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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano
Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
yameelezwa kwenye Ibara ya 143  ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (iliyorekebishwa 2005) na kufafanuliwa zaidi katika Kifungu cha 10 (1) 
cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008. 

Dira 
Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali  na  taasisi za 
umma.

Dhima
Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha uwajibikaji na 
thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma.

Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya msingi  
vifuatavyo:  

1) Uadilifu: sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na 
upendeleo.

2) Ubora: sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa kuzingatia 
viwango kubalifu vya ukaguzi

3) Uaminifu: tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na 
kuzingatia utawala wa sheria.

4) Mtazamo wa watu: tunatazama na kukazia zaidi katika matarajio ya wadau 
wetu kwa kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa na 
watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi.

5) Uvumbuzi: sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa 
kupokea na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya asasi.

6) Matumizi bora ya rasilimali: sisi ni asasi inayothamini na kutumia rasilimali 
za umma ilizokabidhiwa kwa  umakini mkubwa.
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Vifupisho

A/C Akaunti
ACGEN Mhasibu Mkuu wa Serikali
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DIBAJI

Kwa kipindi cha miaka mitano, jamii imeanza kuona maboresho katika 
mchakato wa uwajibikaji nchini. Sio tu kwamba maboresho haya 
yametokana na ripoti zangu za ukaguzi za kila mwaka, lakini pia ni kwa 
sababu ya utashi wa kisiasa uliowekwa na uongozi wa awamu ya nne ya 
serikali chini uongozi wa Mheshimiwa Dkt Jakaya Mrisho Kikwete na 
michango ya kimaendeleo inayotolewa na Bunge la Jamhuri wa Tanzania 
kupitia kamati zake za kudumu ambazo zimesimamia na kuhimiza 
uwajibikaji katika matumizi ya fedha za umma.

Ninapenda kutoa shukrani zangu kwa wale wote waliochangia kwa njia 
moja au nyingine kuniwezesha kutimiza majukumu yangu ya kikatiba na 
hatimaye kutoa ripoti hii kwa wakati.

Ripoti hii ya  Ukaguzi inawasilishwa kwa Mheshimiwa Rais kwa mujibu 
wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na  
Kifungu 34(1)(c)  cha Sheria Na.11 ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008.

Kwa mujibu wa Ibara 143 (2) (c) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali  anatakiwa angalau mara moja kila mwaka kufanya ukaguzi  na 
kutoa taarifa juu ya ukaguzi wa Hesabu za Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano, hesabu zinazosimamiwa na watumishi wote wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano, hesabu za Mahakama zote  za Jamhuri ya 
Muungano na hesabu zinazosimamiwa na Katibu wa Bunge.  

Chini ya Ibara  ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa 
kuwasilisha kwa Rais kila ripoti anayotoa chini ya Ibara 143 (2). Baada 
ya kupokea ripoti hizo, Rais ataagiza wanaohusika waziwasilishwe ripoti 
hizo mbele ya Kikao cha kwanza cha Bunge ikiwezekana ndani ya siku 
saba baada ya kuanza kwa kikao.

Uhuru wa kiutendaji wa ofisi yangu kwa kiasi kikubwa umeimarika baada 
ya kuanza kutumia sheria ya Ukaguzi wa Umma Na 11 ya mwaka 2008. 
hata hivyo kulingana na viwango vya kimataifa maboresho zaidi 
yanahitajika hasa kwa upande wa kupanga mishahara na ajira za 
watumishi wa ofisi yangu ili kuniwezesha kutekeleza majukumu yangu 
ya kikatiba kwa ufanisi zaidi.

Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008  
kumeongeza mawanda  ya ukaguzi wangu kwa kunipa madaraka ya 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti ya Serikali Kuu .2010/2011

x

kufanya kaguzi nyingine zaidi ya ukaguzi wa kawaida wa taarifa za 
fedha. Kwa mujibu wa sheria hii natakiwa kufanya ukaguzi wa ufanisi, 
utambuzi na mazingira na kaguzi mbalimbali maalum kama 
zinavyojitokeza. Ni matumaini yangu kwamba, kwa kuanzishwa kwa 
sheria mpya ya Ukaguzi wa Umma, Ofisi yangu itaweza kuimarisha 
udhibiti wa fedha na kuisaidia Serikali kuimarisha uwajibikaji. Sheria hii 
pia itaniwezesha kuwa huru katika kulithibitishia Bunge masuala 
yanayohusu uwajibikaji, uwazi na matumizi bora ya rasilimali hasa 
kuona kwamba rasilimali hizo zimetumika vizuri kwa kuzingatia uchumi, 
ufanisi na kama ilivyotarajiwa na kupitishwa na Bunge.

Ni vyema kutambua kuwa wakati ofisi yangu inatoa taarifa kuhusu 
ukiukwaji wa sheria, taratibu na kanuni mbalimbali na udhaifu katika 
mifumo ya udhibiti wa ndani kwenye taasisi za Umma na hasa Serikali 
Kuu, lakini wajibu wa kuhakikisha kuwepo kwa mifumo thabiti ya 
udhibiti wa ndani ni jukumu la Maafisa Masuuli.

Bunge na watanzania kwa ujumla wanatarajia kuona kwamba Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
watahakikisha utoaji wa taarifa za fedha na usimamizi wa rasilimali 
katika Serikali Kuu kuhusiana na ufanisi na ubora na usimamizi wa 
mipango iliyowekwa. Kwa njia ya ukaguzi, ofisi inachangia katika kutoa 
mapendekezo kuhusu uimarishaji na uboreshaji wa sekta ya Umma. Kwa 
msingi huu, Serikali Kuu na Ofisi yangu zina mchango mkubwa wa kutoa 
kwa Bunge katika kujenga imani kwa Umma katika usimamizi wa 
rasilimali za Umma.  

Ingawa majukumu ya ofisi yangu na yale ya taasisi za umma 
yanatofautiana, hata hivyo matarajio ya usimamizi bora wa rasilimali 
yanafanana.

Ili kukidhi matarajio ya Wabunge na Umma wa Tanzania kwa mapana 
zaidi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeendelea kufanya uchambuzi wa njia 
bora zaidi za kufanya ukaguzi na kuongeza wigo wa masuala 
yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha utendaji wa uwajibikaji katika 
sekta ya Umma. Aidha, tunahakikisha ukaguzi wetu unalenga kuyapa 
kipaumbele maeneo muhimu ili kuchangia maendeleo katika sekta ya 
Umma. Kwa kuwa kazi ya ukaguzi ni chachu katika usimamizi wa fedha, 
tutaendelea kujadili masuala yanayoathiri utawala/uongozi katika sekta 
ya Umma, hasa katika utoaji  wa taarifa za usimamizi wa fedha na 
masuala ya utawala bora.
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Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu (PAC), moja kati ya kamati 
za Kudumu za Bunge, imefanya kazi kubwa ya kuboresha utendaji wa
Maafisa Masuuli wa Serikali Kuu ambao utendaji wao haukufikia 
matarajio ya Kamati hiyo. Pamoja na jitihada hizo, ninaamini kuwa 
Serikali Kuu ina jukumu muhimu katika kuboresha usimamizi wa fedha 
za Umma.

Napenda kutambua mchango wa wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa 
utaalamu juhudi  kubwa  walioonyesha katika kutimiza malengo 
tuliyojipangia licha ya kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni 
pamoja na kukosa fedha za kutosha, kukosa vitendea kazi, mishahara 
duni na upungufu wa watumishi, na wakati mwingine kufanya kazi 
maeneo ya vijijini ambayo sio rahisi kufikika.

Napenda pia kutambua kazi iliyofanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Manunuzi ya Umma, Kitengo cha Usimamizi wa Mali za Serikali na Msajili 
wa Hazina kwa kuandaa na kuwasilisha taarifa za kiutendaji za Taasisi 
zilizoko chini yao kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2010/2011 na 
kuonyesha mambo mengi ambayo kwa kiasi kikubwa yalijitokeza kwenye 
ripoti yangu ya mwaka uliopita. Nipenda kuzitambua kazi zilizofanywa 
na Taasisi hizi ambazo nimeona ni vyema nikazijumuisha kwenye ripoti
yangu.

Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni muhimu katika 
kuiwajibisha Serikali kwa jukumu lake la usimamizi wa fedha za Umma 
na utoaji wa huduma kwa Watanzania.  Hivyo, nitafurahi kupata maoni 
kutoka kwa watumiaji wa ripoti  hii jinsi gani nitaweza kuboresha 
taarifa yangu kwa siku zijazo.

Ludovick S. L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI
_________________________________________
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,
S.L.P. 9080,
Dar es Salaam.

Machi, 2011
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SHUKRANI

Napenda kutoa shukrani kwa wote walioniwezesha kutekeleza 
majukumu yangu ya kikatiba. Kwa mara nyingine, napenda kutoa 
shukrani zangu kwa wafanyakazi wote wa Ofisi yangu kwa kuniwezesha 
kutoa ripoti hii kwa wakati. Ninawajibika kutoa shukrani zangu za pekee 
kwa familia yangu na familia za wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa 
kutuvumilia kwa kutokuwa nao kwa muda mrefu wakati tukikamilisha 
majukumu haya ya kikatiba. 

Vilevile, natoa shukrani zangu za dhati kwa wafadhili hasa Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya Sweden kupitia Shirika la Kimataifa la 
Misaada la Maendeleo la Sweden, Benki ya Dunia kupitia Mradi wa 
Kusimamia na Kuboresha Sekta ya Fedha za Umma (PFMRP) na wote 
wenye mapenzi mema ambao wamechangia kwa kiasi kikubwa 
kuboresha Ofisi yangu. Mchango wao umekuwa na manufaa makubwa 
katika kuendeleza na kukuza raslimali watu, nyezo za kazi (magari),  
mifumo ya teknolojia ya mawasiliano na vitendea kazi. Hata hivyo, bado 
misaada zaidi inahitajika kwa ajili ya kuboresha kazi za ukaguzi katika 
sekta ya umma kwa kuzifanya kuwa za kisasa zaidi. Jambo hili 
lingeweza kwenda haraka endapo angepatikana mfadhili wa kugharamia 
ujenzi wa Kituo cha Mafunzo ya Ukaguzi kitakachojengwa Gezaulole 
katika Manispaa ya Temeke.

Aidha, natoa shukrani zangu kwa Hazina, Mlipaji Mkuu wa Serikali, 
Maafisa Masuuli, Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Ununuzi wa Umma, 
Mhakiki Mali Mkuu na wadau wote kwa taarifa mbalimbali muhimu 
walizonipatia ili kukamilisha  kazi hii. Pia namshukuru Mpiga Chapa 
Mkuu wa Serikali kwa kuniwezesha kutoa ripoti  kwa wakati.  

Kwa kumalizia, nawashukuru wafanyakazi wote wa Umma popote pale 
walipo  Tanzania Bara, wawe ni wa Serikali Kuu au Halmashauri bila ya 
kuwasahau walipa kodi ambao ndio walengwa  wa ripoti hii. Michango 
yao imekuwa msaada mkubwa katika ujenzi wa Taifa ambao hauwezi 
kupuuzwa hata kidogo.

Naomba Mungu awabariki wote kwa uwajibikaji katika matumizi ya 
rasilimali za umma nchini.
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MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU KATIKA RIPOTI YA UKAGUZI WA 
TAARIFA ZA FEDHA ZA SERIKALI KUU KWA MWAKA 2010/2011

Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ihusuyo 
Taarifa za Fedha za Serikali Kuu imelenga maeneo yafuatayo: 

(A) Utangulizi 
(B) Mwelekeo wa hati za ukaguzi zilizotolewa
(C) Udhaifu niliogundua katika mifumo wa udhibiti wa ndani
(D) Mapungufu katika mchakato wa manunuzi
(E) Masuala ya kodi
(F) Masuala yahusuyo malipo ya wastaafu
(G) Hitimisho na mapendekezo

A: Utangulizi
Sehemu hii inaeleza kwa muhtasari matokeo ya ukaguzi wa 
Taarifa za Fedha katika Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2011. Mawanda ya ukaguzi katika Serikali 
Kuu yanajumuisha Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za 
Serikali na Sekretarieti za Mikoa. Hata hivyo, taarifa za ukaguzi 
wa Ofisi za Balozi zitawasilishwa katika taarifa inayojitegemea 
kutokana na kuchelewa kwa zoezi la ukaguzi lililosababishwa na 
kutopatikana fedha mapema kutoka Hazina kwa ajili ya ukaguzi 
huo. 

B: Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa 
Matokeo ya ukaguzi kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2011 
yanaonyesha kuboreka kwa hati zilizotolewa kwa Serikali Kuu na 
Taasisi zake ikilinganishwa na mwaka uliopita kama 
inavyoonekana katika jedwali hapa chini:

Aina Hati za kuridhisha Hati zenye shaka Hati zisizoridhisha Hati chafu Jumla
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MDAs 45 43 50 7 13 10 1 1 0 - - - 53 57 60
RAS 18 12 19 2 7 2 1 1 0 - 1 - 21 21 21
Jumla 63 55 69 9 20 12 2 2 0 - 1 - 74 78 81
Asilimia 85 71 85 12 26 15 3 2 0 0 1 0 100 100 100

Jedwali linaonyesha kwamba hati za kuridhisha zimeongezeka 
kutoka asilimia 71 mwaka 2009/2010 hadi asilimia 85 mwaka 
2010/2011 wakati hati zenye shaka zimepungua kutoka asilimia 
26 mwaka 2009/2010 hadi asilimia 15 mwaka 2010/2011. 
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Matokeo ya ukaguzi kwa mwaka huu yamebaini kutokuwepo 
kwa hati isiyoridhisha ilihali hati 2 zilizotolewa mwaka 
2009/2010. Vilevile, matokeo ya ukaguzi yanaonyesha 
kutowepo kwa hati mbaya ikilinganishwa na hati 1 iliyotolewa 
mwaka 2009/2010. 

Kwa kuwa mwelekeo wa hati za ukaguzi umeonyesha kuboreka 
ikilinganishwa na mwaka jana, natoa ushauri kwa uongozi 
katika Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa kwa pamoja 
kutorejea katika hali ya miaka ya nyuma na badala yake 
kuendeleza mafanikio yaliyokwishapatikana katika usimamizi 
wa fedha na mali za umma.
  

C: Dosari tulizozikuta wakati wa ukaguzi
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu tumeendelea kukutana na 
dosari mbalimbali ambazo maelezo ya kina yametolewa katika 
sura husika. Dosari hizo ni pamoja na kufotuatwa sheria 
mbalimbali, kutokuwepo kwa mifumo ya udhibiti ya ndani 
madhubuti, aidha kama mifumo ipo kutozingatiwa kwa mifumo 
hiyo. Masuala muhimu yanayohusiana na dosari hizo ambayo 
yako katika taarifa yangu ni haya yafuatayo:

· Kutofuatwa kikamilifu kwa Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika sekta ya Umma (IPSAS)

· Kutofuatwa kikamilifu kwa Sheria ya Manunuzi ya Umma 
ya mwaka 2004 na kanuni zake za 2005

· Kutotekeleza mapendekezo yangu ya ukaguzi niliyoyatoa 
katika miaka iliyopita.

· Malipo ya zaidi ya Sh.8,076,574,791 yalifanywa bila 
nyaraka sahihi na bila kuwa na maelezo ya kuthibitisha
uhalali wake.

· Bidhaa zilizonunuliwa na kulipwa lakini hazijapokelewa 
hadi wakati wa kuandika taarifa hii Sh.31,027,797,820

· Mishahara ya jumla ya Sh.142,715,828 ililipwa kwa 
watumishi ambao hawako kwenye utumishi wa Umma.

· Madai mara mbili ya malipo ya uzeeni (pensheni na mafao 
ya mikataba) kinyume na sheria za pensheni.
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· Deni la Taifa limeongezeka kwa asilimia 38 kutoka
Sh.10,503,806,011,885 mwaka 2009/2010 hadi 
Sh.14,441,617,939,770 mwaka 2010/2011

· Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2011, Hesabu Jumuifu za Taifa 
zilionyesha Sh.461,586,713,035 (Mkopo Sh
579,280,687,763) kama dhamana za Serikali. Kwa 
wastani, kiasi hiki cha dhamana ni sawa na asilimia 96.8% 
ya mikopo yote iliyotolewa. Huu ni ukiukaji wa Kifungu 
cha.13 (1) (b) cha sheria ya Mikopo, Misaada na Dhamana 
za Serikali ya 1974 (iliyorekebishwa 2004), ambayo
inaeleza dhamana zisizidi 70% ya fedha zote zilizokopwa.

· Hadi tarehe 30 Juni 2011 kiasi cha Sh.17,589,570,021 
ikiwa ni fedha za msaada kwa wanaoagiza bidhaa nje 
zilikuwa bado hazijarudishwa na waliozichukua. Kwa 
maoni yangu, taratibu na mbinu zinazotumiwa na Serikali 
katika kukusanya fedha hizi zinaonekana kutokuzaa 
matunda yoyote pamoja na kuingia mkataba na M/s 
Msolopa Investment tangu tarehe 17 Novemba 2008 kwa 
ajili ya kukusanya fedha hizo.

· Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2011 wizara, idara 
za serikali, na sekretariati za mikoa zilikuwa na madeni 
na miadi inayofikia jumla ya Sh.1,327,139,369,086

· Matokeo ya uhakiki wa madai ya wazabuni na watumishi 
wa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi uliofanyika  
kuanzia 04/05/2010 hadi 06/06/2010 ilionyesha kwamba 
kati ya kiasi cha Sh.26,899,351,638 kilichowasilishwa, 
madeni ya Sh.23,471,015,604 yalikubaliwa na kiasi 
kilichobaki cha Sh.3,428,336,033 hakikukubalika kwa 
sababu mbalimbali.

· Taarifa za fedha za wizara, idara za serikali na wakala wa 
serikali saba (7) zinazoishia 30 Juni 2011 zinaonyesha 
vifaa vya kudumu vyenye thamani ya Sh.70,854,983,288 
havijaingizwa kwenye daftari la vifaa.

· Kiasi cha Sh.577,537,084,848 kilionyeshwa katika Hesabu 
Jumuifu za Taifa kikiwa ni madeni yasiyolipwa hadi 
kufikia tarehe 30 Juni, 2011. Kiasi hiki kinawakilisha
ongezeko la asilimia 259% ikilinganishwa na kiwango cha
mwaka uliopita cha Sh.107,063,198,140. Kwa hiyo, 
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matumizi ya jumla kwa mwaka yalionyeshwa pungufu kwa 
kiasi sawa na madeni hayo. Huu ni ukiukwaji wa msingi
wa uhasibu unaotambua mapato na matumizi kwa fedha 
taslimu.

D: Dosari zilizobainika katika mchakato wa manunuzi
Matokeo ya ukaguzi uliofanya na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA) umeonyesha wastani wa kiwango 
cha uzingativu wa sheria ya Manunuzi  ya mwaka 2004 
kufikia asilimia 64. Kiwango hiki kimekokotolewa kutokana 
na vigezo 13 vya uzingativu ambavyo maelezo yake yako 
katika sura ya 5 ya taarifa hii. 
Uzingativu wa Sheria ya Manunuzi katika Taasisi za 
manunuzi (PEs) zilizokaguliwa na PPRA kilikuwa chini ya 
wastani (chini ya 50%) katika Wizara, Idara na Wakala wa 
serikali zote zilizokaguliwa. Matokeo haya yanatokana na 
vigezo vitano vilivyoangaliwa ambavyo ni: Kuwepo kwa 
Kitengo cha Manunuzi na uwiano wa wataalam wenye sifa 
stahiki; Kuandaliwa kwa mipango ya mwaka ya manunuzi; 
Kutangazwa kwa zabuni zilizotolewa; Utunzaji nyaraka na 
Udhibiti wa ubora. Kwa upande mwingine, kiwango cha 
uzingatifu kilikuwa juu ya wastani (50% na zaidi) katika 
vigezo nane vifuatavyo: Kuanzishwa kwa bodi za zabuni na 
muundo wake; Utendaji wa Maafisa wahasibu, Bodi za 
Zabuni na Vitengo vya Manunuzi; uzingatifu wa viwango vya 
uidhinishaji  wa manunuzi; Utangazaji wa Zabuni; Muda wa 
kuandaa tangazo la zabuni; Utumiaji njia sahihi ya kufanya 
manunuzi; Matumizi ya nyaraka sahihi za zabuni kama 
zilivyoelezwa katika Kanuni za Manunuzi za mwaka 2005; 
na Utekelezaji wa mikataba.

E: Masuala ya Kodi
Matokeo ya ukaguzi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
yamejumuishwa katika Hesabu Jumuifu za Taifa katika Sura ya 
3 ya taarifa hii.  Mambo muhimu yaliyojitokeza kuhusiana na 
ukusanyaji wa kodi ni kama ifuatavyo:
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· Kumekuwepo na masuala ya taarifa za ukaguzi za miaka ya 
nyuma ambayo hayajashughulikiwa yenye thamani ya kiasi 
cha Sh.236,459,698,078 na Dola za Kimarekani 50,565,602.

· Hesabu za Mamlaka ya Mapato Tanzania Bara zimeonyesha 
makusanyo ya kiasi cha Sh.5,550,205,244,378 ikilinganishwa 
na makadirio ya Sh.5,849,093,700,000 na kusababisha 
makusanyo pungufu ya Sh.298,888,455,622

· Taarifa za mapato ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 
zilionyesha misamaha iliyotolewa kwa Taasisi mbalimbali 
yenye thamani ya Sh.1,016,320,300,000 sawa na asilimia 18
ya makusanyo yote. Katika hali halisi, kama kiasi cha 
Sh.1,016,320,300,000 kisingesamehewa, Mamlaka ya 
Mapato Tanzania ingekusanya Sh.6,566,525,544,378
ambazo ni sawa na Sh. Sh.717,431,844,378 zaidi ya kiasi 
kilichokadiriwa kukusanywa.

Kwa upande wa Hesabu Jumuifu za Taifa, matokeo muhimu 
yalijumuisha masuala yafuatayo:

Maelezo Kiasi (Sh.)
Kuongezeka kwa Deni la Taifa 3,937,811,927,885
Mikopo iliyotolewa na serikali ambayo 
haijarejehswa

480,229,660,682.00

Mihadi isiyolipwa 79,113,403,430
Madeni yamkini 30,408,060,580
Madeni yasiyolipwa 577,537,084,848
Dhamana za serikali 461,586,713,035
Uwekezaji wa Serikali 11,410,408,210,579

Malimbikizo ya potevu za serikali 7,998,801,086
Fedha zilizolipwa zaidi kaitika mfuko wa 
serikali mpaka tarehe 30 Juni, 2011

548,332,614,000

Aidha, pamekuwepo na udhaifu katika kuhifadhi taarifa 
zinazohusiana na uwekezaji na dhamana za Serikali. 
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F: Masuala yahusuyo malipo ya mafao ya uzeeni
Kwa vile udhibiti wangu unanitaka kufanya ukaguzi wa 
mafao ya wastaafu, sura ya nne ya taarifa hii inaonyesha 
matokeo muhimu ya ukaguzi wa awali niliyofanya katika 
kipindi husika. Ukaguzi ulibaini kwamba:-

· Kiasi cha malipo kwa wastaafu kingelipwa zaidi ya kile 
kinachostahili kwa Sh.539,201,733 kama malipo hayo 
yasingehakikiwa.

· Wastaafu wangepunjwa malipo ya kustaafu kwa kiasi 
cha Sh.106,007,774 kama madai yao hayangehakikiwa.

Matatizo makubwa yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa 
mafao ya wastaafu ni kama ifuatavyo:
(i) Matatizo ya kiuendeshaji
(ii) Kutoa tafsiri isiyokuwa sahihi ya sheria za pensheni,

kanuni zake na sheria nyingine
(iii) Matatizo ya kiutawala

Masuala muhimu yaliyojitokeza kutokana na ukaguzi huo ni 
haya yafuatayo:
· Kutotumia viwango sahihi katika ukokotoaji wa mafao 

ya wastaafu.
· Kudai mara mbili malipo ya kiinua mgongo.
· Kuchanganya masharti ya ajira za kudumu na za 

mikataba
· Kuchelewa kuwasilisha karatasi za mafao ya uzeeni kwa 

ukaguzi.
· Maamuzi yanayokinzana kwa baadhi ya watumishi 

yasiyoendana na sheria za pensheni.
· Kutozingatiwa kwa sheria za pensheni
· Ucheleweshaji wa kuwasilisha madai ya pensheni kwa 

ajili ya ukaguzi
· Kuwasiliha nyaraka zisizokamilika
· Kutokuwa na stahili za kulipwa mafao ya uzeeni
· Utoaji maamuzi yenye utata (unaokinzana)
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G: Hitimisho na mapendekezo
Mwisho, kwa mujibu wa madaraka niliyopewa chini ya 
Kifungu cha 10 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 
mwaka 2008, nimetoa mapendekezo kadhaa katika Sura ya 
8 ya taarifa hii ambayo kama yatatekelezwa yatasaidia 
kuimarisha usimamizi wa rasilimali za Umma katika nchi 
yetu.  Mapendekezo hayo yanajumuisha:-
· Utekelezaji wa mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma 

haujazingatiwa ipasavyo na serikali. Hivyo napendekeza 
utekelezaji wa mapendekezo hayo kwa wakati ili kuleta 
ufanisi na uwajibikaji. Nashauri Maafisa masuuli 
wazingatie sheria pamoja na uandaaji wa taarifa 
mbalimbali ili kuweka uwazi na uwajibikaji ndani ya 
serikali.

· Madeni ya jumla ya Sh.1,327,139,369,086 yatambuliwe 
na kuingizwa katika Taarifa Jumuifu za Fedha.

· Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani na kuboresha 
nidhamu katika matumizi ya Serikali.

· Maafisa Masuuli waimarishe michakato ya manunuzi, 
ikiwa ni pamoja na kuingia na kusimamia mikataba 
yenye tija kwa kuzingatia sheria na kanuni za manunuzi 
ili kupata thamani ya fedha.

· Serikali iboreshe utaratibu za malipo ya mwisho ya 
wastaafu ili yalipwe haraka na kwa ufasini.
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SURA YA  1

1.0 Utangulizi

Taarifa hii inatolewa kufuatia ukaguzi wa hesabu na 
kumbukumbu nyingine za Wizara, Idara, Wakala,  
Sekretarieti za Mikoa na Balozi kwa mujibu wa Ibara ya 
143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) na Kifungu cha 
34(1) (c) cha Sheria ya Ukaguzi Na. 11 ya mwaka 2008 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2011.

1.1 Ukaguzi wa Taarifa za Hesabu za Umma
Kutokana na Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, ninapaswa kukagua 
kumbukumbu za taarifa zote za hesabu za fedha  katika 
Ofisi zote za Umma, Mahakama na Mamlaka zote za 
Serikali ya  Muungano wa Tanzania na kutoa taarifa 
kwa Mheshimiwa Rais ambaye atahakikisha 
zinawasilishwa mbele ya Bunge.

Katika kutimiza wajibu huu, kutokana na Kifungu Na. 
10 cha  Sheria Na 11 ya Ukaguzi wa Umma  ya mwaka 
2008, ninatakiwa kujiridhisha kwamba:-

· Tahadhari inachukuliwa ili kuhakikisha kwamba fedha 
za Umma zinakusanywa na kutunzwa kwa mujibu wa 
sheria na miongozo iliyowekwa.  

· Fedha zote kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali
zimeidhinishwa na kutolewa kufuatana na Sheria ya 
Matumizi ya Bunge ya mwaka husika.  

· fedha zote zimetolewa chini ya mamlaka sahihi na 
kuwa zimetumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa na 
mamlaka hiyo na, kanuni zipo za kutosha kwa ajili ya 
kuwaongoza watunza vifaa namna ya kuweka vitabu 
sahihi. Aidha, nina wajibu, kwa mujibu wa kifungu 
hicho cha sheria kumjulisha  Rais na Bunge juu ya 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti ya Serikali Kuu .2010/2011

2

uwepo wa matumizi mabaya ya fedha na mali za 
Umma.

1.2 Majukumu na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kwa Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa 

Wajibu wa kisheria wa Ofisi yangu katika kukagua 
hesabu za Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za 
Mikoa umebainishwa chini ya Kifungu cha 10 (1) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008.  
Kutokana na Sheria hiyo, ninawajibika kuchunguza, 
kukagua na kutoa taarifa juu ya hesabu za Wizara na 
Idara za Serikali na Maafisa Masuuli, na watu wote 
waliokabidhiwa jukumu la kukusanya, kupokea, 
kutunza, kutoa au kuuza, kuhamisha na kutoa 
stakabadhi, dhamana, vifaa au mali nyingine za Umma.   
Pia, jukumu langu linahusu Mashirika yote ya Umma na 
Taasisi nyingine, Mamlaka yoyote au Taasisi inayopokea 
fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali, au Taasisi yoyote 
ambayo imeruhusiwa kisheria kukaguliwa na Ofisi 
yangu.  

1.3 Muundo wa Kazi za Ukagui Ndani ya Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi
Ripoti hii inatoa muhtasari wa matokeo ya mwisho ya 
zoezi la ukaguzi, ambao ulifanywa na Ofisi yangu nchini 
kote katika mwaka husika
Taarifa hii inatoa kwa muhtasari matokeo ya mwisho ya 
zoezi la ukaguzi ambalo lilifanywa na Ofisi yangu nchini 
kote kwa kipindi cha mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 
2011. Ili ofisi yangu iweze kushughulikia kwa ufanisi 
zaidi kazi hii kubwa ya kukagua Wizara zote, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa nchini, nimeweka ofisi katika kila 
Wizara na Mikoa ya Tanzania Bara kwa madhumuni ya 
usimamizi mzuri wa kazi.
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Ofisi hizi za Mikoa na Wizara zinasimamiwa na 
Wakaguzi wa Hesabu Wakazi ambao wanawajibika kwa 
Wakaguzi wa Hesabu wa Kanda.  

Tumeona ni vyema kugawa wakaguliwa wetu katika 
Kanda ambazo zinaongozwa na Wakaguzi wa Kanda ili 
kurahisisha usimamizi wa kaguzi zinazofanywa chini 
yao.  Ili kuhakikisha ufanisi katika ukaguzi, wizara na
taasisi zimegawanywa katika Kanda 11, na kila kanda
inaongozwa na Mkaguzi wa Kanda.

1.4 Ukaguzi wa Taasisi za Umoja wa Mataifa
Mwezi Disemba mwaka jana (2011), Mkutano Mkuu 
Maalumu wa Umoja wa Mataifa uliiteua Ofisi ya  Taifa 
ya Ukaguzi ya Tanzania kujiunga na Bodi ya Ukaguzi 
wa Hesabu ya Umoja huo (United Nations Board of 
Auditors - UNBOA) kujaza nafasi itakayoachwa wazi 
wakati Afrika ya Kusini itakapomaliza muda wake 
tarehe 30 Juni , 2012.

Nimeteua maafisa wawili kutoka ofisi yangu kufanya 
kazi katika ofisi ya Bodi ya Ukaguzi ya Umoja wa 
Mataifa iliyoko New York, na wengine kadhaa 
watakuwa Tanzania ambao watakagua taasisi za Umoja 
wa Mataifa zilizopo duniani kote kama 
zilivyogawanywa kati ya wanachama watatu wa Bodi 
hiyo ambao ni Tanzania, China na Uingereza.

Napenda  kuchukua fursa hii kuishukuru Serikali kwa 
msaada niliopewa mimi binafsi na ofisi yangu wakati wa 
mchakato mzima ambao umetufanya kuteuliwa na 
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kazi hii
muhimu ambayo italiweka jina la Tanzania katika 
medani ya Kimataifa.

1.5 Mawanda na viwango vya Ukaguzi vinavyotumika
1.5.1 Mawanda ya ukaguzi

Mawanda ya ukaguzi kwa kifupi yanahusisha ukusanyaji 
wa maduhuli, uidhinishaji wa matumizi kwa kufuata 
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sheria ya Bunge, utekelezaji wa miradi, utendaji wa 
Hazina na Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Ukaguzi ulifanyika ili kujiridhisha kwamba kulikuwepo 
na uzingatiaji wa kanuni zilizopo, kuongeza ufanisi na 
kupunguza gharama za uendeshaji na kubainisha baadhi 
ya kasoro zilizojitokeza, kupitia ripoti mbalimbali. 
Wakati wa ukaguzi, hoja zote zilizojitokeza 
ziliwasilishwa kwa menejimenti za Wizara, Mikoa na 
Miradi iliyokuwa inakaguliwa kwa ajili ya kutolea 
maelezo. Maafisa Masuuli wanapewa fursa ya kuzitolea 
ufafanuzi hoja na mapendekezo ya ukaguzi kabla ya 
kuingizwa kwenye ripoti. 

1.4.2 Viwango vya Ukaguzi vinavyotumika
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa Shirika la 
Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI) na Shirika 
la Taasisi Kuu za Ukaguzi Kanda ya Africa kwa nchi 
zinazoongea kingereza (AFROSAI-E). Hivyo basi 
inatumia viwango vya ukaguzi vinavyotolewa na Shirika 
la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) na vile 
vinavyotolewa na Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu 
(IFAC) ambalo Tanzania ni mwanachama kupitia Bodi ya 
Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu. Pia ninayo 
furaha kueleza kwamba Tanzania (kupitia kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu) kwa sasa ndiye 
Mwenyekiti wa AFROSAI-E kuanzia Aprili 2011 kwa 
kipindi cha miaka mitatu. AFROSAI-E inajumuisha 
wanachama kutoka nchi 24 za Afrika.

1.6 Sera  ya Kiuhasibu
Kwa mujibu wa Kanuni ya 53 ya Kanuni za Fedha za 
Umma za mwaka 2001 (zilizorekebishwa 2004), Serikali 
imeweka taratibu za kihasibu ili kuhakikisha kwamba 
raslimali zinazoidhinishwa  na Bunge  zinatumika kwa 
usahihi. Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma Na.6 
ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004), Maafisa Masuuli 
wanapaswa kuhakikiksha kwamba mapato yote ya 
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Umma yanaingizwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. Pia 
malipo kutoka kwenye Mfuko huo yataidhinishwa kwa 
Sheria ya Bunge ya Matumizi  kwa mwaka husika.   

Huu ni mwaka wa nne tangu serikali ianze kuandaa 
Taarifa za Fedha kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa 
vya kihasibu katika Sekta ya Umma kwa mising ya fedha 
taslimu [(IPSAS) -cash basis of accounting]. Chini ya 
msingi huu mapato ya Serikali hayatambuliwi mpaka 
zitakapopokelewa fedha taslimu. Hali kadhalika 
matumizi hutambulika pale tu malipo yanapofanyika.
Kifungu cha 25(i) hadi (j) cha Sheria ya Fedha za Umma 
ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) inatoa ufafanuzi 
wa wa hesabu na taarifa zinazotakiwa kuandaliwa na 
Maafisa Wahasibu na kuwasilishwa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya 
ukaguzi.

1.7 Wajibu wa Kisheria wa Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa 
Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara na Sekretareti za 
Mikoa wana majukumu ya kusimamia rasilimali za 
Umma kwenye maeneo yao ya kazi. Kazi na majukumu 
ya Maafisa Masuuli kama ilivyoainishwa chini ya kifungu 
Na 8 cha Sheria ya Fedha za Umma Na. 6 ya mwaka 
2001 (iliyorekebishwa 2004) ni kuwajibika na kulinda 
mali za umma zilizoko chini ya maeneo yao. Katika 
kulinda rasilimali zilizoko chini yao, ni muhimu kwa 
Maafisa Masuuli kuhakikisha kwamba kunakuwepo na
mifumo ya udhibiti wa ndani madhubuti na inayofuatwa 
muda wote kufanya kazi.

1.8 Mfumo wa Udhibiti wa Ndani
Udhibiti wa ndani unalenga jinsi rasilimali za Serikali 
zinavyoelekezwa, kusimamiwa na kupimwa. Kwa maana 
nyingi mfumo mzuri wa udhibiti wa ndani unayo nafasi 
kubwa katika kuzuia na kugundua ubadhirifu/matumizi 
mabaya na kulinda rasilimali za Umma zinazogusika na 
zisizogusika. 
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Uwekaji wa mfumo  wa ndani madhubuti ni muhimu na 
niwajibu wa menejimenti ya taasisi husika.

1.9 Kutayarisha na kuwasilisha taarifa za fedha kwa ajili 
ya ukaguzi

Jukumu la kutayarisha na kuwasilisha hesabu za mwaka 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ni 
wajibu wa Maafisa Masuuli wa Serikali Kuu (Wizara, 
Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa). Kifungu cha 25 
cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa mwaka 2004); inataja aina ya hesabu 
mbalimbali anazotakiwa kutengeneza Mhasibu Mkuu wa 
Serikali, Maafisa Masuuli na Maafisa wengine wa 
Serikali waliokasimiwa Mifuko Maalumu iliyoanzishwa 
kisheria. Pia, Kifungu cha 25(4) cha sheria hiyo hiyo 
kinataka taarifa za fedha ziandaliwe kulingana na 
mifumo ya kihasibu iliyokubalika kimataifa na ni lazima 
misingi ya kihasibu iliyotumika iwekwe bayana. Kwa 
mwaka wa pili katika historia, taarifa za fedha za 
Wizara, Idara, Sekretarieti za Mikoa zimeandaliwa kwa 
kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya kutayarisha 
taarifa za fedha katika sekta ya Umma ambayo 
inalandana na matakwa ya kanuni Na. 53 ya Kanuni za 
Fedha za mwaka 2001 (zilizorekebishwa 2004). Aidha, 
utaratibu huo umeanza katika Balozi kwa mara ya 
kwanza mwaka huu wa fedha. 

Kanuni ya 8 (5) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 
2001 (zilizorekebishwa 2004) inataka kila Wizara, Idara 
na Sekretarieti za Mikoa kutengeneza na kutoa kwa 
Umma taarifa ya utekelezaji ya mwaka inayoeleza 
mikakati ya bajeti, aina na malengo ya kila 
mpango/programu, tathmini ya matokeo na mafanikio 
yakilinganishwa na malengo yaliyowekwa. Pia, Maafisa 
Masuuli wanatakiwa kutengeneza muhtasari  wa 
matokeo ya matumizi ya fedha, kwa mwaka wa fedha 
unaohusika na kwa mfumo ulioidhinishwa na Mhasibu 
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Mkuu wa Serikali, mipango ya mwaka ujao kama 
ilivyoidhinishwa na Bunge na mipango ya muda wa 
miaka miwili inayofuata. Baadhi ya Wizara, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa hazikutimiza wajibu huu.
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SURA YA 2

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO 
YATOKANAYO NA HOJA ZA UKAGUZI KWA MIAKA 
ILIYOPITA

2.0 Utangulizi

Sura hii inaonyesha  matokeo ya tathmini iliyofanyika 
katika kipindi cha ukaguzi na ni  jinsi gani Serikali 
imetekeleza mapendekezo yatokanayo na hoja za 
ukaguzi kwa miaka iliyopita yaliyotolewa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kupitia ripoti 
jumuifu na za kina  kwa Wizara, Idara zinazojitegemea 
na Sekretarieti za Mikoa.

Matokeo ya tathmini yalikuwa katika maeneo 
yafuatayo: 

i. Majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 
yaliyowasilishwa katika ripoti jumuifu ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

ii. Majibu ya taarifa za kila fungu kutoka kwa Afisa 
masuuli /Wakuu wa vitengo yaliyowasilishwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

iii. Majibu ya taarifa za Mamlaka ya mapato Tanzania 
(TRA) yaliyowasilishwa kwenye ripoti jumuifu ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

iv. Majibu ya hoja zitokanazo na ukaguzi wa taarifa 
jumuifu za hesabu za Serikali.
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2.1 Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 
yaliyowasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kuhusu ripoti za Serikali Kuu kwa 
miaka ya nyuma

(a) Mapendekezo mengi yaliyotolewa katika ripoti ya 
Serikali Kuu kwa miaka iliyopita hayakutekelezwa 
na Serikali. Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
hayazingatia maoni  na mapendekezo yaliyotolewa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

(b) Nazidi kusisitiza kwa Serikali kutekeleza 
mapendekezo ambayo yalilenga kuboresha moja 
kwa moja mifumo na michakato mbalimbali pamoja 
na kuepusha madhara kwa mambo ambayo yana 
yanayoendelea kama inavyoonekana katika jedwali 
hapa chini:-

2008/2009 Maelezo
10.2 (i) Mapitio ya utaratibu wa kubakiza maduhuli 

yaliyokusanywa

· Mapitio ya utaratibu wa kubakiza maduhuli 
yaliyokusanywa ili kuhakikisha kwamba Balozi 
zinawasilisha salio la maduhuli katika Mfuko 
Mkuu wa Hazina akaunti Na.14:50 ili kufidia 
pengo litokanalo na upungufu wa bajeti zake 
hayakutekelezwa kulingana na mapendekezo 
yaliyotolewa kipindi kilichopita.

· Uhamisho wa fedha kutoka katika Ofisi Ndogo 
za Ubalozi kwenda katika Balozi nyingine 
udhibitiwe na Wizara ya Fedha na Uchumi.

10.2(iii) Usimamizi mbaya wa mali za Serikali

Matatizo ambayo yanasababisha mashine za 
kuchapisha Visa zisitumike kikamilifu katika balozi 
nyingi ambayo hayakupatiwa ufumbuzi ni kama 
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yafuatayo:
a) Ukiritimba  katika kupata haki ya kufanyia 

matengenezo ya mashine za kuchapisha Visa 

b) Ugumu wa matengenezo pale zinapoharibika

c) Uwezo mdogo wa kutumia mashine za 
kuchapisha Visa

10.2(v) Kufanyiwa marekebisho kanuni za utumishi za 
1979 balozini

Mapendekezo ya kufanyia marekebisho Kanuni za 
Utumishi za mwaka 1979 katika Balozi za Tanzania 
nchi za nje ili ziendane na wakati uliopo 
hayakutekelezwa.

10.2(vi) Umiliki wa ardhi na majengo

Hati miliki ya ardhi na majengo yanayomilikiwa na 
Balozi za Tanzania London, Nairobi na Maputo 
mpaka sasa hazijapatikana pamoja na 
mapendekezo kutolewa katika ukaguzi kwa miaka 
iliyopita.

10.2(xi) Masuala ya Kodi

· Matokeo ya ushauri  kwa uongozi wa  Mamlaka 
ya mapato Tanzania (TRA) kushauriana na  
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Jaji Mkuu 
kuhusiana na kesi au rufaa zote za kodi 
kushughulikiwa na Bodi ya Rufaa za Kodi kama 
zinavyoonyeshwa katika sheria ya rufaa ya kodi 
namba. 15 ya mwaka 2000 hayajatekelezwa 
kama nilivyopendekeza na kuwasilishwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali.

· Sijawahi kuridhishwa na hatua zinazochukuliwa 
na Serikali katika kuimarishwa Mfumo wa 
uangalizi na udhibiti wa ndani katika Mamlaka 
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ya Mapato Tanzania ili kuhakikisha kuwa 
marejesho ya mapato na malipo ya kodi 
vinapitiwa kwa makini ili kubaini udanganyifu 
na mianya ya ukwepaji kodi kwa lengo la 
kuongeza mapato yatokanayo na kodi na kuzuia 
matumizi mabaya ya fedha za Serikali.

· Serikali haijaweza kuchunguza kwa umakini 
sababu zilizofanya Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ishindwe kukusanya kiasi 
kilichokadiriwa katika bajeti yake, na kwa 
kushauriana na Mamlaka ya Mapato Tanzania 
ije na hatua madhubuti zitakazoondoa tatizo 
hilo la kutofikia malengo katika ukusanyaji 
mapato.

2009/2010 Ukaguzi wa orodha za malipo ya mishahara mwaka 
huu umeonyesha kuwa 
Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti za Mikoa  nane 
(8) zililipa jumla ya Sh.1,842,607,565.29 kama 
mishahara kwa wastaafu, wasiokuwa kazini na 
wasiokuwa na stahili kwa vile hawakuwa tena 
kazini. 

5.2 Matengezezo ya magari katika karakana 
zisizoidhinishwa na TEMESA Sh.176,722,089
Hakuna hatua zilizochukuliwa kurekebisha udhaifu 
ulioripotiwa katika ukaguzi uliopita ambapo
matengenezo ya magari ya Serikali yanafanyika 
katika karakana binafsi za magari ambazo 
hazijaidhinishwa na TEMESA
Hata hivyo, karakana binafsi za magari ambazo 
hazijaidhinishwa na TEMESA zimeendelea kufanya 
matengenezo ya magari kinyume na taratibu za 
manunuzi ya umma.

5.4 Ununuzi wa samani kwa maafisa wasiokuwa na 
stahili 
Serikali haijatoa  waraka  wowote  wala kuchukua 
hatua zozote kwa uongozi wa  
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Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti za Mikoa  
ambazo  zilifanya manunuzi ya samani kwa 
maafisa wasiokuwa na stahili ya kiasi cha 
Sh.650,714,800 kwa  ajili ya nyumba binafsi badala 
ya zile za Serikali kinyume na matakwa ya waraka 
wa UTUMISHI,(Waraka namba
C/CA/134/213/01/G/69 wa 30/01/2006   

5.7 Malipo yaliyofanyika kutoka katika vifungu 
visivyohusika Sh.5,296,243,598
Hakuna hatua zilizochukuliwa kuzuia Wizara, 
Idara, Wakala, Sekretarieti za Mikoa na balozi kwa 
kufanya malipo ya kiasi cha sh.5,296,243,598
kutoka katika vifungu visivyohusika kinyume na 
sheria ya fedha za umma.
Maamuzi ya upendeleo ya kutoa kiwango cha chini 
cha mrabaha wa mazao ya misitu kuliko kiwango 
cha sheria ya misitu (CAP 323) na Kanuni za misitu 
za mwaka 2007 bila kibali cha mamlaka husika 
hayajapatiwa ufafanuzi na Wizara ya Maliasili 
tangu kufanyika kwa ukaguzi uliopita. 

