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Unapojibu tafadhali taja;

Kumb. Na.CFA.27/249/01                    Tarehe 28/3/2012

Mh. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Ikulu, 
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

Yah: Kuwasilisha Ripoti Kuu ya Mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali Juu ya Taarifa za Fedha za Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Juni 30, 2011

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) na Kif. 48 cha Sheria ya 
Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000), pamoja na Kif. 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma Na.11 ya mwaka 2008, ninawasilisha Ripoti Kuu ya mwaka ya 
Ukaguzi wa Hesabu za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa Fedha ulioishia 
Juni 30, 2011 kwa taarifa yako na hatua zinazopaswa kuchukuliwa.

Nawasilisha,

Ludovick S.L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora/Ohio, S.L.P. 9080, DAR ES SALAAM.
Simu ya Upepo : “Ukaguzi", Simu: 255(022)2115157/8, Nukushi: 255(022)2117527, Barua pepe:

ocag@nao.go.tz,      Tovuti: www.nao.go.tz



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

v

Yaliyomo

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali...............................................vii
Orodha ya Vifupisho..............................................................................................viii
Dibajixi
Shukrani............................................................................................................xiii
Muhtasari wa Mambo Muhimu katika Taarifa ya Ukaguzi............................................xivvii

SURA YA KWANZA................................................................................................. 43
1.0   Utangulizi wa Mambo ya Jumla.........................................................................43
1.1  Mamlaka na Umuhimu wa Ukaguzi.....................................................................43
1.2  Viwango na taratibu zinazotumika kutoa taarifa....................................................45
1.3   Idadi ya Halmashauri zinazokaguliwa na mpangilio wa Ofisiya Taifa ya Ukaguzi..........47
1.4  Majukumu ya kisheria ya Mamlaka ya Serikali za mitaa katika kuandaa Taarifa za Fedha49
1.5  Uwasilishwaji wa Taarifa za Fedha...................................................................50

SURA YA PILI................................................................................................53
2.0 Maana, Aina, Vigezo na Mwelekeo wa Hati Za Ukaguzi.........................................53
2.1   Hati za Ukaguzi.............................................................................................53
2.2 Maana ya Hati za Ukaguzi...............................................................................53
2.3   Aina ya Hati za ukaguzi...................................................................................53
2.4 Mchanganuo wa Hati za Ukaguzi katika Halmashauri............................................56
2.5 Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilizopata Hatizenye Mashaka               na Hati 

Isiyoridhisha na sababu  Zilizopelekea kupata Hati hizo.........................................58

SURA YA TATU.............................................................................................61
3.0. Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa Miaka Iliyopita..61
3.1 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwaMiaka Iliyopita Katika Ripoti 

Ya Kuu Ya Ukaguzi........................................................................................61
3.2 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwaMiaka Iliyopita Katika Ripoti 

Ya Kila Halmashauri......................................................................................67
3.3 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi  katikaRipoti za Kaguzi Maalum69
3.4 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kamatiya Bunge ya Hesabu za Serikali za 

Mitaa (LAAC)................................................................................................70

SURA YA NNE...............................................................................................73
4.0   Tathmini ya Hali ya Fedha za Halmashauri..........................................................73
4.1   Ukaguzi wa Bajeti..........................................................................................73
4.2 Mwenendo wa Mapato kutoka Vyanzo vya Ndani yaHalmashauri ikilinganishwa na 

Ruzuku kutoka Serikali Kuu.............................................................................78
4.3 Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida Isiyotumika......................................................79
4.4 Matumizi ya ziada zaidi ya ruzuku ya matumizi ya kawaidailiyotolewa....................79
4.5 Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo Isiyotumika.......................................................80
4.6   Makusanyo Pungufu ya Kodi ya Majengo.............................................................61

SURA YA TANO.............................................................................................83



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

vi

5.0  Mambo Muhimu Yaliyojiri Katika Ukaguzi wa Hesabu naUdhibiti na Ndani..................83
5.1 Tathimini ya Mifumo ya Udhibiti wa Ndani na Maswala yaUtawala Bora katika Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa.......................................................................................83
5.2. Usimamizi wa Maduhuli...................................................................................90
5.3  Usimamizi wa Fedha......................................................................................930
5.4  Usimamizi wa Rasilimaliwatu............................................................................97
5.5 Usimamizi wa Mali Katika Halmashauri...............................................................109
5.6  Ukaguzi Wa Miradi Iliyopata Fedha Toka Kwa Wahisani..........................................116
5.7 Usimamizi wa Matumizi................................................................................126
5.8 Madeni na Mihadi........................................................................................132
5.9 Masuala Mengine.........................................................................................133

SURA YA SITA..............................................................................................137
6.0  Mapitio ya mikataba na uzingatiaji wa taratibu zamanunuzi...................................137
6.1  Ufuataji wa Kanuni za manunuzi.......................................................................137
6.2 Ufanisi wa Utendaji kazi wa Kitengo cha UsimamiziwaManunuzi (PMU).................137
6.3 Mapitio ya Mikataba na Uzingatiaji wa Taratibu zaUnunuzi katika Halmashauri.....138
6.4 Mapungufu Katika Kuhesabu Mali/Vifaa Mwisho waMwaka...................................143

SURA YA SABA.............................................................................................145
7.0 Kaguzi Maalum............................................................................................145
7.1 Muhtasari wa Masuala yaliyojitokeza katika Kaguzi Maalumu................................145
7.2 Mafunzo yaliyopatikana kutokana na Kaguzi Maalum zilizofanyika katika mwaka huu.154

SURA YA NANE............................................................................................157
8.0    Hitimisho na Mapendekezo.............................................................................157

VIAMBATISHO............................................................................................1673



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

vii

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Imeanzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania

Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
zimeainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) na kama 
ilivyofafanuliwa zaidi katika Vif. Na.45 na Na.48 ya Sheria ya Fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 
2000) na Kif. Na.10 (1) ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 
2008. 

Dira ya Ofisi
Kuwa kituo bora katika ukaguzi wa hesabu katika sekta za umma.

Lengo la Ofisi
Kutoa huduma za ukaguzi wenye ufanisi ili kuongeza uwajibikaji na 
thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia raslimali za umma.

Ofisi inaongozwa na Maadili ya Msingi ambazo ni:
Kutopendelea: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi isiyopendelea, 

inayotoa huduma kwa wateja wake kwa malengo 
na kwa haki.

Ubora: Tunatoa huduma za ukaguzi zenye ubora wa hali 
ya juu kwa kuzingatia viwango vya kitaaluma.

Uadilifu: Tunazingatia na kudumisha maadili ya tabia kwa 
kiwango cha juu na kuheshimu sheria. 

Zingatio kwa 
wadau

Tunalenga matakwa ya wadau wetu kwa kujenga 
utamaduni wa kutoa huduma bora kwa wateja na 
kuwa na watumishi wenye uwezo na ari ya kazi. 

Ubunifu: Tuna ubunifu ambao wakati wote inaimarisha 
utamaduni wa kuendeleza na kukaribisha mawazo 
mapya toka ndani na nje ya taasisi. 

© Taarifa hii ni kwa ajili ya matumizi ya Serikali. Hata hivyo, baada ya taarifa hii kuwasilishwa 
Bungeni, taarifa hii itakuwa ni kumbukumbu ya umma na usambazaji wake hautakuwa na kikomo.
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Orodha ya Vifupisho

AFROSAI - E Muungano wa Asasi Kuu za Ukaguzi katika nchi za 
Afrika zinazotumia lugha ya Kiingereza

ASDP Programu ya Maendeleo ya Kilimo na Mifugo
BoQ Mchanganuo wa Gharama za Kazi
CAG Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
CDCF
CDG

Mfuko wa Maendeleo ya Majimbo
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii

CHF Mfuko wa Afya ya Jamii
DADPS Mpango wa Maendeleo ya Kilimo Wilayani
GPSA Wakala wa Huduma ya Manunuzi Serikalini  
HBF Mfuko wa Afya
IFAC Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu
IFMS Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha
INTOSAI Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi.
IPSASs Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya 

Umma 
ISA Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu
ISSAIs Viwango vya Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za 

Ukaguzi
LAAC Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa
LAFM Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa, 1997
LAAM Kitabu cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa, 1993
LAPF Mfuko wa Pensheni ya Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa
LGDG Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo ya Serikali za 

Mitaa. 
LGFA Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 1982 

(iliyorekebishwa 2000)
LGLB Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa
LGRP Mpango wa Kuboresha Serikali za Mitaa
MMAM Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi (PHSDP)
MTEF Mpango wa kati ya Matumizi ya Fedha za Umma
NAO Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
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NHIF Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
NMSF Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI
NSSF Mfuko wa Huduma ya Jamii
PEPFAR Mpango wa Raisi wa Marekani Kupambana na 

UKIMWI
PFM Usimamizi Shirikishi wa Misitu
PFMRP Mradi wa Mpango wa Maboresho katika Usimamizi 

wa Fedha za Umma
PMG Mlipaji Mkuu wa Serikali
PMU Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi
PPR Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2005
PPRA Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma
Kif. Kifungu
SIDA Wakala wa Maendeleo ya Kimataifa ya Sweden
SNAO Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden
TACAIDS Tume ya Kudhibiti UKIMWI
TASAF Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania
TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania
UDEM Usimamizi wa Maendeleo ya Mazingira Mijini
UNHCR Umoja wa Mataifa ya Wakimbizi
VAT Ongezeko la Thamani
WSDP Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya Maji
OPRAS Usimamizi wa Upimaji wa Utendaji Kazi wa 

Watumishi
PSPF Mfuko wa Pensheni wa Watumishi wa Umma
PPF Mfuko wa Pensheni wa Watumishi wa Mashirika ya 

Umma
MMEM Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi
HSDP Ruzuku ya Maendeleo ya Sekta ya Afya
MMES Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Sekondari
OWM -
TAMISEMI

Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa

NRWSSP Mpango wa Maji Safi na Maji Taka Vijijini
JRF Mfuko wa Pamoja wa Ukarabati wa Vituo vya Afya
CUIS Mfumo wa Manunuzi wa Vifaa Vinavyotumika 

Mara kwa Mara
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Dibaji

Ripoti hii ni majumuisho kwa muhtasari, ya taarifa za kina za 
ukaguzi zilizotolewa kwa uongozi wa Mamlaka husika ya Serikali 
za Mitaa.

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005), Kifungu cha 48 
cha Sheria za Fedha za Serikali za Mitaa Na.9 ya 1982 
(iliyorekebishwa 2000) pamoja na Kif. 34 (1) cha Sheria za Ukaguzi 
wa Umma Na. 11 ya 2008 ambacho kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu kutoa maoni ya kitaalam juu ya kila hesabu na 
matokeo ya ukaguzi, kuandaa taarifa juu ya kaguzi za hesabu hizo 
na kuwasilisha taarifa hiyo kwa Mheshimiwa Rais.

Ninayo heshima kuwasilisha Ripoti ya mwaka ya Ukaguzi wa 
Hesabu za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa Fedha ulioishia Juni
30, 2011 kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mheshimiwa, Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete na hatimaye 
kuwasilishwa katika Bunge la Muungano la Tanzania kupitia yeye.

Nia ya Ripoti hii ni kuwajulisha wadau wetu ambao ni Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa
(LAAC), Serikali, Mahakama, Wahisani, Taasisi zisizo za Kiserikali
na Jamii  yot kwa ujumla kwa  muhtasari wa matokeo ya ukaguzi 
wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Juni 30, 2011.

Ripoti hii inatoa tathmini kwa ujumla ya ukaguzi kuhusu
utayarishaji wa taarifa za fedha kama zinafuata Sheria na Kanuni 
na masuala ya uwajibikaji na utawala zinazohusiana na uendeshaji 
wa Serikali za Mitaa. Pia kutoa majumuisho na mapendekezo 
kutokana na tathmini ya mambo yanayozihusu Mamlaka za Serikali 
za Mitaa.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilipewa nafasi ya kupitia na 
kujadiliana na wakaguzi kuhusu matokeo ya ukaguzi kwa kupitia 
Taarifa za ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka zote za Serikali za 
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Mitaa katika kikao cha mwisho baada ya ukaguzi. Ningependa 
kukiri kuwa majadiliano na Wakaguliwa yalikuwa na umuhimu 
mkubwa. Ofisi yangu inatarajia kufuatilia katika muda muafaka
juu ya maamuzi yatakayotolewa na Serikali kupitia Mlipaji Mkuu 
wa Serikali kuhusuana na mapendekezo yaliyotolewa katika Ripoti 
hii.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zina majukumu mbalimbali katika
utoaji wa huduma muhimu na utawala bora kwa wananchi wa 
maeneo yao. Ili kutimiza majukumu haya, wanapaswa kukusanya 
mapato kwa njia ya kodi, leseni, ada na vyanzo mbali mbali vya 
mapato. Katika suala hili, usimamizi wa fedha ni muhimu ili 
Serikali za Mitaa ziweze kuleta ushawishi kwa Umma kuwa mapato 
hayo yamepokelewa kwa kufuata sheria na kutumika ipasavyo kwa 
matumizi yaliyokusudiwa.

Mwisho, napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa wote 
walioniwezesha kutekeleza majukumu yangu Kikatiba na kuweza 
kukamilisha kwa wakati Ripoti Kuu ya Ukaguzi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni,
2011.

Ludovick S.L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Dar es Salaam, 
28 Machi, 2012
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Shukrani
         
Kwanza kabisa, kwa umuhimu wa pekee, napenda kutoa shukrani 
za dhati kwa Mwenyenzi Mungu kwa kunipa neema, uwezo na afya 
njema iliyoniwezesha kukamilisha Ripoti hii ya Ukaguzi.
           
Kuna wadau wengi ambao wameshiriki katika kufanikisha
ukamilishaji wa Ripoti hii.

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete 
na Serikali yake yote, Bunge na Kamati za Bunge kwa kuisaidia 
Ofisi yangu na kuyafanyia kazi kwa umakini masuala yaliyojitokeza 
kwenye ripori zangu za ukaguzi kwa lengo la kuboresha 
uwajibikaji katika masuala ya fedha nchini na mgawanyo ulio
sawa wa Mali za Umma.

Napenda pia kutoa shukrani zangu za dhati kwa Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Mizengo Kayanza 
Peter Pinda kwa kusisitiza kuhusu kuboresha uwajibikaji katika 
matumizi ya fedha za Umma kwa kutoa maelekezo kuwa kila Mkuu
wa Mkoa, Meya, Mwenyekiti wa Halmashauri na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri kuhakikisha kuwa hoja za ukaguzi 
zinajibiwa wakati wa ukaguzi, pia kuwasisitizia wakaguliwa kuwa 
wanatakiwa wafuate kalenda ya mwaka ya Ukaguzi.  

Vilevile, shukrani zangu za dhati ziende kwa jumuiya ya Wafadhili 
hasa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden. Serikali ya Sweden
kupitia mradi wa SIDA, Benki ya Dunia kupitia mradi wa PFMRP, 
Secretarieti ya AFROSAI-E na wote waliochangia katika kufanikisha 
mabadiliko ndani ya Ofisi yangu. Michango yao katika kuendeleza 
Watumishi, mifumo ya tekinolojia ya mawasiliano na ununuzi wa 
vitendea kazi vingine kama magari imekuwa msaada mkubwa sana 
katika maendeleo ya Ofisi yetu.

Kwa pamoja ninapenda kuwashukuru wadau wengine wote ikiwa 
ni pamoja na Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, Mlipaji Mkuu wa Serikali na Maafisa Masuuli 
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wote wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa  ushirikiano wao 
mkubwa wa kutoa taarifa muhimu zilizohitajika kuandaa taarifa 
hii.

Nitakuwa mchache wa shukurani kwa kutovitambua vyombo 
mbalimbali vya habari katika kuujulisha umma wa Tanzania juu ya 
matokeo na mapendekezo yaliyopo katika Ripoti yangu mara tu 
ninapowasilisha Bungeni. 

Natoa pia shukurani kwa watumishi wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
kwa kutumia utaalamu wao katika ukaguzi na kujituma wakati 
wote wa ukaguzi na kuweza kufanikiwa kukamilisha Ripoti hii. 
Juhudi kubwa katika kazi imewezesha Ripoti hii kukamilika na 
kuwasilishwa Bungeni kwa wakati.

Mwisho kabisa, napenda kuwashukuru Umma tunaowahudumia 
nchini. Nawasisitizia kwamba waendelee kufanya kazi kwa uwazi 
na kusimamia matumizi mazuri ya fedha za Umma na uwajibikaji 
katika kutumia rasilimali za Umma.

Mwenyezi Mungu awabariki wote, nasi tunaahidi kuendelea 
kuchangia katika kukuza uwajibikaji na uzingatiaji wa thamani ya 
fedha katika ukusanyaji wa mapato na matumizi ya rasilimali za 
umma.
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Muhtasari wa Mambo Muhimu katika Taarifa ya Ukaguzi
Taarifa hii inatoa muhtasari na majumuisho ya matokeo ya 
ukaguzi wa taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2011. Ukaguzi wa 
taarifa za fedha ni upitiaji huru wa masuala ya uhasibu na 
utayarishaji wa taarifa za fedha katika taasisi za Sekta ya Umma.

Sehemu hii ya ripoti inatoa maelezo ya jumla ya matokeo ya 
ukaguzi wa hesabu za Mamlaka ya Serikali za Mitaa na kufuatiwa 
na mambo muhimu yaliyobainika wakati wa ukaguzi pamoja na
muhtasari wa mapendekezo.

1. Maelezo ya matokeo ya ukaguzi 
Ukaguzi wa hesabu za jumla ya Halmashauri 133 kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2011 umekamilika. Ukaguzi wa 
hesabu za Halmashauri ya Manispaa ya Tabora bado haukukamilika 
hadi ilipofikia tarehe 31 Disemba, 2011 hivyo matokeo ya ukaguzi 
huo yatatolewa peke yake. Muhtasari wa masuala muhimu 
yaliyoonekana wakati wa ukaguzi yapo katika ripoti hii na masuala 
haya kwa kirefu yamefafanuliwa katika taarifa zilizopelekwa  kwa 
Uongozi na  Wenyeviti wa  Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 

Mwelekeo wa jumla  wa hati za Ukaguzi zilizotolewa
Sehemu hii inaonyesha tathmini ya mwelekeo wa hati za ukaguzi 
kwa miaka ya fedha ya 2007/2008, 2008/2009, 2009/2010 na 
2010/2011. Madhumuni ya  mwelekeo huu ni kuonesha kiwango 
cha utendaji na uwajibikaji katika Mamlaka  za Serikali za Mitaa 
kwa miaka husika.
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Mwelekeo wa Hati zilizotolewa katika miaka ya fedha ya  
2007/08, 2008/09, 2009/10 na 2010/11

Hati 
zinazoridhisha 

Hati zenye 
shaka

Hati 
zisizoridhisha

Miaka Jumla % Jumla % Jumla %
Jumla ya 

Halmashauri
2007/08 72 54 61 46 0 0 133
2008/09 77 58 55 41 1 1 133
2009/10 66 49 64 48 4 3 134
2010/11 72 54 56 42 5 4 133

Jedwali hapo juu linaonesha kuwa, hati zinazoridhisha 
zimeongezeka kwa 4% kutoka mwaka 2007/2008 hadi 2008/2009, 
zimepungua kwa 9% toka mwaka 2008/2009 hadi 2009/2010 na 
kuongezeka kwa 5% toka mwaka 2009/2010 hadi 2010/11.

Hati zenye shaka zimepungua kwa 5% toka mwaka 2007/2008 hadi 
2008/2009 na kuongezeka kwa 7% toka mwaka 2008/2009 hadi
mwaka 2009/2010 na kupungua kwa 6% toka 2009/2010 hadi 
mwaka 2010/2011.

Hati zisizoridhisha zimeongezeka kwa 1% toka mwaka 2007/2008 
hadi 2008/2009, zimeongezeka kwa 2% toka mwaka 2008/2009 
hadi 2009/2010 na pia kuongezeka kwa 1% toka mwaka 2009/2010 
hadi mwaka 2010/2011.

Mwelekeo wa Hati zilizotolewa katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa
Hati zilizotolewa katika kipindi cha miaka minne katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zinaonesha mwelekeo ufuatao:-

(i) Halmashauri kumi na moja (11) zimeendelea kupata hati
zinazoridhisha kwa kipindi chote cha miaka  minne.

(ii) Halmashauri thelathini na sita (36) zimeonesha utendaji 
mzuri ukilinganisha na miaka ya nyuma kwa kupata hati 
zinazoridhisha kwa mwaka huu wa fedha badala ya hati 
zenye shaka na hati zisizoridhisha. 
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(iii) Halmashauri kumi na moja (11) zimendelea kupata hati        
zenye shaka kwa miaka minne mfululizo.

(iv) Halmashauri ishirini na tisa (29), utendaji wake umeshuka 
ukilinganisha na miaka ya nyuma ambapo zilikuwa zikipata 
hati zinazoridhisha lakini mwaka huu zimepata hati zenye
shaka na hati zisizoridhisha.

Kwa ujumla utendaji wa Serikali za Mitaa kwa mwaka 2010/2011 
umeboreka kutokana na sababu zifuatazo:

· Maelekezo ya Waziri Mkuu, Mheshimiwa Mizengo Pinda kwa 
kutaka uongozi wa Mikoa kuchukua jukumu la kuhakikisha 
kwamba, hatua madhubuti zinachukuliwa juu ya 
mapendekezo yaliyomo katika ripoti ya Mkaguzi 
inayotolewa kwa Halmashauri husika

· Ushiriki wa Wakuu wa Mikoa kwa kufanya ufuatiliaji na 
usimamizi wa karibu kwa Halmashauri juu ya maendeleo 
kuhusu utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali. Hii ni pamoja na kuongoza 
vikao vya baraza la Madiwani kujadili ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

· .Kuwepo kwa uboreshaji wa taarifa za fedha zilizotolewa
     na Halmashauri kulingana na viwango vya Kimataifa.
· Maboresho haya pia yamechangiwa na msukumo uliotoka 

katika Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
(LAAC).  Kamati hii inafanya kazi nzuri katika kuhakikisha 
kuwa, Maafisa Masuuli wanawajibika ipasavyo katika 
kusimamia rasilimali za Halmashuri husika.

· Uboreshaji wa mifumo ya udhibiti wa ndani na kufuata 
kanuni na sheria za usimamizi wa rasilimali za umma.

2.  Muhtasari wa mambo muhimu yaliyojitokeza katika ukaguzi 
wa Hesabu za mwaka 2010/2011 wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa
Makosa na madhaifu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi ni 
pamoja na yafuatayo:-
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Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa
(i) Ripoti Kuu
Nimepokea majibu ya Ripoti Kuu kwa mwaka wa fedha wa 

2009/2010 kutoka Serikalini  kupitia Mlipaji Mkuu wa 
Serikali  kwa barua yenye  Kumb.
Na.EB/AG/485/01/VOL.III/31 ya  tarehe  28 Juni, 2011. 
Mapitio na uhakiki wa majibu umebaini kuwa, kati ya 
mapendekezo 12, pendekezo 1 limetekelezwa kikamilifu, 
1 limetekelezwa kwa kiasi na 10  hayakutekelezwa 
kabisa.

(ii) Taarifa ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa  (LAAC)
Katika kutoa majibu  ya Serikali kuhusu ripoti ya ukaguzi
juu ya  taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30
Juni 2010, Mlipaji Mkuu wa Serikali hakuweza kuleta 
majibu ya mapendekezo  saba    (7) yaliyotolewa katika
taarifa ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa  (LAAC) iliyowasilishwa Bungeni  mwezi  
Aprili, 2011. Muhtasari wa mapendekezo ya Kamati hiyo 
ni kama ifuatavyo:
• Serikali inapaswa kuwa na mpango madhubuti ili

kuhakikisha kwamba mishahara ya kiasi cha  Sh. 792.2 
milioni iliyolipwa kwa wafanyakazi  hewa inarejeshwa.

• Kamati ilipendekeza kwamba, Serikali inatakiwa  
kuchukua hatua madhubuti ili  kuimarisha mifumo ya
Udhibiti wa Ndani  kwenye  Mamlaka za Serikali za 
Mitaa.

• Kamati ilipendekeza kuwa, Maafisa Masuuli wote na
Wakuu wa Idara  lazima wawajibike katika utekelezaji 
wa Miradi ya Maendeleo chini ya Mamlaka yao.  Pia 
Kamati ilipendekeza kuanzishwa kwa ukaguzi wa 
kijamii  ili kuongeza   uwajibikaji na uwazi katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

· Zaidi ya hayo Kamati ilipendekeza kwamba,  ukaguzi 
wa thamani ya fedha katika Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
ni lazima uimarishwe  kwa kuongeza idadi ya wakaguzi 
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na kupanua wigo wa ukaguzi  huo ili  uweze kufanyika 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingi zaidi.

· Kamati ilipendekeza kwamba, uongozi wa Halmashauri 
husika unapaswa kuzingatia kanuni na Sheria za 
manunuzi ya Umma ya mwaka, 2004 pamoja na  
Kanuni zake za mwaka 2005. Serikali  pia inapaswa
kutumia kwa ufanisi ripoti na miongozo iliyotolewa na  
Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA)  
katika taratibu za kila siku  kuhusu manunuzi ya 
umma.

· Kamati ilipendekeza kwamba, Serikali itafute njia 
maalumu ili kudhibiti matumizi mabaya ya fedha za 
umma kutokana na ununuzi wa mafuta na vipuri vya 
magari.

· Kamati ilipendekeza kwamba, Serikali inapaswa
kupitia upya Miongozo ya matumizi ya fedha katika 
baadhi ya miradi kama TASAF, TACAIDS, DADPS, CDG
na UDEM ambayo hulipa posho nyingi  ukilinganisha 
gharama za utekelezaji wa miradi husika.
Kamati ilipendekeza kwamba, Serikali itekeleze
mapendekezo  yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali  katika ripoti mbalimbali 
za ukaguzi  maalum.

iii) Ripoti za Halmashauri
Kati ya Halmashauri 133, Halmashauri 130 hazikutekeleza 
masuala mbalimbali ya ukaguzi wa miaka ya nyuma yenye 
jumla ya kiasi cha cha Sh.105,263,165,967.  

iv) Ripoti za Kaguzi Maalum
Jedwali hapa  chini  linaonyesha jumla ya  masuala 
ambayo bado kutekelezwa yaliyopendekezwa katika 
ukaguzi maalum  kwa miaka ya fedha 2008/2009,
2009/2010 na 2010/2011.
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Mwaka 
wa 

Fedha

Thamani ya Masuala 
ambayo bado 

kutekelezwa  (Sh.)

Idadi ya Masuala 
ambayo bado 

kutekelezwa na 
yasiyokuwa na thamani

Halmashauri 
zinazohusika

2008/09 2,533,956,821 11 7
2009/10 44,415,697,227 43 11
2010/11 27,615,658,694 69 19

Kutotekelezwa na kutojibiwa kwa  mapendekezo ya ukaguzi
kunaweza kusababisha kujirudia kwa mapungufu
yaliyoonekana wakati wa ukaguzi. Hii inarudisha nyuma 
juhudi za kuboresha mazingira ya udhibiti wa ndani na 
usimamizi wa fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.

(v) Matokeo ya ukaguzi wa mwaka huu
(a) Mapungufu katika Maandalizi na uwasilishaji wa 

taarifa za fedha
Rasimu za taarifa za fedha kutoka Halmashauri 60 
zilizowasilishwa zilikuwa na makosa mbalimbali kama 
vile baadhi ya taarifa kutoonyeshwa kabisa, baadhi ya 
tarakimu kuonyeshwa pungufu na baadhi kuonyeshwa 
zaidi, kutoonyeshwa kwa taarifa muhimu na 
mapungufu katika kuonyesha taarifa muhimu.

Jumla ya makosa na kutoonyeshwa kwa taarifa katika 
rasimu ya taarifa za fedha ilikuwa pungufu kwa 
Sh.187,064,788,252 ambao ni 16% ya jumla ya 
matumizi na zaidi kwa Sh.118,967,438,259 ambao ni 
10% ya jumla ya matumizi. Kutokana na ukubwa wa 
makosa haya, Halmashauri zilifanya marekebisho ya 
taarifa za fedha na kuziwasilisha tena kwa ajili ya 
ukaguzi, kitu ambacho kiliongeza muda wa kukamilika 
kwa ukaguzi. Idadi ya mabadiliko mengi yaliyofanywa 
yanaonyesha kuwa, Wahasibu wa Halmashauri wana 
uwezo mdogo katika uandaaji wa taarifa za fedha.
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(b) Udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa ndani na 
kitengo cha Ukaguzi  wa   Ndani
· Mfumo wa Uhasibu usiotumia mtandao wa

Kompyuta
Mapitio na tathmini yetu katika mfumo wa 
uhasibu inaonyesha kwamba sampuli ya 
Halmashauri 36 zinachanganya mfumo 
unaotumia kompyuta na Mfumo usiotumia 
kompyuta katika uhasibu. Mfumo Funganifu 
wa Usimamizi wa Fedha (IFMS) unatumika 
kutayarishia hati za malipo na kuingiza taarifa 
za malipo katika kitabu cha fedha. Leja za 
taarifa za awali, Leja urari, taarifa za mizania 
ya hesabu na taarifa za mapato na matumizi 
yanaandaliwa bila kutumia Mfumo Funganifu 
wa Usimamizi wa Fedha (IFMS).

· Kutotumika kikamilifu Mfumo Funganifu wa 
Usimamizi wa Fedha 
Wakati wa tathmini ya mfumo wa uhasibu
ilibainika kwamba, Katika Halmashauri nyingi 
Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha 
aidha haufanyi kazi au matumizi yake bado 
yako katika kiwango cha chini. Pia, ilibainika
kuwa, watumiaji wa mfumo huu hawana 
mafunzo ya kutosha, Mfumo haupo kama
unavyotakiwa na Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu kwa Sekta  za Umma (IPSASs) na
utekelezaji wa Mfumo toleo la 7.2 haukukidhi 
kikamilifu mahitaji ya Serikali za Mitaa.

· Mapungufu katika Kitengo cha Ukaguzi wa 
Ndani na Kamati ya Ukaguzi
Ukaguzi unaonyesha kwamba pamoja na 
juhudi za kuimarisha Kitengo cha Ukaguzi wa 
Ndani bado kuna mapungufu ya uwezo ambayo 
yanahitaji kushughulikiwa ili kufanya kitengo 
cha ukaguzi wa ndani kiwe na ufanisi zaidi.
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Pia Kamati za Ukaguzi hazina ufanisi wa 
kutosha, hakuna miongozo ya ukaguzi 
inayoweza kutoa mikakati ya mwelekeo wa 
kazi. Pia ilibainika kuwa vitengo vina 
miongozo iliyopitwa na wakati inayowaongoza 
wakaguzi wa ndani juu ya mbinu na taratibu 
za kazi.

Pia tuliona kwamba katika baadhi ya ripoti za 
ukaguzi wa ndani za Serikali za Mitaa 
hushughulikiwa na uongozi wakati katika 
Halmashauri nyingine taarifa za ukaguzi 
hazitolewi mara kwa mara. Katika baadhi ya 
Halmashauri, wafanyakazi wa ukaguzi wa 
ndani ni wachache sana na hivyo 
hawatoshelezi kukidhi mahitaji ya Serikali za 
Mitaa ukizingatia ukubwa na hali ya kijiografia
ya nchi.

Kutokana na uanzishwaji wa mfumo wa 
kutunza kumbukumbu za uhasibu kwenye 
komputa na kuanzishwa kwa toleo jipya la 
mfumo huu yaani toleo la 9.05, kuna haja ya   
Kuwa na ukaguzi wa ndani imara ili kupunguza 
hatari zinazohusiana na mazingira ya
kiuhasibu katika kompyuta.

· Menejimenti ya vihatarishi
Halmashauri zinatarajiwa kuangalia vihatarishi 
ambavyo madhara yake ni makubwa katika 
mazingira ya  halmashauri husika ambayo ni 
pamoja na udhibiti wa vihatarishi 
vinavyohusiana na hatari ambazo zinaweza 
kuwa na athari katika  taarifa za fedha za
Halmashauri.

Mapitio ya ukaguzi wa  sampuli 73  za Serikali 
za Mitaa ulibaini kuwa, hapakuwa na 
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mwongozo wa menejimenti ya vihatarishi na 
kutofanywa kwa tathmini ya hivi karibuni ya 
vihatarishi ili  kutambua vihatarishi vilivyopo 
na vile vinavyojitokeza kutokana na matokeo 
ya mabadiliko ya Mazingira na mbinu za utoaji 
wa huduma, sera na taratibu za menejimenti 
ya vihatarishi ambavyo vilikuwa 
havijaanzishwa.

· Kuzuia na kudhibiti udanganyifu
Tathmini ya kuzuia na kudhibiti udanganyifu 
uliofanywa katika sampuli 68 za Serikali za 
Mitaa unaonyesha kuwa uongozi wa
Halmashauri hizo hazina kumbukumbu na 
mipango iliyopitishwa kwa ajili ya kutambua 
na kukabiliana na hatari ya udanganyifu katika
Halmashauri . Aidha, viashiria kama vile
kukosekana kwa ufanisi wa utendaji wa 
kamati za Ukaguzi, ufanisi wa kitengo cha 
ukaguzi wa ndani, kukosekana kwa hati za 
malipo,   makusanyo ya mapato kutopelekwa
benki, malipo yasiyo na viambatanisho,   
upotoshwaji wa taarifa za fedha, kukosekana 
kwa vitabu vya stakabadhi za mapato, malipo 
ya mishahara kwa wafanyakazi hewa ambayo   
yanatazamwa kama dalili za udanganyifu
yalibainishwa. Asili ya viashiria vya
udanganyifu vilivyobainishwa hapo juu
vinaharibu mifumo ya udhibiti wa ndani hivyo
kuna hatari kubwa ya udanganyifu katika 
ngazi mbalimbali za uendeshaji wa 
Halmashauri.  Mapungufu katika udhibiti wa 
udanganyifu unaweza kusababisha 
udanganyifu husika kutodhibitiwa na uongozi 
wa Halmashauri.

(c)  Ulegevu katika Usimamizi wa Mapato
· Jumla ya vitabu 682 vya stakabadhi za mapato



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

xxiii

kutoka Halmashauri 36 vilikosekana na hivyo
havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Hivyo, 
wakaguzi hawakuweza kujua ukamilifu wa ukusanyaji 
wa mapato.

· Wakati wa ukaguzi wa mwaka wa fedha husika,
kati ya Halmashauri zilizochaguliwa na kukaguliwa,
Halmashauri 47 zilikuwa na jumla ya
Sh.4,227,984,618 ikiwa ni mapato yaliyokusanywa na
mawakala ambayo yalikuwa bado hayajawasilishwa
kwenye Halmashauri husika.

· Ulegevu katika udhibiti wa ndani na ufuatiliaji wa
makusanyo ya mapato ulisababisha kutokusanywa 
kwa mapato kutoka kwenye vyanzo vya ndani yenye 
jumla ya Sh.8,332,985,545 kutoka kwa wadaiwa wa
kodi mbalimbali katika sampuli ya Halmashauri 22.

· Jumla ya Sh.2,328,276,795 ikiwa ni kodi ya      
Majengo sawa na 44% ya makisio ya Sh.5,085,350,996
hazikukusanywa na Halmashauri 14.

(d) Udhaifu katika Usimamizi wa Fedha
Usimamizi na udhibiti wa fedha ni muhimu ili
kuhakikisha fedha zote zinazotokana  na mapato 
zinakusanywa, kupelekwa benki na  kuweka 
kumbukumbu zake. Mapungufu yafuatayo  yalibainika 
katika ukaguzi wa mwaka 2010/2011:

· Suluhisho za benki ni msingi wa kudhibiti hatari na 
ulaghai   wa taarifa za kifedha zinazofanyika kupitia 
akaunti za halmashauri. Udhaifu katika  suluhisho za 
benki ulibainika katika Halmashauri 88. Hizi ni 
pamoja na Sh.4,662,975,016 ikiwa ni jumla ya
mapato katika vitabu vya fedha vya Halmashauri
lakini hayapo katika taarifa za benki. Jumla ya 
Sh.425,988,778 kutoka katika Halmashauri
mbalimbali yalionyeshwa kama mapato yaliyomo 
njiani kupelekwa benki. Pia, jumla ya 
Sh.1,002,195,882 zilikuwa zimelipwa benki kutoka 
katika akaunti za Halmashauri bila ya kuonyeshwa 
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katika vitabu vya fedha vya Halmashauri. Mapungufu 
mengine katika suala la usimamizi wa fedha ni 
pamoja na:
o Kaguzi za kushtukiza za fedha taslimu zilikuwa 

hazifanyiki katika Halmashauri 38
o Kulikuwa na upotevu wa fedha taslimu wa jumla 

ya Sh.34,436,525 ukihusisha Halmashauri 3

e) Mapungufu katika Usimamizi wa Matumizi
Udhibiti wa mifumo ya matumizi ni muhimu ili
kuhakikisha kwamba gharama zote zilizotumika
zimelipwa kwa  usahihi na kurekodiwa. Baadhi ya
mapungufu katika usimamizi wa matumizi  mwaka 
2010/2011 ni pamoja na:

· Halmashauri 32 kati ya 133 zilizokaguliwa zilifanya
malipo yenye jumla ya Sh.1,080,519,637 ambayo 
hayakuwa na hati za malipo zilizotolewa kwa ajili ya
ukaguzi, na hivyo kupunguza wigo wa ukaguzi.

· Malipo ya jumla ya Sh.5,668,730,107 yenye hati 
pungufu yalibainika katika Halmashauri 63.

· Uhamisho wa fedha za Halmashauri kutoka akaunti 
moja kwenda nyingine kwa njia ya mikopo yenye 
jumla ya Sh.677,556,900 haikurejeshwa.

(f) Mapungufu katika Udhibiti wa Mishahara
· Suluhisho za mara kwa mara na kaguzi zilikuwa

hazifanywi na uongozi wa Halmashauri ili
kuthibitisha uhalali wa maingizo yote  ya malipo ya
mishahara, matokeo yake, malipo ya mishahara
kwa wastaafu, watoro, waliojiuzulu, walioachishwa 
kazi yalikuwa yakilipwa kupitia akaunti zao za
benki bila kugundulika. Malipo hayo ni vigumu sana 
kurejeshwa hata yakigundulika kwani fedha hizo 
tayari zimechukuliwa na kutumiwa na wahusika. 
Malipo kwa wastaafu, watoro, na walioachishwa kazi 
yenye jumla ya Sh.961,394,959 yalibainika katika 
Halmashauri 36 
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· Mishahara yenye jumla ya Sh.1,468,085,615
inayohusiana na watumishi waliofariki, wastaafu na 
watoro katika Halmashauri 46 haikuwasilishwa 
Hazina kinyume na  maelekezo yaliyotolewa  na  
wizara ya fedha kwa barua yenye
Kumb.Na.EB/AG/5/03/01/Vol.IV/36 ya tarehe 31
Agosti 2007. Kuna uwezekano kwamba kiasi
hicho kimetumika vibaya kwa sababu Halmashauri
bado hazijarejesha hata baada ya hoja 
za ukaguzi kutolewa.

· Ukaguzi wa malipo ya mishahara kwa watumishi 22 
katika Halmashauri 3 zilizochaguliwa uligundua
kuwa, watumishi hawa walilipwa mishahara ambayo 
ilikuwa ni zaidi ya viwango vyao vya mishahara yenye 
jumla ya Sh.42,869,832, bila kupata kibali kutoka 
kwa Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma.

· Ukaguzi wa nyaraka za udhibiti wa mishahara kwa
miezi ya Februari na Machi, 2011 uligundua kuwa 
jumla ya Sh.65,007,802 zilikatwa  na Hazina kutoka 
kwenye mishahara ya wafanyakazi  wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Mtwara Sh.37,185,550 na 
Halmashauri ya Mji wa Njombe Sh.27,822,252 na 
kulipwa katika taasisi mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
marejesho ya mikopo.  Hata hivyo, ilibainika
kuwa, kiasi kama hicho pia kilikatwa na
Halmashauri na kulipwa katika taasisi hizohizo na 
hivyo kusababisha malipo  mara mbili ya makato.

· Wakati wa ukaguzi wa mfumo wa malipo ya
mishahara, imebainika baadhi  mishahara ya
watumishi wa Halmashauri ilikatwa hadi kufikia kiasi 
kinachozidi theluthi mbili (2/3) ya mishahara yao 
kwa sababu  ya ukopaji unaozidi kiasi kutoka kwenye 
taasisi za fedha na nyinginezo. Katika Halmashauri 
nyingine idadi ya wafanyakazi walikuwa  hawalipwi 
chochote kabisa kutokana na makato hayo. Ukaguzi 
uliofanyika katika Halmashauri 55 umeonyesha kuwa,
zaidi ya watumishi 8827 walikuwa wakipokea 
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pungufu ya 1/3 ya mishahara yao. Hii ni kinyume 
na matakwa ya Waraka   No.CCE.45.271/01/87 wa
tarehe 19 Machi, 2010 uliotolewa   wa na Ofisi ya
Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
ambao unakataza makato ya  mshahara  wa mtumishi 
wa serikali zaidi ya 2/3 ya mshahara wa kila mwezi.

(g) Ruzuku isiyotumika
Matokeo ya ukaguzi wa fedha za maendeleo na 
misaada ulionyesha kuwa Halmashauri 130 zilikuwa 
na jumla ya Sh.542,339,143,645 kwa ajili ya 
kugharamia miradi ya maendeleo ya Halmashauri 
hizo. Hata hivyo, hadi kufikia Juni 30, 2011 
Sh.353,449,871,684 zilikuwa zimetumia na kubakia 
Sh.160, 518,294,140 sawa na 29.6% ya jumla ya 
fedha za maendeleo.

Aidha, katika mwaka husika, Halmashauri 128 
zilitumia jumla ya Sh.1,978,117,478,839 ikiwa ni 
matumizi ya kawaida ya dhidi ya jumla ya ruzuku ya  
matumizi ya kawaida ya Sh.2,105,926,241,086 hivyo 
kusababisha kuwa na bakaa  ya Sh.146,774,839,643 
ambao ni sawa na 7%.

(h)    Mapungufu katika Usimamizi Rasilimali  Watu
Michakato ya usimamizi wa rasilimali watu 
unajumuisha usimamizi na utawala wa siku hadi siku 
wa haki za watumishi na mishahara. Vipengele vikuu 
katika gharama za watumishi vinajumuisha 
mishahara, likizo na madai mengine, michango ya 
kila mwezi ya mwajiri kwa ajili ya mafao ya uzeeni
na gharama za fidia kwa wafanyakazi. Vitu hivi 
vinawakilisha uwiano muhimu wa matumizi ya 
Halmashauri zilizo nyingi. Kwa ujumla, madeni ya 
wafanyakazi, hasa kuhusiana na likizo ya kila mwaka 
na madai mengine ni moja ya madeni makubwa 
katika taarifa za mizania ya hesabu za Halmashaauri.
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Ukaguzi katika Serikali za Mitaa unaonyesha kwamba 
baadhi ya Halmashauri zilikuwa na udhaifu mkubwa 
katika usimamizi wa rasilimali watu. Katika matukio 
kadhaa, iligundulika kuwa ajira hazifanyiki matokeo 
yake baadhi ya idara zinawatumishi wachache na 
hivyo kudhoofisha utoaji wa huduma. Pia, ilibainika 
kuwa baadhi ya Serikali za Mitaa zina matatizo 
katika kutunza kumbukumbu muhimu za watumishi. 
Maafisa rasilimali watu   wameonekana kuweka uzito 
kidogo juu ya mapungufu ambayo yanaweza kuleta 
usumbufu endapo kuna uachishaji kazi au 
ustaafishaji wa mtumishi. Idadi ya Serikali za Mitaa 
zimeonyesha udhaifu mkubwa katika tathmini ya 
utendaji wa wafanyakazi.

(i) Sheria na Kanuni za Manunuzi Kutofuatwa
· Mapitio ya usimamizi wa manunuzi na mikataba 

ya mwaka uliomalizika ilionekana kuwa baadhi ya 
mikataba haikuwa na kumbukumbu za kutosha.
Mfano nyaraka muhimu zilibainika kukosekana 
katika mafaili ya mikataba husika ikiwa ni pamoja 
na makubaliano ya mikataba, orodha ya 
manunuzi ya vifaa, makadirio ya Wahandisi, vyeti 
ya awali na manunuzi yaliyofanywa nje ya 
mpango wa manunuzi. Kiasi kinachohusika na 
mapungufu haya kinafikia Shs.4,452,071,069 
kikihusisha sampuli ya Halmashauri 2.

· Ulegevu wa uongozi wa Halmashauri katika 
udhibiti wa malipo ya mkataba na usimamizi wa 
miradi ya Halmashauri unasababisha utekelezaji 
mbaya wa miradi na kuchelewa kukamilika kwa 
miradi ndani ya muda wa makubaliano.

· Manunuzi  yenye thamani ya Sh.397,571,968 
katika Halmashauri 20 yalifanyika kutoka kwa 
wauzaji mbalimbali wa bidhaa na huduma bila 
ushindani wa bei kinyume na matakwa ya Kanuni 
Na. 63 ya Kanuni za Manunuzi ya mwaka 2005.

· Manunuzi ya vifaa na Huduma yenye thamani ya           
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Sh.195,983,847 ulifanyika bila kibali cha Bodi ya 
Zabuni katika Halmashauri  saba (7).

· Ukaguzi wa usimamizi wa vifaa ulionyesha 
kwamba, Halmashauri 22 hazikuingiza vifaa 
vilivyonunuliwa vyenye thamani ya 
Sh.594,164,665 katika leja. Hii inapingana na 
Agizo Na. 207 ya Memoranda ya Fedha za Serikali 
za Mitaa ya mwaka 1997.

· Vifaa vyenye thamani ya Sh.833,707,405 
ziliagizwa na kulipwa na Halmashauri 13 lakini 
havikupelekwa kwenye Halmashauri husika 
kinyume na Kanuni Na.122(1) ya Kanuni za 
Manunuzi (Vifaa, ujenzi, Huduma zisizo za 
ushauri na uuzaji wa mali za Umma kwa Zabuni) 
ya mwaka 2005. Aidha, udhaifu katika taratibu za 
kuhesabu mali na vifaa ulibainika katika sampuli 
ya Halmashauri 28.

Kutofuata kwa taratibu za manunuzi 
zilizopendekezwa kunadhoofisha kanuni ya  
ushindani na thamani ya fedha.

(j)    Mapungufu katika Uendeshaji wa Mifuko
· Mfuko wa kuchochea maendeleo ya Jimbo

Jumla ya kiasi cha Sh.2,683,368,422 zilizotengwa 
kwa ajili ya shughuli za Mfuko wa kuchochea 
Maendeleo ya Jimbo hazikutumika katika sampuli 
ya Halmashauri 51. Hii ilisababishwa na usimamizi 
duni wa Mfuko kwa Kamati za maendeleo ya 
mfuko wa jimbo. Hivyo, malengo ya kuanzisha 
Mfuko ikiwa ni pamoja na utoaji wa rasilimali za 
nyongeza kwa ajili ya jamii kutumia katika 
maeneo ya kipaumbele kama maji, elimu, 
miundombinu   afya, au kilimo na fursa kwa 
wananchi wa kawaida kuwa na nguvu katika 
kuamua vipaumbele na kugawanya fedha na 
rasilimali kufikia vipaumbele hivyo hayakufikiwa 
kikamilifu kama ilivyotarajiwa. 
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Aidha, Halmashauri nyingi hazikuandaa na 
kuwasilisha kwa Waziri mwenye dhamana ya 
Serikali za Mitaa taarifa ya kiasi kilichopokelewa 
na kutumiwa kwa kila Kamati ya  kuchochea 
Maendeleo ya jimbo.

•   Mfuko wa Afya ya Jamii
Katika kipindi cha mwaka husika, ukaguzi 
uliofanyika  juu ya usimamizi wa Mfuko wa Afya 
ya Jamii katika Halmashauri 33 ilibainika kuwa
kulikuwa na bakaa ya Sh.2,963,900,725 ambayo 
hasa ilisababishwa na kutofungua na kuendesha
akaunti tofauti kwa ajili ya Mfuko wa Afya ya 
Jamii na kuchelewesha kutolewa kwa ruzuku
zinazolingana.

Wakati wa ukaguzi ilionekana kuwa, fedha za
Mfuko wa Afya ya Jamii zenye jumla ya
Sh.44,086,650 katika Halmashauri 4 ambazo ni
Halmashauri ya Manispaa ya Songea, Manispaa ya 
Dodoma, Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga na
Halmashauri ya Wilaya ya Iramba zilitumika
katika kutekeleza shughuli zisizohusiana  na  
uendeshaji wa mfuko huo kinyume na Miongozo 
ya Mfuko wa Afya ya Jamii.

· Mfuko wa Wanawake na Vijana  
Ukaguzi uliofanyika katika Halmashauri 23
umebaini kuwa Sh.1,587,780,350 zipo katika
akaunti ya benki za Halmashauri bila  kutolewa
kama mikopo kwa vikundi vya Wanawake na
Vijana.

(k) Usimamizi wa Miradi
Sampuli ya miradi mitatu ya maendeleo ya wafadhili 
ambayo ni NMSF na MMAM ilionyesha kasi ndogo 
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katika utekelezaji kwa kuwa na kiasi kikubwa 
kisichotumika cha Sh.1,104,364,692 kwa  NMSF
(Halmashauri 41) na Sh.5,848,929,864 kwa MMAM  
(Halmashauri 48).

Kutotumika kwa pesa zote ina maana kwamba idadi 
kubwa ya shughuli zilizopangwa hazikutekelezwa 
kikamilifu au hazikutekelezwa kabisa. Kwa maana 
hiyo basi, huduma/malengo yaliyotarajiwa na 
Halmashauri kwa ajili ya jamii husika 
yamecheleweshwa. Hii pia inaweza kupelekea 
marekebisho ya bajeti katika siku zijazo kwa sababu 
ya uwezekano wa kupanda kwa bei kutokana na 
athari za mfumuko wa bei.

(l) Taarifa za Utekelezaji wa Miradi  
Kufuatia makubaliano kati ya Bunge, Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi na Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI na kwa 
mujibu wa barua yenye kumbukumbu 
Na.2/CA.26/215 ya tarehe 10/11/2010 kutoka Ofisi 
ya Waziri Mkuu-TAMISEMI kwenda kwa Maafisa 
Masuuli, Halmashauri zinahitajika kuwasilisha taarifa 
za utekelezaji wa miradi pamoja na taarifa za fedha 
za mwaka kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kabla ya au 
tarehe 30 Septemba, kila mwaka.

Ufuatiliaji wangu katika kujua uzingatiaji wa 
makubaliano ilibainika kuwa, kati ya Halmashauri 
133, Halmashauri tano (5) hazikuwasilisha taarifa za 
utekelezaji miradi kinyume na maelekezo iliyotolewa 
na Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI, Halmashauri kumi 
na tano (15) hazikuwasilisha taarifa za utekelezaji 
wa mradi ndani ya tarehe ya kisheria (kabla au 30 
Septemba, 2011) na kuchelewa kwa kipindi cha kati 
ya siku 67-108. Pia Halmashauri kumi na tano (15) 
ziliwasilishwa taarifa za utekelezaji wa Mradi 
zisizokidhi viwango.
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(m)   Mgawanyo wa mapato kati ya Halmashauri na 
Serikali za Vijiji/Mitaa
Mgawanyo wa mapato kati ya Halmashauri na 
Vijiji/Mitaa ulikuwa duni kutokana na kwamba:
· Halmashauri nyingi hazikupeleka Vijijini au 

kwenye kata 20% ya kodi iliyofutwa kinyume na 
maelekezo ya Serikali. Ukaguzi wa Halmashauri 
50 ulibainisha kuwa Halmashauri hizi hazikulipa 
Sh.1,556,830,464 kwa ajili ya mgao wa vijiji.

· Halmashauri nyingi hazikuzingatia matakwa ya 
kugawana mapato yanayotokana na vyanzo vyake 
na Vijiji/Mitaa.

      (n)     Ukaguzi wa Bajeti  
· Kulikuwa na upungufu katika ruzuku iliyotolea na

Serikali kuu. Katika baadhi ya vifungu vya bajeti 
Bunge liliidhinisha Sh.163,361,311,033 katika 
sampuli ya Halmashauri 18. Hata hivyo, ni 
Sh.130,326,225,146 tu ndizo zilizopokelewa na 
Halmashauri husika na kuacha upungufu wa 
Sh.33,035,085,889.

· Malipo yenye jumla ya Sh.444,367,001 
yanayohusiana na Halmashauri 25 yalitakiwa 
kulipwa katika mwaka wa fedha 2009/2010, lakini 
yalilipwa katika mwaka wa fedha 2010/2011 
kinyume na Agizo Na.46 ya Memoranda ya Fedha 
za Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka1997.

· Ukaguzi wa bajeti iliyopitishwa pamoja na 
matumizi halisi ulionyesha kuwa, Halmashauri 18 
zilikuwa zimetumia zaidi katika baadhi vifungu 
vya matumizi vyenye jumla ya Sh.24,880,254,344 
ikilinganishwa na bajeti iliyopitishwa katika
vifungu hivyo ya Sh.116,967,975,198.

· Matumizi yenye jumla ya Sh.4,673,316,247 
yanayohusiana na Halmashauri 19 yalilipwa nje ya 
bajeti iliyopitishwa bila kuomba idhini yoyote 
kinyume na kifungu   Na.10 (3) cha Sheria ya 
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Fedha za Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000).

(o) Madeni Tarajiwa  
Halmashauri 10 zilikuwa na kesi mbalimbali zikisubiri 
uamuzi wa mahakama. Jumla ya Sh.5,852,750,556 
zikiwa ni  madeni tarajiwa zilionyeshwa katika 
taarifa za fedha kuhusiana na  kesi hizo. Hata hivyo, 
ilibainika kwamba idadi watumishi wa idara ya sheria 
bado haitosherezi ili kuziwezesha Serikali za Mitaa 
kumudu kushughulikia masuala yote ya kisheria. Hali 
hii mara nyingine ilisababisha Serikali za Mitaa 
kutokuwa na wawakilishi katika mahakama wakati 
kesi ikiendelea. Serikali za Mitaa zinakabiliwa na 
hatari yakushindwa kesi mahakamani na kupata 
hasara zisizo za lazima. Hali hii inahitaji kuimarisha 
idara ya Sheria katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

(p) Matokeo ya Ukaguzi Maalum
Kuna masuala mengi yaliyojitokeza wakati wa 
ukaguzi maalum uliofanywa katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Sengerema, Halmashauri ya Wilaya ya 
Ludewa, Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi, Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi, Halmashauri ya Wilaya ya Monduli, 
Halmashauri ya Wilaya ya Longido na Halmashauri ya 
Maniapaa ya Ilala. Masuala hayo ni kama ifuatavyo:
· Hati za malipo za Sh.1,171,735,534 za 

Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu na 
Sh.31,245,700 za  Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilindi hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi  kwa 
maana hiyo uhalisia wa matumizi ya fedha 
zilizotumika haukuweza kuthibitishwa.

· Kulikuwa na malipo ya fedha ya zuio iliyolipwa 
kimakosa mara mbili na Halmashauri ya Wilaya ya 
Ludewa kwa mkandarasi kiasi cha  Sh.11,796,685

· Baadhi ya wafanyakazi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Ludewa walilipwa mishahara ya juu ya stahili 
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zao kwa jumla ya Sh.48,148,000 na kulikuwa na 
ulipwaji mishahara  kwa  wafanyakazi ambao si 
waajiriwa tena wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kishapu jumla ya Sh.66,325,162.

· Katika Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, 
kulikuwa na ubadhilifu wa fedha kwa ajili ya 
miradi ya maendeleo ya jumla ya 
Sh.551,3049,264 kupitia njia mbalimbali kama 
vile kughushi hundi, taarifa za benki za  kughushi 
na benki kulipa kwa walipwaji wasiojulikana

· Nyaraka za mikataba za Sh.4,258,312,634 
hazikuonekana katika mafaili husika ya mikataba 
wakati wa ukaguzi katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Kishapu.

· Kulikuwa na malipo yaliyolipwa zaidi ya 
Sh.4,846,715  kwa mkandarasi aliyehusika na 
ujenzi wa mabweni mawili na vyoo katika Shule 
ya Sekondari ya  Nyampulikano.  

· Kutokana na Ukaguzi uliofanyika tarehe 
21/9/2011 na mapitio ya taarifa ya tarehe 
5/10/2011 kutoka kwa mkandarasi aliyehusika na 
ujenzi wa skimu ya umwagiliaji ya Faru na 
Ndekombeka iliyoko Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi, mradi ulikuwa umefikia 49% sawa na 
Sh.8,303,030. Hata hivyo, Mkandarasi alikuwa 
amelipwa kiasi chote fedha kilichoko katika 
mkataba yaani Sh.17,000,000. 

· Kulikuwa na makusanyo na  malipo ambayo 
hayakuwa na viambatisho ya  Sh.9,207,000 kwa 
mwaka 2005/2006 na Sh.10,029,880 kwa mwaka 
2006/07 katika Halmashauri ya Wilaya ya Monduli

· Katika Halmashauri ya Wilaya ya Longido 
kulikuwa na jumla ya Sh.270,460,200 ambazo 
zilikuwa  ni kodi ya ongezeko la thamani(VAT) 
zinazohusiana na mikataba mbalimbali ambazo 
wakandarasi hawakulipa kwenye  Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA).
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· Katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi, aina ya 
Bati zilizotumika katika ujenzi wa jengo la 
Utawala la Halmashauri zenye thamani ya 
Sh.44,250,000 zilikuwa si sawa na zile 
zilizoainishwa katika mkataba.

· Halmashauri ya Wilaya ya Ilala ilishindwa 
kukusanya kiasi cha Sh.45,728,700 kilichokuwa 
kwenye bajeti. Hii ilitokana na Halmashauri 
kutokufatilia usahihi wa mifugo inayotoka kwenye 
mnada wa Pugu. 

Masuala ya ulaghai na rushwa yanashughuliwa kwa 
mujibu wa Kifungu cha 27  cha Sheria Namba 11 ya 
Ukaguzi wa Umma ya 2008  kwa kuripoti katika 
vyombo vya kutekeleza sheria kwa ajili ya uchunguzi 
zaidi.

3. Muhtasari wa Mapendekezo
Mbali na mapendekezo ya kina yaliyotolewa kwa Uongozi wa 

Halmashauri kwa njia ya taarifa za ukaguzi,  kwa mwaka huu 
wa fedha nina mapendekezo mbalimbali na muhtasari wake ni 
kama ifuatavyo:

(i) Ufuatiliaji wa mapendekezo ya ukaguzi ya miaka ya 
nyuma
Kulikuwa na masuala muhimu yaliyo katika ripoti yangu ya 
ukaguzi ya mwaka uliopita ambayo aidha kwa sehemu 
yalitekelezwa au hayakutekelezwa kabisa kama 
ilivyoonyeshwa katika sura ya tatu (3) ya taarifa hii.

Serikali za Mitaa lazima ziongeze  juhudi zaidi ili 
kuhakikisha mambo yaliyohojiwa katika miaka ya nyuma 
yanatekelezwa ili kuleta ufanisi katika utendaji wa Serikali 
za Mitaa.

(ii) Usimamizi wa Mapato
Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinapaswa kuhakikisha kuwa 
mapato yanakadiriwa vizuri, yanakusanywa kwa wakati na 
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kwa usahihi na yanaingizwa katika vitabu vya hesabu kwa 
usahihi. Pia, Halmashauri zihakikishe kuwa mikataba ya 
kukusanya mapato inasimamiwa vizuri ili kuongeza mapato 
ya Halmashauri na kuepuka mianya kwa mapato hayo 
kupotea au kufujwa kwa matumizi mabaya ya fedha za 
umma.

(iii) Usimamizi wa  Matumizi 
Maafisa Masuuli wanatakiwa kuhakikisha kwamba sheria 
zote zinazoongoza matumizi ya rasilimali za umma 
zinazingatiwa, hii ni pamoja na kuhakikisha kwamba 
rasilimali hizo zinatumika katika namna bora ya kukidhi 
malengo kwa ufanisi, kwa gharama nafuu na kwa 
uwazi. Wajibu huu ni pamoja na kuhakikisha Halmashauri 
inatunza  nyaraka husika vizuri ikiwa ni pamoja na hati za 
malipo na viambatanisho vyake na pia ziwekwe katika hali 
ambayo ni rahisi kupatikana zikihitajika kwa ajili ya 
uhakiki.

(iv) Usimamizi Wa Rasilimali Watu na Udhibiti wa Mishahara
Rasilimali watu ni mali muhimu katika Halmashauri, kwa 
hiyo Maafisa Masuuli wa Serikali za Mitaa wanapaswa 
kuhakikisha kuwa swala la rasilimali watu linapewa 
umuhimu mkubwa ili kusaidia kufikia malengo ya Serikali za 
Mitaa.

Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu -
TAMISEMI zinatakiwa kuhakikisha kuna  mfumo endelevu wa 
ufuatiliaji wa viwango vya wafanyakazi na kuchukua hatua 
muafaka na kwa wakati kwa kujaza nafasi wazi ili 
kuboresha utoaji wa huduma katika sekta ya umma.

Maafisa Masuuli kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
wanatakiwa kuhakikisha kuwa taarifa za mishahara ya 
watumishi ni sahihi. Hili linaweza kufanyika kwa 
kuwahusisha Wakuu wa Idara kuthibitisha usahihi wa taarifa 
za mishahara na kuhuisha taarifa za watumishi. Usahihi wa 
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taarifa za mishahara utasaidia Serikali kuwa na bejeti 
sahihi za mishahara ya watumishi.

Tatizo la kukopa kupindukia kwa wafanyakazi wa 
Halmashauri bado ni sugu. Kukopa kupindukia si tu uvunjaji 
wa sheria halali lakini pia kunaondoa motisha kwa 
wafanyakazi kufanya kazi kwa ufanisi. Halmashauri lazima 
zipewe maelekezo ya kuhakikisha kwamba maombi yote ya 
mikopo yanapitishwa na Maafisa Masuuli na kwamba kila 
mwezi makato yasizidi 2/3 ya mshahara wa mfanyakazi kwa 
mwezi. Menejimenti zisaidie kuwa na  utaratibu wa 
kuhakikisha kwamba wafanyakazi wana ufahamu kuhusiana 
na madhara ya kukopa kupita kiasi na hivyo kukiuka 
miongozo.

(v) Kuzingatia Sheria ya Manunuzi
Taasisi za umma zinazofanya manunuzi zinatakiwa
kufuatilia na kutumia njia bora katika  kufanya manunuzi ya 
vifaa, huduma na kazi ili kupata thamani ya fedha katika 
mchakato wa manunuzi.

Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na PPRA na 
TAMISEMI wanapaswa kuendelea kufanya mafunzo ya mara 
kwa mara kwa wafanyakazi wa vitengo vya manunuzi 
(PMU), wajumbe wa Bodi za Zabuni za Halmashauri, Wakuu 
wa Idara, Maafisa wa Masuuli na Madiwani ili kuongeza 
maarifa yao kuhusu sheria ya manunuzi na majukumu 
waliyonayo katika kusimamia  manunuzi ya umma.

(vi) Kuboresha Mifumo ya Uhasibu na Udhibiti wa Ndani 
Udhaifu katika mifumo ya uhasibu na udhibiti wa ndani ni 
kati ya mambo yaliyoonekana wakati wa ukaguzi ambapo 
inaweza kuathiri uwezo wa uingizaji na utengenezaji wa 
taarifa za fedha. Kama juhudi za makusudi huzitachukuliwa 
inaweza kusababisha kukosekana kwa taarifa muhimu za 
fedha zinapohitajika. Baadhi ya masuala ya kuzingatiwa 
katika eneo hili ni pamoja na yafuatayo:
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· Kuimarisha Utayarishaji  wa Taarifa za Fedha 
Taarifa za fedha za Halmashauri ni sehemu muhimu ya 
uwajibikaji kwa ajili ya utoaji taarifa za rasilimali za 
Halmashauri. Malengo ya kutoa taarifa ni pamoja na 
kusaidia katika kuongoza  na kutoa maamuzi na 
kuwezesha watumiaji wengine kama vile Bunge, vyombo 
vya fedha, wawekezaji, wafanyakazi, walipa kodi na 
Jumuiya za Kiraia kupata taarifa
muhimu za Halmashauri.

Idadi ya makosa katika rasimu ya taarifa za fedha  
zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi ilikuwa haikubaliki. 
Idadi ya makosa yaliyohitaji marekebisho katika hesabu 
hizo imeongezeka kwa kiasi kikubwa, marekebisho 
yaliyohitajika kwa kiasi kikubwa yameongeza wingi wa 
kazi zisizo za lazima kwa upande wa uongozi wa
Halmashauri na pia timu za ukaguzi kuhusiana na taarifa 
za hesabu za mwaka wa fedha 2010/2011. Kwa hiyo, 
kuna haja ya kuboresha michakato yote inayohusiana na 
utayarishaji wa taarifa za fedha katika Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa. 

· Uhuru wa Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani
Ukaguzi wa ndani ni chanzo muhimu cha ushauri ndani 
ya Halmashauri na lengo likiwa ni kushauri juu ya  
mambo yanayoweza kuathiri utekelezaji wa kazi za 
Halmashauri.

Wakaguzi wa ndani wana  jukumu muhimu katika 
kuchunguza na  kushauri juu ya uimarishaji wa mifumo 
ya kusimamia masuala ya fedha na ambayo ni msingi 
katika utayarishaji wa taarifa za fedha zilizo sahihi. 
Ukaguzi wa ndani utaimarika kama kiutendaji wakaguzi 
wa ndani watakuwa huru toka katika mfumo wanao 
ukagua.  

Hivyo ili kuimarisha vitengo vya ukaguzi wa ndani, 
mfumo wa uwajibikaji upitiwe  upya kwa kuwafanya 
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Wakaguzi wa ndani waweze kuwajibika kwa Mkurugenzi 
wa Halmashauri juu ya masuala ya Utawala na kwa 
Kamati ya Ukaguzi juu ya masuala ya kiukaguzi.

· Mfumo wa Udhibiti wa Vihatarishi 
Serikali za Mitaa zinahitajika kufuatilia mara kwa mara 
vihatarishi vinavyokabili mfumo wa usimamizi wa 
Serikali za Mitaa na utaratibu wa kutoa huduma kwa 
jamii yake. Halmashauri zikishirikiana na Kamati za 
ukaguzi zinatakiwa kuwa na ufahamu kwamba wakaguzi 
wa nje wanakagua juu ya umadhubuti wa udhibiti wa 
vihatarishi katika Halmashauri lakini hii haimanishi 
kwamba ukaguzi huu ni toshelevu na hivyo kuondoa 
jukumu la uongozi wa Halmashauri kufanya mapitio yake 
katika eneo linalohusiana na mfumo wa udhibiti wa 
vihatarishi.  

Halmashauri zinapaswa kuhakikisha kuwa zinakuwa na 
mipango ya udhibiti wa vihatarishi na taarifa kuhusiana 
na utekelezaji wa mipango hiyo zinaandaliwa mara kwa 
mara. Kutokana na kukosekana kwa mipango 
madhubuti, Halmashauri zinakuwa haziko katika nafasi 
nzuri ya kudhibiti athari ya vihatarishi vinapotokea na 
hivyo kuathiri utoaji wa huduma. Kamati za Ukaguzi ni 
muhimu kwani zina jukumu la kufuatilia na kutathmini 
shughuli za Halmashauri kuhusiana na udhibiti wa 
vihatarishi. Jukumu hili la Kamati za Ukaguzi linaweza 
kutekelezwa vizuri kwa kuwa na Ukaguzi wa ndani
ulio madhubuti

· Kamati za Ukaguzi
Katika  utekelezaji wa IPSASs kuna mabadiliko muhimu 
katika utoaji wa taarifa za fedha. Kamati za Ukaguzi
zipewe  fursa ya kutosha katika kupitia taarifa za fedha 
zisizokaguliwa kabla ya kuwasilishwa kwa wakaguzi wa 
nje. Aidha, mafunzo yanapaswa kutolewa kwa 
wanakamati ili wawe na  nafasi nzuri ya kutoa 
changamoto kwa uongozi wa Halmashauri ulioandaa 
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taarifa za fedha. Kuna haja ya kuboresha wigo na ufanisi 
wa Kamati za Ukaguzi na kuongeza uwazi zaidi katika 
majukumu waliopewa.

· Kwa ujumla, masuala haya ya udhibiti wa vihatarishi
yanahitaji usimamizi makini kwa sababu yanaashiria
hatari kubwa ambazo zinaweza kuzuia Serikali za Mitaa
kufikia malengo yake.

· Halmashauri kwa kushirikiana na Idara ya Mkaguzi Mkuu
wa Ndani na Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI ni muhimu
kuweka mpango thabiti wa kushughulikia maswala ya
udhibiti wa ndani na mfumo wa utawala katika 
Halmashauri.

(viii)   Taarifa za Utekelezaji wa Miradi 
Taarifa za utekelezaji wa miradi ambazo zinaandaliwa 
kulingana na muundo unaohitajika na LAAC zinatakiwa 
ziwasilishwe Ofisi ya Ukaguzi kabla au tarehe 30 
Septemba kila mwaka zikiwa pamoja na taarifa za fedha 
ya mwaka. Hii itawawezesha wakaguzi kufanya tathmini 
kuhusu taarifa za fedha zilizowasilishwa na taarifa 
nyingine kwa mwaka husika. Pia kutoa fursa kwa 
wakaguzi kukagua uwepo na thamani ya fedha kwa 
miradi mbalimbali iliyotolewa taarifa ya kutekelezwa.  

 (ix)   Matumizi ya Fedha za Maendeleo ya  Mfuko wa Jimbo 
(CDCF)
Mfuko wa Jimbo unatoa fursa kwa jamii husika 
kutekeleza miradi ya maendeleo katika majimbo yao 
kama miradi ya maji, elimu, afya na kilimo. Pia Mfuko 
wa Jimbo unatoa fursa kwa wananchi kuweza kuamua 
vipaumbele vya maendeleo ndani ya Jimbo na hivyo 
kutenga rasilimali ili kufikia malengo yaliyopangwa.

Halmashauri inapaswa kuwa makini ili kuhakikisha 
kwamba zinawajibika na kutumia fedha za Mfuko wa 
Maendeleo ya Jimbo kwa mujibu wa Sheria Namba 16 ya 
Mfuko wa Jimbo ya mwaka 2009 na sheria zilizopo za 
kusimamia rasilimali za umma.  Kwa majimbo ambayo 
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hayakutengeneza wala kuwasilisha taarifa za mapokezi 
na matumizi ya fedha hizo, OWM-TAMISEMI inashauriwa 
kusimamia ipasavyo utekelezaji wa Sheria ya Mfuko  wa 
Jimbo kwa kuhakikisha kwamba hakuna fedha 
itakayotolewa kwa mwaka unaofuata kabla ya kuandaa 
taarifa ya mwaka uliotangulia kwa mujibu wa kifungu 
Na.7(3) cha Sheria ya Mfuko wa Jimbo ya 2009.

(x)  Uimarishaji wa Usimamizi wa Mradi
Usimamizi wa miradi unahusisha uwepo wa 
miundombinu, michakato na vifaa ambavyo kwa pamoja  
hujulisha  muda wa kufanya mradi, gharama za mradi na 
ubora na kisha kuhakikisha malengo hayo yanafikiwa.

Matokeo ya usimamizi wa miradi yanaonyesha kwamba 
usimamizi na utekelezaji wa miradi haukuwa mzuri 
kwani baadhi ya miradi yalitekelezwa katika viwango 
visivyostahili, pia kulikuwa na ucheleweshaji wa 
kukamilisha miradi  ndani ya muda uliopangwa na vile 
vile baadhi ya miradi  iliyokamilika haitumiki.

Kama kuna usimamizi duni wa miradi, gharama za ziada   
zinaweza kuongezeka katika utekelezaji wa miradi hiyo,
hivyo: 
· Uongozi wa  Halmashauri unatakiwa kuimarisha 

Usimamizi na Tathmini (M & E), utaratibu ambao 
utahakikisha kwamba ufuatiliaji unaimarika na 
changamoto zilizobainika zinatatuliwa kwa haraka ili 
kuwepo na utekelezaji mzuri wa miradi iliyopangwa 
na matumizi mazuri ya miradi hiyo itakapokamilika 
kwa wakati muafaka.

· Taarifa juu ya fedha zilizopelekwa  Serikali za Mitaa
lazima itolewe Halmashauri na taasisi husika (mfano 
Hazina). Taarifa hii ipelekwe Halmashauri mara tu 
fedha hizo zinapotumwa. Taarifa hii lazima iwe na 
ufafanuzi wa wazi juu ya lengo la fedha zilizotumwa.
Utoaji wa fedha zilizoidhinishwa kwa wakati, ni
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muhimu ili kuhakikisha kwamba shughuli
zilizopangwa zinatekelezwa kwa wakati muafaka.

(xi) Haja ya kuwa na mwongozo sahihi juu ya uendeshaji 
wa akaunti sita (6) za Benki katika Halmashauri.
Serikali imefanya uamuzi sahihi wa kupunguza idadi ya 
akaunti za benki za Serikali za Mitaa kutoka wastani wa 
akaunti 33 hadi 6 kwa kila Halmashauri. Inatarajiwa 
kwamba, hii itapunguza gharama za uendeshaji na 
kuimarisha usimamizi wa fedha ndani ya Serikali za 
Mitaa kwa:
(a) Kuwa na akaunti chache za benki zinazoweza 

kusimamiwa vizuri ikiwa ni pamoja na kufanya 
usuluhisho wa benki angalau mara moja kila mwezi.

(b) Kuondoa akaunti za benki ambazo zilikuwa hazifanyi 
kazi na hivyo kupunguza changamoto ya kuwa na 
fedha benki ambazo zilikuwa hazijafanyiwa kazi 
iliyokusudiwa.

(c) Kuondoa matumizi mabaya ya fedha za halmashauri 
ambazo zilikuwa zinakuwepo benki kwa muda mrefu 
bila kutekeleza kazi zilizokusudiwa.  

Ili kuleta matokeo mazuri ya mabadiliko hayo, nina 
mapendekezo yafuatayo ambayo yanazingatia matarajio 
ya wadau wa Serikali za Mitaa:

· Kuna haja ya kuimarisha matumizi ya fedha kwa kuwa 
na daftari la kudhibiti matumizi ya fedha kwa kila 
kasma au mfumo wowote mwingine ambao utadhibiti na 
kuimarisha matumizi ya fedha ambapo miradi tofauti 
itatumia akaunti moja ya benki.

· OWM – TAMISEMI itengeneze mfumo thabiti wa namba 
wa kutambulisha kila kasma na ambao utaboresha otoaji 
wa kila taarifa inayohitajika kama taarifa za kila siku, 
kila wiki, kila mwezi, kila baada ya miezi mitatu na 
taarifa za mwaka.
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· Jambo lingine la kuzingatia ni mabadiliko katika Mfumo 
Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS). Mfumo huu 
unabadilika kutoka katika toleo la 7.35 na kwenda 
katika toleo la 9.05, hivyo ni muhimu katika kutekeleza 
matumizi ya akaunti 6 za benki, Halmashauri 
zikazingatia uwepo wa mfumo mpya (toleo la 9.05) 
ambao utaendeshwa na kudhibitiwa na OWM – TAMISEMI. 
Hii itasaidia kufanya kwa urahisi usuluhisho wa benki 
kwa fedha za kasma mbalimbali ambazo ziko katika 
akaunti moja ya benki.
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SURA YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI WA MAMBO YA JUMLA
1.1     Mamlaka na Umuhimu wa Ukaguzi
1.1.1 Mamlaka ya kufanya Ukaguzi

Ripoti hii imetolewa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Kifungu Na.45 cha Sheria ya Fedha za Serikali 

za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) pamoja na Kifungu 
Na.10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 ambavyo 
kisheria vinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwa ndiye 
Mkaguzi wa mapato na matumizi yote ya Serikali ikiwa ni pamoja na Mapato na 
Matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (2) (c) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa kukagua 
na kutoa taarifa, angalau mara moja kila mwaka,  juu ya ukaguzi wa hesabu za 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, taarifa za fedha zilizoandaliwa 
na maafisa wote wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; taarifa za 
fedha za Mahakama zote za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na taarifa za 
fedha zinazotayarishwa na Katibu wa Bunge.

Kwa upande mwingine, kifungu 45 (1) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) kinabainisha kuwa Mkaguzi wa nje 
wa hesabu za Mamlaka za Serikali za  Mitaa ni Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. Pia Kifungu Na. 10(1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka 2008 kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kukagua Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Zaidi ya hayo, kifungu cha 45 (5) cha Sheria  Na.9 ya Fedha za Serikali za Mitaa  
ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu  kukagua fedha, uwekezaji au mali nyingine ambazo 
zinamilikiwa au zilizo chini ya udhibiti wa Halmashauri, kuwa na fursa kwa 
muda wowote ya kukagua hesabu, vitabu, hati za malipo na nyaraka zote 
zinazohusiana. 

Aidha, kifungu cha 48 (1), (2) na (4) cha Sheria Namba 9 ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1982 kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kuandaa na kusaini ripoti ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ambazo ni Mizania  ya  hesabu za mwaka na taarifa nyingine zinazohusiana 
nazo, ambapo nakala moja ya kila ripoti pamoja na mizania  ya hesabu na 
taarifa nyingine zinazohusiana zitapelekwa kwa Waziri, Mkuu wa Mkoa na 
Mkurugenzi Mtendaji ambaye anatakiwa kuziwasilisha kwenye kikao cha Baraza 
la Madiwani.

Kifungu hicho pia kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kubainisha kila kifungu cha matumizi ambacho kimetumika bila kufuata Sheria 
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au kuidhinishwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu pia 
anapaswa kubainisha mapungufu au hasara ambayo imetokea aidha kwa 
uzembe au mtu yeyote kushindwa kutoa taarifa ya matumizi ya fedha 
alizokabidhiwa. Pia suala linguine ni kuthibitisha kiasi cha matumizi 
yaliyofanyika kinyume na sheria, matumizi yenye upungufu au hasara ambayo 
haijaoneshwa vitabuni.

Huu ni mwaka wa tatu ambapo taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zimetayarishwa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta 
za Umma (IPSASs), pamoja na sehemu ya (iv)  ya Sheria Na.9 ya Fedha za 
Mamlaka ya Serikali za  Mitaa  mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) , na pia 
kulingana na Agizo Na.53  la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka, 1997 kama msingi wa utayarishaji wa taarifa za Fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Mamlaka za Serikali za Mitaa zilianza kutayarisha kwa mara 
ya kwanza Taarifa za fedha kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya uhasibu 
kwa Sekta ya Umma mwaka 2008/2009.

Seti kamili ya taarifa za hesabu zinazotayarishwa kwa kutumia viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma ambayo inatakiwa kuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi inajumuisha:

(a) Taarifa ya Mizania ya hesabu
(b) Taarifa ya mapato na matumizi
(c) Taarifa kuhusu mabadiliko ya mtaji;
(d) Taarifa ya mtiririko wa fedha;
(e) Taarifa ya uwiano wa bajeti na kiasi halisi cha matumizi kama 

yalivyojitokeza;
(f) Taarifa ya uwiano wa bajeti na kiasi halisi cha matumizi kwa kila idara;  
(g) Maelezo ya ziada yanayohusiana na taarifa za hesabu.  

Kwa uwazi na uwajibikaji, Kifungu Na.  49 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) na kama ilivyosisitizwa
kwenye Agizo Na. 90 la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 
1997, kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa inatakiwa kutangaza katika Ofisi zake 
au kwa kadri itakavyoelekezwa na Mkuu wa Mkoa kutangaza taarifa zifuatazo 
katika eneo lake:

(i) Taarifa jumuifu ya Mizania ya hesabu na taarifa ya mapato na matumizi 
(muhtasari wa hesabu) zilizokaguliwa na 

(ii) Ripoti yoyote inayohusu hesabu husika na kusainiwa na Mkaguzi  katika 
kipindi cha miezi sita baada ya kufungwa kwa mahesabu ya mwaka au 
katika kipindi cha miezi sita baada ya kupata taarifa ya ukaguzi au kadri 
itakavyokuwa.
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Nimeridhia  kwa kufuatwa kwa  msingi wa utaarishaji wa taarifa za Hesabu na 
kuchapishwa kwa hesabu na ripoti  za ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuwa ni fursa nyingine kwa Mamlaka hizo kuongeza mawasiliano kwa upana 
zaidi na kuongeza uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za Umma.

