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 SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HE SABU ZA 

SERIKALI 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
Ninayo furaha kuwasilisha Ripoti yangu ya mwaka ya ukaguzi wa Serikali Kuu kwa 
mwaka wa fedha 2021/22, kama ilivyoagizwa na Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, ya mwaka 1997, na Kifungu cha 34 (1) (c) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. 
 
Ripoti hii inaangazia, ushauri na mapendekezo katika maeneo tofauti ya usimamizi 
wa fedha za umma, ikijumuisha uzingatiaji wa sheria na kanuni, taarifa za kifedha, 
uzalishaji wa mapato, ununuzi na usimamizi wa mali. Taarifa hii pia inabainisha 
maeneo ya kuboresha na kuimarisha ufanisi katika mipango na huduma za serikali, 
ikiwa ni pamoja na usimamizi wa rasilimali za maji, utendaji kazi wa Hospitali za 
Mikoa za Rufaa na Hospitali Maalumu, na utendaji wa ofisi za Balozi za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Pia, taarifa hii inalenga ukaguzi wa vyama vya siasa na 
ukaguzi maalum. 
 
Wadau mbalimbali, ikiwemo serikali, mashirika, asasi za kiraia, washirika wa 
maendeleo, na umma, kupata mwongozo wa kufanya maamuzi sahihi, kuunda sera, 
na kutekeleza programu na miradi bora kwa ajili ya wananchi. 
 
Kwa kuhitimisha, chini ya uongozi wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, ripoti 
hii itatumika kama nyenzo muhimu ya kuimarisha uwazi, uwajibikaji na utawala 
bora ndani ya sekta ya umma. Kwa kuangazia maeneo ya uboreshaji na kutoa 
mapendekezo muhimu, inachangia katika uimarishaji endelevu wa usimamizi wa 
rasilimali za umma na kufikiwa kwa malengo ya maendeleo kwa manufaa ya taifa 
na wananchi. 
 
 
Charles E. Kichere, 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 
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 MUHTASARI  

Ripoti hii inatoa uchambuzi wa kina wa hoja za ukaguzi, mapendekezo, na 
hitimisho kutokana na ukaguzi wa taarifa za fedha na uzingatiwaji  wa sheria 
kwa Wizara,Idara na Wakala wa Serikali,na Taasisi nyingine za Serikali. 
Ukaguzi umehusisha jumla ya Wizara na Idara za Serikali 65, Ofisi za Balozi 
43, Wakala za Serikali 30 na Mifuko Maalum 16, Vyama vya Siasa 19, 
Hospitali za Rufaa na Maalum 34, Taasisi Nyingine 129 na kaguzi maalum 
tatu. Zaidi ya hayo, ukaguzi ulijumuisha Mamlaka ya Mapato Tanzania, 
Hesabu jumuifu na ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022. 
 
(i) Aina na Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 
Kwa mwaka wa fedha 2021/22, nilitoa jumla ya Hati 336 kwa taasisi ambazo 
ziliwasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya ukaguzi. Kati ya hizo, Hati 323 
zilikuwa zinaridhisha, Hati 10 zilikua hati zenye shaka, Hati mbili zilikuwa 
mbaya, na nilishindwa kutoa maoni kwa taasisi moja. Maelezo zaidi 
yanapatikana katika sura ya kwanza ya ripoti hii. 
 
(ii) Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka Iliyopita 
Hadi tarehe 30 Juni 2021, jumla ya mapendekezo 7,365 na maagizo ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali yalitolewa kwa Maafisa 
Masuuli na Mlipaji Mkuu wa Serikali. Kati ya mapendekezo 6,947 yalitolewa 
kwa Maafisa Masuuli kupitia taarifa za kila Taasisi za mwaka 2020/21, 
mapendekezo 246 yalitolewa kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kupitia Ripoti ya 
Mwaka ya Ukaguzi wa Serikali Kuu iliyotolewa Machi, 2022; na mapendekezo 
172 yaliyobaki ni Maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali kwa Maafisa Masuuli. 
 
Kati ya mapendekezo 246 yaliyojibiwa, 10 (4%) yametekelezwa, 192 (78%) 
utekelezaji unaendelea, 8 (3%) hayajatekelezwa,  34 (14%) yalirudiwa na  
mapendekezo 2 (1%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati. 
 
Kwenye taarifa kila Taasisi, Kati ya hayo mapendekezo 6947, 2380 (34%) 
yalitekelezwa kikamilifu, 2506 (36%) utekelezaji unaendelea, 1104 (16%) 
hayajatekelezwa, 320 (5%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati na 
mapendekezo 637 (9%) yalirudiwa. Wakati hali ya jumla ya utekelezaji 
inaonyesha kuboreka kidogo ikilinganishwa na miaka ya nyuma. 
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43, Wakala za Serikali 30 na Mifuko Maalum 16, Vyama vya Siasa 19, 
Hospitali za Rufaa na Maalum 34, Taasisi Nyingine 129 na kaguzi maalum 
tatu. Zaidi ya hayo, ukaguzi ulijumuisha Mamlaka ya Mapato Tanzania, 
Hesabu jumuifu na ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022. 
 
(i) Aina na Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 
Kwa mwaka wa fedha 2021/22, nilitoa jumla ya Hati 336 kwa taasisi ambazo 
ziliwasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya ukaguzi. Kati ya hizo, Hati 323 
zilikuwa zinaridhisha, Hati 10 zilikua hati zenye shaka, Hati mbili zilikuwa 
mbaya, na nilishindwa kutoa maoni kwa taasisi moja. Maelezo zaidi 
yanapatikana katika sura ya kwanza ya ripoti hii. 
 
(ii) Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka Iliyopita 
Hadi tarehe 30 Juni 2021, jumla ya mapendekezo 7,365 na maagizo ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali yalitolewa kwa Maafisa 
Masuuli na Mlipaji Mkuu wa Serikali. Kati ya mapendekezo 6,947 yalitolewa 
kwa Maafisa Masuuli kupitia taarifa za kila Taasisi za mwaka 2020/21, 
mapendekezo 246 yalitolewa kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kupitia Ripoti ya 
Mwaka ya Ukaguzi wa Serikali Kuu iliyotolewa Machi, 2022; na mapendekezo 
172 yaliyobaki ni Maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali kwa Maafisa Masuuli. 
 
Kati ya mapendekezo 246 yaliyojibiwa, 10 (4%) yametekelezwa, 192 (78%) 
utekelezaji unaendelea, 8 (3%) hayajatekelezwa,  34 (14%) yalirudiwa na  
mapendekezo 2 (1%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati. 
 
Kwenye taarifa kila Taasisi, Kati ya hayo mapendekezo 6947, 2380 (34%) 
yalitekelezwa kikamilifu, 2506 (36%) utekelezaji unaendelea, 1104 (16%) 
hayajatekelezwa, 320 (5%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati na 
mapendekezo 637 (9%) yalirudiwa. Wakati hali ya jumla ya utekelezaji 
inaonyesha kuboreka kidogo ikilinganishwa na miaka ya nyuma. 
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Aidha, tathmini yangu kuhusu hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali hadi mwaka wa fedha 2021/22 
ilibainisha kuwa; kati ya maagizo 172 ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali yaliyotolewa kutoka katika ripoti yangu ya miaka ya 
nyuma, 35 (20%) yalitekelezwa kikamilifu, 113 (65%) utekelezaji 
unaendelea, 22 (13%) hayakutekelezwa huku pendekezo 1 (1%) lilirudiwa na 
1 (1%) lilifutwa kutokana na kupitwa na wakati. 
 
(iii) Tathmini ya Mifumo ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 
Nilibaini mapungufu katika usimamizi wa POS kwa mapato yanayokusanywa 
na TEMESA sh. bilioni 4.105; ikiwa ni pamoja na ukosefu wa rejista ya POS, 
mashine za POS kutokuunganishwa na seva kuu, kukosekana kwa mashine 52 
za POS katika makao makuu ya TEMESA na Kanda ya Ziwa na pia 
kutokufanyiwa usuluhisho makusanyo ya sh. Bilioni 1.194 yaliyokusanywa 
kupitia Mashine za POS katika kivuko cha MV Kilindoni. 
 
Nilibaini kuwepo kwa mapungufu katika matengenezo ya Uwanja wa 
Benjamin Mkapa na Uwanja wa Uhuru, ambapo miundombinu mibovu 
imebainika. Nimebaini pia kuwa hakuna mpango wa matengenezo, na kuna 
mapungufu katika usalama wa uwanja, hasa katika maeneo muhimu kama 
vile viashiria vya moto na mifumo ya kengele. 
 
Nilibaini pia kuwa licha ya fidia ya Sh. bilioni 3.026 ili kujenga soko la 
kimataifa Njombe, hakuna soko la kimataifa lililojengwa kufikia Desemba 
2022 nilipohitimisha ukaguzi. 
 
Ukaguzi wangu pia ulibaini kuwa,  hakukuwa na utaratibu wa kutosha dhidi 
ya waharibifu wa Mnada wa kielekroniki kwa vitalu vya uwindaji, na 
kusababisha upotevu wa Dola za Marekani 343,000 sawa na Sh. milioni 
792,7. 
 
Nilibaini kuwa Idara ya Jeshi la Magereza ilikuwa na wahamiaji 3,110 
haramu ambao vifungo vyao vilimalizika magerezani, hivyo kuigharimu 
serikali Sh. bilioni 5.675 kila mwaka.  Ukaguzi wangu pia ulibainisha kuwa 
Tanzania inaendesha magereza 129 yenye uwezo wa kuchukua wafungwa 
29,902,  hata hivyo, wastani wa wafungwa 32,058 wamelazwa katika 
magereza hayo katika kipindi cha mwaka mmoja na kusababisha wafungwa 
zaidi 2,156 hali iliyosababisha kujazana na msongamano katika vituo 
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vilivyopo.  Nilibaini kuwa wilaya 49 hazina magereza, hali inayozidisha suala 
la msongamano katika vituo vilivyopo sasa. 
 
Kuhusu Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, nilibaini upungufu wa vituo 283,370   
vya vya kuchukulia maji ya kuzima moto sawa na asilimia 99.4 ya mahitaji.  
Pia nilibaini upungufu wa vifaa vya zimamoto na uokoaji 6,352  sawa na 
asilimia 91. Pia nilibaini kuwa jeshi hilo linarekodi matukio ya mlipuko wa 
moto na uokoaji kwa njia ya kizamani na  kusababisha takwimu zisizo sahihi 
kwa kufanya maamuzi. Nilibaini pia kwamba, jeshi lilishindwa kukagua 
majengo 62,581 sawa na 62%. Si hivyo tu,  uchambuzi wangu ulibaini kuwa 
jumla ya milipuko 1,718 ya moto iliyotokea katika mikoa 28 ya zimamoto 
katika kipindi cha mwaka mmoja haikuchunguzwa. 
 
Jeshi la Polisi, kupitia Baraza la Taifa la Usalama Barabarani, lilitoa stika za 
usalama barabarani bila kufanya ukaguzi wa magari na pikipiki kama 
inavyotakiwa na Kanuni ya 15 (2) ya Kanuni za Ukaguzi wa Magari Barabarani 
ya mwaka 2015. Zaidi ya hayo, stika hizo za usalama hazijasajiliwa kwenye 
mfumo wa kielektroniki na mapato hayo yalikusanywa kwa njia ya fedha 
taslimu badala ya kutumia Mfumo wa Ukusanyaji Mapato wa Serikali (GePG). 
Aidha, Baraza halijatayarisha taarifa za fedha kwa kipindi kilichoishia 
tarehe 30 Juni 2022. 
 
Kwa upande wa mifumo ya utawala, niligundua kuwa taasisi tatu 
hazikuanzisha bodi zao za ushauri au uongozi, huku taasisi tano zilishindwa 
kufanya vikao vya bodi vya kisheria.  Niliona kuwa taasisi nne zilikuwa 
zinafanya kazi bila mipango ya kimkakati. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Kitengo cha Hifadhi za Bahari na Maeneo 
Tengefu hakikuwa huru na kukinzana na jukumu la Mkurugenzi wa Uvuvi juu  
ya menejimenti ya Kitengo. Nilibaini kuwa kitengo hicho kinapokea 
maelekezo kutoka mamlaka mbalimbali, ikiwa ni pamoja na Mkurugenzi wa 
Uvuvi, Bodi na Katibu Mkuu wa Wizara husika, kama ilivyoainishwa katika 
Sheria.  Kitengo kiko chini ya Mkurugenzi wa Uvuvi ambaye humteua Meneja 
wa Kitengo kwa mashauriano kutoka Bodi  wakati Mkurugenzi ni mjumbe wa 
Bodi. 
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Zaidi ya hayo, niliona kuwa kamati za ukaguzi hazikusimamia ipasavyo 
utendaji wa kitengo cha ukaguzi wa ndani na  usimamizi wa vihatarishi, na 
taasisi 22 hazijaanzisha kitengo cha ndani. 
 
(iv) Uandaaji na Utekelezwaji wa Bajeti 
Katika mwaka wa fedha 2021/22, Serikali ilikusanya jumla ya Sh. trilioni 
38.298 zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. trilioni 37.992 hivyo kiasi cha 
Sh. bilioni 306 kilikusanywa zaidi. Aidha, nilibaini kuongezeka kwa 
makusanyo ya Sh. trilioni 6.972 (22%) ikilinganishwa na Sh. trilioni 31.326 
zilizokusanywa katika mwaka wa fedha uliopita 2020/21. 
 
Makusanyo ya ndani kutoka katika vyanzo vya Kodi, Makusanyo yasiyotokana 
ya Kodi na Makusanyo ya Serikali za Mitaa yalichangia bajeti kwa Sh. trilioni 
24.546 (64%), wakati Sh. trilioni 13.752 (36%) zilitokana na Misaanda na 
Mikopo; (Sh. trilioni 1.305 zilitokana na Misaada na Sh. trilioni 12.447 
zilitokana na Mikopo). 
 
Aidha, nilibaini kuwa Serikali ilikuwa na nakisi ya Sh. bilioni 577 katika 
Mfuko Mkuu iliyotokana na fedha zilizotolewa zaidi ya makusanyo 
yaliyopokelewa na Mfuko hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022. Vilevile, Wizara 
ya Fedha na Mipango ilitoa fedha kiasi Sh. bilioni 258.36 kwa taasisi saba 
zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa, zaidi nilibaini Taasisi saba zilitumia jumla ya 
Sh. trilioni 1.46 nje ya bajeti iliyoidhinishwa. 
 
(v) Usimamizi wa Mapato 
Nilibaini jumla ya lita 3,293,306 za mafuta yenye kodi iliyotathminiwa ya 
Sh. bilioni 2.60 yaliyoagizwa kutoka nje ya nchi kwa utaratibu wa ghala la 
dhamana (Bonded warehouse) yakiwa yamebaki kwenye matanki ya 
Kampuni za uuzaji wa Mafuta kwa muda wa zaidi ya miezi sita bila kutolewa 
kwenda sehemu husika au kufanyiwa utaratibu wa kuuzwa ndani ya nchi. 
 
Aidha, nilibaini kutokuwepo kwa mfumo wa kufuatilia matukio/malalamiko 
kutoka kwa watumiaji wa nje wa mifumo ya Mamlaka (yani walipakodi) 
kwenye mfumo wa kodi za forodha (TANCIS), Mfumo wa risiti za kielektroniki 
(EFDMS), Mfumo wa kielektroniki wa kuwasilisha ritani za kodi (e-filing) na 
Mfumo wa usajili wa walipakodi (TIN).Vilevile,kulikuwa na uchelewaji wa 
utatuzi wa matukio/malalamiko yaliyoripotiwa kwa watumiaji wa ndani wa 
mifumo ya Mamlaka. 
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Zaidi ya hayo, nilibaini kutofuatwa kwa sheria za kodi kwa walipakodi 
waliosajiliwa kama Wajumuishi (Consolidator) ambapo wanaunganisha 
mizigo ya wasafirishaji wadogo wanaoingiza bidhaa kwa kiasi kidogo kwenye 
kontena moja, kisha mjumuishi (consolidator) kutoa bidhaa hizo bandarini 
baada ya kulipa kodi, ushuru na tozo kwa kutumia utambulisho wa mlipa 
kodi (TIN) za mjumuishi mwenyewe, baada ya hapo hutoa risiti za 
kielekroniki (EFD) kwa wateja wao ambayo inajumuisha kodi, ada 
nyinginezo na kamisheni ya huduma. Hata hivyo ni kamisheni ya huduma 
pekee ndio inajumuishwa kwenye ritani ya kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT) na taarifa za fedha ambapo ni tofauti na kiasi kinachooneka kwenye 
ankara/risiti iliyotolewa kwenye mashine ya kielektroniki ya kutolea risiti. 
 
(vi) Usimamizi wa Makusanyo Yasiyotokana na Kodi 
Ukaguzi ulibaini Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi haikukusanya ada ya ziada 
kiasi cha Sh. bilioni 41.4 iliyotozwa wakati wa kusafirisha Mizigo yenye uzito 
mzito iliyopewa kibali maalumu. Nilibaini kuwa Taasisi nne zilikusanya 
mapato ya kiasi cha Sh. bilioni 69.47 nje ya Mfumo wa Kielektroniki wa 
Serikali (GePG). Aidha nilibaini upotevu wa mapato ya Sh. milioni 919.6 
uliofanywa na TEMESA kwa kukodisha mitambo na vifaa bila kuwa na 
makubaliano ya kimkataba na kutokusanywa kwa malipo yatokanayo na 
ukodishaji wa mitambo. Nilibaini kuwa Idara ya Zimamoto, Wakala wa 
Majengo Tanzania (TBA) pamoja na Mahakama hazikutoza makusanyo ya Sh. 
bilioni 8.43 baada ya kutoa huduma, vilevile Wakala wa Majengo Tanzania 
ilishidwa kukusanya Sh. milioni 874.3 na kuchukua hatua dhidi ya wanunuzi 
wa nyumba za Serikali walioshindwa kulipa madai yao kwa wakati. 
 
Tume ya TEHAMA ilikusanya Sh. milioni 786.44 kutoka katika vyanzo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na makusanyo ya ada za usajili na kitaaluma 
bila kuwa na kanuni zinazosimamia na kuhalalisha viwango vinavyotumika 
katika makusanyo. 
 
(vii) Usimamizi wa Deni la Serikali 
Deni la Serikali kufikia tarehe 30 Juni 2022 lilikuwa Sh. bilioni 71,312.42 
(linajumuisha deni la ndani na nje Sh. bilioni 24,040.11 na Sh. bilioni 
47,272.31 mtawalia) ikilinganishwa na Sh. bilioni 64,519.63 lililoripotiwa 
mwaka 2020/21. Ongezeko hilo limesababishwa na kushuka kwa thamani 
ya sarafu za wakopeshaji dhidi ya Shilingi na mikopo halisi (mapokezi ya 
mikopo mipya dhidi ya ulipaji wa mikopo). 
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Pia nilibaini kuwa, deni la Serikali ni himilivu. Uwiano wa thamani ya sasa 
ya deni la Serikali (deni la nje na deni la ndani) kwa Pato la Taifa (GDP) 
umebaki kuwa chini ya kiwango ukomo/elekezi. Hata hivyo, nilibaini kuwa 
vihatarishi vya deni la nje bado vipo kiwango cha wastani kama ilivyokuwa 
mwaka uliopita. Hii ilichangiwa na athari za janga la UVIKO-19, na uhafifu 
wa mauzo ya nje na kushuka kwa uchumi wa dunia kwa ujumla. Pia, nilibaini 
uwapo wa mikopo 8 yenye thamani ya shilingo bilioni 1,597 
i l i y o s a i n i w a  kati ya mwaka 1990 na 2017, lakini fedha zake 
hazikupokelewa hadi tarehe 30 Juni 2022. 
 
Kadhalika nilibaini changamoto zinazofanana zinazoathiri utekelezaji mzuri 
wa miradi inayofadhiliwa na fedha za madeni. Mambo hayo ni pamoja na 
Ucheleweshaji wa uidhinishaji wa fedha kupitia mfumo wa fedha 
zinazopelekwa moja kwa moja kwenye miradi (D-Fund) katika ngazi zote, 
Kutotimizwa kwa wakati kwa masharti yanayotakiwa ili kuufanya mkopo 
uwe tayari kusainiwa na mkopeshaji kuanza kuleta fedha, Ucheleweshaji 
katika taratibu za manunuzi (Hii ni pamoja na kutoa notisi ya Serikali (GN) 
kwa miradi yenye msamaha wa kodi) na changamoto katika ulipaji fidia kwa 
watu walioathiriwa na mradi. 
 
(viii) Usimamizi wa Matumizi 
Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini mapungufu mbalimbali katika usimamizi 
wa matumizi uliofanywa na Taasisi za umma. 
 
Nilibaini usimamizi usioridhisha wa fedha zilizotolewa na Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya kupima, kupanga na 
kumilikisha ardhi – Sh. bilioni 26.03 kwa Halmashauri.  Manispaa ya 
Shinyanga na Halmashauri za Wilaya ya Shinyanga zilitumia Sh. bilioni 2.35 
katika shughuli zisizohusiana na kupima, kupanga na kumilikisha ardhi. 
Aidha,  Halmashauri ya wilaya ya Musoma, Halmashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga, Halmashauri ya Manispaa ya Tabora na Halmashauri ya Manispaa 
ya Mtwara, ziliingiza mapato ya jumla ya Sh.bilioni 2.02. Hata hivyo, 
Halmashauri hizo hazikulipa mkopo wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi na kutumia sehemu ya mapato hayo jumla ya  Sh. 
bilioni 1.37 kwa ajili ya shughuli nyingine. 
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Vilevile, nilibaini ucheleweshaji wa kulipa mashauri ya kisheria 
yalisababisha  kuzuiliwa kwa ndege ya Serikali na hatimaye Serikali kulipa 
dola za Marekani milioni 29.69 (Sawa na Sh. Bilioni 68.60. 
 
Nilibaini, kuwa, taasisi 21 zilifanya malipo jumla ya kiasi cha Sh. bilioni 
15.31 bila kudai risiti za  Kielektroniki. 
 
(ix) Usimamizi wa Rasilimali Watu, Mishahara na Mafao kwa Wastaafu 
Katika ukaguzi wa Menejimenti ya Usimamizi wa Rasilimali Watu,Usimamizi 
wa Mishahara na Mafao ya Wastaafu, upungufu wa watumishi bado ni tatizo 
linaloendelea kama nilivyobainishwa katika ukaguzi wangu wa sasa ambapo 
nimebaini upungufu wa watumishi 16,525 katika Taasisi za Umma. Kama 
ilivyoelezwa kwenye Taarifa yangu mwaka uliopita, pia nimebaini taasisi 40 
zilikuwa na watumishi 258 waliokaimu nafasi za juu kwa kipindi cha kati ya 
miezi 6 hadi 108 wakati muda unaohitajika ni mpaka miezi 6, nilibaini 
kutowasilishwa kwa makato ya kisheria ya Sh. bilioni 1.60 kwenye mifuko ya 
hifadhi ya jamii na Taasisi nyingine za Serikali. 
 
Aidha, nilibaini ucheleweshwaji kwenye uandaaji na uwasilishwaji wa 
majalada ya mafao 727 kwa ajili ya ukaguzi wa awali kwa kipindi cha 
kuanzia mwaka 1 hadi miaka 30. Ucheleweshwaji huo unaathiri hali ya 
maisha ya wastaafu au wategemezi kwani wengi wao hutegemea mafao ya 
kustaafu kama pato la kuendesha maisha yao baada ya kumaliza utumishi 
wa umma. 
 
(x) Usimamizi wa Mali na Madeni 
Nimekagua udhibiti na taratibu za mali na madeni na kubaini mupungufu 
yafuatayo; taasisi tano zina majengo yaliyoharibika ambayo hayatumiki; 
taasisi 37 hazina Mpango wa Matengenezo ya Mali. Taasisi nane zilinunua 
magari yenye thamani ya Sh. bilioni 3.39, ambayo bado hayajawasilishwa 
kwa muda mrefu; taasisi 58 zina mali zilizoharibika ambazo hazijauzwa au 
kufanyiwa matengenezo. Nimebaini kwamba taasisi 21 hazina hati miliki za 
ardhi zao ikilinganishwa na taasisi 32 zilizoripotiwa mwaka wa 2020/21 na 
Taasisi 16 hazikuanzisha mfumo wa serikali wa kurekodi na kudhibiti mali 
(unaojulikana kama GAMIS). 
 
Nimebaini madeni ya wazabuni jumla ya Sh. trilioni 4.08 hadi tarehe 30 Juni 
2022. Kuhusu madeni tarajiwa, nimeonyesha katika ripoti yangu uwepo wa 
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kesi za kisheria zenye madai ya jumla ya Sh. trilioni 3.833 katika taasisi 23, 
zikisubiria maamuzi ya Mahakama. Kiasi hicho kikubwa cha madai tarajiwa 
kinatisha iwapo maamuzi hayatapendelea taasisi husika. 
 
(xi) Usimamizi wa Ununuzi na Mikataba 
Nilifanya ukaguzi katika maeneo wa mchakato wa ununuzi wa kazi, bidhaa, 
na huduma katika Wizara, Wakala na Vitengo. Mapungufu yalioyobainishwa 
ni kama ifuatavyo; 
 
Wizara ya Mambo ya Ndani ilinunua magari matatu ya injini za zimamoto 
yenye thamani ya Sh. bilioni 2.98 kutoka kwa  mtengenezaji asiyeruhusiwa. 
Hata hivyo, malori hayo ya injini hizo za zimamoto yalikuwa bado 
hayajawasilishwa hadi kufikia wakati wa ukaguzi wangu Desemba 2022 
(kupelekea ucheleweshwaji wa kipindi cha miezi 24) licha ya ukweli kwamba 
muuzaji alikuwa amelipwa kiasi cha Sh. bilioni 2.23 mnamo mwezi Februari 
2021 kuwa asilimia 75 ya gharama zote na hakuna gharama za 
ucheleweshwaji zilizokatwa kulingana na matakwa ya Kanuni ya 243(5) (b) 
ya Kanuni za Ununuzi wa Umma,  2013. 
 
Tathmini yangu ilibaini kasoro mbalimbali katika ununuzi wa vishikwambi 
vipatavyo 300,000 vilivyofanywa na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia 
kwa ajili ya zoezi la sensa ya watu na makazi. Kasoro hizo ni pamoja na 
kubadilisha vipimo vya kiufundi bila kuhusisha idara ya mtumiaji, chanzo 
kisichojulikana cha wazabuni, kushindwa kuanzisha makadirio ya bei ya 
soko, kutoa wazabuni siku mbili badala ya siku 14 kujibu hati ya zabuni, bodi 
ya zabuni kuidhinisha zabuni bila kukidhi akidi inayotakiwa na sheria, kutoa 
zabuni kwa muuzaji kabla ya kuidhinishwa na bodi ya zabuni na utoaji kwa 
mikataba ya Sh. bilioni 46.86 kwa muuzaji bila mkataba kuhakikiwa na  
Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Sambamba na hilo nilibaini kuwa, 
Msambazaji ambaye mkataba wake haukuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali alichelewa kusambaza vishikwambi ndani ya muda uliokubaliwa, pia 
muda wa nyongeza wa mkataba haukutafutwa na muuzaji na gharama za 
ucheweshwaji hazikutozwa na Wizara kinyume na masharti ya mkataba. 
 
Taasisi nane zililipa jumla ya Sh. bilioni 6.10 (pamoja na VAT jumuishi) kwa 
ajili ya ununuzi wa bidhaa na huduma kwa kutumia njia moja ya ununuzi wa 
chanzo bila uhalali sahihi. Taasisi 22 zilinunua bidhaa na huduma kiasi cha 
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Sh. bilioni 13.27 bila kupata kibali cha awali kutoka Bodi ya Zabuni, jambo 
ambalo linakiuka kifungu cha 33 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, 2011. 
 
Pia kulikuwa na ucheleweshaji wa utoaji wa bidhaa na huduma zenye 
thamani ya Sh. bilioni 18.75 kwa Taasisi 16 za Serikali kwa kipindi cha 
kuanzia wiki 5 hadi miezi 27 kinyume na muda uliokubaliwa. 
 
Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) ilifanya manunuzi madogo kuliko 
ukomo wa ununuzi ulioidhinishwa kwa kiasi cha Sh. 7.35 bilioni kinyume na 
kanuni ya 66(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013. 
 
Taasisi tano zilitekeleza miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 151.03 kwa 
kutumia dhamana za benki za utendaji zilizoisha muda wake ambayo 
inaweza kusababisha upotevu wa fedha za umma endapo makandarasi 
watashindwa kufanya kazi. 
 
Taasisi nane zilianza miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 547.02 kabla ya 
kupata Hati ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira na Jamii kutoka Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) yenye thamani ya Sh. bilioni 547.02 
kinyume na Sehemu ya 81 (3) ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 
2004. 
 
Kuhusu utekelezaji wa mradi wa ujenzi, nilibaini kuwa mkandarasi 
aliutelekeza mradi wenye thamani ya Sh. milioni 903.60 (Ujenzi wa Daraja 
la Mkombo). Pia, Wakala wa barabara (TANROADS) haijafidia Waathirika wa 
mradi wapatao 236 kwa kiasi cha Sh. bilioni 3.76 kinyume na Kanuni ya 13 
(1-3) ya Ardhi (Tathmini ya Thamani ya Ardhi kwa Fidia) ya Kanuni za Ardhi 
za mwaka 2001, katika mradi wa ujenzi wa kituo kimoja cha ukaguzi katika 
eneo la Idofi katika Halmashauri ya Mji wa Makambato. 
 
Nilibaini kuwa, Wizara ya Afya ililipa Sh. bilioni 10.75 kwa Shirika la UNICEF 
kwa ajili ya ununuzi wa magari ya wagonjwa (Ambulances) na pikipiki, huku 
muda wa utoaji huduma ukipangwa kuanzia mwishoni mwa Juni 2022 hadi 
mwishoni mwa Mwezi Agosti 2022. Pamoja na hayo, hadi ukaguzi uliofanyika 
Desemba 2022, magari hayo yalikuwa bado hayajawasilishwa. 
 
Nilibaini kuchelewa kukamilika kwa miradi 26 ya ujenzi yenye thamani ya 
Sh. bilioni 197.36 katika Taasisi za Serikali kuanzia miezi 1 hadi miezi 96 
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kinyume na Kanuni ya 242 (2) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2013. Miradi iliyocheleweshwa zaidi ni Wakala wa Ujenzi Tanzania (miezi 
96), Wakala wa Hifadhi ya Taifa ya Chakula (miezi 84) na Taasisi ya 
Maendeleo ya Jamii ya Tengeru (miezi 18). 
 
Nilibaini kuwa, Taasisi 36 zilifanya manunuzi kiasi cha Sh. bilioni 46.15 nje 
ya Mfumo wa Ununuzi (TANePs). Pia, taasisi 9 zilifanya manunuzi madogo 
madogo kiasi cha Sh. bilioni 1.31 lakini hazikuripoti kila mwezi kwenye Bodi 
zao za Zabuni kulingana na matakwa ya Kanuni ya 166 (7) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma, 2013. Taasisi saba vilinunua bidhaa na huduma kiasi cha 
Sh. bilioni 2.72 ambazo hazikuwamo katika mipango ya manunuzi ya mwaka 
ya chombo husika. 
 
(xii) Usimamizi wa Rasilimali Maji na Usambazaji Maji 
Katika sura ya kumi, nimefafanua matokeo muhimu ya ukaguzi ya Taasisi 
mbalimbali zinazohusika na usimamizi wa maji nchini Tanzania kama 
ifuatavyo: Wizara ya Maji imebainika kuchepuka kutoka kwenye lengo la 
msingi la kupanga na kusimamia utekelezaji wa sera na mikakati; ukosefu 
wa miongozo ya uendeshaji katika utoaji leseni za uchunguzi na uchimbaji 
wa maji ardhini. Pia nilibaini kumalizika kwa mikataba ya ufadhili wa fedha 
yenye thamani ya Dola za Kimarekani milioni 112.68 ambayo ilisababisha 
kusitishwa kwa ujenzi wa mradi wa uboreshaji wa maji Same-Mwanga-
Korogwe awamu ya kwanza wenye thamani ya Sh. bilioni 95.37, na 
kuchelewa kukamilika kwa mradi wa Mugango–Kiabakari-Butiama wenye 
thamani ya Dola za Kimarekani milioni 24.43 ukiwa nyuma kwa asilimia 24 
dhidi ya lengo la kukamilika la asilimia 93 kufikia 28 Desemba 2022. 
 
RUWASA ilibainika kuwa na miradi ya maji isiyo uendelevu yenye vituo 
16,806 vya usambazaji maji visivyo na tija, uwepo wa visima 57 visivyo na 
tija, malimbikizo ya madai ya muda mrefu ya Sh. bilioni 1.9 na kuathiri 
uendeshaji wa sehemu ya uchimbaji visima, udhibiti na ufuatiliaji 
usioridhisha wa Vyombo vya Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii 
vilivyokusanya Sh. bilioni 68.2, ucheleweshaji wa huduma ya maji katika 
miradi 74 yenye thamani ya Sh. bilioni 76.1. Tathmini ya Mamlaka za 
Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira ilibaini kiwango cha juu cha upotevu 
wa maji na wateja wasiofungiwa mita hivyo kusababisha upotevu mkubwa 
wa mapato kiasi cha Sh. bilioni 9.32. 
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Bodi za Maji za Mabonde zilibainika kuwa na vibali vya matumizi ya maji 
vilivyokwisha muda wake ambavyo viliendelea kuchota maji yenye thamani 
ya Sh. bilioni 3.5, kutofungwa mita za jumla za mtiririko wa maji, shughuli 
za kibinadamu zenye athari mbaya katika uhifadhi wa vyanzo vya maji ndani 
ya mita sitini, na ukosefu wa programu za ukaguzi na udhibiti wa uchafuzi 
wa mazingira katika maeneo mbalimbali. 
 
(xiii) Ukaguzi wa Wakala wa Serikali, Mifuko Maalumu na Taasisi 

Nyingine 
Katika ukaguzi wa Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), nilibaini kuwa TBA 
ililipa ROIL Dola za Marekani milioni 12.15 mnamo tarehe 12 Mei 2022, 
kugharamia madai yanayohusiana na uwekezaji wa jengo la Chimara. Malipo 
haya yalijumuisha deni halisi la Dola za Marekani milioni 6.60, riba ya Dola 
za Marekani milioni 5.21kwa kucheleweshwa kwa malipo, na kodi ya 
ongezeko la thamani ya Dola za Marekani 332,559. Hata hivyo, ni maoni 
yangu riba iliyotozwa kwa kuchelewa kwa malipo ya Dola za Marekani 
milioni 5.21 (Sh. Bilioni 11.99), imeweka mzigo mkubwa wa kifedha kwa 
walipa kodi. 
 
Nilibaini pia kuwa Wakala wa Ndege wa Serikali (TGFA) iliipatia ATCL bili ya 
kukodi ndege na akiba ya matengenezo, yenye jumla ya Sh. bilioni 191.19 
kwa kipindi cha kati ya mwaka 2016 hadi 2022. Hata hivyo, ATCL ililipa kiasi 
cha Sh. bilioni 3 na kiasi kilichobakia cha Sh. bilioni 188.19 hakikuwa 
kimelipwa mpaka tarehe 30 Juni 2022. Kutolipwa kwa malipo haya 
kunapelekea TGFA kushindwa kugharamia shughuli zake za kila siku na 
kushindwa kuhakikisha ATCL inafanya matengenezo makubwa kwenye 
Ndege 11 za Serikali. 
 
TANROADS, nilibaini mapungufu kadhaa, ikiwemo hasara ya Sh. Sh. bilioni 
7.24 iliyotokana na kurekebisha hitilafu za mapema za barabara katika 
barabara ya Ndundu – Somanga (Km 60), kutorejeshwa kwa malipo ya ziada 
kwa mkandarasi ya Sh. bilioni 1.39, Riba ya Sh. bilioni 36.86 Iliyotokana na 
kuchelewa kwa malipo ya wakandarasi na washauri katika miradi ya ujenzi 
ya barabara, kushindwa kutoa zabuni za miradi ya ujenzi ya barabara yenye 
jumla ya Sh. bilioni 2,914.11, matengenezo na uboreshaji wa barabara 
ambayo yako nje ya mamlaka ya TANROADS yenye jumla ya Sh. bilioni 10.74, 
na Magari 119,899 yalipita kwenye mizani bila kupimwa kutokana na 
usimamishaji wa shughuli za mizani mara kwa mara. 
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Vile vile, ukaguzi wangu wa PBPA umebaini mzabuni alitoza waingizaji 
mafuta jumla ya Dola za Marekani milioni 13.91 (Sh. Bilioni 32.07) kama ada 
ya uchelewaji wa ushushaji wa mafuta. Ada hizi kwa kawaida hujumuishwa 
katika ukomo wa bei za mafuta na hivyo kugharamikiwa na watumiaji wa 
mwisho. Pia, ada hii husababisha ongezeko lisilo la lazima la bei ya mafuta 
ambalo lingeweza kuepukwa. 
 
Katika ukaguzi nilioufanya kwenye Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA), nilibaini mambo mawili muhimu. Kwanza, NIDA ilishindwa kuzalisha 
Vitambulisho 7,188,098, na kushindwa kufikia malengo ya mpango ya 
kuzalisha vitambulisho 10,043,868 katika mwaka wa fedha 2021/22. Pili, 
NIDA ilitoa Nambari za Vitambulisho vya Taifa (NINs) kwa watu 15 ambao 
ama walikuwa na umri chini ya miaka 18, jambo ambalo ni kinyume na 
Kanuni ya 4(2) ya Kanuni ya Usajili na Utambulisho wa Watu, 2014. 
 
Ukaguzi wangu wa Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB) ulibaini kuwa Wizara ya 
Fedha na Mipango ilihamisha tozo ya mafuta ya Sh. bilioni 330.33 moja kwa 
moja kwenda TARURA. Hata hivyo, Wizara ya Fedha na Mipango haina 
mamlaka ya kupeleka fedha hizo moja kwa moja kwa TARURA, na kitendo 
hicho kilikiuka Kifungu cha 5 (4) (g) cha Sheria ya Ushuru wa Barabara na 
Mafuta, ambacho kinaitaka RFB kuhamisha tozo ya mafuta kutoka kwenye 
akaunti ya Mfuko. 
 
Kulingana na ukaguzi wangu wa shughuli za AGITF, niligundua kuwa AGITF 
ilifuta mikopo yenye thamani ya Sh. bilioni 19.49 kati ya mikopo chechefu. 
Hatua hii ilichukuliwa kwa sababu AGITF ilibaini kuwa haitawezekana 
kukomboa mikopo hii kutoka kwa wakopaji. 
 
(xiv) Utendaji katika Uendeshaji wa Hospitali za Rufaa na Hospitali 

Maalumu 
Katika sura ya kumi na mbili ya ripoti ya ukaguzi, mapungufu mbalimbali 
yalibainika kama ifuatavyo: Kutotolewa kwa huduma duni za rufaa katika 
Hospitali za Rufaa za Mikoa kutokana na upungufu wa wataalamu wa afya 
na vifaa maalumu. Fedha za hospitali zenye thamani ya Sh. bilioni 20.66 
zinashikiliwa na Bohari Kuu ya Dawa licha ya kukosekana kwa dawa na vifaa 
tiba. Pia nimebaini upotevu kadhaa wa mapato, ikiwa ni pamoja na 
kukataliwa kwa madai ya bima yenye thamani ya Sh. Bilioni 7.8, hasara 
iliyopatikana kutokana na dawa zilizoisha muda wake zenye thamani ya Sh. 
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Bilioni 2.24 bilioni, na Sh. Milioni 703 katika misamaha inayotolewa kwa 
wagonjwa wasiostahili. 
 
Aidha, nilibaini kuwapo kwa wataalamu wa afya 289 wanatoa huduma bila 
kuwa na leseni halali, ununuzi wa dawa na vifaa tiba vyenye thamani ya 
Sh.bilioni 1.75 bila ya uhakiki wa kutosha wa upatikanaji kutoka bohari Kuu 
ya Dawa, na malipo ya dawa na vifaa tiba ambavyo havikuwasilishwa, 
vyenye thamani ya Sh. bilioni 16.85 bilioni. Ukaguzi pia ulibaini kuwa vifaa 
tiba vyenye thamani ya Sh. bilioni 4.56 vilinunuliwa lakini havikutumika, na 
kulikuwa na ucheleweshaji wa ujenzi wa majengo ya Hospitali yenye 
thamani ya Sh. bilioni 74.15. Mwishowe nilibaini kuwapo kwa mtiririko wa 
taarifa zisizolingana kati ya GoT-HoMIS, Afyacare, na GePG ndani ya 
mamlaka ya hospitali hiyo. 
 
(xv) Ukaguzi wa Ofisi za Balozi za Tanzania 
Ukaguzi wa ofisi za balozi za Tanzania, ulibaini uwepo wa masuala 
yafuatayo: ushirikiano usioridhisha kutoka serikalini katika kuhamasisha 
fursa za uwekezaji na biashara zinazopatikana kutoka ofisi za balozi za 
Tanzania ikiwa ni pamoja na nchini China, Brazil, na Korea. Pia, kuna 
changamoto zinazokabili jumuiya ya watanzania waishio nje ya nchi katika 
kutekeleza majukumu yao. Kuhusu matumizi ya fedha, kulikuwa na ulipaji 
wa kodi ya majengo ya Sh. milioni 283.39 kwenye jengo lililotelekezwa 
katika ubalozi wa Tanzania mjini Washington. Aidha, kulikuwa na kodi ya 
ongezeko la thamani ya Sh. milioni 153.25 ambayo haikurudishwa baada ya 
kulipwa kwa ajili ya ukarabati wa majengo ya ubalozi wa Tanzania 
Stockholm. Pia, kodi ya ongezeko la thamani ya Sh. milioni 252.82 pia 
ililipwa kwenye kodi ya pango la ubalozi wa Tanzania mjini Moscow. Fedha 
za amana ambazo hazikurejeshwa mfuko mkuu zenye thamani ya Sh. milioni 
880.8 zilitumika kwa matumizi yasiyohusika na vile vile malipo ya nje ya 
bajeti yaliyofanyika kwa kiwango cha Sh. milioni 161.94.  
 
Aidha, kulikuwa na upungufu katika usimamizi wa mali, manunuzi na 
mikataba ikiwa ni pamoja na kuchelewesha utekelezaji wa mpango wa 
ukarabati na ujenzi wa majengo ya ofisi za balozi za Tanzania, mali 
zilizotelekezwa na chakavu, na kasoro katika utekelezaji wa mikataba ya 
ukarabati wa majengo ya ubalozi wa Tanzania nchini Msumbiji, na Ubelgiji. 
Kuhusu Msumbiji, ilibainika kuwa ukarabati wa jengo la Ubalozi ulichelewa 
kukamilika tangu tarehe 19 Februari 2013, huku mkandarasi akilipwa zaidi 
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ya kazi iliyofanyika kwa kiasi cha Dola za Kimarekani 482,090.87 sawa na 
Sh. bilioni 1.16. Nchini Ubelgiji, nilibaini kutokuwepo kwa mapitio ya 
mawanda ya kazi, ambayo yalisababisha nyongeza ya Euro 328,758.93 sawa 
na Sh. milioni 800, ambayo ni asilimia 48 ya mkataba wa awali. Aidha, 
hakukuwa na mkataba wa nyongeza hiyo ya mawanda ya kazi na kibali cha 
nyongeza hiyo kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali au Mamlaka ya 
Kuidhinisha Bajeti, kinyume na kanuni za manunuzi ya umma. 
 
(xvi) Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 
Wakati wa ukaguzi wa vyama vya siasa, ilibainika  kuwa makubaliano ya ubia 
baina ya  Chama Cha Mapinduzi (CCM)  na Mbia katika ujenzi na uendeshaji 
wa mradi wa Darajani Corridor Commercial Bazaar uliopo visiwani Zanzibar 
hayakusimamiwa ipasavyo kutokana na kukosekana kwa msimamizi wa Mradi 
na taarifa za fedha za kuthibitisha usahihi wa mgao wa faida . 
 
Aidha, vyama vya siasa tisa vilishindwa kukusanya mapato yaliyobajetiwa ya 
jumla ya Sh. bilioni 28.85 na vyama vya siasa saba vilitumia jumla ya kiasi 
cha Sh. milioni 40.42 kabla ya kuwekwa benki. Pia, CCM ilinunua vitu 
mbalimbali vyenye thamani ya Sh. milioni 58.60, ambavyo vimepitwa na 
wakati na havitumiki. Aidha,Chama cha Wananchi (CUF) kilikuwa na magari 
kumi na kangavuke (jenereta) mbili zenye thamani ya Sh. milioni 302.93 
ambazo zimekaa kwa muda mrefu bila ya kutumika, kutengenezwa wala 
kuuzwa. Aidha, Bodi za Wadhamini za vyama vya  CHADEMA, CUF na DP 
zilibainika kutokuwa na ufanisi katika kusimamia shughuli zao za vyama. 
Maelezo  ya kina yanapatikana katika Sura ya 14 ya ripoti hii. 
 
(xvii) Kaguzi Maalumu na Kaguzi za Kiuchunguzi 
Katika mwaka huu wa fedha, Ofisi yangu imefanya kaguzi maalumu tatu. 
Mojawapo ya ukaguzi ulilenga kuchunguza usimamizi wa Mfuko wa Tuzo na 
Tozo na Mfuko wa Kufa na Kuzikana, ambayo yote inasimamiwa na Jeshi la 
Polisi Tanzania. Kaguzi zingine mbili zilifanyika katika Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka (NPS). Kaguzi hizi zililenga kuangalia taratibu za makubaliano ya 
Kukiri Kosa na taratibu na usimamizi wa mali zilizotaifishwa. Masuala 
yaliyogbainika wakati wa kaguzi hizi maalumu yamefafanuliwa hapa chini: 
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Ukaguzi Maalumu wa Mfuko wa Tuzo na Tozo na Mfuko wa Kufa na 
Kuzikana katika Jeshi la Polisi Tanzania 
 

Uchunguzi wangu ulibaini matukio kadhaa ya usimamizi usioridhisha wa 
matumizi ya fedha za Mfuko wa Tuzo na Tozo na hivyo kusababisha 
ubadhirifu wa fedha za mfuko kiasi cha jumla ya Sh.bilioni 1.04. Aidha, 
uchunguzi ulibaini mapungufu makubwa katika utawala na usimamizi wa 
fedha za Mfuko wa Kufa na Kuzikana, uliosababisha ubadhirifu wa fedha za 
mfuko, kiasi cha jumla ya Sh. bilioni 4.84, ambapo kati ya  kiasi hicho, 
Sh.bilioni 2.44 zilitumiwa vibaya na Jeshi la Polisi Tanzania Bara na kiasi cha 
Sh.bilioni 2.4 kilitumika vibaya Zanzibar. Maelezo zaidi kuhusu uchunguzi 
yanapatikana katika Sura ya 15 ya ripoti hii. 
 
Ukaguzi Maalumu Kuhusu Usimamizi na Uendeshaji wa Mikataba ya 
Makubaliano ya Kukiri Kosa iliyosimamiwa na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
 

Wakati wa ukaguzi maalumu, ilibainika kuwa washitakiwa wa makubaliano 
ya kukiri kosa hawajafanya malipo ya fidia yenye thamani ya Shilingi bilioni 
170.61 kama ilivyokubalika katika makubaliano ya kukiri kosa na hukumu za 
Mahakama. Aidha, Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) alishindwa kukusanya 
ahadi hizo na hakuchukua hatua za kuwasilisha maombi ya kukamata mali 
kwa wale walioshindwa kutekeleza makubaliano ya ahadi. Aidha, 
iligundulika kuwa DPP alikusanya Silingi bilioni 10.16, ambazo hazikuwa na 
uhusiano na mchakato wa kesi za kukiri kosa. 
 
Pia, ukaguzi ulibaini kuwa aliyekuwa Mkurugenzi wa Mashtaka na maafisa 
wake walikiuka taratibu za makubaliano ya kukiri kosa katika kukamata, 
kuendesha mashtaka, na kushughulikia kesi. Aidha, ukiukwaji huu 
unaonesha ukosefu wa uwazi katika zoezi la uandikishaji mikataba ya kukiri 
kosa, ambao unahitaji uchunguzi zaidi wa uwezekano wa uwepo wa 
ukiukwaji wa maadili na matumizi mabaya ya mamlaka. Maelezo zaidi yapo 
katika Sura ya 15 ya ripoti hii. 
 
Ukaguzi Maalumu Kuhusu Taratibu za Utaifishaji Mali pamoja na Taratibu 
za Makabidhiano, Ugawaji na Usimamizi wa Mali zilizotaifishwa na Ofisi 
ya Taifa ya Mashitaka 
 

Ukaguzi ulibaini kasoro katika taratibu za kufuatilia mali na fedha 
zilizotaifishwa, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa daftari sahihi la kurekodi 
fedha na mali zilizotaifishwa. Kasoro hizi zilisababisha athari mbaya, kama 
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Pia, ukaguzi ulibaini kuwa aliyekuwa Mkurugenzi wa Mashtaka na maafisa 
wake walikiuka taratibu za makubaliano ya kukiri kosa katika kukamata, 
kuendesha mashtaka, na kushughulikia kesi. Aidha, ukiukwaji huu 
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ukiukwaji wa maadili na matumizi mabaya ya mamlaka. Maelezo zaidi yapo 
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Ukaguzi Maalumu Kuhusu Taratibu za Utaifishaji Mali pamoja na Taratibu 
za Makabidhiano, Ugawaji na Usimamizi wa Mali zilizotaifishwa na Ofisi 
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Ukaguzi ulibaini kasoro katika taratibu za kufuatilia mali na fedha 
zilizotaifishwa, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa daftari sahihi la kurekodi 
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vile kupungua kwa thamani ya mali zilizotaifishwa na hasara ya kifedha 
kutokana na mali zilizosahaulika. Ukosefu wa taarifa za msingi za mali 
zilizotaifishwa baada ya uamuzi wa Mahakama, kunaonesha mapungufu  
katika usimamizi na ufuatiliaji wa mali zilizotaifishwa. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini mapungufu katika usajili na umiliki wa magari 
yaliyotaifishwa na kutofanyika kwa tathmini ya mali zilizotaifishwa. Pia, 
kulikuwa na mashaka juu ya usimamizi sahihi wa fedha zilizotaifishwa 
kutokana na kushindwa kurejeshwa kwa kiasi kikubwa cha fedha 
zilizotaifishwa kutoka kwenye mabenki ya biashara yaliyopo ndani na nje ya 
nchi. Kwa ujumla, ukaguzi umebaini haja ya uwepo wa taratibu bora za 
ufuatiliaji na usimamizi wa mali na fedha zilizotaifishwa. Maelezo zaidi yapo 
katika Sura ya 15 ya ripoti hii.  
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 MAELEZO YA AWALI  

Ripoti hii inatoa matokeo na mapendekezo yaliyobainika wakati wa ukaguzi 
wa taasisi za Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022. 
 
Ripoti hii inajumuisha maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na hati za 
ukaguzi, utekelezaji wa mapendekezo ya miaka iliyopita, usimamizi wa 
vihatarishi, udhibiti wa mifumo ya ndani na utawala, maandalizi na 
utekelezaji wa bajeti, usimamizi wa mapato na matumizi, usimamizi wa 
rasilimali watu na utendaji kazi. 
 
Malengo ya ukaguzi 
Ukaguzi ulilenga kutoa hati iwapo taarifa za fedha zilitayarishwa kwa 
kuzingatia viwango vya uandaaji wa taarifa za fedha. Aidha, ukaguzi 
ulilenga kupitia na kutathmini ufuataji wa sheria za manunuzi pamoja na 
sheria ya bajeti, kanuni, na miongozo husika. 
 
Mbinu ya ukaguzi 
Ukaguzi ulifanywa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za Juu 
za Ukaguzi wa Serikali (ISSAI) vilivyotolewa na Shirika la Kimataifa la Taasisi 
za Juu za Ukaguzi wa Serikali (INTOSAI), pamoja na Viwango vya Kimataifa 
vya Ukaguzi (ISA). 
 
Mbinu za ukaguzi zilijumuisha hatua mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
kukagua nyaraka, kufanya mahojiano, kuchambua taarifa na kutembelea 
maeneo husika. Ukaguzi pia ulihusisha tathmini ya mifumo ya udhibiti wa 
ndani na kuangalia kama inazingatia sheria, kanuni, na sera husika. 
 
Mawanda ya Ukaguzi 
Ukaguzi ulijumuisha ukaguzi wa taarifa za fedha na utekelezaji wa sheria 
katika maeneo ya usimamizi wa mapato, usimamizi wa matumizi, usimamizi 
wa manunuzi na mikataba, mishahara na usimamizi wa rasilimali watu, na 
utendaji kazi. Aidha, ukaguzi ulijumuisha tathmini ya usimamizi wa 
vihatarishi, udhibiti wa mifumo ya ndani na utawala katika Wizara, Idara na 
Wakala za Serikali. Vilevile, ukaguzi ulihusisha ukaguzi wa awali wa mafao 
ya watumishi wa Serikali walioastaafu ambao mafao yao yanalipwa moja 
kwa moja kutoka kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. 
 
Nimetekeleza ukaguzi wa taasisi 338 zilizoko chini ya Serikali Kuu na 
nimeainisha matokeo yake kwenye ripoti hii. Idadi ya taasisi zilizokaguliwa 
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imeongezeka kutoka 331 katika mwaka wa fedha wa 2020/21 hadi 338 katika 
mwaka wa fedha wa 2021/22. Ongezeko hilo limechangiwa na taasisi 45 
ambazo hazikuripotiwa mwaka wa fedha wa 2020/21, kama ilivyooneshwa 
katika Jedwali Na. 1. Aidha, kwa mwaka wa fedha uliomalizika taasisi tano1 
ziliunganishwa na taasisi nyingine. Vilevile, kuna taasisi 34 ambazo 
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wa 2020/21, lakini katika mwaka wa fedha wa 2021/22 zimeripotiwa katika 
taarifa ya Ukaguzi wa Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, kama 
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Jedwali Na. 1: Taasisi Zilizojumuishwa Katika Ripoti hii Lakini 
Hazikuripotiwa katika Ripoti ya Mwaka wa Fedha 2020/2021 
Na. Taasisi Aina 
1.  Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara Fungu 
2.  Mfuko wa Ukimwi Mfuko 
3.  Mfuko wa Taifa katika Sekta ya Maji, Wizara ya Maji Mfuko 
4.  Mfuko wa Barabara - Wizarani Mfuko 
5.  Hospitali ya Kanda Mtwara  Hospitali 
6.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira  Biharamulo  TN 
7.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Handeni Busega  TN 
8.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Handeni Chato  TN 
9.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Chunya TN 
10.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Gairo  TN 
11.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Itumba  TN 
12.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kasulu  TN 
13.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kibaya  TN 
14.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kibondo Daraja C TN 
15.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kilindoni Daraja C TN 
16.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kilwa Masoko Daraja 

C 
TN 

17.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kiomboi Daraja C TN 
18.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira  Kishapu Daraja C TN 
19.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira  Kondoa Daraja C TN 
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Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira-Katesh iliyounganishwa na Mamlaka ya 

Majisafi na Usafi wa Mazingira-Babati Mji, RUWASA-DS imeunganishwa na RUWASA-
Makao Makuu, na Mamlaka ya Majisafi na usafi wa Mazingira-Handeni 
imeunganishwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM Handeni. SAGCOT 
ilibadilishwa jina kuwa TACT, na Fungu namba 9 iliunganiswa na Ofisi ya Rais - 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora
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Na. Taasisi Aina 
21.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira  Loliondo Daraja C TN 
22.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ludewa Daraja C TN 
23.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Lushoto Daraja C TN 
24.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Maganzo Daraja C TN 
25.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mahenge Daraja C TN 
26.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Manyoni-Itigi Daraja 

C 
TN 

27.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbinga Daraja C TN 
28.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbulu Town Daraja 

C 
TN 

29.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mombo Daraja C TN 
30.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira  Mwanhuzi Daraja C TN 
31.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Namanyere Daraja 

C 
TN 

32.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Namtumbo Daraja C TN 
33.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Rombo Daraja C TN 
34.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Rujewa Daraja C TN 
35.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Songe-Kilindi Daraja 

C 
TN 

36.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Turiani Daraja C TN 
37.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ushirombo Daraja C TN 
38.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Utete DAraja C TN 
39.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Vwawa Daraja C TN 
40.  Mkataba wa Kugawana Uzalishaji wa Nishati (MEM-PSA) wa 

Wizara ya Nishati 
TN 

41.  SUMAJKT Kampuni ya Umeme TN 
42.  SUMAJKT Ushauri Elekezi TN 
43.  Kamati ya Kitaifa ya Kusimamia Fedha kutoka kwa Mfuko wa 

Dunia 
TN 

44.  Mradi wa kibiashara wa Afrika Mashariki TN 
45.  Mfuko wa Kuchochea Kilimo Tanzania TN 

 
Jedwali Na. 2: Taasisi ambazo Zilijumuishwa Katika Ripoti ya Serikali Kuu 
kwa mwaka 2020/21 Lakini Zimeripotiwa Katika Ripoti ya Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa kwa mwaka 2021/2022 

Na. Taasisi Aina 
1.  Tume ya Utumishi wa Walimu  Fungu 
2.  Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa Fungu 
3.  Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi   Fungu 
4.  Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu   Fungu 
5.  Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe   Fungu 
6.  Sekretarieti ya Mkoa wa Geita   Fungu 
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Na. Taasisi Aina 
7.  Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha   Fungu 
8.  Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani   Fungu 
9.  Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma   Fungu 
10.  Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa   Fungu 
11.  Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma   Fungu 
12.  Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro   Fungu 
13.  Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi   Fungu 
14.  Sekretarieti ya Mkoa wa Mara   Fungu 
15.  Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya   Fungu 
16.  Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro   Fungu 
17.  Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara   Fungu 
18.  Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza   Fungu 
19.  Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma   Fungu 
20.  Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga   Fungu 
21.  Sekretarieti ya Mkoa wa Singida   Fungu 
22.  Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora   Fungu 
23.  Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga   Fungu 
24.  Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera   Fungu 
25.  Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam   Fungu 
26.  Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa   Fungu 
27.  Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe   Fungu 
28.  Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara   Fungu 
29.  Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka Dar es Salaam (DART) Wakala 
30.  Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA) Wakala 
31.  Mfuko wa Barabara (TAMISEMI) Mfuko 
32.  Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT) TN 
33.  Bodi ya Mikopo Serikali za Mitaa (LGLB) TN 
34.  Kitengo cha Uchimbaji Visima-RUWASA TN 
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 SURA YA KWANZA 

 HATI ZA UKAGUZI 

 
 
 
 
 
 

1.1 Utangulizi 

Hati (Maoni) ya ukaguzi hupatikana kwa kuzingatia tathmini ya hitimisho 
inayotokana na ushahidi wa ukaguzi uliopatikana, kama taarifa za fedha kwa 
ujumla wake zimetayarishwa kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya 
uhasibu (kama vile IFRS au IPSAS). Hati ya ukaguzi hutolewa kwa mujibu wa 
kiwango cha Kimataifa cha Taasisi za Juu za Ukaguzi (ISSAI) 1700. 
 
Hili linafanikiwa na kufikiwa kwa kuandaa na kufanya ukaguzi kwa namna 
ambayo itamuwezesha Mkaguzi kupata uhakika kuhusu tathmini ya matokeo 
dhidi ya kiwango cha juu kisichohimilika (Materiality) kilichowekwa. 

1.2 Aina ya Hati za Ukaguzi 

Kuna aina nne tofauti ya Hati za Ukaguzi: 
 
Hati Inayoridhisha – Hati hii hutolewa pale Mkaguzi anaporidhika kuwa 
taarifa za fedha alizokagua zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia 
viwango kubalifu vya kimataifa vinavyohusu uandaaji wa taarifa za fedha. 
 
Hati Yenye Shaka – Hati hii hutolewa pale taarifa za fedha zinapokuwa 
zimetayarishwa kwa usahihi isipokuwa: 
 
• Pale ambapo Mkaguzi amepata ushahidi wa kutosha wakati wa 

ukaguzi, akahitimisha kuwa kulikuwa na dosari ama moja moja au kwa 
ujumla wake, ambazo ni kubwa lakini hazijaathiri sehemu kubwa ya 
taarifa za fedha; au 

• Pale ambapo Mkaguzi ameshindwa kupata ushahidi wa kutosha 
kumwezesha kutoa maoni ya ukaguzi, lakini akahitimisha kwamba 
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dosari zilizotokana na kukosa ushahidi ni kubwa lakini hazijaathiri 
sehemu kubwa ya taarifa za fedha. 

Hati Mbaya –Hati hii hutolewa pale ambapo Mkaguzi amepata ushahidi wa 
kutosha kuwa dosari ama moja moja au kwa ujumla zilizobainika wakati wa 
ukaguzi ni kubwa na zimeathiri sehemu kubwa ya taarifa za fedha hivyo 
kupelekea taarifa hizo kutokuwa sahihi. 
 
Kushindwa kutoa Maoni –Hali hii hutokea pale mkaguzi anaposhindwa 
kupata ushahidi wa kutosha utakaomuwezesha kutoa maoni ya ukaguzi; 
Mkaguzi atahitimisha kwamba athari zinazoweza kutokea za dosari 
zisizogundulika za taarifa za fedha, zinaweza kuwa kubwa na zinaweza 
kuathiri sehemu kubwa ya taarifa za fedha. Mkaguzi atashindwa kutoa 
maoni, katika mazingira nadra sana yaliyohusisha mashaka kwa kiasi 
kikubwa, atahitimisha kwamba, ingawa amepata ushahidi wa kutosha wa 
ukaguzi kuhusu kila shaka, haitowezekana kutoa maoni juu ya taarifa za 
fedha kwa sababu ya mwingiliano wa hayo mashaka na athari zake kwenye 
taarifa za fedha. 

1.3 Aya ya Masuala Yenye Msisitizo 

Aya hii hutolewa pale ambapo nimeona kuwa, kuna umuhimu wa kuwaarifu 
watumiaji wa taarifa za fedha husika kuhusu suala ambalo limeoneshwa 
kwenye taarifa za fedha, na ambalo limeonekana kuwa muhimu na la msingi 
kwa ajili ya kuleta uelewa wa taarifa hizo, nitaijumuisha Aya ya Masuala 
yenye Msisitizo katika ripoti yangu, endapo nitakua nimepata vielelezo vya 
kutosha kuwa suala hilo halina dosari kubwa katika taarifa za fedha. Aya 
hiyo inarejelea tu kwa suala lililooneshwa kwenye taarifa za fedha. 

1.4 Aya ya Masuala Muhimu ya Ukaguzi 

Aya hii inatoa maelezo ya ziada kwa watumiaji wa taarifa za fedha ili 
kuwasaidia kuelewa masuala hayo ambayo, kwa maoni ya kiweledi ya 
mkaguzi, yalikuwa na umuhimu mkubwa katika ukaguzi wa taarifa za fedha 
za taasisi husika.Kuwasilisha masuala muhimu ya ukaguzi huongeza ubora 
wa taarifa za fedha kutokana na uwazi uliotokana na ukaguzi uliofanyika. 



 
 

7 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

1.5 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Mwaka wa Fedha 2021/22 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, Nilikamilisha ukaguzi wa taasisi 338 za 
Serikali Kuu. Kati ya taasisi 338, 323 zilitolewa hati zinazoridhisha, 10 
zilitolewa hati zenye Shaka, mbili zilitolewa hati Mbaya, nilishindwa kutoa 
maoni kwa taasisi moja, huku taasisi mbili2 hazikuandaa taarifa za fedha 
hivyo sikutoa hati kwa taasisi hizo. Orodha ya Taasisi zilizokaguliwa pamoja 
na hati za ukaguzi zilizotolewa zimeoneshwa katika Kiambatisho Na. I. 
 
Sababu zilizopelekea kutolewa kwa hati zenye shaka, hati mbaya na 
kushindwa kutoa maoni zimeoneshwa kwenye Kiambatisho Na. II, 
Kiambatisho Na. III, na Kiambatisho Na. IV mtawalia. 

1.6 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 

Mwenendo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa Taasisi za Serikali Kuu kwa 
kipindi cha miaka mitano toka mwaka 2017/18 mpaka 2021/22 unaoneshwa 
katika Jedwali Na. 3. 
 
Jedwali Na. 3: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 
Aina ya Hati 2017/18  2018/19  2019/20  2020/21 2021/22 

Inayoridhisha 197 253 278 315 323 
Yenye Shaka 9 24 12 5 10 
Mbaya 2 5 2 5 2 
Kushindwa 
Kutoa Maoni 

6 12 9 2 1 

Jumla 214 294 301 327 336 
Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha Zilizokaguliwa 

1.7 Ripoti Inayohusu Uzingatiwaji wa Sheria na Kanuni za Ununuzi 
wa Umma 

Pamoja na ukaguzi wa hesabu, nilifanya pia tathmini ya uzingatiaji wa 
sheria na kanuni za ununuzi wa umma pamoja na ufanisi wa mifumo ya 
udhibiti wa ndani kama Kiwango cha Kimataifa cha Taasisi za Juu za Ukaguzi 
(ISSAI) Na. 4200 kinavyoelekeza. Pia, Kifungu Na. 48(3) cha Sheria ya 
Ununuzi wa Umma Na.7 ya mwaka 2011 kinanitaka kueleza katika ripoti 

 
 
2 Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo na Mfuko Mkuu wa Serikali  
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yangu ya ukaguzi ya kila mwaka kama taasisi niliyoikagua imezingatia 
matakwa ya sheria ya ununuzi wa umma na kanuni zake. 
 
Hivyo, kulingana na ukaguzi nilioufanya kwa mwaka wa fedha 2021/22, 
nilibaini mapungufu katika kuzingatia sheria na kanuni za ununuzi wa umma 
kwa taasisi 167 za Serikali kuu zilikua na mapungufu katika uzingatiaji wa 
sheria na kanuni za ununuzi wa umma. Idadi ya taasisi zenye mapungufu 
zimeoneshwa katika Kiambatisho Na. V. Aidha,Sura ya Tisa ya ripoti hii 
inatoa maelezo ya mapungufu yaliyotokana na kutofuatwa kwa Sheria na 
Kanuni za Ununuzi wa Umma. 
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 SURA YA PILI  

 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 
ILIYOPITA 

 
 
 
 
 
 

2.1 Utangulizi 

Kupitia  sura hii, nimetoa muhtasari wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo 
ya ukaguzi niliyoyatoa kwa menejimenti na wale wanaohusika na  
usimamiaji Utawala Bora Katika eneo la Serikali Kuu , pamoja na hatua 
zilizochukuliwa na Maafisa Masuuli husika katika kujibu na kutekeleza  
mapendekezo hayo. 
 
Katika kutekeleza  majukumu yangu, nilifanya mapitio ya ufuatiliaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi yanayohusu  miaka ya fedha iliyopita ili kutoa 
tathmini  inayoonesha jinsi  Maafisa Masuuli walivyochukua hatua  za 
kurekebisha mapungufu yaliyoibuliwa  kupitia utekelezaji wa   mapendekezo 
hayo ya miaka ya nyuma. 
 
Madhumuni ya mapitio haya na ufuatiliaji  wake ni kuhakikisha kuwa hatua 
za urekebishaji zilizochukuliwa na Maafisa Masuuli zinakuwa na ufanisi 
katika kushughulikia masuala yaliyoibuliwa  katika ukaguzi wa miaka ya 
nyuma, na kuwapa wananchi na wadau wengine uhakika kuhusu  
mapendekezo yaliyotolewa yametekelezwa kikamilifu. Aidha, nathamini na 
kuendelea  kushukuru jitihada zinazofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali 
(PMG) na Maafisa Masuuli katika kujibu hoja za ukaguzi katika ripoti zangu 
na kutoa mipango kazi ya utekelezaji wa mapendekezo hayo. 
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 SURA YA PILI  

 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 
ILIYOPITA 

 
 
 
 
 
 

2.1 Utangulizi 
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zilizochukuliwa na Maafisa Masuuli husika katika kujibu na kutekeleza  
mapendekezo hayo. 
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kurekebisha mapungufu yaliyoibuliwa  kupitia utekelezaji wa   mapendekezo 
hayo ya miaka ya nyuma. 
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mapendekezo yaliyotolewa yametekelezwa kikamilifu. Aidha, nathamini na 
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na kutoa mipango kazi ya utekelezaji wa mapendekezo hayo. 

 
 

10 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

2.2 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa Miaka 
iliyopita kwenye Ripoti Kuu za Mwaka za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali  

Kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 kinanitaka 
kujumuisha hali ya utekelezaji wa mpango kazi uliotayarishwa na Maafisa 
Masuuli na kuunganishwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) katika Ripoti ya 
Mwaka ya Ukaguzi. Kwa kuzingatia sheria hiyo tajwa, Serikali kupitia Mlipaji 
Mkuu wa Serikali (PMG) iliwasilisha kwangu majibu yanayohusu 
mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti yangu ya mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2021. Kwa mwaka huo nilitoa mapendekezo 246 yakiwemo 
mapendekezo 21 ya ukaguzi maalum ambapo Mlipaji Mkuu wa Serikali alijibu 
mapendekezo yote 246 kupitia majibu ya Julai, 2022. Kati ya mapendekezo 
246 yaliyojibiwa, 10 (4%) yametekelezwa, 192 (78%) utekelezaji 
unaendelea, 8 (3%) hayajatekelezwa, 34 (14%) yalirudiwa na  mapendekezo 
2 (1%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati. 

2.3 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa Miaka 
Iliyopita Yaliyotolewa kupitia Ripoti za Ukaguzi wa Taasisi za 
Serikali Kuu. 

Kanuni ya 38 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009 inamtaka  kuwa 
waziri mwenye dhamana, kwa kadri itakavyokuwa, atawasilisha majibu kwa 
maandishi kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani ya 
kipindi cha miezi mitatu tangu tarehe ya kupokea mapendekezo ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na kuandaa mpango kazi unaoeleza 
ni kwa kiasi gani, mapendekezo yaliyotolewa yametekelezwa. 
 
Kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 
Sura ya 418 ya sheria, ni wajibu wangu kujumuisha katika Ripoti ya Mwaka 
ya Ukaguzi hali ya utekelezaji wa mpango kazi uliotayarishwa na Maafisa 
Masuuli na kuunganishwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG). 
 
Sharti hili linalenga kuhakikisha kuwa maendeleo yaliyofikiwa katika 
kushughulikia masuala yaliyoainishwa katika ukaguzi uliopita yanatolewa 
taarifa kwa usahihi na kuhakikisha kuwa mapendekezo yanatekelezwa 
ipasavyo. Hivyo, sura hii inatoa muhtasari wa hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa kupitia ukaguzi wa miaka  iliyopita ya fedha na 
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kuonesha kwa kina hatua zilizochukuliwa na Maafisa Masuuli husika  katika 
kushughulikia mapendekezo haya. 
 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilifuatilia utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi wa mwaka uliopita katika taasisi zipatazo 338 za Serikali Kuu 
zilizokuwa na jumla ya mapendekezo 6947. 
 
Aidha, tathmini iliyofanyika inaonesha kuwa; kufikia tarehe 30 Juni 2022, 
kulikuwa na jumla ya mapendekezo 6947 ya ukaguzi ambayo yalikuwa bado 
kutekelezwa. Kati ya hayo mapendekezo 6947, 2380 (34%) yalitekelezwa 
kikamilifu, 2506 (36%) utekelezaji unaendelea, 1104 (16%) 
hayajatekelezwa, 320 (5%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati na 
mapendekezo 637 (9%) yalirudiwa. Wakati hali ya jumla ya utekelezaji 
inaonyesha kuboreka kidogo ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Maelezo ya 
Hali ya Utekelezaji wa mapendekezo hayo yanaoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 4. 
 
Jedwali Na. 4: Uwasilishaji wa Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo 
kwenye Ripoti za Mwaka  
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2017/18 1474 1588 1080 286 308 4736 
2018/19 1508 2003 1211 259 502 5483 
2019/20 2308 2441 1257 621 333 6960 
2020/21 5290 6032 3548 1166 1143 17179 
2021/22 2380 2506 1104 637 320 6947 

Chanzo: Ripoti za Taasisi za Serikali mwaka 2021/22 
 
Hivyo, ni muhimu kuendelea kufuatilia na kutathmini maendeleo 
yaliyofikiwa katika utekelezaji wa mapendekezo ambayo hayajakamilika na 
kuchukua hatua za kurekebisha inapobidi. 
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2.4 Kufuatilia Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) ndicho chombo cha 
juu zaidi cha uangalizi kwa Wizara, Idara na Wakala wa Serikali Kuu (MDAs), 
kwa mujibu wa Kanuni ya 14 ya jedwali la 8 la Kanuni za Kudumu za Bunge, 
toleo lililorekebishwa la Juni 2020. Majukumu ya Kamati yameelezwa kwa 
undani chini ya kanuni ya 14 ya toleo la nane la Kanuni za Kudumu za Bunge. 
Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ni taarifa 
muhimu kwa Kamati. 
 
Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali kwa jinsi wanavyotekeleza majukumu yao.  Mchango wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali katika kuhakikisha kunakuwepo na  
uwazi na uwajibikaji katika matumizi ya fedha za serikali ni muhimu sana. 
Hii hufanyika  kwa kuchunguza kwa makini mapendekezo ya ukaguzi, Kamati 
kwa umahiri mkubwa imekuwa  ikitoa maagizo muhimu kwa wahusika  
kuhusu  umuhimu wa ufanisi wa matumizi ya rasilimali  za  umma. Maagizo 
yao ya uboreshaji yamekuwa  na tija na muhimu katika kuhakikisha kuwa 
fedha za walipa kodi zinatumika ipasavyo na kwa njia ya kuwajibika na 
yenye manufaa makubwa kadiri iwezekanavyo. 
 
Aidha, jukumu la Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali  katika 
kukuza  uwepo wa utawala bora na uwajibikaji katika matumizi ya fedha za 
umma  ni muhimu sana. Juhudi za Kamati za mara kwa mara zinazotumika   
katika  usimamizi  wa rasilimali za umma, pamoja na Maagizo   yao kwa 
serikali  yana mchango mkubwa   hasa katika kufanya maamuzi ya utungaji 
wa   sera. Aidha,tunayo bahati ya kuwa na timu ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali inayofanya kazi kwa umakini ya kudumisha 
uadilifu wa matumizi ya fedha za umma na kuhakikisha kuwa uwajibikaji wa 
serikali unasalia kuwa kipaumbele cha kwanza cha majukumu yao. 
 
Tathmini yangu kuhusu hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Hesabu za Serikali  hadi mwaka wa fedha 2021/22 imebaini 
kuwa; kati ya maagizo 172 ya PAC yaliyotolewa kutoka katika ripoti zangu 
za miaka iliyopita, 35 (20%) yalitekelezwa kikamilifu, 113 (65%) utekelezaji 
unaendelea, 22 (13%) hayakutekelezwa huku agizo 1 (1%) lilirudiwa na 1 (1%) 
lilifutwa kutokana na kupitwa na wakati. 
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Aidha, ufuatiliaji usioridhisha na ucheleweshaji wa utekelezaji wa 
mapendekezo yangu ya ukaguzi na maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali inatoa taswira  kuwa kasoro zilizobainika na kutolewa 
mapendekezo ya uboreshaji  hazijashughulikiwa ipasavyo na  hivyo, kuwa 
na  uwezekano wa kuendelea kuziweka taasisi husika  kwenye hatari ya 
udanganyifu na ukosefu wa ufanisi katika uendeshaji wa taasisi husika. 
 
Nilipendekeza na naendelea kusisitiza kuwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
(PMG) kwa kushirikiana na Maafisa Masuuli kuweka juhudi zaidi katika 
kutekeleza kikamilifu mapendekezo ya ukaguzi na maagizo ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali  ili kuboresha utendaji wa Taasisi 
kwa kushughulikia vyanzo vinavyohusiana na hivyo ili kupunguza au 
kuondoa isitokee siku za baadaye. 
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 SURA YA TATU  

 TATHMINI YA UFANISI WA KIUTENDAJI, UDHIBITI WA NDANI, 
USIMAMIZI WA VIHATARISHI NA UTAWALA 

 
 
 
 
 

3.1 Utangulizi  

Katika sura hii, ninawasilisha matokeo ya ukaguzi wangu wa taasisi za 
Serikali Kuu kuhusu ufanisi wa kiutendaji, udhibiti wa mifumo ya ndani, 
usimamizi wa vihatarishi, na utawala bora. Vipengele mahususi nilivyokagua 
ni utendaji wa kazi, utendaji wa kamati za ukaguzi, kazi za ukaguzi wa 
ndani, michakato ya tathmini ya vihatarishi, kuzuia udanganyifu na udhibiti, 
na masuala ya utawala bora. 

3.2 Ufanisi wa Kiutendaji 

Kwa muhtasari, ufanisi wa kiutendaji katika taasisi za serikali ni uwezo wa 
kutoa huduma kwa ubora na ufasaha huku zikiboresha matumizi ya 
rasilimali. Ni muhimu kutoa huduma bora, kupunguza gharama, kuboresha 
uwajibikaji na uwazi, na wananchi kufurahia huduma.Ili kufikia ufanisi wa 
kiutendaji, kunahitajika mambo yafuatayo: matumizi ya matumizi ya 
teknolojia, uboreshaji wa mchakato, usimamizi wa nguvu kazi, uamuzi 
unaotokana na taarifa, uboreshaji endelevu, uvumbuzi, ushirikiano, uongozi 
thabiti, na mipango ya kimkakati. Lengo kuu ni kuboresha maisha ya 
wananchi kwa kutoa huduma bora za Umma  kwa wakati, gharama nafuu, 
na uwazi. 
 
Baada ya kukagua utendaji kazi wa Wizara na Idara, zilibainika dosari 
mbalimbali zinazokwamisha uwezo wa taasisi hizo kutoa huduma kwa 
ufanisi. Baadhi ya kasoro hizi ni ukosefu wa ufanisi katika michakato, 
matumizi duni ya rasilimali, na ucheleweshaji wa utoaji huduma. Zifuatazo 
ni kasoro zilizobainika: 
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3.2.1 Usimamizi Usioridhisha wa Utoaji wa Stika za Usalama 
Barabarani kwa Wamiliki wa Magari 

Baraza la Taifa la Usalama Barabarani lilipata mapato ya Sh. milioni 440.59 
kutokana na mauzo ya stika za usalama barabarani kati ya tarehe 1 Julai 
2021 na 30 Juni 2022 kwa mujibu wa taarifa ya hesabu ya makusanyo na 
matumizi ya tarehe 30 Juni 2022 ambayo haikukaguliwa. Baraza la Taifa la 
Usalama Barabarani lilikusanya mapato hayo kupitia viwango vyake 
vilivyowekwa vya kutoa stika, ambavyo vilikuwa Sh. 2,000 kwa pikipiki, Sh. 
5,000 kwa magari binafsi na Sh. 7,000 kwa magari ya biashara. Hata hivyo, 
katika ukaguzi wangu wa utoaji wa stika hizo za usalama kwa wamiliki wa 
magari, nilibaini dosari kadhaa zinazohitaji utatuzi wa haraka, kama 
ilivyoainishwa hapa chini: 
 
• Baraza la Taifa la Usalama Barabarani lilitoa stika za usalama 

barabarani kwa wananchi bila kufanya ukaguzi wa magari na pikipiki 
husika. Hatua hii ni kinyume na Kanuni ya 15 (2) ya Kanuni za Udhibiti 
wa Usafiri wa Barabarani za mwaka 2015, ambazo zinawaagiza 
wakaguzi wa magari baada ya uchunguzi wa kina wa gari hilo kutoa hati 
ya usalama barabarani. 

 
• Stika za usalama barabarani hazikuhifadhiwa kwenye mfumo wa 

utambuzi wa kielektroniki, hivyo kusababisha kushindwa kuhakiki 
uhalisi wake kwa kuhakikiwa na polisi. 

 
• Baraza la Taifa la Usalama Barabarani lilikusanya ada za ukaguzi 

kutokana na mauzo ya stika za usalama barabarani zenye thamani ya 
Sh. milioni 440.59 kwa fedha taslimu, kinyume na matakwa ya Kifungu 
cha 7(2) cha Sheria ya Fedha za Umma (Sura ya 348 Toleo la mwaka 
2020). Kifungu hiki kinamtaka Afisa Masuuli kuhakikisha kuwa fedha 
zote za Umma zinakusanywa kupitia Mfumo wa Serikali wa Malipo kwa 
njia ya Kielektroniki (GePG). 

 
• Pia, nilibaini kuwa menejimenti ya Baraza haikuandaa taarifa za fedha 

kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2022. Hii ni kinyume na Kifungu 
cha 30 (3) cha Sheria ya Fedha za Umma (Sura ya 348 Toleo la mwaka 
2020) inayotaka afisa yeyote wa Umma anayesimamia wakala, amana 
au mfuko mwingine wowote au akaunti ambayo haijatolewa katika 
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kifungu hiki, kuandaa, kusaini na kuwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali taarifa za jumla za fedha kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya uhasibu na miongozo iliyotolewa na Mhasibu 
Mkuu. 
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vya upelelezi kufanya uchunguzi wa kina juu ya dosari zilizojitokeza 
katika utoaji wa stika za usalama barabarani na kuchukua hatua stahiki 
kwa watumishi watakaobainika kukiuka sheria. Pia, Baraza linapaswa 
kuandaa taarifa za fedha na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kwa ukaguzi kama inavyotakiwa na Sheria ya Fedha 
za Umma. 
 
3.2.2 Utendaji Usioridhisha  wa Viwanja vya Benjamin Mkapa na Uhuru 

Kifungu cha 14 cha Muongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka 
2019, Afisa Masuuli atahakikisha kuwa mpango wa matengenezo 
unaandaliwa na kufuatwa kwa mali zote za Taasisi. Ili kuhakikisha kuwa mali 
zinabaki na ubora wake, ili ziwezeshe kutoa huduma na kuleta mafanikio ya 
kiuchumi. Kila Mkuu wa Kitengo anapaswa kuandaa mpango wa 
matengenezo na kutoa ripoti ya utekelezaji wake kwa Afisa Masuuli kila robo 
mwaka, na kuhifadhi rejista ya matengenezo ya mali. 
 
Eneo la michezo la Changamani ni eneo linalosimamiwa na Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo. Wizara ina viwanja vitatu vya michezo  
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ambavyo ni Benjamin Mkapa, Uhuru na eneo lina uwanja wa ndani. Kuna 
wafanyakazi 24 waliopo Benjamin Mkapa na Uhuru Stadium, ambapo 19 kati 
yao wana ujuzi mbalimbali ikiwa ni pamoja na kilimo, michezo, umeme, 
ujenzi, maji, afya, mawasiliano ya habari na wafanyakazi 5 ni kwa ajili ya 
rasilimali watu na utawala. Uwanja wa Benjamin Mkapa ni uwanja wa 
michezo wa kisasa wenye uwezo wa viti vya michezo 60,000 na Uwanja wa 
Uhuru una uwezo wa viti vya michezo 20,000. 
 
Ujenzi wa Uwanja wa Benjamin Mkapa ulikamilika mwaka 2007 na kuanza 
kufanya kazi tangu mwaka huo, wakati Uwanja wa Uhuru ulijengwa mwaka 
1959 na kukamilika mwaka 1960. Matengenezo makubwa yalifanywa mwaka 
2016.  
 
Hata hivyo, nimebaini mapungufu kadhaa kuhusiana na utendaji wa viwanja 
ambayo yanahitaji usimamizi wa menejimenti; 
 
• Miundombinu na vifaa duni, viti vimevunjika na havijarekebishwa, hii 

inaweza kuwakatisha tamaa mashabiki kuhudhuria mechi na inaweza 
kuathiri mapato. Pia, nimebaini hali isiyoridhisha kuhusu 
miundombinu ya choo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa. 

• Matengenezo Yasiyotosheleza, uangalizi duni wa uwanja kutokana na 
kutokuwepo kwa mpango wa matengenezo  wa mali ambao 
umesababisha usalama kuwa mdogo kwasababu viyoyozi havifanyi kazi 
vizuri. Usambazaji wa maji na mfumo wa usafi haukufanya kazi kwa 
njia inayoridhisha. 

• Mapungufu katika Usalama Uwanjani, taratibu za kiusalama 
hazifanyi kazi kwani mfumo wa utambuaji wa moto na mfumo wa 
tahadhari (alarm system)  haufanyi kazi katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, wakati mfumo wa kuzima moto kwa maji haufanyi kazi kwa 
uwanja wa Uhuru. 

 
Nilibaini kuwa mapungufu haya ya utendaji katika viwanja vya mpira 
unatokana na matengenezo yasiyotosheleza, usimamizi duni, na ukosefu wa 
fedha za kutosha kwa ajili ya matengenezo. 
 
Ninaamini kuwa utendaji usioridhisha wa viwanja vya mpira unaweza kuwa 
na athari kubwa kwenye mapato, ushiriki wa mashabiki, na utendaji wa 
timu. Ni muhimu kuchukua hatua za kushughulikia kwa kutekeleza 
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mapendekezo sahihi ili kuweza kusaidia kuboresha ufanisi wa viwanja na 
kuhakikisha vinadumu kwa muda mrefu. 
 
Ninapendekeza Menejimenti ya  Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 
kuweka mpango wa matengenezo na kufanya ukaguzi wa mara kwa mara 
wa usalama ili kuboresha usalama wa viwanja, ili kuvifanya vidumu miaka 
mingi na kuokoa upotevu wa mapato. 
 
3.2.3 Dosari Zilizobainika katika Usimamizi wa Mashine za 

Kielektroniki za Kukusanyia Mapato (POS) kwa Mapato Sh. Bilioni 
4.11 

Kifungu cha 6.5 cha Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka 
2019 kinaainisha majukumu ya Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi, 
ambayo ni pamoja na kumshauri Afisa Masuuli kuhusu masuala ya manunuzi, 
kununua mali kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011, 
kuhuisha daftari la mali wakati wa kupokea na kugawanya mali, kuhakikisha 
mali zinapokelewa katika hali nzuri,  na kuweka namba za utambulisho 
baada ya ununuzi. 
 
Kwa mujibu wa taarifa za fedha za mwaka ulioishia 30 Juni 2022, Wakala 
wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) walikusanya jumla ya Sh. bilioni 
16.32 kutokana na shughuli za vivuko, ambapo Sh. bilioni 4.11 zilikusanywa 
kwa kutumia mashine za POS. Ukaguzi huo,  ulibaini kasoro katika usimamizi 
wa mashine za POS katika vituo mbalimbali vya TEMESA, na umakini wa 
haraka unahitajika katika maeneo hayo. Yafuatayo ni maelezo ya kasoro 
hizo: 
 

i. Kutotunza rejista ya mashine za POS 
Nilibaini kuwa Ofisi ya Makao Makuu ya TEMESA ilinunua mashine 71 za POS 
na kupelekwa katika vituo mbalimbali vya kukusanya mapato, ikiwamo vituo 
vya feri. Kituo cha kivuko cha Kigongo Busisi kilipelekewa mashine  43 za 
POS  na TEMESA. Hata hivyo, makao makuu ya TEMESA na Kituo cha Kivuko 
Kigongo – Busisi hazikutunza rejista za POS, kinyume na matakwa ya Kifungu 
cha 6.5 (ii) cha Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka 2019.  
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ii. Mashine za POS kutokuunganishwa na seva kuu 
Nilibaini kuwa mashine za POS katika vituo vyote vya ukusanyaji mapato vya 
TEMESA hazijaunganishwa na kanzidata kuu. Hii ina maana kuwa takwimu 
za mapato haziwekwi katika seva moja. Badala yake, kila mashine ya POS 
hutumiwa kwa namna ya kujitegemea. Kwa hiyo mashine ikipata hitilafu, 
takwimu za mapato hupotea na haziwezi kufuatiliwa. 
 
iii. Kukosekana kwa mashine  52 za POS  
Nilithibitisha kutoka kwa menejimenti kuwa mashine 68 za POS 
zilizopelekwa na Makao Makuu ya TEMESA kwenda vivuko vinavyofanya kazi 
Ziwa Viktoria, Kisorya – Rugezi, Bugorola – Ukara, Kayenze – Bezi - Bukimwi, 
Irunda - Luchelele -Tafico na Pangani – Bweni. Hata hivyo, ni mashine 16 tu 
za POS zilipatikana katika vituo vya vivuko vilivyotajwa. Kwa hiyo mashine 
52 zilizobaki za POS hazikuonekana, si Makao Makuu ya TEMESA wala TEMESA 
Kanda ya Ziwa na vivuko vingine viliweza kutoa ufafanuzi wa kukosekana 
kwa mashine hizo.  
 
iv. Kutokufanyiwa usuluhisho wa Makusanyo yaliyokusanywa na 

mashine za POS katika kivuko cha MV Kilindoni  
Pia nilikagua mapato yaliyokusanywa na kivuko cha MV Kilindoni 
yanayosimamiwa na TEMESA mkoa wa Pwani katika kipindi cha mwaka 
2021/22. Katika ukaguzi huo, nilibaini kuwa abiria wa kivuko hicho 
waliosafiri kutoka Mafia kwenda Nyamisati walilipa nauli za kivuko kwa 
fedha taslimu kwa Mtunza Fedha kabla ya kupewa risiti ya mashine za POS. 
Aidha, Kivuko cha MV Kilindoni kilikusanya na kuweka benki Sh. bilioni 1.19 
kati ya Julai 2021 na Juni 2022 kupitia namba 273 za malipo zilizotolewa. 
Hata hivyo, usahihi wa fedha zilizokusanywa kupitia mashine za POS 
hazikuweza kuwianishwa kwa kuwa ripoti za makusanyo zinazotokana na 
mashine za POS hazikupatikana. Aidha, uongozi ulishindwa kuwasilisha 
ripoti hizo kutoka mashine za POS. 
 
Ninahusisha kasoro zilizobainishwa na udhibiti usioridhisha wa ndani 
uliowekwa na manejimenti katika ukusanyaji wa mapato. Maoni yangu ni 
kuwa udhaifu uliobainika umeleta mwanya wa upotevu wa mapato. 
 
Menejimenti ilieleza kuwa tayari wameanza kushughulikia madhaifu 
yaliyobainishwa katika usimamizi wa POS. Wamepata mashine mpya 60 za 
POS ambazo zinasubiri uwekwaji wa programu na kuziunganisha kwenye 
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kanzi data. Hii itaruhusu taarifa zote zinazohusiana na shughuli za POS 
kupatikana mtandaoni. Menejimenti pia inafanya jitihada za kutafuta 
mashine za POS zilizokosekana katika kila kituo cha Kivuko ambako 
zilipelekwa. 
 
Napendekeza menejimenti ya TEMESA ichukue hatua za haraka 
kurekebisha madhaifu yote yaliyobainishwa hapo juu kuhusu usimamizi 
wa POS. Pia wanapaswa kufanya uchunguzi juu ya suala la upotevu wa 
POS na kuchukua hatua stahiki. 
 
3.2.4 Kutokuanzishwa kwa Soko la Kimataifa la Makambako Njombe 

licha ya Kulipwa Fidia ya Ardhi yenye thamani ya Sh. Bilioni 3.03 

Aya ya 224 ya hotuba ya Bajeti ya Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
ya mwaka 2016/17 ilieleza kuwa Sh. bilioni 3.48 zilitengwa kwa ajili ya 
kuwalipa fidia wananchi wa Makambako ili kupata ardhi kwa ajili ya 
kuanzisha Soko la Kimataifa ambalo lililenga kuwahudumia wananchi wa 
Nyanda za Juu Kusini kama kituo kimoja cha kuuza bidhaa za kilimo na 
bidhaa nyingine kwa misingi ya Kimataifa. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa fidia ya Sh. bilioni 3.03 ililipwa kati ya Januari na 
Februari 2018. Zaidi, nilibaini kuwa ujenzi wa soko hilo bado haujaanza. 
Kwa mujibu wa menejimenti kutoanziashwa kwa soko hilo kumesababishwa 
na ukosefu wa fedha na msaada wa kifedha kutoka kwa washirika wa 
maendeleo. 
 
Hii inadhihirisha utendaji usioridhisha wa menejimenti ya wizara, kwani 
hawakutoa kipaumbele kwenye mradi huu na kuchelewesha shughuli 
nyingine chanya za maendeleo kwa kufidia ardhi isiyotumika. 
 
Wizara ilieleza katika mwaka 2021/22 bado inafanya utaratibu wa 
upatikanaji wa fedha ili kuharakisha utekelezaji wa mradi wa Makambako. 
Ni wasiwasi wangu kuwa miaka mitano sasa imepita bila ya kuwapo kwa 
maendeleo yanayoonekana kuhusiana na soko. 
 
Ili kuepusha ucheleweshaji zaidi, napendekeza Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda, na Biashara ihakikishe soko kuu la kimataifa linaanzishwa ili 
kufikia malengo yaliyokusudiwa ya kufidia gharama za ardhi. 
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3.2.5 Usimamizi Usioridhisha wa Wizara ya Maliasili na Utalii katika 
Pembe za Ndovu 

Wakati wa ukaguzi wa Wizara ya Maliasili na Utalii, nilibaini kuwa tarehe 16 
Mei, 2022, Katibu Mkuu wa Wizara aliunda timu ya uhakiki mali ambayo 
ilijumuisha wajumbe kutoka TAWA, DW, NCAA, na TANAPA. Timu hiyo 
iliundwa kwa lengo la kuanzisha mchakato wa kuhesabu na kupima akiba ya 
nyara katika ghala la Dar es Salaam. Nilibaini kasoro zifuatazo: 

a) Kutopatikana kwa taarifa sahihi za pembe za ndovu zilizohifadhiwa, 
kwaajili ya kufanya tathmini, na kuzipima upya pembe hizo za ndovu; 

b) Hali isiyoridhisha ya pembe zote zilizohifadhiwa kiasi cha 
kusababisha kuharibika kwa ubora na hadhi yake; 

c) Kushindwa kuhuisha rejista juu ya hali na thamani za pembe za 
ndovu. 

d) Programu iliyotumika kurekodi na kusajili akiba ya pembe za ndovu 
na nyara zingine kutounganishwa na seva kuu ya programu ya Wizara 
kwa sababu programu hiyo ilikuwa imepitwa na wakati; 

e) Baadhi ya pembe za ndovu zilikosa taarifa zake za maandishi, huku 
nyingine zikiwa na taarifa zisizosomeka kutokana na ubovu wa paa 
ya kuhifadhia jambo linalopelekea kuvuja kwa paa hilo. 

f) Zana za kuwekea alama zilizotumiwa kurekodi taarifa juu ya pembe 
za ndovu ziliandikwa kwa wino unaoweza kufutika, na kuzifanya 
ziweze kufutika kwa urahisi; na 

g) Ghala la kuhifadhia lilikuwa katika hali mbaya kutokana na kuwa na 
nafasi ndogo, paa kuvuja, hewa chafu, mazingira machafu, umeme 
usio imara, ukosefu wa vifaa vya kamera, pamoja na ukosefu wa vifaa 
vya kuzima moto. 

 
Mbali na hayo, nilibaini kuwa mwaka 2013 kulikuwa na moto katika ghala la 
pembe za ndovu ambao ulisababisha kupotea kwa taarifa muhimu 
zinazohusiana na pembe za ndovu zilizohifadhiwa. Jambo la kushangaza ni 
kuwa hakuna uchunguzi uliofanyika ili kubaini chanzo cha moto huo na 
madhara yake hadi wakati wa ukaguzi.  
 
Kwa maoni yangu, ukosefu wa udhibiti sahihi wa Pembe za Ndovu unaweza 
kusababisha upotevu wa taarifa zinazohusiana na pembe za ndovu. Taarifa 
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hii ni muhimu katika kesi za kisheria dhidi ya ujangili na juhudi nyingine 
zinazolenga kudhibiti vitendo vya ujangili. 
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3.2.6 Mbinu Zisizotosheleza Dhidi ya Wanaokiuka Vigezo vya Mnada wa 

Kielekitroniki 

Nilibaini kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii, kupitia Mkurugenzi wa 
Wanyamapori, iliandaa mnada kwa njia ya mtandao kwa vitalu 111 vya 
uwindaji, kama ilivyoagizwa na Kanuni ya 8(1) ya Kanuni za Uhifadhi wa 
Wanyamapori za Uwindaji wa Kitalii za mwaka 2015. Mnada huo ulitangazwa 
kwenye tovuti ya Wizara ya Maliasili na Utalii. Nilibaini zaidi kuwa tarehe 
26 Septemba 2021 M/s Game Hunters Tanzania Ltd alishinda vitalu vitano 
vya uwindaji kati ya vitalu 111.  
 
Hata hivyo, niligundua kuwa mzabuni aliyeshinda, hakulipia zabuni kiasi cha 
dola za Marekani 343,000 sawa na Sh. Milioni 792.65. Vitendo hivyo 
vinaweza kusababisha Wizara kulazimika kutenga rasilimali za ziada ikiwa 
ni  muda na fedha ili kuitisha tena  zoezi la mnada huo katika siku zijazo. 
Ninaamini kwamba, kimsingi upungufu huu unaweza kuhusishwa na mifumo 
isiyotosheleza ya udhibiti ambayo haielezi hatua zinazopaswa kuchukuliwa 
endapo kutakuwa na wanaokiuka  vigezo na masharti ya mnada.  
 
Hivyo, hali hii ilisababisha muda na rasilimali muhimu zilizowekezwa katika 
kuwezesha mchakato wa mnada kupotea, huku makusanyo ya mapato 
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Kwa sasa, menejimenti inaandaa kanuni za mnada wa kielekitroniki. Mara 
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Ugawaji wa Vitalu vya Uwindaji (HBAAC) kwa ajili ya maoni kwa mujibu wa 
kifungu cha 38 cha Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori Na. 5 ya mwaka 
2009. Wakati huo huo, Wizara ya Fedha na Mipango inapitia upya Sheria ya 
Mnada wa Kielekitroniki ili kujumuisha hatua kali dhidi ya wabadhirifu wa 
minada ya kielekitroniki. 
 
Napendekeza Wizara ya Maliasili na Utalii ipitie na kurekebisha vigezo na 
masharti ya mnada yaliyopo ili kujumuisha vifungu vilivyo wazi 
vinavyoainisha madhara ya kushindwa kulipa zabuni. 
 
3.2.7 Kuwapo kwa Maeneo ya Kale yenye Migogoro 

Maeneo ya kale yanahusu mahali ambapo pana mabaki ya kihistoria, 
kitamaduni, au ya akiolojia au miundo kutoka zama za kale. Maeneo haya 
mara nyingi huchukuliwa kama sehemu muhimu ya urithi wa utamaduni. 
Hivyo, huweza kulindwa na sheria au kanuni za kuyahifadhi kwa vizazi 
vijavyo. Maeneo ya kale yanaweza kujumuisha magofu, makaburi, 
mahekalu, mabaki, na vitu vingine vya kitamaduni. 
 
Kifungu cha 3(2) cha Sheria ya Mambo ya Kale (Marekebisho ya mwaka 1979), 
kinasema kuwa Mkurugenzi wa Mambo ya Kale anaweza kuchapisha orodha 
ya makaburi/minara na maeneo ya hifadhi katika Gazeti. Kuingizwa kwa 
mahali, tovuti, au muundo katika orodha yoyote iliyochapishwa 
itachukuliwa kama ushahidi kwamba tovuti au makaburi/minara au eneo la 
hifadhi kama ilivyofafanuliwa katika kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 
2. Ushahidi huu utakuwa wa msingi katika kesi zote, iwe ya kiraia au ya 
jinai. 
 
Baada ya kupitia orodha ya maeneo ya Urithi wa Taifa, nimebaini maeneo 
matano ya akiolojia ambayo yanakabiliwa na migogoro ya kijamii na wenye 
maeneo hayo. Uchunguzi wa karibu wa suala hilo unaonesha kuwa migogoro 
mingi husababishwa na mipaka isiyoeleweka, uvamizi, na kusita kwa upande 
wa wananchi kuachilia maeneo hayo kwa madhumuni ya uhifadhi. 
 
Aidha, wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini kuwa moja ya eneo la akiolojia 
la unyayo wa binadamu wa kale katika kijiji cha Engareselo halikutangazwa 
katika gazeti la Serikali (GN) ili kuonesha umiliki wake pamoja na utambuzi 
wa eneo la uhifadhi kama inavyotakiwa na kifungu cha 3(2) cha Sheria ya 
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Mambo ya Kale (Marekebisho ya mwaka 1979). Orodha ya maeneo ya 
akiolojia yenye migogoro inaoneshwa katika Jedwali Na. 5. 
 
Jedwali Na. 5: Orodha ya Maeneo ya Akiolojia yenye Migogoro 

Na. Jina Mahali 
Tangazo la 

Serekali 
Na. 

Aina ya Mgogoro 

1 Makaburi ya kale 
kutoka karne ya 8 
hadi 18 

Kunduchi 
Dar Es 
Salaam 

411/1968 Uvamizi wa wananchi 

2 Nyayo za binadamu 
wa kale wenye 
miaka 1300  
Engareselo 

Kijiji cha 
Engareselo  

- Kusitasita kwa 
wanakijiji kutoa eneo 
la ardhi 

3 Makumbusho ya 
Bagamoyo 

Bagamoyo 93/1983 Mipaka kutokana na 
kutawanyika kwa 
majengo ya kihistoria 

4 Mapango ya Amboni  Kiomoni 
Tanga 

182/1987 Uvamizi kwa Uchimbaji 
Chokaa 

5 Kituo cha Miamba na 
Michoro ya Kale 

Kijiji cha 
Mumba  

186/1987 Uvamizi kwa shughuli 
za kilimo 

Chanzo: Ripoti ya Mwaka 2021/22 
 
Ninaamini kuwa migogoro katika maeneo ya akiolojia yaliyotambuliwa na 
kutokutangazwa kwenye gazeti la Serikali (GN) ni hatari kwa usimamizi wa 
uhifadhi. Pia, kutokuwapo kwa ulinzi sahihi wa kisheria huongeza 
uwezekano wa kupoteza maeneo haya ya kihistoria. 
 
Ukosefu wa elimu miongoni mwa wananchi kuhusu mambo ya kale pamoja 
na kasi ndogo ya utatuzi wa migogoro kutokana na ukosefu wa fedha za 
kutosha pia huchangia tatizo hilo. 
 
Hii inafanya usimamizi wa uhifadhi kuwa na changamoto; hivyo kuongeza 
hatari ya kupoteza maeneo haya muhimu ya kihistoria. Kwa mujibu wa 
menejimenti, idara inapanga kutathmini matangazo yote ya serikali (GN) 
kwa maeneo hayo ili kuwa na mikakati ya kudumu juu ya uvamizi wa maeneo 
hayo.  
 
Napendekeza Menejimenti ya Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale iandae 
mpango wa utekelezaji wa kutatua migogoro yote na kufuatilia usajili wa 
maeneo ya kihistoria ambayo hayajasajiliwa. 
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3.2.8 Kuwa kwa Wahamiaji Haramu 3,110 Magerezani Ijapokuwa 
Wamekamilisha Adhabu za Kifungo   

Kifungu cha 24 cha Sheria ya Uhamiaji (Sura ya 54) ya mwaka 2016 kinafanya 
kuwa ni kinyume cha sheria kwa wahamiaji haramu kuingia au kubaki 
Tanzania. Kanuni namba 538 ya Kanuni za Kudumu za Magereza za mwaka 
2003 inaeleza kuwa mtu anayesubiri kufukuzwa na kuwekwa kizuizini 
gerezani kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Wakimbizi ya mwaka 1998, 
anatakiwa kuchukuliwa kama mfungwa ambaye hajahukumiwa na kwa 
mujibu wa sheria na kanuni zote zinazotumika kwa tabaka hili la wafungwa. 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini Idara ya Jeshi la Magereza ina wahamiaji 
4,419 haramu kutoka nchi mbalimbali, huku 1,264 wakiendelea kutumikia 
vifungo, 45 wamewekwa mahabusu na 3,110 wanaotakiwa kurejeshwa 
makwao. Uwepo wa wafungwa ambao wamemaliza vifungo vyao lakini bado 
wako gerezani katika kipindi cha mwaka mmoja hadi mitano unatokana na 
kutokutolewa amri ya kuachiliwa huru na Wizara ya Mambo ya Ndani.  
 
Gharama za kuwahudumia wahamiaji hao ni kubwa, huku Chakula cha 
mfungwa mmoja kilitengewa bajeti ya Sh. 5,000 kwa siku. Kitendo cha kuwa 
na wahamiaji 3,110 katika magereza hayo huigharimu Sh. bilioni 5.68 kwa 
mwaka; hivyo kuipa mzigo serikali. 
 
Idara ya Jeshi la Magereza imeitaka Idara ya Uhamiaji kuchukua hatua 
stahiki za kuwarejesha makwao wahamiaji haramu wanaomaliza vifungo 
vyao ili kuepuka gharama za ziada. Waziri wa Mambo ya Ndani ametoa 
maagizo ya kuzuiliwa ili kuwabakisha wafungwa wa kigeni wanaohitaji 
kurejeshwa makwao. Hata hivyo, kuwafukuza wahamiaji haramu ni suala la 
kidiplomasia linalohitaji mashauriano na Mabalozi wa nje ya nchi. 
 
Natoa wito kwa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, ikishirikiana na 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, kufanya 
juhudi zaidi kuhakikisha kwamba maagizo yanatolewa kikamilifu ili 
kuwarejesha raia wa kigeni walioachiliwa huru nchini kwao na kutatua 
suala hili kwa ukamilifu wake, na hivyo kupunguza gharama zisizo za 
lazima. 
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3.2.9 Matumizi Kidogo ya Sehemu ya Ardhi Inayofaa kwa Kilimo kwa 
Magereza 

Kamishna Mkuu Jeshi la Magereza alitangaza magereza tisa ambayo ni 
Kitete, Kalilankulukulu, Kitai, Kitengule, Mollo, Pawaga, Songwe, Arusha na 
Usharo kuwa vituo vya kilimo ili kuhakikisha Idara ya Jeshi la Magereza 
inajitosheleza kwa chakula. Magereza hayo yanatarajiwa kusimamia 
shughuli zao kibiashra kwa gharama nafuu kwa kutumia mbinu za kisasa za 
usimamizi. 
 
Tathmini ya ufanisi wa utendaji kazi wa Jeshi la Magereza imebaini kuwa 
magereza yaliyotajwa yana jumla ya ekari 19,770 za ardhi ya kilimo, lakini 
ni ekari 3,850 tu (sawa na asilimia 19) zilizotumika katika msimu wa 
2021/22. Hii ina maana kuwa ekari 15,950 (81%) za ardhi ya kilimo 
hazikutumika kutokana na ukosefu wa rasilimali fedha. Maelezo 
yanaoneshwa katika Jedwali Na. 6. 
 
Jedwali Na. 6: Orodha ya Magereza yenye Matumizi Madogo ya Ardhi ya 
kilimo 

N
a 

Gereza Mkoa Sehem
u ya 
Arthi 

Inyofaa 
kwa 

Kilimo 
(Ekari) 

Ardhi 
iliyotumik
a mpaka 
2021/22 
(Ekari) 

Ardhi 
ambayo 

Haijtumik
a  

(Ekari) 

Asilimia  
ya ardhi 
ambayo 

haijatumik
a (Ekari) 

1 Gereza la 
Kitete 

Rukwa 500 150 350 70 

2 KalilanKulukul
u 

Rukwa 1,500 100 1,400 93 

3 Kitai Ruvuma 1,500 600 900 60 
4 Kitengule Kagera 6,000 300 5,700 95 
5 Mollo Rukwa 6,336 600 5,736 91 
6 Pawaga Iringa 600 200 400 67 

7 Songwe Mbeya 2,000 1,000 1,000 50 
8 Arusha Arusha 734 650 84 11 
9 Usharo Singida 600 250 350 58  

Jumla 19,770 3,850 15,920 81 

 Wastani wa % ya matumizi          66 
Chanzo: Majalada ya Mawasiliano ya Mashamba ya Magereza 
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Kwa mtazamo wangu matumizi madogo ya ardhi yanaweza kuzuia lengo la 
idara la kujitosheleza katika suala la upatikanaji wa chakula. 
 
Napendekeza menejimenti ya Idara ya Jeshi la Magereza ihakikishe 
inatumia ardhi ya kilimo iliyopo ili kuwezesha magereza kujitegemea 
katika uzalishaji wa chakula. Menejimenti pia inapaswa ije na mikakati 
ya kuboresha ardhi inayofaa kwa kilimo. 
 
3.2.10 Wahalifu 3,252 Warudishwa Kufungwa tena Magerezani  

Suala la wafungwa kurudishwa  tena magerezani bado ni changamoto, na 
huenda linachangiwa na sababu mbalimbali, kama vile kukosekana kwa 
fursa za ajira pamoja na unyanyapaa katika jamii unaowakabili wafungwa 
walioachiwa huru. 
 
Nilipitia Ripoti ya Magereza ya mwaka 2021/22 na kubainisha kuwa 
wafungwa 3,252 wamerudishwa gerezani  tena katika kipindi cha mwaka 
mmoja; wafungwa 2,320 wamerudishwa gerezani  tena kwa mara ya pili na 
wafungwa 932 wamerudishwa  gerezani  tena kwa mara ya tatu kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 7. Hata hivyo, kiwango kisichoridhisha 
cha kuwabadilisha tabia wafungwa wakati wa kifungo chao kinaweza kuwa 
sababu kubwa inayochangia halii hii. 
 
Jedwali Na. 7: Idadi ya Wahalifu Walioingizwa Upya Magerezani 

Aina Kifungo jela kwa 
mara ya pili 

(namba) 

Hukumu ya kifungo 
kwa mara ya tatu 

(namba) 

Jumla  
(Idadi) 

Wanaume 2,261 924 3,185 
Wanawake 46 4 50 
Vijana (Chini ya 
miaka 14) 

13 4 17 

Jumla 2,320 932 3,252 
Chanzo: Taarifa ya Mwaka ya Magereza 2021/22 
 
Hii inamaanisha kuwepo kwa gharama kubwa za kuwatunza wafungwa hawa 
jambo linaloiweka Serikali katika matumizi makubwa ya rasilimali. 
 
Menejimenti ilieleza kuwa inajitahidi kufanya mageuzi makubwa katika 
mipango ya urekebishaji, na wameandaa na kuwasilisha rasimu ya 
marekebisho kwa mamlaka za juu. Kwa sasa wanatoa mwongozo na mafunzo 
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mipango ya urekebishaji, na wameandaa na kuwasilisha rasimu ya 
marekebisho kwa mamlaka za juu. Kwa sasa wanatoa mwongozo na mafunzo 
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kuhusu programu za kuwarekebisha tabia, kutumia rasilimali zilizopo ndani 
ya huduma hiyo, na kufanya shughuli mbalimbali kama vile viwanda vidogo 
vidogo, kilimo, ufugaji, ujenzi, uvuvi na mafunzo ya ufundi stadi katika Chuo 
cha Ruanda mkoani Mbeya kwa wafungwa wote waliotiwa hatiani. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya Idara ya Jeshi la Magereza kuimarisha 
utaratibu wa kurekebisha tabia na kuanzisha mipango ya motisha ambayo 
inaweza kuwa njia bora za kushughulikia tatizo la kurudia vifungo. 
Programu za kurekebisha tabia zinapaswa kuzingatia ujuzi wa ufundi 
pamoja na kushughulikia sababu za msingi za tabia ya uhalifu kwa 
wafungwa, kama vile uraibu wa dawa za kulevya au afya ya akili. Mipango 
ya kuwapa motisha wafungwa inaweza kuwahamasisha kushiriki katika 
mipango ya urekebishaji wa tabia na kuwapa msaada wanaohitaji ili 
waweze kufanikiwa kuingia tena katika jamii. 
 
3.2.11 Matengenezo yasiyoridhisha ya Magari Matano ya Jeshi la  

Zimamoto yaliyopelekwa TATC 

Kifungu cha IV (v) cha hati ya maelewano (MOU) kati ya Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji na Shirika la Nyumbu (TATC) cha tarehe 28 Mei 2020, inaipa TATC 
jukumu la kukarabati magari ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
yanapofikishwa katika kituo hicho kwa ajili ya matengenezo, kwa muda 
usiozidi miezi minne. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa tarehe 26 Machi 2020 magari matano ya Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji ya Manispaa yalipelekwa Shirika la Nyumbu (TATC) 
kwa ajili ya matengenezo, na Sh. 444,289,200 zililipwa kwa TATC. Hata 
hivyo, mapungufu yafuatayo yalibainika;  

a) Magari hayo ya kuzima moto yalikabidhiwa kwa TATC kabla ya 
kusainiwa kwa mkataba wa makubaliano (MOU). MOU ilisainiwa 
tarehe 28 Mei, 2020 na magari yalikabidhiwa kwa TATC tarehe 26 
Machi 2020.  

b) Matengenezo hayo yalicheleweshwa kwa miezi saba. Kwa mujibu 
wa MOU, matengenezo yalipaswa kukamilika ndani ya miezi minne 
kuanzia tarehe ya makabidhiano, yaani ifikapo tarehe 26 Julai 
2020. Hata hivyo, matengenezo yalikamilika tarehe 26 Februari 
2021. 
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c) Matengenezo ya magari matano ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
yaligharimu Sh. 444,289,200, lakini ni gari moja tu kati ya matano 
lilifanyiwa marekebisho kwa usahihi, huku manne yaliyobaki 
yakihitaji matengenezo zaidi. 

 
Nilifanya uhakiki mwezi Novemba 2022 wa magari husika na kubainisha kuwa 
magari manne ya  Jeshi la Zimamoto na Uokoaji yaliyotengenezwa hayafanyi 
kazi, licha ya jumla ya Sh. 380,985,360 kulipwa kwa TATC kwa ajili ya 
matengenezo. Kwa hiyo, hakuna thamani ya fedha iliyopatikana kwa ajili ya 
matengenezo husika. Orodha ya magari hayo ya kuzimamoto  yamewekwa 
katika Jedwali Na. 8. 
 
Jedwali Na. 8: Orodha ya Magari Manne Yaliyotengenezwa na TATC lakini 
Hayakufaa 

Na
. 

Maelezo Mahali 

 

Hali hadi 
Tarehe ya 

makabidhiano 
(Machi 2020) 

Hali hadi sasa 
(Novemba 

2022) 

Gharama za 
Matengenezo 

(Sh.) 

1 STG 6388 
M/Benz 
2630 

Ilala Halitembei Halitembei 129,798,840 

2 SM 5838 
Nissan UD 

Ilala Halitembei Halitembei 67,848,840 

3 SM 5238 
M/Benz 

Temek
e 

Halitembei Halitembei 89,768,840 

4 SM 6726 
Ford 

Kibaha Halitembei Halitembei 93,568,840 

 Jumla 380,985,360 
Chanzo: Rejista ya Mali ya FRF 2021/22 
 
Menejimenti ina mpango wa kuendelea na matengenezo ya kawaida na 
ukarabati wa magari ya zimamoto, lakini wanakabiliwa na changamoto 
kutokana na gharama kubwa na ukarabati wa mara kwa mara unaohitajika 
kwa magari ya zimamoto yaliyonunuliwa kwa muda mrefu. Aidha, uhaba na 
upatikanaji mdogo wa vipuri sokoni unasababishwa na mahitaji madogo na 
teknolojia iliyopitwa na wakati ya vifaa vya Magari ya zimamoto nchini 
Tanzania. 
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Udhaifu huu unaonyesha ukosefu wa uzingatiaji wa taratibu sahihi za 
matengenezo na viwango vya vifaa vya kuzima moto, ambavyo vinaweza 
kusababisha hatari kubwa kwa usalama wa Umma. 
 
Napendekeza menejimenti ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji itekeleze 
mpango mzuri wa matengenezo wa magari yake na sio kusubiri hadi 
yanapoharibika, jambo ambalo linaweza kusababisha gharama kubwa za 
matengenezo. 
 
3.2.12 Upungufu wa Vituo vya Kuchukulia Maji ya Kuzimia Moto 

283,370 

Kifungu cha 5(1) na 13(1) cha Sheria ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Na.14 
ya mwaka 2007, kama ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2021, kinaeleza 
majukumu ya Jeshi hilo ikiwa ni pamoja na kuzuia vifo, majeruhi na 
uharibifu wa mali unaosababishwa na majanga mbalimbali ikiwemo moto. 
Pia kinalitaka Jeshi hilo kutoa na kutunza maji ya kuzimia moto na mitambo 
mingine muhimu ya maji kwa madhumuni ya kuzima moto.  
 
Aidha, kifungu cha 21(a) cha Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira Na.5 ya mwaka 2019 kinatoa idhini kwa mamlaka ya maji kupata, 
kujenga na kuendesha kazi za maji na usafi wa mazingira. Aidha, Kifungu 
cha 4.3 katika Hatua ya 8 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Ujenzi wa Ubunifu 
na Mwongozo wa Matengenezo kinaeleza kuwa mahitaji ya zimamoto ni 
muhimu katika maeneo yanayokua kwa kasi na vituo vya kibiashara vijijini 
na kwamba asilimia 2 ya mahitaji ya maji yanapaswa kutengwa kwa 
madhumuni ya kuzima moto. 
 
Wakati wa ukaguzi wangu wa kanzidata ya vituo vya kuhifadhia maji ya 
kuzimia moto, nilibaini kuwa kuna vituo vya kuhifadhia maji ya kuzimia 
moto 2,343 vinavyomilikiwa na taasisi binafsi na za serikali. Hata hivyo, kati 
ya vituo hivyo vya kuhifadhia maji ya kuzimia moto, ni 1,630 tu (sawa na 
asilimia 70) ambazo vinafanya kazi vizuri, wakati 712 (30%) havifanyi kazi, 
hii ina maana kwamba malengo ya Kikosi hayatafikiwa. 
 
Nilibainisha zaidi kuwa, ili Jeshi hili litekeleze majukumu yake kwa ufanisi, 
linahitaji jumla ya vituo 285,000 vya kuhifadhia maji ya kuzimia moto. Hata 
hivyo, Jeshi la Zimamoto na Uokoaji lina vituo 1,630 vya kuhifadhia maji ya 
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kuzimia moto tu ambavyo vinafanya kazi vizuri na kusababisha upungufu wa 
vituo 283,370 vya kuhifadhia maji ya kuzimia moto ambavyo ni sawa na 
asilimia 99.4. 
 
Baada ya kukagua kanzidata, nilibaini kuwa Mikoa ya Zimamoto ya Temeke, 
Geita, Songwe na Singida inahitaji vituo vya kuhifadhia maji ya kuzimia 
moto 31,000 ili kuboresha hali yao, lakini kwa sasa ina vituo vya kuhifadhia 
maji ya kuzimia moto 9 tu vinavyofanya kazi. Aidha, Manyara inahitaji vituo 
vya kuhifadhi maji ya kuzimia moto  7,000, lakini ina vituo vya kuhifadhia 
maji ya kuzimia moto viwili tu na visivyofanya kazi, hivyo kuifanya mikoa 
hii kuwa katika hatari kubwa ya athari ya moto.  Rejea Kiambatisho Na. VI. 
 
Nahusisha hali hiyo na menejimenti kushindwa kuwasiliana na mamlaka za 
maji kujumuisha vituo vya kuhifadhia maji ya kuzimia moto wakati wa 
kubuni miradi ya maji, pia hakuna kipaumbele kilichowekwa na Jeshi juu ya 
matengenezo ya vituo husika vya kuhifadhia maji ya kuzimia moto.    
 
Utunzaji duni wa mifumo ya kuzima moto kunaweza kusababisha hatari 
kubwa ya vifo, majeraha, na uharibifu wa mali. 
  
Napendekeza menejimenti ya Jeshi la Zimamoto (FRF) kushirikiana na 
Wizara ya Maji kuweka miundombinu ya vituo ya kuchukulia maji wakati 
wa kubuni miradi ya maji hasa katika maeneo ya mijini na wilaya 
zinazokua kwa kasi, ili kuongeza idadi ya vituo vya kuhifadhia maji ya 
kuzimia moto. Pia kipaumbele kitolewe katika matengenezo na 
ukarabati wa vituo vya kuhifadhia maji ya kuzimia moto ambavyo 
havifanyi kazi vizuri. 
 
3.2.13 Upungufu wa Vifaa 6,352 vya Zimamoto na Uokoaji Sawa na 

Asilimia 91   

Kifungu cha 7(1) na (2) cha Sheria ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji namba 
14, ya mwaka 2007 inalitaka Jeshi hilo kwa lengo la kuzima moto katika 
maeneo yake na kulinda uhai na mali pindi moto unapotokea kupata 
watumishi na vifaa muhimu ili kukidhi mahitaji yote ya kawaida. Aidha, 
kifungu cha 9(3) cha Sheria ya Zimamoto na Uokoaji namba 14 ya mwaka 
2007 kinaeleza kuwa Jeshi hilo linatakiwa kuwa na uwezo na kuhakikisha 
upatikanaji wa vifaa hivyo. 
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Katika ukaguzi wangu wa ripoti ya mwaka ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
kwa mwaka 2021/22, nilibaini kuwa jeshi hilo linahitaji vifaa vya zimamoto 
na uokoaji 7,012. Hata hivyo, jeshi hilo lina vifaa 660 tu na kusababisha 
upungufu wa vifaa 6,352 ambavyo ni sawa na asilimia 91. 
  
Pia nilifanya ziara katika Mikoa ya Zimamoto ya Mwanza, Kagera, Mara, 
Mtwara, Dar es Saalam na Tanga na kubaini uhaba wa vifaa vya uokoaji 
vinavyohitajika kwa ajili ya uokoaji unaotegemea maji. Vifaa hivyo ni 
pamoja na boti za uokoaji na zimamoto au meli, makoti ya kupiga mbizi, 
SCUBA, machela zinazoelea, mabegi ya upepo, tochi za kupiga mbizi, 
makoti ya kuokoa maisha, na compressors zinazobebeka. 
 
Bajeti isiyotosheleza inaweza kuwa sababu ya kukosekana kwa vifaa vya 
kutosha vya zimamoto kwa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji. 
 
Kushindwa kuwa na idadi inayotakiwa ya vifaa vya kuzima moto 
kunakwamisha utendaji wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kwa watu pamoja 
na mali. 
 
Nilifahamishwa na menejimenti kuwa bajeti ya sh. bilioni 9 imetengwa kwa 
mwaka 2022/23 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya zimamoto, ujenzi wa vituo 
vipya vya zimamoto na ukarabati wa vituo vilivyopo. Pia wanashirikiana na 
Wizara ya Fedha na Mipango kuingia katika Mkataba wa Makubaliano na 
washirika wa maendeleo kama vile Austria na Ujerumani kupata zabuni za 
vifaa vya kuzima moto na vifaa vya uokoaji.  
 