2.2 Majibu ya taarifa za kila fungu kutoka kwa Afisa 
Masuuli /Wakuu wa vitengo   yaliyowasilishwa 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali.
Ofisi za Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
zimekuwa na maendeleo mazuri katika utekelezaji wa 
masuala ya kaguzi za nyuma.Hata hivyo, katika mwaka 
huu wa ukaguzi, Wizara, Idara, Sekretarieti za Mikoa 58  
zilikuwa hazijashughulikia masuala ya miaka ya nyuma 
yenye jumla ya, Sh.543,364,747,075.99 JPY 
16,351,520,096.94 and Dola za Kimarekani 91,580.   
Kati ya kiasi hicho, Hazina inaongoza kwa kiasi kikubwa 
cha JPY16,351,520,096.94 ikifuatiwa na Wizara ya 
Ujenzi yenye Sh.390,447,292,901 wakati Idara ya 
Huduma za Magereza ikiwa ya tatu yenye 
Sh.34,836,336,257.(Kiambatisho Na.I)
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Lengo la kuwasilisha matokeo ya ukaguzi pamoja na 
mapendekezo kwa mkaguliwa ni kumsaidia mkaguliwa 
kurekebisha kasoro zilizojitokeza katika usimamizi wa 
fedha na udhibiti wa mali katika Wizara, Idara,Wakala 
na Sekretarieti za Mikoa . Kutojibiwa kwa hoja na 
mapendekezo ya ukaguzi kutokufanyiwa kazi kama 
inavyoonekana katika Wizara, Idara,Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa ni kosa kubwa kwa Maafisa 
Wahasibu wa taasisi hizo na uongozi wa Wizara, 
Idara,Wakala na Sekretarieti za Mikoa husika.

Kutoshughulikiwa kwa hoja na mapendekezo ya ukaguzi 
kunasababisha kasoro zilizojitokeza wakati wa ukaguzi 
kujirudia katika miaka inayofuata. Pia, hii inaonyesha  
kutowajibika kikamilifu kwa Maafisa Wahasibu na 
uongozi wa taasisi husika. 

Mchanganuo huu unaonyesha kwamba Menejimenti za 
Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa hazikufanya 
jitihada za kutosha kushughulikia mapendekezo ya 
ukaguzi. Kiambatisho Na.I katika ripoti hii ni  orodha 
ya Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa na thamani ya 
masuala ya nyuma yasiyoshughulikiwa.

Katika mwaka wa fedha wa 2010/2011 Wizara, Idara na  
Sekretarieti za Mikoa ambazo zilikuwa 
hazijashughulikia masuala ya miaka ya nyuma 
zimeongezeka kutoka 46 mpaka 58 zenye jumla ya 
Sh.543,364,747,075.99 JPY 16,351,520,096.94 na Dola 
za Kimarekani 91,580 ukilinganisha na 
Sh.468,627,883,842 katika mwaka 2009/2010.

Mchanganuo huu unaonyesha kwamba Menejimenti za 
Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa  hazikufanya 
jitihada za kutosha kushughulikia mapendekezo ya 
ukaguzi. Orodha ya masuala ya miaka ya nyuma 
yasiyojibiwa yako kwenye Kiambatisho Na. I katika 
ripoti hii.
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2.3    Mamlaka ya Mapato Tanzania

Hadi kufikia wakati wa kutoa taarifa yangu kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (Disemba 31, 2011); 
Mamlaka ya Mapato Tanzania ilikuwa na masuala 
mbalimbali ya ukaguzi yaliyoripotiwa katika taarifa 
zilizopita yaliyofikia kiasi cha Sh.236,459,698,078 na 
Dola za Kimarekani 50,565,602 kama yalivyoainishwa 
hapa chini hayakuwa yameshughulikiwa kikamilifu. 

Idara Kiasi(Sh.) Kiasi (Dola za 
Kimarekani)

(i) Maduhuli
Ushuru wa 
Forodha

25,962,179,237 699,541

Idara ya Kodi za 
ndani

17,834,418,929 -

Idara ya walipa 
kodi wakubwa

192,367,017,620 49,866,061

Jumla 236,163,615,786 50,565,602
(ii) Matumizi 296,082,292 -
Jumla 236,459,698,078 50,565,602

Baadhi ya masuala yaliyoainishwa kwenye jedwali 
hayakujibiwa kikamilifu tangu mwaka 2001/2002 na 
baadhi yake yanasubiri maamuzi ya Mahakama.

2.4 Majibu ya hoja zitokanazo na ukaguzi wa Taarifa 
Jumuifu za Taifa za Taifa.

Namba Maelezo 
1 Maduhuli yaliyokusanywa na Mamlaka ya Mapato 

Sh.13,475,072,714
Uongozi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
ulitakiwa kuonyesha tofauti kiasi cha fedha 
kilichohamishwa ili kuweza kuhakiki na kufuatilia 
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mapendekezo kwa urahisi na kuhakikisha kiasi cha 
fedha kilichohamishwa kimewekwa katika akaunti ya 
Mlipaji Mkuu wa Serikali. Hakuna ripoti 
iliyowasilishwa na Hazina kuonyesha kwamba kiasi 
hicho kimewekwa katika Mfuko Mkuu wa Hazina.

2 Vitega Uchumi vya Serikali 
Msajili wa Hazina alitakiwa kurekodi mtaji wa 
kuanzia mwanzoni mwa mwaka wa fedha kama 
kitega uchumi cha Serikali na mabadiliko yoyote 
kufanyika mwishoni mwa mwaka wa fedha.Serikali 
haijatathmini raslimali zake za nje na pale inapobidi 
kuzifuta raslimali zisizofanya vizuri kama 
nilivyopendekeza katika ripoti ya mwaka uliopita.

3 Mapungufu katika  kusimamia mali za Serikali
Ripoti ya Hesabu Jumuifu za Taifa zinaonyesha mali 
za Serikali kiasi cha Sh.7,981,954,338,324. Ingawa 
Serikali ilikubaliana na mapendekezo yangu, lakini 
bado hakuna daftari au kumbukumbu zinazoonyesha 
uandikishwaji wa mali za Serikali.

4 Fedha ambayo haikutumika kutorudishwa katika 
Mfuko Mkuu wa Serikali Sh.31,821,562,811
Hesabu Jumuifu za Taifa zimeonyesha kuwa kiasi  
cha Sh.16,186,322,742  kati ya  Sh.31,821,562,811 
kilichobaki bila kutumika katika miaka ya fedha 
2008/2009 and 2009/2010 hakikurejeshwa katika 
mfuko mkuu wa Serikali na kuingizwa katika Hesabu 
Jumuifu za Taifa kama nilivyopendekeza.

9.0       Usimamizi wa madeni yanayotarajiwa kutokana na 
ubia kati    ya Sekta ya Umma  na Sekta Binafsi 
katika  kutekeleza miradi (PPP)

9.1 Udhaifu katika mfumo wa kusimamia ubia kati ya 
sekta ya umma na binafsi 
Mapitio ya makubaliano yaliyofanywa kati ya Serikali 
na sekta binafsi kwa baadhi ya wawekezaji binafsi 
imeonekana kuwa na mafanikio kidogo yenye 
mapungufu makubwa. Mazungumzo hayo ni kati ya 
Serikali na SONGAS Ltd, IPTL Ltd, ARTUMAS, TRL 
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Ltd, ATCL Ltd, Kiwira Coal Mines (TANPOWER Ltd), 
City Water na TICTS. Pamoja na mapendekezo yetu 
kwa Wizara ya Fedha kuandaa orodha ya kina ya 
adhari katika mfumo wa bajeti, ikiwa ni pamoja na  
uwazi na uthabiti wa madeni yanayotarajiwa 
kutokana na ubia kati ya Sekta ya Umma  na Sekta 
Binafsi kwa kupima gharama za madeni 
yanayotarajiwa ili kushawishi maamuzi ya  kufanya 
au kutokufanya mradi; Serikali kufanya uchambuzi 
wa kina wa gharama na manufaa pamoja na thamani 
ya fedha, baadhi ya rasilmali au vitega uchumi 
vimeonekana kutokuwa endelevu kiuchumi; 
Mapendekezo ya ubia kati ya Sekta ya Umma na 
binafsi yawe yanapitiwa na watu wenye utaalamu 
katika maswala ya ubia kati ya Sekta ya Umma na 
binafsi na usimamizi wa fedha katika Ofisi ya Waziri 
Mkuu na Wizara ya Fedha kabla ya kusaini mkataba; 
Serikali kufuatilia kwa makini miradi inayotekelezwa 
kwa ubia kati yake na sekta binafsi (miradi iliyopo na 
inayotarajiwa kuanza baadaye) ili kuchukua hatua za 
tahadhari na kupunguza uwezekano wa hatari ya 
kuwa na madeni yasiyotarajiwa na matukio kama 
hayo; Serikali kuangalia uwezekano wa kupitia 
mikataba iliyopo ili kuangalia kama kuna mapungufu 
ambayo yanaweza kurekebishwa na kuhakikisha 
kwamba Serikali inanufaika na shughuli hizo na 
kuzuia uwezekano wa athari zinazoweza kutokea 
kutokana na makubaliano hayo;Serikali kumpatia 
Mshauri kazi ya kukagua utendaji wa uongozi  katika 
kuendesha makampuni yote; Serikali kupata ushari 
wa kisheria katika mchakato wa kuzingatia uvunjaji 
wa mikataba yote na makampuni binafsi ambayo 
yameshindwa kuzingatia sheria na masharti ya 
mikataba. Hakuna kilichotekelezwa kama 
nilipendekaza.
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9.2 Usimamizi wa madeni yamkini kutokana na ubia 
kati ya Serikali na sekta binafsi mali na amana 
zake 
Mara nyingi makubaliano ya ubia kati ya Serikali na 
sekta binafsi (PPP) yameonekana kutokuwa na 
mpangilio mzuri wa uwendeshaji kwani ni dhahiri 
kwamba mwisho wa ubia husababisha Serikali kuwa 
na madeni makubwa ambayo haikuyatarajia.
Ingawa nilipendekeza kwa Serikali kupitia Wizara ya 
Fedha kuzuia kutoa mikopo na kudhamini sekta 
binafsi au wawekezaji wasio na uwezo kifedha na 
baadaye mzigo wote hubebwa na Serikali, lakini 
mapendekezo yangu hayajatekelezwa. Pamoja na 
hayo, mapendekezo yangu kwa Serikali kurekebisha 
Sheria ya Mikopo, Udhamini na Misaada ya mwaka 
1974 (iliyorekibishwa mwaka 2004) yanayoongelea 
rehani kwa mikopo na dhamana inayotolewa na 
mashirika ya umma bado hayajazingatiwa.

9.3 Kutojihusisha kikamilifu kwa Serikali katika 
makubaliano ya kutayarisha mikataba na kujenga 
kama vile Chuo kikuu cha Dodoma (UDOM) na 
vingine kama hivyo.
Serikali iliingia makubaliano ya mikataba na Mifuko 
wa hifadhi ya jamii katika kutayarisha mikataba na 
kujenga Mabibo  hosteli ya Chuo Kikuu cha Dar Es 
Salaam; Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Dodoma na NSSF, 
PPF, PSPF, LAPF and NHIF na Ujenzi wa Chuo cha 
Sayansi na Teknolojia cha Nelson Mandela-Africa na 
PPF. 
Ukaguzi umebaini kuwa hakuna vielelezo 
vinavyoonyesha ushiriki wa Serikali katika kubuni na 
kujenga miradi hiyo na hivyo basi kunaweza 
kuisababishia Serikali kubeba gharama kubwa kwa 
wakandarasi kutumia bei za juu kwa gharama za 
ujenzi. Ingawa nilitoa mapendekezo yangu kwa 
Wizara ya Fedha kumpatia mshauri kazi ya ukaguzi 
wa dhamani ya fedha katika miradi hiyo mitatu ili 
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kugundua gharama halisi zilizotumika, stahili na 
uhalali wa madeni kutoka Mifuko ya hifadhi ya jamii; 
na kuwasilisha mikataba husika inayoonyesha 
masharti katika ubunifu, ujenzi na makubaliano ya 
namna ya kufanya malipo kwa ajili ya ukaguzi,
hakuna kilichotekelezwa na Wizara.
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SURA YA 3

MAKUSANYO YA MADUHULI NA MCHANGANUO WA FEDHA
ZA MATUMIZI YA KAWAIDA NA MAENDELEO

3.1 Utangulizi

Sehemu hii inatoa mchanganuo wa kina wa ugharimiaji 
wa Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa kwa mwaka  
2009/2010 na 2010/2011. Wizara, Idara na   
Sekretarieti za Mikoa  kwa kiasi kikubwa zinapata fedha 
kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali kupitia Hazina. 

3.2 Ulinganisho wa fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali 
na matumizi halisi ya Kawaida katika Wizara, 
Idara na  Sekretarieti za Mikoa 

Kumbukumbu  zinaonyesha kwamba, jumla ya fedha 
zilizotolewa na Hazina kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida katika mwaka wa fedha 2009/2010 zilikuwa  
Sh.6,251,629,581,428 wakati matumizi halisi yalikuwa 
Sh.6,237,494,869,945. Kwa upande mwingine, fedha 
zilizotolewa na Hazina kwenda Wizara, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa katika mwaka wa fedha 
2010/2011 zilikuwa Sh. 7,587,424,923,903 wakati 
matumizi halisi yalikuwa ni Sh. 7,581,154,383,395
(Kiambatanisho II)

Muhtassari wa mchanganuo huu ni kama ifuatavyo:

Aina 2009/2010 2010/2011
Fedha zilizotolewa 
(Sh)

6,251,629,581,428 7,587,424,923,903

Matumizi halisi (Sh) 6,237,494,869,945 7,581,154,383,395
Tofauti (Sh) 14,134,711,483 6,270,540,508
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Pia taarifa hiyo hapo juu imeonyeshwa  katikaa 
chati mhimili hapa chini:
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3.3 Ulinganisho wa Fedha za Matumizi ya Kawaida na 
Maendeleo zilizotolewa na Hazina kwa ajili ya 
Wizara na Idara za Serikali kwa kipindi cha 
2009/2010 na 2010/2011
Kumbukumbu zinaonyesha kwamba jumla ya fedha 
zilizotolewa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mwaka 
2009/2010 kwa ajili ya matumizi ya kawaida ni Sh 
6,251,629,581,428 na matumizi ya maendeleo yalikuwa  
Sh. 2,299,010,652,135 na kufanya  jumla ya fedha 
zilizotolewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida na 
matumizi ya maendeleo kuwa sh.8,550,640,233,563. 
Halikadhalika, mchnganuo unaonyesha kuwa kiasi 
kilichotolewa kwa ajili ya matumizi ya maendeleo ni 
asilimia 27 na matumizi ya kawaida yalikuwa asilimia 
73

Kwa upande mwingine, fedha zilizotolewa kwa ya 
matumizi ya kwaida kwa mwaka 2010/2011 ni 
Sh.7,587,424,923,903 na matumizi ya maendeleo 
zilikuwa Sh.2,223,684,150,465 na kufanya jumla ya 
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fedha zote zilizotolewa kufikia Sh 9,811,109,074,368 . 
Mchanganuo huu pia unaonyesha kuwa asilimia 77 ya 
fedha zote zilitolewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
na asilimia 23 kwa matumizi ya maendeleo.

Mchanganuo huo umewekwa katika jedwali lifuatalo:-

Fungu 2009/2010 % 2010/2011 %
Fedha za 
matumizi 
ya kawaida 
(Sh)

6,251,629,581,428 73 7,587,424,923,903 77

Fedha za 
matumizi 
ya 
maendeleo 
(Sh)

2,299,010,652,135 27 2,223,684,150,465 23

Jumla 8,550,640,233,563 100 9,811,109,074,368 100

Pia taarifa hiyo hapo juu imeonyeshwa kwenye chati 
mhimili kama  ifuatayo:
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3.4 Uwiano  wa bajeti dhidi ya fedha zilizotolewa na 
Hazina kwa ajili ya maendeleo katika Wizara na Idara

Bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
katika Wizara na Idara kwa mwaka  2009/2010  ilikuwa 
Sh. 2,825,431,400,000 ambapo kiasi cha 
Sh.2,299,010,652,135 kilitolewa na Hazina ikiwa ni 
pungufu kwa Sh. 526,420,747,865 sawa na asilimia 19.

Aidha, bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya matumizi ya 
maendeleo kwa Wizara na Idara katika mwaka 
2010/2011 ilikuwa Sh. 3,750,684,569,000 ambapo 
fedha zilizotolewa na Hazina zilikuwa Sh. 
2,223,684,150,465 ikiwa ni pungufu kwa Sh. 
1,527,000,418,535 sawa na asilimia 41 ya fedha 
zilizoidhinishwa.
Muhtasari wa bajeti na fedha zilizotolewa kwa Wizara 
na Idara kwa kipindi cha miaka miwili ni kama 
ifuatavyo: 

Mwaka Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.)

Fedha halisi 
zilizotolewa (Sh.)

Tofauti (Sh.) %

2009/2010 2,825,431,400,000 2,299,010,652,135 526,420,747,865 19
2010/2011 3,750,684,569,000 2,223,684,150,465 1,527,000,418,535 41

Kutokana na jedwali hapo juu, shuguli za maendeleo za 
jumla ya Sh.1,527,000,418,535 au asilimia 41 ya fedha 
zilizoidhinishwa hazikutekelezwa   katika mwaka wa 
fedha 2010/2011 ikilinganishwa na Sh.526,420,747,865 
au asilimia 19 ambazo hazikutolewa katika mwaka 
2009/2010. Hii inamaanisha kwamba, shughuli za 
maendeleo za kiasi hicho cha fedha hazikutekelezwa 
kwa miaka husika. 

Taarifa kwenye jedwali hilo hapo juu pia imeonyeshwa 
kwenye chati mhimili kama ifuatavyo:
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Kutokana na uchambuzi na chati mhimili hapo juu, ni 
dhahiri kuwa kuna tatizo kubwa katika utoaji wa fedha 
za shughuli za maendeleo ambapo fedha zinazotolewa 
na Hazina kugharamia miradi ya maendeleo 
zimeendelea kupungua ikilinganishwa na bajeti 
iliyopitishwa na bunge.  Mwelekeo unaonyesha kuwa 
kwa kipindi cha miaka miwili mapungufu ya ugharimiaji 
wa shughuli za maendeleo yanazidi kuongezeka  kutoka 
asilimia 19 kwa mwaka 2009/2010 hadi asilimia 41 
mwaka 2010/2011.

3.5 Mamlaka ya Mapato Tanzania
Mamlaka ya Mapato Tanzania imeanzishwa kwa mujibu 
wa Sheria Na.11 ya mwaka 1995 kama ilivyorekebishwa 
na Sheria Na.8  ya mwaka 1996 ikiwa na majukumu ya 
kusimamia ukusanyaji wa kodi za Serikali kuu pamoja 
na  ukusanyaji wa mapato mbalimbali ya Serikali. 
Tangu kuanzishwa kwake, Mamlaka ya Mapato Tanzania 
imekuwa ikitayarisha hesabu zilizokuwa zikionesha 
Mapato na Matumizi. Aidha, kuanzia mwaka wa fedha 
2008/2009, Mamlaka ya Mapato Tanzania imeanza 
kutayarisha aina mbili za Taarifa za Hesabu ambazo ni 
zile za Mapato na Taarifa ya Hesabu za Matumizi.
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3.5.1  Masuala ya miaka iliyopita yasiyojibiwa

Hadi kufikia wakati wa kutoa taarifa yangu kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (Disemba 31, 2011), 
Mamlaka ilikuwa na masuala mbalimbali ya ukaguzi 
yaliyoripotiwa katika taarifa zilizopita yaliyofikia kiasi 
cha sh 236,459,698,078 na Dola za Kimarekani 
50,565,602 ambayo yalikuwa hayajashughulikiwa 
kikamilifu kama yalivyoainishwa hapa chini. 

Idara Kiasi (Sh.) Kiasi  (Dola za 
Kimarekani)

(i) Maduhuli
Ushuru wa Forodha 25,962,179,237 699,541
Idara ya Kodi za ndani 17,834,418,929 -

Idara ya walipa kodi 
wakubwa

192,367,017,620 49,866,061

Jumla ndogo 236,163,615,786 50,565,602
(ii) Matumizi 296,082,292 -
Jumla kuu 236,459,698,078 50,565,602

Baadhi ya masuala yaliyoainishwa hapo juu 
yamekuwepo tangu mwaka 2001/2002 na baadhi yake 
yanasubiri maamuzi ya Mahakama.

Ukusanyaji wa Mapato
Hesabu za Mapato zinaonyesha kuwa  kiasi cha Sh 
5,550,205,244,378 kilikusanywa kwa Tanzania Bara 
ikilinganishwa na makisio ya Sh.5,849,093,700,000
ikiwa ni makusanyo pungufu kwa  Sh.298,888,455,622 
sawa na asilimia 5.11% ya Makisio ya Mapato ya Mwaka. 

Kwa upande wa Zanzibar, makusanyo yalikuwa Sh. 
76,357,574,602 ikilinganishwa na Makisio  ya 
Sh.69,240,800,000; na kufanya makusanyo ya ziada ya 
kiasi cha  Sh.7,116,774,602 sawa na asilimia 10.27 ya 
makisio ya Mapato ya mwaka.
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Mchanganuo wa makusanyo ya mapato yaliyokusanywa 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa idara ni kama 
ifuatavyo:-

Tanzania Bara
Idara (a) Lengo (a) Sh. Makusanyo halisi 

(b) Sh.
Ziada/pungufu ya 

makusanyo (c) = (b-
a) Sh.

& (c/a)

Idara ya Kodi 
za Ndani

1,047,547,100,000 1,004,147,527,178 43,399,572,822 4.14

Idara ya 
Walipa kodi 
Wakubwa

2,336,419,100,000 2,111,110,359,085
225,308,740,915 9.64

Ushuru wa 
Forodha

2,421,450,700,000 2,405,263,556,329 16,187,143,671 0.67

Jumla ndogo 5,805,416,900,000 5,520,521,442,592 284,895,457,408 4.91

Ongeza: 
Vocha za 
Hazina

43,676,800,000 29,683,801,786 13,992,998,214 32.04

Jumla Kuu 5,849,093,700,000 5,550,205,244,378 298,888,455,622 5.11

Zanzibar

Idara Lengo  (a) 
Sh.

Makuanyo halisi 
(c) Sh.

Ziada/Pungufu 
ya Makusanyo

(c) = (b-a)
Sh.

% 
(c/a)

Idara ya Kodi 
za ndani

29,733,000,000 27,672,570,440 -2,060,429,560 (6.93)

Ushuru wa 
Forodha

39,507,800,000 48,685,004,162 9,177,204,162 23.23 

Jumla 69,240,800,0
00

76,357,574,602 7,116,774,602 10.28 

Mwelekeo wa makusanyo ya mapato kwa pande mbili 
za Serikali – yaani Tanzania Bara na Zanzibar kwa 
miaka mitatu mfululizo ni kama ifuatavyo:-
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Tanzania Bara 

Mwaka Lengo
(a) 
Sh.

Makusanyo halisi 
(b)Sh.

Tofauti
(c) = (b-a)

Sh.

%
(c/a)

2008/2009
4,600,849,900,000 4,174,371,105,259 (426,478,794,741) (9.27)

2009/2010 5,028,922,100,000 4,637,686,999,618 (391,235,100,382) (7.78)

2010/2011
5,849,093,700,000 5,550,205,244,378 (298,888,455,622) (5.11)

Mwelekeo huo wa makusanyo unaweza kuonyeshwa katika chati 
mhimili kama ifuatavyo:
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Zanzibar

Mwaka Lengo
(a) 
Sh.

Makusanyo 
Halisi (b)

Sh.

Tofauti     (c) 
= (b-a)

Sh.

% 
(c/a)

2008/2009 49,220,900,000 53,877,284,997 4,656,384,997 9.46 

2009/2010 63,234,200,000 59,998,034,392 (3,236,165,608) (5.12)

2010/2011 69,240,800,000
76,357,574,602 7,116,774,602 10.28 

Mwelekeo huo wa makusanyo kwa upande wa Zanzibar unaweza 
kuonyeshwa katika chati mhimili kama ifuatavyo:

-10,000,000,000

0

10,000,000,000

20,000,000,000

30,000,000,000

40,000,000,000

50,000,000,000

60,000,000,000

70,000,000,000

80,000,000,000

KIASI

2008/2009 2009/2010 2010/2011
MWAKA

MWELEKEO WA MAKUSANYO KWA KIPINDI CHA MIAKA MITATU: TANZANIA ZANZIBAR

Lengo

Makusanyo Halisi 

Tofauti        

Matokeo ya makusanyo ya Mapato kwa miaka mitatu 
iliyopita kwa upande wa Tanzania Bara yanaonyesha 
ongezeko la makisio na makusanyo mwaka hadi mwaka. 
Hata hivyo kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2010/2011 
makusanyo ya mapato yamekuwa chini ya makisio kwa 
asilimia 5. Mchanganuo zaidi wa mwenendo wa makisio 
kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 2008/10 hadi 
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2009/11 unaonyesha ongezeko chanya kutoka ongezeko 
la asilimia 9 hadi asilimia 19. Kwa upande mwingine, 
kiwango cha ongezeko la makusanyo halisi kilikua 
kutoka asilimia 11 kipindi cha 2008/10 hadi asilimia 20 
kwa kipindi cha 2009/11. 

Kwa upande mwingine, makusanyo ya mapato Zanzibar 
yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi mwaka. Hata 
hivyo, katika mwaka 2010/201011 kulikuwa na 
ongezeko kidogo la makadirio ikilinganishwa na miaka 
miwili iliyopita na kufanya makusanyo kuwa juu ya 
makisio kwa asilimia 10.

Zaidi ya yote, ukaguzi umebaini kuwa maduhuli yote 
yaliyokusanywa Zanzibar kwa kipindi cha mwaka 
2010/2011 hayakuhamishiwa kwenye akaunti ya 
Kamishina Mkuu wa Mamlaka ya Mapato iliyoko Benki 
Kuu japo ni jukumu la Mamlaka kufanya hivyo.

3.5.2 Misamaha ya Kodi Sh.1,016,320,300,000
Taarifa za Mapato kwa mwaka unaoishia tarehe 30, 
Juni 2011 zimeonyesha kuwa kiasi cha 
Sh.1,016,320,300,000 kilikuwa ni misamaha ya kodi 
iliyotolewa kwa Taasisi mbali mbali na watu binafsi 
kama inavyoonekana hapa chini:

Taasisi Idara ya Forodha 
(Sh )

Idara ya Kodi za 
ndani (Sh)

Jumla
(Sh)

2010/2011

Jumla
(Sh)

2009/2010
Taasisi za 
Serikali

     
52,743,800,000 

- 35,867,200,000 
     

52,743,800,000 

Mashirika 
ya Umma

      
  8,758,700,000 

- 8,131,200,000 
      

  8,758,700,000 
Taasisi za 
Kidini

           
281,200,000 

- 1,569,300,000 
           

281,200,000 
Taasisi 
zisizo za 
Kiserikali

      
22,147,100,000 

-
25,462,600,000 

      
22,147,100,000 

Miradi ya 
Wafadhili

      
72,458,100,000 

- 115,758,100,000 
      

72,458,100,000 
Makampu
ni  na 
watu 
binafsi

      
36,174,600,000 

-

182,706,100,000 

      
36,174,600,000 
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Sekta ya 
Madini

      48,738,600,000 - 109,885,900,000    48,738,600,000 

Kituo cha 
Uwekezaji 
Tanzania 

    268,002,300,000 -

239,667,300,000 

    268,002,300,000 

Misamaha 
ya kodi za 
Ongezeko 
la 
Thamani

-     
168,671,900,000 

279,845,200,000 

    
168,671,900,000 

Misamaha 
ya Kodi 
katika 
Maduka 
yasitozwa 
kodi

- -        
2,691,600,000 

17,427,400,000 

        
2,691,600,000 

Jumla   509,304,400,000 171,363,500,000 1,016,320,300,000 680,667,900,000

Mwenendo wa misamaha unaonyesha ongezeko la  sh 
335,652,400,000  sawa na asilimia 49 kutoka 
Sh.680,667,900,000 zilizosamehewa kwa kipindi cha 
mwaka wa fedha 2009/2010 hadi Sh.1,016,320,300,000  
mwaka  2010/2011.

Endapo kiasi hiki cha Sh.1,016,320,300,000 ambacho ni 
sawa na asilimia 18 ya makusanyo yote kingekusanywa, 
ni dhahiri kuwa kiasi cha Sh.298,888,455,622 
kilichokusanywa pungufu kwa Tanzania Bara 
kisingekuwepo na badala yake kungekuwepo ziada ya  
Sh.717,431,844,378. 

Kwa ujumla, misamaha ya kodi kwa Tanzania Bara 
imeongezeka kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 
June 2011 ikilinganishwa na mwaka uliopita na kuathiri 
ufanisi katika makusanyo kama ifuatavyo:  

Maelezo 
2011/2010

(Sh)
2009/2010

(Sh)
Makusanyo Halisi 5,550,205,244,378 4,637,686,999,618
Misamaha 1,016,320,300,000 680,667,900,000
Asilimia  ya Misamaha 
kwa makusanyo Halisi 18% 15%
Pungufu la  Makusanyo 298,888,455,622 391,235,100,382
Ziada kama misamaha 
isingetolewa 717,431,844,378 289,432,799,618
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3.5.3 Usitishwaji wa  Mita zinazotumika Kupima Ujazo wa 
Mafuta Bandarini
Kabla ya mwaka 2005 njia iliyokuwa inatumika kupata  
ujazo wa mafuta yanayoingizwa nchini moja tu ya  
kuzamisha fimbo (stick dipping) kwenye meli na 
matangi kabla na baada ya kupakua mafuta. Hata 
hivyo, miaka ilivyoenda, njia hii ilionyesha mapungufu 
mengi ambayo yamekuwa yakitumiwa na wafanya 
biashara wa mafuta kukwepa kodi na kuikosesha 
serikali mapato.

Ili kurekebisha mapungufu haya mwaka 2005, serikali, 
kupitia Mamlaka ya Bandari Tanzania iliamua  kununua 
mita ambazo ziliidhinishwa na Wakala wa Vipimo 
(Weights and Measures Agency) kwa barua yenye kumb. 
Na HB.111/597/01/111 ya tarehe  27 Desemba, 2004 
kwa ajili ya  kuhakiki mafuta yanapopakuliwa melini 
kabla hayajaingia kwenye matangi ya wafanya 
biashara. 

Hata hivyo, mwezi February, 2011 wakala wa vipimo 
ambao awali waliidhinisha mita hizo waliwaandikia 
Mamlaka ya Bandari barua yenye kum. Na 
BA/84/221/01/26 ya tarehe 02/02/2011ikiwataka 
kuacha mara moja  utumiaji wa mita hizo kwa madai 
yafuatayo:

(i) Ilidaiwa kuwa Mita hizo zilikuwa zikitoa vipimo 
visivyo sahihi ikilinganishwa na ujazo halisi 
unaopatikana kwa njia ya kutumia fimbo kabla 
na baada ya kupakua mafuta.

(ii) Pia ilidaiwa kuwa mita hizo zilitengenezwa 
mahsusi kwa ajili ya kupima mafuta wakati wa  
kupakia melini, hivyo basi, kuzitumia wakati 
wakupakua kunasababisha matatizo mengi 
yanayotokana  na ufanisi mdogo wa mita hizo na 
kuongeza msongamano wa meli bandarini. 
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Hii inaashiria kwamba mita hizo zilinunuliwa bila ya 
uchambuzi yakinifu ili kujua aina na ubora wa mita 
zinazohitajika. Zaidi ya hayo, kutotumia mita hizo 
zilizonunuliwa kwa gharama kubwa  inamaanisha kuwa 
madhumuni ya kununua mita hizo  hayakufikiwa licha 
ya kuingia kwenye matumizi makubwa yasiyokuwa na 
faida. 

Serikali kwa upande wake haijaonyesha jitihada katika 
suala hili ili kupata njia ambayo ni sahihi na ya 
kuaminika kupata ujazo halisi wa mafuta 
yanayoingizwa nchini au hata kuhoji maamuzi ya 
Wakala wa Vipimo.

Kwa mtazamo wetu, njia ya kupima ujazo wa mafuta kwa 
kutumia mita za kisasa ni sahihi zaidi kuliko  kutumia  
fimbo ambayo imepitwa na wakati na ni rahisi kuhujumiwa 
na wafanya biashara. Utafiti zaidi unahitajika ili kupata 
njia sahihi na ya kuaminika  kupima ujazo wa mafuta ili 
kupata kodi sahihi itokanayo na mafuta yanayoingizwa 
nchini.
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SURA YA 4

MATOKEO YA UKAGUZI WA AWALI WA MALIPO YA UZEENI

4.0 Utangulizi

Ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu unafanywa 
kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na Kifungu cha 
29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008. Kifungu cha 5 (a) cha Sheria hiyo hiyo ya Ukaguzi 
kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kuhakikisha kwamba fedha zinazokusudiwa 
kutolewa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali, matumizi 
yake yawe yameidhinishwa na kwamba zitatolewa kwa 
mujibu wa masharti ya Ibara ya 136 ya Katiba, na 
iwapo ataridhika kwamba masharti hayo yatatekelezwa 
ipasavyo, basi ataidhinisha fedha hizo zitolewe. 
Kutokana na ukweli kuwa malipo ya pensheni hulipwa 
bila makadirio yake kuidhinishwa na Bunge, ni vyema 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu akafanya ukaguzi 
wa awali kwa malipo hayo ya mafao ya wastaafu 
ambayo si rahisi kukadiriwa kwa uhakika na kutengewa 
fedha.

4.1 Madhumuni ya ukaguzi wa awali

Lengo la kufanya ukaguzi wa awali wa mafao ya 
wastaafu ni kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  
kuweza kuhakiki usahihi wa malipo hayo na kuzuia au 
kubaini makosa mapema kwa nia ya kulinda fedha za 
Serikali na wakati huo huo, kuhakikisha kuwa wastaafu 
wanalipwa kile wanachostahili. Ukaguzi wa awali ni 
muhimu  kwa kuwa malipo yasiyo sahihi  yakifanywa  
kwa wastaafu  inakuwa  vigumu kwa Serikali  
kuyarejesha  kutoka kwa wastaafu  hao. 

Kwa upande mwingine, ukaguzi wa awali unalenga 
kuhakikisha kuwa sheria za malipo ya uzeeni pamoja na 
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kanuni na sera za utmishi wa umma, miuondo ya utumishi na 
mifumo ya mishahara vinafuatwa na kuzingatiwa wakati wa 
kutendgeneza malipo ya wastaafu.

4.2 Mawanda ya ukaguzi wa awali

Matokeo ya ukaguzi na mapendekezo yaliyomo katika ripoti 
hii hayawahusu watumishi ambao mafao yao ya uzeeni 
yanashughulikiwa na Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa 
Serikali (PSPF). Ukaguzi wa awali wa mafao ya uzeeni 
unahusisha makundi yafuatayo: 
· Maafisa wa Jeshi, Walimu na Maafisa Usalama.
· Malipo ya Mikataba kwa Viongozi wa Kisiasa, wasiokuwa 

raia na wastaafu walioko kwenye ajira ya mkataba.
· Watumishi wa Serikali wasio na stahili ya pensheni 

ambao hulipwa  fidia ya kiinua mgogo
· Mafao ya askari Polisi wa ngazi za chini

4.3 Changamoto zilizojitokeza wakati wa ukaguzi

Wakati wa ukaguzi zilijitokeza changamoto ambazo 
zinaweza kuainishwa katika makundi matatu yafuatayo: 

(i) Matatizo ya utendaji,  

(ii) Tafsiri zisizo sahihi za Sheria za Penseni na Kanuni 
zake,

(iii) Kasoro za kiutawala 

4.4 Matokeo ya ukaguzi na mapendekezo

4.4.1 Matokeo
Katika mwaka 2010/2011 Ofisi yangu ilianza na majalada 32 
ya pensheni ikiwa ni bakaa kutoka mwaka 2009/2010.  
Jumla ya majalada 4,788 ya wastaafu yaliwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi na kufanya idadi ya majalada yote  katika 
kipindi husika kuwa 4,960. Kati ya majalada yote 
yaliyokuwepo, majalada 4,412 yalikaguliwa, 361 
yalirudishwa kwa Maafisa Masuuli kwa marekebisho na hadi 
kufikia tarehe 30 Juni, 2011 majalada 47 yalikuwa 
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yakiendelea kukaguliwa kama inavyoonyeshwa  kwa ufupi 
hapa chini:

4.4.2 Ukokotoaji zaidi au pungufu wa mafao ya wastaafu

Majalada yaliyowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi yameonyesha 
kuwepo kwa makosa katika ukokotoaji wa mafao ya baadhi 
ya wastaafu. Makosa hayo yangesababisha mafao kulipwa 
zaidi au pungufu ya stahili ya mstaafu. Kwa mfano, kati ya 
majalada 4,788 ya pensheni yaliyokaguliwa, 282 yangelipwa 
zaidi kwa kiasi cha Sh. 539,201,733.63 wakati majalada 79
yangelipwa pungufu kwa kiasi cha Sh.106,007,774.81 kama 
yalivyoonyeshwa  hapa chini:-

(i) Fedha zilizozidishwa  Sh.539,201,733.63

Na. Maelezo Idadi ya 
kadhia

Kiasi (Sh.)

1. Muda uliozidishwa 154 427,425,562.50
2. Makosa katika 

ukokotoaji
90 48,236,335.20

3. Mishahara 
iliyozidishwa

38 63,539,835.93

Jumla 282 539,201,733.63

Mchanganuo Majalada
Salio la nyuma  1 Julai, 2010    32
Majalada yaliyopokelewa katika mwaka 4,788
Majalada yaliyokuwepo kwa ajili ya ukaguzi 4,820
Majalada yaliyokaguliwa    4,412
Salio la majalada  tarehe 30 Juni, 2011 361
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(ii) Kiasi kilichopunjwa  Sh.106,007,774.81

Na. Maelezo Idadi ya 
watumishi

Kiasi  (Sh.)

1. Kipindi  kilicho punjwa 33 68,287,785.44
2. Makosa katika 

ukokotoaji
27 20,434,310.49

3. Mishahara iliyopunjwa 19 17,285,678.88
Jumla  Sh.     79 106,007,774.81

Kutokana na mchanganuo huo hapo juu, endapo malipo ya 
uzeeni yasingekaguliwa kabla ya kulipwa, Serikali ingepata 
hasara ya Sh. 539,201,733.63 wakati wastaafu wangepata 
malipo pungufu ya jumla ya Sh.106,007,774.81. 

4.4.3 Utumiaji wa mishahara isiyosahihi wakati wa kuandaa 
mafao ya mwisho
Sheria ya Pensheni inaelekeza kutumia mshahara wa mwisho 
wa mtumishi akiwa kwenye ajira ya Umma katika kuandaa 
mafao ya mstaafu. Hata hivyo, imeonekana kuwa baadhi ya 
watumishi waliokuwa Serikalini waliteuliwa katika nafasi 
mbalimbali katika Mashirika ya Umma au uongozi wa kisiasa 
na hivyo kupokea mishahara iliyoko katika vyeo hivyo. Sio 
sahihi kisheria mishahara hiyo ya uteuzi katika mashirika na 
siasa kutumika kukokotoa mafao ya pensheni kwa wastaafu 
badala ya ile ya mwisho katika utumishi wa Umma. 

Baadhi ya wastaafu wamekuwa wakishinikiza waajiri wao 
kukokotoa mafao yao kwa kutumia mishahara ya mwisho 
kwenye taasisi walizokuwa wakifanya kazi kabla ya 
kustaafu. Hii ni kinyume na sheria ya pensheni ambayo 
inataka ukokotoaji na ulipaji wa pensheni  uzingatie 
mishahara inayokubalika kulingana na sheria husika.

4.4.4 Madai mara mbili ya mafao ya kustaafu (pensheni na ajira 
ya mikataba) 
Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa maafisa wa jeshi 
waliokuwa wameteuliwa katika nyadhifa za uongozi wa 
kisiasa waliendelea kuwa na nyadhifa zao za kijeshi kinyume 
na maagizo yaliyotolewa na Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania na Katibu Mkuu Kiongozi yaliyowataka kujiuzulu 
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vyeo vyao vya kijeshi mara tu baada ya uteuzi katika 
nyadhifa za kisiasa. Suala muhimu hapa ni kuhakikisha kuwa 
muda wa utumishi katika jeshi unalipwa pensheni na muda 
ambao mstaafu ametumikia uongozi wa kisiasa unalipwa 
tuzo ya mkataba. Hata hivyo, uzoefu umeonyesha kuwa 
utaratibu huo haufuatwi na hivyo kusababisha malipo mara 
mbili kwa maafisa wahusika; kwa mfano:

(i) Maafisa wa jeshi wanaopata ajira za kisiasa hawaachi 
utumishi wao jeshini hadi wanapofikia umri wa 
kustaafu katika jeshi na hivyo kusababisha ukokotoaji 
wa mafao yao ya kustaafu kujumuisha muda ambao 
wametumikia vyeo katika siasa kinyume na sheria za 
pensheni

(ii) Imeonekana pia kuwa  baadhi ya maafisa wastaafu 
wamerejeshwa tena kazini na hivyo kulazimika 
kurudisha barua zao za kustaafu. Hali hii inampa 
mstaafu husika haki ya kunufaika na sheria za 
pensheni zilizopo na hivyo kufanya pawepo na 
ongezeko la mafao ya uzeeni na malipo ya 
malimbikizo ya mishahara. Hii ni kinyume na sheria 
za pensheni ambazo zinataka mstaafu alipwe 
kulingana na masharti ya ajira yake na sheria za 
pensheni zilizopo kwa wakati huo.

4.4.5 Baadhi ya Watumishi walioajiriwa kwa Mikataba 
Wanachangia na Kulipwa na Mfuko wa Pensheni kwa 
Watumishi wa Umma (PSPF)
Baadhi ya watumishi walioajiriwa kwa masharti ya mikataba 
wamebainika kusajiliwa na kuchangia kwenye Mfuko wa 
Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSPF). Kulingana na 
sheria na kanuni za pensheni, wtumishi wanaofanywa kazi 
kwa mikataba hawastahili kuchangia wala kulipwa mafao 
yao kupitia mfuko huu.

4.4.6 Kuchelewa kuwasilisha majalada kwa ajili ya ukaguzi
Sheria ya Pensheni inataka mchakato wa kulipa mafao ya 
wastaafu kuanza miezi 6 kabla ya mtumishi kustaafu. 
Utaratibu huu unalenga kukamilisha maandalizi ya malipo 
mapema na kulipwa kwa wakati. Kinyume na hivyo, baadhi 
ya majalada yanaletwa ukaguzi baada ya miezi kadhaa au 
mwaka baada mtumishi kustaafu.     
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Zaidi ya hayo, majalada mengi ya wastaafu huletwa kwa 
ajili ya ukaguzi wa awali yakiwa na nyaraka pungufu na 
hivyo kulazimu kuitisha nyaraka hizo jambo ambalo 
huchangia kuchelewesha machakato mzima wa ulipaji wa 
mafao kwa wastaafu. 

4.4.7 Mkanganyiko kuhusu sheria ipi itumike kulipa mafao
Imeonekana kuwa uongozi wa baadhi ya taasisi umekuwa 
ukiomba idhini ya kulipa mafao ya uzeeni bila kuzingatia 
sheria za pensheni ilivyoainishwa hapo chini:

(i) Utumiaji mishahara banafsi (Salary Personal to 
Oneself) kukokotoa malipo ya pensheni

Katika nyakati tofauti idhini imekuwa ikitolewa na mamlaka 
husika kuruhusu kuandaa malipo ya wastaafu kwa kutumia 
mishahara binafsi (Salary personal) kwa watumishi 
walioajiriwa kwa mikataba wakitokea Mashirika ya kimataifa 
na ya Umma kulingana na Aya ya 47(a), (b) na (c) ya Kanuni 
za Kudumu na Kifungu cha 14 cha Sheria ya Pensheni kama 
ilivyorekebishwa tarehe 20 Machi, 1978. Hata hivyo Sheria 
na Kanuni zilizotajwa zinatumika kwa watumishi wa
masharti ya kudumu na pensheni wanapohamishwa toka 
mashirika ya umma kwenda serikalini au kinyume chake.

   (ii) Madai ya Wastaafu Waliopitia Ajira za Aina Tofauti
Pia, imeonekana kuwa baadhi ya maafisa walioacha kuwa 
viongozi wa kisiasa kwa namna ambayo sheria za pensheni 
zilizopo ziliruhusu wao kulipwa mafao lakini malipo yao 
hayakutayarishwa kwa wakati kwa madai kuwa maafisa 
wahusika hawakuomba kulipwa mafao hayo. 

