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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam.
Simu ya Upepo: “Ukaguzi”, Simu: 255(022)2115157/8, Tarakishi: 255(022)2117527, 

Barua pepe: ocag@nao.go.tz, tovuti: www.nao.go.tz

Unapojibu tafadhali taja
Kumb. CFA.27/249/01                     Tarehe 28/3/2013

Mh. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Ikulu,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

Yah: Kuwasilisha Ripoti Kuu ya Mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali Juu ya Taarifa za Fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa Kwa Mwaka wa Fedha Ulioishia 
Juni 30, 2012

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) na 
kifungu cha 48 cha Sheria ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000), pamoja na 
kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008, ninayo heshima na taadhima kuwasilisha ripoti kuu ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 juni, 2012 kwa taarifa yako na hatua za utekelezaji. 
Nimetoa mapendekezo ambayo kama yatatekelezwa, yanaweza 
kutumika ili kupunguza dosari zilizojitokeza na kurekebisha 
sababu zilizopelekea kutokea kwa mambo yaliyoripotiwa katika 
taarifa hii.

Nawasilisha,

Ludovick S. L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI
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Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
zimeainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
waTanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) kama 
ilivyofafanuliwa zaidi na vifungu Na. 45 na 48 vya Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 (ilivyorekebishwa 2000) na 
kifungu Na.10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008.

Dira ya Ofisi
Kuwa kituo cha ubora katika ukaguzi wa hesabu katika sekta za umma

Lengo la Ofisi
Kutoa huduma bora za ukaguzi zenye kuleta tija kwa nia ya kuimarisha
uwajibikaji na thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali
za umma.

Katika kutoa huduma zenye ubora unaostahili, Ofisi inaongozwa na
vigezo vya msingi vifuatavyo:

Kutopendelea Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi 
isiyopendelea, inayotoa huduma kwa wateja 
wake kwa haki.

Ubora Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni ya kitaalamu 
inayotoa huduma bora za ukaguzi wa hesabu 
kwa kuzingatia viwango vya kitaaluma.

Uadilifu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inazingatia na 
kudumisha haki kwa kiwango cha juu na 
kuheshimu sheria.

Zingatio kwa Wadau Tunalenga matakwa ya wadau wetu kwa 
kujenga utamanduni wa kutoa huduma bora 
kwa wateja na kuwa na watumishi wenye 
uwezo na ari ya kazi.

Ubunifu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu 
ambayo wakati wote inaimarisha na 
kukaribisha mawazo mapya ya kimaendeleo 
toka ndani na nje ya taasisi.

© Taarifa hii ni kwa ajili ya matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Hata hivyo, baada ya taarifa hii kuwalishwa Bungeni, taarifa itakuwa ni 
kumbukumbu ya umma na usambazaji wake hautakuwa na kikomo.
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TAFSIRI/VIFUPISHO
AFROSAI - E Muungano wa Asasi Kuu za Ukaguzi katika nchi 

za Afrika zinazotumia lugha ya Kiingereza.
ASDP Programu ya Maendeleo ya Kilimo na Mifugo.
BoQ Mchanganuo wa Gharama za Kazi.
CAG Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali.
CDCF Mfuko wa kuchochea Maendeleo ya Jimbo.
CDG Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo.
CHF Mfuko wa Afya ya Jamii.
CUIS Mfumo wa Manunuzi wa Vifaa Vinavyotumika 

Mara kwa Mara.
DADPS Mpango wa Maendeleo ya Kilimo Wilayani.
GPSA Wakala wa Huduma ya Manunuzi Serikalini.
HBF Mfuko wa Afya.
HSDP Ruzuku ya Maendeleo ya Sekta ya Afya.
IFAC Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu.
IFMS Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha.
INTOSAI Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi.
IPSASs Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta 

ya Umma.
ISA Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa 

Hesabu.
ISSAIs Viwango vya Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu 

za Ukaguzi.
JRF Mfuko wa Pamoja wa Ukarabati wa Vituo vya 

Afya.
Kif. Kifungu.
LAAC Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa.
LAAM Kitabu cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa, 2009.
LAPF Mfuko wa Pensheni ya Mamlaka ya Serikali za

Mitaa.
LGAs Mamlaka za Serikali za Mitaa.
LGCDG Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo ya Serikali za

Mitaa.
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LGFA Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 1982 
(iliyorekebishwa 2000).

LGFM Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa, 2009.

LGLB Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa.
LGRP Mpango wa Kuboresha Serikali za Mitaa.
LLG Ngazi ya chini ya Serikali.
MMAM Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi .
MMEM Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi.
MMES Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Sekondar.
MTEF Mpango wa kati ya Matumizi ya Fedha za 

Umma.
NAO Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi.
NHIF Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya.
NMSF Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI.
NRWSSP Mpango waTaifa wa Maji Safi na Maji Taka 

Vijijini.
NSSF Mfuko wa Hifadhi ya Huduma ya Jamii.
OPRAS Mfumo wa wazi Upimaji wa Utendaji Kazi 

kwa Watumishi.
OR-MUU Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma.
OWM –TAMISEMI Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa.
PEPFAR Mpango wa dharura wa Rais wa Marekani 

Kupambana na UKIMWI.
PFM Usimamizi Shirikishi wa Misitu.
PFMRP Mradi wa Mpango wa Maboresho katika 

Usimamizi wa Fedha za Umma.
PMG Mlipaji Mkuu wa Serikali.
PMU Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi.
PPA Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2004.
PPE Mali, Mitambo na Vifaa.
PPF Mfuko wa Pensheni wa Watumishi wa 

Mashirika ya Umma.
PPR Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2005.
PPRA Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma.
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PSPF Mfuko wa Pensheni wa Watumishi wa Umma.
RAS Katibu Tawala Mkoa.
SIDA Wakala wa Maendeleo ya Kimataifa ya 

Sweden.
SNAO Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden.
TACAIDS Tume ya Kudhibiti UKIMWI.
TASAF Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania.
TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania.
UDEM Usimamizi wa Maendeleo ya Mazingira Mijini.
UNHCR Ofisi yaUmoja wa Mataifa inayoshughulikia 

Wakimbizi.
URT Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
VAT Ongezeko la Thamani.
VEO Afisa Mtendaji wa Kijiji.
VFM Thamani ya Fedha.
WEO Afisa Mtendaji wa Kata.
WSDP Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya Maji.
WYDF      Mfuko wa Maendeleo ya wanawake naVijana.
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Dibaji

Ninayo heshima kuwasilisha taarifa yangu ya mwaka ya ukaguzi wa 
hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2012.

Ripoti hii ni majumuisho ya taarifa za ukaguzi katika Mamlaka 
zote za Serikali za Mitaa kwa muhtasari, ambapo maelezo ya kina 
ya taarifa hizo yanapatikana katika taarifa za Halmashauri 
zilizotumwa kwa waheshimiwa wenyeviti wa Halmashauri na 
Maafisa masuuli husika.

Ripoti hii inawasilishwa kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete kwa mujibu 
wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005), kifungu Na.48 cha Sheria 
ya Fedha za Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000) pamoja na kifungu Na.34(1) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008.

Nia ya ripoti hii ni kuwajulisha wadau wetu ambao ni Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa, Mahakama, 
wahisani, mashirika na jamii kwa ujumla, kwa muhtasari matokeo 
ya ukaguzi wa Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2012.

Ripoti hiii natoa matokeo ya ukaguzi wa jumla juu ya hali ya
utendaji wa kifedha wa Serikali za Mitaa na kama zimefuata 
sheria, kanuni na viwango vya kimataifa vya uandaaji Hesabu 
katika Sekta ya Umma (IPSAS) kwa mwaka husika.

Mamlaka za Serikali za Mitaa, zilipewa nafasi ya kupitia na 
kujadiliana na wakaguzi kuhusu matokeo ya ukaguzi kwa kupitia 
Taarifa za ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka zote za Serikali za 
Mitaa wakati wa ukaguzi na katika kikao cha mwisho baada ya 
ukaguzi. Ningependa kukiri kuwa, majadiliano na wakaguliwa 
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yalikuwa na umuhimu mkubwa. Ofisi yangu inatarajia kufuatilia 
katika muda muafaka juu ya maamuzi yatakayotolewa na Serikali 
kupitia Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa Kifungu cha 40 
cha Sheria ya Ukaguzi Namba 11 ya mwaka 2008 kuhusiana na 
mapendekezo yaliyotolewa katika Ripoti hii.

Ukaguzi wa mwaka huu wa fedha umegusa jumla ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 134 katika nchi.

Nina furaha kukuarifu kuwa Mamlaka zote za Serikali za Mitaa 
nchini zimekaguliwa na ofisi yangu.

Ni vema ikaeleweka kwamba, wakati Ofisi yangu inatoa taarifa 
juu ya utekelezaji wa sheria mbalimbali, kanuni na miongozo, na 
udhaifu katika mifumo ya taarifa za kifedha na udhibiti wa ndani 
katika taasisi za sekta ya umma na hasa Serikali za Mitaa, mwenye 
jukumu la msingi kabisa kwa ajili ya kutengeneza mfumo wenye 
ufanisi wa udhibiti wa ndani na mfumo wa ufuataji sheria ni 
jukumu la Menejimenti ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zina majukumu mbalimbali kwa ajili 
ya utoaji wa huduma muhimu na utawala bora kwa wananchi wa 
maeneo yao. Ili kutimiza majukumu haya, wanapaswa kukusanya 
mapato kwa njia ya kodi, vyanzo vya leseni, ada na mapato 
mengineyo. Katika suala hili, umadhubuti katika usimamizi wa 
fedha ni muhimu ili Serikali za Mitaa ziweze kuleta ushawishi kwa 
umma kuwa mapato hayo yamepokelewa kwa kufuata sheria na 
kutumika ipasavyo kwa matumizi yaliyokusudiwa.

Ningependa kutambua mchango wa Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa, hii ni moja ya kamati muhimu ya usimamizi ya 
Bunge kwa ajili ya kuchukua jukumu muhimu la kufuatilia taarifa 
za kaguzi zilizopita pamoja na mapendekezo.

Napenda pia kutoa shukrani zangu za dhati kwa watu wote 
waliotengeneza mazingira mazuri kwa ajili ya kuniwezesha 
kutekeleza majukumu yangu ya kikatiba na kukamilika kwa wakati 
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taarifa ya jumla ya Ukaguzi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2012.

Natumaini kwamba, Bunge litaona taarifa zilizomo katika ripoti hii 
ni za muhimu katika kufanya Serikali kuwajibika kwa ajili ya 
usimamizi wake wa fedha za umma na utoaji wake wa huduma 
bora za umma kwa Watanzania ambao inawahudumia, katika suala 
hili, nami nitashukuru kama nitapokea maoni kutoka kwa 
watumiaji wa taarifa hii juu ya jinsi ya kuiboresha zaidi katika 
siku zijazo.

Ludovick S. L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI
_______________________________________
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,
Dar es Salaam,
28 Machi, 2013
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Shukrani

Ripoti ya mwaka ya ukaguzi kwa hesabu zinazoishia tarehe 30 Juni 
2012  imekamilika kwa mafanikio. Mafanikio haya yamefikiwa kwa 
sababu ya msaada na ushirikiano nilioupata kutoka kwa wadau 
mbalimbali.

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa, Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete 
na Serikali yake yote, Bunge na Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa kwa ajili ya kusaidia ofisi yangu na kuchukua kwa 
umakini masuala yaliyojitokeza kwenye ripoti zangu za ukaguzi 
kwa lengo la kuboresha uwajibikaji katika ukusanyaji na utumiaji 
wa fedha nchini.

Pia,napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Ofisi ya Waziri 
Mkuu na ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za mikoa na Serikali za Mitaa 
(OWM-TAMISEMI) kwa juhudi kubwa katika kusisitiza uwajibikaji 
katika matumizi ya fedha za Umma kwa kutoa maelekezo kwa kila 
Mkuu wa Mkoa na Mkuu wa Wilaya, Meya, Mwenyekiti wa 
Halmashauri na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri husika 
kuhakikisha kuwa mapendekezo ya ukaguzi yanatekelezwa na 
kuhakikisha ukaguzi unahitimishwa kwa wakati, katika 
kuwasisitizia wakaguliwa kuwa wanatakiwa wafuate kalenda ya 
mwaka ya Ukaguzi.

Juhudi hizo zimeboresha ufanisi katika usimamizi wa fedha na
uwajibikaji katika Serikali za Mitaa na utoaji wa huduma muhimu
kama barabara, maji, elimu na afya kwa umma kwa ujumla.

Pia napenda kutoa shukrani zangu kwa wale ambao 
walinitengenezea mazingira mazuri ili kuniwezesha kutekeleza 
majukumu yangu ya kikatiba. Napenda kuwashukuru watumishi 
wote wa ofisi yangu kwa juhudi zao na kwa mara nyingine tena, 
kuwezesha ripoti kutoka ndani ya muda wa kisheria. Kwa moyo wa
shukrani nyingi, nina wajibu wa kulipa fadhila kwa familia yangu 
na kwa familia za watumishi wa ofisi yangu kwa uvumilivu 
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waliokuwa nao kwa kipindi chote ambacho hatukuwa nao ili 
kutimiza majukumu haya ya Katiba.

Vilevile, shukrani zangu za dhati ziende kwa jumuiya ya Wafadhili 
hasa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden. Serikali ya Sweden 
kupitia mradi wa SIDA, Benki ya Dunia kupitia mradi wa PFMRP, 
Sekretarieti ya AFROSAI-E, Ofisi ya ushirikiano ya Ujerumani 
kupitia mradi wa GIZ unaofanya mafunzo kuhusu kuimarisha 
mifumo ya udhibiti wa ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika mikoa ya Tanga na Mtwara, na wote wenye mapenzi mema 
waliochangia katika kufanikisha mageuzi ndani ya Ofisi yangu.  

Michango yao katika kuendeleza Watumishi, mifumo ya teknolojia 
ya mawasiliano na ununuzi wa vitendea kazi vingine kama magari 
imekuwa msaada mkubwa sana katika maendeleo ya Ofisi yetu.

Pia, ninawiwa kuwashukuru wadau wetu wengine wote ikiwa ni 
pamoja na Mlipaji Mkuu wa Serikali, Hazina, Ofisi ya Waziri Mkuu -
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Maafisa Masuuli wote wa 
Serikali za Mitaa kwa ajili ya msaada uliohitajika na ushirikiano 
mkubwa waliotupatia.  Hata hivyo, shukrani maalum ziwaendee 
Baraza la ujenzi la Taifa pamoja na Wakala wa barabara nchini 
kwa ushiriki wao katika kaguzi maalum zilizofanywa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

Nitakuwa mchache wa shukrani kama sitatambua jukumu la 
vyombo mbalimbali vya habari katika kuujulisha umma wa 
Tanzania juu ya matokeo na mapendekezo yaliyopo katika Ripoti 
yangu.

Pia natoa shukrani kwa watumishi wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
kwa kutumia utaalamu wao katika ukaguzi na kujituma wakati 
wote wa ukaguzi na kuweza kufanikiwa kukamilisha kazi ambayo 
imebainishwa katika ripoti hii inayohusu Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 134 katika nchi yetu. Juhudi kubwa katika kazi imewezesha 
Ripoti hii kukamilika na kuwasilishwa Bungeni kwa wakati.
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Mwisho kabisa, napenda kuwashukuru kwa namna ya kipekee 
watanzania wote tunaowatumikia kwa ujumla. Nawasisitizia 
kwamba waendelee kuhitaji na kuhimiza juu ya uwazi na 
uwajibikaji katika kusimamia ukusanyaji na matumizi mazuri ya 
fedha na rasilimali za Umma.

Wakati tunatambua michango ya wadau wetu wote, sisi pia
tunaahidi kuendelea kuchangia katika kukuza uwajibikaji na 
uzingatiaji wa thamani ya fedha katika ukusanyaji wa mapato na 
matumizi ya rasilimali za umma.
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Muhtasari wa Mambo Muhimu katika Taarifa ya Ukaguzi
Taarifa hii inatoa muhtasari na majumuisho ya matokeo ya 
ukaguzi wa taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2012. Sehemu hii ya 
ripoti inatoa maelezo ya jumla ya matokeo ya ukaguzi wa hesabu 
za Mamlaka ya Serikali za Mitaa na kufuatiwa na mambo muhimu 
yaliyobainika wakati wa ukaguzi pamoja na muhtasari wa 
mapendekezo.

1. Maelezo ya matokeo ya ukaguzi
Ukaguzi wa kisheria wa hesabu za Halmashauri 134 kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2012 umekamilika. Muhtasari wa 
masuala muhimu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi upo katika 
ripoti hii na masuala haya kwa kirefu yamefafanuliwa katika 
taarifa zilizopelekwa kwa Menejimenti na Wenyeviti wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa husika.

Mwelekeo wa jumla wa hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Sehemu hii inaonesha tathmini ya mwelekeo wa hati za ukaguzi 
kwa miaka ya fedha ya 2007/2008, 2008/2009, 2009/2010, 
2010/2011 na 2010/2012. Madhumuni ya mwelekeo huu ni 
kuonesha kiwango cha utendaji na uwajibikaji katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa kipindi cha miaka mitano.

Mwelekeo wa Hati zilizotolewa katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa kipindi cha miaka mitano mfululizo

Miaka Hati 
Zinazoridhisha

Hati zenye 
shaka

Hati 
Zisizoridhisha

Hati Mbaya

Jumla % Jumla % Jumla % Jumla % Idadi ya 
Halmashauri

2007/08 72 54 61 46 0 0 0 0 133
2008/09 77 58 55 41 1 1 0 0 133
2009/10 66 49 64 48 4 3 0 0 134
2010/11 72 54 56 42 5 4 0 0 133
2011/12 104 78 29 21 0 0 1 1 134



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        xxix
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

Ukaguzi wa marudio katika Halmashauri ya Manispaa ya Tabora
uliofanyika baada ya kutoa ripoti yangu ya mwaka umepelekea 
Manispaa hiyo kupata hati isiyoridhisha.  Kwa hiyo basi, idadi ya 
hati zisizoridhisha kwa mamlaka za serikali za mitaa kwa mwaka 
wa fedha 2010/2011 zilikuwa sita na si tano kama nilivyotolea 
taarifa katika ripoti ya mwaka 2010/2011.

Jedwali hapo juu linaonesha kuwa, hati zinazoridhisha 
zimeongezeka kwa 4% kutoka mwaka 2007/2008 hadi 2008/2009, 
zimepungua kwa 9% toka mwaka 2008/2009 hadi 2009/2010 na 
kuongezeka kwa 5% toka mwaka 2009/2010 hadi 2010/11 na 24% 
toka mwaka 2010/2011 hadi 2010/2012.

Hati zenye shaka zimepungua kwa 5% toka mwaka 2007/2008 hadi 
2008/2009 na kuongezeka kwa 7% toka mwaka 2008/2009 hadi 
mwaka 2009/2010 na kupungua kwa 6% toka 2009/2010 
hadimwaka 2010/2011 halikadhalika kwa 21% toka 2010/2011 
hadimwaka 2011/2012.

Hati zisizoridhisha zimeongezeka kwa 1% toka mwaka 2007/2008 
hadi 2008/2009, zimeongezeka kwa 2% toka mwaka 2008/2009 
hadi 2009/2010 na pia kuongezeka kwa 1% toka mwaka 2009/2010 
hadi mwaka 2010/2011 na kupungua kwa 4% toka mwaka 
2010/2011 hadi mwaka 2011/2012.

Hakukuwa na Hati Mbaya iliyotolewa katika Miaka ya 2007/08, 
2008/09, 2009/10 na 2010/11. Hata hivyo katika mwaka wa fedha 
2011/12, Hati Mbaya ilitolewa kwa Halmashauri moja (1) ambayo 
ni sawa na asilimia moja (1).

Kama jedwali la mwelekeo wa hati linavyoonekana hapo juu,kwa 
ujumla utendaji wa serikali za Mitaa umeboreka.  Mafanikio haya 
yamechangiwa na sababu mbalimbali zikiwemo sababu zifuatazo: 

· Mikakati iliyowekwa na Serikali kwa ajili kushughulikia 
mapendekezo ya ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali.
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· Ufuatiliaji wa Waheshimiwa Wabunge katika kuhakikisha 
Serikali inaimarisha Utawala bora.

