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Vifupisho 

 

 

A/C Akaunti 
ACGEN Mhasibu Mkuu wa Serikali 
ASDP Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 

ASDS Mkakati wa maendeleo ya Sekta ya umma 
ASLMS Wizara zinazojihusisha katika sekta ya Kilimo 
BoQ Mchanganuo wa gharama za kazi za ujenzi 
BWOs Ofisi za mabonde ya Maji 
CAATs Mbinu za ukaguzi zinazotekelezwa kwa kutumia 

Tekinolojia ya komputa. 
CAG Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
CDTI Chuo cha Mafunzo ya Maendeleo ya Jamii 
CFS Taarifa Jumuifu za fedha 
CMC Kamati ya Uogozi wa Jamii 
CPO Ofisi Kuu ya Malipo 

DADPs Mipango ya Maendeleo ya Kilimo katika Wilaya  
DANIDA Shirika la kimataifa la Maendeleo la Denmark 
DDPs Mipango ya Maendeleo ya Wilaya 
DSS Kitengo cha Uchunguzi wa tiba 
EU Jumuia ya Umoja wa Ulaya 
HBF Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya 
IA Shirirka la Msaada la Nchi ya Ireland 
IDA Shirika la kimataifa la Maendeleo 
IFAD Mfuko wa kimataifa kwa Maedeleo ya Kilimo 
ISA Viwango vya kimataifa vya ukaguzi 
ISSAIs Viwango vya kimataifa vya ukaguzi vya Ofisi za  

ukaguzi wa Umma 
JICA Shirika la Maendeleo la nchi ya Japan 
LAFM Mwongozo wa Uhasibu wa Serikali za Mitaa 
LGAs Mamlaka za Serikali za Mitaa 
MDAs Wizara, Idara na Wakala 

MDG Malengo ya Maendeleo ya Milenia 
MoU Mkataba wa Makubaliano  
MoW Wizara ya Maji 
NAO Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
NBAA Bodi ya Taifa ya Wahasibu na wakaguzi wa hesabu                                             
NVF Mfuko waTaifa wa  Fedha kwa ajili ya Vijiji 
NWSDS Mkakati wa Kitaifa wa Maedeleo ya Maji 
PFA Sheria ya fedha za umma no6 ya 2001  
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(kama ilivyorekebishwa 2004) 
PFGAs Vikundi shirikishi vya wakulima. 
PFMRP Mradi wa maboresho ya usimamizi wa fedha za umma 
PFR Kanuni za fedha za umma 
PMG Mlipaji mkuu wa serikali 
PPA Sheria ya  Ununuzi  wa Umma Na. 21 ya mwaka  2004 
PPRA Mamlaka ya kusimamia Ununuzi wa umma 
RWBO Shirika la maji la bonde la Rufiji 

Sect. Kifungu 

SIDA Shirika la kimataifa la maendeleo la Sweden 
SNAO Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden 
TASAF Mfuko wa Maendeleo ya jamii Tanzania 
TMU Kitengo cha Uongozi  wa Mfuko wa Maendeleo Jamii 
TPRS Mkakati wa Kupunguza Umaskini Tanzania 
TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania 
URT Jamhuri ya  Muugano waTanzania 
USD Dola ya Kimarekani 
VFC Mratibu wa Fedha wa Kijiji 
WSDP Programu ya maendeleo ya sekta ya maji 

MSD Bohari  kuu ya madawa. 

NIMR Kitengo cha  utafiti wa magonjwa  

G-TZ Ushirikiano wa Tanzania na Ujerumani 

INTOSAI Tasisi ya kimataifa inayojumuisha Asasi kuuza Ukaguzi 
Kimaifa  

AFROSAI - E Tasisi inayojumuisha ofisi za ukaguzi za nchi za 
kiafrika zinazozungumza lugha ya kigereza  
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 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
 Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
 Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 
(Ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania) 

 
Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali yameelezwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania (iliyorekebishwa 2005) na kufafanuliwa 
zaidi katika Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008.  
 
Dira  
Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali  na  
taasisi za umma. 
 
Dhamiri  
Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha 
uwajibikaji na thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia 
rasilimali za umma. 
 
Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na 
vigezo vya msingi  vifuatavyo: 
 

 Uadilifu  
Sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na 
upendeleo. 

 

 Ubora  
Sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa 
kuzingatia viwango kubalifu vya ukaguzi. 

 

 Uaminifu  
Tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na 
kuzingatia utawala wa Sheria. 

 

 Mtazamo wa watu  
Tunatazama na kukazia zaidi katika matarajio ya wadau wetu 
kwa kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa 
na watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi. 

 

 Uvumbuzi: 
Sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa 
kupokea na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya 
asasi. 

 

 Matumizi bora ya rasilimali 
Sisi ni asasi inayothamini na kutumia rasilimali za umma 
ilizokabidhiwa kwa  umakini mkubwa. 
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Tunatimiza haya kwa kufanya yafuatayo:- 
 

 Kuchangia katika matumizi  bora ya fedha za umma kwa 
kuhakikisha kwamba wakaguliwa wetu wanawajibika kutunza 
rasilimali walizokabidhiwa; 

 Kusaidia kuimarisha ubora wa utoaji huduma kwa kuchangia 
ubunifu kwa matumizi bora ya rasillimali za umma; 

 Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wadau wetu kuhusu 
mapungufu katika uendeshaji wa shughuli zao; 

 Kuwahusisha wadau wetu katika  mfumo wa ukaguzi; na 

 Kuwapa wakaguzi nyenzo za kufanya kazi ambazo zitaimarisha 
uhuru wa ofisi ya ukaguzi. 
 

© Ripoti hii imekusudiwa kwa matumizi ya Mamlaka za Serikali. Hata hivyo, 
mara baada ya kupokelewa na Spika na kuwasilishwa Bungeni, ripoti hii huwa ni 
kumbukumbu ya umma na usambazaji wake hauwezi kuzuiwa. 

  

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

x 

Dibaji 

Ripoti hii ni majumuisho ya matokeo ya ukaguzi wa 
miradi inayofadhiliwa na wahisani na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Miradi ipo katika 
makundi mawili ambayo ni miradi mikubwa minne na 
mingine kama inavyoonekana hapa chini: 
 

 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii(TASAF)   

 Mradi wa  Maedeleo ya  Sekta ya Kilimo (ASDP)  

 Mradi wa  Maendeleo ya  Sekta ya  Maji (WSDP)  

 Mfuko wa Sekta ya Afya (HBF) 
 

Pamoja na ukaguzi wa miradi ambayo washirika wa 
maendeleo wanachangia kwa pamoja (Basket Funds), 
pia nilikagua miradi mingine ambayo ni makubaliano 
kati ya Serikali na wahisani wengine. 

 
Ripoti hii ya Ukaguzi inawasilishwa kwa Mheshimiwa 
Raisi  kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na  Kifungu 34(1)(c)  cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008.   
 
Kwa mujibu wa Ibara 143 (2) (c) Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali  anatakiwa angalau mara 
moja kila mwaka kufanya ukaguzi  na kutoa taarifa juu 
ya ukaguzi wa Hesabu za Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano, hesabu zinazosimamiwa na watumishi wote 
wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano, hesabu za 
Mahakama zote za Jamhuri ya Muungano na hesabu 
zinazosimamiwa na Katibu wa Bunge. 
 
Ibara ya 143(4) inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kuwasilisha kwa Mheshimiwa Raisi 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ripoti yoyote 
anayotayarisha kuhusu hesabu za Serikali ya  Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa kifungu 
kidogo cha (2) cha Katiba. Mara  baada ya kuipokea 
ripoti hiyo, Mheshimiwa Raisi ataagiza ripoti 
iwasilishwe Bungeni ambapo inapendekezwa iwe siku 
saba kabla ya kumalizika kwa kikao cha Bunge. 
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Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008 kumeimarisha uhuru wa Ofisi yangu katika 
kutimiza jukumu lake Kikatiba. Haya ni matokeo ya 
jitihada za Mheshimiwa Raisi wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Bunge letu tukufu. 
 
Uhuru wa kiutendaji utaniwezesha kudhibiti rasilimali 
za ofisi  zilizopo zikihusisha rasilimali watu na fedha 
zitakazowezesha ofisi yangu kutimiza majukumu yake 
bila kuingiliwa na Mamlaka yoyote. 

 
Sheria imeongeza mawanda  ya ukaguzi wetu kwa 
kunipa madaraka ya kufanya kaguzi nyingine zaidi ya 
ukaguzi wa kawaida wa taarifa za fedha ambazo ni 
ukaguzi wa ufanisi, utambuzi na mazingira na kaguzi 
maalum. Ni matumaini yangu kwamba, kwa kuanzishwa 
kwa Sheria mpya ya Ukaguzi wa Umma, Ofisi yangu 
itaweza kuimarisha udhibiti wa fedha na kuisaidia 
Serikali kuimarisha uwajibikaji. Kwa hiyo, Sheria 
inaniwezesha kuwa huru na kulihakikishia  Bunge 
masuala yanayohusu uwajibikaji, uwazi na matumizi 
bora ya rasilimali hasa kuona kwamba rasilimali hizo 
zimetumika vizuri kwa kuzingatia uchumi, ufanisi na 
kama ilivyotarajiwa na kupitishwa na Bunge.  
 

Ni vyema kutambua kuwa wakati ofisi yangu inatoa 
taarifa kuhusu ukiukwaji wa Sheria, taratibu na kanuni 
mbalimbali na udhaifu katika mifumo ya udhibiti wa 
ndani kwenye taasisi za Umma na hasa miradi ya 
maendeleo, wajibu wa kuhakikisha kuwepo kwa 
mifumo thabiti ya udhibiti wa ndani ni jukumu la 
Maafisa Masuuli.   
 
Matarajio ya Bunge na umma ni kuona kwamba  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi watahakikisha utoaji wa 
taarifa za fedha na usimamizi wa rasilimali katika 
miradi ya maendeleo kuhusiana na  ufanisi,  ubora na 
usimamizi wa  mipango iliyowekwa. Kwa njia ya 
ukaguzi, ofisi inachangia katika kutoa mapendekezo 
kuhusu uimarishaji na uboreshaji wa sekta ya Umma.  
Kwa msingi huu, Serikali Kuu na Ofisi yangu na 
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washirika wa maendeleo wana mchango mkubwa wa 
kutoa kwa Bunge katika kujenga imani kwa umma 
katika usimamizi wa rasilimali za Umma. Ingawa 
majukumu yanatofautiana, matarajio ya usimamizi 
bora ya rasilimali yanafanana.  

 
Ili kukidhi matarajio ya wabunge nayale ya  umma kwa 
mapana zaidi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeendelea 
kufanya uchambuzi wa njia bora zaidi za kufanya 
ukaguzi na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa 
na hivyo kuimarisha utendaji wa uwajibikaji  katika 
sekta ya umma inayopokea fedha toka kwa washirika 
wa maendeleo. Aidha, tunahakikisha ukaguzi wetu  
unalenga na kuyapa kipaumbele maeneo muhimu ili 
kuchangia katika usimamizi fedha katika sekta ya 
umma.   Kwa kuwa kazi ya ukaguzi ni chachu katika 
usimamizi wa fedha, tunaendelea kujadili masuala 
yanayoathiri  utawala/uongozi katika sekta ya 
umma,hasa katika utoaji  wa taarifa za usimamizi wa 
fedha na masuala ya utawala bora. 
 
Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni 
muhimu katika kuiwajibisha Serikali kwa jukumu lake 
la usimamizi wa fedha zinazotolewa na washirika wa 
maendeleo na utoaji wa huduma bora kwa Watanzania.   
 
Hivyo, nitafurahi kupata taarifa ya jinsi gani nitaweza 
kuboresha taarifa yangu hii kwa siku zijazo. 
 
 
 
 
Ludovick S. L. Utouh 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
_________________________________________ 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Dar es Salaam, 

 
Marchi, 2013 
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 SHUKRANI 
Napenda kutoa shukrani kwa wote walioniwezesha 
kutekeleza majukumu yangu ya kikatiba. 
 
Natoa shukrani za dhati kwa wadau wetu ambao ni 
Mlipaji Mkuu wa Serikali, Hazina, pamoja na  Maafisa 
Masuuli wote wa Wizara (MDAs) na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa (LGAs) wanaosimamia miradi inayofadhiliwa 
na Wahisani kwa kutoa ushirikiano na kutoa taarifa 
muhimu zinazohitajika sana katika utayarishaji wa 
ripoti hii. 
 
Aidha, natoa shukrani zangu za dhati kwa wafadhili 
hasa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya 
Sweden kupita Shirika la Kimataifa la Misaada la 
Maendeleo la Sida, Benki ya Dunia kupita Mradi wa 
Kusimamia na Kuboresha Sekta ya Fedha za Umma 
(PFMRP) na wote wenye mapenzi mema ambao 
wamechangia kwa kiasi kikubwa kuboresha Ofisi yangu. 
Mchango wao umekuwa na manufaa makubwa katika 
kuendeleza na kukuza rasilimali watu, nyezo za kazi 
(magari), mifumo ya teknolojia ya mawasiliano na 
vitendea kazi. Bado tunahitaji msaada zaidi katika 
kuboresha ukaguzi katika sekta ya umma ambao 
ungeweza kuharakishwa kama tungepata wafadhili 
wenye nia ya kutoa fedha za ujenzi wa chuo cha 
mafunzo ya ukaguzi kinachotarajiwa kujengwa 
Gezaulole-Kigamboni. 
 
Aidha, nawashukuru watumishi wote wa umma popote 
pale walipo hapa Tanzania  wawe ni wa Serikali Kuu au 
Serikali za Mitaa bila ya kuwasahau walipa kodi ambao 
ndio walengwa  wa ripoti hii. Michango yao imekuwa 
msaada mkubwa katika ujenzi wa Taifa ambao hauwezi 
kupuuzwa hata kidogo.  

 
Ninapenda kutambua utaaIamu na kujituma kwa 
watumishi wa Ofisi yangu katikakufikia malengo ya kazi 
yaliyowekwa ingawa walitimiza hayo katika mazingira 
magumu yakiwemo ukosefu wa fedha, vitendea kazi, 
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mishahara midogo na kufanya kazi kwenye maeneo 
yasiyofikiwa kirahisi.  

 
Napenda kutoa shukrani kwa wote walioniwezesha 
kutekeleza majukumu yangu ya kikatiba. Kwa mara 
nyingine, napenda kutoa shukrani zangu kwa 
wafanyakazi wote wa Ofisi yangu kwa kuniwezesha 
kutoa ripoti hii kwa wakati. Ninawajibika kutoa 
shukrani zangu za pekee kwa familia yangu na familia 
za wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa kutuvumilia kwa 
kutokuwa nao kwa muda mrefu wakati tukikamilisha 
majukumu haya ya kikatiba. 
 
Mwisho, natoa shukrani zangu kwa Mpiga Chapa Mkuu 
wa Serikali kwa kuniwezesha kutoa ripoti kwa wakati. 

 
Naomba Mungu awabariki wote wakati tukitimiza 
wajibu wetu katika uwajibikaji na utawala bora kwa 
kutumia vyema rasilimali za umma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

xv 

MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU KATIKA RIPOTI YA 
UKAGUZI WA TAARIFA ZA FEDHA ZA MIRADI 
INAYOFADHILIWA NA WASHIRIKA WA MAENDELEO 
KWA MWAKA 2011/2012 

 
Ripoti hii ya miradi inayofadhiliwa na washiriki wa 
mendeleo imegawanyika katika maeneo yafuatayo: 

 
A. Utangulizi 
B. Hati za ukaguzi zilizotolewa 
C. Uwasilishaji na uchambuzi wa matokeo ya 

ukaguzi pamoja na utendaji wa miradi  mikubwa 
na miradi mingine 

D. Mapungufu katika mchakato wa manunuzi 
E. Usimamizi wa fedha na mali 
F. Tathmini ya utendaji wa miradi mikubwa na 

miradi mingine. 
G. Hitimisho na mapendekezo 
 

A:      Utangulizi 
Sehemu hii inaeleza kwa muhtasari matokeo ya ukaguzi 
wa taarifa za fedha katika miradi inayofadhiliwa na 
Washirika wa maendeleo kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2012. Mawanda ya ukaguzi 
katika miradi inayofadhiliwa na wahisani yanajumuisha 
Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP), Mradi wa 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP), Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF), Mfuko wa Uchangiaji wa 
Sekta ya Afya (HBF) na miradi mingine. 
 

B:       Utoaji wa Hati za Ukaguzi 
Matokeo ya ukaguzi wa miradi inayofadhiliwa na 
wahisani kwa mwaka wa fedha wa 2011/2012 ni kama 
yanavyoonekana katika jedwali namba 1 hapa chini:- 
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Jedwali Na. 1: Mchanganuo wa hati za Hati ya 
ukaguzi zilizotolewa 
 

Maelezo Hati 
zinaziridhisha 
bila maswala 
ya msisitizo 

Hati 
zinaziridhisha 
na maswala ya 

msisitizo 

Hati 
zenye 
Shaka 

Hati 
zisizoridhis

ha 

Hati 
mbaya 

Jumla 

TASAF 28 75 24 0 0 127 
ASDP 17 82 33 0 0 132 
WSDP 10 95 25 1 0 131 
HBF 6 94 32 0 0 132 
Jumla 
ndogo 

61 346 114 1 0 522 

Miradi 
mingine 

68 22 3 0 0 93 

Jumla Kuu 129 368 117 1 0 615 

 
C:  Ripoti Kuhusu Tathmini ya Ufanisi wa Miradi 

Inayofadhiliwana Wahisani 
Sehemu hii inatoa kwa ufupi taarifa ya utendaji na 
ufanisi wa miradi mikubwa ikiwemo vyanzo vya fedha, 
matumizi ya fedha na bakaa ya fedha ambazo 
hazikutumika hadi tarehe ya kufunga hesabu. Katika 
mwaka huu wa ukaguzi, nimeonyesha uchambuzi 
kuhusu ufanisi wa miradi ili kupima na kuona kama 
fedha zilizopelekwa katika miradi hiyo zimetumika kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa na kama pamekuwepo 
mchango kwenye uchumi wa nchi ikihusisha maendeleo 
ya jamii, changamoto zilizopatikana na kama thamani 
ya fedha ilipatikana. 
 

D:Matokeo ya Ukaguzi  wa Miradi ya Maendeleo 
Sura hii inaonyesha mambo yaliyosababisha utoaji wa 
aina fulani ya hati za ukaguzi kwa miradi ya 
maendeleo. Uchambuzi huu unakusudia kuainisha 
vigezo vilivyotumika kutoa hati za ukaguzi ambazo 
zimejadiliwa katika sura inayofuata. 
 
Miradi minne (4)  inayofadhiliwa na Wahisani 
ilikaguliwa katika mwaka wa fedha  2011/2012  
ambapo miradi mingine tisini na tatu (93) ilikaguliwa 
na kufanya jumla ya miradi iliyokaguliwa kuwa tisini na 
saba  (97) 
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E:      Kasoro Katika Manunuzi 
Katika barua nilizowasilisha kwa Maafisa Masuuli, 
nilitoa taarifa kwamba, miradi mingi inayofadhiliwa na 
wahisani ilikuwa na kasoro nyingi katika manunuzi 
zilizokiuka Sheria ya Manunuzi Na. 21 ya mwaka 2004 
na kanuni zake za mwaka 2005. Mapitio ya mchakato 
wa manunuzi yanaonyesha kwamba kuna kutozingatia 
Sheria na kanuni za manunuzi, hivyo inapendekezwa 
pawepo na kuzingatia Sheria na kanuni wakati wa 
kufanya manunuzi. 

 
G:      Hitimisho na Mapendekezo 

Mwisho, kwa mujibu wa kifungu cha 10 cha Sheria ya 
Ukaguzi Na. 11 ya mwaka 2008, nimetoa mapendekezo 
kwenye sura ya saba(7)ya ripoti hii, ambayo kama 
yatatekelezwa, ninaamini yataongeza ufanisi katika 
usimamizi wa miradi ya maendeleo inayofadhiliwa na 
wahisani nchini. Mapendekezo ninayotoa ni kama 
ifuatavyo. 
 

 Ukaguzi wa ndani katika Wizara na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa hauridhishi kutokana na 
kutokaguliwa maeneo muhimu kama  ukaguzi wa 
taarifa za fedha na shughuli za miradi 
inayofadhiliwa na wahisani wa maendeleo  katika 
eneo muhimu la uwajibikaji na tathmini ya utendaji 
wa miradi kwa mujibu wa mkataba wa 
maelewano(MoU). 

 

 Kutokana na  ukweli kwamba utekelezaji wa miradi 
inayofadhiliwa na washirika wa maendeleo 
hufanywa na watendaji wa ngazi za chini katika 
vijiji, maafisa masuuli katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hawapati muda wa kutosha wa kusimamia 
miradi inayofadhiliwa na washirika wa maendeleo. 

 

 Maafisa masuuli hawatoi umuhimu wa kutosha wa 
kushughulikia  mapendekezo na maswala 
yaliyohojiwa na wakaguzi. Hii inatokana na ushahidi 
kwamba,palikuwepo na mapendekezo yasiyojibiwa 
ya kipindi kilichopita ya  Sh.20,289,040,011. 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

xviii 

 Ripoti hii imeonyesha kwamba,mfuko wa 
maendeleo ya afya ulikuwa na maswala 
yasiyojibiwa yenye thamani ya  Sh. 10,982,257,870, 
ikifuatiwa na mfuko wa maendeleo ya kilimo  ya sh. 
9,086,703, 966 na mwisho ni mfuko wa maendeleo 
ya maji ukiwa na maswala yasiyojibiwa ya Sh. 
220,078,175. 

 

 Pamekuwepo na ucheleweshwaji wa fedha toka kwa 
washirika wa maendeleo na Hazina kwenda kwa 
watekelezaji wa miradi. Ucheleweshaji huu wa 
fedha umesababisha kuchelewa au kutokutekelezwa 
kwa miradi iliyokusudiwa na pia kuwepo na kiasi 
kikubwa cha fedha kisichotumika cha Sh. 
299,852,509,319,na Dola za Marekani 213,520,573 
hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2012.  

 

 Kumekuwepo na malipo yasiyostahili ya 
Sh.1,617,109,102 ambapo kiasi cha sh. 
1,036,474,688 kilitumika katika mradi wa 
maendeleo ya kilimo, Sh. 353,036,793 kilitumika 
katika mradi wa maendeleo  ya maji na Sh. 
227,597,621 kilitumika katika miradi 
mingine.Kuwepo kwa matumizi yasiyostahili 
kunadhihirisha kwamba Maafisa masuuli walitumia 
fedha za miradi inayofadhiliwa na washirika wa 
maendeleo kwa matumizi yasiyostahili. 

 

 Tuligundua udhaifu uliokithiri wa usimamizi wa 
miradi  kwa ujumla ambapo  katika mwaka 
2011/2012, palikuwepo na malipo yaliyofanywa bila 
kuwa na viambatisho muhimu ya sh.1,264,915,933  
katika Halmashauri  tisa (9) kinyume cha kifungu 
cha34(1)  cha Memoranda ya uhasibu katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 na 
mwongozo wa uhasibu wa mwaka 2009 aya ya 
2.4.1. 

 

 Kulikuwepo na malipo yasiyokuwa na hati za malipo 
ya Sh.730,967,490. Mradi wa maendeleo ya kilimo 
ulikuwa na malipo yasiyokuwa na hati za malipo ya 
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Sh. 320,062,215  ukifuatiwa na mfuko wa  
maendeleo ya Afya ukiwa na malipo ya Sh. 
296,087,278, mfuko wa maendeleo ya jamii ukiwa 
na malipo ya Sh. 71,010,497   na  miradi mingine 
ikiwa na malipo ya Sh. 43,807,500 .Malipo haya 
yalikiuka kifungu cha 34(1) cha Memoranda ya 
Uhasibu wa Mamlaka  ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. 

 

 Maafisa masuuli wa Halmashauri kumi na sita(16) 
walikiuka  kanuni ya ununuzi wa umma Na.68 (5) 
(Mali,Kazi ,huduma zisizo za ushauri pamoja na 
uuzaji wa mali za umma kwa njia ya mnada kwa 
kuzingatia kanuni ya mwaka 2005  pamoja na 
kitungu Na.272  cha Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997  na 
Memoranda ya makubaliano kwa kufanya manunuzi 
ya bidhaa na huduma kutoka kwa wauzaji 
mbalimbali zenye thamani ya Sh. 291,928,527 bila 
idhini ya Bodi za Zabuni. 

 

 Malipo ya  Sh. 305,125,078 yalilipwa kwa wauzaji 
mbalimbali wa bidhaa kabla mapokezi ya bidhaa 
hizo kufanyika.Hata hivyo,ukaguzi uligundua kuwa 
mapokezi ya bidhaa hizo hayakuthibitishwa na 
kukiuka kifungu Na. 71(1) (b) cha sheria ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.  

 

 Vifaa vya utabibu venye thamani ya Sh.412,219,600 
vilinunuliwa katika Halmashauri tisa (9) kutoka kwa 
kwa wauzaji binafsi bila kibali cha Bohari ya 
madawa na kukiuka kifungu cha 4 cha kanuni za  
Mamlaka za Serikali za Mitaa,(uanzishwaji wa Bodi 
za Zabuni) kanuni ya mwaka 2007. 

 

 Wizara ya fedha inapaswa kuimarisha Idara ya 
ukaguzi wa ndani kwa kutoa mwongozo thabiti kwa 
Maafisa masuuli katika  kuimarisha udhibiti wa 
ndani na  kuongeza ufanisi katika matumizi ya 
fedha za Serikal. 

 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

xx 

 Aidha,Wizara inapaswa kuhakikisha kwamba Maafisa 
masuuli wote wanaandaa taarifa za fedha na 
kuziwasilisha kwa ukaguzi kwa wakati. Kuna haja 
kwa Wizara   kutoa adhabu kwa Maafisa masuuli 
wataoshindwa kutimiza wajibu wao kwa kuzingatia 
viwango vilivyowekwa. 

 

 Washirika wa maendeleo,Wizara ya Fedha na Ofisi 
ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa wahakikishe utoaji 
wa fedha kwa wakati  kuwezesha utekelezaji wa 
miradi iliyoainishwa kutekelezwa na kuepuka  
miradi kubakiwa na kiasi kikubwa cha fedha 
zisizotumika wakati wa kufunga mwaka. 

 

 Maafisa masuuli ambao ni wahusika katika 
usimamizi wa  miradi inayofadhiliwa na washirika 
wa maendeleo waongeze juhudi za kujibu 
mapendekezo ya ukaguzi uliopita ili kuepuka 
kurudiwa kwa maswala yaliyokwisha kuhojiwa 
kipindi kijacho.   

 

 Maafisa masuuli wahakikishe kwamba kunakuwepo 
na gharama ndogo na thamani ya fedha zilizotumika 
wakati wa kupanga, kuainisha mradi na utekelezaji 
wa miradi. 

 

 Maafisa masuuli wanapaswa kuhakikisha 
kwamba,matumizi ya fedha katika ununuzi wa kazi 
za  ujenzi,ununuzi wa bidhaa na huduma 
yanazingatia  matakwa  ya sheria ya ununuzi wa 
umma ya mwaka 2004 pamoja na kanuni zake za 
mwaka 2005 pamoja na kifungu Na.272 cha  
Memoranda ya fedha ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1997 na Memoranda za 
makubaliano ili kuepuka manunuzi yasiyo ya lazima. 

 

 Washirika wa maendeleo wanaombwa kutenga 
bajeti ya fedha za kugharimia ukaguzi wa miradi 
mikubwa kutokana na  ukweli kwamba utoaji wa 
fedha kutoka Hazina na Washirika wa maendeleo  
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kugharimia ukaguzi  wa miradi hiyo  hazipokelewi 
kwa wakati na uhakika. 

 

 Kutokana na ukaguzi uliofanywa, na matokeo 
yaliyopatikana,miradi na programu zinazokabidhiwa 
na kusimamiwa na wananchi wenyewe, imeonyesha 
maendeleo mazuri na kudumu. Matokeo haya ni 
sahihi  kwa kuchukua mfano wa Mfuko wa 
maendeleo ya jamii ambao unamilikiwa na 
wananchi na unaendelea vyema kutoa huduma kwa 
jamii. 

 

 Ofisi ya Waziri Mkuu –TAMISEMIinapaswa kusimamia  
miradi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa  ili 
kuhakikisha kwamba inatekekezwa kwa mujibu wa 
memoranda ya maelewano.Kwa mfano,utayarishaji 
wa taarifa za fedha na ukaguzi ni matakwa ya 
msingi. 

 

 Serikali inapaswa kutathmini sifa za watumishi 
kwenye mamlaka za Serikali za mitaa kwani kuna 
ushahidi kwamba kuna uhaba mkubwa wa 
watumishi wenye sifa za kusimamia shughuli za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ikiwemo miradi 
inayofadhiliwa na Washirika wa Maendeleo. 

 

 Katika ripoti yangu ya mwaka uliopita,nilieleza 
kwamba,ukaguzi wa miradi inayofadhiliwa na 
washirika wa maendeleo ambayo ni Mradi wa 
maendeleo ya kilimo, mfuko wa  maendeleo ya 
Afya,mfuko wa maendeleo ya jamii  na  miradi 
mingine ulikuwa na changamotokwa Ofisi yangu 
kutokana na kukosekana kwa Wakaguzi wa kutosha 
pamoja na ukosefu wa fedha.Katika mwaka huu wa 
fedha ofisi yangu imekabiliwa na matatizo 
yaliyojitokeza mwaka uliopita .Ni wazi 
kwamba,ukaguzi wa baadhi ya miradi iliyotajwa 
hapo juu utafanywa na wakaguzi wakujitegemea 
kwa niaba yangu,lakini jukumu la kutoa ripoti za 
ukaguzi litabaki kuwa la ofisi yangu.
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SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

Ripoti hii inatolewa kwa mara ya pili kufuatia ukaguzi 
wa hesabu na nyaraka nyingine za miradi 
inayofadhiliwa na Washirika wa maendeleo  kwa 
mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
(iliyorekebishwa 2005) kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2012. 
Aidha kwa miaka mingi ya nyuma, ofisi yangu ilikuwa 
ikifanya ukaguzi wa miradi ya maendeleo kwa kutoa 
barua na ripoti za ukaguzi kwa Maafisa Masuuli. Hivyo 
masuala ya miaka ya nyuma yasiyoshughulikiwa 
yanahusu taarifa za ukaguzi nilizotoa kwa kila Afisa 
Masuuli anayehusika na miradi. 
 

1.1 Ukaguzi wa Taarifa za Hesabu za Miradi 
inayofadhiliwa na Washirika wa maendeleo 
Kutokana na Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, ninapaswa kukagua 
kumbukumbu za taarifa zote za hesabu za fedha  
katika ofisi zote za Umma, Mahakama na Mamlaka zote 
za Serikali ya  Muungano wa Tanzania ikiwamo miradi 
ya maendeleona kutoa taarifa kwa Mheshimiwa Raisi 
ambaye atahakikisha zinawasilishwa mbele ya Bunge. 

 
Katika kutimiza wajibu huu, kutokana na Kifungu Na.10 
cha  Sheria Na 11 ya Ukaguzi wa Umma  ya mwaka 
2008, ninatakiwa kujiridhisha kwamba:- 
 

 Tahadhari inachukuliwa ili kuhakikisha kwamba 
fedha za miradi ya maendeleo zinakusanywa na 
kutunzwa kwa mujibu wa Sheria na miongozo 
iliyowekwa.     

 

 Fedha zote zinazotolewa kwa ajili ya miradi ya 
maendeleozinatumiwa kulingana na matumizi 
yaliyokusudiwa na kwa mujibu wa Sheria na kanuni 
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za fedha na  ugavi pamoja na makubaliano na 
wafadhili. 

Aidha, kutokana na Kifungu kilichotajwa hapo juu 
ninawajibika kumtanabaisha Rais  na Bunge juu ya 
uwepo wa matumizi mabaya  ya fedha na mali za 
Umma. 

 
1.2 Majukumu na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali kwa Miradi  ya Maendeleo. 
Wajibu wangu kama Mkaguzi Mkuu ni kutoa hati ya 
ukaguzi kuhusu hesabu za fedha zilizoandaliwa. 
Nilikagua kulingana na viwango vya kimataifa vya 
ukaguzi viwango vya kimataifa vinavyosimamia ukaguzi 
(ISA) katika taasisi za umma za Ukaguzi (ISSAIs) na 
taratibu nyingine nilizoona zinafaa. 
 
Zaidi ya hayo, imebainishwa chini ya Kifungu Na 10 (1) 
cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 
2008.  Kutokana na Sheria hiyo, ninawajibika 
kuchunguza, kukagua na kutoa taarifa juu ya hesabu za 
Wizara na Idara za Serikali na Maafisa Masuuli, na watu 
wote waliokabidhiwa jukumu la kukusanya, kupokea, 
kutunza, kutoa au kuuza, kuhamisha na kutoa 
stakabadhi, dhamana, vifaa au mali nyingine za Umma.   
Pia, jukumu langu linahusu Mashirika yote ya Umma na 
Taasisi nyingine, Mamlaka yoyote au Taasisi inayopokea 
fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali au Taasisi yoyote 
ambayo imeruhusiwa kisheria kukaguliwa na Ofisi 
yangu. 

1.3 Muundo wa Kazi za Ukaguzi 

Ripoti hii inatoa kwa muhtasari matokeo ya mwisho ya 
zoezi la ukaguzi ambalo lilifanywa na Ofisi yangu nchini 
kote katika mwaka huu.  Ili Ofisi yangu iweze 
kushughulikia kikamilifu kazi hii kubwa ya kukagua 
miradi ya maendeleo, kuna Ofisi katika Wizara na 
Mikoa yote Tanzania Bara ili kurahisisha utendaji. 
 

 Majukumu na Maslahi ya Watumishi 
 

Majukumu ya Ofisi yangu yameongezeka  kwa kiwango 
kikubwa yakilinganishwa na miaka ya nyuma. 
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Majukumu yamekuwa makubwa zaidi baada ya 
madaraka ya kifedha kwenda hadi ngazi ya Tarafa, 
vijiji na hivyo kuwepo na haja ya msingi ya Ofisi yangu 
kuwa na matawi ngazi ya Wilaya.  Pamoja na 
kuongezeka kwa wigo na ukubwa wa majukumu, uwezo 
wa kifedha na maslahi kwa watumishi yamekuwa 
madogo.  
 

Ningependa kutambua juhudi za Serikali katika 
kuboresha hali za wafanyakazi katika Ofisi yangu 
ijapokuwa juhudi zaidi zinatakiwa kuboresha maslahi 
hayo yaendane na mazingira halisi ya kazi 
inayofanywa. Nimewasilisha mapendekezo ya muundo 
mpya wa Ofisi yangu ambao umepitishwa na Mh. Dkt. 
Jakaya Mrisho Kikwete   Raisi wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania tarehe 26 Februari 2010. Juhudi za kuanza 
kutumia muundo huu zinaendelea; hii ni pamoja na 
kutoa mafunzo ya taaluma ya uhasibu ili kupata 
watumishi wenye sifa stahiki kujaza nafasi zilizopo. 
Pia, nimewasilisha mapendekezo ya mishahara katika 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa 
watumishi wa Ofisi yangu miaka miwili iliyopita.  
 
Mapendekezo hayo yalikataliwa kwa maelezo kuwa 
marekebisho ya mishahara yaliyofanywa kwa 
watumishiwa sekta ya umma yaliwahusu pia watumishi 
wa ofisi yangu.  
 
Kwa sasa ofisi yangu imepanua mawanda ya ukaguzi 
kwa kiasi kikubwa. Nia ya ofisi ni kupanua  ofisi za 
ukaguzi hadi ngazi ya wilaya ambako fedha nyingi za 
maendeleo zinaelekezwa na Serikali na Wafadhili. 
Juhudi hizi zitahitaji Serikali kuridhia maombi ya 
mapendekezo ya marekebisho ya mishahara pamoja na 
kutenga bajeti kwa ajili ya upanuzi wa mawanda ya 
ukaguzi unaokusudiwa. 
 
Pia ni nia yangu kuhakikisha kwamba wakaguzi 
wanafundishwa mbinu mbalimbali za ukaguzi ikiwa ni 
pamoja na ukaguzi wa mazingira, jinsia, ukaguzi wa 
mifumo ya teknolojia ya kisasa, (mbinu za ukaguzi 
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zinazotekelezwa kwa kutumia teknolojia ya kompyuta - 
CAATs ). 
 

1.4  Mawanda na Viwango vya Ukaguzi vinavyotumika 

1.4.1  Mawanda ya Ukaguzi 

Mawanda ya ukaguzi kwa kifupi yanahusisha upokeaji 
wa fedha za Wahisani, uidhinishaji wa matumizi kwa 
kufuata sheria na makubaliano na Wafadhili katika 
utekelezaji wa miradi. Ukaguzi ulifanyika ili 
kujiridhisha kwamba kulikuwepo na uzingatiaji wa 
kanuni zilizopo, kuongeza ufanisi na kupunguza 
gharama za uendeshaji na kubainisha kasoro 
zilizojitokeza, ingawaje siyo zote.  

 
Wakati wa ukaguzi, Maafisa Masuuli wanataarifiwa 
kuhusu hoja zilizojitokeza na kupewa muda wa kujibu 
hoja hizo. Maafisa Masuuli wanapewa fursa ya kujibu 
hoja za ukaguzi na kutekeleza mapendekezo 
mbalimbali na maoni ya ukaguzi. Barua ya ukaguzi ni 
kwa ajili ya hoja mbalimbali pamoja na ushauri kwa 
Afisa Masuuli mhusika na ripoti  inapelekwa kwa 
vyombo vinavyowasimamia Maafisa Masuuli na Umma 
kwa ujumla.  

1.4.2 Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu ni mwanachama 
wa Taasisi ya Kimataifa inayojumuisha Asasi Kuu za 
Ukaguzi Kimataifa (INTOSAI). Pia Ofisi ni mshirika wa 
Taasisi inayojumuisha Ofisi za Ukaguzi za nchi za 
Kiafrika zinazozungumza lugha ya Kiingereza (AFROSAI 
–E).  Hivyo, Ofisi inatumia Viwango vya Ukaguzi vya 
ISSAI pamoja na Viwango vya Kimataifa (ISA) 
vinavyotolewa na Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu 
(IFAC). Viwango hivi vinanitaka kuzingatia maadili 
katika kuandaa mipango ya ukaguzi na kukagua ili 
kupata uhakika wa taarifa za fedha na kubaini 
madhaifu yaliyomo. 
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1.5     Sera ya Kihasibu 

Taarifa za fedha za miradi ya maendeleo hutayarishwa 
kulingana na makubaliano yaliyotiwa saini, pia mifumo 
ya usimamizi wa fedha za umma nchini huzingatiwa. 
Kwa mujibu wa Kanuni ya 53 ya Kanuni za Fedha za 
Umma za mwaka 2001 (zilizorekebishwa 2004), Serikali 
imeweka taratibu za kihasibu ili kuhakikisha kwamba 
raslimali zinazoidhinishwa  na Bunge  zinatumika kwa 
usahihi. Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma Na.6 
ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004), Maafisa Masuuli 
wanapaswa kuhakikisha kwamba mapato yote ya Umma 
yanaingizwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. Pia 
malipo kutoka kwenye Mfuko huo yataidhinishwa kwa 
Sheria ya Bunge ya Matumizi  kwa mwaka husika. 

1.6 Kuandaa na Kuwasilisha Hesabu kwa ajili ya Ukaguzi 

1.6.1 Wajibu wa Kisheria wa Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa 

Maafisa Masuuli ni wasimamizi wa rasilimali za Umma 
kwenye maeneo yao ya kazi kulingana na matakwa ya 
Kifungu Na.25(4)cha Sheria ya Fedha za Umma Na. 6 ya 
mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004). Katika kulinda 
rasilimali zilizo chini yao, suala la kuweka mifumo 
madhubuti na udhibiti wa ndani ni la umuhimu 
mkubwa. Ni wajibu wa uongozi wa halmashauri 
kuhakikisha kwamba kumbukumbu za kihasibu za 
miradi zinatunzwa vizuri na kutoa uhakika wa taarifa 
za fedha na kulinda na kuhifadhi mali zote. 
 

1.6.2  Majukumu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Pale ambapo halmashauri inapokea fedha kutoka kwa 
washirika wa maendeleo, zinakuwa na Jukumu la 
kutayarisha taarifa za fedha,  kama ulivyofafanuliwa 
katika Agizo namba 53  la  Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 na makubaliano 
yaliyofikiwa kati ya Washirika wa maendeleo na 
Serikali. 
 
Agizo  Na.9 16 la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1997 inaelekeza Halmashauri kuweka 
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mfumo wa udhibiti wa ndani wa rasilimali za Serikali 
ikiwa ni pamoja na fedha za miradi ya Maendeleo. Vile 
vile agizo namba 53 la  Memoranda ya Fedha za Serikali 
za Mitaa ya mwaka 1997 linaelekeza Hesabu ziandaliwe 
kufuata na sheria, kanuni, na maendeleo yanayotolewa 
na Waziri husika na TAMISEMI, na  viwango vya 
kimataifa vya uandaaji wa hesabu (IPSAS). 

1.7   Mfumo wa Udhibiti wa Ndani 

Udhibiti wa ndani unamaanisha namna zote ambazo 
rasilimali za Serikali zinaelekezwa, zinasimamiwa na 
kupimwa.  Udhibiti wa ndani unayo nafasi kubwa katika 
kuzuia na kugundua ubadhirifu/matumizi mabaya na 
kulinda rasilimali za Umma zilizo dhahiri na zisizo 
dhahiri.  
Kuweka na kusimamia mfumo thabiti wa udhibiti wa 
ndani ni jukumu la uongozi/menegimenti ya taasisi 
husika. 
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SURA YA PILI 

MISINGI NA MWELEKEO WA HATI ZA UKAGUZI 
 

2.0 Utangulizi 
Lengo kuu la kufanya kaguzi mbalimbali ni kutoa maoni 
huru ya kitaalamu kama taarifa za fedha zinaonesha 
hali halisi ya kifedha ya mkaguliwa. Hati hii hutolewa 
ili kumwezesha mtumiaji wa taarifa za fedha kama 
hakikisho ili aweze kufikia maamuzi kutokana na 
matokeo ya ukaguzi uliofanywa.  
Inakusudia kulishauri Bunge na watumiaji wengine wa 
taarifa za Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa kama 
taarifa za fedha zimetayarishwa kwa kuzingatia 
viwango kubalifu vya Kimataifa vya kutayarisha taarifa 
za fedha katika sekta ya Umma (IPSAS) na kwa namna 
inavyotakiwa chini ya Kifungu cha 25 (4) cha Sheria ya 
Fedha za Umma ya mwaka 2001 (ilivyorkebishwa 2004) 
ikiwemo Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
kuzingatia Sheria na Kanuni zilizowekwa.   

Ni muhimu kutambua kwamba hati ya ukaguzi 
inayotolewa kwa taarifa za fedha siyo hakikisho la 
moja kwa moja kwamba hali ya kifedha ya taasisi ni 
nzuri na sahihi kabisa kuweza kutegemewa katika 
kufanyia maamuzi. Hati ya ukaguzi ni maoni tu 
kwamba taarifa iliyowasilishwa ni sahihi na haina 
makosa makubwa ambapo maamuzi mengine huachiwa 
mtumiaji wa taarifa kuamua. 

2.1 Aina ya Hati ya Ukaguzi 

 Kuna aina tano (5) za hati za ukaguzi, kila moja 
ikieleza mazingira tofauti anayokutana nayo mkaguzi.  
Hati hizo ni kama ifuatavyo:- 

 
(i) Hati inayoridhisha 
Wakati mwingine hati hii huchukuliwa na wengi kama 
“hati safi”.  Aina hii ya hati hutolewa wakati taarifa za 
fedha zilizowasilishwa  zinakuwa hazina makosa mengi 
na  zimezingatia matakwa ya viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika Sekta ya  Umma  (IPSAS)  na kwa 
mujibu wa  KifunguNa. 25 (4) cha  Sheria ya Fedha za 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

8 

Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004)  
ikihusisha uzingatiaji wa  Sheria na Kanuni. 

 

(ii) Hati inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo 
 Katika mazingira fulani, hati ya ukaguzi inayoridhisha 

huweza kurekebishwa kwa kuongeza aya yenye 
masuala ya msisitizoyanayodokeza masuala muhimu 
ambayo yasiporekebishwa na mkaguliwa yanaweza 
kusababisha kutolewa kwa hati yenye shaka katika 
ukaguzi unaofuata. 

 
Kuongezwa kwa aya ya masuala ya msisitizo hakuathiri 
hati ya ukaguzi iliyotolewa. 
  
Madhumuni ya masuala ya msisitizo ni kutoa uelewa 
zaidi kwa hali iliyotokea wakati wa ukaguzi licha ya 
kutolewa kwa hati ya ukaguzi inayoridhisha. 
 
(iii) Hati yenye Shaka 
Hali na mazingira inayosababisha kutolewa kwa hati 
hii, huwa katika kundi moja au mawili ambayo ni: 
 

 Kunapokuwa na mashaka juu ya jambo fulani 
husababisha mkaguzi ashindwe kutoa maoni juu ya 
ukaguzi. 

 Pale ambapo mkaguzi anapotoa maoni 
yanayotofautiana na hali halisi ya taarifa ya fedha 
zilizotolewa (kutokubaliana na taratibu kubalifu za 
utunzaji na uzingatiaji wa Sheria na kanuni).  

 
Kwa hali hiyo, hati yenye Shaka inaonyesha kuwa 
taarifa za fedha zilizowasilishwa ni sahihi isipokuwa 
kwa madhara yatokanayo na masuala halisi ya 
kiukaguzi yaliyogunduliwa. 
 
(iv) Hati Isiyoridhisha 
Hati isiyoridhisha hutolewa inapogundulika kuwa 
taarifa za fedha za Wizara/Idara na Sekretarieti za 
Mikoa kwa kiasi kikubwa si sahihi zinapoangaliwa katika 
ujumla wake; hazikuandaliwa kwa kuzingatia  viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
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(IPSAS) na kwa namna inayotakiwa katika Kifungu cha 
25(4) cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004) inayoelezea kuwa taarifa 
zilizopo siyo sahihi na haziaminiki katika kupima 
matokeo ya uendeshaji katika Wizara/Idara/Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa. 

Maelezo ya hati isiyoridhisha huwa wazi ambapo 
ninaeleza kwamba taarifa za fedha 
hazikuzingatiaViwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
katika Sekta ya Umma (IPSAS) na kwa namna 
inayotakiwa katika Kifungu cha 25(4) cha Sheria ya 
Fedha za Umma ya mwaka 2001 (ilyorekebishwa 2004). 

 

(v)  Hati mbaya 
 Hati mbaya inaweza kusababishwa na kukosekana kwa 

uhuru au ufinyu mkubwa wa mawanda ya ukaguzi ama 
kwa makusudi au la, mkaguliwa kukataa kutoa ushahidi 
na taarifa kwangu katika maeneo muhimu kwenye 
taarifa  za fedha na panapokuwa na mashaka makubwa 
katika uendeshaji wa shughuli za mkaguliwa. 

 
2.2 Mwelekeo wa hati za ukaguzi  

Jedwalinamba 2 linaonyesha mwelekeo wa hati za 
ukaguzi zilizotolewa kwa miradi ya maendeleo kwa 
mwaka wa fedha 2011/2012. 
 
Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa hati za maoni ya 
ukaguzi zilizotolewa 
 

Maelezo Hati 
inayoridhisha 
bila maswala 
ya msisitizo 

Hati 
inayoridhisha 
na maswala ya 

msisitizo 

Hati 
yenye 
Shaka 

Hati 
isiyori
dhisha 

Hati 
mbaya 

Jumla 

TASAF 28 75 24 0 0 127 
ASDP 17 82 33 0 0 132 
WSDP 10 95 25 1 0 131 
HBF 6 94 32 0 0 132 
Jumla ndogo 61 346 114 1 0 522 
Miradi 
mingine 

68 22 3 0 0 93 

Jumla Kuu 129 368 117 1 0 615 
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Taarifa iliyoonyeshwa katika jedwali hapo juu linaweza 
kuonyeshwa katika chati-mhimili kama ifuatavyo:  

 

 
 

Maelezo 2011/ 
2012 

% 2010/ 
2011 

% 

Hati inayoridhisha bila 
maswala ya msisitizo 

129 20.7 273 47 

Hati inayoridhisha na 
maswala ya msisitizo 

368 60 211 36.4 

Hati yenye Shaka 117 19 92 16 

Hati isiyoridhisha 1 .30 2 .30 

Hati mbaya 0 0 2 .30 

  Jumla 615 100 580 100 
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SURA YA TATU 

UTENDAJI WA KIFEDHA 

3.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa mchanganuo na mwelekeo wa utendaji 
wa kifedha katika miradi ya maendeleo ikiwemo sekta 
ya maji, kilimo, afya, maendeleo ya jamii pamoja na 
miradi mingine ya maendeleo katika kipindi cha 
2011/2012. 

Miradi hii inafadhiliwa na washirika mbalimbali wa 
maendeleo ikiwemo serikali ya Tanzania. 

3.1   Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji  

3.1.1 Utendaji wa Kifedha 

         (a) Akaunti Kuu ya Mradi Hazina 
Katika kipindi cha mwaka 2011/2012 Serikali ya 
Tanzania ikishirikiana na washirika wa maendeleo 
iliwezesha kupatikana kwa kiasi cha Dola za Kimarekani 
52,571,602.65, hata hivyo kulikuwa na bakaa ya kiasi 
cha Dola za Marekani 14,707,954.93 katika akaunti kuu 
hivyo kufanya jumla ya Dola za Kimarekani 
67,279,557.58   kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo katika sekta hii. Kati ya fedha hizo kiasi cha 
Dola za Kimarekani 36,581,391.68 kilihamishwa 
kwenda Wizara ya Maji na Umwagiliaji na kiasi kingine 
cha Dola za Kimarekani 963,246.90 kilihamishiwa 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii hivyo kubaki na 
bakaa ya Dola za Kimarekani 29,734,919 ilipofikia 
tarehe 30 Juni, 2012 kama ilivyoanishwa katika Jedwali 
Na.3 hapo chini: 
 
Jedwali Na 3: Utendaji Kifedha katika Akaunti Kuu 
ya Mradi Hazina 

Ufafanuzi Kiasi kwa Dola za 
Marekani  

Salio la kuanza mwaka 
1/7/2011 

14,707,954.93 

Shirika la msaada la 10,822,712.14 
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Kijerumani (KFW) 

Shirika la Maendeleo la 
Kimataifa(IDA) 

31,510,000.00 

Shirika la Maendeleo la 
Uingereza (DFID) 

9,702,000.00 

Wizara ya Maji na Umwagiliaji 536,890.51 

Jumla ya fedha zilizopatikana 67,279,557.58 

Uhamishaji wa Fedha  

Wizara ya Maji na Umwagiliaji 36,581,391.68 

Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii 

963,246.90 

Bakaa tarehe 30/06/2012 29,734,919.00 

 

(b) Utendaji wa Kifedha   
Katika kipindi cha mwaka 2011/2012 kulikuwa na kiasi cha                          
Sh.307,563,235,875kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo katika sekta ya maji.Serikali ya Tanzania 
ikishirikiana na washirika wa maendeleo zilitoa kiasi cha Sh. 
295,226,091,899 na kulikuwa na kiasi cha Sh. 
24,578,395,400.84ikiwa bakaa katika kipindi cha mwaka wa 
fedha 2010/2011 kama ilivyoanishwa katika Jedwali Na. 4 hapo 
chini. 
 

 Jedwali Na 4: Chanzo cha Fedha za Mradi wa Maji 
 

Serikali ya Tanzania/Wadau wa 
Maendeleo 

Kiasi (Sh.) 

Mchango wa Serikali(Tanzania) 26,082,467,232 

Wadau wa Mfuko wa Pamoja 181,264,362,674 

Wadau  wa mifuko mbalimbali 28,495,778,731 

Mchango kutoka kwa Jamii 2,152,981,712 

Rekebisho kutokana na kubadilika kwa 
dhamani ya kubadilisha fedha za 
kigemi 

                
(2,339,868,805) 

Jumla ya Michango 235,655,721,544 

Salia anzia  1/7/2011   24,578,395,401 

Salio la fedha zilizopelekwa kwa 
watekelezaji wa Miradi (C ) 

47,329,118,931 

Jumla ya kiasi kilichokuwepo kwa 
matumizi 

307,563,235,875 
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Kiasi cha fedha kilichochangiwa na washirika wa 
maendeleo kimeonyeshwa katika jedwali hapa chini. 
 
Jedwali Na. 5: Mchango Kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo 
 

Wahisani Kiasi (Sh.) 

Shirika la 
Maendeleo la 
Kimataifa(IDA) 

49,169,068,290.00 

Shirika la 
Maendeleo la 
Kijerumani (KFW) 

20,782,467,442.20 

Banki ya 
Maendeleo ya 
Afrika (AfDB) 

79,123,840,658.99 

Shirika la 
Maendeleo la 
Uingereza (DFID) 

15,038,100,000.00 

Serikali ya 
Uholanzi 

17,150,886,282.33 

JUMLA 181,264,362,673.52 

3.1.2 Matumizi ya Fedha za Mradi 

Tathmini ya taarifa ya mapato na matumizi ya fedha 
katika kipindi cha 2011/2012 inaonyesha kuwa, sekta 
hii ilipokea kiasi cha                 Sh.307,563,235,875 
kutoka serikali ya Tanzania na wadau wengine wa 
maendeleo,hata hivyo sekta hii iliweza kutumia kiasi 
cha Sh. 148,926,145,182na kufanya salio la kufunga 
mwaka kuwa Sh. 158,637,090,693, kama 
ulivyoonyeshwa katika Jedwali Na. 6 
 
Jedwali Na 6:Mapokezi na Matumiziya Fedha 
 

Na.  Kiasi (Sh.) Kiasi  (Sh.) 

 Fedha  
zilizopatikana 

 307,563,235,875 

 Vifungu vya 
matumizi 

  

1.  Usimamizi wa 5,674,821,444  
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Rasilimali Maji 

2.  Huduma za 
maji vijijini  

33,607,138,606  

3.  Huduma za 
maji taka  
mijini 

    
100,625,494,220 

 

4.  Kujengea 
uwezo   wa 
maji (kisekta) 

9,018,693,212 148,926,145,182 

Salio tarehe 
30/6/2012 

 158,637,090,693 

 
Aidha kwa mwaka wa fedha 2011/2012 Halmashauri131 
zilipatiwa kiasi cha Sh.88,303,090,628 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi mbalimbali ya maji. 
 
Hata hivyo hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2012, Halmashauri 
zilikuwa na salio la fedha zisizotumika kiasi cha Sh. 
64,556,055,033 sawa na 73% ya fedha zilizopokelewa. Salio 
hili kubwa lilitokana na Halmashauri husika kushindwa 
kutekeleza miradi iliyokusudiwa. Rejea kiambatisho I 

3.2     Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 

3.2.1 Mapato ya Mfuko 

Mfuko wa Maendeleo ya jamii (TASAF) ulianzishwa 
mwaka wa fedha 2005/2006 na utadumu kwa miaka 
minne. 
 
Mfuko huu unafadhiliwa na Benki ya Dunia kupitia 
Shirika la Maendeleo ya Kimataifa (IDA). Mkataba kati 
ya Tanzania na Benki ya Dunia ulisainiwa tarehe 19 
Januari; 2005 kwa kiasi cha jumla ya Dola za 
Kimarekani milioni 150. Kiasi cha Sh.Milioni 129 
zilitokana na mkopo toka Benki ya Dunia na Dola za 
Kimarekani milioni 21 zilitokana kama ruzuku. 
 
Jumla ya Sh. 55,701,277,978.52 zilipokelewa na mradi 
kiasi hiki kilijumuisha bakaa ya Sh. 14,848,919,201.49 
ya miaka iliyopita.Hadi kufikia tarehe 30/06/2012 
kulikuwa na salio la Sh.12,815,934,118.93 hii ina 
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maanisha Sh.42,885,345,855.59 zilitumika katika 
utekelezaji wa miradi. Jedwali Namba 7 linaonyesha 
hapa chini: 
 
Jedwali Na. 7: Chanzo cha Fedha 
na Matumizi 
 

 Kiasi (Sh.) 
2011/2012 

Kiasi (Sh.) 
2010/2011 

Salio la mwanzo 
wa mwaka 

14,848,919,201.49 23,471,221,514.31 

Benki ya Dunia 39,288,285,626.43 52,648,178,990.91 

Mchango wa 
Serikali 

0 0 

Wengine  1,564,073,150.60 6,981,100,690.04 

Mapato kwa 
mwaka 

55,701,277,978.40 83,100,501,195.26 

Matumizi kwa 
mwaka 

42,885,343,855.59 68,251,581,997.77 

Salio la kufunga 
mwaka 

12,815,934,118.93 14,848,919,201.49 

 
3.2.2 Fedha iliyopelekwa katika Halmashauri 

Katika mwaka wa fedha 2011/2012, jumla ya Sh. 
39,915,181,983 zilipelekwa kwenye Halmashauri,kiasi 
hiki kilijumuisha bakaa ya Sh. 6,376,697,957 ya miaka 
iliyopita. 
Hadi kufikia tarehe 30/06/2012 kulikuwa na salio la 
kiasi cha Sh.5,807,528,697 sawa na 14% ya fedha 
iliyopelekwe katika Halmashauri.Bakaa hii ilitokana 
na kutokutekelezwa kwa miradi kama ilivyokuwa 
imepangwa. (Rejea kiambatanisho II) 
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Jedwali Na. 8:Fedha zilizopelekwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

Saliola mwanzo wa mwaka 
1/7/2011 

6,376,697,957 

Fedha iliyopokelewa 33,538,484,026 

Jumla  39,915,181,983 

Matumizi  34,107,653,286  

Salio la kufunga mwaka 
30/6/2012 

5,807,528,697 

 
Aidha,kiasi cha Sh.39,288,285,626.43 (sawa na 
Dola za Kimarekani 24,252,028.16) kilitolewa 
ikiwa ni sehemu ya fedha za ziada kwa  mfuko wa 
kuhudumia jamii awamu ya kwanza na ya pili  
(kwa kiasi cha Dola za Kimarekani 30milioni na  
milioni 35  kwa pamoja) Kiasi hiki kilitolewa kwa 
ajili ya kuondoa upungufu wa chakula kwa 
Halmashauri zilizokuwazinakabiliwa na uhaba 
mkubwa wa chakula uliotokana na ukame  wa 
muda mrefu. 
 
Mikoa ya Lindi na Mtwara ilipokea 
Sh.1,564,073,150.60 sawa na Dola za Kimarekani 
965,477.26 kutoka Shirika la Mataifa 
yanayosafirisha Mafuta ya Petrol (OPECII) ikiwa ni 
awamu ya pili kwa ajili ya kugharamia miradi 
mbalimbali. 
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3.3.0  Programu ya Maendeleo Katika Sekta ya Kilimo 

 

3.3.1 Utangulizi 
Programu hii inajumuisha mipango ya kuendeleza 
kilimo Kitaifa na kisekta inayofadhiliwa kwa pamoja 
kupitia mfuko wa washirika wa maendeleo katika 
sekta ya kilimo. 
 
Programu hii inafuta mpango wa awali wa programu 
ya maendeleo ya kilimo na mpango wa maendeleo 
katika Wilaya (DADP). 
 
Tanzania imeridhiampango mkakati (ASDS) ambao 
umeweka mwongozo wa kufikia malengo. 
 
Mwongozo wa programu ya maendeleo ya kilimo 
(ASDP) ulianzishwa kwa pamoja na Wizara tano za 
kisekta ambazo hutoa mwongozo na mchakato wa 
kutekeleza mpango mkakati wa kuendeleza sekta ya 
kilimo (ASDS). Shughuli za maendeleo kitaifa 
zitazingatia mpango mkakati wa Wizara ambapo 
shughuli za maendeleo katika Wilaya zitatekelezwa 
na mamlaka za Serikali za mitaa (LGAs). 
 

3.3.2  Mfuko wa Kuchangia Sekta ya Maendeleo ya Kilimo - 
Hazina 

Programu ya maendeleo ya sekta ya kilimo inapata 
fedha kutoka kwa washirika wa maendeleo, mikopo, 
na michango ya wahisani mbalimbali wakiwemo 
Ubalozi wa Ireland na Ujapani, Muungano wa Ulaya, 
Shirika la kimataifa la Maendeleo na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika. 
 
Katika mwaka wa fedha 2011/2012 Programu ya 
Maendeleo ya Kilimo nchini  ilipokea Dola za 
Kimarekani60,487,612.54 kutoka kwa washirika wa 
maendeleo  na vilevile kulikuwa na salio anzia kiasi 
cha Dola za kimarekani 12,095,964.03 na kufanya 
fedha zilizokuwepo kuwa Dola za kimarekani 
72,583,576.57. kwa upande mwingine, kiasi 
ambacho kiliamishwa  kutoka accounti ya programu 
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ya Maendeleo ya Kilimo  ni Dola za Kimarekani 
57,780,498.22, hivyo  kiasi cha fedha kilichobaki 
mwishoni mwa mwaka ambacho hakukupelekwa 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ni  jumla ya Dola 
za Kimarekani 14,803,078.35.Mchanganuo wa 
michango ya washirika wa maendeleo ni kama 
ifuatavyo kwenye jedwali namba. 8 hapa chini: 
 
Inasikitisha sana kuona kiasi cha Dola za Marekani 
1,011,173.32 ambazo hazikutumiwa na watekelezaji 
wa miradi pamojana  kiasi cha fedha kilichobaki 
mwishoni mwa mwaka ambacho hakikuhamishwa 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi yenye thamani  
ya Dola za Kimarekani 14,803,078.35, ambapo 
imesababisha kutotekelezwa kwa shughuli za miradi 
kama ilivyokuwa imepangwa.  
 
Jedwali Na. 8:Akaunti kuu ya Mradi  
 

Description  2011/12 

Akaunti Na. 9931206251 Kiasi (Dola za 
Marekeni) 

Salio anzia 1/7/2011 12,095,964.03 

Shirika la kimataifa la maendeleo- Benki ya 
Dunia 

41,222,776.43 

Mkopo kutoka Shirika la kimataifa la 
maendeleo ya kilimo (IFAD) 

18,253,662.79 

Kiasi ambacho hakikutumika kwenye miradi 1,011,173.32 

Jumla ya fedha  72,583,576.57 

Kiasi cha fedha kilichohamishwa  

Wizara ya Kilimo na Ushirika 9,819,975.12 

Halmashauri 44,652,645.46 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 2,675,834.32 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 184,850.32 

Wizara ya Viwanda,  Biashara na Masoko 447,193.00 

Jumla ya kiasi cha fedha kilichohamishwa 57,780,498.22 

Salio ishia 30/6/2012 14,803,078.35 

 
Kuwepo kwa bakaa mwisho wa mwaka 2011/2012 katika 
wizara ya Fedha inatokana na kazi ambazo 
hazikukamilika katika kipindi cha mwaka husika. 
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Fedha zilizohamishwa kwenda kwenye Wizara kama 
ilivyoonyeshwa hapo juu zilijumuishwa kwenye fungu la 
maendeleo la Wizara husika na kukaguliwa ipasavyo. 

 

3.3.3 Fedha zilizohamishwa karibia na mwisho wa mwaka 
wa fedha Dola za Marekani 863,083.78 
Pia tuliona kuwa tarehe 25 ya mwezi Juni 2012 siku 
tano kabla ya mwaka wa fedha kuisha, wizara ya Fedha 
ilihamisha kiasi cha Dola za Kimarekani 863,080.78 
ambazo ni sawa na kiasi cha fedha za Kitanzania Shilingi 
1,367,983,036.30 kwenda kwenye taasisi na mawakala 
wa kutekeleza miradi kupitia barua yenye kumbukumbu 
namba EB/AG/20/03/VOL.V/70 kwa ajili ya utekelezaji 
wa programu ya maendeleo katika sekta ya kilimo. 
Hakuna maelezo sahihi yalitolewa kuhusu 
ucheleweshwaji wa fedha kutumwa kwa watekelezaji 
wa miradi ya kilimo, ukizingatia kuwa kiasi chote cha 
fedha kinachobaki mwishoni mwa mwaka kinatakiwa 
kurudishwa kwenye akaunti kuu ya mradi. 
Kwa ujumla kiasi cha fedha ambacho kimehamishwa 
kwa mwaka wa fedha 2011-2012 ni jumla ya Dola za 
Kimarekani 57,780,498.22 ambacho kimeshuka kwa 
asilimia ishirini sawa na Dola za kimarekani 
14,375,699.85 ukilinganisha na kiasi cha Dola za 
Kimarekani 72,156,198.08 ambazo zilihamisha mwaka 
wa fedha 200/2011. Kiasi kidogo cha fedha ambacho 
kimetolewa mwaka huu ukilinganisha na mwaka jana 
kimekwamisha utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
ambayo ilikuwa imekusudiwa. 
Upungufu huu wa fedha una madhara katika kufanikisha 
utekelezaji wa shughuli ambazo zilikusudiwa 
kutekelezwa. 
 

3.3.4 Fedha zilizotumwa kwenda Halmashauri 
Katika mwaka wa 2011/2012 halmashauri ilikuwa na 
jumla ya shilingi 106,781,540,844.89 kiasi hicho 
kinajumuisha salio anzia la shilingi 27,326,841,575.53 
ikiwa ni bakaa ya fedha inayotokana na kipindi cha 
mwaka wa fedha 2010/2011 kwa ajili ya utekelezaji 
shughuli za programu ya maendeleo katika sekta ya 
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kilimo. Maelezo ya kina kwa kila halmashauri yako 
kwenye (kiambatisho III) 
 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2012, kulikuwa na bakaa 
ya shilingi 32,237,919,190.67,hii inaonyesha kuwa 
halmashauri ziliweza kutumia shilingi 
74,543,621,654.22 sawa na asilimia 78.30 ya fedha 
iliyokuwepo kwa ajili ya kutekeleza shughuli za 
programu ya maendeleo katika sekta ya kilimo. 
Mchanganuo ni kama unavyoonekana kwenye Jedwali 
namba 10 hapa chini:- 
 
Jedwali Na.10: Vyanzo vya fedha Programu ya Kilimo 

Maelezo  Kiasi  (Sh.) 

Salio anzia 1/7/2011 27,326,841,575.53 

Kiasi kilichopokelewa  79,454,699,269.36 

Jumla ya fedha zilizopo 106,781,540,844.89 

Kiasi kilichotumika 74,543,621,654.22 

Bakaa  hadi 30 Juni, 2012 32,237,919,190.67 

 
3.3.5 Fedha zilizotumwa Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa 
Katika mwaka wa 2011/2012 ofisi ya waziri mkuu 
tawala za mikoa na serikali za mitaa ilikuwa na jumla 
ya shilingi 300,000,000 kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli za programu ya kilimo. Hadi kufikia tarehe 
30 June 2012 kulikuwa na bakaa ya shilingi 4,329, hii 
inaonyesha kuwa   kutumia shilingi shilingi 
299,995,671 zilitumika sawa na asilimia 100% ya 
fedha zilizokuwepo.Mchanganuo ni kama 
unavyoonekana kwenye JedwaliNa 11 hapa chini: 
 
Jedwali Na 11: Mchanganuo wa fedha za TAMISEMI 
 

Maelezo  Kiasi  (Sh.) 

Salio anzia 1/7/2011 0.00 

Kiasi kilichopokelewa  300,000,000.00   

Jumla ya fedha zilizopo 300,000,000.00 

Kiasi kilichotumika 299,995,671.00 

Bakaa  hadi 30 Juni, 2012 4,329.00 
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3.4Ufadhili wa  Mfuko wa Maendeleo ya Afya 

3.4.1 Utangulizi 

Washirika wa Mfuko wa Maendeleo ya Afya nchini 
huchangia fedha kupitiaakaunti maalumu katika Benki 
kuu ya Tanzania na baadaye kuhamisha fedha hizo 
kwenda Wizara ya Afya.TAMISEMI na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa kutoa fedha kwa mgao wa robo 
mwaka kupitia Akaunti ya Hazina .Ufadhili huu hufuata 
mfumo wa Benki kuu ya Tanzania ambapo mihadi ya 
Washirika wa maendeleo hujumuishwa na kuwa sehemu 
ya bajeti ya mwaka ya taasisi husika. 
Mfuko wa maendeleo ya Afya hauhifadhiwi katika 
akaunti pekee bali huwekwa pamoja katka akaunti ya 
maendeleo ya Wizara na Akaunti na.6 ya katika 
Halmashauri, inayotumika pia kutokana na vyanzo 
vingine 
 

3.4.2  Uchambuzi wa Fedha Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
Mfuko wa maendeleo ya Afya hupata michango ya 
fedha kutoka kwa mashirika ya Maendeleo.Mfuko huu 
ulipokea katika mwaka huu wa fedha kiasi cha Dola za 
Marekani 104,121,619.02 kama inavyoonyeshwa katika 
jedwali hapa chini na dola za marekani 386,033.17 
zilirejeshwa na wizara ya afya na ustawi wa 
jamii.Kulikuwa na salio la kuanzia la dola zakimarekani 
3,806,363.71 na hivyo kufanya kiasi kilichokuwepo 
kuwa dola za kimarekani 108,314,015.9. Fedha za 
mradi huu huwekwa katika akaunti za kigeni kwa 
mfumo wa dola za kimarekani katika akaunti iliyopo 
benki kuu ya Tanzania chini ya usimamizi wa mhasibu 
mkuu wa serikali kama inavyoonyeshwa katika jedwali 
namba 12 hapa chini: 

 
Jedwali la 12 Vyanzo vya Fedha vya Mfuko wa 
Maendeleo ya Afya 
 

Mashirika Ya Maendeleo Kiasi (Dola za Marekani) 

UNDP            600,000.00  

Ubalozi wa Denmak       17,942,000.00  

Ireland         8,810,100.00  
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3.4.3 Uhamishaji wa fedha kwenda kwa Wadau wa 

Maendeleo kiasi cha dola za 
kimarekani106,152,921.27 
Katika mwaka unaofanyiwa ukaguzi kiasi cha dola za 
marekani 106,162,678.27 kilihamishwa kwenda kwa 
wadau wa maendeleo na kufanya salio la kufungia 
mwaka kuwa dola za kimarekani 2,161,094.9 hadi 
kufikia tarehe 30 Juni 2012 kama inavyoonyeshwa 
katika Jedwali namba 13 hapo chini: 
 

Jedwali 13:Mapokezi naUhamishaji wa fedha kwenda 
kwa Wadau 

 

Mapokezi ya fedha Kiasi(Dola za 
Kimarekani) 

Kiasi Kisichotumika Mwaka 
2010/2011 

386,033.17 

Salio la Kuanzia 01 Julai 
2011 

3,806,363.71 

UNDP 600,000,00 

Ubalozi wa Denmark            17,942,000.00  

Ireland 8,810,100.00     

Uholanzi             23,384,873.63 

CIDA            24,492,995.00  

Uholanzi       20,694,669.62  

CIDA       24,492,995.00  

KFW          9,430,169.00  

Uswisi         3,244,997.30  

Uholanzi         2,690,204.01  

Mfuko wa Umoja wa Mataifa 
Maendeleo ya Watoto 

        1,000,000.00  

Norway         5,216,484.09  

IDA       10,000,000.00  

Jumla Ndogo ku     104,121,619.02  

Salio la mwaka  2010/2011            386,033.17  

Salio la Kuanzia Mwaka 01 July 
2011 

3,806,363.71  

Jumla Kuu     108,314,015.9  
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KFW              9,430,169.00 

Uswisi              3,244,997.30  

UNICEF                                   
1,000,000.00 

Norway              5,216,484.09 

IDA            10,000,000.00  

Jumla Mapokezi ya fedha 108,314,016.17 

 
UHAMISHAJI 

 

Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii 

           52,414,115.83 

Serikali za Mitaa            53,297,699.56  

TAMISEMI      441,105.86 

Jumla ya Fedha 
Zilizohamishwa 

      106,152,921.27 

Salio linaloishia 30/6/2012            2,610,949.6 

 
3.4.4 Wizara ya Afya na Ustawi wa JamiiVyanzo vya Fedha 

Wahisani wa maendeleo huchangia fedha zao katika 
mfuko wa pamoja kwenye akaunti kuu iliyopo benki 
kuu ya Tanzania na baadae fedha hizo hupelekwa 
wizara ya afya na ustawi wa jamii kwa mfumo war obo 
mwaka. Uchangiaji kweny wizara hupitia mfumo wa 
kawaida wa usimamizi wa Fedha benki kuu ambapo 
mihadi ya kifedha hujumuishwa katika bajeti ya mwaka 
wa wizara. 
Fedha kutoka katika mfuko wa kuchangia hupelekwa 
katika Wizara ya Afya na ustawi wa jamii na hutolewa 
katika mfumo wa kawaida wa serikali wa kugawa 
fedha.Fedha za mfuko za uchangiaji huwa sehemu ya 
fedha zinazotunzwa Benki kuu na kutolewa kwa Wizara 
ya Afya na Ustawi wa jamii kwa matumizi yake. 
Sambamba na hilo fedha za mfuko maendeleo ya afya 
zinazotunzwa katika akaunti tofauti bali huchanganywa 
katika akaunti ya maendeleo ambayo huchangiwa pia 
na vyanzo vingine vya maendeleo.  