Napendekeza menejimenti ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji (FRF) 
kutenga bajeti ya ununuzi wa vifaa vya zimamoto na uokoaji kila mwaka. 
Aidha, napendekeza jeshi hilo kuandaa mpango mkakati unaozingatia 
namna ya kuondokana na changamoto ya upungufu wa vifaa vya 
zimamoto na uokoaji ikiwemo kuongeza vituo vya maji ya zimamoto na 
kununua vyombo vya moto kwa gharama nafuu. 
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3.2.14 Kukosekana kwa Mfumo wa Kurekodi Matukio ya Milipuko ya 
Moto 

Kifungu cha 5(1) cha Sheria ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji namba 14 ya 
mwaka 2007 kimelipa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji jukumu la kuzuia na 
kupunguza viwango vya vifo, majeruhi kwa watu na uharibifu wa mali 
zinazotokana na majanga mbalimbali, kama ilivyoainishwa. Aidha, Kanuni 
117 ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 inaruhusu matumizi ya mbinu 
zilizoidhinishwa za kutunza au kuandaa kumbukumbu zinazohitajika na 
Sheria au Kanuni za Fedha za Umma, wakati Waraka wa Uhasibu Na. 1 wa 
1999/2000 unataka miamala yote ya serikali kuchakatwa kwenye Mfumo 
Jumuishi wa Usimamizi wa Fedha (IFMS). 
 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi nilipitia matukio ya milipuko ya moto na 
uokoaji kwa miaka mitatu kuanzia 2019/20 hadi 2021/22, na kubaini kuwa 
matukio hayo yalirekodiwa kwa mifumo ya kizamani ambayo haiwezi 
kuaminika na haina uwezo wa kuhifadhi taarifa . Hii inaashiria kuwa Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji halizingatii kikamilifu kanuni na matakwa 
yaliyotajwa hapo juu. 
 

Aidha, nilibaini kuwa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji (FRF) linatumia mfumo 
wa ukusanyaji mapato unaoitwa Mfumo wa Ukaguzi wa Usalama wa Moto na 
Usimamizi wa Mapato (FSIRMS) kwa ajili ya kurekodi ukaguzi kwa kufuata 
kanuni za moto na kutoa vyeti vya moto. Hata hivyo, haina moduli ya 
kutunza kumbukumbu za matukio ya milipuko ya moto ambayo imetokea. 
Jedwali Na. 9 linaonyesha Idadi ya Matukio ya Zimamoto na Uokoaji kuanzia 
mwaka 2019/20 hadi 2021/22. 
 
Jedwali Na. 9: Matukio ya Zimamoto na Uokoaji 

Mwaka 

Matukio ya mlipuko wa moto Matukio ya uokoaji 
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2021/22 1,718 66 250 1,402 1,379 458 921 
2020/21 1,967 72 202 1,693 1,701 553 1,148 
2019/20 2,023 90 155 1,778 1,197 317 880 

Chanzo: Matukio ya Zimamoto na Uokoaji 
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Kutoka jedwali hapo juu, idadi ya vifo na majeruhi vinavyotokana na 
milipuko ya moto na matukio ya uokoaji imepungua kwa asilimia 16 na 
asilimia 13 kwa mtiririko kutoka mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2021/22. Hii 
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Natoa ushauri  kwa menejimenti  kukidhi na kuhakikisha utunzaji sahihi 
wa kumbukumbu. Hii itasaidia kuhakikisha usahihi, uaminifu na usalama 
wa takwimu za matukio ya milipuko ya moto na uokoaji, ambayo ni 
muhimu kwa kazi ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji katika kutimiza wajibu 
wake wa kuzuia na kupunguza madhara yanayotokana na majanga. 
 
3.2.15 Jumla ya Majengo 62,581 Hayajakaguliwa na Jeshi la Zimamoto 

na Uokoaji (FRF) 

Kanuni ya 10(1) ya Kanuni za Jeshi la Zimamoto na Uokoaji (Ukaguzi wa 
Usalama, Vyeti na Tozo), 2008 inataka pale ambapo katika ukaguzi Mamlaka 
ya Zimamoto hairidhishwi na maudhui ya mpango wa tahadhari katika kituo 
cha msingi au cha uwasilishaji itatumia taarifa za mmiliki au mwendeshaji 
inayoeleza kasoro na hatua zitakazochukuliwa na mmiliki au mwendeshaji 
ndani ya muda maalumu ili kurekebisha kasoro kabla ya utoaji wa Cheti cha 
Usalama wa Moto. Aidha, Kanuni ya 4(1) ya Kanuni za Marekebisho ya Sheria 
ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji (Safety Inspections and Certificates), 2014 
inataka ukaguzi ufanyike na Cheti cha Usalama wa Moto kitolewe kwa 
majengo kulingana na Jedwali la Kwanza. 
 
Nilipitia kanzidata za Mikoa ya ZimaMoto zinazotunzwa na Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji (FRF) na kubaini kuwa kuna majengo 101,475 
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kazi kwa mwaka hadi tarehe 30 Juni 2022 ilionyesha kuwa ni asilimia 38 tu 
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ya majengo (majengo 38,894) yalikaguliwa na kuacha asilimia 62 (majengo 
62,581) bila kukaguliwa. 
 
Aidha, uchambuzi wa mwenendo wa ukaguzi katika Mikoa ya Zimamoto kwa 
kipindi cha kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2021/22 umebaini kuwa Mikoa sita 
ya Zimamoto ilipungua kulingana na ukaguzi uliofanyika kwa miaka miwili 
mfululizo. Maelezo hayo yameoneshwa katika Jedwali Na. 10: 
 
Jedwali Na. 10: Sampuli ya Mikoa Inayoonesha Mwenendo wa Ukaguzi wa 
Mikoa ya Zimamoto 

Na. Mikoa 2019/20 2020/21 2021/22 
1 Tanga 1023 955 749 
2 Kagera 688 447 387 
3 Kilimanjaro 1197 1187 1061 
4 Geita 680 555 507 
5 Kinondoni 4318 4137 4060 
6 Temeke 2772 2546 2519 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi 2021/22 
 
Uchambuzi zaidi umebaini kuwa kanzidata za mikoa mitatu ya Pwani, Arusha 
na Tanga hazikuwa na uhalisia kwani idadi halisi ya ukaguzi uliofanyika 
ulikuwa mkubwa kuliko idadi iliyorekodiwa ya majengo katika kanzidata ya 
mkoa wao. Maelezo yametolewa katika Jedwali Na. 11: 
 
Jedwali Na. 11: Kanzidata isiyo Halisi 

Na. Mikoa Hifadhi data Ukaguzi 
uliofanyika 

Tofauti Asilimia 
Mafanikio 

1 Pwani 691 1437 (746) 208 
2 Arusha 2911 3362 (451) 115 

3 Tanga 716 749 (33) 105 

Chanzo: Usajili wa Kanzidata ya Mkoa 
 
Kwa mtazamo wangu hii imesababishwa na uhaba wa nguvu kazi na zana za 
kazi kama magari na ukosefu wa vituo vya zimamoto katika wilaya nyingine. 
 
Kazi ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji (FRF) ni kulinda maisha na mali dhidi 
ya hali yoyote ya dharura kupitia utayari, kuzuia, na kuelimisha Umma 
haikufanikiwa, na kuweka majengo na watumiaji katika hatari ya moto na 
kifo. 
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Napendekeza Jeshi la Zimamoto na Uokoaji liunde kikosi kazi 
kitakachofanya ukaguzi katika maeneo kwa kutumia rasilimali zilizopo ili 
kuongeza idadi ya ukaguzi katika mikoa hiyo. Pia, kufanya usimamizi wa 
ofisi za Kanda ili kuhakikisha kuwa shughuli zilizopangwa na 
zinazolengwa zinafanikiwa. Aidha, kuanzisha mpango kazi wa kila 
mwaka na kuwapa kazi watumishi wote wa mkoa na kuandaa mpango 
mkakati wa kuhakikisha majengo yote yanakaguliwa na mikoa yao. 
 
3.2.16 Kutofanyika Uchunguzi wa Milipuko na Matukio ya Moto 

Kifungu cha 5(2c) cha Sheria ya Zimamoto na Uokoaji Na. 14, 2007 kinaipa 
mamlaka Jeshi la Zimamoto na Uokoaji (FRF) kufanya ukaguzi wa moto ili 
kupata taarifa zinazohusiana na chanzo cha moto na hasara iliyosababishwa 
na moto. 
 
Uchambuzi uliofanywa wakati wa ukaguzi  umebaini kuwa jumla ya milipuko 
1,718 ya moto ilitokea katika mikoa 28 ya zimamoto katika kipindi cha 
mwaka 2021/22. Hata hivyo, ilibainika kuwa hakuna tukio lolote kati ya 
matukio hayo ya moto lililochunguzwa, jambo ambalo ni kinyume na Kifungu 
cha 5(2c) cha Sheria ya Zimamoto na Uokoaji Na. 14 ya mwaka 2007. Aidha, 
katika kipindi cha mwaka 2020/21, kati ya milipuko 1,967 ya moto 
iliyorekodiwa, ni matukio 560 tu yaliyochunguzwa na kusababisha matukio 
1,407 ya moto sawa na asilimia 72 kutokuchunguzwa. Kwa matokeo haya 
ukosefu wa uchunguzi unaweza kuzuia uwajibikaji na kuathiri juhudi 
zinazolenga kuzuia matukio ya moto kwa baadaye.  Jedwali Na. 12 
linaonyesha mwenendo wa uchunguzi wa Moto kwa miaka miwili 2020/21 na 
2021/22. 
 
Jedwali Na. 12: Utendaji wa Uchunguzi wa Moto 

Mwaka Matukio ya 
moto 

Yaliyochung
uzwa 

Yasiyochungu
zwa 

Asilimia ya 
Kutokuchunguzwa 

2021/22 1718 - - 100 
2020/21 1967 560 1407 72 

Chanzo: Matukio ya mlipuko wa moto na ripoti ya uchunguzi 
 
Kutofanya uchunguzi wa moto kumesababishwa na uhaba wa watumishi. Hii 
inamaanisha kuwa, sababu za moto hazifahamiki, jambo ambalo linaweza 
kusababisha ukosefu wa hatua za kuzuia moto na uwezekano wa matukio ya 
moto kujirudia. 
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Kulingana na matokeo ya ukaguzi, ninashauri mamlaka husika zichukue 
hatua zifuatazo: 
i. Kuhakikisha kufuata Kifungu cha 5(2c) cha Sheria ya Zimamoto na 

Uokoaji Na. 14 ya mwaka 2007, kwa kufanya uchunguzi wa 
milipuko na matukio yote ya moto yanayotokea ndani ya mikoa ya 
Zimamoto. 

ii. Kuandaa na kutekeleza mfumo wa kuchunguza matukio ya moto 
ambayo ni pamoja na miongozo na itifaki za kubaini chanzo cha 
matukio ya moto na kuchukua hatua stahiki za kurekebisha. 

iii. Kuongeza fedha kwa ajili ya shughuli za uchunguzi wa moto ili 
kuwezesha mafunzo kwa wachunguzi, ununuzi wa vifaa muhimu, 
na kuboresha mchakato wa uchunguzi kwa ujumla. 

iv. Kuimarisha uelewa wa wananchi juu ya umuhimu wa kutoa taarifa 
za matukio ya moto mara moja na kwa usahihi ili kuboresha ubora 
wa taarifa zilizopo kwa ajili ya uchunguzi. 

3.3 Ufanisi katika Utawala 

Mwongozo wa Wizara ya Fedha na Mipango wa Kuimarisha Mifumo ya 
Udhibiti wa Ndani katika taasisi  za Umma wa Desemba 2014, unafafanua 
utawala bora kama seti ya kanuni, taratibu na mifumo inayoelekeza na 
kudhibiti taasisi kufikia malengo yake, kuongeza thamani yake, na 
kuwanufaisha wadau wote kwa muda mrefu. Kwa kuzingatia miongozo hii, 
nilifanya ukaguzi ili kutathmini ufanisi wa mifumo ya udhibiti wa ndani na 
utawala bora, ikiwa ni pamoja na utendaji wa bodi zinazosimamia, 
zinazohusiana na uendeshaji wa taasisi za serikali. Ukaguzi ulibaini 
mapungufu yafuatayo: 
 
3.3.1 Kushindwa Kuanzisha Bodi za Uongozi na Bodi za Uongozi 

Zilizokwisha Muda wake 

Mwongozo wa Wizara ya Fedha na Mipango wa Kuimarisha Mifumo ya 
Udhibiti wa Ndani katika Mashirika ya Sekta ya Umma ya Desemba 2014 
unaeleza kuwa bodi  ni chombo cha juu cha usimamizi katika taasisi, chenye 
jukumu la kusimamia na kufanya maamuzi ya kimkakati. Bodi za ushauri za 
wizara zinatakiwa kuanzishwa kwa kifungu cha 6 (1) cha Sheria ya Wakala 
wa Serekali, 1997 (GN Na. 83 ya mwaka 2003) huku taasisi nyingine 
zikianzisha bodi kulingana na majukumu yao. 
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Nilipitia nyaraka za bodi za ushauri kuhusu uwepo wa bodi za uongozi na 
utendaji wa bodi ya uongozi iliyopo, na kubainisha kuwa taasisi tatu zilikuwa 
zinafanya kazi bila kuanzisha bodi za uongozi, taasis kumi na moja zilikuwa 
zinafanya kazi na bodi za ushauri ambazo muda wake umekwisha na bodi 
tano za ushauri zilizopo zilishindwa kufanya idadi ya mikutano inayohitajika 
kama ilivyoelezwa kwa kina katika Kiambatisho Na. VII. 
 
Nahusisha mapungufu haya na ucheleweshaji wa uteuzi wa wajumbe wa 
bodi unaofanywa na mamlaka husika. Aidha, bodi  hizo zilishindwa kufanya 
mikutano kwa sababu akidi ya bodi haikufikiwa, na pia walishindwa kuyapa 
kipaumbele majukumu yao. 
 
Kukosekana kwa bodi hai kunasababisha ucheleweshaji wa kufanya maamuzi 
pamoja na kudhoofisha kazi ya usimamizi wa ndani katika kutoa mwelekeo 
wa kimkakati wa taasisi hatimaye, kuathiri utendaji. Vivyo hivyo, 
kutekelezwa kwa majukumu ya bodi na bodi iliyomaliza muda wake 
kunaweza kusababisha kushindwa kuwawajibisha kwa maamuzi yao. 
 
Napendekeza mamlaka zenye dhamana zianzishe bodi zinazosimamia na 
kuteua wajumbe kabla ya kumalizika muda wa uongozi ili kuhakikisha 
bodi zinazofanya kazi kwa ajili ya kusimamia shughuli za taasisi. Zaidi 
napendekeza bodi zinazosimamia taasisi hizi zifanye idadi ya mikutano 
yote inayohitajika kufanywa kisheria kama  sehemu ya wajibu na 
majukumu yao. 
 
3.3.2 Kutoandaliwa kwa Mikakati ya Utekelezaji wa Sera ya 

Wanyamapori na Mambo ya Kale 

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Nyaraka za Baraza la Mawaziri wa mwaka 2010 
(toleo la 2014), Kiambatisho Na.4, uandaaji wa mkakati wa utekelezaji wa 
sera unatakiwa kuainisha mfululizo wa shughuli zinazofanywa na wadau ili 
kufikia malengo na malengo ya taarifa za sera. Licha ya kuandaa sera kama 
vile Sera ya Wanyamapori ya mwaka 1998 na Sera ya Mambo ya Kale ya 
mwaka 2008, Wizara ya Maliasili na Utalii haijaandaa mkakati wa 
utekelezaji wa sera kama inavyotakiwa na mwongozo huo, ambao 
unakwamisha utekelezaji mzuri wa sera hizo. 
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Kuhusu hayo hapo juu, Wizara ilieleza kuwa Idara ya Wanyamapori iliandaa 
mkutano wa wadau kutathmini utekelezaji wa Sera ya Wanyamapori ya 
Tanzania ya mwaka 2007, kwa lengo la kubaini nguvu na mapungufu katika 
uhifadhi na ulinzi wa wanyamapori nchini. Maoni na mapendekezo kutoka 
kwa wadau mbalimbali yalichambuliwa na kuandikwa. Hata hivyo, ninaamini 
kuwa kuchelewa kuanzisha mkakati wa utekelezaji wa sera kumeathiri 
ufanikishaji wa malengo yanayotarajiwa kutoka kwa sera zilizotajwa hapo 
juu. 
 
Nashauri menejimenti ya Wizara iweke kipaumbele katika uandaaji wa 
mkakati wa utekelezaji wa sera ili kuhakikisha kuwa sera zinatekelezwa 
kwa ufanisi . Hii itaiwezesha Wizara kufikia malengo yake yaliyoainishwa 
katika sera hizo, huku pia ikitoa mwongozo kwa wadau kuhusu 
majukumu yao katika kufikia malengo hayo. 
 
3.3.3 Upimaji wa Utendaji wa Mipango Mikakati ya Miaka Mitano  

Mpango mkakati ni mwongozo ulioandikwa ambao unaelezea mbinu ya 
shirika ya kutekeleza mkakati uliochaguliwa na kuelezea mwenendo wa 
taasisi kwa kipindi kilichofafanuliwa. Mpango huo unaelezea malengo ya 
taasisi, kuweka vipaumbele, kutenga rasilimali, na kuboresha shughuli ili 
kuhakikisha kuwa wafanyakazi na wadau wanaendana na malengo ya 
pamoja, na kuchangia kufikia malengo ya kitaifa ya muda mrefu na ajenda 
za maendeleo. Kwa ujumla, mpango mkakati ni chombo cha kuzingatia 
nguvu na rasilimali kuelekea kufikia matokeo yanayotakiwa. 
 
Taasisi za Serikali zimekuwa zikitekeleza mipango yao ya kimkakati kwa 
vipindi tofauti. Katika mwaka wa fedha 2021/22, mipango mikakati 
iliyoanza kutekelezwa kati ya mwaka 2017/18 na 2021/22 ilifikia hitimisho 
huku baadhi ya mipango mingine ikiwa katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji kwa taasisi za Serikali.Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa 
fedha 2022/22, nilifanya tathmini ya uwepo na ufanisi wa mipango mikakati 
ambayo ama ilikuwa imeisha au ilikuwa inakaribia kukamilika. Kutokana na 
tathmini yangu, nilibaini kuwa taasisi saba zilizohitimisha mpango mkakati 
wake mwaka 2021/22 hazikufanya mapitio na kuhuhisha mipango mkakati 
yake. Pia taasisi tatu hazikuandaa taarifa za utekelezaji wa mpango 
mkakati. Aidha, taasisi zingine 12 zilikuwa zimepiga hatua kubwa kuelekea 
kufanikisha mpango mkakati wao. 
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Aidha, niliona kuwa taasis nne zimekuwa zikifanya kazi bila mipango 
mikakati au kwa mipango ambayo tayari ilikuwa imekwisha muda wake. 
Jedwali Na. 13 linaonyesha taasis zenye upungufu uliobainishwa. 
 
Jedwali Na. 13: Mapungufu yaliyobainishwa katika Maandalizi na 
Utekelezaji wa Mpango Mkakati 
Na. Mapungufu Taasisi 

 
1. 

Kutoandaliwa kwa 
Mpango Mkakati 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Musoma 
Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari ya Kina Kirefu 
Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi 
Kituo cha Teknolojia ya Magari Tanzania 

2. Uwepo wa Mipango 
Mikakati iliyopitwa 
na wakati bila 
kuhuisha 

Ofisi ya Waziri Mkuu-Fungu 37 
Tume ya Ukimwi Tanzania (TACAIDS)-Fungu 92 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia-Fungu 46 
Mamlaka ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya-Fungu 91 
Tume ya Taifa ya Elimu, Sayansi na Utamaduni wa 
Umoja wa Mataifa (UNESCO) 
Hospitali ya Magonjwa ya Kuambukiza ya Kibong'oto 
Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la Magereza  

3. Kutokuandaa ripoti 
ya utekelezaji ya 
mpango mkakati  

Wizara ya Utalii na Maliasili 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)-
Fungu 24 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

4. Utekelezaji 
usioridhisha wa 
mipango mikakati 
kwa hatua 
iliyofikiwa 

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula 
Mfuko wa Ulinzi wa Wanyamapori Tanzania 
Kampuni ya Ulinzi ya SUMAJKT 
Taasisi Rasmi ya Kudhibitisha Mbegu Tanzania 
(TOSCI) 
Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari. 
Tume ya UKIMWI Tanzania-Fungu 92 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum-Fungu 53 
Taasisi ya Ardhi Morogoro 
Bodi ya Usajili ya Afisa Mipango Miji 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC)-
Fungu 24 
Tume ya Taifa ya Elimu, Sayansi na Utamaduni la 
Umoja wa Mataifa (UNESCO) 
Bodi ya Usajili wa Wathamini 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa menejimenti za 2021/22 
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Nina maoni kwamba kutoandaliwa kwa mipango mikakati na uwepo wa 
mipango mikakati iliyopitwa na wakati kulitokana na menejimenti kutotoa 
kipaumbele kwa umuhimu wa mipango mikakati. Bila mpango mkakati, 
inakuwa vigumu kuongoza kwa ufanisi shughuli zinazolenga kufikia malengo 
ya muda mrefu na kutimiza dhamira ya taasisi. Aidha, kushindwa kutoa 
taarifa za maendeleo kunapunguza uwezo wa kutathmini utendaji wa 
mpango uliopita. 
 
Ili kushughulikia masuala haya, napendekeza Menejimenti iharakishe 
mchakato wa kuandaa na kutekeleza mipango mipya ya kimkakati kwa 
wakati na pia ripoti juu ya tathmini ya utendaji wa mipango iliyotangulia. 
Zaidi ya hayo, inashauriwa kwa Menejimenti kuweka malengo 
yanayoweza kufikiwa ndani ya muda uliokubaliwa. 
 
3.3.4 Kutokuwa huru kwa Kitengo cha Hifadhi za bahari na Maeneo 

Tengefu (MPRU) na majukumu yanayokinzana ya Mkurugenzi wa 
Uvuvi juu ya Usimamizi wa Kitengo 

 

Kifungu cha 3 (1) cha Sheria ya Hifadhi za Bahari na Hifadhi za Bahari ya 
mwaka 1994 kimeanzisha Kitengo cha Hifadhi za bahari na Maeneo Tengefu, 
huku kifungu cha 3 (2) kikieleza kuwa Kitengo hicho kitakuwa ndani ya Idara 
ya Uvuvi na kitaanzishwa na Mkurugenzi kwa kushauriana na Bodi, ambaye 
atamteua Meneja wa Kitengo. Kifungu cha 4-(1) kinaunda Bodi ya 
Wadhamini ya hifadhi za bahari na hifadhi zenye majukumu ikiwa ni pamoja 
na kutunga sera kwenye hifadhi za bahari, kusimamia matumizi ya hifadhi 
za bahari na maeneo tengefu, kumshauri Mkurugenzi juu ya usimamizi wa 
hifadhi za bahari, na kumshauri Waziri juu ya idhini, mapitio, na 
marekebisho ya mpango mkuu wa usimamizi wa hifadhi zozote za bahari. 
 
Kitengo cha Hifadhi za Bahari, kilichoanzishwa chini ya Sheria ya Hifadhi za 
Bahari na Maeneo Tengefu ya mwaka 1994, kilianza shughuli zake Januari 
2000 kikiwa na mamlaka yaliyoainishwa katika kifungu cha 4 cha sheria hiyo. 
Hata hivyo, mapitio ya uendeshaji na mfumo wake yamebaini kuwa kitengo 
hicho hakina uhuru kwa kuwa kinapokea maelekezo kutoka mamlaka 
mbalimbali, akiwamo Mkurugenzi wa Uvuvi, Bodi na Katibu Mkuu wa Wizara 
husika, kama ilivyoainishwa katika Sheria hiyo. Tathmini hiyo inaonesha 
kuwa huenda kulikuwa na mapitio yasiyoridhisha ya Sheria ya Hifadhi za 
Bahari na Mapori ya Mwaka 1994. 
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Nimebaini kuwa, kuna majukumu yanayokinzana katika kufanya maamuzi, 
kwani Kitengo kiko chini ya Mkurugenzi wa Uvuvi ambaye humteua Meneja 
wa Kitengo kwa kushauriana na Bodi. Aidha, Mkurugenzi pia ni Mjumbe wa 
Bodi ya Kitengo na anashauri kuhusu hifadhi za bahari kwa mujibu wa Sheria. 
Zaidi ya hayo, Sheria inaweka ukomo wa jukumu la Bodi kwani ni lazima 
waripoti kwa Mkurugenzi kwa ushauri kuhusu masuala yanayohusiana na 
hifadhi za bahari, pamoja na majukumu yao ya uangalizi. 
 
Napendekeza menejimenti ianzishe mapitio ya Sheria iliyopo ili 
kutenganisha majukumu ya Mkurugenzi wa Uvuvi kama mdhibiti na 
Mjumbe wa Bodi ya Kitengo, na kufikiria kumteua Mkurugenzi wa Kitengo 
ambaye atawajibika kwa Bodi ya Wadhamini. 

3.4 Udhibiti wa Mifumo ya Ndani 

Kwa mujibu wa Aya ya 2.2 ya Mwongozo wa Wizara ya Fedha wa Kuimarisha 
Mifumo ya Udhibiti wa Ndani katika Mashirika ya Sekta ya Umma ya Desemba 
2014, udhibiti wa mifumo ya ndani ni mchakato unaotumiwa na menejimenti 
na wafanyakazi wa shirika. Madhumuni yake ni kusimamia vihatarishi na 
kutoa uhakikisho unaofaa kwamba shughuli za taasisi zinatekelezwa kwa 
utaratibu, maadili, kiuchumi, ufanisi, na ufasaha. Udhibiti wa ndani, 
pamoja na usimamizi wa hatari na utawala bora, husaidia kuhakikisha 
shughuli za uaminifu zinazopelekea utoaji bora wa huduma, matumizi bora 
ya rasilimali, usimamizi bora wa miradi, na kuboresha shughuli za serikali. 
 
Kanuni ya 11 (3) (d) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 [Toleo 
lililorekebishwa 2004] inaagiza Maafisa Masuuli kuanzisha na kudumisha 
mfumo mzuri wa udhibiti wa ndani juu ya shughuli za kifedha na 
zinazohusiana na uwajibikaji. Mapema iwezekanavyo,Lazima pia waunde, 
kitengo cha  ukaguzi wa ndani ambacho mara kwa mara kinatathmini 
utoshelevu wa kufuata mfumo wa udhibiti wa ndani. 
 
3.4.1 Utendaji usioridhisha wa Kamati za Ukaguzi 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 30 ya Kanuni za Fedha za Umma 2001,  inahitaji 
kila Wizara na Idara za Serikali kuunda Kamati ya Ukaguzi. Majukumu na 
muundo wa kamati umeainishwa katika Kanuni ya 31 na 32 ya kanuni za 
fedha za Umma, kwa mtiririko. 
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Kamati ya Ukaguzi inasimamia na kuhakikisha ufanisi wa kazi za ukaguzi 
ndani ya Wizara, Wakala au Idara. Wanakutana kila robo mwaka, kuidhinisha 
mipango ya ukaguzi, kupitia ripoti za ukaguzi, na kutoa ushauri juu ya hatua 
muhimu zinazopaswa kuchukuliwa. Wanaratibu programu za ukaguzi na 
kutoa ushauri kuhusu taarifa za fedha. Wanaandaa taarifa ya mwaka kuhusu 
majukumu yao itakayowasilishwa kwa Katibu Mkuu, Mhasibu Mkuu na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 
 
Nilibaini taasisi  18 zimeunda Kamati za Ukaguzi hata hivyo kamati husika 
hazijatimiza kikamilifu majukumu yake waliyokabidhiwa kama vile, 
kutopitia na kuidhinisha mipango ya ukaguzi wa ndani ya mwaka na 
kimkakati, kutopitia taarifa za fedha, mikutano ya robo mwaka kutofanyika, 
kutokuandaa mkataba wa kamati na kutokuandaa ripoti ya mwaka ya 
kamati.  Orodha ya kina ya taasisi zenye upungufu inaoneshwa katika 
Kiambatisho Na. VIII. 
 
Mapungufu haya yanatokana na kuchelewa kwa uteuzi wa wajumbe wapya 
wa kamati ya ukaguzi na rasilimali fedha zisizotosheleza kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli za kamati hizo.  
     
Ni maoni yangu kuwa kazi za usimamizi na ushauri wa kamati ya ukaguzi 
kwa Afisa Masuuli hazikufanyika kwa ufanisi jambo ambalo linaweza 
kusababisha hatari ya hesabu kutokuwa sahihi bila Menejiment kutambua .  
 
Napendekeza Menejimenti ya Taasisi  husika kuhakikisha utendaji kazi 
wa kamati unakuwa na ufanisi katika kutoa  ushauri   kwa Afisa Masuuli 
kuhusu masuala ya fedha, mchakato wa ukaguzi, mifumo ya udhibiti wa 
ndani na uzingatiaji wa taratibu. 
 
3.4.2 Kutokuwepo kwa Kamati za Ukaguzi 

Kanuni ya 30 ya Kanuni za Fedha za Umma 2001,  inahitaji kila Wizara na 
Idara za Serikali kuunda Kamati ya Ukaguzi. Majukumu na muundo wa 
kamati umeainishwa katika Kanuni ya 31 na 32 ya kanuni za fedha za Umma, 
kwa mtiririko. Waraka wa Hazina  Na 09 wa mwaka 2003/2004 na Mwongozo 
wa Kamati ya Ukaguzi wa Desemba 2019.  
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Nilibaini kuwa taasisi  tano ambazo ni Hospitali ya Rufaa ya Kanda Chato, 
Hospitali ya Mount Meru, Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, Bodi 
ya Maji ya Bonde la Kati (IDBWB), Bodi ya Maji ya Bonde la Ruvuma na Pwani 
ya Kusini (RSCBWB) bado hazijaunda kamati za ukaguzi kulingana na 
matakwa ya Kanuni ya 30 ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001. Kwa maoni 
yangu, mapungufu haya  yanahusishwa na kusitasita kwa menejimenti katika 
kuanzisha kamati madhubuti ya ukaguzi na ukosefu wa uzoefu. 
 
Kwa kukosekana kwa kamati madhubuti za ukaguzi, taasisi zinakosa kamati 
za usimamizi juu ya shughuli za kifedha, udhibiti wa ndani, masuala ya 
ushirika, utii wa kisheria, maadili, masuala ya ukaguzi, na usimamizi wa 
vihatarishi. 
 
Napendekeza menejimenti ya taasisi  hizo kuhakikisha kamati za ukaguzi 
zinaundwa na kutekeleza majukumu yake kama inavyotakiwa na kanuni 
tajwa. 
 
3.4.3 Kutoanzishwa kwa Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani 

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Wizara ya Fedha wa Kuimarisha Mifumo ya 
Udhibiti wa Ndani katika Mashirika ya Sekta ya Umma ya Desemba 2014, 
vitengo vya ukaguzi wa ndani vina jukumu la kutoa uhakikisho na ushauri wa 
malengo juu ya ufanisi na utoshelevu wa mfumo wa udhibiti wa ndani wa 
taasisi za serikali na vipengele vyake binafsi. Aidha, Kanuni.28 (1) Kanuni za 
Fedha za Umma za mwaka 2001 zinawataka maafisa masuuli kuanzisha 
vitengo vya ukaguzi wa ndani vyenye ufanisi ili kutoa uhakika juu ya 
utoshelevu na ufanisi wa udhibiti wa mifumo ya ndani ya taasisi. 
 
Wakati wa tathmini yangu ya uwepo wa kitengo cha ukaguzi wa ndani kwa 
wizara, idara na wakala kwa mwaka wa fedha ulioishia 2021/22, nilibaini 
kuwa taasisi 22, zikiwemo hospitali za rufaa za mkoa 7, mamlaka za maji 
10, bodi za maji 3, na taasisi nyingine 2, zinafanya kazi bila kuanzisha 
vitengo hivyo, kinyume na Kanuni ya 28(1) ya Kanuni za Fedha za Umma za 
mwaka 2001. Orodha ya taasisi inaoneshwa katika Kiambatisho Na. IX.  
 
Ikilinganishwa na tathmini ya mwaka uliotangulia, kuna ongezeko kutoka 
taasisi 8 hadi 22 ambazo hazikuanzisha kitengo cha ukaguzi wa ndani, hali 
inayoashiria kuwa tatizo hilo linaendelea. Hii imechangiwa na ukosefu wa 
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jitihada za menejimenti kuanzisha vitengo vya ukaguzi wa ndani vyenye 
ufanisi ndani ya taasisi zao. Kwa maoni yangu, kukosekana kwa vitengo vya 
ukaguzi wa ndani kunainyima taasisi fursa ya mapema zaidi ya kutambua 
matukio ya kutofuata kanuni, na mapungufu katika mfumo wa udhibiti wa 
ndani. 
 
Ili kuimarisha utendaji na uhakika wa mifumo na taratibu za udhibiti wa 
ndani, napendekeza Maafisa Masuuli waanzishe vitengo vya ukaguzi wa 
ndani na kuhakikisha vinakuwa na rasilimali watu na fedha za kutosha. 
 
3.4.4 Usimamizi wa TEHAMA katika Taasisi za Serikali Kuu 

Kama sehemu ya Usimamizi wa taasisi, usimamizi wa teknolojia ya habari 
na mawasiliano umeundwa ili kuimarisha usimamizi wa TEHAMA na kupata 
thamani kutokana na matumizi ya fedha za umma zilizowekezwa katika 
mipango ya teknolojia. Kupitia tathmini yangu ya usimamizi na matumizi ya 
teknolojia ya habari na mawasiliano, kubaini kuwa ikiwa rasilimali za 
teknolojia ya habari na mawasiliano zitasimamiwa kwa ufanisi na ikiwa 
zitakua zinatumiwa kwa ufanisi ili kusaidia malengo ya kimkakati ya taasisi. 
Kulingana na tathmini yangu, matokeo yafuatayo yalibainika: 
 
i. Kukosekana kwa Kamati ya Uendeshaji na Sera ya TEHAMA 

Kifungu cha 18(1) cha Sheria ya Serikali Mtandao, 2019 kinaelekeza kuwa 
Maafisa Masuuli waunde Kamati ya Uendeshaji ya Taasisi kwa ajili ya kutoa 
mwongozo wa kiufundi juu ya utekelezaji wa mipango ya TEHAMA. Na 
kifungu cha 3(a) cha Sheria hiyo kinaelekeza zaidi Kamati za Uendeshaji za 
TEHAMA ndani ya taasisi za Serikali kupitia na kuidhinisha sera na mikakati 
ya TEHAMA ya taasisi. 
 
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi 12 hazikuwa na Kamati za 
Uendeshaji za TEHAMA ambazo zitasimamia maendeleo na utekelezaji wa 
sera ya TEHAMA wakati taasisi sita hazikuanzisha Sera ya TEHAMA. Rejea 
Jedwali Na. 14, 
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TEHAMA ndani ya taasisi za Serikali kupitia na kuidhinisha sera na mikakati 
ya TEHAMA ya taasisi. 
 
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi 12 hazikuwa na Kamati za 
Uendeshaji za TEHAMA ambazo zitasimamia maendeleo na utekelezaji wa 
sera ya TEHAMA wakati taasisi sita hazikuanzisha Sera ya TEHAMA. Rejea 
Jedwali Na. 14, 
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Jedwali Na. 14: Orodha ya Taasisi ambazo Hazina Sera ya ICT na Kamati 
ya Uendeshaji 

Na. Taasisi Zisizo na Kamati ya Uendeshaji ya ICT 

1. Hospitali ya Benjamin Mkapa 

2. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mawenzi 

3. Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Mbeya 

4. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Katavi 

5. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Morogoro 

6. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Temeke 

7. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Njombe 

8. Bodi ya Filamu Tanzania, 

9. Kituo cha Mafunzo ya Takwimu Afrika Mashariki  

10. Ofisi ya Taifa ya Mashtaka  

11. Shirika la Mzinga 

12. Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 

 

 Taasisi ambavyo hazikuanzisha Sera ya TEHAMA 

1. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma 

2. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Morogoro 

3. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Temeke 

4. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe 

5. Ofisi ya Taifa ya Mashtaka  

6. Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tengeru 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa menejimenti za 2021/22 
 
Maoni yangu ni kwamba kukosekana kwa Kamati ya Uendeshaji na Sera ya 
TEHAMA kunasababishwa na ukosefu wa uelewa wa umuhimu wa udhibiti 
huu, rasilimali zisizotosheleza, au ukosefu wa kipaumbele kwa  usimamizi 
wa teknolojia ya habari na mawasiliano. Hizi zinaweza kusababisha 
usimamizi usioendana na usiofaa wa teknolojia ya habari na mawasiliano, 
udhibiti duni wa usalama na matumizi yasiyofaa ya rasilimali. 
 
Nashauri Maafisa Masuuli  husika kuanzisha sera ya TEHAMA inayoainisha 
malengo ya kimkakati, kanuni na miongozo, na Kamati za Uendeshaji 
zinazosimamia sera hiyo ili kuhakikisha zinaendana na mkakati wa jumla 
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wa taasisi. Kamati inapaswa kukagua mara kwa mara masuala 
yanayohusiana na teknolojia ya habari na mawasiliano, kufuatilia 
utendaji, na kuhakikisha kuwa sera ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano inabaki kuwa muhimu na ya kisasa. 
 
ii. Kutoandaliwa kwa  Mpango wa Kurejesha Huduma Wakati wa  Maafa 

na Ukosefu wa Vituo vya Nje vyakuhifadhi Nakala 

Kifungu cha 42(a)-(c) cha Sheria ya Serikali Mtandao, 2019 kinazielekeza 
Taasisi za Umma kuandaa na kutekeleza mifumo sahihi ya kurejesha huduma 
na udhibiti wa mifumo ya TEHAMA, kuandaa na kutekeleza na kupima 
mpango wa kurejesha huduma na kuwasilisha taarifa hiyo kwa Mamlaka. 
 
Kinyume na sheria tajwa hapoo juu, ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi 10 
hazikuandaa mpango wa kurejesha huduma wakati wa maafa, taasisi 2 
hazikupima na zingine tatu hazikuwa na vituo vya nje vya kuhifadhi nakala 
ili kujikwamua kutoka kwenye maafa au matukio yasiyotarajiwa kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 15. 
 
Jedwali Na. 15: Taasisi  ambazo hazikuandaa Mpango wa Kurejesha 
huduma na ambazo hazikuwa vituo vya nje vya Kuhifadhi Nakala 

Na. Jina la taasisi 

Tasisi ambazo hazikuandaa Mpango wa Kurejesha Huduma wakati wa Maafa 

1.  Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya 

2.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Katavi 

3.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tanga 

4.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tumbi 

5.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tabora 

6.  Chuo cha Sheria Tanzania  

7.  Kituo cha Mafunzo ya Takwimu Afrika Mashariki  

8.  Ofisi ya Taifa ya Mashtaka  

9.  Shirika la Mzinga 

10.  Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 

Taasisi ambazo hazikupima Mpango wa Kurejesha Huduma wakati wa Maafa 

1.  Chuo cha Uongozi 

2.  Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
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Na. Jina la taasisi 

Taasisi ambazo hazikuandaa wala kutekeleza mpango vituo vya nje vya 
kuhifadhi nakala  

1.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Katavi 

2.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Morogoro 

3.  Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa menejimenti za 2021/22 
 
Upungufu huu unaweza  kusababishwa na Menejimenti kutozingatia 
umuhimu wa mpango wa kurejesha huduma au kituo cha kuhifadhi 
kumbukumbu, vile vile inaweza kusababishwa na uhaba wa rasilimali za 
kuwekeza katika uokoaji wa maafa. 
 
Bila mpango wa kurejesha huduma wakati wa  Maafa na Ukosefu wa vituo 
vya nje vyakuhifadhi nakala, taasisi  iko katika hatari ya kupoteza taarifa, 
mfumo kutofanya kazi vizuri, na upotevu wa kifedha. Ikiwa kuna janga au 
tukio lisilotarajiwa, taasisi  haiwezi kurejesha taarifa  muhimu, ambayo 
inaweza kusababisha kupoteza sifa, wateja, na mapato. 
 
Maafisa Masuuli  wanashauriwa kuandaa mpango wa kurejesha huduma 
unaoainisha taratibu za kukabiliana na majanga au matukio 
yasiyotarajiwa, kuwekeza katika vituo vya nje vya kuhifadhi taarifa kama 
vile vituo vya taarifa vya nje ya tovuti ambavyo vinaweza kurejesha 
haraka mifumo muhimu na taarifa iwapo kutatokea janga. Aidha, 
wanapaswa kutenga rasilimali kwa ajili ya kuandaa na kudumisha mpango 
wa uokoaji wa maafa na kituo cha kuhifadhi nakala na kuwaelimisha 
wafanyakazi wake kuhusu umuhimu wa kuokoa maafa na majukumu na 
uwajibikaji wao katika kutekeleza mpango wa kuokoa maafa. 

3.5 Usimamizi wa Vihatarishi na Udanganyifu 

Mwongozo wa kuandaa na kutekeleza Mfumo wa Usimamizi wa Vihatarishi 
vya Taasisi katika Sekta ya Umma wa mwaka 2012 uliotolewa na Wizara ya 
Fedha na Mipango juu ya Utekelezaji wa Usimamizi wa Vihatarishi katika 
taasisi uliwataka Maafisa Masuuli kuhakikisha usimamizi mzuri wa vihatarishi 
katika taasisi  zao. 
 
Kulingana na tathmini ya usimamizi wa vihatarishi iliyofanywa wakati wa 
ukaguzi, iligundulika kuwa taasisi  27 hazikuweza kutekeleza kwa ufanisi 
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usimamizi wa vihatarishi. Taasisi hizi zilikosa vipengele muhimu kama vile 
waratibu wa vihatarishi, sera za usimamizi wa vihatarishi, tathmini za 
vihatarishi, na usajili wa vihatarishi, ambazo ni muhimu kwa kutambua na 
kusimamia vihatarishi ambavyo vinaweza kuathiri shughuli za taasisi. 
Orodha ya taasisi zenye upungufu katika usimamizi wa vihatarishi iko katika 
Kiambatisho Na. X. 
 
Usimamizi wa vihatarishi usiofaa ulihusishwa na Maafisa Masuuli  ambao 
hawakuweka kipaumbele katika juhudi za kusimamia kwa ufanisi hatari 
zinazokabili taasisi zao. Mfumo thabiti wa usimamizi wa vihatarishi ni 
muhimu kwa mashirika kutambua ufanisi, kutathmini, na kusimamia 
vihatarishi. Bila mfumo huo, mashirika yanaweza kuwa hatarini zaidi kwa 
vihatarishi vitakavyotokea na haviwezi kuwa na ufahamu kamili wa hatarishi 
vinavyoweza kutokea kwa shughuli za taasisi . Kwa hiyo, wanaweza kufanya 
maamuzi yasiyo na taarifa sahihi  na kushindwa kugawa rasilimali kwa 
ufanisi, ambayo inaweza kusababisha uharibifu wa sifa, hasara za kifedha, 
na matokeo mengine hasi. 
 
Ikilinganishwa na tathmini ya mwaka uliopita, kuna ongezeko kutoka idadi 
ya taasisi  16 hadi taasisi 27 ambazo zilipatikana na upungufu wa usimamizi 
wa vihatarishi, ikionesha kuwa tatizo linaendelea. 
 
Kwa mtazamo huu, ninapendekeza Maafisa Masuuli  kuhakikisha 
usimamizi wa vihatarishi kwa kuandaa sera husika za vihatarishi, kuteua 
waratibu wa hatari, kufanya tathmini ya hatari kwa kutambua na kujibu 
hatari zilizotambuliwa na kuzirekodi katika daftari la vihatarisho. 
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 SURA YA NNE 

 MAANDALIZI NA UTEKELEZAJI WA BAJETI 

 
 
 
 
 
 

4.1 Utangulizi 

Sura hii, inajadili bajeti ya mwaka wa Fedha 2021/22 ambayo ililenga 
kutekeleza vipaumbele muhimu kama vile kuchochea uchumi wa ushindani 
na shirikishi, kuimarisha uzalishaji katika viwanda, kuongeza thamani ya 
mazao ya kilimo, kukuza uwekezaji na biashara, pamoja na maendeleo ya 
rasilimali watu. 
 
Bajeti ya Serikali iliainisha hatua za kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya 
ndani ikiwa ni pamoja na kuboresha mazingira ya biashara ili kuvutia 
uwekezaji, kutumia mifumo ya TEHAMA katika  ukusanyaji wa mapato ya 
Serikali za Mitaa, kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo ya Serikali 
(GePG), kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi ili kudhibiti ukwepaji wa 
kodi, na kuhamisha jukumu la kuweka alama za kemikali katika bidhaa za 
petroli kutoka kwa makampuni binafsi kwenda Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS) ili kudhibiti ubora wa Mafuta yanayoagizwa kutoka nje ya Nchi na 
kudhibiti ukwepaji wa kodi unaotokana na ubadhirifu wa mafuta. 

4.2 Bajeti ya Serikali kwa Mwaka wa Fedha 2021/22 

Kwa mwaka wa fedha 2021/22, Serikali ilipanga kukusanya na kutumia Sh. 
trilioni 36.681. Hata hivyo, baada ya kupokea mkopo wa Sh. trilioni 1.311 
(Dola za Marekani milioni 567.25) kutoka kwa Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) kwa ajili ya kutekeleza Mpango wa Kukabiliana na hali ya uchumi 
baada ya  kupugua kwa Ugonjwa wa COVID-19 “Tanzania COVID-19 Socio-
Economic Response and Recovery Plan (TCRP)”, bajeti ilifanyiwa 
marekebisho hadi Sh. trilioni 37.992, ikiwa ni ongezeko la asilimia nne. 
Mikopo hiyo ilitengwa ili kutekeleza sekta Muhimu ikijumuisha; sekta za 
afya, elimu, maji, utalii, hifadhi ya jamii, nishati na uwezeshaji wa 
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kiuchumi. Bajeti iliyofanyiwa marekebisho ya Sh. trilioni 37.992 ilipelekea 
kuwa na ongezeko la asilimia tisa ya Bajeti ikilinganishwa na Sh. trilioni 
34.879 za mwaka wa fedha 2020/21. 

4.3 Mgawanyo wa Bajeti ya Matumizi ya Serikali 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, Serikali ilipanga kutumia Sh. trilioni 
37.992 katika mgawanyo wa Sh. trilioni 14.989 kwa matumizi ya Maendeleo 
na Sh. trilioni 23.003 kwa matumizi ya kawaida. Mgawanyo wa matumizi 
kwa asilimia kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 1. 
 
Kielelezo Na. 1: Mgao wa Matumizi ya Serikali 

 
Chanzo: Sheria ya Matumizi ya Serikali ya mwaka, 2021 

4.4 Mwenendo wa Utendaji wa Bajeti 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, serikali ilikusanya Sh. trilioni 38.298, ikiwa 
ni zaidi ya bajeti ya Sh. trilioni 37.992 kwa Sh. bilioni 306 au ongezeko la 
0.8%. Ikilinganishwa na Sh. trilioni 31.326 zilizokusanywa mwaka 2020/21, 
Nilibaini ongezeko la 22% sawa na Sh. trilioni 6.972. Tathmini na mwenendo 
wa makusanyo katika kila chanzo kilichoainishwa ni kama ifuatavyo; 
 
 

39%
61%

Matumizi ya maendeleo Matumizi ya kawaida
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i. Makusanyo ya Kodi 
Makusanyo ya kodi ya Tanzania Bara yalikuwa Sh. trilioni 20.945 sawa na 
96% ya bajeti ya Sh. trilioni 21.778; hivyo Serikali haikukusanya Sh. bilioni 
833. Ikilinganishwa na makusanyo ya Sh. trilioni 17.598 za mwaka 2020/21, 
nilibaini ongezeko la makusanyo kwa Sh. trilioni 3.347 sawa na ongezeko la 
19%. 
 
ii. Makusanyo yasiyotokana na kodi 
Makusanyo yasiyotokana na kodi yaliyokusanywa na Wizara, Idara na 
Sekretarieti za Mkoa na Taasisi nyinginezo yalikuwa Sh. trilioni 2.709 sawa 
na 89% ya bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. trilioni 3.050 hivyo makusanyo ya Sh. 
bilioni 341 hayakukusanywa. Ikilinganishwa na makusanyo ya Sh. trilioni 
2.023 ya mwaka 2021/21, nilibaini ongezeko la makusanyo yasiyotokana na 
kodi kwa Sh. bilioni 686 sawa na ongezeko la 34%. 
 
iii. Makusanyo ya Serikali za Mitaa 
Makusanyo ya Serikali za Mitaa yalikuwa Sh. bilioni 892 sawa na 103% ya 
bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. bilioni 864, hivyo makusanyo ya Sh. bilioni 28 
yalikusanywa zaidi. Ikilinganishwa na makusanyo ya serikali za Mitaa ya Sh. 
bilioni 698 ya mwaka 2020/21, nilibaini ongezeko la makusanyo kwa Sh. 
bilioni 194 sawa na 28%. 
 
iv. Misaada 
Katika mwaka wa fedha 2021/22 Misaada ya  Sh. trilioni 1.305 sawa na 115%  
ya bajeti ya Sh. trilioni 1.138 ilikusanywa hivyo kiasi cha Sh. bilioni 167 
zilikusanywa zaidi. Ikilinganishwa na Misaada ya Sh. bilioni 887 
iliyopokelewa mwaka 2020/21, nilibaini kuongezeka kwa misaada kiasi cha 
Sh. bilioni 418 sawa na 47%. 
 
v. Mikopo ya Ndani 
Makusanyo yanayotokana na mikopo ya ndani ni pamoja na Ankara za 
Hazina, hati fungani na ufadhili wa ndani, jumla ya Sh. trilioni 6.489 ikiwa 
ni 30% zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. trilioni 4.989 zilipokelewa. 
Ikilinganishwa na Mikopo ya Sh. trilioni 4.904 zilizokusanywa mwaka 
2020/21 nilibaini ongezeko la mikopo ya ndani ya Sh. trilioni 1.585 sawa na 
ongezeko la 32%. 
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vi. Mikopo ya Nje Yenye Masharti Nafuu 
Mikopo ya nje yenye masharti nafuu  ya Sh. trilioni 4.149 iliyopokelewa 
katika mwaka wa fedha zaidi ya bajeti ya Sh. trilioni 3.128 kwa Sh. trilioni 
1.021 sawa ogezeko la 33%. Ikilinganishwa na Mikopo ya Sh. trilioni 2.028 
iliyopokelewa mwaka 2020/21 nilibaini ongezeko la mikopo ya nje yenye 
masharti nafuu kwa Sh. trilioni 2.121 sawa na ongezeko la 105%. 
 
vii. Mikopo ya Nje isiyo ya masharti nafuu 
Mikopo ya nje isiyo ya masharti nafuu ya Sh. trilioni 1.809 iliyopokelewa 
sawa na 59% ya bajeti ya Sh. trilioni 3.045 hivyo mikopo isiyo ya masharti 
nafuu ya Sh. trilioni 1.236 haikupokelewa. Ikilinganishwa na mikopo isiyo na 
Masharti nafuu ya mwaka 2020/21, nilibaini kupungua kwa mikopo isiyo ya 
masharti nafuu kwa 43% au Sh. trilioni 1.377 ikilinganishwa na Sh. trilioni 
3.186 zilizopokelewa mwaka 2020/21. Mwenendo unaoonesha asilimia za 
makusanyo kutoka katika kila chanzo ni kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 16. 
 
Jedwali Na. 16: Mwenendo wa asilimia za Makusanyo kutoka kila chanzo 
kilichoainishwa 
Mwenendo wa Bajeti na 
Makusanyo 

2021/22 
(Sh. Trilioni) 

2020/21 
(Sh. Trilioni) 

2019/20 
(Sh. Trilioni) 

Bajeti 37.992 34.879 33.105 

Makusanyo 38.298 31.326 31.519 
Makusanyo katika  % 
Kodi 55% 56% 57% 
Makusanyo yasiyotokana na 
Kodi 

9% 9% 8% 

Mikopo ya Ndani 17% 16% 16% 
Misaada na Mikopo ya Nje 19% 19% 19% 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Deni la Taifa na Mfuko Mkuu kwa Mwaka wa Fedha 
2019/20 hadi 2021/22 
 
Makusanyo ya ndani, yanajumuisha 55% ya makusanyo ya kodi na 9% ya 
makusanyo yasiyotokana na kodi, ikiwa ni jumla ya 64% iliyotumika kufadhili 
matumizi ya serikali, wakati 36% ya matumizi ya Serikali yalifadhiliwa na 
17% ya mikopo ya ndani na 19% ya Misaada na mikopo ya nje. 
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vi. Mikopo ya Nje Yenye Masharti Nafuu 
Mikopo ya nje yenye masharti nafuu  ya Sh. trilioni 4.149 iliyopokelewa 
katika mwaka wa fedha zaidi ya bajeti ya Sh. trilioni 3.128 kwa Sh. trilioni 
1.021 sawa ogezeko la 33%. Ikilinganishwa na Mikopo ya Sh. trilioni 2.028 
iliyopokelewa mwaka 2020/21 nilibaini ongezeko la mikopo ya nje yenye 
masharti nafuu kwa Sh. trilioni 2.121 sawa na ongezeko la 105%. 
 
vii. Mikopo ya Nje isiyo ya masharti nafuu 
Mikopo ya nje isiyo ya masharti nafuu ya Sh. trilioni 1.809 iliyopokelewa 
sawa na 59% ya bajeti ya Sh. trilioni 3.045 hivyo mikopo isiyo ya masharti 
nafuu ya Sh. trilioni 1.236 haikupokelewa. Ikilinganishwa na mikopo isiyo na 
Masharti nafuu ya mwaka 2020/21, nilibaini kupungua kwa mikopo isiyo ya 
masharti nafuu kwa 43% au Sh. trilioni 1.377 ikilinganishwa na Sh. trilioni 
3.186 zilizopokelewa mwaka 2020/21. Mwenendo unaoonesha asilimia za 
makusanyo kutoka katika kila chanzo ni kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 16. 
 
Jedwali Na. 16: Mwenendo wa asilimia za Makusanyo kutoka kila chanzo 
kilichoainishwa 
Mwenendo wa Bajeti na 
Makusanyo 

2021/22 
(Sh. Trilioni) 

2020/21 
(Sh. Trilioni) 

2019/20 
(Sh. Trilioni) 

Bajeti 37.992 34.879 33.105 

Makusanyo 38.298 31.326 31.519 
Makusanyo katika  % 
Kodi 55% 56% 57% 
Makusanyo yasiyotokana na 
Kodi 

9% 9% 8% 

Mikopo ya Ndani 17% 16% 16% 
Misaada na Mikopo ya Nje 19% 19% 19% 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Deni la Taifa na Mfuko Mkuu kwa Mwaka wa Fedha 
2019/20 hadi 2021/22 
 
Makusanyo ya ndani, yanajumuisha 55% ya makusanyo ya kodi na 9% ya 
makusanyo yasiyotokana na kodi, ikiwa ni jumla ya 64% iliyotumika kufadhili 
matumizi ya serikali, wakati 36% ya matumizi ya Serikali yalifadhiliwa na 
17% ya mikopo ya ndani na 19% ya Misaada na mikopo ya nje. 
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4.5 Mwenendo wa Makusanyo  

Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, ikijumuisha mwaka wa Fedha 
2019/20, 2020/21, na 2021/22, nimebaini kuwepo kwa ongezeko la 
makusanyo. Hata hivyo tofauti na miaka miwili ya awali ambapo makusanyo 
yamekuwa chini ya bajeti yaliyoidhinishwa, mwakusanyo ya mwaka 2021/22 
yamekuwa zaidi ya bajeti kwa 0.8%, kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 
Na. 2 hapo chini. 
 
Kielelezo Na. 2: Mwenendo wa Makusanyo 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Deni la Taifa na Mfuko Mkuu kwa mwaka wa Fedha 
2019/20 hadi 2021/22 

4.6 Mwenendo wa Makusanyo, Misaada na Mikopo 

Makusanyo ya ndani yanayotokana na; kodi, makusanyo yasiyotokana na kodi 
na makusanyo ya Seikali za Mitaa yalikuwa Sh. trilioni 24.546, wakati 
misaada na mikopo ilikuwa Sh. trilioni 13.752 (Sh. trilioni 1.305 zilitokana 
na Misaada na Sh. trilioni 12.447 zilitokana na Mikopo). Mwenendo wa 
makusanyo, Misaada na Mikopo ilikuwa kama inavyooneshwa kwenye 
Kielelezo Na. 3. 
 

2021/22 2020/21 2019/20
Bajeti 37.992 34.880 33.105
Makusanyo 38.298 31.326 31.519
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Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa Ufandili wa Bajeti 

 
Chanzo: Ukaguzi wa Deni la Taifa na Mfuko Mkuu kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 
hadi 2021/22 

4.7 Utekelezaji wa Bajeti 

4.7.1 Taratibu za Uhasibu katika Mfuko Mkuu 

Ibara ya 135 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inataka 
makusanyo yote ya Serikali yapokelewe kwenye Mfuko Mkuu iliyopo Benki 
Kuu ya Tanzania na kusimamiwa na Mhasibu Mkuu wa Serikali. Makusanyo 
yanayotokana na vyanzo vya Kigeni, ikiwemo makusanyo ya washirika wa 
Maendeleo “Development Pertners”, yanajumuisha makusanyo ya akaunti 
za pamoja “Basket funds”, Msaada ya kibajeti, Fedha za Miradi zilizopewa 
idhini ya matumizi “Exchequer”, pamoja na fedha za miradi zilizopelekwa 
moja kwa moja kwenye mradi (Fedha za Miradi zinazopewa idhini ya 
matumizi “Exchequer” baada ya kutumiwa) hupokelewa na Taasisi kwa 
utaratibu wa kupokea idhini ya matumizi “Exhequer” ama kupelekwa moja 
kwa moja kwenye utekelezaji wa Miradi kutoka kwa wafadhili. 
 
Kati ya Sh trilioni 38.298 zilizokusanywa, Sh. trilioni 35.486 zilipokelewa 
Mfuko Mkuu, hivyo kiasi cha Sh. trilioni 2.812 hakikupokelewa Mfuko Mkuu. 
Tofauti hiyo inatokana na fedha zilizopelekwa moja kwa moja kwenye mradi 
kutoka kwa wafadhili, fedha za miradi zilizobaki katika akaunti miliki 
“Holding account”, makusanyo ya TRA na makusanyo ya Mamlaka za Serikali 

2021/22 2020/21 2019/20
Makusanyo ya Ndani 24.546 20.32 20.51
Misaada 1.305 0.89 1.12
Mikopo 12.447 10.12 9.89
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Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa Ufandili wa Bajeti 

 
Chanzo: Ukaguzi wa Deni la Taifa na Mfuko Mkuu kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 
hadi 2021/22 

4.7 Utekelezaji wa Bajeti 

4.7.1 Taratibu za Uhasibu katika Mfuko Mkuu 

Ibara ya 135 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inataka 
makusanyo yote ya Serikali yapokelewe kwenye Mfuko Mkuu iliyopo Benki 
Kuu ya Tanzania na kusimamiwa na Mhasibu Mkuu wa Serikali. Makusanyo 
yanayotokana na vyanzo vya Kigeni, ikiwemo makusanyo ya washirika wa 
Maendeleo “Development Pertners”, yanajumuisha makusanyo ya akaunti 
za pamoja “Basket funds”, Msaada ya kibajeti, Fedha za Miradi zilizopewa 
idhini ya matumizi “Exchequer”, pamoja na fedha za miradi zilizopelekwa 
moja kwa moja kwenye mradi (Fedha za Miradi zinazopewa idhini ya 
matumizi “Exchequer” baada ya kutumiwa) hupokelewa na Taasisi kwa 
utaratibu wa kupokea idhini ya matumizi “Exhequer” ama kupelekwa moja 
kwa moja kwenye utekelezaji wa Miradi kutoka kwa wafadhili. 
 
Kati ya Sh trilioni 38.298 zilizokusanywa, Sh. trilioni 35.486 zilipokelewa 
Mfuko Mkuu, hivyo kiasi cha Sh. trilioni 2.812 hakikupokelewa Mfuko Mkuu. 
Tofauti hiyo inatokana na fedha zilizopelekwa moja kwa moja kwenye mradi 
kutoka kwa wafadhili, fedha za miradi zilizobaki katika akaunti miliki 
“Holding account”, makusanyo ya TRA na makusanyo ya Mamlaka za Serikali 

2021/22 2020/21 2019/20
Makusanyo ya Ndani 24.546 20.32 20.51
Misaada 1.305 0.89 1.12
Mikopo 12.447 10.12 9.89
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za Mitaa ambayo hayakuripotiwa katika Taarifa ya fedha ya mfuko mkuu 
hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022. Ingawa fedha hizo hazikujumuishwa katika 
taarifa ya fedha ya mfuko mkuu zilitumika katika shughuli zilizokusudiwa. 
Aidha ni muhimu Mafungu husika pamoja na Mhasibu Mkuu wa Serikali 
kuhakikisha fedha hizo zinaripotiwa katika Taarifa za Fedha za Mfuko Mkuu. 
Maelezo zaidi ni kama yalivyoainishwa katika Jedwali Na. 17. 
 
Jedwali Na. 17: Kusuluhisha Ukusanyaji Halisi wa Mapato na Amana 
katika Mfuko Mkuu wa Hazina (Kiasi katika Sh. Trilioni) 
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Kodi 21.778 20.945 20.762 0.183 Makusanyo ya TRA 
ambayo 
hayakuletwa Mfuko 
Mkuu hadi 30 Juni 
2022 

Makusanyo 
yasiyotokan
a na Kodi 

3.05 2.709 2.709            -      

Makusanyo 
ya Serikali 
za Mitaa 

0.864 0.892 0.784 0.108  Makusanyo ya 
Serikali za Mitaa 
ambayo 
hayajaripotiwa 
Mfuko Mkuu 

Misaada 1.138 1.305 1.267 0.038 Fedha za Miradi 
zilizopokelewa 
katika akauti za 
Wafadhili 

Mikopo ya 
Ndani 

4.989 6.489 6.489     

Mikopo ya 
Nje isiyo na 
masharti 
nafuu 

3.045 1.809 1.809     

Mikopo ya 
Nje yenye 
masharti 
Nafuu 

3.128 4.149 1.656 2.493 Fedha zilizopelekwa 
moja kwa moja 
kwenye Miradi 
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Makusanyo 
Mengine 

                   
-    

                
-    

0.01 (0.01) Makusanyo mengine 
yaliyopokelewa 
Mfuko Mkuu 

Jumla 37.992 38.298 35.486 2.8118   
Chanzo: Ukaguzi wa Mfuko Mkuu 
 
4.7.2 Nakisi katika Mfuko Mkuu 

Jumla ya Fedha zilizotolewa Mfuko Mkuu ili kufadhili miradi ya maendeleo 
na matumizi ya kawaida katika mwaka wa fedha 2021/22 zilikuwa jumla ya 
Sh. trilioni 36.063 dhidi ya fedha zilizopokelewa za jumla ya Sh. trilioni 
35.486 hivyo kusababisha nakisi ya Sh. bilioni 577 katika mfuko mkuu hadi 
kufikia tarehe 30 Juni 2022. Maelezo kuhusu Makusanyo na matumizi ya 
fedha kutoka Mfuko Mkuu ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 18. 
 
Jedwali Na. 18: Makusnyo dhidi ya Matumizi yaliyofanywa katika Akaunti 
ya Mfuko Mkuu 

Maelezo ya Makusanyo na Fedha 
zilizohamishwa 

Kiasi 
Sh. Trilioni 

Kodi 20.762 
Makusanyo yasiyotokana na Kodi 2.709 
Makusanyo ya Serikali za Mitaa 0.784 
Misaada 1.267 
Mikopo ya Ndani  6.489 
Mikopo ya Nje 3.465 
Makusanyo mengine 0.01 
Jumla ya Makusanyo Mfuko Mkuu (A) 35.486 
Fedha zilizotolewa kwa Wizara na Idara 36.871 
Fedha zilizorudishwa kwa wahusika 0.009 
Fedha zilizorudishwa (0.817) 
Fedha halisi zilizotolewa (B) 36.063 
Nakisi katika Mfuko Mkuu (A-B) (0.577) 

Chanzo: Ukaguzi Mfuko Mkuu 
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Makusanyo 
Mengine 

                   
-    

                
-    

0.01 (0.01) Makusanyo mengine 
yaliyopokelewa 
Mfuko Mkuu 

Jumla 37.992 38.298 35.486 2.8118   
Chanzo: Ukaguzi wa Mfuko Mkuu 
 
4.7.2 Nakisi katika Mfuko Mkuu 

Jumla ya Fedha zilizotolewa Mfuko Mkuu ili kufadhili miradi ya maendeleo 
na matumizi ya kawaida katika mwaka wa fedha 2021/22 zilikuwa jumla ya 
Sh. trilioni 36.063 dhidi ya fedha zilizopokelewa za jumla ya Sh. trilioni 
35.486 hivyo kusababisha nakisi ya Sh. bilioni 577 katika mfuko mkuu hadi 
kufikia tarehe 30 Juni 2022. Maelezo kuhusu Makusanyo na matumizi ya 
fedha kutoka Mfuko Mkuu ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 18. 
 
Jedwali Na. 18: Makusnyo dhidi ya Matumizi yaliyofanywa katika Akaunti 
ya Mfuko Mkuu 

Maelezo ya Makusanyo na Fedha 
zilizohamishwa 

Kiasi 
Sh. Trilioni 

Kodi 20.762 
Makusanyo yasiyotokana na Kodi 2.709 
Makusanyo ya Serikali za Mitaa 0.784 
Misaada 1.267 
Mikopo ya Ndani  6.489 
Mikopo ya Nje 3.465 
Makusanyo mengine 0.01 
Jumla ya Makusanyo Mfuko Mkuu (A) 35.486 
Fedha zilizotolewa kwa Wizara na Idara 36.871 
Fedha zilizorudishwa kwa wahusika 0.009 
Fedha zilizorudishwa (0.817) 
Fedha halisi zilizotolewa (B) 36.063 
Nakisi katika Mfuko Mkuu (A-B) (0.577) 

Chanzo: Ukaguzi Mfuko Mkuu 
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4.8 Fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali kwa Mashirika ya Serikali 
Kuu 

Jumla ya fedha zilizotolewa Mfuko Mkuu kwa matumizi ya Serikali Kuu, 
ikijumuisha; Wizara, Wakala, Tume na Idara zilikuwa Sh. trilioni 
29.350.wakati Sh. trilioni 7.521 zilitolewa kwa Matumizi Ofisi ya Raisi 
TAMISEMI pamoja na Tawala za Mikoa na serikali za mitaa, Taarifa za 
matumizi hayo zimechambuliwa katika Ripoti Kuu ya Mwaka ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Usimamizi wa bajeti, fedha zilizotolewa pamoja na 
matumizi yaliyofanyika ni kama yanavyoelezwa: 
 
4.8.1 Makadirio Yaliyoidhinishwa na kutolewa kwa Hazina kwa 

Matumizi ya Kawaida 

Ukaguzi wa Taarifa za Fedha za Wizara,Wakala na Idara ulibaini kuwa Sh. 
trilioni 17.754 sawa na 98% zilitolewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida dhidi 
ya bajeti yaliyoidhinishwa ya Sh. trilioni 18.090. Ikilinganishwa na fedha 
zilizotolewa mwaka 2020/21 Sh. trilioni 16.280, nilibaini ongezeko la fedha 
zilizo tolewa kwa matumizi ya Kawaida kwa Sh. trilioni 1.474 sawa na 
asilimia tisa. 
 
4.8.2 Fedha Zilizotolewa na Matumizi Yaliyofanyika  

Matumizi ya Kawaida yaliyofanywa na Wizara, Wakala na Idara yalikuwa Sh. 
trilioni  17.541 sawa na  99% ya fedha zilizotolewa kiasi cha Sh. trilioni 
17.754 hivyo Sh. bilioni 213 hazikutumika na kurudishwa kwa mlipaji mkuu 
wa  Serikali (PMG).Ikilinganishwa na matumizi ya Kawaida ya mwaka 
2020/21 ya Sh. trilioni 16.247 nilibaini ongezeko la matumizi ya kawaida ya 
Sh. trilioni 1.294 sawa na asilimia nane. 
 
Ni maoni yangu kuwa, uwepo wa bakaa ya fedha zisizotumika unamaanisha 
kutotekelezwa au utekelezaji hafifu wa shughuli zilizokusudiwa, ama uwezo 
hafifu wa Taasisi katika kutumia fedha zilizotolewa kwa wakati.Maelezo ni 
kama ilivyoainishwa katika Kielelezo Na. 4. 
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Kielelezo Na. 4: Makadirio, Fedha zilizotolewa na Matumizi halisi ya 
Fedha za Matumizi ya Kawaida kwa kipindi cha Miaka Mitatu 

 
Chanzo: Vitabu vya Bajeti, Taarifa ya Mabadiliko ya Bajeti na Taarifa ya Fedha 
zilizotolewa 
 
4.8.3 Udhibiti Usiotosheleza wa Usimamizi wa Bajeti 

Kifungu cha 45 cha Sheria ya Bajeti, Sura ya 439 R.E 2020 kinampa mamlaka 
Maafisa Masuuli kusimamia matumizi ya serikali yanayotolewa Mfuko Mkuu, 
zaidi ya hayo, fedha zinazopelekwa kwenye Mafungu zinapaswa kulingana 
na  matumizi na bajeti zilizoidhinishwa kulingana na upatikanaji wa fedha. 
 
Nilibaini baadhi ya Mafungu yalipokea fedha chini ya bajeti iliyoidhinishwa, 
hata hivyo Mafungu saba yalipokea jumla ya Sh. bilioni 258.36 zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa. Hii inashiria kutokuwepo kwa udhibiti wa ndani wa 
usimamizi wa bajeti. 
 
Nilifahamishwa kwamba Wizara ya Fedha na Mipango ipo katika mchakato 
wa kuunganisha Mfumo wa Usimamizi wa Bajeti Kuu (CBMS) na MUSE ili 
kuwezesha  fedha zinazotolewa kutumia Mfumo wa Bajeti (CBMS) ili 
kupunguza makosa yanayoweza kujitokeza. Maelezo ya Mafungu yaliyopokea 
fedha zaidi ya Bajeti ni kama ilivyo ainishwa katika Jedwali Na. 19. 

 2021/22  2020/21 2019/20
Bajeti 18.090 17.460 16.185
Fedha zilizotolewa 17.754 16.281 15.899
Fedha zilizotumika 17.541 16.248 15.860
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Kielelezo Na. 4: Makadirio, Fedha zilizotolewa na Matumizi halisi ya 
Fedha za Matumizi ya Kawaida kwa kipindi cha Miaka Mitatu 

 
Chanzo: Vitabu vya Bajeti, Taarifa ya Mabadiliko ya Bajeti na Taarifa ya Fedha 
zilizotolewa 
 
4.8.3 Udhibiti Usiotosheleza wa Usimamizi wa Bajeti 

Kifungu cha 45 cha Sheria ya Bajeti, Sura ya 439 R.E 2020 kinampa mamlaka 
Maafisa Masuuli kusimamia matumizi ya serikali yanayotolewa Mfuko Mkuu, 
zaidi ya hayo, fedha zinazopelekwa kwenye Mafungu zinapaswa kulingana 
na  matumizi na bajeti zilizoidhinishwa kulingana na upatikanaji wa fedha. 
 
Nilibaini baadhi ya Mafungu yalipokea fedha chini ya bajeti iliyoidhinishwa, 
hata hivyo Mafungu saba yalipokea jumla ya Sh. bilioni 258.36 zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa. Hii inashiria kutokuwepo kwa udhibiti wa ndani wa 
usimamizi wa bajeti. 
 
Nilifahamishwa kwamba Wizara ya Fedha na Mipango ipo katika mchakato 
wa kuunganisha Mfumo wa Usimamizi wa Bajeti Kuu (CBMS) na MUSE ili 
kuwezesha  fedha zinazotolewa kutumia Mfumo wa Bajeti (CBMS) ili 
kupunguza makosa yanayoweza kujitokeza. Maelezo ya Mafungu yaliyopokea 
fedha zaidi ya Bajeti ni kama ilivyo ainishwa katika Jedwali Na. 19. 
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Jedwali Na. 19: Fedha zilizotolewa zaidi ya Bajeti 

Fungu Taasisi Bajeti ya Mwisho 
Sh. 

Fedha zilizotolewa 
Sh. 

Fedha 
zilizotolewa 

zaidi 
Sh. 

52 Wizara ya Afya 1,183,656,385,983  1,406,909,874,583  223,253,488,599  

40 Mahakama ya 
Tanzania 

158,411,571,612  183,634,245,440  25,222,673,828  

96 Wizara ya 
Habari 
Utamaduni na 
Michezo 

37,057,329,846  41,637,114,445  4,579,784,599  

71 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Pwani 
 

284,198,861,015  288,086,789,739  3,887,928,724  

27 Msajili wa 
vyama vya 
Siasa 

20,578,228,697  21,198,195,771  619,967,074  

51 Wizara ya 
Mambo ya 
Ndani 

35,527,789,569  36,018,949,451  491,159,883  

24 Tume ya 
Maendeleo ya 
Ushirika 

12,803,378,000  13,109,940,536  306,562,536  

Jumla 258,361,565,243 

Chanzo: Ukaguzi wa Mfuko Mkuu kwa mwaka wa Fedha 2021/22 
 
Ni mapendekezo yangu kwa Wizara ya Fedha na Mipango kuimarisha 
udhibiti wa bajeti ya serikali na kuhakikisha Mfumo wa Usimamizi wa 
Bajeti (CBMS) na MUSE unaunganishwa ili kuzuia mapungufu katika 
utekelezwaji wa Bajeti. 
 
4.8.4 Matumizi ya Kawaida Yaliyofanywa nje ya Bajeti  

Kifungu cha 27 (4) cha Sheria ya Bajeti ya Mwaka 2015 kinaeleza baada ya 
Bajeti kuidhinishwa, inapaswa kutumika/kuelekezwa katika madhumuni 
yaliyokusudiwa na ndani ya mipaka iliyowekwa katika makadirio au bajeti. 
Nilibaini kuwa taasisi saba zilitumia jumla ya Sh. bilioni 1.46 katika 
matumizi ya kawaida nje ya madhumuni na bajeti iliyoidhinishwa na bila 
kupata kibali cha uhamisho na kuruhusu matumizi hayo kujumuishwa katika 
bajeti ya matumizi ya mwaka, jambo ambalo ni kinyume na utekelezaji wa 
bajeti ilizoidhinishwa hivyo kuzuia kufikiwa kwa malengo yaliyokusudiwa na 
jambo linaliweza kupelekea usimamizi mbaya wa fedha zilizotolewa. 
Maelezo yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 20. 
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Jedwali Na. 20: Taasisi zenye Matumizi nje ya Bajeti Iliyoidhinishwa 
Taasisi Aina ya Taasisi Kiasi (Sh.) 
Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo(LDF) Mfuko 15,000,000 
Hospitali ya Rufaa ya Musoma Hospitali ya Rufa 77,290,000 
Wizara ya Kilimo Fungu 43 31,500,000 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA) Fungu 15 266,872,268 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 
(TAA) 

Mamlaka 99,767,680 

SUMA JKT – Kampuni ya Ulinzi Taasisi nyingine 173,914,000 
Shirika la Nyumbu (TATC) Taasisi nyingine 799,402,000 
Jumla 1,463,745,948 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi ya mwaka 2021/22 
 
Ni mapendekezo yangu kwa Maafisa Masuuli wa Taasisi husika 
kuhakikisha kuwa matumizi yanayofanyika yanaendana na bajeti 
iliyoidhinishwa na kwamba uhamishaji wowote wa fedha unapitiwa na 
kuidhinishwa kabla ya utekelezwaji ili kuendana na Sheria ya Bajeti ya 
mwaka 2015 kwa madhumuni ya kuongeza ufanisi katika usimamiwaji ya 
Bajeti na matumizi ya rasilimali ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
 
4.8.5 Makadirio Yaliyoidhinishwa na Fedha Zilizotolewa kwa ajili ya 

matumizi ya Maendeleo 

Ukaguzi wa Taarifa za Fedha za Wizara na Idara ulibaini Sh. trilioni 11.595 
sawa na 99.5% zilitolewa kwa ajili ya matumizi ya maendeleo dhidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa ya Sh. trilion 11.653. Ikilinganisha na Sh. trilioni 9.267 za 
mwaka 2020/21, nilibaini ongezeko la Sh. trilioni 2.328 sawa na 25%. 
 
4.8.6 Fedha zilizotolewa kwa Matumizi ya Maendeleo na Matumizi 

Halisi  

Matumizi ya Maendeleo katika Wizara na idara yalikuwa Sh. trilioni  11.397 
sawa na 98 % ya fedha zilizotolewa kiasi cha Sh. trilioni 11.595 hivyo bakaa 
ya Sh. bilioni 198 hazikutumika hadi mwisho wa mwaka na kurudishwa Mfuko 
Mkuu. Ikilinganishwa na matumizi ya maendeleo ya mwaka 2020/21 ya Sh. 
trilioni 9.032 nilibaini ongezeko la matumizi ya maendeleo kwa Sh. trilioni 
2.365 sawa na 26%. Maelezo ni kama ilivyoainishwa katika Kielelezo Na. 5. 
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Kielelezo Na. 5: Makadirio, Fedha zilizotolewa na Matumizi Halisi ya 
Fedha za Maedeleo katika kipindi cha Miaka Mitatu 

 
Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa za Wizara na Idara 
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 SURA YA TANO  

 USIMAMIZI WA UKUSANYAJI WA MAPATO YA KODI, DENI LA TAIFA, 
HUDUMA ZA SERIKALI, UKAGUZI WA AWALI WA MAFAO YA 

WATUMISHI WALIOMALIZA MUDA KAZINI NA HESABU JUMUIFU ZA 
SERIKALI 

 
 
 

5.1 Utangulizi  

Sura hii inazungumzia masuala yanayohusu Usimamizi wa ukusanyaji wa 
Mapato, Deni la Taifa, Huduma za Serikali,Ukaguzi wa awali wa mafao ya 
watumishi waliomaliza muda kazini na Hesabu jumuifu za serikali. 

5.2 Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato Unaofanywa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na. 11  mwaka 
1995 yenye jukumu la kusimamia bila upendeleo makusanyo yote ya kodi za 
ndani, ushuru wa forodha na tozo kwa niaba ya Serikali kuu. Mamlaka ya 
Mapato inaongozwa na Kamishina Mkuu. Inaundwa na idara nne za 
kiutendaji kati ya hizo idara tatu zinahusika moja kwa moja na ukusanyaji 
wa mapato ambazo ni Idara ya kodi za ndani, Idara ya walipakodi wakubwa 
na Idara ya Ushuru wa Forodha. Idara ya nne ni ya upelelezi wa kodi 
inayoshughulikia udanganyifu na ukwepaji wa kodi wa makusudi. 

5.3 Ukusanyaji wa Mapato Tanzania  

Kwa mwaka wa fedha 2021/22 Mamlaka ya Mapato ilikusanya jumla ya Sh. 
bilioni 20,944.67 kwa Tanzania Bara ukilinganisha na makisio yaliyowekwa 
ya Sh. bilioni 21,778.10, makusanyo hayo ni pungufu kwa kiasi cha Sh. bilioni 
833.43 sawa na 3.8% ya makisio ya makusanyo. Pia, ilikusanya kiasi cha Sh. 
bilioni 359.19 kwa Zanzibari ukilinganisha na makisio yaliyowekwa ya Sh. 
bilioni 413.06. Makusanyo hayo ni pungufu kwa kiasi cha Sh. bilioni 53.87 
sawa na 13.0% ya makisio ya makusanyo kama inavyoonekana katika Jedwali 
Na. 21 na Jedwali Na. 22. 
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Kwa mwaka wa fedha 2021/22 Mamlaka ya Mapato ilikusanya jumla ya Sh. 
bilioni 20,944.67 kwa Tanzania Bara ukilinganisha na makisio yaliyowekwa 
ya Sh. bilioni 21,778.10, makusanyo hayo ni pungufu kwa kiasi cha Sh. bilioni 
833.43 sawa na 3.8% ya makisio ya makusanyo. Pia, ilikusanya kiasi cha Sh. 
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bilioni 413.06. Makusanyo hayo ni pungufu kwa kiasi cha Sh. bilioni 53.87 
sawa na 13.0% ya makisio ya makusanyo kama inavyoonekana katika Jedwali 
Na. 21 na Jedwali Na. 22. 
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Jedwali Na. 21: Mchanganuo wa Makusanyo ya Mapato (Tanzania Bara) 

Chanzo: Taarifa za Makusanyo za Mapato zilizokaguliwa 2021/22 
 
Jedwali Na. 22: Mchanganuo wa Makusanyo ya Mapato (Zanzibar) 
Idara Makisio 

(Sh.Bilioni) 
Makusanyo Halisi  Makusanyo ziada (pungufu) 

(Sh. Bilioni) (Sh. Bilioni) % 
Kodi za ndani  197.46 173.43 (24.03) (12.2) 

Ushuru na 
Forodha 

215.61 185.76 (29.85) (13.8) 

Jumla ya 
Makusanyo 

413.06 359.19 (53.87) (13.0) 

Chanzo: Taarifa za Makusanyo za Mapato zilizokaguliwa 2021/22 
 
Utendaji wa idara ya Kodi za ndani katika ukusanyaji mapato uko chini ya 
makisio yaliyowekwa kwa mwaka 2021/22 wakati Idara ya Walipakodi 
wakubwa na Idara ya Ushuru na Forodha Ukusanyaji wa mapato upo juu ya 
makisio yaliyowekwa kwa mwaka 2021/22. Pamoja na mambo mengine, 
athari za vita nchini Ukraine ilikuwa ni miongoni mwa sababu zilizopelekea 
kushuka kwa makusanyo kwa Idara ya Kodi za ndani. 
  
Ulinganifu wa idara (Tanzania Bara) unaonesha kuwa Idara ya Walipakodi 
Wakubwa ilichangia 42.0% ya makusanyo ikifuatiwa na Idara ya Ushuru na 
forodha iliyochangia 39.9% na Kodi za ndani 18.1%. Kiwango hiki hakihusishi 
makusanyo ya hati za misamaha kutoka Serikalini. Wakati ulinganifu wa 
idara (Zanzibari) unaonesha kuwa idara ya Ushuru na forodha ilichangia 
51.7% na Kodi za ndani 48.3% ya makusanyo halisi. Ukusanyaji wa mapato 

Idara Makisio  
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo 
halisi 

(Sh. Bilioni) 

Makusanyo ziada 
(pungufu) 

(Sh. Bilioni) % 
Kodi za ndani  4,336.19 3,977.71 (358.48) (8.3) 
Walipa kodi 
Wakubwa 

9,007.40 9,216.32 208.93 2.3 

Ushuru na 
Forodha 

8,696.57 8,746.29 49.73 1.0 

Jumla ya 
Makusanyo 

22,040.15 21,940.33 (99.82) (0.5) 

Marejesho ya 
kodi na hamisho 

262.05 995.66 733.61 280.0 

Makusanyo 
kamili  

21,778.10 20,944.67 (833.43) (3.8) 
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halisi kwa mwaka wa fedha 2021/22 na 2020/21 kwa idara unaoneshwa na 
Kielelezo Na. 6 na Kielelezo Na. 7. 
 
Kielelezo Na. 6: Ulinganifu wa Uchangiaji wa Makusanyo Halisi kwa Idara 
2021/22 na 2020/21 (Tanzania bara) 

 
Chanzo: Taarifa za Mahesabu ya Mapato za Mamlaka zilizokaguliwa 2021/22 na 
2020/21 
 
Kielelezo Na. 7: Ulinganifu wa Uchangiaji wa Makusanyo halisi kwa Idara 
2021/22 na 2020/21 (Zanzibari) 

 
Chanzo: Taarifa za Mahesabu ya Mapato za Mamlaka zilizokaguliwa 2021/22 na 
2020/21 
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Ulinganifu wa uchangiaji wa makusanyo halisi ya mapato kiidara kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 na 2020/21 unaonesha makusanyo kwa Idara zote tatu 
yameongezeka ambapo Idara ya Walipakodi Wakubwa kwa 27.4%, Idara ya 
Kodi za ndani kwa 20.5% na Idara ya Ushuru na forodha kwa 19.9%. Aidha, 
ulinganifu unaonesha ukusanyaji wa mapato kwa idara ya kodi za ndani upo 
nyuma ya idara nyingine licha ya juhudi zinazochukuliwa na Mamlaka. Kwa 
ujumla, idara za Walipakodi Wakubwa na Ushuru na forodha ziliweza kufikia 
malengo yaliyopangwa wakati Idara ya Kodi za ndani haikuweza kufikia 
malengo yaliyopangwa kwa mwaka 2021/22. 
 
5.3.1 Mwenendo  wa Ukusanyaji wa Mapato 

Mwenendo wa ukusanyaji wa Mapato wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa miaka mitano umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 23. Kwa 
miaka mitano iliyopita imeonesha makusanyo kuimarika kila mwaka kasoro 
kwa mwaka 2020/21 yalishuka kwa 0.2% ikilinganishwa na mwaka 2019/20.  
 
Jedwali Na. 23: Mwenendo wa Ukusanyaji wa Mapato wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuanzia 2017/18 hadi 2021/22 
(Tanzania Bara & Zanzibar) 

Mwaka 
wa Fedha 

Makisio 
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo Halisi 
(Sh. Bilioni) 

Makusanyo ya 
Juu /(Chini) % 

2021/22 22,191.17 21,303.87 (887.30) (4.0) 
2020/21 20,709.32 17,897.86 (2,811.46) (13.6) 
2019/20 19,451.12 17,930.88 (1,520.25) (7.8) 
2018/19 18,332.67 15,764.66 (2,568.00) (14.0) 
2017/18 17,365.05 15,405.40 (1,959.65) (11.3) 

Chanzo: Taarifa za Mahesabu ya Mapato za Mamlaka zilizokaguliwa 2017/18 hadi 
2021/22 
 
Aidha, kwa mwaka wa fedha 2021/22 utendaji wa Mamlaka ulionesha 
kupanda kwa kiwango cha mapato ya kodi (uwiano wa kodi kwa Pato la 
Taifa) wa 12.5% ukilinganisha na 11.6% mwaka 2020/21, hata hivyo, kwa 
miaka minne iliyopita mwendo wa ukusanyaji mapato (uwiano wa kodi kwa 
Pato la Taifa) umeonekana ni wa kupanda na kushuka kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 24. 
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Jedwali Na. 24: Uwiano wa kodi kwa Pato la Taifa  kwa Tanzania na nchi 
nyingine za Afrika Mashariki kwa Miaka Mitano 
Nchi 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 

Kenya 15.4% 15.5% 14.6% 13.7% 15.0% 
Rwanda 15.6% 16.3% 15.9% 15.9% 15.8% 
Tanzania 13.4% 11.4% 12.2% 11.6% 12.5% 
Uganda 14.2% 15.1% 12.1% 13.0% 13.5% 
Burundi 13.0% 14.8% 15.8% 16.5% 19.2% 

Chanzo:Kamati ya Kiufundi ya Mamlaka za Mapato za Afrika Mashariki 
 
Ni maoni yangu kwamba kuna ufanisi katika ukusanyaji wa kodi nchini 
Tanzania,kwenye makusanyo halisi na malengo kuongeza nafasi ya 
kuboreshwa kwa kuongeza juhudi katika kukusanya mapato kwa kuongeza 
wigo wa kodi, kuziba uvujaji wa mapato na kuhamasisha ulipaji wa kodi kwa 
hiari. Hatua hizi zote zitapunguza nakisi ya fedha ya nchi (fiscal deficit) na 
pengo la ufadhili wa deni. 
 
5.3.2 Mapungufu katika Ukaguzi wa Bidhaa na Uhifadhi katika Bandari 

ya Zanzibar 

Mapitio yangu ya ripoti ya matengenezo ya Kitambazo (Scanner) ya bandari 
ya Zanzibar ya mwaka 2021/22 yalibaini tatizo la kuharibika mara kwa mara 
Kitambazo cha mizigo ambapo ilipelekea Ukaguzi wa mizigo inayoingizwa na 
kusafirishwa nje ya nchi kufanyika bila kupita kwenye mashine (Manual 
Inspection), hivyo kupelekea mazingira magumu ya kufanya kazi. Aidha, 
ziara ya kutembelea bandari ilibaini kutokuwepo kwa eneo la kutosha kwa 
ajili ya ukaguzi, hivyo kupelekea ukaguzi wa mizigo na makontena kufanyika 
kwa sehemu tu, na sio kwa ukamilifu kama inavyohitajika kutokana na 
kutokuwepo kwa eneo la kutosha la ukaguzi na kuhifadhi bidhaa zinazosubiri 
kibali cha forodha. Kwa sababu ya ufinyu wa nafasi, sikuweza kuthibitisha 
kontena zilizokaa muda mrefu bandarini ambazo zilikabidhiwa kwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania idara ya forodha na ushuru. 
 
Naishauri Serikali kupitia Mamlaka ya Mapato; kubadilisha Kitambazo 
(scanner) katika eneo la bandari ya Zanzibar kwakuwa iliyopo 
imethibitika kuwa haiwezi kufanya kazi ipasavyo; kuruhusu kutolewa 
kwa moja kwa moja kwa bidhaa zenye mfanano (homogenous) kwenda 
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Jedwali Na. 24: Uwiano wa kodi kwa Pato la Taifa  kwa Tanzania na nchi 
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ya Zanzibar 
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Naishauri Serikali kupitia Mamlaka ya Mapato; kubadilisha Kitambazo 
(scanner) katika eneo la bandari ya Zanzibar kwakuwa iliyopo 
imethibitika kuwa haiwezi kufanya kazi ipasavyo; kuruhusu kutolewa 
kwa moja kwa moja kwa bidhaa zenye mfanano (homogenous) kwenda 
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kwenye maghala ya wateja; na Kuweka utaratibu kufanya ukaguzi 
maalum wa bidhaa hizo. 
5.3.3 Mafuta Yaliyokaa Muda Mrefu bila ya kutolewa kwenye Matanki 

ya Makampuni ya Mafuta (Oil Marketing Companies)  
yaliyoingizwa kwa Utaratibu wa Ghala la Dhamana (Bonded 
warehouse) yenye Kodi Iliyotathminiwa ya Sh. Bilioni 2.60 

Nilibaini jumla ya lita 3,293,306 za mafuta yenye kodi iliyotathminiwa ya 
Sh. 2,602,504,091 yaliyoingizwa nchini chini ya utaratibu wa ghala la 
dhamana (Bonded warehouse-IM7 regime) na kuhifadhiwa kwenye matanki 
ya Makampuni ya uuzaji wa mafuta kwa muda wa zaidi ya miezi sita bila 
kibali cha nyongeza ya siku kutoka kwa Kamishna kama ilivyoainishwa chini 
ya Kifungu cha 57(1) cha Sheria ya Usimamizi wa Ushuru na Forodha ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EACCMA, [Toleo la mwaka2 017]) au nia ya 
kubadilisha utaratibu na kuuzwa ndani ya nchi kwa mafuta yaliyokaa muda 
mrefu. 
 
Naishauri Serikali kupitia Mamlaka ya Mapato ihakikishe; mafuta yote 
yaliyokaa muda mrefu yanatolewa na kwenda sehemu zinazotakiwa kwa 
wakati au yabadilishiwe utaratibu wa kuuzwa ndani ya nchi baada ya 
kulipwa kwa kodi stahiki ili kuepuka kuchelewa kwa ukusanyaji wa 
mapato ya serikali; Inaimarisha mfumo wa kodi za forodha (TANCIS) ili 
kutatua changamoto zinazowakabili waagizaji. 
 
5.3.4 Kutokuwepo kwa Mfumo wa Ufuatiliaji wa Matukio/malalamiko 

kwa Watumiaji wa Nje wa Mifumo ya Mamlaka na kutotatuliwa 
kwa Wakati kwa Matukio/malalamiko Yaliyoripotiwa 

Ukaguzi wangu ulibaini ukosefu wa mfumo kwa wateja wa nje ya Mamlaka 
(walipakodi) kwa ajili ya kutoa taarifa za matukio/malalamiko ya kimfumo 
pindi watumiapo mifumo  husika,  hususani mifumo mikuu kama mfumo wa 
kodi za forodha (TANCIS), mfumo wa kutolea risiti za kielektroniki (EFDMS), 
mfumo wa kielektroniki wa kuwasilisha ritani za kodi (e-filing), mfumo wa 
kusajili utambuzi wa walipakodi (TIN) n.k. 
 
Pia Ukaguzi wangu ulibaini Kuchelewa au kuchukua muda mrefu katika 
kushughulikia matukio yaliyoripotiwa kwenye mfumo ambapo matukio ya 
kipaumbele  yalitumia muda kati ya siku 3 hadi 365 na kwa kiwango sawa na 
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74% ikiwa ni matukio 9,729 kati ya 13,147 yaliyoripotiwa mpaka tarehe ya 
ukaguzi 30/9/2022. 
 
Hii ilichangiwa na ukosefu wa kanzidata ya kina ya maarifa kwa matukio ya 
kielektroniki yaliyoripotiwa na kutatuliwa kwa ajili ya matumizi ya mrejeo. 
 
Naishauri Serikali kupitia Mamlaka ya Mapato; Kuanzisha mfumo wa 
kuripoti matukio/malalamiko kwa watumiaji wa nje (Walipakodi) wa 
mifumo ya Mamlaka na uunganishwe na mfumo wa kuripoti 
matukio/malalamiko ya ndani kwa msingi wa maarifa, uangalizi na 
usimamizi wa matukio/malalamiko, na utatuzi wa matukio/malalamiko 
kwa wakati uliobainishwa/kuripotiwa kwenye tovuti ya Mamlaka kama 
sehemu ya msingi wa maarifa kwa wateja kwa kuanzisha mapitio ya kila 
siku na kila saa ya usimamizi wa matukio/malalamiko yaliyoripotiwa na 
utatuzi wa masuala ya kipaumbele hasa yale yanayohusiana na mifumo 
ya Kodi kama vile TANCIS, e-filing, n.k. 
 
5.3.5 Kutofuata Sheria za Kodi kwa Walipakodi Waliosajiliwa kama 

Wajumuishi (Consolidators) 

Nilipitia kampuni zinazofanya kazi kama wajumuishi (Consolidators), 
wanaunganisha mizigo kwa wasafirishaji wadogo wadogo wanaoagiza bidhaa 
kutoka nje kwa kiasi kidogo kwenye kontena moja, na kisha kuondoa bidhaa 
bandarini baada ya kulipa kodi na ushuru kama waagizaji. Hata hivyo, 
wajumuishi (Consolidators) wanakamilisha taratibu za forodha za kutoa 
bidhaa zilizoagizwa kutoka nje kwa kutumia utambulisho wao wa ulipakodi 
(TIN), kulipa kodi na tozo kwa majina yao wenyewe, na kutoa risiti za 
kielektroniki (EFD) kwa wateja wao ambayo inajumuisha kodi, ada 
nyinginezo na kamisheni ya huduma. 
 
Zaidi ya hayo, nililinganisha marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT) na taarifa za fedha za wajumuishi (Consolidators) nakubaini kuwa 
kamisheni ya huduma pekee ndio inayooneshwa kwenye taarifa za fedha, 
lakini si thamani ya ankara (Invoice) kama inavyoonekena kwenye 
stakabadhi za kielektroniki. Hii ina maana kwamba hakuna kodi ya ongezeko 
la thamani kwenye mauzo (Output tax) inayoripotiwa kwa ankara 
zinazotolewa kupitia mashine za EFD, wakati kwa upande mwingine wateja 
wanadai kodi zote za ongezeko la thamani kwenye manunuzi (Input tax) 
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kama zilivyooneshwa kwenye risiti. Pia ilibainika kuwa kodi za ongezeko la 
thamani kwenye manunuzi (Input tax) inayodaiwa na wateja inajumuisha 
Kodi la ongezeko la thamani na kodi nyingine ambazo wajumuishi walilipa 
kwa niaba ya wateja wao. Hili ni kinyume na Notisi ya Serikali Namba 337 
ya mwaka 2018 inayosimamia uendeshaji wa biashara za ujumuishaji na 
inawataka wajumuishi kutangaza bidhaa zote zinazoingizwa nchini, kulipa 
kodi na tozo wenyewe. 
 
Naishauri Serikali kupitia Mamlaka ya Mapato ihakikishe kuwa 
wajumuishi wote wanakuwa na mashine mbili za EFD, moja kwa ajili ya 
kutoa risiti kwa waagizaji na nyingine kwa ajili ya kutambua kamisheni 
kama mapato ili kupunguza mianya ya upotevu wa mapato. 
 
5.3.6 Kodi Zilizoshikiliwa kwenye Mahakama za Rufani za Kikodi kiasi 

cha Sh. Trilioni 4.84 

Katika ukaguzi wangu wa hesabu za Mamlaka ya Mapato kwa mwaka wa 
fedha 2021/22 nilibaini kuwepo kwa mashauri 904 ya kikodi katika 
mahakama za rufani za kikodi kwa muda mrefu yenye thamani ya Sh. trilioni 
4.84 (inahusisha Dola za Marekani 15,713,232 zilizobadilishwa kwa Sh. 
2,292.733/dola ya Marekani) kwa Tanzania Bara. Wakati Zanzibar ilikuwa 
na mashauri 34 ya kodi yenye thamani ya jumla ya Sh. bilioni 3.43 kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 25, Jedwali Na. 26, Jedwali Na. 27, 
Jedwali Na. 28 na Jedwali Na. 29 mtawalia. 
 
Jedwali Na. 25: Mashauri ya Kikodi yaliyopo kwenye Mahakama ya Rufani 
ya Tanzania  (CAT) (Tanzania Bara) 

Mwaka Idadi ya kesi Kiasi (Sh.) Dola za Kimarekani 

2020 4 107,394,526,329.70  -    

2021 29 67,925,678,515.56 8,622,162.00 

2022 22 57,585,495,328.97 3,972,164.00 

Total 55 232,905,700,174.23 12,594,326.00 

Chanzo: Taarifa za hesabu Mamlaka ya Mapato mwaka 2021/22 na uhakiki kwa 
mahakama za rufani za kodi 
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Jedwali Na. 26: Mashauri ya Kikodi yalipo Mahakama ya Rufaa ya Mapato 
ya Kodi 

Mwaka Idadi ya kesi Kiasi (Sh.) Dola za 
Kimarekani 

2018 1 586,364,625.00 - 
2019 1 28,831,566,835.03 - 
2020 1 49,729,889,875.00 - 
2020 98 302,054,644,621.10 - 

2021 36 90,989,739,506.33 - 
Total 137 472,192,205,462.46 - 

Chanzo: Taarifa za hesabu Mamlaka ya Mapato mwaka 2021/22 na uhakiki kwa 
mahakama za rufani za kodi 
 
Jedwali Na. 27: Kesi za Kikodi zilizopo Katika Bodi ya Rufani ya Mapato 
ya kodi 

Mwaka Idadi ya Kesi Kiasi (Sh.) Dola za 
Kimarekani 

2016 3 18,282,472,925.09 - 
2017 3 12,912,426,197.70 - 
2018 11 60,945,372,214.27 - 
2019 17 195,923,137,711.45 - 

2020 80 607,988,096,474.86 - 
2021 311 949,197,145,522.94 2,926,106.65 
2022 287 2,250,000,247,715.26 192,799.80 
Jumla 712 4,095,248,898,761.57 3,118,906.45 

Chanzo: Taarifa za hesabu Mamlaka ya Mapato mwaka 2021/22 na uhakiki kwa 
mahakama za rufani za kodi 

 
Jedwali Na. 28: Mashauri ya Kikodi yalipo Mahakama ya Rufaa ya Mapato 
ya 

Mwaka Idadi ya Kesi Kiasi (Sh.) Dola za 
Kimarekani 

2019 1 10,700,323.54 - 

2020 1 19,696,833.24 - 

Jumla 2 30,397,156.78 - 
Chanzo: Taarifa za hesabu Mamlaka ya Mapato mwaka 2021/22 na uhakiki kwa 
mahakama za rufani za kodi 
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Jedwali Na. 29: Kesi za Kikodi Zilizopo Katika Bodi ya Rufani ya Mapato 
ya kodi 

Mwaka Idadi ya kesi Kiasi (Sh.) Dola za 
Kimarekani 

2019 3 553,356,111.84 - 

2020 8 2,074,155,974.50 - 

2021 20 558,652,753.69 - 

2022 1 211,449,420.00 - 

Jumla 32 3,397,614,260.03 - 

Chanzo: Taarifa za hesabu Mamlaka ya Mapato mwaka 2021/22 na uhakiki kwa 
mahakama za rufani za kodi 

 
Naishauri Serikali kupitia TRAB,TRAT na CAT kuharakisha usikilizwaji na 
uamuzi wa mashauri yaliyoyopo kwenye Mahakama za Rufani za kikodi. 

5.4 Mapato Yasiyo ya Kodi 

Sehemu hii inatoa  muhutasari kwa maeneo yanayohusiana na usimamizi wa 
Makusanyo. Lengo kuu la ukaguzi wa makusanyo ni kuhakikisha makusanyo 
yanakusanywa kwa usahihi, ili kuhakikisha ufanisi katika udhibiti wa ndani 
katika makusanyo unapatikana, na kuhakikisha makusanyo yaliyokusanywa 
yanatambuliwa. 
 
Malengo ya Taasisi yanaweza kufikiwa pale ambapo makusanyo 
yanakusanywa kikamilifu na kutumika katika utekelezwaji wa mikakati 
iliyokusudiwa. Kwakuwa rasilimali za umma ni chache, Serikali inapaswa 
kusimamia vizuri makusanyo yanayokusanywa, na kuhakikisha inatekeleza 
bajeti kwa ufanisi. Katika mwaka wa fedha 2021/22, nilitathmini 
uzingatiwaji wa Sheria, Kanuni na maagizo mbalimbali ya usimamizi wa 
Mapato na kubaini mapungufu katika ukusanyaji wa mapato kama 
inavyooneshwa katika aya zifuatazo: 
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5.4.1 Makusanyo Yaliyokusanywa bila ya kuwa na Kanuni 
Zinazosimamia Ukusanyaji wake Tume ya TEHAMA Sh. Milioni 
786.44  

Moja ya madhumuni ya kuanzishwa kwa Tume ya TEHAMA ni kutoa ushauri, 
mipango mkakati, utekelezaji, uwekezaji katika TEHAMA, kuratibu mipango 
ya Kitaifa ya TEHAMA, kuwajengea uwezo, kuwaidhinisha na kudhibiti ubora 
wa wataalamu wa TEHAMA; 
 
Nilibaini, Tume ilikusanya Sh. milioni 786.44 kutoka katika vyanzo 
mbalimbali. Vyanzo vikuu vya mapato haya ni ada za maombi ya kitaaluma 
zinazotozwa kwa kiwango cha Sh. 20,000 kwa kila ombi, ada za usajili wa 
mwaka kwa wanachama Sh. 20,000 na ada za usajili za mwaka kwa 
wataalamu waliosajiliwa Sh. 75,000 kwa kila mwanachama na ada 
nyinginezo kwa viwango tofauti. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Tume haina kanuni zinazosimamia na kuhalalisha 
viwango vinavyotumika katika makusanyo na msingi wa utekelezaji wake. 
Jambo linaloweza kusababisha kutokusanywa au kutofautiana kwa viwango 
vya utozwaji. 
 
Ninapendekeza Tume ya TEHAMA iweke utaratibu ikiwa ni pamoja na 
kuweka sheria na/au kanuni za kusimamia makusanyo ili kupata  uhalali 
wa ukusanyaji na kuongeza wigo wa ukusanyaji. 
 
5.4.2 Kutosimamiwa kwa Muongozo wa Tozo ya Maendeleo ya  

Umwagiliaji na Tume ya Umwagiliaji 

Kifungu cha 52(2) (g) cha Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji ya mwaka 2013 
kinaeleza kuwa fedha zozote zinaweza kukusanywa katika Mfuko wa 
umwagiliaji kama itakavyoelekezwa na kupitishwa na Sheria au kama 
ilivyoidhinishwa na Tume, kupitia Kifungu cha 1.4.1(vi) cha Mwongozo wa 
Uendeshaji wa Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji  ya Agosti 2020 Tume 
inaidhinisha ukusanywaji wa tozo ya maendeleo ya umwagiliaji  kwa  Taasisi 
binafsi au watu wanaofanya shughuli za Umwagiliaji sawa na asilimia 0.3 ya 
mauzo. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Tume ilishindwa kusimamia ukusanywaji wa 
tozo ya maendeleo ya umwagiliaji kutoka taasisi binafsi zinazojihusisha na 
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kilimo cha umwagiliaji. Hii ilitokana na kushindwa kuwatambua wakulima 
wa sekta binafsi zinazojishugulisha na kilimo cha umwagiliaji na uelewa 
mdogo miongoni mwa wakulima. Hivyo kuifanya tume kushindwa   
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Usiofuata taratibu Sh. Milioni 919.60  
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cha huduma za ukodishwaji wa Mitambo na vifaa. (vifaa ni pamoja na magari 
na mitambo). Ili kutekeleza jukumu hilo Wakala anapaswa kuandaa 
programu madhubuti ya huduma za kukodisha vifaa, ambayo ni pamoja na 
kutunza rejista ya ukodishaji kwa kuzingatia Kanuni ya 261(2) na (3) ya 
Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 2001. Madhumuni ya rejista ya 
ukodishaji ni kunakili tarehe ya kukodisha, taarifa za mteja aliyekodishwa, 
malipo ya kukodisha, na tarehe ambayo mtambo unapaswa kurejeshwa. 
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kukodisha mitambo bila makubaliano ya kimkataba na kutokukusanywa kwa 
makusanyo ya ukodishaji kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2011 hadi 2022. 
Hali inayoonesha kukosekana kwa usimamizi na udhibiti katika ukodishaji 
wa mitambo hivyo kupelekea ubadhilifu wa makusanyo na mali za umma, 
matumizi mabaya ya mtambo na Wakala kushidwa kukusanya mapato ya 
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kusaga kokoto hali inayopelekea upotevu wa mapato ambayo 
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Ni mapendekezo yangu kwa Wakala kufanya uchunguzi wa kina juu ya 
ubadhilifu uliofanyika wa Sh. milioni 919.60 na kuchukua hatua 



 
 

75 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

madhubuti, aidha Wakala unapaswa kusimika mfumo wa kufuatilia 
ukodishwaji wa mitambo, kuweka makubaliano ya wazi ya kimkataba, 
sheria na masharti kwa kila ukodishaji, kuratibu ada za ukodishaji, na 
kuboresha mchakato wa ufuatiliaji na ukusanyaji wa malipo ili 
kuhakikisha ukodishaji wote umeidhinishwa na kutozwa hati za madai 
ipasavyo kwa lengo la kuongeza makusanyo yanayotokana na huduma za 
kukodisha mitambo. 
 
5.4.4 Kutotozwa kwa Makusanyo  ya Sh. Bilioni 8.43  

Nilipitia usimamizi wa makusanyo kwa idara na Wakala mbalimbali na 
kubaini kiasi cha Sh. bilioni 8.43 hizikutozwa na Idara ya Zimamoto, 
Mahakama ya Tanzania na Wakala wa Majengo Tanzania licha ya kutolewa 
kwa huduma, kama ilivyoelezwa hapa chini; 
 
a) Ada za Ukaguzi wa Usalama wa Moto kutoka Idara ya Zimamoto Sh. 

Milioni 223  
Kupitia Kifungu cha 22(2) cha Sheria ya Zimamoto na Uokoaji cha mwaka 
2021 kilichofanyiwa marekebisho na Kanuni ya 14(1) ya Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji (Ukaguzi wa Usalama) ya mwaka 2014 iliyofanyiwa marekebisho, 
inaitaka Idara ya Zimamoto kukagua usanifu wa majego kwa ajili ya usalama 
wa moto kabla ya kutolewa kwa kibali cha ujenzi na mamlaka husika na 
kukusanya tozo ya ukaguzi baada ya kukagua. 
 
Nilibaini kuwa ofisi za zimamoto Mwanza na Dodoma hazikutoza ada ya 
ukaguzi kwa wamiliki wa majengo 55 yaliyokaguliwa kwa ajili ya usalama 
wa moto, hivyo kufanya tozo ya ukaguzi inayotakiwa kukusanywa ya Sh. 
milioni 223 kutokusanywa. Nilifahamishwa kuwa kushindwa kukusanywa kwa 
makusanyo hayo kumetokana na ubovu wa mfumo wa ukusanyaji, jambo 
ambalo linachelewesha ukusanyaji wa mapato ya Serikali ambayo 
yangeweza kutumika kugharamia shughuli nyingine zilizopangwa. 
 
b) Tozo ya Riba Inayotokana na Kuchelewa Kulipa Kodi ya Wakala wa 

Majengo Tanzania katika Majengo ya Serikali yaliyopangishwa Sh. 
Bilioni 8.1  

Kifungu 5.2 cha Mkataba wa upangishaji baina ya Mtendaji Mkuu - Wakala 
wa Majengo Tanzania na wapangaji wa nyumba za Serikali kinamtaka wakala 
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kukusanya malipo ya 20% kama riba ya ada kwa wapangaji watakaoshindwa 
kulipa Kodi kwa muda wa miezi mitatu mfululizo. 
 
Nilibaini, Wakala anadai jumla ya kodi ya Sh. bilioni 40.51 kwa zaidi ya miezi 
mitatu, hata hivyo riba ya Sh. bilioni  8.1 kama malipo yanayotokana na 
ucheleweshwaji, haikutozwa kwa wapangaji husika kinyume na kifungu 5.2 
cha mkataba wa upangaji. Kushindwa kutoza makusanyo yatokanayo na 
ucheleweshwaji wa malipo ya kodi kunahalalisha ukiukwaji wa mkataba wa 
upangishaji. 
 
Nilifahamishwa kuwa Wakala yuko katika hatua za mwisho za kuboresha 
mfumo wake wa ukusanyaji wa kodi za majengo utakaowezesha kutoza tozo 
za moja kwa moja kama riba na kutuma hati ya madai moja kwa moja kwa 
wapangaji kupitia ujumbe wa simu ili kurahisisha utozwaji wa riba 
 
c) Makusanyo ya kodi katika Jengo la Mahakama Lililopangishwa Sh. 

Milioni 109.7  
Nilibaini, Mahakama ya Tanzania ilipangisha sehemu ya Ofisi yake kwa 
watoa huduma za kibenki na mgahawa kwa wapangaji watatu tofauti katika 
kipindi cha miaka miwili kuanzia tarehe 9 Novemba 2021 hadi tarehe 8 
Novemba 2023. Wapangaji walitakiwa kulipa kodi ya kila mwezi kwa ajili ya 
matumizi ya Ofisi zilizopangishwa. Hata hivyo, ilibainika kuwa Mahakama 
haikutoza tozo za kodi zinazohitajika kiasi cha Sh. milioni 109.7 kwa zaidi 
ya miezi 15 kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 30. 
 
Jedwali Na. 30: Ada za Kukodisha Majengo Ambazo Hazijakusanywa 
Ofisi  iliyopangishwa Kiasi  (Sh.) 
Kituo Jumuishi cha utoaji Haki Temeke 45,000,000 
Kituo Jumuishi cha utoaji Haki Kinondoni 37,500,000 
Mahakama Kuu Masijala Kuu  27,200,000 
Jumla 109,700,000 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi ya Mwaka 2021/22 
 
Ni mapendekezo yangu kwa Maafisa Masuuli wanaohusika kuhakikisha; 
Riba inatozwa kwa wapangaji wa Majengo ya Serikali wanaoshindwa 
kulipa kodi kwa wakati ili kuhimiza ulipwaji wa kodi. Afisa Zimamoto wa 
Mikoa wahakikishe mfumo wa ukusanyaji unafanya kazi ipasavyo na 
kuhakikisha wamiliki wa majengo wanalipa deni lao bila kuchelewa. Zaidi 
ya hayo, Mahakama ya Tanzania ikusanye kodi kwa wapangaji 
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waliokodisha ofisi katika Majengo yake na kukusanya kiasi ambacho 
hakijalipwa ili kuongeza mapato ya Serikali kwa shughuli za kijamii na 
maendeleo. 
 
5.4.5 Kutokusanywa kwa Kodi za Nyumba Zilizopangishwa kwa Taasisi 

za Serikali Sh. Bilioni 13.104  

Wakala wa Majengo Tanzania ilianzishwa kwa dhamira ya kutoa makazi bora 
kwa Serikali na watumishi wa umma. Wakala iliingia mikataba 125 na Taasisi 
mbalimbali za Serikali ili kutoa makazi kwa watumishi wa umma wa Taasisi 
husika ambapo Taasisi zinatakiwa kuilipa TBA kodi ya kila mwezi kama 
ilivyoainishwa kwenye mkataba wa upangaji. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Taasisi za Serikali zinachelewa kulipa kodi 
inayotakiwa jumla ya Sh. bilioni 13.10 kwa mujibu wa mkataba wa upangaji 
kwa muda wa miezi 10 hadi 115, hivyo kupunguza ukusanyaji wa mapato 
kupitia chanzo hiki, fedha ambazo zingeweza kuelekezwa katika kutekeleza 
shughuli zilizopangwa, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa nyumba mpya na 
ukarabati wa nyumba za Serikali zilizochakaa.  
 
Ninapendekeza Wakala wa Majengo Tanzania kuhakikisha wapangaji wa 
Taasisi husika wanakumbushwa kulipa kodi ambazo hazijalipwa. Aidha, 
Wakala inashauriwa kuanzisha utaratibu wa makato ya kodi katika 
mishahara moja kwa moja kwa watumishi wa umma wanaokaa katika 
nyumba za serikali badala ya kutegemea malipo ya hiari kutoka kwa 
wapangaji. 
 
5.4.6 Kushindwa Kuchukua Hatua dhidi ya Wanunuzi Waliokiuka 

Mkataba wa Mauzo ya Nyumba za Serikali Sh. Milioni 874.3 

Kifungu cha 2.9 cha Mikataba ya Mauzo ya Nyumba za Serikali kati ya TBA 
na wanunuzi kinaelekeza kuwa wanunuzi (watumishi wa umma) wanapaswa 
kulipa 10% ya bei ya mauzo kama malipo ya awali wakati wa kusaini 
mkataba, wakati 90% iliyobaki italipwa kwa mujibu wa Jedwali la Malipo 
kama ilivyoainishwa katika Mkataba ndani ya miaka mitatu hadi saba. Aidha, 
mnunuzi akishindwa kufanya malipo ndani ya mwezi mmoja kutoka tarehe 
ya kumilikishwa kutapelekea malipo ya riba ya asilimia 16% ya malipo 
yaliyochelewa, aidha iwapo kutakuwa na ucheleweshaji wa mfululizo 
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unaozidi miezi sita toka kumilikishwa utapelekea kusitishwa kwa 
makubaliano. 
 
Nilibaini kuanzia mwaka 2017 hadi 2020 TBA iliingia mkataba wa mauzo na 
wanunuzi nane wa nyumba za Serikali katika Mradi wa Bunju wenye thamani 
ya Sh. bilioni 1.1 mikataba ilihitaji malipo yakamilike ndani ya miaka 
mitatu. Hata hivyo, wanunuzi hao walikiuka makubaliano hayo kwa kutolipa 
kiasi cha Sh. milioni 874.3 ndani ya muda waliokubaliwa, wakati muda wa 
mkataba ukiwa umekwisha kwa zaidi ya kipindi cha mwezi 1 hadi miaka 5 
na mkataba ya mauzo ukiwa bado haijasitishwa, hali inayoathiri ukwasi wa 
Wakala katika kufadhili shughuli nyingine za uwekezaji. 
 
Wakala anapaswa kuchukua hatua dhidi ya utekelezaji wa makubaliano 
ya mauzo na kukusanya mapato ambayo hayajalipwa kutoka kwa 
wanunuzi wanaokiuka mikataba, Aidha tozo ya riba inapaswa 
kukusanywa kwa wanunuzi waliokiuka mikataba ya mauzo. Zaidi ya hayo, 
ushauri wa kisheria unapaswa kuzingatiwa ili kusitisha makubaliano ya 
mauzo yaliyokiuka mikataba na kuchelewa kulipa kwa zaidi ya miezi sita 
ili kuruhusu nyumba hizo ziuzwe kwa wanunuzi wanaotimiza wajibu wao 
wa kifedha katika mikataba ya mauzo. 
 
5.4.7 Kutokusanywa kwa  Ada ya usafirisha Mizigo iliyozidi ukubwa wa 

mzigo ulioidhinishwa Dola za Marekani 18,112,547 (Sh. Bilioni 
41.48) 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 3 (1) (C) ya Kanuni za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
inayohisiana na usafirishaji wa Mizigo (Mizigo Maalumu) ya mwaka 2018, 
mzigo wowote unaozidi uzito ulioidhinishwa unachukuliwa kuwa ni mzigo 
wenye uzito mkubwa na lazima usafirishwe kwa kibali maalumu pale 
unapopita katika mtandao wa Barabara Kuu na za Mikoa. Zaidi ya hayo, 
wasafirishaji wanapaswa kulipa ada ya ziada kwa mizigo iliyozidi uzito 
ulioidhinishwa wa gari. Kanuni hii iliwekwa ili kulinda usalama wa barabara 
na kupunguza uharibifu wa mtandao wa barabara. 
 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi ilitoa vibali 13 vya usafirishaji wa mizigo 
maalumu kwa ajili ya kusafirisha mashine umba “transformer” na vinu vya 
umeme kwa ajili ya Mradi wa kuunganisha Umeme kati ya Kenya-Tanzania. 
Vibali hivyo vilihitaji malipo ya ziada ya Dola za Marekani 19,513,863.20 
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gharama ambazo zilionekana kuwa ni kubwa na kusababisha ongezeko 
kubwa la gharama za mradi. Hivyo TANESCO ililipa ada ya ziada ya Dola za 
Marekani 1,401,316 kwa niaba ya mkandarasi huku malipo ya ziada ya Dola 
18,112,547 sawa na Sh. bilioni 41.48 hazikukusanywa kinyume na matakwa 
ya Kanuni 18 za Sheria ya Mizigo Maalumu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya 
2018. 
Kushindwa kulipa ada iliyobaki ya Dola za Marekani 18,112,547 sawa na Sh. 
bilioni 41.48 ijapokuwa mizigo hiyo yenye uzito mkubwa  iliyosafirishwa 
kunazuia  ukusanyaji wa mapato yaliyokusudiwa kufidia uharibifu wa 
miundombinu ya barabara wakati wa usafirishaji wa mizigo hiyo kati ya 
tarehe 30 Septemba 2021 na 4 Oktoba 2022. 
 
Ni mapendekezo yangu kwa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kusisitiza 
umuhimu wa kuzingatia kanuni za usafirishaji wa mizigo maalum ili 
kulinda mtandao wa barabara na kupunguza uharibifu wa miundombinu 
ya barabara. Aidha, Wizara inatakiwa kukusanya malipo ya ziada ya Dola 
za Marekani 18,112,547 sawa na Sh. bilioni 41.48 
 
5.4.8 Kusitishwa kwa Mkataba wa Ujenzi na Kusababisha Upotevu wa 

Mapato ghafi Sh. Milioni 974.37 

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ilikabidhiwa jukumu la kutoa huduma 
bora za makazi kwa Ofisi kwa Serikali na watumishi wa Umma pamoja na 
kutoa huduma za ushauri kuhusiana na Ujenzi wa majengo ya Serikali. 
 
Katika kufanya hivyo, TBA iliingia mkataba na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wilaya ya Kakonko kwa ajili ya Ujenzi wa Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kakonko Awamu ya Tatu kupitia mkataba namba LGA/139/HQ2018-
2019/W/08 kwa muda wa miezi 18 kwa gharama ya Sh. bilioni  1.838. Kazi 
hiyo ilianza tarehe 1 Desemba 2018 na ilitarajiwa kukamilika tarehe 4 
Novemba 2021. 
 
Nilibaini kuwa Wakala ameshindwa kukamilisha mradi kulingana na muda 
wa mkataba licha ya kuongezewa muda na mwajiri mara kadhaa. Nilibaini 
zaidi kuwa utendaji duni ulisababisha mwajiri kusitisha mkataba wakati 
mwenendo wa kazi ulikuwa umefikia 47%. Hadi wakati wa kusitishwa TBA 
ilikuwa imekamilisha kazi zenye thamani ya Sh. milioni 864.063 na 
kushindwa kukamilisha kazi zilizobaki zenye thamani ya Sh. milioni 974.37. 
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Novemba 2021. 
 
Nilibaini kuwa Wakala ameshindwa kukamilisha mradi kulingana na muda 
wa mkataba licha ya kuongezewa muda na mwajiri mara kadhaa. Nilibaini 
zaidi kuwa utendaji duni ulisababisha mwajiri kusitisha mkataba wakati 
mwenendo wa kazi ulikuwa umefikia 47%. Hadi wakati wa kusitishwa TBA 
ilikuwa imekamilisha kazi zenye thamani ya Sh. milioni 864.063 na 
kushindwa kukamilisha kazi zilizobaki zenye thamani ya Sh. milioni 974.37. 
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Kushindwa kukamilisha kazi kwa wakati kumeinyima Wakala fursa ya kupata 
mapato ghafi ya Sh. milioni 974.37 na kuathiri uwezo wa kugharamia 
utekelezaji wa shughuli nyingine za uwekezaji. 
 
Ninapendekeza TBA iimarishe mfumo wa udhibiti wa ndani ili 
kuhakikisha usimamizi bora wa miradi ya ujenzi kama chanzo cha 
makusanyo 
 
5.4.9 Kutouzika kwa Vitalu 43 vya Uwindaji kwa Zaidi ya Miaka Minne 

na Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania 

Kifungu cha 38 (1) na (11), cha Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori, 2021 
kinataka kuundwa kwa Kamati ya Ushauri ya Ugawaji  na vitalu vya 
Uwindaji, ambayo itakuwa na jukumu la kumshauri Waziri kuhusu ugawaji 
wa vitalu vya uwindaji kwa njia ya mnada, zabuni au utaratibu mwingine 
wowote kwa uwazi na kuendana na misingi ya utawala bora. 
 
Nilibaini Mamlaka ilikuwa na vitalu 111 vya kuwinda vilivyotakiwa kuuzwa 
katika mnada katika mwaka 2018 hadi 2022, hata hivyo Wakala alifanikiwa 
kupiga mnada vitalu 78 na kuuza vitalu 68 huku vitalu 43 vilivyobakia vikiwa 
havijauzwa kwa muda wa mwaka mmoja hadi minne. Nilifahamishwa 
kwamba vitalu vya uwindaji ambavyo havijauzwa vinachangiwa na 
mazingira yasiyofaa ya wanyamapori katika pori la akiba jambo 
linalosababishwa na shughuli za kibinadamu ikiwemo uvamizi na malisho ya 
mifugo. 
 
Kutouzika kwa vitalu vya uwindaji kwa muda mrefu kunaathiri mifumo ya 
ikolojia ya wanyama na kuzuia kupatikana kwa mapato ya Serikali ambayo 
yangeweza kupatikana kupitia  utalii wa picha. 
 