1.1.2 Madhumuni ya ukaguzi

       Lengo kuu la kufanya ukaguzi  ni kumwezesha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kuwa na uhuru wa kutoa maoni ya ukaguzi kuhusiana na 
hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni, 2011 na kubainisha endapo kama zimetayarishwa kwa kuzingatia ubora 
unaotakiwa kulingana na misingi ya utayarishaji wa hesabu, ikiwa ni pamoja na:

1.2    Viwango na taratibu zinazotumika kutoa taarifa

1.2.1 Viwango vinavyotumika wakati wa Ukaguzi
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa Shirika la Kimataifa la Asasi za 
Ukaguzi (INTOSAI) kwa kupitia Shirika la Afrika la Asasi Kuu za Ukaguzi - kwa 
nchi zinazozungumza lugha ya Kiingereza (AFROSAI-E) ambazo zinasaidiana 
katika kubadilishana mawazo na uzoefu kati ya nchi wanachama 
zinazozungumza lugha ya Kiingereza katika ukaguzi wa taasisi za Umma.
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Ikiwa ni mwanachama wa Asasi hizo za kimataifa, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
inawajibika kutumia viwango vya ukaguzi vilivyotolewa na INTOSAI ambavyo ni 
viwango vya Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) na viwango vya 
Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) vilivyotolewa na Shirikisho la Wahasibu la Kimataifa 
(IFAC) wakati wa ukaguzi wa Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

1.2.2 Taratibu zinazotumika kutoa taarifa
Hatua mbalimbali zimechukuliwa ikiwa ni pamoja na kufanya mawasiliano na 
uongozi wa Halmashauri inayokaguliwa kabla ya kutoa ripoti hii ya mwaka.  
Kwa hiyo basi, ni vyema kubainisha hatua zote kwa watumiaji wa Ripoti hii ili 
waweze kufahamu juu ya ripoti hii ya mwaka na taratibu zinazotumika katika 
kukamilisha ripoti ya ukaguzi ya mwaka.  Hatua hizo ni kama ifuatavyo:

1. Kutoa barua ya kuanza ukaguzi kwa mkaguliwa inayoeleza  madhumuni na  
mawanda ya ukaguzi, na maeneo yanayotarajiwa kufanyiwa ukaguzi na 
kuelezea kazi na majukumu ya mkaguzi na uongozi wa Halmashauri  
inayokaguliwa.

2. Kuandaa mpango mkakati wa ukaguzi unaoonyesha mwelekeo mzima wa 
ukaguzi, vigezo vitakavyotumika katika hatua za mwanzo za kutathmini 
Halmashauri inayokaguliwa.

3. Kufanya kikao cha kwanza na uongozi wa Halmashauri inayokaguliwa kabla 
ya kuanza ukaguzi. Kikao hiki kinatoa nafasi ya kuueleza Uongozi 
madhumuni na malengo ya kufanya ukaguzi na kinampa nafasi mkaguliwa 
kuelezea maeneo ya ukaguzi. 

4. Kuanza ukaguzi wa awali kwa kutathmini uthibiti wa ndani katika Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa husika na kujiridhisha kama inafanya kazi ipasavyo. 

5. Kutoa ripoti kwa uongozi wa Halmashauri kwa kipindi cha kati inayoonesha 
matokeo ya ukaguzi ikiwa ni pamoja na hoja za ukaguzi na kutoa nafasi 
kwa uongozi wa mkaguliwa ili kuweza kujibu hoja hizo. 

6. Kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha kwa kujiridhisha kwamba 
zimeandaliwa kwa kufuata misingi ya utayarishaji wa taarifa za Hesabu za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

7. Kufanya kikao cha mwisho na Uongozi wa Halmashauri inayokaguliwa 
baada ya kumaliza ukaguzi kwa kuwajulisha matokeo ya ukaguzi na 
kuwapa nafasi ya kutoa maoni yao kabla ya taarifa ya mwisho ya ukaguzi 
haijatolewa.

8. Kutoa taarifa ya mwisho ya ukaguzi kwa Uongozi wa Halmashauri 
inayokaguliwa kwa kuujulisha Uongozi wa Halmashauri iliyokaguliwa 
mambo yote yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi na kutoa nafasi zaidi ya 
kuyashughulikia. Hatua hii pia ni ya msingi katika kutayarisha ripoti ya 
mwaka katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.

9. Kuandaa ripoti kuu ya mwaka ya Mamlaka za Serikali za Mtaa na 
kuiwasilisha Bungeni kupitia kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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10.  Kufuatilia matokeo ya ukaguzi yaliyotolewa katika ripoti kama 
ilivyoainishwa katika Kifungu Na.40 na Kifungu Na.10(1) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma  ya mwaka 2008 kwa kubainisha na kutoa taarifa kama 
kila Mkaguliwa ameandaa mkakati au ametekeleza mapendekezo 
yaliyotolewa katika ripoti pamoja na kuonesha hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo ya Ukaguzi katika Ripoti ijayo ya Ukaguzi kama inavyotakiwa 
na Kifungu Na.40(4) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma  ya mwaka 2008.

Kwa kifupi mchoro ufuatao hapa chini unaonesha hatua zinazofuatwa wakati wa 
ukaguzi: 

1.3 Idadi ya Halmashauri zinazokaguliwa na mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya
Ukaguzi

1.3.1 Idadi ya Halmashauri zinazokaguliwa
Katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2010/2011, kulikuwa na Mamlaka za 
Serikali za mitaa 134 katika Tanzania bara ambazo zilikaguliwa na kutolewa 
ripoti ya ukaguzi kwa kila Halmashauri husika.  Mamlaka hizi za Serikali za 
Mitaa zina hadhi tofauti kuanzia Halmashauri za Wilaya hadi Halmashauri za jiji 
kama inavyoonekana katika jedwali hapa chini:
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Na. Halmashauri Jumla Asilimia (%)
1. Halmashauri za Jiji 4 3
2. Halmashauri za Manispaa 17 13
3. Halmashauri za Miji 7 5
4. Halmashauri za Wilaya 106 79

Jumla 134 100

Takwimu zilizoonyeshwa hapo juu zinaweza kuonyeshwa kwa kutumia mchoro 
wa duara ulioonyeshwa hapa chini: 

Mchoro duara uliopo hapo juu unaonesha kwamba, katika mwaka wa fedha 
2010/2011 kulikuwa na Halmashauri za Wilaya 106 sawa na 79% ya Halmashauri 
zote, Halmashauri za Manispaa zilikuwa 13% ya Halmashauri zote wakati 
Halmashauri za Miji na Halmashauri za Majiji zilikuwa 5% na 3% ya Halmashauri 
zote.

Hata hivyo, katika mwaka ujao wa fedha, idadi ya Halmashauri zinatarajiwa 
kuongezeka na kufikia 162 baada ya uanzishwaji wa mikoa mipya minne na 
Halmashauri 19.

1.3.2 Mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
Kuna jumla ya Halmashauri 134 ambazo zinakaguliwa na Ofisi 24 za Ukaguzi 
zilizopo mikoani kote Tanzania Bara. Kuna Wakaguzi 267 wanaokagua taarifa za 
fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na kufanya kuwa na wastani wa 
Wakaguzi 11 kwa kila Mkoa. Ofisi za Ukaguzi Mikoani zinaongozwa na Wakaguzi 
Wakazi ambao wanasimamiwa na Wakaguzi wa Kanda. Kwa madhumuni ya 
Ukaguzi unaofanyika katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa nchini, Ofisi hizo 
zimegawanywa katika Kanda tano. Ofisi za Kanda zinaongozwa za Wakaguzi wa 
Kanda ambao wanasimamiwa na Msaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu Divisheni 
ya Mikoa. Kwa mujibu wa Muundo wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi , Msaidizi wa 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu Divisheni ya Mikoa  anawajibika  moja kwa  moja kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama inavyoonekana katika  
Sehemu ya Muundo wa Ofisi hapa chini: 
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MUUNDO WA OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI KWA 
MAMALAKA YA SERIKALI ZA MITAA

1.4 Majukumu ya kisheria ya Mamlaka za Serikali za mitaa katika kuandaa 
Taarifa za Fedha
Uongozi wa kila Halmashauri ina wajibu wa kuandaa na kuonesha kwa usahihi 
taarifa za fedha kwa kufuata udhibiti wa ndani ambao uongozi umejiwekea 
katika kuandaa taarifa za fedha ambazo hazina dosari kutokana na udanganyifu 
au makosa mengine.

Kifungu cha 40(1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na.9 ya 
mwaka 1982 (Iliyorekebishwa 2000) imeainisha kuwa kila Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ina wajibu wa kutunza vitabu vya hesabu na kumbukumbu zinazohusu: 

      
(a) Mapato na matumizi za fedha na miamala mingine ya fedha za Mamlaka.

(b) Mali na Madeni za Mamlaka, na kutayarisha mizania kila mwaka wa 
fedha, inayoonesha maelezo ya mapato na matumizi ya mamlaka, mali 
na madeni yake yote.”

Kifungu kilichotajwa hapo juu kimehuishwa na Agizo Na.9 mpaka 16 la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 inayotaka 
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Halmashauri kuanzisha na kusimamia udhibiti wa ndani wa shughuli za 
Halmashauri.   Kwa nyongeza, Agizo Na.53 inazipa majukumu uongozi wa
Halmashauri kuandaa taarifa za fedha kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, miongozo 
inayotolewa na Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa, Memoranda ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa na kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
kwa Sekta ya Umma (IPSASs).

Pamoja na majukumu ya uaandaaji wa taarifa za hesabu, Kifungu cha 49 cha 
Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya 1982 (Iliyorekebishwa 2000) na 
Agizo Na.90 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 1997 inaitaka kila 
Mamlaka ya Serikali ya mtaa kuchapisha taarifa za fedha zilizokaguliwa ndani 
ya maeneo yao ya uwajibikaji.

1.5  Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha    
Agizo Na. 82 na 88 la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 1997 na Kifungu 
45(4) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa, 2000) inamtaka kila Afisa Masuuli kuandaa taarifa za mwisho 
za Hesabu na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu kwa ajili 
ya ukaguzi tarehe 30 Septemba au kabla ya tarehe hiyo kila mwaka. 

Katika mwaka husika wa ukaguzi ulioishia tarehe 30 Juni, 2011, Mamlaka zote 
za Serikali za Mitaa ziliweza kuwasilisha taarifa za Mahesabu yao katika muda  
iliokubalika kisheria tarehe 30 Septemba na wengine kabla ya tarehe hiyo. 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa taarifa hizo za fedha imebainika kwamba 
kuna baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ziliwasilisha taarifa za fedha 
zikiwa na makosa makubwa na kutooneshwa kabisa kwa mambo mengine 
muhimu. Taarifa hizo za fedha ziliwasilishwa tu kwa lengo la kutimiza wajibu 
wa kisheria wa kuwasilisha taarifa za fedha kwa wakati kwa ajili ya ukaguzi. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zipatazo sitini (60) ziliwasilisha taarifa za fedha 
zikiwa na makosa mbalimbali ikwa ni pamoja na kuonyesha tarakimu katika 
mahesabu ambazo ni zaidi au pungufu ikilinganishwa na tarakimu zilizotakiwa 
kuonyeshwa katika taarifa hizo za fedha.  Kwa ujumla taarifa hizo 
zilizowasilishwa awali zilionyesha jumla ya kiasi cha Sh.187,064,788,252 
pungufu ya kiasi ambacho kilitakiwa kuonyeshwa  sawa na  16% ya matumizi 
yote na kiasi cha Sh.118,967,438,529 kilionyeshwa zaidi ambacho ni sawa na  
10%  ya matumizi yote ya fedha kama inavyoonyeshwa katika jedwali hapo 
chini. Orodha kamili ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo taarifa zake za 
fedha zilionyesha tarakimu zaidi au pungufu imeonyeshwa katika Kiambatisho 
(i).
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Maelezo Kiasi 
kilichooneshwa 
pungufu (Sh.)

Kiasi kilichooneshwa
zaidi (Sh.)

Jumla ya 
matumizi

1,191,182,477,501 1,191,182,477,501

Jumla ya 
makosa 187,064,788,251 118,967,438,529 
Asilimia (%) 16 10

Taarifa hiyo hapo juu inaonyeshwa pia katika Chati Mhimili ifuatayo:

Kutokana na Chati Mhimili hapo juu, inatafsiriwa kwamba, katika mwaka husika 
matumizi ya jumla katika Halmashauri sitini (60) yalikuwa ni Sh.1,191.2 bilioni 
kati ya hayo matumizi ya kiasi cha Sh.187.1 bilioni yalionyeshwa pungufu na 
kiasi cha Sh.119 bilioni yalionyeshwa zaidi. 

Kwa kuzingatia makosa, mambo yaliyoachwa kuonyeshwa na mapungufu 
mengine ambayo yalipelekea mahesabu kuonyeshwa zaidi au pungufu, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa husika zilirejeshewa taarifa za fedha zilizowasilishwa awali 
kwa minajili ya kuzifanyia marekebisho na baadaye ziliwasilishwa tena kwa ajili 
ya ukaguzi.

Idadi ya Halmashauri zilizoreshewa taarifa za fedha za awali na kuziwasilisha 
tena baada ya kufanya marekebisho zimeongezeka kutoka Halmashauri 44 
mwaka wa fedha uliopita (2009/2010) hadi 60 katika mwaka husika 
(2010/2011). Mwelekeo wa taarifa za fedha zilizorekebishwa kwa kipindi cha 
miaka minne mfululizo ni kama ufuatao:
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Mwaka 
wa 

fedha

Idadi ya 
Halmashauri

zilizokaguliwa

Idadi ya Halmashauri
zilizoleta taarifa za 

fedha zilizorekebishwa

%

2007/08 133 15 11
2008/09 133 24 18
2009/10 134 44 33
2010/11 133 60 45

  
Mchanganuo huo hapo juu unaonekana pia katika chati Mhimili kama 
ifuatavyo:

Mwelekeo wa taarifa za fedha zilizorekebishwa kwa kipindi cha miaka minne 
mfululizo hapo juu unaonyesha kuwa kuna ongezeko kubwa la Halmashauri 
ambazo zilirejeshewa taarifa za hesabu zilizowasilishwa awali na kuzifanyia
marekebisho na baadaye kuziwasilisha tena kwa ajili ya ukaguzi. Hali hiyo 
imejitokeza kwa sababu  ya kutokuwepo kwa mafunzo ya kutosha kwa 
watumishi ili waweze kuandaa hesabu  kwa kutumia Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu kwa Sekta ya Umma (IPSASs) na uhamisho wa watumishi ambao 
wamebobea kwenye kuandaa taarifa kwa kufuata IPSASs.

Idadi kubwa ya makosa na marekebisho yaliyofanywa kwenye taarifa za fedha 
zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi na masuala ya uhasibu yanayohusiana nayo 
yanaashiria kutakiwa kuwepo kwa jitihada za dhati katika kuhakikisha taarifa 
zinazoletwa kwa ukaguzi zinakuwa sahihi na zinazoonyesha mambo yote 
yanayotakiwa.

Ninapendekeza kuwa, katika miaka ijayo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinatakiwa zianzishe mchakato wa uhakiki na udhibiti wa ubora kwa ajili ya 
maandalizi ya taarifa za fedha ili kuhakikisha usahihi wa taarifa hizo kabla 
hazijawasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Kwa kuongezea, OWM-TAMISEMI 
inatakiwa kuandaa mafunzo ya mara kwa mara katika kujenga uwezo wa 
watumishi wanaoandaa taarifa za fedha.
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SURA YA PILI

2.0 MAANA, AINA, VIGEZO NA MWELEKEO WA HATI ZA UKAGUZI

2.1     Hati za Ukaguzi 
Katika kutekeleza matakwa ya Kisheria, ninawajibika kutoa uhakika kwa wadau 
wa Halmashauri kwamba taarifa za fedha zilizotayarishwa na Halmashauri 
zinatoa picha halisi ya matokeo ya shughuli zilizofanyika, mtiririko wa fedha pia 
mali na madeni  ya Halmashauri kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2011. 
Maoni ya ukaguzi yanatolewa kwa wadau  kama uhakikisho wa usahihi wa 
taarifa za fedha za Halmashauri pamoja na uzingatiaji wa taratibu 
zinazotakiwa. 

2.2 Maana ya Hati za Ukaguzi
Hati ya ukaguzi ni maoni ya mkaguzi yanayoeleza kama taarifa za fedha 
zilizokaguliwa zimetayarishwa katika mambo yote muhimu, kwa mujibu wa 
misingi inayotumika katika uandaaji wa tarifa hizo. Hati ya ukaguzi pia 
inazungumzia  kama  taarifa za fedha zilizowasilishwa zina maelezo ya kutosha 
katika kuelezea vizuri na kwa upana zaidi tarifa hizo. 

2.3     Aina ya Hati za ukaguzi
Kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) na Viwango vya Shirika la 
Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi           (ISSAIs), zifuatazo ni aina za Hati za 
Ukaguzi ambazo zimetolewa kama kipimo katika utayarishaji wa taarifa za 
fedha:

2.3.1 Hati inayoridhisha 
Hati ya aina hii inatolewa wakati nimeridhika kuwa, taarifa za fedha za  
Mamlaka za Serikali za Mitaa zimetayarishwa kulingana misingi ya utaarishaji 
wa taarifa za  fedha  za Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Hata hivyo, utoaji wa hati inayoridhisha haina maana kwamba Halmashauri ina 
mfumo safi kabisa wa udhibiti wa ndani. Hati hii ina maana kwamba hakuna 
jambo lolote nililoliona ambalo lingesababisha kutolewa kwa hati yenye shaka. 
Kila Halmashauri iliyopata aina hii ya hati imeandikiwa taarifa nyingine ya 
ukaguzi  kwa ajili ya menejimenti inayoeleza masuala ambayo yasipoangaliwa, 
yanaweza kuisababishia Halmashauri kupata hati yenye shaka miaka ijayo.

2.3.2  Hati inayoridhisha na yenye masuala ya msisitizo 
Masuala ya msisitizo na masuala mengine  yanawekwa kama mawasiliano ya 
ziada kupitia katika ripoti ambayo Mkaguzi anaona inafaa:

(a) Kuvuta dhamira ya watumiaji wa hesabu zilizoandaliwa katika suala au 
masuala yaliyoonyeshwa ndani ya taarifa za fedha, kwamba ni muhimu 
na ya msingi kwa watumiaji katika kuelewa taarifa za fedha.
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(b) Kuvuta dhamira ya watumiaji wa hesabu katika suala au masuala yale 
yaliyo onyeshwa kwenye taarifa za hesabu ambayo ni muhimu kwa ajili 
ya kuuelewa vizuri ukaguzi, majukumu ya wakaguzi au ripoti ya ukaguzi.

2.3.2.1 Masuala yenye msisitizo
Katika baadhi ya mazingira, nimejumuisha aya inayohusu masuala yenye 
msisitizo ili kuweka bayana masuala ambayo hata kama yameoneshwa vema 
katika taarifa za fedha, kwa mtizamo wangu, yana umuhimu na ya msingi kwa 
watumiaji wa taarifa za fedha.  Nyongeza ya aya ya masuala hayo yenye 
msisitizo hakuathiri maoni ya ukaguzi. Aya ya masuala yenye msisitizo 
inajumuishwa pale panapokuwa na mazingira yafuatayo:

· Kuweka angalizo juu ya mambo yanayoweza kuwa na athari ambapo 
ufumbuzi wake unategemea mambo ya baadaye yasiyo moja kwa moja 
ndani ya uwezo wa taasisi yenyewe na ambayo yanaweza kuleta athari 
katika taarifa za fedha, kwa mfano matokeo ya baadae yasiyo ya kawaida 
yanayohitaji kushughulikiwa mahakamani au kisheria.

· Kuweka angalizo juu ya mambo mengineyo yaliyoonyeshwa katika ripoti ya 
ukaguzi wa mwaka ambayo kuyafanyia marekebisho ni muhimu lakini 
Mkaguliwa amekataa kufanya marekebisho.

· Kuweka angalizo katika masuala yanayoathiri taarifa za fedha 
yaliyoonyeshwa katika taarifa za fedha ambayo ni muhimu kuleta karibu 
uelewa wa taarifa za hesabu kama vile janga kubwa lililotokea au 
linaendelea kutokea na kuleta madhara makubwa ya hali ya kifedha katika 
taasisi.

2.3.2.2   Masuala mengine
Aya ya masuala mengine inahusu mambo ambayo hayakuonyeshwa katika 
taarifa za fedha na kwamba kwa mtazamo wa mkaguzi ni muhimu mtumiaji wa 
taarifa za fedha kuelewa ukaguzi, majukumu ya mkaguzi na ripoti ya mkaguzi.

Endapo nitaona inafaa kuwasilisha masuala mengine kuliko yale yaliyoonyeshwa 
katika taarifa za hesabu, nitatumia aya ya masuala mengine kwa masuala hayo 
yenye kichwa cha masuala mengine, ambayo itakuwa baada ya aya ya hati ya 
ukaguzi na masuala yenye msisitizo kama yapo. Haya masuala mengine yapo 
katika sehemu tofauti ya ripoti ya mwaka ya ukaguzi ili kutenganisha wazi wazi 
kutoka katika majukumu ya mkaguzi, na hati ya ukaguzi juu ya taarifa za fedha na 
masuala mengine yaliyokuwa na angalizo katika aya zilizotangulia za msisitizo wa 
masuala.  Mifano ya masuala mengine ni pamoja na kutofuata sheria na udhaifu
katika udhibiti wa ndani. 

2.3.3 Hati yenye shaka
Hati yenye shaka inatolewa iwapo ninaridhika kuwa, taarifa za fedha 
hazikuonyesha usahihi, kutokukubaliana na uongozi  au kukwazwa kwa 
mawanda ambapo athari yake ni kubwa lakini si muhimu na kwamba ukiacha 
athari zilizopelekea kutoa hati yenye shaka, taarifa za hesabu zimetengenezwa 
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kulingana na misingi ya utaarishaji wa taarifa za  fedha  za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa hivyo hazihitaji kutolewa hati isiyoridhisha. 

Kwa maana nyingine Hati yenye shaka inatolewa endapo kuna kutoelewana na  
Uongozi katika sehemu moja au zaidi ya taarifa za fedha lakini makosa hayo 
hayaathiri eneo lililosalia la taarifa za fedha na halisababishi taarifa za fedha 
kwa ujumla kuonekana zina makosa.

2.3.4 Hati isiyoridhisha
Hati isiyoridhisha inatolewa pale ninapothibitisha kwamba, taarifa za fedha 
hazikutengenezwa kwa kufuata misingi ya inayokubalika ya utayarishaji wa 
taarifa za fedha au viwango vya uhasibu ambapo, kunakuwa na kiasi kikubwa 
cha kutokukubaliana na  menejimenti na kuna madhara makubwa kwenye 
taarifa za hesabu kwa aidha kutofuata  taratibu za fedha zilizowekwa  au  
taarifa za hesabu zilizowasilishwa hazina maelezo ya kutosha ambayo 
yanawezesha taarifa za fedha kuelezekaka vizuri na kwa upana zaidi.

Kwa maana nyingine, aina hii ya Hati inatolewa  kama  nikiona kuwa taarifa za 
fedha zilizowasilishwa kwa ajili  ya ukaguzi kama zimeonekana zimekosewa 
kwa kiwango kikubwa na zimetayarishwa bila kufuata misingi wa utayarishaji 
wa taarifa za Hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa.  Kwa ujumla, aina hii ya 
hati inatolewa wakati  kumekuwa na mapungufu makubwa katika taarifa za 
fedha kiasi kwamba zinapotosha kabisa ukweli wa taarifa hizo.

2.3.5 Hati mbaya
Hati mbaya hutolewa wakati ninaposhindwa kupata uthibitisho wa ukaguzi wa 
kutosha na hivyo kushindwa kutoa maoni juu ya taarifa za fedha 
zilizowasilishwa. Hali hiyo inaathiri kwa kiasi kikubwa taarifa za hesabu kiasi 
ambacho ninashindwa kutoa maoni yangu juu ya hesabu husika. Endapo taarifa 
za fedha zitakuwa na mapungufu makubwa, sitaweza kutoa maoni yangu juu ya 
taarifa zilizowasilishwa.

Hati hii ya ukaguzi inatolewa endapo kumekuwa na mambo ambayo si rahisi 
kwangu kupata taarifa na nyaraka ambazo zimetumika kuandaa taarifa za 
fedha.

Kwa maana hiyo, hati mbaya inatolewa katika taarifa za fedha ambazo 
uwezekano wa kufanya ukaguzi umeshindikana ili kubaini kama kuna 
mapungufu yoyote au kubaini kwamba utayarishaji wa taarifa za fedha 
umefuata msingi wa utayarishaji wa taarifa za Hesabu za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa.

2.3.6 Vigezo au mambo yanayopelekea kutoa hati yenye mashaka  
Vifuatavyo ni vigezo au mambo ambayo yanaweza kumuwezesha Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoa hati yenye mashaka:
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(a) Kukwazwa kwa mawanda ya Ukaguzi kwa  kushindwa  kupata taarifa na 
nyaraka za kutosha  wakati wa ukaguzi.

(b) Mambo ambayo yanaendana na kutokufuata sheria:
· Utayarishaji wa taarifa za fedha ambao haukufuata misingi ya 

utayarishaji wa taarifa za Hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa.
· Uingizaji wa taarifa katika vitabu vya fedha ambao haujafuata 

taratibu zinazostahili.
· Taarifa muhimu na za msingi zinazoathiri vitabu vya fedha na hivyo 

kusababisha kupata hati yenye mashaka. 

2.4 Mchanganuo wa Hati za Ukaguzi katika Halmashauri
2.4.1 Mchanganuo wa ujumla wa hati za ukaguzi zilizotolewa katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa
Sehemu hii ya ripoti inaonyesha mwelekeo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka 2007/2008, 2008/2009  2009/2010 na 
2010/2011. Umuhimu wa taarifa hii ni kuonyesha mwelekeo wa hali ya utendaji 
na uwajibikaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kipindi cha miaka minne. 
Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na Hati za ukaguzi zilizopata kwa miaka 
minne imeonyeshwa katika Kiambatisho (ii).

Mchanganuo wa ujumla wa hati za ukaguzi zilizotolewa katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa miaka ya fedha 2007/2008,2008/2009,2009/2010 na 
2010/2011 ni kama inavyoonekana katika jedwali lifuatalo.

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
isiyoridhisha

Miaka Jumla % Jumla % Jumla %
Jumla ya 

Halmashauri
2007/08 72 54 61 46 0 0 133
2008/09 77 58 55 41 1 1 133
2009/10 66 49 64 48 4 3 134
2010/11 72        54 56 42 5 4 133

Mchanganuo wa Hati za ukaguzi ulioonyeshwa hapo juu umeonyeshwa pia katika 
grafu zifuatazo:
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Kutokana grafu hapo juu,  Hati zinazoridhisha zimeongezeka kwa asilimia nne 
(4%) kuanzia mwaka   2007/08 hadi 2008/09, zimepungua kwa  asilimia  tisa (9%) 
kuanzia mwaka 2008/09 hadi  2009/10 na  kuongezeka kwa asilimia  tano (5%) 
kuanzia mwaka 2009/2010 hadi 2010/2011.

Hati zenye mashaka zimepungua kwa asilimia tano (5%) kuanzia mwaka 
2007/2008 hadi 2008/2009, zimeongezeka kwa asilimia saba (7%)  kuanzia mwaka 
2008/2009 hadi 2009/2010 na  zimepungua kwa asilimia sita (6%) kuanzia mwaka  
2009/2010  hadi 2010/2011.

Hati mbaya zimeongezeka kwa asilimia moja (1%) kuanzia mwaka 2007/08 hadi 
2008/09, zimeongezeka kwa  2% kuanzia mwaka 2008/2009 hadi 2009/2010 na 
pia zimeongezeka kwa  asilimia moja (1%) kuanzia mwaka  2009/2010  hadi 
2010/2011.

2.4.2  Mchanganuo wa kipekee wa  Hati za ukaguzi zilizotolewa
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Kutokana na mchanganuo wa hati za ukaguzi zilizotolewa katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa miaka minne, yafuatayo yamebainika:
i)    Halmashauri kumi na moja (11) zimeendelea kuwa na hadhi ya kupata Hati 

zinazoridhisha kwa miaka minne. Orodha ya Halmashauri husika ni kama 
inavyonekana hapo chini:

Na. Halmashauri
1 H/W Kisarawe 
2 H/W Mufindi 
3 H/W Biharamulo 
4 H/W Missenyi 
5 H/W Siha 
6 H/W Nachingwea 
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7 H/W Serengeti 
8 H/W Kyela 
9 H/M Shinyanga 

  10 H/W Maswa 
  11 H/W Singida 

ii) Halmashauri thelathini na sita (36) zimefanya vizuri
ikilinganishwa na miaka ya nyuma ambapo zilipata Hati zenye mashaka na 
Hati isiyoridhisha na kwa mwaka huu wa fedha zimepata Hati 
zinazoridhisha. Orodha ya Halmashauri husika na Hati za ukaguzi zilizopata 
ni kama inavyonekana katika Kiambatisho (iii).

ii) Halmashauri kumi na moja (11) zimeendelea kupata Hati zenye mashaka kwa 
miaka mine mfululizo. Orodha ya Halmashauri husika ni kama inavyonekana 
hapo chini:

Na. Halmashauri
1 H/W Mvomero 
2 H/W Kilosa  
3 H/W Morogoro 
4 H/W Monduli 
5 H/W Ngorongoro 
6 H/W Longido 
7 H/W Makete 
8 H/W Moshi 
9 Jiji la Mwanza 
10 H/W Namtumbo 

11 H/Mji Korogwe 

iii) Halmashauri ishirini na tisa (29) ambazo zimeshuka ikilinganishwa na miaka ya 
nyuma ambapo zilipata Hati zinazoridhisha lakini katika ukaguzi wa mwaka 
husika zimeweza kupata Hati zenye mashaka na Hati zisizoridhisha. Orodha ya 
Halmashauri husika na Hati za ukaguzi zilizopata ni kama inavyonekana katika 
Kiambatisho (iv).

2.5     Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilizopata Hati
zenye mashaka na Hati isiyoridhisha na sababu zilizopelekea kupata hati 
hizo

Katika mwaka husika wa ukaguzi, kulikuwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zipatazo hamsini na sita (56) zilizopata Hati zenye Shaka na Mamlaka za Serikali 
zipatazo tano (5) zilizopata Hati isiyoridhisha.  Mchanganuo wa mambo ambayo 
yalikuwa ni vigezo katika kutoa Hati isiyoridhisha na Hati yenye mashaka kwa 
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Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika ni kama inavyoonekana katika Kiambatisho 
(v).

Kutokana na Kiambatisho (v), sampuli ya mambo yaliyokuwa ni kigezo cha kutoa 
Hati zenye mashaka na Hati zisizoridhisha kama yafuatayo: 
· Mishahara iliyolipwa kwa watumishi ambao wamestaafu, kufariki, kuachishwa 

kazi, watoro na watumishi waliohamishiwa utumishi wao sehemu nyingine 
malipo haya yalifanyika kupitia kwenye akaunti zao binafsi za benki, Serikali 
haikunufaika kutokana na malipo ya jinsi hii.

· Mapitio ya hati za malipo na vyeti vya malipo kwa ajili ya ujenzi iligundulika 
kuwa, kulikuwa na ulipwaji zaidi kwa wakandarasi uliofanywa bila 
kuambatanisha vyeti vya malipo ya ujenzi.

· Halmashauri inamiliki 100% ya hisa katika kampuni ambapo haikutengeneza 
taarifa za fedha za fedha jumuifu ikiwa kama taasisi miliki ya hisa hizo.

· Kulikuwa na kutoonyeshwa kwa uwekezaji katika taarifa za fedha za 
Halmashauri ambako kulipelekea kuonyeshwa pungufu kwa thamani ya mali za 
Halmashauri.

· Hati za malipo pamoja na viambatanisho vyake havikupatikana kwenye 
makabrasha yake na hivyo kudhibiti mawanda ya ukaguzi.

· Baadhi ya hati za malipo hazikuwa na viambatanisho vya kutosha na hivyo 
kufanya ukaguzi kushindwa kuthibitisha uhalali wa malipo hayo.

· Kulikuwa na upotoshwaji na kutoonyeshwa kwa mali, madeni, mapato na 
matumizi ambayo hayaonyeshi ukweli na hali halisi ya taarifa za fedha 
zilizowasilishwa.

· Kutotayarishwa kwa majedwali ya viambatanisho na taarifa za ziada za taarifa 
za fedha kulikosababisha kutokamilika kwa kumbukumbu zinazohusiana na 
taarifa za fedha zilizowasilishwa.

· Idadi kubwa ya vitabu vya kukusanyia mapato havikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi, hivyo kiasi cha mapato yaliyokusanywa kwa kutumia vitabu hivyo 
hayakuweza kuthibitika.

· Vifungu vya matumizi vililipiwa kimakosa kwenye vifungu vingine na hivyo 
kupotosha taarifa za fedha zilizoletwa.

· Malipo hayakuthibitishwa kupokelewa na walipwaji.  Hakuna ushahidi wa 
mapokezi ya fedha hizo hivyo kudhibiti mawanda ya ukaguzi.

· Halmashauri zilifanya malipo ambayo hazikunufaika nayo na hivyo kufanya 
matumizi ambayo hayana manufaa kwa Serikali.
Mapungufu yote yaliyoainishwa hapo juu yalisababishwa kwa kiasi kikubwa na 
sababu zifuatazo:

Ø Mafunzo ya kutosha hayatolewi kwa ajili ya kuandaa taarifa za fedha kwa 
kutumia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma.

Ø Kuwepo kwa watumishi wa Halmashauri wanaokiukamaadili ya kazi zao na 
kujihusisha na ubadhilifu wa fedha za Halmashauri.

Ø Kuna udhaifu katika mifumo ya udhibiti wa ndani kwaujumla katika 
Halmashauri.
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Ø Kula njama baina ya watumishi wa Halmashauri na watumishi wa benki 
katika kufuja fedha za Halmashauri, inashauriwa kwamba likiwa ni jambo la 
haraka, OWM-TAMISEMI iandae miongozo sahihi ikijumuisha mwongozo wa 
uandaaji wa taarifa za fedha zinazoendana na mfumo wa IPSASs.  

Pia, ninapendekeza kuwa, katika miaka ijayo, Halmashauri zinatakiwa zianzishe 
utaratibu wa kupitiwa kwa taarifa za fedha zilizoandaliwa na Wataalam 
wengine wa fani ya uhasibu na kuwe na ratiba kwa ajili ya kuandaa taarifa za 
fedha ili kusaidia uwepo wa usahihi wa rasimu kabla ya taarifa ya mwisho  
haijawasilishwa kwa ajili ya ukaguzi.  Wakuu wa Idara wanatakiwa 
kushirikishwa kikamilifu kwa kutoa taarifa ambazo zinahitajika wakati wa 
utayarishaji wa taarifa za fedha.

Kwa kuongezea, uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuchukua hatua 
zinazostahili kwa wafanyakazi wanaojihusisha na ubadhilifu na vile vile 
kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani ili kuepukana na udhaifu unaojirudia.
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SURA YA TATU

3.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI KWA MIAKA 
ILIYOPITA 
Sehemu hii inajumuisha ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) katika ripoti za miaka ya nyuma 
na muhtasari wa masuala yasiyo na tarakimu (qualitative) na yale yenye 
tarakimu (quantitative) ambayo yalionekana katika taarifa za ukaguzi za 
mwaka na taarifa za ukaguzi maalum ambayo ama hayakutekelezwa au 
yalitekelezwa kwa sehemu. Pia sehemu hii inajumuisha ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
za Mitaa (LAAC) kwa Halmashauri husika. Sura hii inamalizia na ufuatiliaji wa 
mapendekezo yaliyomo katika ripoti ya mwaka ya LAAC iliyopitishwa na Bunge.

3.1 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa miaka iliyopita 
katika Ripoti ya jumla ya Ukaguzi
Kifungu  40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 kinatoa 
mwongozo juu ya kutoa majibu na/au mpango wa utekelezaji wa ripoti ya kila 
mwaka ya ukaguzi. Zaidi ya hayo, Kifungu 40 (4) kinamtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali kujumuisha hali ya utekelezaji wa mpango kazi katika ripoti ya 
ukaguzi wa mwaka ujao. Aya hii inaonesha hali ya utekelezaji wa
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali juu ya taarifa 
za fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 2009/10.  

Kwa mujibu wa Kifungu Na. 40(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa  Umma, 2008,  
Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) anapaswa kupokea majibu kutoka kwa Maafisa 
Masuuli na baada ya hapo kuwasilisha kwa Waziri ambaye atapeleka mbele ya 
Bunge. Pia, Mlipaji Mkuu anawajibika kuwasilisha nakala jumuifu ya majibu na
mpango wa utekelezaji kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

Majibu juu ya masuala yaliyoibuliwa katika ukaguzi wa mwaka wa fedha
uliomalizika Juni 30, 2010 yalitolewa na Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) kwa 
barua yenye Kumb. Na. EB/AG/485/01/Vol.III/31 ya tarehe 28 Juni, 2011.  
Ningependa kutoa shukrani zangu za dhati kwa juhudi zinazofanywa na Serikali 
kupitia Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) na Maafisa Masuuli wote kwa ajili ya
kujibu masuala yaliyotolewa juu ya taarifa za ukaguzi na hatua zilizochukuliwa
juu ya mapendekezo yaliyomo katika taarifa hiyo.

Hata hivyo, mapendekezo mengi katika ripoti ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya Serikali za Mitaa kwa mwaka ulioishia
tarehe 30 Juni, 2011 hayakushughulikiwa katika majibu yaliyowasilishwa. 
Masuala yaliyosalia ni pamoja na yafuatayo:
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(i) Ukosefu wa mwongozo kwa ajili ya Mfumo wa Udhibiti
wa Ndani

Kwa miaka kadhaa sasa, nimekuwa nikitoa mapendekezo juu ya udhaifu 
ulioonekana katika mifumo ya udhibiti wa ndani wa Halmashauri mbalimbali. 
Udhaifu huu ni pamoja na yale yanayohusiana na mfumo wa Teknolojia ya 
Habari, ukosefu wa mpango endelevu na mipango ya kujikinga na majanga na 
kutumia  Mfumo funganifu wa usimamizi wa fedha/Epicor kwa kiwango kidogo au 
kutoutumia kabisa.

Nilipendekeza kwamba OWM-TAMISEMI inapaswa kuja na muundo sahihi wa 
udhibiti wa ndani ili kusaidia Halmashauri katika kuweka kumbukumbu za
udhibiti wa ndani katika Halmashauri kwa ajili ya mafanikio ya malengo yao. 

Hii ni pamoja na mwongozo wa ujumla katika maandalizi ya teknolojia ya 
habari, mfumo wa usimamizi wa majanga, mkataba wa utendaji wa kamati ya 
Ukaguzi, mkataba wa utendaji wa ukaguzi wa ndani na miongozo mingine 
muhimu katika kujenga mfumo madhubuti wa udhibiti wa ndani katika
Halmashauri.

(ii) Utofauti wa ripoti za fedha na kupitwa na wakati kwa  Sheria za Serikali 
za Mitaa

Ilitolewa taarifa kwamba, kumekuwa na  utofauti wa taarifa za fedha 
zinazoandaliwa na uongozi wa Halmashauri kwa ajili ya kuwasilishwa kwa 
wadau mbalimbali na kwa madhumuni mbalimbali.  Hii inatokea kwa sababu ya 
kutokuwepo kwa ushiriki na usimamizi wa kutosha wa uongozi wa Halmashauri 
katika uandaaji wa taarifa za fedha. 

Pia ilibainika  kuwa, miongozo iliyopo ambayo ni  Mwongozo wa Uandaaji 
Hesabu za Serikali za Mitaa wa mwaka 1993 na Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 1997 imepitwa na wakati na haina msaada katika 
kutoa ushauri wa kuridhisha unaoendana na misingi ya Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma.  Miongozo hii miwili pamoja na mfumo mzima 
wa kisheria unaoongoza uendeshaji wa Serikali za Mitaa unatakiwa kuboreshwa 
kwa haraka.

Ilipendekezwa kwamba miongozo iliyopo ambayo ni Mwongozo wa Uandaaji 
Hesabu za Serikali za Mitaa wa mwaka 1993 na Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 1997 inatakiwa kuboreshwa kwa haraka ili 
kuendana na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma.

Pia Halmashauri ziandae taarifa za fedha za mwezi na robo mwaka ikiwa ni 
pamoja na leja kuu, Urari, taarifa za fedha, taarifa ya mapato na matumizi, 
taarifa ya mtiririko wa fedha, taarifa ya mlinganisho wa bajeti na matumizi na 
taarifa ya matumizi ya miradi ya maendeleo na ugharimiaji. Vile vile Uongozi 
wa Halmashauri unapaswa kutambua na kufahamu wajibu wa pamoja katika 
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kuandaa taarifa za fedha za Halmashauri na pia kuwapa mafunzo watumishi 
wanaohusika na uandaaji wa taarifa za fedha. 

(iii) Kutoandaliwa kwa Taarifa za Fedha na Ukaguzi wa
   Hesabu za Vijiji

Ilitolewa taarifa kuwa usimamizi wa fedha zilizohamishiwa na zilizokusanywa 
katika ngazi ya chini ya serikali hasa katika Vijiji kwa kiwango kikubwa utunzaji 
wa vitabu vya fedha katika ngazi hizo si mzuri. Halmashauri ambazo zina
wajibu wa kuanzisha mfumo wa  usimamizi wa fedha kulingana na kifungu Na. 
45 (3) cha Sheria za Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 hazitimizi wajibu 
wao inavyopaswa. Ilibainika katika matukio mbali mbali kuwa fedha 
zilizopelekwa katika ngazi za chini za serikali, taarifa za fedha hizo 
hazikutunzwa vema.  Utunzaji mbovu wa taarifa za fedha katika ngazi ya Vijiji
unavunja moyo wananchi kuchangia katika miradi ya maendeleo hivyo 
kuchelewesha utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika ngazi hiyo ya chini ya 
Serikali.

Katika suala hili, ilipendekezwa kwamba Uongozi wa Halmashauri unapaswa
kuchukua jukumu la kuongoza kuhakikisha kuwa masharti ya Sheria ya Fedha za 
Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 yanazingatiwa.  Hii ni pamoja na 
kuhakikisha kuwa uongozi wa kijiji husika unandaa taarifa za fedha na
Halmashauri iwatumie ipasavyo wakaguzi wa ndani kwa ajili ya kufuatilia 
maandalizi ya taarifa hizo. Utaratibu huu unatarajiwa kuimarisha usimamizi
katika ngazi ya Vijiji na kuboresha utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika
ngazi ya chini ya Serikali (Vijiji na kata).

(iv) Kujenga uwezo kwa uongozi wa ngazi za chini za Serikali
Katika ripoti ya ukaguzi ya mwaka uliopita  ilibainika kuwa viongozi wa Vijiji
hawana mbinu za msingi na uelewa kwa ajili ya kusimamia miradi
inayotekelezwa katika ngazi ya vijiji. Ukosefu wa uwezo imekuwa moja ya 
sababu kuu ya kutokufikia lengo la miradi, hivyo kuikosesha jamii husika 
kupata huduma iliyokusudiwa.

Ilipendekezwa kwamba Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuanzisha mpango 
wa mafunzo ambayo yatasaidia viongozi wa Vijiji na Kamati za usimamizi wa 
Miradi ya Maendeleo kusimamia vizuri utekelezaji wa miradi ya maendeleo na
wakati huo huo kuhakikisha kwamba kuna udhibiti sahihi juu ya ukusanyaji na
matumizi ya mali za umma.  Mpango wa mafunzo haya unaweza pia kusaidia 
kujenga uwezo wa Madiwani katika kusimamia rasilimali za Halmashauri. 

(v) Udhaifu ulioonekana wakati wa kaguzi maalum
Katika kaguzi maalum zilizofanywa kwa mwaka uliopita wa ukaguzi, Niliripoti 
udhaifu katika udhibiti wa ndani hasa katika usimamizi wa mikataba na 
manunuzi. Pia nilibaini matukio mbalimbali yenye sura ya udanganyifu na
rushwa katika usimamizi wa usimamizi wa mikataba na manunuzi.
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Ilipendekezwa kwamba, pamoja na uimarishaji wa mfumo wa udhibiti wa ndani 
kama kipimo cha kurekebisha mapungufu yaliyoonekana katika ukaguzi wa 
kawaida na kaguzi maalum, Halmashauri   zinashauriwa kuimarisha mfumo wa 
manunuzi katika kila Halmashauri husika. Hii inajumuisha utayarishaji wa 
taarifa za manunuzi kwa mujibu wa sheria, Halmashauri kutumia huduma 
zinazotolewa na Wakala wa Manunuzi wa Serikali (GPSA) ambao wana jukumu 
la kupanga na kusimamia manunuzi ya bidhaa za kawaida na huduma za 
manunuzi kupitia mfumo wa makubaliano.

   (vi)  Fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo (CDCF)
Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo ulianzishwa Julai mwaka 2009 kwa ajili ya
miradi ya maendeleo katika kila Jimbo la uchaguzi.

Ilibainika kuwa, fedha za CDCF kwa mwaka wa ukaguzi uliopita hazikutumika 
kama ilivyokusudiwa. Katika baadhi ya Halmashauri, ukaguzi uligundua kuwa 
fedha hizo hazikutumika kabisa. Sababu zilizopelekea  ni pamoja na
kutofunguliwa kwa akaunti maalum katika baadhi ya Halmashauri, pia fedha 
zilitolewa mwisho wa mwaka wa fedha yaani kati ya mwezi Mei na Juni 2010.

Nilihitimisha  kwa kusema kwamba lengo la kuwa na mfuko huu katika mwaka 
wa fedha wa 2009/10 halikutimia kikamilifu.

Katika maeneo machache ambapo fedha zilitumika, Halmashauri hazikuwa 
zikiandaa na kuwasilisha kwa Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa
rekodi ya kiasi kilichopokelewa na kutumika kwa kila Kamati ya Maendeleo ya
Jimbo. Hii ni kinyume na matakwa ya kifungu na.  7 (3) cha sheria ya Mfuko wa 
Maendeleo ya Jimbo, 2009.

Ilipendekezwa kwamba Halmashauri zinashauriwa   kuhakikisha kuwa mfumo 
wa uwajibikaji unatekelezwa kwa mujibu wa Sheria Na.16 ya Mfuko wa 
Maendeleo ya Jimbo ya mwaka 2009 na sheria zilizopo sasa kwa ajili ya 
kusimamia mali za umma.

 Pia, kwa kutokutayarisha na kuwasilisha  taarifa za mapokezi na matumizi ya 
fedha hizo, OWM-TAMISEMI inashauriwa kusimamia ipasavyo utekelezaji wa 
sheria ya Mfuko  wa Jimbo kwa kuhakikisha kwamba hakuna matumizi 
yatakayofanyika kwa mwaka unaofuata kabla ya kuandaa taarifa ya mwaka 
uliotangulia, kuwasilisha tarifa hiyo  na kuhakikisha kwamba imekubaliwa.

(vii) Ucheleweshaji wa ukamilishaji wa miradi na miradi iliyokamilika ambayo 
haitumiki

Ilitolewa taarifa kuwa, baadhi ya miradi ya ujenzi ilikuwa bado haijakamilika
na idadi nyingine ya miradi ya ujenzi katika baadhi ya Halmashauri  ilikamilika 
lakini ilikuwa haitumiki. Sababu zikiwa ni pamoja na ukosefu wa michango ya
jamii hasa pale ambapo michango ya fedha taslimu na nguvu za wananchi 
zilihitajika, ukosefu wa wafanyakazi wa afya kwa ajili ya vituo vya
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afya/zahanati zilizokamilika na ukosefu wa huduma kama vile maji. Katika 
matukio yote, thamani ya fedha iliyowekezwa
 haikuweza kufikiwa.

Yalitolewa mapendekezo kuwa, Uongozi wa Halmashauri  uimarishe ufuatiliaji 
na tathmini ya mara kwa mara ambayo itahakikisha kwamba ufuatiliaji 
unaimarishwa  na changamoto zinatatuliwa haraka  kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi iliyopangwa. Pia Halmashauri zihakikishe kwamba mara tu baada ya 
miradi kukamilika itumike kutoa huduma zilizokusudiwa.

Pia ilishauriwa kuwa, wanasiasa wote katika ngazi zote waongeze mchango wao
wa uhamasishaji katika kuhakikisha jamii inashiriki kikamilifu katika utekelezaji
wa miradi ya maendeleo katika maeneo yao. Hii si tu kuhakikisha kukamilika
kwa miradi lakini pia kuwezesha jamii kujenga utamaduni wa kujitegemea.

(viii) Uwajibikaji usioridhisha katika mfuko wa LGDG na NMSF
Ilitolewa taarifa kuwa baadhi ya tofauti ambazo zilibainika wakati wa ukaguzi
wa Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa (LGDG) na fedha kwa ajili ya 
shughuli za Mkakati wa Kitaifa wa Kudhibiti UKIMWI (NMSF). Ukaguzi ulibaini 
kuwa kuna tofauti kati ya  kiasi kilichotajwa kupokelewa katika ngazi ya
Halmashauri na kiasi kilichorekodiwa kwamba kimelipwa kwa Halmashauri kwa 
mujibu wa hesabu za Mpango wa Maboresho wa Serikali za Mitaa (LGRP) chini 
ya
Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI.

Tofauti hizo zilitokana na ukosefu wa mawasiliano sahihi, usimamizi na 
ufuatiliaji wa fedha zinazohamishiwa katika Halmashauri. Aidha, Halmashauri 
hazipati taarifa ya kutumiwa fedha katika akaunti zao za benki kwa wakati 
sahihi ili kuweza kujua kiasi walichotumiwa na madhumuni ya fedha hizo

Ilipendekezwa kwamba, taarifa juu ya fedha zilizopelekwa  katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa lazima itolewe kwa Halmashauri mara tu pesa hizo 
zinapopelekwa. Taarifa hii lazima iwe na ufafanuzi wa wazi juu ya lengo la
fedha zilizotumwa. Utoaji wa fedha zilizoidhinishwa kwa wakati, ni muhimu ili 
kuhakikisha kwamba shughuli zilizopangwa zinatekelezwa kwa wakati muafaka.

(ix) Haja ya kuimarisha uratibu na usimamizi wa majukumu ya Sekretarieti ya
Mikoa

Eneo lililobainika kwa na udhaifu ni katika usimamizi wa fedha za Serikali za 
Mitaa. Msisitizo zaidi unawekwa kwa  Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI 
kuhakikisha hatua stahiki zinachukuliwa dhidi ya maofisa ambao ni wabadhilifu
au ambao wameshindwa kusimamia vizuri rasilimali za Serikali za Mitaa. Hatua
zitakazochukuliwa zitasaidia kuimarisha utamaduni wa nidhamu ya fedha ndani
ya Halmashauri.

Ilipendekezwa kwamba, ili kuwa na matokeo yanayotarajiwa katika Serikali za 
Mitaa, Serikali inatakiwa kuimarisha uratibu na majukumu ya usimamizi wa
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Makatibu Tawala wa Mikoa. Hii ni pamoja na kuhakikisha kwamba, Sekretarieti 
za mikoa zinakuwa na uwezo unaotakiwa katika suala la kuwezesha ukuaji, 
kuinua maendeleo na kuzisimamia Serikali za Mitaa na utambuzi wa malengo na
shabaha ya Serikali za Mitaa kwa kuhusisha malengo ya maendeleo ya taifa.

(x) Ukopaji uliokithiri kwa watumishi wa Halmashauri ambao
haukudhibitiwa na uongozi

Nilitolea taarifa udhaifu katika usimamizi wa kukopa ili kuhakikisha ustawi wa 
wafanyakazi unalindwa. Wakati wa ukaguzi wa mishahara, ilibainika kuwa idadi 
kubwa ya wafanyakazi wa Halmashauri wanalipwa mishahara yao ya kila mwezi 
chini ya 1/3 ya stahili zao kinyume na Waraka wa Utumishi wenye Kumb. 
Na.CCE.45/271/01/87 wa tarehe 19/03/2009 ambao unataka makato ya 
mishahara ya wafanyakazi yasizidi 2/3 ya mishahara yao. Zaidi ilibainika kuwa 
baadhi ya wafanyakazi walikuwa hawalipwi chochote (mshahara ulikuwa sifuri). 

Nilipendekeza kwamba, Uongozi wa Halmashauri upewe maelekezo kuwa kila 
maombi ya mkopo ni lazima yapitishwe kwa Afisa Masuuli. Pia uongozi wa 
Halmashauri  uwe na usimamizi na  utaratibu wa kuhakikisha kwamba elimu 
inatolewa miongoni mwa wafanyakazi ili waelewe kwamba hairuhusiwi. 

Kwa muhtasari, hali ya utekelezaji wa mapendekezo iliyotolewa inaweza 
kuonyeshwa katika jedwali hapa chini:

Na.
Kiwango cha 
Utekelezaji

Idadi ya 
mapendekezo

Asilimia

1 Yaliyotekelezwa 1 8
2 Yaliyo katika hatua ya 

utekelezaji
1 8

3 Yasiyo tekelezwa 10 84
Jumla 12 100

Utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika mwaka wa fedha 2009/2010, 
yanaweza kutolewa katika chati kama ifuatavyo:
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Kutokana na chati mduara  hapo juu unaonyesha wazi kwamba, majibu 
yaliyotolewa hayaridhishi, hii inatokana na kutokuwa na juhudi katika kuweka 
mikakati ya  kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa  kwa lengo la kuboresha
usimamizi wa fedha za umma kwenye Halmashauri. Majibu yaliyotolewa 
hayajaonyesha jitihaja  za dhati za Serikali katika kutekeleza kikamilifu na 
kutatua mafungufu yaliyojitokeza. Mapendekezo mengi bado hayajatekelezwa
na machache yapo katika hatua za utekelezaji. Ni maoni yangu kwamba, 
Serikali ichukue hatua madhubuti ili kuhakikisha kwamba mapendekezo yote
yaliyotolewa miaka ya nyuma yanatekelezwa ipasavyo kwa ajili ya utendaji
bora na uwajibikaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa.

3.2 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa miaka iliyopita 
katika Ripoti ya kila Halmashauri
Madhumuni ya mapendekezo ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) yaliyotolewa kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuziwezesha Serikali za 
Mitaa husika ni kurekebisha mapungufu yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa 
taarifa za fedha na mara moja kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa ili 
kuboresha udhibiti wa ndani na usimamizi wa rasilimali za Halmashauri.

Katika mwaka wa ukaguzi uliopita, mapendekezo mbalimbali yaliyotokana na 
hoja za ukaguzi yalitolewa, mapendekezo hayo yalihitaji uongozi wa Serikali za 
Mitaa kuchukua hatua madhubuti za utekelezaji ili kuboresha utendaji na 
uwajibikaji wa Halmashauri. Baadhi ya Serikali za Mitaa zimefanya jitihada za 
kutekeleza mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

Kati ya Hamashauri 133, Halmashauri 130 hazikutekeleza mapendekezo ya 
ukaguzi ya miaka ya nyuma yenye jumla ya Sh.105,263,165,967, katika kiasi 
hicho, Halmashauri ya Kishapu ilikuwa na mapendekezo yasiyotekelezwa yenye 
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kiasi kikubwa cha Sh.5,354,805,097, ikifuatiwa na Misungwi Sh.5,080,403,320,
na Halmashauri ya Rugwe ambayo ilikuwa na mapendekezo yasiyotekelezwa 
yenye kiasi kidogo cha fedha Sh.1,020,000.   

Hulka au tabia ya kutotekeleza mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali inapelekea kujirudia kwa hoja ambazo zimetolewa na 
wakaguzi kwa miaka ya nyuma.  Hii inaashiria kuwepo kwa mapungufu katika 
uwajibikaji kwa uongozi wa Halmashauri husika. 

Jedwali hapo chini linaonyesha kwa muhtasari hoja za ukaguzi ambazo
hazijajibiwa katika kaguzi za miaka iliyopita kuanzia mwaka 2006/2007, 
2007/2008, 2008/2009 na 2009/2010 kama ifuatavyo:

Mwelekeo wa masuala yasiyotekelezwa ni kama inavyooneshwa katika chati 
mstari ifuatayo:

Chati mstari hapo juu inaonyesha kwamba, jumla ya mapendekezo ya miaka ya 
nyuma ambayo hayakutekelezwa kwa mwaka 2007/2008 yalikuwa Sh.32.9 
bilioni yakihusisha Halmashauri 112. Katika mwaka wa fedha 2008/2009 idadi 
ya Halmashauri ambazo hazikutekeleza mapendekezo ya ukaguzi ziliongezeka 
kutoka 112 hadi 126 zikiwa na jumla ya kiasi cha Sh.53.5 bilioni na kusababisha  

Mwaka 
wa 

fedha

Hoja za ukaguzi 
ambazo 

hazijajibiwa  
(Sh.)

Idadi ya 
Halmashauri 

husika

2006/07 32,903,395,306 112
2007/08 53,463,558,647 126
2008/09 122,128,377,615 129
2009/10 105,263,165,967 130
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ongezeko la Sh.20.6 bilioni. Pia katika mwaka wa fedha 2009/2010 idadi ya 
Halmashauri ambazo hazikutekeleza mapendekezo ya ukaguzi ziliongezeka 
kutoka 126 hadi 129 zikiwa na jumla ya kiasi cha  Sh.122.1 bilioni na 
kusababisha  ongezeko la Sh.68.7 bilioni. Zaidi katika mwaka wa fedha 
2010/2011 idadi ya Halmashauri zimeongezeka kutoka 129 hadi kufikia 130 
zikiwa na jumla ya kiasi cha Sh.105.2 bilioni na kusababisha kupungua 
mapendekezo ambayo hayajatekelezwa  kwa Sh.16.8 bilioni.

Mwenendo hapo juu unaonyesha kwamba, Uongozi wa Serikali za Mitaa 
haukuchukua hatua madhubuti katika kushughulikia mapendekezo ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Muhsatari wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizokuwa na hoja za ukaguzi ambazo hazijajibiwa ni kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (vi).

3.3 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi  katika Ripoti za 
Kaguzi Maalum 
Kifungu 36 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 kinampa 
mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya kaguzi 
maalumu. Sheria hii inaeleza kuwa, iwapo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali ataona kuwa kuna jambo lolote lihusulo fedha au mali ya umma 
ambalo inabidi Bunge lijulishwe pasipo kuchelewa, ataandaa taarifa maalumu 
kuhusiana na jambo hilo na kuwasilisha taarifa hiyo Bungeni kupitia kwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Katika mwaka wa ukaguzi uliopita, mapendekezo mbalimbali yaliyotokana na 
hoja za ukaguzi maalum yalitolewa, mapendekezo hayo yalihitaji uongozi wa 
Serikali za Mitaa kuchukua hatua madhubuti za utekelezaji ili kuboresha 
utendaji na uwajibikaji wa Halmashauri. 

Orodha ya Halmashauri zilizo na hoja za ukaguzi ambazo hazijajibiwa ni kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (vii)

Jedwali hapa chini linaonyesha mapendekezo ya kaguzi maalum ambayo 
hayajatekelezwa kwa miaka mitatu kuanzia mwaka 2008/2009, 2009/2010 na 
2010/2011.

Mwaka wa 
fedha

Hoja za ukaguzi 
ambazo 

hazikujibiwa  (Sh.)

Hoja za ukaguzi 
zilizosalia ambazo 
hazikuthaminishwa

(Idadi ya Halmashauri)
Idadi ya 

Halmashauri
2008/09 2,533,956,821 11 7
2009/10 44,415,697,227 43 11
2010/11 27,615,658,694 69 19



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

70

3.4     Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya Kamati 
     ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC)

Sehemu hii inajumuisha ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya Kamati   
ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) yaliyotolewa katika ripoti ya 
Kamati ya Mwaka kama inavyohitajika katika  Kifungu Na. 40(3) cha Sheria ya
Ukaguzi wa Hesabu za Umma 2008. 

Kifungu hicho kinamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali kuandaa majibu na mpango 
wa utekelezaji wa ripoti ya CAG yakizingatia udhaifu uliobainika na 
mapendekezo yaliyotolewa na Kamati ya Usimamizi. 

Mwenyekiti wa LAAC aliwasilisha ripoti ya Kamati  ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa (LAAC) ikijumuisha mapendekezo juu ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2009. Ripoti hii 
iliwasilishwa Bungeni tarehe 4 Aprili 2011. Katika kuandaa majibu na mpango 
wa utekelezaji wa ripoti ya ukaguzi juu ya taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2010, Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) hakuzingatia mapendekezo 
ya LAAC.  Muhtasari wa mapendekezo ya LAAC yasiyojibiwa ni kama ifuatavyo:

(a) Mshahara Kwa Watumishi hewa
Kuhusu Suala la mishahara kwa watumishi hewa Kamati  ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa ilipendekeza kuwa, Serikali inapaswa kuwa na mpango sahihi 
utakaohakikisha kwamba mishahara yote iliyolipwa  kwa watumishi hewa (Sh. 
Mil. 792.9) ikiwa ni pamoja na mishahara ambayo haikurejeshwa Wizara ya 
Fedha  (Sh. Bil. 1.7)  inarejeshwa. 

Pia Kamati ilipendekeza kwamba Serikali itafute ufumbuzi wa kudumu juu ya 
malipo ya mishahara kwa watumishi hewa.

(b) Udhaifu katika Mifumo ya Udhibiti wa Ndani
Kamati ilibaini kwamba, suala la udhaifu katika mifumo ya ndani lina uhusiano 
wa moja kwa moja na suala la kulipa mishahara kwa watumishi hewa pamoja 
na bei za kughushi katika manunuzi ya vipuri na mafuta ya magari.

Kamati  ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa ilipendekeza kwamba Serikali 
ichukue hatua za makusudi za kuimarisha udhibiti wa mifumo ya ndani ya 
Halmashauri. Hii pia ni pamoja na kuimarisha kitengo cha ukaguzi wa ndani ili 
watende kazi kwa uhuru bila kuwa na vikwazo kutoka kwa Wakurugenzi 
Watendaji.

(c) Usimamizi Mbovu wa Miradi ya Maendeleo
Miradi inayotekelezwa katika Serikali za Mitaa pia husimamiwa na Wakuu wa 
Idara wa mradi husika. Hivyo Kamati ilipendekeza kwamba,  Maafisa Masuhuli 
pamoja na Wakuu  wa Idara wote wahusike kikamilifu katika kusimamia 
utekelezaji  wa miradi ya maendeleo iliyochini yao. 
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Kamati  ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa ilipendekeza kuanzishwa kwa 
ukaguzi wa kijamii ili kuhakikisha kuwa uwazi na uwajibikajii unakuwepo. Hili 
pia litaimarisha utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Kamati ilipendekeza kwamba, kitengo cha Ukaguzi wa Serikali za Mitaa 
ambacho kipo chini ya OWM-TAMISEMI kiimarishwe ili kiweze kuwa na mifumo 
mizuri zaidi katika kupata habari za utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo katika Halmashauri.

Kamati pia ilipendekeza kuwa, kitengo cha Ukaguzi wa Ufanisi katika Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi kiimarishwe kwa kuongezewa watumishi (idadi ya wataalam), 
pia kiongeze wigo na kasi zaidi ya ukaguzi ili kuzifikia Halmashauri nyingi katika 
ukaguzi wake.

Pia Kamati ilipendekeza kuwa, Madiwani hasa Kamati za Fedha, Mipango na 
Utawala zijengewe uwezo wa kusimamia miradi ya maendeleo inayotekelezwa 
na Halmashauri.

(d) Kutozingatiwa kwa Sheria na taratibu za Manunuzi ya Umma
Kamati ilipendekeza kwamba, Uongozi wa Serikali za Mitaa uzingatie Sheria na 
taratibu za Manunuzi ya Umma kama zinavyoelezwa katika Sheria   za Manunuzi 
ya Umma za mwaka 2004 na Kanuni zake za mwaka 2005. Serikali inatakiwa 
kutumia ripoti zinazotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
katika kufuata taratibu za manunuzi ya kila siku. Pia wakaguzi wa ndani 
wajielekeze zaidi katika kuangalia taratibu na uhalali wa manunuzi 
yanayofanyika katika Halmashauri zao.

   (e) Gharama za kughushi katika Matengenezo na Manunuzi ya vipuri na 
Mafuta

Kamati  ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa ilipendekeza kwamba Serikali 
itafute teknolojia maalum ya kudhibiti matumizi mabaya ya fedha za Umma 
yanayotokea kupitia katika manunuzi ya mafuta na vipuri vya magari.

   (f) Malipo ya posho kuwa makubwa kuliko gharama za kutekeleza Miradi
Kamati  ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa ilipendekeza kwamba Serikali 
irejee upya miongozo ya matumizi ya fedha katika baadhi ya miradi kama vile 
TASAF, UKIMWI, Miradi ya Kilimo (DADPs), Miradi ya maendeleo (CDG) na Miradi 
ya Uhifadhi wa Mazingira. Taarifa za matumizi ya miradi zinazoletwa na 
Halmashauri kuhusu utekelezaji wa miradi zinaonyesha kwamba fedha nyingi za 
miradi zinatumika kwa malipo ya posho zaidi kuliko kazi za msingi za 
utekelezaji wa miradi hiyo. Kwa mfano katika miradi ya mazingira Kamati 
ingependa kuona gharama za tafiti mbalimbali za masuala ya mazingira, 
gharama za upandaji miti, uhifadhi wa uoto na viumbe vingine vya asili 
nakadhalika kuliko kuona taarifa zinaonyesha malipo ya posho za mafunzo kwa 
watumishi. 
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  (g) Kuhusu Ripoti za Ukaguzi Maalum zilizotekelezwa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali

Kamati ilipendekeza kwamba Serikali itekeleze ipasavyo maoni ya yaliyotolewa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika Kaguzi maalum.  
Utekelezaji wa mapendekezo hayo utaimarisha nidhamu ya matumizi ya fedha 
katika Halmashauri.
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SURA YA NNE

4.0    TATHMINI YA HALI YA FEDHA ZA HALMASHAURI

4.1     Ukaguzi wa Bajeti
Uandaaji wa bajeti ni sehemu muhimu katika mchakato wa kuandaa mipango, 
kudhibiti na kutathmini hali ya fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Kwa 
uhalisia wake, ni njia ya kugawa rasilimali ili kufikia malengo yaliyowekwa. Ni 
chombo kinachosaidia viongozi kupanga pamoja na kudhibiti fedha ili 
kuhakikisha kwamba, kwa kadri inavyowezekana malengo yaliyopangwa 
yanafikiwa.

Kif. 43(1) ya Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na.9, 1982 
(iliyorekebishwa 2000) imeainisha kwamba, kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 
kwa muda usiopungua miezi miwili kabla ya mwanzo wa kila mwaka wa fedha, 
katika mkutano maalum utakaoitishwa kwa lengo, ipitishe bajeti ya makadirio 
ya kiasi (a) inachotarajia kupokea na (b) inachotarajia kutolewa, na Mamlaka 
katika mwaka wa fedha husika, na wakati wowote itakapohitajika, Mamlaka 
inaweza kupitisha bajeti ya ziada katika mwaka wa fedha husika.

Katika kipindi cha ukaguzi wa mwaka uliomalizika, mapungufu yafuatayo 
yalionekana katika ukaguzi wa bajeti:

4.1.1 Ruzuku ya Serikali Pungufu ikilinganishwa na Bajeti Iliyoidhinishwa 
Sh.33,035,085,889
Katika mwaka wa fedha 2010/11, ukaguzi wa bajeti katika Halmashauri 18 
ulibaini kuwa, kiasi cha Sh.163,361,311,033 kiliidhinishwa na Bunge la Tanzania 
kwa ajili ya matumizi ya mafungu mbalimbali na utekelezaji wa miradi. Hata 
hivyo kiasi cha Sh.130,326,225,146 ndicho kilichopokelewa na Halmashauri na 
kubakiza kiasi kisichopokelewa cha Sh.33,035,085,889 sawa na 20% ya bajeti 
iliyoidhinishwa kama inavyoonekana katika jedwali lifuatalo: 

Na
Jina la 

Halmashauri

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.)

Ruzuku 
iliyopokelewa 

(Sh.)

Ruzuku 
isiyopokelewa 

(Sh.)

%

1 H/W Bahi 1,564,405,150 87,229,915 1,477,175,235 94
2 H/W Ulanga 4,350,771,000 1,313,319,000 3,037,452,000 70
3 H/W Siha 754,103,000 279,391,635 474,711,365 63
4 H/W Kilosa 4,155,700,467 1,664,156,000 2,491,544,467 60
5 H/W  Mbarali 1,562,332,900 753,733,684 808,599,216 52
6 H/W Mbozi 1,562,332,900 753,733,684 808,599,216 52
7 H/W Morogoro 3,706,429,212 1,942,999,090 1,763,430,122 48
8 H/M Morogoro 6,179,183,118 3,287,788,354 2,891,394,764 47
9 H/W 

Kilombero
5,363,595,000 2,958,916,608 2,404,678,392 45

10 H/W 
Mpwapwa

21,640,041,266 15,813,383,562 5,826,657,704 27

11 H/W Mbulu 2,458,721,000 1,799,516,400 659,204,600 27
12 H/W 

Chamwino
21,004,013,050 17,765,134,760 3,238,878,290 15

13 H/W Kongwa 19,123,728,712 16,456,272,881 2,667,455,831 14
14 H/W Babati 16,798,491,000 14,590,120,000 2,208,371,000 13
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15 H/W Iringa 16,654,813,000 15,435,329,755 1,219,483,245 7
16 H/W 

Simanjiro
18,618,376,629 17,852,295,726 766,080,903 4

17 H/W Kiteto 9,184,375,629 8,987,102,091 197,273,539 2
18 H/W Hanang’ 8,679,898,000 8,585,802,000 94,096,000 1

Jumla 163,361,311,033 130,326,225,145 33,035,085,889 20

Hii ina maanisha kwamba, shughuli zilizopangwa na Halmashauri husika zenye 
thamani sawa na Sh.33,035,085,889 hazikuweza kutekelezwa kikamilifu na kwa 
sababu hiyo, malengo ya Halmashauri hayakuweza kufikiwa.

4.1.2 Madai ya miaka ya nyuma yaliyolipwa mwaka wa fedha
2010/11 Sh.412,414,001
Agizo Na. 46 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 1997 
linaelekeza kwamba, malipo yote yanatakiwa, ikiwezekana, yalipwe katika 
mwaka wa fedha husika kwa kuonesha orodha ya wadai wa Halmashauri 
ikilazimika na kwa hali isiyotegemewa malipo yasije yakaachwa kulipwa kwa 
sababu ya kukwepa kuonesha matumizi ya ziada katika taarifa za fedha.

Katika mwaka husika wa ukaguzi, ilibainika kwamba kiasi cha Sh.412,414,001 
katika Halmashauri 24 kilitakiwa kilipwe katika mwaka wa fedha 2009/10, 
lakini malipo hayo yamefanyika katika mwaka wa fedha 2010/11 kinyume na 
Agizo lililotajwa hapo juu. Pia hakuna uthibitisho kuwa malipo hayo 
yalioneshwa katika orodha ya Wadai wa Halmashauri katika mwaka wa fedha 
2009/10. 

Jedwali lifuatalo laonesha Halmashauri zilizolipa madai ya miaka ya nyuma 
kama ilivyoelezwa hapo juu.

Na. Jina la 
Halmashauri

Madai ya  
yaliyolipwa (Sh.)

1 H/W Mpwapwa 98,009,078
2 H/W Chato 42,155,809
3 H/M Dodoma 38,990,458
4 H/W Sengerema 34,635,368
5 H/W Chunya 30,237,600
6 H/Mji Babati 28,192,003
7 H/W Muleba 22,471,700
8 H/W Mbulu 19,425,000
9 H/W Sumbawanga 14,803,647
10 H/W Pangani 12,504,400
11 H/W Bahi 11,215,271
12 H/W Kasulu 9,985,000
13 H/W Nzega 7,247,729
14 H/W Karatu 5,783,620
15 H/W Meatu 5,741,880
16 H/W Bukoba 5,052,099
17 H/W Tabora 4,260,000
18 H/Mji Kibaha 4,148,400
19 H/W Kilwa 4,148,400
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20 H/W Kahama 4,000,000
21 H/W Mpanda 3,972,400
22 H/W Rufiji/Utete 2,022,000
23 H/W Kondoa 1,829,770
24 H/W Rombo 1,582,369
Jumla 412,414,001

Bajeti ya mwaka katika Halmashauri husika zimeathirika kwa kiasi hicho na 
kusababisha baadhi ya miradi iliyopangwa katika mwaka husika kutotekelezwa.

Uongozi wa Halmashauri husika unashauriwa kuonesha madeni yote ya miaka 
iliyopita katika taarifa za fedha. Kwa kuongezea inashauriwa kuwa madeni yote 
ya miaka ya nyuma yawe yanaingizwa katika bajeti ya mwaka ujao wa fedha.

4.1.3 Matumizi ya Fedha zaidi ya Bajeti Iliyoidhinishwa
Sh.10,633,138,935
Kif. 43(1) ya Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na.9, 1982 
(iliyorekebishwa 2000) imeainisha kwamba, kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 
kwa muda usiopungua miezi miwili kabla ya mwanzo wa kila mwaka wa fedha, 
katika mkutano maalum utakaoitishwa kwa lengo, ipitishe bajeti ya makadirio 
ya kiasi (a) inachotarajia kupokea na (b) inachotarajia kutolewa, na Mamlaka 
katika mwaka wa fedha husika, na wakati wowote itakapohitajika, Mamlaka 
inaweza kupitisha bajeti ya ziada katika mwaka wa fedha husika.

Ukaguzi wa bajeti ulibaini kuwa, Halmashauri 18 zilitumia Shs.10,633,138,935
zaidi ikilinganishwa na bajeti ya mafungu mbalimbali ya matumizi ya 
Sh.78,083,615,788 yaliyoidhinishwa na bunge bila kuandaa bajeti ya ziada kama 
inavyoonekana katika jedwali lifuatalo:

Matumizi

Na.
Jina la   

Halmashauri
Bajeti 

iliyoidhinishwa Matumizi halisi
Matumizi zaidi 

ya bajeti

% zaidi ya 
bajeti

1 H/M 
Morogoro 

640,516,822 958,584,855 318,068,033 50

2 H/W 
Musoma 

2,991,261,195 4,457,377,329 1,466,116,134 49

3 H/W 
Kibondo 

14,487,081 21,566,477 7,079,396 49

4 H/W 
Maswa 

2,587,049,719 3,509,360,519 922,310,800 36

5 H/W 
Bukoba 

385,732,000 517,732,000 132,000,000 34

6 H/W 
Morogoro 

12,148,485,000 16,097,882,307 3,949,937,307 33

7 H/M  
Mtwara 

3,872,822,000 4,794,450,000 921,628,000 24

8 H/Mji 
Masasi 

382,657,081 466,750,094 84,093,01
3

22

9 H/W Kilosa 19,505,416,319 21,695,486,945 2,190,070,626 11
10 H/W 

Kishapu 
841,828,000 893,241,334 51,413,33

4
6

11 H/W 
Tabora 

24,522,737,064 24,964,042,931 441,305,867 2
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12 H/W 
Urambo 

10,190,623,507 10,339,739,932 149,116,425 1

Jumla 78,083,615,788 88,716,214,723 10,633,138,935 14

4.1.4 Matumizi ambayo hayamo katika Bajeti Shs.4,673,316,247
Katika mwaka wa fedha 2010/11, Halmashauri 19 zilitumia kiasi cha 
Shs.4,673,316,247 ikiwa ni matumizi ambayo hayakuwa katika bajeti 
iliyoidhinishwa bila idhini yoyote  kutoka mamlaka husika kinyume na Kif. 10 
(3) ya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Na.9, 1982 (iliyorekebishwa 2000).
Kiasi cha matumizi katika Halmashauri husika ni kama inavyoonekana katika 
jedwali lifuatalo:

Na. Halmashauri Kiasi  (Sh.)
1 H/W Bahi 2,687,711,211
2 H/W Iramba 1,060,000,000
3 H/W Mpwapwa 236,995,838
4 H/W Kinondoni 204,207,523
5 H/W Geita 136,815,000
6 H/M Arusha 75,000,000
7 H/M Shinyanga 66,528,000
8 H/W Chamwino 46,532,500
9 H/W Misungwi 29,627,840
10 H/W Tabora 28,360,000
11 H/W Bukombe 24,453,000
12 H/W Handeni 17,604,590
13 H/W Chato 15,816,800
14 H/W Bagamoyo 12,719,945
15 H/W Nanyumbu 10,000,000
16 H/W Namtumbo 7,895,000
17 H/W Kahama 7,000,000
18 H/W Rorya 3,799,000
19 H/W Bariadi 2,250,000

Jumla 4,673,316,247

4.1.5 Mwenendo wa Makusanyo katika Vyanzo vya Halmashauri
ikilinganishwa na Bajeti iliyoidhinishwa
Mapato kutoka vyanzo vya ndani ni fedha zinazokusanywa katika vyanzo vya 
umma kama vile kodi, ada, leseni na fidia ya makosa mbalimbali. Matumizi ya 
kawaida ni matumizi katika kuendesha shughuli za kila siku za Halmashauri.

Wakati wa ukaguzi mwaka 2010/11, Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilipanga 
kukusanya mapato kupitia vyanzo vyao vya ndani ya kiasi cha 
Sh.183,470,314,765. Hata hivyo Halmashauri ziliweza kukusanya kiasi cha 
Sh.184,344,284,252. Hii inamaanisha kwamba Halmashauri zilikusanya zaidi ya 
bajeti kwa Sh.873,969,486 sawa na 0.5% ya bajeti.
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Maelezo ya ulinganisho kati ya bajeti na mapato yaliyokusanywa na 
Halmashauri umeoneshwa kwenye Kiambatisho (viii)

Muhtasari wa mwenendo kati ya bajeti na mapato yaliyokusanywa na 
Halmashauri kwa miaka minne mfululizo 2007/2008, 2008/2009, 2009/2010 na 
2009/2010 ni kama ifuatavyo:

Mwaka 
wa 
Fedha

Bajeti 
iliyoidhinishwa

Mapato 
yaliyokusany

wa na 
Halmashauri

Mapato 
Zaidi/

(Pungufu) 
ya Bajeti

  %

2007/08 90,477,657,278 93,545,987,812 3,068,330,534 3.39
2008/09 111,327,810,815 110,852,341,512 (475,469,303) 0.43
2009/10 136,673,109,767 137,416,106,722 742,996,955 0.54
2010/11 183,470,314,765 184,344,284,252 873,969,486 0.48

Mwenendo kati ya bajeti na mapato yaliyokusanywa na Halmashauri kwa miaka 
minne mfululizo yanaweza kuoneshwa kwa kutumia chati ifuatayo:

Chati hapo juu inaonyesha kwamba, kwa mwaka wa fedha 2007/08, 
Halmashauri zilikusanya mapato ya ndani zaidi ya bajeti kwa 3.39%, wakati kwa 
mwaka wa fedha 2008/09 kulikuwa na makusanyo pungufu ya bajeti kwa 0.43%. 
Vile vile kwa miaka ya fedha 2009/2010 na 2010/2011 Halmashauri zilikusanya 
mapato yao ya ndani zaidi ya bajeti kwa 0.54% na 0.48% katika mtiririko wa 
miaka husika.                          

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuandaa bajeti yenye uhalisia vile 
vile kuwa na mikakati imara katika ukusanyaji wa mapato kwa lengo la  
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kuongeza wigo wa vyanzo  vya  mapato na hatimaye  kuwezesha Halmashauri  
kujiendesha zenyewe kwa ufanisi zaidi.

4.2 Mwenendo wa Mapato kutoka Vyanzo vya Ndani
ya Halmashauri ikilinganishwa na Ruzuku kutoka Serikali Kuu

Wakati wa ukaguzi katika mwaka husika, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilikusanya jumla ya Sh.184,344,284,251 kutoka vyanzo vyao vya ndani na 
kutumia jumla ya Sh.2,153,971,770,095 katika matumizi ya kawaida. Hata 
hivyo, ulinganisho kati ya mapato na matumizi ya fedha ya Serikali za Mitaa 
umebaini kuwa Serikali za Mitaa, kwa kutumia mapato yake ya ndani zinaweza 
kugharimia matumizi ya shughuli za kawaida kwa 8.6% bila kutegemea fedha 
kutoka serikali kuu na wafadhili. Maelezo kwa asilimia ya uwezo wa 
Halmashauri ni kama yanavyoonekana katika Kiambatisho (ix)

Kama inavyoonekana katika Kiambatisho (ix), Halmashauri yenye asilimia 
kubwa ya makusanyo ya mapato dhidi ya matumizi ya kawaida ni Halmashauri 
ya Mji wa Masasi kwa 102%, ikifuatiwa na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
kwa 73%.

Kwa wastani, Halmashauri haziwezi kujiendesha kwa kutumia mapato kutoka 
vyanzo vya ndani ya Halmashauri husika na hivyo wigo wa vyanzo vya mapato ni 
lazima vipitiwe upya ili kujumuisha pamoja na mapato ambayo hayajakusanywa 
kutoka vyanzo vingine vya mapato vya ndani.

Muhtasari wa mwenendo kati ya mapato yaliyotokana na vyanzo vya ndani vya 
Halmashauri na ruzuku toka Serikali kuu kwa miaka minne mfululizo 2007/2008, 
2008/2009, 2009/2010 na 2009/2010 ni kama ilivyooneshwa katika jedwali 
lifuatalo:

Mwaka 
wa 

Fedha

Mapato toka 
vyanzo vya ndani 

(Sh.)