 
Katika mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2012 wizara 
ilipokea shilingi 71,043,000,000. Matimizi halisi 
70,081,984,500 na kufanya salio la fedha zisizotumika 
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kuwa shilingi  1,024,015, 500 hadi kufikia tarehe 30 
Juni 2012 ambapo shilingi 700,000,000 zilihamishwa 
kwenda akaunti ya amana ma shilingi 324,015,500 
zilihamishiwa akaunti kuu iliyoko benki kuu ya 
Tanzania kama inavyoonyeshwa katika Jedwali namba 
14 hapo chini:- 
 
Jedwali 14: Vyanzo vya Fedha kwa Mfuko wa 
Maendeleo ya Afya – Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii 
 
 
Maelezo Kiasi (Shilingi) 

Mapokezi 71,043,000,000 

Matumizi 70,081,984,500 

Salio 1,024,015, 500 

Uhamisho kwenda Akaunti ya 
Amana 

700,000,000 

Uhamisho kwenda Akaunti 
Kuu 

324,015,500 

 
3.4.5  TAMISEMI 

Programu ya Sekta ya Afya huchangiwa na Ireland, 
Uholanzi, Norway, Ujerumani na Benki ya Dunia, 
Shirika la Uswisi la Maendeleo na Ushirikiano katika 
mwaka 2011/2012 ilipokea kiasi cha shilingi 
687,000,000.00. 
 
Kwa mujibu wa taarifa ya mapato na matumizi 
TAMISEMI ilikuwa na kiasi cha fedha kwa ajili ya 
program hii cha shilingi 913,514,758.02 kuhusisha salio 
la kuanzia la shilingi 226,514,758.02.Hata hivyo hadi 
kufikia tarehe 30 Juni, 2012 kulikuwa nakiasi 
kisichotumika shilingi 512,637,403.42 sawa na asilimia 
56 kuashiria kwamba mradi ulitumia shilingi 
400,877,354.60 sawa na asilimia 44 kama 
inavyoonyeshwa katika jedwali namba 15 hapa chini:- 

 

 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

28 

Jedwali 15: Vyanzo vya fedha kwa mfuko wa 
Maendeleo ya Afya TAMISEMI 

Maelezo  Kiasi (Sh.) 

 

Fedha za Kuanzia 

226,514,758.02 

Ongeza:Mapokezi ya Fedha 687,000,000,00   

Kiasi kilichopatikana 913,514,758.02 

Toa:Matumizi 400,877,354.60 

Kiasi kilichosalia mpaka tarehe 
30/06/2012 

512,637,403.42 

 
3.4.6 Serikali za Mitaa 

Katika mwaka wa fedha serikali za mitaa zilipokea 
fedha kama inavyoonyeshwa katika jedwali namba 16 
na kuonyesha kwa undani katika kiambatisho namba IV. 

 
Jedwali namba 16: Vyanzo vya Fedha Mfuko wa 
Maendeleo 2011/2012 

 

3.5 Miradi  Mingine 

3.5.1 Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi, Kifua 
Kikuu na Malaria 

 
3.5.1.1 Taarifa ya fedha - Hazina 

Katika mwaka wa fedha 2011/12 Wizara ya Fedha 
ilipokea kiasi cha Dola za Kimarekani 102,798,691ikiwa 
sawa na Sh. 161,933,708,651.28  kutoka katika mfuko 
wa Kimataifa wa Kupambana na Kifua kikuu, Ukimwi na 
Malaria. Kati ya fedha hizo kiasi cha  Sh. 

Maelezo  Kiasi (Shilingi) 

Salio la Kuanzia tarehe 1/7/2011 8,782,526,242 

Ongeza:  Fedha zilizopokelewa 80,435,231,856 

Kiasi Kilichopatikana 88,805,785,681 

Toa:  Matumizi 76,812,025,208 

Kiasi kilichobakia tarehe 
30/6/2012 

12,313,520,449 
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155,925,146,179.06 ziliwekwa katika akaunti na 
9931206811 (Mfuko wa Kimataifa wa kupambana na 
Ukimwi na Kifua Kikuu na Malaria (mzunguko wa Nane) 
unaotunzwa Benki Kuu ya Tanzania.kiasi cha Sh. 
5,438,151,897.33 kilikwenda Tume ya UKIMWI na kiasi 
cha Sh. 570,410,574.89 kilikwenda Ofisi ya Waziri 
Mkuu-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kama 
inavyoonekana hapa chini kwenye jedwali namba 17: 
 
Jedwali 17:Mapato na Matumizi kwa mwaka wa 
fedha 2011/2012 

 

Maelezo  Kiasi (Sh.) 
 

Kiasi toka mfuko wa kimataifa kwenda 
Wizara ya fedha 

161,933,708,651.28 

Uhamisho wa fedha kwenda:  

Wizara ya Afya na Usitawi wa Jamii 155,925,146,179.06 

Tume ya kudhibiti UKIMWI 5,438,151,897.33 

Ofisi ya Waziri Mkuu-Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

570,410,574.89 

 
3.5.1.2 Programu ya Kudhibiti Malaria-(ACT) 
3.5.1.2 Programu ya Kitaifa ya Kudhibiti Malaria  

Programu ya Taifa ya kudhibiti UKIMWI ilipewa Sh 
32,162,839,278. Kati ya fedha hizo, kiasi cha 
Sh.63,175,979 kilikuwa ni salio la fedha  la  mwaka 
uliopita. Hadi kufikia tarehe 30/6/2012 matumizi 
yalikuwa Sh.29,344,141,578  ikiwa ni sawa na asilimia 
91 ya fedha yote iliyokuwepo; hivyo kufanya salio ishia 
kuwa Sh. 2,818,698,100,kama inayoonekana kwenye 
jedwali Namba. 18 hapa chini: 

 
Jedwali Na.18: Mapato na Matumizi 

Maelezo  Kiasi (Sh.) 

Salio anzia 63,175,979 

Fedha iliyopokelewa 32,099,663,699 

Fedha iliyopo kwa ajili ya matumizi  32,162,839,278 

Matumizi  29,344,141,578   

Salio ishia  2,818,698,100 
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3.5.1.3  Kitengo cha  Uchunguzi wa Magonjwa 
Kitengo cha Uchunguzi wa magonjwa kilikuwa na kiasi 
cha Sh 3,047,885,860. Kati ya fedha hizo, kiasi cha 
Sh.2, 939,824,392 kilikuwa ni salio la fedha la mwaka 
uliopita. Hadi kufikia tarehe 30/6/2012 matumizi 
yalikuwa Sh.1,451,479,842 ikiwa ni sawa na asilimia 48 
ya fedha yote iliyokuwepo; hivyo kufanya salio ishia 
kuwa Sh.1,596,406,018kama inayoonekana kwenye 
jedwali Namba. 19 hapa chini: 

 
Jedwali 19: Mapato na matumizi Kwa mwaka wa 
fedha2011/2012-Kitengo cha  Uchunguzi wa 
Magonjwa 
 

Maelezo  Kiasi  (Sh.) 
 

Salio anzia  2, 939,824,392 

Fedha iliyopokelewa 108,061,468 

Jumla ya Fedha iliyopo 3,047,885,860 

Matumizi  1,451,479,842 

Salio ishia 1,596,406,018 

 
3.5.1.4 Pragramu ya Kupambana na Kifua Kikuu na Ukoma -

Mzunguko wa Sita 
Katika kipindi cha mwaka 2011/2012 programu ya 
kitaifa ya kupambana na kifua kikuu na ukoma ilikuwa 
na kiasi cha Sh. 9,549,945,620 ambapo kiasi cha Sh.3, 
504,768,943kilikuwa ni salio la kipindi kilichopita 
ikijumuisha na hundi zisizowasilishwa benki za kiasi cha 
Sh.340,815,604. 
 
 Wakati huohuo, matumizi halisi ni Sh. 
7,848,648,422.70  ikiwa ni asilimia 83 ya fedha yote na 
kuwa na bakaa ya mwaka ya kiasi cha Sh. 
1,360,481,593 kama inavyoonekana katika jedwali 
namba 20 hapa chini. 
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Jedwali 20: Mapato na Matumizi  Mzunguko wa Sita 
kwa mwaka wa fedha 2011/2012 
 

Melezo Kiasi  (Sh.) 
 

Salio anzia  3, 504,768,943 

Kiasi kilichopokelewa  6,045,176,677 

Hundi zilizochacha 340,815,604 

Kiasi cha fedha kilichopo 9,549,945,620 

Matumizi  7,848,648,423 

Salio ishia  1,360,481,593 

 
3.5.1.5 Mfuko wa Kimataifa wa kupambana na Malaria 

Mzungukowa nane -Programu ya kitaifa ya kusaidia 
vyandarua 
Katika kipindi mwaka 2011/2012 Programu ya Kitaifa 
ya Kusaidia Vyandarua ilikuwa na kiasi cha Dola za 
Kimarekani 24,632,497ambapo kiasi cha Dola za 
Kimarekani 20,704,329kilikuwa ni salio la kipindi 
kilichopita  
 
Wakati huohuo, matumizi halisi ni Dola za 
Kimarekani.23,567,117ikiwa ni asilimia 96 ya fedha 
yote na kuwa na bakaa ya mwaka ya kiasi cha Dola za 
Kimarekani1,065,380kama inavyooneka katika jedwali 
namba 21 hapa chini. 

 
Jedwali 21:Mapato na Matumizi Mzungukowa nane -
Programu ya kitaifa ya kusaidia vyandaruakwa 
mwaka wa fedha 2011/2012 
 

Maelezo  Kiasi  (Dola za 
Kimarekani) 

Salio anzia  20,704,329 

Kiasi kilichopokelewa 3,928,168 

Jumla ya Fedha  iliyopo  24,632,497 

Matumizi  23,567,117 

Salio linaloishia  1,065,380 
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3.5.1.6 Programu ya Kitaifa ya Kudhibiti UKIMWI 
Katika kipindi cha mwaka 2011/2012Programu ya 
Kitaifa ya Kudhibiti UKIMWI ilikuwa na kiasi cha 
Sh6,038,729,954ambapo kiasi cha 
Sh.4,427,030,560kilikuwa ni salio la kipindi 
kilichopita. 
 
Wakati huohuo, matumizi halisi ni Sh. 4,106,585,003 
ikiwa ni asilimia 68 ya fedha yote na kuwa na bakaa 
ya mwaka ya kiasi cha Sh.1,932,144,951kama 
inavyooneka katika jedwali namba 22 hapo chini: 
 

Jedwali 22: Mapato na Matumizi kwa mwaka wa 
fedha 2011/2012 
 

Maelezo  Kiasi (Sh.)2011/2012 

Salio anzia  4,427,030,560 

Kiasi cha Fedha iliyopokelewa  1,611,699,394 

Kiasi cha Fedha yote iliyopo  6,038,729,954 

Matumizi  4,106,585,003 

Salio linaloishia   1,932,144,951 

 
3.5.1.7 Ufuatiliaji na tathimini ya Mfuko wa Kimataifa 

mzunguko wa nane-Wizara ya Afya na Ustawi Wa 
Jamii 

Katika kipindi mwaka 2011/2012Ufuatiliaji na 
tathimini Mfuko wa Kimataifa ilikuwa na kiasi cha 
Sh102,569,551 ambapo kiasi cha 
Sh.44,826,851.14kilikuwa ni salio la kipindi 
kilichopita. 
 
Wakati huohuo, matumizi halisi ni Sh.43,795,150.00 
ikiwa ni asilimia 43 ya fedha yote na kuwa na bakaa 
ya mwaka ya kiasi cha Sh.58,774,401.14kama 
inavyoonyesha katika jedwali namba 23 hapo chini. 
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Jedwali  23:Mapato na Matumizi mzunguko wa nane 
kwa mwaka wa fedha 2011/2012 
 

Maelezo  Kiasi  (Sh.) 

Salio anzia  44,826,851.14 

Kiasi cha fedha kilichopokelewa 57,742,700.00 

Kiasi cha fedha iliyopo 102,569,551.14 

Matumizi  43,795,150.00 

Salio ishia  58,774,401.14 

 
3.5.1.8  Mfuko wa Kimataifa Mzunguko wa nane Akaunti 

fedha za kigeni Benki kuu  
Benki Kuu ya Tanzania ilikuwa na kiasi cha   dola za 
Kimarekani 94,330,124 kutoka kwenye Mfuko wa 
Kimataifa wa Kupambana na Malaria na UKIMWI kiasi 
kilichotumika ni dola za Kimarekani 81,565,837sawa na 
asilimia 86 ya kiasi kilichotolewa hivyo, kubaki na salio 
la dola za Kimarekani12,764,287 kama inavyonekana 
hapa chini kwenye jedwali 24; 

 
Jedwali 24: Mapato na Matumizi kwa mwaka wa 
fedha 2011/2012 
 

Maelezo  Kiasi  (Sh.) 

Salio anzia  27,156,536 

Kiasi kilichopokelewa 67,173,588 

Kiasi cha fedha iliyopo 94,330,124 

Matumizi  81,565,837 

Salio ishia  12,764,287 

 
3.5.1.9 Bohari Kuu ya Madawa 

Bohari Kuu ya Madawa ilikuwa na kiasi cha   
Sh.99,996,669,157kutoka kwenye Mfuko wa Kimataifa 
wa Kupambana na Malaria na UKIMWI. Kiasi 
kilichotumika cha Shs. 56,878,585,838 ni sawa na 
asilimia 60 ya kiasi kilichotolewa hivyo, kubaki na salio 
la Sh. 31,920,182,964 kama inavyoonekana hapa chini 
kwenye jedwali 25; 
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Jedwali 25: Mapato na Matumizi Bohari Kuu ya 
Madawa kwa mwaka wa fedha 2011/2012 
 

Maelezo  Kiasi  (Sh.) 
 

Salio anzia  4,788,172,713 

Kiasi kilichopokelewa 95,208,496,444 

Kiasi cha Fedha iliyopo   99,996,669,157 

Matumizi     59,878,585,838 

Salio ishia  40,118,083,319 

3.5.1.10 Uimarishaji Mfumo wa Afya-Mfuko wa Kimataifa 
mzunguko wa Tisa (9) 
Wizara ya Afya na Usitawi wa Jamii ilikuwa na kiasi cha   
Sh.Sh.7,365,984,396.30 kutoka kwenye mfuko wa 
kimataifa wa kupambana na malaria na UKIMWI katika 
uimarishaji wa Mfumo wa Afya mzunguko wa tisa. Kiasi 
kilichotumika ni Sh. 4,578,057,698.80sawa na asilimia 
62 ya kiasi kilichotolewa hivyo, kubaki na salio la Sh. 
2,787,926,698 kama inavyoonekana hapa chini kwenye 
jedwali 26. 
 
Jedwali 26: Mapato na Matumizi kwa mwaka wa 
fedha 2011/2012 
 

Maelezo Kiasi  (Sh.) 

Salio anzia  475,800,119.60 

Kiasi kilichopokelewa 6,890,184,276.70 

Kiasi cha fedha kilichopo 7,365,984,396.30 

Matumizi  4,578,057,698.80 

Salio ishia  2,787,926,697.50 

 
3.5.1.11 Ofisi  ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa 
Ofisi  ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa ilikuwa na kiasi cha   Sh.400,432,750 kutoka 
kwenye Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Malaria 
na UKIMWI Kiasi kilichotumika ni Sh. 324,637,410 sawa 
na asilimia 81 ya kiasi kilichotolewa hivyo, kubaki na 
salio la Sh. 75,795,340kama inavyonekana hapa chini 
kwenye jedwali 27; 
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Jedwali 27: Mapato na Matumizi kwa mwaka wa 
fedha -2011/2012 

Maelezo  kiasi (Sh.) 

Salio anzia  63,944,387 

Kiasi kilichopokelewa kwa mwaka 90,410,575 

Kiasi kilicholipwa na wadaiwa 246,077,788 

Kiasi cha fedha iliyopo 400,432,750 

Matumizi  324,637,410 

Salio ishia  75,795,340 

 
3.5.1.12 Global Fund (GF) – TACAIDS Funds 

Tume ya kudhibiti UKIMWI Tanzania ilikuwa na kiasi 
cha   Sh.6,193,977,084 kutoka kwenye Mfuko wa 
Kimataifa wa Kupambana na Malaria na UKIMWI Kiasi 
kilichotumika niSh. 4,774,161,160 ni sawa na asilimia 
77 ya kiasi kilichotolewa hivyo, kubaki na salio la Sh. 
1,419,815,924 kama inavyonekana hapa chini kwenye 
jedwali 28; 

 
Jedwali 28: Mapato na Matumizi kwa mwaka wa 
fedha 2011/2012 
 

Maelezo  Kiasi  (Ss.) 

Salio anzia  932,643,027 

Kiasi kilichopokelewa  5,261,334,057 

Fedha yote iliyopo 6,193,977,084 

Matumizi  4,774,161,160 

Salio ishia  1,419,815,924 

 
3.5.2 Miradi Mingine ukiondoa Mfuko wa Kimataifa wa 

kupambana na UKIMWI, Malaria, Kifua Kikuu na 
Ukoma 
Taarifa ya utendaji wa fedha kwa miradi mingine 
ambayo ilitathiminiwa ilifikia 93. Masuala muhimu 
yaliyozingatiwa ni salio anzia, kiasi kilichopokelewa, 
matumizi kwa mwaka na salio ishia mwisho wa mwaka. 
Angalia mchanganuo katika kiambatisho  V 
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SURA YA NNE 

UWASILISHAJI NA UCHAMBUZI WA MATOKEO YA UKAGUZI 

4.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa uchambuzi wa masuala 
yaliyosababisha kutoa hati aina fulani kwa 
mkaguliwa. Uchambuzi unalenga kuelezea 
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misingi iliyotumika kufikia maamuzi ya kutoa 
aina moja au nyingine  ya hati za ukaguzi. 
 
Katika mwaka wa fedha 2010/2011, miradi minne 
mikubwa inayofadhiliwa na wahisanina miradi 
mingine midogo hamsini na nne (54) ilikaguliwa 
na kufanya jumla ya miradi iliyokaguliwa kufikia 
hamsini na nane (58). 

 

4.1 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 

4.1.1 Utangulizi 

Awamu ya pili ya Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
ilianzishwa baada ya kusainiwa kwa makubaliano 
kati ya Serikali ya Jamhuri ya Tanzania na Benki 
ya Dunia kupitia Shirikisho la Kimataifa la 
Maendeleo (IDA). Makubaliano hayo yalisainiwa 
tarehe 19 Januari, 2005 na kuanzishwa  Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii awamu ya pili (TASAF II) 
ambao unashirikishwa katika Mkakati wa Taifa wa 
Kuinua Uchumi na Kupunguza Umaskini 
(MKUKUTA) ulioanzishwa  kwa madhumuni ya 
kuiwezesha jamii kupata nafasi za kuchangia  na 
kuimarisha maisha ikihusishwa  na Malengo  ya 
Maendeleo ya Milenia (MDG). 
 
Kwa mujibu wa hadidu za rejea zilizomo kwenye 
mwongozo wa utendaji wa TASAF, madhumuni ya 
kufanya ukaguzi ni kumwezesha Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoa maoni 
yake kuhusu taarifa za fedha za Mfuko wa 
Maedeleo ya Jamii (TASAF). 

4.1.1.2 Malengo ya Mradi 

Awamu ya pili ya Mfuko wa Jamii (TASAF II) 
ilianzishwa kuwezesha jamii kupata fursa ya 
kuchangia kuboresha maisha ili kufikia malengo ya 
milenia katika mkakati wa kupunguza umaskini. 
TASAF II pia inalenga: 
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(i) Kusaidia uundwaji wa  vikudi vya hiari vya 
kuweka fedha 

(ii) Kutoa huduma kwa jamii ambayo itachangia 
upatikanaji wa huduma za msingi na hifadhi 
ya mazingira unaofuata Mpango wa 
Maendeleo ya Milenia. 

(iii) Kutoa nafasi za ajira kwa 
wasiojiweza,chakula kwa maskini na 
kuongeza kipato chao,ujuzi na nafasi za kazi 
kwa maafisa fedha wa vijiji. 

(iv) Kutoa msaada kwa yatima, wasiojiweza, 
wazee na walioathirika na virusi vya ukimwi 
waweze kujimudu kiuchumi. 

4.1.1.3 Usimamizi   wa Miradi 

 (i)Kitaifa 

Awamu ya pili ya Mfuko wa Jamii (TASAF II) katika 
ngazi ya Taifa unasimamiwa na kitengo cha 
Usimamizi cha Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TMU) kinachoongozwa na Mkurugenzi Mtendaji. 
Kitengo hiki huratibu na kutekeleza shughuli za 
kila siku za awamu ya pili ya Mfuko wa Jamii 
(TASAF II). Mkurugenzi Mtendaji huwajibika kwa 
Kamati ya Uongozi (NSC) kwa maswala yoteya 
utawala na fedha yanayohusu shughuli za awamu 
ya pili ya Mfuko wa Jamii. 

 
 (ii)Ngazi ya Halmashauri 

Katika ngazi ya Wilaya, Wakurugenzi Watendaji wa 
Wilaya (DED)/ Wakurugezi watendaji wa Manispaa 
(MD) wakiwa ni watendaji wa Wilaya/Manispaa 
kwa uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
husaidia uendeshaji wa awamu ya pili ya Mfuko wa 
Jamii kwa kuwaongoza Waratibu wa fedha wa 
vijiji (VFC).  Waratibu wa fedha wa vijiji (VFC) 
huteuliwa na Baraza la Wilaya kutoka miongoni 
mwa watu wenye sifa katika 
Halmashauri/Manispaa kwa mujibu wa hadidu za 
rejea zitolewazo na Kitengo cha Uongozi cha 
TASAF (TMU). Waratibu wa fedha wa vijiji (VFC) 
huratibu shughuli za awamu ya pili ya Mfuko wa 
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Jamii (TASAF II) katika ngazi ya wilaya kwa 
kuhamasisha na kuwezesha jamii katika maswala  
yanayohusu utekelezaji wa miradi midogo  ya 
jamii.Mratibu wa fedha wa Kijiji (VFC) 
anawajibika kwaKitengo cha Uongozi cha TASAF 
(TMU) kwa niaba ya Mkurugenzi wa Halmashauri. 
 
Ifuatayo ni orodha ya Halmashauri zilizokaguliwa 
katika mwaka wa fedha 2011/2012, aina ya hati za 
ukaguzi zilizotolewa pamoja na sababu za 
kutolewa kwa hati hizo. 

 
(a) Jedwali Na. 29: Hati inayoridhisha bila maswala 

ya msisitizo  
Kati ya Halmashauri 127 zilizokaguliwa ni 
Halmashauri ishirini na nane (28) sawa na asilimia 
ishirini na mbili (22%) zilipata hati inayoridhisha 
kama zilivyoorodheshwa hapa chini: 
 
 

Na Halmashauri 

1 Bukombe  

2 Mji mdogo wa Korogwe  

3 Manispaa ya Moshi  

4 Mwanga  

5 Jiji la Tanga  

6 Manispaa ya Lindi  

7 Nachingwea  

8 Lindi  

9 Mkuranga  

10 Mji mdogo wa Kibaha  

11 Manispaa ya Bukoba 

12 Iramba  

13 Kibondo  

14 Manispaa ya Temeke  

15 Manispaa ya Mtwara  

16 Newala 

17 Mtwara  



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

40 

18 Njombe  

19 Mvomero  

20 Ukerewe  

21 Kilosa  

22 Manispaa ya Ilala  

23 Ulanga  

24 Singida  

25 Maniapaa ya Singida  

26 Tunduru  

27 Mbozi  

28 Manispaa ya Morogoro  

 
(b) Jedwali Na. 30: Halmashaurizilizopata hati  
zinazoridhisha pamoja na masuala ya msisitizo 
Kati ya Halmashauri 127 zilizokaguliwa Halmashauri sabini na 
tano (75) sawa na asilimia hamsini na tisa (59%) zilipata hati 
zinazoridhisha pamoja na masuala ya msisitizo kama 
zilivyoorodheshwa hapo chini:- 

 

1 Halmashauri ya wilaya ya Bunda  

  Malipo ya Sh.3,917,500 hayakuambatanishwa na ripoti ya 
utekelezaji.  

 Nyumba iliyoko katika Shule ya sekondari ya Bulamba yenye thamani 
ya Sh.29,000,600 ilijengwa chini ya kiwango.  

 Ujenzi wa barabara ya Busamba-Namalama  yenye thamani ya 
Shs.31,920,000 haujakamilika. 

 Ujenzi wa jengo la Utawala la Kwiramba sekondri lenye thamani ya  
Sh.40,237,700 haujakamilika. 

 

2 Halmashauri ya wilaya ya Musoma  
  Halmashauri haikutekeleza mapendekezo yote yaliyotolewa na 

wakaguzi kwa mwaka unaoishia Juni 2011. 
 Miradi yenye thamani ya Sh. 523,844,347.68 haikukamilika. 
 Miradi yenye thamani ya Sh.174,123,880 haikutekelezwa. 

3 Halmashauri ya Musoma 

  Choo cha Shule ya msingi Kigera kilijengwa na kukamilika lakini 

hakitumiki.  Gharama ya ujenzi ni Sh.9,900,000. 
 Ujenzi wa choo chenye thamani ya   Sh.7,937,227.70 shule ya Sekondari ya 
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Mwisenge haujakamilika. 

 Ujenzi wa madarasa,choo  na jengo la utawala shule ya sekondari Baruti 
yenye thamani ya Sh.17, 752,394.70 haujakamilika. 

4 Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti  

  Mchanganuo wa gharama za kazi za ujenzi(BOQ) na mkataba kwa 
ajili ya ukarabati wa zahanati ya Gesarya  haukuwasilishwa wenye 
thamani ya Sh.12,536,900 

5 Halmashuri ya wilaya ya Tarime   
  Ujenzi wa jengo la utawala shule ya sekondari ya Masanga lenye 

thamani ya Sh. 19,453,000 haujakamilika.  
 Miradi yenye thamani ya Sh.133,382,114.25 haijakamilika. 

6 Halmashauri ya wilaya ya Chato  

  Halmashauri haijatekeleza mapendekezo ya wakaguzikwa mwaka 
unaoishia Juni 2011 kiasi cha  Sh. 178,837,976.53 

 Utekelezaji wa mradi wenye thamani ya Sh. 11,149,166.00 katika 
shule ya msingi Kanyindo ulikuwa chini ya kiwango 

7 Halmashauri ya wilaya ya Kahama  

  Kiasi cha Sh.106,872,585.66 kiliongezwa kimakosa kwenye Mali za 
kudumu (mitambo, mali na vifaa).  
-Makosa hayo yalitokana na mali za asili (biological and agricultural 
assets) na gharama za usimamizi wa shughuli za miradi kuingizwa 
kwenye mali za kudumu. Hii ni kinyume na mwongozo wa viwango 
vya Kihasibu vya Kimataifa katika Sekta ya Umma (IPSAS 17 (6)(a) na  

 Shughuli zenye thamani ya Sh.401,317,010.99 zilizofanyika kwa ajili 
ya kupunguza uhaba mkubwa wa chakula uliotokana na ukame  
nyaraka zake hazikuwasilishwa.  

8 Halmashuri YA wilaya ya Shinyanga  

  Halmashauri haikutekeleza mapendekezo yaliyotolewa na wakaguzi 
kwa mwaka unaoishia Juni 2011 -Shs.105,644,027 

 Bwawa la Nyashimbi halitumiki kwa sababu ya ukosefu wa maji 
unaosababishwa na ukame hali hii imepelekea jamii kutopata 
huduma iliyotegemea.  

9 Halmashauri ya wilaya ya Bariadi  

  Halmashauri ilifanikiwa kutekeleza miradi yenye thamani ya 
Sh.56,149,714 hata hivyo ilishindwa kuwasilisha ripoti za utekelezaji 
kama uthibitisho kwa mamlaka husika. 

 Vijiji vya Nkololo na Mahembe havijakamilisha Ujenzi wenye 
thamani ya Sh.461,254,234 kwahiyo jamii husika haijafaidika na 
huduma iliyotarajiwa.  

10 Halmashauri ya wilaya ya Kishapu  
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  Hati za malipo zenye thamani ya Sh.1,650,000hazikuwasilishwa. 

 Uchambuzi wa taarifa ya mlingano kati ya bajeti na na kiasi 
kilichotumika umebaini Sh.888,840 zilitumika zaidi ya zilizokuwa 
zimeidhinishwa. 

 Wakati wa uhakiki na mapitio ya utendaji wa miradi ilibainika kuwa 
miradi yenye thamani ya Sh.181,240,370 ilikuwa haijakamilika. 

 Taarifa ya usuluhisho wa benki ya 30/6/2012 ilionyesha kuna hundi 
zenye thamani ya Sh.1,350,000 hazijawasilishwa benki. 

11 Halmashauri ya wilaya ya Maswa  

  Kulikuwa na bakaa ya Sh.297,035,489 hii inamaanisha kuwa miradi 
ya thamani hiyo haijakamilika au haijatekelezwa. 

 Miradi mitano (5) yenye thamani ya Sh.113,274,450 inaendelea 
kutekelezwa ingawa muda wa kukamilisha miradi hiyo umeishapita 
na hakuna nyaraka zinazoonyesha kuwa halmashauri ilimuongezea 
mkandarasi muda wa kukamilisha miradi hiyo.  

  Ujenzi wa majengo ya idara ya wangonjwa wa nje (OPD) katika 
zahanati za Mwadila, Kadaganda na Bugarama yenye thamani Shs. 
67,337,450.00 umekamilika lakini majengo hayatumiki. 

12 Halmashauri ya wilaya ya Meatu  

  Kulikuwa na kiasi cha Sh.280,017,479.96 kama salio ishia katika 
mwaka wa fedha 2011/2012 hii inamaanisha kuwa miradi yenye 
thamani iliyotajwa haijakamilika au haijatekelezwa. 

 Kutokana na kukosekana kwa Stakabadhi ya kukiri kupokea fedha 
kiasi cha Sh.86, 770,387.71 wakaguzi walishindwa kuthibitisha iwapo 
fedha zilipokelewa na walengwa. 

 

13 Jiji la Mwanza  

  Miradi ambayo haikutekelezwa Sh.42,613,450: 
 Ujenzi wa madarasa matatu Mkuyuni shule ya msingi Sh. 

25,781,800 
 Ujenzi wa nyumba ya mwalimu Kabangaja Sh. 16,831,650 

 Utekelezaji wa miradi kumi (10) yenye thamani ya 
Sh.263,462,686ulikuwa bado unaendelea hii inamaanisha 
ucheleweshwaji wa huduma katika jamii husika.  

14 Halmashari ya wilaya ya Misungwi  

  Kiasi cha Sh. 125,293,524.70 kilionyeshwa kama fedha ambayo 
haikutumika kwa mwaka,hii inamaanisha kwamba baadhi ya miradi 
iliyopangwa kutekelezwa kwa mwaka 2011/12 haikutekelezwa. 

 Ujenzi wa bwawa lenye thamani ya Sh. 86,852,898.16 haujakamilika. 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

43 

 Mashine tatu za kusaga zenye thamani ya Sh. 27,681,818.19. 
    Hazijafungwa.  

 Vijiji vitatu vilipelekewa  Shs.39,831,565.45 kwa ajili ya ujenzi wa 
mabwawa, ujenzi haujaanza. 

 Uwezekano wa miradi mitatu ya uvuvi  ya vijiji vya 
Nyamatala,Mwakalima na Mwaniko iliyogharimu Sh.23,473,900 kuwa 
endelevu ni wa mashaka. 

 Fedha kwa ajili ya shughuli za utendajizilipokelewa na halmashauri 
lakini hazikuhamishiwa kwenye miradi husika-Sh.71,235,340. 

 Sh.2,224,298.00 zililipwa mwaka wa fedha 2011/12 kwa wazabuni 
mbalimbali ikiwa ni madai ya miaka iliyopita, madeni haya 
hayakuonyeshwa kwenye Taarifa ya Hesabu hii ni  Kinyume na Agizo 
na.22(1) ya Memoranda ya fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa,2009. 

15 Halmashauri ya wilaya ya Arusha  

  Malipo yenye thamani ya Sh.4,285,000 yalifanyika kwa fedha taslimu 
hii ni kinyume na  Agizo na.22(1) la Memoranda ya fedha Mamlaka za 
Serikali za Mitaa,2009 

 Daftari kwa ajili ya kudhibiti matumizi ya vifungu(vote book) 
haikuandaliwa kinyume na Agizo na.23(1) na (2) la Memoranda ya 
fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa,2009. 

16 Mji mdogo wa Babati 

  Kulikuwa na bakaa ya Sh. 77,445,124, hii inamaanisha kwamba 
baadhi ya miradi iliyopangwa kutekelezwa kwa mwaka 2011/12 
haikutekelezwa. 

17 Halmashauri ya wilaya ya Karatu  

  Halmashauri haikuandaa Mpango kazi kwa ajili ya mwaka 
2011/2012.Ilikuwa vigumu kwa wakaguzi kutambua kazi zilizotakiwa 
kufanyika katika mwaka husika.  

18 Halmashauri wilaya ya Lushoto  

  Kiasi cha Sh. 112,545,105 ilionyeshwa kama fedha ambayo 
haikutumika kwa mwaka.Hii ilitokana na ucheleweshwaji wa 
uhamishaji wa fedha katika miradi husika kwa hiyo miradi ya kiasi 
hicho haikutekelezwa.  

19 Halmashauri ya wilaya ya Babati  

  Kiasi cha Sh. 31,691,389 ilionyeshwa kama fedha ambayo 
haikutumika kwa mwaka.Hii inamaanisha miradi yenye thamani hiyo 
haikutekelezwa. 

20 Halmashauri ya wilaya ya Hai 

  Sh. 9,792,881.82 zilitolewa kwa ajili ya kilimo cha mbogamboga 
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badala yake kilichimbwa kisima kitakacho tumika kwa ajili ya 
umwagiliaji, mradi uko hatua za mwanzo. 

 Mradi wa mbuzi wa maziwa kijiji cha Tindigani wenye thamani ya 
Sh.10,349,500 haujakamilika. 

 Mradi wa kilimo cha vituguu kilichopo katika kijiji cha Mungushi 
haujakamilika- Sh.8,816,272.73. 

21 Halmashauri ya wilaya ya Handeni  

  Ujenzi wa bwawa la mradi ulifanyika karibu na bwawa lililojengwa 

na DADPS.  Mabwawa haya  yanatumia mkondo mmoja wa maji, hii 

inapelekea wakati wa mvua maji kutiririkia kwenye bwawa la DADPs 

na kusababisha bwawa la TASAF kukosa maji. 

 Utekelezaji usioridhisha wa mradi wa ufugaji wa mbuzi wa maziwa 

katika vijiji vya Kidereko na Kweisasu wenye thamani ya 

Sh.21,775,238. 

22 Halmashauri ya wilaya ya Kilindi 

  Kiasi cha Sh. 139,841,929 ilionyeshwa kama fedha ambayo 
haikutumika kwa mwaka.Hii inamaanisha miradi yenye thamani 
iliyotajwa haikutekelezwa. 

 Taarifa ya fedha ilionyesha fedha iliyotolewa  kwa ajili ya mfuko wa  
vijiji (NVF) tu na haikutoa taarifa ya Sh.34,323,003 ambazo ni fedha 
za usimamizi wa miradi(operational fund). 

23 Halmashauri ya wilaya ya Longido  

  Kiasi cha Sh. 356,892,004 ilionyeshwa kama fedha ambayo 
haikutumika kwa mwaka 2011/12.Hii inamaanisha miradi yenye 
thamani iliyotajwa haikutekelezwa. 

24 Halmashauri ya wilaya ya Meru  

  Malipo ya Sh.3,060,000hayakugongwa muhuri wa kuhakiki malipo 
kabla ya kulipa. 

 Ucheleweshaji wa ukarabati wa mfumo wa maji katika Kata ya Poli  
     Sh. 27,668,526.30 

 Kiasi cha Sh.27,226,436.20ilionyeshwa kama fedha 
ambayohaikutumika kwa mwaka 2011/12.Hii inamaanisha miradi 
yenye thamani iliyotajwa haikutekelezwa. 

25 Halmashauri ya wilaya ya Mkinga  

  Kiasi cha Sh. 19,294,813 ilionyeshwa kama fedha ya miradi ambayo 
haikutekelezwa. 

26 Halmashauri ya wilaya ya Moshi  

  Kiasi cha Sh.88,787,895 ilionyeshwa kama fedha ya miradi ambayo 
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haikutekelezwa. 

28 Halmashauri ya wilaya ya Siha  

  Kiasi cha Sh.20,139,333.29 ilionyeshwa kama fedha ya miradi 
ambayo haikutekelezwa. 

28 Halmashauri ya wilaya ya Pangani  

  Taarifa za utendaji wa kazi haijawasilishwa. 

 Sh.236,953,630 zililipwa kwa watu binafsi badala ya kulipiwa 
kwenye akaunti ya vikundi vya jamii. 

 Shughuli za miradi zenye thamani ya Sh.4,272,245.83  
hazikutekelezwa. 

29 Halmashauri ya wilaya ya Morogoro  

  Halmashauri ilipanga kutekeleza miradi ishirini(20)yenye thamani ya 
Sh.159,878,048.Hata hivyo  kutokana na kutokupewa fedha mpaka 
tarehe 30/6/2012 miradi yote ilikuwa haijatekelezwa. 

 Halmashauri ilipanga kutekeleza miradi yenye thamani ya 
Sh.215,877,237 hata hivyo mpaka mwishoni mwa mwaka wa fedha 
2011/2012 ni miradi yenye thamani ya Sh.87,055,819 tu ndiyo 
iliyokuwa imetekelezwa na kuacha miradi ya maendeleo yenye 
thamani ya Sh. 128,821,419 bado haijakamilika. 

30 Halmashauri wilaya ya Kilombero 

  Halmashauri ilibadilisha mradi wa ujenzi wa barabara ya Mikumi-
Mikolelo na kuwa ujenzi wa daraja bila kibali baada ya kupokea Sh. 
33,000,000 badala ya Sh.13,636,363. 

 Mapungufu yaliyojitokeza ripoti za robo mwaka: 
 Taarifa za maendeleo ya miradi na hali halisi ya utekelezaji wa 

miradi haziendi sambamba na Taarifa ya fedha. 
 Taarifa za maendeleo hazikuonyesha hatua/hadhi ya 

utekelezaji wa baadhi za miradi ulipofikia.  
 Ripoti za robo mwaka hazikuonyesha bajeti iliyopitishwa, fedha 

ambazo hazikutolewa, kiasi ilichotumika na bakaa. 

 

31 Halmashauri ya wilaya ya Rombo  

  Kazi za miradi zenye thamani ya Sh.91,448,907.77 hazikukamilika au 
hazikutekelezwa.  

32 Halmashauri ya wilaya ya Kilwa 

  Kazi za miradi zenye thamani ya Sh.91,103,556 hazikukamilika.  

  Sh. 231,795,182.50 zilizotumika hazikuandaliwa taarifa za 
utekelezaji wa miradi.  

 Hakuna uthibitisho endapouhamisho wa kiasi cha Sh.25,277,838 
kwenda Akaunti mbalimbali za vijiji kama fedha hizo ziliwafikia 
walengwa.  
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33 Halmashauri ya wilaya ya Liwale  

  Akauti ya kijiji ilipatiwa Sh. 40,351,240  kwa ajili ya kazi za miradi 
lakini miradi haikutekelezwa. 

 Kazi za miradi zenye thamani ya Sh. 65,194,178 hazikukamilika.  
34 Halmashauri ya wilaya ya Ruangwa  

  Kazi za miradi zenye thamani ya Sh.271,015,787 hazikukamilika.  

 Akauti ya kijiji ilipatiwa Sh.82,438,300 kwa ajili ya kazi za miradi 
saba lakini miradi hiyo haikutekelezwa. 

 Hapakuwa na stakabadhi za kukiri uhamisho wa kiasi cha 
Sh.20,785,050 kwenda kwenye akaunti za vijiji mbalimbali. 

35 Halmashauri ya wilaya ya Mafia 

  Mradi wa ufugaji kuku usioendelevu katika kijiji cha Chole 
uligharimu Sh.8,790,000 

 Miradi yenye thamini ya Sh.69,493,600imekamilika lakini ilikuwa na 
dosari mbalimbali. 

36 Halmashauri ya wilaya ya Bagamoyo  

  Kutokukamilika ujenzi wa jengo la utawala Shule ya sekondari Zinga. 

 Malipo ya kushughulikia usimamizi wa maendeleo ya mradi yalilipwa 
kimakosa toka kwenye mfuko wa kijiji (NVF) - Sh.11, 524,390 

37 Halmashauri ya wilaya ya Kibaha 

  Nishati ya jua haijafungwa katika jengo la zahanati ingawa ujenzi 
umekamilika. 

38 Halmashauri ya wilaya ya Kisarawe  

  Ujenzi wa soko la Mzenga „A‟ wenye thamani ya Sh.32,640,182.50 
halikuzingatia michoro iliyopitishwa. 

 Sh. 30,977,221.50 zilitolewa kwa ajili ya ujenzi wa nyumba ya 
mwalimu. Miaka mitatu imepita bila ujenzi huu kukamilika hii ni 
kinyume na taratibu zilizowekwa na TASAF. 

39 Halmashauri wilaya ya Rufiji 

  Katika kijiji cha Ngorongo Madarasa matatu na tanki la kuhifadhia 
maji yamejengwa chini ya kiwango thamani ya mradi huu ni Sh. 
8,142,562 

 Ujenzi wa maabara ya shule ya sekondari Ruaruke wenye thamani ya 
Sh. 19,700,827 haujakamilika. 

40 Halmashauri ya wilaya ya Biharamulo 

  Madawati yenye thamani ya Sh 270,000 hayajapokelewa. 
 

41 Halmashauri ya wilaya ya Muleba 

  Halmashauri haikuandaa bajeti kwa ajili ya miradi.  

 Dosari mbalimbali zilizoonekana wakati wa ujenzi wa choo cha 
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shimo thamani ya mradi Sh.31,508,100 

42 Manispaa ya Shinyanga  

  Kazi za miradi zenye thamani ya Sh.60,259,500hazikukamilika.  
 Menejimenti ya manispaa haijachukua hatua kwa ajili ya miradi 

miwili isiyo endelevu. Kutokana na hali hii jamii haijapata huduma 
iliyoitegemea. 

43 Halmashauri ya wilaya ya Bukoba  

  Halmashauri haijajibu hoja za miaka ya nyuma zilizotolewa na 
wakaguzi Sh. 215,783,722.06. 

 Ujenzi wa zahanati tatu (3) wenye thamani ya Sh.35,213,254.54 
umekamilika lakini hazijaanza kutoa huduma kwa jamii.  

 Ujenzi wa soko la Katoma haujakamilika Sh.8,861,500.  
44 Manispaa ya Tabora  

  Miradi yenye thamani ya Sh. 346,725,451 sawa na asilimia ishirini na 
saba (27%) ya fedha zilizopokelewa hazijakamilika. 

 Ujenzi wa nyumba ya muuguzi zahanati ya Lusangi wenye 
thamani ya Sh.37, 373,130 haujakamilika.  

 Ujenzi wa madarasa matatu(3) Shule ya sekondari Tumbi wenye 
thamani ya Sh. 49,929,779 haujakamilika.  

 Mradi wenye thamani ya Sh.10,000,000 kwa ajili ya ununuzi wa 
mashine ya usindikizaji mbegu haujakamilika. 

45 Halmashauri ya wilaya ya Manyoni  

  Halmashauri ilifanya manunuzi yenye thamani ya Sh.5,340,000 bila 
kushindanisha wazabuni.  

 Manunuzi yenye thamani ya Sh.3,374,800 yalifanywa bila idhini ya 
bodi ya manunuzi. 

46 Halmashauri ya wilaya ya Bahi  

  Kiasi cha Sh.186,466,772 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya TASAF 
zilipokelewa mwishoni mwa mwaka wa fedha. 

 Kiasi cha Sh.8,225,000 kililipwa kwa Mkugenzi wa Halmashauri (DED) 
badala ya kulipwa mhusika. 

 Mpango wa mwaka wa manunuzi kwa ajili ya miradi haukuandaliwa. 

47 Halmashauri ya wilaya ya Nzega  

  Kazi za miradi zenye thamani ya Sh.4,192,000hazikukamilika.  

48 Halmashauri ya wilaya ya Urambo  

  Sh.39,203,560 zilitolewa kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za walimu; 
bado mradi huo haujatekelezwa.  

 

49 Halmashauri ya wilaya ya Chamwino 

  Miradi yenye thamani ya Sh.181,083,031.82 ilikuwa kwenye hatua za 
mwanzo. 
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50 Halmashauri ya wilaya ya Igunga  
  Bidhaa ambazo hazikuingizwa kwenye daftari la kumbukumbu ya 

manunuzi-Sh.5,648,600 

Kulikuwa na mapungufu katika utayarishaji wa Taarifa ya fedha. 

51 Halmashauri ya wilaya ya Kondoa  
  Kazi za miradi zenye thamani ya Sh.191,885,060hazikukamilika. 

 Uchelewes
haji wa utekelezaji wa miradi yenye thamani ya Sh.23,300,000 
katika kijiji cha Gwandi. 

52 Halmashauri ya wilaya ya Sikonge  

  Halmashauri haikutekeleza hoja/mapendekezo ya miaka iliyopita 
yaliyotolewa na wakaguzi. 

53 Halmashauri ya wilaya ya Sengerema  

  Taarifa ya fedha inayoishia tarehe 30.6.2012 ilionyesha marekebisho ya 
Sh.34,816,000 yaliyofanywa bila kutolewa maelezo. 

 Matumizi ya kiasi cha Sh. 5,650,000  yalilipwa kwenye  
vufungu visivyohusika 
 Kiasi cha Sh.31,574,894.76 kilihamishiwa kwenye akaunti za miradi 

ya jamii lakini wahusika hawakukiri kupokea fedha hizo. 

 Sh.5,090,000 sawa na 2.5% kwa ajili ya fedha za kusimamia shughuli 
za miradi vijiji zilikopwa na Mkurugenzi wa Halmashauri (DED)  
hazijarejeshwa. 

 Halmashauri haijachangia kiasi cha Sh.23,000,000 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya TASAF. 

54 Halmashauri ya wilaya ya Masasi 

  Malipo ya kiasi chaSh. 3,340,000 hayakuwa na nyaraka za kutosha kinyume 
na Agizo namba 5(c) la Memoranda ya Fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
mwaka 1997. 

 Halmashauri ilibadilisha (aina) utekelezaji wa miradi ya jamii(CMC 
projects) yenye thamani ya Sh.44,925,934.01 bila idhini ya TASAF 
makao makuu. 

 Halmashauri ililipa Sh.5,992,700 kwa ajili ya ununuzi wa mafuta 
ya magari. Hata hivyo namba za usajili wa magari yaliyotumika 
katika  usimamizi wa miradi hazikuweza kutolewa kwa ajili ya 
uhakiki. 

55 Halmashauri ya wilaya ya Nanyumbu  

  Matumizi ya mafuta ya magari kiasi cha lita 396 yenye thamani ya 
Sh.904,000 hayajahakikiwa.  

 Mbuzi 34 wenye thamani ya Sh.2,380,000 wa mradi wa kijiji cha 
Kamundi walikufa.  Jamii haijapata faida kutokana na mradi huu. 

 Miti 96 yenye thamani ya Sh.3,390,000 iliyopandwa kwa ajili ya 
kuhifadhi vyanzo nane vya maji ilikauka kwa ajili ya ukame.  
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56 Manispaa ya Iringa 

  Kulikuwa na bakaa ya Sh.123,138,595 sawa na 71.7%; kiasi hiki 
kilitokana na  Sh.171,963,062 zilizopokelewa na halmashauri kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi.Utekelezaji wa miradi haukukamilika 
kwa sababu ya ucheleweshaji wa fedha. 

 Ujenzi wa choo cha shule ya sekondari Tagamenda wenye thamani 
ya Sh. 11,972,773 ulikuwa chini ya kikwango. 

 Kulikuwa na tofauti ya kiasi cha Sh.153,901,493 kwenye ruzuku ya 
maendeleo. 

57 Jiji la Mbeya  

  Halmashauri ilipokea fedha pungufu ya iliyoidhinishwa kwa kiasi cha 
Sh.217,183,820  

 Miradi ya thamani ya Sh. 92,843,000 haikukamilika. 

 Miradi ya thamani ya Sh. 40,282,000 ilikamilika lakini haijaanza 
kutumika. 

58 Halmashauri ya wilaya ya Mbinga  

  Ucheleweshwaji wa Taarifa ya fedha kwa ajili ya ukaguzi. 

 Mapendekezo ya ukaguzi ya mwaka uliopita hayajatekelezwa- 
Shs.1,990,300. 

59 Halmashauri ya wilaya ya Mpanda  

  Miradi ya thamani ya Sh.203,501,944 haikukamilika. 

 Matumizi ya fedha zilizohamishiwa kwenye akaunti za maendeleo ya 
miradi Sh.143,376,768 hayakuainishwa. 

 
 
 

 

60 Halmashauri Wilaya ya Iringa 

  Miradi ya thamani ya Shs. 209,308,071 haikukamilika.  Fedha 
iliyotengwa kwa ajili ya kukamilisha mradi inaweza isitoshe 
kutokana na uwezekano wa vifaa vitakavyotumika kupanda bei. 

 

61 Halmashauri ya wilaya ya Kilolo 

  Kiasi cha Sh.1,189,000 kililipwa kwa ajili ya matengenezo ya magari 
lakini taarifa ya hali ya magari baada au kabla ya matengenezo ya 
magari haikuwasilishwa.  

62 Halmashauri ya wilaya ya Sumbawanga  

  Sh.30,723,062 zilizohamishiwa kwenye miradi ya jamii kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi haikuingizwa kwenye taarifa ya hesabu. 
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 Taarifa ya mtiririko wa fedha ilionyesha kwenye bakaa ya fedha 
taslimu kulikuwa na upungufu wa Sh.30,723,062 

 Kasoro mbalimbali zilijitokeza kwenye mradi wa ujenzi wa vyoo vya 
mashule na zahanati wenye thamani ya Sh.17,402,600. 

 Miradi ya thamani ya Sh.5,325,505 haikukamilika. 

63 Halmashauri ya wilaya ya Ludewa  

  Bajeti ya halmashauri haikupata kibali cha utekelezaji wa miradi ya 
TASAF yenye thamani ya Sh.17,072,905. 

64 Halmashauri ya wilaya ya Makete  

  Ujenzi wa soko la Mfumbi haukukamilika kwa sababu ya ukosefu wa 

meza za kuuzia.Badala yake Jamii inatumia eneo hili kuuzia pombe 

za kienyeji bila ya kibali cha kamati.Utumiaji wa soko kabla ya 

kukamilika utasababisha uharibifu.   

65 Halmashauri ya wilaya ya Mbeya 

  Miradi ya TASAF II haikupitiwa na kamati ya ukaguzi ya halmashauri. 

 Hati za malipo ya kiasi cha Sh. 8,630,000 hazikuwasilishwa 

 Mali zenye thamani ya Sh.1,669,500 hazikuingizwa katika leja 

 Manunuzi kiasi cha Sh.2,900,000 yalifanyika nje ya mpango wa 
manunuzi. 

66 Halmashauri ya wilaya ya Mufindi 

  Mpango wa utekelezaji wa miradi ya TASAF ulifanyika baada ya 
kupokea fedha kiasi cha Sh.13,202,448. 

67 Halmashauri ya wilaya ya Songea  

  Malipo ya kiasi chaSh. 1,530,000hayakuwa na nyaraka za kutosha. 

 Malipo ya Sh.1,290,000 hayakuhakikiwakabla ya malipo. 

68 Halmashauri wilaya ya Rungwe  

  Halmashauri inashauriwa iliingize gari (STK 2123 – Land Rover) 
kwenye taarifa ya fedha katika jedwali la mali za kudumu (mitambo, 
mali na vifaa). 

 

69 Halmashauri ya wilaya ya Geita  

  Taarifa linganifu iliripoti Uchakavu wa mali kwa upungufu wa 
Sh.154,935,000. 

 Taarifa ya fedha ilizidisha ruzuku kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
kwa kiasi cha Sh.1,420,000  

70 Halmashauri ya wilaya ya Misenyi  

  Fedha kwa ajili ya Maendeleo ya ruzuku ilizidishwa kwa kiasi cha 
Sh.4,382,730. 
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71 Halmashauri ya wilaya ya Simanjiro  

  Ruzuku ya maendeleo Sh.684,271,022 iliwasilishwa kwenye taarifa 
ya fedha kama ruzuku kwa ajili ya matumizi ya kawaida 

 Miradi ya thamani ya Sh. 298,001,427 haikukamilika. 

72 Halmashauri ya wilaya ya Mpwapwa  

  Miradi yenye thamani ya Sh.295,982,052.84 ilihamishiwa fedha lakini 
haikutekelezwa. 

 Halmashauri ilichelewa kuhamisha fedha kwenye akaunti za vijiji 
kwa ajili ya utekelezaji.Hivyo ilisababisha utekelezaji wa miradi 
ngazi ya vijiji kuchelewa kuanza. 

73 Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa 

  Stakabadhi za kukiri mapokezi ya Sh.378,386,820.61 
zilizopelekwakwenye akaunti za vijiji mbalimbali zilikosekana. 

 Miradi ya thamani ya Sh. 45,056,455 haikukamilika 

 Mapendekezo ya ukaguzi ya mwaka uliopita hayajatekelezwa- 
    Shs.53,833,648 

 Manunuzi yaliyofanyika kwa kutumia masurufu maalumu-
Sh.4,235,000 

74 Halmashauri ya wilaya ya Tandahimba 

  Halmashauri ilifanya uhamisho wa Sh.173,171,546 kwenda kwenye 
akaunti mbalimbali za miradi ya jamii(CMC).Hakuna ushahidi kuwa 
miradi husika ilitekelezwa. 

75 Halmashauri ya Wilaya ya Tabora 

  Halmashauri ilifanya uhamisho wa Sh.62,540,000 kwenda kwenye 
akaunti mbalimbali za miradi ya jamii(CMC). Hata hivyo hapakuwa 
na stakabadhi ya kukiri kupokea fedha hizo.  Hii ni kinyume na Agizo 
na.8(c) na 10(2)(d) la Memoranda ya fedha Mamlaka za Serikali za 
mitaa mwaka,2009. 

 

(b)  Halmashauri ihirini na nne (24) zilizopewa hati zenye  
shaka 
Kwa upande mwingine kati ya Halmashauri 127 zilizokaguliwa 
Halmashauri ishirini na nne (24) zilipata hati zenye shaka 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapa chini: 

 

1. Halmashauri ya wilaya ya Karagwe  

  Ujenzi wa zahanati za vijiji umekamilika lakini hazijaanza kutumika. 
Sh.24,941,804. 

Ujenzi wa jengo la utawala kwa ajili ya shule za sekondari za Kawela na 
Kawela uliogharimu Sh. 5, 277,555.00 ulikuwa chini ya kiwango. 

2. Halmashauri ya wilaya ya Hanang’ 

  Kulikuwa na bakaa ya Sh.130,224,263.Hii inamaanisha kuna ambayo 
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miradi haikukamilika au haikutekelezwa kabisa. 
Kulikuwa na mapungufu katika utayarishaji wa Taarifa ya fedha.  

3. Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto 

  Kulikuwa na mapungufu katika utayarishaji wa Taarifa ya mapato na 
matumizi.  

 Kutokutoa maelezo ya ziada yanayohusu taarifa ya fedha hii ni kinyume 
na Viwango vya Kihasibu vya Kimataifa katika Sekta ya Umma 

Gari lenye usajili Na.STK 2114(Toyota Land rover) halijaingizwa kwenye 
taarifa ya fedha upande wa  jedwali lamali za kudumu(mitambo,mali na 
vifaa). 

4. Halmashauri ya wilaya ya Mbulu 

  Halmashauri ililipa kiasi chaSh.4,003,500 ambacho hakikuwa na nyaraka 
za kutosha kinyume na Agizo na.8 (2c) la Memoranda ya fedha Mamlaka 
za Serikali za mitaa mwaka,2009 

 Kulikuwa na bakaa ya Sh.27,795,148.98 sawa na 4.2% ya fedha 
iliyotolewa.Hii inamaanisha kuna miradi ambayo haikukamilika. 

 Malipo ya Sh.9,013,000 hayakuhakikiwa kabla ya kulipwa hii ni kinyume 
na Agizo na.11(2) la Memoranda ya fedha Mamlaka za Serikali za mitaa 
mwaka,2009. 

 Malipo ya kiasi cha Sh. 1,537,500 yalilipiwa kwenye vifungu vya 
matumizi visivyohusika kinyume na Agizo na.23 (1) la Memoranda ya 
fedha Mamlaka za Serikali za mitaa mwaka,2009. 

5 Halmashauri ya wilaya ya Korogwe 

  Kulikuwa na mapungufu katika utayarishaji wa Taarifa ya mapato na 
matumizi.  

 Taarifa ya mtiririko wa fedha ilionyesha kulikuwa na upungufu wa Sh. 
679,739.66 

 Dosari zilizoonekana kwenye unununzi na matumizi ya mafuta ya gari 
Sh. 1, 833,700 

 Taarifa ya mapato na matumizi ilionyesha ruzuku ya matumizi ya 
kawaida ilikuwa Sh.387,412,094.74 kiuhalisia matumizi yalikuwa 
Sh.445,449,396. Kwa maana hiyo upande wa mapato ulikuwa na 
upungufu wa Sh.58,037,301.26. 

6. Halmashauri ya wilaya ya Muheza 
  Mafuta yenye thamani ya Sh.3,329,600 hayakuingizwa katika leja 

kinyume na Agizo Na.59(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa 
(LAFM) ya mwaka 2009. 

7. Halmashauri ya wilaya ya Monduli 
  Benki ilifanya marekebisho ya Sh.13,629,250 bila kuitaarifu 

Halmashauri. 
 Mafuta yenye thamani ya Sh.2,100,000 hayakuingizwa katika leja hii ni 
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kinyume na taratibu. 
 Matumizi kiasi cha Sh.5,179,133 kwa ajili ya usimamizi wa miradi 

hayakujumuishwa kwenye taarifa ya fedha. 
 Kulikuwa na bakaa ya Sh. 92,130,905. Hii inamaanisha kuwa kuna miradi 

ambayo haikukamilika. 
 Barabara yenye thamani ya Sh.134,011,000 kwa ajili ya vijiji vitano 

halijakamilika.  
8. Halmashauri ya wilaya ya Ngorongoro 
  Taarifa ya mapato na matumizi ilionyesha ruzuku ya matumizi ya 

kawaida ilikuwa na upungufu wa Sh. 19,383,000 

 Kulikuwa na bakaa ya Sh.15,428,955.78. Hii inamaanisha kuwa kuna 
miradi ambayo  haikukamilika. 

9. Halmashauri ya wilaya ya Same 
  Taarifa ya mtiririko wa fedha ilionyesha kulikuwa na upungufu wa Sh. 

15,485,446.01 

 Miradi yenye thamani ya Sh. 19,093,027.38 haikutekelezwa.Hivyo jamii 
haikupata huduma iliyotarajiwa. 

10. Manispaa ya Dodoma 
  Manispaa haikuandaa taarifa ya thamani ya mali za kudumu (statement  

of change of net asset) 
 Manispaaa haikueleza Sera za kiuhasibu zinazotumika katika utayarishaji 

wa taarifa za fedha. 
 Taarifa ya mali za kudumu (mitambo,mali na vifaa) ilikuwa na upungufu 

wa Sh. 37,482,245 

 Kiasi cha Sh.161,984,601 kilipokelewa mwishoni mwa mwaka kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi. 

 Halmashauri haikuwa na regista kwa ajili ya mali za kudumu. 
11. Halmashauri ya wilaya ya Kasulu DC 
  Taarifa ya fedha iliyowasilishwa haikuwa na majedwali kama 

viambatanishi kwa ajili ya kufafanua tarakimu zilizoonyeshwe kwenye 
taarifa. 

 Bakaa ya fedha taslimu ya mwanzo wa mwaka ilitofautiana na ya mwaka 
linganifu kwa Sh.28,671,180 

12. Halmashauri ya wilaya ya Kigoma 
  Malipo  yaliyofanywa na vijiji vitano yalikosa  nyaraka za kutosha Sh. 

95,897,708 

13. Manispaa ya Kigoma/Ujiji MC 
  Taarifa za fedha iliyowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi ilikuwa na dosari.  

 Mali zenye thamani ya Sh.12,004,000 zilizonunuliwa na halmashauri 
hazikuingizwa katika leja 

14. Halmashauri ya wilaya ya Kwimba 
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  Hati za malipo kiasi cha Sh.9,893,270 zilikosekana. 
 Matumizi ya Sh. 24,278,778 hayakuwa na nyaraka za kutosha 

15. Halmashauri ya wilaya ya Ngara 
  Jengo lilojengwa kwa ajili ya nyumba ya walimu limegeuzwa na 

linatumika kama hosteli ya wanafunzi. 
 Shughuli za miradi zenye thamani ya Sh. 25,160,050.00 hazijatekelezwa. 

16. Mji mdogo wa Mpanda 
  Malipo ambayo hayakuwa na nyaraka za kutosha: 

 

 Uhamisho wa kiasi cha Sh.2,109,694.68 sawa na 8.5% kutoka 
kwenye Mfuko wa Taifa wa fedha kwa ajili ya vijiji(NVF) kwenda 
kwenye akaunti za usimamizi. 

 Uhamisho wa kiasi cha Sh.321,715.65 sawa na 1.5% kwa ajili ya 
shughuli za kiutawala. 

 Uhamisho wa kiasi cha  Sh.600,000 kutoka kwenye Mfuko wa Taifa 
wa fedha kwa ajili ya vijiji(NVF) kwenda kwenye akaunti za 
usimamizi. 

 Uhamisho wa kiasi cha Sh.1,627,808 sawa na 10% kutoka kwenye 
Mfuko wa Taifa wa fedha kwa ajili ya vijiji(NVF) Akaunti 
na.6191200105 kwenda kwenye akaunti za usimamizi akaunti 
na.6191200105. 

 

 Kutokutoa taarifa ya fedha kulingana na Viwango vya Kihasibu vya 
Kimataifa katika Sekta ya Umma. 

 Halmashauri haijatekeleza Mapendekezo ya mwaka 2010/0211 
yaliyotolewa na wakaguzi-Sh.400,346,330. 

 

17. Halmashauri ya wilaya ya Namtumbo 
  Taarifa ya mtiririko wa fedha ilionyesha upungufu wa Sh.18,076,295 

baada ya  kiasi hicho kutokuonyeshwa kwenye taarifa ya mizania ya 
hesabu. 

 Kutokutoa taarifa ya fedha kulingana na Viwango vya Kihasibu vya 
Kimataifa katika Sekta ya Umma 

18. Halmashauri wilaya ya Nkasi 
  Kutokutoa taarifa ya fedha kulingana na Viwango vya Kihasibu vya 

Kimataifa katika Sekta ya Umma hii ilisababisha kuongezeka, kupungua kwa 
tarakimu zlizoripotiwa.  

 Mapendekezo ya ukaguzi ya mwaka uliopita hayakutekelezwa 
Shs.94,843,227. 

 Miradi ya thamani ya Sh.21,780,550 haikukamilika. 
19. Manispaa ya Sumbawanga 
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  Miradi yenye thamani ya Sh.11,387,440 imekamilika lakini haijaanza 
kutumika. 

 Taarifa ya fedha iliyowasilishwa haikulingana na Viwango vya Kihasibu 
vya Kimataifa katika Sekta ya Umma:- 
 Manunuzi yaliyofanywa kwa ajili ya  mali ya kudumu 

hayakuonyeshwa kwenyeTaarifa ya Mtiririko wa fedha pamoja na 
kuwa taarifa ya mapato na matumizi ilionyesha kulikuwa na 
matumizi kwa ajili ya maendeleo yenye thamani ya  Sh. 
62,839,238.25 na pia kwenye maelezo ya ziada na.37 (notes) 
ilionyesha matumizi ya maendeleo yalikuwa  Sh.232,266,521. 

 Maelezo ya ziada hayakufafanua ruzuku kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida. 

20. Halmashauri ya wilaya ya Songea 
  Taarifa ya fedha iliyowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi haikulingana na 

Viwango vya Kihasibu vya Kimataifa katika Sekta ya Umma 

21. Halmashauri ya wilaya ya Chuya 
  Taarifa ya fedha iliyowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi haikulingana na 

Viwango vya Kihasibu vya Kimataifa katika Sekta ya Umma 

 Halmashauri kutokulipa mkopo iliochukua kutoka kwenye mradi wa 
TASAF Sh.101,500,000. 

 Sh.2,890,000 masurufu ya safari yalilipwa mara mbili.  

22 Manispaa ya Arusha 
  Malipo yenye thamani ya Sh.6,084,922 yalikosa nyaraka. 

 Malipo yenye thamani ya Sh.30,905,515 hayakuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi. 

 Miradi yenye thamani ya Sh.30,899,111.90 haikutekelezwa kwa wakati 
hii ilisababish jamii kutokupata huduma iliyostahili. 
 

23. Halmashauri ya Wilaya ya Rorya 
  Maelezo ya ziada ya kufafanua jinsi ruzuku ya matumizi ya kawaida 

yenye thamani ya Sh.13,912,718 ilivyotumika hakuwasilishwa. 
 Malipo yenye thamani ya Sh.150,308,613 yalikosa nyaraka. 
 Maelezo ya ziada ya kufafanua jinsi ruzuku ya matumizi ya kawaida 

yenye thamani ya Sh.32,540,396 ilivyotumika hakuwasilishwa. 

 Taarifa ya Mtiririko wa fedha ulionyesha bakaa ya Sh.45,644,127 ambayo 
haikuwa na maelezo. 

24. Halmashauri ya wilaya ya Magu 

  Kiasi cha Sh.20,288.024 kilichoonyeshwa kwenye taarifa ya 
Mtiririko wa fedha hakikuwa na maelezo. 

 Malipo ya kiasi cha Sh. 6,445,000 yalifanyika kwenye vifungu vya 
matumizi visivyohusika. 
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 Malipo ya Shs. 12,950,000 yalikuwa na nyaraka pungufu. 

 Sh.1,540,00 ni Malipo ya miaka ya nyuma yaliyolipwa bila kuwa katika 
bajeti ya mwaka huu wa fedha. 

 
(e) Halmashauri ya Njombe haikupewa fedha 
 
(f) Halmashauri zilizoorodheshwa hapo chini hazikuingizwa 
kwenye taarifa ya utekelezaji na utendaji wa kifedha wa 
miradi (TASAF) kwa sababu taarifa zake ziliisha ingizwa 
kwenye taarifa jumuishi ya taarifa ya mdhibiti na mkaguzi 
mkuu wa hesabu za serikali inazoishia Juni 2012.  

 

1. Halmashauri wilaya ya Kyela 

2. Halmashauri wilaya ya Mbarali 

3. Halmashauri wilaya ya Ileje 

4. Manispaa ya Kinondoni 
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4.2 Programu ya Maendeleo ya Sekta Ya Kilimo 

4.2.1  Utangulizi 

Serikali ya Tanzania imeanzisha mkakati wa maendeleo 
ya sekta ya kilimo (ASDS) ili kufikia malengo yenye 
mafanikio katika sekta ya kilimo. Programu ya 
maendeleo katika sekta ya kilimo (ASDP) ambayo 
ilianzishwa kwa pamoja na Wizara zinazoongoza sekta 
ya kilimo (ASLMs) inatoa mwongozo na mkakati wa 
kufanikisha utekelezaji wa maendeleo ya sekta ya 
kilimo (SDS). Shughuli za maendeleo katika ngazi za 
Wilaya hutekelezwa na mamlaka za Serikali za Mitaa 
(LGAs), kwa mujibu wa mpango wa maendeleo ya 
kilimo katika ngazi ya Wilaya (DADPs). 