Ninapendekeza Serikali na mamlaka zinazohusika zihakikishe mazingira 
mazuri ya usimamizi wa Vitalu vya Uwindaji kwa kuzuia shughuli za 
kibinadamu kwenye vitalu vya uwindaji vilivyotengwa na kuwavutia 
wazabuni wakati wa mchakato wa mnada. 
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5.4.10 Kutokodishwa kwa Nafasi za Wazi katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere zenye Thamani ya Sh. bilioni 3.72  

 

Dhamira ya TAA ni kutoa huduma za hali ya juu katika uwanja wa ndege kwa 
usalama na ya ufanisi ufaao kwa watumiaji/wadau wa uwanja wa ndege ili 
kuchangia ukuaji wa kijamii na kiuchumi. Hivyo, Serikali imeongeza 
miundombinu ya jengo la abiria na viwanja vya ndege katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere hadi kufikia uwezo wa kuhudumia 
abiria milioni 8 kwa mwaka. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kwa sasa uwanja wa ndege una hudumia abiria milioni 
3 badala ya uwezo uliopangwa wa abiria milioni 8 kwa mwaka na 
kusababisha matumizi duni ya miundombinu ya uwanja kwa abiria milioni 5 
kwa mwaka, hali ambayo imepelekea kutokodishwa kwa baadhi ya 
miundombinu iliyotengenezwa kwa dhumuni hilo  katika Majengo ya Uwanja 
kwa mita za mraba 1,330.05 ambazo zingeweza kukusanya Sh. bilioni 3.72 
kwa mwaka. 
 
Kushindwa kupata mwekezaji katika eneo la baadhi ya miundombinu iliyopo 
katika kiwanja kunainyima Mamlaka makusanyo ambayo yangeweza 
kutumika katika utekelezaji wa shughuli nyingine za maendeleo za 
Mamlaka. 
 
Ni mapendekezo yangu kwa Mamlaka kuandaa  mikakati ya masoko ili 
kuwashawishi wawekezaji, kuweka mazingira rafiki ya kibiashara ili 
kuvutia mashirika ya ndege na biashara nyinginezo. 
 
5.4.11 Makusanyo Yaliyokusanywa nje ya Mfumo wa Sh. Bilioni 69.47  

Serikali kupitia bajeti kwa mwaka wa fedha 2021/22, ilipitisha sera, 
mikakati, na hatua mbalimbali za kiutawala ikiwa ni pamoja na matumizi ya 
Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo wa Serikali (GePG). Zaidi ya hayo, 
Kifungu cha 7 cha Sheria ya Fedha za Umma, Sura ya 348 9 (Toleo la mwaka 
2020) inahitaji pesa zote za umma kukusanywa kupitia mfumo wa GePG. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2022, taasisi nne zilikusanya jumla ya Sh. bilioni 69.47 kama makusanyo 
yasiyo tokana na kodi nje ya mfumo wa malipo serikalini GePG, kinyume na 
Sheria ya Fedha za Umma. Aidha nilibaini kuwa 99% ya fedha zilizoripotiwa 
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zilitokana na jumuia 2631 za watoa huduma ya maji ngazi ya jamii (CBWSO) 
ambazo hazijajaunganishwa na mfumo wa ukusanyaji wa mapato bali 
zinategemea ukusanyaji wa fedha taslimu zinazotumiwa na vyombo hivyo 
katika uendeshwaji wa shughuli zake. Maelezo zaidi ni kama ilivyooneshwa 
katika Jedwali Na. 31. 
 
Jedwali Na. 31: Makusanyo Yaliyokusanywa Nje ya Mfumo wa GepG 
Jina la Taasisi Kiasi(Sh.) 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 68,239,841,453 
Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 151,542,600 
Shirika la Mzinga 181,902,250 
Shirika la Magereza  900,688,851 
Jumla 69,473,975,154 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi ya Mwaka 2021/22 
 
Ni rai yangu kwamba, makusanyo taslimu bila kupitia mfumo wa GePG 
yanaweza kupelekea hatari za uvujaji na upotevu wa mapato, hivyo 
kuongeza kasi ya nakisi ya bajeti. 
 
Hivyo basi, ninapendekeza Taasisi zote za Serikali zenye dhamana ya 
kukusanya mapato kutafuta ufumbuzi wa changamoto mbalimbali 
zinazoathiri ukusanyaji wa mapato kupitia mfumo, ili kuendana na 
mikakati ya Serikali, sera na hatua za kiutawala zilizobainishwa katika 
kusimamia ukusanywaji wa mapato kupitia mfumo wa GePG. 
 
5.4.12 Kutokuwa na Uhakika wa Ukusanywaji wa Madai yaliyoripotiwa 

kwenye Taarifa za Fedha za TEMESA Sh. Bilioni 10.31 

Nilibaini TEMESA iliripoti madai ya Sh. bilioni 53.76 katika taarifa za fedha 
hadi tarehe 30 Juni 2022, madai yaliyoripotiwa yalitokana na wateja 
mbalimbali ambao wamepewa huduma mbalimbali na Wakala ikiwa ni 
pamoja na: matengenezo ya magari yanayomilikiwa na Serikali, mitambo, 
umeme, elekitroniki/na TEHAMA, mifumo ya viyoyozi na majokofu katika 
majengo yote ya Serikali. 
 
Nilifanya uthibitisho wa madai hayo kwa wadaiwa 25 wanaodaiwa jumla ya 
Sh. bilioni 14.67 na kubainisha kuwa taasisi husika zilithibitisha kudaiwa na 
Wakala kiasi cha Sh. bilioni 4.36 pekee hivyo kuleta sintofahamu ya 
kukusanya madai ya kiasi cha Sh. bilioni 10.31. Hali hiyo inachangiwa na 
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kutokuwepo kwa usuluhishi wa taarifa baina ya Wakala na wateja kuhusiana 
na huduma zinazotolewa, upatikanaji wa nyaraka za madai na ulipwaji wa 
madai. Aidha, kutokuwa na uhakika juu ya ukusanyaji wa madai ya Wakala 
kuna athiri mtaji wa Wakala katika utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 
 
Ni pendekezo langu kwa Wakala kuhakikisha usuluhishi wa taarifa za 
madai unafanyika mara kwa mara baina ya Wakala na wateja ili 
kuhakikisha usahihi wa ankara ambazo hazijalipwa na kupunguza uwepo 
wa madai yaliyo katika sintofahamu ya ukusanywaji na kuimarisha uwezo 
wa kifedha wa Wakala. 
 
5.4.13 Kutokusanywa kwa Makusanyo Yasiyotokana na Kodi ya Sh. 

Bilioni 397.34 

Makusanyo yasiyotokana na Kodi ni makusanyo mengine isipokuwa 
makusanyo ya kodi. Yanaweza kujumuisha vyanzo mbalimbali kama vile 
faini, ada, mrabaha na vyanzo vinginezo vya makusanyo. Katika mwaka wa 
fedha 2021/22 makusanyo yasiyotokana na kodi yalikadiriwa kuchangia 
asilimia nane ya Bajeti ya Serikali ikiwa ni chanzo muhimu cha makusanyo 
ya Serikali. 
 
Nilipitia taarifa za fedha za Wizara, Wakala na Taasisi mbalimbali na kubaini 
madai ya Sh. bilioni 397.34 yaliripotiwa kama madai ambayo 
hayakukusanywa baada ya huduma mbalimbali kutolewa. Aidha, sehemu 
kubwa ya makusanyo yaliyoripotiwa haijalipwa kwa zaidi ya miezi 12 na 
hivyo kuzuia mchango wake katika kugharamia matumizi ya Serikali. 
Maelezo ya Taasisi na madai husika ni kama inavyooneshwa katika Jedwali 
Na. 32; 
 
Jedwali Na. 32: Madai ya Makusanyo yasiyotokana na Kodi 
Jina Kiasi (Sh.) 
Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano (NICTBB) 39,411,810,000 
Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) 34,947,796 
Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) 214,591,775,165 
Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA)  1,529,457,845 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 1,907,532,595 
Jeshi la Polisi Tanzania 10,019,744,287 
Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 129,843,019,153 
 Total 397,338,286,841 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi ya Mwaka 2021/22 
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Ni mapendekezo yangu kwa Serikali na mamlaka zinazohusika kuandaa 
utaratibu wa kukusanya madai yasiyotokana na kodi ambayo hayajalipwa 
kwa madhumuni ya kuongeza ukwasi wa Taasisi na kugharamia bajeti ya 
Serikali kupitia makusanyo haya ambayo hayajakusanywa. 
 
5.4.14 Kukosekana kwa Mchanganuo wa vyanzo vya Makusanyo 

yanayokusanywa katika Ushuru wa Kivuko cha Magogoni –
Kigamboni na Ada ya Mlangoni katika Viwanja vya Benjamini 
Mkapa Sh. Bilioni 3.084 

Ili kuongeza makusanyo na kugharamia bajeti ya Serikali kwa mwaka wa 
fedha 2021/22 sera na mikakati mbalimbali iliandaliwa ili kuimarisha 
ukusanyaji wa mapato ikiwa ni pamoja na kusisitiza matumizi sahihi ya 
mifumo ya TEHAMA. 
 
Kuzingatia sera hiyo Kituo cha Taifa cha Kuhifadhi taarifa za Mtandao  cha 
Shirika la simu Tanzania (NIDC) kiliingia mkataba wa makusanyo na TEMESA 
ili kutoa mfumo wa kielektroniki wa tiketi za makusanyo katika kivuko cha 
Magogoni-Kigamboni kwa kamisheni ya asilimia nne kutoka katika 
makusanyo yatokanayo na mfumo huo. 
 
Aidha, NIDC pia iliingia makubaliano na Wizara ya Habari, Utamaduni Sanaa 
na Michezo ili kutoa mfumo wa kielektroniki wa tiketi za makusanyo katika 
Viwanja vya Benjamin William Mkapa na Uhuru kwa kiwango cha kamisheni 
ya asilimia 5.5 kutoka katika makusanyo ya mfumo huo. 
 
Katika Makubaliano hayo NIDC ilitakiwa kutoa taarifa za kina  kwa kila robo 
mwaka na kutoa maelezo ya kiasi kilichokusanywa kama vile idadi na aina 
ya abiria na magari yanayovuka katika kivuko cha magogoni-kigamboni ili 
kupata idadi kamili ya abiria waliovuka na kiasi kinachopaswa kukusanywa 
pamoja na idadi ya watu waliohudhuria michezo kwenye Uwanja huo. 
 
Nilibaini kuwa jumla ya Sh. bilioni 3.084 zilitumwa na NIDC kwa Taasisi hizo 
kama makusanyo kwa mwaka wa fedha 2021/22 ambapo; Sh. bilioni 2.8 
zilitumwa TEMESA na Sh. milioni 284.14 zilitumwa kwa Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo. 
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Hata hivyo, NIDC ilishindwa kutoa taarifa za kina ikijumuisha; idadi na aina 
ya abiria na magari yanayovuka katika kivuko cha magogoni-kigamboni 
pamoja na idadi ya watu waliohudhuria michezo katika Uwanja wa 
Benjamini na Uhuru, badala yake taasisi hizo zilipewa haki ya kuangalia 
mwenendo wa makusanyo kwenye mfumo  ambayo haikuweza kutoa 
mchanganuo wa makusanyo yote. Hivyo sikuweza kuthibitisha usahihi wa 
kiasi kilichokusanywa na kuripotiwa, hali inayoweza kuashiria hatari ya 
uvujaji wa makusanyo yaliyokusanywa. 
 
Ni mapendekezo yangu kwa uongozi wa TEMESA na Wizara ya Habari, 
Utamaduni Sanaa na Michezo kuwasiliana na NIDC ili ripoti za robo 
mwaka zitolewe kwa mujibu wa makubaliano. Pia, TEMESA na Wizara ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, kuhakikisha kuwa ripoti za 
makusanyo zinazotolewa na NIDC zinahakikiwa mara kwa mara ili 
kuhakikisha uwajibikaji na usimamizi wa mapato na kupunguza fursa za 
udanganyifu na ubadhirifu wa fedha za umma. 

5.5 Usimamizi wa Deni la Serikali 

Deni la Serikali linajumuisha madeni yote inayodaiwa Serikali ndani na nje 
ya nchi kupitia Serikali Kuu na wakala zake. Kwa madhumuni ya ufanisi 
katika usimamizi wa deni, Waziri wa  Fedha na Mipango amepewa 
mamlaka ya kipekee ya kukopa kwa niaba ya Serikali mikopo ya nje na 
ndani, na kutoa dhamana kwa niaba ya Serikali kama ilivyobainishwa chini 
ya vifungu 3,6, na 13 vya Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada Na.30 
ya mwaka 1974 kama ilivyorejewa mwaka 2004 na marekebisho yake 
mengine ya mara kwa mara. 
 
5.5.1 Mchanganuo wa Deni la Serikali 

Deni la Serikali kufikia tarehe 30 Juni 2022 lilikuwa Sh. bilioni 71,312.42 
ikilinganishwa na Sh. bilioni 64,519.63  lililoripotiwa mwaka 2020/21. Kuna 
ongezeko la Sh. bilioni 6,792.79 (10.5%) ik i l inganishwa na Sh. bilioni 
7,762.93 (13.7%) kwa mwaka uliopita. 
 
Deni la Serikali linajumuisha deni la ndani na nje Sh. bilioni 24,040.11 na 
Sh. bilioni 47,272.31 kwa mwaka wa fedha 2021/22 mtawalia, 
ikilinganishwa na Sh. bilioni 18,934.61 na Sh. bilioni 45,585.02 kwa mwaka 
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ya mwaka 1974 kama ilivyorejewa mwaka 2004 na marekebisho yake 
mengine ya mara kwa mara. 
 
5.5.1 Mchanganuo wa Deni la Serikali 

Deni la Serikali kufikia tarehe 30 Juni 2022 lilikuwa Sh. bilioni 71,312.42 
ikilinganishwa na Sh. bilioni 64,519.63  lililoripotiwa mwaka 2020/21. Kuna 
ongezeko la Sh. bilioni 6,792.79 (10.5%) ik i l inganishwa na Sh. bilioni 
7,762.93 (13.7%) kwa mwaka uliopita. 
 
Deni la Serikali linajumuisha deni la ndani na nje Sh. bilioni 24,040.11 na 
Sh. bilioni 47,272.31 kwa mwaka wa fedha 2021/22 mtawalia, 
ikilinganishwa na Sh. bilioni 18,934.61 na Sh. bilioni 45,585.02 kwa mwaka 

 
 

86 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

2020/21. Kielelezo Na. 8 kinaonesha mwenendo wa ukuaji wa deni kwa 
mwaka 2019/20 hadi 2021/22. 
 
Kielelezo Na. 8: Mwenendo wa Ukuaji wa Deni la Serikali 

 
Chanzo: Hesabu za fedha fungu 22-deni la Serikali kwa mwaka 2019/20 hadi 
2021/22 
 
5.5.2 Mwenendo wa Deni la Ndani 

Kwa mwaka 2021/22 deni la ndani limeongezeka kwa Sh. bilioni 5,105.49 
sawa na 27% ya deni la ndani lililoripotiwa mwaka 2020/21. Mwenendo wa 
ukuaji wa deni la ndani kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2021/22 umeoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 33. 
 
Jedwali Na. 33: Mwenendo wa Deni la Ndani (Deni Halisi) 

Mwaka wa fedha 
Thamani ya deni Ongezeko 

(Sh. Bilioni) (Sh. Bilioni) Asilimia 
2021/22 24,040 5,105 27 
2020/21 18,935  3,420  22 
2019/20 15,515 652 4 

Chanzo: Hesabu za fedha fungu 22-deni la Serikali kwa mwaka 2019/20 hadi 
2021/22 
 
Vilevile, ukaguzi wangu ulibaini Serikali ilikopa jumla ya Sh. bilioni 
8,555.63. Kati ya hizo, Sh. bilioni 1,757.75 (21%) zilikuwa mikopo ya muda 
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mfupi na Sh. bilioni 6,797.88 (79%) zilikuwa mikopo ya muda mrefu kama 
ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 34. 
 
Jedwali Na. 34: Mwenendo wa Ukopaji wa Ndani (Thamani Halisi) 

Ukopaji 2021/22 2020/21 2019/20 
Sh. Bilioni % Sh. Bilioni % Sh. Bilioni % 

Muda 
mrefu 

6,798 79 3,219 49 3,099 58 

Muda 
Mfupi 

1,758 21 3,331 51 2,236 42 

Jumla 8,556 100 6,550 100 5,335 100 
Chanzo: Hesabu za fedha fungu 22-deni la Serikali kwa mwaka 2019/20 hadi 
2021/22 
 
Ongezeko la deni la ndani linatokana na kukopa kwa malengo ya kulipia 
dhamana za Serikali zilizoiva na kufidia mapungufu ya kibajeti. 
 
5.5.3 Mwenendo wa Deni la Nje 

Deni la nje kufikia tarehe 30 Juni 2022 lilikuwa Sh. bilioni 47,272.29 ikiwa 
ni ongezeko la Sh. bilioni 1,687.29 sawa na asilimia nne ikilinganishwa na 
deni la Sh. bilioni 45,585 lililoripotiwa mwaka 2020/21 kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 35. 
 
Jedwali Na. 35: Mwenendo na Mseto wa Deni la Nje 

Wakopeshaji 
2021/22 2020/21 2019/20 

Sh. Bilioni % Sh. Bilioni % Sh. Bilioni % 
Taasisi za 
Kimataifa 

28,729 61 26,556 58 24,150 59 

Nchi Marafiki 5,208 11 5,098 11 4,773 12 
Benki  za  
kuwezesha 
biashara ya 
Forodha 

5,973 13 6,384 14 6,257 15 

Wakopeshaji 7,363 16 7,547 17 6,062 15 
Jumla 47,272 100 45,585 100 41,242 100 
Ongezeko 1,687 4 4,343 10 3,001 8 

Chanzo:  Jedwali  la Mwenendo wa Deni  la Serikali kwa Mwaka 2019/20 hadi 
2021/22 
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Nilibaini ongezeko la deni la nje lilitokana na ukopaji kwa ajili ya 
kugharamia miradi ya maendeleo pamoja na kushuka kwa thamani ya sarafu 
za wakopeshaji dhidi ya shilingi. 
 
5.5.4 Uchambuzi wa Uhimilivu wa Deni 

Katika mapitio yangu ya taarifa ya uchambuzi wa uhimilivu wa deni 
iliyoandaliwa na Wizara ya Fedha Novemba, 2022 nilijiridhisha kuwa deni la 
Serikali ni himilivu.  
 
Uwiano wa thamani ya sasa (Present value) wa Deni la Serikali (deni la nje 
na deni la ndani) na Pato la Taifa (GDP) ni asilimia 32.5 ambayo ni chini ya 
kiwango ukomo/elekezi cha 55% kwa kipindi chote cha makadirio. 
 
Hali kadhalika, uwiano wa thamani ya sasa (Present value) ya Deni la Nje 
(present value of Public and Publicly Guaranteed External Debt) na Pato la 
Taifa (GDP) ni 18.1% ikiwa pia ni chini ya kiwango ukomo/elekezi cha 40% 
kwa kipindi chote cha makadirio. Uwiano wa thamani ya sasa ya deni na 
mauzo ya nje (Exports) ni 119.6% chini ya kikomo 180%. Uwiano wa kulipa 
madeni (Debt service) na Mauzo ya Nje (Exports) ni  asilima 13.5 chini kidogo 
ya kikomo cha asilimia 15 na uwiano wa malipo ya madeni na mapato ni 
asilimia 14.1 chini kidogo ya kikomo asilimia 18.  
 
Hata hivyo katika uchanganuzi wa unyeti iwapo deni la serikali litakabiliwa 
na mshtuko, uwiano wa ukwasi wa malipo ya madeni kwa mauzo ya nje na 
malipo ya madeni kwa mapato ya ndani vilivuka kiasi kikomo kilichopo kwa 
makadirio ya muda mfupi, hata hivyo vilirudi chini ya ukomo katika makadirio 
ya muda mrefu. Licha ya kuimarika kwa kiasi kidogo kwa kiashirio cha nchi 
kuhimiri madeni ya Serikali katika mwaka kutoka 2.92 mwaka 2020/21 hadi 
2.94 mwaka 2021/22, bado vihatarishi vya deni ni ya wastani katika ripoti ya 
sasa kama ilivyokuwa katika ripoti iliyopita. 
 
Hii ilichangiwa na athari za janga la UVIKO-19, na uhafifu wa mauzo ya nje 
na kushuka kwa uchumi wa dunia kwa ujumla. 
 
Naishauri Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango (a) kuboresha 
ukusanyaji wa mapato ya ndani na mauzo ya bidhaa nje ya nchi ili 
kusaidia kuboresha viashiria vya ukwasi katika usimamizi wa deni la 
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Serikali; (b) Kuchukua hatua za jumla kuhakikisha kiwango cha Nchi 
kimataifa kwenye usimamizi wa madeni kinapanda kurudi daraja la juu 
(c) Kuhakikisha mapato yatokanayo na mikopo ya kibiashara 
yanawekezwa katika miradi ya kimkakati yenye manufaa ya moja kwa 
moja kwenye ukuaji wa Pato la Taifa. 
 
5.5.5 Mikopo Iliyosainiwa Bila Kupokelewa Kwa Muda Mrefu Sh. 

Bilioni 1,597 

Ukaguzi wangu wa kanzidata ya deni ulibaini uwepo wa mikopo nane (8) 
yenye thamani ya Sh. bilioni 1,597 iliyosainiwa kati ya mwaka 1990 na 2017, 
lakini fedha zake hazikupokelewa hadi tarehe 30 Juni 2022. 
 
Pia, nilibaini kwamba mikopo hii ilisajiliwa kwenye mfumo wa kuhifadhi 
taarifa za madeni ya Serikali (CS-DRMS) lakini hakuna miamala ya upokeaji 
fedha wala ulipaji inayohusiana na mikopo hiyo. Hii inachangiwa na 
uchelewaji wa Serikali katika kutimiza masharti ya awali ili kuruhusu 
utoaji wa fedha. 
 
Naishauri Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango iboreshe utaratibu 
wa usuluhishi baina ya mikataba ya mikopo iliyosainiwa na upokeaji wa 
fedha zake; na kufuatilia kupitia kitengo cha Mipango ya Kitaifa na 
watekelezaji miradi ili kuhakikisha masharti ya awali yanatimizwa kwa 
wakati ili kuruhusu upokeaji wa fedha za mikopo.  
 
5.5.6 Maandalizi Duni na Ufuatiliaji Hafifu wa Miradi Iliyofadhiliwa na 

Mikopo 

Mapitio yangu ya Mihutasari ya vikao vya Kamati ya Kitaifa ya Kusimamia 
Madeni (NDMC) na taarifa za kutembelea miradi (CPPR na Aid de Memoire) 
iliyofanywa kwa ushirikiano kati ya wakopeshaji/wadai na vitengo vya 
usimamizi wa deni la Serikali yalibaini changamoto zinazofanana 
zinazoathiri utekelezaji mzuri wa miradi inayofadhiliwa na fedha za madeni. 
Mambo hayo ni pamoja na ucheleweshaji wa uidhinishaji wa fedha kupitia 
mfumo wa fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwenye miradi (D-Fund) 
katika ngazi zote, Kutotimizwa kwa wakati kwa masharti yanayotakiwa ili 
kuufanya mkopo uwe tayari kusainiwa na mkopeshaji kuanza kuleta fedha, 
ucheleweshaji katika taratibu za manunuzi (Hii ni pamoja na kutoa notisi ya 
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Serikali (GN) kwa miradi yenye msamaha wa kodi) na changamoto katika 
ulipaji fidia kwa watu walioathiriwa na mradi (PAPs). 
 
Changamoto hizi zinasababisha kupanda kwa gharama, kuchelewa 
kukamilisha miradi, malipo yasiyo ya lazima kwa wakopeshaji ikiwa ni 
pamoja na tozo za kutengewa fedha, kushuka kwa sifa ya Serikali kwa 
wakopeshaji na wananchi wake na kufutwa kwa mikopo kabla ya mradi 
kukamilika na kusababisha kutofanyika kwa miradi husika kwa viwango 
vilivyokusudiwa. 
 
Ninapendekeza serikali ipunguze muda unaotumika katika michakato ya 
misamaha ya kodi na manunuzi. Izingatie matumizi bora ya mfumo wa 
fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwenye miradi (Dfund) ili 
kuharakisha utekelezaji wa mradi badala ya kuchelewesha. Na kuwe na 
mipango thabiti ya kutimiza masharti ya awali kabla ya kusainiwa kwa 
mkataba wowote wa mkopo. 

5.6 Usimamizi wa Huduma za Jumla 

5.6.1 Kutokuwepo kwa Mfumo Rasmi wa Kushughulikia Malalamiko ya 
Wastaafu 

Ufuatiliaji wa kitengo kidogo cha usajili ulibainisha kutokuwepo kwa 
mgawanyo wa wazi wa majukumu kati ya ofisi ya dawati la mbele  la usajili 
(Front office) na ofisi ya nyuma ya usajili (Back office). Wastaafu 
uhudumiwa na mfanyakazi yeyote anayepatikana wakati huo na hakuna 
rejista ya malalamiko. Pamoja na jitihada za usimamizi wa kupokea 
malalamiko kwa njia ya barua, simu, wakati wa maonyesho mbalimbali 
ikiwemo ya sabasaba na kufika ofisi za pensheni kwa wastaafu, bado nina 
shaka na ufuatiliaji duni wa malalamiko yaliyopokelewa kutokana na 
kukosekana kwa chombo/utaratibu wa kurekodi na kufuatilia. Zaidi nilibaini 
uwepo wa tafiti za kufahamu malalamiko ya wastaafu/wateja hata hivyo 
hakuna kitengo maalum cha kufanya tafiti hizo. Tafiti za hivi karibuni zaidi 
zilikuwa za miaka ya 2010 na 2019 mtawalia. Ninaona kuwa ni kitambo 
kirefu sana kuwa na tafiti moja kwa miaka 9. 
 
Napendekeza Wizara ya fedha na Mipango ianzishe mfumo rasmi wa 
uwazi wa kushughulikia malalamiko ya wastaafu katika ofisi zake zote na 
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izingatie kuwa na mwongozo wa vipindi vya kufanya utafiti wa 
malalamiko ya wastaafu. 

5.7 Ukaguzi wa Hesabu Jumuifu  

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (URT) ilirasimisha matumizi 
ya Kanuni za Uhasibu za Kimataifa katika Sekta ya Umma (IPSAS accrual 
basis of accounting) katika kuandaa hesabu kuanzia tarehe 1 Julai, 2012. 
Hivyo Serikali iliandaa hesabu jumuifu kwa mara ya kwanza kwa mwaka 
wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2013 kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni 
za Uhasibu za Kimataifa katika Sekta ya Umma (IPSAS 35).Hata hivyo 
serikali bado inakabiliwa na changamoto zinazoathiri kufanikisha kwa 
ukamilifu utekelezaji wa taratibu za hesabu jumuifu kama nilivyoona katika 
ukaguzi wangu wa hesabu kwa mwaka wa fedha 2021/22. Changamoto hizo 
ni pamoja na: 
 
5.7.1 Ulinganifu kati ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu Katika 

Sekta ya Umma ‘IPSAS’ na Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji 
wa Hesabu ‘IFRS’ na Kutokuwepo kwa Taarifa ya wazi ya 
Mtazamo tofauti katika Hesabu Jumuifu 

Aya 38 na 41 ya IPSAS 35 inaitaka taasisi inayodhibiti kuandaa Hesabu 
Jumuifu kwa kutumia sera za uhasibu moja kwa miamala iliyo sawa na 
matukio mengine yenye mazingira ya kufanana. Endapo kuna taasisi 
zinazodhibitiwa zinatumia sera za uhasibu tofauti na sera zinazotambuliwa 
na Hesabu Jumuifu marekebisho sahihi yanahitajika katika hesabu za taasisi 
zinazodhibitiwa wakati wa kutengeneza Hesabu Jumuifu ili kuhakikisha kuna 
ulinganifu wa sera za uhasibu za taasisi za kiuchumi. 
 
Taasisi za Serikali zimekubali kutumia mbinu ya mfano wa gharama (cost 
model), baada ya utambuzi wa awali juu ya mali za uwekezaji ambazo 
umilikiwa kwa ajili ya kupata pango/kodi na/au kuongezeka thamani na 
Mali, Mimea na Vifaa (PPEs) zinatakiwa kutambuliwa kwa gharama ukitoa 
ongezeko la kushuka kwa thamani na ongezeko la uharibifu. 
 
Mapitio ya mali za uwekezaji na Mali, Mimea na Vifaa (PPEs) zilizoripotiwa  
katika Hesabu Jumuifu na mfumo wa kuaanda taarifa hizo (GACS) nimebaini 
mapungufu yafuatayo; 
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5.7.1.1 Kutofautiana kwa  Modeli ya  Gharama ‘Cost Model’ dhidi ya 
Modeli ya Uthamini ‘Revaluation Model’ Zilizotumika katika 
Kupima Mali za Uwekezaji 

Mali za uwekezaji na mabadiliko yanayohusiana katika Noti 85 ya Hesabu 
Jumuifu yameripoti utambuzi wa marekebisho ya uthamini ya 
Sh.139,302,281,000. Katika matumizi ya modeli wa uthamini ‘revaluation 
model’ kwa baadhi ya taasisi za Serikali, nimebaini faida ya thamani halisi 
“Fair value gain” kwenye mali za uwekezaji ya Sh. 100,514,601,000 ndani 
ya Noti 28 ambayo ni tofauti na kiasi cha Sh. 139,302,281,000  
kilichoripotiwa katika Noti 85.  
 
Nilibaini zaidi kuwa, jumla ya thamani ya mali za uwekezaji Sh. 
305,852,270,720 katika sampuli 19 za taasisi  nilizochagua kwa ajili ya 
ukaguzi hazikukatwa punguzo la thamani “depreciation” wakati taasisi 
husika zimekubali na kutumia modeli ya gharama “cost model” kinyume na 
matakwa ya IPSAS 16. Hii inachangiwa na matumizi ya modeli ya gharama 
“cost model” na modeli ya uthamini “revaluation model” kwa wakati mmoja 
katika Hesabu Jumuifu ambapo ni kinyume na sera ya uhasibu iliyopitishwa 
na takwa la IPSAS 35. 

5.7.1.2 Kutofautiana kwa Modeli ya Gharama “cost model”  dhidi ya 
Model ya Uthamini “revaluation Model” Zilizotumika katika 
Kupima Mali, Mimea, na Vifaa (PPEs) 

Mapitio yangu ya Mali, Mmea na Vifaa (PPEs) na mabadiliko yanayohusu Noti 
86 ya Hesabu Jumuifu kwa mwaka 2021/22 nimebaini marekebisho ya 
uthamini “revaluation adjustments” yaliyoijumuishwa kiasi cha Sh. 
4,078,305,000 (2021; Sh. 1,622,997,039,000).  Nilibaini zaidi kuwa, Taarifa 
ya jumuifu ya Mabadiliko ya Mali halisi na Mtaji imeripoti thamani ya ziada 
Sh. 1,755,023,000(2021: Sh.394,369,861,000) inayohusiana na  sampuli tano 
za taasisi za Serikali nilizozichagua bila ya kufanya marekebisho ya miamala 
ili kulingana na modeli ya gharama (cost model) katika maandalizi ya  
hesabu jumuifu.  
 
Wakati huo huo  gharama za kushuka thamani (depreciation expenses) za 
Mali, Mimea na Vifaa (PPE) zikiripotiwa katika taarifa jumuifu ya kuonesha 
utendaji (consolidated financial performance) kiasi cha Sh. 
3,557,660,074,000. Hii imechangiwa na baadhi ya taasisi ndani ya serikali 
kutumia modeli mbili ya IPSAS na IFRS ambapo haziendani na sera ya 
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kufunga hesabu jumuifu. Kuripoti thamani ya ziada na gharama za kushuka 
thamani kwa pamoja katika hesabu jumuifu kunapingana na matakwa ya 
Aya 38 ya IPSAS 35. 
 
Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango kuhakikisha 
kuwa (a) marekebisho stahiki juu ya ziada ya uthamini/au vipimo 
vyovyote kulingana na mahitaji ya IFRS yanafanyika ili kuendana na 
mahitaji ya IPSAS (b) katika kuandaa Hesabu Jumuifu kuhakiki  
zinaendana na sera za uhasibu zilizokubalika na kuimarisha uwazi wa 
taarifa zilizoripotiwa kwa uwasilishaji bora na wa haki wa mizania 

5.7.1.3 Kukosekana sifa kwa Mtaji wa ziada Uliojumuishwa katika 
Mfuko wa Fedha za Walipakodi ‘Taxpayers fund’  katika Hesabu 
Jumuifu Sh. bilioni 80.03 

Mapitio yangu ya hesabu jumuifu na hesabu binafsi za taasisi za Serikali 
nilibaini kuwa, taarifa jumuifu inayoonesha Mabadiliko ya mali Halisi/Mtaji 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022 imeripoti ongezeko la kiasi cha Sh. 
bilioni 1,058.37 ambacho kimejumuisha ongezeko la mtaji usiofaa katika 
mfuko wa fedha za walipakodi ‘Taxpayers Fund’ Sh. bilion 80.03 ambapo 
unaohusisha taasisi tatu (3) kama zilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 36. 
 
Jedwali Na. 36: Taasisi za Serikali Zilizojumuisha kiasi cha Mtaji 
Kisichostahili 

Na Jina la Taasisi ya 
Serikali 

Kiasi 
kisichostahili 

kuripotiwa kama 
onezeko la mtaji 

katika hesabu 
jumuifu 

(Sh. bilioni) 

Maelezo 

1 Mfuko wa maendeleo 
ya jamii (TASAF) 

75.18 Kiasi cha fedha 
kimejumuishwa kama 
ongezeko la mtaji katika 
katika hesabu jumuifu 
ambapo katika hesabu ya 
taasisi imeripotiwa kama kiasi 
cha mwanzo cha 
‘accumulated surplus’  
 

2 Mamlaka za Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 

1.73 Kiasi cha fedha kimeripotiwa 
katika hesabu za SHUWASA 
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Na Jina la Taasisi ya 
Serikali 

Kiasi 
kisichostahili 

kuripotiwa kama 
onezeko la mtaji 

katika hesabu 
jumuifu 

(Sh. bilioni) 

Maelezo 

Mjini 
Shinyanga (SHUWASA) 

kama hamisho la mali kutoka 
RUWASA  
 

3 Shirika la Taifa la 
Maendeleo (NDC) 

3.12 Kiasi hiki cha fedha 
hakikuweza kuonekana katika 
hesabu binafsi ya taasisi ya 
serikali  

 Jumla 80.03  
Chanzo:Hesabu ya taasisi imeripotiwa kwa mwaka 2021/22 
 
Napendekeza Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango  kuimarisha 
utaratibu madhubuti wa mapitio ya hesabu kwa uthibitishaji wa takwimu 
zilizoripotiwa katika hesabu jumuifu na kuimarisha kuwekwa wazi kwa 
takwimu hizo ili kuboresha uwasilishaji wa hesabu jumuifu. 
 
5.7.2 Uondoshwaji usio Madhubuti wa Miamala ya Ndani ya Taasisi za 

Serikali “intra economic entities transactions” katika Hesabu 
Jumuifu 

Aya ya 40 (a) hadi (c) ya IPSAS 35 inahitaji kuunganishwa kwa mali, madeni, 
mapato na gharama za taasisi inayodhibiti na zile za taasisi zinazodhibitiwa. 
Pia inahitaji kuondoa kwa ukamilifu mali zote za taasisi ya ndani ya uchumi, 
madeni, mali zote, mtaji, mapato, gharama na mtiririko wa pesa 
unaohusiana na miamala kati ya taasisi za kiuchumi. Madhumuni ya 
utaratibu ni kuondoa kuhesabu mara mbili na kuimarisha uhalisi wa matukio 
yaliyoripotiwa katika taarifa za fedha. 
 
Mapitio yangu ya hesabu jumuifu na hesabu binafsi za taasisi za serikali 
zinazodhibitiwa yalibaini mapungufu yafuatayo:  
 
 
 



 
 

95 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

5.7.2.1 Kuzidishwa kwa Madeni katika Hesabu Jumuifu Kutokana na 
Uondoshawaji Kidogo Sh. bilioni 407.72 

Mapitio yangu ya hesabu jumuifu, taarifa ya uondoshwaji wa miamala 
(elimination schedules Noti 13) na taarifa ya mapato ambayo 
hayajapokelewa pamoja na madeni (Noti 77 na 93) kwenye hesabu jumuifu 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022 nilibaini kuwa, Jumla ya Sh. bilioni 
2,942.04 ya mapato ambayo hayajapokelewa yaliondolewa dhidi ya madeni 
kiasi cha Sh. bilioni 2,140.73 ambayo ni deni la Serikali na kiasi cha Sh. 
bilioni 801.304 kilichobaki kwenye mapato ambayo hayajapokelewa 
kiliondolewa dhidi ya  madeni ambayo hayajalipwa. Hata hivyo madeni 
ambayo hayajalipwa yaliondolewa kwa kiasi cha Sh. bilioni 393.58 dhidi ya 
mapato ambayo hayajapokelewa na kusababisha kupunguzwa kwa 
uondoshwaji wa madeni ya Sh. bilioni 407.72. 

5.7.2.2 Kuzidishwa  kwa thamani ya Mali katika Hesabu Jumuifu 
Kutokana na Kutokuondolewa kwa Miamala inayostahili 
Kuondolwa Sh. bilioni 2,545.17 

Mapato ya mikopo ambayo hayajapokelewa ‘loan recevables’(Noti Na. 78) 
katika hesabu jumuifu inajumuisha mapato ambayo hayajapokelewa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGA)  pamoja na Mashirika mengine ya Umma 
yenye jumla ya Sh. bilioni 2,545.17. (2021; Sh. bilioni  3,729.99 ) ambayo 
hayakuondolewa dhidi ya madeni mengine yaliyoripotiwa na mashirikia 
mengine ya umma.  
 
Mapitio yangu zaidi ya maelezo Na. 78 ya hesabu jumuifu yalibaini kuwa 
Mikopo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mikopo kwa Mashirika mengine 
ya Umma yameainishwa kimakosa kuwa Mikopo kwa wahusika wengine nje 
ya taasisi za Serikali (loan to third parties) jambo ambalo linaleta shaka 
kuhusu usahihi na kuaminika “reliability” ya  kiasi cha Sh. bilioni 5,185.10 
(2021; Sh. bilioni  5,907.87) cha mapato ya mikopo ambayo hayajapokelewa 
kilichoripotiwa na Serikali  
 
Napendekeza Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango iweke 
utaratibu madhubuti wa taasisi kuripoti miamala baina yake na  taasisi 
nyingine za Serikali  na Kutekeleza uthibitisho wa takwimu zilizoripotiwa 
kwenye mfumo ili kufanya uondoshaji (elimination) kikamilifu baina ya 
taasisi za ndani ya serikali na hatimaye kupata takwimu sahihi kwenye 
hesabu jumuifu. 
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5.7.3 Udhaifu katika Uchukuaji wa Nakala za Chelezo “backup copies” 
za Mfumo wa GACS  

Serikali inatumia mfumo wa GACS (Government Accounting Consolidation 
System) katika  maandalizi ya hesabu jumuifu . Hivyo, usimamizi wa mfumo 
wa taarifa, na uhifadhi wa taarifa muhimu na upatikanaji wa huduma   
endapo  ikitokea  uharibifu au hitilafu ya  mfumo ni jambo muhimu sana. 
Mapitio yangu ya mpango wa kurejesha huduma baada ya  majanga wa 
Wizara ya Fedha na Mipango nilibaini kuwa, GACS imewekwa katika kiwango 
cha pili “Level 2” na  muda wa kurejea kwa huduma "Recovery Point 
Objective" (RPO) ya hadi masaa manne. 
 
Hata hivyo, mapitio yangu kwa sampuli ya mwezi Januari na Februari 2023  
nilizochagua yalionesha nakala za chelezo (backup) hazijafanyika kwenye 
kihifadhi taarifa za mifumo “server” ya kurejesha huduma kutokana na 
majanga kama ilivyoelezwa katika RPO. Hii ni kinyume na Sehemu 42-(a) ya 
Sheria ya  Serikali mtandao “e-Government”, 2019 ambayo inahitaji taasisi 
zote za umma kuanzisha na kutekeleza mikakati sahihi ya chelezo na 
urejeshaji ili kuhakikisha kuendelea kwa kupatikana kwa huduma za mifumo 
yao ya TEHAMA. 
 
Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango iboreshe 
mfumo wa ufuatiliaji ili kufuatilia mchakato wa nakala na kutoa 
tahadhari endapo kutatokea utofauti wa uchukuaji nakala tofauti na  RPO 
iliyowekwa; kufanya majaribio ya mara kwa mara katika  mpango wa 
kurejesha  huduma kutokana na majanga ili kuhakikisha kuwa inakidhi 
RPO iliyowekwa na kuhakikisha upatikanaji wa huduma endapo 
kutatokea  uharibifu au majanga katika mfumo. 
 
5.7.4 Kutowekwa wazi kwa Miamala na Dhima Baina ya Taasisi za 

Serikali kwenye Hesabu za Taasisi husika Sh. Bilioni 1,512  

Mapitio yangu ya ripoti za uondoaji (Elimination reports) katika hesabu 
jumuifu pamoja na sampuli 70 za hesabu binafsi za taasisi za serikali 
zilizotumika katika mchakato wa majumuisho nilibaini kuwa Sh. bilioni 
2,638 ziliondolewa kwenye hesabu jumuifu kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2022. Nilibaini  zaidi kuwa, taasisi za serikali 51 kati ya 70 sawa na 
asilimia 73 zenye miamala ya kiasi cha Sh. bilioni 1,521 hazikuwekwa wazi 
katika hesabu binafsi za taasisi hizo kama miamala iliyofanywa kwa 
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mashirika ya umma kinyume na Aya ya 3.12 ya Waraka wa Uhasibu Na. 1 wa 
2021/22 kuhusu utayarishaji wa hesabu binafsi za taasisi za serikali. 
 
Napendekeza Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango kuweka mkazo 
zaidi kwa Maafisa Masuuli katika kuzingatia waraka wa Uhasibu Namba 1 
wa mwaka 2021/22 na kwa uhandaji wa hesabu zitakazo fanyika kwa 
kuhakikisha kuripotiwa kwa uwazi miamala  ya taasisi katika taarifa zao 
za fedha ili kuongeza usahihi wa mchakato wa uondoaji wa miamala 
wakati wa utayarishaji wa hesabu Jumuifu. 
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 SURA YA SITA  

 USIMAMIZI WA MATUMIZI 

 
 
 
 
 
 

6.1 Utangulizi  

Usimamizi wa matumizi serikalini ni kitu muhimu katika mfumo mzima wa 
usimamizi wa fedha za serikali. Ni eneo ambalo linahitaji umakini wa karibu 
ili kuhakikisha kuwa rasilimali zinatumika kwa ufanisi na ufasaha ili kufikia 
malengo ya taasisi za umma. Katika ukaguzi wangu, nilihakiki usimamizi wa 
matumizi ya taasisi za umma na kubaini masuala kadhaa muhimu ambayo 
yanahitaji umakini katika usimamizi. Maelezo muhimu ya masuala haya 
yameoneshwa hapa chini; 

6.2 Usimamizi mbovu wa Fedha Zilizotolewa na Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya Kupanga, Kupima 
na Kumilikisha  Ardhi – Sh. Bilioni 26.04 

Mnamo tarehe 8 Novemba 2021, Wizara ya Fedha na Mipango (Wizara ya 
Fedha) na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi (Wizara ya 
Ardhi) zilitia saini Mkataba wa Makubaliano (MoU). Wizara ya Fedha na 
Mipango ilitoa jumla ya Sh. bilioni 50 kama mkopo kwenda  Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi  kwa ajili ya kupanga kupima na kumilikisha 
ardhi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kifungu cha IV cha makubaliano 
hayo kinaitaka Wizara ya Ardhi kulipa mkopo huo katika kipindi cha mwaka 
mmoja kuanzia tarehe ya makubaliano yaani kabla ya tarehe 8 Novemba 
2022. Mnamo 6 Desemba 2021, Wizara ya Fedha  ilitoa kiasi hicho kwa 
Wizara ya Ardhi . 
 
Aidha, Desemba 2021, Wizara ya Ardhi ilitoa kiasi cha Sh. bilioni 41.14 kwa 
Halmashauri 54 na taasisi nyingine tano za Serikali. Fedha zilizobaki Sh. 
bilioni 8.86 zilihifadhiwa na Wizara kusaidia mradi huo katika ngazi ya 
Wizara. Pia  Wizara ya Ardhi ilisaini  mikataba na Halmashauri husika. 
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Ukaguzi ulibaini kuwa baadhi ya Halmashauri zilitumia vibaya fedha hizo 
kama ilivyofafanuliwa hapa chini: 
 
a) Halmashauri tatu zilipokea jumla ya Sh. bilioni 4.96 kutoka Wizarani. 

Kati ya fedha hizo Halmashauri zilitumia jumla ya Sh. bilioni 2.353 kwa 
ajili ya shughuli zisizohusiana na kupanga, kupima na kumilikisha ardhi. 
Huu ni ukiukwaji wa Kifungu cha 4 cha makubaliano kati ya Wizara na 
Halmashauri husika, ambacho kilieleza kuwa fedha hizo zilipaswa 
kutumika tu kwa ajili ya kupima, kupanga na umilikishaji wa ardhi. 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma ilitumia kiasi kikubwa cha Sh. bilioni 2.04 
katika shughuli zisizohusiana na zoezi hilo. 
 

b) Wizara ya Ardhi ilikopesha Sh. 3,003,723,748 kwa Halmashauri nne, 
ambazo ni Halmashauri ya Wilaya ya Musoma, Halmashauri ya Manispaa 
ya Shinyanga, Halmashauri ya Manispaa ya Tabora na Halmashauri ya 
Manispaa ya Mtwara, kwa ajili ya kutekeleza shughuli za upimaji wa 
ardhi, mipango na umilikishaji. Kufuatia kukamilika kwa shughuli hizo za 
mradi, Halmashauri ziliingiza mapato ya jumla ya Sh. 2,023,937,637. 
Hata hivyo, Halmashauri hizo hazikulipa mkopo wa Wizara ya Ardhi na 
kutumia sehemu ya mapato hayo jumla ya Sh. 1,368,937,637 kwa ajili 
ya shughuli nyingine kinyume na matakwa ya Kifungu cha 7 cha 
makubaliano hayo, kinachoeleza kuwa fedha hizo zinapaswa kurejeshwa 
ndani ya miezi sita tangu tarehe ya makubaliano. 

  
c) Pia niligundua kuwa kati ya fedha yote iliyotolewa na Wizara ya Ardhi 

kama mkopo (Sh. 41,138,956,800) kwa Halmashauri 54 na taasisi 
nyingine tano za Serikali, fedha iliyorejesha ni Sh. 15,100,000,000 tu . 
Hii ina maana kuwa bado kuna kiasi cha Sh. 26,038,956,800 (sawa na 
asilimia 63) hazijarejeshwa kinyume na Kifungu cha 7 cha makubaliano 
hayo kinachoeleza kuwa mkopo huo unatakiwa kulipwa Wizara ya Ardhi 
ndani ya miezi sita kuanzia tarehe ya makubaliano ambayo ilikuwa 
kuanzia tarehe 15 Desemba 2021 hadi tarehe 15 Juni 2022. 
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Ukaguzi ulibaini kuwa baadhi ya Halmashauri zilitumia vibaya fedha hizo 
kama ilivyofafanuliwa hapa chini: 
 
a) Halmashauri tatu zilipokea jumla ya Sh. bilioni 4.96 kutoka Wizarani. 

Kati ya fedha hizo Halmashauri zilitumia jumla ya Sh. bilioni 2.353 kwa 
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ndani ya miezi sita tangu tarehe ya makubaliano. 
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d) Uchunguzi wangu ulibaini kuwa Kifungu cha IV cha makubaliano kati ya 
Wizara ya Fedha na Wizara ya Ardhi kinaitaka Wizara ya Ardhi  
kuhakikisha kuwa kiasi kilichokopwa cha Sh. Bilioni 50 kinalipwa kwa 
Wizara ya Fedha ifikapo tarehe 08 Novemba 2022. Hata hivyo, ulipaji 
ulikuwa haujafanyika, hadi wakati wa ukaguzi wangu tarehe 10 Februari 
2023. 

 
Maoni yangu ni kuwa kutorejeshwa kwa mkopo kunatokana na Wizara ya 
Ardhi kushindwa kufuatilia na usimamizi usioridhisha wa miradi 
inayotekelezwa na Halmashauri. Kushindwa kusimamia miradi kunaweza 
kusababisha malengo kutofikiwa, na uwezekano wa upotevu wa fedha za 
umma kutokana na matumizi mabaya na usimamizi mbovu. Pia, kuchelewa 
kwa ulipaji wa mikopo kumeinyima Serikali fursa ya kutumia fedha hizo kwa 
ajili ya shughuli nyingine za maendeleo. 
 
Napendekeza Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
iimarishe ufuatiliaji na usimamizi, kutekeleza masharti ya makubaliano. 
Aidha, napendekeza Wizara ya Ardhi ichukue hatua za haraka kutimiza 
wajibu wake wa kulipa kiasi kilichokopwa cha sh. bilioni 50 kulingana na 
Kifungu cha IV cha MoU.  

6.3 Malipo Yasiyo na Tija Sh. 68.60 billion 

Kanuni Na. 21(2) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001, inaeleza kuwa "malipo 
yasiyo na tija" ni matumizi yasiyo ya kiuchumi ambayo yamelipwa kwa 
ubatili na ambayo yangeweza kuepukika endapo uangalifu unaofaa  
ungeweza kutumika.  
 
Mwaka 2007, Serikali, kupitia Kampuni ya Air Tanzania Limited, ilisaini 
mkataba wa ukodishaji wa uendeshaji na Kampuni ya Wallis Trading Inc 
(Mmiliki) kwa ajili ya kukodisha ndege aina ya Airbus A320-310, kwa kipindi 
cha miezi 72, kwa malipo ya Dola za Marekani 315,000 kwa mwezi pamoja 
na akiba ya matengenezo. Majukumu ya Air Tanzania chini ya ukodishaji wa 
uendeshaji hapo yanatokana na dhamana iliyotolewa na Serikali tarehe 2 
Aprili 2008.  
 
Kuanzia mwaka 2007 hadi 2013, Serikali ilishindwa kuwasilisha ada ya 
ukodishaji kwa Kampuni ya Wallis Trading Inc na kusababisha kuongezeka 
kwa deni hadi kufikia Dola za Marekani 45,103,838.85. Mwakwa 2013 Serikali 
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iliingia makubaliano mapya na Wallis na kuwalipa Dola za Marekani 
26,115,428.75, hivyo deni kubaki Dola za Marekani 18,988,410.10. 
 
Mnamo mwaka wa 2017, Wallis Trading Inc ilifungua kesi ya madai ya dola 
za kimarekani 30,114,230.73 dhidi ya Serikali katika Mahakama Kuu ya Haki 
ya Uingereza na Wales. Msingi wa madai hayo ilikuwa ni Serikali kushindwa 
kulipa kulipa deni lililobaki pamoja na riba. Mnamo mwaka 2020 Mahakama 
iliamuru Serikali kulipa Wallis Trading Inc kiasi cha jumla cha Dola za 
Marekani 40,180,887.51, pamoja na riba iliyolimbikizwa. 
 
Hata hivyo, Serikali haikukutekeleza agizo la mahakama, na mnamo Aprili 
2021, Wallis Trading Inc iliwasilisha ombi katika Mahakama Kuu ya Haki ya 
Ontario nchini Canada ikitaka kutambuliwa na kutekelezwa kwa hukumu 
hiyo ya Mahakama ya Uingereza. Mnamo tarehe 29 Aprili 2021 Wallis Trading 
Inc ilikamata Ndege ya Serikali, De Havilland Canada Limited 8-402 Q400, 
ambayo ilikuwa ikiundwa nchini Canada. 
 
Kutokana na hali hiyo, Serikali iliingia mkataba na Wallis Trading Inc tarehe 
7 Julai 2021, na kuahidi kulipa jumla ya CAD 60,921,953.56 (sawa na USD 
48,679,146.56) ifikapo tarehe 22 Julai 2021. Serikali ilitimiza wajibu wake 
chini ya Mkataba huo na kumlipa Walli Inc jumla ya sh. bilioni 112.47 (sawa 
na USD 48,679,146.56) tarehe 14 Julai 2021. 
 
Tathmini yangu inaonesha kuwa Serikali imepata hasara ya Dola za Marekani 
29,690,736.46 (sawa na Sh. bilioni 68.60) kutokana na kushindwa kulipa deni 
lililoiva la Dola za Marekani 18,988,410.10 mwezi Oktoba 2013 hivyo 
kusababisha ongezeko la riba na ada za kisheria la jumla ya Dola za Marekani 
48,679,146.56. 
 
Hasara iliyoipata Serikali ilichangiwa zaidi na kutofanya maamuzi ipasavyo 
kwa watendaji wenye dhamana ya kusimamia shughuli za Serikali na hivyo 
kusababisha mzigo mkubwa wa fedha kwa walipakodi. Malipo haya yasiyo 
na tija yangeweza kuepukwa na fedha hizo zingeweza kutengwa kwa 
mipango mbadala ya serikali. 
 
Napendekeza kwamba Serikali ianzishe sera na taratibu madhubuti za 
usimamizi wa madeni. Pia ifanye mapitio ya mara kwa mara ya taratibu 
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za usimamizi wa fedha, ili kuhakikisha matakwa yote ya kimkataba 
yanatimizwa. Hii itazuia matukio kama hayo kujirudia katika siku zijazo. 

6.4 Usimamizi wa Masurufu Sh. Billion 3.62 

Masurufu hutolewa kwa wafanyakazi wa serikali ambao wanahitaji fedha 
kwa malipo ya haraka kwa madhumuni maalum. Hata kama ni kiasi kidogo 
kinachotolewa kwa gharama za kawaida, usimamizi wake lazima 
ushughulikiwe kwa tahadhari kwa sababu unaweza kuwa mwanya wa 
udanganyifu. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa  Taasisi 10 zilikuwa na masurufu ambayo 
hayajarejeshwa ya jumla ya Sh. bilioni 3.62  kufikia tarehe 30 Juni 2022, hii 
ni ukiukwaji wa Kanuni Na. 103 ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001. Kanuni 
hiyo inaelekeza kuwa masurufu yanapaswa kurejeshwa mara tu mahitaji 
hayo yanapokoma, na kwa vyovyote vile,  ifikapo siku ya mwisho wa mwaka 
wa fedha iliyotolewa. Orodha ya taasisi zenye masurufu yasiyorejeshwa 
imeoneshwa katika Jedwali Na. 37. 
 
Jedwali Na. 37: Taasisi zenye Masurufu yasiyorejeshwa 

Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1.  Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora (PO-PSM) 
Fungu 32 37,471,828 

2.  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum 

Fungu 53 75,775,000 

3.  Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi 

Fungu 48 276,839,190 

4.  Wizara ya Afya Fungu 52 124,735,689 
5.  Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki 
Fungu 34 2,655,971,025 

6.  Kituo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Jamii Taasisi 
Nyingine 

16,738,736 

7.  Chuo cha Uongozi wa Mahakama (IJA) – 
Lushoto 

Taasisi 
Nyingine 

6,148,340 

8.  Baraza la Madaktari la Tanganyika (MCT) Taasisi 
Nyingine 

200,716,289 

9.  Bodi ya Maji ya Bonde la Rufiji BWB 215,500,820 
10.  Programu ya Kisasa ya Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TMP) 
Mamlaka 6,902,499 

Jumla 3,616,799,416 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/22 
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Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa jumla ya Sh. milioni 646.43 hazikuwepo kabisa 
katika rejista ya masurufu ya taasisi mbili, jambo ambalo ni kinyume na 
Kanuni. 100(2) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001, ambayo inamtaka Ofisa 
anayesimamia masurufu kuwa na rejista inayoonyesha kiasi cha taarifa 
kamili za hati za malipo ya masurufu.  Tazama maelezo katika Jedwali Na. 
38. 
 
Jedwali Na. 38: Taasisi ambazo Hazikuweka Taarifa za Masurufu kweye 
Rejista 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1 Baraza la Madaktari Tanganyika 

(MCT) 
Taasisi nyingine 178,288,848.50 

2 Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Fungu 19 468,139,751.00 
Jumla 646,428,599.50 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/22 
 
Aidha, kinyume cha Kanuni ya 98(2) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001, 
taasisi tatu zililipa jumla  Sh. milioni 169.7 kama masurufu lakini malipo 
hayo yaliingizwa vitabuni kama matumizi badala ya kuingizwa kama 
masurufu ili baada ya kuwasilisha nyaraka za matumizi kuingizwa kama 
matumizi.  Utaratibu huu unaweza kusababisha fedha za umma kutumika 
vibaya. Maelezo yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 39 hapa chini 
 
Jedwali Na. 39: Taasisi Zilizotoza Masurufu kama Matumizi 

Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1 Baraza la Madaktari Tanganyika 

(MCT) 
Taasisi nyingine 101,129,541.50 

2 Taasisi ya Mafunzo ya Viwanda 
vya Misitu 

Taasisi nyingine 49,426,210.00 

3 Mamlaka ya Mapato Tanzania- 
Matumizi 

Mamlaka 19,145,000.00 

Jumla  169,700,751.50 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/22 
 
Udhaifu huu unasababishwa na udhaifu wa mfumo wa udhibiti wa ndani wa 
usimamizi wa masurufu, kukosekana kwa kumbukumbu za masurufu, 
sikuweza kuthibitisha uhalali wa gharama zilizofanywa na waliopewa 
masurufu hayo, na hivyo kuongeza uwezekano wa matumizi mabaya ya 
fedha za umma. Aidha, fedha zinazolipwa kama masurufu ambazo 
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hazijarejeshwa ipasavyo zinaweza kutumiwa vibaya na watumishi wasio 
waaminifu. 
 
Napendekeza kuwa Maafisa Masuuli husika kuhakikisha kuwa  masurufu 
yanarejeshwa mara tu baada ya madhumuni yaliyotolewa kukamilika; 
vinginevyo, kiasi kinapaswa kurejeshwa kwa kukatwa kutoka kwenye 
mshahara wowote au chanzo kingine chochote cha mtumishi husika. Pia 
napendekeza kwamba Maafisa Masuuli waandike na kuboresha rejista ya 
masurufu kwa mujibu wa Kanuni ya 100 (2) ya Kanuni za Fedha za Umma, 
2001. 

6.5 Bakaa ya Fedha kwenye Akaunti ya Matumizi ya Masurufu Sh. 
Bilioni 5.49  

Aya ya 3.11 Waraka wa Serikali Na. 1 ya mwaka 2021/22 ya tarehe 7 Juni, 
2022, iliyotolewa na Mhasibu Mkuu wa Serikali kuhusu uandaaji wa taarifa 
ya fedha na kufungwa kwa mwaka wa fedha 2021/22 unawakumbusha 
Maafisa Masuuli kuzingatia maelekezo yaliyotolewa na serikali kuhakikisha 
kuwa akaunti ya masurufu haina salio mwishoni mwa mwaka wa fedha. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Taasisi tano zilikuwa na bakaa ya Sh. bilioni 
5.49 katika akaunti zao za matumizi ya masurufu hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2022 kinyume na waraka wa Serikali uliotajwa hapo juu.  Tazama maelezo 
katika Jedwali Na. 40. 
 
Jedwali Na. 40: Mfuko usiotumika katika Akaunti ya Matumizi 
Na. Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Mawenzi RRH 31,473,800.09 
2 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Manyara RRH 84,279,121.00 
3 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Temeke RRH 167,573,942.00 
4 Hospitali ya Taifa ya Akili Mirembe SH 1,314,813,444.03 
5 Wakala wa Usambazaji Maji Vijijini 

(RUWASA) 
Wakala 3,891,616,206.00 

Jumla 5,489,756,513.12 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/22 
 
Maoni yangu ni kuwa kuwepo kwa fedha katika  Akaunti matumizi ya 
masurufu baada ya mwaka kuisha kunaweza kusababisha matumizi mabaya 
ya fedha za umma.  
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Napendekeza kuwa Maafisa Masuuli, kwa kushirikiana na Mhasibu Mkuu 
wa Serikali, kuzielekeza benki za biashara kuhakikisha kuwa bakaa 
itakayokuwa katika akaunti ya benki ya matumizi ya masurufu mwishoni 
mwa mwaka wa fedha inahamishwa moja kwa moja kwenda kwenye 
Akaunti ya Ukusanyaji ya BOT na hatimaye kuhamishiwa kwenye mfuko 
mkuu wa serikali, badala ya kusubiri Maafisa Masuuli husika kufanya 
hivyo. 

6.6 Malipo yenye Mapungufu Sh. milioni 602.59 

Kanuni Na. 11 ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 inaagiza kuwa maafisa 
Masuuli wana jukumu la kusimamia na kulinda fedha na rasilimali za umma 
kwa ufanisi. Hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa  Taasisi sita zilifanya malipo 
yasiyofaa jumla ya Sh. milioni 602.59, kinyume na matakwa ya kanuni tajwa 
hapo juu. Malipo haya yasiyofaa ni pamoja na malipo yasiyo stahiki kama 
malipo ya posho za wafanyakazi, malipo ya makandarasi, malipo ya kozi za 
mafunzo ambazo hazikubainishwa katika hati ya tathmini ya Mkataba wa 
Kugawana Bidhaa (PSA), na malipo ya shughuli ambazo hazikukusudiwa.  
Maelezo yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 41. 
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Masuuli wana jukumu la kusimamia na kulinda fedha na rasilimali za umma 
kwa ufanisi. Hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa  Taasisi sita zilifanya malipo 
yasiyofaa jumla ya Sh. milioni 602.59, kinyume na matakwa ya kanuni tajwa 
hapo juu. Malipo haya yasiyofaa ni pamoja na malipo yasiyo stahiki kama 
malipo ya posho za wafanyakazi, malipo ya makandarasi, malipo ya kozi za 
mafunzo ambazo hazikubainishwa katika hati ya tathmini ya Mkataba wa 
Kugawana Bidhaa (PSA), na malipo ya shughuli ambazo hazikukusudiwa.  
Maelezo yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 41. 
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Nilibaini kuwa chanzo cha malipo haya yenye mapungufu ni udhibiti 
usioridhisha wa usimamizi wa fedha. 
 

Ninapendekeza Maafisa Masuuli husika kuzingatia sheria, kanuni na 
miongozo ya serikali ya usimamizi wa fedha za umma na kuhakikisha 
kuwa idhini sahihi ya kimaandishi inapatikana wakati mapungufu yoyote 
ya kisheria yanapogunduliwa. 

6.7 Malipo yaliyofanywa kwa kutumia vifungu visivyo sahihi Sh. 
Milioni 398.56  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Taasisi tisa zilifanya malipo ya kiasi cha Sh. 
milioni 398.56  kwa  kutumia vifungu vya matumizi visivyo sahihi, kinyume 
na Kanuni ya 46 (2) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001, ambazo 
zinaagiza kila malipo na kila chanzo cha mapato kiainishwe kwa usahihi kwa 
mujibu wa maelezo ya bajeti iliyoidhinishwa. 
 

Kukosekana kwa udhibiti wa ndani juu ya matumizi ya bajeti iliyoidhinishwa 
ndio sababu  ya malipo kufanywa kwa kutumia vifungu visivyo sahihi, na hali 
hii isipozibitiwa inaweza kupotosha madhumuni ya kupanga bajeti kwa 
kuongeza na kupunguza vifungu vya bujeti pamoja na  kusababisha mizani 
isiyo sahihi ya uhasibu na matumizi zilizoripotiwa katika taarifa za kifedha. 
Orodha ya Taasisi zilizofanya malipo katika vifungu visivyo sahihi 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 42.  
 

Jedwali Na. 42: Malipo yaliyofanywa kwa kutumia vifungu visivyo sahihi 
Na. Taasisi Aina  Kiasi (Sh.) 
1.  Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora (TAMISEMI) 
Fungu 32             43,961,400  

2.  Tume ya Ukimwi Tanzania (TACAIDS) Fungu 92             15,349,400  
3.  Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana 

na Dawa za Kulevya 
Fungu 91             62,044,530  

4.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Singida RRH             92,732,888  
5.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Dodoma RRH             45,570,000  
6.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Maweni RRH             18,408,500  
7.  Ofisi ya Rais Tanzania Chuo cha 

Utumishi wa Umma (TPSC) 
Wakala             73,411,930  

8.  Programu ya Kisasa ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TMP) 

Mamlaka             27,410,080  

9.  Mfuko wa Udhamini wa Pembejeo za 
Kilimo (AGITF) 

Mfuko             19,667,641  

Jumla 398,556,369 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/22 
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Napendekeza Maafisa Masuuli kujiepusha na kuidhinisha matumizi nje ya 
bajeti iliyoidhinishwa na Kanuni za Takwimu za Fedha za Serikali (GFS), 
iwapo itakuwa ni lazima kufanya hivyo  ni muhimu, kutafuta hati ya 
uhamisho kwa mujibu wa kifungu cha 41 cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya 
mwaka 2015. 

6.8 Malipo bila kuomba Risiti za Kielekitroniki (EFD) Sh. Bilioni 15.31 

Kifungu Na. 36 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi (TAA), Sura 438 (Toleo 
Lililorekebiswa 2019) na Kanuni ya 28(1) ya Kanuni za Kodi ya Mapato 
(Electronic Fiscal Devices) Kanuni 2012 zote zinaeleza kuwa mnunuzi na 
muuzaji, lazima watoe na kudai risiti za EFD. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini jumla ya malipo ya Sh. Bilioni 15.31 yalifanywa na 
Taasisi 21 bila kuwa na risiti za Kielekitroniki. Jedwali Na. 43 linaonyesha 
orodha ya taasisi. 
 
Jedwali Na. 43: Taasisi za Serikali zilizofanya malipo bila kuomba risiti 
za kielektroniki 

Na. Taasis Aina  Kiasi (Sh) 
1 Tume ya Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano 
Taasisi 
nyingine 

6,419,616.58 

2 Nelson Mandela-Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia ya Afrika (NM-AIST) 

Taasisi 
nyingine 

59,474,408.83 

3 Mradi wa Mashine za Kilimo Suma JKT Taasisi 
nyingine 

15,489,803.00 

4 Wizara ya Nishati Fungu 58 11,861,999.84 
5 Wizara ya Mawasiliano ya Habari na 

Teknolojia ya Habari 
Fungu 68 30,274,300.00 

6 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya 

Fungu 91 21,435,280.00 

7 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum 

Fungu 53 146,400,500.00 

8 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

Fungu 34 711,602,033.14 

9 Mahakama ya Tanzania Fungu 40 344,475,092.19 
10 Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi Fungu 51 292,084,716.00 
11 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Amana RRH 98,607,548.24 
12 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 

Morogoro 
RRH 11,355,730.40 

13 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Dodoma 

RRH 99,758,500.00 
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Na. Taasis Aina  Kiasi (Sh) 
14 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Geita RRH 43,120,000.00 
15 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Maweni RRH 1,541,996,692.52 
16 Hospitali ya Rufaa ya Chato Zonal ZRH 2,325,520,400.00 
17 Hospitali ya Magonjwa ya 

Kuambukiza ya Kibong'oto 
SH 88,244,995.09 

18 Wakala wa Usambazaji Maji Vijijini 
(RUWASA) 

Shirika la 9,439,832,523.00 

19 Taasisi ya maji Shirika la 17,803,700.00 
20 Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa 

Tanganyika (LTBWB) 
BWB 6,538,500.00 

21 African Democratic Alliance (ADA-
TADEA) 

Chama cha 
Siasa 

1,000,000.00 

Jumla 15,313,296,338.83 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/22 
 
Malipo bila kuomba risiti za kielekroniki inachangiwa na kutokuwepo kwa 
jitihada za kutosha za Maafisa Masuuli katika kudai risiti hizo. Hivyo 
kunadhoofisha juhudi za Serikali za kukusanya kodi kwani wafanyabiashara 
wanaweza kutumia mwanya huu kukwepa kodi. 
 
Nikirejea mapendekezo yangu ya awali, Maafisa Masuuli wanapaswa 
kufanya shughuli na wafanyabiashara ambao wana mashine za 
kielekroniki na kudai risiti za kielekroniki wakati wa kufanya malipo kwa 
mujibu wa Kifungu cha 36 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi, 2015, na 
Kanuni Na. 28(1) ya Kanuni za Kodi ya Mapato (Vifaa vya Fedha vya 
Kielektroniki), 2012. 

6.9 Kutokukata Kodi na Kutokuwasilishwa kwa Kodi Hiyo Mamlaka ya 
Mapato Tanzania sh. Milioni 749.53 

Katika kipindi cha ukaguzi, nilibaini kuwa Taasisi 21 zilishindwa kuwasilisha 
kodi ya zuio jumla ya Sh. milioni 749.53 kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA). Kati ya kiasi hicho, taasisi 15 hazikukata kodi ya zuio ya jumla ya sh. 
milioni 713.70, huku taasisi sita zikizuia kodi lakini hazikuwasilisha sh.  
milioni 35.83 kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. Hii ni kinyume na matakwa 
ya vifungu vya 83, 83A, na 84(1) vya Sheria ya Kodi ya Mapato, Cap 332 
(Toleo Lililorekebishwa 2019), ambavyo vinaweka wajibu kwa Maafisa 
Masuuli kuzuia kodi kwenye ada za huduma, malipo ya mikataba, na bidhaa 
zilizonunuliwa, na kutuma fedha hiyo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
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zilizonunuliwa, na kutuma fedha hiyo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
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(TRA) ndani ya siku saba baada ya kumalizika kwa kila  kalenda ya mwezi. 
Jedwali Na. 44 latoa maelezo zaidi 
 
Jedwali Na. 44: Taasisi ambazo Hazikuwasilisha Kodi ya Zuio  

Taaisisi ambazo hazikukata na kuwasilisha kodi ya zuio 
Na Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
1 Wakala wa Maendeleo ya Usimamizi 

wa Elimu ( ADEM) 
Wakala 3,478,050.00 

2 Wakala wa Usambazaji Maji Vijijini 
(RUWASA) 

Wakala 56,890,902.00 

3 Wakala wa Huduma za Ununuzi 
Serikalini (GPSA) 

Wakala 30,144,140.00 

4 Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) 

Wakala 442,832,576.00 

5 Wakala wa Mafunzo ya Mifugo 
(LITA) 

Wakala 575,335.00 

6 Tume ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano 

Taasisi nyingine 1,459,791.52 

7 Jitegemee (Shule ya Sekondari JKT Taasisi nyingine 2,075,213.56 
8 Kampuni ya Ujenzi ya SUMA JKT Ltd Taasisi nyingine 162,076,305.13 
9 Shirika la Umoja wa Mataifa la 

Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) 

Fungu 18 3,063,767.42 

10 Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo 

Fungu 96 1,791,973.00 

11 Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya 

Fungu 91 1,998,521.50 

12 Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi Fungu 51 1,782,261.00 
13 Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa 

Tanganyika (LTBWB) 
BWB 1,585,929.63 

14 Namtumbo WSSA Usambazaji wa 
maji 

3,911,500.00 

15 Chama Cha Kijamii Chama cha Siasa 32,600.00  
Jumla ndogo 

 
713,698,865.76  

Taasisi zilizokata lakini hazikuwasilisha Kodi ya Zuio kwa TRA 
1 Wakala wa Maendeleo ya Usimamizi 

wa Elimu ( ADEM) 
Shirika la 6,044,912.76 

2 Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara 

Fungu 44 16,484,770.00 

3 Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara 

fungu 60 406,723.00 

4 Muungano wa Mabadiliko na Uwazi 
(ACT -WAZALENDO) 

PP 8,572,472.00 

5 African Democratic Alliance (ADA-
TADEA) 

PP 344,000.00 
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Taaisisi ambazo hazikukata na kuwasilisha kodi ya zuio 

Na Taasisi Aina Kiasi (Sh.) 
6 Baraza la Madaktari Tanganyika 

(MCT) 
Taasisi nyingine 3,981,956.00 

 
Jumla ndogo 

 
35,834,833.76  

Jumla kuu 749,533,699.52 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/22 
 
Serikali inapoteza mapato kutokana na kutokatwa kwa kodi ya zuio na 
kushindwa kuwasilisha kodi hiyo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania, hivyo 
kuathiri shughuli zake zilizopangwa. 
 
Napendekeza kuwa Maafisa Masuuli wahakikishe kuwa kodi ya zuio 
inakatwa na kupelekwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kama 
inavyotekelezwa na Sheria ya Kodi ya Mapato. 
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 SURA YA SABA 

 MENEJIMENTI YA RASILIMALI WATU, USIMAMIZI WA MISHAHARA NA 
MAFAO YA WASTAAFU 

 
 
 
 
 

7.1 Utangulizi 

Katika sura hii, nimeelezea matokeo yaliyoibuliwa wakati wa ukaguzi wa 
Menejimenti ya rasilimali watu, usimamizi wa mishahara na mafao ya 
wastaafu katika Taasisi za Serikali Kuu. Sura hii imebainisha mapungufu 
yaliyoonekana kwenye ukaguzi kama ifuatavyo: 

7.2 Upungufu wa Idadi ya Watumishi wa Umma  katika Taasisi za 
Serikali Kuu 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2021/22, nilibaini upungufu wa 
watumishi wa umma katika taasisi mbalimbali za serikali. Hii inaonesha 
kuwa jukumu la sekretarieti ya ajira katika utumishi wa umma 
halijatekelezwa ipasavyo kwa mujibu wa Kanuni Na. D.7 (1) na (4) za Kanuni 
za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 zinazoelezea kuwa ni 
jukumu la Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma kujaza nafasi 
zilizoachwa wazi kwa kuajiri watumishi wapya na kusimamia zoezi la ajira. 
 
Nilipitia taarifa za watumishi wa Umma zinazobainisha idadi ya watumishi 
wa Umma kwenye Taasisi za Serikali, nikabaini upungufu wa watumishi 
16,525 katika Taasisi 86 za Serikali ikilinganishwa na upungufu wa watumishi 
33,145 ulioanishwa kwenye ripoti yangu ya mwaka wa fedha 2020/21. 
Jedwali Na. 45 na Kiambatisho Na. XI vinafafanua upungufu wa watumishi 
kwenye Taasisi za Serikali Kuu:  
 



 
 

113 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Jedwali Na. 45: Upungufu  wa Watumishi kwenye Taasisi Serikali Kuu 

Na 
Maelezo ya 

Taasisi 
Idadi ya 
Taasisi 

Watumishi 
wanaohitajika 

Watumishi 
Waliopo 

Upungufu 

1. Wizara na 
Idara 

13 14,311 6,651 7,660 

2. Wakala 6 2,047 1,190 857 
3. Taasisi 

nyingine 
67 14,857 6,849 8,008 

Jumla 86 30,215 14,690 16,525 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/2022 
 
Kwa mwaka wa fedha 2021/22, Serikali kupitia Ofisi ya Raisi Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ilipanga kuajiri watumishi wapya 
10,829 na ajira zilizoidhinishwa zilikuwa 7,020. Hata hivyo, nilibaini kuwa 
Taasisi za Serikali Kuu ziliomba vibali vya kuajiri watumishi wapya 20,000 
ambayo ni sawa na asilimia 185 ya ajira iliyopangwa. Aidha, kati ya vibali 
vilivyoombwa, ni vibali 7,020 tu vilivyotolewa na Utumishi, sawa na asilimia 
35 ya maombi yote ya vibali. Mwenendo wa miaka mitatu kwa ajira mpya 
zilizopangwa, vibali vilivyoombwa na vibali vilivyotolewa, umeainishwa 
kwenye Kielelezo Na. 9. 
 
Kielelezo Na. 9: Uchambuzi wa Mwenendo wa Ajira Zilizoidhinishwa, 
Ajira Zilizoombwa na Vibali Halisi Vilivyotolewa na Serikali 

 
Chanzo: Taarifa Za Watumishi Zilizotolewa Na Ofisi Ya Rais- Utumishi Na Utawala 
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Jedwali Na. 45: Upungufu  wa Watumishi kwenye Taasisi Serikali Kuu 
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Taasisi 
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3. Taasisi 
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Jumla 86 30,215 14,690 16,525 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/2022 
 
Kwa mwaka wa fedha 2021/22, Serikali kupitia Ofisi ya Raisi Menejimenti 
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10,829 na ajira zilizoidhinishwa zilikuwa 7,020. Hata hivyo, nilibaini kuwa 
Taasisi za Serikali Kuu ziliomba vibali vya kuajiri watumishi wapya 20,000 
ambayo ni sawa na asilimia 185 ya ajira iliyopangwa. Aidha, kati ya vibali 
vilivyoombwa, ni vibali 7,020 tu vilivyotolewa na Utumishi, sawa na asilimia 
35 ya maombi yote ya vibali. Mwenendo wa miaka mitatu kwa ajira mpya 
zilizopangwa, vibali vilivyoombwa na vibali vilivyotolewa, umeainishwa 
kwenye Kielelezo Na. 9. 
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Kutokana na uchambuzi uliofanywa kwenye kielelezo hapo juu,tatizo la 
upungufu wa Watumishi wa Umma bado ni kubwa na linasababishwa na Ofisi 
ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kushindwa 
kutoa vibali kwa wakati. Hii inapelekea Taasisi za Umma kutofikia malengo 
ya kiutendaji. 
 
Ninapendekeza Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora iweke juhudi zaidi kuhakikisha wanafanyia kazi kwa haraka 
maombi ya taasisi za serikali ya kujaza nafasi zilizo wazi ili kushughulikia 
suala la uhaba wa watumishi. 

7.3 Upungufu katika Maandalizi na Utekelezaji wa Mipango ya 
Mafunzo kwa Watumishi wa Umma katika Taasisi Serikali Kuu 

Kanuni Na G 1 (7) na (8) za Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya 
mwaka 2009, zinaelekeza Taasisi za Serikali kuandaa mpango maalum wa 
ndani wa mafunzo ya watumishi kulingana na mahitaji yao. Mafunzo hayo 
yatawapatia ujuzi watumishi waliopo na wapya kwa kuwaongezea 
maarifa,dhana za msingi za kazi pamoja na sheria zinazohusu utumishi wa 
umma na usimamizi wa kazi. Kila Taasisi inatakiwa kutenga fedha kwenye 
mpango wa fedha wa mwaka kwa ajili ya kufanikisha mafunzo yaliyopangwa. 
 
Wakati wa ukaguzi nilibaini  mapungufu kadhaa  kwenye uandaaji na 
utekelezaji wa mipango ya mafunzo kwa Watumishi wa Umma kama 
ifuatavyo: 
 
a) Kutoandaliwa kwa Mpango na Tathmini za Mahitaji ya Mafunzo 
Kwa mwaka wa fedha 2021/22, Taasisi 10 hazikuandaa mpango na tathmini 
za mahitaji ya mafunzo kwa watumishi wa umma, taarifa hizi ni muhimu 
kwani zinaainisha idadi ya watumishi wanaohitaji mafunzo, muda na wigo 
wa mafunzo. Ifuatayo ni rodha ya Taasisi ambazo hazikuandaa mpango na 
tathmini za mahitaji ya mafunzo. 
 
i) Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi 
ii) Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
iii) Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
iv) Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
v) Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
vi) Taasisi ya Sayansi na Teknoloji ya Nelson Mandela 
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vii) SUMA JKT- Kampuni ya Usafi na Unyunyuziaji Dawa 
viii) Wakala wa Ununuzi wa Mafuta (PBPA) 
ix) Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Mkoa, Chato 
x) Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
 
b) Kutokuendesha Mafunzo Elekezi kwa Waajiriwa Wapya 
Pia nilibaini Wakala wa Huduma za Umeme Tanzania (TEMESA)  na   Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda, Mtwara hazikufanya mafunzo elekezi kwa watumishi 
wapya 36 na 23 mtawalia. Mafunzo haya yanalenga kuwapatia ujuzi wa 
maarifa ya kutosha ya ufanisi, dhana za misingi ya utumishi na sheria 
zinazohusu utumishi wa umma na usimamizi wa kazi. 
 
Upungufu katika uandaaji na utekelezaji wa mipango ya mafunzo 
unasababishwa na menejimenti kutotilia mkazo uandaaji na utekelezeji wa 
mipango. Pia, upungufu wa fedha zinazoletwa kwa ajili ya kutekeleza 
mipango ya mafunzo kwa waajiriwa wapya na waliopo. Maoni yangu ni kuwa 
kutofanya mafunzo kwa waajiriwa kunaweza kuathiri uzalishaji, utendaji, 
na uwezo wao wa kutoa huduma kama inavyotarajiwa. 
 
Napendekeza Maafisa Masuuli waandae mipango ya mafunzo na 
kusimamia ipasavyo utekelezaji wake. Aidha, Wizara ya Fedha na 
Mipango itoe fedha za kutosha ili kutekeleza mipango ya mafunzo 
iliyopangwa. 

7.4 Matumizi Yasiyoridhisha ya Mfumo wa Taarifa Shirikishi za 
Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) 

Mfumo wa Taarifa Shirikishi za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) ulianzishwa 
na Serikali mwezi Mei 2020 ili kuhakikisha mifumo yote ya Taasisi za Serikali 
inayohusiana na rasilimali watu na usimamizi wa mishahara inaunganishwa 
ili kukidhi matakwa ya Serikali kwenye kushughulikia masuala ya rasilimali 
watu na mishahara. 
 
Ukaguzi ulifanyika ili kutathmini ufanisi na matumizi ya mfumo wa HCMIS 
katika kutunza na kuwasilisha taarifa za mishahara na rasilimali watu kwa 
usahihi. Pamoja na msisitizo wa kutumia mfumo huo ipasavyo, changamoto 
zinazohusiana na matumizi yake zilibainika wakati wa ukaguzi kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 46: 
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Jedwali Na. 46: Taasisi zenye Changamoto kwenye Matumizi ya Mfumo 
wa HCMIS 
Na Changamoto Zilizobainishwa Jina la Taasisi 
1. Baadhi ya watumishi kuwa na Tarehe 

inayofanana ya siku ya 
kuajiriwa,kupandishwa vyeo na 
kuthibitishwa kazini 

Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu- Fungu 
25 
Ofisi ya Waziri Mkuu-fungu 37 

2. Takwimu za wafanyakazi zinaonesha 
walithibitishwa kabla ya kuajiriwa 

Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu fungu 
25 
Ofisi ya Waziri Mkuu-fungu 37 
Tume ya Kuzuia Ukimwi -fungu 92 

3. Takwimu za mfumo  zinaonesha 
tarehe ya kupandishwa vyeo ilikuwa 
kabla ya tarehe ya kuthibitishwa 
kazini kwa baadhi ya watumishi 

Ofisi ya Waziri Mkuu-fungu 37 
Tume ya Kuzuia Ukimwi -fungu 92 

4. Namba ya Utambulisho wa 
wafanyakazi wa serikali kwa baadhi 
ya watumishi ilirekodiwa kwenye 
safu ya Vitambulisho vya Taifa (ID) 

Tume ya Kuzuia Ukimwi -fungu 92 

5. Watumishi wanaopokea mishahara 
chini ya theluthi moja 

Wizara ya Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari-fungu 68 
Tume ya Marekebisho ya Sheria-
fungu 59 

6. Wafanyakazi wenye tarehe za 
uthibitisho zisizo sahihi na bila 
nambari ya faili 

Tume ya Marekebisho ya Sheria-
fungu 59 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/2022 
 
Ukosefu wa mafunzo ya kutosha kwa maafisa rasilimali watu unahusishwa 
na matumizi yasiyoridhisha ya mfumo huo. Hii inasababisha Taasisi za 
Serikali kushindwa kufikia lengo la mfumo ambalo ni kuunganisha Taasisi za 
Serikali na kupunguza changamoto zinazohusiana na rasilimali watu na 
usimamizi wa mishahara. 
 
Napendekeza taasisi za serikali ziandae mipango ya kutosha ya mafunzo 
ya matumizi ya mfumo wa HCMIS .Pia Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora ishughulikie kero zinazohusiana na 
ugumu wa matumizi ya mfumo huo ili kufanikisha kufikia lengo lake 
hatimaye kuongeza thamani ya fedha. 
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7.5 Wafanyakazi Wanaokaimu Nafasi za Juu kwa Zaidi ya  Miezi Sita 

Kanuni Na. D.24 (3) ya Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 
2009 inaelekeza Watumishi wa Umma kukaimu nafasi za juu kwa muda 
usiozidi miezi sita. Pia, inaelekeza mamlaka ya uteuzi kuhakikisha kuwa 
taratibu za kuthibitisha Watumishi wanaokaimu nafasi hizo zinakamilishwa 
katika muda unaotakiwa. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini taasisi 40 za Serikali zenye watumishi 258 
wanaokaimu nafasi za juu zilizo wazi kwa zaidi ya miezi sita. Watumishi hao 
walikaimu nafasi hizo kwa muda kati ya miezi sita hadi 108, kama 
inavyobainishwa katika Kiambatisho Na. XII na Jedwali Na. 47. 
 
Jedwali Na. 47: Taasisi zenye Watumishi Wanaokaimu zaidi ya Miezi Sita 
Maelezo ya Taasisi Idadi ya Taasisi Idadi ya Watumishi 

Wanaokaimu 
Wizara na Idara 6 57 
Mashirika 7 123 
Taasisi nyingine 27 78 
Jumla 40 258 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/2022 
 
Suala hili limekuwa likiwasilishwa mara kwa mara kwenye ripoti za ukaguzi 
zilizopita, na linahusishwa na ucheleweshaji wa Taasisi inayohusika na 
kushughulikia maombi ya uthibitisho na uteuzi wa watumishi wanaokaimu 
nyadhifa mbalimbali. Kushindwa kuthibitisha na kuteua watumishi kwa 
wakati kunaweza kusababisha kupunguza uwezo wa kufanya maamuzi, 
uwajibikaji, na hatimaye kuathiri utendaji wa jumla wa Taasisi za Serikali. 
 
Napendekeza Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi na Utawala Bora 
ichukue hatua katika kushughulikia tatizo hili kwa kuharakisha uteuzi wa 
watumishi wanaokaimu kwa muda mrefu na kuteua wafanyakazi wapya 
kwa nafasi za watumishi wanaokaimu ambao hawakidhi vigezo 
vinavyotakiwa. 
 



 
 

117 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

7.5 Wafanyakazi Wanaokaimu Nafasi za Juu kwa Zaidi ya  Miezi Sita 

Kanuni Na. D.24 (3) ya Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 
2009 inaelekeza Watumishi wa Umma kukaimu nafasi za juu kwa muda 
usiozidi miezi sita. Pia, inaelekeza mamlaka ya uteuzi kuhakikisha kuwa 
taratibu za kuthibitisha Watumishi wanaokaimu nafasi hizo zinakamilishwa 
katika muda unaotakiwa. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini taasisi 40 za Serikali zenye watumishi 258 
wanaokaimu nafasi za juu zilizo wazi kwa zaidi ya miezi sita. Watumishi hao 
walikaimu nafasi hizo kwa muda kati ya miezi sita hadi 108, kama 
inavyobainishwa katika Kiambatisho Na. XII na Jedwali Na. 47. 
 
Jedwali Na. 47: Taasisi zenye Watumishi Wanaokaimu zaidi ya Miezi Sita 
Maelezo ya Taasisi Idadi ya Taasisi Idadi ya Watumishi 

Wanaokaimu 
Wizara na Idara 6 57 
Mashirika 7 123 
Taasisi nyingine 27 78 
Jumla 40 258 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/2022 
 
Suala hili limekuwa likiwasilishwa mara kwa mara kwenye ripoti za ukaguzi 
zilizopita, na linahusishwa na ucheleweshaji wa Taasisi inayohusika na 
kushughulikia maombi ya uthibitisho na uteuzi wa watumishi wanaokaimu 
nyadhifa mbalimbali. Kushindwa kuthibitisha na kuteua watumishi kwa 
wakati kunaweza kusababisha kupunguza uwezo wa kufanya maamuzi, 
uwajibikaji, na hatimaye kuathiri utendaji wa jumla wa Taasisi za Serikali. 
 
Napendekeza Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi na Utawala Bora 
ichukue hatua katika kushughulikia tatizo hili kwa kuharakisha uteuzi wa 
watumishi wanaokaimu kwa muda mrefu na kuteua wafanyakazi wapya 
kwa nafasi za watumishi wanaokaimu ambao hawakidhi vigezo 
vinavyotakiwa. 
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7.6 Kutowasilisha Makato ya Mishahara katika Mifuko ya Hifadhi ya 
Jamii na Taasisi Sh. Bilioni 1.60 

Kifungu Na.18 na 19 cha Sheria ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2018 
vinaeleza wajibu wa waajiri kukata na kulipa michango kwa niaba ya 
wafanyakazi wao kwenye mifuko ya Hifadhi ya Jamii kwa 20% ya mshahara 
wa mwezi wa kila mfanyakazi. Sheria hii inaendana na Kifungu Na. 84 (1) 
cha Sheria ya Kodi ya Mapato (Iliyorekebishwa mwaka 2012) na Kifungu Na.8 
cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ambavyo vinataka Taasisi 
kuwasilisha makato kila mwezi, na kwamba kushindwa kuwasilisha makato 
hayo kwa wakati kutasababisha adhabu kwa taasisi husika. 
 
Nilibaini kuwa Taasisi 17 hazikuwasilisha makato ya kisheria ya kiasi cha Sh. 
bilioni 1.60 kwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ya (PSSSF na NSSF), Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 48. 
 
Jedwali Na. 48: Taasisi Ambazo Hazikuwasilisha Makato Ya Mishahara 
Na Taasisi Kiasi (Sh.) 

PSSSF (Makato ya Mafao ya uzeeni na mafao mengineyo ) 

1. Tume ya Kudhibiti Ukimwi Tanzania 11,862,680 

2. Baraza la Madaktari la Tanganyika 2,280,000 

3. Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya 
Ardhi 

17,577,200 

4. Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) 

6,000,000 

5. Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 
Handeni 

12,325,000 

6. Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 
Chunya 

7,883,200 

7. Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Tunduru 19,161,005 

8. Kampuni ya Ulinzi chini ya Shirika la Uzalishaji Mali la 
Jeshi la Kujenga Taifa 

1,372,783,486 

9. Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi 12,006,750 

NSSF (Makato ya Mafao ya Uzeeni na Mafao Mengineyo ) 

10. Baraza la Madaktari la Tanganyika 44,209,000 

11. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula 36,328,800 
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Na Taasisi Kiasi (Sh.) 

12. Mamlaka ya Bomba Kuu la Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira Handeni 

2,465,000 

NHIF (Kutowasilisha Makato ya Bima ya Afya) 

13. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 18,180,000 

14. Baraza la Madaktari la Tanganyika 684,000 

15. Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 23,749,020 

TRA (Kutowasilisha Makato ya Kodi Kadri ya Kipato) 

16. Baraza la Madaktari Tanganyika 2,316,000 

17. Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 11,403,632 

 Jumla 1,601,214,773 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2021/2022 
 
Kutowasilisha makato kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya na Mamlaka ya Mapato Tanzania, kunasababishwa na 
kutokuwa na utaratibu mzuri wa uwasilishaji wa makato hayo kwa wakati. 
 
Kutowasilisha makato kunaathiri na kunaweza kuwakosesha watumishi haki 
na faida zinazotokana na kujiunga na mifuko ya Jamii na Afya. Pia,Taasisi 
zilizoshindwa kuwasilisha makato kwa wakati zinaweza kupata adhabu, 
hivyo kulipa malipo yasiyo na tija na kupata hasara. 
  
Ninapendekeza Maafisa Masuuli wahakikishe kuna utaratibu mzuri 
unaosimamia uwasilishaji wa makato ya kisheria kwenye Mifuko ya 
Hifadhi ya Taifa ya Jamii, Bima ya Afya na Taasisi nyingine. 

7.7 Usimamizi wa Mafao ya Kustaafu kwa Watumishi wa Umma 

Ukaguzi wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza muda kazini hufanyika 
kwa mujibu wa Ibara 143(2) (a) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, 1977 (kama ilivyokuwa ikifanyiwa marekebisho mara kwa mara) 
ambayo inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kuidhinisha malipo kutoka katika Mfuko Mkuu wa Serikali baada ya 
kujiridhisha kuwa Ibara ya 136 ya Katiba imezingatiwa.  
 
Ukaguzi wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza muda kazini hufanyika 
kwa kuzingatia sheria za mafao ambazo ni pamoja na Sheria ya Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii katika Utumishi wa Umma Na.2 ya mwaka 2018; Sheria ya 
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Ukaguzi wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza muda kazini hufanyika 
kwa mujibu wa Ibara 143(2) (a) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, 1977 (kama ilivyokuwa ikifanyiwa marekebisho mara kwa mara) 
ambayo inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kuidhinisha malipo kutoka katika Mfuko Mkuu wa Serikali baada ya 
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Ukaguzi wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza muda kazini hufanyika 
kwa kuzingatia sheria za mafao ambazo ni pamoja na Sheria ya Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii katika Utumishi wa Umma Na.2 ya mwaka 2018; Sheria ya 
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Utumishi wa Umma Sura 298 ya mwaka 2022; Sheria ya Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii Sura 50 iliyorekebishwa mwaka 2018; Sheria ya Ulinzi wa 
Taifa Sura 439 iliyorekebishwa mwaka 2002; Sheria ya Utumishi wa Usalama 
wa Taifa Sura ya 406 ya mwaka 1996; Sheria ya Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kusimamia Sekta ya Hifadhi ya Jamii Sura ya 135 iliyorekebishwa mwaka 
2015; Sheria ya Mafao ya Viongozi wa Kisiasa  Sura ya 225 iliyorekebishwa 
mwaka 2015 na Sheria ya Kodi ya Mapato Sura ya 332 iliyorekebishwa mwaka 
2019. 
 
Lengo la ukaguzi huu ni kuhakiki usahihi wa mafao ili kuwezesha kutambua 
makosa mapema kabla ya malipo kufanyika. Makosa hayo ni, kipindi kisicho 
sahihi cha utumishi, mishahara isiyo sahihi iliyotumika kukokotoa mafao, 
michango ya watumishi isiyo sahihi na makosa ya majumuifu. 
 
7.7.1 Mawanda ya Ukaguzi wa Awali  

Ukaguzi wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza muda wao kazini 
unahusisha Watumishi wa Umma ambao mafao yao hulipwa kutoka Mfuko 
Mkuu wa Serikali. Mafao hayo yanahusisha pesheni kwa Watumishi wa 
Umma; watoa huduma mchanganyiko; askari na maafisa wa jeshi; maafisa 
usalama; mafao kwa watumishi waliomaliza mikataba ya uongozi wa kisiasa; 
wageni toka nje; wastaafu waliorejeshwa kwenye utumishi; raia 
walioajiriwa wakiwa na umri wa zaidi ya miaka 45 na mafao kwa watumishi 
wasio kwenye masharti ya pesheni. 
 
7.7.2 Utekelezaji Ukaguzi wa Awali 

Ukaguzi wa awali ulianza na majalada 137 ambayo ni bakaa kutoka mwaka 
2020/21 yakifuatiwa na majalada 3,095 yaliyowasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi katika kipindi cha mwaka 2021/22 hivyo kufanya jumla ya majalada 
3,232. Kati ya hayo, majalada 2,867(88.7%) yenye mafao ya thamani ya Sh. 
bilioni 79.12 yalikaguliwa na kuidhinishwa kwa malipo. Majalada 216 (6.7%) 
yalihojiwa na kurudishwa kwa Maafisa Masuuli kwa marekebisho ambapo 
mpaka mwisho wa mwaka yalikuwa bado hayajarudishwa kwa ajili ya 
ukaguzi wa awali.  Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2022 majalada 149(4.6%) 
yalikuwa bado yakiendelea kukaguliwa katika Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 49. 
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Jedwali Na. 49: Majalada ya Wastaafu Yaliyokaguliwa 2021/22 
Maelezo 2021/22 2020/21 
Majalada yaliyokuwepo tarehe 1 Julai-A 137 184 
Majalada yaliyopokelewa-B 3095 2,092 
Jumla ya majalada yaliyokuwepo kwa ukaguzi-C=A+B 3232 2,276 
Majalada yaliyokaguliwa na kuidhinishwa-D 2867 1,880 

Majalada yaliokaguliwa na kurejeshwa kwa waajiri 
yakiwa na hoja-E 

216 259 

Majalada yaliyosalia tarehe 30 Juni-F=C-D-E 149 137 
Chanzo: Mfumo wa Usimamizi wa ukaguzi wa awali wa mafao 

7.8 Matokeo ya Ukaguzi wa Awali kwa Majalada ya Mafao 

Wakati wa ukaguzi wa awali wa majalada ya mafao ya watumishi 
waliomaliza muda kazini kwa mwaka wa fedha 2021/22 nilibaini mambo 
yafuatayo; 
 
7.8.1 Waajiri Kukosea Ukokotoaji wa Mafao ya Wastaafu 

Katika ukaguzi wa majalada ya mafao 2,867 niliyoyaidhinisha kwa malipo, 
nilibaini majalada 244 (8.5%) yalikokotolewa kimakosa. Makosa hayo 
yanatokana na kurekodi kipindi kisicho sahihi cha utumishi; kukokotoa 
mafao kwa kutumia mishahara na michango ya Watumishi isiyo sahihi na 
makosa ya majumuifu. Hata hivyo, makosa hayo yalirekebishwa na 
niliidhinisha malipo kwa majalada hayo. 
 
Kati ya majalada 244 yaliyokototolewa kimakosa, majalada 208 (66.2%) 
yalikokotolewa zaidi ya kiwango stahiki kwa Sh. milioni 489.67 na majalada 
106 (33.8%) yalikokotolewa kwa kiwango pungufu kwa Sh. milioni 274.15 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 50. 
 
Jedwali Na. 50: Majalada ya Mafao Yaliyokokotolewa Kimakosa 

 
Na. 

  

 
Maelezo 
  

Mafao yaliyozidi Mafao yaliyopungufu 
Idadi ya 

majalada 
Kiasi 

(Sh. Milioni) 
Idadi ya 

majalada 
Kiasi 

(Sh. Milioni) 
1 Kipindi cha 

utumishi kisicho 
sahihi 

59 146.43 64 142.25 

2 Mishahara ya 
iliyokosewa 

25 109.41 11 25.48 
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Na. 

  

 
Maelezo 
  

Mafao yaliyozidi Mafao yaliyopungufu 
Idadi ya 

majalada 
Kiasi 

(Sh. Milioni) 
Idadi ya 

majalada 
Kiasi 

(Sh. Milioni) 
1 Kipindi cha 

utumishi kisicho 
sahihi 

59 146.43 64 142.25 

2 Mishahara ya 
iliyokosewa 

25 109.41 11 25.48 
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Chanzo: Fomu za malipo ya mafao na uhakiki wa ukaguzi 
 
Nashauri Serikali kupitia Maafisa Masuuli iwe na utaratibu ambao 
utahakikisha mafao ya Watumishi waliomaliza muda kazini 
yanakokotolewa kwa usahihi kabla ya kuwasilishwa kwa ukaguzi wa awali 
ili kuhakikisha wastaafu wanalipwa mafao yao kwa wakati. Hii itasaidia 
kupunguza hatari ya upotezaji wa fedha za Serikali endapo madai 
yatakayozidi kiwango stahiki hayatabainika na vile vile kuwalinda 
wastaafu wasilipwe pungufu ya stahiki zao kutokana na mapunjo katika 
mafao yao. 
 
7.8.2 Kuchelewa kwa Uandaaji na Upelekaji wa Taarifa za Mafao  

Kanuni ya 88 ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2022, inawataka waajiri na 
waajiriwa kutunza kumbukumbu za kiutumishi kwa lengo la kufanya 
marejeo wakati wa ukokotozi wa mafao ya hitimisho la kazi. 
 

Pia, Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 2009 ikisomwa 
pamoja na Kanuni ya 32(4) ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2022 zinamtaka 
mtumishi wa umma anayekaribia kustaafu, kutoa taarifa ya maandishi kwa 
mwajiri wake kupitia taratibu za kawaida, kwa kipindi cha miezi sita kabla 
ya kustaaafu. 
 

Katika ukaguzi wa mwaka 2021/22, nilibaini ucheleweshwaji kwenye 
uandaaji na uwasilishwaji wa majalada ya mafao 727 kwa ajili ya ukaguzi 
wa awali kwa kipindi cha kuanzia mwaka 1 hadi miaka 30 kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na.8. Ucheleweshwaji huo unaathiri hali ya 
maisha ya wastaafu au wategemezi kwani wengi wao hutegemea mafao ya 
kustaafu kama pato la kuendesha maisha yao baada ya kumaliza utumishi 
wa umma. 

 
Na. 

  

 
Maelezo 
  

Mafao yaliyozidi Mafao yaliyopungufu 
Idadi ya 

majalada 
Kiasi 

(Sh. Milioni) 
Idadi ya 

majalada 
Kiasi 

(Sh. Milioni) 
3 Makosa katika 

michango ya 
hifadhi ya Jamii 

49 114.32 32 35.61  

4 Makosa 
mbalimbali 
katika 
ukokotoaji 

4 2.21   

 
Jumla 137 372.37 107 203.34 
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Jedwali Na. 51: Majalada Yaliyocheleweshwa 
Muda wa ucheleweshwaji wa majalada Idadi ya majalada 
Mpaka miaka 2 563 
Mpaka miaka 5 117 
Mpaka miaka 10 22 
Mpaka miaka 20 18 
Mpaka miaka 30 7 
Jumla 727 

Chanzo: Fomu za malipo ya mafao na uhakiki wa ukaguzi 
 
Naishauri Serikali kupitia Maafisa Masuuli kuhakikisha mafao ya kustaafu 
yanaandaliwa na kuwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kwa wakati ili kuzuia ucheleweshaji wa malipo hayo. 
 
7.8.3 Kutorudisha Majalada yenye Hoja kwa Ajili ya Ukaguzi wa Awali 

Mchakato wa ukaguzi wa awali wa majalada ya mafao ya wastaafu 
unahusisha vigezo vitatu, ambavyo ni uhalali, ukamilifu wa nyaraka na 
usahihi wa hesabu. Nikibaini makosa au hitilafu (hoja) yoyote, jalada lazima 
lirudishwe kwa mwaajiri kwa ajili ya kurekebisha hoja iliyobainika na 
kurejesha majibu ndani siku 21 kutoka tarehe ya kupokea kama 
inavyotakiwa na Kanuni ya 86(2) ya Ukaguzi wa Umma Sura ya 47 ya mwaka 
2009. 
 

Katika ukaguzi nilibaini makosa katika majalada 17 na kurudisha kwa waajiri 
kwa ajili ya marekebisho. Hata hivyo, Majalada husika hayakurudishwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya kuhakiki wa 
marekebisho yaliyofanywa kwa kipindi cha miezi mitano hadi miezi ishirini 
na moja kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022. Barua za kuwakumbusha 
Waajiri (Maafisa Masuuli) husika kuwasilisha majalada hayo zilitumwa lakini 
hazikujibiwa. Ucheleweshaji uliokithiri wa kurudisha majalada yaliyohojiwa 
unasababisha kuchelewa kwa malipo ya mafao na kuathiri hali ya maisha ya 
wastaafu. 
 
Naishauri Serikali kupitia Maafisa Masuuli kuhakikisha hoja za ukaguzi 
zinafanyiwa kazi kwa haraka na kurudisha majalada kwa wakati na pale 
inapobidi kuomba ufafanuzi kutoka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali. Pia, iwachukulie hatua stahiki Maafisa Utawala 
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marekebisho yaliyofanywa kwa kipindi cha miezi mitano hadi miezi ishirini 
na moja kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022. Barua za kuwakumbusha 
Waajiri (Maafisa Masuuli) husika kuwasilisha majalada hayo zilitumwa lakini 
hazikujibiwa. Ucheleweshaji uliokithiri wa kurudisha majalada yaliyohojiwa 
unasababisha kuchelewa kwa malipo ya mafao na kuathiri hali ya maisha ya 
wastaafu. 
 
Naishauri Serikali kupitia Maafisa Masuuli kuhakikisha hoja za ukaguzi 
zinafanyiwa kazi kwa haraka na kurudisha majalada kwa wakati na pale 
inapobidi kuomba ufafanuzi kutoka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali. Pia, iwachukulie hatua stahiki Maafisa Utawala 
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wanaochelewesha kuandaa na kuwasilisha majalada ya wastaafu kwa ajili 
ya ukaguzi wa awali. 
 
7.8.4 Majalada Yaliyoidhinishwa kwa Malipo Kurudishwa kwa Ukaguzi 

kwa Mara nyingine  

Kifungu Na. 44 cha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii katika Utumishi wa 
Umma Na.2 ya mwaka 2018 zinazuia mstaafu kupata mafao mara mbili kwa 
kazi hiyo hiyo na kipindi hicho hicho. 
 

Katika ukaguzi wangu wa mafao, nilibaini majalada 53 yenye jumla ya Sh. 
milioni 778.23 yaliyorudishwa kwa mara ya pili ofisini kwangu japokuwa 
nilipitisha majalada hayo kwa malipo kipindi cha nyuma. Ninaamini kuwa, 
urudishaji wa majalada yaliyokwishwa lipwa ni kutaka kuisababishia Serikali 
hasara kwa kulipwa mara mbili. 
 

Serikali kupitia Maafisa Masuuli inashauriwa kuhakikisha kuwa mafaili ya 
wastaafu yaliyokaguliwa na kupitishwa yanarekodiwa kwenye rejista kwa 
ajili ya ufuatiliaji ili kuepusha kuwasilishwa tena kwa faili lile lile wakati 
mstaafu ameshalipwa.Kadhalika, Serikali kupitia Maafisa Masuuli 
inatakiwa kuboresha mifumo ya malipo kwa ajili ya kugundua na kuzuia 
malipo ya mara ya pili. 
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 SURA YA NANE 

 USIMAMIZI WA MALI NA MADENI 

 
 
 
 
 
 

8.1 Utangulizi  

Usimamizi wa mali na madeni ni muhimu ili kuwa na utendaji wenye ufanisi. 
Pia, kupunguza hatari ya Serikali kupata hasara kutokana na kutolipa madeni 
kwa wakati. Serikali inahitaji kuhakikisha kuwa mali zake zinatumika 
kikamilifu. Hii inaweza kufanikiwa kwa kufanya matengenezo na ukarabati 
wa mara kwa mara, kuhakikisha kunakuwa na uhifadhi sahihi wa mali 
pamoja na kuondoa mali zisizohitajika. Kwa upande mwingine, Serikali 
inahitaji kusimamia madeni yake ili kuleta ufanisi katika kupunguza hatari 
ya kushindwa kulipa na kupunguza riba na adhabu. Hii inaweza kufanikiwa 
kwa kuboresha mkakati wa usimamizi wa madeni, kufuatilia viwango vya 
deni mara kwa mara, na kujadili masharti mazuri ya kukopa. 
 
Sura hii inaelezea masuala yanayohitaji kuzingatiwa kutokana na usimamizi 
usioridhisha wa mali za kudumu kama vile magari, majengo na ardhi. 
Malengo ya taasisi yanaweza kufikiwa tu ikiwa rasilimali zitasimamiwa na 
kutumiwa kwa ufanisi katika shughuli za mkakati. Maelezo ya udhaifu 
ulioonekana na mapendekezo yaliyotolewa yameainishwa hapa chini: 

8.2 Kukosekana kwa Mpango wa Matengenezo ya Mali 

Kanuni ya 137(4)(a) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, kama 
ilivyorekebishwa na Kanuni ya 47 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 
(Marekebisho) ya mwaka 2016, inaagiza kila Taasisi kutunza kumbukumbu 
za matengenezo na ukarabati wa kila chombo (gari, mitambo na vifaa), 
matengenezo na ufungaji wa vifaa vya umeme (viyoyozi na majokofu), na 
huduma za elektroniki. Utunzaji huu ni muhimu kwa ajili ya kukaguliwa na 
TEMESA, Wizara inayohusika na masuala ya umeme, mitambo, pamoja na  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Aidha, Aya ya 14 ya 
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Mwongozo wa Serikali wa Usimamizi wa Mali (toleo la mwaka 2019) 
linamtaka kila Afisa Masuuli kuhakikisha kuwa mpango wa matengenezo wa 
mali umeandaliwa na kuzingatiwa. Pia, kuhakikisha huduma zinatolewa 
vizuri ili kuongeza faida kwa taasisi. 
 
Kinyume na Mwongozo na Kanuni zilizotajwa hapo juu, taasisi 31 hazikuwa 
na mpango wa matengenezo ya mali, na taasisi 6  zilikuwa na mpango wa 
matengenezo ya mali lakini hazikutunza kumbukumbu za ukarabati na 
matengenezo kama inavyoonekana katika Kiambatisho Na. XIII. Hili ni eneo 
muhimu sana linalohitaji uangalizi wa menejimenti ili kuhakikisha kuwa mali 
zinatunzwa vizuri na kutumiwa kwa ufanisi ili kufikia malengo ya Serikali. 
Ni muhimu pia, kuwa na mpango wa matengenezo ya mali ili kuepuka 
kupoteza thamani kabla ya wakati wake kutokana na kutofanyiwa 
matengenezo. 
 
Ninapendekeza Wizara, Idara, Wakala na Taasisi nyingine kuandaa 
mpango wa matengenezo ya mali na kuweka kumbukumbu za kina za 
ukarabati na matengenezo. Hii itasaidia kuhakikisha mali za Serikali 
zinatunzwa vizuri kwa ajili ya kutoa huduma na kuzuia hasara zisizo za 
lazima 

8.3 Magari, Mitambo na Vifaa vya Serikali Vilivyotelekezwa kwa Muda 
Mrefu.  

Kanuni ya 254(1) na (2) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
inaelekeza kuwa samani, magari, mitambo au vifaa ambavyo vimefikia 
mwisho wa kutumika kwa manufaa au havitengenezeki kwa sababu yeyote 
ile. Afisa Masuuli anatakiwa kuomba kibali kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali ili 
kuvifuta, kuvigawa au kuviuza. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwepo kwa taasisi 58 zenye mali za kudumu 
2800 (magari, pikipiki, mitambo na vifaa) ambazo hazitumiki kwa muda 
mrefu au kufanyiwa matengenezo. Mali hizi zimetelekezwa kwa muda mrefu 
kuanzia mwaka mmoja hadi miaka 22 bila kufanyiwa matengenezo yoyote 
muhimu au kuchelewa kupata idhini ya kuyaondoa au kuyauza kutoka kwa 
Mhasibu Mkuu wa Serikali tazama Kiambatisho Na. XIV. 
 
Uwepo wa magari, mitambo na Vifaa vya Serikali vilivyotelekezwa kwa 
muda mrefu kunachangiwa na mchakato usio madhubuti wa kupata idhini 
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ya kuondosha mali chakavu, pamoja na ukosefu au upungufu wa fedha za 
kufanyia matengenezo. Ni muhimu kuchukua hatua za kukabiliana na 
masuala haya ili kupunguza kuwapo kwa mali zilizotelekezwa, kuboresha 
ufanisi wa uendeshaji, na kuzuia hasara kwa taasisi za Serikali. 
 
Idadi ya mali za kudumu ambazo hazitumiki kwa muda mrefu zimeongezeka 
kutoka 489 za mwaka wa ukaguzi uliopita (2020/21) hadi 2827 kwa mwaka 
huu wa ukaguzi. Kati ya mali hizo 2837, magari ni 521 na mitambo, pikipiki 
na vifaa vingine ni 2306. 
 
Maoni yangu ni kuwa kutelekezwa kwa magari, pikipiki, na vifaa 
visivyotumika kwa muda mrefu kunasababisha mali hizo kuzidi kuchakaa. 
Hivyo, huweza kupunguza mapato ambayo yangeweza kupatikana kama 
uamuzi wa kuyauza mapema ungezingatiwa. 
 
Mapendekezo yangu ni kuwa serikali na taasisi husika zihakikishe 
zinauza haraka magari, pikipiki, mitambo na vifaa ambavyo havitumiki 
kwa muda mrefu kutokana na gharama kubwa za matengenezo. Kufanya 
hivyo kutapunguza gharama za kuendelea kuhifadhi. Pia, zihakikishe 
zinatoa kwa wakati  kibali cha kufuta na kuondoa mali hizo ili kuepuka 
kupungua zaidi kwa thamani ya mali hizo. 

8.4 Kutotumia Mfumo wa Taarifa wa Usimamizi wa Mali za Serikali 
(GAMIS)  

Waraka Na. 2 wa mwaka wa fedha 2021/22 kutoka kwa Msajili wa Hazina 
unawataka Maafisa Masuuli kutumia mfumo wa Taarifa wa Usimamizi wa 
Mali za Serikali (GAMIS) kutunza kumbukumbu sahihi za mali na usimamizi. 
Mfumo huu unafanya kazi za kutunza taarifa za mali za kudumu, unawezesha 
kukokotoa gharama za uchakavu, na jumuisho la mali za kudumu kwa ngazi 
ya kitaifa.  
 
Pia, waraka unataka nyongeza au uondoshaji wa mali yoyote, pamoja na 
uwekaji wa namba za utambulisho kupitia msimbo lazima ufanyike kwa 
ufanisi kupitia mfumo kuanzia mwaka wa fedha 2020/21 na kuendelea. 
Kinyume na maagizo ya waraka huu, ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi 14 
hazikutumia mfumo wa serikali ulioanzishwa kwa ajili ya kumbukumbu na 
usimamizi wa mali. Jedwali Na. 52 linaonesha taarifa za taasisi zisizotumia 
mfumo wa GAMIS. 
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Jedwali Na. 52: Taasisi Zisizotumia Mfumo wa GAMIS 
Na. Taasisi Kiasi ambacho 

hakijaripotiwa kwenye 
GAMIS (Sh.) 

1.  Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (TPDF) 110,619,496,450 
2.  Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa Haijatambuliwa 
3.  Idara ya Huduma za Magereza 650,752,896 
4.  Wakala wa Ufundi na Umeme(TEMESA) Hakijaripotiwa 
5.  Tume ya Taifa ya UNESCO 106,067,571 
6.  Hospitali ya Kanda,Chato  373,972,097 
7.  Wizara ya Elimu,Sayansi na Teknolojia 

(MoEST) 
351,240,342,561 

8.  Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza Hakijaripotiwa 
9.  Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania 

(TOSCI) 
Hakijaripotiwa 

10.  Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka -Kasulu  
(Kuwssa) 

2,858,764,168 

11.  Tume ya Madini 28,682,031,811 
12.  Shirika la Mzinga 50,632,447 
13.  Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali 
22,818,551,736 

14.  Shirika la Nyumbu 32,609,562,000 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi mwaka 2021/22 
 
Udhaifu huu umesababishwa na kutofuata ipasavyo maagizo ya ufungaji 
hesabu kutoka kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali (ACCGEN) na mafunzo duni 
kuhusu utumiaji wa mfumo wa GAMIS. Kutofuata waraka huu kunaweza 
kusababisha hesabu za mali za kudumu kutoandaliwa kwa usahihi kuhusu 
mali za kudumu. 
 
Ninapendekeza maafisa masuuli katika taasisi husika watumie kikamilifu 
mfumo wa usimamizi wa mali na kuzingatia miongozo yote ya serikali ili 
kuhakikisha usimamizi thabiti wa kumbukumbu za mali za kudumu. 

8.5 Majengo Yaliyochakaa Katika Vyuo Saba vya Walimu na Taasisi 
Nyingine 

Kifungu cha 14 cha Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka 
2019, kinamtaka Afisa Masuuli ahakikishe kuwa mpango wa matengenezo 
unaandaliwa na kufuatwa kwa mali zote za taasisi. Hii itasaidia kuhakikisha 
kuwa mali zinabaki na ubora wake, zinawezesha kutoa huduma, pamoja na 
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kuleta mafanikio ya kiuchumi. Kila mkuu wa kitengo anapaswa kuandaa 
mpango wa matengenezo na kutoa ripoti ya utekelezaji wake kwa afisa 
masuuli kila robo mwaka. Pia, ahifadhi rejista ya matengenezo ya mali. 
 
Nilibaini kuwa kuna vyuo saba vya ualimu, ambavyo vina jumla ya nyumba 
51 za wafanyakazi ambazo ziko katika hali mbaya. Vyuo hivyo  ni Chuo cha 
Ualimu Ilonga, Chuo cha Ualimu Morogoro, Chuo cha Ualimu Nachingwea, 
Chuo cha Ualimu Vikindu, Chuo cha Ualimu Korogwe, Chuo cha Ualimu 
Bustani, na Chuo cha Ualimu Tukuyu. Nyumba hizi zina matatizo kama vile, 
paa kuvuja, ukungu ukutani, mfumo duni wa umeme, milango na madirisha 
yaliyoharibika, na uzio usiofaa. Aidha, mfumo wa maji safi na maji taka 
haufanyi kazi vizuri, hali inayosababisha hali mbaya kwa majirani kutokana 
na uvujaji wa maji taka. 
 
Aidha, nimegundua kuwa majengo 1,934 katika maeneo saba tofauti 
yametelekezwa kwa miaka kadhaa. Majengo haya yana matatizo mbalimbali 
kama kuta zinazoporomoka, dari chakavu, na madirisha yaliyovunjika. 
Ukosefu wa matengenezo ya mara kwa mara umesababisha kuharibika kwa 
majengo hayo, hivyo kuweka hatari kwa wakazi na watu wanaopita karibu. 
 
Ni muhimu kushughulikia masuala haya kwani yanaweza kuathiri ubora wa 
maisha ya wafanyakazi wanaoishi katika nyumba hizo. Aidha, ni lazima 
kufanyia matengenezo nyumba hizi ili kuhakikisha kuwa zinadumu kwa 
muda mrefu na kuzuia uharibifu zaidi. 
 
Jedwali Na. 53: Maelezo ya Majengo Yasiyokarabatiwa 
Na Taasisi Idadi ya majengo 
1 Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia (MoEST) 7 
2 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 16 
3 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 1867 
4 Tume ya Taifa ya Mipango na Matumizi ya Ardhi 11 
5 Jeshi la Polisi Tanzania (fungu 28) 33 
Jumla 1934 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi mwaka 2021/22 
 
Udhaifu huu unatokana na kutofanyika kwa matengenezo ya kawaida ya 
majengo ya Serikali. Ili kuweza kufikia utendaji ulio bora kwa watumishi wa 
umma katika kutoa huduma zao, wanahitaji mazingira mazuri ya kufanyia 
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kazi na makazi. Hivyo, kufanya kazi katika majengo yaliyoharibika si tu 
kunapunguza morali ya kufanya kazi, bali pia ni hatari kwa wafanyakazi 
wanaofanyia kazi katika majengo hayo. 
 
Napendekeza Maafisa Masuuli wa taasisi husika kwa kushirikiana na 
Wizara ya Fedha na Mipango wahakikishe kuwa fedha za kutosha 
zinatolewa kwa ajili ya ukarabati wa majengo yaliyoharibika. 

8.6 Magari Yaliyolipiwa Lakini Hayajapokelewa Sh. Bilioni 4.06 

Kanuni ya 242 (i) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
iliyorekebishwa mwaka 2016, inaeleza kuwa ambapo upokeaji wa bidhaa 
unacheleweshwa au unaonekana utacheleweshwa zaidi ya wakati 
uliowekwa katika mkataba, taasisi nunuzi lazima ipate ripoti na maelezo 
kutoka kwa wauzaji au mawakala wao. Pia, inaweza kuweka adhabu ya 
kikomo kama ilivyoelezwa katika mkataba. 
 
Nimebaini kuwa Taasisi tisa zilinunua magari 21 kupitia Wakala wa Huduma 
ya Ununuzi Serikalini (GPSA). Hata hivyo, magari hayo bado 
hayajakabidhiwa kwa wamiliki husika. 
 
Jedwali Na. 54: Magari Yaliyolipiwa ila Hayajapokelewa 

Na. Taasisi Idadi Kiasi cha 
mkataba (Sh) 

Tarehe ya 
Malipo 

Muda 
Uliochelewes

hwa 
1 Baraza la Famasia 1 178,266,378 1 Aprili 2022 Miezi 5 
2 Wizara ya Nishati 4 581,150,667 17 Machi 2022 Miezi 4  
3 Wizara ya Madini 2 1,611,886,368 24 Desemba 

2020 
Miezi 20 

4 Taasisi ya Mafunzo 
ya Misitu (FITI) 

1 236,213,589 Aprili 2022 Miezi 6  

5 Tume ya Haki za 
Binadamu na 
Utawala Bora- 
Fungu 55 

1 178,266,378 4 Novemba 2021 Siku 28  

6 Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka 
(NPS (fungu 35) 

3 439,923,375 15 Desemba 
2021 

Miezi 8 

7 Mfuko wa Ukaguzi 
na 
Usimamizi wa 
Ushirika 
(ISCF) 

6 588,489,806 10 Mei 2021 and 
5 Januari 2022 

Miezi 16 

8 Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa 

1 92,346,913 29 Machi 2022 Miezi 5  
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Na. Taasisi Idadi Kiasi cha 
mkataba (Sh) 

Tarehe ya 
Malipo 

Muda 
Uliochelewes

hwa 
-Mawenzi  

9 Wizara ya Afya 2` 151,749,924 7 Septemba 
2020 

Miezi 28 

Jumla 21 4,058,293,398   
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi  
Maoni yangu ni kuwa, kuchelewa  kukabidhi magari yaliyonunuliwa 
kunakwamisha kufikiwa kwa malengo yaliyotarajiwa, hivyo kuathiri shughuli 
za usimamizi na ufuatiliaji. 
 
Napendekeza menejimenti za taasisi husika zifanye ufuatiliaji wa karibu 
kwa Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) ili kuhakikisha 
magari yanafikishwa kwa Taasisi nunuzi. 

8.7  Viwanja vya Serikali ambavyo Havijaendelezwa 

Nilibaini taasisi tatu zinamiliki viwanja ambavyo havijaendelezwa. Suala hili 
nililitolea taarifa katika ripoti zangu za miaka ya nyuma pia. Hata hivyo, 
inaonekana hakuna hatua za kulipatia ufumbuzi jambo hili kwani idadi 
imeongezeka kutoka viwanja vinne vilivyoripotiwa mwaka 2020/21 mpaka 
viwanja 862. Taarifa zaidi imeoneshwa katika Jedwali Na. 55. 
 
Jedwali Na. 55: Viwanja vya Serikali ambavyo Havijaendelezwa 

Na Taasisi Idadi ya 
viwanja Maelezo 

1 Jeshi la Kujenga 
Taifa  (fungu 39) 

1 Kiwanja kinatarajiwa kujengwa Chuo cha 
Mafunzo eneo la Kongwa Mkoa wa 
Dodoma kulingana na Mpango wa 
Matumizi ya Ardthi wa Agosti 2014. 