· Usimamizi imara wa Waheshimiwa Madiwani katika 
kuhakikisha kuwa mapendekezo ya ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali yanatekelezwa na 
kufanya ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo.

· Wananchi wamekuwa wakihitaji uwazi na uwajibikaji zaidi 
katika utendaji wa Halmashauri.

· Ukaguzi shirikishi kati ya Wakaguzi na Wakaguliwa 
umeimarika.

· Hatua madhubuti zinazochukuliwa na Taasisi za uchunguzi 
kama vile Mkurugenzi wa Mashtaka,  Mkurugenzi wa Makosa 
ya Jinai na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa katika 
kufuatilia ripoti za Ukaguzi ikiwa ni pamoja kaguzi maalum.

· Kumekuwepo na uboreshaji wa taarifa za fedha zilizotolewa 
na Halmashauri kulingana na viwango vya Kimataifa vya 
utayarishaji wa Hesabu katika Sekta ya Umma.

2. Muhtasari wa mambo muhimu yaliyojitokeza katika 
ukaguzi wa Hesabu za mwaka 2011/2012 katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa
Mapungufu na madhaifu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi ni 
pamoja na yafuatayo:

(a) Mapendekezo ya Kaguzi zilizopita ambayo 
hayajatekelezwa

(i) Ripoti Kuu
Majibu ya serikali pamoja na Mpango wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya ripoti ya mwaka uliopita ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha 
ulioishia 30 Juni, 2011 yamepokelewa kutoka kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali kwa Barua Na. EB/AG/AUDIT/12/VOL.I/53 
ya 20 Juni, 2012. Ufuatiliaji mpango kazi uliotayarishwa na 
Mlipaji Mkuu wa Fedha za Serikali utafuatiliwa. 
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(ii) Taarifa ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa (LAAC )

Katika kukamilisha na kujibu Ripoti ya ukaguzi kwa Taarifa 
za Fedha zilizoishia tarehe 30 Juni 2011, Mlipaji Mkuu wa 
Serikali pia aliweza kujibu maagizo ya LAAC katika Ripoti 
yake iliwasilishwa Bungeni tarehe 4 April, 2011. 

Katika kupitia majibu niliyoyapokea nimebaini kuwa, 
maagizo yote Saba yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali (LAAC) yako katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji. 

Kwa maoni yangu, nasisitiza kuwa, hatua stahiki 
zichukuliwe na Serikali ili maoni yote ya Ukaguzi 
yashughulikiwe kwa ajili ya kuleta ufanisi na uwajibikaji 
katika Halmashauri za Serikali za Mitaa. Hata hivyo, 
ninasubiri majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
kuhusiana na Ripoti ya LAAC iliyowasilishwa Bungeni tarehe 
17.4.2012.

(iii) Ripoti za Halmashauri mbalimbali 
Kati ya Halmashuri 134 zilizokaguliwa kwa kipindi 
kilichoishia tarehe 30 Juni 2012,  Halmashauri 131 zilikuwa 
na masuala ambayo hayajatekelezwa ya miaka ya nyuma 
kiasi cha Sh. 78,489,936,013.  Pia kuna masuala mbalimbali 
ambayo hayakuthamishwa kama vile mapungufu ya udhibiti 
wa mfumo wa ndani katika Halmashauri.

(iv) Kaguzi maalum
Katika Kaguzi zilizopita,jumla ya kaguzi maalum kumi na 
tisa (19) zilifanyika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.  
Kaguzi hizi maalum  zilipelekea kuwepo kwa mapendekezo
kadhaa ya ukaguzi ambayo yanaendelea kufanyiwa kazi na
Halmashauri husika. Pia masuala mbalimbali yaliyojitokeza 
katika taarifa za kaguzi maalum yanaendelea 
kushughulikiwa na taasisi mbalimbali za kiuchunguzi kwa 
mujibu wa kifungu cha 27 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 
2008.
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(v) Hoja za Ukaguzi kwa mwaka husika 

a) Utayarishaji ambao siyo sahihi wa Taarifa za Fedha 
· Taarifa za Fedha za Halmashauri 67 zilizowasilishwa kwa 

ajili ya Ukaguzi, zilikuwa na makosa mbali mbali kama 
vile kutooneshwa kwa baadhi ya taarifa, baadhi ya 
tarakimu kuoneshwa pungufu au zaidi, kutooneshwa kwa 
taarifa muhimu na vilevile taarifa za Fedha
zilizoandaliwa kutokuwa sahihi.

Kwa ujumla, makosa yaliyobainishwa katika Taarifa za 
fedha zilioneshwa pungufu kwa Sh.126,432,283,544  
ambayo ni 10% ya matumizi yote na kuoneshwa zaidi 
kwa Sh.84,862,411,758 ambayo ni 7% ya matumizi 
yote. Kutokana na wingi wa makosa haya, Halmashauri 
zilifanya marekebisho ya taarifa za fedha na kuzileta 
tena kwa ajili ya ukaguzi kitu ambacho kinakwaza 
katika kukamilika kwa ukaguzi kwa wakati. Idadi ya 
mabadiliko mengi yaliyofanywa yanaonesha kiwango 
cha chini cha uwezo wa Wahasibu wa Halmashauri 
katika uandaji ya taarifa za fedha kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya uandaaji wa Hesabu (IPSAS).

· Wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa,imebainika kuwa,taratibu kwa ajili ya
maandalizi ya taarifa za fedha zilileta usumbufu kwa 
kuwa ziliandaliwa bila kutumia mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha (IFMS- Epicor).  Zaidi ya hayo, 
taarifa za fedha hazikuandaliwa moja kwa moja kwa 
kutumia mfumo huo wa IFMS- Epicor.

b)  Mapungufu katika Mfumo wa Udhibiti wa Ndani 
Ukaguzi wangu wa taarifa za fedha katika Halmashauri 
mbalimbali ulijumuisha tathmini ya Mfumo wa Udhibiti wa 
Ndani ikijumuishwa na Mfumo wa kihasibu, Mfumo wa 
udhibiti wa Mawasiliano, utendaji wa Ukaguzi wa ndani, 
uanzishwaji na utendaji wa Kamati za Ukaguzi wa Hesabu, 
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Udhibiti wa Vihatarishi na udanganyifu. Katika kupitia 
mfumo mzima wa udhibiti na Ndani kunaniwezesha kufanya 
tathmini na kuona kama mfumo ni imara ambao unaweza 
kutoa taarifa sahihi ambazo zinaweza kusaidia kuandaa 
taarifa za fedha.

Kama nilivyotoa taarifa katika miaka iliyopita kuwa Mfumo 
wa Udhibiti wa Ndani kwa baadhi ya Halmashauri siyo mzuri 
kwani hazitumii ipasavyo mfumo wa kihasibu uliopo, 
Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani hakifanyi kazi ipasavyo, 
Kamati za Hesabu hazifanyi kazi kama inavyotakiwa na 
tathmini ya Vihatarishi pia haifanyiki. 

Mapungufu katika Mfumo wa udhibiti wa Ndani yanaongeza 
hatari ya kuwa na makosa mengi, kutoingizwa kwa taarifa 
muhimu katika taarifa za fedha na udanganyifu, pia 
kunazifanya Menejimenti za Halmashauri na Wakaguzi 
kutokuwa na uhakika na taarifa za Fedha zinazoandaliwa 
kwa kiwango kikubwa kuwa ni sahihi.  

(c)  Udhaifu katika Usimamizi wa Mapato ya Ndani

Kama nilivyobainisha katika Ripoti za miaka ya nyuma, 
usimamizi wa Maduhuli kutoka katika vyanzo vya Ndani vya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa bado ni changamoto. 
Muhtasari wa mapungufu mbali mbali yaliyobainika katika 
eneo hilo katika mwaka husika ni kama ifuatavyo:
· Jumla ya vitabu 2990 vya stakabadhi za mapato kutoka

Halmashauri 36 vilikosekana na hivyo havikutolewa kwa 
ajili ya ukaguzi. Hivyo, wakaguzi hawakuweza kujua
ukamilifu wa ukusanyaji wa mapato. Hii ilipelekea 
kudhibiti mawanda ya ukaguzi.

· Wakati wa ukaguzi wa mwaka wa fedha husika, kati ya 
Halmashauri zilizochaguliwa na kukaguliwa,
Halmashauri 56 zilikuwa na jumla ya Sh.4,466,028,478
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ikiwa ni mapato yaliyokusanywa na mawakala ambayo
yalikuwa bado hayajawasilishwa kwenye Halmashauri.

· Ulegevu katika udhibiti wa ndani na ufuatiliaji wa
makusanyo ya mapato ulisababisha kutokusanywa kwa
mapato kutoka kwenye vyanzo vya ndani yenye jumla ya
Sh. 8,008,669,844 kutoka kwa wadaiwa wa kodi 
mbalimbali katika Halmashauri 30 zilizojaribiwa.

· Halmashauri 17 hazikukusanya kodi ya majengo kiasi cha
Sh.4,345,570,497 ikiwa ni sawa na 38% ya makisio ya
Sh.11,405,440,517.

· Kutokuwa makini katika kubuni vyanzo vya Mapato 
kumepelekea Kodi ya mazao kiasi cha Sh.1,797,972,949 
sawa 4% ya Makisio ya Sh.45,312,189,317 kutokusanywa 
katika Halmashauri kumi na nne (14). 

(d) Udhaifu katika usimamizi wa Fedha
Usimamizi na udhibiti wa fedha ni muhimu ili
kuhakikisha fedha zote zinazotokana  na mapato 
zinakusanywa vizuri, kupelekwa benki na  kuweka 
kumbukumbu zake. Mambo yafuatayo yalibainika 
katika  mwaka 2011/2012:

· Suluhisho za benki ambazo ni msingi wa kiuhasibu wa 
kudhibiti hatari na udanganyifu  au miamala isiyo sahihi 
kufanyika kupitia benki katika akaunti za Halmashauri. 
Udhaifu katika suluhisho za benki ulibainika katika
Halmashauri 86. Hizi ni pamoja na Sh.3,872,146,712 ikiwa 
ni jumla ya mapato katika vitabu vya fedha za
Halmashauri lakini hayapo katika taarifa za benki. Jumla 
ya Sh.18,368,780,081 kutoka katika Halmashauri
mbalimbali ni hundi zilizolipwa na kuingizwa kwenye 
vitabu vya halmashauri lakini hazikuwasilishwa benki kwa 
ajili ya malipo hadi kufikia tarehe 30 Juni 2012. Pia,j
umlaya Sh.842,758,166 zilikuwa zimelipwa benki kutoka 
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katika akaunti za Halmashauri bila ya kuingizwa katika 
vitabu vya fedha vya Halmashauri. 

Mwisho kabisa, jumla ya Sh.136,065,798 zililipwa benki
kwa niaba ya Halmashauri, lakini Halmashauri hazikukiri 
mapokezi ya fedha hizo.

· Kaguzi za kushtukiza za fedha taslimu zilikuwa hazifanyiki 
katika Halmashauri 46.

· Halmashauri 24 zimeshindwa kuweka kiwango fedha 
taslimu anachotakiwa kuwa nacho Mtunza Fedha wa 
Halmashauri.

· Masurufu ya jumla ya Sh. 1,999,406,423 katika 
Halmashauri  70  bado hayajarejeshwa mpaka wakati wa 
Ukaguzi (Ni wastani wa miezi sita kuanzia 30 Juni, 2012).

e) Mapungufu katika usimamizi wa matumizi
Udhibiti wa mifumo ya matumizi ni muhimu ili kuhakikisha 
kwamba gharama zote zilizotumika zimelipwa kwa  usahihi
na kurekodiwa. Mambo muhimu yaliyoainishwa katika  
mwaka 2011/2012 ni pamoja na:
· Malipo yenye hati pungufu yalibainika katika Halmashauri

74 yenye jumla ya Sh.3,367,208,321.
· Halmashauri 22 kati ya 134 zilizokaguliwa zilifanya malipo

yenye jumla ya Sh.1,509,529,810 ambayo hayakuwa na
hati za malipo zilizotolewa kwa ajili ya ukaguzi, na hivyo 
kudhibiti mawanda ya ukaguzi.

· Jumla ya Sh. 650,356,980 zilizokaguliwa kutoka katika 
Halmashauri 20 zimelipwa kwa Taasisi mbali mbali na 
nyingine zimepelekwa katika Ngazi ya Vijiji lakini fedha 
hizo hazikuthibitika kupokelewa kutokana na kukosekana 
kwa Risiti za kukiri mapokezi ya fedha hizo.

· Matumizi yenye jumla ya Sh.1,577,463,978  yalifanyika 
katika vifungu ambavyo siyo sahihi katika Halmashauri 41 
bila kuidhinishwa na Kamati ya Fedha ya Halmashauri 
husika.
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(f) Mapungufu katika menejimenti ya rasilimaliwatu na udhibiti 
wa mishahara
Menejimenti ya Rasilimaliwatu na udhibiti wa mishahara
bado ni changamoto zilizopo katika Halmashauri nyingi
ambayo inahitaji usimamizi wa kina. Kama ilivyoripotiwa
katika miaka ya nyuma, hata katika mwaka huu, madhaifu
mbalimbali yalibainika ikiwa ni pamoja na yafuatayo:

· Katika sampuli ya Halmashauri 25, ulibainika uhaba wa 
Watumishi 14,663 ikilinganishwa na idadi inayotakiwa ya
watumishi 73,087. Upungufu wa idadi ya wafanyakazi 
unaathari ya moja kwa moja katika utendaji kazi wa 
siku hadi sikuna unaweza kukwamisha utekelezaji wa 
shughuli za Halmashauri. Na pia imeonekana kwamba, 
mabadiliko ya mara kwa mara ya watumishi viongozi 
yamepunguza uwajibikaji na  hivyo kuathiri utendaji 
kazi wa Halmashauri.

· Ukaguzi uliofanyika katika sampuli ya Halmashauri 
sita(6) katika mwezi wa Juni 2012 umebaini kuwepo kwa 
watumishi 659 ambao hawachangii Mifuko ya 
PensheninaMfuko wa Bima ya Afya kama ilivyoonekana 
katika vifungu vya makato ya mishahara.

· Ukaguzi uliofanyika katika sampuli ya Halmashauri kumi 
na tano (15) kwa kuangalia taaarifa za mishahara kutoka 
Hazina za tarehe 30/6/2012 umebaini kuwa, tarehe ya 
kuzaliwa ya wafanyakazi 1531 zilikuwa si sahihi.  Tarehe
ya kuzaliwa kwa watumishi zilionekana kuwa 
01/01/1700, 01/01/1900 na 01/01/2012.

· Suluhisho za mara kwa mara na kaguzi za mishahara 
zilikuwa hazifanywi na menejimenti ya Halmashauri ili 
kuthibitisha uhalali wa maingizo yote  ya malipo 
ya mishahara na kupelekea malipo ya Sh. 693,132,772 
kulipwa kwa wastaafu, watoro, walioacha kazi na
walioachishwa kazi kupitia akaunti zao za benki bila 
kubainika. Malipo hayo yamehusisha jumla ya 
Halmashauri 43.
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· Mishahara yenye jumla ya Sh.1,599,387,243 
inayohusiana na watumishi waliofariki, wastaafu na 
watoro katika Halmashauri 43 haikuwasilishwa Hazina 
kinyume na maelekezo yaliyotolewa na  wizara
ya fedha kwa barua yenye kumbukumbu 
No.EB/AG/5/03/01/Vol .IV/136 ya tarehe 31, Agosti 
2007. Kuna uwezekano kwamba kiasi hicho 
kimetumika vibaya kwa sababu Halmashauri bado
hazijarejesha hata baada ya hoja za ukaguzi
kutolewa.

· Katika mwaka huu wa ukaguzi, pia nimebaini matukio 
mbalimbali ambayo mishahara ya watumishi wa
Halmashauri inakatwa hadi kufikia kiasi kinachozidi 
theluthi mbili (2/3) ya mishahara yao kwa sababu  ya 
ukopaji unaozidi kiasi kutoka kwenye taasisi za 
fedha na nyinginezo. Na katika Halmashauri nyingine, 
kuna watumishi walikuwa  hawalipwi chochote kabisa 
kutokana na makato hayo. Ukaguzi uliofanyika katika 
Halmashauri 87 umeonesha kuwa zaidi ya watumishi
17,710 walikuwa wakipokea pungufu ya 1/3 ya
mishahara yao. Hii ni kinyume na matakwa ya Waraka
No.CCE.45.271/01/87 wa tarehe 19, Machi, 2010
iliyotolewa na Ofisi ya Rais-Menejimenti ya utumishi 
wa Umma ambao unakataza makato ya  mshahara  wa 
mtumishi wa serikali kuwa zaidi ya 2/3 ya mshahara 
wa kila mwezi.

g) Kuwepo kwa kiwango cha chini cha uzingatiaji wa 
taratibu na Sheria za Manunuzi

Katika kufanya tathmini juu ya uzingatiaji wa Sheria za 
Manunuzi ya umma, mapungufu mbalimbali yalibainika 
ikiwa ni pamoja na:

· Taarifa muhimu/nyaraka zilibainika kukosekana katika 
mafaili ya mikataba husika ikiwa ni pamoja na 
makubaliano ya mikataba, orodha ya manunuzi ya vifaa, 
makadirio ya Wahandisi, vyeti ya awali na manunuzi 
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yaliyofanywa nje ya mpango wa manunuzi. Kiasi 
kinachohusika na mapungufu haya kinafikia 
Sh.660,529,264 kikihusisha Halmashauri 16 zilizokaguliwa 
kwa sampuli. Mapungufu mengine ya kutofuata sheria za  
manunuzi ni kama ituatavyo:
- Manunuzi  yenye thamani ya Sh.443,107,149  katika 

Serikali za    Mitaa  25 yalifanyika kutoka kwa wauzaji 
mbalimbali wa bidhaa  na huduma  bila ushindani wa 
bei kinyume na matakwa ya  kifungu Na. 63 cha Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005.

- Ununuzi wa Bidhaa na Huduma wa thamani ya 
Sh.541,013,405 ulifanyika bila kibali cha Bodi ya 
Zabuni katika Halmashauri 24.

- Ukaguzi wa usimamizi wa vifaa mbalimbali ulionesha 
kwamba, Halmashauri 17 hazikuingiza katika leja
vifaa vilivyonunuliwa vyenye thamani ya 
Sh.271,711,263. Hii inapingana na Agizo Na. 54(3) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009.

- Vifaa mbalimbali vyenye thamani ya Sh.125,681,000 
viliagizwa na kulipwa na Halmashauri 6 lakini 
havikupelekwa kwenye Halmashauri husika kinyume 
na kifungu Na.122(1) cha Kanuni za manunuzi (Vifaa, 
ujenzi, Huduma zisizo za ushauri na uuzaji wa mali za 
Umma kwa Zabuni) ya mwaka 2005. 

· Aidha, udhaifu katika taratibu za kuhesabu mali na vifaa 
ulibainika katika sampuli ya Halmashauri 28. Kutofuata 
kwa taratibu za manunuzi zilizopendekezwa 
kunadhoofisha kanuni ya ushindani na thamani ya fedha
katika manunuzi husika.

h) Ufanisi duni wa uendeshaji wa Mifuko ya maendeleo
· Mfuko wa kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF)

Jumla ya kiasi cha Sh. 2,561,882,820 zilizotengwa kwa 
ajili ya shughuli za Mfuko wa kuchochea Maendeleo ya 
Jimbo hazikutumika katika sampuli ya Halmashauri 69, 
hivyo malengo ya kuanzisha Mfuko hayakutimia.
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Kwa kuongezea, kama nilivyokwishatoa taarifa katika 
Ripoti yangu ya mwaka uliopita, Halmashauri nyingi 
hazikuandaa na kuwasilisha kwa Waziri mwenye dhamana 
ya Serikali za Mitaa taarifa ya kiasi kilichopokelewa na 
kutumiwa kwa kila Kamati ya  kuchochea Maendeleo ya 
jimbo kama ilivyoagizwa katika Kifungu 7 (3)  cha Sheria 
ya  Mfuko wa kuchochea Maendeleo ya Jimbo ya mwaka 
2009.

· Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF)
ukaguzi uliofanyika  juu ya usimamizi wa Mfuko wa Afya 
ya Jamii katika Halmashauri 38 zilizochaguliwa ulibaini 
kuwa, Halmashauri hizi zilikuwa na bakaa ya
Sh.1,710,747,467 ambayo hasa ilisababishwa na
kutofungua na kuendesha akaunti tofauti kwa ajili ya
Mfuko wa Afya ya Jamii na kuchelewesha kutolewa kwa
ruzuku.

· Mfuko wa Wanawake na Vijana
Ukaguzi uliofanyika katika Halmashauri 31 umebaini kuwa 
Sh.511,761,787 zipo katika akaunti ya benki za 
Halmashauri bila  kutolewa kama mikopo kwa vikundi 
vya Wanawake na Vijana.

i)  Usimamizi wa Miradi ya Maendeleo
Sampuli ya miradi mitatu ya maendeleo ya wafadhili 
ambayo ni Mradi wa kudhibiti UKIMWI, Mpango wa 
Maendeleo ya Afya ya Msingi na Miradi ya Maendeleo ya 
Serikali za Mitaa ilionesha kasi ndogo ya utekelezaji kwa 
kuwa na kiasi kikubwa kisichotumika cha 
Sh.1,545,629,527 kwa Mradi wa kudhibiti UKIMWI 
(Halmashauri 59), Sh.2,586,958,015 kwa Mradi wa 
Maendeleo ya afya ya Msingi (Halmashauri 32) na Sh.
14,295,289,503 kwa ajili ya Miradi ya Maendeleo ya 
Serikali za Mitaa (Halmashauri 70).
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Utekelezaji wa Miradi kwa kiwango cha chini ina maana 
kwamba, idadi kubwa ya shughuli zilizopangwa 
hazikutekelezwa kikamilifu au hazikutekelezwa kabisa. 
Kwa ajili hiyo basi, huduma/ malengo yaliyotarajiwa na 
Halmashauri kwa jamii husika yamecheleweshwa. Hii pia 
inaweza kupelekea marekebisho ya bajeti katika siku 
zijazo kwa sababu ya uwezekano wa kupanda kwa bei 
kutokana na athari za mfumuko wa bei.

    j)  Changamoto katika utekelezaji wa Bajeti  
Katika kupitia na kujiridhisha kama Halmashauri zimetumia 
fedha kulingana na Bajeti iliyoidhinishwa, nimebaini 
mapungufu yafuatayo: 
· Bunge lilipitisha bajeti kwa baadhi ya vifungu vya fedha 

za maendeleo vyenye jumla ya Sh. 595,064,422,505 
katika Halmashauri 113. Hata hivyo, ni
Sh. 345,568,067,477 tu ndizo zilizopokelewa na 
Halmashauri husika, na kufanya kuwepo upungufu wa 
Sh. 249,496,355,027 sawa 42%.  

· Hadi mwisho wa mwaka kulikuwa na bakaa ya fedha za 
Miradi ya Maendeleo kiasi cha Sh. 188,405,740,589 
ambayo ni sawa na 35% ya kiasi cha fedha zilizokuwepo 
katika mwaka husika.  Kiasi hicho cha fedha kimehusisha 
Halmashauri zipatazo 132.

· Pia fedha kwa ajili ya Matumizi ya kawaida zilitolewa 
pungufu kwa Sh. 171,002,394,849 (sawa na 11%) katika
Halmashauri 87. Bajeti iliyoidhinishwa ilikuwa 
Sh.1,618,877,128,175, wakati kiasi cha fedha 
kilichopokelewa na Halmashauri kilikuwa ni  
Sh.1,447,874,733,324 tu.

· Katika mwaka husika Sh.124,594,256,692 sawa na 5.4% 
ya fedha za matumizi ya kawaida zilizokuwepo 
hazikutumika. 

· Jumla ya kiasi cha fedha Sh.1,688,848,579 katika 
Halmashauri 38 kimetumika nje ya Bajeti iliyoidhinishwa 
bila kupata kibali kutoka katika mamlaka husika 
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kinyume na Kifungu 10(3) cha Sheria ya Fedha Na.9 ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000).

· Fedha zilizohamishwa kutoka Akaunti moja kwenda 
Akaunti nyingine kiasi cha Sh. 2,673,964,170 hazikuweza 
kurejeshwa katika Akaunti husika katika Halmashauri 
45.

    k)  Madeni Tarajiwa
Halmashauri 18 zilikuwa na kesi mbalimbali zilizokuwa 
zikisubiri uamuzi wa mahakama. Jumla ya Sh.
8,698,124,431 zikiwa ni madeni tarajiwa zilioneshwa katika 
taarifa za fedha kuhusiana na kesi hizo. Hata hivyo, 
ilibainika kwamba ikama ya watumishi wa idara ya sheria 
bado haitoshelezi ili kuziwezesha Serikali za Mitaa kumudu 
kushughulikia masuala yote ya kisheria. Hali hii mara 
nyingine ilisababisha Serikali za Mitaa kutokuwa na 
wawakilishi katika mahakama. Serikali za Mitaa 
zinakabiliwa na hatari ya kushindwa kesi mahakamani na 
hasara zisizo na lazima. Hali hii inahitaji kuimarisha idara 
ya kisheria katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

     l) Matokeo ya kaguzi maalum
Masuala mbali mbali yalijitokeza katika Kaguzi Maalum 14
zilizofanyika katika mwaka husika. Matokeo ya Kaguzi hizo 
maalum ni kama yalivyoainishwa hapa chini: 

· Hati za Malipo zenye thamani ya Sh.4,996,554,685 na 
viambatanisho vyenye jumla ya Sh.1,075,263,998 
havikuwasilishwa wakati wa Ukaguzi.

· Malipo ya mishahara kwa Watumishi ambao hawako 
katika utumishi wa serikali  na  majina hayajafutwa 
katika Orodha ya mishahara kiasi cha Sh.82,372,936. 
Vilevile kuna mishahara  kiasi cha Sh. 275,206,250.53 
isiyolipwa kwa sababu mbali mbali haikurejeshwa 
Hazina, Halmashauri zilizohusika ni za Ruangwa, 
Songea, Kilwa, Morogoro,  Manispaa za  Dodoma na 
Arusha.
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· Kumekuwa na matumizi katika Mfuko wa Maendeleo ya 
Jimbo ambayo hayaruhusiwa na Sheria ya Mfuko wa 
Maendeleo ya Jimbo ya mwaka 2009. 

· Mapungufu katika mikataba ya kukusanya Maduhuli 
katika vyanzo vikuu vya mapato, mapungufu hayo ni: 
kiasi cha fedha kinachotakiwa kuwasilishwa katika 
Halmashauri kutojulikana, tarehe ya kuwasilisha mapato 
haikuainishwa na kiasi cha dhamana ambacho 
kinatakiwa kutolewa kwa Mawakala hakikuainishwa
katika Halmashauri za  Kiteto, Manispaa za  Arusha  na 
Dodoma.

· Udhaifu katika usimamizi wa Manunuzi na mikataba 
ambayo imepelekea Halmashauri kuingia mikataba 
ambayo haikufuata sheria, kuwa na makadirio ya kazi 
ambayo siyo sahihi, ucheleweshaji wa kumaliza kazi 
ambao siyo wa lazima, kutokukata tozo ya 
ucheleweshaji wa kazi; na kuwa na malipo 
yanayosigana. Hayo yote yamebainika katika 
Halmashauri za  Kilwa, Muheza, Ruangwa,  Morogoro na 
Manispaa ya  Temeke.

· Kutokuwa na uaminifu katika Sehemu za kazi 
kumepelekea baadhi ya Watumishi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Muheza kufanya ubadhirifu wa Sh.23,219,089 
na Watumishi wengine kuwa na Kesi ya kugushi ya 
Sh.12,735,000.

· Hundi ambazo zilionekana kuwa zimefutwa katika 
Regista ya Hundi lakini hali halisi ni kwamba hundi hizo 
zililipwa katika Benki kiasi cha Sh.2,750,000. Pia malipo 
yalifanyika katika Akaunti za Benki  tano(5) kwa 
kutumia hundi za kughushi za jumla ya Sh.55,825,000 
kwa kushirikiana kati watumishi wa Halmashauri na 
Watumishi wa Benki. Wizi huo umebainika katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa. 

· Ubadhirifu katika fedha za TASAF kiasi cha 
Sh.60,446,710 ambazo zilitumika katika matumizi 
mengine tofauti na yale yaliyoidhinishwa na TASAF 
(Halmashauri ya Wilaya za Kilindi na  Ruangwa).
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· Makusanyo ya kodi ya Ardhi ambayo hayajakusanywa 
kiasi cha Sh. 123,081,730.24 katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilwa.

· Fedha kiasi cha Sh.42,080,000 zilizopokelewa kwa ajili 
ya kusafirisha mahindi ya njaa ambazo mapokezi na 
matumizi ya fedha hizo hayakuthibitishwa (Halmashauri 
ya Kilwa na Ruangwa).

· Kuna masuala yaliyosalia katika usuluhishi wa kibenki 
ambayo yanajumuisha  mapato katika daftari ya fedha 
lakini hayaonekani katika taarifa za benki 
Sh.74,398,220.64 na hundi zisizo wasilishwa benki za 
Sh.16,514,982 hii ilibainika kutoka katika orodha ya 
hundi ambazo hazijalipwa. Pia hundi Na.000116 yenye 
thamani ya Sh.9,860,812 ilipokelewa tarehe 10/7/2008 
lakini haikuoneshwa katika taarifa za benki hadi tarehe 
ya ukaguzi (Manispaa ya Temeke)

· Jumla ya Sh.109,874,000 zilitumika kutekeleza miradi 
mbalimbali ambayo haikuwa katika Mpango Kazi katika 
mwaka wa fedha 2010/2011. Jumla ya Sh.113,927,250 
zilitumika zaidi ya bajeti kwa miradi iliyopangwa 
kutekelezwa (Halmashauri ya Songea)

· Lita 8,060 za diseli zenye thamani ya Sh.16,330,600 
zilinunuliwa na kutumika katika magari ya Halmashauri 
ambayo hayatembei (yaliyoharibika) yaliyohifadhiwa 
katika gereji ya Halmashauri ya Wilaya ya Songea.

· Matumizi ya vitabu vya mapato ambavyo si vya 
Halmashauri na wizi wa kughushi tarakimu kwenye 
stakabadhi za mapato(Manispaa za Arusha na Dodoma).

· Halmashauri ilitoza bei ya chini ambayo ilikuwa na 
tofauti kubwa ukilinganisha na bei ya soko, kutokusanya 
kodi za vyumba/vibanda walivyopangisha ambavyo 
vinamilikiwa na Halmashauri-mapato zaidi ya 
Sh.3,888,314,960 yamepotea (Manispaa ya Arusha).

· Upotevu wa Sh.817,263,062 kutokana na watumishi 
kutokuwa waaminifu katika mikataba ya mapato ya ada 
za kuegesha magari na upotevu wa Sh.307,000,000 
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kutokana na mikataba mibovu na  uzembe wa 
watumishi(Manispaa ya Arusha).

· Ubadhilifu na kughushi malipo Sh.10,250,000 (Manispaa 
ya Arusha)

· Kutokuwa na udhibiti wa kutosha dhidi ya utoaji na 
urejeshaji wa masurufu Sh.201,145,280 (Manispaa ya 
Arusha). 

· Nyaraka kadhaa hazikuletwa kwa ajili ya ukaguzi 
zikiwemo taarifa za benki kwa miezi ya  Januari 2011-
Novemba 2011, na hundi  Na. 812792 yenye thamani ya 
Sh.19,800,000 iliyolipwa na benki ya  NMB tawi la Wami 
(H/W Morogoro)

· Malipo yaliyofanyika benki bila kutumia hundi 
Sh.156,460,259 (H/W Morogoro)

· Mishahara iliyolipwa zaidi ya kiwango kilichoidhinishwa 
cha watumishi husika Sh.25,146,020 (H/W Morogoro)

· Bakaa ya ruzuku ya mishahara iliyotumika katika 
matumizi mengine ya Halmashauri Sh.452,015,896.44 
(H/W Morogoro)

· Kutokuwa na idhini ya kuhamisha fedha kutoka akaunti 
ya Miradi ya maji vijijini kwenda katika akaunti ya Maji 
ya malipo mengineyo (OC) Sh.24,915,460; Matumizi 
mabaya ya fedha za maendeleo yaliyotumika katika 
matumizi yasiyohusiana na kusudio Sh.50,791,000; na 
malipo katika Akaunti ya Amana yasiyozingatia sheria 
Sh.78,256,289.40 (H/W Morogoro)

· Ilibainika kwamba Halmashauri ilitoa vitabu vya mapato
1,254 (vya wazi) na 1,292 (vyenye kiwango maalum) 
kwa Mawakala wa kukusanya mapato. Hata hivyo, hadi 
kipindi cha ukaguzi Novemba, 2012 vitabu hivyo 
havikurejeshwa Halmashauri. (H/W Mbarali).

· Upembuzi yakinifu haukufanyika na mshauri juu ya 
udhaifu wa aina ya udongo wakati wa maandalizi ya
Mchanganuo wa Gharama za Kazi na michoro, hivyo
kusababisha hasara ya Sh.122,780,704. (H/W Mvomero);

· Malipo ya ujenzi kwa mkandarasi aliyepatikana bila 
kuwepo ushindanishi Sh.91,724,822 na malipo mengine 
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ya ujenzi ya Sh.443,941,442 yaliyofanyika bila kufuata 
taratibu za manunuzi; na hakuna uthibitisho wa 
majadiliano kabla ya kuingia mikataba (H/W Mvomero).

· Manunuzi yaliyofanyika bila kuwa na ushindani wa 
zabuni ambao umepelekea hasara ya Sh.17,339,000. 
(H/W Mvomero);

3. Mapendekezo ya jumla kwa ufupi
Pamoja na kuwa na mapendekezo ya kina yaliyotolewa kwa 
kila Menejimenti ya Halmashauri kwa kupitia ripoti za 
menejimenti kwa mwaka huu wa ukaguzi, nina 
mapendekezo yafuatayo:

(i) Ufuatiliaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka 
iliyopita
Maafisa Masuuli wanaowajibika katika udhibiti na usimamizi
wa fedha za Serikali za Mitaa wanapaswa kuweka juhudi
zaidi ili kuhakikisha kwamba mapendekezo ya ukaguzi
yanayohusu miaka ya nyuma yanashughulikiwa ipasavyo ili
kuondoa uwezekano kurudia makosa hayo hayo katika 
kaguzi zijazo.

(ii) Maandalizinauwasilishaji wataarifa za Hesabu kulingana 
na viwango vya kimataifa vya uandaaji wa Hesabu kwa 
Sekta ya Umma (IPSAS)

· Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mhasibu Mkuu wa Serikali inapaswa  kujenga uwezo
wa Serikali za Mitaa katika maandalizi ya taarifa za 
fedha kulingana na IPSAS kupitia mafunzo mbalimbali. 
Mbali na hayo, OWM-TAMISEMI na Mhasibu Mkuu wa 
Serikali pia wanapaswa kuweka utaratibu wenye ufanisi
wa kufuatilia uandaaji wa taarifa za fedha kama 
unakidhi matakwa ya IPSAS katika Halmashauri zote 
kabla ya kumaliza kipindi cha miaka mitano cha mpito 
tangu kuanza kutumika kwa IPSAs.
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· Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinapaswa kuimarisha 
uwekaji wa taarifa katika uandaaji wa taarifa za fedha, 
na hasa kwa kuifanyia na kutoa mapendekezo ya 
maboresho ya mwongozo wa Kihasibu wa Serikali za 
Mitaa(LAAM), wa mwaka 2009.

· Katika mwaka wa fedha 2012/2013, Serikali ya Tanzania 
ilifanya mabadiliko kwenye Mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha kwa kutoka Epicor 7.3.5 kwenda 
Epicor 9.05, lakini kunachangamoto kadhaa katika
utekelezaji wa mabadiliko hayo. Katika suala hili, 
naweka tahadhari juu yachangamoto hizo ili kuimarisha 
na kuboresha mchakato wa uandaaji pia kuimarisha wa 
uwasilishaji wa taarifa kwa wakati katika matumizi ya 
fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa.  Aidha,Ofisi ya 
Waziri Mkuu-TAMISEMI inapaswa kufanya mafunzo ya 
mara kwa mara ili kujenga uwezo wa watumishi 
wanaoshiriki katika maandalizi ya Taarifa za 
FedhakupitiaEpicor9.05kutokana na ukweli kwamba,
toleo hili la Epicor ni jipya kwa watumishi wengi wa 
Serikali za Mitaa na ina maboresho mengi katika utendaji 
wake.

(iii) Mikataba ya ukusanyaji mapato
Kutokana na Matokeo ya ukaguzi ninapendekeza yafuatayo:

· Kuwepo mipango mizuri kabla ya uamuzi wa kutoa kazi 
ya ukusanyaji mapato kwa mawakala ikiwemo utafiti 
mzuri wa hali ya soko kwa shughuli zinazoainishwa, 
kabla ya kutoa uamuzi wa kubinafsisha vyanzo vya 
mapato kwa mawakala wa ukusanyaji mapato. 
Upembuzi yakinifu lazima ufanyike kikamilifu ili kujua 
kiasi ambacho kitakusanywa kutoka kila chanzo cha 
mapato kama msingi wa kubinafsisha.

· Mchakato sahihi wa manunuzi ufuatwe ili kupata
ushindani  mzuri wa kumpata mzabuni. Hii ni pamoja na
kuandaa nyaraka nzuri za zabuni, kuwepo muda wa 
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kutosha kwa ajili ya wazabuni kuwasilisha zabuni zao,
na mchakato sahihi wa tathmini na wafanyakazi wenye 
ujuzi wa kiufundi.

· Mikataba kati ya Halmashauri na mawakala wa 
ukusanyaji wa mapato iandaliwe vema ili iweze kulinda 
maslahi ya halmashauri. Utendaji wa mawakala wa 
ukusanyaji wa mapato ufuatiliwe kwa karibu ikiwa ni 
pamoja na kuwasilisha taarifa ya kila mwezi na robo 
mwaka.

· Tozo/adhabu zinazotokana na kukiukwa kwa vipengele 
vya mkataba zitekelezwe kama ilivyo katika mkataba 
husika.

· Kwa Serikali kuu na Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa
(RAS), inashauriwa kwamba wao watoe msaada wa 
kiufundi, ushauri na uongozi kwa Serikali za Mitaa juu ya
masuala yanayohusiana na ubinafsishaji wa vyanzo vya 
mapato.

· OWM-TAMISEMI inashauriwa kutoa mafunzo ya kujenga 
uwezo kwa watumishi wa Halmashauri na madiwani ili 
kuwawezesha kusimamia vizuri mapato kutoka kwa 
mawakala. OWM-TAMISEMI pia imependekezwa kudai
taarifa juu ya ukusanyaji wa mapato kutoka Serikali za 
Mitaa kwa ajili ya ufuatiliaji mzuri na tathmini ya
utendaji Halmashauri.

· OWM-TAMISEMI kwa kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa Umma (PPRA) inashauriwa kuunda
nyaraka za zabuni maalum kwa ajili ya mapato
yanayokusanywa na mawakala katika Serikali za Mitaa.
Hii italeta uthabiti katika shughuli za ukusanyaji wa 
mapato ya Serikali za Mitaa.