 
Serikali ya Tanzania na Washiriki wa maendeleo 
wanafanya kazi kwa pamoja ili kuhakikisha 
kunakuwepo na maendeleo katika sekta ya kilimo. 
Washiriki wa maendeleo wafuatao wamewezesha 
kuchangia na kusaidia mfuko wa maendeleo wa sekta 
ya kilimo: Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Denmak 
(DANIDA), Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa la Japan 
(JICA), Muungano wa Ulaya (EU), Shirika la Msaada la 
Kimataifa la Ireland (IA), Mfuko wa Maendeleo ya 
Kilimo (IFAD) na Shirika la Maendeleo la Kimataifa 
(IDA). Halmashauri 132 zilikaguliwa katika mwaka wa 
fedha unaoishia 30 Juni 2012 isipokuwa Halmashauri 
mbili ambazo ni Jiji la Dar es salaam na Halmashauri ya 
Mji wa Masasi ambapo hazikutengewa fedha.  
 
Matokeo ya ukaguzi yalikuwa kama ifuatavyo:- 
(a) Hati inayoridhisha  

Kati ya Halmashauri 132zilizokaguliwa zilipata hati 
zinazoridhisha bila maswala ya msisitizo kama 
ilivyoonyeshwa katika jedwali Na 30 hapo chini:. 
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Jedwali Na. 30: Halmashauri zilizopata hati 
zinazoridhisha bila maswala ya msisitizo 

Na. Halmashauri Na. Halmashauri 

1 Ilala DC 10 Hanang' DC 

2 Rorya DC 11 Korogwe TC 

3 Arusha DC 12 Tanga CC 

4 Arusha MC 13 Sumbawanga DC 

5 Meru DC 14 Sumbawanga MC 

6 Hai DC 15 Tunduru DC 

7 Moshi MC 16 Mafia DC 

8 Rombo DC 17 Newala DC 

 

(b) Halmashauri zilizopata hati zinazoridhisha na masuala 
ya msisitizo 

Kati ya Halmashauri 132 zilizokaguliwa, Halmashauri 82 (62%) 
zilipata hati zinazoridhisha na masuala ya msisitizo kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na 31 hapa chini: 

 
Jwedali Na 31: Halmashauri zilizopata hati zinazoridhisha 
na masuala ya msisitizo 

1 Halmashauri ya Wilaya by Bariadi 

 

 Mapendekezo ya hoja za ukaguzi kwa taarifa za hesabu za miaka 
iliyopita hayajatekelezwa.  Kushindwa  kutekeleza mapendekezo 
ya wakaguzi kunasababisha mapungufu yanayobainishwa na 
wakaguzi kuendelea kujirudia kwa miaka ijayo. 

 

 Kulikuwa na bakaa ya shilingi 1,175,985,635 kwa mwaka wa 
fedha 2011/2012, hii inaashiria kuwa mpango kazi wa mwaka wa 
programu ya kilimo haukutekelezwa ilivyokusudiwa. 

 

 Kulikuwa na maendeleo ya kutoridhisha katika kazi ya ujenzi wa 
kuta za bwawa katika mradi wa umwgiliaji Kasoli Shs 
2,005,923,970.80 

 

 Halmashauri haijakamilisha ujenzi wa mradi wa umwagiliaji 
wenye thamani ya shilingi 220,000,000 

 

 Matumizi ya kiasi cha Sh. 8,800,000 yalikuwa na nyaraka pungufu 
kinyume na Agizo namba 5(c) ya Memoranda ya Fedha za Serikali 
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za Mitaa ya mwaka1997. 
 

2. 
 
Halmashauri ya Mji wa Babati 

 

 Gharama za Uchakavu wa majengo ilikuwa 10% badala ya 4% 
iliyoidhinishwa na sera za kiuhasibu.Hivyo ilisababisha gharama 
ya uchakavu kuzidi kwa kiasi cha Sh.2,699,610. 

 Mkaguzi wa ndani hakuandaa ripoti za mwaka 2011/2012 kama 
ilivyo kwenye memoranda ya makubaliano kati ya serkali na 
wafadhili. 

 Sh.12,073,203 zililipwa kwa ajili ya ujenzi wa banda la mashine 
na mashine ya kusaga.Hata hivyo ilibainika ingawa mashine 
ilinunuliwa  ujenzi wa banda haujaanza. 

 

3 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba 

 

 Kazi za miradi iliyokusudiwa kufanywa yenye thamani ya shilingi 
168,000,000 haikutekelezwa. 

 Mashine zenye thamani ya Sh.106,000,000 hazijanunuliwa. 

4 Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba 

 
 Halmashauri ilihamisha jumla ya shilingi 28,007,401 kutoka 

kwenye akaunti ya mpango wa maendeleo ya kilimo katika ngazi 
ya Wilaya (DADPS) kwenda kwenye akaunti za vikundi kwa ajili 
ya kutekeleza shughuli mbalimbali za Programu ya Maendeleo ya 
Sekta Ya Kilimo kwa vikundi vya wakulima Manispaa ya Bukoba. 
Hata hivyo miradi haijakamilika. 

5 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe 

 
 Mapendekezo ya hoja za ukaguzi kwa taarifa za hesabu za miaka 

iliyopita yenye thamani ya kiasi  Sh.521,728,656   
hayajatekelezwa 

 Kulikuwa na fedha za ruzuku ya miradi ya programu ya 
Maendeleo ya sekta ya Kilimo ambazo hazikutumika kiasi cha 
Sh.585,083,522  

 Kazi ambazo hazijakamilika katika utekelezaji wa mradi Sh 
4,840,940. 

 Kazi za ujenzi zilizotekelezwa zisizokidhi  kiwango kijiji cha 
Katente Shs 9,555,246.50 

 Kutotekelezwa kwa ujenzi wa kibanio (cattle crusher) la thamani  
Sh. 8,000,000 katika kijiji cha Shilebela.    
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6 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Bunda 

 
 Kulikuwa na salio kiasi cha Sh.648,112,670.20. 

 Hati za malipo zenye thamani ya Sh.27,928,200 
hazikuwasilishwa. 

 Kuna kasoro zilizoonekana kwenye kuhamisha fedha kutoka 
benki kwenda kwenye miradi ya jamii Sh.314,730,100. 

7 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Chato 

 
 Kazi zilizokuwa zimepangwa kutekelezwa zenye thamani ya 

Sh.275,531,355  hazijatekelezwa. 
Miradi ya maendeleo yenye thamani ya Sh. 65,192,615 
haijakamilika. 

8 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Geita 

 
 Fedha za ruzuku ya maendeleo shilingi 62,234,000 

kutohamishiwa kwenye akaunti ya mpango wa maendeleo ya 
kilimo katika ngazi ya wilaya.  

 Malipo ya ununuzi wa mafuta ya kiasi cha Sh.4,622,200 
yaliyofanywa mara mbili kwa njia ya masurufu  

 

9 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Handeni  

 
 Kutotekelezwa kwa shughuli zilizokusudiwa kufanywa kutokana 

na ucheleweshwaji wa utoaji wa fedha Sh.137,578,811. 

10 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Igunga  

 

 
 

 Halmashauri ilipokea Sh. 44,937,000 kwa kipindi cha mwaka wa 
fedha 2010/2011 kwa ajili ya ununuzi wa gari. Hata hivyo 
ununuzi wa gari haukufanyika. 

 Mapendekezo ya hoja za ukaguzi kwa taarifa za hesabu za miaka 
iliyopita yenye thamani ya Sh.514,095,794 hazijatekelezwa. 
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11 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Iramba  

 
 Mapendekezo ya hoja za ukaguzi kwa taarifa za hesabu za miaka 

iliyopita yenye thamani ya kiasi  Sh. 14,976,000hazijatekelezwa. 

 Ucheleweshwaji wa kutuma fedha za kutekeleza miradi kwenda 
Halmashauri Sh 304,326,000. 

 Upungufu wa maafisa Kilimo na Mifugo 297 vijijini na kwenye 
kata. 

 Utoaji wa mafuta ya kiasi cha  Sh.17,408,100.usiofuata taratibu  

 Fedha za ruzuku ya maendeleo kwenye taarifa za fedha 
kimeripotiwa pungufu kwa kiasi cha Sh 61,231,000. 

12 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa  

 
 Kiasi cha fedha kilichopelekwa kwenye ngazi za vijiji kwa ajili ya 

kutekeleza shughuli zilizoidhinishwa, hazikupelekwa kwa muda 
ulipangwa. 

13 
 

Halmashauri ya  Manispaa ya Iringa 

 
 Halmashauri ina upungufu wa watumishi 14 katika idara ya 

kilimo. Upungufu wa watumishi unaweza kupelekea ucheleshaji 
wa kutekeleza shughuli katika idara ya Kilimo 

14 
 

Halmashauri  ya Wilaya Kahama  

 
 Mapendekezo ya hoja za ukaguzi kwa taarifa za hesabu za miaka 

iliyopita yenye thamani yaSh.856,010,846 hazijatekelezwa, kuna 
uwezekano wa hoja hizo hizo kujirudia wakati wa kaguzi  za 
miaka ya mbelini. 

 Kulikuwa na bakaa ya miradi ya maendeleo ambayo haikutumika 
kiasi cha Sh.629,522,227, hivyo mpango kazi wa mwaka wa 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo    haukutekelezwa 
kikamilifu. 

 

15 
 

Halmashauri  ya Wilaya Karatu  

 
 Kukwazwa kwa mawanda ya ukaguzi kutokana na malipo ya 

jumla ya Sh 1,480,000 kutokuwa na hati za malipo pamoja 

na kuwa na nyaraka pungufu. Malipo ya kiasi cha 

Sh.720,000 yalikuwa na nyaraka pungufu na malipo ya kiasi 
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cha Sh. 760,000 hayakuwa na hati za malipo. 

 

16 
 

Halmashauri  ya Wilaya Kigoma  

 
 Halmashauri haikuweza kutumia kiasi cha Sh.261,636,293 za 

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo. 
 

 Nyaraka zenye mashaka ambazo zilitumika katika urejeshaji wa 
masurufu kiasi cha Sh. 8,520,000. 

 

 Malipo ya Sh.8,520,000 hayakuwa katika bajeti iliyopitishwa. 
 

17 
 

Halmashauri  ya Wilaya Kilolo  

 
 Idara ya Kilimo ina zaidi ya rasilimali watu 24  

18 
 

Halmashauri  ya Manispaa ya Kinondoni  

 
 Kulikuwa na kazi ambazo hazikutekelezwa za kiasi cha 

Sh.139,510,556. 
 

Ujenzi wa jengo la soko la Nyuki, Tegeta la thamani ya 
Shs.139,519,556 haujakamilika  

 Mapendekezo ya hoja za ukaguzi kwa taarifa za hesabu za miaka 
iliyopita yenye thamani ya kiasi Sh.1,092,020,393 
hazijatekelezwa. 

 Halmashauri haikuweza kutumia kiasi cha Sh. 36,527,263 za 
fedha za miradi. 

 

19 
 

Halmashauri  ya Wilaya Kishapu  

 
 Mapendekezo ya hoja za ukaguzi kwa taarifa za hesabu za miaka 

iliyopita yenye thamani ya kiasi  Sh.1,092,020,393 
hazijatekelezwa  

 Halmashauri haikuweza kutumia kiasi cha Sh 36,527,263 za 
miradi 
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20 
 

Halmashauri ya Wilaya  KwimbaHalmashauri  ya Wilaya 
Kwimba  

 
 Kazi ambazo zilikuwa zimepangwa kufanyika za thamani ya 

Sh1,983,800,000 hazijatekelezwa. 

 Kulikuwa na fedha za ruzuku ya miradi ya maendeleo ambayo 
haikutumika kiasi cha Sh.1,983,800,000, hivyo mpango kazi wa 
mwaka haukutekelezwa ilivyopangwa. 

21 
 

Halmashauri  ya Wilaya Kyela  

 
 Hati za malipo na nyaraka zake za kiasi cha Sh.12,672,000 

hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi kinyume na Agizo namba 
8(2)(c) na 104 ya Memoranda ya Fedha za Serikali Mitaa, 2009. 

 Malipo ya kiasi chaSh.7,910,000 hayakuwa na nyaraka za kutosha 
kinyume na Agizo namba 8(2)(c)  la  Memoranda ya Fedha za 
Serikali Mitaa,2009. 

 Malipo ya kiasi cha Sh.6,996,500hayakufanyiwa ukaguzi wa awali 
na kitengo cha kufanya ukaguzi wa awali kabla ya malipo 
kinyume na agizo namba 10  la Memoranda ya Fedha Mamlaka za 
Serikali za Mitaa mwaka 2009 na na Kifungu na. 91(6) ya Sheria 
ya Fedha 2001(iliyorekebishwa 2004). 

 Vifaa na bidhaa za matumizi vyenye thamani ya Sh.12,917,450 
vilinunuliwa kinyume na kanuni za manunuzi. 

 

22 
 

Halmashauri  ya Wilaya Longido  

 
 Hati za malipo za kiasi cha Sh.3,450,000 hazikuwasilishwa kwa 

ajili ya ukaguzi. 

 Shughuli zilizokuwa zimepangwa kutekelezwa za mpango wa 
maendeleo ya kilimo katika ngazi ya Wilaya kwa mwaka wa 
fedha 2011-2012 zenye thamani ya Sh.148,435,361 
hazikutekelezwa.  

 Idara ya kilimo inawafanyakazi 44 tu hivyo kuna upungufu wa 
watumishi 53 ili kufikia idadi ya watumishi wanaotakiwa.  

 

23 
 

Halmashauri  ya Wilaya Lushoto  

 
 Taarifa ya mizania kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2012 

ilionyesha kiasi cha Sh.1,520,605,504 kuwa ni majengo, mitambo 
na vifaa mbalimbali hata hivyo hakukuwa na majedwali ya 
michanganuo kulingana na wiwango vya kimataifa vya 
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kutayarisha taarifa za Fedha katika sekta ya umma. 

 

24 
 

Halmashauri  ya Wilaya Magu  

 
 Shughuli zilizokuwa zimepangwa kutekelezwa za kwa mwaka wa 

fedha 2011/2012 zenye thamani ya Sh.146,160,000 
hazikutekelezwa. 

 Mizania ya hesabu ilionyesha ruzuku ya kiasi cha Sh.118,232,434 
ilikuwa imetumika hata hivyo nyaraka za matumizi hayo 
hazikaambatanishwa.  
 

25 
 

Halmashauri  ya Wilaya Makete  

 
 Kutokamilika kwa ujezi wa josho la ng‟ombe lenye thamani ya 

Sh.16,000,000 katika kijiji cha Lugoda. 

 Idara ya kilimo inaupungufu wa watumishi 187 

 Halmashauri haikuwa na taarifa za ukaguzi wa ndani kuhusu 
shughuli za programu ya maendeleo ya sekta ya Kilimo. 

 

26 
 

Halmashauri  ya Wilaya Maswa  

 
 Shughuli zilizokuwa zimepangwa kutekelezwa kwa mwaka wa 

fedha 2011/2012 zenye thamani ya Sh 40,812,866.93 
hazikutekelezwa.  

 Dosari mbalimbali zilijitokeza kwenye ujenzi wa mradi 
uliokamilika wenye thamani ya Sh 34,286,360. 

 

27 
 

Halmashauri  ya Wilaya Mbinga  

 
 Taarifa za fedha hazikuwasilishwa kwa wakati.  

 Halmashauri haikuwa na taarifa za ukaguzi wa ndani kuhusu 
shughuli za programu ya maendeleo ya sekta ya Kilimo. 

 Ilibainika kuwa miradi yenye thamani ya Sh.530,000,000 
ilikuwa haijatekelezwa. 
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28 
 

Halmashauri  ya Wilaya Mbulu  

 
 Lita 380 ya mafuta yenye thamani ya Sh.855,000 

hayakupokelewa. 

 Ucheleweji wa ujenzi wa kituo na ununuzi wa power 
tiller.Halmashauri ilipewa Sh.40,000,000 kwa ajili ya ujenzi wa 
kituo na ununuzi wa power tiller mbili.Hata hivyo ujenzi 
haujaanza ila power tiller mmoja na vifaa kwa ajili ya ujenzi 
vilishanunuliwa. 

 Uchelewaji wa ukamilishaji wa mpango wa umwangiliaji  katika 
bwawa la Dongobes wenye thamani ya Sh.1,283,352,660 

 Kiasi cha Sh.29,525,000 kilichoonyeshwa kwenye Taarifa ya 
Mtiririko wa fedha kama wadeni siyo sahihi. 

29 
 

Halmashauri  ya Wilaya Meatu  

 
 Kazi za miradi iliyokusudiwa kufanyika yenye thamani ya shilingi 

364,391,350 haikutekelezwa 

 Kiasi cha Sh.2,745,200 kilihamishwa kutoka kwenye mfuko wa 
mradi na kulipa wafanyakazi wasio kwenye orodha ya wapokea 
mishahara.Mkopo huo haujarejeshwa. 

 Kiasi cha Sh.18,759,000 kilitolewa kwa ajili ya ununuzi wa 
mashine ya  kusagia. Mashine haijanunuliwa.  

30 
 

Halmashauri  ya Wilaya ya Mkinga  

 
 Kumekuwa na uchekewaji wa siku 181 kuhamisha fedha 

zilizotolewa na Hazina kwenda kwenye miradi husika.Hii 
inasababisha ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi. 

31 
 

Halmashauri  ya Mji wa Mpanda  

 
 Halmashauri iliingia mkataba Na. 

GA/901/2011/2012/DADPS/W/01 wenye thamani ya 
Sh.61,221,860 na M/S Ndenengo Sengulo kwa ajili ya ujenzi wa 
ghala la ukubwa wa tani 200 katika kijij Mbugani.Ujenzi 
ulipangwa kuanza tarehe 30/05/2012 -30/07/2017.Ujenzi 
haujaanza. 

 Miradi yenye thamani ya Sh.173,966,000 haijakamilika.Hivyo 

jamii haijapata huduma iliyoitegemea. 

  
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32 
 

Halmashauri  ya Wilaya Mpwapwa  

 
 Mwishoni mwa mwaka wa fedha 2011/2012 Kulikuwa na bakaa ya 

Kiasi cha Sh.569,988,841. 

 Kiasi cha Sh.524,086,490.74 kilichoonyeshwa kwenye Taarifa ya 
fedha  kama bakaa ya fedha taslimu na Sh.569,988,841 kwenye 
Taarifa ya Mizania ya Hesabu.Hivyo kusababisha tofauti ya 
Sh.45,902,350. 

 Kwa upande wa idara za kilimo na mifugo Halmashauri 
inauhaba wa wafanyakazi 156  
 

33 
 

Halmashauri  ya Wilaya Mufindi  

 
 Kiasi cha Sh.80,000,000 kilihamishiwa kwenye miradi miwili ya 

umwagiliaji kila mradi Sh.40,000,000.Utekelezaji haujaanza. 

 Idara ya Kilimo ilikuwa na upungufu wa wafanyakazi 18. 

34 
 

Halmashauri  ya Wilaya Muheza  

 
 Halmashauri ilihamisha Sh.20,000,000 kwenda akaunti ya kijiji 

cha Songa kwa ajili ya ujenzi wa kibanda cha jenereta na 
ununuzi wa jenerata.Mradi haujaanza. 

35 
 

Halmashauri  ya Wilaya Muleba 
 

 
 Mapendekezo ya hoja za ukaguzi kwa taarifa za hesabu za miaka 

iliyopita yenye thamani ya kiasi Sh.2,037,249,667 
hayajatekelezwa.  

 Halmashauri ilipokea Sh.550,000,000 kutoka Hazina kwa ajili ya 
ujenzi wa mifereji ya umwagiliaji. Hata hivyo mkataba kwa ajili 
ya ujenzi huo ilikuwa Sh.441,591,150.Kiasi kilichokuwa kimezidi 
hakikurejeshwa Hazina. 

 Agizo la Mabadiliko ya mkataba kwa kiasi cha Sh.60,886,527.33 
yalifanyika kwenye zabuni mbalimbali bila idhini ya Bodi ya 
zabuni ya Halmashauri. 

 Halmashauri ilihamishia Sh.252,822,000 kwenda akaunti za vijiji 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali. Lakini mpaka 
Septemba, 2012 miradi hiyo ilikuwa haijatekelezwa. 
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36 
 

Halmashauri  ya  Manispaa ya wilaya ya Musoma 

 
 Kiasi cha Sh.10,415,000 kilitolewa na kulipwa kwenye akaunti za 

NAEP bado hazijarejeshwa. 

37 
 

Halmashauri  ya Wilaya Mwanga 

 
 Utelekezaji wa miradi yenye thamani ya Sh.850,551,342(80%) 

ulikuwa chini ya kiwango. 

38 
 

Halmashauri  ya Jiji la Mwanza 

 
 Halmashauri ilichelewa kwa muda wa miezi mitano kuhamisha 

kiasi cha Sh.21,161,000 kwenda kwenye akaunti za miradi husika 
kwa ajili ya utekekelezaji wa miradi.Uchelewaji huu utaathiri 
utekelezaji wa miradi. 

 Shughuli  zenye thamani ya Sh.9,925,250 kwa ajili ya  Ujenzi wa 
kituo cha kata ya Buswelu kwa ajili ya kupandikiza mbegu 
wanyama (AIC) hazija kamilika ingawa muda wa kukamilisha kazi  
hiyo umeishapita.  

 Shughuli  zenye thamani ya Sh.10,735,400 kwa ajili ya ujenzi wa 
SACCOS Buhongwa hazijakamilika.Hii inamaanisha jamii 
haijapata huduma iliyotegemea.   

39 
 

Halmashauri  ya Wilaya Ngorongoro 

 
 Shughuli zenye thamani ya Sh 220,823,000 sawa na 75% 

hazijatekelezwa.Ingawa fedha zilipokelewa kwa wakati.  
 

40 
 

Halmashauri  ya Wilaya Njombe 

 
 Idara ya Kilimo ilkuwa na upungufu wa wafanyakazi 37. 

 Taarifa kwa ajili ya maendeleo ya miradi hazikutolewa hii ni 
kinyume na Agizo Na.14 la  Memoranda ya Fedha Mamlaka za 
Serikali za Mitaa mwaka 2009. 
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41 
 

Halmashauri  ya Mji wa Njombe 

 
 Halmashauri ilikuwa na upungufu wa wafanyakazi 12 

 Halmashauri ilitoa mkopo wa Sh.5,018,800 kwa vikundi vya 
wakulima ilikuwasaidia katika shughuli za 
umwagiliaji.Mapungufu yafuatayo yalionekana: 
 Hakukuwa na mkataba kati ya Halmashauri na vikundi 
 Idhini kwa ajili ya mikopo hiyo haikutolewa na kamati 

husika. 
 

42 
 

Halmashauri  ya Wilaya Nzega 

 
 Halmashauri ililipa kodi ya thamani kinyume na makubaliano ya 

Serikali na Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo. 

 Kiasi cha Sh.261,4744,933 kilichokuwa kwenye bajeti kwa ajili 
ya shughuli za miradi hakikupokelewa hii ni sawa na 87% ya 
bajeti. 

43 
 

Halmashauri  ya Wilaya Rungwe 

 
 Kwenye taarifa ya Mizania ya Hesabu hakukuwa na Maelezo ya 

ziada kwa ajili ya kufafanua ruzuku ya maendeleo na Mali za 
kudumu (mitambo,mali na vifaa) 

 Kulikuwa na uchelewaji wa siku ishirini na tatu (23) katika 
kuwasilisha Taarifa ya Fedha kwa ajili ya ukaguzi. 

 Kamati ya Ukaguzi haikujadili maswala/maoni yaliyotolewa 
kwenye ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali. 

 Halmashauri ilipokea kiasi cha Sh.810,000,000 kwa ajili ya 
matumizi ya robo tatu ya mwaka kutoka DIDF.Shughuli 
zilizofanyika hazikuwa kwenye mpango wa matumizi. 
 

44 
 

Halmashauri  ya Wilaya Same 

 
 Taarifa ya fedha haikuonyesha wadai wanaofikia kiasi  cha 

Sh.886,500 

45 
 

Halmashauri  ya Wilaya Sengerema 

 
 Shughuli za miradi zenye thamani ya Sh.50,786,000 zilikuwa 

hazijakamilika.  

 Halmashauri ilipokea Sh.50,786,000 kwa ajili ya shughuli 
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mbalimbali za miradi.Ilibainika kuwa kiasi hicho 
hakikuhamishiwa kwenye akaaunti za vijiji husika hivyo 
utekelezaji wa miradi hiyo hakufanyika. 

 Utekelezaji wa miradi yenye thamani ya Sh.303,667,000 
haujaanza. 

 Pamoja na Halmashauri kupokea kiasi cha Sh.268,234,136 kutoka 
Hazina miradi yenye thamani ya Sh.101,554,000 haijatekelezwa. 

46 
 

Halmashauri  ya Wilaya Serengeti 

 
 Miradi yenye thamani ya Sh.284,226,110 haikukamilika. 

 Mradi ulishindwa kulipa Sh.4,859,615.75 ikiwa ni gharama za 
uharibifu (liquidated damage) kwa mkandarasi. 

 Kijiji cha Morotaga hakijajenga zizi la ng‟ombe lenye thamani ya 
Sh.8,000,000 

47 
 
Halmashauri  ya Wilaya Shinyanga 

 
 Kulikuwa na bakaa ya Sh.39,744,254.40.Hii inamaanisha kuna 

baadhi ya miradi haikukamlilika au utekelezaji wake ulikuwa 
haujaanza. 

48 
 

Halmashauri  ya Manispaa ya Wilaya ya Shinyanga 

 
 Malipo yenye thamani ya Sh.720,000 yalikuwa na nyaraka 

pungufu. 

 Kulikuwa na bakaa ya Sh.75,622,129.75. Hii inamaanisha kuna 
baadhi ya miradi haikukamlilika au utekelezaji wake ulikuwa 
haujaanza. 
 

49 
 

Halmashauri  ya Wilaya Sikonge 

 
 Mwishoni mwa mwaka kulikuwa na bakaa ya Sh.672,032,580 

sawa na 63.8% 

 Mapendekezo ya hoja za ukaguzi kwa taarifa za hesabu za miaka 
iliyopita yenye thamani ya kiasi Sh.871,244,040 
hayajatekelezwa. 

 Idara ya kilimo inaupungufu wa wafanyakazi 30.Hii inasababisha 
utekelezaji wa miradi kuwa mgumu.  
 
 
 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

70 

50 
 

Halmashauri  ya Wilaya Singida 

 
 Kulikuwa na bakaa ya Sh.244,033,180. Hii inamaanisha kuna 

baadhi ya miradi haikukamlilika au utekelezaji wake ulikuwa 
haujaanza. 

 Mradi ulifanya manunuzi na kulipa kodi ya ongezeko la thamani 
kiasi cha Sh.11,450,079.62. 

 Mkandarasi alichelewa kumaliza ujenzi hata hivya Halmashauri 
haikudai gharama ya hasara iliyoingia baada ya mkandarasi 
kuchlewesha kazi. 
 

51 
 

Halmashauri  ya Manispaa ya Wilaya ya Singida 

 
 Halmashauri haikujibu/tekeleza masuala ya mwaka unaoishia 

Juni 2011 yaliyohojiwa na wakaguziya kiasi chaSh. 31,463,426 

 Mradi No.LGA/115/SMC/2011/2012/C/No.1 wenye thamani ya 
Sh.500,000,000 haujakamilika ingawa ulitakiwa uwe 
umekamilika 30/10/2012. 

 Ujenzi wa machinjio ya kisasa ulianza mwaka 2006/2007 
haujakamilika.  

 Taarifa ya fedha haikueleza sera za maswala ya kiuhasibu. 
 

52 
 

Halmashauri  ya Manispaa ya Wilaya ya Songea 

 
 Stakabadhi ya kukiri kupokea Kiasi cha Sh.5,800,000 

kilichohamishiwa kwenye akaunti ya mradi wa kikundi cha 
Juhudi haikuwasilishwa.  

 Malipo ya Sh.536,667 hayakuhakikiwa na wakaguzi wa awali 
kabla ya kuidhinishwa kwa ajili ya malipo. 

53 
 

Halmashauri  ya Wilaya Tabora 

 
 Malipo yenye jumla ya Sh.11,380,140 yalilipwa bia idhini. 
 Malipo ya kiasi cha Sh.60,000,000 yalifanyika kwenye 

vifungu vya matumizi visivyohusika. 

54 
 

Halmashauri  ya Manispaa ya Wilaya ya Tabora 

 
 Hati zenye malipo yenye thamani ya Sh.3,818,475 

hayakuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
 Kiasi cha Sh.650,000 hakikusuluhishwa kati ya benki na 

daftari la fedha. 
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55 
 

Halmashauri  ya Wilaya Tarime 

 
 Halmashauri ilihamisha Sh.18,666,000  kwa ajili ya mradi 

wa mashine sita za kusaga.Mashine mbili zilipokelewa na 
nne hazijapokelewa. 

 Halmashauri ili hamisha kiasi cha Sh.8,000,000 kwendaye 
akaunti ya Mogabiri kwa ajili ya ujenzi wa machinjio. Mradi 
bado haujakamilika hivyo jamii haijapata huduma 
iliyokusudiwa. 

 Miradi yenye thamani ya Sh.321,041,000 haijakamilika. 

56 
 

Halmashauri  ya Manispaa ya Temeke 

 
 Halmashauri ilikawia kuhamisha Sh.117,781,165 kwenda 

kwenye akaunti ya DADPS. 
 Miradi yenye thamani ya Sh.116,638,000 haijatekelezwa.  

57 
 

Halmashauri  ya Wilaya Ukerewe 

 
 Kulikuwa na bakaa ya Sh.146,786,000 hivyo  miradi yenye 

thamani ya kiasi hicho haikutekelezwa. 
 Ujenzi wa kituo cha Bukindo hakijakamilika .Halmashauri 

haikukudai hasara ya ucheleweshaji kutoka kwa 
mkandarasi. 

 Malipo ya kiasi cha Sh. 7,510,600 yalifanyika kwenye 
vifungu vya matumizi visivyohusika.Hii ni kinyume na Agizo 
Na.23(1) la  Memoranda ya Fedha Mamlaka za Serikali za 
Mitaa mwaka 2009. 

58 
 

Halmashauri  ya Wilaya Urambo 

 
 Manunuzi yalifanyika bila kushindanisha wazabuni 

Sh.5,200,000. 
 Manunuzi ya Sh.1,287,091 yalifanyika pamoja na ongezeko 

la thamani. 
 Malipo ya kiasi cha Sh. 4,010,000 yalifanyika kwenye 

vifungu vya matumizi visivyohusika. 

59 
 

Halmashauri  ya Wilaya  Moshi 

 
 Miradi yenye thamani ya Sh.257,588,039 ilikuwa 

haijakamilika. 
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60 
 

Halmashauri  ya Wilaya ya Rufiji 

 
 Halmashauri ilihamishia Sh.20,000,000 kwenye akaunti ya 

kikundi cha Mapambano kwa ajili ya mradi wa ng‟ombe 10 za 
maziwa.Zizi limejengwa ila ng‟ombe bado hawajanunuliwa. 

61 
 

Halmashauri  ya Mji wa Kibaha 

 
 Mashine ya kusaga mih0go yenye thamani ya Sh.9,022,000 

haijaanza kutumika iko nyumbani kwa mwenyekiti. 

62 
 

Halmashauri  ya Wilaya Mkuranga 

 
 Ujenzi wa ghala la Mwanzega lenye thamani ya 

Sh.39,498,500 haujakamilika. 

 Ujenzi wa ghala la Msonga lenye thamani ya Sh.39,498,500 
haujakamilika  

 Kulikuwa na bakaa ya Sh.316,364,671 hivyo miradi yenye 
thamani hiyo haijakamilika. 

63 
 

Halmashauri  ya Wilaya Bagamoyo 

 
 Miradi yenye thamani ya Sh.596,874,200 ilikuwa 

haijakamilika. 
 

64 
 

Halmashauri  ya Wilaya Kibaha 

 
 Pamoja na mradi kupata fedha, miradi yenye thamani ya 

Sh.174,123,880 haikutekelezwa. 
 

65 
 

Halmashauri  ya Wilaya Kisarawe 

 
 Shughuli za Miradi yenye thamani ya Sh.144,109,041 

haikutekelezwa pamoja na kuwa fedha zilihamishwa kwa ajili ya 
miradi husika. 
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66 
 

Halmashauri  ya Wilaya Kilwa 

 
 Miradi miwili ambayo ilipatiwa fedha Kiasi cha 

Sh.14,495,000 haikutekelezwa. 
 Miradi sita ilipewa fedha na Halmashauri kwa ajili ya 

ufugaji.Mpaka tunapoandika ripoti hii miradi hiyo 
haijakamilika. 

 Kiasi cha Sh.7,971,905 kilitumika kulipa mafuta hakuna 
nyaraka yoyote ilyowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
 

67 
 

Halmashauri  ya Wilaya Liwale 

 
 Kulikuwa na bakaa ya Sh.596,874,200 hivyo miradi yenye 

thamani ya kiasi hicho ilikuwa haijakamilika. 

 Pamoja na kiasi cha Sh.992,785,358 kutumika kwenye 
utekelezaji wa mradi wa umwagiliaji wa Ngongowele ukaguzi 
inamashaka kama utakuwa endelevu.   
 

68 
 

Halmashauri  ya Wilaya Lindi 

 
 Halmashauri ilibajeti matumizi ya Sh.878,642,000 kwa ajili ya 

shughuli za miradi hata hivyo ikapokea kiasi cha Sh.547,430,548 
tu. 

 Malipo ya Sh.33,038,100 hazikuwa na nyaraka za kutosha.  
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Halmashauri  ya Wilaya Ruangwa 

 
 Mpaka mwisho wa mwaka wa fedha 2011/2012  shughuli za 

miradi zenye kiasi cha Sh.45,326,061 za mwaka wa fedha 
2010/2011 zilikuwa hazijakamlika.Ucheleweshaji wa shughuli za 
miradi zitasababisha gharama za mradi kuongezeka kwa sababu 
ya gharama za vifaa kupanda. 

 Shughuli za miradi yenye thamani ya Sh.180,337,000 
zilizopangwa kufanyika hazijatekelezwa kwa sababu Hazina 
haikutoa fedha. 
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Halmashauri  ya Manispaa ya Wilaya Lindi 

 
 Hakuna ushahidi kama mradi wa ujenzi wa mfereji mkuu na 

sanduku la sambazia wenye thamani ya Sh.196,545,000 ilikuwa 
imetekelezwa kama ilivyo stahili. 
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Halmashauri  ya Wilaya Nachingwea 

 
 Malipo yenye thamani ya Sh.34,614,097 hayakuwa na nyaraka 

timilifu. 

 Mafuta ya gari yenye thamani ya Sh.4,472,217.50 hayakuingizwa 
kwenye leja. 

 Mradi wa umwagiliaji wa Matekewe wenye thamani ya 
Sh.369,636,430 ulichelewa kukamilika zaidi ya miezi mitano.  

 Baada ya uhakiki wa utekelezaji wa miradi tulibaini miradi 

yenye thamani ya Sh.156,353,500 ilikuwa haijakamilika. 
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Halmashauri  ya Wilaya Mikindani 

 
 Kikundi cha uzalishaji cha kijiji cha Lwelu kilinunua tani 10 za 

mbolea badala ya mbengu za korosho bila ya kupata kibali toka 
kwenye mamlaka husika, kulingana na Agizo na.3la  Memoranda 
ya Fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa mwaka 2009. 

 Sh.12,210,000 zilitumika kununua Mifuko 407 ya mbolea 
(@kilo25)bila kupata idhini ya bodi ya zabuni hii ni kinyume na 
kanuni Na.68(4) sheria ya manunuzi ya umma,2005. 

 Minyororo 6 yenye thamani ya Sh.11,400.000 zilinunuliwa bila 
idhini ya bodi ya zabuni.  
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Halmashauri  ya Wilaya Masasi 

 
 Mwishoni mwa mwaka 2011/2012 kulikuwa na bakaa ya 

Sh.306,110,543 sawa na 47% ya fedha zilizopokelewa.Salio hili 
lilisababishwa na: 
 Fedha zilipokelewa mwezi Juni kutoka Hazina. 
 Halmashauri zilichelewa kuhamisha fedha kwenye akaunti 

husika. 
 Mikataba mingine kazi zake zitakamlika mwaka wa fedha 

2012/2013. 
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Halmashauri  ya Wilaya Mtwara 

 
 Miradi yenye thamani ya Sh.421,695,054.80 sawa na 69% ya 

fedha zilizopokelewa ilikuwa haijakamilika.Hii ina 
maanisha malengo yaliyokusudiwa hayatekelezwa. 
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75 
 

Halmashauri  ya Wilaya Tandahimba 

 
 Sh.564,000,000 zilihamishiwa kwenye miradi miwili ya 

umwagiliaji ya Lipalwe na Lihetu.Uwezekano wa miradi hii kuwa 
endelevu ni mdogo kwani inategemea maji ya mvua na kipindi 
cha ukame mifereji inakauka. 

 Kiasi cha Sh.111,133,690 kilitengwa kwa ajili ya miradi 
mitatu.Pamoja na kuwa fedha zipo miradi hii haijatekelezwa. 
ucheleweshaji unaweza kusababisha ongezeko la fedha kutokana 
na vifaa kupanda bei. 
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Halmashauri  ya Wilaya Nanyumbu 

 
 Miradi yenye thamani ya Sh.67,028,448.83 sawa na 18% ya 

fedha zilizopokelewa ilikuwa haijakamilika.Hii ina 
maanisha malengo yaliyokusudiwa hayatekelezwa. 
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Halmashauri  ya Manispaa ya Wilaya Morogoro 

 
 Miradi mingi ya Manispaa iliyokuwa chini ya Mradi wa Maendeleo 

ya Sekta ya Kilimo haikuwa na makubaliano ya mikataba wala 
nyaraka. 

 Sh.54,443,000 hazikuhamishiwa kwenye akaunti za miradi. 

 Miradi yenye thamani ya Sh.8,616,724 ngazi ya kijiji 
haikutekelezwa. 

 Halmashauri ilikuwa imebajeti kutekeleza miradi yenye thamani 
ya Sh.127,255,316 hata hivyo ilipata kiasi cha Sh.81,455,316 tu. 
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Halmashauri  ya Wilaya Kilombero 

 
 Kijiji cha Mbingu kilishindwa kununua power tiller mpya yenye 

thamani ya Sh.5,000,000 baada ya jamii kushindwa kuchangia ili 
kukamilisha kiasi kilichotakiwa. 

 Mradi wa ujenzi wa Ghala lenye thamani ya Sh.40,000,000 
haujatekelezwa. 

 Trekta lenye thamani ya Sh.50,000,000 halijanunuliwa. 

 Halmashauri ilitoa kiasi cha Sh.69,072,266 kwa ajili ya ujenzi wa 
daraja la Mbingu. Mkutano wa kijiji ulibadilisha uamuzi na 
kuamua kununua trekta. Hata hivyo trekta halijanunuliwa. 

 Ujenzi wa mifereji ya umwagiliaji yenye thamani ya 
Sh.521,020,909 wa Njage haujakamilika. 

 Ujenzi wa mifereji ya umwagiliaji wenye thamani ya 
Sh.398,181,200 wa Zignal haujakamilika. 
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Halmashauri  ya Wilaya Mvomero 

 
 Malipo yenye thamani ya Sh.19,875,800 hayakuwa na nyaraka 

timilifu. 

 Shughuli za mradi zenye thamani ya Sh.429,308,000 
haijatekelezwa. 
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Halmashauri  ya Wilaya Kilosa 

 
 Miradi yenye thamani ya Sh.528,789,780, ilikuwa haijatekelezwa 

pamoja na kuwa fedha ilikuwa imeishahamishiwa kwenye 
akaunti za miradi. 

 Mwaka wa fedha 2009/2010 Halmashauri ya Kilosa ilinunua 
power tillers 50 zenye thamani ya Sh.222,750,000.hata hivyo 
power tiller 15 tu ndizo zilizosambazwa na zilizobaki (35)ziko 
chini ya kiwango. 
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Halmashauri  ya Wilaya  Ulanga 

 
 Halmashauri ilikuwa imebajeti kutekeleza miradi yenye thamani 

ya Sh.362,779,000 hata hivyo, ilipata fedha kiasi cha 
Sh.322,987,000 tu. 

 Miradi yenye thamani ya Sh.724,807,000 ngazi ya kijiji 
haikutekelezwa. 
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Halmashauri  ya Wilaya ya Namtumbo  

  Kulikuwa na malipo ya kiasi cha Sh.4,137,000ambayo 
yalionyeshwa kimakosa kwenye vifungu vya matumizi 
visivyohusika. 
 

 Halmashauri ililpa kiasi cha  Sh. 5,569,000 kwa ajili ya kazi 
mbalimbali za Halmashauri, hata hivyo ukaguzi ulibaini kuwa 
malipo haya hayakukaguliwa na kitengo cha ukaguzi kabla ya 
malipo kuidhinishwa kinyume na Agizo Na.10 (2)  Memoranda ya 
Fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa mwaka 2009. 

 

 Halmashauri ililipa jumla ya Sh.6,339,000 kwa ajili ya 
gharama za kazi  za sekta ya kilimo ambazo hazikuwa 
kwenye mpango wa kazi ulioidhinishwa kwa mwaka 
2011/2012.  



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

77 

 
(c)   Halmashauri zilizopata hati zenye shaka 

Halmashauri thelathini na tatu (33) ikiwa ni asilimia 
25% kati ya Halmashauri 132 zilizokaguliwa zilipata 
hati zenye shaka kama ilivyoonyeshwa kwenye 
Jedwali Na. 32hapa chini:  

 
Jedwali Na. 32: Halmashauri zilizopata hati yenye shaka 
 

 1 Halmashauri ya Wilaya ya Babati 
 

 Dosari  katika ukokotoaji wa uchakavu wa mali  Sh. 969,000. 
Jedwali la Mali za kudumu (majengo mitambo, na vifaa) 
iliongezwa kwa makosa kwa  Sh.17,180,000. 
Halmashauri haikufanya marekebisho ya ziada/upungufu wa 
mapato na matumizi kwenye taarifa ya ya utendaji wa fedha 
kwa Sh.16,211,000 

Halmashauri haikuweza kutekeleza shughuli za miradi ya 
programu ya maendeleo ya sekta ya kilimo kwa kiasi cha 
Sh.37,429,745.89 sawa na asilimia 7.8 ya fedha zote 
zilizopokelewa kwa mwaka wa fedha 2011/2012. 

2 Halmashauri ya Mji w Babati  
 

 Uchakavu wa mali za kudumu zinazohusiana na majengo 
ziliongezwa kimakosa kwa Sh. 2,699,610 

3  

Halmashauri ya Wilaya ya Bahi  
 Salio anzia la ruzuku ya maendeleo lilipungua kwa kiasi cha 

Sh.19,562,382. 
Taarifa linganifu ilionyesha wadeni walikuwa wamepunguzwa 
kwa kiasi cha Sh.708,837,359 na wadai pia walikuwa 
wappunguzwa kwa kiasi cha Sh.522,257,359.Marekebisho 
hayajafanyika. 
Sera ya kiuhasibu kuhusu kiwango cha asilimia inayotumika 
kwa ajili ya gharama ya uchakavu haikuwekwa wazi. Hivyo 
inabadilika kila mwaka. 

4  

Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo  
 Taarifa ya fedha kwa mwaka unaoishia 2011/2012 inajumuisha 

kiasi cha Sh.107,742,000 kilichopelekwa kwenye ngazi za 
chini. Kiasi hicho cha fedha bado hakijatumika 
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Kutokamilika kwa ujenzi wa machinjio yenye thamani ya Sh 
18,821,400 iliyopo Nyakanazi village. Ujenzi wa machinjio 
haujaendelezwa tena ingawa miezi mitatu imeshapita tangu 
tarehe ya kuisha kwa mkataba 

5 Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino  
  Malipo ya kiasi cha Sh.48,813,399 yalikuwa na nyaraka pungufu 

hivyo, kukwaza mawanda ya ukaguzi. 

 Malipo ya Sh.5,744,500 yalifanywa kwa ajili ya kuwalipa wadai 
kwa kutoa huduma mbalimbali kwa halmashauri, hakuna 
uthibitisho kuwa wadai walionyeshwa kwenye taarifa ya fedha 
ya miaka  iliyopita 

 Mkataba wenye thamani ya Sh.435,680,000 haukuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi. Hii ilipelekea kukwaza mawanda ya ukaguzi 
wetu 

 Matumizi ya mafuta yenye thamani ya Sh.4,588,750   
hayakuingizwa kwenye vitabu, ikiashiria kwamba mafuta hayo 
hayakutumika kwenye matumizi yaliyokusudiwa 

 Manunuzi ya huduma na vifaa vyenye thamani ya Sh.47,404,462 
yalifanyika bila kutoa dodoso za ushindani wa bei. Kushindwa 
kufanya ushindanishi wa bei inaashiria kuwa vifaa na huduma  
hazikununuliwa kwa bei halisi. 

 Manunuzi ya bidhaa na huduma yenye thamani ya Sh.40,629,617 
yalizidi kiwango cha Sh. 3,000,000 bila kupata idhini ya Bodi ya 
Zabuni. 

6 Halmashauri ya Manispaa ya Chunya 

 Kasoro zilizojitokeza kwenye fedha tasilimu za mwaka 
unaoishia tarehe 30 Juni 2012 kwa kiasi cha Sh.13,629,617 
kwenye mizania. 

7 Halmashauri ya Manispaa ya wilaya ya Dodoma 

  Leja kuu ilikuwa imepungua kwa kiasi cha Sh.15,000,000 ikiwa ni 
mchango wa nanenane uliolipwa kwa kanda ya kati 

 

 Halmashauri haikuonyesha jedwali la uthibitisho wa mali za 
kudumu zisizohamishika za kiasi cha Sh. 36,481,208 kama 
zilivyoripotiwa kwenye taarifa ya fedha. Kukosekana kwa 
jedwali la mali za kudumu zisizohamishika, uhalali na uhalisia 
wa kiasi kilichoripotiwa haukuweza kuthibitishwa. 

 

 Halmashauri haikuonyesha sera muhimu za kihasibu ilizozitumia  
katika kuandaa taarifa za fedha 

 

 Halmashauri ilitoa mkopo wa Sh.3,500,000 kwa kikundi cha 
maendeleo cha Msalato. Mpaka tarehe 30 Juni 2012 fedha hizo 
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zilikuwa hazijarejeshwa. 

8 Halmashauri ya Wilaya ya Ileje 

  Taarifa zifuatazo kama zinavyotakiwa kuripotiwa sambamba na 
viwango vya Kihasibu vya Kimataifa katika Sekta ya Umma 
(IPSAS) kwenye taarifa za fedha, hazikuripotiwa: 
 Taarifa ya madiwani 
 Taarifa ya matumizi ya fedha za mtaji na vyanzo vya fedha 

hizo 
 Taarifa ya mabadiliko ya mali za kudumu 
 Taarifa ya utendaji wa fedha kwa idara 
 Taarifa ya kuoanisha bajeti  na hali halisi ya mapato na 

matumizi kiidara na kiuhalisia 
 Jedwali la mali za kudumu 
 Vidokezo vya Majengo, mitambo na vifaa 
 Hakuna vikokezo vya uthibitisho wa taarifa kama  

ilivyoainishwa kwenye taarifa ya mtiririko halisi wa fedha  

9 Halmashauri ya Wilaya ya  Karagwe  
  Kuna utofauti wa kiasi kilichoripotiwa kati ya taarifa ya fedha ya 

mwaka jana 2010/2011 na iliyoonyeshwa kwenye Taarifa ya 
hesabu ya mwaka 2011/2012. 

 Halmashauri haikuandaa taarifa ya mtiririko halisi wa fedha za 
miradi kulingana na viwango vya Kihasibu vya Kimataifa katika 
Sekta ya Umma, kutokana na taarifa hiyo kukosa vidokezo vya 
uthibitisho wa kiasi kilichoripotiwa 

 

10 Halmashauri ya Wilaya Kasulu  
  Taarifa za mizania zinaonyesha kiasi cha Majengo, 

mitambo na vifaa vifaa vyenye thamani ya 
Sh.1,059,502,015, wakati kiasi kilichoonyeshwa kwenye 
kidokezo namba 29 ni Sh.1,775,249,312 kama thamani 
halisi ya mitandao ya barabara, madaraja na vivuko na 
kusababisha tofauti ya Sh. 715,747,297. 

11 Halmashauri ya Manispaa ya Ujiji  
  Mizania ya hesabu ilionyesha mali za kudumu zenye thamani 

ya Sh.35,000,000. Hata hivyo, maelezo ya ziada Na.35 
hayakuambatanishwa kwenye taarifa ya hesabu ili kutoa 
ufafanuzi. 

 Kutokana na dosari hiyo thamani ya mali za kudumu za mwaka 

2010/2011 ili tofautiana na ya mwaka 2011/2012 kwa kiasi 
cha Sh.89,527,000.  
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12 
 
Halmashauri ya Wilaya ya  Kilindi  

 
 Sh.275,273,108 zilionyeshwa kama Salio anzia badala ya 

Sh.367,030,810 hivyo, kuleta tofauti ya Sh.91,757,702. 

 Taarifa ya mapato na matumizi ilionyesha Sh.258,005,803 
zilitumika kwa ajili ya matumizi ya Wizara ya 
kilimo,mifugo,uvuvi na misitu Hata hivyo maelezo ya ziada 
hayakutolewa ili kufafanua matumizi hayo. 

 Taarifa ya Mizania ya hesabu ilionyesha Sh.70,961,416 kama 
bakaa ya  ruzuku ya maendeleo hata hivyo ilibainika kuwa kiasi 
kilicho ripotiwa siyo sahihi. Zaidi ya hayo, kiasi cha 
Sh.165,519,381.87 kilichoonyeshwa kama bakaa ya ruzuku na 
mali za kudumu hakikufafanuliwa. 

13 Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto 

 
 Hati za malipo yenye thamani ya Sh.2,237,000 hazikuwasilishwa 

kwa ajili ya ukaguzi hii ni kinyumena Agizo Na.368 na 369la  
Memoranda ya Fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa mwaka 2009. 

14 Halmashauri ya wilaya ya Kondoa 
  Vifaa na mali vya kutumia muda mfupi vyenye thamani ya 

Sh.380,798,153 hata hivyo, taarifa ya kuthibitishazoezi hilo 
hazikuwasilishwa.Hivyo imekuwa vigumu kwa wakaguzi 
kukubaliana na kiasi kilichoandikwa kwenye mizania ya hesabu.  

 Majengo, mitambo na vifaa mbalimbali viliripotiwa kwa kiasi cha 
Sh.602,294,945 kwenye taarifa ya mizania, wakati kidokezo 
namba 25 kinachofafanua kiasi hicho kimeripoti kiasi cha 
Sh.402,361,979 na hivyo kufanya ongezeko la Sh.199,932,966. 

 Taarifa ya mizania imeripoti kiasi cha mtaji ambao haujatoa 
huduma kwa wananchi wa kiasi cha Sh.374,242,928, hata hivyo 
kidokezo namba 31 kinachoelezea kiasi hicho cha mtaji 
kinaonyesha  Sh. 402,361,979 hivyo, kuonyesha upungufu wa 
kiasi cha Sh.28,119,051. 

 Mlundikano wa ziada utokanayo na mapato na matumizi ilikuwa 
na dosari kwa kiasi Sh.22,451,870 kwenye taarifa ya mizania 
kwa kufananisha kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa ya mizania 
Sh.794,411,024 na kile kilichoripotiwa kwenye taarifa ya 
mabadiliko ya mali za kudumu cha Sh.771,959,154. 

 Mtiririko halisi wa fedha kwa shughuli za uendeshaji kwenye  
taarifa ya mtiririko halisi wa fedha umeonyesha kiasi cha 
Sh.502,648,050 na jumla ya shughuli za mtiririko wa fedha 
kutokana na shughuli za uendeshaji ni Sh 545,747,331 hivyo 
kufanya kiasi kupungua  wa Sh.43,099,281. 

 Malipo ya kiasi cha Sh.30,588,047 yalikuwa na nyaraka pungufu 
kinyume na Agizo namba 34 la Memoranda ya Fedha za Serikali 
za Mitaa ya mwaka, 2009. 
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 Kiasi cha Sh. 7,866,936 kililipwa kama Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT) kwa mkandarasi kinyume na Kifungu 13.2.2 cha 
Memoranda ya Makubaliano (MoU) ya Programu ya maendeleo ya 
sekta ya kilimo.  

 

15 Halmashauri ya Manispaa ya Kongwa  
  Taarifa ya mizania imeripoti kiasi cha wadaiwa cha 

Sh.101,931,160 ambacho hakina vidokezo kuthibitisha uwepo na 
uhalali wake. 

 Hakukuwa na kidokezo wala jedwali ili kuthibitisha uwepo na 
uhalali wa Majengo, mitambo na vifaa mbalimbali. 

 Kiasi cha Sh.220,750,991 ikiwa ni uchakavu wa majengo, 
mitambo na vifaa mbalimbali kilikosa uthibitisho wa  usahii 
uhalali wake kutokana na kukosekana kwa majedwali na 
vidokezo vinavyohusu mchanganuo wa kiasi hicho.  

 Kiasi cha Sh.252,613,650 kilionyeshwa kama ongezeko la 
wadaiwa, hata hivyo hakukuwa na uthibitisho wa kuwepo kwa 
wadaiwa kwa mwaka jana na mwaka huu. 

 Kiasi cha Sh.31,862,660 kilionyeshwa kama kupungua kwa wadai, 
kiasi hicho hakikuweza kuthibitishwa kutokana na kukosekana 
kwa jedwali kwa ajili ya kuthibitisha uhalali wake. 

16 Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe  
  Kiasi kilicho ripotiwa kwenye mizania ya hesabu kilizidi kwa kiasi 

cha Sh.24,197,378 hii ilitokana na  gharama za uchakavu wa 
miaka ya nyuma. 

 Kiasi kilichoripotiwa kwenye salio la ruzuku ya matumizi ya 
kawaida si sahihi kwani ilikuwa imeonyesha kuwa kulifanyika 
manunuzi ya mali za kudumu yenyethamani ya Sh.324,613,600 
wakati manunuzi ya jinsi hiyo hayakufanyika. 

17  Halmashauri ya  Wilaya ya Ludewa  
  Kulikuwa na kasoro ya kiasi cha Sh 407,351,792 kwenye taarifa 

ya mtiririko halisi wa fedha. 

18 Halmashauri ya Wilaya ya  Manyoni  
  Kiasi cha Sh. 72,914,770 kililipwa kama Kodi ya Ongezeko la 

Thamani (VAT) kwa mkandarasi kinyume na kifungu Na. 13.2.2 
ya Memoranda ya Makubaliano (MoU) ya programu ya maendeleo 
ya sekta ya kilimo. 

 Malipo ya kiasi cha Sh. 3,362,500 yalilipwa kama gharama za 
masomo kwa mfanyakazi wa halmashauri aliyekuwa akisoma 
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kinyume na mwongozo wa 
Programu ya maendeleo ya Sekta ya kilimo iliyotolewa mwezi 
Disemba, 2010 aya ya 4.1.  

 Hakuwa kwenye mpango wa mwaka wa mafunzo uliopitishwa na 
Halmashauri kwa mwaka 2010/2011. 
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19 Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali 
  Hakukuwa na sera ya uchakavu na njia za ukokotoaji wa 

uchakavu wa majengo, mitambo na vifaa mbalimbali, ili 
kupata thamani halisi ya kiasi cha Sh.2,587,747,917 
kilichoripotiwa kwenye taarifa ya mizania. 

 Kulikuwa na dosari Ya kiasi cha Sh.359,115,704 kwenye taarifa 
ya mtiririko halisi wa fedha kwa mwaka ulioishia tarehe Juni, 
2012. 

 Taarifa za fedha zilikuwa na dosari kwa kiasi cha 
Sh.216,856,091. 

20 Halmashauri ya  Jiji la Mbeya  
  Kiasi cha fedha cha Sh. 219,245,412 kilichopokelewa kwenye 

akaunti ya miradi ya maendeleo hakikuhamishiwa kwenye  
akaunti ya Programu ya maendeleo ya sekta ya kilimo kwa ajilli 
ya kutekeleza miradi ya maendeleo iliyokusudiwa. 

 Miradi yenye thamani ya Sh. 108,790,000 haikutekelezwa. 

21 Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya  
  Fedha za ruzuku ya miradi iliripotiwa pungufu kwa 

Sh.18,267,500. 

22 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi  
  Kiasi kilichopokelewa kwa ajili ya kutekeleza shughuli za  

Programu ya maendeleo ya sekta ya kilimo kama ilivyoripotiwa 
kwenye  taarifa ya mtiririko halisi wa fedha ni Sh.765,965,969, 
hata hivyo, kiasi halisi kilichopokelewa kwa mwaka kulingana 
na stakabadhi za kukiri mpokezi ni Sh.920,977,969 hivyo, 
kufanya kiasi halisi kilichopokelewa kupungua kwa 
Sh.155,012,000. 

23 Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi  
  Fedha tasilimu kiasi cha Sh.676,209,280 kilichoripotiwa kwenye 

taarifa za fedha za programu ya maendeleo ya sekta ya kilimo 
ikiwa ni salio ishia kwa vijiji na kata, uhalisia na uhalali wake 
haukuweza kuthibitishwa kutokana na kukosekana kwa nyaraka 
za usuluhishi wa kibenki.   

 Kulikuwa na ruzuku ya miradi ya maendeleo ya kiasi cha 
Sh.649,546,695 haikutumika mwaka 2011/2012 ikihashiria 
kwamba kazii zilizopangwa hazikutekelezwa ilivyokusudiwa.  

24 Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi 
 Kuna kasoro ya Sh 4,291,200 kati ya posho zilizoonyeshwa 

kwenye taarifa ya utendaji wa kifedha.  
Kiasi cha Sh. 9,708,500 kilikuwa ni dosari katika ruzuku ya 
miradi baada ya kujumuishwa.  
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25 Halmashauri ya Wilaya ya Monduli  

  Kulikuwa na malipo yenye nyaraka pungufu ya kiasi cha 
Sh. 24,279,720. 

 Kulikuwa na masurufu ambayo hayajarejeshwa na 
wafanyakazi wa Halmashauri  Sh.240,000. 

 Malipo yaliyofanywa ambayo hayana mahusiano na 
shughuli za Programu ya maendeleo ya sekta ya kilimo. 

 Kulikuwa na dosari katika salio anzia kwa Sh.1,845,000. 
 Malipo ya kiasi cha Sh.10,061,468 hayakuwa na hati za 

malipo. 
 Matumizi yaliyoripotiwa yalipungua kwa kiasi cha 

Sh.1,845,000.  
 

26 Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda  

  Mapato mengineyo yaliripotiwa kwenye taarifa ya mizania 
kwa kiasi cha Sh.21,092,455 hayakuwa na vidokezo husika 
kwa ajili ya ufafanuzi zaidi. 

 Mchanganuo wa marekebisho ya Sh.434,821,564 
haukuwakilishwa kwa ajili ya uhakiki zaidi. 

 Kulikuwa na dosari katika kiasi kilichoripotiwa cha 
majengo na mitambo kwa Sh.971,365,500. 

 Idara ya kilimo ina pikipiki zenye thamani ya 
Sh.197,365,000, lakini hazijaripotiwa kwenye taarifa ya 
mizania.  

27 Halmashauri ya Wilaya ya Ngara  
 Kati ya Sh.251,540,000 zilizopokelewa na Halmashauri mwezi 

Machi, 2012 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya Kilimo 
ngazi ya wilaya, ni kiasi cha Sh.146,240,000 tu zilipelekwa 
ngazi ya vijiji, hivyo kiasi cha Sh.105,300,000 bado 
hakijapelekwa kwa walengwa kwa ajili ya kutekeleza miradi. 

28 Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi  
  Taarifa ya mapato na matumizi ilionyesha ruzuku ya 

maendeleo ilizidi kwa Sh.1,796,706,238. 
 Matumizi ya Sh.1,713,033,400 yalionekana kama 

matumizi ya kawaida badala ya mali za kudumu 
(Capitalized). 

 Taarifa ya mtiririko wa fedha haikutolewa maelezo ya 
ziada. 

 Taarifa ya mtiririko wa fedha haikuonyesha 
ziada/upungufu. Tofauti na taarifa hiyo, taarifa ya 
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mapato na matumizi ilionyesha ziada/upungufu ya 
Sh.7,397,359. 

 

29 Halmashauri ya Wilaya ya Pangani  
  Ruzuku ya miradi iliyohamishwa/iliyorejeshwa ya 

Sh.529,474,223.92 haikuonyeshwa kwenye vidokezo vya 
taarifa ya fedha. 

 Ruzuku ya matumizi mengineyo ilionyeshwa kwenye 
taarifa za fedha Sh.469,199,745.50, na wakati jumla ya 
fedha zilizopokelewa ni Sh.469,414,745.00. 

 Taarifa ya utendaji wa kifedha  inaonyesha upungufu wa 
mapato na matumizi wa Sh.36,762,969.50, hata hivyo, 
ilipaswa kutoonyesha upungufu wala ziada. 

30 Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro 

  Malipo yenye thamani ya Sh.1,517,500 hayakuwa na 
nyaraka timilifu. 

 Hati za malipo zenye thamani ya Sh.1,265,000 
hazikuwasilishwa. 

 Mizania ya hesabu ilionyesha power tiller zenye thamani 
ya Sh.17,850,000.Maelezo ya ziada Na.15 ilifafanua kuwa 
power tillers hizo zilikuwa kwa ajili ya kuuzwa kwa 
maana hiyo zilitakiwa zionokane kwenye orodha ya vifaa 
(inventories). 

 Kulikuwa na mapungufu katika utayarishaji wa taarifa ya 
mtiririko wa fedha iliyosababisha tofauti ya 
Sh.145,674,252. 

 Kulikuwa na mapungufu katika utayarishaji wa taarifa ya 
mapato na matumizi.  

 

31 Halmashauri ya Wilaya ya Songea 

  Malipo ya kiasi cha Sh. 25,176,000   yalikuwa na nyaraka 
pungufu kama vile kukosekana kwa fomu za maombi ya 
safari. Kukosekana kwa nyaraka hizo kulifanya uhalali wa 
malipo hayo kuthibitishwa 

 

 Kiasi cha Sh. 4,329,000 yalikuwa ni matumizi 
yaliyofanyika kwenye vifungu visivyohusika. 

 Kiasi cha Sh 805,000 kililipwa kwa maofisa kama posho ya 
kujikimu.  Lakini watumishi hao hawakusafiri 
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32 Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo 

  Taarifa ya mapato na matumizi ilionyesha upungufu wa 
Sh.4,127,500.  

 Taarifa ya mabadiliko ya mali za kudumu ilikuwa kwa 
Sh.83,040,000 

 Nyaraka za marejesho ya masurufu yenye thamani ya Sh. 
11,384,589 hayakuwasilishwa 

 Fedha za ruzuku ya maendeleo hazikuonyeshwa kwenye 
vidokezo vya taarifa ya fedha. 

 Kulikuwa na dosari katika taarifa ya ruzuku ya maendeleo 
kwa Sh.95,042,000 

33 Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro 

  Bakaa ya ruzuku ya maendeleo ilipungua kwa kiasi cha 
Sh.901,820,000. 

 Bakaa anzia ya fedha taslimu na bakaa ishia zilionyesha 
Sh.558,404,686 badala ya Sh.536,697,616 kama Na.23 ya 
maelezo ya ziada inavyofafanua hivyo kusababisha 
ongezeko la Sh.21,707,070.  

 Hati za malipo zenye thamani ya Sh.4,437,000 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 

 Malipo yenye thamani ya Sh.8,200,000 hayakuwa na 
nyaraka timilifu. 
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4.3 Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
4.3.1 Utangulizi 

Serikali ya Tanzania imeendeleza mchakato wa kurekebisha 
sekta ya afya ili kuboresha utoaji wa huduma ya afya. Ili 
kuboresha utaratibu na utekelezaji wa huduma za afya katika 
sekta ya afya, Wizara ya Afya na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na washirika 
wa maendeleo wameandaa mbinu mbalimbali za kuendeleza 
vitendea kazi katika kutoa huduma za afya na vifaa kupitia 
mpangilio wa mfuko wa maendeleo ya huduma ya afya.  

 
Kama sehemu ya programu ya maboresho ya maendeleo ya 
sekta ya afya na ili 
kukuza, kuratibu, kupanga na kutekeleza huduma ya afya 
ndani ya sekta ya afya, serikali ya Tanzania imeaamua kuwa 
na mtazamo mpana wa utoaji wa huduma za afya ndani na 
nje. Kwa mantiki hiyo serikali na washirika wa maendeleo 
kama vile Ubalozi wa Uholanzi, DANIDA, Shirika la Misaada la 
Ireland, SDC, Ushirikiano wa Tanzania na Ujerumani (GTZ), 
KFW, UNFPA na Benki ya Dunia waliingia makubaliano ya 
mtazamo mpana wa kisekta kuunda mfuko wa pamoja katika 
maeneo yaliyoainishwa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
katika mpango kazi wa mwaka.  

 
Katika mwaka 1999 serikali ya Tanzania na wafadhili wa 
maendeleo walisaini makubaliano ya pamoja ya kutekeleza 
mihadi katika sekta ya afya kwa mtazamo mpana wa kisekta 
ili kufikia ukuaji endelevu wa sekta ya afya kwa wananchi. 

 
Madhumuni ya kuweka pamoja misaada ya fedha ni kusaidia 
juhudi za maendeleo ya sekta ya afya Tanzania. Uchangiaji 
wa wadau wa maendeleo umeongeza bajeti ya afya ya mwaka 
kutoka Dola za Kimarekani 1.25 hadi Dola za Kimarekani 1.80 
kwa kila mtanzania kama ruzuku ya mfuko wa maendeleo ya 
afya  

(a) Halmashauri sita(6)zilipata hati inayoridhisha yenye 
masuala ya msisitizo 

 
Jedwali Na. 35: Halmashauri zilizopata hati inayoridhisha  
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Na. Halmashauri 

1 Manispaa ya Tanga  

2 Halmashauri Wilaya  ya  
Chamwino 

3 Halmashauri Wilaya  ya  
Mbozi 

4 Manispaa ya Kinondoni 

5 Halmashauri wilaya ya Masasi 

6 Manispaa ya Mtwara 

Halmashauri tisini nanne (94) zilipata hati inayoridhisha 
yenye masuala ya msisitizo kama inavyoonyeshwa kwenye 
jedwali 36 hapa chini: 

Jedwali 36:zilipata hati inayoridhisha yenyemasuala ya 
msisitizo 

1. Halmashauri ya Wilaya ya Musoma 

  Kiasi cha Sh.27,902,498.27 kilionyeshwa kama salio la 
fedha zilizitengwa  kwa kazi ambazo hazikufanyika. Hii 
inadhihirisha kwamba manufaa kwa wananchi 
yalicheleweshwa 

 Ukaguzi uligundua kwamba ripoti ya mwaka  
iliyotayarishwa mwezi Octoba,2012,  kuhusu maendeleo 
ya miradi yenye thamani ya Sh.149,647,840 ilionyesha 
kutotekelezwa au kutokamilika kwa miradi hiyo  . 

2. Halmashauri ya Wilaya ya Bunda 

  Kiasi cha Sh.79,782,058.22kilionyeshwa kama salio la 
fedha zilizitengwa  kwa kazi ambazo hazikufanyika. Hii 
inadhihirisha kwamba manufaa kwa wananchi 
yalicheleweshwa  

 Malipo ya  Sh.12,060,000  yalilipwa kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya  Bunda  kwa ajili ya kugharimia shughuli  
mbalimbali bila kuwepi ushahidi wa ripoti ya 
kazi,mapokezi ya fedha  au ushahidi wa kipindi 
ambachpo kazi ilifanyika,na kukiuka kifungu  Na.8 (2)(c)  
cha Memoranda ya fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa  
ya mwaka 2009 

 Uchunguzi wa ripoti ya mwaka ya utekelezaji wa miradi 
uligundua kwamba  kazi za thamani ya Sh. 75,521,000 
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hazikukamilika kama ilivyopangwa na kusababisha 
kuchelewa kwa manufaa kwa jamii.. 

3. Halmashauri ya Manispaa ya  Musoma 

  Ukaguzi uliofanyika kwenye eneo la kazi  mwezi 
Desemba,2012 uligundua kisanduku kimoja cha thamani 
ya Sh.750,000  na mashine moja  yenye thamani ya   
Sh.1,400,000 ambavyo vilitolewa kwa vituo vya Afya vya 
Nyasho na  Bweri havitumiki. 

 Ripoti ya kitaalam kuhusu maendeleo na utendaji wa 

Fadha iligundua kwamba hadi kufikis mwezi Juni.2012, 
kulikuwa na matumizi yaliyozidu bajeti ya sh. 18,671,849 

4 Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti 
  Mkaguzi wa ndani wa Halmashauri hafanyi ukaguzi 

kwenye maeneo muhimu ya mfuko wa maendeleo ya 
Afya kama inavyotakiwa na memoranda ya makubaliano, 
Aidha maeneo hatarishi ya ukaguzi hayakuainishwa. 

 Uchunguzi katika eneo la kazi uligundua kuwa upakaji wa 
rangi na ujenzi wa choo haukufanyika. 

5. Halmashauri ya Wilaya ya Rorya 

  Kiasi cha Sh.23,380,000. Kilionyeshwa kama salio la 
fedha zilizitengwa kwa kazi ambazo hazikufanyika. Hii 
inadhihirisha kwamba manufaa kwa wananchi 
yalicheleweshwa  

 Kiasi kisichotumika katika mwaka 2011/2012 cha  
Sh.110,312,423 kilidhihirisha kwamba shughuli 
zilizokuwa kwenye mpango kazi  hazikutekelezwa 
ipasavyo na kusababisha kuchelewa kwa huduma. 