Aidha, waajiri wao hawakushughulikia stahili zao za mafao 
kwa vile maafisa hawa waliendelea kuteuliwa katika nafasi 
ambazo mafao yake                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                    
ya pensheni yanatawaliwa na sheria nyingine. Wakati 
maafisa hawa wanapostaafu katika ajira yao ya mwisho, 
huomba kibali cha kuunganisha muda wote wa ajira ili 
walipwe pensheni kwa sheria inayowapa manufaa zaidi 
kimapato. Hili linaathiri zaid wastaafu  kwa, sheria haitoi 
mwanya kwa mstaafu kunufaika kwa kutumia sheria 
inayosimamia ajira yake ya mwisho katika mashirika ya 
kimataifa au taasisi nyingine.
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4.4.8 Kutokuwa na stahili ya kulipwa pensheni
Watumishi wa ngazi ya chini Serikalini waliokuwa 
wameajiriwa chini ya masharti ya muda na baadae 
wakaingizwa katika masharti ya kudumu na pensheni, mafao 
yao ya uzeeni yalikokotolewa kama vile bado walikuwa chini 
ya masharti ya muda kinyume na sheria za pensheni ambazo 
zinataka kipindi alichotumikia mstaafu chini ya masharti ya 
muda kupata kibali cha Katibu Mkuu Hazina ili kihesabiwe 
katika masharti ya kudumu kwa madhumuni ya kulipa 
pensheni

4.4.9 kuzidisha muda wa ajira ya pensheni kwa watumishi wa 
jeshi
Ukaguzi wa awali wa nyaraka za maombi ya pensheni 
umebaini kuwa baadhi ya maafisa wa jeshi wamekuwa 
wakiendelea na ajira  hadi miaka mitano (5) zaidi ya umri 
wao wa kustaafu kwa mujibu wa sheria baada ya kupata 
idhini ya waajiri wao. Kuzidisha muda wa kufanya kazi ni 
kinyume na sheria ya Jeshi La Wananchi wa Tanzania 
inayotaka ajira ya masharti ya pensheni kukoma baada ya 
umri wa kustaafu kwa mujibu wa sheria isipokuwa kwa 
mazingira maalum. Imebainika kuwa kuna nyakati maafisa 
hawa hupandishwa na kupata nyazifa za juu wakati 
wameshapitisha umri wa kufanya kazi.

Ukiukwaji huu wa sheria unapelekea ulipaji wa mishahara na 
pensheni kwa watumishi wa jeshi visivyo halali.
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SURA YA 5

MAMBO MUHIMU YALIYOJITOKEZA KATIKA UKAGUZI WA 
WIZARA, IDARA, WAKALA NA SEKRETARIETI ZA MIKOA

5.1 Fedha JPY 16,699,499,858 zilizotolewa kuagiza 
bidhaa nje ya nchi ambazo hazijarudishwa 
Serikalini

Mikakati mbalimbali iliyofanywa na Serikali kukusanya 
kiasi cha JPY 16,699,499,858 kikilichotolewa kwa 
wafanyabiashara kwa ajili ya kuagiza bidhaa nje ya 
nchi na ambacho kimebakia bila kulipwa kwa muda 
mrefu haikufanikiwa. Licha ya kazi ya kukusanya 
madeni hayo kupewa Kampuni ya Msolopa Investment 
tangu tarehe 17 Novemba, 2008, kiasi kinachokusanywa 
kila mwaka kimezidi kupungua. Hali hii imetokana na 
kuwepo ushirikiano mdogo kati ya vyombo 
vinavyosimamia sheria na wafanyabiashara 
walionufaika na mikopo hiyo kuwa mafichoni.
Ufuatao ni muhtaasari usioridhisha wa jitihada za 
kukomboa kiasi hicho cha fedha za Serikali kutoka kwa 
wadaiwa hao sugu kwa nyakati mbalimbali:

Kipindi Kiasi kichokombolewa    
(Sh.)

Hadi mwezi Aprili 
2010

4,512,304,045.60

mwezi Mei hadi 2010 309,783,936.30
Mwezi Disemba hadi 
2010 hadi Disemba 
2011

2,137,507,236.36

· Kipindi cha kwanza cha mkataba wa ukusanyaji 
kilifikia ukomo tarehe 25/01/2012

· Chanagamoto zinazolikumba zoezi la ukusanyaji ni 
kubwa. Ukichukuliwa mfano mmoja tu wa 
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wanufaika 38 waliokopeshwa kiasi cha JPY 
390,000,000, katika kipindi cha hadi mwezi 
Disemba, 2011, ni wadaiwa watano (5) tu 
waliopatikana kutoka mafichoni na kulipa kiasi cha 
JPY 124,374,775. Kati ya hao waliolipa, ni mdaiwa 
mmoja tu aliyemaliza deni lake na wadaiwa 33 kati 
ya 38 hawajulikani walipo. 

Kutokana na hali iliyoelezwa hapo juu, Serikali 
inapaswa kuchukua hatua za dhati ili kukomboa kiasi 
hiki kikubwa cha fedha kilichotolewa kwa 
wafanyabiashara kwa nia njema ya kukwamua 
mwenendo wa biashara zao. Zipo hatua kadhaa 
zinazoweza kuchukuliwa kushughulikia tatizo hili. Kwa 
sasa, ufutwaji wa madeni hayo sio hatua muafaka bali 
hatua zifuatazo zinapendekezwa:

i) Serikali ifikirie kutumia tovuti au njia nyinginezo 
za mawasiliano kwa kuweka majina ya wadaiwa 
hadharani na kuuomba umma kusaidia kufichua 
waliko

ii) Kuwashitaki wadaiwa hao sugu
iii) Kuzitambua mali zao popote zilipo na kuzitaifisha 

ili zifidie kiasi wanachodaiwa
iv) Kuweka majina yao hadharani kama wadaiwa 

wasiofaa kukopeshwa na taasisi yoyote ya fedha
v) Kuwatambua na kuwachukulia hatua maafisa wote 

ambao wakati wa kushughulikia mikopo hii, 
hawakuwataka wadaiwa hao kutoa taarifa kamili 
ya sehemu biashara zao zilipo pamoja na nyaraka 
muhimu, jambo lililosababisha upatikanaji wao 
kuwa mgumu wakati wa msako wa kuwatafuta.

5.2 Matengezezo ya magari katika karakana zisizoidhinishwa 
na TEMESA Sh.77,318,833

Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti za Mikoa zinatakiwa 
kutengeneza magari yake kupitia TEMESA au kupeleka 
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katika karakana zilizoidhinishwa na TEMESA. Hii ni 
mujibu wa Kanuni ya 5 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
(Mali, kazi, huduma zisizo za ushauri na uuzaji wa mali 
ya umma kwa zabuni) ya mwaka 2005.
Katika ukaguzi wa mwaka huu, imebainika kuwa 
Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti za Mikoa zipatazo 5 
zililipa jumla ya Sh. 77,318,833 katika karakana binafsi 
za magari ambazo hazijaidhinishwa na TEMESA kama 
gharama za matengenezo ya magari. Hakuna kibali 
kilichoombwa kutoka TEMESA kabla ya kupeleka magari 
katika karakana hizo.

Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/Sekre
tarieti za Mikoa

Kiasi (Sh.)

1. 55 Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora 

16,110,643

2. 59 Tume ya Kurekebisha Sheria 
Tanzania

13,554,201

3. 77 Sekretarieti ya Mkoa wa  
Mara

6,927,000

4. 83 Sekretarieti ya Mkoa wa  
Shinyanga

6,569,797

5. 79 Sekretarieti ya Mkoa wa  
Morogoro

34,157,192

Jumla 77,318,833

5.3 Malipo ya mishahara kwa wastaafu wasiokuwa 
kazini na maafisa wasio na stahili Sh.
142,715,827.99

Ukaguzi wa orodha za malipo ya mishahara mwaka huu 
umeonyesha kuwa Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti 
za Mikoa zilizoorodheshwa hapa chini zililipa jumla ya 
Shs. 142,715,827.99 kama mishahara kwa wastaafu, 
wasiokuwa kazini na wasiokuwa na stahili. 
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Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/Sekretarie
ti za Mikoa

Kiasi (Sh.)

1 18 Mahakama Kuu ya Tanzania 18,018,540.00
2 19 Mahakama za Wilaya na Mwanzo 56,705,420.00
3 42 Ofisi ya Bunge 11,078,420.00
4 44 Wizara ya Viwanda na Biashara 27,099,393.30
5 48 Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya 

Mkakazi 8,596,167.26
6 58 Wizara ya Nishati na Madini 8,177,716.16
7 96 Wizara ya Habari 13,040,171.27

Jumla 142,715,827.99

Ufuatao ni muhtasari wa malipo ya mishahara kwa 
wastaafu, walioacha kazi na wasiokuwa na stahili kwa 
mwaka 2009/2010 na 2010/2011 kwa ajili ya 
ulinganisho:

Mwaka Kiasi(Sh.) Wizara/Idara/Wakala/Se
kretarieti za Mikoa

2009/2010 1,842,607,565.29 8
2010/2011 142,715,827.99 7

Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na mapokezi 
ya kiasi cha Sh. 465,655,201 kama ilivyoonyeshwa 
katika hati ya kupokelea fedha, ikiwa ni malipo zaidi ya 
mishahara. Kiasi hiki kililipwa katika akaunti ya Amana 
ya Mkuu wa Majeshi (Fungu 38 – Ngome). Hata hivyo, 
hakuna uthibitisho wowote uliowasilishwa ukaguzi 
unaoonyesha kama kiasi hicho kilichowekwa katika 
akaunti ya Amana kilihamishiwa Hazina ilipofika tarehe 
30 Juni, 2011. Kutohamishiwa fedha hizo Hazina ni 
kinyume na Kanuni ya 81(1) ya Kanuni za Fedha za 
Umma za mwaka 2001 (zilizorekebishwa 2004).
Jedwali hilo hapo juu linaonyesha kuwa bado kuna 
matatizo makubwa katika mfumo ya udhibiti wa ndani 
katika eneo hili la usimamizi wa mishahara.
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5.4 Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 8,076,574,791.42

Malipo ya jumla ya Sh. 8,076,574,791.42 yalikuwa na 
nyaraka pungufu kinyume na Kanuni ya 95(4) ya Kanuni 
za Fedha za Umma ya 2001 (zilizorekebishwa 2004). 
Kwa hali hiyo, uhalali wa malipo hayo haukuweza 
kuthibitishwa.

Na. Fungu Wizara/Idara/
Wakala/

Sekretarieti za 
Mikoa

Matumizi ya Fungu 
kwa mwaka (Sh.)

% ya 
matumizi 
ya fungu

Nyaraka
pungufu (Shs)

1 18 Mhakama Kuu ya 
Tanzania

             
14,319,428,524.00 

    0.19 27,359,720

2 19 Mahakama za 
Wilaya na Mwanzo

             
16,746,115,793.00 

    0.05 8,903,500

3 42 Ofisi ya Bunge 67,865,995,668.00     0.25 170,858,030

4 58 Wizara ya Nishati 
na Madini

226,973,672,295.54     0.02 35,000,000

5 58 Wizara ya Nishati 
na Madini 

226,973,672,295.54     0.06 141,937,228

6 60 Mahakama ya Kazi 2,376,522,717.00     1.85 44,019,728.00

7 39 Jeshi la Kujenga 
Taifa

100,359,353,340.00     0.01 9,920,000

8 92 Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi Tanzania 
(TACAIDS)

13,773,266,215.00     0.04 6,172,790

9 93 Idara ya Uhamiaji 45,087,636,012.50     0.14 64,360,099

10 78 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Mbeya

159,455,748,944.00     0.00 4,545,366

11 61 Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi

64,611,466,648.00     0.66 427,906,854

12 52 Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii

           
468,598,860,119.00 

    0.02 77,332,806

13 32 Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya 
Utumishi nwa 
Umma

             
38,011,398,802.70 

    3.55 1,350,611,387.20

14 24 Tume ya 
Maendeleo ya 
Ushirika (CDC)

               
5,761,422,704.00 

    0.75 43,035,000

15 43 Wizara ya Kilimo, 
Chakula na 
Ushirika

           
273,649,747,143.00 

    0.04 97,080,000

16 88 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Dar Es 
Salaam

           
151,608,671,550.00 

    0.02 24,910,500

17 94 Ofisi ya Rais, Tume 
ya Utumishi wa 
Umma

               
8,157,525,607.00 

    0.07 5,940,000
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18 70 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Arusha

           
105,499,070,798.00 

    0.01 14,573,608

19 29 Idara ya Magereza            
109,889,084,181.00 

    0.01 8,887,000.22

20 46 Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi

           
585,289,097,821.00 

    0.90 5,254,436,695

21 84 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Singida

             
72,321,179,681.00 

    0.04 29,120,000

22 95 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Manyara

               
5,862,230,917.00 

    1.43 84,073,500

23 72 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Dodoma

           
115,492,915,646.00 

    0.09 104,711,330

24 79 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Morogoro

           
138,089,937,640.39 

    0.03 40,879,650

Jumla 8,076,574,791.42

5.5    Mali na vifaa visivyopokelewa Sh.31,027,797,820

Mali na vifaa vyenye thamani ya jumla ya Sh. 
31,027,797,820 vililipiwa lakini havikupokelewa au 
vilipokelewa pungufu kwenye Wizara/Idara na Wakala 
kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini. Hali 
hii ni kinyume na Kanuni ya 122 ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma (Mali, kazi, huduma zisizo za ushauri na 
uuzaji wa mali ya umma kwa zabuni) ya mwaka 2005.

Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/Sekretariet
i za Mikoa

Kiasi (Sh.)

1 49 Wizara ya Maji 132,598,919.00
2 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa
30,865,918,901.00

3 99 Wizara ya mifugo na Maendeleo ya 
Uvuvi

9,000,000
4 84 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida 19, 000,000
5 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 1,280,000

Jumla 31,027,797,820
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5.6 Malipo yaliyofanyika kutoka katika vifungu 
visivyohusika Sh.340,756,700.80

Katika mwaka 2009/2010, ukaguzi wa majaribio ulibaini 
kuwa baadhi ya Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
hazikuzingatia bajeti ya Mpango wa Kati wa Matumizi 
ya Fedha za Umma (MTEF) na hivyo kufanya malipo ya 
kiasi cha Shs. 340,756,700.80 kutoka katika vifungu 
vingine ambavyo havikukasimiwa matumizi hayo bila 
kibali cha Hazina kinyume na Kanuni ya 51(1-8) ya 
Kanuni za Fedha za Umma za 2001 (zilizorekebishwa 
2004).

Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/Se
kretarieti za Mikoa

Kiasi (Sh.)

1. 38 Jeshi la Ulinzi (Ngome) 152,267,812
2. 38 Jeshi la Ulinzi (Ngome) 467,480,778
3. 42 Ofisi ya Bunge 94,000,000

4.
82 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Ruvuma   38,655,268

5.
59 Tume ya Kurekebisha Sheria 

Tanzania 101,516,410
6. 92 Tume ya Kudhibiti Ukimwi 

Tanzania (TACAIDS) 5,949,460
7. 33 Tume ya Maadili 45, 026,737.00
8. 12 Tume ya Ajira ya Mahakama 6,473,770
9. 91 Tume ya Kudhibiti Madawa 5,546,276.80

10. 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii 73,956,552

11. 27 Msajili wa Vyama vya siasa 134,356,708
12. 69 Wizara ya Maliasili nna Utalii 37,124,900
13. 29 Idara ya Magereza 57,147,108
14. 85 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Tabora
26,151,386

Jumla 340,756,700.80

5.7 Malipo yenye shaka Sh.1,471,933,333

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2009/2010, Wizara, 
Idara na Sekretarieti za Mikoa mitatu zilifanya malipo 
yenye shaka yanayofikia Sh. 1,471,933,333 Malipo hayo 
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yalionekana kukosa viambatanisho ambavyo 
vingeonyesha taarifa za kina pasipo kuacha mashaka 
yoyote kuhusiana na usahihi wa malipo hayo.

Mchanganuo wa malipo yenye shaka ni huu ufuatao:

Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/
Sekretarieti za Mikoa

Kiasi (Sh.)

1. Ofisi ya Waziri Mkuu 37 1,326,002,959
2. Sekretarieti ya Mkoa 

wa  Tabora 85 40,643,265
3. Sekretarieti ya Mkoa 

wa  Manyara 95 105,287,109.00
Jumla 1,471,933,333

Muhtasari wa malipo yenye shaka kwa mwaka 
2009/2010 na 2010/2011 upo kwenye jedwali lifuatalo 
kwa ajili ya ulinganisho:-

Mwaka Kiasi (Sh.) Wizara, Idara, Sekretarieti 
za Mikoa

2009/2010 15,711,104,612 3
2010/2011 1,471,933,333 3

5.8 Kuongezeka kwa malipo ya posho

Serikali inaweza kuboresha zaidi mishahara inayolipwa 
kwa watumishi endapo utaratibu wa sasa wa kulipa 
posho utadhibitiwa na fedha hizo kutumika katika 
kuongeza viwango vya mishahara. Ongezeko la posho 
mbalimbali lilesababisha kupanda kwa kasma ya 
mishahara kutoka asilimia 41 (2009/10) hadi 57% 
(2010/11) bila hatua zozote kuchukuliwa na 
Serikalimkudhibiti mwelekeo huu. Mwelekeo wa 
ongezeko la malipo ya posho kwa miaka 2009/2010 na 
2010/2011 imeonyeshwa katika jedwali hapa chini kwa 
ajili ya ulinganisho.
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Sura ya Kasma ya 
Mishahara

2010/11 (Sh.) % 2009/10(Sh.) %

Mishahara -Ajira za 
Pensheni 

569,330,942,721 282,053,778,510.00 

Mishahara - Ajira zisizo 
za Pensheni

30,728,169,877 256,200,212,613.00

Michango katika Mifuko 
ya Pensheni

15,449,433,768 191,161,378,266.00 

Mishahara pekee 615,508,546,366 43 729,415,369,389 59

Posho za ajira 292,588,263,901 263,561,362,940.00 

Posho za mavazi 274,971,423 16,397,662,012.00 

Posho za Kujikimu 518,833,236,062 220,523,429,636.00 

Posho 811,696,471,386 57 500,482,454,588 41

Jumla 1,427,205,017,752 100 1,229,897,823,977 100

5.9 Hesabu za Vyama vya Siasa zilizokaguliwa 
kutowasilishwa kwa Msajili
Kifungu cha 14 (1 – 3) cha Sheria ya Vyama vya Siasa 
Na. 5 ya mwaka 1992 kinataka kila Chama cha Siasa 
kilichosajiliwa kutayarisha hesabu za fedha na mali za 
Chama na kuziwasilisha kwa Msajili wa Vyama vya 
Siasa. Aidha, Sheria hiyo hiyo inamtaka Msajili 
kutangaza katika Gazeti la Serikali, hesabu za kila 
Chama cha Siasa kuhusu matumizi ya fedha, rasilmali 
na mali.
Katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2011, kiasi cha 
Sh. 17,202,999,991 kililipwa kama ruzuku kwa Vyama 
mbalimbali vya Siasa vyenye uwakilishi Bungeni. Hata 
hivyo, Hesabu za Vyama hivyo hazikuthibitishwa 
kuwasilishwa kwa Msajili wa Vyama wala kuchapishwa 
katika Gazeti la Serikali kama inavyotakiwa kisheria.

5.10 Mishahara isiyolipwa kutowasilishwa Hazina Shs. 
110,100,451.12  
Ukaguzi wa mishahara kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni, 2011 umebaini kuwa mishahara ya jumla ya Sh. 
110,100,451.12 iliyotakiwa kulipwa watumishi ambao 
kwa sababu mbalimbali zikiwepo vifo au kustaafu, 
hawapo tena katika ajira katika Wizara, Idara, Wakala 
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na Sekretarieti za Mikoa husika. Maelezo ya mishahara 
hiyo iliyokuwa bado kuwasilishwa Hazina ni kama 
ifuatavyo:

Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/
Sekretarieti za Mikoa

Kiasi (Sh.)

1. 70 Sekretarieti ya Mkoa wa  Arusha 8,029,579.82
2. 80 Sekretarieti ya Mkoa wa  Mtwara 2,320,488.30
3. 89 Sekretarieti ya Mkoa wa  Rukwa 10,639,600

4. 92
Tume ya Kudhibiti Ukimwi 
Tanzania (TACAIDS) 51,897,465

5. 74 Sekretarieti ya Mkoa wa  Kigoma 22,091,007
6. 72 Sekretarieti ya Mkoa wa  Dodoma 15,122,311

Jumla 110,100,451.12

5.11 Mali ambazo hazikuandikwa katika daftari la mali 
zisizohamishika 

Uchunguzi wa Taarifa za Fedha zilizowasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi umebaini kuwa mali zenye thamani ya 
Sh. 70,854,983,287.92 katika Wizara, Idara na Wakala 
mbalimbali hazikuandikwa katika daftari la mali 
zisizohamishika kama ifuatavyo:

Na. Wizara, Idara na Wakala Fungu Kiasi(Shs)

1. Jeshi la Kujenga Taifa 39 5,518,115,791
2. Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 14 5,903,313,042
3. Ofisi ya Makamu wa Rais 31 13,661,411
4. Wizara ya Mifugo na 

Maendeleo ya Uvuvi 
99 3,870,000,000

5. Jeshi la Ulinzi (Ngome) 38 2,266,596,621.92
6. Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa
57 53,063,606,800

7. Mahakama Kuu ya Tanzania 18 219,689,622
Jumla 70,854,983,287.92
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5.12 Madeni na Mihadi1,330,599,248,033.19
Kifungu cha 17 (3) cha Sheria ya Fedha za Umma ya 
mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) inakataza Wizara, 
Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa kufanya malipo, 
kukubali malipo katika akaunti, kufanya matumizi bila 
kibali cha kufanya hivyo. Hata hivyo, katika kipindi 
kilichoishia tarehe 30 Juni, 2011, Wizara, Idara, Wakala 
na Sekretarieti za Mikoa zilikuwa na madeni na mihadi 
ya kiasi cha Sh. 1,330,599,248,033.19 bila kibali cha 
kufanya hivyo. Hali ya madeni na mihadi ni kama 
inavyoonekana katika jedwali hapa chini:

Na. Fungu

Wizara, Idara na
Wakala  na RAS Bakaa ya fedha Mihadi/Madeni

Nakisi isiyotengewa 
fedha (Shs)

1 16

Mwanasheria Mkuu wa 
Serukali 19,992,348.41 614,706,995.30 -594,714,646.89

2 18
Mahakama Kuu ya 
Tanzania 0 1,957,172,757.05 -1,957,172,757.05

3 19
Mahakama za Wilaya na 
Mwanzo 40,632,195.41 2,332,219,386.77 -2,291,587,191.36

4 35
Mkurugenzi wa 
Mashtaka 18,862,099 187,844,586.01 -168,982,487.01

5 38 Jeshi la Ulinzi (Ngome) 0 11,851,654,049 -11,851,654,049

6 42 Ofisi ya Bunge 40,631,595.40 582,566,072.49 -541,934,477.09

7 44
Wizara ya Viwanda na 
Biashara 52,458,048 734,596,925 -682,138,877

8 48
Wizara ya Ardhi na 
Maendeleo ya Makazi 140,069,195 308,038,512.21 -167,969,317.21

9 49 Wizara ya Maji 381,381 3,839,569,053 -3,839,187,672

10 55
Tume ya Haki za 
Binadamu 1,595,325 157,852,999 -156,257,674

11 57

Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa 1,324,349 738,245,005,177 -738,243,680,828

12 58
Wizara ya Nishati na 
Madini 4,112,553.04 139,326,254 -135,213,700.96

13 60 Mahakama ya Kazi 3,188.85 142,464,390 -142,461,201.15

14 82
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Ruvuma 675,741 593,536,574 -592,860,833

15 83
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Shinyanga 217,637 59,600,154 -59,382,517

16 90 Mahakama ya Ardhi 3,192,788.08 24,790,590 -21,597,801.92

17 96 Wizara ya Habari 233,014.69 3,615,777,165 -3,615,544,150.31

18 16

Mwanasheria Mkuu wa 
Serukali

19,992,348.41 614,706,995.30 -594,714,646.89
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19 19
Mahakama za Wilaya na 
Mwanzo

40,632,195.41 2,332,219,386.77 -2,291,587,191.36

20 35
Mkurugenzi wa 
Mashtaka

18,862,099 187,844,586.01 -168,982,487.01

21

55 Tume ya Haki za 
Binadamu

1,595,325 157,852,999 -156,257,674

22 60 Mahakama ya Kazi

3,188.85 142,464,390 -142,461,201.15

23 90 Mahakama ya Ardhi

3,192,788.08 24,790,590 -21,597,801.92

24 39 Jeshi la Kujenga Taifa

29,880,118.50 1,770,734,739.62 -1,740,854,621.12

25 33 Tume ya Maadili

232,447,933.62 268,138,440.00 -35,690,506.38

26 91
Tume ya Kudhibiti 
Madawa

6,045,818 12,106,738 -6,060,920

27 14
Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji

14,693,591.75 572,364,139.09 -557,670,547.34

28 78
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Mbeya 4,007,371

363,854,203

-359,846,832

29 66
Ofisi ya Rais, Tume ya 
Mipango

32,808,844 527,578,797.85 -494,769,953.85

30 61
Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi

41 2,905,761,848 -2,905,761,807

31 53

Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, jinsia na 
Watoto

8,602,468 2,034,032,772 -2,025,430,304

32 52
Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii

737,668,009 47,246,895,443 -46,509,227,434

33 51
Wizara ya Mambo ya 
Ndani 2,208,602.35

690,950,856

-688,742,253.65

34 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 7,577,395

1,569,149,421

-1,561,572,026

35 27
Msajili wa Vyama vya 
Siasa 5,683,899.14

545,821,725.54

-540,137,826.40

36 26
Ofisi ya Makamu wa 
Rais 12,339,648

291,298,811.46

-278,959,163.46

37 25 Ofisi ya Waziri Mkuu 404,314.00

140,922,760

-140,518,446.00

38 31
Ofisi ya Makamu wa 
Rais 40,776,936

283,807,788.36

-243,030,852.36

39 43

Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Maendeleo 
ya Ushirika

4,635,173,807 5,528,060,214.68 -892,886,407.68

40 69
Wizara ya Maliasili na 
Utalii

126,884,499.42 1,186,780,590.97 -1,059,896,091.55

41 64 Mahakama ya Biashara

511,663 438,998,136.44 -438,486,473.44

42 56 PMO - RALG

87,926 147,821,065 -147,733,139

43 88
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Dar es Salaam

90,615,299 437,849,688 -347,234,389

44 40 Idara ya Mahakama

65,369,974.66 5,812,594,360.15 -5,747,224,385.49

45 94
Ofisi ya Rais, Tume ya 
Utumishi wa Umma 

6,008,513.98 70,869,317 -64,860,803.02

46 76
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Lindi

151,684,078 587,191,190 -435,507,112
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47 65 Wizara ya Kazi na Ajira

312,287,415.35 615,775,222.65 -303,487,807.30

48 70
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Arusha 1,053,118.43 356,211,696.41 -355,158,577.98

49 81
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Mwanza 32,069,695.20 590,122,117.80 -558,052,422.60

50 71
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Coast 14,821 599,884,021 -599,869,200

51 29 Idara ya Magereza 4,288,498 9,760,295,229 -9,756,006,731

52 89
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Rukwa 7,610,970 193,565,755 -185,954,785

53 73
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Iringa 4,153,502 246,032,877 -241,879,375

54 46
Wizara ya Elimu na 
Maendeleo ya Ufundi 187,215,915 5,063,267,729 -4,876,051,814

55 86
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Tanga 701,560 1,052,067,752.50 -1,051,366,192.50

56 87
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Kagera 246,565 892,603,136.90 -892,356,571.66

57 98
Wizara ya 
miundombinu 2,313,841.00 422,299,119,935

-
422,296,806,094.00

58 34

Wizara ya Mambo ya 
nje na Uhusiano wa 
Kimataifa

6,869,392.43 8,268,990,786.12 -8,262,121,393.69

59 28 Idara ya Jeshi la Polisi 203,460,779 35,155,973,446 -34,952,512,667

60 85
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Tabora         126,601.90 851,096,823.18 -850,970,221.3

61 72
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Dodoma    12,448,313.00 1,254,135,620 -1,241,687,307

62 74
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Kigoma 10495747 65,102,015 -54,606,268

63 79
Sekretarieti ya Mkoa 
wa Morogoro 698594.45 1,054,820,238.56 -1,054,121,644

Jumla 1,330,599,248,033.19

-
1,323,193,052,550.

1

5.13 Ukaguzi wa Usimamizi wa Manunuzi
5.13.1 Utangulizi

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) 
iliwasilisha taarifa ya mwenendo wa manunuzi katika 
Taasisi mbalimbali ambayo imeonyesha kwa kiwango 
kikubwa mapungufu yaliyojitokeza katika taarifa ya 
mwaka uliopita.  Kwa kutambua kazi nzuri iliyofanywa 
na Mamlaka hii, nimeamua kujumuisha masuala 
yaliyobainishwa na Mamlaka hii kwenye taarifa yangu. 

Lengo la ukaguzi uliofanywa na PPRA ni kubaini kiwango cha 
uzingativu wa Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2004; Kanuni 
zake za 2005 na Tangazo la Serikali Na. 177 la 2007 na 
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kwamba manunuzi yaliyofanywa yanawakilisha thamani 
halisi ya fedha zilizotumiwa na taasisi husika. Muhtasari wa 
matokeo na mapungufu yaliyojitokeza ni kama ifuatavyo:

5.13.1.1 Matokeo ya Ukaguzi wa Manunuzi
Kati ya Taasisi za Manunuzi 106 zilizokaguliwa, 36 zilikuwa 
ni Wizara, Idara na Wakala. Matokeo ya ukaguzi uliofanywa 
na PPRA umeonyesha wastani wa kiwango cha 
uzingativu cha asilimia 64. Utendaji wa wastani ulikuwa 
chini ya 50% katika viashiria viwili, yaani: Uchapishaji 
wa tuzo za mikataba (42%) na Ubora na kudhibiti (42%).
Utendaji ulikuwa juu ya wastani (50% na zaidi) katika 
viashiria vifuatavyo kumi na moja: Kuanzishwa na 
muundo wa Bodi ya Zabuni (74%); Uanzishaji na 
muundo wa PMU (58%); Utendaji kazi wa Maafisa 
Masuuli, Bodi za Zabuni na Vitengo vya Manunuzi (64%); 
Utayarishwaji Mpango wa Mwaka wa Manunuzi (56%); 
kutekeleza idhinisho za lazima (61%); Matangazo ya 
kushindanisha wakandarasi/watoa huduma (89%); Muda 
wa maandalizi ya zabuni (72%); matumizi ya njia sahihi 
ya manunuzi (83%); Kuzingatia matumizi ya nyaraka 
mahsusi za zabuni kama ilivyoainishwa katika kanuni 
(79%); Kuweka kumbukumbu (56%) na usimamizi wa 
mikataba wa (66%). Katika eneo hili, Sekretarieti ya 
Mkoa wa Iringa ilifikia kiwango cha juu cha utekelezaji 
wa 90% wakati Baraza la Michezo la Taifa lilifikia 
kiwango cha chini cha utekelezaji cha 8%.

(a) Taasisi za Manunuzi kutoa taarifa kwa Wakaguzi
Pamekuwepo ongezeko kubwa katika kutoa taarifa 
kuhusu tuzo za mikataba kutoka asilimia 65 mwaka 
jana hadi asilimia 81 katika mwaka 2010/11. 
Mwenendo wa utoaji taarifa kwa miaka mitatu 
iliyopita ilikuwa kama ifuatavyo:

2008/2009 2009/2010 2010/2011
59% 65% 81%
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(b) Asilimia ya manunuzi ikilinganishwa na jumla ya 
matumizi ya serikali
Kuna kupungua kidogo kwa manunuzi kama asilimia 
ya matumizi yote ya serikali. Kwa mfano, manunuzi 
ya mwaka wa fedha 2010/11 yalikuwa karibu 41% ya 
matumizi yote ya Serikali ikilinganishwa na 52% ya 
mwaka uliopita. Mwelekeo kwa miaka mitatu 
iliyopita ni kama ifuatavyo:

2008/2009 2009/2010 2010/2011
70% 52% 41%

(c) Utoaji vibali baada kutenda
Waombaji watatu (3) waliotaka vibali kutoka kwa
Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) baada ya kutenda 
walishindwa kutekeleza maelekezo yaliyotolewa 
kuhusu maombi yao. Maombi hayo matatu ni kutoka 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa kuhusu 
zabuni ya ununuzi wa pikipiki zenye thamani ya sh. 
milioni 125; Bohari Kuu ya Madawa kuhusu zabuni ya 
ununuzi wa madawa ya ARV yenye thamani ya 
Shilingi 1,675,780,000 na Wizara ya Mambo ya Ndani 
kwa ajili ya ununuzi wa magari 85 aina ya Land 
Rover yenye thamani ya Paundi za Kiingereza (GBP) 
2,191,014.55 na sh. 183,600,000 kama gharama za 
hapa nchini
Mwelekeo unaonyesha kuwa idadi sawa ya maombi 
kwa ajili ya utoaji vibali baada kutenda ilipokelewa 
kama ilivyokuwa katika marekebisho yaliyofanyika 
wakati wa kufanya mapitio ya mwisho. Mapitio ya 
maombi hayo yalibaini udhaifu kama ifuatavyo:
i) Mipango mibovu na ya dharura ya manunuzi 

ya vifaa 
ii) Kutokuwepo kwa sababu za msingi 

zilizosababisha manunuzi ya dharura 
kufanywa;
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iii) Kukosekana kwa sababu za msingi katika 
kutumia njia moja kama chanzo cha 
manunuzi;

iv) Vibali kwa ajili ya mchakato wa ununuzi 
kutopatikana;

v) Uongozi mbaya wa shughuli za manunuzi; na
vi) Malipo kwa wazabuni na watoa huduma 

kutofanyika kwa wakati.

(d) Kuundwa kwa Vitengo vya Manunuzi na kuvipa 
watumishi

Kuundwa kwa Vitengo vya manunuzi na kuvipa 
watumishi wenye sifa stahiki ni tatizo linalozikabili 
Taasisi za Manunuzi. Kaguzi zilizofanywa na PPRA 
zilibaini kuwa wastani wa kiwango cha uzingativu 
katika kuunda Vitengo vya manunuzi na kuvipa 
watumishi wenye sifa stahiki kilikuwa 56% kwa Wizara, 
Idara na Wakala. 

(e) Mpango wa mwaka wa manunuzi

Mpango wa manunuzi ni jambo muhimu kwa vile unaisaidia 
Taasisi ya Manunuzi:
Kuepuka dharura zisizo za lazima; kujumuisha manunuzi 
pale inapowezekana ili kupata thamani ya fedha na 
kupunguza gharama za manunuzi; pale inapowezekana, 
kuingia mikataba endelevu kwa manunuzi yanayohitajika 
mara kwa mara; kuepuka manunuzi yasiyo jumuifu na 
kufuata utaratibu wa manunuzi unaofaa; na kupanga 
vyema vikao vya bodi za zabuni ili kupunguza gharama za 
uendeshaji. Mapitio ya utayarishaji wa mipango ya 
manunuzi ya mwaka unaonyesha kwa wastani uzingativu 
wa asilimia 46%,  kwa Wizara, Idara na Wakala.
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(f) Usimamizi wa Mikataba
Katika kuchunguza utoshelevu wa usimamizi wa 
mikataba, timu za mapitio zilichambua masuala 
yafuatayo: Kama nyaraka za mikataba zilikuwa na 
taarifa zote muhimu, kama mikataba ilikuwa 
imesainiwa vizuri; uzingatiwaji muda; usimamizi wa 
mawanda ya mikataba; usimamizi wa ubora; usimamizi 
wa masuala ya mawasiliano; na usimamizi wa masuala 
ya gharama za mikataba. Ukaguzi umeonyesha kiwango 
cha uzingativu cha asilimia 64 na 41 katika usimamizi 
wa mikataba na udhibiti wa ubora wa mikataba kwa 
pamoja kwa Wizara, Idara, Wakala
Katika ujumla wake, tathimini ya usimamizi wa 
mikataba, ilibaini mapungufu yafuatayo:

· Baadhi ya mikataba haikuwa imesainiwa
· Baadhi ya mikataba ilikosa nyaraka muhimu kama 

vile masharti ya mkataba, michoro, maelezo ya kina 
ya jinsi ya kutekeleza mkataba; mikataba mingine 
ilikuwa na nyaraka zisizohusiana ma mkataba kama 
vile tangazo la zabuni/dodoso la bei na maelezo 
kwa waomba zabuni

· Kutotumia kifungu cha fidia kwa kuchelewa 
kutekeleza mikataba

· Kutokuwa na vikao katika eneo la mradi kutathmini 
uekelezaji wa miradi.

· Kutokuwepo mipango ya kudhibiti na kutoa 
hakikisho la ubora katika utekelezaji wa mikataba; 
kazi zilizokamilika hazikufanyiwa tathmini kuona 
kama zimekidhi matakwa ya utekelezaji aliyopewa 
mkandarasi katika mkataba

· Taarifa za utekelezaji hazikuandaliwa
· Taarifa za wasimamizi wa mikataba 

hazikutayarishwa
· Muda wa utekelezaji mikataba kuongezwa bila 

kufuata taratibu
· Malipo kufanywa kwa kazi ambayo haijafanyika kwa 

kuzidisha kiwango cha kazi iliyokamilika
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· Kutokuteuliwa kwa Kamati za mapokezi na ukaguzi 
wa mali zilizonunuliwa kuthibitisha usahihi, ubora 
na idadi.

· Kutokuwepo kwa udhibiti wa ubora na usimamizi 
mbaya wa mikataba kilikosababishwa na ufinyu wa 
rasilmali (watu, fedha, magari, zana za kudhibiti 
ubora n.k.)

· Kukosekana miongozo katika uendeshaji wa miradi 
ya kijamii

(g) Utunzaji wa kumbukumbu
Tathmini iliyofanywa ilibaini kuwepo mapungufu 
makubwa kwenye orodha ya wazabuni, dodoso za bei, 
mikataba, nyaraka za manunuzi kutowekwa sehemu 
moja, upungufu katika usimamizi wa nyaraka na 
mikataba, upungufu wa sehemu za kutunzia nyaraka 
pamoja na ukosefu wa taratibu za kutunza mafaili.  
Matatizo haya yalisabisha wakaguzi kutopata uhakika 
kamili kuhusu zabuni zilizotangazwa na muda mwingi 
ulitumika kwa vile nyaraka hazikutunzwa sehemu moja. 
Athari za uwekaji mbaya wa kumbukumbu ni pamoja na 
usimamizi mbaya wa manunuzi; ufisadi, wizi na 
upotevu wa mali

5.14 Taarifa ya Idara ya Usimamizi mali za Serikali kuhusu 
usimamizi wa vifaa na mali 

Sehemu ya XV ya kanuni za Fedha za Umma 
inashughulika na matakwa ya kuwepo uhakikimali huru 
wa vifaa vya Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za 
Mikoa. Kwa hali hiyo, nimepokea taarifa ya uhakiki mali 
kwa mujibu wa Kanuni ya 245 (3) ya Kanuni ya Fedha 
zaUmma ya mwaka 2001 (ilivyorekebishwa 2004). 
Kutokana na Kanuni hiyo, Mhakiki Mali wa Serikali 
anatakiwa kubaki na nakala moja ya taarifa niyo kwa 
ajili ya kumbukumbu zake na kupeleka nakala moja 
kwa Afisa Masuuli mhusika, Katibu Mkuu Hazina, 
Mhasibu Mkuu wa Serikali na Mdhibiti na Mkaguzi wa 
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Hesabu za Serikali.Kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni 
iliyotajwa hapo juu, kitengo cha Uhakiki Mali chini ya 
Wizara ya Fedha, kilifanya uhakikimali wa kina katika 
wizara/Idara na Wakala 20 na Sekretariati za Mikoa 13 
kwa mwaka  wa fedha ulioishia 30 Juni, 
2011.Nimeridhika na kazi iliyofanywa na kitengo hiki na 
nimeona kuwa taarifa walizotoa ni za manufaa na 
zenye mambo muhimu ya kuingiza katika taarifa yangu. 
Katika mwaka husika, pamekuwepo na udhaifu mkubwa 
katika usimamizi wa vifaa kama ilivyoelezwa katika 
Kiambatanisho IV.
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SURA YA 6

UCHAMBUZI WA HESABU JUMUIFU ZA TAIFA

Utangulizi
· Taarifa ya Mapato na Malipo
· Taarifa ya ulinganisho wa makisio na kiasi halisi 

kilicholipwa
· Taarifa ya Mtiririko wa fedha
· Taarifa ya malipo kwa aina ya kazi
· Vielekezi katika taarifa ya fedha

Hesabu Jumuifu za Taifa pamoja na viambatanisho 
huwezesha wasomaji kufanya uchambuzi na kutathmini 
utendaji wa Serikali wa mwaka na msimamo wa Serikali 
katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi unaohusika.

6.1 Masuala yaliyojitokeza mwaka huu na mapendekezo

6.1.1 Tathimini ya Hesabu za Mwisho wa Mwaka

a) Matumizi ya kawaida (matokeo ya hesabu)
Katika mwaka huu wa fedha utendaji na uchangiaji 
unaolenga kuonesha uwazi na uwajibibikaji katika 
Serikali kuu kwa Matumizi ya Kawaida ni kama
ifuatavyo:

A B A-B
Makisio yaliyo 
idhinishwa (Sh)

Fedha 
iliyopelekwa (Sh)

Pungufu ya fedha 
iliyopelekwa (Sh)

7,858,873,015,000 7,587,424,923,903 271,448,091,097

A B A-B
Fedha 

iliyopelekwa (Sh)
Matumizi yaliyofanyika 

(Sh)
Bakaa ya fedha 
ambayo 
haikutumika (Sh)

7,587,424,923,903 7,581,154,383,395 6,270,540,508



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti ya Serikali Kuu .2010/2011

59

Hesabu  jumuifu kwa matumizi ya kawaida kwa mwaka 
huu wa fedha katika Wizara, Idara na Sekretarieti za 
Mikoa yalikuwa ni Sh. 7,581,154,383,395 ikilinganishwa 
na makisio yaliyo idhinishwa ya kiasi cha 
Sh.7,858,873,015,000. 

Taarifa za fedha jumuifu zinaonesha kwamba, jumla ya 
fedha zilizotolewa na hazina ni Sh. 7,587,424,923,903 
kwa ajili ya matumizi ya kawaida ikilinganishwa na 
matumizi halisi ya Sh.7,581,154,383,395 hii ikiwa na 
maana kwamba kiasi cha Sh.271,448,091,097 
hakikupelekwa kulingana na makisio yaliyoidhinishwa.
Kiasi cha Sh.6,270,540,508 kilibaki na kurudishwa 
katika akaunti ya  Mlipaji Mkuu wa Serikali iliyopo  
Benki Kuu.

(ii) Matumizi ya Maendeleo (matokeo ya hesabu) 

Katika mwaka huu wa fedha wa ukaguzi, matokeo ya 
heasbu kwa Matumizi ya maendeleo ilikuwa kama 
ifuatavyo:

A B A-B
Makisio yaliyo 
idhinishwa (Sh)

Fedha 
iliyopelekwa (Sh)

Pungufu ya fedha 
iliyotumwa (Sh)

3,750,684,569,000
2,223,684,150,465 1,527,000,418,535

A B A-B
Fedha 
iliyopelekwa (Sh)

Matumizi 
yaliyofanyika (Sh)

Bakaa ya fedha 
ambayo 
haikutumika (Sh)

2,223,684,150,465 2,218,032,826,357
5,651,324,108
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Taarifa za fedha jumuifu zinaonesha kwamba, jumla ya 
fedha zilizotumika kwa shughuli za maendeleo ni Sh. 
2,218,032,826,357 ikilinganishwa na makisio 
yaliyoidhinishwa ya Sh.3,750,684,569,000. 

Jumla ya fedha iliyotolewa na hazina ilikuwa
Sh.2,223,684,150,465 ikilinganishwa na  kiasi cha Sh. 
2,218,032,826,357 ambazo ni fedha zilizotolewa na 
kutumika  ambapo kiasi cha Sh.1,527,000,418,535
hakikutolewa kama ilivyoidhinishwa , halikadharika 
fedha ambayo haikutumika ilikuwa Sh.5,651,324,108
fedha ambazo zilirudishwa  katika akaunti ya  Mlipaji 
Mkuu wa Serikali  iliyopo  Benki Kuu.

(ii) Jumla ya matumizi ya Serikali 
Sh.9,799,187,209,752

Jedwali hapa chini linaonesha matumizi ya kawaida na 
ya maendeleo kwa Wizara, Idara zinazojitegemea, 
Wakala wa Serikali na Serikali za Mitaa kwa miaka 
2009/10 na 2009/11. 

Matumizi ya kawaida yameongezeka kutoka 
Sh.6,237,494,869,945 mwaka fedha wa 2009/2010 hadi 
kufikia Sh.7,581,154,383,39 mwaka 2010/2011 sawa na 
asilimia 18, wakati matumizi ya maendeleo 
yamepungua kutoka Sh.2,284,901,099,246  mwaka wa 
fedha wa 2009/2010 hadi kufikia Sh.2,218,032,826,357 
kwa mwaka wa fedha 2010/2011 ikiwa ni sawa na 
asilimia 3.  