2 Wakala wa 
Majengo Tanzania 
(TBA) 

860 Viwanja idadi ya  850 havijaendelezwa 
takribani miaka nane na viwanja 10 
vilivyopo Morogoro havijaendelezwa. 

3 Chuo cha Ardhi 
Tabora (ARITA) 

1 Kiwanja Na .49 kilichopo eneo la Cheyo 
“Mabatini” hakijaendelezwa. 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi  
 
Ninaamini kuwa ukosefu wa fedha za kutosha za kuendeleza viwanja hivyo 
ndio sababu ya viwanja vingi kutelekezwa. 
  



 
 

131 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Na. Taasisi Idadi Kiasi cha 
mkataba (Sh) 

Tarehe ya 
Malipo 

Muda 
Uliochelewes

hwa 
-Mawenzi  

9 Wizara ya Afya 2` 151,749,924 7 Septemba 
2020 

Miezi 28 

Jumla 21 4,058,293,398   
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi  
Maoni yangu ni kuwa, kuchelewa  kukabidhi magari yaliyonunuliwa 
kunakwamisha kufikiwa kwa malengo yaliyotarajiwa, hivyo kuathiri shughuli 
za usimamizi na ufuatiliaji. 
 
Napendekeza menejimenti za taasisi husika zifanye ufuatiliaji wa karibu 
kwa Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) ili kuhakikisha 
magari yanafikishwa kwa Taasisi nunuzi. 

8.7  Viwanja vya Serikali ambavyo Havijaendelezwa 

Nilibaini taasisi tatu zinamiliki viwanja ambavyo havijaendelezwa. Suala hili 
nililitolea taarifa katika ripoti zangu za miaka ya nyuma pia. Hata hivyo, 
inaonekana hakuna hatua za kulipatia ufumbuzi jambo hili kwani idadi 
imeongezeka kutoka viwanja vinne vilivyoripotiwa mwaka 2020/21 mpaka 
viwanja 862. Taarifa zaidi imeoneshwa katika Jedwali Na. 55. 
 
Jedwali Na. 55: Viwanja vya Serikali ambavyo Havijaendelezwa 

Na Taasisi Idadi ya 
viwanja Maelezo 

1 Jeshi la Kujenga 
Taifa  (fungu 39) 

1 Kiwanja kinatarajiwa kujengwa Chuo cha 
Mafunzo eneo la Kongwa Mkoa wa 
Dodoma kulingana na Mpango wa 
Matumizi ya Ardthi wa Agosti 2014. 

2 Wakala wa 
Majengo Tanzania 
(TBA) 

860 Viwanja idadi ya  850 havijaendelezwa 
takribani miaka nane na viwanja 10 
vilivyopo Morogoro havijaendelezwa. 

3 Chuo cha Ardhi 
Tabora (ARITA) 

1 Kiwanja Na .49 kilichopo eneo la Cheyo 
“Mabatini” hakijaendelezwa. 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi  
 
Ninaamini kuwa ukosefu wa fedha za kutosha za kuendeleza viwanja hivyo 
ndio sababu ya viwanja vingi kutelekezwa. 
  

 
 

132 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Napendekeza kuwa taasisi husika zenye maeneo yasiyoendelezwa, 
waweke mipango ya utekelezaji na makadirio ya gharama za ujenzi na 
kuanza kutafuta fedha za kuendeleza viwanja hivyo. 

8.8 Madeni ya Muda Mrefu 

Kanuni ya 44 (1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma, 2013 inaeleza kuwa ‘kwa 
madhumuni ya kusaidia ukuaji wa makampuni ya ndani na kuwezesha 
makampuni hayo kutimiza wajibu wao wa kimkataba, taasisi zinazofanya 
ununuzi zitahakikisha kuwa malipo yanafanyika kwa wakati kwa wazabuni. 
 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022, Wizara, Idara, Wakala na Hospitali za 
Rufaa za Mikoa ziliripoti madeni ya jumla ya Sh. Trilioni 4.08. Kati ya madeni 
hayo, Sh. bilioni 509.21 (13%) ni madai ya watumishi, Sh. trilioni 3.40 (83%) 
ni madeni ya wazabuni na wakati Sh. Bilioni 170.29 (4%) ni madeni mengine. 
 
Uchambuzi wangu zaidi ulibaini kuwa, Sh. Trilioni  3.19 (78%) yalikuwa ni 
madeni ya muda mrefu ambayo hayajalipwa kwa zaidi ya miezi 12. Madeni 
yanayodaiwa ndani ya miezi 12 yalifikia Sh. Bilioni 896.70 (22%), ambayo 
yasiposhughulikiwa kwa wakati yanaweza kusababisha madeni ya muda 
mrefu na kuathiri sifa ya Serikali na ari ya wauzaji bidhaa. 
 
Ongezeko hilo la madeni linachangiwa na ucheleweshaji wa kutolewa kwa 
fedha kutoka Wizara ya Fedha na Mipango. Taasisi zenye madeni ambayo 
hayajalipwa ni kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. XV. 
 
Kushindwa kulipa madeni yanapofikia muda wa kulipwa kunatia dosari sifa 
ya serikali kwa wakandarasi, wasambazaji na watoa huduma. Hii 
imesababisha kuongezeka kwa gharama kutokana na riba na adhabu kwa 
madeni yaliyochelewa kulipwa na kuongezeka kwa bajeti. 
 
Aidha, mapitio ya taarifa za fedha na barua yenye namba ya kumbukumbu 
CHA.226/446/06/07 ya tarehe 20 Oktoba, 2022 kutoka Wizara ya Afya 
yalibainisha kuwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022, Wizara ya Afya (fungu 
52) ilikuwa na madai ya jumla ya Sh. bilioni 9.21 ambayo hayajalipwa. Haya 
ni madai ya fedha za matibabu kutoka hospitali za rufaa nchini India. 
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Jedwali Na. 56: Madai ya Matibabu Kutoka Hospitali za Rufaa India 

Na. Taasisi 
Madai ya Matibabu Kiasi cha fedha 

(Sh.) Kiasi cha Fedha Fedha 
1 Hospitali ya Indraprastha 

Apollo  
131,331,783.94 INR 3,850,595,372 

2 Hospitali ya Apollo 
Hyderabad  

72,512,514.72 INR 2,126,037,927 

3 Hospitali ya Chennai 
Apollo 

51,647,854.83 INR 1,514,294,444 

4 Hospitali ya Apollo 
Ahmedabad.  

11,443,321.00 INR 335,513,594 

5 Hospitali ya Apollo 
Bangalore  

8,176,656.00 INR 239,736,283 

6 Madras Medical Mission 495,410.00 USD 1,147,201,121 
Jumla 9,213,378,742 

Source: Hesabu ya Wizara ya Afya ya Mwaka 20221/2022 
 
Changamoto ya kutolipa madai inatokana na aina ya bajeti ya Serikali, 
ambayo kimsingi inazingatia fedha taslimu wakati uhalisia wake upande wa 
matumizi ni kwa msingi usio wa fedha taslimu. Zaidi ya hayo, Serikali 
haijatenga fedha kwa ajili ya malipo ya madeni makubwa ambayo 
hayajalipwa, jambo ambalo limesababisha mlundikano wa madeni ya muda 
mrefu pamoja na riba na adhabu. 
 
Kwa hiyo, napendekeza Serikali itoe fedha kwa mujibu wa bajeti 
iliyoidhinishwa. Pia, itoe kwa wakati ili kupunguza mlundikano wa 
madeni ambayo hayajalipwa kwa muda mrefu. Serikali pia inapaswa 
kujumuisha madeni ya sasa katika bajeti za kila mwaka. Mbinu hii 
itahakikisha kuwapo kwa fedha za kutosha za kulipia madeni 
yanayodaiwa, hivyo kuifanya Serikali isipate sifa mbaya kutoka kwa 
wasambazaji na wakandarasi. Vilevile, kutapunguza gharama 
zinazohusiana na riba na adhabu. 

8.9 Madeni Tarajiwa (Kesi Ambazo Hazijafanyiwa Maamuzi) Sh. 
Trilioni 3.83 

Madeni tarajiwa ni madeni ambayo yanaweza kujitokeza kutokana na tukio 
lisilo na uhakika la siku zijazo, kama vile matokeo ya maamuzi ya Mahakama 
kutokana na madai yaliyowasilishwa mahakamani. Hadi kufikia tarehe 30 
Juni 2022, taasisi 23 zilikuwa na kesi za kisheria zenye madai ya jumla ya 
Sh. 3,833,656,486,059 zikisubiri maamuzi ya mahakama dhidi ya mashirika 
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mbalimbali na watu binafsi. Orodha ya kina ya taasisi zilizo na kesi za 
kisheria ambazo hazijakamilika inaoneshwa katika Kiambatisho Na. XVI. 
 
Kuna hatari ya kuingia katika matumizi yasiyo na faida kwa Wizara, Idara, 
na taasisi zingine za Serikali yatokanayo na faini ambayo itatakiwa kulipwa 
mahakamani iwapo taasisi hizi zitashindwa kesi. Aidha, wizara na taasisi 
zingine zinatumia kiasi kikubwa cha fedha katika ufuatiliaji wa kesi hizi. 
 
Kwa hiyo, napendekeza kila wizara, idara na taasisi nyingine ziwe na 
mikakati inayofaa kusimamia madeni yanayoweza kutokea katika 
mazingira yao. Hii itahakikisha taasisi inakuwa katika mazingira mazuri 
ya kudhibiti hatari na madhara ya madeni kama vile kutozwa faini au 
adhabu. Pia, taasisi zitapunguza kiasi cha matumizi kinachohitajika kwa 
ufuatiliaji wa kesi za kisheria. 
 
Zaidi ya hayo, napendekeza menejimenti ihakikishe kuwa wanasheria 
wanafuatilia kwa karibu kesi zinazoendelea na kutoa msaada wa kisheria 
unaohitajika kwa uamuzi unaofaa wa kesi hizo.  
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 SURA YA TISA  

 UNUNUZI NA USIMAMIZI WA MIKATABA 

 
 
 
 
 
 

9.1 Utangulizi 

Serikali ya Tanzania inatambua umuhimu wa  ununuzi na usimamizi mzuri 
wa mikataba ya umma kama dhana ya kuhakikisha matumizi bora, na 
uwajibikaji katika kusimamia rasilimali za umma. Kwa kufanya hivyo, Bunge 
limetunga Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya mwaka 2011 (kama 
ilivyorekebishwa 2016) na Kanuni zake za mwaka 2013 (kama 
zilivyorekebishwa 2016) ili kutoa mfumo wa kisheria unaosimamia uanzishaji 
wa taasisi na michakato ya manunuzi katika sekta ya umma. 
 
Katika kutimiza majukumu yangu ya kisheria kama yalivyoainishwa katika 
kifungu cha 48 (3) cha Sheria hii, nimejumuisha katika sura hii tathmini na 
uchunguzi wa taratibu za ununuzi wa umma pamoja na kufuata sheria na 
kanuni za ununuzi. Zifuatazo ni dosari zilizobainika kutokana na ukaguzi 
wangu wa uzingatiaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake. 

9.2 Ununuzi wa Magari Matatu ya Zimamoto kutoka kwa 
Mtengenezaji Asiyeidhinishwa yenye Thamani ya Sh. Bilioni 2.98 

Kanuni ya 159 (1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013, kama 
ilivyorekebishwa na Kanuni ya 60 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma (sheria ya 
marekebisho) ya mwaka 2016, inaruhusu ununuzi kutoka chanzo kimoja 
katika mazingira maalumu. Mazingira haya ni pamoja na hitaji la dharura la 
bidhaa au huduma, haki za kipekee za mzabuni fulani kutoa bidhaa au 
huduma, manunuzi yanayohusisha ulinzi au usalama wa taifa, miradi 
inayoendelea, au sababu ya kununua vitu vya ziada kwa ajili ya kukamilisha 
utekelezaji. Hata hivyo, ununuzi huo wa chanzo kimoja lazima uidhinishwe 
na Bodi ya Zabuni. 
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Wakati wa ukaguzi wangu kuhusu usimamizi wa ununuzi, nilibaini kuwa 
tarehe 21 Desemba 2020,  Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi   iliingia 
makubaliano Namba. 014/2019/2020/FRF/G/11 na Kituo cha Teknolojia ya 
Magari Tanzania (TATC) kwa ajili ya kuleta magari matatu ya zimamoto kwa 
jumla ya Sh. Bilioni 2.98 kwa kipindi cha  miezi 15 kuanzia tarehe 21 
Desemba 2020  hadi tarehe 21 Machi 2022. Hata hivyo iligundulika kuwa, 
TATC hakuwa muuzaji aliyeidhinishwa au mtengenezaji aliyeidhinishwa wa 
vifaa vya kuzima moto.  
 
Hata hivyo, magari yenye injini za zimamoto yalikuwa bado 
hayajawasilishwa hadi kufikia wakati wa ukaguzi wangu mnamo Desemba 
2022 (nilibaini ucheleweshwaji kwa miezi zaidi ya 24) licha ya ukweli 
kwamba muuzaji alikuwa amelipwa kiasi cha Sh. bilioni 2.23 Februari 2021 
sawa na asilimia 75 na hakukuwa na makato yoyote ya ucheleweshaji wa 
kazi yaliyokatwa kulingana na matakwa ya Kanuni ya 243(5) (b) ya Kanuni 
za Ununuzi wa Umma, 2013. 
 
Nina maoni kwamba, kwa kununua magari kutoka TATC ambaye sio muuzaji 
au mtengenezaji aliyeidhinishwa, kunaweza kupelekea Wizara kutokuwa na 
dhamana ya huduma kwa kipindi fulani, vifaa kutokuwa na ubora halisi wa 
mtengenezaji na kusababisha kiwango katika utendaji wake ikilinganishwa 
na kama yangenunuliwa kutoka kwa muuzaji aliyeidhinishwa. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Mambo ya Ndani kuhakikisha kuwa katika siku 
zijazo, ununuzi wa magari yenye injini za zimamoto  unafanyika kupitia 
muuzaji aliyeidhinishwa. Hata hivyo, wizara ihakikishe inafanya 
mawasiliano na TATC kuhakikisha kwamba magari hayo yanaletwa bila 
kuchelewa na pia kuhakikisha kuwa gharama za ucheleweshwaji 
zinadaiwa kulingana na masharti ya mkataba. 

9.3 Dosari Zilizobainika katika Ununuzi wa Vishikwambi 300,000 
Uliofanywa   na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  

Mnamo Mwezi Machi 2022, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  ilipewa 
jukumu la kununua vishikwambi 300,000 kwa ajili ya Sensa ya Watu na 
Makazi iliyofanyika mwezi Agosti 2022. Kupitia zabuni Na. ME-024/2021-
22/HQ/G/34, Wizara ilianzisha mchakato wa zabuni, ikialika wazabuni 14 
kushiriki. Zabuni hiyo iligawanywa katika sehemu sita, kila moja ikiwa na 
vishikwambi 50,000. Wizara ilisaini mikataba na wazabuni watatu wa kuleta 
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vishikwambi 300,000 vyenye thamani ya Sh. Bilioni 123.78, (bei ya awali Sh. 
bilioni 104 na kodi ya ongezeko la thamani Sh. bilioni 18.992). Muda wa 
wazabuni kuwasilisha vishikwambi hivyo ulikuwa siku 40 baada ya kusaini 
mkataba. Ukaguzi wangu ulibaini dosari mbalimbali kama ilivyoainishwa 
kwenye Jedwali Na. 57. 
 
Jedwali Na. 57: Kasoro Zilizobainika kwenye Ununuzi wa Vishikwambi 
Na. Suala Maelezo 
i.  Upitishwaji wa 

wazabuni usio 
wa haki 

Wazabuni walichaguliwa bila ushindani; wajumbe wa 
bodi ya zabuni walipendekeza wazabuni 4 kati ya 14, 2 
kati yao walishinda zabuni sio kazi ya Bodi ya zabuni 
kupendekeza wazabuni 

ii.  Mabadiliko ya 
vigezo vya ubora 

Bodi ya zabuni ilibadilisha vigezo vya ubora bila 
kuwasiliana na idara tumizi na kuondoa vifaa vya 
kutunzia umeme (power bank). 

iii.  Bei za soko 
kutowekwa wazi 

Idara ya manunuzi ya Wizara ilishindwa kuainisha bei za 
soko la vishikwambi. Hivyo huenda vimenunuliwa kwa 
bei ya juu ikilinganishwa na bei ya soko. 

iv.  Muda wa zabuni 
usiotosheleza 

Wazabuni walipewa siku 2 tu za kujibu nyaraka za zabuni 
badala ya 14, huku wazabuni 10 tu kati ya 14 
wakiwasilisha kwa wakati. 

v.  Kutofautiana 
kwa taarifa 

Tofauti zilizopatikana kati ya bei za zabuni 
zinazojumuisha VAT katika taarifa ya ufunguzi wa zabuni 
na ripoti za tathmini ambapo zabuni hazikueleza hali ya 
VAT isipokuwa zabuni moja. 

vi.  Dosari za kamati 
ya tathmini 

Idara tumizi haikuhusika katika kamati na wajumbe 
waliteuliwa bila mapendekezo ya Idara ya ununuzi. 

vii.  Kukosa hati 
dhamana ya 
ubora wa 
vishikwambi 

Hakuna ushahidi wa hati ya udhamini uliotolewa kwa 
vishikwambi vilivyonunuliwa, kinyume na matakwa ya 
mkataba ulioainisha makubaliano ya hati ya miaka miwili 
. 

viii.  Utunzaji 
usioridhisha wa 
vishikwambi 

Wizara  ilitoa vishikwambi 209,480 kwa Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) bila nyaraka sahihi au tarehe ya wazi ya 
makabidhiano na ripoti ya hali baada ya zoezi la sensa. 

Chanzo: Maelezo ya Mkataba 
 

Kasoro hizi zinaonesha kuwa mchakato wa ununuzi uliathiriwa na thamani 
bora ya fedha inaweza kuwa haijafikiwa. 
 
Ninapendekeza kwamba Wizara ya Elimu, Sayansi na Tekinolojia 
izingatie miongozo  ya ununuzi, kuweka bei za soko, kuhusisha idara za 
watumiaji katika michakato ya ununuzi, kudumisha kumbukumbu sahihi, 
na kutoa muda wa kutosha  kwa wazabuni. Wizara na NBS pia wanapaswa 
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kutathmini hali ya vishikwambi vilivyotumika wakati wa sensa na 
kuvisambaza kwa walimu kama ilivyopangwa.   

9.4 Dosari Zilizobainika kwenye Zabuni ya Loti namba 2, 4 na 6 kwa 
Kampuni ya Shenzhen Technology Company Limited kwa 
Usambazaji wa Vishikwambi 150,000  

Kanuni ya 231 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 kama ilivyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2016 inaeleza kuwa, "Bodi ya Zabuni, kwa mujibu wa 
kifungu cha 75 cha Sheria, itaidhinisha mapendekezo ya timu ya tathmini na 
kumjulisha Afisa Masuuli kwa uamuzi wake wa tuzo ndani ya siku tatu za 
kazi baada ya kufanya uamuzi." 
 
Mnamo tarehe 25 Juni 2022, Wizara iliingia mkataba na Kampuni ya 
Shenzhen Benton Technology Company Limited kwa uletaji wa vishikwambi 
150,000 (kwa loti 2,4 na 6) vyenye thamani ya Mkataba wa Sh. bilioni 46.86 
kwa kipindi cha siku 40 kuanzia tarehe ya kusaini mkataba (25 Juni  2022), 
ambapo vilipaswa kupokelewa tarehe 5 Agosti 2022. 
 
Ukaguzi wa zabuni Na. ME-024/2021-22/HQ/G/34 kama ilivyoidhinishwa na 
Bodi ya Zabuni ya Wizara (MTB), ilibainisha kuwa Bodi ya Zabuni ya Wizara 
ilitia shaka kuhusu mzabuni aliyeshinda, M/s Shenzhen Technology Company 
Limited, kutokana na maoni hasi yaliyotokana na matokeo ya uchunguzi 
iliyofanywa na Ubalozi wa Tanzania nchini China. Bodi ya Wizara iliomba 
ushauri kutoka kwa Wakala Ununuzi Serikalini pamoja na Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, ambao walishauri hatua za tahadhari zichukuliwe ikiwa tuzo 
hiyo itatolewa kwa muuzaji. Licha ya ushauri wa kuingiza kifungu 
kinachoeleza malipo yatafanyika baada ya kupokelewa, Wizara ilisaini 
mkataba na mzabuni kwa masharti ya malipo ya awali ya asilimia 20 na 
malipo ya asilimia 80 wakati wa upokeaji wa bidhaa. Pia nilibaini kasoro 
zifuatazo: 
 
i) Zabuni hiyo iliidhinishwa na wajumbe wawili tu wa Bodi ya zabuni ya 

Wizara badala ya akidi inayohitajika ya wajumbe wanne, ambayo ni 
ukiukwaji wa Sehemu ya 2 ya Sheria ya Ununuzi wa Umma, 2011  
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2016). 
 



 
 

139 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

ii) Mzabuni huyo alijulishwa kushinda zabuni  tarehe 22  Juni 2022, 
kabla ya zabuni hiyo kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni ya Wizara 
iliyoidhinishwa tarehe 23 Juni 2022. 
 

iii) Kampuni ya  Shenzhen Benton Technology Company Limited na 
Wizara walisaini mkataba tarehe 25 Juni 2022 kwa ajili ya uletaji wa 
vishikwambi 150,000 kwa dola za Marekani Milioni 20.28 (sawa na Sh. 
bilioni 46.86). Hata hivyo, mkataba huo haukupelekwa kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa upekuzi kinyume na kanuni 
namba 59 ya mwaka 2013 (iliyorekebishwa 2016) inayotaka mikataba 
zaidi ya bilioni 1 kupekuliwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

 
iv) Mapitio ya faili la mkataba yalibainisha kuwa, mzabuni hakuwasilisha 

hati ya dhamana. Aidha, mapitio ya Masharti Maalum na masharti ya 
Jumla ya mkataba yalibainisha kuwa, vifungu hivyo havikuonesha 
sharti la kuwasilisha dhamana ya utendaji ili kuhakikisha utendaji 
wenye ufanisi wa mkataba kama ulivyoainishwa katika Kanuni za 
Ununuzi wa Umma. Kifungu hicho kingekuwa na umuhimu mkubwa, 
kulingana na uchunguzi wa kina uliofanywa tarehe 06 Aprili 2022 na 
mapendekezo kutoka kwa PPRA  dhidi ya mzabuni, dhamana ya 
utendaji ingelinda maslahi ya Wizara kwa kuhakikisha Mzabuni 
anatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa mkataba. 
 

v) Nilibaini kuwa, mzabuni Shenzhen Technology Company Limited, 
alishindwa kutimiza wajibu wa kimkataba kwa kuwasilisha 
vishikwambi katika tarehe ya mkataba (05 Agosti 2022) bila kuomba 
nyongeza ya muda kutoka kwa Wizara.  Mzabuni alikamilisha kazi 
tarehe 29 Agosti 2022 hivyo kusababisha kuchelewa kwa siku 25. 
Masharti ya mkataba yalieleza kuwa fidia ya ucheleweshwaji 
itatozwa kwa kuchelewa kuleta vishikwambi kwa wakati. Hivyo, kiasi 
cha Sh. Milioni 540.25 kilipaswa kutozwa kwa mzabuni. Hata hivyo, 
Mzabuni hakutozwa fidia hiyo kwa ucheleweshwaji alioufanya. 

 
Ninapendekeza menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ihakikishe akidi inayohitajika ya wajumbe inatimia wakati wa kufanya 
maamuzi ya bodi ya zabuni na kutoa taarifa/barua ya mzabuni 
aliyeshinda zabuni baada ya idhini ya bodi ya zabuni. Zaidi ya hayo, 
Wizara inapaswa kuhakikisha kwamba mikataba yote yenye thamani ya 
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Sh. bilioni 1 na zaidi inawasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
Vilevile, Wizara inapaswa kuzingatia ushauri wa PPRA na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali pale unapotolewa. Aidha, katika zabuni zijazo 
makubaliano ya Mkataba yanapaswa kutekelezwa. 

9.5 Ununuzi Mdogo Haujaripotiwa kwa Bodi ya Zabuni kiasi cha Sh. 
Bilioni 1.31 

Kanuni ya 166 (7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
(ilivyorekebishwa 2016) zinataka manunuzi yote madogo kuripotiwa kwenye 
bodi ya zabuni kila mwezi na mwenye mamlaka iliyokabidhiwa jukumu hilo, 
kwa kutumia fomu sahihi iliyotolewa na Mamlaka.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa taasisi 9 zilifanya ununuzi wa bidhaa zenye 
thamani ndogo kiasi cha Sh. bilioni 1.31 lakini hazikuripoti kila mwezi 
kwenye Bodi zao za Zabuni kulingana na matakwa  ya Kanuni ya 166 (7) ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013. Taasisi hizo ni pamoja na, Mafungu sita  
(Sh. milioni 672.72), Wakala wawili (Sh. milioni 577.78 na Taasisi nyingine 
mbili (Sh. milioni 60.55) kama ilivyoelezwa  katika Kiambatisho Na. XVII 
cha ripoti hii.   
 
Ni maoni yangu kwamba kushindwa kutoa taarifa za manunuzi madogo 
madogo kwa Bodi ya Zabuni kwa mujibu wa  Kanuni za Ununuzi wa Umma 
2013 (Iliyorekebishwa 2016) kunatoa fursa kufanyika  manunuzi yasiyo ya 
kawaida bila umakini wa usimamizi  na vikwazo katika  uwazi. 
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa, kuna kupungua kwa  kiasi cha kutofuata 
utaratibu kwa kiasi cha Sh. milioni 106.70 sawa na asilimia 7.5 (yaani Sh. 
bilioni 1.42 na Sh. bilioni 1.31 kilichoripotiwa mwaka 2020/21 na 2021/22 
mtawalia.  
 
Nina maoni kwamba Bodi za Zabuni za Wizara, Vitengo na Mamlaka husika, 
zina  ukomo wa kutekeleza majukumu yake kulingana na matakwa ya Kanuni 
ya 166 (7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013. 
 
Ninapendekeza taasisi za ununuzi kuhakikisha vitengo vya Ununuzi 
vinaripoti kila mwezi manunuzi yote madogo madogo kwa Bodi ya Zabuni  
ili kuwezesha ufuatiliaji na udhibiti wa ununuzi katika taasisi za Serikali. 
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9.6 Kutofuatwa kwa Mipango ya Ununuzi ya Mwaka Kiasi cha Sh. 
Bilioni 2.72 

Kifungu cha 69(7) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, 2011 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016) kinataka Taasisi Nunuzi kuandaa mipango ya 
manunuzi ya mahitaji ambapo fedha za kutosha zimejumuishwa katika 
bajeti iliyoidhinishwa katika mwaka huo wa fedha au kama malipo 
yatatakiwa katika mwaka wa fedha unaofuata, basi malipo hayo yawe 
yametengewa bajeti. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 
2022, Taasisi za Serikali zipatazo saba  zilinunua bidhaa na huduma kiasi cha 
Sh. bilioni 2.72 ambapo hazikuwamo katika mipango ya manunuzi ya kila 
mwaka ya Taasisi husika. Ikiwa mipango ya kila mwaka ya Ununuzi  
ingeandaliwa vizuri kulingana na bajeti zilizoidhinishwa na Taasisi husika 
ingemaanisha kuwa manunuzi yote ambayo hayakujumuishwa katika 
mipango ya kila mwaka haikupangwa katika bajeti ambayo ni ukiukaji wa 
Sheria iliyotajwa hapo juu. Maelezo zaidi yanaonekana katika Jedwali Na. 
58: 
 
Jedwali Na. 58: Orodha ya Wizara, Vitengo na Wakala zilizokiuka  Mpango 
wa Ununuzi wa Mwaka 

Na. Jina la Taasisi Ununuzi Kiasi (Sh.) 

1. Idara ya Jeshi la Magereza Ununuzi wa sare 338,786,159.32 

2. Wizara ya Nishati Ununuzi wa Magari  581,150,667.17 

3. Chuo cha Taifa cha Utalii Ununuzi wa Magari  461,407,308.66 

4. Mamlaka ya Usambazaji 
Maji na Usafi wa Mazingira  
Mafinga 

Usambazaji wa mita 
za maji za ndani 
zilizolipiwa kabla na 
baada ya kulipwa na 
Usambazaji wa 
mabomba ya maji  

430,276,375.00 

5. Mamlaka ya Usambazaji 
Maji na Usafi wa Mazingira 
Uwanda wa Makonde 
(MPWSSA) 

Ukarabati wa pampu 
za maji. 

280,518,300.00 

6. Bodi ya Maji Ziwa 
Tanganyika  (LTBWB)  

Ujenzi wa mradi wa 
maji 

      79,296,481.38  



 
 

141 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

9.6 Kutofuatwa kwa Mipango ya Ununuzi ya Mwaka Kiasi cha Sh. 
Bilioni 2.72 

Kifungu cha 69(7) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, 2011 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016) kinataka Taasisi Nunuzi kuandaa mipango ya 
manunuzi ya mahitaji ambapo fedha za kutosha zimejumuishwa katika 
bajeti iliyoidhinishwa katika mwaka huo wa fedha au kama malipo 
yatatakiwa katika mwaka wa fedha unaofuata, basi malipo hayo yawe 
yametengewa bajeti. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 
2022, Taasisi za Serikali zipatazo saba  zilinunua bidhaa na huduma kiasi cha 
Sh. bilioni 2.72 ambapo hazikuwamo katika mipango ya manunuzi ya kila 
mwaka ya Taasisi husika. Ikiwa mipango ya kila mwaka ya Ununuzi  
ingeandaliwa vizuri kulingana na bajeti zilizoidhinishwa na Taasisi husika 
ingemaanisha kuwa manunuzi yote ambayo hayakujumuishwa katika 
mipango ya kila mwaka haikupangwa katika bajeti ambayo ni ukiukaji wa 
Sheria iliyotajwa hapo juu. Maelezo zaidi yanaonekana katika Jedwali Na. 
58: 
 
Jedwali Na. 58: Orodha ya Wizara, Vitengo na Wakala zilizokiuka  Mpango 
wa Ununuzi wa Mwaka 

Na. Jina la Taasisi Ununuzi Kiasi (Sh.) 

1. Idara ya Jeshi la Magereza Ununuzi wa sare 338,786,159.32 

2. Wizara ya Nishati Ununuzi wa Magari  581,150,667.17 

3. Chuo cha Taifa cha Utalii Ununuzi wa Magari  461,407,308.66 

4. Mamlaka ya Usambazaji 
Maji na Usafi wa Mazingira  
Mafinga 

Usambazaji wa mita 
za maji za ndani 
zilizolipiwa kabla na 
baada ya kulipwa na 
Usambazaji wa 
mabomba ya maji  

430,276,375.00 

5. Mamlaka ya Usambazaji 
Maji na Usafi wa Mazingira 
Uwanda wa Makonde 
(MPWSSA) 

Ukarabati wa pampu 
za maji. 

280,518,300.00 

6. Bodi ya Maji Ziwa 
Tanganyika  (LTBWB)  

Ujenzi wa mradi wa 
maji 

      79,296,481.38  

 
 

142 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Na. Jina la Taasisi Ununuzi Kiasi (Sh.) 

7. Bodi ya Maji ya Bonde la 
Ruvuma Kusini mwa Pwani 
(RSCBWB) 

Ununuzi wa bidhaa 
na huduma na 
usimamizi wa 
mikataba 

546,918,432 

Jumla 2,718,353,723.53 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za mwaka wa fedha 2021/22 
 
Napendekeza, Menejimenti ya Taasisi za Serikali  kuandaa makadirio 
halisi ya bajeti ambayo hutumika kwa ajili ya maandalizi ya mipango ya 
manunuzi ya kila mwaka kwa kuhusisha utafiti wa kina wa soko pamoja 
na kuweka sera na taratibu za wazi za ununuzi. 

9.7 Taasisi 22 Zilishindwa Kutekeleza kwa Ufanisi Mpango wao wa 
Ununuzi kwa kiasi cha Sh. Trilioni 3.14 

Kanuni ya 69 (7) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka 
Taasisi Nunuzi kuandaa mipango ya manunuzi ya mahitaji na kutenga fedha 
za kutosha kwenye bajeti. Vilevile, kifungu cha 49(1&2) cha Kanuni za 
Ununuzi za Umma, 2011 kinataka mpango wa manunuzi wa kila mwaka 
uidhinishwe na Mamlaka Stahiki ya bajeti na Taasisi Nunuzi kufuatilia 
mipango hiyo ya manunuzi iliyoidhinishwa. 
 
Mapitio ya utekelezaji wa mipango ya manunuzi ya mwaka wa fedha 
2021/2022 yalibainisha kuwa taasisi nunuzi 22 zilipanga kununua bidhaa na 
huduma zenye thamani ya Sh. trilioni 3.52 lakini hadi mwisho wa mwaka 
Taasisi hizo ziliweza kununua bidhaa na huduma zenye  thamani ya Sh. 
bilioni 380.69 sawa na  asilimia 10 ya mpango wa ununuzi usiotekelezwa 
wenye thamani ya Sh. trilioni 3.14 sawa  na  asilimia 10 kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na. 59 na Kielelezo Na. 10. 
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Kielelezo Na. 10: Uwiano wa Utekelezaji wa Mipango ya Manunuzi ya 
Mwaka ya Taasisi za Serikali 

 
Source: Ripoti za Ununuzi           
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Kwa kuzingatia hayo, nina maoni kwamba, ucheleweshwaji wa shughuli za 
ununuzi kumepelekea ucheleweshwaji wa huduma pamoja na kutofikiwa 
kwa malengo ya Taasisi. 
 
Ninapendekeza kwamba Taasisi za Serikali ziandae  mpango halisi wa 
ununuzi na kuhakikisha unatekelezwa kwa ufanisi kwa mwaka mzima. 
Hii itahakikisha kuwa shughuli za ununuzi zinaendana na malengo ya 
Taasisi, na kwamba muda na rasilimali za kutosha zinatengwa kwa kila 
shughuli ya ununuzi. Kwa kufuata mchakato wa ununuzi uliopangwa 
vizuri, Taasisi zinaweza kuongeza uwazi na uwajibikaji, kukuza 
ushindani, na kuhakikisha kuwa bidhaa na huduma zinatolewa kwa 
wakati na kwa gharama nafuu. 

9.8 Ununuzi wa Vifaa na Huduma bila kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni 
Kiasi cha Sh. bilioni 13.27 

Kwa mujibu wa kifungu cha 31 (1) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, 2011 
isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo katika Sheria au kanuni hizi, kila 
Taasisi ya Umma inatakiwa kuwa na Bodi ya Zabuni ya Ununuzi wa bidhaa, 
huduma na uondoaji wa mali za Umma kwa njia zabuni. Aidha, kifungu cha 
33 cha Sheria hiyo hiyo kinatoa majukumu kwa  Bodi ya Zabuni ikiwa ni 
pamoja na kuidhinisha manunuzi yote na uondoaji wa mali kwa utaratibu za 
zabuni. 
 
Katika mwaka wa fedha 2021/22 taasisi 12 zilinunua bidhaa na huduma kiasi 
cha Sh. bilioni 13.27 bila kupata kibali kutoka Bodi ya Zabuni, kinyume na 
kifungu  cha 33 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma,  2011. Hii imeoneshwa 
katika Jedwali Na. 60 hapo chini: 
 
Jedwali Na. 60: Orodha ya Taasisi vilizonunua bidhaa na huduma bila 
idhini ya Bodi ya Zabuni 

Na. Jina la Taasisi 
Thamani ya Ununuzi 

(Sh.) 
1.  Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa 

Mazingira ya  Kishapu 
26,567,000 

2.  Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira Maganzo 

12,910,814 

3. Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 
Makonde Plateau (MPWSSA) 

280,518,300 
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Na. Jina la Taasisi 
Thamani ya Ununuzi 

(Sh.) 
4. Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira  

Mwanhuzi 
184,218,518 

5. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Fungu 62) 14,123,500 

6. Mamlaka ya Udhibiti na Utekelezaji wa Dawa za 
Kulevya (Fungu 91) 

34,641,140 

7. Wizara ya Mifugo na Uvuvi- (Sekta ya Uvuvi)-Fungu 
64 

67,200,000 

8. Wizara ya Afya 38,864,874 

9. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Tumbi 317,646,273 

10. Shirika la Magereza Pekee 11,892,423,009 

11. Kitengo cha Udhibiti Fedha Haramu 277,410,000 

12. Mradi wa Mashine za Kilimo Suma JKT 126,068,100 

Jumla 13,272,591,528 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Wizara, Wakala na Vitengo kwa Mwaka wa Fedha 
2021/22) 
 
Nina maoni kwamba kufanya manunuzi bila kupata idhini ya Bodi ya Zabuni 
ni ukiukwaji wa kifungu cha 33(1) (d) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, 2011 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2016), jambo ambalo linaweza kusababisha 
ununuzi wa bidhaa zisizo na ubora na kwa bei ya juu pamoja na Bodi ya 
Zabuni kushindwa kusimamia ununuzi. 
 
Napendekeza Menejimenti za Wizara, Wakala na Taasisi nyingine 
kuhakikisha kuwa Bodi za Zabuni zinaidhinisha ununuzi na uondoaji wa 
vifaa kabla ya kutekelezwa kwa shughuli za ununuzi. 

9.9 Kuchelewa kupokea Vifaa na Huduma zilizonunuliwa Kiasi cha Sh.  
bilioni 18.75 

Kanuni ya 242 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inaeleza 
kuwa pale ambapo upokeaji wa bidhaa unachelewa au kuna uwezekano wa 
kucheleweshwa zaidi ya muda uliowekwa katika mkataba, Taasisi Nunuzi 
itatafuta taarifa na maelezo kutoka kwa wauzaji au mawakala wao inaweza 
kutoza gharama ya ucheleweshaji kulingana na matakwa ya mkataba. 
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Ukaguzi wangu ulibaini kuwa utoaji wa bidhaa na huduma zenye thamani ya 
Sh. bilioni 18.75  kwa Taasisi zipatazo 16 ulicheleweshwa zaidi ya muda 
uliokubaliwa kwa kipindi cha kuanzia wiki 5 hadi miezi 27. Ucheleweshwaji 
ulisababishwa hasa  na usimamizi usioridhisha wa mchakato wa ununuzi, 
pamoja na mawasiliano duni baina ya Taasisi Nunuzi na wauzaji. Pia  
nilibaini kuwa baadhi ya  mikataba ya manunuzi haikuwa na  vipengele vya 
kufuatilia na kusimamia ratiba ya utoaji huduma. Maelezo zaidi 
yameonekana katika Kiambatisho Na. XVIII. 
 
Ni maoni yangu kwamba kuchelewa kwa utoaji wa bidhaa na huduma 
kunaweza kusababisha gharama za ziada kwa taasisi nunuzi, pamoja na 
kuvuruga shughuli za ununuzi na hivyo kupelekea uwezekano wa upotevu wa 
mapato. 
 
Napendekeza taasisi husika ziboreshe ufuatiliaji na usimamizi wa 
mikataba ya  ununuzi na zijumuishe katika mikataba kipengele  cha 
ratiba za utoaji na athari za matokeo ya ucheleweshaji wa kuleta 
bidhaa/kutoa huduma. 

9.10 Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya ujenzi yenye thamani ya Sh. 
Bilioni 197.36 katika Taasisi za Serikali.  

Kanuni ya 242 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inaeleza 
kuwa pale ambapo upokeaji wa bidhaa unachelewa au kuna uwezekano wa 
kucheleweshwa zaidi ya muda uliowekwa katika mkataba, Taasisi Nunuzi 
itatafuta taarifa na maelezo kutoka kwa wauzaji au mawakala wao inaweza 
kutoza gharama ya ucheleweshaji kulingana na matakwa ya mkataba. 
 
Katika mapitio yangu ya taarifa za utekelezaji wa miradi pamoja na kufanya 
ziara katika miradi mbalimbali katika vipindi tofauti, nilibani ucheleweshaji 
mkubwa wa kukamilika kwa  miradi  26 yenye thamani ya  na Sh. bilioni 
197.36 inayotekelezwa na Taasisi mbalimbali za Serikali nchini kwa kipindi 
cha kuanzia mwezi 1 hadi miezi 96.   Miradi iliyocheleweshwa imefafanuliwa 
kwa kina katika Kiambatisho Na. XIX cha ripoti hii. Taasisi zilizochelewesha 
zaidi miradi ni  pamoja na Wakala wa Ujenzi Tanzania (miezi 96), Wakala 
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (miezi 84) na Chuo cha Maendeleo ya Jamii  
Tengeru (miezi 18) 
Pia nilibaini kuwa ucheleweshaji mradi umekuwa ukichangiwa na sababu 
mbalimbali ikiwemo ukosefu wa fedha za miradi ambapo wakandarasi 
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mbalimbali ikiwemo ukosefu wa fedha za miradi ambapo wakandarasi 
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wamekuwa wakilipwa sehemu ya malipo na sababu nyingine mahususi za 
kitaasisi. Hata hivyo, hakuna hatua zozote zilizochukuliwa na menejimenti 
kuhusu namna ya kukabiliana na changamoto hii. 
 
Kwa maoni yangu, kuchelewa kukamilika kwa miradi kunaweza kuwa na 
athari mbaya kwa mipango ya Serikali na inaweza kusababisha gharama 
kubwa kuwa zaidi ya makadirio ya awali, kwani bei za vifaa zinaweza 
kuongezeka. Pia, ucheleweshaji huo unaweza kusababisha miundombinu 
iliyopo kuchakaa zaidi kabla ya miradi  kukamilika na kutumika. 
 
Naishauri Serikali kuboresha usimamizi wa miradi kwa kusimamia 
wakandarasi kwa karibu wa wakandarasi ili kuhakikisha kuwa miradi 
inakamilika ndani ya muda uliokubaliwa.  Pia, napendekeza fedha  za 
kutosha zitengwe ili kukamilisha miradi iliyocheleweshwa, ili kupata 
thamani ya fedha na kuzuia miradi isitumike. 

9.11 Michakato ya Ununuzi Iliyofanywa Nje ya Mfumo wa Ununuzi kwa 
njia ya mtandao (TANePs) Sh. Bilioni 46.15 

Kanuni ya 342 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, kama 
ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2016, inazitaka Taasisi Nunuzi kutekeleza 
ununuzi kwa njia ya kielektroniki katika mfumo wa Ununuzi wa Umma. 
Aidha, Mwongozo Na.4 wa mwaka 2019 iliyotolewa na Wizara ya Fedha na 
Mipango inazitaka taasisi nunuzi kutumia mfumo wa TANePS katika ununuzi 
wa bidhaa na huduma kuanzia tarehe 1 Januari 2020. Kwa hiyo, Serikali ya 
Tanzania hivi karibuni ilipitisha na kwa sasa inatumia Mfumo wa Taifa wa 
Ununuzi kwa njia ya mtandao (TANePs) ulioanza kutumika tangu mwaka wa 
fedha 2020/21 kwa mujibu wa Taarifa ya Umma ya Mamlaka ya Udhibiti 
Ununuzi wa Umma (PPRA). 
 
Katika mwaka ulioishia 30 Juni 2022, taasisi 36 zilinunua bidhaa na huduma 
zenye thamani ya Sh. Bilioni 46.15 bila kutumia mfumo wa Ununuzi kwa njia 
ya mtandao (TANePS) kinyume na kanuni iliyotajwa hapo juu. Maelezo zaidi 
yameoneshwa katika Kiambatisho Na. XX cha ripoti hii. 
 
Taasisi kushindwa kutumia mfumo wa Ununuzi kwa njia ya mtandao 
(TANePs) katika manunuzi, kunaweza kusababisha kutofikiwa malengo ya 
Serikali katika kuongeza ufanisi na kupunguza muda wa ununuzi, kupunguza 
hatari,  na kuboresha uwazi na haki katika ununuzi wa umma   kupitia mfumo 
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wa kielekitroniki yanaweza yasifikiwe. Pia kutofuata kanuni ya 342 ya  
Sheria ya Kanuni za Ununuzi wa Umma (Pamoja na Marekebisho ya mwaka 
2016) na Mwongozo 4 wa mwaka 2019 uliotolewa na Wizara ya Fedha na 
Mipango. 
 
Napendekeza Wizara, Wakala na Vitengo kuongeza matumizi ya Mfumo 
wa Ununuzi kwa njia mitandao katika ununuzi kulingana na matakwa ya 
Kanuni ya 342 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013  kama 
ilivyorekebishwa na Kanuni ya 6 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 
Mwaka 2016 na Mwongozo Na 4 wa mwaka 2019 uliotolewa na Wizara ya 
Fedha na Mipango. 

9.12 Ununuzi Uliofanywa bila Ushindani Kiasi cha Sh. Bilioni 1.23 

Kanuni ya 163 (1) ya kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inaitaka 
bodi ya zabuni  kuidhinisha na kukaribisha ushindani kupitia maombi ya 
nukuu za bei (quotations) katika ngazi ya kimataifa au kitaifa endapo bidhaa 
zitakazonunuliwa zitakuwa na utofauti mkubwa kiasi kwamba haitakuwa na 
maslahi ya kibiashara kwa muuzaji yeyote mmoja kutoa zabuni kwao; au 
bidhaa zinapatikana kwa urahisi nje ya rafu au bidhaa za vipimo vya 
kawaida. 
 
Nilibaini kuwa Taasisi 10 za Serikali zikiwemo Wizara tatu, Mamlaka ya Maji 
moja, Taasisi nyingine tatu, na Mfuko mmoja, zilinunua bidhaa na huduma 
zenye thamani ya Sh. bilioni 1.23 kutoka kwa wazabuni na watoa huduma 
bila kutumia ununuzi wa Ushindani. Katika Ukaguzi huu nilibaini kupungua 
kwa manunuzi hayo ikilinganisha na mwaka wa fedha uliopita ambapo taasisi 
21 zilihusika kununua bidhaa na huduma zenye thamani  ya Sh. bilioni 3.57. 
Maelezo ya taasisi zinazohusika yanapatikana katika Jedwali Na. 61 cha 
ripoti. 
 
Jedwali Na. 61: Orodha ya Taasisi ambazo zilifanya manunuzi ya bidhaa 
na huduma  pasipo ushindani 

Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
1.  Bodi ya Maji ya Bonde la Wami-Ruvu (WRBWB) 21,764,964 
2.  Mamlaka ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya (Fungu 91) 93,971,508 
3.  Wizara ya Afya 124,348,700 
4.  Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) 23,187,000 
5.  Taasisi ya Mafunzo ya Viwanda vya Misitu 16,329,974 
6.  Chuo cha  Maendeleo ya Jamii Tengeru 671,975,434 
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Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
7.  Chuo cha Mafunzo ya Viwanda vya Misitu 16,329,974 
8.  SUMA JKT -Kilimo 124,120,000 
9.  SUMA JKT - Upishi 102,424,498 
10.  Mfuko wa Ukaguzi na Usimamizi wa Ushirika (ISCF)  32,460,000 

 Jumla 1,226,912,052 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Wizara, Wakala na Vitengo kwa Mwaka wa Fedha 
2021/21 
 
Nina maoni kwamba ukiukwaji wa Sheria na Kanuni za manunuzi unaweza 
kusababisha matumizi mabaya ya fedha za Umma. Utaratibu huu unazinyima 
Taasisi hizo kupata bei nzuri. 
 
Ninapendekeza menejimenti za Wizara, Wakala na Vitengo  wakati wa 
kufanya ununuzi: (a) kutafuta nukuu za ushindani wa bei kwa wazabuni 
walioidhinishwa kabla ya malipo kufanyika kuathiriwa (b) kuzingatia 
Sheria na Kanuni za ununuzi ili kupata thamani ya fedha iliyokusudiwa. 

9.13 Bidhaa zenye thamani ya Sh. Bilioni 3.03 Zilizopokelewa na 
Kutumika Bila Hati za Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi   

Kanuni ya 244 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 inataka Bidhaa 
zitakazo nunuliwa zitakaguliwa, kupimwa na taasisi nunuzi na 
hazitakubaliwa kama ziko chini ya viwango vilivyoainishwa katika mkataba. 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa bidhaa zenye thamani ya Sh. bilioni 3.03 
zilinunuliwa na kupokelewa na Wizara, Wakala na Vitengo  zipatazo 17 na 
kuanza kutumika bila kuwa na hati kutoka Kamati ya Ukaguzi na mapokezi 
ya bidhaa.  Maelezo zaidi yametolewa katika Kiambatisho Na. XXI cha ripoti 
hii. 
 
Nina maoni kwamba kupokea bidhaa bila kukaguliwa kunaweza kusababisha 
kupokelewa kwa bidhaa zisizofaa kwa matumizi yaliyokusudiwa pia 
bidhaa/huduma hizo kutokidhi vigezo au ubora unaohitajika. 
 
Nashauri Wizara, Wakala na Vitengo zihakikishe kwamba bidhaa 
zinakaguliwa na kukubalika kabla ya kuanza kutumika ili kuhakikisha 
kwamba zinakidhi viwango na ubora unaotakiwa na zinafaa kwa 
matumizi. Hii inapunguza hatari ya upotevu, uharibifu, na hatari za 
kiusalama kama inavyotakiwa na Kanuni ya 244 (1) ya Kanuni za Ununuzi 
wa Umma, 2013. 
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9.14 TEMESA ilifanya Manunuzi yenye thamani ndogo ndogo zaidi ya 
Ukomo Ulioidhinishwa Kiasi cha Sh. Bilioni 7.35. 

Kanuni ya 66(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 inaeleza kuwa "Bila 
kujali kanuni ndogo ya (1), pale ambapo kuna umuhimu wa ununuzi, na bila 
kukusudia haukujumuishwa katika mpango wa manunuzi wa mwaka lakini 
uko ndani ya mamlaka ya Afisa Masuuli na upo ndani ya bajeti ya Taasisi 
Nunuzi, thamani ya ununuzi huo haitazidi ukomo wa manunuzi madogo 
madogo ulioainishwa katika jedwali la Sita na Kumi kwenye Kanuni hizi". 
 
Baada ya kupitia taarifa ya manunuzi madogo madogo kila mwezi 
zilizowasilishwa Bodi ya Zabuni ya TEMESA Dodoma pamoja na ya kituo  cha 
Kivuko cha Kigongo-Busisi, ilibainika kuwa katika mwaka wa fedha 2021/22, 
vituo hivi vilikuwa vimefanya manunuzi madogo madogo zaidi ya kiwango 
kilichoidhinishwa cha Sh. milioni 300 kama ilivyoainishwa katika jedwali la 
sita. Jumla ya manunuzi madogo madogo yaliyofanywa zaidi ya kikomo hiki 
yalikuwa Sh. Bilioni 7.35, ambapo TEMESA Dodoma ilifanya manunuzi  ya  
Sh. Bilioni 4.57, na Kituo cha Kivuko cha Kigongo-Busisi ilifanya manunuzi  
ya  Sh. bilioni 2.78. 
 
Kwa kuzingatia udhaifi huo,  nina maoni kuwa,  kulikuwa na ukiukwaji wa 
Kanuni ya 66(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 na  inaweza 
kusababisha kukosekana kwa uwazi na uwajibikaji, kupungua kwa ushindani 
na uwezekano wa kununua bidhaa na huduma zisizo na ubora.   
 
TEMESA inashauriwa kuhakikisha manunuzi yote madogo madogo 
yaliyofanywa katika kipindi cha mwaka yanakuwa ndani ya ukomo 
unaoruhusiwa kwa mujibu wa jedwali la sita na saba  la Kanuni za 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013  na hatua stahiki zichukuliwe ili 
kuzuia ukiukwaji siku za baadaye na kuhakikisha uzingatiaji wa kanuni 
za manunuzi.  

9.15 Manunuzi kwa kutumia Chanzo Kimoja pamoja na Njia ya 
manunuzi ya Umma bila Uhalali Sh. Bilioni 6.01  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 159 (1) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2013 kama ilivyorekebishwa  na Kanuni ya 60 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 
2016, kwa mujibu wa idhini ya Bodi ya Zabuni, Taasisi Nunuzi inaweza 
kununua kwa kutumia chanzo kimoja kwa mujibu wa kanuni ndogo ya 3 chini 
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ya mazingira yaliyoainishwa ikiwa ni pamoja na yafuatayo: kuna uhitaji wa 
haraka wa bidhaa au huduma; bidhaa au huduma zinapatikana tu kutoka 
kwa  mzabuni pekee ambaye ana haki za kipekee kuhusiana na bidhaa au 
huduma; ununuzi unaohusisha Majeshi ya Ulinzi au Usalama wa Taifa; 
ulikuwa mradi unaoendelea, au uhitaji wa vitu vya ziada  kwa ajili ya 
kukamilisha utekelezaji wa mradi. 
 
Aidha Kanuni ya 152 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 inahitaji Taasisi 
Nunuzi  kuzuia matumizi ya zabuni maalum ikiwa kuna ulazima wa bidhaa, 
ujenzi au huduma na kama  hakutakuwa na muda wa kutosha kwa Taasisi 
Nunuzi  kushiriki katika kufungua zabuni za kitaifa na kimataifa  na kulikuwa 
na mazingira yaliyopelekea kushindwa kutabiri umuhimu huo mapema 
katika Taasisi Nunuzi.  
 
Katika ukaguzi wangu  wa usimamizi wa manunuzi, nilibaini kuwa Taasisi za 
Serikali zipatazo saba zilitumia njia ya ununuzi kwa mzabuni mmoja na 
kuzuia ununuzi maalumu kwa bidhaa na huduma zilizonunuliwa zenye 
thamani ya Sh. bilioni 6.01 bila uhalali wa kimaandishi kulingana na 
matakwa ya Kanuni ya 159 (3) na 152 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013. 
Maelezo yapo katika Jedwali Na. 62 la ripoti hii. 
 
Jedwali Na. 62: Orodha ya Taasisi ambazo zilifanya manunuzi kwa 
kutumia njia ya chanzo kimoja 

Na. Jina la Taasisi Mkataba Na. Maelezo ya 
ununuzi Kiasi (Sh.) 

1. Jeshi la 
Magereza 

ME 
014/2021/20
22/PR/G/10 

Ununuzi wa sare  338,786,159.32 

2. Wakala wa Taifa 
wa Hifadhi ya 
Chakula (NFRA) 

NFRA/2021/2
022/HQ/LPO
/13  

Ugavi wa 
nyaraka za 
uwajibikaji 

57,536,160.00  

3. Wakala wa 
Majengo 
Tanzania (TBA) 

AE/012/2021
-
22/HQ/G/20 
LOT II  

Usambazaji wa 
Saruji kwa ajili 
ya ujenzi wa 
nyumba 150 za 
watumishi wa 
umma Dodoma 

1,785,950,000.00 

4. Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 
Tumbi 

Kim Yung 
Engineering 
Company Ltd  

Ukarabati wa 
kitengo cha 
kusafisha damu  

410,978,455.40 
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Na. Jina la Taasisi Mkataba Na. Maelezo ya 
ununuzi Kiasi (Sh.) 

5. Bodi ya Maji ya 
Bonde la Ziwa 
Tanganyika 
(LTBWB) 

Nguvu Kazi Ununuzi wa 
vifaa vya MUSE  

40,285,000.00  

6. Tume ya 
Maendeleo ya 
Ushirika 
Tanzania (Fungu 
24) 

IE/TCDC/HQ
/2021-
2022/G/05/0
1  

Utoaji wa 
usambazaji wa 
pikipiki mia 
moja thelathini 
na saba 

397,300,000.00 

7. Mfuko wa 
Dhamana ya 
Kilimo (AGITF) 

AE/062/2021
/2022/HQ/N
/9 

Utoaji wa 
huduma ya 
uchapishaji 

5,590,722.00 

8. Wizara ya 
Mambo ya Ndani 
ya Nchi (MOHA) 

014/2019/20
20/FRF/G/11 

Usambazaji wa 
magari matatu 
ya injini ya 
zimamoto 

2,977,500,000 

 Jumla  6,013,926,496.72 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Mwaka wa Fedha 2021/2022 
 
Ninaamini kuwa matumizi ya njia ya ununuzi wa chanzo kimoja bila maelezo 
ya kuhalalisha njia ya ununuzi yanaweza kupunguza ushindani na kushindwa 
kupata bidhaa zenye ubora wa hali ya juu kwa bei ya chini na inaweza 
kusababisha udanganyifu na mfumuko wa bei za bidhaa na huduma, jambo 
ambalo linadhoofisha usimamizi mzuri wa rasilimali. 
 
Napendekeza kuwa Wizara, Wakala na Vitengo na  vizingatie kikamilifu 
Sheria za Manunuzi kwa kuangalia uhalali sahihi wakati wa kutumia 
ununuzi wa chanzo kimoja ili kuongeza ushindani kwenye manunuzi.  

9.16 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) ilitoa mikataba zaidi 
ya kiwango cha bajeti yake kiasi cha Sh.  Milioni 661.51  

Kanuni ya 16 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inataka 
Taasisi Nunuzi kutoingia katika zabuni inayozidi bajeti zilizopo iliyopo. 
 
Hata hivyo, mapitio yangu ya mpango wa manunuzi na mikataba  katika 
mwaka wa fedha 2021/22, nilibaini kuwa TANROADS ilitoa mikataba mitatu 
ambayo inazidi bajeti iliyoidhinishwa kwa kiwango cha Sh. Milioni 661.51  
kinyume na Kanuni iliyotajwa. Maelezo yako katika Jedwali Na. 63: 
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Ninaamini kuwa matumizi ya njia ya ununuzi wa chanzo kimoja bila maelezo 
ya kuhalalisha njia ya ununuzi yanaweza kupunguza ushindani na kushindwa 
kupata bidhaa zenye ubora wa hali ya juu kwa bei ya chini na inaweza 
kusababisha udanganyifu na mfumuko wa bei za bidhaa na huduma, jambo 
ambalo linadhoofisha usimamizi mzuri wa rasilimali. 
 
Napendekeza kuwa Wizara, Wakala na Vitengo na  vizingatie kikamilifu 
Sheria za Manunuzi kwa kuangalia uhalali sahihi wakati wa kutumia 
ununuzi wa chanzo kimoja ili kuongeza ushindani kwenye manunuzi.  

9.16 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) ilitoa mikataba zaidi 
ya kiwango cha bajeti yake kiasi cha Sh.  Milioni 661.51  

Kanuni ya 16 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inataka 
Taasisi Nunuzi kutoingia katika zabuni inayozidi bajeti zilizopo iliyopo. 
 
Hata hivyo, mapitio yangu ya mpango wa manunuzi na mikataba  katika 
mwaka wa fedha 2021/22, nilibaini kuwa TANROADS ilitoa mikataba mitatu 
ambayo inazidi bajeti iliyoidhinishwa kwa kiwango cha Sh. Milioni 661.51  
kinyume na Kanuni iliyotajwa. Maelezo yako katika Jedwali Na. 63: 
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Jedwali Na. 63: Mikataba Iliyotolewa Zaidi ya Bajeti 
Mkataba 

Na. 
Maelezo 

Jumla ya 
Mkataba (Sh.) 

Bajeti (Sh.) 
Kiwango zaidi 
Bajeti (Sh.) 

TRD/HQ
/1037/2
021/22 

Mkataba wa 
huduma za 
ushauri wa 
utafiti wa 
kiuchumi, 
tathmini ya 
athari za 
mazingira na 
kijamii, 
muundo wa 
kina wa 
uhandisi na 
uandaaji wa  
nyaraka za 
zabuni za 
ukarabati wa 
barabara ya 
Singida - Shelui 
(km 110) 

1,223,307,500 700,000,000 523,307,500 

TRD/HQ
/1039/2
021/22 

Mkataba wa 
utoaji wa 
leseni ya 
‘sophos’ ya 
ulinzi wa 
mifumo (full 
guard plus 
firewall) 

155,287,165 26,000,000 129,287,165 

TRD/HQ
/1056/2
021/22 

Mkataba wa 
usambazaji wa 
vifaa vya 
michezo kwa 
Siku ya Mei 
2022 

19,670,000 10,750,000 8,920,000 

Jumla  1,398,264,665   736,750,000  661,514,665  
Chanzo: Mpango wa Unuunuzi wa Mwaka na Rejista  ya Mikataba 
 
Ni maoni yangu kuwa, utoaji wa zabuni zinazozidi bajeti unaathiri 
utekelezaji wa shughuli nyingine zilizopangwa. 
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Ninapendekeza mchakato wa manunuzi wa Wakala wa barabara 
ufuatiliwe kwa karibu ili kuhakikisha kuwa zabuni zinatolewa kulingana 
na bajeti iliyotengwa. Hii inawezekana kwa kuandaa mipango mizuri na  
na usimamizi mzuri wa mchakato wa ununuzi.  

9.17 Miradi iliyotekelezwa ikiwa na Dhamana ya Benki  iliyoisha muda 
wake Sh. Bilioni 151.03 

Kifungu cha 60 cha masharti ya jumla ya mkataba kinataka mwajiri atoe 
uhakika wa mtekelezaji wa mradi kwa tarehe iliyowekwa katika barua ya 
kukubaliwa na iliyotolewa, kwa kiasi na fomu inayokubalika kwa benki au 
uhakika unaokubalika kwa mwajiri. Usalama huo utakuwa halali hadi tarehe 
28 tangu tarehe ya kutolewa kwa hati ya cha kukamilika kazi kwa  dhamana 
ya Benki na mwaka mmoja tangu tarehe ya hati ya ukamilishaji wa kazi 
katika  utekelezaji mradi. 
 
Baada ya kufanya mapitio ya nyaraka za mkataba katika taasisi mbalimbali 
za Umma, nimebaini kuwa miradi ipatayo 32 yenye thamani ya Sh. bilioni 
151.03 imefanyika pasipokuwa na dhamana ya benki katika utekelezaji 
miradi au iliyoisha muda wake (performance bank guarantee) hadi wakati 
wa ukaguzi mwezi Novemba 2022. Jedwali Na. 64 linaonesha maelezo 
kamili. 
 
Jedwali Na. 64: Orodha ya Taasisi ambazo miradi ilitekelezwa kwa 
Dhamana ya Benki ya Utendaji iliyoisha muda wake 

Na. Jina la Taasisi 
Idadi ya 
Miradi 

Kiasi (Sh.) 

1. Wakala wa Barabara Tanzania 26 140,795,058,609.41 
2. Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 1 47,178,144.30 
3. Mamlaka Kuu ya Usambazaji Maji na 

Usafi wa Mazingira Handeni 
1 1,113,964,181.00  

4. Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA) 3 982,435,165.10  
5. Wizara ya Afya 1 8,089,141,900.00  

Jumla 32 151,027,777,999.81 
Chanzo: Taarifa za ukaguzi za  mwaka wa fedha 2021/2022 
 
Kwa kuzingatia hayo, nina maoni kwamba hali hii inaweza kusababisha 
hasara ya fedha za Umma endapo wakandarasi watashindwa kutekeleza 
miradi. 
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Napendekeza Taasisi zihakikishe kuwa dhamana za benki katika 
utekelezaji wa mikataba zinahuishwa mara tu baada ya kumalizika kwa 
muda wake ili kuwa na uhakika wa utekelezaji mradi kwa muda wa 
mkataba uliobaki. 

9.18 Taasisi zilizotekeleza Miradi Kabla ya Kupata Hati ya Tathmini ya 
Athari za Mazingira na Kijamii kutoka Baraza la Taifa la  
Usimamizi wa Mazingira  (NEMC) - Sh. Bilioni 547.02 

Sehemu ya 81 (3) ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 
inaeleza kuwa, kibali au leseni ya utekelezaji wa mradi wowote au kufanya 
kwa mujibu wa sheria yoyote iliyoandikwa haitampa haki mtetezi au 
masanifu wa programu kufanya au kusababisha kufanyika kwa mradi au 
shughuli bila cheti cha tathmini ya athari za mazingira kilichotolewa chini 
ya Sheria hii. Aidha,  Kifungu cha 81 (4) kinasema kwamba, mtu yeyote 
anayekiuka kifungu kidogo cha (3), anatenda kosa. 
 
Kinyume na mamlaka iliyotajwa hapo juu, ilibainika kuwa, Taasisi 
zilitekeleza   miradi katika mwaka wa fedha 2021/22 kabla ya kupata Hati 
ya Tathmini ya Athari za Mazingira  kutoka NEMC. Pia, hadi wakati wa 
ukaguzi mwezi Novemba 2022, Wakala wa Taifa wa Barabara ilikuwa bado 
haijapata huduma hiyo kwa miradi hiyo kutoka NEMC. Rejea  
Kiambatisho Na. XXII. 
 
Nina maoni kwamba Taasisi husika zinaweza kutakiwa kulipa faini kutokana 
na kutenda kosa kwa mujibu wa kifungu cha 81 (4) cha Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya mwaka 2004. Pia, mabadiliko ambayo yangeweza kufanyika 
kabla ya kuanza kwa mradi yanaweza kuwa yamepuuzwa na kupelekea 
ucheleweshaji wa ripoti ya  usanifu. 
 
Napendekeza menejimenti za Taasisi husika zizingatie Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 kwa  kuhakikisha kuwa Tathmini 
ya Athari kwa Mazingira inafanyika kabla ya kuanza utekelezaji wa 
miradi.  
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9.19 Miradi Iliyotekelezwa bila Bima ya Mradi wenye thamani ya Sh. 
bilioni 4.27. 

Kifungu cha 17.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kati ya Wakala Taifa wa 
Barabara (TANROADS) na Wakandarasi kinamtaka mkandarasi, kwa pamoja 
yaani mwajiri na mkandarasi, kutoa bima kuanzia tarehe ya mwanzo hadi 
mwisho wa kipindi cha matazamio, kwa kiasi na makato yaliyotajwa katika 
Masharti maalum ya Mkataba. Hii ni kwa matukio ambayo yanatokana na 
hatari ya mkandarasi. Sera  na vyeti vya bima vinatakiwa kukabidhiwa na 
mkandarasi kwa meneja wa mradi kwa ajili ya kuidhinishwa kabla ya tarehe 
ya kuanza.  Aidha, kifungu cha 17.3 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba 
kinataka endapo mkandarasi hatatoa sera na vyeti vyovyote vinavyotakiwa, 
mwajiri anaweza kukata bima iliyotakiwa na mkandarasi na kurejesha 
malipo ambayo mwajiri amelipa au kama hakuna malipo yanayostahili, 
malipo yatakuwa  kwenye madeni ya mkandarasi. 
 
Ukaguzi wa majalada ya Mkataba, mihtasari ya vikao eneo la mradi, nilibaini 
kuwa wakandarasi walikuwa wakitekeleza miradi inayofikia thamani ya Sh. 
Bilioni 4.27  bila kuwa na bima  kinyume na  kifungu cha 17.1 cha Masharti 
ya Jumla ya Mkataba. Maelezo ya miradi hiyo yameoneshwa katika Jedwali 
Na. 65. 
 
Jedwali Na. 65: Orodha ya Taasisi zilizotekeleza Mikataba pasipokuwa na  
Bima 

Na Taasisi Namba ya 
Mkataba Maelezo ya Mkataba Thamani ya 

mkataba (Sh.) 

1. TANROAD
S  

AE/001/2
021-
22/KG/W/
24 

Ujenzi katika mto wa 
Malagarasi - Buhigwe - 
Kitanga - Kumsenga  

         
99,541,150.00  

TRD/SG/
W/2021-
2022/32 

Loti No. 1: Kazi za 
matengenezo ya Mara kwa 
mara; Lot No. 2: Kazi za 
kawaida na matengenezo 
ya mara kwa mara; Lot No. 
3: Ujenzi wa daraja); na 
Loti Na 4: matengenezo ya 
kuimarisha daraja la 
Kinyamshindo - Kititimo 
barabara ya Mkoa 
isiyopitika (R 463). 

       
221,231,800.00  
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Na Taasisi Namba ya 
Mkataba Maelezo ya Mkataba Thamani ya 

mkataba (Sh.) 

TANROAD
SS/RK/20
21-
22/W/01 

Matengenezo ya maalum 
ya kawaida, kuboresha 
sehemu korofi, Barabara ya 
Matai-Kasesya. 

       
462,030,300.00  

TANROAD
SS/RK/20
21-22/ 
W/09 

Kazi ya Matengenezo ya 
Mara kwa Mara  na 
Uboreshaji wa  barabara 
Kizitwe – Mkima. 

       
418,658,100.00  

TRD/RM/
MBY/2021
-22/W/21 

Ukarabati wa barabara ya 
Ilongo –Usangu Narco (Km 
24+000 hadi Km 28+500 
hadi km 32+900 na Igulusi 
Utengule –Luhanga  

       
382,001,800.00  

TRD/RM/
MBY/2021
-22/W/16 

Ukarabati mkubwa wa 
daraja kando ya barabara 
ya Mbalizi-Shigamba. 

       
314,925,600.00  

AE/001/2
021-
22/IR/W/
27 

Kazi ya Matengenezo ya 
kilomita 42.62 na ukarabati 
wa viwango vya 
changarawe barabara za 
Mkoa Ihawaga- Kasanga- 
Igowole (km 3.0) 

       
190,000,000.00  

2. Wizara ya 
Afya 

ME/007/2
021-
22/HQ/W
/12 

Ujenzi wa Kituo cha Afya  2,184,592,221.17 

Jumla   4,272,980,971.17  

Chanzo: Rejista ya MIkataba  ya Taasisi husika 
 
Kwa maoni yangu, kukosekana kwa bima kunaweza kupelekea Taasisi 
mbalimbali kuingia hatarini endapo kutatokea hasara au uharibifu wakati 
wa ujenzi. 
 
Ninapendekeza menejimenti za Taasisi husika kuhakikisha miradi 
inakuwa na bima ili kuepuka ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi na 
upotevu wa rasilimali za umma. 
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9.20 Kushindwa kwa Mkandarasi Kuleta na Kufunga Taa za Barabarani 
za Mitaani zenye thamani ya Sh. Milioni 67.5 Kulingana na 
Masharti ya Mkataba  

Tarehe 30 Juni 2022, TANROADS ilitoa hati ya kukamilika kwa mradi kupitia 
barua yenye kumbukumbu namba AE/299/373/01A/ ikionesha kuwa mradi 
huo ulikamilika kikamilifu na kuainisha kazi ndogo mbili ikiwemo kazi za 
kuweka alama za barabarani ambazo zilikubaliwa kukamilika ndani ya 
kipindi cha matazamio kuanzia tarehe 02 Juni 2022 hadi tarehe 02 Juni 
2023.  
 
Hata hivyo, tarehe 21 Septemba 2022,  nilitembelea mradi na nilibaini kuwa 
baadhi ya kazi za mkataba yaani, usambazaji na ufungaji wa taa 
zinazotumia mwanga wa jua za barabarani kama zinavyoonekana kwenye 
Jedwali zilikuwa hazijakamilika na hazikuwa katika orodha ya kazi 
zilizotakiwa kukamilishwa kipindi cha muda wa matazamio licha ya 
mkandarasi kulipwa kiasi cha Sh. milioni 67.5 kwa ajili ya kazi hiyo. 
 
Jedwali Na. 66: Orodha ya Kazi ambazo hazikukamilika (Taa za 
barabarani) 

Na. Mgawanyo 
Orodha ya Kazi ambazo hazikutekelezwa 

hadi wakati wa ukaguzi 21 Septemba 2022. 
Kiasi 
(Sh.) 

1. Sehemu ya  
I 

Uwekaji wa taa za barabarani  ikiwa ni pamoja 
na usimikaji wa nguzo za chuma betri za 
nishati ya jua, aina ya 120W, betri ya sanduku 
la kudhibiti N120Ah 14 Nos kwa Sh. 3,750,000. 

52,500,000 

2. Sehemu ya 
II 

Uwekaji wa taa za barabarani  ikiwa ni pamoja 
na usimikaji wa nguzo za chuma betri za 
nishati ya jua, aina ya 120W, betri ya sanduku 
la kudhibiti N120Ah 4 Nos kila moja Sh. 
3,750,000. 

15,000,000 

Jumla 67,500,000 
Chanzo: Majalada ya Mikataba 
  
Ni maoni yangu kwamba, kutoa hati ya kukamilisha kazi bila kukamilisha 
baadhi ya kazi ni dalili ya kukosa uadilifu katika usimamizi wa mikataba.  
 
Ninashauri TANROADS kuhakikisha hati ya kukamilisha kazi inatolewa 
pale kazi zote za mkataba zinapokuwa zimetekelezwa kikamilifu. 
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Mkandarasi ambaye ameshindwa kuleta na kufunga taa za barabarani za 
mitaani zenye thamani ya Sh. 67.50 milioni aagizwe kukamilisha kazi 
sawa na vigezo na masharti ya mkataba. 

9.21 Mkandarasi alitelekeza Mradi Wenye Thamani ya Sh. Milioni 903. 
60 (Ujenzi wa Daraja la Mkombo) 

Kampuni ya Tanjo Builders Company Limited iliingia mkataba na  Wakala wa  
wa Barabara Tanzania (TANROADS) – Mkoa wa Rukwa kwa ajili ya ukarabati 
mkubwa wa Madaraja ya Kikoma, Kipala , daraja la Mkombo na daraja la 
Ulumi, Kaenges–Mwimbi, Laela - Mwimbi - Kizombe, Kalepula -
Mwambenkonswe na Mishindwe Mambwekenya kwa mkataba Na. 
TANROADS/RK/2021-22/W/19 wenye thamani ya Sh. milioni 903.60 
(Iliyofanyiwa marekebisho hadi  kufikia Sh. bilioni 1.09) uliotegemewa 
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28  Juni 2022  ambayo iliongezwa hadi tarehe 28 Juni 2022. 
 
Hata hivyo, nilibaini  kuwa mkandarasi alitelekeza mradi huo kwa kipindi 
cha kuanzia siku 19 hadi 21 bila TANROADS Rukwa kuchukua hatua zozote 
dhidi ya mkandarasi kulingana na makubaliano ya mkataba.   Nilitembelea 
mradi huo tarehe 3 Septemba 2022, nilibaini kuwa maendeleo ya kazi 
yalikuwa chini ya asilimia 40, wakati muda uliopangwa ulikuwa umepitiliza 
kwa asilimia 167 na mkandarasi alikuwa tayari amelipwa kiasi cha Sh. milioni 
109.54. Pia, vifaa pamoja na wafanyakazi hawakuwepo kwenye eneo la 
mradi wakati nilipotembelea mradi. 
 
Naamini kuwa, kulingana na matakwa ya mkataba endapo mkandarasi 
atatelekeza mradi kwa zaidi ya siku 28, inachukuliwa kama uvunjaji wa 
mkataba, na kusitishwa kwa mkataba kunaweza kuiingizia serikali gharama 
za ziada.   
 
Menejimenti  ya Wakala wa barabara inashauriwa kufanya tathmini ya 
kutosha ya mtiririko wa fedha kabla ya kusaini mikataba ili kuepuka 
ucheleweshaji wa mradi kutokana na ukosefu wa rasilimali fedha. 
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9.22 TANROADS Haijalipa Fidia kwa Watu 236 Walioathiriwa na Miradi 
Sh. Bilioni 3.76 

Kanuni ya 13 (1-3) ya Kanuni ya Ardhi (Tathmini ya Thamani ya Ardhi kwa 
ajili ya Fidia) ya mwaka 2001 inaeleza kuwa “kiasi ambacho kitalipwa kama 
fidia kiwe cha haki, cha kutosha na kilipwe haraka ndani ya miezi sita 
kuanzia tarehe ya uthamini, vinginevyo riba kiwango kinachotolewa na 
benki za biashara kwenye amana za kudumu kitatozwa hadi fidia hizo 
zitakapolipwa”. 
 
Nilibaini kuwa watu 275 wenye madai ya fidia ya jumla Sh. bilioni 4.74 
ambao waliidhinishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali tarehe 3 Februari 2021 
kwa ajili ya malipo kwa mujibu wa Taarifa ya Uthamini wa Mali zilizopo 
kando ya eneo la mradi wa ujenzi wa Kituo cha Pamoja cha Ukaguzi katika 
eneo la Idofi, Halmashauri ya Mji wa Makambako. Hata hivyo, kati ya 
waathirika wa mradi 275, ni waathirika 39 walilipwa jumla ya Sh. milioni 
870.18 na kuacha fidia ya Sh. bilioni 3.76 kwa waathirika 236 ikiwa bado 
haijalipwa hadi wakati wa ukaguzi mnamo mwezi Septemba 2022, ambao ni 
ucheleweshaji wa malipo kwa muda wa mwaka mmoja na miezi saba tangu 
taarifa ta tathmini kuidhinishwa. 
 
Nina shaka kuwa  kuchelewa kulipa fidia kwa waathirika wa mradi zaidi ya 
miezi sita kama inavyotakiwa na Kanuni za Ardhi (Tathmini ya Thamani ya 
Ardhi kwa ajili ya Fidia) za mwaka 2001 zinaweza kusababisha malipo ya 
ziada yanayotokana na riba za ucheleweshaji malipo. 
 
Ninapendekeza TANROADS kuhakikisha kuwa madai ya fidia ya 
waathirika waliopisha mradi wapatao 236 yenye jumla ya Sh. bilioni 3.76 
yanalipwa kwa wakati ili kuepusha malipo ya riba. 

9.23 Kasoro zilizobainika kwenye Mkataba wa  Uboreshaji wa Sanzate 
– Nata Kiwango cha Lami (Km 40) wenye thamani ya Sh. bilioni 
22.72   

Tarehe 2 Aprili 2020, Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) aliingia 
mkataba Na.TRD/HQ/1042/2019/20 na Mkandarasi China Railway Seventh 
Group Co. Ltd kwa ajili ya kuboresha barabara ya Makutano – Nyamuswa - 
Ikoma Gate kwa kiwango cha lami ya kilometa 135Km: Kipande cha pili cha 
Sanzate- Nata chenye urefu wa kilomita 40 kwa bilioni Sh.39.47. Mkataba 
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huu ulipaswa kukamilika tarehe 6 Julai 2022.  Hadi wakati wa ukaguzi wangu 
Desemba 2022, mkandarasi alikuwa ameshalipwa Sh. bilioni 11.64 
ikijumuisha malipo ya awali ya Sh. Bilioni 5.74. Aidha, TANROADS 
Engineering Consulting Unit (TECU) ilipewa jukumu la kuwa mshauri wa 
mradi kwa kusimamia mkataba wa ujenzi na pamoja na kupitia usanifu wa 
mradi huo. 
 
Mapitio yangu ya ripoti ya TECU iliyowasilishwa TANROADS tarehe 30 
Septemba 2021, yalibainisha kuwa Mshauri alibaini mapungufu kadhaa 
katika makisio ya gharama za kazi (Bills of Quantities).  Ili kukabiliana na 
mapungufu hayo, mshauri alipendekeza gharama ya ziada ya Sh. bilioni 
22.72, ambayo ni ongezeko la asilimia 58 kutoka kiwango cha mkataba wa 
awali, kama ilivyoainishwa hapa chini: 
 
• Mshauri alibainisha kuwa kipengele Na. 45.01 (a) cha makisio ya 

gharama za kazi ambacho kinahusu uso wa barabara. Makisio ya awali 
yalionesha kuwa eneo la barabara ni mita za mraba 46,480 tu, wakati  
eneo halisi lilikuwa ni mita za mraba 396,245. Hivyo kusababisha 
upungufu wa mita za mraba 349,765. Ili kukabiliana na upungufu huo, 
makisio ya gharama za kazi kwa kipengele hicho yaliongezeka kwa Sh. 
Bilioni 16.53 hivyo kufanya jumla ya gharama kwa kipengele hicho 
kuwa Sh. Bilioni 19,88 kutoka Sh. Bilioni 3.35 ya makisio ya awali. 

 
• Aidha, mshauri ilibainisha maeneo yaliyokumbwa na mafuriko na 

kuhitaji kuongezwa kwa  mifereji 12 kwenye mifereji 70  iliyokuwepo 
kwenye muundo wa awali. Mshauri pia alipendekeza kazi za ziada za 
kudhibiti mmomonyoko mkubwa ambazo hazikujumuishwa katika 
muundo wa awali. Kazi hizi za ziada zilichangia kuongezeka kwa 
gharama ya Sh. bilioni 3.01. 

• Pia,  Mshauri alibainisha kuwa kazi za ziada zilizopendekezwa hapo 
juu zilikuwa na athari kwenye kazi nyingine za ardhini hivyo kuhitaji 
ongezeko Sh. Bilioni 1.48. Mshauri pia ilipendekeza kuongeza kiasi 
kilichotengwa kwa ajili ya kufidia tofauti ya bei kwa Sh. bilioni 1.70 
ili kuzingatia tofauti katika wigo wa mradi. 

 
Hata hivyo, katika ukaguzi wangu uliofanyika Desemba 2022, nilibaini kuwa 
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) ilikuwa bado haijaidhinishwa 
mapendekezo yaliyowasilishwa na Mshauri licha ya kupita miezi 14 tangu 
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kuwasilishwa kwa mapendekezo hayo mnamo tarehe 30 Septemba 2021. 
Hata hivyo, muda wa kukamilisha mkataba uliisha tarehe 06 Julai 2022, na 
hakuna nyongeza ya muda iliyotolewa licha ya ombi la mkandarasi 
kuongezewa muda tangu tarehe 21 Aprili 2022. 
 
Kwa mujibu wa menejimenti ya TANROADS ni kwamba, kwa sasa wapo 
kwenye majadiliano na mkandarasi ili kupunguza bei ya bidhaa kabla ya 
kufanya maamuzi ya kuidhinisha kibali hicho. Hata hivyo, kasoro hizi 
kimsingi zilisababishwa na usanifu wa mradi usioridhisha wa makisio ya 
gharama za kazi kabla ya kutolewa kwa zabuni. Kushindwa kushughulikia 
kasoro hizi kwa wakati kunaweza kuchelewesha kukamilika kwa mradi na 
usumbufu kwa watumiaji wa barabara.   
 
Napendekeza TANROADS iimarishe mfumo wake wa udhibiti wa ndani 
katika uandaaji na uhakiki wa usanifu wa miradi na makisio ya gharama 
za kazi kabla ya kutolewa kwa Umma kwa madhumuni ya zabuni.  Pia, 
TANROADS inapaswa kuimarisha usimamizi wake wakati wa uandaaji na 
usanifu wa mradi ili kupunguza gharama za ziada zinazotokana na 
miundo duni wa mradi. 

9.24 Utoaji wa Zabuni zaidi ya moja kwa Mkandarasi ambaye ana 
Uhaba wa Watumishi Muhimu na Vifaa Sh. Bilioni 6.16 

Kanuni ya 224 (9) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2016 inaelekeza taasisi nunuzi kuweka 
ukomo wa idadi au jumla ya thamani ya tuzo zinazotolewa kwa mzabuni 
iwapo rasilimali za mzabuni zinaweza kuwa hazitoshi kwa mzabuni kuweza 
kuwa na kadhia za ziada ambazo zinaweza kutokana na mkataba 
unaopendekezwa.  
 
Nilipitia Taarifa za Tathmini ya Zabuni pamoja na rejista ya mikataba kwa 
mwaka 2021/22 na kubaini kuwa TEMESA ilitoa zabuni/mikataba saba kwa 
Kampuni ya Songoro Marine Transport Limited bila kuzingatia uwezo wa 
mkandarasi kuhusu uwezo wa mitambo na watumishi muhimu. Kwa mfano,  
zabuni saba ambazo zilitolewa kwa Kampuni ya Songoro Marine Ltd kati ya 
Machi na Mei 2022 mkandarasi aliwasilisha orodha hiyo hiyo ya watumishi 
muhimu na vifaa kwa ajili ya mikataba  yote ambayo ipo katika maeneo 
tofauti ya kijiografia (yaani, Mwanza na Dar es Salaam) na mikataba hiyo 
ilipangwa kuanza na kukamilika ndani ya kipindi kilekile. 
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Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa miradi miwili kati ya saba aliyopewa kandarasi 
M/s Songoro Transport Marine Limited yenye jumla ya Sh. bilioni 6.16 
zilitolewa bila kuzingatia kadhia ya ukomo kwa mujibu wa Kanuni ya 224 (9) 
ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 iliyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2016. Kutokana na hilo, mkandarasi amechelewa kumaliza baadhi ya 
shughuli zilizopangwa kwa miradi kwa kipindi cha miezi sita hadi nane.   
Mkandarasi amelipwa jumla ya Sh. bilioni 1.91 kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 67. 
 
Jedwali Na. 67: Uchambuzi wa Maelezo ya Mkataba na Malipo kwa 
Mkandarasi Ambaye ana Upungufu wa Watumishi Muhimu na mitambo 

Namba ya 
Vocha 

Maelezo ya Malipo 
Bei ya Mkataba 

(Sh.) 
Kiasi Kilicholipwa 

(Sh.) 
Mkataba Na. 
AE/006/2021-
2022/HQ/W/C
N-25 

Malipo ya awali kwa 
ajili ya ukarabati wa 
MV. Kazi 
kinachotembea kati ya 
Magogoni –Kigamboni 

1,735,560,000 173,556,000 

AE/006/2021-
22/HQ/W/CN-
04 

Ukarabati mkubwa wa 
MV. Nyerere mkoani 
Mwanza. 

4,427,224,064 1,735,560,000 

Jumla 6,162,784,064 1,909,116,000 
Chanzo: Mikataba ya Ujenzi 
 
Nina maoni kwamba kutoa zabuni zaidi ya moja kwa mkandarasi mmoja 
ambaye ana uhaba wa mitambo na watumishi/wataalam muhimu kumeathiri 
utekelezaji wa miradi kwa wakati. 
 
Napendekeza  menejimenti ya TEMESA kuhakikisha tathmini ya zabuni 
inafanyika ipasavyo na ripoti za tathmini ya bodi ya zabuni kabla ya kutoa 
zabuni kwa makandarasi kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni ya 224 (9) 
ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 zilizofanyiwa 
marekebisho ya mwaka 2016. 
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9.25 Malipo ya Awali ya Sh. bilioni 2.82 yaliyotolewa kwa Wakandarasi 
zaidi ya kiwango kilichoainishwa katika nyaraka za zabuni Sh. 
bilioni 2.82  

Kanuni ya 227(1) za Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
(marekebisho ya mwaka 2016) inaitaka bodi ya zabuni kuidhinisha mpango 
wa majadiliao kabla ya mazungumzo yoyote kufanyika. Aidha, Kifungu cha 
23 cha Karatasi ya Takwimu za Zabuni (TDS) na Maelekezo ya Zabuni (ITT) 
na Kifungu cha 59.1 cha nyaraka za zabuni kinataka malipo ya awali yawe 
ya kiwango cha asilimia 10 hadi kiwango cha juu cha asilimia 20 ya kiasi cha 
mkataba na kulipwa katika kila Hati ya Malipo ya Muda na kumalizika pale 
ambapo thamani ya kazi iliyofanyika imefikia asilimia 80. 
 
Ukaguzi wangu wa wa Mfumo wa Ununuzi wa Umma kwa njia ya mtandao 
(TANePS) kuanzia Julai 2021 hadi Juni 2022 ulibaini kuwa mmojawapo wa 
Wakandarasi alikuwa na mikataba sita yenye thamani ya Sh. bilioni 19.41 na 
alikuwa na haki ya kulipwa kiasi cha Sh. bilioni 3.88 kama malipo ya awali 
kwa kiwango cha asilimia 20 ya gharama za mkataba. Aidha, nilibaini kuwa 
TEMESA ililipa malipo ya awali ya Sh. bilioni 6.70, sawa na asilimia 35 ya 
gharama za mkataba, ikizidi kiwango cha malipo kinachoruhusiwa kwa Sh. 
bilioni 2.82 na kukiuka vipengele vilivyotajwa hapo juu. 
 
Nina maoni yangu kuwa kulipa malipo ya awali kwa mkandarasi zaidi ya 
kikomo kinachohitajika kunaifanya TEMESA kuwa katika hatari ya kupoteza 
fedha za mradi iwapo mkandarasi atashindwa kutekeleza kazi. 
 
Ninapendekeza uongozi wa TEMESA kuhakikisha kuwa malipo ya awali 
yanafanyika kulingana na kiwango kilichotajwa katika mkataba. 

9.26 Mapungufu yaliyobainishwa Katika Mradi wa ununuzi wa Vivuko 
vipya,na Ukarabati  mkubwa wa Vivuko na Ujenzi wa Maengesho 
ya Kivuko   

Kanuni ya 69 (4) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, ambayo 
ilitangazwa katika Gazeti la Serikali Na. 446, inaelekeza kwamba "Kulingana 
na kanuni ndogo ya (3), utabiri wa muda wa utekelezaji na umalizaji kazi 
utajumuisha makadirio ya muda unaofaa wa kipindi cha mwezi mmoja. 
Ukaguzi huu ulibaini mapungufu yafuatayo: 
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(a) Ucheleweshaji Mkubwa wa Kuanza Kazi Sh. bilioni 23.46 
Katika mwaka wa fedha 2021/22, tulipitia majalada ya mikataba na 
nyaraka nyingine zinazohusiana na Kituo cha Kivuko cha Magogoni na 
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Kampuni ya KL Heavy IND. Jumla ya gharama ya mikataba yote ni Sh. 
bilioni 23.46 na Dola za Marekani kiasi cha Sh. milioni 1.65. Mkataba 
mmoja ulisainiwa mwezi Aprili 2022 na mikataba miwili mingine 
ilisainiwa mwezi Mei 2022. Hata hivyo, nilibaini kuwa hadi kufikia muda 
wa ukaguzi mwezi Agosti 2022, hakukuwa na kazi zozote 
zilizotekelezwa kwa mikataba yote minne iliyosainiwa. 

 
(b) Utekelezaji wa Kazi Usioridhisha  

Nimepitia ripoti za maendeleo ya miradi 22, ikiwa ni pamoja na miradi 
mitano ya ununuzi wa vivuko vipya, miradi 12 ya ukarabati mkubwa wa 
vivuko na miradi mitano ya ujenzi wa maengesho ya vivuko. Nilibaini 
kuwa miradi minne kati ya mitano ya ununuzi wa vivuko vipya bado 
haijaanza licha ya kusainiwa tangu mwezi Aprili na Mei 2022. Kwa 
upande mwingine, mradi mmoja ulikuwa umechelewa kwa asilimia 17. 

 
Wakati wa ukaguzi, niligundua kuwa miradi mitatu kati ya 12 ya ukarabati 
mkubwa wa vivuko ilikuwa imesimama bila ya utekelezaji kwa kipindi cha 
miezi 14. Aidha, miradi mingine tisa ilionesha hali ya uchelewaji kwa 
kiwango cha wastani wa asilimia 12. Aidha, nilibaini kuwa miradi mingine 
mitano ya ujenzi wa maengesho ya vivuko ilionesha hali ya uchelewaji kwa 
kiwango cha wastani cha kuanzia asilimia 20 hadi 30. 
 
Ninaamini kuwa kuchelewa kuanza kwa kazi za ujenzi na maendeleo 
yasiyoridhisha ya ujenzi vinazuia wananchi kupata huduma za vivuko kwa 
wakati, hivyo kuongeza malalamiko yao kwa Serikali. Aidha, ucheleweshaji 
huo una athari kwa bei za vifaa vya ujenzi zinazoendelea kupanda. 
 
Napendekeza menejimenti ya TEMESA kuimarisha usimamizi wa 
utekelezaji wa miradi na kuboresha mipango ya miradi ili iweze 
kutekelezwa kwa wakati unaofaa. Pia, ni vyema kuendelea kuwasiliana 
na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kwa ushirikiano na Wizara ya Fedha na 
Mipango ili kuhakikisha fedha zinatolewa kwa wakati unaofaa. Hii 
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itasaidia kupunguza ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi na hivyo 
kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma za vivuko kwa umma. 

9.27 Kasoro zilizopatikana katika Mkataba wa Ushauri wa Ujenzi wa 
Jengo la Tume ya Utumishi wa Mahakama  Dodoma wenye 
thamani ya Sh. Milioni 746.4 5 

Kanuni ya 75(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
(Iliyorekebisha mwaka 2021) zinataka Taasisi Nunuzi kuhakikisha fedha 
zinatengwa au kukasimiwa kabla ya kuanza taratibu za ununuzi. 
 
Aidha, Kanuni 111(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
(zilizorekebishwa 2021) inawataka Maafisa Masuuli  kuongeza muda wa 
mkataba, na sababu hizo ni lazima ziandikwe kikamilifu katika kumbukumbu 
za utekelezaji wa mkataba.  
 
Tarehe 1 Julai 2021, Tume ya Uongozi wa Mahakama ilisaini Mkataba Na. 
IE/007/2020/2021/HQ/C/O1 na Mkandarasi Arqes Africa Limited kwa ajili 
ya kutoa huduma za ushauri wa usanifu na usimamizi wa kazi katika ujenzi 
wa Jengo la Tume ya Uongozi wa Mahakama Dodoma kwa bei ya mkataba 
wa Sh. milioni 746.45 kwa kipindi cha miezi 12 kuanzia tarehe 16 Julai 2021 
hadi tarehe 15 Julai 2022.  
 
Nilibaini kuwa maendeleo ya ujenzi wa jengo hilo yalikuwa asilimia 49.90 
kufikia kipindi cha ukaguzi tarehe 7 Septemba 2022, wakati mkataba wa 
mshauri ulikuwa umemalizika tarehe 15 Julai 2022.  Niligundua pia kwamba 
mkataba ulikuwa na awamu mbili, ya kwanza  ikiwa katika hatua ya usanifu 
na ya pili ikiwa katika  hatua ya usimamizi. Awamu ya kwanza ilikuwa 
imekamilika, na Sh. milioni 373.22  (sawa na asilimia 50 ya bei ya mkataba) 
ilikuwa tayari imelipwa kwa mshauri.  Nilipitia majalada ya utekelezaji wa 
mkataba na kubaini kasoro zifuatazo: 
 
i. Bei ya Mkataba wa Mshauri ilikuwa zaidi ya Bajeti iliyoidhinishwa 

kiasi cha Sh. milioni 496.45. 
Baada ya kupitia Bajeti ya Tume ya Utumishi wa Mahakama, nilibaini 
kuwa Sh. milioni 250  zilitengwa kwa ajili ya huduma za ushauri katika 
usanifu na usimamizi wa ujenzi wa Jengo la Tume ya Utumishi wa 
Mahakama jijini Dodoma. Aidha, Tume iliingia mkataba na Mshauri 
aitwaye Arqes Africa Limited kwa mkataba wenye thamani ya Sh. 
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milioni 746.45  ambayo ilizidi bajeti iliyotengwa kwa Sh. milioni 
496.45. Hii ni kinyume na kanuni iliyotajwa hapo juu na hakuna 
ushahidi wa chanzo cha ziada cha fedha kilichotolewa wakati wa 
ukaguzi.  

 
ii. Utekelezaji wa Kazi ya Ushauri  katika Muda wa Mkataba ulioisha 

muda wake 
Niligundua kuwa, wakati wa ukaguzi tarehe 07 Septemba 2022 
mkataba wa ushauri kati ya Tume na Mshauri Arqes Africa Limited 
ulikuwa umeisha muda wake tangu tarehe 15 Julai 2022, bila ushahidi 
wowote kuwa Afisa Masuuli kutoa muda wa nyongeza kama 
inavyotakiwa na Kanuni ya 111(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013 (Iliyorekebishwa mwaka 2021). 

 
Bila ufadhili wa uhakika, kuna hatari ya washauri kutolipwa au kulipwa kwa 
kuchelewa, na kusababisha tozo za riba ambazo ni matumizi yasiyo na tija 
kwa serikali na pasipo na mkataba halali, ni vigumu kubaini majukumu ya 
mshauri, ambapo inaweza kupelekea hatari ya kutosimamiwa ipasavyo. 
 
Ninapendekeza usimamizi wa Tume ya Utumishi wa Mahakama 
kuhakikisha kuwa chanzo cha fedha kinapatikana na kutengwa 
kutekeleza kazi zilizokuwa nje ya bajeti, ili mshauri aweze kulipwa kwa 
wakati. Aidha, naishauri menejimenti kuhakikisha mkataba uliomalizika 
unahuishwa ili kuendana na kipindi cha ujenzi. kuhakikisha usimamizi 
mzuri wa mikataba. 

9.28 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) ina Madeni ya 
Kimkataba kwa Kusitisha Mkataba na M/S DZ Cards (Afrika) LTD 
Sh. bilioni 9.60 

Ukaguzi wangu wa usimamizi wa mikataba katika Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA)  ulibaini kuwa, mamlaka iliingia makubaliano ya kimkataba 
tarehe 13 Januari 2020  na M/S DZ Cards (Africa) Ltd  kwa ajili ya usambazaji 
wa Kadi ghafi na Matumizi kwa bei ya mkataba ya Sh. bilioni 9.60.   Hata 
hivyo, nilibaini masuala yafuatayo ambayo yanahitaji umakini wa usimamizi. 
 

i. Mkataba huo haukuwahi kutekelezwa baada ya kusimamishwa kwa 
amri ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali (AG) kupitia barua yenye Kumb. 
No. CDA.171/337/01/06, ya tarehe 19 Machi, 2020 ambapo Mamlaka 
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ilitakiwa kujiridhisha kama kuna mkataba uliopo  kuhusiana na 
usambazaji wa kadi ghafi na matumizi kati ya NIDA na M/s IRIS 
Corporations Bernhard,  kabla ya kushiriki katika mpangilio mwingine 
wowote wa mkataba wa usambazaji wa kadi ghafi.  

 
ii. Mkataba uliosainiwa (kati ya NIDA na M/S DZ Cards (Africa) Ltd) una 

majukumu ya kimkataba na kwamba uvunjaji wowote au kutotekeleza 
majukumu hayo kunaweza kusababisha madeni kwa upande wa NIDA. 
Katika suala hilo, barua kutoka kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
haimuondoi NIDA katika majukumu yake ya kimkataba kulingana na 
mkataba ingawa, Mzabuni bado hajatoa kadi ghafi na vifaa vingine. 

 
iii. Kifungu cha 30.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba, kinaruhusu taasisi 

ya ununuzi kusitisha mkataba wakati wowote kwa kumpa taarifa 
mzabuni. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wangu, Septemba 2022 
nilibaini kwamba Mamlaka bado haijatekeleza kifungu hicho kwa 
sababu hakuna taarifa ya kusitisha au taarifa ya nia ya kusitisha 
mkataba, iliyotumwa kwa mzabuni. 

 
Kwa kuzingatia hayo, Mamlaka iko katika hatari ya kuchukuliwa kuwa 
imesitisha mkataba na hivyo, NIDA inaweza kukabiliwa na kesi ambazo 
hatimaye zinaweza kuitaka NIDA kulipa fidia kwa M/S DZ Cards (Africa) Ltd. 
 
Menejimenti inashauriwa kutatua mgogoro wa kimkataba wenye dhima 
ya kimkataba ya Sh. bilioni 9.60 na Mzabuni M/S DZ Cards (Africa) Ltd 
kabla hajachukua taratibu zozote za kisheria dhidi ya NIDA ambazo 
zinaweza kusababisha adhabu zaidi kwa mamlaka hiyo.  

9.29 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) imetelekeza miradi minne ya 
mteja  yenye thamani ya Sh. bilioni 17.31  

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ni Wakala wa Utendaji wa Serikali chini 
ya Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Ujenzi) ikiwa na jukumu la 
msingi la kutoa makazi bora kwa serikali na watumishi wa umma pamoja na 
huduma za ushauri kwa kuzingatia ujenzi wa Serikali. Kero zifuatazo 
zilibainishwa kutokana na ukaguzi wa shughuli za Wakala:  
 
Katika ukaguzi wangu wa taarifa ya Maendeleo hadi kufikia tarehe 30 Juni, 
2022, nilibaini kuwa wakala ilisitisha utekelezaji wa maeneo manne ya 
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mradi, licha ya kwamba maendeleo ya kazi ni kati ya asilimia 70 hadi 
asilimia 92. Menejimenti ilieleza kuwa kusitishwa kwa miradi hiyo 
kulitokana na kuchelewa kupokea fedha kutoka kwa wateja. Hata hivyo, 
kusimamishwa huku kwa miradi kunaibua wasiwasi kwani inajenga taswira 
mbaya ya Wakala kwa umma. Orodha ya miradi iliyotelekezwa na 
maendeleo yake yamefafanuliwa kwa kina katika Jedwali Na. 68: 
 
Jedwali Na. 68: Orodha ya miradi iliyotelekezwa na TBA na maendeleo 
yake 

Na. Jina la mradi Jumla ya Mkataba 
(Sh.) Maendeleo ya mradi 

1. Mapendekezo ya 
ukarabati wa soko la 
mifugo eneo la Pugu- 
Ilala katika Jiji la Dar 
es Salaam 

 134,089,694.95  Kazi zimesimamishwa,, 
uingizwaji wa mabomba 
ya chuma haujaanza, 
ujenzi wa ukuta wa uzio 
wa mipaka unaendelea, 
kazi za paa  hazijaanza 

2. Mapendekezo ya 
ujenzi wa mahakama 
ya Mwanzo Mlimba 
Morogoro 

 402,867,989.00  Mradi umesimamishwa 
ukiwa umetekelezwa kwa 
asilimia 90.  

3. Ujenzi wa Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda 
Burigi Chato Awamu 
ya I 

 16,072,813,766.30  Maendeleo ya jumla ya 
mradi ni asilimia 92, kazi 
zilizobaki ni umaliziaji, 
sakafu na samani katika 
maabara na kazi za nje.   

4. Mapendekezo ya 
ujenzi wa Darasa / 
Ukumbi wa 
Mihadhara 
utakaojengwa katika 
Taasisi ya Ardhi 
Tabora (ARITA)   

 703,574,488.00  Maendeleo ya jumla ya 
mradi ni asilimia 70, 
Shughuli zinazoendelea 
ni kurekebisha vyuma 
katika mihimili ya msingi 

Jumla 17,313,345,938.25  

Chanzo: Ripoti ya Maendeleo ya mradi ya TBA 2021/22 
 
Uamuzi wa Wakala kusitisha miradi hii unaweza kusababisha athari mbaya 
kwa sifa ya Wakala. Wananchi wanaweza kuuona wakala hana uwezo wa 
kukamilisha miradi, hivyo kusababisha kupoteza imani na uwezo wa Wakala 
kutekeleza majukumu yake. Aidha, hii inaweza kusababisha utangazaji hasi 
na ukosoaji kutoka kwa wadau, jambo ambalo linaweza kuharibu zaidi sifa 
ya Wakala. 
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Kwa kuwa kusimamishwa kwa miradi kunatoa taswira mbaya ya TBA kwa 
wananchi, naishauri TBA ichukue hatua madhubuti kushughulikia 
masuala yaliyopelekea kusitishwa kwa miradi hii na kuboresha 
mawasiliano yake na wadau ili kuhakikisha inalipwa kwa wakati ili 
kukamilisha miradi iliyoorodheshwa hapo juu.  

9.30 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) amechelewa Kukabidhi 
Miradi Iliyokamilika yenye Thamani ya Sh. Bilioni 8.35 

Kifungu cha 63 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinamtaka 
msimamizi wa mradi kutoa cheti cha kukamilisha Kazi na msimamizi wa 
mradi atatoa cheti hicho baada ya kujiridhisha kuwa kazi zimekamilika. 
Kifungu cha 64.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinataka wakati 
cheti cha kukamilisha kazi kinapotolewa na msimamizi wa mradi, 
mkandarasi anatakiwa kukabidhi eneo la ujenzi na kazi kwa mwajiri ndani 
ya muda ulioainishwa katika Masharti Maalumu ya Mkataba (SCC).  
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi na 
Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania (TANESCO), zote mbili ni taasisi za 
serikali, zilitoa mikataba kwa Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) kufanya 
kazi za ujenzi na ukarabati wa miradi miwili. Jumla ya thamani ya miradi 
hii ilikuwa Sh. bilioni 8.35, na tayari TBA imelipwa kiasi kamili cha huduma 
zao kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 69. 
 
Jedwali Na. 69: Orodha ya taasisi ambazo miradi yake ilichelewa  
kukabidhiwa 

Jina la Mteja Mkataba Na./Jina la 
mradi 

Bei ya Mkataba 
(Sh.) 

Kipindi cha 
Kuchelewa 

(Miezi) 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Misungwi 

Mkataba 
Na.LGA/093/2018/2019/ 
W/Ujenzi wa Jengo la 
Ofisi  

2,914,712,000.00 19 

Shirika la Ugavi 
wa Umeme 
Tanzania 
(TANESCO) 

Ujenzi wa Jengo la Ofisi 
ya TANESCO 

5,433,474,335.06 2 

Jumla 8,348,186,335.06  
Chanzo: Taarifa za Mafungu kwa Taasisi. 
 



 
 

171 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Kwa kuwa kusimamishwa kwa miradi kunatoa taswira mbaya ya TBA kwa 
wananchi, naishauri TBA ichukue hatua madhubuti kushughulikia 
masuala yaliyopelekea kusitishwa kwa miradi hii na kuboresha 
mawasiliano yake na wadau ili kuhakikisha inalipwa kwa wakati ili 
kukamilisha miradi iliyoorodheshwa hapo juu.  

9.30 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) amechelewa Kukabidhi 
Miradi Iliyokamilika yenye Thamani ya Sh. Bilioni 8.35 

Kifungu cha 63 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinamtaka 
msimamizi wa mradi kutoa cheti cha kukamilisha Kazi na msimamizi wa 
mradi atatoa cheti hicho baada ya kujiridhisha kuwa kazi zimekamilika. 
Kifungu cha 64.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinataka wakati 
cheti cha kukamilisha kazi kinapotolewa na msimamizi wa mradi, 
mkandarasi anatakiwa kukabidhi eneo la ujenzi na kazi kwa mwajiri ndani 
ya muda ulioainishwa katika Masharti Maalumu ya Mkataba (SCC).  
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi na 
Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania (TANESCO), zote mbili ni taasisi za 
serikali, zilitoa mikataba kwa Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) kufanya 
kazi za ujenzi na ukarabati wa miradi miwili. Jumla ya thamani ya miradi 
hii ilikuwa Sh. bilioni 8.35, na tayari TBA imelipwa kiasi kamili cha huduma 
zao kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 69. 
 
Jedwali Na. 69: Orodha ya taasisi ambazo miradi yake ilichelewa  
kukabidhiwa 

Jina la Mteja Mkataba Na./Jina la 
mradi 

Bei ya Mkataba 
(Sh.) 

Kipindi cha 
Kuchelewa 

(Miezi) 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Misungwi 

Mkataba 
Na.LGA/093/2018/2019/ 
W/Ujenzi wa Jengo la 
Ofisi  

2,914,712,000.00 19 

Shirika la Ugavi 
wa Umeme 
Tanzania 
(TANESCO) 

Ujenzi wa Jengo la Ofisi 
ya TANESCO 

5,433,474,335.06 2 

Jumla 8,348,186,335.06  
Chanzo: Taarifa za Mafungu kwa Taasisi. 
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Ripoti za maendeleo kwa kila mradi na ziara nilizofanya zilionesha kuwa 
kazi zilikamilishwa kwa karibu asilimia 100, na muda wa matazamio ya 
mradi tayari ulikuwa umekwisha. Hata hivyo, nilibaini kuwa Wakala bado 
hajaomba msimamizi wa mradi kutoa cheti cha kukamilisha kazi hizo.   
 
Menejimenti ya TBA ilieleza kuwa kushindwa kukabidhi na kufunga miradi 
husika kumechangiwa na sababu mbalimbali ikiwemo kutorekebishwa kwa 
kasoro, mawasiliano dhaifu na majibu kati ya msimamizi wa mradi na 
mkandarasi (TBA), ucheleweshaji wa malipo kutoka kwa waajiri, na  hoja 
zisizotatuliwa kati ya wakandarasi, waajiri na wasimamizi wa miradi. 
 
Uchambuzi wangu unaonyesha kuwa katika mwaka uliopita (2020/2021) TBA 
ilichelewa kukabidhi miradi yenye thamani ya bilioni 7.28  ikilinganishwa na 
mwaka huu wa fedha 2021/22 na hivyo kuna ongezeko kidogo la ukubwa wa 
ucheleweshaji kwa Sh. bilioni 1.07 sawa na asilimia 15 ikiashiria kuwa 
Wakala haijaboresha utendaji wake kulingana na muda wa miradi 
kukamilika na kukabidhiwa. 
 
Kushindwa kufunga na kukabidhi miradi baada ya kumalizika kwa vipindi vya 
matazamio ya mradi kuna chelewesha Wakala kudai fedha  zilizozuiliwa 
kwenye akaunti za waajiri hivyo; huenda waajiri wakashindwa kutumia 
majengo yaliyojengwa na Wakala. Kwa hiyo, thamani ya fedha inachelewa 
kupatikana.  
Menejimenti ya TBA inashauriwa kuhakikisha kuwa, miradi inatekelezwa 
kwa kuzingatia vigezo na masharti ya mikataba, na mapungufu yote 
yaliyobainika yanarekebishwa kwa wakati.  Aidha, TBA inashauriwa 
kukabidhi rasmi miradi ya wateja ili kuwezesha matumizi ya majengo 
kwa wakati kama ilivyokusudiwa. 

9.31 Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara imetelekeza mradi wa 
ujenzi wa Kituo cha Ubora wa Ngozi chenye thamani ya Sh. 
Milioni 588.62. 

Kanuni ya 114(b) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inaeleza 
kuwa taasisi nunuzi itakuwa na jukumu la usimamizi madhubuti wa ununuzi 
wowote wa bidhaa, huduma au kazi zozote ambazo inazifanya na kufuatilia 
maendeleo na ukamilishaji wa kazi kwa wakati kwa mujibu wa masharti ya 
kila mkataba. 
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Wakati wa ziara yangu katika Kituo cha Ubora wa Ngozi katika eneo la Zuzu 
tarehe 11 Novemba 2022, nilibaini jengo lililotelekezwa na mali mbalimbali 
ambazo zilitumika katika ujenzi wa kituo hicho. Thamani ya jumla ya mali 
hizo ilifikia Sh. milioni 588.62. Pia, niliona kwamba shughuli za ujenzi 
zilikuwa zimesimama, na mifumo yote miwili ya maji na umeme ilikuwa 
imekatika. Hali hii sio tu inaleta hatari kwa usalama wa eneo hilo nyakati 
za usiku lakini pia inatia shaka kuhusu maendeleo na hadhi ya mradi huo. 
 
Nina maoni kwamba mradi uliotelekezwa na kusitishwa kwa shughuli 
kunaweza kusababisha gharama za ziada za kifedha, kuongezeka kwa hatari 
za usalama, na ukosefu wa uaminifu kwa serikali au taasisi inayohusika na 
mradi, kushuka thamani kwa mali zisizotumika, na jamii inaweza kukosa 
faida zilizokusudiwa. Zaidi ya hayo, jengo lililotelekezwa na huduma 
muhimu kusitishwa kunaweza pelekea shughuli za uhalifu na kupoteza imani 
kutoka kwa wadau. 
 
Napendekeza Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara ifanye tathmini 
ya haraka ya hali ya mradi na kubaini sababu za kusitishwa kwa shughuli 
za ujenzi pia, kuandaa mpango wa kukamilisha mradi huo ili kuhakikisha 
kuwa uwekezaji unaofanywa katika mradi huo haupotei. Vilevile, mali 
zilizoachwa bila kutumika na kuwekwa wazi zinapaswa kulindwa dhidi 
ya uharibifu au wizi unaoweza kutokea.  

9.32 Wizara ya Kilimo Ilinunua Huduma za Usafiri kwa Wakala wa 
Safari bila mkataba Sh. Bilioni 2.71 

Kanuni ya 233 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 (iliyorekebishwa 
mwaka 2016) inataka zabuni inapokubaliwa, mkataba rasmi lazima usainiwe 
kati ya taasisi nunuzi na mzabuni aliyefanikiwa ndani ya siku 28. Mkataba 
lazima uwe katika muundo uliowekwa na ujumuishe vigezo, masharti, na 
vifungu vilivyoainishwa katika hati ya zabuni. 
 
Wakati  wa uhakiki wangu wa hati za malipo kwa mwaka wa fedha 2021/22, 
nilibaini kuwa Wizara ilifanya malipo ya jumla ya Sh. bilioni 2.71  kwa 
Kampuni ya Five Star Travels (T) LTD kwa ajili ya huduma za usafiri 
zinazohusiana na wafanyakazi wanaohudhuria majukumu rasmi katika 
maeneo mbalimbali. Hata hivyo, nilibaini kuwa Wizara haikuwa na mkataba 
na mtoa huduma, jambo ambalo ni kinyume na Kanuni za Ununuzi wa 
Umma. 
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Nina maoni kwamba kulikuwa na ukosefu wa uwajibikaji na uwazi katika 
mchakato wa ununuzi, jambo ambalo linaweza kusababisha tuhuma za 
rushwa, usimamizi mbaya, au upendeleo. Aidha, bila mkataba, huenda 
kusiwe na vigezo na masharti ya wazi ya utoaji wa huduma, jambo ambalo 
linaweza kusababisha migogoro kati ya Wizara na mtoa huduma. 
 
Napendekeza kwa menejimenti ya Wizara ya Kilimo  kuhakikisha kuwa 
ununuzi wa huduma unakuwa na mkataba rasmi ambao una vigezo na 
masharti ya kuzingatiwa na watoa huduma na zabuni zote za utoaji wa 
bidhaa na huduma ili kupata wauzaji bora wenye bei za chini kama 
inavyotakiwa na  Kanuni ya 233 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma,  
2013 (ilifanyiwa marekebisho mwaka 2016). 

9.33 Mapungufu yaliyobainika katika Ununuzi wa Magari 125 ya 
Kubebea Wagonjwa, (Land Cruiser Hardtop na pikipiki 10) yenye 
thamani ya Sh. Bilioni 10.75  

Ili kuimarisha mfumo wa rufaa nchini Tanzania Wizara ya Afya ilipanga   
kununua magari 57 ya msingi aina ya Toyota Land Cruiser Hardtop na Land  
Cruiser Hardtop 50 kupitia Shirika la Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) 
ambalo lina  ujuzi, uzoefu na utaalamu maalumu katika ununuzi wa magari  
na kuyasambaza nchi nzima. Ushiriki wa UNICEF uliongozwa na  Mkataba wa 
makubaliano na Wizara ya Afya ambao ulisainiwa  tarehe 25 Mei 2005. Pia 
Wizara ya Afya ilinunua magari mengine 18 pamoja na pikipiki 10 na hivyo 
kupelekea idadi magari kufikia 125 yaliyonunuliwa kupitia Shirika hilo. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Wizara ya Afya haikusaini mkataba rasmi na  
UNICEF kwa ajili ya ununuzi wa magari, jambo ambalo ni kinyume na Kanuni 
ya 233(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inayotaka 
manunuzi kusimamiwa na mkataba rasmi ambao una vigezo, masharti na 
vifungu vilivyowekwa kwenye zabuni. Aidha, nilibaini kuwa Wizara ilikuwa 
tayari imeshalipa Sh. Bilioni 10.75  kwa  UNICEF kwa ajili ya ununuzi wa 
magari na pikipiki mbalimbali, huku muda wa utoaji huduma ukipangwa 
kufanyika mwishoni mwa Juni 2022 hadi mwishoni mwa Agosti 2022. Pamoja 
na hayo, hadi ukaguzi uliofanyika Desemba 2022, magari hayo yalikuwa bado 
hayajawasilishwa. 
 
Ni maoni yangu kuwa kukosekana mkataba wa ununuzi wa magari na Wizara 
ya Afya kunaweza kusababisha hatari za kisheria, kucheleweshwa kwa 
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utekelezaji, uwajibikaji mdogo, hatari za kifedha, na mtazamo hasi kwa 
umma. Athari hizi zinaweza kuathiri uwezo wa Wizara kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 
 
Napendekeza Wizara ya Afya kuhakikisha inafuata Kanuni za Ununuzi wa 
Umma kwa kusaini mkataba rasmi na UNICEF kwa ajili ya ununuzi wa 
magari. Zaidi ya hayo, naishauri Wizara ya Afya ihakikishe kwamba 
UNICEF inawasilisha magari ndani ya kipindi kilichokubaliwa. Hii inaweza 
kuhusisha kuwashirikisha UNICEF kutoa sababu za kuchelewa na kutafuta 
suluhisho la kuharakisha uwasilishaji wa magari hayo. 

9.34 Wizara ya Afya ilinunua vifaa vya maabara vyenye thamani ya  Sh. 
Bilioni 3.97 bila kuhusisha Bohari ya Dawa (MSD)  

Sehemu ya 4 ya Sheria ya Bohari ya Dawa ya mwaka 1993 inaitaka Bohari 
kuendeleza, kudumisha na kusimamia mfumo bora wa gharama nafuu za 
ununuzi, uhifadhi na usambazaji wa dawa hizo zilizoidhinishwa na vifaa 
vingine vya matibabu vinavyohitajika kwa matumizi ya huduma za afya kwa 
umma kama ambavyo Waziri anaweza kuidhinisha mara kwa mara. 
Kuhakikisha upatikanaji kwa wakati wa vifaa vilivyoidhinishwa vya dawa na 
vifaa vingine vya matibabu ndani ya mfumo wa afya ya umma. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Wizara ya Afya iliingia mkataba na M/s BGI 
China kwa dola za Marekani 1,559,895 kununua vifaa vya maabara viweze 
kutoa huduma wakati wa safari za ndege za Shirika la Ndege Tanzania 
(ATCL) kwenda China. Hata hivyo, Wizara ilimlipa M/s BGI China jumla ya 
Sh. Bilioni 3.97 kwa ajili ya vifaa na huduma zile bila kumhusisha mwangalizi 
wa serikali aliyeidhinishwa, Bohari ya Dawa (MSD), kama inavyotakiwa na 
sheria. Hatua hii ilikuwa kinyume na kifungu kinachoagiza kuihusisha Bohari 
ya Dawa katika ununuzi wa vifaa tiba. 
 
Kwa kutomhusisha mwangalizi wa serikali aliyeidhinishwa, Bohari ya Dawa 
(MSD), Wizara ya Afya ilionesha kutofuata sheria ya Bohari ya Dawa ya 
mwaka 1993 na pia Wizara ilikosa fursa ya kufanya tathmini ya kina ya mtoa 
huduma kutoka Bohari ya Dawa kama mtaalamu wa vifaa tiba.   
 
Napendekeza Wizara ya Afya ihakikishe kuwa manunuzi yote 
yanayohusisha vifaa tiba yanafanyika kwa kushirikisha waangalizi wa 
serikali walioidhinishwa, kama vile Bohari ya Dawa (MSD) kama 
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inavyotakiwa na  Sehemu ya 4 ya Sheria ya Bohari ya Dawa ya mwaka 
1993 na pia, ichunguze sababu ya ununuzi wa vifaa vya maabara vyenye 
jumla ya Sh. Bilioni 3.97 kutoka BGI China bila kuihusisha Bohari ya 
Dawa. 
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 SURA YA KUMI 

 USIMAMIZI WA RASILIMALI MAJI NA USAMBAZAJI MAJI 

 
 
 
 
 

10.1 Utangulizi 

Katika ukaguzi wangu wa Fungu 49, nilibaini kwamba Wizara ya Maji ina dira 
ya kuhakikisha nchi inapata maji safi na salama ili kukidhi mahitaji ya 
wananchi, kiuchumi na kimazingira. Dhamira ya Wizara inaendana na dira 
hii, na inazingatia malengo mawili muhimu: kuboresha upatikanaji wa 
huduma za maji safi na salama kwa wote, na kuimarisha usimamizi wa 
rasilimali maji ili kuhakikisha usalama wa chakula na ukuaji wa viwanda. 
 
Kutokana na tathmini iliyofanywa katika Wizara ya Maji, nilibaini kuwa 
majukumu ya kusimamia rasilimali za maji, kulinda vyanzo vya maji na 
kudhibiti uchafuzi wa maji yapo chini ya Bodi za Maji za Mabonde, wakati 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) na Mamlaka za 
Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira (WSSAs) zinahusika na usambazaji 
wa maji. Wizara ya Maji ina jukumu la kusimamia na kutoa mwongozo kwa 
RUWASA na WSSAs. Hii inahusisha kuandaa sera, mikakati, mipango ya 
maendeleo, sheria, kanuni na taratibu zinazosimamia na kuratibu sekta ya 
maji. 
 
Aidha, Wizara ya Maji ina jukumu la kukusanya, kuchambua na kutafsiri 
takwimu muhimu zinazohusiana na sekta ya maji. Pia Wizara imepewa 
jukumu la kufanya utafiti ili kubaini teknolojia bora za kutoa huduma za 
maji. Kwa ujumla, Wizara ya Maji ina wajibu wa kuhakikisha kuwa nchi 
inakuwa na rasilimali maji safi za kutosha, na kwamba usimamizi na 
usambazaji wa maji unafanyika kwa ufanisi na endelevu. 
 
Changamoto Zilizopo 
Licha ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maji kwa miaka mingi, 
imeonekana kuwa Wizara ya Maji bado haijaweza kutatua changamoto 
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zilizopo kwa ufanisi na kufikia malengo yaliyowekwa katika Sera ya Taifa ya 
Maji ya mwaka 2002 na Malengo ya Maendeleo ya Milenia. Baadhi ya 
changamoto zilizopo ni pamoja na kuhakikisha wananchi wote wanapata 
maji, kudumisha ubora na viwango vya maji, kuweka miundombinu endelevu 
ya maji, na kuwezesha mipango na maamuzi shirikishi. Changamoto hizi 
zinahitaji hatua za haraka ili kuhakikisha kuwa rasilimali maji nchini 
zinasimamiwa kwa ufanisi na kwa njia endelevu. 
 
Usimamizi mbovu wa rasilimali maji na miradi ya maji umesababisha 
matumizi yasiyoridhisha ya rasilimali za umma, jambo ambalo limechangia 
kushindwa kusambaza maji kwa jamii. Ofisi yangu ilifanya ukaguzi wa Fungu 
49, Bodi za Maji za Mabonde tisa, Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA), na Mamlaka za Maji 52 za Daraja III ili kutathmini ufanisi 
wa mifumo katika kusimamia miradi ya maji. Ukaguzi huo ulilenga kubaini 
chanzo cha tatizo na kupendekeza ufumbuzi sahihi ili kufikia matumizi bora 
ya rasilimali zilizopo na kufikia malengo yaliyokusudiwa.  
 
Pamoja na mapendekezo yangu ya mara kwa mara kwa ajili ya kuimarisha 
uwajibikaji katika usimamizi wa miradi ya maji, inasikitisha kubaini kuwa 
mapendekezo haya yamekuwa hayapewi kipaumbele kikubwa inavyostahili. 
Matokeo ya ukaguzi yanaonesha kuwa kumekuwa na kushuka kwa utendaji 
kwa kipindi hicho, na kutochukuliwa kwa hatua muhimu za kukabiliana na 
mapungufu katika usimamizi wa rasilimali na miradi ya maji. 
 