 Malipo ya shilingi 7,550,000 hayakuwa na viambatanisho 
muhimu kinyume na kifungu namba 8 (2)(c) cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa ya 
mwaka 2009.Kukosekana na viambatanisho hivyo uhalali 
wa malipo hayo haukuweza kuthibitishwa. 

 Miradi ya thamani ya Sh.178,715,412 haikutekelezwa. 

6. Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe 

  Kutojibu maswala na mapendekezo yaliyohojiwa na 
wakaguzi yanaweza kusababisha kuuliwa maswala 
yalihojiwa kipindi kilichopita. 

 Kulikuwa na fedha zisizotumika kiasi cha 
Sh.185,246,377.90 ikimaanisha kwamba mpango kazi 
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uliotayarishwa katika mfuko wa afya haukutekelezwa 
kikamilifu na hivyo kufanya shughuli/kazi zilizopangwa 
kutofanyika,hii inasababishwa na mapitio mapya ya 
bajeti kwa kipindi kijacho kuathiriwa na upandaji wa 
bei. 

 Kiasi cha malipo ya Sh.6,130,000 hakikuwa na 
viambatisho muhimu kinyume na kifungu namba 8 (2) (c) 
na 10 (2) (d) cha memoranda ya fedha za mamlaka za 
serikali za mitaa ya mwaka 2009. Kutokana na 
kukosekana na viambatisho hivyo uhalali wa malipo hayo 
kuweza kuthibitishwa. 

 Hati za malipo za Sh.3,362,000 ambazo zilirekodiwa 
katika daftari la fedha hazikuwea kupatikana kwa 
ukaguzi. Katika hali hii matumizi yaliyofanywa 

 Halmashauri ya wilaya ya bukombe ilinunua vifaa vya 
Hospitali na kulipa kiasi cha Sh.7,217,000 ambazo 
hazikuweza kupokelewa.Kuna uwezekano kwamba vifaa 
hivyo kuwa vimepotea bila menejiment ya halmashauri 
kugundua. 

7. Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 
  Kiasi cha fedha cha Sh.9,252,800.00 kililipwa mwaka wa 

fedha kulipia madeni ya kipindi kilichopita bila kuwa na 
ushahidi kwamba yalijumuishwa katika madeni ya mwaka 
2011/2012. Madeni hayo yalilipwa katika kipindi cha 
mwaka 2011/2012 kinyume na kifungu namba 46 cha 
memoranda ya fedha za mamlaka ya serikali za mtaa ya 
mwaka 2009. 

 Maagizo ya kulipa mali na huduma ya Sh.41,751,950 
hayakuweza kusainiwa na ofisa masuuli kinyume na 
kifungu namba 10 (2)(a) ya memoranda ya fedha ya 
mamlaka ya serikali za mitaa ya mwaka 2009.Kufanya 
malipo bila ya kibali inaweza kusababisha upotevu au 
matumizi mabaya ya fedha za Halmashauri.  

 Ukaguzi uliofanywa katika maeneo ya kazi uligundua kazi 
za ujenzi saba(7) ambazo hazikukamilika au ujenzi wake 
unaendelea ingawa mikataba yake ilishamalizika na 
hakukuwa na ushahidi kwamba menejimenti ya 
halmashauri iliongeza muda wa ujenzi kwa wakandarasi 
hii inamaanisha kwamba wananchi hawakunufaika na 
miradi hiyo. 

 Ukaguzi uligundua kwamba hapakuwa na ripoti ya 
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ukaguzi wa ndani kuhusu shughuli au miradi 
iliyotekelezwa na halmashauri kuhusu maendeleo ya afya 
kinyume na kifungu namba 14ya memoranda ya fedha ya 
mamlaka ya serikali za mitaa ya mwaka 2009. 
Ikimaanisha mawanda ya ukaguzi wa ndani 
hayakutosheleza. 

 Kinyume na Kanuni nammba 116 ya kanuni ya ununuzi 
wa umma ya mwaka 2005, nakala za mkataba ilichelewa 
kuwasilishwa katika ofisi za mkoa za Mdhibiti na Mkaguzi 
mkuu wa hesabu kwa siku 51 hadi 90. 

 Halmashauri ilitumia kiasi cha Sh.5,544,593.80 kwa ajili 
ya ununuzi wa bidhaa na huduma bila ushindani wa 
kushindanisha bei.Haikuweza kuthibitishwa kiasi 
kilicholipwa kilikidhi dhamani ya fedha kinyume na 
kanuni ya 4(2) (b) na jedwali la kwanza la Mamlaka za 
serikali za mitaa kanuni ya uanzishaji wa bodi za zabuni 
ya mwaka 2007. 

8. Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 

  Taarifa ya mapokezi ya fedha kutoka katika sekretariati 
ya mkoa kwa mwaka 2011/12 imegundua kwamba kiasi 
cha shilingi  19,407,100 kilitolewa kwa halmashauri ya 
wilaya ya Kishapu kwa utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo ya afya. Hata ivyo ukaguzi wa taarifa za 
benki, daftari la fedha na stakabadhi za fedha uligundua 
fedha hizo hazikupokelewa. 

 Ukaguzi wa nyaraka za matumizi na nyaraka nyinginezo 
uligundua kwamba kiasi cha Sh.1,291,372.25 ililipwa kwa 
Ally Hamad Hillal kwa ununuzi wa dizeli hata hivyo kiasi 
hicho kilishalipiwa na kifungu namba 86. 

 Ukaguzi wa hati za malipo na nyaraka nyinginezo 
uligundua kwamba kiasi cha Sh.111,733,050 kilihamishwa 
kwenda ofisi ya afya ya mkoa kwa utekelezaji wa 
shughuli mbalimbali na kiasi hicho hakijarejeshwa. 

 Mapitio ya ripoti ya maendeleo ya afya iligundua kwamba 
shughuli zilizoainishwa kutekelezwa mwaka 2011/2012za 
thamani ya Sh.242,758,974 hazikutekelezwa a hivyo 
manufaa kwa jamii kutopatikana au kucheleweshwa hii 
inasababisha mapitio mapya ya bajeti ya kipindi kijacho 
na bei mabadiliko ya bei kutokana na uwezekano wa 
kushuka kwa thamani ya fedha.  
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 Uhakiki ulifanywa katika hati za malipo uligundua 
kwamba malipo ya kiasi cha Sh.1,800,000 yalilipwa kwa 
Ms Frasa General Supply yakiwa ni malipo ya uwekaji 
dawa za kuua wadudu lakini bila kushindanisha bei 
kunyume na sehemu (a) ya jedwali la kwanza la kanuni 
za ununuzi wa umma ya mwaka 2005. 

9. Halmashauri ya Wilaya ya Maswa 

  Kiasi cha Sh.7,110,000 kililipwa kwa M/s Kasimwa 
General Supplies kwa ajili ya kulipia madawa hata hivyo 
viambatisho muhimu vilikosekana kinyume cha kifungu 
namba 8 (2) (c) cha memoranda  ya fedha ya mamlaka 
ya serikali za mitaa ya mwaka 2009. Ambayo inaeleza 
kwamba mwekahazina atahusika na maswala yote ya 
kifedha na uwekaji wa kumbukumbu au viambatisho 
muhimu. 

10 Halmashauri ya Wilaya ya Meatu 

  Malipo ya kiasi cha Sh.6,468,000 yalikosa viambatisho 
muhimu kinyume na kifungu namba 8 (2) (c) cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa ya 
mwaka 2009. 

 Hati za malipo za Sh.12,525,000 hazikuweza kupatikana 
kwa ukaguzi kinyume na kifungu namba 8 (2) (c) cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa ya 
mwaka 2009. 

 Ukaguzi wa bajeti ya Halmashauri na nyaraka nyinginezo 
uligundua kwamba palikuwa namatumizi ya 
Sh.38,421,000 bila kuzingatia bajeti.Hii ilifanyika bila 
kibali cha matumizi yake kupatikana kinyume na kifungu 
cha 10(3) cha sheria namba 9 ya fedha za halmashauri za 
mitaa ya mwaka 1982(ilirekebishwa 2000) 

 Kulikuwa na kiasi cha fedha kisichotumika cha 
Sh.115,400,421 ikimaanisha kwamba kazi zilizokusudiwa 
kutekelezwa za thamani ya kiasi cha fedha hazikuweza 
kutekelezwa na kusababisha manufaa kwa jamii 
kucheleweshwa. 

11 Halmashauri ya Wilaya ya Kahama 

  Ukaguzi uliopita uligundua kwamba maswala na 
mapendekezo ya thamani ya Sh.119,023,875 
hayakutekelezwa hii inasababisha kurudiwa maswala 
hayo kipindi kijacho. 
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 Kulikuwa na salio la Sh.39,567,492 inadhihirisha kwamba 
miradi iliyokusudiwa kwa mwaka 2011/2012 
haikuteklezwa hii inadhihirisha manuafaa kwa jamii 
yalicheleweshwa. 

 Kiasi cha Sh.6,776,600 kilitolewa kama masurufu maalum 
kwa  Peter D. Magohe kwa ununuzi lita 13006.13 za 
dizeli na 200 za petrol kinyume na kifungu namba 69(1) 
cha memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za 
mitaa ya mwaka 2009.Uwezekano wa matumizi mabaya 
ya fedha au kutopatikana kwa thamani ya fedha.  

 Uchunguzi wa taarifa ya ulinganisho wa bajeti na 
matumizi halisi uligundua kwamba Sh.68,320,765 
kilitumika zaidi ya bajeti lakini bila kuwa naushahidi wa 
bajeti ya ziada.Hali hii inaashiria kutokuwepo kwa 
udhibiti wa fedha. 

 Taarifa ya utendaji wa miradi uligundua miradi yenye 
thamani ya Sh.70,999,902 haikukamilika vyema au 
haukukamilishwa kabisa na hiyo kusababisha huduma 
iliyotarajiwa katika jamii kukosekana au mlundikano wa 
kazi mwaka 2012/2013. 

 Kulikuwa na maswala yasiyoshughulikiwa ya usuluhisho 
wa benki ya Sh.80,616,742.70 kutoka tarehe 30Juni, 
2012 hadi kufikia Disemba, 2012 kinyume na kifungu 
namba 29 (2) cha memoranda ya fedha ya mamlaka ya 
serikali za mitaa ya mwaka 2009 ambayo inaagiza 
mwekahazina wa halmashauri kuhakikisha kwamba 
usuluhisho wa benki kufanyika kila mwezi. 

12. Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga 

  Wakati wa ukaguzi wa mwaka uliopita,mapendekezo 
kadhaa yalifanywa kutoka kwenye mambo makubwa 
yaliyopatikana ambayo yanahitaji usimamizi  kutoka kwa 
menejimenti ili kuyaboresha.Mapendekezo hayo 
yalionyesha kiasi cha Sh.72,315,470 hayakufanyiwa kazi 
na hakukuwa na majibu yoyote yaliyotolewa kwenye 
mapendekezo ya mkaguzi na hii inaweza sababisha 
ikajirudia kwa miaka inayofuata. 

 Ukaguzi umefichua malipo ya thamani ya Sh.19,560,000 
hayakuwa na viambatanisho  muhimu kama vile 
stakabadhi kinyume na kifungu namba 8 (2) (c) ya 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009.Katika kukosekana kwa nyaraka muhimu 
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kusaidia, uhalali wa malipo haikuweza kuthibitishwa. 
 Kiasi cha Sh.81,299,825 kilitolewa kwa Afisa Afya wa 

Mkoa  kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali 
ziliyopangwa na mfuko wa maendeleo ya afya kwa 
kipindi cha tatu na nne cha mwaka  2011/2012. Hata 
hivyo wakati wa ukaguzi (Novemba, 2012), fedha hizi 
bado hazijarejeshwa. Kuchelewa kwa kurejeshwa 
marejesho ya matumizi inaonyesha matumizi mabaya ya 
fedha zilizotolewa.Malipo ya zaidi ya jumla ya 
Sh.12,000,000 yamewekwa kwenye akaunti ya Afya kwa 
ajili ya malipo mengine.Hata hivyo mpaka Novemba,2012 
imeonekana kiasi hicho cha fedha hakijarudishwa mfuko 
wa maendeleo ya afya ili ifanye kazi zilizopangwa kama 
ilivyokusudiwa. 

 Malipo ya Sh.30,907,900 yalifanywa kwa M/s Magira 
Pharmacy, kwa Gharama za usambazaji wa vifaa vya 
Hospitali yalifanywa kwa kutumia dodoso moja tu 
kinyume na sehemu (a) ya Jedwali ya kwanza la 
PPR,2005. Manunuzi kufanyika bila ushindani huweza 
sababisha Halmashauri kununua bidhaa na huduma zenye 
ubora wa chini. 

 Ukaguzi wa shughuli za manunuzi umebaini kuwa jumla 
ya Sh.10,465,000 yalilipwa kwa wauzaji ambao 
hawakuwa katika orodha ya wauzaji waliopitishwa kwa 
mwaka wa ukaguzi chini ya mapitio wala katika wale 
walioteuliwa na kupitishwa na Manunuzi ya Serikali 
naWauzaji Agency (GPSA), kinyume na Kanuni namba 
63(3) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya2004 pamoja na 
kifungu namba 74 cha memoranda ya fedha ya mamlaka 
ya serikali za mitaa ya mwaka 2009 

13. Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga 

  Malipo ya Sh.7,311,565.52 yalilipwa katika mwaka 
2011/2012 kwa mujibu wa madeni wa mwaka uliopita, 
na hakukua na dalili kuwa malipo hayo yalikuwa ni 
sehemu ya wadai wa halmashauri kwa mwaka 2010/2011 
na kupitishwa na kulipwa katika mwaka 2011/2012. Hii 
ni kinyume kwa kifungu namba 22(1) cha memoranda ya 
fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa ya mwaka 2009. 

 

14. Halmashauri ya Wilaya ya Magu 

  Hadi kufikia 30 Juni 2012 Halmashauri ilikuwa na kiasi 
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Sh.273,528,227  ambacho hakijatumika sawa na asilimia 
27% kuonyesha kwamba Halmashauri ilitumia 
Sh.737,951,738 au asilimia 73% iliyopo kwenye mfuko wa 
maendeleo ya afya. 

 Tulibaini malipo ya jumla ya Sh.31,538,000 yalifanyika 
bila ya taarifa/ripoti ya kupitishwa na Kamati ya 
Hospitali / kuthibitisha kupokea madawa ya matibabu / 
vifaa. Pia, manunuzi lilifanywa bila ya idhini kutoka kwa 
bodi ya zabuni kinyume na Kanuni ya 68 (2) (5) ya 
Manunuzi ya Umma ya GN No.97 2005, na Comprehensive 
Miongozo Afya ya Halmashauri Mpango, 2007 (sura ya III 
para.3.5 (h) 

15 Halmashauri ya Manispaa ya Mwanza 

  Malipo ya jumla ya Sh.10,387,500 kutoka akaunti mfuko 
wa maendeleo ya afya hayakuwa na viambatanisho 
husika kinyume na Kanuni za Fedha za Umma. Reg.95 (4) 
ya 2001 (iliyorekebishwa 2004) na kifungu namba 8 (2) -. 
(C) cha memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za 
mitaa ya mwaka 2009. 

 Ukaguzi wa hati za malipo na nyaraka nyingine umebaini 
malipo ya ziada ya Sh.1,010,000 kwa M/S Msua Pharmacy 
na Megatech Construction Co Ltd. Hii ilisababisha 
upotevu wa fedha za Umma kwa Sh.1,010,000. 

 Ukaguzi wa taarifa ya toleo la fedha Namba 
81/EB/AG/159/11/811 na waranti ya utoaji wa fedha  
kibali No.1043 tarehe 14/6/2012 kutoka  Afisa Tawala 
wa Mkoa kwa mwaka wa Fedha 2011/12, alibainisha 
kuwa Sh.35 588,900, w iliyotolewa na Halmashauri ya Jiji 
la Mwanza kwa ajili ya utekelezaji wa Afya Basket Funds 
shughuli lakini hakuwa receipted na Baraza. 

 Madawa na Vifaa vya Hospitali vyenye thamani ya 
Sh.71,806,500 vimenunuliwa kutoka kwa wauzaji binafsi 
bila idhini ya MSD, kinyume na Kanuni Namba 57 ya 
Kanuni ya Manunuzi ya Umma, 2005 (bidhaa, kazi, 
mashirika mshauri huduma na utupaji wa mali ya umma 
kwa Zabuni) 

 Ukaguzi wa Ankara,  Utoaji maelezo , na kuhifadhi risiti 
vocha kwa kulinganisha na LPOs kumefichua na Madawa 
vifaa vya matibabu vya Sh.109,101,100 havijaletwa na 
Bohari ya Madawa  (MSD) kwenye Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza kinyume Kifungu namba 59 (1)  (2) cha 
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memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa ya 
mwaka 2009. 

16. Halmashauri ya Wilaya ya Arusha     
  Hadi Juni 30, 2012 kulikuwa Sh.5,686,567.21 ambayo 

haijatumika sawa na 0.8% ikionyesha kwamba 
Halmashauri alitumia Sh. 674,497,182.31 au 99.2% 

16. Halmashauri ya Manispaa ya Moshi     
  Halmashauri ya Manispaa Moshi ilipanga kutekeleza 

shughuli 111 zenye thamani ya Sh.315,020,013.00 kupitia 
Mfuko wa maendeleo ya afya. Hata hivyo, Kati ya 
shughuli 111, shughuli 97 zilifanywa na shughuli 14 za 
jumla Sh.31,192,771.00 hazikutekelezwa.  

18 Halmashauri ya Wilaya ya Hai  
  Mpaka kufikia Juni 30, 2012 kulikuwa na bakaa ya 

Sh.2,955,241.76 sawa na 0.67% kuonyesha kwamba 
Halmashauri alitumia Sh.436,440,961.00 au 99.33. 

 Ulinganifu uliofanywa kati ya bei iliyonukuliwa kwa ajili 
ya madawa muhimu yalizonunuliwa, uchunguzi na vifaa 
vya hospitali nje ya MSD dhidi bei kama catalog MSD bei 
ya 2011/12 inaonyesha kuwa vitu vilivyonunuliwa nje ya 
Bodi ya madawa vilizidi bei MSD na Sh.3,354,000 

19. Halmashauri ya Manispaa ya Arusha 

  Kulikuwa na fedha ambayo haikutumika kiasi cha 
Sh.118,217,108.39 ambayo imeashiria kwamba baadhi ya 
shughuli zilizopangwa hazikutekelezwa kabisa, hivyo 
huduma zilizoelekezwa kwa jamii lengo lake 
limecheleweshwa.  

 Malipo kwa fedha taslim Sh.2,095,000 zilitumika kununua 
bidhaa mbalimbali badala ya Hundi kama inavyotakiwa 
na kifungu namba 68 cha memoranda ya fedha ya 
mamlaka ya serikali za mitaa ya mwaka 2009. 

 Halmashauri imenunua vifaa vya hospitali kwa thamani 
ya Sh.47,570,500 kutoka kwa wauzaji wengine na sio 
Bohari Ya Madawa (MSD) kinyume na sehemu ya 51 ya 
Sheria ya  ununuzi wa umma ya mwaka 2004. 

20. Halmashauri ya Wilaya ya Karatu  
  Halmashauri imenunua vifaa vya tiba ya Sh.10,022,500 

kutoka kwa wauzaji wasiyoidhinishwa kinyume na 
kifungu 51 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2004 Kuna 
uwezekano kwamba Halmashauri imenunua vifaa vya 
chini ya kiwango kwa ajili ya hospitali 
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 Matumizi ya jumla ya Sh.230,000 hayakuwa na nyaraka 
za kutosha kinyume na  kanuni namba 8 (c) cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa ya 
mwaka 2009, Kwa hali hiyo uhalali wa matumizi hakuna.  

 Ukaguzi Uligundua kuwa, Halmashauri haiakuwa na 
vitabu vya fedha ili kuwezesha kufuatilia kirahisi vyanzo 
mbalimbali vya  fedha (risiti) na udhibiti wa malipo 
(Matumizi yawe sawa na bajeti) kinyume na kanuni 
namba 23 (2) ya memoranda ya fedha ya mamlaka ya 
serikali za mitaa ya mwaka 2009. 

 Halmashauri imetoa fedha kutoka Mfuko wa maendeleo 
ya afya kwa kijiji cha Oldean kwa ajili ya matengenezo 
ya nyumba moja ya mfanyakazi, Kata mbili na kliniki ya 
meno katika kituo cha Afya cha Oldean kwa mwaka wa 
fedha 2011/2012. Hata hivyo, mradi haujatekelezwa 
licha ya ukweli kwamba fedha  na Halmashauri. 

21. Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga  
  Hadi kufika Juni 30, 2012 kulikuwa na bakaa isiyotumika 

ya Sh.68,247,981 sawa na 19% ambayo inaashiria 
kwamba baadhi ya shughuli zilizopangwa 
hazikutekelezwa kabisa, hivyo huduma zilizoelekezwa 
kwa jamii zimecheleweshwa. 

22. Halmashauri ya Wilaya ya Meru  
  Sh.1,002,150 kilitolewa kwa mfanyakazi wa Halmashauri 

kama masurufu maalum kwa ajili ya ununuzi wa vitu 
mbalimbali /vifaa wakati wa siku ya kitaifa ya chanjo. 
Malipo haya yalipaswa kufanywa kwa hati za kuagiza 
mali na kulipa kwa hundi moja kwa moja kwa 
msambazaji.  

 Fedha kiasi cha Sh.36,702,050 zililipwa kwa wafanyakazi 
mbalimbali katika Hospitali ya Nkoaranga wakati 
mkutano na matumizi mbalimbali baada ya kutolewa 
kutoka kwenye akaunti ya benki hospitali 
(014103014297) badala ya kutumia hati za kuagiza mali 
kama sheria ya kawaida ya taratibu za manunuzi na 
hatimaye malipo yakafanyika kwa kutumia hundi.  

 Madawa ya thamani Sh.18,138,250 yalinunuliwa kutoka 
wasambazaji wasiyoidhinishwa, badala ya kunuliwa 
kutoka Bohari ya Madawa (MSD). Hakuna ushahidi 
ulitolewa kutoka Hospitali ya Nkoaranga kuthibitisha 
kwamba, Madawa yaliyonunuliwa Bohari ya Madawa  
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haikuwa na madawa hayo.  
 Malipo kwa ajili ya ukarabati wa jengo RCH ya 

Sh.6,637,500 na Sh.2,247,500 kwa mtiririko huo 
yaliyotolewa na Nkoaranga Hospital kwa Nomaki Builder 
Ltd, taratibu za zabuni ya ushindani hazikufuatwa 
kupata bei zaidi ya kiuchumi kama ilivyoainishwa.  

 Malipo ya jumla ya Sh.1,245,000 hawakuwa na hati 
husika kusaidia uhalali wa matumizi mbalimbali 
yaliyotolewa na Halmashauri. 

23. Halmashauri ya Wilaya ya Moshi  
  Kati ya shughuli zilizopangwa, shughuli zenye thamani ya 

Sh.916,097,370 Zilitekelezwa kikamilifu au zilitekelezwa 
kiasi; kuacha shughuli zenye thamani ya Sh. 332,636,429 
ambazo hazikutekelezwa.  

 Ulinganifu uliofanywa kati ya bei zilizonukuliwa kwa ajili 
ya madawa muhimu, uchunguzi na vifaa vya hospitali nje 
ya Bohari ya Madawa (MSD).  Dhidi bei kama catalog MSD 
bei ya 2011/12 inaonyesha kuwa vitu vilivyonunuliwa nje 
ya MSD ilizidi bei Bohari ya Madawa (MSD) kwa 
Sh.7,654,400. Kwa mazingira haya serikali wanaweza 
kupoteza fedha za umma kutokana na kutokulinganisha 
bei za wauzaji wengine na katalogi ya MSD kwa chombo 
cha utoaji. 

24. Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga 

  Ulinganisho uliofanywa kati ya bei iliyonukuliwa kwa ajili 
ya madawa muhimu kununuliwa, uchunguzi na vifaa vya 
hospitali nje ya Bohari ya Madawa (MSD). Dhidi bei ya 
catalog MSD bei ya 2011/12 inaonyesha kuwa vitu 
vilivyonunuliwa nje ya MSD vilizidi bei Bohari ya Madawa 
(MSD) kwa Sh.22,752,550 kwa mazingira haya serikali 
wanaweza kupoteza fedha za umma kutokana na 
kutokulinganisha bei ya wauzaji wengine na katalogi ya  
kwa Bohari ya Madawa (MSD). Kutumia chombo cha 
ununuzi. 

25. Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo 

  Kiasi cha Sh.179, 511,800.00 ilitolewa kwa Halmashauri 
kupitia toleo la fedha Namba 87/EB/AG/159/11/245 ya 
tarehe 2011/03/11 na kibali ya Fedha Namba 220 ya 
2011 kwa robo ya kwanza na ya pili wa mwaka wa fedha 
2011/2012. Hata hivyo, fedha ilipokelewa na 
Halmashauri Novemba 2011 kupitia risiti namba 0123155 
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ya 23/11/2011 ambayo inaonyesha kwamba Halmashauri 
imefanya kazi kwa miezi mitano (5) bila fedha za Mfuko 
wa maendeleo ya afya ili kufanyia shughuli mbali mbali 
zilizopangwa.  

 Menejimenti ya Halmashauri imesaini mkataba na M/s 
Alex Madoo Isaay ya Biharamulo kwa ajili ya ukusanyaji 
wa taka ovyo kutoka vituo vya ndani ya mji wa 
Biharamulo ambapo, mkataba ulikuwa unaisha on 30th 
June, 2012 kwa kiasi cha Sh. 3,250,000 kulipwa kwa 
mwezi. Hata hivyo, kulikuwa hakuna bajeti chini ya 
Mfuko wa maendeleo ya afya kwa shughuli hizo. 

26. Halmashauri ya Wilaya ya Chato 

  Malengo ya shughuli iliyopangwa na Mfuko wa maendeleo 
ya afya  ya jumla ya Sh.163, 858,788 sawa na 36% 
hayakutekelezwa kwa mwaka ulioishia Juni 30, 2012 na 
hivyo walengwa wamekosa huduma kutokana na 
kusababishwa kutokamilishwa kwa shughuli 
zilizopitishwa. 

 Jumla ya kiasi cha Sh.141,270,675 kilipokelewa katika 
akaunti ya Maendeleo Mei 28, 2012 kwa ajili ya shughuli 
za Mfuko wa maendeleo ya afya lakini hakuweza 
kuhamishiwa kwenye akaunti ya Idara ya Afya. Fedha 
ilibaki katika akaunti ya Maendeleo mpaka Juni 30, 2012. 

27. Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba  
  Shughuli zilizokusudiwa na Mfuko wa maendeleo ya Afya 

(HBF) za jumla ya Sh.64, 843,438 sawa na asilimia 11% 
hazikutekelezwa kwa mwaka ulioishia Juni 30, 2012 na 
hivyo walengwa walinyimwa huduma kutokana na 
kutokukamilika kwa shughuli hizo.  

 Katika mwaka 2011/2012 kiasi cha Sh.147, 028,650 
kilipokelewa na Halmashauri tarehe 26/01/2012 kwa ajili 
ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali za Sekta ya Afya 
kwa Mfuko wa maendeleo ya afya kwa kupitia akaunti ya 
benki ya Maendeleo ya Halmashauri. Baada ya hapo, 
kiasi hicho kuhamishiwa Akaunti Afya tarehe 16/05/2012 
katika kusababisha kucheleweshwa kwa miezi minne (4). 

28.  Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 

  Malengo yaliyokusudiwa na Mfuko wa Maendeleo ya Afya  
(HBF) ya jumla ya Sh.119,173,996 ni sawa na asilimia 14 
hayakutekelezwa kwa mwaka ulioishia Juni 30, 2012 na 
hivyo walengwa hawakupata huduma iliyopangwa 
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kutokana na kutokukamilika kwa shughuli zilizopangwa.  
 Halmashauri imenunua bidhaa mbalimbali zenye thamani 

ya Sh.202,231,761.50 katika mwaka husika wa ukaguzi  
Lakini hawakuweza kuhakikishwa na ukaguzi  kuona 
kama bidhaa / kazi zilizonunuliwa zilikaguliwa na kamati 
na Kukubalika kabla kuwekwa katika matumizi kinyume 
na Kanuni 127 ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma, 2005 

 Jumla ya Sh.25,388,310.00 zilitumika kwa ajili ya 
manunuzi ya vifaa tiba na vifaa vya kutoka kwa wauzaji 
binafsi zaidi ya  Bohari ya Madawa(MSD). Halmashauri 
haikuuliza hali halizi ya upatikanaji wa vifaa hivyo 
kutoka( Bohari ya Madawa(MSD). shirika la serikali rasmi 
kuchaguliwa kwa ugavi wa vifaa tiba na vifaa) kama 
wakati wa ununuzi 

 Halmashauri imefanya malipo ya Sh.58,757,035 kwa ajili 
ya ununuzi wa mafuta kutoka kwa Mfuko wa maendeleo 
ya afya kwa ajili ya kufanya shughuli tofauti za kiafya. 
Ingawa ushahidiwa matumizi ya mafuta ya mfano Motor 
logbooks havikupatikana kwa ajili ya mapitio ya ukaguzi, 
tulibaini kuwa Halmashauri haina utaratibu wa kuhifadhi 
manunuzi ya mafuta kuthibitisha matumizi ya mafuta  
yaliyonunuliwa. 

29. Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe 

  Mapendekezo ya ukaguzi wa mwaka uliopita wa 
Sh.693,874,551 hayakutekelezwa.  

 Katika mwaka unaochunguzwa, thamani ya 
Sh.241,106,750.00 ilipokelewa na Halmashauri kutoka 
Hazina tarehe 26/01/2012 kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali za Mfuko wa maendeleo ya afya kupitia 
akaunti ya benki ya Maendeleo ya Halmashauri. Baada ya 
hapo, kiasi hicho kuhamishiwa Akaunti Afya tarehe 
2012/08/03 kusababisha kuchelewa kwa siku 42.  

 Katika mwaka unaochunguzwa Halmashauri ilitumia 
Sh.157,753,609 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali za HBF ambazo zimebakia kutekelezwa 
katika mwaka 2010/2011 . Kiasi cha fedha kilichobaki 
kwa ajili ya shughuli hizi hadi mwishoni mwa mwaka 
2010/2011 ilikuwa Sh.107,833,880, hivyo utekelezaji wa 
shughuli hizi ulizidi kiasi kilichopo kwa Sh.49, 919,730. 
 

30. Halmashauri ya Wilaya ya Misenyi 
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  Malengo yaliyokusudiwa ya Mfuko wa maendeleo ya afya 
(HBF) ya jumla ya Sh.56,467,677 sawa na 14% 
hayakutekelezwa kwa mwaka ulioishia Juni 30, 2012.Kwa 
hali hiyo walengwa  wamekosa huduma iliyopangwa na 
kupitishwa kutokana na kutokukamilika. 

 Malipo yenye thamani ya Sh.22,718,625.00 ambayo 
yalifanywa kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Missenyi 
kwa ajili ya posho wakati wa utekelezaji wa shughuli za 
Afya mfuko wa Afya hayakuwa na nyaraka husika. 

 Malipo ya jumla ya  Sh.13,654,944 yalifanywa kwa gereji 
mbalimbali binafsi badala ya kupeleka magari ya 
Halmashauri kwa Wajala wa Ufundibna Umeme  kwa 
matengenezo.Hakukuwa na ushahidi wa maandishi 
kuthibitisha kutokuwa na uwezo wa TEMESA kukarabati 
magari ya Halmashauri. 

31. Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo 

  Kifungu namba 5 (c) cha memoranda ya fedha ya 
mamlaka ya serikali za mitaa ya mwaka (1997) kinahitaji 
malipo yote kuwa na nyaraka husika. Hata hivyo, 
kinyume na hiyo, Halmashauri imelipa Sh. 7,465,000 kwa 
ajili ya shughuli mbalimbali bila nyaraka za kutosha 
kusaidia. 

 Mapitio ya bajeti ya Halmashauri ya Mfuko wa maendeleo 
ya afya kwa ripoti ya Kota ya nne yamebaini kwamba 
Halmashauri imeshindwa kutekeleza shughuli ya jumla za 
Sh.109,810,554 ambayo ni sawa na asilimia 18% ya fedha 
iliyotolewa ya mwaka uliomalizika. 

32. Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha 

 Mapitio ya ripoti ya koya ya nne yamebaini kwamba 
Halmashauri imeshindwa kutekeleza shughuli ya jumla ya 
Sh.8,690,981 ambayo inawakilisha asilimia 15 ya jumla ya 
fedha iliyotolewa mwaka uliomalizika. 

33. Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha 

 Halmashauri imenunua vifaa vya hospitali vya jumla ya 
Sh.27,363,530 nje ya MSD kwa ajili ya usambazaji wa vituo 
vya Afya mbalimbali ndani ya wilaya. Hii ni kinyume na Sec. 
4 (2) ya Sheria ya Bohari ya madawa ya 1993. 

34. Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 
  Uchunguzi wa hati za malipo ulibainisha matumizi ya 

jumla ya Sh.23,842,483 bila nyaraka kama vile risiti, 
paylists zilizosainiwa na barua za maombi, kinyume na 
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kifungu namba 34 (1) cha memoranda ya fedha ya 
mamlaka ya serikali za mitaa ya mwaka 2010. 

 Uchunguzi wa hati za malipo kwa mwaka wa mapitio  
Umebaini malipo ya jumla ya Sh.19,173,000 yamelipwa 
kwa wauzaji mbalimbali kwa ajili ya ununuzi wa mafuta 
kwa ajili ya matumizi ya Halmashauri. Hata hivyo, 
akaunti ya matumizi ya mafuta mfano vocha na vitabu 
vya logi havipatikana kutoka idara za watumiaji ingawa 
viliombwa mara kadhaa. 

 Kifungu namba 34 (1) ya memoranda ya fedha ya 
mamlaka ya serikali za mitaa ya mwaka 20092004 

(kurekebishwa 2010) inahitaji Halmashauri kudumisha. 
mfumo thabiti wa utunzaji wa  nyaraka na kumbukumbu. 
Hata hivyo, katika kipindi cha mwaka unaochunguzwa, 
hati za malipo ya jumla ya Sh. 4,306,900 zilikosekana 
kutoka kwenye batches zake. 

35. Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe 

  Mapitio ya mipango ya Halmashauri ya utekelezaji wa 
shughuli za Mfuko wa maendeleo ya afya wenye thamani 
ya Sh.69,295,000 ambayo ilipangwa ifanyike katika 
mwaka uliomalizika 2011/2012 haikutekelezwa. 

 Jumla ya malipo ya Sh.16,084,050 yalifanywa kwa ajili 
ya ununuzi wa bidhaa na huduma mbalimbali. Hata 
hivyo, ilionekana kwamba, matumizi hayakufuata bajeti 
iliyopitishwa chini ya programu ya Mfuko wa Maendeleo 
ya afya.Hii imesababisha matumizi ya ziada ya kiasi 
hicho kinyume na kanuni namba 44 cha memoranda ya 
fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa ya mwaka 1997. 

 Hati za malipo kiasi cha Sh.31,249,082 zilikosa nyaraka 
muhimu kama vile hati ya uagizaji, Ankara, orodha ya 
usambazaji na risiti.  

36 Halmashauri ya Wilaya ya Mafia 

  Mapitio ya ripoti ya robo ya nne ya maendeleo umebaini 
kwamba Halmashauri imeshindwa kutekeleza shughuli ya 
jumla ya Sh.4,964,700 ambayo inawakilisha asilimia 4 ya 
jumla ya fedha iliyotolewa mwaka uliopita. 

 Halmashauri imelipa jumla ya Sh. 24,768,535 kwa ajili ya 
manunuzi ya dawa na vifaa vya hospitali bila 
kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni ya Halmashauri. 

 MSD imenunua na kulipa thamani ya Sh.11,073,530 
ambazo imeshindikana kufuatiliwa ili kuweza 
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kuwekwa kwenye chaji za leja.  

37 Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga 

  Uchunguzi wa ripoti ya robo ya nne ya maendeleo 
iliyotayarishwa na Halmashauri imeonyesha shughuli 
zilizopangwa za thamani ya Sh.37,685,697 
hazajatekelezwa kama ilivyopangwa. 

 

38. Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba 

  Ukaguzi wa nyaraka za manunuzi za Halmashauri pamoja 
na orodha ya wauzaji wa mwaka wa fedha 2011/2012 na 
kupitishwa na Halmashauri na GPSA imeona kwamba, 
Menejimenti ya Halmashauri ilifanya manunuzi kutoka 
kwa wauzaji ambao hawakuwepo kwenye orodha ya 
wauzaji ya GPSA ya thamani ya Sh.16,789,088. 

 

39. Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni 
  Halmashauri imelipa kiasi cha Sh.15,384,700 kwa Bohari 

ya madawa kwa ajili ya usambazaji wa dawa lakini 
Halmashauri imepata dawa zenye thamani ya 
Sh.7,244,700 tu. Dawa yenye thamani ya Sh.8,140,000 
hazijapokelewa. Hii ikimaanisha fedha imetumika kwa 
huduma ambayo haijafanyika. 

40. Halmashauri ya Wilaya ya Dodoma 

  Taarifa za Fedha  haikujumuisha Taarifa ya mabadiliko 
katika Mali  

 Kulikuwa na makadirio ya chini ya Sh.145,836,796 
yaliyosababisha tofauti kati ya salio  kwenye taaarifa 
mzunguko wa fedha na taarifa ya hali ya kifedha ya 
Sh.30,985,327 taslimu na sawa mwisho wa kipindi cha 
(30 Juni 2012) Hata hivyo. Kiasi kilichothibitishwa juu ya 
taarifa ya benki ilikuwa Sh.176,822,123.94 

 Wakati wa mapitio ya Fedha Taarifa mtiririko 
ikagundulika kuwa kulikuwa na ongezeko katika 
madeni.Hata hivyo, Sh.671,302,059 ongezeko 
halikuonyeshwa kwenye taarifa   ya mwaka huu 

 Ilibainishwa kuwa manispaa ilifanya malipo kwa ajili ya 
vifaa vya thamani Sh.7,037,995 chini ya Mfuko wa Afya  
ambayo yalitolewa katika mwaka 2010/2011. Aidha, 
wadai hawakuwepo katika taarifa ya hali ya fedha ya 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2011. 

 Malipo ya jumla ya Sh.12,427,000 yalikosa 
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nyarakamuhimu kinyume na kifungu 34 (1) cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa ya 
mwaka 2009 

41. Halmashauri ya Wilaya ya Igunga 

  Mapitio ya ripoti za robo mwaka ya maendeleo kwa 
kipindi kilichoishia Juni, 30, 2012 alibainisha kuwa 
shughuli na thamani ya Sh.106,521,523 haikutekelezwa 
wakati shughuli za thamani ya Sh.145,874,150 yalifanywa 
kwa chini ya asilimia 50. 

42. Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa 

  Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani hakikukagua na kuripoti 
tofauti juu ya utekelezaji wa shughuli za mfuko wa Afya 
kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2012 

 .Jumla ya Sh.30,868,126 kililipwa kumaliza deni la 
Halmashauri la miaka ya nyuma kinyume na Kanuni 
namba 22 (1) ya memoranda ya fedha ya mamlaka ya 
serikali za mitaa ya mwaka 2009 

 Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa imenunuwa dizeli 
kutoka Kondoa Service Station and WP & D Company kwa 
jumla ya Sh.3,896,623 ambayo ni bei za juu zaidi ya zile 
zilizotolewa na EWURA. 

43. Halmashauri ya Wilaya ya Same 

  Fedha ambazo hazijatumika kwenye mfuko ni 
Sh.70,121,466 ambayo iliashiria kwamba baadhi ya 
shughuli zilizopangwa hazikutekelezwa kabisa, hivyo 
huduma ambazo zimeelekezwa kwa jamii 
zimecheleweshwa. 

 

44. Halmashauri ya Wilaya ya Siha 

 
 Fedha ambazo hazijatumika kwenye mfuko ni Sh. 

25,472,562 ambayo iliashiria kwamba baadhi ya shughuli 
zilizopangwa hazikutekelezwa kabisa, hivyo huduma 
ambazo zimeelekezwa kwa jamii zimecheleweshwa. 

 Bei zilizonukuliwa za manunuzi ya madawa na vifaa vya  
Hospitali vinazidi bei iliyopendekezwa ya Bohari ya 
madawa kwa Sh. 2,979,000 

45. Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 

  Miradi ya Mfuko wa maendeleo ya Afya haijapitiwa na 
Kamati ya Ukaguzi wa Halmashauri 

 Matumizi yamefanywa nje ya Bajeti ya Sh.6,300,000. 
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 Ununuzi wa dharura wa Bidhaa umefanyika lakini bidhaa 
bado zipo katika ghala za thamani ya Sh.2,410,000. 
00630,000.  

 Ununuzi wa Bidhaa na Huduma kupitia masurufu 
maalum Sh.4,630,000. 

46. Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe 

 

 

 Kutajwa pungufu kwa fedha taslimu Sh.31,959,220. 
 Mtiririko wa Fedha ulionyesha Sh.9,736,100 kama 

mtiririko wa fedha kutoka shughuli za uendeshajj lakini 
kiasi kilichoonyshwa  kilikiuka matakwa ya viwango vya 
kimataifa vya uhasibu katika sekta ya  umma. 

 Mtiririko Fedha uligundua kiasi cha Sh.9,736,100 kama 
ziada/nakisi kabla ya kodi, lakini kulingana na taarifa ya 
utendaji wa fedha kwa mwaka ziada/nakisi ilikuwa 
sifuri.  

 Nguko wa fedha Sh.77,349,500 kama kuongezeka kwa 
wadai na wadaiwa .Hata, hivyo, kulingana na taarifa ya 
hali ya kifedha kulikuwa hakuna wadaiwa na  kwa 
wadaiwa kwa mwaka ulioishia 30/6/2012.  
 

 47. Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

  Kulingana na kukubaliwa na kupitishwa kwa wafanyakazi 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa ilitakiwa kuwa na jumla 

ya wafanyakazi 423 kwa ajili ya shughuli kufanyika vizuri 

Sekta ya Afya. Hata hivyo ilionekana kwamba, idadi 

halisi ya wafanyakazi ilikuwa na uhaba wa wafanyakazi 

157. Wafanyakazi wako wachache kwa sababu 

Halmashauri haina mamlaka ya kuajiri kwa mwaka huo 

wa ukaguzi. Hii ina maana kwamba, malengo ya 

Halmashauri hayawezi kupatikana kutokana na idadi duni 

ya wafanyakazi wa Sekta ya Afya.  

 Masurufu ya jumla ya Sh.2,422,000  hayajarejeshwa 
mpaka wakati wa kipindi cha ukaguzi.  Hii inaweza 
kusababisha matumizi mabaya ya fedha za Halmashauri.  

  Halmashauri imenunua madawa yenye thamani ya 
Sh.567,700 kutumia hati Namba 154, na Hundi namba 
504888 kutoka Bohari ya madawa (MSD). Hata hivyo, 
hakuna hahti ya mapokezi ya maliwala uthibitisho wa 
kuwepo  kwa mali 

48. Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo 
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  Halmashauri ya Wilaya ya kilolo ilitakiwa kuwa na 
wafanyakazi 464 kwa ajili ya kuwezesha shughuli 
zifanyike kwa urahisi Sekta ya Afya katika Halmashauri. 
Hata hivyo, kama wakati wa ukaguzi, jumla ya idadi ya 
wafanyakazi ilikuwa 248, kusababisha upungufu wa 
wafanyakazi 216. Uhaba wa wafanyakazi katika Idara ya 
Afya Sekta inaweza kusababisha matatizo katika 
utekelezaji wa shughuli za afya za mfuko.  

 Masurufu ya kiasi cha Sh.34,674,300 yalibaki kwa muda 
mrefu wa Kinyume na kanuni namba 40 (3) ya 
Memoranda ya Fedha za  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009. 

 Masurufu ya jumla kwa Sh.24,953,500 yalitolewa kabla 
ya urudishaji wa masurufu yaliyopita kinyume na 
Kifungu namba 40 (4) cha ya Memoranda ya Fedha za  
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 Masurufu yasiporudishwa ina maana kwamba kuna 
hatari kubwa ya masurufu yalitoka yametumika 
vibaya.  

 Jumla ya Sh.25,970,700 zililipwa kwa ajili ya 
matengenezo ya magari. Ingawa, ukaguzi haukufanyika 
kabla na baada ya matengenezo ya gari ili kujua uhalali 
wa huduma iliyofanyika kinyume na kanuni namba 70 ya  
Memoranda ya Fedha za  Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 ya mwaka 2009. Hii ina maana uwezekano 
wa matengenezo ya magari ilifanyika kinyume na ombi la 
idara ya mtumiaji au zimefungwa na vipuri ambayo si 
halisi.  

 Masurufu ya jumla ya Sh.17,405,000 yalitolewa kwa 
maafisa mbalimbali kwa madhumuni ya kuendesha 
usimamizi msaada vituo mbalimbali vya afya. Uchunguzi 
wa maelezo ya urudishaji ulibainisha kuwa, maelezo ya 
urudishaji hayakuwa na ripoti ya shughuli zilizofanyika 
kinyume na kanuni namba 104 (1) ya LGFM (2009). 

49. Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa 

  Kulingana na kuanzishwa na kupitishwa wafanyakazi, 
Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa ilitakiwa kuwa na 
wafanyakazi 570 ili uendeshaji wa shughuli za Afya 
katika Wilaya ya Ludewa uwe mzuri. Hata hivyo, idadi ya 
wafanyakazi iliyopatikana ni 353 hivyo kufanya upungufu 
wa wafanyakazi 217. Uhaba wa wafanyakazi katika idara 
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ya sekta ya afya inaweza kusababisha matatizo katika 
utekelezaji wa shughuli za mfuko wa afya, ambayo 
inafanya mafanikio kufikiwa kuwa vigumu. 

 Katika mwaka 2011/12 halmashauri imenunua madawa 
na vifaa vingine vya matibabu kwa njia ya vocha za 
malipo kadhaa ya jumla ya Sh.20,960,200 kutoka kwa 
wauzaji wengine na sio Bohari ya madawa (MSD). Hata 
hivyo uchunguzi wa hati za malipo na nyaraka za MSD 
zilibainisha kuwa, taarifa kutoka MSD zilionyesha kwa 
ushahidi wa vitu visivyopatikana Bohari ya madawa (MSD) 
hailingani na Hati ya ununuzi iliyotolewa. Hii ni kinyume 
na Para 3.5 (h) ya Mipango Comprehensive Afya ya 
Halmashauri (CCHP) Miongozo ya 2007 na Sec. 51 cha 
Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2004. 

 Halmashauri imenunua stationeries (hospitali kadi na 
inashughulikia faili) kwa Sh.16, 500,000 kutoka St. 
Getrude milawa kwa kutumia hati No.62/12 kupitia 
akaunti ya Mfuko wa maendeleo ya afya bila idhini ya 
bodi ya zabuni.  

 Mali za thamani ya Sh.20,727,500, hazikupokelewa toka 
Bohari ya madawa . 

 Mali za thamani ya Sh.19, 675,300 zilitolewa bila vocha 
suala kinyume na agizo Na. 54 (5) ya Memoranda ya 
fedha ya Mamlaka ya Serikall za Mitaa ya mwaka 2009. 

50. Halmashauri ya Wilaya ya Geita 

  Tofauti ya malipo ya Sh.50,541,000 yana maShaka ya 
ununuzi wa madawa ya matibabu/vifaa ya Sh.15,912,000 

 Ununuzi wa Medical Supplies kutoka Pharmacy binafsi ya 
Sh.170,067,000.Zilinunuliwa bila kutajwa katika Ankara 
ya mauzo ya Bohari ya Madawa ya Sh.25,210 

51. Halmashauri ya Wilaya ya Makete 

  Kulingana na kuanzishwa na kupitishwa kwa uajiri wa 
wafanyakazi, Halmashauri ya Wilaya ya Makete alitakiwa 
kuwa na wafanyakazi 622 ili uendeshaji wa shughuli HBF 
katika Wilaya ya Makete uende vizuri. Hata hivyo, idadi 
ya wafanyakazi halisi inapatikana ni 250 hivyo, kufanya 
upungufu wa wafanyakazi 372. Uhaba wa wafanyakazi 
katika Idara ya Sekta ya Afya inaweza kusababisha 
matatizo katika utekelezaji wa shughuli za afya za mfuko 
na mafanikio ya malengo yaliyowekwakuwa magumu 
kufikika. 
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 Halmashauri Ilitumia jumla ya Sh.1,690,000  zaidi ya 
bajeti katika Mpango wa Mfuko wa maendeleo ya afya 
kinyume na Kanuni namba 23 (1) yaMemoranda ya fedha 
ya Mamlaka ya Serikall za Mitaa ya mwaka 2009 
Inasababishwa na udhibiti dhaifu wa ndani juu ya utoaji 
wa bajeti. Kutumia Fedha za Mfuko wa maendeleo ya 
afya kwa ajili ya shughuli zisizokuwa katika bajeti 
unasababisha uhaba wa fedha kwa ajili ya shughuli 
zilizopangwa.  

 Bidhaa zenye thamani ya Sh.850,000 ziliombwa na 
kupokewa kutoka GFC Ugavi Mkuu na kulipwa kupitia 
hundi No.075407 na PV No.49/11, hata hivyo LPO  
ulitengenezwa siku saba (7) baada ya bidhaa kupokewa, 
kinyume na kanuni namba 69 (1) ya LGFM, 2009 

52. Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

  Halmashauri imehamisha Sh.65,596,616 kama mchango 
kwa Afisa Afya wa Mkoa badala ya Sh.58,615,825 kama 
kwa mpango kabambe wa Halmashauri.  

 Taarifa ya Bohari ya madawa ya akaunti ya Iringa 
Manispaa ya Iringa inaonyesha mapokezi ya  
Sh.18,199,972 katika akaunti  ya FFU ambayo inaweza 
kusababisha ongezeko la vifaa  Bohari ya madawa  bila 
taarifa ya mteja. 

 Uchunguzi wa taarifa za Fedha uligundua, mapungufu  
kuhusu utayarshaji  uliokiuka mahitaji  ya viwango vya 
kimataifa vya uhasibu katika sekta ya umma. 

53 Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 

  Halmashauri ya Mji wa Njombe kupitia akaunti ya Mfuko 
wa maendeleo ya afya alipokea ziada kutoka Hazina 
jumla ya Sh.12,066,752. Hata hivyo, fedha hazikutumika 
katika mwaka wa fedha husika, na ilipangwa kuwa 
itatumika katika mwaka wa fedha 2011/2012. Matumizi 
ya fedha za ziada hayakuthibitishwa. 

54. Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo 

  Halmashauri haijatekeleza mapendekezo ya ukaguzi ya 
mwaka uliopita ambayo yalifanywa kutokana na 
mapungufu makubwa yaliyopatikana ambayo yanahitaji 
usimamizi wa lazima kutoka kwenye menejimenti na kwa 
tahadhari na hatua kwa ajili ya kuboresha kiasi cha 
Sh.376,104,895. 

 Katika mwaka wa fedha wa 2011/2012 Halmashauri ya 
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Wilaya ya Kibondo imenunua vifaa mbalimbali vya 
madawa ya jumla ya Sh.17,660,000 kwa ajili ya Hospitali 
ya Halmashauri, vituo vya Afya na Zahanati za Serikali 
kutoka kwa wauzaji binafsi. Ilibainika mapungufu 
mbalimbali kama vile ukosefu wa ushahidi kutokaBohari 
kuu ya madawa kuonyesha hawakuwa na madawa husika 
ya thamani ya Sh.5,990,000.  Ankara ya Bohari kuu ya 
madawa kuambatanishwa kwa ajili ya manunuzi ya 
thamani Sh.11,670,000 kuonyesha hadhi yalijitokeza 
kipindi kabla kabla ili iliwekwa na kulikuwa na muda 
mrefu Interval kati ya tarehe ya nje ya hali ya hisa na 
tarehe ambayo idara ya mtumiaji ulianzishwa manunuzi 
mchakato ambao kuongeza wasiwasi juu ya usahihi wa 
madawa. 

 Halmashauri imenunua bidhaa kutoka wasambazaji 
mbalimbali ambao hawajapitishwa na Wakala wa Serikali 
ununuzi wa umma (GPSA) wala bodi Halmashauri ya 
Zabuni Kinyume na Kanuni Namba 68 (5)  kanuni za 
ununuzi ya umma ya mwaka 2005. 

55. Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga 

 
 Kutokuwiana kati ya takwimu iliyotolewa na taarifa za 

utendaji kifedha katika kipindi cha mwaka 

 Malipo Mara mbili ya Sh.4,200,000 kwa ajili ya matimizi 
ya mafunzo.  

 Malipo yenye mashaka ya Sh.2,135,000 

 Malipo zaidi ya Sh. 6,990,000 yamepitishwa na mfuko.  
 Kutokukamilika kwa kazi ya Sh.12,666,000 

 Ukosefu wa ripoti ya shughuli ya kuonyesha 
Sh.11,424,200 zilitumika katika uhamasishaji, Usimamizi 
Kuboresha, Mikutano na shughuli nyingine. 

 Kuchelewa kutolewa kwa fedha kutoka akaunti ya Wilaya 
ya Maendeleo kwenda kwenye  Akaunti ya mfuko wa 
maendeleo ya afya 

 Uhaba wa wafanyakazi 455 

 Maswala ambayo hayakuwa na ufumbuzi kwa miaka 
iliyopita yaliyofikia Sh.177, 917.905 

 Ukosefu wa taarifa za mara kwa mara wa ukaguzi kutoka 
Kitengo cha Ukaguzi wa ndani juu ya mfuko wa 
maendeleo ya afya (HBF) 

56 Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda 

  Malipo ya Sh.2,255,000.00 yasiyo na nyaraka husika 
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 Malipo yanayotofautiana ya Sh.10,794,548.00 

 Shughuli zilizopangwa na mfuko hazikutekelezwa kwenye 
mwaka husika zenye thamani ya shilingi 34,115,500.00 

 Matokeo ya ukaguzi wa mwaka uliopita wenye thamani 
ya Sh.178, 333,101.00 hayalijatatuliwa. 

57. Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 

  Malipo ya jumla ya Sh.15,460,340 hayakuwa na nyaraka 
husika. 

 Halmashauri iliingia  mkataba na M/s VD Enterprises Ltd 
kwa ajili ya ujenzi wa kitengo cha wagonjwa mahututi 
(ICU) awamu ya 1 na vitalu vya kliniki ya Macho katika 
Hospitali ya Wilaya ya Mbinga kwa kupitia mkataba 
namba. MB/BF/2010-2011/W/101 wa jumla ya 
Sh.88,276,200. Ilibainika kuwa mkandarasi kachelewa 
kukamilisha mradi. 

58. Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo 

  Malipo ya jumla ya Sh.4,021,000 hayakuwa na nyaraka 
muhimu 

 Malipo ya jumla ya Sh.68,944,000 yalilipwa kimakosa kwa 
vifungu sivyo vya malipo kinyume na Kifungu namba49 
cha Memoranda ya fedha za Mamlaka za Serikali za mitaa 
ya 1997, ambacho kinasisitiza kwamba matumizi 
yatatumiwa kulingana na makadirio yaliyopitishwa katika 
bajeti husika. 

 Mapitio wa taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia 
30/6/2012, yalibainisha kuwa vitu vilivyotajwa katika 
taarifa za fedha havikuwa na maelezo ya kutosha 
kinyume viwango vya kimataifa vya kihasibu katika sekta 
ya umma kuhusu mwaandaji wa taarifa za hesabu. 

59. Halmashauri ya Wilaya ya Songea 

  Malipo ya jumla ya Sh.5,325,000 yalifanywa kwa maafisa 
mbalimbali kabla ya kukaguliwa. 

 Malipo ya jumla ya Sh.14,854,200 yalilipwa kimakosa 
kwa kifungu kisichohusika 

 Malipo ya jumla ya Sh.12,000,000 yamehamishwa 
kimakosa kutoka kwenye akaunti ya mfuko wa 
maendeleo ya afya kwenda akaunti CHF 

 Malipo ya jumla ya Sh.29,101,500 yaliruhusiwa kwa ajili 
ya malipo kabla ya ukaguzi wa awali kinyume na Kifungu 
namba 8 cha Memoranda ya fedha za Mamlaka za Serikali 
za mitaa ya 1997. Masurufu ya kiasi cha Sh.3,674,500 
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yaliyotolewa kwa wafanyakazi mbalimbali bado 
kujibiwa. 

60. Halmashauri ya Wilaya ya Songea  
  Utofauti wa ripoti wa kiasi kilicho kwenye akauti wakati 

wa ufunguaji ikilinganishwa na Sh.28,557,644.63 

 Vifaa tofauti vilibainika kulinganishwa wa taarifa za 
fedha 

 Maandalizi yasiyofuata Taarifa ya fedha ya viiwango vya 
kimataifa vya uhasibu katikja sekta ya ummas 

 Malipo ya Sh. 8,915,000 bila kibali. 
 

61. Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru 

  Matokeo ya ukaguzi umebaini kuwa malipo ya jumla ya 
Sh.137,438,000 yalifanywa kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 
mbalimbali kwa ajili ya matumizi wakati wa utekelezaji 
wa shughuli za Mfuko wa Maendeleo Afya yalifanywa bila 
idhini ya bodi ya zabuni. 

62. Halmashauri ya Wilaya ya Temeke 

  Shughuli ambazo hazijalamilika kutekelezwa kwa 
thamani ya Sh. 493,583,779 

 Malipo ya shilingi 63,441,67 yamelipwa kwa vifungu 
visivyohusika. 

 Malipo yanayotofautina ya Sh. 75,772,038 

 Halmashauri imechangia mchango usiotosha kwa mfuko 
wa Maendeleo ya Afya Sh.97, 000,000 

63. Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero 

  Halmashauri ilipanga kutekeleza shughuli nne kwa 
Sh.95,920,240. Hata hivyo hadi Juni 30, 2012 shughuli 
hizo bado zilikuwa zinaendelea. 

 Halmashauri Ilipanga kukamilisha shughuli 18 zenye 
thamani ya Sh.174,586,624 chini ya Mfuko wa Maendeleo 
ya Afya. Ingawa mgao kwa rasilimali, hata hivyo hadi 
Juni, 30, 2012 shughuli hizo bado kutekelezwa. 

64 Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro 

  Hadi kufika Juni 30, 2012 shughuli za jumla ya 
Sh.87,930,385 zilikuwa bado kukamilika. 

 Jumla ya shughuli 35 yenye thamani ya Sh.91,910,930 
zilizotengwa kwa rasilimali hazikutekelezwa mpaka 
kufika Juni 30, 2012. 

65. Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga 

  Hadi kufikia Juni 30, 2012 shughuli thamani ya 
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Sh.55,658,275 zilikuwa zinaendelea kutekelelezwa. 
 Halmashauri ilikuwa Sh.73,371,775 wakati wa kufunga 

akaunti ambayo iliwakilisha shughuli 23 ambazo 
zilipangwa kufanyika na hazikutekelezwa. 

 Kinyume na matakwa ya kanuni, Jumla ya Sh.7,847,550 
zilitumika kwa ajili ya ununuzi wa Halmashauri dizeli na 
matengenezo ya magari bila idhini sahihi ya bodi ya 
zabuni. 

 Halmashauri imenunua madawa na Vifaa vya Hospitali 
vya thamani ya Sh.6,123,200 bila kupitia Bohari ya 
madawa  kwa  uthibitisho kama madawa hayo na vifaa 
havikuwepo. 

66. Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa  
 Shilingi 22,326,500 zililipwa kwa wamiliki wa karakana kwa 

ajili ya matengenezo ya Gari kinyume na kifungu Namba. 59 
(4) (5) ya kanuni ya ununuzi wa umma  ya 2005.Vipuri 
vilivyobadilishwa na vipuri vilivyotumika hakukuwa na 
uthibitisho kutoka kwa Afisa usafiri. 

67. Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa 

  Halmashauri ilipanga kutekeleza shughuli 4 chini ya   
mfukio wa Maendeleo ya Afya kwa Sh. 96,867,405.40,  

 hata hivyo, Mapitio yaliyofanywa katika ripoti ya 
maendeleo umebaini kuwa shughuli hizi bado  
kukamilika. 

 Halmashauri ilipanga kutekeleza shughuli 27 kwa 
gharama ya 97,766,282.00. Hadi Juni 30, 2012 shughuli 
hizo hazikutekelezwa. 

68. Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero 

  Shughuli Nne zenye thamani ya Sh. 46,316,7.03 bado 
zinaendelea kutekelezwa. 

69. Halmashauri ya Wilaya ya Lindi 

 
Malipo ya jumla ya Sh.2,573,662 hayana viambatisho, kwa 
hiyo, uhalisi wa malipo yaliyofanywa hayakuthibitishwa. 

70. Halmashauri ya Wilaya ya Lindi 
  Halmashauri ilipanga kutekeleza shughuli 13 kwa 

gharama ya Sh.68,432,048 shughuli zote zilimetekelezwa 
kidogo kwa thamani ya shilingi Sh.42,967,453 na 
zinaendelea kwa kiasi cha thamani iliyobaki. 

 Halmashauri imelipa jumla ya Sh. 41,470,000 kwa Carter 
kwa ajili ya shughuli mbalimbali. Hata hivyo hakuna 
taarifa ya shughuli zilizofanyika wakati zilipoombwa. 
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Katika hali hiyo haikuweza kuthibitika kuwa shughuli 
hizo zimetekelezwa na kwa kiwango cha kuridhisha. 

71. Halmashauri ya Wilaya ya Liwale 

  Halmashauri ilipanga kutekeleza shughuli nne kupitia 
HSBF ya thamani ya sh. 29,600,000.00. Hata hivyo, 
wakati wa ukaguzi huu (Agosti 2012) miradi husika 
haikuwa imetekelezwa. 

 Sh.6,000,000 zililipwa kwa Carter kwa juu ya posho wito 
kwa malipo ya wafanyaki wa hospitali.malipo haya 
hayakupaswa kulipwa na mfuko wa maendeleo ya afya. 
 

72. Halmashauri ya Wilaya ya Nachingwea 

  Malipo ya jumla ya Sh.7,160,910 hayakuwa na 
viambatisho; uhalisi wa malipo yaliyofanywa haikuweza 
kuthibitishwa. 
Bidhaa zimenunuliwa za Sh.7,033,300 na hazijarekodiwa 
katika leja kinyume na matakwa ya  No.59 (1) 
yamemoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa 
ya mwaka 2009. 

73. Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa 

 Halmashauri ilipanga kutekeleza miradi mitatu na 
bajeti ya Sh. 28,132,000. lakini haikutekelezwa hadi 
Juni 30, 2012 

74. Halmashauri ya Wilaya ya Singida 

  Halmashauri ina uhaba wa wafanyakazi 287 wa makada 
mbalimbali ili kukidhi mahitaji . Hii ina maana kwamba 
sekta ya Afya itaendeshwa chini ya kiwango kama hali 
hiyo haitaa. 

75. Halmashauri ya Wilaya ya Singida 

  Sh.2,173,500 ililipwa kwa M/s Ottawa Automobile 
Workshop & G. Works kwa ajili ya matengenezo ya gari 
na usajili SM 4098.Ingawa, nyaraka husika zimekaguliwa 
imeonyesha kuwa malipo yaliyotolewa hayakuhusiana 
kwa mwaka 2008/2009 na pia muuzaji hakuwa kwenye 
orodha ya wadai. 

 Idara ya Afya ambayo inahusika pia na Mfuko wa 
Maendeleo ya Afya haina ujuzi wa kutosha kwenye 
rasilimali watu ina wafanyakazi 156 badala ya 
184.Ikimaanisha ina upungufu wa wafanyakazi 28.Idara 
hii itaendelea kufanya kazi kwa mapungufu kama hali 
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hiyo haitaangaliwa.  

76. Halmashauri ya Wilaya ya Nzega 

 Halmashauri imenunua madawa na vifaa vya thamani ya 
Sh.56,159,000 kutoka kwa muuzaji wa ndani na sio (MSD) 
bila ya idhini/bidhaa hazikupatikana kutoka Bodi ya 
Madawa. 

77. Halmashauri ya Wilaya ya Tabora 

  Halmashauri haikutekeleza mapendekezo ya ukaguzi ya 
mwaka uliopita ambayo yalifanywa kutokana na matokeo 
makubwa ambayo yalihitaji usimamizi wa lazima na 
tahadhari kutoka kwa menejimenti  na hatua kwa ajili ya 
kuboresha ya thamani ya Sh. 1,014,485,566. 

78. Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro 

  Halmashauri imelipa Sh.10,031,500 kwa wauzaji 
mbalimbali kwa ajili ya kusambaza bidhaa. Hata hivyo 
malipo hayo yalilipwa kabla ya usambazaji wa vitu/ 
bidhaa kinyume na Kanuni 85 (2) ya Kanuni za Fedha za 
Umma ya 2001 (iliyorekebishwa 2004). 

 ifaa vya Utabibu vilinunuliwa  kutoka kwenye maduka ya 
watu binafsi  na sio kutoka Bodi ya Madawa  kinyume na 
kifungu namba 57 cha kanuni za ununuzi wa umma ya 
mwaka 2005 ,  

 Halmashauri imenunua Genereta kwa Sh.19,700,000 
kutoka FMD East Afrika Ltd. Hata hivyo fedha ambazo 
zilitengwa kwa ajili ya ununuzi wa jenereta kama bajeti 
ni Sh.15,000,000. Hii ina maana kwamba shughuli 
nyingine za bajeti hazikutekelezwa. 

79. Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro  
  Mapitio ya taarifa ya fedha kwa mwaka wa fedha 

2011/12 yalibainisha kwamba Halmashauri ilikuwa na 
bakaa ya Sh.13,435,031. Hata hivyo, hakuna taarifa 
iliyoletwa wakati wa ukaguzi ikionyesha kiasi hicho na 
utekelezaji wa kutumia kiasi hicho. 

 Mpaka kufikia Juni 30, 2012 shughuli yenye thamani ya 
Sh.72,133,999 zilikuwa zinaendelea kutekekezwa.  
Malipo ya jumla ya Sh.36,285,840 yalilipwa kwenye 
vifungu tofauti kinyume na kifungu Namba 23 (1) 
yamemoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa 
ya mwaka 2009. 

 Halmashauri ilifanya manunuzi ya kiasi Sh.60,276,500 
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bila kupitishwa na Bodi ya Zabuni. 

80. Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge 

  Matumizi ya Sh.11,321,500 yalilipwa katika kifungu 
kisichohusika na marekebisho hayakufanywa katika 
vifungu na akaunti hizo. 

 Malipo ya jumla ya Sh.13,776,140 kwa ajili ya posho 
hayakuwa na husika kinyume na kifungu namba 10 (2) (d) 
cha memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za 
mitaa ya mwaka 2009. 

 Bidhaa zenye thamani ya Sh.6,978,750 hazipo kwenye 
kumbukumbu katika leja husika kinyume na Kifungu 
Namba.59 (1) ya  Memorankalada ya fedha za mamlaka 
za Serikali za mitaa ya mwaka (2009) 

 Fedha kiasi cha Sh.236,275,195 hazikutumika. 
 Halmashauri haijatekeleza mapendekezo ya ukaguzi ya 

mwaka uliopita ambayo ilihitajika usimamizi wa lazima  
kutoka kwa menejimenti  na hatua zifanyike kwa ajili ya 
kuboresha ya thamani ya Sh.309,875,052. 

81. Halmashauri ya Wilaya ya Muleba 

  Kulikuwa na fedha ambayo haikutumika kiasi cha 
Sh.185,423,516.30 inayoashiria kwamba baadhi ya 
shughuli zilizopangwa hazikukamilika au hazikufanyika 
kabisa, hivyo huduma iliyotarajiwa na jamii 
kucheleweshwa. 

82. Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu 

 
Ripoti ya tathmini ya utekelezaji wa bajeti na matumizi 
halisi umebaini kiasi ambacho hakijatumika cha 
Sh.19,335,987 ikionyesha kwamba shughuli yenye thamani  
hiyo hazikutekelezwa. 

83. Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 

  Kiasi ambacho hakijatumika ni Sh.163,030,249 

 Shughuli ambazo hazijatekelezwa za thamani ya 
Sh.90,785,571  

 Shughuli amzo hazikukamilika Sh13, 117,500 / - 

84. Halmashauri ya Wilaya ya Tarime  

  Kazi za Sh.23,380,000 za mwaka uliopita hazikukamilika. 
 Jumla 

yaSh.110,312,423hazikutumikakwamwaka2011/2012, hii 
ina maana kwambampango wa mwaka wachini 
yakikapuya 
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shughuliFundhakuwaufanisikuruhusiwanakuchelewakuend
eleakatika kutoahudumakwa jamii.. 

 Malipoyenye thamani yaSh.7,550,000walikuwasi vya 
kutoshamkono nanyaraka husikakinyume na agizoNa8(2) 
(c) ya  Memoranda ya fedha ya Serikali za mitaa ya 
mwaka2009. Katika kukosekana kwanyarakauhalali 
wamalipoinawezakuthibitishwa. 

 Katika mwaka2011/2012Halmashauri iliyopanga 
kutekeleza shughulimbalimbali kwa njia yaFedha za 
Mfuko wa maendeleo ya Afya,uchunguziwa ripoti 
yautekelezajikwa robo ya nneumebaini kwamba, 
shughuli za bajetiyenye thamani 
yaSh.178,715,412haikutekelezwa. 

85 Halmashauri ya Wilaya ya Bahi 
  Katika mwakaHalmashauri ya Wilaya yakupokeaJumla 

yaSh.470,298,300kwa ajili yafedhaAfyashughuliMfuko wa 
afya kutoka WizarayaAfyana Ustawi wa jamii.Hata 
hivyo,ilionekanakwambaSh.117,574,575sawana25% ya 
fedha jumlainapatikanakatika mwakailipokelewa  
tarehe26/6/2012tusiku nnekabla yamwisho wa mwaka.. 

 Shughuli 
mbalimbaliambazozilitengewabajetikutekelezwachini 
yamfuko wa Afyakwakipindi cha mwaka  wa ukaguzi 
lakini hazikufanyikakama ilivyopangwakutokana 
nakuchelewa yafedha kutokawizara ya Afyana  wa 
JamiinashughulithamaniSh.61,768,500zilikuwa chini 
ya10% nabaadhi hazikutekelezwakamailivyopangwa. 