Matumizi ya 
Kawaida (Sh.)

%

2007/08 93,545,987,812 1,140,847,566,087 9.2
2008/09 110,852,341,512 1,437,216,933,939 8
2009/10 137,416,106,722 1,823,788,009,947 7.5
2010/11 184,344,284,252 2,153,971,770,095 8.6

Mwenendo kati ya mapato yaliyotokana na vyanzo vya ndani ya Halmashauri 
kulinganisha na ruzuku kutoka Serikali Kuu kwa miaka minne (4) mfululizo 
yanaweza kuoneshwa kwa kutumia grafu ifuatayo:
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Grafu hapo juu inaonyesha kwamba, kiwango cha Halmashauri kutegema ruzuku 
toka Serikali Kuu kinaongezeka kila mwaka ukilinganisha na mapato ya ndani 
yanayokusanywa.  Pia   inaonyesha kwamba, Halmashauri haziwezi kujiendesha 
kutokana na vyanzo vya mapato yake bila kutegemea ruzuku toka Serikali Kuu.

4.3 Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida Isiyotumika
     Sh.146,774,839,643
Ruzuku ya matumizi ya kawaida ni ruzuku toka Serikali Kuu kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida katika kuendesha shughuli za kila siku za Halmashauri.

Kwa mwaka wa fedha 2010/11, Jumla ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 127 
zilitumia kiasi cha Sh.1,978,117,478,839 katika shughuli za kila siku 
ukilinganisha na Ruzuku kutoka Serikali Kuu ya Sh.2,105,926,241,086 hivyo 
kupelekea baki la Sh.146,774,839,643 sawa na 7% ya Ruzuku kutoka Serikali Kuu 
ambacho hakikutumika. Mchanganuo umeoneshwa katika kiambatisho (x)

4.4 Matumizi ya ziada zaidi ya ruzuku ya matumizi ya kawaida iliyotolewa 
Sh. Sh.4,041,504,154

Wakati wa ukaguzi, halmashauri sita (6) zilitumia kiasi cha Sh.92,477,645,440 
katika shughuli za kila siku ukilinganisha na Ruzuku kutoka Serikali Kuu ya 
Sh.88,436,141,286 na hivyo kufanya matumizi ya ziada kwa Sh.4,041,504,154. 
Mchanganuo ni kama unavyoonekana katika jedwali lifuatalo:
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Na.
Halmashauri
  Husika

Ruzuku ya 
matumizi ya 

kawaida  
(Sh.)

Matumizi ya 
kawaida (Sh.)

Matumizi ya 
ziada (Shs.)

% 

1 H/W Ludewa 11,728,301,656 13,851,856,856 2,123,555,200 18
2 H/W Mvomero 18,565,175,752 19,541,702,512 976,526,760 5
3 H/W Musoma 19,062,654,006 19,514,686,923 452,032,917 2
4 H/W Iringa 16,121,233,007 16,372,459,871 251,226,864 2
5 H/W Hanang’ 14,012,493,000 14,186,175,000 173,682,000 1
6 H/W Ngara 8,946,283,865 9,010,764,278 64,480,413 0.7

Jumla 88,436,141,286 92,477,645,440 4,041,504,154 4.6

4.5 Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo Isiyotumika
Sh.177,360,574,367
Ruzuku ya miradi ya maendeleo hutolewa kwa Halmashauri kwa ajili ya kujenga
miundombinu au kufanya ukarabati wa miundo mbinu iliyopo kulingana na 
maeneo yaliyopewa kipaumbele kwa lengo la kujenga uwezo katika jamii, 
kuboresha huduma na kupunguza umaskini.

Ruzuku ya miradi ya maendeleo hutumika katika maeneo yanayohusu 
kupunguza umaskini kama vile Afya, Elimu, Maji, Barabara na Kilimo.

Kwa mwaka wa fedha 2010/11, kiasi cha Sh.542,339,143,645 kilichotolewa 
katika Halmashauri 130 (isipokuwa Halmashauri ya Mji wa Masasi, Halmashauri 
ya Manispaa ya Tabora na Jiji la Dar es salaam) ikiwa ni ruzuku ya fedha za 
maendeleo kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali.

Hata hivyo hadi kufikia Juni 30, 2010 kiasi cha Sh.367,778,247,642 kilitumika, 
na kubakia kiasi cha Sh.174,560,896,003  sawa na 32% ya fedha zote 
zilizotolewa.
Mchanganuo wa Halmashauri zilizokuwa na fedha za maendeleo zilizobaki bila 
kutumika ni kama unavyoonekana katika Kiambatisho (xi)

Mwenendo wa fedha za ruzuku za miradi ya maendeleo za Serikali zisizotumika 
kwa miaka minne mfululizo 2007/2008, 2008/2009, 2009/2010 na 2010/2011 ni 
kama ilivyooneshwa hapa chini:

Mwaka
Ruzuku 

iliyotolewa

Kiasi 

kilichotumika

Kiasi 

kilichosalia 

(Shs.)

%
Idadi ya

Halmashauri

2007/08 270,547,629,434 171,791,488,611 98,756,140,823 37 111

2008/09 328,203,178,845 239,482,549,650 88,720,629,195 27 118

2009/10 507,866,599,666 332,092,443,562 175,774,156,104 35 133

2010/11 542,339,143,645 367,778,247,642 174,560,896,003 32 130

Mwenendo wa maelezo hayo hapo juu ni kama inavyoonyeshwa kwa kutumia 
grafu ifuatayo:
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Grafu hapo juu inaonyesha kwamba, kwa mwaka wa fedha 2007/08 hadi 
2008/09 ruzuku ya miradi ya maendeleo isiyotumika ilipungua kwa 10% 
ukilinganisha na jumla ya ruzuku iliyotolewa, wakati kwa mwaka wa fedha 
2008/09 hadi 2009/10 ruzuku ya miradi ya maendeleo isiyotumika
iliongezeka kwa 8% ya jumla ya ruzuku iliyotolewa.   Hata hivyo kwa mwaka 
wa fedha 2009/10 hadi 2010/11 kiasi cha fedha ambacho hakikutumika 
kilipungua kwa 3% ya jumla ya ruzuku ya maendeleo iliyopokelewa.     
                
Kuwepo kwa fedha za ruzuku za miradi ya maendeleo isiyotumika ni 
ushahidi kwamba miradi ya maendeleo ambayo ilitengewa ruzuku hizi 
haikutekelezwa kikamilifu kama ilivyopangwa na hivyo huduma au faida 
zinazotokana na miradi hiyo kwa jamii husika hazijafikiwa. Hii pia inaweza 
ikasababisha mabadiliko ya bajeti ili kuweza kufidia mapungufu 
yaliyojitokeza kutokana na mfumuko wa bei.

    4.6     Makusanyo pungufu ya kodi ya majengo 
Mamlaka ya Mapato Tanzania imekuwa ikikusanya kodi ya majengo kwa 
niaba ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa tokea mwaka 2008. Kwa mwaka wa 
fedha 2010/11, jumla ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 11 zilipanga 
kukusanya mapato ya kiasi cha Sh.5,085,350,996 kutokana na  kodi ya 
majengo.  Hata hivyo Halmashauri ziliweza kukusanya mapato ya 
Sh.2,757,074,201. Hii inamaanisha kwamba Halmashauri zilikusanya pungufu 
ya bajeti kwa Sh.2,329,686,795 sawa na 46%  ya bajeti.

Muhtasari wa ulinganisho kati ya bajeti na mapato ya kodi ya majengo 
yaliyokusanywa na jumla ya Halmashauri 14 ni kama inavyoonyeshwa katika 
jedwali lifuatalo
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Hii inadhihirisha kwamba Halmashauri tajwa hapo juu hazikukusanya kodi ya 
mapato kama zilivyo bajetiwa kwa 46%.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuandaa bajeti yenye uhalisia na 
ukweli na vile vile kuwa na mikakati imara katika ukusanyaji wa kodi za 
majengo  kwa lengo la  kuongeza wigo la  mapato na hatimaye  kuwezesha 
Halmashauri  husika kujiendesha zenyewe kwa ufanisi zaidi.

Kodi ya MajengoS/N
Jina la 

Halmashauri Bajeti 
iliyoidhinishwa

Makusanya 
halisi

Tofauti %

1 H/M 
Kigoma/Ujiji

135,309,000 25,889,000 109,420,000    81

2 H/Mji Babati 11,250,000 3,138,200 8,111,800 72
3 H/W Urambo 1,090,000 1,795,000 705,000 65
4 H/M Temeke 2,139,373,294 786,866,155 1,352,507,139 63
5 H/J Tanga 300,000,000 128,808,764 171,191,236 57
6 H/Mji Lindi 36,000,000 19,306,800 16,693,200 46
7 H/J Mwanza 1,384,520,650 808,645,863 575,874,787 42
8 H/M 

Shinyanga
50,000,000 30,244,443 19,755,557 40

9 H/M Singida 104,791,500 83,995,246 20,796,254 20
10 H/M Morogoro 384,616,552 312,090,588 72,525,964 19
11 H/M Songea 77,000,000 69,582,987 7,417,013 10
12 H/M Moshi 288,000,000 277,952,240 10,047,760 3
13 H/M Iringa 110,000,000 117,758,215 (7,758,215) -7
14 H/Mji Kibaha 63,400,000 91,000,700 (27,600,700) -44

Jumla 5,085,350,996 2,757,074,201 2,329,686,795 46
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SURA YA TANO

5.0 MAMBO MUHIMU YALIYOJIRI KATIKA UKAGUZI WA HESABU
NA UDHIBITI NA NDANI 

5.1   Tathmini ya Mifumo ya Udhibiti wa Ndani na Masuala
ya Utawala Bora katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa
Udhibiti wa Ndani ni mpangilio ulioundwa katika kuhakikisha kuwa malengo 
yanafikiwa kwa ufanisi na ustadi katika utendaji, taarifa za fedha ni za 
kuaminika, na sheria na kanuni husika zinafuatwa. Kwa madhumuni ya ripoti 
hii, udhibiti wa ndani ni jinsi Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinavyojihakikishia 
zenyewe kwamba taarifa zao za fedha ni za kuaminika, ufanisi na ustadi katika 
utendaji vinazingatiwa na pia wanafuata sheria na kanuni husika.

Sehemu hii ya ripoti inaonyesha matokeo ya ukaguzi yanayohusiana na baadhi 
ya vipengele vya udhibiti wa ndani katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa ikiwa ni 
pamoja na; mifumo ya kihasibu, udhibiti wa mazingira, tathmini za vihatarishi, 
udhibiti wa utendaji, teknolojia ya habari na mawasiliano, ufuatiliaji wa 
udhibiti, na kuzuia na kudhibiti udanganyifu.

Mfumo wa Udhibiti wa ndani wenye ufanisi ni kama unavyoonyeshwa katika 
umbo lifuatalo:

Katika mwaka wa ukaguzi, baadhi ya mapungufu yaliyoonekana kutokana na 
ukaguzi wa mfumo wa udhibiti wa ndani kwenye Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ni kama ifuatavyo:

5.1.1  Mapungufu katika Mifumo ya Kihasibu
Waraka wa Fedha Na.1 wa 1999/2000 unataka shughuli zote za kihasibu za 
Serikali kufanyika katika Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS). 
Mfumo huu una baadhi ya vipengele vinavyoshughulika na; maandalizi ya 
bajeti, fedha kutoka Serikali Kuu na hati za kuidhinisha uhamisho wa fedha, 
usimamizi wa mali, kudhibiti manunuzi, miadi na matumizi, malipo ya 
wadai/usuluhisho wa taarifa za kibenki, usimamizi wa fedha za maendeleo, 
vitabu vya majumuisho na taarifa za fedha.
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Katika mwaka wa ukaguzi ilibainika kwamba, jumla ya halmashauri 67 kama 
zilivyoonyeshwa katika kiambatisho (xii) hazikutumia ipasavyo Mfumo 
Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS) katika kuandaa ripoti. Mapungufu 
haya ni kama yafuatavyo:

· Vipengele vya usimamizi wa mali, manunuzi pamoja na malipo ya 
mishahara havikuboreshwa katika mfumo ili viweze kutumika.

· Taarifa za mizania ya hesabu, taarifa za
mapato na matumizi, urari na taarifa za mtiririko wa fedha kutozalishwa 
kupitia katika mfumo.

· Mfumo hautengenezi ripoti kuu za mapato na matumizi; hivyo ukaguzi 
haukuweza kuthibitisha mapato na matumizi ya kila mwezi ya 
Halmashauri husika.

· Udhibiti wa miadi haujaimarishwa katika mfumo, hii
inamaanisha kuwa, hakuna miadi katika vifungu vya matumizi vilivyomo 
kwenye mfumo, hivyo matumizi zaidi yanawezekana kufanyika katika 
mafungu ya matumizi.

· Mfumo hautumiki katika kuchapisha hundi.
· Chati ya hesabu inayotengenezwa na mfumo haikidhi 

matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
(IPSASs)

Kutokana na mapungufu yaliyoainishwa hapo juu inadhihirisha kuwa, baadhi 
ya watumiaji wa Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS/Epicor) 
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa hawana uwezo mkubwa kuhusu 
matumizi sahihi ya Mfumo katika kuandaa baadhi ya taarifa za fedha.

Inashauriwa kuwa, OWM-TAMISEMI ihakikishe kuwa vipengele vyote vya 
Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha vinaboreshwa na Mfumo 
unatumika kikamilifu.

Zaidi ya hayo, uongozi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na 
OWM-TAMISEMI wanatakiwa wahakikishe kuwa, watumiaji wa Mfumo 
wanapata mafunzo katika matumizi sahihi ya Mfumo ili kuongeza ufanisi 
katika matumizi ya Mfumo.

5.1.2 Mfumo wa Uhasibu nje ya Mfumo Funganifu 
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa, jumla ya Halmashauri 36 kama 
zilivyoonyeshwa katika kiambatisho (xii) hawatumii Mfumo Funganifu wa 
Usimamizi wa Fedha katika kuandaa taarifa za fedha.

Vihatarishi vinavyohusiana na kutotumia Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa 
Fedha katika kuandaa taarifa za fedha ni pamoja na kwamba, taarifa za 
fedha zinakabiliwa zaidi na makosa na zinaweza kufanyiwa mabadiliko na 
mtu yeyote hivyo kupunguza uaminifu wa taarifa za fedha zinazoandaliwa 
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nje ya mfumo. Kutotumia mfumo pia kunaathiri umakini na kasi na 
inasababisha utata wa utoaji taarifa za fedha katika ngazi zote.

Kutokana na masuala yaliyobainika hapo juu, ninashauri kwamba, kuna haja 
kwa kila Halmashauri kuhakikisha kuwa watumishi walioko katika Idara ya 
Fedha, wanapatiwa mafunzo ya kutosha kuhusiana na matumizi sahihi ya 
Mfumo wa /IFMS Epicor toleo jipya la 9.05.

Kwa kuongezea, OWM-TAMISEMI pamoja na Wizara ya Fedha zinatakiwa 
kuhakikisha kuwa, utumiaji wa mfumo wa IFMS/Epicor toleo la 9.05 
unapewa kipaumbele katika Halmashauri zote ili kuandaa na kutoa taarifa 
za fedha pamoja na taarifa zingine zinazohusiana na hizo kwa wakati. 
Utumiaji wa mfumo huu unatakiwa uwe ni wa lazima kwa kila Halmashauri, 
vilevile OWM-TAMISEMI na Wizara ya Fedha wanatakiwa wasimamie 
utekelezaji wa matumizi ya mfumo huo.

5.1.3 Mapungufu katika Utendaji wa Kitengo cha Ukaguzi wa
    Ndani

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani ni kitengo kinachojitegemea katika kutoa 
ushauri ili kuongeza ufanisi katika utendaji wa Taasisi. Inawezesha Taasisi
kufikia malengo kwa kuleta utaratibu uliopangwa katika kutathmini na 
kuongeza ufanisi wa usimamizi na udhibiti wa vihatarishi na katika utawala 
bora.

Kif. 45 (1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1982 na 
Agizo Na. 12 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 
zinamtaka Afisa Masuuli katika kila Halmashauri kuanzisha na kuendeleza 
kitengo imara cha ukaguzi wa ndani kama sehemu ya mfumo wa udhibiti wa 
ndani wa Halmashauri. Kitengo imara cha ukaguzi wa ndani kinatakiwa 
kutoa tathmini juu ya usalama na matumizi ya kihasibu, fedha na udhibiti 
wa utendaji ndani ya Halmashauri kwa kufanya mapitio kwa utaratibu, 
kutoa taarifa katika ufanisi wa kiutendaji, fedha, mifumo ya uendeshaji na 
udhibiti wa bajeti.

Kinyume na mahitaji ya kisheria hapo juu, kutokana na tathmini za utendaji 
wa kitengo cha ukaguzi wa ndani, mapungufu yafuatayo yamebainika katika 
Halmashauri 116 kama inavyoonyeshwa katika kiambatisho (xii)

· Vitengo bado vina upungufu wa watumishi, baadhi wana mtumishi 
mmoja au wawili na baadhi hawajawezeshwa kifedha. Kwa kuzingatia 
shughuli mbalimbali za Halmashauri, mkaguzi mmoja au wawili 
hawatoshi katika mawanda ya ukaguzi yaliyojitosheleza.

· Wakati wa ukaguzi katika mwaka wa fedha 2010/11,
mawanda na ukaguzi uliojitosheleza katika kitengo cha ukaguzi wa ndani 
yalizuiwa kwasababu ya upungufu wa rasilimali watu na fedha. Hivyo 
udhibiti wa fedha na utendaji haukuweza kufanyiwa tathmini kama 
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ilivyotakiwa, hivyo sikuweza kutegemea kazi za kitengo cha ukaguzi wa 
ndani ili kupunguza kiwango cha vipimo vya ukaguzi.

· Nafasi ya ukaguzi wa ndani katika mfumo wa utawala
bora pamoja na majukumu na wajibu wake hayakubainishwa wazi katika
mkataba wa ukaguzi wa ndani.

· Ukosefu wa nyaraka zinazoonesha taarifa ya maeneo
yaliyokaguliwa ambayo yangewezesha mchakato wa mapitio na 
kutengeneza msingi wa matokeo ya ukaguzi na mapendekezo yaliyomo
katika taarifa ya ukaguzi wa ndani.

Uongozi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na OWM-TAMISEMI
na Kitengo cha Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali chini ya Wizara ya Fedha 
zinashauriwa kuwa, kuna umuhimu  wa kuimarisha kazi za ukaguzi wa ndani
kwa kuongeza rasilimali fedha na rasilimali watu. Aidha wakaguzi wa ndani
lazima  wapatiwe  elimu na ujuzi ili waweze kuongeza wigo wa ukaguzi na
kuboresha utendaji wao.

5.1.4  Mapungufu katika Kamati ya Ukaguzi 
Kamati ya Ukaguzi ni sehemu muhimu katika mfumo wa utawala iliyoundwa 
kuimarisha mfumo wa udhibiti wa Halmashauri. Kamati imara ya ukaguzi ina
uwezo wa kuimarisha udhibiti wa mazingira na hivyo kusaidia Maafisa
Masuuli kutimiza wajibu wao katika uongozi na majukumu ya udhibiti na pia
kuwezesha ufanisi wa kazi za ukaguzi wa ndani na kuimarisha utoaji taarifa 
za fedha.

Kwa kuongezea, kamati ya ukaguzi wa hesabu inapaswa kutoa usimamizi 
unaojitegemea wa kazi na matokeo za ukaguzi wa ndani na wa nje, 
kutathmini juu ya rasilimali zinazohitajika katika ukaguzi na kusuluhisha 
mahusiano kati ya wakaguzi na Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

Kamati za ukaguzi wa hesabu zinatakiwa zihakikishe kuwa, matokeo ya 
ukaguzi yanawekwa wazi, na ushauri wa maboresho yoyote au hatua za 
marekebisho zinatekelezwa.

Kwa mujibu wa Waraka Na. CHA/3/215/01 wa 27/11/2007 uliotolewa na 
OWM-TAMISEMI, kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinatakiwa ziunde Kamati 
imara ya Ukaguzi wa Hesabu.

Wakati wa kupitia mchakato wa utendaji wa Kamati za Ukaguzi, ilibainika 
kuwa, jumla ya Halmashauri 95 kama inavyoonekana katika Kiambatisho 
(xii) hazikuwa wa ufanisi kutokana na mapungufu yafuatayo:

· Udhaifu wa kiutendaji katika Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani ambao 
unaashiria kwamba Kamati za Ukaguzi zilishindwa kusimamia majukumu 
ya wakaguzi wa ndani.
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· Kamati za Ukaguzi hazikuweza kupitia taarifa za fedha na ripoti za
Halmashauri.

· Katika baadhi ya matukio hakukuwa na ushahidi kuwa,
ripoti za kamati za kila mwaka zimeandaliwa na kuwasilishwa kwa
Maafisa Masuuli kwa ajili ya kuchukua hatua sahihi juu ya mapendekezo 
ya Kamati.

· Kamati za Ukaguzi zilizo nyingi hazikutani wala
haziwaaliki wakaguzi wa nje katika vikao vyake ili kujadili kwa pamoja 
mambo yaliyokosa uvumbuzi kama ilivyoelekezwa na OWM-TAMISEMI.

Utendaji usio wa ufanisi wa Kamati ya Ukaguzi unaweza  kusababisha 
udhaifu katika udhibiti wa mazingira na utawala bora katika Halmashauri 
kwa ujumla.

Ni muhimu  kwa OWM-TAMISEMI  kuongeza majukumu zaidi katika  hadidu za 
rejea za Kamati za Ukaguzi kama vile mapitio ya taarifa za fedha na ripoti, 
usimamizi na udhibiti wa vihatarishi na udanganyifu ili kuifanya Kamati 
kuwa ni chombo imara katika ufuatiliaji wa udhibiti wa ndani.

5.1.5.1 Tathmini ya Usimamizi wa Vihatarishi 
Usimamizi wa vihatarishi ni sehemu ya mfumo wa udhibiti katika Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa katika kusimamia vihatarishi kwa kuwa vinahusiana na 
ufahamu wa malengo ya Halmashauri, kutambua, kuchambua na kutathmini 
vihatarishi vinavyohusiana na kufikia malengo na mara kwa mara kuendeleza 
na kutekeleza mipango/taratibu kuwasilisha vihatarishi vilivyotambuliwa.

Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinahitajika mara kwa mara kufuatilia na 
kuboresha mifumo ya usimamizi wa vihatarishi ili kujihakikishia kuwa, ni 
chombo imara kwa Halmashauri katika mchakato na utaratibu wa kutoa 
huduma kwa jamii

Ukaguzi uliofanyika katika sampuli ya jumla ya Halmashauri 73 kama 
zinavyoonekana katika kiambatisho (xii) unadhihirisha kuwa, Halmashauri 
husika hazina mfumo wa usimamizi wa vihatarishi na hawajafanya tathmini 
ya hivi karibuni ya vihatarishi hivyo ili kutambua vihatarishi vilivyomo na
vile vilivyoibuka baada ya mabadiliko ya mazingira na jinsi ya kutoa 
huduma. Pia, ilibainika kuwa sera na taratibu za usimamizi wa vihatarishi 
havikuanzishwa.

Kukosekana kwa sera na mipango imara ya usimamizi wa vihatarishi, 
Halmashauri husika hazitakuwa katika nafasi ya kukabiliana kwa wakati 
kutokana vihatarishi ambavyo vinaweza kuleta madhara makubwa katika 
utendaji wa sasa na wa baadae wa Halmashauri.

Uongozi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa unatakiwa kuanzisha utaratibu 
unaojitosheleza kutambua na kutathmini vihatarishi, kuchambua madhara 
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yake pamoja na udhibiti wa utendaji katika ufuatiliaji na kukabiliana na 
vihatarishi husika kwasababu ni chombo imara kwa halmashauri katika 
mchakato na taratibu za utoaji huduma kwa jamii

5.1.6 Mazingira ya Udhibiti wa Teknolojia ya Habari
Wakati wa kufanya tathmini katika mazingira ya udhibiti wa teknolojia ya 
habari, mapungufu yafuatayo yalibainika katika jumla ya Halmashauri 108 
kama zinavyoonyeshwa katika kiambatisho (xii)

· Mamlaka ya Serikali za Mitaa hazina sera ya teknolojia ya habari, kitu 
ambacho kinaweza kuashiria udhaifu katika usimamizi na utumiaji wa 
vifaa vya teknolojia ya habari ikiwa ni pamoja na vifaa na programu za 
kompyuta.

· Haikuwezekana kutathmini na kuthaminisha mpango wa teknolojia ya 
habari wa Halmashauri husika na mipango wa utekelezaji iliyosababishwa 
na kutowasilishwa kwa mpango mkakati wa teknolojia ya habari kwa ajili 
ya ukaguzi.

· Kutokuwepo kwa vizuizi vya ruhusa katika seva
ya hifadhidata. Seva ya hifadhidata iko katika vyumba ambavyo shughuli 
zingine za kawaida zinafanyika kinyume na taratibu ambazo zinazohitaji 
seva za hifadhidata iwekwe katika chumba kilichotengwa, vyenye ulinzi, 
safi na isiyo na vumbi

· Kutokuwepo kwa sera na taratibu za teknolojia ya habari katika 
kuhakikisha usalama wa kumbukumbu ikiwa ni pamoja na taarifa 
inayosambazwa kwa kutumia mawasiliano ya simu, taarifa zilizopo katika 
mfumo na usafirishaji wa taarifa zilizohifadhiwa kwenda katika maeneo 
ya mbali

· Kuhifadhi taarifa katika vyombo kama kanda sio salama kwasababu 
kanda hizo zinawekwa katika makabati yenye vumbi. Baadhi ya taarifa
zilizohifadhiwa katika kanda zilionekana kuharibika baada ya siku 
chache. Hii inaweza kusababisha upotevu wa taarifa husika.

· Kwa baadhi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, taarifa
hazihifadhiwi katika Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS-
Epicor), hivyo inaweza kusababisha kutowezekana kurejesha mfumo 
katika hali ya kawaida wakati wa majanga. Pia, kutokuwepo kwa vifaa 
vya kuhifadhi taarifa maeneo ya mbali na Halmashauri hali ambayo 
inaweza kusababisha upotevu wa taarifa wakati wa kuharibika kwa 
mfumo, kupasuka kwa hifadhidata au majanga mengine kama moto 
katika chumba kilichowekwa hifadhidata au majengo ya Halmashauri 
husika. Kutokana na hali hii, upotevu au kuharibika kwa data inaweza 
kupelekea kutopatikana kwa data hizo pindi zinapohitajika.

· Kutokuwepo kwa mpango wa kujikinga na majanga na vipimo vya 
kujikinga na majanga havijawahi kufanyika. Kukosekana kwa mpango wa 
kujikinga na majanga kunasababisha ugumu katika kurejesha mfumo kwa 
wakati na kukosekana kwa vyanzo vya vipimo vya data kwa ajili ya 
kurejesha data husika na hakuna atakayehusika na urejeshwaji wa 
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taarifa. Hii inasababisha hatari katika mpango endelevu wa Halmashauri 
husika.

Kutokana na haya ninashauri yafutayo yafanyike;
· OWM-TAMISEMI inatakiwa iwezeshe Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

kuanzisha sera na taratibu za teknolojia ya habari ili kila mtumiaji aweze 
kuelewa majukumu na wajibu wake katika kutunza vifaa na programu za 
teknolojia ya habari.

· Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinatakiwa zihakikishe kuwa, kumbukumbu 
za akiba zinachukuliwa mara kwa mara na kuhifadhiwa katika jengo lililo 
mbali na hifadhidata. Sehemu ya kuhifadhiwa ni lazima iwe na usalama 
na ya kufikika kwa urahisi. Vilevile kuwe na majaribio ya kuangalia 
kumbukumbu za akiba  kwa kutumia hifadhidata na mabadiliko mapya
katika Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS).

· Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa ziwe na mpango wa  kujikinga 
na majanga, hii ina maana ya kuandaa, kuandika, kujaribu na kutekeleza 
mpango wa kujikinga na majanga ambao unalenga  mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha (IFMS) pamoja na mifumo mingine muhimu katika 
kila Halmashauri.

5.1.7 Kuzuia na Kudhibiti Udanganyifu
Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) 240 vinafafanua udanganyifu kama
"kitendo cha makusudi kinachofanywa na mtu mmoja au zaidi ndani ya 
menejimenti, wale wanaohusika na utawala bora, wafanyakazi, au watu wa 
nje, wakishiriki kwa njia ya udanganyifu ili kupata faida kwa njia isiyo ya 
haki au haramu." Jukumu la msingi la kuzuia na  kutambua udanganyifu ni la
wale wanaohusika na utawala bora, wafanyakazi wa Halmashauri na
uongozi. 

Ni muhimu kuzuia na kudhibiti Udanganyifu katika Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa. Ni moja ya masuala mengi ambayo yanahitaji kusimamiwa kwa 
ufanisi na kuhakikisha kuwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinafuata kanuni 
za utawala bora. 

Lengo la kutathmini udanganyifu ni kulihakikishia Bunge kwamba Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa zina mfumo sahihi katika kusaidia kuzuia na kupambana
na udanganyifu na kutambua maeneo ya  kufanyia maboresho.

Tathmini zilizofanyika katika jumla ya Halmashauri 68 kama 
inavyoonyeshwa katika kiambatisho (xii) inaonyesha kuwa, uongozi wa 
Halmashauri husika haukuwa na kumbukumbu za kimaandishi 
zilizoidhinishwa za mipango ya kuzuia udanganyifu. Pia, hapakuwa na 
mchakato iliyowekwa bayana kutoka katika uongozi wa Halmashauri husika 
ya kutambua na kukabiliana na vihatarishi vinavyohusiana na udanganyifu 
katika Halmashauri husika.
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Aidha, viashiria hatari ambayo ni dalili ya udanganyifu  ni kama vifuatavyo:
· Mapungufu katika Kamati ya Ukaguzi,
· Kukosekana kwa hati za malipo,
· Kuwepo kwa matukio ambayo mapato hayakuwasilishwa benki kwenye 

akaunti za Halmashauri.
· Hati za malipo kuwa na nyaraka pungufu,
· Taarifa za hesabu kuwa na makosa.
· Kutokuwepo kwa kamati ya ukaguzi na mapokezi wa mali zilizonunuliwa. 
· Mapungufu katika usimamizi wa mali, utunzaji wa

kumbukumbu na kufanya tathimini ya mali za kudumu.  
· Mishahara ambayo haikulipwa kwa watumishi
· kutopelekwa Hazina.
· Ukosefu wa udhibiti ili kuhakikisha kuwa mapato yote ambayo 

hayajakusanywa yanakusanywa na yanaingizwa kwa usahihi katika taarifa 
za fedha.

· Kukosekana kwa stakabadhi za kukusanyia mapato. 
· Malipo ya mishahara kwa watumishi hewa
· Mapungufu katika kamati ya ukaguzi

Asili ya viashiria vya udanganyifu vilivyoainishwa hapo juu, vinaathiri
udhibiti wa ndani na hivyo kuficha udanganyifu unaofanywa na uongozi 
na/au wafanyakazi wa ngazi ya chini na unaweza kusababisha uongozi wa 
Halmashauri kutogundua na kushindwa kuzuia udanganyifu.

Kwa kuwa wajibu wa kugundua na kuzuia udanganyifu ni wa uongozi wa 
Halmashauri husika, mianya yaliyoainishwa ambayo yanaweza kuwa ni 
chanzo cha udanganyifu  na ni lazima kizuiwe pamoja na kuandaa sera za 
kuzuia udanganyifu. Aidha,  uongozi unatakiwa kuweka kumbukumbu na 
kuidhinisha mipango ya kuzuia udanganyifu na mara kwa mara kufanya 
tathimini za vihatarishi.

Udhibiti wa udanganyifu ni lazima uunganishwe na majukumu na mipango ya 
Halmashauri na ionekane kwamba ni jukumu la kila mtu katika Halmashauri.  
Ni wajibu wa kila mmoja kutambua na kufanya kila awezalo kuzuia na
kugundua, kuepuka makosa yasitendeke na mafunzo ya ufahamu yatolewe 
kwa watumishi.

5.2.   Usimamizi wa Maduhuli
Usimamizi wa maduhuli ni matumizi ya elimu ya uchambuzi ambao 
unabashiri tabia ya jamii na huduma bora na ongezeko la mapato. Lengo 
kuu la usimamizi wa maduhuli ni kutoa huduma inayotakiwa katika jamii 
sahihi kwa muda unaotakiwa na kwa kiasi kinachotakiwa.

Wakati wa ukaguzi wa mwaka 2010/11, baadhi ya mapungufu yalibainika 
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa yanayohusiana na usimamizi wa 
maduhuli kama ifuatavyo:
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5.2.1 Vitabu  682 vya Makusanyo ya Mapato Kutowasilishwa
Agizo Na. 101 na 102 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, 1997 imebainishwa kuwa, maafisa wote waliopewa vitabu vya 
makusanyo lazima wawasilishe taarifa ya vitabu vilivyotumika na vile 
ambavyo havijatumika kila mwisho wa mwezi na endapo kuna upotevu 
wowote wa vitabu, uripotiwe kwa afisa anayehusika mapema iwezekanavyo. 
Nakala ya taarifa hiyo iwasilishwe kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali na msaidizi wa afisa anayehusika. Kinyume na maagizo haya, 
vitabu 682 vya makusanyo kutoka katika jumla ya Halmashauri 36 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi kama inavyoonekana katika kiambatisho (xiii)

Mwelekeo wa vitabu vya makusanyo visivyowasilishwa kwa miaka ya fedha 
ya 2006/07, 2007/08, 2008/09 2009/10 na 2010/11 unaweza kuainishwa 
kama ifuatavyo;

Mwaka Idadi ya vitabu 
vilivyokosekana

Idadi ya 
Halmashauri

2006/07 996 8
2007/08 860 43
2008/09 1341 50
2009/10 948 48
2010/11 682 36

Taarifa zilizoainishwa hapo juu zinaweza kuonyeshwa kwenye grafu 
zifuatazo;

Tafsiri ya grafu hapo juu ni kwamba, hakuna mahusiano kati ya idadi ya 
vitabu vya mapato vilivyokosekana na idadi ya Halmashauri zilizohusika. 
Kwa wastani wa Halmashauri 37 katika miaka mitano (5) mfululizo, idadi ya 
vitabu vilivyokosekana ilipungua kwa vitabu 136 kutoka mwaka 2006/07 hadi 
2008/09 na kuongezeka kwa vitabu 481 kutoka mwaka 2007/08 hadi 
2008/09. Kutoka mwaka 2008/09 hadi 2009/10 mpaka 2010/11 idadi ya 
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vitabu visivyowasilishwa imepungua kwa vitabu 393 na 269 katika mfululizo 
huohuo.

Kwa kuwa vitabu hivi vilikusudiwa kukusanya mapato ya Halmashauri, kiasi 
kilichokusanywa kwa kutumia vitabu hivyo hakikiweza kujulikana. Hali hii 
inadhihirisha kuwa, kuna uwezekano mkubwa wa wizi wa mapato ya 
Halmashauri na kupotosha makisio ya mapato ya Halmashauri.

Hivyo inashauriwa kuwa, uongozi wa Halmashauri zinatakiwa kuweka 
mifumo imara ya udhibiti katika usimamizi wa vitabu vya makusanyo ili 
kuondoa uwezekano wa upotevu wa fedha za Halmashauri. Vilevile 
Halmashauri husika zinatakiwa kuwasilisha vitabu vilivyokosekana kwa ajili 
ya ukaguzi. 

Hatua za haraka zichukuliwe ikiwa ni pamoja na kuwachukulia hatua za 
kisheria wale wote walioshindwa kuwasilisha makusanyo ya Halmashauri.

5.2.2   Maduhuli Yasiyorejeshwa na Mawakala Sh.4,360,299,618
Agizo Na. 110 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 
imeainisha kuwa, makusanyo yote ya Halmashauri yawasilishwe kwa 
watunza fedha wa Halmashauri husika kwa usalama. 

Kinyume na Agizo hilo, ukaguzi uliofanywa katika jumla ya Halmashauri 46 
kama zinavyoonyeshwa katika kiambatisho (xiv) ulibaini kuwa, kiasi cha 
Shs.4,360,299,618 kilichokusanywa na Mawakala mbalimbali 
hakikuwasilishwa kwa mtunza fedha wa Halmashauri husika.

Mchanganuo wa maduhuli yasiyowasilishwa kwenye Halmashauri husika kwa 
miaka miwili ni kama inavyoonekana katika jedwali lifuatalo;

Mwaka Maduhuli yasiyowasilishwa (Sh) Idadi ya Halmashauri 
husika

2009/10 2,756,763,702 43
2010/11 4,360,299,618 48

Kutokana na jedwali hapo juu imedhihirika kuwa,  kiasi cha makusanyo 
yasiyowasilishwa kimeongezeka kwa kiasi cha  Sh.1,603,535,916 sawa na 
58%  kutoka Sh.2,756,763,702 katika mwaka 2009/10 hadi Sh.4,360,299,618 
katika mwaka 2010/11. Hii inaonyesha udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa 
ndani na mapungufu katika usimamizi wa mikataba ya makusanyo. 

Menejimenti za Halmashauri zinatakiwa kuimarisha udhibiti wa ndani katika 
makusanyo ya maduhuli yatokanayo na vyanzo vya ndani ikiwa ni pamoja na 
kuboresha taratibu za kuingia mikataba na kufuatilia marejesho kutoka kwa 
mawakala wa makusanyo.



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

93

  5.2.3    Fedha zisizokusanywa kutoka katika vyanzo vya ndani Sh.8,332,986,175
Agizo Na. 120 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 
linaeleza kuwa, itakuwa jukumu la Mweka Hazina wa Halmashauri kuweka 
mipango thabiti ya kifedha na kihasibu ili kuhakikisha usahihi katika 
ukusanyaji na utunzaji wa fedha zote za Halmashauri ambazo 
hazijakusanywa. Kinyume na Agizo hili, ukaguzi umebaini kuwa, kiasi cha 
fedha cha Sh.8,332,986,175 kutoka vyanzo vya ndani vya Halmashauri 
hayakukusanywa kutoka kwa walipa kodi husika kama inavyoonyeshwa 
katika jedwali lifuatalo:

Kutokana na jedwali hapo juu, inaashiria udhaifu katika kutumia fursa 
mbalimbali za ukasanyaji wa maduhuli na inaonesha jinsi Halmashauri 
zinavyoshindwa kuboresha vyanzo vya mapato vilivyopo. Kwa hiyo, ni 
jukumu la menejimenti za Halmashauri kuweka mipango thabiti ya kiuhasibu 
ili kuhakikisha ukusanyaji na utunzaji mzuri wa maduhuli.

5.3  Usimamizi wa Fedha
Usimamizi wa fedha kwa ujumla unahusisha makusanyo na mapokezi ya 
fedha za umma,  pia usimamizi wa akaunti za benki za Halmashauri kwa 
lengo la kuweka fedha za kutosha kukidhi mahitaji ya  kila siku ya 
Halmashauri na wakati huo huo kuongeza kiasi cha kutosha kwa ajili ya 

Na Halmashauri Chanzo cha mapato
Kiasi 

kisichokusanywa (Sh)
1. H/M Ilala Mabango ya matangazo, ushuru wa 

huduma mbali mbali na  kodi ya 
majengo

1,382,625,902

2. H/M Kinondoni Mabango ya matangazo 906,613,704
3. H/M Dodoma Mabango ya matangazo na ushuru wa 

maegesho
327,842,806

4. H/W Biharamulo Minara ya mawasiliano 35,000,000
5. H/M Bukoba Mabango ya matangazo 315,642,595
6. H/W Ngara Leseni za uwindaji 19,800,000
7. H/W Chato Fukwe za ziwa 2,112,000
8. H/W Mbeya Ushuru wa huduma 3,712,300
9. H/W Kilombero Ushuru wa miwa 1,365,308,289
10. H/W Kilosa Ushuru wa miwa 1,270,628,385
11. H/W Morogoro Ushuru wa huduma 328,500,000
12. H/W Ulanga Minara ya mawasiliano 19,200,000
13. H/W Mvomero Ushuru wa miwa 375,826,802
14. H/M Masasi Ushuru wa mazao kutoka  AMCOS 25,356,960
15. H/J Mwanza Pango la vibanda vya soko 13,483,000
16. H/W Mpanda Ushuru kutoka kwa mawakala wa zao 

la tumbaku
252,739,447

17. H/W Mbinga Ushuru wa stendi ya basi, vibanda 
vinavyozunguka stendi na maeneo ya  
gereji za  kutengeneza magari

7,010,000

18. H/W Manyoni Ushuru wa nyumba za kulala wageni 44,418,750
19. H/W   Singida Ada ya kamisheni kutoka SUMATRA 9,501,100
20. H/W Pangani Kodi ya nyumba na mauzo ya viwanja 8,871,883
21. H/W Nzega Ushuru na pango la vibanda soko kuu. 66,000,000
22. H/W Urambo Punjo kutokana na viwango pungufu 

vya ushuru wa tumbaku vilivyotozwa
1,552,792,252

Jumla 8,332,986,175
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uwekezaji kwa kuendeleza mifumo ya udhibiti ya ndani katika kupokea na 
kutoa fedha, kuanzisha taratibu endelezi kwa ajili ya ukusanyaji wa kodi, 
kuanzisha  mawasiliano mazuri  kati ya mweka hazina na wakuu wa idara na 
kuendeleza uhusiano imara wa kitaalamu kati ya benki za ndani na 
wawekezaji wengine.

Wakati wa ukaguzi katika usimamizi wa fedha katika Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, baadhi ya mapungufa yalibainika kama yafuatayo:

5.3.1     Masuala ya Usuluhisho wa Kibenki Yasiyoshughulikiwa
Agizo Na. 68 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 
linataka kila Mweka Hazina katika Halmashauri wahakikishe kuwa usuluhisho 
wa kibenki ukiwemo udhibiti kati ya kitabu cha mapato na hati za benki 
zinafanywa kila Mwezi na marekebisho ya hesabu zenye tofauti yanaingizwa 
katika vitabu vya hesabu. 

Kinyume na Agizo hili, jumla ya Halmashauri 88 zilikuwa na masuala ya 
usuluhisho wa kibenki yasiyoshughulikiwa. Pia hakuna ushahidi unaoonyesha 
kuwa taarifa za usuluhisho wa kibenki zinahakikiwa na maafisa wafawidhi. 
Mchanganuo wa masuala ya usuluhisho wa kibenki yasiyoshughulikiwa kwa 
mwaka unaoishia Juni 30, 2011 ni kama yafuatayo:

· Kiasi cha Sh.4,662,975,016 kutoka Halmashauri 46
kiliingizwa kama mapato katika vitabu vya fedha vya Halmashauri bila 
kuingizwa katika taarifa za kibenki.

· Kiasi cha Sh.10,897,078,986 zilizolipwa kwa watu
mbalimbali katika Halmasahuri 81 hazikuwasilishwa benki hadi mwaka 
wa fedha ulipoisha Juni 30, 2011.

· Hakuna jitihada zilizofanyika kuhakikisha kiasi cha
Sh.425,988,776 kama fedha ambazo hazijafika benki kutoka Halmashauri 
8  vimeingizwa katika taarifa za kibenki kama fedha ambazo hazijafika.

· Kiasi cha Sh.1,002,195,882 kilichukuliwa kutoka benki na jumla ya 
Halmashauri 21 lakini hazikuingizwa kwenye vitabu vya fedha.

· Kiasi cha Sh.401,528,675 kilipokelewa kwenye taarifa za benki 
mbalimbali za jumla ya Halmashauri 22 lakini hazikuingizwa kwenye 
vitabu vya fedha vya Halmashauri husika.

Jedwali lifuatalo linaonyesha mchanganuo wa masuala ya usuluhisho wa 
kibenki yasiyoshuhulikiwa kwa miaka ya fedha 2009/10 na 2010/11.

Mwaka Mapokezi katika 
vitabu vya fedha 

bila kuingiza katika 
taarifa za 

kibenki(Sh.)

Hundi ambazo
Hazikupelekwa

Benki (Sh.)

Fedha 
ambazo

Hazijafika 
benki (Sh.)

Malipo benki
hayajaingizwa 
katika vitabu 

vya
fedha (Sh.)

Mapato Benki 
hayakuoneka
katika daftari 
la fedha (Sh.)

2009/10 9,612,413,862 28,792,732,991 805,665,694 2,586,187,823 1,257,775,757
2010/11 4,662,975,016 10,887,247,851 425,988,776 1,002,195,882 401,528,675
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Taarifa katika jedwali hapo juu zinaweza kuonyeshwa katika mapiramidi 
yafuatayo:

Kutokana na mapiramidi hapo juu, inaonyesha kwamba;
· Kiasi kilichoingizwa katika vitabu vya fedha

vya Halmashauri bila kuingizwa katika taarifa za kibenki yalipungua kwa 
Sh.4,949,438,846  kutoka mwaka 2009/10 hadi  2010/11.  

· Kiasi kilicholipwa kwa watu mbalimbali ambacho 
hazikuwasilishwa benki zilipungua kwa Sh.17,895,654,005  kutoka Mwaka 
2009/10 hadi  2010/11.  

· Fedha ambazo hazijafika benki ambazo hazikuingizwa
katika taarifa za kibenki kama fedha ambazo hazijafika zilipungua kwa 
Sh.379,676,918 kutoka Mwaka 2009/10 hadi  2010/11.   

· Kiasi kilichochukuliwa kutoka benki bila kuingizwa kwenye vitabu vya fedha 
zilipungua kwa Sh.1,583,991,941 kutoka mwaka 2009/10 hadi 2010/11.

· Kiasi kilichopokelewa kwenye taarifa za benki mbalimbali 
ambazo hazikuingizwa kwenye vitabu vya fedha vya Halmashauri husika 
zilipungua kwa Sh.856,247,082 hadi 2010/11.  

Makosa na ubadhirifu wa fedha za Serikali yanaweza yasibainike kwa muda 
mrefu na uongozi wa Halmashauri husika kama masuala yanayohusu 
usuluhishi wa benki hayatashughulikiwa mapema. Hali hii inaweza 
kusababisha hasara zisizohitajika kwenye Halmashauri husika na wakati 
mwingine inaweza kusababisha kuwa chanzo cha udanganyifu. Kwa hali 
hiyo, uongozi wa Halmashauri husika unatakiwa kuhakikisha kuwa usuluhisho 
wa benki unafanywa kila mwezi na kuidhinishwa na maafisa waandamizi, pia 
marekebisho yafanyike katika vitabu vya hesabu.

Mchanganuo wa masuala yanayohusu usuluhisho wa kibenki yasiyoshulikiwa 
na Halmashauri husika umeonyeshwa kwenye Kiambatisho (xv).
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5.3.1 Uhakiki na Ukaguzi wa Fedha wa Kushtukiza

(i) Ukaguzi wa Fedha wa Kushtukiza
Agizo Na.170 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 
linamtaka Mkurugenzi au Mwakilishi wake kuratibu uhakiki wa fedha taslimu 
wa kushtukiza mara kwa mara. Kinyume na agizo hili, ukaguzi umebaini 
kuwa, Halmashauri 38 hazikufanya wala hazikuwa na utaratibu wa kuhakiki 
fedha na Mkurugenzi au Mwakilishi wake kama inavyoonekana katika 
kiambatisho (xvi)

(ii) Kiwango cha juu cha kutunza fedha
Agizo Na.352 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 
imeainisha kwamba, kiwango cha juu cha kuhifadhi fedha kwa kila 
Halmashauri kikubaliwe na kamati ya Fedha na Mipango na kiwango hicho 
hakitakiwi kuzidi bila kibali cha kamati. Hatahivyo, ukaguzi wa kushtukiza 
uliofanywa katika Halmashauri 16 ulibaini kuwa, Halmashauri hizo hazikuwa 
na viwango maalumu vilivyoidhinishwa na kamati za fedha kinyume na Agizo 
kama inavyoonyeshwa katika kiambatisho (xvi)

5.3.2 Masurufu yasiyorejeshwa Sh.984,955,534
Agizo Na.134 na 136 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, 1997 limeainisha kuwa, masurufu maalumu au ya safari ni lazima 
yarejeshwe ndani ya wiki mbili (2) tangu mtumishi anapotoka safari au 
baada ya shughuli maalumu kukamilika. Kushindwa kufanya hivyo siyo tu 
kwamba kutalazimisha makato ya kiasi kisichorejeshwa yafanyike kutoka 
katika mshahara mtumishi husika katika kiwango ongezeko bali pia 
kunaweza kupelekea tozo lisilo chini ya asilimia 5% ya mshahara wa 
mtumishi huyo. Vilevile, masurufu yasiyorejeshwa kwa zaidi ya mwezi 
mmoja bila kujali kama tozo limetozwa au hapana kutapelekea tozo ya riba 
isiyopungua ile inayotumika benki kwa muda huo.

Kinyume na agizo hilo, masurufu ya Sh.984,955,534 yaligundulika kuwa 
hayajarejeshwa kutoka katika Halmashauri 33 hadi kufikia mwisho wa 
mwaka kama inavyoonyeshwa katika Kiambatisho (xvii)

Hata hivyo haikujulikana  endapo kama  maafisa masuuli wa Halmashauri 
hizo walichukua hatua kulingana na agizo hilo kuhusiana na ucheleweshaji 
wa marejesho ya masurufu kutoka kwa wahusika.

5.3.3 Upotevu wa Fedha/Vifaa Sh.34,436,525
Maagizo Na.134 na 136 ya Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, 1997 zimeainisha kuwa, endapo kutatokea upotevu wa fedha taslimu 
au vifaa, itabidi taarifa itolewe kwa Mkurugenzi Mtendaji.
Ripoti inatakiwa iwe na vifuatavyo;



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

97

· Asili ya upotevu, kiwango, tarehe ilipogundulika na ni nani 
mhusika.

· Jinsi upotevu huo ulivyotokea.
· Sababu ya kwa nini upotevu huo ulishindwa kuzuiliwa na mfumo wa 

udhibiti na usimamizi wa ndani.
· Hatua zilizochukuliwa kuzuia kutokea tena.
· Tarehe ya kutolewa kwa taarifa ya upotevu huu polisi.
· Endapo mtumishi anahusika, utaratibu upi uliopendekezwa

ikiwa ni pamoja na urejeshwaji wa fedha hizo, hatua za kinidhamu au 
hatua za kisheria pamoja na uwezekano wa tozo.

Jumla ya Sh.34,436,525 ikiwa ni fedha taslimu na vifaa zimeripotiwa kuwa 
zimepotea zikihusisha Halmashauri tatu (3) kama inavyoonyeshwa katika 
jedwali lifuatalo:

Na. Halmashauri husika Aina ya upotevu Kiasi/thamani (Sh.)
1. H/W Kasulu Fedha taslim 17,810,000 
2. H/W Rombo Vifaa 3,239,025 
3. H/M Shinyanga Fedha taslim 13,387,500 

Jumla 34,436,525

Hata hivyo, haikujulikana endapo kama kuna hatua zozote zilizochukuliwa dhidi 
ya wahusika wa matukio haya kama inavyoagizwa na Memoranda ya Fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa hapo juu.

5.4     Usimamizi wa Rasilimaliwatu 
Usimamizi wa Rasilimaliwatu katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa ni shughuli 
inayolenga uboreshaji wa Rejista ya taarifa zote zinazohusu watumishi wake 
zikiwemo mishahara, kupandishwa vyeo, uhamisho, vifo, kufukuzwa kazi, 
kuhakikisha kuwa taarifa zote muhimu za waajiriwa zinapatikana kwa wakati 
katika kitengo cha Mishahara, kujua wasio kuwepo kazini. Usimamizi wa 
rasilimaliwatu pia ni mfumo ambao inahakikisha tarifa zote zinazohusiana na 
mishahara na mabadiliko ya malipo yana pokelewa kwa wakati. Vilevile, 
Usimamizi wa rasilimaliwatu inahusiana na usimamizi wa upimaji wa utendaji 
kazi wa watumishi (OPRAS), mfumo ambao kila mtumishi anatakiwa kutimiza 
wajibu wake, na inaweka bayana misingi ya tathmini za kila mwaka. 

Wakati wa Ukaguzi wa mwaka 2010/11, tathmini zilifanyika katika ufanisi wa 
usimamizi wa rasilimaliwatu na mishahara kwa mwaka ilioisha Juni 30, 2011.  
Baadhi ya mapungufu yaliyobainika ni kama yafuatayo:

5.4.1 Kutokuwepo/Mapungufu  Katika Mfumo wa Kupima Utendaji Kazi wa 
Watumishi (OPRAS)
Ukaguzi katika sampuli ya Waajiriwa wa Mamlaka za Serikali za Mitaa imebaini 
kuwa, jumla ya Halmashauri 17 kama zilivyoorodheshwa katika jedwali lifuatalo 
hawakuwa na utaratibu wa kupima mara kwa mara utendaji kazi wa watumishi 
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kinyume na Kif. D (62-63) cha Taratibu za kudumu za utumishi wa umma, 2009. 
Tathmini nyingi zilifanyika kwa watumishi katika Makao Makuu na hasa wale 
ambao wanasubiri kupandishwa vyeo. Halmashari husika ni kama yafuatayo.

Na. Jina la Halmashauri
1 Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo
2 Halmashauri ya Wilaya ya Songea
3 Halmashauri ya Wilaya ya Kahama
4 Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi
5 Halmashauri ya Wilaya ya Maswa
6 Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe
7 Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu
8 Halmashauri ya Wilaya ya Meatu
9 Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga
10 Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga
11 Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa
12 Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero
13 Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro
14 Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro
15 Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga
16 Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru
17 Halmashauri ya Manispaa ya Arusha

Kukosekana kwa mfumo wa upimaji utendaji kazi wa watumishi, ni vigumu 
kuweza kutambua watumishi ambao wanastahili kupongezwa, kupandishwa 
vyeo  au kuondolewa katika utumishi. Pia Halmashauri husika itashindwa 
kuelewa utendaji kazi wa watumishi wake waliopo katika ngazi mbalimbali.
    
Inashauriwa kuwa, uongozi wa Halmashauri husika zihakikishe kuwa mfumo wa 
upimaji wa utendaji kazi wa watimishi wake (OPRAS) unakuwepo ili iwe rahisi 
kutambua, kuchanganua na kuweka kumbukumbu za utendaji wa watumishi 
wake ili zisaidie katika kuchukua hatua za uboreshaji.

5.4.2 Kutokuwepo na Kutoboresha Rejesta za Watumishi
Agizo Na. 302 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 
linamtaka mkuu wa Idara ya Rasilimaliwatu kutunza na kuboresha rejesta yenye 
orodha na kumbukumbu za watumishi wote. Pia Agizo Na. 307 la Memoranda 
hiyohiyo, linaagiza kuwa mishahara isiyolipwa kumbukumbu zake zitunzwe na 
kuingizwa kwenye rejesta ya mishahara isiyolipwa. Kinyume na maagizo hayo, 
ukaguzi ulibaini mapungufu katika jumla ya Halmashauri 15 kama ifuatavyo; 

· Rejesta za mishahara isiyolipwa hazitunzwi na mara nyingi taarifa za namba 
za wafanyakazi na sababu za kutokulipwa mishahara havionyeshwi katika 
rejesta hizo.

· Hakuna mfumo maalum ya kuhakikisha kuwa, taarifa zote za muhimu 
zinapokelewa katika kitengo cha mishahara.

· Vitengo vya mishahara hawatunzi taarifa kudhibiti mishahara inayolipwa 
kwa wasiofika makazini.
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Mapungufu haya yameonekana katika Halmashauri zifuatazo;
Na. Mkoa Jina la Halmashauri
1 Mbeya H/W Ileje 
2 Shinyanga H/W Kishapu 
3 Kagera H/W Bukoba 
4 Dodoma H/W Mpwapwa 
5 Morogoro H/W Kilombero 
6 Morogoro H/A Kilosa 
7 Morogoro H/W Morogoro 
8 Morogoro H/M Morogoro 
9 Morogoro H/W Mvomero 
10 Morogoro H/W Ulanga 
11 Tabora H/W Igunga 
12 Tanga H/W Kilindi 
13 Tanga H/W Lushoto 
14 Coast H/W Kibaha 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa zihakikishe kwamba zinatunza 
kumbukumbu sahihi za watumishi wake ili kuepuka uwezekano wa kulipa 
watumishi hewa. Vile vile Idara za Rasilimaliwatu zinatakiwa kuanzisha na 
kuboresha rejesta za watumishi ili kuweza kusimamia masuala yote yanayohusu 
watumishi ikiwemo mishahara na stahili zao zingine.

5.4.3 Halmashauri Haziandai Usuluhisho wa Mishahara za kila Mwezi
Katika utaratibu mzuri, Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinatakiwa kuandaa 
usuluhisho kati ya fomu za orodha ya walipwaji na kiasi cha mshahara  na fomu 
ya makato ya kisheria kutoka Hazina (fomu Na.11 na Na.12) kwa minajili ya 
kuangalia kama fedha zilizotumwa kama mshahara kwa mwezi husika zinatosha 
ili kuepuka kulipa mshahara kwa kutumia hela za makusanyo ya Halmashauri. 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi kulibainika kwamba, baadhi ya Halmashauri 
hazifanyi usuluhisho kati ya fomu za orodha ya walipwaji na kiasi cha mshahara  
na fomu ya makato ya kisheria na kiasi kinachopokelewa toka hazina. 
Uthibitisho huu ulionekana katika sampuli ya Halmashauri tano 5 zifuatazo;

Na. Mkoa Halmashauri
1 Sindida Halmashauri ya Manispaa ya Singida 
2 Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni 
3 kilimanjaro Halmashauri ya Wilaya ya Rombo 
4 Ruvuma Halmashauri ya Wilaya ya Songea 
5 Manyara Halmashauri ya Wilaya ya Hanang’ 

Kukosekana kwa usuluhisho wa mishahara wa kila mwezi, malipo yanaweza 
kupunguzwa na Hazina bila Halmashauri husika kugundua. Hii itazisababisha 
Halmashauri husika kutumia fedha za makusanyo ya ndani kulipa mishahara na 
makato ya kisheria ambayo hayapo kwenye makisio.
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Uongozi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinatakiwa zihakikishe kuwa, 
usuluhisho wa mishahara wa kila mwezi unafanyika kabla ya malipo, nyaraka za 
usuluhisho zihifadhiwe vizuri na mawasiliano na Hazina yafanyike mara moja 
pale inapobainika kuwa mishahara iliyoletwa ni pungufu ili kuepuka kutumia 
fedha za makusanyo ya Halmashauri kulipa mishahara.

5.4.4 Mishahara Isiyolipwa ambayo Haikurejeshwa Hazina Sh.4,400,144,124         
 Agizo Na. 307 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 
linaagiza kwamba, mishahara isiyolipwa inatakiwa ipelekwe benki ndani ya siku 
kumi (10) za kazi. Pia maelekezo kutoka Wizara ya Fedha ambayo yalitolewa 
kwa barua yenye Kumb. Na.EB/AG/5/03/01/Vol.VI/136 ya Agosti 31, 2007 
ambayo inaelekeza kwamba mishahara yote isiyolipwa inatakiwa kurejeshwa 
Hazina kupitia kwa Katibu Tawala wa Mkoa. 

Kinyume na maagizo hayo, ukaguzi wa mishahara umebaini kwamba, kuna 
mishahara isiyolipwa kiasi cha Sh.4,400,144,124 katika Halmashauri 46 kama 
inavyoonyeshwa katika Kiambatisho (xviii) ambazo hazikuweza kurejeshwa 
Hazina. Hali hii inaweza kusababishwa na ukosefu wa uwajibikaji katika 
mishahara isiyolipwa ambayo inaweza kusababisha hasara katika Halmashauri 
husika.  

Inashauriwa kuwa, Halmashauri husika zihakikishe kuwa mishahara isiyolipwa 
inarejeshwa Hazina haraka kupitia Ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa na 
Hazina ihakikishe kuwa kiasi husika kimerejeshwa kama inavyotakiwa.

5.4.5 Mishahara Iliyolipwa kwa Watumishi Waliostaafu, Walioachishwa Kazi, 
Waliofariki Sh.961,394,959
Wakati wa ukaguzi wa mfumo wa malipo ya mishahara na rejesta za mishahara 
isiyolipwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2011 ilibainika kwamba, kiasi 
cha Sh.961,394,959 kililipwa na Halmashauri 36 kama zinavyoonyeshwa katika 
Kiambatisho (xix) ikiwa ni mishahara kwa watumishi ambao aidha wamestaafu, 
wamejiuzulu, wameachishwa kazi au wametoroka na majina yao yameendelea 
kuonekana katika mfumo wa malipo ya mishahara.

Hii inaashiria udhaifu katika udhibiti wa ndani kwenye Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa jambo ambalo linaweza kusababishia hasara serikali kwa kulipa 
watumishi hewa. 

Uongozi wa Halmashauri husika unatakiwa ufanye uchunguzi na kuhakikisha 
kuwa mishahara iliyolipwa kwa wasiokuwa watumishi inarejeshwa na 
kupelekwa Hazina kupitia ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa kama 
ilivyoelekezwa kwenye barua yenye Kumb. Na. CA:307/334/01 iliyotolewa 
tarehe 15/01/2010.

Ninasisitiza kuwa, OWM-TAMISEMI, Ofisi ya Raisi - Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma pamoja na Hazina wanatakiwa waanzishe uhusiano wa karibu na 
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kuchukua takwimu ya watumishi katika utumishi wa umma na baada ya hapo, 
waandae mfumo imara wa udhibiti wa ndani ili uweze kutumiwa na Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa.

5.4.6 Mikopo kwa Watumishi Isiyodhibitiwa   
Waraka wa utumishi Na. CCE.45/271/01/87 wa tarehe 19/03/2010 unaelekeza 
kwamba, makato katika mishahara ya watumishi yanatakiwa yasizidi 2/3 ya 
mishahara yao. 
Hata hivyo imebainika kwamba kuna wafanyakazi wengi wa Halmashauri 
wanakatwa zaidi ya 2/3 ya mishahara yao.  Pia kuna baadhi ya watumishi 
wamekuwa wakikatwa mshahara wote. 

Katika jumla ya Halmashauri 55 zilizokaguliwa, kumebainika kuwepo kwa jumla 
ya watumishi 8827 ambao wanapokea chini ya 1/3 ya mishahara yao kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (xx).

Mikopo isiyodhibitiwa inaweza kuleta madhara makubwa kwa watumishi husika 
katika ufanisi wa kazi na katika Halmashauri husika.  Matatizo hayo ya 
mishahara yanachangiwa na uongozi wa Halmashauri husika kutokuwa makini 
kwa kuhakikisha masilahi ya wafanyakazi ni salama. 

Inashauriwa kuwa, udhibiti wa malipo ya mishahara unatakiwa kwamba, zaidi 
ya kuhakikisha kuwa watumishi husika wanalipwa mshahara unaotakiwa, pia 
usawa katika malipo lazima uangaliwe. Kufanya hivyo itazuia uwezekano wa 
kuwa na madhara katika ufanisi wa watumishi.

 5.4.7 Tofauti Kati ya Fedha za Mishahara Zilizopokelewa toka Hazina na Fedha 
Zilizolipwa Sh.267,544,718

          Ukaguzi umebaini fedha pungufu za mishahara zilizopokelewa kutoka Hazina 
kwenda katika Halmashauri. Katika kulinganisha fedha za mishahara kutoka 
Hazina na kiasi cha fedha kilicholipwa kwa watumishi kama mishahara kwa 
mwaka wa fedha 2010/11 imebainika kuwa, jumla ya Halmashauri 6 kama ilivyo 
changanuliwa katika jedwali lifuatalo zilikuwa na fedha za mishahara 
zilizopokelewa kutoka Hazina pungufu kwa cha Sh.267,544,718:

Na. Halmashauri Kilichopokelewa (Sh.) Kilicholipwa (Sh.) Tofauti (Sh.) 
1. H/W Kahama 14,953,194,946 14,953,983,436    788,489
2. H/W Bunda 10,989,222,708 11,027,876,490 38,902,383
3. H/W Njombe 1,936,775,988 1,956,056,223 19,280,235
4. H/W Chunya 6,017,691,354 6,071,867,128 54,175,774
5. H/W Mbeya 8,303,441,870 8,402,202,979 98,761,109
6. H/W Arusha 11,410,698,661 11,452,491,359 55,636,726

Jumla 267,544,718

Kwa kuwa kiasi kilichopokelewa na Halmashauri kutoka Hazina ni pungufu 
kuliko walicholipa, hii ina maana kuwa, Halmashauri husika zilitumia fedha 
nyingine ambazo hazikuwa zimekasimiwa kwa ajili ya kulipa mishahara.
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Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinashauriwa kufanya usuluhisho kati ya taarifa za 
mishahara ya watumishi na taarifa za fedha zilizopokelewa kutoka Hazina 
zinazotunzwa katika Ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa na kuwasiliana na 
Hazina haraka ili waweze kulipwa ikiwa itabainika kuwa kiasi cha fedha 
kilichotumwa ni pungufu kulinganisha na kiasi cha mishahara kinachotakiwa 
kulipwa.

5.4.8 Kutokuwepo kwa Usahihi wa Tarehe ya Kuzaliwa kwa Watumishi Katika 
Mfumo wa Malipo ya Mishahara 
Mfumo wa malipo ya mishahara hauko imara. Ukaguzi uliofanyika katika tarifa 
kutoka katika mfumo wa malipo ya mishahara za watumishi wa Halmashauri za 
mkoa wa Mara kama inavyoonekana katika jedwali lifuatalo ilibaini kuwa, 
tarehe za kuzaliwa za jumla ya watumishi 3819 hazikuwa sahihi. Imeonekana 
kuwa tarehe za kuzaliwa ziliingizwa kama 1/1/1700 na 1/1/1900;

Na. Halmashauri Idadi ya watumishi husika
1 Bunda DC 935
2 Musoma DC 547
3 Musoma MC 524
4 Rorya DC 587
5 Tarime DC 815
6 Serengeti DC 411

Jumla 3819

Hii ina maanisha kuwa tarehe za kustaafu za watumishi husika hazijulikani na 
kusimamiwa na Hazina.

Uongozi wa Halmashauri husika unashauriwa kuwa, taarifa za watumishi na 
taarifa katika mfumo wa kulipia mishahara kutoka Hazina zinasuluhishwa na 
terehe za kuzaliwa zinasahihishwa ipasavyo. 

5.4.9 Watumishi Wasiochangia katika Mifuko ya Jamii, Bima ya Afya na Kodi ya 
Mapato
Ukaguzi katika sampuli ya Halmashauri 3 kwa mwezi wa Juni 2011 imebaini 
kuwepo kwa watumishi wasiochangia katika Mifuko ya Jamii (watumishi 366), 
Bima ya Afya (watumishi 44) na Kodi ya Mapato (watumishi 23) kama 
inavyoonyeshwa kwenye jedwali lifuatalo;

Idadi ya Watumishi wasiochangiaNa Halmashauri
Mifuko ya Jamii Bima ya Afya Kodi ya Mapato

1 H/W Ileje 43 44 23
2 H/W Ukerewe 182
3 H/W Mbozi 141

Jumla 366 44 23

Madhara ya kutokuchangia makato haya ya kisheria ni kwamba watumishi 
husika watakosa mafao yao wakati wa kustaafu, hawatapata huduma za afya na 
pia mapato ya serikali kupungua kutokana na kutokatwa kodi ya mapato.
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Inashauriwa kwamba, wakaguzi wa ndani wa Halmashauri husika wafanye 
ukaguzi wa mishahara na pia kupitia mara kwa mara taarifa za watumishi ili 
kama kuna mapungufu yaweze kufanyiwa kazi mapema. 

5.4.10 Makato Ya Kisheria ambayo Hayakuwasilishwa katika Taasisi Husika 
Sh.316,614,938
Wakati wa kupitia nyaraka mbalimbali za mishahara ikiwa ni pamoja na nyaraka 
za benki na fomu Na.11 kutoka Hazina ilibainika kuwa, kiasi cha makato ya 
kisheria cha Sh.316,614,938 katika jumla ya Halmashauri 4 hayakuwasilishwa 
katika taasisi husika  kama vile LAPF, PSPF, NSSF, PPF na TRA kama ifuatavyo; 

Na. Mkoa Jina la Halmashauri Kiasi(Sh.)
1 Dodoma H/M Dodoma 126,882,042
2 Morogoro H/W Kilosa 165,019,277
3 Tabora H/W Nzega 22,329,780
4 Ruvuma H/W Namtumbo 2,383,839

Jumla 316,614,938

Kutokana na jedwali hapo juu, imedhihirika kuwa, kuna uwezekano wa 
Halmashauri husika kushtakiwa na taasisi husika kwa kutowasilisha makato ya 
kisheria. Pia, kiasi cha miadi katika taarifa za hesabu husika kimeingizwa 
pungufu kwa Sh.316,614,938.

Inashauriwa kuwa, Mamlaka ya Serikali za Mitaa zihakikishe kuwa makato yote 
ya kisheria yanalipwa katika Taasisi husika na kuwasilisha uthibitisho wa 
nyaraka kwa ajili ya ukaguzi.Vile vile kiasi cha madeni ambacho 
hakijawasilishwa katika Taasisi husika kionyeshwe katika taarifa za hesabu za 
mwisho wa mwaka.

5.4.11 Kutowasilishwa kwa Stakabadhi za Kupokelea Mishahara Isiyolipwa na 
Makato ya Kisheria Yaliyolipwa Sh.521,617,627
Kiasi cha Sh.521,617,627 zikiwa ni Sh.192,486,204 kama mishahara 
iliyorudishwa Hazina kupitia Ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa kutoka 
Halmashauri tano (5) na Sh.329,131,422 kama makato ya kisheria yaliyolipwa 
katika taasisi mbalimbali kutoka katika Halmashauri tisa (9) hayakuweza 
kuthibitika kama yamepokelewa na taasisi husika kwa vile stakabadhi ya 
kupokelea hazikuwasilishwa kuthibitisha kiasi cha fedha kilicholipwa kinyume 
na Agizo Na. 5 (c) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 
1997. Halmashauri husika ni kama zinavyoonyeshwa katika majedwali 
yafuatayo: 

(h) Halmashauri zisizowasilisha stakabadhi za kupokelea mishahara 
iliyorejeshwa Hazina kupitia Ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa kiasi cha 
Sh.192,486,204.
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Na. Mkoa Jina la Halmashauri Kiasi (Sh)
1 Morogoro H/W Kilosa 140,192,319.52
2 Iringa H/W Njombe 16,238,333.19
3 Rukwa H/M Sumbawanga 17,232,199.13
4 Mtwara H/W Nanyumbu 5,246,592.00
5 Shinyanga H/W Maswa 13,576,761.00

Jumla 192,486,204.84

(ii) Halmashauri zisizowasilisha stakabadhi za kupokelea makato ya 
kisheria yaliyolipwa kwenye taasisi mbalimbal kiasi cha 
Sh.329,131,422.

Na Halmashauri Taasisi Kiasi (Sh)
1 H/W Bukombe Bima ya Afya na  TALGWU 9,528,143

2 H/W Shinyanga Bodi ya Mikopo Ya 
Elimu ya Juu  (HESLB)

4,364,760

3 H/W Meatu Mfuko wa Jamii wa Serikali Za Mitaa 
(LAPF)

1,930,488

4 H/W Urambo Mifuko Mbalimbali ya Jamii na Taasisi za 
Fedha na Michango ya Hiari

66,117,798

5 H/W Iringa Mifuko Mbalimbali ya Jamii na Taasisi za 
Fedha na Michango ya Hiari

11,929,415

6 H/M Iringa Mifuko Mbalimbali ya Jamii na Taasisi za 
Fedha na Michango ya Hiari

23,915,927

7 H/W Mafia Mifuko ya Jamii wa Serikali za Mitaa na 
Serikali kuu (LAPF na PSPF) 

73,518,099  

8 H/W Rufiji Mifuko Mbalimbali ya Jamii na Michango 
ya Hiari

56,441,591

9 H/W Kibaha Mifuko ya Jamii wa Serikali za Mitaa na 
Serikali kuu (LAPF na PSPF)

81,385,201

Jumla 329,131,422

Kukosekana kwa stakabadhi za kupokea malipo hayo kutoka kwa walipwaji 
inadhihirisha kuwa, kuna uwezekano wa malipo hayo kufanyika kwa walipwaji 
wengine kimakosa. 

Uongozi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa unatakiwa kuimarisha mfumo wa 
udhibiti wa ndani katika kufuatilia wahusika mara moja baada ya kuhakikisha 
kuwa malipo yote yamefanyika. 

5.4.12 Watumishi Wanaotumia Akaunti Moja Ya Benki 
Ukaguzi uliofanyika kwenye orodha ya walipwaji mishahara na nyaraka 
nyinginezo zilizotumwa na Wizara ya Fedha kwa mameneja wa mabenki kwa 
ajili ya kulipia mishahara umebaini kuwa, baadhi ya watumishi wanatumia 
akaunti moja ya benki. Kiasi cha Sh.79,809,738 katika Halmashauri ya wilaya ya 
Kilombero na kiasi cha Sh.28,923,897 katika Halmashauri ya wilaya ya Morogoro
kililipwa kwa watumishi mbalimbali ambao walikuwa wanatumia akaunti moja 
ya benki.

Kutumia akaunti moja ya benki kunaweza kupelekea mtu mmoja kulipwa mara 
mbili kwa majina tofauti hivyo kusababisha ubadhilifu wa fedha za umma na 
kuzuia utekelezaji wa shughuli zingina za Serikali.
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Hivyo, Halmashauri zinatakiwa zipitie kwa makini akaunti za benki za 
watumishi wake ili kama kuna mapungufu yaweze kufanyiwa kazi haraka. Pia, 
uongozi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa zihakikishe kuwa, kila mtumishi ana 
akaunti yake binafsi ya benki inayojulikana kabla ya kuwalipa mishahara yao ya 
kila mwezi.

5.4.13 Majina ya Watumishi yaliyoonekana zaidi ya mara moja katika Orodha ya 
Walipwaji Mishahara 
Ukaguzi uliofanywa kwenye mfumo kulipia mishahara umebaini kuwa, kuna 
jumla ya watumishi 11 walioonekana kuwa na namba ya utambulisho (check 
number) zaidi ya moja kama inavyoonyeshwa katika jedwali lifuatalo. 

Na. Mkoa Halmashauri Idadi ya Watumishi 
1 Morogoro H/W Kilombero 4
2 Morogoro H/M Morogoro 3
3 Morogoro H/W Ulanga 1
4 Ruvuma H/W Namtumbo 3

Jumla 11

Kutokuwepo kwa usuluhisho wa idadi halisi ya watumishi waliopo na wale 
wanaoonekana katika mfumo wa kulipia mishahara kunaweza kusababisha 
mishahara kulipwa zaidi ya kiasi kinachostahili.

Kwa mtumishi kulipwa zaidi ya mshahara mmoja kwa mwezi kunaashiria 
ubadhilifu wa fedha za umma hivyo kufanya fedha zilizolipwa zaidi kwa 
watumishi kushindwa kufanya kazi nyinginre za kimaendeleo.

Uongozi wa Halmashauri husika unatakiwa zipitie kwa makini hali iliyojitokeza 
ya ulipwaji wa mshahara zaidi ya mmoja kwa watumishi na kuhakikisha 
usuluhisho unafanywa haraka na vyombo vinavyohusika. Pia uongozi uhakikishe 
kuwa kiasi kilicholipwa zaidi kinarejeshwa Hazina kupitia ofisi za Makatibu 
Tawala wa Mikoa.

5.4.14 Mishahara Iliyolipwa Zaidi ya Viwango Vilivyoidhinishwa Sh.42,869,832
Ukaguzi uliofanyika katika malipo ya mishahara katika sampuli ya Halmashauri 
3 umebaini kuwa, jumla ya watumishi 22 walilipwa mishahara ambayo ni zaidi 
kwa Sh.42,869,832 ya viwango vilivyoidhinishwa na Katibu Mkuu – Ofisi ya Raisi 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma katika waraka wenye Kumb. 
Na.C/AC.45/257/01/C/14 wa tarehe 26/10/2006. Halmashauri husika ni kama 
zinavyoonyeshwa katika jedwali lifuatalo:

Na. Halmashauri Watumishi 
Wanaohusika

Kiasi Kilicholipwa (Sh)

1 H/W Ludewa 18 36,621,300
2 H/Mji Njombe 1 4,361,226
3 H/W Meru 3 1,887,306

Jumla 22 42,869,832
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Ninashauri kuwa, Maafisa wanaohusika na Rasilimaliwatu wanatakiwa 
kuhakikisha kuwa, Waraka na miongozo mbalimbali inayotolewa kuhusiana na 
malipo ya mishahara inazingatiwa. Vilevile kiasi kilicholipwa zaidi ya stahiki 
kwa watumishi hao kinatakiwa kirejeshwe kutoka kwa watumishi husika.

5.4.15 Makato mara mbili Kutoka Kwenye Mishahara ya Watumishi Sh.65,007,802
Ukaguzi wa mishahara kwa miezi ya Februari na Machi 2011 umebaini kuwa, 
kiasi cha Sh.65,007,802 ikiwa ni Sh.37,185,550 kama makato katika mishahara 
ya watumishi wa Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara na Sh.27,822,252 kama  
makato katika Halmashauri ya Wilaya ya Njombe. Hata hivyo ilibainika kuwa 
kiasi tajwa kilikatwa kwa mara mbili katika Halmashauri hizo kutoka katika 
mishahara ya watumishi hao na kulipa taasisi hizo hizo. 

Na. Halmashauri Miezi Husika Kiasi (Sh.)
1 H/M Mtwara Februari na Machi 2011 37,185,550
2 H/Mji Njombe Februari na Machi 2011 27,822,252

Jumla 65,007,802

Taarifa katika jedwali linaashiria kuwa, watumishi husika waliokatwa mara 
mbili katika mishahara yao wameathirika kifedha kwa kiasi tajwa.

Uongozi wa Halmashauri unatakiwa ihakikishe inafanya usuluhishi wa malipo na 
kiasi kilichozidi kirejeshwe kwa watumishi husika. Pia inatakiwa iwe sera kwa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa kufanya usuluhishi wa malipo ya mishahara kila 
mwezi. 

5.4.16 Mikopo ya Mishahara Isiyorejeshwa Sh.32,875,432
Agizo Na. 137 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 
inaeleza kuwa, Mkurugenzi anaweza kuidhinisha mkopo wa mishahara ya hadi 
miezi mitatu ambayo inatakiwa iwe imelipwa ndani ya miezi kumi na mbili kwa 
kukatwa kiasi kinacholingana kwa kila mwezi.

Hata hivyo, ukaguzi wa hati za malipo katika Halmashauri nne (4)  ulibaini 
kuwa, kiasi cha Sh.32,875,432 kilitolewa kama mkopo kwa watumishi lakini 
hakikuwa kimerejeshwa hata mwisho wa mwaka. Halmashauri husika ni kama 
inavyoonekana katika jedwali lifuatalo. 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 H/W Hai 14,475,503
2 H/W Siha 5,150,000
3 H/W Makete 9,630,294
4 H/W Sumbawanga 3,619,635

Jumla 32,875,432
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Kutokurejeshwa kwa mikopo tajwa kwa muda kunaweza kuathiri utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa na kukasimiwa   kutokana na ukosefu wa fedha na pia 
kuna uwezekano wa mikopo hiyo kutokurejeshwa kabisa.
Uongozi wa Halmashauri husika unatakiwa uzingatie agizo Na. 137 la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 na kuhakikisha 
kwamba mikopo hiyo inarejeshwa na kuwasilisha nyaraka za ushahidi kwa 
ukaguzi.

5.4.17 Majina ya Watumishi Waliostaafu Kutofutwa katika Mfumo wa Malipo ya 
Mishahara 
Agizo Na. 302 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1997 
linamtaka Mkuu wa Idara ya Rasilimaliwatu kutunza na kuboresha rejesta yenye 
orodha na kumbukumbu za watumishi wote ambao utaarifu Hazina kuhusiana 
na mambo yota yanayohusiana na walioajiriwa, waliojuizulu, waliofukuzwa, 
waliohamishwa na tarifa zingine muhimu ili kutunza taarifa hizo kwa ajili ya 
malipo ya kodi ya mapato, kuchangia mifuko n.k.
Kwa upande mwingine, Kif. Na. 57(1) cha Sheria Na. 8 ya Utumishi wa Umma, 
2002 inaeleza kuwa, mtumishi atakayekuwa nje ya kituo chake cha kazi kwa 
siku zinazozidi tano bila ruhusa atachukuliwa hatua za kisheria na kuadhibiwa 
kwa kufukuzwa.