(iv) Uboreshaji wa makusanyo katika vyanzo vya Mapato ya 
Serikali za mitaa
Serikali Kuukupitia OWM-TAMISEMI inapaswa kufanya
tathmini ya kina ya mfumo uliopo wa makusanyo ya 
mapato ili kuhakikisha kwamba inasaidia Halmashauri
husika kuongeza mapato ya ndani ya kutosha. Halmashauri
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inapaswa kupitisha sheria ndogo ndogo kwa ajili ya vyanzo 
vyote vya mapato; hii itahakikisha kwamba kuna sheria
inayokubalika kwa ajili ya ukusanyaji kwa wanaofuata na
wanaokiuka sheria hizo. Halmashauri inapaswa kufuatilia 
utekelezaji wa mikataba iliyoingia kati yake na mawakala
wa ukusanyaji wa mapato.Viongozi wa kisiasa wanapaswa 
waelimishwe na mara kwa mara wakumbushwe juu ya 
jukumu lao la kutoa msaada katika ukusanyaji wa mapato
ya ndani.

(v) Kuboresha Usimamizi wa Matumizi
Maafisa Masuuli wanatakiwa kuimarisha usimamizi wa 
matumizi ili kuhakikisha kwamba rasilimali zinatumika
kwa tija, ufanisi, kwa gharama nafuu na kwa uwazi; na 
kwamba matumizi yote ni muhimu, sahihi, yanalipwa
kwa wakati na kumbukumbu zinawekwa vema na taarifa 
zinatolewa. Uwepo mkachato sahihi wa kuzuia, 
kutambua na kukabiliana na matumizi yasiyoidhinishwa, 
matumizi yasiyo na hati za malipo, matumizi yenye 
mapungufu, matumizi yenye hati pungufu, na matumizi
yasiyo na tija.
Tatizo la kukosekana kwa hati za malipo ni moja ya 
kiashiria cha kutokuwa na ufanisi wa mfumo wa udhibiti 
wa ndani. Hili tatizo limekuwa likiendelea kujirudia kwa 
muda mrefu katika Halmashauri, napenda 
kuwakumbusha uongozi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
juu ya wajibu wao wa msingi katika kuhakikisha kwamba, 
nyaraka muhimu za Halmashauri kama hati za malipo 
zinahifadhiwa na kulindwa kikamilifu.

(vi) Kuimarisha menejimenti ya rasilimali watu na udhibiti 
mishahara

· Rasilimaliwatu ni mali muhimu katika taasisi, kwa hiyo
Maafisa Masuuli wa Serikali za Mitaa wanapaswa 
kuhakikisha kwamba, menejimenti ya rasilimaliwatu 
inapewa kipaumbele na umakini ili kusaidia kufikia
Malengo ya Kimkakati ya Halmashauri. Tunasisitiza 
mapendekezo yetu ya awali kwamba, Serikali za Mitaa



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        xlix
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI
zinapaswa kuhakikisha mfumo endelevu wa kufuatilia  
idadi ya watumishi inayohitajika na kuchukua hatua
sahihi kujaza nafasi zilizoachwa wazi katika Halmashauri
ili kuboresha utoaji wa huduma katika sekta ya umma.

· OWM-TAMISEMI inatakiwa kuhakikisha kwamba kuna 
usawa wa kugawa watumishi katika Mamlaka zote za 
Serikali za Mitaa badala ya kuwapanga watumishi wengi 
katika miji na Halmashauri ya Manispaa. Hii itapunguza 
utendaji duni wa shughuli katika baadhi ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, hivyo kuboresha utoaji wa huduma 
kwa jamii.

· Kuweka watu kukaimu katika nafasi za juu katika 
Serikali za Mitaa  kwa muda mrefu bila kuthibitishwa si 
vema kwa ajili ya menejimenti na maafikiano ya kanuni 
ya utawala bora. Uongozi wa Halmashauri unapaswa 
kuangalia njia sahihi ili kupunguza tatizo la kukaimu na 
wale ambao  wanakaimu ni vema wathibitishwe ikiwa 
wana sifa.

· Pamoja nakuanzishwa kwa Mfumo wa kushughulikia 
taarifa za rasilimaliwatu (HCMIS) Mwaka2010chini 
yamfumo wa LAWSON toleo la 9, baadhi Halmashauri
bado zinakutana na matatizo katika usimamizi wa
mishahara ikiwa ni pamoja na kumbukumbu batili katika
orodha za mishahara. Serikali za Mitaa kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Wizara ya Fedha inapaswa kuhakikisha Mfumo wa 
kushughulikia taarifa za rasilimaliwatu (HCMIS)  kwa 
kutumia LAWSON unatekelezwa kwa ufanisi na kwa tija 
katika utayarishaji na utoaji wa taarifa za watumishi 
ambazo ni kamili za kuaminika na sahihi.

· Malipo ya mishahara kwa watumishi hewa
Malipo ya mishahara kwa watumishi hewa ni tatizo 
kubwa katika Serikali za Mitaa. Napendekeza kwamba, 
Ofisi ya Waziri Mkuu-Tawala za Mikoa na Serikali za 
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Mitaa itoze faini kwa maafisa ambao wanachangia 
malipo ya mishahara hewa.

· Mbali na uvunjaji wa sheria,  pia kuna ukosefu wa 
motisha kwa watumishi katika kufanya kazi kwa ufanisi 
kwa sababu ya athari kubwa za kukopa kupindukia 
ambayo inapelekea utendaji duni wa kazi. Menejimenti 
ya Halmashauri inapaswa kuelimisha watumishi wake 
kuhusu madhara ya kukopa kutoka taasisi nyingi 
mbalimbali za fedha na kuhakikisha kuwa maombi yote 
ya mikopo yapitie kwa  Maafisa Masuuli na Maafisa 
Rasilimaliwatu kwa madhumuni ya kudhibiti. Serikali 
inapaswa kuwa na mikakati ya kujenga motisha ili 
kuwahamasisha watumishi hasa wa kipato cha chini.  Hii 
itaepusha tatizo la kukopa kupindukia kwa watumishi 
wa Halmashauri.

(vii) Mfuko wa kuchochea maendeleo ya Jimbo (CDCF)
Uongozi wa Halmashauri pamoja na Kamati ya Mfuko wa 
jimbo wanapaswa kutumia mfuko kwa mujibu wa Sheria 
Namba16 ya Mfuko wa kuchochea maendeleo ya Jimbo
ya 2009 na sheria nyingine zilizopo kwa ajili ya 
kusimamia rasilimali za umma.

(viii) Mapungufu/changamoto katika utekelezaji wa bajeti
Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuendelea kufuatilia 
Wizara ya Fedha na Mipango kuhakikisha kuwa fedha
imetolewa kwa ajili ya kutekeleza shughuli za bajeti na 
kama hilo halikuwezekana, kurekebisha bajeti zao
kulingana na uhalisia. Aidha, Serikali za Mitaa
zinashauriwa kuhakikisha taratibu kwa ajili ya matumizi
ya ruzuku zinazingatiwa, kwa kuongeza kasi katika 
kutekeleza kazi zilizopangwa katika matumizi ya 
kawaida ambayo italeta matokeo mazuri katika
kuongeza utoaji huduma zinazotarajiwa.
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(ix) Uimarishaji Usimamizi wa miradi
· Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuimarisha 

mfumo wa ufuatiliaji na  tathmini ya miradi ya 
maendeleo ambayo itahakikisha kwamba 
changamoto zilizoonekana zinatatuliwa kwa ya 
utekelezaji mzuri wa miradi iliyopangwa.

· Kiasi cha fedha kinachohamishiwa Halmashauri 
kizingatie bajeti iliyopitishwa na bunge ili 
kuharakisha maendeleo kwa jamii.

(x) Makatibu Tawala wa Mikoa kusimamia Miradi ya 
Maendeleo ya Halmashauri

· Sekretarieti ya Mkoa inapaswa kuwa na orodha ya 
miradi yote inayotekelezwa katika ngazi ya 
Halmashauri na kufanya usimamizi juu ya miradi 
yoyote itakayoiteua bila kuongozwa na viongozi wa 
Halmashauri au Wilaya.

· Sekretarieti ya Mkoa inatakiwa kuhakikisha kwamba, 
nyaraka kuhusiana na miradi kama vile mchanganuo 
wa gharama za kazi (BOQ), makubaliano kati ya 
Halmashauri na Wafadhili (MoU), Mkataba, Muhtasari 
wa bodi ya Zabuni, ripoti ya tathmini na kama 
inawezekana kuhudhuria baadhi ya mikutano 
inayofanyika katika mradi.

· Ufuatiliaji wa karibu unatakiwa ufanyike kwa 
mapendekezo yaliyotolewa kipindi cha usimamizi wa 
miradi husika.

· Menejimenti ya Sekretarieti ya Mkoa inatakiwa 
kuhakikisha kwamba, usimamizi na ufuatiliaji wa 
miradi hasa katika Halmashauri unafanyika  angalau 
mara moja katika kila robo ya mwaka na Wahandisi 
wanapaswa kushiriki  katika zoezi hilo.

(xi) Uzingatiaji wa Sheria yaManunuzi ya Umma na
Kanuni zake
Maafisa Masuuli wanapaswa kuimarisha mchakato wa 
manunuzi ikiwa ni pamoja na manunuzi ya ufanisi na
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usimamizi wa mikataba kwa kuzingatia sheria za 
manunuzi ili kufikia thamani ya fedha.

(xii) Kuchelewa kuwasilisha ripoti ya utekelezaji wa 
miradi
Maafisa Masuuliwote wanapaswa kuzingatia
maelekezo ya kuwawezesha wakaguzi kukagua
utekelezaji wa miradi kwa kipindi husika pamoja na
ripoti zingine za fedha, na kufanya ziara kuthibitisha
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa pia kutathmini
mafanikio yaliyofikiwa. Hii itachangia juhudi ya 
wakaguzi kupelekea uwepo wa thamani ya fedha
katika miradi kama hiyo iliyofanywa na Halmashauri
na kutoa taarifa juu ya matokeo ya tathmini.

(xiii) Kaguzi maalum
Kutokana na matokeo ya kaguzi maalum, 
ninapendekeza kuwa:

· Pamoja na kuimarisha udhibiti wa ndani kama 
kipimo cha kushughulikia udhaifu uliobainika katika 
kaguzi maalum, hatua za kinidhamu na kisheria 
zichukuliwe kwa maafisa wale ambao wamekuwa 
wakihusishwa katika ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali.

· Wanasheria wa Halmashauri wana wajibu wa msingi 
wakuhakikisha mikataba inaandaliwa vizuri na 
kutekelezwa. Wajibu huu ni kuhakikisha kwamba 
kesi zote zinazotokana na uvunjaji wa mikataba 
zinafikishwa mahakamani na kusimamiwa.

· Maafisa Masuuli wanatakiwa kuteua wajumbe wa 
Bodi ya Zabuni ambao ni mahiri katika sheria ya 
manunuzi. Pia wanatakiwa kuendelea kutoa 
mafunzo juu ya Sheria ya manunuzi ya umma na 
kanuni zake.  Kitengo cha manunuzi (PMU), kama 
wataalamu katika ununuzi, wanatakiwa kuendelea 
kushauri wajumbe wa kamati  masuala ya kiutaalam 
katika vikao vya Bodi ya Zabuni badala ya 
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kuwapotosha  kama ilivyobainika katika kaguzi 
maalum mbalimbali.

· Ili kutekeleza nidhamu katika eneo la kazi, 
ninapendekeza kwamba wafanyakazi wote 
waliothibitika kuwa si waminifu na ambao 
wameonekana kuwa na makosa katika utendaji kazi 
wao katika ofisi za umma,  hatua stahiki 
zichukuliwe mara moja dhidi yao badala ya 
kuwahamishia vituo vingine vya kazi.

· Wakuu wa idara katika Halmashauri nyingi 
wanafanya kazi kwa  kukaimu. Hii  huathiri utendaji 
wao wa kazi. OWM-TAMISEMI inatakiwa kuhakikisha 
kwamba wale maofisa ambao wamekuwa  
wanakaimu na ambao  wana ujuzi  na wazuri 
wanatakiwa wathibitishwe katika nafasi zao.

· Kitengo cha Fedha ni sehemu muhimu katika 
shughuli za Halmashauri hasa katika kuainisha 
vyanzo vya mapato na matumizi yake. Ili kuwa na 
uwezo wa kutambua na kukusanya mapato, 
Halmashauri inahitaji  kuwa na wafanyakazi wenye 
sifa na kiwango cha juu cha uadilifu. Kwa hiyo, 
tunapendekeza kwamba wafanyakazi wa kitengo 
cha fedha ambao hawajafuzu wanatakiwa 
wajiendeleze kupata sifa zinazostahili.

· Ili kupunguza wizi wa mapato ya ndani, 
tunapendekeza kwamba mapato yote kutoka vyanzo 
visivyo na mikataba na ambayo kiasi kinacholipwa 
kinajulikana, kinapaswa kulipwa kwa hundi 
iliyofungwa au zipelekwe moja kwa moja benki.

· Halmashauri zinapaswa kukuzingatia mahitaji ya 
masharti ya Sheria ya Ununuzi wa Umma Na.21 ya 
mwaka 2004 na Kanuni zake za msingi. Kitengo cha 
manunuzi cha Halmashauri (PMU) wanapaswa 
kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia sheria 
zilizowekwa, sera na taratibu.

· Halmashauri zinapaswa kuanzisha utaratibu wa 
kutoa mafunzo kwa maafisa ambao ni watumishi 
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wanaoshiriki katika kutambua na kukusanya vyanzo 
vya mapato ya ndani kuimarisha uwezo wao. Hii 
itasababisha ukusanyaji na ufanisi wa mapato ya 
vyanzo vya ndani.

(xiv) Kuendelea kula njama kati ya Watumishi wa 
Halmashauri na wafanyakazi wa benki na kuiba 
fedha za Halmashauri.

· OWM-TAMISEMI na serikali kwa ujumla inatakiwa 
kuwa na mikakati mahsusi ya kukomesha tabia ya 
ubadhilifu wa fedha za umma ikihusisha taasisi za 
benki ambazo zimeaminiwa kama sehemu ya 
kudhibiti na kulinda fedha za umma.
Kwa kuongezea, OWM-TAMISEMI na Halmashauri 
zinatakiwa kuwa na mfumo wa imara wa 
kuwachunguza watumishi wao.

· Kuendelea  kwa matumizi mabaya ya fedha za 
umma katika Serikali za Mitaa kunaashiria udhaifu 
wa udhibiti wa mfumo wa ndani. Hivyo, 
inashauriwa kwamba Halmashauri kwa kushirikia
na na OWM-TAMISEMI inatakiwa kuimarisha 
mfumo wa udhibiti wa ndani katika usimamizi wa
fedha za umma ikiwa ni pamoja na kuimarisha 
utendaji kazi wenye ufanisi katika vitengo vya
ukaguzi wa ndani.

· Uongozi wa Serikali za Mitaa unatakiwa 
kuhakikisha kwamba bakaa la benki la kila siku 
kwenye akaunti za Halmashauri zinajulikana kwa 
ajili ya kubaini miamala isiyoidhinishwa katika
akaunti za Halmashauri husika. Aidha, uhakiki na 
usuluhishi wa kibenki ufanyike kila mwezi na 
kutiwa saini na Afisa Masuuli.

· Hatua za kinidhamu na kisheria zichukuliwe dhidi 
ya watumishi wote ambao kwa njia moja au 
nyingine, walihusika katika utovu wa nidhamu
kama vile matumizi mabaya ya fedha za Serikali.
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· Taasisi za benki zimeaminiwa hasa katika kulinda 
na kutunza fedha kwa niaba ya wadau wao ikiwa 
ni pamoja na Serikali za Mitaa. Hata hivyo, katika 
matukio hayo benki imechangia sana upotevu wa 
fedha za Umma. Kwa hiyo Serikali inapaswa kutoa 
maelekezo kwa Taasisi za kibenki  ili kuhakikisha 
kwamba wafanyakazi ambao wanaohusika katika  
udanganyifu wanapatikana na  hatua sahihi za 
kisheria zinachukuliwa dhidi yao.

(xv) Utendaji wa Bohari Kuu ya Madawa kuhusiana na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa

• Wizara ya Ustawi wa Afya na Ustawi inatakiwa 
kuhakikisha kuwa kiasi cha fedha kinachopokelewa 
toka Hazina kwa ajili ya ununuzi wa dawa na vifaa 
vya tiba zinapelekwa Bohari Kuu ya Madawa, na 
Bohari Kuu ya Madawa inapaswa kuzijulisha 
Halmashauri kiasi kilichotengwa kwa ajili yao.

• Menejimenti ya Bohari Kuu ya Madawa inapaswa 
kuhakikisha kuwa kuna akiba ya kutosha ya 
madawa muhimu na vifaa vya tiba. Aidha, vifaa na 
madawa zilizonunuliwa na Bohari Kuu ya Madawa 
vinapaswa kuwa na viwango vinavyohitajika ili 
kuepuka kupokea vifaa vya tiba duni na madawa 
yasiyokuwa na ubora.
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SURA YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI WA MAMBO YA JUMLA

1.1 Mamlaka na Madhumuni ya Ukaguzi

1.1.1 Mamlaka ya kufanya Ukaguzi
Ripoti hii imetolewa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kifungu 
Na.45 cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Na.9 ya 
mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) pamoja na Kifungu 
Na.10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 
mwaka 2008 ambavyo kisheria vinamtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwa ndiye Mkaguzi 
wa mapato na matumizi yote ya Serikali ikiwa ni pamoja 
na Mapato na Matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (2) (c) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali anatakiwa kukagua na kutoa taarifa, 
angalau mara moja kila mwaka, juu ya ukaguzi wa hesabu 
za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, taarifa 
za fedha zilizoandaliwa na maafisa wote wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; taarifa za fedha za 
Mahakama zote za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
taarifa za fedha zinazotayarishwa na Katibu wa Bunge.

Kwa upande mwingine, kifungu 45 (1) cha Sheria ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000) kinabainisha kuwa Mkaguzi wa nje 
wa hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa ni Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Pia Kifungu Na. 
10(1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 
kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kukagua Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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Zaidi ya hayo, kifungu cha 45 (5) cha Sheria Na.9 ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000) kinampa mamlaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu kukagua fedha, uwekezaji au 
mali nyingine ambazo zinamilikiwa au zilizo chini ya 
uthibiti wa Halmashauri, kuwa na fursa kwa muda 
wowote ya kukagua hesabu, vitabu, hati za malipo na 
nyaraka zote zinazohusiana.

Aidha, kifungu cha 48 (1), (2) na (4) cha Sheria Namba 9 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 kinamtaka 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuandaa 
na kusaini ripoti ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ambazo ni Mizania ya hesabu za mwaka na taarifa 
nyingine zinazohusiana nazo, ambapo nakala moja ya kila 
ripoti pamoja na mizania ya hesabu na taarifa nyingine 
zinazohusiana zitapelekwa kwa Waziri, Mkuu wa Mkoa na 
Mkurugenzi Mtendaji ambaye anatakiwa kuziwasilisha 
kwenye kikao cha Baraza la Madiwani.

Kifungu hicho pia kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kubainisha kila kifungu cha matumizi 
ambacho kimetumika bila kufuata Sheria kuidhinishwa na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
pia anapaswa kubainisha mapungufu au hasara ambayo 
imetokea aidha kwa uzembe au mtu yeyote kushindwa 
kutoa taarifa ya matumizi ya fedha alizokabidhiwa. Pia 
suala lingine ni kuthibitisha kiasi cha matumizi 
yaliyofanyika kinyume na sheria, matumizi yenye 
upungufu au hasara ambayo haijaoneshwa vitabuni.

Taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa
zilizowasilishwa kwa ukaguzi zimetayarishwa kwa 
kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta 
za Umma (IPSASs), pamoja na sehemu ya (iv) ya Sheria 
Na.9 ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa mwaka 
1982 (iliyorekebishwa 2000), na pia kulingana na Agizo 
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Na.31(4) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka, 2009 kama msingi wa utayarishaji wa taarifa za 
Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa. Seti kamili ya 
taarifa za hesabu zilizotayarishwa kwa kutumia viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma ambayo 
inatakiwa kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi inajumuisha:
(a) Taarifa ya Mizania ya hesabu;
(b) Taarifa ya mapato na matumizi;
(c) Taarifa kuhusu mabadiliko ya mtaji;
(d) Taarifa ya mtiririko wa fedha;
(e) Taarifa ya uwiano wa bajeti na kiasi halisi cha 

matumizi kama yalivyojitokeza;
(f) Taarifa ya uwiano wa bajeti na kiasi halisi cha 

matumizi kwa kila idara;
(g) Maelezo ya ziada yanayohusiana na taarifa za 

hesabu.