86. Halmashauri ya Wilaya ya  Mtwara 
  Shughuli yenye thamani 

yaSh.29,385,000.00iliyopangwakutekelezwahazikutekele
zwahadiJuni, 30, 2012kutokana na fedha kutolewa mwa 
mwaka. 

87. Halmashauri ya Wilaya ya Newala 

  Tathmini ya utekelezajiwabajetinamatumizi 
halisiumebainikiasi kisichotumika chaSh.40,149,013.97 
hivyo, kuonyeshashughuliza 
ukubwahuohaikutekelezwakutokana nakuchelewesha 
fedha. 

88. Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

  Kinyume nakanuni28yaSerikali za MitaaBodiya Zabuni 
yaMamlakakanuni,2007kuchapishwachini ya Tangazo la 
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SerikaliNa177ya03/84/2008 maliyenye thamani 
yaSh.9,985,000zilinunuliwakwa kutumiamasurufu 
maalum. 

 Vifaa vyathamani yaSh.5,000,000vilivyonunuliwa 
kutokaBoharinakulipwa na hundiNa006,668. Uchunguzi 
umebaini kuwahakunakumbukumbukuhusu  manunuzi. 

 Halmashauriilizonunuasilinda 13kwaSh.8,807,500. Hata 
hivyo,silindazenye thamani ya Sh.2,032,500 
hazikupokelewa. 

 Halmashauri ilinunuavifaa vyenye thamani 
yaSh.29,510,000kutoka maabara yaGG kwa 
Sh.17,270,000naDeus General Supplies Sh.12,240,000. 
Ununuzi wamali hizi haukupitishwa ma Bohari ya 
madawa 

89. Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi 
  Ukaguzi wetuuliofanywa tarehe29/11/2012juu 

yaukarabati wa chumba cha kuhifadhi maiti cha Hospitali 
yaMisungwi ulibainisha kuwaukarabati haukukamilika 

90. Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe 

  Wakati waukaguziya mwaka uliopita, mapendekezo 
kadhaayalifanyiwa marekebisho ambayo 
inahitajikausimamiziwalazimakwa makini nautekelezaji 
kwa ajili yakuboresha.Mapendekezoyote 
hayakutekelezwa, hali hii inaweza kusababishamarudio 
yamakosayanayofanana audosari hizo  kujirudia miaka 
inayofuata. 

 Halmashauri ya Wilaya yaUkerewe ilikuwana fedhajumla 
yaSh.783, 855,727ambayo ni pamoja naSh.141,884,727 
bakaa kutokamwaka uliopitakwa ajili yashughuliMfuko 
wa fedha. Hata hivyo,hadiJuni 30, 2012kulikuwa na 
bakaa yaSh.73,877,476sawa na9% kuonyesha 
kwambaHalmashaurialitumiatuSh.709,978,251au91% ya  
Fedha za mfuko wa Afya. 

91. Halmashauri ya Manispaa yaTabora  
  Fedhailiyotolewakutoka Wizara ya Fedhakwa akauntiya 

Maendeleo yaHalmashauriwazikwamba kulikuwa 
nakuchelewakupeleka fedhakutoka akaunti 
yaMaendeleonakwaakaunti ya 
mtumiaji(Afya)Katikamwakawa 
fedhawa2011/2012Halmashauriulipanga kutekeleza 
shughuli zamikutano  ya kamat za afya  za robo 
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mwakakatika vituoAfya16. Lakinimapitio yaripoti ya 
mwishoya robokwarobo ya mwisho30 Juni 
2012alibainisha kuwashughuli hiiilikuwasikwa 
sababuhakuwaakifanyakufadhiliwa. 

92. Halmasharui ya Mji wa Babati  
  Halmashauri haikutumia Sh.110,222,924  

 Malipo ya  Sh.995,000 yalifanyika bila ukaguzi wa awali 

93. Halmashauri ya Wilaya ya Babati  
  Halmashauri haikutumia  Sh.89,501,995 as  hadi kufikia 

tarehe 30, Juni, 2012   

94. Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga  
  Fedha za mfuko wa afya zilitumika kwa shughuli nyingine 

Shs.20,108,124.9 

 Fedha za mwaka uliopita zilitumika mwaka huu wa fedha 
wa 2011/2012  Sh.2,769,500 

 Ununuzu kwa kutumia masurufu Sh. 873,750. 
 Madawa ya thamani ya Sh.10,902,650 hayakupokelewa 

kutoka Bodi  ya Madawa Sh.10,902,650  

 
(b)   Halmashauri zilizopata hati zenye Shaka 

Kati ya Halmashauri 132 zilizokaguliwa, Halmashauri 
thelasini na mbili (32) ambazo ni asilimia 25 zilipata 
hati zenye shaka kama ilivyoonyshawa kwenye jedwali 
namba 37 kama ilivyoonyeshwa hapa chini:- 

Jedwali 37: Halmashauri zilizopata hati zenye shaka 

1. Halmashauri ya Wilaya ya Hanang 

  Mali zilizonunuliwa na kupokelewa hazikuingizwa 
kwenye leja kinyume na kifungu Na.59 cha Memoranda 
ya fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. 

 Halmashauri ilinunua mali na huduma zenye thamani ya 
Sh.4,185,000  lakini mapokezi ya mali na hudua hizo 
hayakuthibitishwa. 

2. Halmashauri ya Wilaya ya Handeni 
  Malipo ya kiasi cha shilingi 21,755,000 yalikosa 

viambatisho muhimu kama  rejesta ya maudhurio ya 
semina/kongamano ripoti na fomu ya madai ya posho 
ya safari  
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3. Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi 
  Malipo ya kiasi cha Sh.13,515,470 yaliyolipwa na 

Hospitali teule ya Kilindi yalikosa viambatisho muhimu 
 

4. Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto 

 

 Viwango vya kimataifa vya uhasibu katika sekta ya 
umma- 1 – Uwasilishaji wa taarifa za fedha uuatambua 
vidokezo katika taarfa za fedha kama kipengele 
muhimu katika taarifa za fedha. Hata hivyo, taarifa za 
fedha za Halmashauri ya Kiteto hazikuwa na vidokezo 
vya taarifa za fedha   

 Taarifa ya utendaji wa fedha ilionyesha kwamba 
kulikuwa na matumizi yaliyozidi mapato ya Sh. 
5,927,518  ambapo katika hali ya kawaida taarifa ya 
utendaji wa fedha haitakiwi kuonyesha  hasara au 
ziada. 

5. Halmashauri ya Wilaya  ya Korogwe 

  Mali zilizonunuliwa  na kupokelewa za sh. 600, 000  
hazikuingizwa kwenye leja kinyume na kifungu Na.59 
cha  Memoranda ya fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 

 Taarifa ya mapokezi ya fedha za mfuko wa maendeleo 
ya Afya kwa mwaka 2011/2012 iligundua kwamba 
Sh.17,453,900  zilizotolewa kwa taarifa ya toleo la 
fedha n Na.86/EB/AG/159/11/811  ya  mwezi Juni, 
2012 haikuweza kuthibitisha mapokezi ya fedha hizo 
kwenye vitabu vya Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe.  

 Kiasi kilichoonyeshwa cha fedha za maendeleo kwenye 
taarifa ya utendaji wa fedha kilikuwa Sh. 638,620,373  
ambapo  kiasi halisi kilichoonyeshwa katika kidokezo 
na. 11 (ukurasa wa 36) kilikuwa ni Sh. 484,736,232 na 
hivyo kufanya maduhuli kuripotiwa zaidi kwa  
Sh.153,884,141. 

6. Halmashauri ya Mji wa Korogwe 

  Salio la fedha kwa mujibu wa taarifa ya  Benki 
Sh.26,220,580  wakati salio halisi kwa mujibu wa  fedha 
zisizotumika  lilikuwa  Sh.35,888,862 na kuwepo tofauti 
ya Sh.9,668,282  bila kutolewa maelezo. 

7. Halmashauri ya Wilaya  ya Longido 

  Taarifa ya utendaji wa fedha ilionyesha  kwamba 
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kulikuwa na  ziada ya Sh. 48,410,036  ambapo katika 
hali ya kawaida taarifa ya utendaji wa fedha haitakiwi 
kuonyesha  hasara au ziada 

8 Halmashauri ya Wilaya  ya Lushoto 

  Ukaguzi  wa hati za malipo na nyaraka nyingine  
uligundua malipo yaliyolipwa kwa Hospitali ya Kiluteri 
ya Bumbuli ya Sh. 44,841,640ikiwa ni malimbikizo ya 
huduma kwa wanawake wajawazito na watoto yatima 
kwa mujibu wa barua kumb. Na. 
BH/ARD/VOL.I/18/11/2011 ya tarehe 18.07.2011 
kinyume  na kifungu cha 22 (1)  cha  Memoranda ya 
fedha ya Mamlaka za Serikali za mitaa ya mwaka 2009. 

9. Halmashauri ya Wilaya  ya Mbulu 

  Hati za malipo za Sh 15,821,000zilikosekana kinyume 
na kifungu cha 104 (2) Memoranda ya fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 Malipo ya kiasi cha Sh. 85,546,653 yalikosa viambatisho 
muhimu kinyume na kifungu namba 8 (2) (c) cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa 
ya mwaka 2009 

 Kiasi cha Sh.1,524,000 kililipwa kwa walipwaji tofauti 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali. Hata 
hivyo, uchunguzi wa hati za malipo,bajeti na nyaraka 
nyingine shuhuli zilizotekelezwa hazikuhusiana na 
maendeleo ya  Afya. 

 Mali zilizonunuliwa na kupokelewa za Sh.5,050,000.  
hazikuingizwa kwenye leja kinyume na kifungu Na.59 
cha  Memoranda ya fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009. 

10. Halmashauri ya Wilaya  ya Monduli  
  Mapitio ya taarifa ya ulinganisho wa  bajeti na  malipo 

halisi yaliyofanywa kwamba malipo mbalimbali  yalizidi 
bajeti iliyopitishwa kwa Sh.36,678,219  sawa na 16%  
bila kuwepo na kibali cha uhamisho wa fedha 

 Kifungu  Na. 29(1) & (4) cha cha memoranda ya fedha 
ya mamlaka ya serikali za mitaa ya mwaka 2009  
kinaagiza malipo yoyote yasiyousu matumizi ya fedha 
taslimu yaambatanishwe na hati zinazoonyesha vifungu  
vilivyoathirika kwa kufanyiwa marekebisho na sababu 
za kufanya marekebisho. Ukaguzi uliomba nyaraka ili 
kujua uhalali wa marekebisho yaliyofanywa lakini 
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kulikosekana ushahidi wa marekebiso yaliyofanywa 
kwenye daftari la fedha ingawa tulikuwa na ushahidi 
wa ombi la kuomba marekebisho hayo kwa kumb.Na . 
MDC/HSBF/2011/2012.  

11. Halmashauri ya Wilaya  ya Ngorongoro   
  Hati za malipo za shilingi 1,305,000 hazikuweza 

kupatikana kwa ukaguzi kinyume na kifungu namba 
104(4) cha memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali 
za mitaa ya mwaka 2009. 

 Kiasi cha malipo ya shilingi 3,720,000 hakikuwa na 
viambatisho muhimu kinyume na kifungu namba 8 (2) 
(c) na 10 (2) (d) cha memoranda ya fedha za mamlaka 
za serikali za mitaa ya mwaka 2009. Kutokana na 
kukosekana na viambatisho hivyo uhalali wa malipo 
hayo kuweza kuthibitishwa.  

12. Halmashauri ya Wilaya  ya Rombo  
  Taarifa ya hali ya fedha ilionyesha kwamba  hakukuwa 

na salio la misaada ya kawaida ya maendeleo pamoja 
na ukweli kwamba kweye kidokezo Na. 11  cha taaiifa 
za fedha kimeonyesha kuna misaada ya maendeleo ya  
Sh. 108,649,586, 

 Malipo kwa mali ambazo hazikupokelewa - 
Sh.4,709,200 

 Halmashauri iliripoti kiasi cha Sh.65,871,543  kama 
ziada katika taarifa ya utendaji wa fedha badala ya 
kutokuwepo salio.  

 Matumizi yaliyoonyeshwa pungufu kwa Sh.1,755,717  
katika taarifa ya utendaji  wa fedha kwa kipindi 
kilichoishia tarehe 30Juni,2012. 

13. Halmashauri ya Wilaya  ya Kigoma  
  Masurufu ya Sh.12,750,000 hayakurejeshwa na maafisa 

mbalimbali. 

14. Halmashauri ya Wilaya  ya Kigoma  
  Halmashauri ilizidisha kiasi cha salio la fedha za 

kuanzia za Sh.35,263,000  kutokana na na ukweli kuwa 
wakati salio mwisho wa mwaka 2010/2011 lilikuwa 
Sh.19,274,000,  salio la kuanzia lilikuwa Sh.54,537,000 
na kuwepo ongezeko la Sh.35,263,000. Mali 
zilizonunuliwa  na kupokelewa za Sh.10,630,000  
hazikuingizwa kwenye leja kinyume na kifungu Na.59 
cha  Memoranda ya fedha ya Mamlaka za Serikali za 
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Mitaa ya mwaka 2009 

15. Halmashauri ya Wilaya  ya Iramba  
  Halmashauri ilililipa Sh.17,808,737  kwa shughuli 

ambazo hazihusiani na mfuko wa maendeleo ya Afya na 
kusababisha upungufu wa fedha kwa shughuli za 
maendeleo ya Afya kutotekelezwa. 

 Halmashauri ililipa Sh.145,310,030  kwa Hospitali ya 
Kiluteri ya  Lwambi ikiwa ni fedha za mfuko wa 
maendeleo ya Afya zilizotengwa kwa Wakala wa 
Hospitali za kujitolea kinyume na bajeti iliyopitishwa 
ya Sh.141,398,058 na kusababisha malipo ya ziada ya  
Sh.3,911,972.  Malipo ya ziada yalisababisha upungufu 
wa fedha za kutekeleza shuguli zilizopangwa. 

 Kiasi cha Sh.8,346,049  kilitumika kulipa madeni ya 
kipindi kilichopita yasiyojumuishwa katika orodha ya 
wadai kinyume na kifungu cha 22 (1) cha Memoranda ya 
Fedha ya mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

16. Halmashauri ya Wilaya  ya Kasulu    
  Kazi zenye thamani ya Sh.202,456,995 hazikufanyika 

ikdhihirisha kwamba huduma za afya zenye thamani 
inayolingana na kazi ambazo hazikufanyika 
hazikutolewa kwa jamii. 

 Hati za malipo za Sh.157,535,000 hazikuweza 
kupatikana kwa ukaguzi kinyume na kifungu namba 
104(4) cha memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali 
za mitaa ya mwaka 2009. 

17. Halmashauri ya Wilaya  ya Pangani  
  Mali zilizonunuliwa  na kupokelewa za Sh.13,876,700   

hazikuingizwa kwenye leja kinyume na kifungu 54(3) na 
59  cha  Memoranda ya fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 

 Kiasi cha malipo ya Sh.35,126,500 hakikuwa na 
viambatisho muhimu kinyume na kifungu namba 8 (2) 
(c) na 10 (2) (d) cha memoranda ya fedha za mamlaka 
za serikali za mitaa ya mwaka 2009. Kutokana na 
kukosekana na viambatisho hivyo uhalali wa malipo 
hayo kuweza kuthibitishwa.  

18. Halmashauri ya Wilaya  ya Kwimba  
  Kiasi cha Sh.746,555,730  kililipwa kwa makosa kwenye 

vifungu visivyokuwepo ( B226252-261157)   na  kuwa 
vigumu kufanya uchambuzi na mgawanyo wa hesabu. 
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 Ukaguzi wa  hati za malipo na nyaraka nyingine 
uligundua malipo ya Sh.78,529,566  ya kazi za kipindi 
kilichopita lakini  malipo yakafanyika mwaka 
2011/2012  kinyume na  kifungu Na. 22 (1) cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa 
ya mwaka 2009. 

 Mapitio ya malipo ya matengenezo ya magari 
yalicundua kwamba kiasi cha Sh.1,675,600 zilitumika 
kwa matengenezo ya magari lakini hapakuwa na taarifa 
ya kitaalam  ya ukaguzi wa matengenezo ya magari 
kama inavyotakiwa na  kifungu Na.94  cha cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa 
ya mwaka 2009. 

19. Halmashauri ya Wilaya  ya Sengerema  
  Halmashauri haikutayarisha taarifa za fedha 

zinazokubalika na Memoranda ya makubaliano na 
Viwango vya kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya 
Umma. 

 Kiasi cha Sh.69,935,418 kililipwa mwaka 2011/2012 
kwa ajili ya kulipia madeni ya mwaka uliopita.  Hata 
hivyo, madeni hayo hayakuwepo kwenye orodha ya 
madeni ya mwaka 2010/2011. Malipo haya yalikiuka 
Kifungu Na. 22 (1) ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. 
 

20. Ileje DC 

  Vidokezo vya taarifa ya fedha hazikutayarishwa kuainisha 
taarifa ya hali ya fedha na mzunguko wa fedha wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Afya na hivyo kufanya taarifa hizo 
kutokamilka. 

 Kiasi kilichoonyeshwa kama salio la fedha taslimu 
kwenye taarifa ya hali ya  fedha ilitofautiana kwa Sh. 
15,417,429 na kiasi kilichoonyeshwa kwenye taarifa 
mzunguko wa fedha. 

21. Halmashauri ya Wilaya  ya Kyela  
  Hati za malipo za Sh.23,890,780  hazikuweza 

kupatikana kwa ukaguzi kinyume na kifungu namba 
104(4) cha memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali 
za mitaa ya mwaka 2009. 

 Malipo ya kiasi cha Sh.24,167,000  yalikosa viambatisho 
muhimu kinyume na kifungu namba 8 (2) (c) cha 
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memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa 
ya mwaka 2009 

22. Halmashauri ya Wilaya  ya Mbarali   
  Fedha za mradi hazikupokelewa kutoka akaunti ya  

maendeleo Sh. 146,928,050. 
 Ununuzi wa mali kutoka kwa wauzaji wasioruhusiwa, 

Sh.4,223,500. 
 Malipo yaliyoairishwa, Sh. 46,493,885. 
 Hati za malipo za shilingi 125,240,075 hazikuweza 

kupatikana kwa ukaguzi kinyume na kifungu namba 8 
(2) (c) cha memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali 
za mitaa ya mwaka 2009. 

 Fedha za mradi sh, 3,061,000 zulitumika kugharimia 
matumizi ya kawaida   
 

23 Halmashauri ya  jiji la Mbeya  
  Malipo ya kiasi cha Sh.3,878,000 yalikosa viambatisho 

muhimu kinyume na kifungu namba 8 (2) (c) cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa 
ya mwaka 2009 

 Hati za malipo za Sh.13,312,200 hazikuweza kupatikana 
kwa ukaguzi kinyume na kifungu namba 8 (2) (c) cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa 
ya mwaka 2009. 

24. Halmashauri ya  Mji wa Mpanda  
  Kiuzidishwa kwa kiasi cha fedha za msaada wa 

maendeleo  kwa Sh.13,879,925.00  na gharama za 
matengenezo kwa  sh. 4,275,000.00 

 Kutajwa pungufu kwa malipo kwa vibarua,mishahara na 
stahili za wafanyakazi kwa mwaka 2010/2011  kwa 
Sh.64,759,337.00 na vifaa kutoka kwa wazabuni kwa 
mwaka 2010/2011 kwa pungufu ya Sh.4,039,700.00 

25. Halmashauri ya Wilaya  ya Mufindi  
  Taarifa ya utendaji wa fedha kwa mfuko wa maendeleo 

ya afya kwa kipindi kinachoisia tarehe 30 Juni, 2012 
kwenye kidokezo cha  10 kilionyesha vifaa vya ofisi vya 
thamaninya  Sh.258,148,749.  Hata hivyo,vidokezo  vya 
taarfa za fedha vilionyesha vifaa vya ofisi vikiwa na 
thamani ya Sh.226,125,321.24 na kufanya ongezeko la 
Sh.32,023,428. 
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 Malipo ya kiasi cha shilingi 34,763,500  yalikosa 

viambatisho muhimu kinyume na kifungu namba 8 (2) 

(c) cha memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za 

mitaa ya mwaka 2009 

26. Halmashauri ya Wilaya  ya Njombe  
  Fedha za maendeleo zilizopokelewa zilionyeshwa 

katika taarifa ya mzunguko wa fedha kwenye eneo la 

uwekezaji kwa Sh.89,168,500  na kuainishwa na 

kidokezo 47. Hata hivyo, kidokezo hicho hakikuwepo.  

 Taarifa ya hali ya fedha ilionyesha mali za ofisi za 

Sh.7,042,012. Hata hivyo, hapakuwa na ushahidi 

kwamba kuna hesabu za kuthibitisha uwepo wa mali 

hizo katika kipindi kinachoishia tarehe 30 Juni, 2012. 

 

27 Halmashauri ya Wilaya  ya  Kongwa  
  Jedwali yenye thamani ya Sh.74,506,070  

hayakuwasilishwa kwa ukaguzi kinyume na kifungu  
Na.31 (6) Memoranda ya fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2009.. 

 Malipo yaliyocheleweshwa ya  fedha za maendeleo  
yalizidiswa kwa Sh.24,316,560  kwa sababu hakukuwa 
na salio la kuanzia la fedha za  malipo ya maendeleo 
zilizocheleweshwa  na kiasi kilichopokelewa cha 
Sh.581,166,800  kililipwa kwenye feda za misaada ya 
kawaida. 

 Malipo ya kiasi cha Sh.91,114,840 yalikosa viambatisho 
muhimu kinyume na kifungu namba 8 (2) (c) cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa 
ya mwaka 2009 

 Malipo ya kiasi cha Sh.157,633,533 yalilipwa kwa 
kutumia hati ya madai badala ya Hundi. 

28. Halmashauri ya Wilaya  ya Mpwapwa  
  Malipo ya kiasi cha Sh.18,947,000 yalikosa viambatisho 

muhimu kinyume na kifungu namba 8 (2) (c) cha 
memoranda ya fedha ya mamlaka ya serikali za mitaa 
ya mwaka 2009 

 Halmashauri ilifanya malipo ya fedha taslimu ya 
Sh.2,657,000 kwa ofisa  wake ili kulipia bima ya gari 
DFP 7183  na kupatikana kwa stakabadhi ya  



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

125 

Sh.1,300,000 kutolewa. Kuna shaka kwamba kiasi 
kilichobaki cha Sh.1,357,000  hakikulipwa kwa kampuni 
ya bima. 

 Halmashauri ilipata hasara ya  Sh.11,252,626  kutokana 
na ununuzi wa mafuta kwa bei ya juu zaidi ya ile 
iliyoidhinishwa na  EWURA  na kukiuka mkataba 
uliowekwa. Halmashauri inaudhaifu katika usimamizi 
wa mikataba. 

29. Halmashauri ya Wilaya  ya Urambo  
  Kiasi cha Sh. 11,774,000 kililipwa kwa watumishi kwa 

ajili ya malipo ya kufanya kazi  bila kuwepo ushaidi wa 
fomu za maombi. 

 Halmashauri ilifanya malipo ya Sh.4,047,400  kulipa 
deni  ambalo halikuwepo  katika orodha ya wadai wa 
Halmashauri. 
 

30. Halmashauri ya Wilaya  ya Muheza  
  Halmashauri ilihamisha Sh.17,116,070 toka akaunti ya 

mfuko wa maendeleo ya Afya kwenda akaunti kuu ya  
from the Hospital Basket Fund account to the general 
Hospitali teule ya Wilaya bila  kibali  na kuwepo 
nyaraka muhimu. 

 Mali zilizonunuliwa  na kupokelewa za Sh.246,890   
hazikuingizwa kwenye leja kinyume na kifungu Na.59 
cha  Memoranda ya fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 

31. Halmashauri ya Wilaya  ya Nkasi 
  Ukosefu wasripoti kuthibitisha malipo 

yaSh.565,000zilizotumika katikauhamasishaji, 
usimamizi,mikutano,Mafunzonashughuli nyingine. 

 Malipo yayaliyoahirishwaSh.877,500 

 Shughulihazitukelezwakama ripoti ya utendaji wa 
fedhanautekelezaji inavyoonyeshamwaka 2011/2012. 
Sh.33,453,398.49   

 Ununuzikwa kutumiamasurufuya Sh.4,500,000.00 

 Kukosekana kwa taarifakatikaIPSASkifedhakutoa 
taarifakaulidisclosureNonwa kauliya 
Capitalmatumizinafedhazakekwa madhumuniya ukaguzi 
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32. Halmashauri ya Manispaa ya Ilala 

 
 Halmashauri haikutayarisha taarifa za fedha 

zinazoonyesha mahitaji ya Memorandam ya 
makubaliano na viwango vya kimataifa ya Uhasibu 
katika sekta ya umma. 

 Taarifa ya fedha hazikuainishwa kwa vidokezo ili 
kukidhi matakwa ya  viwango vya kimataifa vya Uhasibu 
katika sekta ya umma. 

 Misaada ya Maendeleo ilioonyeshwa kwa makosa katika 
kidokezo Na. 40 badala ya kidokezo Na. 11 kama 
msaada wa fedha za maendeleo zilizopokelewa. 

 Kidokezo Na. 11 kilionyesha fedha za msaada wa 
kawaida wa maendeleo wa Sh.1,130,329,425 dhidi ya 
kiasi cha Sh.1,341,324,800 zilizopokelewa na 
kuonyeshwa kwa makosa kama matumizi ya mradi 
mkubwa. 

 

4.4  Progamu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 

4.4.1 Utangulizi 

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji ulibuniwa ili 
kuangalia mapungufu katika miundombinu ya maji mijini na 
vijijini, kuboresha rasilimali za usimamizi wa maji na hasa 
kuimarisha usimamizi ofisi za mabonde tisa (9) na kuimarisha 
taasisi za sekta zinazohusika na kuzijengea uwezo. 

 
Mwaka 2002, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ilitengeneza sera ya taifa ya maji, ikiwa na malengo ya kuwa 
na mkakati kabambe wa kitaifa na endelevu wa kuimarisha 
maendeleo na usimamizi katika rasilimali za maji. Hii 
itahakikisha mamlaka halali zinakuwepo ili kusimamia 
utekelezaji.  

 
Mikakati ya kitaifa ya maendeleo ya sekta ya maji (National 
Water Sector Development Strategy) imeonyesha jinsi wizara 
husika itakavyotekeleza Sera ya Taifa ya Maji ili kufikia 
malengo ya Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umaskini 
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Tanzania (MKUKUTA). Hii itakuwa ni mwongozo katika kuweka 
mipango ya muda wa kati na muda mfupi. 
 
Wizara ya Maji imetayarisha Programu ya Maendeleo ya Sekta 
ya Maji kwa kipindi cha 2006 – 2025; ambayo imejumuisha 
program za kisekta tatu ambazo ni: (1) usimamizi wa 
rasilimali za maji (2) mradi wa usambazaji maji vijijini (3) 
mradi wa maji safi na majitaka mijini. Programu pia 
inajumuisha kuimarisha na kujenga uwezo wa taasisi 
zinazosimamia na kuhakikisha utekelezaji wa mradi wa sekta 
ya maji unafanikiwa.  

 
(a) Halmashauri 10 zilipata hati inayoridhisha 

 
Jedwali 36:Halmashauri zilizopata hati inayoridhisha 
 

Na. Halmashauri 

1 Halmashauri ya Wilaya ya Rorya  

2 Halmashauri ya Wilaya ya Geita  

3 Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba   

4 Halmashauri ya Manispaa yaArusha   

5 Halmashauri ya Wilaya ya Arusha   

6 Halmashauri ya Wilaya ya Meru  

7 Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro  

8 Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga   

9 Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo   

10 Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa  

 
(a) Halmashauri 94 zilipata hati inayoridhisha na yenye 

masuala ya msisitizo 
 

Jedwali 37: Halmashauri zilizopata hati inayoridhisha na 
yenye masuala ya   msisitizo 

1. Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa 

 
 
 Halmashauri ilikuwa na salio ishia 

Sh.421,468,626.50 sawa na asilimia 81.5 ya fedha 
iliyokuwepo kwa matumizi ambayo haikutumika 
kufikia mwishoni mwa mwaka wa fedha. 

 Kati ya visima tisa vilivyochimbwa kwa ajili ya 
kupata maji safi na salama kwa matumizi yaa watu 
ni visima viwili tu vilivyopatikana na maji, hivyo 
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malengo ya Halmashauri yalitimia kwa asilimia 22.2 
tu.  

 Kiasi cha Sh.548,031,750 ambacho kilichoidhinishwa 
kwa ajili ya kutekeleza mpango wa maji 
hakikutolewa kwa mwaka 2011/2012 na Serikali. 

2. Halmashauri ya Wilaya yaKigoma  

  Halmashauri ilikuwa na kiasi cha Sh.820,124,927.70 
kwa ajili ya utekelezaji wa kazi zilizoidhinishwa za 
mpango wa maji na kiasi kilichotumika ni 
Sh.231,558,900.34 na kubaki na salio la 
Sh.588,566,027.36 

3. Halmashauri ya Wilaya yaIramba  
  Taarifa za ukaguzi wa ndani hazikutayarishwa 

kuhusu fedha za maendeleo za 128rogram ya sekta 
ya maji kinyume na matakwa ya Makubaliano ya 
utekelezaji wa Programu ya mwaka 2006 kifungu 
cha 8.2.2. 

 Fedha ambayo haikutumika ni kiasi cha  
Sh.1,307,750,970 

 Halmashauri ina upongufu wa wafanyakazi 10 
kwenye sekta ya maji 
 

4. Halmashauri ya Wilaya yaManyoni   
 

 
 

 Fedha ambayo haikutumika ni kiasi cha  
Sh.1,104,866,928 ambayo ni asilimia 86%  ya fedha 
zot zilizokuwepo. 

 Taarifa za ukaguzi wa ndani hazikutayarishwa 
kuhusu fedha za maendeleo za programu ya sekta 
ya maji kinyume na matakwa ya Makubaliano ya 
utekelezaji wa Programu ya mwaka 2006 kifungu 
cha 8.2.2. 

 Halmashauri ina upungufu wa wafanyakazi 10 
kwenye sekta ya maji 

 
5. Halmashauri ya Wilaya yaSingida   

  Kulikuwa na ucheleweshaji wa kuhamisha fedha 
zilizofikia kiasi cha Sh.480,648,000 kutoka akaunti 
ya Maendeleo kwenda akaunti ya mradi wa maji 
hivyo kuchelewesha utekelezaji wa miradi 
iliyoidhinishwa.  

 Kulikuwa na kiasi cha Sh.723,108,000 kilichotolewa 
zaidi ya fedha zilizoidhinishwa ambacho 
hakikutolewa ufafanuzi. 

 Kulikwa na kazi ambazo hazikutekelezwa kwa 
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ukamilifu zilizofikia kiasi cha Sh.1,754,161,612 

 Kulikuwa na malipo yasiyokubalika ya VAT kiasi cha 
Sh.342, 000.  

6. Halmashauri ya Manispaa ya Singida  
 

 
 Kulikuwa na malipo yenye thamani ya Sh.77,207,855 

yaliyolipwa bila kufuat utaratibu wa vifungu vilivyo 

idhinishwa 

 Halmashauri iliingia kwenye mikataba iliyokuwa na 
thamani ya Sh.277,123,000 bila kuwa na uhakika wa 
kuwepo kwa fedha 

 Halmashauri iliandaa taarifa za mapato na matumizi 
bila kuonyesha utaratibibu gani wa kihasibu 
uliotumika kinyume na Kanuni Namba  31(5) ya 
LAFM 2009.   

7. Halmashauri ya Wilaya yaIgunga  
. 

.
   

 Fedha kiasi cha Sh. 1,128,250,000 zilizoidhinishwa 
kwa mwaka 2011/2012 hazikutolewa hivyo kuathiri 
utekelezaji wa mpango kazi wa mwaka. 

 

8. Halmashauri ya Wilaya yaNzega  
 Fedha kiasi cha Sh.738,866,001 zilizoidhinishwa kwa 
mwaka 2011/2012 hazikutolewa hjvyo kuathiri 
utekelezaji wa mpango kazi wa mwaka. 

9. Halmashauri ya Wilaya yaSikonge  
  Malipo ya Sh.68,252,810 yaliyohusu posho na 

mikataba hayakuwa na nyaraka za kutosha kinyume 
na Agizo Na. 5(c) ya Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa (1997). 

10. Halmashauri ya Wilaya yaTabora  
 

 
 Malipo ya manunuzi yenye thamani ya Sh.4,370,000 

hayakufuata utaratibu wa manunuzi. 

 Malipo ya Sh.2,900,000 hayakuwa na nyaraka za 
kutosha kinyume na Agizo Na. 5(c) ya Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa (1997) 

11. Halmashauri ya Manispaa ya Tabora  

  Visima virefu 11 vilivyochimbwa kwa thamani ya Sh. 
73,850,000 havikuwa na maji hivyo ni hasara kwa 
Halmashauri. 

12. Halmashauri ya Wilaya ya Urambo   
  Kiasi cha Sh. 527,589,593.25 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika  

 Kiasi cha Sh.1, 256,043,747 zilizoidhinishwa kwa 
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ajili ya kutekeleza kazi za program ya sekta ya maji  
hazikutolewa. 

 Halmashauri ina upungufu wa wafanyakazi 6 kwenye 
idara ya maji. 

13. Halmashauri ya Manispaa ya Ilala  
 
 
 

 Kazi za program ya maji zenye thamani ya kiasi cha 
Sh. 441,000,000 hazikutekelezwa kwa mwaka 
2011/2012 

14. Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni  
  Kazi za program ya maji zenye thamani ya kiasi cha 
Sh. 226,098,947 hazikutekelezwa kwa mwaka 
2011/2012 

 Mapendekezo ya ukaguzi kwa taarifa za hesabu za 
miaka iliyopita yenye thamani ya jumla ya 

Sh.89,711,121 hayajatekelezwa. 
15. Halmashauri ya Manispaa ya Temeke  

 
 

 Halmashauri ilitumia kiasi cha Sh. 30,866,891 zaidi 
ya makadirio yaliyoidhinishwa.  

 Kazi za program ya maji zenye thamani ya kiasi cha 

Sh. 326,569,718.36hazikutekelezwa kwa mwaka 
2011/2012 

16. Halmashauri ya Wilaya yaBiharamulo  
  Kazi za program ya maji zenye thamani ya kiasi cha 

Sh.401,544,594 hazikutekelezwa kwa mwaka 
2011/2012 

17. Halmashauri ya Wilaya yaBukoba  
  Kulikuwa na ucheleweshaji wa kukamilisha mradi 

wa maji wa Mashule wenye thamani ya 
Sh.456,770,500. 

 Kiasi cha Sh.301,804,000 kilicheleweshwa 
kuhamishiwa kwenye akaunti ya mradi wa maji 
kutoka akaunti ya maendeleo hivyo kuchelewesha 
utekelezaji wa kazi za sekta ya maji   

18. Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba  
  Kazi za program ya maji zenye thamani ya kiasi cha 

Sh.306,054,672 hazikutekelezwa kwa mwaka 
2011/2012. 

19. Halmashauri ya Wilaya ya Chato   
 
 
 

 Kazi za program ya maji zenye thamani ya kiasi cha 
Sh.76,752,043 hazikutekelezwa kwa mwaka 
2011/2012. 

20. Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi  
  Kiasi cha Sh.278,083,000 zilizotolewa kwa 
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 Halmashauri hazikutumika  

 Halmashauri ilinunua lita 1,595 za mafuta ya 
diseli yenye thamani ya Sh.3,565,000 ambayo 
matunizi yake hayakuonyeshwa kwenye vitabu 
vinavyoonyesha upokeaji na matumizi ya 
mafuta. 

21. Halmashauri ya Wilaya yaMuleba  
 
 

 Kiasi cha Sh.1,036,835,685 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi 

zilizoidhinishwa hazikufanyika  

22. Halmashauri ya Wilaya ya Ngara  
 

 
 

 Kiasi cha Sh. 87,102,045 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo, kazi 

zilizoidhinishwa hazikufanyika  

 Halmashauri ililipa Sh.70,942,350 kwa mkandarasi 
bila kuzingatia  mkataba. 

23. Halmashauri ya Wilaya yaBunda  
  Kiasi cha Sh.767,476,726.49 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo, kazi 

zilizoidhinishwa hazikufanyika  

 Halmashauri ililipaSh.98,164,790.50 kwa 
mkandarasi bila kupata taarifa ya kitaalaamu kama 
ilivyo kwenye mkataba 

24. Halmashauri ya Wilaya yaSerengeti  
   Miradi yenye thamani ya  Sh. 550,892,029 
haikutekelezwa kikamilifu kwa mwaka wa fedha 
2011/2012.  

25. Halmashauri ya Wilaya yaTarime   
 

 
 

 

 Visima virefu vitatu vilivyochimbwa kwa gharama  

ya Sh.81,900,000 katika vijiji vya Mangucha, 

Kitawasi na Nyangoto havina maji hivyo malengo 

hayakufikiwa. 

 Kiasi cha Sh.79,280,000 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo, kazi 

zilizoidhinishwa hazikufanyika  

 

26. Halmashauri ya Wilaya yaSengerema   
 
 

 

 Kiasi cha Sh.424,896,583.75 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi 
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 zilizoidhinishwa hazikufanyika  

 Malipo ya Sh.5,215,000 hayakuwa na nyaraka za 
kutosha kinyume na Agizo Na. 5(c) ya Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa (1997). 

 Halmashauri ilinunua vifaa vyenye thamani ya 
Sh.11,450,000 bila kufuata utaratibu wa ununuzi 
kwa kushindanisha wazabuni kwa dondoo la bei. 

27. Halmashauri ya Wilaya yaBariadi   
 
 

 

 Kiasi cha Sh.83,232,316.11zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 

hazikufanyika.  

 Kulikuwa na miradi yenye thamani ya Sh. 64,245,000 
iliyokamilika ambayo bado haitumiki hivyo 
kutowanufaisha walengwa. 
 

28. Halmashauri ya Wilaya yaBukombe   
 

 
 

 Kiasi cha Sh.1,619,569,196.15zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 

hazikufanyika.  

 Miradi ya maji yenye thamani ya Sh.229,975,400 
haijakamilika. 

 
29. Halmashauri ya Wilaya yaKahama  

 
 

 Kiasi cha Sh.1,666,674,781zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 

hazikufanyika.  

 Miradi iliyoidhinishwa yenye thamani ya 
Sh.1,557,794, 381 haikutekelezwa kwa mwaka wa 
fedha 2011/2012  

30. Halmashauri ya Wilaya yaKishapu   
 

 
 
 

 Kiasi cha Sh.1,113,843,490 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 

hazikufanyika.  

 Miradi iliyoidhinishwa yenye thamani ya Sh.248, 
083,895 haikutekelezwa kwa mwaka wa fedha 
2011/2012  

 Visima vifupi vinne vilivyochimbwa kwa gharama ya 
Sh.328,732,500 havijaunganishwa na mtandao wa 
bomba na pampu kwa ajili ya kupeleka maji kwa 
walengwa. 

 Taarifa za hesabu za Halmashauri zilionyesha kiasi 
kinachodaiwa kwa wadaiwa cha Sh.271,227,780 
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kufikia tarehe 30 Juni, 2012  

31. Halmashauri ya Wilaya yaMaswa   
 
 

 

 Kiasi cha Sh.173,061,473.23 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 

hazikufanyika.  

32. Halmashauri ya Wilaya yaMeatu   

 
 

 
 

Kiasi cha Sh.366,432,218.55zilizotolewa kwa 
Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika.  

 Kulikuwa na Miradi ambayo haikukamilika katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 2011/2012 yenye 
thamani ya Sh. 299,827,000. 
 

33. Halmashauri ya Wilaya yaShinyanga  
 
 

 
 

 Malipo ya Sh.34,445,044 hayakuwa na nyaraka za 
kutosha kinyume na Agizo Na. 8 (c) na 10 (2) (d) ya 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa (1997). 

 Kiasi cha Sh.693,617,137zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 

hazikufanyika.  

 Miradi ya maendeleo yenye thamani ya 
Sh.748,552,785 haikutelekezwa katika mwaka wa 
fedha 2011/2012. 

 Halmashauri ina deni lenye kiasi cha Sh.4,906,406 
 

34. Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga  
 
 
 

 Kiasi cha Sh.284,503,646.50zilizotolewa kwa 
Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

 Miradi yenye thamani ya Sh.461,254,234 
haikukamilika katika mwaka wa fedha 2011/2012 

35. Halmashauri ya Wilaya yaLongido  
 
 
 
 

 

 Kumekosekana vielelezo na taarifa kuhusu bakaa ya  
fedha ya Sh.1,283,000  iliyoonyeshwa kwenye taarifa 
za fedha kwa mwaka 2011/2012. 

 Hati za malipo zenye thamani ya Sh.900,000 
hazikuwasiliswa kwa ajili ya ukaguzi. 

36. Halmashauri ya Wilaya yaNgorongoro  
 

 
 Halmashauri ililipa kwa mkandarasi mshauri 

Sh.40,387,857.23zaidi ya stahili yake iliyoonyeshwa 
kwenye mkataba. 

 Visima virefu kumi (10) vilivyochimbwa kwa gharama 
ya Sh.355,386,060 havina maji hivyo malengo 
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yaliyotegemewa hayakufikiwa.  

37. Halmashauri ya Wilaya yaHai   
  Kiasi cha Sh.1,092,522,096 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

38. Halmashauri ya Manispaa ya Moshi  
 
 
 Kiasi cha Sh.234,340,216 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

 Misaada ya maendeleo ya kiasi cha Sh.328,473,529  
ilionyeshwa kwenye taarifa iliyoandaliwa kwa ajili ya 
Madiwani kama misaada ya matumizi ya kawaida. 
 

40. Halmashauri ya Wilaya yaMwanga  

. 
 

 Kiasi cha Sh.436,548,948 zilizotolewa kwa 
Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

 Mapendekezo yaliyotolewa kwa hoja za mwaka 
2010/2011 zenye thamani ya Sh.6,675,776 
hayajatekelezwa. 

41. Halmashauri ya Wilaya yaRombo  
 

 
 Kiasi cha Sh.418,018,855 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

42. Halmashauri ya Wilaya yaSame   
  Kutokamilika kwa mkataba wa kitaalamu kuhusu 

usanifu wa mradi wa maji vijijini wenye thamani ya 
Dola za Kimarekani 153,500. 

 

43. Halmashauri ya Wilaya yaSiha   
  Kulikuwa na ucheleweshaji wa mradi wa uchimbaji 

wa visima vine wenye thamani ya Sh.152,990,000 

44. Halmashauri ya Wilaya yaBabati  
  Kiasi cha Sh.665,264,164.22zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

 Ununuzi wa vifaa vyenye thamani ya Sh. 6,408,199 

uliofanyika bila kufuata utaratibu wa kushindanisha 
bei.  

45. Halmashauri ya Wilaya yaKiteto   
  Halmashauri ilitumia kiasi cha Sh.209,042,900  

kuchimba visima saba ambavyo havikupatikana na 
maji kama ilivyotarajiwa. 
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46. Halmashauri ya Wilaya yaMbulu  
 
 

 Halmashauri haikutekeleza kazi zilizoidhiniishwa za 
miradi ya maji yenye thamani ya Sh.1,160,883,538 

47. Halmashauri ya Wilaya yaKorogwe   
 

 
 

 Halmashauri ilionyesha matumizi zaidi kwa 
Sh.2,662,835 kwenye taarifa ya mapato na matumizi 
ikilinganishwa na matumizi halishi ya miradi ya maji 
ya kiasi cha Sh. 117, 413,041. 

48. Halmashauri ya Mji wa Korogwe  
  Kulikuwa na tofauti ya Sh. 3,933,400 kati ya taarifa 

ya fedha za maji kutoka Hazini na mapokezi 
yaliyoonyeshwa kwenye vitabu vya Halmashauri. 
Halmashauri haijafanya marekebisho ya tofauti hii 
mpaka wakati wa kuandika taarifa ya ukaguzi huu.  

49. Halmashauri ya Wilaya yaLushoto  
 

 
 Kiasi cha Sh.1,401,532,805 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

50. Halmashauri ya Wilaya yaMkinga  
 
 
 

 

 Kiasi cha Sh.653,358,698 zilizotolewa kwa 
Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

51. Halmashauri ya Wilaya ya Muheza   
 

 
 Kiasi cha Sh.536,607,807.92zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

52 Halmashauri ya Jiji la Tanga  
 

 
 Kiasi cha Sh.515,667,155.26zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

53. Halmashauri ya Wilaya ya Iringa   
  Kiasi cha Sh.298,116,123 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

 Halmashauri ina ukosefu wa wafanyakazi 4 katika 
idara ya maji kulingana na ikama iliyopitishwa. 

54. Halmashauri ya Manispaa ya Iringa  
  Kiasi cha Sh.309,628,477 zilizotolewa kwa 

Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 
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55. Halmashauri ya Wilaya ya Makete  
 

 
 

 Kiasi cha Sh.530,434,730 zilizotolewa kwa 
Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

 Halmashauri ina upungufu wa wafanyakazi 15 katika 
idara ya maji kulingana na ikama iliyopitishwa. 

 Taarifa za ukaguzi wa ndani hazikutayarishwa kuhusu 
fedha za maendeleo za programu ya sekta ya maji 
kinyume na matakwa ya Makubaliano ya utekelezaji 
wa Programu ya mwaka 2006 kifungu cha 8.2.2. 

56. Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi  
  Halmashauri haikupata fedha kiasi cha 
Sh.587,531,606 ambazo ziliidhinishwa kwa ajili ya 
kutekeleza kazi za program ya maji kwa mwaka 
2011/2012. 

 Halmashauri ina upungufu wa wafanyakazi 20 katika 
idara ya maji kulingana na ikama iliyopitishwa. 

57. Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 
 

 
 

 Kiasi cha Sh.503,955,532 zilizotolewa kwa 
Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa 
hazikufanyika. 

 Halmashauri ina upungufu wa wafanyakazi 7 katika 
idara ya maji kulingana na ikama iliyopitishwa. 

 Halmashauri haikutoa ushahidi kuonyesha kwamba 
taarifa maalumu kuhusu programu ya maji 
ilipelekwa kwa kamati inayosimamia utekelezaji 
wa Programu ya Maji kinyume na kifungu namba 
8.2 (8.2.1 na 8.2.2)  cha makubaliano na wafadhili 
kuhusu mradi. 

58. Halmashauri ya Mji wa Njombe  
 
 

 Taarifa za ukaguzi wa ndani hazikutayarishwa kuhusu 
fedha za maendeleo za programu ya sekta ya maji 
kinyume na matakwa ya Makubaliano ya utekelezaji 
wa Programu ya mwaka 2006 kifungu cha 8.2.2. 

59. Halmashauri ya Wilaya ya Ileje  
. 

 
 
 

 Kiasi cha Sh.448,909,071 zilizotolewa kwa 
Halmashauri hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa  
hazikufanyika. 

 Kulikuwa na malipo yenye nyaraka pungufu yenye 
thamani ya Sh.6,571,000kinyume na Agizo Na.8 (2) 
(c) yaMemoranda ya Fedha Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 

 Hati za malipo yenye thamani ya Sh.1,630,000 
hazikuletwa kwa ajili ya ukaguzi kinyume na Agizo 
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Na.104 (2) yaMemoranda ya Fedha Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 

 Halmashauri ina upungufu wa wafanyakazi 11 katika 
idara ya maji kulingana na ikama iliyopitishwa. 

60. Halmashauri ya Wilaya ya Kyela  
 

 
 

 Malipo ya kiasi cha Sh.33,796,950 yaliyolipwa kwa 
ajili ya kununua mitambo na vifaa hayakutolewa 
ufafanuzi. 

 Kiasi cha Sh.244, 424,127 sawa na 81ya fedha   
zilichotolewa kwa Halmashauri hakikutumika hivyo 
kazi zilizoidhinishwa  hazikufanyika. 

61. Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali  
 
 
 Halmashauri ilihamisha kiasi cha Sh.183,321,000 

kutoka katika akaunti ya progranu ya maji kwenda 
katika akaunti zingine kwa matumizi yasiyo endana 
na sekta ya maji kinyume na kifungu namba 9.2.1cha 
makubaliano kati ya Serikali na wafadhili wa 
Programu ya Sekta ya Maji. 

62. Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya  
 
 
 

 Halmashauri ilichelewesha kuwasilisha taarifa za 
mapato na matumizi ya fedha za Programu ya sekta 
ya maji kwa siku 43 kinyume na Agizo Na. 31 
yaMemoranda ya Fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009 

 Kiasi cha Sh.1,061,258,504  kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi 
zilizoidhinishwa  hazikufanyika. 

 

63. Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe   
  Kiasi cha Sh.1,044,690,455 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi 
zilizoidhinishwa hazikufanyika. 

 Taarifa za ukaguzi wa ndani hazikutayarishwa kuhusu 
fedha za maendeleo za programu ya sekta ya maji 
kinyume na matakwa ya Makubaliano ya utekelezaji 
wa Programu ya mwaka 2006 kifungu cha 8.2.2. 

64. Halmashauri ya Wilaya yaMpanda 
  Kiasi cha Sh. 1,442,252,987 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi 
zilizoidhinishwa hazikufanyika. 

65. Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga  
 

 
 Halmashauri ilichelewesha kuwasilisha hesabu kwa 

ajili ya ukaguzi kwa siku 30 kinyume na Agizo Na  31 
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 ya  Memoranda ya Fedha Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 

 Kiasi cha Sh.967,325,715 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi 
zilizoidhinishwa  hazikufanyika. 

66. Halmashauri ya Wilaya ya Songea  
 

 
 

 Kiasi cha Sh.319,785,063 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi 
zilizoidhinishwa  hazikufanyika. 

 Mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa kwa maswala 
ya mwaka uliopita yenye thamani ya Sh.68,340,164 
hayajatekelezwa. 

 Taarifa za ukaguzi wa ndani hazikutayarishwa kuhusu 
fedha za maendeleo za programu ya sekta ya maji 
kinyume na matakwa ya Makubaliano ya utekelezaji 
wa Programu ya mwaka 2006 kifungu cha 8.2.2. 

 Malipo ya kiasi cha Sh. 5,405,000 yalilipwa kabla ya 
kufanyika kwa ukaguzi wa awali. 

67. Halmashauri ya Manispaa ya Songea  
 
 

 Kiasi cha Sh.304,306,298 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi 
zilizoidhinishwa  hazikufanyika. 

68. Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru 

  Kiasi cha Sh.834,912,456 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi 
zilizoidhinishwa  hazikufanyika. 

 Taarifa za ukaguzi wa ndani hazikutayarishwa kuhusu 
fedha za maendeleo za programu ya sekta ya maji 
kinyume na matakwa ya Makubaliano ya utekelezaji 
wa Programu ya mwaka 2006 kifungu cha 8.2.2. 

69. Halmashauri ya Wilaya yaMoshi 
  Kazi zenye thamani ya Sh. 459,405,743 

hazikutekelezwa kwa mwaka wa fedha 2011/2012 

70. Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa 
 
 

 Kiasi cha Sh.1,014,942,988.67 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi 
zilizoidhinishwa  hazikufanyika. 

71. Halmashauri ya Wilaya yaLindi 
  Kiasi cha Sh.688,623,538kilichotolewa kwa 

Halmashauri hakikutumika hivyo, kazi 
zilizoidhinishwa  hazikufanyika. 

72. Halmashauri ya Manispaa ya Lindi 
  Halmashauri ilikuwa na miradi ya mwaka 2010/2011 
yenye thamani ya Sh.242,920,498 hata hivyo ilipofika 
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tarehe 30 June, 2012 miradi yenye thamani ya kiasi 
cha Sh.182,326,440 ilikuwa haijakamilika. 
Kutokamilika kwa miradi kwa muda mrefu inaweza 
kuathiriwa na mabadiliko ya bei za vifaa vya ujenzi. 

 Halmashauri ililenga kutekeleza miradi miwili yenye 
julma ya kiasi cha Sh. 244,775,601, hatahivyo kufikia 
mwisho wa mwaka wa fedha 2011/2012 mradi 
mmoja wenye thamani ya Sh. 55,720,822 ulikuwa 
haujakamilika na uliosalia wenye thamani ya 
Sh.189,004,779 haukutekelezwa. 

73. Halmashauri ya Wilaya yaLiwale 
  Kiasi cha Sh.618,768,201 kilichotolewa kwa 

Halmashauri hakikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa  
hazikufanyika. 

 Miradi mitatu yenye thamani ya kiasi cha Sh. 
349,910,116 haikutekelezwa mpaka kufikia mwisho 
wa mwaka wa fedha 2011/2012. 

 Kulikuwa na malipo yenye nyaraka pungufu ya kiasi 
cha Sh. 59,497,938  kinyume na Agizo Na. 8.2 (c) ya 
Memoranda ya Fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009. 

74. Halmashauri ya Wilaya yaNachingwea  
 
 

 Kiasi cha Sh.1,135,144,721.82kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa  
hazikufanyika. 

 Kulikuwa na malipo yenye nyaraka pungufu ya kiasi 
cha Sh.4,525,000 kinyume na Agizo Na. 8.2 (c) ya 
Memoranda ya Fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009 

75. Halmashauri ya Wilaya yaRuangwa 
. 

 
 Kiasi cha Sh.680,085,245 kilichotolewa kwa 

Halmashauri hakikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa  
hazikufanyika. 

76. Halmashauri ya Wilaya yaMasasi  
  Bajeti ya Programu ya Sekta ya Maji kwa mwaka 

2011/2012 ilikuwa Sh. 874,055,500 hata hivyo fedha 
zilizotolewa zilikuwa ni Sh.1,075,551,598 ambazo ni 
zaidi ya bajeti kwa kiasi cha Sh.201,496,098. 

 Kiasi cha Sh.567,987,740 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa  
hazikufanyika. 

77. Halmashauri ya Wilaya yaMtwara  
 
 

 Kiasi cha Sh.688,422,800 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa  
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hazikufanyika 

78. Halmashauri ya Manispaa ya Mikindani  
  Kiasi cha Sh.310,053,000 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa  
hazikufanyika . 

 Malipo ya kiasi cha Sh.3,003,745.40 yalilipwa kwa 
ajili ya matengenezo ya magari ambayo taarifa ya 
kukaguliwa kabla na baada ya matengenezo 
haikuwepo.  

79. Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu 
 

 
 

 Kiasi cha Sh.663,083,584 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa  
hazikufanyika. 
 

80. Halmashauri ya Wilaya ya Newala 
 

 
 
 

 Kiasi cha Sh.675,431,145 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa  
hazikufanyika. 

81. Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 
  Kiasi cha Sh.807,821,331 kilichotolewa kwa 
Halmashauri hakikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa  
hazikufanyika 

82. Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo 
  Kazi za mradi  zenye thamani ya Sh. 447,831,183 

hazikukamilika katika mwaka wa fedha 2011/2012.  

83. Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha  
  Kazi za mradi  zenye thamani ya Sh. 179, 253,409 
zilizopangwa kufanyika mwaka 2010/2011 
hazikukamilika katika miaka miwili mpaka kufikia 
mwaka wa fedha 2011/2012 

84 . Halmashauri ya Manispaa ya Kibaha  
. 

 
 Kazi zenya thamani ya Sh. 541,956,553 zilizopangwa 

kufanyika mwaka 2011/2012 hazikufanyika na hivyo  
malengo yaliyopangwa hayakufikiwa. 

 

85. Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe  
  Visima vilivochimbwa kwa thamani ya kiasi cha fedha 
Sh.93,983,750 ikutwa bila maji. 

 Kiasi cha Sh.192,691,560 zilizokuwepo kwa ajili ya 
miradi ya sekta ya maji hazikutumika 

86. Halmashauri ya Wilaya yaMafia  
 

 
 Kazi za thamani ya kiasi cha Sh. 151,599,989 ambazo 

ziliidhinishwa kufanyika mwaka 2009/2010  
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hazikutelekezwa kama ilivyopangwa hadi kufikia 
mwaka 2011/2012. 

87. Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga 
  Kiasi cha Sh.482,745,009 ambacho ni asilimia 97 ya 

fedha zilizokuwepo kwa ajili ya miradi ya maji 
hazikutumika hivyo kazi  zilizoidhinishwa za kiasi 
hicho hazikutekelezwa. 

88. Halmashauri ya Wilaya yaRufiji  
  Kazi zilizopangwa kufanyika mwaka 2009/2010 zenye 
thamani ya Sh.438,113,935  hazikufanyika kwa miaka 
miwili mfululizo mpaka kufikia mwaka 2011/2012. 
Pia kulikuwa na kazi zilizoidhinishwa kufanyika 
mwaka 2011/2012 zenye thamani ya kiasi cha 
Sh.478,650,012 ambazo hazikutekelezwa mpaka 
kufikia 30 June, 2012 na zimeonyeshwa 
zitatekelezwa mwaka 2012/2013   

89. Halmashauri ya Wilaya yaKilombero 
 

 
 

 Halmashauri ilipitisha bajeti ya Sh. 426,394,000 kwa 
ajili ya kutekeleza program ya Maji kwa mwaka 
2011/2012, hata hivyo kiasi kilichotolewa ni 
Sh.5,648,000 hivyo kiasi cha Sh.420,746,000 
hakikutolewa. 

 Kazi za mwaka 2010/2011 zenye thamani ya kiasi cha 
Sh. 162,896,148 ambazo zilikuwa zitekelezwe mwaka 
2011/2012 hazikutekelezwa mpakaa kufikia 30 June, 
2012. 

90. Halmashauri ya Wilaya yaKilosa 
 

 
 Kiasi cha Sh.7,845,000 kilichohamishwa kutoka 

akaunti ya Programu ya Maji kwa ajili matumizi ya 
kawaida ya Halmashauri hakikurejeshwa. 

 Kiasi cha Sh.170,778,000kilichoidhinishwa kwenye 
bajeti ya mwaka 2011/2012 

 Halmashauri ilipokea kiasi cha Sh.1,669,367,232 kwa 
ajili ya kujenga bwawa la maji la Kidete. Fedha hizi 
hazikjumuishwa kwenye bajeti ya Halmashauri 

kinyume na Agizo Na. 18(1) Memoranda ya Fedha 
Mamlaka za Serikali za Mitaa  (2009) 

91. Halmashauri ya Wilaya yaMvomero  
.
  
 Malipo ya kiasi cha Sh.4,500,000 yaliyoonyeshwa kwenye 

vifungu visivyo husika 

 Kulikuwa na malipo yenye nyaraka pungufu ya kiasi 
cha Sh. 18,218,500 kinyume na Agizo Na. 8(2) (c) ya 

Memoranda ya Fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa  
(2009) 
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 Hati za malipo ya kiasi cha Sh.8,549,000 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi kinyume na 
kifungu 45 (5) cha sheria ya Fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa Na. 9 ya 1982 (Iliyorekebishwa 
2000). 
Kiasi cha Sh. 558,306,400kilichoidhinishwa kwenye 
bajeti ya mwaka 2011/2012 hakikutolewa 

92. Halmashauri ya Wilaya yaMorogoro  
 
 

 

 Kiasi cha Sh.141,411,400 kilichoidhinishwa kwenye 
bajeti ya mwaka 2011/2012 hakikutolewa. 

93. Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro  
 
 

 Malipo ya kiasi cha Sh.16,576,977.12yaliyoonyeshwa 
kwenye vifungu visivyo husika 

 Payment inadequately Supported Sh. 2,119,552. 

 Kiasi cha Sh.157,021,000 kilichoidhinishwa kwenye 
bajeti ya mwaka 2011/2012 hakikutolewa 

94. Halmashauri ya Wilaya yaUlanga  
  Malipo ya kiasi cha Sh.4,615,274 yaliyoonyeshwa kwenye 
vifungu visivyo husika 

 Kazi  za mradi zenye thamani ya  Sh.356,300,024 
hazikutekelezwa katika mwaka wa fedha 2011/2012 

 Kiasi cha Sh.145, 418,339 kilichoidhinishwa kwenye 
bajeti ya mwaka 2011/2012 hakikutolewa 

 Kulikuwa na ucheleweshaji wa kuhamisha 
Sh.265,638,000 kutoka akaunti ya maendeleo 
kwenda akaunti ya Programu ya Sekta ya Maji 

95. Namtumbo DC 
  Kiasi cha Sh.600,303,242 kilionyeshwa  kama salio  

hii inamaanisha shughuli nyingi zilizopangwa 
kutekelezwa hazikutekelezwa mpaka kufikia 
mwisho wa mwaka wa fedha 2011/2012. 

 Kiasi cha Sh.2,205,000 kililipwa kwa kutumia vifungu 
visivyo sahii kulingana na bajeti ya mwaka kinyume 
na Agizo Na.23(1) ya Memoranda ya Fedha Mamlaka 
za Serikali za Mitaa  (2009). 

 Malipo ya jumla ya Sh. Sh.27,478,000 yalilipwa kabla 
ya kuhakikiwa na kitengo cha ukaguzi kabla ya 
malipo kinyume na Agizo Na. 10(2) ya Memoranda ya 
Fedha Mamlaka za Serikali za Mitaa  (2009) 

 Ukaguzi wa nyaraka za mikataba ya miradi ya maji 
kati ya Halmashauri na kampuni mbalimbali 
uligundua kwamba kazi za miradi mingi 
hazikukamilishwa kama ilivyokubaliwa kwenye 
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mikataba na hakuna hatua zilizochukuliwa zidi ya 
kampuni husika kinyume na Kanunu Na.119 ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka  2005.  

 

 

(c)    Halmashauri zilizopata hati yenye shaka 

Halmashauri ishirini na tano (25) sawa na 19% ya Halmashauri 
zilizokaguliwa zilipata hata yenye shaka kama ilivyoonyrshwa 
kwenye jedwali namba 38 hapa chini: 
 

 Jedwali 38: Halmashauri zilizopata hati yenye shaka 
1 Halmashauri ya Wilaya ya Bahi  

  Taarifa ya mapato na matumizi ilionyesha Mali za 
kudumu(mitambo,mali na vifaa)zilikuwa zimezidi kwa kiasi cha 
Sh.64,290,107 hii ilitokana na kutokuingiza thamani ya 
uchakavu wa majengo na mitambo.  

 Ruzuku kwa ajili ya matumizi ya kawaida kwa mwaka 
2011/2012 ilikuwa ni Sh.198,167,958 kama ilivyoonyeshwa 
kwenye maelezo ya ziada, hata hivyo taarifa ya fedha linganifu 
ilionyesha ruzuku ya Sh.160,562,273 hii inaleta pungufu ya 
Sh.37,605,685. 

 Kufuatana na Viwango vya Kihasibu vya Kimataifa katika Sekta ya 
UmmaSera za kiuhasibu na maelezo ya ziada ni sehemu ya 
taarifa ya fedha.Halmashauri haikutoa maelezo ya ziada kuhusu 
ruzuku ya matumizi ya kawaida kiasi cha Sh.135,282,021. 

2 Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino  
  Halmashauri ilionyeha kwenye taarifa za fedha salio anzia ya 

fedha za mradi pungufu kwa Sh.5,141,745 

 Halmashauri ilionyesha kwenye taarifa ya mapato na matumizi 
katika kifungu cha posho kuwa ni Sh. 12,580,000 badala ya kiasi 
halisi cha Sh. 18,334,000 hivyo kifungu cha mishahara na posho 
kimeonyeshwa kwa pungufu ya Sh. 5,754,000. 

 Halmashauri ilionyesha vifaa vya ofisi vyenye thamani ya 
Sh.87,219,719 kwenye taarifa ya mapato na matumizi kwa 
mwaka wa fedha 2011/2012 hata hivyo hakuna ushahidi kama 
vifaa hivyo vilinunuliwa. Matumizi ya mradi kwa mwaka 
2011/2012 yameonyeshwa zaidi kwa Sh. 87,219,719 kwenye 
taarifa ya mapato na matumizi.  

 Halmashauri ilionyesha Sh. 27,973,050 za kifungu cha 
matengenezo katika taarifa ya matumizi na mapato badala ya 
kiasi halisi cha Sh. 9,135,000 hivyo kufanya matumizi kuwa zaidi 
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kwa Sh. 18,838,050. 

  Vifaa vilivyonunuliwa na Halmashauri vyenye thamani ya Sh. 
9,135,000 havikuingizwa kwenye vitabu , hivyo kuna uwezekano 
vifaa hivyo havikutumika kwa manufaa ya mradi. 

3 Halmashauri ya Wilaya ya Dodoma 

  Halmashauri haikuonyesha thamani ya mali zote inazomiliki 

katika taarifa ya mizania yake kutokana na kukosekana kwa 

thamani ya gari aina ya ToyotaToyota Land Cruiser, pikipiki mbili 

na komputa moja.  

 Halmashauri haikuonyesha katika taarifa za fedha sera na 

mwongozo uliotumika katika kuandaa taarifa za fedha. 

Kukosekana kwa sera na mwongozo uliotumika katika 

kutengeneza taarifa ya fedha kulileta ugumu kwa upande wa 

ukaguzi katika kudhibitisha kiasi kilichoonyeshwa kwa kila 

kifungu. 

4 Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa 

  Halmashauri haikuonyesha bakaa ya Sh.27,293,971 ya 
mwaka ulipita kama kianzio cha fedha za mradi kwa mwaka 
2011/2012 kwenye taarifa ya mapato na matumizi.  

 Kiasi cha Sh.96,919,089 kilichokokotolewa kama thamani 
ya matumizi ya mitambo na vifaa kwa mwaka 2011/2012 
hakikuonyeshwa kwenye taarifa ya mapato na matumizi ya 
Halmashauri. 

 Taarifa ya Halmashauri ilionyesha thamani ya mitambo na 
vifaa  kuwa ni Sh.485,201,796 , hata hivyo baada ya 
kukokotoa upya thamani halisi iligundulika ni Sh. 
427,428,078.40 hivyo thamani ya mitambo na vifaa imezidi 
kwa Sh.57,773,717.60  

 Taarifa ya mtiririko wa fedha ilionyeshwa kiasi cha fedha  
kwa zaidi ya Sh.482,000,000. 

 Increase in inventories has been overstated by 
Sh.183,251,696 in the statement of cash flows  

 The opening balance stated in the 2011/12 financial 
statements of Shs 489,091,392 differs from the closing 
balance stated in 2010/11 financial statements of 
Sh.316,456,485 by Sh.54,497,573. 

 

5 Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa  
  Halmashauri iliripoti Sh.15,547,754 ikiwa kama uchakavu wa 
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mfumo wa maji, kiasi hiki kilitokana na muda  mfumo wa maji 

utakavyotumika ambao ni miaka 25.Hata hivyo ilibainika kuwa 

muda wa kutumika wa mfumo wa maji ni miaka 15 hivyo kiasi 

kilichotakiwa kuripotiwa kama uchakavu ni Sh.25,915,923 hata 

hivyo tukitumia tathimini/gharama inakuwa 

Sh.388,693,846.Hivyo, basi kwa kutumia njia isiyosahihi gharama 

ya uchakavu ilipunguzwa kwa kiasi cha 

Sh.10,365,169(Sh.25,912,923-15,547,754) 

 Halmashauri ilipata ruzuku ya maendeleo Sh.457,831,379 

ambayo ilipokelewa kama ruzuku ya matumizi ya kawaida.Hii ina 

maanisha kuwa kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa ya mizania 

ya hesabu kinaupungufu wa Sh.457,831,379.  

 Halmashauri ilifanya malipo yenye thamani ya Sh.69,665,216.16 

kwenye vifungu visivyo husika na Agizo na.23 (1) la Memoranda 

ya fedha Mamlaka za Serikali za mitaa mwaka,2009 

 Taarifa ya mtiririko wa fedha haikuwa sahihi kutokana na 

makosa yaliyoainishwa hapo juu. 

 Taarifa ya mapato na matumizi ya kiuhasilia na ya kiutendaji 

zilitofautiana. 

6 Halmashauri ya Wilaya yaKasulu   
  Matumizi yalikuwa yamepungua kwa kiasi cha Sh.47,700,949 hii 

ilitokana na kuzidisha mafao ya wafanyakazi 

Sh.23,907,500,kupunguza vifaa na bidhaa za matumizi 

Sh.61,809,000 na gharama za matengenezo Sh.9,799.449 

 Kupungua Sh.47,700,949 zilizolipotiwa kama mapato kwenye 

Taarifa ya mapato na matumizi  hii ilitokana na bakaa ya ruzuku 

kuripotiwa Sh.33,000,000 badala ya Sh.80,700,949 

 Kutokutoa maelezo ya ziada kwenye jwedali la mali za kudumu 

(mitambo,mali na vifaa) Sh.1,325,966,609  

7 Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 

  Kutokuripoti mali za kudumu (mitambo,mali na vifaa) zenye 

thamani ya Sh.160,196,000 ambapo mizania ya hesabu ya mwaka 

2010/2011 ilizionyesha na mwaka huu hakuna kielelezo 

kinachoonyesha mali za kudumu ziliuzwa. 

 Ruzuku zenye thamani ya Sh.413,785,622 zilizopokelewa na 

halmashauri hazikuingizwa kwenye vitabu vya hesabu..  

8 Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe   
  Taarifa linganifu ilionyesha kulikuwa na tofauti kati ya 

tarakimu zilizoripotiwa kwenye taarifa ya hesabu kwa 
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mwaka wa fedha 2011/2012. 

 Halmashauri haikukuweka maelezo ya ziada kwenye taarifa ya 

fedha hii ni sawa na  Kutokutoa taarifa ya fedha kulingana na 

Viwango vya Kihasibu vya Kimataifa katika Sekta ya Umma 

9 Halmashauri ya Wilaya ya Magu  
  Halmashauri ilitumia kiasi cha Sh.64,477,295 kwa ajili ya 

matumizi ya CDG na CBG bila kupata idhini kutoka kwa mamlaka 

husika hii ni kinyume na sehemu 4.2 na 4.3 ya makubaliano kati 

ya serikali na wahisani wa WSDP  

 Ucheleweshaji katika kumsimamia mshauri katika kutoa ushari 

wa usambazaji wa maji vijijini na usafi wa 

mazingira.Kulisababisha hasara ya Sh.50,727,932.32 iliyotokana 

na viwango vya kubadilisha fedha.  

10 Halmashauri ya Wilaya ya Missungwi  
  Mali za kudumu zilipungua kwa Sh.109,517,262 hii ilitokana na 

gharama ya mfumo wa maji kuripotiwa SH.535,635,809 badala 

ya Sh.650,917,139. 

 Hazina ilitoa Sh.5,648,000.Hata hivyo fedha hizo 

hazikuhamishiwa kwenye akaunti za WSDP husika. 