   
Akaunti 

ya 
matumizi

2009/10 (Sh) 2010/11 (Sh) %

Kawaida 6,237,494,869,945 7,581,154,383,395 18
Maendeleo 2,284,901,099,246 2,218,032,826,357 3
Jumla 8,522,395,969,191 9,799,187,209,752 15
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(iii) Makusanyo ya maduhuli
Taarifa Jumuifu ya mapato iliyoishia tarehe 30 Juni, 
2011 inaonesha makusanyo halisi ya 
Sh.11,425,587,436,564 ikilinganishwa na makadirio ya 
Sh.11,823,445,375,763 hivyo kuleta upungufu wa 
makusanyo ya Sh.397,857,939,199 sawa na asilimia 3 ya 
makisio ya bajeti yaliyoidhinishwa. 
Mtiririko wa makusanyo ya maduhuli kwa muda wa 
miaka mitatu ya nyuma ni kama inavyoonekana hapa 
chini:

Mwaka 2008/2009
(Sh)

2009/2010
(Sh)

2010/2011
(Sh)

Makisio 
7,704,909,780,498 10,063,686,670,897 11,823,445,375,763

Makusanyo 
halisi 6,427,630,892,809 7,928,122,248,611 11,425,587,436,564

Upungufu 1,277,278,887,689 2,135,564,422,286 397,857,939,199

Makusanyo katika akaunti ya kawaida yanatokana na 
kodi mbalimabali, makusanyo yasiyo ya kodi na 
makusanyo kutokana na raslimali za serikali ambapo 
makusanyo katika akaunti ya maduhuli ya maendeleo 
yanayotokana na misaada ya wafadhili, mikopo ya nje 
na ndani ya nchi.

6.2 Madeni ya Mikopo yanayodaiwa na Serikali 
Sh.480,229,660,682
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 
Juni 2011, Serikali ilikuwa inadai kiasi cha 
Sh.480,229,660,682 kutoka katika taasisi zake 
mbalimbali pamoja na makampuni binafsi ikiwa ni 
mikopo iliyo tolewa kwa taasisi na kampuni hizo 
ukilinganisha na Sh.459,443,095,386 zilizotolewa 
taarifa kwa kipindi cha mwaka uliopita kama 
inavyoonesha kwenye jedwali hapa chini. Hili ni 
ongezeko la asilimia tano (5%). Deni hili halijaonesha 
mchanganuo wa umri wake na kuonesha ulipaji 
wake.(Kiambatanisho V)



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti ya Serikali Kuu .2010/2011

62

6.3 Taarifa ya Madeni yasiyolipwa Sh.577,537,084,848 
Tathimini ya  hesabu jumuifu za serikali imebaini  kuwa 
Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa mwisho wa 
mwaka unaoishia tarehe 30.06.2011 zilikuwa 
zimelimbikiza madeni ya Sh. 577,537,084,848 hii ikiwa 
sawa na ongezeko la asilimia 259.3 ukilinganisha na 
deni lililotolewa taarifa mwaka jana la 
Sh.160,756,067,190.
Utaratibu huu wa kulimbikiza madeni ni kinyume kabisa 
na utaratibu wa makisio ya fedha taslimu ambao ndiyo 
mfumo wa bajeti ya Serikali kuu.Serikali haijaweka 
mfumo wowote kwa ajili ya kuikabili hali hiyo.  

6.4 Taarifa ya deni la Taifa Sh.14,441,617,939,770.20
Taarifa ya hesabu jumuifu inaonyesha kwamba deni la 
taifa limeongezeka kwa 38%  kutoka 
Sh.10,503,806,011,884.90 mwaka 2009/10 hadi 
Sh.14,441,617,939,770.20 mwaka 2010/11, 
mapendekezo yangu kwa serikali kupunguza mikopo ya 
fedha ya bajeti kwa kuimarisha ukusanyaji wa kodi na 
kupanua wigo wa kodi katika maeneo kama vile sekta 
ya madini hayajatekelezwa.

Aina ya 
deni

2007/2008 2008/2009 2009/2010 2010/2011

Deni la nje 4,601,657,485,229 5,386,646,362,543 7,747,903,803,161 10,734,316,352,447

Deni la 
ndani

1,875,794,357,188 2,234,640,367,491 2,755,902,208,703 3,707,301,587,322

Jumla ya 
deni

6,477,451,842,417 7,621,286,730,034 10,503,806,011,885 14,441,617,939,770

Kuongezeka 
kwa deni

1,002,439,757,563 1,143,834,887,617 2,882,519,281,851 3,937,811,927,885

%  Deni la 
nje

26% 17% 44% 38.5%

%  Deni la 
ndani

2% 19% 23% 34.5%

% Jumla ya 
deni

18.31% 17.66% 39.27% 38%

Pato la 
Taifa (GDP)

7.3% 7.1% 6.0% 6.5%
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6.5 Taarifa ya malimbikizo ya Maduhuli
Taarifa inaonyesha kuwa, malimbikizo ya maduhuli 
ylipungua kutoka Sh.116, 320,437,345 katika mwaka 
2009/10 hadi Sh. 26697463538 mwaka 2010/11, sawa 
na 77%. udhibiti uliowekwa na Serikali bado hadi sasa 
haujaboreshwakwa nia ya kuinua ukusanyaji wa 
mapato.

6.6 Taarifa ya mali na vifaa vingine Sh.38,292,059,659
Taarifa jumuifu ya mali na vifaa vingine ilionyesha 
kuwa tarehe 30 Juni 2011 Serikali ilikuwa na jumla ya 
Sh.38 292,059,659.00. Hii ni ongezeko la% 128 kutoka 
ile ya mwaka uliopita ya Sh.16, 806,978,964.  
Ilionekana kuwa mali na vifaa vingine mara nyingi 
vinavyotumika (consumables) vilinunuliwa mwisho wa 
mwaka bila udhibiti ili kuhakikisha kwamba fedha 
zilizopangwa katika bajeti ya mwaka husika zinatumika

6.7 Taarifa ya upotevu Sh.11,152,048,065

Taarifa ya hesabu jumuifu ilionyesha kwamba jumla ya 
hasara iliyoingiwa na Serikali katika maeneo ya fedha 
za umma, mali na madai ya yaliyotelekezwa, ilipungua 
kutoka Sh.11,152,048,065 katika mwaka 2009/2010 
hadi Sh.7,998,801,086 mwaka 2010/2011, huu ukiwa ni 
upungufu wa Sh.3,153,246,979 sawa na 28%. Serikali 
haijachukua ama juhudi madhubuti ili kupunguza 
matukio ya hasara au wakati kuanzisha mchakato kwa 
ajili ya Bunge kufuta hasara hizi. Azimio  la mwisho la 
kufuta hasara ni na. 10/2009 lililotolewa tarehe 31 
Julai, 2009.

6.8 Madeni ya Serikali ambayo hayakuonyeshwa katika 
hesabu
Taarifa ya hesabu Benki Kuu ya Tanzania 
zilizochapishwa kwa mwaka ulioishia Juni 30, 2011 
zilijumuisha madeni mbalimbali ambayo Serikali 
inadaiwa na Benki Kuu. Hata hivyo, madeni hayo 
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hayakuonyeshwa katika taarifa ya hesabu jumuifu kama 
kiasi ambacho kinatakiwa kulipwa na Selikali kwa Benki 
Kuu kama ilivyoonyeshwa hapa chini:

(i) Nakisi ya Serikali Benki Kuu Sh.548.332 bilioni
Hesabu zilionyesha kuwaSerikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania (URT) mnamo tarehe 30 Juni 
2011 ilikuwa na nakisi ya Sh. 548,332,614,000 (2010:
Sh. 429,466,112,000) katika akaunti yake iliyoko benki. 
Kuu.

ii) Mfuko wa Uwezeshaji Kiuchumi Sh.15.461 bilioni
jumla ya Sh.15.461 bilioni zilionyeshwa kama deni 
kutoka kwa Serikali kuhusiana na fedha ambazo Benki 
Kuu ya Tanzania iliikopesha Selikali ili kuwezesha 
utekelezaji wa mpango wa uwezeshaji wa kiuchumi.

(iii) Gharama za kupunguza mzunguko wa fedha 
katika uchumi: Sh.22.195 bilioni

Kiasi cha Sh.22.195 bilioni (2010: Sh.26.851.5 bilioni) 
kilionyeshwa na Benki Kuu  mnamo tarehe 30 Juni 2011 
kama deni ambalo Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
ilikuwa inadaiwa na Benki Kuu kuhusiana na gharama za 
kupunguza mzunguko wa fedha katika uchumi. Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano na Benki Kuu ya Tanzania 
hugawana gharama za usimamizi wa ukwasi kwa msingi 
utaratibu uliokubaliwa  katika Mkataba wa Makubaliano

(iv) Riba kutokana na nakisi ya Benki Kuu Sh.17.530 
bilioni
Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2011 
Serikali ilikuwa na deni la riba ya Sh.17.530 bilioni 
(2010: Sh.3.456.6 bilioni) kutokana na nakisi ambayo 
selikali ilikuwa nayo katika kipindi cha mwaka 
2010/2011. Kulingana na sehemu ya 34 ya Sheria ya 
Benki Kuu ya Tanzania ya mwaka 2006, Serikali 
inatakiwa kulipia riba kutokana na nakisi hiyo.
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6.9 Amana za Serikali ambazo hazikuonyeshwa katika 
katika taarifa za fedha
Taarifa za hesabu za Benki Kuu ya Tanzania kwa mwaka 
ulioishia Juni 30, 2011 zilionyesha kuwa Serikali ilikuwa 
na amana mbalimbali katika akaunti za. Hata hivyo, 
amana hizo hazikuonyeshwa katika taarifa jumuifu ya 
hasabu za kama ifuatavyo:

(i) Fedha zilizowekwa BoT na Selikali kulipia Madeni 
ya nje: Sh. 25.059 bilioni
Kiasi cha Sh. 25.059 billion kilipokelewa na Benki Kuu 
kutoka Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa ajili ya kulipia madeni ya Selikali yaliopo katika 
fedha za kigeni. Kiasi hiki hakijachukuliwa na Selikali 
kwa muda mrefu.

(ii) Fedha za kulipia madeni ya Serikali Sh.25.562 
bilioni
Kiasi hiki kinahusiana na fedha zilizowekwa na Serikali 
kulipia madeni ya Serikali baada ya kuanzisha mfumo 
wa malipo wa elektroniki.

(iii) Dhamana ya Mfuko wa miradi ya Maendeleo wa 
Sh.11.166 bilioni

(iv) Mfuko huu ulianzishwa na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa lengo la kuendeleza 
miradi ya mikopo ya maendeleo kwa ajili ya 
kutengeneza na kuuza bidhaa nje ya 
nchi.Mnanao tarehe 30 Juni 2011, Serikali 
ilikuwa na mtaji  uliotolewa mwaka 2003/04 na 
2005/06 katika Mfuko huu ulofikia Sh.56.500 
bilioni. Kiasi cha Sh.15.771.9 milioni kilipatikana 
kama riba kutokana na mikopo iliyotolewa,  
wakati jumla ya Sh.2,448.54 milioni ilipatikana 
kutokana na riba ya kuwekeza katika amana za 
Serikali. jumla ya Sh.61, 668.2 milioni hadi sasa 
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zimetolewa kama mikopo kwa makampuni ya 
maua na mboga. Mnamo tarehe 30 Juni 2011 
Mfuko ulikuwa na urari wa Sh.11,166.7 milioni

(Vi) Mfuko wakudhamini wauzaji bidhaa nje ya 
nchi: Sh.41.841 bilioni
Mfuko huu ulianzishwa na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania mwaka 2001 chini ya 
Mfuko wa Dhamana ya Mikopo ya kuuza bidhaa 
nje ya nchi. Mfuko hutoa dhamana ya benki za 
biashara kukinga hatari ya wafanyabiashara 
hawa kushindwa kulipa mikopo yao. Katika 
kipindi cha mwaka 2010/11, Serikali iliongeza 
mtaji wa Sh.4, 309.5 milioni. Mnamo tarehe 
30Juni, 2011 Mfuko ulikuwa na urari wa 
Sh.46,904.3 milioni(2010: Sh.31, 783,500,000)

(V) Mfuko wa kuuza Madeni: Sh.2.098 bilioni
Kiasi hiki ni bakaa ya fedha zilizowekwa na 
Serikali kwa ajili ya kubaadili na kuuza madeni 
zilizozuiliwa katika akaunti zikiwa zinasubiri 
taarifa za maendeleo ya kazi kutoka kwa 
walengwa ili benki kuu iweze kufanya malipo 
hao.

(Vi) Fedha zilizotokana na kusamehewa madeni na 
IMF Sh.10.560 bilioni
Kiasi hiki kinahusiana na fedha ambazo awali 
zilitolewa na Shirika la Fedha Duniani (IMF) kwa 
Benki Kuu ya Tanzania kwa niaba ya Serikali kwa 
ajili ya kusaidia kuboresha mizania ya malipo 
malipo na mauzo ya vifaa na huduma nje ya 
nchi. Baadaye Serikali kupitia ilipewa fedha hiyo 
kupitia Mpango wa kusamehe madeni. Wakati wa 
mwisho wa 2009/2010 akaunti hiyo ilikuwa na 
bakaa ya Sh.85, 716,634



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti ya Serikali Kuu .2010/2011

67

(Vii) Benki ya Maendeleo Kilimo Tanzania ya sh. 
30.0 bilioni
Kiasi cha shilingi 30,000 milioni kinahusiana na 
fedha zilizotolewa na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano kuchangia kutoka bajeti ya 2009/10 
kuwezesha kuanzishwa kwa Benki ya Maendeleo 
ya Kilimo Tanzania. Bakaa ambayo ilikuwepo 
katika akaunti Benki Kuu mwisho wa mwaka wa 
fedha 2009/2010 ilikuwa Sh.50,000 milioni

6.10 Kutoandika kwa usahihi mikopo iliyotolewa na 
Serikali Sh.514,959,828,292

Jedwali la 38 lililokuwa likionyesha taarifa ya fedha ya 
dhamana za Serikali, hata hivyo lilijumuisha mikopo 
ambayo Serikali iliyapatia makampuni sita (6) ya maua 
na moja (1) la mifugo. Hata hivyo, kiasi hicho 
kilionyeshwa kama mikopo ambapo ilijumuishwa 
pamoja na mikopo ya kibiashara ya Sh.514,959,828,292 
ambayo  walengwa waliipata kutoka taasisi mbalimbali 
za fedha. Mikopo hii kwa makampuni haya ni mali ya 
Serikali na si madeni.
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SURA YA 7

7.O UWASILISHAJI NA UCHAMBUZI WA MATOKEO YA 
UKAGUZI

7.1. Utangulizi

Sura hii, inachambua misingi ambayo imepelekea utoaji 
wa aina fulani ya maoni ya ukaguzi. Uchambuzi huu una 
lengo la kufafanua vigezo na msingi iliyotumika katika 
kutoa maoni ya ukaguzi kama ilivyojadiliwa katika sura 
iliyotangulia.

Hati ya ukaguzi ni maoni rasmi au kukataa kutoa maoni 
kunakotolewa na mkaguzi huru kutokana na ukaguzi au 
tathmini iliyofanywa kwa Taasisi au Idara yake 
(mkaguliwa).  Hati hii hutolewa ili kumwezesha 
mtumiaji wa taarifa za fedha kama hakikisho ili aweze 
kufikia maamuzi kutokana na matokeo ya ukaguzi 
uliofanywa. 

Hati ya ukaguzi huchukuliwa kama nyenzo muhimu 
wakati wa kutoa taarifa za fedha kwa watumiaji.  
Inakusudia kulishauri Bunge na watumiaji wengine wa 
taarifa za Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa kama 
taarifa za fedha zimetayarishwa kwa kuzingatia 
viwango kubalifu vya Kimataifa vya kutayarisha taarifa 
za fedha katika sekta ya Umma (IPSAS) na kwa namna 
inavyotakiwa chini ya Kifungu cha 25 (4) cha Sheria ya 
Fedha za Umma ya mwaka 2001 (zilizorekebishwa 2004) 
ikiwemo Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
kuzingatia Sheria na Kanuni nyingine zilizowekwa.  

Kwa lugha ya kawaida, hati ya ukaguzi ni hakikisho 
kwamba taarifa ya fedha iliyowasilishwa na mkaguliwa 
kwa kiwango kikubwa ni sahihi na ya kuaminika kwa 
ajili ya kufanya maamuzi ya Serikali kama vile Serikali 
kutathmini  kama fedha  zilizotengwa   kwa ajili ya 
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Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti za Mikoa 
zimetumika kwa manufaa ya Umma. Ni muhimu 
kutambua kwamba hati ya ukaguzi inayotolewa kwa 
taarifa za fedha siyo hakikisho la moja kwa moja 
kwamba hali ya kifedha ya Taasisi ni nzuri na sahihi 
kabisa kuweza kutegemewa katika kufanyia maamuzi. 
Hati ya ukaguzi ni maoni tu kwamba taarifa 
iliyowasilishwa ni sahihi na haina makosa makubwa 
ambapo maamuzi mengine huachiwa mtumiaji wa 
taarifa kuamua.

7.2 Aina ya hati za ukaguzi

Kuna aina tano (5) za hati za ukaguzi, kila moja 
ikieleza mazingira tofauti anayokutana nayo mkaguzi.  
Hati hizo ni kama ifuatavyo:

· Hati inayoridhisha 
Wakati mwingine hati hii huchukuliwa na wengi 
kama “hati safi”.  Aina hii ya hati hutolewa wakati 
taarifa za fedha zilizowasilishwa  hazina makosa 
mengi na  zimezingatia matakwa ya viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya  Umma  
(IPSAS)  na kwa mujibu wa  Kifungu cha 25 (4) cha  
Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004)  ikihusisha uzingatiaji wa  
Sheria na Kanuni. 

· Hati inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo
Katika mazingira fulani, hati ya ukaguzi 
inayoridhisha huweza kurekebishwa kwa kuongeza 
aya yenye masuala ya msisitizo yanayodokeza 
masuala muhimu ambayo yasiporekebishwa na 
mkaguliwa yanaweza kusababisha kutolewa kwa 
hati yenye shaka katika ukaguzi unaofuata. 
Kuongezwa kwa aya ya masuala ya msisitizo 
hakuathiri hati ya ukaguzi iliyotolewa.



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti ya Serikali Kuu .2010/2011

70

Madhumuni ya masuala ya msisitizo ni kutoa uelewa 
zaidi kwa hali iliyotokea wakati wa ukaguzi licha ya 
kutolewa kwa hati ya ukaguzi inayoridhisha.

· Hati yenye shaka

Hali na mazingira inayosababisha kutolewa kwa hati 
hii,   huwa katika kundi moja au mawili ambayo ni:

· Kunapokuwa na mashaka ambayo husababisha 
mkaguzi ashindwe kutoa hati ya ukaguzi.
Mambo yanayoweza kusababisha kutolewa kwa hati 
hii ni haya yafuatayo:

· Matumizi yasiyokuwa na hati za malipo 
· Bidhaa na huduma zimenunuliwa bila kuwa na hati 

za kupokelea hivyo kukosekana uhakikisho kama 
zimepokelewa na  kuingizwa katika vitabu 

· Malipo mbalimbali kukosa viambatanisho
· Stakabadhi za maduhuli kutowasilishwa kwa ajili ya 

ukaguzi
· Mali zinazomilikiwa au kununuliwa kukosa 

majedwali. Hii inasababisha mashaka ya kuwepo 
kwa mali hizo

· Kutopatikana kwa ushahidi wa mapokezi ya fedha 
zilizolipwa.  Kutokuwepo stakabadhi za kukiri 
mapokezi kutoka kwa walipwaji unaweza 
kusababisha upotevu wa fedha.  Katika hali hii 
kunakuwa na ufinyu wa mawanda ya ukaguzi.

Pale ambapo mkaguzi anapotoa maoni 
yanayotofautiana na hali halisi ya taarifa ya fedha 
zilizotolewa (kutokubaliana na taratibu kubalifu za 
utunzaji na uzingatiaji wa sheria na kanuni). 

Kutokubaliana na uongozi katika njia iliyo bora ya 
utunzaji wa kumbukumbu na uzingatiaji wa sheria 
hutokea katika mazingira yafuatayo:

· Mali zinazomilikiwa na Wizara/Idara na Sekretarieti 
za Mikoa kutoingizwa katika rejista.
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· Mali zilizonunuliwa kutoingizwa vitabuni na hivyo 
kutolewa na matumizi yake kutoweza kuthibitishwa.

· Kutobainishwa salio la   benki katika vitabu vya 
fedha

· Wakati kumbukumbu za hesabu zinapokosekana, 
kutokamilika au kutokuwa sahihi.

· Kutobainishwa kikamilifu kwa sera ya uhasibu 
iliyotumika

· Pale ambapo Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa  
zinapotumia njia isiyo sahihi kama vile viwango vya 
uchakavu visivyo sahihi  

Kwa hali hiyo, hati yenye shaka inaonyesha kuwa 
taarifa za fedha zilizowasilishwa ni sahihi isipokuwa 
kwa madhara yatokanayo na masuala halisi ya kiukaguzi 
yaliyogunduliwa. 

(iii) Hati isiyoridhisha

Hati isiyoridhisha hutolewa inapogundulika kuwa 
taarifa za fedha za Wizara/Idara na Sekretarieti za 
Mikoa kwa kiasi kikubwa si sahihi zinapoangaliwa katika 
ujumla wake, hazikuandaliwa kwa kuzingatia  Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
(IPSAS) na kwa namna inayotakiwa katika Kifungu cha 
25(4) cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004) inayoelezea kuwa taarifa 
zilizopo siyo sahihi na haziaminiki katika kupima 
matokeo ya uendeshaji katika Wizara/Idara/Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa.

Maelezo ya hati isiyoridhisha huwa wazi ambapo 
ninaeleza kwamba taarifa za fedha hazikuzingatia
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya 
Umma (IPSAS) na kwa namna inayotakiwa katika 
Kifungu cha 25(4) cha Sheria ya Fedha za Umma ya 
mwaka2001 (ilyorekebishwa 2004).
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(iv) Hati mbaya
Hati mbaya ambayo hujulikana kama kukataa kutoa 
hati,  hutolewa wakati ninaposhindwa na hivyo kukataa 
kutoa  hati kwa taarifa za fedha.  Aina hii ya hati 
hutolewa  ninapojaribu kufanya ukaguzi kwa Taasisi 
na kushindwa  kutokana na sababu mbalimbali na hivyo 
kusababisha  kutotoa hati ya ukaguzi. Hali  
inayosababisha kutolewa kwa hati mbaya inaweza 
kusababishwa na kukosekana kwa uhuru au ufinyu 
mkubwa wa mawanda ya ukaguzi ama  kwa makusudi 
au la, mkaguliwa kukataa kutoa  ushahidi na taarifa 
kwangu katika maeneo muhimu kwenye taarifa  za 
fedha na panapokuwa na mashaka makubwa katika 
uendeshaji wa shughuli za mkaguliwa.

Jedwali: Misingi ya kutoa hati ya ukaguzi 

Hali na sababu 
zinazosababisha 

kutolewa kwa hati 
ya ukaguzi

Masuala yenye 
athari lakini si 

mazito

Masuala yenye 
athari na mazito

Taarifa za fedha ni 
za kupotosha

Hati yenye shaka Hati isiyoridhisha 

Kushindwa kupata 
ushahidi wa kutosha 
na sahihi

Hati mbaya 

Jedwali hilo hapo juu hutoa mwongozo wa namna hati 
za ukaguzi zinavyotolewa, tafsiri yake ni kama   
ifuatavyo:  

Pale ninapogundua masuala yanayosababisha 
kutokubaliana na masuala hayo ni yenye athari lakini si 
mazito, ninatoa hati yenye shaka (isipokuwa pale 
ambapo masuala yana athari na ni mazito hati 
isiyoridhisha hutolewa)
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(b) Pale ambapo matokeo ya ukaguzi yanasababisha 
kuwepo mashaka na:

(i) Mashaka hayo ni makubwa yana athari lakini si 
mazito, hati yenye shaka hutolewa

(ii) Mashaka yana athari na ni mazito, hati mbaya 
hutolewa

Madhumuni ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi  ni kutoa ripoti 
ya  ukaguzi ambayo inaonyesha  uwiano ulio wazi, 
kuweka  msisitizo kwa mambo muhimu yanayohitaji 
kushughulikiwa na uongozi wa wakaguliwa na 
kubainishwa fursa za  kuboresha utendaji.
Jumla ya Wizara 60 na Sekretarieti za Mikoa 21
zilikaguliwa katika mwaka wa fedha 2010/2011 na 
matokeo yake ni kama ifuatavyo: 

7.3 Hati inayoridhisha isiyokuwa na masuala ya msisitizo 

Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 11 (13%) kati ya 81 
zilizokaguliwa mwaka huu zilipewa hati inayoridhisha 
isiyo na masuala ya msisitizo kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho VII

7.4 Hati inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo

Matokeo ya ukaguzi ya mwaka huu yalionyesha kuwa 
kati ya Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 81 
zilikaguliwa,  58 au asilimia 72% zilipewa hati 
zinazoridhisha   zenye masuala ya msisitizo.

7.5    Hati yenye shaka

Kati ya Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 81 
zilizokaguliwa 12 au asilimia 15 zilipewa hati zenye 
shaka.    
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7.6 Hati isiyoridhisha

Hapakuwa na fungu lolote katika Wizara/Idara na 
Sekretarieti za Mikoa 81 zilizokaguliwa katika mwaka 
2010/2011 lililopewa hati isiyoridhisha ikilinganishwa 
na mwaka 2009/2010 ambapo Mafungu mawili (2) au 
asilimia 2 yalifanya vibaya na hivyo kupewa ya aina 
hiyo.

7.7 Hati mbaya
Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2010/2011 
hapakuwa na hali iliyosababisha ufinyu wa wigo wa 
ukaguzi kiasi cha kulazimika kutoa hati mbaya 
ikilinganishwa na hati moja iliyotolewa mwaka 
2009/2010 Sekretariati ya Mkoa wa Dodoma 

Jedwali lifuatalo vinaonyesha aina ya hati zilizotolewa 
kwa Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa katika 
taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 
2011.

Maelezo

Hati 
inayorid

hisha

Hati 
inayoridhis
ha yenye 

masuala ya 
msisitizo

Hati yenye 
shaka

Hati 
isiyoridh

isha
Hati 

mbaya Jumla
Wizara/Id
ara

11 39 10 0 0 60

Sekretarie
ti za 
Mikoa

0 19 2 0 0 21

Jumla 11 58 12 0 0 81

7.8 Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa zilizopewa hati 
inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo

Ufuatao ni mchanganuo wa sababu za kutoa hati 
inayoridhisha yenye mambo ya msisitizo kwa kila fungu:
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1. Fungu 16: Mwanasheria Mkuu wa Serikali

· Hapakuwa na kumbukumbu nzuri za utunzaji wa vifaa 
kutokana na udogo wa chumba cha stoo. Mpangilio wa 
mali ulikuwa sio wa kuridhisha pia usio salama. Mali yenye 
thamani ya Sh. 472,417,987.87 inayomilikiwa na Fungu 
16 na 35 ilikuwa imehifadhiwa pamoja katika chumba 
hicho cha stoo.

· Mali za kudumu zenye thamani ya Sh. 41,777,458
zilizonunuliwa katika mwaka unaotolewa taarifa 
hazikuwekwa alama za utambulisho (codification) na 
hazikuingizwa katika daftari la mali.

2. Fungu 22: Deni la Taifa na Huduma za Ujumla

· Mapokezi ya Sh. bilioni 1.2 kutoka NMB kwa ajili ya 
wastaafu hewa

Kiasi cha Sh. Bilioni1.2 kilirejeshwa Hazina na NMB 
baada kukaa kwa muda mrefu bila wadai halali kwenda 
kudai fedha hizo. Hii inaonyesha Hazina kutokuwa na 
udhibiti makini katika kulipa  mafao ya pensheni kwa 
wastaafu, jambo linaloweza kusababishwa kulipwa kwa 
wastaafu hewa.

· Malipo ya pensheni kwa wastaafu hewa 
Sh.71,422,610

Ukaguzi wa majaribio wa malipo ya pensheni umebaini 
kuwa kiasi cha Sh. 71,422,610 kililipwa kwa wastaafu 
waliofariki. Hapakuwa na utaratibu wowote wa kuhakiki 
uwepo wa wastaafu hao. Udhaifu huu katika udhibiti 
umesababisha fedha za umma kutumika pasipo manufaa 
yoyote kupatikana.

· Udhaifu katika kusimamia dhamana za Serikali
Wizara ya Fedha haijaweka viwango vya dhamana 
kinyume na Kifungu cha 13 cha Sheria ya Mikopo, 
Dhamana na Ruzuku ya mwaka 1974 (iliyorekebishwa 
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2003). Aidha, dhamana za jumla ya Sh. 204,270,357,672 
zikijumuisha msaada wa ugharamiaji wa Sh. 
64,321,859,470 na dhamana kwa kuuza bidhaa nje Sh. 
197,838,168,202 zilitolewa kwa makampuni binafsi  
kinyume na Sheria ambayo inataka dhamana hizo 
zitolewe kwa makampuni ya  umma pekee.

· Kukosekana kwa Waraka wa Makubaliano kati ya 
Serikali na Benki Kuu ya Tanzania
Imeonekana wakati wa ukaguzi kwamba, mara kadhaa
Benki  Kuu ya Tanzania imekuwa ikijihusisha na masuala
mbalimbali ya usimamizi ikiwepo urejeshwaji wa mikopo 
na soko la fedha la ndani kama vile minada ya dhamana 
za Hazina pasipo kuingiwa mikataba rasmi na wahusika 
jambo lanalofanya uwajibikaji kisheria wa pande husika 
kuwa mgumu.

3. Fungu 26: Ofisi ya Makamu wa Rais

· Taarifa za fedha za Ofisi ya Makamu wa Rais zimeonyesha 
kuwepo kwa kiasi cha Sh. 291,298,811.46 ikiwa ni mihadi 
mwishoni mwa mwaka wa fedha 2010/2011. Hii ni 
kinyume na Mfumo kubalifu wa kiuhasibu wa IPSAS 
unaotambua mapato na matumizi kwa fedha taslimu.

4. Fungu 27: Msajili wa Vyama vya Siasa

· Masurufu ya jumla ya Shs. 38,437,000 hayakurejeshwa 
hadi wakati wa ukaguzi kinyume na matakwa ya kifungu 
cha 103 (1) cha Kanuni za Fedha ya Umma za mwaka 2001 
(zilizorekebishwa 2004) zinazotaka masurufu kurejeshwa 
ndani ya siku kumi na nne baada ya kazi husika 
kukamilika.

· Malipo ya jumla ya Sh.23,965,716.14 hayakufanyiwa 
ukaguzi wa awali kabla ya kulipwa

· Malipo ya jumla ya Sh.134,356,708 yalilipwa kutoka 
vifungu visivyohusika na hivyo kufanya bajeti kutoonekana 
kama chombo cha udhibiti wa matumizi.
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5. Fungu 28: Idara ya Jeshi la Polisi

· Uhamishwaji fedha wenye shaka kwenda katika 
akaunti ya Amana Sh. 924,488,391

Maelezo ya ufafanuzi katika taarifa za fedha 
yanaonyesha kuwa Akaunti ya Amana ilikuwa na kiasi cha 
Sh. 1,595,412,430 kinachojumuisha Sh. 924,488,391 
zilizohamishiwa katika akaunti hiyo mwishoni mwa 
mwaka wa fedha 2010/2011. Mchanganuo wa fedha 
katika akaunti hiyo unaonyesha kuwa kulikuwa na bakaa 
ya Sh. 670,924,039 kutoka mwaka 2009/2010 
ikimaanisha kuwa fedha zilizohamishiwa katika akaunti 
hii hazikuwa na mihadi yoyote kwani zilikuwa zimekaa 
bila kutumika kwa zaidi ya miezi sita (6) 
· Masuala yasiyoshughulikiwa katika taarifa za benki
     Uongozi wa Jeshi la Polisi haujashughulikia masuala 

yahusuyo hundi zenye thamani ya Sh.2,291,077,374.80 
zilizolipwa ambazo wahusika hawajaziwasilisha benki kwa 
muda mrefu ili zilipwe.  

Masuala mengineyo
Uongozi wa Jeshi la Polisi haujatayarisha na 
kuwasilisha Hazina kwa ajili ya kuidhinishwa, taarifa 
ya potevu ya kiasi cha Sh. 56,701,500 pamoja na 
hukumu ya mahakama

· Madeni na Mihadi Sh. 34,231,485,055
Jeshi la Polisi limelimbikiza madeni ya kiasi cha Sh. 
34,231,485,055 yahusuyo mali na huduma hadi mwishoni 
mwa mwaka wa fedha 2010/2011. Hii ni kinyume na 
Mfumo kubalifu wa kiuhasibu wa IPSAS unaotambua 
mapato na matumizi kwa fedha taslimu.

6. Fungu 29: Idara ya Magereza

· Malipo ya jumla ya Sh. 57,147,108 yalilipwa kutoka 
vifungu visivyohusika na hivyo kufanya bajeti kutoonekana 
kama chombo cha udhibiti wa matumizi.
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· Idara iliingia katika mkataba na M/S Hughes Motors (T) Ltd
wa kununua magari matano (5) aina ya 4WD pick up single 
cabin. Hata hivyo, Idara haikuitoza Kampuni ya magari 
adhabu ya kiasi cha Sh. 24,737,175 kwa kuchelewa 
kuwasilisha magari hayo kwa mujibu wa mkataba.

· Malipo ya kiasi cha Sh. 8,887,000 yalifanywa kwa Hospitali 
ya Taifa ya Muhimbili kwa hati ya malipo Na. 29 VC 
10000810 ya tarehe 29 Septemba, 2010 bila kuauniwa na 
nyaraka kinyume na Kanuni ya 86 (1) ya Kanuni za Fedha 
za Umma ya mwaka 2001 (zilizorekebishwa 2004).

7. Fungu 31: Ofisi ya Makamu wa Rais

Mali za kudumu zisizoandikwa katika daftari la mali 
Sh.13,661,411

Katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2011 ukaguzi 
wa mali za kudumu ulibaini dosari zifuatazo:

· Mali za kudumu zenye thamani ya Sh. 13,661,411 
zilizonunuliwa katika mwaka wa fedha husika 
hazikuandikwa katika daftari la mali.

· Jenereta ya kuzalisha umeme aina ya Caterpillar 500 USA 
SR- 700G03580 yenye uwezo wa kuzalisha 500KV 
haikuandikwa katika daftari la mali.

· Madeni na Mihadi Sh. 283,807,788.36
Taarifa za fedha za Ofisi ya Makamu wa Rais zimeonyesha 
kuwepo kwa kiasi cha Sh. 283,807,788 36ikiwa ni mihadi 
mwishoni mwa mwaka wa fedha 2010/2011. Hii ni 
kinyume na Mfumo kubalifu wa kiuhasibu wa IPSAS 
unaotambua mapato na matumizi kwa fedha taslimu.

8. Fungu 33: Sekretarieti ya Maadili

· Kulikuwa na masuala ya miaka ya nyuma 
yasiyoshughulikiwa yenye thamani ya Sh. 11,870,000

· Sekretarieti ya Maadilli haina Sera ya jinsi ya kutambua na 
kushughulikia viashiria vya hatari mbalimbali
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9. Fungu 34: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa

· Gharama za nauli ya ndege kulipwa zaidi kwa kiasi 
cha Sh. 26,120,025
Kiasi cha Sh. 105,777,331 kilipwa kwa ajili ya huduma 
ya tiketi za ndege kwa Wizara. Hata hivyo, ukaguzi 
umebaini kuwa kiasi kilichoonyeshwa katika Ankara 
ya madai iliyoambatanishwa na tiketi kilikuwa Sh. 
79,657,306 na hivyo kusababisha kuwepo kwa malipo 
zaidi ya Sh. Shs.26,120,025.

· Kukosekana kwa stakabadhi za kukiri mapokezi ya 
Sh. 105,919,530
Katika mwaka wa fedha unaotolewa taarifa, Wizara 
ililipa kiasi cha Sh. 238,291,770 kwa M/s Antelope 
Tours & Safari Ltd. Kati ya fedha zilizolipwa, kiasi 
cha Sh. 105,919,530 hakikuwa na stakabadhi za kukiri 
mapokezi. Hii ni kinyume na Kanuni ya 95(4) ya 
Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
(zilizorekebishwa 2004).

· Madeni yasiyolipwa Sh. 8,268,990,786.82
Wizara ilikuwa na madeni ya jumla ya Sh. 8,268,990,786.82
ambayo kati yake, kiasi cha Sh. 3,932,190,284.94 ni 
madeni ya Makao Makuu na Sh.4,336,800,581.88 
yanahusu Balozi za Tanzania nchi za nje. Kuwepo kwa 
madeni haya ni kinyume na Mfumo kubalifu wa kiuhasibu wa 
IPSAS unaotambua mapato na matumizi kwa fedha taslimu.
· Mikataba ya kukusanya maduhuli ya visa isiyokuwa na 

kipengele cha malipo kwa wakala
Wizara iliingia katika mikataba na Balozi Ndogo 16 ya 
kukusanya maduhuli yatokanayo na mauzo ya visa. Hata 
hivyo, mikataba iliyosainiwa haikuwa na kipengele 
kinachoonyesha kiasi ambacho balozi hizo ndogo zinatakiwa 
kubakiza kama malipo ya uwakala. Hali hii imesababisha kila 
ubalozi mdogo kutumia viwango tofauti vya kubakiza mapato 
kutegemeana na maduhuli yaliyokusanywa.
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· Udhaifu katika kudhibiti malipo ya masurufu
Watumishi wane wa Wizara walilipwa masurufu mapya ya 
safari kabla ya kufanya marejesho ya masurufu mengine 
waliyopewa hapo awali ya  jumla ya Sh. 31,580,318.14

10. Fungu 37: Ofisi ya Waziri Mkuu

· Madeni yasiyolipwa na Mihadi Sh. 1,569,149,421
Kulikuwa na madeni na mihadi ya jumla ya Sh.
1,569,149,421 hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2011. 
Kuwepo kwa madeni haya ni kinyume na Mfumo kubalifu 
wa kiuhasibu wa IPSAS unaotambua mapato na matumizi 
kwa fedha taslimu na yanaweza kuathiri utekelezaji wa 
bajeti ya mwaka 2011/2012 kwani sehemu yake inaweza 
kutumika kulipia madeni ya nyuma.

· Kutotayarishwa heabu za Mfuko wa Taifa wa Maafa
Katika mwaka wa fedha unaotolewa taarifa, Mfuko 
wa kusaidia Maafa ulipokea kiasi cha Sh.
8,599,141,144 kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali
unaosimamia dharura za kitaifa. Hata hivyo, 
imebainika kuwa Hesabu za Mfuko wa kusaidia athari 
za maafa hazikutayarishwa. Kwa hali hiyo, 
haikuwezekana kukagua na kutoa maoni kuhusu 
usahihi wa fedha zilizolipwa kwa wahanga wa 
majanga.

· Kutobainisha wanaodaiwa fedha katika Mfuko wa 
Kusaidia athari za majanga Sh. 3,019,349,946
Kulikuwa na wadaiwa wa kiasi cha Sh. 3,019,349,946 
zinazotokana na mauzo ya chakula cha msaada kwa 
wilaya mbalimbali. Wadaiwa hawa hawakuonyeshwa 
katika taarifa za fedha za fungu hili.

· Chakula cha msaada tani 3,759.89 kilichopelekwa 
katika Halmashauri lakini hakikupokelewa
Ukaguzi umebaini kuwa Tume ya Taifa 
inayoshughulika na misaada kwa maafa iliidhinisha 
jumla ya tani 8,262.90 kama chakula cha maafa. 
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Hata hivyo, imebainika kuwa chakula kilichopelekwa 
katika Halmashauri  ni tani 7,013.20 tu na hivyo 
kuacha tofauti ya tani 1249.7 bila maelezo

· Fedha zilizotolewa kusaidia ujenzi kwa 
waliokumbwa na maafa kutotumika Sh. 
539,379,189
Fedha kiasi cha Sh. 539,379,189 zilizotolewa kwa 
waathirika wa njaa na mafuriko ili kusaidia chakula 
na ujenzi wa nyumba zilizobomoka zilikuwa katika 
akaunti hadi mwisho wa mwaka wa fedha unaotolewa 
taarifa. Kwa mantiki hii, ni wazi kuwa lengo la 
misaada hiyo kutolewa mapema ili waathirika 
waondokane na njaa na adha ya makazi halijafikiwa.

· Malipo yenye shaka Sh. 1,326,002,959
Taarifa za fedha za Ofisi ya Waziri Mkuu zimeonyesha 
kuwa kiasi cha Sh. 1,326,002,959 kililipwa kwa 
Taasisi isiyo ya Kiserikali iitwayo “Financial 
Deepening Services Trust (FDST)” kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi chini ya Ofisi hiyo uitwao
“Private Sector Competitiveness Project (PSCP)”. 
Hata hivyo, ukaguzi wa hesabu za FDST umebaini 
kuwa hakuna fedha zilizopokelewa FDST kutoka PSCP 
katika mwaka wa fedha husika. Aidha, ukaguzi 
umebaini kuwa kiasi hicho cha fedha kilipelekwa 
Zanzibar kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa PSCP. 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali –
Zanzibar atajulishwa kuhusu fedha hizo.

11. Fungu 38: Jeshi la Wananchi wa Tanzania (Ngome)

· Gharama za matibabu nje ya nchi kuonyeshwa 
kama ruzuku Sh. 467,480,778

     Fungu hili lilifanya malipo ya Sh. 467,480,778 kama 
gharama za matibabu nje ya nchi chini ya kifungu 
Na. 280201. Kiasi hiki cha fedha kimeonyeshwa 
katika taarifa za fedha kama ruzuku. Gharama za 
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matibabu zilizoelezwa hapo juu zimetumika ndani ya 
Jeshi lenyewe na sio ruzuku. Hata hivyo, katika 
mwaka wa fedha unaotolewa taarifa, hapakuwa na 
ruzuku yoyote iliyotolewa na Jeshi kwenda katika
taasisi nyingine. Kwa mazingira hayo, haikuwa sahihi 
kuonyesha matumizi hayo katika taarifa za fedha 
kama ruzuku.

· Mali za kudumu ambazo hazijahakikiwa Sh. 
2,266,596,621

     Kati ya mali za kudumu zilizoonyeshwa katika taarifa 
za fedha kama majengo, magari na kompyuta, mali 
zenye thamani ya Sh. 2,266,596,621 hazikukutwa 
zinakotakiwa kuwa wakati wa uhakiki.

· Makato ya mishahara kuwekwa katika akaunti ya 
Amana Sh. 734,092,928

     Kias cha Sh. 734,092,928 kikiwa ni makato ya
mishahara ya wanajeshi kutoka kwenye vifungu No. 
210102 na 210101 vya matumizi ya kawaida 
ziliwekwa katika akaunti ya Amana ya Mkuu wa 
Majeshi. Hata hivyo, hapakuwa na nyaraka zozote 
kuhusiana na makato haya.

· Malipo zaidi kutoka katika Amana Sh. 465,655,201
     Malipo zaidi ya mishahara ya Sh. 465,655,201 yaliwekwa 

katika Akaunti ya Amana ya Mkuu wa Majeshi. Hata hivyo, 
hakuna uthibitisho wowote unaoonyesha kuwa kiasi hicho 
cha fedha kililipwa Hazina kama inavyoagizwa na Waraka 
wa Hazina kupitia barua yenye Kumb. Na. 
EB/AG/5/03/01/Vol.VI/136 ya tarehe 31 Augosti, 2007 na 
barua Kumb. Na. CA: 307/334/01 ya tarehe 1 Januari, 
2010.

· Makosa katika kutumia Takwimu za Kifedha za 
Serikali (GFS Codes)

      Malipo ya kiasi cha Sh. 152,267,812 yalilipwa kutoka 
vifungu visivyohusika kinyume na Kanuni ya 87(1) ya 
Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
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(zilizorekebishwa 2004) na hivyo kufanya bajeti 
kutoonekana kama chombo cha kudhibiti wa matumizi. 

12. Fungu 39: Jeshi la Kujenga Taifa

· Malipo zaidi ya posho ya chakula kwa mzabuni Sh. 
85,075,000

· Katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2011, Jeshi la 
Kujenga Taifa lilifanya malipo ya Sh. 193,475,000 kwa 
ajili ya posho ya chakula. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini 
kuwa Sh. 85,075,000 zililipwa zaidi kwa mzabuni kutokana 
na makosa katika ukokotoaji wa kiasi kilicholipwa kama 
Sh. 193,475,000 badala ya kiasi halisi kilichotakiwa 
kulipwa na Mkuu wa Kambi cha Sh.108,400,000

· Kulikuwa na madeni ya jumla ya Sh. 1,770,734,739.62
hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2011. Kuwepo kwa madeni 
haya ni kinyume na Mfumo kubalifu wa kiuhasibu wa IPSAS 
unaotambua mapato na matumizi kwa fedha taslimu na 
yanaweza kuathiri utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
2011/2012 kwani sehemu yake inaweza kutumika kulipia 
madeni ya nyuma.

· Mali za Kudumu zenye thamani ya Sh. 5,518,115,791 
hazikuandikwa katika daftari la Mali za Kudumu

13. Fungu 41: Wizara ya Katiba na Masuala ya Sheria
Taarifa ya Mali, Mitambo na Vifaa imeonyesha kuwa 
katika mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2011, kulikuwa 
na manunuzi ya mali za kudumu yenye thamani ya Sh. 
31,937,324.60 ambayo haikuweza kuhakikiwa katika 
daftari la mali kutokana na sababu  zifuatazo:
· Mali zilizonunuliwa zenye thamani ya Sh. 