Kwa uwazi na uwajibikaji, Kifungu Na. 49 cha Sheria ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000) na kama ilivyosisitizwa kwenye 
Agizo Na. 31 (9) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009, inazitaka Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutangaza katika Ofisi zake au kwa kadri 
itakavyoelekezwa na Mkuu wa Mkoa kutangaza taarifa 
zifuatazo katika eneo lake:

(i) Muhtasari wa taarifa jumuifu ya Mizania ya hesabu 
na taarifa ya mapato na matumizi zilizokaguliwa.

(ii) Ripoti yoyote inayohusu hesabu husika na kusainiwa 
na Mkaguzi katika kipindi cha miezi sita baada ya 
kufungwa kwa mahesabu ya mwaka au katika 
kipindi cha miezi sita baada ya kupata taarifa ya 
ukaguzi au kadri itakavyokuwa.

Nimeridhia kuwa, kufuatwa kwa msingi wa utaarishaji wa 
taarifa za Hesabu na kuchapishwa kwa hesabu na ripoti 
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za ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ni fursa 
nyingine kwa Mamlaka hizo kuongeza mawasiliano kwa 
upana zaidi na kuongeza uwajibikaji katika matumizi ya 
rasilimali za Umma.

1.1.2   Madhumuni ya ukaguzi
Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kumwezesha 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kuwa na uhuru wa kutoa maoni ya ukaguzi 
kuhusiana na hesabu za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 
Juni, 2012 na kubainisha endapo kama 
zimetayarishwa kwa kuzingatia viwango 
vinavyotakiwa kulingana na misingi ya utayarishaji 
wa hesabu, ikiwa ni pamoja na:

· Kuhakikisha kuwa fedha zote zimepokelewa na 
kutumiwa kwa matumizi halali kama 
ilivyoidhinishwa na Bunge kwa kufuata Kanuni 
zinazosimamia matumizi ya fedha za Serikali kwa 
kuzingatia bajeti iliyopitishwa.

· Kuhakikisha iwapo mapato yote yaliyokusanywa 
yameingizwa vema katika vitabu.

· Kuhakikisha kuwa nyaraka zote muhimu, vitabu,
regista, taarifa za fedha na taarifa mbalimbali 
zimetayarishwa vizuri zikionesha miamala yote na 
bakaa husika.

· Kuhakikisha kwamba vitu vyote muhimu vilivyo 
kwenye taarifa za fedha vinawasilishwa na 
kutolewa taarifa vizuri.

· Kufanya tathmini na kupima mifumo mbalimbali 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kubaini 
uimara na ubora wa Uthibiti wa Mfumo wa ndani 
ikiwa ni pamoja na uthibiti wa teknologia ya 
mawasiliano.

· Kutathmini hatari inayoweza kutokea kutokana na 
makosa ya kiukaguzi.



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        5
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

· Kuhakikisha kuwa malengo yaliyo tegemewa au 
mafanikio yamepatikana na kwamba malengo 
yaliyowekwa na Bunge au chombo kingine 
kilichoidhinishwa yamefikiwa.

· Kufanya tathmini ili kuona kama Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinafuata taratibu za manunuzi 
kama zilivyoelezwa katika Sheria ya manunuzi ya 
Umma Na. 21 ya mwaka 2004, pamoja na Kanuni 
zake za mwaka, 2005.

· Kuhakikisha kuwa utawala bora umejengeka katika 
kufanikisha shughuli za kila siku za Halmashauri na 
katika kutekeleza malengo yote kwa ujumla na 
jinsi menejimenti inavyosimamia masuala ya 
kijamii na mazingira.

1.2    Viwango na taratibu zinazotumika kutoa taarifa

1.2.1 Viwango vinavyotumika wakati wa Ukaguzi

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa Shirika la 
Kimataifa la Asasi za Ukaguzi (INTOSAI), Shirika la Afrika 
la Asasi Kuu za Ukaguzi (AFROSAI), na Shirika la Afrika la 
Asasi Kuu za Ukaguzi - kwa nchi zinazozungumza lugha ya 
Kiingereza (AFROSAI-E) ambazo zinasaidiana katika 
kubadilishana mawazo na uzoefu kati ya nchi wanachama 
duniani katika ukaguzi wa taasisi za Umma.

Ikiwa ni mwanachama wa Asasi hizo za kimataifa, Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi inawajibika kutumia viwango vya 
ukaguzi vilivyotolewa na INTOSAI ambavyo ni viwango vya 
Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) na 
viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) vilivyotolewa na 
Shirikisho la Wahasibu la Kimataifa (IFAC) wakati wa 
ukaguzi wa Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. 
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1.2.2 Taratibu zinazotumika kutoa taarifa
Hatua mbalimbali zimefanyika ikiwa ni pamoja na 
kufanya mawasiliano na uongozi wa Halmashauri 
inayokaguliwa kabla ya kutoa ripoti hii ya mwaka.  Kwa 
hiyo basi, ni vyema kubainisha hatua zote za ukaguzi kwa 
watumiaji wa Ripoti hii ili waweze kufahamu juu ya ripoti 
hii ya mwaka na taratibu zinazotumika katika kukamilisha
ripoti.  Hatua hizo ni kama ifuatavyo:

(i) Kutoa barua ya kuanza ukaguzi kwa mkaguliwa 
inayoeleza  madhumuni na  mawanda ya ukaguzi, na 
maeneo yanayotarajiwa kufanyiwa ukaguzi na 
kuelezea kazi na majukumu ya mkaguzi na uongozi 
wa Halmashauri  inayokaguliwa.

(ii) Kuandaa mpango mkakati wa ukaguzi unaoonesha 
mwelekeo mzima wa ukaguzi, vigezo 
vitakavyotumika katika hatua za mwanzo za 
kutathmini Halmashauri inayokaguliwa.

(iii) Kufanya kikao cha kwanza na uongozi wa 
Halmashauri inayokaguliwa kabla ya kuanza ukaguzi. 
Kikao hiki kinatoa nafasi ya kuueleza Uongozi 
madhumuni na malengo ya kufanya ukaguzi na 
kinampa nafasi mkaguliwa kuelezea maeneo ya 
ukaguzi. 

(iv) Kuanza ukaguzi wa awali kwa kutathmini udhibiti wa 
ndani katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika na 
kujiridhisha kama unafanya kazi ipasavyo. 

(v) Kutoa ripoti kwa uongozi wa Halmashauri kwa 
kipindi cha kati inayoonesha matokeo ya ukaguzi 
ikiwa ni pamoja na hoja za ukaguzi na kutoa nafasi 
kwa uongozi wa mkaguliwa ili kuweza kujibu hoja
hizo. 
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(vi) Kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha kwa 
kujiridhisha kwamba zimeandaliwa kwa kufuata
misingi ya utayarishaji wa taarifa za Hesabu za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

(vii) Kufanya kikao cha mwisho na Uongozi wa 
Halmashauri inayokaguliwa baada ya kumaliza 
ukaguzi kwa kuwajulisha matokeo ya ukaguzi na 
kuwapa nafasi ya kutoa maoni yao kabla ya taarifa 
ya mwisho ya ukaguzi haijatolewa.

(viii) Kutoa taarifa ya mwisho ya ukaguzi kwa Uongozi wa 
Halmashauri inayokaguliwa kwa kuujulisha Uongozi 
wa Halmashauri iliyokaguliwa mambo yote 
yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi na kutoa nafasi 
zaidi ya kuyashughulikia. Hatua hii pia ni ya msingi 
katika kutayarisha ripoti ya mwaka katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa.

(ix) Kuandaa ripoti kuu ya mwaka ya Mamlaka za Serikali 
za Mtaa na kuiwasilisha Bungeni kupitia kwa 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

(x) Kufuatilia matokeo ya ukaguzi yaliyotolewa katika 
ripoti kama ilivyoainishwa katika Kifungu Na.40 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 kwa 
kubainisha na kutoa taarifa kama kila Mkaguliwa 
ameandaa mkakati au ametekeleza mapendekezo 
yaliyotolewa katika ripoti pamoja na kuonesha hali 
ya utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi katika 
Ripoti ijayo ya Ukaguzi kama inavyotakiwa na 
Kifungu Na.40 (4) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
ya mwaka 2008.
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Kwa kifupi mchoro ufuatao hapa chini unaonesha 
hatua zinazofuatwa wakati wa ukaguzi: 

1.3 Idadi ya Halmashauri zinazokaguliwa na mpangilio wa 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi

1.3.1 Idadi ya Halmashauri zinazokaguliwa
Katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2011/2012, 
kulikuwa na Mamlaka za Serikali za mitaa 134 katika
Tanzania bara ambazo zilikaguliwa na kutolewa ripoti ya 
ukaguzi kwa kila Halmashauri husika.  Mamlaka hizi za 
Serikali za Mitaa zina hadhi tofauti kuanzia Halmashauri 
za Wilaya hadi Halmashauri za jiji kama inavyoonekana 
katika jedwali hapa chini:

Kutoa barua ya 
kwanza ya 
ukaguzi

Kufanya ukaguzi 
wa taarifa za 
Fedha

Kuandaa 
mpango 
mkakati wa 
ukaguzi

Kutoa barua kwa 
uongozi wa 
Halmashauri ya 
kipindi cha kati 

Kutoa taarifa ya 
Mwisho ya Ukaguzi 
kwa Uongozi wa 
Halmashauri 
inayokaguliwa

Kufanya kikao cha 
mwisho na 
uongozi wa 
Halmashauri

Kufanya kikao 
cha kwanza na 
uongozi  wa 
halmashauri 
inayokaguliwa

Kuanza ukaguzi 
wa awali

Kuandaa taarifa 
kuu ya mwaka ya 
Mamlaka Serikali za 
Mitaa na 
kuwasilisha 
Bungeni
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Jedwali Na. 1 : Idadi ya Wakaguliwa

Na. Halmashauri Jumla Asilimia (%)
1. Halmashauri za Jiji 4 3
2. Halmashauri za Manispaa 17 13
3. Halmashauri za Miji 7 5
4. Halmashauri za Wilaya 106 79

Jumla 134 100

1.3.2 Mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
Kuna jumla ya Halmashauri 134 ambazo zinakaguliwa na 
Ofisi 24 za Ukaguzi zilizopo mikoani kote Tanzania Bara. 
Ofisi za Ukaguzi Mikoani zinaongozwa na Wakaguzi 
Wakazi ambao wanasimamiwa na Wakaguzi wasaidizi wa 
Mkaguzi mkuu wa kila  Kanda. Kwa madhumuni ya 
Ukaguzi unaofanyika katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
nchini, Ofisi hizo zimegawanywa katika Kanda sita. Ofisi 
za Kanda zinaongozwa za Wasaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa 
kila Kanda ambao wanasimamiwa na Naibu Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu Divisheni ya Serikali za Mitaa. Kwa mujibu wa 
Muundo wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Naibu Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu Divisheni ya Serikali za Mitaa  anawajibika  
moja kwa  moja kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kama inavyoonekana katika  Sehemu 
ya Muundo wa Ofisi hapa chini: 



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        10
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

1.4 Majukumu ya kisheria ya Mamlaka za Serikali za mitaa 
katika kuandaa Taarifa za Fedha
Uongozi wa kila Halmashauri una wajibu wa kuandaa na 
kuonesha kwa usahihi taarifa za fedha kwa kufuata 
udhibiti wa ndani ambao uongozi umejiwekea katika 
kuandaa taarifa za fedha ambazo hazina dosari kutokana 
na udanganyifu au makosa mengine.
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Kifungu cha 40(1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (Iliyorekebishwa 
2000) imeainisha kuwa, kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
ina wajibu wa kutunza vitabu vya hesabu na kumbukumbu 
zinazohusu:
a. Mapato na matumizi ya fedha na miamala mingine 

katika mamlaka
b. Mali na dhima; mapato na matumizi ya mamlaka   

Kifungu kilichotajwa hapo juu kimehuishwa na Agizo 
Na.11 mpaka 14 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, 2009 inayotaka Halmashauri kuanzisha 
na kusimamia udhibiti wa ndani wa shughuli za 
Halmashauri. Kwa nyongeza, Agizo Na.31 inazipa 
majukumu menejimenti za Halmashauri kuandaa taarifa 
za fedha kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, miongozo 
inayotolewa na Waziri mwenye dhamana ya Serikali za 
Mitaa, Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa na
kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta 
ya Umma (IPSASs).

Pamoja na majukumu ya uaandaaji wa taarifa za hesabu, 
Kifungu cha 49 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
Na. 9 ya 1982 (Iliyorekebishwa 2000) na Agizo Na.31 (9) la 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009 vinaitaka 
kila Mamlaka ya Serikali ya mtaa kuchapisha taarifa za 
fedha zilizokaguliwa ndani ya maeneo yao ya uwajibikaji.

1.5  Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha
Agizo Na. 31(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa, 2009 na Kifungu 45(4) cha Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa, 
2000) inamtaka kila Afisa Masuuli kuandaa taarifa za 
mwisho za Hesabu na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu kwa ajili ya ukaguzi tarehe 30 
Septemba au kabla ya tarehe hiyo kila mwaka.
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Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2012, 
Halmashauri ziliwasilisha hesabu zao kulingana na tarehe 
iliyokubalika kisheria au kabla ya tarehe 30 Septemba 
2012.

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa taarifa hizo za fedha 
imebainika kwamba, kuna baadhi ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ziliwasilisha taarifa za fedha zikiwa na makosa 
makubwa na kutooneshwa kabisa kwa mambo mengine 
muhimu. Taarifa hizo za fedha ziliwasilishwa tu kwa 
lengo la kutimiza wajibu wa kisheria wa kuwasilisha 
taarifa za fedha kwa wakati kwa ajili ya ukaguzi. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zipatazo sitinina saba (67) 
ziliwasilisha taarifa za fedha zikiwa na makosa 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuonesha tarakimu katika 
mahesabu ambazo ni zaidi au pungufu ikilinganishwa na 
tarakimu zilizotakiwa kuoneshwa katika taarifa hizo za 
fedha.  Kwa ujumla taarifa hizo zilizowasilishwa awali 
zilionesha jumla ya kiasi cha Sh.126,432,283,544 pungufu 
ya kiasi ambacho kilitakiwa kuoneshwa  sawa na 10% ya 
matumizi yote na kiasi cha Sh.84,862,411,758 kilioneshwa 
zaidi ambacho ni sawa na 7% ya matumizi yote ya fedha 
kama inavyooneshwa katika jedwali hapo chini. Orodha 
kamili ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo taarifa 
zake za fedha zilionesha tarakimu zaidi au pungufu 
imeoneshwa katika Kiambatisho (i).

Jedwali Na.2 : Upotoshwaji katika Uandaaji wa Taarifa 
za Hesabu za Mwaka

Maelezo Kiasi 
kilichooneshwa 
pungufu (Sh.)

Kiasi kilichooneshwa
zaidi (Sh.)

Jumla ya matumizi 1,294,973,777,766 1,294,973,777,766
Jumla ya makosa 126,432,283,544 84,862,411,758
Asilimia (%) 10% 7%
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Kutokana na makosa hayo yaliyopelekea kuoneshwa kwa 
kiasi pungufu au zaidi katika taarifa hizo za fedha, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika zilirejeshewa taarifa 
za fedha zilizowasilishwa awali kwa minajili ya kuzifanyia 
marekebisho na baadaye ziliwasilishwa tena kwa ajili ya 
ukaguzi.

Mwelekeo wa taarifa za fedha zilizorekebishwa kwa 
kipindi cha miaka mitano mfululizo ni kama ufuatao:

Jedwali Na. 3 : Halmashauri zilizorekebisha taarifa za 
fedha

Mwaka 
wa 

fedha

Idadi ya 
Halmashauri

zilizokaguliwa

Idadi ya 
Halmashauri

zilizoleta taarifa za 
fedha 

zilizorekebishwa

Asilimia

2007/08 133 15 11%
2008/09 133 24 18%
2009/10 134 44 33%
2010/11 133 60 45%
2011/12 134 67 50%

Mchanganuo huo hapo juu unaonekana pia katika chati 
iliyooneshwa hapa chini:
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Mwelekeo wa taarifa za fedha zilizorekebishwa kwa 
kipindi cha miaka mitano mfululizo hapo juu unaonesha 
kuwa, kuna ongezeko kubwa la Halmashauri ambazo 
zilirejeshewa taarifa za hesabu zilizowasilishwa awali na 
kuzifanyia marekebisho na baadaye kuziwasilisha tena 
kwa ajili ya ukaguzi. Hali hiyo imejitokeza kwa sababu  
ya kutokuwepo kwa mafunzo ya kutosha kwa watumishi 
ili waweze kuandaa hesabu  kwa kutumia Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma (IPSASs) na 
uhamisho wa watumishi ambao wamebobea kwenye 
kuandaa taarifa kwa kufuata IPSASs.

Idadi kubwa ya makosa na marekebisho yaliyofanywa 
kwenye taarifa za fedha zilizowasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi na masuala ya uhasibu yanayohusiana nayo 
yanaashiria kutakiwa kuwepo kwa jitihada za dhati katika 
kuhakikisha taarifa zinazoletwa kwa ukaguzi zinakuwa 
sahihi na zinazoonesha mambo yote yanayotakiwa.

Ninapendekeza kuwa, katika miaka ijayo, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinatakiwa zianzishe mchakato wa 
uhakiki na udhibiti wa ubora kwa ajili ya maandalizi ya 
taarifa za fedha ili kuhakikisha usahihi wa taarifa hizo 
kabla hazijawasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Kwa 
kuongezea, OWM-TAMISEMI inatakiwa kuandaa mafunzo 
ya mara kwa mara katika kujenga uwezo wa watumishi 
wanaoandaa taarifa za fedha.
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SURA YA PILI

2.0 MAANA, AINA, VIGEZO NA MWELEKEO WA HATI ZA 
UKAGUZI

2.1     Hati za Ukaguzi
Katika kutekeleza matakwa ya Kisheria, ninawajibika 
kutoa uhakika kwa wadau wa Halmashauri kwamba, 
taarifa za fedha zilizotayarishwa na Halmashauri zinatoa 
picha halisi ya matokeo ya shughuli zilizofanyika, 
mtiririko wa fedha pia mali na madeni  ya Halmashauri 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2012. Maoni ya 
ukaguzi yanatolewa kwa wadau  kama uhakikisho wa 
usahihi wa taarifa za fedha za Halmashauri pamoja na 
uzingatiaji wa taratibu zinazotakiwa. 

2.2 Maana ya Hati za Ukaguzi
Hati ya ukaguzi ni maoni ya mkaguzi yanayoeleza kama 
taarifa za fedha zilizokaguliwa zimetayarishwa katika 
mambo yote muhimu, kwa mujibu wa misingi inayotumika 
katika uandaaji wa tarifa hizo. Hati ya ukaguzi pia 
inazungumzia  kama  taarifa za fedha zilizowasilishwa 
zina maelezo ya kutosha katika kuelezea vizuri na kwa 
upana zaidi taarifa hizo. 

2.3     Aina ya Hati za ukaguzi
Kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) na 
Viwango vya Shirika la  Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi 
(ISSAIs), zifuatazo ni aina za Hati za Ukaguzi ambazo 
zimetolewa kama kipimo katika utayarishaji wa taarifa za 
fedha:

2.3.1 Hati inayoridhisha 
Hati ya aina hii inatolewa wakati nimeridhika kuwa, 
taarifa za fedha za  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zimetayarishwa kulingana misingi ya utaarishaji wa 
taarifa za fedha  za Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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Hata hivyo, utoaji wa hati inayoridhisha haina maana 
kwamba Halmashauri ina mfumo safi kabisa wa udhibiti 
wa ndani. Hati hii ina maana kwamba hakuna jambo 
lolote nililoliona ambalo lingesababisha kutolewa kwa 
hati yenye shaka. Kila Halmashauri iliyopata aina hii ya 
hati imeandikiwa taarifa nyingine ya ukaguzi  kwa ajili ya 
menejimenti inayoeleza masuala ambayo yasipoangaliwa, 
yanaweza kuisababishia Halmashauri kupata hati yenye 
shaka miaka ijayo.