11 Halmashauri ya Wilaya ya Mwanza  
  Halmashauri iliripoti uchakavu wa mali za kudumu katika ujenzi 

wa visima unaoendelea hii ni kinyume na Viwango vya Kihasibu vya 

Kimataifa katika Sekta ya Umma na.17 

 Halmashauri ilitumia Sh.69,208,165 kutoka WSDP kwa ajili ya 

ujenzi wa mfumo wa kuhifadhia maji kwenye shule za Sekondari 

za Ibinza na Shibula pamoja na uboreshaji wa chemichemi ya 

Nyashana.Shughuli hizi hazikuwa kwenye bajeti ya WSDP katika 

mwaka huu wa fedha. 

 Kiasi cha Sh.9,617,000 zilitolewa kama mkopo kwenye akaunti ya 

RWSSP na kulipwa kwenye akaunti ya maji kwa ajili ya  deni la 

kuchimba visima vya zahanati ya Sangabuye.Mkopo huo 

haujalipwa. 

12 Halmashauri ya wilaya ya Ukerewe  

  Kiasi cha Sh.108,797,652 kiliripotiwa kama gharama ya uchakavu 

kwa ajili ya kazi zinazoendelea. 

  Kiasi cha Sh.4,210,000 kiliripotiwa kama wadeni lakini 

mchanganuo wake haukutolewa kwa ajili ya uhakiki. 

13 Halmashauri ya Wilaya ya Karatu 

  Tarakimu zilizoonyeshwa kwenye taarifa ya fedha hazina 
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maelezo ya ziada.  
 Taarifa ya thamini mali za kudumu haikuandaliwa. 
 Halmashauri iliripoti upungufu wa Sh.30,326,100 na 

gharama ya uchakavu Sh.47,724,551.54.Hata hivyo baada 
ya marekebisho kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha 
ilitakiwa ionyeshwe Sh.17,416,4511.54 badala ya 
Sh.78,068,651.51 

14 Halmashauri ya Wilaya ya Monduli  
  Hati zenya thamani ya Sh.1,050,000 hazikuone wakati wa 

ukaguzi. 
 Kulikuwa na malipo yenye nyaraka pungufu ya kiasi cha 

Sh.1,362,500 . 

15 Halmashauri ya Mji wa Babati   
  Thamani ya mitambo na vifaa ilionyeshwa kwa pungufu ya 

Sh.40,299,167 kutokana na makosa  katika kukokotoa 

thamani ya uchakavu wa mitambo na vifaa kwa mwaka 

2011/2012. 

 Malipo ya Sh.1,707,703  yalikuwa na nyaraka pungufu.. 

 Jumla ya Sh.463,973,787.96 sawa na asilimia 81% ya fedha 

zilizokuwepo hazikutumika hivyo kazi zilizoidhinishwa za 

kiasi hicho hazikufanyika kwa mwaka 2011/2012.  

 Taarifa za ukaguzi wa ndani hazikutayarishwa kuhusu fedha 

za maendeleo za programu ya sekta ya maji kinyume na 

matakwa ya Makubaliano ya utekelezaji wa Programu ya 

mwaka 2006 kifungu cha 8.2.2. 

16 Halmashauri ya Wilaya ya Hanang  

  Halmashauri ilianza mwaka kwa deni la kiasi cha 
Sh.4,361,674.42 na ilipokea kiasi cha Sh. 5,648,000 kwa 
ajili ya kutekeleza miradi ya program ya maji. Kiasi 
kilichotumika kilikuwa ni Sh. 525,000 hivyo kusalia na deni 
la Sh. 4,886,674.42 ilipofikia 30 Juni,2012. 

 Taarifa ya mzunguuko wa fedha ilionyesha kiasi cha 
Sh.188,780,000 ambazo zilitumika katika ununuuzi wa 
mitamba na vifaa hata hivyo iligundulika kwamba hakuna 
fedha zilizolipwa kwa mitamba na vifaa hivyo kwavile kuna 
deni lililoonyeshwa kuhusu ununuzi wa mitambo na vifaa 
hiyo kwa mwaka 2011/2012.  

17 Halmashauri ya Wilaya ya Handeni  

  Kiasi cha fedha kilichoonyeshwa kwenye taarifa ya  hesabu 
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za mradi kwa mwaka 2011/2012 ilikuwa pungufu kwa kiasi 
cha Sh.78,153,450. 

18 Halmashauri wilaya ya Kilindi  
  Halmashauri iliripoti upungufu wa Sh.70,341,902 kwenye 

mali za kudumu uliotokana na salio anzia kuripotiwa 
Sh.405,317,546 badala ya Sh.475,259,448. 

 Matumizi ya Sh.76,461,235.83 kwenye taarifa ya mapato na 
matumizi hayakuonyesha mchanganuo wake.  

19 Halmashauri wilaya ya Pangani  

  Taarifa ya mizania ya hesabu ya mwaka 2011/2012 
ilionyesha thamani ya mali za kudumu ni Sh.743,443,667.60 
wakati kwa mwaka wa fedha 2010/2011 ilikuwa 
Sh.838,800,946.60.Hii ina maanisha kulikuwa na ziada ya 
Sh.95,357,278. 

 Ziada iliyotokana na kuthamanishaji wa  mali ya kudumu 
kiasi cha Sh.306,929,000 haikuingizwa kwenye taarifa ya 
mizania ya hesabu. 

 Taarifa ya mapato na matumizi ilionyesha nakisi ya 
Sh.96,162,080 wakati kiuhalisia in hakutakiwa kuwa hivyo. 

20 Mbeya CC 

  Kiasi cha Sh.113,998,000 kwa ajili ya gharama za ushauri 
hazikuonyeshwa kwenye mtiririko wa fedha kama shughuli 
za uwekezaji..  

 Taarifa ya matumizi ya maendeleo na vyanzo vya fedha 
zake haikuwasilishwa. 

 Taarifa ya mapato na matumizi ilionyesha kiasi cha 
Sh.51,367,680 kama ruzuku ya matumizi ya kawaida 
iliyotumika badala ya Sh.27,979,650 hii inasababisha 
ruzuku ya matumiza ya kawaida kuzidi kwa kiasi cha 
Sh.23,388,350. 

21 Halmashauri wilaya yaMbozi  DC  

  Kiasi cha Sh.116,392,190 kilichotokana na LGCD kiliingizwa 
kwenye Taarifa ya matumizi ya maendeleo na mapato yake 
kimakosa hivyo kusababisha mapato ya maendeleo kuzudi 
kwa kiasi hicho. 

 Taarifa ya matumizi ya maendeleo na mapato yake 
ilionyesha Sh.1,758,642,126 kama ruzuku ya maendeleo 
wakati kwenye taarifa ya mapato na matumizi ilionyeshwa 
kama ruzuku ya matumizi ya kawaida.Kwa maana hiyo 
ruzuku ya maendeleo iliyoripotiwa kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha ilipungua kwa kiasi cha 
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Sh.1,496,248,000. 
 Taarifa ya mapato na matumizi iliripoti Sh.166,809,407 

kama matumizi kwa ajili ya  ruzuku ya matumizi ya 
kawaida.Hata hivyo tulishindwa kuhakiki kwa sababu 
maelezo ya ziada na.1 uk 5 haikufafanua kikamilifu 
matumizi hayo.  

 Jedwali ya mali za kudumu(mitambo,mali na vifaa) 
ilionyesha bakaa ya Sh.470,013,410 lakini Taarifa ya 
mapato na matumizi haikuripoti matumizi ya ruzuku ya 
maendeleo.  

 Bakaa ya Sh.1,545,045,365 ilionyeshwa kwenye Taarifa ya 
Mtiririko wa fedha ilikuwa imezidi kwa kiasi cha 
Sh.54,000,000 hii ilitokana na salio anzia ya mwaka 
2010/2011 ilipotiwa kama Sh.345,569,453 badala ya 
Sh.288,569,453 

22 Mji mdogo wa Mpanda  

  Taarifa ya mizania ya hesabu ilionyesha Vifaa vyenye 

thamani ya Sh.98,497,550 hii inatofautiana na Maelezo ya 

ziada na.5 ambayo yalifananua kiasi chs Sh.75,199,687 

hivyo kuna upungufu wa Sh.23,297,864. 

 Ruzuku ya maendeleo imefafanuliwa mara mbili kwenye 

Maelezo ya ziada na.10 (Sh.215,028,340) na  Maelezo ya 

ziada na.6 (Sh.11,265,256) ambayo inatoa jumla ya 

Sh.226,293,596.Makaso haya yamezidisha matumizi kwa 

kiasi cha Sh.215,028,340.  

 Taarifa ya mapato na matumizi iliripoti Kiasi cha 

Sh.25,766,304 kama matumizi kwa ajili ya vifaa na bidhaa 

kiasi hiki kilitofautiana Sh.2,468,440 kilichofafanuliwa 

kwenye Maelezo ya ziada hii inaleta tofauti ya 

Sh.23,297,864. 

 Taarifa ya mizania ya hesabu ilionyesha ongezeko la vifaa 

vyenye thamani ya Sh.23,297,864 lakini kwenye Taarifa ya 

Mtiririko wa fedha ilionyesha upungufu wa 

Sh.51,901,822.Hii ina maanisha kuwa kulikuwa na upungufu 

katika taarifa ya thamani ya vifaa kwa kiasi cha 

Sh.75,199,686.  

23 Halmashauri wilaya ya Nkasi  

  Kiasi cha Sh.235,000,000 kilionyeshwa kilitumika kutoka 
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kwenye  ruzuku ya matumizi ya kawaida ,wakati Maelezo 

ya ziada na.11 ilifafanua Sh.125,479,735 ndizo 

zilizotumika.Hii inamaanisha kuwa ruzuku ya matumizi ya 

kawaida ilizidishwa kwa kiasi cha Sh.109,520,265  

 Mabadiliko ya kiasi cha Sh.15,266,494 yaliyofanyika kwenye 

Taarifa ya mizania ya hesabu hayakuingizwa kwenye 

Taarifa ya Mtiririko wa fedha. 

 Halmashauri haikuonyesha nyongeza ya ruzuku ya 

maendeleo kutoka Sh.35,204,625 mpaka Sh. 426,140,051 

kwa mwaka 2011 na Sh.461,344,676. 

24 Manispaa ya Sumbawanga    

  Sh.191,309,715 iliyoonyeshwa kama bakaa kwenye Taarifa 

ya mapato na matumizi inatofautiana na bakaa ya 

Sh.185,773,808 iliyoonyeshwa kwenye daftari ya 

fedha(cash book) na matumizi kwa kiasi cha Sh.5,535,906.  

 Maelezo ya ziada yalifafanua kuwa bakaa ya fedha 

taslimu,wadeni,wadai, ruzuku ya maendeleo na ya 

matumizi ya kawaida hazikuingizwa kwenye Taarifa ya 

fedha. 

 Taarifa linganifu kwa ajili ya mwaka wa fedha 2010/2011 

hazikuonyeshwa kwenye taarifa ya fedha. 

 Gharama ya uchakavu wa mali za kudumu hazikuonyeshwa 

kwenye taarifa ya fedha. 

 Kiasi cha Sh.50,147,375 kilitumika kwa ajili ya 

Mitambo,Mali na Vifaa lakini wakaguzi walishindwa 

kuhakiki matumizi haya. 

25 Halmashauri wilaya ya Kibondo  

  Halmashauri haikuandaa taarifa ya matumizi ya 

maendeleo na mapato yake kama Maelezo ya ziada 

kwa ajili ya kufafanua bakaa ya Sh.219,820,000 

iliyoripotiwa kwenye Taarifa ya mtiririko wa fedha. 

 Kiasi cha Sh.5,600,000 kilichohamishiwa kwenye vifungu 

vingine hazijarudishwa hivyo uhamisho huo umeathiri 

utekelezaji wa mradi. 

 Malipo nyenye thamani ya Sh.2,830,000 hayakuwa na 

nyaraka hii ni kinyume na  Agizo na. 8 (c) la Memoranda ya 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

151 

fedha Mamlaka za Serikali za mitaa mwaka,2009. 

(d) Hati isiyoridhisha 

Halmashauri moja (1) ambayo ni 0.3% ya Halmashauri 131 
zilizokaguliwa 

ilipata hati isiyoridhisha kama ilivyoonyshwa hapa chini: 

 

1 Halmashauri ya Wilaya ya Chunya  

  Bakaa ya fedha taslimu iliyoripotiwa kwenye Taarifa ya 
Mtiririko wa fedha na Taarifa ya Mizania ilikuwa 
imezidishwa kwa kiasi cha Sh.134,954,583. 

 Hati za malipo yenye thamani ya Sh.58,443,852 
hayakuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi hii ni Kinyume na 
Agizo Na.8 (2) na 104 la Memoranda ya fedha Mamlaka za 
Serikali za mitaa mwaka,2009. 

 Kiasi cha Sh.197,934,966 kutoka kwenye mfuko wa WSDP 
kilichohamishiwa kwenye akaunti zingine hakijarudishwa 
kwenye mfuko. 

 Matumizi ya Halmashauri yalionyeshwa kwenye taarifa za 
mapato na matumizi kwa pungufu ya Sh.99,437,704. 

 
 

(e)  Jedwali 53: Halmashauri 4 hazikupata fedha za programu ya 
maji  

 

1. Halmashauri ya Mji wa Kondoa  

2. Halmashauri ya Manispaa ya Musoma  

3. Halmashauri ya Mji wa Masasi  

4. Halmashauri ya Jiji Dar es Salaam  
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4.5 Miradi Mingine ya Maendeleo 

4.5.1 Utangulizi 
Idadi ya miradi ya maendeleo iliyokaguliwa ni  tisini na tatu 
(93) ikijumuisha miradi inayofadhiliwa na  Benki ya Dunia, 
Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na UKIMWI, Kifua Kikuu 
na Ukoma, Programu ya Maendeleo ya Umoja wa Mataifa, 
Benki ya Maendeleo ya Afrika na miradi mingine. 

 
4.5.1.1 Muhtasari wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Taasisi 

zinazotekeleza miradi ya Maendeleo na sababu ya kutoa 
hati hizo imeonyeshwa kwenye Jedwali 42 Na.hapa chini: 
(a) Hati inayoridhisha 
Miradi ya maendeleo sitini na nane (68) ilipata hati 
inayoridhisha kama inavyoainishwa kwenye jedwali hapa 
chini: 
Jedwali Na.42: Hati inayoridhishana isiyokuwa na mambo 
ya msisitizo 
 

1 Facility for Ethics Accountability and Transparency 
(FEAT) 

  

2 TZ- Private Sector /MSME Competitiveness –BEST & TPSF 

The private Sector Competitiveness Project (PSCP) 
Component 1 Coordination Units and Better Regulation 
Section IDA CREDIT NO. 4136 TA 

  

3 TZ-Performance Results & Accountability   
(Public Sector Reform Programme ) 

  

4 TZ-Sustainability Mgt of Min.Resourses TAL (SMMRP) 
  

5 Mradi wa sayansi na teknonolojia Elimu ya Juu 

  

6 Mradi wa kusaidia sekta ya fedha Tanzania  
  

7 Mradi wa maendeleo ya Nishati Tanzania-Wizara ya 
Madini na Nishati 

  

8 Mradi wa Maendeleo ya Nishati Tanzania IDA Credit No. 
4370 (Part A C.1)-TANESCO 
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9 Mradi wa fedha za Ujenzi wa nyumba 

  

10 Mradi wa Maendeleo Huduma za Msingi za Afya 

  

11 Programu ya kuendeleza Eneo la Ziwa Tnganyika 

  

12 Programu ya Maboresho ya Sheria  
  

13 Africa Stockpile Program  
  

14 Mradi wa Maendeleo ya Biashara na Usafirishaji Kanda ya 
Afrika ya Mashariki–SUMATRA 

  

15 Programu ya Uzalishaji katika Kilimo Afrika ya Mashariki-
APL 1 

  

16 Programu ya Kanda Miundombinu ya Mawasiliano 

  

17 Mradi wa Ubunifu uliowazi katika Tasinia ya uchimbaji 
madini Tanzania-TEITE 

  

18 Mradi wa Ubunifu uliowazi katika Tasinia ya Uchimbaji 
Madini Tanzania-TEITE Grant no.96777 

  

19 Mradi wa Kuhifadhi Chakula vijijini 
  

20 Kituo cha Mafunzo cha Kimataifa Kupitia Mtandao wa 
Kompyuta (TGDL) 

  

21 TZ-Agr Sec Dev (FY06)(ASDP) – PMO - RALG 

  

22 Mradi wa Kusaidia Programu ya Sekta ya Afya-Ofisi ya 
Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

  

23 Programu ya Usafirishaji Serikali za Mitaa na Vijijini 
  

24 Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo- PMO-RALG Component 
  

25 Wakala wa Nishati Vijijini-Mradi wa Maendeleo 
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26 Mradi Wa Msaada WaKupunguzaVifo Vya Wajawazito P-
Tz- IBO - 001 

  

27 Mradi wa Kukopesha Wajasiriamali wadogo Awamu ya 
II(SELF) 

  

28 Mradi wa Barabara ya Singida – Babati –Minjingu  
  

29 Mradi wa Makumbusho ya Kitaifa na Nyumba ya 
Utamaduni  

  

30 Sida/NORAD/MEM –Mradi wa nishati ya mimea 

  

31 Mradi wa Kuwezesha Biashara na Usafirishaji kanda ya 
Afrika Mashariki 

  

32 Programu ya Maboresho katika Utumishi wa Umma (PSRP) 
Mfuko mkuu-Hazina 

  

33 Programu ya Maboresho Serikali za Mitaa –Mfuko mkuu 
(LGRP)  

  

34 Mfuko Mkuu maboresho ya kisasa ya ukusanyaji kodi  
  

35 Mfuko Mkuu wa Sekta ya Maji  
  

36 Mfuko Mkuu wa Kitaifa wa Usambazaji Maji  Safi Vijijini  
  

37 Mfuko Mkuu wa Huduma za Afya  
  

38 Mfuko Mkuu sekta ya Sheria  
  

39 Mfuko Mkuu wa Sera yarasilimali watuya Mpango wa 
Maendeleo(PHRD) Kuendeleza Sekta ya Kilimo 

  

40 Mfuko Mkuu katika kutoa msaada sekta ya fedha  
  

41 Mfuko Mkuu -Mpango wa elimu shule za Sekondari  
  

42 Mfuko mkuu wa STATCAP  
  

43 Mfuko Mkuu programu ya  maendeleo shule za sekondari  
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44 Program ya maendeleo Umoja wa Mataifa -Ofisi ya 
Makamu wa Raisi (UNDP) 

  

45 Program ya maendeleo Umoja wa Mataifa katika Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Raisi Zanzibar (UNDP) 

  

46 Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(UNDP)  

  

47 Huduma ya Kimataifa Idadi ya Watu (UNDP) 
  

48 Ofisi ya Makamu wa kwanza wa Raisi Zanzibar (UNDP) 
  

49 Ofisi ya Taifa yaTakwimu (UNDP) 
  

50 Mamlaka ya Chakulana DawaTanzania (UNDP) 
  

51 Wizara ya Afya na Usitawi wa Jamii (UNDP) 
  

52 Wakala wa Usajiri  wa Vifo na Uzazi na Udhamini ( UNDP) 
  

53 Wizara ya ElimunaMafunzo ya Ufundi--Zanzibar(UNDP) 
  

54 Wizara ya AfyanaUstawi wa Jamii-Mazingira ya Afya 
(UNDP) 

  

55 Wizara yaUstawi wa Jamii,Vijana, Wanawake 
naMaendeleo ya Watoto -Zanzibar (UNDP) 

  

56 Wizara ya ElimunaMafunzo ya Ufundi (UNDP) 
  

57 ElizabethGlaserkwa WatotoUKIMWIFoundation, (UNDP) 
  

58 Ofisiya Makamu wa RaisBaraza la Taifala Usimamizi wa 
Mazingira(UNDP) 

  

59  Hudumia watoto   (UNDP) 
  

60 Chama chaMadaktari Wanawakewa Tanzania 
(MEWATA)(UNDP) 

  

61 Halmashauri ya Wilaya ya Makete  -(UNDP) 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

156 

62 Ofisi ya Waziri Mkuu (UNDP) 
  

63 Mfuko wa Misitu Tanzania - TFS (UNDP) 
  

64 Wizara ya Maji (UNDP) 
  

65 Wizara ya Mendeleo ya Mifugo na Uvuvi (UNDP) 
  

66 Mama2mama (UNDP) 
  

67 Kituo cha Chakula na LisheTanzania(UNDP) 
  

68 Mfuko wa Kimataifa wa kupambana na UKIMWI Kifua 
Kikuu na Ukoma kwa ajili ya Wizaraya Ustawi waAfya na 
Ustawi 

 
 (b) Miradi yenye Hati inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo 

Ifuatayo ni Miradi ya maendeleo ishirini na mbili (22) iliyopata 
hati inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo na sababu zake 
zimeonyeshwa kwenye jedwali Na.43 hapa chini:  
 
Jedwali  43: Miradi yenye  Hati inayoridhisha yenye 
masuala ya msisitizo 

1 TZ-Loc Govt SIL (FY 05) –PMO-RALG & DAR PST 

  Kulingana na taarifa za Benki ya Dunia kiasi cha mkopo 
uliosainiwa ni dola za kimarekani 103,348,091.00 
ambapo kiasi kilichokwishaletwa ni dola za Marekani 
100,143,474.23 hivyo kiasi cha dola za Marekani 
3,204,616.77 hakijaletwa ikiwa ni sawa na Sh. 
5,000,000,000.  

 Thamani ya mkopo itakayolipwa ni kiasi cha dola za 
Marekani 100,143,474.23 na siyo dola za Marekani 
103,348,091.00 zilizo sainiwa. 

2 Mradi wa mabasi yaendayo kasi DAR (DARTS) 
  Wakala ilitumia kiasi cha Sh.169,381,739 kulipa posho 

ambazo hazikuwa na kibali cha bodi ya Ushauri na 
hakikuonyeshwa kwenye bajeti ya Wakala  kwa mwaka 
wa fedha 2011/12. 

 Wakala ilitayarisha orodha ya malipo ya kiasi 
Sh.8,790,162,620 kwa ajili fidia kwa watu wa Gerezani 
walio athirika na mradi ambapo taarifa ya mthamini wa 
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Serikali iliyoidhinishwa inaonyesha  malipo ya fidia ya 
kiasi cha Sh.2,620,488,000 kwa watu wale wale.  

3 Ukarabati wa Miundombinu ya Afya ya WilayaTAMISEMI-
kipengele 

  Taarifa ya fedha haikuonesha madeni ya kiasi cha 
Sh.43,807,500 na wala hakuna bajeti ya madeni haya 
katika mwaka wa fedha 2011/2012  

4 Mradi wa Mtandao wa  Afya ya UmmaAfrika Mashariki IDA 
Credit Number47310 

  Kiasi cha Sh. 3,634,121,925 ikiwa sawa na asilimia 86.2 
ya fedha yote hakikutumika, hivyo kazi za mradi 
zilizokuwa zimeainishwa kwenye bajeti hazikutekelezwa 
kama ilivyokuwa imekusudiwa.  

5 Mradi wa rasilimali/ kitega uchumi Wilayani  Sekta ya 
Kilimo (DASIP) 

  Kiasi cha fedha Sh. 9,775,000 kilichopelekwa 
Halmashauri za Wilaya za Misungwi na Geita pia kiasi cha 
Sh.31,896,000 kwa ajili ya kununua pikipiki na kulipa 
posho za watumishi hazikuonekana katika taarifa za 
benki.  

 Hadi kufikia Septemeba 2012 kulikuwa na kazi  za mradi 
ambazo hazijatekelezwa za kiasi cha Sh.1,495,173,000.  

 

6 Central Corridor Transit  Transport Facilitation Agency 

  Uwezekano wa kuendelea kuwepo kwa wakala ni wa 
mashaka kwani washirika maendeleo hawajatekeleza 
mkakati endelevu kulingana na kifungu 24.2 (CCTTFA) 
cha mkataba endapo msaada kutoka  Benki ya 
Maendeleo ya Afrika utafikia kikomo.  

7 Local Government Support Project IDA Credit No. 4003 

  Kulingana na taarifa ya benki ya Dunia kiasi cha mkataba 
uliosainiwa ni dola za Marekani 103,348,091.00 ambapo 
mkopo uliokwisha kutolewa ni dola za Marekani 
100,143,474.23 hivyo kiasi ambacho hakijatolewa ni dola 
za Marekani  3,204,616.77 ikiwa sawa Sh. 5,000,000,000.  

 Kiasi cha mkopo wa dola za Marekani 100,143,474.23 
ndicho kitakacholipwa na siyo kiasi cha dola za 
103,348,091. 
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8 The Second Centre Transport Corridor Project Credit No. 
4455 

  Kuchelewa kuanza kwa kazi kwani TANROADS 
wameshindwa kukabidhi maeneo ya kazi kwa 
mkandarasi Jangwani Bridge, City Council Station, 
Ubungo bus terminal, Kimara Terminal.  

 Kuchelewa kuanza kwa Package2- inayohusu ujenzi wa 
Ubungo Depot, Ubungo Feeder station na kituo cha 
mabasi yaendayo mikoani kwa mkataba wa 
Sh.2,201,086,467.Mktaba Na. TRD/HQ/1020/2011/12 
ulisainiwa tarehe 9/8/2010 kati ya TANROAD na Beijing 
Construction Engineering Group Co lakini hadi Novemba 
2012 kazi zilikuwa bado hazijaanza.  

 Kuchelewa kuanza kwa Package 5- inayohusu ujenzi wa 
Kariakoo Terminal and Feeder station- bei ya mkataba 
na TRD/HQ/1012/2010/11 ni kiasi cha  
Sh.6,348,331,889.Mkataba ulisainiwa tarehe 9/8/2010 
kati ya TANROADS lakini bado utekelezaji wa kazi za 
mkataba haujaanza. 

 Makandarasi China Civil Engineering ameleta madai ya 
fidia ya kiasi cha Sh.174,573,138  kwa sababu ya 
ucheleweshaji wa kazi za mkataba kwa miezi saba 
kuanzia  katika sehemu ya wazi Jangwani malipo hayo 
yanaonekana kama serikali haikupata manufaa. 

9 TZ-Strategic Cities Project 
  Malipo ya kiasi cha Sh.6,277,500 kwa ajili ya safari ya 

Kigoma – Morogoro – kigoma yalikuwa siyo ya lazima na 
hakuna vielelzo vya matumizi ya kukodi gari kwa 
washiriki kutoka Kigoma kwenda Dar es salaam  (Ubungo 
Bus Stand) kujifunza namna ya kukusanya maduhuli 
katika kituo cha mabasi na pia kutoka  Kigoma kwenda  
Morogoro kujifunza kuhusu taka ngumu katika 
halmashauri ya manispaa ya  Morogoro. 

10 Road Sector Support Project I (RSSPI) 
  Utekelezaji mdogo wa barabara ya Namtumbo - Tunduru 

(193 km).  Ni dhahiri kwamba mkandarasi ameshindwa 
kutekeleza mkataba hivyo, wakala wa barabara 
(TANROAD) ina kusudia kuvunja/kusitisha maktaba. 
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11 Rural Water Supply and Sanitation program II (water 
Sector Component) (RWSSP) 
 

  Kiasi cha fedha Sh.4,870,000  hakikutumika kutekeleza 
miradi inayohusu RWSSP. 

 Menejimenti ya PMO RALG‟s ilipokoea hati ya madia ya 
kiasi cha  Sh.7,137,767  kabla ya kutoa hatia ya kuagiza 
huduma/vifaa (LPOs) 

12 Market, Infrastructure, Value Addition and Rural Finance 
Support Programme (MIVARF) 

  Mradi ulipokea kiasi cha  Sh.9,590,878,253.80 kutoka 
kwa washirika wa maendeleo. Hata hivyo ni kiasi cha Sh. 
3,654,443,543.19 ndio kilitumika ikiwa sawa na asilimia 
38 na bakaa ya kiasi cha Sh. 5,935,194,119 ikiwa sawa na 
asilimia 62 haijatumika.  

13 The private Sector Competitiveness Project (PSCP) 
Component 2 Enterprise Development Under The TZ 
Private Sector Foundation IDA CREDIT NO, 4136 

  Baadhi ya vifaa vilivyonunuliwa vya thamani ya dola za 
Marekani  626,521.67 havijatumika  

14 TZ: Accelerated Food Security Project 
 

  Kulikuwa na hati za malipo batili za kiasi cha Sh 
159,620,000 zilitakiwa kulipwa 

 Kulikuwa na hati za malipo  za kiasi cha Sh.407,440,000 
ambazo siyo sahihi  

 Utekelezaji wa mkataba zaidi ya makubaliano kiasi cha 
Sh.40,802,000. 

15 Teaching and Learning Science ,Mathematics and English 
in Government Secondary Schools in Project using ICT 

  Mradi haukuandaa daftari la fedha na taarifa za 
usuluhishi wa benki hivyo, taarifa za fedha zimeonyesha 
salio ishia la kiasi cha Sh.64,544,304  ambapo taarifa za 
benki zinaonyesha salio ishia kiasi cha Sh.95,008,908.   

16 TZ-Marine & Costal Env Mgmt SIL (FY06) –TZ Mainland & 
Zanzibar – GEF (MACEMP)  

  Matumizi batili kiasi cha Sh.124,776,801 ikiwa ni  malipo 
ya  kodi ya ongezeko (VAT)   

 Maeneo ya mialo ya uvuvi yamekamilika lakini 
hayatumiki katika sehemu zifuatazo:  
i) Kilwa Masoko Pwani imegharimu kiasi cha  
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Sh.155,444,025. 
ii) Nyamisati imegharimu kiasi cha  Sh.125,008,848.08 

 Ujenzi uliotumia kiasi cha Sh.263,824,666 haukukamilika 
na uko chini ya kiwango katika sehemu za Tumbe, 
Pemba. 

 Mfuko wa urithi wa baharini haujaanzishwa (Marine 
Legacy Fund).  

17 Lake Victoria Environmental Project (LVEMPII) 
  Utekelezaji mdogo wa mkataba wa huduma ya ushauri 

na ME-011/2011/2012 wa tarehe 24 Januari, 2012 kwa 
ajili ya kubuni na kusimamia ujenzi wa mfumo wa maji 
taka katika eneo la Mabatini Igogo jiji la Mwanza.  
Mkataba alipewa mkandarasi Beomhan Engineering and 
Architects Co Ltd kwa kushirikiana na  DOCH 
Engineering and Management consultants  wa sanduku 
la posta 1767 DSM kwa mkataba  wa Sh.77,809,000 kwa 
kipindi cha wiki 12 kuanzia  tarehe 1/4/2012 hadi 
30/12/2012.  Utekelezaji wa mkataba haujakamilika 
hadi leo. 

 Miradi ya kiasi cha  Sh.109,206,137 haijakamilika:  
-  Ununuzi wa mashine ya dizeli ya thamani ya 

Sh.41,206,137 katika kijiji cha Sunguti haujafanyika 

- Ukarabati wa bwawa la maji lenye thamani ya 
Sh.32,000,000 katika kijiji cha Bubinza, Wilaya ya 
Magu haujakamilika. 

- Ujenzi wa bwawa la maji lenye thamani ya 
Sh.36,000,000 katika kijiji cha Mwamkale wilaya ya 
Magu haujakamilika.     

 

18 Mradi wa Uimarishaji wa Mfumo wa Afya -mzunguko wa 
Tisa (9) (HSSGFR9). 

  Kiasi cha Sh. 4,435,531,639.28 ikiwa ni sawa na asilimia 
36 ya fedha yote ilikuwa haijatumika hivyo, kazi za 
mradi hazikutekelezwa kama ilivyokusudiwa. 

19 Mradi wa ufuatiliaji na tathimini- Mzunguko wa nane (8) 
(MEGFR8) 

  Kiasi cha Sh. 58,774,401 ikiwa ni sawa na asilimia 57 ya 
fedha yote  ilikuwa haijatumika hivyo, kazi za mradi 
hazikutekelezwa kama ilivyokusudiwa. 
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20 Mradi wa Usimamizi wa Mazingira ya Pwani na Baharini 
(MACEMP)  IDA Credit No. 4106 

  Malipo yasiyo kuwa ya kawaida na kutomalizika kwa 
nyumba ya  Mvuvi (Mvuvi House)   
Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi iliingia mkataba 
namba 31 wa mwaka 2009/2010 na CATIC International 
Engineering (T) Ltd, Box 11600, Dar es Salaam kujenga 
jengo la ofisi la ghorofa tatu kwa bei ya mkataba wa 
kiasi cha Sh.3,534,145,946.40. Mkataba ulisainiwa tarehe 
26/2/2010 kwa kipindi cha miezi nane hivyo ilitakiwa 
kukamilika mwezi Novemba, 2010. Katika mwaka huu 
kiasi cha Sh.1,132,212,322.59 kililipwa kwa mkandarasi 
CATIC International Engineering (T) Ltd.   

21 Programu ya Kitaifa ya Kudhibiti UKIMWI (NACP) – 
Mzunguko wa nane (8) 

 Malipo ya kiasi cha Sh.1,109,746,805hayakuwa na 
viambatisho vya kutosha kinyume na kanuni 95(4) ya Sheria 
ya Fedha Za Umma ya mwaka 2001 (iliyorekibishwa mwaka 
2004). 

22 National Multi – Sectoral Framework (NMSF) 
 Hati za malipo ya kiasi cha Sh.8,689,997 yalionyeshwa 

kwenye kasima ya matumizi isiyo sahihi kinyume na Kanuni 
ya 49(1) ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2005 

 
 

(C)  Miradi iliyopata hati zenye shaka 
Miradi mitatu (3) ilipata hati yenye shaka kama inavyoonekana 
kwenye jedwali 44 hapa chini: 
 
Jedwali 44: Miradi iliyopata hati yenye shaka 

1 Tume ya kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS)- UNDP 

  Menejimenti ya Tume ya kudhibiti UKIMWI (TACAIDS) 
ilionyesha mapungufu katika kusimamia miradi 
ambapo hadi Mei 2012 miradi minne ya huduma ya 
ushauri  ya kiasi cha  Sh.20,800,000  haikukamilika 
katika muda wa mkataba kwa ucheleweshaji wa siku 
sitini na moja. 

 Tofauti ya kiasi cha Sh. 288,381,371.95 kati ya fomu 
za FACE na daftari la fedha  

 Tofauti ya kiasi cha Sh 75,000,000 kati ya taarifa ya 
fedha salio anzia na kiasi kilichopokelewa na pia 
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jumla ya matumizi yalionyeshwa kiasi cha Sh.milioni 
171 badala ya Sh.milioni 103  

2 Halmashauri ya Manispaa ya Temeke  
  Malipo ya kiasi cha Sh.100,904,500 hayakuwa na 

viambatisho  
 Malipo ya kiasi cha Sh.71,715,000 hayakuwa na 

viambatisho ili kuthibitisha uhalali wake.  
 Dosari katika taarifa za fomu za FACE, matumizi 

yaliyoonyeshwa kwenye mtandao wa Epicor na taarifa 
za kila mwezi za mradi. Halmashauri ilionyesha kiasi 
cha matumizi ya Sh.582,226,000 katika fomu za  
FACE, taarifa za maendeleo ya kazi kiasi cha 
Sh.258,072,500 na mfumo wa kompyata wa Epicor 
ilionyesha kiasi cha  Sh. 623,946,000 . Hivyo, ukaguzi 
umeshindwa kuthibitisha usahihi wa matumizi kwa 
taarifa za fedha zinazoishia tarehe 31 Disemba 2011 

3 Wizara ya Madini na Nishati  
  Hati za malipo za kiasi cha Dola za kimarekani 

493,941.52 na viambatisho vyake havikuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi kwa kipindi cha kuanzia tarehe 1 
Januari 2011 hadi 31 Disemba 2011.  
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SURA YA TANO 

MAPITIO YA TARATIBU NA MIKATABA YA MANUNUZI 

5.0 Utangulizi 

Katika kipindi cha ukaguzi wa taarifa za fedha za miradi ya maendeleo 
mwaka 2011/2012, nilibaini mapungufu katika manunuzi ya huduma 
na vifaa yaliyofanyika Mfuko wa Huduma za Jamii, programu ya 
maendeleo sekta ya kilimo, programu ya mradi wa maendeleo ya 
sekta ya maji, mfuko wa Maendeleo ya Sekta ya Afya na miradi 
mingine ya maendeleo. Mapungufu yaliyobainika yalitokana kwa kiasi 
kikubwa na kutozingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka, 2004 
na Kanuni zake za mwaka, 2005 kama ilivyoonyeshwa hapa chini. 

5.1 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 

 
5.1.1 Manunuzi ya mali na vifaa bila kuingizwa kwenye daftari 

Sh.22,018,512.50 
Kumbukumbu kwa ajili ya matumizi ya vifaa hazikutunzwa hivyo 
haikuwa rahisi kuchunguza matumizi ya vifaa hivyo.Pia matumizi ya 
vifaa vyenye thamani ya Sh.22,018,512.50 hayakuweza 
kubainika.Katika mapitio ya manunuzi ilibainika kuwa Halmashauri 
saba(7) hazikuingiza vifaa zilizonunua kwenye daftari.Mchanganuo wa 
Halmashauri zilizohusika ni kama inavyoonekana kwenye jedwali 
namba 45 hapa chini:- 
 
Jedwali Na. 45:Mali na vifaa ambavyo havikuingizwa 
kwenye daftari  
 

Na Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 Kyela       6,171,800.00  

2 Nachingwea      4,472,217.50  

3 Kahama       3,149,895.00  

4 Kilosa       2,802,500.00  

5 Hanang       2,752,100.00  

6 Arusha       1,710,000.00  

7 Mafia  960,000.00 

 Jumla 22,018,512.50  

 
Hii inaweza kusababisha matumizi mabaya ya rasilimali bila 
kugundulika. 
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5.1.2 Mali na Vifaa Vilivyonunuliwa bado havijapokelewa  
Sh. 76,546,863 
Mali na vifaa vya thamani ya Sh.76,546,863vilivyonunuliwa 
kwa kutumia fedha za Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Kilimo havijapokelewa.  Hii ni  kinyume na Agizo Na.71(b) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009.Mchanganuo wa Halmashauri nane (8) zilizohusika ni 
kama inavyoonekana kwenye jedwali namba 46 hapa chini: 
 

 Jedwali 46: Mali na Vifaa Vilivyonunuliwa bado 
 Havijapokelewa 
 

 Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 Chato                    4,000,000  

2 Ileje                  18,000,000  

3 Manyoni                  11,415,000  

4 Mbulu                        855,000  

5 Meatu                  18,750,000  

6 Mtwara                        152,863  

7 Mwanza                    4,708,000  

8 Tarime                  18,666,000  

 Jumla 76,546,863 

 
5.1.3  Manunuzi yaliyofanywa bila idhini ya Bodi ya zabuni 

Sh.270,102,712 
Manunuzi mengi yaliyofanywa kwa mkataba yalikuwa na 
mapungufu mengi.Hii inatokana na usimamizi mbovu wa 
mikataba.  Ilibainika kuwa Halmashauri saba (7) zilifanya 
manunuzi ya kiasi cha Sh.270,102,712.00 bila idhini ya Bodi ya 
zabuni hii ni kinyume na kanuni Na. 40 na 41 ya Kanuni za 
manunuzi ya umma,2005.Mchanganuo wa Halmashauri 
zilizohusika ni kama inavyoonekana kwenye jedwali namba 47 
hapa chini:- 

 
Jedwali 47:Manunuzi yaliyofanywa bila idhini ya Bodi ya 
zabuni 
 

Na Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 Chamwino       40,629,617  

2 Mkuranga       50,976,000  
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3 Manispaa ya 
Mtwara       23,610,000  

4 Mufindi       27,308,068  

5 Muleba       60,886,527  

6 Rorya       61,912,500  

7 TAMISEMI        4,780,000 

Jumla    270,102,712 

 
5.1.4 Manunuzi yaliyofanywa bila kushindanisha Wazabuni 

Sh.252,937,907 
Halmashauri nane (8) zilifanya manunuzi yenye thamani ya 
Sh.252,937,907 bila kushindanisha wazabuni.  Hii ni kinyume 
na Kanuni ya 28 ya Kanuni za manunuzi ya umma,2005. 
Mchanganuo wa Halmashauri zilizohusika ni kama 
inavyoonekana kwenye jedwali namba 48 hapa chini:- 
 
Jedwali  48:Manunuzi yaliyofanywa bila kushindanishwa 
 

Na Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 Arusha MC         1,829,000  

2 Babati DC         7,462,600  

3 Chamwino DC      49,273,662  

4 Kinondoni MC      30,045,632  

5 Kongwa DC      13,600,000  

6 Masasi DC      98,640,700  

7 Shinyanga MC         1,884,500  

8 Urambo DC      50,201,813  

 Jumla    252,937,907  

5.2 Mfuko wa Maendeleo ya Afya 

5.2.1 Mali na vifaa vya thamani ya Sh.180,703,985 
 havijapokelewa 

Mali na vifaa vya thamani ya SH. 180,703,985 vilivyonunuliwa 
kwa kutumia fedha za Mfuko wa Afya havijapokelewa kinyume 
na Kanuni 122 ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka, 
2005 inayosisitiza uwepo wa taarifa ya kupokea vifaa kwanza 
na baadaye malipo kuidhinishwa. Angalia jedwali namba 49. 
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Jedwali 49:Mali na vifaa ambavyo havijapokelewa 

Na Halmashauri  Kiasi (Sh.) 

1 Manispaa ya Kinondoni  30,858,300 

2 Magu  2, 875,200 

3 Kwimba  5,000,000 

4 Jiji la Mwanza  109,101,100 

5 Hanang  4,185,000 

6  Mji wa Babati  28,684,385 

 Jumla 180,703,985 

 
5.2.2 Manunuzi ya Dawa na vifaa vya tiba kutoka kwa wazabuni 

binafsi bila kibali cha Bohari Kuu ya Dawa Sh.412,219,600 
 

Kiasi cha Sh 412,219,600kililipwa ikiwa ni manunuzi ya Dawa 
na vifaa vya tiba kwa wazabuni binafsi bila kibali cha Bohari 
Kuu ya Dawa kinyume na kifungu 3.5 (h) sura ya tatu 
Mwongozo wa Mkakati Maalumu wa Afya kwa Halmashauri wa 
mwaka, 2007. Halmashauri (10) zilizohusika ni kama 
inavyoonekana kwenye jedwali namba 50 hapa chini: 
 
Jedwali 50:Manunuzi bila kibali cha Bohari Kuu ya Dawa 

Na Halmashauri  Kiasi (Sh) 

1 ya Manispaa 
Ilala  

127,183,300 

2 Kilosa  62,600,630 

3 Ulanga      14,769,000 

4  Mji wa Kibaha  27,363,530 

5 Magu  4, 740,000 

6 Kwimba  11,900,000 

7 Jiji la Mwanza 71, 806,500 

8 Manispaa ya 
Arusha MC 

47,570,500 

9 Simanjiro  14,678,500 

10 Tandahimba  29,510,000 

 Jumla 412,219,600 
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5.2.3  Ununuzi wa mali toka kwa wauzaji binafsi bila kibali cha 
Bodi ya Zabuni Sh.121,391,503 
Kanuni Na. 68(5) ya kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2005,  inaagiza kwamba kuwepo na orodha ya wauzaji 
waliopendekezwa na Bodi ya Zabuni  na hatimaye Taasisi 
inayofanya ununuzi itaandaa maombi ya  kwa njia ya dodoso 
za ununuzi kwa wauzaji wote waliochaguliwa. Hata hivyo, 
Halmashauri sita(6) zilikiuka kanuni Na.68(5)  ya Kanuni  za 
ununuzi  wa umma za mwaka  2005 kwa kufanya  ununuzi wa 
mali, kazi za ujenzi na kazi zisizo za ushauri  kutoka kwa 
wauzaji ambao hawakuthibitishwa na  Wakala we jedwali  Na 
51 hapa chini: 
 
Jedwali 51: Ununuzi wa mali toka kwa wauzaji binafsi bila 
kibali cha Bodi ya Zabuni  

Na Halmashauri Kiasi (Sh) 

1. Kibondo  5,277,000 

2 Nzega  56,159,000 

3 Kyela  18,124,250 

4 Mbarali  4,223,500 

5 Rombo   8,992,753 

6 Kilwa                           28,615,000 

 Jumla 121,391,503 

 

5.3 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 

5.3.1 Manunuzi ya mali na vifaa ambavyo havikupokelewa Sh. 
50,275,000 
Mapitio ya mfumo wa manunuzi na mapokezi ya mali na 
vifaa ulibaini udhaifu ufuatao; hapakuwepo ushindani wa 
bei, manunuzi kufanyika bila kufuata mpango, 
kutopokelewa kwa vifaa na vifaa kutoingizwa kwenye 
daftari.Udhaifu huu ulionekana kwa Halmashauri kumi(10) 
na umewekwa wazi katika barua zilizotolewa kwa 
Halmashauri husika. Mchanganuo wa Halmashauri 
zilizohusika ni kama inavyoonekana kwenye jedwali namba 
52 hapa chini:- 
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Jedwali Na.52: Manunuzi ya mali na vifaa ambavyo 
havikupokelewa 
 

Na Halmashauri Amount (Shs.) 

1. Monduli  2,100,000 

2. Muheza  3,329,000 

3. Kilwa  2,297,800 

4. Lindi  1,313,000 

5. Nachingwea  1,686,400 

6. Manispaa ya Dodoma  3,886,261 

7. Manispaa ya Kigoma/Ujiji  12,004,000 

8 Ngara  4,757,566 

9 Mtwara  5,925,203 

10 Chunya  10,575,000. 

 Jumla 47,874,230 

 
5.3.2 Manunuzi yaliyofanywa bila idhini ya Kamati ya     
         Uongozi wa Jamii  (CMC) Sh.5,880,500   

Manunuzi yenye thamani ya Sh.5,880,500 yalilipwa kwa 
mafundi kupitia akaunti ya kuongeza uwezo kwa miradi 
inayotekelezwa vijijini bila idhini ya wana kamati(CMC).Hii ni 
kinyume na aya 8.3.1 ya muongozo wa kazi TASAF II 
(Operational manual) 
 

5.3.3 Mchanganuo wa gharama za kazi za ujenzi wenye  
         thamani ya Sh.76,512,794.58 hazikuwasilishwa 

Maeneo ya miradi sita ya manispaa ya Kigoma yalitembelewa 
kwa lengo la kutathmini utekelezaji wa miradi and 
kuthibitisha kama ujenzi ulizingatia Mchaganuo wa gharama za 
kazi za ujenzi ulioidhinisha.Katika miradi tuliyotembelea 
hatupatiwa mchanganuo huo hivyo ilituwia vigumu kuthibitisha 
kama kazi ilifanyika kama ilivyotakiwa.Orodha ya miradi 
imeorodheshwa kwenye kwenye jedwali na.53 hapo chini: 
 
Jedwali Na.53 Halmashauri haikuwasilishaMchanganuo wa 
gharama za kazi  
 

Na Eneo Jina la mradi Kiasi( Sh.) 
1 MGEO Ujenzi wa madarasa 

matatu (3) katika 
Busanda 

11,507,691.68 
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2 BUSHABANI Ujenzi madarasa 
matatu 

10,545,370.18 

3 KANDORO Ujenzi madarasa 
matatu 

12,541,875.18 

4 NDARABU Ujenzi madarasa 
mawili Kirungu 

11,750,479.68 

5 MATOFARINI Ujenzi madarasa 
matatu Kisingirma 

14,555,330.68 

6 KALAMATA   Ujenzi madarasa 
matatu 

15,612,047.18 

 Jumla  76,512,794.58 

5.4 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 

5.4.1 Miradi ambayo haikutekelezwa 

 Kulikuwa na miradi yenye thamani ya kiasi cha 
Sh.24,282,959,694 inayohusu Halmashauri arobaini na moja 
(41)ambayo haikutekelezwa hadi mwisho wa mwaka wa fedha 
kama inavyoonekana kwenye jedwali namba. 54 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 54:Miradi ambayo haikutekelezwa 
 

S/N  Halmashauri  Kiasi ( Sh.)  

1 Halmashauri ya Manispaa ya Ilala          441,000,000  

2 Halmashauri ya Manispaa ya Temeke          326,569,718  

3 Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo          401,544,594  

4 Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba          306,054,672  

5 Halmashauri ya Wilaya ya Chato           76,752,043  

6 Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi         524,818,307  

7 Halmashauri ya Wilaya ya Bunda       1,630,652,415  

8 Halmashauri ya Wilaya ya Musoma      1,022,585,205  

9 Halmashauri ya Wilaya ya Rorya       1,597,077,838  

10 Halmashauri ya Wilaya ya Geita       1,548,967,000  

11 Halmashauri ya Wilaya ya Kahama      1,557,794,381  

12 Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu    1, 212,898,200  

13 Halmashauri ya Wilaya ya Longido         499,621,681  

14 Halmashauri ya Wilaya ya Moshi          459,405,743  

15 Halmashauri ya Wilaya ya Iringa         294,379,469  

16 Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi         381,334,945  

17 Halmashauri ya Wilaya ya Njombe         193,828,601  

18 Halmashauri ya Wilaya ya Ileje          591,104,734  
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19 Halmashauri ya Wilaya ya Kyela         285,770,200  

20 Halmashauri ya Manispaa ya Mbarali             4,800,000  

21 Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya       1,050,938,221  

22 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi      1,304,540,664  

23 Halmashauri ya Mji wa Mpanda       1,147,272,421  

24 Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi          166,000,000  

25 Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga          583,451,000  

26 Halmashauri ya Wilaya ya Lindi          476,420,042  

27 Halmashauri ya Wilaya ya Liwale          349,910,116  

28 Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa         376,527,197  

29 Halmashauri ya Wilaya ya Masasi          675,836,907  

30 Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara          688,422,800  

31 Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara         310,053,000  

32 Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu          567,987,740  

33 Halmashauri ya Wilaya ya Newala         606,914,000  

34 Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba          697,979,299  

35 Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo          447,831,183  

36 Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha         456,317,330  

37 Halmashauri ya Mji wa  Kabaha          269,441,118  

38 Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga          482,745,009  

39 Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji          916,763,947  

40 Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa          207,246,129  

41 Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro         356,300,024  

  Jumla  24,282,959,694  

 
5.4.2 Miradi ambayo haijatekelezwa/iliyoahirishwa au kuchelewa 

kukamilika katika Halmashauri,Sh.10,880,651,475 
Wakati wa ukaguzi miradi ya kiasi cha Sh. 10,880,651,475 
ilikuwa haijatekelezwa au kukamilishwa na Halmashauri 
thelasini (30) mpaka kufikia mwishoni mwa mwaka wa fedha 
2011/2012 kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali Na. 55 hapa 
chini:  
Jedwali Na.55: Miradi ambayo haikutekelezwa kwa wakati 
uliokubalika 
 

S/N  Halmashauri  Kiasi ( Sh.)  

1 Halmashauri ya Wilaya ya 
Manyoni  

        
760,741,341  

2 Halmashauri ya Manispaa ya         
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Kinondoni  305,459,000  

3 Halmashauri ya Wilaya ya 
Biharamulo   

        
207,741,385  

4 
Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba  

        
456,770,500  

5 Halmashauri ya Wilaya ya 
Karagwe   

        
158,612,997  

6 Halmashauri ya Wilaya ya 
Tarime  

          
79,280,000  

7 Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukombe   

        
229,975,400  

8 
Halmashauri ya Wilaya ya Maswa   

        
422,207,300  

9 
Halmashauri ya Wilaya ya Meatu   

        
299,827,000  

10 Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga   

        
748,552,785  

11 
Halmashauri ya Wilaya ya Siha  

        
152,990,000  

12 Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza    25, 612,000  

13 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo   

        
796,780,545  

14 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi   

        
744,275,590  

15 Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe   

        
935,769,500  

16 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpanda   

        
988,558,830  

17 
Halmashauri ya Mji wa Mpanda   

        
907,982,835  

18 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa   

        
592,216,625  

19 
Halmashauri ya Wilaya ya Lindi   

        
123,000,000  

20 
Halmashauri ya Manispaa ya Lindi  

        
211,769,511  

21 
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi   

        
265,881,656  

22 
Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara  

        
379,742,200  
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23 Halmashauri ya Manjspaa ya 
Mtwara   

        
213,768,160  

24 Halmashauri ya Wilaya ya 
Nanyumbu   

          
86,288,121  

25 
Halmashauri ya Wilaya ya Newala  

          
68,517,145  

26 Halmashauri ya Wilaya ya 
Tandahimba   

        
109,842,032  

27 
Halmashauri ya Mji wa Kabaha  

        
272,515,437  

28 
Halmashauri ya Wilaya ya Mafia   

        
151,599,989  

29 Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilombero   

        
162,896,147  

30 Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro  

          
47,089,444  

 Jumla 10,880,651,475  

 
5.4.3.1 Vifaa vya thamani ya Sh. 28,595,049Havijaingizwa 

kwenye vitabu 
 Vifaa vya thamani ya Sh.28,595,049 vilivyonunuliwa na 
Halmashauri nane (8) viligundulika kutoingizwa kwenye vitabu 
husika vya Halmashauri husika.  Maelezo zaidi yamo kwenye 
Jedwali Na.56 hapa chini:  
 
Jedwali 56:  Vifaa ambavyo havijaingizwa kwenye vitabu 
 

S/N Halmashauri Kiasi ( Sh.) 

1 Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino        9,135,000  

2 Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukoba        5,072,000  

3 Halmashauri ya Wilaya ya 
Missenyi        3,566,000  

4 Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga        3,744,000  

5 Halmashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga        4,305,000  

6 Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilindi           667,000  

7 Halmashauri ya Wilaya ya Ileje        2,106,049  
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8 Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa   12, 331,044  

 Jumla     28,595,049  

 
5.4.4 Vifaa vilivyonunuliwa bila bei shindani, Sh.9,925,899 
 Ukaguzi ulibaini vifaa vyenye thamani ya jumla ya kiasi cha 

Sh.9, 925,899 vilivyo nunuliwa na Halmashauri nne (4) kama 
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali namba 57 ambavyo 
vilinunuliwa bila bei shindani kinyume na Kanuni namba 28 ya 
Kanuni za Umma za Ununuzi za mwaka 2005 pamoja na 
Jedwali la Kwanza la Kanuni zinazoongoza taratibu za Tenda 
katika Halmashauri za mwaka 2007.  
 
Jedwali 57: Vifaa vilivyonunuliwa bila bei shindani 
 

S/N  Halmashauri  Kiasi ( Sh.) 

1 Halmashauri ya Wilaya ya 
Ukerewe       2,000,000  

2 Halmashauri ya Wilaya ya 
Babati      6,408,199  

3  Halmashauri ya Mji wa  
Babati          833,250  

4  Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilindi          684,450  

 Jumla     9,925,899  

 
5.4.5Manunuzi kutoka kwa wasambazaji wasioidhinishwa, 

Sh.21,825,815 
Ukaguzi ulibaini vifaa vyenye jumla ya Sh. vilivyonunuliwa na 
Halmashauri tatu (3) kutoka kwa wasambazaji  ambao 
hawakuidhinishwa na Halmmashauri husika kwa ajili ya 
usambazaji wa vifaa kwa mwaka wa fedha 2011/2012 
kinyume na Kanuni Na.40 ya Kanuni za  Ununuzi wa Umma za 
Mwaka 2005. Maelezo zaidi yameonyeshwa kwenye jedwali 
namba 58 hapa chini: 
 

        Jedwali 58: Manunuzi kutoka kwa wasambazaji  
        wasioidhinishwa 

 

S/N  Halmashauri  Kiasi ( Sh.) 

1  Halmashauri ya Wilaya ya 
Kondoa     11,825,815  
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2  Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga       6,250,000  

3  Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa       3,750,000  

 Jumla   21,825,815  

 

5.5   Miradi mingine 

Mfuko wa kimataifa wa kupambana na ukimwi,    Malaria, 
kifua kikuu na Ukoma  

Jedwali  59: Miradi mingine dosari katika manunuzi 

 

1 Health Systems Strengthening Global Fund Round 9 
(HSSGFR9) 

  Kukosekana kwa kumbukumbu za mikataba katika 
rejista ya mikataba Kumbukumbu za mikataba  zenye 
malipo ya kiasi cha Shs. 299,026,000   kuhusu uimarishaji 
wa mfumo wa Afya mzunguko wa tisa (90) haikuonyeshwa 
katika rejista ya mikataba 

2 National Aids Control Programme Global Fund Round 8 
(NACPGFR8) 

  Kutowasilishwa mpango wa manunuzi wa mwaka kwa ajili 
program ya kitaifa ya kudhibiti UKIMWI  

 Kulikuwa na dosari katika manunuzi ya vifaa na huduma 
kiasi cha Sh. 72,127,368 

 Kutothibitishwa mapokezi ya vifaa vyenye thamani ya 
Sh.8,784,480 

5.5.1 Miradi mingine isipokuwa Mfuko wa Kimataifa 
wa   kupambana na UKIMWI Malaria Kifua Kikuu 
na Ukoma 

1 Dar Rapid Transit Agency 

  Wakala ilitoa kazi ya Ujenzi na Ulinzi ya thamani ya kiasi 
cha Sh. 111,027,970 bila idhini ya bodi ya zabuni na wala 
hapakuwepo mikataba  

2 Transport Sector Support Project (TSSP), IDA Credit 
No.4724 - TZ and Credit No. 4991-TZ 

 Tozo ya riba kwa kuchelewa kulipa hati za madai kwa wakati 
zenye thamani ya Sh. 19,053,525.36 

3 TZ-Strategic Cities Project 
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 Halmashauri ya Jiji Mwanza  

 Vifaa vyenye thamani ya Sh 144,371,648.00 havikuingizwa 
daftarini 

 Manunuzi kiasi cha Sh. 11,600,000.00 yaliyofanyika bila 
ushindani  

Halmashauri ya Jiji Mbeya  

 Kompyuta/mpakato  za thamani ya Sh 42,376,700 
zilinunuliwa bila alama za utambuzi wa kitaalamu   
Halmashauri ya Jiji Tanga  

 Manunuzi ya kiasi cha Sh.13,654,392bila ushindani  
Halmashauri ya Manispaa  Mtwara  

 Manunuzi ya kiasi cha Sh.221,495,020bila ushindani  

4 The Tanzania Extractive Industries Transparency Initiative 
(TEITI) 

 Mali za thamani ya kiasi cha Sh.18,381,242 zilizonunuliwa 
hazikupewa alama za utambuzi .Pia, TEITI haitunzi  kadi ya 
mali katika ofisi. 

5 TZ-Marine & Costal Env Mgmt SIL (FY06) –TZ Mainland & 
Zanzibar (MACEMP) 

  Vifaa vya thamani ya Sh.19,360,000 vilitolewa bila 
kupokelewa na hati ya kutolea vifaa haikuwa imesainiwa 
na aliyepokea 

 Samani za kiasi cha Sh.32,930,000  hazikuletwa na 
wazabuni ingawa walishalipwa. 

6 Mradi wa Rasilimali/Kitegauchumi Sekta ya Kilimo Wilayani 
-DASIP  

  Kitengo cha kuratibu miradi kilipanga kununua vitu 
mbalimbali kulingana na bajeti na mpango wa manunuzi. 
Hata hivyo, hadi Septemba 2012 manunuzi ya kiasi cha 
Sh.8,690,000,000yalikuwa bado hayajafanyika. 

8 Miradi wa Kasi yaUsalama wa Chakula 

 Halmashauri ya Wilaya Sengereme  

 Vocha za pembejeo za kiasi cha Sh. 1,755,542,000 
zilipokelewa lakini hazijaandikwa kwenye leja husika.  

9 Mradi wa Sayansi na Teknolojia Elimu ya Juu (STHEP) 

  Menejimenti ya COSTECH ilinunua jenereta mpya lenye 
uwezo wa 200KV kutoka INCA TANZANIA LTD  kwa 
gharama ya kiasi cha dola za kimarekani 58,797.88.  
Mzabuni alilipwa kabla ya kufanya ukaguzi matokeo yake 
jenereta iliyoletwa haikuwa kama ilivyoainishwa kiufundi. 
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 Hakuna maelezo ya vifaa vya thamani ya Dola za 
Kimarekani470,045.67 

10 Wizara ya Elimu na Mafunzo-Zanzibar (UNDP) 

 Wizara ilinunua vifaa vya thamani  Sh.20,344,960 lakini 
havikuandikwa kwenye leja ya stoo kinyume na Kanuni ya 
198 ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka  2001 
(iliyorekebishwa mwaka  2004)  

11 Ofisi ya Taifa yaTakwimu - NBS (UNDP) 

 Menejimenti ilikuwa na mkataba na Chuo Kikuu cha Ardhi 
kuorodhesha maeneo na ramani za usimamaizi katika mkoa 
wa Morogoro. Mkataba ulitakiwa kuanza tarehe 29Januari 
,2011 na kumalizika tarehe 29 Machi 2011. Malipo ya awali 
yalikuwa kiasi cha Sh. 46,851,971 kupitia hundi namba 
631318. Ukaguzi ulibaini dosari zifuatazo: 
 

 Huduma za ushauri ulipatikana pasipo ushindani kinyume 
na Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2004 na 
kanuni zake za mwaka 2005.  

 

 Utekelezaji wa mkataba haujakamilika na hakuna hatua 
zilizochukuliwa na uongozi kuhakikisha kuwa mshauri 
anakamilisha kazi.  

12 The Marine and Coastal Environment Management 
Project – Global Environmental Facility (MACEMP – GEF) 

  Mikataba haikusambazwa kwa mamlaka husika kkulinga 
na sheria  

 Rejista ya mikataba haitunzwi  

 Mapungufu katika kusimamia manunuzi ya kiasi cha 
Sh.53,595,600 

13 The Marine and Coastal Environmental Management 
Project (MACEMP – IDA CREDIT NO 4106) 

  Rejista ya mikataba haitunzwi  

 Ujenzi wa Mvuvi House haujakamilika  

 Malipo zaidi ya kiasi cha Sh.334,622,697 

 Kulikuwa na malipo mara mbili ya kiasi cha Sh.34,064,950 
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SURA YA SITA 

UDHAIFU KATIKA USIMAMIZI WA FEDHA 

6.0 Utangulizi 

Sura hii inalenga kutoa upungufu uliobainika katika kusimamia 
fedha za miradi ya maendeleo uliotokana na ukaguzi. Hii 
inaangalia jinsi menejimenti ilivyoyashughulikia masuala 
yaliyoibuliwa katika ripoti zilizotangulia na masuala 
yaliyoibuliwa kwa mwaka huu wa fedha na jinsi mapendekezo 
yaliyotolewa yalivyofanyiwa kazi.  
 

Madhumuni ya matokeo na mapendekezo ya ukaguzi ni 
kumsaidia mkaguliwa kufanya maboresho katika usimamizi wa 
fedha na kudhibiti rasilimali za taasisi. Kutokushughulikia 
matokeo na mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa kwenye 
taarifa kwa upande wa miradi iliyokaguliwa ina madhara 
makubwa sana kwa afisa masuuli na uongozi wa miradi.   

Matatizoya kutoshughulikia matokeo na mapendekezo ya 
ukaguzi yanaweza kusababisha mapungufu yaliyoainishwa na 
ukaguzi kujirudia kwa miaka inayokuja. Hii inaweza 
kumaanisha kuwa afisa masuuli na uongozi hautoi uzito wa 
kutosha katika kushughulikia matatizo haya. Orodha ya 
mapungufu yaliyotolewa miaka ya nyuma ambayo 
hayajashughulikiwa na mapungufu yaliyojitokeza kuhusu 
usimamizi wa fedha za miradi yameonyeshwa hapa chini kwa 
kila mradi. 

6.1 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP) 

6.1.1 Utekelezaji wa mapendekezo katika ripoti za kaguzi za 
miaka ya nyuma 

Halmashauri nyingi zimefanya vizuri katika kuyashughulikia na 
kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa miaka ya nyuma. 
Katika ukaguzi wa mwaka huu, Halmashauri 64 zilikuwa na 
masuala ya miaka ya nyuma yenye thamani ya      Sh. 
9,086,703,965.97 ambayo hayajatekelezwa (Angalia 
Kiambatisho IV). 
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6.1.2  Ucheleweshaji wa kuhamisha fedha kwenye akaunti za 
utekelezaji 
Mara kadhaa kumekuwa na uchelewaji wa kuhamisha fedha 
kutoka akaunti kuu ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Kilimo kwenda kwenye akaunti za watekelezaji.Fedha 
zinapoingia kwenye akaunti kuu, zinatakiwa kuhamishiwa 
mara moja kwenye akaunti ya Halmashauri.Hata hivyo hii hua 
haitokei. 

 
6.1.3 Malipo yasiyokubalika Sh. 1,036,474,688.62 

Halmashauri therathini na saba (37) zilifanya malipo ya kiasi 
cha Sh. 1,036,474,688.62 ambayo yalilipwa bila kuwa na 
nyaraka halisi ili kuthibitisha uhalali wa gharama husika. 
Halmashauri sita (6) zilifanya manunuzi yenye thamani ya 
Sh.126,622,475.62 yaliyokuwa na kodi ya ongezeko la 
thamani,Halmashauri ishirini na saba (27) zilizohamisha kiasi 
cha Sh.605,135,500 kutoka kwenye akaunti ya  Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo na Halmashauri kumi na sita 
(16) zilitumia kiasi cha Sh.299,206,506  kwenye shughuli 
zisizohusiana na mradi.   

 Mchanganuo wa malipo yasiyokubalika yameonyeshwa katika 
jedwali namba. 60 na maelezo ya kina katika kiambatisho 
VII. 

 
Jedwali52: Malipoyasiyokubalika 
 

Maelezo 

Idadi ya 
Halmashau

ri Kiasi  (Sh.) 

Kodi la ongezeko la 
thamani 6 

     
126,622,745.62 

Mkopo isiyorejeshwa 4    5,509,936.00  

Fedha zilizotumika kwa kazi 
zisizokuwa za mradi.  11 

     
605,135,500.00  

Matumizi ambayo hayakuwa 
kwenye bajeti 16 299,206,507.00 

Jumla 37 
1,036,474,688.

62 
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6.1.4 Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 394,055,695.50 
Kulikuwa na malipo ya Sh. 394,055,695.50 yenye nyaraka 
pungufu. Kati ya kiasi hiki, Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino ilikuwa na sehemu kubwa ya asilimia 12, ikifuatiwa 
na Halmashauri ya wilaya ya Arusha yenye asilimia 12.13 na 
Nachingwea ni ya tatu kwa kuwa na asilimia 8.78. Angalia 
kiambatisho namba VIII.   
 

6.1.5 Hati za malipo zisizokaguliwa Sh.320,062,215 
Hati za malipo (vocha) za thamani ya Sh. 
320,062,215zilizoandikwa kwenye daftari la fedha hazikuweza 
kupatikana wakati wa ukaguzi. Hii ni kinyume na Kifungu 
45(5) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 
1982. Halmashauri tisa (9) zilionekana kuwa na matumizi 
yasiyokuwa na hati za malipo, ikiongozwa na Mbarali 
iliyokuwa na asilimia 74, ikifuatiwa na Bunda yenye asilimia 
8.73 na ya tatu ni Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo yenye 
asilimia 4. Usahihi na uhalali wa malipo yaliyofanyika 
haukuweza kuthibitishwa kwa kukosekana kwa nyaraka na 
imepunguza mawanda ya ukaguzi. 
 

6.1.6  Masurufu yasiyorejeshwa Sh. 75,916,237 
Masurufu yenye jumla ya Sh. 75,916,237 kwenye halmashauri 
kumi na sita (16) hayakurejeshwa baada ya kazi iliyokusudiwa 
kukamilika baadhi ya maofisa ambayo hawakurejesha 
masurufu yao ya awali, walipatiwa masurufu menginekinyume 
na Agizo namba 134 la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa (1997), linalotaka masurufu yanayotolewa kurejeshwa 
mara moja baada ya shughuli iliyokusudiwa inapokamilika. 
Kadhalika inazuia mtu mwenye masurufu yasiyorejeshwa 
kupatiwa mengine hadi hapo atakapokwisha rejesha yale ya 
mwanzo.  Ukaguzi wa hesabu ulionyesha kuwa Halmashauri 
kumi na sita (16) zilikuwa na masurufu yasiyorejeshwa 
mwisho wa mwaka kama ilivyoonyeshwa katika kiambatisho 
namba IX.  
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6.1.7 Fedha zilizosalia bila kutumikaSh. 32,237,919,190.67 

Wizara ya fedha ina akaunti kuu ya Programu ya Maendeleo 
ya Sekta ya Kilimo ambayo inatunza fedha kabla 
haijazihamishia kwenye akaunti za watekelezaji 
mbalimbali.Ukaguzi ulibaini kiasi cha Sh.32,237,919,190.67 
cha miaka ya nyuma kilikuwa kwenye akaunti za 
Halmashauri.Fedha hizo zilitolewa katika mwaka wa fedha 
2011/2012 lakini zilikuwa hazijatumika na sababu kuwalikuwa 
na ucheleweshwaji wa kuhamisha fedha,fedha hizo kukosa 
matumizi na utaratibu mrefu kwa manunuzi yanayohitaji 
mikataba.Pia ilibainika kuwa kulikuwa na miradi yenye 
thamani ya   Sh.3,937,196,386.54 iliyokuwa kwenye bajeti 
lakini haikutekelezwa kwa sababu ilikuwa inasubiri 
fedha.imeonyeshwa katika kiambatisho namba III. Miradi 
ambayo haijatekelezwa inaendelea kuwa na madhara katika 
utendaji wa Halmashauri. 

6.2 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 

6.2.1 Mapitio ya utekelezaji wa mapendekezo ya wakaguzi 
kuhusu masuala ya miaka ya nyuma 
Mapitio ya utekelezaji wa masuala yaliyoibuliwa katika kaguzi 
za miaka iliyopita na hasa mambo yaliyoonyesha kasoro, 
yalionyesha kuwa mambo mengi yamefanyiwa kazi isipokuwa 
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masuala yenye thamani ya Sh. 220,078,175 kama 
ilivyoonyeshwa katika jedwali namba 61 hapa chini: 
 
Jedwali 61:  Mapendekezo ambayo hayakutekelezwa   
 

S/N  Halmashauri  Kiasi ( Sh.) 