31,937,324.60 hazikuandikwa katika daftari la mali
· Gharama za manunuzi, tarehe ya kununua na jina la 

mzabuni havikuonyeshwa katika daftari la mali la tarehe 
28 Februari, 2011 

· Jalada Kuu la Kumbukumbu za Mali (master inventory 
file) linalopaswa kuwepo kwa mujibu wa Kanuni ya 266 -
270 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
(zilizorekebishwa 2004) halikuwasilishwa ukaguzi 
lilipohitajika
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14. Fungu 42: Ofisi ya Bunge

· Kiasi cha Sh 6,960,000 kama Posho ya kujikimu kwa  
Wabunge wakati wa vikao vya Bunge lakini hawakuwepo 
Dodoma na kiasi cha Sh 20,915,126 kililipwa kwa maafisa 
wa Bunge kinyume na kanuni za kudumu na miongozo ya 
utumiShi.

· Masurufu ya Sh 65,803,144 yalikuwa hayajarejeShwa hadi 
mwisho wa mwaka kinyume na kanuni Na. 103 (1) na (7) 
inayowataka watumishi kurejesha masurufu ya nyuma 
kabla ya kupewa mengine. Pia kanuni inataka masurufu 
kurejeshwa ndani ya siku 14 baada ya kurudi safarini au 
baada ya kukamilisha kazi iliyokusudiwa.

· Malipo ya Sh.163, 195,130.34 hayakuwa na nyaraka 
muhimu kinyume na Kanuni ya 95 (4) ya Kanuni za Fedha 
za Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebiShwa 2004).

· Malipo ya Sh 94,000,000 yalilipwa kwa watumishi 
mbalimbali wa ofisi ya Bunge kwa kipindi kinachoishia 
tarehe 30 Juni 2011 kwa ajili ya kazi za ziada na poSho 
nyingine. Hata hivyo kiasi hiki kilionyeshwa kwenye 
hesabu za Bunge kama mali zisizogusika. Uainishaji huu 
sio sahihi na unaweza kupotosha watumiaji wa hesabu za 
Bunge.

· Ukaguzi ulibaini jumla ya matumizi ya Sh.170, 858,030 
ambayo hayakuwa na hati za malipo kinyume na Kanuni ya 
95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma ya 2001 
(iliyorekebiShwa 2004).

· Menejimenti ilinunua mashine ya uchapiShaji kwa 
gharama ya Sh.370, 019,894 ambayo haifanyi kazi, na 
matokeo yake ofisi iliamua kukodi maShine nyingine kwa 
gharama ya Sh.190,480,496 kwa mwaka.

· Kinyume na Kanuni Na. 265 (1) ) ya Kanuni za Fedha za 
Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) menejimenti
haiweki kumbukumbu sahihi kama vile rejista ya rasilimali 
za kudumu na hivyo kusababiSha matatizo yafuatayo:
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a) magari mawili yenye namba za  usajili STK 8590  
Toyota Land Cruiser hardtop na STK 3039 Toyota 
Land Cruiser hayakuingizwa kwenye rejista ya mali 
zakudumu, na hivyo kupunguza thamani ya mali za 
kudumu ilivyoripotiwa katika taarifa za fedha.

b) Aidha, rejesta iliyopo haonyeshi taarifa/maelezo 
muhimu za mali kama vile namba zinazoonyeSha 
idadi ya mali, mwaka wa kutengenezwa, namba ya 
chassier nk, na hivyo kuweka mipaka ya ukaguzi 
wetu wa  mali za ofisi ya Bunge.

15 Fungu 43: Wizara ya Kilimo na Chakula

· Madeni na Mihadi yenye thamani ya Sh.5,528,060,215 
ambazo hazijalipwa.

Taarifa ya fedha ya Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika    
imeripoti Sh.5, 528,060,215 kama jumla ya madeni na 
mihadi ambayo yalikuwa hayajalipwa hadi tarehe 30 Juni, 
2011. Hii ni kinyume na misingi fedha taslimu ya viwango 
vya kimataifa vya uhasibu wa sekta ya umma. Kiasi cha 
madeni na mihadi ambacho hakijalipwa kitaathiri bajeti 
na utendaji wa Ofisi ya Bunge kwa mwaka wa fedha 
2011/2012.

· Kukosekana mchanganuo wa fedha za amana 
Wizara inatunza amana za aina nne, yaani Amana Mkuu, 
Global Sasakawa, mishahara isiyodaiwa na mihadi 
(commitments). Kila amana inaonyeSha jumla ya fedha 
zilizopo mwiSho wa mwaka bila kuonyeSha orodha ya 
wenye amana hizo. 

Aidha, Wizara ina akaunti mbili za kukusanyia maduhuli,
moja kwenye benki ya NMB tawi la Bank House na 
nyingine ipo Benki Kuu. Hata hivyo, Wizara inatunza 
kitabu kimoja tu cha fedha ambacho kinachanganya 
mapato yote yanayopokelewa na kupelekwa NMB au Benki 
Kuu. Kwa utaratibu huu, imekuwa vigumu kujua kiasi 
kamili cha salio la mwiSho lililotumika kutayarisha 
suluhiSho za benki.
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· Kutoandaa Daftari la Mali za Kudumu 
Taarifa za fedha za Wizara kwa mwaka unaoishia tarehe 
30 Juni 2011 zilionyeSha mali za kudumu zenye thamani 
ya Sh 26,474,547,881 ambapo mali za Sh 5,832,419,214 
zilinunuliwa kipindi cha mwaka husika. Hata hvyo Wizara 
haikutengeneza rejista ya mali zakudumu na hakuna 
uhakiki wa mara kwa mara unaofanywa kutathmini mali 
zilizopo. 

· Kukosekana kwa uShahidi wa Upokeaji wa Mauzo ya 
Mbolea ya Minjingu Sh 4,050,079,400
Jumla ya Shs.4, 050,079,400 zililipwa kwa ‘’M / S Minjingu 
Mines Ltd and Fertilizer Ltd’’ kama dhamana ya Serikali 
kwa ajili ya usambazaji wa mbolea ya Minjingu kwa 
wakulima wa Tanzania Bara wakati wa msimu wa kilimo
wa 2009/2010. Hata hivyo hakuna ushahidi unaoonyesha 
kuwa kiasi hicho cha fedha kimekusanywa toka kwa 
wahusika. 

· Vocha za Ruzuku ya Pembejeo za Sh.4, 162,107,950
ZisizothibitiShwa.  
Katika kipindi cha mwaka 2010/11, Wizara ilisambaza 

jumla vocha 3,063,653 za ruzuku ya pembejeo kwa ajili ya 
wakulima wa pamba yenye thamani ya Sh 8,473,514,000 
kwa mikoa mbalimbali. Uchunguzi wa hati za malipo 
ulibaini kuwa, Wizara ilitoa jumla ya Shs.4,162,107,950 
kwa Benki  ya NMB kwa ajili ya ununuzi wa vocha hizo 
toka kwa wafanya biaShara. 

Hata hivyo, ukaguzi wa mfumo wa udhibiti wa ndani 
unaosimamia mchakato wa vocha za ruzuku ulibaini kuwa, 
Wizara haikuwa na ufahamu wa thamani ya vocha 
zilizoidhinishwa na kupitishwa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa husika kwa ajili ya kununuliwa na Benki ya NMB. 

Kwa kuzingatia ukweli huu, ukaguzi haukuweza kubainisha 
mara moja kama kiasi cha Sh.4, 162,107,950 kiilitumika 
kwa ajili ya kunulia vocha halali za wakulima.
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16 Fungu 44: Wizara ya Viwanda na BiaShara 

Matumizi Yasiyo na Manufaa Sh 10,881,863
Wizara kulilipa jumla ya Sh. 10,881,863 kwa M / s Toyota 
Tanzania kwa ajili ya matengenezo ya gari ya ofisi. Ushauri 
juu ya matengenezo ya gari ulitolewa na Kitengo cha Ukaguzi 
wa kiufundi kilichoko Hazina badala ya TEMESA kinyume na 
kanuni Na. 59 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma.
Aidha, Wizara aliondoa gari hilo kutoka M / s Toyota Tanzania 
kabla ya matengenezoi kukamilika na kufanya malipo ya Sh 
10, 881,863 kuonekana batili.

17 Fungu 48: Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi
· Taarifa ya fedha kwa mwaka ulioishia tarehe Juni 30, 

2011 inaonyeSha malimbikizo ya maduhuli ya Shs.275, 
822,935. Hata hivyo, ukaguzi wa mchanganuo wa hesabu
na kumbukumbu nyingine umebaini kuwa malimbikizo ya 
maduhulu ya kodi za ardhi toka vituo vya mikoani
haikujumuishwa kwenye mchanganuo. Mchanganuo 
uliowasilishwa unaonyeSha wadaiwa wa Dar es salaam 
pekee.

Halmashauri ya Jiji la Mwanza ilihamisha kiasi cha ya Shs.42, 
392,650 kutoka Mfuko wa amana(retention scheme) A/C 
kwenda akaunti ya Maendeleo Na 3111200003 kwa ajili 
mwenge wa uhuru na ununuzi wa matairi. Hata hivyo, fedha
hizi hazikutengwa kwa ajili ya shughuli hizo na hivyo kufanya 
matumizi hayo kuwa batili.

18 Fungu 49: Wizara ya Maji

· Kiasi cha Sh  374, 242,863 sawa na asilimia 18% kilitozwa 
kama  kodi ya ongezeko la thamani kwa malipo ya jumla 
ya Sh 2,064,943,337 yaliyofanywa na Wizara kupitia fedha 
za wafadhili kinyume na mwongozo wa Benki ya Dunia wa 
Mei, 2006.

· Wizara ilishindwa kudai fidia ya dola za kimarekani 
368,707.11 sawa na Sh 588,456,548 kutoka kwa wazabuni 
walioShindwa kutimiza majukumu yao kulingana na 
mikataba.
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19 Fungu 51: Wizara ya Mambo ya Ndani
· Maeneo ya mapato na manunuzi ya hayakushughulikiwa na 

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani katika mwaka wa fedha 
unaoShia tarehe 30 Juni 2011i. Hii inafanya wigo wa kazi 
za kitengo kuwa mdogo.

· Malimbikizo ya maduhuli ya jumla ya Sh 122,715,961.45 
yalikuwa hayajakusanywa mpaka kufikia tarehe 30 Juni 
2011

· Hakukuwa na maelezo juu ya tofauti kati ya bajeti na 
kiasi halisi cha Mapato yasiyo ya Kodi, mishahara , 
manunuzi ya mali zisizogusika (Intangible assets) na 
manunuzi ya mali za muda mfupi.

· Hakukuwa na maelezo ya tofauti kati ya bajeti ya awali na 
bajeti ya mwiSho kwa ajili ya mishahara ya wafanyakazi, 
vifaa ofisi, ruzuku, na ununuzi wa mali za kudumu. Hata 
hivyo bakaa hizo haikuonyeShwa kwa kufuata viwango vya 
kimataifa vya uhasibu wa sekta ya umma kwa fedha 
taslimu ambavyo vinataka bakaa zenye masharti kutolewa 
maelezo.

Menejimenti ya Wizara ya Mambo ya Ndani haina sera za 
usalama wa mifumo yake ya teknolojia

20 Fungu 52: Wizara ya Afya na Ustawi wajamii
· Taarifa ya mtiririko wa fedha ya mwaka unaoishia tarehe 

30 Juni 2011 ilionyeSha bakaa yafedha ya Sh 733,658,627 
kwa ajili ya kurudishwa hazina na Sh 4,009,381 kwa ajili 
ya akaunti maalum (Holding account). Hata hivyo bakaa 
hizo hazikuonyeshwa kwenye vitabu kulingana na viwango 
vya kimataifa vya uhasibu katika sekata ya umma 
vinavyotaka bakaa zenye maSharti kuonyeShwa kama 
maelezo kwenye taarifa za hesabu.

· Kiasi  cha Sh 3,240,076,891 kilihamishwa kutoka akaunti ya 
maendeleo kwenda akaunti ya amana kwa ajili ya 
kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo. Hata hivyo 
hakuna kabili kilichoombwa kutoka hazina kwa ajili ya 
kuhamiSha fedha hizo.
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· Jumla ya Sh 55,308,775 zimekaa kwenye akaunti ya 
amana tangu mwaka wafedha 2007/2008 hadi 
2010/2011 chini ya idara ya ustawi wajamii bila 
kutumika na hakuna maelezo yanayoonyeSha kuwa 
hizo ni kwa ajili ya kazi zipi.

· Taarifa ya upotevu wa fedha fedha, vifaa na madai 
yaliyotelekezwa ya mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 
2011 ilionyeSha matumizi  ya Sh 31,900,906 ambayo 
yalilipwa bila kuwa na manufaa kwa serikali.

· Kwa kipindi kinachoiShia tarehe 30 Juni 2011 Wizara 
ilikuwa na deni la Sh 1,342,000,000 ambalo 
halijathibitiShwa kutokana na kesi mbalimbali. Hata 
hivyo ukaguzi zaidi uligundua kuwa deni hilo 
linatokana na wafanyakazi walioaShiShwa kazi 
kinyume na sheria na uzembe wa kimatibabu.

· Wizara ilitumia kiasi cha Sh 73,956,552 kutoka 
kwenye vifungu visivyohusika na kuaShiria mapungufu 
ya udhibiti wa bajeti

· Hati za malipo za Sh 77,332,806 hazikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi kinyume na kanuni Na 86 ya kanuni za 
fedha za umma za mwaka 2011

· Ukaguzi wa mishahara  kwa mwezi wa Juni 2011 ulibaini 
kuwa Wizara ililipa kiasi cha Sh 49,501,628 zililipwa kwa 
afisa mbalimbali ambao wameShapitiSha umri wa kustaafu 
kinyume na kanuni za kudumu.

· Taarifa za fedha kwa kipindi kinachoishia tarehe 30 Juni 
2011 zilionyesha madeni ambayo hayajalipwa ya Sh 
44,016,818,552 kinyume na maagizo ya Serikali 
yaliyotolewa na Mlipaji Mkuu kupitia barua yenye 
Kum Na C/BA.54/534/01/02 ya tarehe 02/12/2008 
ambayo iliagiza taasisi za serikali kuepuka madeni 
kwa kufanya matumizi kulingana na fedha zilizopo.
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21 Fungu 53: Wazara ya Maedeleo ya Jamii Jinsia na Watoto
· Madeni yasiyolipwa

Wizara imeripoti madeni ya Sh 2,034,032,772. Kwa  
kuwa serikali inatumia mfumo wa bajeti ya fedha 
taslimu, kuwa na madeni mwisho wa mwaka 
kunasababisha mzigogo kwa serikali kulipa madeni 
haya ambayo ambayo ni wazi kuwa yataathiri bajeti 
ya mwaka unaofuata. Hii pia ni ushahidi kuwa mfumo 
funganifu wa fedha imeShindwa kuzuia madeni haya 
yasitokee.

· Shughuli zilizofadhiliwa na mfuko wa umaja wa mataifa 
wa kuhudumia watoto (UNICEF)  ambazo hazikufanyika 
Sh 14,175,000
Wizara imeshindwa kutekeleza shughuli kulingana na sera 
za mfuko wa umoja wa mataifa wa kuhudumia watoto . 
kulingana na sera hizo, shughuli zilizopangwa 
zisipotekelezwa kwa kipindi cha miezi mitatu, fedha 
zilizotengwa inapaswa zirudiShwe .

22 Fungu 55: Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora
· Madeni na mihadi isiyolipwa Sh 157,822,999

Taarifa za fedha za tume ya haki za binadamu na utawala 
bora kwa mwaka unaoiShia tarehe 30 juni 2011 
zilionyeSha madeni na mihadi ya Sh 157,822,999 ambayo 
yalikuwa hayajalipwa. Hii inaweza kuathiri utekelezaji wa 
shughuli za mwaka ujao kwa sehemu ya bajeti itatumika 
kulipa madeni hayo.

· Utengenezaji wa magari kwenye gereji binafsi Sh
16,110,643

Kiasi cha Sh 16,110,643 kilitumika kutengeneza magari 
kwenye gereji za watu binafsi lakini hakuna ushahidi
unaoonyeSha kuwa magari hayo yalikaguliwa na Wakala 
wa Umeme na Mitambo (TEMESA) kabla na baada ya 
matengenezo
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23 Fungu 56: Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa.
· Madeni yasiyolipwa Sh 147,821,065

Wizara ilikuwa na madeni ya Sh 147,821,065 wakati wa 
kufunga mwaka wa fedha. Hii inaweza kuathiri utekelezaji 
wa shuguli zilizopangwa kwa kuwa sehemu ya bajeti 
itatumika kulipia madeni.

· Kiasi kilichokopwa toka akaunti ya amana ambacho 
hakijarudiShwa Sh 47,779,380
Ofisi ya Waziri Mkuu (TAMESA) ililipa kiasi cha Sh 
47,779,380 kama mkopo kutoka akaunti ya amana  kwa 
ajili ya kugharimia shughuli za idara mbalimbali. Hata 
hivyo mpaka tunaandika ripoti hii, kiasi hicho bado 
kilikuwa hakijarudiShwa

24 Fungu 57: Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa
· Ukaguzi haukuweza kuhakiki mali za kudumu zenye 

thamani ya Sh 53,063,606,780. kutokana na kukosekana 
kwa rejista yenye kumbu kumbu sahihi.

· Wizara ilikuwa na mihadi ya Sh 641,414,979,664 wakati 
wa kufunga mwaka wa fedha. Hii inaweza kuathiri 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kwa kuwa 
bajeti iliyopo itatumika kulipia madeni

25 Fungu 58: Wizara ya Nishati na Madini
· Maduhuli yaliyokusanywa na kubakizwa na Shirika la 

maendeleo ya petroli (TPDC) Sh 9,733,796,202

Uhakiki uliofanywa kwenye taarifa za fedha kwa mwaka 
unaoishia tarehe 30 Juni 2011 ulibaini kuwa maduhuli ya 
Sh 9,733,796,202 yalibakizwa na Shirika la maendeleo ya 
petroli bila kibali. 

· Matumizi yasiyoingizwa kwenye vitabu vya wizara Sh
88,000,000
Katibu mkuu kupitia barua yeke yenye kumbukumbu Na. 
CAB.56/88/01 ya tarehe 23Juni, 2011 aliziandikia 
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taasisi nne zilizoko chini ya wizara kuwataka 
watendaji wakuu wa taasisi hizo kuchangia gharama 
za kuendeSha semina ya wabunge iliyokuwa ifanike 
mjini Dodoma mwezi Juni 2011. hata hivyo 
niligundua kuwa kiasi hicho cha Sh 88 milioni 
hakikujumuiShwa kwenye matumizi ya wizara na 
hakuna maelezo yaliyotolewa kwenye taarifa za 
fedha.

· UhamiSho wa Sh 171,542,000 kwenda GST kwa ajili ya 
mchakato wa bajeti

Kiasi cha Sh 171,542,000 zilihamishwa kwenda benki ya 
NMB kupitia akaunti Na 5051000068 inayomilikiwa na 
Taasisi ya utafiti wa madini (GST) Dodoma  kwa ajili 
ya matumizi ya kawaida kwa robo ya nne ya mwaka 
2010/2011. hata hivyo ukaguzi umebaini kuwa fedha 
hizo zilitumika kenye maandalizi ya hotuba ya bajeti 
ya Wizara tofauti na maelezo yaliyopo kwenye hati 
za malipo.

· Malipo bahili toka kwenye akaunti ya maendeleo Sh
43,602,941

Ukaguzi wa hati za malipo ulibaini kiasi cha Sh 43,602,941 
zilizolipwa toka akaunti ya maendeleo kulipia matumizi ya 
kawaida. Hii ina maana kuwa miradi ya maendeleo 
iliyopangwa kufanyika kwa kutumia kiasi hicho cha fedha 
iliahirishwa.

· Utendaji wa Wizara chini ya Malengo

Uhakiki wa utekelezaji wa shughuli za kawaida za Wizara 
uligundua kuwa  baadhi ya Shughuli zilifanyika chini ya 
malengo kati ya asilimia 0 na 47. hata hivyo hakuna 
sababu za kuridhiSha zilizotolewa kuhusiana na utendaji 
huo wa chini. Hii inaashiria kwamba baadhi ya Shughuli 
zilizopangwa kufanyika kwa kipindi hicho hazikutekelezwa 
ipasavyo na zinaweza kuathiri bajeti ya mwaka ujao 
kutokana na kupanda kwa gharama.
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· UhamiSho wa fedha usioidhinishwa Sh 162,000,000

Katika mwaka huu wa fedha, kiasi cha Sh 162,000,000 
kilihamishwa toka akaunti Na. 505100068 inayoendeshwa 
na taasisi ya kutafiti madini  (GST) Dodoma. Fedha hizi 
zilikusudiwa kulipia shughuli za maendeleo lakini 
zilitumika kugharimia shughuli za kawaida bila idhini 
yoyote.

· Malimbikizo ya maduhuli ambayo hayakuonyeshwa Sh
503,412,421.40

Ukaguzi wa taarifa za fedha na michanganuo yake 
umebaini kuwa malimbikizo ya Sh 503,412,421 toka 
mwaka yatokanayo na mirahaba hayakuonyeshwa kwenye 
vitabu vya wizara kwa mwaka huu wa fedha kinyume na 
sehemu X ya kanuni za fedha za umma za mwaka 2004

Tozo za kiSheria z akesi zilizotolewa hukumu na 
mahakama hazikuonyeshwa kwenye taarifa za hesabu Sh 
215,552,764

Wizara ilipewa hati ya madai ya Sh.2115,552,764 kama 
tozo la kisheria kutokana na maamuzi ya mahaka kwenye 
kesi dhidi ya IPTL. Kutokana na maamuzi haya ya 
mahakama wazara ililipa Sh 1,900,000,000 kama sehemu 
ya madai hayo kupitia akaunti ya maendeleo lakini suala 
hili lilipelekwa kwenye Baraza. Hata hivyo ilibainika kuwa 
kiasi kilichobaki cha Sh 215,552,764 hakikuonyeshwa 
kwenye taarifa ze fedha kama deni linalosubiri hukumu ya 
baraza ambayo ilipangwa kutajwa mwezi April 2011. 
mpaka tunaandaa taarifa hii mwezi Desemba 2011 hukumu 
ya Baraza bado ilikuwa haijajulikana.

26 Fungu 59: Tume ya kurekebisha Sheria

Matumizi ya fedha za mradi wa BEST kwa shughuli 
amabazo hazikuwa kwenye mipango Sh.10,898,400
· Fedha za Maendeleo za Mradi wa BEST zilitumika 

kulipia posho za vikao kwa washiriki wa warsha ya 
uandishi wa taarifa ya mwaka pamoja na mipango 
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kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2011 kama sehemu ya 
matumizi ya kawaida. Uongozi wa Tume uliahidi 
kuzirudisha fedha hizo kwenye akaunti ya 
maendeleo, lakini mpaka kufikia tarehe 14 Disemba 
fedha hizo hazikuwa zimerejeshwa kwenye akaunti 
husika.

· Matumizi ya Sh.101,516,410 yalilipwa kutoka kwenye 
vifungu visivyohusika.

27 Fungu 60: Mahakama ya Kazi

Malipo yasiyo na nyaraka kamili kiasi cha 
Sh.44,019,728

· Malipo ya kiasi cha Sh.44,019,728 yalifanyika bila 
ya kuwa na nyaraka kamili, hivyo hatukuweza 
kujiridhisha kama yalikuwa ni malipo halali.

Madeni mwishoni mwa mwaka kiasi cha 
Sh.142,464,390
· Mahakama ya Kazi ilikuwa na madeni ya kiasi cha 

Sh. 142,464,390. Madeni haya yanaweza kuathiri 
utekelezaji wa bajeti na shughuli za mwaka ujao, 
ikiwa fedha za mwaka huo zitatumika kuyalipa.

28 Fungu 61: Tume ya Taifa ya Uchaguzi
· Madeni yasiyolipwa Sh. 2,485,155,129
Tume ilikuwa na madeni ya Sh. 2,905,761,848 
mwishoni mwa mwaka wa fedha 2010/2011, ambapo 
malipo ya mikataba yalikuwa ni Sh. 2,485,155,129 
sawa na 85.5%. Hata hivyo kiasi kilicholipwa na 
kilichobakia havikuwekwa bayana.  

· Matumizi yasiyo na nyaraka kamili Sh. 
427,906,854

Malipo ya Sh. 427,906,854 yalifanyika yakiwa na 
nyaraka pungufu hivyo kukiuka kanuni za 86(1) na 
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95(4) za Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 
2001(zilizorekebishwa 2004)

Katika mwaka wa fedha 2010/2011 Tume iliingia 
mikataba na wazabuni yenye thamani ya Sh. 
787,271,963 kwa ajili ya kupatiwa huduma na bidhaa 
mbalimbali. Hata hivyo mikataba husika haikutolewa 
ili ikaguliwe.

· Mali za Kudumu zisizo na Mchanganuo
Kwa mwaka wa fedha 2010/2011 Tume ilionesha 
katika vitabu vyake vya hesabu mali za kudumu 
zenye thamani ya Sh. 787,271,963 zikiwemo 
zilizonunuliwa mwaka huo zenye thamani ya Sh. 
705,007,254. Hata hivyo, jedwali la mali za kudumu 
zilizonunuliwa halikutolewa. Vilevile daftari la mali 
za kudumu la Tume halioneshi mali zote za kudumu 
zinazomilikiwa na Tume.

Vithibisho vya kupokelewa fedha na michanganuo ya 
matumizi yake havikutolewa Sh. 35,642,419,966
Tume iliwapatia Wakurugenzi wa Maendeleo wa 
Halmashauri za Wilaya mbalimbali jumla ya Sh. 
35,642,419,966 kupitia benki ya NMB, kwa ajili ya 
uchaguzi mkuu. Lakini vithibitisho vya kupokelewa fedha 
na michanganuo ya matumizi yake havikutolewa ili 
vihakikiwe, hivyo kukiukwa kanuni za 86 (1), 87 na 95(4) 
za Kanuni za Fedha za Umma za 2001 (kama 
zilivyorekebishwa 2004).

29 Fungu 64: Mahakama ya Biashara
Mahakama ya Biashara ilitoza kwa upungufu wa Sh. 
1,393,036 ada ya mahakama hivyo kukiuka Sura ya 358 
ya Sheria ya Mahakama ya Biashara (Ada) (marekebisho) 
kanuni, 2005 kifungu cha 2(a) na (b). Ikiwa hali ipo hivi, 
hili linaweza kuwa na athari kubwa kwa mapato ya 
Serikali kwa ujumla wake.
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Madeni na Mihadi
Mahakama ya Biashara ilikuwa na madeni ya Sh. 
11,592,346 na mihadi ya Sh. 427,405,790 na jumla ya 
hayo yote ni Sh. 438,998,136 mnamo tarehe 30 Juni 
2011. Madai haya yanaweza kuathiri utekelezaji wa 
bajeti na shughuli za mwaka ujao, ikiwa fedha za mwaka 
huo zitatumika kuyalipa.

30 Fungu 65: Wizara ya Kazi na Ajira

Kwa mwaka tulioukagua, jumla ya Sh.6 15,775,222.65 
ziliripotiwa kama madeni yasiyolipwa ya muda kati ya 
siku 30 na zaidi ya miezi 6. Kiasi hiki ni asilimia 7%  ya 
cha mwaka uliopita. Hii inaweza kuathiri shughuli 
zilizopangwa kama bajeti kwa kiasi inaweza kutumika 
kwa ajili ya kulipa madeni hayo.

Ukaguzi wa uendeshaji wa Mfuko wa Mikopo ya 
Maendeleo ya Vijana chini ya Wizara ulibaini madeni ya 
muda mrefu kati ya siku 30 hadi miaka 5 kwa kipindi 
kilichoishia Juni 30, 2011.

• Madeni yanayodaiwa ya thamani ya Sh. 
1,683,906,606.91 ikiwa ni kiasi kilichotolewa na riba 
yake. Fedha hizi zilitolewa kwa halmashauri mbalimbali 
za wilaya na SACCOS kote nchini kama mfuko wa mikopo 
inayozunguka. Ucheleweshaji wa marejesho ya mikopo 
hii inazuia utoaji wa mikopo zaidi kwa makundi mengine 
ya vijana na SACCOS.

Wakati wa Ukaguzi, ilibainika kuwa Wizara haikuwa na 
daftari la kuorodhesha mali za kudumu. Kutokana na 
kukosekana kwa daftari la mali, ni vigumu kufuatilia 
utumiaji na mizunguko ya mali hizo kama ununuzi, 
ugawaji, uuzaji kuachana na mali husika n.k, na hii 
inaweza kusababisha matumizi mabaya ya mali bila 
utawala kujua.
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31 Vote 66: Ofisi ya Rais Tume ya Mipango 

Tume ilikuwa na fedha ambazo hazikudaiwa jumla ya 
Sh.140,235,227 ambazo ziliwekwa kwenye Akaunti ya 
Amana toka mwaka wa fedha 2006/2007 bila ya 
kuhamishiwa Mfuko Mkuu wa Serikali, kama 
inavyotakiwa na Kanuni ya 133 ya Kanuni za Fedha za 
Serikali za 2001 (marekebisho 2004).

32 Fungu 67: Sekretariati ya Ajira

Kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2011 Ofisi ya Raisi 
Sekretariati ya Ajira ilikuwa na mihadi isiyolipwa ya kiasi 
cha Sh. 253,058,267. Fedha hizi zilihamishiwa kwenye 
akaunti ya amana ya Mlipaji Mkuu wa Serikali. Hata 
hivyo, maelezo ya ankara au bili zilizosababisha fedha 
hizo zitengwe hazikuwasilishwa ukaguzi. .

Sekretarieti iliwalipa maofisa wake kiasi cha Sh. 
7,509,600 kama posho ya kujikimu kwa siku 13 
waliposafiri kwenda Israeli katika ziara ya mafunzo. 
Matumizi haya hayakuzingatia kuwa washiriki wote 
walikuwa wamelipiwa kila kitu ikiwemo malazi, hivyo 
kuyafanya kuwa malipo mara mbili.

Matumizi yalilipiwa chini ya vifungu visivyohusika Sh. 
7,486,000
Matumizi ya vifaa na bidhaa jumla ya Sh. 7,486,000 
yalilipiwa chini ya vifungu visivyohusika. Hii ina maana 
kuwa kuna udhaifu katika udhibiti wa bajeti.

33 Fungu 69: Wizara ya Maliasili na Utalii

· Waongozaji na mawakala wa utalii hawakuwa 
wamelipa ada wala kusajiliwa, na hivyo kukiuka 
kanuni ya 6 ya shughuli za utalii (ada na tozo). 
Kutokana na hayo, mapato ya jumla ya Dola za 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti ya Serikali Kuu .2010/2011

98

Kimarekani 147,300 sawa na Sh. 249,673,500 
kushindwa kukusanywa wakati wa mwaka husika.

· Watu ambao ajira zao zimekoma kwa sababu 
mbalimbali kama kuacha kazi, kifo au au kutoroka 
walilipwa jumla ya Sh.18,911,031 kama mishahara hii 
ikiashiria kuwepo kwa udhaifu katika mfumo wa 
udhibiti wa ndani juu ya mishahara.

· Wizara ilikuwa imelipa zaidi kiasi cha Sh. 
18,442,393.66 kutoka akaunti yake ya LMDA-
inayohusu Misitu ya Uoto ya Buhindi. Hata hivyo, 
akaunti hii haikufanyiwa usuluhishi na daftari 
linalotunza kumbumkumbu za kasma husika lililokuwa 
na bakaa ya Sh. 21,776,180.34 hivyo kuleta tofauti ya 
Sh. 3,333,786.68 isiyo na maelezo.

· Wizara ililipa kiasi cha Sh. 10,928,351.88 kwa ajili ya 
huduma za mtandao     kwa ajili ya mfanyakazi wake 
bila ya kibali kutoka kwa mamlaka husika.

· Tulibaini kuwa kiasi cha Sh. 11,000,000 kililipwa 
kutoka Chuo cha Wanyapori cha Pasiansi kwenda 
katika ofisi ya kanda ya kuzuia ujangiri bila ya kibali 
cha Afisa Masuuli.

· Kiasi cha Sh. 12,000,000 kilichotolewa kwenda Chuo 
cha Wanyapori cha Pasiansi hakikuwa kimekifikia 
chuo hicho hadi wakati tunamaliza ukaguzi. 

· Wakati wa ukaguzi tulibaini kuwa, matumizi ya fedha 
kwa ajili ya mafuta yenye thamani ya Sh. 37,124,900 
yalilipwa chini ya kifungu cha 410408 (generator) 
badala ya kifungu 220302 (dizeli).  Kwa maana hiyo 
thamani ya mali halisi za wizara imezidishwa 
kimakosa.

· Kitengo cha Uangalizi wa Misitu Kanda ya Ziwa 
(Mwanza) kilikusanya Sh. 44,308,060 kama mapato ya 
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mauzo ya bidhaa za misitu zilizokamatwa katika 
Kituo cha Kaniha. Hata hivyo makusanyo yote 
yaliwekwa katika akaunti ya wizara Na. 2061100044 
badala ya Akaunti ya Taifa ya Misitu. Si marejesho ya 
fedha husika wala maelezo vilivyotolewa na uongozi 
kwa suala hili. 

34 Fungu 90: Mahakama ya Ardhi
Madeni yasiyolipwa Sh. 24,790,590
Taarifa za Mahakama ya Ardhi zilionesha jumla ya Sh. 
24,790,590 kama madeni yasiyolipwa. Katika hali hii, 
kuna uwezekano fedha za 2011/2012 zikatumika kulipia 
madeni ya mwaka 2010/2011 hivyo kuathiri utekelezaji 
wa shughuli za mwaka husika.

Malipo yenye nyaraka pungufu
Matumizi ya thamani ya Sh. 11,401,856 yalifanyika bila 
ya nyaraka kamili kinyume na Kanuni Na. 86 (1) na 95 (4) 
za Kanuni za Fedha za Umma. Hali hii inaweza
kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma, na 
inaashiria kuwa malipo hayachunguzwi vya kutosha kabla 
ya kuidhinishwa.

35 Fungu 91: Tume ya Udhibiti wa Madawa

· Kiasi kilichotolewa zaidi ya kilichoidhinishwa Sh. 
11,777,090
Kamishna wa Bajeti aliipatia Tume fedha zaidi ya zile 
zilizoidhinishwa na bunge, bila maelezo yoyote 
kuhalalisha jambo hilo. 

· Ukaguzi wa miradi iliyo chini ya Tume  ya Udhibiti 
wa Madawa

Ø Mali za kudumu zisizokuwemo daftarini zenye 
thamani ya Dola za Kimarekani 72,324.86
Mali zenye thamani ya Dola za kimarekani 72,324.86 
hazikuingizwa kwenye daftari la mali za kudumu. 
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Mali hizi zinaweza kutumika isivyo halali au kupotea 
bila taarifa.

Ø Mali isiyo idhinishwa yenye thamani ya Dola za 
Kimarekani 138,835
Upitiaji wa taarifa ya utendaji ulibaini kuwa kiasi cha 
Dola za Kimarekani 138,835 kilitumika bila ya kuwa 
kwenye bajeti iliyoidhinishwa.

36 Fungu 93: Idara ya Uhamiaji 

· Masuala ya miaka iliopita yaliyohusiana na tuhuma za 
wizi wa mapato jumla ya Sh. 83,344,000 na Dola za 
Kimarekani 75,580 ambayo yanasubiri hukumu ya 
mahakama hayajapatiwa ufumbuzi.

Madeni 
· Taarifa za kifedha zilizowasilishwa kwa ukaguzi kwa 

mwaka ulioishia Juni 30, 2011 ilionesha kuwa, Idara 
ya Uhamiaji ilikuwa na madeni ya kiasi cha Sh. 
154,712,448.70. Hii inaweza kuathiri utekelezaji wa 
shughuli za mwaka ujao uliopangwa kama bajeti yake 
inaweza kutumika kwa ajili ya kulipa madeni hayo.

· Uongozi wa ofisi ya Uhamiaji Mkoa ya Uwanja wa 
Ndege wa Kilimanjaro haukuwasilisha nyaraka 
mbalimbali kama hati za malipo, stakabadhi za 
mapato, na ERVs zilizotumika kukusanya mapato 
kutokana na ada ya pasipoti, vibali vya makazi, CTA 
na ETD kama muhtasari hapa chini unavyoonesha:

Namba Kutoka Mpaka
1. 33320601 33320800

2. 36538801 36539000
3. 36558201 36558400
4. 41528001 41528200
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5. 41528201 41528400
6. 41528401 41528600
7. 41552401 41552600
8. 42638001 42638200

· Kiasi cha Sh. 2,527,647,932.95 kiliingizwa vitabuni 
kwa ajili ya kazi za ujenzi zilizokuwa zinaedelea 
katika mwaka wa fedha 2009/2010 kwa ujenzi wa 
makao Makuu ya Uhamiaji na ukarabati wa ofisi za 
mikoa ya Rukwa na Mbeya. Kiasi hicho cha mwaka 
uliopita kilitarajiwa kuja kulipwa katika mwaka wa 
fedha 2010/2011 hivyo kilipaswa kuoneshwa vitabuni 
kama mihadi lakini hakikuoneshwa hivyo. Aidha, 
uthibitisho wa kukamilika miradi hii mitatu 
haukutolewa na uongozi.

· Uongozi haukuwasilisha nyaraka za Sh. 64,360,099 
zilizokosekana kwenye hifadhi za hati za malipo.

37 Fungu 96: Wizara ya Habari Utamaduni na Michezo
· Wizara ilikuwa inadaiwa Sh. 3,615,777,165 na 

wazabuni mbalimbali, wauzaji wa bidhaa, watoa 
huduma na madai ya wafanyakazi. Hii inaweza 
kuathiri utekelezaji wa shughuli za mwaka ujao kama 
bajeti kwa kiasi hicho inaweza kutumika kulipia 
madeni haya.

· Mapato yatokanayo na  mashine ya kutengenezea 
filamu hayakuainishwa ipasavyo 
Sh.129,028,644.88
Mfumo wa kihasibu na udhibiti wa mapato 
yatokanayo na mitambo ya filamu ni dhaifu. Kwani 
kwa mwaka tulioukagua Sh. 129,028,644.88 
zilizopatikana hazikuchambuliwa na kuainishwa 
ipasavyo, kwa maana ya maombi na vibali 
vilivyotolewa havikuwianishwa kwa ajili ya 
uthibitisho na udhibiti.



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti ya Serikali Kuu .2010/2011

102

· Malipo yalifanyika yalikuwa na nyaraka pungufu 
kwa kiasi cha Sh. 28,442,500 kinyume na kanuni 
ya 95(4) ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(marekebisho 2004). Usahihi wa malipo hayo kama 
matumizi halali ya Serikali haukupatikana.

· Kutokana na ufinyu wa bajeti ujenzi wa nyumba 
ya utamaduni haukukamilika. Ujenzi huu 
unasuasua kwa takribani mwaka wa nne sasa. 
Wizara iwasiliane na Hazina na kutafuta wafadhili 
ili kukamilisha ujenzi huu.

38 Fungu 98: Wizara ya Ujenzi

· Vifaa vya bohari visivyo na uthibitisho wa 
kuhesabiwa Sh. 129,613,885
Vifaa vya bohari vyenye thamani ya Sh. 
129,613,885 havikuwa na uthibitisho kuwa 
vilihesabiwa kama Kanuni Na. 237(2) ya Kanuni za 
Fedha za Umma za mwaka 2001 (marekebisho ya 
2004) zinavyotaka.

· Malipo nje ya kasma yalioneshwa kwenye taarifa 
ya upokeaji na ulipaji wa fedha taslimu kama 
mali zisizo za kudumu Sh. 283,882,893,368

Malipo nje ya kasma Sh. 283,882,893,368 
yaliingizwa kwenye taarifa ya upokeaji na ulipaji 
wa fedha taslimu chini ya akaunti ya maendeleo 
isivyo sahihi kama ununuzi wa mali zisizo za 
kudumu.

· Madeni yasiyolipwa Sh.422,299,119,935
Taarifa ya kifedha ya Wizara kwa mwaka 2010/2011 
ilionesha madeni ya Sh. 422,299,119,935. Ilikuja 
kubainika kuwa mwezi Aprili, 2011 Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) ililipa Sh. 23,986,126,405 moja kwa 
moja kwenye akaunti ya makandarasi kwa kutoa 
fedha kutoka akaunti ya Madeni ya Miundombinu 
Na.9924193421. Hata hivyo, Uongozi wa TANROADS 
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badala ya kukipunguza kiasi hiki kutoka kwenye 
madeni yake ukakiacha hivyo kusabisha madeni 
kuzidishwa isivyo sahihi kwa Sh. 23,986,126,405.

· Kukosekana mkataba uliosainiwa kati ya wizara na 
wakala za  Serikali zilizo chini yake kwa mwaka 
2010/2011

Kwa majibu Kifungu cha 3 (2) (a) (d) cha Sheria ya 
Wakala wa Serikali ya Mwaka 1997, wizara inapaswa 
kusaini makubaliano ya utendaji na wakala husika 
kila tarehe 1 Julai. Hata hivyo wizara haikusaini 
makubaliano ya utendaji na wakala wake ambao ni 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) na Wakala wa 
Ufundi, Umeme na Mitambo Tanzania (TEMESA), 
wakati makubaliano na Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROAD) yalisainiwa tarehe 26 Septemba 2011. 
kwa muktandha huo hatukuweza kujiridhisha uhalali 
wa  taarifa za utendaji na matumizi ya wakala hao 
kama yalivyooneshwa vitabuni yakiwa na jumla ya  
Sh. 480,240,556,608.

39 Fungu 90:Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi

· Marejesho ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 
hayakudaiwa kutoka TRA
Kiasi cha Sh. 34,372,479 kililipwa kimakosa TRA ili 
kutolea mizigo ya mradi wa OFCF kutoka Japani 
ambayo ina msamaha wa kodi.

· Fedha zilizotangulizwa Hazina dogo sisizo na 
uhalalisho wa matumizi

Jumla ya Sh. 962,458,209 zilitangulizwa hazina ndogo 
kwa manunuzi ya mali za kudumu mikoani. 
Michanganuo na vielelezo vya matumizi havikutolewa 
kuhalalisha matumizi hayo.

· Mali za kudumu zenye thamani ya 
Sh.1,851,679,002 hazikuwa na chapa ya 
utambulisho
Mali za kudumu zenye thamani ya Sh.1,851,679,002 
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zilizonunuliwa mwaka husika hazikupigwa chapa ya 
utambulisho.

40 Fungu 70: Sekretariati ya Mkoa wa Arusha

· Kamati ya Ukarabati wa Hospitali ya Mount Meru 
iliingia mkataba na kampuni ya Mazishi ya Arusha ili 
kukusanya ada ya chumba cha kuhifadhia maiti, 
tangu tarehe 31 Septemba 2011. Kuanzia kipindi 
hicho hadi tarehe 30 Juni 2011 hukuna fedha zozote 
zilizopokelewa kutoka kwa wakala huyo ambazo 
zilipaswa kuwa Sh. 118,800,000. Aidha, taarifa za 
fedha hazikuonesha fedha hizo kama madeni.

Hazina ilitoa jumla ya Sh. 675,516,000 kwa kupitia 
Sekeretariati ya Mkoa kwa ajili ya halmashauri za 
wilaya sita (6) na Manispaa moja (1). Lakini 
vithibitisho kuwa fedha hizo zilizifikia halmashauri 
husika havikutolewa mpaka tunamaliza ukaguzi 
(Disemba 2011).

Sekretariati ilikuwa na madeni ya Sh. 356,211,696.41 
mwishoni mwa mwaka. Madeni haya yanaweza 
kuathiri bajeti ya mwakani ikiwa fedha zake 
zitatumika kuyalipa.

41 Fungu 71: Sekretariati ya Mkoa wa Pwani
Uongozi wa Sekretariati ya Mkoa wa Pwani hauna daftari 
la orodha ya mali za kudumu kinyume na Kanuni ya 
264(2) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka, 2001 
(zilizorekebishwa 2004).

42 Fungu 72: Sekretariati ya Mkoa wa Dodoma

· Sekretariati ya Mkoa wa Dodoma iliungua moto Agosti 
29, 2010 ambapo nyaraka na mali nyingine eneo A la 
Jengo la Mkoa ziliharibiwa. Juhudi zilifanywa kupata 
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nyaraka kutoka kwenye mfumo wa IFMS na Hazina. 
Hata hivyo, hati za malipo za Sh. 104,711,330 
hazikupatikana na kutolewa kwa ajili ya uhakiki.

· Wakati wa mwaka tunaoukagua Sekretarieti ilipanga 
kutekeleza miradi mbalimbali. Hata hivyo, uhakiki 
wa mapitio ya utendaji wa kila mwaka wa kazi halisi 
na taarifa za fedha za miradi ulibainisha kuwa baadhi 
ya shughuli chini ya miradi hiyo hazikutekelezwa 
kutokana na kutotolewa fedha.

· Hasara iliyoelezwa kuwa imetokana na moto kiasi cha 
Sh. 5,030,455,379 haikuwa na mchanganuo.

43 Fungu 73: Sekretariati ya Mkoa wa Iringa 

· Fedha kwa ajili ya matumizi mengineyo (OC) 
zilizotengwa kwa ajili ya RAS Iringa na Halmashauri 
kiasi cha Sh. 182,830,000 na Sh. 961,785,000 sawia 
kwa ajili ya mwezi Agosti 2010 hazikutolewa 
ufafanuzi wa matumizi yake na kuoneshwa vitabuni 
kama ilivyoagizwa na Hazina.