2.3.2  Hati inayoridhisha na yenye masuala ya msisitizo 
Masuala ya msisitizo na masuala mengine  yanawekwa 
kama mawasiliano ya ziada kupitia katika ripoti ambayo 
Mkaguzi anaona inafaa:

(a) Kuvuta dhamira ya watumiaji wa hesabu 
zilizoandaliwa katika suala au masuala 
yaliyooneshwa ndani ya taarifa za fedha, kwamba 
ni muhimu na ya msingi kwa watumiaji katika 
kuelewa taarifa za fedha.

(b) Kuvuta dhamira ya watumiaji wa hesabu katika 
suala au masuala yale yaliyo oneshwa kwenye 
taarifa za hesabu ambayo ni muhimu kwa ajili ya 
kuuelewa vizuri ukaguzi, majukumu ya wakaguzi 
au ripoti ya ukaguzi.

2.3.2.1 Masuala ya msisitizo
Katika baadhi ya maeneo, nimejumuisha aya inayohusu 
masuala ya msisitizo ili kuweka bayana masuala ambayo 
hata kama yameoneshwa vema katika taarifa za fedha, 
kwa mtizamo wangu, yana umuhimu na ya msingi kwa 
watumiaji wa taarifa za fedha.  Nyongeza ya aya ya 
masuala hayo yenye msisitizo haiathiri maoni ya ukaguzi. 
Aya ya masuala yenye msisitizo inajumuishwa pale 
panapokuwa na mazingira yafuatayo:
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· Kuweka angalizo juu ya mambo yanayoweza kuwa na 
athari ambapo ufumbuzi wake unategemea mambo ya 
baadaye yasiyo moja kwa moja ndani ya uwezo wa 
taasisi yenyewe na ambayo yanaweza kuleta athari 
katika taarifa za fedha, kwa mfano matokeo ya 
baadae yasiyo ya kawaida yanayohitaji kushughulikiwa 
mahakamani au kisheria.

· Kuweka angalizo juu ya mambo mengineyo 
yaliyooneshwa katika taarifa ya utekelezaji ya 
mkaguliwa ya mwaka ambayo kuyafanyia marekebisho 
ni muhimu lakini Mkaguliwa amekataa kufanya 
marekebisho.

· Kuweka angalizo katika masuala yanayoathiri taarifa 
za fedha yaliyooneshwa katika taarifa za fedha 
ambayo ni muhimu kuleta karibu uelewa wa taarifa za 
hesabu kama vile janga kubwa lililotokea au 
linaloendelea kutokea na kuleta madhara makubwa ya 
hali ya kifedha katika taasisi.

2.3.2.2   Masuala mengine
Aya ya masuala mengine inahusu mambo ambayo 
hayakuoneshwa katika taarifa za fedha na kwamba kwa 
mtazamo wa mkaguzi ni muhimu mtumiaji wa taarifa za 
fedha kuelewa ukaguzi, majukumu ya mkaguzi na ripoti 
ya mkaguzi.

Endapo nitaona inafaa kuwasilisha masuala mengine kuliko 
yale yaliyooneshwa katika taarifa za hesabu, nitatumia aya 
ya masuala mengine kwa masuala hayo yenye kichwa cha 
masuala mengine, ambayo itakuwa baada ya aya ya hati ya 
ukaguzi na masuala yenye msisitizo kama yapo. Haya 
masuala mengine yapo katika sehemu tofauti ya ripoti ya 
mwaka ya ukaguzi ili kutenganisha wazi wazi kutoka katika 
majukumu ya mkaguzi, na hati ya ukaguzi juu ya taarifa za 
fedha na masuala mengine yaliyokuwa na angalizo katika 
aya zilizotangulia za msisitizo wa masuala.  Mifano ya 
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masuala mengine ni pamoja na kutofuata sheria na udhaifu
katika udhibiti wa ndani. 

2.3.3 Hati yenye shaka
Hati yenye shaka inatolewa iwapo ninaridhika kuwa, 
taarifa za fedha hazikuonesha usahihi, kutokukubaliana 
na uongozi  au kukwazwa kwa mawanda ambapo athari 
yake ni kubwa lakini si muhimu na kwamba ukiacha athari 
zilizopelekea kutoa hati yenye shaka, taarifa za hesabu 
zimetengenezwa kulingana na misingi ya utayarishaji wa 
taarifa za  fedha  za Mamlaka za Serikali za Mitaa hivyo 
hazihitaji kutolewa hati isiyoridhisha. 

Kwa maana nyingine, Hati yenye shaka inatolewa endapo 
kuna kutoelewana na  Uongozi katika sehemu moja au 
zaidi ya taarifa za fedha lakini makosa hayo hayaathiri 
eneo lililosalia la taarifa za fedha na halisababishi taarifa 
za fedha kwa ujumla kuonekana zina makosa.

2.3.4 Hati isiyoridhisha
Hati isiyoridhisha inatolewa pale ninapothibitisha 
kwamba, taarifa za fedha hazikutengenezwa kwa kufuata 
misingi inayokubalika ya utayarishaji wa taarifa za fedha 
au viwango vya uhasibu ambapo, kunakuwa na kiasi 
kikubwa cha kutokukubaliana na  menejimenti na kuna 
madhara makubwa kwenye taarifa za hesabu kwa aidha 
kutofuata  taratibu za fedha zilizowekwa  au  taarifa za 
hesabu zilizowasilishwa hazina maelezo ya kutosha 
ambayo yanawezesha taarifa za fedha kuelezeka vizuri na 
kwa upana zaidi.

Kwa maana nyingine, aina hii ya Hati inatolewa  kama  
nikiona kuwa taarifa za fedha zilizowasilishwa kwa ajili  
ya ukaguzi kama zimeonekana zimekosewa kwa kiwango 
kikubwa na zimetayarishwa bila kufuata misingi wa 
utayarishaji wa taarifa za Hesabu za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa.  Kwa ujumla, aina hii ya hati inatolewa wakati  
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kumekuwa na mapungufu makubwa katika taarifa za 
fedha kiasi kwamba zinapotosha kabisa ukweli wa taarifa 
hizo.

2.3.5 Hati mbaya
Hati mbaya hutolewa wakati ninaposhindwa kupata 
uthibitisho wa ukaguzi wa kutosha na hivyo kushindwa 
kutoa maoni juu ya taarifa za fedha zilizowasilishwa. Hali 
hiyo inaathiri kwa kiasi kikubwa taarifa za hesabu kiasi 
ambacho ninashindwa kutoa maoni yangu juu ya hesabu 
husika. Endapo taarifa za fedha zitakuwa na mapungufu 
makubwa, sitaweza kutoa maoni yangu juu ya taarifa 
zilizowasilishwa.

Hati hii ya ukaguzi inatolewa endapo kumekuwa na 
mambo ambayo si rahisi kwangu kupata taarifa na 
nyaraka ambazo zimetumika kuandaa taarifa za fedha.

Kwa maana hiyo, hati mbaya inatolewa katika taarifa za 
fedha ambazo uwezekano wa kufanya ukaguzi 
umeshindikana ili kubaini kama kuna mapungufu yoyote 
au kubaini kwamba utayarishaji wa taarifa za fedha 
umefuata msingi wa utayarishaji wa taarifa za Hesabu za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

2.3.6 Vigezo au mambo yanayopelekea kutoa hati yenye 
shaka  
Vifuatavyo ni vigezo au mambo ambayo yanaweza 
kumuwezesha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kutoa hati yenye shaka:
(a) Kukwazwa kwa mawanda ya Ukaguzi kwa  kushindwa  

kupata taarifa na nyaraka za kutosha  wakati wa 
ukaguzi.

(b) Mambo ambayo yanaendana na kutokufuata sheria:
i) Utayarishaji wa taarifa za fedha ambao haukufuata 

misingi ya utayarishaji wa taarifa za Hesabu za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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ii) Uingizaji wa taarifa katika vitabu vya fedha ambao 
haujafuata taratibu zinazostahili.

iii) Taarifa muhimu na za msingi zinazoathiri vitabu vya 
fedha na hivyo kusababisha kupata hati yenye shaka.

2.4 Mchanganuo wa Hati za Ukaguzi katika Halmashauri

2.4.1 Mchanganuo wa ujumla wa hati za ukaguzi zilizotolewa 
katikaMamlaka za Serikali za Mitaa
Sehemu hii ya ripoti inaonesha mwelekeo wa hati za 
ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kwa mwaka 2007/2008, 2008/2009, 2009/2010, 
2010/2011 na 2011/2012. Umuhimu wa taarifa hii ni 
kuonesha mwelekeo wa hali ya utendaji na uwajibikaji 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kipindi cha 
miaka mitano. Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Hati za ukaguzi zilizopata kwa miaka mitano imeoneshwa 
katika Kiambatisho (ii).

Mchanganuo wa ujumla wa hati za ukaguzi zilizotolewa 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka ya fedha 
2007/2008, 2008/2009, 2009/2010, 2010/2011 na 
2011/2012 ni kama inavyoonekana katika jedwali 
lifuatalo.

Jedwali Na. 4 : Mchanganuo wa ujumla wa hati za 
ukaguzi zilizotolewa katika  Mamlaka za Serikali za 
Mitaa

Miaka Hati Zinazori-
dhisha

Hati zenye 
shaka

Hati 
Zisizoridhisha

Hati Mbaya

Jumla % Jumla % Jumla % Jumla % Idadi ya 
Halma-
shauri

2007/08 72 54 61 46 0 0 0 0 133
2008/09 77 58 55 41 1 1 0 0 133
2009/10 66 49 64 48 4 3 0 0 134
2010/11 72 54 56 42 5 4 0 0 133
2011/12 104 78 29 21 0 0 1 1 134
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Ukaguzi wa marudio katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora uliofanyika baada ya kutoa ripoti yangu ya mwaka 
umepelekea Manispaa hiyo kupata hati isiyoridhisha.  Kwa 
hiyo basi, idadi ya hati zisizoridhisha kwa mamlaka za 
serikali za mitaa kwa mwaka wa fedha 2010/2011 zilikuwa 
sita na si tano kama nilivyotolea taarifa katika ripoti ya 
mwaka 2010/2011.

Mchanganuo wa Hati za ukaguzi uliooneshwa hapo juu 
umeoneshwa pia katika grafu zifuatazo:

Kielelezo hapo juu linaonesha kuwa, hati zinazoridhisha 
zimeongezeka kwa Halmashauri 5 (4%) kutoka mwaka 
2007/2008 hadi 2008/2009, zimepungua kwa Halmashauri 
11 (9%) toka mwaka 2008/2009 hadi 2009/2010 na 
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kuongezeka kwa Halmashauri 6(5%) toka mwaka 
2009/2010 hadi 2010/11 na Halmashauri 32 (24%) toka 
mwaka 2010/11 hadi 2010/12.

Hati zenye shaka zimepungua kwa Halmashauri 6 (5%)
toka mwaka 2007/2008 hadi 2008/2009 na kuongezeka 
kwa Halmashauri 9 (7%) toka mwaka 2008/2009 hadi 
mwaka 2009/2010 na kupungua kwa Halmashauri 8 (6%)
toka 2009/2010 hadi mwaka 2010/2011 halikadhalika kwa 
Halmashauri 27 (21%) toka 2010/2011 hadi mwaka 
2011/2012.

Hati zisizoridhisha zimeongezeka kwa Halmashauri 1 (1%) 
toka mwaka 2007/2008 hadi 2008/2009, zimeongezeka 
kwa Halmashauri 3 (2%) toka mwaka 2008/2009 hadi 
2009/2010 na pia kuongezeka kwa Halmashauri 1 (1%) 
toka mwaka 2009/2010 hadi mwaka 2010/2011 na 
kupungua kwa 4% toka mwaka 2010/2011 hadi mwaka 
2011/2012.

Hakukuwa na Hati Mbaya iliyotolewa katika Miaka ya 
2007/08, 2008/09, 2009/10 na 2010/11. Hata hivyo 
katika mwaka wa fedha 2011/12, Hati Mbaya ilitolewa 
kwa Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali ambayo ni sawa na 
1%.

2.4.2  Mchanganuo wa Hati za ukaguzi zilizotolewakwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa

Kutokana na mchanganuo wa hati za ukaguzi zilizotolewa 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka mitano, 
yafuatayo yamebainika:
i) Halmashauri tisa (9) zimeendelea kuwa na hadhi ya 

kupata Hati zinazoridhisha kwa miaka mitano. 
Halmashauri husika ni H/W Biharamulo, H/W Missenyi, 
H/W Serengeti, H/W Kisarawe, H/W Mufindi, H/W 
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Siha, H/W Nachingwea, H/W Maswa na Manispaa ya 
Shinyanga.

ii) Halmashauri saba (7) zimefanya vizuri ikilinganishwa 
na miaka ya nyuma ambapo zilipata Hati zenye 
mashaka na Hati isiyoridhisha na kwa mwaka huu wa 
fedha zimepata Hati zinazoridhisha ambazo ni H/W 
Longido, H/W Moshi, H/W Namtumbo, H/W Kilosa,
H/W Ngorongoro, H/W Morogoro na H/J Mwanza. 

iii) Halmashauri tano (5) zimeendelea kupata Hati zenye 
shaka kwa miaka mitano mfululizo ambazo ni H/M 
Arusha,H/W Makete, H/W Mvomero, H/Mji Korogwe 
na H/W Monduli.  

iv) H/W Kyela ndiyo pekee iliyoshuka ikilinganishwa na 
miaka ya nyuma ambapo ilipata Hati inayoridhisha 
lakini katika ukaguzi wa mwaka husika imeweza 
kupata Hati yenye shaka. 

v) H/W Mbarali ndiyo pekee iliyopata Hati Mbaya katika 
ukaguzi wa mwaka 2011/2012.

2.5 Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilizopata 
HatiMbaya na zenye shakana sababu zilizopelekea 
kupata hati hizo
Katika mwaka husika wa ukaguzi, kulikuwa na
Halmashauri moja iliyopata hati isiyoridhisha na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zipatazo ishirini na tisa (29) zilizopata 
Hati zenye Shaka.  Mchanganuo wa mambo ambayo 
yalikuwa ni vigezo katika kutoa Hati yenye shaka kwa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika ni kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (iii).

Kutokana na Kiambatisho hicho, sampuli ya mambo 
yaliyokuwa ni kigezo cha kutoa Hati zenye shaka  ni kama 
yafuatayo:
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· Pamoja na kutolea taarifa katika mwaka uliopita, 
bado kumekuwa na Mishahara iliyolipwa kwa 
watumishi ambao wamestaafu, kufariki, kuachishwa 
kazi, watoro na watumishi waliohamishiwa utumishi 
wao sehemu nyingine. Malipo haya yalifanyika kupitia 
kwenye akaunti zao binafsi za benki, Serikali 
haikunufaika kutokana na malipo ya jinsi hii.

· Kulikuwa kutotoa taarifa ya uwekezaji katika taarifa 
za fedha za baadhi ya Halmashauri ambayo 
imepelekea mali za Halmashauri kutolewa taarifa 
pungufu.

· Malipo hayakuthibitishwa kupokelewa na walipwaji.  
Hakuna ushahidi wa mapokezi ya fedha hizo hivyo 
kudhibiti mawanda ya ukaguzi.

· Mali za kudumu zilioneshwa katika taarifa za fedha 
bila kuwa na michanganuo.

· Hati za malipo pamoja na viambatanisho vyake 
havikupatikana kwenye makabrasha yake na hivyo 
kudhibiti mawanda ya ukaguzi.

· Baadhi ya hati za malipo hazikuwa na viambatanisho 
vya kutosha na hivyo kufanya ukaguzi kushindwa 
kuthibitisha uhalali wa malipo hayo.

· Kulikuwa na upotoshwaji na kutooneshwa kwa mali, 
madeni, mapato na matumizi ambayo hayaonyeshi 
ukweli na hali halisi ya taarifa za fedha 
zilizowasilishwa.

· Kutotayarishwa kwa majedwali ya viambatanisho na 
taarifa za ziada za taarifa za fedha kulikosababisha 
kutokamilika kwa kumbukumbu zinazohusiana na 
taarifa za fedha zilizowasilishwa.

· Hapakuwa na michanganuo ya wadai na wadaiwa, 
hivyo ukaguzi ulishindwa kuthibitisha uhalali na 
usahihi wa taarifa hizo.  

· Idadi kubwa ya vitabu vya kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi, hivyo kiasi cha 
mapato yaliyokusanywa kwa kutumia vitabu hivyo 
hayakuweza kuthibitika.
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· Vifungu vya matumizi vililipiwa kimakosa kwenye 
vifungu vingine na hivyo kupotosha taarifa za fedha 
zilizoletwa.
Mapungufu yote yaliyoainishwa hapo juu 
yalisababishwa kwa kiasi kikubwa na sababu zifuatazo:

v Mafunzo ya kutosha hayatolewi kwa ajili ya 
kuandaa taarifa za fedha kwa kutumia Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma.

v Usimamizi usioridhisha unaofanywa na 
menejimenti ya Halmashauri kuhusiana na 
menejimenti ya fedha za Umma

v Kula njama baina ya watumishi wa Halmashauri na 
watumishi wa benki katika kufuja fedha za 
Halmashauri.

v Kuna udhaifu katika mifumo ya udhibiti wa ndani 
kwa ujumla katika Halmashauri.

Menejimenti za Halmashauri zinashauriwa kuimarisha
mifumo ya Udhibiti wa Ndani, kutokana na kuwa, udhaifu 
mwingi niliouonesha hapo juu umetokana na udhaifu wa 
mfumo wa udhibiti wa ndani.  Maeneo  muhimu ya 
kuzingatiwa ni kama ifuatavyo:

· Kuimarisha matumizi ya Mfumo wa kushughulikia 
taarifa za rasilimaliwatu (HCMIS)  kwa kutumia 
LAWSON. Hii inaweza kuondoa na changamoto ya 
kuwa na watumishi hewa.

· Kuimarishana kuhakikisha kuwa Mfumo funganifu 
wa kihasibu kwa kutumia Epicor 9.05 unatumika 
ipasavyo kwa kila Halmashauri. Hii itaimarisha
mchakato wa utayarishaji wa taarifa za fedha wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

· Mafunzo endelevu juu ya IPSAS ni suluhisho kwa 
baadhi ya mapungufu yaliyobainishwa hapo juu. 
Viwango vya Kimataifa vinabadilika kila mara, 
hivyo kuna haja ya mafunzo hayo kuwa endelevu 
kwa ajili ya kuwajengea uwezo watumishi.  
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SURA YA TATU

3.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 
UKAGUZI KWA MIAKA ILIYOPITA
Sehemu hii inajumuisha ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) katika ripoti za miaka ya nyuma na 
muhtasari wa masuala yasiyo na tarakimu (qualitative) na 
yale yenye tarakimu (quantitative) ambayo yalionekana 
katika taarifa za ukaguzi za mwaka na taarifa za ukaguzi 
maalum ambayo ama hayakutekelezwa au yalitekelezwa 
kwa sehemu. Pia sehemu hii inajumuisha ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) kwa Halmashauri 
husika. Sura hii inamalizia na ufuatiliaji wa mapendekezo 
yaliyomo katika ripoti ya mwaka ya LAAC iliyopitishwa na 
Bunge.

3.1 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
kwa miaka iliyopita katika Ripoti ya jumla ya Ukaguzi
Kifungu 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 
mwaka 2008 kinawataka Maafisa Masuuli kutoa majibu 
na/au mpango wa utekelezaji wa ripoti ya kila mwaka ya 
ukaguzi na kuyawasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. 
Zaidi ya hayo, Kifungu 40 (4) kinamtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kujumuisha hali 
halisi ya utekelezaji wa mpango kazi katika ripoti ya 
ukaguzi wa mwaka ujao. Aya hii inaonesha hali ya 
utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali juu ya taarifa za fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 
2010/11.