1 Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino        4,551,500  

2 Halmashauri ya Wilaya ya 
Manyoni      38,010,450  

3 Halmashauri ya Wilaya ya 
Sikonge      14,963,580  

4 Halmashauri ya Wilaya ya 
Arusha        3,440,000  

5 Halmashauri ya Manispaa ya 
Arusha      19,933,775  

6 Halmashauri ya Wilaya ya 
Karatu        1,580,000  

7 Halmashauri ya Wilaya ya 
Longido      11,742,500  

8 Halmashauri ya Wilaya ya 
Monduli        2,370,000  

9 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mwanga        2,599,000  

10 Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibondo      97,091,000  

11 Halmashauri ya Wilaya ya 
Nachingwea      12,894,910  

12 Halmashauri ya Manispaa ya 
Mtwara        1,040,000  

13 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mvomero        5,946,000  

14 Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro        3,915,460  

 
Jumla 

   
220,078,175  

 
6.2.2 Malipo yasiyokubalika Sh.353,036,793 

Malipo yasiyokubalika ya jumla ya kiasi cha 
Sh.353,036,793yalifanywa na Halmashauri kumi (10) kwa 
manufaa yasiyokuwa ya mradi kinyume na makubaliano kati 
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ya Serikali ya Tanzania na Wadau wa Maendeleo kifungu 
namba 9.2.2 kinachozuia ulipaji kodi kutoka kwenye fedha za 
mradi. Jedwali namba 62 hapa chini linaonyesha Halmashauri 
zilizofanya malipo yasiyokubalika: 
 
Jedwali 62: Malipo yasiyokubalika 
 

S/N  Halmashauri  Kiasi ( Sh.)  

1 Halmashauri ya Wilaya ya Iramba           202,500  

2 Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni           322,488  

3 Halmashauri ya Wilaya ya Singida           342,000  

4 Halmashauri ya Wilaya ya Magu      64,477,295  

5 Halmashauri ya Jiji la Mwanza      69,208,165  

6 Halmashauri ya Wilaya ya 
Ukerewe        4,080,000  

7 Halmashauri ya Wilaya ya 
Korogwe        1,091,825  

8 Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo      77,502,520  

9 Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali    133,321,000  

10 Halmashauri ya Wilaya ya 
Sumbawanga        2,489,000  

 Jumla  353,036,793  

 
6.2.3 Masurufu yasiyorejeshwa, Sh. 5,273,600 

Kulikuwa na masurufu ya jumla ya kiasi cha 
Sh.5,273,600yanayohusu Halmashauri nne (4) (ambazo 
zimeodhoresha katika jedwali namba 63 hapa chini) 
yaliyotolewa kwa mwaka wa fedha 2011/2012 hata hivyo 
yalionekana kutorejeshwa mpaka mwisho wa mwaka kinyume 
na Agizo na. 134 la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa 
(1997). 
 

Jedwali 63: Masurufu yasiyorejeshwa 
 

S/N  Halmashauri  Kiasi ( Sh.)  

1 Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma     1,353,000  

2  Halmashauri ya Manispaa ya Arusha        911,000  

3  Halmashauri ya Wilaya ya Chunya     1,875,000  

4  Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe     1,134,600  

 Jumla   5,273,600  
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6.2.4  Malipo yenye nyaraka pungufu, Sh.421, 637,516 
Kulikuwa na malipo yenye nyaraka pungufu ya jumla ya kiasi 
cha Sh. 421,637,516yaliyofanywa kinyume na kifungu 
namba45 (5) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 1982 pamoja na Agizo namba 8(2)(c)  Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa (2009).  Maelezo zaidi 
yameonyeshwa kwenye jedwali namba 64 hapa chini: 
 

Jeedwali 64: Malipo yenye nyaraka pungufu 
 

S/N  Halmashauri  Kiasi ( Sh.)  

1 Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino        1,960,000  

2 Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa        6,370,000  

3 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa           225,000  

4 Halmashauri ya Wilaya ya 
Sikonge      68,252,810  

5 Halmashauri ya Wilaya ya Tabora        2,900,000  

6 Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni       8,200,000  

7 Halmashauri ya Wilaya ya Rorya        9,527,020  

8 Halmashauri ya Wilaya ya 
Ukerewe      14,684,000  

9 Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga        3,596,490  

10 Halmashauri ya Manispaa ya 
Arusha      43,736,750  

11 Halmashauri ya Wilaya ya 
Longido           900,000  

12 Halmashauri ya Wilaya ya 
Monduli        2,412,000  

13 Halmashauri ya Wilaya ya Babati           349,000  

14 Halmashauri ya Mji wa Babati        1,707,703  

15 Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto           450,000  

16 Halmashauri ya Wilaya ya 
Korogwe      61,768,001  

17 Halmashauri ya Wilaya ya Chunya      58,443,852  

18 Halmashauri ya Wilaya ya Ileje        6,571,000  

19 Halmashauri ya Wilaya ya 
Sumbawanga        2,839,000  
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20 Halmashauri ya Wilaya ya 
Namtumbo      27,478,000  

21 Halmashauri ya Wilaya ya Songea        4,385,000  

22 Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibondo        2,830,000  

23 Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa        3,135,000  

24 Halmashauri ya Wilaya ya Lindi 
DC       3,925,000  

25 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi           630,900  

26 Halmashauri ya Wilaya ya Liwale      59,497,938  

27 Halmashauri ya Wilaya ya 
Nachingwea        4,525,000  

28 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mvomero      18,218,500  

29 Halmashauri ya Manispaa ya 
Morogoro        2,119,552  

 
Jumla 

   
421,637,516  

 
6.2.6Upungufu wa wataalamu katika Idara ya Maji katika 

Halmashauri 
Ukaguzi ulibaini upungufu wa wataalamu wa maji katika Idara 
za maji katika Halmashauri nyingi nchini na hii imeathiri 
utekelezaji na usimamiaji wa miradi ya maji katika 
Halmashauri.Ukaguzi uliofanyika katika Halmashauri ishirini 
na nne (24) ulionyesha upungufu wa wataalamu wa maji kama 
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali namba 65 hapa chini: 
 
Jedwali 65: Upungufu wa wataalamu katika Idara ya Maji 
 

Halmashauri Wahandisi wa 
 Maji 

Mafundi wenye  
vyeti (FTC) 

Mafundi 
Mchundo  

 Wanao
takiwa 

Waliopo Wanaotaki
wa 

Wali
opo 

Wanaot
akiwa 

Waliop
o 

Wilaya ya 
Rombo  

5 1 9 2 10 4 

Wilaya ya 
Mwanga  

2 1 6 1 8 13 

Manispaa ya 
Moshi  

1 1 2 1 0 0 
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Wilaya ya 
Korogwe  

5 2 18 12 1 0 

Wilaya ya 
Muheza  

3 1 10 2 12 2 

Wilaya ya 
Kiteto  

2 1 17 9 0 0 

Wilaya ya 
Bukoba  

3 0 8 0 0 4 

Wilaya ya 
Missenyi  

4 1 10 2 4 2 

Karagwe Dc 5 1 39 14 10 8 

Maswa Dc 1 1 6 5 0 0 

Wilaya ya 
Kahama  

2 2 20 8 5 4 

Wilaya ya 
Kondoa  

2 0 11 6 0 0 

Wilaya ya 
Manyoni  

4 1 3 0 9 2 

Wilaya ya 
Singida  

4 1 8 0 0 2 

Manispaa ya 
Singida  

1 1 2 0 1 0 

Wilaya ya 
Kigoma  

4 1 10 1 10 4 

Manispaa ya 
Kigoma/Ujiji  

2 1 2 0   

Kibondo Dc 4 0 4 0 7 5 

Wilaya ya 
Nzega  

2 1 4 1 8 0 

Wilaya ya 
Igunga  

2 2 7 5 6 0 

Manispaa ya 
Tabora  

3 1 6 0 6 0 

Wilaya ya 
Serengeti  

4 1 22 4 0 5 

Wilaya ya 
Rorya  

3 1 12 1 0 0 

Wilaya ya 
Bunda  

4 2 22 7 0 14 

Jumla 72 25 258 81 27 24 
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6.3 Mfuko wa Maendeleo ya Afya 

6.3.1  Mapitio ya masuala ya miaka ya nyuma 

Mapitio ya utekelezaji wa masuala yaliyoainishwa katika 
ukaguzi wa miaka iliyopita na hasa mambo yaliyokuwa na  
kasoro, yalionyesha kuwa mambo mengi yamefanyiwa kazi 
isipokuwa masuala yenye thamani ya                                  
Sh.10,982,257,870.41  kama ilivyoonyeshwa katika 
kiambatisho namba X. 

  
6.3.2 Fedha isiyotumika  Sh. 12,405,750,901 

Katika mwaka wa fedha 2011/12 Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilikuwa na fedha kiasi cha Sh.89,217,758,099   kwa ajili ya 
kugharamia shughuli za Mfuko wa Maendeleo ya Afya katika 
Halmashauri. Kiasi kilichotumika ilikuwa ni Sh76,812,007,208 
na kuwa na salio la Sh.12,405,750,901  ambayo ni sawa na 
asilimia 13.9 ya fedha yote iliyokuwepo.Hali hii inaonyesha 
kwamba huduma zilizokusudiwa kwa jamii hazikutolewa kwa 
kiwango kilichokusudiwa. Halmashauri zilizohusika 
zimeonyeshwa katika kiambatisho namba Ix.  
 

6.3.3 Kukosekana kwa hati za malipo Shs. 296,087,275 
Katika kipindi cha mwaka2011/2012, matumizi ya 
Sh.296,087,275 yslifanywa bila hati za malipo, hivyo uhalali 
wa malipo hayo hawakuweza kuthibitishwa.  Halmashauri tatu 
zilifanya malipo bila kutumia hati za malipo na kukiuka 
kifungu cha 34(i) cha mwongozo wa mamlaka ya serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009.  Ufafanuzi wa matumizi yaliyofanywa 
bila hati ni kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini 
jedwali 66. 

 
 Jedwali 66: Hati za malipo zilisokosekana 
 

Halmashauri Kiasi Sh. 

Kasulu DC                      157,535,000 

Mbarali DC                      125,240,075 

Mbeya CC 13,312,200 

Jumla        296,087,275 
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6.3.4 Malipo yenye hati pungufu  Sh. 271,064,599 
Malipo yenye hati pungufu hutokea wakati  hati za malipo 
zinapokosa viambatisho muhimu kama vile Hati za kuagiza 
mali,Ankara,taarifa za kuthibitisha matumizi,nyaraka za 
mapokezi ya mali na nyaraka nyingine muhimu. 
Ukaguzi wa hati za malipo na viambatisho vyake umebaini 
malipo yenye thamani ya Sh 271,064,599ambayo yana hati 
pungufu na yamekosa viambatisho vinavyohusika. Hii ni 
kinyume na  Mwongozo wa uhasibu katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa Aya ya .2.4.1 ambo unaagiza malipo yote 
yanayolipwa na Halmashauri yawe na viambatisho 
muhimu.Malipo yaliyokuwa na hati  pungufuika 
yameonyeshwa katika  jedwali  67 hapa chini:. 

 
Jedwali  67:Malipo yenye hati pungufu 

 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 

Kongwa                     91,114,940 

Manispaa ya Ilala 
MC 

                     61,876,420 

Bahi                        4,965,987 

Kasulu  .                          39,304,500 

Sikonge                         13,776,140 

Kibondo              6,840,000 

Mbarali  11,625,000 

Mbeya                          3,878,000 

Misungwi                           3,515,000 

Mwanza                              10,387,500                           

Pangani  9,242,500 

 Mji wa Korogwe  2,134,000 

Babati                           10,243,702     

Nachingwea  7,160,910 

Jumla               271,064,599 
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6.4    Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (TASAF) 

 
6.4.1 Halmashauri ilihamisha Sh.1,651,661,060.43 kwenda 

kwenye akaunti za Miradi mbalimbali lakini utekelezaji 
haujaanza. 

 

Tulibaini utekelezaji wa miradi mingi ulikuwa haujaanza 
ingawa Halmashauri zilishamisha fedha kwenda kwenye 
akaunti za miradi husika.  
Hali hii inaonyesha kwamba huduma zilizolengwa kwa ajili ya 
kuhudumia jamii hazitatolewa kwa wakati uliokusudiwa. 
Halmashauri zilizohusika zimeonyeshwa kwenye Jedwali Na.68 
hapo chini: 
 
Jendwali Na.68 Miradi ambayo haijaanza 
utekelezaji 

SN Halmashauri Mradi Kiasi 
1 Bahi  Ujenzi barabara ya 

Mphangwe 9.5 km 
31,386,190 

  Ujenzi wa barabara ya 
Mtitaa-Mwitikila 6.4 km 

30,351,640 

2 Manispa ya 
Dodoma 

Miradi mbalimbali 275,685,696.75 

3 Masasi  Ujenzi wa barabara ya 
Mgumchila  

14,487,750 

  Ujenzi wa barabara ya 
Mkachima  

14,233,400 

4 Rorya  Ujenzi wa daraja la 
Nyanduga   

40,057,759.32 

  Ujenzi wa barabara ya 
Kibuyi-Kinesi  

 

33,466,521.22 

  Ujenzi wa barabara ya 
Nyamasanda-Nyabirongo   

33,466,521.22 

  Ujenzi wa barabara ya 
Masike-Omoche  
 

35,353,354.03 

  Mradi wa ufugaji –kikundi 
cha wajane  

6,840,100 

  Ujenzi wa bwawa Ryagoro  41,523,348.72 

  Ujenzinwa barabara ya 
Mang‟ore road  

34,062,447.47 

  Ukamilishaji wa mradi wa 21,700,091 
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zahanati ya Nyasoro   
5 Mpanda  Ukamilishaji wa jingo la 

utawala shule ya sekondari 
Kashaulili  

28,674,000/- 

6 Mvomero Ukalabati wa kiwanda cha 
kusindika nyanya-Kipera  

1,000,000 

7 Kilosa Umwagiliaji-Chabima  18,533,600.  

  Mradi wa usagaji 12,606,348.95 

8 Tandahimba  Miradi mbalimbali 173,171,546 
9 Ulanga  Ununuzi wa kinu cha kusaga 

-wajane 
4,627,436 

  Ununuzi wa mashine ya 
useremala kwa ajili ya 
vijana ambao hawana ajira. 

4,776,911 

  Ununuzi wa kinu cha kusaga 
-wajane 

5,068,403 

  Ununuzi wa kinu cha kusaga 
–mradi wa wazee 

5,067,895 

10 Mpwapwa  Miradi mbalimbali 295,982,052.84 

11 Kongwa DC Miradi mbalimbali 45,056,455 

12 Morogoro MC Ununuzi wa madeski.viti na 
ubao shule ya sekondari 
uluguru 

17,991,727 

13 Tandahimba DC Miradi mbalimbali 173,171,546 

 Jumla  1,651,661,060.43 

 
 

6.4.2 Miradi iliyokamilika lakini haijaanza kutoa huduma 
Sh.69,630,512.32 
Wakaguzi walitembelea miradi iliyokwisha kamilika katika 
Halmashauri wilaya ya Chamwino na kubaini miradi minne 
ilikuwa haijaanza kutoa huduma. 

Miradi husika imeorodheshwa hapo chini: 

 Zahanati-Kijiji cha Ndogowe 

 Madarasa manne – shule ya sekondari mvumi makulu 

 Wodi ya wazazi katika zahanati ya Mpwayungu 

 Madarasa manne-shule ya sekondari Msanga 
 
6.4.3 Halmashauri haijachangia Sh.23,000,000 kwa ajili ya 

miradi ya maendeleo kupitia mfuko wa maendeleo ya jamii 
Tanzania. 
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Katika mapitio ya bajeti ya Halmashauri ilieleza kuwa 
Halmashauri ilitakiwa kuchangia Sh.1,100,000 kwa mwaka 
kwa ajili ya maendeleo ya miradi. Hata hivyo imebainika 
kuwa kwa muda wa miaka mitatu mfululizo Halmashauri 
haijachangia jumla ya  Sh.23,00,000. 

 
6.4.4 Kiasi cha Sh.101,500,000 kilihamishwa kutoka kwenye 

akaunti ya TASAF kwenda akaunti kuu ya Halmashauri 
 
Halmashauri ilichukuwa mkopo wa Sh.101,500,000 kutoka 
kwenye mfuko wa mradi wa maendeleo ya jamii kwenda 
kwenye akaunti ya Halmashauri .Hata hivyo Halmashauri 
haijarudisha mkopo huo hivyo bila kurudisha mkopo huo 
utekelezaji wa shughuli za mradi kwa kiasi kilichokopwa 
hazitatekelezwa.  

 
6.4.5 Fedha ambazo hazijahamishwa na Halmashauri kwenda 

kwenye akaunti za miradi Sh.77,449,955.95 
 
Katika mapitio ya fedha iliyopokelewa na Halmashauri kutoka 
Kitengo cha Uongozi wa Mfuko wa Maendeleo Jamii(TMU) 
ilibainika kuwa Sh.77,449,955 zilikuwa hazijahamishwa 
kwenda kwenye akaunti za miradi kwa ajili ya utekelezaji 
kama ilivyoonyweshwa katika jedwali namba. 69 hapa chini: 
 

Halmashauri Mradi Kiasi (Sh) 
Wilaya ya 
Musoma Ujenzi wa barabara ya 

Kuruya-Mbatano 37,986,500 

 

Ufugaji Kijiji cha Omuga 8,323,507 

Wilaya ya 
Kilosa 

Umwagiliaji -Chabima 18,533,600 

 Utengenezaji wa vifaa vya 
kuwasaidia wasiojiweza 
madi ulibadilishwa na kuwa 
mashine ya kusaga 12,606,348.95 

Jumla  77,449,955.95 
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6.4.6 Masurufu yasiyorejeshwa Sh.20,000,000 

Samweli A.Nkomola alipewa masurufu maalumu .Hata hivyo 
masurufu haya hayakuingizwa kwenye daftari la masurufu 
wala matumizi ya masurufu haya hayakuwasilishwa ukaguzi 
kwa ajili ya kuhakikiwa.Hii ni kinyume na Agizo Na.40(3) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 
6.4.7 Matumizi kuliyolipiwa kwenye vifungu visivyo husika       

Sh.14,262,969.68 

Matumizi yenye thamani ya Sh.14,262,969.68 yalilipiwa 
kwenye vifungu visivyostahili kama inavyoonekena kwenye 
jedwali hapo chini: 
 
Jedwali 70: Matumizi yaliyolipiwa 
kwenye vifungu visivyohusika 

Halmashauri Mradi Kiasi(Sh) Tatizo 

 Ujenzi wa kisima 
kwa ajili ya zahanati 
ya Gulika kwalala 

7,595,069.68 Shughuli za 
ujenzi  
zililipiwakwenye 
kifungucha afya 

 Undule Tanzania 
supplies 

222,900.00 Gharama za 
vifaa vya ofisi 
zililipiwa kwenye 
kifungu cha 
magari 

Magu Miradi Mbalimbali 6,445,000.00 Vifungu tofauti 

 Jumla 14,262,969.68  

 
6.4.8 Malipo yasiyo kuna hati na yenye hati pungufu 

Sh. 224,354,581.86 
Ukaguzi wa hati za malipo ulibaini kuwa kulikuwa na malipona 
yenye thamani ya Sh. 153,344,085,085.11 ambayo  hakuwa na 
viambatanisho vinavyohusika hii ni kinyume na Agizo Na 10(2) 
(d) la la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. Aidha, kulikuwa na malipo yenye thamani ya Sh. 
71,010,496.75 ambayo hati zake za malipo hazikuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguz hii ni kinyume na Agizo na. 104(2) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
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Katika mazingira haya, uhakika na uhalali wa hayo matumizi 
haukuweza kuthibitika. Ufafanuzi unapatikana katika jedwali 
namba 71 na 72 hapa chini: 
 
Jedwali 71: Malipo yenye nyaraka pungufu 

Na Halmashauri Kiasi(Sh) 

1 Ukerewe 12,141,757 

2 Bunda 3,917,500 

3 Rorya 1,731,000 

4 Musoma 1,922,668.40 

5 Kahama 1,921,350 

6 Meatu 86,770,387.71 

7 Mbulu 4,003,500 

8 Arusha MC 6,084,922 

9 Kibaha  4,880,000 

10 Bahi 9,525,000 

11 Kigoma MC 3,166,000 

12 Monduli 680,000 

13 Magu  12,950,000. 

14 Tandahimba  3,650,000 

 Jumla 153,344,085.11 

 
Jedwali 72: Hati za malipo zilizokosekana 

Na Council Amount(Shs) 

1 Kishapu 1,650,000 

2 Kiteto 22,770,711.75 

3 Arusha 30,905,515 

4 Kilwa 5,791,000 

5 Kwimba 9,893,270 

 Jumla 71,010,496.75 

6.5  Mfuko wa Kimataifa wa kupamba na UKIMWI, Malaria, kifua 
kikuu na Ukoma 

(i) Mradi wa Sayansi na Teknolojia Elimu ya Juu (STHEP)   
 

6.5.1 Taasisi ya Teknolojia Dar-es-salaam  
(a) Kuna Akaunti za benki sita zinazoendeshwa na benki ya 
dunia  
Taasisi ina akaunti za benki sita kwa ajili ya miradi ya benki 
ya dunia. Akaunt hizo African Banking Cooperation na salio 
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ishia hadi tarehe 30 Juni 2012 zilithibitishwa na benkinkama 
inavyoonekana kwenye Jedwali 73hapa chini : 
Jedwali  73: Uthibitisho wa bakaa benki 

 

Namba ya 
akaunti 

Aina  Salio ishia 
dola za 

Kimarekani 

1010642012 Current  908.58 DR 

1010642034 Current  605,927.56 CR 

1010642023 Current  5,542.53 CR 

1010642045 Current  2,062.87 CR 

1010642067 Current  2,703.86 CR 

1010642056 Current  8,056.95 CR 

625,202.33 

 
Hata hivyo, kinyume na Sheria za Fedha za Umma na Kanuni 
zake taarifa za usuluhisho wa benki hazikuwasilishwa kwa 
wakaguzi ili kuhakikiwa.  
 
(b)Matumizi batili ya kiasi cha dola za 
Kimarekani16,976.80 
Ukaguzi ulibaini malipo ya kiasi cha dolla za kimarekani 
16,976.80 kwa ajili ya matumizi ya posho, vifaa vya usafi na 
gharama za semina. Kulingana na  aya 9.1 na 9.5 ya mpango 
wa utekelezaji  mradi Matumizi hayakustaili kulipwa na fedha 
ya mradi kama ilivyo kwenye jedwalai 74 hapa chini :  
 
Jedwali  74: Matumizi batili 

Na. Taasisi  Kiasi (Dola za Marekani) 

1 MOEVT 2,016.00 

3 MUCE 14,960.80 

Jumla  16,976.80 

 
(c)  Masurufu yasiyorejeshwa dola za 
Kimarekani159,913.91 
Masurufu ya safari kwa watumishi ya dola za Kimarekani 
159,913.91 hayakurejeshwa kwa wakati  
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Jedwali  75: Masurufu yasiyorejeshwa 

Na. Taasisi  Kiasi (Dola za Marekani) 

1. UDSM 121,945 

2. OUT 494.84 

3. SUA 25,474.07 

4. MUCE 12,000.00 

Jumla 159,913.91 

 
(d) Malipo yenye nyaraka pungufu, Dola za Marekani 
154,071.29 
Ukaguzi wa hati za malipo na viambatisho vyake umebaini 
malipo yenye thamani yadola za Marekani 154,071.29ambayo 
yana hati pungufu na yamekosa viambatisho vinavyohusika. 
Hii ni kinyume na programu na mpango wa utekelezaji wa 
mradi. Katika mazingira haya, uhakika na uhalali wa matumizi 
hayo haukuweza kuthibitika. Ufafanuzi unapatikana katika 
jedwali 76. 
 
Jedwali  76: Matumizi yenye nyaraka pungufu 

Na. Taasisi    Kiasi (Dola za Marekani) 

1. MOEVT 59,340.00 

2. UDSM 25,777.00 

3. COSTECH 30,648.90 

4. OUT 3,207.00 

5. MUCE 35,098.39 

Jumla  154,071.29 

 
6.5.2 Ukarabati wa Miundombinu za Afya Wilayani  PMO - RALG 

COMPONENT 
 

 (a)  Malipo yenye nyaraka pungufu, Shs 43,807,500 
Ukaguzi ulibaini kuwa kiasi cha Sh.43,807,500  kililipwa kwa 
Baraza la Ujenzi la Taifa kupitia benki ya NMB tawi la Dodoma  
ikiwa ada ya ushauri. Hata hivyo, kulikuwa na dosari 
zifuatazo: 
 Matumizi hayakuwa kwenye bajeti. 
 Kukosekana kwa hati ya madai.  
 Malipo yalilipwa kufuta madeni ya miaka ya nyuma 

ambayo wadeni hawakuonyeshwa kwenye orodha ya 
wadeni 
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 Kukosekana kwa stakabadhi  ya kukiri mapokezi ya fedha  
 Kutokuwepo kwa mkataba. 
 

6.5.3 Mradi wa Kusaidia Sekta ya Barabara (RSSP) 
(a)Hakuna maelezo ya malipo ya fidia ya kiasi cha Sh.318, 
065,400 
Ukaguzi wa hati za malipo na viambatisho vyake umebaini 
malipo yenye thamani ya Sh. 2,183,472,562.11 ikiwa ni 
uhamisho wa fedha kwenda ofisi ya meneja wa mkoa Iringa na 
Ruvuma kwa ajili ya kulipa fidia  ya ardhi na mali za watu ili 
kupisha Ujenzi wa barabara kutoka Iringa kwenda Dodoma na 
Namtumbo hadi Tunduru.  
Kati ya kiasi hicho Sh.1, 865,407,161 zilitumika na kubakia 
kiasi cha Sh.318, 065,400.  Mchanganuo wa kiasi 
kilichopokelewa na matumizi yake kwa mameneja wa mikoa 
ni kama inavyoonekana kwenye jedwali 77 hapa chini:  
 
Jedwali  77: Meneja wa Mkoa Dodoma 

Stakabadhi  Tarehe  Kiasi  (Sh.) 

229575 15/07/2010                     166,172,400 

229586 22/07/2010 414,130,500 

Kiasi kilichopokelewa 580,302,900 

Matumizi (fidia) 414,097,400  

Salio  168,205,500 

 
Hakuna maelezo ya kina kuhusu bakaa ya Sh. 168,205,500 
 
Jedwali  78: Regional Manager  Ruvuma 

Stakabadhi  Tarehe  Kiasi  (Sh.) 

225606          23/01/2012 166,172,400 

224574          11/06/2010                414,130,500 

224859          23/09/2010                153,070,557  

252482         02/09/2010                681,105,438 

Kiasi kilichopokelewa 1,037,027,295 

Matumizi (fidia) 1,019,941,480 

Bakaa  17,085,815 

 
Bakaa ilisababishwa na wafidiwa kufariki na wengine 
kutokuonekana  
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Jedwali 79: Meneja wa Mkoa Iringa 

Stakabadhi  Tarehe  Kiasi  (Sh) 

177443        20/07/2010 101,761,659 

177445       28/07/2010 464,380,708.11 

Kiasi kilichopokelewa 566,142,367.11 

Matumizi (fidia) 431,368,281.30 

Bakaa 134,774,085.81 

 
Bakaa ilisababishwa na upimaji upya wa barabara hivyo, 
kubadili mchoro na maeneo yatakayo athirika.Madai mapya 
kutoka kwa wamiliki wa ardhi na mali yanapokelewa. 

6.5.4  Mradi wa kufundisha na Mafunzo ya Sayansi,Hisabati  na 
Kiingereza katika Shule za Sekondari za Serikali kwa 
kutumia TEHAMA  

 
(a) Matumizi batili ya kiasi cha Sh.30,798,320 
 
Malipo ya kiasi cha Sh.30,798,320 yalihusu gharama ya 
uzinduzi wa mradi kufundisha na kujifunza sayansi, hisabati 
na kiingereza katika shule za sekondari kwa njia ya TEHAMA. 
Uzinduzi wa mradi ulifanyika kuanzia tarehe 26/09/2011 hadi 
27/09/2011.  Hata hivyo, kulingana na kifungu 4 na 5 cha 
makubaliano katika mkataba gharama za uzinduzi 
hazikutakiwa kulipwa na fedha ya mradi. 
 
(b)  Program ya TEHAMA haijatekelezwa katika shule ya 
sekondari Klerruu  
Ukaguzi ulibaini kuwa walimu wliopata mafunzo ya Sayansi, 
Hisabati na Kiingereza  hawajaanza kutumia TEHAMA katika 
madarasa wanayofundisha. Zaidi ya hayo, kompyuta mpakato 
walizopewa zinabaki nyumbani.  
 

6.5.5  Mradi wa Mtandao wa Maabara za Umma kanda ya Afrika 
Mashariki  

(a) Matumizi batili ya kiasi cha  Sh. 72,022,500 
Kiasi cha Sh. 72,022,500 kililipwa na mradi ikiwa ni posho za 
vikao, posho ya honoraria posho za washa na posho za 
mkutano wa kamati kuu ya mradi. Malipo haya yalikuwa 
kinyume na maelekezo ya Benki ya Dunia ya tarehe 5/7/2011 
kuhusu kupangwa kwa makini posho za miradi inayofadhiliwa 
na Benki ya Dunia ambayo ilizuia posho za aina hii. 
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6.5.6  Mradi wa Usimamizi wa Mazingira Ziwa Viktoria -LVEM(II) 

(a)Miradi ambayo haikukamilika ya kiasi cha 
Sh.109,206,137 
Kulingana na mipango ya mradi wa Mazingira Ziwa Viktoria, 
ilibainika kwamba miradi ya thamani ya Sh.109,206,137 
ilikuwa bado haijakamilika kama ilivyokuwa imepangwa kama 
ilivyokutwa na wakaguzi walipotembelea eneo la kazi tarehe 
27tNovemba, 2012. 

 
6.5.7 Mradi wa mikopo kwa wajasiriamali wadogowadogo (SELF)  

Mikopo ya kiasi cha Sh. 867,888,610 haijarejeshwa  
Taarifa za hesabu zilionyesha wadaiwa wa mikopo inayofikia 
kiasi cha Sh. 867,888,610 ikijumuisha mtaji wa Sh. 
810,804,610 na tozo ya riba Sh.57,084,000  ikiwa na umri wa 
siku thelathini hadi miaka saba ilikuwa ambayo 
haijarejeshwa. Zaidi ya hayo, kuna ufuatiliaji mdogo wa 
mikopo na mradi haujatuma notisi ya kukumbusha wadaiwa 
anagalau kwa kila mwezi, kinyume na kanuni 2.4 ya 
mwongozo wa mikopowa mwaka 2003.  
 

6.5.8 Mradi wa Usimamizi wa Mazingiraya PwaninaBahari - Global 
Environmental Facility  
(a) Matumizi batili, Shs.124,776,801. 
 
Kiasi cha Sh.444,749,312.54 kililipwa kwa wazabuni wa 
samani, Ujenzi na vifaa vya ofisi kwa ajili ya mradi wa 
MACEMP . Kati ya malipo haya kiasi cha Sh.124,776,801 
kilihusu kodi ya ongezeko la kodi (VAT) ambayo haikutakiwa 
kulipwa kulingana kifungu 5.08 cha mkataba wa mkopo , kwa 
hiyo malipo haya ni batili.  
 

6.5.9 Mfuko wa Misitu Tanzania - TFS (UNDP) 
(a) Masurufu ambayo hayajarejeshwa Sh.11,641,000 
Mfuko ulitoa masurufu ya kiasi cha Sh. 11,641,400 kwa 
watumishi ambayo bado hayajarejeshwa kinyume kanuni 103 
(1) ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka,2001.  
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6.5.10  Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
-PMO RALG (UNDP)  
Kiasi cha Sh. 71,630,000 kutoka UNICEF hakikutumika 
kutekeleza kazi zilizoainishwa kwenye makubaliano ya 
mkataba. 
 

6.5.11 Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania (UNDP) 
  (a) Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 33,814,037 

Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania,ililipa kiasi cha 
Sh.33,814,037kutekeleza kazi za mradi. Ukaguzi ulibaini 
kwamba malipo haya yalikuwa na nyaraka pungufu kinyume 
na kanuni 95(1) ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka  
2001 (iliyorekebishwa mwaka, 2004). 
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SURA YA SABA 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

 

7.1 Hitimisho 

Matokeo ya ukaguzi yaliyomo kwa undani kwenye barua na 
ripoti za ukaguzi ambazo maswala yake yameelezwa kwa 
ufupi katika ripoti hii, yaliwasilishwa kwa Maafisa masuuli 
kwa utekelezaji. Maafisa Masuuli ambao ni wahusika katika 
utekelezaji wa miradi inayofadhiliwa na washirika wa 
maendeleleo wanawajibika kuandaa majibu yaliyo na 
mtiririko ulioandaliwa vyema wa maswala yaliyohojiwa 
pamoja na mapendekezo yaliyomo kwenye ripoti ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serkali na kuwasilisha kwa 
Mlipaji Mkuu wa Serkali.Katika ripoti hii nimeainisha 
mapungufu kadhaa ya mfumo wa udhibiti wa ndani kwa 
mujibu wa kanuni ya 28-35 ya kanuni ya fedha za umma ya 
mwaka 2001(iliyorekebishwa mwaka 2004).Maswala haya 
yanahitaji kushughulikiwa haraka na Afisa Masuuli kwa 
kuwepo mfumo imara wa udhibiti wa ndani ambao  
utashughulikia mapungufu yaliyoainishwa katika ripoti hii kwa 
mujibu wa kifungu  Na.11 cha sheria ya ukaguzi wa umma ya 
mwaka 2008. 
 
Nimetoa mapendekezo kadhaa ambayo iwapo yatatekelezwa 
yataimarisha usimamizi bora wa fedha zinazotolewa na 
Washirika wa maendeleo kwa Serikali. 
 

 Ukaguzi wa ndani katika Wizara na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hauridhishi kutokana na kutokaguliwa maeneo 
muhimu kama  ukaguzi wa taarifa za fedha na shughuli za 
miradi inayofadhiliwa na wahisani wa maendeleo  katika 
eneo muhimu la uwajibikaji na tathmini ya utendaji wa 
miradi kwa mujibu wa mkataba wa maelewano(MoU). 

 

 Kutokana na  ukweli kwamba utekelezaji wa miradi 
inayofadhiliwa na washirika wa maendeleo hufanywa na 
watendaji wa ngazi za chini katika vijiji, maafisa masuuli 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa hawapati muda wa 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali       Ripoti ya Miradi 2011/2012 

200 

kutosha wa kusimamia miradi inayofadhiliwa na washirika 
wa maendeleo. 
 

 Maafisa masuuli hawatoi umuhimu wa kutosha wa 
kushughulikia  mapendekezo na maswala yaliyohojiwa na 
wakaguzi.Hii inatokana na ushahidi kwamba,palikuwepo 
na mapendekezo yasiyojibiwa ya kipindi kilichopita ya  
sh.20,040,011. 

 

 Ripoti hii imeonyesha kwamba,mfuko wa maendeleo ya 
afya ulikuwa na maswala yasiyojibiwa yenye thamani ya  
Sh. 10,982,257,870, ikifuatiwa na mfuko wa maendeleo ya 
kilimo  ya sh. 9,086,703, 966 na mwisho ni mfuko wa 
maendeleo ya maji ukiwa na maswala yasiyojibiwa ya Sh. 
220,078,175. 

 

 Pamekuwepo na ucheleweshwaji wa fedha toka kwa 
washirika wa maendeleo na Hazina kwenda kwa 
watekelezaji wa miradi. Ucheleweshaji huu wa fedha  
umesababisha kuchelewa au kutokutekelezwa kwa miradi 
iliyokusudiwa na pia kuwepo na kiasi kikubwa cha fedha 
kisichotumika cha Sh. 299,852,509,319, na Dola za  
Marekani 213,520,573 hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2012.  
 

 Kumekuwepo na malipo yasiyostahili ya Sh.1,617,109,102  
ambapo kiasi cha sh. 1,036,474,688 kilitumika katika 
mradi wa maendeleo ya kilimo, Sh. 353,036,793 kilitumika 
katika mradi wa maendeleo  ya maji na Sh. 227,597,621 
kilitumika katika miradi mingine.Kuwepo kwa matumizi 
yasiyostahili kunadhihirisha kwamba Maafisa masuuli 
walitumia fedha za miradi inayofadhiliwa na washirika wa 
maendeleo kwa matumizi yasiyostahili. 

 

 Tuligundua udhaifu uliokithiri wa usimamizi wa miradi  
kwa ujumla ambapo  katika mwaka 2011/2012, 
palikuwepo na malipo yaliyofanywa bila kuwa na 
viambatisho muhimu ya sh.1,264,915,933  katika 
Halmashauri  tisa (9) kinyume cha kifungu cha 34(1)  cha 
Memoranda ya uhasibu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
wa mwaka 2009 na mwongozo wa uhasibu wa mwaka 2009 
aya ya 2.4.1. 
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 Kulikuwepo na malipo yasiyokuwa na hati za malipo ya 
Sh.730,967,490. Mradi wa maendeleo ya kilimo ulikuwa na 
malipo yasiyokuwa na hati za malipo ya Sh. 320,062,215 
ukifuatiwa na mfuko wa maendeleo ya Afya ukiwa na 
malipo ya Sh. 296,087,278, mfuko wa maendeleo ya jamii 
ukiwa na malipo ya Sh. 71,010,497   na miradi mingine 
ikiwa na malipo ya Sh. 43,807,500 .Malipo haya yalikiuka 
kifungu cha 34(1) cha Memoranda ya Uhasibu wa Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

 Maafisa masuuli wa Halmashauri kumi na sita(16) 
walikiuka  kanuni ya ununuzi wa umma Na.68 (5) 
(Mali,Kazi ,huduma zisizo za ushauri pamoja na uuzaji wa 
mali za umma kwa njia ya mnada kwa kuzingatia kanuni ya 
mwaka 2005  pamoja na kitungu Na.272  cha Memoranda 
ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997  
na Memoranda ya makubaliano kwa kufanya manunuzi ya 
bidhaa na huduma kutoka kwa wauzaji mbalimbali zenye 
thamani ya Sh. 291,928,527 bila idhini ya Bodi za Zabuni. 

 Malipo ya Sh. 305,125,078 yalilipwa kwa wauzaji 
mbalimbali wa bidhaa kabla mapokezi ya bidhaa hizo 
kufanyika.Hata hivyo, ukaguzi uligundua kuwa mapokezi 
ya bidhaa hizo hayakuthibitishwa na kukiuka kifungu Na. 
71(1) (b) cha sheria ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009.  

 

  Vifaa vya utabibu venye thamani ya Sh.412,219,600 
vilinunuliwa katika Halmashauri tisa (9) kutoka kwa kwa 
wauzaji binafsi bila kibali cha Bohari ya madawa na 
kukiuka kifungu cha 4 cha kanuni za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa,(uanzishwaji wa Bodi za Zabuni) kanuni ya 
mwaka 2007. 

 

 Mwisho  katika ripoti yangu ya mwaka uliopita,nilieleza 
kwamba,ukaguzi wa miradi inayofadhiliwa na washirika wa 
maendeleo ambayo ni Mradi wa maendeleo ya kilimo, 
mfuko wa  maendeleo ya Afya,mfuko wa maendeleo ya 
jamii  na  miradi mingine ulikuwa na changamoto  kwa 
Ofisi yangu kutokana na kukosekana kwa Wakaguzi wa 
kutosha pamoja na ukosefu wa fedha.Katika mwaka huu 
wa fedha ofisi yangu imekabiliwa na matatizo 
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yaliyojitokeza mwaka uliopita .Ni wazi kwamba,ukaguzi 
wa baadhi ya miradi iliyotajwa hapo juu utafanywa na 
wakaguzi wakujitegemea kwa niaba yangu,lakini jukumu 
la kutoa ripoti za ukaguzi litabaki kuwa la ofisi yangu.   

 
7.2 Mapendekezo 

Ukaguzi wa ndani katika Wizara,Idara na Wakala na katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa unapaswa kushirikishwa katika 
ukaguzi wa miradi inayofadhiliwa na washirika wa maendeleo 
kwa kufanya ukaguzi wa maeneo muhimu kama ukaguzi wa 
ripoti za utendaji za robo mwaka ,ukaguzi wa kumbukumbu 
za miradi kwa mujibu wa mikataba ya makubaliano.Ukaguzi 
wa ndani unapaswa kunakuwepo na usimamizi thabiti wa 
miradi na utunzaji mzuri wa fedha katika sekta ya umma  
ikihusisha miradi iniiayofadhiliwa na washirika wa maendeleo. 

 

 Wizara ya fedha inapaswa kuimarisha Idara ya ukaguzi wa 
ndani kwa kutoa mwongozo thabiti kwa Maafisa masuuli 
katika  kuimarisha udhibiti wa ndani na  kuongeza ufanisi 
katika matumizi ya fedha za Serikal 

 iAidha,Wizara inapaswa kuhakikisha kwamba Maafisa 
masuuli wote wanaandaa taarifa za fedha na kuziwasilisha 
kwa ukaguzi kwa wakati. Kuna haja kwa Wizara   kutoa 
adhabu kwa Maafisa masuuli wataoshindwa kutimiza 
wajibu wao kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa 

 Washirika wa maendeleo,Wizara ya Fedha na Ofisi ya 
Waziri Mkuu Tawala za Mikoa wahakikishe utoaji wa fedha 
kwa wakati  kuwezesha utekelezaji wa miradi 
iliyoainishwa kutekelezwa na kuepuka  miradi kubakiwa na 
kiasi kikubwa cha fedha zisizotumika wakati wa kufunga 
mwaka. 

 Maafisa masuuli ambao ni wahusika katika usimamizi wa  
miradi inayofadhiliwa na washirika wa maendeleo 
waongeze juhudi za kujibu mapendekezo ya ukaguzi 
uliopita ili kuepuka kurudiwa kwa maswala yaliyokwisha 
kuhojiwa kipindi kijacho.   

 

 Maafisa masuuli wahakikishe kwamba kunakuwepo na 
gharama ndogo na thamani ya fedha zilizotumika wakati 
wa kupanga,kuainisha mradi na utekelezaji wa miradi. 
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 Maafisa masuuli wanapaswa kuhakikisha kwamba,matumizi 
ya fedha katika ununuzi wa kazi za  ujenzi,ununuzi wa 
bidhaa na huduma yanazingatia  matakwa  ya sheria ya 
ununuzi wa umma ya mwaka 2004 pamoja na kanuni zake 
za mwaka 2005 pamoja na kifungu Na.272 cha  Memoranda 
ya fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 
na Memoranda za makubaliano ili kuepuka manunuzi 
yasiyo ya lazima. 

 

 Washirika wa maendeleo wanaombwa kutenga bajeti ya 
fedha za kugharimia ukaguzi wa miradi mikubwa kutokana 
na  ukweli kwamba utoaji wa fedha kutoka Hazina na 
Washirika wa maendeleo  kugharimia ukaguzi  wa miradi 
hiyo  hazipokelewi kwa wakati na uhakika. 

 

 Kutokana na ukaguzi uliofanywa, na matokeo 
yaliyopatikana, miradi na programu zinazokabidhiwa na 
kusimamiwa na wananchi wenyewe, imeonyesha 
maendeleo mazuri na kudumu. Matokeo haya ni sahihi kwa 
kuchukua mfano wa Mfuko wa maendeleo ya jamii ambao 
unamilikiwa na wananchi na unaendelea vyema kutoa 
huduma kwa jamii. 

 Ofisi ya Waziri Mku,u –TAMISEMIiiwii  inapaswa kusimamia  
miradi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa  ili kuhakikisha 
kwamba inatekekezwa kwa mujibu wa memoranda ya 
maelewano.Kwa mfano,utayarishaji wa taarifa za fedha na 
ukaguzi ni matakwa ya msingi. 

 Serikali inapaswa kutathmini sifa za watumishi kwenye 
mamlaka za Serikali za mitaa kwani kuna ushahidi kwamba 
kuna uhaba mkubwa wa watumishi wenye sifa  za 
kusimamia shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ikiwemo miradi inayofadhiliwa na Washirika wa 
maendeleo. 
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VIAMBATISHO 

 

KIAMBATISHO I 
Utendaji wa Kifedha wa Programu ya Sekta ya Maji 
 

Na. 
Halmashauri 

Salio anzia (Shs.) 
Kiasi kilichopokelewa 

(Sh.) Kiasi kilichopo (Sh.) Matumizi (Sh.) Bakaa (Sh.) 

1 Bahi DC 198,167,958 169,860,000 368,027,958 34,577,979 333,449,979 

2 Chamwino DC 210,593,526 329,282,000 539,875,526 160,382,904 379,492,622 

3 Dodoma MC 55,653,437 425,578,900 481,232,337 72,303,763 408,928,574 

4 Kondoa DC 264,208,911.37 539,837,435.18 804,046,347 314,954,954.20 489,091,392 

5 Kongwa DC 237,977,338 544,082,000 782,059,338 69,665,216.16 712,394,122 

6 Mpwapwa DC 334,613,937.00 188,325,250.00 522,939,187 95,162,560.40 427,776,627 

7 Kasulu DC 83,214,924 459,002,879 542,217,803 80,700,949 461,516,854 

8 Kigoma DC 644,816,294.70 175,308,633.00 820,124,928 231,558,900.34 588,566,027 

9 Kigoma MC 388,137,622 25,648,000 413,785,622 349,530,096 64,255,526 

10 Iramba DC 894,376,000 449,700,500 1,344,076,500 36,325,530 1,307,750,970 

11 Manyoni DC 784,781,340 494,506,686 1,279,288,026 174,421,098 1,104,866,928 

12 Singida DC 276,911,776 1,611,213,000 1,888,124,776 133,963,164 1,754,161,612 

13 Singida MC 77,207,855 282,771,800 359,979,655 359,974,123 5,532 

14 Igunga DC 366,675,215 93,943,245 460,618,460 268,576,956 192,041,504 

15 Nzega DC 392,914,753.88 750,162,000 1,143,076,754 250,453,434 892,623,320 

16 Sikonge DC 228,140,434.11 186,123,753.00 414,264,187 285,879,854.45 128,384,333 

17 Tabora DC 209,645,537.29 106,768,000.00 316,413,537 206,764,596.00 109,648,941 

18 Tabora MC 149,718,658 458,669,745 608,388,403 254,228,433 354,159,970 
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19 Urambo DC 443,595,440 87,903,953 531,499,393 3,909,799.75 527,589,593 

20 Ilala MC 246,631,645 31,784,114 278,415,759 189,518,264 88,897,495 

21 Kinondoni MC 425,235,647.00 0 425,235,647 199,136,700.00 226,098,947 

22 Temeke MC 320,938,380.00 5,648,000.00 326,586,380 51,341,240.00 275,245,140 

23 Biharamulo DC 287,497,517 446,958,459 734,455,976 332,911,381 401,544,595 

24 Bukoba DC 89,383,360 307,452,000 396,835,360 193,808,284 203,027,076 

25 Bukoba MC 211,443,770.62 178,726,000.00 390,169,771 84,115,098.36 306,054,672 
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26 Chato DC 293,293,612 5,648,000 298,941,612 199,092,922 99,848,690 

27 Karagwe DC 286,318,453 682,130,000 968,448,453 28,115,404 940,333,049 

28 Missenyi DC 6,769,417 278,083,000 284,852,417 11,951,110 272,901,307 

29 Muleba DC 253,425,987 981,021,959 1,234,447,946 154,539,850 1,079,908,096 

30 Ngara DC 193,083,045 292,810,500 485,893,545 115,131,860 370,761,685 

31 Bunda DC 219,466,468 671,914,000 891,380,468 123,903,741 767,476,727 

32 Musoma DC 321,056,759 431,976,750 753,033,509 287,307,000 465,726,509 

33 Rorya DC 483,077,803.15 355,648,000.00 838,725,803 401,889,972.86 436,835,830 

34 Serengeti DC 15,287,708.77 395,550,565 410,838,274 150,600,253 260,238,021 

35 Tarime DC 481,638,229 5,648,000.00 487,286,229 276,825,552.50 210,460,677 

36 Geita DC 34,962,383.37 5,648,000.00 40,610,383 40,508,312.73 102,071 

37 Kwimba DC 239,717,526.57 227,398,250.00 467,115,777 176,959,690.78 290,156,086 

38 Magu DC 218,847,817 452,582,500 671,430,317 208,287,054 463,143,263 

39 Missungwi DC 422,746,083.74 0.00 422,746,084 358,781,898.00 63,964,186 

40 Mwanza CC 303,500,908.40 125,774,925.00 429,275,833 354,933,287.50 74,342,546 

41 Sengerema DC 396,543,693.80 259,079,500.00 655,623,194 230,726,610.05 424,896,584 

42 Ukerewe DC 269,941,890.22 424,971,500.00 694,913,390 159,424,291.70 535,489,099 

43 Bariadi DC 498,493,574 11,018,000 509,511,574 205,405,644 304,105,930 

44 Bukombe DC 170,769,359 1,535,919,000 1,706,688,359 87,119,163 1,619,569,196 

45 Kahama DC 196,048,522 1,973,739,667 2,169,788,189 503,113,408 1,666,674,781 

46 Kishapu DC 214,720,369 1,145,069,857 1,359,790,226 207,748,735 1,152,041,491 

47 Maswa DC 548,415 494,221,897 494,770,312 321,708,839 173,061,473 

48 Meatu DC 289,738,180 440,304,000 730,042,180 363,609,962 366,432,218 

49 Shinyanga DC 160,341,566 829,584,000 989,925,566 296,308,429 693,617,137 

50 Shinyanga MC 195,042,346 110,642,000 305,684,346 21,180,700 284,503,646 
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51 Arusha DC 463,584,533.42 5,648,000.00 469,232,533 247,999,286.86 221,233,247 

52 Arusha MC 292,768,956.94 6,448,000.94 299,216,958 120,570,909.00 178,646,049 

53 Karatu DC 154,139,054.00 0 154,139,054 152,981,052.90 1,158,001 

54 Longido DC 9,047,032.00 5,648,000.00 14,695,032 13,412,000.00 1,283,032 

55 Meru DC 150,263,320.32 133,418,289.00 283,681,609 213,323,359.64 70,358,250 

56 Monduli DC 272,611,635.30 100,805,978.00 373,417,613 10,071,409.20 363,346,204 

57 Ngorongoro DC 388,020,192.00 114,146,010.00 502,166,202 147,020,141.56 355,146,060 

58 Hai DC 953,714,596 140,404,500 1,094,119,096 1,597,000 1,092,522,096 

59 Moshi MC 242,851,956.00 5,648,000.00 248,499,956 14,159,740.00 234,340,216 

60 Mwanga DC 389,446,718 252,435,500 641,882,218 205,333,270 436,548,948 

61 Rombo DC 417,213,355.00 5,648,000.00 422,861,355 4,842,500.00 418,018,855 

62 Same DC 440,036,303.53 165,295,500.00 605,331,804 162,903,925.00 442,427,879 

63 Siha DC 275,980,600.45 30,823,725.00 306,804,325 215,955,999.59 90,848,326 

64 Moshi DC 465,114,995 5,648,000 470,762,995 11,357,251 459,405,744 

65 Babati DC 925,294,722 888,572,000.00 1,813,866,722 1,148,602,555.28 665,264,166 

66 Babati TC 470,762,995 318,510,086 789,273,081 109,044,583.93 680,228,497 

67 Hanang DC -10,009,674.42 5,648,000.00 -4,361,674 525,000.00 -4,886,674 

68 Kiteto DC 216,589 287,638,000.00 287,854,589 270,055,623.76 17,798,966 

69 Mbulu DC 316,534,000 905,130,000 1,221,664,000 60,780,462 1,160,883,538 

70 Simanjiro DC 149,466,604.00 5,648,000.00 155,114,604 16,747,295.00 138,367,309 

71 Handeni DC 237,921,283.00 84,462,750 322,384,033 3,085,700.00 319,298,333 

72 Kilindi DC 196,229,966 186,724,000 382,953,966 48,575,743 334,378,223 

73 Korogwe DC 329,258,148.63 442,822,000.00 772,080,149 117,413,042.10 654,667,107 

74 Korogwe TC 130,021,033.85 799,327,121.00 929,348,155 204,436,699.00 724,911,456 

75 Lushoto DC 376,944,177 1,219,422,000 1,596,366,177 194,834,372 1,401,531,805 
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76 Mkinga DC 301,650,598 359,528,000 661,178,598 7,819,900 653,358,698 

77 Muheza DC 297,643,892.82 382,413,664.00 680,057,557 143,449,748.90 536,607,808 

78 Pangani DC 331,549,506.99 144,003,000.00 475,552,507 47,840,920.00 427,711,587 

79 Tanga CC 487,094,155 28,573,000 515,667,155 171,620,704 344,046,451 

80 Iringa DC 34,144,170 311,005,000 345,149,170 47,033,047 298,116,123 

81 Iringa MC 304,357,108 124,672,000 429,029,108 119,395,631 309,633,477 

82 Kilolo DC 148,383,071 380,905,000 529,288,071 177,026,409 352,261,662 

83 Ludewa DC 178,149,011 101,258,000 279,407,011 211,089,981 68,317,030 

84 Makete DC 328,439,730 255,969,000 584,408,730 53,974,000 530,434,730 

85 Mufindi DC 138,605,751 407,717,051 546,322,802 118,356,952 427,965,850 

86 Njombe DC 205,645,729 342,456,500 548,102,229 44,146,697 503,955,532 

87 Njombe TC 101,588,472 218,412,000 320,000,472 95,239,007 224,761,465 

88 Chunya DC 152,647,133 450,738,000 603,385,133 545,620,283 57,764,850 

89 Ileje DC 152,059,097 318,381,000 470,440,097 21,531,026 448,909,071 

90 Kyela DC 73,737,377 227,984,500 301,721,877 57,297,750 244,424,127 

91 Mbarali DC 46,536 221,648,000 221,694,536 201,940,588 19,753,948 

92 Mbeya CC 381,203,697 170,545,486 551,749,183 142,294,458 409,454,725 

93 Mbeya DC 168,871,787 903,274,000 1,072,145,787 10,887,283 1,061,258,504 

94 Mbozi DC 288,569,453 1,649,502,407 1,938,071,860 447,026,495 1,491,045,365 

95 Rungwe DC 255,395,694 1,157,042,230 1,412,437,924 367,747,469 1,044,690,455 

96 Mpanda DC 3,964,780 1,480,141,907 1,484,106,687 41,853,700 1,442,252,987 

97 Mpanda TC 266,930,162 435,869,280 702,799,442 46,175,184 656,624,258 

98 Nkasi DC 308,759,405 309,374,693 618,134,098 352,665,356 265,468,742 

99 Sumbawanga DC 417,065,925 544,592,457 961,658,382 220,794,096 740,864,286 

100 Sumbawanga MC 97,738,934 159,629,129 257,368,063 68,841,898 188,526,165 
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101 Mbinga DC 409,990,989 642,429,000 1,052,419,989 85,094,274 967,325,715 

102 Namtumbo DC 240,232,833 553,971,665 794,204,498 193,901,256 600,303,242 

103 Songea DC 165,358,361 236,848,353 402,206,714 82,421,651 319,785,063 

104 Songea MC 169,928,417 159,594,500 329,522,917 25,216,619 304,306,298 

105 Tunduru DC 306,299,582 684,689,840 990,989,422 156,076,967 834,912,455 

106 Kibondo DC 224,754,581.00 53,610,855.00 278,365,436 269,673,289.95 8,692,146 

107 Kilwa DC 454,904,197.91 957,080,892.00 1,411,985,090 397,042,101.24 1,014,942,989 

108 Lindi DC 417,417,038 271,206,500 688,623,538 189,768,923 498,854,615 

109 Lindi MC 242,920,498 243,393,621 486,314,119 97,070,858 389,243,261 

110 Liwale DC 334,823,772 391,238,225 726,061,997 107,293,796 618,768,201 

111 Ruangwa 375,329,365 400,262,386 775,591,751 95,506,506 680,085,245 

112 Nachingwea DC 348,488,347.86 816,981,000.00 1,165,469,348 30,324,626.04 1,135,144,722 

113 Masasi DC 72,615,186.04 1,075,551,598 1,148,166,784.04 206,448,220.79 941,718,563 

114 Mtwara DC 440,655,719.61 693,386,000.00 1,134,041,720 65,886,719.61 1,068,155,000 

115 Mtwara MC 334,409,105 315,701,000 650,110,105 142,385,004 507,725,101 

116 Nanyumbu DC 237,288,279.92 630,251,000.00 867,539,280 204,455,695.38 663,083,585 

117 Newala DC 300,874,009 606,914,000 907,788,009 232,356,864 675,431,145 

118 Tandahimba DC 267,921,829 697,979,299 965,901,128 158,079,797 807,821,331 

119 Bagamoyo DC 211,324,620 541,734,184 753,058,804 246,683,000 506,375,804 

120 Kibaha DC 212,394,213 347,162,000 559,556,213 102,424,102 457,132,111 

121 Kabaha TC 334,397,772 281,587,000 615,984,772 74,028,219 541,956,553 

122 Kisarawe DC 314,894,955 7,647,879 322,542,834 129,851,275 192,691,559 

123 Mafia DC 385,890,998 7,049,629 392,940,627 241,340,638 151,599,989 

124 Mkuranga DC 476,229,613 19,628,000 495,857,613 13,112,604 482,745,009 

125 Rufiji DC 622,737,993 609,134,620 1,231,872,613 196,034,058 1,035,838,555 
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126 Kilombero DC 374,712,975 5,648,000 380,360,975 229,934,968 150,426,007 

127 Kilosa DC 231,376,577 1,675,015,232 1,906,391,809 1,699,145,679 207,246,130 

128 Mvomero DC 138,752,122 35,648,000 174,400,122 375,498,828 -201,098,706 

129 Morogoro DC 493,467,112 5,648,000 499,115,112 11,391,082 487,724,030 

130 Morogoro MC 334,129,113 10,284,000 344,413,113 299,491,355 44,921,758 

131 Ulanga DC 340,089,870 374,471,661 714,561,531 212,460,148 502,101,383 

 Total 37,264,145,703 51,038,944,925 88,303,090,630 23,747,035,595 64,556,055,037 
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             Kiambatisho II 
 

Utendaji wa Kifedha wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 

Na. 

Halmashauri 

Salio anzia (Shs.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) Kiasi kilichopo (Sh.) Matumizi (Sh.) Bakaa (Sh.) 

         
1   Iramba DC  

               
31,920,699             282,339,571  

           
314,260,271          279,491,294  

            
34,768,977  

         
2   Kigoma DC  

               
20,436,402             164,924,341  

           
185,360,743          183,256,014  

             
2,104,729  

         
3  Manyoni DC  

               
18,379,898             612,464,952  

           
630,844,850          570,464,379  

            
60,380,471  

         
4   Bahi DC  

               
21,840,598             573,342,035  

           
595,182,633          394,639,267  

          
200,543,366  

         
5  Dodoma MC  

               
18,169,305             396,782,832  

           
414,952,137          121,190,736  

          
293,761,401  

         
6   Kasulu DC  

               
76,867,543             135,821,425  

           
212,688,968          206,930,902  

             
5,758,066  

         
7   Nzega DC  

               
21,842,450             116,089,259  

           
137,931,709          121,687,521  

            
16,244,188  

         
8   Urambo DC  

                
2,972,747  

             
81,131,896  

             
84,104,643            80,612,373  

             
3,492,270  

         
9  Kibondo DC  

             
249,690,258             325,877,977  

           
575,568,235          575,525,017  

                  
43,218  

       
10  

Kigoma/Ujiji 
MC  

               
22,604,304  

           146,100,159             
168,704,463  

        166,150,022               
2,554,440  

       
11   Tabora MC  

                
2,354,428                2,256,829  

              
4,611,257              4,343,897  

                
267,360  

       
12  Chamwino DC  

               
61,075,508             653,834,179  

           
714,909,687          647,815,077  

            
67,094,610  

        Igunga DC                            676,328,340                     752,682,466                            
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13  76,354,126  752,682,466  -  

       
14  Kondoa DC  

             
237,507,104             565,638,794  

           
803,145,898          595,619,441  

          
207,526,457  

       
15  Sikonge DC  

                
6,835,486             110,058,825  

           
116,894,311          112,299,126  

             
4,595,185  

       
16  Bunda DC  

               
23,608,064             326,267,602  

           
349,875,666          346,420,681  

             
3,454,985  

       
17  Musoma MC  

                   
337,973             101,829,472  

           
102,167,444          101,738,232  

                
429,212  

       
18  Serengeti DC  

                
8,611,387  

             
88,056,560  

             
96,667,947            96,462,620  

                
205,326  

       
19  Musoma DC  

               
29,479,490  

           521,247,927             
550,727,417  

        535,650,958              
15,076,460  

       
20  Rorya DC  

                             
-  

           501,895,224             
501,895,224  

        453,975,438              
47,919,786  

       
21  Tarime DC  

                
1,175,394  

           500,661,452             
501,836,846  

        499,702,211               
2,134,636  

       
22  Geita DC  

                
9,650,166  

           155,346,404             
164,996,570  

        148,015,804              
16,980,767  

       
23  Misungwi DC  

               
89,623,295  

           366,826,882             
456,450,177  

        331,156,652            
125,293,525  

       
24  Mwanza CC  

               
95,903,202  

           355,319,224             
451,222,426  

        420,993,541              
30,228,885  

       
25  Karagwe DC  

                
6,566,604  

             
56,720,574  

             
63,287,178  

          63,238,148                    
49,030  

       
26  Bukombe DC  

               
23,390,242  

              2,096,550               
25,486,792  

          25,160,930                  
325,862  

       
27  Shinyanga DC  

               
94,390,393  

           329,256,792             
423,647,185  

        396,220,917              
27,426,268  

       
28   Kishapu DC  

               
77,214,079  

           449,807,665             
527,021,744  

        515,803,966              
11,217,778  
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29   Meatu DC  

               
10,670,640  

           464,416,044             
475,086,684  

        267,069,204            
208,017,480  

       
30  Kahama DC  

               
45,131,973  

           353,012,375             
398,144,348  

        397,419,470                  
724,878  

       
31   Bariadi DC  

               
14,150,586  

             
32,450,711  

             
46,601,297  

          46,258,469                  
342,828  

       
32   Maswa DC  

             
194,339,548  

           479,818,272             
674,157,820  

        377,122,331            
297,035,489  

       
33   Arusha DC  

               
96,551,212  

           234,461,785             
331,012,997  

        262,946,705              
68,066,292  

       
34   Babati DC  

                     
15,524,137  

                 
362,358,745  

           
377,882,882  

              
346,191,493  

            
31,691,389  

       
35  Babati TC  

                
1,849,555  

           131,004,745             
132,854,300  

          55,409,175              
77,445,124  

       
36  Hai DC  

                
1,537,643  

           145,540,937             
147,078,580  

        146,745,982                  
332,598  

       
37  Hanang' DC  

               
13,438,693  

           335,400,800             
348,839,493  

        218,615,230            
130,224,263  

       
38  Handeni DC  

               
66,088,532  

           419,254,676             
485,343,208  

        479,138,915               
6,204,293  

       
39  Karatu DC  

                
4,240,893  

             
70,718,385  

             
74,959,278  

          58,161,476              
16,797,802  

       
40  Kilindi DC  

               
67,173,199  

           396,300,046             
463,473,245  

        323,631,316            
139,841,929  

       
41  Kiketo DC  

             
114,043,167  

         369,378,274             
483,421,441  

        274,725,686            
208,695,755  

       
42  Korogwe DC  

                    
115,181,326  

                 
387,412,095  

           
502,593,421  

              
444,769,657  

            
57,823,764  

       
43  Korogwe TC  

                
2,742,730  

                   22,896                
2,765,626  

            2,700,970                    
64,656  

       Longido DC                          786,921,364                     596,242,640            
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44  166,213,280  953,134,645  356,892,004  

       
45  Moshi MC  

                
9,031,864  

              8,980,373               
18,012,237  

          14,799,000               
3,213,237  

       
46  Mbulu DC  

               
57,457,469  

           603,639,262             
661,096,732  

        633,301,583              
27,795,149  

       
47  Meru DC  

                
9,882,219  

             
18,603,508  

             
28,485,727            27,630,900  

                
854,827  

       
48  Mkinga DC  

             
201,451,548  

             
91,823,155  

           
293,274,703          273,979,890  

            
19,294,813  

       
49  Monduli  

                    
140,978,042  

                 
204,555,392  

           
345,533,434  

              
252,868,717  

            
92,664,717  

       
50  Moshi DC  

               
37,744,551             184,958,043  

           
222,702,594          133,914,699  

            
88,787,895  

       
51  Muheza DC  

             
231,392,435  

           239,550,013             
470,942,448  

        463,598,923               
7,343,525  

       
52  Mwanga DC  

               
14,581,992  

           535,945,067             
550,527,058  

        509,974,730              
40,552,328  

53  
Ngorongoro 
DC  

               
34,869,660  

           337,985,178             
372,854,838  

        357,425,882              
15,428,956  

       
54  Pangani DC  

               
93,843,178  

           396,669,789             
490,512,967  

        486,240,721               
4,272,246  

       
55  Rombo DC  

               
44,344,039             573,994,258  

           
618,338,297          526,889,389  

            
91,448,908  

       
56  Siha DC  

                
9,692,170  

           311,536,697             
321,228,867  

        301,089,533              
20,139,334  

       
57  Same DC  

               
78,744,811  

           157,426,947             
236,171,758  

        217,078,730              
19,093,027  

       
58  Simanjiro DC  

               
40,100,574  

           684,271,022             
724,371,596  

        426,370,169            
298,001,427  

       
59  Tanga CC  

                
2,157,299  

             
83,320,410  

             
85,477,709  

          85,238,026                  
239,683  
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60  Arusha MC  

                
3,200,656  

           444,359,377             
447,560,033  

        416,860,921              
30,699,112  

       
61  Temeke DC  

               
23,254,148  

             
17,479,692  

             
40,733,840  

          36,858,977               
3,874,863  

       
62  Kwimba DC  

               
14,932,885             507,575,528  

           
522,508,413  

        502,241,123              
20,267,290  

       
63  Ngara DC  

               
42,448,128  

             
81,408,855  

           
123,856,983  

        123,278,768                  
578,215  

       
64  

Sengerema 
DC  

               
98,501,189  

             
72,136,864  

           
170,638,053  

        167,812,033               
2,826,019  

       
65  Kilwa DC  

               
97,267,619  

           582,367,119             
679,634,738  

        254,998,856            
424,635,882  

       
66  Ruangwa DC  

             
131,159,570  

        1,020,122,453          
1,151,282,023  

      1,024,943,198            
126,338,825  

       
67  Lindi DC  

             
136,257,843  

           587,960,185             
724,218,028  

        595,653,052            
128,564,975  

       
68  Lindi MC  

               
18,622,161  

           277,829,603             
296,451,764  

        170,538,824            
125,912,940  

       
69  Liwale DC  

               
32,990,505  

           187,303,088             
220,293,592  

        113,879,606            
106,413,987  

       
70  

Nachingwea 
DC  

               
46,988,209  

             
53,868,597  

           
100,856,806  

          79,186,741              
21,670,065  

       
71  Shinyanga MC  132,641,108 137,863,450 

           
270,504,558  262,511,978 

             
7,992,580  

       
72  Bukoba DC  

               
49,966,631             152,880,098  

           
202,846,729          202,375,646  

                
471,083  

       
73  Bukoba MC  

                
5,924,270  

           100,200,320             
106,124,590  

        105,704,059                  
420,531  

       
74  Muleba DC  

               
24,964,390             104,639,543  

           
129,603,933          129,601,614  

                   
2,319  

       Masasi DC                            639,079,302                     639,999,092              
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75  40,413,486  679,492,788  39,493,696  

       
76  Mtwara MC  

                     
33,120,780  

                 
240,825,133  

           
273,945,913  

              
273,866,914  

                  
78,999  

       
77  Newala DC  

                              
5,000  

             
20,041,673  

             
20,046,673  

                20,000              
20,026,673  

       
78  Mtwara DC  

               
49,203,243  

           842,273,284             
891,476,527  

        871,409,136              
20,067,391  

       
79  

Nanyumbu 
DC  

             
116,211,298  

           105,457,870             
221,669,168  

        173,861,753              
47,807,415  

       
80  Iringa MC  

               
12,809,177             159,153,885  

           
171,963,062            48,824,468  

          
123,138,594  

       
81  Mbeya CC  

               
24,321,273  

             
35,000,000  

             
59,321,273  

          54,617,863               
4,703,410  

       
82  Mbinga DC  

                   
145,798  

              7,000,000                
7,145,798  

            7,077,100                    
68,698  

       
83  Mpanda DC  

               
92,236,647  

             
57,060,125  

           
149,296,772          146,985,860  

             
2,310,912  

       
84  Mpanda TC  

               
81,695,221  

             
43,580,011  

           
125,275,232          125,071,520  

                
203,712  

       
85  

Namtumbo 
DC  

               
16,817,656  

             
26,465,000  

             
43,282,656  

          43,192,545                    
90,111  

       
86  Njombe DC  

             
110,646,982  

           487,386,810             
598,033,792  

        584,214,359              
13,819,433  

       
87  Nkansi DC  

                
5,500,277  

             
39,380,991  

             
44,881,268  

          44,740,335                  
140,933  

       
88  

Sumbawanga 
MC  

               
82,485,356  

              3,985,405               
86,470,761  

          70,607,138              
15,863,623  

       
89  Songea MC  

                
1,696,663  

             
30,869,935  

             
32,566,598  

          32,525,400                    
41,198  

       
90   Iringa DC  

                   
176,295  

           472,714,074             
472,890,369  

        472,823,552                    
66,817  
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91  Chunya DC  

               
83,045,016  

           135,014,469             
218,059,485  

        166,195,206              
51,864,279  

       
92  

Sumbawanga 
DC  

                
4,723,601  

             
80,107,955  

             
84,831,556  

          84,447,649                  
383,907  

       
93  Kilolo DC  

               
33,428,385  

           404,273,363             
437,701,748  

        436,919,951                  
781,797  

       
94  Ludewa DC  

                
1,943,071  

             
17,072,905  

             
19,015,976  

          18,951,473                    
64,503  

       
95  Makete DC  

                
7,725,249  

             
88,027,539  

             
95,752,788  

          95,608,699                  
144,089  

       
96  Mbeya DC  

               
64,003,293  

           118,031,968             
182,035,261          155,829,548  

            
26,205,713  

       
97  

 
Mufindi DC  

                             
-  

             
17,122,315  

             
17,122,315            13,687,666  

             
3,434,648  

       
98  Songea DC  

                
3,331,797             111,791,610  

           
115,123,407  

        114,433,421                  
689,986  

       
99  Rungwe DC  

               
20,405,573  

             
30,767,495  

             
51,173,068  

          50,644,634                  
528,434  

      
100   Kibaha TC  

                   
283,695                             -  

                 
283,695                          -  

                
283,695  

      
101   Kisarawe DC  

                   
903,098  

215,446,150            
216,349,248  

        147,706,274              
68,642,974  

      
102  Rufiji DC  

               
10,479,235  

           133,352,619             
143,831,854  

        143,800,712                    
31,142  

      
103  Bagamoyo DC  

               
78,925,520  

           582,087,548             
661,013,068  

        625,523,429              
35,489,639  

      
104  Kibaha DC  

               
22,564,240  

           501,887,819             
524,452,059  

        519,550,159               
4,901,900  

      
105  Mafia DC  

               
44,620,289             237,345,295  

           
281,965,584          241,340,638  

            
40,624,946  

      Mkuranga DC                                                 118,727,336               
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106  30,322,334  90,636,829  120,959,163  2,231,827  

      
107  Chato DC  

               
11,250,382  

             
12,082,840  

             
23,333,222  

          22,894,166                  
439,056  

      
108  Misenyi DC  

                
5,383,964  

           116,114,378             
121,498,342  

        116,796,411               
4,701,931  

      
109  

Biharamulo 
DC  

               
12,146,645  

              9,001,227               
21,147,872  

          21,025,767                  
122,106  

      
110  Mvomero DC  

               
33,277,513  

           429,637,681             
462,915,194  

        462,438,176                  
477,018  

      
111  Ilala DC  

                   
180,332  

           121,586,930             
121,767,262  

        121,586,900                  
180,362  

      
112  Ukerewe DC  

               
71,757,782             341,052,413  

           
412,810,195          371,930,920  

            
40,879,275  

      
113  Lushoto DC  

             
183,169,465  

           256,568,046             
439,737,511  

        327,192,406            
112,545,105  

      
114   Kilosa DC  

             
223,742,240  

           275,135,966             
498,878,206  

        463,752,538              
35,125,668  

      
115  Kilombero DC  

               
15,105,736  

             
76,832,021  

             
91,937,757  

          88,956,325               
2,981,432  

      
116  Morogoro DC  

             
170,368,799             364,604,397  

           
534,973,196          534,676,024  

                
297,172  

      
117  Ulanga DC  

               
38,568,854  

           583,856,246             
622,425,100  

        375,928,892            
246,496,208  

      
118  Magu DC  

               
22,333,088             458,286,345  

           
480,619,433          478,574,369  

             
2,045,064  

      
119  

Tandahimba 
DC  

               
30,284,033             180,285,623  

           
210,569,656          197,391,945  

            
13,177,711  

      
120  Mpwapwa DC  

                        
29,306,477.00             328,832,641  

           
358,139,118  

             
326,682,417.00  

            
31,456,701  

      
121  Kongwa DC  

9,704,253.74 662,364,527.60            
672,068,781  

462,093,701.70           
209,975,080  
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122  Singida DC  

1,408,853.47 30,108,100.00              
31,516,953  

31,394,000.00                 
122,953  

      
123  Singida MC  138,761.56 11,341,250.00 

             
11,480,012  11,457,349.01 

                  
22,663  

      
124  Tunduru DC  

40,900,535.00 316,448,774            
357,349,309  

305,632,112.00             
51,717,197  

      
125  Mbozi DC  84,776,514.63 145,292,339.00 

           
230,068,854  226,927,987.86 

             
3,140,866  

      
126  Tabora DC  62,993,654.00 379,899,678.00 

           
442,893,332  433,362,434.00 

             
9,530,898  

      
127  Morogoro MC  132,641,108 137,863,450 

           
270,504,558  262,511,978 

             
7,992,580  

 Total 
        

6,376,697,957      33,538,484,026  
    

39,915,181,983   34,107,653,286  
     

5,807,528,697  
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Kiambatisho III 
 

Utendaji wa Kifedha wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP)  

 N
a Mkoa Halmashauri Salio anzia (Shs.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) Kiasi kilichopo (Sh.) Matumizi (Sh.) Bakaa (Sh.) 