· Taarifa ya fedha zilionesha madeni yasiyolipwa ya Sh. 
246,032,885.72. Hii inaweza kuathiri utekelezaji wa 
shughuli za mwaka ujao na mipango yake ikiwa bajeti 
kwa kiasi inaweza kutumika kwa ajili ya kulipa 
madeni hayo.

· Sekretarieti  iliingia  mikataba na M / S Pacha 
Kampuni ya Ujenzi ya Morogoro, na M / S Sepro 
Limited ya Dar es Salaam kwa ajili ya awamu ya III ya 
ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Iringa kwa 
mkataba wa Sh. 380,282,502 na Ukumbi wa  Mikutano 
wa Mkuu wa Mkoa Iringa awamu ya I kwa mkataba wa 
Sh. 348,166,605.06. Miradi yote ilikuwa inatarajiwa 
kukamilika tarehe 30/6/2011, hata hivyo hadi wakati 
wa ukaguzi miradi hii haikuwa imekamilika.
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44 Fungu 75: Sekretariati ya Mkoa wa Kilimanjaro

· Vifaa ambavyo havikuingizwa kwenye daftari Sh. 
3,069,200
Ukaguzi wa vifaa vya ghalani umebaini kuwa vifaa 
vyenye thamani ya Sh.3, 069,200 vilivyoagizwa na 
kulipiwa kwa mwaka uliomalizika havikuingizwa 
kwenye daftari la vifaa vya ghalani na mchaganuo wa 
matumizi yake haukuweza kupatikana.  Hii ni 
kinyume na Kanuni za 191 na 192 za Kanuni za Fedha 
za Umma, 2001.

· Makato yanayozidi kikomo Sh. 2,503,033.85
Ukaguzi wa baadhi tu ya taarifa za mishahara kwa 
mwezi Juni, 2011 umebaini kuwa makato kutoka 
kwenye mishahara yanazidi kikomo cha theluthi (1/3) 
ya mshahara kilichowekwa na PO-PSM kwa barua 
yenye kumb. Na. C/CE.45/271/01/1/87 ya 19/3/2009 
na Sheria ya Mikopo Namba 7 ya mwaka 1970.

45 Fungu 76: Sekretariati ya Mkoa wa Lindi

· Sekretariati ya Mkoa wa Lindi ilikuwa na miradi ya 
Sh. 720,505,798 ambayo haijakamilika hadi wakati 
wa ukaguzi, yaani Disemba, 2011. Kipindi cha 
mikataba kwa miradi yote 15 kilikuwa kimekwisha.

· Sekretarieti ya Mkoa inakabiliwa na upungufu wa 
wafanyakazi na maarifa kwa ajili ya kuendesha 
mfumo wa Epicor. 

· Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kina mkaguzi mmoja 
tu (1) badala ya watatu kwa mujibu wa ikama.

46 Fungu 77: Sekretariati ya Mkoa wa Mara

· Ukaguzi wa kumbukumbu za taarifa za wafanyakazi 
na taarifa kuu ya mishahara kutoka hazina kwa 
kipindi kilichoishia 30/6/2011 ulibaini kuwa tarehe
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za kuzaliwa kwa wafanyakazi 85 zilikosewa. Hali hii 
ina maana kuwa tarehe ya kustaafu kwa wafanyakazi 
hawa haiwezi kufuatiliwa kwa urahisi. Sekretarieti 
inapaswa kushirikiana na Hazina ili kuondoa tatizo 
hilo.

· Jumla ya Sh. 1,400,379,000 zilizotengwa kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali za Sekretarieti 
hazikutolewa na Hazina. Kukosekana kwa fedha hizo 
kuliifanya Sekretarieti kushindwa kutekeleza shughuli 
zilizokusudiwa.

  
47 Fungu 78: Sekretariati ya Mkoa wa Mbeya

· Sekretariati ya Mkoa wa Mbeya ihakikishe 
kuwa fedha zinaombwa kwa kiwango 
kinachotakiwa na itoe taarifa za maendeleo ya 
utekelezaji ili kuhalalisha Matumizi ya 
Maendeleo.

· Katika mwaka tulioukagua, Sekretarieti ya 
Mkoa wa Mbeya haikupata fedha 
zilizoidhinishwa kiasi cha Sh. 28,008,474,533, 
na kwa maana hiyo shughuli zilizotengewa 
fedha hizo hazikutekelezwa.

· Miradi ya maendeleo chini ya Sekretariati 
yenye thamani ya Sh. 59,000,0000 haikuwa 
imetekelezwa kama ilivyopangwa.

· Tulipotembelea miradi mwezi Disemba 2011 
tulibaini kuwa ofisi ya Katibu Tarafa ya Ilolo 
iliyopo wilayani Mbozi ilijengwa na kukamilika 
kwa thamani ya Sh. 29,000,000 lakini Sekretariati 
ya Mkoa haikuweza kupata Hati ya Kumiliki 
kiwanja ilipo ofisi hiyo.
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48 Fungu 79: Sekretariati ya Mkoa wa Morogoro

Uhalali wa gharama za usimamizi wa miradi 
haukupatikana Sh. 335,527,974

Sekretariati ilipokea kiasi cha Sh. 335,527,974 kwa 
ajili ya usimamizi na ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
shughuli za usimamizi shirikishi wa misitu, 
merekebisho ya sekta ya umma, maendeleo ya 
kilimo, maji na usafi vijijini unaofanywa na 
halmashauri mbalimbali katika mkoa. Upitiaji wa 
taarifa za usimamizi na ufuatiliaji ulibaini kuwa 
taarifa hizo hazikubainisha sababu za kushindwa 
kufanikiwa kwa halmashauri kwenye mipango/miradi 
tajwa, kwani miradi mingi imebainika kutekelezwa 
kwa kiwango cha chini wakati mingine haikukamilika 
kabisa. Kwa maana hiyo usamimizi na ufuatiliaji 
haukuleta tija iliyotarajiwa.

· Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 40,879,650
Hati za malipo ya Sh. 40,879,650 zililipwa zikiwa na 
nyaraka pungufu kinyume na Kanuni ya 95 (4) ya 
Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(zilizorekebishwa 2004).

· Mishahara iliyolipwa kwa watumishi wasiokuwepo 
Sh.10,333,600.40
Jumla ya Sh.10,333,600.40 zililipwa kwa watumishi
ambao wamestaafu, kufukuzwa, kuacha kazi au 
akauti za watumishi waliokufa.

· Daftari lisilo na usahihi wa kumbukumbu za taarifa 
za mishahara ya watumishi wasiokuwepo

Katika mwaka tulioukagua, Sekretarieti haikuwa na 
daftari sahihi la mishahara ya watumishi 
wasiokuwepo kwani baadhi ya majina ya watumishi 
wasiokuwepo hayakuingizwa kwenye daftari. Hii ni 
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kinyume na Kanuni ya 110 (1) ya Kanuni za Fedha za 
Umma ya 2001 (zilizorekebishwa 2004). Hii ina maana 
kwamba mishahara inaweza kulipwa kwa watumishi 
wasiokuwepo hivyo kuleta hasara.

49 Fungu 80: Sekretariati ya Mkoa wa Mtwara

· Taarifa ya matumizi kiasi cha Sh. 276,446,222 
kilichohamishwa kama mihadi iliyoahirishwa kulipwa 
kutoka akauti ya maendeleo kwenda akaunti ya 
amana, haikutolewa na Sekretariati  ya mkoa kwa 
ukaguzi

· Taarifa ya Sekretariati ya Mkoa ilionesha kulikuwa 
na mali zisizoshikika za kiasi cha Sh. 146,428,000. 
Hata hivyo posho na matumizi mengineyo kiasi cha 
Sh. 88,215,850  zilijumuishwa pamoja na kiasi hicho 
cha mali zisizoshikika wakati sio sehemu ya mali 
hizo.

50 Fungu 81: Sekretariati ya Mkoa wa Mwanza 

· Ukaguzi wa baadhi ya taarifa za mishahara kutoka 
kwenye kompyuta, kumbukumbu za mishahara, 
pamoja na mafaili binafsi ya watumishi ulibaini 
kuwa kiasi cha Sh. 20,782,368 kililipwa kwa watu 
ambao hawakuwa watumishi tena lakini walibaki 
kwenye orodha ya kulipia mishahara badala ya 
kufutwa. Katika kiasi hicho Sh. 17,929,508.34
ilikuwa ni makato ya lazima yaliyolipwa kwa taasisi 
mbalimbali na Sh. 1,972,151 ni mishahara baada ya 
makato iliyolipwa kwa watu hao.

· Ukaguzi ulibaini kuwa Sekretariati ililipa kiasi cha 
Sh. 10,085,000 kama honoraria na ununuzi wa 
samani nje ya bajeti.
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· Ukaguzi wa vitabu ulibaini kuwa Sekretariati 
ilinunua vitu vya kudumu vya thamani ya Sh.
46,083,400 lakini haikutumia vifungu vya vitu vya 
kudumu kulipia manunuzi hayo.

· Sekretarieti ya Mkoa iliingia mkataba  Na. 
RAS/009/2010/2011/W/02  wa tarehe 29 Juni , 2010 
na M/s CF Builders Ltd kwa ajili ya ujenzi wa 
Chumba cha Wagonjwa Mahututi, Jiko na ukarabati 
wa Chumba cha Upasuaji katika Hosptali ya Sékou 
Toure kwa jumla ya Sh. 283,167,526.40. Tarehe ya 
kuanza kazi ilikuwa 13/07/2010 na ilitarajiwa 
kukamilika 30/11/2011. Hata hivyo, ziara yetu ya 
kutembelea miradi hiyo iliyofanyika mwezi Januari, 
2012 ilibaini kwamba kazi zenye thamani ya Sh. 
140,868,860 sawa na 49.70% zilikuwa bado 
hazijakamilika pamoja na kuwa muda wa mkataba 
ulikuwa umekwisha.

· Sekretarieti ya Mkoa iliingia mkataba Na. 
RAS/09/2010/2011/W/04 tarehe 2 Septemba, 2011 
na M/s Jeshi la Ujenzi wa Taifa (Suma JKT) kwa ajili 
ya ujenzi wa Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya 
Nyamagana - Awamu ya III-Mwanza kwa mkataba wa 
Sh. 191,835,501. Tarehe ya kuanza kazi ilikuwa 
Septemba 9, 2011 na ilitarajiwa kukamilika tarehe 
31 Disemba, 2011. Hata hivyo, ziara yetu ya 
kutembelea mradi huo iliyofanyika tarehe 8 
Disemba, 2011 ilibaini kwamba kazi zenye thamani 
ya Sh. 79,600,000 zilikuwa bado hazijakamilika 
pamoja na kuwa muda wa mkataba ulikuwa 
umekwisha.

· Katibu Tawala wa Mkoa aliingia mkataba Na. 
RAS/009/2010/2011/W/05 tarehe 2 Septemba, 2011 
na M/s CF Builder Ltd kwa ajili ya ujenzi wa Jengo la 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Awamu III kwa mkataba wa 
Sh. 361,096,815. Tarehe ya kuanza kazi ilikuwa 9 
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Septemba, 2011 na ilitarajiwa kukamilika tarehe 19 
Disemba, 2011. Hata hivyo, ziara yetu ya
kutembelea jengo hilo tarehe 19 Disemba, 2011 
ilibaini kwamba kazi hiyo ilikuwa haijaanza.

51 Fungu 82: Sekretariati ya Mkoa wa Ruvuma

Mambo Mengineyo 
Jumla ya Sh. 12,087,500 zililipwa kwa watu 
mbalimbali kama masurufu kwa ajili ya ununuzi wa 
vitu mbalimbali. Kuna uwezekano kwamba bei za 
marejesho zilikua zaidi ya bei halisi, hivyo 
haikuthibitika kuwa matumizi hayo yaliinufaisha 
Sekretariati.

Matumizi ya jumla ya Sh. 38,655,268 yalilipwa chini 
ya vifungu (GFS) visivyostahili kinyume na Kanuni ya 
115 ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 
(zilizorekebishwa 2004), hivyo ikiashiria ukosefu wa 
udhibiti wa bajeti.

Malipo ya jumla ya Sh. 5,600,000 hayakuwa na 
vithibitisho vya madai kama vile ankara, uthibitisho 
wa kuleta bidhaa, stakabadhi, karatasi za kulipia na 
daftari la mahudhurio. Hii ina maana kwamba 
sehemu ya ukaguzi wa awali ni dhaifu.

Katika mwaka unaokaguliwa, mafuta yenye thamani 
ya Sh. 2,267,000 yaliyonunuliwa hayakuthibitika 
kuwa yalipokelewa na kuingizwa vitabuni. Hivyo 
uingizwaji vitabuni na matumizi yake havikuweza 
kuhakikiwa.
· Madai ya Sh. 23,896,583.24 yalijumuishwa kwenye 

madeni bila kuwa na vithibithso vya deni kama 
Ankara au mikataba.

· Kazi za ziada kwenye mkataba zenye thamani ya 
Sh. 20,664,320 hazikuidhinishwa ipasavyo. Kazi za 
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ziada zinaweza kuongeza gharama za mkataba nje 
ya makisio kama zisiposimamiwa ipasavyo.

· Sekretarieti  ililipa jumla ya Sh. 15,092,800 kwa 
shughuli mbalimbali lakini uhalali wa malipo hayo 
haukuthibitika kwa sababu zifuatazo: –

Ø Malipo ya posho ya kujikimu kwa waajiriwa wapya 
yalijumuisha wategemezi wasiostahili posho hizo.

Ø Baadhi ya watumishi walilipwa posho za kujikimu 
wakiwa safarini bila kusafiri kama 
ilivyothibitishwa na saini zao kwenye karatasi za 
mahudhurio siku ambazo walitakiwa kuwa 
safarini.

Ø Malipo ya malazi yalibainika kufanywa kwa hoteli 
ambayo haina uwezo wa kuweka idadi ya wageni 
iliyotajwa.

Ø Baadhi ya Manunuzi hayakufuata taratibu za 
kawaida za manunuzi.

52 Fungu 83: Sekretariati ya Mkoa wa Shinyanga

Matengenezo ya magari yalifanywa bila ya kupitishwa 
kwanza kwa Wakala wa Mitambo na Umeme (TEMESA) 
Sh. 6,569,797

Ilionekana kwamba malipo ya Sh. 6,569,797 yalilipwa 
kwa gereji binafsi kwa ajili ya matengenezo ya 
magari ambayo hayakuwa yamepitishwa kwanza kwa 
Wakala wa Serikali wa Umeme na Mitambo (TEMESA) 
kinyume na Kifungu 59 (1) na (2) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 (GN.97).

· Makato kutoka kwenye mishahara ya wafanyakazi 
ya kila mwezi yaliyozidi kiwango kinachokubalika

Ukaguzi wa baadhi ya kumbukumbu za mishahara 
umebaini kuwa makato kutoka kwenye mishahara 
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yalizidi kikomo cha theluhi (1/3) kilichowekwa na 
Utumishi (PO-PSM) kwa barua Kumb. Na. 
C/CE.45/271/01/1/87 ya 19/3/2009 na Sheria ya 
Mikopo Namba 7 ya mwaka 1970.

53 Fungu 84: Sekretariati ya Mkoa wa Singida

Kiasi cha Sh.19,000,000  kililipwa kwa M/S Garage 
Action Auto wa S.L.P 2645 Dodoma kama malipo kwa 
ajili ya matengenezo ya gari lenye usajili Na. STK 
5331. Hata hivyo, gari hilo halikuwa limetoka gareji 
hadi tunaandika taarifa hii.

Sekretarieti ya Mkoa wa Singida ilifanya malipo ya 
Sh. 29,120,000 kwa Afisa Usalama - Singida kwa 
shughuli za Mitihani ya Taifa ya kidato cha nne 
iliyofanyika Oktoba 2010. Hata hivyo viambatisho vya 
malipo hayo havikutolewa kwa ajili ya uhakiki.

54 Fungu 85: Sekretariati ya Mkoa wa Tabora

Ukiukaji wa kanuni na taratibu

· Matumizi yaliyofanywa chini ya vifungu visivyo 
husika Sh. 26,151,386
Kiasi cha Sh. 26,151,386 kililipiwa chini ya vifungu 
visivyo stahili wakati matumizi hayo hayakuwa 
yametengewa fedha kwenye bajeti.
Sekretariati ilikarabati nyumba anayokaa Mkuu wa 
Mkoa wakati hakukuwa na bajeti ya kazi hiyo.

· Matengenezo ya gari lenye usajili Na. STK 4888 
kiasi cha Sh. 40,643,265 yenye mashaka 

Gharama za matengenezo ya gari lenye usajili Na. 
STK 4888 zilibainika kuwa kasoro zifuatazo:
· Hati ya kuthibitisha kukamilisha kazi haikutolewa 

kwa ukaguzi, injini mpya iliyoelezwa kuwa 
ilifungwa haikuoneshwa kweye kadi ya kazi na 
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hapakuwa na risiti kukiri kupokea Sh. 40,643,265 
za malipo.

Masuala Mengineyo
Madeni yasiyolipwa ya Sh. 851,096,823.18 yalikuwa 
vitabuni tarehe 30 Juni, 2011. Hii inaweza kuathiri 
utekelezaji wa shughuli za mwaka ujao zilizopangwa 
kwa kutumia bajeti ya mwaka kulipia madeni ya 
nyuma.

55 Fungu 86: Sekretariati ya Mkoa wa Tanga

· Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga iliingia mkataba na 
Mkandarasi M/s Chite Trader Contractor kwa ajili ya 
ujenzi wa uzio wa nje kwenye makazi ya Mkuu wa 
Wilaya. Mkataba ulikuwa ni wa wiki 12 hadi 
Septemba 4, 2011. Hata hivyo, pamoja na ujenzi 
kutokamilika mpaka tarehe ya ukaguzi (Novemba, 
2011), hakuna makato yoyote ya adhabu ya 
ucheleweshaji kazi yaliyokatwa kwenye malipo 
yanayofanywa kwa mkandarasi.

· Madeni yasiyolipwa ya Sh. 596,703,205.50 yalikuwa 
vitabuni tarehe 30 Juni, 2011. Hii inaweza kuathiri 
utekelezaji wa shughuli za mwaka ujao zilizopangwa 
kwa kutumia bajeti ya mwaka kulipia madeni ya 
nyuma.

56 Fungu 88: Sekretariati ya Mkoa wa Dar Es Salaam

· Katibu Tawala Mkoa wa Dar es Salaam alimlipa 
Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilala kwa Hati ya 
Malipo Na. 3463/6 H/Na. 997647 ya 28/6/11 kwa 
ajili ya kupata viwanja 71 eneo la kinyerezi kwa 
ajili ya kuwapatia waathirika wa mabomu 
yaliyotokea Gongo la Mboto Dar es Salaam. 
Viwanja vya Kinyerezi viliwekewa pingamizi 
mahakamani na hivyo RAS DSM akaamua kutafuta 
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viwanja vingine eneo la Msongola. Hata hivyo 
hatukuweza kupata uthibitisho kama viwanja 
hivyo vilipatikana Msongola na maendeleo ya 
mpango wa viwanja hivyo.

· Bakaa ya Akaunti ya Amana ya Juni 30, 2011 
ilijumuisha Sh. 437,849,688 zilizo hamishiwa 
kutoka Akaunti ya Maendeleo kama mihadi. Hata 
hivyo, mihadi hiyo haikuoneshwa kwenye taarifa 
ya mihadi ya Akaunti ya Maendeleo ya tarehe 30 
Juni 2011 kinyume na Kifungu Na. 25 (2) (b) cha 
Sheria ya Fedha ta Umma Na. 6 ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004).

· Mchanganuo wa wawekaji kwenye akaunti ya 
Amana hakutolewa Sh. 601,955,154

Mchanganuo wa wawekaji katika akaunti ya Amana 
haukuwasilishwa pamoja na taarifa za fedha. 
Kutokana na hali hiyo hatukuweza kuhakiki usahihi 
wa bakaa za wawekaji zenye jumla ya Sh. 
601,955,154 katika akaunti hii ya amana kwa kipindi 
kilichoishia 30 Juni 2011.

Hundi ya kiasi cha Sh. 13,935,000  iliyolipwa na IPP 
Ltd kwa ajili ya waathirika wa mabomu ya Gongo la 
Mboto ilirejeshwa kutokana na kuzidi kiwango 
kinachoruhusiwa kulipia hundi cha Sh. 10,000,000, 
hivyo mlipaji kutakiwa kuwasilisha fedha hizo kwa 
TISS. Hata hivyo fedha hizo hazikuthibitika kulipwa 
tena.

57 Fungu 89: Sekretariati ya Mkoa wa Rukwa
· Sekretariati ya Mkoa wa Rukwa inapaswa kuhakikisha 

kuwa ukarabati wa hospitali ambao umeshagharimu 
Sh. 142,273,907 kati ya Sh. 200,000,000  
zilizopangwa unakamilika na hivyo huduma ya 
hospitali kuwa bora zaidi
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· Sekretariati ya Mkoa wa Rukwa inapaswa kuharakisha 
ujenzi wa nyumba za watumishi ambazo 
zimeshagharimu Sh. 100,000,000 kati ya Sh. 
420,000,000 zilizopangwa unakamilika na hivyo 
kupunguza watumishi kuondoka mkoani.

· Serikali kwa kupitia Sekretariati ya Mkoa wa Rukwa 
ilipeleka jumla ya Sh. 17,433,136,301 kwa Manispaa 
na Halmashauri za Wilaya. Sekretariati ioanishe 
mifumo ya udhibiti katika halmashuri inazozisimamia 
ili kuongeza ufanisi na tija na kuongeza manufaa ya 
fedha zinazotolewa.

Masuala Mengineyo
Kuna mapendekezo ya ukaguzi uliopita yanayohusisha 

jumla ya Sh.43,484,890.93 ambayo hayajatekelezwa 
ipasavyo. Hii inaviza juhudi za kuboresha mifumo ya 
udhibiti wa ndani na usimamizi wa fedha katika 
Sekretarieti ya Mkoa.

58 Fungu 95: Sekretariati ya Mkoa wa Manyara

Malipo ya kiasi cha Sh. 84,073,500 kililipwa kwa 
watumishi mbalimbali na taasisi zingine bila ya kuwa na 
viambatisho kama stakabadhi, fomu za maombi, orodha 
za walipwaji, orodha za mahudhurio n.k. kinyume na 
Kanuni ya 95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma 2001 
(zilizorekebishwa 2004).

Hesabu za mwaka zimeonesha kuwa kuna madeni ya 
jumla ya Sh. 51,850,980 yanahusisha Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Kiteto (Sh. 32,251,695) na Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Babati (Sh.19,599,285) ambayo hayakuwa 
kwenye daftari la wadeni, kwa maana hiyo tumeshindwa 
kujua kama madeni haya ni halali.
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7.9 Wizara, Idara na Sekretariati za Mikoa zilizopata hati 
zenye shaka

Zifuatazo ni Wizara na Idara za Serikali zilizopata hati zenye 
shaka pamoja na sababu zake.

1. Fungu 14: Idara ya Zima Moto na Uokozi
· Idara haina michanganuo ya kina kwa ajili ya mapato 

na malipo mengineyo ya kiasi cha Sh. 
1,804,733,968.66 na Sh. 1,550,247,999 sawia kama 
yanavyoonekana kwenye ukurasa wa 18 wa taarifa ya 
mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia 30th Juni, 
2011. Kutokana na kukosekana uwazi wa kutosha, 
usahihi wa mapato na malipo haukuweza 
kuthibitishwa.

· Kiasi cha Sh.182,048,226 kwa ajili ya mafao ya 
watumishi kilichooneshwa kwenye taarifa za fedha 
hakikuwa na michanganuo ya kiasi hicho.

· Kiasi cha Sh.184,282,950 kwa ajili ya vifaa 
kilichooneshwa kwenye taarifa za fedha hakikuwa na 
michanganuo ya kiasi hicho.

· Kiasi cha Sh. 559,510,005.64 kwa ajili ya manunuzi na 
vifaa vya ofisini kilichooneshwa kwenye taarifa za 
fedha kwa kipindi kilichoishia 30 Juni 2011 hakikuwa 
na michanganuo ya kiasi hicho. 

· Jumla ya Sh. 17,829,800 zililipwa kwa M/S Kim 
Builders and General Traders kwa hati ya malipo Na. 
0602 hundi Na. 055312, ankara Na. 0065 na hati ya 
kuthibitisha vifaa kuletwa Na. 0013 kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa vya ujenzi vya Idara.  Hata hivyo, 
vifaa hivyo havikuingizwa vitabuni wakati wa 
kupokewa wala wakati wa utoaji wa vifaa kwa 
watumiaji.
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· Idara haikuweka bayana jinsi itakavyolipa madeni ya 
Sh. 557,680,368.09 yaliyobaki vitabuni mwishoni mwa 
mwaka.

Masuala Mengineyo
· Uongozi wa Idara ya Zimamoto na Uokozi uliwalipa 

wakandarasi mbalimbali jumla ya kiasi cha Sh. 
318,000,000 kwa kazi ambazo hazikuwa 
zimethibitishwa na washauri na wasimamizi wa 
miradi husika.

· Uongozi wa Idara ya Zimamoto na Uokozi 
haujatekeleza na wala hauna Sera ya Mawasiliano na 
Technolojia.

· Uongozi wa Idara ya Zimamoto na Uokozi hauna sera 
ya kusimamia viashiria vya hatari ambayo 
ingebainisha jinsi ya kushughulikia viashiria hivyo vya 
hatari.

2. Fungu 18 : Mahakama Kuu
· Gharama ndogo ndogo za ujenzi kiasi cha Sh. 

109,900,000 zilijumuishwa kwenye gharama za jengo 
na ardhi wakati kiasili gharama hizo si za vitu vya 
kudumu. Kosa hilo la kihasibu bado halijarekebishwa 
vitabuni.

· Mahakama Kuu ililipa Sh. 23,700,000 badala ya Sh. 
8,400,000 kama kodi ya mwaka kwa kipindi cha 
kuanzia Januari 2010 hadi Disemba 2010 kwa ajili ya 
nyumba ya makazi iliyopo kiwanja Na. 658 Mbezi, Dar 
es Salaam. Malipo haya yalifanyika baada ya kubadili 
masharti ya mkataba wa upangaji bila kufuata 
taratibu hivyo kusababisha malipo ya zaidi ya Sh. 
15,300,000 (Sh. 23,700,000 – Sh. 8,400,000).

· Malipo ya Sh. 27,359,720 yalifanywa bila ya kuwa na 
nyaraka za kutosha kinyume na Kanuni ya 95 (4) ya 
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Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
(zilizorekebishwa 2004). Kutokana na hali hiyo 
tumeshindwa kuthibitisha kama malipo husika 
yalikuwa halali.

· Mahakama Kuu ililipa Sh. 18,018,540 kwa 
wafanyakazi ambao ajira zao zilikuwa zimekoma kwa 
kustaafu au kifo lakini bado walikuwa hawajafutwa 
kwenye orodha ya kulipia mishahara.

· Masurufu yasiyorejeshwa ya kiasi cha Sh. 97,469,800 
hayakuingizwa katika taarifa za fedha, hivyo kufanya 
taarifa hizo kuwa na makosa.

· Mali za kudumu zenye thamani ya Sh. 2,071,624,728 
ziliingizwa kwenye taarifa za fedha bila ya kuwa 
kwenye orodha ya mali za kudumu.  

3. Fungu 19: Mahakama za Mwanzo na za Wilaya

· Gharama za matengenezo madogo ya kiasi cha Sh. 
79,841,000 zilijumuishwa kwenye gharama za 
jengo na ardhi wakati kiasili gharama hizo si za 
vitu vya kudumu. Kosa hilo la kihasibu bado 
halijarekebishwa vitabuni.

· Makusanyo yasiyopelekwa benki Sh. 
48,106,602.74
Kiasi cha Sh. 48,106,602.74 kilichokusanywa 
katika mwaka wa fedha 2010/2011 kutoka vituo 
mbalimbali vya ukusanyaji mapato hakikupelekwa 
benki kinyume na Kanuni ya 60 ya Kanuni za 
Fedha za Umma, 2001 (zilizorekebishwa 2004). 
Aidha, jumla ya kiasi cha Sh. 1,076,950 kilikuwa ni 
pungufu kwenye kiasi kilichopelekwa benki.

· Mahakama za Mwanzo na za Wilaya zililipa Sh. 
148,544,460 kwa wafanyakazi ambao ajira zao 
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zilikuwa zimekoma kwa kustaafu au kifo lakini 
bado walikuwa hawajafutwa kwenye orodha ya 
kulipia mishahara.

· Tulibaini kuwa mapokezi katika kitabu cha 
kupokelea kiasi cha Sh. 159,314,3246.72 na kiasi 
kilichothibitishwa kupokelewa kwa mujibu wa 
taarifa za benki Sh. 607,299,059.96 ambavyo 
havikuwa na uhusiano kwa upande mmoja na 
mwingine kama ilivyopaswa kuwa. Usuluhishi 
haukuwa umefanyika kubaini na kurekebisha 
kasoro hii.

· Mahakama za Mwanzo na za Wilaya zilikuwa na 
madeni ya Sh. 2,072,904,877.84 na mihadi ya kiasi 
cha Sh. 259,314,508.93 kutokana na manunuzi ya 
bidhaa na huduma na vilevile madai ya watumishi. 
Madeni haya yanaweza kuathiri shughuli za mwaka 
ujao ikiwa fedha za mwaka huo zitalipia madeni 
haya.

· Mali za kudumu za kiasi cha Sh. 1,985,972,390 
zinazomilikiwa na Wizara ya Sheria na Katiba chini 
ya Mahakama za Mwanzo na za Wilaya 
hazikuorodheshwa kwenye daftari la mali za 
kudumu.

4. Fungu 24: Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Tume ililipa kiasi cha Sh. 2,606,150 kwa wauzaji wa
bidhaa na huduma pamoja na wafanyakazi wa Tume kwa 
shughuli mbalimbali. Hata hivyo, hati za malipo na 
nyaraka zilizoambatishwa na malipo hayo hazikutolewa 
kwa ajili ya ukaguzi.

Matumizi yasiyokubalika Sh. 43,035,000

Jumla ya Sh.43,035,000 zilizolipwa kwa mwaka 
uliomalizika hazikuwa na nyaraka za kutosha kwa ajili ya 
uhakiki.
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Malipo yaliyoahirishwa Sh. 34,953,650
Matumizi ya Sh.34,953,650, ya mwaka 2009/2010 
yaliahirishwa na kuja kulipwa mwaka 2010/2011 kinyume 
na Kanuni ya 85 ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 
(zilizorekebishwa 2004).

Malipo zaidi ya madeni yaliyohakikiwa Sh. 
1,145,671,870
Madeni ya kiasi cha Sh. 629,522,680 ya Chama Cha 
Ushirika - Nyanza yalihakikiwa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali na kulipwa mwezi Oktoba 
2009 na Machi, 2010. Hata hivyo Nyanza ilikuja kulipa 
madeni mengine ya Sh. 1,145,671,870 ya 2010/2011
ambayo hayakuwa kwenye yale yaliyohakikiwa.

Masuala Mengineyo

Vifaa na nyaraka vilivyolipiwa bila ya kuletwa 
Sh.36,118,000

Nyaraka zilizochapishwa za kiasi cha Sh. 23,513,000 
kutoka Mpiga Chapa wa Serikali na vifaa vya ofisi vya Sh. 
12,605,000 kutoka kwa wazabuni mbalimbali 
vilivyoagizwa na kulipiwa havikuwa vimefika mpaka 
wakati wa ukaguzi (Oktoba, 2011).

5. Fungu 32: Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi Wa 
Umma
· Kutokana na utunzaji wa kumbukumbu usiofaa Ofisi 

ya Raisi Menejimenti ya Utumishi wa Umma ilikuwa 
na matumizi ya Sh. 2,681,019,858 yaliyofanywa kwa 
kutumia hati za malipo zisizokuwa na nyaraka za 
kutosha. Kiasi hiki kiliingizwa vitabuni, lakini uhalali 
wake haukuweza kuthibitika.

· Tulibaini tofauti kubwa ya Sh. 1,769,926,271 kati ya 
kiasi cha Sh. 581,600,000 kilichooneshwa kwenye 
kifafanuzi Na. 19 cha taarifa ya mwaka kinachohusu 
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ujenzi na ununuzi wa mali za kudumu na kiasi cha Sh. 
2,351,526,271 kilichomo kwenye orodha ya mali za 
kudumu. Hivyo hatukuweza kujiridhisha kuwa bakaa 
ya mali za kudumu iliyomo kwenye mizani ni sahihi na 
yakuaminika. Ofisi ya Raisi - Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma wanapaswa kusuluhisha na kusahihisha 
tofauti iliyoonekana ili vitabu na taarifa vitoe taswira 
sahihi.

6. Fungu 40: Mahakama ya Rufani
· Ununuzi wa Mali, Mitambo, na Vifaa vya Sh. 

41,422,152,408 havikuwa vimeingizwa kwenye daftari 
la orodha ya mali za kudumu, hivyo hatukuweza 
kujiridhisha juu ya matumizi yaliyofanywa ili kupata 
vitu hivyo.

· Stakabadhi za kukusanyia mapato za kiasi cha Sh. 
17,044,773 ambazo ziliorodheshwa kwenye Kitabu 
cha Mkusanya Mapato (RCCB) hazikutolewa ili 
kuthibitisha kiasi kilichokusanywa na kupelekwa 
benki kinyume na Kanuni ya 65 (1) na (3) ya Kanuni za 
Fedha za Umma za 2001 (zilizorekebishwa 2004).

· Kanuni ya 78 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 
(zilizorekebishwa 2004) inataka, mapato 
yanayokusanywa kuwasilishwa benki kila siku kama 
yalivyo. Kinyume chake, mapato ya kiasi cha Sh. 
11,417,071 yalikusanywa kutoka vituo mbalimbali bila 
ya vithibitisho kuwa yalipelekwa benki.

7. Fungu 46: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi

Wizara ilionesha kuwa na bakaa ya fedha taslimu Sh. 
3,543,412,937 katika taarifa za fedha. Lakini nyaraka 
zilizopatikana kutoka Ofisi Kuu ya Malipo (CPO) 
zilionesha bakaa tofauti ya Sh.14,931,082,406. Kwa hiyo, 
bakaa ya fedha taslim iliyomo kwenye taarifa ya fedha 
haikuweza kuthibitika kuwa ni ya kuaminika. 
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Machanganuo ni kama ufuatao: 

Akaunti Bakaa Jumuifu ya 
taslimu kutoka taarifa 
ya ofisi kuu ya malipo 
(Sh.)

Akaunti Ya Amana 14,253,691,194
Akaunti Ya Maendeleo 332,934,251
CPS Amana maalum A/C 
(16.141)

28,686,931

CPS Mat. Kawaida A/C 
(18.330)

315,770,030

Jumla 14,931,082,406

• Fedha zilizopelekwa kwenye taasisi lakini 
hazikuthibitika kupokelewa au zilipokelewa zaidi ya 
kiasi zilichotolewa

Wizara ilitoa jumla ya Sh. 445,058,164,147 sawa na 
75.5% ya kiasi kilichopokelewa katika mwaka kwa taasisi 
ishirini na tisa (29) zilizo chini ya Wizara. Uthibitisho wa 
kupokea fedha kutoka kwa taasisi hizo kwa miaka 
2009/2010 na 2010/2011 uligundua kwamba taasisi tatu 
(3) hazikupokea jumla ya Sh. 1,486,134,045 wakati 
taasisi saba (7) zilipokea Sh. 14,470,198,562 zaidi ya 
kiasi kilichotolewa. Aidha, taasisi kumi na tisa (19) 
hazikuweza kututhibitishia kama zilipokea Sh. 
637,269,015,239 zilizodaiwa kutolewa. 

Bakaa ya Mali za kudumu isiyo ya kweli Sh. 
34,684,834,642

Wizara ilionesha vitabuni ongezeko la mali za kudumu 
kwa kiasi cha Sh. 34,684,834,642 ambazo hazikuwa na 
majedwali ya mchanganuo wake.

Uhamisho wa Sh. 21,870,959,025 kwenda vyuo na vyuo 
vikuu kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa majengo 
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vilioneshwa kama ongezeka la mali kwenye  taarifa za 
fedha za wizara.

Uongozi hakuwasilisha ukaguzi nyaraka za mali za 
kudumu za  Sh. 33,468,773,693 zilizojumuishwa kwenye 
bakaa ya Sh. 34,684,834,641 iliyopo katika taarifa za 
fedha.

Bakaa ya vifaa isiyo sahihi kwa Sh. 1,089,130,222
Bakaa ya vifaa na mali nyingine ya Sh. 1,089,130,222 
ilijumuishwa kwenye bakaa ya taarifa za kifedha ya Sh.
2,814,588,173 ikiwa haina nyaraka zinazoweza 
kuhakikiwa.

Madeni hayakuingizwa kwenye taarifa za fedha Sh. 
5,063,267,729
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ilikuwa na madeni 
yanayohusu Baraza la Vyuo Vikuu vya Afrika Mashariki na 
Mradi wa Vitabu Mzumbe ya jumla ya Sh. 5,063,267,729, 
lakini hayakuingizwa kwenye taarifa za fedha.

Malipo yasiyo na viambatisho
Hati za malipo ya Sh. 1,368,769,051 hazikuweza 
kupatikana wakati malipo ya Sh. 3,885,667,644 yalikuwa 
na nyaraka pungufu, kinyume na Kanuni ya 95 (4) ya 
Kanuni za Fedha za Umma za 2001 (zilizorekebishwa 
2004).

8. Fungu 92: Tume ya Kudhibiti Ukimwi
Tume ya Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS) ina akaunti NMB 
inayojulikana kama Akaunti ya Malipo Mbalimbali ya 
TACAIDS Na. 2011100141 ambayo uongozi unaitumia kwa 
shughuli zingine zilizo nje ya mfumo wa Mfuko Mkuu wa 
Serikali.

Taratibu za uendeshaji wa Akaunti hii hazikuwekwa 
bayana kwani si taarifa ya benki wala usuluhishi wake 
vilivyotolewa kwa wakaguzi.
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Tulipotaka kupata uthibitisho NMB Oktoba 2010 hatupata 
majibu mpaka wakati tunaandaa taarifa hii Februari 
2011.

Kwa maana hiyo hatukuweza kukagua bakaa wala kujua 
mwenendo wa Akaunti hiyo kwa mwaka ulioishia 30 Juni 
2011.

Masuala Mengineyo
• Kodi ya Mshahara (PAYE) iliyolipwa pungufu Sh. 
79,128,598

Ukokotozi wa kodi ya mishahara (PAYE) kwa wafanyakazi 
186 haukuhusisha posho, na hivyo kusababisha kodi 
iliyolipwa TRA kuwa pungufu kwa Sh. 79,128,598 kwa 
kipindi cha Julai, 2010 hadi Juni, 2011.

9. Fungu 94: Ofisi ya Raisi Tume ya Ajira Serikalini

Kukwazwa kwa mawanda ya ukaguzi
Fedha zilizohamishwa Sh. 575,202,800 hazikuwa na 
stakabadhi za kuthibitisha kupokelewa na wapokeaji, na 
michanganuo ya matumizi yake. Hivyo basi, uhalali wa 
matumizi na makusudio yake hayakujulikana.

Tume ililipa Sh. 10,513,000 kama posho ya kujikimu kwa 
siku kumi na tatu (13) kwa maofisa ambao walisafiri nje 
ya nchi katika ziara ya kikazi. Ulipaji huu wa posho 
hakuzingatia kuwa wahusika walishalipiwa kila kitu 
yakiwemo malazi hivyo kufanya malipo kuwa mara mbili.

Ukaguzi wa hati za malipo za matumizi ya kawaida 
ulibaini kuwa malipo ya jumla ya Sh. 5,940,000 
yalifanywa bila nyaraka husika kinyume na Kanuni ya 95 
(4) ya Kanuni za Fedha za Umma za 2001 
(zilizorekebishwa 2004).

Tume iliwapa ada ya jumla ya Sh. 15,710,000 
wafanyakazi wake waliokuwa masomoni badala ya kulipa 
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moja kwa moja vyuoni. Stakabadhi za vyuo husika kukiri 
kupokea malipo hayo hazikupatikana ili zihakikiwe.

10. Fungu 74: Sekretariati ya Mkoa wa Kigoma
· Bakaa ya fedha taslimu Sh. 106,101,486 ya 30 Juni 

2009 kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha 
haikuingizwa kama bakaa ya kuanzia kwa mwaka 
uliofuatia kwa kipindi kilichoishia 30 Juni 2010. 
Athari ya kosa hilo imekuwa ni kuandikwa kwa bakaa 
ya fedha taslimu kimakosa kwa vipindi vilivyofuata 
vya 30 Juni 2010 na 30 Juni 2011 kwa kiasi hicho.

· Sekretariati haikuadaa na kuwasilisha taarifa ya 
usuluhishi ya benki kwa akaunti za matumizi ya 
kawaida, amana, na maduhuli kwa mwaka 
2010/2011, kutokana na hilo, usahihi wa bakaa ya 
fedha iliyooneshwa kwenye vitabu vya fedha 
haukuthibitika.

Bakaa ya vifaa Sh. 82,994,991  
Bakaa ya vifaa ya Sh. 82,994,991 iliyomo kwenye taarifa 
za fedha haikuambatishwa na hati ya kuthibisha 
kuhesabiwa vifaa hivyo mwishoni mwa mwaka.

· Matumizi ya mafuta ya Sh. 132,535,232 kwenye 
magari hayakuthibitika uhalali wake kwa kuwa 
hakukuwa na kumbukumbu zozote za matumizi ya 
magari kwenye daftari la mwenendo wa magari.

· Malipo ya Sh. 191,271,601.62 hayakuwa na nyaraka za 
kutosha kutokana na udhibiti dhaifu wa utunzaji wa 
kumbukumbu.

· Sekretariati ililipa Sh. 57,614,067.75 kwa gereji binafsi 
mbalimbali ikiwa ni gharama za matengenezo ya magari za 
miaka ya nyuma. Hata hivyo, madeni hayo hayakuwa 
kwenye kumbukumbu zozote kuonesha kuwa yalikuwepo.
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· Sekretariati ilifanya matengenezo ya magari ya Sh. 
47,567,906 bila ya kuyapitishwa kwanza kwenye 
gereji ya Serikali.

· Ukaguzi wa hati za malipo na daftari la orodha ya 
masurufu ulibaini kuwa masurufu ya kiasi cha Sh. 
67,287,700 hayakuwa yamerejeshwa mpaka wakati 
wa ukaguzi.

· Mishahara isiyolipwa kiasi cha Sh. 22,091,007.46 
iliyopokelewa kutoka halmashauri na Sekretariati 
yenyewe haikurejeshwa Hazina kinyume na Waraka 
wa Serikali Na. EB/AG/5/03/01 Vol. VI/36 wa 31 
Agosti, 2007.

11. Fungu 85: Sekretariati ya Mkoa wa Kagera
· Kuchepushwa fedha za maendeleo Sh. 481,017,718

Fedha za maendeleo kiasi cha Sh. 481,017,718 
zilizotengwa kwa ajili ya Mradi wa Kabango na ujenzi 
wa jengo jipya la ofisi ya Mkoa wa Kagera 
zilichepushwa nakutumika kwa shughuli nyingine.

· Malipo yalifanywa kutoka akaunti ya amana bila ya 
kunukuu stakabadhi ya kupokelea fedha kwenye 
akaunti hiyo Sh. 572,402,630

     Jumla ya Sh. 572,402,630 zililipwa kutoka Akaunti ya 
Amana bila ya kunukuu stakabadhi iliyopokelea 
fedha hizo kwenye akaunti hiyo. Kukosekana 
stakabadhi ya kupokelewa fedha hizo kunaashiria 
kuwa fedha za wawekaji wengine zinaweza kutumika 
isivyokusudiwa.

· Matumizi yasiyoidhinishwa kutoka kwenye fedha 
za maendeleo Sh. 200,221,879

      Katika mwaka husika, fedha za mradi jumla ya Sh. 
200,221,879 zililipwa kwa ajili ya shughuli nyingine.
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Masuala Mengineyo
· Ujenzi wa nyumba ya kuishi Katibu Tawala 

katika Wilaya ya Missenyi Awamu ya I 
Usioendelea Sh. 40,630,759
Awamu ya kwanza ya ujenzi wa nyumba ya kuishi 
Katibu Tawala wa Wilaya ya Missenyi kwa mkataba 
ambao ulipangwa kukamilika tarehe 2 Oktoba 
2010, ilionekana kusimama katika hatua ya ukuta 
kama tulivyobaini wakati wa ziara ya eneo hilo 
tarehe 27 Disemba 2011.  Wakati huo kiasi cha Sh. 
40,630,759 kilikuwa tayari kimeshalipwa kwa 
mkandarasi.

· Ujenzi wa Wodi Daraja A katika Hospitali ya 
Mkoa wa Kagera awamu ya pili, ujenzi
umekamilika lakini haitumiki
Tarehe 25 Mei, 2010 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kagera ilisaini mkataba kwa ajili ya awamu ya pili 
ya ujenzi wa wodi daraja A katika Hospitali ya 
Mkoa wa Kagera kwa Sh. 210,991,080 ikijumuisha 
VAT, kwa kipindi cha Juni 2, 2010 hadi Oktoba 27, 
2010. Hata hivyo, ziara tulioifanya Disemba 28, 
2011 ilibainisha kuwa, wodi ilikuwa imekamilika 
lakini haitumiki.