Kwa kutambua umuhimu wa sekta ya maji kwa wananchi na Taifa kwa 
ujumla, sura hii inaangazia matokeo muhimu na mahususi kwa sekta ya 
maji. Inaainisha athari za matokeo hayo na kutoa mapendekezo kwa Wizara 
ya Maji (Fungu 49), Bodi tisa za Mabonde ya Maji, Wakala wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWASA), na Mamlaka 52 za Daraja III za Usambazaji 
Maji na Usafi wa Mazingira. Wakati matokeo mengine yanayohusiana na 
sekta ya maji yakijadiliwa katika sura nyingine za ripoti yangu, nimeona ni 
muhimu kutoa sura mahususi ya masuala ya maji kutokana na umuhimu 
wake.   
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10.2 Wizara ya Maji (Fungu 49) 

Nilitathmini utendaji wa Wizara ya Maji katika kusimamia na kutoa 
mwongozo kwa RUWASA na WSSAs, na kubaini matokeo kadhaa ambapo 
matano yalibainika kuwa muhimu. Maelezo ya matokeo yanayotokana na  
ukaguzi huu yameelezwa katika aya zifuatazo. 
 
10.2.1 Wizara Kutozingatia Lengo Kuu la Kupanga na Kusimamia 

Utekelezaji wa Sera na Mikakati Inayolenga Kukuza Ukuaji wa 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 

Wizara ya Maji ilianza kufanya kazi tarehe 5 Novemba 2020 kupitia Hati ya 
Serikali Namba. 385 iliyotolewa tarehe 7 Mei 2021 ikiwa na jukumu kuu la 
kuandaa na kusimamia utekelezaji wa sera na mikakati ya maendeleo ya 
sekta ya maji. 
 
Sehemu ya 2.2 na 2.3 ya Mpango Mkakati wa Kati wa Miaka Mitano (2019/20-
2023/24) wa wizara ya maji zinaeleza wajibu na majukumu ya Wizara. 
Majukumu hayo yanahusisha kuendeleza, kupanga, kusimamia na kutathmini 
utekelezaji wa sera ya Taifa ya maji, pamoja na utoaji wa maelekezo ya 
kimkakati, kiufundi na kiutendaji kwa Wakala wa Utekelezaji chini ya 
uangalizi wa Wizara, ili kuwawezesha kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Wizara ya Maji imekuwa ikishiriki katika 
utekelezaji wa miradi ya ujenzi, kama vile Mradi wa Kuboresha Usambazaji 
Maji wa Same-Mwanga-Korogwe (SMKWSIP), Sumbawanga-Kigoma-Lindi-
Mtwara (SKLM), na Miradi ya Usambazaji Maji Tabora-Igunga-Nzega, badala 
ya kujikita katika jukumu lake la msingi la kusimamia utekelezaji wa 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji.  
 
Wizara inatekeleza baadhi ya miradi moja kwa moja bila kutumia wakala 
kutokana na ukubwa wa kazi wenye kuhitaji ujuzi wa hali ya juu kuzidi 
uwezo wa Wakala ikiwemo kukosa watumishi wenye sifa za kutosha, hasa 
wahandisi na watumishi husika.  
 
Kuchukua jukumu la kutekeleza miradi ya maji iliyokusudiwa kwa Wakala 
wa Utekelezaji kunaweza kukwamisha lengo kuu la Wizara la kuandaa na 
kusimamia utekelezaji wa sera na mikakati ya Programu ya Maendeleo ya 
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10.2 Wizara ya Maji (Fungu 49) 
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Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji.  
 
Wizara inatekeleza baadhi ya miradi moja kwa moja bila kutumia wakala 
kutokana na ukubwa wa kazi wenye kuhitaji ujuzi wa hali ya juu kuzidi 
uwezo wa Wakala ikiwemo kukosa watumishi wenye sifa za kutosha, hasa 
wahandisi na watumishi husika.  
 
Kuchukua jukumu la kutekeleza miradi ya maji iliyokusudiwa kwa Wakala 
wa Utekelezaji kunaweza kukwamisha lengo kuu la Wizara la kuandaa na 
kusimamia utekelezaji wa sera na mikakati ya Programu ya Maendeleo ya 
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Sekta ya Maji. Hii inaweza kusababisha ucheleweshaji wa kukamilika kwa 
miradi inayoendelea. 
 

Ninaishauri Wizara ya Maji kuongeza uwezo na umahiri wa Wakala katika 
utekelezaji wa majukumu yake ambao ndiyo wenye dhamana ya 
kutekeleza Mpango wa Usambazaji Maji na Maendeleo (WSDP), kwa 
kuwapatia rasilimali watu na fedha za kutosha. Hatua hii itahakikisha 
kuwa wakala hao wanaweza kutekeleza kwa ufanisi shughuli za mpango 
huo, na Wizara inaweza kufikia kwa ufanisi lengo lake la msingi.  
 

10.2.2 Kasoro katika Utekelezaji  wa Mradi wa Uboreshaji Usambazaji 
Maji Same–Mwanga-Korogwe  wenye thamani ya Dola za 
Marekani Milioni 112.68 

Wizara ya Maji inatekeleza Mradi wa Uboreshaji Usambazaji Maji Same–
Mwanga-Korogwe (SMKWSIP) ili kuboresha hali ya maisha na ustawi wa jamii 
katika eneo la mradi.  Mradi ulianza tarehe 17 Desemba 2014 na ulitarajiwa 
kukamilika kufikia tarehe 4 Machi 2021.  
 

Mradi unafadhiliwa na Serikali ya Tanzania na washirika wa maendeleo, 
ikiwemo Benki ya Kiarabu ya Maendeleo ya Uchumi barani Afrika (BADEA), 
Mfuko wa OPEC wa Maendeleo ya Kimataifa (OFID), Mfuko wa Kuwait kwa 
Maendeleo ya Uchumi wa Nchi za Kiarabu (KFD), na Mfuko wa Maendeleo wa 
Saudi Arabia (SFD).  Hali ya utoaji wa fedha kutoka kwa kila mmoja wa 
washirika hawa imeoneshwa katika Jedwali Na. 70. 
 

Jedwali Na. 70: Hali ya Utoaji wa Fedha kwa SMKWSIP 
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12,902,583.37 9,123,889.43 3,778,693.94 29% 71% 

Got 33,474,904.23 20,529,126.76 12,945,777.47 39% 61% 
KFD 27,311,696.75 12,008,554.18 15,303,142.57 56% 44% 
OFID 21,371,628.80 15,535,381.60 5,836,247.20 52% 148% 
SFD 17,624,546.38 14,628,373.50 2,996,172.88 17% 83% 
Jumla 112,685,359.53 71,825,325.47 40,860,034.06 64% 36% 

Chanzo: Ripoti ya maendeleo ya Mradi na Mikataba 
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Utekelezaji wa mradi uligawanywa katika  awamu na mafungu kadhaa, kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 71. 

 
Jedwali Na. 71: Muhtasari wa Mikataba Inayotekelezwa SMKWSIP 

Na. Awamu 
Mkataba 
Hapana 

Jina la Wakandarasi 
Bei za Mkataba 

(Dola za Marekani) 
1.  Awamu ya I-

Fungu 1 
Mkataba I M/s M.A. Kharafi & 

Wana 
41,356,702.15 

2.  Awamu ya I-
Fungu 1 

Mkataba II Mkataba 
haukutekelezwa 

 

3.  Awamu ya I-
Fungu 2 

Mkataba 
III 

M/s Badr East Africa 
Enterprises Ltd 

36,078,859.64 

4.  Awamu ya I-
Fungu 2 

Mkataba 
IV 

M/s Badr East Africa 
Enterprises Ltd 

35,249,092.76 

Jumla 112,684,654.55 
Chanzo: Ripoti ya Maendeleo ya Mradi na Mikataba 
 
Mradi wa Uboreshaji Usambazaji Maji Same-Mwanga-Korogwe, 
unaofadhiliwa na OFID, BADEA, na Serikali ya Tanzania, ulifanywa na M.A 
Kharafi & Sons chini ya Mkataba I wenye Kumb.  Na. ME011/2013-
22014/W/08. Mkataba huo uliosainiwa tarehe 20 Novemba 2014, ulitarajiwa 
kukamilika tarehe 16 Julai 2017 kwa thamani ya mkataba wa awali wa Dola 
za Marekani milioni 41.36.  
 
Hata hivyo, mkataba huo ulisitishwa tarehe 29 Desemba 2020 kutokana na  
mkandarasi kushindwa kuwasilisha Dhamana ya Mradi na kuhakikisha 
inakuwa hai kwa kipindi cha utekelezaji wa mkataba kinyume na Kifungu 
Na. 4.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba. Kazi zilizokuwa hazijakamilika 
hadi kipindi cha kuvunjwa kwa mkataba zilikabidhiwa kwa DAWASA ili 
kukamilisha mradi kwa kutumia  nguvu kazi ya ndani. 
 
Hata hivyo, hadi Juni 2021 mradi huo unahamishiwa DAWASA,  hesabu za 
mwisho za mradi zilikuwa hazijaandaliwa. Ingawa rasimu za hesabu za 
mwisho za mradi zilizokuwa zimeandaliwa, zilikuwa hazijasainiwa na pande 
zote mbili za mkataba hadi kufikia tarehe ya ripoti hii. 
 
Mradi uliotekelezwa na mkataba Na. ME-011/2018/2019/W/CONTRACT/01 
ulifadhiliwa na Mfuko wa Kuwait na Serikali ya Tanzania, na mkandarasi 
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Jedwali Na. 71: Muhtasari wa Mikataba Inayotekelezwa SMKWSIP 
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Mradi wa Uboreshaji Usambazaji Maji Same-Mwanga-Korogwe, 
unaofadhiliwa na OFID, BADEA, na Serikali ya Tanzania, ulifanywa na M.A 
Kharafi & Sons chini ya Mkataba I wenye Kumb.  Na. ME011/2013-
22014/W/08. Mkataba huo uliosainiwa tarehe 20 Novemba 2014, ulitarajiwa 
kukamilika tarehe 16 Julai 2017 kwa thamani ya mkataba wa awali wa Dola 
za Marekani milioni 41.36.  
 
Hata hivyo, mkataba huo ulisitishwa tarehe 29 Desemba 2020 kutokana na  
mkandarasi kushindwa kuwasilisha Dhamana ya Mradi na kuhakikisha 
inakuwa hai kwa kipindi cha utekelezaji wa mkataba kinyume na Kifungu 
Na. 4.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba. Kazi zilizokuwa hazijakamilika 
hadi kipindi cha kuvunjwa kwa mkataba zilikabidhiwa kwa DAWASA ili 
kukamilisha mradi kwa kutumia  nguvu kazi ya ndani. 
 
Hata hivyo, hadi Juni 2021 mradi huo unahamishiwa DAWASA,  hesabu za 
mwisho za mradi zilikuwa hazijaandaliwa. Ingawa rasimu za hesabu za 
mwisho za mradi zilizokuwa zimeandaliwa, zilikuwa hazijasainiwa na pande 
zote mbili za mkataba hadi kufikia tarehe ya ripoti hii. 
 
Mradi uliotekelezwa na mkataba Na. ME-011/2018/2019/W/CONTRACT/01 
ulifadhiliwa na Mfuko wa Kuwait na Serikali ya Tanzania, na mkandarasi 
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alikuwa BADR East Africa Enterprises Ltd. Mkataba huo ulisainiwa tarehe 6 
Agosti 2018, ukiwa na thamani ya awali ya Dola za Marekani milioni 36.08 
na ulitarajiwa kukamilika tarehe 4 Machi 2021. Hata hivyo, mkataba huo 
ulisitishwa tarehe 30 Desemba 2020 kutokana na mkandarasi kughushi 
dhamana ya malipo ya awali na dhamana ya fedha za zuio. 
 
Baadaye, Wizara ya Maji iliingia makubaliano na M/s Helpdesk Engineering 
Tanzania Ltd na M/s Advent Construction Company Ltd kutekeleza Mkataba 
wa III na Mkataba IV, mtawalia. Kampuni ya M/s Helpdesk Engineering Ltd 
ilipewa kandarasi ya kukamilisha kazi zilizokuwa hazijakamilika kwa 
mkataba wenye thamani ya dola za Marekani milioni 3.61. 
 
Ingawa mikataba miwili tofauti ilisainiwa hapo awali kuchukua nafasi ya 
BADR East Africa Enterprises Ltd, hesabu za mwisho za mradi 
hazikuandaliwa hadi Juni 2021. Licha ya rasimu ya hesabu za mwisho za 
mikataba kupatikana, pande zote mbili za mikataba hiyo bado hazijazisaini 
hadi kufikia tarehe ya ripoti hii. 
 
Mradi ulibainika kuwa na kasoro mbalimbali, kama vile kuingia mikataba 
mipya kabla ya hesabu za mwisho za mikataba yote miwili kuandaliwa, 
kusaini nyongeza ya mkataba yenye tofauti kubwa bila idhini stahiki, na 
kuchelewesha malipo ya mshauri wa mradi. Maelezo ya kina ya kasoro hizo 
yameainishwa hapa chini. 

10.2.2.1 Tofauti ya Mkataba wa dola za Marekani Milioni 2.3 bila idhini 

Tarehe 11 Februari 2022 Wizara ya Maji na M/s Helpdesk Engineering 
Tanzania Limited walisaini mkataba kwa ajili ya kujenga bomba la 
kusafirisha maji kama sehemu ya Mradi wa Maji wa Same-Mwanga-Korogwe 
Fungu 2 la Mkataba wa III. Bomba hilo ambalo lilikuwa na urefu wa kilomita 
34.5 na kipenyo cha kuanzia 500 mm hadi 900 mm, lingeunganisha Kituo cha 
Kusukuma Maji cha Kisangara na tanki la kuhifadhia maji Mwanga. Gharama 
ya mkataba ilipangwa kuwa dola za Marekani milioni 3.61, ukidumu kwa 
kipindi cha miezi mitano. 
 
Hata hivyo, ilibainika kuwa Wizara ya Maji ilisaini nyongeza ya mkataba huo 
bila kufuata taratibu sahihi za ununuzi, jambo ambalo liliongeza wigo wa 
kazi na gharama ya mradi. Nyongeza hiyo ilisainiwa tarehe 9 Septemba 
2022, ikiwa ni miezi saba baada ya mkataba wa awali kusainiwa. Matokeo 
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yake, thamani ya mkataba iliongezeka kwa asilimia 64 na kufikia Dola za 
Marekani milioni 5.91. Wakati nyongeza hiyo inasainiwa, mkandarasi 
alikuwa bado hajaanza kazi ya mkataba wa awali. 
 
Nyongeza hiyo haikuidhinishwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali na mamlaka ya 
kuidhinisha bajeti kama inavyotakiwa na Kanuni Na. 110 (4) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. Aidha, nyongeza hiyo haikupelekwa 
kwenye bodi stahiki ya zabuni kwa ajili ya kuidhinishwa kabla ya 
kumwelekeza mkandarasi kama inavyotakiwa na Kanunu Na. 110 (3)  ya 
kanuni hizo hizo. 
 
Nyongeza hii iliibua wasiwasi kadhaa juu ya usimamizi na haki za mkataba. 
Kwanza, mkandarasi hakuwa ameanza kutekeleza mkataba wa awali wakati 
nyongeza iliposainiwa, jambo ambalo linaibua maswali kwa nini kazi za 
ziada zilihitajika na kama zilibuniwa na kupangwa vizuri. Pili,  ongezeko 
kubwa la gharama la asilimia 64 lilipaswa kutangazwa ili kuruhusu ushindani 
wa haki miongoni mwa wazabuni na kuhakikisha thamani ya fedha. Mwisho, 
awali mkandarasi huyo alikuwa amepewa mkataba mwingine bila 
kushindanisha “single source procurement method” bila kuwapo kwa 
ushahidi kufuzu kwenye vigezo vya awali, jambo ambalo linaibua shaka juu 
ya stahiki na utendaji wao. 
 
Ninapendekeza Wizara ihakikishe: (a) michoro ya mradi yenye 
kuridhisha imetayarishwa ili kujumuisha mahitaji yote ya mradi na 
kuepuka mabadiliko makubwa baada ya kusaini mikataba; na (b) taratibu 
za ununuzi wa ushindani zinafuatwa wakati wa mchakato wa ununuzi 
kulingana na sheria na kanuni. 

10.2.2.2 Malipo yasiyofuata utaratibu yaliyofanywa na DAWASA kwa 
wakandarasi na washauri wa Mradi wa Kuboresha Huduma ya 
Maji Same-Mwanga-Korogwe   

Wizara ya Maji iliajiri washauri wawili (M/s Don Consult Ltd na Howard 
Consulting Ltd) mwaka 2017 kusimamia mradi wa uboreshaji usambazaji 
maji Same-Mwanga-Korogwe kwa mkataba wenye thamani ya Dola za 
Marekani Milioni 1.74. Miradi hiyo ilitekelezwa na M/s M.A. Kharafi & Sons 
hadi ilipositishwa kutokana na ukiukaji mkubwa wa mkataba mnamo tarehe 
30 Desemba 2020. Ripoti hii ilibaini masuala mawili yanayohusiana na 
malipo yaliyofanywa na DAWASA baada ya kusitishwa kwa mkataba. 



 
 

183 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

yake, thamani ya mkataba iliongezeka kwa asilimia 64 na kufikia Dola za 
Marekani milioni 5.91. Wakati nyongeza hiyo inasainiwa, mkandarasi 
alikuwa bado hajaanza kazi ya mkataba wa awali. 
 
Nyongeza hiyo haikuidhinishwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali na mamlaka ya 
kuidhinisha bajeti kama inavyotakiwa na Kanuni Na. 110 (4) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. Aidha, nyongeza hiyo haikupelekwa 
kwenye bodi stahiki ya zabuni kwa ajili ya kuidhinishwa kabla ya 
kumwelekeza mkandarasi kama inavyotakiwa na Kanunu Na. 110 (3)  ya 
kanuni hizo hizo. 
 
Nyongeza hii iliibua wasiwasi kadhaa juu ya usimamizi na haki za mkataba. 
Kwanza, mkandarasi hakuwa ameanza kutekeleza mkataba wa awali wakati 
nyongeza iliposainiwa, jambo ambalo linaibua maswali kwa nini kazi za 
ziada zilihitajika na kama zilibuniwa na kupangwa vizuri. Pili,  ongezeko 
kubwa la gharama la asilimia 64 lilipaswa kutangazwa ili kuruhusu ushindani 
wa haki miongoni mwa wazabuni na kuhakikisha thamani ya fedha. Mwisho, 
awali mkandarasi huyo alikuwa amepewa mkataba mwingine bila 
kushindanisha “single source procurement method” bila kuwapo kwa 
ushahidi kufuzu kwenye vigezo vya awali, jambo ambalo linaibua shaka juu 
ya stahiki na utendaji wao. 
 
Ninapendekeza Wizara ihakikishe: (a) michoro ya mradi yenye 
kuridhisha imetayarishwa ili kujumuisha mahitaji yote ya mradi na 
kuepuka mabadiliko makubwa baada ya kusaini mikataba; na (b) taratibu 
za ununuzi wa ushindani zinafuatwa wakati wa mchakato wa ununuzi 
kulingana na sheria na kanuni. 

10.2.2.2 Malipo yasiyofuata utaratibu yaliyofanywa na DAWASA kwa 
wakandarasi na washauri wa Mradi wa Kuboresha Huduma ya 
Maji Same-Mwanga-Korogwe   

Wizara ya Maji iliajiri washauri wawili (M/s Don Consult Ltd na Howard 
Consulting Ltd) mwaka 2017 kusimamia mradi wa uboreshaji usambazaji 
maji Same-Mwanga-Korogwe kwa mkataba wenye thamani ya Dola za 
Marekani Milioni 1.74. Miradi hiyo ilitekelezwa na M/s M.A. Kharafi & Sons 
hadi ilipositishwa kutokana na ukiukaji mkubwa wa mkataba mnamo tarehe 
30 Desemba 2020. Ripoti hii ilibaini masuala mawili yanayohusiana na 
malipo yaliyofanywa na DAWASA baada ya kusitishwa kwa mkataba. 
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Suala la kwanza; DAWASA ililipa Sh. milioni 360.24  kwa wafanyakazi wa M/s 
M.A. Kharafi & Sons kama madai yao ambayo yalikuwa hayajalipwa, 
yakijumuisha mafao ya likizo na mishahara. Hata hivyo, kwa mujibu wa 
kifungu cha 19 cha mkataba kati ya Wizara ya Maji na M/s M.A. Kharafi & 
Sons, mkandarasi atalipwa tu kwa kazi aliyokamilisha na kuthibitishwa na 
msimamizi wa mradi. Kwa hiyo, DAWASA haikuwa na wajibu wala mamlaka 
ya kulipa madai mengine yoyote ya wafanyakazi wa mkandarasi baada ya 
mkataba kufutwa. 
 
Suala la pili ni kwamba DAWASA iliendelea kulipa kiasi cha Sh. Milioni 360.76 
kwa washauri wote wawili (M/s Don Consult Ltd na Howard Consulting Ltd) 
mwaka 2021/22 bila uwepo wa mkataba halali baina yao. Mkataba wao wa 
awali ulimalizika tarehe 31 Desemba 2020 wakati DAWASA iliporithi kazi 
zilizokuwa hazijakamilika kutoka kwa M/s M.A. Kharafi & Sons. Hakukuwa 
na ushahidi wa kuongezwa au kuhuishwa kwa mkataba kati ya DAWASA na 
washauri wa malipo hayo. Bila uwepo wa mkataba halali, unaondoa uhalali 
wa malipo yaliyofanywa na unaweza kusababisha walipwaji kulipwa zaidi. 
 
Ninapendekeza DAWASA isitishe kufanya malipo zaidi bila mikataba 
halali na kuthibitisha usahihi na uhalali wa malipo yaliyofanywa. DAWASA 
pia inapaswa kutafuta ushauri wa kisheria juu ya kurejesha malipo 
yoyote yasiyostahili yaliyolipwa zaidi kwa wakandarasi na washauri. 
Mwisho, DAWASA ihakikishe inafuata taratibu sahihi za ununuzi na 
taratibu za usimamizi wa mikataba katika miradi ijayo. 

10.2.2.3 Ucheleweshaji wa Malipo Kutokana na Kuisha kwa Mkataba wa 
Fedha 

Wizara ya Maji iliajiri kampuni ya M/s Don Consult Ltd kusimamia Mradi wa 
Uboreshaji Usambazaji Maji Same-Mwanga-Korogwe kwa Mikataba III na IV, 
ambayo ilisitishwa tarehe 29 Desemba 2020. BADEA ilikuwa na jukumu la 
kufadhili malipo ya mshauri kulingana na makubaliano ya ufadhili, ambayo 
yalimalizika tarehe 30 Desemba 2020. 
 
Kutokana na kumalizika kwa mkataba wa ufadhili  wa fedha, malipo ya 
mshauri yalichelewa, kiasi cha Sh. milioni 723.95. Julai 2021, Serikali 
iliwasilisha ankara za mshauri (Na. 19-29) kwa BADEA kwa ajili ya malipo 
hayo, lakini hadi kufikia tarehe ya ripoti hii, BADEA haijafanya malipo hayo. 
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Ucheleweshaji huu unaweza kusababisha ongezeko la gharama kutokana na 
tozo au adhabu. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Maji ishirikiane na Wizara ya Fedha na Mipango 
(a) kupitia upya mikataba ya mikopo ili kupata fedha kwa ajili ya 
kukamilisha mradi na (b) kutathmini upya mbinu za usimamizi wa miradi 
ya ujenzi ili kuhakikisha miradi ya baadaye inakamilika ndani ya muda 
wa makubaliano ya ufadhili wa fedha. 
 
10.2.3 Kuchelewa kwa Utekelezaji wa Shughuli Zilizopangwa kwa Mradi 

wa Mugango – Kiabakari – Butiama Wenye Thamani ya Sh. bilioni 
56.35 

Tarehe 17 Novemba 2020, Wizara ya Maji ilisaini mkataba Na. ME-011/2020-
2021/CONTRA/W/01 na M/s Unik Construction Engineering (Lesotho) Ltd 
kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa Mugango-Kiabakari-Butiama kwa gharama 
ya Dola za Marekani milioni 24.44 sawa na Sh. bilioni 56.35. Mradi huo 
ulipangwa kuanza 17 Desemba 2020 na kukamilika tarehe 17 Desemba, 2022.  
 
Hadi kufikia tarehe 28 Desemba 2022, utekelezaji wa mradi ulikuwa 
umefikia asilimia 69 tu, ukionesha ucheleweshaji wa asilimia 24 dhidi ya 
lengo lililopangwa la asilimia 93 wakati dola za Marekani milioni 12.04 sawa 
na Sh. bilioni 27.76, ikiwa ni asilimia 49 ya kiasi cha mkataba kilikuwa 
kimelipwa kwa mkandarasi na mshauri. Maelezo ya malipo yanaoneshwa 
katika Jedwali Na. 72. 
 
Jedwali Na. 72: Malipo yaliyofanywa kwa Mradi wa Mugango–Kiabakari–
Butiama 

Na. Jina la Mlipwaji Malipo  
(Dola za Marekani) 

Malipo 
(Sh.) 

1.  M/s Unik Construction 
Engineering (Lesotho) 
(PTY) LTD 

11,493,557.51 26,504,143,618.06 

2.  M/s Consulting 
Engineering Centre LTD 

546,191.48 1,259,517,552.88 

Jumla 12,039,748.99 27,763,661,170.94 
Chanzo: Ripoti za Utekelezaji wa Mradi, hati za malipo na kutembelea mradi 
Nilibaini kuwa kazi kubwa kama vile sehemu ya kuchujia maji, na ujenzi wa 
vituo vya kusukuma maji, zilikuwa nyuma sana ya mpango uliokubaliwa. 
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Kituo cha kusukuma maji cha juu kilikuwa kimekamilika kwa asilimia 10 
ikilinganishwa na asilimia 95 iliyopangwa, wakati Kituo cha Kusukuma Maji 
cha Chini kilikuwa kwa asilimia 78 ikilinganishwa na asilimia 95 
iliyokubaliwa. Aidha, hadi wakati wa ukaguzi kazi za kielekitroniki na 
mitambo (electromechanical works) na vifaa ambavyo vinachangia asilimia 
25 ya kiasi cha mkataba, vilikuwa bado havijanunuliwa na kufungwa, na 
vilitarajiwa kukamilika kwa asilimia 95 kufikia Novemba 2022.  
 
Kwa maoni yangu, kuchelewa kwa utekelezaji wa mradi wa Mugango-
Kiabakari-Butiama kuna athari kubwa, ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa 
gharama na athari hasi za kuchelewesha utoaji wa huduma za maji salama 
na za uhakika kwa jamii ambazo mradi huu unalenga kunufaisha. 
 
Ninaishauri Wizara ya Maji na Mkandarasi kuchukua hatua za haraka na 
madhubuti ili kuharakisha utekelezaji wa mradi. Aidha, wizara inapaswa 
kuchukua hatua stahiki kwa makandarasi kwa kutofuata mpango wa 
utekelezaji wa mradi. 
 
10.2.4 Kukosekana Mwongozo wa Uendeshaji Utoaji Leseni za Utafutaji 

na Uchimbaji wa Maji chini ya Ardhi 

Kanuni ya 38 (1) ya Kanuni za Leseni za Maji chini ya Ardhi (utafutaji na 
uchimbaji), 2013 inamtaka mkurugenzi wa rasilimali maji kuanzisha 
maandalizi ya miongozo ya uendeshaji wa matumizi bora ya vifungu 
vilivyoainishwa katika Kanuni hizi. Aidha, Kanuni ya 38 (2) inamtaka 
Mkurugenzi wa Rasilimari Maji kuoneshe mwaka na mwezi wa uchapishaji 
na marekebisho ya miongozo hiyo.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Wizara ya Maji haikuwa na miongozo ya 
uendeshaji wa kutoa mwelekeo wa utoaji leseni, utafutaji na uchimbaji wa 
maji chini ya ardhi. 
 
Nilihoji menejimenti na kubaini kuwa Wizara ya Maji ilitoa Mwongozo wa 
Utafutaji na Uchimbaji wa Visima chini ya ardhi mwaka 2019 ili kuzingatia 
kifungu cha 62 cha Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji Na 11 ya 
mwaka 2009, lakini mwongozo huo hauzingatii matakwa yaliyotajwa katika 
Kanuni ya 38 (1) ya Kanuni za Leseni za Maji chini ya Ardhi (utafutaji na 
uchimbaji), 2013. 
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Kwa maoni yangu, usimamizi madhubuti wa utafutaji na uchimbaji wa maji 
chini ya ardhi hauwezi kukamilika bila uwepo wa miongozo ya uendeshaji.  
 
Ninashauri kwamba, Wizara ya Maji ichukue hatua za kuandaa mwongozo 
wa kiutendaji utakaotoa mwelekeo wa utoaji wa leseni, utafutaji na 
uchimbaji wa maji chini ya ardhi, kama inavyotakiwa na Kanuni ya 38 (1) 
ya Kanuni za Leseni za Maji chini ya Ardhi (Exploration and Drilling), 
2013.  

10.3 Bodi za Maji za Mabonde 

Kwa kuzingatia Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali Maji ya mwaka 2009, 
jukumu la kusimamia rasilimali za maji, kulinda vyanzo vya maji, na 
kudhibiti uchafuzi wa mazingira liko chini ya Mamlaka ya Bodi za Maji za 
Mabonde. 
 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini masuala kadhaa ya usimamizi wa rasilimali za 
maji ambapo kulikuwa na matokeo saba muhimu ambayo yamewasilishwa 
katika aya ya 10.3.1 hadi 10.3.7. 
 
10.3.1 Matumizi ya Vibali vya Maji Vilivyokwisha Muda wake Vyenye 

thamani ya Sh. Bilioni 3.5 

Kifungu cha 43 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali Maji ya mwaka 
2009, kinamtaka mtu yeyote anayetumia maji kutoka kwenye vyanzo vya 
juu au chini ya ardhi, kuomba Kibali cha Matumizi ya Maji kwa mujibu wa 
masharti ya Sheria hii. 
 
Ukaguzi wangu katika Bodi tano za Mabonde ya Maji, ulibaini uwepo wa 
vibali 2,788 vya matumizi ya maji vyenye thamani ya Sh. bilioni 3.5, 
ambavyo muda wake wa matumizi ulikuwa umekwisha lakini wateja 
waliendelea kutumia maji kutoka kwenye vyanzo husika, hivyo kusababisha 
Bodi kutokukusanywa kwa mapato ya Sh. bilioni 3.5. Kulingana na taarifa za 
usajili wa watumiaji wa maji, baadhi ya vibali vilikuwa vimeisha muda wake 
tangu mwaka 2002. Taarifa ya vibali vilivyokwisha muda wake imeoneshwa 
katika Jedwali Na. 73. 
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katika Jedwali Na. 73. 
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Jedwali Na. 73: Vibali vya matumizi ya maji vilivyokwisha muda wake 

Na. Jina la Bodi Idadi ya Vibali 
Vilivyoisha Muda 

Thamani 
(Sh.) 

1.  Bodi ya Maji Bonde la Kati 176 88,036,181 
2.  Bodi ya Maji Bonde la Ziwa 

Victoria  
173 213,910,418 

3.  Bodi ya Maji Bonde la Rufiji  1,650 2,186,957,044 
4.  Bodi ya Maji Bonde la Mto 

Ruvuma na Pwani ya Kusini  
709 405,338,396 

5.  Bodi ya Maji Bonde la Wami 
Ruvu  

80 631,059,913 

Jumla 2,788 3,525,301,952 
Chanzo: Daftari la Watumia Maji 
 
Kwa maoni yangu, kutumia vibali vilivyoisha muda wake kunaendeleza 
utamaduni wa kutumia maji bure na kusababisha Mabonde kupata hasara ya 
Sh. bilioni 3.5 kiasi ambacho kingesaidia usimamizi wa rasilimali maji, ulinzi 
wa vyanzo vya maji na udhibiti wa uchafuzi wa mazingira.  
 
Ninashauri kwamba, Bodi za Maji za Mabonde zifanye mapitio na 
ufuatiliaji wa mara kwa mara wa taarifa za wateja ili kuzuia utumiaji wa 
maji bila malipo na kuhakikisha ukusanyaji wa mapato. 
 
10.3.2 Shughuli za Binadamu zenye Athari Mbaya kwa Uhifadhi wa 

Vyanzo vya Maji ndani ya Mita Sitini 

Kifungu cha 57 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004 kinakataza 
shughuli za kibinadamu kufanyika ndani ya mita sitini kutoka chanzo cha 
maji. Shughuli hizo ni zile zenye asili ya kudumu au ambazo kwa asili yake 
zinaweza kuathiri vibaya uhifadhi na, au ulinzi wa fukwe za bahari au 
ufukwe wa asili wa ziwa, kingo za mto, bwawa la maji au hifadhi kufanyika 
ndani ya mita sitini. 
 
Nilitembelea vyanzo 19 vya maji katika Bodi za Maji za Mabonde sita na 
kubaini kuwa, shughuli za kibinadamu zinazoathiri uhifadhi wa vyanzo vya 
maji zilikuwa zikifanyika ndani ya mita sitini ya vyanzo vya maji, ambapo 
shughuli nyingi zilibainika kutumia maji kinyume cha sheria. Maelezo ya 
shughuli hizo yameoneshwa katika Jedwali Na. 74. 
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Jedwali Na. 74: Shughuli za Binadamu zenye Athari Mbaya kwa Uhifadhi 
wa Vyanzo vya Maji ndani ya Mita Sitini 

Na. Jina la Bodi Jina la Dakio Chanzo cha maji Shughuli Zilizofanywa 
1.  Bodi ya Maji 

Bonde la 
Ziwa Nyasa 
 

Ziwa Nyasa  
 

Chemchemi ya 
maji ya Kaswi  

Shughuli za kilimo 

Mto Mbaka Shughuli za kilimo 
Mto Songwe  Kilimo na uanzishwaji 

wa makazi ya binadamu 
Mto Kiwira Shughuli za kilimo 
Mto Rufilyo Shughuli za kilimo 

2.  Bodi ya Maji 
Bonde la 
Ziwa Rukwa 

Katuma Vyanzo vya maji 
vya Ikolongo I na 
II wilayani Mlele 
 

Shughuli za kilimo, 
makazi ya binadamu, 
ufyatuaji na uchomaji 
tofali, kuchoma mkaa 

Songwe Vyanzo vya maji 
vya Chokaa, 
Kidole, Kiswaga, 
Mkola, Matundasi 
A na B wilayani 
Chunya, 

Shughuli za uchimbaji 
na uchakataji wa 
madini na matumizi ya 
zebaki katika uchimbaji 
wa dhahabu. 
 

3.  Bodi ya Maji 
Bonde la 
Ziwa 
Victoria 

Mwanza Fukwe za Ziwa 
Victoria 
Nyang'wale 

Makazi ya binadamu na 
kilimo 

Mwanza Kisima kirefu cha 
Bwisya 

Utengenezaji na 
uchomaji tofali  

4.  Bodi ya Maji 
Bonde la 
Pangani 

Kikuletwa 
Ruvu 

Chemchemi za 
Kikuletwa 

Kilimo 

Umba Zigi Bwawa la 
Nyumba ya 
Mungu 

Uvuvi na kilimo 

5.  Bodi ya Maji 
Bonde la 
Rufiji 

Ruaha Mkuu Kingo za mto 
Mbarali katika 
eneo la 
Igawa/Rujewa 

Shughuli za kilimo na 
uchepushaji maji kwa 
njia haramu 

6.  Bodi ya Maji 
Bonde la 
Wami Ruvu 
 

Ruvu Mto Mvuha 
 

Shughuli za uvuvi 
haramu 
Uchimbaji na uchujaji 
wa madini kwenye kingo 
za mto  
Kutengeneza matofali 
kwenye kingo za mto  

Chanzo: Rejista ya watumia maji na kutembelea vyanzo 
 
Nilibaini kuwa kuna uelewa mdogo wa wananchi juu ya umuhimu wa 
uhifadhi wa vyanzo vya maji na kwamba mara nyingi uharibifu wa vyanzo 



 
 

189 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 
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uhifadhi wa vyanzo vya maji na kwamba mara nyingi uharibifu wa vyanzo 
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unatokana na wananchi kugombania maji kwa ajili ya kilimo jambo ambalo 
hatimaye husababisha migogoro miongoni mwa jamii na kuathiri upatikanaji 
endelevu wa maji. 
 
Ninashauri Bodi za Maji za Mabonde kufanya uhamasishaji wa mara kwa 
mara kwa wananchi kuhusu usimamizi wa rasilimali maji na kupanga 
mikakati ya matumizi ya maji kwa kuhakikisha kuwa matumizi 
yasiyomaliza maji(non consuptive uses) yanatengwa kwenye uwanda wa 
juu wa dakio na matumizi yanayomaliza maji (consuptive uses) 
yanatengwa kwenye uwanda wa chini wa banio. Pia, kuchukua hatua za 
haraka kuzuia shughuli  za kibinadamu kuendelea kufanyika katika 
vyanzo vya maji kinyume na sheria. 
 
10.3.3 Mita za Mtiririko wa Maji wa Jumla Kutofungwa katika Vyanzo 

vya Matoleo ya Maji kwa Watumiaji Wakubwa hivyo Kutojua Kiasi 
Halisi cha Maji Yaliyotumika 

Kanuni ya 4 (1) ya Kanuni za Usimamizi wa Rasilimali za Maji (Fees Setting), 
2019 inaitaka Bodi ya Maji ya Bonde kuhakikisha ufungaji wa mita za 
mtiririko wa jumla katika vyanzo vya matoleo ya maji kwa lengo la kupima 
wingi wa maji yaliyotumiwa na mwenye kibali.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa katika Bodi nne za Mabonde ya Maji hakukuwa 
na mita za mtiririko wa jumla zilizofungwa na watumiaji wa maji katika 
vyanzo vya matoleo ya maji kwa watumiaji wakubwa kama vile TANESCO, 
Mamlaka za Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira, Kampuni ya Chai ya 
Mufindi, Uniliver, Kapunga (Mashamba ya Mbarali), kama inavyoonekana 
katika Kiambatisho Na. XXIII.   
 
Menejimenti za Bodi, zilibainisha kuwa walikuwa wanatambua umuhimu wa 
kufunga mita za mtiririko wa maji wa jumla na wako kwenye mpango wa 
kuzifunga kwa watumiaji wakubwa wa maji.  
 
Ni maoni yangu kwamba, kukosekana kwa mfumo wa mita, kuna uwezekano 
mkubwa wa upotevu wa maji kutokana na watumiaji kutumia maji mengi 
zaidi ya kibali, hivyo kuinyima mapato Bodi ya Maji ya Bonde na kuhatarisha 
uendelevu wa rasilimali za maji.  
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Ninashauri Bodi za Maji za Mabonde kuhakikisha mita za mtiririko wa 
jumla zinawekwa katika kila chanzo cha matoleo ya maji kwa watumiaji 
wote wakubwa ili kudhibiti na kujua kiasi halisi cha maji yanayotoka 
kwenye vyanzo vya maji kwa ajili ya kuhakikisha uendelevu wa rasilimali 
maji. Ninazishauri zaidi Bodi za Maji za Mabonde kutoa kibali kwa 
waombaji wenye mita za mtiririko wa jumla na kuhakikisha ufuatiliaji wa 
mara kwa mara wa mita hizo ili kuepuka upotevu wa maji na mapato. 
 
10.3.4 Uhaba wa Jumuiya za Watumia Maji 197 Katika Bodi za Mabonde 

ya Maji 

Kanuni ya 3 na 4 ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji (Registration of Water 
Users Association), 2009 inamtaka Afisa Maji wa Bonde kusajili Vyama vya 
Watumia Maji katika bonde lake la maji, kutunza na kuweka kumbukumbu 
na kutoa taarifa zinazowahusu, kuuliza jambo lolote kuhusu utendaji wao, 
na kuhakikisha wanafanya kazi kwa ajili ya Serikali na umma.  
 
Ukaguzi wangu katika Bodi tatu za Maji ulibaini kuwa, ili Bodi zifanye kazi 
zake kwa ufanisi zinahitaji jumuiya za watumia maji 265. Hata hivyo, 
tathmini yangu kuhusu utendaji wa jumuia za watumia maji ilibaini kuwa, 
hadi tarehe 30 Juni 2022 Bodi zilikuwa zimeunda jumuia 68 tu za watumia 
maji na kupelekea upungufu wa jumuiya 197 sawa na asilimia 74 kama 
inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. XXIV. 
 
Kwa maoni yangu, uhaba wa jumuiya imara za watumia maji, unaweza 
kukwamisha utatuzi wa migogoro katika usimamizi na matumizi ya rasilimali 
maji, na kupelekea kukuza matumizi haramu ya maji na uvamizi wa vyanzo 
vya maji. 
 
Ninazishauri Bodi za Maji za Mabonde kutenga fedha za kutosha kwa ajili 
ya kuunda jumuiya za watumia maji ili kuimarisha usimamizi na 
matumizi bora ya rasilimali maji katika madakio yaliyo kwenye mamlaka 
yao ya utawala. 
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matumizi bora ya rasilimali maji katika madakio yaliyo kwenye mamlaka 
yao ya utawala. 
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10.3.5 Takwimu Zisizoridhisha za Maji kutokana na Kutofuatiliwa kwa 
Vituo 118 

Kifungu cha 23 (a) cha Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji, 2009 
kinazitaka Bodi za Maji za Mabonde kuandaa mipango ya usimamizi wa 
rasilimali za maji, bajeti za miradi na mkakati wa utekelezaji.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kati ya vituo 205 vya ufuatiliaji katika Bodi ya 
Maji Bonde la Pangani, ni vituo 87 tu vilivyokuwa vikisimamiwa na 
kufuatiliwa na wasomaji wa taarifa za maji na kuacha vituo 118 bila 
ufuatiliaji, sawa na asilimia 55. Kutokana na hali hiyo, Bodi haipati takwimu 
za kutosha za maji kwa ajili ya kufanyia maamuzi sahihi. Kwa maoni yangu, 
kutopatikana kwa taarifa za maji za kutosha kunaweza kusababisha 
mgawanyo wa maji usiofaa ndani ya Bonde. 
 
Ninashauri kwamba, Bodi ya Maji iimarishe mikakati ya kuongeza 
ukusanyaji wa mapato ambayo yatatumika katika kufuatilia vituo vya 
maji na kutoa takwimu sahihi na za kutosha kwa ajili ya kuimarisha 
mgawanyo sahihi wa rasilimali maji. 
 
10.3.6 Ukosefu wa Mpango wa Ukaguzi wa Mazingira na Udhibiti wa 

Uchafuzi wa Mazingira Katika Maeneo ya Uchimbaji Madini, 
Viwanda, Mabwawa na Hoteli  

Kifungu cha 18 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji, 2009 
kinamtaka afisa aliyeidhinishwa, kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa 
matumizi ya maji au utoaji wa maji taka wakati wowote unaofaa na bila 
taarifa ya awali.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa katika mwaka wa fedha, Bodi ya Maji Bonde la 
Ziwa Tanganyika haikufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa matumizi ya 
maji au utoaji wa maji taka kinyume na kifungu cha Sheria iliyotajwa hapo 
juu. Aidha, nilibaini kuwa Bodi haikuwa na mpango wa ukaguzi katika 
maeneo ya uchimbaji madini, Mabwawa ya Kuhifadhia Tope Sumu na Maji 
Taka (TSF), viwanda, mabwawa, ardhi oevu, Mabwawa ya Kuhifadhia Taka 
(WSP), na hoteli kwa ajili ya usimamizi wa mazingira na kuepusha uchafuzi 
wa mazingira.  
 



 
 

193 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Ni maoni yangu kuwa, kutofanyika kwa ukaguzi wa mazingira na udhibiti wa 
uchafuzi wa mazingira kwa ajili ya usimamizi na ulinzi wa vyanzo vya maji 
kunaweza kusababisha uchafuzi wa mazingira na vyanzo vya maji. 
 
Ninashauri menejimenti ya Bonde la Ziwa Tanganyika kuandaa mpango 
wa ukaguzi na kufanya ukaguzi katika maeneo ya uchimbaji madini, 
Mabwawa ya Kuhifadhia Tope Sumu na Maji Taka (TSF), viwanda, 
mabwawa, ardhi yenye unyevu, Mabwawa ya Kuhifadhia Uchafu (WSP), 
na hoteli kwa ajili ya usimamizi wa mazingira na udhibiti wa uchafuzi wa 
mazingira. 

10.4 Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 

Wakati wa tathmini yangu ya mifumo ya usimamizi wa miradi ya maji katika 
Ofisi 25 za Mikoa za RUWASA, nilikagua miradi 143 ya maji yenye thamani 
ya Sh. bilioni 509.3. Kati ya miradi iliyokaguliwa, nilibaini masuala sita 
muhimu ambayo yanahitaji kufanyiwa kazi, kama yalivyofafanuliwa katika 
aya zifuatazo. 
 
10.4.1 Kuchelewa Kukamilika kwa Miradi 74 ya Maendeleo Yenye 

Thamani ya Sh. Bilioni 76.1 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, RUWASA ilitekeleza mikataba 143 yenye 
jumla ya Sh. bilioni 509.3 kwa ajili ya kutekeleza ujenzi wa miradi 
mbalimbali ya maji katika mikoa 25 hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022.  
 
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa hadi kufikia tarehe 30 Novemba 
2022, miradi 74 ya maji yenye thamani ya Sh. bilioni 76.1 ilikuwa katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji katika mikoa ya Arusha, Kigoma, Mwanza, 
Pwani, Shinyanga, Tanga na Tabora, huku ucheleweshaji ukiwa ni kati ya 
siku 17 hadi 3,234 kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. XXV. 
Sababu za ucheleweshaji huo ilikuwa ni tafiti zisizoridhisha kabla ya kuanza 
utekelezaji wa miradi ya maji. 
 
Kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi ya maji kuna athari kubwa, ikiwa ni 
pamoja na kuongezeka kwa gharama za miradi, na kuchelewesha utoaji wa 
huduma za maji safi na salama kwa jamii ambazo miradi hiyo inalenga 
kunufaisha. 
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Ninapendekeza RUWASA, ichukue hatua za haraka na madhubuti za 
kuharakisha utekelezaji wa kazi zilizosalia ili kupunguza ucheleweshaji 
zaidi wa miradi. Aidha, RUWASA inapaswa kuzingatia umuhimu wa 
kufanya tafiti sahihi za miradi kabla ya kuanza utekelezaji wa miradi ya 
maji ili kuhakikisha inatekelezwa kwa wakati na kwa ufanisi, pia 
kuhakikisha utoaji wa huduma za maji endelevu na za uhakika kwa jamii. 
 
10.4.2 Madai ya Muda Mrefu ya Sh. Bilioni 1.9 ambayo Hayajakusanywa 

na Kitengo cha Uchimbaji Visima na Mabwawa kilichopo chini ya 
RUWASA  

Wakati wa ukaguzi wa Kitengo cha Uchimbaji ndani ya RUWASA, nilibaini 
kuwa uwezo wa kitego hicho kufanya kazi vizuri unategemea sana mapato 
yanayokusanywa kutoka vyanzo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuchimba 
visima, utafiti na uchunguzi wa kijiografia, ujenzi wa mabwawa, vipimo vya 
udongo, na ruzuku ya serikali. Aidha, nilibaini kuwa ukusanyaji wa mapato 
kwa wakati ni muhimu ili kuhakikisha kitengo kinakuwa na fedha za kutosha 
ili kufanya kazi kwa ufanisi. Ucheleweshaji wowote wa kukusanya mapato 
unaweza kusababisha malimbikizo ya madai, ambayo yanaweza kusababisha 
ukosefu wa fedha na kuathiri shughuli za kila siku za kitengo hicho. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini uwepo wa madai ya Sh. bilioni 1.9 ambayo 
hayajakusanywa kwa zaidi ya mwaka mmoja, na kusababisha mzigo mkubwa 
wa kifedha kwa kitengo cha uchimbaji. Nilibaini kuwa asilimia 90 ya madai 
hayo, sawa na Sh. bilioni 1.7, ni madai kutoka taasisi za serikali, huku 
asilimia 10 iliyobaki, sawa na Sh. bilioni 0.2, ni madai kutoka taasisi binafsi 
na watu binafsi. Uchambuzi wa madai haya unaoneshwa katika Jedwali Na. 
75. 
 
Jedwali Na. 75: Uchambuzi wa Madai ya Muda Mrefu kwa Kitengo cha 
Uchimbaji ambayo Hayajakusanywa 
Na. Aina ya Madai Kiasi (Sh.) 
1.  Taasisi za serikali 1,721,503,618 

2.  Taasisi binafsi 78,823,977 
3.  Watu binafsi 107,205,000 

Jumla 1,907,532,595 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
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Ni maoni yangu kuwa, madai haya kukaa kwa muda mrefu bila kukusanywa 
kumechangiwa na ufuatiliaji usioridhisha wa RUWASA na wadaiwa kukosa 
uwezo wa kulipa madeni yao. 
 
Ni dhahiri kuwa madai ya muda mrefu kutoka kwa taasisi za serikali 
yanaikosesha RUWASA mapato na kuathiri utendaji wa kitengo cha 
uchimbaji. 
 
Ninapendekeza RUWASA ichukue hatua za haraka za kukusanya madai 
kutoka kwa wateja wote, ikiwa ni pamoja na taasisi za Serikali, taasisi 
binafsi, na watu binafsi. Ili kufanikisha hili, RUWASA inaweza kufikiria 
kutekeleza masharti na adhabu kali kwa wanaochelewesha malipo, na 
kushirikisha Wizara ya Fedha na Mipango kama wakala wa ukusanyaji wa 
maduhuli kwa taasisi za Serikali kwa kukata moja kwa moja kiasi 
chochote kinachodaiwa kutoka kwenye ruzuku iliyotengwa kwa taasisi 
hiyo.  
 
10.4.3 Miradi ya Maji Isiyo Endelevu Yenye Vituo 16,806 vya Kuchotea 

Maji  

Mapitio ya taarifa kutoka kwenye Mfumo wa Utoaji na Usimamizi wa Huduma 
za RUWASA (RSDMS) kwa mikoa 20 kati ya 25 ambako RUWASA inafanya kazi 
yalibaini kuwa kati ya vituo 215,980 vya kuchotea maji, 16,806 sawa na 
asilimia nane havikuwa endelevu. Kati ya vituo hivyo visizo endelevu, 10,565 
sawa na asilimia tano havifanyi kazi, 4,886 sawa na asilimia mbili vinahitaji 
ukarabati na 1,355 sawa na asilimia moja vimetelekezwa. Hali ya utendaji 
kazi wa vituo vya kuchotea maji inaoneshwa katika  Jedwali Na. 76. 
 
Jedwali Na. 76: Hali ya Utendaji Kazi wa Vituo vya Kuchotea Maji kwenye 
Miradi ya Maji 

Na. Hali ya Vituo Idadi ya Vituo vya 
Kuchotea Maji Asilimia 

1.  Vilivyotelekezwa 1,355 1 
2.  Visivyofanya kazi 10,565 5 
3.  Vinavyohitaji ukarabati  4,886 2 

Jumla ya vituo visivyoendelevu  16,806  
4.  Vinavyofanya kazi 199,174 92 
Jumla ya vituo vya maji 215,980 100 

Chanzo: RSDMS Imepatikana tarehe 31 Januari 2023 
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Katika ukaguzi wangu, nilibaini sababu za kuathirika kwa uendelevu wa 
vituo vya kuchotea maji kwenye miradi ya RUWASA ni pamoja na 
matengenezo yasiyoridhisha, ukosefu wa fedha za kutosha, ukosefu wa 
mipango sahihi, na utekelezaji duni wa miradi.  
 
Kwa maoni yangu, vituo vya kuchotea maji visivyo endelevu vinaweza 
kusababisha kupungua kwa upatikanaji wa maji safi na salama, na 
kuongezeka kwa gharama za ukarabati na matengenezo. 
 
Ninapendekeza RUWASA ifanye matengenezo na ukarabati wa mara kwa 
mara kwenye vituo vya usambazaji maji ili kuhakikisha uendelevu wake. 
Katika siku zijazo, RUWASA inapaswa kutenga fedha za kutosha na 
kuweka kipaumbele katika upangaji na utekelezaji sahihi wa miradi ya 
maji. Aidha, RUWASA inapaswa kufanya kazi ya kuboresha mfumo wa 
usimamizi wa takwimu ili kuwa na taarifa sahihi za miradi ya maji 
iliyotelekezwa na thamani ya fedha ya miradi hiyo ili kuwezesha kupata 
thamani sahihi ya uchakavu na kuchukua hatua stahiki. 
 
10.4.4 Visima 57 Visivyo na Tija 

Ukaguzi wa bajeti ya RUWASA ya mwaka 2021/22 na ripoti ya utekelezaji ya 
robo ya nne kuhusu Sehemu ya Uchimbaji ulibaini kuwa kati ya visima 250 
vilivyopangwa kuchimbwa, visima virefu 57 sawa na asilimia 23 havikuwa na 
tija, visima virefu 44 sawa na asilimia 18 vilichimbwa lakini havikufanyiwa 
majaribio ya kusukuma maji, na visima virefu 40 sawa na asilimia 16 
havikuchimbwa.  Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali Na. 77. 
 
Jedwali Na. 77: Hali ya Visima Vilivyopangwa Na Vilivyochimbwa 

Na. Aina ya Visima Idadi ya Visima 
1.  Visima vilivyochimbwa lakini havina maji ya kutosha. 5 

2.  Visima vilivyochimbwa lakini havijapatikana  na maji. 44 

3.  Visima vilivyochimbwa na kutelekezwa. 8 

Jumla 57 
Chanzo: Bajeti iliyoidhinishwa na taarifa ya utekelezaji ya robo ya nne 
 
Kwa mtazamo wangu, Sehemu ya Kuchimba visima ya RUWASA haikufanya 
tafiti za kutosha za kijiolojia kwa kutumia zana za kisasa kabla ya kuchimba 
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visima, jambo ambalo limesababisha visima visivyo na tija na ukosefu wa 
vipimo vya kusukuma maji. 
 
Ni maoni yangu kuwa uwepo wa visima visivyo na tija unawanyima watumiaji 
fursa ya kupata maji safi na salama, na pia husababisha upotevu wa gharama 
zilizotumika kuchimba visima hivyo. 
 
Naishauri RUWASA kufanya tafiti za kijiolojia kwa kutumia zana za kisasa 
kabla ya kuchimba visima ili kupunguza hasara zinazotokana na 
kuchimba visima ambavyo havina maji.  
 
10.4.5 Udhibiti na Ufuatiliaji Usioridhisha wa CBWSOs Zilizokusanya Sh. 

Bilioni 68.2 

Vifungu vya 34 na 41 (1) vya Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira, 2019 vinaipa RUWASA jukumu la kufuatilia na kusimamia shughuli 
za Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi za Jamii (CBWSO) ili 
kuhakikisha utoaji wa huduma endelevu za maji. Hii ni pamoja na wajibu 
wa kufuatilia utendaji wake wa kazi, usimamizi wa fedha, na uanzishwaji 
wa kanuni za maadili, pamoja na uundaji na uidhinishaji wa Katiba au 
Mkataba wa Makubaliano wa CBWSOs.  Aidha, Kifungu cha 7 cha Sheria ya 
Fedha za Umma Sura ya 348 fedha zote za umma kukusanywa kupitia Mfumo 
wa Kielektroniki wa Malipo ya Serikali (GePG). 
 
Nilipitia Mfumo wa Utoaji na Usimamizi wa Huduma za RUWASA (RSDMS) na 
kubaini kuwa Vyombo 2,631 vya Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii 
(CBWSOs) vilikusanya jumla ya Sh. bilioni 68.2 nje ya Mfumo wa 
Kielektroniki wa Malipo ya Serikali (GePG). Mapato haya hayajaonekana 
katika taarifa za fedha za RUWASA. Aidha, hakuna utaratibu wa uhifadhi wa 
fedha ili kuhakikisha uendelevu wa miradi ya maji. Licha ya mapato 
yanayokusanywa na CBWSO, jukumu la matengenezo na uendelevu wa 
miradi ya maji liko katika Ofisi za Wilaya za RUWASA.  
 
Aidha, ukaguzi wangu katika Ofisi za RUWASA Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, 
Lindi, Mbeya, Morogoro, Njombe na Pwani ulibaini udhaifu katika usimamizi 
na ufuatiliaji wa CBWSOs kama vile kutoandaa na kuwasilisha taarifa 
zinazotakiwa kwa RUWASA, kushindwa kuanzisha na kuzingatia viwango na 
kanuni za maadili zinazohitajika, mahudhurio ya mafunzo yasiyotosheleza, 
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visima, jambo ambalo limesababisha visima visivyo na tija na ukosefu wa 
vipimo vya kusukuma maji. 
 
Ni maoni yangu kuwa uwepo wa visima visivyo na tija unawanyima watumiaji 
fursa ya kupata maji safi na salama, na pia husababisha upotevu wa gharama 
zilizotumika kuchimba visima hivyo. 
 
Naishauri RUWASA kufanya tafiti za kijiolojia kwa kutumia zana za kisasa 
kabla ya kuchimba visima ili kupunguza hasara zinazotokana na 
kuchimba visima ambavyo havina maji.  
 
10.4.5 Udhibiti na Ufuatiliaji Usioridhisha wa CBWSOs Zilizokusanya Sh. 

Bilioni 68.2 

Vifungu vya 34 na 41 (1) vya Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira, 2019 vinaipa RUWASA jukumu la kufuatilia na kusimamia shughuli 
za Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Ngazi za Jamii (CBWSO) ili 
kuhakikisha utoaji wa huduma endelevu za maji. Hii ni pamoja na wajibu 
wa kufuatilia utendaji wake wa kazi, usimamizi wa fedha, na uanzishwaji 
wa kanuni za maadili, pamoja na uundaji na uidhinishaji wa Katiba au 
Mkataba wa Makubaliano wa CBWSOs.  Aidha, Kifungu cha 7 cha Sheria ya 
Fedha za Umma Sura ya 348 fedha zote za umma kukusanywa kupitia Mfumo 
wa Kielektroniki wa Malipo ya Serikali (GePG). 
 
Nilipitia Mfumo wa Utoaji na Usimamizi wa Huduma za RUWASA (RSDMS) na 
kubaini kuwa Vyombo 2,631 vya Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii 
(CBWSOs) vilikusanya jumla ya Sh. bilioni 68.2 nje ya Mfumo wa 
Kielektroniki wa Malipo ya Serikali (GePG). Mapato haya hayajaonekana 
katika taarifa za fedha za RUWASA. Aidha, hakuna utaratibu wa uhifadhi wa 
fedha ili kuhakikisha uendelevu wa miradi ya maji. Licha ya mapato 
yanayokusanywa na CBWSO, jukumu la matengenezo na uendelevu wa 
miradi ya maji liko katika Ofisi za Wilaya za RUWASA.  
 
Aidha, ukaguzi wangu katika Ofisi za RUWASA Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, 
Lindi, Mbeya, Morogoro, Njombe na Pwani ulibaini udhaifu katika usimamizi 
na ufuatiliaji wa CBWSOs kama vile kutoandaa na kuwasilisha taarifa 
zinazotakiwa kwa RUWASA, kushindwa kuanzisha na kuzingatia viwango na 
kanuni za maadili zinazohitajika, mahudhurio ya mafunzo yasiyotosheleza, 
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pamoja na kushindwa kuandaa taarifa za fedha,  ufuatiliaji usioridhisha wa 
ubora wa maji na ukosefu wa uanzishwaji wa kamati za maji. Masuala haya 
yaliripotiwa katika ripoti zangu za ukaguzi za miaka ya nyuma, na hakuna 
hatua yoyote iliyochukuliwa kuyashughulikia.  
 
Maelezo ya mapato yanayokusanywa na CBWSOs katika mikoa 25 na masuala 
yaliyobainishwa katika usimamizi wa CBWSOs yanaoneshwa katika Jedwali 
Na. 78 na Jedwali Na. 79.    
 
Jedwali Na. 78: Makusanyo ya mapato ya CBWSO 

Na. Mkoa Idadi ya CBWSO Jumla ya Makusanyo (Sh.) 

1 Kilimanjaro 43 17,403,530,911 
2 Tabora 63 6,616,132,781 
3 Arusha 110 6,202,982,209 
4 Shinyanga 35 3,942,936,267  
5 Morogoro 70 3,418,070,057  
6 Manyara 217 3,233,042,381  
7 Dodoma 347 3,223,529,491  
8 Mwanza 75 2,973,297,651  
9 Tanga 132 2,620,540,943  
10 Kagera 150 2,281,169,018  
11 Singida 144 2,037,632,786  
12 Lindi 186 1,941,601,441  
13 Mtwara 77 1,608,854,297  
14 Geita 47 1,444,604,718  
15 Iringa 64 1,402,923,366  
16 Simiyu 59 1,305,589,262  
17 Kigoma 122 1,283,348,559  
18 Ruvuma 98 935,395,526  
19 Mbeya 78 852,050,344  
20 Katavi 40 758,038,148  
21 Pwani 88 696,607,528  
22 Njombe 171 614,651,007  
23 Mara 89 583,343,361  
24 Songwe 85 452,239,726  
25 Rukwa 41 407,729,675  

Jumla 2631 68,239,841,453  
Chanzo: Mfumo wa Utoaji na Usimamizi wa Huduma za RUWASA 
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Jedwali Na. 79: Udhaifu Uliobainishwa katika Usimamizi wa CBWSO 
Mkoa Maelezo 
RUWASA 
Arusha  

Haikuwa imeandaa viwango na kanuni za maadili kwa CBWSO na 
watumiaji kwa ujumla 
RUWASA Arusha ina CBWSOs 97 ambapo hakuna iliyoandaa na 
kusaini Katiba/MoA kama inavyotakiwa na Kifungu cha 34 cha 
Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira, 2019. 
Hakuna CBWSO iliyoandaa na kuwasilisha ripoti kwa RUWASA kama 
inavyotakiwa chini ya Kifungu cha 34. 

RUWASA 
Kilimanjaro  

RUWASA Kilimanjaro haikuwa imeandaa viwango na kanuni za 
maadili kwa CBWOs na watumiaji kwa ujumla. 
RUWASA Kilimanjaro ina CBWSO 47, kati ya hizo CBWSO iliyoandaa 
na kusaini Katiba/MoU kama inavyotakiwa na Kifungu cha 34 cha 
Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira, 2019. 
Ni CBWSO tatu tu (asilimia 6) kati ya CBWSO 47; Lossa_KIA, Uroki– 
Bomang'ombe, Hedaru – Same na Lembeni waliandaa na 
kuwasilisha ripoti RUWASA 

RUWASA 
Lindi  

Jumla ya miradi 88 ya maji inafanya kazi katika vijiji 136 bila 
Kamati ya Maji ambayo inatoa huduma ya usambazaji maji na 
usafi wa mazingira 

RUWASA 
Morogoro  

Ufuatiliaji ulifanyika Wilaya ya Morogoro pekee kati ya Wilaya 7. 
Miradi 40 ya maji inayofanya kazi bila Kamati ya Maji ambayo 
inatoa huduma za usambazaji maji na usafi wa mazingira 

RUWASA 
Njombe  

Hakuna viwango na kanuni za maadili kwa CBWOs ziliandaliwa  
CBWSOs zote za RUWASA Njombe zimeandaa na kusaini Katiba 
kama inavyotakiwa na Sheria, 2019 
Hakuna CBWSO yeyote katika RUWASA Njombe aliyeandaa na 
kuwasilisha ripoti kwa RUWASA kama inavyotakiwa chini ya 
Kifungu cha 34.  

RUWASA 
Pwani  

CBWSOs zote 30 hazijawahi kuandaa taarifa za kifedha tangu 
kuanzishwa. 
CBWSOs 20 zilikuwa hazihudhurii mafunzo kinyume na mpango wa 
mafunzo ya RUWASA Mkoa wa Pwani 

RUWASA 
Mbeya  

RUWASA haijafanya utafiti kwa ajili ya utawala na usimamizi wa 
CBWSO kinyume na matakwa ya Kifungu cha 41 (1)(c) 
RUWASA Mbeya haikuandaa viwango na kanuni za maadili 
kuhusiana na CBWSO kinyume na matakwa ya Kifungu cha 41 (1) 
(a). 
Ufuatiliaji wa ubora wa maji haukuthibitishwa kufanyika kinyume 
na matakwa ya Kifungu cha 41 cha Sheria ya Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira, 2019. 

Katika kipindi cha mwaka 2021/22 makubaliano ya utendaji kati 
ya CBWSO na RUWASA hayakusainiwa. 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
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Jedwali Na. 79: Udhaifu Uliobainishwa katika Usimamizi wa CBWSO 
Mkoa Maelezo 
RUWASA 
Arusha  

Haikuwa imeandaa viwango na kanuni za maadili kwa CBWSO na 
watumiaji kwa ujumla 
RUWASA Arusha ina CBWSOs 97 ambapo hakuna iliyoandaa na 
kusaini Katiba/MoA kama inavyotakiwa na Kifungu cha 34 cha 
Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira, 2019. 
Hakuna CBWSO iliyoandaa na kuwasilisha ripoti kwa RUWASA kama 
inavyotakiwa chini ya Kifungu cha 34. 

RUWASA 
Kilimanjaro  

RUWASA Kilimanjaro haikuwa imeandaa viwango na kanuni za 
maadili kwa CBWOs na watumiaji kwa ujumla. 
RUWASA Kilimanjaro ina CBWSO 47, kati ya hizo CBWSO iliyoandaa 
na kusaini Katiba/MoU kama inavyotakiwa na Kifungu cha 34 cha 
Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira, 2019. 
Ni CBWSO tatu tu (asilimia 6) kati ya CBWSO 47; Lossa_KIA, Uroki– 
Bomang'ombe, Hedaru – Same na Lembeni waliandaa na 
kuwasilisha ripoti RUWASA 

RUWASA 
Lindi  

Jumla ya miradi 88 ya maji inafanya kazi katika vijiji 136 bila 
Kamati ya Maji ambayo inatoa huduma ya usambazaji maji na 
usafi wa mazingira 

RUWASA 
Morogoro  

Ufuatiliaji ulifanyika Wilaya ya Morogoro pekee kati ya Wilaya 7. 
Miradi 40 ya maji inayofanya kazi bila Kamati ya Maji ambayo 
inatoa huduma za usambazaji maji na usafi wa mazingira 

RUWASA 
Njombe  

Hakuna viwango na kanuni za maadili kwa CBWOs ziliandaliwa  
CBWSOs zote za RUWASA Njombe zimeandaa na kusaini Katiba 
kama inavyotakiwa na Sheria, 2019 
Hakuna CBWSO yeyote katika RUWASA Njombe aliyeandaa na 
kuwasilisha ripoti kwa RUWASA kama inavyotakiwa chini ya 
Kifungu cha 34.  

RUWASA 
Pwani  

CBWSOs zote 30 hazijawahi kuandaa taarifa za kifedha tangu 
kuanzishwa. 
CBWSOs 20 zilikuwa hazihudhurii mafunzo kinyume na mpango wa 
mafunzo ya RUWASA Mkoa wa Pwani 

RUWASA 
Mbeya  

RUWASA haijafanya utafiti kwa ajili ya utawala na usimamizi wa 
CBWSO kinyume na matakwa ya Kifungu cha 41 (1)(c) 
RUWASA Mbeya haikuandaa viwango na kanuni za maadili 
kuhusiana na CBWSO kinyume na matakwa ya Kifungu cha 41 (1) 
(a). 
Ufuatiliaji wa ubora wa maji haukuthibitishwa kufanyika kinyume 
na matakwa ya Kifungu cha 41 cha Sheria ya Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira, 2019. 

Katika kipindi cha mwaka 2021/22 makubaliano ya utendaji kati 
ya CBWSO na RUWASA hayakusainiwa. 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
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Ni maoni yangu kwamba, kushindwa kukusanya mapato kupitia mfumo wa 
GePG na kukosekana kwa utaratibu wa uhifadhi fedha kunaweza 
kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali na ukosefu wa uendelevu wa 
miradi ya maji. Ufuatiliaji usioridhisha wa CBWSOs pia umechangia 
usimamizi mbovu na utunzaji duni wa miradi ya maji, jambo ambalo 
linaathiri utoaji wa huduma za maji kwa jamii. 
 
Ninatoa wito kwa Vyombo vya Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii 
(CBWSOs) kutumia mfumo wa GePG kukusanya mapato, na kuanzisha 
utaratibu wa kuhifadhi fedha ili kuhakikisha uendelevu wa miradi ya 
maji. Ofisi za Mikoa za RUWASA pia ziboreshe ufuatiliaji wao wa CBWSOs 
ili kuhakikisha usimamizi na utunzaji madhubuti wa miradi ya maji. 
Aidha, serikali ihakikishe kuwa mapato yote yanayokusanywa na CBWSOs 
yanaonekana katika taarifa za fedha ili kuepuka upotevu wa mapato ya 
serikali. 

10.5 Mamlaka za Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Daraja la III 

Wakati wa tathmini yangu, nilibaini masuala kadhaa yanayohusu usimamizi 
wa usambazaji wa maji, ambapo matano yalionekana kuwa muhimu kama 
yalivyoelezwa katika aya ya 10.5.1 hadi 10.5.5. 
 
10.5.1 Upotevu wa Mapato Kiasi cha Sh. Bilioni 9.32 Uliosababishwa na 

Upotevu wa Maji 

Maji Yasiyo ya Mapato (NRW) ni kiasi cha maji ambacho Mamlaka ya 
Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira inazalisha au kununua kwa ajili ya 
kuuza lakini hupotea kabla ya kuwafikia wateja. Kwa mujibu wa viwango 
vya EWURA, kiwango kinachokubalika cha NRW kwa Mamlaka za Maji ni sawa 
au chini ya asilimia 20 ya maji yote yanayozalishwa.  
 
Nilibaini kuwa kiwango cha maji yasiyo ya mapato ni kikubwa sana hadi 
kufikia asilimia 84 kwa badhi ya mamlaka, kipimo ambacho kinazidi ukomo 
unaokubalika wa asilimia 20 uliowekwa na EWURA kwa mamlaka za maji. 
Hii ni sawa na upotevu wa Sh. bilioni 9.32 kutoka mamlaka za maji 30, kama 
inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. XXVI. 
 
Tathmini yangu imebaini kuwa kiwango kikubwa cha maji yasiyo ya mapato 
ni miundombinu iliyochakaa. 
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Ninaishauri Serikali na mamlaka husika kuimarisha usimamizi wa 
rasilimali maji kupitia utekelezaji wa miundombinu ya kisasa 
inayopunguza uvujaji wa maji. 
 
10.5.2 Wateja Wasiofungiwa Mita za Maji  

Kifungu cha 21 (c) na (d) cha Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira, 2019 kinaitaka mamlaka ya maji kufunga mita za maji kwa 
wateja wake kwa lengo la kupima kiasi halisi cha maji kilichosambazwa kwa 
mlaji; na kutoza ada kwa huduma iliyotolewa. 
 
Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2021/22, mamlaka za maji tisa 
zilikuwa na wateja 26,730, kati ya hao wateja 6,515 sawa na asilimia 24 
hawakuwa na mita kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 80. Hii 
imesababisha kupungua kwa uwezo wa mamlaka kuongeza mapato yake ya 
ndani. 
 
Jedwali Na. 80: Orodha ya Mamlaka za Maji zenye Wateja Wasiofungiwa 
Mita za Maji 

Na. Jina la Mamlaka Jumla ya 
Wateja 

Wateja 
Wenye 
Mita 

Wateja 
Wasio na 

Mita 
Asilimia 

1.  Mamlaka ya Maji 
Itumba-Isongole  

         1,664            782            882  53 

2.  Mamlaka ya Maji 
Kasulu  

         3,312         1,610         1,702  51 

3.  Mamlaka ya Maji 
Lushoto  

         1,753            958            795  45 

4.  Mamlaka ya Maji 
Maswa 

         4,701         3,455         1,246  27 

5.  Mamlaka ya Maji 
Mombo 

             
723  

          202            521  72 

6.  Mamlaka ya Maji 
Namtumbo  

       11,819      10,961            858  7 

7.  Mamlaka ya Maji 
Songe-Kilindi 

             
598  

          455            143  24 

8.  Mamlaka ya Maji 
Vwawa Mlowo 

         2,160         1,792            368  17 

Jumla 26,730 20,215 6,515  
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
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Ninaishauri Serikali na mamlaka husika kuimarisha usimamizi wa 
rasilimali maji kupitia utekelezaji wa miundombinu ya kisasa 
inayopunguza uvujaji wa maji. 
 
10.5.2 Wateja Wasiofungiwa Mita za Maji  

Kifungu cha 21 (c) na (d) cha Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira, 2019 kinaitaka mamlaka ya maji kufunga mita za maji kwa 
wateja wake kwa lengo la kupima kiasi halisi cha maji kilichosambazwa kwa 
mlaji; na kutoza ada kwa huduma iliyotolewa. 
 
Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2021/22, mamlaka za maji tisa 
zilikuwa na wateja 26,730, kati ya hao wateja 6,515 sawa na asilimia 24 
hawakuwa na mita kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 80. Hii 
imesababisha kupungua kwa uwezo wa mamlaka kuongeza mapato yake ya 
ndani. 
 
Jedwali Na. 80: Orodha ya Mamlaka za Maji zenye Wateja Wasiofungiwa 
Mita za Maji 

Na. Jina la Mamlaka Jumla ya 
Wateja 

Wateja 
Wenye 
Mita 

Wateja 
Wasio na 

Mita 
Asilimia 

1.  Mamlaka ya Maji 
Itumba-Isongole  

         1,664            782            882  53 

2.  Mamlaka ya Maji 
Kasulu  

         3,312         1,610         1,702  51 

3.  Mamlaka ya Maji 
Lushoto  

         1,753            958            795  45 

4.  Mamlaka ya Maji 
Maswa 

         4,701         3,455         1,246  27 

5.  Mamlaka ya Maji 
Mombo 

             
723  

          202            521  72 

6.  Mamlaka ya Maji 
Namtumbo  

       11,819      10,961            858  7 

7.  Mamlaka ya Maji 
Songe-Kilindi 

             
598  

          455            143  24 

8.  Mamlaka ya Maji 
Vwawa Mlowo 

         2,160         1,792            368  17 

Jumla 26,730 20,215 6,515  
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
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Tathmini yangu ilibaini kuwa sababu kuu ya kuwa na idadi kubwa ya wateja 
wasiofungiwa mita za maji ni mamlaka za maji kukosa rasilimali fedha za 
kufunga mita za maji na kutunza miundombinu ikiwemo mita na vifaa 
vinavyohusiana. 
 
Kwa kutowafungia wateja mita za maji sahihi, kunazuia utozwaji wa 
gharama za maji kwa wateja kulingana na matumizi halisi ya maji, na 
kusababisha upotevu wa mapato au utoaji wa bili zisizo sahihi. Hii pia 
inaweza kusababisha mamlaka kukosa hamasa ya kuwekeza katika kupanua 
miundombinu yake na kuboresha huduma kutokana na mapato kidogo. 
 
Ninapendekeza mamlaka za maji kuweka kipaumbele katika ufungaji wa 
mita za maji kwa wateja wote ambao hawajafungiwa. Hii itawezesha 
mamlaka kutoza wateja kulingana na matumizi yao halisi, jambo ambalo 
litaongeza ukusanyaji wa mapato na kusaidia mamlaka kuwa na fedha za 
kutosha. Mamlaka za maji pia zizingatie utekelezaji wa mpango wa 
matengenezo ya mara kwa mara wa mita hizo ili kuhakikisha zinakuwa 
sahihi na zinafanya kazi vizuri. 
 
10.5.3 Gharama kubwa za Umeme kwa Mamlaka za Maji katika 

Kusambaza Huduma ya Maji 

Kifungu cha 15 (1) cha Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira, 
2019 kinaitaka mamlaka ya maji kutoa huduma ya maji kwa ufanisi na 
kiuchumi kulingana na leseni iliyotolewa na EWURA. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi mamlaka 
za maji tatu zilitumia Sh. milioni 239.96 kwa ajili ya gharama za umeme 
sawa na asilimia 34 ya mapato yote ya Sh. milioni 698.07 yaliyokusanywa 
kwa mwaka kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 81. 
 
Jedwali Na. 81: Gharama kubwa za umeme kwa Mamlaka za Maji katika 
Kusambaza Huduma ya Maji 

Na. Jina la Mamlaka Jumla ya Mapato 
Yaliyokusanywa (Sh.) 

Gharama za 
Umeme 

(Sh.) 
Asilimia 

1.  Mamlaka ya Maji 
Chunya 

  140,456,330   78, 408,500  56 

2.  Mamlaka ya Maji 
Gairo 

  476,828,178    
215,612,296  

45 
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Na. Jina la Mamlaka Jumla ya Mapato 
Yaliyokusanywa (Sh.) 

Gharama za 
Umeme 

(Sh.) 
Asilimia 

3.  Mamlaka ya Maji 
Songe-Kilindi  

    80,789,860      
24,350,000  

30 

Jumla 698,074,368 239,962,296 34 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
 
Tathmini yangu imebaini kuwa gharama za umeme zimekuwa zikiongezeka 
kwa kiasi kikubwa huku ukusanyaji wa mapato ukiendelea kuwa hafifu 
kutokana na upotevu wa maji na mauzo ya maji yasiyo kusanywa. 
 
Nina maoni kuwa, malipo haya makubwa ya umeme yanaweza kusababisha 
ugumu wa kukidhi gharama nyingine za uendeshaji wa shughuli za mamlaka 
kwa ufanisi na malengo yaliyokusudiwa. 
 
Ninapendekeza mamlaka za maji kuangalia namna ya kuongeza 
ukusanyaji wa mapato ili kukidhi gharama kubwa za umeme. Hii inaweza 
kujumuisha kuanzisha vyanzo vipya vya kuzalisha mapato, au 
kushirikiana na Wizara ya Maji na RUWASA ili kupata mapato ya ziada. 
 
10.5.4 Mapato Yasiyokusanywa Kutokana na Mauzo ya Maji Sh. Bilioni 

1.55 

Kanuni ya 57 (2) ya Kanuni ya Fedha za Umma, 2001 inawataka Maafisa 
Masuuli kuhakikisha kuwa wanaodaiwa mapato wanaarifiwa kupitia bili, hati 
ya madai, au aina nyingine zinazofaa za madai. Aidha, kuwakumbusha mara 
kwa mara juu ya madeni yoyote yaliyosalia, na hatua stahiki zichukuliwe 
dhidi ya wadaiwa, ikiwa ni pamoja na hatua za kisheria pale inapobidi. 
 
Ukaguzi wangu ulibainisha kuwa, kati ya Sh. bilioni 8.75 za mauzo ya maji 
kwa wateja katika mamlaka  za maji 22, ni Sh. bilioni 7.2 tu zilizokusanywa 
na kuacha mapato yasiyokusanywa kiasi cha Sh. bilioni 1.55 kama 
inavyoelezwa katika Kiambatisho Na. XXVII. 
 
Tathmini yangu ilibaini kuwa sababu kuu ya kutokusanywa mapato 
yatokanayo na mauzo ya maji ni uwepo wa bili au mita zisizo sahihi, hivyo 
kusababisha migogoro na ucheleweshwaji wa malipo. Aidha, sababu zingine 
zilizochangia mapato yasiyokusanywa ni udhaifu wa mifumo na taratibu za 
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ukusanyaji wa mapato, ikiwa ni pamoja na miundombinu duni ya utoaji wa 
bili, ukusanyaji, pamoja na ukosefu wa mikakati na sera madhubuti za 
ukusanyaji. 
 
Mapato ya mauzo ya maji yasiyokusanywa kiasi cha Sh. bilioni 1.55, 
yanaonesha kuwa mamlaka za maji hazijaweza kukusanya mapato yote 
zinayodai. Hii inaweza kuwa na athari mbaya kwenye hali ya kifedha ya 
mamlaka, kwani wanaweza kukabiliwa na ugumu katika kutimiza majukumu 
ya kifedha, kama vile kulipa mishahara, kununua vifaa, na kuwekeza katika 
uboreshaji wa miundombinu na hatimaye kuathiri ubora wa huduma 
zinazotolewa kwa wateja. 
 
Ninaziomba mamlaka za maji kuimarisha mfumo wao wa madai na 
ukusanyaji mapato kwa kuhakikisha wateja wote wanatozwa kwa usahihi 
na kwamba hati za madai zinawasilishwa kwa wakati. Pia wanapaswa 
kuwa na mfumo wa kufuatilia madai ya muda mrefu na kuhakikisha kuwa 
wateja wanafahamu madhara ya kutolipa. Aidha, naziomba mamlaka za 
maji kuimarisha udhibiti wa ndani ili kuzuia udanganyifu na kuhakikisha 
mapato yote yanatunzwa ipasavyo.  
 
10.5.5 Uwezo Usioridhisha kwa Mamlaka za Maji Kusambaza Huduma za 

Maji katika Eneo la Mamlaka yao 

Kifungu cha 13 (1) cha Sheria ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira, 
2019 kinaitaka mamlaka ya maji kutumia njia zote muhimu ili kutoa huduma 
ya usambazaji maji na usafi wa mazingira katika eneo lililo chini ya mamlaka 
yake.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mahitaji ya maji kwa maeneo ya utawala wa 
mamlaka za maji 16 kwa mwaka 2021/22 yalikuwa ni mita za ujazo 
37,031,917. Hata hivyo, uwezo wao wa uzalishaji kwa mwaka ulikuwa ni 
mita za ujazo 15,384,511 tu na hivyo kusababisha upungufu wa mita za ujazo 
21,647,406 ambao ni sawa na upungufu wa asilimia 58. Upungufu huo kwa 
baadhi ya mamlaka za maji ulikuwa wa hali ya juu hadi kufikia asilimia 86 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 82. 
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Jedwali Na. 82: Mamlaka za Maji Zenye Uwezo Mdogo wa Kusambaza Maji 

Na. Chombo Mahitaji ya 
kila mwaka 

Uzalishaji 
wa kila 
mwaka 

Upungufu Asilimia 

1.  Mamlaka ya Maji 
Biharamulo  

1,134,241 388,111 746,130 66 

2.  Mamlaka ya Maji 
Chunya  

918,340 395,660 522,680 57 

3.  Mamlaka ya Maji 
Itumba- 
Isongole 

620,500 476,690 143,810 23 

4.  Mamlaka ya Maji 
Kasulu  

2,265,555 932,575 1,332,980 59 

5.  Mamlaka ya Maji 
Loliondo 

530,430 147,201 383,229 72 

6.  Mamlaka ya Maji 
Mafinga  

2,850,862 996,085 1,854,777 65 

7.  Mamlaka ya Maji 
Maganzo 

241,083 91,958 149,125 62 

8.  Mamlaka ya Maji 
Namanyere 

1,075,089 496,400 578,689 54 

9.  Mamlaka ya Maji 
Namtumbo  

1,420,992 704,520 716,472 50 

10.  Mamlaka ya Maji 
Orkesument  

574,226 133,545 440,681 77 

11.  Mamlaka ya Maji 
Rombo  

12,045,000 7,462,473 4,582,527 38 

12.  Mamlaka ya Maji 
Ruangwa  

1,593,590 858,480 735,110 46 

13.  Mamlaka ya Maji 
Rujewa  

2,331,360 734,760 1,596,600 68 

14.  Mamlaka ya Maji 
Tunduma 

5,624,285 880,745 4,743,540 84 

15.  Mamlaka ya Maji 
Tunduru 

1,475,280 203,265 1,272,015 86 

16.  Mamlaka ya Maji 
Turiani  

1,267,200 311,040 956,160 75 

17.  Mamlaka ya Maji 
Ushirombo 

1,063,884 171,003 892,881 84 

Jumla 37,031,917 15,384,511 21,647,406 58 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti  
 
Tathimini yangu imebaini kuwa, sababu ya msingi ya uwezo usioridhisha wa 
mamlaka za maji kutoa huduma za maji katika maeneo yao ni miundombinu 
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ya maji iliyochakaa ambayo inasababisha upotevu mkubwa wa maji na 
mapato kutokana na kuvuja kwa maji.  
 
Ukosefu wa maji ya kutosha unaweza kusababisha uhaba wa maji, ambao 
unaweza kuathiri vibaya mahitaji ya maji kwenye kaya, biashara, kilimo, na 
mfumo wa ikolojia.  
 
Ninazishauri mamlaka za maji kuangalia namna ya kuongeza uwezo wao 
wa uzalishaji ili kukidhi ongezeko la mahitaji ya maji katika maeneo yao. 
Hii inaweza kuhusisha kuwekeza katika miundombinu mipya, kuboresha 
miundombinu iliyopo, au kutumia teknolojia mpya ili kuboresha 
usambazaji wa maji. Pia, kushirikiana na mamlaka nyingine za maji kwa 
kugawana rasilimali, miundombinu na utaalamu vinaweza kuboresha 
upatikanaji wa maji na kuhakikisha uendelevu wa rasilimali za maji. 
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 SURA YA KUMI NA MOJA 

 UKAGUZI WA WAKALA ZA SERIKALI, MIFUKO MAALUMU YA FEDHA, 
NA TAASISI NYINGINE 

  
 
 
 
 
 

11.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi wa Wakala za Serikali 30, Mifuko 
Maalumu ya Fedha 19, Taasisi Nyingine za Serikali 68. 
 
Katika Sura hii nimeonesha masuala mahususi na mtambuka yanayohitaji 
kufanyiwa kazi na Serikali, Bunge, Bodi za Ushauri za Wizara na Menejimenti 
za taasisi husika ili kuhakikisha ufanisi katika utendaji wa shughuli za taasisi 
hizo. 
 
Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2021/22 wa Wakala za serikali ambazo 
zimeanzishwa chini ya Sheria ya Wakala [Sura ya 245], nimebaini mapungufu 
kadhaa kuhusu uendeshaji na usimamizi wa kifedha wa Wakala hizo. Aidha, 
nimeangalia ni jinsi gani Wakala zinasimamia mipango iliyowekwa ya 
ufuatiliaji wa maendeleo ya miradi inayosimamia. Yafuatayo ni masuala 
muhimu yaliyobainika katika ukaguzi wa Wakala wa Serikali. 

11.2 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ni wakala wa Serikali chini ya Wizara ya 
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano. Lengo kuu la TBA ni kutoa makazi bora 
kwa Serikali na Watumishi pamoja na kutoa ushauri katika masuala ya Ujenzi 
kwa Serikali. Ukaguzi kuhusu uendeshaji wa TBA ulibaini upungufu ufuatao: 
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11.2.1 Riba Iliyosababishwa na Ucheleweshaji wa Ulipaji wa Madai ya 
Mshirika katika Uwekezaji wa Jengo la Chimara – dola za 
Marekani milioni 5.22 (Sh. Bilioni 11.99) 

Tarehe 06 Agosti 2007, TBA na M/s Royale Orchard Inn Ltd (ROIL) waliingia 
mikataba miwili ya ubia (Nambari: TBA/JVA/DSM/ROI/001 na 
TBA/JVA/DSM/ROI/002) kwa ajili ya uendelezaji na umiliki wa kudumu wa 
pamoja wa mali zilizopo katika viwanja Na. 45 na 46 vilivyopo Barabara ya 
Chimara, Dar es Salaam kwa ajili ya makazi. Kulingana na makubaliano, 
majengo mawili ya ghorofa 15 kila moja yalipangwa kujengwa kwenye eneo 
hilo, ambapo baadaye yalibadilishwa na kuwa ghorofa 18 kwa kila jengo. 
Ilikubaliwa na pande zote kuwa TBA itamiliki asilimia 25 ya hisa, ambayo ni 
thamani ya ardhi, wakati ROIL itamiliki hisa asilimia 75 ya hisa. Ujenzi huo 
ulikamilika Mei 2011. 
 
Kufuatia kukamilika kwa ujenzi huo mnamo mwezi Mei 2011, Serikali 
ilichukua vyumba 11 kwenye ghorofa ya 17 na 18 (vinavyomilikiwa na ROIL) 
kwa sababu za usalama. Pia, Mei 2012, serikali iliiagiza TBA kutoa nyumba 
32 (zinazomilikiwa na Wakala) vikiwa na samani za kujitosheleza, kwa ajili 
ya wajumbe wapya wa Kamati ya Bunge ya katiba. Kufuatia maagizo hayo, 
TBA ilinunua samani hizo kutoka ROIL kwa ajili ya nyumba 32 na ikakubali 
kulipa Dola za Marekani 35,000 kwa samani hizo kwa kila nyumba (jumla ya 
Dola za Marekani 1,120,000) ndani ya siku 90. Kukosa kufanya malipo ndani 
ya muda uliowekwa kungeweza kusababisha riba ya asilimia 2 kwa mwezi. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa miaka mitano baadaye, ROIL ilifungua kesi ya 
Ardhi (Kesi ya Ardhi Na. 14 ya mwaka 2016 kati ya Royale Orchard Inn Ltd 
na TBA) ya tarehe 09 Machi 2016, dhidi ya TBA kwa kutokulipa kodi ya 
nyumba 11 zinazokaliwa na maafisa wa Serikali pamoja na samani 
zilizotolewa kwa ajili ya nyumba 32 vya wajumbe wa Kamati ya Bunge ya 
Katiba. Katika hukumu ya tarehe 14 Juni 2019, Mahakama Kuu ya Tanzania 
iliamuru TBA kulipa kodi ya nyumba hizo 11, pamoja na riba ya 18% kwa 
mwaka. TBA pia iliagizwa kulipia gharama za samani zilizonunuliwa na 
kuwekwa kwenye nyumba 32, riba ya asilimia mbili kwa mwezi, pamoja na 
malipo ya huduma na maji kwenye nyumba hizo. 
 
Kutokana na hukumu hiyo ya mahakama, nilibaini kuwa TBA ilifanya malipo 
ya dola za Marekani 12,158,182.50 kwa ROIL tarehe 12 Mei 2022, kwa 
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kutumia nambari ya vocha ya malipo 00S40000D2201464. Malipo haya 
yalijumuisha deni halisi la Dola za Marekani 6,609,464.81, riba ya Dola za 
Marekani 5,216,158.69 kwa kucheleweshwa kwa malipo, na kodi ya 
ongezeko la thamani ya dola za Marekani 332,559. Hata hivyo, ni maoni 
yangu kuwa riba iliyotozwa ya dola za Marekani 5,216,158.69 (Sh. 
11,994,296,099.72), sawa na asilimia 79 ya deni halisi, imesababisha mzigo 
mkubwa wa gharama kwa walipakodi. Mzigo huu ungeweza kuepukwa, na 
fedha hizo kutumika kwa shughuli nyingine za maendeleo. 
 
Ninapendekeza TBA ihakikishe kuwa inafanya malipo ya madeni yake 
kwa wakati ili kuepuka riba za ucheleweshaji malipo. Aidha, serikali 
ifanye uchunguzi ili kubaini iwapo kulikuwa na uzembe uliosababisha 
serikali kulipa kiasi kikubwa cha riba. Iwapo uzembe au utovu wa 
nidhamu utabainika, hatua stahiki zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya 
waliohusika ili kuzuia hali kama hiyo kutotokea katika siku zijazo. 

11.3 Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) 

Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) ni wakala ambao hutoa huduma za 
ndege kwa watu mashuhuri (VIP) kwa maafisa wa serikali. Pia, TGFA 
inasimamia ndege zote za serikali ya Tanzania. Ukaguzi wa shughuli za TGFA 
ulibaini upungufu ufuatao: 
 
11.3.1 Kutokulipwa kwa Gharama za Kukodisha Ndege za Serikali na 

ATCL – Sh. Bilioni 188.19  

Wakala wa Ndege za Serikali Tanzania (TGFA) na ATCL (Shirika la Ndege 
Tanzania) waliingia mikataba mitatu ya ukodishaji na miwili ya nyongeza za 
mikataba hiyo (addendum) mnamo tarehe 03 Oktoba 2016, 10 Desemba 
2018, na 24 Julai 2018. Mikataba hii ilikuwa na madhumuni ya kukodisha 
ndege 11 za aina tatu tofauti zikiwemo Bombardier Dash 8 - Q400, Airbus 
A220-300, na Boeing B787-8. Kifungu cha 4 na 11.10 cha mikataba hii 
kinamtaka mkodishwaji (ATCL) kulipa ada za kila mwezi za kukodisha ndege 
na fedha za matengenezo kwa viwango vilivyoainishwa kwenye mikataba 
husika. 
 
Katika ukaguzi wa makubaliano hayo nilibaini kuwa, TGFA ilitoa bili kwa 
ATCL za kiasi cha Sh. 191,185,465,739.20, ikiwa gharama ya kukodi ndege 
na fedha ya akiba ya matengenezo kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2016 hadi 
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kutumia nambari ya vocha ya malipo 00S40000D2201464. Malipo haya 
yalijumuisha deni halisi la Dola za Marekani 6,609,464.81, riba ya Dola za 
Marekani 5,216,158.69 kwa kucheleweshwa kwa malipo, na kodi ya 
ongezeko la thamani ya dola za Marekani 332,559. Hata hivyo, ni maoni 
yangu kuwa riba iliyotozwa ya dola za Marekani 5,216,158.69 (Sh. 
11,994,296,099.72), sawa na asilimia 79 ya deni halisi, imesababisha mzigo 
mkubwa wa gharama kwa walipakodi. Mzigo huu ungeweza kuepukwa, na 
fedha hizo kutumika kwa shughuli nyingine za maendeleo. 
 
Ninapendekeza TBA ihakikishe kuwa inafanya malipo ya madeni yake 
kwa wakati ili kuepuka riba za ucheleweshaji malipo. Aidha, serikali 
ifanye uchunguzi ili kubaini iwapo kulikuwa na uzembe uliosababisha 
serikali kulipa kiasi kikubwa cha riba. Iwapo uzembe au utovu wa 
nidhamu utabainika, hatua stahiki zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya 
waliohusika ili kuzuia hali kama hiyo kutotokea katika siku zijazo. 

11.3 Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) 

Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) ni wakala ambao hutoa huduma za 
ndege kwa watu mashuhuri (VIP) kwa maafisa wa serikali. Pia, TGFA 
inasimamia ndege zote za serikali ya Tanzania. Ukaguzi wa shughuli za TGFA 
ulibaini upungufu ufuatao: 
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na fedha ya akiba ya matengenezo kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2016 hadi 
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2022. Hata hivyo, TGFA ilipokea jumla ya Sh. 3,000,225,100.32 kutoka 
ATCL, huku jumla ya Sh. 188,185,240,638.88 ikiwa haijalipwa hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2022. Kiasi hicho ambacho hakijalipwa kinajumisha Sh. 
111,162,778,092.14 ya gharama za kodi na Sh. 77,022,462,546.74 ya fedha 
za akiba za matengenezo. 
 
Kutolipwa kwa Sh. 188,185,240,638.88 na ATCL kunahatarisha sana 
uendeshaji wa TGFA, kwani inaweza kuifanya TGFA kushindwa kugharamia 
shughuli zake za uendeshaji za kila siku na kushindwa kuhakikisha ATCL 
inafanya matengenezo makubwa (C checks) kwenye ndege hizo baada ya 
kufikisha masaa ya kuruka yanayohitajika chini ya muongozo wa mpango wa 
matengenezo ya ndege. Kushindwa kufanya matengenezo baada ya ndege 
hizo kufikisha muda unaotakiwa kunaweza kusababisha ndege hizo kuzuiliwa 
kuruka, jambo ambalo litakuwa na madhara makubwa katika sekta ya ndani 
ya anga, ukizingatia ushawishi mkubwa wa ATCL ndani ya sekta hiyo. 
 
Ili kutatua hali hiyo, TGFA ilieleza kuwa Serikali imechukua hatua kwa 
kuteua timu huru mnamo tarehe 29 Agosti 2022. Timu hii ilitakiwa kupitia 
upya masharti ya mikataba ya ukodishaji kati ya ATCL na TGFA, kuchunguza 
changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa mikataba hiyo, na kutoa 
mapendekezo ya utekelezaji wa mikataba hiyo.  
 
Hivyo, naishauri Serikali kuhakikisha ATCL inaweka utaratibu 
utakaowezesha Shirika hilo kulipa deni tajwa la kiasi cha Sh. 
188,185,240,638.88 na kuharakisha mchakato wa kupitia upya viwango 
vilivyopo kwa mujibu wa mikataba husika. 

11.4 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA)  

Wakala ilianzishwa chini ya mamlaka ya Sheria ya Wakala za Serikali (Sura 
ya 245) kwa ajili ya kutoa huduma za Umeme, Mitambo na Elektroniki, 
Huduma za vivuko pamoja na Ukodishaji Mitambo kwa taasisi za serikali na 
Umma kwa ujumla. Ukaguzi nilioufanya juu ya shughuli za TEMESA ulibaini 
upungufu ufuatao: 
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11.4.1 Upotevu wa Mapato Unaotokana na Utoaji wa Idhini ya 
Matengenezo ya Magari ya Serikali kwenye Karakana Binafsi – Sh. 
Bilioni 4.58 

Kifungu Na. 3.3 cha Wakala (Wakala wa Huduma za Umeme, Mitambo na 
Elekitroniki Tanzania), Agizo la Uanzishwaji la mwaka, 2005 linaeleza kuwa 
dhamira ya TEMESA ni kutoa huduma za uhandisi wa Umeme, Mitambo na 
Kieletroniki kwa taasisi za Serikali na Umma kwa ujumla, kwa ufanisi na 
kuongeza tija. 
 
Hata hivyo, nilivyopitia taarifa za utendaji kazi wa Wakala kuanzia tarehe 1 
Julai 2021 hadi 30 Juni 2022 nilibaini kuwa Ofisi za TEMESA Mkoa wa Dodoma 
na Tabora zilipokea jumla ya maombi 5,771 ya matengenezo ya magari 
kutoka taasisi mbalimbali za Serikali. Kati ya maombi hayo, TEMESA iliweza 
kufanya matengenezo ya magari 4,210, huku matengenezo ya magari 1,561 
yenye thamani ya Sh. 4,582,734,851.12 yalielekezwa kwenye karakana 
binafsi. 
 
Aidha, nilibaini kuwa sababu ya kuhamisha matengenezo ya magari ya 
serikali kwa karakana za kibinafsi ilisababishwa na uhaba wa vifaa vya 
kiufundi katika karakana za TEMESA, idadi ndogo ya mafundi wa magari, 
elimu duni ya kiufundi katika kufanya matengenezo magari ya kisasa yenye 
teknolojia ya juu, na ongezeko kubwa la madeni ya wasambazaji wa vipuri, 
hali ambayo imeweka ugumu kwa Wakala kupata vipuri kwa mkopo. Kwa 
maoni yangu, uamuzi wa kuidhinisha matengenezo ya magari 1,561 kwenye 
karakana binafsi ulisababisha hasara ya Sh. 4,582,734,851.12 kwa TEMESA. 
Upotevu huu wa mapato unaweza kusababisha wakala kushindwa 
kujiendesha na kutegemea zaidi ruzuku ya serikali. 
 
Ninapendekeza TEMESA kushughulikia changamoto za kiutendaji kwa 
kuhakikisha karakana zinakuwa na vifaa vya kutosha vya kiufundi; 
wataalamu wa kutosha wa ufundi wa magari; kuwaongezea ujuzi wa 
kiufundi wafanyakazi ili kuendana na maendeleo ya kiteknolojia katika 
tasnia ya magari; na kulipa madeni ya wasambazaji kwa wakati ili 
kusaidia kujenga uhusiano mzuri. 
 



 
 

211 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

11.4.1 Upotevu wa Mapato Unaotokana na Utoaji wa Idhini ya 
Matengenezo ya Magari ya Serikali kwenye Karakana Binafsi – Sh. 
Bilioni 4.58 

Kifungu Na. 3.3 cha Wakala (Wakala wa Huduma za Umeme, Mitambo na 
Elekitroniki Tanzania), Agizo la Uanzishwaji la mwaka, 2005 linaeleza kuwa 
dhamira ya TEMESA ni kutoa huduma za uhandisi wa Umeme, Mitambo na 
Kieletroniki kwa taasisi za Serikali na Umma kwa ujumla, kwa ufanisi na 
kuongeza tija. 
 
Hata hivyo, nilivyopitia taarifa za utendaji kazi wa Wakala kuanzia tarehe 1 
Julai 2021 hadi 30 Juni 2022 nilibaini kuwa Ofisi za TEMESA Mkoa wa Dodoma 
na Tabora zilipokea jumla ya maombi 5,771 ya matengenezo ya magari 
kutoka taasisi mbalimbali za Serikali. Kati ya maombi hayo, TEMESA iliweza 
kufanya matengenezo ya magari 4,210, huku matengenezo ya magari 1,561 
yenye thamani ya Sh. 4,582,734,851.12 yalielekezwa kwenye karakana 
binafsi. 
 
Aidha, nilibaini kuwa sababu ya kuhamisha matengenezo ya magari ya 
serikali kwa karakana za kibinafsi ilisababishwa na uhaba wa vifaa vya 
kiufundi katika karakana za TEMESA, idadi ndogo ya mafundi wa magari, 
elimu duni ya kiufundi katika kufanya matengenezo magari ya kisasa yenye 
teknolojia ya juu, na ongezeko kubwa la madeni ya wasambazaji wa vipuri, 
hali ambayo imeweka ugumu kwa Wakala kupata vipuri kwa mkopo. Kwa 
maoni yangu, uamuzi wa kuidhinisha matengenezo ya magari 1,561 kwenye 
karakana binafsi ulisababisha hasara ya Sh. 4,582,734,851.12 kwa TEMESA. 
Upotevu huu wa mapato unaweza kusababisha wakala kushindwa 
kujiendesha na kutegemea zaidi ruzuku ya serikali. 
 
Ninapendekeza TEMESA kushughulikia changamoto za kiutendaji kwa 
kuhakikisha karakana zinakuwa na vifaa vya kutosha vya kiufundi; 
wataalamu wa kutosha wa ufundi wa magari; kuwaongezea ujuzi wa 
kiufundi wafanyakazi ili kuendana na maendeleo ya kiteknolojia katika 
tasnia ya magari; na kulipa madeni ya wasambazaji kwa wakati ili 
kusaidia kujenga uhusiano mzuri. 
 

 
 

212 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

11.4.2 Hatari Zinazohusishwa na Kushindwa Kushughulikiwa kwa 
Mapungufu Katika Uendeshaji wa MV Pangani Yaliyoripotiwa na 
TASAC 

Kanuni ya 20 (2) ya Kanuni za Usafirishaji wa Meli, 2006 inaitaka TASAC 
kufanya uchunguzi au kipimo na kutoa cheti cha kubainisha uzito na muundo 
wa meli na maelezo mengine yanayoelezea utambulisho wa meli. 
 
Kwa mujibu wa mamlaka iliyotajwa hapo juu, TASAC ilipitia uendeshaji wa 
MV Pangani tarehe 19 Agosti 2021. Katika mapitio haya, masuala kadhaa 
muhimu yalibainishwa ambayo yanahatarisha usalama wa abiria na 
wafanyakazi kama ifuatavyo: 
 
a) Kivuko kimekuwa kikifanya kazi bila Cheti cha Kuthibitisha Usalama 

Baharini (Sea Worthiness Certificate), hivyo usalama wa kivuko hauwezi 
kuthibitishwa, na inaiweka kivuko kwenye hatari ya ajali, hitilafu ya 
vifaa na hatari nyinginezo za uendeshaji. 

b) Mabaharia wote wanaoendesha kivuko hicho walishindwa kuonesha 
vyeti vyao, na hili linathibitisha kuwa wafanyakazi wa kivuko hicho 
huenda hawana taaluma ya uendeshaji vivuko. 

c) Jenereta mbili zilizokuwemo kwenye kivuko hazikuwa zikizalisha 
umeme wa kutosha kuendesha injini za propela za Azimuth, na hivyo 
kusababisha chombo kushindwa kujiendesha jinsi ilivyokusudiwa, jambo 
ambalo linaweza kusababisha ucheleweshaji, ufanisi mdogo na hatari 
za kiusalama. 

d) Magati mawili ya kushukia na kuegesha Kivuko yanafanya kazi kwa 
kutegemea nguvu kazi ya mikono na sio kwa njia ya umeme, na kuifanya 
iwe vigumu kuinua na kushusha magati kwa usawa unaofaa kutegemea 
na ujazo wa maji katika sehemu ya maegesho. Magati haya yaliwekwa 
katika sehemu isiyobadilika iliyo chini ya usawa wa chini wa Kivuko, 
ambapo inahatarisha usalama wa uendeshaji wa Kivuko.  

e) Vyumba vinavyounda sehemu kuu ya chini ya Kivuko havikutenganishwa 
mara mbili, vilikua vikubwa na havikugawanywa kupunguza athari ya 
eneo kubwa la wazi kama itatokea athari ambayo haitambuliki. 

 
Hata hivyo, tarehe 12 Agosti 2022, nilifanya ziara ya kikaguzi katika kituo 
cha Feri, Pangani na kubaini kuwa TEMESA haikuwa imechukua hatua yoyote 
kushughulikia udhaifu wa uendeshaji wa MV. Pangani ulioripotiwa na TASAC. 
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Udhaifu huu umesababisha hatari kubwa ya usalama wa abiria na 
wafanyakazi kwa kipindi cha mwaka mzima tangu ripoti ya TASAC 
ilipotolewa na bado athari hiyo inaendelea kuwapo mpaka TEMESA 
itakapochukua hatua stahiki. Kulingana na ukaguzi wangu, inaonekana kuwa 
kuchelewa kwa TEMESA kutatua madhaifu hayo kulisababishwa na 
kutokuwepo kwa hatua mahususi za usalama kwenye vivuko. Ikiwa hatua za 
haraka hazitachukuliwa, kuna hatari kubwa ya kupoteza maisha ya abiria na 
mabaharia. 
 
Ninapendekeza TEMESA kuchukua hatua za haraka kushughulikia udhaifu 
ulioripotiwa na kuboresha hatua za usalama kwenye vivuko. Ni muhimu 
pia kwamba TEMESA itengeneze mpango wa kina wa kushughulikia 
masuala yoyote ya usalama yatakayobainishwa katika siku zijazo na 
kufuatilia mara kwa mara ili kuhakikisha usalama endelevu kwa abiria na 
wafanyakazi wote. 
 
11.4.3 Matumizi Yasioridhisha ya Magari Maalumu ya Karakana 

Yaliyonunuliwa Sh. Milioni 494.81 

Tarehe 28 Februari 2020, Wakala wa Huduma za Umeme, Mitambo na 
Elektroniki (TEMESA) iliingia mkataba Na. AE/006/2019-2020/HQ/G/CN-25 
na M/s TATA Africa Holdings (T) Ltd kwa ajili ya kusambaza magari sita 
yenye karakana kwa bei ya mkataba ya Sh. 494,814,000. Magari haya 
yaliwekwa kifaa maalumu (canopy) kwa ajili ya zana za matengenezo, 
vilainishi, na vifaa ili kurahisisha huduma za matengenezo kwa wateja walio 
mbali bila kuhitaji kupeleka magari yao kwenye karakana za TEMESA. 
Mzabuni aliwasilisha magari hayo yenye karakana tarehe 18 Januari 2021, 
na yalisambazwa katika ofisi sita za mikoa ya Mbeya, Tabora, Dodoma, 
Mwanza, Arusha na Mtwara. 
 
Katika ukaguzi wangu nilioufanya mwezi Agosti 2022, nilibaini kuwa kati ya 
magari sita yenye karakana yaliyowasilishwa na M/s TATA Africa Holdings 
(T) Ltd kwa TEMESA mnamo mwezi Januari 2021, matano kati ya hayo 
yalikuwa hayajatumika kwa muda wa mwaka mmoja na nusu. Huku, ni gari 
moja tu, ambalo lilipelekwa katika ofisi ya Mwanza, ndilo ambalo lilifanya 
kazi mara mbili tu katika kipindi hicho na kuingiza makusanyo ya Sh. 300,000 
pekee. Hii ikimaanisha magari haya yenye karakana hayakutumika kama 
ilivyokusudiwa. 



 
 

213 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Udhaifu huu umesababisha hatari kubwa ya usalama wa abiria na 
wafanyakazi kwa kipindi cha mwaka mzima tangu ripoti ya TASAC 
ilipotolewa na bado athari hiyo inaendelea kuwapo mpaka TEMESA 
itakapochukua hatua stahiki. Kulingana na ukaguzi wangu, inaonekana kuwa 
kuchelewa kwa TEMESA kutatua madhaifu hayo kulisababishwa na 
kutokuwepo kwa hatua mahususi za usalama kwenye vivuko. Ikiwa hatua za 
haraka hazitachukuliwa, kuna hatari kubwa ya kupoteza maisha ya abiria na 
mabaharia. 
 
Ninapendekeza TEMESA kuchukua hatua za haraka kushughulikia udhaifu 
ulioripotiwa na kuboresha hatua za usalama kwenye vivuko. Ni muhimu 
pia kwamba TEMESA itengeneze mpango wa kina wa kushughulikia 
masuala yoyote ya usalama yatakayobainishwa katika siku zijazo na 
kufuatilia mara kwa mara ili kuhakikisha usalama endelevu kwa abiria na 
wafanyakazi wote. 
 
11.4.3 Matumizi Yasioridhisha ya Magari Maalumu ya Karakana 

Yaliyonunuliwa Sh. Milioni 494.81 

Tarehe 28 Februari 2020, Wakala wa Huduma za Umeme, Mitambo na 
Elektroniki (TEMESA) iliingia mkataba Na. AE/006/2019-2020/HQ/G/CN-25 
na M/s TATA Africa Holdings (T) Ltd kwa ajili ya kusambaza magari sita 
yenye karakana kwa bei ya mkataba ya Sh. 494,814,000. Magari haya 
yaliwekwa kifaa maalumu (canopy) kwa ajili ya zana za matengenezo, 
vilainishi, na vifaa ili kurahisisha huduma za matengenezo kwa wateja walio 
mbali bila kuhitaji kupeleka magari yao kwenye karakana za TEMESA. 
Mzabuni aliwasilisha magari hayo yenye karakana tarehe 18 Januari 2021, 
na yalisambazwa katika ofisi sita za mikoa ya Mbeya, Tabora, Dodoma, 
Mwanza, Arusha na Mtwara. 
 
Katika ukaguzi wangu nilioufanya mwezi Agosti 2022, nilibaini kuwa kati ya 
magari sita yenye karakana yaliyowasilishwa na M/s TATA Africa Holdings 
(T) Ltd kwa TEMESA mnamo mwezi Januari 2021, matano kati ya hayo 
yalikuwa hayajatumika kwa muda wa mwaka mmoja na nusu. Huku, ni gari 
moja tu, ambalo lilipelekwa katika ofisi ya Mwanza, ndilo ambalo lilifanya 
kazi mara mbili tu katika kipindi hicho na kuingiza makusanyo ya Sh. 300,000 
pekee. Hii ikimaanisha magari haya yenye karakana hayakutumika kama 
ilivyokusudiwa. 

 
 

214 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Aidha, nilibaini kuwa sababu za kutotumika kwa magari hayo yenye 
karakana ni kutokana na TEMESA kushindwa kufanya uchambuzi wa 
uwekezaji ili kutathmini gharama na faida kabla ya kununua magari hayo. 
Kukosekana kwa uchambuzi huo wa kina, TEMESA inaweza kupata hasara ya 
Sh. 494,814,000 ambazo tayari zimewekezwa katika mradi huo. Pia, bila ya 
hatua za haraka kuchukuliwa, TEMESA inaweza kupata hasara zaidi kutokana 
na uchakavu wa magari hayo yenye karakana kwa muda ambao yanaendelea 
kukaa bila kutumika kikamilifu. 
 
Ninapendekeza TEMESA kufanya uchambuzi wa kina wa uwekezaji kabla 
ya kununua mitambo na mashine. Pia,  kuandaa mpango wa matumizi na 
ratiba za matengenezo ya mara kwa mara, na kutathmini matumizi 
mbadala ya magari haya ikilazimika.   

11.5 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 

Wakala ulianzishwa ili kutengeneza, kudumisha na kusimamia mtandao wa 
barabara kuu na za mikoa kwa gharama nafuu, salama na mazingira 
endelevu sambamba na mkakati wa kupunguza umaskini na sera nyingine za 
Serikali kupitia nguvu kazi yenye uwezo na motisha. Katika ukaguzi wa 
TANROADS nilibaini mapungufu kadhaa katika usimamizi wa miradi ya ujenzi 
wa barabara kama ilivyoainishwa hapa chini 
 
11.5.1 Hasara Iliyotokana na Kutorekebisha Hitilafu za Mapema za 

Barabara katika Barabara ya Ndundu – Somanga (Km 60) – Sh. 
Bilioni 7.24  

Tarehe 30 Juni 2008, Wizara ya Ujenzi (iliyokuwa Wizara ya Maendeleo ya 
Miundombinu) iliwapatia mkataba M/s Mohamed Abdulmohsin Al-Kharafi na 
Wana wa Safat – Kuwait, kwa ajili ya kuboresha Barabara ya Ndundu – 
Somanga (Km 60) kwa jumla ya mkataba wa Sh. 75,727,952,725.56. Mkataba 
ulikamilika kwa kiasi kikubwa tarehe 26 Februari 2015, na Kipindi cha 
uangalizi  kilipangwa kumalizika tarehe 26 Februari 2016 (cheti cha 
ukamilishaji wa kazi za ujenzi hakijatolewa hadi sasa). Huduma ya 
usimamizi wa mkataba huu ilitolewa na M/s Engineering Systems Group 
(K.S.C.C) ya Kuwait kwa kushirikiana na M/s Mouchel ParKman Services Ltd 
na M – Konsult Ltd ya Tanzania, hadi mshauri alipojiondoa mnamo tarehe 08 
Juni 2014. 
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Katika mwaka wa fedha wa 2018/19, nilibaini kuwa mkandarasi aliyetajwa 
hapo juu alikuwa kwenye eneo la mradi akifanya kazi za kurekebisha hitilafu 
za mapema za barabara zilizojitokeza katika kipindi cha matazamio. 
Ukaguzi wangu wa ripoti ya uchunguzi iliyotolewa na Maabara Kuu ya Vifaa 
vya Ujenzi (CML) nilibaini kuwa hitilafu za mapema za barabara zilitokana 
na sababu mbalimbali kama vile ubovu wa lami, mchanganyiko wa lami 
usiokidhi vigezo, matumizi ya kokoto za kiwango duni katika tabaka la chini, 
na  tabaka la lami kushindwa kustamili. 
 
Hata hivyo, katika ukaguzi wangu mwezi Novemba 2022, niligundua kuwa 
mkandarasi husika alitelekeza kazi ya kurekebisha hitilafu hizo mnamo 
mwezi Desemba 2019, licha ya kupokea jumla ya Sh. 75,727,952,725.56 kwa 
ajili ya ujenzi wa barabara hiyo ambayo ilibainika kuwa chini ya kiwango. 
Kutokana na hali hiyo, TANROADS ililazimika kumpatia mkandarasi mpya, 
Mtwivila Traders & Construction Ltd, kazi ya kukamilisha marekebisho 
yaliyobakia kwa gharama ya Sh. 7,821,306,000 kwa kutumia fedha za Bodi 
ya Mfuko wa Barabara (RFB). Hadi wakati wa ukaguzi wangu mwezi Novemba 
2022, TANROADS ilimlipa mkandarasi huyu mpya jumla ya Sh. 
7,242,684,717.98. 
 
Kutokana na madhaifu hayo, ninaamini kuwa usimamizi hafifu wa mradi 
katika utekelezaji wa kazi za ujenzi na urekebishaji wa hitilafu zilizobainika 
ulisababisha kwa kiasi kikubwa ujenzi usiokidhi vigezo na kutelekezwa kwa 
kazi za marekebisho ya hitilafu za ujenzi duni na mkandarasi husika.  Hivyo, 
kusababishia walipakodi kupata hasara ya Sh. bilioni 7.24 katika malipo 
yaliyotolewa kwa mkandarasi mpya ili kumalizia kazi za marekebisho ya 
hitilafu hizo. Hasara hii ingeweza kuepukwa kama kungekuwepo na 
usimamizi mzuri kuanzia mwanzo wa mradi. 
 
Kwa kuzingatia hayo hapo juu, napendekeza TANROADS kurejesha 
gharama ya ukarabati wa hitilafu za barabara kutoka kwa mkandarasi na 
mshauri mwelekezi aliyehuska na ujenzi ulio chini ya kiwango.  Zaidi ya 
hayo, kuimarisha udhibiti wa ndani wa usimamizi wa mikataba ili kuzuia 
upotevu kama huo wa fedha za walipa kodi katika siku zijazo. 
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11.5.2 Kutorejeshwa kwa Malipo ya Ziada Kutoka kwa Mkandarasi – Sh. 
Bilioni 1.4 

Tarehe 14 Desemba 2017, TANROADS (Ofisi ya Mkoa wa Manyara) ilisaini 
mkataba (AE/001/2016/2017/MNR/CONT/W/33) na Kampuni ya M/s China 
Railway Seventh Group, kwa ajili ya Ujenzi wa Daraja la Magara (mita 84.0) 
na barabara zake (kilomita 4.0) kando ya Barabara ya Mbuyu wa Mjerumani 
Mbulu, kwa bei ya mkataba wa Sh. 12,772,704,234.27 (iliyoongezwa). 
Kipindi cha uangalizi wa mkataba huu kilimalizika tokea tarehe 20 Mei 2021. 
 
Wakati wa mapitio ya Hati za Malipo ya Muda (IPCs) na Vocha ya Malipo 
Na.00009939 ya tarehe 23 Februari 2022 kuhusiana na mkataba hapo juu, 
nilibaini kuwa TANROADS ilimlipa mkandarasi malipo ya ziada ya Sh. bilioni 
1.4 ambayo yalitokana na riba ya ucheleweshaji wa malipo pamoja na 
marekebisho ya bei za mradi kutokana na mabadiliko ya muda (price 
adjustment). Malipo haya ya ziada ni kama yalivyoelezewa hapa chini: 
 

• Kwa kuzingatia Kifungu cha 17 cha Masharti Maalumu ya Mkataba, 
kiwango cha riba kitakachotumika kwa ucheleweshaji wa malipo 
kinapaswa kuwa kiwango cha jumla cha riba ya amana kwa miezi 
mitatu kutoka Benki Kuu ya Tanzania (BOT) kutoka muda 
ulioainishwa kwaajili ya malipo. Hata hivyo, baada ya kupitia Hati za 
Malipo ya Muda Na. 1 mpaka 9 nilibaini kuwa mkandarasi alilipwa 
tozo ya riba ya Sh. 2,263,907,362.88 kwa kuchelewesha malipo yake 
ambapo riba hii ilipatikana kwa kutumia kiwango cha riba ya jumla 
ya ukopeshaji kutoka BOT.  
 
Hata hivyo, kiasi hicho kilicholipwa  kinatofautiana na sharti la 
Kifungu cha 17 la kutumia kiwango cha riba ya amana ya muda wa 
miezi mitatu kutoka BOT, ambacho kingetumika kingesababisha 
mkandarasi kulipwa Sh. 966,921,619.14, na tofauti hiyo ilisababisha 
malipo ya ziada ya Sh. 1,296,985,743.74. 
 

• Zaidi ya hayo, Kifungu cha 20 cha Masharti Maalumu ya Mkataba 
kinasema kuwa Mkataba unaruhusu marekebisho ya bei kutokana na 
muda (price adjustment) kwa mujibu wa Kifungu cha 49 cha Masharti 
ya Jumla ya Mkataba. Hata hivyo, ukaguzi wangu wa Hati ya Malipo 
ya Muda Na. 10 (IPC) ulibaini kuwa TANROADS ilimlipa mkandarasi 
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gharama za marekebisho ya bei ya Sh. 910,779,863.18 kwa kutumia 
takwimu za bei zisizo sahihi badala ya Sh. 810,037,784.44 ambazo 
zingeweza kulipwa kwa kutumia takwimu sahihi, hivyo basi 
kusababisha malipo ya ziada ya Sh. 100,742,078.74. 

 
Kutokana na malipo hayo ya ziada, TANROADS imekiri kuwa malipo hayo 
yalitokana na makosa ya mapitio ya hati za malipo na imemuelekeza 
mkandarasi kurejesha kiasi hicho. Hata hivyo, nina mashaka kuwa 
TANROADS inaweza kushindwa kurejesha kiasi cha malipo ya ziada kwa vile 
muda wa matazamio ya  kasoro kwenye mkataba umeisha tangu tarehe 20 
Mei 2021, ikiashiria kukamilika kwa mradi. Tatizo hili kimsingi 
limesababishwa na uhakiki usiotosheleza wa hati za malipo ya muda 
yaliyowasilishwa na mkandarasi, jambo ambalo linaweza kusababisha 
upotevu wa fedha za walipakodi. 
 
Ninapendekeza TANROADS iimarishe udhibiti wa ndani wa uhakiki wa 
hati za malipo ya muda kabla ya kufanya malipo. Pia, kuhakikisha kiasi 
cha malipo ya ziada kinarejeshwa kutoka kwa Mkandarasi husika. 
 
11.5.3 Riba Iliyotokana na Kuchelewa kwa Malipo ya Wakandarasi na 

Washauri katika Miradi ya Ujenzi wa Barabara – Sh. Bilioni 36.86  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 54 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba, Mwajiri 
analazimika kumlipa Mkandarasi kiasi kilichoidhinishwa na Meneja wa Mradi 
ndani ya siku 28 kuanzia tarehe ya kila Hati ya Madai. Katika mikataba chini 
ya muundo wa FIDC, tarehe ya malipo inaongezwa hadi siku 56 baada ya 
kuwasilishwa kwa madai ya mkandarasi. Ikiwa Mwajiri amechelewesha 
malipo, Mkandarasi ana haki ya kupokea riba kwa ucheleweshaji malipo 
hayo, ambayo yatajumuishwa katika hati ya madai inayofuata. 
 
Hata hivyo, mapitio yangu ya hati za malipo na bili za madai nilibaini kuwa 
wakandarasi na washauri kadhaa wamedai riba ya malipo 
yaliyocheleweshwa, ambayo ni Sh. 36,860,022,478.59 hadi kufikia tarehe 30 
Juni 2022. TANROADS tayari imelipa jumla ya Sh. 18,850,878,721 kati ya 
deni hilo, huku kiasi kilichobaki cha Sh. 18,009,236,260.22 hakikulipwa hadi 
tarehe 30 Juni 2022. Riba hii ambayo haijalipwa inaendelea kuongezeka 
mpaka pale tu malipo yatakapofanyika. 
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Katika ripoti yangu ya mwaka wa fedha 2020/21 nilionesha kuwa 
ucheleweshaji wa kulipa madeni hayo umetokana na upatikanaji 
usioridhisha wa fedha kutoka serikalini na zaidi kwa miradi inayofadhiliwa 
moja kwa moja au kiasi na Serikali. Tatizo hili linaendelea kuwaongezea 
mzigo walipa kodi, mpaka pale hatua za haraka zitakapochukuliwa 
kutokomeza riba hizo. 
 
Hivyo, narudia pendekezo langu la mwaka uliopita kuwa Wizara ya Fedha 
na Mipango, itengeneze mikakati na sera za kuhakikisha kuwa madeni 
hayo yanalipwa ndani ya muda uliokubaliwa kimkataba. Zaidi ya hayo, ni 
muhimu kwa Serikali kuweka kipaumbele katika kulipa madeni ya nyuma 
kabla ya kuingia kwenye miradi mipya. 
 