Kinyume  na sheria zilizotajwa hapo juu, wakati wa kukagua mfumo wa malipo 
ya mishahara na pia ukaguzi wa daftari la mishahara isiyolipwa kwa kipindi 
kilichoisha Juni 30, 2011 ilibainika kuwa jumla ya  watumishi 120 kutoka 
kwenye sampuli ya Halmashauri saba (7) zinavyoonyeshwa kwenye jedwali 
lifuatalo walikuwa aidha wamefariki, wamestaafu, wameacha au wamefukuzwa 
kazi lakini majina yao bado yalikuwa hayajafutwa katika mfumo wa malipo ya 
mishahara;

Na. Halmashauri Idadi ya Watumishi 
1 H/W Bunda 7
2 H/W Musoma 18
3 H/W Tarime 3
4 H/W Igunga 57
5 H/W Njombe 5
6 H/W Handeni 17
7 H/W Morogoro 13

Jumla 120

Kucheleweshwa kufutwa majina ya watumishi waliostaafu, waliofariki au 
kuacha kazi kunasababisha kuwepo na ongezeko makisio ya mshahara na pia 
kupoteza fedha za umma kwa kulipa watumishi hewa. 

Uongozi wa Halmashauri husika wanatakiwa kuakikisha kuwa majina ya 
watumishi waliofariki, waliostaafu au kuacha kazi yanafutwa kwenye Mfumo wa 
kulipa mishahara na vile vile zifuatilie marejesho ya fedha zilizolipwa kama 
makato ya watumishi hao kutoka kwenye taasisi husika zilizolipwa. 



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

108

5.4.18 Ubadhilifu wa Mishahara Isiyolipwa katika Halmashauri ya  Wilaya ya Kilosa 
Sh.20,893,662
Ukaguzi wa mishahara ya watumishi katika Hlmashauri ya Wilaya ya Kilosa 
ulibaini kuwa, kiasi cha Sh.95,688,250 ikiwa ni mishahara isiyolipwa 
kilichukuliwa kutoka benki na mtunza fedha wa Halmashauri katika Miezi ya 
Desemba 2010 na Januari 2011 kwa ajili ya kulipa watumishi ambao hawakuwa 
na akauti za benki. Hata hivyo, wakati wa kupitia nyaraka za malipo, nyaraka 
za benki na kitabu cha fedha ilibainika kuwa, kiasi cha Sh.63,797,588 kililipwa 
kwa wahusika na kiasi kingine cha Sh.11,000,000 kilirudishwa benki ya NMB 
Kilosa na kuingizwa kwenye akaunti ya amana yenye namba 218100003, kuacha 
baki ya Sh.20,893,662 ambacho hakikuwa kimelipwa wala kuthibitishwa 
kurejeshwa benki.

Hii inamaanisha kwamba, kiasi kilichobaki bila kulipwa au kurejeshwa benki 
kinaweza kuwa kimetumiwa vibaya na uongozi wa Halmashauri husika au na 
mtumishi/watumishi waliopewa dhamana ya kutunza fedha na hivyo 
kusababisha hasara ya kiasi tajwa. Pia hili limesababishwa na kutokuwepo kwa 
uthibiti na uwajibikaji katika malipo ya mishahara.

Menejimenti ya Halmashauri inatakiwa ifanye uchunguzi wa kina na kuhakikisha 
kuwa kiasi cha Sh.20,893,662 kinarejeshwa. 

5.4.19 Malipo Holela ya Mishahara kwa Fedha Taslimu Sh.191,194,302
Wakati wa ukaguzi wa hati za malipo na vithibitisho vyake ilibainika kuwa, kiasi 
cha Sh.191,194,302 kama malipo ya mshahara kililipwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Morogoro kama fedha taslimu kwa watumishi kupitia dirishani badala 
ya kuingiza mishahara hiyo kwenye akaunti binafsi  za walipwaji. Madhara ya 
kulipa mishahara kwa kutumia fedha taslimu kupitia dirishani badala ya 
kutumia akaunti binafsi za walipwaji ni pamoja na;

· Kiasi kikubwa cha fedha katika ofisi ya mtunza fedha ambao ni kinyume na 
kiwango kilichowekwa na kamati kama inavyoainishwa katika Agizo Na. 352 
ya Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Halmashauri za Serikali za Mitee, 
1997.

· Utaratibu huu unaleta usumbufu kwa watumishi walio mbali na Halmashauri 
kutumia muda mwingi na gharama kufuata mishahara yao.

Uongozi wa Halmashauri unashauriwa kuwa waajiriwa wanahimizwa kufungua 
akaunti binafsi za benki ili zitumike katika kulipa mishahara yao.
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5.5 Usimamizi wa Mali Katika Halmashauri
5.5.1   Usimamizi wa Mali za Kudumu

   5.5.1.1. Kutokutunzwa kwa Rejista ya Mali za Kudumu
Agizo Na. 366 na 367 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 1997 linaagiza Halmashauri kutunza daftari la mali za kudumu 
litakaloonyesha tarehe ya manunuzi, bei ya kununulia, maelezo kuhusu mali 
zilizouzwa au kununuliwa katika mwaka husika.

Kinyume na maagizo hayo, katika sampuli ya Halmashauri ishirini na mbili (22) 
Halmashauri mbili (2) hazikuwa na rejista ya mali za kudumu, Halmashauri 
kumi na tano (15) zilikuwa na rejista ambazo hazikuandaliwa ipasavyo ili 
kuimarisha udhibiti wa mali za kudumu. Halmashauri 6 zilizosalia zilikuwa 
hazikuandika namba za mali zake za kudumu na katika hizo Halmashauri moja 
ilikuwa haina rejista kabisa. Zaidi ya hayo baadhi ya rejista za mali za kudumu 
hazikuhuishwa ili kuonyesha mali zilizonunuliwa, kuuzwa au zilizohamishwa 
kwa kipindi cha mwaka husika.

Kulingana na hali hiyo hapo juu, inakuwa vigumu kuthibitisha usahihi wa mali 
za kudumu zinazomilikiwa na Halmashauri. Menejimenti za Halmashauri 
zinatakiwa kutunza rejista za mali za kudumu zinazoonesha taarifa zote 
muhimu za mali za Halmashauri.

Jedwali lifuatalo linaonyesha Halmashauri ambazo aidha hazitunzi rejista za 
mali au rejista zilizopo hazijaboreshwa ipasavyo:

Na. Halmashauri
Rejista ya mali 

za kudumu  
haitunzwi 
ipasavyo

Hakuna 
rejista ya 
mali za 
kudumu

Mali 
hazikuandikwa 

namba

1. H/M Arusha  √
2. H/W Arusha  √
3. H/W  Monduli  √
4. H/W  Longido  √ √
5. H/M Arusha  √
6. H/W  Mbinga  √

7.
H/W 
Namtumbo  √

8. H/M Songea  √
9. H/W Tunduru  √
10. H/W Mbeya  √

11.
H/W 
Biharamulo √

12.
H/Jiji 
Mwanza  √

13. H/W √
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sengerema  

14.
H/W 
Shinyanga  √

15. H/W Bahi  √
16. H/M Dodoma  √

17.
H/W 
Mpwapwa  √

18. H/W  Iramba  √
19. H/W  Nzega  √
20. H/W Urambo  √
21. H/W  Masasi  √

22.
H/ Mji wa 
Masasi  √
Jumla 15 2 6

5.5.1.2 Mali za kudumu zisizotumika
Katika mwaka wa ukaguzi, Halmashauri kumi na saba (17) zilikuwa na  Mali za 
kudumu ambazo zilikuwa hazitumiki na kutelekezwa kinyume na maagizo
Na.159-161 ya Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 na aya
Na.26 ya IPSAS 21 na 23. Hata hivyo, kati ya idadi ya Halmashauri iliyotajwa 
hapo juu, Halmashauri 15 zimetelekeza mali za kudumu zisizo onyesha thamani 
yake, wakati Halmashauri mbili (2)  zimetelekeza mali za kudumu zenye 
thamani ya Shs.133, 157,150 kama inavyoonekana katika aya (i) na (ii)  
zifuatazo kwa mtiririko huo;

(i) Mali za kudumu zilizotelekezwa zisizoonyesha thamani yake
Mapitio ya taarifa za fedha za Halmashauri 15 ilionekana kuwa, kulikuwa na 
orodha ya mali ambazo zilionyeshwa bila thamani.  Mapungufu haya yana athari 
ya kuonyeshwa kwa thamani ndogo za Halmashauri kama ilivyoripotiwa katika
taarifa za fedha na kama inavyoonyeshwa katika kiambatisho (xxi)

(ii) Mali za kudumu zilizotelekezwa Sh. 133,157,150

Na. Halmashauri Maelezo Idadi Kiasi (Sh)
1. Halmashauri 

ya Wilaya ya 
Babati

Magari yasiyotumika;
magari chakavu 
ambayo 
yametelekezwa katika
eneo la Halmashauri
kinyume  na Agizo 
Na.159 ya Memoranda 
ya Fedha za Serikali 
za Mitaa ya Mwaka
1997 ni pamoja na
STG 2154 Isuzu bodi 
refu, STJ 3454 Toyota
Hilux (D/C0, 3488 CW

4 124,000,000 
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Wheel Loader na CW
3480 greda   

2. Halmashauri 
ya Manispaa 
ya 
Kinondoni

Vifaa chakavu vyenye 
thamani ya 
Sh.9,157,150
Uhahakiki uliofanyika
katika sehemu 
kulikotunzwa vitu 
hivyo ulibainisha vitu
chakavu vyenye 
thamani ya Sh
9,157,150 ambavyo  
vipo stoo kwa muda 
mrefu bila kufutwa 
kwenye vitabu vya 
Halmashauri.

Vitu 
mbali 
mbali

9,157,150.00

Jumla 133,157,150.00

5.5.1.3 Mali za Kudumu Ambazo Hazikuthaminishwa
IPSASs Na.17 inaagiza kwamba, mali zinatakiwa kuthaminiwa na kutambuliwa 
katika taarifa za fedha zinazotolewa na kwamba zitaendelea kutambuliwa 
katika hesabu kwa kiasi ambacho kimethaminishwa. Thamani inayotambuliwa 
itazingatia kutolewa kwa thamani ya uchakavu na hasara inayotokana kwa mali 
isiyotumika.  

Kinyume na muongozo huu, Uongozi  wa Halmashauri 13  kama inavyoonekana 
katika Kiambatisho (xxii), haukuthaminisha mali zake ingawa baadhi ya mali 
hizo zilionyeshwa katika hesabu kama ni mali ambazo hazina thamani kabisa 
wakati katika hali halisi mali hizi ziliendelea kutumiwa na Halmashauri. 

Kutokana na hali hii, thamani ya mali za kudumu zilizoonyeshwa katika taarifa 
za fedha za Halmashauri husika hazitoi taswira halisi ya Halmashauri. 

5.5.1.4 Kukosekana kwa nyaraka zinazohusiana na umiliki wa mali za kudumu
Shs.30,928,516,441

Agizo Na. 202 na 203 la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka
1997 linaagiza kwamba Uwekezaji wa zaidi ya fedha taslimu utafanyika baada 
ya azimio la uongozi wa Halmashauri na utajumuishwa katika bajeti ya 
Maendeleo au bajeti ya Matumizi ya Kawaida. Uwekezaji kama huo
utathibitishwa na kwa kuwa na hati au mkataba ambao utaingizwa katika
rejista  na kutunzwa katika sehemu ya usalama .

Kinyume na maagizo hayo hapo juu, wakati wa ukaguzi mali nyingi hazikuwa na
ushahidi wa maandishi wa umiliki, kutokana na mazingira hayo  ukaguzi 
ulizuiliwa kupata uhakika wa kuwepo, usahihi, umiliki, na uhalali wa mali iliyo 
katika taarifa za fedha. Mali hizo zenye thamani ya Sh. 30,928,516,441
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zinazohusiana na Halmashauri kumi na nne (14) kama inavyoonekana katika
kiambatanisho (xxiii)

 5.5.1.5 Kukosewa kwa Thamani ya Mali za Kudumu Katika Taarifa za Fedha 
5,574,172,011

Katika mwaka uliokaguliwa Halmashauri nane (8) kama zilivyoorodheshwa 
katika jedwali hapa chini, aidha zilizidisha au kupunguza thamani za mali za 
kudumu katika taarifa za fedha. Kukosewa kwa taarifa hii katika taarifa za 
fedha kulisababishwa na kufanya marekebisho ya kuthaminisha mali za kudumu
kusikofaa, majedwali ya mali  kutoonyesha mitambo na Vifaa kama 
ilivyoonyesha katika hesabu na  makosa  ya katika kukokotoa uchakavu. Pia, 
bakaa ya Mali za kudumu kutoka mwaka wa fedha uliopita kuhamishiwa katika
mwaka huu kwa tarakimu tofauti. Hivyo kutokana na makosa haya, taarifa za 
fedha zimekosewa katika jumla  ya Shs.5,574,172,011.  Kukosewa huku kwa 
thamani ya mali kunapotosha watumiaji wa taarifa za fedha kutokana na ukweli 
kwamba taarifa zilizotolewa sio sahihi na wala hazionyeshi hali halisi, na 
kwamba sio za kutegemewa  kwa ajili ya kufanyia maamuzi.

Halma-shauri Maelezo
Kiasi 
kilichozidishwa
Kimakosa (Sh)

Kiasi 
kilichopunguzwa
Kimakosa (Sh)

Jumla
(Sh)

Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kilombero

Majedwali 
yanayoonyesh
a ongezeko la 
mali za 
kudumu na 
kazi 
zinazoendelea 
hayakuletwa

- 719,485,138 719,485,138

“ Hasara 
iliyotokana na 
kuthaminisha 
mali za 
kudumu 
haikurekebish
wa katika 
taarifa ya   
mtirirko wa 
fedha

28,755,199 
-

28,755,199 

Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Morogoro

Majedwali 
yanayoonyesh
a ongezeko la 
mali za 
kudumu na 
kazi 
zinazoendelea 
hayakuletwa

3,868,065,392 - 3,868,065,392

Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Morogoro

Makosa katika 
kutambua na 
kupima   mali 
za kudumu

720,241,285 - 720,241,285

“ Kuonyeshwa 
pungufu kwa 
thamani ya 
mali za 
kudumu 

- 13,253,505 13,253,505

Halmashauri 
ya Manispaa 
ya
Kinondoni

Kuonyeshwa 
zaidi kimakosa 
kwa thamani 
ya mali

128,781,727 - 128,781,727
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Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Sengerema

Kuonyeshwa 
zaidi kimakosa 
kwa thamani 
ya mali za 
kudumu 

24,800,922 - 24,800,922

Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kwimba

Kuonyeshwa 
zaidi kimakosa 
kwa salio 
anzia la 
thamani ya 
mali za 
kudumu

48,631,991 - 48,631,991

Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Ngorongoro

Kuonyeshwa 
zaidi kimakosa 
kwa uchakavu 
wa mali 
zitokanazo na 
vyanzo vya 
Halmashauri

22,156,851
-

22,156,851

 Jumla 4,841,433,367 732,738,643 5,574,172,010

5.5.1.6 kutoonyeshwa kwa Mali za Kudumu Katika Taarifa za Fedha
Sh.41,456,500
Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa inasema kwamba Uwekezaji wote
utafanywa na Mkurugenzi kwa jina la Halmashauri kwa Mujibu wa agizo Na. 200 
na 203 na  kuwa Uwekezaji huo utathibitishwa na hati au mkataba ambayo
utaingizwa katika rejesta na kutunzwa katika sehemu ya usalama.
Ukaguzi wa mapitio ya taarifa za fedha umebaini matukio ambayo ni kinyume 
na maagizo yaliyotajwa na Memoranda hapo juu ambapo uwekezaji na Mali za 
Halmashauri nne (4) haukuonyeshwa katika taarifa za fedha kwa mwaka
ulioishia tarehe 30 Juni, 2011. Kwa sababu hiyo taarifa za fedha zimekosa 
ushahidi kwa watumiaji wa taarifa hizo kutokana na ukweli kwamba, mali hizo
aidha zimeonyeshwa pungufu kimakosa katika taarifa za fedha au  mali hizo 
hazikuonyeshwa katika taarifa za fedha kama ifuatavyo:

Halmashauri Maelezo Kiasi (Sh)
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu

Mali za kudumu 
hazikuonyeshwa katika rejista 8,956,500

Halmashauri ya 
Manispaa ya Arusha

Uwekezaji kutoonyeshwa katika 
taarifa za fedha 32,500,000

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpanda

Magari yaliyopokelewa kutoka 
shirika la wakimbizi duniani 
(UNHCR) hayakuonyeshwa 
katika taarifa za fedha
Toyota L/C Station wagon DFP 
6728 (Iko katika hali nzuri), 
Toyota L/C Station wagon DFP 
6753 (Iko katika hali nzuri), 
Lori-Scania 124 DFP 3769 (Hali 
ya wastani), Lori-Scania 124 DFP 
2991 ( Iko katika hali mbaya)
Pia zilikosekana nyaraka
kuhusiana kuhalalisha
uhamishaji wa umiliki   wa mali 
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hizi kutoka UNHCR kuja 
Halmashauri.

Halmashauri ya Mji 
wa Mpanda

Magari yaliyopokelewa kutoka 
shirika la wakimbizi duniani 
(UNHCR) hayakuonyeshwa 
katika taarifa za fedha
Uhakiki uliofanywa kuhusiana na 
mali za kudumu uligundua 
kwamba Halmashauri ilipewa 
magari mawili (2) kutoka Shirika 
la wakimbizi duniani yenye 
namba za usajiri DFP 2872 na 
DFP 3768 ambayo 
hayakuonyeshwa katika taarifa  
za fedha kama mali za kudumu 
za Halmashauri. 

5.5.2 Wadaiwa wasiolipa Sh. 37,795,747,360
Ukaguzi wa taarifa za fedha za Halmashauri mia moja na tisa (106) umeonyesha 
jumla ya Sh. 37,795,747,360 ikiwa ni madai mbalimbali ambayo hayajarejeshwa 
kama ilivyoainishwa kwenye Kiambatisho (xxiv).

Aina za wadaiwa katika Halmashauri zilizo nyingi ni fedha zilizolipwa kabla ya 
huduma, Maduhuli kutoka kwa mawakala wa kukusanya mapato, Masurufu na 
karadha za watumishi na Mikopo ya Wanawake na Vijana

Jedwali hapa chini linaonyesha ulinganisho wa wadaiwa kwa miaka minne yaani 
2007/08, 2008/09, 2009/2010 na 2010/2011.

Mwaka Kiasi (Shs.) Idadi ya Halmashasuri
2007/08 8,675,739,790 115
2008/09 35,644,785,554 113
2009/10 44,059,104,038 109
2010/11 37,795,747,360 106

Ulinganisho huo unaweza kuonyeshwa katika grafu kama ilivyo hapa chini:
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Grafu hapo juu inaonyesha kuongezeka kwa wadaiwa kutoka mwaka 2007/08 
kwenda mwaka 2008/09 na pia kwenda mwaka 2009/10 kwa sh. 26.8 bill. Na 
sh. 8.5 bill. kwa mfuatano. 

Pia inaonyesha kwamba mwaka 2009/10 kwenda 2010/11 wadaiwa walipungua 
kwa sh.6.3bill.kutoka sh.44.1bill kwenda sh.37.8bill kama ilivyoonyeshwa 
katika hesabu za 2009/10 na 2010/11 kwa mfuatano.

Kuwa na rasilimali ambazo zimeshikiliwa kwa njia ya wadaiwa ni kinyume na 
Agizo Na 120 na 121 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
1997 ambalo linaeleza wazi kuwa “litakuwa jukumu la mweka hazina kuweka 
mipango mizuri ya kiuhasibu ili kuhakikisha ukusanyaji, utunzaji na upelekaji 
wa fedha benki” pia Agizo linamtaka mweka hazina “pale inapowezakana 
kuhakikisha kuwa fedha zote zikusanywe kabla au wakati wa kutoa huduma”.

Kushindwa kukusanya fedha za wadaiwa kwa wakati ni ishara ya udhaifu katika 
kusimamia madeni na ukosefu wa sera madhubuti juu madeni. Halmashauri 
zinashauriwa kuongeza juhudi katika usimamizi wa rasilimali ikiwemo kuanzisha 
kanuni na taratibu na kuweka kipaumbele katika usimamizi wa ukusanyaji wa 
madeni bila kuathiri utoaji wa huduma.

5.5.3 Wadai wasiolipwa Sh.52,132,811,928
Ulipaji wa madeni kwa wakati ni jambo muhimu na linaleta imani kati ya 
Halmashauri na wasambazaji wa vifaa na huduma na kuongeza hali ya 
kuaminiwa na jamii inayohudumia Halmashauri.

Hata hivyo, ukaguzi wa Hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa 
fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2011 ulibaini kuwa Halmashauri 111 zilikuwa na 
wadai wasiolipwa wenye jumla ya Sh. 52,132,811,928 ikiwa ni punguzo la Sh.
91,697,531 ikilinganishwa na Sh. 52,041,114,397 kwa mwaka uliopita.
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Halmashauri zilizoripoti kiasi kikubwa cha wadai ni Manispaa ya Ilala Sh.
8,243,132,583, Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi Sh. 1,857,102,452, 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza Sh. 1,837,399,546 na Manispaa ya Dodoma Sh.
1,828,881,645  

Jedwali lifuatalo linaonyesha ulinganisho wa wadai kwa mwaka wa fedha    
2009/2010 na 2010/2011:

Mwaka Kiasi (Shs.) Idadi ya Halmashsuri
2009/10 52,041,114,397 113
2010/11 52,132,811,928 111

Wadai hao wanaweza kuonyeshwa katika mchoro duara kama ifuatavyo:

Kwa kuangalia Mchoro duara hapo juu, inatafsiriwa kuwa kiasi cha Wadai kwa 
miaka miwili mfululizo yaani mwaka 2009/2010 na 2010/2011 kwa wastani 
walikuwa  wanadai kiasi cha Sh.52bilioni. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kulipa madeni yake haraka 
yanapofikia wakati wa kulipa na zianzishe udhibiti thabiti, kanuni na taratibu 
katika kuhakikisha kuwa uongozi wa Halmashauri unawajibika kwa madeni 
ambayo hayana faida kwa halmashauri.

Orodha ya Halmashauri zinazodaiwa imeonyeshwa kwenye kiambatisho 
Na.(xxiv)

5.6    Ukaguzi Wa Miradi Iliyopata Fedha Toka Kwa Wahisani
Mamlaka za Serikali za Mitaa, pamoja na kukusanya mapato kutoka kwenye 
vyanzo vyake pia hupata ruzuku kutoka Serikali Kuu na wafadhili mbambali kwa 
ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo. Wakati wa ukaguzi nilifanya tathmini 
ya Ruzuku ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa (LGDG); 
Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NMSF), Mpango wa Maendeleo wa Elimu 
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ya Msingi (MMEM) na Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi (MMAM). Kwa 
kuongezea, Mamlaka za Serikali za Mitaa hupokea, ruzuku kutoka kwa wafadili 
wengine katika kuboresha hali ya kijamii kwa kupitia miradi ya  Mfuko wa Jamii 
Tanzania (TASAF), Mfuko wa Afya ya Jamii (HBF), Programu ya Maendeleo ya 
Kilimo na Mifugo (ASDP) na Mpango wa Sekta ya Maendeleo ya Maji (WSDP). 
Hata hivyo matokeo ya ukaguzi wa miradi inayofadhiliwa kupitia mifuko hii 
imetolewa kwenye ripoti za pekee na kupelekwa kwenye uongozi wa 
Halmashauri husika na pia kuna taarifa ya jumla ya miradi inayofadhiliwa na 
wahisani.  

5.6.1 Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NMSF)

5.6.1.1 Fedha za Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NMSF) Ambazo 
Hazikutumika Sh.1,104,364,692
Katika mwaka wa ukaguzi, Tume ya Kudhibiti Ukimwi Tanzania (TACAIDS) kwa 
kupitia Wizara ya Fedha ilipeleka fedha kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 
chini ya Mkakati wa Kitaifa wa Kudhibiti Ukimwi (NMSF) 2008-2012 ambao 
wafadhili wake wakuu ni Serikali ya Marekani kupitia USAID, PEPFAR, wafadhili 
wengine na Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia MTEF.

Hata hivyo, ukaguzi uliofanyika kuangalia mapato na matumizi ya fedha hizo 
katika sampuli ya Halmashauri 41 zilizochaguliwa ilibainika kuwa kiasi cha Sh.
1,104,364,692 kilikuwa hakijatumika kufikia tarehe  30 Juni, 2011 kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho (xxv)

Kiwango kikubwa cha salio la fedha kinaonesha kuwa kazi za mradi zilizolengwa 
hazikutekelezwa kama ilivyopangwa na hivyo kuchelewesha utoaji wa huduma 
kwa jamii.

5.6.1.2 Ruzuku ya NMSF zilizoingizwa kimakosa Sh.859,163,571
Ulinganisho wa fedha zilizopokelewa katika sampuli ya Halmashauri 43 na 
taarifa zilizopatikana kutoka kitengo cha Taifa cha kudhibiti UKIMWI kilichopo 
TACAIDS umeonyesha kwamba fedha zilizotolewa kwa ajili ya shughuli za NMSF 
kwa mwaka ulioishia Juni 30, 2011 ilikuwa ni Sh.3,752,178,000 tofauti na 
Sh.4,611,341,571 zilizokuwa katika taarifa za Halmashauri husika. Hivyo kuna 
tofauti ya Sh.859,163,571 ikihusisha Halmashauri 25 kati ya 43 zilizochaguliwa. 
Hii inaonyesha kwamba, Halmashauri 18 ziliingiza kwa usahihi fedha 
zilizopokelewa katika vitabu vya fedha kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho (xxvi)

Hii inaonyesha kwamba, kuna udhaifu katika mawasiliano na kufanya usuluhishi 
wa fedha zilizotumwa na kupokelewa kati ya kitengo cha Taifa cha kudhibiti 
UKIMWI na Halmashauri
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5.6.2 Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa (LGDG)
  5.6.2.1 Ufadhili

Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa inafadhiliwa na michango kutoka kwa 
Wadau wa Maendeleo ambao ni pamoja na KFW, Ubalozi wa Ireland, Finland, 
Uholanzi, Ubalozi wa Sweden, Benki Kuu ya Tokyo-Japan, Ushirikiano wa 
Ubelgiji kupitia akaunti Na. 9931206651 iliyopo Benki Kuu na Shirika la 
maendeleo la Kimataifa (IDA) kupitia akaunti Na.87080-206,688-00 iliyopo 
katika benki ya “Standard Chattered”.

Katika mwaka husika, Mpango huu ulikuwa na jumla ya kiasi cha dola za 
Kimarekani 74,137,084.14 sawa na Sh. 109,742,900,821  kiasi ambacho 
kimechangiwa na Wadau wa Maendeleo. Aidha kulikuwa na Mchango kutoka 
Serikali ya Tanzania wenye jumla ya Sh. 24,047,523,953 na kufanya jumla ya 
Shs.133,790,424,774 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli zilizopitishwa katika
Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa (LGDG). Michango kutoka kwa 
wafadhili ilikuwa na jumla ya dola za Kimarekani 74,137,084.14 sawa na 
Sh.109,742,900,820.75 kama ilivyoonyeshwa hapa chini:

Na.
Wadau wa 
Maendeleo

Kiasi katika 
dola za 

Kimarekani

Kiasi katika 
Shilingi za 
Kitanzania

1. KFW 18,007,192.75 25,492,730 741
2. Ubalozi wa Ireland 4,588,844.00 6,276,646,521
3. Finland 9,635,136.49 13,851,294,931
4. Uholanzi 19,555,137.87 28,723,630,749
5. Ubalozi wa Sweden 2,942,258.18 4,312,663.180
6. Benki Kuu ya Tokyo-

Japan
1,220,774.12 1,794,179,049

7. Ushirikiano wa 
Ubelgiji

10,381,021.00 15,384,012,889

8. Shirika la 
maendeleo la 
Kimataifa

7,806,719.73 13,907,742,761

Jumla 74,137,084.14 109,742,900,821

Hata hivyo, katika akaunti hodhi Na.9931206651 kwa ajili ya fedha za ruzuku ya 
Maendeleo ya Serikali za Mitaa (LGDG), kulikuwa na salio anzia la dola 
2,931,465.64 hadi kufikia tarehe 1 Julai 2010 sawa na  Shs.4,003,441.064.

Aidha, ruzuku ya Maendeleo ya Sekta ya Afya (HSDG) ikiwa ni moja wapo ya 
Sekta ambatishi katika mfumo wa ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa   
(LGDG) ilipokea mchango wenye jumla ya Sh.12,647,302,763 kutoka wahisani 
mbalimbali na Sh.7,116,720,000 kutoka Serikali ya Tanzania,na hivyo kufanya 
kuwa na jumla ya Sh.19,764,022,764. Jedwali lililopo hapa chini linaonyesha 
wachangiaji na kiasi walichochangia:
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Na. Mchangiaji Akaunti Na.
Kiasi katika 

dola za 
Kimarekani

Kiasi katika 
Shilling za 
Kitanzania

1. KFW kupitia 
(LGDG)  akaunti 
iliyoko benki 
kuu

9931206651 5,383,840.40 7,908,053,972

2. DANIDA 011103000383  2,732,680,529
3. KFW 011103000383  2,006,568,263
4. Serikali ya 

Tanzania
 7,116,720,000

Jumla 19,764,022,764

Katika mwaka huo jumla ya dola za Kimarekani 45,658,149.46 sawa na 
Sh.67,259,547,500 zilihamishiwa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa ajili 
ya shughuli za maendeleo (LGDG).

5.6.2.2 Fedha kwa ajili ya ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa (LGDG) 
zilizotolewa pungufu Sh.153,943,547,023

Katika  mapitio ya fedha kwa ajili ya ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za  Mitaa 
(LGDG) ilionekana kuwa jumla ya Sh.324,384,652,759 zilitengwa kwa    ajili ya 
kuhamishiwa kwenye Halmashauri katika mwaka uliomalizika. Hata  hivyo, hadi 
kufikia tarehe 30 Juni, 2011 jumla ya Sh.170,441,105,736 pekee  zilikuwa 
zimehamishwa na kusababisha tofauti ya Sh.153,943,547,023 kiasi ambacho  
kilitolewa pungufu kama muhtasari unavyoonyesha katika jedwali   hapa chini: 

Na. Mfuko
Kiasi kilichotengwa

( Sh.)

Kiasi 
kilichohamishwa

(Sh.)
Kiasi kilichotolewa 

pungufu  (Sh)

1 LGDG CORE 175,248,000,200 109,295,521,453 65,952,478,747
2 Afya   30,284,700,000   17,401,420,000 12,883,280,000
3 Kilimo   55,645,745,550   43,744,164,283 11,901,581,267
4 Maji Vijijini   63,206,207,009 0.00 63,206,207,009

Jumla 324,384,652,759 170,441,105,736 153,943,547,023

Hali hii inamaanisha kwamba shughuli zilizopangwa hazikutekelezwa 
kikamilifu na kwa sababu hiyo, malengo yaliyokusudiwa hayakuweza kufikiwa.

Hata hivyo, ukaguzi wa ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa (LGDG)  katika 
ngazi ya Halmashauri bado unaendelea na taarifa ya kina itatolewa pekee  
baada ya kukamilika kwa ukaguzi.

          5.6.3 Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo
Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo ulianzishwa kwa Sheria Na. 16 ya mwaka 2009 
kwa malengo ya kuendeleza miradi ya maendeleo katika majimbo husika. Kwa 
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mujibu wa sheria hii mapato yote, matumizi na kiasi kinachobakia kwa kila 
mwaka kinatakiwa kitumike kwa shughuli za Maendeleo ya Jimbo kwa mwaka 
unaofuta.

Katika kupitia uendeshaji wa Mfuko wa Jimbo katika Halmashauri 51 tuliweza 
kubaini mapungufu yafuatayo:

(a) Fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo  kwenye Halmashauri 
zisizotumika Sh.2,683,368,422
Katika ukaguzi kwenye baadhi ya Halmashauri iliweza kubainika kuwa kiasi 
kikubwa cha fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo bado kilikuwa katika 
akaunti za benki bila ya kutumika. Kwa mfano katika sampuli ya Halmashauri 
51 zilizokaguliwa tulibaini kiasi cha sh. 2,683,368,422 bado kilikuwa 
hakijatumika kama inavyoonyeshwa kwenye kiambatisho (xxvii)

Hii inasababishwa na usimamizi mdogo wa fedha za Mfuko wa Maendeleo ya 
Jimbo, jambo linaloifanya jamii iliyolengwa kuchelewa kupata matunda ya 
mfuko hivyo malengo tarajiwa kutokufikiwa.

Mipango thabiti lazima iwekwe na Halmashauri pamoja na Kamati za Mfuko wa 
Maendeleo ya Jimbo ili kuhakikisha kuwa fedha zilizobaki zinatumika bila 
kuchelewa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa.

(b) Kutokuandaliwa kwa Taarifa ya Mfuko wa Maendeleo wa Jimbo na 
Kuwasilishwa TAMISEMI
Hamashauri zilizo nyingi hazikuandaa taarifa ya fedha zilizopokelewa na Kamati 
za Maendeleo ya Jimbo na matumizi ya fedha hizo ili kupata picha halisi ya 
fedha zilizotolewa kwa ajili ya maendeleo ya majimbo. Hii ikiwa ni kinyume na 
kifungu cha 7(3) cha Sheria ya mfuko wa maendeleo ya Jimbo ya mwaka 2009 

Tuanaishauri Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI kuhakikisha kuwa haipeleki fedha 
nyingine kwenye Halmashauri ambazo hazikuandaa na kupeleka taarifa ya 
fedha zilizopokelewa na Kamati za Maendeleo ya Jimbo na matumizi yake kwa 
mwaka husika.

(c) Matumizi ya Fedha za Mfuko wa Maendeleo ya  Jimbo kwa Miradi 
Isiyoibuliwa na Jamii 
Kifungu namba 19(1) cha Sheria ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo ya Mwaka 
2009 kimeelekeza kuwa miradi yote itakayofanywa na fedha za mfuko huu iwe 
imeibuliwa na wananchi wa eneo husika. Kinyume na Sheria tajwa hapo juu, 
Halmashauri zimekuwa zikitumia fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo katika 
miradi ambayo haijaibuliwa na jamii kutoka katika eneo husika.

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kwamba fedha za Mfuko 
wa Maendeleo ya Jimbo zinatumika kwa miradi iliyoibuliwa na wananchi na kwa 
kuzingatia vipaumbele vilivyoainishwa.
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(d)    Kutokuwepo kwa Mhasibu wa Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo
Kifungu namba 21(1) cha Sheria ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo ya Mwaka 
2009 kinaelekeza kwamba kila Afisa Masuuli atamteua Mweka Hazina wa 
Halmashauri kuwa mhasibu wa Kamati ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo.  

Kinyume ha sheria hiyo, Halmashauri hazikuteua Mhasibu atakayechukua 
majumu ya usimamiaji wa shughuli za kila siku za uendeshaji wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Jimbo.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa zimteue Mhasibu atakayeshughulikia 
majukumu ya kifedha yahusuyo Mfuko wa Maendeleo  ya Jimbo.

5.6.4 Fedha za Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM)
         Ambazo Hazikutumika Sh. 5,848,929,864

Ukaguzi uliofanyika katika baadhi ya Halmashauri kuhusu mwelekeo na utumiaji 
wa Fedha za MMAM ilibainika kuwa Halmashauri arobaini na nane (48) zilipokea 
fedha kwa ajili ya kuboresha huduma ya afya ambapo hadi kufikia tarehe 30 
Juni 2011 zilikuwa zimebakia jumla ya Sh. 5,848,929,864 kama inavyooneshwa 
katika kiambatisho (xxviii).

Kuwa na bakaa ya kiasi cha sh. 5,848,929,864 inamaanisha kwamba kazi 
zilizokuwa zimepangwa kutekelezwa za kiwango cha hiyo bakaa 
hazikutekelezwa na hivyo jamii iliyolengwa hajapata manufaa ya miradi 
iliyopangwa kutekelezwa.

5.6.5 Bakaa katika Mfuko wa Wanawake na Vijana Sh.1,587,780,350
Halmashauri kwa kushirikiana na Serikali Kuu ilianzisha mfuko huu maalumu 
kwa ajili ya kusaidia vikundi vya wanawake na vijana kwa kuwapa mikopo 
midogo midogo katika maeneo wanayoishi.

Wakati wa Ukaguzi wetu wa kutaka kujua utendaji wa Mfuko huu     tulibaini 
kuwa kulikuwa na bakaa kiasi cha Sh. 1,587,780,350 ambacho hakikuwa 
kimetumika katika Halmashauri 23 kama inavyoonyeshwa katika jedwali hapa 
chini, hii inaonyesha udhaifu upande wa Halmashauri hizo katika kuhakikisha 
kuwa fedha hizi zinakopeshwa kwenye vikundi vilivyokusudiwa.

Na Halmashauri Kiasi 
kisichotumika 

(Sh.)
1 Halmashauri ya 

Manispaa Musoma 
243,844,404

2 Halmashauri ya 
Wilaya Bunda 

160,070,931

3 Halmashauri ya 150,648,998
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Wilaya ya Tarime 
4 Halmashauri ya 

Wilaya ya Kilwa 
120,356,124

5 Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya 

110,869,620

6 Halmashauri ya 
Manispaa ya Bukoba 

106,832,731

7 Halmashauri ya 
Wilaya ya Muheza 

86,317,621

8 Halmashauri ya 
Wilaya ya Musoma 

64,846,600

9 Halmashauri ya 
Wilaya ya Serengeti 

63,801,189

10 Halmashauri ya 
Wilaya ya  Karagwe 

56,539,109

11 Halmashauri ya 
Wilaya ya Biharamulo

54,883,194

12 Halmashauri ya 
Wilaya ya Missenyi 

51,912,102

13 Halmashauri ya 
Wilaya ya Korogwe 

44,379,747

14 Halmashauri ya 
Wilaya ya Karatu 

43,003,602

15 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkinga 

40,573,535

16 Halmashauri ya Mji 
wa  Lindi 

34,778,547

17 Halmashauri ya 
Wilaya ya Ruangwa 

34,767,300

18 Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni 

27,930,020

19 Halmashauri ya 
Wilaya ya  Singida 

27,930,020

20 Halmashauri ya 
Wilaya Lindi DC

22,226,200

21 Halmashauri ya 
Wilaya Kasulu DC

17,017,510

22 Halmashauri ya 
Wilaya Ngara DC

15,178,246

23 Halmashauri ya 
Wilaya ya Bahi 

9,073,000

Jumla 1,587,780,350
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Utaratibu huu wa kuwa na salio kubwa la fedha katika akaunti ya akina 
mama na vijana unanyima haki kwa vikundi vilivyokusudiwa kuweza 
kufaidika na mfuko huu.

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka mikakati ya kuzitumia fedha 
zilizobaki kwenye akaunti kwa kutoa mikopo kwa vikundi vingi ili kuwawezesha 
kuboresha hali zao za maisha kwa kutumia fedha za mfuko huu kuliko kuacha 
kiasi kikubwa kwenye akaunti za benki bila ya kukitumia.

5.6.6 Fedha za MMEM Ambazo Hazikutumika  Sh.997,528,258
Ukaguzi uliofanyika kuhusiana na utendaji wa kifedha na matumizi ya fedha za 
MMEM zilizopokelewa na Halmashauri kwa lengo la kuongeza ubora wa shule, 
upatikanaji wa shule na uboreshaji wa shule za msingi katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa imebainika kuwa, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2011 zilikuwa zimebakia 
jumla ya Sh. 997,528,258 katika sampuli ya Halmashauri 11 zilizokaguliwa kama 
inavyoonyeshwa katika jedwali hapa chini:

S/N Halmashauri Kiasi kilichopo 
(Sh.)

Kiasi 
kilichotumika  

(Sh.)

Kiasi 
kilichobaki 

(Sh.)

% ya kiasi 
kilichoba

ki
1 H/W Liwale 40,842,000 0 40,842,000 100.0%
2 H/W 

Shinyanga 
77,519,000 0 77,519,000 100.0%

3 H/W Kilwa 224,761,500 113,434,500 111,327,000 49.5%
4 H/W Mufindi 164,630,000 88,228,000 76,402,000 46.4%
5 H/W Rorya 111,025,599.85 68,525,599.85 42,500,000 38.3%
6 H/W Kishapu 145,850,000 95,000,000 50,850,000 34.9%
7 H/W Muleba 512,339,617.96 366,159,484.96 146,180,133 28.5%
8 H/W 

Karagwe 
1,550,983,752 1,140,580,756.50 410,402,996 26.5%

9 H/W Missenyi 171,127,221.46 152,191,502.47 18,935,719 11.1%
10 H/W Chato 130,226,470.63 118,486,621.99 11,739,849 9.0%
11 H/W Karatu 212,266,480 202,436,918 9,829,562 4.6%
12 H/W Musoma 169,198,000 168,198,000 1,000,000 0.6%

Jumla 3,510,769,642 2,513,241,384 997,528,258 28.4%

Kuwepo kwa kiasi kikubwa cha fedha ambacho hakijatumika inamaanisha kuwa 
shughuli zilizopangwa kufanywa hazikutekelezwa kikamilifu na hivyo 
kusababisha jamii iliyolengwa kutokufaidika na fedha walizotengewa.

5.6.7 Fedha za Usimamizi wa Misitu (PFM) Ambazo Hazikutumika  Sh.178,826,876
Ukaguzi uliofanyika kuhusiana na utendaji wa kifedha na matumizi ya fedha za
Usimamizi wa Misitu (PFM) kwa mwaka wa fedha wa 2010/2011 umebaini kuwa 
kulikuwa na fedha za mradi kiasi cha Sh. 178,826,876 katika Halmashauri kumi 
na moja (11) ambazo hazikutumika hadi mwisho wa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni, 2011 kama inavyoonekana katika jedwali hapo chini:
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Na. Halmashauri
Kiasi 

kilichopo 
(Sh.)

Kiasi 
kilichotumika  

(Sh.)

Kiasi
kilichobaki 

(Sh.)

% ya kiasi 
kilichobaki

1 Kilwa DC 28,232,045 - 28,232,045 100.0%
2 Nachingwea 

DC
42,354,344 8,957,445 33,396,899 78.9%

3 Liwale DC 61,629,366 20,255,000 41,374,366 67.1%
4 Morogoro DC 41,134,773 14,438,300 26,696,473 64.9%
5 Mbinga DC 74,253,235 31,298,217 42,955,018 57.8%
6 Kilosa DC 29,203,720 25,137,032 4,066,688 13.9%
7 Songea DC 24,249,467 23,088,947 1,160,520 4.8%
8 Korogwe DC 29,201,404 28,495,250 706,154 2.4%
9 Kilombero DC 28,232,045 28,029,800 202,245 0.7%
10 Namtumbo DC 6,827,734 6,795,000 32,734 0.5%
11 Muheza DC 4,133,330 4,129,596 3,734 0.1%

Total 369,451,463 190,624,587 178,826,876 48.4%

Hii inamaanisha kuwa baadhi ya shughuli za usimamizi wa misitu zilizokusudiwa  
hazikutekelezwa.

5.6.8 Mfuko wa Afya ya Jamii
Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) ulianzishwa mwaka 1997 ikiwa ni mmoja wa 
mifuko iliyoainishwa na Serikali kwa ajili ya kuhamasisha jamii katika 
uchangiaji wa huduma za afya Tanzania.

Ukusanyaji na utumiaji wa Fedha katika Mifuko umeelezwa zaidi katika Waraka 
Na. 2 wa mwaka 1997 uliotolewa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ambao 
ulielekeza kuwa fedha zitatumika kwa matumizi yaliyopitishwa yakiwemo 
ununuzi wa madawa, matengenezo madogo madogo ya majengo, mafuta na 
posho za watumishi kwa ajili ya safari za kwenda kununua madawa.

Katika mwaka huu wa ukaguzi, yafuatayo yalibainika katika usimamizi   wa 
Mfuko wa Afya ya Jamii.

(a) Bakaa la fedha za Mfuko wa Afya ya Jamii Sh. 2,963,900,725
Katika kipindi hiki cha ukaguzi, nimepitia usimamizi wa Mfuko wa Afya ya Jamii 
katika Halmashauri thelathini na tatu (33) na kubaini kuwa Halmashauri hizo 
zilikuwa na bakaa la jumla ya Sh. 2,963,900,725  ambazo kwa kiasi kikubwa 
lilisababishwa na aidha Halmashauri nyingi  kutofungua akaunti za benki 
zinazojitegemea kwa ajili ya Mfuko wa Afya pekee au kuchelewa kwa fedha 
toka Hazina. Pia Halmashauri hizo hazikutengeneza taarifa ya fedha kwa ajili 
ya Mfuko wa Afya ya Jamii kwa mwaka husika.
Orodha ya Halmashauri ambazo zilibaki na bakaa wakati wa kufunga mwaka 
imeonyeshwa kwenye Kiambatisho (xxix)

Ninashauri kwamba, Halmashauri zinatakiwa kutekeleza mpango wa Afya ya 
Jamii kwenye mwaka husika kwa ajili ya faida ya jamii  inayohusika kuliko 
kukaa na bakaa kubwa la fedha benki. Vile vileHalmashauri zinatakiwa kuandaa 
hesabu za Mfuko wa Afya ya Jamii kila Mwaka.
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(b) Matumizi ya fedha za za Mfuko wa Afya ya Jamii yaliyofanywa bila 
kuzingatia Mwongozo uliowekwa Sh. 44,086,650
Mwongozo wa shughuli za Mfuko wa Afya ya Jamii uliotolewa mwezi Juni 1999
unafafanua kwamba fedha za mfuko zitatumiwa kwa matumizi yanayohusiana 
na shughuli za afya tu. Manunuzi ya vifaa na huduma zinazohusiana na afya 
kama madawa, vifaa vya hospitalini, ukarabati wa vifaa vya afya, samani, 
vitendea kazi, sare za wauguzi, malipo ya posho ya muda wa kazi wa ziada kwa 
waganga na wauguzi, usafiri na posho za kujikimu watumishi wakiwa safari za 
kikazi kama zimeainishwa katika mpango.

Wakati wa ukaguzi tulibaini kuwa fedha za Mfuko wa Afya ya Jamii kiasi cha Sh.
44,086,650 katika Mamlaka nne (4) za Serikali za Mitaa ambazo ni Halmashauri 
ya Manispaa ya Songea, Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma, Halmashauri ya 
wilaya Ulanga na Halmashauri ya wilaya Iramba zilitumika kwa shughuli 
nyingine ambazo si zile zilizoainishwa katika mwongozo wa shughuli za Mfuko 
wa Afya ya Jamii

Ninashauri kuwa Halmashauri zitumie michango ya fedha za Mfuko wa 
Afya ya Jamii kwa shughuli zilizokusudiwa na kupitishwa kwa kuzingatia 
Waraka Na. 2 wa mwaka 1997 uliotolewa na wizara ya Afya na ustawi wa  
jamii

(c) Madai Yaliyopelekwa Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa (CHIF) Lakini  
Hayajalipwa Kiasi cha Shs.34,316,220

Wakati wa kupitia utendaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii tulibaini kuwa madai ya 
Mamlaka mbili za Serikali za Mitaa yaani Halmashauri ya wilaya ya Kilolo na 
Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro kiasi cha Sh. 34,316,220 yalipelekwa 
Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa (CHIF) ikiwa ni kutaka kurejeshewa gharama za 
huduma ya afya zilizotolewa kwa wanachama waliopo chini ya mfuko huo. Hata 
hivyo Halmashauri hizo zilikuwa bado hazijarejeshewa fedha hizo.

Vile vile kiasi cha Sh. 12,831,520 kilikusanywa na Vituo vya Afya na Zahanati 
katika Halimashauri za Wilaya ya Manyoni na Ukerewe lakini kiasi hicho cha 
fedha zilizokuanywa hakikuwasilishwa kwa mtunza fedha wa Halmashauri.

Ninazishauri Halmashauri husika kuhakikisha kuwa zinafuatilia madai 
yaliyopelekwa NHIF ili waweze kulipwa. Vilevile kiasi cha Sh. 12,831,520 
kilichokusanywa na Vituo vya Afya na Zahanati kiwasilishwe kwa mtunza fedha 
wa Halmashauri, kikatiwe stakabadhi na kupelekwa benki.

5.6.9 Fedha Za MMES Ambazo Hazikutumika  Sh. 724,673,833 
Wizara ya fedha iligawa fedha kwa Mamlaka ya Serikali za mitaa kwa ajili ya 
Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari (MMES) kwa lengo la kuongeza 
ubora wa shule, upatikanaji wa shule na uboreshaji wa shule za sekondari.  
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Hata hivyo, Ukaguzi uliofanyika kuhusiana na utendaji na matumizi ya fedha za 
MMES umebaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zipatazo kumi na moja (11) 

zilikuwa na kiasi cha Sh. 3,632,457,408 na kati ya hizo kiasi cha 
Sh.2,907,783,575 zilitumika kwa shughuli mbalimbali za Mpango wa Maendeleo 
ya Elimu ya Sekondari (MMES)  na kubakiza bakaa la Sh. 724,673,833 sawa na  
20% ya fedha zote zilizopokelewa kama inavyoonyeshwa katika jedwali 
lifuatalo:

Bakaa la Fedha za MMES ambazo hazikutumika

Jina la Halmashauri

Kiasi 
kilichokuwepo 

(Sh.)

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.)
Kiasi kilichobaki 

(Sh.) %

Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi 271,689,000 239,513,000 32,176,000 11.84%

Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba 223,144,000 183,266,066 39,877,934 17.87%

Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe 561,498,166.73 551,991,535.73 9,506,631.00 1.69%

Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 189,673,000.00 182,049,463.00 7,623,537.00 4.02%

Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi 163,269,189 156,507,356 6,761,833 4.14%

Halmashauri ya Wilaya ya Chato 130,226,470.63 118,486,621.99 11,739,848.64 9.01%

Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa 104,058,000 79,371,665 24,686,335 23.72%

Halmashauri ya Wilaya ya Liwale 130,000,000 50,000,000.00 80,000,000 61.54%

Halmashauri ya Wilaya ya Nachingwea 180,750,000 106,201,501.00 74,548,499 41.24%

Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro 1,023,627,471.89 807,270,695.41 216,356,776.48 21.14%

Halmashauri ya Wilaya ya Kahama 252,912,489.00 228,583,489.00 24,329,000.00 9.62%

Halmashauri ya Wilaya ya Karatu 401,609,620.94 204,542,182.00 197,067,438.94 49.07%

Jumla 3,632,457,408.19 2,907,783,575.13 724,673,833.06 19.95%

Kuwepo kwa Kiasi cha fedha kwenye akaunti ya benki ambacho hakijatumika 
inamaanisha kuwa shughuli zilizopangwa kufanywa hazikutekelezwa kikamilifu 
na hivyo kusababisha baadhi ya shughuli za MMES zilizokusudiwa kutokufanyika.

5.7 Usimamizi wa Matumizi
5.7.1 Malipo yenye Nyaraka Pungufu Sh. 5,692,624,802

Wakati wa ukaguzi wa kumbukumbu za matumizi katika sampuli iliochaguliwa, 
matumizi yenye ya Shs.5,692,624,802 yanayohusiana na Halmashauri 63
yalikuwa na nyaraka pungufu kinyume na Agizo Na. 5 (c) na 368 ya Memoranda 
ya fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 ambayo inaagiza
malipo yote yanayofanywa na Halmashauri yaambatanishwe na nyaraka sahihi. 
Halmashauri husika zimeorodheshwa katika Kiambatanisho (xxx)
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Malipo yanayofanyika bila viambatisho yanakwaza mwawanda ya ukaguzi katika 
kuhakiki uhalali wa malipo husika.

Muhtasari wa malipo yenye nyaraka pungufu kwa miaka ya 2007/08, 2008/09, 
2009/10 na 2010/11 ni kama ilivyoonyeshwa hapa chini:-

Mwaka Kiasi(Shs.) Idadi ya Halmashauri

2007/08 3,590,228,595 69

2008/09 2,526,117,587 33

2009/10 2,830,338,208 34

2010/11 5,668,730,107 63

Taarifa hiyo inaonyeshwa pia katika Chati Mstari hapa chini:

Chati mstari iliyopo juu inaonyesha kwamba, kutoka wastani wa Halmashauri
hamsini (50) kwa miaka minne mfululizo, kiasi cha matumizi yenye nyaraka  
pungufu yalikuwa yakipungua kwa Sh.1.1bill kutoka Sh.3.6bill ilivyoripotiwa 
katika mwaka wa fedha 2007/08 hadi Sh.2.5  ilivyoripotiwa katika mwaka wa 
fedha 2008/09.

Pia kiasi hiki kiliongezeka kwa Sh.0.3bill na Sh.2.9 bill kutoka Sh.2.5bill
ilivyoripotiwa katika mwaka wa fedha 2008/09 kwenda Sh.2.8bill na 5.7 katika 
mwaka 2009/10 na 2010/11 kwa mtiririko huo.
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5.7.2 Matumizi yasiyokuwa na hati za malipo Sh. 1,080,519,637
Kwa mwaka wa fedha 2010/11, Halmashauri 32 zilifanya malipo yenye jumla ya 
Sh.1,080,519,637 ambayo hati za malipo pamoja na viambatanisho vyake 
havikupatikana kwa ajili ya ukaguzi, hivyo uhalali wa matumizi haya haukuweza 
kuthibitshwa kutokana na kukwazwa kwa mawanda ya ukaguzi. Halmashauri 
husika ni kama zinavyoonyeshwa katika Kiambatisho (xxxi)

Kutokuwepo kwa hati za malipo ni kinyume na Agizo Na.368 na 369 la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa,1997 ambayo kwa pamoja 
yanaelekeza kuwa hati za malipo pamoja na viambatisho vyake vinatakiwa 
kuweka vizuri na kutunzwa kwa muda usiopungua miaka mitano (5).

Kwa muhtasari idadi ya Halmashauri zilizokuwa na matumizi yasiyokuwa na hati 
za malipo kwa miaka ya fedha 2007/2008, 2008/2009, 2009/2010 na 2010/2011 
imeoneshwa katika jedwali hapa chini:

Mwaka Kiasi (Shs.) Idadi ya Halmashauri

2007/08 1,370,245,729 45

2008/09 2,526,117,587 33

2009/10 2,830,338,208 34

2010/11 1, 080,519,637 32

Taarifa hii inaweza kuoneshwa katika chati mstari ifuatavyo:

Kutokana na chati mstari hapo juu inaweza kuelezewa kuwa, mapungufu haya 
yanahusu kwa wastani Halmashauri 36 kwa miaka minne mfululizo, kiasi cha 
kukosena kwa hati za malipo kimeongezeka kwa Shs.1.1bill. na Shs.0.3bill
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kutoka Shs.1.4 kilichoripotiwa mwaka 2007/08 hadi 2008/09 na 2009/10 kwa 
mpangilio huo.

Hata hivyo kuanzia mwaka wa fedha 2009/10 hadi 2010/11, kiasi cha 
kukosekana kwa hati za malipo kilipungua kwa Shs.1.7bill kutoka Shs.2.8bill
hadi Shs.1.1bill  kwa mtiririko huo.

Kwa vile hili limekuwa ni tatizo linalojirudia katika Halmashauri nyingi kwa 
muda mrefu, napenda kuwakumbusha viongozi wa Serikali za Mitaa juu ya
wajibu wao katika kuhakikisha kuwa, nyaraka za Halmashauri ikiwa ni pamoja 
na hati za malipo zinatunzwa vizuri na lazima ziwe zinapatikana kwa ajili ya
ukaguzi   zihitajikapo.

5.7.3 Kutooneka kwa stakabadhi za kukiri mapokezi kutoka kwa walipwaji Sh.
2,525,230,334

Malipo ya Sh. 2,525,230,334 kutoka Halmashauri 13 ambayo aidha yalilipwa 
moja kwa moja na Hazina ikiwa ni makato ya kisheria, au yalilipwa na 
Halmashauri hizo kwenda kwenye Taasisi mbalimbali kwa ajili ya huduma 
mbalimbali zilizotolewa na taasisi hizo lakini malipo hayo hayakuweza 
kuthibitika kama yamepokelewa na Taasisi husika kwa vile hazikuweza kukiri 
mapokezi hayo kwa kutoa stakabadhi/ risiti ya kukiri kupokea kiasi cha fedha 
kilicholipwa  kinyume na Agizo Na. 5 (c) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa la mwaka 1997.

Halmashauri hizo zimeonyeshwa katika jedwali hapa chini:

Na. Halmashauri Kiasi (Sh)
1. Halmashauri ya Manispaa ya Arusha  6,000,000
2. Halmashauri ya Wilaya ya Meru  12,719,450
3. Halmashauri ya Wilaya ya Longido  913,131,204.30
4. Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji   122,323,122
5. Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo  199,070,173
6. Halmashauri ya Wilaya ya Moshi  1,541,987.24
7. Halmashauri ya Wilaya ya Babati  141,132,882.86
8. Halmashauri ya Wilaya ya Hanang’   9,603,775
9. Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto 12, 879,000 
10. Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro  1,048,131,740
11. Halmashauri ya Manispaa ya 

Sumbawanga  54,797,000
12. Halmashauri ya Manispaa ya Songea  2,400,000
13. Halmashauri ya Mji wa Korogwe  1,500,000

Jumla 2,525,230,334

Kukosekana kwa nyaraka za kukiri mapokezi kunakwaza mawanda ya ukaguzi 
katika kuthibitisha matumizi katika vifungu husika.
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5.7.4 Matumizi yaliyofanywa kwa kutumia vifungu
         visivyohusika Sh.1,670,251,079

Kifungu Na. 43(5) cha Sheria ya Fedha  za Serikali za Mitaa, 1982 
(Iliyorekebishwa 2000) inaeleza ya kuwa "endapo mamlaka ya Serikali za Mitaa
itaidhinisha bajeti ya mwaka kwa ujumla, bajeti kama ilivyopitishwa itakuwa 
inaibana kisheria Mamlaka ya Serikali za Mitaa, ambayo itahakikisha kuwa
matumizi yake yatalenga na hayatazidi makadirio ya vifungu husika kama 
ilivyoidhinishwa ". Kinyume na  kifungu hicho cha sheria, matumizi ya jumla ya
Sh.1,670,251,079 kutoka Halmashauri (22) yalilipwa kwa kutumia vifungu 
visivyohusika bila kibali cha kamati ya fedha kwa ajili ya uhamishaji.
Halmashauri husika ni zifuatazo:

S/N Halmashauri  Kiasi (Sh.) 
1 H/W Kondoa        818,548,165 
2 H/W Kwimba        557,897,542 
3 H/W Monduli         50,674,010 
4 H/W Ngara         47,790,275 
5 Jiji la Dar es Salaam         38,528,640 
6 H/W Geita         32,439,488 
7 Manispaa ya Songea         29,868,790 
8 Jiji la Mwanza         24,000,290 
9 Manispaa ya Singida         13,955,120 
10 H/W Muleba         10,000,000 
11 H/W Rombo           8,155,000 
12 Tunduru           6,413,200 
13 H/W Shinyanga           5,146,782 
14 H/W Kahama           5,044,000 
15 H/W Mvomero           4,710,000 
16 Manispaa ya Bukoba           4,646,000 
17 H/W Mbinga           3,313,000 
18 H/W Missenyi           3,046,000 
19 H/W Namtumbo           2,448,875 
20 H/W Biharamulo           1,968,502 
21 H/W Urambo           1,335,000 
22 Manispaa ya Morogoro              322,400 

Jumla  1,670,251,079 

Matumizi yaliyofanywa nje ya vifungu vilivyoidhinishwa yanadhihirisha kwamba 
kazi ambazo zingegharimu sh.1,670,251,079 na ambazo ziliidhinishwa 
hazikufanyika.

5.7.5 Matumizi yaliyofanywa nje ya Bajeti iliyodhinishwa
        Sh. 549,421,946.

Katika mwaka wa fedha 2010/11, matumizi ya kiasi cha Shs.549, 421,946
yalifanyika nje ya bajeti iliyopitishwa bila ya kuomba idhini yoyote ambayo ni
kinyume na kifungu Na. 10 (3) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Namba 9
ya mwaka 1982 (Iliyorekebishwa 2000).
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Matumizi hayo yalifanywa na Halmashauri tisa (9) kama zilivyoorodheshwa hapa 
chini:-

Na. Halmashauri Kiasi (Sh)
1 Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo  12,719,945
2 Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni  204,207,523
3 Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa  236,995,838
4 Halmashauri ya Wilaya ya Chato  15,816,800
5 Halmashauri ya Wilaya ya Rorya  3,799,000
6 Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu  10,000,000
7 Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi  29,627,840
8 Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo  7,895,000
9 Halmashauri ya Wilaya ya 28,360,000

Jumla 549,421,946
Hii ina maana kuwa kuna baadhi ya kazi zilizoko katika bajeti iliyoidhinishwa 
hazikuweza kutekelezwa kutokana na kutozingatia sheria ya matumizi. 

5.7.6 Uhamisho wa ndani kutoka akaunti moja kwenda
nyingine kwa njia ya mikopo ambayo  haijarejeshwa   Sh. 750,621,650
Ukaguzi wa kumbukumbu za nyaraka za malipo katika sampuli ya Halmashauri 
(20) ulifanyika na kubaini kwamba kulifanyika uhamisho wa ndani kwa ndani wa 
Sh. 750,621,650 kutoka akaunti moja kwenda nyingine kwa njia ya mikopo 
ndani ya halmashauri hizo ambayo ilikuwa haijarejeshwa hadi mwisho wa 
mwaka wa fedha wa 2010/2011 kinyume na agizo na.49 ya Memoranda ya fedha 
ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1997.

Mikopo ya aina hii inapelekea akaunti zilizokopesha kushindwa kutekeleza
shughuli zake kama zilivyoidhinishwa. Halmashauri zinazohusika ni kama 
inavyoonyeshwa katika jedwali hapa chini:

Na. Halmashauri  Kiasi ( Sh.) 

1
Halmashauri ya Wilaya ya 
Tandahimba       190,561,470 

2
Halmashauri ya Wilaya ya 
Chato         99,544,000 

3
Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro         99,343,510 

4
Halmashauri ya Wilaya ya 
Rorya         57,917,750 

5
Halmashauri ya Manispaa 
ya Dodoma         47,040,000 

6
Halmashauri ya Wilaya ya 
Monduli         42,067,962 

7
Halmashauri ya Wilaya ya 
Ulanga         36,946,000 
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8
Halmashauri ya Mji ya 
Korogwe         36,000,000 

9
Halmashauri ya Wilaya ya 
Sumbawanga         30,000,000 

10
Halmashauri ya Manispaa 
ya Bukoba 

        26,897,067 

11
Halmashauri ya Wilaya ya 
Namtumbo         20,704,000 

12
Halmashaur ya Wilaya ya 
Babati         15,147,000 

13
Halmashauri ya Wilaya ya 
Muleba 

        10,000,000 

14
Halmashauri ya Wilaya 
Mbarali          7,878,200 

15
Halmashauri ya Wilaya ya 
Hanang’          7,154,195 

16
Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe          6,400,000 

17
Halmashauri ya Mji ya 
Njombe          6,300,000 

18
Halmashauri ya Manispaa 
ya Arusha          4,495,000 

19
Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi          3,719,531 

20
Halmashauri ya  Wilaya ya 
Simanjiro DC          2,505,966 
Jumla     750,621,650 

Uhamisho wa namna hii unasababisha kazi zinazohusiana na fedha zilizokopwa 
kutotekelezeka. 

5.8     Madeni na Miadi Sh. 5,852,750,556
Halmashauri kwa Uwezo wake wa kisheria na kwa maingiliano ya kibiashara na 
Jamii; zinaweza kushitaki au kushtakiwa.  Matokeo ya uhusiano huo katika 
mwaka wa fedha 2010/2011 Halmashauri 10 zimekuwa na kesi mbalimbali za 
kisheria za jumla ya Sh.5,852,750,556 ambazo karibu zote ni kesi za madai
ambapo matokeo yake hayawezi kutabirika na vile vile kukadirika. Halmashauri 
zimeorodheshwa katika Kiambatisho (xxxii)

Menejimenti za Halmashauri zinashauriwa kuhakikisha kuwa zinajihusisha 
katika kufuatilia maendeleo ya kesi husika, kwa kuwa matokeo ya kutofuatilia 
mashauri mahakamani kunaweza kupelekea hasara kwa halmashauri kulipa fidia 
ambazo zingeweza kuepukwa.
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5.9 Masuala Mengine

5.9.1 Ucheleweshaji wa kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa miradi kwa 
mwaka 2010/2011

Kufuatia makubaliano kati ya TAMISEMI, Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Serikali na Ofisi ya Bunge katika ukaguzi wa miradi  iliyotekelezwa na
Halmashauri, Katibu Mkuu wa OWM - TAMISEMI aliamua kutoa maelekezo kwa
barua Kumb. Na.2/CA.26/215/01/1 ya tarehe 10 Novemba, 2010 ambayo 
inawataka Maafisa Masuuli wote kuandaa taarifa za utekelezaji wa mradi kwa
kufuata mwongozo wa taarifa zinazopelekwa mbele ya Kamati ya Bunge ya 
hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) na kuziwasilisha  pamoja na hesabu za 
mwisho kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali kwa ajili ya ukaguzi kabla au  
tarehe 30 Septemba ya  kila mwaka wa fedha.

Katika sampuli iliyochaguliwa, Halmashauri tano (5), ambazo ni Halmashauri ya 
Wilaya ya Kongwa, Halmashauri ya Wilaya ya Tabora, Halmashauri ya Wilaya ya
Namtumbo, Halmashauri ya Wilaya ya Songea na Halmashauri ya Wilaya ya
Kondoa hazikuwasilisha taarifa za utekelezaji wa mradi ya maendeleo  kinyume 
na maelekezo yaliyotolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI.

Halmashauri kumi na tano (15) hazikuwasilisha taarifa za utekelezaji wa mradi 
ya maendeleo ndani ya tarehe ya kisheria (Septemba 30, 2011 au kabla ). 
Uchelewevu huu ni  wa muda kati ya siku 67-108. Pia Halmashauri kumi na tano 
(15) ziliwasilisha taarifa za utekelezaji wa Mradi zisizokidhi viwango kulingana 
mwongozo wa Kamati ya Bunge ya hesabu za Serikali za Mitaa kama
zilivyochambuliwa hapa chini:

Orodha ya Halmashauri (15) ambazo hazikuwasilisha taarifa za utekelezaji wa 
miradi yake ndani ya tarehe ya kisheria ni kama zifuatazo hapa chini:-

Na. Halmashauri
Tarehe ya  

uwasilishaji 
wa taarifa

Muda wa
uchelewe-

shaji 
(Siku)

1 Halmashauri ya 
Wilaya ya Chamwino  

31/12/2011 90

2 Halmashauri ya 
Wilaya ya Iramba 

16/12/2011 75

3 Halmashauri ya 
Wilaya ya Chato  

23/12/2011 84

4 Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea  

18/01/2012 79

5 Halmashauri ya 
Wilaya ya Urambo  

22/12/2011 83

6 Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni  

22/12/2011 83
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7 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kasulu  

6/12/2011 67

8 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibondo  

18/12/ 2011 79

9 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kigoma 

24/11/2011 83

10 Halmashauri ya 
Wilaya ya Nzega  

28/12/2011 89

11 Halmashauri ya 
Wilaya ya Sikonge  

28/11/2011 89

12 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali 

09/01/2012 100

13 Halmashauri ya 
Wilaya ya Tunduru 

17/01/2012 108

14 Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida  

16/12/2011 107

15 Halmashauri ya
Manispaa ya Singida  

09/01/2012 100

Orodha ya Halmashauri (15) ambazo ziliwasilisha taarifa za utekelezaji wa 
miradi zisizokidhi viwango

Na. Halmashauri
1 Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru  
2 Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro  
3 Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro 
4 Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga  
5 Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero  
6 Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa  
7 Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo  
8 Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma  
9 Halmashauri ya Wilaya ya Iramba  
10 Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni  
11 Halmashauri ya Wilaya ya Singida  
12 Halmashauri ya Manispaa ya Singida  
13 Halmashauri ya Wilaya ya Igunga  
14 Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge  
15 Halmashauri ya Wilaya ya Urambo  

Ukaguzi hauwezi kuthibitisha usahihi wa taarifa ambazo hazikuweza kuletwa 
Ukaguzi na kukaguliwa. Aidha, pamoja na kukwaza mawanda ya Ukaguzi pia 
kutoletwa kwa taarifa hizi ni ukiukwaji wa maagizo yaliyotolewa na OWM –
TAMISEMI. 
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5.9.2  Michango ya 20% isiyopelekwa kwenye Vijiji na Kata
 Sh.1,556,830,464
Kifungu cha 9 (e) cha Sheria ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa Na.9 ya 
1982 inaeleza kuwa mapato ya Vijiji na Kata yatajumuisha mapato kutoka 
Serikali Kuu, Wilaya au kutoka kwa mtu mmoja mmoja au Taasisi kwa njia ya 
michango. Pia, Agizo Na. 91 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1997 inaeleza kuwa Mkurugenzi atahakikisha kuwa kila Kijiji 
ndani ya eneo husika kinapokea fedha moja kwa moja au kwa kupitia Mamlaka 
husika.

Mwaka 2004 Serikali ilifuta baadhi ya Vyanzo vya mapato yatokanayo na kodi na 
kuamua kutoa fidia kwenye Halmashauri kwa kodi hizo zilizofutwa. Halmashauri 
ziliamuliwa kupeleka 20% ya ruzuku ya vyanzo vilivyofutwa kwenye kata na 
Vijiji kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za Kata na Vijiji na kusaidia shughuli 
za maendeleo.

Ukaguzi ulibaini kuwa Halmashauri 50 hazikurejesha kwenye Vijiji na Kata 
Jumla ya Sh. 1,556,830,464 ikiwa ni fidia ya 20% kutokana na vyanzo vya 
mapato vilivyofutwa kama inavyooneshwa katika kiambatisho (xxxiii)

Kutokana na hali hiyo, jamii za kata/Vijijini hazikupata mgawo wao wa fedha za 
maendeleo na kwa hiyo basi, miradi mingi ya maendeleo haikutekelezwa kama 
ilivyokusudiwa.
Menejimenti za Halmashauri zinatakiwa kuhakikisha kuwa fedha za maendeleo 
kwa ajili ya Vijiji na Kata zinapelekwa kwa wakati kama ilivyoagizwa na 
Serikali.

5.9.3 Utekelezaji wa Kilimo Kwanza
“Kilimo Kwanza” ni mkakati wa Serikali unaokusudia kuhuisha Sekta ya Kilimo 
nchini. Muundo wa utekelezaji wa nguzo za “Kilimo Kwanza” umeainisha wadau 
mbalimbali zikiwemo Mamlaka za Serikali za Mitaa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu 
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ili kutekeleza mkakati ya Kilimo Kwanza. 

Tathmini ya utekelezaji wa “Kilimo Kwanza” imebaini masuala yafuatayo 
ambayo yanarudisha nyuma na kuzuia utekelezaji wa Kilimo Kwanza kwa 
ufanisi. Mchanganuo wa mambo mbalimbali yaliyobainika yameonyeshwa katika 
Kiambatisho (xxxiv)

Ili kuweza kufikia matarajio  ya lengo la "Kilimo Kwanza",   ninapendekeza 
yafuatayo:

· Kamati zinazohusika zinatakiwa kuhakikisha kuwa kuna ufuatiliaji wa karibu wa
vocha za kilimo na kwamba hatua za kisheria zichukuliwa dhidi ya wale
wanaosababisha hasara au upotevu.
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· Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuhakikisha kuwa mawakala
wanaohusika na usambazaji wa pembejeo za kilimo wanafuata masharti ya  
mikataba.

· Halmashauri zinapaswa kushirikiana na Wizara ya Kilimo  kuhakikisha kuwa 
pembejeo za kilimo zinatolewa kwa wakati na kwa kulingana na mahitaji  
ili kuchochea kilimo katika Halmashauri.
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SURA YA SITA

6.0 MAPITIO YA MIKATABA NA UZINGATIAJI WA TARATIBU ZA MANUNUZI 
Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya mwaka 2004 inaelezea manunuzi kama 
mchakato unaohusisha kununua, kupanga, kukodi au kupata mali au kazi za 
ujenzi au huduma kwa taasisi inayonunua kwa kutumia fedha za umma na 
unahusisha majukumu yote yanayohusiana na kupata vifaa, shughuli za ujenzi 
au huduma ikijumuisha maelezo ya mahitaji, kuchagua na kuitisha wazabuni, 
kuandaa na hatimaye kutoa mikataba. Ikizingatiwa kwamba sehemu kubwa ya 
matumizi ya Serikali hutumika katika manunuzi ya vifaa na huduma, kuna 
haja ya kuimarisha nidhamu ya matumizi na kuwa na uwazi katika mchakato 
wa manunuzi ili kupata kiwango cha juu cha thamani ya fedha katika 
manunuzi yote yanayofanywa na Serikali.

6.1 Ufuataji wa Sheria na Kanuni za manunuzi
Kifungu cha 44(2) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya mwaka 2004 na 
Kanuni ya 31 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (Vifaa, ujenzi na huduma zisizo 
za ushauri, kuuza mali za umma kwa Zabuni) za mwaka 2005, zinanitaka 
kueleza katika ripoti yangu kama taasisi inayokaguliwa imefuata matakwa ya 
sheria hii na kanuni zake. Kwa kuzingatia wajibu wa taasisi zinazofanya 
manunuzi ikijumuisha Halmashauri, ninachoweza kusema kwa ujumla ni 
kwamba kiwango cha ufuataji wa Sheria ya manunuzi ya Umma na Kanuni 
zake kutokana na Halmashauri zilizokaguliwa bado si cha kuridhisha kulingana 
na matakwa halisi ya Sheria hii. 

6.2 Ufanisi wa Utendaji kazi wa Kitengo cha Usimamizi
     Manunuzi (PMU)

Kifungu cha 34 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya mwaka 2004, na 
Kanuni ya 22 ya Kanuni za Bodi ya Zabuni ya Serikali za Mitaa za mwaka 2007 
zimeainisha kwamba,   kila taasisi inayofanya manunuzi, inatakiwa kuwa na 
Kitengo cha usimamizi wa manunuzi chenye wataalamu wa kutosha. Kitengo 
cha usimamizi manunuzi kitaundwa na wataalamu wa manunuzi pamoja na 
wataalamu wa fani mbalimbali na wakisaidiwa watumishi wa kutosha.  

Tathmini ya utendaji wa kitengo cha Manunuzi ya Umma katika Halmashauri 
mbalimbali imeonyesha kushuka kwa ufanisi ikilinganishwa na hali ilivyokuwa 
katika miaka ya nyuma. Kwa mwaka huu, Halmashauri 35 zimeonekana kuwa 
na vitengo vya manunuzi ya umma visivyo fanya kazi ipasavyo, ikilinganishwa 
na Halmashauri 29 zilizotolewa taarifa mwaka uliopita.

Mapungufu yaliyobainika yanajumuisha wazabuni kutoa huduma kabla ya 
kusaini mikataba na Halmashauri, na kushindwa kuandaa na kuwasilisha 
taarifa za kila mwezi za manunuzi kwenye Bodi ya Zabuni ya Manunuzi 
kulingana na kifungu cha 35 (o) na (q) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 
21 ya mwaka 2004, na Kanuni ya 23 ya Kanuni za Bodi ya Zabuni ya Serikali za 
Mitaa za mwaka 2007. Kiambatisho Na. xxxv
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Wakati wa Ukaguzi imebainika kuwa, sababu ya kutofuata Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2004 na Kanuni zake za mwaka 2005 ni mapungufu ya 
uanzishwaji wa vitengo vya manunuzi ya umma au kuwa na vitengo vya 
manunuzi visivyofanya kazi vema katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Katika 
baadhi ya maeneo, Vitengo vya Manunuzi ya Umma vilivyopo havina 
watumishi wa Kutosha na waliopo hawana elimu na mafunzo ya kutosha juu 
ya manunuzi.

6.3    Mapitio ya Mikataba na Uzingatiaji wa Taratibu za
         Ununuzi katika Halmashauri

Sura hii inahusika na tathmini ya jumla ya uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi 
ya Umma Na.21 ya mwaka 2004 na Kanuni zake za mwaka 2005, pamoja na 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997.  Pia, inahusika na 
menejimenti ya mikataba na uzingatiaji wa sheria za Manunuzi ambazo 
zimeonekana kuwa na umuhimu wa kuonekana katika taarifa hii na zilitolewa 
taarifa katika taarifa za ukaguzi kwa kila Halmashauri husika katika mwaka 
wa fedha 2010/2011.  Mapitio yangu ya jumla ya uzingatiaji wa sheria tajwa 
hapo juu yalibaini mapungufu yafuatayo:

a) Manunuzi ya bidhaa na huduma bila kupitishwa na Bodi ya Zabuni 
Sh.239,984,297

Kanuni Na. 7 ya Kanuni za Bodi za manunuzi za Serikali za Mitaa (GN Na. 177) 
ya mwaka 2007 na Kifungu Na. 34 cha Sheria ya Manunuzi Namba 21 ya 
mwaka 2004 kinazitaka Halmashauri kuunda Bodi ya Zabuni. Bodi za Zabuni za
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ziliundwa ili kuhakikisha kwamba, thamani ya 
fedha na ubora wa bidhaa na huduma vinapatikana kwa halmashauri wakati 
wa kufanya manunuzi.

Hata hivyo, kinyume na sheria tajwa hapo juu, ukaguzi ulibaini kuwa katika 
mwaka wa fedha 2010/2011Halmashauri saba (7) zilifanya manunuzi bila ya
kupata idhini ya Bodi ya Zabuni. Halmashauri husika na kiasi cha fedha 
kilichotumika ni kama inavyoonekana katika jedwali hapa chini:

Na. Jina la 
Halmashauri

Kiasi  (Sh.)

1 H/W Mkuranga 68,497,262
2 H/W Chamwino 34,720,000
3 H/M Dodoma 47,435,485
4 H/M Kigoma/Ujiji 15,807,500
5 H/M Mtwara 4,252,000
6 H/W Songea 25,271,600
7 H/W Tunduru 44, 000,450 

JUMLA 239,984,297
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Mbali ya kutofuata Sheria ya Manunuzi ya Umma, pia thamani ya fedha katika
manunuzi haya haikuweza kuthibitika.

b) Manunuzi ya huduma kutoka kwa wazabuni wasiothibitishwa 
Sh.272,623,633

Kanuni Na. 67 (3) ya Kanuni za manunuzi ya Umma za mwaka 2005 inasema 
kwamba isipokuwa pale ambapo wazabuni, wakandarasi au watoa huduma
tayari wameainishwa (pre qualified), taasisi inayofanya manunuzi kwa 
kutumia zabuni zilizodhibitiwa (restricted tender) atahitajika kutafuta 
mzabuni kutoka kwenye orodha ya wazabuni waliopitishwa/waliothibitishwa, 
kwa mapana zaidi ili kuleta ushindani wa bei. 

Hata hivyo, Ukaguzi umebaini kuwa malipo yenye jumla ya kiasi cha
Sh.272,623,633 yanayohusu Halmashauri 19 yalilipwa kwa wauzaji mbalimbali
wa bidhaa na huduma ambao hawakuwa katika orodha ya wazabuni 
waliopitishwa kwa ajili ya mwaka wa fedha 2010/11.

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.)
1. H/W Meru 21,086,150
2. H/W Bagamoyo 3, 068,000 
3. H/W Mkuranga  37,000,000
4. H/W Rufiji/Utete 2,700,000
5. H/Mji Lindi 1,012,200
6. H/W Kilombero 3,441,276
7. H/W Morogoro 1,924,875
8. H/W Mvomero 23,619,550
9. H/M Mtwara 4,252,000
10. H/W Tandahimba 6,646,000
11. H/W Misungwi 4,000,000
12. H/W Sengerema 64, 481,290
13. H/W Mbinga 35,315,000
14. H/M Songea 7,057,000
15. H/W Kahama 4, 339,500 
16. H/M Shinyanga 12,505,000
17. H/W Kishapu 20,106,500
18. H/W Kilindi 18,969,292
19. H/W Nzega 1,100,000

Jumla 272,623,633

Ubora wa vifaa vilivyonunuliwa kutoka kwa wauzaji wasiopitishwa haukuweza 
kuthibitika.  Pia, Halmashauri hizi hazikuzingatia sheria za manunuzi za 
Umma, 2004 na kanuni zake za mwaka 2005.
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c) Manunuzi yaliyofanywa bila kuwa na ushindani Sh.397,571,968
Uhakiki wa kumbukumbu za manunuzi kwa mwaka wa fedha 2010/2011 
ulibaini kuwa kiasi cha Sh.397,571,968 kililipwa na Halmashauri kwa ajili ya 
kununua vifaa, kazi za ujenzi na huduma mbalimbali bila kufuata utaratibu 
wa ushindani wa bei kinyume na kanuni ya 63 ya Kanuni za Manunuzi ya 
umma, za mwaka 2005. Kutokufuata kanuni za manunuzi zilizowekwa 
kunaleta mashaka kama kweli thamani ya fedha ilipatikana katika manunuzi 
haya na vifaa vilivyonunuliwa vina ubora.

Jedwali hapa chini linaonyesha kiasi kilicholipwa kwa kila Halmashauri bila 
kuwa na ushindani.