· Ujenzi wa Ofisi Mpya ya Mkoa wa Kagera Kwa 
Sh. 537,784,004 uliosimama

Malipo ya kiasi cha Sh. 537,784,004 yalifanywa 
kutoka Akaunti za  Maendeleo, Amana, na Akaunti 
ya Matumizi ya Kawaida kwa ajili ya ujenzi wa 
jengo jipya la Ofisi ya Mkoa wa Kagera. Wakati wa 
ziara tulioifanya Disemba 28, 2011 tulibaini kuwa, 
hakuna kazi ya ujenzi iliyokuwa ikiendelea na 
mkandarasi hakuwa katika eneo la kazi, ingawa 
baadhi ya vifaa vya ujenzi na Lori moja 
vilikuwepo.
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· Madeni Sh. 892,603,137
Taarifa ya fedha ya Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kagera ilionesha madeni ya kiasi Sh. 892,603,137 
yasiyolipwa yaliyotokana na kazi za mikataba. Hii 
inaweza kuathiri utekelezaji wa shughuli za 
mwaka ujao ikiwa kiasi kutoka kwenye bajeti 
kitatumika kwa ajili ya kulipa madeni hayo.

12. Taarifa za Hesabu Jumuifu za Taifa

1. Mapitio  ya taarifa za kifedha za Benki Kuu ya 
Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2011 
zilionesha kiasi ambacho Benki Kuu inaidai Serikali na 
kile ambacho Serikali inaidai Benki Kuu. Hata hivyo 
kiasi hicho hakikuoneshwa  kwenye Taarifa za Hesabu  
Jumuifu kama madeni au madai ya Serikali kwa Benki 
hiyo.

Kutotoa taarifa sahihi za madeni, mali na uwekezaji 
wa Serikali katika taasisi zake inafanya taarifa za 
fedha isiwe na  picha halisi ya kifedha  mwishoni mwa 
mwaka. Madeni na madai haya ni pamoja na:

a) Kiasi kinachodaiwa na Benki Kuu
(i) Madeni Kwenye Akaunti za Serikali Sh. 
548,333 milioni
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ilikuwa na deni la Sh. 548,333 milioni mpaka 
tarehe 30 Juni, 2011 (2010: Sh. 429,466 milioni) 
ikiwa ni fedha zilizochukuliwa kwenye akaunti za 
Serikali.

    (ii) Mfuko  wa Uwezeshaji Sh. 15,461,000,000
Kiasi cha  Sh. 15,461,000,000 kilioneshwa kama 
madai kutoka Serikalini kuhusiana na fedha 
zilizotolewa na Benki Kuu ya Tanzania kuwezesha 
utekelezaji wa mpango wa uwezeshaji wa 
kiuchumi kwa niaba ya Serikali.
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(iii) Gharama za Kupunguza Ujazo wa Fedha 
Katika Mzunguko Sh. 22,195 milioni
Kiasi cha Sh. 22,195.3 kilijumuishwa kwenye 
madai ya Benki Kuu ya  tarehe  30 Juni, 2011 
(2010: Sh. 26,851.5) ikiwa ni mgao wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano  wa gharama za kupunguza 
ujazo wa fedha katika mzunguko kwa mwaka 
2010/2011. Serikali ya Jamhuri ya Muungano na 
Benki Kuu ya Tanzania zimekubaliana kuchangia 
gharama hizo kwa kanuni zilizowekwa  katika 
Mkataba wa Makubaliano.

(iv) Riba inayodaiwa na Benki Kuu kutokana na 
Serikali kuchukua fedha zaidi kwenye akaunti 
Sh. 17,530.4 milioni
Katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2011 
Serikali ilichukua kiasi cha Sh. 17,530.4 milioni 
zaidi ya fedha zilizokuwepo kwenye akaunti zake 
(2010: Sh. 3,456.6 milioni). Kulingana na kifungu 
cha 34 cha Sheria ya  Benki Kuu ya Tanzania ya 
mwaka 2006, Serikali inadaiwa kiasi cha Sh. 
17,530.4 milioni. 

(b) Kiasi kinachodaiwa na Serikali Sh. 25.059 bilioni

(i) Gharama za kuhudumia Madeni Sh. 25.059 
bilioni
Kiasi hicho kinahusisha kiasi kilichopokelewa na 
Benki kutoka  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania  kwa ajili ya kulipa madeni ya nje na 
huduma nyingine kwa fedha za kigeni kwa niaba 
ya Serikali.

(ii) Ulipaji wa Madeni ya Serikali Sh. 25.562 bilioni
Kiasi hiki kinahusu fedha zinazosuburi kulipwa nje 
ya nchi kupitia Benki Kuu kwa niaba ya Serikali 
mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2011 kufuatia 
kuanzishwa kwa malipo kwa njia ya mtandao 
katika kipindi cha mwaka huo wa fedha.
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(iii) Fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Dhamana Sh. 
11.166 bilioni

  
Kwa mujibu wa Benki Kuu, Mfuko wa Maendeleo 
wa Dhamana  ulianzishwa na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa lengo la kusaidia 
miradi ya maendeleo inayojishughulisha na 
utengenezaji wa bidhaa kwa ajili ya kuuza nje.

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2011, mchango wa 
Serikali kwenye mfuko huo kwa mwaka 2003/2004 
na 2005/2006 ni Sh. 56,500.0 milioni. 

Riba iliyopokelewa na inayodaiwa na Serikali 
kutokana na  mikopo ni Sh. 15,771.9 milioni 
wakati jumla ya Sh. 2,448.54 milioni zilipatikana 
kutokana na riba kutoka fedha zilizowekezwa 
kwenye Dhamana za Hazina (Treasury Bills). Jumla 
ya Sh. 61,668.2 milioni hadi sasa zimetolewa 
kama mikopo kwa ajili ya kuyawezesha 
makampuni yanayouza maua na mboga nje ya 
nchi. Mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2011 Mfuko 
ulikuwa na bakaa ya Sh. 11,166.7 milioni (2010: 
Sh. 7,881.2 milioni).

(iv) Mfuko wa Dhamana ya Mikopo kwa usafirishaji 
nje ya nchi Sh. 41.841 bilioni

Mfuko ulianzishwa na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania mwaka 2001 chini ya 
mfumo wa dhamana ya mikopo kwa wanaouza  nje 
ya nchi, katika jitihada za kukuza mauzo ya nje. 
Mfuko hutoa dhamana kwa benki za biashara 
kufidia uwezekano wa baadhi ya wakopaji 
kutolipa mikopo yao. Kwa kipindi cha mwaka 
2010/2011, Serikali iliongeza mtaji  wa Sh. 
4,309.5 milioni kwenye mfuko. Mpaka kufikia 
tarehe 30 Juni 2011 Mfuko alikuwa na bakaa ya 
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Sh. 46,904.3 milioni (2010: Sh. 31,783.5 milioni) 
inayojumuisha michango ya Serikali na Benki Kuu 
na mapato yatokanayo na uwekezaji katika 
Dhamana za Hazina na ada ya mikopo.

(v) Mfumo wa kubadilisha madeni Sh. 2.098 milioni
Hii ni bakaa ya katika mfuko wa kubadilishia 
madeni  ambayo imezuiliwa ikisubiria taarifa za 
utekelezaji kutoka kwa waliokopeshwa jinsi 
walivyotumia fedha walizopata, ili kuhalalisha 
utoaji zaidi. Bakaa haijabadilika kwa kuwa hakuna 
waombaji zaidi waliojitokeza.

(vi) Mfuko wa  Kuleta Unafuu wa Madeni ya 
Mashirika ya Kimataifa  Sh. 10.560 bilioni

Hizi ni fedha ambazo awali zilitolewa na Shirika la 
Fedha Duniani (IMF) na Benki Kuu ya Tanzania kwa 
niaba ya Serikali ili kusaidia kuleta uwiano wa kuuza 
na kununua nje ya nchi  na baadaye zilipewa Serikali 
kupitia mpango wa unafuu wa madeni ya mashirika ya  
kimataifa. Mpaka kufikia mwisho wa mwaka 
2009/2010 akaunti hiyo ilikuwa na bakaa ya Sh. 
85,716,634.

(vii) Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania Sh. 50  
bilioni

Benki Kuu iliripoti kiasi cha Sh. 30 bilioni ikiwa ni 
bakaa ya  fedha za mchango wa Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano kutoka  kwenye bajeti ya mwaka 
2009/2010 kati ya Sh. 50 bilioni zilizotengwa kwa ajili 
ya kufanikisha uanzishwaji wa benki ya maendeleo ya 
kilimo Tanzania. 

2. Makosa katika kuripoti  mikopo iliyotolewa na 
Serikali kama dhamana Sh.64,321,859,471

Ufafanuzi Na. 38 wa taarifa za fedha unaonesha 
mikopo ya moja kwa moja iliyotolewa na Serikali kwa 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti ya Serikali Kuu .2010/2011

133

Makampuni ya Maua. Hata hivyo, kiasi kilichooneshwa 
kilitambuliwa kama mikopo na kujumuishwa pamoja 
na mikopo ya kibiashara ya Sh. 514,958,828,292 
iliyochukuliwa na walengwa kutoka taasisi 
mbalimbali. Mikopo hii ya moja kwa moja ni mali ya 
Serikali na sio dhamana ya madeni kwa Serikali. Hivyo 
basi, taarifa ya mikopo ya moja kwa moja iliripoti 
pungufu ya Sh. 64,321,859,471 wakati taarifa ya 
dhamana iliripoti zaidi kwa kiasi hicho hicho.

3. Taarifa za Hesabu Jumuifu hazikutayarishwa  
kulingana na mahitaji   ya Kifungu cha 25 (a) na (b) 
cha Sheria ya Fedha za Umma ya 2001 
(iliyorekebishwa 2004) kutokana na kushindwa 
kuandaa mizania inayoonesha  rasilimali na madeni ya 
Mfuko Mkuu na taarifa ya vyanzo na matumizi ya 
fedha kwa ajili ya Mfuko Mkuu inayoonesha mapato 
na matumizi ya Mfuko kwa mwaka.

Masuala ya Msisitizo
· Madeni yasiyolipwa Sh. 577,537,084,848

Taarifa za hesabu jumuifu zilionesha madeni ya Sh. 
577,537,084,848 ambayo yalikuwa hayajalipwa hadi 
tarehe 30 Juni 2011. Hii ni kinyume na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu wa sekta ya umma vya fedha 
taslimu  na kanuni Na. 53 (1), (3) - (5) ya Kanuni za 
Fedha za Umma ya 2001 (zilizorekebishwa 2004) 
ambayo inataka akaunti za Serikali kutunzwa kwa 
misingi ya fedha taslimu na kwamba hakuna  Afisa 
Masuuli atakayefanya malipo katika akaunti ya 
Serikali ambayo haina fedha. 

Kanuni inakataza kuacha madeni yatokee bila ya 
kuwa na fedha, na kuwa hiyo ni kukiuka dhana ya 
Bunge kuidhinisha fedha kabla kutumiwa. Aidha, 
Kanuni Na. 54 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma za 
2001 inakataza Maafisa Masuuli kuhamisha matumizi 
ya mwaka mmoja kwenda mwaka mwingine. 
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Uhamisho wa aina hiyo unachukuliwa kama matumizi 
yasiyoidhinishwa. 

· Mihadi isiyolipwa Sh. 79,113,403,430
Ukaguzi umebaini kuwa Wizara na Idara mbalimbali 
za Serikali zilikuwa na mihadi ya jumla ya Sh. 
79,113,403,430 ambayo ilikuwa haijalipwa hadi 
kufikia tarehe 30 Juni 2011. Kuna uwezekano kuwa 
Maafisa Masuuli waliingia mihadi hii mwishoni mwa 
mwaka ili kuepuka kurudisha kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali kiasi cha fedha zilizobakia kwenye akaunti 
zao.

· Madeni yaliyotolewa na Serikali ambayo 
hayajalipwa Sh. 480,229,660,682
Serikali ilikuwa na mikopo ya jumla ya Sh.  
480,229,660,682 iliyotolewa kwa taasisi mbalimbali 
binafsi na  za umma ambayo ilikuwa haijarudishwa 
hadi kufikia tarehe 30 Juni,2011. Jitihada za 
kukusanya mikopo hii haziridhishi na baadhi ya 
mikopo haijarudishwa zaidi miaka kumi (10) sasa.

· Deni la Taifa ambalo halijalipwa Sh. 
14,441,617,939,770
Taarifa ya hesabu jumuifu ziliripoti madeni ya taifa 
ya Sh. 14,441,617,939,770 ambayo yalikuwa 
hayajalipwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 2011 ikiwa ni 
ongezeko la asilimia 38  ikilinganishwa na Sh. 
10,503,806,011,885 yaliyoripotiwa kwa kipindi cha 
mwaka jana.
Ongezeko hili ni kubwa sana kiasi kwamba 
limeongeza jumla ya deni kwa asilimia 125 ya bajeti 
ya Serikali (matumizi ya kawaida na fedha za 
wahisani) ya Sh. 11,609,557,584,000. Hali hii kama 
haijadhibitiwa itasababisha uchumi wa nchi kuyumba 
na kuingia kwenye  mgogoro wa kifedha kwa kuwa 
kama ilivyoelezwa kwenye kipengere Na. 1 kwenye 
mambo yenye  msisitizo, baadhi ya madeni 
hayakujumuishwa kwenye taarifa za hesabu jumuifu. 
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SURA YA 8

MAJUMUISHO NA MAPENDEKEZO

8.1 Majumuisho

Matokeo ya ukaguzi katika taarifa hii yaliwasilishwa 
kwa Maafisa Masuuli wote kwa ajili ya utekelezaji. 
Maafisa Masuuli wanatakiwa kuandaa taarifa ya 
utekelezaji wa mapendekezo na kuyawasilisha kwa 
Mlipaji Mkuu wa Serikali-Wizara ya Fedha. 

Katika taarifa hii nimebainisha dosari na mapungufu 
mengi katika mifumo ya udhibiti wa ndani 
yaliyosababisha na kuwepo mianya na usimamizi dhaifu 
wa fedha. Masuala haya yanatakiwa kushughulikiwa na 
Maafisa Masuuli kwa kuweka mifumo thabiti ya udhibiti 
wa ndani na itakayolenga kuzuia kabisa kutokea tena 
kwa mapungufu haya. 

Ili kueleza kikamilifu mapungufu niliyoyataja katika 
taarifa hii, nimewajibika kutoa tena mapendekezo 
yangu kuhusu dosari nilizobaini katika ukaguzi, ambayo 
kama yatatekelezwa, yataweka usimamizi bora wa 
masuala ya fedha ndani ya Serikali.

8.2 Mapendekezo  

8.2.1 Kutotekeleza mapendekezo ya miaka ya nyuma 
Mapendekezo yangu kwa kaguzi za miaka ya nyuma 
yameonekana kutotekelezwa na baadhi ya maafisa 
Masuuli, hii inaashiria kuwa Serikali haitilii maanani 
mapendekezo yangu. Katika hili, masuala yaleyale 
yamekuwa yakijirudia kila mwaka.

Serikali iongeze jitihada na kuhakikisha kuwa 
mapendekezo ninayotoa yanatekelezwa kwa wakati ili 
kuzuia kutokea tena mapungufu au dosari za aina hii.
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Hazina inatakiwa kutoa maelekezo/mwongozo kwa 
Maafisa Masuuli wote wachukue hatua muafaka katika 
kuboresha mifumo ya kutunza kumbukumbu na 
nyaraka, suala ambalo ndio chanzo cha hoja za 
ukaguzi. Ukosefu wa viambatanisho husababisha 
kushindwa kutekeleza mapendekezo yangu. 

8.2.2 Matokeo ya ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu 
· Maafisa Masuuli kabla ya kuwasilisha katika ofisi 

yangu nyaraka za malipo ya kustaafu kwa ajili ya 
ukaguzi, wanapaswa kuhakikisha ukamilifu na 
usahihi wa nyaraka hizo kulingana na sheria na 
taratibu za ajira pamoja na sheria na kanuni za 
kulipa mafao ya kustaafu.

· Serikali ihakikishe kwamba watumishi wa umma 
ikiwa ni pamoja na maafisa wa kijeshi
wanapoteuliwa kushika nyadhifa za kisiasa kwanza 
walipwe mafao yao katika utumishi wa awali kwa 
kipindi walichotumikia umma katika masharti ya 
utumishi huo. Hii itasaidia kulipwa mapema mafao 
ya uzeeni na pia  kuepuka kulipa mafao mara mbili.
Vyeo vya kisiasa vinakuwa na masharti ya mkataba 
na hustahili mafao ya kiinua mgongo

Kwa ujumla matatizo haya yamesababishwa na maafisa 
wanaohusika na kuandaa mafao ya wastaafu 
kutokufuata sheria zinazosimamia stahili na ulipaji wa 
mafao ya wastaafu na utumiaji wa taarifa za wastaafu 
ambazo sio sahihi katika kutafuta stahili zao.

Pamoja na kwamba mapungufu haya niliyaeleza katika 
taarifa yangu iliyopita, lakini mapungufu haya 
yamejitokeza tena katika ukaguzi wangu wa mwaka 
2010/11.

Ili kuondoa mapungufu haya, napendekeza kuzingatia 
mambo yafuatayo:
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a) Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
ihakikishe masharti ya ajira yanaeleza ni kwa 
kiasi gani yataendana na malipo ya kustaafu 
kutokana na sheria iliyopo ya malipo ya 
kustaafu. Mfano wa watumishi wa aina hii ni 
kama ifuatavyo:

(i) Watumishi wanaoajiriwa ambao walikuwa nje ya 
utumishi wa umma kama wale wanaotoka katika 
mashirika ya kimataifa ambao wanakuja na 
mishahara yao

(ii) Maafisa waliopita katika ajira zaidi ya moja
(iii) Maafisa wanaoteuliwa katika nafasi za kisiasa
(iv) Maafisa wa kijeshi wanaopewa kazi nyingine
(v) Maafisa wanaofanya kazi kwa kuazimwa
b) Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

itoe mwongozo kwa mamlaka za ajira kuhusiana 
na malipo ya kustaafu kwa watumishi 
wanaolipwa mishahara nje ya viwango vya 
serikali.

c) Hazina na wadau wengine wa malipo ya kustaafu 
waimarishe mifumo ya kupitia na kuhakiki 
nyaraka za malipo ya kustaafu kabla ya 
kuziwasilisha katika ofisi yangu kwa uhakiki. 
Vigezo kama idadi ya majalada yaliyoletwa 
katika ofisi yangu kuhakikiwa na kukutwa hayana 
hoja vitumike katika kupima ufanisi na 
kupunguza au kuondoa usumbufu kwa wastaafu.

d) PSPF isihusike tulipa mafao ya kustaafu kwa 
watumishi walio katika ajira za mikataba na 
watumishi wasiostahili.

8.2.3 Matengenezo ya magari ambayo hayakupitia TEMESA
Sh.77,318,833
Ninashauri taasisi za Serikali kuzingatia kanuni namba 
59(1) na (2) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2005 kwa kuhakikisha kuwa matengenezo ya magari 
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lazima yaidhinishwe na Wakala wa Ufundi, Umeme na 
Mitambo (TEMESA) kabla na baada ya matengenezo

8.2.4 Malipo ya mishahara yaliyofanywa kwa watumishi 
wastaafu, walioacha kazi na wasiostahili
Ili kuzuia malipo ya aina hii kwa siku zijazo, Afisa 
Masuuli wa mafungu yote wanapaswa kuangalia na 
kupitia mara kwa mara kumbukumbu za watumishi 
walio bado kwenye ajira ili kuthibitisha uhakika wa 
uwepo wao katika ajira. Mawasiliano pia yanatakiwa 
kuboreshwa ili kuhakikisha kuwa majina ya wastaafu na 
walioacha kazi yanaondolewa pindi utumishi 
unapokoma.

8.2.5 Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.8,076,574,791

Ninashauri kwamba afisa masuuli wa wizara na idara za 
serikali kuhakikisha kwamba hati za malipo 
yanayofanywa kwenye Wizara/Idara zao yawe 
yameambatanishwa na nyaraka sahihi kulingana na 
Kanuni 95(4) ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 
2001 (iliyorekebishwa 2004)

8.2.6 Vifaa vilivyolipiwa bado havijapokelewa Sh 
31,027,797,820
Ninawashauri Maafisa Masuuli wanaohusika kufuatilia 
kwa karibu vifaa hivyo na kuhakikisha kwamba 
vinapokelewa na kuandikwa kwenye vitabu vya ghalani.

8.2.7 Malipo yaliyofanyika katika kasma isiyosahihi
Sh.340,756,700
Ninawashauri Maafisa Masuuli kutumia fedha za umma 
kama ilivyoainishwa kwenye kasma na inapotokea 
kwamba kasma imekwisha utaratibu wa kuhamisha 
fedha ufuatwe kwa kuomba kibali toka Wizara ya Fedha 
kama ilivyo elekezwa kwenye kanuni 51(1-8) ya Sheria 
ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 
2004)
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8 .2.8 Malipo yenye shaka Sh.1,471,933,333
Afisa masuuli wanapashwa kutekeleza wajibu wao wa 
kuhakikisha nidhamu katika matumizi na usimamizi wa 
rasilimali za umma zilio chini ya mamlaka zao. Hatua 
sahihi inabidi kuchukuliwa ili kuangalia uhalali wa 
malipo haya.

8.2.8 Kuongezeka kwa malipo ya posho
Serikali inapaswa kuanzisha udhibiti wa posho ili 
kuhakikisha kuwa posho zilizoidhinishwa na Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya utumishi wa Umma ndizo tu 
zinazolipwa. Vile vile serikali iangalie uwezekanao wa 
kuongeza mishahara badala ya posho ili watumishi wote 
waweze kunufaika.

8.2.10 Usimamizi wa manunuzi ya umma
Asilimia 41 ya fedha za umma zinatumika katika 
manunuzi ya huduma na mali. Pamoja na kwamba 
matumizi yamepungua kutoka asilimia 51 iliyotumika 
mwaka jana, bado nashauri Wizara na Taasisi za serkali 
kuongeza udhibiti katika manunuzi ikizingatiwa 
kwamba Wizara na Idara za seikali bado kuzingatia 
kikamilifu matakwa ya sheria ya manunuzi ya umma ya 
mwaka 2004. Udhibiti unaotakiwa ni pamoja na 
wizara/idara za serikali kuwa na watumishi wenye 
taaluma ya ununuzi, kuimarisha vitengo vya ununuzi, 
kuimarisha taasisi zinazoendesha mafuzo ya/na kujenga 
uwezo katika fani ya ununuzi kwenye seriali kuu na 
serikali za mitaa, kuimarisha bodi za zabuni, na 
kuimarisha vitengo vya ukaguzi wa ndani.

8.2.11  Misamaha ya kodi 
Serikali inashauriwa kupitia upya sera yake ya 
misamaha ya kodi kwa lengo la kupunguza misamaha 
hiyo kuwa ya kiwango cha chini kadri 
itakavyowezekana. Katika mwaka huu wa fedha, 
misamaha ya kodi iliongezeka kutoka 
Sh.680,667,900,000 katika mwaka 2009/10 hadi 
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Sh.1,016,320,300,000  katika mwaka 2010/2011. Kuna 
haja ya kuangalia misamaha hii ili iweze kupungua jinsi 
inavyowezekana kwa manufaa ya umma. Vile vile, 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) wafanye mapitio 
yenye umakini katika bajeti zake za makusanyo ya 
mapato kwa lengo la kuzifanya ziwe na uhalisia zaidi.

· Mamlaka ya mapato Tanzania iangalie uwezekano 
wa kuongeza wigo wa kodi kwa kuhusisha sekta isiyo 
rasmi

· Serkali ifanye utafiti wa kina ili kuanisha sababu za 
kushindwa kufikia malengo ya ukasanyaji wa kodi. 
Baadaye kwa kushirikiana na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania iangalie namna ya kuondoa matatizo hayo 
ili kuongeza ukusanyaji kodi.

8.2.12  Misaada kutoka nje ya nchi Sh.2,322,857,234,115
Kutokana na maoni yangu ya miaka ya nyuma, hii 
inaonyesha kuwa misaada ya kutoka nje haina uhakika 
hivyo si ya kutegemea moja kwa moja. Kuna haja ya 
serikali kuangalia uwezekano wa kuondokana na 
utegemezi kwa kuweka mikakati ya kuongeza uwezo wa 
kukusanya kodi na pia kuwa na udhibiti na matumizi ili 
kuondokana na matumizi yasiyo na faida.

8 .2.13 Maduhuli yasiyokusanywa kwa wakati 
Hesabu Jumuifu za Taifa zimeonyesha maduhuli 
yasiyokusanywa  yamepungua kutoka 
Sh.116,320,437,345 kwa mwaka 2009/2010 hadi kufikia 
Sh. 26,697,463,538 kwa mwaka 2010/11 sawa na 
asilimia 77.  Hii inaonyesha kuwa kuna juhudi katika 
kukusanya mapato ya serkali. Naishauri serikali kuwa 
endelevu katika kukusanya maduhuli haya. 

8.2.14 Taarifa ya madeni ya taifa Sh.14,441,617,939,770
Taarifa Jumuifu ya Fedha za Taifa zinaonyesha kwamba 
deni la taifa limeongezeka kwa asilimia 37 kutoka Sh
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10,503,806,011,884 mwaka 2009/2010 hadi kufikia Sh. 
14,441,617,939,770 mwaka 2010/2011.

Kulingana na taarifa za fedha, deni la ndani limeongezeka 
kutoka Sh.141,395,130,054 na Sh.521,261,841,212 ikiwa 
ni ongezeko la asilimia 19% na 23% kwa mwaka 
2008/2009 na 2009/2010 na baadaye ongezeko la 
Sh.951,399,378,619 sawa na asilimia 34.5% kwa mwaka 
2010/11

Deni la nje limeongezeka kwa kiasi ukilinganisha na 
deni la ndani kwa asilimia 44 mwaka 2009/2010 na 
asilima 38.5 mwaka 2010/2011 ikimaanisha kuwa 
serikali imekopa zaidi katika taasisisi za nje 
ikilinganishwa na taasisisi za ndani. Hii inamaanisha 
kuwa Serikali ina dhima kubwa katika kuwalipa wadai 
wa nje kuliko wadai wa ndani, na hii kiuchumi ina 
maana kuwa kiasi kikubwa cha mtaji katika fedha za 
kigeni kitalipwa nje ya nchi. 

8.2.15 Taarifa ya mihadi Sh. 79,113,403,430
Taarifa Jumuifu ya Mihadi isiyoshughulikiwa inaonyesha 
kufikia Sh. 79,113,403,430 kama ilivyokuwa tarehe 30 
Juni, 2011 ikiwa ni pungufu ya 14,747,403,560 sawa na 
asilimia  16 % ikilinganishwa na ile ya mwaka 2009/10 
ya kiasi cha Sh. 93,860,806,990. 

Ikihusishwa na hii, ninarudia kusisitiza ushauri wangu 
nilioutoa mwaka uliopita kwamba serikali inabidi iwe 
na tahadhari kubwa katika kujiingiza katika mihadi 
ambapo hakuna fedha ya kugharamia matumizi hayo.
Hali kadhalika pale serikali inapokuwa na bakaa ya 
fedha ambazo hazina mihadi ni vyema zikarudishwa 
katika Mfuko Mkuu wa Serikali.
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8.2.16 Taarifa ya mikopo inayotolewa na Serikali 
Sh.480,229,660,682

Taarifa ya mikopo iliyotolewa na serikali inaonyesha 
mikopo isiyorejeshwa hadi tarehe 30 Juni 2011 ya Sh.
480,229,660,682. Hii inaonyesha ongezeko la 
Sh.20,786,565,296 sawa asilimia 5% ikilinganishwa na 
kiasi cha Sh.459,443,095,386 mwaka 2009/2010. 
Serikali inatakiwa kutengeneza mchanganuo ili kujua 
umri wa madeni hayo na uwezekano wa kulipwa.

8.2.17 Taarifa ya madeni yamkini Sh.30,408,060,580
Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2011, Serikali ilikuwa na 
madeni yamkini yaliyofikia kiasi Sh.30,408,060,580 
ambayo asili yake haikuonyeshwa kwenye vitabu.

Hivyo ningependa kuishauri Serikali kujiepusha katika 
kufanya maamuzi ambayo yatasababisha kushamiri kwa 
madeni yasiyotarajiwa. Na endapo kuna kesi 
zinazoendelea mahakamani jitihada zifanyike za 
kukamilisha hukumu za kesi hizo.

8.2.18 Taarifa ya udhamini wa Serikali Sh.579,280,687,763
Makampuni sita ya maua na kampuni moja ya ufugaji 
zilipewa mkopo wa Sh.514,959,828,292 ambao kimakosa
ulionyeshwa kama dhamana ya serikali. Kutokana na 
makosa haya, hesabu za dhamana ya serikali hazionyeshi 
hali halisi. Ninaishauri serikali kufanya marekebisho na 
kuthibitisha urejeshwaji ya mikopo hiyo.

8.2.19 Mfuko wa mpango wa kubadilisha madeni Sh.2,098 
billion
Serikali inapashwa kufanya ufuatiliaji wa wakopaji ili 
kubaini uwepo wa wadaiwa na kama bado madeni yapo.  
Kwa zile fedha zilizo katika mfuko kwa mUda mrefu, iko 
haja ya kuzipeleka fedha hizo kwenda Mfuko Mkuu wa 
Serikali.
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8.2.20 Kutoonyesha madai na amana za Serikali kwenye 
taarifa za fedha 
Taarifa ya fedha iliyotolewa na Benki Kuu ya Tanzania 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2011 imeonyesha 
kiasi cha Sh.165.286 bilioni kama fedha zilizotazamiwa 
kupokelewa na benki kuu kutoka Serikalini. Hata hivyo, 
kiasi hiki hakikuonyeshwa kwenye Hesabu Jumuifu za 
Taifa kama madai ya benki kuu Serikalini. Ninaishauri 
Serikali kutambua na kuonyesha kwa uwazi amana na 
madeni/madai yote kwenye Hesabu Jumuifu za Taifa.
Vile vile, madai yaliyolipwa baada ya kufunga hesabu za 
mwaka yaonyeshwe katika kidokezo cha taarifa za fedha.  

8.2.21 Madeni ambayo hayakulipwa Sh.577,537,084,848
Mandeni yasiyolipwa ya Sh.577,537,084,848 ni sawa na 
ongezeko la asilimia 259 ililinganishwa na madenii ya 
Sh.160,756,067,190 niliyoyatolea taarifa mwaka uliopita. 
Ninasisitiza ushauri wangu nilioutoa mwaka uliopita kwa 
Mhasibu Mkuu wa Serikali kuonyesha madeni na amana 
zote katika taarifa za fedha jumuifu za taifa. 

Pia, kwa kuwa serikali inafuata mwongozo wa kimataifa 
wa sekta ya umma katika kuandaa taarifa za fedha za 
mwaka unaozingatia malipo na mapokezi fedha taslimu 
katika kulipa na kupokea fedha sitegemei kuwe na 
madeni. Pia, manunuzi ya vifaa na huduma yafanyike kwa 
kufuata makisio yaliyoidhinishwa na Bunge.

8.2.22      Taarifa ya vifaa vya stoo na mali nyingine 
Sh.38,292,059,659

Taarifa Jumuifu ya Fedha ya tarehe 30 Juni 2011 
inaonyesha uwepo vifaa na mali nyingine zenye thamani
ya Sh.38,292,059,659. Hili ni ongezeko la asilimia 130 
ikilinganishwa na Sh16,806,978,964 nilizotolea taarifa 
mwaka jana. Ninapendekeza Serikali kufanya manunuzi ya 
vifaa katika muda unaotakiwa na kuanza kutumika ili 
kuepuka bakaa kubwa mwishoni mwa mwaka, hali ambayo 
ni hatarishi, kwani vifaa vinaweza kupotea.
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8.2.23 Taarifa ya upotevu wa fedha na mali Sh.12,968,168,985
Taarifa Jumuifu ya Fedha inaonesha upovetu wa fedha na 
vifaa umeongezeka kutoka Sh.11,152,048,065 mwaka
2009/2010 hadi Sh.12,968,168,985 mwaka 2010/2011 ikiwa 
ni ongezeko la Sh. 1,816,120,920 sawa na asilimia 16.
Ninaishauri serikali kuchukua hatua stahiki ili kuondoa au 
kupunguza potevu hizo. Vilevile hasara zote ambazo bado 
kufutwa na azimio la bunge zinapashwa kuendelea 
kuonyeshwa kwenye taarifa ya fedha, na Hazina wachukue 
hatua stahiki kuanza mchakato wa kufuta hasara hizi kwa 
azimio la bunge. Pia mchanganuo wa hasara hizo na kipindi 
zilipotokea inabidi kuandaliwa.

8.2.24 Mifuko maalumu ya fedha Sh.47,285,051,367
Taarifa Jumuifu ya Fedha inaonyesha Mifuko maalumu ya 
fedha inayosimamiwa na Wizara na Idara za serikali
kulingana na kifungu namba 12 cha Sheria ya Fedha za 
Umma ya mwaka 2001 ina jumla ya Sh.47,285,051,367. 
Kiasi hiki ni pungufu kwa asilimia 42 ikilinganishwa na Sh.
81,880,605,817 zilizotolewa taarifa mwaka 2009/2010
Hata hivyo, imebainika kwamba mifuko hiyo hesabu zake 
hazikuoneshwa na kilichoonyeshwa ni bakaa ya fedha hadi 
tarehe 30 Juni 2011 na kwa hali hiyo haijumuishi fedha 
nyingine zilizolipwa kama karadha au mikopo.
Ili kuongeza uwazi, ninapendekeza kuwa rasilimali zote za 
mifuko maalumu ya fedha zionyeshwe kwenye Hesabu
badala ya kuonyesha bakaa tu. 
Kwa mifuko endelevu rasilimali zote za mifuko lazima 
zionyeshwe mwisho wa mwaka na ziingizwe kwenye 
Taarifa Jumuifu ya Taifa. 

8.2.25 Bakaa ya fedha ambayo haikurejeshwa kwa Mlipaji 
Mkuu Serikali Sh.11,921,864,616
Nashauri Hazina ifanye ufuatiliaji ili kuhakikisha Afisa 
Masuuli wote wanarudisha fedha zote ambazo 
hazikutumika kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali ili ziweze 
kuingizwa mfuko mkuu wa serikali.
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Kutokana na dosari hii, ninaishauri Serikali kupitia Hazina 
(Mhasibu Mkuu wa Serikali) kufuatilia fedha hizi ili 
zirejeshwe kwa Mlipaji Mkuu wa Seikali na kuingizwa 
katika mfuko mkuu wa serikali.

8.2.26 Kutofuata Sheria ya fedha ya umma (PFA) na viwango 
vya kimataifa vya uandishi vitabu vya sekta ya Umma 
(IPSAS)
Kifungu cha 25(1)(a) cha sheria ya fedha ya umma ya 
mwaka 2001 kama ilivyorekebishwa mwaka 2004, 
kinamtaka Mhasibu Mkuu wa Serikali kutayarisha na 
kupeleka kwa Waziri na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za serikali mizania ya hesabu ikionyesha mali na 
madeni katika mfuko mkuu wa serikali.
Pia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya 
Umma (IPSAS) namba 6 inataka Hesabu Jumuifu kuonyesha 
taasisi zote zinazomilikiwa kwa ujumla wake au kwa 
kushirikina na serikali ikiwa ni pamoja na mamlaka za 
serikali za mitaa, Wakala wa Serikali, Mifuko mbalimbali.
Viwango hivyo pia vinataka wakati wa kutayarisha hesabu 
hizo, taasisi mama kujumuisha taarifa za fedha kwa taasisi 
zote zilizo chini wa udhibiti wake na kuunganisha mali na 
madeni yanayofana.  Hivyo nashauri kwamba:-
(i) Serikali kupitia Mhasibu Mkuu wa Serikali iangalie 

uwezekano wa kuandaa taarifa za fedha kwa  
kutumia mfumo wa kutambua mapato hata pale 
ambapo hayajapokelewa au malipo hata pale 
ambapo hayajalipwa (accrual) ili kuongeza 
uwajibikaji katika usimamizi wa mali na madeni ya 
serikali, hii ikiwa ni pamoja na Hesabu za Deni la 
Taifa, Taarifa ya Msajili wa Hazina, na Taarifa ya 
Majumuifu ya Fedha ya Taifa.

(ii) Hazina pamoja na mambo mengine iandae mizania 
ya hesabu ya mali na madeni ya Serikali ya 
Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania kama 
inavyotakiwa na kifungu cha 25 cha Sheria ya Fedha 
ya Umma.
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(iii) Hesabu zote za Taasisi za Umma zijumuishwe 
kwenye Taarifa Jumuifu ya Fedha ya Taifa.

8.2.27 Wajibu wa Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali Kuishauri Serikali

Kwa mujibu wa Kifungu cha 12 cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma ya mwaka 2008, nina jukumu la kuishauri Serikali 
kwa malengo yafuatayo:
(a) Kuzuia au kupunguza matumizi ya fedha za Umma 

yasiyo na tija;
(b) Kuongeza ukusanyaji mapato ya Serikali; na 
(c) Kuiepusha Serikali kupata hasara kutokana na 

dharau, uzembe, wizi, kukosa uaminifu, rushwa, 
ufisadi unaohusisha fedha za Umma na rasilimali 
nyinginezo.

Kutokana na wajibu huo wa kisheria, nimekuwa nikifanya 
kaguzi maalum  na kuwa na vikao vya kubadilishana 
mawazo na wadau ili kuniwezesha kutoa ushauri na 
kuwasilisha mapendekezo kwa Waziri mhusika kadri 
ninavyoona inafaa kwa lengo la kuboresha usimamizi wa 
rasilimali za Umma.  Kutokana na majadiliano na wadau 
na kaguzi maalum zilizofanyika, mapendekezo yafuatayo 
yalitolewa:

8.2.28  Kuboresha Mfumo wa Bajeti
Moja ya mambo muhimu katika kuhakikisha uwajibikaji 
ni utekelezaji wa bajeti. Moja ya hatua za mchakato 
wa kuandaa bajeti ni majadiliano baina ya maafisa wa 
bajeti katika ngazi ya Hazina na Wizara, Idara na 
Wakala wa Serikali, pia Bunge baada ya masuala husika 
kupitiwa na Kamati za Kisekta, mchakato unaojulikana 
kama mjadala wa Umma na upitishaji wa bajeti.

Baada ya bajeti kupitishwa, utekelezaji wake hufuata 
ambapo ukusanyaji maduhuli na kutoa huduma kwa 
Umma huanza kufanyika.  Kwa hiyo, utekelezaji wa 
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bajeti unahusisha kukusanya maduhuli na kuyaingiza 
vitabuni, kutoa huduma kwa Umma kupitia bajeti ya 
matumizi ya kawaida na utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.

Mchakato wa bajeti umeonekana kuwa na changamoto 
kadhaa kama ifuatavyo:

8.2.29 Bajeti kuchelewa kuanza kutumika
Imekuwa ni kawaida kwamba, mjadala kwa ajili ya bajeti 
kupitishwa na Bunge unafanyika katika kipindi cha mwezi 
Juni hadi Agosti kila mwaka, wakati Sheria ya Matumizi 
inaanza kutumika kuanzia tarehe 1 Julai kila mwaka.  Hii 
ina maana kwamba, utekelezaji wa bajeti unaanza 
katikati ya mwezi Septemba ya kila mwaka na kwa hali 
hiyo, katika kipindi cha kati ya tarehe 1 Julai hadi 
katikati ya mwezi Septemba, majukumu muhimu ya 
Serikali hasa shughuli za maendeleo hazifanyiki kutokana 
na kutokuwepo bajeti iliyopitishwa.
Ni vyema ikaeleweka kuwa Rais anaweza kutoa idhini ya 
kutumia fedha kwa shughuli za Serikali kiasi ambacho ni 
sawa na theluthi moja (1/3) ya bajeti ya mwaka uliopita 
au bajeti ya sasa lakini kiasi hiki ni kwa ajili ya matumizi 
ya kawaida tu, hakihusishi utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.

Kwa upande mmoja, mjadala wa bajeti huanza kwa 
kujadili kwanza bajeti ya Taifa ambayo pia hupitishwa 
kabla ya kuanza kujadili fungu moja moja.  Utaratibu 
huu unaufanya mchakato mzima wa bajeti uonekane 
kama mhuri kwani Wabunge tayari walishapitisha bajeti 
ya Taifa ambayo kimsingi inatokana na bajeti za fungu 
moja moja.

Mapendekezo
· Serikali ifikirie kubadili mzunguko wake wa bajeti ili 

kuruhusu mabadiliko ya tarehe za majadiliano ya bajeti 
kukamilika kabla au ifikapo tarehe 30 Juni ya kila mwaka 
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ili kuipa Serikali muda wa kutosha kutekeleza mipango 
yake.

· Mjadala wa Wabunge kuhusu bajeti uanze kwa kujadili 
bajeti za fungu moja moja na bajeti ya Taifa iwe ya 
mwisho kujadiliwa.

· Kwa kuzingatia kwamba bajeti za nchi za Afrika Mashariki 
zinasomwa siku moja, Serikalini iwasiliane na nchi 
wanachama ili kuwianisha mabadiliko yoyote yanayoweza 
kutokea kutokana na mabadiliko yatakayofanywa katika 
mzunguko wetu wa bajeti.

8.2.30  Bajeti isiyo na uhalisia
Pamoja na kwamba bajeti kwa ujumla hupitishwa na 
Bunge, lakini Serikali haijawahi kuitekeleza kama 
ilivyopitishwa. Sehemu kubwa ya bajeti ya Wizara, Idara 
na Wakala, hupunguzwa ili iendane na ukomo uliowekwa.  
Kwa upande mwingine, fedha zinazotolewa na Hazina 
mara nyingi ni pungufu ya bajeti iliyopitishwa na Bunge na 
hutolewa kwa mwezi mmoja mmoja na hivyo kufanya 
mchakato wa utekelezaji wa bajeti kutoleta na manufaa 
ikizingatiwa majukumu yaliyopangwa kutekelezwa na kiasi 
cha fedha kilichotolewa na Hazina.

Wizara na Idara hutumia fedha nyingi kujadili bajeti lakini 
ukomo unawekwa na hivyo kufanya mchakato mzima wa 
kupanga shughuli, kufanya majadiliano, muda unaotumika 
na rasilimali zinazotumiwa na Wabunge wakati wa Bajeti 
kutoleta manufaa yaliyokusudiwa. 

Aidha, kuidhinisha shughuli ambazo hazitatekelezwa ndiko 
kunakopelekea kuwa na madeni makubwa hasa katika 
ujenzi wa barabara, utoaji huduma na matumizi kwa 
shughuli zisizokuwa katika mipango.
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Mapendekezo
· Ipo haja ya kuutazama upya mchakato mzima wa bajeti ili 

kuhakikisha kwamba bajeti yenye uhalisia inaandaliwa 
kwa namna ambayo itakidhi mipango iliyokusudiwa 
kutekelezwa. Aidha, ni lazima bajeti iheshimiwe, 
izingatiwe na itumike kama chombo cha kudhibiti 
matumizi.

· Wizara na Idara ambazo muundo wake ni wa utoaji 
huduma zipewe fedha zake zote kama zilivyopitishwa. 
Vinginevyo, zitaishia kuwa na madeni yasiyothibitika.

8.2.31  Bajeti iwe na Vipaumbele
Kulingana na hali ya kifedha ya nchi yetu, kila mwaka, kiasi 
kidogo cha mapato tunachokusanya na kupokea kutoka kwa 
wadau wa maendeleo kinagawanywa  kidogo kidogo kukidhi 
shughuli zilizopangwa. Hii imekuwa ikifanyika hivyo miaka 
yote. Kwa kufanya hivyo, baada ya miaka michache 
mafanikio yetu yatakuwa bado yako chini.

Mapendekezo
Ipo haja kwa Serikali kubadili muundo wake wa bajeti kwa 
kuweka vipaumbele ambavyo ni lazima vitekelezwe. 
Tunaweza kuamua kuwekeza katika maeneo fulani kila 
mwaka na wakati huo huo kutumia fedha zilizobakia kwa 
shughuli za kila siku. Kwa mfano, tunaweza kuanza kwa 
kuwekeza katika kuzalisha umeme kwa kutumia gesi asilia ili 
kujitosheleza na kuuza umeme katika nchi nyingine na hivyo 
kuongeza mapato. Mwaka unaofuata tunaweza kuwekeza 
katika mradi mwingine wenye maslahi kwa Taifa n.k. Kwa 
kufanya hivyo, tutakuwa tumeongeza ajira zaidi, 
tumeimarisha uchumi na kupanua wigo wa mapato.

8.2.32 Misamaha Mikubwa ya Kodi
Kiwango cha misamaha ya kodi Tanzania kiko juu 
ikilinganishwa na nchi jirani za Kenya na Uganda. Tanzania 
kama nchi maskini, haiwezi kumudu kuacha sehemu ya 
mapato yake yanayohitajika sana yasipatikane kwa kutoa 
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misamaha mikubwa ya kodi. Mara nyingi, misamaha hii 
inatolewa kwa watu wenye uwezo na makampuni ya Kimataifa 
ambayo yana rasilimali zote. Sio busara kutegemea sana 
misaada ya wafadhili wakati tunasamehe kile tulichotakiwa 
kukusanya kama mapato ili yasaidie katika maendeleo ya 
Taifa letu.

Ninafahamu kuwa hii misamaha inasimamiwa na sheria ya 
kodi. Swali tunalopaswa kujiuliza wenyewe ni kwamba, ni kwa 
faida ya nani misamaha hii inatolewa?