11.5.4 Kushindwa Kutoa Zabuni za Miradi ya Ujenzi wa Barabara – Sh. 

Trilioni 2.91 

Kifungu cha 49(1 na 2) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, 2011 kinataka 
Mpango wa Manunuzi wa Mwaka uidhinishwe na mamlaka ya kuidhinisha 
bajeti na taasisi zinazofanya manunuzi kuzingatia mipango iliyoidhinishwa 
ya manunuzi ya mwaka. 
 
Kwa mujibu wa Mpango wa Manunuzi wa Mwaka ulioidhinishwa kwa mwaka 
wa fedha 2021/22, TANROADS ilipanga kutekeleza miradi 88 ya barabara 
kwa kutumia bajeti iliyotengwa ya Sh. 2,914,813,070,000 inayofadhiliwa na 
serikali. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022, TANROADS ilitoa 
zabuni kwa kandarasi moja tu huku ikiacha zabuni za miradi 87 ya barabara 
yenye thamani ya Sh. 2,914,113,070,000 (99.9%) hazijatolewa kama 
ilivyoainishwa kwenye mpango wa mwaka wa manunuzi. 
 
Aidha, nilibaini kuwa sababu kuu ya dosari hii ni kuchelewa kwa mchakato 
wa manunuzi, pamoja na kuchelewa kupata kibali cha kutangaza zabuni ya 
miradi husika kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi). Ninaamini kuwa 
kushindwa kutangaza na kutoa zabuni za miradi hii kunanyima fursa 
walipakodi kupata miundombinu ya barabara. 
 
Napendekeza TANROADS kuharakisha mchakato wa ununuzi na 
uidhinishaji ili kuhakikisha utekelezaji wa miradi ya barabara kwa 
wakati. 
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11.5.5 Matengenezo na Uboreshaji wa Barabara Ambazo Zipo Nje ya 
Mamlaka ya TANROADS – Sh. Bilioni 10.75 

Agizo 3.1 la Agizo la Wakala wa Utendaji (Wakala wa Barabara Tanzania) 
(Uanzishwaji) (Marekebisho) 2020, linaeleza kuwa “lengo la TANROADS ni 
kusimamia matengenezo na uendelezaji wa gharama nafuu wa Mtandao wa 
Barabara kuu, Mikoa na Viwanja vya Ndege, ili kusaidia maendeleo endelevu 
ya kiuchumi Tanzania. Utekelezaji wa shughuli zake utaongozwa na lengo 
hili”. 
 
Hata hivyo, niligundua kuwa TANROADS imekuwa ikifanya matengenezo na 
uboreshaji wa barabara 49, zikiwemo barabara za Wilaya, barabara za Mjini, 
barabara za Miji, na barabara za jamii, ambazo haziko kwenye mamlaka 
yake kinyume na matakwa yaliyotajwa hapo juu ya kusimamia tu barabara 
kuu na za mikoa. Kutokana na hali hiyo, katika mwaka wa fedha 2021/22, 
TANROADS ilitumia fedha za matengenezo jumla ya Sh. 10,747,118,104 
kufanya matengenezo na uboreshaji wa barabara 49 ambazo hazikuwa chini 
ya mamlaka yake. Hatua hii imekuwa na athari kubwa katika utekelezaji wa 
shughuli zilizoidhinishwa za matengenezo ya barabara kuu na za mikoa, 
kwani fedha zilizotolewa na Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB) zilihamishwa 
kwa shughuli zisizohusiana. 
 
Kwa kuzingatia hayo, TANROADS imekiri kuwa suala la kufanya shughuli za 
matengenezo ya barabara ambazo haziko chini ya mamlaka yake  
limefikishwa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi – Ujenzi kwa ajili ya kupatiwa 
mwongozo. Hata hivyo, naamini kuwa TARURA, kama taasisi yenye 
dhamana, ina rasilimali za kutosha kwa upande wa wafanyakazi na fedha za 
kusimamia matengenezo ya barabara 49, TANROADS inapaswa kusitisha 
shughuli zake za matengenezo ya barabara hizo na kutenga fedha husika 
kwa ajili ya shughuli za matengenezo ya barabara kuu na za mikoa 
zilizoidhinishwa. 
 
Napendekeza TANROADS na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) 
kusitisha matengenezo ya barabara 49 ambazo hazipo chini ya mamlaka 
ya TANROADS. Aidha, kuwasiliana na Wizara ya Fedha na Mipango ili 
kuhakikisha kuwa kiasi cha Sh. bilioni 10.75, ambacho kilitumika kwa 
ajili ya matengenezo ya barabara hizo ambazo ziko nje ya mamlaka ya 
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TANROADS, kinarejeshwa, na kupelekwa katika shughuli za 
matengenezo ya barabara zilizoathirika na ukosefu wa fedha. 
 
11.5.6 Usimamizi Usioridhisha wa Uendeshaji wa Vituo vya Mizani ya 

Kupima Uzito wa Magari 

Agizo 3.6 (e) la Wakala wa Utendaji (Wakala wa Barabara Tanzania) 
(Uanzishwaji) (Marekebisho) Agizo la 2020 linaipa TANROADS mamlaka ya 
kuanzisha na kuendesha mizani na kutekeleza udhibiti uzidishaji wa uzito 
wa mizigo katika mtandao wa barabara ulio chini ya mamlaka yake. Wakati 
wa mapitio ya shughuli za mizani, nilibaini madhaifu kadhaa yanayohitaji 
umakini wa usimamizi, ikiwa ni pamoja na: 
 
(a) Wasafirishaji 153 Walitumia Kibali Kimoja Maalumu kwa Safari 

Zaidi ya Moja  
Kanuni ya 15 (1) (a) ya Kanuni za Udhibiti wa Uzidishaji wa Mizigo ya 
Magari ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (Mizigo Maalumu) ya mwaka 
2018 inaeleza kuwa mtu atatenda kosa kwa mujibu wa Sheria na 
Kanuni hizi iwapo atasafirisha mzigo wowote maalumu bila kibali 
halali. Pia, Kifungu cha 9 (3) cha Sheria ya Udhibiti wa Mizigo ya 
Magari ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya mwaka 2016 kinataka gari 
linalobeba mizigo yoyote iliyoainishwa katika kifungu kidogo cha (1) 
bila kibali maalum kusimamishwa na kuzuiliwa na afisa 
aliyeidhinishwa. 
 
Hata hivyo, nilivyopitia taarifa za kielektroniki za mizani kutoka 
vituo vya Himo 2, Mikumi, na Mikese kuanzia tarehe 1 Julai 2021 hadi 
30 Juni 2022, nilibaini kesi 153 ambapo wasafirishaji walikuwa 
wametumia vibali vinavyofanana (nambari za kumbukumbu 
zinafanana) kwa zaidi ya safari moja. 

 
(b) Magari 119,899 Yalipita Kwenye Mizani Bila Kupimwa Kutokana na 

Usimamishaji wa Shughuli za Mizani Mara kwa Mara 
Kifungu cha 8 (1) cha Sheria ya Udhibiti wa Mizigo ya Magari ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki ya mwaka 2016 kinamtaka msafirishaji 
anayeendesha gari lenye uzito wa kilogramu 3,500 au zaidi 
atawasilisha gari hilo kupimwa katika kila kituo cha mizani kilichopo 
kwenye Mtandao wa Barabara ambao gari husika linapita. 
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Hata hivyo, nilibaini kuwa kuanzia tarehe 01 Julai 2021 hadi 30 Juni 
2022, vituo 13 vya mizani vilifungwa mara kwa mara, kwa jumla ya 
siku 612. Hivyo kusababisha magari 119,899 yenye uzito wa zaidi ya 
kilogramu 3,500 kupita vituo vya mizani bila kupimwa. 

 
(c) Magari 27 Yaliyozidisha Uzito Yaliachiwa Bila Kulipia Tozo Stahiki 

ya Kuzidisha Uzito na Bila Kupunguza Uzito Uliozidi – Sh. milioni 
98.12 
Kanuni ya 13 (1) ya Kanuni za Udhibiti wa Mizigo kwenye Magari ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (Hatua za Utekelezaji) za mwaka 2018 
inataka gari lililokuwa limepakia uzito wa ziada  kuzuiliwa na 
kuwekwa kizuizini hadi msafirishaji atakapolipa ada ya uzidishwaji 
wa mizigo. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa kuanzia tarehe 1 Julai 2021 hadi 16 
Septemba 2022, TANROADS Tanga iliachia magari 27 yaliyozidisha 
uzito bila kukusanya tozo ya uzidishaji uzito ya kiasi cha Sh. 
98,125,374. Zaidi ya hayo, wasafirishaji hao waliozidisha uzito 
hawakutakiwa kupunguza uzito wa ziada kabla ya kuendelea na 
safari. 

 
Nilibaini kuwa madhaifu yaliyoelezewa hapo juu yametokana na uendeshaji 
usioridhisha wa mizani pamoja na hitilafu katika vifaa vya kupimia uzito. 
Kuruhusu udhaifu huu kuendelea kunaweza kusababisha uharibifu mkubwa 
katika tabaka la lami la barabara na madaraja. 
 
Napendekeza TANROADS iboreshe usimamizi na ufuatiliaji wa shughuli 
za mizani, kutunza vifaa vya kupimia mizani, kuhakikisha uendeshaji 
endelevu wa vituo vya mizani, kushikilia magari ya wasafirishaji 
wanaotumia kibali maalumu kwa safari zaidi ya moja, kushikilia magari 
yaliyozidisha uzito hadi ada zilipwe na mzigo wa ziada kupunguzwa, na 
kuwa na mfumo wa kufuatilia matumizi ya vibali maalum 

11.6 Wakala wa Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja (PBPA) 

PBPA ni Wakala wa Serikali ulioanzishwa chini ya Sheria ya Wakala Tendaji 
kupitia GN. Namba 423 ya tarehe 25 Septemba 2015. Kama ilivyoainishwa 
kwenye kanuni, Wakala umepewa mamlaka ya kusimamia uingizaji wa 
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bidhaa za petroli nchini. Ukaguzi wangu wa shughuli za PBPA nilibaini 
mapungufu yafuatayo: 
 
11.6.1 Gharama ya Ziada Iliyotokana na Ucheleweshaji wa Kupakua 

Mafuta kutoka kwenye Meli (Demurrage) zinazoathiri Watumiaji 
wa Mwisho – Dola za Marekani milioni 13.91  (Sh. Bilioni 32.07) 

Demurrage ni ada inayotozwa kwa mnunuzi wa mzigo kama amesababisha 
uchelewaji wa ushushaji wa mzigo kwenye meli kuendana na muda 
ulioainishwa kwenye mkataba. Pia, Demurrage inaweza tozwa kwenye 
shirika la meli au msambazaji kama ndio aliyehusika kwenye ucheleweshaji 
wa ushushaji wa mzigo kwenye meli.  
 
Kifungu cha 17.1 cha mikataba kati ya Wakala wa Ununuzi wa Mafuta kwa 
Pamoja (PBPA) na Wazabuni kinataka muda wa kushusha mafuta uwe ni saa 
72 na saa 36 kwa shehena nzima itakayotolewa kwenye SBM, Dar es Salaam 
na KOJ, mtawalia kutoka kwa Notisi ya utayari wa zabuni. 
 
Aidha, kifungu cha 18.1 cha mkataba kinamtaka msambazaji awe na haki ya 
kutoza malipo ya chini ya Dola za Marekani 22,000 na Dola za Marekani 
18,000 kwa siku kwa mafuta. Gharama za kuchelewesha ushushaji wa 
mafuta hutozwa kwa mwagizaji bidhaa isipokuwa kama zimesababishwa na 
Kampuni za Uuzaji wa Mafuta (OMCs) au mtoa huduma. 
 
Mapitio yangu ya ripoti ya ucheleweshaji wa ushushaji wa mafuta ya mwaka 
wa fedha 2021/22 yalionesha kuwa mzabuni alitoza waagizaji mafuta jumla 
ya Dola za Marekani 13,916,834.34 (Sh. 32,067,118,193.94) kama ada ya 
kusababisha uchelewaji wa ushushaji wa mafuta. Hata hivyo, mapitio zaidi 
yalibaini kuwa tozo hizo ni moja ya mambo yanayozingatiwa na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) wakati wa kuainisha bei ya 
kikomo ya mafuta. Kutokana na hali hiyo, ongezeko la bei za mafuta 
iliyotokana na ucheleweshaji wa ushushaji wa mafuta kwa jumla ya Dola za 
Marekani 13,916,834.34 (Sh. 32,067,118,193.94) ulihamishiwa kwa 
watumiaji wa mwisho, yaani umma kwa ujumla.  
 
PBPA ilieleza kuwa tozo hizo za ucheleweshaji wa ushushaji wa mafuta 
kwenye Mfumo wa Mafuta ya Pamoja, imesababishwa zaidi na miundombinu 
duni ya kupokea bidhaa za petroli kutoka kwenye meli. Licha ya ongezeko 
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la mahitaji ya mafuta kutoka kiwango cha juu cha tani 250,000 mwaka 2012 
hadi viwango vya mahitaji ya sasa ya tani 650,000, miundombinu imebaki 
vile vile. Zaidi ya hayo, mabomba ya petroli yanayotumiwa kusafirisha 
mafuta yamechakaa, na hivyo kulazimika kupunguzwa kwa nguvu ya 
kusukuma mafuta ili kuzuia uharibifu mkubwa. Sababu nyingine 
inayochangia ni muda unaochukuliwa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
kufanya uhakiki wa ubora wa mafuta katika mikoa ya Tanga na Mtwara 
ambao ni kati ya saa 12 hadi 24. Ucheleweshaji huu pia unazingatiwa katika 
muda unaotumiwa na vyombo vya usafiri wa majini kusafirisha mizigo 
kulingana na Mkataba. 
 
Kwa hiyo, napendekeza Serikali kupitia Wizara ya Nishati na Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi (Uchukuzi) kupunguza changamoto za uendeshaji wa 
ushushaji wa mafuta ya petroli na kuboresha miundombinu ili kupunguza 
tozo za ucheleweshaji wa ushushaji wa mafuta. 

11.7 Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) 

ASA ilianzishwa chini ya Sheria ya Wakala za Serikali [Sura.245]. Wakala 
ilizinduliwa Juni 2006 kama chombo kinachojiendesha chini ya Wizara ya 
Kilimo. Lengo la kuanzisha ASA ni kuhakikisha mbegu bora za kilimo 
zinapatikana kwa wakulima na kwa bei nafuu. Wakati wa ukaguzi wa ASA, 
nilibaini mapungufu yafuatayo: 
 
11.7.1 Kutotumika kwa Ardhi Yenye Rutuba kwa Uzalishaji wa Mbegu  - 

Hekta 7,528.67 

Kwa mujibu wa Aya ya 2.2.1 ya Mpango Mkakati wa Wakala, Wakala wa 
Mbegu za Kilimo (ASA) unaendesha shughuli za uzalishaji wa mbegu Tanzania 
nzima kwa kutumia mashamba yake 10 yaliyopo Kanda zote za Kilimo-
Ekolojia, yenye jumla ya hekta 13,206.6, kati ya hizo hekta 10,193.6 ndizo 
zinarutuba ikiwa ni asilimia 77 ya eneo lote la ardhi. 
 
Hata hivyo, nilivyopitia Taarifa ya Utendaji wa Uzalishaji kwa mwaka fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2022, nilibaini kuwa ni hekta 2,664.93 tu za 
mashamba ndio inayotumika kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu, na zilizosalia 
hekta 7,528.67 (sawa na asilimia 74 ya mashamba yenye rutuba) haitumiki. 
Ninaamini kuwa uhaba wa rasilimali fedha unasababisha kutotumika kwa 
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ardhi hii na inaweza pia kusababisha jamii kuvamia ardhi hiyo ya Wakala 
kwa matumizi binafsi. 
 
Ninapendekeza kuwa ASA ichukue hatua madhubuti kuhakikisha kuwa 
hekta 7,528.67 zilizosalia zinatumika katika uzalishaji wa mbegu ili 
kuepuka uvamizi, migogoro ya ardhi na upotevu wa rasilimali. 

11.8 Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) ilianzishwa kwa kifungu cha 4(1) 
cha Sheria ya Mamlaka ya Hali ya Hewa. Ikiwa na jukumu la kuratibu, 
kudhibiti na kutoa huduma za hali ya hewa zinazopatikana katika Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. Ukaguzi wangu kuhusu uendeshaji wa TMA 
umebaini mapungufu yafuatayo: 
 
11.8.1 Kuchelewa kwa Ugavi, Usimikaji, Upimaji na Kamisheni ya Rada 

ya Hali ya Hewa - Dola za Marekani milioni 4.99 (Sh. Bilioni 
11.43) 

Tarehe 10 Aprili 2019, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) iliingia 
mkataba na Mzabuni, kwa ajili ya Ugavi na usimikaji wa Rada ya Hali ya 
Hewa katika miji ya Mbeya na Kigoma. Mkataba huo ulikuwa na bei ya Dola 
za Marekani 4,994,230 (Sh. 11,434,634,686.29) na ulitarajiwa kukamilika 
ifikapo tarehe 30 Novemba 2022 (kuboreshwa). 
 
Hata hivyo, uhakiki wangu umebaini kuwa mzabuni bado hajawasilisha na 
kusimika rada hiyo, licha ya muda wa mkataba kuisha. Ucheleweshaji huu 
umetokana na usimamizi duni wa mkataba na unaweza kuathiri utekelezaji 
wa lengo lililokusudiwa kwa wakati. 
 
Ninapendekeza Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania kuchukua hatua za 
kimkataba dhidi ya mzabuni kwa kuchelewa kuleta na kusimika Rada ya 
Hali ya Hewa. Aidha, Mamlaka inapaswa kuboresha usimamizi na 
ufuatiliaji wa mikataba ili kuhakikisha ufanisi katika miradi ya baadaye. 

11.9 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) 

Wakala iliundwa kwa madhumuni ya kuhakikisha: kuwapo kwa usimamizi 
madhubuti na wenye ufanisi na tija wa rasilimali za misitu na nyuki; 
kuongeza ubora na thamani ya kifedha katika kutoa huduma kwa umma; na 
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kuendelea kukuza na kuboresha uwezo wa kutoa huduma kwa umma. Katika 
ukaguzi wa shughuli za TFSA nilibaini mapungufu yafuatayo: 
 
11.9.1 Kutofanya Kazi kwa Boti Zilizonunuliwa kwa Kushindwa Kukidhi 

Mahitaji ya Viwango vya TASAC – Sh. Milioni 404  

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa mwaka 2019, Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania (TFS) ilinunua boti mbili za Fiber Glass, MV Mafia yenye 
Namba ya Usajili TSC/DAR104 na MV Nyamisati yenye  Nambari ya usajili 
NYST/L34, kutoka kwa M/S Sam & ANZAI Boat Builders Co. Ltd kwa gharama 
ya Sh 404,000,000. Nia ilikuwa boti hizo zitumike kusafiri kati ya Mafia na 
Rufiji. Hata hivyo, nilibaini kuwa boti hizo hazijatumika tangu ununuzi wake 
mnamo mwaka 2019, ambapo ni kinyume na madhumuni ya ununuzi. 
 
Kuhusiana na hayo hapo juu , nilibaini kuwa wakala ilisitisha matumizi ya 
boti hizo baada ya Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC) kuonesha 
kuwa haziko salama kwa matumizi katika sehemu ya bahari yenye kina 
kirefu. Hata hivyo, ni maoni yangu kuwa Wakala ilifanya ununuzi wa boti 
hizo mbili bila kuzingatia viwango vinavyotakiwa. Hili limetokana na 
mahitaji ya boti hizo kutoidhinishwa na Shirika la Wakala wa Meli Tanzania 
(TASAC) kabla ya manunuzi. Hivyo, kuna uwezekano kuwa boti hizo hazifai 
kutumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 
 
Napendekeza TFS iangalie upya taratibu zake za manunuzi ili 
kuhakikisha kuwa zinafuata viwango na kanuni zinazotakiwa. Aidha, 
TASAC kufanya tathmini ya kina ya boti husika ili kubaini uwezo wake wa 
kutumika katika sehemu ya baharí yenye kina kirefu iwapo itabainika si 
salama au hazifai kwa madhumuni yaliyokusudiwa, hatua stahiki 
zichukuliwe, kama vile kuzirudisha kwa msambazaji au kuzirekebisha ili 
kufikia viwango vinavyohitajika. 
 
11.9.2 Uvamizi katika Hifadhi za Misitu 

Kifungu cha 33 (1) cha Kanuni ya Misitu ya mwaka 2004 kinakataza mwenye 
leseni ya uchimbaji madini au leseni ya utafutaji madini kuingia sehemu 
yoyote ya mamlaka au eneo au hifadhi ya ardhi ya kijiji kwa ajili ya shughuli 
za uchimbaji madini au utafutaji wa madini isipokuwa kama amepata kibali 
kutoka Mkurugenzi au Afisa Mtendaji Mkuu. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi, 
niliona ongezeko la uvamizi katika hifadhi za misitu kama ifuatavyo: 
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• Hifadhi ya Msitu wa Mafuta Morogoro iliundwa kwa Tangazo la Serikali 
(GN) namba 204 la tarehe 17 Julai 1953, na mpango namba JB Namba 
152 wa tarehe 2 Februari 1953. Hifadhi hii ina ukubwa wa hekta 12,950 
na inasimamiwa na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania chini ya 
Sheria ya Misitu ya mwaka 2002 [Sura ya 323], iliyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2016. Hata hivyo, tangu mwaka 2010, baadhi ya wanakijiji 
wamevamia hifadhi kwa kuanzisha makazi na kuendesha shughuli za 
kilimo na ufugaji ndani ya eneo lililotengwa. 

 
• Zaidi ya hayo, katika ziara yangu mnamo mwezi Desemba 2022 kwenye 

shamba la Msitu wa Silayo, niliona uwepo wa kundi la wachimbaji 
wadogo wadogo wanaokuja kwa wingi kuvamia ardhi bila idhini kutoka 
kwa wakala kwa lengo la kutafuta madini. 

 
Kuhusiana na tatizo hilo, Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) 
ulieleza kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii ilitenga eneo la ekari 5,113 za 
misitu kwa wavamizi hao ambao utekelezaji wake unaendelea kwa sasa. 
Hata hivyo, ni maoni  yangu kuwa ustahimilifu huu wa Wakala juu ya uvamizi 
wa hifadhi za msitu unaweza kusababisha uharibifu mkubwa wa msitu, 
jambo ambalo litasumbua mfumo wa ikolojia na kusababisha hasara ya 
mapato ya Serikali kutokana na kutokusanywa kwa mirabaha ya misitu. 
 
Ninapendekeza Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) kuchukua 
hatua za kukabiliana na vitendo haramu, kushirikiana na mamlaka 
nyingine za serikali kuzuia uvamizi, kuandaa mfumo wa ufuatiliaji wa 
kina, kuongeza kampeni za uhamasishaji kwa umma, na kutenga 
rasilimali za kutosha kwa ajili ya ulinzi wa misitu. 

11.10 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) ina jukumu la uandikishaji na 
utoaji wa vitambulisho vya taifa kwa wananchi na wakazi wanaotambulika 
kisheria. Wakati wa ukaguzi wa shughuli za NIDA nilibaini mapungufu 
yafuatayo: 
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11.10.1 Mapungufu katika Utoaji wa Vitambulisho vya Taifa 

Baada ya kufanya tathmini ya shughuli za NIDA katika utoaji wa Vitambulisho 
vya Taifa, nilibaini kuwepo kwa upungufu ufuatao: 
 
i. Utoaji wa Nambari za Vitambulisho vya Taifa kwa Wageni na 

Wakimbizi 53 bila ya Kuwapo kwa Nyaraka. 
Kanuni ya 5(3) (b) (iii) ya Kanuni ya Usajili na Utambulisho wa Watu 
ya mwaka 2014 inabainisha kuwa taratibu za usajili wa mkazi mgeni 
zinamtaka mwombaji kutoa kibali cha ukaazi na kuhusiana na 
mkimbizi, hitaji ni Kadi ya kitambulisho cha Mkimbizi. Hata hivyo, 
nilibaini kuwa NIDA ilisajili na kutoa Nambari za Vitambulisho vya 
Kitaifa (NINs) kwa wakazi 53 wa kigeni bila nyaraka zinazohitajika 
kama vile vibali vya ukaaji au nambari za vitambulisho vya mkimbizi. 

  
ii. Utoaji wa Nambari za Vitambulisho vya Taifa kwa Watu walio Chini 

ya Umri wa Miaka 18 
Kanuni ya 4(2) ya Kanuni ya Usajili na Utambulisho wa Watu, 2014 
inamtaka kila mtu ambaye ametimiza masharti yaliyotajwa kwenye 
sheria, kufanya maombi ya usajili ndani ya siku tisini baada ya 
kufikisha umri wa miaka 18. Hata hivyo, nilibaini kuwa NIDA ilikuwa 
imetoa Nambari za Vitambulisho vya Taifa (NINs) kwa watu 15 ambao 
walikuwa na umri chini ya miaka 18 au miaka yao ya kuzaliwa ni zaidi 
ya mwaka wa 2023.  

  
Tatizo hili limechangiwa na kasoro katika uandikishaji wa taarifa za 
siku ya kuzaliwa za wahusika kwenye mfumo wa usajili wakati wa 
usajili. Kwa mfano, NIDA ilitoa nambari za usajili; 
20430101654160000124, 20490401655180000119, na 
20320701655050000127 inayoonesha kuwa watu hao walizaliwa 
mnamo mwaka 2043, 2049 na 2032 mtawalia. 

 
iii. Watu 21 Walitumia Cheti Kimoja cha Kuzaliwa kwa Usajili wa 

Nambari ya Kitambulisho cha Taifa (NIN). 
Kanuni ya 5(5) (b) (i) ya Kanuni ya Usajili na Utambulisho wa Watu ya 
mwaka 2014 inamtaka kila mtu anayeomba kusajiliwa kuwasilisha 
cheti cha kuzaliwa au ushahidi wa maandishi wa kuzaliwa kwa afisa 
wa usajili. Hata hivyo, nilipitia tarifa za usajili wa NIDA na nilibaini 
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kuwa Nambari za Vitambulisho vya Taifa (NINs) za watu 21 zilitolewa 
kwa kutumia cheti cha kuzaliwa kimoja chenye namba 292/2010 
pekee.  

  
iv. Kushindwa Kutengeneza Vitambulisho vya Taifa 7,188,098 

Kifungu cha 2(1) cha Sheria ya Uanzishwaji wa Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) ya mwaka 2008 kinaitaka Mamlaka 
kutoa vitambulisho vya Taifa kwa raia wa Tanzania wanaostahili, 
wakazi halali na wakimbizi. Kwa mujibu wa Ripoti ya Mwaka ya 
Usimamizi wa Vitambulisho (IDM), NIDA ilipanga kuzalisha 
vitambulisho 10,043,868 katika mwaka wa fedha 2021/22. Hata hivyo, 
ripoti hiyo ilionesha kuwa, ni vitambulisho 2,855,770 pekee 
vilivyozalishwa katika kipindi hiki, hivyo kuacha lengo la uzalishaji wa 
vitambulisho vya Taifa 7,188,098 kutofikiwa (sawa na asilimia 72). 

 
Madhaifu yaliyobainika katika Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
kimsingi yalisababishwa na udhibiti wa ndani usioridhisha wa kuthibitisha 
taarifa zinazoingizwa kwenye mfumo. Pamoja na ukosefu wa kadi ghafi za 
kizazi cha pili uliosababisha upungufu katika uzalishaji wa vitambulisho. 
Endapo masuala haya hayatashughulikiwa kwa haraka, NIDA inakabiliwa na 
hatari ya kusajili wahamiaji haramu na kushindwa kutoa vitambulisho kwa 
wananchi wanaostahili. 
 
Ninapendekeza NIDA kuboresha udhibiti wa ndani kwa ajili ya kuhakiki 
usahihi wa taarifa zilizoingizwa katika mfumo wa usajili. Aidha, NIDA 
inapaswa kuhakikisha kwa haraka upatikanaji wa kadi ghafi za kizazi cha 
pili ili kuhakikisha upatikanaji wa vitambulisho vya kutosha kwa raia 
wanaostahili, wakazi halali na wakimbizi. 

11.11 Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 

Wakala wa Nishati Vijijini (REA) wana jukumu kuu la kukuza na kuwezesha 
upatikanaji bora wa huduma za nishati ya kisasa katika maeneo ya vijijini 
ya Tanzania Bara. REA ilianza kufanya kazi mnamo Oktoba 2007. Mapitio ya 
uendeshaji wa REA nilibaini mapungufu yafuatayo kama yalivyoelezwa hapa 
chini: 
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11.11.1 Gharama Zisizo za Ulazima Zitokanazo na Kurudiwa kwa 
Majukumu kati ya REA na Wakala wake – Sh. Bilioni 12 

Kifungu cha 23(1) & (3) cha Sheria ya Nishati Vijijini ya mwaka 2005 
kinaitaka Bodi ya Wakurugenzi ya REA kuteua Wakala wa Udhamini ambaye 
atawajibika kwa ulipaji wa malipo ya ruzuku, usimamizi wa malipo ya 
ruzuku ikijumuisha utoaji wa fedha, uhakiki na ufuatiliaji wa miradi. Tarehe 
13 Desemba 2019, REA iliingia mkataba na Muungano wa Benki ya CRDB PLC 
na Interfini Consultants Limited kufanya kazi kama Wakala wa Udhamini kwa 
muda wa miaka mitatu, mpaka tarehe 13 Desemba 2022. Majukumu ya 
Wakala wa Dhamana ni pamoja na kufuatilia maendeleo ya utekelezaji wa 
mradi Tanzania Bara na kuhakikisha yanaendana na matakwa ya ruzuku. Ili 
kutekeleza majukumu haya, Wakala wa Dhamana alitarajiwa kufanya ziara 
za kutembelea miradi kwa wastani wa umbali wa kilomita 84,000 kwa 
mwaka. 
 
Kwa kuzingatia hayo hapo juu, nilibaini kuwa REA ilimlipa Wakala dhamana 
jumla ya Sh. 2,078,465,750 kufuatilia na kusimamia miradi ya REA kuanzia 
mwaka 2020 hadi 2022. Hata hivyo, ilibainika kuwa REA pia imetumia Sh. 
12,006,572,740 katika kipindi hicho kufanya shughuli za ufuatiliaji na 
usimamizi, ikionesha kuwa REA iliingilia kazi ya Wakala wa Dhamana na 
kusababisha kuingia gharama zisizo za lazima za Sh. bilioni 12. 
 
Kwa maoni yangu, kama REA ina uwezo wa kufuatilia na kusimamia miradi, 
inaweza kuwa nafuu zaidi kuelekeza fedha katika kuimarisha jukumu la 
ufuatiliaji na usimamizi ndani ya REA badala ya kushirikisha Wakala wa 
Dhamana. 
 
Ninapendekeza REA kutathmini umuhimu wa nafasi ya Wakala wa 
Udhamini na kufanya uamuzi iwapo kuendelea kumtumia Wakala wa 
Udhamini katika jukumu la kufuatilia na kusimamia miradi au 
kusimamisha mkataba na wakala na kurudisha jukumu la kusimamia 
miradi kwa REA.   
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11.12 Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori  (TAWA) 

Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori (TAWA) chini ya Wizara ya Maliasili 
na Utalii ni taasisi ya umma inayojiendesha ambayo ilianzishwa kwa Agizo 
la Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori la mwaka 2014. Ina jukumu la 
kufanya uongozi na usimamizi endelevu wa uhifadhi wa rasilimali za 
wanyamapori na viumbe hai nje ya Hifadhi za Taifa na Hifadhi ya 
Ngorongoro. Hii inajumuisha kusimamia jumla ya eneo la kilomita za mraba 
169,553 (asilimia 79 ya eneo lote la maeneo ya hifadhi nchini) 
linalojumuisha Mapori ya Akiba, Mapori Tengefu na maeneo ya wazi. Ukaguzi 
wa utendaji kazi wa TAWA ulibaini yafuatayo: 
 
11.12.1 Waongoza watalii wanaofanya kazi katika Hifadhi ya Akiba ya 

Grumeti Bila Kulipia Ada za Kuingia kwenye Hifadhi – Sh. Milioni 
241.23  

Kanuni ya 16 (1) na (2)(a) (I-XX) za Kanuni ya Uhifadhi wa Wanyamapori, 
2016, zinataka shughuli yoyote inayofanyika katika eneo la uhifadhi kama 
ilivyoainishwa chini ya kanuni hii lazima iambatane na ada. Ada 
zitakazotozwa kama ilivyoainishwa chini ya kanuni hii ni pamoja na ada za 
kuingia, ada za kuingia kwa gari, na ada za waongoza watalii walioajiriwa 
na serikali. 
 
Wakati wa ukaguzi wa TAWA, nilibaini kuwa kuna kampuni iitwayo M/s 
Grumeti Reserve Ltd imekuwa ikifanya shughuli za utalii ndani ya Hifadhi ya 
Akiba ya Grumeti, iliyopo Serengeti. Hata hivyo, baada ya ukaguzi wa kina, 
nilibaini kuwa waongoza watalii 2053 wanaoshirikiana na M/s Grumeti 
Reserve Ltd wamekuwa wakiingia ndani ya pori la akiba bila kulipa ada ya 
kiingilio, ambayo ni jumla ya Sh. milioni 241.23. 
 
TAWA ilieleza kikao cha menejimenti kilichofanyika tarehe 16 Septemba 
2020 kiliamua kusamehe ada za serikali kwa kampuni ya Grumeti Reserves 
Ltd wakati wakifanya shughuli ndani ya eneo la hifadhi. Hata hivyo, ni maoni 
yangu kuwa uamuzi huu wa msamaha kutoka kwa menejimenti ya TAWA 
ulikuwa kinyume na kanuni zilizotajwa hapo juu, na ulisababishia hasara 
serikali. 
 
Napendekeza Wizara ya Maliasili na Utalii ifanye uchunguzi wa kina 
kuhusu sababu ya uamuzi wa kuisamehe M/s Grumeti Reserve LTD kulipa 
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mapato ya Serikali. Pia, kutambua mapato yaliyopotea tangu kuanza kwa 
shughuli za kampuni hiyo na kuchukua hatua zinazohitajika kurejesha 
kiasi hicho. 

11.13 Tume ya Madini 

Tume ya Madini ilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Madini ya mwaka 2010 
iliyorekebishwa na Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali ya mwaka 
2017. Tume ilianzishwa kupitia Tangazo la Serikali namba 27 la tarehe 07 
Julai 2017. Lengo la Tume ni kuimarisha usimamizi wa Sekta ya Madini na 
kuhakikisha kuwa Serikali inanufaika na mapato yanayopatikana kwa njia 
endelevu. Nimebaini mapungufu yafuatayo katika ukaguzi wa Tume ya 
Madini: 
 
11.13.1 Wachimbaji Wadogo Wadogo Wanaendesha Mitambo 206 ya 

Kuchenjua Madini Kinyume na Sheria 

Kifungu cha 6(1) cha Sheria ya Madini [Sura ya 123] inahitaji shughuli zozote 
za uchechuaji wa madini zinazofanywa katika ardhi yoyote ambayo Sheria 
inatumika lazima iidhinishwe na leseni ya madini iliyotolewa au 
inayochukuliwa kuwa imetolewa chini ya Sheria. Kutozingatia masharti haya 
kunaweza kusababisha Tume kutaifisha vifaa na madini, ambavyo vitapigwa 
mnada kupitia taratibu husika za mnada wa mali za serikali, kwa mujibu wa 
kifungu kidogo cha (4). Zaidi ya hayo, Kifungu cha 7(1) cha Sheria 
kinaainisha aina za leseni za madini zinazoweza kutolewa, ambazo ni 
pamoja na leseni za uchenjuaji, leseni za kuyeyusha na kusafisha. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa Tume ya Madini (Ofisi ya Geita), nilibaini 
kuwa kuna mitambo 206 inayoendeshwa na wachimbaji wadogo kati ya 
mwaka 2014 na 2022 bila leseni ya uchakataji wa madini, kama 
inavyoainishwa katika Kifungu cha 7(1)(i) cha Sheria ya Madini [Sura ya 123]. 
Ukaguzi wangu zaidi ulibaini kuwa tatizo hilo limetokana na Tume kutofanya 
ufuatiliaji  wa kutosha ili kubaini na kuchukua hatua za kuchukua dhidi ya 
wahusika, kama inavyofafanuliwa katika Kifungu cha 6(1) cha Sheria ya 
Madini. 
 
Mitambo ya uchechuaji inayoendeshwa kinyume cha sheria inaweza 
kusababisha uharibifu wa mazingira, uchimbaji usio salama na upotevu wa 
mapato ya serikali, katika suala la ada na mrabaha. Zaidi ya hayo, 
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kukosekana kwa hatua za ufuatiliaji kwa Tume ya Madini kunamaanisha 
udhaifu wa usimamizi, ambao unaweza kusababisha uvunjifu wa sheria zaidi 
na shughuli za uchimbaji haramu. 
 
Napendekeza Tume ya Madini iimarishe udhibiti wake wa ufuatiliaji na 
uchukuzi wa hatua madhubuti ili kuhakikisha kuwa Sheria ya Madini 
[Sura 123] inafuatwa, hasa kuhusu matakwa ya leseni za uchechuaji wa 
madini. Aidha, Tume ichunguze njia za kuongeza uelewa kwa 
wachimbaji wadogo kuhusu upatikanaji wa leseni za madini na madhara 
ya kutofuata. 
 
Masuala yaliyojitokeza katika Ukaguzi wa Mifuko Maalumu 
Mifuko maalumu ilianzishwa na serikali kwa ajili ya kukusanya fedha ambazo 
zitatumika kwa shughuli maalumu. Pia, Mifuko maalumu inahakikisha 
uwajibikaji na kutoa ukweli kwa walipa kodi kwamba fedha zao zinatumika 
katika shughuli zilizokusudiwa. Nilipitia shughuli za Mifuko na kubaini 
masuala muhimu ambayo yanahitaji uboreshaji kama ilivyoelezwa hapo 
chini: 

11.14 Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB) 

Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB) ina jukumu la kufadhili na kusimamia 
mipango ya ukarabati na maendeleo ya barabara nchini. Bodi ilianzishwa 
mwaka 2001 chini ya Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta, ambayo 
ililenga kutengeneza utaratibu endelevu wa ufadhili wa mtandao wa 
barabara nchini Tanzania. Ukaguzi wangu juu ya shughuli za Mfuko umebaini 
yafuatayo: 
 
11.14.1 Fedha za Ongezeko la Tozo ya Mafuta Iliyoanzishwa na Serikali 

Haikupelekwa na Kusimamiwa na Bodi ya Mfuko wa Barabara 
(RFB) – Sh. Bilioni 330.33  

Kifungu cha 4 (1) cha Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta [Sura ya 220] 
kinasema kwamba “itaanzishwa Mfuko utakaojulikana kama Mfuko wa 
Barabara ambao utalipwa fedha zote zinazokusanywa kama tozo ya mafuta 
katika dizeli na petroli, ada za usafiri, leseni za magari makubwa, ada za 
tozo za kuzidisha uzito wa mizigo katika magari, au kutoka chanzo kingine 
chochote kwa kiwango au viwango vitakavyoamuliwa na Bunge mara kwa 
mara”. 
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Aidha, Kifungu cha 5 (4) cha Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta (Sura 
220) kinaeleza kuwa kazi ya Bodi ya Mfuko wa Barabara itakuwa: kutumia 
fedha zilizowekwa kwenye Mfuko kwa madhumuni yaliyoidhinishwa na 
Bunge; kuhakikisha ukusanyaji na uhamishaji wa tozo za barabara na mafuta 
zilizokusanywa kwenye akaunti ya Mfuko; kupeleka fedha kutoka Mfuko 
kwenda kwa watekelezaji; na kufuatilia matumizi ya fedha zinazotolewa 
kwa watekelezaji kwa madhumuni ya malengo ya Mifuko. 
 
• Tarehe 01 Julai 2021, Kifungu cha 4A cha Sheria ya Ushuru wa Barabara 

na Mafuta (Sura 220) kilifanyiwa marekebisho na kifungu cha 42 cha 
Sheria ya Fedha, 2021 na kuanzisha tozo ya ziada ya Sh. 100 kwa lita 
itakayotozwa kwenye petroli au dizeli ambayo ingeongeza tozo ya 
mafuta kutoka Sh. 263 kwa Lita hadi Sh. 363 kwa Lita. Aidha, kifungu 
cha 4A inabainisha kuwa tozo hiyo ya ziada ya Sh. 100 kwa lita 
itakayotozwa kwa petroli au dizeli itahamishwa kwenda kwa Wakala wa 
Barabara Vijijini na Mijini (TARURA). 
 

• Kutokana na hayo, nilibaini kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (kwa 
niaba ya Mfuko) ilikusanya jumla ya Sh. 330,332,843,270.22 kuanzia 
tarehe 1 Julai 2021 hadi 30 Juni 2022 kama nyongeza ya tozo ya mafuta 
(Sh. 100 kwa Lita). Kiasi kilichokusanywa kiliwekwa kwenye Akaunti ya 
Mfuko wa Barabara ya BOT Namba 9921169779, ambayo iko chini ya 
Wizara ya Fedha na Mipango. Hata hivyo, ukaguzi zaidi umebaini kuwa 
Wizara ya Fedha na Mipango ilishindwa kuhamisha makusanyo hayo 
kwenda Bodi ya Mfuko wa Barabara, jambo ambalo ni kinyume cha 
Kifungu cha 5 (4) cha Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta (SURA 
220). Kifungu hiki kinaiagiza Bodi kuhakikisha ukusanyaji wa tozo za 
barabara na mafuta na kuzipeleka kwenye akaunti ya Mfuko kwa ajili 
ya kusambazwa kwa watekelezaji. 
 

• Aidha, nimebaini kuwa Wizara ya Fedha na Mipango imekuwa ikihamisha 
moja kwa moja fedha zilizokusanywa kutokana na tozo ya ziada ya 
mafuta kwenda TARURA. Hata hivyo, ni maoni yangu kuwa Wizara ya 
Fedha na Mipango haina mamlaka ya kupeleka fedha hizo moja kwa 
moja TARURA, na utaratibu huo unakwenda kinyume na Kifungu cha 5 
(4) (g) cha Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta. Kifungu hichi 
kinaeleza kwa uwazi kwamba jukumu la kutoa fedha hizo ni la Bodi ya 
Mfuko wa Barabara (RFB). Aidha, kukosekana kwa ufuatiliaji kutoka RFB 



 
 

233 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Aidha, Kifungu cha 5 (4) cha Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta (Sura 
220) kinaeleza kuwa kazi ya Bodi ya Mfuko wa Barabara itakuwa: kutumia 
fedha zilizowekwa kwenye Mfuko kwa madhumuni yaliyoidhinishwa na 
Bunge; kuhakikisha ukusanyaji na uhamishaji wa tozo za barabara na mafuta 
zilizokusanywa kwenye akaunti ya Mfuko; kupeleka fedha kutoka Mfuko 
kwenda kwa watekelezaji; na kufuatilia matumizi ya fedha zinazotolewa 
kwa watekelezaji kwa madhumuni ya malengo ya Mifuko. 
 
• Tarehe 01 Julai 2021, Kifungu cha 4A cha Sheria ya Ushuru wa Barabara 

na Mafuta (Sura 220) kilifanyiwa marekebisho na kifungu cha 42 cha 
Sheria ya Fedha, 2021 na kuanzisha tozo ya ziada ya Sh. 100 kwa lita 
itakayotozwa kwenye petroli au dizeli ambayo ingeongeza tozo ya 
mafuta kutoka Sh. 263 kwa Lita hadi Sh. 363 kwa Lita. Aidha, kifungu 
cha 4A inabainisha kuwa tozo hiyo ya ziada ya Sh. 100 kwa lita 
itakayotozwa kwa petroli au dizeli itahamishwa kwenda kwa Wakala wa 
Barabara Vijijini na Mijini (TARURA). 
 

• Kutokana na hayo, nilibaini kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (kwa 
niaba ya Mfuko) ilikusanya jumla ya Sh. 330,332,843,270.22 kuanzia 
tarehe 1 Julai 2021 hadi 30 Juni 2022 kama nyongeza ya tozo ya mafuta 
(Sh. 100 kwa Lita). Kiasi kilichokusanywa kiliwekwa kwenye Akaunti ya 
Mfuko wa Barabara ya BOT Namba 9921169779, ambayo iko chini ya 
Wizara ya Fedha na Mipango. Hata hivyo, ukaguzi zaidi umebaini kuwa 
Wizara ya Fedha na Mipango ilishindwa kuhamisha makusanyo hayo 
kwenda Bodi ya Mfuko wa Barabara, jambo ambalo ni kinyume cha 
Kifungu cha 5 (4) cha Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta (SURA 
220). Kifungu hiki kinaiagiza Bodi kuhakikisha ukusanyaji wa tozo za 
barabara na mafuta na kuzipeleka kwenye akaunti ya Mfuko kwa ajili 
ya kusambazwa kwa watekelezaji. 
 

• Aidha, nimebaini kuwa Wizara ya Fedha na Mipango imekuwa ikihamisha 
moja kwa moja fedha zilizokusanywa kutokana na tozo ya ziada ya 
mafuta kwenda TARURA. Hata hivyo, ni maoni yangu kuwa Wizara ya 
Fedha na Mipango haina mamlaka ya kupeleka fedha hizo moja kwa 
moja TARURA, na utaratibu huo unakwenda kinyume na Kifungu cha 5 
(4) (g) cha Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta. Kifungu hichi 
kinaeleza kwa uwazi kwamba jukumu la kutoa fedha hizo ni la Bodi ya 
Mfuko wa Barabara (RFB). Aidha, kukosekana kwa ufuatiliaji kutoka RFB 

 
 

234 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

juu ya uhamishaji wa fedha za jumla ya Sh. bilioni 330.33 moja kwa 
moja kwenda TARURA na Wizara ya Fedha na Mipango unakinzana na 
Kifungu cha 5 (4) kinachoitaka RFB kufuatilia matumizi ya fedha 
zilizotolewa. 
 

Kutokana na ukaguzi wangu, mapungufu katika usimamizi wa fedha 
zilizokusanywa kupitia tozo ya mafuta ya nyongeza inatokana na kutofuatwa 
kwa sheria zilizowekwa na Wizara ya Fedha na Mipango. Ukiukaji huu 
unaweza kuwezesha usimamizi duni na matumizi mabaya ya fedha, kwa 
kuwa hakuna mipango na ufuatiliaji wa kutosha wa matumizi ya tozo hiyo. 
 
Napendekeza Wizara ya Fedha na Mipango kuzingatia Sheria ya Ushuru 
wa Barabara na Mafuta (Sura ya 220) na kuhakikisha kuwa fedha 
zinazokusanywa za tozo ya mafuta zinahamishwa kwenda Bodi ya Mfuko 
wa Barabara, kama inavyotakiwa na Kifungu cha 5 (4) (g).  Aidha, 
napendekeza Mamlaka za Uchunguzi za Serikali kufanya uchunguzi wa 
kina kuhusu matumizi ya fedha hizo zenye thamani ya Sh. bilioni 330.30 
ambazo zilihamishwa moja kwa moja kwenda TARURA. Endapo 
usimamizi mbaya wowote utabainika, hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya 
waliohusika. 

11.15 Mfuko wa Dhamana wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) 

Malengo ya msingi ya Mfuko wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) ni; (a) kutoa 
mikopo kwa ajili ya kugharamia uingizaji na usambazaji wa pembejeo za 
kilimo kwa kuzingatia kanuni na masharti yaliyowekwa na Bodi; (b) huduma 
za ushauri wa kifedha na usaidizi wa kiufundi kuhusiana na upatikanaji, 
usambazaji na matumizi ya pembejeo za kilimo; na (c) kulipia gharama za 
usimamizi wa Hazina. Kulingana na ukaguzi wangu kuhusu shughuli za 
Mfuko, nilibaini makosa yafuatayo: 
 
11.15.1 Hasara Itokanayo na Mikopo Chechefu – Sh. Bilioni 19.49  

Kutokana na ukaguzi wangu wa uendeshaji wa AGITF nilibaini kuwa Mfuko 
ulitoa mikopo ya jumla ya Sh. 26,422,092,101 kwa wakopaji 1,091 ambayo 
ilikuwa haijalipwa hadi tarehe 30 Juni 2022. Hata hivyo, niligundua kuwa 
AGITF imefuta mikopo chechefu yenye thamani ya Sh. 19,490,052,568 kati 
ya kiasi cha mikopo ambayo ilikuwa bado haijalipwa.Hatua hii ilichukuliwa 
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kwa sababu AGITF ilifanya tathmini na kubaini kuwa Mfuko hautaweza 
kukomboa mikopo hii kutoka kwa waliokopeshwa. 
 
Kwa mfano, nilibaini kuwa AGITF imefuta mikopo ya jumla ya Sh. 
807,389,632 ambayo ilikuwa imetolewa kwenda benki kadhaa. Benki hizi 
zilifungwa na Benki Kuu ya Tanzania (BOT) kutokana na kasoro za kiutendaji 
na kuwekwa chini ya Bodi ya Bima ya Amana (DIB) kwa ajili ya kufilisiwa. 
Pia, nilibaini kuwa AGITF ilifuta mikopo chechefu yenye thamani ya Sh. 
11,371,413,858 ambayo ilitolewa kuwezesha ununuzi wa matrekta mapya, 
ikiwa ni asilimia 58 ya jumla ya mikopo iliyofutwa na AGITF.  
 
Aidha, ukaguzi wangu wa ziada umebaini kuwa sababu kuu ya hasara hiyo 
ilitokana na AGITF kutokuwa na usimamizi wa kutosha wa utoaji na 
urejeshaji wa mikopo hiyo. Kwa hivyo, umesababisha athari kwenye uwezo 
wa AGITF kuendelea kufanya shughuli zake kwa muda mrefu siku za 
mbeleni. Aidha, walipakodi wameelemewa na gharama za hasara hiyo, 
ambazo zingeweza kutumika kugharamia shughuli nyingine za kimkakati. 
 
Ninapendekeza Mamlaka za Uchunguzi za Serikali kufanya uchunguzi wa 
kina kuhusu michakato ya utoaji na urejeshaji wa mikopo ya AGITF 
iliyosababisha hasara ili kubaini kama kuna uzembe wowote ulifanyika 
na kuchukua hatua za kisheria kwa wahusika. Aidha, napendekeza AGITF 
iimarishe udhibiti wake wa ndani juu ya ukusanyaji wa mikopo ambayo 
haijarejeshwa ili kuzuia hasara zaidi. 

11.16 Mfuko wa Kukopesha Watumishi wa Serikali (AF) 

Lengo kuu la Mfuko wa Maendeleo ni kuimarisha ustawi wa watumishi wa 
umma kwa kutoa msaada wa kifedha kwa ajili ya upatikanaji na 
matengenezo ya vyombo vya usafiri, pamoja na ununuzi wa vifaa vya 
nyumbani. Ukaguzi wangu kuhusu uendeshaji wa Mfuko ulibainisha udhaifu 
ufuatao: 
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11.16.1 Kutorejeshwa kwa Mikopo Kulikosababishwa na Kushindwa 
Kuhifadhi Taarifa za Makato ya Mishahara ya Wanufaika – Sh. 
Milioni 198.55 

Tarehe 17 Agosti 2019, Kamati ya Mikopo ya Hazina ilifikia uamuzi kuhusu 
makato ya kila mwezi ya mkopo. Kulingana na uamuzi huo, Maafisa Masuuli 
lazima waanzishe makato katika mfumo wa “Lawson” kabla ya kutoa mkopo 
kwa mnufaika. Ili kutekeleza uamuzi huu, Mfuko unahitaji kutuma barua 
kwa Afisa Masuuli husika. Barua hiyo inapaswa kuomba idhini ya kukatwa 
makato ya mkopo kwenye mfumo wa Lawson kabla ya kurejeshwa kwenye 
Mfuko kwa ajili ya kutoa mkopo huo. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/20 hadi 
2021/22, jumla ya mikopo 120 yenye thamani ya Sh. 198,553,392.66, 
ilitolewa kwa wanufaika. Hata hivyo, mpaka muda wa ukaguzi 07 Desemba 
2022, Mfuko ulikuwa bado haujaingiza taarifa za makato kwenye mfumo kwa 
kipindi cha kuanzia mwaka mmoja mpaka mitatu kinyume na muongozo 
uliyotolewa na Kamati ya Mfuko.  
 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa sababu ya msingi ya mikopo kutorejeshwa 
ilitokana na utoaji wa fedha kwa wanufaika kabla ya Kuhifadhi taarifa za 
makato ya mishahara yao. Basi ni maoni yangu kuwa kuna hatari ya idadi 
kubwa ya wafanyakazi kushindwa kunufaika na Mfuko kwa sababu ya 
kutorejeshwa au kuchelewa kurejeshwa kwa mikopo waliyopewa ya Sh. 
198,553,392.66. 
 
Ninapendekeza Mfuko wa Mikopo chini ya Idara ya Mhasibu Mkuu wa 
Serikali kuhakikisha uboresahaji wa udhibiti ili kuhakikisha makato 
yanafanyika kwa wakati, kuweka ufuatiliaji wa mara kwa mara wa 
marejesho ya mikopo. 
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11.17 Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF) 

CDCF ni Mfuko ulianzishwa kwa lengo la kuchochea maendeleo ya majimbo 
ya uchaguzi ya Wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa Sheria 
Na. 16 ya Mwaka 2009 ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo. 
 
11.17.1 Utoaji wa Fedha za Mfuko kwenye Akaunti za Benki Ambazo 

Hazihusiani na Wanufaika – Sh. Milioni 313.97 

Kifungu cha 5(4)(a) cha Sheria ya Mfuko wa Maendeleo ya Majimbo [Sura ya 
96, Toleo la 2015] kinataka fedha zilizotengwa kwa kila eneo la majimbo 
kuhamishwa moja kwa moja na Hazina hadi kwenye akaunti husika za 
Majimbo. Akaunti hii inapaswa kufunguliwa kwa kufuata sheria za kifedha 
za serikali ya mtaa. 
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya 
Jimbo (CDCF) ulifanya malipo ya Sh. 313,976,694.85 kwa majimbo matatu - 
Halmashauri ya Wilaya ya Kusini, Halmashauri ya Mji wa Kati, na 
Halmashauri ya Manispaa ya Magharibi B huko Zanzibar. Hata hivyo, nilibaini 
kuwa fedha hizo zilikuwa zimeingizwa kwenye akaunti za benki ambazo 
hazihusiani na majimbo hayo. 
 
Udhaifu huu unaonesha ukosefu wa udhibiti madhubuti wa ndani wa fedha. 
Kwa hiyo, inaleta mashaka kuhusu uwazi na uwajibikaji wa CDCF katika 
kusimamia fedha za umma. Pia, majimbo yaliyoathirika yanaweza kuwa 
hayajapata fedha zilizokusudiwa, hivyo kusababisha ucheleweshaji au hata 
kufutwa kwa miradi iliyopangwa. 
 
Ninapendekeza CDCF iimarishe udhibiti wa ndani wa fedha ili 
kuhakikisha usimamizi mzuri wa fedha za umma. Pia, kufanya uchunguzi 
wa kina ili kubaini sababu ya utoaji fedha usio sahihi na kuchukua hatua 
stahiki kwa wahusika wa tukio hilo. 

11.18 Mfuko wa Udhamini wa Ukimwi (ATF) 

Mfuko wa Udhamini wa UKIMWI ni Mpango wa Kifedha wa Ndani ulioundwa 
na Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania kupitia Sheria ya TACAIDS 
(Marekebisho) namba 6 ya mwaka 2015. Lengo lake kuu ni kuongeza mipango 
ya ufadhili wa VVU na UKIMWI, hivyo kukuza uendelevu wa Taifa katika 
kupambana na janga hilo. 
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11.18.1 Kuchelewa Kuhamisha Fedha kwenda MSD kwa ajili ya Ununuzi 
wa Dawa za Waathirika wa VVU – Sh. Milioni 600 

Niligundua kuwa Wizara ya Fedha na Mipango (MoFP) ilitoa Sh. 600,000,000  
mnamo tarehe 30 Mei 2022 kwa Mfuko wa Udhamini wa Ukimwi (ATF) ili 
kuwezesha ununuzi wa dawa kwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi. 
Fedha hizo zilitarajiwa kupelekwa Bohari ya Dawa (MSD) na ATF kwa ajili ya 
kusimamia mchakato wa manunuzi. Hata hivyo, kipindi cha ukaguzi mwezi 
Agosti 2022, ATF ilikuwa bado haijapeleka fedha MSD na hivyo kusababisha 
kuchelewa kwa ununuzi wa dawa hizo kwa muda wa miezi mitatu. 
 
Kwa maoni yangu, ucheleweshaji wa fedha kutoka Mfuko wa Udhamini wa 
Ukimwi (ATF) kwenda Bohari ya Dawa (MSD) ulisababishwa na usimamizi wa 
fedha usioridhisha. Ucheleweshaji huu unaweza kuwa na madhara 
makubwa, kwani unaweza kusababisha uhaba wa dawa na vifaa muhimu kwa 
watu wanaoishi na VVU/UKIMWI. Hii inaweza kusababisha matokeo mabaya 
ya kiafya, pamoja na kuongezeka kwa ugonjwa, kulazwa hospitalini, na hata 
vifo. 
 
Napendekeza Mfuko wa Udhamini wa Ukimwi kuweka kipaumbele katika 
kupeleka fedha kwenye Bohari ya Dawa na kuhakikisha kuwa ununuzi wa 
dawa na vifaa unaharakishwa. Zaidi ya hayo, ATF inapaswa kupitia 
udhibiti na taratibu zao za ndani ili kubaini masuala yoyote ambayo 
huenda yamesababisha ucheleweshaji huo na kuchukua hatua za 
kurekebisha. 

11.19 Mfuko wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa 

Mfuko ulianzishwa kwa malengo ya kufanya maombi maalumu au ya jumla 
kwa taifa kwa ajili ya kuchangia kwa njia ya fedha au mali kwa ajili ya 
kuokoa maisha, mali, na kupunguza athari au kurudisha hali ya kawaida kwa 
jamii iliyoathirika na majanga. Kwenye ukaguzi wa opersheni za Mifuko 
Maalumu nilibaini yafuatayo: 
 
11.19.1 Kutorejeshwa kwa Fedha zilizotolewa kwa Halmashauri ili 

Kukabiliana na Uhaba wa Chakula – Sh. Milioni 471.49 

Nilibaini kuwa kati ya mwaka 2011 hadi 2015, Mfuko wa Taifa wa Kukabiliana 
na Maafa, chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu (Ofisi ya Waziri Mkuu), ulitoa msaada 
wa chakula kwa halmashauri mbalimbali kwa ajili ya kuwauzia wananchi 
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kwa bei ya chini kuliko viwango vya soko ili kukabiliana na uhaba wa 
chakula. Halmashauri zilitarajiwa kukusanya fedha hizo na kuzirejesha 
kwenye akaunti ya Ofisi ya Waziri Mkuu.  
 
Hata hivyo, katika ukaguzi wangu tarehe 15 Desemba 2022, nilibaini kuwa 
halmashauri 18 bado hazijarejesha kiasi cha Sh. 471,492,185.69 kwa kipindi 
cha kati ya miaka saba hadi 11, na zinaonesha kushindwa kufanya malipo 
yaliobakia. Maelezo ya Halmashauri zenye mikopo ambayo haijalipwa 
yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 83: 
 
Jedwali Na. 83: Halmashauri ambazo Hazijarejesha Mkopo 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa  22,567,957.00 
2 Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni  6,762,100.00 
3 Halmashauri ya Wilaya ya Chemba  17,650,000.00 
4 Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu  89,991,859.00 
5 Halmashauri ya Wilaya ya Liwale  24,323,813.00 
6 Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro  24,750,000.00 
7 Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa  73,376,000.00 
8 Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa  38,500,000.00 
9 Halmashauri ya Wilaya ya Hanang'  8,800,000.00 
11 Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi  10,000,000.00 
12 Halmashauri ya Wilaya ya Maswa  1,004,600.00 
13 Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi  19,348,492.00 
14 Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe  3,600,000.00 
15 Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba  105,798,378.00 
16 Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa  4,500,000.00 
17 Halmashauri ya Wilaya ya Karangwe  5,000,000.69 
18 Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu  15,518,986.00 

Jumla 471,492,185.69 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi 2021/22 
 
Kwa maoni yangu, kutorejeshwa kwa fedha zilizotolewa na Mfuko wa Taifa 
wa Kukabiliana na Maafa kwa Halmashauri kunaweza kuchangiwa na 
kutofuatiliwa ipasavyo na menejimenti ya Ofisi ya Waziri Mkuu na pia 
halmashauri kushindwa kurudisha fedha hizo ambazo inawezekana 
zilitumika katika matumizi mengine. Kushindwa kwa halmashauri kurejesha 
fedha hizo kwenye akaunti ya PMO kunaweza kusababisha uhaba wa fedha 
za Mfuko wa Taifa wa Kukabiliana na Maafa, jambo ambalo linaweza kuathiri 
uwezo wao wa kutoa msaada wakati wa majanga. 
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Napendekeza menejimenti ya Ofisi ya Waziri Mkuu ianzishe taratibu 
thabiti za ufuatiliaji ili kuhakikisha kuwa halmashauri zinarejesha fedha 
zilizokopwa ndani bila kuchelewa. 
 
11.19.2 Kutorejeshwa kwa Fedha Zilizokopwa na Wizara – Sh. Milioni 

323.11 

Kanuni 62 (4) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 inatamka kuwa 
hakuna mtu ataruhusiwa kukopa au kuazima au kusababisha ukopaji wa 
fedha zilizokusanywa chini ya kanuni hii kwa namna au malengo yoyote. 
 
Hata hivyo, katika kipindi cha ukaguzi wa shughuli za Mifuko maalumu, 
nilibaini kuwa wizara mbali mbali zilikopa jumla ya Sh. 323,110,130 kutoka 
mifuko maalumu mitatu bila ya kurudisha kiasi hicho kama ilivyoelezewa 
kwenye Jedwali hapo chini 
 
Jedwali Na. 84: Fedha zilizokopwa na Wizara 

Na. Jina la Mfuko Kiasi Kilichokopwa (Sh) Mkopaji 
1 Mfuko wa Uwezeshaji 

wa Maendeleo ya 
Madini (EMDF) 

223,110,130 Wizara ya Madini 

2 Mfuko wa Maendeleo 
ya Wanawake (WDF) 

100,000,000 Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi 
Maalumu 

 Jumla 323,110,130  
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 2021/22 
 
Ni maoni yangu kuwa, kutokurudishwa kwa fedha zilizokopwa na Wizara 
kunaweza kuhatarisha shughuli za Mifuko Maalumu na kusababisha malengo 
ya bajeti kutofikiwa 
 
Ninashauri Wizara kuhakikisha kuwa kiasi kilichokopwa kinarudishwa 
kwenye Mifuko husika. Pia, Seikali iandae mwongozo utakaosaidia kuzuia 
ukopaji wa Wizara kwenye Mifuko. 
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 SURA YA KUMI NA MBILI 

 UTENDAJI KATIKA UENDESHAJI WA HOSPITALI ZA RUFAA ZA MIKOA 
NA HOSPITALI MAALUMU 

 
 
 
 
 

12.1 Utangulizi  

Katika sura hii, ninawasilisha matokeo ya ukaguzi  kuhusu huduma za 
matibabu na changamoto za mfumo wa afya katika Hospitali za Rufaa za 
Mikoa, kanda, na hospitali maalumu. 
 
Hospitali hizi  ziko chini ya usimamizi wa moja kwa moja wa Wizara ya Afya, 
na uendeshaji wake madhubuti ni muhimu katika kukuza ustawi wa 
wananchi na maendeleo ya taifa. Matokeo ya ukaguzi wangu, yanaonesha 
kuwa sekta ya afya inaendelea kukabiliwa na changamoto zinazohusiana na 
rasilimali, ikiwa ni pamoja na uhaba wa watumishi wenye ujuzi, ufinyu wa 
bajeti , mazingira duni ya kazi, miundombinu duni, uhaba wa  dawa na vifaa 
tiba. 
 
Pamoja na jitihada za Serikali katika kuhakikisha kuna mafanikio makubwa 
ya  upatikanaji wa huduma za afya ya msingi, bado kuna changamoto, hasa 
kwa wananchi wa kawaida wanaotafuta huduma bora za afya. Sura hii 
inabainisha maeneo muhimu ambayo yanahitaji jitihada zaidi katika 
usimamizi na kupendekeza hatua ambazo Serikali na wadau wengine 
wanapaswa kuzingatia ili kuboresha huduma za kitabibu. 

12.2 Utoaji wa Huduma za Rufaa Usioridhisha katika Hospitali za Rufaa 
za Mikoa  

Wakati wa ukaguzi wangu wa Hospitali za Rufaa za Mikoa, nilibaini kuwa 
hospitali 20  hazikuweza kutoa huduma sahihi za rufaa kwa wagonjwa 
kutokana na uhaba wa madaktari na vifaa tiba maalumu. 
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Hii ni kinyume na mwongozo wa kiutendaji uliotolewa na Wizara ya Afya 
mwezi Juni 2019, ambao unataka hospitali za rufaa kuwa na wataalamu 
maalumu wa matibabu, dawa na vifaa tiba vya kutosha. 
 
Aidha, hali imekuwa hairidhishi ukilinganisha na  mwaka wa fedha 2020/21, 
ambapo kuna ongezeko la hosipitali 14 ambayo ni sawa na asilimia 233 kwa 
Hospitali ambazo zinazotoa  huduma za rufaa zisizokidhi viwango. Hii   
inaaashiria  kuwa mapendekezo ya awali hayakutekelezwa ipasavyo.  
Orodha ya hospitali zenye upungufu wa utoaji wa huduma za rufaa 
zimeoneshwa katika Kiambatisho Na. XXVIII. 
 
Nina maoni kwamba utoaji wa huduma duni katika hospitali za rufaa za 
mikoa unaweza kuzuia kufanikiwa kwa malengo ya utoaji wa huduma za 
kitabibu za afya katika ngazi ya mkoa. 
 
Kwa hiyo, napendekeza Serikali itenge fedha za kutosha katika sekta ya 
afya ili kuhakikisha kwamba hospitali za rufaa za mikoa na maalumu 
zinakuwa na wataalamu na vifaa vya kutosha vya matibabu ili kuboresha 
huduma za afya ya jamii. 

12.3 Fedha za Hospitali Kiasi cha Sh. Bilioni 20.66 Zinashikiliwa na 
Bohari Kuu ya Dawa Bila Kusambaza Dawa na Vifaa Tiba 

Kanuni ya 140(3) na 141(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma (2013) zinaitaka 
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) kununua na kusambaza  vifaa vya katalogi  na 
visivyo vya katalogi ambavyo vinahitajika mara kwa mara kwa kipindi fulani. 
Hata hivyo, mapitio yangu ya taarifa ya akaunti ya Bohari Kuu ya Dawa kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2022 nilibaini kuwa hospitali za  rufaa za 
mikoa 15 zilikuwa na salio la Sh. bilioni 20.66 zilizo shikiliwa na Bohari Kuu 
ya Dawa  kwa kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja kwa ajili ya ununuzi wa 
dawa na vifaa tiba. 
 
Hali hii inasababishwa na kukosekana kwa makubaliano ya kisheria ambayo 
yatalazimisha Bohari Kuu ya Dawa  kusambaza vifaa vya katalogi na vitu 
visivyo vya katalogi ambavyo vimekosekana kwa niaba ya hospitali kwa 
kutumia fedha zilizotengwa. 
 
Kwa kuzingatia hayo hapo juu,  kiasi kikubwa cha fedha kinachoshikiliwa na 
Bohari Kuu ya Dawa kwa zaidi ya mwaka mmoja kinaweza kukwamisha 
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upatikanaji wa dawa na vifaa tiba kwa hospitali zilizokusudiwa, hivyo 
kukwamisha utoaji wa huduma  na hivyo kuwa vigumu kutoa huduma stahiki 
za matibabu. 
 
Aidha, salio la fedha za dawa  Bohari Kuu ya Dawa limeongezeka  kwa Sh. 
Bilioni 6.56, ambayo ni sawa na asilimia 47 ikilinganishwa na mwaka wa 
fedha uliopita wa 2020/21. Hii inaashiria kuwa mapendekezo niliyokuwa 
nimeyatoa awali kuhusu suala hili hayakutekelezwa ipasavyo."  Hospitali 
zenye salio kubwa la fedha zinazoshikiliwa na Bohari Kuu ya Dawa 
zimeorodheshwa katika Jedwali Na. 85. 
 
Jedwali Na. 85: Orodha ya Hospitali zenye Kiasi kikubwa cha Fedha 
Kinachoshikiliwa na Bohari Kuu ya Dawa 

Na. Jina la hospital ya Rufaa ya mkoa na Hospitali 
Maalum Kiasi (Sh.) 

1 Chato ZRH 4,495,768,664 
2 Iringa 793,321,205 
3 Morogoro 602,581,632 
4 Mwananyamala 1,196,467,755 
5 Singida 16,479,430 
6 Sokoine 724,794,728 
7 Geita 1,013,621,383 
8 Kibong'oto 930,816,394 
9 Katavi 7,797,145,766 

10 Shinyanga 335,488,094 
11 Temeke 631,342,559 
12 Mirembe 711,849,053 
13 Mtwara 304,682,392 
14 Tabora 177,191,945 
15 Tanga 933,249,465 

Jumla 20,664,800,464 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2021/22 
 
Ili kukabiliana na suala hili, napendekeza Serikali na uongozi wa hospitali 
husika za rufaa za mikoa ziweke makubaliano ya kisheria na Bohari Kuu 
ya Dawa. Aidha, endapo kutatokea ukosefu wa dawa Bohari Kuu ya Dawa 
inapaswa kurejesha salio lote lililobaki kwa hospitali husika. 
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12.4 Wataalamu wa Afya Ambao Wanatoa Huduma Bila Kuwa na Leseni 
Halali. 

Kifungu Na. 52(3) cha Sheria namba 11 ya Madaktari wa binadamu, meno na 
wataalam wa afya shirikishi ya mwaka 2017 kinamtaka mtu yeyote 
anayejihusisha na kazi za kitaalamu za matibabu ya afya ya binadamu, meno 
na magonjwa mengine bila kusajiliwa au kuwa na leseni halali ya kufanyia 
kazi hizo, atakuwa anatenda kosa. 
 
Pia, kifungu cha 16(1) cha Sheria ya Famasia, ya mwaka 2011 na Viwango 
vya Msingi vya Vituo vya Afya kwa Hospitali za ngazi ya I na II iliyotolewa na 
Wizara ya Afya mwaka 2017, wafamasia wanapaswa kusajiliwa na kuwa na 
leseni halali ya taaluma yake na kutambuliwa na baraza lao la kitaaluma. 
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa  wataalamu wa afya 289 katika 
hospital za rufaa za mikoa 10 walikuwa wakifanya taaluma zao bila 
kusajiliwa na Baraza husika  na hivyo kutokuwa na leseni za kitaaluma 
kinyume na sheria kama ilivyoelezwa katika Jedwali Na. 86. 
 
Jedwali Na. 86: Hospitali za Rufaa zenye Wataalamu wa Afya Wasio na 
Leseni za Kufanya Taaluma zao 

Na. Jina la Hospitali ya Rufaa Idadi ya wataalamu 
1 Chato 14 
2 Mbeya  16 
3 Mbeya ZRH 107 
4 Morogoro 39 
5 Geita 23 
6 Shinyanga 20 
7 Mirembe 26 
8 Bukoba 19 
9 Tabora 10 
10 Tanga 15 

Jumla 289 
Chanzo: Ukaguzi wa wataalamu wa Afya katika Hospitali ya Rufaa 2021/22 
 
Hii ilitokana na ufuatiliaji usioridhisha wa uongozi wa hospitali husika na 
watu binafsi kushindwa kujisajili katika baraza la wataalamu.  
  
Licha ya ripoti yangu ya mwaka uliopita kuonesha upungufu huo, kumekuwa 
na uboreshaji hafifu katika eneo hili, ikilinganishwa na mwaka uliopita kuna 
upungufu wa wataalamu 10 wasiokuwa na leseni kufanya taaluma zao, sawa 
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na asilimia 8. Pasipokuwa na leseni halali, ubora wa huduma zinazotolewa 
hauwezi kufikia kiwango kinachotakiwa, na endapo kutakuwa na ubadhirifu, 
uongozi wa hospitali  utashindwa kumwajibisha mfanyakazi.  
 
Hivyo basi, ninapendekeza kuwa Afisa Masuuli wa Wizara ya Afya aweke 
mikakati ya kufuatilia na kuhakikisha kuwa wanataaluma wote 
wanaofanya kazi wana leseni halali ya kufanya kazi hiyo.  

12.5 Msamaha wa Sh. Milioni 703 Uliotolewa kwa Wagonjwa 
Wasiostahili 

Wakati wa ukaguzi wangu kuhusu utoaji wa misamaha wa gharama za 
matibabu kwa wagonjwa katika hospitali za rufaa za mikoa, nilibaini kuwa 
hospitali  zilikuwa zimetoa misamaha ya jumla ya Sh.milioni 703 kutoka 
hospitali za rufaa za mikoa 10 bila kufanya tathmini ya kina au kupata 
taarifa zote muhimu kama vile historia ya matibabu ya  mgonjwa, barua ya 
rufaa na historia ya familia kama inavyotakiwa na aya 5.5.1 (e) ya mwongozo 
wa kisheria wa gharama za matibabu katika hospitali za rufaa za mikoa.  
 
Hii ilitokana na ukweli kwamba wajibu wa afisa ustawi wa jamii ambapo ni 
usajili wa wagonjwa, kupitia mapendekezo, uthibitisho, ugawaji wa huduma 
za matibabu, na kuidhinisha matibabu ulikuwa ukitekelezwa na afisa mmoja 
bila kuwapo kwa mgawanyo wa majukumu. Aidha, ukaguzi niliofanya katika 
mfumo wa huduma za Afya (AfyaCare System)  nilibaini kuwa, mfumo huo 
haukuwa na uwezo wa kuambatanisha nyaraka zinazohitajika ili kuhalalisha 
misamaha iliyotolewa. 
 
Kutokana na tathmini hiyo ambayo inaonyesha kuwepo kwa utaratibu 
usioridhisha, kuna hatari kwamba misamaha inaweza kutolewa kwa 
wagonjwa wasiostahili, hivyo kusababisha upotevu wa mapato kwa hospitali 
husika. Orodha ya hospitali zilizotoa  msamaha wa gharama za matibabu 
usio stahili kwa wagonjwa inaoneshwa kwenye Jedwali Na. 87. 
 
Jedwali Na. 87: Msamaha kutolewa kwa Wagonjwa Wasiostahili 

Na. Jina la Hospitali za Rufaa na Maalumu Kiasi kilicho samehewa (Sh.) 

1 Kibongoto SRH               150,621,095  

2 Ligula RRH                   5,284,100  

3 Mawenzi RRH               163,678,400  
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na asilimia 8. Pasipokuwa na leseni halali, ubora wa huduma zinazotolewa 
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Na. Jina la Hospitali za Rufaa na Maalumu Kiasi kilicho samehewa (Sh.) 

4 Singida RRH                 12,146,900  

5 Shinyanga RRH                 43,124,120  

6 Sumbawanga RRH               31,558,858  

7 Bukoba RRH                 75,138,145  

8 Njombe RRH                 13,637,860  

9 Tabora                 83,074,837  

10 Meru               125,170,100  
 

Jumla 703,434,415 

Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2021/22 
 
Napendekeza Wizara ya Afya ishirikiane na hospitali husika kuhakikisha 
kwamba tathmini sahihi zinafanyika na kwamba ushahidi sahihi 
unapatikana kabla ya kutoa misamaha.  

12.6 Upotevu wa Mapato Kutokana na Kukataliwa kwa Madai ya Bima 
ya Afya ya Sh. 7.8 bilioni 

Kifungu cha 27(2) cha Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, 1999 
kinaeleza kuwa mfuko unaweza kukataa au kupunguza malipo ya madai ya 
uongo au yasiyo sahihi au pale mdaiwa anaposhindwa kufuata sheria au 
kanuni za malipo ya madai yaliyotolewa chini ya Sheria hii. 
 
Tathmini yangu katika hospitali  za rufaa za mikoa,  hospitali maalumu na 
hospitali za kanda nilibaini kuwa madai ya jumla ya Sh.bilioni 7.8  kutoka  
hospitali za rufaa za mikoa 32 yalikataliwa kutokana na kasoro mbalimbali 
kama vile uthibitisho usio sahihi, nambari za magonjwa zisizo sahihi, na 
kutofuata mwongozo wa matibabu. 
 
Nilibaini kuwa kati ya Sh. bilioni 60.63 zilizodaiwa, ni bilioni 52.83 (87%) ya 
fedha zilizodaiwa zilikubaliwa na kurejeshwa, ikasababisha upotevu wa Sh. 
bilioni 7.8 (13%) kwa hospitali. Ukilinganishwa na mwaka uliopita madai 
yaliyokataliwa yameongezeka kwa Sh. bilioni 4.62 ambayo ni sawa na 
asilimia 145%, hii inaonesha kuwa mapendekezo yangu ya awali 
hayakutekelezwa kikamilifu. Orodha ya hospitali zenye kasoro 
zilizobainishwa zinaonekana katika Kiambatisho Na. XXIX. Ni maoni yangu 
kuwa, upotevu wa mapato unaojitokeza unaweza kuathiri sana utekelezaji 
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wa malengo ya hospitali za rufaa na uwezo wao wa kutoa huduma bora za 
afya kwa jamii. 
 
Ninapendekeza kwamba Serikali kupitia Wizara ya Afya ianzishe 
programu ya mafunzo maalumu kwa watumishi wa afya ili kuwajengea 
uwezo wa kujaza fomu za madai ya bima ya afya kwa usahihi.  

12.7 Hasara Iliyopatikana Kutokana na Dawa Zilizoisha Muda Wake Sh. 
Bilioni 2.24 

Kanuni ya 254 sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 2001, inataka kwamba 
wakati maghala, magari, mitambo au vifaa vinakuwa havifai kutumika, 
vinapaswa kuhifadhiwa hadi kiasi kinachotosha kinakusanyika ili kuomba 
Bodi ya Uharibifu kufanya ukaguzi. Afisa wa Uhasibu lazima atayarishe 
orodha ya vitu hivyo pamoja na maelezo ya umri na thamani yao, na 
kuwasilisha nakala nne za orodha hizo kwa Mhasibu Mkuu kuomba kwamba 
Bodi iteuliwe kufanya ukaguzi na kutoa mapendekezo kuhusu uharibifu na 
utupaji. 
 
Kanuni ya 10 ya Sheria ya Tanzania ya Chakula, Dawa na Vipodozi (Uainishaji 
wa Dawa) ya Mwaka 2015 inataka Mkuu wa kituo au daktari wa meno 
kuamuru kuharibu bidhaa zisizofaa. 
 
Hata hivyo, wakati nilipochunguza rejista za dawa za matibabu zilizoisha 
muda wake, nilibaini kuwa hospitali za rufaa za mikoa 17 zilikuwa 
zimehifadhi dawa za matibabu zilizoisha muda wake kwa wastani wa muda 
miezi mitatu hadi miaka 10 zenye thamani ya Sh. Bilioni 2.24. Rejea Jedwali 
Na. 88 kwa maelezo. 
 
Jedwali Na. 88: Hasara Iliyopatikana Kutokana na Dawa zilizoisha Muda 
wake 

Na. Jina la Hospitali za Rufaa na Hospitali Maalumu   Kiasi (Sh.)  
1 Benjamin Mkapa 245,172,201 
2 Chato ZRH 21,037,595 
3 Ligula RRH 67,039,048 
4 Mtwara ZRH 769,932 
5 Mbeya ZRH 104,402,937 
6 Iringa 13,077,378 
7 Mawenzi RRH 10,105,184 
8 Morogoro 81,183,653 
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Na. Jina la Hospitali za Rufaa na Hospitali Maalumu   Kiasi (Sh.)  
9 Songea 587,750,116 
10 Katavi 305,662,766 
11 Simiyu 63,091,690 
12 Temeke 650,436,836 
13 Sekou Toure 24,971,235 
14 Njombe 40,364,956 
15 Tabora 3,292,058 
16 Tanga 10,158,337 
17 Meru 10,281,687  

Jumla 2,238,797,609 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2021/22 
 
Mlundikano wa dawa zilizoisha muda wake umetokana na ununuzi au 
upokeaji wa dawa zenye muda mfupi wa matumizi kutoka Bohari Kuu ya 
Dawa (MSD) na kukosekana kwa utaratibu unaohakikisha kuwa akiba ya dawa 
iliyopo inatolewa kwa msingi wa inayokaribia kuisha  muda wa matumizi  
inatolewa Kwanza (First Expiry First Out-FEFO).  
 
Kushindwa kuteketeza dawa zilizoisha muda wake kunaweza kusababisha 
hatari kwa umma iwapo zitatumika kwa bahati mbaya au kuangukia 
mikononi mwa watu wasio waaminifu.  
 
Kwa kulinganisha na mwaka uliopita (2020/21) nilibaini kuwa dawa 
zilizoisha muda wake zimeongezeka kwa Sh. milioni 610, sawa na asilimia 
37, hivyo inamaanisha kuwa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka iliyopita 
hayakuzingatiwa ipasavyo na Hospitali za Rufaa husika.  Kielelezo Na. 11 
kinaonyesha ulinganisho wa hasara iliyopatikana kwa sababu ya dawa zilizo 
kwisha muda wake. 
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Kielelezo Na. 11: Ulinganisho wa Hasara Kutokana na Dawa zilizoisha 
Muda Wake 

 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2021/22 
 
Ili kukabiliana na suala hili, napendekeza hospitali za rufaa za mikoa 
kuteketeza dawa zilizoisha muda wake kulingana na matakwa ya sheria. 
Zaidi ya hayo, wanapaswa kuepuka kupokea dawa zenye muda mfupi wa 
matumizi ili kuzuia kumalizika mapema kwa muda wa matumizi ya dawa 
na vifaa tiba.  

12.8 Ununuzi wa Dawa na Vifaa Tiba bila Kuthibitisha Upatikanaji 
wake Kutoka Bohari Kuu ya Dawa Sh. Bilioni 1.75  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 140(5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013, na Aya ya 2.4 ya Mwongozo wa Uendeshaji wa Hospitali za Rufaa za 
Mikoa uliotolewa mwezi Juni mwaka 2019 na Wizara ya Afya, endapo vitu 
vilivyotakiwa havipatikani katika Bohari Kuu ya Dawa, taarifa ya 
kutopatikana lazima itolewe kwa taasisi husika ndani ya siku moja. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa hospitali za rufaa za mikoa, nilibaini kuwa  
hospitali tano zilinunua dawa na vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. bilioni 
1.75 kutoka kwa wauzaji binafsi bila Bohari Kuu ya Dawa kudhibitisha 
kutokuwepo kwa dawa hizo kama inavyohitajika na kanuni za ununuzi wa 
umma. Rejea maelezo katika Jedwali Na. 89. 
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Jedwali Na. 89: Orodha ya Hospitali Zenye Ununuzi wa Dawa bila 
Uthibitisho Kutoka Bohari Kuu ya Dawa 

Na. Jina la hospitali Kiasi Sh. 
1 Benjamini Mkapa SRH  410,081,100  
2 Iringa RRH  263,691,390  
3 Mawenzi RRH  189,418,075  
4 Morogoro RRH  7,400,000  
5 Musoma  RRH  876,414,914  

          Jumla   1,747,005,479 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za 2021/22 
 
Utaratibu huu unaweza kusababisha gharama kubwa ikilinganishwa na 
Bohari Kuu ya Dawa na hatimaye kusababisha hasara kwa Serikali, na 
inaweza kusababisha ubadhirifu katika ngazi ya hospitali. 
 
Aidha, ikilinganishwa na ripoti yangu ya awali ya mwaka wa fedha 2020/21 
ununuzi wadawa na vifaa tiba bila kuthibitisha upatikanaji wake kutoka 
Bohari Kuu ya Dawa umeongezeka kwa kiasi cha Sh bilioni 1.44, ambayo ni 
ongezeko la matumizi ya fedha kwa asilimia 461. Hii inaonesha kuwa Serikali 
haijashughulikia ipasavyo suala hili.  
 
Mapendekezo yangu kwa Serikali, Hospitali zihakikishe kuwa manunuzi 
yote ya dawa na vifaa vingine vya hospitali hayafanywi kutoka kwa 
wasambazaji binafsi pasipokuwa na uthibitisho wa ukosefu wa dawa 
kutoka  Bohari Kuu ya Dawa, kulingana na kanuni. 

12.9 Kucheleweshwa kwa Upokeaji wa Dawa na Vifaa vya Matibabu 
Vilivyolipiwa, Vyenye Thamani ya Sh. Bilioni 16.85 

Kanuni ya 114 (a) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 kama ilivyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2016, inataka taasisi nunuzi kuwa na jukumu la 
usimamizi madhubuti wa ununuzi wowote wa bidhaa, huduma au kazi 
ambazo inafanya na itafuatilia gharama na upokeaji wa bidhaa na huduma 
kwa wakati na kwa kiwango sahihi na ubora ulioainishwa katika kila 
mkataba. 
 
Katika kipindi cha ukaguzi wa malipo yaliyofanywa na hospitali za rufaa za 
mikoa dhidi ya manunuzi ya  dawa na vifaa tiba, niligundua kuwa hadi tarehe 
30 Juni, 2022 wazabuni hawakuwa wamepeleka dawa na vifaa tiba vyenye 
thamani ya Sh. bilioni 16.85 kwa hospitali za rufaa za mikoa 18. Hii 
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ilisababishwa na ununuzi wa dawa na vifaa tiba kutoka kwa wasambazaji 
wenye uzoefu duni na uwezo mdogo wa usambazaji. 
 
Ni maoni yangu kwamba, kutosambaza dawa na vifaa tiba huathiri uwezo 
wa hospitali kutoa huduma bora za afya kwa jamii. Orodha ya hospitali za 
rufaa za mikoa zenye  changamoto hii iko katika Kiambatisho Na. XXX. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Hospitali husika 
kuandaa mikakati itakayohakikisha kuwa dawa na vifaa vya matibabu 
vinawasilishwa na wazabuni ili kuimarisha utoaji huduma katika vituo 
hivyo. Zaidi ya hayo, wazabuni ambao wamezidisha muda uliokubalika 
wa utoaji wa dawa na vifaa vya matibabu wafutiwe mikataba, na malipo 
yoyote yaliyofanywa kwao, pamoja na uharibifu uliopatikana, 
yarejeshwe kwa wakati. 

12.10 Vifaa vya Matibabu vyenye  Thamani ya Sh. Bilion 4.56 
Vimenunuliwa  Lakini Havitumiki. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa hospitali za rufaa za mikoa 12 zilinunua 
vifaa tiba vyenye jumla ya thamani ya Sh. bilioni 4.56, lakini vifaa hivyo 
havikuanza kutumika kama ilivyokusudiwa kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwa ni pamoja  na ujenzi usiokamilika wa jengo linalohitajika kufunga vifaa 
hivyo na ukosefu wa wataalamu wa kutumia vifaa hivyo. Huu ni ukiukwaji 
wa kanuni za 87(1)(h) za Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 ambazo 
zinataka vifaa vilivyonunuliwa viwezekutumika mara moja.  Kiambatisho 
Na. XXXI kinaonesha orodha ya hospitali zenye vifaa tiba na majengo 
yasiyotumika. 
 
Ucheleweshaji huu unaonesha kuwa mchakato wa ununuzi haukuzingatia 
mahitaji halisi, bali ilifanyika kwa kubashili. Zaidi ya hayo, ikiwa vifaa hivyo 
bado havitumiki kwa muda mrefu, vinaweza kupitwa na wakati hivyo 
kutofaa kutokana na maendeleo ya kiteknolojia. 
 
Napendekeza hospitali za  rufaa za mikoa zifanye manunuzi ya vifaa 
baada ya kubaini mahitaji yao halisi na kuzingatia mambo ya kimazingira 
na kiteknolojia.  Pia, Afisa Masuuli ahakikishe anatatua changamoto  
zilizobainishwa kiasi kwamba vifaa vilivyonunuliwa vinatumika bila 
kuchelewa zaidi. 
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Na. XXXI kinaonesha orodha ya hospitali zenye vifaa tiba na majengo 
yasiyotumika. 
 
Ucheleweshaji huu unaonesha kuwa mchakato wa ununuzi haukuzingatia 
mahitaji halisi, bali ilifanyika kwa kubashili. Zaidi ya hayo, ikiwa vifaa hivyo 
bado havitumiki kwa muda mrefu, vinaweza kupitwa na wakati hivyo 
kutofaa kutokana na maendeleo ya kiteknolojia. 
 
Napendekeza hospitali za  rufaa za mikoa zifanye manunuzi ya vifaa 
baada ya kubaini mahitaji yao halisi na kuzingatia mambo ya kimazingira 
na kiteknolojia.  Pia, Afisa Masuuli ahakikishe anatatua changamoto  
zilizobainishwa kiasi kwamba vifaa vilivyonunuliwa vinatumika bila 
kuchelewa zaidi. 
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12.11 Kuchelewa Kukamilika kwa Ujenzi wa  Majengo ya Hospitali za 
Rufaa za Mikoa yenye Thamani ya Sh. Bilioni 74.15 

Katika kutathmini utekelezaji wa miradi katika hospitali za rufaa za mikoa, 
nilibaini kuwa miradi ya hospitali, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa wodi, 
majengo ya radiolojia, ICU, na nyumba za watumishi zenye thamani ya 
jumla ya Sh. bilion 74.15, zilikuwa zinajengwa, lakini kulikuwa na 
ucheleweshaji mkubwa wa ukamilishaji wake. 
 
Tathmini yangu, kulingana na ripoti za utekelezaji wa ujenzi, nakufanya 
ziara katika miradi, na tathmini ya mikataba, nilibaini kuwa ujenzi wa 
majengo ulikuwa unachukua miezi mitatu hadi  miaka mitatu zaidi kuliko 
ilivyotarajiwa. Sababu za kuchelewa kwa ujenzi huo ni pamoja na 
kuchelewa  kutoa fedha kwa wakati kutoka Wizara ya Afya kwenda 
hospitalini, kuchelewa kwa usambazaji wa vifaa vya ujenzi na  uhaba wa 
watumishi wa kiufundi, ufadhili usioridhisha na hali mbaya ya hewa. Orodha 
ya hospitali za rufaa zilizochelewa kumaliza ujenzi wa majengo ya hospitali 
iko katika Kiambatisho Na. XXXII. 
 
Kutokana na kuongezeka kwa idadi ya hospitali za rufaa za mikoa zenye 
miradi ya ujenzi iliyocheleweshwa kufikia 15 ambayo ni sawa na asilimia 214 
ikilinganishwa na mwaka  uliotangulia, kuna hatari kubwa kwamba Serikali 
inaweza kushindwa kufikia malengo yake ya kuanzisha hospitali hizo kama 
ilivyoelezwa katika Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya mwaka 2025. 
 
Ninapendekeza Afisa Masuuli  wa Wizara ya Afya kwa kushirikiana na 
uongozi wa hospitali husika katika ujenzi wa majengo ya hospitali nchini, 
kuchukua hatua za kuanzisha mikakati ambayo itahakikisha miradi 
inatekelezwa ndani ya muda uliokubaliwa, hivyo kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 

12.12 Vifaa na Mashine za Hospitali Kutofanyiwa Matengenezo na 
Kutotumika kabisa 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa hospitali za rufaa za mikoa zinamiliki mali 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na vifaa na mashine ili  kuongeza ubora wa 
utoaji huduma za afya, matibabu na kuhakikisha kuwa thamani ya fedha 
inapatikana katika matumizi ya mashine hizo. 
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Katika ukaguzi wangu wa  usimamizi wa matumizi ya vifaa na mashine za 
hospitali, nilibaini kuwa hospitali za rufaa tano zina mashine na vifaa 
ambavyo havitumiki na vingine kutofanya kazi kabisa.  Sababu kuu ya suala 
hili ni kutokana na kukosekana kwa wataalamu na fedha za kununua vifaa 
vya kutosha na kufanya ukarabati mkubwa. Jedwali Na. 90 linaonyesha 
vifaa na mashine za hospitali zinazohitaji ukarabati. 
 
Jedwali Na. 90: Vifaa na Mashine za Hospitali Kutofanyiwa Matengenezo 
na Kutotumika Kabisa. 

Na. Jina la 
hospitali Hoja Maelezo 

1 Mbeya 
ZRH 

Vifaa tiba  na 
mashine visivyo 
fanyiwa 
matengenezo na 
havijaondolewa 

Wakati wa ukaguzi,  nilibaini kuwepo kwa 
vifaa tiba mbalimbali visiyoweza kutumika 
kama vile vifaa vya uchambuzi wa kemia, 
mchanganuo wa hematolojia, incubator na 
mengine ambayo havijaondolewa. 

2 Musoma 
RRH 

Vifaa  na 
mashine visivyo 
fanyiwa 
matengenezo na 
havijaondolewa. 

Nilibaini kuwepo kwa vifaa tiba na mashine 
mbalimbali visiyofanyiwa matengenezo kama 
vile vitanda vya hospitali, viti vya ofisi, viti 
vya magurudumu, sinki la kunawa na 
mengine ambayo havijaondolewa mpaka 
wakati wa kuhitimisha ukaguzi mnamo 
Septemba 2022. 

3 Geita Kutofanya kazi 
kwa baadhi ya 
vifaa tiba  
muhimu vya 
Huduma ya afya 

Ukaguzi wa utoaji huduma za afya  
uliofanywa hospitali ya rufaa ya mkoa Geita 
nilibaini kuwa baadhi ya vifaa tiba  muhimu 
vya hospitali kwa ajili ya utoaji wa huduma 
havifanyi kazi ipasavyo hivyo kusababisha 
kukosekana kwa huduma za kawaida za 
matibabu. Pia baadhi ya vifaa vinakosa 
baadhi ya vipengele muhimu kwa ajili ya 
kufanya kazi vizuri. 

4 Tumbi Vifaa tiba 
visivyofanya 
kazi 

Mapitio ya ufanisi wa mashine na vifaa tiba 
vya hospitali nilibaini kwa baadhi ya vifaa 
havifanyikazi kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwamo huduma na kukosa vipuri. 

 
5 

Tanga Vifaa tiba 
ambavyo 
havifanyi kazi  

Kwenye ukaguzi wa matumizi ya vifaa tiba  
vya hospitali  nilibaini kuwa kuna vifaa 
havifanyikazi kama vile Oxygen 
Concentrator, Suction Mashine na Patient 
Monitor. 

Chanzo: : Taarifa ya ukaguzi kwa menejiment 2021/22 
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Tanga Vifaa tiba 
ambavyo 
havifanyi kazi  
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vya hospitali  nilibaini kuwa kuna vifaa 
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Hali hii inaweza kusababisha  kutoaminika kwa  mfumo wakutoa huduma za 
afya kwa wagonjwa, na kusababisha jamii kupunguza matumizi ya mfumo 
wakutoa huduma za afya.  Aidha, kutokana na mabadiliko ya kiteknolojia, 
yanaweza kufanya mashine kupitwa na wakati kabla ya  kutumika kikamilifu 
na hivyo kutopata thamani ya fedha katika matumizi ya vifaa tiba. 
 
Ili kukabiliana na tatizo hili, napendekeza Serikali kupitia Wizara ya Afya 
itenge fedha za kutosha kuwezesha huduma za ukarabati mkubwa wa 
vifaa tiba na mashine za hospitali.  

12.13 Mtiririko wa Taarifa Zisizoendana Kati ya Mfumo wa Malipo wa 
Serikali (GePG) na Mifumo ya Kielectroniki ya GoT-HoMIS, 
Afyacare na eHMIS 

Katika kupitia mifumo ya TEHAMA inayosaidia uendeshaji wa hospitali za 
rufaa za mikoa, nilibaini kuwa kulikuwa na tofauti kwenye mtiririko wa 
takwimu na taarifa kati ya mifumo ya GoT-HoMIS, Afyacare na GePG 
kinyume na kifungu Na. 26(1) ya Sheria ya Serikali Mtandao, 2019. Mifumo 
hii hutumiwa na hospitali kusajili wagonjwa na hati za madai, na 
imeunganishwa na GePG kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa hakujafanyika usuluhishi wa Sh. bilioni 14.1 
kati ya taarifa ya mfumo wa malipo wa Serikali (GePG) na taarifa za 
makusanyo kutoka mifumo ya kielectroniki ya GoT-HoMIS, eHMIS na Afya 
Care kutoka hospitali za rufaa tisa kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 
91. 
 
Jedwali Na. 91: Orodha ya Hospitali za Rufaa Zenye Makusanyo 
Yasiyolingana na Taarifa za Mfumo 

Na. Jina la 
Hospitali 

Makusanyo katika 
mfumo wa malipo 
wa Serikali (Sh.) 

Jumla ya 
Mkusanyo kwa 

GoT-HoMIS/eHMS 
& Afyacare (Sh.) 

Tofauti (Sh.) 

1 Iringa RRH  293,854,848   117,984,376   175,870,472  
2 Morogoro  1,082,653,065   1,326,363,663  243,710,598  
3 Kibong'to  1,124,458,326   255,291,036   869,167,290  
4 Simiyu  570,511,530   392,117,790   178,393,740  
5 Manyara  62,833,098   54,699,749   8,133,349  
6 Temeke  2,178,715,327   2,321,543,870  142,828,543  
7 Njombe  881,002,966   1,170,544,689  289,541,723  
8 Tabora 788,728,764.00  1,761,565,073   972,836,309  
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Na. Jina la 
Hospitali 

Makusanyo katika 
mfumo wa malipo 
wa Serikali (Sh.) 

Jumla ya 
Mkusanyo kwa 

GoT-HoMIS/eHMS 
& Afyacare (Sh.) 

Tofauti (Sh.) 

9 Tanga 3,191,057,783.69 14,392,250,172  11,201,192,388  
 Jumla 10,173,815,707  21,792,360,418  14,081,674,412 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2021/22 
 
Masuala haya yalitokana na kutopata msaada wa kiufundi wakutosha kwa 
watumiaji wa mifumo kutoka Wizara ya Afya, ambayo ilichangia kupatikana 
kwa taarifa zisizoaminika, na inaweza kusababisha upotoshaji katika taarifa  
za kifedha. Hali hiyo pia inasababisha Wizara ya Afya kutopata taarifa sahihi 
za wagonjwa wa wanaotibiwa na hospitali za rufaa na hospitali maalumu 
  
Kwa mujibu wa uchambuzi wangu, kiasi cha makusanyo yasiyofanyiwa 
usuluhishi  kimeongezeka kwa Sh. bilioni 4.7 ambayo ni sawa na asilimia 50 
ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita wa 2020/21. Hii inaonyesha kuwa 
mapendekezo niliyokuwa nimeyatoa hapo awali hayakutekelezwa kwa 
ufanisi. 
 
Ili kutatua masuala haya, nashauri Hospitali zishirikiane na Wizara ya 
Afya kutumia mfumo kwa ufanisi, kushughulikia mapungufu niliyoyataja, 
na kuanzisha mfumo wa kawaida ambao hospitali za rufaa, kanda na 
maalumu zitatumia kurekodi taarifa za wagonjwa. Hii itasaidia 
kuchochea uwajibikaji na uwazi katika mfumo wa ukusanyaji wa  
mapato. 
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 SURA YA KUMI NA TATU 

 UKAGUZI WA OFISI ZA BALOZI ZA JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

 
 
 
 
 

13.1 Utangulizi 

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ina jukumu la 
kuratibu mahusiano kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na nchi 
nyingine kupitia Balozi zake, ambapo mwakilishi wa Tanzania 
anaidhinishwa. Balozi hizi zina jukumu muhimu katika kukuza maslahi ya 
Tanzania nje ya nchi, kuwezesha biashara na uwekezaji, na kudumisha 
uhusiano wa kidiplomasia. 
 
Sura hii inabainisha maeneo kadhaa ambayo yanahitaji ufuatiliaji wa 
Serikali ili kuongeza uwezo wa ofisi za Balozi katika kukuza mahusiano 
yenye maslahi ya nchi nje ya nchi. Maeneo hayo ni pamoja na usimamizi 
wa mapato na bajeti, usimamizi wa matumizi, usimamizi wa mali, masuala 
ya utawala, na masuala ya diplomasia ya kiuchumi:  

13.2 Muhtasari wa Fedha na Utekelezaji wa Bajeti 

Balozi za Tanzania nje ya nchi huendeshwa kwa kiasi na fedha za matumizi 
ya kawaida na maendeleo kutoka Hazina ya serikali, pamoja na vyanzo 
vingine. Mapitio ya taarifa za fedha za ofisi za balozi kwa mwaka wa fedha 
2021/22 zinaonesha kuwa serikali iliidhinisha bajeti ya kiasi cha Sh. bilioni 
144.51 kwa Balozi arobaini na tatu (43). Kiasi hiki ni jumla tu ya fedha 
zitakazotolewa na serikali kutoka mfuko mkuu wa Hazina kwenda katika 
ofisi za Balozi. 
 
Hata hivyo, baada ya mapitio ya kina katika utekelezaji wa bajeti na taarifa 
za fedha za Balozi hizo, nilibaini kuwa ni Sh. bilioni 128.61 pekee sawa na 
89% ya bajeti iliyoidhinishwa, ndiyo iliyotolewa. Hii inaonyesha kuwa 
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kulikuwa na upungufu wa kiasi cha Sh. bilioni 15.9 ambacho ni sawa na  11% 
ya  bajeti yote iliyoidhinishwa. 
 
Kutolewa kidogo kwa fedha kunaweza kuwa na athari katika uendeshaji wa 
shughuli za Balozi, kwani kunaweza kusababisha kutokuwepo kwa fedha za 
kutekeleza shughuli za ofisi za Balozi kwa ufanisi. Kwa kuzingatia kuwa ofisi 
za Balozi zinategemea kwa kiasi kikubwa fedha kutoka serikalini, hii 
inaweza kuathiri utendaji na kuathiri juhudi za Balozi katika kukuza 
maslahi ya nchi yenye thamani nje ya nchi. 
 
Ninapendekeza Serikali iongeze juhudi zake katika kutekeleza kwa 
ufanisi bajeti zilizoidhinishwa ili kuhakikisha kunakuwa na mgao wa 
kutosha wa fedha kwa ajili ya utekelezaji mzuri wa shughuli 
zilizopangwa. 

13.3 Masuala ya Diplomasia ya Uchumi 

13.3.1 Mgogoro wa Muda Mrefu Kuhusu Deni Lisilolipwa la Kampuni ya 
M/S Laemthong Rice Company Ltd Lenye thamani ya dola za 
Marekani 12,935,685 

Baada ya kufanya mapitio ya nyaraka na ripoti za robo mwaka katika 
Ubalozi wa Tanzania Kuala Lumpur, Malaysia, nilibaini kuwa mwaka 1985, 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilisaini mikataba na Kampuni ya M/s 
Laemthong Rice Company Ltd ya Thailand kununua tani 63,400 za mchele 
wenye thamani ya Dola za Marekani 12,935,685. Hata hivyo, hadi kufikia 
Mei 1997, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilikuwa imelipa jumla ya Dola 
za Marekani 5,700,000. 
 
Kampuni ya M/s Laemthong Rice Company Ltd ilifungua kesi ya madai dhidi 
ya Serikali katika Mahakama Kuu ya Zanzibar. Mnamo tarehe 16 Mei 1997, 
Mahakama Kuu ya Zanzibar iliamuru serikali kulipa jumla ya Dola za 
Marekani 69,044,651, ambazo zinajumuisha deni kuu na riba ya 25% kwa 
mwaka. Serikali ilipinga uamuzi huo, na kufanya kati ya Mei 1997 na 26 
Agosti 1998 Mahakama Kuu ya Zanzibar kuendelea kutoa maamuzi yenye 
kugusa pande zote mbili. Hata hivyo, Serikali ililipa Dola za Marekani 
1,500,470, na kufanya hadi kufikia Machi 1998 malipo yote kuwa Dola za 
Marekani 7,200,470, huku ikibakiza deni la Dola za Marekani 5,735,215 (bila 
riba). 
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Kampuni ya M/s Laemthong Rice Company Ltd haikuridhika na maamuzi 
yaliyotolewa na kukata rufaa katika Mahakama ya Rufaa ya Tanzania. 
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13.3.2 Ushirikiano Usioridhisha kutoka kwa Wizara na Watendaji 

wengine wa Serikali katika Kutekeleza Fursa Zinazopatikana 
katika Balozi za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  
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Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kushirikiana na Wizara na taasisi 
nyingine katika kutekeleza kanuni na malengo ya sera hiyo. 
 
Wakati wa ukaguzi, nilitathmini jinsi Balozi za Tanzania zinavyotekeleza 
mipango yao ili kufikia malengo ya sera ya mambo ya nje ya nchi. Nilibaini 
kuwa, Balozi hazipewi ushirikiano wakutosha kutoka kwa Wizara na 
watendaji wengine wa Serikali kuhusu fursa zinazopatikana kutokana na 
juhudi zao katika nchi zinazosimamia. Licha ya Balozi hizo kufanya 
ufuatiliaji kadhaa juu ya utekelezaji wa fursa hizo, Balozi zimekuwa 
zikipokea ushirikiano hafifu kutoka kwa watendaji wa serikali. 
 
Nimetoa muhtasari mfupi wa baadhi ya maeneo yenye fursa hizo hapa 
chini, na taarifa kwa kina zinapatikana katika Kiambatisho Na. XXXIII. 
 

a) Nimepokea taarifa kutoka ubalozi wa Tanzania huko New Delhi, 
India ambayo inaonesha kuwa Tanzania ilipendekezwa kuwa 
sehemu ya kuanzisha Chuo cha Taasisi ya Teknolojia ya India. Hata 
hivyo, hakuna majibu yaliyopatikana kutoka Wizara ya Mambo ya 
Nje kuhusu ushirikiano kati ya Wizara ya Mambo ya Nje na Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuhusu utekelezaji wa fursa hiyo. 

b) Pia nilibaini kutoka kwenye Ubalozi wa Tanzania Jijini New Delhi 
kuwa mapendekezo ya makubaliano ya ushirikiano kati ya Hospitali 
ya Apollo, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), na Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam kwa ajili ya ujenzi wa hospitali maalumu Jijini Dar es 
Salaam hayajafanikiwa hadi sasa. 

c) Kutoka katika ubalozi wa Tanzania Jijini Beijing, China, nilibaini 
ukosefu wa ushirikiano kutoka kwa watendaji wa Serikali kuhusu 
uwezekano wa fursa za biashara na kampuni ya Guangzhou Light 
Holding Limited, ambayo ilikuwa inatafuta kufanya biashara na 
Tanzania katika bidhaa za maharage ya soya, kahawa mbichi, na 
korosho ghafi. 

d) Taarifa zilizotolewa na Ubalozi wa Tanzania nchini Malaysia 
zilionesha fursa za ufadhili wa masomo kutoka Chuo Kikuu cha 
Selangor nchini humo, hata hivyo hakukuwa na majibu mazuri 
kutoka kwa wahusika wa sekta hiyo. 
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e) Ubalozi wa Tanzania uliopo mjini Seoul, Korea Kusini uliripoti fursa 
mbalimbali za biashara, uwekezaji, sayansi na teknolojia, 
usafirishaji, na ushirikiano na kampuni ya Korea Kusini, ambayo 
inajishughulisha na uzalishaji wa mafuta ya kupikia, pamoja na 
kampuni ya Dongil Shipyard Co. Ltd ya Korea Kusini, ambayo 
inajihusisha na ujenzi, ukarabati na uvuvi wa bahari kuu, lakini, 
hakukuwa na majibu yoyote kutoka kwa walengwa. 

f) Pia, Balozi za Tanzania nchini Malawi, Rwanda, na Brazil pia 
zilieleza fursa za biashara, uwekezaji, sayansi na teknolojia, 
pamoja na usafirishaji. 

Kwa mtazamo wangu, sababu ya hali hii inatokana na kutokuwa na nia ya 
dhati miongoni mwa watendaji wa Serikali katika kufuatilia fursa 
zinazotolewa na Balozi za Tanzania. Hivyo kukatisha tamaa juhudi 
zinazofanywa na Balozi hizo. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki iweke utaratibu wa kuimarisha ushirikiano wa karibu na 
watendaji wengine wa Serikali ili kuhakikisha kwamba fursa 
zinazotolewa zinachambuliwa na kutumiwa kwa wakati na ufanisi. Hii 
itahakikisha kwamba Balozi zinapata ushirikiano wa kutosha kuweza 
kutumia fursa hizi kikamilifu. 
 
13.3.3 Changamoto Zinazokabili Ofisi za Balozi za Tanzania katika 

Utekelezaji wa Majukumu yake 

Aya ya 45 ya Sera Mpya ya Mambo ya Nje ya 2001, inaiagiza Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kuwa mratibu wa sera, 
kuhakikisha kanuni na malengo ya sera hiyo yanatekelezwa na kufanya kazi. 
Ili kufikia malengo ya sera, ofisi za Balozi lazima zitengewe rasilimali za 
kutosha na mazingira mazuri ya kufanyia kazi. Kwa kufanya hivyo, Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki inaweza kuboresha 
ufanisi wa Balozi hizo katika kutoa huduma za kibalozi, kukuza biashara, 
uwekezaji na maslahi ya kibiashara. 
 
Katika ukaguzi wangu, nilitathmini namna Balozi za Tanzania 
zinavyosimamia vizuri fedha za umma na rasilimali nyingine katika kukuza 
diplomasia ya uchumi. Hata hivyo, nimebaini changamoto kadhaa 
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zinazoathiri utekelezaji wa shughuli za diplomasia ya uchumi katika Balozi. 
Changamoto hizi zimeorodheshwa hapa chini na maelezo zaidi yanaweza 
kupatikana katika Kiambatisho Na. XXXIV. 
 

a) Nilibaini kuwa Balozi za Tanzania zilizopo nchini Kenya, Nigeria, 
Zimbabwe, Namibia na Cuba zilikabiliwa na ufinyu wa fedha 
ulioathiri uwezo wao wa kufanya shughuli mbalimbali zilizopangwa. 
Hasa, nilibaini kuwa kulikuwa na ucheleweshaji wa fedha, ambao 
umeelezwa kwa kina katika katika kipengele cha utekelezaji wa 
bajeti katika sura hii. 

b) Kuna uhaba wa wawakilishi wa heshima katika Balozi zinazosimamia 
nchi zaidi ya moja ambao unaathiri uwezo wa Balozi katika kutoa 
huduma za kibalozi. Balozi za Tanzania ziliyopo Abuja, Nigeria na 
Urusi, kila mmoja unasimamia nchi 15 zilizoidhinishwa, wakati 
Ubalozi wa Tanzania uliopo Canada, unasimamia nchi nne huku 
Ubalozi wa Tanzania huko Roma, Italia ukisimamia nchi kumi. 
Ubalozi wa Tanzania uliopo Kuala Lumpur unahitaji mabalozi wa 
heshima watano kushughulikia maeneo hayo, lakini bado kwa 
ujumla kuna uhaba wa mabalozi wa heshima. 

c) Aidha, kuna ukosefu wa utaratibu mzuri wa kuratibu na kufuatilia 
mapendekezo ya uwekezaji na biashara yanayobainishwa na Balozi, 
na kusababisha kuchelewa kwa utekelezaji wake. Kukosekana kwa 
mpango mkakati unaounganisha malengo ya Balozi na malengo ya 
Serikali kutoka kwenye mpango mkakati wa Serikali, pia unaathiri 
ufanisi wa Balozi katika kukuza na kuimarisha diplomasia ya 
kiuchumi. 

 
Kwa maoni yangu, kwa changamoto hizo ofisi za Balozi zinaweza kuona 
ugumu katika kukuza diplomasia ya uchumi kwa ufanisi na hivyo, 
kusababisha ukosefu wa fursa katika jukwaa la kimataifa. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki kuweka mazingira mazuri ya utendaji kazi wa ofisi za Balozi 
na kushirikiana na watendaji wengine wa Serikali, ili kuhakikisha kuwa 
rasilimali zinatengwa ipasavyo na kwa wakati ili kuwezesha utekelezaji 
wa shughuli zao.  
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13.4 Usimamizi wa Mapato  

Nilifanya tathmini ya usimamizi wa mapato katika Balozi za Tanzania, 
ambao unajumuisha fedha kutoka Serikalini na makusanyo kutoka vyanzo 
vingine, nilibaini yafuatayo: 
 
13.4.1 Kutokuwasilisha Makusanyo ya Kodi za Pango na Matumizi ya 

Sh. Milioni 880.76 kutoka katika Akaunti ya Amana katika 
Ubalozi wa Tanzania New York 

Kanuni ya 132 na 133 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001, zinataka 
Afisa anayehusika na kuidhinisha marejesho ya amana kuhakikisha kwamba 
lengo la kuweka amana limefikiwa na mlipwaji ana haki ya kulipwa kutoka 
kwenye akaunti ya amana au ni mwekaji wa awali. Pia, fedha zilizobaki 
katika akaunti ya amana kwa zaidi ya miaka mitano bila kudaiwa lazima 
zirudishwe katika mfuko mkuu. 
 
Ukaguzi wa akaunti ya amana ya ubalozi wa New York katika Benki ya 
Amerika ulibaini kuwa hadi tarehe 1 Julai 2021, akaunti hiyo ilikuwa na 
salio la Dola za Marekani 1,038,681 sawa na Sh. bilioni 2.40 ambazo ni 
makusanyo yatokanayo na kodi zilizopokelewa kutoka kwa wapangaji wa 
kampuni inayomilikiwa na Serikali iliyopo Jijini New York. Hadi tarehe 30 
Juni 2022, akaunti hiyo ilikuwa na salio la dola za Marekani 660,823, sawa 
na Sh. bilioni 1.52 baada ya ubalozi kuhamisha kiasi cha Dola za Marekani 
377,857.64 sawa na Sh. milioni 880.76 kwa ajili ya kutatua changamoto ya 
fedha katika ofisi hiyo iliyotokana na kuchelewa kupokea fedha kutoka 
serikalini. Ubalozi ulihamisha fedha hizo ili kufidia upungufu wa fedha 
ikiwa na lengo la kurejesha fedha hizo pindi watakapopokea fedha kutoka 
serikalini. Hata hivyo, hawakufanya hivyo kwa wakati kutokana na 
kuchelewa kwa fedha kutoka Wizarani. 
 
Kwa maoni yangu, hii ni kinyume na kanuni za fedha na inaongeza 
vihatarishi vya kutumia fedha ambazo hazijapangwa kwenye bajeti, 
pamoja na kutoa fursa ya matumizi mabaya ya fedha hizo. 
 
Napendekeza menejimenti ya Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango 
kuhakikisha fedha zinatolewa kwa wakati, na fedha zozote ambazo 
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hazitumiki zilizopo kwenye akaunti ya amana zinahamishiwa Mfuko 
Mkuu wa Serikali.  
  
13.4.2 Ucheleweshaji wa Uwasilishaji wa Fedha ambazo Hazikutumika 

mpaka mwisho wa mwaka kwenda Mfuko Mkuu Sh. Milioni 
951.75  

Kifungu cha 28 cha Sheria ya Fedha za Umma [Sura. 348 Toleo la mwaka 
2020] inasema kwamba, matumizi yoyote ya fedha za umma 
yanayoidhinishwa na Bunge kwa mwaka wa fedha, pamoja na waranti au 
idhini nyingine yoyote iliyotolewa chini ya sheria hii kwa mwaka huo wa 
fedha, yatakwisha mwishoni mwa mwaka huo. Salio lolote lisilotumika la 
fedha zilizotolewa kutoka kwenye Mfuko mkuu zitarejeshwa kwenye mfuko 
huo. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini kuwa kiasi cha fedha cha 
Sh. milioni 951.75 ambacho hakikutumiwa na balozi tatu mpaka mwisho wa 
mwaka wa fedha hakikurudishwa katika mfuko mkuu kulingana na matakwa 
ya kifungu cha 28 cha Sheria ya Fedha za Umma. Jedwali Na. 92 linaonesha 
orodha ya balozi zinazohusika. 
 
Jedwali Na. 92: Fedha ambazo Hazikurejeshwa kwenye  Mfuko Mkuu 

Na. Ubalozi Kiasi (Sh.) 
1.  Ubalozi wa Tanzania Moscow, Urusi                         308,506,202  
2.  Ubalozi wa Tanzania Beijing, China                         638,604,320  
3.  Ubalozi wa Tanzania Roma, Italia                             4,638,087  

Jumla 951,748,609 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 
 
Nilibaini kwamba kutorejeshwa kwa fedha hizo, kunamaanisha kuwa 
shughuli zilizopangwa hazikutekelezwa na pia serikali haiwezi kuzitumia 
fedha hizo kugharamia miradi mingine. 
 
Kutokana na hili, ninapendekeza kwamba kwa siku zijazo, Balozi 
zihakikishe kuwa fedha zote ambazo hazijatumika zinahamishwa kwa 
wakati kwenda katika mfuko mkuu kwa ajili ya kupangiwa na kutekeleza 
shughuli nyingine zilizopangwa na Serikali. 
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13.5 Usimamizi wa Matumizi 

Katika usimamizi wa matumizi ya fedha za umma, nilibaini masuala 
yafuatayo: 
 
13.5.1 Kupoteza kinga ya Kidiplomasia kwa Jengo lililotelekezwa 

Kumesababisha Ubalozi wa Tanzania Washington, DC, kulipa  
Kodi ya Jengo ya Sh. Milioni 283.39 

Tarehe 17 Februari 2021, Ubalozi wa Tanzania Jijini Washington, DC 
ulipoteza hadhi yake ya kidiplomasia kwenye umiliki wa moja ya majengo 
yake kutokana na kutelekezwa na Serikali kushindwa kulikarabati. Hali hiyo 
ilisababisha jengo hilo kupoteza kinga yake ya kidiplomasia na Ubalozi 
kuwajibika kulipa kodi ya majengo kuanzia siku hiyo na kuendelea. Kodi ya 
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• Ubalozi wa Tanzania Jijini Moscow ulilipa kodi ya pango ya kuanzia 
tarehe 7 Octoba 2021 mpaka  tarehe 29 Aprili 2022. Kodi hiyo ya pango 
iliyolipwa ilijumuisha kodi ya ongezeko la thamani ya Sh. milioni 
252.82, kunyume na Mkataba wa Vienna. 

 
• Aidha, nilibaini kuwa ubalozi wa Tanzania Stockholm, Sweden, ulilipa 

kodi ya ongezeko la thamani ya Sh. milioni 153.25 mnamo tarehe 28 
Juni 2022 katika malipo ya mkataba wa ukarabati wa jengo. Kwa 
bahati mbaya, mamlaka ya kodi ya Sweden imezuia kurejeshwa pesa 
hizo kutokana na kupoteza kinga ya kidiplomasia ya jengo hilo ambalo 
halikuwa limekarabatiwa kwa muda mrefu. 

 
Ninapendekeza ubalozi wa Tanzania Stockholm, Sweden ushughulikie 
mchakato wa kurejesha kinga ya kidiplomasia kwenye mali zake ili 
kuwezesha madai ya kurejeshewa kodi hiyo ya ongezeko la thamani. 
Zaidi, balozi zote mbili zinapaswa kuweka kipaumbele katika 
mawasiliano na ushirikiano na mamlaka husika katika nchi mwenyeji ili 
kuzuia masuala kama haya kutokea tena katika siku zijazo. 
 
13.5.3 Matumizi yaliyofanyika nje ya Bajeti bila Idhini Sh. Milioni 

161.94 

Kifungu cha 27 (4) cha Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 kinataka fedha 
zilizoidhinishwa na kupitishwa kwa ajili ya Serikali na taasisi za umma 
kutumika kwa kuzingatia malengo yaliyoelezwa na ndani ya makadirio 
yaliyowekwa. 
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kwamba kiasi cha Sh. 161.94 zilitumiwa na 
balozi mbili kwa shughuli ambazo hazikuwa zimeidhinishwa katika bajeti, 
bila kupata idhini kutoka kwa mamlaka husika kuhusu kubadilisha matumizi 
ya fedha hizo. Kiasi hiki ni pamoja na Sh. milioni 141.45  katika Ubalozi wa 
Tanzania Beijing, China na Sh. milioni 20.49 kwa Ubalozi wa Tanzania Addis 
Ababa, Ethiopia. Hali hii inachangiwa na mapungufu katika hatua ya awali 
ya maandalizi ya bajeti. 
 
Ni maoni yangu kwamba, kutumia fedha kwa shughuli ambazo 
hazijaidhinishwa kunaweza kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa 
na pia kutoa fursa kwa matumizi mabaya ya fedha za Serikali. 
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Kwa hivyo, ninapendekeza Mabalozi kusimamia kwa karibu utekelezaji 
wa bajeti ili kuzuia gharama yoyote ambayo haijaidhinishwa. Aidha, kwa 
siku zijazo, wanapaswa kuhakikisha kuwa kuna mipango madhubuti na 
kupata idhini ya kubadilisha matumizi ya fedha kabla ya kufanya 
matumizi. 
 
13.5.4 Shughuli ambazo hazikutekelezwa kama zilivyopangwa zenye 

thamani ya Sh. Bilioni 1.53 

Baada ya kufanya ukaguzi wa utekelezaji wa bajeti katika Balozi za Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa mwaka wa fedha 2021/22, nilibaini kwamba 
Balozi sita, kama ilivyobainishwa kwenye ripoti, kutokana na changamoto 
za kifedha na sababu zisizo za kifedha, kama vile vizuizi vya ugonjwa wa 
UVIKO-19, zilishindwa kutekeleza ipasavyo shughuli zilizopangwa kwenye 
bajeti zenye thamani ya Sh. bilioni 1.53. Jedwali Na. 93 hapo chini 
linaonesha muhtasari wa bajeti iliyotengwa kwa shughuli husika na taarifa 
zaidi inapatikana katika Kiambatisho Na. XXXV. 
 
Jedwali Na. 93: Bajeti pamoja na Balozi zenye Shughuli ambazo 
hazijatekelezwa 
Na. Ubalozi Kiasi (Sh.) 