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 H/W Kondoa 53,907,992
2 H/W Muleba 49,300,600
3 H/W Hanang’ 44,000,000
4 H/W Babati 43,187,500
5 H/W Missenyi 40,125,423
6 H/W Bahi 34,897,000
7 H/W 

Shinyanga 
23,180,670

8 H/W Mufindi 19,440,016
9 H/W Meru 19,169,575
10 H/W 

Biharamulo 
16,470,000

11 H/W Ngara 12,142,250
12 H/W Rombo 10,650,000
13 H/W 

Nanyumbu 
7,868,800

14 H/ Mji
Njombe 

7,000,000

15 H/W Bukoba 5,591,440
16 H/M Musoma 3,638,723
17 H/W Liwale 2,100,000
18 H/W 

Kilombero 
1,750,000

19 H/W Kibondo 1,701,980
20 H/W Mafia 1,450,000

Jumla 397,571,968

Uongozi wa Halmashauri husika unatakiwa kuhakikisha kwamba angalau nukuu 
za bei zinapatikana kutoka kwa wauzaji watatu tofauti wa mali na huduma 
kabla ya manunuzi kufanyika ili kuhakikisha kuwa sheria na kanuni za 
manunuzi zinafuatwa. Inapobidi kununua kutoka kwa muuzaji mmoja, 
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uthibitisho na uhalali wa kufanya hivyo ni lazima upatikane na utaratibu huo 
upate kibali kutoka katika mamlaka husika.

d) Vifaa ambavyo havikuingizwa katika leja ya vifaa Sh.594,164,665
Agizo Na. 207 la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997, 
inataka kumbukumbu za mapokezi, vifaa vilivyotoka stoo na kiasi cha vifaa 
vinavyosalia katika stoo viandikwe katika kurasa tofauti za leja ya stoo 
ikionyesha taarifa zote za manunuzi kama; tarehe ya kununua, stakabadhi ya 
kutolea mali ghalani, idadi na kiasi kwa kila kifaa kilichonunuliwa.  Pia 
inataka tarehe ya kutolea mali ghalani, kiasi kilichotolewa, namba ya hati ya 
kutolea mali na kiasi kilichobaki ghalani.

Hata hivyo, ukaguzi uliofanyika kuhusu udhibiti wa bidhaa ghalani 
umeonyesha kuwa halmashauri 22 hazikufuata matakwa ya Agizo hilo.  
Angalia jedwali hapa chini:

  
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 H/W 

Ngorongoro 
242,698,650

2 H/M Arusha 94,643,000
3 H/W 

Monduli 
49,027,030

4 H/W Meatu 37,306,950
5 H/W Kilindi 33,485,800
6 H/M 

Dodoma 
31,812,200

7 H/W Mbozi 27,530,000
8 Jiji la Mbeya 13,292,200
9 H/W 

Shinyanga 
9,720,000

10 H/W 
Longido 

9,094,960

11 H/Mji 
Korogwe 

8,719,040

12 H/W Mbinga 6,785,000
13 H/W Songea 6,740,000
14 H/M 

Shinyanga 
5,885,000

15 H/M  
Mtwara 

4,252,000

16 H/W 
Chamwino 

3,699,535

17 H/Mji 
Njombe 

3,020,160

18 H/W Arusha 2,748,000
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19 H/W Meru 1,538,200
20 H/W Mbulu 805,940
21 H/Mji Babati 700,000
22 H/W

Simanjiro 
661,000

Jumla 594,164,665

Kwa manunuzi haya ambayo hayakuingizwa katika leja ya vifaa, yamedhibiti 
mawanda ya ukaguzi katika kujihakikishia iwapo vifaa vilivyonunuliwa 
vimepokelewa na taarifa zake kuwekwa vema.  

e) Vifaa vilivyolipiwa lakini havikupokelewa Sh.833,707,405 
Kanuni ya 122(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2005, inaitaka kila taasisi 
inayofanya manunuzi kupata taarifa ya mapokezi ya vifaa vilivyonunuliwa 
kulingana na mkataba ili kuwezesha taasisi husika kufanya malipo kwa 
mzabuni. Kinyume na kanuni hiyo, vifaa vyenye thamani ya Sh. 833,707,405 
viliagizwa na kulipiwa lakini vilionekana kupokelewa pungufu au 
kutopokelewa kabisa na Halmashauri kumi na tatu (13) kama inavyoonyeshwa 
katika Jedwali lifuatalo:

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 H/M Kinondoni 523,532,623
2 H/W Masasi 197,795,500
3 H/W Ngorongoro 26,310,181
4 H/W Kilolo 22,000,000
5 H/Mji Njombe 11,827,800
6 H/W Bagamoyo 11,410,000
7 H/W Nkasi 8,998,400
8 H/W Handeni 7,807,831
9 H/W Chamwino 7,644,300
10 H/W Mbinga 6,785,000
11 H/M Sumbawanga 5,975,170
12 Jiji la Mbeya 3,498,200
13 H/W Monduli 122,400

Jumla 833,707,405

Kutofuatilia kwa umakini juu ya vifaa vilivyolipiwa kabla vinaweza kuleta 
hasara kwa rasilimali za Serikali kupitia kutopokelewa kwa vifaa.

f) Mapungufu katika kutunza kumbukumbu za mikataba na miradi 
Sh.4,452,071,069

Utunzaji bora wa nyaraka za mikataba na miradi ni muhimu kwa ajili ya 
kurahisisha upatikanaji wa nyaraka zinapohitajika ili kuhakikisha mikataba 
inafanyika na kufuatiliwa ipasavyo. Utaratibu mzuri wa kuhifadhi nyaraka pia 
utawezesha Halmashauri husika na wadau wengine kama vile wafadhili na 
wakaguzi kupata nyaraka na taarifa muhimu kwa urahisi zaidi.
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Hata hivyo, mapitio ya mikataba mbalimbali katika kipindi cha ukaguzi 
yalibaini mikataba mingi ambayo haikuwa na nyaraka muhimu katika 
majalada husika kama vile; makadirio ya gharama ya ujenzi, Makadirio ya 
Mkandarasi, vyeti vya kuruhusu malipo kwa mkandarasi na manunuzi ambayo 
yalifanywa kinyume na mpango wa mwaka wa manunuzi.

Kiwango cha kufuata sheria na kanuni za manunuzi bado hakiridhishi.  Pia kwa 
upande wa matumizi ya aina hii kuna ongezeko ambapo katika mwaka wa 
ukaguzi, kiasi cha Sh.4,452,071,069 kama inavyoonyeshwa katika 
Kiambatanisho (xxxvi) kilitumika ikilinganishwa na kiwango  cha 
Sh.1,755,429,901 kilichotolewa taarifa katika ukaguzi uliopita kama 
inavyoonekana katika jedwali hapa chini:

Mwaka Idadi ya 
Halmashauri

Kiasi (Sh.)

2009/10 10 1,755,429,901
2010/11 24 4,452,071,069

Uongozi wa Halmashauri husika kwa mara nyingine unakumbushwa kuimarisha 
taratibu za manunuzi ili kuhakikisha kwamba zinapata thamani ya fedha kwa 
mali na huduma zinazonunuliwa. Kulingana na Agizo Namba 281 la 
Memoranda ya Fedha za Serkali za Mitaa ya mwaka 1997, Serikali za mitaa 
kupitia Halmashauri husika zinatakiwa kuteua watumishi watakaohusika na 
usimamizi na utekelezaji wa mikataba.

6.4   Mapungufu Katika Kuhesabu Mali/Vifaa
Maagizo Na.241-242 ya Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 1997 
yanazitaka Halmashauri kuhesabu mali kila mwisho wa mwaka wa  fedha  
ambayo inajumuisha mali zilizopo ghalani na mali nyinginezo za  Halmashauri.  
 Hata hivyo, ukaguzi wa  sampuli 26 za Halmashauri umeonyesha kuwa,   
mazoezi ya kuhesabu mali hayakufanyika  kitu ambacho ni kinyume na 
matakwa ya maagizo yaliyotajwa hapo juu. Aidha, Halmashauri nyingine 
zilijifanya kana kwamba zimehesabu mali lakini usahihi wa takwimu za taarifa 
za zoezi hilo hazikuweza kukubalika kutokana na kutopatikana kwa karatasi 
za kuhesabu mali zilizoshuhudiwa na Wakaguzi kulingana matakwa ya kifungu 
Na. 59 (4) cha Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi.   

Zaidi ya hayo, wakati wa zoezi la kuhesabu mali iligundulika kuwa   vifaa
mbalimbali vilikuwa havikupangwa vizuri. Kulikuwa na uhaba wa vyumba 
vyenye rafu (shelves) katika maghala matokeo yake baadhi ya vitu vilikuwa 
vimewekwa sakafuni. Pia, kulikuwa hakuna kadi za kutambulisha mali katika 
baadhi ya maghala yaliyotembelewa. Kutokana na hali tajwa hapo juu ilikuwa 
ni vigumu kujua usahihi wa takwimu na taarifa za mali za Halmashauri 26
zenye thamani ya Sh.7,493,150,850 zilizoonyeshwa katika taarifa za fedha.

Uongozi wa Halmashauri unapaswa kufanya zoezi la kuhesabu mali kila 
inapofikia mwisho wa mwaka na angalau Maafisa watatu lazima wahudhurie 
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katika zoezi hilo na kwamba karatasi za kuhesabu mali  zisainiwe na Maafisa 
wote wanaoshiriki katika zoezi hilo.

Zaidi ya hayo, Uongozi wa Halmashauri unatakiwa uhakikishe kuwa vifaa na 
mali zote  ni vizuri vipangwe vyema kabla ya zoezi la kuhesabu mali 
halijaanza ili kurahisisha zoezi hilo na kupunguza uwezekano wa kutoonwa 
kwa baadhi ya vitu  au upotevu wa fedha kutokana na mali   iliyoharibika. 
Katika siku za baadaye, Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuzingatia Maagizo 
Na. 241-243 ya Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 na 
kuwakaribisha wakaguzi wakati wa zoezi la kuhesabu mali.

Mapungufu yaliyobainika wakati wa zoezi la kuhesabu mali yalihusisha
Halmashauri ishirini na sita (26) ni kama zilivyoonyeshwa katika jedwali hapa 
chini:

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 H/M Arusha 483,349,000
2 H/W Longido 33,237,000
3 H/M Kinondoni 197,801,792
4 H/W Bahi 6,542,699
5 H/W Kondoa 667,117,147
6 H/W Mpwapwa 652,684,844
7 H/W Kasulu 311,703,542
8 H/W Kibondo 70,668,000
9 H/W Nachingwea 70,521,000
10 H/W Babati 64,130,000
11 H/W Kiteto 50,126,865
12 H/W Mbozi 42,385,500
13 H/W Geita 2,462,098,000
14 H/Mji Mpanda 1,007,596,265
15 H/M Sumbawanga 14,593,244
16 H/W Bariadi 131,578,334
17 H/W Bukombe 172,435,414
18 H/W Kahama 482,603,496
19 H/W Shinyanga 38,492,200
20 H/M Shinyanga 56,605,805
21 H/W Kishapu 9,322,455
22 H/W Maswa 114,533,948
23 H/ Mji Korogwe 21,282,051
24 H/W Kilindi 10,683,600
25 H/W Tabora 89,489,600
26 H/W Urambo 231,569,049

JUMLA 7,493,150,850
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SURA YA SABA

7.0 KAGUZI MAALUM

7.1 Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika kaguzi maalumu  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) anaruhusiwa kufanya 
ukaguzi maalum kutokana na maombi kutoka kwa mtu yeyote, Taasisi, Mamlaka 
ya Umma, Wizara, Idara, Wakala, Mamlaka ya Serikali za Mitaa na vyombo 
vingine vile vile. Sheria pia inampa CAG mamlaka ya kufanya ukaguzi maalum 
pale anapoona inafaa.  Katika mwaka husika, kaguzi maalum nane (8) 
zilifanyika.  Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika kaguzi maalumu  ni 
kama ifuatavyo:

7.1.1  Halmashauri ya Wilaya ya  Ludewa

Katika mwaka wa fedha 2010/2011, Ukaguzi Maalum ulifanyika katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa.  Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi huo ni 
kama ifuatavyo:
· Taratibu za zabuni katika ujenzi wa nyumba

za watumishi zenye thamani ya Sh.127,443,334 hazikufuatwa.
· Mikataba mingi haikumalizika ndani

ya muda uliokubaliwa kwa sababu ya uwezo mdogo wa wakandarasi na  
usimamizi usiojitosheleza.

· Malipo ya muda wa uangalizi Sh.11,796,685 yalifanyika mara mbili kwa 
Mkandarasi  Kalumanyili Enterprises.

· Malipo ya muda wa uangalizi Sh.19,411,178 yalilipwa 
kabla muda wa uangalizi kuisha. 

· Fidia ya kutokamilisha kazi za ujenzi kwa wakati Sh.42,600,318 
haikutozwa katika miradi minne ambayo haikukamilika.

· Halmashauri ililipa zaidi kiasi cha Sh.19,963,010  kwa kazi ya kupaka 
rangi katika nyumba 10 za watumishi.

· Kutokukamilika kwa miradi ya umwagiliaji katika kijiji cha Lifua na 
Mkiu  Sh.725,033,547.

· Malipo ya Sh.13,094,400 yalilipwa kwa kazi ambayo haikufanyika.
· Mhandisi Mkazi hakusimamia ipasavyo miradi ya Umwagiliaji katika 

kijiji cha Mkiu na Lifua.
· Miradi yenye thamani ya Sh.170,173,107 imekamilika lakini haitumiki.
· Malipo ya mishahara Sh.48,148,000 yalilipwa kwa watumishi zaidi ya 

viwango  vya mshahara wananavyostahili.
· Wafanyakazi kukaa katika kituo kimoja kwa muda mrefu bila ya 

uhamisho, hali hii imesababisha utendaji kazi usio na ufanisi.
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7.1.2     Halmashauri ya Wilaya ya  Kishapu
Ukaguzi Maalum ulifanyika katika Halmashauri ya Wilaya ya  Kishapu 
ukihusisha  kipindi cha kuanzia tarehe 1 Julai, 2007 hadi tarehe 30 Oktoba, 
2010.  Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi huo ni kama ifuatavyo:
· Mapato yenye jumla ya Sh.32,230,000 ya mwaka 2009/2010 

hayakuwasilishwa na mawakala wa ukusanyaji mapato. 
· Hati za malipo za Sh.1,171,735,534 za mwaka wa fedha 2009/2010 

hazikuwasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi.
· Malipo ya mishahara Sh.66,325,162 ililipwa kwa watumishi hewa 

(watumishi waliostaafu na kuacha kazi).
· Matumizi mabaya ya fedha za miradi ya maendeleo Sh.5,513,049,264 

ambayo yalitokana kwa kughushi taarifa za benki, hundi, kuhamisha 
fedha bila idhini ya Mkuu wa Idara na  benki kulipa malipo kwa walipwaji 
wasiojulikana.

· Fedha za miradi ya maendeleo ya mwaka 2009/2010  kiasi cha 
Sh.724,632,112 hazikuhamishwa kutoka Akaunti ya Maendeleo kwenda 
katika  Kata na Vijiji husika kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu. 
Kiasi hiki kilihusisha miradi ya maji (NRWSSP)        Sh.88,700,000, miradi 
ya afya (HBF) Sh.244,358,000, JRF Sh.338,372,112 na miradi ya UKIMWI 
(TACAIDS) Sh.53,202,000.

· Malipo ya thamani ya Sh.465,780,569 yalitolewa kwa ajili ya shughuli 
zisizotarajiwa. Malipo haya yalihusisha mradi wa maji (NRWSSP ) 
Sh.338,974,569 na Mfuko wa afya wa jamii (CHF) Sh.126, 806,000.

· Katika mwaka 2009/2010, Halmashauri ilipokea kiasi cha Sh.338,372,112 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya afya (HBF,HSDG na JRF). 
Halmashauri haikuhamisha fedha hizi kupeleka katika akaunti ya Kamati 
ya Ujenzi ya afya ya msingi badala yake iliingia mkataba na wakandarasi 
mbalimbali kinyume na miongozo na taratibu zinazosimamia fedha za
miradi ya afya.

· Katika mwaka 2009/2010, malipo ya kiasi cha Sh.20,800,000 yalilipwa 
kwa walipwaji wasiojulikana.

· Fedha za mradi wa afya wa jamii (CHF) Sh.27,000,000 zilitolewa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga kwenda Halmashauri ya Wilaya ya 
Kishapu  mwaka 2007/2008 kupitia barua yenye Kumbukumbu namba 
15/32008, fedha hizi hazikuingizwa katika akaunti ya mradi wa afya 
(CHF) kama ilivyoonyeshwa  katika taarifa za benki. Hivyo, haikuweza 
kufahamika fedha hizo ziliwekwa akaunti gani.

· Fedha za mradi wa afya (CHF) Sh12,358,000 na fedha za UKIMWI 
(TACAIDS)  Sh.66,700,000 zilihamisha kwenda kwenye akaunti 
mbalimbali za Halmashauri  bila ya kuwa na idhini ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya.

· Hati za malipo ya Sh.221,805,777 zililipwa kwa walipwaji mbalimbali bila 
kuidhinishwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya.



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

147

· Nyaraka za mikataba za Sh.4,258,312,634 hazikuonekana katika mafaili 
husika ya mikataba wakati wa ukaguzi.

· Katika mwaka 2007/2008, Halmashauri ilihamisha fedha za mradi wa 
LGCDG Sh.260,803,765  kwenda katika  kata 20 kwa ajili ya ujenzi wa 
Maabara 21 katika shule  za sekondari 21, Hata hivyo mpaka kipindi cha 
ukaguzi  miradi hiyo ilikuwa haijakamilika.

· Ukaguzi wa leja za mafuta za mwaka 2008/2009 na 2009/2010 ulibaini 
kuwa mafuta yenye thamani ya Sh.42,198,300  yalitumika kwa ajili ya 
shughuli zisizojulikana.

· Makato ya mishahara yenye thamani ya Sh.281,954,806 ya mwaka 
2009/2010  hayakulipwa  kwenye taasisi husika kinyume na Agizo namba 
309 la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997.

7.1.3    Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema
Ufuatao  ni muhtasari wa matokeo ya ukaguzi maalum na  pamoja na 
masuala ambayo yanahitaji kuchukuliwa hatua:

· Jumla ya Sh.77,070,789 zilitolewa na Serikali Kuu kwa ajili ya mradi wa Maji 
Nyamazugo na kiasi hicho kilitakiwa kuhamishiwa kwenye akaunti ya 
Mamlaka ya Maji Sengerema. Hata hivyo kati ya Sh.77,070,789 
zilizopokelewa ni Sh.73,691,564 ndizo zilikuwepo katika akaunti maalum ya 
maji na kutumika kwa malengo yaliyokusudiwa. Hivyo, tofauti ya kiasi cha 
Sh.3,379,225 hakikutolewa maelezo

· Jumla ya Sh.572,569,599 zililipwa kwa ajili ya shughuli zisizokuwa kwenye 
mpango na pia zisizoidhinishwa na mamlaka husika.
Mikataba ya thamani ya Sh.164, 791,440 ilifanywa bila ya kuwepo na 
makisio ya mhandisi kinyume na  kanuni ya 46 (8) ya Kanuni za manunuzi ya 
Umma, 2005 (G.N.97)
Mkataba wa thamani ya Sh.142,748,440 uliingiwa bila ya kuwepo na 
dhamana (performance security bond) kinyume na  Agizo Na. 294 na 295 la 
LAFM, 1997 na kifungu cha  53 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2004.

· Malipo  ya Sh.1,119,955,370 yalifanywa kwa walipwaji  mbalimbali bila 
viambatanisho na uchambuzi wa gharama kutoka kwa wakandarasi kinyume 
na kanuni ya Na.95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2004

· Kulikuwa na makosa yanayohusiana na Sh.142,748,440 kwa ajili ya 
kuongezwa kwa bomba la maji la Nyampulukano Sengerema mjini.

· Daftari la kumbukumbu za mikataba halikuwa linatunzwa. Baadhi ya taarifa 
muhimu kwa ajili ya mikataba (kama mabadiliko ya kazi/bei, hati za malipo 
n.k.). Taarifa muhimu zilikuwa haziandikwi katika daftari la mikataba 
kinyume na Agizo la  282 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1997 

· Fidia ya kutomaliza kazi kwa wakati ya Sh.66,800,523 haikukatwa kutoka 
kwenye malipo ya wakandarasi wawili (M/S WEDECO LTD na M/S Gemen 
Engineering .LTD) waliochelewesha kazi.



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

148

· Malipo  ya Sh.8,869,880 yalifanywa bila kukata kodi ya ongezeko la dhamani 
(VAT) kwenye mkataba wenye kumbukumbu WEDECO No. 
SDC/DED/DWE/WW/52/2007 /2008.

· Malipo ya Sh.14,175,610 yalilipwa bila kuidhinishwa na  kinyume na kanunu 
89 (2) ya Kanuni za Fedha za Umma ya 2001 (iliyorekebishwa 2004). Rejea 
mkataba No.SDC/DED/DWE/WW/52/2007/2008.

· Vifaa vya kuunganishia mabomba ya maji vya thamani ya Sh.1,595,000 
vilibaki na  vilikabidhiwa kwa Halmashauri ya Wilaya na mkandarasi M/S 
WEDECO baada ya kukamilika kwa mradi wa Nyamazugo lakini vifaa hivyo 
vilivyorudishwa  havikuingizwa kwenye leja na pia havikuonekana wakati 
ukaguzi kinyume na Agizo namba 223 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997  na Kanuni Na. 198 ya Kanuni za Fedha za 
Umma, 2001.

· Halmasahuri iliingia Mkataba wenye thamani ya Sh.424,850,543  kwa ajili ya 
mradi wa  utengenezaji mabomba ya maji katika mradi wa Nyamazugo bila 
kutangazwa  katika magazeti kinyume kanuni Na. 80 (5) ya Kanuni za 
Manunuzi za Umma, 2005.

· Visima kumi na mbili vilichimbwa katika maeneo mbalimbali ndani ya wilaya 
kwa gharama ya             Sh.139,555,884 lakini kati ya visima kumi na mbili 
(12) vilivyochimbwa, visima vitano (5) yenye thamani ya   Sh.30,630,000 
havikuwa vinatoa maji.

· Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa mabweni mawili na vyoo katika shule ya
Sekondari ya Nyampulikano alilipwa zaidi kiasi cha Sh.4,846,715  na pia 
kiasi cha Sh.403,132 kwa ajili ya  ujenzi wa ofisi Afisa Elimu wa Wilaya.

· Kulikuwa na mabadiliko ya bei ambayo hayakuidhinishwa kiasi cha 
Sh.8,700,000 katika mkataba wa ujenzi wa mabweni mawili na vyoo katika 
shule ya Sekondari Nyampulikano kinyume na kanuni Na. 44 ya Kanuni za
manunuzi ya Umma, 2005.
Halmashauri iliingia kwenye mkataba wa        Sh.36,871,000 na Kampuni ya 
ujenzi ya Budaga kwa kwa ajili ya uboreshaji wa barabara ya Kasomeko –
Mwaloni. Hata hivyo, Sh.22, 871,250 zililipwa kama sehemu ya gharama ya
mkataba kwa kutumia jina la Mtu binafsi Bwana Michael K. Budaga badala 
ya jina la biashara kinyume na kanuni Na. 94 (3) ya Kanuni za Fedha za 
Umma, 2001.

7.1.4 Ukarabati wa Miundo mbinu ya Umwagiliaji katika Vijiji vya Faru na 
Ndekombeka Kilema Pofo–Kata ya Kilema Kusini: Halmashauri ya   Wilaya 
ya Moshi
Ukaguzi Maalum ulifanyika katika mradi wa PADEP  wa  Ukarabati wa Miundo 
mbinu ya Umwagiliaji katika Vijiji vya Faru na Ndekombeka Kilema Pofo –
Kata ya Kilema Kusini katika Halmashauri ya Wilaya ya Moshi. Mapungufu 
yafuatayo yalibainika:

(i) Kiasi cha Sh.18,000,000 kililipwa badala ya Sh.17,000,000 ambacho ndiyo 
kilikuwa kimeidhinishwa na kamati ya mradi na hivyo kufanya kuwe na 
malipo zaidi ya Sh.1,000,000. 
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(ii) Malipo yalitolewa kabla ya kazi kukaguliwa na Afisa Umwagiliaji wa  
Wilaya. Ripoti ya tarehe 5/10/2011 ilionyesha kwamba mradi ulikuwa 
umetekelezwa kwa 49%  sawa na Sh.8,303,030 na kubaki 51%, sawa na 
Sh.8,969,970 ambayo ilikuwa haijatekelezwa. Hii ina maana kwamba 
mkandarasi alilipwa kiasi chote kabla ya kumaliza kazi kinyume na 
mkataba.

(iii) Uchunguzi wa barua yenye  kumbukumbu. AG/M.10/6/VOL.II/91 ya 
tarehe 30/5/2011 unaonyesha  kuwa mradi huo ulikuwa ukamilike tarehe  
28/12/2010. Pia ripoti ya 2009/2010 ya ukaguzi uliofanywa na mkaguzi 
kutoka Wizara ya Kilimo, Chakula na umwagiliaj-  mradi ulitakiwa 
kukamilika kabla ya 30/6/2011. Ziara ya kutembelea mradi iliyofanyika 
tarehe 21/9/2011, wiki 35 baada ya tarehe ya kukamilika, alibainika 
kuwa mradi huo ulikuwa bado haujakamilika.

7.1.5   Kijiji cha Barabarani - Halmashauri ya Wilaya ya Monduli
Ufuatao ni muhtasari wa mambo yaliyojitokeza wakati wa  ukaguzi maalum 
uliofanyika:

· Kulikuwa na makusanyo na malipo ambayo hayakuwa viambatisho –
Sh.9,207,000 kwa mwaka 2005/2006 na Sh.10,029,880 kwa mwaka 
2006/07.

· Vitabu vya risiti vya ukusanyaji mapato ambavyo vilikusanya
Sh.2,054,000 havikupatikana na kuwasilishwa wakati wa ukaguzi.

· Vitabu vya stakabadhi ambavyo vilikusanya  Sh.3,668,409 kwa mwaka wa
fedha 2005/06 havikupatikana na kuwasilishwa wakati wa ukaguzi.

· Kulikuwa na makusanyo ya mapato ya            Sh.818,000 ambayo
yalikusanywa kwa kutumia hati za malipo badala ya kutumia risiti za 
mapato.

· Mapato ya kiasi cha Sh.12,087,000 yalikusanywa kwa kutumia risiti za 
mapato, lakini hatukuweza kupata vitabu vilivyokusanyia na wala 
nyaraka za benki hazikupatikana.

· Kulikuwa na upotevu wa mapato ya kijiji kwa kipindi cha mwaka 2004/05
na 2005/06 ya Shs.880, 000 yaliyotokana na kulipa nje ya mkataba.

· Kulikuwa na matumizi yaliyolipwa bila  viambatisho ya Sh.10,357,030.
· Vitabu viwili vya risiti za  ukusanyaji Mapato vyenye namba  42201-42250   

na 24651 - 24700 havikupatikana wakati wa ukaguzi.
· Kulikuwa na ugawaji wa viwanja kwa kutumia vitabu vya stakabadhi 

visivyotambuliwa na Halmashauri ya Wilaya ya Monduli.

7.1.6  Halmashauri ya Wilaya ya Longido
Katika mwaka wa fedha 2010/2011, Ukaguzi Maalum ulifanyika katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Longido.  Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi huo ni 
kama ifuatavyo:
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· Fedha za Miradi ya Afya na Elimu zilitumika kimakosa katika  kufidia  
upungufu wa bajeti  kwa ajili ya kununua magari kwa kiwango cha 
Shs.65, 386,809 na hivyo kusababisha miradi husika isitekelezwe kama 
ilivyopangwa

· Halmashauri ilinunua vifaa vya thamani ya Sh.1,008,020,362 ambavyo 
havikuwa katika mpango wa mwaka wa manunuzi kinyume na Kifungu 
namba 45 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.21.

· Halmashauri iliingia mkataba na Mkandarasi kwa ajili ya kazi ya ujenzi 
bila kuleta dhamana ya ujenzi Sh.81,566,375 ambayo ni asilimia 10% ya 
bei ya mkataba.

· Kukosekana kwa uwazi katika mabadiliko ya bei za mikataba ya 
wakandarasi watatu yenye thamani ya Sh.99,524,294.

· Fidia ya kutokamilisha kazi ya ujenzi kwa wakati Sh.12,166,984 
haikutozwa kinyume na kifungu namba 27.1 hadi 27.4   cha mkataba.

· Bei ya mkataba ya ujenzi wa jengo la ofisi Sh.81,343,000 ilibadilishwa 
bila idhini ya Bodi ya Zabuni ya wilaya.

· Malipo ya awali Sh.10,000,000 yalilipwa kwa Mkandarasi bila dhamana ya 
benki kinyume na Sheria za Manunuzi ya Umma na pia kinyume na 
kipengele Na.54.1 cha mikataba.

· Kazi za mikataba ya ujenzi yenye thamani ya Sh.10,556,000 ilikabidhiwa 
kwa Halmashauri bila kukamilika.

· Ukaguzi umebaini kukosekana kwa ushahidi wa kuhakiki ubora wa vifaa 
kwa ajili ya ujenzi wa jengo la ghorofa moja pamoja na kuwa kiasi cha  
Sh.10,450,000  kilikuwa kimewekwa kwenye mchanganua wa bei (BOQ) 
kwa kazi hiyo.

· Kazi  za Kilimo (DADPS) za thamani ya Sh.124,887,200 zilitolewa kwa  
mkandarasi bila ya kupitishwa na Bodi ya Zabuni kinyume na Kanuni ya 
19 (1) na (2) ya sheria ya Bodi ya Zabuni ya Serikali za Mitaa.

· Fidia ya kuchelewesha kumaliza kazi kiasi cha Sh.9,371,667 haikukatwa 
kutoka kwenye malipo ya mkandarasi aliyechelewesha ujenzi wa nyumba 
tatu (3) za wafanyakazi Longido na nyumba moja (1) ya wafanyakazi 
Matale.

· Jumla ya Sh.19,975,822 zilipelekwa kwa ajili ya ujenzi wa Hosteli Matale
(A) lakini zilitumika kwa madhumuni na kazi nyingine isiyokuwa kwenye 
mpango.

· Kulikuwa na gharama za usafirishaji wa vifaa kutoka Arusha zilizokuwa 
zimeghushiwa. Vifaa hivyo vilinunuliwa kwa Sh.2,718,000 na kusafirishwa
kwa   Sh.4,500,000 lakini tulibaini kuwa gharama halisi ya usafiri wakati 
wa ukaguzi ilikuwa  ni Sh.2,046,000.

· Malipo ya Sh.4,000,000 yalilipwa kwa Mhandisi wa Wilaya kwa hundi 
Na.213754 na vocha No 1/6 laakini hayakuwa na viambatanisho.

· Kulikuwa na ununuzi wa vifaa vya  mabomba  257 kutoka kwa wauzaji 
mbalimbali kwa bei zaidi ya bei ya soko kwa kiasi cha Sh.22,260,000  
wakati wa utekelezaji wa mradi wa maji katika kijiji cha Mundarara.
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· Jumla ya Sh.8,685,000 zilizotumika katika kununua chakula cha 
wanafunzi. Hakuna ushahidi uliotolewa kuthibitisha mapokezi na 
matumizi ya fedha hizo.

· Kulikuwa na jumla ya Sh.270,460,200 ambazo zilikuwa  ni kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) kutokana na mikataba iliyoingiwa kati ya 
Halmashauri na wakandarasi mbalimbali ambazo hazikuzilipwa kwenye  
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

7.1.7     Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi 
Ukaguzi Maalum ulifanyika katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi. 
Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi huo ni kama ifuatavyo:
· Malipo ya Sh.835,355,000 yalilipwa kwa Mkandarasi MS Afriq kama 

gharama ya vifaa vilivyokuwepo eneo la ujenzi kinyume na miongozo ya 
manunuzi ambayo inataka mkandarasi alipwe kwa kazi iliyofanyika.

· Bei ya mkataba wa ujenzi wa jengo la ofisi ilibadilishwa kutoka 
Sh.1,509,378,195 hadi Sh.2,894,804,195 bila idhini ya Bodi ya Zabuni ya 
Wilaya.

· Halmashauri ililipa Sh.48,000,000 kwa ajili ya milango na madirisha ya 
‘aluminium’ ambayo haikupelekwa kwenye eneo la ujenzi.

· Fidia ya kutokamilisha kazi ya ujenzi kwa wakati katika jengo la Utawala 
la Halmashauri Sh.109,900,000 haikutozwa kinyume na makubaliano ya 
Mkataba.

· Aina ya Bati zilizotumika katika ujenzi wa jengo la Utawala la 
Halmashauri zenye thamani ya             Sh.44,250,000 zilikuwa si sawa na 
zile zilizoainishwa katika mkataba

· Malipo ya kazi ya usanifu ya kuchora jengo la Utawala la Halmashauri ya 
Sh.800,000 yalilipwa zaidi ya inavyostahili.

· Kiasi cha Sh.4,800,000 kililipwa kwa kampuni ya ushauri ya NEDCO kama 
kodi ya ongezeko la thamani. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa kiasi 
hicho cha kodi hakikupelekwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.

· Mkandarasi – Clear Vision hakulipa kodi ya ongezeko la thamani kiasi cha 
Sh.38,288,110 kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.

· Matumizi ya Mafuta  yenye thamani ya Sh.6,256,000 hayakuingizwa 
katika leja na matumizi yake hayakufahamika. 

· Fidia ya kutokamilisha kazi ya ukarabati wa zahanati kwa wakati 
Sh.6,531,624 haikutozwa kinyume na makubaliano ya mkataba. 

· Fedha za mradi wa maji (WSDP) Sh.22,800,00 zilipotea kwa njia ya 
kughushi taarifa za benki.

· Malipo yenye Mashaka ya Sh.2,370,000 yalilipwa kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa vya ujenzi wa choo cha shimo cha mfano.

· Halmashauri ilitoa mafuta ya gari yenye thamani ya Sh.1,783,600 kwa 
gari binafsi kinyume na taratibu na sheria za matumizi ya  Serikali. 

· Makato ya mishahara yenye thamani ya Sh.4,368,684 ya watumishi hewa 
yalilipwa  kwa taasisi husika kinyume na Agizo namba 309 ya Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997.
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· Vocha za malipo zenye thamani ya Sh.31,245,700 hazikuonekana wakati 
wa kipindi cha ukaguzi maalum.

· Hundi zilizolipwa zenye jumla ya Sh.27,186,000 hazikupatikana.

· Mafuta ya Sh.5,100,000 hayakuingizwa katika leja ya mafuta. 
· Mafuta ya Sh.1,798,500 yaliagizwa na kulipiwa, lakini mapokezi yake 

hayakuthibitishwa. 

7.1.8 Machinjio ya Vingunguti - Manispaa ya Ilala 
Wakati wa ukaguzi, mafungufu mbali mbali yalibainika kama 
yanavyoainishwa hapa chini:
· Halmashauri inakusanya kodi ya aina tatu katika machinjio ya kisasa ya 

Vingunguti kama vile kodi kwa ajili ya kuchinja, ukaguzi wa nyama na 
kodi kwa ajili ya kusafirisha nyama. Kwa kuzingatia hayo, katika mwaka 
wa fedha 2009/2010 Halmashauri ya Manispaa ya Ilala iliweka makadirio 
ya kukusanya kiasi cha Sh.244,000,000 na Sh.290,000,000 kwa mwaka wa 
fedha 2010/2011 na kupelekea jumla ya makadirio kuwa Sh.534,000,000 
kwa miaka miwili. Hata hivyo, Halmashauri iliweza kukusanya jumla ya  
Sh.221,488,650 kwa mwaka 2009/2010 na Sh.266,782,650 kwa mwaka 
2010/2011 na kupelekea jumla ya kiasi cha Sh.488,271,300 ambacho ni 
sawa  91% ya fedha zilizokadiriwa kukusanywa kiasi cha  Sh.534,000,000. 

· Viwango vya kodi ambavyo vinatumiwa na Halmashauri katika kukusanya 
mapato havijahuishwa kwa muda mrefu.
 Hakuna utaratibu unaoeleweka ambao unamtaka mkusanya mapato 
katika eneo la Vingunguti kutayarisha taarifa za kila wiki na kila mwezi 
kwa ajili ya kuziwasilisha kwa Mhasibu wa Mapato au Mweka Hazina wa 
Manispaa. 

· Halmashauri ya Manispaa ya Ilala haifuatilii au haifanyi usuluhisho baina 
ya taarifa za ng’ombe au mbuzi wanaoletwa Machinjioni kutoka Soko la 
Pugu kama ni sawa na taarifa za mifugo hiyo ilivyotolewa Pugu. 

· Taarifa zilizopo zinazohusiana na Ng’ombe na Mbuzi waliopokelewa 
katika Machinjio ya Vingunguti hazionyeshi kumbu kumbu Na. ya vibali 
vilivyotolewa katika Soko la Vingunguti kwa ajili ya urahisi wa kufanya 
usuluhisho.

· Halmashauri ya Manispaa ya Ilala haitunzi taarifa zinazoonyesha 
Ng’ombe na Mbuzi waliopokelewa kutoka soko la Pugu pamoja na namba 
ya kibali cha Afya ya wanyama wanaosafirishwa au kuruhusiwa kusafiri. 

· Kuanzia  mwezi Julai  2009 hadi  mwezi Oktoba 2010 (miezi 16), 
Halmashauri ya Manispaa haikuweza kuweka kumbukumbu ya Vibali vya 
Afya ya wanyama wanaosafirishwa kutoka katika soko la Pugu kwa ajili 
ya usuluhisho. 

· Halmashauri ya Manispaa haitunzi regista inayotunza kumbu kumbu za 
Vibali kutoka katika Soko la Pugu na matokeo yake idadi kamili kwa siku 
ya ng’ombe na mbuzi inaopokelewa haikuweza kufahamika.
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· Timu ya ukaguzi imebaini kuwepo kwa masoko yasiyo rasmi katika eneo 
la Vingunguti. Uwepo wa masoko ambayo siyo rasmi katika eneo hilo la 
soko kumetokana na wanyama kutoka mikoani ambao wanaletwa moja 
kwa moja katika Soko la Vingunguti bila kwanza kupitia katika soko kuu 
la Pugu kinyume na Sheria ya Afya ya Wanyama Na.19 ya mwaka  2008  
sura ya 8(1)(b) na (e).

· Timu ya ukaguzi ilifuatilia zaidi hadi katika Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi kuulizia kama Machinjio ya Vingunguti yamesajiliwa. 
Majibu yalikuwa kwamba Machinjio hiyo ya Vingunguti haijasajiliwa. 
Imebainika kuwa uendeshaji wa Machinjio hayo unafanyika bila 
kusajiliwa ikiwa ni kinyume na sura 41(1) ya Sheria ya Tume ya Chakula 
na Dawa ya mwaka 2003.

· Timu ya ukaguzi imebaini kuwa kulikuwa na mapendekezo mengi 
yaliyotolewa kwa Manispaa ya Ilala  na Wataalam wa Wizara  jinsi ya 
kufanya mageuzi katika Machinjio ya Vingunguti ili yaweze kuwa na 
viwango vinavyokubalika . Kwa mfano:
- Kuwe na udhibiti wa kuingia katika Manjinjio.

- Mauzo ya nyama katika Machinjio yanatakiwa kusitishwa mara moja. 

- Maduka ya ngozi yanatakiwa yafanyiwe marekebisho au ukarabati.

- Maduka ambayo hayakuanzishwa kisheria kwa ajili ya uuzaji wa mbuzi 
na kondoo katika eneo la Reli yasitishwe mara moja. 

Wakati wa kuandika taarifa hii ya ukaguzi maalum wa Machinjio ya 
Vingunguti, Mapendekezo yote yaliyotolewa na timu ya ukaguzi hayakuweza 
kupata majibu kutoka kwa uongozi wa Halmshauri.

Hata hivyo, kuna Kaguzi nyingine maalum zinazoendelea katika Halmashauri 
saba (7) kati ya hizo tatu (3) zinahusu Halmashauri za wilaya za Muheza, 
Ruangwa na Kilwa. Nyingine mbili (2) ni Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke na Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma. Kaguzi mbili (2) nyingine 
zinazoendelea ni zile zinazohusu Mfuko wa Jimbo, ambazo zinafanyika 
Halmashauri ya manispaa ya Musoma na Halmashauri ya wilaya ya Kilindi. 

Zaidi ya hizi kaguzi maalum zinazoendelea, kutokana na ukaguzi 
uliokamilika wa 2010/11 nimefanya maamuzi ya kufanya ukaguzi maalum 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero kwa kuanzia. Baadhi ya maeneo 
yatakayozingatiwa katika ukaguzi huu ni pamoja na ujenzi wa jengo la Ofisi, 
ujenzi wa nyumba ya Mkurugenzi na ujenzi wa majengo ya hospitali 
matokeo yake yatakuwa katika taarifa za ukaguzi ujao.

Nimatumaini yangu pia kuwa matokeo ya kaguzi maalum katika hizo nane 
(8) yataonyeshwa katika Ripoti ijayo pamoja na matokeo ya kaguzi nyingine 
zitakazofanyika ikiwa ni njia ya kuwezesha kuimarisha uwajibikaji katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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Ofisi ya Ukaguzi itaendelea kupokea maombi kutoka pande zote kwa 
kuzingatia sheria zilizopo, lakini ieleweke kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu hana wajibu na hatalazimika kuyakubali maombi yote lakini 
atazingatia kila ombi kulingana na uzito wake.

7.2     Mafunzo yaliyopatikana kutokana na Kaguzi Maalum zilizofanyika katika 
mwaka huu 

7.2.1     Mfumo wa Udhibiti wa Ndani
Imebainika kuwa, kuna udhaifu mkubwa katika Uongozi wa Halmashauri juu 
ya Uwekaji na Usimamiaji wa Mfumo thabiti wa   Udhibiti wa Ndani (Internal 
Control System). Hali hii imepelekea hata mtu mmoja kukamilisha miamala 
(transactions) ya kibadhirifu bila kutambuliwa na mfumo uliokuwepo ikiwa 
ni pamoja na kufanya malipo bila hati za malipo wala hundi.  

Mweka Hazina ndiye mwenye majukumu ya kuhakikisha anasimamia 
mwenendo wa Fedha za Halmashauri na udhibiti wake pamoja na kusimamia 
kitengo cha Fedha. Hali ambayo imekuwa tofauti kabisa katika Halmashauri 
zilizokaguliwa, mfano mzuri ni Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu ambapo 
Mweka Hazina hakuwa makini na alikosa uaminifu ambapo kwa kushirikiana 
na baadhi ya watumishi alichukua fedha za Halmashauri kinyume na 
utaratibu.

Udhaifu huu wa Mfumo wa Udhibiti wa Ndani uliwezesha kufichwa kwa 
ukweli wa hali halisi ya mwenendo wa taarifa za benki katika akaunti 
mbalimbali. Hali ambayo iliwafanya wakuu wa Idara kutumia taarifa hizo za 
benki ambazo zilighushiwa. Hali hii inaonesha kuwa mkazo wa ufuatiliaji wa
taarifa za benki  pamoja na ufanyikaji wa usuluhishi wa benki  kuwa ni 
maeneo ambayo yanatakiwa kuangaliwa kwa umakini zaidi.

7.2.2 Ushiriki wa Watumishi wa Benki Katika Njama za Kibadhirifu
Katika ukaguzi maalum uliofanyika katika Halmashauri ya wilaya ya Kishapu 
imedhihirika kuwa watumishi wa benki wasio waaminifu wameweza 
kushirikiana na watumishi wa Halmashauri kufanya ubadhirifu. Kwa hali isiyo 
ya kawaida watumishi wa Benki waliweza kuruhusu kufanyika miamala 
mbalimbali ambayo ilikuwa ni kinyume na taratibu zilizowekwa kati ya 
Benki na Halmashauri pamoja na taratibu za ujumla kwa Taasisi za Fedha. 

Hali inayoonesha kuwa, badala ya Benki  kuwa ni sehemu ya udhibiti wa 
ubadhirifu lakini  imekuwa ni njia ya kukamilika kwa uzandiki (deceit) wa 
watumishi wasio waaminifu akiwemo Mweka Hazina na watunza fedha. 
Ubadhirifu mwingi uliofanywa haungewezekana kufanyika bila kuwepo na 
ushirikiano kati ya watumishi wa Halmashauri na wale wa Benki. Hali hii 
iliwahi pia kuonekana katika halmashauri ya Rombo na Kilosa.
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7.2.3  Muda wa wafanyakazi kukaa katika kituo kimoja cha kazi na madhara 
ya uhamisho wa mara kwa mara

Pamoja na nia nzuri ya kubadilisha vituo vya kazi kwa Watumishi wa Umma 
hasa Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri ili kuboresha huduma kwa 
Umma, mabadiliko hayo yakifanyika baada ya vipindi cha muda mfupi sana 
huathiri utendaji wa jumla wa kazi. Vile vile, baadhi ya Halmashauri zina 
wafanyakazi ambao wamekaa muda mrefu zaidi ya miaka 25 katika kituo 
kimoja na hivyo kukosa ufanisi katika kazi na kujiwekea mazingira ya 
kufanya kazi kwa mazoea.

7.2.4     Mapungufu katika manunuzi na mikataba 
· Halmashauri zilikuwa zinafanya malipo kwa kutumia gharama za 

mkataba iliyorekebishwa bila kupata idhini ya Bodi ya Zabuni.

· Wahandisi wa Wilaya wameshindwa kusimamia ujenzi unaofanyika katika 
Halmashauri na kusababisha miradi mingi ya Halmashauri kuchelewa 
kukamilika na kazi kufanywa chini ya kiwango na Wakandarasi. Pia, fidia 
ya ucheleweshaji kazi haikutozwa kwa Wakandarasi ambao 
hawakumaliza kazi kwa wakati. 

· Halmashauri iliingia mikataba na wakandarasi bila ya wakandarasi husika 
kuwa na dhamana ya kufanya kazi. 

· Baadhi ya Wakandarasi walilipwa zaidi ya kiwango walichostahili 
kulipwa. Malipo hayo yalifanyika kutokana na uzembe wa Wahandisi wa 
Wilaya wakati kuandaa vyeti vinavyoonyesha  kazi iliyofanyika. 

· Kiasi kikubwa cha fedha kutokana na Kodi ya ongezeko la thamani (VAT)  
hakikulipwa kwa Mamlaka ya Kodi ya Mapato (TRA) na Wakandarasi 
ambao si waaminifu. Taarifa hiyo imethibitika baada ya kufuatilia taarifa 
za  walipa kodi TRA. Ni wazi kwamba kiasi kisicholipwa itakuwa ni hasara 
kwa Serikali kama hakitabainishwa na TRA.

· Kumekuwa na udhaifu mkubwa kwa Viongozi wa Halmashauri katika 
kulinda na kusimamia nyaraka muhimu za fedha. Hali hii imesababisha 
wigo wa ukaguzi kuwa finyu, kwa kutokuonekana kwa nyaraka hizo 
wakati wa ukaguzi. Hii pia inaweza kuwa ni kiashiria cha kuwepo kwa 
ubadhirifu mkubwa wa fedha za serikali.

7.2.5     Upotevu wa Fedha za Halmashauri
Idadi ya Wanyama waliokuwa wanapokelewa katika Machinjio ya Vingunguti
ni kubwa ikilinganishwa na idadi ya Mifugo iliyotoka katika Soko la Pugu 
sehemu ambayo Wanyama wanatakiwa kukaguliwa kabla ya kupelekwa 
kwenye Machinjio ya Vingunguti kwa ajili ya kuchinjwa.  Hali hiyo 
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inasababishwa na Wanyama ambao wanapelekwa moja kwa moja kwenye 
Machinjio na kusababisha Halmashauri ya Manispaa kukosa maduhuli 
yatokanayo na ada ya kugagua wanyama. Hakuna uthibiti uliowekwa 
kudhibiti hali hii.

Kwa kumalizia, kunapokuwa na viashiria vya matumizi mabaya  ya rasilimali 
za umma ni lazima Halmashauri zikachukue hatua mapema ili kuzuia 
madhara zaidi. Aidha,
kuna haja ya kuimarisha Mfumo wa Udhibiti wa Ndani ili kuzuia matumizi 
mabaya na kuhakikisha uwepo wa mgawanyo wa kazi ambao utasaidia kazi 
ya Afisa mmoja kuthibitishwa na Afisa mwingine.
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SURA YA NANE

8.0    HITIMISHO NA MAPENDEKEZO
Wigo wa ukaguzi katika Mamlaka za Serikali umekuwa ukibadilika kwa 
haraka. Hii inatokana na  ukweli kwamba Tanzania inafanya marekebisho 
mbalimbali ambayo yanalenga katika kupeleka Madaraka kwa wananchi (D 
by D). Ili kuhakikisha kwamba mageuzi ya kuaminika na endelevu 
yanafanyika, ni muhimu kwamba wadau wote wawe na uhakika kwamba 
Serikali za Mitaa zina uwezo wa kusimamia fedha na rasilimali nyingine za 
umma kwa ufanisi. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi (NAO) kwa kupitia  ukaguzi 
wake wa kila mwaka inafanya juhudi  kutimiza wajibu wake kwa uwezo 
iliyopewa kutoa uthibitisho huo.

Kama nilivyo ainisha katika sura iliyotangulia kwamba, Ripoti hii ni 
muhtasari wa yale yaliyo tolewa taarifa katika ripoti ya ukaguzi iliyopelekwa 
kwa kila Halmashauri. Taarifa hizi za kila Halmashauri zina mapendekezo
juu ya kila suala ambalo linahitaji maboresho. Maafisa Masuuli wa Serikali 
za Mitaa wanatakiwa kuandaa majibu kutokana na  matokeo ya ripoti ya
ukaguzi na mapendekezo yaliyotolewa na kuwasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali kama ilivyoelekezwa kwenye kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma Namba 11 ya 2008 na Kanuni za 86 na 94 za Kanuni za Ukaguzi wa
Umma, 2009.

Baada ya kuwasilisha yaliyojiri kutokana na  matokeo ya ukaguzi kwa mwaka 
2010/2011 kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika sura zilizotangulia, 
sasa napenda kutoa hitimisho na mapendekezo yafuatayo, na ambayo kama 
yatatekelezwa yataimarisha usimamizi wa fedha ndani ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa nchini.

8.1       Hati za Ukaguzi za Mamlaka za Serikali za Mitaa
Kwa mwaka wa fedha 2010/2011, idadi ya hati zinazoridhisha zimeongezeka 
kwa 5% kutoka mwaka 2009/10 kwenda 2010/11, hati zenye mashaka 
zimepungua kwa 6% kutoka mwaka 2009/10 hadi 2010/11. Pia, hati 
zisizoridhisha zimeongezeka kwa 1% toka mwaka 2009/10 kwenda 2010/11.

8.2         Ufuatiliaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa Miaka ya 
     Nyuma

Kulikuwa na masuala muhimu yaliyotolewa taarifa katika ripoti yangu ya 
ukaguzi ya  mwaka uliopita pamoja na ripoti ya LAAC ambayo aidha 
yalikuwa yametekelezwa sehemu tu au hayakutekelezwa kabisa kama 
yalivyoonyeshwa kwenye taarifa hii katika sura ya tatu (3) ya taarifa hii.

Mamlaka za Serikali za Mitaa ziongeze juhudi zaidi ili kuhakikisha kwamba 
mapendekezo ya ukaguzi kwa miaka ya nyuma yanatekelezwa kwa wakati ili 
kuleta ufanisi katika utendaji wa Serikali za Mitaa na kwa lengo la kuongeza 
udhibiti na uwajibikaji kwa mali za umma.
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8.3          Usimamizi wa Mapato
Kuna udhaifu katika udhibiti wa ndani na taratibu za kiuhasibu katika 
kuhakikisha ukusanyaji sahihi wa mapato na uingizaji wa hesabu sahihi 
katika vitabu vya Halmashauri kuhusiana  na makusanyo ya Halmashauri 
yatokanayo na vyanzo vya  ndani. 

Nimebainisha kwamba karibu Halmashauri zote chini ya Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa hazifanya juhudi za kutosha katika kukusanya mapato yaliyo chini 
ya mamlaka zao na kwa upande mwingine hakuna ubunifu katika kugundua 
fursa nyingine za makusanyo ambazo zinaweza kuongeza uwezo wa 
Halmashauri kimapato na hivyo kuondoa ukwasi na kupunguza kiwango cha 
kuwa tegemezi. Kama ilivyoripotiwa katika ripoti za ukaguzi za miaka ya 
nyuma, Serikali za Mitaa bado zinategemea zaidi ruzuku kutoka Serikali Kuu. 
Matumizi ya kawaida yanategemea ruzuku hiyo kwa zaidi ya 90%, ambapo 
katika hali ya kawaida kwa kiasi kikubwa ilitakiwa kulipwa kwa kutumia 
vyanzo vya mapato vya ndani.

Serikali za Mitaa zinapaswa kuhakikisha kuwa mapato yanakadiriwa vizuri, 
yanakusanywa kwa wakati na kwa usahihi na kutunza kumbukumbu katika 
vitabu vya hesabu, mikataba ya kukusanya mapato inasimamiwa vizuri. 
Halmashauri kuongeza wigo wa ukusanyaji wa mapato na kuboresha 
usimamizi wa mapato ili kuepuka mwanya kwa mapato kuvujwa na matumizi 
mabaya ya fedha za umma. Pia, hatua stahiki zichukuliwe kwa wale ambao 
ni sehemu ya usimamizi wa mapato ya Halmashauri watakao patikana 
kuhusika na uvujaji wa mapato.

8.4   Usimamizi wa Matumizi 
· Eneo hili limetawaliwa na  sifa ya kukosekana kwa hati za malipo, hati za 

matumizi zenye viambatanisho pungufu. Hili ni tatizo la mara kwa mara 
katika idadi kubwa ya Halmashauri zetu na limekuwepo kwa kipindi cha 
muda mrefu.  Napenda kuwakumbusha Maafisa Masuuli kuhusu wajibu 
wao wa  usimamizi wa Halmashauri katika kuhakikisha kuwa 
wanawajibika juu ya utunzaji wa nyaraka za Halmashauri ikiwa ni 
pamoja na hati za malipo na kuhakikisha zinapatikana wakati 
zinapohitajika kwa ajili ya ukaguzi. Hii inahusisha kuimarisha zaidi 
udhibiti wa ndani katika utunzwaji mzuri wa nyaraka. 

· Maafisa Masuuli wahakikishe kuwa sheria husika zinafutwa kwa 
kuhakikisha kuwepo kwa mifumo ya usimamizi wa matumizi ya rasilimali, 
kuhakikisha zinatumika katika namna bora, ufanisi, uwazi na kuweka 
kumbukumbu za kutosha pia kutoa taarifa zinapohitajika.

8.5    Kuboresha Usimamizi Wa Rasilimali Watu na Udhibiti wa Mishahara
· Inapendekezwa kwamba, Menejimenti za Halmashauri zinapaswa 

kuhakikisha kuwa  kunakuwepo na mfumo wa tathmini ya upimaji wa 
utendaji (OPRAS) ili  kurahisisha ufuatiliaji wa maendeleo ya mfanyakazi 
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na kutathmini, kugundua na kuweka kumbukumbu za uwezo na 
mapungufu katika utendaji wa wafanyakazi wake ili kuwezesha 
kuchukuliwa kwa hatua zaidi kwa ajili ya kuboresha ikiwa ni pamoja na 
mafunzo, kupandishwa vyeo, uhamisho, na kuondolewa kwenye utumishi 
kwa wasiofaa.

· Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI na 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma wanapaswa kuhakikisha 
kuwepo kwa mfumo endelevu wa ufuatiliaji wa viwango vya wafanyakazi 
na kuchukua hatua muafaka kwa wakati kwa kujaza nafasi wazi ili 
kuboresha utoaji wa huduma katika sekta ya umma. Aidha, Imeonekana 
kuwepo kwa mabadiliko ya mara kwa mara na yanayotokea baada ya 
muda mfupi yanayowahusisha Wakurugenzi wa Halmashauri na Wakuu wa 
Idara, pia kuwepo watumishi  wanaokaimu nafasi ya wakuu wa Idara kwa 
muda mrefu hasa Idara ya Fedha na Idara ya Ukaguzi wa Ndani. Haya 
yote yamechangia kupunguza uwajibikaji na hivyo kuathiri utendaji.

· Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI inatakiwa kuhakikisha  kuwa utaratibu wa 
uhamisho wa Wakurugenzi na Wakuu wa Idara usiwe ni mara kwa mara 
sana kiasi cha kuharibu mipango endelevu ya Halmashauri. Nafasi  
yoyote iliyo  wazi ni ijazwe kwa haraka iwezekanavyo kwa kuthibitisha 
wale ambao wanakaimu nafasi hizo kama wana sifa au kwa njia ya 
kuwapandisha vyeo maafisa wengine wenye uwezo na sifa. Aidha, 
Maafisa Masuuli kila mwaka waandae orodha ya wafanyakazi ambao 
wamefanya kazi katika Halmashauri zao kwa kipindi cha muda mrefu na 
kuweka gharama zao katika  bajeti kwa ajili ya kuhamishwa na 
kuwasilisha Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI kwa ajili ya ufuatiliaji. Hii 
itasaidia kuondokana na tabia ya "kufanya kazi kwa mazoea".

· Maafisa Masuuli kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma wanapaswa kusafisha na kuondoa 
rekodi batili ya wanaolipwa mishahara wakati hawako katika utumishi wa 
umma.

· Changamoto ya kukopa kuliko viwango vinavyoruhusiwa kwa wafanyakazi 
wa Halmashauri bado ni sugu. Kukopa kwa kupindukia si tu uvunjaji wa 
sheria halali lakini pia kunaondoa motisha kwa wafanyakazi kufanya kazi 
kwa ufanisi. Halmashauri lazima zipewe maelekezo ya kuhakikisha 
kwamba maombi yote mikopo yanapitishwa na Maafisa Masuuli na 
kwamba kila mwezi makato yasizidi 2/3 ya mshahara wa mfanyakazi kwa 
mwezi. Menejimenti zisaidie kuwa na  utaratibu wa kuhakikisha kwamba 
ufahamu unakuwepo kati ya wafanyakazi juu ya kukopa kupita kiasi.

· Mfanyakazi yeyote ambaye kwa njia moja au nyingine amechangia 
matumizi mabaya lazima aadhibiwe ipasavyo na si kumuhamishia kituo 
kingine cha kufanya kazi, hali ambayo ni ya kawaida katika Serikali za 
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Mitaa na imesababisha matatizo katika utendaji wa Serikali za Mitaa 
zilizokaguliwa. Hatua zitakazochukuliwa zinapaswa kuwa sawa na athari 
zilizosababishwa na mfanyakazi huyo na  kwa mujibu wa sheria na kanuni 
za utumishi zilizopo.

8.6    Uzingatiwaji wa  Sheria ya Manunuzi ya Umma
Kulingana na Ripoti ya Ukaguzi uliofanywa na PPRA kwa manunuzi ya mwaka 
wa fedha 2010/2011 kiasi cha  41% ya matumizi yote ya serikali kama 
ikilinganishwa na 52% ya mwaka uliopita. Hii inaonyessha bado sehemu 
kubwa ya rasilimali za Serikali za Mitaa zinatumika kwa njia ya ununuzi wa 
bidhaa, kazi za ujenzi na ununuzi wa huduma ya ushauri ili kutoa huduma 
kwa umma ndani ya serikali za Mitaa. Hivyo basi, kila Halmashauri inapaswa 
kuangalia taratibu zilivyoelezwa katika Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2004 na kanuni zake za mwaka 2005 na Kanuni za Bodi za Zabuni za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa za mwaka 2007, ili kuepuka matumizi mabaya 
ya fedha za umma, na mgongano wa maslahi, vitendo vya rushwa na 
upotevu katika manunuzi.

Ili Serikali za Mitaa ziweze kupata thamani ya fedha katika suala la bei, 
ubora wa huduma/vifaa na kwa kuzingatia viwango na vigezo vilivyowekwa 
Maafisa Masuuli wanatakiwa kuzingatia mahitajio ya sheria. 

Katika kuhakikisha uzingatiaji wa sheria ya manunuzi na kanuni zake nina 
mapendekezo yafuatayo: 

· Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na PPRA na OWM -
TAMISEMI wanapaswa kuendelea kufanya mafunzo ya mara kwa mara 
kwa wafanyakazi katika vitengo vya manunuzi (PMU), wajumbe wa Bodi 
ya Zabuni ya Halmashauri, Wakuu wa Idara, Maafisa wa Masuuli na 
madiwani ili kuongeza maarifa yao kuhusu sheria ya manunuzi na 
majukumu waliyonayo katika kusimamia  manunuzi ya umma .

· Juhudi za ziada zinahitajika kwa  taasisi za serikali husika ili kuhakikisha 
kwamba Taasisi za Umma zinatumia mfumo wa manunuzi wa vifaa 
vinavyotumika mara kwa mara   (CUIS) ambao ulianza katika mwaka wa 
fedha uliopita. Inategemewa kuwa matumizi sahihi ya mfumo huu 
yatapunguza gharama za manunuzi na hivyo kuongeza tija zaidi katika 
manunuzi yanayofanywa na Serikali.

· Halmashauri zinatakiwa kutumia nyaraka za zabuni na vigezo kwa ajili ya 
uchambuzi wa zabuni  kama zilivyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA).

· Mwenyekiti wa Halmashauri asiwe mtiaji saini kwenye mikataba, ingawa 
Agizo Na. 280 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 1997 linasema kuwa mikataba yote itawekwa saini na Mwenyekiti 
wa Halmashauri na Mkurugenzi. Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 inapingana na kifungu cha 33 (h) cha 
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Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2004 ambapo majukumu ya 
kusaini mikataba ya manunuzi imekabidhiwa kwa Afisa Masuuuli ambaye 
ameelezewa katika kifugu cha 33 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa Namba 9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa mwaka 2000) kuwa ni 
Mkurugenzi wa Halmashauri.

8.7     Kuboresha Uhasibu na mifumo ya Udhibiti wa Ndani
Udhaifu katika uhasibu na mifumo ya udhibiti wa ndani ni kati ya mambo 
yaliyoonekana wakati wa ukaguzi ambapo inaweza kuathiri uwezo wa 
kurekodi, na utoaji wa taarifa za fedha. Kama juhudi za makusudi 
huzitachukuliwa inaweza kusababisha kukosekana kwa taarifa muhimu za 
fedha zinapohitajika. Baadhi ya masuala ya kuzingatia katika eneo hili ni 
pamoja na yafuatayo:

· Kuimarisha Utayarishaji wa Taarifa za Fedha 
Taarifa za fedha za Halmashauri ni sehemu muhimu ya uwajibikaji kwa ajili 
ya utoaji taarifa za rasilimali za Halmashauri. Malengo ya kutoa taarifa ni 
pamoja na kusaidia katika kuongoza  na kutoa maamuzi na kuwezesha 
watumiaji wengine kama vile Bunge, vyombo vya fedha, wawekezaji, 
wafanyakazi, walipa kodi na Jumuiya za Kiraia kupata taarifa muhimu za 
Halmashauri.

Idadi ya makosa katika taarifa za fedha na rasimu ya taarifa za fedha  
zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi ilikuwa haikubaliki. Idadi ya 
marekebisho katika hesabu hizo imeongezeka kwa kiasi kikubwa, 
marekebisho yaliyohitajika kwa kiasi kikubwa yameongeza wingi wa kazi 
zisizo za lazima kwa upande wa menejimenti za halmashauri na pia timu za 
ukaguzi kuhusiana na hesabu za mwaka wa fedha 2010/2011. 

Kwa hiyo, kuna haja ya kuboresha michakato yote inayohusiana na 
utayarishaji wa taarifa za fedha katika Mamlaka ya serikali za mitaa. Hii ni 
pamoja kuwa na ratiba ya maandalizi ya hesabu za mwaka na kuanzisha 
michakato ndani ya halmashauri itakayo angalia ubora wa hesabu 
zilizotengenezwa na kabla ya kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Aidha, Ofisi 
ya Waziri Mkuu-TAMISEMI inapaswa kutoa mafunzo mara kwa mara ili 
kujenga uwezo wa wafanyakazi wa kushiriki katika maandalizi ya Taarifa za 
Fedha na kwamba programu mpya (toleo la 9.05) iliyo katika mfumo 
funganifu wa usimamizi wa fedha (IFMS) ifundishwe kwa wahasibu na kabla 
ya kuanza kutumika kwa ukamilifu. 

Uhuru wa Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani
Ukaguzi wa ndani ni chanzo muhimu cha ushauri wa kujitegemea na lengo ni  
kushauri juu ya  mambo yanayoweza kuathiri utekelezaji wa kazi za 
Halmashauri.  
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Ukaguzi wa ndani una jukumu la kutathmini uimara wa mfumo wa usimamizi 
wa fedha na ambao ni msingi wa utayarishaji wa taarifa sahihi za fedha. 
Kazi za ukaguzi wa ndani zinakuwa zimeimarika kama kitengo cha ukaguzi 
wa ndani hakitajihusisha na utekelezaji wa kazi za halmashauri ambazo 
kitengo hicho kinazikagua. Hii itasaidia kukifanya kitengo cha ukaguzi wa 
ndani kufanya kazi zake kwa malengo bila upendeleo na kutokuwa na 
mgongano wa kimaslahi. Uhuru wa wakaguzi wa ndani utaimarika kama 
Wakaguzi hawa watawajibika kwa Mkurugenzi wa Halmashauri juu ya 
masuala ya Utawala na kwa kamati ya ukaguzi juu ya masuala ya kiukaguzi.

Hivyo, ninapendekeza kwamba, menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa kushirikiana na OWM - TAMISEMI na Idara ya Mkaguzi Mkuu wa 
Ndani chini ya Wizara ya Fedha waimarishe utendaji wa vitengo vya ukaguzi 
wa ndani kwa kuongezeza rasilimali fedha na watu katika vitengo vya 
Ukaguzi wa Ndani. Aidha, wakaguzi wa ndani wapatiwe vifaa, maarifa na 
stadi za kuwawezesha kupanua wigo wa ukaguzi na kuboresha utendaji wao. 
Pia, mfumo wa uwajibikaji upitiwe  upya ili Wakaguzi wa ndani waweze 
kuwajibika kwa Mkurugenzi wa Halmashauri juu ya masuala ya Utawala na 
kwa kamati ya ukaguzi juu ya masuala ya kiukaguzi.

· Mfumo wa Udhibiti wa Vihatarishi 
Serikali za Mitaa zinahitajika kufuatilia mara kwa mara vihatarishi
vinavyokabili mfumo wa usimamizi wa Serikali za Mitaa na utaratibu wa 
kutoa huduma kwa jamii yake. Halmashauri zikishirikiana na Kamati za 
ukaguzi zinatakiwa kuwa na ufahamu kwamba wakaguzi wa nje wanakagua 
juu ya umadhubuti wa udhibiti wa vihatarishi katika halmashauri lakini hii 
haimanishi kwamba ukaguzi huu ni toshelevu na hivyo kuondoa jukumu la 
menejementi za halmashauri kufanya mapitio yake katika eneo 
linalohusiana na mfumo wa udhibiti wa vihatarishi.  

Halmashauri zinapaswa kuhakikisha kuwa zinakuwa na mipango ya udhibiti 
wa vihatarishi na taarifa kuhusiana na utekelezaji wa mipango hiyo 
zinaandaliwa mara kwa mara. Kutokana na kukosekana kwa mipango 
madhubuti, Halmashauri zinakuwa haziko katika nafasi nzuri ya kudhibiti 
athari ya vihatarishi vinapotokea na hivyo kuathiri utoaji huduma. Kamati za 
Ukaguzi ni muhimu kwani zina jukumu la kufuatilia na kutathmini shughuli 
za Halmashauri kuhusiana na udhibiti wa vihatarishi. Jukumu hili la kamati 
za Ukaguzi linaweza kutekelezwa vizuri kwa kuwa na Ukaguzi wa ndani
ulio madhubuti.

·    Kamati za Ukaguzi
Katika  utekelezaji wa IPSASs kuna mabadiliko muhimu katika utoaji wa 
taarifa za fedha. Kamati za Ukaguzi zipewe  fursa ya kutosha katika kupitia
taarifa za fedha zisizokaguliwa kabla ya kuwasilishwa kwa wakaguzi wa nje. 
Aidha, mafunzo yanapaswa kutolewa kwa wanakamati ili wanakamati hao 
wawe na  nafasi nzuri ya kutoa changamoto kwa uongozi wa Halmashauri 
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ulioandaa taarifa za fedha. Kuna haja ya kuboresha wigo na ufanisi wa
Kamati za Ukaguzi na kuongeza uwazi zaidi katika majukumu waliopewa.

Kwa ujumla, masuala haya ya udhibiti wa vihatarishi yanahitaji usimamizi 
wa makini kwa sababu yanaashiria hatari kubwa ambazo zinaweza kuzuia
Serikali za Mitaa kufikia malengo yake.

Halmashauri kwa kushirikiana na Idara ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani na Ofisi ya 
Waziri Mkuu-TAMISEMI ni muhimu kuweka mpango thabiti wa kushughulikia
maswala ya udhibiti wa ndani na mfumo wa utawala katika Halmashauri

8.8 Taarifa za Utekelezaji wa Miradi Zilizoandaliwa Kulingana na Mfumo 
Unaohitajika na Kamati ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 
Taarifa za utekelezaji wa miradi ambazo zinaandaliwa kulingana na muundo 
unaohitajika na LAAC zinatakiwa ziwasilishwe Ofisi ya Ukaguzi kabla ya 
tarehe 30 Septemba kila mwaka zikiwa pamoja na taarifa ya fedha ya 
mwaka. Hii itawawezesha wakaguzi kufanya tathmini kuhusu taarifa za 
fedha zilizowasilishwa na taarifa nyingine kwa mwaka husika. Pia kutoa 
fursa kwa wakaguzi kukagua uwepo na thamani ya fedha kwa miradi 
mbalimbali iliyotolewa taarifa ya kutekelezwa.  

8.9  Matumizi ya Fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo (CDCF)
CDCF unakutoa fedha kwa ajili ya jamii ili kutumika katika maeneo ya 
kipaumbele kama maji, elimu, miundombinu, afya au kilimo. CDCF unaweza 
pia kutoa fursa kwa wananchi kuwa na nguvu zaidi katika kuamua 
vipaumbele vyao na kugawa fedha na rasilimali kufikia vipaumbele hivyo.

Halmashauri zinapaswa kuwa makini ili kuhakikisha kwamba mifumo yote ya
uwajibikaji kwa Fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo inatekelezwa kwa 
mujibu wa Sheria Namba 16 ya Fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo ya
2009 na kusimamia rasilimali za umma. Kutokana na kutokuwepo kwa 
uwasilishaji wa taarifa ya kiasi kilichopokelewa na kutumiwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jimbo (CDCF), Ofisi ya Waziri Mkuu - TAMISEMI inapaswa
kutekeleza masharti ya Sheria ya CDCF kwa kuhakikisha kuwa hakuna utoaji 
wa fedha nyingine kwa Halmashauri kwa mwaka unaofuata hadi taarifa ya  
fedha zinazohitajika kwa mujibu wa sheria zitakapowasilishwa. 

  8.10    Uimarishaji wa Usimamizi wa Mradi
Usimamizi wa miradi unahusisha uwepo wa miundombinu, michakato na 
vifaa ambavyo kwa pamoja  hujulisha  muda wa kufanya mradi, gharama za 
mradi na ubora na kisha kuhakikisha malengo hayo yanafikiwa.

Matokeo ya usimamizi wa miradi yanaonyesha kwamba usimamizi na 
utekelezaji wa miradi haukuwa mzuri kwani baadhi ya miradi ilitekelezwa 
katika viwango visivyostahili, pia kulikuwa na ucheleweshaji wa kukamilisha 
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miradi  ndani ya muda uliopangwa na vile vile baadhi ya miradi  
iliyokamilika haitumiki.

Kama kuna usimamizi duni wa miradi, gharama za ziada   zinaweza 
kuongezeka katika utekelezaji wa miradi hiyo. Hivyo: 

· Uongozi wa  Halmashauri unatakiwa kuimarisha Usimamizi na Tathmini (M & 
E), utaratibu ambao utahakikisha kwamba ufuatiliaji unaimarika na 
changamoto zilizobainika zinatatuliwa kwa haraka ili kuwepo na utekelezaji 
mzuri wa miradi iliyopangwa na matumizi mazuri ya miradi hiyo 
itakapokamilika kwa wakati muafaka.

· Taarifa juu ya fedha zilizopelekwa  Serikali za Mitaa lazima itolewe 
Halmashauri na taasisi husika (mfano Hazina). Taarifa hii ipelekwe 
Halmashauri mara tu fedha hizo zinapotumwa. Taarifa hii lazima iwe na 
ufafanuzi wa wazi juu ya lengo la fedha zilizotumwa. Utoaji wa fedha 
zilizoidhinishwa kwa wakati, ni muhimu ili kuhakikisha kwamba shughuli
zilizopangwa zinatekelezwa kwa wakati muafaka.

8.11 Utendaji wa Mifuko Mbalimbali ya Fedha Usioridhisha
Kwa miaka kadhaa sasa uwajibikaji katika Mfuko wa Wanawake na Vijana na 
pia Mfuko wa Afya wa Jamii (CHF) haujawa wa uwazi kama inavyotakiwa na 
Agizo Na.84 (iii) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 1997 na maelekezo kutoka kwenye Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa (LAAC). Kutokuwepo na uwazi kunazuia mkaguzi kutoa 
uhakika wa kama fedha hizi zinatumika kwa kazi na malengo ya kuanzishwa 
kwa mifuko hiyo.

Ofisi ya Waziri Mkuu - TAMISEMI inashauriwa kutoa muongozo kwa 
Halmashauri jinsi ya kuandaa taarifa na ripoti za fedha ili kuwa na utaratibu 
wa uwajibikaji unaolenga kutathmini kufikiwa malengo yalionzisha mifuko 
hii. Tangu kuanzishwa kwa mifuko hii Halmashauri hazijaweza kutayarisha 
taarifa ya hali ya kifedha, taarifa ya utendaji ya fedha na mtiririko wa fedha 
kwa ajili ya ukaguzi. Hatua ya kuandaa hesabu na ripoti za mifuko hii 
itakuwa ni ya msingi kwa ajili ya ukaguzi ili kutoa uhakika wa uendeshaji wa 
mifuko hii.  

     8.12   Uboreshaji Katika Udhibiti wa Usimamizi wa Fedha
Ili Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweze kuleta maendeleo yaliyokusudiwa 
katika usimamizi, uwajibikaji na udhibiti wa fedha katika sekta ya umma, 
Ofisi ya Waziri Mkuu - TAMISEMI inashauriwa kuhakikisha  kuwa Maafisa 
Masuuli wanawajibika katika kuhakikisha kuwa masharti ya sheria 
yanazingatiwa. Kuwajibika huku ni kwa maana ya kudhibiti ubora, usimamizi 
na udhibiti wa ukusanyaji na matumizi ya rasilimali za umma. 

Katika suala hili, napendekeza kwamba Waziri mwenye dhamana ya Serikali 
za Mitaa asimamie kikamilifu utekelezaji wa Kanuni za Fedha za Serikali za 
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Mitaa za adhabu na tozo (surcharge and Penalties) za mwaka 2010 juu ya 
Maafisa Masuuli na Maafisa wengine wote yasiozingatia sheria.

8.13        Hitimisho Kuhusu Kaguzi Maalum

8.13.1 Ushirikishwaji wa Watumishi wa benki katika
               Udanganyifu

Katika kaguzi maalum tumebaini  kuwa baadhi ya wafanyakazi wa Benki 
wasio waaminifu walishirikiana na watumishi wa Halmashauri katika 
kufanya ubadhilifu wa fedha za Halmashauri. Katika hali  isiyo ya kawaida, 
wafanyakazi wa Benki waliruhusu  malipo yasiyo halali kufanyika kinyume na 
taratibu zilizopo na pia kinyume na miongozo na taratibu za taasisi za 
fedha. Hali hii inaonyesha kuwa mbali ya kuwa benki ni sehemu ya udhibiti 
wa matumizi mabaya ya fedha, benki imekuwa njia ya kufanikisha
udanganyifu wa wafanyakazi wa Halmashauri wasio waaminifu. Ubadhirifu
uliofanyika usingeweza kutekelezeka kama kusingekuwepo na kula njama 
kati ya wafanyakazi wa Benki na watumishi wa Halmashauri.

8.13.2    Usimamizi Miradi ya Maendeleo 
Halmashauri zinapaswa kuongeza juhudi katika usimamizi na utekelezaji wa 
miradi kwa kutumia rasilimali fedha zinazopata kwa mujibu wa mipango
iliyopitishwa. Pia, Halmashauri zinapaswa kupeleka kwa wakati fedha 
zinazotolewa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi katika ngazi za chini kama 
vile kwenye kata na vijiji ili kuepuka kuwa na salio kubwa la fedha za miradi 
ifikapo mwisho wa mwaka jambo ambalo linakwamisha maendeleo 
yaliyokusudiwa.

Kuna uhamasishaji hafifu na mwamko mdogo wa wananchi katika kujitolea
na kuchangia katika miradi yao ya maendeleo. Ofisi ya Waziri Mkuu-
TAMISEMI kama Wizara mama wanapaswa kutoa maelekezo juu ya
uhamasishaji wa jamii kwa kueleza wazi majukumu ya Halmashauri katika 
ngazi zote na Madiwani juu ya uhamasishaji. Hii itasaidia miradi ya 
maendeleo kukamilika kwa wakati pamoja na kupunguza uwezekano wa 
kuongezeka kwa gharama kwa kutokana na kuchelewa kwa kukamilisha 
miradi ya maendeleo.

8.14   Utekelezaji wa "Kilimo Kwanza"
Ili kufikia matarajio ya "Kilimo Kwanza" napendekeza yafuatayo:
• Kamati zinazohusika zinatakiwa kuhakikisha

ufuatiliaji wa karibu wa  vocha za kilimo na kwamba hatua za kisheria
zinachukuliwa dhidi ya wale waliosababisha upotevu na hasara kwa 
pembejeo hizo za kilimo.

• Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuhakikisha
kuwa mawakala waliopewa wajibu wa usambazaji wa pembejeo za kilimo 
wana mikataba halali na wanazingatia kwa ukamilifu vipengele vilivyo 
katika mikataba husika.  
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• Halmashauri zinapaswa kushirikiana  na Wizara ya
Kilimo kuhakikisha kuwa pembejeo za kilimo zinatolewa kutokana na 
mahitaji na kwa wakati ili  kuchochea maendeleo ya kilimo ndani ya
Halmashauri.

8.15 Haja ya kuwa na mwongozo sahihi juu ya uendeshaji wa akaunti sita (6) 
za Benki katika Halmashauri
Serikali imefanya uamuzi sahihi wa kupunguza idadi ya akaunti za benki za 
Serikali za Mitaa kutoka wastani wa akaunti 33 hadi 6 kwa kila Halmashauri. 
Inatarajiwa kwamba, hii itapunguza gharama za uendeshaji na kuimarisha 
usimamizi wa fedha ndani ya Serikali za Mitaa kwa:

a. Kuwa na akaunti chache za benki zinazoweza kusimamiwa vizuri ikiwa 
ni pamoja na kufanya usuluhisho wa benki angalau mara moja kila 
mwezi.

b. Kuondoa akaunti za benki ambazo zilikuwa hazifanyi kazi na hivyo 
kupunguza changamoto ya kuwa na fedha benki ambazo zilikuwa 
hazijafanyiwa kazi iliyokusudiwa.

c. Kuondoa matumizi mabaya ya fedha za halmashauri
ambazo zilikuwa zinakuwepo benki kwa muda mrefu bila kutekeleza 
kazi zilizokusudiwa.  

Ili kuleta matokeo mazuri ya mabadiliko hayo, nina mapendekezo yafuatayo 
ambayo yanazingatia matarajio ya wadau wa Serikali za Mitaa:

· Kuna haja ya kuimarisha matumizi ya fedha kwa kuwa na daftari la 
kudhibiti matumizi ya fedha kwa kila kasma au mfumo wowote mwingine 
ambao utadhibiti na kuimarisha matumizi ya fedha ambapo miradi 
tofauti itatumia akaunti moja ya benki. 

· OWM – TAMISEMI itengeneze mfumo thabiti wa namba wa kutambulisha 
kila kasma na ambao utaboresha otoaji wa kila taarifa inayohitajika 
kama taarifa za kila sku, kila wiki, kila mwezi, kila baada ya miezi 
mitatu na taarifa mwaka.