Kwa mujibu wa Kifungu Na. 40(2) cha Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma, 2008, Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 
anapaswa kupokea majibu kutoka kwa Maafisa Masuuli na 
baada ya hapo kuwasilisha kwa Waziri ambaye atapeleka 
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mbele ya Bunge. Pia, Mlipaji Mkuu anawajibika 
kuwasilisha nakala jumuifu ya majibu na mpango wa 
utekelezaji kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali.

Majibu juu ya masuala yaliyojitokeza katika ukaguzi wa 
mwaka wa fedha uliomalizika Juni 30, 2011 yalitolewa na 
Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) kwa barua yenye Kumb. 
Na. EB/AG/AUDIT/12/VOL.I/53 ya tarehe 20 Juni, 2012. 
Ningependa kutoa shukrani zangu za dhati kwa juhudi 
zinazofanywa na Serikali kupitia Mlipaji Mkuu wa Serikali 
(PMG) na Maafisa Masuuli wote kwa ajili ya kujibu 
masuala yaliyotolewa juu ya taarifa za ukaguzi na hatua 
zilizochukuliwa juu ya mapendekezo yaliyomo katika 
taarifa hiyo.

Hata hivyo, baada ya kupokea majibu, ifuatayo ni hali 
halisi ya masuala ambayo yanahitaji ufuatiliaji kwa ajili 
ya utekelezaji wa mipango iliyoainishwa na Mlipaji Mkuu 
wa Serikali.

(i) Ukosefu wa mwongozo kwa ajili ya Mfumo wa Udhibiti 
wa Ndani
Nilipendekeza kwamba OWM-TAMISEMI inapaswa kuja na 
muundo sahihi wa udhibiti wa ndani ili kusaidia 
Halmashauri katika kuweka kumbukumbu za udhibiti wa 
ndani katika Halmashauri kwa ajili ya mafanikio ya 
malengo yao.

Hii ni pamoja na mwongozo wa ujumla katika maandalizi 
ya teknolojia ya habari, mfumo wa usimamizi wa 
majanga, mkataba wa utendaji wa kamati ya Ukaguzi, 
mkataba wa utendaji wa ukaguzi wa ndani na miongozo 
mingine muhimu katika kujenga mfumo madhubuti wa 
udhibiti wa ndani katika Halmashauri.
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Utekelezaji
Serikali imeanzisha ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani 
ambayo tayari imeanza kazi. Mkaguzi  Mkuu  wa Ndani 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI 
waliendesha  mafunzo yaliyofanyika  miezi ya  Februari 
na Machi 2012 ambayo ilikuwa inalenga kutoa mafunzo 
kuhusu kitabu cha mwongozo wa kazi za Mkaguzi wa 
Ndani.

Serikali kupitia Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa ndani, 
wamechukua hatua za kuimarisha mfumo wa udhibiti wa 
ndani kwa kufanya yafuatayo:
· Kuandaa mwongozo juu ya Mfumo wa usimamizi wa 

majanga ambayo itatoa ufahamu juu ya hatua za 
kufuatwa wakati wa kuandaa miongozo bora ya 
usimamizi wa majanga katika sekta ya Umma 
itakayofanya kazi kuanzia mwaka 2013.

· Kutengeneza mwongozo kwa ajili ya kuandaa mkataba 
wa huduma ya Ukaguzi wa Ndani kwa ajili ya kazi za 
ukaguzi wa ndani katika Serikali za Mitaa.

· Kupitia Kanuni zinazohusiana na Kamati ya ukaguzi na 
kuandaa miongozo ya kutumika kama mwongozo kwa 
kamati zote za ukaguzi katika Halmashauri.

(ii) Utofauti wa ripoti za fedha na kupitwa na wakati kwa 
Sheria za Serikaliza Mitaa
Ilipendekezwa kwamba, miongozo iliyopo ambayo ni 
Mwongozo wa Uandaaji Hesabu za Serikali za Mitaa wa 
mwaka 1993 na Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 1997 inatakiwa kuboreshwa ili 
kuendana na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa 
Sekta ya Umma.

Pia Halmashauri ziandae taarifa za fedha za mwezi na 
robo mwaka ikiwa ni pamoja na leja kuu, Urari, taarifa za 
fedha, taarifa ya mapato na matumizi, taarifa ya 
mtiririko wa fedha, taarifa ya mlinganisho wa bajeti na 
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matumizi na taarifa ya matumizi ya miradi ya maendeleo 
na ugharimiaji. Vile vile Uongozi wa Halmashauri 
unapaswa kutambua na kufahamu wajibu wa pamoja 
katika kuandaa taarifa za fedha za Halmashauri na pia 
kuwapa mafunzo watumishi wanaohusika na uandaaji wa 
taarifa za fedha.

Utekelezaji
Serikali iliamua kupitia upya sheria za serikali za Mitaa ili 
kuboresha mfumo wa kuripoti baada kuridhia mfumo wa 
viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma, 
hivyo Mwongozo wa Uandaaji Hesabu za Serikali za Mitaa 
wa mwaka 1993 na Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 1997 umerekebishwa mwaka 2009 na 
kutiwa saini na Waziri Mkuu kwa ajili ya matumizi.

Aidha, Sheria ya Serikali za Mitaa itapitiwa upya katika 
mwaka wa fedha 2012/2013. Kulingana na Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 1997 
iliyorekebishwa 2009, Halmashauri zinatakiwa 
kuandaa/kutoa taarifa ya fedha ya kila mwezi na robo 
mwaka, ( ripoti ya fedha ya Halmashauri na ripoti ya  
maendeleo ya Halmashauri) na kuwasilishwa kwa Katibu 
Tawala wa Mkoa kwa ajili ya mapitio na majumuisho 
kabla ya kuwasilisha kwa OWM-TAMISEMI na nakala 
kwenda Hazina. Aidha Msaidizi wa Mhasibu Mkuu wa 
Serikali anayesimamia Serikali za Mitaa atasimamia na 
kushauri juu ya mapungufu yoyote yanayohusu taarifa 
hizo.

(iii) Uandaaji wa Taarifa za Fedha na Ukaguzi wa Hesabu za 
Vijiji
Katika suala hili, ilipendekezwa kwamba Uongozi wa 
Halmashauri unapaswa kuchukua jukumu la kuongoza na 
kuhakikisha kuwa masharti ya Sheria ya Fedha za Serikali 
za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) 
yanazingatiwa. Hii ni pamoja na kuhakikisha kuwa 
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uongozi wa kijiji husika unandaa taarifa za fedha na 
Halmashauri iwatumie ipasavyo wakaguzi wa ndani kwa 
ajili ya kufuatilia maandalizi ya taarifa hizo. Utaratibu 
huu unatarajiwa kuimarisha usimamizi katika ngazi ya 
Vijiji na kuboresha utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
katika ngazi ya chini ya Serikali (Vijiji na kata).

Utekelezaji
Mafunzo kwa ajili ya watendaji wa serikali za vijiji/mtaa
na kata kuhusu manejimenti ya fedha chini ya Mpango wa 
Maboresho wa serikali za mitaa II yamepangwa kukamilika 
mwezi Juni, 2013. Muundo mpya wa ufuatiliaji utafanyika 
ili kutumia Sekretarieti ya Mkoa kusaidia serikali za mitaa 
na kufanya utaratibu muhimu kufufua ufanisi katika 
uwajibikaji katika ngazi ya vijiji/mtaa na kata.

Serikali imeanza hatua za makusudi kuhakikisha kazi za 
ukaguzi katika Halmashauri inaongezewa nguvu na kufikia 
katika ngazi ya kijiji. Magari 65  yamesambazwa katika 
Halmashauri mbalimbali ili kuwawezesha wakaguzi wa 
ndani kufikia katika ngazi ya kijiji ambapo wahasibu wa 
vijiji wanatarajiwa kukaguliwa.

(iv) Kujenga uwezo kwa uongozi wa ngazi za chini za 
Serikali
Ilipendekezwa kwamba, Uongozi wa Halmashauri 
unapaswa kuanzisha mpango wa mafunzo ambayo 
yatasaidia viongozi wa Vijiji na Kamati za usimamizi wa 
Miradi ya Maendeleo kusimamia vizuri utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo na wakati huo huo kuhakikisha 
kwamba kuna udhibiti sahihi juu ya ukusanyaji na 
matumizi ya mali za umma. Mpango wa mafunzo haya 
unaweza pia kusaidia kujenga uwezo wa Madiwani katika 
kusimamia rasilimali za Halmashauri.
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Utekelezaji
Katika kujenga uwezo wa uongozi wa ngazi za chini za 
serikali, mpango rahisi wa kuwanoa viongozi wa vijiji 
katika kusimamia fedha za umma na upangaji wa miradi 
pamoja na ufuatiliaji ulianzishwa na kusambazwa kwa 
vijiji vyote katika mpango wa maboresho I. Hata hivyo, 
OWM-TAMISEMI itapitia upya nyenzo hizo katika Mpango 
wa Maboresho II  na bajeti kwa mwaka 2012/2013.

(v) Udhaifu ulioonekana wakati wa kaguzi maalum
Ilipendekezwa kwamba, pamoja na uimarishaji wa mfumo 
wa udhibiti wa ndani kama kipimo cha kurekebisha 
mapungufu yaliyoonekana katika ukaguzi wa kawaida na 
kaguzi maalum, Halmashauri zinashauriwa kuimarisha 
mfumo wa manunuzi katika kila Halmashauri husika. Hii 
inajumuisha utayarishaji wa taarifa za manunuzi kwa 
mujibu wa sheria, Halmashauri kutumia huduma 
zinazotolewa na Wakala wa Manunuzi wa Serikali (GPSA) 
ambao wana jukumu la kupanga na kusimamia manunuzi 
ya bidhaa za kawaida na huduma za manunuzi kupitia 
mfumo wa makubaliano.

Utekelezaji
Ili kuboresha mfumo wa manunuzi na kufanya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ilikuwa inafuatilia 
mfululizo wa kutathmini utendaji wa manunuzi ya Serikali 
za Mitaa. Hivyo hati za manunuzi katika miaka ya hivi 
karibuni zinapatikana na rahisi zaidi kukagua kuliko
ilivyokuwa kabla. Lengo la baadae ni kushirikisha 
wafanyakazi zaidi na wenye uwezo katika Vitengo vya 
Ununuzi.

(vi) Fedha za Mfuko wa kuchochea Maendeleo ya Jimbo 
(CDCF)
Ilipendekezwa kwamba Halmashauri zinashauriwa 
kuhakikisha kuwa mfumo wa uwajibikaji unatekelezwa 
kwa mujibu wa Sheria Na.16 ya Mfuko wa kuchochea 
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Maendeleo ya Jimbo ya mwaka 2009 na sheria zilizopo 
sasa kwa ajili ya kusimamia mali za umma.
Pia, kwakutokutayarisha na kuwasilisha taarifa za 
mapokezi na matumizi ya fedha hizo zilizotumiwa na 
kamati za CDCF, OWM-TAMISEMI inashauriwa kusimamia 
ipasavyo utekelezaji wa sheria ya Mfuko wa Jimbo kwa 
kuhakikisha kwamba hakuna matumizi yatakayofanyika 
kwa mwaka unaofuata kabla ya kuandaa taarifa ya 
mwaka uliotangulia, kuwasilisha taarifa hiyo na 
kuhakikisha kwamba imekubaliwa.

Utekelezaji
Mikoa na mamlaka za Serikali za Mitaa zinakumbushwa 
kuwa na uwazi zaidi katika usimamizi na uwajibikaji wa 
Mfuko wa Jimbo na kuhakikisha kuwa fedha hazitumiki 
kwa nia ya kisiasa

(vii) Ucheleweshaji wa ukamilishaji wa miradi na miradi 
iliyokamilika ambayo haitumiki
Yalitolewa mapendekezo kuwa, Uongozi wa Halmashauri 
uimarishe ufuatiliaji na tathmini ya mara kwa mara 
ambayo itahakikisha kwamba ufuatiliaji unaimarishwa na 
changamoto zinatatuliwa haraka kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi iliyopangwa. 
Pia, Halmashauri zihakikishe kwamba mara tu baada ya 
miradi kukamilika itumike kutoa huduma zilizokusudiwa. 
Pia ilishauriwa kuwa, wanasiasa wote katika ngazi zote 
waongeze mchango wao wa uhamasishaji katika 
kuhakikisha jamii inashiriki kikamilifu katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo katika maeneo yao. Hii si tu 
kuhakikisha kukamilika kwa miradi lakini pia kuwezesha 
jamii kujenga utamaduni wa kujitegemea.

Utekelezaji
Ili kurekebisha mapungufu haya, Serikali ilipitia upya 
mipango ya kimkoa ili kuboresha ufuatiliaji na tathmini 
ya Serikali za Mitaa.  Mpango huu umeundwa ili kuonesha 



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        33
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

udhaifu katika mifumo ya uendeshaji wa Serikali za Mitaa 
na ubora wa matokeo.

Mkakati mpya wa kuhakikisha upatikanaji wa miradi 
iliyobora na  kukamilika  kwa wakati, itatumika kwa 
miradi michache iliyochaguliwa kwa wakati huo, katika 
kila Wilaya ili fedha kidogo iliyohamishiwa na kupokelewa 
na Halmashauri ioneshe thamani ya fedha iliyowekezwa. 
Huu mpango utasaidia kupunguza gharama za uendeshaji 
kwa wasimamizi wa miradi iliyotawanyika sehemu 
mbalimbali.

(viii) Uwajibikaji katika mfuko wa LGDG na NMSF
Ilipendekezwa kwamba, taarifa juu ya fedha 
zilizopelekwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa lazima 
itolewe kwa Halmashauri mara tu pesa hizo 
zinapopelekwa. Taarifa hii lazima iwe na ufafanuzi wa 
kutosha juu ya lengo la fedha zilizotumwa. Utoaji wa 
fedha zilizoidhinishwa kwa wakati, ni muhimu ili 
kuhakikisha kwamba shughuli zilizopangwa zinatekelezwa 
kwa wakati muafaka.

Utekelezaji
Mipango imefanywa na kuhakikisha kuwa fedha zote 
zilizohamishiwa Halmashauri zinaambatana na taarifa za 
kutosha/maelekezo na nakala ya taarifa hizo zitapelekwa 
Halmashauri husika. Pia Halmashauri zinashauriwa
kutembelea tovuti ya wizara ya fedha na mipango.

(ix) Kuimarisha uratibu na usimamizi wa majukumu ya 
Sekretarieti yaMikoa
Ilipendekezwa kwamba, ili kuwa na matokeo 
yanayotarajiwa katika Serikali za Mitaa, Serikali 
inatakiwa kuimarisha uratibu na majukumu ya usimamizi 
waMakatibu Tawala wa Mikoa. Hii ni pamoja na 
kuhakikisha kwamba, Sekretarieti za mikoa zinakuwa na 
uwezo unaotakiwa katika suala la kuwezesha ukuaji, 
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kuinua maendeleo na kuzisimamia Serikali za Mitaa na 
utambuzi wa malengo na shabaha ya Serikali za Mitaa 
kwa kuhusisha malengo ya maendeleo ya kitaifa.

Utekelezaji
Katika kuimarisha majukumu ya uratibu na usimamizi wa 
Sekretarieti za Mikoa, Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI 
ilifanya mikutano miwili iliyofanyika St. Gasper Dodoma 
Mei, 2012 ambayo ilikuwa na maana ya kuwa mafunzo 
kwa viongozi wa kila mkoa na wilaya kupata fursa ya 
kujifunza matukio mbalimbali ili kubadilisha hali ya sasa 
kuwa na uongozi wa vitendo zaidi kati ya Sekretarieti ya 
Mkoa na Serikali za Mitaa.

(x) Ukopaji uliokithiri kwa watumishi wa Halmashauri 
ambao haukudhibitiwa na uongozi.
Nilipendekeza kwamba, Uongozi wa Halmashauri upewe 
maelekezo kuwa kila maombi ya mkopo ni lazima 
yapitishwe na Afisa Masuuli kwa ajili ya kudhibiti mikopo 
hiyo na makato. Pia uongozi wa Halmashauri uwe na 
usimamizi na utaratibu wa kuhakikisha kwamba elimu 
inatolewa miongoni mwa watumishi ili waelewe kwamba 
mikopo iliyozidi kiwango hairuhusiwi na hiyo ina madhara 
makubwa kwao.

Utekelezaji
Serikali inaguswa sana na watumishi wa Serikali kukopa 
kwa kupindukia. Wakati wa warsha iliyofanyika Dodoma 
suala hili lilikuwa miongoni mwa yale masuala ambayo  
yalijadiliwa kwa kina na kila upande unaohusika na 
mikopo hii kuwa na wajibu wa kufuata kanuni za utumishi 
zilizopo ambazo zinazuia watumishi wa umma kukopa 
kiasi cha kubakiwa na mshahara wa mwisho wa mwezi 
chini ya moja ya tatu.

Kutokana na maelezo hayo hapo juu, inaonesha wazi 
kwamba, majibu yaliyotolewa yanaridhisha, kwa kuwa 
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juhudi zimeoneshwa katika kutekeleza mapendekezo 
yaliyotolewa kwa lengo la kuboresha usimamizi wa fedha 
za umma kwenye Halmashauri. Majibu yaliyotolewa 
yameonesha jitihaja za dhati za Serikali katika 
kutekeleza kikamilifu na kutatua mapungufu 
yaliyojitokeza.  Ofisi yangu itaendelea kufanya ufuatiliaji 
wa majibu/mikakati hii.

3.2 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
Kwa miaka iliyopita katika Ripoti ya kila Halmashauri
Madhumuni ya mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) yaliyotolewa kwa Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa ni kuziwezesha Serikali za Mitaa 
husika kurekebisha mapungufu yaliyojitokeza wakati wa 
ukaguzi wa taarifa za fedha na mara moja kutekeleza 
mapendekezo yaliyotolewa ili kuboresha udhibiti wa 
ndani na usimamizi wa rasilimali za Halmashauri.

Wakati wa kaguzi zilizopita, mapendekezo mbalimbali 
yalitolewa ambayo yalizitaka Menejimenti za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kuchukua hatua stahiki za utekelezaji 
wa mapendekezo hayo.  Baadhi ya Halmashauri zilifanya
jitihada za kutekeleza mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu.

Kati ya Hamashauri 134, Halmashauri 131 hazikutekeleza 
mapendekezo ya ukaguzi ya miaka ya nyuma yenye jumla 
ya Sh. 78,489,936,013 katika kiasi hicho, Halmashauri ya 
Wilaya ya Morogoro ilikuwa na mapendekezo 
yasiyotekelezwa yenye kiasi kikubwa cha Sh.
7,410,552,143 ikifuatiwa na Halmashauri ya Manispaa ya  
Arusha yenye Sh. 6,465,702,779. Halmashauri ya Wilaya 
ya Siha ambayo ilikuwa na mapendekezo yasiyotekelezwa 
yenye kiasi kidogo kuliko Halmashauri zote yenye kiasi 
cha fedha cha Sh.2,700,000.
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Hulka au tabia ya kutotekeleza mapendekezo ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inapelekea 
kujirudia kwa hoja ambazo zimetolewa na wakaguzi kwa 
miaka ya nyuma. Hii inaashiria kuwepo kwa mapungufu 
katika uwajibikaji kwa maafisa masuuli na uongozi kwa 
ujumla wa Halmashauri husika.

Jedwali hapa chini linaonesha kwa muhtasari hoja za 
ukaguzi ambazo hazijajibiwa katika kaguzi za miaka 
iliyopita kuanzia mwaka 2006/2007, 2007/2008, 
2008/2009, 2009/2010 na 2010/2011 kama ifuatavyo:

Jedwali Na. 5:  Mwenendo wa masuala yaliyosalia kwa 
miaka mitano mfululizo katika ripoti za kila 
Halmashauri
Mwaka

wa fedha
Hoja za ukaguzi

ambazo
hazijajibiwa (Sh.)