1.  Ubalozi wa Tanzania Abuja, Nigeria 67,303,667 
2.  Ubalozi wa Tanzania Harare, Zimbabwe             50,183,294  
3.  Ubalozi wa Tanzania Jijini Nairobi, Kenya 243,957,203  
4.  Ubalozi wa Tanzania mjini Havana -Cuba             71,802,438  
5.  Ubalozi wa Tanzania Jijini Moscow, Urusi 21,185,630  
6.  Ubalozi wa Tanzania Jijini Windhoek, Namibia         1,076,742,939  

Jumla      1,531,175,171 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 
 
Kwa maoni yangu, mapungufu haya yana athari kwenye uwezo wa Balozi 
kutimiza majukumu yao na kufikia malengo yaliyowekwa. 
Ninapendekeza Menejimenti ya Balozi husika kwa kushirikiana na 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, kupanga 
upya bajeti ya shughuli ambazo hazijatekelezwa na kuhakikisha 
kwamba fedha za kutosha zinatengwa kwa wakati ili kufanikisha 
utekelezaji wake. 
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13.6 Usimamizi wa Mali 

Wakati nikifanya ukaguzi katika usimamizi wa mali za umma, nilibaini 
kasoro mbalimbali, ambazo zimeelezwa kwa kina hapa chini; 
 
13.6.1 Mapungufu katika utekelezaji wa Mpango wa Ununuzi, 

Ukarabati, na Ujenzi wa Majengo ya Balozi za Tanzania Nje ya 
Nchi 

Mnamo Novemba 2020, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki iliandaa mpango wa kununua, kukarabati, na kujenga majengo 
ya Balozi za Tanzania nje ya nchi. Mpango huo ulikadiriwa kugharimu kiasi 
cha Sh. bilioni 187.18, ikiwa Sh. bilioni 54.75 zilipangwa kutumika katika 
ukarabati wa majengo yaliyopo katika balozi kumi na moja, huku Sh. bilioni 
132.43 zikitengwa kwa ajili ya ujenzi wa majengo mapya na uzio katika 
balozi kumi na moja. Mradi huo ulipangwa kugharamiwa kikamilifu na 
Serikali na ulitarajiwa kufanyika kwa miaka mitano, kuanzia mwaka wa 
fedha 2020/21 hadi 2024/25. 
 
Hata hivyo, hadi kufikia Desemba 2022 wakati wa ukaguzi wangu, baadhi 
ya maeneo ambayo yalipangwa kuanza kutekelezwa Novemba 2021 bado 
hayakuwa yamefanyiwa utekelezaji  kutokana na taratibu mbalimbali za 
manunuzi zinazoendelea, na changamoto za kifedha ambazo Wizara 
inajaribu kukabiliana nazo. Hali hii imesababisha Serikali kuendelea 
kukabiliana na changamoto mbalimbali kama ifuatavyo: 

13.6.1.1 Kuwepo kwa Mali zinazotumika Chini ya Kiwango katika 
Maeneo ya Kimkakati Kutokana na kuwa Chakavu 

Nilibaini kuwa, Tanzania inamiliki mali zilizoko katika maeneo ya kimkakati 
katika balozi za Tanzania huko Harare, Lilongwe, Lusaka, na Balozi ya 
Kudumu katika Umoja wa Mataifa huko Geneva, Uswisi. Lakini hata hivyo, 
mali nyingi kati ya hizo ziko katika hali mbaya na hazitumiki kikamilifu, 
licha ya kuwa na uwezo wa kuzalisha mapato. 
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Jedwali Na. 94: Mali zinazotumika Chini ya Kiwango katika Balozi za 
Tanzania 

Na. Ubalozi Maelezo 
1.  Ubalozi wa 

Tanzania, 
Zimbabwe 

Mali zilizopo maeneo ya kimkakati: 
- Mali nane zilizopo katika maeneo mbalimbali 

ndani ya mji wa Harare. 
- Jengo la biashara lililoko barabara ya  6 Allan 

Wilson. 
2.  Ubalozi wa 

Tanzania Lusaka, 
Zambia 

Mali zilizopo maeneo ya kimkakati: 
- Kiwanja namba 10-Farm No.377A kilichopo 

Chitemwiko, Lusaka 
- Kiwanja Na.6829 kilichopo kona ya Katima Mulilo, 

Olympia Park Lusaka 
- Kiwanja Na. 3821at kilichopo Mandai Hill Road, 

Olympia Park, Lusaka 
- Kiwanja Na. 5200 kilichopo UN Avenue na Pandit 

Nehru Rd. 
- Kiwanja Na. 340 kilichopo eneo la Poisenttia 

Chelstone.  
- Kiwanja Na. 32 na Na.377A kilichopo barabara ya 

Kudu Kabulonga. 
- Kiwanja Na. 126 na 127 mtaa Jasmondine. 
- Kiwanja Na. 130 na 131 mtaa Jasmondine. 

3.  Ubalozi wa 
Tanzania mjini 
Lilongwe, Malawi 

Nyumba zilizo wazi katika maeneo ya kimkakati; 
- Nyumba Na.  HOM-TZSLLW/HSE/FA/10/536/01. 
- Nyumba Na.  HOC-TZSLLW/HSE/FA/14/160/02. 
- Nyumba Na.  PS-TZSLLW/HSE/FA/10/245/03. 
- Nyumba Na.  AAO-TZSLLW/HSE/FA/43/2/02/04. 
- Nyumba Na.  FA-TZSLLW/HSE/FA/9/57/05. 

4.  Ubalozi wa 
Tanzania Umoja wa 
Mataifa, Geneva, 
Uswisi 

Mali zilizopo maeneo ya kimkakati: 
- Ardhi yenye ukubwa wa mita za mraba 3,256 

katika eneo la kimkakati. 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 

13.6.1.2 Gharama kubwa zinatumika kulipia Kodi za Pango  katika 
Balozi za Tanzania nje ya Nchi 

Nilibaini pia, kutokuwepo kwa majengo ya Serikali na hali mbaya ya baadhi 
ya majengo katika balozi 34 kumepelekea serikali kuendelea kutumia kiasi 
kikubwa cha fedha kulipa kodi za makazi pamoja na ofisi za Balozi. Katika 
mwaka wa fedha wa 2021/22, Balozi hizo 34 ziliripoti matumizi ya kodi za 
pango jumla ya Sh. bilioni 15.47. Hali hii inatia shaka, hasa ikizingatiwa 
kuwa Serikali hutumia hadi Sh. bilioni 1 kila mwaka kulipia kodi ya pango 
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kwa ubalozi mmoja pekee. Orodha ya balozi hizo pamoja na kodi husika 
imeorodheshwa kwenye Jedwali Na. 95 hapo chini: 
 
Jedwali Na. 95: Matumizi ya Kodi kwa Kila Balozi kwa Mwaka wa Fedha 
2021/22 

Na. Balozi Kasima 
Matumizi ya 

Kodi kwa Mwaka 
(Sh.) 

1 Ubalozi wa Tanzania Umoja wa Mataifa – 
Geneva, Uswisi 

2020 1,941,772,315 

2 Ubalozi wa Tanzania Moscow, Urusi 2009 1,516,898,038 
3 Ubalozi wa Tanzania Abuja, Nigeria  2005 1,361,011,469 
4 Ubalozi wa Tanzania Seoul - Korea 2039 962,595,040 
5 Ubalozi wa Tanzania Windhoek, Namibia 2043 948,373,804 
6 Ubalozi wa Tanzania Nairobi, Kenya 2023 702,413,002 
7 Ubalozi wa Tanzania Berlin, Ujerumani 2002 682,288,228 
8 Ubalozi wa Tanzania Tel Aviv, Israel 2040 583,488,474 
9 Ubalozi wa Tanzania New York 2011 550,712,207 

10 Ubalozi wa Tanzania Brasília, Brazil 2031 517,737,163 
11 Ubalozi wa Tanzania Roma, Italia 2015 469,490,181 
12 Ubalozi wa Tanzania Kuala Lumpur, 

Malaysia 
2032 437,375,843 

13 Ubalozi wa Tanzania Havana –Cuba 2042 430,937,789 
14 Ubalozi wa Tanzania Doha 2041 423,035,074 
15 Ubalozi wa Tanzania Muscat, Oman 2029 362,175,224 
16 Ubalozi wa Tanzania Lilongwe, Malawi 2030 345,742,419 
17 Ubalozi wa Tanzania Brussels, Ubelgiji 2019 327,318,241 
18 Tume Kuu ya Tanzania Kigali, Rwanda 2026 301,993,063 
19 Ubalozi wa Tanzania Riyadh, Saudi 

Arabia 
2024 293,784,025 

20 Ubalozi wa Tanzania Ankara, Uturuki 2037 285,272,756 
21 Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa, 

Ethiopia 
2001 256,602,570 

22 Ubalozi wa Tanzania Washington, DC, 
Marekani 

2018 212,795,854 

23 Ubalozi wa Tanzania Paris, Ufaransa 2013 194,391,265 
24 Ubalozi wa Tanzania Kampala, Uganda 2021 174,356,876 
25 Ubalozi wa Tanzania Abu Dhabi, Falme za 

Kiarabu 
2027 174,263,684 

26 Ubalozi wa Tanzania Pretoria, Afrika 
Kusini 

2025 167,166,440 

27 Ubalozi wa Tanzania moroni, Comoro 2034 164,472,450 
28 Ubalozi wa Tanzania New Delhi, India 2010 161,722,051 
29 Ubalozi wa Tanzania Ottawa, Kanada 2012 144,836,884 
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Na. Balozi Kasima 
Matumizi ya 

Kodi kwa Mwaka 
(Sh.) 

30 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura, Burundi 2028 112,674,750 
31 Ubalozi wa Tanzania The Hague 2033 108,334,064 
32 Ubalozi wa Tanzania nchini Kuwait 2035 58,124,499 
33 Ubalozi wa Tanzania Kinshasa, DRC 2004 47,966,678 
34 Ubalozi wa Tanzania Beijing, China 2014 44,229,873 

Jumla     15,466,352,294 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 

13.6.1.3 Uwepo wa Mali zilizotelekezwa na Kutokuendelezwa katika 
Balozi za Tanzania nje ya Nchi  

Nilibaini kwamba, kucheleweshwa kwa utekelezaji wa mpango wa 
ukarabati na ujenzi wa Balozi za Tanzania kumesababisha mali nyingi 
zinazomilikiwa na Serikali katika balozi hizo kutokuendelezwa kwa muda 
mrefu. Jedwali Na. 96 linaelezea orodha ya Balozi hizo pamoja na mali 
zinazohusiana na kila moja ya Balozi hizo. 
 
Jedwali Na. 96: Mali zilizotelekezwa na zisizoendelezwa katika Ofisi za 
Balozi 
Na. Ubalozi Mali Zilizotelekezwa 

1.  Ubalozi wa Tanzania 
Nairobi, Kenya 

- Ardhi iliyotelekezwa tangu 2006. 

2.  Ubalozi wa Tanzania 
Riyadh, Saudi Arabia 

- Ardhi kwa matumizi ya makazi na ofisi 
iliyotelekezwa. 

3.  Ubalozi wa Tanzania 
Umoja wa Mataifa – 
Geneva, Uswisi 

- Kiwanja kilichotelekezwa chenye mita za 
mraba 3,256. 

4.  Ubalozi wa Tanzania 
Kampala, Uganda 

- Nyumba ya makazi iliyopo Kololo 
ilitelekezwa tangu 2004. 

5.  Ubalozi wa Tanzania 
Kigali, Rwanda 

- Kiwanja Namba 428  mtaa wa Paul VI Kyovu 
kilichotelekezwa. 

- Kiwanja Na. 1/02/07/01/518KKG.614. 
- Kiwanja Na. KG. 131 ST. 35 No.2435. 
- Kiwanja Na. KG. 305 Na. 12886. 
- Kiwanja Na. KG. 554 ST 4. 1/02/07/01/231. 
- Kiwanja Na. Plot 2560 Block U. 

6.  Ubalozi wa Tanzania 
Addis Ababa, Ethiopia 

- Kiwanja chenye ukubwa wa mita za mraba 
2,000, chenye Na. 458/98 kilichopo Bole Sub 
City neno 17 Kebele 23. 

- Kiwanja Na.  546/99 kilichopo mji wa Bole 
Sub. 
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Na. Ubalozi Mali Zilizotelekezwa 
7.  Ubalozi wa Tanzania 

London, Uingereza 
- Kiwanja na jengo lililochakaa Na. NGL 

706501 vilivyopo Bustani za Colindeep. 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 

13.6.1.4 Majengo ya Balozi Yanayotumika katika Hali ya Uchakavu 

Aidha, nimebaini kwamba majengo ya ofisi na makazi yanayotumiwa hivi 
sasa na balozi nne yako katika hali mbaya ya uchakavu. Hali hii 
inasababisha mazingira duni ya kufanyia kazi ambayo si tu yanapunguza 
morali ya kazi, lakini pia yanaleta hatari kwa usalama wa wafanyakazi 
wanaotumia majengo hayo. Jedwali Na. 97 hapo chini linatoa maelezo 
zaidi: 
 
Jedwali Na. 97: Majengo yaliyochakaa 
Na. Ubalozi Mapungufu Yaliyobainika 

1.  Ubalozi wa Tanzania Umoja 
wa Mataifa - Geneva, Uswisi 

Majengo yenye hali ya uchakavu mkubwa na 
ardhi isiyotumika. 

2.  Ubalozi wa Tanzania 
Kampala, Uganda 

Nyumba ya makazi iliyochakaa na isiyofaa 
kwa matumizi tangu 2004. 

3.  Ubalozi wa Tanzania 
Lilongwe, Malawi 

Majengo yenye hali ya uchakavu mkubwa. 

4.  Ubalozi wa Tanzania 
Kampala, Uganda 

Jengo la ofisi pamoja na makazi ya Balozi, 
yaliyopo Kalolo na Katonga.  

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 
 
Kwa maoni yangu, ucheleweshaji wa ujenzi na ukarabati umesababisha  
Serikali kuendelea kutumia fedha nyingi ambazo zingeweza kutumika 
katika shughuli nyingine za maendeleo. Aidha, suala hili linaweza kuathiri 
taswira ya nchi na kusababisha maeneo yaliyotengwa kwa shughuli za 
kidiplomasia kubadilishwa matumizi na nchi husika. 
 
Ninapendekeza Serikali kuharakisha mpango wa ununuzi na ukukarabati 
wa majengo ya Balozi, ili kupunguza gharama, kuzalisha fursa za kipato, 
na kulinda taswira ya Tanzania katika jumuiya ya kimataifa. 
 
13.6.2 Mali Zilizochakaa na Hazijauzwa 

Katika ukaguzi wangu wa mali za Serikali katika Balozi, nilibaini kuwa kuna 
mali ambazo hazitaweza kufanyiwa ukarabati tena katika balozi saba, 
lakini hazijaondolewa na kuuzwa kulingana na mahitaji ya kanuni ya 254(1) 
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ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001. Orodha kamili ya mali hizo 
na Balozi husika inapatikana katika Jedwali Na. 98 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 98: Mali zilizochakaa na hazijauzwa 
Na. Ubalozi Mali zilizochakaa na hazijauzwa 

1.  Ubalozi wa Tanzania Berlin, 
Ujerumani 

Gari lililoharibika kwa kiwango 
kikubwa muda mrefu bila kuuzwa, gari 
namba 0-131-2 Mercedes Benz 350S. 

2.  Ubalozi wa Tanzania Umoja wa 
Mataifa - Geneva, Uswisi 

Samani za ofisi zilizochakaa pamoja na 
magari. 

3.  Ubalozi wa Tanzania Kampala, 
Uganda 

Gari aina ya BMW Jeep GH-FB44 
Station Wagon  na Nissan Patrol 
Station Wagon tangu Septemba 2018. 

4.  Ubalozi wa Tanzania Lilongwe, 
Malawi 

Vifaa sitini na nne vya ofisini na mali 
nyingine. 

5.  Ubalozi wa Tanzania Roma, 
Italia 

Gari, samani katika makazi ya Balozi 
na vifaa vingine vya ofisini. 

6.  Ubalozi wa Tanzania- The Hague Vifaa 29 vya ofisini and samani za 
ofisini. 

7.  Ubalozi wa Tanzania Tokyo, 
Japan 

Gari and Komputya nne zilizoaribika. 

8.  Ubalozi wa Tanzania Stockholm, 
Sweden 

Gari moja aina ya Volkswagen Multivan 
(VW) of 2015 Namba. DF003B. 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 
 
Ucheleweshaji wa kuondoa mali zilizochakaa husababisha uharibifu zaidi 
na kupunguza mapato yanayoweza kupatikana kutokana na mauzo yake 
endapo zingeuzwa mapema. 
 
Ninapendekeza Serikali kupitia wizara husika kutoa vibali vya uuzaji wa 
mali zilizochakaa kwa wakati, ili kuzuia uharibifu zaidi ambao unaweza 
kupunguza kiasi cha mapato kinachoweza kupatikana wakati wa uuzaji. 
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13.7 Usimamizi wa Ununuzi na Mikataba 

Kwa mwaka huu, nilifanya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria ya Ununuzi ya 
Umma katika manunuzi ya kazi za mikataba, bidhaa, na huduma katika ofisi 
za Balozi za Tanzania nilibaini kasoro zifuatazo: 
 
13.7.1 Mapungufu yaliyobainika kwenye Utekelezaji wa Mkataba Na. 

ME-13/2017-2018/W/14, wa Ukarabati wa Jengo la Ofisi na 
Makazi ya Ubalozi wa Tanzania nchini Ubelgiji 

Ukaguzi wa mkataba uliotajwa hapo juu uliotolewa na Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, ulibaini mapungufu kadhaa 
yaliyoorodheshwa hapa chini; 
 
i. Kutofanyika kwa Mapitio ya Mawanda ya Kazi kulipelekea Kazi za 

ziada zenye thamani ya Euro 328,758.93 sawa na Sh. milioni 800.25 
Mwaka 2017, mwakilishi kutoka Wakala wa Majengo Tanzania alifanya 
ukaguzi kwenye makazi na majengo ya ofisi ya Balozi ili kubaini 
mawanda ya kazi na kuandaa nukuu ya bei (BoQ). Hata hivyo, mchakato 
wa manunuzi haukuanza hadi kufikia Januari 2020, na nukuu ya bei 
iliyoandaliwa mwaka 2017 ilitumika bila kufanyiwa mapitio. Matokeo 
yake, wakati wa utekelezaji mkandarasi alitoa nukuu za ziada namba 1 
na 2 kwa kazi za ziada zenye thamani ya Euro 328,758.93, ambayo ni 
sawa na asilimia 48 ya thamani ya awali ya mkataba. 

 
ii. Kukosekana kwa Mkataba wa Kazi za ziada zenye thamani ya Euro 

328,758.93 sawa na Sh. Milioni 800.25 
Wakati wa utekelezaji wa mkataba, ilibainika kuwa kazi za ziada zenye 
thamani ya Euro 328,758.93, ambayo ni sawa na Sh. milioni 800.25 
zilikuwa zikifanyika bila ya kuwa na mkataba wa nyongeza ya kazi 
unaohusiana na mabadiliko hayo. Hii ni kinyume na Kanuni ya 110(4) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 kama ilivyorekebishwa na Kanuni ya 
36 (a) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (Marekebisho) ya mwaka 2016, 
inayohusu marekebisho ya mkataba baada ya kusainiwa. 

 
iii. Kutokuwepo ushahidi unaonesha kuwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 

aliidhinisha ongezeko la mawanda ya Kazi kwa Asilimia 48 
Ingawa kibali kilipatikana kutoka kwa Bodi ya Zabuni na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, kwa 
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ongezeko la kazi za ziada, sijaweza kuthibitisha kwa ushahidi kuwa 
idhini ilipatikana kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali au Mamlaka ya 
Kuidhinisha Bajeti kwa ongezeko hilo linalozidi asilimia 15 ya thamani 
ya mkataba wa awali, kama inavyotakiwa na Kanuni ya 110(4) ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma, 2013 kama ilivyorekebishwa na Kanuni ya 36 (a) 
ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (Marekebisho) ya mwaka 2016. 

 
Kwa maoni yangu, mapungufu yaliyotajwa hapo juu yanaweza kusababisha 
kukosekana kwa makubaliano halali yanayotambulika kisheria kwa kazi za 
ziada, pamoja na ongezeko la gharama ambazo hazikupangwa ambazo pia 
zinaweza kusababisha changamoto za kibajeti wakati wa malipo ikiwa 
hayataidhinishwa. 
 
Ninapendekeza uongozi kuzingatia sheria na kanuni za manunuzi na 
kuhakikisha kwamba mkataba wa nyongeza ya kazi unakuwepo ili 
kuunda makubaliano ya kisheria kwa mabadiliko yote yaliyofanyika. 
 
13.7.2 Mapungufu Yaliyobainika katika Utekelezaji wa Mkataba 

Na.ME/013/2011/2012/MZQ/W/03, wa Ukarabati wa Jengo la 
Ubalozi wa Tanzania Maputo, Msumbiji 

Tarehe 17 Januari 2012, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki ilitoa kandarasi ya ukarabati wa Jengo la Balozi lililopo Maputo,  
Msumbiji kwa gharama ya Dola za Marekani 2,107,028.89 (sawa na Sh. 
bilioni 3.31 kufikia tarehe 17 Januari 2012), ikiwa ni nje na ada ya mshauri 
elekezi. Mradi huo ulipaswa kukamilika tarehe 19  Februari 2013, lakini 
baadaye ukaongezewa muda hadi tarehe 30  Januari 2018, kutokana na 
mabadiliko yaliyofanywa tarehe 7 Machi 2017, ambayo yalipandisha bei ya 
mkataba hadi Dola za Marekani 3,092,001.80 (sawa na Sh. bilioni 4.86 
kufikia tarehe 7 Machi 2017). 
 
Hata hivyo, usimamizi wa mkataba huo ulibainika kuwa na kasoro 
mbalimbali, ambazo ni: 
 
i. Kuchelewa kukamilika kwa Mradi na Malipo ya Ziada kwa 

Mkandarasi Kiasi cha dola za Marekani 482,090.87 sawa na Sh. 
Bilioni 1.11 
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Mpaka kufikia wakati wa ukaguzi huu Novemba 2022, nilibaini kuwa 
mradi huo ulikuwa bado haujakamilika na mkandarasi alikuwa 
ametelekeza mradi tangu mwaka 2020. Ukaguzi uliofanywa na timu ya 
wataalamu kutoka Wizarani tarehe 8 Oktoba 2021, ulibaini kuwa kazi 
zenye thamani ya Dola za Marekani 2,299,353.91 (sawa na Sh. bilioni 
5.28 kufikia 8 Oktoba 2021) zilikuwa ndizo tu zimekamilika, ambayo ni 
sawa na asilimia 74 ya fedha zote.  
 
Hata hivyo, mkandarasi alikuwa tayari amelipwa Dola za Marekani 
2,781,444.78 (sawa na Sh. bilioni 6.38 kufikia 8 Oktoba 2021), na 
kufanya kuwa na malipo ya zaidi ya kiasi cha Dola za Marekani 
482,090.87 (sawa na Sh. bilioni 1.11 kufikia 8 Oktoba 2021) ambazo 
bado hazijarudishwa. Aidha, mshauri elekezi alikuwa tayari amelipwa 
Dola za Marekani 256,773.17 (sawa na Sh. milioni 589.19 kufikia 8 
Oktoba 2021). 

 
ii. Malipo Bila Hati ya Kazi Iliyofanyika pamoja na Vipimo vya Kazi 

Halisi Zilizotekelezwa Zenye Thamani ya dola za Marekani 
2,781,444.78 sawa na Sh. Bilioni 6.38 
Kinyume na Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013, 
ambayo inahitaji malipo kuidhinishwa kulingana na vipimo na hati za 
uthibitisho kwa kila hatua za kazi zilizokubaliwa katika mkataba, 
nimebaini kuwa kiasi cha malipo ya Dola za Marekani 2,781,444.7 (Sh. 
bilioni 6.38 kufikia 8 Oktoba 2021) hayakuwa na nyaraka iliyoonesha 
kazi zilizopimwa na hati za uthibitisho wa kazi. 

 
iii. Jenereta Lililotelekezwa Lenye Thamani ya Sh. Milioni 241.68 

Aidha, nilibaini pia kuwa Jenereta lenye thamani ya Sh. milioni 241.68 
lilinunuliwa mwaka 2017, hata hivyo hadi wakati wa ukaguzi huu 
mnamo Novemba 2022, halikuwa limeunganishwa wala kufanyiwa 
majaribio kwa ajili ya matumizi. Mkandarasi aliwasilisha Hati ya Madai 
Na. 39 yenye kiasi hicho tarehe 8 Agosti 2017, lakini ilikataliwa 
kutokana na kutokukamilika kwa kazi ya ufungaji na majaribio ya 
Jenereta hilo. 

 
Kwa maoni yangu, usimamizi usioridhisha wa mradi huu umesababisha 
mapungufu ambayo yanaweza kuzuia kufikiwa kwa malengo yaliyokusudiwa 
na pia kusababisha matumizi mabaya ya fedha na rasilimali za umma. 
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Ninapendekeza Wizara ifanye ukaguzi wa mara kwa mara wa miradi 
inayotekelezwa, ichukue hatua za haraka kushughulikia mapungufu 
yote yaliyobainika, na kuhakikisha kuwa mradi unakamilika kwa wakati 
bila kuchelewa zaidi. 
 
13.7.3 Muda Mrefu zaidi ya siku 120 Uliotumika katika Mchakato wa 

Zabuni Namba ME-013/2020-2021/HQ/W/02 ya Ujenzi wa 
Ubalozi wa Tanzania Jijini Nairobi, Kenya 

Kanuni ya 191 (3) ya Kanuni za manunuzi ya Umma, 2013 inataka taasisi  
nunuzi kuweka muda wa tathmini ya zabuni, idhini, kibali na ukamilishaji 
wa mikataba. Hata hivyo, kipindi hiki hakitazidi siku 120 kutoka tarehe ya 
mwisho iliyowekwa ya uwasilishaji wa zabuni.  
 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ilianzisha 
mchakato wa ununuzi tarehe 15 Februari 2022 kwa ajili ya ujenzi wa 
ubalozi wa Tanzania Jijini Nairobi, na tarehe ya mwisho ya kuwasilisha 
ilikuwa tarehe 10 Machi 2022. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Novemba 
2022, mchakato huo ulikuwa haujakamilika, licha ya kuchukua zaidi ya siku 
120. 
 
Mchakato huu mrefu unaonesha ukosefu wa usimamizi thabiti na 
ushirikiano wa kutosha, ambavyo vinaweza kusababisha ongezeko la 
gharama za vifaa na kuzuia kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki ichunguze sababu ya kuchelewa kwa mchakato huu wa 
manunuzi ambao umekuwa zaidi ya siku 120 na ichukue hatua stahiki 
kushughulikia changamoto hizo, ili kuzuia ucheleweshaji zaidi. 
 
13.7.4 Kutopeleka Taarifa ya Manunuzi Madogo madogo ya kila Mwezi 

Kwenye Bodi za Zabuni Sh. Bilioni 1.60 

Kanuni ya 166 (7) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma, 2013 inataka kuripotiwa 
kwa Bodi ya Zabuni kila mwezi kwa manunuzi yote madogo madogo, na 
kifungu kidogo cha nane kinahitaji kuripotiwa kwa Mamlaka ya Kudhibiti 
Ununuzi wa Umma kila robo mwaka. Hata hivyo, katika ukaguzi wangu, 
nimebaini kwamba Balozi tano zilifanya manunuzi madogo madogo yenye 
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thamani ya Sh. bilioni 1.60 bila kuripotiwa kwa Bodi ya Zabuni kila mwezi. 
Maelezo ya manunuzi haya yametolewa katika Jedwali Na. 99. 
 
Jedwali Na. 99: Manunuzi Madogo madogo ambayo hayajaripotiwa 
kwenye Bodi ya Zabuni 
Na. Ubalozi Kiasi cha Sh. 

1.  Ubalozi wa Tanzania Ankara, Uturuki            150,124,262  
2.  Ubalozi wa Tanzania Berlin, Ujerumani         1,234,922,821  
3.  Ubalozi wa Tanzania Kuwait              17,100,741  
4.  Ubalozi wa Tanzania Mataifa - Geneva, Uswisi              93,771,865  
5.  Ubalozi wa Tanzania London             108,810,066  

Jumla 1,604,729,754 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 
 
Kwa maoni yangu, bodi za zabuni za balozi husika hazipewi fursa ya 
kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa masharti ya kanuni za manunuzi 
ya umma. 
 
Ninapendekeza kwamba Mabalozi husika kuhakikisha kwamba manunuzi 
madogo madogo yanaripotiwa kwenye bodi ya zabuni na mamlaka 
husika kwa ajili ya ufuatiliaji na udhibiti bora wa manunuzi hayo ili 
kuzuia matumizi mabaya ya fedha za umma. 
 
13.7.5 Bidhaa na Huduma zilizopokelewa bila Kukaguliwa Sh. Milioni 

719.96 

Kanuni ya 244(1) na 245 ya Kanuni za manunuzi ya Umma za mwaka 2013, 
inawataka maafisa masuuli kufanya ukaguzi wa bidhaa na kuhakikisha kuwa 
zinakidhi vigezo vya mkataba kabla ya kuzikubali. Hata hivyo, wakati wa 
ukaguzi, nilibaini kuwa Balozi saba zilifanya malipo na kupokea bidhaa na 
huduma zenye thamani ya Sh. milioni 719.96 kutoka kwa wauzaji, bila 
kukagua kama ilivyoorodheshwa katika Jedwali Na. 100 hapo chini: 
 
Jedwali Na. 100: Bidhaa na Huduma Zilizopokelewa na Kukubalika kabla 
ya Kukaguliwa 
Na. Ubalozi/Ubalozi Kiasi (Sh.) 

1.  Ubalozi wa Tanzania Brussels, Ubelgiji 205,882,485 
2.  Ubalozi wa Tanzania Khartoum, Sudan 20,974,299 
3.  Ubalozi wa Tanzania Lilongwe, Malawi 22,219,166 
4.  Ubalozi wa Tanzania Beijing, China 126,201,037 
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Na. Ubalozi/Ubalozi Kiasi (Sh.) 
5.  Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa, Ethiopia 49,035,130 
6.  Ubalozi wa Tanzania London 88,145,184 
7.  Ubalozi wa Tanzania Lusaka, Zambia 207,498,792 

Jumla 719,956,093 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 
 
Kupokea na kukubali bidhaa na huduma ambazo hazijakaguliwa na kamati 
ya ukaguzi kunaweza kuhatarisha ubora wa bidhaa na huduma husika, na 
hivyo kusababisha kukubalika kwa bidhaa au huduma ambazo hazijakidhi 
viwango vya ubora. 
 
Ninapendekeza kwamba, Balozi husika zihakikishe zinazingatia kanuni 
za manunuzi kwa kuhakikisha kwamba bidhaa na huduma zinakaguliwa 
ubora na vigezo kabla ya kukubaliwa.  
 
13.7.6 Manunuzi Yaliyofanywa bila Ushindani Sh. Milioni 285.67 

Aya ya 32.3 ya Mwongozo wa kutekeleza Kazi kwa kutumia nguvukazi (Force 
Account), unahitaji angalau nukuu tatu za bei kutolewa na wauzaji 
walioorodheshwa na kuidhinishwa na taasisi husika, ili kuhakikisha 
ushindani unazingatiwa katika manunuzi ya bidhaa na huduma. 
 
Nilibaini kwamba, Balozi mbili zilinunua huduma na bidhaa kutoka kwa 
wauzaji na watoa huduma zenye jumla ya thamani ya Sh. milioni 285.67 
bila kutumia njia ya ushindani, kinyume na kanuni iliyotajwa hapo juu. 
Jumla hiyo ni Sh. milioni 268.45 kwa Ubalozi wa Tanzania Lusaka, Zambia, 
pamoja na Sh. milioni 17.22 kwa Balozi wa Tanzania Cairo, Misri. 
 
Kwa maoni yangu, kutofuata sheria na kanuni za manunuzi kunaweza 
kusababisha taasisi kupoteza fursa ya kupata thamani ya pesa na hata 
kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya Balozi husika kuzingatia kanuni zote za 
manunuzi wakati wa kufanya manunuzi ili kupata thamani ya pesa kwa 
njia ya ushindani kati ya wauzaji waliothibitishwa kabla ya kufanya 
malipo. 
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13.8 Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

13.8.1 Upungufu wa Watumishi muhimu katika Ofisi za Balozi za 
Tanzania  

Kanuni D.7 na D.8 (1) na (4) za Kanuni za Utumishi wa Umma, 2009, 
zinaeleza jukumu la Sekretarieti ya Ajira katika kujaza nafasi zilizo wazi 
katika Utumishi wa Umma kwa kuzingatia taratibu zote za ajira. 
 
Hata hivyo, baada ya kupitia taarifa za watumishi, na kwa kuzingatia  
mapendekezo yangu katika kaguzi zilizopita juu ya idadi ndogo ya 
wafanyakazi katika balozi za Tanzania, nimebaini kuwa Balozi nane bado 
zinakabiliwa na changamoto ya kukosa wataalam muhimu ambao 
wangeweza kusaidia katika kutumia fursa zinazopatikana katika Balozi 
hizo, kama ilivyoelezwa katika Jedwali Na. 101 hapo chini: 
Jedwali Na. 101: Upungufu wa Watumishi Muhimu katika Balozi za 
Tanzania 
Na. Ubalozi Mapungufu Yaliyobainika 

1.  Ubalozi wa Tanzania Abu 
Dhabi, Falme za Kiarabu 

Kukosekana kwa mwambata biashara 

2.  Ubalozi wa Tanzania 
Brasillia, Brazil 

Kukosekana Mkuu wa utawala ubalozini 
baada ya aliyekuwepo kumaliza muda 
wake. 

3.  Ubalozi wa kudumu Umoja 
wa Mataifa - Geneva, Uswisi 

Kukosekana kwa mtumishi wa masuala ya 
afya. 

4.  Ubalozi wa Tanzania 
Moscow, Urusi 

Kukosekana kwa Mkuu wa utawala 
ubalozini (Head of Chancery) pamoja na 
mwambata utawala. 

5.  Ubalozi wa Tanzania 
Riyadh, Saudi Arabia 

Kukosekana kwa mwambata utawala. 

6.  Ubalozi wa Tanzania 
Beijing, China 

Kukosekana kwa mwambata utawala. 

7.  Ubalozi wa Tanzania Roma, 
Italia 

Kukosekana kwa mwambata utawala. 

8.  Ubalozi wa Tanzania Tokyo, 
Japan 

Kukosekana kwa mwambata utawala. 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 
 
Ukosefu wa watumishi muhimu katika balozi za Tanzania unaweza kuwa na 
athari katika kufanikisha utekelezaji wa shughuli za kiuchumi kama vile 
biashara, uwekezaji, utalii, na elimu. Kukosekana kwa watumishi hawa 
kunaweza kusababisha taifa kukosa fursa muhimu na zenye faida katika 
maeneo hayo. 
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Ninapendekeza kwamba Serikali ifanye tathmini ya mahitaji ya 
wafanyakazi katika Balozi za Tanzania na kuzingatia tathmini hiyo 
katika kutenga rasilimali za kutosha ili kuwawezesha kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi. 
 
13.8.2 Kushindwa kukata na Kuwasilisha Michango ya Wafanyakazi kwa 

Bodi ya Hifadhi ya Jamii ya Rwanda (Rwanda Social Security 
Board) katika Ubalozi wa Tanzania Kigali, Rwanda 

Kifungu cha 10 cha Sheria Na. 06/2003 inayosimamia hifadhi ya jamii nchini 
Rwanda kinataka waajiri na wafanyakazi kutoa michango sawa kwa ajili ya 
mafao ya pensheni, na waajiri wanawajibika kuwasilisha michango hiyo 
kwenye Bodi ya Hifadhi ya Jamii wa Rwanda, ikiwa ni pamoja na sehemu 
ya michango iliyokatwa kutoka kwenye mishahara ya wafanyakazi. Hata 
hivyo, nimebaini kuwa katika mwaka huu, Ubalozi wa Tanzania Kigali, 
Rwanda umelipa moja kwa moja mishahara ya Sh. milioni 69.27 kwa 
wafanyakazi tisa wazawa wa Rwanda bila kukata michango ya kisheria 
inayohitajika.  
 
Hii ni kutokana na kutokuwepo kwa uelewa wa kutosha wa sheria na kanuni 
zinazotumika. Nilibaini kuwa, kushindwa kukata na kupeleka michango ya 
wafanyakazi ni kinyume na sheria, na kunaweza kusababisha adhabu za 
kisheria na kuathiri uwezo wa wafanyakazi kupata mafao yao ya pensheni 
hapo baadaye. 
 
Ninapendekeza Balozi kuchukuwa hatua za kurekebisha mapungufu 
hayo na kuhakikisha kuwa michango yote inakatwa na kupelekwa 
kwenye Bodi kama inavyohitajika. 
 
13.8.3 Kushindwa Kuandaa Mpango wa Bima ya Afya kwa  kwa 

Watumishi wa Ubalozi wa Tanzania mjini Ankara, Uturuki 

Kanuni ya 76 (1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma (Huduma za Nje ya Nchi), 
2016 inaeleza kuwa maafisa wanaohudumu nje ya nchi na familia zao 
watakuwa na haki ya matibabu, ambapo ofisi ya ubalozi itaandaa na kulipia 
bima ya matibabu. 
 
Nimebaini kwamba ubalozi wa Tanzania huko Ankara, Uturuki, haujaandaa 
mpango wa bima ya matibabu kwa maafisa wake na familia zao. Badala 
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yake, wamekuwa wakilipa moja kwa moja gharama za matibabu 
zinazotumika. Kwa maoni yangu, kutokuwa na mpango wa bima ya 
matibabu kunaweza kusababisha ofisi kutumia gharama kubwa za matibabu 
ambazo zingeweza kulipwa na bima ikiwa tukio kubwa linapotokea. 
 
Ninapendekeza Ubalozi wa Tanzania mjini Ankara, Uturuki uandae 
mpango wa bima ya matibabu kwa maafisa wake na familia zao ili 
kuepuka gharama zisizo za kawaida ambazo zinaweza kutokea. 

13.9 Udhibiti wa Mifumo ya Ndani na Masuala ya Utawala 

13.9.1 Miamala ya Muda Mrefu ambayo haijasuluhishwa katika Taarifa 
za Usuluhisi wa Kibenki za Sh. Milioni 83.60 

Nilibaini miamala ya muda mrefu ambayo haijasuluhishwa katika ripoti za 
usuluhishi wa kibenki, yenye thamani ya Sh. milioni 83.60 kutoka katika 
balozi mbili. Miamala hii imebaki bila kusuluhishwa kwa zaidi ya miaka 
miwili, jambo ambalo limesababishwa na ucheleweshwaji wa  kuaandaa 
taarifa za usuluhishi. Jambo hili ni kinyume na Kanuni ya 162 ya Kanuni za 
Fedha za Umma za mwaka 2001, inayohimiza usuluhishi wa haraka wa 
taarifa za benki ili kubaini miamala ambayo haijatambuliwa. Jedwali Na. 
102 linatoa maelezo zaidi. 
 
Jedwali Na. 102: Miamala ya Muda Mrefu ambayo Haijasuluhishwa 
Na Jina la utume Maelezo Kiasi cha Sh. 

1.  Ubalozi wa Tanzania 
Addis Ababa, Ethiopia 

Mapokezi ya fedha tangu 
2019/20. 

         25,946,632  

2.  Ubalozi wa Tanzania 
Paris, Ufaransa 

Ada ya visa zilizokusanywa 
kabla ya mwaka 2019. 

         57,655,936  

Jumla  83,602,568 
Chanzo: Ripoti za Ukaguzi 
 
Kushindwa kufanya usuluhishi kwa wakati kunaficha makosa na kuongeza 
vihatarishi vya ubadhirifu na matumizi mabaya ya fedha. 
 
Ninapendekeza Mabalozi husika kuchunguza tofauti ambazo 
hazijasuluhishwa na kuchukua hatua stahiki za kurekebisha ili 
kushughulikia miamala hiyo ambayo haijasuluhishwa na kufanya 
marekebisho yatakayo hakikisha kunakuwa na utunzaji sahihi wa 
kumbukumbu za fedha kwa kuzingatia miongozo. 
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13.9.2 Kutofungwa kwa Akaunti za Benki ambazo hazitumiki katika 
Ubalozi wa Tanzania Moscow, Urusi 

Wakati wa ukaguzi wangu  katika Ubalozi wa Tanzania Moscow, Urusi, 
nilibaini kuwa licha ya barua rasmi kutoka Wizara ya Fedha na Mipango ya 
tarehe 9 Machi 2022 iliyoagiza kufungwa mara moja kwa akaunti tano za 
benki katika benki ya VTB na kufunguliwa kwa akaunti mpya katika benki 
ya Raiffen, akaunti hizo za zamani bado zilikuwa hazijafungwa hadi kufikia 
Novemba 2022 . Menejimenti ilieleza ucheleweshaji wa kufunga akaunti 
hizo ni kutokana na  mchakato mrefu unaoendelea katika benki hiyo. Kati 
ya akaunti hizo tano, tatu hazikuwa na salio, huku akaunti mbili zilizobaki 
zikiwa na salio la jumla ya Sh. milioni 308.86 hadi kufikia 30 Juni 2022. 
 
Kwa maoni yangu hii inaweza kusababisha upotevu wa fedha au hatari za 
usalama ikiwa akaunti za benki zitatumiwa na watu wasio waaminifu kwa 
shughuli zisizoidhinishwa. 
 
Ninapendekeza Ubalozi wa Tanzania Moscow uchukue hatua za haraka 
kuharakisha mchakato wa kufunga akaunti zote za benki ambazo 
hazitumiki na kuhamisha fedha zote zilizomo kwenye akaunti hizo 
kwenda  akaunti mpya ilyofunguliwa ambayo inatumika. 
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 SURA YA KUMI NA NNE 

 VYAMA VYA SIASA 

 
 
 
 
 
 

14.1 Utangulizi 

Sehemu hii ya ripoti inatoa muhtasari wa masuala muhimu yaliyobainika 
wakati wa ukaguzi wangu wa Vyama vya Siasa. Ukaguzi huu umefanyika kwa 
mujibu wa kifungu cha 18A (2) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 
258 (iliyorejewa 2019). Sheria hii inataka kila chama cha siasa 
kilichosajiliwa kuandaa na kuwasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya ukaguzi. 
 
Kama sehemu ya taratibu zangu za kikaguzi, ninatakiwa kupitia mifumo ya 
udhibiti wa ndani, bajeti, mali, na usimamizi wa vitega uchumi (uwekezaji) 
na kutoa uhakikisho unaofaa kwamba taarifa za fedha zilizoandaliwa hazina 
makosa ya kimahesabu yaliyosababishwa kwa makusudi ama udanganyifu  na 
zimeandaliwa kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya uandaaji hesabu za 
umma (IPSAS). 
 
Katika ukaguzi nilioufanya nilibaini masuala muhimu ambayo yanahitaji 
kuangaliwa na kurekebishwa. Masuala haya yamefafanuliwa kwa kina katika 
sehemu hii, napendekeza Vyama vya Siasa vichukue hatua stahiki 
kuyashughulikia haraka. Masuala hayo ni kama ifuatavyo: 

14.2 Vyama vya Siasa Tisa Havikukusanya Mapato Yaliyobajetiwa ya 
Sh. Bilioni 25.85 

Kama sehemu ya ukaguzi wangu, nilipitia bajeti ya vyama vya siasa 
mbalimbali, pamoja na taratibu zilizotumika katika kuandaa na kujumuisha 
bajeti hizo katika kusaidia utekelezaji wa shughuli za kisiasa za vyama. 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa vyama vya siasa tisa ambavyo ni CCM, CUF, 
ADC, CHAUMMA, Demokrasia Makini, NCCR-Mageuzi, SAU, TLP na CHADEMA 
vilikuwa vimejiwekea malengo ya kukusanya mapato ya jumla ya Sh. bilioni 
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 SURA YA KUMI NA NNE 

 VYAMA VYA SIASA 
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78.75 kwa mwaka wa fedha 2021/22. Hata hivyo, uchambuzi wangu 
unaonesha kuwa vyama hivyo viliweza kukusanya kiasi cha Sh. bilioni 52.90 
tu sawa na asilimia 67 ya mapato yote yaliyobajetiwa, huku vikishindwa 
kukusanya kiasi cha Sh. bilioni 25.85, sawa na asilimia 33 ya  mapato yote 
ya bajeti. Aidha, nilibaini kuwa vyama vinne vya siasa (ADC, NCCR-Mageuzi, 
SAU na TLP) vilikusanya chini ya asilimia 10 ya mapato yaliyobajetiwa, hali 
hii inaonesha tatizo kubwa ambalo linahitaji kushughulikiwa kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 103. 
 
Jedwali Na. 103: Orodha ya Vyama vya Siasa vilivyoshindwa Kukusanya 
Mapato yaliyobajetiwa 
Na Jina la Chama 

cha Siasa 
Bajeti (Sh.) Halisi (Sh.) Upungufu (Sh.) 

1 Chama cha 
Mapinduzi 
(CCM) 

76,763,471,620 52,387,806,794 24,375,664,826 

2 Civic United 
Font (CUF) 

160,926,481 112,035,941 48,890,540 

3 Alliance for 
Democratic 
Change (ADC) 

1,078,506,000 13,850,000 1,064,656,000 

4 Chama cha 
Ukombozi wa 
Umma 
(CHAUMMA) 

5,300,000 1,010,500 4,289,500 

5 Demokrasia 
Makini  

6,000,000 2,230,000 3,770,000 

6 NCCR - 
MAGEUZI) 

295,403,200 6,014,751 289,388,449 

7 Chama cha Sauti 
ya Umma (SAU) 

40,000,000 1,790,400 38,209,600 

8 Chama cha 
Tanzania Labour 
Party (TLP) 

8,500,000 600,000           7,900,000  

9 Chama cha 
Demokrasia na 
Maendeleo 
(CHADEMA) 

390,000,000 371,616,072 18,383,928 

 
Jumla 78,748,107,302 52,896,954,458 25,851,152,844 

Chanzo: Taarifa za Fedha za mwaka  2021/22 
 
Kulingana na tathmini yangu, vyama kushindwa kukusanya mapato 
yaliyobajetiwa kulisababishwa zaidi na wanachama wa vyama vya siasa 
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kushindwa kulipa ada zao za uanachama za kila mwezi (monthly subscription 
fee) kutokana na rejista za uanachama kutokuwa na taarifa sahihi za 
wanachama. Aidha, tathmini yangu ilibaini kuwa hakuna chama chochote 
kati ya vyama vilivyohojiwa vilikuwa na utaratibu wowote wa ufuatiliaji ili 
kuhakikisha kuwa wanachama wanaostahili wanalipa ada zao, jambo 
lililosababisha vyama hivi kushindwa kukusanya mapato yaliyobajetiwa. 
 
Maoni yangu kuhusiana na suala hili ni kuwa kushindwa kukusanya mapato 
yaliyobajetiwa kuna athari kubwa kwa vyama, kwani kunazuia vyama vingi 
vya siasa kutotekeleza shughuli zao zilizopangwa na kufikia malengo yao ya 
kisiasa. Hii ilikuwa changamoto hasa kwa vyama vinne vya siasa ambavyo 
vilikusanya chini ya asilimia 10 ya mapato yaliyobajetiwa. 
 
Napendekeza Makatibu Wakuu wa Vyama vya Siasa kuhuisha kanzidata 
zao za wanachama na kuandaa mfumo wa kielektroniki wa kufuatilia ada 
ambazo hazijalipwa. Hii itawezesha ufuatiliaji madhubuti wa ada ambazo 
hazijalipwa na kuboresha ukusanyaji wa mapato, hivyo kuongeza 
utekelezaji wa shughuli na mipango mbalimbali ya vyama. 

14.3 Mapato Yaliyokusanywa na Kutumika Kabla ya Kuwasilishwa 
Benki Sh. Milioni 40.42 

Kwa mujibu wa kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
(iliyorekebishwa 2019), kila chama cha siasa ambacho kimesajiliwa kisheria  
kinapaswa kufungua akaunti ya benki ya chama ambayo mapato yote 
yanayopatikana kutokana na ada za uanachama, michango ya hiari, 
misaada, ruzuku, au mapato ya uwekezaji yanapaswa kuwekwa. Ukaguzi 
wangu wa mwaka wa fedha 2021/22 ulibaini kuwa vyama vya siasa saba, 
ambavyo ni AAFP, ADA-TADEA, SAU, TLP, UDP, UMD, na UPDP, vilikusanya 
mapato ya jumla ya kiasi cha Sh. milioni 40.42. Hata hivyo, vyama hivyo 
vilishindwa kuweka mapato haya kwenye akaunti za benki za vyama, hivyo 
kukiuka Sheria ya Vyama vya Siasa kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 
104. 
 
Jedwali Na. 104: Orodha ya Vyama vya Siasa vilivyotumia mapato 
yaliyokusanywa kabla ya kuwekwa benki 
Na Jina la Chama cha Siasa Kiasi (Sh.) 
1 Chama cha Alliance for Africa Farmers Party (AAFP) 1,588,500 
2 Chama cha African Democratic Alliance (ADA-TADEA)  20,223,000 
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Na Jina la Chama cha Siasa Kiasi (Sh.) 
3 Chama cha Sauti ya Umma (SAU) 1,790,400 
4 Chama cha Tanzania Labour Party (TLP) 600,000 
5 Chama cha United Democratic Party (UDP)  8,596,000 
6 Chama cha Union for Multiparty Democracy (UMD) 5,560,000 
7 Chama cha United Peoples' Democratic Party (UPDP) 2,060,200 
  Jumla 40,418,100 

Chanzo: Ripoti  ya Mapungufu kwa Menejimenti 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mapato yote yaliyokusanywa yalitumika kulipia 
matumizi ya mbalimbali ya vyama. Hata hivyo, hakukuwa na nyaraka 
zinazotosheleza kuthibitisha matumizi hayo yaliyoripotiwa. Aidha, 
menejimenti ya chama cha UDP ilieleza kuwa kushindwa kuweka mapato 
benki kulitokana na akaunti ya benki ya chama hicho kuwa mfu (dormant) 
kwa muda mrefu, ambayo sasa imefufuliwa na kuwa hai. Menejimenti ya 
chama cha UDP imetuhakikishia kuwa mapato yote yatakayokusanywa 
yatawekwa benki ipasavyo. Hata hivyo, hakukuwa na majibu yoyote kutoka 
katika vyama vingine vilivyohojiwa kuhusiana na suala hili. 
 
Ikilinganishwa na ripoti yangu ya mwaka uliopita mapato yaliyokusanywa 
lakini hayakuwekwa benki yamepungua kutoka Sh. milioni 571.41 hadi 
kufikia Sh. milioni 40.42 mwaka huu, na idadi ya vyama vya siasa vyenye 
upungufu huu imepungua kutoka vyama vya siasa kumi hadi saba. Vyama 
vitano vya siasa (AAFP, ADA-TADEA, UDP, UMD, na UPDP) vimeripotiwa kuwa 
na upungufu huu katika miaka yote miwili mfululizo. Hii inaonesha kuwa 
vyama hivi havikutekeleza ushauri wangu licha ya mapato ambayo 
hayakuwekwa benki kupungua kutoka Sh. milioni 331.53 mwaka uliopita 
hadi kufikia Sh. milioni 38.03 mwaka huu. Matumizi ya mapato kabla ya 
kuwekwa benki hudhoofisha uwajibikaji na kuongeza hatari ya matumizi 
mabaya na ubadhirifu wa fedha za vyama. 
 
Nashauri Makatibu wa Vyama vya Siasa wachukue hatua stahiki 
kuhakikisha kuwa mapato yote yanayokusanywa hayatumiki kabla ya 
kuwekwa benki. Hii itasaidia kuleta uwazi na uwajibikaji madhubuti wa 
mapato yanayokusanywa. 
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14.4 Chama cha Mapinduzi (CCM) kilinunua Vitu ambavyo Havitumiki 
na Vimepitwa na Wakati vya Jumla ya Sh. Milioni 58.60 

Katika ukaguzi wa vitabu vya ghala la Chama cha Mapinduzi (CCM), ilibainika 
kuwa kati ya mwaka wa fedha 2019/20 na 2021/22, chama hicho kilinunua 
vitu mbalimbali vyenye gharama ya jumla ya Sh. milioni 58.60. Hata hivyo, 
kutokana na mabadiliko ya haraka ya kiteknolojia, vitu hivyo havitumiki 
kutokana na kupitwa na muda (outdated). 
 
Menejimenti ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ilieleza kuwa vitu hivyo ni 
nyeti, na kwa hivyo inasubiri kibali kutoka katika Bodi ya Wadhamini ya 
Chama ili kuviharibu, badala ya kuviuza. Hii inalenga  kuhakikisha kwamba 
vitu hivyo visije kutumiwa vibaya na watu wasiofaa na kusababisha madhara 
kwa chama. 
 
Chama kununua vitu ambavyo vimepitwa na muda ni ishara ya menejimenti 
ya chama kutokuwa makini katika kubainisha mahitaji halisi ya chama kabla 
ya manunuzi. 
 
Ili kushughulikia suala hili, napendekeza Bodi ya Wadhamini ya Chama 
cha Mapinduzi (CCM) iharakishe mchakato wa kutoa kibali cha kuharibu 
vitu vyote vilivyopitwa na wakati. Kufanya hivyo si tu kutapunguza 
gharama za kuhifadhi vitu visivyo na tija, lakini pia kutapunguza hatari 
ya kupotea, ama kutumika vibaya kwa vitu hivyo. 

14.5 Mapungufu katika Usimamizi wa Mali na Mapato na Kutofuata 
Kanuni za Fedha Katika Chama cha Wananchi (CUF) 

Katika kupitia Kanuni za Fedha za Chama cha Wananchi (CUF) za mwaka 
2014, nilibaini kuwa menejimenti ya Chama cha Wananchi (CUF) inatakiwa 
kutunza kumbukumbu za mali zao na kuweka namba za utambulisho wa 
mali. Aidha, kulingana na Kanuni za Fedha za Chama cha Wananchi (CUF), 
mali yoyote ambayo thamani yake ni sifuri(zero net book value) lazima 
iuzwe kwa kufuata taratibu zilizoainishwa na Bodi ya Wadhamini ya Chama. 
 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Chama cha Wananchi (CUF) kina magari 
kumi na kangavuke(jenereta) mbili ambazo zilinunuliwa kati ya mwaka 2008 
na 2015, na ziligharimu jumla ya Sh. milioni 302.93. Hata hivyo, mali hizi 
kwa sasa hazina thamani katika vitabu vya hesabu vya Chama na 
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hazijafanyiwa matengenezo au kuuzwa. Hii ni kinyume na Kanuni za Fedha 
za Chama za mwaka 2014. Kulingana na upungufu huu, ni wazi kwamba 
menejimenti ya Chama cha Wananchi (CUF) haikutekeleza wajibu wake 
katika kusimamia mali za chama. 
 
Pia, ilibainika kuwa Chama cha Wananchi (CUF) kilikuwa na mali kadhaa 
zenye thamani ya Sh. milioni 6.04, ikiwa ni pamoja na matenki ya maji, 
kompyuta, viti vya ofisi, na mashine ya kuchapisha, ambazo hazikuwa na 
nambari za utambulisho wa mali . Hii inaongeza hatari ya mali hizi kutumiwa 
vibaya, kuibwa, au kutumiwa kwa njia isiyo sahihi. Aidha, rejista ya mali 
ilionesha kuwa Chama cha Wananchi (CUF) kilikuwa na mali kadhaa kama 
viwanja, nyumba, pikipiki, magari, mashine za kuchapisha, kompyuta, 
kangavuke(jenereta), na mashine ya faksi, lakini gharama na tarehe za 
ununuzi hazikuwa zimeandikwa katika rejista ya mali. Hivyo, ukaguzi 
haukuweza kujua gharama halisi na tarehe za ununuzi wa mali hizo. Zaidi 
ya hayo, ilibainika kuwa Chama cha Wananchi (CUF) kilikuwa na vitabu 23 
vya ukusanyaji wa mapato, lakini hakukuwa na taarifa zozote za kimaandishi 
kuhusiana na vitabu hivyo . Hali hii inaonesha hatari ya kupotea kwa mapato 
ya chama na kusababisha matumizi mabaya ya fedha za chama. 
 
Uongozi wa Chama cha Wananchi (CUF) ulinieleza kuwa wana mpango wa 
kuwasilisha suala la mali chakavu kwa Bodi ya Wadhamini kwa ajili ya 
majadiliano na idhini. Pia, wamekiri umuhimu wa kuboresha rejista ya mali, 
ambayo itajumuisha thamani ya mali zote zilizonunuliwa na kuhakikisha 
kumbukumbu zote za vitabu vya ukusanyaji wa mapato zinaandikwa kwa 
siku zijazo. 
 
Hata hivyo, ukaguzi una maoni kuwa kushindwa kuondoa mali zilizochakaa, 
kutokutambua vizuri mali kwenye rejista ya mali, na kutoweka kumbukumbu 
za mali zisizo na thamani kwenye rejista ya mali kunaweza kusababisha 
hatari ya matumizi mabaya ya mali na ubadhirifu. Hivyo kusababisha 
kuwepo kwa usimamizi hafifu wa mali za chama. 
 
Kwa kuzingatia mapungufu yaliyobainishwa na ukaguzi, ninapendekeza 
uongozi wa Chama cha Wananchi (CUF) uchukue hatua za haraka 
kuimarisha usimamizi wa mali kwa kuhuisha rejista ya mali zake na kutoa 
namba maalumu za utambulisho wa mali ili kuzuia matumizi mabaya ya 
mali za Chama. Aidha, Bodi ya Wadhamini ya Chama cha Wananchi (CUF) 
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inapaswa kukutana ili kujadili na kuidhinisha matengenezo, uondoshaji, 
na kufanya mapitio ya umri wa mali zilizochakaa ili kupunguza hatari ya 
upotevu, kutumika vibaya au udanganyifu. 

14.6 Bodi za Wadhamini za Chama cha CHADEMA, CUF na DP hazikuwa  
na Ufanisi katika Kusimamia Utendaji Kazi wa Vyama vyao  

Kwa mujibu wa kifungu cha 21(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
(iliyorejewa 2019), vyama vya siasa vilivyosajiliwa vinatakiwa kuwa na bodi 
ya wadhamini iliyosajiliwa yenye jukumu la kusimamia mali za chama, 
uwekezaji na biashara nyingine yoyote. Aidha, Sheria ya Usajili Udhamini 
Sura ya 318 (iliyorejewa 2002) inampa mamlaka Kabidhi Wasii Mkuu wa 
Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) kusajili Bodi za Wadhamini. 
 
Kama ilivyotajwa katika Kanuni za Fedha za Chama cha Wananchi (CUF) za 
mwaka 2014, Bodi ya Wadhamini ya Chama cha Wananchi (CUF) inatakiwa 
kuandaa na kuwasilisha ripoti za mali za Chama kwa Baraza Kuu la Uongozi. 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Baraza la Wadhamini halikuzingatia kanuni hii na 
hivyo haikuwasilisha ripoti ya mali kwa Baraza Kuu la Uongozi. Hali hii 
inapunguza uwezo wa Baraza la Uongozi kutambua mali za Chama zilizopo 
na hali yake. 
 
Aidha, nilibaini kuwa Katiba ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) inaitaka Bodi ya Wadhamini ya Chama kufanya mikutano 
isiyopungua mitatu kila mwaka. Hata hivyo, nilibaini kuwa Bodi ya 
Wadhamini ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) haikufanya 
mikutano yoyote katika mwaka huu wa fedha. Menejimenti ya Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) ilihusisha suala hili na ukosefu wa 
fedha,jambo ambalo lilisababisha CHADEMA kushindwa kuitisha vikao vya 
bodi. Kushindwa kufanya vikao kunatia shaka zaidi kuhusu uwezo wa bodi 
kukagua mali na uwekezaji wa chama. Pia, uwezo wake katika kubaini 
matumizi mabaya ya fedha ambayo yanaweza kuhatarisha upotevu wa 
rasilimali za chama. 
 
Aidha, nilibaini  kuwa Katiba ya  Chama cha Demokrasia (DP) kinataka chama 
hicho kuwa na wajumbe watano kwenye Bodi yake ya Wadhamini. Hata 
hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa chama hicho kwa sasa kina wajumbe watatu 
tu, kwani wajumbe wawili walikuwa wamejiuzulu tangu mwezi Juni 2021, 
na hakuna mbadala wao aliyeteuliwa. Kutokana na kutokuwapo kwa 
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inapaswa kukutana ili kujadili na kuidhinisha matengenezo, uondoshaji, 
na kufanya mapitio ya umri wa mali zilizochakaa ili kupunguza hatari ya 
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na hakuna mbadala wao aliyeteuliwa. Kutokana na kutokuwapo kwa 
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wajumbe hao wawili, Bodi ya Wadhamini haikuitisha vikao vyake katika 
kipindi cha kuanzia mwezi Juni 2021 hadi Juni 2022, na kusababisha 
kutokuwepo kwa usimamizi kuhusu utendaji wa kifedha wa chama, mali, 
uwekezaji na biashara. Ukosefu huu wa usimamizi unaweza kusababisha 
matumizi mabaya ya rasilimali za chama. 
 
Napendekeza Bodi za Wadhamini za CHADEMA, CUF, na DP zihakikishe 
zinafanya vikao vyote vilivyotajwa katika Katiba zao ili kusimamia kwa 
ufanisi masuala ya kifedha ya vyama vyao. Hii itasaidia kupunguza hatari 
ya matumizi mabaya ya mali, uwekezaji katika miradi isiyo na faida, na 
makosa mengine ya kifedha. 

14.7 Chama Cha Mapinduzi (CCM) na Chama cha Wananchi (CUF) 
vilikuwa na Udhahifu katika Kusimamia Miradi yao ya Uwekezaji 

Wakati wa ukaguzi wa daftari la uwekezaji la Chama cha Wananchi (CUF), 
nilibaini kuwa Chama cha Wananchi (CUF) kinamiliki Redio Mwambao, 
maeneo ya uchimbaji madini mkoani Tanga, na mashamba ya chumvi mkoani 
Lindi. Hata hivyo, pamoja na taarifa hizo, menejimenti ya Chama cha 
Wananchi (CUF) haikutoa taarifa zozote za uwekezaji wala za mradi wakati 
wa ukaguzi. Ukosefu huu wa taarifa ulifanya iwe vigumu kubaini gharama, 
mapato na faida inayotokana na uwekezaji huo na kushindwa kutambua 
sehemu ya mapato ambayo Chama cha Wananchi (CUF) kinapaswa kupata 
ili kusaidia katika uendeshaji wa chama. Kwa maoni yangu, kukosekana kwa 
taarifa za uwekezaji kumeonesha kuwa Bodi ya Wadhamini ya Chama cha 
Wananchi (CUF)  kimeshindwa kufuatilia utekelezaji wa miradi hii ya 
uwekezaji, na hivyo kuwa na hatari ya upotevu wa mapato. 
 
Pia, wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini kuwa mnamo mwezi Januari 2022, 
Chama cha Mapinduzi (CCM) na Mwekezaji walitia saini mkataba wa ubia ili 
kukuza na kuendesha Soko la Kibiashara la Darajani Corridor lilipo Zanzibar 
kwa kipindi cha miaka 25 kuanzia Januari 2022 hadi Januari 2047. Gharama 
za mradi zilikadiriwa kuwa Sh. bilioni 7, na mgawanyo wa faida kati ya 
Chama cha Mapinduzi (CCM) na mwekezaji ulikuwa  asilimia 70 kwa 30 kwa 
miaka 15 ya kwanza na asilimia 60 kwa 40 kwa miaka kumi iliyobaki, 
mtawalia. Hata hivyo, sikuweza kukokotoa msingi wa kuamua mgao wa faida 
kwa kuwa hapakuwa na taarifa za kifedha za kuthibitisha mgao huo. Aidha, 
mkataba wa ubia haukuwa na kifungu cha ukaguzi wa gharama za mradi 
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baada ya mradi kukamilika, jambo ambalo linaweza kuathiri usahihi wa 
gharama zilizokadiriwa. 
 
Uongozi wa Chama cha Mapinduzi (CCM) ulieleza kuwa mgao wa faida 
utazingatia faida halisi itakayopatikana. Hata hivyo, mkataba wa ubia 
hauhitaji Mwekezaji kuandaa na kuwasilisha taarifa za kifedha. Kutokuwepo 
kwa taarifa za kifedha kutafanya iwe vigumu kujua faida halisi 
itakayopatikana, na kutia shaka ya usawa na usahihi wa mgao wa faida. 
Aidha, nilibaini kuwa Kanuni za Fedha za Chama cha Mapinduzi (CCM) 
zinahitaji uteuzi wa Msimamizi wa Mradi kwa mradi wowote unaotekelezwa 
na Chama cha Mapinduzi (CCM). Msimamizi wa Mradi anawajibika kufuatilia 
na kuripoti maendeleo ya mradi kwa Bodi ya Wadhamini ya Chama. Hata 
hivyo, wakati wa ukaguzi, hakukuwa na Msimamizi wa Mradi aliyeteuliwa ili 
kusimamia utekelezaji wa mradi huu. Hii inamaanisha kuwa Bodi ya 
Wadhamini ya Chama haikuwa na taarifa za kutosha kuhusu maendeleo ya 
mradi. Kukosekana kwa taarifa za utekelezaji wa mradi kunaweza 
kusababisha matumizi mabaya ya rasilimali za chama na kushindwa 
kugundua vitendo vya udanganyifu kwa wakati. 
 
Kwa kuzingatia matokeo ya ukaguzi wangu, nina maoni kuwa uwekezaji 
uliofanywa na Chama cha Wananchi (CUF) na Chama cha Mapinduzi (CCM) 
una mapungufu kutokana na kutokuwapo kwa taarifa za kifedha na 
kutokuwapo kwa usimamizi. Mapungufu haya yanadhoofisha uwazi na 
uwajibikaji katika utekelezaji wa miradi ya chama. Kwa matokeo hayo, ni 
vigumu kuthibitisha kama uwekezaji huu ni wenye manufaa kwa vyama 
vyote na kunatia shaka katika utendaji. 
 
Napendekeza Bodi za Wadhamini za CUF na CCM zikutane mara kwa mara 
na menejimenti ili kujadili maendeleo ya miradi ya uwekezaji na 
kuhakikisha mapato yanayotokana na uwekezaji yanasaidia katika 
uendeshaji wa shughuli za vyama ili kufikia bajeti. 

14.8 Vyama vya Siasa Vitano Havikuwasilisha Tamko la Kila Mwaka la 
Mali Kwa Msajili wa Vyama vya Siasa 

Nilibaini kuwa vyama vitano vya siasa (CHADEMA, DP, NRA, UMD, na UPDP) 
havikuwasilisha tamko la mali za chama la kila mwaka kwa Msajili wa Vyama 
vya Siasa kama inavyotakiwa na Kifungu cha 14 (1) (b) (ii) cha Sheria ya 
Vyama vya Siasa Sura ya 258 (iliyorejewa 2019). Kutofuatwa kwa matakwa  
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Nilibaini kuwa vyama vitano vya siasa (CHADEMA, DP, NRA, UMD, na UPDP) 
havikuwasilisha tamko la mali za chama la kila mwaka kwa Msajili wa Vyama 
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ya kisheria na vyama hivi kunaibua mashaka juu ya uwazi, umiliki na 
usimamizi wa mali. 
 
Aidha, nilibaini kuwa vyama vya DP na UPDP havina daftari la mali, jambo 
lililosababisha kushindwa kuandaa na kutoa orodha kamili ya mali kwa 
Msajili wa Vyama vya Siasa. Ingawa vyama vya CHADEMA, UMD na NRA 
vilikuwa na daftari la mali, bado vilishindwa kuwasilisha orodha ya mali 
zinazomilikiwa kwa Msajili wa Vyama vya Siasa kama inavyotakiwa na 
kifungu cha 14 (1) (b) (ii) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
(iliyorejewa 2019). 
 
Idadi ya Vyama vya Siasa vilivyoshindwa kuwasilisha orodha ya mali kwa 
Msajili wa Vyama vya Siasa imeongeza kutoka chama kimoja hadi vyama 
vitano ikilinganishwa na ripoti yangu ya mwaka uliopita.  Ongezeko hili la 
vyama kushindwa kuwasilisha orodha ya mali zao inaonesha kuwa Msajili wa 
Vyama vya Siasa hatekelezi majukumu yake ipasavyo. 
 
Kutokuwepo kwa ufuatiliaji wa mara kwa mara na Ofisi ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa kunafanya iwe vigumu katika kufuatilia mali zinazomilikiwa na 
vyama vya siasa na kuongeza hatari ya mali za vyama kutumiwa vibaya, 
kutaifishwa, au kuporwa na viongozi au wanachama. 
 
Napendekeza Msajili wa Vyama vya Siasa ahakikishe kila chama cha siasa 
kinazingatia Sheria ya Vyama vya Siasa kwa kuwasilisha orodha ya mali 
zinazomilikiwa. Aidha, kutengeneza kanzidata ya kielektroniki ya 
kufuatilia mali zote za vyama vya siasa kutamwezesha Msajili kufanya 
uhakiki na utambuzi kwa ufanisi zaidi. Hivyo kupunguza hatari ya mali 
za vyama kuibwa, kuporwa au kutumika vibaya na watu wasio waaminifu. 

14.9 Vyama Vitatu vya Siasa Vilishindwa Kuzingatia Matakwa ya 
Uwasilishaji wa taarifa za Wajumbe wa Bodi ya Wadhamini kwa 
Wakala wa Usajili, Ufilisi, na Udhamini (RITA) 

Sheria ya Usajili wa Wadhamini, Sura ya 318 (iliyorejewa 2019), inaipa RITA 
mamlaka ya kusimamia usajili wa Bodi za Wadhamini za vyama vya siasa. 
Kifungu cha 16(3) cha Sheria hiyo kinahitaji kila Bodi ya Wadhamini 
iliyosajiliwa kuwasilisha taarifa za wajumbe kila mwaka kwa Kabidhi Wasii 
Mkuu wa RITA ndani ya mwezi mmoja baada ya tarehe ya maadhimisho, 
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ambayo itaonesha jina, anwani ya makazi, na anwani ya posta ya kila 
mdhamini. 
 
Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa katika  mwaka wa fedha 2021/22,Vyama 
vitatu vya Siasa (AAFP, TLP, na NRA) havikuwasilisha taarifa zao kila mwaka 
za wajumbe wa Bodi ya Wadhamini kwa RITA. Aidha, Chama cha TLP 
kimeendelea kushindwa kuwasilisha taarifa zao za kila mwaka kwa RITA kwa 
kipindi cha miaka miwili mfululizo (mwaka wa fedha 2020/21 na 2021/22). 
 
Hata hivyo, ripoti yangu inaonesha kuongezeka kwa idadi ya vyama vya siasa 
ambavyo havikuwasilisha taarifa za kila mwaka za wajumbe wa Bodi ya 
Wadhamini, kutoka chama kimoja hadi vyama vitatu, ikilinganishwa na 
ripoti yangu ya mwaka uliopita. Hii inaonesha kwamba RITA haivifuatilii 
vyama vya siasa ili kuhakikisha vinafuata na kutekeleza matakwa ya Sheria 
ya Usajili wa Bodi za Udhamini. 
 
Kushindwa kwa vyama vya siasa kuwasilisha taarifa za kila mwaka za 
wajumbe wa Bodi ya Wadhamini kunapunguzia uwezo wa RITA katika kupata 
taarifa sahihi za wadhamini wa vyama. Kukosekana kwa taarifa hizi 
kunaweza kusababisha kufanyika kwa shughuli za udanganyifu unaoweza 
kufanywa na wajumbe waliondolewa ikiwemo kubadilisha taarifa za kibenki 
au kumbukumbu za umiliki wa mali za vyama, uwekezaji, au biashara. 
Vitendo hivi vinaweza kusababisha upotevu wa mali na fedha za chama. 
 
Ili kupunguza hatari hizo, napendekeza Vyama vya Siasa kuzingatia 
Katiba za vyama vyao katika uteuzi wa wajumbe wa Bodi za Wadhamini 
na kuifahamisha RITA kuhusu mabadiliko yoyote kwa wakati. Aidha, RITA 
inapaswa kuunda Kanzidata ya kielektroniki ili kutunza taarifa za 
wajumbe wa Bodi za Wadhamini wa Vyama vya Siasa. 

14.10 Kushindwa Kuhuisha Rejista za Wanachama na Viongozi 

Kwa mujibu wa kifungu cha 8C (1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 
258 (iliyorejewa 2019), vyama vyote vya siasa vilivyosajiliwa vinatakiwa 
kutunza daftari (rejista) ya viongozi na wanachama wake katika kila ngazi 
ya utawala. Pamoja na matakwa hayo, mapitio yangu ya uzingatiaji wa 
Sheria hii nilibaini kuwa vyama vya siasa vitano (ADA-TADEA, DP, NRA, UMD, 
na UPDP) vilishindwa kuhuisha rejista za viongozi na wanachama wao. 
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Aidha, tathmini yangu ilibaini kuwa vyama vya UMD na UPDP vilishindwa 
kuhuisha rejista zao kwa kipindi cha miaka miwili mfululizo (mwaka wa 
fedha 2020/21 na 2021/22), na kusababisha ongezeko la idadi ya vyama vya 
siasa visivyofuata sheria kutoka vyama vinne hadi vyama vitano 
ikilinganishwa na ripoti yangu ya mwaka jana. Matokeo haya yanaonesha 
haja ya vyama vya siasa kuweka kipaumbele katika uzingatiaji wa Sheria 
ambayo ni muhimu katika kuleta utendaji kazi mwenye  uwazi na 
uwajibikaji. 
 
Aidha, ukaguzi umebaini kuwa Msajili wa Vyama vya Siasa hajawahi 
kuviwajibisha vyama vya siasa ambavyo havijawasilisha rejista zao au 
taarifa zozote zinazohusiana na wanachama kulingana na matakwa ya 
Kifungu cha 8C (2) cha Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura 258 (iliyorejewa 
2019). Kutokuwepo kwa uwajibishaji huu, pamoja na baadhi ya vyama vya 
siasa kushindwa kuhuisha rejista zao,kumesababisha kuwepo kwa taarifa 
zisizo sahihi kuhusu idadi ya  wanachama. Kwa upande mwingine, inafanya 
kuwa vigumu kusimamia ukusanyaji wa ada kutoka kwa wanachama, ambazo 
ni muhimu Katika kuboresha uwezo wa kifedha wa vyama. 
 
Ili kuboresha usahihi na upatikanaji wa taarifa za wanachama na viongozi 
wa vyama vya siasa, napendekeza vyama vyote vya siasa vihuishe rejista 
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Jedwali Na. 105: Orodha ya Vyama vya Siasa ambavyo havikuwasilisha 
taarifa za fedha kwa ajili ya ukaguzi ifikapo tarehe 30 Septemba, 2022 
Na Jina la Chama cha 

Siasa 
Tarehe 

inayotakiwa 
Tarehe ya 

uwasilishaji 
Ucheleweshaji 

(Siku) 
1 Chama cha Alliance for 

Democratic Change 
(ADC) 

30 Septemba 
2022 

1 Desemba 
2022 

62 

2 Chama Cha Kijamii 
(CCK) 

30 Septemba 
2022 

2 Januari 
2023 

94 

3 Chama cha Ukombozi 
wa Umma (CHAUMMA) 

30 Septemba 
2022 

27 Desemba 
2022 

88 

4 Demokrasia Makini  30 Septemba 
2022 

7 Novemba 
2022 

38 

5 Chama cha National 
League for Democracy 
(NLD) 

30 Septemba 
2022 

18 Novemba 
2022 

49 

6 Chama cha National 
Reconstruction Alliance 
(NRA) 

30 Septemba 
2022 

15 Novemba 
2022 

46 

7 Chama cha United 
Democratic Party (UDP)  

30 Septemba 
2022 

24 Novemba 
2022 

55 

8 Chama cha Union for 
Multiparty Democracy 
(UMD) 

30 Septemba 
2022 

27 Oktoba 22 27 

9 Chama cha United 
Peoples' Democratic 
Party (UPDP) 

30 Septemba 
2022 

7-Novemba-
2022 

38 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Vyama 
 
Kuchelewa kuwasilisha taarifa za fedha, kwa kipindi cha siku 27 hadi 94, 
baada ya tarehe ya mwisho ya uwasilishaji kulisababisha kuchelewa kwa 
mchakato wa ukaguzi. Hata hivyo, nimebaini kuwa vyama vya siasa 
vilivyoshindwa kufikia tarehe ya mwisho ya kuwasilisha taarifa zao za 
kifedha havina ruzuku kutoka Serikalini kwa sababu havina uwakilishi wa 
mjumbe aliyechaguliwa katika bunge au mamlaka ya serikali za mitaa. Kwa 
hiyo, vyama hivi vimeona jambo la kuandaa taarifa za fedha ni kama la hiari. 
Ikumbukwe kuwa Sheria ya Vyama vya Siasa haina kifungu cha hatua  stahiki 
zinazopaswa kuchukuliwa na Msajili wa Vyama vya Siasa endapo taarifa za 
fedha hazitawasilishwa au zitacheleweshwa. 
 
Ili kutatua pungufu hili, napendekeza Serikali ifanye marekebisho ya 
Sheria ya Vyama vya Siasa ili kuweka hatua zinazoweza kuchukuliwa na 
Msajili wa Vyama vya Siasa endapo vyama vya siasa vitashindwa kuandaa 
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ama kuwasilisha taarifa za fedha kwa wakati. Hatua zinazopendekezwa 
zinapaswa kujumuisha adhabu, faini, au kufutwa kwa usajili kwa vyama 
ambavyo vitaendelea kutozingatia matakwa ya kisheria. Hatua hizi 
zitaongeza uwazi, uwajibikaji, na kuimarisha uadilifu katika vyama vya 
siasa. 
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 SURA YA KUMI NA TANO  

 KAGUZI MAALUMU NA ZA KIUCHUNGUZI 

 
 
 
 
 
 

15.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa  masuala yaliyobainika katika kaguzi Maalumu 
na za  Kiuchunguzi zilizofanywa na Ofisi yangu kwa mujibu wa kifungu cha 
27 na 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Sura ya 418 (iliyorejewa mwaka 
2021). Katika mwaka huu, nilifanya kaguzi maalumu tatu. Mojawapo ya 
ukaguzi ulilenga kuchunguza usimamizi wa Mfuko wa Tuzo na Tozo na Mfuko 
wa Kufa na Kuzikana katika Jeshi la Polisi Tanzania. Kaguzi zingine mbili 
zilifanyika katika Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (NPS), na zililenga kupitia 
taratibu za makubaliano ya kukiri kosa na kupunguziwa adhabu na taratibu 
za utaifishaji mali, pamoja  na usimamizi wake. 
 
Ukaguzi huu ulibaini mapungufu kadhaa katika usimamizi wa fedha hizo, 
ambayo yameelezwa hapa chini. 

15.2 Ukaguzi Maalumu wa Mfuko wa Tuzo na Tozo na Mfuko wa Kufa 
na Kuzikana katika Jeshi la Polisi Tanzania  

Kwa mujibu wa Amri za Jumla za Polisi (PGO), Jeshi la Polisi Tanzania 
linatakiwa kuanzisha Mfuko wa Tuzo na Tozo, ambao unaendeshwa kupitia 
utoaji wa huduma za ulinzi kwa taasisi mbalimbali, kama vile taasisi za 
Serikali, benki za biashara, maeneo ya uchimbaji madini, na kampuni 
binafsi. Fedha zinazopatikana kutokana na utoaji wa huduma hizo 
zimelengwa kwa madhumuni kadhaa, ikiwa ni pamoja na kusaidia familia za 
maafisa wa polisi ambao wamefariki, kutoa zawadi kwa maafisa wa polisi 
waliopona kutokana na mashambulizi ya silaha, na kugharamia matumizi  
mengineyo yenye manufaa katika Jeshi la Polisi. Hata hivyo, malipo kutoka 
katika mfuko huu yanaweza tu kufanywa kwa idhini ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali, ambaye ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango. 
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Aidha, Jeshi la Polisi linasimamia Mfuko wa Kufa na Kuzikana, ambao 
unaendeshwa kupitia makato ya mishahara kutoka kwa askari polisi na wasio 
polisi (raia). Lengo kuu la mfuko huu ni kutoa rambirambi kwa wanafamilia 
wa afisa wa polisi au raia aliyefariki, pamoja na kutoa rambirambi kwa afisa 
wa polisi au raia baada ya kifo cha mke, mtoto, au mtegemezi wake. Kama 
ilivyo katika Mfuko wa Tuzo na Tozo, utoaji wa fedha kutoka mfuko huu 
katika Makao Makuu ya Jeshi ya Polisi unaweza kufanyika tu baada ya kupata 
kibali kutoka kwa Meneja wa Mfuko, wakati kwa kamandi zingine za polisi 
maofisa nidhamu (staff officers) wanawajibika kutoa vibali. 
 
Kufuatia ombi la Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Ofisi 
yangu ilifanya ukaguzi maalumu wa Mfuko wa Tuzo na Tozo na Mfuko wa 
Kufa na Kuzikana uliohusu kipindi cha kuanzia Julai 2018 hadi Novemba 
2021. Ukaguzi huu ulilenga kuchunguza uwezekano wowote wa matumizi 
mabaya ya fedha katika mifuko hii, kubaini kiwango cha hasara, na kubaini 
wahusika ambao wanaweza kuwa wamehusika katika matumizi mabaya ya 
fedha za mifuko hii. Wakati wa ukaguzi, timu yangu ilibaini masuala kadhaa 
ambayo yamefafanuliwa hapa chini. 
 
15.2.1 Kutofatiliwa kwa Mikataba ya Ulinzi na Usimamizi Usioridhisha 

wa Mapato Kulisababisha Sh. Bilioni 3.88 za Mfuko wa Tuzo na 
Tozo kutokukusanywa na Jeshi la Polisi 

Katika uchunguzi wangu, niligundua kuwa Jeshi la Polisi Tanzania (TPF) lina 
akaunti ya benki katika Benki Kuu ya Tanzania (BOT) mahsusi kwa ajili ya 
kukusanya fedha zinazohusiana na Tuzo na Tozo zinazotokana na huduma 
za ulinzi. Kati ya Julai 2018 na Novemba 2021, akaunti hii ilipokea jumla ya 
Sh. bilioni 38.23 kutoka taasisi 60, zikiwemo taasisi 10 za serikali, benki 30, 
maeneo 13 ya uchimbaji madini na mashirika binafsi saba, ambazo zote 
zilikuwa zimepata huduma za kiulinzi kutoka Jeshi la Polisi.  
 
Uchunguzi wangu ulibaini kuwa taasisi 31 zilikuwa zimepokea huduma za 
ulinzi kutoka Jeshi la Polisi, lakini mikataba yao ilikuwa imemalizika bila 
malipo ya Sh. bilioni 2.26. Pia, nilibaini kuwa Jeshi la Polisi lilishindwa 
kukusanya madeni ya huduma za ulinzi yenye jumla ya Sh. bilioni 1.62 
kutoka taasisi 28 ambazo zilikuwa na mikataba halali. Aidha, nilibaini kuwa 
Jeshi la Polisi lilikuwa limetoa huduma za ulinzi kwa mojawapo ya benki ya 
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kibiashara bila ya kuwa na mkataba. Uchunguzi zaidi ulibaini kuwa 
ukusanyaji wa fedha za  Mfuko wa Tuzo na Tozo ulikuwa ukifanyika kupitia 
Mfumo wa Mapato ya Ulinzi ambao haukuunganishwa na Mfumo wa  
Ukusanyaji Mapato Serikalini (GePG). Hii ilisababisha ankara kutengenezwa 
bila ya kuwapo kwa nambari za malipo (control number), hivyo kuongeza 
hatari ya ankara kughushiwa. 
 
Aidha, niligundua kuwa kompyuta iliyokuwa na Mfumo wa Mapato ya Ulinzi 
haikuwa na nywila, hivyo ilitoa mianya ya kutumiwa kwa mtu yeyote na 
kuongeza hatari ya udanganyifu wa ankara. Pia, Mfumo wa Mapato ya Ulinzi 
ulikuwa ukijitegemea, na Mhasibu mmoja alikuwa na uwezo wa kuufikia na 
kuudhibiti kikamilifu (full control), ikiwa ni pamoja na kutengeneza ankara, 
kupitisha ankara,kuchapisha ankara na kuhifadhi taarifa za makusanyo 
(backup). Hali hii ilileta hatari kubwa ya udanganyifu wa makusanyo ya 
fedha za mfuko.  
 
Maoni yangu ni kuwa Jeshi la Polisi lilikosa mifumo madhubuti ya ufuatiliaji 
na kushindwa kukusanya mapato ya ulinzi ya jumla ya Sh. bilioni 3.88 kutoka 
kwa wateja wenye mikataba iliyoisha muda wake na wateja waliokuwa na 
mikataba halali. Hali hii inaweza kusababisha upotevu wa mapato ikiwa 
fedha hizi hazitakusanywa. 
 
Kulingana na matokeo ya uchunguzi, napendekeza Jeshi la Polisi 
Tanzania kukusanya madeni yote, kuhuisha mikataba iliyoisha muda 
wake, na kuunganisha Mfumo wa Mapato ya Ulinzi na Mfumo wa 
Ukusanyaji Mapato Serikalini (GePG). Hii itawezesha ufuatiliaji na 
usimamizi mzuri wa fedha za Mfuko wa Tuzo na Tozo. Aidha, Jeshi la 
Polisi linapaswa kuanzisha mifumo ya udhibiti kama vile nywila na 
vikwazo vya upatikanaji wa mfumo (restricted access controls) ili 
kupunguza hatari za udanganyifu na kughushi, na hivyo kuimarisha uwazi 
na uwajibikaji. 
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15.2.2 Usimamizi Usioridhisha na Matumizi Mabaya ya Fedha za Mfuko 
wa Tuzo na Tozo katika Jeshi la Polisi Tanzania Jumla ya Sh. 
Bilioni 1.04 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 4(1) ya Kanuni za Fidia za Jeshi la Polisi na 
Magereza za mwaka 2010, afisa polisi ambaye atapata majeraha mabaya au 
kifo  wakati akitekeleza wajibu wake atastahili fidia kulingana na kiwango 
cha jeraha au kifo. Jeshi la Polisi Tanzania liliweka kiwango cha malipo ya 
fidia ya Sh. milioni 15 kwa afisa polisi atakayefariki kutokana na majeraha 
atakayopata wakati wa kutekeleza majukumu yake. Malipo haya hutolewa 
kwa ndugu wa karibu au mrithi wa afisa atakayefariki. 
 
Kati ya Julai 2018 na Novemba 2021, Jeshi la Polisi lilitoa kiasi cha Sh. bilioni 
26.52 kutoka katika Mfuko wa Tuzo na Tozo  kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali ya Jeshi la Polisi yaliyoainishwa na Sheria ya Uanzishwaji wa 
Mfuko, pamoja na kutoa mafao kwa askari polisi waliopata majeraha wakati 
wa kutekeleza majukumu yao. Ukaguzi ulibaini kuwa kati ya fedha 
zilizotolewa kwenye Mfuko, kiasi cha Sh. bilioni 1 kililipwa kwa walengwa 
223 waliopata majeraha wakati wakitekeleza majukumu yao. Viwango vya 
malipo ya fidia vilitofautiana kutoka Sh. milioni 1.05 hadi kiwango cha juu 
cha Sh. milioni 15, badala ya kiasi halisi (fixed) cha Sh. milioni 15 ambacho 
kilikuwa kimeanishwa katika miongozo ya ulipaji fidia. Hata hivyo, baada ya 
uchunguzi zaidi, iligundulika kuwa hakukuwa na afisa yeyote wa Jeshi la 
Polisi aliyepata majeraha kwa kiwango ambacho alistahili malipo ya fidia. 
Hii inathibitisha uwapo na ubadhirifu wa fedha katika Mfuko wa Tuzo na 
Tozo. 
 
Tukio jingine la matumizi mabaya linahusisha kuidhinishwa na Mlipaji Mkuu 
wa Serikali utaoji wa kiasi cha Sh. milioni 446.03 mnamo mwezi Machi 2021 
ili kulipa mafao ya maafisa wa polisi wanaostahili. Hata hivyo, iligundulika 
kuwa mnamo mwezi Juni 2021, Mhasibu Mkuu wa Jeshi la Polisi alitumia hati 
za malipo saba na kuchepusha kiasi cha Sh. milioni 34.90 katika kiasi 
kilichoidhinishwa na kufanya matumizi yasiyoendana na malengo 
yaliyokusudiwa ya mfuko. 
 
Kulingana na matokeo ya uchunguzi, ukaguzi ulithibitisha kuwa Jeshi la 
Polisi Tanzania lilitumia vibaya kiasi cha Sh. bilioni 1.04 kutoka kwenye 
Mfuko wa Tuzo na Tozo kutokana na uchepushaji na matumizi yasiyohusiana 
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na dhumuni la Mfuko. Hii ilichangiwa zaidi na Jeshi la Polisi  kushindwa 
kutekeleza maelekezo ya vibali vilivyotolewa na Mlipaji Mkuu wa Serikali. 
Ni maoni ya ukaguzi kuwa matumizi mabaya na ubadhirifu katika Mfuko wa 
Tuzo na Tozo yalitokea kutokana na kutokuwepo kwa miongozo ya matumizi 
sahihi ya fedha za mfuko na kuhakikisha kunakuwepo  na uwajibikaji wa 
matumizi ya fedha kutoka katika Komandi zote za Jeshi la Polisi. 
 
Aidha, Mhasibu Mkuu wa Jeshi la Polisi alichangia kwa kiasi kikubwa katika 
usimamizi mbovu wa fedha za Mfuko kwa kugeuza matumizi ya fedha za 
Mfuko bila ya kuzingatia maelekezo ama vibali vilivyotolewa na Mlipaji Mkuu 
wa Serikali. Uchunguzi umebainisha masuala yanayohitaji hatua za haraka 
kuchukuliwa ili kuboresha usimamizi bora wa mfuko,na kuhakikisha kuwa 
fedha za mfuko zinatumika katika malengo yaliyokusudiwa. 
 
Napendekeza hatua za haraka za kinidhamu na kisheria zichukuliwe 
dhidi ya wote waliohusika na usimamizi mbovu wa matumizi ya fedha za 
Mfuko wa Tuzo na Tozo katika Jeshi la Polisi. 
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zilikuwa zikiwekwa kwenye akaunti mojawapo ya benki ya kibiashara na 
zilikuwa zikisimamiwa na Makao Makuu ya Jeshi la Polisi.Aidha, ilibainika 
kuwa Jeshi la Polisi lilikuwa likihamisha fedha hizo kwenda katika akaunti 
62 tofauti za benki zilizotengwa kwa ajili ya kulipa mafao ya Kufa na 
Kuzikana. Akaunti hizi zilikuwa katika Komandi zote za Jeshi la Polisi 
zilizopo Tanzania Bara na Zanzibar. 
 
Aidha, Jeshi la Polisi liliandaa miongozo mahsusi ya kusimamia matumizi ya 
fedha za Mfuko wa Kufa na Kuzikana, ambapo ilihitajika kuanzishwa kwa 
sekretarieti na uteuzi wa watia saini wa benki. Uongozi wa mfuko huo 
ulikuwa chini ya Mwenyekiti na Meneja wa mfuko, huku Inspekta Jenerali 
wa Polisi (IGP) akiteuliwa kuwa mwangalizi wa mfuko, mwenye jukumu la 
kuhakikisha miongozo iliyowekwa inafuatwa na kuzingatiwa. 
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Kwa mujibu wa miongozo hiyo, Meneja wa Mfuko wa Kufa na Kuzikana 
alikuwa na jukumu la kupanga vikao vya Sekretarieti, huku Mwenyekiti 
alipewa jukumu la kuitisha Mikutano Mikuu ya mwaka ya wanachama. Hata 
hivyo, baada ya uchunguzi, ilibainika kuwa mfuko haukuwa na Sekretarieti 
na hivyo kushindwa kufanya vikao vya sekretarieti kati ya mwaka 2018 na 
2022. Aidha, Inspekta Jenerali wa Polisi (IGP), akiwa kama mwangalizi wa 
mfuko, hakumwelekeza Mwenyekiti wa mfuko kuandaa mikutano mikuu ya 
mwaka ya wanachama. Uchunguzi zaidi ulibaini kuwa mfuko haukuwa na 
mhasibu, na majukumu ya uhasibu yalikabidhiwa kwa meneja wa mfuko. 
Matokeo yake, taarifa za fedha hazikuandaliwa wala kukaguliwa, na daftari 
la wanachama halikutunzwa na kusababisha kushindwa kujua idadi ya 
wanachama na wanufaika wao. 
 
Ni maoni yangu kuwa usimamizi na udhibiti wa matumizi ya fedha za Mfuko 
wa Kufa na Kuzikana ulikosekana kwa kuwa hakukuwa na Sekretarieti. Hivyo 
kushindwa kufanyika kwa vikao vya Sekretarieti na mikutano mikuu ya 
mwaka. Aidha, kukokesekana kwa Mhasibu kulisababisha taarifa za fedha 
kushindwa kuandaliwa na ukaguzi kufanyika. Mapungufu haya makubwa 
yalisababisha matumizi mabaya na ubadhirifu wa fedha za Mfuko na 
yakiendelea yatahatarisha ustawi na usalama wa fedha za Mfuko. 
 
Ili kukabiliana na mapungufu yaliyobainika, napendekeza Jeshi la Polisi 
Tanzania lichukue hatua za haraka za kuanzisha Sekretarieti, kuteua 
Mhasibu mwenye uzoefu, na kufanya ukaguzi wa mara kwa mara ili 
kuhakikisha kunakuwepo na utawala bora na usimamizi madhubuti wa 
fedha za Mfuko. Hii ni muhimu kufanyika ili kulinda ustawi na usalama 
wa fedha za wanachama wa mfuko. 
 
15.2.4 Ubadhirifu wa Fedha za Mfuko wa Kufa na Kuzikana uliofanyika 

Katika Jeshi la Polisi Tanzania Bara, jumla ya Sh. Bilioni 2.44 

Kwa mujibu wa uchunguzi , hadi kufikia Juni 2018, akaunti ya benki ya Mfuko 
wa Kufa na Kuzikana, iliyokuwa ikisimamiwa na Makao Makuu ya Jeshi la 
Polisi katika benki ya biashara, ilikuwa na bakaa ya Sh. bilioni 2.98. Kati ya 
Julai 2018 na Novemba 2021, mfuko ulikusanya jumla ya Sh. bilioni 19.27 na 
kufanya jumla yote ya fedha za Mfuko kuwa Sh. bilioni 22.25. Iligundulika 
wakati wa uchunguzi kuwa Sh. bilioni 22.25 zilitolewa katika akaunti ya 
benki ya Mfuko wa Kufa na Kuzikana na kuhamishiwa kwenye akaunti 62 
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tofauti za benki zilizopo Tanzania Bara na Zanzibar  kwa ajili ya kufanya 
malipo ya mafao ya mazishi na rambirambi. 
 
Katika kuchunguza matumizi ya fedha zilizotolewa katika Mfuko ya Kufa na 
Kuzikana, ukaguzi ulibaini matukio kadhaa ya matumizi mabaya na 
ubadhirifu. Mojawapo ya tukio lililoibuliwa lilikuwa la watia saini wanne, 
wakiwamo watatu waliotoroka katika Jeshi la Polisi ili kuepuka 
kuwajibishwa kwa vitendo vyao, na mmoja aliyestaafu, waliotoa kiasi cha 
Sh. milioni 754.65 kutoka katika akaunti ya mfuko bila ya kuwapo kwa 
taarifa zozote za walengwa. Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa Meneja wa mfuko 
alijihamishia kwa njia za udanganyifu kiasi cha Sh. milioni 5 kwenye akaunti 
yake binafsi ya benki kwa kudanganya kuwa alikuwa miongoni mwa wafiwa. 
Hata hivyo, Meneja huyo wa mfuko alikuwa miongoni mwa waliotoroka 
katika Jeshi la Polisi na hakuweza kupatikana, hivyo kuwa na ugumu wa 
kumwajibisha kwa vitendo vyake. 
 
Uchunguzi zaidi ulibainisha ushahidi wa Meneja wa mfuko kuwashawishi  
makarani watatu wa mkoa wa Morogoro kwa nyakati tofauti, na kusababisha 
kuhamishwa kwa kiasi cha jumla ya Sh.  milioni 23.50 katika nyakati tofauti 
kwenda kwenye akaunti ya benki ya mmojawapo wa ndugu zake. Akaunti 
hiyo ya benki ilidaiwa kutumika kukusanya fedha za udanganyifu. Makarani 
hawa husika walieleza kuwa uhamishaji wa fedha hizo ulikuwa muhimu ili 
kujenga uhusiano kati ya Ofisi ya Morogoro na Makao Makuu ya Jeshi la 
Polisi. Vitendo hivi vinaashiria kukosekana kwa uadilifu kwa upande wa 
Meneja wa mfuko na kuibua mashaka kuwa huenda matumizi mabaya ya 
fedha za mfuko yalikuwa tu sio kwa  makarani bali yalijumuisha viongozi wa 
ngazi za juu ndani ya Jeshi la Polisi. 
 
Baada ya uchunguzi zaidi wa fedha zilizotolewa kutoka katika  Mfuko wa 
Kufa na Kuzikana, ilibainika kuwa katika Ofisi ya Mkoa wa Kinondoni, askari 
polisi sita walipokea malipo ya jumla ya Sh. milioni 28.20 kwa kisingizio 
kuwa yalikuwa marejesho ya mkopo waliokopesha Mfuko. Hata hivyo, 
hakukuwa na ushahidi  ulionesha kuwa polisi hao walikopesha Mfuko na hivyo 
ukaguzi kuthibitisha kuwa malipo hayo yalikuwa ya udanganyifu. 
 
Kadhalika, uchunguzi ulibaini kuwa watia saini nane kutoka Ofisi za Polisi za 
Mikoa ambazo ni Ilala, Kinondoni, Temeke na Ofisi ya Polisi Kanda Maalumu 
ya Dar es Salaam walifanya malipo ya hundi 256 kwa mnufaika mwenye jina 
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moja na kujipatia kwa udanganyifu kiasi cha Sh. milioni 179.67 kutoka 
kwenye mfuko. Aidha, uchunguzi zaidi ulibaini kuwa Jeshi la Polisi Tanzania 
lilikopa jumla ya Sh. milioni 991.45 kutoka katika Mfuko wa Kufa na Kuzikana 
kati ya miaka ya fedha 2018/19 na 2020/19. Hata hivyo, Jeshi la Polisi 
lilifanikiwa kurejesha kiasi cha Sh. milioni 232.26 pekee, kati ya fedha zote 
zilizokopwa, na kiasi cha Sh. milioni 759.19 kikiwa bado hakijarejeshwa hadi 
kufikia kipindi cha ukaguzi mnamo mwezi Machi 2022. Pia, ukaguzi 
ulibainisha kuwa kiasi cha Sh. milioni 855.84 kati ya fedha zote zilizokopwa 
kilitumiwa vibaya na Jeshi la Polisi, kwa kuwa hakukuwa na ushahidi wowote 
wa nyaraka za matumizi zilizowasilishwa. 
 
Aidha, baada ya kufanya uchunguzi wa kina, ilibainika kuwa Mfuko wa Kufa 
na Kuzikana ulitoa mafao kwa jumla ya wanufaika 2,195 katika Ofisi ya 
Kanda Maalumu Dar es Salaam,na Ofisi za mikoa ya kipolisi Ilala, Temeke na 
Kinondoni. Kati ya wanufaika hao, wanufaika 1,442 walihojiwa na timu ya 
ukaguzi, huku wanufaika 753 hawakuhojiwa kutokana na sababu mbalimbali 
kama vile kifo, kustaafu au uhamisho. Hata hivyo, wakati wa mahojiano, 
wanufaika wote 1,442 walikana kupokea malipo yoyote kutoka kwenye 
mfuko, na maelezo yao yalithibitishwa zaidi na taratibu za ukaguzi 
zilizofanyika. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa watia saini 11 kutoka Ofisi 
hizo zilizotajwa hapo juu walihusika katika kuchukua Kiasi cha Sh. milioni 
687.15 zilizokusudiwa kuwalipa wanufaika 1,442 kwa njia za udanganyifu na 
kusababisha wanufaika hao kutopata malipo yao. 
 
Kulingana na uchunguzi uliofanyika, imebainika kuwa Mfuko wa Kufa na 
Kuzikana wa Tanzania Bara ulisimamiwa vibaya na Meneja wa mfuko, 
Mwenyekiti na Mlezi, ambao walishindwa kuweka nidhamu na udhibiti katika 
ya matumizi sahihi ya fedha za Mfuko. Usimamizi huu mbovu ulisababisha 
ubadhirifu wa kiasi cha Sh. bilioni 2.44 kutoka kwenye Mfuko. 
 
Napendekeza hatua za kinidhamu na kisheria zichukuliwe dhidi ya watu 
wote waliohusika na ubadhirifu huo wakiwemo wale waliotoroka katika 
Jeshi la Polisi. Vyombo vya usalama vya ndani vinapaswa kuhakikisha 
kuwa watu wote waliotoroka wanapatikana na kuwajibishwa kwa 
ubadhirifu walioufanya. 
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15.2.5 Ubadhirifu wa Fedha  za  Mfuko wa Kufa na Kuzikana uliofanyika 
katika Jeshi la Polisi Zanzibar Jumla ya Sh. Bilioni 2.40 

Uchunguzi zaidi ulibaini kuwa Jeshi la Polisi Zanzibar lilikuwa na akaunti tisa 
za benki zilizotengwa kwa ajili ya kulipa mafao ya mazishi katika Ofisi zote 
sita za Polisi Mikoa na Makao Makuu ya Polisi Zanzibar. Ukaguzi ulithibitisha 
kuwa akaunti zote hizo zilipokea fedha kutoka Makao Makuu ya Jeshi la 
Polisi yaliyopo Tanzania Bara. Baada ya kufanya ukaguzi zaidi, ilibainika 
kuwa Makao Makuu ya Polisi Bara ilihamisha kiasi cha Sh. bilioni 3.56 kwenda 
akaunti nane za benki kwa lengo la kulipa mafao ya mazishi kwa walengwa 
wote waliopo Zanzibar katika kipindi cha mwezi June 2018 hadi Novemba 
2021. 
 
Wakati wa uchunguzi, ilibainika kuwa Ofisi ya Polisi ya Mkoa Kusini-Unguja 
ilikuwa na akaunti mbili za benki, huku moja ikiwa hai (active) na nyingine 
ikiwa mfu (dormant). Iligundulika kuwa maafisa wawili wa polisi waliokuwa 
watia saini katika akaunti ya benki iliyokuwa mfu walishirikiana na Meneja 
wa tawi la benki ya biashara katika Ofisi ya Polisi ya Mkoa Kusini-Unguja na 
kughushi saini ili kuamsha akaunti hiyo. Matokeo yake, waliweza kuiba Sh. 
milioni 988.45. Pia, ilibainika kuwa watia saini watatu wa akaunti ya benki 
iliyokuwa hai (active) walitoa benki kiasi cha Sh. milioni 576.50 kwa nia ya 
kulipa mafao ya mazishi kwa walengwa. Hata hivyo, ilibainika kuwa watia 
saini wawili waliiba Sh. milioni 511.50 kabla ya walengwa hao kulipwa. 
 
Katika uchunguzi zaidi, ilibainika kuwa Ofisi ya Polisi ya Mkoa Kaskazini-
Unguja ilikuwa imepokea kiasi cha Sh. milioni 631.28 kutoka katika akaunti 
kuu ya Mfuko wa Kufa na Kuzikana iliyopo Tanzania Bara.Lengo la fedha hizo 
lilikuwa ni kulipa mafao ya mazishi kwa walengwa. Hata hivyo, ilibainika 
kuwa watia saini watatu walitoa kiasi cha Sh. milioni 590.39 kutoka katika 
akaunti ya Ofisi ya Polisi Mkoa Kaskazini-Unguja ili kulipa fedha hizo kwa 
walengwa. Baada ya uchunguzi zaidi, ilibainika kuwa Sh. milioni 543.89 kati 
ya fedha zilizotolewa hazikuthibitishwa kama zilipokelewa na walengwa 
hao. Hivyo uchunguzi kuthibitisha kuwa fedha hizo zilichukuliwa na watia 
saini hao watatu kwa njia za udanganyifu. 
 
Jeshi la Polisi Zanzibar lilithibitisha kwa timu ya ukaguzi kuwa watia saini 
hao watatu walikuwa wameachishwa kazi katika Jeshi la Polisi na Jeshi la 
Polisi Zanzibar halikuweza kuwapata. Hivyo, hawakuweza kuhojiwa kuhusu 
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Polisi Zanzibar halikuweza kuwapata. Hivyo, hawakuweza kuhojiwa kuhusu 
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kuhusika kwao na ubadhirifu huo. Aidha, timu ya ukaguzi ilielezwa na 
mmojawapo wa Makarani (clerk) waliohusika na ulipaji wa fedha za Mfuko 
kwa  walengwa kuwa baadhi ya fedha hizo za mfuko zilikuwa zikitolewa kwa 
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kiasi cha Sh. milioni 5 kutoka kwa mmojawapo wa Makarani. Matokeo haya 
yanaonesha kuwa ubadhirifu huo haukuwa tu kwa watia saini watatu na 
kwamba huenda kulikuwa na njama (collusion). 
 
Aidha, uchunguzi zaidi ulibaini kuwa Makao Makuu ya Jeshi la Polisi Zanzibar 
ilitoa jumla ya Sh. milioni 400.50 kutoka katika akaunti ya Mfuko wa Kufa 
na Kuzikana kwa ajili ya kulipa mafao kwa walengwa. Hata hivyo, ni Sh. 
milioni 94.50 pekee ndizo zilizolipwa kwa walengwa wanaostahili huku kiasi 
cha Sh. milioni 306 kilichobaki kilitumika kwa njia za udanganyifu. Pia, 
ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi ya Polisi Mkoa wa Kusini Pemba ilipokea Sh. 
milioni 175 kwa nia ya kulipia mafao kwa walengwa. Hata hivyo, walitumia 
kiasi cha Sh. milioni 39.95 kwa shughuli zisizohusiana na lengo la Mfuko. 
 
Aidha, nilibaini kuwa Ofisi ya Polisi ya Mkoa wa Kaskazini-Pemba ilipokea 
Kiasi cha Sh. milioni 154 lakini ilitumia kiasi cha  Sh.  milioni 2.16 katika  
kukarabati magari ya Jeshi la Polisi. 
 
Pia,uchunguzi umebaini matukio mbalimbali ya usimamizi mbovu wa  fedha 
za Mfuko wa Kufa na Kuzikana uliofanywa na Jeshi la Polisi Zanzibar. 
Usimamizi huu mbovu ulitokana na kukosekana kwa mifumo mizuri ya 
usimamizi na udhibiti wa fedha za Mfuko ambao ulipaswa kutekelezwa na 
Meneja, Mwenyekiti na Mlezi wa mfuko. Kutokana na usimamizi huo mbovu, 
kumekuwapo na ubadhirifu wa fedha za Mfuko wa kiasi cha Sh. bilioni 2.40 
uliosababishwa kwa kuwapo na ushirikiano baina ya Jeshi la Polisi Zanzibar 
na Makao Makuu ya Jeshi la Polisi Tanzania Bara. 
 
Kulingana na matokeo ya uchunguzi, napendekeza  hatua za kinidhamu na 
kisheria zichukuliwe dhidi ya watu wote waliohusika katika matumizi 
mabaya ya fedha za Mfuko wa Kufa na Kuzikana. Hatua hii itatumika kama 
kizuizi kwa wengine wenye nia kama hiyo na kuhakikisha kuwa wahusika 
wanawajibika kwa makosa yao. 
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Aidha, ili kuzuia matukio ya baadaye ya ubadhirifu, ni muhimu udhibiti 
thabiti wa kifedha, ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa mara kwa mara, 
uanzishwe, na kutekelezwa ili kurejesha imani ya wanachama katika mfumo 
huo. Udhibiti huu unapaswa kutekelezwa katika ngazi zote za uongozi na 
usimamizi wa mfuko ili kuhakikisha uwazi na uwajibikaji. 
 
Ili kuhakikisha kuwa fedha za umma zinatumika katika malengo 
yaliyokusudiwa na kurejesha imani ya wananchi, ni muhimu kuchukua 
hatua za kinidhamu na kisheria dhidi ya watu wote waliohusika na 
matumizi mabaya ya fedha za Mfuko za jumla ya Sh. bilioni 4.84 kutoka 
katika Ofisi ya Polisi Tanzania Bara na Zanzibar. Aidha, utekelezaji wa 
udhibiti madhubuti wa kifedha ni muhimu katika kufikia malengo haya. 
 

15.3 Ukaguzi Maalumu Kuhusu Usimamizi na Uendeshaji wa Mikataba 
ya Makubaliano ya Kukiri Kosa iliyosimamiwa na Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka. 

Nimefanya Ukaguzi Maalumu wa Usimamizi na Uendeshaji wa Makubaliano 
ya Kukiri Kosa na Kupunguza adhabu uliosimamiwa na Ofisi ya Taifa ya 
Mashitaka (NPS) na Mkurugenzi wa Mashitaka (DPP). Lengo lilikuwa ni 
kutathmini hatua mbalimbali za kesi za kukiri makosa na kupunguza adhabu 
kuanzia tarehe 1 Julai 2019 hadi tarehe 31 Machi 2022. Madhumuni ya 
Mikataba ya Kukiri Kosa na Kupunguziwa Adhabu kati ya Mwendesha 
Mashtaka na Mshtakiwa ni kutatua kesi za jinai kwa ufanisi na haraka. 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 194A cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai, DPP ana mamlaka ya kuingia Makubaliano ya Kukiri Kosa na Kupunguza 
Adhabu ili kuharakisha mchakato wa kesi na kupunguza msongamano wa 
wafungwa magerezani. Makubaliano haya yanahusisha mshtakiwa na DPP 
kusaini hati na Mshtakiwa kulipa fidia iliyokubaliwa kwenye akaunti 
maalumu ya DPP iliyopo Benki  Kuu ya Tanzania. 

Wakati wa ukaguzi, niligundua kuwa kesi 352 za Kukiri Kosa na Kupunguza 
Adhabu zilitokea katika Mikoa 26 ya Tanzania Bara. Katika kesi hizi, 
washitakiwa 893 walitia saini makubaliano 380 na kukubaliana kulipa jumla 
ya Sh. bilioni 219.13. Kati ya tarehe 1 Julai 2019 na 31 Machi 2022, Sh. 
bilioni 55.87 zilikusanywa na kuwekwa katika akaunti ya Kukiri Kosa na 
Kupunguza Adhabu inayosimamiwa na DPP. Kiasi hiki kinajumuisha Sh. 
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bilioni 45.51 kama fidia kwa makosa ya washitakiwa waliokiri Kosa, Sh. 
bilioni 2.11 kama faini za Mahakama, na Sh. bilioni 8.26 ni malipo 
yaliyofanywa bila ya kuwepo na Makubaliano ya Kukiri Kosa.  

Pia, niligundua kuwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (NPS) ilipokea jumla ya Sh. 
bilioni 55.87, ambapo Sh. bilioni 42.68 zilihamishwa kutoka katika akaunti 
ya Kukiri Kosa na Kupunguza Adhabu. Uhamisho huu ulijumuisha Sh. bilioni 
38.80 zilizohamishwa kwenda Mfuko Mkuu, Sh. bilioni 3.43 zilizohamishwa 
kwenda Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), na Sh. milioni 450.56 
zilizorejeshwa kwa waathirika. Ukaguzi umebaini mapungufu kama 
ifuatavyo: 

15.3.1 Washitakiwa Kushindwa Kukamilisha Malipo ya Ahadi zao  

Kati ya majalada 352 niliyopitia, 297 yalikuwa na ahadi za Sh. bilioni 219.13. 
Hata hivyo, ni Sh. bilioni 48.52 pekee ndizo zilizolipwa na washtakiwa katika 
majalada 195 ya kesi, na kuacha majalada 102 yakiwa na ahadi ambazo 
hazijalipwa zenye thamani ya Sh. bilioni 170.61 bilioni. Ukiukaji huu wa 
mikataba unampa Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma (DPP) haki ya kufungua 
upya mashtaka dhidi ya washtakiwa. 
 
Aidha, niligundua kuwa DPP hajachukua hatua stahiki za kuhakikisha 
makusanyo ya fedha ambazo bado hazijalipwa kutoka kwa washtakiwa au 
kuwasilisha maombi ya kukamata mali zao kwa ajili ya kulipa fidia, kama 
inavyotakiwa na Kifungu cha 328 cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai Sura ya 20. DPP kushindwa kukusanya ahadi na kuchukua hatua kuna 
leta sintofahamu na kuwepo kwa nia ya ufuatiliaji wa kina na kuchukua 
hatua za kisheria ili kuhakikisha kuwa washtakiwa wanatimiza wajibu wao 
chini ya Makubaliano ya Mikataba ya Kukiri Kosa na hukumu za Mahakama. 
 
Napendekeza Mkurugenzi wa Mashitaka (DPP) kuhakikisha  Makusanyo ya 
Fidia ambazo hazijalipwa kutoka kwa washitakiwa yanafanyika na pia 
Mahakama iweke utaratibu mzuri wa kupokea na kusikiliza malalamiko 
kutoka kwa wale watakaopinga fidia zao. Hatua hizi zitasaidia kuimarisha 
uadilifu katika mfumo wa sheria, kuhakikisha haki inatendeka, na 
kulinda haki za washtakiwa. 
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15.3.2 Kutofatwa kwa Masharti ya Mikataba ya Kukiri Kosa na 
Kupunguza Adhabu 

Wakati wa uchunguzi wa akaunti ya Benki ya kupokea fedha za Mikataba ya 
Kukiri Kosa na Kupunguza Adhabu inayosimamiwa na DPP, iligundulika kuwa 
washtakiwa watatu walilipa kiasi cha Sh. milioni 328.53 kwenye akaunti 
hiyo, licha ya kesi zao kutatuliwa kwa utaratibu wa kawaida wa kukiri 
makosa katika Mahakama, badala ya kupitia katika utaratibu wa Mikataba 
ya Kukiri Kosa. Pia, DPP alipokea kiasi cha Sh. bilioni 1.62 kutoka kwa 
mnufaika wa kesi ya uhujumu uchumi, ingawa hakukuwa na kesi iliyokuwa 
ikiendelea, wala mikataba ya kukiri kosa, ama amri ya Mahakama. Pia, 
niligundua kuwa Sh. bilioni 6.10 zilikamatwa na kutaifishwa kutoka kwa 
washitakiwa wanne waliohusika na rushwa, kesi za michezo ya upatu, na 
kushindwa kuthibitisha vyanzo vya mapato. Kiasi hicho kilichokusanywa 
kiliwekwa kwenye akaunti ya Benki ya kukiri kosa badala ya akaunti ya 
kutaifisha mali. 
 
Pia, DPP alikusanya Sh. bilioni 2.11 kama malipo ya ada za Mahakama 
kutokana na kesi 170 zilizoamuliwa na Mahakama ya Tanzania, lakini badala 
ya kulipa ada kwenye akaunti za benki za Mahakama kama inavyotakiwa. 
Ada hizo zililipwa kwenye akaunti ya benki ya kukiri kosa. Hadi kufikia Machi 
2022, bakaa ya akaunti ya kukiri kosa ilikuwa ni Sh. bilioni 13.20. Hata hivyo, 
ukaguzi ulibaini kuwa jumla ya Sh. bilioni 10.16 zililipwa kwenye akaunti ya 
kukiri kosa bila kuhusishwa na mchakato wa kukiri kosa. Hali hii inaonesha 
kuwa mchakato wa Makubaliano ya kukiri kosa haukuwa ukisimamiwa kwa 
kufuata miongozo na taratibu zilizowekwa. 
 
Napendekeza Mkurugenzi wa Mashitaka (DPP) kuchukua hatua stahiki ili 
kuhakikisha kuwa mchakato na taratibu za makubaliano ya kukiri kosa 
zinafatwa kwa mujibu wa sheria na taratibu zilizowekwa ili kuzuia 
matukio kama hayo kutokea tena katika siku za usoni. 
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15.3.3 Kuwepo kwa Uwezekano wa Ukiukwaji wa Maadili Katika 
Mikataba ya Kukiri Kosa na Kupunguziwa Adhabu 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini masuala kadhaa muhimu yanayohusiana na 
usimamizi wa makubaliano na taratibu za kukiri kosa. Kwanza kabisa, 
ukosefu wa uwazi kutokana na upungufu wa nyaraka katika majalada ya kesi 
92 kati ya 352 niliyoyapitia, kulisababisha mashaka juu ya uadilifu katika 
mchakato. Upungufu huu wa nyaraka umeathiri wigo wa ukaguzi. 
 
Pili, kulibainika kutokuwepo na usawa katika kushughulikia maombi ya 
kuongezwa muda wa mwisho wa malipo ya fidia, huku baadhi ya maombi 
yakichukua hadi siku 621 kukamilika badala ya siku 30, kama ilivyoelezwa 
katika mikataba ya kukiri kosa. Pia, hapakuwa na Miongozo au Masharti 
yaliyowekwa ya kuahidi dhamana katika mikataba ya kukiri kosa. Hali hii 
ilisababisha uwepo wa utofauti katika masharti ya mikataba ya kukiri kosa. 
Pia,uamuzi wa kuhitaji dhamana au kutokuhitajika kwa dhamana kuliachwa 
kwa Mkurugenzi wa Mashtaka. 
 
Pia, ukaguzi uligundua uwezekano wa ukiukwaji wa maadili na matumizi 
mabaya ya madaraka, ikiwa ni pamoja na kuchukua kiasi cha Sh. bilioni 1.5 
katika malipo ya fidia bila idhini na kufungua mashitaka na kuwashikilia 
kinyume cha sheria washitakiwa watatu kwa makosa ya kodi nje ya 
majukumu yao. Aidha, iligundulika uwepo wa nyaraka bandia katika 
mikataba ya kukiri kosa. 
 
Aidha, nilifanya mahojiano na washitakiwa ambao walikiri kuandika na 
kusaini barua za kukiri kosa na kupunguziwa adhabu ambazo zilipatikana 
katika majalada ya kesi zao. Hata hivyo, washitakiwa wao walidai 
kulazimishwa kusaini makubaliano hayo.  
 
Hali hii inaonesha uwepo wa ukiukwaji wa Kanuni namba 12 na 14 za Kanuni 
za Mwenendo wa Makosa ya Jinai (Makubaliano ya Kukiri Kosa) za Mwaka 
2021, ambao unaleta shaka juu ya uwazi na uadilifu katika mchakato wa 
makubaliano ya kukiri kosa. Pia, uwepo wa ukiukwaji wa haki za 
washitakiwa wakati wa kukamatwa, kufunguliwa mashtaka, na usimamizi 
wa kesi zilizoamuliwa kupitia makubaliano ya kukiri kosa. 
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Napendekeza Mamlaka za uteuzi za aliyekuwa Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP) ziunde Tume huru ya kuchunguza uwezekano wa ukiukwaji wa 
maadili na matumizi mabaya ya ofisi ya umma katika mchakato wa 
makubaliano ya kukiri kosa. Tume hiyo inapaswa kuchunguza madai ya 
kulazimishwa kwa washitakiwa na ukiukwaji wa Kanuni za Mwenendo wa 
Mashitaka ya Jinai (Makubaliano ya Kukiri Kosa) za Mwaka 2021, na kutoa 
mapendekezo ya uboreshaji wa mapungufu yote yaliyobainika. 

15.4 Ukaguzi Maalumu Kuhusu Taratibu za Utaifishaji Mali pamoja na 
Taratibu za Makabidhiano, Ugawaji na Usimamizi wa Mali 
zilizotaifishwa na Ofisi ya Taifa ya Mashitaka 

Nimefanya ukaguzi kati ya Julai 2019 na Machi 2022 na lengo la ukaguzi 
lilikuwa ni kuthibitisha utekelezaji wa sheria na kanuni zinazohusiana na 
utaifishaji mali kupitia makubaliano ya kukiri kosa au katika kesi ambazo 
mali zilizotaifishwa zilihusiana  na mashtaka ya jinai. Aidha, nililenga 
kutathmini taratibu zinazohusiana na uhamishaji, uhakiki, usimamizi, na 
hali ya mali zote zilizotaifishwa, kama ilivyoelezwa katika Kifungu cha 14 
hadi 15 cha Sheria ya Mazalia ya Uhalifu Sura ya 256 na Kifungu cha 194B 
cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, Sura ya 20. 
Katika kipindi cha ukaguzi, niligundua kuwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka  
ilichukua na kutaifisha mali kadhaa, ikiwa ni pamoja na kiasi cha Sh. bilioni 
16.02 na Dola za Kimarekani milioni 7.75. Fedha hizi ziliwekwa katika 
akaunti za benki ya urejeshwaji na utaifishaji mali iliopo Benki Kuu ya 
Tanzania. 
 
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini ukiukwaji wa taratibu na mapungufu 
katika usimamizi wa mali zilizotaifishwa kama ifuatavyo: 
 
15.4.1 Mapungufu Katika Usimamizi wa Mali na Fedha Zilizotaifishwa 

DPP alitaifisha mali bila amri au hukumu za Mahakama, mali hizo ni pamoja 
na magari manne, gramu 864.97 za dhahabu, na karati 71,654.56 za almasi 
zenye thamani ya Dola za Kimarekani milioni 29.51. 
 
Pia,niligundua kuwa kiasi cha Sh. bilioni 1.3 kilitaifishwa na kukabidhiwa 
Hazina bila kuzingatia utaratibu uliowekwa wa kuhamishia fedha 
zilizotaifishwa kwenye akaunti maalumu ya ukusanyaji iliopo Benki Kuu. 
Vilevile, kiasi cha Sh. milioni 355.48 kilichopatikana kutokana na mali 
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hadi 15 cha Sheria ya Mazalia ya Uhalifu Sura ya 256 na Kifungu cha 194B 
cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, Sura ya 20. 
Katika kipindi cha ukaguzi, niligundua kuwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka  
ilichukua na kutaifisha mali kadhaa, ikiwa ni pamoja na kiasi cha Sh. bilioni 
16.02 na Dola za Kimarekani milioni 7.75. Fedha hizi ziliwekwa katika 
akaunti za benki ya urejeshwaji na utaifishaji mali iliopo Benki Kuu ya 
Tanzania. 
 
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini ukiukwaji wa taratibu na mapungufu 
katika usimamizi wa mali zilizotaifishwa kama ifuatavyo: 
 
15.4.1 Mapungufu Katika Usimamizi wa Mali na Fedha Zilizotaifishwa 

DPP alitaifisha mali bila amri au hukumu za Mahakama, mali hizo ni pamoja 
na magari manne, gramu 864.97 za dhahabu, na karati 71,654.56 za almasi 
zenye thamani ya Dola za Kimarekani milioni 29.51. 
 
Pia,niligundua kuwa kiasi cha Sh. bilioni 1.3 kilitaifishwa na kukabidhiwa 
Hazina bila kuzingatia utaratibu uliowekwa wa kuhamishia fedha 
zilizotaifishwa kwenye akaunti maalumu ya ukusanyaji iliopo Benki Kuu. 
Vilevile, kiasi cha Sh. milioni 355.48 kilichopatikana kutokana na mali 
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zilizotaifishwa kiliwekwa kwenye Akaunti ya Mapato, badala ya akaunti 
maalumu ya utaifishaji mali iliyopo Benki Kuu ya Tanzania, kinyume na 
matakwa ya kisheria. Aidha, Mkurugenzi wa Mashtaka hakuwa na daftari la 
kutunza maelezo na kumbukukumbu za fedha na mali zilizotaifishwa, na 
kasoro kadhaa katika ukamilifu wa taarifa za msingi za mali zilizotaifishwa 
baada ya maamuzi ya Mahakama kutambulika. 
 