Mapendekezo
Kama jambo la haraka, sheria ya kodi kuhusu misahama 
iangaliwe upya kwa lengo la kuongeza vyanzo vya mapato na 
kufuta misamaha isiyo na tija kwa Taifa.
Serikali inatakiwa ama ipunguze misamaha hadi asilimia 5 ya 
makusanyo yake yote au kuacha kabisa kutoa misamaha 
inayowanufaisha watu wenye uwezo na makampuni ambao 
wanapaswa kulipa kodi. 
Kwa upande mwingine, vivutio vya kodi vinavyosimamiwa na 
Kituo cha Uwekezaji cha Tanzania vifutwe. Kuna haja ya 
utafiti kufanyika ili kujua ni kiasi gani tunachokusanya kutoka 
kwa wawekezaji na ni kiasi gani tunapoteza kupitia nafuu au 
misamaha ya kodi. 
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9.0 VIAMBATISHO 

Kiambatanisho I 

Masuala ya miaka ya nyuma ambayo hayajashughulikiwa 

Mwaka wa fedha 2010/2011

Fungu Wizara, Idara na 
Wakala wa Serikali

JPY Sh. Dola za 
Kimarekani

98
Wizara ya Ujenzi - 390,447,292,901.00 -

29 Idara ya Huduma za 
Magereza - 34,836,336,257.00 -

57 Wizara ya Ulinzi
-

    17,022,593,242.00 
-

52
Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii -           9,759,699,741.00 -

87
Sekretarieti ya Mkoa  
-Kagera - 9,574,823,878.00 -

48 Wizara ya Ardhi na 
maendeleo ya 
makazi -

7,906,307,398.00

-
31 Ofisi ya Makamu Wa 

Raisi - 7,131,504,123.00 -
46 Wiara ya Elimu na 

Mafunzo ya Ufundi -
6,665,882,599.05

-
50 Wizara ya Fedha na 

Uchumi - 5,739,188,492.00 -
28

Idara ya Polisi - 4,961,508,500.00 -
56 Ofisi ya Waziri Mkuu 

Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa - 4,886,045,280.00 -

74
Sekretarieti ya Mkoa 
- Kigoma - 4,591,991,984.00 -

79
Sekretarieti ya Mkoa 
-Morogoro - 4,471,714,287.00 -

72
Sekretarieti ya Mkoa
- Dodoma - 3,961,930,165.00 -

38
Ulinzi  - 3,486,530,000.00 -

37
Ofisi ya Waziri Mkuu - 3,177,448,848.22 -

69
Wizara ya Maliasili 
na Utalii -

          3,125,668,282.66 16,000

80
Sekretarieti ya Mkoa 
- Mtwara - 2,456,542,837.00 -

32 Ofisi ya Raisi 
Menejimenti ya 
Utumishi Wa Umma -

          2,246,700,247.00 

-

84
Sekretarieti ya Mkoa 
- Singida - 2,156,376,825.00 -

88
Sekretarieti ya Mkoa 
- Dar es salaam - 1,872,072,054.00 -

68 Wizara ya - 1,843,576,482.00 -
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Mawasiliano Sayansi 
na Tecknolojia

81
Sekretarieti ya Mkoa 
- Mwanza -           1,473,247,494.72 -

73
Sekretarieti ya Mkoa 
- Iringa - 1,415,307,310.00 -

49 Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji -           1,190,283,468.00 -

95
Sekretarieti ya Mkoa 
- Manyara - 987,128,807.00 -

85
Sekretarieti ya Mkoa 
-Tabora - 750,015,260.00 -

58 Wizara ya Madini na 
Nishati -

              
707,102,367.00 -

51 Wizara ya Mambo ya 
Ndani - 703,190,129.00 -

86
Sekretarieti ya Mkoa 
-Tanga - 657,777,495.00 -

44 Wizara ya Viwanda 
Biashara na Masoko -

              
548,255,080.00 -

94
Tume ya Utumishi 
wa Umma -

              
459,294,956.00 -

40 Mahakama -          265,395,431.00 
-

14 Kikosi Cha Zimamoto -       250,257,368.00 
-

43 Wizara ya Kilimo 
Chakula na Ushirika  - 236,125,495.00 -

42
Ofisi ya Bunge - 226,747,847.00 -

99

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi -

              
160,554,003.00 -

60
Mahakama ya Kazi - 122,659,590.00 -

77
Sekretarieti ya Mkoa 
- Mara - 110,086,836.00 -

34 Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa -

              
107,450,000.00 -

91
Tume ya Kudhibiti 
Madawa ya Kulevya - 100,845,868.00 -

16 Ofisi ya  
Mwanasheria Mkuu -

                
93,000,000.00 -

53 Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii 
,Jinsia na Watoto -

                
90,014,724.00 -

93
Idara ya Uhamiaji - 83,344,000.00 75,580

96 Wizara ya Habari 
Utamaduni na 
Michezo -

                
67,108,000.00 -

70
Sekretarieti ya Mkoa 
- Arusha - 47,798,500.00 -

89
Sekretarieti ya Mkoa 
-Rukwa - 43,484,890.93 -

18
Mahakama Kuu - 34,439,536.00 -
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90 Mahakama ya Ardhi - 21,280,250.00 -

75
Sekretarieti ya Mkoa 
-Kilimanjaro

-
20,629,490.00 -

59 Tume ya 
Marekebisho ya 
Sheria  

-
                

13,695,000.00 -

92
Tume ya Kudhibiti 
UKIMWI

-
            13,400,000.00 -

83
Sekretarieti ya Mkoa 
- Shinyanga

-
12,682,010.00 -

33 Sekretarieti ya 
Maadili ya Umma  

-
11,870,000.00 -

76
Sekretarieti ya Mkoa 
- Lindi

-                    
8,846,306.00 -

71
Sekretarieti ya Mkoa 
- Coast - 7,395,000.00 -

82
Sekretarieti ya Mkoa 
- Ruvuma - 2,300,141.00 -

21
Hazina 16,351,520,096.94

                                     
-   -

Total 16,351,520,096.9
4

      
543,364,747,075.99 91,580
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           Kiambatanisho II

Taarifa ya fedha zilizotolewa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali

Fungu Wizara  Kawaida(Sh)  Maendeleo (Sh) Jumla(Sh)  
12

Tume ya sheria
985,856,670.00 0 985,856,670.00

14 Kikosi Cha 
Zimamoto

2,911,526,359.00 317,000,000.00 3,228,526,359.00

15 Tume ya 
Usuluhishi na 
Upatanishi

1,641,794,061.00 596,200,000.00 2,237,994,061.00

16 Ofisi ya  
Mwanasheria 
Mkuu

7,092,017,494.00 608,084,600.00 7,700,102,094.00

18
Mahakama Kuu

14,319,428,524.00 0 14,319,428,524.00

19 Mahakama za 
Mwanzo

16,746,115,793.00 0 16,746,115,793.00

20
Ikulu

8,810,622,958.00 0 8,810,622,958.00

21
Hazina

246,848,984,469.00 24,518,724,525.74 271,367,708,994.74

22 Deni la Taifa 1,930,861,843,959.55 0 1,930,861,843,959.55

23 Idara  ya 
Mhasibu Mkuu

93,046,830,004.00 8,237,133,370.00 101,283,963,374.00

24 Tume ya 
Maendeleo ya  
Ushirika 

5,731,422,704.00 30,000,000.00 5,761,422,704.00

25 Ofisi ya Waziri 
Mkuu

4,800,568,136.00 0 4,800,568,136.00

26 Makamu wa 
Raisi

4,280,116,354.00 0 4,280,116,354.00

27 Masajiri wa 
Vyama vya Siasa

20,767,530,470.00 30,000,000.00 20,797,530,470.00

28 Idara ya Polisi 281,890,999,481.00
12,328,267,378.00

294,219,266,859.00

29 Huduma za 
Magereza  

106,762,642,303.00 3,126,441,878.00 109,889,084,181.00

30 Ofisi ya Raisi 
Sekretarieti ya 
Baraza la 
Mawaziri

205,410,262,707.00 60,569,517,930.00 265,979,780,637.00

31 Ofisi ya 
Makamu wa 

45,708,970,187.00 3,805,646,833.00 49,514,617,020.00
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Raisi

32 Ofisi ya Raisi 
Menejimenti ya 
Utumishi wa 
Umma

23,009,956,265.70 15,001,442,537.00 38,011,398,802.70

33 Sekretarieti ya 
Maadili ya 
Umma  

2,525,155,203.00 450,000,000.00 2,975,155,203.00

34 Wizara ya 
Mambo ya Nje 
na Ushirikiano 
wa Kimataifa

97,781,763,728.00 5,000,000,000.00 102,781,763,728.00

35 Kurugenzi  ya 
Mashitaka ya 
umma

5,208,655,989.00 2,079,344,870.00 7,288,000,859.00

37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu

24,421,153,636.00 25,640,687,543.00 50,061,841,179.00

38
Ulinzi  

448,387,169,072.00 4,000,000,000.00 452,387,169,072.00

39 Jeshi la 
Kujenga Taifa  

94,566,287,026.00
5,793,066,314.00

100,359,353,340.00

40
Mahakama  

9,673,837,188.00 5,533,659,917.00 15,207,497,105.00

41 Wizara ya 
Katiba na 
Sheria  

6,261,161,841.00 7,191,153,548.00 13,452,315,389.00

42
Ofisi ya Bunge

64,219,376,003.00 3,646,619,665.00 67,865,995,668.00

43 Wizara ya 
Kilimo Chakula 
na Ushirika  

179,761,149,378.00 93,888,597,765.00 273,649,747,143.00

44 Wizara ya 
Viwanda 
Biashara na 
Masoko

30,950,095,303.00 18,755,200,211.12 49,705,295,514.12

46 Wizara ya 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundi

508,343,239,913.00 76,945,857,90.008 585,289,097,821.00

48 Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo 
ya Makazi

25,896,008,298.00 201,295,795,854.86 227,191,804,152.86

49 Wizara ya Maji 
na Umwagiliaji

16,900,501,142.00 129,151,686,344.00 146,052,187,486.00
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50 Wizara ya 
Fedha na 
Uchumi

72,623,844,728.00 94,734,387,853.00 167,358,232,581.00

51 Wizara ya 
Mambo ya 
Ndani 

4,677,891,417.00 1,966,781,470.00 6,644,672,887.00

52 Wizara ya Afya 
na Ustawi Wa 
Jamii 

220,937,437,060.00 247,661,423,059.00 468,598,860,119.00

53 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii ,Jinsia na 
Watoto 

11,087,302,158.00 4,937,443,814.00 16,024,745,972.00

55 Tume ya Haki 
za Binadamu na 
Utawala Bora 

3,579,592,848.00 404,432,025.00 3,984,024,873.00

56 Ofisi ya Waziri 
Mkuu Tawala 
za Mkoa na 
Serikali za 
Mitaa 

133,647,719,976.00 24,590,433,168.00 158,238,153,144.00

57
Wizara ya Ulinzi 

16,150,994,213.00
87,087,859,339.00

103,238,853,552.00

58 Wizara ya 
Madini na 
Nishati 

85,653,292,333.00 141,320,379,962.54 226,973,672,295.54

59 Tume ya 
Marekebisho ya 
Sheria  

1,254,609,782.00 729,118,000.00 1,983,727,782.00

60 Mahakama ya 
Kazi

1,303,866,717.00 1,072,656,000.00 2,376,522,717.00

61 Tume ya 
Uchaguzi 

64,611,466,648.00 0 64,611,466,648.00

64 Mahakama ya 
Biashara  

1,151,195,068.00 547,459,000.00 1,698,654,068.00

65 Wizara ya Kazi 
na Maendeleo 
ya Vijana 

9,627,127,317.00 2,499,439,200.00 12,126,566,517.00

66 Ofisi ya Raisi 
Tume ya 
Mipango 

5,659,756,960.00 0 5,659,756,960.00

67 Secretariati ya 
Ajira

2,374,087,402.00 0 2,374,087,402.00

68 Wizara ya 
Mawasiliano 
Sayansi Na 

22,802,481,579.00 21,673,706,747.00 44,476,188,326.00
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Tecknolojia 

69 Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii 

44,030,694,831.00 4,602,055,039.07 48,632,749,870.07

90 Mahakama ya 
Ardhi 

1,091,241,027.00 367,971,661.00 1,459,212,688.00

91 Tume ya 
Kudhibiti 
Madawa ya 
Kulevya 

1,135,138,090.00 0 1,135,138,090.00

92 Tume ya 
Kudhibiti 
UKIMWI 

3,356,841,264.00 10,416,424,951.00 13,773,266,215.00

93 Idara ya 
Uhamiaji 

34,644,687,368.50 10,442,948,644.00 45,087,636,012.50

94 Tume ya 
Utumishi wa 
Umma 

8,157,525,607.00 0 8,157,525,607.00

96 Wizara ya 
Habari 
Utamaduni na 
Michezo 

17,044, 904,228.00 5,600,000,000.00 22,644,904,228

97 Wizara ya
Ushirikiano wa 
Afrika 
Mashariki  

14,772,753,638.00 0 14,772,753,638.00

98 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Miundombinu 

323,438,966,502.00 501,704,523,878.00 825,143,490,380.00

99 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi 

31,576,111,004.00 14,220,033,646.00 45,796,144,650.00

70 Sekretarieti ya 
Mkoa -Arusha

88,182,039,506.00 17,317,031,292.00 105,499,070,798.00

71 Sekretarieti ya 
Mkoa -Coast

70,725,855,282.00 14,814,356,099.00 85,540,211,381.00

72 Sekretarieti ya 
Mkoa -Dodoma

93,578,339,965.00 21,914,575,681.00 115,492,915,646.00

73 Sekretarieti ya 
Mkoa - Iringa

105,591,981,310.00 25,862,291,841.00 131,454,273,151.00

74 Sekretarieti ya 
Mkoa -Kigoma

66,508,277,376.00 22,872,813,215.00 89,381,090,591.00

75 Sekretarieti ya 
Mkoa -
Kilimanjaro

7,586,054,861.00 1,222,756,727.00 8,808,811,588.00
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76 Sekretarieti ya 
Mkoa -Lindi

45,914,562,808.00 13,896,168,327.00 59,810,731,135.00

77 Sekretarieti ya 
Mkoa -Mara

84,260,004,819.00 16,688,780,908.00 100,948,785,727.00

78 Sekretarieti ya 
Mkoa -Mbeya

129,847,972,806.00 29,607,776,138.00 159,455,748,944.00

79 Sekretarieti ya 
Mkoa -Morogoro

112,280,352,459.39 25,809,585,181.00 138,089,937,640.39

80 Sekretarieti ya 
Mkoa -Mtwara

62,638,093,191.00 15,735,074,574.00 78,373,167,765.00

81 Sekretarieti ya 
Mkoa -Mwanza

142,310,430,093.00 29, 242,994,735.00 172,150,988,551.16

82 Sekretarieti ya 
Mkoa -Ruvuma

72,588,317,511.00 17,202,083,275.00 89,790,400,786.00

83 Sekretarieti ya 
Mkoa -
Shinyanga

112,457,186,548.00 23,515,344,156.00 135,972,530,704.00

84 Sekretarieti ya 
Mkoa -Singida

55,293,946,109.00 17,027,233,572.00 72,321,179,681.00

85 Sekretarieti ya 
Mkoa -Tabora

5,275,116,164.00 1,037,307,910.00 6,312,424,074.00

86 Sekretarieti ya 
Mkoa -Tanga

107,941,784,878.00 20,824,219,472.00 128,766,004,350.00

87 Sekretarieti ya 
Mkoa - Kagera

94,819,672,825.00 20,783,736,084.00 115,603,408,909.00

88 Sekretarieti ya 
Mkoa - Dar es 
salaam

133,905,607,359.00

17,703,064,191.00

151,608,671,550.00

89 Sekretarieti ya 
Mkoa -Rukwa

59,165,725,047.72 18,414,565,692.00 77,580,290,739.72

95 Sekretarieti ya 
Mkoa -Manyara

4,757,769,007.00 1,104,461,910.00 5,862,230,917.00
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Kiambatanisho  III

Uzingatifu wa Sheria na Kanuni za Manunuzi

Utendaji Kipimo cha 
utendaji

Matokeo ya 
mapitio

1 Uanzishaji na 
muundo wa bodi 
za manunuzi

Uwepo wa bodi 
za manunuzi 
kulingana na 
sheria ya 
manunuzi ya 
umma na 
kanuni zake

Kiwango cha 
kutozingatia 
uanzishaja wa 
bodi ya tenda ni 
asilimia 20 
ikilinganishwa na 
asilimia 4 katika 
mwaka uliopita.

2 Uanzishaji na 
muundo wa 
kitengo cha 
manunuzi 

Uwepo wa 
kitengo cha 
manunuzi 
kulingana na 
sheria ya 
manunuzi ya 
umma na 
kanuni zake

Kiwango cha 
kutoanzishwa 
vitengo vya 
manunuzi ni 
asilimia 42 
ikilinganishwa na 
asilimia 26 ya 
ukaguzi wa 
mwaka uliopita.

3 Uhuru wa 
kufanya kazi

Asilimia ya 
tenda ambazo 
hazikuwa na 
mwingiliano wa 
majukumu 

Asilimia 41 ya 
manunuzi
yaliyokaguliwa 
yalikuwa na 
mwingiliano wa 
majukumu kati ya 
Ofisa Masuuli, 
bodi ya tenda, 
kitengo cha 
manunuzi na idara 
ikilinganishwa na 
asilimia 28 katika
mwaka  uliopita.
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4 Mpango wa 
manunuzi wa 
mwaka 

Mpango wa 
manunuzi wa 
mwaka 
ulioandaliwa na 
kutekelezwa 

Mpango wa 
manunuzi wa 
mwaka 
haukuandaliwa na 
kutekelezwa kwa 
asilimia 47 
ikilinganishwa na 
asilimia 39 katika 
ukaguzi wa 
mwaka uliopita.

5 Vibali vya lazima Asilimia ya 
tenda 
/mikataba 
iliyopata vibali
katika utaratibu 

Asilimia 37 ya 
manunuzi 
yaliyokaguliwa 
hayakupata vibali 
vya lazima 
ikilinganishwa na 
asilimia 27 kwa 
kaguzi ya  mwaka 
uliopita.

6 Matangazo ya 
zabuni 

Asilimia ya 
matangazo ya 
wazi ya zabuni 
kwa umma

Asilimia 16 ya 
zabuni 
hazikutangazwa 
kinyume na sheria 
ya manunuzi ya 
umma na kanuni 
zake 
ikilinganishwa na  
ukaguzi  wa 
mwaka  uliopita  
wakati hakukuwa 
na tangazo lolote 
la wazi la zabuni 
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7 Uchapishaji wa 
tuzo za mikataba 

Asilimia ya tuzo 
za mikataba 
iliyotolewa kwa 
umma 

Asilimia 57 ya 
manunuzi 
yaliyokaguliwa 
imeonyesha 
kwamba tuzo za 
mikataba 
haikuchapishwa 
kinyume na sheria 
ya manunuzi na 
kanuni zake 
ikilinganishwa na 
asilimia 39 katika  
mwaka uliopita.

8 Muda wa 
kuandaa zabuni 

Asilimia ya 
tenda 
zilizozingatia 
muda uliotajwa 
katika sheria na 
kanuni za 
manunuzi  

Asilimia 23 ya 
manunuzi
yaliyokaguliwa 
imeonyesha 
kwamba muda wa 
kuandaa zabuni 
haukuzingatiwa 
kama 
ilivyoainishwa 
kwenye sheria ya 
manunuzi ya 
umma na kanuni 
zake 
ikilinganishwa na 
asilimia 10 katika
mwaka uliopita.

9 Utaratibu wa 
manunuzi 

Asilimia ya 
tenda 
zilizotumia 
utaratibu wa 
manunuzi 
ulioidhinishwa 
kulingana na 

Asilimia 23 ya 
manunuzi 
yaliyokaguliwa 
hayakufuata 
utaratibu wa 
manunuzi kwa 
kufuata viwango 
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viwango cha 
ukomo

vilivyotajwa 
kwenye sheria ya 
manunuzi na kanuni 
zake ikilinganishwa 
na asilimia 22 
katika ukaguzi wa  
mwaka  uliopita .

10 Matumizi ya 
nyaraka za tenda 
zenye kiwango 
kilichokubalika 

Asilimia ya tenda 
zinazotumia 
nyaraka  
zilizokubalika/zili
zoidhinishwa 

Asilimia 32 ya 
kaguzi za 
manunuzi 
hazikutumia 
nyaraka za tenda 
zenye kiwango 
kilichokubalika 
ikilinganishwa na 
asilimia 28 katika 
ukaguzi wa 
mwaka uliopita.

11 Kumbukumbu za 
manunuzi 

Asilimia ya 
tenda zenye 
kumbukumbu 
kamili 

Asilimia 49 ya 
manunuzi 
yaliyokaguliwa  
ama hayakuwa na
kumbukumbu au 
kumbukumbu 
zilikuwa 
hazitoshelezi 
ikilinganishwa na 
asilimia 45 katika 
ukaguzi wa 
mwaka  uliopita. 
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12 Uhakika wa ubora 
na uthibiti 

Asilimia ya 
tenda ambazo 
zina ukamilifu 
wa ubora na 
mfumo wa 
udhibiti 

Asilimia 54 ya 
manunuzi 
yaliyokaguliwa 
yameonesha 
kwamba hayakuwa 
na uhakika wa 
ubora na mifumo 
ya udhibiti 
ikilinganishwa na 
asilimia 42 katika 
ukaguzi wa mwaka 
uliopita.

13 Menejmenti ya 
mikataba 

Asilimia ya 
mikataba 
ambayo 
imetekelezwa 
kulingana na 
masharti ya 
mikataba 

Asilimia 41 ya 
mikataba ya 
manunuzi 
iliyokaguliwa 
haikutekelezwa 
kulingana na 
masharti ya 
mikataba 
ikilinganishwa na 
asilimia 36 katika 
ukaguzi wa  mwaka  
uliopita .
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Kiambatanisho IV

Udhaifu katika usimamizi wa vifaa

Muhitasari
Matokeo Ya Ukaguzi Wa  Mhakiki 
Mali Mkuu yaliyotolewa Kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu-
2010/2011

( I ) Vifaa visivyokuwa na nyaraka za 
kuingizia –Sh.652,784,611.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi  

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo
              

34,160,535.00 

52 Wizara ya Afya na Usitawi Wa Jamii
              

14,924,870.00 

98 Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu
            

145,069,450.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 
Watoto

                
3,086,900.00 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji
              

12,834,320.00 

58 Wizara ya Madini na Nishati
              

13,476,036.00 

96 Wizara ya Habari Utamaduni na Michezo
              

18,438,050.00 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika  
              

72,163,520.00 

28 Idara ya Polisi
            

110,020,900.00 

29 Huduma za Magereza  
              

27,017,700.00 

19 Mahakama za Mwanzo
                

5,364,200.00 

93 Idara ya Uhamiaji
              

25,021,300.00 

72 Sekretarieti ya Mkoa -Dodoma
                

9,764,000.00 

73 Sekretarieti ya Mkoa - Iringa
              

20,795,240.00 

85 Sekretarieti ya Mkoa -Tabora
              

51,283,610.00 

83 Sekretarieti ya Mkoa -Shinyanga
              

25,658,350.00 

77 Sekretarieti ya Mkoa -Mara
              

45,317,400.00 

84 Sekretarieti ya Mkoa -Singida
                

2,774,000.00 
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86 Sekretarieti ya Mkoa - Tanga
                

5,850,000.00 

95 Sekretarieti ya Mkoa -Manyara
                

1,803,730.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa -Kigoma
                

7,960,500.00 

Jumla
           

652,784,611.00 

( II ) Mafuta yasiyokuwa na nyaraka za 
kupokelewa –Sh.105,649,627.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
              

55,459,467.00 

52 Wizara ya Afya na Usitawi Wa Jamii
              

23,315,740.00 

28 Idara ya Polisi
                

7,140,600.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa -Arusha
                

8,398,000.00 

80 Sekretarieti ya Mkoa -Mtwara
                

1,648,250.00 

95 Sekretarieti ya Mkoa -Manyara
                

9,687,570.00

Jumla
            

105,649,627.00 

( III ) Mafuta yasiyokuwa na nyaraka za Mapokezi –
Sh.119,803,200.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji
            

119,803,200.00 

Jumla
            

119,803,200.00 

( IV )

Vifaa visivyokuwa na nyaraka za 
mapokezi –Sh.1,363,526,047.20

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

98 Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu
            

291,722,337.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
            

215,829,970.00 

58 Wizara ya Madini Na Nishati
              

15,325,300.00 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo Na Uvuvi
              

33,715,910.00 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji
                

1,664,000.00 
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50 Wizara ya Fedha na Uchumi
                

4,269,000.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

              
76,431,370.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi Wa Jamii
              

23,315,740.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii
                

3,086,900.00 

96 Wizara ya Habari Utamaduni na Michezo
              

26,505,304.20 

28 Idara ya Polisi
            

229,248,634.00 

29 Huduma za Magereza  
            

169,395,515.00 

19 Mahakama za Mwanzo
                

4,659,850.00 

93 Idara ya Uhamiaji
              

32,838,550.00 

18 Mahakama Kuu
                

5,073,640.00 

41 Sekretarieti ya Mkoa -Mbeya
                

6,751,184.00 

72 Sekretarieti ya Mkoa -Dodoma
              

13,566,600.00 

73 Sekretarieti ya Mkoa -Iringa
              

51,470,243.00 

85 Sekretarieti ya Mkoa -Tabora
                    

899,500.00 

77 Sekretarieti ya Mkoa -Mara
              

31,482,700.00 

80 Sekretarieti ya Mkoa -Mtwara
              

74,129,800.00 

86 Sekretarieti ya Mkoa -Tanga
                

5,400,000.00 

76 Sekretarieti ya Mkoa -Lindi
              

39,765,000.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa -Kigoma
                

6,979,000.00 

Jumla
        

1,363,526,047.20 

( V ) Mapokezi ya vifaa yasiyokuwa na maelezo –
Sh.164,284,518.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
                

2,249,190.00 

52 Wizara ya Afya na Usitawi Wa Jamii
              

30,816,300.00 

98 Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu
              

48,765,000.00 

29 Huduma za Magereza  
              

13,181,598.00 

27 Masajiri wa Vyama vya Siasa
                

2,320,300.00 
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28 Idara ya Polisi
              

25,959,130.00 

84 Sekretarieti ya Mkoa -Singida
              

11,478,000.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa -Kigoma
              

29,515,000.00 

Jumla
            

164,284,518.00 

( VI )
Utoaji wa vifaa bila maelezo –Sh.68,358,215.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
                

4,400,090.00 

58 Wizara ya Madini Na Nishati
              

29,957,250.00 

29 Huduma za Magereza  
               

5,110,325.00 

19 Mahakama za Mwanzo
              

17,668,000.00 

76 Sekretarieti ya Mkoa -Lindi
              

11,222,550.00 

Jumla
              

68,358,215.00 

( VII )
Vifaa Pungufu –Sh.414,389,394.20

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

58 Wizara ya Madini na Nishati
              

11,652,100.00 

98 Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu
              

34,416,650.00 

29 Huduma za Magereza  
              

15,097,600.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
                

7,729,600.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi Wa Jamii
            

179,939,010.20 

28 Idara ya Polisi
            

140,626,084.00 

19 Mahakama za Mwanzo
                

3,280,000.00 

27 Masajiri wa Vyama vya Siasa
                

1,455,350.00 

85 Sekretarieti ya Mkoa -Tabora
                    

565,500.00 

77 Sekretarieti ya Mkoa -Mara
                

7,957,000.00 

80 Sekretarieti ya Mkoa -Mtwara
                

7,875,000.00 

84 Sekretarieti ya Mkoa -Singida
                    

658,000.00 
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86 Sekretarieti ya Mkoa -Tanga
                    

587,500.00 

95 Sekretarieti ya Mkoa -Manyara
                

2,550,000.00 

Jumla
            

414,389,394.20 

( VIII ) Manunuzi wa vifaa yasiyokuwa na 
maelezo –Sh.1,957,968,039.08

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
            

618,323,708.88 

58 Wizara ya Madini na Nishati
            

198,747,439.60 

50 Wizara  ya Fedha na Uchumi
              

36,034,445.00 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi
              

48,554,555.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii
              

23,148,500.00 

48
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi

                
5,132,000.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

              
47,855,110.00 

64 Mahakama ya Biashara  
              

32,771,907.00 

18 Mahakama Kuu
              

40,625,830.00 

27 Masajiri wa Vyama vya Siasa
              

92,756,900.00 

19 Mahakama za Mwanzo
              

39,925,976.00 

29 Huduma za Magereza  
              

41,878,640.00 

28 Idara ya Polisi
            

107,541,200.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi Wa Jamii
              

66,038,184.20 

96 Wizara ya Habari Utamaduni na Michezo
                

8,895,000.00 

33 Sekretarieti ya Maadili ya Umma  
                

3,117,989.00 

41 Sekretarieti ya Mkoa -Mbeya
                

4,049,805.00 

72 Sekretarieti ya Mkoa -Dodoma
              

20,286,500.00 

73 Sekretarieti ya Mkoa -Iringa
              

82,629,232.00 

98 Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu
              

85,444,263.40 

85 Sekretarieti ya Mkoa -Tabora
                

9,910,000.00 

93 Idara ya Uhamiaji
              

51,236,545.00 
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70 Sekretarieti ya Mkoa -Arusha
            

124,702,542.00 

77 Sekretarieti ya Mkoa -Mara
              

47,120,618.00

84 Sekretarieti ya Mkoa -Singida
              

26,442,290.00 

76 Sekretarieti ya Mkoa -Lindi
              

47,433,853.00 

95 Sekretarieti ya Mkoa -Manyara 47,365,006.00 

Jumla
        

1,957,968,039.08 

( IX ) Kukosekana kwa nyaraka za kupokelea vifaa –
Sh.631,970,614.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika  
                

7,610,510.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

                
2,543,400.00 

93 Idara ya Uhamiaji
                

7,822,500.00 

98 Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu
            

109,911,582.00 

29 Huduma za Magereza  
              

16,748,725.00 

28 Idara ya Polisi
              

77,185,400.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
              

22,750,128.40 

52 Wizara ya Afya na Ustawi Wa Jamii
              

51,244,958.60 

96 Wizara ya Habari Utamaduni na Michezo
              

10,185,000.00 

19 Mahakama za Mwanzo
              

32,008,750.00 

18 Mahakama Kuu
                

1,121,800.00 

33 Sekretarieti ya Maadili ya Umma  
                

2,305,900.00 

58 Wizara ya Madini na Nishati
            

157,079,410.00 

73 Sekretarieti ya Mkoa -Iringa
                

9,869,800.00 

83 Sekretarieti ya Mkoa -Shinyanga
                

7,335,800.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa -Arusha
                

8,766,950.00 

77 Sekretarieti ya Mkoa -Mara
              

13,216,000.00 

80 Sekretarieti ya Mkoa -Mtwara
                

5,034,800.00 

84 Sekretarieti ya Mkoa -Singida
              

20,692,600.00 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti ya Serikali Kuu .2010/2011

170

76 Sekretarieti ya Mkoa -Lindi
              

54,614,100.00 

95 Sekretarieti ya Mkoa -Manyara
                

7,165,000.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa -Kigoma
                

6,757,500.00 

Jumla
            

631,970,614.00 

( X ) Kukosekana kwa nyaraka za 
kupokelea mafuta Sh.1,260,900.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

27 Masajiri wa Vyama vya Siasa
                

1,260,900.00 

Jumla
                

1,260,900.00 

( XI ) Kokosekana kwa nyaraka za mapokezi ya vifaa-Sh 
64,788,380.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi  

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
                

2,914,700.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii
              

14,865,200.00 

28 Idara ya Polisi
              

17,361,050.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa -Arusha
              

29,647,430.00 

Jumla
              

64,788,380.00 

( XII ) Manunuzi ya umma bila ya  ushindani –
Sh.91,628,176.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

98 Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu
              

23,596,926.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

                
1,428,150.00 

93 Idara ya Uhamiaji
                

3,198,000.00 

77 Sekretarieti ya Mkoa -Mara
              

58,417,500.00 

84 Sekretarieti ya Mkoa -Singida
                

4,987,600.00 

Jumla
              

91,628,176.00 
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( XIII )

Bakaa ya vifaa ambayo 
haijahamishwa –Sh.76,347,311.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa           Kiasi 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
                

1,211,500.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

              
12,724,511.00 

84 Sekretarieti ya Mkoa -Singida
                

1,884,800.00 

76 Sekretarieti ya Mkoa -Lindi
              

60,526,500.00 

Jumla
              

76,347,311.00 

( XIV ) Vifaa vilivyobakizwa kwa mkopo -
Sh 29,676,100.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi  

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
              

16,984,000.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

                
1,159,000.00 

98 Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu
                

5,788,100.00 

29 Huduma za Magereza  
                

4,355,000.00 

83 Sekretarieti ya Mkoa -Shinyanga
                

1,390,000.00 

Jumla
              

29,676,100.00 

( XV )

Mafuta ambayo hayana 
kumbukumbu kwenye kitabu cha 
gari -Sh 141,833,981.46

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

98 Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu
              

29,281,455.70 

58 Wizara ya Madini na Nishati
              

52,478,530.00 

29 Huduma za Magereza  
                

6,743,903.56 

64 Mahakama ya Biashara  
                

2,415,143.00 

19 Mahakama za Mwanzo
              

10,864,449.20 

93 Idara ya Uhamiaji
                

2,692,500.00 

76 Sekretarieti ya Mkoa -Lindi
              

29,990,000.00 
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74 Sekretarieti ya Mkoa -Kigoma
                

7,368,000.00 

Jumla
            

141,833,981.46 

(XVI )

Miradi ya maendeleo isiyokamilika -
Sh 21,384,120.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

28 Idara ya Polisi
              

21,384,120.00 

Jumla
              

21,384,120.00 

( XVII)
Utoaji wa vifaa bila maelezo – Sh.126,860,376.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

50 Wizara  ya Fedha na Uchumi
                

8,777,541.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi Wa Jamii
              

10,189,460.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

                
9,650,800.00 

98 Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu
              

59,844,200.00 

96 Wizara ya Habari Utamaduni na Michezo
              

13,728,000.00 

64 Mahakama ya Biashara  
              

12,525,800.00 

19 Mahakama za Mwanzo
                

1,281,075.00 

93 Idara ya Uhamiaji
                

7,063,500.00 

84 Sekretarieti ya Mkoa -Singida
                

3,800,000.00 

Jumla
            

126,860,376.00 

( XVIII 
)

Matengenezo ya magari kwenye 
karaka binafsi bila kibali cha 
temesa -Sh 84,257,471.62

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

98 Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu
              

12,960,164.40 

93 Idara ya Uhamiaji
                

4,861,002.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa -Arusha
                

1,124,504.22 
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77 Sekretarieti ya Mkoa -Mara
              

65,311,801.00 

Jumla
              

84,257,471.62 

( XIX ) Vifaa ambavyo havijapokelewa -Sh 
15,726,500.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii
              

13,996,500.00 

18 Mahakama Kuu
                

1,730,000.00 

Jumla
              

15,726,500.00 

( XX ) Vyakula vilivyokwisha muda wa 
kutumika-Sh 6,080,000.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
                

6,080,000.00 

Jumla
                

6,080,000.00 
( XXI ) Dawa zilizokwisha muda wa 

kutumika -Sh 51,620,962.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii
              

39,873,062.00 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji
                    

609,400.00 

76 Sekretarieti ya Mkoa - Lindi
              

11,138,500.00 

Jumla
              

51,620,962.00 

Jumla kuu
        

6,190,198,543.56 
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Kiambatisho V
Taarifa ya mikopo isiyolipwa

Na.      Mkopeshwaji
Nambari 

ya
Mkopo

2010/2011 2009/2010

Sh. Sh.

1
De Leuw Cather 
International Inc. 177 997,382,932 997,382,932 

2
Ginaac Industries 
Ltd 334 281,864,968 281,864,968 

3
Kilimanjaro Airport 
Development Co. 
Ltd

387 1,893,088,439 2,122,780,439 

4
M/s Auto Mech 
Ltd 313 142,500,000 145,000,000 

5 Mansons Ltd 283 46,617,035 44,062,788 

6 Ms African Marble 
Co. Ltd 63 574,683 574,683 

7 Shirika la Bima la 
Taifa (NIC) 400 413,674,047 4,428,674,047 

8
Serengeti Safari 
Lodges Ltd 312 11,506,000 11,506,000 

9
Kampuni ya Gasi 
ya Songo Songo 
(SONGAS)

394 238,267,694,761 238,267,694,761 

10
Kampuni ya Nondo 
(Steel Rolling Mills 
Ltd).

209 28,125,153 28,125,153 

11
Shirika la Umeme 

Tanzania 
(TANESCO)

402 65,668,947,897 65,668,947,897 

12
Shirika la Umeme 

Tanzania 
(TANESCO)

405 21,562,932,275 21,526,244,715 

13
Mamlaka ya 
viwanja vya Ndege 
Tanzania (TAA)

385 2,764,518,167 2,011,721,017 

14
Mamlaka ya usafiri 
wa Anga Tanzania 
(TCAA)

386 1,870,066,675 2,474,284,380 

15 Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 225 179,847,597 604,709,588 

16
Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 263 85,022,489 153,085,857 

17 Mamlaka ya 297 24,485,282 66,884,028 
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Bandari Tanzania 

18 Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 298 4,630,569 94,254,669 

19
Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 299 429,521,048 773,367,110 

20 Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 

301 17,020,809 26,637,085 

21 Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 302 14,523,038 295,615,920 

22 Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 327 6,754,623 6,754,623 

23 Kampuni ya Saruji 
Tanzania 382 469,028,648 519,392,490 

24
Shirika la 
Maendeleo la Taifa  
(NDC)

23,400,000,000 -

25 Shirika la Reli 
Tanzania (TRC) 323 28,247,481,102 28,247,481,102

26 Shirika la Reli 
Tanzania (TRC) 337 4,702,400,000 4,702,400,000

27 Shirika la Reli 
Tanzania (TRC) 404 21,252,970,800 21,252,970,800

28
Kampuni ya Simu 
Tanzania (TTCL)  383 4,535,000,000 4,534,597,340

29
Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar

315 31,600,745,429 30,252,640,235

30
Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar

341 18,718,211,579 17,919,682,369

31
Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar

364 2,918,104,346 2,758,143,191

32
Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar

367 2,902,058,406 2,767,084,000

33
Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar

362 6,772,361,885 6,458,531,200

Jumla 480,229,660,682 459,443,095,386
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Kiambatisho VI

Mchanganuo wa hati zilizotolewa kwa Wizara, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa kwa mwaka 2008/2009, 2009/2010 
na 2010/2011

Fungu Wizara, Idara 
na Sekretarieti 

za Mikoa

2008/2009 2009/2010 2010/2011

12 Tume ya sheria Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Hati 
inayiridhisha

Hati inayiridhisha 

14 Kikosi Cha 
Zimamoto

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Hati yenye shaka

15 Tume ya 
Usuluhishi na 
Upatanishi 

- - Hati inayiridhisha

16 Ofisi ya  
Mwanasheria 
Mkuu 

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

18 Mahakama Kuu - Hati yenye 
shaka

Hati yenye shaka

19 Mahakama za 
Mwanzo

- Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Hati yenye shaka

20 Ikulu Hati 
inayiridhisha

Hati 
inayiridhisha

Hati inayiridhisha

21 Hazina  Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Hati inayiridhisha

22 Deni la Taifa Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

23 Idara  ya 
Mhasibu Mkuu 

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Hati inayiridhisha

24 Tume ya 
maendeleo ya 
Ushirika

- - Hati yenye shaka

25 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 

Hati 
inayiridhisha 

Hati 
inayiridhisha 

Hati inayiridhisha 

26 Makamu wa 
Raisi 

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

27 Masajiri wa 
Vyama vya Siasa 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Ripoti ya Serikali Kuu .2010/2011

177

28 Idara ya Polisi Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

29 Huduma za 
Magereza  

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

30 Ofisi ya Raisi 
Sekretarieti ya 
Baraza la 
Mawaziri

Hati 
inayiridhisha 

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Hati inayiridhisha

31 Ofisi ya 
Makamu wa 
Raisi 

Hati 
inayiridhisha 

Hati 
inayiridhisha

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

32 Ofisi ya Raisi 
Menejimenti 
ya Utumishi 
Wa Umma 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Hati yenye shaka

33 Sekretarieti ya 
Maadili ya 
Umma  

Hati 
inayiridhisha

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

34 Wizara ya 
Mambo ya Nje 
na Ushirikiano 
wa Kimataifa 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

35 Kurugenzi ya 
mashitaka ya 
umma

- - Hati inayiridhisha

37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 

Hati 
inayiridhisha

Hati 
inayiridhisha

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

38 Ulinzi  Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

39 Jeshi la 
Kujenga Taifa  

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

40 Mahakama  Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Hati yenye shaka

41 Wizara ya 
Katiba na 
Sheria  

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

42 Ofisi ya Bunge Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo
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43 Wizara ya 
Kilimo Chakula 
na Ushirika  

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

44 Wizara ya 
Viwanda 
Biashara na 
Masoko 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

46 Wiara ya 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundi

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Hati yenye shaka

48 Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo 
ya Makazi 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

49 Wizara ya 
Maji na 
Umwagiliaji 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

50 Wizara ya 
Fedha na 
Uchumi 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Hati inayiridhisha

51 Wizara ya 
Mambo ya 
Ndani 

Qualified 
opinion

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

52 Wizara ya 
Afya na Ustawi 
wa Jamii 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

53 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii ,Jinsia 
na Watoto 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayiridhisha

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

55 Tume ya Haki 
za Binadamu 
na Utawala 
Bora 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

56 Ofisi ya Waziri 
Mkuu Tawala 
za Mkoa na 
Serikali za 
Mitaa 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

57 Wizara ya 
Ulinzi 

Inayoridhisha 
na Masuala
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

58 Wizara ya 
Madini na 
Nishati 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo
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59 Tume ya 
Marekebisho 
ya Sheria  

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

60 Mahakama ya 
Kazi

Hati 
inayiridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

61 Tume ya 
Uchaguzi 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

64 Mahakama ya 
Biashara  

Hati 
inayiridhisha

Hati 
inayiridhisha

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

65 Wizara ya 
Kazi na 
Maendeleo ya 
Vijana 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

66 Ofisi ya Raisi 
Tume ya 
Mipango 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

67 Secretariati 
ya Ajira

- - Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

68 Wizara ya 
Mawasiliano 
Sayansi na 
Tecknolojia 

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Hati inayiridhisha

69 Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii 

Hati 
isiyoridhisha

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

90 Mahakama ya 
Ardhi 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayiridhisha

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

91 Tume ya 
Kudhibiti 
Madawa ya 
Kulevya 

Hati 
inayiridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

92 Tume ya 
Kudhibiti 
UKIMWI 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Hati yenye shaka

93 Idara ya 
Uhamiaji 

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

94 Tume ya 
Utumishi wa 
Umma 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Hati yenye shaka
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96 Wizara ya 
Habari 
Utamaduni na 
Michezo 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

97 Wizara ya 
Ushirikiano wa 
Afrika 
Mashariki  

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayiridhisha

Hati inayiridhisha

98 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Miundombinu 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

99 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayiridhisha

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Hesabu 
Jumuifu za 
Taifa 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
isiyoridhisha

Hati yenye shaka

70 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Arusha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

71 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Coast

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

72 Sekretarieti ya 
Mkoa-  
Dodoma

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati mbaya Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

73 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Iringa

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

74 Sekretarieti ya 
Mkoa-  
Kigoma

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Hati yenye shaka

75 Sekretarieti ya 
Mkoa-  
Kilimanjaro

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

76 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Lindi

Hati 
isiyoridhisha

Hati 
isiyoridhisha

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

77 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Mara

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

78 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Mbeya

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

79 Sekretarieti ya 
Mkoa-  

Inayoridhisha 
na Masuala 

Inayoridhisha 
na Masuala ya 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
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Morogoro ya Msisitizo Msisitizo Msisitizo

80 Sekretarieti ya 
Mkoa-  
Mtwara

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

81 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Mwanza

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

82 Sekretarieti ya 
Mkoa-  
Ruvuma

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

83 Sekretarieti ya 
Mkoa-  
Shinyanga

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
isiyoridhisha

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

84 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Singida

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya
Msisitizo

85 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Tabora

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

86 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Tanga

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
isiyoridhisha

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

87 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Kagera

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Hati yenye shaka

88 Sekretarieti ya 
Mkoa-Dar –es-
Salaam

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

89 Sekretarieti ya 
Mkoa-  Rukwa

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

95 Sekretarieti ya 
Mkoa-  
Manyara

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo
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                                                              Kiambatanisho VII

Wizara, Idara na Wakala wa Serikali  zilizopata hati 
inayoridhisha

Namba Fungu Wizara, Idara na Wakala wa Serikali

1 12 Tume ya sheria

2 15 Tume ya Usuluhishi na Upatanishi

3 20 Ikulu

4 21 Hazina

5 23 Idara ya Mhasibu Mkuu

6 25 Ofisi ya Waziri Mkuu

7
30 Ofisi ya Raisi Sekretarieti ya Baraza la 

Mawaziri

8 35 Kurugenzi ya mashitaka ya umma

9 50 Wizara ya Fedha na Uchumi

10
68 Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 

Teknolojia

11 97 Wizara ya Ushirikiano wa Afrika Mashariki