· Jambo lingine la kuzingatia ni mabadiliko katika mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha (IFMS). Mfumo huu unabadilika kutoka katika toleo 
la 7.35 na kwenda katika toleo la 9.05, hivyo ni muhimu katika 
kutekeleza matumizi ya akaunti 6 za benki halmashauri zikazingatia 
uwepo wa mfumo mpya (toleo la 9.05) ambao utaendeshwa na 
kudhibitiwa na OWM – TAMISEMI. Hii itasaidia kufanya kwa urahisi 
usuluhisho wa benki kwa fedha za kasma mbalimbali ambazo ziko katika 
akaunti moja ya benki.
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VIAMBATISHO
     Kiambatisho (i) 

Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha    
Jumla ya Makosa %  ya 

Upotoshwaji

Na. Halmashauri
Jumla ya 
matumizi

Malipo pungufu Malipo zaidi % ya 
Malipo 
funguf

u

% ya 
Malipo 
zaidi

1 H/M Arusha 27,446,538,646 690,085,425 - 2.51 0.00
2 H/W Karatu 15,617,993,613 325,637,434 13,926,700 2.09 0.09
3 H/W Meru 21,643,889,164 2,619,313,310 12,991,740 12.10 0.06
4 H/W Mkuranga 16,612,853,723 453,790,563 - 2.73 0.00
5 H/W Rufiji/Utete 18,141,703,472 35,591,187 6,187,500 0.20 0.03
6 H/M Temeke 49,298,746,483 67,978,937 3,861,000 0.14 0.01
7 H/W Bahi 12,056,173,205 353,442,837 2,306,300,327 2.93 19.13
8 H/W Dodoma 26,689,607,120 793,682,851 998,281,645 2.97 3.74
9 H/W Kondoa 26,965,085,496 1,756,611,483 11,444,021,076 6.51 42.44
10 H/W Kongwa 16,608,913,306 447,749,553 253,868,733 2.70 1.53
11 H/W Mpwapwa 17,563,630,000 531,454,497 9,966,520,409 3.03 56.75
12 H/W Muleba 23,234,751,055 381,445,566 1,902,716,573 1.64 8.19
13 H/W Missenyi 12,222,708,630 - 104,067,561 0.00 0.85
14 H/W Kasulu 31,758,657,783 441,516,278 294,239,764 1.39 0.93
15 H/W Kibondo 22,709,622,145 1,084,612,000 1,039,042,779 4.78 4.58
16 H/W Kigoma 28,407,321,746 - 1,005,450,844 0.00 3.54
17 H/MKigoma/Ujiji 13,632,157,456 688,554,480 420,212,000 5.05 3.08
18 H/W Moshi 36,586,596,389 2,703,979,166 1,782,414,553 7.39 4.87
19 H/W Mwanga 16,720,495,448 2,461,725,845 2,094,850,571 14.72 12.53
20 H/W Rombo 22,114,334,929 5,332,225,813 3,351,633,203 24.11 15.16
21 H/W Kiteto 9,382,992,479 5,793,000 73,872,800 0.06 0.79
22 H/Mji Babati 8,952,577,153 1,187,793,630 181,447,014 13.27 2.03
23 H/W Babati 15,588,324,000 5,078,643,000 270,095,812 32.58 1.73
24 H/W Musoma 22,457,424,523 - 1,727,334,858 0.00 7.69
25 H/W Tarime 18,922,487,024 218,089,842 - 1.15 0.00
26 H/W Chunya 15,708,175,542 8,816,920,987 120,000,000 56.13 0.76
27 H/W Ileje 9,744,546,854 653,515,119 14,053,148 6.71 0.14
28 H/W Kyela 14,785,066,103 9,059,361,838 - 61.27 0.00
29 H/W Mbarali 14,282,523,546 458,600,570 - 3.21 0.00
30 H/W Rungwe 30,163,014,004 196,385,053 1,332,000 0.65 0.00
31 H/W Kilombero 20,496,923,880 55,442,729,673 5,679,291,696 270.49 27.71
32 H/W Kilosa 34,417,131,546 8,892,058,858 19,434,128,719 25.84 56.47
33 H/W Morogoro 18,003,402,091 5,835,609,709 1,835,424,605 32.41 10.19
34 H/MMorogoro 23,750,506,374 9,082,615,653 2,005,194,841 38.24 8.44
35 H/W Mvomero 21,745,728,763 5,881,248,320 4,011,470,237 27.05 18.45
36 Jiji la  Mwanza 46,982,085,879 4,627,419,269 - 9.85 0.00
37 H/W Ukerewe 11,237,985,118 1,191,188,161 1,380,411,123 10.60 12.28
38 H/W Mpanda 29,764,071,905 5,611,533,000 172,156,000 18.85 0.58
39 H/W Nkasi 19,527,687,505 1,509,314,479 - 7.73 0.00
40 H/MSumbawanga 15,109,312,448 5,008,376,562 - 33.15 0.00
41 H/M Songea 15,641,202,150 633,109,812 175,476,101 4.05 1.12
42 H/W Songea 15,617,921,145 13,206,937,207 12,988,826,391 84.56 83.17
43 H/W Namtumbo 10,924,986,686 1,057,392,298 3,687,751,493 9.68 33.76
44 H/W Iramba 23,998,741,000 3,838,466,380 188,133,749 15.99 0.78
45 H/W Manyoni 15,581,502,506 121,919,058 11,237,768,848 0.78 72.12
46 H/W Singida 21,414,179,000 2,659,394,000 233,610,536 12.42 1.09
47 H/M Singida 13,030,427,864 91,605,205 1,059,873,799 0.70 8.13
48 H/W Handeni 17,537,186,205 561,498,936 - 3.20 0.00
49 H/W Korogwe 14,199,389,727 1,561,932,870 - 11.00 0.00
50 H/Mji Korogwe 7,478,605,257 493,294,119 51,397,342 6.60 0.69
51 H/W Lushoto 30,101,790,317 1,806,107,419 - 6.00 0.00
52 H/W Muheza 17,309,581,098 368,690,286 1,934,583 2.13 0.01
53 H/W Pangani 7,945,127,496 250,081,299 4,141,027,576 3.15 52.12
54 Jiji la Tanga 24,655,852,635 5,670,846,106 - 23.00 0.00
55 H/W Mkinga 9,459,567,325 378,382,693 - 4.00 0.00
56 H/W Igunga 18,970,317,361 213,330,000 9,320,511,904 1.12 49.13
57 H/W Nzega 22,058,857,391 77,009,632 584,784,466 0.35 2.65
58 H/W Sikonge 9,851,317,268 2,303,116,701 81,411,604 23.38 0.83
59 H/W Tabora 16,419,148,832 1,783,929,861 - 10.86 0.00
60 H/W Urambo 21,933,029,693 61,150,422 1,308,130,307 0.28 5.96

Jumla 1,191,182,477,501 187,064,788,252 118,967,438,529 15.70 9.99
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Kiambatisho (ii)

Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa Miaka 2007/08, 
2008/09, 2009/10 and 2010/11

Mkoa Halmashauri 2007/08 2008/09 2009/10 2010/11
ARUSHA

1
Arusha H/M Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
Isiyoridhisha

2
Karatu H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

3
Monduli H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

4
Ngorongoro H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

5
Meru H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

6
Longido H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

7
Arusha H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

COAST

8
Bagamoyo H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

9
Kibaha H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

10
Kibaha H/MJI Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

11
Kisarawe H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha

12
Mafia H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

13
Mkuranga H/W  Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

14
Rufiji/Utete 
H/W

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

DSM

15
Dar es Salaam 
H/JIJI

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

16
Ilala H/M Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

17
Kinondoni H/M Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

18
Temeke H/M Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

DODOMA

19
Bahi H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

20
Chamwino H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

21
Dodoma H/M Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

22
Kondoa H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

23
Kongwa H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

24
Mpwapwa H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

IRINGA

25
Iringa H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

26
Iringa H/M Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

27
Ludewa H/W Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

28
Makete H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

29
Mufindi H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha

30 Njombe H/W Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
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shaka shaka Inayoridhisha Inayoridhisha

31
Njombe H/MJI Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

32
Kilolo H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

KAGERA

33
Biharamulo H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha

34
Bukoba H/W Hati yenye 

shaka 
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha

35
Bukoba H/M Hati yenye 

shaka 
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha

36
Karagwe H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

37
Muleba H/W Hati yenye 

shaka 
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha

38
Ngara H/W Hati yenye 

shaka 
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

39
Missenyi H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha

40
Chato H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

KIGOMA

41
Kasulu H/W Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

42
Kibondo H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

43
Kigoma H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

44
Kigoma/Ujiji 
H/M

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

KLM

45
Hai H/W Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

46
Moshi H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

47
Moshi H/M Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

48
Siha H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

49
Mwanga H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Isiyoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

50
Rombo H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Isiyoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

51
Same H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

LINDI

52
Kilwa H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Isiyoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

53
Lindi H/W Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

54
Lindi H/MJI Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati 
Inayoridhisha

55
Liwale H/W Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

56
Nachingwea 
H/W 

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

57
Ruangwa H/W Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

MANYARA

58
Babati H/W Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

59
Hanang’ H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

60
Kiteto H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

61
Mbulu H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

62
Simanjiro H/W Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

63
Babati H/MJI Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

MARA

64
Musoma H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha
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65
Bunda H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

66
Musoma H/M Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

67
Serengeti H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

68
Tarime H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

69
Rorya H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

MBEYA
70 Chunya H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

71 Ileje H/W Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

72 Kyela H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

73 Mbarali H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

74 Mbeya H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

75 Mbeya H/JIJI Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

76 Mbozi H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

77 Rungwe H/W Hati yenye 
shaka

Hati yenye
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

MOROGORO
78 Kilombero H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

79 Kilosa H/W Hati yenye 
shaka

Hati 
Isiyoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

80 Morogoro H/W Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Isiyoridhisha

81 Morogoro H/M Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

82 Ulanga H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

83 Mvomero H/W Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

MTWARA
84 Masasi H/MJI - - Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha

85 Masasi H/W Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

86 Mtwara H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

87 Mtwara H/M Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

88 Newala H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

89 Tandahimba 
H/W 

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

90 Nanyumbu H/W Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

MWANZA
91 Geita H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

92 Kwimba H/W Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

93 Magu H/W Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

94 Misungwi H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Isiyoridhisha

95 Mwanza H/JIJI Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

96 Sengerema H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

97 Ukerewe H/W Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

RUKWA
98 Mpanda H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

99 Mpanda H/MJI Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

171

100 Nkasi H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

101 Sumbawanga 
H/W 

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

102 Sumbawanga 
H/M

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

RUVUMA
103 Mbinga H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

104 Songea H/M Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

105 Songea H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Isiyoridhisha

106 Tunduru H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

107 Namtumbo H/W Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

SHINYANGA
108 Bariadi H/W Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

109 Bukombe H/W Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

110 Kahama H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

111 Meatu H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

112 Shinyanga H/W Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

113 Shinyanga H/M Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

114 Kishapu H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Isiyoridhisha

Hati yenye 
shaka

115 Maswa H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

SINGIDA
116 Iramba H/W Hati yenye 

shaka
Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

117 Manyoni H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

118 Singida H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

119 Singida H/M Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

TANGA
120 Handeni H/W Hati 

Inayoridhisha
Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

121 Korogwe H/W Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

122 Korogwe H/MJI Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

123 Lushoto H/W Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

124 Muheza H/W Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

125 Pangani H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

126 Tanga H/JIJI Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

127 Kilindi H/W Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Isiyoridhisha

128 Mkinga H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

TABORA
129 Igunga H/W Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

130 Nzega H/W Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

131 Sikonge H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

132 Tabora H/W Hati yenye 
shaka

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

133 Urambo H/W Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati 
Inayoridhisha

Hati yenye 
shaka
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Kiambatisho (iii)
Orodha ya Halmashauri zilizoongeza ufanisi kwa kupata Hati inayoridhisha kutoka katika Hati 
Isiyoridhisha

S/N Name Of The 
Council

2009/2010 2010/2011

1 Kibaha H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
2 Kibaha H/MJI Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
3 Mafia H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
4 Mkuranga H/W  Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
5 Chamwino H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
6 Iringa H/M Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
7 Njombe H/MJI Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
8 Moshi H/M Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
9 Mwanga H/W Hati Isiyoridhisha Hati Inayoridhisha
10 Rombo H/W Hati Isiyoridhisha Hati Inayoridhisha
11 Kilwa H/W Hati Isiyoridhisha Hati Inayoridhisha
12 Lindi H/MJI Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
13 Ruangwa H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
14 Hanang’ H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
15 Babati H/MJI Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
16 Musoma H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
17 Bunda H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
18 Tarime H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
19 Rorya H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
20 Mbarali H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
21 Mbeya H/JIJI Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
22 Masasi H/MJI Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
23 Mtwara H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
24 Ukerewe H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
25 Mpanda H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
26 Sumbawanga H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
27 Sumbawanga H/M Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
28 Mbinga H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
29 Kahama H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
30 Meatu H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
31 Korogwe H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
32 Lushoto H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
33 Tanga H/JIJI Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
34 Mkinga H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
35 Igunga H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
36 Nzega H/W Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha
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Kimbatisho (iv)
Orodha ya Halmashauri zilizopunguza ufanisi kwa kupata Hati Isiyoridhikwa kutoka Hati 
Inayoridhisha katika miaka ya nyuma.

S/N Name of the 
Council

2009/2010 2010/2011

1 Karatu H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
2 Arusha H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
3 Bagamoyo H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
4 Rufiji/Utete H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
5 Ilala H/M Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
6 Kinondoni H/M Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
7 Bahi H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka 
8 Kondoa H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
9 Kongwa H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
10 Mpwapwa H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
11 Iringa H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
12 Ludewa H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
13 Kilolo H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
14 Ngara H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
15 Kasulu H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
16 Kibondo H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
17 Kigoma/Ujiji H/M Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka 
18 Kiteto H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
19 Mbulu H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
20 Chunya H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
21 Mbozi H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
22 Morogoro H/M Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
23 Kwimba H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
24 Songea H/W Hati Inayoridhisha Hati Isiyoridhisha
25 Tunduru H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
26 Bukombe H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
27 Manyoni H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
28 Tabora H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
29 Urambo H/W Hati Inayoridhisha Hati yenye shaka
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Kiambatisho (V)

Orodha ya Halmashauri zilizopata hati Chafu na zenye mashaka na sababu husika:
(i) Hati isiyoridhisha

Na. Jina la 
Halmashauri

Sababu

1 H/M Arusha · Halmashauri inamiliki hisa 100% katika “Arusha
Meat Company Limited”, lakini hawakutengeneza 
taarifa jumuifu za kifedha kama taasisi mama.

· Hati zisizowasilishwa kwa ukaguzi 
Sh.159,200,221.91

· Hati zenye nyaraka pungufu Sh.2,640,651,505.71
· Wekezo la Halmashauri katika Happy sausage Co. 

Ltd lenye thamani ya Sh.30,000,000, halikuweza 
kuonekana katika taarifa za fedha za Halmashauri  

· Halmashauri iliongeza bei isivyo halali katika 
ununuzi wa bidhaa kwa Sh. 25,554,620

· Halmashauri ilitoza kodi pungufu chini ya kiwango 
kinachotakiwa hivyo kusababisha hasara ya mapato 
zaidi ya Sh.1,762,972,800 kwa mwaka.

· Kodi ya huduma haikulipwa kwa Halmashauri na 
walipa kodi 1,163 

· Marejesho ya dhamana ya wakala ya Sh. 
100,000,000 yenye shaka yaliyofanywa kwa wakala 
ambaye bado anadaiwa na halmashauri

· Vifaa ambavyo havikuingizwa katika leja  
Sh.94,643,000

· Matumizi yasiyo ya kawaida na yenye shaka 
Sh.58,176,500                                                                      

· Matumizi ya kibadhirifu ya lita 3,680 za mafuta 
yenye thamani ya  Sh. 6,285,150

2 H/W Morogoro · Marekebisho ya salio taslimu kwa mwaka 
iliotangulia yenye thamani ya Sh. 98,678,423 
hayakufanyika

· Kutowekwa sawa kwa ongezeko la wadaiwa katika 
taarifa ya mtiririko wa fedha Sh.545, 229,325

· Kutowekwa sawa kwa ongezeko la wadai katika 
taarifa ya mtiririko wa fedha Sh.231, 247,760

· Katika taarifa ya mtiririko wa fedha, Halmashauri 
ilitoa taarifa ya pungufu ya salio la ruzuku ya 
mapato kwa Sh.444,204,268 

· Kutojumuisha salio ishia la taslimu ya fedha 
zilizosalia katika ngazi za chini za Serikali kama 
sehemu ya salio ishia la taslimu za Halmashauri 
katika taarifa ya Mizania Sh.349, 486,230

· Taarifa pungufu ya wadai wa Halmashauri Sh.27, 
502,665

· Hati za malipo ambazo hazikuwasilishwa kwa 
ukaguzi Sh.174, 267,118

· Vitabu kumi na tano (15) vya kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi 

· Malipo ya mishahara kwa wasiokuwa watumishi 
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Sh.85,127,462
· Malipo yasiyo sawa ya mishahara kupitia dirishani 

Sh.191,194,302
· Malipo ya mishahara taslimu kwa watumishi wenye 

saini tofauti Sh.33,623,500
· Watumishi zaidi ya mmoja wanaotumia akaunti 

moja ya benki kulipiwa mishahara Sh. 28,923,897
· Malipo ya matumizi ya kawaida yaliyofanywa moja 

kwa moja kwenye akaunti ya maendeleo 
Sh.19,360,110 

3 H/W Misungwi · Taarifa pungufu za salio la ruzuku ya maendeleo 
Sh.1,011,255,170

· Taarifa pungufu ya salio la ruzuku Sh.953,165,379
· Vitabu kumi na moja (11) vya kukusanyia mapato 

havikuwasilishwa kwa ukaguzi  
· Mapato yenye jumla ya Sh.63,173,487 ambayo 

hayakuwasilishwa na mawakala wa makusanyo ya 
mapato, hayakuingizwa katika taarifa za fedha za 
halmashauri 

· Malipo ya Sh.27,675,000 yaliyofanyika kutoka 
katika fedha za mfuko wa maendeleo, yalifanyika 
kwa shughuli zisizo za 

· Malipo yaliyofanyika  kutoka kwenye fungu bila 
kuwa kwenye bajeti kwenye fungu hilo 
Sh.13,967,500

· Hati ambazo hazikuwasilishwa kwa ukaguzi 
Sh.10,594,800

4 H/W Songea (i) Taarifa zisizo sahihi kwenye Taarifa ya Mtiririko 
wa Fedha 
· Taarifa ya zidio ya Uchakavu wa mali zisizo 

dhahiri  wa ruzuku ya maendeleo kwa 
Sh.13,167,862,807

· Uhamisho wa ndani wa fedha kiasi cha 
Sh.12,854,970,498 umeingizwa katika taaarifa 
ya Mtiririko wa Fedha kama mapokezi ya fedha 
taslim.

· Kushuka kwa wadaiwa kulitolewa taarifa zaidi 
kwa kiasi cha Sh.39,124,400. Pia, muamala huo 
ulitolewa taarifa kama matumizi ya fedha 
taslim badala ya mapokezi ya fedha.           

· Kuongezeka kwa wadai kulitolewa taarifa zaidi 
kwa Sh.14,226,587.

(ii) Hati za malipo zenye jumla ya Sh.15,315,467     
hazikuwasilishwa kwa ukaguzi

(iii)Mapato yenye jumla ya Sh.913,000 yalikusanywa 
lakini hayakuwasilishwa kwa  mtunza fedha wa 
Halmashauri
(iv) Malipo yasiyo na viambatanisho sahihi 
Sh.56,690,784.38
(v) Vitabu vitano (5) vya mapato havikuwasilishwa 

kwa ukaguzi
5 H/W Kilindi · Salio la fedha taslim lilitolewa taarifa pungufu 

kwa Sh.45,154,714
· Taarifa pungufu ya Mali, mitambo na vifaa kwa 
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(ii) Hati yenye mashaka

Sh.1,324,994,203
· Taarifa yenye zidio la salio la ruzuku za 

maendeleo Sh.1,595,310,033  
· Salio la ruzuku ya maendeleo (mapato) lilitolewa 

taarifa zaidi kwa Sh.872,780,469. 
· Kutokubaliana kwa salio ishia na salio anzia  la 

ruzuku ya miradi kwa Shs 722,529,564.
· Malipo yasiyo na viambatanisho sahihi 

Sh.233,319,374
· Nyongeza ya mali za kudumu ambayo 

haikuthibitika Sh. 2,923,969,905 
· Taarifa ya uchakavu wa mali iliyotolewa imezidi 

kwa kiasi cha Sh. 120,155,547.74
· Takwimu za ada, faini na adhabu kiasi cha Sh. 

46,429,371 hazikuweza kusuluhishwa 
· Salio la vifaa ambalo halikuthibitishwa na nyaraka 

za kuhesabia vifaa Sh. 10,683,000
· Vitabu thelathini na sita (36) vya kukusanyia 

mapato havikuwasilishwa kwa ukaguzi. 

Halmashauri haikuandaa taarifa zifuatazo za fedha, 
hii imedhibiti mawanda ya ukaguzi:

· Taarifa ya matumizi ya fedha za miradi na 
ugharimiaji

· Taarifa ya fedha ya Mfuko wa pamoja wa Afya
· Taarifa ya fedha ya Mradi wa sekta ya maendeleo 

ya Kilimo (ASDP) 

Na. Jina la 
Halmashauri

Sababu

MKOA WA ARUSHA  
1 H/W Karatu · Hati za malipo zenye jumla ya Sh.7,211,820

hazikuwasilishwa kwa ukaguzi
· Hati zalipo zenye thamani ya Sh.63,988,179.33 

hazikuwa na viambatanisho sahihi 
· Taarifa ya wadai ilitolewa pungufu kwa 

Sh.242,593,184
· Hundi zilizochacha zenye thamani ya Sh. 

41,522,125 hazikurekebishwa kwenye taarifa 
za fedha 

2 H/W Monduli · Vitabu 176 vya kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi

· Malipo yenye jumla ya Sh. 142,904,818 
hayakuwa na viambatanisho sahihi. 

· Salio la waidai la Sh. 69,593,427 
halikuthibitishwa

· Matumizi yaliyofanywa kwa kutumia vifungu 
visivyo sahihi vya fedha Sh. 50,674,010

· Hati za malipo ambazo hazikuwasilishwa kwa 
ukaguzi Sh. 26,773,000 
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3 H/W Ngorongoro · Kukosekana kwa nyaraka za manunuzi zenye 
thamani ya Sh.315,993,555

· Taarifa za wadai zenye mashaka na zisizo 
sahihi Sh.316,202,464

· Zidio la taarifa ya uchakavu wa mali zisizo 
dhahiri zilizotajwa katika taarifa ya mapato na 
matumizi, Sh.22,156,851.

· Malipo ambayo hayakuambatanishwa na 
stakabadhi za kukiri mapokezi 
Sh.13,277,295.58

· Taarifa ya fedha za mauzo ya mahindi ya njaa 
ambazo hazikupokelewa zenye thamani ya 
Sh.48,366,500 hazikuingizwa katika taarifa ya 
fedha ya mwisho wa mwaka kama wadaiwa

· Vifaa ambavyo havikuingizwa katika leja 
Sh.303,123,661

4 H/W Longido · Hundi zilizochacha zenye thamani ya 
Sh.106,761,146.64 hazikurekebishwa kwenye 
taarifa za fedha. 

· Hati za malipo zenye thamani ya 
Sh.336,743,695.48 hazikuwasilishwa kwa 
ukaguzi

· Jumla ya Sh.211,172,734.89 zilizowekwa 
amana muamala wake uligeuzwa, na sababu 
yake haikuweza kutolewa kwa wakaguzi.

· Malipo ya kiasi cha Sh.87,493,470 hayakuwa na 
viambanisho sahihi 

· Vitabu sita (6) vya kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi 

· Halmashauri ilichukua salio anzia la Sh. 
3,157,416,000 badala ya Sh.2,856,110,000 
hivyo kupelekea zidio katika taarifa ya mali, 
mitambo na vifaa kwa Sh.301,306,000.

5 H/W Arusha · Taarifa pungufu ya matumizi katika taarifa za 
fedha za mwisho wa mwaka Sh.60,246,110.86

· Malipo ambayo hayakuwa na viambatanisho 
sahihi – Sh.85,550,200

· Hati za malipo ambazo hazikuwasilishwa kwa 
ukaguzi – Sh. 16,549,000

MKOA WA PWANI
6 H/W Bagamoyo · Thamani ya salio la mapato ya ruzuku ya 

maendeleo iko pungufu kwa Sh.79,241,889. 
· Sh.1,156,400 zilizolipwa kupitia akaunti ya 

miradi ya Kilimo hazikuthibitika kupokelewa 
na walipwaji  

 7 H/W Rufiji/Utete · Mapato hayakuthibitika kwenda benki – Sh. 
2,494,808

· Madeni ya mwaka uliotangulia yaliyolipwa 
katika mwaka huu wa fedha kiasi cha 
Sh.2,022,000 hayana uthibitisho wa kutolewa 
taarifa kama sehemu ya madeni ya mwaka 
2009/2010. 

· Fedha kiasi cha Sh.122,323,122 
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kilichohamishwa na kupelekwa katika vijiji, 
hazithibitika kupokelewa na vijiji husika 

· Makato ya lazima ambayo hayakuthibitika 
kupokelewa Sh.56,441,591

· The ASDP expenditure was understated by 
Sh.26,056,650

·  Hati za malipo ambazo hazikuwasilishwa kwa 
ukaguzi ASDP- Sh.16,059,420

· Malipo yaliyofanyika katika fedha za mfuko wa 
afya bila kuwa na viambatanisho sahihi-
Sh.4,000,000

MKOA WA DSM 
8 H/Jiji Dar es 

Salaam 
· Maduhuli yaliyokusanywa kiasi Sh.45,768,541 

hayakuthibitika kupelekwa benki 
· Jumla ya Sh.928,988,000 ikiwa ni thamani ya 

soko ya hisa 160,000 zilizowekezwa DAR BREW 
na kuoneshwa kwenye taarifa za fedha, 
hazikuweza kuthibitishwa. 

· Mapato yenye jumla ya Sh.134,984,418 kama 
gawio na faida zilizopokelewa hazikuweza 
kuthibitishwa na nyaraka husika 

· Wadaiwa wenye jumla ya Sh.129,950,000 
hawakuoneshwa kwenye taarifa ya fedha ya 
mwaka 2010/2011.

· Katika mwaka wa fedha husika, Halmashauri 
ililipa jumla ya Sh.6,608,000 mara mbili kwa 
huduma hiyo hiyo.

· Vitabu thelathini na tatu (33) vya kukusanyia 
mapato havikuwasilishwa kwa ukaguzi

9 H/M Ilala · Halmashauri ilitoa taarifa pungufu ya salio 
anzia kwa Sh. 191,753,448

· Vitabu vitano (5) vya kukusanyia mapato 
vyenye thamani ya Sh. 5,840,000 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi.

10 H/M Kinondoni · Ada ya mabango ya Sh.407,005,368 haikuweza 
kuthibitika kupokelewa kutokana na 
kutoonekana katika akaunti ya benki pia 
nyaraka za kupokelea mapato hayo 
hazikuweza kuwasilishwa kwa ukaguzi.  Hivyo, 
taarifa ya mapato iliyotolewa imezidishwa kwa 
Sh.407,005,368.

· Malipo ambayo hayakuwa na viambatanisho 
sahihi - Sh. 14,551,165.31

· Gawio la Sh.121,885,836 lilipokelewa lakini 
halikuoneshwa katika taarifa ya mtiririko wa 
fedha taslim 

· Halmashauri ilitoa taarifa zaidi ya mali 
nyingine za kifedha kwa kiasi cha Sh. 
128,781,727

11 H/M Temeke · Hati za marekebisho ya hesabu zinazohusu 
marekebisho ya mishahara yenye thamani ya 
Sh. 243,721,368.87 hazikuwasilishwa kwa 
ukaguzi hivyo kudhibiti mawanda ya ukaguzi.

· Katika mwaka husika tulibaini kwamba, 
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mapato ya kiasi cha Sh.58,154,334
hayakuthibitika kupelekwa benki.

· Vitabu vya makusanyo ya mapato vyenye 
thamani ya Sh. 62,870,000 havikuwasilishwa 
kwa ukaguzi

· Kutokana na kukosekana kwa rejista ya 
masurufu, ukaguzi umeshindwa kuthibitisha 
usahihi na uhalali wa masurufu ambayo 
hayajarejeshwa yenye thamani ya 
Sh.141,308,763.

· Hati za malipo za mfuko wa pamoja wa afya 
zenye thamani ya Sh.51,510,207 
hazikuwasilishwa kwa ukaguzi

MKOA WA 
DODOMA 

12 H/W Bahi · Mishahara na mafao ya watumishi 
yalitolewa taarifa pungufu kwa kiasi cha 
Sh.152,340,128. 

· Uchakavu wa mali wenye thamani ya 
Sh.74,539,010 kwa mali za kudumu 
zilizonunuliwa katika mwaka husika 
haukuingizwa katika taaarifa za fedha. 

· Halmashauri haikuandaa taarifa ya mapato 
na matumizi kwa kazi kwa mujibu wa 
miongozo ya TAMISEMI   

· Jumla ya Sh.6,034,000 zililipwa kwa 
watumishi mbalimbali ikiwa ni posho ya 
kujikimu wakiwa safari za kikazi. Hata hivyo 
watumishi hao hawakuthibitika kusafiri 
kikazi kwa tarehe hizo. 

· Mishahara yenye jumla ya Sh.14,793,156.45 
ililipwa kwa watumishi waliokoma utumishi 
kwa sababu mbalimbali.  

· Masurufu kiasi cha Sh.27,525,210 
hayakuingizwa katika rejista ya masurufu 
hivyo hayakuwekwa katika orodha ya 
wadaiwa wa mwaka husika.

13 H/M Dodoma · Halmashauri ilifanya malipo yenye jumla ya 
Sh. 791,446,533 bila kuwa na viambanisho 
sahihi na vya kutosha. 

· Wadaiwa walitolewa taarifa pungufu kwa 
Sh.67,746,150

· Wadai walitolewa taarifa pungufu kwa Sh. 
261,753,623

· Taarifa ya mapato na matumizi ilionesha  
matumizi pungufu kwa Sh.115,419,530

· Wadai wenye jumla ya Sh. 578,782,811 
hawakuwa na nyaraka za uthibitisho wa uhalali 
wao

14 H/W Kondoa · Uchakavu wa mali zisizo dhahiri za ruzuku 
ya matumizi ya kawaida ulitolewa taarifa 
pungufu kwa Sh. 7,295,541,076

· Taarifa ya mali ghalani isiyo sahihi 
Sh.59,193,648
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· Hati za matumizi ambazo hazikuwasilishwa 
kwa ukaguzi Sh. 11,130,000

· Hati za malipo zisizo na viambatanisho 
sahihi Sh. 187,309,192

15 H/W Kongwa Halmashauri ilitoa taarifa pungufu ya fedha za 
ruzuku zilizopokelewa  kwa Sh.543,257,525

16 H/W Mpwapwa · Halmashauri ilitoa taarifa pungufu ya salio la 
mapato ya ruzuku kwa Sh. 853,946,114.36

· Salio anzia la Sh.2,427,256,562.84 ikiwa ni 
ruzuku ya matumizi ya kawaida ambayo 
haikutumika haikutolewa taarifa katika 
Kielelezo Na. 11 (Ruzuku za matumizi ya 
kawaida) hivyo kupelekea kutoa taarifa 
pungufu ya ruzuku ya matumizi ya kawaida 
iliyopo kwa ajili ya matumizi ya mwaka husika 
kwa kiasi hichohicho

· Ruzuku ya matumizi ya kawaida ilitolewa 
taarifa zaidi ya uchakavu wa mali zisizo 
dhahiri kwa Sh.3,158,897,103, kiasi ambacho 
hakikuweza kubainishwa kama ni cha ruzuku 
ya miradi ya maendeleo au ya matumizi ya 
kawaida. 

· Hati za malipo zisizo na viambatanisho sahihi 
Sh.37,330,000 

MKOA WA IRINGA 
17 H/W Iringa · Malipo yenye jumla ya Sh.26,038,000 

yalifanywa kwa walipwaji mbalimbali bila 
kuwa na viambatanisho kuthibitisha uhalali wa 
malipo hayo.

· Uongozi wa Halmashauri umefanya matumizi 
zaidi katika akaunti ya amana yenye jumla ya 
Sh.104,936,469 bila kuidhinishwa.

· Halmashauri imekusanya jumla ya 
Sh.28,287,932 ambazo hazikuthibitika 
kupelekwa benki wala taslim kuonekana katika 
kasiki ya Halmashauri wakati wa ukaguzi 
mwezi Disemba, 2011.  Pia taarifa hizo 
hazikuweza kuonekana katika usuluhisho wa 
benki.

· Vocha 118 za pembejeo za Kilimo ziliibwa 
katika kijiji cha Itwaga katika kata ya Mgama 
(vocha 60 za mbegu za mahindi na 58 za 
Mbolea za kupandia) zote zikiwa na thamani 
ya Sh. 2,208,000. Hakuna taarifa ya upotevu 
iliyotolewa wala hatua yoyote iliyochukuliwa 
na uongozi wa Halmashauri juu ya upotevu 
huo. 

· Hati za malipo zenye thamani ya Sh.4,935,000 
hazikuwa na viambatanisho sahihi

18 H/W Ludewa · Uchakavu wa mali zisizo dhahiri za ruzuku ya 
miradi ya maendeleo ilitolewa taarifa zaidi 
kwa Sh.5,655,568,862.

· Halmashauri ilitoa taarifa ya uchakavu wa mali 
zisizo dhahiri ambazo hazishikiki wa kiasi cha 



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

181

Sh. 2,470,672,553 wakati katika taarifa ya 
mizania hakukuwa na mali zisizoshikika 
zilizotolewa taarifa

· Halmashauri ilitoa taarifa zaidi ya fedha za 
ruzuku ambazo hazikutumika kwa Sh. 
1,839,797,072.

· Halmashauri ilitoa taarifa zaidi ya salio ishia la 
ruzuku ya kawaida kwa Sh.210,927,100.

19 H/W Makete · Halmashauri ililipa jumla ya Sh.25,453,000 
kwa ajili ya matengenezo ya greda.  Hta hivyo 
matengenezo hayo hayakuthibitika kufanyika 
na kiasi kilicholipwa kilizidi kiasi 
kilichooneshwa kwenye mkataba.

· Halmashauri ililipa mishahara zaidi kwa kiasi 
cha Sh.93,306,780.

· Halmashauri imelipa jumla ya Sh.21,796,800 
kupitia fedha za mfuko wa pamoja wa afya 
bila kuwa na nyaraka za kuambatana na 
malipo

20 H/W Kilolo · Halmashauri imeshindwa kutambua madeni ya 
watumishi yanayotokana na malimbikizo ya 
mishahara yenye jumla ya  Sh.119,419,470 
kwenye taarifa zake za fedha.

· Halmashauri imetoa taarifa pungufu ya 
wadaiwa na wadai kwa jumla ya Sh. 
503,379,980

MKOA WA KAGERA
21 H/W Ngara · Kulikuwa na taarifa pungufu ya fedha za 

ruzuku ya maendeleo ambazo hazikutumika 
kwa kiwango cha Sh. 2,787,755,629

· Halmashauri ilitoa taarifa pungufu ya ruzuku 
ya fedha za miradi ya maendeleo 
zilizopokelewa kwa Sh.1,983,966,085

· Kuna kutokubaliana kwa fedha za ruzuku ya 
kawaida ambazo hazikutumika kwa kiasi cha 
Sh.71,321,424

· Halmashauri ilifanya malipo yenye jumla ya
Sh.  77,124,000 ambayo hayakuwa na 
viambatanisho sahihi 

· Kutothibitika kwa mapokezi ya fedha za TASAF 
zilizopelekwa vijijini Sh.156,440,500

22 H/W Chato · Vitabu vya kukusanyia mapato 81 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi

· Malipo ya mwaka uliopita yenye jumla ya Sh. 
42,155,809 yaliyolipwa ndani ya mwaka wa 
ukaguzi, hayakuthibitika kuonekana kama 
sehemu ya wadai wa mwaka uliopita 

· Wadai wenye jumla ya Sh.45,712,113 
hawakuoneshwa kwenye taarifa za fedha 

· Halmashauri katika taarifa za fedha ilionesha 
kuwa na Sh.26,482,750 kama wadai haid 
mwisho wa mwaka.  Hata hivyo, kiasi hicho 
hakikujumuisha madeni yenye jumla ya 
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Sh.45,712,113 ambayo hayakuwa yamelipwa 
katika mwaka husika 

MKOA WA KIGOMA 
23 H/W Kasulu · Mapitio ya taarifa za vikao vya Baraza la 

madiwani na vya Kamati ya fedha na mipango 
yalibaini hasara ya Sh.17,810,000 katika 
akaunti ya UNICEF; hata hivyo, hasara hiyo 
haikuoneshwa kwenye taarifa za fedha za 
mwaka husika 

· Wakati wa ukaguzi wa taarifa za wadaiwa 
ilibainika kwamba kiasi cha Sh.10,566,600 
kilichotolewa kwa vikundi vya wanawake na 
vijana hakikuweza kuthibitika kutokana 
kukosekana kwa viambatanisho muhimu. 

· Halmashauri haikuwasilisha nyaraka 
kuthibitisha uwepo wa wadai wenye jumla ya 
Sh.76,567,577 waliotajwa katika taarifa ya 
fedha ya mwaka husika 

· Malipo yenye jumla ya Sh.22,205,000
yalifanyika bila kuwa na viambatanisho 
muhimu 

· Hati za malipo zenye jumla ya Sh.15,752,000 
hazikuwasilishwa kwa ukaguzi 

24 H/W Kibondo · Salio ghalani lenye jumla ya Sh.70,668,000 
halikuweza kuthibitika  

· Taarifa ya matumizi ya fedha za maendeleo na 
ugharimiaji haikuandaliwa vema

· Kutowalishwa kwa nyaraka za kuthibitisha 
madai ya mishahara yenye jumla ya 
Sh.34,991,167

25 H/M Kigoma/Ujiji · Halmashauri haikuwasilisha nyaraka za 
kuthibitisha uwepo wa wadaiwa wenye jumla 
ya Sh. 103,989,103

· Taarifa za fedha za mfuko wa wanawake na 
vijana hazikuandaliwa na kujumuishwa kwenye 
taarifa jumuifu za Halmashauri 

· Hati za malipo zenye jumla ya Sh. 2,370,000
hazikuwasilishwa kwa ukaguzi 

· Vitabu kumi na nne (14) vya kukusanyia 
mapato havikuwasilishwa kwa ukaguzi 

· Ukaguzi umeshindwa kuthibitisha uhalali wa 
mapato yaliyokusanywa kiasi cha Sh. 
80,975,000 yaliyooneshwa katika taarifa ya 
fedha ya mwaka 2010/2011.

· Vitabu viwili vya kukusanyia mapato (HW 5) 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi wakati 
vilipohitajika

MKOA WA 
KILIMANJARO 

26 H/W Moshi · Taarifa zisizo sahihi za uchakavu wa mali 
zilitolewa katika taarifa ya mapato na 
matumizi Sh.8,062,185

· Tofauti isiyoelezeka ya salio ishia la taslimu na 
sawa na taslim kiasi cha Sh.371,913,909.80
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· Ziada yenye shaka ambayo awali 
haikutambuliwa kwenye vitafu vya fedha 
Sh.528,178,243

· Malipo ambayo hayakuwa na viambatanisho 
Sh.14,477,800

MKOA WA LINDI
27 H/W Liwale · Katika mwaka 2009/2010, ukaguzi ulibaini 

mambo muhimu ambayo hayakuingizwa katika 
taarifa za fedha na tofauti kubwa katika 
taarifa za fedha zilizoandaliwa na Halmashauri 
ambapo tulishauri wazirekebishe taarifa hizo.  
Hata hivyo, taarifa hizo za fedha 
hazijarekebishwa.

· Katika mwaka wa fedha 2009/2010 
Halmashauri ilionesha jumla ya 
Sh.7,292,149,000 kama ruzuku ya kawaida, 
kati ya hizo Sh.5,426,011,000 zilikuwa ni 
uchakavu wake wa mali ziisizo dhahiri. 
Mlinganishao wa tarakimu katika taarifa za 
fedha katika mwaka huu wa fedha zimeonesha 
ruzuku ya kawaida kwa mwaka 2009/2010 
ilikuwa ni Sh.10,049,136,000 hivyo kuleta 
tofauti ya Sh.2,756,987,000 na kiasi cha 
uchakavu cha Sh.8,182,998,000 ambacho ni 
tofauti kwa Sh.2,756,987,000.  Tarakimu hizi 
hazikuwa zimefanyiwa marekebisho na uongozi 
wa Halmashauri.

· Kiasi kilichohakikiwa na Mkaguzi katika taarifa 
za fedha za mwaka 2009/10 kama ruzuku ya 
matumizi ya kawaida kilikuwa ni 
Sh.6,928,291,000 na si Sh.7,292,149,000 
(tarakimu zisizorekebishwa) ambayo 
ingesababisha salio ishia la Sh.1,502,250,000 
badala ya Sh.1,866,138,000.

· Kutokana na kutokubaliana huku, taarifa za 
fedha hazioneshi usahihi katika taarifa ya 
mapato na matumizi pamoja na mizania za 
Halmashauri kwa mwaka husika.

MKOA WA 
MANYARA 

28 H/W Babati · Kutokatwa kwa fidia ya ucheleweshaji 
Sh.39,048,320

· Fedha ambazo wizara haikukri kuzipokea -
Sh.54,078,421.44

· Marejesho ya fedha Hazina ambayo 
hayakuthibitishwa kupokelewa Sh.54,004,000

· Malipo menine ambayo hayakuthibitishwa 
kupokelewa na walipwaji Sh.87,128,882.86

· Matumizi yasiyotakiwa katika akaunti ya mradi 
wa kilimo (ASDP) - Sh.12,396,500                  

· Uhamisho wa fedha ambao haukuthibitika 
kupokelewa Sh. 248,000,000

· Malipo ambayo hayakuruhusiwa Sh. 17,318,700
· Malipo ambayo hayakuwa na viambatanisho 
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sahihi Sh.44,035,461.86
29 H/W Kiteto · Vitabu sita (6) vya kukusanyia mapato 

havikuwasilishwa kwa ukaguzi 
· Hati za malipo ambazo hazikuwasilishwa kwa 

ukaguzi Sh.233,517,980.80
· Malipo ambayo hayakuambatanishwa na 

viambatanisho sahihi Sh.353,042,131
· Magari yenye thamani ya Sh.12,400,000 

yaliyotolewa taarifa kwenye taarifa za mwaka 
hayakuthibitishwa kuwepo

30 H/W Mbulu · Kukosekana kwa nyaraka zenye thamani ya 
Sh.40,307,896 zinazothibitisha usahihi wa 
malipo 

· Vitabu vya kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi

· Malipo ya Sh.19,425,000 yanayohusu mwaka 
uliopita yaliyofanyika mwaka huu, 
hayakuthibitika kuoneakana katika orodha ya 
wadeni wa mwaka uliopita

· Mapato ya Sh.350,000,000 hayakuoneshwa 
katika taarifa ya mapato na matumizi 

MKOA WA MARA 
31 H/M Musoma · Hati za malipo zenye thamani ya Sh. 

5,300,000 pamoja na viambatanisho vyake 
hazikuweza kuwasilishwa kwa ukaguzi. 

· Halmashauri imeshindwa kuwasilisha kwa 
ukaguzi hati za malipo, viambatanisho, na 
taarifa ya mchanganuo wa matumizi 
vinavyohusu fedha za miradi ya ruzuku za 
serkali za mitaa (LGCDG) yenye thamani ya 
Sh. 38,157,200. 

· Thamani ya Mkataba mmoja ulibadilishwa 
kutoka Sh. 499,233,700 hadi Sh. 
520,266,162.50, lakini kibali cha 
marekebisho hakikuwasilishwa kwa ukaguzi. 
Hivyo usahihi wa marekebisho hayo 
haukuweza kuthibitika. 

· Katika ujenzi wa jengo la utawala la 
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma, 
kulikuwa na nyongeza ya kazi ya Sh. 
18,532,463 iliyotolewa kwa Mkandarasi. 
Hata hivyo, hakuna ushahidi uliotolewa 
kuthibitisha kama nyongeza hiyo ya kazi 
ilipitisha na Bodi ya Zabuni. 

· Halmashauri ililipa zaidi jumla ya Sh. 
3,488,200 kwa ajili ya makalavati ambayo 
hayakujengwa. 

· Halmashauri ililipa Sh.2,000,000 kwa Bodi 
ya wachoraji na wasanifu majengo Dar es 
Salaam kupitia akaunti ya maendeleo kama 
tozo kwa kuchelewa kulipa ada ya usajili 
ambapo hakukuwa na nyaraka za 
kuthibitisha.



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

185

MKOA WA MBEYA 
32 H/W Chunya Fedha ya ruzuku ambayo haikutumika ilitolewa 

taarifa pungufu kwa Sh. 64,579,588
33 H/W Mbozi Salio la ruzuku ya matumizi ya kawaida na ya 

miradi ya maendeleo la Sh.1,299,324,280.05 
halikuthibitishwa

MKOA WA 
MOROGORO 

34 H/W Kilosa · Makusanyo ya mapato hayakuthibitishwa 
kupokelewa na mtunza fedha wa Halmashauri 
Sh. 2,113,600

· Hati za malipo hazikuwasilishwa kwa ukaguzi 
Sh.83,970,455

· Hati za malipo hazikuwa na viambatanisho vya 
kutosha Sh. 16,694,600

· Marejesho yenye mashaka ya taslim ya 
mishahara isiyolipwa Sh. 60,722,183  

· Mishahara ya jumla ya Sh.59,161,480 ililipwa 
kawa watumishi hewa 

· Ubadhirifu wa mishahara isiyolipwa 
Sh.20,893,662

35 H/W Mvomero · Katika mapitio ya taarifa za fedha kwa mwaka
ulioishia tarehe 30 Juni, 2011, ilidhihirika 
kwamba, takwimu za mlinganisho zilitolewa 
zilikuwa si sawa ikilinganishwa na takwimu 
zilizoonyeshwa katika taarifa ya mwaka 
uliopita wa fedha na hivyo kuathiri uaminifu 
wa takwimu za taarifa zilizowasilishwa kwa 
ukaguzi.

· Wakati wa mapitio ya BoQs kwa shughuli za 
manunuzi ilibainika kuwa kulikuwa na ulaghai
uliosababisha kupanda kwa gharama ya ziada 
juu ya thamani ya mkataba kwa jumla ya 
Sh.9,925,489.

· Kuna ulaghai uliosababisha kuongezeka kwa 
gharama za ziada kwenye mkataba kwa kiasi 
cha Sh.16,162,220

· Mapitio ya hati za malipo na vyeti malipo kwa 
ajili ya Ujenzi wa jengo la Ofisi awamu ya III
umebaini kuwa Halmashauri ilifanya Malipo ya
Sh.72, 721,228 kwa mkandarasi bila kuwa na 
hati ya mhandisi ya kuthibitisha usahihi wa 
malipo hayo. Ambapo thamani ya jumla ya 
kazi iliyofanyika ilikuwa ni Sh.363, 425,010
lakini jumla ya malipo yaliyofanyika yalikuwa 
ni Sh.436, 789,902

· Malipo yenye thamani ya Sh.42,232,889 
hayakuwa na viambatanisho sahihi 

· Malipo ya kiasi cha Sh.40,863,684
hayakuwasilishwa kwa ukaguzi

· Nyaraka, Hati za malipo na hati za mhandisi 
zinazohusu malipo ya Sh.31,137,852 kwa ajili 
ya ujenzi wa nyumba ya Mkurugenzi Mtendaji 
hazikupatikana kwenye mafaili husika ya 
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mikataba.
· Halmashauri katika taarifa zake ilitoa taarifa 

pungufu ya wadaiwa  kwa Sh. 207,826,802 
ikiwa ni madeni ya wadaiwa toka kwenye 
ushuru wa miwa 

36 H/M Morogoro · Taarifa ya mali, mitambo na vifaa vyenye 
thamani ya  Sh. 720,241,285 haikutolewa 
taarifa sahihi  

· Salio la Mali, Mitambo na Vifaa kwa mwaka 
unaishia tarehe 30 Juni, 2011 ilitolewa taarifa 
pungufu kwa Sh.13,253,505

· Taarifa ya michanganuo ya mapato na 
matumizi haikuandaliwa

· Uhamisho wa fedha umetolewa taarifa zaidi 
kwa Sh. 25,927,819

· Taarifa pungufu ya wadai Sh. 5,832,640 
· Mapato ambayo hayakuingizwa katika mfumo 

wa IFMS- Epicor Sh.60,320,696
MKOA WA 
MWANZA 

37 H/W Geita · Vitabu viwili vya ukusanyaji wa mapato ya 
ndani havikuletwa kwa ajili ya ukaguzi

· Masurufu kiasi cha Sh.14,370,500, yaliwekwa 
katika kifungo kisichostahili.

· Malipo ya Sh.4,153,330 yalilipwa bila kuwa na 
viambatanisho vya kutosha.

· Tofauti ya Sh.3,632,186 ya bakaa ya ruzuku ya 
maendeleo haikutolewa ufafanuzi.

· Matumizi ya Sh.32,439,488 yaliyowekwa katika 
vifungu visivyostahili.

· Malipo ya Sh.97,355,850 yalilipwa kwa 
wafanyakazi hewa (waliofariki na kustaafu)

38 H/W Kwimba · Vitabu saba vya ukusanyaji wa mapato ya 
ndani havikuletwa kwa ajili ya ukaguzi

· Bakaa ya matumizi ya ruzuku ya maendeleo 
Sh.119,000,000 ilionyeshwa zaidi katika 
vitabu vya fedha.

· Bakaa ya Mali za Halmashauri ilitolewa 
taarifa pungufu kwa Sh.48,631,991

· Ruzuku ya matumizi ya kawaida 
Sh.346,265,673 ilitolewa taarifa zaidi.

· Kutokutolewa taarifa kwa masurufu ambayo 
hayakurejeshwa yenye jumla ya 
Sh.76,303,597 katika taarifa za fedha.

39 H/W Magu · Ruzuku ya maendeleo ilitolewa taarifa 
pungufu katika vitabu vya fedha kwa 
Sh.8,565,927,995

· Ruzuku kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
ilitolewa taarifa pungufu kwa 
Sh.1,422,743,106

· Ruzuku ya maendeleo iliyopokelewa katika 
mwaka husika ilitolewa taarifa pungufu katika 
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vitabu vya fedha vya Halmashauri kwa Sh. 
9,945,255,353

· Matumizi ya ruzuku ya maendeleo 
Sh.4,334,449,090 yaliyooneshwa katika 
taarifa ya matumizi ya miradi ya maendeleo 
na ugharimiaji hayakuweza kuthibitika.

40 H/Jiji Mwanza · Kuna tofauti ya thamani ya mali za 
Halmashauri zilizonunuliwa katika mwaka 
husika kwa Sh.41,859,739

· Matumizi yasiyo na viambatanisho 
Sh.80,538,850.

41 H/W Sengerema i. Tofauti ya Mali za halmashauri zilizotolewa 
taarifa katika vitabu vya fedha vya 
Halmashauri:
· Salio anzia la mali, mitambo na vifaa 

lilitolewa taarifa zaidi kwa Sh. 13,901,754
· Uchakavu wa mali jumuifu wenye jumla ya 

Sh. 4,259,000 haukutolewa taarifa kwenye 
taarifa za fedha hivyo kutosababisha taarifa 
zaidi katika mali, mitambo na vifaa

· Mauzo ya mali zenye thamani ya Sh. 
12,754,250 hayakutolewa uchakavu wake 
katika taarifa za fedha

· Hakukuwa na mchanganuo wa kina wa mali, 
mitambo na vifaa hivyo kushindwa  
kuonesha ongezeko la mali lenye jumla ya 
Sh. 44,599,000 katika taarifa za fedha

ii. Tofauti ambayo haikufanyiwa usuluhisho 
Sh.592,657,000 ilitoyolewa katika taarifa za 
fedha:

iii.Ruzuku ya maendeleo isiyotumika ilitolewa 
taarifa pungufu kwa Sh.800,574,000

iv. Matumizi ya ruzuku ya maendeleo 
Sh.1,703,000 hayakutolewa maelezo .

MKOA WA RUKWA 
42 H/Mji Mpanda · Kiasi cha Sh.62,295,200.58 kilichukuliwa 

benki zaidi ya salio la fedha lililopo benki bila 
idhini

· Hati za malipo zenye thamani ya 
Sh.104,671,364 hazikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi

· Matumizi ya Sh.123,376,364 hayakuwa na 
viambatanisho.

· Sh. 169,515,995 ilitolewa taarifa katika 
vitabu vya fedha vya Halmashauri bila kuwa 
na vielelezo

· Magari mawili ya Halmashauri 
hayakuonyeshwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri

· Bakaa ya fedha taslimu Sh.81,695,221 
ilitolewa taarifa zaidi katika vitabu vya fedha 
vya Halmashauri

· Taarifa ya mapato na matumizi ilitolewa 
taarifa pungufu kwa Sh.205,691,702, 



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

188

kutokana na tofauti zilizobainishwa kati ya 
vielelezo na vitabu vya fedha.

· Taarifa za Mtaji wa Halmashauri zilitolewa 
taarifa pungufu kwa Sh.432,971,853

· Mali za Halmashauri zilitolewa taarifa zaidi 
kwa Sh.989,819,764 katika taarifa ya fedha 
ya Halmashauri.

43 H/W Nkasi · Ruzuku kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
Sh.1,722,690,342 ilitolewa taarifa 
isivyostahili katika vitabu vya Halmashauri.

· Bakaa ya fedha taslimu Sh. 3,526,975 
ilitolewa taarifa pungufu katika vitabu vya 
Halmashauri.

MKOA WA RUVUMA 
44 H/M Songea · Tofauti ya ruzuku ya maendeleo isiyotumika 

Sh.119,571,257 haikutolewa maelezo.
· Vitabu 7 vya ukusanyaji wa mapato ya 

Halmashauri
    havikuletwa kwa ajili ya ukaguzi.
·  Malipo ya Sh.10,372,129 kutoka kwenye 

mfuko wa Afya ya Jamii yalilipwa kinyume na 
taratibu na sheria za uendeshaji wa mfuko 
huo.

· Fedha za ruzuku ya shule Sh.19,583,000  
hazikupelekwa katika shule husika na 
kutumika katika shughuli nyingine kinyume na 
utaratibu wa ruzuku hiyo

· Usuluhisho kati ya Taarifa za akaunti ya Bohari 
ya madawa na ankara za madawa yenye 
thamani ya Sh.1,851,900 katika mwaka wa 
fedha 2010/2011 haukufanyika.

45 H/W Tunduru · Taarifa ya utendaji ya fedha ilitolewa pungufu 
kwa Sh. 64,628,765

· Vitabu viwili (2) vya ukusanyaji wa mapato ya 
Halmashauri havikuletwa kwa ajili ya ukaguzi. 

· Matumizi ya Sh.96,794,632 hayakuwa na 
viambatanisho.

46 H/W Namtumbo · Mapato ya vyanzo vya ndani yalitolewa taarifa 
zaidi kwa Sh.50,562,084 katika vitabu vya 
Halmashauri

· Kuna tofauti kati ya  kiasi cha matumizi ya 
kimkataba kilichotolewa taarifa katika taarifa 
za fedha na kile kilichotolewa taarifa katika 
akaunti husika kwa Sh.269,063,935

· Kuna tofauti ya matumizi ya Sh.59, 326,608 
kati ya taarifa ya utendaji wa kifedha kwa 
misingi na ya kiidara.

· Taarifa ya fedha taslimu ya Halmashauri 
ilitolewa isivyostahili kwa Sh.675,261,591

· Hati za malipo zenye jumla ya Sh.13,152,300 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi.

· Vitabu sita (6) vya ukusanyaji wa mapato ya 
Halmashauri havikuletwa kwa ajili ya ukaguzi. 

· Matumizi ya Sh.57,825,400 hayakuwa na 
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viambatanisho.
· Malipo yenye kiasi cha Sh.9,185,500 

hayakutolewa taarifa katika vitabu vya fedha.
· Kiasi cha Sh. 17,189,914 kilichopo katika 

vitabu vya fedha lakini hakipo katika taarifa za 
benki hakikufanyiwa usuluhisho kwa muda wa 
miaka miwilii.

MKOA WA 
SHINYANGA 

47 H/W Bukombe · Bakaa ya fedha taslimu Sh. 326,066,658 ya 
mradi wa maji haikufanyiwa marekebisho 
katika vitabu vya fedha 

· Salio anzia la mradi wa Kilimo (ASDP) 
Sh.326,981,342  ilitolewa taarifa pungufu 
katika vitabu vya fedha 

· Matumizi ya Sh.69,798,989 hayakuwa na 
viambatanisho.

48 H/W Kishapu · Bakaa ya fedha za mwaka jana Sh.156,900,688  
ilitolewa taarifa pungufu katika vitabu vya 
fedha vya mwaka 2010/2011 

· Mali za Halmashauri zenye thamani ya 
Sh.8,956,500 zilitolewa taarifa pungufu katika 
vitabu vya Halmashauri

· Taarifa ya mapato na matumizi kwa idara 
ilionyesha kwamba fedha zilitumika zaidi kwa 
Sh.51,413,334

· Matumizi ya Sh.29,826,320 hayakuwa na 
viambatanisho.

MKOA WA SINGIDA 
49 H/W Manyoni · Mchanganuo wa wadai wa Halmashauri 

Sh.36,628,178 haukuletwa kwa ajili ya 
ukaguzi.

· Fedha za Amana Sh.94,827,816 zilitumika 
isivyostahili  

· Mchanganuo wa matumizi na mapato 
haikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 

· Taarifa ya urari haikuandaliwa.  
· Matumizi ya ruzuku ya maendeleo Sh 

1,114,700,602 yalitolewa taarifa isivyostahili 
katika vitabu vya Halmashauri

50 H/M Singida · Madeni ya Halmashauri yalitolewa taarifa 
pungufu kwa Sh.29,905,200

· Fedha katika Benki ya Manispaa ya Singida 
zilitolewa zaidi kwa Sh. 10,371,537

· Malipo yenye shaka ya Posho ya kazi za ziada 
yenye thamani ya Sh.2,650,000

· Matumizi yaliyowekwa katika vifungu 
visivyostahili Sh. 41,891,904

· Bakaa ya fedha taslimu na taarifa ya ziada ya 
Halmashauri zilitolewa taarifa zaidi kwa 
Sh.70,859,677 katika vitabu vya Halmashauri 
vya mwaka 2010/2011.

MKOA WA TANGA 
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51 H/W Handeni · Makato yenye Shaka kwa ruzuku ya 
maendeleo isiyotumika Sh.658, 920,354

· Malipo ya mshahara yenye shaka Sh.5,279,590
52 H/Mji Korogwe · Vitabu 40 vya ukusanyaji wa mapato ya 

Halmashauri havikuletwa kwa ajili ya 
ukaguzi. 

· Ukaguzi ulibaini Matumizi yasiyo ya  Kawaida 
yenye thamani ya Sh.32, 435,363.5 

· Mapato yaliyokusanywa Sh.10,872,000 lakini 
hayakuingizwa katika vitabu.

53 H/W Pangani · Mali za Halmashauri zenye thamani ya 
Sh.838,800,946 zilizotolewa taarifa katika 
vitabu vya fedha vya mradi wa Maji 
hazikuweza kuthibitika

· Madeni ya Halmashauri yalitolewa taarifa 
zaidi kwa Sh.51,252,996

· Malipo ya mshahara Sh.13,596,921.80 
yalilipwa kwa watumishi  waliostaafu na 
waliofariki.

· Hakukuwa na usahihi katika utoaji taarifa za 
wadaiwa na malipo kabla ambapo Taarifa ya 
Mizania ilionesha kiasi cha Sh. 87,050,999 
wakati kiambatanisho kimeonesha wadaiwa 
na malipo kabla yenye jumla ya Sh. 
39,245,614.80 hivyo kuleta tofauti ya Sh. 
47,805,384.20. Pia, thamani ya mdaiwa 
Bohari kuu ya Madawa (MSD) ya Sh. 
14,214,748.19 haikujumuishwa kwenye 
kiambatanishi hicho (Na. 24) kinachohusu 
wadai.

· Tofauti ya Takwimu za Mali za Halmashauri 
zilizonunuliwa katika mwaka husika 
Sh.7,902,300 haikufanyiwa marekebisho 
katika vitabu vya Halmashauri 

MKOA WA TABORA 
54 H/W Sikonge · Ruzuku ya maendeleo iliyopokelewa  na 

ruzuku ya maendeleo isiyotumika ilionyeshwa 
pungufu kwa Sh.58,295,974

· Malipo ya Sh.31,953,000 yaliyostahili kulipwa 
mwaka wa fedha 2009/2010 yalilipwa mwaka 
wa fedha 2010/2011 bila kuwekwa katika 
bajeti ya mwaka 2010/2011.

55 H/W Tabora · Mali za Halmashauri zenye thamani ya 
Sh.2,176,716,833 zilitolewa taarifa pungufu 
katika vitabu vya Halmashauri

· Kuna tofauti ya takwimu katika vitabu vya 
Halmashauri vya mwaka 2009/2010 na mwaka 
2010/2011 iliyosababisha kutolewa taarifa 
pungufu kwa mali za Halmashauri 
Sh.135,890,093 na ruzuku ya maendeleo 
Sh.818,294,074.

· Bakaa ya mwaka uliotangulia Sh.954,184,167 
ilitolewa taarifa kimakosa katika vitabu vya 
Halmashauri vya mwaka 2010/2011.
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Kiambatisho (vi) 
Halmashauri zenye hoja za ukaguzi za miaka ya nyuma ambazo hazijajibiwa zenye 
jumla ya Sh.105,263,165,967

· Hundi zilizochacha Sh.17,313,802 
hazikufanyiwa marekebisho katika vitabu vya 
fedha vya Halmashauri.

· Malipo ya Sh.2,900,000 yalifanywa bila kuwa 
na vielelezo vya kutosha

· Tofauti ya ruzuku ya maendeleo 
Sh.1,620,000,000 haikufanyiwa usuluhisho.

56 H/W Urambo · Vitabu 19 vya ukusanyaji mapato ya ndani ya 
Halmashauri havikuletwa kwa ajili ya ukaguzi.

· Hati na nyaraka za Malipo zenye kiasi cha 
Sh.17, 001,578 hazikuletwa kwa ajili ya 
ukaguzi.

· Katika mwaka husika, Halmashauri ilinunua 
mafuta yenye thamani ya Sh.91, 965,500. Hata 
hivyo vitabu vya taarifa za safari za magari 
(logbook) havikuletwa kwa ajili ya ukaguzi na 
uhakiki wa matumizi ya mafuta hayo. 

· Mali za Halmashauri Sh.333,172,626 zilitolewa 
taarifa zaidi katika vitabu vya Halmashauri.

· Madeni ya Halmashauri yaliripotiwa pungufu 
kwa Sh.58,727,229. 

· Malipo ya Sh.12,838,000 yalilipwa na 
Halmashauri bila kuwa na viambatanisho vya 
kutosha.

Na. Halmashauri Jumla ya Hoja ambazo 
hazijajibiwa

1 H/W Kishapu 5,354,805,097
2 H/W Misungwi 5,080,403,320
3 H/W Ukerewe 3,691,167,767
4 H/W Morogoro 3,408,852,440
5 H/W Kilindi 3,334,106,540
6 H/W Sumbawanga 3,091,681,630
7 H/W Chunya 3,068,217,163
8 H/W Sengerema 3,031,250,156
9 H/M Morogoro 2,773,805,047
10 Jiji  la Mwanza 2,627,671,923
11 H/W Ngorongoro 2,186,057,986
12 H/W Tandahimba 2,158,913,076
13 H/M Arusha 2,131,522,919
14 H/W Rorya 2,129,453,195
15 H/W Kwimba 2,074,818,436
16 H/M Shinyanga 2,061,306,969
17 H/W Meatu 1,962,099,571
18 H/W Kilosa 1,911,973,336
19 H/W Nkasi 1,857,616,394
20 Jiji la Dar es Salaam 1,830,232,076
21  H/W Kilwa 1,643,503,923
22 H/W Igunga 1,629,338,273
23 H/W Namtumbo 1,558,744,300
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24 H/W Bunda 1,542,213,829
25 H/W Bariadi 1,498,474,860
26 H/W Muleba 1,491,848,295
27 H/W Urambo 1,465,049,491
28 H/W Shinyanga 1,264,423,957
29 H/Mji Korogwe 1,249,634,247
30 H/M Kinondoni 1,237,643,425
31 H/W Mbozi 1,229,232,057
32 H/W Kyela 1,171,606,402
33 H/W Hanang’ 1,158,880,096
34 H/W Serengeti 1,140,816,797
35 H/W Masasi 1,139,282,625
36 H/M Sumbawanga 1,031,183,545
37 H/W Ruangwa 957,586,267
38 H/M Ilala 947,776,196
39 H/M Temeke 903,302,059
40 H/W Pangani 888,879,712
41 H/M Dodoma 855,730,106
42 H/W Monduli 837,917,984
43 H/W Liwale 798,206,674
44 H/W Mvomero 751,441,246
45 H/W Kilombero 742,368,441
46 H/W Longido 715,136,296
47 H/W Ulanga 699,054,016
48 H/W beya 685,806,126
49 H/W Newala 681,938,686
50 H/W Songea 665,910,609
51 H/W Maswa 658,509,724
52 H/W Karagwe 655,167,675
53 H/W Kiteto 639,802,410
54 H/W Chato 628,151,893
55 H/W Bukombe 617,824,156
56 H/W Mbarali 604,395,000
57 H/W Sikonge 580,745,052
58 H/W Bukoba 579,643,342
59 H/W Kongwa 569,561,049
60 H/W Babati 540,369,994
61 H/W Kibondo 534,172,937
62 H/W Mkuranga 506,082,743
63 H/W Bagamoyo 453,299,528
64 H/W Chamwino 447,909,074
65 H/Mji Babati 441,768,635
66 H/W Kigoma 425,930,500
67 H/W Bahi 381,528,689
68 H/W Karatu 377,880,536
69 H/M Musoma 351,234,242
70 H/M Bukoba 342,285,127
71 H/W Tabora 336,838,594
72 H/W Musoma 326,878,270
73 Jiji la Tanga 298,899,565
74 H/W Handeni 295,216,084

75 H/W Lushoto 286,445,655
76 H/W Ileje 279,362,523
77 H/W Korogwe 271,066,128
78 H/W Nanyumbu 262,394,799
79 H/W Nzega 258,479,318
80 H/W Singida 236,101,204
81 H/W Biharamulo 222,068,641
82 H/W Kahama 204,276,181
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83 H/W Tarime 200,441,671
84 H/W Mpwapwa 190,808,555
85 H/W Iringa 184,239,379
86 H/M Kigoma/Ujiji 143,091,816
87 H/W Simanjiro 139,615,386
88 H/W Ngara 137,938,990
89 Jiji la Mbeya 136,900,784
90 H/W Kondoa 133,104,866
91 H/W Nachingwea 132,315,733
92 H/W Kasulu 130,592,748
93 H/W Mwanga 122,791,281
94 H/W Meru 119,248,945
95 H/W Mpanda 116,898,305
96 H/W Mufindi 103,652,874
97 H/M Songea 102,341,319
98 H/W Rufiji/Utete 101,308,477
99 H/W Mtwara 91,709,951
100 H/W Singida 91,318,939
101 H/M Iringa 89,547,000
102 H/Mji Njombe 81,377,911
103 H/W Iramba 81,345,157
104 H/W Mbinga 81,028,064
105 H/Mji Lindi 61,047,570
106 H/W Same 55,060,327
107 H/W Kilolo 50,983,100
108 H/W Kisarawe 47,180,655
109 H/W Njombe 45,000,000
110 H/W Rombo 29,369,184
111 H/W Mpanda 26,640,938
112 H/Mji Kibaha 25,791,313
113 H/W Muheza 24,678,259
114 H/W Lindi 24,583,927
115 H/W Geita 23,600,000
116 H/W Mtwara 22,317,831
117 H/W Mafia 21,704,288
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118 H/W Makete 19,900,911
119 H/W Mbulu 18,903,858
120 H/W Magu 16,294,000
121 H/W Ludewa 14,990,749
122 H/W Arusha 12,678,650
123 H/W Manyoni 12,653,686
124 H/W Hai 8,644,918
125 H/M Moshi 7,966,350
126 H/W Missenyi 5,822,229
127 H/W Moshi 4,332,596
128 H/W Siha 4,204,330
129 H/W Tunduru 3,003,300
130 H/W Rungwe 1,020,000

JUMLA 105,263,165,967
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Kiambatisho (vii) 

Hoja za ukaguzi za miaka ya nyuma zilizotokana na Kaguzi Maalum kuanzia mwaka 2008/2009 hadi 
2010/2011 ambazo hazijajibiwa

Kiambatisho  (viii) 
Bajeti iliyoidhinishwa ikilinganishwa na Makusanyo halisi 

2008/2009 2009/2010 2010/2011Na. Halmasha
uri Hoja 

ambazo 
hazikutha
minishwa

Hoja 
zilizothaminish

wa

Hoja 
amb
azo 
hazi
kuth
amin
ishw

a

Hoja 
zilizothaminish

wa

Hoja 
ambazo 

hazikutha
minishwa

Hoja 
zilizothamini

shwa

1 H/W 
Mkuranga 

1 486,110,060 1 356,596,611 1 356,162,111

2 H/W Kilwa 1 97,164,218 1 97,164,218 0 -
3 H/W Meatu 0 887,862,051 6 22,707,185 0 -
4 H/W 

Ludewa 
6 855,833,641 0 5,690,749 0 5,690,749

5 H/W 
Kibondo

1 122,311,310 0 - 0 -

6 H/W 
Ukerewe 

1 67,884,000 0 - 0 -

7 H/W 
Karatu 

1 16,791,541 0 - 0 -

8 H/W 
Rombo 

0 - 1 941,729,727 0 319,459,245

9 H/W 
Mwanga 

0 - 0 122,791,245 0 122,791,245

10 H/W Kilosa 0 - 18 41,499,135,227 18 2,188,987,091
11 H/W 

Morogoro 
0 - 0 32,554,469 0 32,554,469

12 H/M 
Sumbawanga 

0 - 12 80,492,366 10 80,492,366

13 H/W Rorya 0 - 4 798,569,430 4 321,762,320
14 H/W 

Tarime 
0 - 0 458,266,000 0 -

15 H/W 
Bagamoyo 

0 - 0 - 0 168,899,262

16 H/Jiji Dar 
es Salaam 

0 - 0 - 0 759,708,486

17 H/W 
Sumbawanga 

0 - 0 - 0 1,237,985,109

18 H/W 
Ludewa 

0 - 0 - 2 1,177,663,579

19 H/W 
Kishapu 

0 - 0 - 0 14,039,757,936

20 H/W 
Sengerema 

0 - 0 - 1 2,724,685,320

21 H/W Moshi 0 - 0 - 1 9,969,970
22 H/W 

Monduli 
0 - 0 - 2 49,201,319

23 H/W 
Longido 

0 - 0 - 6 3,200,732,984

24 H/W 
Kilindi 

0 - 0 - 12 597,666,484

25 H/M Ilala 0 - 0 - 12 221,488,650
Jumla 11 2,533,956,821 43 44,415,697,227 69 27,615,658,694

Na. Halmashauri Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.)

Mapato ya 
Ndani 

yaliyokusanywa 
(Sh.)