1 
ARUSHA 

            

    
Arusha MC             7,576,444.75             31,238,566.00  38,815,010.75 32,615,159 6,199,851.75 

    
Arusha DC 67,456,585.97 286,778,205.00 354,234,790.97 347,220,154.20 7,014,636.77 

  
  Monduli Dc 14,419,717.00 360,708,326.00 375,128,043.00 201,810,420.00 173,317,623.00 

  
  Longido DC 2,130,495.20 228,341,453.00 230,471,948.20 180,192,361.00 50,279,587.20 

  
  Meru DC 198,173,206.00 269,355,020.00 467,528,226.00 460,867,823.00 6,660,403.00 

  
  Karatu DC 577,990,048.00 479,865,130.00 1,057,855,178.00 784,202,701.00 273,652,477.00 

  

  Ngorongoro 
DC 

177,488,557.00 267,128,708.00 444,617,265.00 354,866,422 89,750,843.00 

2 
COAST     

  
      

    

Kisarawe DC 

212,571,810.00 

219,597,676.00 432,169,486.00 245,921,315.00 186,248,171.00 

  
  Kibaha DC 162,481,753.00 444,739,007.00 607,220,760.00 297,215,017 310,005,743.00 

  
  Mafia DC 10,396,176.00 95,999,371.00 106,395,547.00 91,233,069 15,162,478.00 

  

  Bagamoyo 
DC 

695,756,409.00 665,916,195.00 1,361,672,604.00 558,693,514 802,979,090.00 

  

  Mkuranga DC 871,519,197.00 284,201,121.00 1,155,720,318.00 839,355,647.00 316,364,671.00 

  
  Kibaha TC 3,771,516.00 68,570,630.00 72,342,146.00 68,156,371.00 4,185,775.00 

  
  Rufiji DC 14,211,232.00 629,211,130.00 643,422,362.00 646,392,540.00 -2,970,178.00 
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3 
DAR   

  
        

    
Temeke MC 52,927,745.00 107,386,165.00 160,313,910.00 147,816,911.00 12,496,999.00 

  

  Kinondoni Mc 62,942,896.00 225,347,597.00 288,290,493.00 148,779,937.00 139,510,556.00 

  
  Ilala MC  14,985,362.00 162,198,534.00 177,183,896.00 75,117,644.00 102,066,252.00 

4 
DODOMA     

  
      

  

  Mpwapwa DC 404,355,902.00 586,637,280.00 990,993,182.00 421,004,341 569,988,841.00 

  
  Bahi DC 1213507 613,560,951.00 614,774,458.00 373,905,626 240,868,832.00 

  

  Chamwino 
DC 

161,000,000.00 1,130,712,447.00 1,291,712,447.00 667,861,546 623,850,901.00 

  
  Dodoma MC 308,154,766.00 497,815,814.00 805,970,580.00 507,191,702 298,778,878.39 

  
  Kondoa DC 216,228,099.00 727,747,236.00 943,975,335.00 738,375,178.00 205,600,157.00 

  
  Kongwa DC 6,498,571.00 243,345,842.00 249,844,413.00 220,950,991.00 28,893,422.00 

5 
IRINGA   

  
        

    
Mufindi DC 993,696,250 945,308,792 1,939,005,042 1,139,647,772 799,357,270 

  
  Njombe TC 11,026,014 172,796,178 183,822,192 168,303,328 15,518,864 

  
  Ludewa DC 890,304,414 343,615,624 1,233,920,038.00 1,077,416,377 156,503,661.00 

  
  Kilolo DC 

315,776 812,328,743 
812,644,519.00 

536,110,715 
276,533,804.00 

  
  Njombe DC 

40,274,313 
642,770,132 683,044,445.00 605,778,133 77,266,312.00 

  
  Iringa MC 16,923,708 78,333,387 95,257,095.00 78,333,387 16,923,708.00 

  
  Iringa DC 

1,324,313,048 
3,110,755,012 4,435,068,060.00 2,727,398,974 1,707,669,086.00 

  
  Makete DC 

157,790,046 
558,908,708 716,698,754.00 458,687,102 258,011,652.00 

6 
KAGERA   

  
        

    
Chato DC 9,269,028 518,512,646 527,781,674.00 256,600,318 271,181,356.00 
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  Bukoba DC 34,798,446.50 414,086,955.00 448,885,401.50 419,158,478.20 29,726,923.30 

  
  Muleba DC 663,987,426 1,767,471,248 2,431,458,674.00 1,089,277,291.00 1,342,181,383.00 

  

  Karagwe DC 133,159,813 508,943,255.00 642,103,068.00 172,390,660.00 469,712,408.00 

  

  Missenvi DC 410,946,720 500,844,344 911,791,064.00 235,581,784 676,209,280.00 

  
  Ngara DC 114,883,200 745,748,693 860,631,893.00 510,572,152 350,059,741.00 

  

  Biharamulo 
DC 

310,351,172 401,101,956 711,453,128.00 240,902,106 470,551,022.00 

  
  Bukoba MC 

517,193.20 
31,093,785.20 31,610,978.40 

31,604,111.00 
6,867.40 

7 
KIGOMA     

  
      

    
Kigoma MC 

21,033,000.00 60,841,082.00 
81,874,082.00 

55,048,225.00 
26,825,857.00 

  

  
 

Kigoma DC 556,043.14 408,868,671.00 409,424,714.14 147,788,421.00 261,636,293.14 

  
  Kibondo DC 1,154,877,575.75 820,455,389.00 1,975,332,964.75 1,222,395,249 752,937,716.08 

  
  Kasulu DC 2,040,442.00 902,348,871.00 904,389,313.00 749,086,904 155,302,409.00 

8 

KILIMANJ
ARO 

  

  

        

    
Moshi MC 7,103,766.00 63,613,535.00 70,717,301.00 66,472,639.00 4,244,662.00 

  
  Rombo DC 4,141,662.00 201,565,029.00 205,706,691.00 170,564,109.02 35,142,581.98 

  
  Hai DC 197,260,627.00 637,875,959.00 835,136,586.00 668,344,537.00 166,792,049.00 

  
  Same DC 197,168,467.38 258,691,350.00 455,859,817.38 442,120,423.00 13,739,394.38 

  
  Moshi DC 528,390,409.00 1,385,773,745.00 1,914,164,154.00 1,656,576,115.00 257,588,039.00 

  
  Mwanga DC 42,147,077.30 1,018,946,505.00 1,061,093,582.30 210,542,240.00 850,551,342.30 

  
  Siha DC 

333,853,065.00 772,319,330.00 
1,106,172,395.00 

1,071,907,195.00 
34,265,200.00 
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9 
LINDI   

  
        

    
Kilwa DC 157,364,912.00 259,615,528.00 416,980,440.00 359,583,660.00 57,396,780.00 

  
  Liwale DC 534,596,939.00 

1,130,806,393.00 
1,665,403,332.00 782,742,611.00 882,660,721.00 

  
  Lindi DC -172,896,080.00 331,211,452.00 158,315,372.00 153,579,850.00 4,735,522.00 

  

  Ruangwa DC 91,341,686.00 274,274,616.00 365,616,302.00 320,290,241.00 45,326,061.00 

  
  Lindi MC 10,951,635.41 272,149,409.41 283,101,044.82 271,769,770.41 11,331,274.41 

  

  Nachingwea 
DC 

445,161.00 421,802,063.00 

422,247,224.00 

419,962,688.00 

2,284,536.00 

1
0 

MANYAR
A 

  
    

      

    
Kiteto DC 32,752,153.09 776,569,170.00 809,321,323.09 317,777,289.37 491,544,033.72 

  
  Mbulu DC 346,219,688.00 297,191,937.00 643,411,625.00 638,800,621.00 4,611,004.00 

  
  Babati DC 180,456,594.70 298,885,997.00 479,342,591.70 441,911,845.81 37,430,745.89 

  
  Hanang DC 

58,440,916.00 772,091,388.00 
830,532,304.00 

485,308,283 
345,224,021.00 

  

  Simanjiro DC 386,318,042.00 242,082,285.00 628,400,327.00 537,370,729.70 91,029,597.30 

  

  Babati TC 1,127,307.40 111,853,958.00 112,981,265.40 112,972,196.00 9,069.40 

 MARA             

 

    
Musoma MC 22,253,525.00 57,193,120.00 79,446,645.00 36,196,823.00 43,249,822.00 

  
  Rorya DC               

179,517,581.25  
         900,176,832.00         1,079,694,413.25  802156749.9 277,537,663.37 

  
  Bunda DC 350,311,327.00 904,859,154.00        1,255,170,481.00  607,057,811.00 648,112,670.00 

  
  Tarime DC 181,395,808.00 547,547,596.00           728,943,404.00  628,662,261.00 100,281,143.00 
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  Serengeti DC 

323,459,276.90 558,248,498.00 

881,707,774.90 

504,259,472.15 

377,448,302.75 

  
  Musoma DC 

183,125,241.00 1,005,622,104.00 
1,188,747,345.00 

1,092,461,756.00 
96,285,589.00 

1
2 

MBEYA   
  

        

    
Mbozi DC 

12,927,242.00 
920,977,969.00 933,905,211.00 686,711,207.00 247,194,004.00 

  
  Mbeya DC 33,515,663.00 752,923,980.00 786,439,643.00 755,650,355.00 30,789,288.00 

  
  Kyela DC 486,901,359.00 500,042,839.00 986,944,198.00 437,266,862.00 549,677,336.00 

  
  Rungwe DC 161,307,539.00 1,449,589,940.00 1,610,897,479.00 1,430,327,972.00 180,569,507.00 

  
  Mbarali DC 1,437,001.00 1,039,948,850.00 1,041,385,851.00 1,162,799,664.00 -121,413,813.00 

  
  Chunya DC 1,898,418.00 443,775,557.00 445,673,975.00 159,505,184 286,168,791.00 

  
  Ileje DC -1,095,773.00 481,489,806.00 480,394,033.00 307,575,636 172,818,397.00 

  
  Mbeya CC 26,228,000.00 231,831,412.00 258,059,412.00 73,024,000 185,035,412.00 

1
3 

MOROGO
RO 

            

    

Kilombero 
DC 

111,116,688.00 1,033,496,912.00 1,144,613,600.00 1,077,561,473 67,052,127.00 

  
  Kilosa DC*** 1,106,919,314.88 1,308,111,841.00 2,415,031,155.88 874,583,333.00 1,540,447,822.88 

  

  Mvomero DC 1,295,225,678.00 1,883,257,157.00 3,178,482,835.00 1,958,788,960.00 1,219,693,875.00 

  

  Morogoro DC 536,697,616.00 1,079,276,842.00 1,615,974,458.00 379,812,438 1,236,162,020.00 

  

  Morogoro MC 21,883,094.70 71,040,296.00 92,923,390.70 32,244,950.00 60,678,440.70 

  
  Ulanga DC 1,096,435,540.00 360,370,153.00 1,456,805,693.00 618,437,424 838,368,269.00 
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1
4 

MTWARA   
  

        

    
Mtwara MC 

4,316,815.00 59,846,081.00 
64,162,896.00 

62,242,149.00 
1,920,747.00 

  
  Masasi TC           

  
  Masasi DC 785,726.00 651,081,408.00 651,867,134.00 345,756,591.00 306,110,543.00 

  
  Mtwara DC 59,802,054.80 552,029,548.75 611,831,603.55 190,136,548.75 421,695,054.80 

  

  Tandahimba 
DC 

43,162,956.77 1,129,197,705.00 1,172,360,661.77 1,086,872,091.62 85,488,570.15 

  

  Nanyumbu 
DC 

19,472,405.83 350,154,386.00 369,626,791.83 302,598,343.00 67,028,448.83 

  
  Newala DC 8,471,031.00 634,516,693.00 642,987,724.00 639,583,500.00 3,404,224.00 

1
5 

MWANZA   
  

        

    

Sengerema 
Dc 

18,491,427.00 1,020,638,951.00 1,039,130,378.00 885,460,866.00 153,669,512.00 

  

  Ukerewe DC 166,988,661.00 440,361,719.00 607,350,380.00 415,751,300.00 191,599,080.00 

  
  Kwimba DC 222,912,986.00 1,117,621,461.00 1,340,534,447.00 867,769,997.00 472,764,450.00 

  
  Geita DC 226,880,315.00 

454,935,389.00 
681,815,704.00 418,467,380 263,348,324.00 

  

  Misungwi DC 

14,176,450.00 349,676,492.00 

363,852,942.00 

323,129,770 

40,723,172.00 

  
  Magu DC 358,311,452.00 643,675,865.00 1,001,987,317.00 548,911,235.00 453,076,082.00 

  
  Mwanza CC 2,388,002.00 187,157,266.00 189,545,268.00 185,917,796.00 3,627,472.00 

1
6 

RUKWA             

    

Sumbawanga 
DC 

352,750,836.00 2,388,224,685.00 2,740,975,521.00 2,511,377,258 229,598,263.00 
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  Mpanda DC 58,551,555.00 1,764,127,191.00 1,822,678,746.00 1,811,981,405.00 10,697,341.00 

  

  Sumbawanga 
MC 

388,440.00 117,634,614.00 118,023,054.00 117,420,102.00 602,952.00 

  
  Nkasi DC 940,698,939.00 1,238,005,732.00 2,178,704,671.00 2,178,208,918 495,753.00 

  
  Mpanda TC 25,425,511.00 238,958,913.00 264,384,424.00 262,845,410.00 1,539,014.00 

1
7 

RUVUMA             

    

Tunduru DC 42,295,134.00 1,172,221,606.00 1,214,516,740.00 1,041,981,748.00 172,534,992.00 

  
  Mbinga DC 53,507,778.00 1,167,669,365.00 1,221,177,143.00 1,221,035,147 141,996.00 

  

  Namtumbo 
DC 

16,344,396.00 1,628,656,325.00 1,645,000,721.00 1,642,932,818 2,067,903.00 

  
  Songea DC 595,731,277.00 1,275,424,758.00 1,871,156,035.00 1,522,039,722.00 349,116,313.00 

  
  Songea MC 22,843,500.00 304,265,795.00 327,109,295.00 324,716,201.00 2,393,094.00 

1
8 

SHINYAN
GA 

            

    
Kahama DC 257,053,984.00 882,509,114.00 1,139,563,098.00 510,040,871.00 629,522,227.00 

  
  Bariadi DC 853,914,101.34 1,392,968,292.00 2,246,882,393.34 1,020,896,758.00 1,225,985,635.34 

  
  Kishapu DC 15,964,009.00 35,064,500.00 51,028,509.00 14,501,245.00 36,527,264.00 

  
  Meatu DC 

47,032,229.00 610,327,025.00 
657,359,254.00 

292,967,904.00 
364,391,350.00 

  

  Shinyanga 
DC 

97,909,567.00 427,501,548.00 525,411,115.00 495,529,361.00 29,881,754.00 

  

  Shinyanga 
MC 

24,364,192.00 92,829,608.00 117,193,800.00 41,571,670.00 75,622,130.00 

  

  Bukombe Dc 422,149,524.00 1,074,726,347.00 1,496,875,871.00 911,792,348.00 585,083,523.00 
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  Maswa DC 45,909,475.00 418,136,197.00 464,045,672.00 423,232,805.00 40,812,867.00 

1
9 

SINGIDA   
  

        

  
  Iramba DC 38,174,000.00 460,142,215.00 498,316,215.00 489,316,215.00 9,000,000.00 

  

  Manyoni DC 53,619,825.00 434,915,684.00 488,535,509.00 466,046,868.00 22,488,641.00 

  
  Singida MC 101,465,000.00 551,571,473.00 653,036,473.00 520,754,600.00 132,281,873.00 

  
  Singida DC 

344,740,099.00 544,170,245.00 
888,910,344.00 644,877,164.00 244,033,180.00 

2
0 

TABORA   
  

        

    
Urambo DC 381,575,282.84 856,660,578.00 1,238,235,860.84 813,644,055.87 424,591,804.97 

  
  Igunga DC 29,329,748.69 352,763,134.00 382,092,882.69 312,810,756.00 69,282,126.69 

  
  Tabora MC 12,064,000.00 89,187,484.00 101,251,484.00 77,141,912.00 24,109,572.00 

  
  Sikonge DC 387,505,000.00 666,653,708.00 1,054,158,708.00 382,126,128.00 672,032,580.00 

  
  Nzega DC 73,219,421.00 38,646,000.00 111,865,421.00 104,511,973.00 7,353,448.00 

  
  Tabora DC 30,304,581.00 270,855,295.00 301,159,876.00 292,506,140.00 8,653,736.00 

2
1 

TANGA             

    
Handeni DC 

66,165,466.00 
273,394,805.00 339,560,271.00 201,981,460.00 137,578,811.00 

  
  Mkinga 

316,753,913.49 588,107,672.00 
904,861,585.49 

837,923,792.00 
66,937,793.49 

  
  Kilindi DC 29,681,304.00 299,285,814.00 328,967,118.00 258,005,702.00 70,961,416.00 

  
  Tanga CC 7,508,112.85 336,478,015.00 343,986,127.85 327,660,780.00 16,325,347.85 

  
  Pangani DC 57,257,963.50 469,414,745.00 526,672,708.50 506,177,715.00 20,494,993.50 

  

  Korogwe DC 59,223,508.08 598,236,195.00 657,459,703.08 650,340,896.00 7,118,807.08 

  
  Muheza DC 142,482,827.70 686,157,644.00 828,640,471.70 716,640,774.84 111,999,696.86 
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  Lushoto DC 564,356,926.00 531,809,791.00 1,096,166,717.00 1,075,911,323.00 20,255,394.00 

  

  Korogwe TC 8,462,075.12 157,467,810.00 165,929,885.12 162,064,891.12 3,864,994.00 

      27,326,841,575.53 79,454,699,269.36 106,781,540,844.89 74,543,621,654.22 32,237,919,190.67 
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Kiambatisho  IV 
 

Utendaji  wa Kifedha wa Mfuko wa Afya (HBF)  
Na 

Halmashauri Salio anzia (Shs.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) Kiasi kilichopo (Sh.) Matumizi (Sh.) Bakaa (Sh.) 

1 ARUSHA DISTRICT 1,962,250 678,221,500 680,183,750 674,497,182 5,686,567 

2 
MOSHI MUNICIPAL 
COUNCIL 10,946,513 304,073,500 315,020,013 283,827,242 31,192,771 

3 
MUHEZA DISTRICT 
COUNCIL 174,587,203 437,595,900 612,183,103 356,799,210 255,383,893 

4 
TANGA CITY 
COUNCIL 30,561,165 531,369,500 561,930,665 430,820,027 131,110,638 

5 
BABATI DISTRICT 
COUNCIL 42,514,490 582,371,500 624,885,990 535,383,995 89,501,995 

6 
HAI DISTRICT 
COUNCIL 18,540,502.76 420,855,700.00 439,396,203 436,440,961.00 2,955,241.76 

7 
ARUSHA MUNICIPAL 
COUNCIL 32,764,131 604,890,800 637,654,931 519,335,823 118,319,108 

8 
BABATI TOWN 
COUNCIL 86,884,830 145,665,700 232,550,530 122,327,606 110,222,924 

9 
HANANG DISTRICT 
COUNCIL 5,833,857 491,162,300 496,996,157 528,838,950 -31,842,793 

10 
HANDENI DISTRICT 
COUNCIL 267,526,730 627,122,100 894,648,830 593,289,973 301,358,857 

11 
KARATU DISTRICT 
COUNCIL 30,438 473,261,200 473,291,638 461,950,873 11,340,765 

12 KILINDI DISTICT 69,594,580 376,474,600 446,069,180 376,316,654 69,752,526 
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COUNCIL 

13 
KITETO DISTRICT 
COUNCIL 65,126,600 451,959,600 517,086,200 457,887,118 59,199,082 

14 
KOROGWE 
DISTRICT COUNCIL 102,689,373 535,931,000 638,620,373 484,754,323 153,866,050 

15 
KOROGWE TOWN 
COUNCIL 8,785,772 131,501,000 140,286,772 104,397,910 35,888,862 

16 
LONGIDO DISTRICT 
COUNCIL 7,091,878 202,472,200 209,564,078 149,383,964 60,180,114 

17 
LUSHOTO DISTRICT 
COUNCIL  185,964,815 1,001,077,500 1,187,042,315 1,119,145,316 67,896,999 

18 
MBULU DISTRICT 
COUNCIL 83,362,000 572,754,700 656,116,700 479,766,000 176,350,700 

19 
MERU DISTRICT 
COUNCIL 10,000 525,459,400 525,469,400 524,618,450 850,950 

20 
MKINGA DISTRICT 
COUNCIL 78,886,439 272,507,391 351,393,830 283,145,849 68,247,981 

21 
MONDULI DISTRICT 
COUNCIL 6,275,493 304,021,100 310,296,593 261,910,270 48,386,323 

22 
MOSHI 
DISTRICTCOUNCIL 301,658,700 947,074,900 1,248,733,600 916,097,370 332,636,230 

23 
MWANGA DISTRICT 
COUNCIL 16,527,805 308,175,300 324,703,105 244,870,968 79,832,134 

24 
NGORONGORO 
DISTRICT COUNCIL 143,836,871 423,580,900 567,417,771 371,642,907 195,774,864 

25 
PANGANI DISTRICT 
COUNCIL 14,964,788 201,682,900.00 216,647,688 152,063,833.53 64,583,854.00 

26 
ROMBO DISTRICT 
COUNCIL 42,778,043 548,040,200 590,818,243 482,168,657 108,649,586 

27 SIHA DISTRICT 96,530,081 221,217,700 317,747,781 292,275,219 25,472,562 
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COUNCIL 

28 
SAME DISTRICT 
COUNCIL 40,170,000 535,428,000 575,598,000 505,476,534 70,121,466 

29 
BIHARAMULO 
DISTRICT COUNCIL 32,375,847.00 269,267,700.00 301,643,547 299,568,297.00 2,075,250.00 

30 
BUKOBA DISTRICT 
COUNCIL  24,684,021.00 588,114,600.00 612,798,621 547,955,182.79 64,843,438.21 

31 
CHATO DISTRICT 
COUNCIL 36,497,647 423,812,025 460,309,672 296,455,884 163,853,788 

32 
NGARA DISTRICT 
COUNCIL 92,259,324 791,905,600 884,164,924 764,990,928 119,173,996 

33 
KARAGWE DISTRICT 
COUNCIL 121,373,895 964,427,000 1,085,800,895 783,087,867 302,713,027.88 

34 
MISSENYI DISTRICT 
COUNCIL 39,756,994.00 372,475,300.00 412,232,294 355,764,617.00 56,467,677.00 

35 
MUSOMA DISTRICT 
COUNCIL 138,321,950.00 817,371,200.00 955,693,150 846,340,651.73 109,352,498.27 

36 
BUNDA DISTRICT 
COUNCIL 34,634,700.00 627,305,000.00 661,939,700 582,157,641.78 79,782,058.22 

37 

MUSOMA 
MUNICIPAL 
COUNCIL 19,932,799.81 241,054,900.00 260,987,700 251,531,255.60 9,456,444.21 

38 
RORYA DISTRICT 
COUNCIL 82,394,274.08 531,151,300.00 613,545,574 545,607,659.80 67,937,914.21 

39 
SERENGETI 
DISTRICT COUNCIL 44,426,191.31 483,881,600.00 528,307,791 494,707,876.31 33,599,915.00 

40 
TARIME DISTRICT 
COUNCIL 41,608,137.08 669,045,000.00 710,653,137 565,247,713.95 145,405,423.13 

41 
MAGU DISTRICT 
COUNCIL 807,465 1,010,672,500 1,011,479,965 737,951,738 273,528,227 
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42 
KWIMBA DISTRICT 
COUNCIL 54,240,680.00 770,923,400.00 825,164,080 746,555,730.00 78,608,350.00 

43 
MWANZA CITY 
COUNCIL 193,460,352 1,092,777,100 1,286,237,452 1,194,543,533 91,693,919 

44 
BUKOMBE  
DISTRICT COUNCIL 80,770,882.00 932,424,600.00 1,013,195,482 827,949,104.10 185,246,377.90 

45 
BARIADI DISTRICT 
COUNCIL 3,174.09 1,437,163,900.00 1,437,167,074 1,437,167,074.09 0.00 

46 
KISHAPU DISTRICT 
COUNCIL 83,221,474.30 595,904,800.00 679,126,274 481,929,874.00 197,196,400.33 

47 
MASWA DISTRICT 
COUNCIL 41,203,407.57 777,076,200.00 818,279,608 818,026,455.02 253,152.55 

48 
MEATU DISTRICT 
COUNCIL 116,575,811.98 656,589,500.00 773,165,312 657,764,891.00 115,400,421.00 

49 
KAHAMA DISTRICT 
COUNCIL 68,050,761.00 1,405,081,000.00 1,473,131,761 1,345,996,762.20 127,134,998.80 

50 
SHINYANGA 
DISTRICT COUNCIL 11,313,018.00 682,318,600.00 693,631,618 693,631,618.00 0.00 

51 

SHINYANGA 
MUNICIPAL 
COUNCIL 37,851,168.24 211,698,375.00 249,549,543 233,390,024.42 16,159,518.82 

52 
BUKOBA MUNICIPAL 
COUNCIL 0 169,115,900.00 169,115,900 169,115,900.00 0.00 

53 
MULEBA DISTRICT 
COUNCIL 77,117,874.00 883,738,100.00 960,855,974 775,432,457.70 185,423,516.30 

54 
BAGAMOYO 
DISTRICT COUNCIL 118,604,050 617,694,200 736,298,250 619,309,994 116,988,256 

55 
KIBAHA DISTRICT 
COUNCIL 18,496,142 144,864,700 163,360,842 154,293,485 9,067,357 

56 
KIBAHA TOWN 
COUNCIL 1,283,033 185,963,200 187,246,233 185,697,190 1,549,043 
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57 
KISARAWE 
DISTRICT COUNCIL 71,661,638 260,243,500 331,905,138 262,813,086 69,092,061 

58 
MAFIA DISTRICT 
COUNCIL 7,870,065 116,971,300 124,841,365 119,876,665 4,964,700 

59 
MKURANGA 
DISTRICT COUNCIL 0 512,328,800 512,328,800 474,643,103 37,685,697 

60 
RUFIJI DISTRICT 
COUNCIL 62,982,801 548,115,300 611,098,101 603,768,293 7,329,808 

61 
MANYONI DISTRICT 
COUNCIL 14,711,777 576,741,900 591,453,677 552,558,577 38,895,100 

62 

DODOMA 
MUNICIPAL 
COUNCIL 14,590,285.00 687,697,100.00 702,287,385 671,302,058.86 30,985,326.14 

63 
KIGOMA DISTRICT 
COUNCIL 0 1,194,415,400 1,194,415,400 1,036,423,586 157,991,814 

64 

KIGOMA/UJIJI 
MUNICIPAL 
COUNCIL 54,537,000 312,733,100 367,270,100 362,506,075 4,764,027 

65 
TABORA MUNICIPAL 
COUNCIL 17,604,718 416,824,600 434,429,318 369,298,784 65,130,534 

66 
BAHI DISTRICT 
COUNCIL 276,239.60 470,298,300 470,574,540 413,598,086 56,976,454 

67 
CHAMWINO 
DISTRICT COUNCIL 17,781,154 682,902,700 700,683,854 598,031,795 102,652,059 

68 
IGUNGA DISTRICT 
COUNCIL 174,448,000 781,075,600 955,523,600 670,610,600 284,913,000 

69 
IRAMBA DISTRICT 
COUNCIL 0 994,817,500.00 994,817,500 923,907,274.67 70,910,225.33 

70 
KASULU DISTRICT 
COUNCIL 11,092,056 1,451,713,000 1,462,805,056 1,412,063,136 50,741,919 
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71 
KIBONDO DISTRICT 
COUNCIL 56,514,000 977,433,600 1,033,947,600 1,023,431,022 10,516,578 

72 
KONDOA DISTRICT 
COUNCIL 71,051,766.24 1,023,963,100 1,095,014,866 1,046,301,606.83 48,713,259.41 

73 
NZEGA DISTRICT 
COUNCIL 104,333,871.00 965,163,600 1,069,497,471 762,319,954 307,177,517 

74 
SIKONGE DISTRICT 
COUNCIL 44,084,766 386,751,100 430,835,866 194,560,671 236,275,195 

75 
TABORA DISTRICT 
COUNCIL 81,591,180 740,869,100 822,460,280 806,991,905 15,468,375 

76 
TEMEKE MUNICIPAL 
COUNCIL 639,554,302 1,597,999,400 2,237,553,702 1,714,252,639 523,301,063 

77 
IRINGA MUNICIPAL 
COUNCIL  26,555,252 223,640,650 250,195,902 238,655,989 11,539,913 

78 
NJOMBE TOWN 
COUNCIL 28,754,705 249,361,575 278,116,280 236,729,668 41,386,612 

79 
CHUNYA DISTRICT 
COUNCIL 2,880,143 524,475,400 527,355,543 468,874,003 58,481,540 

80 
ILEJE DISTRICT 
COUNCIL 88,586,028.68 322,368,650 410,954,679 

378,572,363 
32,382,316 

81 
KYELA DISTRICT 
COUNCIL 26,004,193.23 414,612,800 440,616,993 412,661,126.23 27,955,867 

82 
MBARALI DISTRICT 
COUNCIL 0 587,712,200 587,712,200 512,945,111 74,767,089 

83 
MBEYA CITY 
COUNCIL 119,827,535 556,994,900 676,822,435 643,891,771 32,930,664 

84 
MBEYA DISTRICT 
COUNCIL 103,479,334 607,611,700 711,091,034 548,060,985 163,030,049 

85 
MBOZI DISTRICT 
COUNCIL 94,152,065 1,190,592,800 1,284,744,865 1,199,131,874 85,612,991 
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86 
RUNGWE DISTRICT 
COUNCIL 305,170,338 671,498,600 976,668,938 671,891,821 304,777,117 

87 
MPANDA DISTRICT 
COUNCIL 60,945,062.00 882,056,600.00 943,001,662 1,112,205,097 -169,203,435 

88 
MPANDA TOWN 
COUNCIL 4,744,551 111,223,400 115,967,951 109,406,772 6,561,179 

89 
NKASI DISTRICT 
COUNCIL 82,313,765 540,024,300 622,338,065 588,884,667 33,453,398 

90 
SUMBAWANGA 
DISTRICT COUNCIL 78,120,015.30 964,539,300.00 1,042,659,315 954,051,581.35 88,607,733.93 

91 
MBINGA DISTRICT 
COUNCIL 19,292,063 994,060,300 1,013,352,363 904,409,130 108,943,233 

92 
NAMTUMBO 
DISTRICT COUNCIL 7,669,309 471,865,000.00 479,534,309 411,590,309 67,944,000 

93 
SONGEA DISTRICT 
COUNCIL 278.63 406,890,800.00 406,891,079 406,857,376.40 33,702.23 

94 
SONGEA MUNICIPAL 
COUNCIL 1,863,231.20 285,073,900.00 286,937,131 261,987,243.41 24,949,889.79 

95 
IRINGA DISTRICT 
COUNCIL 114,699,447 585,095,600 699,795,047 598,359,757 101,435,290 

96 
KILOLO DISTRICT 
COUNCIL 36,881,699 459,654,100 496,535,799 496,535,799 0 

97 
LUDEWA DISTRICT 
COUNCIL 42,805,728 328,855,775 371,661,503 360,312,114 11,349,389 

98 
MAKETE DISTRICT 
COUNCIL 84,637,365 303,390,275 388,027,640 261,954,714 126,072,926 

99 
MUFINDI DISTRICT 
COUNCIL 53,869 690,355,775 690,409,644 690,409,644 0 

100 
NJOMBE DISTRICT 
COUNCIL 332,907,425 742,825,300 1,075,732,725 819,962,053 255,770,672 
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101 

SUMBAWANGA 
MUNICIPAL 
COUNCIL 88,798,443 322,696,200 411,494,643 388,020,403.07 23,474,240 

102 
TUNDURU DISTRICT 
COUNCIL 21,080,250 633,156,500 654,236,750 536,017,916 118,218,834 

103 
MASASI DISTRICT 
COUNCIL 70,536,835.00 755,735,500.00 826,272,335 596,308,291.00 229,964,044.00 

104 
MTWARA DISTRICT 
COUNCIL 15,948,000.00 502,150,800.00 518,098,800 402,452,885.41 115,645,914.59 

105 

MTWARA 
MUNICIPAL 
COUNCIL 1,467,011.15 199,811,200.00 201,278,211 151,312,987.49 49,965,223.66 

106 
NANYUMBU 
DISTRICT COUNCIL 33,935,435 285,169,000 319,104,435 299,768,448 19,335,987 

107 
NEWALA DISTRICT 
COUNCIL 63,850,730.00 449,978,200.00 513,828,930 473,679,916.03 40,149,013.97 

108 
TANDAHIMBA 
DISTRICT COUNCIL 141,157,506 486,282,500 627,440,006 442,684,390 184,755,616 

109 
KILWA DISTRICT 
COUNCIL 221,611,736 488,288,400 709,900,136 582,114,489.20 127,785,647.11 

110 
LINDI DISTRICT 
COUNCIL 29,864,892.93 714,623,615.48 744,488,508 620,408,513.75 124,079,994.66 

111 
LINDI MUNICIPAL 
COUNCIL 20,946,290 119,978,200 140,924,490 104,091,185 36,833,305 

112 
LIWALE DISTRICT 
COUNCIL 0 215,284,500.00 215,284,500 170,773,102.00 44,511,398.00 

113 
NACHINGWEA 
DISTRICT COUNCIL 24,539,478.91 416,363,700 440,903,179 318,940,162.85 121,963,016.06 

114 
RUANGWA 
DISTRICT COUNCIL 141,430,000.00 324,456,900.00 465,886,900 428,179,383.64 37,707,516.36 
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115 
MISUNGWI 
DISTRICT COUNCIL 2,990,209 488,742,150 491,732,359 474,410,099 17,322,260 

116 
UKEREWE DISTRICT 
COUNCIL 141,884,727 641,971,000 783,855,727 709,978,251 73,877,476 

117 
SENGEREMA 
DISTRICT COUNCIL 30,138,932.45 1,194,797,000.00 1,224,935,932 1,032,266,134.32 192,669,798.13 

118 
GEITA DISTRICT 
COUNCIL 0 1,704,151,600 1,704,151,600 1,651,026,600 53,125,000 

119 
KILOMBERO 
DISTRICT COUNCIL 66,305,065.02 736,221,400.00 802,526,465 601,397,882.00 201,128,583.02 

120 

MOROGORO 
MUNICIPAL 
COUNCIL 6,320,800 478,283,600 484,604,400 314,604,400 170,000,000 

121 
KONGWA DISTRICT 
COUNCIL 8,601,114.00 581,166,800 589,767,914 508,847,615.54 80,920,298.46 

122 
SINGIDA DISTRICT 
COUNCIL 24,290,000.00 973,845,100.00 998,135,100 932,391,484.00 65,743,616.00 

123 
SINGIDA MUNICIPAL 
COUNCIL 4,892,221 253,468,900 258,361,121 244,131,856 14,229,265 

124 
URAMBO DISTRICT  
COUNCIL 478,247,908 888,153,300 1,366,401,208 881,556,828 484,844,380 

125 
MPWAPWA 
DISTRICT COUNCIL 92,237,071.96 628,888,800.00 721,125,872 646,427,878.65 74,697,993.31 

126 
KILOSA DISTRICT 
COUNCIL 36,526,708 1,205,589,400 1,242,116,108 1,222,405,288 19,710,820 

127 
ULANGA DISTRICT 
COUNCIL 31,801,150.00 479,496,900 511,298,050 437,926,275 73,371,775 

128 
MOROGORO 
DISTRICT COUNCIL 13,435,031 653,454,600 666,889,631 658,760,536 8,129,094 

129 
ILALA MUNICIPAL 
COUNCIL 192,561,601 1,341,324,800 1,533,886,401 950,744,665 583,141,737 
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130 

KINONDONI 
MUNICIPAL 
COUNCIL 11,730,056.00 2,241,694,500.00 2,253,424,556 2,239,915,823.64 13,508,733.81 

131 
MVOMERO 
DISTRICT COUNCIL 25,963,832.60 604,781,600.00 630,745,433 607,144,448.88 23,600,983.72 

132 
SIMANJIRO 
DISTRICTCOUNCIL 84,733,765 401,622,100 486,355,865 314,114,594 172,241,272 

 
Jumla 8,782,526,242 80,435,231,856 89,217,758,099 76,812,007,208 12,405,750,901 
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Kiambatisho V (a) 
 

Utendaji wa Kifedha wa Miradi Mingine 

 
N
a 

Mradi  Salio anzia (Sh)   Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh)  

Jumla ya fedha   Matumizi (Sh)   Bakaa (Sh)  

Sh.  

1 LGSP                         -         
17,300,111,691.00  

        
17,300,111,691.00  

          
16,946,466,277.00  

            
353,645,414.00  

2  HSPS-
PMO-
RALG  

           130,099.42            
687,000,000.00  

             
687,130,099.42  

               
400,877,354.60  

            
286,252,744.82  

3 TEITI          
1,275,380,725.00  

          
1,275,380,725.00  

               
628,197,057.00  

            
647,183,668.00  

4 RSSP 1  -       
81,312,475,363.81  

        
81,312,475,363.81  

          
80,562,284,932.69  

            
750,190,431.12  

5 NMCP  1,059,730,817.45            
109,175,550.83  

          
1,168,906,368.28  

            
1,003,691,845.21  

            
165,214,523.07  

6  LSRP   -       
17,312,025,060.28  

        
17,312,025,060.28  

          
14,480,697,249.24  

         
2,831,327,811.04  

7 FEAT     517,781,472.59            
622,505,792.00  

          
1,140,287,264.59  

               
946,697,264.11  

            
193,590,000.48  

8 TEDAP-
MEM 
Compone
nt 

 3,474,774,854.86            
488,307,821.40  

          
3,963,082,676.26  

            
2,056,183,906.39  

         
1,906,898,769.87  

9 EAPHLNP     535,318,719.80       4,234,538,041.50   4,769,856,761.30     1,136,785,869.00  3,633,070,892.30  

10 LSDF- 
PMO-
RALG  

 
5,908,893.48  

 -                   
5,908,893.48  

                  
5,755,000.00  

                  
153,893.48  
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11 RFFP   -            
831,478,352.60  

             
831,478,352.60  

               
205,523,025.60  

            
625,955,327.00  

12 EAAPP      195,698,169.00         
6,972,256,080.00  

          
7,167,954,249.00  

            
6,528,485,148.71  

            
639,469,100.29  

13 SIDA/NOR
AD/MEM 
BIOFUELS 
Project  

 -         
1,066,256,183.68  

          
1,066,256,183.68  

               
695,976,914.29  

            
370,279,269.39  

14 MIVARF  -         
9,590,878,253.80  

          
9,590,878,253.80  

            
3,654,443,543.19  

         
5,936,434,710.61  

15 LTIRDP  -         
4,257,683,001.00  

          
4,257,683,001.00  

            
2,364,680,669.49  

         
1,893,002,331.51  

16 LVEMP 
(Phase II) 

    249,849,285.00         
4,922,974,280.00  

          
5,172,823,565.00  

            
5,146,439,284.00  

              
26,384,281.00  

17 MLDF – 
UNDP  

 -            
115,670,000.00  

             
115,670,000.00  

               
115,580,900.00  

                    
89,100.00  

18 Makete 
District 
Council  

    367,472,800.00            
372,317,000.00  

             
739,789,800.00  

               
739,789,800.00  

                                
-    

19 MSWYWC
D –
Zanzibar 
UNDP  

 -            
310,591,900.00  

             
310,591,900.00  

               
294,880,030.00  

              
15,711,870.00  

20 PMO - 
UNDP 

 -            
585,329,000.00  

             
585,329,000.00  

               
586,348,098.00  

              
(1,019,098.00) 

21 EGPAF –
UNDP   

           875,000.00            
467,038,301.00  

             
467,913,301.00  

               
305,090,734.39  

            
162,822,566.61  

22 MHSWEH-
UNDP  

 -            
654,778,700.00  

             
654,778,700.00  

               
523,988,700.00  

            
130,790,000.00  

23 VPO – 
UNDP  

 -            
283,925,000.00  

             
283,925,000.00  

               
105,470,098.50  

            
178,454,901.50  
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24 FVPO –
Zanzibar 
UNDP  

 -            
485,168,000.00  

             
485,168,000.00  

               
180,033,324.74  

            
305,134,675.26  

25 RITA   -            
140,194,066.00  

             
140,194,066.00  

               
120,402,199.00  

              
19,791,867.00  

26 Temeke 
Municipal 
UNDP 

    105,625,670.00            
520,552,500.00  

             
626,178,170.00  

               
623,447,631.00  

               
2,730,539.00  

27 MOEVT –
UNDP  

 -         
3,214,101,000.00  

          
3,214,101,000.00  

            
3,113,400,300.00  

            
100,700,700.00  

28 TACAIDS        94,442,639.84            
171,072,167.00  

             
265,514,806.84  

               
103,312,167.00  

            
162,202,639.84  

29 MoW -
UNDP  

 -            
106,696,000.00  

             
106,696,000.00  

               
105,405,600.00  

               
1,290,400.00  

30 SVPO 
Zanzibar 
UNDP  

      66,474,992.95            
146,581,100.00  

             
213,056,092.95  

               
171,159,072.00  

              
41,897,020.95  

31 MOEVT 
Zanzibar 
UNDP 

 -            
260,030,830.00  

             
260,030,830.00  

               
260,030,830.00  

                                
-    

32 TFDA- 
UNDP 

 -            
346,533,500.00  

             
346,533,500.00  

               
309,312,674.00  

              
37,220,826.00  

33 TFS -
UNDP 

           
235,972,195.00  

             
235,972,195.00  

               
228,518,043.00  

               
7,454,152.00  

34 PMO 
RALG -
UNDP 

 -              
71,630,000.00  

               
71,630,000.00  

                 
71,630,000.00  

                                
-    

35 NBS - 
UNDP 

    117,926,593.00         
2,224,784,000.00  

          
2,342,710,593.00  

            
2,068,596,487.00  

            
274,114,106.00  

36 VPO- 
NEMC- 

 -            
125,861,000.00  

             
125,861,000.00  

                     
897,700.00  

            
124,963,300.00  
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UNDP  

37 Save the 
Children- 
UNDP 

 -            
221,351,860.00  

             
221,351,860.00  

               
221,351,860.00  

                                
-    

38 TFNC 
UNDP  

 -            
534,016,943.00  

             
534,016,943.00  

               
600,193,625.00  

            
(66,176,682.00) 

39 PSI UNDP   -            
198,539,068.00  

             
198,539,068.00  

               
677,898,920.00  

          
(479,359,852.00) 

40 MOHSW- 
UNDP 

 -            
347,188,520.00  

             
347,188,520.00  

               
347,188,520.00  

                                
-    

  Jumla 
   
6,792,010,007.39  

      
145,822,857,155.90  

 
152,614,867,163.

29  

             
131,690,646,377.15  

       
20,924,220,786.

14  
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KiambatishoV (b) 
Utendaji wa Kifedha wa Miradi Mingine 

 

 

 Na Mradi Salio anzia (US$) Kiasi 
kilichopokelewa 

(US$) 

Jumla ya fedha 
(US$) 

Matumizi (US$) Bakaa (US$) 
  

     
1  

TSSP                
25,664,610.93  

               
14,290,573.48  

             
39,955,184.41  

           
24,675,753.20  

            
15,279,431.21  

     
2  

SCP                
19,822,184.00  

               
14,907,860.00  

             
34,730,044.00  

           
23,295,035.00  

            
11,435,009.00  

     
3  

STHEP                
11,975,115.00  

               
45,211,368.00  

             
57,186,483.00  

           
22,233,589.00  

            
34,952,894.00  

     
4  

PSCP                 
5,042,851.00  

                 
6,059,541.00  

             
11,102,392.00  

           
11,029,259.00  

                   
73,133.00  

     
5  

SCTCP                
15,539,835.00  

               
32,677,355.80  

             
48,217,190.80  

           
32,698,347.77  

            
15,518,843.03  

     
6  

CCTTFFA                    
289,624.42  

                    
474,986.60  

                 
764,611.02  

                
601,366.58  

                 
163,244.44  

     
7  

RCIP   -                   
4,991,925.00  

              
4,991,925.00  

                
219,818.00  

              
4,772,107.00  

     
8  

MMRP                    
321,047.31  

               
11,468,939.61  

             
11,789,986.92  

           
11,430,145.55  

                 
359,841.37  

     
9  

PSRP- Holding 
account  

               
2,313,591.45  

               
12,256,350.28  

             
14,569,941.73  

             
7,634,626.85  

              
6,935,314.88  

   
10  

LGRP – 
Holding 
Account   

              
20,583,777.45  

               
35,817,420.29  

             
56,401,197.74  

           
56,262,155.25  

                 
139,042.49  

   
11  

TMBF-Holding 
Account   

               
5,330,753.91  

                 
6,224,593.47  

             
11,555,347.38  

             
7,206,146.21  

              
4,349,201.17  
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12  

 WSBF –
Holding 
Account)  

              
14,707,954.93  

               
62,158,672.70  

             
76,866,627.63  

           
47,131,708.63  

            
29,734,919.00  

   
13  

NRWSSBF-
Holding 
Account  

               
1,009,874.07  

               
49,775,494.14  

             
50,785,368.21  

           
29,136,547.85  

            
21,648,820.36  

   
14  

HBFF-Holding 
Account  

               
3,806,363.71  

             
104,507,652.19  

           
108,314,015.90  

         
106,152,921.25  

              
2,161,094.65  

   
15  

LSBFF-Holding 
Account   

               
3,280,372.15  

                 
4,462,425.30  

              
7,742,797.45  

             
6,472,759.52  

              
1,270,037.93  

   
16  

ASDPBF-
Holding 
Account)  

 -                      
691,866.67  

                 
691,866.67  

                
667,111.58  

                   
24,755.09  

   
17  

Financing 
FSSBF-Holding 
Account)  

                  
590,160.34  

                 
9,430,398.62  

             
10,020,558.96  

           
10,020,558.96  

                         
(0.00) 

   
18  

SEP – PSSEDP 
–Holding 
Account  

                  
484,280.14  

 -                   
484,280.14  

                             
-    

                 
484,280.14  

   
19  

STATCAP 
Basket Fund- 
Holding 
Account  

 -                   
5,847,586.38  

              
5,847,586.38  

             
3,275,559.82  

              
2,572,026.56  

   
20  

SEDP II-
Holding 
Account  

              
11,838,119.96  

                       
8,679.30  

             
11,846,799.26  

           
10,113,454.34  

              
1,733,344.92  

  21  Mothers2Moth
ers - UNDP  

 -            633,146.00          633,146.00            633,146.00                        -    

   TOTAL  142,600,515.77  421,896,834.83   564,497,350.60   410,890,010.36  153,607,340.24  
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Kiambatisho V (c)  
Mchango wa Wadau wa Maendeleo 

 

 Na Mradi  AfDB (Shs)  
 UNITED NATIONS 

(Shs)  
 WORLD BANK (IDA) 

(Shs)   GEF (Shs)   TZ GVT (Shs)  
 OTHER DONERS 

(Shs)  

1  ASP           1,624,509,320.00      

2  ASDP PMO - RALG           300,000,000.00            

3  BHSP IDA CREDIT                785,702,950.00        

4  BIOFUELS            
      
37,030,000,000.00  

5  CCTTFA   1000000 UA            

6  DRTA            1,089,024,277.00           795,643,100.00  
           
140,724,200.00  

7  DASIP    100,923,494,000.00          15,584,478,000.00    

8  DHIR PMO - RALG                   45,842,224.00    

9  EAPHLNP            4,234,538,041.50        

10  ES - FEAT VOTE 33                622,505,792.00        

11  HSPS                687,000,000.00        

12  LSRP            6,586,643,604.56      
        
6,976,878,132.34  

13  LGSP          17,300,111,691.00        

14  LGTP & VTTP                277,505,564.33        

15  MIVARF        3,878,900,000.00          
        
5,711,978,253.80  

16  PSCP          17,874,851,120.00        

17  PSCP - COMP 1          31,554,497,161.60        

18  PSRP            4,059,677,790.00        3,743,026,000.00  
      
17,261,114,418.80  
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19  REA - WBFP        209,300,000,000.00   10,465,000,000.00    
        
1,610,000,000.00  

20  RCIP              

21  RSSP1      52,739,963,833.67          11,434,034,203.71  
      
17,138,477,236.44  

22  RWSSP            
           
125,000,000.00  

23  CTCP2        342,608,000,000.00      17,227,000,000.00  
      
65,849,000,000.00  

24  SBMRP      29,304,204,440.07          36,125,470,270.81    

25  STHEP          72,790,302,480.00        

26  SMMRP      17,001,521,609.10            1,463,471,163.00    

27  SMMR            6,577,785,459.89        4,432,221,954.00    

28  TSCP          21,112,667,380.00      
        
2,888,987,220.00  

29  TASAF II          39,288,285,626.43      
        
1,564,073,150.60  

30  TEDAEP                 488,307,821.40    
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31  TGDLC                   48,077,479.00          1,951,171,322.87  

32  MEWATA    
            
27,070,400.00          

33  MoEVT UNICEF          3,214,101,000.00          

34  MoEVT UNICEF ZNZ              260,030,830.00          

35  NBS UNFPA          2,224,784,000.00          

36  PSI UNDP              198,539,068.08          

37  RITA UNDP              140,194,076.00          

38  TACAIDS UNDP          3,080,459,491.00          

39  TFDA              346,533,700.00          

40  UNDAP EGPAF              467,913,321.00          

41  UNDAP AAP(VPO)              283,925,000.00          

42  UNDP ME&M              763,327,584.00          

43  UNDP MoW              106,696,000.00          

44  UNDP MNR&T              235,972,195.00          

45  UNDP NEMC AAP              125,861,000.00          

46  UNDP WP ZNZ              485,168,000.00          

47  UNICEF TEMEKE              501,460,000.00          

48 
 UNICEF DISASTER 
ZNZ              145,181,100.00          

49  UNICEF PMO - RALG    
            
71,630,000.00          

50  UNICEF TFNC              534,016,943.00          

  Jumla 
  
204,148,083,882.84  

    
13,212,863,708.08  

  
776,749,098,938.31  

 
12,089,509,320.00  

  
91,387,572,215.92  

    
158,247,403,934.85  
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Kiambatisho VI 
Kazi za miradi ambazo hazijatekelezwa 

 Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Mbozi             6,750,000.00  

2 Wilaya ya Kishapu             9,460,000.00  

3 Wilaya ya Chunya           10,460,940.00  

4 Wilaya ya Kilwa           14,495,000.00  

5 Wilaya ya Kongwa           25,000,000.00  

6 Manispaa ya Iringa           53,276,903.00  

7 Jiji la Mbeya           61,315,152.00  

8 Wilaya ya Kasulu           80,000,000.00  

9 Wilaya ya Mbeya           83,400,000.00  

10 Wilaya ya Kondoa           90,666,334.54  

11 Wilaya ya Biharamulo         107,742,000.00  

12 Wilaya ya Arusha         121,620,000.00  

13 Wilaya ya Handeni         137,578,811.00  

14 Wilaya ya Magu         146,160,000.00  

15 Wilaya ya Ileje         155,885,000.00  

16 Wilaya ya Bukoba         168,000,000.00  

17 Wilaya ya Kisarawe         187,440,671.00  

18 Wilaya ya Babati         192,387,454.00  

19 Wilaya ya Bariadi         220,000,000.00  

20 Wilaya ya Iringa         250,162,507.00  

21 Wilaya ya Geita         263,040,000.00  

22 Wilaya ya Kibaha         310,005,743.00  

23 Wilaya ya Kahama        457,000,000.00  

24 Wilaya ya Kilombero         785,349,871.00  

 Jumla    3,937,196,386.54  
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Kiambatisho VI 

 
Mapendekezo ya masuala ya miaka iliyopita ambayo 
hayajateke lezwa  

1 Arusha MC 
         

92,054,690.00  33 Mbinga DC         6,605,610.00  

2 Babati DC 
       

113,964,375.00  34 Meatu DC      21,800,000.00  

3 Bariadi DC 
       

397,161,096.00  35 Meru DC      18,480,492.00  

4 
Biharamulo 
DC 

       
343,537,780.00  36 Misungwi DC         4,699,900.00  

5 Bukoba MC 
         

17,908,218.00  37 Mkinga DC      12,712,379.00  

6 
Bukombe 
DC 

       
521,728,656.00  38 Mkuranga DC         5,001,430.00  

7 Chato DC 
       

333,154,277.00  39 Morogoro DC      17,886,300.00  

8 Chunya DC 
       

741,523,647.00  40 Morogor MC      11,854,793.00  

9 Geita  
         

58,987,689.00  41 Mpanda DC         6,697,956.00  

10 Hanang DC 
         

38,010,900.00  42 Mpanda TC      51,283,480.00  

11 Igunga DC 
       

514,095,794.00  43 Mufindi DC      93,175,210.00  

12 Ileje DC 
         

13,535,000.00  44 Musoma MC      28,987,000.00  

13 Iramba DC 
         

14,976,000.00  45 Mwanza CC    214,221,191.00  

14 Kahama DC 
       

366,399,141.47  46 
Nachingwea 
DC    217,550,640.00  

15 
Karagwe 
DC 

       
262,870,028.00  47 Rorya DC         8,842,000.00  

16 Karatu DC 
       

238,488,112.00  48 Ruangwa DC      97,520,173.00  

17 Kasulu DC 
       

202,954,500.00  49 Rufiji DC         9,165,000.00  

18 Kibaha TC 
       

380,000,000.00  50 Rungwe DC      60,780,855.00  

19 Kilimbero 
   

1,125,999,080.50  51 Sengerema DC      71,112,518.00  

20 Kilwa DC 
           

9,374,881.00  52 Serengati DC      31,984,694.00  

21 
Kinondoni 
DC 

         
45,215,150.00  53 Sikonge DC      12,657,500.00  

22 Kishapu DC 
       

708,674,509.00  54 Songea DC    350,592,640.00  

23 Kiteto DC          55 Songea MC         9,692,050.00  
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29,169,000.00  

24 Kondoa DC 
       

132,000,000.00  56 
Sumbawanga 
DC      59,497,000.00  

25 Kwimba DC 
         

43,615,000.00  57 
Sumbawanga 
MC      19,586,000.00  

26 Lindi DC 
         

87,560,892.00  58 Tabora dc    247,886,436.00  

27 Lindi MC 
           

8,954,500.00  59 Tabora MC      69,371,280.00  

28 Mafia DC 
         

50,707,620.00  60 Tarime DC      32,050,000.00  

29 Magu DC 
           

8,400,000.00  61 Tunduru DC         2,966,000.00  

30 Masasi DC 
         

52,207,732.00  62 Ukerewe DC      24,931,500.00  

31 Maswa DC 
           

3,080,000.00  63 Urambo DC      24,488,519.00  

32 Mbeya CC 
         

61,315,152.00  64 Kilosa DC    225,000,000.00  

    Jumla 9,086,703,965.97 
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Kiambatisho VII 
Matumizi yasiyokubalika - ASDP 

 
Matumizi kwa kazi zisizokuwa za 
mradi  

Matumizi ambayo hayakuwa 
kwenye bajeti 

 Halmashauri Kiasi (Sh.)  Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Chunya  DC 118,500,000 1 Bariadi DC      1,680,000.00  

2 Geita  DC 62,234,000 2 Bukoba DC      3,815,000.00  

3 Igunga DC 44,937,000 3 Chamwino DC    38,688,165.00  

4 Ileje DC 4,418,000 4 Dodoma MC      1,200,000.00  

5 Magu DC 230,000,000 5 Karagwe DC    22,926,000.00  

6 Monduli DC 2,909,000 6 Kibondo DC   107,412,121.00  

7 Mufindi DC 101,600,000 7 Kigoma DC      1,710,000.00  

8 Musoma MC 10,415,000 8 Kigoma MC      4,995,000.00  

9 Namtumbo DC 6,339,000 9 Korogwe TC     687,500.00  

10 Nkasi DC 22,278,500 10 Lindi DC    30,954,380.00  

11 Rufiji DC 1,505,000 11 Lindi MC      3,796,000.00  

 Jumla 605,135,500  12 Mbeya DC    25,000,000.00  

  Malipo ya VAT   13 Mtwara MC      2,000,000.00  

1 Chunya DC      5,012,100.00  14 Muleba DC      8,177,500.00  

2 KondoaDC      7,866,936.00  15 Musoma DC      5,076,000.00  

3 Muleba DC    96,975,655.00  16 Ruangwa DC    41,088,841.00  

4 Nzega DC      4,030,884.00   Jumla 299,206,507.00  

5 Singida DC    11,450,079.62     

6 Urambo DC      1,287,091.00     

 Jumla 126,622,745.62     

 Mikopo isiyorejeshwa 

1 Chato DC      1,600,000.00     

2 Dodoma MC      1,200,000.00     

3 Kibaha DC      1,209,936.00     

4 Tarime DC      1,500,000.00     

 Jumla 5,509,936    
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Kiambatisho VIII 
Malipo yenye nyaraka pungufu - 
 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 

 

 
 
 

 

 Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Manispaa ya Shinyanga             720,000.00  

2  Wilaya ya Simanjiro          1,517,500.00  

3 Wilaya ya Kilombero          1,600,000.00  

4 Wilaya ya Chato          3,000,000.00  

5 Wilaya ya Tunduru          3,320,000.00  

6 Wilaya ya Mpwawa          3,796,000.00  

7 Wilaya ya Bunda          4,900,000.00  

8 Wilaya ya Karatu          5,255,000.00  

9 Wilaya ya Namtumbo          5,569,000.00  

10 Wilaya ya Hanang          5,898,600.00  

11 Wilaya ya Kisarwe          7,464,500.00  

12 Wilaya ya Kyela          7,910,000.00  

13 Wilaya ya Morogoro          8,200,000.00  

14 Wilaya ya Bariadi          8,800,000.00  

15 Wilaya ya RORYA       12,585,000.00  

16 Wilaya ya Mbarali       12,639,000.00  

17 Wilaya ya Liwale       14,043,142.00  

18 Wilaya ya Ruangwa       19,095,800.00  

19 Wilaya ya Mvomero       19,875,800.00  

20 Wilaya ya Misungwi       25,503,910.00  

21 Wilaya ya Sengerema       27,485,000.00  

22 Wilaya ya Kondoa       30,588,047.00  

23 Wilaya ya Lindi       33,038,100.00  

24 Wilaya ya Nachingwea       34,614,097.50  

25 Wilaya ya Arusha       47,823,800.00  

26 Wilaya ya Chmwino       48,813,399.00  

 Jumla    394,055,695.50  
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Kiambatisho  IX 
Masurufu yasiyorejeshwa– ASDP 
 

 Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya Bahi     18,123,448.00  

2 Wilaya ya Kibondo     11,384,589.00  

3 Wilaya ya Mpanda     10,785,200.00  

4 Wilaya ya Kigoma       8,520,000.00  

5 Wilaya ya Mkinga       6,014,700.00  

6 Wilaya ya Geita        4,622,200.00  

7 Wilaya ya Ruangwa       4,108,000.00  

8 Wilaya ya Morogoro      3,474,100.00  

9 Wilaya ya Kisarawe       2,291,000.00  

10 Manispaa ya Kigoma       2,225,000.00  

11 Wilaya ya  Kilombero       1,600,000.00  

12 Wilaya ya Monduli DC      1,074,000.00  

13 Wilaya ya Hanang           930,000.00  

14 Wilaya ya Kahama           704,000.00  

15 Wilaya ya Lindi             60,000.00  

 Jumla    75,916,237.00  
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Kiambatisho X   
Masuala ya miaka ya nyuma yasiyoshughulikiwa ya Mfuko wa Afya 

S/N Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 Manispaa ya Moshi  8,175,648 

2 Wilaya ya Muheza  25,566,575 

3 Wilaya ya Babati  136,706,863 

4 Wilaya ya Karatu  19,096,195 

5 Wilaya ya Kilindi           48,680,825.00  

6 Wilaya ya Kiteto  6,060,000 

7 Wilaya ya Longido           12,784,500.00  

8 Wilaya ya Lushoto         136,030,000.00  

9 Wilaya ya Meru  34,208,000 

10 Wilaya ya Ngorongoro  25,073,880 

11 Wilaya ya Pangani  4,962,400 

12 Wilaya ya Rombo  2,064,000 

13 Wilaya ya Siha  8,844,900 

14 Wilaya ya Chato  48,701,400 

15 Wilaya ya Ngara          35,845,000.00  

16 Wilaya ya Karagwe  693,874,551 

17 Wilaya ya Missenyi  48,701,400 

18 Wilaya ya Musoma  23,996,559 

19 Manispaa ya Musoma 13,215,030 

20 Wilaya ya Rorya  409,188,694 

21 Wilaya ya Tarime  23,380,000 

22 Wilaya ya Magu  60,736,500 

23 Wilaya ya Kwimba  614,734,045 

24 Wilaya ya Mwanza  411,810,613 

25 Wilaya ya Bukombe   5,511,960 

26 Wilaya ya Kishapu  152,712,475 

27 Wilaya ya Meatu  42,501,401 

28 Wilaya ya Kahama  119,023,875 

29 Wilaya ya Shinyanga  72,315,470 

30 Manispaa ya Bukoba 7,135,388 

31 Wilaya ya Muleba  81,547,874 

32 Wilaya ya Bagamoyo  93,043,000 

33 Wilaya ya Kibaha  16,922,000 

34 Manispaa ya Dodoma  125724236 

35 Manispaa ya Kigoma/Ujiji  100817217 

36 Manispaa ya Tabora  281,309,008 

37 Wilaya ya Bahi  228,973,608 

38 Wilaya ya Igunga  839,646,932 

39 Wilaya ya Kasulu  59,285,050 
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40 Wilaya ya Kibondo  376,104,895 

41 Wilaya ya Kondoa  96,216,480 

42 Wilaya ya Sikonge  309,875,052 

43 Wilaya ya Tabora  1,014,485,566 

44 Manispaa ya Temeke  60,091,069 

45 Wilaya ya Chunya        3,381,665.00  

46 Wilaya ya Ileje   116,675,000.00  

47 Wilaya ya Mbeya  52,589,650 

48 Wilaya ya Rungwe  1,801,080 

49 Wilaya ya Mpanda  178,333,101 

50  Mji wa Mpanda  32,064,880 

51 Wilaya ya Nkasi  120,132,474.50 

52 Wilaya ya Sumbawanga  154,217,955 

53 Wilaya ya Mbinga  21,069,500 

54 Wilaya ya Namtumbo  3,561,000 

55 Wilaya ya Songea  52,480,686 

56 Manispaa ya Songea  4,485,000 

57 Wilaya ya Ludewa 73,918,260 

58 Wilaya ya Njombe  746,303,179 

59 Wilaya ya Tunduru  8,479,000 

60 Wilaya ya Masasi  45,400,000 

61 Manispaa ya Mtwara        14,103,000.00  

62 Wilaya ya Nanyumbu  1,604,500 

63 Wilaya ya Newala  15,678,000 

64 Wilaya ya Kilwa  247,204,536.31 

65 Wilaya ya Lindi  70,227,500 

66 Manispaa ya Lindi  39,485,878 

67 Wilaya ya Liwale  75,406,500.00 

68 Wilaya ya Nachingwea  106,355,935 

69 Wilaya ya Misungwi  15,611,952 

70 Wilaya ya Ukerewe  158,312,443 

71 Wilaya ya Sengerema  271,950,328 

72 Wilaya ya Geita     311,486,195.00  

73 Wilaya ya Kilombero  194,277,900 

74 Wilaya ya Kongwa  7,887,995 

75 Wilaya ya Urambo  770,199,718 

76 Wilaya ya Kilosa  46,152,454.60 

77 Wilaya ya Ulanga  24,354,940 

78 Wilaya ya Morogoro  58,175,531 

79 Wilaya ya Mvomero  3,210,000 

 Jumla 10,982,257,870.41 
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                OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI  

                   WA HESABU ZA SERIKALI 
  

                                     Head Office 
The controller and Auditor General, National Audit Office,   

Audit House, Samora Avenue / Ohio Street  
P.O.Box 9080, Dar es Salaam, Tanzania  

Tel: +255 22 2115157 / 8,  Fax:  +255 22 2117527  
Email: ocag@nao.go.tz, Website:www.nao.go.tz 

REGIONAL OFFICES (RESIDENT /AUDITORS 

ARUSHA  
P.O.BOX 202 ARUSHA  
027-2502453  
  

  
MANYARA  
P.O.BOX 391 BABATI 
027-2530298 
  

    
SHINYANGA 
P.O.BOX 219 SHINYANGA 
028-2762480    
  

SINGIDA   
P.O.BOX 122  SINGIDA 
026-2502246 
  
  

  
KAGERA   
P.O.BOX 719  BUKOBA   
 028-2220483  
  

  
LINDI 
P.O.BOX 24 LINDI 
023-2202465 
  

  
TANGA AUDIT BRANCH  
P.O.BOX 113 TANGA   
027-2646369   
    

DODOMA 
P.O.BOX 950 DODOMA 
023-2621759 
  

  
IRINGA   
P.O.BOX 94 IRINGA 
026-2702692  
   

  
RUVUMA  
P.O.BOX 245 SONGEA 
025-26002340    
  

MOROGORO 
P.O.BOX 738  
MOROGORO 
023-2603004 
  

  
KILIMANJARO   
P.O.BOX 646 MOSHI  
027-27522625   
  

  
MTWARA    
P.O.BOX 130 MTWARA   
023-2333005    
    

  
PWANI 
P.O.BOX 30080 KIBAHA  
 023-2402032 
  

  

KIGOMA     
P.O.BOX 213  KIGOMA 
028-2802807 
  

  
MBEYA   
P.O.BOX 333 MBEYA 
025 - 2502142  
   

  
RUKWA    
P.O.BOX 169 SUMBAWANGA  
025-0802282    
  

  
TABORA  
P.O.BOX 22 TABORA 
026-2512447 
  

  
  
MWANZA 
P.O.BOX174 MWANZA 
O28-2500933 

  
  
MUSOMA 
P.O.BOX 423 MUSOMA 

028-2622354 
    
    
  
  

  

 