Napendekeza Mkurugenzi wa Mashtaka aweke mifumo na udhibiti imara 
wa kufuatilia mali na fedha zilizotaifishwa, ikiwa ni pamoja na kutumia 
taratibu zilizoboreshwa za kurekodi na kuripoti mali zilizotaifishwa ili 
kuwepo na uwazi na uwajibikaji, kwa mujibu wa sheria. 
 
15.4.2 Mapungufu katika Usimamizi wa Mali Zilizotaifishwa 

Niligundua kukosekana kwa mwongozo wa kusimamia mali zilizotaifishwa, 
jambo lililosababisha mapungufu. Vitu vilivyotaifishwa kama vile madini, 
magogo na vinginevyo vilisalia bila kusimamiwa kwa miaka mingi bila hatua 
yoyote sahihi ya usimamizi, hivyo kusababisha hasara kubwa kwa Serikali. 
Aidha, mali mbalimbali zilizotaifishwa, ikiwa ni pamoja na kemikali, 
makontena, vinywaji, mafuta, matandiko, na mashine za kamari 
hazikufuatiliwa kwa usahihi, na hakukuwa na taarifa za mahali zilipo. 
 
Katika ukaguzi wangu, nimegundua kuwa mali kadhaa zilizotaifishwa 
hazipati matengenezo ya kawaida, na hivyo kuendelea kuharibika. Kwa 
mfano, nyumba tatu zilizopo Dar es Salaam na nyumba moja iliyopo Kagera 
hazijapata matengenezo ya kawaida. Aidha, magogo 7,751 yaliyotaifishwa 
katika mkoa wa Njombe, yenye thamani ya Sh. milioni 38, hayakuhifadhiwa 
ipasavyo, na magogo 4,751 yalihifadhiwa katika gereji binafsi bila 
makubaliano rasmi. Magogo 3,000 yalibaki katika mji wa Makambako, 
ambapo yaliharibiwa na mvua na jua kwa muda mrefu. Matokeo yake, haya 
magogo kwa sasa hayafai kuuzwa kwa njia ya mnada, na hivyo kusababisha 
hasara kubwa kwa Serikali. 
 
Pia, nimegundua masuala yanayohusu usahihi na uhalali wa mali 
zilizotaifishwa, hususan magari. Maelezo ya usajili na umiliki wa baadhi ya 
magari yaliyotaifishwa, kama magari manne, trekta mbili, na pikipiki tatu, 
hayakutambuliwa na Mamlaka ya Mapato (TRA), na kutia shaka juu ya 
usahihi wa taarifa zinazohusiana na mali hizi. Aidha, uhalali wa magari 230 
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yaliyotaifishwa ulileta maswali, kwani maelezo ya usajili na umiliki 
hayafanani na taarifa zilizopo TRA. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa baadhi ya mali zilizotaifishwa hazina ushahidi 
wa nyaraka za uhamisho, na kuibua mashaka juu ya umiliki na uhalali wa 
mali hizo. Kwa mfano, kati ya viwanja 17, mashamba manne, na nyumba 36 
zilizotaifishwa na Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), kiwanja kimoja, shamba 
moja, na nyumba saba tu zilikuwa zimekabidhiwa rasmi kwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Fedha na Mipango kwa mujibu wa nyaraka za uhamisho husika. 
 
Pia, ukaguzi ulibaini kutofautiana kwa ulipaji wa kodi za pango katika 
nyumba nane zilizotaifishwa. Kodi za pango zililipwa kabla ya kutolewa kwa 
amri ya mahakama, kuanzia siku 120 hadi 669, ikionyesha kukosekana kwa 
taratibu na udhibiti sahihi. 
 
Nimetoa mapendekezo kwa DPP kuandaa miongozo na taratibu za wazi 
za ukusanyaji taarifa zinazohusiana na mali na fedha zilizotaifishwa. 
Aidha, DPP anapaswa kuzingatia amri za mahakama na kuhakikisha kuwa 
mali zote zilizotaifishwa kwa wamiliki halali zinarejeshwa haraka baada 
ya kutolewa kwa amri za mahakama. 
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Kiambatisho Na. II: Taasisi Zilizopata Hati yenye shaka 
1. African Democratic Alliance (ADA-TADEA) 

a) Malipo ya Kodi ya Pango Yalimeripotiwa Zaidi Katika Taarifa za Ufanisi wa Fedha 
kwa Kiasi cha Sh. 120,000 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, nilipitia hati za malipo na kubaini kuwa Chama cha ADA-
TADEA kililipa kodi ya pango ya kiasi cha jumla ya Sh. milioni 1.2 kwa Mohamed Yasin kwa 
utaratibu ufuatao:  Sh. 600,000 kupitia Vocha ya Malipo Na. ADT 0013 ya tarehe 
01/03/2022. kuhusiana na mkataba wa upangishaji wa kipindi cha miezi sita uliosainiwa 
tarehe 01/03/2022 na muda wa mkataba uoishia tarehe 31/08/2022. Pia ,kiasi kingine cha 
Sh. 600,000 kililipwa kwa Mohammed Yasi kupitia hati ya malipo Na. ADT 0051 kwa kipindi 
cha kuanzia tarehe 01/09/2021 hadi 31/02/2022. Hata hivyo, katika ukaguzi nilibaini kuwa 
chama cha ADA-TADEA kilifanya malipo ya awali ya Sh. 230,000 katika mwaka wa fedha 
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Ukaguzi wangu wa taarifa ya mtiririko wa fedha wa Chama cha UMD kwa mwaka wa fedha 
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17,908, ambayo imesababisha kupunguzwa kwa Sh. 462,397 kwa mwaka wa fedha 2021/22 
na Sh. 153,101 kwa mwaka wa fedha 2020/21. 

3. National Reconstruction Alliance (NRA) 

a) Taarifa za Fedha zilizowasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi zina Makosa 
Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Taarifa za Fedha za Chama cha National 
Reconstruction Alliance (NRA) za mwaka 2021/22 zilizoandaliwa kwa ajili ya ukaguzi zina 
mapungufu yafuatayo kinyume na mahitaji ya Aya  27 ya viwango vya uaandaji wa taarifa 
za fedha za umma (IPSAS 1). 
 

i. Mapato ya Sh. milioni 3.75 kwa mwaka wa fedha 2021/22 kutoka kwa wanachama 
wa chama cha NRA kama ada ya uanachama hayakuripotiwa katika taarifa ya 
matokeo ya kifedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022 ingawa bado 
hayajalipwa na wanachama, lakini yanahitaji kuripotiwa katika vitabu vya hesabu 
za chama kama ilivyoelezwa katika Aya Na. 3 ya Maelezo ya taarifa za fedha. 

ii. Madeni yanayodaiwa ya Sh. milioni 3.75 yameripotiwa katika taarifa ya fedha za 
mwaka 2021/22 ambayo ni sawa na miaka iliyopita. Kiasi sahihi cha madeni 
yanayodaiwa ni Sh. milioni 7.5 (Sh. milioni 3.75 ya sasa na Sh. 3.75 ya mwaka 
uliopita inayohusiana na ada ya uanachama) kama ilivyoelezwa katika Aya Na. 8c 
ya Maelezo ya taarifa za fedha. 

iii. Hakuna maelezo ya ziada yaliyotolewa katika taarifa za fedha ili kuzifanya ziweze 
kueleweka zaidi. 

iv. Taarifa ya mtiririko wa fedha iliyowasilishwa imeandaliwa katika muundo usio wa 
moja kwa moja badala ya muundo wa moja kwa moja unaohitajika. Aidha,taarifa 
ya mtiririko wa fedha haina taarifa za kulinganisha na za mwaka wa fedha 2020/21. 

v. Nakisi ya Sh. milioni 5.22 imeripotiwa kimakosa katika taarifa ya mtiririko wa 
fedha katika sehemu ya shughuli za ufadhili. 

vi. Gharama za uchakavu wa mali Sh. milioni  1.58 zimeripotiwa katika taarifa ya 
matokeo ya kifedha na  taarifa ya mabadiliko katika rasilimali/mtaji wa usawa. 

 
b) Taarifa za Fedha zilizoandaliwa za mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2022 

hazijitoshelezi 
Mapitio yangu ya taarifa za fedha za Chama cha NRA kwa mwaka wa fedha 2021/22 yalibaini 
mapungufu yafuatayo ambayo ni kinyume na mahitaji ya aya Na. 21 ya viwango vya 
kimataifa vya uandaaji taarifa za fedha za umma (IPSAS 1). 

i. Uwasilishaji wa taarifa ya mabadiliko ya mali haujafuata muundo unaotakiwa 
hususani kuhusu sehemu za taarifa ambazo zimejumuisha gharama za uchakavu wa 
mali ambazo athari yake ya mwisho ni hasara iliyotokana na taarifa ya utendaji wa 
kifedha. 

ii. Hakuna muhtasari wa sera muhimu za uhasibu na maelezo mengine ya kusaidia 
taarifa za kifedha zilizowasilishwa. Kwa hivyo, hakuna mwongozo kuhusu jinsi 
vipengele mbalimbali vya mapato na matumizi vilivyoripotiwa katika taarifa za 
fedha. 

iii. Taarifa ya kulinganisha bajeti dhidi ya fedha halisi iliyowasilishwa inahusiana na 
mwaka wa fedha 2020/21 na sio mwaka wa fedha 2021/22. 
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4. Demokrasia Makini(DM) 

i. Taarifa za Fedha hazikuwa na nukuu za ufafanuzi kati ya mwaka uliotangulia na 
wa sasa. 

ii. Kutokuwa na hesabu za ulinganisho kwa taarifa za fedha za mwaka 2020/21. 
iii. Kutokuandaliwa kwa usuluhishi wa mtiririko wa fedha unaotokana na Shughuli za 

Uendeshaji dhidi ya ziada/nakisi kama inavyotakiwa na Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu wa Taasisi za Umma (IPSAS 3). 

iv. Taarifa ya usuluhishi ya mtiririko wa fedha na bajeti iliyokosekana kwa mujibu wa 
matakwa ya waraka wa uhasibu Na.7 wa 2021 kuhusu utayarishaji wa ripoti ya 
fedha na kufungwa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021. 

v. Kutokuwasilisha taarifa ya mtiririko wa fedha kwa ukaguzi kama inavyotakiwa na 
IPSAS 2. 

vi. Taarifa za hesabu za msingi ambavyo ni vitabu vya msingi vya uhasibu 
hazikutayarishwa na kuwasilishwa kwa ukaguzi.  

5. Civic United Front (CUF) 
i. Dosari katika Kutolea Taarifa za Mali za Kudumu (PPE) Sh. 78,806,413 

Nilipitia rejista ya mali za kudumu la CUF na kubaini mali zilizoripotiwa zinagharimu sh. 
666,638,495.83 wakati jedwali la Mali za kudumu (Nukuu 10) linaonyesha PPE kwa gharama 
ya Sh. 745,444,909 hivyo kusababisha kuzidishwa kwa maliza za kudumu kwa sh. 
78,806,413. 
 

ii. Mali za Kudumu Kuandikwa Kwenye Rejista ya Mali bila Kuwa Na Thamani 
Mapitio yangu niliyoyafanya katika rejista ya mali za kudumu la CUF lililowasilishwa kwa 
mwaka 2021/22 nilibaini kuwepo kwa mali, magari, pikipiki, vifaa vya ofisi, ardhi na 
majengo bila thamani, hivyo kumesababisha dosari kwa kupungua thamani ya kiasi cha mali 
za kudumu zilizoripotiwa katika taarifa za fedha. 
 

iii. Kutokuweka Wazi Mali na Kesi Zisizo na Uhakika za Chama  
Nilipitia ajenda Na.4 ya mkutano wa tarehe 03 Novemba, 2021 na kubaini kuwa CUF ilikuwa 
na kesi mbalimbali katika makundi tofauti kama vile kesi ambazo Chama kimeshitaki, 
Chama kimeshitakiwa na kesi za jinai ambazo wanachama wameziendesha. Hadi kufikia, 
tarehe ya ukaguzi huu Novemba 2022 taarifa kesi zilizotajwa hazikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi, vilevile hazikuoneshwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa kipindi cha 
ukaguzi. 
 
6. United Democratic Party (UDP) 

i. Taarifa ya Bodi ya Wadhamini haikuwasilishwa kulingana na miongozo ya uandaaji 
wa taarifa za fedha. 

ii. Hakuna maelezo ya ufafanuzi juu ya taarifa za fedha ambazo zinahitajika 
kuripotiwa kwa kuzingatia taarifa ya mizania, taarifa ya utendaji  wa kifedha na 
taarifa za mtiririko wa fedha, bakaa na bajeti. 

iii. Kutotoa taarifa kuhusu utayarishaji wa taarifa za fedha kwa msingi wa taarifa 
endelevu ya chama kinyume na aya ya 38 ya IPSAS 1 
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iv. Nukuu zinazojumuisha muhtasari wa sera muhimu za uhasibu na maelezo mengine 
ya ufafanuzi kwa taarifa za fedha hazikuwasilishwa kama inavyotakiwa na aya ya 
129 ya IPSAS 1, taarifa hizi   hazikuandaliwa vizuri na inaleta ugumu kutofautisha 
kati ya Sera muhimu ya uhasibu na maelezo ya ufafanuzi.  

v. Taarifa ya mabadiliko katika mali halisi/mtaji haikuandaliwa vizuri kulingana na 
matakwa ya IPSAS 

vi. Mapitio ya Mali za kudumu katika nukuu ya ufafanuzi Na. 2 ilibaini kuwa Samani 
za Ofisi zina thamani kwenye vitabu vya hesabu kiasi cha sh. 326,559 wakati 
uchakavu uliolimbikizwa ulikuwa sh. 413,441 hii inamaanisha mali hizo zina 
thamani sifuri. Lakini badala yake Menejimenti ilitoza uchakavu wa kila mwaka 
wa Sh. 40,820 na Thamani Halisi ya Vitabu ya Sh. 285,739, hivyo kusababisha 
upotoshaji wa taarifa za fedha zifuatazo; taarifa ya mizania, taarifa ya utendaji 
wa kifedha na mabadiliko katika mali / mtaji. 

 
7. Institute of Judicial Administration Lushoto – IJA 

i. Aya  ya 118 na 119 ya viwango vya uandaaji wa taarifa za fedha za umma (IPSAS 
1) inatakaTaasisi kuwasilisha taarifa ya mabadiliko katika mtaji/ hisa inayoonesha 
ziada au upungufu kwa kipindi; mtaji uliochangwa na bakaa ya  salio la ziada au 
upungufu wa utajiri uliojikusanya mwanzoni mwa kipindi na kwenye tarehe ya 
ripoti na mabadiliko yaliyotokea katika kipindi hicho.  

Ukaguzi wangu wa taarifa ya hali ya kifedha umeonesha kuwa, Taasisi iliripoti 
jumla ya mali zisizozidi madeni kiasi cha Sh.11,13,896,352 mpaka kufika tarehe 
30 Juni 2022 (2021: Sh. 11,880,216,602) ambazo zilikuwa zimeundwa na mtaji wa 
hisa wa Sh. 721,322,798 na ziada iliyokusanywa ya TZS 10,392,573,554. Hatahivyo, 
taarifa ya mabadiliko katika mali zisizozidi madeni imeripoti jumla ya mali 
zisizozidi madeni ya Sh. 721,322,798 kwa miaka ya 2020/21 na 2021/22, 
ikionyesha tu mtaji wa hisa wakati ziada iliyokusanywa kwa miaka husika haikuwa 
imejumuishwa; hivyo kusababisha kutokuwiana kati ya mali zisizozidi madeni 
zilizoripotiwa kwenye taarifa ya mabadiliko katika mali zisizozidi madeni na kiasi 
kilichoripotiwa kwenye taarifa ya hali ya kifedha. 

iii. Tofauti kati ya kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa ya upatanishi wa mtiririko wa 
fedha kutoka shughuli za uendeshaji na ziada/hasara ya mtiririko wa fedha 
pamoja na kiasi cha mtiririko wa fedha kutoka shughuli za uendeshaji 
kilichoripotiwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha chini ya shughuli za 
uendeshaji. 

Ukaguzi wangu wa taarifa za fedha ulibaini kuwa, uongozi umetayarisha taarifa ya 
upatanishi kati ya mtiririko wa fedha kutoka shughuli za uendeshaji hadi ziada ambapo 
kiasi kutoka taarifa hiyo cha Sh. 67,534,447.55 (kwa mwaka 2021: Sh. 391,854,003.19) kina 
tofautiana na kiasi cha mtiririko wa fedha kutoka shughuli za uendeshaji kilichoripotiwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha cha Sh. 212,835,572 (2021: Sh. 236,384,336); hivyo 
kusababisha tofauti isiyopatanishwa ya Sh. 145,301,124.45 (2021: Sh. 155,469,667.19). 
 

iv. Mapitio yangu ya taarifa ya mtiririko wa fedha yalibaini kasoro zifuatazo: 
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Taarifa hiyo imeripoti jumla ya fedha taslimu sawa na Sh. 1,372,214,254 mwishoni mwa 
Juni 30, 2022; hata hivyo, kiasi hiki kinatofautiana na salio lililoripotiwa chini ya Noti 32 
na taarifa ya hali ya kifedha ya kiasi cha Sh. 1,379,507,126 kwa Sh. 7,292,872; 

Kuna kutokukubaliana kati ya kiasi cha matumizi ya bidhaa na huduma kilichoripotiwa 
kwenye uso wa Sh. 1,116,045,949 na kiasi kilichotajwa chini ya Noti 24A cha Sh. 
1,121,363,948 ambacho kimepelekea kupunguza thamani kwa Sh.5,317,999. Pia, uso 
umetoa taarifa ya mishahara na faida za wafanyakazi za Sh. 2,608,902,202 na kiasi 
kilichotajwa chini ya Noti 22A ni  Sh. 2,609,029,702 ambacho kimepelekea kupunguza 
thamani kwa Sh. 127,500. 
 
vii. Utekelezaji usio sahihi wa sera ya uhasibu iliyopitishwa kuhusu mali, thamani 

na Vifaa 
Ili kufanikisha zoezi la kujumuisha hesabu za serikali ,Taasisi zote za Umma zilielekezwa 
kupitia waraka wa Mhasibu Mkuu (ACCGEN) kufuata cost model  kama kipimo cha baadaye 
cha vitu vya PPE. 
 
Hata hivyo, kinyume na hilo, nimegundua kuwa Taasisi imechukua utaratibu wa kufanya 
tathmini upya kwa ajili ya kipimo cha baadaye cha mali isiyohamishika (majengo) kama 
inavyothibitishwa kwenye Noti 6, ukurasa wa 31 wa taarifa za kifedha. Licha ya kuwa na 
utofauti huo, uongozi wa Taasisi haukuzingatia sera iliyopitishwa ya tathmini upya kwani 
ukaguzi wa rejista ya mali za kudumu na Noti 51 (ratiba ya mwendo wa PPE) ilibaini kuwa 
majengo yote yalichukuliwa kama gharama za kihistoria baada ya kupunguza kiasi. 
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xi. Uhamisho wa fedha za mapato yaliyokusanywa kiasi cha Sh. 591,473,884 bila 

kuwa na uthibitisho. 
Kupitia Noti 26 ya taarifa za fedha, uongozi umeripoti uhamisho wa mapato wa kiasi cha 
Sh. 591,473,884, lakini hapakuwa na ushahidi wowote uliotolewa na menejimenti kuhusu 
aina ya uhamisho huo na taasisi zilipokea kiasi kilichohamishwa. Hii imepunguza ukaguzi 
wa uwajibikaji wa kiasi kilichoripotiwa kama kilichohamishwa. 
 
xii. Taarifa zisizo sahihi za kiasi kilichotolewa taarifa mwaka uliopita linganishi za 

uchakavu na Sh. 17,696,842. 
Mapitio yangu ya taarifa za fedha yalibainisha kuwa, menejimenti imeripoti gharama za 
uchakavu wa Sh. 512,962,957 kwa mwaka 2020/21 kwenye taarifa ya utendaji wa fedha. 
Hata hivyo, kiasi hicho kinatofautiana na kiasi cha Sh. 530,659,799 kilichoripotiwa kwenye 
Nukuu 51A; na kusababisha tofauti ya kiasi cha Sh. 17,696,842. 

8. Hesabu Jumuifu (Consolidated Financial Statements of the Government) 
i. Ongezeko la Madeni Kutokana na Kuondoshwa kwa Kiasi cha Sh.Bilioni 407.72 

Mapitio yangu ya Hesabu Jumuishi za Hali ya Kifedha, nukuu fafanuzi Na.13 pamoja na 
nukuu fafanuzi zinazohusiana na mapato yasiyokusanywa na madeni (nukuu fafanuzi ya 77 
na 93) kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 2022 nilibaini kiasi cha Sh. bilioni 2,942.04 
kiliondolewa ukilinganishwa na kiasi cha Sh. bilioni 2,140.73 cha madeni and bakaa ya kiasi 
cha Sh. bilioni 801.30 kiliondolewa kuhusiana na Madeni. Hata hivyo, madeni yaliondolewa 
kwa kiasi cha Sh. bilioni 393.58 dhidi ya mapato yasiyokusanywa hivyo kusababisha 
kuondolewa kwa madeni ya kiasi cha Sh. bilioni 407.72. 
 

ii. Mtaji wa Ziada Usiokidhi Vigezo Ulioongezwa kwenye Fedha za Walipa Kodi 
katika Taarifa ya Mtiririko wa Fedha Kiasi cha Sh. Bilioni 80.03 

Mapitio yangu ya Hesabu Jumuifu na taarifa ya fedha ya kila Taasisi nilibaini Hesabu 
Jumuifu ya Mabadiliko ya Mtaji iliongezeka kwa fedha za Walipa kodi kiasi Sh. Bilioni 
1,058.37 ambacho kilijumuisha kiasi cha Sh. bilioni 80.03 ambacho hakikudhi vigezo  ya 
kila Taasisi kikihusiana na Taasisi Tatu za Serikali. Hii ilihusisha mpangilio usio sahihi wa 
ongezeko la mtaji kwenye hesabu jumuifu wakati kwenye taarifa moja moja husika 
ilioneshwa kama bakaa anzia  ya faida, mabadiliko ya mali zisizotokana na fedha kwa taasisi 
zingine za serikali na vile vile ongezeko hilo la mtaji kwa baadhi ya taasisi husika.  
 

iii. Kutoondolewa kwa Kiasi ambacho Kilipaswa Kufutwa  cha Sh. Bilioni 178 
Katika mapitio ya Taarifa Jumuishi ya Uchambuzi wa Utendaji na Nukuu na. 13 kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2022 nilibaini gharama za kifedha (Nukuu 43) zilijumuisha jumla ya 
kiasi cha Sh. 178,286,342,000 (dhamana maalum Sh. 117,201,160,000, mkopo wa ziada 
(overdraft) Sh. 41,242,078,000, gharama za usimamizi wa ukwasi Sh. 101,424,000, na hisa 
za serikali Sh. 19,741,680,000). Hisa za Serikali Sh. 19,741,680,000). Nina maoni kuwa, 
gharama zilizotajwa ni shughuli za ndani ya taasisi yaani mapato kwa Benki Kuu katika 
kipindi kama hicho zilipaswa kuondolewa kama shughuli baina ya Taasisi wakati wa 
utayarishaji wa hesabu jumuifu kama inavyotakiwa na Aya ya 40(c) ya IPSAS 35. 
Kutoondolewa kumesababisha kuongezeka kwa gharama za fedha zilizoripotiwa katika 
Mfumo wa Udhibiti wa Fedha kwa kiasi cha Sh. 178,286,342,000. 
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9. Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira -Tarime 
i. Dosari katika Kuripoti kiasi cha Nakisi Iliyolimbikizwa kwa Pungufu ya Sh. 

11,016,545 
Aya ya 27 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu vya Sekta ya Umma visivyo vya misingi ya 
Taslimu (IPSAS 1 Accrual Basis) inaelekeza kuwa taarifa za kifedha zinapaswa kuonyesha 
kwa uhalisia, taarifa ya utendaji wa fedha,na taarifa ya mtiririko wa fedha. Mamlaka ya 
Maji na Usafi wa Mazingira ya Mjini Tarime imeripoti nakisi iliyolimbikizwa katika taarifa 
ya mizania ya kiasi cha Sh.13, 651,386 kiasi hiki kilipunguzwa kutokana na Mamlaka kuripoti 
ziada ya kiasi cha Sh.30,844,175 katika taarifa ya mabadiliko ya mali au mtaji badala ya 
kiasi cha Sh.41,860,720 kama ilivyooneshwa katika taarifa ya utendaji wa kifedha, na 
kusababisha kupungua kwa Nakisi iliyokusanywa kwa Sh. 11,016,545. Mbali na hilo, 
nimebaini kosa katika mali isiyohamishika iliyoripotiwa katika taarifa ya hali ya kifedha ya 
Sh. 235,776,691 badala ya Sh. 236,730,900, ikionyesha kupungua kwa mali isiyohamishika 
kwa Sh. 954,209. Kwa mtazamo wangu, takwimu hizo ziliwekwa ili kusawazisha taarifa ya 
mizania 

ii. Dosari katika Kuripoti kiasi cha Kushuka kwa Thamani kwa Pungufu ya Sh. 
3,314,000. 

Nilibaini taarifa ya utendaji wa fedha ilionyesha pungufu ya kiasi cha Sh.13,666,702 
ikisaidiwa na Nukuu ya ufafanuzi Na.4 ya taarifa za fedha  .Nilibaini wakati wa ukaguzi 
zilikuwa pungufu kwa kiasi cha Sh.3,314,000 ukilinganisha na sera ya kushuka kwa thamani. 

iii. Dosari katika kuripoti Fedha taslimu na Fedha Linganishi kwa Pungufu ya Sh. 
10,232,947 

Nilibaini Mamlaka iliripoti Fedha taslimu na Fedha linganishi kiasi cha Sh. 10,232,947 katika 
taarifa ya mtiririko wa fedha.Hata hivyo nilibaini kiasi hiki kilioneshwa ili kuweza kuweza 
kuleta kuleta ulinganishi wa kiasi kilichoripotiwa cha Fedha Taslimu na Fedha Linganishi. 
Hata hivyo ikiwa kiasi cha Sh. 20, 940,133 ni sahihi,hivyo inapaswa kiasi cha Fedha na Fedha 
linganishi inapaswa isomeke Sh. 25,370,721. Hivyo salio mwisho wa mwaka kilioneshwa kwa 
pungufu ya Sh. 10,232,947. 
 
10. Chuo cha Takwimu Mashariki mwa Afrika 
1. Usimamizi usioridhisha wa  vitabu vya Maktaba 
Nilibaini wakati wa kipindi cha ukaguzi, menejimenti ya EASTC  haikuwa na rejista ya mali 
za kudumu. 
 
Katika kipindi cha ukaguzi, nilibaini kuwa menejimenti ya EASTC haikuwa na daftari la mali 
za kudumu la vitabu vyote vilivyomo katika maktaba yao ambalo lingeweza kuonyesha 
tarehe ambayo vitabu vilinunuliwa au kuandikishwa, mahali vilipo ndani ya maktaba, 
upotevu au uharibifu ili kuruhusu idara ya uhasibu kuweza kutoa kiasi sahihi cha upungufu 
wa thamani na kuweka makadirio sahihi ya upungufu wa thamani. Zaidi ya hayo, kupitia 
mahojiano niliyofanya na mkutubi, nilibaini kuwa menejimenti haikuwa na sera ya kuondoa 
vitabu ambavyo vimepitwa na wakati, hivyo kusababisha uwepo wa vitabu vingi ambavyo 
havijatumika. Kutokana na kutokuwepo kwa daftari la kudumu, sikuweza kuthibitisha 
vitabu na  za kwa hivyo gharama ya upungufu wa thamani inayohusiana na Mali ya Kudumu 
zilizoripotiwa kuhusu vitabu haikuweza kuthibitika kutoka na kuzuiwa kwa mawanda ya 
ukaguzi. 
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2. Kushindwa kufanya Tathmini ya upungufu wa thamani kwa ujenzi wa jengo la ofisi 

lilotelekezwa kwa muda mrefu. 
Nibaini wakati wa ukaguzi  wa faili ya Jengo la EASTC Na STC/3/203, nilibaini kuwa EASTC 
walikuwa na ujenzi (Kazi Inayoendelea) wa majengo ya ofisi katika hatua ya Boma yenye 
thamani ya kiasi cha Sh. 1,140,490,639 ambao ujenzi wake ulisimama tangu mwaka 2012 
hadi Novemba 2022, wakati ukaguzi huu ulipofanyika. 

 
Hata hivyo, kinyume na mahitaji ya Aya ya 26 na 27 ya IPSAS 21, nilibaini kuwa Menejimenti 
ya EASTC haukufanya tathmini ya upungufu wa thamani kwa majengo husika kwa sababu 
ujenzi wa majengo ulisimama kwa muda mrefu. Uthibitisho wa ziara ya ukaguzi ulifanyika 
mwezi Novemba 2022 ulibaini kuwa miundo hiyo ilianza kupoteza ubora wake. 
Nina maoni kuwa kiasi kilichoripotiwa cha kazi zinazoendelea (WIP) ni kikubwa mno 
kutokana na ukweli kwamba hakuna tathmini ya Upungufu wa thamani uliofanyika ili kuwea 
kutoa taarifa sahihi ya kiasi  halisi cha mali za kudumu. 
 

 
Kiambatisho Na. III: Taasisi Zilizopata Hati Mbaya 
1. TEMESA 
 

i. Uwepo wa Mitambo ya Ujenzi ambayo Haikutambuliwa katika Taarifa 
za Fedha 

Nilibaini uwepo wa mitambo ya ujenzi, ikiwa ni pamoja na mitambo ya kuchimbia, 
tingatinga, malori, na mashine ya kuchakata kokoto, ambayo haikutambuliwa 
katika taarifa za fedha. Hii ina maana kwamba, mali hizi hazipo kwenye rejista 
ya mali dumu ya TEMESA na taarifa ya hali ya kifedha pia. Kwa hiyo, thamani na 
mchango wake kwa taasisi havikujumuishwa katika taarifa za fedha. Hii 
imepelekea upotoshaji wa taarifa ya hali ya kifedha ya TEMESA. 
 

ii. Mapato ambayo Hayakukusanywa na Kuingizwa katika Taarifa za Fedha 
Sh. Milioni 598.6 

Kanuni ya 260 (2) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya 2001 inataka ukodishaji wowote 
wa mitambo kuwa na mkataba wa makubaliano uliosainiwa na mwajiri kwenye 
fomu iliyoidhinishwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali na malipo ya ukodishaji 
yalipwe kabla ya mitambo hiyo kutolewa. 
 
Kinyume chake, nilibaini kuwa mapato ya Sh. milioni 598.6 yanayotokana na 
ukodishaji wa mitambo, hayakukusanywa na kuingizwa katika taarifa za fedha. Hii 
inamaanisha kuwa mapato haya hayakuingizwa kwenye kumbukumbu za madai na 
kutambuliwa kama mapato katika taarifa za fedha za taasisi. Hii imepelekea 
kupunguza kiasi cha mapato na inaweza kuathiri usahihi wa taarifa za fedha. Ili 
kuhakikisha ukamilifu na usahihi wa taarifa za fedha, ni muhimu kukusanya na 
kuhesabu mapato yote, bila kujali kiasi. 
 
iii. Madai Yasiyo na Uthibitisho Sh. Bilioni 10.31 

Nilibaini uwepo wa madai ya Sh. bilioni 10.31 yasiyo na uthibitisho. Hii ina maana 
kwamba, kuna tofauti kati ya kiasi cha madai kilichoingizwa kwenye taarifa za 
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fedha na kiasi halisi cha madai yenye uthibitisho. Madai yasiyo na uthibitisho 
yanaonesha ishara ya tatizo la uwekaji kumbukumbu za makusanyo na kusababisha 
kuzidisha kwa thamani ya mali katika taarifa za fedha. Ili kuhakikisha kuaminika 
kwa taarifa za kifedha zinazowasilishwa kwa wadau, ni muhimu kuwa na 
uthibitisho wa mali zote ikiwemo madai. 
 

iv. Mapato Yasiyothibitishwa Yaliyokusanywa kwa Kutumia Mashine za 
kukusanyia mapato (PoS) Sh. Bilioni 4.11 

Nilibaini kuwa, uwepo wa mapato yasiyothibitishwa kiasi cha Sh. Bilioni 4.11 
yaliyokusanywa kwa kutumia mashine za kukusanyia mapato (PoS) kama 
yanavyooneshwa kwenye Nukuu namba 14 ya hesabu. Hii ina maana kwamba, kuna 
tofauti kati ya kiasi cha mapato kilichokusanywa na kiasi halisi kinachoweza 
kuthibitishwa. Mapato yasiyothibitishwa yanazidisha mapato kwenye taarifa za 
fedha. 
 
Zaidi ya hayo, sikuweza kuthibitisha ukamilifu na usahihi wa mapato 
yanayokusanywa kwa kutumia mashine za PoS kutokana na sababu zifuatazo: - 
• Menejimenti ya MV Kilindoni ilishindwa kuwasilisha taarifa za mauzo 

yaliyotokana na mashine za kukusanyia mapato (PoS), kwa maana hiyo, 
sikuweza kuthibitisha usahihi wa fedha zilizokusanywa; 

• TEMESA ilinunua mashine 71 za PoS na kuzigawa katika vituo mbalimbali 
vya mapato; hata hivyo, hapakuwa na rejista ya mashine hizo, hivyo 
sikuweza kuthibitisha uwepo na ukamilifu wa PoS zilizonunuliwa; 
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Luchelele –Tafico na Pangani – Bweni vilitengewa mashine 25 za POS, lakini 
mashine za POS zilizokutwa kwenye vituo hivyo ni saba tu, hivyo mashine 
18 hazikuwepo. 
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mashine zote za PoS yalipelekwa benki. Hivyo, kuna uwezekano kwamba baadhi 
ya mapato yaliyokusanywa na PoS zilizokosekana yalitumika vibaya. 
 

v. Mapato Yasiyothibitishwa Yaliyokusanywa Kupitia Mfumo wa Tiketi za 
Kielektroniki na Mfumo wa N-Card Sh. Bilion 3.27 

Nilibaini kuwa TEMESA ilikuwa ikitumia mifumo miwili katika ukusanyaji wa 
mapato (mfumo wa tiketi za kielektroniki na mfumo wa N-CARD) katika Kituo cha 
Kivuko cha Magogoni - Kigamboni, hadi tarehe 28 Februari 2022 ambapo mfumo 
wa tiketi za kielektroniki ulipositishwa na kuanzia Machi 2022 mapato 
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yalikusanywa kwa mfumo wa N-Card pekee. Kuanzia Julai 2021 hadi Februari 2022 
mapato ya kila siku yaliyokusanywa kwa kutumia Mfumo wa Tiketi za Kielektroniki 
na mfumo wa N-Card yalikusanywa kwa kutumia nambari ya udhibiti kutoka 
kwenye mfumo wa MUSE au GePG. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi sikuweza kuthibitisha usahihi wa mapato 
yaliyokusanywa kupitia Mfumo wa Tiketi wa Kielektroniki wa N-Card yenye 
thamani ya Sh. bilioni 3.27. Jambo lililosababishwa na mfumo wa kielekitroniki 
kushindwa kufanya kazi tangu Machi 2022 na sikuweza kupata takwimu za 
makusanyo kutoka  kwenye mfumo wa N-Card. Kutokana na hali hiyo sikuweza 
kupata ushahidi wa kutosha juu ya ukamilifu wa mapato yaliyoripotiwa kwenye 
taarifa za fedha. 
 
2. Chama Cha Sauti ya Umma (SAU) 

i. Chama cha SAU hakikuwa na vitabu vya mahesabu wala kumbukumbu 
muhimu za mapato na matumizi hivyo, nilishindwa kuthibitisha usahihi na 
ukamilifu wa taarifa za fedha zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 

 
ii. Mtaji wa Chama haukuripotiwa katika Taarifa ya Mabadiliko ya Mali/Mtaji 

ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021. Hata hivyo, katika mwaka 
wa fedha 2021/22 Chama kiliripoti mtaji wa Sh. milioni 2.62 kama bakaa ya 
mwanzo katika taarifa ya mabadiliko ya mtaji/hisa, hivyo nilishindwa 
kuthibitisha usahihi wa kiasi cha mtaji kilichoripotiwa. 

 
iii. Taarifa za Fedha zinaonesha kuwapo kwa mali ya ziada yenye thamani ya 

Sh. 636,600 katika Taarifa ya Mizania kutokana na Taarifa ya mwaka 
uliopita kuonesha thamani ya Mali,Mitambo, na Vifaa (PPE) kuwa Sh. milioni 
1.64 ikilinganishwa na Sh.  milioni 2.27 ya mwaka huu wa fedha. Hata hivyo, 
mali hiyo ya ziada haijaoneshwa katika Aya Na. 5 ya Maelezo ya Taarifa za 
Fedha kipengele cha Mali, Mitambo na Vifaa wala kuripotiwa katika taarifa 
ya mtiririko wa pesa chini ya shughuli za uwekezaji. 

 
 
Kiambatisho Na. IV: Taasisi Ambazo Hazikupata Maoni 
Alliance For African Farmers Party (AAFP) 
Hesabu za Chama zilizowasilishwa hazikuandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya Umma ambapo vingetumika 
kama msingi wa kufanya tathmini. Badala yake, Taarifa ya Mapato na Matumizi 
kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2022 iliyowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi  
ilikuwa kinyume na Kanuni Na. 3 (1&2) ya Kanuni za Vyama vya Siasa (Masuala ya 
Uhasibu) za mwaka 2019 inayotaka kila Chama cha Siasa kuandaa na kuwasilisha 
hesabu kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya 
Umma(IPSAS). 
 
Hivyo, ukaguzi wangu  ulihusu taarifa za mali, madeni na mali halisi za Alliance 
for Africa Famers Party (AAFP) ambazo zilipaswa zioneshwe katika taarifa ya hali 
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ya fedha na taarifa ya mabadiliko ya mali halisi kama inavyohitajika katika misingi 
ya uandaaji taarifa za fedha. 
 

 
Kiambatisho Na. V: Taasisi Ambazo Zina Mapungufu katika Uzingatiaji wa 
Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Umma 
Na. Taasisi 
1.  Fungu 4:Ofisi ya Rais – Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa 
2.  Fungu 5:Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 
3.  Fungu 12:Tume ya Utumishi wa Mahakama  
4.  Fungu 14:Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
5.  Fungu 18:Tume ya Taifa ya UNESCO 
6.  Fungu 23:Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 
7.  Fungu 24:Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
8.  Fungu 25:Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 
9.  Fungu 27:Msajili wa Vyama vya Siasa 
10.  Fungu 28:Jeshi la Polisi la Tanzania 
11.  Fungu 29:Jeshi la Magereza  
12.  Fungu 31:Ofisi ya Makamu wa Rais 
13.  Fungu 32:Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

14.  Fungu 34:Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
15.  Fungu 37:Ofisi ya Waziri Mkuu 
16.  Fungu 38:Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (TPDF)  
17.  Fungu 43:Wizara ya Kilimo 
18.  Fungu 44:Wizara ya Viwanda na Biashara  
19.  Fungu 46:Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
20.  Fungu 48:Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi  
21.  Fungu 49:Wizara ya Maji 
22.  Fungu 51:Wizara ya Mambo ya Ndani 
23.  Fungu 52:Wizara ya Afya 
24.  Vote 53: Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 

Maalum 
25.  Fungu 58:Wizara ya Nishati  
26.  Fungu 60:Wizara ya Viwanda na Biashara  
27.  Fungu 61:Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
28.  Fungu 62:Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Uchukuzi) 
29.  Fungu 64:Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) 
30.  Fungu 65:Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na  Wenye Ulemavu  
31.  Vote 68:Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 
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Na. Taasisi 
32.  Fungu 69:Wizara ya Maliasili na Utalii 
33.  Fungu 91:Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Madawa ya Kulevya  
34.  Fungu 92:Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) 
35.  Fungu 93:Idara ya Uhamiaji Tanzania 
36.  Fungu 94:Ofisi ya Rais- Tume ya Utumishi wa Umma  
37.  Fungu 96:Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo 
38.  Fungu 98:Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) 
39.  Fungu 99:Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) 
40.  Fungu 100:Wizara ya Madini 
41.  Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA)  
42.  Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM)  
43.  Wakala wa Usajili na Utoaji wa Leseni za Biashara (BRELA) 
44.  Chuo cha Takwimu Mashariki mwa Afrika  
45.  Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA)  
46.  Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
47.  Wakala wa Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo (LITA) 
48.  Chuo cha Taifa cha Utalii 
49.  Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)  
50.  Wakala wa Usalama na  Afya Mahala pa Kazi (OSHA) 
51.  Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA)  
52.  Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 
53.  Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TaSuBa) 
54.  Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
55.  Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA)  
56.  Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)  
57.  Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFSA) 
58.  Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA)  
59.  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)  
60.  Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania (TPSC)  
61.  Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania (TVLA) 
62.  Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 
63.  Chuo cha Maji 
64.  Wakala wa Vipimo (WMA) 
65.  Ubalozi wa Tanzania - Kuala Lumpur, Malaysia 
66.  Ubalozi wa Tanzania – London, Uingereza 
67.  Ubalozi wa Tanzania – Lusaka, Zambia 
68.  Ubalozi wa Tanzania - New Delhi, India 
69.  Ubalozi wa Kudumu wa Umoja wa Mataifa – Geneva, Uswisi 
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Na. Taasisi 
70.  Ubalozi wa Tanzania- Havana,Cuba 
71.  Ubalozi wa Tanzania- Seoul, Korea Kusini 
72.  Ubalozi wa Tanzania-The Hague, Uholanzi 
73.  Ubalozi wa Tanzania- Addis Ababa, Ethiopia 
74.  Ubalozi wa Tanzania- Ankara, Uturuki 
75.  Ubalozi wa Tanzania- Beijing, China 
76.  Ubalozi wa Tanzania- Brasillia, Brazil 
77.  Ubalozi wa Tanzania- Brussels, Ubelgiji 
78.  Ubalozi wa Tanzania- Cairo, Misri 
79.  Ubalozi wa Tanzania- Kampala, Uganda 
80.  Ubalozi wa Tanzania- Khartoum, Sudan 
81.  Ubalozi wa Tanzania- Kuwait 
82.  Ubalozi wa Tanzania- Maputo, Msumbiji 
83.  Ubalozi wa Tanzania- Moroni, Komoro 
84.  Ubalozi wa Tanzania- Muscat, Oman 
85.  Ubalozi wa Tanzania- Nairobi, Kenya 
86.  Ubalozi wa Tanzania- Pretoria, Afrika Kusini 
87.  Ubalozi wa Tanzania- Tel Aviv,Israel 
88.  Ubalozi wa Tanzania- Tokyo, Japan 
89.  Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (AGITF) 
90.  Mfuko wa Ukaguzi na Usimamizi wa Ushirika (ISCF) 
91.  Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale (NFA) 
92.  Mfuko wa Uhifadhi Wanyamapori Tanzania(TWPF) 
93.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Amana  
94.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Geita 
95.  Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya Kuambukiza Kibong’oto 
96.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Ligula 
97.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Mawenzi  
98.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Mbeya 
99.  Hospitali ya  Kanda-Mbeya 
100.  Hospitali ya Mirembe 
101.  Tume ya Madini 
102.  Mkataba wa Kugawana Uzalishaji wa Nishati (MEM-PSA) wa Wizara ya Nishati 
103.  Kampuni Tanzu ya Mzinga 
104.  Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson Mandela Afrika (NM-AIST)  
105.  Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) 
106.  Kamati ya Kitaifa ya Kusimamia Fedha kutoka kwa Mfuko wa Dunia 
107.  Baraza la Madaktari Tanganyika (MCT)  
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Na. Taasisi 
108.  Baraza la Wataalamu wa Macho  
109.  Baraza la Famasia  
110.  Bodi ya Ushauri Hospitali Binafsi 
111.  Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania (TNMC) 
112.  Baraza la  Tiba Asili na Tiba Mbadala (TAHPC) 
113.  Chuo cha Mafunzo ya Misitu ya Viwandani (FITI)  
114.  Chuo cha Mafunzo ya Misitu (FTI) 
115.  Shule ya Sekondari Kawawa JKT  
116.  Shirika la Mzinga 
117.  Chuo cha Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi (PWTI) 
118.  Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza  
119.  SUMA JKT - Mradi wa Uuzaji wa Zana za Kilimo 
120.  SUMAJKT- Kampuni ya Ushonaji 
121.   SUMA JKT Umeme 
122.  SUMA JKT- Kampuni ya Huduma za Chakula 
123.  Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) 
124.  Shirika la Nyumbu (TATC)  
125.  SUMA JKT- Kampuni ya Usafi na Unyunyuziaji Dawa 
126.  SUMA JKT -Kampuni ya Ujenzi 
127.  SUMAJKT Ushauri Elekezi 
128.  Bodi ya Filamu Tanzania (TFB) 
129.  Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI) 
130.  Chuo cha Ardhi Morogoro  
131.  Chuo cha Ardhi Tabora (ARITA) 
132.  Mamlaka ya Uvuvi wa Kina Kirefu  
133.  Chuo cha Uongozi 
134.  Chuo cha Uongozi wa Mahakama (IJA) 
135.  Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania  
136.  Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
137.  Bodi ya Bonde la Maji la Ndani  
138.  Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa Tanganyika  
139.  Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa Victoria  
140.  Bodi ya Bonde la Maji, Pangani 
141.  Bodi ya Bonde la Maji, Ruvuma 
142.  Bodi ya Bonde la Maji, Wami-Ruvu 
143.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Chunya Daraja C 
144.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Ifakara Daraja C 
145.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kasulu Daraja C 
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Na. Taasisi 
146.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kilindoni Daraja C 
147.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kilwa Masoko Daraja C 
148.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Kiomboi Daraja C 
149.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Liwale Daraja C 
150.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Loliondo Daraja C 
151.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mafinga Daraja C 
152.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Maganzo Daraja C 
153.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mahenge Daraja C 
154.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Manyoni-Itigi Daraja C 
155.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Maswa Daraja C 
156.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mbinga Daraja C 
157.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Mbulu Town Daraja C 
158.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Namanyere Daraja C 
159.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Tunduma Daraja C 
160.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Tunduru Daraja C 
161.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Turiani Daraja C 
162.  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Utete Daraja C  
163.  Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA)  
164.  Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki-Idara ya 

Zanzibar (SV 1003) 
165.  Shirika la Uzalishaji Mali la Polisi (TPFCS) 
166.  Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru  (TICD) 
167.  Mpango wa Kujitathimini kwa Nchi za Afrika (APRM) 

 
Kiambatisho Na. VI: Orodha ya Vituo vya Kuchukulia Maji ya Kuzima Moto 
Na. Mahali Mahitaji 

(A) 
Upatikanaji 
(B)= C + D 

Hali 
nzuri (C) 

Kutofanya 
kazi (D) 

Uhaba 
(E)= B-C 

1. Arusha 12,000 74 74 0 11,926 
2. Dodoma 12,000 54 26 28 11,974 
3. Geita 8,000 3 3 0 7,997 
4. Ilala 13,000 41 17 24 12,983 
5. Iringa 11,000 38 35 3 10,965 
6. Viwanja 

vya ndege 
0 66 62 4 -62 

7. Kagera 12,000 38 38 0 11,962 
8. Katavi 7,000 6 4 2 6,996 
9. Kigoma 10,000 17 17 0 9,983 
10. Kilimanjaro 11,000 142 79 63 10,921 
11. Kinondoni 13,000 58 50 8 12,950 
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Na. Mahali Mahitaji 
(A) 

Upatikanaji 
(B)= C + D 

Hali 
nzuri (C) 

Kutofanya 
kazi (D) 

Uhaba 
(E)= B-C 

12. Lindi 7,000 12 5 7 6,995 
13. Manyara 7,000 2 0 2 7,000 
14. Mara 10,000 85 79 6 9,921 
15. Mbeya 12,000 36 21 15 11,979 
16. Morogoro 12,000 176 30 146 11,970 
17. Mtwara 10,000 203 198 5 9,802 
18. Mwanza 12,000 228 88 140 11,912 
19. Njombe 10,000 4 4 0 9,996 
20. Pwani  10,000 13 10 3 9,990 
21. Rukwa 7,000 28 23 5 6,977 
22. Ruvuma 11,000 10 10 0 10,990 
23. Shinyanga 12,000 504 461 43 11,539 
24. Simiyu 7,000 9 9 0 6,991 
25. Singida 10,000 2 2 0 9,998 
26. Songwe 0 2 1 1 -1 
27. Tabora 11,000 137 48 89 10,952 
28. Tanga 15,000 337 233 104 14,767 
29. Temeke 13,000 17 3 14 12,997 
Jumla 285,000 2342 1630 712 283,370 

 
Kiambatisho Na. VII: Orodha ya Taasisi zilizoshindwa Kuanzisha na 
Kudumisha Bodi ya Uongozi 

Na. Taasisi Aina Makosa 
Yaliyobainishwa 

Mamlaka ya 
Uanzishwaji 

 Taasisi zisizokuwa na Bodi za Uongozi 
1 Mamlaka ya 

Usambazaji 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Mbulu  

Mamlak
a ya 
Maji 

Mbulu WSSA haina 
Bodi ya Wakurugenzi 

Kifungu cha 10 (1) 
cha Sheria ya 
Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira, 
2019  

2 Hospitali ya 
Kanda Rufaa 
ya Mtwara  

RRH Bodi ya usimamizi 
bado hakijaanzishwa 
na Hospitali ya Rufaa 
ya Kanda Mtwara 
tangu ilipoanza 
kufanya kazi Oktoba 
2021  

Mwongozo 2.4 wa 
Mwongozo wa Bodi ya 
Ushauri ya Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa 
(RRHAB) 

3 Wakala wa 
Uzito (WMA) 

Wakala Kutoanzishwa kwa 
Bodi ya Ushauri 
(MAB) 

Dhehebu. 6. (1) 
Sheria ya Wakala wa 
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Na. Taasisi Aina Makosa 
Yaliyobainishwa 

Mamlaka ya 
Uanzishwaji 

Utendaji ya mwaka 
2009  

Taasisi zenye Bodi za Uongozi zilizoisha muda wake 

Na. Taasisi Aina Makosa 
Yaliyobainishwa 

Mamlaka ya 
Uanzishwaji 

1 Bodi ya Usajili 
wa Mipango 
Miji 

Taasisi 
nyingine 

Utendaji wa miaka 
mitatu, ambao 
ulifikia kikomo 
tarehe 28 Machi 2022 

Kifungu cha 5 cha 
Sheria ya Usajili wa 
Mipango Miji Na. 7 ya 
mwaka 2007 

2 Mfuko wa Taifa 
wa Maji (NWF) 

Taasisi 
nyingine 

Bodi ya Mfuko wa 
Taifa wa Maji 
ilimalizika muda 
wake tangu mwaka 
2019 

Kifungu cha 58 (1) 
cha Sheria ya 
Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira, 
2019  

3 Baraza la 
Famasia 

Taasisi 
nyingine 

Bodi ya Baraza 
ilifanya kikao kimoja 
tu ambacho 
kilifanyika tarehe 18 
Agosti 2021. Umiliki 
wa Bodi ya Baraza 
ulikua umeisha muda 
wake tangu Oktoba 
2021. 

Ratiba ya 4(1) ya 
Sheria ya Famasia, 
2011  

4 Kituo cha 
Teknolojia ya 
Magari 
Tanzania 
(TATC) 

Taasisi 
nyingine 

Kituo cha Teknolojia 
ya Magari Tanzania 
hakikuwa na Bodi ya 
Wakurugenzi kuanzia 
tarehe 10 Februari 
2022  

Kifunga cha 8(2) ya 
Sheria ya Mashirika 
ya Umma, 1992 

5 Taasisi ya 
Ardhi 
Morogoro 

Taasisi 
nyingine 

Bodi hiyo ilifikia 
tamati tarehe 31 
Desemba 2021 

 

6 Mamlaka ya 
Usambazaji 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Ifakara  

Mamlak
a ya 
Maji 

Bodi ya Wakurugenzi 
ilimaliza muda wake 
tangu Septemba, 
2016 

Kifungu cha 10 (1) 
cha Sheria ya 
Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira, 
2019  

7 Mamlaka ya 
Usambazaji 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Kibondo  

Mamlak
a ya 
Maji 

Bodi ya Wakurugenzi 
ya Mamlaka 
iliyoteuliwa 
ilibainisha kuwa 
umiliki wa wajumbe 
ulimalizika tangu 
tarehe 30 Juni, 2019  

Kifungu cha 10(1) cha 
Sheria ya Usambazaji 
Maji na Usafi wa 
Mazingira, 2019 



 

347 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Na. Taasisi Aina Makosa 
Yaliyobainishwa 

Mamlaka ya 
Uanzishwaji 

8 Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 
wa Songea 

RRH Chombo cha 
Usimamizi (Bodi) 
kilifikia kikomo 
Machi, 2022 

Mwongozo 2.4 wa 
Mwongozo wa Bodi ya 
Ushauri ya Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa 
(RRHAB) 

9 Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 
wa Sokoine 

RRH Kumalizika kwa bodi 
ya hospitali tangu 
Oktoba 2021 

Kifungu cha 2.4 cha 
Mwongozo wa Bodi ya 
ushauri wa Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa 
(RRHAB)  

10 Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 
wa Simiyu 

RRH Umiliki ulioisha wa 
Bodi ya Ushauri ya 
Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Simiyu  

Mwongozo 2.4 wa 
Mwongozo wa Bodi ya 
Ushauri ya Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa 
(RRHAB) 

11 Wakala wa 
Usajili, Ufilisi 
na Udhamini 
(RITA) 

Shirika Bodi ya ushauri 
ilimaliza muda wake 
Februari, 2022  

Kifungu cha 6 na 7 
cha Wakala wa 
Serikali Na. 30 ya 
mwaka 1997.  

Taasisi Zilizoshindwa Kufanya Mikutano ya Bodi 

SN Taasisi Aina Makosa 
Yaliyobainishwa 

Mamlaka ya 
Uanzishwaji 

1 Bodi ya Maji 
Bonde la Ziwa 
Tanganyika  

Bodi ya 
Maji 

Bodi ya Wakurugenzi 
ya Bodi ya Maji ya 
Bonde la Ziwa 
Tanganyika 
haikuitisha kikao cha 
kisheria kwa mwaka 
wa fedha 2021/22.  

Kifungu cha 3(2) cha 
Jedwali la Pili la 
Sheria ya Usimamizi 
wa Rasilimali za Maji, 
2009  

2 Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 
wa Iringa 

RRH Bodi ilifanya 
mikutano miwili tu, 
tarehe 15 Februari 
2022 na 29 Aprili 
2022 kinyume na 
Kifungu cha 5.2(h) 
cha Mwongozo wa 
Uendeshaji wa 
Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, wa mwaka 
2019 ambao unaitaka 
bodi hiyo kuwa na 
mkutano wa robo 
mwaka katika mwaka 
wa fedha. 

Mwongozo 2.4 wa 
Mwongozo wa Bodi ya 
Ushauri ya Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa 
(RRHAB) 
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Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa, wa mwaka 
2019 ambao unaitaka 
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mwaka katika mwaka 
wa fedha. 
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Ushauri ya Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa 
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Na. Taasisi Aina Makosa 
Yaliyobainishwa 

Mamlaka ya 
Uanzishwaji 

3 Shule ya 
Sekondari 
Jitegemee JKT 

Taasisi 
nyingine 

Bodi ya Shule 
ilitakiwa kuitisha 
mikutano 4 ya 
kisheria hata hivyo, 
ilibainika kuwa ni 
mikutano miwili (2) 
tu iliyofanyika tarehe 
21 Julai 2021 na 12 
Oktoba 2021. 

Kifungu cha 9 cha 
Ripoti ya Bodi kwa 
mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2022 

4 Mfuko wa 
kuchochea 
Kilimo 
Tanzania 
(TACT) 

Taasisi 
nyingine 

Kwa mwaka wa fedha 
2021/22 Bodi ya 
Wadhamini ilifanya 
kikao kimoja tu 
tarehe 27 Januari 
2022 

Kifungu cha 11 cha 
Hati ya Dhamana ya 
TACT, 2011 
kilichofanyiwa 
marekebisho mwaka 
2021  

5 Wizara ya 
Elimu, Sayansi, 
na Teknolojia 

Fungu 
46 

TC 20 zilifanya 
mikutano miwili 
kama inavyotakiwa 
huku TC 15 zikifanya 
mkutano mmoja tu 

Kifungu cha 1.2 (C) 
Waraka wa Elimu Na. 
1 wa 2018 

 
Kiambatisho Na. VIII: Orodha ya Taasisi zenye Utendaji Usiofaa wa Kamati 
ya Ukaguzi 

Na. Aina Taasisi Makosa yaliyobainishwa 
1 Fungu 38 Jeshi la Ulinzi la 

Wananchi wa 
Tanzania  

Kamati haikupitia taarifa za fedha na sera 
ya usimamizi wa vihatarishi 

2 Fungu 39 Jeshi La Kujenga 
Taifa 
 

Kamati haikuandaa mpango kazi wa kila 
mwaka na ripoti ya kila mwaka, 
haikufanya tathmini binafsi. 

3 Fungu 44 Wizara ya 
Uwekezaji, 
Viwanda Na 
Biashara 

Kamati ilikutana mara moja tarehe 28 Juni 
2022 na haikuandaa ripoti ya mwaka. 

4 Fungu 57 Wizara of Ulinzi 
na Jeshi la 
kujenga Taifa 

- Kamati haikupitia taarifa za fedha na 
sera ya usimamizi wa vihatarishi kila 
mwaka. 

- Kutokuandaa Ripoti ya Mwaka na 
kutofanya mikutano ya Robo ya 3 na 4. 

5 Fungu 62 Wizara of Ujenzi 
na Uchukuzi  

- Kamati ya ukaguzi haina mkataba na 
imekuwa na mikutano miwili tu kati ya 
minne, na mikutano imefanyika bila 
kuandaa kumbukumbu za kikao. 
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Na. Aina Taasisi Makosa yaliyobainishwa 
6 Wakala Wakala wa Vipimo 

(WMA) 
- Kamati iliyoundwa na mjumbe mmoja 

mtendaji na mjumbe mmoja wa nje 
(kaimu Mwenyekiti) ambayo barua ya 
kumteua haikuwasilishwa, 

- Kamati ya Ukaguzi haina Mwenyekiti; na 
vikao havikufanyika kila robo mwaka, 
badala yake kikao cha kamati kilifanyika 
tarehe 24 na 25 Juni 2022, kwa robo 
tatu.   

7 Wakala Wakala wa Mbegu 
za Kilimo (ASA) 

- Hakuna mkutano uliofanyika kwa mwaka 
2021/22  

8 Wakala Wakala wa 
Mafunzo ya Mifugo 
(LITA) 
 

- Kamati ya Ukaguzi haikukutana katika 
robo nne. 

- Kutokuandaa ripoti yake ya kila mwaka 
kuhusu majukumu yao na kushindwa 
kupitia taarifa za fedha za Wakala.  

9 Wakala Wakala wa 
Maabara ya 
Mifugo Tanzania 

- Kamati ya Ukaguzi ilifanya mikutano 
miwili tu, tarehe 23 Septemba 2021 na 
15 Juni 2022. 

- Aidha, hakukuwa na ushahidi kuwa 
Kamati ilipitia na kupitisha hesabu za 
mwisho kabla ya kuwasilishwa kwa ajili 
ya ukaguzi wa kila mwaka na hakuna 
nakala ya ripoti iliyowasilishwa kwa 
ukaguzi ikiwa ni pamoja na Ripoti ya 
Mwaka kuhusu majukumu yake. 

10 Taasisi 
nyingine 

Kituo cha Mafunzo 
ya Takwimu 
Afrika Mashariki 
(EASTC) 

- Kamati ya Ukaguzi ilikutana mara mbili 
(robo 1 & 2 badala ya mara 4 kwa 
mwaka) na 

- Kamati haikupitia taarifa za fedha na 
haikufanikisha Ripoti ya Mwaka ya 
Kamati ya Ukaguzi kuhusu majukumu 
yake. 
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Na. Aina Taasisi Makosa yaliyobainishwa 
11 Taasisi 

nyingine 
Chuo cha 
Maendeleo ya 
Jamii Tengeru. 

- Kutokufanya mapitio ya Taarifa za 
Fedha za TICD. 

- Uhakiki usio wa kawaida wa matokeo ya 
Ukaguzi wa Ndani, Mikutano na 
mahudhurio ya Kamati ya Ukaguzi wa 
Bodi haukufanyika na kamati ilikutana 
tarehe 10 Agosti 2021 kwa mkutano wa 
kwanza, tarehe 27 Oktoba 2021 kwa 
mkutano wa pili, tarehe 15 Novemba, 
2021 kwa mikutano ya tatu na tarehe 09 
Mei 2022.  

- Kamati haikupitia Mfumo wa Usimamizi 
wa Vihatarishi vya TICD na ufanisi. 

- Hakuna bajeti iliyotengwa kwa ajili ya 
wajumbe wa kamati ya ukaguzi wa Bodi. 

12 Taasisi 
nyingine 

Chuo cha Sheria 
Tanzania 

- Kamati ilifanya mikutano miwili, 
mkutano wa kwanza uliofanyika tarehe 
15 Septemba 2021 na mkutano wa pili 
uliofanyika tarehe 23 Machi 2022. 

13 Taasisi 
nyingine 

Shirika la Mzinga - Kamati ya Ukaguzi haikuandaa Ripoti ya 
Mwaka na haikupitia sera ya 
udanganyifu na mwongozo/taratibu za 
kutambua, kugundua na kukabiliana na 
hatari za udanganyifu katika chombo na 
kutopitia sera ya usimamizi wa 
vihatarishi kila mwaka. 

14 Taasisi 
nyingine 

Kituo cha 
Teknolojia ya 
Magari Tanzania 

- Kamati ya Ukaguzi haikuratibu programu 
za ukaguzi zilizofanywa na wakaguzi wa 
ndani na programu zilizofanywa na 
mkaguzi wa nje. 

- Kutokuandaa Ripoti ya Mwaka kuhusu 
majukumu yake na aidha, hakutoa 
ushauri kwa Afisa Uhasibu kuhusu 
uandaaji na uhakiki wa taarifa za fedha 
za TATC. 

15 Taasisi 
nyingine 

Tume ya Taifa ya 
UNESCO 

- Kamati ya Tume ya Taifa ya UNESCO 
ilifanya mikutano moja tu badala ya 
mikutano minne. 

16 Bodi ya 
Maji 

Bodi ya Maji ya 
Bonde la Ruvuma 

- Bodi haijaunda Kamati ya Ukaguzi bali 
itumie kamati ya ukaguzi ya Wizara ya 
Maji. Katika mwaka 2021/22 Kamati ya 
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Na. Aina Taasisi Makosa yaliyobainishwa 
Kusini mwa Pwani 
(RSCBWB) 

Ukaguzi kutoka Wizarani haikuthamini 
na kusimamia mfumo wa udhibiti wa 
ndani wa Bodi. 

17 Bodi ya 
Maji 

Bodi ya Maji ya 
Bonde la Ziwa 
Victoria (LVBWB) 

- Hakuna mkutano uliofanyika. 

18 Bodi ya 
Maji 

Bodi ya Maji ya 
Bonde la Rufiji 

- Hakuna mkutano uliofanyika. 

 
Kiambatisho Na. IX: Orodha ya Taasisi Vinazofanya Kazi bila Kuanzisha 
Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

Na. Taasisi 
1 Hospitali ya rufaa ya Kanda Chato 
2 Hospitali ya rufaa ya Mkoa Musoma 
3 Hospitali ya rufaa ya Mkoa Mlima Meru 
4 Hospitali ya rufaa ya Mkoa  Morogoro 
5 Hospitali ya rufaa ya Mkoa Manyara 
6 Hospitali ya rufaa ya Kanda Mtwara 
7 Hospitali ya rufaa ya Mkoa Maweni 
8 Taasisi ya Mafunzo ya Ufugaji Nyuki (BTI) 
9 Shirika la Uzalishaji Magereza 
10 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Biharamulo 
11 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Chato  
12 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Chunya 
13 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Mijini Igunga 
14 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Itumba-Isongole  
15 (Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira ya Kishapu  
16 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Loliondo 
17 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Ludewa  
18 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Maganzo 
19 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Ruangwa 
20 Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Victoria (LVBWB) 
21 Bodi ya Maji ya Bonde la Rufiji (RBWB) 
22 Bodi ya Maji ya Bonde la Wami-Ruvu (WRBWB) 

 
Kiambatisho Na. X: Orodha ya Taasisi Zenye Upungufu katika Usimamizi 
wa Vihatarishi 

Na. Taasisi 
1 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
2 Shirika la Magereza Pekee 
3 Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari ya Kina Kirefu 
4 Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) 
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Na. Taasisi 
5 Chama Cha Mapinduzi 
6 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Mijini Bunda  
7 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Mijini Busega  
8 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Kilindoni  
9 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Kilwa Masoko  
10 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Mijini Liwale  
11 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Ludewa  
12 Mamlaka ya Usambazaji Maji Mahenge na Usafi wa Mazingira  
13 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Makonde Plateau  
14 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Maswa Mijini Tanzania  
15 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mijini (MUGUWASA) 
16 Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira, Mwanhuzi  
17 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Utete 
18 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Geita 
19 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Katavi  
20 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mlima Meru 
21 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa  
22 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Manyara 
23 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Bukoba 
24 Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mtwara 
25 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe 
26 Bodi ya Maji ya Bonde la Kati (IDBWB) 
27 Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Victoria (LVBWB) 

 
Kiambatisho Na. XI: Upungufu wa Watumishi 

Na Taasisi Mahitaji Waliopo Uhaba 
Wizara na Idara 
1 Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara 210 148 62 
2 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 287 235 52 
3 Wizara ya Madini 256 150 106 
4 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji  5657 1782 3875 
5 Tume ya Maendeleo na Ushirika  841 490 351 
6 Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 179 83 96 
7 Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 107 63 44 
8 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 1568 253 1315 
9 Wizara ya Maendeleo ya Jamii,Jinsia ,Wanawake 

na Makundi Maalumu 
775 610 165 

10 Idara ya Huduma za Uhamiaji 250 20 230 
11 Tume ya Kurekebisha Sheria 19 9 10 
12 Wizara ya Fedha na Mipango-Hazina 810 516 294 
13  Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi 
3352 2292 1060 

Wakala za Serikali 
14 Wakala wa Ndege za Serikali  121 107 14 
15 Wakala wa Usajili na Utoaji wa Leseni za 

Biashara 
152 131 21 

16 Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi 239 101 138 
17 Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini 387 247 140 
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Na Taasisi Mahitaji Waliopo Uhaba 
18 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania 342 230 112 
19 Wakala wa Majengo Tanzania 806 374 432 
Taasisi Nyingine 
20 Taasisi ya Mafunzo ya Ufugaji nyuki 27 14 13 
21 Wakala wa Utafiti wa Madini Tanzania (GST) 227 137 90 
22 Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 54 42 12 
23 Bodi ya Bonde la Maji,Pangani 211 153 58 
24 Kituo cha Jemolojia Tanzania 40 16 24 
25 Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa Rukwa 24 17 7 
26 Bodi ya Bonde la Maji Wami-Ruvu 101 69 32 
27 Hospitali ya Benjamin Mkapa 741 529 212 
28 Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya 

kuambukizwa Kibong’oto 
528  299  229  

29 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ,Mawenzi 686 394 292 
30 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ,Mbeya  599 268 331 
31 Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Mbeya  1725 634 1091 
32 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ,Katavi  687 232 455 
33 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Simiyu  466 238 228 
34 Hospitali ya Rufaa ya  Mkoa,Sumbawanga 476 335 141 
35 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Mwananyamala  625 349 276 
36 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Meru  502 437 65 
37 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa , Dodoma  239 133 106 
38 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa , Manyara  227 65 162 
39 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa , Bukoba 681 293 388 
40 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ,Songwe 472 102 370 
41 Hospitali ya Rufaa ya Kanda,Mtwara  1416 155 1261 
42 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa , Sekou Toure 681 339 342 
43 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ,Njombe 684 210 474 
44 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 

Kulevya 
308 140 168 

45 Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tengeru 153 124 29 
46 Bodi ya Usajili wa Maafisa Mipango Miji 75 14 61 
47 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 

Biharamulo 
28 11 17 

48 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Bunda  

18 14 4 

49 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Busega  

27 23 4 

50  Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Chato  

23 12 11 

51 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Chunya  

23 10 13 

52 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Gairo  28 24 4 
53 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ya 

Handeni (Handeni Trunk Main) 
128 62 66 

54 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Itumba-Isongole  

23 13 10 

55 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Kasulu 

28 19 9 
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Na Taasisi Mahitaji Waliopo Uhaba 
56 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 

Kibaya  
35 13 22 

57 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Kibondo  

44 24 20 

58 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Kilindoni  

13 4 9 

59 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Kilwa 
Masoko  

22 18 4 

60 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Kishapu  

18 10 8 

61 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Kondoa  

55 35 20 

62 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Liwale  

23 6 17 

63 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Loliondo  

19 11 8 

64 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Ludewa  

15 8 7 

65 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Lushoto  

26 18 8 

66 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Maganzo  

15 7 8 

67 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Makonde  

43 29 14 

68 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Mbulu  

11 6 5 

69 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Mwanhuzi  

32 17 15 

70 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Namanyere 

16 10 6 

71 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Namtumbo  

28 12 16 

72 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Rombo  

128 89 39 

73 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Ruangwa  

17 5 12 

74 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Rujewa  

21 7 14 

75 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Sengerema Mjini 

58 32 26 

76 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Songe  

24 17 7 

77 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Turiani 

24 17 7 

78 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Utete 

22 7 15 

79 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Vwawa Mlowo  

43 23 20 

80 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira,  
Tunduru  

18 6 12 
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Na Taasisi Mahitaji Waliopo Uhaba 
81 Taasisi ya Ardhi Tabora 108 34 74 
82 Taasisi ya Ardhi Morogoro  70 37 33 
83 Bodi ya Usajili wa Wathamini 43 12 31 
84 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Ifakara 
32 12 20 

85 Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa Tanganyika 156 91 65 
86 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Maweni 697 306 391 
Jumla 31,215 14,690 16,525 

 
Kiambatisho Na. XII: Maelezo kwa Wafanyakazi Wanakaimu kwa Muda 
Mrefu 

Na Taasisi Idadi ya 
wafanyakazi 

Muda 
(Miezi) 

Wizara na Idara 
1 Ofisi ya Makamu wa Rais 2 9-30 
2 Wizara ya Maliasili na Utalii 11 5-30 
3 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji  7 8-52 
4 Tume ya Madini 14 7-30 
5 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalum 
1 9 

6 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

22 8 

Taasisi nyingine 
7 Mamlaka ya Serikali Mtandao 1 10 
8 Wakala wa Utafiti wa Madini Tanzania (GST) 3 17-21 
9 Mamlaka ya Usalama na 

Afya Mahali pa Kazi 
5 9-108 

10 Taasisi ya Uongozi  1 20 
11 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa , Geita 4 9-10 
12 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa , Morogoro 3 7-34 
13 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ,Temeke 6 17-47 
14 Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Mtwara  10 9 
15 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 4 26-43 
16 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Busega 1 26 
17 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Mijini 

Igunga  
8 9-17 

18 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Itumba-
Isongole  

3 12-18 

19 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Kasulu 1 28 
20 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Kibondo 1 27 
21 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Kilindoni 1 16 
22 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Kilwa 

Masoko 
1 16 

23 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Liwale 1 16 
24 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Ludewa 1 13 
25 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Mahenge 1 16 
26 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 

Mwanhuzi 
1 14 



 

355 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Na Taasisi Mahitaji Waliopo Uhaba 
81 Taasisi ya Ardhi Tabora 108 34 74 
82 Taasisi ya Ardhi Morogoro  70 37 33 
83 Bodi ya Usajili wa Wathamini 43 12 31 
84 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Ifakara 
32 12 20 

85 Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa Tanganyika 156 91 65 
86 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Maweni 697 306 391 
Jumla 31,215 14,690 16,525 

 
Kiambatisho Na. XII: Maelezo kwa Wafanyakazi Wanakaimu kwa Muda 
Mrefu 

Na Taasisi Idadi ya 
wafanyakazi 

Muda 
(Miezi) 

Wizara na Idara 
1 Ofisi ya Makamu wa Rais 2 9-30 
2 Wizara ya Maliasili na Utalii 11 5-30 
3 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji  7 8-52 
4 Tume ya Madini 14 7-30 
5 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalum 
1 9 

6 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

22 8 

Taasisi nyingine 
7 Mamlaka ya Serikali Mtandao 1 10 
8 Wakala wa Utafiti wa Madini Tanzania (GST) 3 17-21 
9 Mamlaka ya Usalama na 

Afya Mahali pa Kazi 
5 9-108 

10 Taasisi ya Uongozi  1 20 
11 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa , Geita 4 9-10 
12 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa , Morogoro 3 7-34 
13 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ,Temeke 6 17-47 
14 Hospitali ya Rufaa ya Kanda, Mtwara  10 9 
15 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 4 26-43 
16 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Busega 1 26 
17 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Mijini 

Igunga  
8 9-17 

18 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Itumba-
Isongole  

3 12-18 

19 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Kasulu 1 28 
20 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Kibondo 1 27 
21 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Kilindoni 1 16 
22 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Kilwa 

Masoko 
1 16 

23 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Liwale 1 16 
24 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Ludewa 1 13 
25 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Mahenge 1 16 
26 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 

Mwanhuzi 
1 14 

 

356 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Na Taasisi Idadi ya 
wafanyakazi 

Muda 
(Miezi) 

27 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, 
Namtumbo 

1 20 

28 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Mijini  
Sengerema  

6 36-48 

29 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Mijini 
Utete 

1 16 

30 Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira, Vwawa 
Mlowo  

4 7-36 

31 Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania 5 34-58 
32 Mfuko wa Kuhifadhi Wanyamapori 1 48 
33 Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 3 30-51 

Wakala wa Serikali 
34 Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania  3 12-36 
35 Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini 
67 6-24 

36 Wakala wa Ndege za Serikali  3 13-42 
37 Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini 9 10-36 
38 Wakala wa Mafunzo ya Mifugo  2   
39 Wakala wa Vipimo Tanzania 9 9-28 
40 Wakala wa Majengo Tanzania 30 14-48 

 
Kiambatisho Na. XIII: Taasisi Zisizokuwa na Mpango wa Matengenezo ya 
Mali 

Na Taasisi 
1 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 
2 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 
3 Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM) 
4 Tume ya Taifa ya UNESCO 
5 Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
6 Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara (fungu 44) 
7 Wizara ya Madini 
8 Tume ya Upatanishi na Usuluhishi 
9 Ofisi ya Waziri Mkuu 
10 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (fungu 91) 
11 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa- Mawenzi  
12 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa  Morogoro  
13 Hospital ya Kanda Mbeya  
14 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa  Dodoma  
15 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa  Manyara  
16 Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe  
17 Wizara ya Kilimo 
18 Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 
19 Hospitali ya Benjamin Mkapa 
20 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Geita  
21 Hospitali ya Rufaa ya MkoaTumbi 
22 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mount Meru 
23 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa  Amana  
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24 Chuo cha Mafunzo ya Misitu ya Viwandani (FITI) 
25 Wakala wa Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo (LITA) 
26 Bodi ya Usajili wa Maafisa Mipango Miji 
27 Tume ya Kurekebisha Sheria 
28 Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo (fungu 96) 
29 Tume ya Madini 
30 Wizara ya Maji (fungu 49) 
31 Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania (TPSC) 
32 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu. 
33 Tasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) 
34 Idara ya Uhamiji (fungu 93) 
35 Jeshi la Polisi la Tanzania (fungu 28) 
36 Mfuko wa Uhifadhi Wanyamapori Tanzania (TWPF) 
37 Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) 

 
Kiambatisho Na. XIV: Magari, Mitambo na Vifaa vya Serikali 
Vilivyotelekezwa kwa Muda Mrefu 

Na Taasisi Idadi Muda vilipotelekezwa  
Magari   

1 Bunge 10 2010-2021 
2 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 2 Muda haujaanishwa 
3 Mamlaka ya Serikali 

Mtandao (e-GA) 
3 2012-2022 

4 Wakala wa Utafiti wa Madini Tanzania (GST) 9 31Machi 2021. 
5 Ofisi ya Mkamu wa Raisi – Dodoma 7 2020-2022 
6 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 3 2016-2021 
7 Ofisi Binafsi ya Makamu wa Raisi 5 2020-2022 
8 Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF)  3 Muda haujabainishwa 
9 Ofisi ya Waziri Mkuu 14 2019 
10 Jeshi la Ulinzi la Wananchi 

wa Tanzania (TPDF) 
3 Muda haujabainishwa 

11 Bodi ya Bonde la Maji, Rufiji (RBWB) 1 Juni 2021 
12 Bodi ya Bonde la Maji, Wami/Ruvu 1 Muda haujabainishwa 
13 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa  61 23 Septemba, 2020 
14 Wizara ya Elimu,Sayansi na Teknolojia  11 2005-2016 
15 Hospitali ya Benjamin Mkapa 3 2019-2021 
16 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 

(TAA) 
5 Muda haujabainishwa 

17 Wakala wa Maabara za Mifugo Tanzania 
(TVLA) 

14 Muda haujabainishwa 

18 Zimamoto na Uokoaji 57 Muda haujabainishwa 
19 Tume ya Taifa ya UNESCO 45 Muda haujabainishwa 
20 Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 20 28 Julai, 2022 
21 Chuo cha Mafunzo ya Misitu ya Viwandani 

(FITI) 
8 2000-2021 

22 Wakala wa Mafunzo Mifugo (LITA) 1 Muda haujabainishwa 
23 Wakala a Majengo Tanzania (TBA) 41 2021 
24 Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira 4 2021-2022 
25 Chuo cha Maji 6 25 Januari 2022 
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Na Taasisi Idadi Muda vilipotelekezwa 
26 Taasisi ya Ardhi Tabora 1 Desemba 2021 
27 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) 60 Muda haujabainishwa 
28 Wizara ya Kazi,(Fungu 65) 21 2020 
29 Idara ya Uhamiaji 1 Muda haujabainishwa 
30 Mfuko wa Uhifadhi Wanyamapori Tanzania 

(TWPF) 
94 Muda haujabainishwa 

31 Civic United Front (CUF) 10 Muda haujabainishwa 
 Pikipiki    

32 Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknoloji 

1 2005-2016 

33 Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 3 28 Julai, 2022 
34 Mfuko wa Uhifadhi Wanyamapori Tanzania 

(TWPF) 
14 Muda haujabainishwa 

 Civic United Front (CUF) 4 Muda haujabainishwa 
 Vifaa vinginevyo    

35 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 21 Muda haujabainishwa 
36 Wakala Maendeleo ya Elimu (ADEM) 13 Muda haujabainishwa 
37 Tume ya Taifa ya UNESCO 45 Muda haujabainishwa 
38 Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Kilimo 

Tanzania (TACT) 
3 Muda haujabainishwa 

39 Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
(TPDF) 

49 Muda haujabainishwa 

40 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Musoma  515 Muda haujabainishwa 
41 Zuimamoto na Uokoaji 57 Muda haujabainishwa 
42 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa  250 23 Septemba, 2020 
43 Wizara ya Elimu,Sayansi na Teknolojia 13 2005-2016 
44 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA)-

Tanga 51,Pwani 12 and Nyinginezo 3 
66 Muda haujabainishwa 

45 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Geita 253 Muda haujabainishwa 
46 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa -Bukoba  621 Muda haujabainishwa 
47 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa-Sekou Toure 

Mwanza  
53 Muda haujabainishwa 

48 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 16 Muda haujabainishwa 
49 Wizara ya Kilimo (Fungu 43) 66 28 Julai, 2022 
50 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 1 2021 
51 Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira 89 Muda haujabainishwa 
52 Mfuko wa Uhifadhi 

Wanyamapori Tanzania 
(TWPF) 

55 Muda haujabainishwa 

53 Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori 
Tanzania 

17 Muda haujabainishwa 

54 Civic United Front (CUF) 3 Muda haujabainishwa 
 Vipuri   

55 Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) 40 2020 
 Vyombo vya Usafiri wa Maji   

57 Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) 3 Muda haujabainishwa 
 Ndege   

58 Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori 
Tanzania 

5 Muda haujabainishwa 
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Kiambatisho Na. XV: Taasisi zenye Madeni 

Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM) 413,206,980 
2 Wakala wa Usalama na  Afya Mahala pa Kazi (OSHA) 66,901,939 
3 Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) 3,204,958,287 
4 Chuo cha Takwimu Mashariki mwa Afrika (EASTC) 169,513,104 
5 Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania (TPSC) 1,167,767,390 
6 Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 652,089,074 
7 Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) 699,195,293 
8 Wakala wa Utafiti wa Madini Tanzania (GST) 53,615,107 
9 Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja (PBPA) 101,217,494 
10 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TaSuBa) 151,410,065 
11 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFSA) 1,719,413,965 
12 Chuo cha Taifa cha Utalii (NCT) 1,080,293,589 
13 Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki (BTI) 53,659,116 
14 Wakala wa Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo (LITA) 92,265,970 
15 Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania (TVLA) 1,641,376,563 
16 Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) 434,931,630 
17 Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 581,367,788 
18 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) 60,356,286,357 
19 Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) 3,646,275,672 
20 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 23,622,268,100 
21 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 672,587,008 
22 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 49,946,840,488 
23 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 3,875,569,368 
24 Wakala wa Vipimo (WMA) 963,561,124 
25 Wakala wa Usajili na Utoaji wa Leseni za Biashara 

(BRELA) 
1,158,839,832 

26 Chuo cha Maji 185,510,410 
27 Mfuko wa Kuchochea Kilimo Tanzania (TACT) 4,266,372 
28 Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) 13,938,867,000 
29 Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA) 2,458,363,886 
30 Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 813,950,505 
31 Mfuko wa Uhifadhi Wanyamapori Tanzania(TWPF) 53,522,132 
32 Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (AGITF) 100,574,017 
33 Mfuko wa Taifa katika Sekta ya Maji (NWF) 30,241,899 
34 Bodi ya Mfuko wa Barabara 125,772,584 
35 Mfuko wa Mikopo ya Wafanyakazi Hazina 485,515,956 
36 Chuo cha Uongozi 580,457,126 
37 Mkakati wa Kukuza na Kuratibu Biashara Tanzania 

(MKURABITA) 
11,356,841 

38 Shirika la Mzinga 9,087,490,400 
39 Kampuni Hodhi ya Mzinga 7,726,900,926 
40 Shirika la Nyumbu (TATC) 639,514,000 
41 Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza 1,099,169,125 
42 Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru  (TICD) 461,909,149 
43 Shirika la Uzalishaji Mali la Polisi (TPFCS) 898,081,854 
44 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 26,823,456,066 
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Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
45 Chuo cha Sheria Tanzania 10,893,348,091 
46 Chuo cha Uongozi wa Mahakama (IJA) 295,155,384 
47 SUMAJKT -Kampuni ya Ulinzi 5,301,737,000 
48 SUMA JKT- Kampuni ya Usafi na Unyunyuziaji Dawa 312,271,000 
49 SUMAJKT -Kampuni ya Huduma za Bandarini 442,253,000 
50 SUMAJKT-Kampuni ya Vinywaji 22,154,000 
51 SUMAJKT- Kampuni ya Ushonaji 168,123,000 
52 SUMA JKT- Kampuni ya Utengenezaji Samani Chang’ombe 40,254,000 
53 SUMAJKT Makao Makuu 76,020,243 
54 SUMA JKT- Kampuni ya Huduma za Chakula 207,549,000 
55 SUMA JKT- Sekta ya Kilimo na Viwanda 551,173,000 
56 SUMA JKT - Mradi wa Uuzaji wa Zana za Kilimo 177,468,000 
57 SUMA JKT -Kampuni ya Ujenzi 10,813,361,000 
58 SUMAJKT -Kampuni ya Ushauri Elekezi 17,054,000 
59 Shule ya Sekondari Jitegemee 1,184,258,000 
60 Shule ya Sekondari Kawawa JKT 33,049,000 
61 Tume ya Madini 2,381,558,942 
62 Kituo cha Jemolojia Tanzania (TGC) 50,490,569 
63 Mfuko na Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 90,114,927,700 
64 Bodi ya Filamu Tanzania (TFB) 27,134,383 
65 Chuo cha Mafunzo ya Misitu ya Viwandani (FITI) 90,865,994 
66 Chuo cha Mafunzo ya Misitu (FTI) 108,715,556 
67 Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania 1,950,906,842 
68 Chuo cha Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi (PWTI) 654,952,110 
69 Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 41,445,309,268 
70 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) 682,236,470 
71 Chuo cha Ardhi Morogoro 171,784,000 
72 Bodi ya Usajili wa Wathamini 49,000,000 
73 Bodi ya Usajili wa Wataalam wa Mipangomiji  16,676,700 
74 Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI) 60,102,718 
75 Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) 1,356,201,093 
76 Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 116,074,000 
77 Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano (NICTBB)-Dar es Salaam 137,605,135,758 
78  SUMA JKT Kampuni ya Umeme 907,232,000 
79 Mamlaka ya Uvuvi wa Kina Kirefu 511,161,780 
80 Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson Mandela 

Afrika (NM-AIST) 
3,219,766,060 

81 Mkataba wa Kugawana Uzalishaji wa Nishati (MEM-PSA) 
wa Wizara ya Nishati 

49,355,954 

82 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Busega  62,030,086 
83 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Chato  32,373,031 
84 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Chunya  52,793,720 
85 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Gairo  85,348,699 
86 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira HTM  828,808,714 
87 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ifakara  8,733,000 
88 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Igunga  2,255,697,752 
89 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Itumba- 

Isongole  
42,335,982 
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Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
90 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kasulu  318,119,378 
91 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kibaigwa  78,875,836 
92 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kibaya  88,053,765 
93 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kibondo  131,610,494 
94 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kiomboi  12,645,498 
95 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira KIshapu  30,256,583 
96 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kondoa  176,275,778 
97 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Liwale  9,617,984 
98 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Loliondo  10,980,065 
99 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ludewa  6,072,270 
100 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Lushoto  2,934,879 
101 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mafinga  84,191,541 
102 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Maganzo  10,269,265 
103 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mahenge  7,610,150 
104 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Makonde 

Plateau  
693,497,784 

105 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Manyoni-Itigi  30,413,970 
106 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Maswa  456,946,133 
107 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbinga  34,469,256 
108 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbulu  28,678,991 
109 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mombo  7,084,180 
110 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mpwapwa  50,324,000 
111 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Mugango/Kiabakari  
575,141,281 

112 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mugumu  211,565,184 
113 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanhuzi  56,578,434 
114 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Namanyere  4,200,000 
115 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Namtumbo  6,131,950 
116 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Orkesument  43,149,240 
117 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Rombo  436,528,819 
118 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ruangwa  3,451,500 
119 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Rujewa  22,282,761 
120 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Sengerema  525,665,531 
121 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songe-Kilindi  6,731,443 
122 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tarime  69,785,130 
123 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tunduma  8,503,764 
124 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tunduru  47,141,222 
125 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ushirombo  56,855,560 
126 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Utete  20,361,840 
127 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Wanging'ombe  
945,090,445 

128 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Biharamulo  12,835,818 
129 Bodi ya Bonde la Maji la Ndani 30,313,442 
130 Bodi ya Bonde la Maji -Ziwa Nyasa 120,066,529 
131 Bodi ya Bonde la Maji -Ziwa Rukwa 132,651,529 
132 Bodi ya Bonde la Maji -Ziwa Tanganyika 136,655,000 
133 Bodi ya Bonde la Maji -Ziwa Victoria 109,378,078 
134 Bodi ya Bonde la Maji, Pangani 10,757,982 
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90 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kasulu  318,119,378 
91 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kibaigwa  78,875,836 
92 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kibaya  88,053,765 
93 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kibondo  131,610,494 
94 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kiomboi  12,645,498 
95 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira KIshapu  30,256,583 
96 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kondoa  176,275,778 
97 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Liwale  9,617,984 
98 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Loliondo  10,980,065 
99 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ludewa  6,072,270 
100 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Lushoto  2,934,879 
101 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mafinga  84,191,541 
102 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Maganzo  10,269,265 
103 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mahenge  7,610,150 
104 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Makonde 

Plateau  
693,497,784 

105 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Manyoni-Itigi  30,413,970 
106 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Maswa  456,946,133 
107 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbinga  34,469,256 
108 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbulu  28,678,991 
109 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mombo  7,084,180 
110 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mpwapwa  50,324,000 
111 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Mugango/Kiabakari  
575,141,281 

112 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mugumu  211,565,184 
113 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanhuzi  56,578,434 
114 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Namanyere  4,200,000 
115 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Namtumbo  6,131,950 
116 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Orkesument  43,149,240 
117 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Rombo  436,528,819 
118 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ruangwa  3,451,500 
119 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Rujewa  22,282,761 
120 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Sengerema  525,665,531 
121 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songe-Kilindi  6,731,443 
122 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tarime  69,785,130 
123 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tunduma  8,503,764 
124 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tunduru  47,141,222 
125 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Ushirombo  56,855,560 
126 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Utete  20,361,840 
127 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Wanging'ombe  
945,090,445 

128 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Biharamulo  12,835,818 
129 Bodi ya Bonde la Maji la Ndani 30,313,442 
130 Bodi ya Bonde la Maji -Ziwa Nyasa 120,066,529 
131 Bodi ya Bonde la Maji -Ziwa Rukwa 132,651,529 
132 Bodi ya Bonde la Maji -Ziwa Tanganyika 136,655,000 
133 Bodi ya Bonde la Maji -Ziwa Victoria 109,378,078 
134 Bodi ya Bonde la Maji, Pangani 10,757,982 
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Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
135 Bodi ya Bonde la Maji, Rufiji 118,581,170 
136 Bodi ya Bonde la Maji, Ruvuma 41,450,000 
137 Bodi ya Bonde la Maji, Wami-Ruvu 1,044,415,960 
138 Baraza la Famasia 21,139,321 
139 Bodi ya Maabara Binafsi za Afya 427,482,557 
140 Baraza la Wataalamu wa Afya ya Mazingira (EHPC) 48,675,600 
141 Mamlaka ya Mapato Tanzania (Matumizi) 41,620,811,622 
142 Mamlaka ya Mapato Tanzania (Mapato) 224,140,887,681 
143 Chama cha Mapinduzi (CCM) 8,591,238,736 
144 ACT – Wazalendo 28,728,472 
145 NCCR-Mageuzi 83,837,442 
146 Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) 509,363,677 
147 Union for Multi-Party Democracy (UMD) 40,150 
148 National Reconstruction Alliance(NRA) 4,000,000 
149 Alliance for Democratic Change (ADC) 350,000 
150 Chama Cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) 5,430,032 
151 African Democratic Alliance (ADA-TADEA) 206,000 
152 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Amana  2,214,329,714 
153 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Temeke  2,749,206,405 
154 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mwananyamala  2,439,474,634 
155 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tumbi  459,995,005 
156 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Morogoro  138,859,155 
157 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Dodoma  2,803,484,366 
158 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Singida  652,047,070 
159 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tabora  948,013,151 
160 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Bukoba  194,540,440 
161 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Geita  344,812,599 
162 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sekotoure  1,095,322,502 
163 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Musoma  2,186,429,414 
164 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mawenzi  1,229,471,446 
165 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Maweni  211,441,273 
166 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Katavi  37,231,890 
167 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tanga  1,603,043,291 
168 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songea  1,376,455,861 
169 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sumbawanga  659,874,919 
170 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songwe  44,053,537 
171 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sokoine  642,635,671 
172 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Ligula  904,268,248 
173 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Njombe  802,359,067 
174 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Iringa  15,952,779 
175 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Manyara  353,461,961 
176 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mbeya  764,802,601 
177 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Shinyanga  58,066,098 
178 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Simiyu  276,097,822 
179 Mbeya Zonal Referral Hospital 3,075,677,936 
180 Hospitali ya Kanda-Chato 51,281,286 
181 Hospitali ya Kanda-Mtwara 10,130,192 
182 Hospitali ya Benjamini Mkapa 2,276,462,156 
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183 Hospitali ya Mirembe 3,109,684,307 
184 Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya Kuambukiza 

Kibong’oto 
297,973,799 

185 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura, Burundi 33,067,564 
186 Ubalozi wa Tanzania Kinshasa, Congo 243,246,674 
187 Ubalozi wa Tanzania Maputo, Msumbiji 241,680,000 
188 Ubalozi wa Tanzania Pretoria, Africa Kusini 485,781,716 
189 Ubalozi wa Tanzania Washington, DC, Marekani 2,738,099,537 
190 Ubalozi wa Kudumu wa Umoja wa Mataifa- New York 1,013,859,223 
191 Ubalozi wa Tanzania Brussels, Ubeligiji 472,061,413 
192 Ubalozi wa Tanzania Paris, Ufaransa 165,191,065 
193 Ubalozi wa Tanzania Ankara, Uturuki 105,389,904 
194 Ubalozi wa Kudumu wa Umoja Mataifa – Geneva, Uswisi 824,435,787 
195 Ubalozi wa Tanzania Rome, Italia 980,142,353 
196 Ubalozi wa Tanzania -The Hague 112,020,527 
197 Ubalozi wa Tanzania Moscow, Urusi 76,073,801 
198 Ubalozi wa Tanzania – London, Uingereza 230,687,169 
199 Ubalozi wa Tanzania Riyadh, Saudi Arabia 422,823,594 
200 Ubalozi wa Tanzania in Doha 137,755,446 
201 Ubalozi wa Tanzania - Kuala Lumpur, Malaysia 67,394,998 
202 Fungu 3:Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 162,782,957 
203 Fungu 4:Ofisi ya Rais – Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka 

za Taifa 
69,621,528 

204 Fungu 5:Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 1,797,067,405 
205 Fungu 14:Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 2,648,823,189 
206 Fungu 15:Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA) 253,184,932 
207 Fungu 16:Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 12,629,316 
208 Fungu 18:Tume ya Taifa ya UNESCO 236,666,435 
209 Fungu 19:Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 209,735,018 
210 Fungu 24:Tume ya Maendeleo ya Ushirika 1,249,580,153 
211 Fungu 27:Msajili wa Vyama vya Siasa 552,330,783 
212 Fungu 28:Jeshi la Polisi la Tanzania 610,874,185,035 
213 Fungu 35:Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (NPS) 1,364,649,817 
214 Fungu 38:Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (TPDF) 369,308,897,324 
215 Fungu 39:Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 3,530,528,378 
216 Fungu 40:Mahakama ya Tanzania 9,549,070,350 
217 Fungu 55:Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 825,227,655 
218 Fungu 59:Tume ya Kurekebisha Sheria Tanzania 162,205,552 
219 Fungu 61:Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 416,451,711 
220 Fungu 67:Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira 40,088,300 
221 Fungu 91:Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 

Madawa ya Kulevya  
166,760,345 

222 Fungu 92:Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) 47,561,408 
223 Fungu 93:Idara ya Uhamiaji Tanzania 6,366,260,338 
224 Fungu 94:Ofisi ya Rais- Tume ya Utumishi wa Umma  1,269,112,203 
225 Fungu 25:Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 4,671,457,622 
226 Fungu 26:Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais  1,076,512,187 
227 Fungu 30:Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri 4,368,506,400 
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Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
228 Fungu 32:Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora 
738,334,484 

229 Fungu 34:Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 

10,870,059,090 

230 Fungu 37:Ofisi ya Waziri Mkuu 1,611,328,564 
231 Fungu 41:Wizara ya Katiba na Sheria 1,051,940,152 
232 Fungu 43:Wizara ya Kilimo 9,728,225,687 
233 Fungu 44:Wizara ya Viwanda na Biashara  973,089,104 
234 Fungu 46:Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 11,001,208,101 
235 Fungu 48:Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi  
124,946,699,413 

236 Fungu 49:Wizara ya Maji 20,112,333,298 
237 Fungu 51:Wizara ya Mambo ya Ndani 1,702,532,358 
238 Fungu 52:Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto  
271,950,570,515 

239 Fungu 53:Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

1,714,091,867 

240 Fungu 57:Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 1,016,055,560,407 
241 Fungu 58:Wizara ya Nishati  672,146,057 
242 Fungu 60:Wizara ya Viwanda na Biashara 181,481,197 
243 Fungu 62:Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano- 

Uchukuzi 
681,515,578 

244 Fungu 64:Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) 40,988,372,546 
245 Fungu 65:Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na  

Wenye Ulemavu  
4,381,520,851 

246 Vote 68:Ministry of Information,Communication and 
Information Technology 

1,592,170,434 

247 Fungu 69:Wizara ya Maliasili na Utalii 1,122,270,416 
248 Fungu 96:Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na 

Michezo 
3,493,784,413 

249 Fungu 98:Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
(Ujenzi) 

273,897,144,165 

250 Fungu 99:Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) 1,440,357,519 
251 Fungu 100:Wizara ya Madini 685,837,309 
252 Fungu 11:Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara  15,000,000 
253 Fungu 23:Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 627,317,543 
254 Fungu 22:Idara ya Deni la Taifa na Huduma za Jumla 130,419,714,974 
255 Fungu 13:Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu 44,761,785 
256 Fungu 10:Tume ya Pamoja ya Fedha (JFC) 80,631,204 
257 Fungu 50:Wizara ya Fedha na Mipango 1,257,080,070 
258 Fungu 21:Idara ya Hazina 185,220,770,610 
259 Fungu 7:Msajili wa Hazina 79,154,926,309 
Total 4,082,089,980,578  

 
Kiambatisho Na. XVI: Taasisi zenye Madeni Tarajiwa 

Na. Taasisi Aina Kiasi cha Fedha 
(Sh.) 

1 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA)   Wakala 286,668,505.00 



 

365 

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                  2021/22 

 

Na. Taasisi Aina Kiasi cha Fedha 
(Sh.) 

2 Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS)   

Wakala 162,237,958,167 

3 Bodi ya Mfuko wa Barabara Mfuko 242,512,496.20 
4 Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (AGITF) Mfuko 742,901,840 
5 Shirika la Mzinga TN 649,533,504.25 
6 Kampuni Hodhi ya Mzinga TN 641,572,583.00 
7 SUMAJKT Kampuni ya Ujenzi TN 14,411,787,789.54 
8 Mfuko na Wakala wa Nishati Vijijini (REA-

REF) 
TN 4,401,170,000.00 

9 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania TN 2,580,000,000.00 
10 Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha 

Nelson Mandela Afrika (NM-AIST) 
TN 45,500,000.00 

11 Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA) TN 654,866,000 
12 TRA - Matumizi  TN 22,823,250,000 
13 TRA – Mapato  TN 827,539,804,625 
14 Chama Cha Mapinduzi (CCM) Chama  2,590,526,538 
15 Vote 22: Idara ya Deni la Taifa na Huduma 

za Jumla 
Fungu 2,360,185,759,960 

16 Vote 23: Idara ya Mhasibu Mkuu wa 
Serikali 

Fungu 1,721,341,880 

17 Vote 28: Jeshi la Polisi la Tanzania Fungu 12,336,861,722 
18 Vote 41: Wizara ya Katiba na Sheria Fungu 34,100,000 
19 Vote 43: Wizara ya Kilimo Fungu 5,259,930,155 
20 Vote 46: Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia 
Fungu 680,258,863 

21 Vote 48: Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

Fungu 386,649,344,104 

22 Vote 57: Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa  

Fungu 23,682,660,334 

23 Vote 69: Wizara ya Maliasili na Utalii Fungu 3,258,176,993 
Jumla 3,833,656,486,059 

 
Kiambatisho Na. XVII: Orodha ya Taasisi ambazo Manunuzi Yake Madogo 
madogo hayakuripotiwa Kila Mwezi kwa Bodi ya Zabuni 

Na. Jina of Taasisi Kiasi (Sh.) 
1.  Wakala wa Maendeleo ya Usimamizi wa Elimu (ADEM) 81,415,953 
2.  Wakala wa Barabara Tanzania 496,360,645 
3.  Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson Mandela Afrika 

(NM-AIST) 
28,167,970 

4.  Ofisi ya Rais Tanzania Chuo cha Utumishi wa Umma (TPSC)       32,387,000  
5.  Tume ya Taifa ya UNESCO (fungu 18) 58,153,924 

6.  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 20,645,812 
7.  Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Fungu 62) 128,073,558 
8.  Wizara ya Viwanda na Biashara 456,980,000 
9.  Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Ofisi ya Rais         8,870,000   

Jumla 1,311,054,864 
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5.  Tume ya Taifa ya UNESCO (fungu 18) 58,153,924 

6.  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 20,645,812 
7.  Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Fungu 62) 128,073,558 
8.  Wizara ya Viwanda na Biashara 456,980,000 
9.  Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Ofisi ya Rais         8,870,000   

Jumla 1,311,054,864 
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Kiambatisho Na. XVIII: Orodha ya Taasisi ambazo Zimechelewa Kupokea 
Vifaa na Huduma Zilizonunuliwa 

Na. Jina la Taasisi Maelezo ya bidhaa/huduma Kiasi (Sh.) 
Kipindi cha 
kuchelewa 

(Miezi) 
1.  Mamlaka ya Serikali ya 

Mtandao 
Ugavi, Ufungaji na Uagizaji wa 
Vifaa vya TEHAMA na Matumizi 

543,741,310  1 

2.  Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Ligula 

10 pulse oximeter na ndoo 9 za 
placenta, 1 Defibrator Machine  

15,219,500  10 

3.  Idara ya Jeshi la 
Magereza 

Ununuzi wa matrekta na vifaa 
vingine vizito kwa Idara ya TPS 

2,256,234,167  18 

4.  Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara – 
(Fungu 44) 

Ununuzi wa Vifaa vya ujenzi  128,191,073  18 

5.  Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo -
Fungu 96 

Ununuzi wa Magari matatu (3) 488,803,751  6 

6.  Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji 

Ununuzi wa malori ya injini za 
moto  

2,977,500,000  20 

7.  Hospitali ya Rufaa ya 
Tumbi 

usambazaji, ufungaji, upimaji, 
mafunzo na uagizaji wa vifaa 
tiba  

518,000,000  7 

8.  Hospitali ya Rufaa ya 
Tumbi  

Ugavi wa vifaa vya kuchunguza 
moyo, vichunguzi vya moyo 
vinavyobebeka na vichunguzi 
vya moyo vya kusimikwa. 

171,585,000  8 

9.  Wizara ya Nishati 
(Fungu 58) 

Ununuzi wa Magari manne (4) 581,150,667  10 

10.  Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara – 
(Fungu 44) 

Ununuzi wa vifaa vya ujenzi  128,191,073  8 

11.  Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania 
(Fungu 24) 

Ununuzi wa Magari  600,000,000  5 

12.  Mfuko wa Ushirika wa 
Ukaguzi na Usimamizi 
(ISCF) 

Ununuzi wa Magari Sita (6) 588,489,806  6 

13.  Taasisi ya Mafunzo ya 
Viwanda vya Misitu 

Ununuzi na usambazaji wa basi 
moja aina ya Toyota Coaster 
lenye uwezo wa kubeba abiria 
30 

236,213,589  8 

14.  Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

Ununuzi wa Magari Sita (6) 1,070,638,380  8 

15.  Wizara ya Afya Ununuzi wa magari ya 
wagonjwa 20 na mashine 8 za 
kutolea damu  

8,098,433,520  8 

16.  Wizara ya Afya Ufungaji, uagizaji, upimaji, 
kufanya mafunzo, na  
matengenezo ya mashine ya X-
Ray na  Ultrasound katika Kituo 
cha Matibabu cha Bugando  

349,341,200  11 

 
Jumla  18,751,733,036   
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Kiambatisho Na. XX: Orodha ya Taasisi Ambazo Zilifanya Manunuzi nje ya 
TANEPs 

Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 

1.  Mamlaka ya  Maji Safi na Usafi wa Mazingira  Biharamulo 
(BUWSSA) 

487,171,792  

2.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira  Chato 712,561,948  
3.  Mamlaka ya  Maji Safi na Usafi wa Mazingira  Igunga 751,538,259  
4.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira  Kasulu 403,125,663  
5.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira  Kibondo 1,328,387,433  
6.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kishapu 14,432,087  
7.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira  Loliondo 26,567,000  
8.  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Maganzo 12,910,814  
9.  Bodi ya Bonde la Maji la Ndani (IDBWB) 408,209,000  
10.  Tume ya Taifa ya UNESCO (Fungu 18) 53,346,022  
11.  Ofisi ya Waziri Mkuu - Ofisi Binafsi (Fungu 25) 49,125,433  
12.  Ofisi ya Waziri Mkuu (Fungu 37) 23,498,593  
13.  Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (Fungu 38) 6,953,502,670  
14.  Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara – (Fungu 44) 68,919,350  
15.  Tume ya Rais  ya Utumishi wa Umma (Fungu 94) 95,818,500  
16.  Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 60,070,456  
17.  Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Madawa ya Kulevya  

(Fungu 91) 
52,714,284  

18.  Wizara ya Viwanda na Biashara 52,904,070  
19.  Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara (Fungu 60) 2,747,060  
20.  Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara – (Fungu 44) 68,919,350  
21.  Wizara ya Mifugo na Uvuvi – Sekta ya Mifugo  

(Fungu 99) 
26,751,874,152  

22.  Hospitali ya Rufaa ya  Ligula 265,663,393  
23.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Maweni 129,311,684 
24.  Chuo cha Sayansi na Teknolojia Afrika cha  Nelson Mandela 

(NM-AIST) 
21,175,840  

25.  Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA) 320,495,284  
26.  Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tengeru 823,379,402  
27.  Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano  314,369,200  
28.  Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) 53,138,000  
29.  Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 76,669,500.00  
30.   Uwanja wa Ndege wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 

Tanzania-Musoma 
161,635,130  

31.  Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) 53,138,000  
32.  Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania 2,018,495,149  
33.  Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu 500,555,000  
34.  Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA)  1,136,615,008  
35.  Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) 1,811,783,840  
36.  Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) 82,722,284  
 Jumla 46,147,490,650 
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Kiambatisho Na. XXI: Orodha ya Taasisi ambazo Zilipokea Bidhaa na 
Huduma bila Kukaguliwa 

Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
1.  Mamlaka ya  Majisafi na Usafi wa Mazingira  Kilindoni 18,077,081  
2.  Mamlaka ya  Majisafi na Usafi wa Mazingira  Liwale 18,077,081 
3.  Mamlaka ya  Majisafi na Usafi wa Mazingira  Mahenge 15,052,740 
4.  Mamlaka ya  Majisafi na Usafi wa Mazingira  Mwanhuzi 52,070,260 
5.  Mamlaka ya  Majisafi na Usafi wa Mazingira  Namtumbo  2,519,500 
6.  Mamlaka ya  Majisafi na Usafi wa Mazingira  Tarime 18,077,081 
7.  Bodi ya Maji ya Bonde la Ruvuma Kusini Mwa Pwani 

(RSCBWB) 
45,732,100  

8.  Ofisi ya Waziri Mkuu (Fungu 37) 883,137,358 
9.  Wizara ya Mifugo na Uvuvi- (Sekta ya Uvuvi) Fungu 64 1,342,288,124  
10.  Wizara ya Afya 244,060,269  
11.  Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tumbi 15,283,360  
12.  Shule ya Sekondari Kawawa JKT 99,068,600  
13.  Mradi wa Mashine za Kilimo SUMA JKT 126,068,100 
14.  Taasisi ya Mafunzo ya Viwanda vya Misitu 57,200,136 
15.  Bodi ya Usajili wa Wapangaji Miji 1,081,380 
16.  Taasisi ya Mafunzo ya Viwanda vya Misitu 57,200,136 
17.  Taasisi ya Mafunzo ya Misitu 35,102,998 

 Jumla  3,030,096,304 
 
Kiambatisho Na. XXII: Orodha ya Miradi iliyoanza kutekelezwa bila Cheti 
cha Mazingira 

Jina of Taasisi Maelezo 
Thamani ya 

Mkataba 
(Sh.) 

TANROADS Mkataba wa kuboresha barabara ya Malagarasi - 
Uvinza (51.1 km) kwa kiwango cha lami. 

62,756,028,2
91 

Mkataba wa Kuboresha barabara ya Mianzi–I - 
Olemringarin–A - Ngaramtoni Juu na Olemringarin–A - 
Barabara za Sambasha/Timbolo (Km 18) kwa kiwango 
cha lami. 

22,667,621,3
39 

Mkataba wa Kuboresha barabara ya Kilyamatundu (Km 
179) kwa kiwango cha laminhadi Ntendo – Kizungu (Km 
25) 

45,299,852,2
98 

Mkataba wa Kuboresha barabara ya Kasesya (Km 50) 
Kwa Kiwango cha Lami barabara ya Tatanda (25 km) 

37,353,089,3
66 
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Jina of Taasisi Maelezo 
Thamani ya 

Mkataba 
(Sh.) 

Mkataba wa Kuboresha ya Barabara ya Manda (Km 
211.4) Kwa Kiwango cha Lami na barabara ya Lusitu 
(Km 50)  

95,946,203,7
83 

Mkataba wa Kuboresha barabara ya Ntyuka – Mvumi – 
Kikombo (Km 76.0) na Chololo – Mapinduzi(TPDF HQ)  
Km 5 kwa kiwango cha lami (Sehemu ya I) na barabara 
ya Ntyuka – Mvumi –  Makulu (km 8.6), Kikombo – 
Chololo – Mapinduzi (TPDF) km 16.4 (Sehemu ya Pili) 

38,199,962,1
15 

Mkataba wa Kuboresha barabara ya Hande- Kwamto - 
Singida (km 434.33) kwa kiwango cha lami. 

24,439,653,7
38 

Mkataba wa Kuboresha Barabara ya Tarime -Mugumu 
(Km 87.14) kwa kiwango cha lami na Mogabiri - 
Nyamongo (Km 25) 

34,662,319,8
57 

Mkataba wa kuboresha barabara ya Katai – Lituhi (Km 
84.5) hadi kiwango cha lami hadi Amanimakoro – 
Ruanda  (km 35 

60,481,084,3
70 

Mkataba wa Uboreshaji wa Barabara ya Makongolosi – 
Rungwa – Itigi Mkiwa hadi Bitumen Standard, Lot 7(A): 
Noranga – Itigi (Mlongoji) Sehemu (km 25)  

29,770,297,7
42 

Mkataba wa Uboreshaji wa Barabara ya Mpanda – 
Uvinza – Kanyani hadi Bitumen Standard (km 250.44), 
Lot 2: Vikonge – Luhafwe Sehemu (km 25) 

35,638,514,9
18 

Mkataba wa Uboreshaji wa Barabara ya Karatu-Mbulu 
– Hydom – Mto Sibiti – Lalago –Maswa (km 389) kwa 
kiwango cha lami  hadi Mbulu – Garbabi (km 25);   

35,171,926,3
44 

Wizara ya 
Utamaduni, 
Sanaa na 
Michezo 

Miradi minne ya ujenzi wa Kituo cha Michezo na 
Burudani kilichopo Benjamin Mkapa, ujenzi wa Kituo 
cha Michezo na Burudani katika Kata ya Karema-Chato 
wilayani Chato, ujenzi wa Kituo cha Ubora katika 
Chuo cha Maendeleo ya Michezo, na ujenzi wa bweni 
katika Chuo cha Maendeleo ya Michezo cha Malya. 

1,462,897,67
6 

Mamlaka ya 
majisafi na usafi 
wa mazingira 
Makonde 
Plateau 
(MPWSSA). 

Ugavi, Kufunga, kupima na kuagiza pampu za maji za 
uso 6 katika eneo la Mkunya Escarpment, Makote, 
Kilidu na Mitema 

541,753,021 
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Jina of Taasisi Maelezo 
Thamani ya 

Mkataba 
(Sh.) 

Mwanhuzi 
Usambazaji Maji 
Mamlaka ya 
Usafi 
waMazingira 

Ujenzi wa miradi ya maji katika maeneo ya 
Mwambegwa, Bulyanaga na Mwagwila-mwanhuzi 

1,591,208,94
6 

Tume ya Madini Ujenzi wa ofisi ya Mkuu wa Tume ya Madini 4,069,855,73
7 

Bodi ya Maji ya 
Bonde la 
Ruvuma Kusini 
mwa Pwani 
(RSCBWB) 

Uchimbaji wa visima 21 Mkoa wa Mtwara 546,918,432 

Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii 

Ujenzi wa Jengo la Wizara katika Mji wa MTUMBA 16,418,331,7
02 
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Kiambatisho Na. XXVIII: Utoaji wa Huduma Usioridhisha katika Hospitali 
za Rufaa za Mikoa 

Na. Jina la Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 

Sababu za Kushindwa Kutoa Huduma Sahihi za 
Rufaa 

1 Ligula Ukosefu wa wataalumu, vifaa tiba na miundombinu 
isiyotosheleza 

2 Chato ZRH Kukosekana kwa wataalamu na vifaa tiba muhimu 
3 Iringa  Ukosefu wa watumishi wataalumu, vifaa tiba na 

miundombinu isiyotosheleza 
4 Mbeya Kukosekana kwa wataalamu na vifaa tiba muhimu 
5 Musoma Idadi isiyoridhisha ya watendaji wa afya na ukosefu 

wa vifaa tiba maalumu    
6 Mwananyamala • Idadi ndogo ya wataalamu wa afya katika 

hospitali ya Mwananyamala ambapo kuna 
wataalamu 369 kati ya 686 wanaotakiwa. 

• Ukosefu wa vifaa maalumu kama vile MRI na 
ECHO. 

7 S ingida Kukosekana kwa wataalamu na vifaa tiba muhimu 
8 Geita Ukosefu wa watumishi maalumu, vifaa tiba na 

miundombinu isiyotosheleza 
9 Katavi Idadi isiyoridhisha ya watendaji wa afya na ukosefu 

wa vifaa tiba maalumu.  
10 Shinyanga Kukosekana kwa wataalamu na vifaa tiba muhimu 
11 Simiyu Ukosefu wa watumishi wataalamu, vifaa na 

miundombinu isiyotosheleza 
12 Sumbawanga Idadi isiyoridhisha ya watendaji wa afya na ukosefu 

wa vifaa tiba maalumu    
13 Temeke Ukosefu wa watumishi wataalamu, vifaa tiba na 

miundombinu isiyotosheleza 
14 Bukoba Kukosekana kwa wataalamu na vifaa tiba muhimu 
15 Songwe Idadi isiyoridhisha ya watendaji wa afya na ukosefu 

wa vifaa tiba maalumu    
16 Mtwara ZRH Kukosekana kwa wataalamu na vifaa tiba muhimu 
17 Njombe Ukosefu wa watumishi wataalumu, vifaa tiba na 

miundombinu isiyotosheleza 
18 Tabora Kukosekana kwa wataalamu, huduma za uchunguzi 

na vifaa vifaa muhimu 
19 Tumbi Kukosekana kwa wataalamu, huduma za uchunguzi 

na vifaa tiba muhimu 
20 Tanga Ukosefu wa wataalamu na vifaa tiba muhimu  
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Kiambatisho Na. XXIX: Upotevu wa Mapato Kutokana na Kukataliwa kwa 
Madai ya Bima ya Afya 

Na. Jina la Hospitali 
Kiasi 

kilichoombwa 
Sh. 

Kiasi 
kilichorejeshwa 

Sh. 

Kiasi 
Kilichokataliwa 

Sh. 
1 Ligula RRH   968,268,120   923,951,520   44,316,600  
2 Benjamin Mkapa  14,754,750,321   12,018,690,055   2,736,060,266  
3 Chato ZRH  445,113,070   425,634,965   19,478,105  
4 Iringa RRH  1,287,575,365   1,254,455,045   33,120,320  
5 Mawenzi RRH  1,309,301,715   1,230,086,655   79,215,060  
6 Mbeya RRH  697,161,910   656,974,225   40,187,685  
7 Mbeya ZRH  11,079,754,345   9,829,243,450   1,250,510,895  
8 Morogoro  1,219,012,210   1,140,791,460   78,220,750  
9 Musoma   1,394,317,780   1,333,755,985   60,561,795  
10 Mwananyamala  829,926,768   786,349,130   43,577,638  
11 Singida  1,866,949,460   1,798,919,205   68,030,255  
12 Sokoine  628,827,380   600,949,645   27,877,735  
13 Songea  828,057,755   766,674,345   61,383,410  
14 Amana  1,024,914,263   910,298,575   114,615,688  
15 Geita  534,285,540   519,357,215   14,928,325  
16 Kibong'oto  508,921,265   488,155,080   20,766,185  
17 Katavi  548,001,990   481,233,435   66,768,555  
18 Shinyanga  1,415,679,490   1,300,340,885   115,338,605  
19 Simiyu  430,484,855   398,690,465   31,794,390  
20 Singida  1,866,949,460   1,798,919,205   68,030,255  
21 Sumbawanga  773,259,830   697,237,885   76,021,945  
22 
 

Dodoma ICHF  120,665,050   44,027,669   76,637,381  
Dodoma NHIF  3,575,288,641   1,952,457,358   1,622,831,283  

23 Manyara  640,309,230   616,126,485   24,182,745  
24 Temeke  1,469,718,440   1,398,092,505   71,625,935  
25 Bukoba  1,778,707,995   1,587,562,235   191,145,760  
26 Songwe  803,293,350   773,500,090   29,793,260  
27 Sekou Toure  1,738,520,295   1,379,073,329   359,446,967  
28 Njombe  618,205,180   593,824,250   24,380,930  
29 Tabora 619,269,880 573,077,235 46,192,645 
30 Tumbi  637,399,570.00   493,762,876  143,636,694 
31 Tanga 2,517,329,731 2,453,877,330 63,452,401 
32 Meru 1,702,822,610 1,605,685,700 97,136,910 
Jumla 60,633,042,864  52,831,775,491  7,801,267,372  
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Kiambatisho Na. XXX: Kucheleweshwa kwa Uwasilishwaji wa Dawa na 
Vifaa Tiba Vilivyolipiwa 

Na 

Jina la 
Hospitali ya 

rufaa na 
maalumu 

Vifaa visivyoletwa Kiasi Sh. 

1 Ligula RRH  Manunuzi ya mashine za Pulse Oximeter, 
Placenta Buckets na Tyres, Difibrirator 

15,219,500 

2 Benjamin 
Mkapa  

Manunuzi ya mashine za spirometry pamoja 
na kompyuta na printa, vitendanishi na 
madawa. 

100,262,817 

3 Chato ZRH Kutowasilishwa kwa vifaa vilivyonunuliwa, 
kama vile kifaa cha kutolea pumzi kwa njia 
ya mitambo, Blood gas analyser na 
Mechanical Ventilator. 

748,176,500 

4 Iringa RRH Manunuzi ya CT SCAN 64 SLICES, Patient 
Multipara meter, Cardiac Monita 

2,390,583,148 

5 Mbeya RRH Kutowasilishwa kwa vifaa vya Digital X-Ray 
Machine na Patient Multiparameter Cardiac 
Monitor (Wall Mounted)  

453,166,679 

6 Mbeya ZRH Kutowasilishwa kwa kifaa cha ufuatiliaji wa 
wagonjwa kwa paramita za moyo (Wall 
mounted)  

352,080,000 

7 Musoma Kutowasilishwa kwa vifaa kama vile Meza ya 
upasuaji. (hybase 3000) 

909,284,800 

8 Sokoine kutowasilishwa kwa vifaa kutoka Bohari Kuu 
ya Dawa kama vile  Sterilization drum, 
Bronchoscopy set na  Patient monita 

724,794,728 

9 Songea Kutowasilishwa kwa vifaa tiba. 352,080,000 
10 Amana Kifaa cha kutoa huduma ya ganzi kililipwa 

lakini hakikuwasilishwa. 
55,693,762 

11 Kibong'oto Kutowasilishwa kwa vifaa tiba vya ICU. 530,957,507 
12 Katavi Vifaa vya hospitali vilivyonunuliwa kutoka 

Bohari Kuu ya Dawa havikuwasilishwa. 
5,884,208,377 

13 Temeke kutowasilishwa kwa vifaa kama vile 
Therapeutic Ultra Sound Machine, Therapy 
Tilting Table Electrical/Manual, Bobath  
Baloon 

16,891,1767 

14 Bukoba Kutowasilishwa kwa vifaa tiba 1,258,108,253 
15 Mtwara ZRH Kutowasilishwa kwa mashine za hospitali 

kama vile MRI 1.5 TCRP 
2,483,208,000 

16 Njombe Vifaa vimelipwa laki havijawasilishwa ni 
pamoja na kabati la dawa, vipande 21 vya 
archieve @110,000  

20,803,395 

17 Tanga Kutowasilishwa kwa vifaa tiba vya hospitali 463,933,609 
18 Mwananyama

la 
Kutowasilishwa kwa Portable Ultrasound 
kutoka kwa Pacific Diagnostics. 

89,844,019 

 Jumla  16,849,296,271 
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Kiambatisho Na. XXXI: Vifaa vya Matibabu na Majengo ya Hospitali 
Yaliyokamilika lakini Hayatumiki 

Na. 
Hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa 
Maelezo Kiasi (Sh) 

1 Benjamin 
Mkapa 

Kwenye ziara ya ukaguzi iliyofanyika tarehe 28 
Julai 2022, niligundua kwamba kuna meza ya 
post-mortem iliyowekwa lakini haitumiki 
kwenye chumba cha kuhifadhi maiti. 

           71,000,000  

2 Mbeya RRH Kwenye uhakiki wa mali uliofanyika tarehe 25 
Agosti 2022, nilibaini vifaa vya matibabu 
vilivyopokelewa lakini havitumiki kutokana na 
matatizo ya kiufundi. 

           25,150,000  

3 Mwananyamala Kutofungwa na kufanyiwa majaribio ya vifaa 
vya matibabu vilivyopokelewa. 

      1,265,420,349  

4 Singida Mashine imelipiwa na imepokelewa lakini 
haifanyi kazi kwa sababu ya kukosekana kwa 
vipuri. 

           35,378,000  

5 Songea Kutosimikwa kwa mashine ya kufulia 
iliyopokelewa kwa zaidi ya mwaka mmoja 
kutoka Bohari Kuu ya Dawa. 

           45,895,500  

6 Katavi Vifaa vilivyo nunuliwa na kupokelewa 
havitumiki ikiwa ni pamoja na vifaa vya ICU  na 
EMD, vifaa vya  radiolojia, vifaa vya 
Telemedicine na ununuzi wa X-Ray ya 
kidigitali.  

      2,599,026,345  

7 Katavi Nyumba ya wafanyakazi imekamilika toka Juni 
2022 lakini haitumiki.  

           60,441,500  

8 Simiyu Jengo la Telemedicine limekamilika lakini 
halitumiki  

           30,736,000  

9 Temeke Haemodialysis mashine imenunuliwa lakini 
haitumiki  

         260,297,500  

10 Tabora Jengo la telemedicine limekamilika lakini  
halitumiki. 

           24,699,100  

11 Tanga Jengo la EMD limekamilika lakini halitumiki 
kutokana na kazi ndogo ndogo zilizoachwa.  

         100,000,000  

12 Tanga Vifaa vya Telemedicine vilivyonunuliwa lakini 
havitumiki  

           38,500,000  

Jumla  4,556,544,294  
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