Tofauti %

1 H/W Ruangwa 731,348,000 307,364,000 423,984,000 58.0
2 H/W Musoma 872,916,000 459,816,087 413,099,913 47.3
3 H/W Kisarawe 854,480,000 491,064,840 363,415,160 42.5
4 H / Mji Babati 779,973,365 469,358,048 310,615,317 39.8
5 H/ Mji Korogwe 522,075,000 321,755,126 200,319,874 38.4
6 H/W Handeni 526,224,850 346,652,672 179,572,178 34.1
7 H/W Kasulu 475,910,000 316,020,827 159,889,173 33.6
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8 H/W Makete 460,390,400 306,886,644 153,503,756 33.3
9 H/W Ngara 583,700,000 389,091,541 194,608,459 33.3
10 H/W Misungwi 397,378,800 272,300,569 125,078,231 31.5
11 H/W Ulanga 900,000,000 644,821,808 255,178,192 28.4
12 H/W Korogwe 619,995,000 448,421,398 171,573,602 27.7
13 H/W Rombo 609,685,000 449,205,686 160,479,314 26.3
14 H/M Shinyanga 1,080,973,000 796,912,397 284,060,603 26.3
15 H/M Kinondoni 16,977,332,000 13,131,155,247 3,846,176,753 22.7
16 H/M Magu 772,082,000 603,214,314 168,867,686 21.9
17 H/M Kigoma/Ujiji 970,975,000 773,502,000 197,473,000 20.3
18 H/WMonduli 630,202,000 502,866,000 127,336,000 20.2
19 H/W Singida 253,666,200 202,475,000 51,191,200 20.2
20 H/W Kwimba 708,855,000 566,187,077 142,667,923 20.1
21 H/W Meatu 1,450,217,843 1,182,308,051 267,909,792 18.5
22 H/W Mbulu 474,004,000 390,159,288 83,844,712 17.7
23 H/W Mpanda 3,410,275,000 2,836,988,000 573,287,000 16.8
24 H/M Sumbawanga 1,479,274,000 1,245,067,618 234,206,382 15.8
25 H/W Kibondo 508,667,000 431,845,286 76,821,714 15.1
26 H/W Shinyanga 398,923,716 340,947,785 57,975,931 14.5
27 H/M Iringa 1,828,529,540 1,577,277,473 251,252,067 13.7
28 H/W Kiteto 555,483,000 479,849,257 75,633,743 13.6
29 H/W Tabora 1,096,998,000 951,890,760 145,107,240 13.2
30 H/W Geita 2,306,831,000 2,021,413,506 285,417,494 12.4
31 H/W Chato 718,144,000 631,809,245 86,334,755 12.0
32 H/W Kilosa 541,516,224 478,319,712 63,196,512 11.7
33 H/W Chunya 1,157,696,000 1,027,156,785 130,539,215 11.3
34 H/W Same 471,242,000 418,257,904 52,984,096 11.2
35 H/W Bukombe 845,959,000 752,865,693 93,093,307 11.0
36 H/W Ukerewe 860,000,000 770,596,512 89,403,488 10.4
37 H/M Ilala 16,110,130,000 14,436,521,471 1,673,608,529 10.4
38 H/W Rorya 234,000,000 210,582,809 23,417,191 10.0
39 H/MTemeke 13,430,142,228 12,098,574,715 1,331,567,513 9.9
40 H/W Mbarali 1,021,500,000 922,379,580 99,120,420 9.7
41 H/W Kibaha 1,016,435,000 930,429,083 86,005,917 8.5
42 H/W Kyela 1,146,458,013 1,052,562,015 93,895,998 8.2
43 H/W Nzega 1,371,314,200 1,261,390,529 109,923,671 8.0
44 H/W Meru 621,719,010 571,955,938 49,763,072 8.0
45 H/W Musoma 400,954,000 371,136,304 29,817,696 7.4
46 H/W Muheza 600,800,000 556,477,354 44,322,646 7.4
47 H/W Maswa 1,103,060,000 1,024,170,445 78,889,555 7.2
48 H/W Simanjiro 691,357,000 642,066,791 49,290,209 7.1
49 H/W Bariadi 1,969,970,000 1,830,139,538 139,830,462 7.1
50 H/W Mtwara 789,206,000 742,033,000 47,173,000 6.0
51 H/W Igunga 882,296,000 831,420,000 50,876,000 5.8
52 H/W Kilolo 702,100,000 661,875,202 40,224,798 5.7
53 H/Mji Mpanda 233,600,000 220,275,561 13,324,439 5.7
54 H/W Mufindi 1,929,444,740 1,820,916,255 108,528,485 5.6
55 H/W Iringa 724,638,000 685,903,252 38,734,748 5.3
56 H/W Kilombero 1,932,613,000 1,829,848,283 102,764,717 5.3
57 H/W Babati 401,677,000 382,090,000 19,587,000 4.9
58 H/W Muleba 981,298,000 942,080,983 39,217,017 4.0
59 H/Mji Njombe 672,350,000 646,393,575 25,956,425 3.9
60 H/W Nkasi 429,747,827 418,063,048 11,684,779 2.7
61 H/W Lushoto 806,092,000 784,182,830 21,909,170 2.7
62 H/W Hanang’ 385,200,000 379,746,000 5,454,000 1.4
63 H/W Longido 916,819,000 904,271,000 12,548,000 1.4
64 H/W Biharamulo 696,290,000 687,831,940 8,458,060 1.2
65 H/W Newala 941,171,000 932,806,557 8,364,443 0.9
66 H/W Lindi 322,500,000 322,262,000 238,000 0.1
67 H/W Missenyi 518,000,000 519,121,017 (1,121,017) -0.2
68 H/M Singida 1,091,420,740 1,097,668,878 (6,248,138) -0.6
69 H/M Moshi 2,319,344,708 2,337,693,781 (18,349,073) -0.8
70 H/W Bagamoyo 4,838,836,694 4,896,906,417 (58,069,723) -1.2
71 H/W Hai 497,019,213 505,589,987 (8,570,774) -1.7
72 H/W Mafia 348,359,000 354,785,000 (6,426,000) -1.8
73 H/W Namtumbo 583,030,000 594,083,644 (11,053,644) -1.9
74 H/W Morogoro 430,417,000 439,985,025 (9,568,025) -2.2
75 Jiji la Mwanza 7,672,323,000 7,923,099,468 (250,776,468) -3.3
76 H/W Rufiji/Utete 1,282,500,414 1,334,294,970 (51,794,556) -4.0
77 H/M Arusha 4,613,077,000 4,799,658,000 (186,581,000) -4.0
78 H/W Kishapu 856,789,000 895,372,225 (38,583,225) -4.5

79 H/W Songea 521,300,000 548,315,620 (27,015,620) -5.2
80 H/W Sengerema 747,445,000 790,013,000 (42,568,000) -5.7
81 H/W Liwale 662,493,000 707,486,000 (44,993,000) -6.8
82 H/W Tandahimba 1,843,336,549 1,973,760,052 (130,423,503) -7.1
83 H/W Bukoba 354,754,611 380,141,566 (25,386,955) -7.2
84 H/W Karatu 683,450,000 733,913,117 (50,463,117) -7.4
85 H/W Kilwa    1,393,540,258 1,506,199,942 (112,659,684) -8.1
86 H/W Bahi 255,934,000 278,165,587 (22,231,587) -8.7
87 H/M Morogoro 2,950,184,000 3,215,175,447 (264,991,447) -9.0
88 H/W Karagwe 1,032,017,056 1,130,782,175 (98,765,119) -9.6
89 Jiji la Dar es 

Salaam 
3,669,603,000 4,045,360,000 (375,757,000) -10.2

90 H/W Nanyumbu 895,433,646 987,259,986 (91,826,340) -10.3
91 H/W Mvomero 1,103,234,500 1,219,890,969 (116,656,469) -10.6
92 H/M Songea 530,674,762 588,033,347 (57,358,585) -10.8
93 H/W Njombe 930,358,541 1,038,508,897 (108,150,356) -11.6
94 H/W Siha 274,900,000 309,829,473 (34,929,473) -12.7
95 H/W Mbozi 1,943,129,484 2,197,154,565 (254,025,081) -13.1
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96 H/W Kahama 2,208,592,000 2,517,184,299 (308,592,299) -14.0
97 H/W Mpwapwa 476,676,200 551,255,635 (74,579,435) -15.6
98 H/W Iramba 253,000,000 294,579,075 (41,579,075) -16.4
99 H/W Bunda 451,098,000 526,951,470 (75,853,470) -16.8
100 H/W Manyoni 588,200,000 688,982,334 (100,782,334) -17.1
101 H/W Sikonge 992,075,000 1,163,342,671 (171,267,671) -17.3
102 H/W Tunduru 554,875,000 650,994,671 (96,119,671) -17.3
103 H/W Kigoma 559,075,000 661,439,000 (102,364,000) -18.3
104 H/W Serengeti 551,959,000 658,012,000 (106,053,000) -19.2
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105 H/W Tarime 1,263,405,000 1,506,489,981 (243,084,981) -19.2
106 Jiji la Tanga 3,355,187,015 4,020,153,000 (664,965,985) -19.8
107 H/W Ludewa 303,432,000 363,732,000 (60,300,000) -19.9
108 H/W Rungwe 1,507,409,730 1,811,253,222 (303,843,492) -20.2
109 H/W Urambo 2,411,083,000 2,914,296,390 (503,213,390) -20.9
110 H/W Pangani 250,655,000 303,158,315 (52,503,315) -20.9
111 H/W Nachingwea 835,605,000 1,014,350,000 (178,745,000) -21.4
112 H/W Masasi 1,923,144,505 2,348,752,145 (425,607,640) -22.1
113 H/W Mkinga 310,173,317 381,071,954 (70,898,637) -22.9
114 H/W Kongwa 380,705,000 469,659,407 (88,954,407) -23.4
115 H/Mji Lindi 350,000,000 438,963,580 (88,963,580) -25.4
116 H/M Dodoma 1,858,280,000 2,338,272,530 (479,992,530) -25.8
117 H/Mji  Masasi 372,657,081 475,169,671 (102,512,590) -27.5
118 H/W Mkuranga 1,115,560,000 1,422,551,334 (306,991,334) -27.5
119 H/W Mtwara 502,504,000 641,969,000 (139,465,000) -27.8
120 H/M Bukoba 757,100,000 969,025,508 (211,925,508) -28.0
121 Jiji la Mbeya 7,488,990,000 10,564,936,00

0
(3,075,946,000) -41.1%

122 H/W Moshi 510,288,000 719,924,886 (209,636,886) -41.1
123 H/W Ileje 142,450,000 202,638,547 (60,188,547) -42.3
124 H/W Mwanga 194,200,000 279,256,253 (85,056,253) -43.8
125 H/W 

Sumbawanga 
516,835,900 775,813,955 (258,978,055) -50.1

126 H/W Mbeya 648,391,952 982,597,297 (334,205,345) -51.5
127 H/W Kibaha 216,442,000 342,632,176 (126,190,176) -58.3
128 H/W Chamwino 441,487,000 718,847,340 (277,360,340) -62.8
129 H/W Mbinga 1,289,700,000 2,133,966,435 (844,266,435) -65.5
130 H/W Kilindi 175,562,000 324,754,245 (149,192,245) -85.0
131 H/W Arusha 1,252,792,000 2,754,463,725 (1,501,671,725) -119.9
132 H/W Kondoa 320,000,000 814,041,923 (494,041,923) -154.4
133 H/W Ngorongoro 1,015,933 814,343,909 (813,327,976) -80057.2

JUMLA 183,470,314,765 184,344,284,252 (873,969,486) -0.5
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Kiambatisho  (ix) 

Makusanyo ya ndani ikilinganishwa na matumizi ya kawaida
Na. Halmashauri Matumizi ya 

kawaida (Sh.)
Makusanyo ya 

ndani (Sh.)
Asilimia

(%)
1 H/Mji wa Masasi 466,750,094 475,169,671 101.80%
2 H/Jiji Dar es 

Salaam 
5,511,020,000 4,045,360,000 73.40%

3 Jiji la Mbeya 27,681,391,000 10,564,936,000 38.17%
4 H/M Ilala 47,838,625,443 14,436,521,471 30.18%
5 H/M Kinondoni 46,003,452,333 13,131,155,247 28.54%
6 H/M Temeke 42,559,075,486 12,098,574,715 28.43%
7 H/W Bagamoyo 24,847,984,883 4,896,906,417 19.71%
8 H/M Arusha 24,969,933,000 4,799,658,000 19.22%
9 Jiji la Mwanza 42,080,164,172 7,923,099,468 18.83%
10 H/W  Arusha 15,163,655,810 2,754,463,725 18.16%
11 Jiji la Tanga 24,906,125,929 4,020,153,000 16.14%
12 Manispaa ya 

Moshi 
14,596,971,857 2,337,693,781 16.01%

13 H/W Urambo 18,688,051,654 2,914,296,390 15.59%
14 H/M Iringa 10,281,773,384 1,577,277,473 15.34%
15 H/M Morogoro 22,890,611,109 3,215,175,447 14.05%
16 H/W Sikonge 8,440,168,978 1,163,342,671 13.78%
17 H/W Nanyumbu 7,187,502,229 987,259,986 13.74%
18 H/W 

Tandahimba 
15,078,692,689 1,973,760,052 13.09%

19 H/W Mkuranga 11,086,941,088 1,422,551,334 12.83%
20 H/W Masasi 19,474,348,945 2,348,752,145 12.06%
21 H/W Mpanda 23,871,079,000 2,836,988,000 11.88%
22 H/W Kahama 21,470,422,463 2,517,184,299 11.72%
23 H/W Newala 8,101,781,187 932,806,557 11.51%
24 H/W Longido 7,895,253,000 904,271,000 11.45%
25 H/Mji Lindi 4,257,596,557 438,963,580 10.31%
26 H/M Singida 10,659,347,874 1,097,668,878 10.30%
27 H/W Kilombero 17,956,223,190 1,829,848,283 10.19%
28 H/W Simanjiro 6,427,799,976 642,066,791 9.99%
29 H/W Tabora 9,616,125,001 951,890,760 9.90%
30 H/M Dodoma 23,759,233,404 2,338,272,530 9.84%
31 H/W Meatu 12,248,331,140 1,182,308,051 9.65%
32 H/M 

Sumbawanga 
13,099,487,924 1,245,067,618 9.50%

33 H/W Liwale 7,624,778,000 707,486,000 9.28%
34 H/M Bukoba 10,465,282,747 969,025,508 9.26%
35 H/W Chunya 11,933,617,318 1,027,156,785 8.61%
36 H/W Tarime 17,604,608,018 1,506,489,981 8.56%
37 H/W Shinyanga 9,399,975,347 796,912,397 8.48%
38 H/W 

Rufiji/Utete 
15,757,842,853 1,334,294,970 8.47%

39 H/W Nachingwea 12,004,063,000 1,014,350,000 8.45%
40 H/W Ngorongoro 9,730,341,054 814,343,909 8.37%
41 H/Mji Kibaha 11,305,455,835 930,429,083 8.23%
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42 H/W Biharamulo 8,370,432,786 687,831,940 8.22%
43 H/W Mafia 4,402,648,000 354,785,000 8.06%
44 H/W Bariadi 22,814,736,062 1,830,139,538 8.02%
45 H/W Mbozi 28,459,637,991 2,197,154,565 7.72%
46 H/W Mufindi 24,181,391,356 1,820,916,255 7.53%
47 H/W Kishapu 12,091,323,477 895,372,225 7.41%
48 H/M Mtwara 10,083,970,000 742,033,000 7.36%
49 H/W Kilwa 20,772,035,851 1,506,199,942 7.25%
50 H/W Geita 28,249,598,000 2,021,413,506 7.16%
51 H/W Rungwe 25,429,334,907 1,811,253,222 7.12%
52 H/W Kyela 14,785,066,103 1,052,562,015 7.12%
53 H/W Mbarali 13,028,121,095 922,379,580 7.08%
54 H/W Chato 8,969,255,645 631,809,245 7.04%
55 H/W Mbinga 30,427,505,782 2,133,966,435 7.01%
56 H/W Karagwe 16,163,267,835 1,130,782,175 7.00%
57 H/W Namtumbo 8,530,810,143 594,083,644 6.96%
58 H/W Ukerewe 11,237,985,118 770,596,512 6.86%
59 H/W Karatu 10,721,370,234 733,913,117 6.85%
60 H/W Nzega 18,820,868,117 1,261,390,529 6.70%
61 H/Mji Babati 7,012,813,775 469,358,048 6.69%
62 H/W Maswa 16,388,507,798 1,024,170,445 6.25%
63 H/W Mvomero 19,541,702,512 1,219,890,969 6.24%
64 H/M 

Kigoma/Ujiji 
12,421,581,000 773,502,000 6.23%

65 H/W Muleba 16,551,569,730 942,080,983 5.69%
66 H/W Kiteto 8,502,409,861 479,849,257 5.64%
67 H/W Missenyi 9,500,539,046 519,121,017 5.46%
68 H/W Bukombe 14,237,827,804 752,865,693 5.29%
69 H/W Serengeti 12,694,487,000 658,012,000 5.18%
70 H/W Manyoni 13,677,059,770 688,982,334 5.04%
71 H/Mji Korogwe 6,407,714,964 321,755,126 5.02%
72 H/W Chamwino 14,553,529,961 718,847,340 4.94%
73 H/Mji Njombe 13,118,585,201 646,393,575 4.93%
74 H/W Igunga 17,191,893,000 831,420,000 4.84%
75 H/W Kilolo 14,072,635,916 661,875,202 4.70%
76 H/W Kisarawe 10,638,738,646 491,064,840 4.62%
77 H/M Musoma 10,546,201,872 459,816,087 4.36%
78 H/W Mkinga 8,755,461,854 381,071,954 4.35%
79 H/W Ngara 9,010,764,278 389,091,541 4.32%
80 H/W Mtwara 14,956,546,000 641,969,000 4.29%
81 H/W Njombe 24,501,091,474 1,038,508,897 4.24%
82 H/W Ulanga 15,373,890,439 644,821,808 4.19%
83 H/W Iringa 16,372,459,871 685,903,252 4.19%
84 H/W Mbeya 23,500,134,944 982,597,297 4.18%
85 H/M Songea 14,205,189,843 588,033,347 4.14%
86 H/W Muheza 13,662,352,870 556,477,354 4.07%
87 H/W Songea 13,684,992,255 548,315,620 4.01%
88 H/W Pangani 7,664,469,045 303,158,315 3.96%
89 H/W Monduli 12,949,784,000 502,866,000 3.88%
90 H/W Tunduru 16,943,573,377 650,994,671 3.84%
91 H/W Siha 8,065,123,890 309,829,473 3.84%

92 H/W Kibaha 9,181,036,225 342,632,176 3.73%
93 H/W Ruangwa 8,274,707,000 307,364,000 3.71%
94 H/W Kilindi 9,092,918,916 324,754,245 3.57%
95 H/W Sengerema 22,315,822,000 790,013,000 3.54%
96 H/W Mpwapwa 16,027,004,688 551,255,635 3.44%
97 H/Mji Mpanda 6,426,406,305 220,275,561 3.43%
98 H/W Shinyanga 10,319,477,207 340,947,785 3.30%
99 HW Kongwa 14,429,276,830 469,659,407 3.25%
100 H/W Kwimba 17,641,373,863 566,187,077 3.21%
101 H/W 

Sumbawanga 
24,421,679,292 775,813,955 3.18%
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102 H/W Kondoa 25,722,341,196 814,041,923 3.16%
103 H/W Bunda 16,780,087,158 526,951,470 3.14%
104 H/W Kigoma 21,195,026,000 661,439,000 3.12%
105 H/W Magu 19,574,292,524 603,214,314 3.08%
106 H/W Meru 18,627,064,982 571,955,938 3.07%
107 H/W Korogwe 14,719,201,292 448,421,398 3.05%
108 H/W Makete 10,077,130,954 306,886,644 3.05%
109 H/W Nkasi 14,338,266,448 418,063,048 2.92%
110 H/W Bahi 9,600,775,699 278,165,587 2.90%
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Kiambatisho (x) 

Ruzuku ya matumizi ya kawaida ambayo haikutumika   
Shs.146,774,839,643

111 H/W Hai 18,225,623,105 505,589,987 2.77%
112 H/W Lushoto 28,409,649,613 784,182,830 2.76%
113 H/W Hanang’ 14,186,175,000 379,746,000 2.68%
114 H/W Babati 14,307,876,000 382,090,000 2.67%
115 H/W Ludewa 13,851,856,856 363,732,000 2.63%
116 H/W Ileje 7,867,072,486 202,638,547 2.58%
117 H/W Morogoro 17,207,175,949 439,985,025 2.56%
118 H/W Bukoba 15,247,309,829 380,141,566 2.49%
119 H/W Lindi 13,116,165,000 322,262,000 2.46%
120 H/W Misungwi 11,506,702,881 272,300,569 2.37%
121 H/W Rombo 20,145,490,714 449,205,686 2.23%
122 H/W Moshi 34,864,029,105 719,924,886 2.06%
123 H/W Same 20,261,179,122 418,257,904 2.06%
124 H/W Mbulu 19,361,423,000 390,159,288 2.02%
125 H/W Kibondo 22,582,757,000 431,845,286 1.91%
126 H/W Musoma 19,514,686,923 371,136,304 1.90%
127 H/W Mwanga 15,000,900,622 279,256,253 1.86%
128 H/W Handeni 19,672,739,256 346,652,672 1.76%
129 H/W Rorya 12,575,989,944 210,582,809 1.67%
130 H/W Kilosa 30,421,207,696 478,319,712 1.57%
131 H/W Iramba 20,180,051,000 294,579,075 1.46%
132 H/W Kasulu 27,161,183,946 316,020,827 1.16%
133 H/W Singida 20,355,761,000 202,475,000 0.99%

Jumla 2,153,971,770,095 184,344,284,252 8.56%

Na. Halmashauri Ruzuku 
iliyokuwepo (Sh.)

Ruzuku iliyotumika 
(Shs.)

Ruzuku 
isiyotumika 

(Shs.)

% ya 
ruzuku 

isiyotumika
1 H/W 

Mkuranga 
1,603,596,393 11,086,941,088 9,483,344,695 591.4

2 H/W 
Pangani 

9,894,484,067 6,661,307,010 3,233,177,057 32.7

3 H/W Nkasi 16,669,695,459 12,074,211,491 4,595,483,968 27.6
4 H/W Iringa 13,958,528,712 10,281,773,384 3,676,755,328 26.3
5 Jiji la Mbeya 37,575,510,000 27,681,391,000 9,894,119,000 26.3
6 H/W 

Sumbawanga 
27,604,787,024 20,661,826,018 6,942,961,006 25.2

7 H/W 
Longido 

9,861,630,000 7,895,253,000 1,966,377,000 19.9

8 H/W 
Rungwe 

33,184,589,925 26,639,657,607 6,544,932,318 19.7

9 H/W 
Simanjiro 

7,888,867,803 6,427,799,976 1,461,067,827 18.5

10 H/W Liwale 8,462,040,000 6,967,593,000 1,494,447,000 17.7
11 H/W Singida 12,854,295,598 10,659,347,874 2,194,947,724 17.1
12 H/W 

Sengerema 
26,664,827,000 22,315,822,000 4,349,005,000 16.3

13 H/W Moshi 41,631,961,693 34,864,029,105 6,767,932,588 16.3
14 H/W 

Korogwe 
16,424,680,948 14,123,324,979 2,301,355,969 14.0

15 H/W Kilwa 21,474,640,444 18,518,658,626 2,955,981,818 13.8

16 H/Jiji Dar es 
Salaam 

6,348,653,000 5,511,020,000 837,633,000 13.2

17 H/W Kiteto 9,378,978,624 8,165,442,952 1,213,535,672 12.9
18 H/W 

Tandahimba 
17,204,107,503 15,078,692,689 2,125,414,814 12.4

19 H/W Sikonge 9,603,511,649 8,440,168,978 1,163,342,671 12.1
20 H/W 

Ngorongoro 
9,818,765,341 8,678,875,452 1,139,889,889 11.6

21 H/W Arusha 17,104,388,993 15,163,655,810 1,940,733,183 11.3
22 H/W Lindi 14,422,262 12,800,742 1,621,520 11.2
23 H/W Masasi 19,689,948,836 17,504,488,225 2,185,460,611 11.1
24 H/W 

Namtumbo 
8,470,702,299 7,564,041,830 906,660,469 10.7

25 H/W Kilolo 14,954,772,271 13,376,746,694 1,578,025,577 10.6
26 Korogwe Mji 6,931,844,912 6,204,313,854 727,531,058 10.5
27 H/W 

Manyoni 
15,269,306,158 13,677,059,770 1,592,246,388 10.4

28 H/W Iramba 22,526,597,000 20,180,051,000 2,346,546,000 10.4
29 H/W Mbulu 21,529,268,288 19,361,423,000 2,167,845,288 10.1
30 Masasi Mji 10,363,275 9,512,373 850,902 8.2
31 H/W Singida 22,169,895,000 20,355,761,000 1,814,134,000 8.2
32 H/W Karatu 11,676,610,058 10,721,370,234 955,239,824 8.2
33 H/W Mpanda 19,589,923,000 18,015,245,000 1,574,678,000 8.0
34 H/W 

Rufiji/Utete 
15,888,413,246 14,619,981,179 1,268,432,067 8.0

35 H/W Magu 18,272,305,535 16,849,562,429 1,422,743,106 7.8
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36 H/M 
Sumbawanga 

12,755,525,722 11,809,236,533 946,289,189 7.4

37 H/W Mtwara 10,342,332,000 9,592,152,000 750,180,000 7.3
38 H/W Kigoma 22,849,399,000 21,195,026,000 1,654,373,000 7.2
39 H/W 

Njombe 
25,433,613,576 23,639,327,846 1,794,285,730 7.1

40 H/M Temeke 37,247,609,213 34,705,486,358 2,542,122,855 6.8
41 H/W Bahi 10,289,129,658 9,600,775,699 688,353,959 6.7

42 H/W 
Missenyi 

10,181,158,231 9,500,539,046 680,619,185 6.7

43 H/W Mbarali 12,316,749,881 11,503,556,575 813,193,306 6.6
44 H/W 

Kahama 
22,941,194,070 21,470,422,463 1,470,771,607 6.4

45 H/W Muheza 15,460,596,019 14,486,084,426 974,511,593 6.3
46 H/W Siha 8,573,288,346 8,065,123,890 508,164,456 5.9
47 H/W 

Kongwa 
15,313,550,661 14,429,276,830 884,273,831 5.8

48 H/W Mbinga 30,580,714,633 28,823,563,265 1,757,151,369 5.7
49 H/W Rombo 20,885,850,265 19,692,264,351 1,193,585,914 5.7
50 H/W 

Lushoto 
30,105,822,117 28,409,649,613 1,696,172,504 5.6

51 H/W Meatu 12,962,092,132 12,248,331,140 713,760,992 5.5
52 H/W Mkinga 8,869,516,616 8,385,547,116 483,969,500 5.5
53 Jiji la Tanga 21,815,247,124 20,685,523,867 1,129,723,257 5.2
54 H/W 

Bagamoyo 
21,038,238,243 19,993,668,966 1,044,569,277 5.0

55 H/W Ileje 7,949,369,249 7,555,157,790 394,211,459 5.0
56 H/W Mafia 4,630,754,000 4,402,648,000 228,105,000 4.9
57 H/W 

Monduli 
13,618,526,000 12,949,784,000 668,742,000 4.9

58 H/W Mbozi 29,889,061,397 28,459,637,991 1,429,423,406 4.8
59 H/W 

Karagwe 
16,083,421,211 15,325,074,306 758,346,906 4.7

60 H/W Kibaha 9,326,922,711 8,889,943,498 436,979,213 4.7
61 H/W Kasulu 28,487,038,760 27,161,183,946 1,325,854,815 4.7
62 Njombe Mji 12,368,299,543 11,818,213,779 550,085,764 4.4
63 H/W Makete 9,872,626,927 9,435,556,297 437,070,630 4.4
64 H/W 8,302,226,000 7,935,239,000 366,987,000 4.4
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Ruangwa 
65 H/W Bariadi 21,621,178,603 20,671,947,203 949,231,400 4.4

66 H/M 
Kigoma/Ujiji 

12,982,560,000 12,421,581,000 560,979,000 4.3

67 H/W 
Handeni 

20,560,131,119 19,672,739,256 887,391,863 4.3

68 H/W Mbeya 23,670,903,065 22,688,305,767 982,597,298 4.2
69 H/W Newala 8,450,749,648 8,101,781,187 348,968,461 4.1
70 H/W 

Mpwapwa 
16,679,331,122 16,027,004,688 652,326,434 3.9

71 H/W 
Ukerewe 

11,694,971,951 11,237,985,118 456,986,833 3.9

72 H/W 
Kilombero 

18,658,629,259 17,956,223,190 702,406,069 3.8

73 H/W 
Kisarawe 

9,066,047,865 8,737,962,014 328,085,851 3.6

74 H/W 
Serengeti 

13,159,147,000 12,694,487,000 464,049,000 3.5

75 H/W Tarime 18,238,072,617 17,604,608,018 633,464,599 3.5
76 H/W 

Misungwi 
11,915,261,215 11,506,702,881 408,558,334 3.4

77 H/W Songea 13,633,901,802 13,167,862,807 466,038,995 3.4
78 Kibaha Mji 10,869,482,942 10,506,793,568 362,689,374 3.3
79 H/W 

Kibondo 
23,351,616,000 22,582,757,000 768,859,000 3.3

80 H/M Moshi 15,091,196,688 14,596,971,857 494,224,831 3.3
81 H/W Chato 8,603,699,986 8,326,735,932 276,964,054 3.2
82 H/M 

Kinondoni 
46,003,452,333 44,531,261,708 1,472,190,625 3.2

83 H/W 
Kishapu 

12,482,970,900 12,091,323,477 391,647,423 3.1

84 H/W 
Kwimba 

18,180,065,252 17,641,373,863 538,691,389 3.0

85 H/W 
Urambo 

19,252,406,251 18,688,051,654 564,354,597 2.9

86 H/W Mufindi 23,146,547,072 22,468,147,233 678,399,839 2.9
87 H/W 

Chamwino 
14,966,243,325 14,553,529,961 412,713,364 2.8

88 H/W 
Nanyumbu 

7,676,010,369 7,464,367,691 211,642,678 2.8

89 H/W Babati 14,689,966,000 14,307,876,000 382,090,000 2.6
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90 H/W 
Bukoba 

15,281,829,928 14,913,013,777 368,816,151 2.4

91 H/W 
Mwanga 

15,114,906,702 14,751,366,714 363,539,989 2.4

92 H/W 
Tunduru 

16,131,400,565 15,747,001,529 384,399,036 2.4

93 H/W 
Morogoro 

17,626,768,965 17,207,175,950 419,593,015 2.4

94 H/W Kilosa 31,159,830,250 30,421,207,696 738,622,554 2.4
95 H/W Rorya 11,454,957,430 11,193,055,887 261,901,543 2.3
96 H/W 

Biharamulo 
8,562,635,092 8,370,432,786 192,202,306 2.2

97 H/M 
Morogoro 

23,412,274,539 22,890,611,109 521,663,430 2.2

98 H/W 
Kondoa 

26,308,096,019 25,722,341,196 585,754,823 2.2

99 H/M 
Shinyanga 

9,593,572,278 9,399,975,347 193,596,931 2.0

100 H/W 
Muleba 

16,879,027,837 16,551,569,730 327,458,107 1.9

101 H/W Maswa 16,706,636,043 16,388,507,798 318,128,245 1.9
102 H/W Geita 28,792,993,000 28,249,598,000 543,395,000 1.9
103 H/W Meru 18,970,962,119 18,627,064,982 343,897,137 1.8
104 H/W Kilindi 7,413,911,443 7,282,973,391 130,938,052 1.8
105 H/W Nzega 19,146,365,962 18,820,868,117 325,497,845 1.7
106 H/M Songea 13,884,686,566 13,656,993,582 227,692,984 1.6
107 Mpanda Mji 5,225,818,156 5,141,875,820 83,942,336 1.6
108 H/W Hai 18,522,627,856 18,225,623,105 297,004,751 1.6
109 H/W Same 20,589,964,135 20,261,179,122 328,785,013 1.6
110 H/W 

Shinyanga 
10,175,614,968 10,018,102,374 157,512,594 1.5

111 H/M 
Dodoma 

25,619,658,532 25,224,420,262 395,238,270 1.5

112 H/M 
Bukoba 

9,561,639,391 9,419,216,816 142,422,575 1.5

113 Lindi Mji 4,313,099,750 4,257,596,557 55,503,193 1.3
114 H/W 

Tabora 
13,332,557,458 13,180,990,256 151,567,202 1.1

115 H/W 
Bukombe 

14,388,546,417 14,237,827,804 150,718,614 1.0

116 H/W Kyela 14,940,821,897 14,785,066,104 155,755,793 1.0
117 Babati Mji 7,008,584,127 6,941,309,419 67,274,709 1.0
118 Jiji la

Mwanza 
36,971,682,464 36,642,277,953 329,404,511 0.9

119 H/W Igunga 17,324,698,000 17,191,893,000 132,805,000 0.8
120 H/W 

Mtwara 
15,045,367,000 14,956,546,000 88,821,000 0.6

121 H/M Arusha 25,103,471,000 24,969,933,000 133,538,000 0.5
122 H/W 

Nachingwea 
12,062,459,000 12,004,063,000 58,396,000 0.5

123 H/M Ilala 48,052,016,744 47,838,625,443 213,391,301 0.4

124 H/W Bunda 16,811,694,958 16,780,087,158 31,607,800 0.2
125 H/M 

Musoma 
10,557,892,128 10,546,201,872 11,690,256 0.1

126 H/W 
Ulanga 

15,374,372,651 15,373,890,439 482,212 0.003

127 H/W 
Chunya 

11,161,471,711 11,161,471,711 - 0.0

Jumla 2,105,926,241,086 1,978,117,478,839 146,774,839,643 7.0
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Kiambatisho (xi) 

Ruzuku ya miradi ya maendeleo isiyotumika Sh.177,360,574,367
Na. Halmashauri Ruzuku ya 

maendeleo 
iliyokuwepo (Shs.)

Matumizi
 (Shs.)

Ruzuku ya 
maendeleo 

isiyotumika (Shs.)

% ya ruzuku
Isiyotumika

(Sh) 
1 H/M Moshi 2,055,646,229 1,404,600 2,054,241,629 99.93%
2 H/W Sengerema 8,263,758,000 7,463,188 8,256,294,812 99.91%
3 Korogwe Mji 1,070,890,311 407,996,654 662,893,657 61.90%
4 H/W Misungwi 4,055,311,421 1,563,510,709 2,491,800,712 61.45%
5 H/W Singida 2,744,979,960 1,058,418,000 1,686,561,960 61.44%
6 H/W Mbeya 2,393,377,855 935,331,078 1,458,046,777 60.92%
7 H/W Kilombero 4,996,618,365 2,036,990,345 2,959,628,020 59.23%
8 H/W Mafia 2,008,824,640 822,869,100 1,185,955,540 59.04%
9 H/W Liwale 4,836,955,364 2,037,277,000 2,799,678,364 57.88%
10 H/M Ilala 9,924,000,337 4,187,141,052 5,736,859,285 57.81%
11 H/W Nzega 2,572,497,064 1,087,437,270 1,485,059,794 57.73%
12 H/W Igunga 4,028,953,511 1,778,424,361 2,250,529,150 55.86%
13 H/W Mpwapwa 2,010,844,714 938,023,848 1,072,820,866 53.35%
14 H/W Mpanda 13,105,621,011 6,235,071,905 6,870,549,106 52.42%
15 H/M Mtwara 1,946,416,000 933,964,000 1,012,452,000 52.02%
16 H/W Biharamulo 2,952,428,985 1,478,861,697 1,473,567,288 49.91%
17 H/W Kisarawe 2,062,318,060 1,042,023,857 1,020,294,203 49.47%
18 H/W Mkinga 3,761,794,536 1,905,038,633 1,856,755,903 49.36%
19 H/M Morogoro 3,970,511,319 2,011,769,015 1,958,742,304 49.33%
20 H/W Ngorongoro 4,311,691,535 2,192,721,959 2,118,969,576 49.14%
21 Kibaha Mji 2,442,164,786 1,248,461,313 1,193,703,473 48.88%
22 H/W Siha 4,869,770,010 2,555,515,278 2,314,254,732 47.52%
23 H/W Songea 3,561,768,304 1,932,928,890 1,628,839,414 45.73%
24 H/W Kilolo 3,162,632,852 1,724,897,104 1,437,735,748 45.46%
25 H/W Mkuranga 4,644,359,772 2,588,169,127 2,056,190,645 44.27%
26 Lindi Mji 2,707,372,420 1,521,893,239 1,185,479,181 43.79%
27 H/W Iramba 6,788,252,000 3,818,690,000 2,969,562,000 43.75%
28 H/W Ukerewe 4,315,759,415 2,449,881,843 1,865,877,572 43.23%
29 H/M Iringa 2,321,875,070 1,349,539,990 972,335,080 41.88%
30 H/W Kilosa 6,840,148,098 3,995,923,850 2,844,224,248 41.58%
31 H/W Kiteto 1,495,984,563 880,582,615 615,401,948 41.14%
32 H/W Morogoro 5,741,597,785 3,386,350,320 2,355,247,465 41.02%
33 H/W Handeni 1,618,284,524 959,364,170 658,920,354 40.72%
34 H/W Bariadi 6,108,322,651 3,628,523,957 2,479,798,694 40.60%
35 H/W Arusha 2,716,845,203 1,619,274,251 1,097,570,952 40.40%
36 H/W Ulanga 5,514,344,598 3,292,895,870 2,221,448,728 40.28%
37 H/W Sumbawanga 6,457,297,452 3,877,111,289 2,580,186,163 39.96%
38 H/M Musoma 2,702,719,559 1,632,490,763 1,070,228,796 39.60%
39 H/W Chamwino 5,374,250,923 3,250,054,799 2,124,196,124 39.53%
40 H/W Ludewa 4,773,153,114 2,888,805,080 1,884,348,034 39.48%
41 H/W Urambo 5,352,756,546 3,244,978,039 2,107,778,507 39.38%
42 H/W Kondoa 7,120,742,281 4,323,278,795 2,797,463,486 39.29%
43 H/W Rufiji/Utete 3,905,228,652 2,383,860,619 1,521,368,033 38.96%
44 H/W Chato 2,343,022,961 1,438,642,723 904,380,238 38.60%
45 H/W Kibondo 9,827,640,000 6,040,981,000 3,786,659,000 38.53%
46 H/W Musoma 4,704,910,021 2,915,737,600 1,789,172,421 38.03%
47 H/W Makete 3,162,639,670 1,963,310,510 1,199,329,160 37.92%
48 H/W Ngara 7,451,186,533 4,663,430,904 2,787,755,629 37.41%
49 H/W Mbulu 4,703,424,000 2,952,879,000 1,750,545,000 37.22%
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50 H/W Monduli 3,694,537,000 2,347,301,000 1,347,236,000 36.47%
51 H/W Muleba 5,562,606,874 3,538,355,710 2,024,251,164 36.39%
52 H/W Bagamoyo 5,267,420,831 3,381,752,523 1,885,668,308 35.80%
53 H/W Rombo 3,057,374,741 1,968,844,215 1,088,530,526 35.60%
54 H/W Hai 3,246,820,277 2,092,291,024 1,154,529,253 35.56%
55 Jiji  la Tanga 3,639,270,223 2,395,333,248 1,243,936,975 34.18%
56 H/W Missenyi 4,121,344,893 2,722,169,584 1,399,175,309 33.95%
57 H/M Songea 2,173,215,626 1,436,012,307 737,203,319 33.92%
58 H/W Longido 3,985,514,460 2,635,288,960 1,350,225,500 33.88%
59 H/W Lindi 2,035,522,000 1,351,891,000 683,631,000 33.59%
60 H/W Kilwa 3,178,727,780 2,124,926,408 1,053,801,372 33.15%
61 H/W Newala 3,096,272,823 2,070,248,042 1,026,024,781 33.14%
62 H/W Tunduru 5,096,078,195 3,412,492,603 1,683,585,592 33.04%
63 H/W Lushoto 4,983,751,064 3,337,641,448 1,646,109,616 33.03%
64 H/W Babati 1,904,300,000 1,280,448,000 623,852,000 32.76%
65 H/M Shinyanga 3,592,382,620 2,416,778,359 1,175,604,261 32.72%
66 H/W Karatu 3,714,268,055 2,516,300,426 1,197,967,630 32.25%
67 H/W Same 4,164,869,218 2,849,995,722 1,314,873,496 31.57%
68 H/W Mbozi 4,137,525,145 2,838,200,865 1,299,324,280 31.40%
69 H/W Kyela 2,196,466,239 1,507,491,790 688,974,449 31.37%
70 H/W Kongwa 2,866,066,432 1,981,792,602 884,273,830 30.85%
71 H/W Tarime 2,722,528,581 1,889,156,720 833,371,861 30.61%
72 H/W Mwanga 2,469,305,146 1,714,594,826 754,710,321 30.56%
73 H/W Bunda 3,316,883,445 2,355,899,632 960,983,813 28.97%
74 H/W Meru 4,237,834,834 3,016,824,182 1,221,010,652 28.81%
75 H/W Korogwe 3,352,223,697 2,403,213,697 949,010,000 28.31%
76 H/W Muheza 3,813,876,675 2,735,526,274 1,078,350,401 28.27%
77 H/W Magu 9,536,347,722 6,851,297,948 2,685,049,774 28.16%
78 H/W Ileje 2,581,642,016 1,859,864,900 721,777,116 27.96%
79 H/M Kigoma/Ujiji 2,022,296,058 1,457,900,000 564,396,058 27.91%
80 H/W Bukoba 2,700,791,542 1,950,960,951 749,830,591 27.76%
81 H/W Serengeti 2,522,664,140 1,825,932,490 696,731,650 27.62%
82 H/W Rorya 5,234,273,929 3,816,921,801 1,417,352,128 27.08%
83 H/W Meatu 4,232,767,828 3,091,340,634 1,141,427,194 26.97%
84 H/W Mvomero 4,557,997,013 3,338,344,367 1,219,652,646 26.76%
85 H/W Njombe 2,658,117,462 1,948,635,658 709,481,804 26.69%
86 Njombe Mji 3,129,171,772 2,304,401,241 824,770,531 26.36%
87 H/W Mbarali 2,301,635,199 1,698,410,633 603,224,566 26.21%
88 H/M Dodoma 1,972,018,281 1,465,186,858 506,831,423 25.70%
89 H/W Mufindi 6,878,424,345 5,116,452,608 1,761,971,737 25.62%
90 H/W Sikonge 4,344,639,470 3,237,989,274 1,106,650,196 25.47%
91 H/W Kwimba 3,911,370,486 2,949,279,836 962,090,650 24.60%
92 H/W Iringa 6,296,323,368 4,818,463,866 1,477,859,502 23.47%
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93 H/W Manyoni 2,488,340,857 1,904,442,736 583,898,121 23.47%
94 Jiji la Mwanza 5,743,192,934 4,420,699,008 1,322,493,926 23.03%
95 H/W Rungwe 11,545,986,259 8,902,511,239 2,643,475,020 22.90%
96 H/W Moshi 5,165,019,752 3,984,906,130 1,180,113,623 22.85%
97 H/W Nanyumbu 2,141,488,600 1,654,666,888 486,821,712 22.73%
98 Mpanda Mji 2,823,978,970 2,200,368,022 623,610,948 22.08%
99 H/W Karagwe 4,221,083,150 3,346,851,276 874,231,874 20.71%
100 H/W Namtumbo 3,015,318,926 2,394,176,544 621,142,382 20.60%
101 H/M Singida 2,947,537,608 2,371,079,990 576,457,618 19.56%
102 H/W Shinyanga 3,959,809,657 3,185,733,665 774,075,992 19.55%
103 H/M Kinondoni 11,263,904,946 9,219,718,939 2,044,186,007 18.15%
104 H/W Bahi 2,990,555,282 2,455,397,506 535,157,776 17.89%
105 H/W Kigoma 7,316,318,198 6,025,506,746 1,290,811,452 17.64
106 H/W Kishapu 3,602,116,615 2,969,033,092 633,083,523 17.58
107 H/M Arusha 5,223,570,091 4,308,964,646 914,605,445 17.51
108 Babati Mji 2,343,522,681 1,939,763,378 403,759,303 17.23
109 H/W Kibaha 2,779,621,452 2,313,161,732 466,459,720 16.78
110 H/W Ruangwa 2,238,452,762 1,869,850,762 368,602,000 16.47
111 H/W Bukombe 5,153,817,983 4,314,934,533 838,883,450 16.28
112 H/M Bukoba 1,695,118,254 1,420,491,188 274,627,066 16.20
113 H/W Kahama 6,895,963,910 5,784,565,206 1,111,398,704 16.12
114 H/W Tandahimba 2,183,745,783 1,850,987,557 332,758,226 15.24
115 H/W Mtwara 2,762,736,000 2,344,143,000 418,593,000 15.15
116 H/W Tabora 4,379,255,313 3,737,735,893 641,519,420 14.65
117 H/W Hanang’ 3,063,441,000 2,632,394,000 431,047,000 14.07
118 H/W Kasulu 3,304,521,437 2,861,407,297 443,114,140 13.41
119 H/M Sumbawanga 2,317,295,541 2,009,824,524 307,471,017 13.27
120 H/W Nachingwea 1,316,220,934 1,164,271,303 151,949,631 11.54
121 H/W Simanjiro 1,346,728,455 1,194,875,430 151,853,025 11.28
122 H/W Geita 5,187,061,017 4,633,051,649 554,009,368 10.68
123 H/W Pangani 1,860,547,801 1,696,164,416 164,383,385 8.84
124 H/W Masasi 2,129,254,135 1,982,267,687 146,986,448 6.90
125 Jiji la Mbeya 16,875,796,000 15,740,089,000 1,135,707,000 6.73
126 H/W Maswa 4,456,457,336 4,166,485,705 289,971,631 6.51
127 H/M Temeke 7,174,504,667 6,739,670,997 434,833,670 6.06
128 H/W Nkasi 6,723,080,576 6,610,135,297 112,945,279 1.68
129 H/W Chunya 4,635,225,252 4,626,703,831 8,521,421 0.18
130 H/W Mbinga 3,558,871,389 3,558,871,389 - 0.00
JUMLA 545,138,822,009 367,778,247,642 177,360,574,367 32.53
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Kiambatisho (xii)

Tathimini ya mifumo ya udhibiti wa ndani na maswala ya utawala bora katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa

Na. Halmashauri

Utendaji 
wa 

ukaguzi 
wa ndani 
usioridhis

ha 
kulingana 
na mfumo 
wa utoaji 

taarifa 
unaokubal

ika

Mapung
ufu 

katika 
Udhibiti 

wa 
Teknon
olojia 

ya 
habari 

na 
mazingi

ra

Kutoku
wepo 
kwa 

ufanisi   
wa  

utendaj
i kazi  

wa 
Kamati 

ya 
Ukaguzi

Kutokuw
epo kwa 
Mwongo
zo wa 

usimami
zi wa 

vihataris
hi

Kutokuw
epo kwa 
mpango 

wa 
kimaandi

shi wa 
kuzuia 

udangany
ifu

Mapung
ufu 

katika 
mfumo 

wa 
kiuhasi

bu

Mfumo 
wa 

kiuhasi
bu 

usiotum
ia 

komput
a

1 H/M Arusha √ √ √ √ √ √
2 H/W Karatu √ √ √ √ √ √
3 H/W Monduli √ √ √ √ √ √
4 H/W Kondoa √ √ √ √ √ √
5 H/W Bukoba √ √ √ √ √ √
6 H/M Bukoba √ √ √ √ √ √
7 H/W Chato √ √ √ √ √ √
8 H/W Siha √ √ √ √ √ √
9 H/W Mwanga √ √ √ √ √ √
10 H/W Babati √ √ √ √ √ √
11 H/W Hanang √ √ √ √ √ √
12 H/W Kiteto √ √ √ √ √ √
13 H/W Mbulu √ √ √ √ √ √
14 H/W Simanjiro √ √ √ √ √ √
15 Babati Mji √ √ √ √ √ √
16 H/M Musoma √ √ √ √ √ √
17 Jiji la Mbeya √ √ √ √ √ √
18 H/W Kilosa √ √ √ √ √ √
19 H/W Morogoro √ √ √ √ √ √
20 H/M Morogoro √ √ √ √ √ √
21 H/W Mvomero √ √ √ √ √ √
22 H/W Tunduru √ √ √ √ √ √
23 H/W 

Namtumbo 
√ √ √ √ √ √

24 H/W Bariadi √ √ √ √ √ √
25 H/W Bukombe √ √ √ √ √ √
26 H/W Kahama √ √ √ √ √ √
27 H/W Shinyanga √ √ √ √ √ √
28 H/W Kishapu √ √ √ √ √ √
29 H/W Maswa √ √ √ √ √ √
30 H/W Korogwe √ √ √ √ √ √
31 Korogwe Mji √ √ √ √ √ √
32 H/W Pangani √ √ √ √ √ √
33 H/W Urambo √ √ √ √ √ √
34 H/W Arusha √ √ √ √ √
35 H/W Rufiji/ 

Utete 
√ √ √ √ √

36 H/W Bahi √ √ √ √ √
37 H/M Dodoma √ √ √ √ √
38 H/W Kongwa √ √ √ √ √
39 H/M  Iringa √ √ √ √ √
40 H/W 

Biharamulo 
√ √ √ √ √

41 H/W Moshi √ √ √ √ √
42 H/M Moshi √ √ √ √ √
43 H/W Rombo √ √ √ √ √
44 Lindi Mji √ √ √ √ √
45 H/W Musoma √ √ √ √ √
46 H/W Tarime √ √ √ √ √
47 H/W Ileje √ √ √ √ √
48 H/W Kyela √ √ √ √ √
49 H/W Mbarali √ √ √ √ √
50 H/W Rungwe √ √ √ √ √
51 H/W √ √ √ √ √
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Kilombero 
52 H/W Ulanga √ √ √ √ √
53 H/W Geita √ √ √ √ √
54 H/W Magu √ √ √ √ √
55 H/W Misungwi √ √ √ √ √
56 H/W Ukerewe √ √ √ √ √
57 H/W Songea √ √ √ √ √
58 H/W Meatu √ √ √ √ √
59 H/W Iramba √ √ √ √ √
60 H/W Manyoni √ √ √ √ √
61 H/M Singida √ √ √ √ √
62 H/W Handeni √ √ √ √ √
63 H/W Lushoto √ √ √ √ √
64 H/W Kilindi √ √ √ √ √
65 H/W Mkinga √ √ √ √ √
66 H/W Igunga √ √ √ √ √
67 H/W Nzega √ √ √ √ √
68 H/W Sikonge √ √ √ √ √
69 H/W 

Bagamoyo 
√ √ √ √

70 H/W Kibaha √ √ √ √
71 Jiji la 

D’salaam 
√ √ √ √

72 H/W 
Chamwino 

√ √ √ √

73 H/W Mpwapwa √ √ √ √
74 H/W Iringa √ √ √ √
75 H/W Karagwe √ √ √ √
76 H/W Muleba √ √ √ √
77 H/W Ngara √ √ √ √
78 H/W Kibondo √ √ √ √
79 H/M Kigoma/ 

Ujiji 
√ √ √ √

80 H/W Bunda √ √ √ √
81 H/W Serengeti √ √ √ √
82 H/W Rorya √ √ √ √
83 H/W 

Nanyumbu 
√ √ √ √

84 H/W Kwimba √ √ √ √
85 Jiji la Mwanza √ √ √ √
86 H/W 

Sengerema 
√ √ √ √
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Kiambatisho (xiii)  
Vitabu vya makusanyo 682 visivyowasilishwa

87 H/W Nkasi √ √ √ √
88 H/M 

Sumbawanga 
√ √ √ √

89 H/M Songea √ √ √ √
90 H/M Shinyanga √ √ √ √
91 H/W Singida √ √ √ √
92 H/W Muheza √ √ √ √
93 H/W Tabora √ √ √ √
94 H/W 

Ngorongoro 
√ √ √

95 H/W Longido √ √ √
96 H/W Kisarawe √ √ √
97 H/M Kinondoni √ √ √
98 H/M Temeke √ √ √
99 H/W Njombe √ √ √
100 Njombe Mji √ √ √
101 H/W Missenyi √ √ √
102 H/W Kasulu √ √ √
103 H/W Hai √ √ √
104 H/W Same √ √ √
105 H/W Kilwa √ √ √
106 H/W Liwale √ √ √
107 H/W Mbeya √ √ √
108 H/W Mbozi √ √ √
109 H/W Masasi √ √ √
110 H/W Mtwara √ √ √
111 Mpanda Mji √ √ √
112 H/W 

Sumbawanga 
√ √ √

113 H/W Meru √ √
114 Kibaha Mji √ √
115 H/W Mafia √ √
116 H/W Ludewa √ √
117 H/W Makete √ √
118 H/W Mufindi √ √
119 H/W Kilolo √ √
120 H/W Kigoma √ √
121 H/W Chunya √ √
122 H/M Mtwara √ √
123 H/W Newala √ √
124 H/W 

Tandahimba 
√ √

125 H/W Mpanda √ √
126 H/W Mbinga √ √
127 Jiji la Tanga √ √
128 H/W Lindi √
129 H/W Ruangwa √
130 Masasi Mji √

Jumla 116 108 95 73 68 67 36

Na. Halmashauri Idadi ya vitabu
1 H/W Monduli 176
2 H/W Chato 81
3 H/W Ludewa 70
4 H/W Kilindi 36
5 Jiji la Dar es Salaam 33
6 H/Mji Korogwe 29
7 H/W Igunga 29
8 H/W Sumbawanga 28
9 H/W Kigoma 22
10 H/W Mafia 19
11 H/W Urambo 19
12 H/W Morogoro 17
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13 H/M Kigoma/ Ujiji 16
14 Babati Mji 13
15 H/W Misungwi 11
16 H/W Simanjiro 8
17 H/W Kwimba 7
18 H/M Songea 7
19 H/W Longido 6
20 H/W Namtumbo 6
21 H/W Mkuranga 5
22 H/M Ilala 5
23 H/W Kilwa 5
24 H/W Songea 5
25 H/W Mbinga 4
26 H/M Arusha 3
27 H/W Njombe 3
28 H/W Kahama 3
29 H/W Nzega 3
30 H/W Chamwino 2
31 H/W Mbulu 2
32 H/W Musoma 2
33 H/W Geita 2
34 H/W Tunduru 2
35 H/W Korogwe 2
36 H/Mji Kibaha 1

Jumla 682
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Kiambatisho (xiv)

Maduhuli yasiyorejeshwa na Mawakala wa makusanyo
Sh. 4,360,299,618

Na.   Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 H/M Arusha 1,340,601,240
2 H/W Chunya 656,080,271
3 Jiji la Dar es Salaam 649,750,000
4 H/W Bagamoyo  276,277,000
5 H/W Chato 157,328,000
6 H/W Kilindi 124,120,000
7 H/W Magu 105,637,178
8 H/W Lushoto 101,985,000
9 H/W Mpanda 84,941,429
10 H/W Kondoa 71,862,271
11 H/W Mkinga 71,060,000
12 H/W Misungwi 63,173,487
13 H/W Kyela 54,460,000
14 H/W Rufiji/Utete 49,520,987
15 H/W Kasulu 45,590,000
16 H/M Shinyanga 43,914,750
17 H/W Njombe 42,780,000
18 H/W Igunga 40,689,730
19 H/M Dodoma 39,392,000
20 H/W Korogwe 38,485,114
21 H/W Geita 34,384,000
22 H/W Ludewa 34,260,000
23 Jiji la Tanga 25,215,000
24 H/W Iramba 24,868,059
25 H/W Singida 21,680,000
26 H/W Mkuranga 20,700,000
27 H/W Mbarali  18,173,990
28 H/W Monduli  17,977,000
29 H/W Mpwapwa  12,475,400
30 H/W Urambo  10,435,275
31 H/W Ngara  9,345,000
32 H/W Nzega 9,075,500
33 H/W Maswa  8,760,000
34 H/M Iringa  8,464,700
35 H/W Nkasi  8,220,000
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36 H/W Meatu  5,628,837
37 H/Mji Korogwe  5,586,000
38 H/W Rombo  4,354,900
39 H/W Biharamulo  4,335,000
40 H/ mji Mpanda  4,270,000
41 H/W Karagwe  4,000,000
42 H/W Kigoma  2,479,000
43 H/W Sengerema  2,070,000
44 H/W Kibondo  1,935,000
45 H/W Tunduru  1,548,000
46 H/W Morogoro  1,323,000
47 H/W Kibaha 837,500
48 H/W Simanjiro  250,000

Jumla 4,360,299,618
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Kiambatisho (xv) 

Masuala yasiyoshughulikiwa katika suluhisho za kibenki

Halmashauri

Mapokezi 
katika 

daftari la 
fedha 

hayamo 
benki

(Sh)

Hundi 
ambazo

Hazikupelek
wa

benki
(Sh)

Fedha 
ambazo

Hazijafika 
benki
(Sh)

Malipo 
yaliyofanywa 

na benki  
hayamo katika 
daftari la fedha 

(Shs)

Mapokezi benki 
hayamo katika 
daftari la fedha 

(Shs)

Manispaa Arusha - 647,334,656 143,575,696 - -
H/W Arusha  - 9,831,135
H/W Longido  - 173,040,433 30,633,709 - 5,418,785
H/W Bagamoyo  - 1,979,821 - - -
H/Mji Kibaha   - 2,125,699 - - -
H/W Kisarawe   - 10,237,940 - - -
H/W Rufiji/Utete  15,000 19,020,799 - - -
Jiji Dar es Salaam   2,918,647 - - - 1,000,000
Manispaa Ilala  2,715,120,85

3
2,013,263,35

2
- - -

Manispaa 
Kinondoni  

167,960,308 41,132,379 - - -

ManispaaTemeke   417,238,321 109,063,911 - - -
H/W Bahi  - 69,494,306 731,066 - -
H/W Chamwino  - 12,387,727 - - -
Manispaa Dodoma   2,823,700 28,509,577 - - -
H/W Kongwa  - 2,052,475 - - -
H/W Mpwapwa   - 40,221,693 2,530,600 - -
H/W Iringa  28,287,931 225,465,482 - - 13,151,554
Manispaa Iringa  - 2,220,000 - - -
H/W Ludewa   - 3,406,105 - - -
H/W Makete  - 3,406,105 - - -
H/W Mufindi   21,766 28,143,017 - - -
H/W Njombe   3,739,670 16,080,180 - - -
H/Mji Njombe   6,333,409 5,524,693 - - -
H/W Kilolo  - 200,000 - - -
H/W Bukoba   - 366,958,066 68,671,745 -
Manispaa Bukoba  - 352,782,264 167,024,169 - -
H/W Muleba   - 5,383,729 - - -
H/W Chato  - 349,739,497 10,645,391 3,000,000 -
H/W Kasulu  - 465,897,066 - 368,039,695 285,648,261
H/W Kibondo   4,656,443 71,721,039 - 382,606,666 2,900,000
H/W Kigoma  1,417,169 - - 7,933,367 -
Manispaa 
Kigoma/Ujiji   

- 41,404,989 - - -

H/W Nachingwea  1,312,189 - - - -
H/W Babati   2,266,810 16,338,864 - - -
H/W Hanang’   - 19,836,426 - - -
H/W Musoma   - 87,456,247 - - -
Manispaa Musoma  - 5,183,955 - - -
H/W Serengeti  3,213,057 420,291,969 - 1,097,000 8,828,229
H/W Tarime   - 39,398,173 - - -
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Kiambatisho (xvi) 

Uhakiki wa fedha na Ukaguzi wa kushtukiza

Na.
Halmashauri

Uongozi kutofanya uhakiki 
wa fedha taslimu na ukaguzi 

wa kushtukiza

kutoweka kiwango cha 
juu cha kuhifadhi ya 

fedha
1. H/W Monduli  √ √
2 H/W Arusha  √ √
2. H/W  Longido  √
3. H/Mji Kibaha  √
4. H/W Bahi  √
5. H/W Chamwino  √
6. H/M Dodoma  √
7. H/W Kongwa  √
8. H/W   Biharamulo  √
9. H/M Bukoba  √

H/W Rorya  6,762,174 167,009,553 - 6,210,640 3,110,749
H/W Chunya  219,534,250 290,074,386 - 189,500 3,045,479
H/W Ileje  419,480 29,348,585 - - -
H/W Kyela  6,539,776 23,096,229 - 5,311,204 13,735
H/W Mbarali   - 29,018,414 2,176,400 - -
H/W Mbeya  1,779,576 832,143 - - -
H/W Mbeya  540,576,780 305,084,995 - 711,000 18,291,750
H/W Mbozi  - 16,416,455 - - 805,314
H/W Rungwe   - - - - 1,938,185
H/W Kilosa  70,659,535 77,527,842 - - -
H/W Morogoro  14,852,817 707,328,940 - - -
Manispaa 
Morogoro   

49,381,707 38,286,886 - - -

H/W Ulanga   43,306,928 277,651,491 - - -
H/Mji Masasi   5,663,717 5,849,627 - - -
H/W Masasi  - - - - -
H/W Newala    - 9,126,805 - 299,950 1,298,742
H/W Tandahimba  4,257,250 15,483,684 - - 342,761
H/W Nanyumbu  71,965,076 209,376,697 - 775,000 -
H/W Kwimba  - 81,469,650 - - -
H/W Misungwi  18,605,386 571,511,292 - - -
Jiji Mwanza  35,292,176 184,508,732 - - -
H/W Sengerema  - 14,147,405 - - -
H/W Ukerewe   43,275,135 92,211,219 - 4,949,095 22,227,678
H/W Mpanda   - 92,348,248 - 19,754,575 -
H/Mji Mpanda  150,000 - - - 2,000,000
H/W Nkasi  18,821,704 65,463,037 - 80,309 246,644
H/W Sumbawanga  12,899,405 79,882,725 - 1,261,881 2,779,095
Manispaa 
Sumbawanga  

51,679,732 277,480,632 - 1,354,114 1,891,368

Manispaa Songea  9,741,971 - - - -
H/W Songea  2,563,500 341,692,170 - 4,003,781 1,155,000
Tunduru   - 505,000 - - -
H/W Namtumbo  18,427,972 536,505,629 - 131,544,810 -
H/W Bariadi   11,391,575 106,181,822 - 2,577,000 -
H/W Bukombe   - 11,321,997 - - -
H/W Kahama   - 11,194,104 - - -
H/W Meatu   23,568,184 14,045,130 - - -
H/W Shinyanga  1,365,000 2,081,775 - - -
Manispaa 
Shinyanga   

- 13,582,817 - - -

H/W Kishapu   305,673 6,067,888 - - -
H/W Maswa  - 12,267,145 - - -
H/W Iramba   4,892,000 74,519,607 - - -
H/W Manyoni   - 8,937,344 - - -
H/W Singida  - 4,854,962 - - -
H/W Korogwe  - 3,666,331 - - -
H/ mji Korogwe   2,326,200 59,342,777 - 14,500,000 14,500,000
H/W Pangani  11,750,716 47,601,195 - 45,996,295 10,935,346
H/W Kilindi   2,894,348 272,256,639 - - -
H/W Sikonge   - 2,354,213 - - -
H/W Tabora  - 1,031,000 - - -
 Jumla 4,662,975,016 10,897,078,986 425,988,776 1,002,195,882 401,528,675
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10. H/W Kasulu  √
11. H/W Kibondo  √
12. H/W Kigoma  √
13. H/M Kigoma/Ujiji  √
14. H/W Mwanga  √
15. H/W Babati  √
16. H/W Hanang’  √
17. H/W Mbulu √
18. H/W Simanjiro  √
19. H/M Musoma  √
20. H/W Chunya  √
21. H/W Ileje  √ √
22. H/W Kyela  √
23. H/W Kilombero  √
24. H/W Kilosa √
25. H/W Morogoro √
26. H/W Ulanga  √
27. H/W Mvomero  √
28. H/W Masasi  √
29. H/W Bariadi  √ √
30. H/W Bukombe  √ √
31. H/W Kahama  √ √
32. H/W Meatu  √ √
33. H/W Shinyanga  √ √
34. H/M Shinyanga  √ √
35. H/W  Kishapu  √ √
36. H/W  Maswa  √ √
37. H/W  Iramba  √
38. H/W Singida  √
39. H/M Singida  √
40. H/W Nzega  √ √
41. H/W Tabora  √ √

Jumla 39 16

Kiambatisho (xvii)

Masurufu yasiyorejeshwa-Sh.984,955,534
Na. Halmashauri Kiasi (Sh)
1 Manispaa Arusha  201,145,280
2 Manispaa Temeke  141,308,762
3 H/W Misungwi  116,371,557
4 H/W Kwimba  76,303,597
5 Manispaa Ilala 55,878,500
6 H/W Kibondo 55,787,372
7 H/W Ukerewe  48,102,382
8 H/W Kondoa  30,995,000
9 H/W Bahi  27,525,210
10 Manispaa Sumbawanga  23,840,772
11 H/W Urambo  22,873,366
12 H/W Kigoma  20,242,400
13 H/W Pangani  15,660,850
14 jiji Mwanza  15,488,251
15 H/W Geita  14,370,500
16 H/W Songea 13,998,270
17 H/W Nanyumbu  13,808,000
18 H/W Namtumbo  12,128,500
19 H/W Arusha  9,831,135
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20 H/W Mbinga  9,721,300
21 H/W Chato 9,487,500
22 H/W Iringa 7,640,000
23 H/W Babati  7,327,500
24 H/W Kisarawe  5,582,000
25 H/W Simanjiro  4,681,400
26 H/W Kigoma/Ujiji  4,650,000
27 H/W Kongwa  4,493,460
28 Manispaa  Bukoba  3,145,000
29 H/W Tunduru DC 2,992,670
30 H/W Mpanda DC 2,775,500
31 H/W Karatu  2,500,000
32 H/Mji Lindi  1,900,000
33 Manispaa Mtwara  1,365,500
34 H/W Kilosa  1,034,000

Jumla 984,955,534

Kiambatisho (xviii)

Mishahara isiyolipwa ambayo haikurejeshwa Hazina Sh.4,400,144,124
Na. Halmashauri Kiasi (Sh)
1 H/W Iramba  2,893,117,681
2 H/W Mbulu  233,402,889
3 Manispaa Dodoma  149,354,469
4 Jiji Mwanza  90,097,198
5 Manispaa Temeke  85,455,131
6 H/W Bahi  84,327,596
7 H/W Karatu  76,285,252
8 H/W Urambo  58,735,249
9 H/W Rungwe  57,678,507
10 H/W Chunya  51,530,244
11 H/W Kyela  43,009,294
12 H/W Misungwi  42,303,556
13 H/W Rufiji/Utete  37,207,167
14 Manispaa Kinondoni  35,475,000
15 H/Mji Mpanda  33,720,181
16 H/W Moshi  33,261,180
17 Jiji Mbeya  29,021,408
18 H/W Same  28,817,675
19 H/W Mpwapwa  27,440,255
20 H/W Nzega  25,575,738
21 H/W Lushoto  22,506,307
22 H/W Morogoro  20,793,161
23 H/W Chato  19,934,318
24 Manispaa Shinyanga  19,457,802
25 H/W Arusha 19,358,038
26 H/W Kiteto  19,276,680
27 H/W Ileje 18,020,652
28 H/W Kilosa 16,395,849
29 H/W Ngara  15,728,448
30 H/W Kilombero  15,462,344
31 H/W Chamwino  12,897,548
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32 H/W Longido  12,462,521
33 H/W Meatu  9,414,069
34 H/W Monduli  8,043,974
35 H/W Igunga  7,064,450
36 H/W Shinyanga  6,004,487
37 H/W Bariadi  5,966,500
38 H/W Babati  5,704,940
39 Manispaa Morogoro 5,685,146
40 Manispaa Bukoba  5,394,746
41 H/W Handeni  5,279,590
42 H/W Biharamulo  4,984,542
43 H/W Mpanda D 2,856,630
44 H/W Sumbawanga  2,641,177
45 H/W Kishapu  2,538,624
46 H/W Kongwa  455,909

Jumla 4,400,144,124
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Kiambatisho (xix)
Mishahara iliyolipwa Kwa watumishi waliostaafu, kuachishwa Kazi, waliofariki na 
Watoro Sh.961,394,959 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh)
1 H/W Kwimba  98,584,170
2 H/W Geita  97,355,850
3 H/W Missenyi  97,055,901
4 H/W Sengerema 74,708,011
5 H/W Kasulu  63,675,209
6 H/Mji Babati  62,463,838
7 H/W Kilosa  59,161,480
8 H/W Kilombero  58,230,806
9 H/W Morogoro  33,889,600
10 H/W Kibondo  29,851,198
11 H/W Iramba  26,995,797
12 H/W Sumbawanga  23,762,200
13 H/W Moshi  23,751,392
14 H/W Karagwe  19,573,071
15 H/W Ukerewe  17,789,950
16 H/W Urambo  17,187,957
17 H/W Kigoma  17,088,562
18 H/W Hai  15,183,000
19 H/W Bahi  14,793,156
20 H/W Kilindi  12,565,066
21 H/W Mkinga  12,154,628
22 H/W Masasi  11,670,540
23 H/W Ulanga  11,286,571
24 Manispaa Bukoba  7,358,636
25 Manispaaa Arusha  7,057,217
26 H/W Muheza  6,774,334
27 H/W Pangani  6,661,010
28 H/W Mwanga  5,992,215
29 H/W Mbarali  5,792,821
30 Jiji Tanga  4,557,810
31 H/W Misungwi  4,141,542
32 Manispaa Morogoro  3,576,832
33 Jiji Mbeya  3,178,446
34 H/Mji Korogwe  3,093,829
35 H/W Korogwe  2,508,353
36 Manispaa Dodoma  1,923,960

Jumla 961,394,959
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Kiambatisho (xx)

Mikopo ya Watumishi Isiyodhibitiwa
Na. Halmashauri Idadi ya watumishi
1 H/W Kondoa  1934
2 H/W Kilosa  550
3 Manispaa Morogoro  500
4 H/W Kwimba  469
5 H/W Mvomero  467
6 H/W Kibondo  377
7 H/W Lushoto 338
8 H/W Same  327
9 Manispaa Kigoma/ujiji  313
10 H/W Sengerema  280
11 H/W Nzega  237
12 H/W Hai  224
13 Manispaa Shinyanga  222
14 H/W Shinyanga  205
15 JIji Tanga  200
16 H/W Kigoma 194
17 H/W Kasulu 192
18 H/W Muheza  165
19 H/W Kishapu  125
20 H/W Korogwe  114
21 H/W Babati  102
22 Manispaa Singida  100
23 H/Mji Korogwe  70
24 H/W Kilindi  60
25 H/W Bariadi  58
26 Jiji Dar es saalam  58
27 H/W Longodo  56
28 H/W Meru  55
29 H/W Mkuranga  55
30 H/W Kilombero  50
31 H/W Ulanga  50
32 H/W Urambo  50
33 H/W Rufiji   49
34 H/W Ileje 45
35 H/W Morogoro 40
36 H/W Ngorongoro  35
37 H/W Mbinga  34
38 Manispaa Dodoma  33
39 H/W Handeni  33
40 H/W Iramba  32
41 H/W Iramba  32
42 H/W Mwanga  32
43 H/W Mbarali  30
44 H/W Songea  30
45 H/W Kongwa  28
46 H/W Longido  26
47 H/W Igunda  25
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48 H/W Njombe 21
49 H/W Mkinga  18
50 H/W Ruangwa  18
51 H/W Mafia  16
52 H/W Chamwino  15
53 H/W Bahi  15
54 H/W Mbozi  12
55 H/W Sikonge  11

Jumla 8827

Kiambatisho (xxi)
Mali za kudumu zisizo na thamani

Na. Halmashauri Udhaifu wa Halmashauri Jumla 
ya 

mitambo
1 H/W 

Biharamulo  
Magari yaliyotelekezwa yenye thamani 
isiyojulikana
Iligundulika wakati wa ukaguzi wa mwaka 
husika kwamba, magari saba (7) yalikutwa 
yametelekezwa katika yadi za 
Halmashauri bila juhudi zozote 
kuchukuliwa za kuyafuta kwenye vitabu 
vya Halmashauri yakiwemo; STK 1495 
Mitsubishi, STK 2125 Land Rover, DFP 
3302   Toyota, STJ 7758 Isuzu, STK 2198 
Toyota, STJ 5776  Toyota na STJ 7759 
Toyota.

7

2 H/W Ngara  Magari yaliyotelekezwa yenye thamani 
isiyojulikana
Iligundulika wakati wa ukaguzi wa mwaka 
husika kwamba, magari saba (5) yalikutwa 
yametelekezwa katika makao makuu ya 
Halmashauri, Mamlaka ya Mji na yadi ya 
Idara ya Maji bila juhudi zozote 
kuchukuliwa za kuyafuta kwenye vitabu 
vya Halmashauri yakiwemo; STJ 7734 Land 
Rover-TDI, STK 318 Toyota Double Cabins, 
DFP 914 Isuzu, STJ 5788 Land Rover TID 
PGA and STJ 5775 Toyota Hilux/Pick up.

5

3 Manispaa 
Dodoma  

Magari yaliyotelekezwa kwa muda mrefu 
bila kufanyiwa matengenezo
Katika uhakiki wa mali za kudumu 
iligundulika kwamba, Halmashauri 
inamiliki magari ambayo yametelekezwa 
kwa muda mrefu bila kufanyiwa 
matengenezo au kufutwa kwenye vitabu  
yakiwemo STH 8242 Suzuki, STJ 7651 
Toyota hard top, T 987 APU Benz 
ambulance, SM 2881 Bedford, SM 2882 
Bedford, SM 2784 Bedford, SM 3174 Suzuki 
50, STH 3987 Honda XL, Grader 
Mitsubishi.

10
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4 H/W Kongwa  Magari yaliyotelekezwa yenye thamani 
isiyojulikana
Katika uhakiki wa mali za kudumu 
iligundulika kwamba, Halmashauri 
inamiliki magari ambayo yametelekezwa 
kwa muda mrefu bila kufanyiwa 
matengenezo au kufutwa kwenye vitabu  
yakiwemo SM 3260 Land cruiser Hard Top, 
STJ 6389 Land cruiser Hard Top, SM 723 
Toyota Stout and SM 2373 Isuzu Tiper.

4

5 H/W Kilombero  Gari  Na. STK 2143 iliyotelekezwa
Aya 1.5 ya Mwongozo wa uelewa kati ya 
Mfuko wa maendeleo ya jamii na mamlaka 
ya Serikali za Mitaa unasema kwamba 
“Utatoa nafasi ya kutosha ya ofisi, usafiri 
na vifaa vingine vya lazima vitakavyo 
hitajika kuwasaidia Mratibu wa Mfuko wa 
Kijiji na msaidizi wa Mratibu wa Mfuko wa 
Kijiji ambavyo bado vitakuwa 
havijatolewa na Mfuko wa maendeleo ya 
jamii kwa ajili ya kutekeleza majukumu 
yao.

1

6 H/W Singida  Magari yaliyotelekezwa kwa muda mrefu 
bila kufanyiwa matengenezo
Magari yenye namba  SM 3317, SM 3194, 
DFP 4401 Toyota Land Cruiser, SM 1142 
Lorry - Tipper Isuzu, SU 20977 Tractor 
Fiat, SM 4591, DFP 795 Toyota Hilux, and 
STK 2152 Land-Rover Defender 
yametelekezwa katika viwanja vya 
Halmashauri bila kufanyiwa matengenezo 
au kufutwa kwenye vitabu .

10

7 Singida 
Manispaa

Magari ya Serikali yaliyotelekezwa 
kwenye gereji binafsi kwa muda mrefu
Iligundulika wakati wa ukaguzi kuwa , 
magari ya manispaa yafuatayo yalikutwa 
yamekaa kwenye gereji binafsi kwa muda 
mrefu kwa ajili ya matenegenezo ambayo 
hayajafanyika.Magari haya yanajumuisha;
DFP 4382 T/PICK UP HARD TOP     na SM 
2521 ISUZU ESR AGRO ambayo yote yapo 
katika gereji iitwayo Vijana.  

2

8 Mtwara 
Manispaa

 Mali za kudumu zilizopitwa na wakati.
Uchunguzi wa taarifa ya hali ya kifedha 
na ile ya Waheshimiwa Madiwani ulibaini 
magari ambayo yametumika kwa muda 
wa zaidi ya miaka kumi (10) na kwamba 
yamekuwa yakitelekezwa kwa muda 
mwingi ambayo yanajumuisha; SM 2787 
Toyota LANDCRUISER GX, SM 2698 Toyota 
Land cruiser Hardtop, STH 6033 Toyota 
Land cruiser Hardtop and MBU Grader

4
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9 H/W 
Nanyumbu  

Magari ambayo hayatumiki
Iligundulika katika ukaguzi wa mwaka 
husika kuwa gari lenye namba SM 2938 
limetelekezwa kwa muda mrefu katika 
yadi ya Halmashauri bila kufanyiwa 
matengenezo na hivyo Halmashauri 
hainufaiki na huduma zozote za kiuchumi 
ambazo zingetolewa na gari hilo endapo 
kama lingekuwa linafanya kazi.

1

10 H/W Newala  Kutofanya matengenezo ya magari kwa 
vipindi Mapitio ya nyaraka za 
Halmashauri na uhakiki wa ana kwa ana 
ulibaini kwamba Halmashauri ina magari 
Toyota land cruiser SM 2834, Toyota land 
cruiser station wagon STJ 3998 and 
Mitsubishi double cabin STK 838 ambayo 
hayatumiki na yametelekezwa kwenye 
yadi ya Halmashauri kwa muda wa kati ya 
mwaka 1 hadi 3 na hivyo kuwepo 
kwauwezekano/ vihatarishi vya 
kuondolewa kwa vipuri kutoka kwenye 
magari hayo kwa ajili ya matumizi binafsi 
kuwa ni mkubwa. 
 Hata hivyo, mapendekezo yaliyopokelewa 
tarehe 27/4/2011 kutoka kwa Wakala wa 
ufundi magari na umeme yalisema 
kwamba magari yote yalikuwa katika hali 
nzuri ila yalihitaji matengenezo madogo 
madogo ili kuyafanya yaendelee kufanya 
kazi za Halmashauri.

1

11 H/W 
Tandahimba  

Gari lililotelekezwa baada ya kutumia 
gharama kubwa ya Sh. 12,430,000 
kwa ajili ya matengenezo
Ukaguzi wa hati za malipo uligundua 
kuwa kiasi cha Sh.12,430,000 kililpwa 
kwa M/s Heavy Duty garage kupitia hati 
ya kuagizia mali Na. 5126/27 ya tarehe 
2/7/10 hati ya malipo Na. 211/1 na 
hundi na. 089581 ya tarehe 25/1/11 
kutoka mfuko mkuu ili kugharamia 
matengenezo ya gari lenye namba za 
usajili SM 2378 Isuzu tipa.
Mapungufu yafuatayo yaligundulika 
wakati wa ukaguzi:-
Baada ya matengenezo makubwa 
yaliyogharimu Sh.12,430,000 gari hili 
lilitelekezwa katika viwanja vya 
Halmashauri na matokeo ya usaili 
uliofanywa kupitia kwa baadhi ya 
maafisa ulielezwa kuwa gari lilisafiri 
kutoka Mtwara hadi Tandahimba bila 

3



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

225

kuwa na maji ya kupoozea injini kitu 
ambacho kilisababisha madhara katika 
injini ya gari hilo. Aidha, vipuli vingine 
vyenye thamani ya Sh.4,231,000  na 
kudaiwa kuwa vimefungwa kwenye gari 
hilo vipuri ambavyo havikuthibitishwa 
wakati wa ukaguzi.    

12 H/W Hanang  Kulikuwa na magari 19 yasiyotengenezeka 
na ambayo yanatakiwa kufutwa kwenye 
vitabu
 Kinyume na Maagizo Na. 159 – 162 ya
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 1997

19

13 H/W Kiteto  Ukaguzi wa ana kwa ana uliofanywa 
kwenye viwanja vya Halmashauri 
uligundua kuwa, mitambo miwili na 
magari matatu yalikuwa yametelekezwa 
bila kuwepo na hatua zozote 
zinazochukuliwa ili kuifuta mali hii 
kwenye vitabu vya Halmashauri.

5

14 H/W Kilosa  Kutofanya tathmini ya uchakavu wa 
magari (13)
Kulingana na Sura ya 21 ya Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya 
Umma
 aya ya 23, mali itaonekana kuwa 
imechaka  endapo kama  haitakuwa na 
uwezo tena wa kutoa huduma  au itakuwa 
na uwezo   kidogo     katika kuchangia 
katika kufanikisha malengo ya taasisi.
Kinyume chake, katika kufanya ukaguzi 
wa ana kwa ana  tulibaini  kuwa, 
Halmashauri ina baadhi ya magari ambayo 
yametelekezwa kwa muda mrefu bila 
kufanyiwa tathmini ya 
uchakavu/uharibifu.  

13

15 Manispaa 
Morogoro  

Kutofanya tathmini ya uchakavu wa mali 
za kudumu 
Sura ya 21 ya Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu kwa Sekta ya Umma aya ya 26 
inasema kuwa; taasisi katika kila tarehe 
ya kutoa taarifa za fedha itafanya 
tathmini na kujua endapo kama kuna 
dalili kwamba mali zake za kudumu 
zitapungua thamani kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo ya kupitwa na wakati 
enadpo kama taasisi hiyo itaamua kuuza 
mali hizo,taasisi hiyo itafanya makisio ili 
kuona kama kutakuwa na kiasi chochote 
kitakachokombolewa.
Aya ya 23, mali itaonekana kuwa 
imechaka  endapo kama  haitakuwa na 
uwezo tena wa kutoa huduma  au itakuwa 
na uwezo   kidogo     katika kuchangia 
katika kufanikisha malengo ya taasisi.

21
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Kinyume chake, katika kufanya ukaguzi 
wa ana kwa ana  tulibaini  kuwa, 
Halmashauri ina   magari 21 na mitambo 
mingine  ambayo imetelekezwa kwa muda 
mrefu bila kufanyiwa tathmini ya 
uchakavu/uharibifu.  
 Mali hizi zinaweza kuwa hazina kiasi 
ambacho kinaweza kukombolewa endapo 
mali hizi zitauzwa.  
Jumla 106

Kiambatisho (xxii)

Mali za kudumu ambazo hazijathaminishwa
Na. Halmashauri Maelezo
1. H/WMbinga  Mali za kudumu ambazo hazijathaminishwa

Taarifa ya hali ya kifedha kufikia tarehe 30 
Juni,2011 iligundua mali za kudumu zenye thamani 
ya Sh9, 181,341,100. Hata hivyo, (kifundo na. 20) 
cha ufafanuzi zaidi wa  Mali za kudumu ilikuwa ni 
pamoja na magari saba (7) ambayo bado 
yanatumika bila  kuthaminishwa.

2. H/W Tunduru  Mali za kudumu ambazo hazijathaminishwa
Sura ya 17 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
kwa Sekta ya Umma inahitaji kutathmini mali za 
kudumu na kuzitambua katika taarifa za fedha 
zinazotolewa endapo tu kwamba zinahusiana na 
mali za kudumu  na  thamani yake itachukuliwa  
katika tarehe ambazo zinafanyiwa tathmini 
ukiondoa  kusanyiko la uchakavu na hasara 
itakayotokana na kupitwa kwa wakati kwa mali hizo 
endapo kama zitauzwa kwa bei ya soko kwa wakati 
huo.

Kinyume na hali hii Uongozi wa Halmashauri 
hakufanya tathmini ya mali zake wakati mali hizo 
zilikuwa zikipunguzwa kabisa thamani yake hadi 
kufikia sifuri kwa uchakavu wa kila mwaka   ingawa 
nyingine zilikuwa bado zinatumika.

3. H/W Misungwi  Kutothamini magari yenye thamani ya Sh. 
314,689,753 
Kifundo (Note) Na.28 cha ufafanuzi wa taarifa ya 
mali za kudumu kilionyesha kuwa magari yenye 
thamani ya Sh. 314,689,753 yalikuwa na 
kusanyiko la uchakavu la Sh. 314,689,753 na 
hivyo kufanya thamani ya vitabuni ya magari 
hayo kuwa ni sifuri katika magari yanayomilikiwa 
na halmashauri kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
June,2011.
Hata hivyo, magari haya bado yapo na 
yanatumika kwa kuchangia uchumi wa 
Halmashauri.
Kutokana na hali hiyo, thamani ya mali za 
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kudumu iliyoonyeshwa katika taarifa za fedha 
imepotoshwa.

4. H/W Kahama  Non Mali za kudumu zimepunguzwa thamani 
hadi kufikia sifuri
Ukaguzi wa rejesta ya mali za kudumu za 
Halmashauri ulibaini kuwepo kwa magari 16 
ambayo yamepunguzwa thamani yake ya kitabuni 
hadi kufikia sifuri lakini yangali yanatumika bila 
kufanyiwa tathmini inayolingana na bei ya 
kununuliwa ya magari hayo ya Sh. 
357,897,894.00 na ile thamani ya vitabuni 
ambayo ni sifuri.

5. H/W Kishapu  Mali za kudumu zimepunguzwa thamani hadi 
kufikia sifuri
Ukaguzi wa mali za kudumu za Halmashauri 
uligundua kuwepo kwa magari kumi (10) ambayo 
yamepunguzwa thamani yake kwa uchakavu wa kila 
mwaka hadi kufikia sifuri ingawa bado yanatumika 
bila kuthaminiwa kwa usahihi ili kuonyesha thamani 
halisi ya magari hayo.   

6. Shinyanga 
Manispaa

      Kutothamini kwa mali za kudumu za Halmashauri
Ukaguzi wa jedwali la mali za kudumu za 
Halmashauri lililoletwa pamoja na taarifa za fedha 
hususani magari uligundua kuwa uchakavu wa 
magari 25 ulikuwa Sh. 534,140,295 sawa na bei ya 
kunulia magari hayo. Zifuatazo ni kasoro 
zilizobainika:-
· Baadhi ya mali zilizoingizwa kwenye rejesta ya 

mali za kudumu hazikuonyeshwa thamani yake.
· Baadhi ya mali zilizoingizwa kwenye rejesta ya 

mali za kudumu zilikuwa zimepunguzwa 
thamani yake hadi kufikia sifuri ingawa zilikuwa 
bado zinatumika bila kutathminiwa tena ili 
kujua thamani yake kwa wakati ule.  

7. Jiji la Dar es 
salaam  

 Mali za kudumu zilizoonyeshwa bila thamani 
katika taarifa ya fedha
Mapitio ya taarifa ya fedha kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni,2011 yalibaini mali za kudumu 
zipatazo 43 Zilionyeshwa kwenye taarifa za fedha 
bila thamani yake Kinyume na Sura ya 17 ya 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya 
Umma   
  

8. H/W Chamwino  
Mali za kudumu zisizoonyeshwa thamani yake
Kwa mujibu wa sera ya Serikali ya mwaka 2007 
ilikubaliwa kuwa shule zote za sekondari inapaswa 
kuhamishwa kutoka Serikali Kuu kwenda Serikali za 
Mitaa. Kufuatia utekelezaji wa sera hii mali zote za 
shule za sekondari,   pia zilihamishiwa Serikali za 
Mitaa. Hata hivyo, uthamini wa mali hizo 
haujafanyika na matokeo yake mali za kudumu 
kama  (Majengo na mali nyingine) hazijajumuishwa  
kwenye mali za kudumu zahalmashauri.

9. H/W Igunga  Kutothamini mali zisizogusika
Halmashauri ilinunua Mfumo Funganifu wa 
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Usimamizi wa Fedha (Epicor) kupitia Programu ya 
Kuboresha Serikali za Mitaa tangu mwaka 2006 
ambayo ni sehemu ya mali za Halmashauri 
zisizogusika. Hata hivyo, thamani ya mfumo huu 
bado haijafahamika kwa ajili ya kutambuliwa katika 
taarifa za fedha. Kifundo (Note) Na.30 cha taarifa 
za  fedha kwa mwaka uliomalizika tarehe 30Juni, 
2011 ilionyesha mali zisizogusika kuwa zina thamani 
ya sifuri.

10. H/W Nzega   Kutothamini mali zisizogusika
Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha
(Epicor)
ulinunuliwa na Mpango wa Kuboresha Serikali za 
Mitaa tangu mwaka 1999. Hata hivyo thamani 
yake bado haijatambuliwa na kuonyeshwa katika 
vitabu vya  hesabu za Halmashauri.  

11. H/W Tabora  Kutotambulika kwa mali isiyogusika kwenye 
taarifa za fedha
Kifundo (Note) Na. 30 cha taarifa za fedha 
kilionyesha mali zisizogusika  zinazomilikiwa na 
kutumiwa na Halmashauri tangu mwaka 2005. Mali 
hizi  bado hazijathaminiwa na hivyo kutofanya 
zisionyeshwe katika taarifa yahali ya kifedha ikiwa 
ni mojawapo ya mali za kudumu.

12. H/W Urambo  Kutothamini mali zisizogusika
Taarifa za fedha za Halmashauri zinaonyesha mali 
zisizogusika zenye thamani ya Sh. 6,327,300 ikiwa ni 
mtambo wa kunasia mawasiliano ya mtandao 
(Satellite Dish) uliofadhiliwa na mradi wa DADP. 
Hata hivyo, ukaguzi umebaini kwamba kulikuwa na 
mtambo mwingine (Satellite Dish) ambao  
ulinunuliwa na kufungwa na Mradi wa Simmors kwa 
ajili ya matumizi ya Halmashauri bila      gharama 
zake kujulikana wakati Mfumo Funganifu wa 
Usimamizi wa Fedha (Epicor) ulionunuliwa na 
Programu ya Kuboresha Serikali za Mitaa tangu 
mwaka 1999 thamani yake vile vile bado 
haijatambuliwa hadi 30 Juni, 2011. Hivyo, taarifa ya 
thamani ya mali zisizogusika imeonyeshwa pungufu 
na hivyo kupotosha watumiaji wa taarifa za fedha. 

13. H/WTandahimba   Kutoonyesha thamani ya mali za kudumu 
Licha ya hoja ya aina hii  kutolewa kwa miaka 
miwili iliyopita hakuna uthaminishaji uliofanyika wa 
mali   zilizohamishwa kutoka Serikali Kuu ambazo 
hazikuwa na thamani. Mali zilizohamishwa kutoka 
Serikali Kuu ni majengo ya shule za sekondari na 
visima vifupi rejea kifundo (note) Na. 25 cha taarifa 
za fedha.
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Kiambatisho (xxi)

Kukosekana kwa nyaraka zinazohusiana na umiliki wa mali za kudumu 
Shs.30,928,516,441

Na. Halmashauri Maelezo Kiasi (Sh)
1 H/W Songea  Kukosekana kwa hati miliki

Ukaguzi wa kumbukumbu za Halmashauri 
kuhusiana na mali ulifanywa ili kupima 
haki na wajibu wake kwenye mali zake 
na kugundua kuwa kulikuwa hakuna hati 
miliki  za kuhalalisha umiliki wa mali 
kama   ifuatavyo: Jengo lisilo na hati 
miliki, Kiwanja Na.19 Kitalu "H "Songea 
Mjini, kiwanja Na.41 na 43, kiwanja 
Na.50 na kiwanja kilichopo   katika 
viwanja vya ofisi ya Kilimo na Ushirika 
eneo ambalo halijapimwa.

                                                  

2 Manispaa 
Songea  

Mali za kifedha zisizo na vyeti vya 
uwekezaji
Ukaguzi wa nyaraka na taarifa za 
Halmashauri kuhusu haki na wajibu wa 
mali zake za kudumu, uwekezaji na mali 
za kifedha, 
 Upangishaji au uwekezaji umebaini 
kuwa mali za kifedha zenye thamani ya 
Shs.21,286,900 hazikuwa na vyeti ili  
kuhalalisha umiliki wake. Kama vile 
Kulipa kwa ajili ya uwekezaji katika 
LGLB, Hisa katika KAURU na kulipwa kwa 
sehemu ya uwekezaji katika LGLB.

                       
21,286,900 

3 H/W Ileje  Kukosekana kwa vyeti vya Uwekezaji  
Shs.14,244,200 
Taarifa za kifedha zilizowasilishwa kwa 
mwaka husika zilionyesha jumla ya 
Shs.14, 244,200 ikiwa ni uwekezaji 
katika taasisi mbalimbali. Hata hivyo, 
inaonekana kwamba Halmashauri haina 
nyaraka za umiliki kwa vile hazikutolewa 
wakati zilipoombwa. Hii ni kinyume na 
Agizo Na. 203 ya Memoranda ya fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 . 
mchanganuo wa uwekezaji ni kama 
ifuatavyo: Bodi ya Mikopo ya Serikali za 
Mitaa Sh12, 189,200 na benki ya 
wananchi Mbeya  Sh. 2,055,000.

-                       

4 H/W Mbozi  Kukosekana kwa vyeti vya Uwekezaji  
Shs.65,626,200
Taarifa za fedha za Wilaya zilionyesha 
jumla ya Shs.65, 626,200 kama 
uwekezaji katika taasisi ya fedha. Hata 
hivyo, inaonekana kuwa Halmashauri 
haina nyaraka za umiliki kwani 

                       
65,626,200 



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

230

hazikupatikana wakati wa ukaguzi 
kinyume na Agizo Na.203 ya Memoranda 
ya fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 
1997  kama ifuatavyo: - Uwekezaji 
katika Kampuni ya bia Sh8,337,000 na 
Uwekezaji katika Bodi ya Mikopo ya 
Serikali za Mitaa. Sh 57,289,200

5 H/W Mpanda Kukosekana kwa vyeti vya umiliki kwa 
ajili ya Uwekezaji (Mali nyingine za 
fedha) Shs.67, 961,000.00

Taarifa ya hali ya kifedha hadi kufikia 30 
Juni, 2011 zilionyesha kuwa Halmashauri 
ilikuwa imewekeza Shs.67,961,000 kwa 
kununua hisa kutoka NICO, Rukwa Retco, 
ALAT Dodoma na Bodi ya Mikopo ya 
Serikali za Mitaa, hata hivyo umiliki wa 
kisheria wa   uwekezaji huo haukuweza 
kuthibitika kutokana na kukosekana kwa 
vyeti vya hisa, mikataba ya mauzo na 
mihtasari ya baraza la Madiwani 
kuhusiana na ununuzi wa uwekezaji huo.

                       
67,961,000 

6 H/W Ukerewe  Kukosekana kwa hati miliki, Kadi za 
Usajili na kitabu cha safari za magari
Ukaguzi wa utaratibu ulifanyika kwenye 
baadhi ya mali za kudumu 
zilizochaguliwa     na kugundua kwamba 
majengo yote yanayomilikiwa na 
Halmashauri yenye thamani ya Shs.19, 
282,908,655 hayana hati miliki na magari 
yenye thamani ya shs.428, 714,352 kati 
ya Shs.828, 213,975 hayana kadi za 
usajili   na vitabu vya safari ili 
kuhalalisha umiliki wa Halmashauri wa 
mali  hizo.

19,711,623,007

8 H/W Bariadi Umiliki wa magari ya Halmashauri 
kusiko thibitishwa Sh. 381,964,233
Ukaguzi ulifanyika kupitia taarifa ya hali 
ya kifedha hadi kufikia 30 Juni,2011 
pamoja na viamatanisho vya majedwali 
ya magari ya Halmashauri yenye thamani 
ya kitabuni ya Sh. 381,964,233 kwanba 
yamejumuishwa kwenye mali za kudumu  
zinazomilikiwa na Halmashauri lakini 
umiliki wa mali hizo haukuthibitishwa 
kwa vile hapakuwa na kadi za usajili wa 
magari zilizotolewa kwa ajili ya uhakiki. 
Hata hivyo kumbukumbu zinaonyesha 
kuwa magari manane (8) yalinunuliwa 
kwa kutumia fedha za Halmashauri.Kuna 
hatari ya 
· Halmashauri kuzuiliwa haki ya 

umiliki na uthibiti wa mali hiyo

                    
381,964,233
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· Kumbukumbu za mali zilizorekodiwa 
zinaweza zisiwe chini ya umiliki na 
udhibiti wa Halmashauri.

10 H/WShinyanga  Ongezeko la mali za kudumu ambalo 
halikuwa na hati miliki 
Sh.2,126,398,331
Taarifa ya hali ya kifedha hadi kufikia 30 
Juni,2011 pamoja na majedwali yake 
ilionyesha ongezeko la mali za kudumu 
husuani ardhi na majengo yenye thamani 
ya Sh. 2,126,398,331 ambayo hayakuwa 
na hati miliki kuthibitisha umiliki wa 
mali hizo. Kukosekana kwa hati 
miliki,umiliki wa ardhi na majengo kwa 
Halmashauri haukuweza  kuthibitishwa.

                 
2,126,398,331 

11 H/W Bahi    Kutopewa namba na kukosekana kwa 
hati miliki kwa mali za kudumu za 
Halmashauri
Taarifa za fedha zilionyesha mali za 
kudumu zenye thamani ya Sh. 
6,570,780,347 ambazo zilijumuisha; 
Majengo, mitambo, Samani na komputa. 
Uhakiki uliofanywa na ukaguzi uligundua 
kwamba mali hizi hazikuwa na namba 
kinyume na Agizo Na.204 la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za mitaa za mwaka 
1997. aidha, mali za Halmashauri 
hazikuwa na hati miliki kwa ajili ya 
uhalalisho wa umiliki. Uongozi wa 
Halmashauri unatakiwa uombe hati 
miliki na kuhakikisha kwamba mali zote 
zipewe namba ili zitambulike kirahisi 
kuwa zinamilikiwa na Halmashauri.                  

6,570,780,347 
12 H/W Mvomero   Ongezeko la mali za kudumu 

lisilothibitishwa na nyaraka Sh. 
1,599,315,588
Ongezeko,la mali za kudumu la Sh. 
1,917,967,911 lililoonyeshwa kwenye 
taarifa za fedha linajumuisha mali zenye 
thamani ya Sh. 1,599,315,588 ambazo 
hazikuwa na vyeti vya ukamilishaji. Mali 
hizi ni; Majengo Sh  1,232,417,099, 
miundombinu ya barabara  
Sh.343,692,102, Madaraja Sh.23,206,388   
na mtandao wa maji Sh.162,284,111 

                 
1,599,315,589 

13 H/Mji Lindi  Pikipiki za Halmashauri zenye namba 
binafsi Sh. 2,800,000
Mchanganuo wa rejesta za mali za 
kudumu ulionyesha kuwa Halmashauri 
ilinunua Pikipiki mbili zenye thamani ya 
Sh.1,400,000 ambazo zilikutwa na 
namba binafsi za usajili ambazo ni T656 
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ANY na T652 ANY modeli ya Dayun 
zikiwa na  jina la Samweli Mchele 
Chitatilo.
Hata hivyo, kukosekana kwa kadi ya 
usajili yenye jina la Halmashauri 
hatukuweza kuthibitisha endapo kama 
mali hizi ni za Halmashauriau la.

14 H/W Ruangwa  
 Shaka ya umiliki wa mali za kifedha 
Sh.  34,075,000
Taarifa ya hali ya kifedha hadi ilipofika
30th June 2011 kuhusiana na 
Halmashauri ya wilaya ya Ruangwa 
ilonyesha mali za kifedha zenye thamani 
ya Sh. 34,075,000 kama livyoonyeshwa 
hapa chini;-
Akiba kwenye Bodi ya Mikopo ya Serikali 
za Mitaa Sh. 24,975,000, Uwekezaji 
katika Pwani ya wakulima wa Lindi Sh. 
8,100,000 na
Uwekezaji katika benki za wananchi 
Ruangwa
Sh.1,000,000. Hata hivyo, uwepo wa 
mali hizo haukuweza kuthibitika kwa 
sababu zifuatazo:-  
· Hakuna vyeti vya hisa na ushahidi 

mwingine kwa ajili ya uhakiki.
· Muda wa uwekezaji na faida 

itokanayo haikubainishwa. 

                       
34,075,000 

15 H/W Meru   Kutokuwa na kadi za usajili kwa 
magari ya Halmashauri
Wakati wa ukaguzi tuligundua magari 12 
ya Halmashauri ambayo hayakuwa na 
kadi za usajili. Hata hivyo, Halmashauri 
ilitakiwa kubadili namba za magari 
yenye namba STK kuwa SM ili 
Halmashauri iweze kuyawekea bima 
kuepukana na hasara ziszo za lazima 
endapo ajali yoyote au wizi wa magari 
ya Halmashauri unapotokea. Magari hayo 
ni kama yafuatayo;

Na.
Namba 

ya usajili
Modeli

Thamani ya 
kitabuni

1 SM 1882 Suzuki 4,500,000
2 SM 4387 Toyota Land 

cruiser
27,436,250

3 SM 1076 Isuzu Tiper 26,461,750
4 SM 89 Isuzu Tiper 25,323,250
5 STJ 6017 Toyota Land

cruiser
10,461,750

6 SM 1458 Land rover 1,185,526
7 SM 4405 Land rover 8,718,125
8 SM 5080 Land 

cruiser 
16,410,702

                                              
349,485,834   
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Ambulance
9 CW3454 Grader 1,019,651
10 STK 

5415
Toyota 
land 
cruiser

68,708,790

11 STK 
5555

Toyota 
land 
cruiser 
hardtop

68,708,790

12 STK 
5981

Toyota 
land 
cruiser 
hardtop

79,200,000

13 STK 
2222

Toyota 
land 
cruiser 
hardtop

11,351,250

Jumla 30,928,516,441
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Kiambatisho (xxiv)  

Wadaiwa wasiolipa Shs.37,795,747,360 na wadai wasiolipwa Shs.52,132,811,928  
Na. Halmashauri Madeni

yasiyolipwa (Shs)
Mapato 

yasiyokusanywa 
(Shs)

1 Manispaa Ilala  8,243,132,583 1,382,625,902
2 Manispaa Dodoma  1,828,881,645 2,537,531,953
3 H/W Mbeya 476,882,749 3,421,364,218
4 H/W Bahi  1,675,660,686 1,214,861,759
5 H/W Kwimba  1,035,641,675 1,847,987,575
6 H/W Kilosa  1,425,199,310 1,172,594,240
7 H/W Ukerewe 1,266,934,055 1,294,205,952
8 H/W Njombe  1,044,876,031 1,283,647,721
9 H/W Kilindi  1,857,102,452 252,016,475
10 Jiji Mwanza  1,837,399,546 246,809,950
11 H/W Bagamoyo  979,619,994 1,083,636,137
12 Manispaa Kinondoni  967,951,072 1,050,029,751
13 H/W Iringa  1,043,823,738 697,368,834
14 H/W Kilombero  1,199,981,743 479,418,061
15 Manispaa Musoma 1,509,988,147 67,459,513
16 H/Mji Njombe  1,186,455,162 381,485,451
17 H/W Monduli  760,046,000 596,227,000
18 H/W Rufiji/Utete  630,019,906 639,772,374
19 H/W Lindi  528,422,000 588,800,000
20 H/W Bariadi  217,812,690 845,893,429
21 H/W Shinyanga  656,789,052 362,540,741
22 H/W Morogoro  329,926,182 684,220,528
23 H/W Arusha  452,045,408 555,278,015
24 H/W Sikonge  640,547,270 337,805,482
25 H/W Chamwino  688,526,225 268,777,516
26 H/W Handeni  655,273,235 262,480,415
27 H/W Ulanga  555,621,266 355,252,616
28 H/W Igunga  291,219,000 557,466,000
29 H/W Hai  652,113,684 192,070,500
30 H/W Mwanga  278,958,428 521,037,537
31 H/W Kibondo 401,218,000 383,044,000
32 H/W Rorya 462,210,117 313,117,541
33 H/W Lushoto 549,349,863 224,062,269
34 H/W Kishapu  589,004,365 177,911,424
35 H/W Babati  212,055,000 535,523,000
36 H/W Ruangwa  297,763,000 444,812,000
37 Manispaa Moshi  304,755,701 414,464,978
38 H/W Kongwa 465,836,553 241,987,863
39 H/W Bukoba  60,539,963 638,064,167
40 H/W Sengerema 671,489,423 17,033,715
41 H/W Tandahimba  165,763,098 498,507,306
42 H/W Mtwara  643,390,000 -
43 H/W Kilwa  222,135,962 370,131,383
44 H/W Mbulu 540,327,000 39,954,000
45 Nachingwea  442,741,000 124,863,000
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46 H/W Kigoma  352,794,000 206,595,000
47 H/W Bukombe  223,955,427 319,320,267
48 H/W Ileje  228,847,513 307,000,140
49 H/W Nanyumbu  82,643,732 440,458,698
50 H/W Liwale  207,056,000 306,269,000
51 H/W Hanang’ 338,220,000 171,288,000
52 H/W Meatu  263,813,208 243,504,485
53 H/W Tunduru  161,351,918 328,871,855
54 H/W Mpanda  488,109,283 -
55 H/W Makete  290,328,704 183,077,291
56 H/W Kyela 228,302,857 230,584,039
57 Manispaa Iringa  269,449,263 176,711,338
58 H/W Missenyi  10,690,840 399,804,047
59 H/W Rombo 248,105,764 160,647,652
60 H/W Geita  392,244,208 11,353,800
61 H/W Longido  246,152,000 152,629,000
62 H/W Mkinga  336,107,814 62,575,113
63 H/W Kahama  222,450,365 173,333,425
64 Manispaa Singida  372,892,663 7,487,000
65 H/W Pangani  200,207,526 178,104,849
66 H/W Musoma  318,792,990 50,400,399
67 H/W Mbeya  4,701,880 361,656,704
68 Jiji Tanga 186,300,969 161,694,225
69 Manispaa Songea  203,748,595 142,376,609
70 H/W Namtumbo  305,789,510 40,307,521
71 H/W Serengeti 310,479,420 34,106,400
72 H/Mji Kibaha  126,783,233 215,468,050
73 H/W Mufindi  298,068,803 41,836,447
74 H/W Kisarawe  285,194,535 54,001,900
75 H/W Magu  58,380,160 264,668,173
76 H/W Singida 303,577,000 14,520,000
77 H/W Misungwi  210,110,115 98,718,759
78 H/W Kibaha 270,525,405 28,960,645
79 Manispaa Shinyanga  270,435,311 24,740,850
80 H/W Mafia  230,765,000 63,378,000
81 H/W Ludewa  140,917,926 148,910,426
82 H/W Tabora  100,526,095 187,676,629
83 H/W Kilolo 139,037,283 148,277,694
84 H/W Muheza  193,156,741 80,666,315
85 H/W Korogwe  146,929,192 115,007,718
86 Manispaa Bukoba  26,180,193 226,824,181
87 H/W Maswa  29,863,165 219,515,136
88 H/Mji Korogwe  209,716,682 35,156,309
89 H/W Sumbawanga  99,494,583 131,023,490
90 H/W Urambo  58,727,229 164,822,759
91 H/W Mpwapwa - 217,921,507
92 H/W Newala  85,455,856 131,476,773
93 Manispaa Mtwara  54,129,000 160,907,000
94 H/W Mvomero  - 168,000,000
95 H/W Songea  150,034,533 10,311,346
96 H/W Simanjiro  154,811,701 -
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97 H/W Nzega  71,505,709 80,450,750
98 Manispaa Morogoro  135,441,325 -
99 H/W Tarime 116,750,209 14,746,500
100 ManispaaKigoma/Ujiji  103,989,103 17,583,000
101 H/W Manyoni 97,651,649 8,691,765
102 H/W Iramba  93,131,236 -
103 H/W Muleba  67,124,932 22,312,872
104 H/W Kasulu  76,567,577 11,655,600
105 H/Mji Mpanda  65,949,424 21,999,816
106 H/W Karagwe  28,384,710 52,237,277
107 H/W Mbozi  79,275,335 -
108 H/W Biharamulo 14,691,450 58,827,819
109 H/W Bunda  15,714,750 50,000,000
110 H/W Chato  26,482,750 34,290,481
111 Jiji Dar es Salaam  44,403,300 -
112 H/W Ngara  7,425,610 11,677,375
113 H/Mji Masasi  6,536,690 4,184,850

Jumla 52,132,811,928 37,795,747,360

Kiambatisho (xxv)
Fedha za Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NMSF) ambazo hazikutumika
Sh.1,104,364,692

Na. Halmashauri Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh)

Salio anzia 
(Shs)

Jumla ya kiasi 
kilichopo (Sh)

Kiasi 
kilichotumika

 (Sh)

Kiasi 
kisichotumika

 (Sh)

% ya 
kiasi 

kisicho-
tumika

1 H/W Meatu  86,600,000 0 86,600,000 28,059,000 58,541,000 67.6%
2 H/W Mpwapwa  77,114,000 25,871,590 102,985,590 40,341,300 62,644,290 60.8%
3 H/W Bukoba  101,362,000 1,050,889 102,412,889 42,378,098 60,034,791 58.6%
4 H/W Kishapu  79,112,000 0 79,112,000 38,660,200 40,451,800 51.1%
5 H/W Magu  124,108,000 8,520,950 132,628,950 69,832,800 62,796,150 47.3%
6 H/M Songea  54,034,000 0 54,034,000 30,091,682 23,942,318 44.3%
7 H/M  Musoma  50,794,000 0 50,794,000 29,013,875 21,780,125 42.9%
8 H/W Kasulu  269,361,600 2,684,765 272,046,365 166,143,977 105,902,388 38.9%
9 H/W Bukombe  117,246,000 10,000 117,256,000 76,603,000 40,653,000 34.7%
10 H/W 

Ngorongoro  
52,378,000 9,225,625 61,603,625 41,165,100 20,438,525 33.2%

11 H/W Rorya 71,946,000 2,775 71,948,775 48,419,000 23,529,775 32.7%
12 H/W Serengeti  88,138,000 3,943,566 92,081,566 63,048,060 29,033,506 31.5%
13 H/W Shinyanga  89,000,000 41,853,558 130,853,558 91,212,170 39,641,388 30.3%
14 H/W Iramba  119,520,000 40,879,575 160,399,575 112,495,731 47,903,844 29.9%
15 H/W 

Chamwino  
109,949,000 12,841,000 122,790,000 87,440,000 35,350,000 28.8%

16 H/W Karagwe  119,796,000 122,292,138 242,088,138 173,107,000 68,981,138 28.5%
17 H/W Monduli  37,662,000 11,883,967 49,545,967 36,199,673 13,346,294 26.9%
18 H/MMorogoro  62,136,000 15,558,758 77,694,758 57,029,050 20,665,708 26.6%
19 H/W Bariadi  247,306,000 20,971,491 268,277,491 201,940,880 66,336,611 24.7%
20 H/W Misungwi  83,184,000 23,861,602 107,045,602 82,752,300 24,293,302 22.7%
21 H/M Arusha  71,944,000 6,627,000 78,571,000 60,786,000 17,785,000 22.6%
22 H/W Bahi  77,714,266 16,449,040 94,163,306 73,988,090 20,175,216 21.4%
23 H/W 

Sengerema  
194,325,250 3,932,410 198,257,660 161,153,400 37,104,260 18.7%

24 H/W Kongwa  114,673,892 20,384,997 135,058,889 109,885,600 25,173,289 18.6%
25 H/W Singida  151,849,000 341,261 152,190,261 128,911,450 23,278,811 15.3%
26 H/W Musoma  105,016,000 65,715,191 170,731,191 149,993,830 20,737,361 12.1%
27 H/W Meru 81,837,000 3,536,593 85,373,593 75,073,500 10,300,093 12.1%
28 H/W Karatu  57,796,000 17,842,800 75,638,800 67,303,620 8,335,180 11.0%
29 H/W 

Biharamulo  
60,374,800 6,893,834 67,268,634 60,374,800 6,893,834 10.2%

30 H/W Kilosa DC 191,537,000 37,961,000 229,498,000 208,282,371 21,215,629 9.2%
31 H/W 

Namtumbo
65,160,000 2,794,437 67,954,437 61,791,600 6,162,837 9.1%

32 H/W Arusha  109,271,000 874,499 110,145,499 101,130,430 9,015,069 8.2%
33 H/W Bunda  142,519,973 8,261,250 150,781,223 142,519,973 8,261,250 5.5%
34 H/W Maswa  136,475,000 10,589,500 147,064,500 142,105,300 4,959,200 3.4%

35 H/W Kigoma  183,526,000 6,479,743 190,005,743 184,039,456 5,966,287 3.1%
36 H/W Kahama  171,428,000 0 171,428,000 166,474,399 4,953,601 2.9%
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37 H/W Ngara  178,455,790 48,260,122 226,715,912 220,524,494 6,191,418 2.7%
38 H/W Longido  25,834,000 2,040 25,836,040 25,457,902 378,138 1.5%
39 H/W Manyoni  93,321,000 29,822 93,350,822 92,140,000 1,210,822 1.3%
40 H/M Singida  33,090,000 0 33,090,000 33,089,000 1,000 0.003%
41 H/M Kigoma  38,602,000 3,262,144 41,864,144 41,863,700 444 0.001%

Jumla 4,325,496,571 601,689,932 4,927,186,503 3,822,821,809 1,104,364,692 22.4%
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Kiambatisho (xxvi)

Ruzuku za NMSF zilizoingizwa kimakosa Sh.859,163,571 

Na. Halmashauri
Kiasi 

Kilichotolewa 
(Sh.)

Kiasi kilichoingizwa 
kama Kimepokelewa 

(Sh.)
Tofauti (Sh.) % ya Tofauti

1 Shinyanga H/W 42,848,000 89,000,000 46,152,000 108%
2 Ngara H/W 95,560,000 178,455,790 82,895,790 87%
3 Bunda H/W 82,932,000 142,519,973 59,587,973 72%
4 Kongwa H/W 71,160,000 114,673,892 43,513,892 61%
5 Kasulu H/W 168,508,000 269,361,600 100,853,600 60%
6 Bariadi H/W 175,260,000 247,306,000 72,046,000 41%
7 Bukoba H/W 72,426,000 101,362,000 28,936,000 40%
8 Arusha H/W 79,882,000 109,271,000 29,389,000 37%
9 Maswa H/W 100,242,000 136,475,000 36,233,000 36%
10 Tarime H/W 87,812,000 118,507,000 30,695,000 35%
11 Sengerema H/W 145,016,000 194,325,250 49,309,250 34%
12 Biharamulo H/W 45,702,000 60,374,800 14,672,800 32%
13 Bahi H/W 59,176,000 77,714,266 18,538,266 31%
14 Serengeti H/W 67,200,000 88,138,000 20,938,000 31%
15 Singida H/W 115,776,000 151,849,000 36,073,000 31%
16 Kigoma H/W 139,928,000 183,526,000 43,598,000 31%
17 Meru H/W 62,396,000 81,837,000 19,441,000 31%
18 Kilosa H/W 146,036,000 191,537,000 45,501,000 31%
19 Manyoni H/W 71,152,000 93,321,000 22,169,000 31%
20 Chamwino H/W 83,830,000 109,949,000 26,119,000 31%
21 Songea H/M 41,198,000 54,034,000 12,836,000 31%
22 Musoma H/M 38,728,000 50,794,000 12,066,000 31%
23 Karagwe H/W 114,796,000 119,796,000 5,000,000 4%
24 Namtumbo H/W 63,160,000 65,160,000 2,000,000 3%
25 Karatu H/W 57,196,000 57,796,000 600,000 1%
26 Arusha H/M 71,944,000 71,944,000 0 0%
27 Monduli H/W 37,662,000 37,662,000 0 0%
28 Ngorongoro H/W 52,378,000 52,378,000 0 0%
29 Longido H/W 25,834,000 25,834,000 0 0%
30 Ilala H/M 167,338,000 167,338,000 0 0%
31 Mpwapwa H/W 77,114,000 77,114,000 0 0%
32 Kigoma/Ujiji 

H/M
38,602,000 38,602,000 0 0%

33 Musoma H/W 105,016,000 105,016,000 0 0%
34 Rorya H/W 71,946,000 71,946,000 0 0%
35 Morogoro H/M 62,136,000 62,136,000 0 0%
36 Magu H/W 124,108,000 124,108,000 0 0%
37 Misungwi H/W 83,184,000 83,184,000 0 0%
38 Bukombe H/W 117,246,000 117,246,000 0 0%
39 Kahama H/W 171,428,000 171,428,000 0 0%
40 Meatu H/W 86,600,000 86,600,000 0 0%
41 Kishapu H/W 79,112,000 79,112,000 0 0%
42 Iramba H/W 119,520,000 119,520,000 0 0%
43 Singida H/M 33,090,000 33,090,000 0 0%

Total 3,752,178,000 4,611,341,571 859,163,571 23%

Kiambatisho (xxvii)

Bakaa la fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo  kwenye Halmashauri Shs. 
2,683,368,422 
Na. Mkoa Halmashauri Jimbo Kiasi (Shs)
1 ARUSHA H/W Karatu 835,527

Kawe 47,804,000
Ubungo 52,031,830

2 DAR ES SAALAM Manispaa Kinondoni  

Kinondoni 53,628,895
3 IRINGA H/W Makete  33,812,172

North 23,162,5654 H/W Mufindi  
South 26,990,636

5 KAGERA H/W Bukoba  29,862,000
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6 Manispaa Bukoba  30,293,990
7 H/W Karagwe  27,017,077
8 H/W Ngara 26,792,968
9 H/W Missenyi  23,233,202
10 H/W Chato 1,436,480
11 KIGOMA H/W Kigoma  54,490,050
12 H/M Kigoma/Ujiji  42,619,494
13 KILIMANJARO H/W Siha 1,087,299
14 H/W Mwanga  36,200,200
15 LINDI H/W Kilwa  73,070,130
16 H/W Lindi  32,397,203
17 H/Mji Lindi  20,351,969
18 H/W Liwale  18,481,846
19 Nachingwea  51,250,250
20 H/W Ruangwa  32,626,999
21 MANYARA H/W Hanang’  36,511,825
22 H/W Mbulu DC 58,087,354
23 H/W Simanjiro  36,541,000
24 H/Mji Babati  82,556,652
25 MARA H/M Musoma  34,171,478
26 H/W Serengeti  58,807,372
27 H/W Tarime  62,395,562
28 MOROGORO H/W Kilombero  122,627,925
29 H/W Kilosa 174,098,442
30 H/W Morogoro  81,280,033
31 H/M Morogoro  46,145,524
32 H/W Ulanga  85,874,198
33 H/W Mvomero  85,356,720
34 MWANZA H/W Sengerema Sengerema 48,372,480

Buchosa 56,093,500
35 H/W Ukerewe  60,246,012
36 RUVUMA H/W Mbinga  20,180,112
37 H/M Songea  36,503,270
38 H/W Songea  940,000
39 H/W Namtumbo  69,854,143
40 SHINYANGA H/W Bariadi  172,284,838
41 H/W Kahama  76,132,789
42 H/W Shinyanga  29,200,000
43 H/M Shinyanga  1,146,168
44 H/W Kishapu  55,223,943
45 H/W Maswa  8,283,000
                                                                                                                                                                       SINGIDA H/W Manyoni  102,624,000

47 H/W Singida  124,207,904
48 H/M Singida 38,208,057
49 H/W Korogwe  26,447,275
50 H/W Muheza  44,109,335
51 H/W Mkinga 9,380,729

Jumla 2,683,368,422

Kiambatisho (xxviii).

Fedha za Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM) ambazo hazikutumika  
Shs.5,848,929,864

Na Halmashauri
Kiasi 

kilichopoke
lewa (Sh.)

Bakaa ya 
mwaka 
uliopita 

(Sh.)

Kiasi cha 
fedha

kilichokuwe
po  (Shs)

Kiasi cha 
fedha 

kisichotumi
ka (Shs)

Fedha 
ambazo 

hazikutumi
ka  (Shs)

% 

1 H/Mji Lindi 73,302,000 30,598,397 103,900,397 0 103,900,397 100
2 Jiji la Mbeya 121,980,000 54,599,847 176,579,847 0 176,579,847 100
3 Jiji la Mwanza 191,220,000 74,605,790 265,825,790 44,639,556 221,186,234 83.21
4 H/W Magu 166,049,145 14,560,855 180,610,000 35,000,000 145,610,000 80.62
5 H/W Bukoba 126,003,000 0 126,003,000 24,728,550 101,274,450 80.37
6 H/M Arusha 108,787,000 267,154,112 375,941,112 75,598,608 300,342,504 79.89
7 H/W Mpwapwa 227,671,000 246,305,547 473,976,547 103,971,311 370,005,236 78.06
8 H/W Kibondo 289,159,700 191,609,863 480,769,563 118,834,840 361,934,723 75.28
9 H/W Misungwi 158,221,000 189,396,110 347,617,110 86,133,260 261,483,850 75.22
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10 H/W 
Ngorongoro 

157,748,000 89,021,608 246,769,608 61,775,456 184,994,152 74.97

11 H/W Ruangwa 85,812,000 0 85,812,000 22,024,000 63,788,000 74.33
12 H/W Kilwa 172,079,000 196,603,954 368,682,954 95,290,920 273,392,034 74.15
13 H/W Ileje 80,571,502 67,639,851 148,211,353 47,853,415 100,357,837 67.71
14 H/W Mbarali 125,000,000 0 125,000,000 41,016,700 83,983,300 67.19
15 H/W Same 232,197,000 229,002,763 461,199,763 164,796,087 296,403,676 64.27
16 H/W Mufindi 224,179,000 315,211,010 539,390,010 209,179,543 330,210,467 61.22
17 H/W Kasulu 435,268,000 4,020,000 439,288,000 192,826,549 246,461,451 56.10
18 H/W Chato 75,546,000 200,228,186 275,774,186 129,131,753 146,642,433 53.17
19 H/W Kahama 374,959,000 301,874,858 676,833,858 328,994,358 347,839,500 51.39
20 H/W Monduli 115,437,200 39,035,200 154,472,400 76,402,000 78,070,400 50.54
21 H/W Kongwa 192,622,000 24,986,704 217,608,704 113,310,895 104,297,809 47.93
22 H/W Kilosa 332,911,000 206,925,975 539,836,975 311,138,635 228,698,340 42.36
23 H/W Shinyanga 138,177,000 76,831,000 215,008,000 128,316,327 86,691,673 40.32
24 H/W Ukerewe 132,962,000 293,990,573 426,952,573 267,472,848 159,479,725 37.35
25 H/W Ngara 408,216,000 205,533,390 613,749,390 390,584,045 223,165,345 36.36
26 H/W Chamwino 214,238,000 73,764,807 288,002,807 188,685,091 99,317,716 34.48
27 H/W Kishapu 195,883,000 0 195,883,000 133,135,304 62,747,696 32.03
28 H/W Bukombe 295,352,000 5,000 295,357,000 204,351,462 91,005,538 30.81
29 H/W Ulanga 170,124,000 159,904,885 330,028,885 242,835,193 87,193,692 26.42
30 H/M Kigoma 161,809,000 204,125,000 365,934,000 271,215,662 94,718,338 25.88
31 H/M Musoma 127,933,000 1,473,926 129,406,926 97,167,093 32,239,833 24.91
32 H/W Rorya 101,062,000 0 101,062,000 77,165,000 23,897,000 23.65
33 H/W 

Biharamulo 
136,622,000 106,488,845 243,110,845 194,901,648 48,209,197 19.83

34 H/W Karagwe 174,633,000 36,234,404 210,867,404 170,867,404 40,000,000 18.97
35 H/W Siha 84,181,000 34,377,000 118,558,000 96,084,517 22,473,483 18.96
36 H/W Bunda 130,868,512 26,357,338 157,225,850 127,426,850 29,799,000 18.95
37 H/W Muleba 

DC
80,689,363 0 80,689,363 66,467,851 14,221,512 17.63

38 H/W Longido 97,539,000 77,768,525 175,307,525 145,629,339 29,678,186 16.93
39 H/W Mvomero 353,334,000 0 353,334,000 293,830,571 59,503,429 16.84
40 H/W Kigoma 328,328,000 0 328,328,000 290,233,000 38,095,000 11.60
41 H/W Bahi 89,482,000 2,864,384 92,346,384 82,574,098 9,772,286 10.58
42 H/W Tarime 136,462,000 0 136,462,000 123,807,284 12,654,716 9.27
43 H/W 

Nachingwea 
106,151,000 65,761,620 171,912,620 158,316,618 13,596,002 7.91

44 H/W Bariadi 382,060,000 0 382,060,000 362,132,689 19,927,311 5.22
45 H/W Karatu 168,742,000 43,524,480 212,266,480 202,436,918 9,829,562 4.63
46 H/W Lindi 193,491,000 180,738,863 374,229,863 362,945,230 11,284,633 3.02
47 H/W Arusha 571,535,000 1,434,000 572,969,000 571,006,750 1,962,250 0.34
48 H/W Meru 442,803,175 19,044,471 461,847,646 461,837,646 10,000 0.00

JUMLA 9,489,399,597 4,353,603,14113,843,002,738   7,994,072,874 5,848,929,763 42.3
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Kiambatisho  (xxix)

Fedha isiyotumika katika Mfuko wa Afya ya Jamii   Sh.2,963,900,725
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi 

kilichokuwepo  
(Sh.)

Kiasi 
kilichotumika  

(Sh.)

Kiasi ambacho 
hakikutumika  

(Sh.)

% ya kiasi 
ambacho 

hakikutumika
1 H/W Bahi 144,774,218 - 144,774,218 100.00
2 H/W Kondoa 39,963,000 - 39,963,000 100.00
3 H/W Bukoba 20,428,459 - 20,428,459 100.00
4 H/W Moshi 106,925,000 - 106,925,000 100.00
5 H/W Nachingwea 4,952,000 - 4,952,000 100.00
6 H/W Kyela 22,106,815 - 22,106,815 100.00
7 H/W Kishapu 19,810,921 - 19,810,921 100.00
8 H/W Tunduru 43,093,000 910,000 42,183,000 97.89
9 H/W Mbeya 92,206,990 11,523,834 80,683,156 87.50

10 H/W Singida 384,408,000 78,110,000 306,298,000 79.68
11 H/W Manyoni 53,745,500 12,527,500 41,218,000 76.69
12 H/W Sikonge 69,913,889 16,580,769 53,333,120 76.28
13 H/W Kasulu 149,514,349 36,862,000 112,652,349 75.35
14 H/W Muleba 397,393,928 112,683,819 284,710,109 71.64
15 H/W Rombo 411,368,281 124,797,828 286,570,453 69.66
16 H/W Bariadi 306,974,033 105,491,235 201,482,798 65.64
17 H/W Karagwe 228,623,936 90,928,935 137,695,000 60.23
18 H/M Songea 96,241,111 42,260,761 53,980,350 56.09
19 H/W Chato 29,244,975 13,056,500 16,188,475 55.35
20 H/W Kahama 649,278,518 291,390,843 357,887,675 55.12
21 H/W Iramba 462,089,491 230,535,491 231,554,000 50.11
22 H/W Tabora 100,279,830 53,719,750 46,560,080 46.43
23 H/W Chamwino 145,905,100 80,108,700 65,796,400 45.10
24 H/W Mbinga 76,738,777 48,046,225 28,692,552 37.39
25 H/W Mpwapwa 294,727,291 203,717,307 91,009,984 30.88
26 H/W Kibondo 108,280,907 76,878,965 31,401,942 29.00
27 H/W Songea 84,655,445 63,093,979 21,561,466 25.47
28 H/W Shinyanga 119,465,114 92,740,717 26,724,397 22.37
29 H/W Kigoma 331,273,988 280,927,200 50,346,788 15.20
30 H/M Dodoma 121,508,958 105,396,604 16,112,354 13.26
31 H/W Kongwa 116,723,794 108,006,380 8,717,414 7.47
32 H/W Igunga 193,459,580 183,656,159 9,803,421 5.07
33 H/W Namtumbo 37,585,506 35,808,477 1,777,029 4.73

JUMLA 5,463,660,702 2,499,759,976 2,963,900,725 54.25
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Kiambatisho (xxx)

Malipo yenye nyaraka fungufu  Sh. 5,692,624,802
Na. Jina la Halmashauri  Kiasi  ( Sh.) 

1 H/M Arusha     2,635,651,505 
2 H/M Dodoma        767,063,533 
3 H/W Kiteto        301,250,784 
4 H/W Kilindi        233,319,374 
5 H/W Kondoa        187,309,192 
6 H/W Musoma        169,178,000 
7 H/Mji Mpanda        123,376,364 
8 H/W Tunduru         96,794,632 
9 H/W Monduli         91,459,413 
10 H/W Longido         87,493,470 
11 H/W Namtumbo         84,130,400 
12 H/W Meru         69,252,037 
13 H/W Sengerema         66,422,795 
14 H/W Mbinga         65,335,725 
15 H/W Liwale         43,201,143 
16 H/W Mvomero         42,232,889 
17 H/W Songea         40,650,570 
18 H/W Arusha         37,726,400 
19 H/W Mpwapwa         37,330,000 
20 H/M Iringa         30,439,800 
21 H/M Mtwara         28,533,925 
22 H/W Karatu         28,445,662 
23 H/W Misungwi         27,312,000 
24 H/W Ukerewe         26,986,254 
25 H/W Kasulu         22,205,000 
26 H/W Sumbawanga         20,548,083 
27 H/M Songea         20,273,000 
28 H/Mji Babati         17,372,675 
29 Jiji la Mbeya         16,978,261 
30 Jiji la Mwanza         16,755,000 
31 H/W Kilosa         16,694,600 
32 H/W Bukombe         16,284,994 
33 H/W Mbulu         16,121,620 
34 H/W Mpanda         15,838,970 
35 H/W Kahama         14,555,500 
36 H/M Kinondoni         14,551,165 
37 H/W Moshi         14,477,800 
38 H/W Lushoto         13,882,900 
39 H/W Mafia         12,910,000 
40 H/W Urambo         12,838,000 
41 H/W Ileje         12,621,390 
42 H/W Kilolo         10,805,424 
43 H/W Mbarali           7,878,200 
44 H/W Simanjiro           7,263,756 
45 H/M Shinyanga           6,650,000 
46 H/W Nzega           6,203,000 
47 H/W Ruangwa           6,030,000 
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48 H/W Chamwino           5,860,000 
49 H/W Shinyanga           5,700,000 
50 H/W Kigoma           5,630,000 
51 H/Mji Njombe           4,769,024 
52 H/W Geita           4,153,530 
53 H/Mji Masasi           3,933,000 
54 H/W Rorya           3,849,000 
55 H/Mji Korogwe           3,308,333 
56 H/W Nkasi           3,260,000 
57 H/W Tabora           2,900,000 
58 H/W Maswa           2,290,000 
59 H/W Kishapu           2,130,724 
60 H/W Rombo           1,356,800 
61 H/W Meatu           1,340,000 
62 H/W Bariadi           1,250,000 
63 H/M Sumbawanga              259,185 

JUMLA  5,692,624,802 

Kiambatisho  (xxxi)

Hati za malipo ambazo hazikuwasilishwa kwa ukaguzi   Sh.1,080,519,637
Na. Jina la Halmashauri  Kiasi ( Sh.) 
1 H/W Morogoro        174,267,118 
2 H/M Arusha        159,200,222 
3 H/W Kiteto        156,899,181 
4 H/Mji Mpanda        104,671,364 
5 H/W Kilosa         83,970,455 
6 H/W Ludewa         51,582,032 
7 H/W Mvomero         40,863,684 
8 H/W Ukerewe         38,673,700 
9 H/W Longido         29,535,846 
10 H/W Kilwa         24,597,174 
11 H/Mji Korogwe         24,020,521 
12 H/W Urambo         21,723,568 
13 H/W Masasi         18,949,426 
14 H/W Iringa         18,000,000 
15 H/W Arusha         16,549,000 
16 H/W Kasulu         15,752,000 
17 H/W Namtumbo         13,152,300 
18 H/W Kondoa         11,130,000 
19 H/Mji Njombe         11,000,000 
20 H/W Rorya         10,006,620 
21 H/W Misungwi           8,794,800 
22 H/W Songea           8,047,200 
23 H/W Mbarali           7,988,401 
24 H/W Karatu           7,211,820 
25 H/W Hanang’           6,034,584 
26 H/W Monduli           5,399,500 
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27 H/Mji Babati           4,801,654 
28 H/W Rombo           2,605,060 
29 H/M Kigoma/Ujiji           2,370,000 
30 H/W Sumbawanga           1,735,855 
31 H/W Simanjiro              500,000 
32 H/W Tandahimba              486,552 

JUMLA  1,080,519,637 

Kiambatisho (xxxii)
Halmashauri zenye kesi mahakamani Sh.5,852,750,556

Na. Halmashauri Maelezo ya Kesi Kiwango 
kinachohusika

1. H/W Bahi · Kati ya Magira 
Magoma na 
Halmashauri  Kesi 
Na.06/2009-
Halmashauri 
ilimwagiza Magira 
Magoma kuchapa 
mitihani ya 
majaribio (mock) ya 
darasa la saba, 
Magira alikubali 
kulipwa nje ya 
mahakama 
Sh.6,482,000

· Kati ya Magira 
Magoma na 
Halmashauri ya Bahi 
na Halmashauri ya 
Chamwino Kesi 
Na.19/2009.  Kesi 
hii inatokana na 
amri ya kesi ya 
madai Na.2/2005 
ikihusisha 
Halmashauri kulipa 
Sh.39,987,534

· Kati ya LAPF na 
Halmashauri ya 
Wilaya Bahi Kesi 
Na.50/2009, kesi hii 
inahusu Halmashauri 
kutopeleka makato 
toka mishahara ya 
wafanyakazi na 
adhabu.  Pande zote 
zimekubali 
Halmashauri ilipe 
Sh.75,201,718.

· Kati ya Eizeck 
Masasu na 

336,231,242
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Halmashauri ya 
Chamwino na Bahi, 
Kesi Na.20/1998. 
Halmashauri 
(iliyoitwa 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Dodoma) 
haikumlipa Masasu 
Posho ya Kujikimu.  
Madai sasa ni 
Sh.214,560,000.

· Kati ya Robert 
Mbukila na 
Halmashauri ya 
Wilaya Bahi na 
Chamwino, Kesi 
Na.17/2008.  
Mbukila aliuza vifaa 
vya ofisi kwa 
Halmashauri.

2. H/W Chamwino · Kati ya Magira 
Magoma na 
Halmashauri ya 
Chamwino na Bahi, 
Kesi Na.19/2009, 
kesi hii ilitokana na 
amri kuhsu kesi ya 
madai Na.2/2005 
ikihusu 
Sh.39,987,534 

· Kati ya Eizeck 
Masasu na 
Halmashauri ya 
Chamwino na Bahi, 
Kesi Na.20/1998.  
Halmashauri 
(iliyoitwa 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Dodoma) 
haikumlipa Masasu 
Posho ya Kujikimu.  
Madai sasa ni 
Sh.214,560,000.

· Kesi Na.17/2008 
kati ya Robert 
Kango na 
Halmashauri ya 
Wilaya Chamwino 
ikihusu malipo ya 
Sh.4,078,170 na 
madai mengine ya 
Sh.20,000,000 kesi 
inaendelea.

· Kesi Na.2/2005 kati 
ya Migira Magoma 

647,239,667
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na Halmashauri ya 
Wilaya ya Chamwino 
iliyoamriwa tarehe 
17/11/2005 kwamba 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Dodoma 
ilipe Sh.28,493,400 
ikiwemo riba ya 
Sh.5,918,000 na 
malipo mengine 
Sh.20,000,000, 
mipango ya malipo 
inaendelea.

· Kesi ya 2005 kati ya 
John Kangahulu, 
Nelson Kachimba 
dhidi ya 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Chamwino, wadai 
wanadai kulipwa 
Sh.32,750,000 
pamoja na riba ya 
31% inafika 
Sh.63,750,000 kesi 
bado iko katika 
upelelezi.

· Kesi Na.49/2010 
kati ya LAPF na 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Chamwino 
kuhusu deni la 
Sh.250,452,573 
ikiwa ni mikato toka
mishahara ya 
wafanyakazi, kesi 
inaendelea.

3. H/M Dodoma · Halmashauri 
inadaiwa 
Sh.709,000,000 na 
Wahandisi Washauri 
baada ya kuvunja 
mkataba.

· Halmashauri 
inadaiwa 
Sh.31,123,948 
baada ya uamuzi 
wake wa kuhamisha 
gereji kwenda kata 
ya Kizota na 
wafanyabiashara 
husika kupata 
hasara.

· Halmashauri 
inadaiwa 

784,123,948
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Sh.15,000,000 
baada ya uamuzi 
wake wa kuvunja 
nyumba za biashara 
eneo la stendi.

· Kati ya Shekwavi na 
wengine dhidi ya 
Manispaa ya 
Dodoma kuhusu 
fidia isiyotosha ya 
maduka yaliyokuwa 
yamejengwa eneo la 
stendi ya mabasi.  
Kesi hii inahusu 
Sh.29,000,000.

4. H/W Kongwa · Robby dhidi ya 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kongwa 
Kesi Na.7/2011 
ikihusu madai ya 
Sh.111,012,713. 
Mdai anadai kulipwa 
baki ya 
Sh.62,507,204 
ikihusu kazi 
zilizoongezeka 
ambazo
hazikutambuliwa na 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kongwa.

· Kesi kati ya Salum 
Semgella na 
Halmashauri ikihusu 
madai ya 
Sh.10,000,000 kwa 
kuvunja nyumba ili 
kuruhusu 
matengenezo ya 
barabara ya kwenda 
soko la Kibaigwa.

· Kesi Na.1/2010 kati 
ya Mbuga na 
Halmashauri ya 
Wilaya Kongwa 
ikihusu 
Sh.150,000,000 
kuhusiana na 
kuvunja mkataba wa 
matengenezo ya 
barabara.

· Kesi Na.36/2003 
kati ya Saidi Njachi 
dhidi ya 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kongwa 

342,954,917
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ikihusu kukamatwa 
kwa mlalamikaji. 
Madai katika keshi 
hii ni Sh.9,435,000.

5. H/W Mpwapwa · Kesi ya Madai Na. 1-
2010 iliyopo katika 
Mahakama ya 
Wilaya ya Mpwapwa 
kati ya Eligy Olomy 
(Mlalamikaji) na 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpwapwa 
na wengine 
(Walalamikiwa).  
Katika shauri hili, 
mlalamikaji anadai 
jumla ya Sh. 
15,253,775 kutoka 
kwa wadaiwa kwa 
pamoja.  Kesi hii 
imetajwa.

· Kesi ya Madai Na. 2 
ya 2007-
Iliyoandikishwa 
katika Mahakama ya 
Wilaya ya 
Mpwapwa, kati ya 
Rufina M. Kiria 
(Mlalamikaji) Vs 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mpwapwa.  Katika 
shauri hili, 
mlalamikaji anadai 
jumla ya 
Sh.12,511,358/-
kutoka kwa 
mlalamikiwa.  Kesi 
hii imetajwa.

27,765,133

6. H/W Kigoma · Uteuzi na uchaguzi 
wa mshauri wenye 
mashaka Sh. 
77,100,000.  
Hukumu ya 
Mahakama 
inasubiriwa 
(2007/08).

· Kesi Na. 20/2006, 
Kesi Na. 4/2009, 
kesi Na. 10/2008 na 
kesi baina ya 
Shekali Ndinalyo na 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kigoma 
juu ya mafao ya 

673,100,000
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uzeeni, fedha yote 
jumla ni Sh. 
596,000,000

7. H/W Kilombero · Kesi ya madai Na. 8 
ya 2011 katika 
Mahakama ya 
Wilaya ya 
Kilombero, kati ya 
J&T Company 
(Mlalamikaji) na 
Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wilaya 
ya Kilombero  
(Mlalamikiwa). 
Katika shauri 
mlalamikaji anadai 
jumla ya Sh.46, 
250,000, kama 
madai maalum 
Sh.26,250,000 na 
Sh.20,000,000 kama 
madai ya jumla. 
Kesi imetajwa.  
Chanzo cha kesi 
hiyo ni kukatishwa 
kwa mkataba wa 
uchimbaji kisima 
katika kijiji cha 
Uchindile.

· Kesi ya madai Na. 
25 ya 2010 katika 
Mahakama ya 
Hakimu Mkazi 
Morogoro, kati ya 
M/s Fair Class 
Construction Ltd 
(Mlalamikaji) na 
Mkurugenzi 
Mtendaji 
Halmashauri ya 
wilaya ya Kilombero 
(Mlalamikiwa). 
Katika shauri hili 
mlalamikaji anadai 
jumla ya 
Sh.116,777,955.05 
kwa uvunjaji wa 
masharti ya 
mkataba, 
sh.66,777,955.05 
kama madai maalum 
na Sh.50,000,000 
kama madai ya 
jumla.

· Kesi ya madai Na. 

350,745,890
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12 ya 2010 katika 
Mahakama ya ya 
Wilaya ya 
Kilombero, kati ya 
Mohamed 
Kindindindi t/a 
Mood Auto Garage 
(Mlalamikaji) na 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilombero 
(Mlalamikiwa) 
Katika shauri hili, 
mlalamikaji anadai 
jumla ya Sh. 
24,689,980. Chanzo 
cha kesi ni madeni 
ya huduma 
iliyotolewa kwa 
magari  mbalimbali 
ya Halmashauri. 
Kesi itasikilizwa 
tarehe 9/9/2011

8. H/W Morogoro · Kesi ya Madai Na. 23 
ya 2010 katika 
Mahakama ya 
Hakimu Mkazi 
Morogoro, baina ya 
Bodi ya wadhamini 
wa Mfuko wa 
Pensheni ya Serikali 
za Mitaa 
(Mlalamikaji) na  
Halmashauri ya 
Wilaya Morogoro 
(Mlalamikiwa).  
Katika shauri hili, 
mlalamikaji anadai 
jumla ya 
Sh.744,652,886.39 
ikiwa ni madeni 
malimbikizo ya 
madeni yaliyotokana 
na michango ya 
kisheria ambayo 
haikuwasilishwa ya 
Sh.6,377,096 na 
Sh.738,275,790.39 
kama tozo kutoka 
kwa Mlalamikiwa.  
Kesi itasikilizwa 
tarehe 2/2/2011.

· Kesi ya Madai Na. 
2/2005 katika 
Mahakama ya 
Hakimu Mkazi 

1,505,442,920
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Morogoro, kati ya 
R.H.Transporter & 
Garage Ltd 
(Mlalamikaji) na 
Halmashauri ya 
Wilaya Morogoro 
(Mlalamikiwa).  
Katika shauri hili, 
mlalamikaji anadai 
jumla ya 
Sh.16,137,146.75 
kwa ajili ya 
matengenezo ya 
magari ya 
Halmashauri.

9. H/W Ulanga Kumekuwa na Kesi za 
madai  zenye jumla 
ya Sh.106,646,839 
katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Ulanga 
, kama  Halmashauri  
haitashinda  , 
itapelekea  hali ya 
fedha kuwa ngumu 
katika Halmashauri.

· Kesi ya madai Na. 
5 ya mwaka  2010 
ambayo Mdai ni 
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Ulanga 
na Mwilanga 
Hardware Ltd 
ambaye ni 
Mdaiwa. Katika 
kesi hiyo , Mdai 
anadai kiasi cha 
Shs.24,026,463  
kama madhara 
maalumu na 
Sh.25,000,000  
kama madhara ya 
kawaida  na iko 
katika hatua ya 
kusikilizwa.

· Kesi ya Madai  Na. 
10 ya mwaka  
2008 iko kwenye 
Mahakama ya 
Hakimu Mkazi wa 
mkoa wa  
Morogoro ambayo 
ni ya kati ya Gasto 
A.    Mushi t/a 
Gasto Hardware 

106,646,839
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Kiambatisho (xxxiii)

Mgao wa 20% wa ruzuku ya vyanzo vilivyofutwa usiopelekwa vijinini Sh.1,556,830,463

Na. Halmashauri
Mgao wa 20% 

(Sh.)

Kiasi 
kilichopelekwa 

(Sh.)

Kiasi 
kisichopelekwa 

(Sh.)
1 H/W Bahi 18,243,940 0 18,243,940 100.00%
2 H/W 

Chamwino 
29,806,638 0 29,806,638 100.00%

3 H/M Dodoma 21,092,320 0 21,092,320 100.00%
4 H/W Kondoa 36,147,860 0 36,147,860 100.00%
5 H/W 

Mpwapwa 
23,321,520 0 23,321,520 100.00%

6 H/W 
Biharamulo 

40,717,720 0 40,717,720 100.00%

7 H/W Bukoba 36,933,511 0 36,933,511 100.00%
8 H/W Ngara 61,103,940 0 61,103,940 100.00%
9 H/W Chato 45,712,113 0 45,712,113 100.00%
10 Kasulu 43,887,820 0 43,887,820 100.00%
11 H/W Kilwa 33,943,320 0 33,943,320 100.00%
12 H/Mji Lindi 36,799,340 0 36,799,340 100.00%
13 H/W Liwale 32,394,140 0 32,394,140 100.00%
14 H/W 

Nachingwea 
32,394,140 0 32,394,140 100.00%

(Mdai ) na 
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Ulanga 
ambaye ni Mdaiwa 
wa kwanza na  
TASAF ambaye ni 
Mdaiwa wa pili . 
Katika Kesi hii , 
Mdai anadai kiasi 
cha Sh. 
Shs.32,620,376 
kutokana na 
madhara maalumu 
na 25,000,000 
ikiwa ni madhara 
ya kawaida na iko 
katika hatua ya 
kusikilizwa .

10. H/M Singida · Kesi Na. 3/2010 ya 
LEONARD JOHN SUIH  
na  Halmashauri ya 
Manispaa ya Singida  
ya  
Sh.1,073,000,000.

· Kesi Na. 4/2011  ya 
SUMACO 
ENGENEERING Co. 
LTD na  Halmashauri 
ya Manispaa ya 
Singida  ya 
Sh.5,500,000

1,078,500,000

Jumla 5,852,750,55
6



_____________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikal                Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za mitaaa 2010/11

                                                                                                                                                         

253

15 R H/W 
uangwa 

25,537,200 0 25,537,200 100.00%

16 H/W Bunda 80,554,640 0 80,554,640 100.00%
17 H/W 

Serengeti 
60,982,844 0 60,982,844 100.00%

18 H/W Mbeya 26,752,060 0 26,752,060 100.00%
19 H/W 

Morogoro 
39,603,740 0 39,603,740 100.00%

20 H/W 
Namtumbo 

14,004,211 0 14,004,211 100.00%

21 H/W 
Shinyanga 

18,543,943 0 18,543,943 100.00%

22 H/M 
Shinyanga 

69,257,348 0 69,257,348 100.00%

23 H/W Manyoni 9,727,342 0 9,727,342 100.00%
24 H/W Singida 55,860,040 0 55,860,040 100.00%
25 H/W Korogwe 30,617,960 0 30,617,960 100.00%
26 H/W Kilindi 36,418,361 0 36,418,361 100.00%
27 H/W Mkinga 34,057,723 0 34,057,723 100.00%
28 H/W Hanang’ 39,194,760 1,260,000 37,934,760 96.79%
29 H/W Kilosa 83,083,140 10,000,000 73,083,140 87.96%
30 H/W Sikonge 27,629,140 5,263,529 22,365,611 80.95%
31 H/M Songea 33,763,140 6,500,000 27,263,140 80.75%
32 H/W Iramba 45,054,740 9,883,675 35,171,065 78.06%
33 H/M Morogoro 66,169,140 14,549,167 51,619,973 78.01%
34 H/M Singida 32,874,240 10,000,000 22,874,240 69.58%
35 H/W Rombo 33,365,340 12,000,000 21,365,340 64.03%
36 H/W Musoma 55,193,360 20,663,300 34,530,060 62.56%
37 H/W Kyela 31,101,940 11,900,000 19,201,940 61.74%
38 H/W Babati 35,218,760 13,691,530 21,527,230 61.12%
39 H/W Same 44,865,140 18,200,000 26,665,140 59.43%
40 H/W Longido 19,982,250 8,986,131 10,996,119 55.03%
41 H/W Tunduru 44,835,744 20,880,193 23,955,551 53.43%
42 H/W 

Kilombero 
40,698,074 20,461,799 20,236,275 49.72%

43 H/W Rorya 45,857,160 26,845,000 19,012,160 41.46%
44 H/W Urambo 72,889,740 44,946,719 27,943,021 38.34%
45 H/W Karagwe 52,154,940 34,640,069 17,514,871 33.58%
46 H/W Kishapu 35,978,940 24,128,032 11,850,908 32.94%
47 H/W Ulanga 34,773,940 26,000,000 8,773,940 25.23%
48 H/W Mwanga 42,199,920 33,284,644 8,915,276 21.13%
49 H/M 

Kinondoni 
90,290,592 74,629,500 15,661,092 17.35%

50 H/M 
Kigoma/Ujiji 

36,234,400 32,280,523 3,953,877 10.91%

Jumla 2,037,824,274 480,993,811 1,556,830,463 76.40%
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Kiambatisho (xxxiv)
“Kilimo Kwanza”

Na. Halmashauri Mapungufu
1 H/W 

Chamwino 
Kasi ndogo katika utekelezaji wa Kilimo kwanza 
Sh.801,175,473
Mapitio ya nguzo kumi za Kilimo Kwanza kwa 
kulinganisha na utekelezaji H/W Chamwino, 
imebainika kuwa kazi za jumla ya Sh.801,175,473 
zikiwa ni pamoja na ujenzi wa miundo mbinu ya 
Chinagali, Skimu ya umwagiliaji wa mizabibu, skimu 
ya umwagiliaji ya Chalinze, ukarabati wa skimu ya 
umwagiliaji ya Mpwayungu, uchimbaji visima vya 
umwagiliaji Mvumi Makulu na bakaa ya mwaka 
uliyopita iliyotumika kukarabati skimu ya Buigiri; 
kazi hizi zote hazikutekelezwa kwa ufanisi ili kufikia 
malengo ya Kilimo Kwanza. 

2 H/W Ruangwa Kutokutumika kwa vocha za pembejeo 
Sh.310,488,000 Halmashauri ilipokea vocha za 
pembejeo za kilimo jumla ya 22287 zenye thamani 
ya Sh.454,266,000.  Wakati wa Ukaguzi ilibainika 
kwamba vocha 15083 za Sh.310,488,000 
hazikutumika.  Pia vocha za Sh.19,344,000 
hazikupokelewa na walengwa na hazikujulikana 
ziliko.  

3 H/W 
Nachingwea 

Kutokutumika kwa vocha za pembejeo 
Sh.9,990,0000
Halmashauri ilipokea vocha 2609 kwa ajili ya 
pembejeo za kilimo zenye thamani ya 
Sh.26,090,000.  Hata hivyo ukaguzi uliofanyika 
Oktoba 2011 ulibaini vocha 999 zenye thamani 
9,990,000 kwamba hazikutumika.

4 H/W Kilombero Tathmini iliyofanyika imebanini mapungufu kadhaa 
ikiwemo malalamiko toka kwa wakulima kwamba 
matrekta madogo (power tillers) yalikuwa ni ya 
viwango duni na ucheleweshaji katika mchakato wa 
manunuzi. Pia Halmashauri ilipokea vocha 87531 
kwa ajili ya pembejeo za kilimo zenye thamani ya 
Sh.1,676,036,500.  Wakati wa ukaguzi ilibainika 
kwamba vocha 86937 zenye thamani ya 
Sh.1,663,265,500 ziligawanywa. Vocha 594 
hazikutumika mwaka 2010/11.

5 H/W Kilosa Kulikuwa na ucheleweshwaji wa mgawanyo wa 
pembejeo uliyosababishwa na mawakala wasio na 
uwezo katika vijiji vitano ambavyo ni Kiberege, 
Mkasu, Sanje, Miwangani na Msolwa.  Katika barua 
ya malalamiko imebainika kwamba mawakala 
watano walichelewesha na mmoja alishindwa kabisa 
kusambaza pembejeo za kilimo kwa wakulima ndani 
ya msimu wa kilimo.

Halmashauri ilipokea vocha 72857 zenye thamani ya 
1,265,269,500.  Vocha zote ziligawanywa kwa 
wakulima kupitia kwa watendaji na wakala wa 
pembejeo.  Imebaninika kwamba vocha 7805 zenye 
thamani ya Sh.143,179,500 zilirudishwa.  Pia vocha 
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215 zenye thamani ya Sh.54,727,000 ziliibiwa katika 
kata ya Rudewa.  Wakati vocha 53054 zenye 
thamani ya Sh.885,457,500 bado ziko kwa 
mawakala.  

Mapungufu
- Sh.251,469,780 zilipelekwa vijijini, mpaka 

muda wa ukaguzi fedha zilikuwa kwenye 
akaunti za vijiji bila kutumika.

- Matrekta madogo 15 kati ya 50 yaligawanywa 
vijijini, 35 bado hayajagawanywa.  

- Baadhi ya kazi ikiwemo mafunzo kwa wakulima 
juu ya uhifadhi wa mazingira hayakufanyika kwa 
sababu kutotolewa fedha.

- Halmashauri ina upungufu wa Maafisa Ugani 87 
- Kuna masoko yaliyoanzishwa katika Halmashauri 

lakini hakuna mwongozo unaowaongoza kuuzia 
mazao yao katika masoko hayo.

6 H/W Morogoro · Kulikuwa na ucheleweshaji katika mchakato wa 
manunuzi

· Wakulima kumi tu ndiyo waliofundishwa
· Halmashauri ilipokea vocha 61497 zenye thamani 

ya Sh.1,172,485,500.  Wakati wa ukaguzi 
ilibainika kwamba vocha 55702 zenye thamani ya 
Sh.1,052,955,000 ziligawanywa na kubakia vocha 
5795.

7 H/W Ulanga Halmashauri ilipokea vocha 79592 zenye thamani ya 
Sh.1,426,728,000.
 Ukaguzi ulibaini kwamba vocha 76147 zenye 
thamani ya Sh.1,263,269,000 ziligawanywa na 
kubakia vocha 3445.

8 H/W Mvomero · Halmashauri ilipokea vocha 103152 zenye 
thamani ya 1,994,358,000 kati ya hizo vocha 4982 
zenye thamani ya Sh.67,985,500 hazikutumika na 
badala yake zilirudishwa kwa RAS.

· Baadhi ya mawakala wa pembejeo za kilimo 
walijiingiza katika vitendo vya kununua vocha za 
pembejeo  badala ya kugawa pembejeo za 
kilimo.  Watano taarifa zao ziko polisi zikihusisha 
vocha zenye thamani ya Sh.74,932,500.

· Kutokuwa na mtaji kwa baadhi ya wakala wa 
pembejeo imekuwa ni sababu ya kutogawa 
pembejeo za kutosha kwa mara moja.

· Halmashauri haina vituo vya mafunzo ya kilimo, 
ujenzi wa vituo vitatu vya mafunzo unaendelea.

· Halmashauri imeanzisha masoko, hakuna 
utaratibu wa kuwafanya wakulima wauzie mazao 
katika masoko hayo.

· Baadhi ya wakulima wameshindwa kuchangia 
katika ununuzi wa pembejeo za kilimo.

· Udhaifu katika miundo mbinu imekuwa ni sababu 
ya kuchelewa kugawa pembejeo kwa wakati

· Kumekuwa na udhaifu katika udhibiti wa kugawa 
vocha za pembejeo. 
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Kiambatisho (xxxv)

Mapungufu yaliyooonekana kuhusiana na Vitengo vya Manunuzi (PMU)

Na. Halmashauri Mapungufu Kiasi (Sh.)
1. H/W Bahi Kutokana na mapungufu 

katika Kitengo cha 
Manununzi Halmashari ya 
Wilaya ya Bahi ilinunua 
vifaa na huduma 
mbalimbali kwa kutumia 
fedha taslim badala ya 
hundi.

12,183,350

2. H/M Dodoma Agizo Na.2 249 la LAFM 
linaagizo kwamba malipo 
yote yafanyike kwa 
hundi.  Kinyume na Agizo 
hili Halmashauri ilikuwa 
ikiwapa maafisa wake 
fedha taslim kwa ajili ya 
kununua huduma na 
vifaa.

10,000,000

3. H/W Kondoa Halmashauri ilinunua 
vifaa ambavyo havikuwa 
katika mpango wa 
manunuzi kinyume na 
Kifungu cha 45 cha 
Sheria ya manunuzi ya 
umma.  Pia, Halmashauri 
haikutengeneza taarifa 
ya manunuzi kinyume na 
Kifungu Na.26 cha Sheria 
ya Manunuzi ya Umma.

14,471,947

4. H/W Mpwapwa Halmashauri haikuleta 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
nakala za mikataba 
iliyoingiwa ndani ya siku 
thelathini kama Kanuni 
Na.116 ya Manunuzi ya 
Umma inavyotaka.

-

5. H/W Kasulu Halmashauri ilifanya 
manunuzi ya huduma na 
vifaa kwa kutumia 
masurufu kinyume na 
Agizo Na. 249 na 250 la 
LAFM, 1997.

58,726,000

6. H/W Kilombero Taarifa ya Manunuzi ya 
mwaka haikuandaliwa 
vizuri pia huduma na 
vifaa vilinunuliwa kwa 
kutumia fedha taslim 
kinyume na Agizo Na.250 

2,393,000
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la LAFM, 1997.
7. Kilosa DC Kutokana na mapungufu 

katika Kitengo cha 
Manununzi Halmashari ya 
Wilaya ya Kilosa ilinunua 
vifaa na huduma 
mbalimbali kwa kutumia 
fedha taslim badala ya 
hundi.

-

8. H/W Morogoro Manunuzi ya vifaa na 
huduma yalifanyika kwa 
njia ya masurufu 
kinyume na Kifungu cha 
44 cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma, 
2004.

24,778,500

9. H/W Ulanga Halmashauri haikuleta 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
nakala za mikataba 
iliyoingiwa ndani ya siku 
thelathini kama Kanuni 
Na.116 ya Manunuzi ya 
Umma inavyotaka.

-
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10. H/W Tabora Halmashauri haikuwa na Mkuu wa Kitengo 
cha Manunuzi kinyume na Kifungu cha 34(4) 
cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 2004.

-

11. Jiji la Dar es 
Salaam 

Masurufu Maalum yalitolewa kwa watumishi 
mbalimbali kwa ajili ya kununua vifaa na 
huduma kinyume na Kanuni ya 68(4) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2005.

20,000,000

12. H/W Kilwa Masurufu yalitolewa kwa ajili ya ukarabati 
wa jingo ambao ipo Idara ya Fedha kinyume 
Kifungu 59 cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma, 2004.

48,000,000

13. H/W Lindi Manunuzi  yaliyofanyika  kwa ajili ya 
ununuzi wa huduma ya upanuzi wa Kiliniki 
iliyopo katika Zahanati ya Madangwa 
hayakuwa na taarifa ya tathmini kinyume 
na Kanuni 67(1 & 2) ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma ya 2005.

4,765,000

14. H/W Monduli Manunuzi ya huduma na vifaa yalifanyika 
kabla ya kutolewa kwa LPO kinyume na 
Agizo Na.250 la LAFM, 1997.

8,521,500

15. H/W Kilindi Manunuzi ya shajala yalifanyika kabla ya 
kutolewa kwa LPO kinyume na Agizo Na.250 
la LAFM, 1997.

1,230,000

16 H/Mji Korogwe Manunuzi ya vifaa yalifanyika kwa kutumia 
masurufu kinyume na Agizo Na.128 la LAFM, 
1997.

3, 378,000

17 H/W Korogwe Manunuzi mbalimbali yalifanyika kwa 
kutumia masurufu kinyume na Kanuni 
Na.27(1-3) ya Kanuni za Bodi za Zabuni za 
Serikali za Mitaa za mwaka 2007.

3,969,000

18. H/M Iringa Manunuzi ya vifaa na huduma yalifanyika 
kwa njia ya kutoa masurufu kinyume na 
Agizo Na.128 la LAFM, 1997.

12,474,000

19. H/W Chunya Manunuzi ya vifaa na huduma yalifanyika 
kwa njia ya kutoa masurufu kinyume na 
Kanuni Na.68(4) ya Kanuni za Manunuzi ya 
za mwaka 2005.

49,350,000

20. Jiji la Mbeya Nakala za taarifa za kutolewa kwa zabuni 
hazikuletwa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
kinyume na Kanuni Na.96 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005.

-

21. H/Mji Mpanda Kutokana na udhaifu wa PMU, fedha taslimu 
zilitolewa kwa maafisa mbalimbali kwa ajili 
ya kununua vifaa kinyume na Agizo Na.250 
la LAFM, 1997.

10,850,000

22. H/W Namtumbo Kinyume na Kanuni Na.116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 nakala za 
mikataba hazikuletwa Ofisi ya Taifa ya 

-
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Ukaguzi ndani ya siku thelathini baada ya 
mkataba kusainiwa.

23. H/W Songea Masurufu maalum yalitolewa kwa maafisa 
mbalimbali kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na 
huduma kinyume na Kanuni Na.68(4) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2005.

11,040,000

Halmashauri ilinunua vifaa vya Sh.21.5m 
ambavyo havikuwa kwenye mpango wa 
manunuzi na pia Halmashauri 
haikutengeneza taarifa ya manunuzi 
kinyume na Kifungu Na.26 cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma, 2004.

13,999,12024. H/W Chato 

Masurufu yalitolewa kwa maafisa 
mbalimbali kwa ajili ya kununua vifaa na 
huduma mbalimbali kinyume na Agizo 128 
la LAFM, 1997.

9,487,500

25. H/M Bukoba Masurufu yalitolewa kwa maafisa 
mbalimbali kwa ajili ya kununua vifaa na 
huduma mbalimbali kinyume na Agizo 128 
la LAFM, 1997.

3,145,000

26. H/W Bariadi Kinyume na Kanuni Na.116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 nakala za 
mikataba hazikuletwa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ndani ya siku thelathini baada ya 
mkataba kusainiwa.

-

27. H/W Bukombe Kinyume na Kanuni Na.116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 nakala za 
mikataba hazikuletwa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ndani ya siku thelathini baada ya 
mkataba kusainiwa.

-

Kinyume na Kanuni Na.116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 nakala za 
mikataba hazikuletwa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ndani ya siku thelathini baada ya 
mkataba kusainiwa.

-28. H/W Kahama 

Masurufu yalitolewa kwa maafisa 
mbalimbali kwa ajili ya kununua vifaa na 
huduma kinyume na Agizo Na.128 la LAFM, 
1997.

36,181,953

29 H/W Kishapu Kinyume na Kanuni Na.116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 nakala za 
mikataba hazikuletwa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ndani ya siku thelathini baada ya 
mkataba kusainiwa.

-

30. H/W Maswa Kinyume na Kanuni Na.116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 nakala za 
mikataba hazikuletwa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ndani ya siku thelathini baada ya 
mkataba kusainiwa.

-

31. H/W Meatu Kinyume na Kanuni Na.116 ya Kanuni za -
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Manunuzi ya Umma, 2005 nakala za 
mikataba hazikuletwa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ndani ya siku thelathini baada ya 
mkataba kusainiwa.

32. H/W Shinyanga Kinyume na Kanuni Na.116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 nakala za 
mikataba hazikuletwa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ndani ya siku thelathini baada ya 
mkataba kusainiwa.

-

33. H/M Shinyanga Kinyume na Kanuni Na.116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 nakala za 
mikataba hazikuletwa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ndani ya siku thelathini baada ya 
mkataba kusainiwa.

-

34. H/W Same Kinyume na Kanuni Na.116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 nakala za 
mikataba hazikuletwa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ndani ya siku thelathini baada ya 
mkataba kusainiwa.

-

35. H/W Siha Halmashauri haikutoa dondoo za maamuzi 
yaliyofanywa na bodi ya zabuni kinyume na 
Kanuni Na.96(2) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za 2005

-

Jumla
344,715,87

0
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Kiambatisho (xxxvi)

Mikataba na Miradi yenye Nyaraka Pungufu Sh.4,452,071,069
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Upungufu wa Taarifa/Nyaraka
1 H/W 

Chamwino 
88,872,000 Halmashauri iliingia mikataba 

na M/s Balton Tanzania Ltd, 
hatahivyo mikataba hiyo 
haikuwa na taarifa muhimu 
tarehe ya kuanza kazi, tarehe 
ya kumaliza kazi, namba ya 
mkataba na masahrti ya 
mkataba

2 Manispaa ya 
Dodoma

189,864,000 Mikataba 9 kati ya mawakala 
wa kukusanya mapato na 
Halmashauri haikuwasilishwa 
ukaguzi kinyume na agizo Na. 
368 la LAFM, 1997.

3 H/W Kongwa - Kulikuwa  hakuna mkataba kati 
ya Halmashauri na 
Wakurugenzi wa Soko la 
Kimataifa la Kibaigwa kuhusu 
makusanyo yanayotokana na 
vianzo vya ndani kama ushuru 
wa soko na kupangisha 
maghala. 

4 H/W 
Mpwapwa 

- Rejista ya mikataba 
haikutunzwa vizuri kama 
inavyotakiwa na Kifungu cha 
4.16 cha Mwongozo wa 
utayarishaji hesabu katika 
Halmashauri na Agizo Na.290 la 
LAFM, 1997 ambayo inataka 
Halmashauri kuwa na Rejista 
ya mikataba inayoonyesha 
kiwango kilichofikiwa cha kila 
mkataba.

5 H/W Kasulu - Halmashauri haitunzi Rejista za 
mikataba kinyume na Agizo 
Na.290 la LAFM, 1997 na 
Kifungu Na.4.16 cha LAAM 
ambacho kinamtaka Mweka 
Hazina kutunza Rejista 
zinazoonyesha maendeleo ya 
kila mkataba, Agizo Na.291 
linataka malipo yafanyike 
baada ya kutolewa kwa cheti 
cha kukamilisha kazi kutoka 
kwa Mhandisi Mshauri 
kikionyesha bei ya awali ya 
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mkataba, mabadiliko ya bei, 
malipo yaliyofanyika, jumla ya 
malipo na zuio.

6 H/W Kibondo 545,279,830 Halmashauri iliingia mikataba 
mbalimbali na wakandarasi, 
ukaguzi uliofanyika unaonyesha 
mikataba mitano haikuwa na 
taarifa muhimu kama tarhe ya
kuanza kazi, tarehe ya 
kumaliza, namba ya mkataba 
na masharti ya mkataba.

7 H/W Kigoma 290,588,204 Wakati wa ukaguzi ilibainika 
kwamba nakala za vocha, 
vyeti vya ukaguzi (inspection 
certificates) na taarifa za 
tathmini hazikuwekwa 
katika mafaili husika.

- Rejista ya mikataba 
haikutunzwa kinyume na 
kifungu cha 4.16 cha LAAM na 
Agizo Na.290 la LAFM, 1997.

8 H/W 
Kilombero

1,138,310,390
Halmashauri iliingia katika 
mikataba mbalimbali ya 
manunuzi kwa mwaka 2010/11, 
hata hivyo ilibainika kwamba 
katika mikataba yote kulikuwa 
na mapungufu kama ifuatavyo:
- Baadhi ya mikataba kulikuwa 

hakuna nakala za vocha za 
malipo

- Mikataba yote haikuwa na 
dondoo za mikutano 
iliyofanyika katika eneo la 
mradi.

- Kulikuwa hamna taarifa za 
usimamizi wa miradi 
zilizokuwa ndani ya mafaili.

9 H/W Kilosa - Kanuni 121 (1) (a)-(C) ya 
kanuni za manunuzi ya Umma 
za mwaka 2005 zinahitaji kila 
taasisi inayofanya manunuzi 
kutunza taarifa sahihi za kila 
mkataba ili kuwa na udhibiti 
wa kila manunuzi, huduma au 
kazi za ujenzi zinazofanywa na 
taasisi husika.  Kinyume na 
kanuni hii, Halmalshauri 
inatunza mafaili 
yaliyochanganywa taarifa za 
wakandarasi mbalimbali, mradi 
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zaidi ya mmoja na kwa vipindi 
tofauti.

10 H/W 
Morogoro

12,503,200 Nyaraka za mkataba kwa ajili 
ujenzi wa Ofisi ya Kata ya
Selembala hazikuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi.

11 H/W 
Mvomero

1,246,909,406 Halmashauri illingia mikataba 
na wakandarasi mbalimbali 
kwa ya utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo.  Hata hivyo, 
ukaguzi umebaini taarifa 
zifuatazo kutokuwepo katika 
mikataba:
- Kipindi cha matazamio 

hakikuonyeshwa
- Tarehe ya mkataba 

haikuonyeshwa
- Tarehe ya kuanza na kumaliza 

mkataba haikutajwa.
12 H/W Iramba - Rejista ya mikataba 

haikutunzwa kinyume na 
mahitajio ya Kifungu 4.16 ya 
LAAM na Agizo Na.290 la LAFM.

13 H/W Manyoni - Rejista ya mikataba 
haikutunzwa kinyume na 
mahitajio ya Kifungu 4.16 ya 
LAAM na Agizo Na.290 la LAFM.

14 H/W Singida - Rejista ya mikataba 
haikutunzwa kinyume na 
mahitajio ya Kifungu 4.16 ya 
LAAM na Agizo Na.290 la LAFM.

15 H/W Urambo 25,800,000 Mikataba iliyoingiwa kati ya 
Halmashauri na mawakala 
wawili wa kukusanya mapato 
haikuletwa kwa ajili ya 
ukaguzi.

16 H/W 
Bagamoyo

- Rejista ya mikataba 
haikutunzwa kinyume na 
mahitajio ya Kifungu 4.16 ya 
LAAM na Agizo Na.290 la LAFM.

17 Jiji la DSM 694,242,740 Nyaraka zinazohusiana na 
Ushuru wa huduma za Jiji 
hazikuletwa kwa ajili ya 
ukaguzi kinyume na Agizo 
Na.120 la LAFM, 1997. 

18 H/W 
Ruangwa

34,989,949 Nyaraka zinazohusu mikataba 
miwili hazikuletwa kwa ajili ya 
ukaguzi.

19 H/W - Rejista ya mikataba 
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Nanyumbu haikutunzwa kinyume na 
mahitajio ya Kifungu 4.16 ya 
LAAM na Agizo Na.290 la LAFM.

20 H/W Kilolo 48,674,300 Mikataba miwili iliyoingiwa 
kati ya Halmashauri na 
mawakala kukusanya mapato 
haikuletwa kwa ajili ya 
ukaguzi.

21 H/W Mbarali - Rejista ya mikataba 
haikutunzwa kinyume na 
mahitajio ya Kifungu 4.16 ya 
LAAM na Agizo Na.290 la LAFM.

22 Jiji la Mbeya - Rejista ya mikataba haikuwa 
na taarifa muhimu 
zilizohuishwa kama 
inavyotakiwa na Agizo Na.290 
la LAFM, 1997 kama 
ilivyoorodheshwa hapa chini:
i. Namba ya mkataba
ii. Tarehe ya kumaliza
iii. Taarifa zinazohusiana na 

malipo yaliyofanyika
iv. Maelezo ya mkataba
v. Usuluhishi
vi. Gharama ya mkataba
vii. Kipindi cha matazamio

23 H/W Bukoba - Rejista ya mikataba 
haikutunzwa kinyume na 
mahitajio ya Kifungu 4.16 ya 
LAAM na Agizo Na.290 la LAFM.

24 H/W Kahama 136,037,050 Halmashauri iliingia mikataba 
mbalimbali kwa ajili ya 
kutengeneza miradi.  Hata 
hivyo mikataba hiyo ilikuwa na 
kasoro zifuatazo:
- Muda wa matazamio 

haukuonyeshwa
- Tarehe ya kuingia mkataba 

haikuonyeshwa
- Tarehe kuanza na kumaliza 

kazi haikuonyeshwa.
Jumla 4,452,071,069