Idadi ya
Halmashauri

husika
2006/2007 32,903,395,306 112
2007/2008 53,463,558,647 126
2008/2009 122,128,377,615 129
2009/2010 105,263,165,967 130
2010/2011 78,489,936,013 131

Mwelekeo wa masuala yasiyotekelezwa ni kama inavyooneshwa 
katika chati mstari ifuatayo:
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Chati mstari hapo juu inaonesha kwamba, jumla ya 
mapendekezo ya miaka ya nyuma ambayo hayakutekelezwa 
kwa mwaka 2006/2007 yalikuwa Sh.32.9 bilioni yakihusisha 
Halmashauri 112. Katika mwaka wa fedha 2007/2008 idadi ya 
Halmashauri ambazo hazikutekeleza mapendekezo ya ukaguzi 
ziliongezeka kutoka 112 hadi 126 zikiwa na jumla ya kiasi cha 
Sh.53.5 bilioni na kusababisha ongezeko la Sh.20.6 bilioni. Pia 
katika mwaka wa fedha 2008/2009 idadi ya Halmashauri 
ambazo hazikutekeleza mapendekezo ya ukaguzi ziliongezeka 
kutoka 126 hadi 129 zikiwa na jumla ya kiasi cha Sh.122.1 
bilioni na kusababisha ongezeko la Sh.68.7 bilioni. Zaidi katika 
mwaka wa fedha 2009/2010 idadi ya Halmashauri 
zimeongezeka kutoka 129 hadi kufikia 130 zikiwa na jumla ya 
kiasi cha Sh.105.2 bilioni na kusababisha kupungua kwa 
mapendekezo ambayo hayajatekelezwa kwa Sh.16.8 bilioni na 
kwa kipindi cha mwaka 2010/11 idadi ya Halmashauri zilizo na 
mapendekezo yasiyotekelezwa kutokana na ukaguzi wa nyuma 
imeongezeka kutoka 130 hadi 131 ikiwa na jumla ya Sh.78.7 
bilioni na kupelekea punguzo la 26.8 bilioni.

Mwenendo hapo juu unaonesha kwamba, Uongozi wa Serikali 
za Mitaa umejitahidi kuchukua hatua madhubuti katika 
kushughulikia mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. Muhtasari wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizokuwa na hoja za ukaguzi ambazo hazijajibiwa ni kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (iv).
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3.3 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
katika Ripoti za Kaguzi Maalum
Kifungu 36 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 
mwaka 2008 kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kufanya kaguzi maalumu. Sheria hii 
inaeleza kuwa, iwapo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ataona kuwa kuna jambo lolote 
lihusulo fedha au mali ya umma ambalo inabidi Bunge 
lijulishwe pasipo kuchelewa, ataandaa taarifa maalumu 
kuhusiana na jambo hilo na kuwasilisha taarifa hiyo 
Bungeni kupitia kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Katika mwaka wa ukaguzi uliopita, mapendekezo 
mbalimbali yaliyotokana na hoja za kaguzi maalum 
yalitolewa, mapendekezo hayo yalihitaji uongozi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchukua hatua madhubuti 
za utekelezaji ili kuboresha utendaji na uwajibikaji wa 
Halmashauri.

Orodha ya Halmashauri zilizo na hoja za ukaguzi ambazo 
hazijajibiwa ni kama inavyoonekana katika Kiambatisho 
(v).

Jedwali hapa chini linaonesha mapendekezo ya kaguzi 
maalum ambayo hayajatekelezwa kwa miaka mitatu 
kuanzia mwaka 2008/2009, 2009/2010 na 2010/2011.

Jedwali Na. 6:  Masuala yaliyosalia katika kaguzi 
maalum

Mwaka 
wa fedha

Hoja za 
ukaguzi
ambazo

hazikujibiwa 
(Sh.)

Hoja za ukaguzi
zilizosalia ambazo
hazikuthaminishwa

(Idadi ya 
Halmashauri)

Idadi ya
Halmashauri

2008/2009 2,532,943,672 8 8
2009/2010 43,012,029,632 40 7
2010/2011 31,408,213,793 69 13
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3.4 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC)
Sehemu hii inajumuisha ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
za Mitaa (LAAC) yaliyotolewa katika ripoti ya Kamati ya 
Mwaka kama inavyohitajika katika Kifungu Na. 40(3) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Hesabu za Umma ya mwaka 2008.

Kifungu hicho kinamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali 
kuandaa majibu na mpango wa utekelezaji wa ripoti ya 
CAG yakizingatia udhaifu uliobainika na mapendekezo 
yaliyotolewa na Kamati za Bunge za Usimamizi.

Mwenyekiti wa LAAC aliwasilisha ripoti ya Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) ikijumuisha 
mapendekezo juu ya Hesabu za Serikali za Mitaa kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2010.

Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) wakati wa kuwasilisha 
majibu ya hoja za ukaguzi kwa taarifa za fedha za kipindi 
kinachoishia tarehe 30 Juni 2011, hakujumuisha 
mapendekezo ya LAAC kama yalivyowasilishwa Bungeni 
tarehe 17 Aprili 2012 kama inavyooneshwa hapa chini:

(a) Mishahara iliyolipwa kwa Watumishi hewa 
LAAC ilipendekeza kwamba, Serikali inapaswa kuwasilisha 
ripoti kuonesha jinsi ya kushughulika na tatizo hili ili 
kulimaliza kabisa. Serikali pia inapaswa kuwasilisha ripoti 
maalum juu ya hatua za kisheria zilizochukuliwa dhidi ya 
maafisa wahusika.   Hii ni kutokana na kwamba tatizo hili 
limeripotiwa na CAG na LAAC kwa muda mrefu sasa na 
linaathiri matumizi ya fedha za umma.

(b) Hatua mahsusi zinazopaswa kuchukuliwa ilikuimarisha 
Mfumo wa Udhibiti wa Ndani  wa  Serikali za Mitaa
LAAC imebaini kwamba, suala la mapungufu katika 
mfumo wa udhibiti wa ndani una uhusiano wa moja kwa 
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moja na ulipwaji wa mishahara kwa wafanyakazi hewa 
pamoja na manunuzi yenye bei zenye mashaka na malipo 
yasiyokuwa na viambatanisho.

Kamati ilipendekeza kwamba Serikali ichukue hatua 
madhubuti katika kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hii pia ijumuishe 
uimarishaji wa kazi za mkaguzi wa ndani kwa kuongeza 
uhuru kutoka udhibiti wa Wakurugenzi wa Halmashauri.

(c) Kujenga uwezo wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania inatakiwa kuimarishwa 
kwa kuongeza idadi ya wakaguzi na kupanua mawanda ya 
ukaguzi wa thamani ya fedha ili kufikia idadi kubwa ya 
halmashauri.

(d) Utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti ya ukaguzi 
Maalum ya Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu
Serikali iliagizwa kutoa maelezo ya kina kuwa, kwa nini 
ubadhirifu na wizi mkubwa umetokea kwenye 
Halmashauri ya wilaya ya Kishapu umeachwa bila 
kushughulikiwa kwa miaka mitatu mfululizo (2007/8-
2009/10) bila wahusika wa wizi huo kuchukuliwa hatua za 
kisheria.

(e) Kutowasilisha kwa wakati ruzuku toka serikalini katika 
serikali za mitaa
· Serikali imeshauriwa juu ya umuhimu wa kuwa na 

bajeti ya uhakika. Hii itasaidia kuwepo kwa uwiano 
kati ya kiasi cha fedha kwenye bajeti inayopitishwa na 
Bunge kwa ajili ya Serikali za Mitaa na kiasi halisi ya 
fedha iliyotolewa na Hazina.

· Serikali inashauriwa kutoa ruzuku kwa wakati na kwa 
kiwango kinachostahili katika halmashauri.

· Serikali imeagizwa kuwasilisha Bungeni kila mwaka 
ripoti ya fedha zinazohusiana na fedha zinazopitishwa 
na Bunge kwa ajili ya shughuli za maendeleo katika 
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Serikali za Mitaa.  Taarifa hizo zioneshe kiasi cha 
fedha kilichopelekwa kwenye Halmashauri mbalimbali 
kwa mwaka husika.

· Serikali (Hazina) imeshauriwa kuanzisha utaratibu wa 
kuwa na mwakilishi ambae ni Afisa Bajeti Serikali za 
Mitaa kwenye Vikao vya LAAC. Mwakilishi huyo 
atasaidia kutoa ufafanuzi wa baadhi ya masuala 
yanayohusu upelekaji wa ruzuku kwenye Serikali za 
Mitaa.

(f) Uzembe katika kukusanya mapato ya ndani
Kamati ilipendekeza kwamba Bunge likubali kuitaka 
Serikali:
· Kuandaa na kusimamia Mpango Mkakati Maalum wa 

Miaka Mitano kwa ajili ya kuhimiza na kukuuza jitihada 
za Halmashauri kuongeza juhudi za kubuni na 
kusimamia ukusanyaji wa mapato kutoka kwenye 
vyanzo mbalimbali.

· Kutathmini kwa pamoja (kulingana na mazingira ya kila 
Halmashauri) vyanzo vipya vya mapato.

· Kutoa taarifa ya tathmini ya ufanisi uliotokana na 
kuitumia Mamlaka ya Mapato nchini (TRA) kukusanya 
kodi ya majengo katika Halmashauri za manispaa 
mbalimbali nchini.

· Kuona uwezekanao wa kuziachia Halmashauri baadhi 
ya vyanzo vya mapato vilivyoko kwenye maeneo yao 
(mfano ushuru wa minara ya simu na usajili wa 
zahanati binafsi). Lakini pia kuongeza asilimia ya 
mgawo wa mapato kwa Halmashauri (kwa mapato 
ambayo yanakusanywa na Halmashauri na kupelekwa 
Serikali Kuu).

· Kutoa maelezo na kisha ufumbuzi wa suala la nyumba 
za Halmashauri ya mbalimbali ilizouza. Mfano ukiwa ni 
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nyumba tatu za Manispaa ya Temeke zilizokuwa katika 
maeneo ya Masaki.

(g) Mkanganyiko wa Maelekezo yanayohusiana na mapato 
kutokana na ushuru wa kusafirisha korosho nje ya 
nchi.

Kamati inapendekeza kwamba Bunge liitake Serikali 
kuwianisha miongozo na maelekezo hayo mara moja ili 
kuondoa utata wa kutokupeleka gawio la ushuru huo  kwa 
Halmashauri husika.

(h) Kusaini Mkataba wa pamoja kati ya Halmashauri za Dar 
es Salaam (yaani Ilala, Kinondoni, Temeke na Jiji) na 
Kampuni ya R&M kutoka Malaysia kwa ajili ya    
Kiwanda cha nyama mradi ambao haukuwa unafanya
kazi.

· Kutoa maelezo Bungeni juu ya uwepo wa Mkataba wa 
mradi huo na kiasi cha fedha/ mali ambayo kila 
Halmashauri ilichangia

· Kutoa maelezo kuhusu  nani alikuwa mkusanyaji wa 
michango hiyo na alikuwa akiiweka wapi

· Maelezo haya yaweke bayana kampuni ya R & M 
kutoka Malaysia na EAMEATCO zilipatikanaje na 
zilikuwa na nafasi gani katika Mradi/ Mkataba huo.

· Kutoa maelezo kuhusu namna Halmashauri za Mkoa wa 
Dare s Salaam zilivyofaidika na mradi huo ikiwa ni
pamoja na hatma ya fedha/ mali ambazo Halmashauri 
hizo zilichangia katika Mradi huo.  

(i) Uhamisho wa wafanyakazi wanaohusishwa na kesi ya 
matumizi mabaya yamefanywa kutoka kituo kimoja 
kwenda kituo kingine kwa sababu ya  kutoa nafasi kwa 
ajili ya uchunguzi.
Kamati ilipendekeza kwamba Bunge liitake Serikali;
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· Kutoa maelezo ya kuridhisha ni kwa nini baadhi ya 
watuhumiwa wa ubadhirifu katika Halmashauri 
hawachukuliwi hatua za kisheria badala yake 
wanahamishwa vituo vya kazi.

· Kutoa ufafanuzi ni kwa namna gani kumhamisha 
mtuhumiwa wa ubadhirifu kwenda kituo kingine cha 
kazi kunatumika kama mbinu ya kukomesha tabia za 
kibadhirifu kwa mhusika. 

(j) Kuendelea kuwepo kwa hati za malipo bila 
viambatanisho ni kiashiria cha upotevu wa mapato na 
matumizi holela ya  fedha za serikali ambapo Sh.2.4 
bilioni kilitolewa taarifa katika Mwaka wa Fedha 
2009/2010

Kamati ilipendekeza kwamba Bunge liitake Serikali 
kueleza sababu za kuwepo kwa tatizo hili na Mkakati 
wake katika kulidhibiti.

(k) Kuwepo kwa Wakuu wengi wa Idara wanaokaimu 
majukumu yao katika kusimamia ina athari hasa katika 
kupanga mikakati mikubwa ya Serikali na matumizi 
bora ya fedha za umma
Bunge liliombwa likubali kuishauri Serikali ione 
uwezekano wa kulegeza sharti la uzoefu wa miaka saba 
badala yake iwe miaka mitatu ili isaidie kupunguza tatizo 
la kukaimu na madhara ya kukaimu katika usimamizi na 
matumizi bora ya fedha za umma katika Halmashauri.

(l) Udhaifu katika usimamizi wa utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ya halmashauri
Kamati ilipendekeza kwamba Bunge likubali kuishauri 
Serikali,

· Kuandaa na kutekeleza Mpango Maalumu wa 
kuwaelimisha Madiwani na wananchi kwa ujumla 
juu ya umuhimu wao katika kusimamia utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo.
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· Kuwaelimisha Madiwani kwamba wao siyo 
watendaji na hivyo siyo jukumu lao kusaini 
mikataba ya miradi ya maendeleo na wazabuni 
kwa niaba ya Halmashauri.

· Kuzisimamia Halmashauri kwa ukaribu zaidi kwa 
lengo la kuimarisha ufanisi. 

(m) Fedha kwa ajili ya ruzuku ya maendeleo (LGCDG) kwa 
ajili ya shule za sekondari nchini zimetumwa katika 
halmashauri za kata badala ya Bodi za Shule.
Kamati ilipendekeza kwamba Bunge likubali kuishauri 
Serikali kuwa badala ya kupeleka fedha hizo kwenye 
Mabaraza tajwa zipelekwe kwenye Bodi za Shule ili 
kuimarisha Utawala Bora katika Mabaraza hayo. Na kama 
Bodi za shule hizo hazijaundwa basi iwe sehemu ya 
ushauri huu kwamba Shule zote ambazo tayari 
zimekwisha anza kudahiri wanafunzi ziunde Bodi kwa ajili 
ya usimamizi wa shughuli zao.

(n) Tofauti ya tarakimu zilizo katika vitabu vya LAAC na 
taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
serikali. 
Serikali imetakiwa kutoa maelezo kwa nini Taarifa 
zinazowasilishwa kwenye Kamati zinatofautiana na 
Taarifa zinazowasilishwa kwa CAG hasa katika kipengele 
cha matumizi.

(o) Kuwasilisha Taarifa ya LAAC pamoja na Hesabu za 
mwisho wa Mwaka. 
Kamati inapendekeza kwamba Bunge likubali kuitaka 
Serikali (Halmashauri) kuwasilisha kwa CAG Taarifa za 
Hesabu za Mwisho wa Mwaka (final Accounts) na Taarifa 
kwa ajili ya vikao vya LAAC kwa wakati sawa (kuanzia 
Hesabu za 2010/2011).  Lakini pia pawekwe Kanuni za 
adhabu kwa Halmashauri ambayo itashindwa kutimiza 
sharti hili.
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Kutokana na maelezo hayo hapo inaonesha kuwa hakuna 
hatua zilizochukuliwa na serikali kutekeleza maelekezo 
yaliyotolewa 17th April 2012 kuhusiana na hesabu 
zilizoishia tarhe 30th June 2010.

Hivyo basi hatua stahiki ziendelee kuchukuliwa na serikali 
kuhakikisha kuwa maelekezo yote yanatekelezwa 
kikamilifu ili kuleta ufanisi na uwajibikaji katika Mamlaka 
ya Serikali za mitaa. 
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SURA YA NNE

4.0 TATHMINI YA HALI YA FEDHA ZA HALMASHAURI

4.1 Ukaguzi wa Bajeti
Uandaaji wa bajeti ni sehemu muhimu katika mchakato 
wa kuandaa mipango, kudhibiti na kutathmini hali ya 
fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Kwa uhalisia 
wake, ni njia ya kugawa rasilimali ili kufikia malengo 
yaliyowekwa. Ni chombo kinachosaidia viongozi kupanga 
pamoja na kudhibiti fedha ili kuhakikisha kwamba, kwa 
kadri inavyowezekana malengo yaliyopangwa yanafikiwa.

Kif. 43(1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) 
imeainisha kwamba, kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 
kwa muda usiopungua miezi miwili kabla ya mwanzo wa 
kila mwaka wa fedha, katika mkutano maalum 
utakaoitishwa, ipitishe bajeti ya makadirio ya kiasi (a) 
inachotarajia kupokea na (b) inachotarajia kutolewa, na 
Mamlaka katika mwaka wa fedha husika, na wakati 
wowote itakapohitajika, Mamlaka inaweza kupitisha 
bajeti ya ziada katika mwaka wa fedha husika. Katika 
kipindi cha ukaguzi wa mwaka uliomalizika, mapungufu 
yafuatayo yalionekana katika ukaguzi wa bajeti:

4.1.1 Mwenendo wa Makusanyo katika Vyanzo vya 
Halmashauri ikilinganishwa na Bajeti iliyoidhinishwa
Mapato ya ndani kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa nikiasi 
cha fedha ambacho kimekadiriwa na kukusanywa na
Halmashauri kutoka katika vyanzo vyake mbalimbali
vilivyoainishwa ambavyo havikusanywi na Serikali kuu.
Kiasi hiki kinabakia Halmashauri ili kuongezea ruzuku 
inayopatikana kutoka Serikali kuu na wafadhili katika 
shughuli za kila siku za Halmashauri. Kwa hali hiyo,
Mapato kutoka vyanzo vya ndani ni fedha zinazokusanywa 
katika vyanzo vya umma kama vile kodi, ada, leseni na 
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fidia ya makosa mbalimbali. Wakati wa ukaguzi katika 
mwaka husika, Mamlaka ya Serikali za Mitaa 134 zilipanga 
kukusanya mapato kupitia vyanzo vyao vya ndani kwa 
kiasi cha Sh.297,383,435,946. Hata hivyo Halmashauri 
ziliweza kukusanya kiasi cha Sh.236,716,345,736. Hii 
inamaanisha kwamba Halmashauri zilikusanya chini ya 
bajeti kwa Sh.60,667,090,210 sawa na 20% ya bajeti.

Mchanganuo ufuatao unaonesha mwelekeo wa bajeti 
iliyopitishwa kwa miaka mitano na makusanyo halisi 
kutoka kwenye vyanzo vya ndani vya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Maelezo ya makusanyo ya mapato kwa kila 
Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2011/2012 
yameoneshwa kwenye Kiambatisho (vi)

Jedwali Na. 7: Mwelekeo unaoonesha bajeti 
iliyoidhinishwa dhidi ya makusanyo halisi

Mwaka
wa

Fedha

Bajeti ya 
Mapato

Iliyoidhinishwa
(Sh.)

Mapato 
yaliyokusanywa 
na Halmashauri 

(Sh.)

Mapato Zaidi/
(Pungufu) ya 
Bajeti(Sh.)

%

2007/08 90,477,657,278 93,545,987,812 3,068,330,534 3.4%

2008/09 111,327,810,815 110,852,341,512 (475,469,303) (0.4%)

2009/10 136,673,109,767 137,416,106,722 742,996,955 0.5%

2010/11 183,470,314,765 184,344,284,252 873,969,486 0.5%

2011/12 297,383,435,946 236,716,345,736 (60,667,090,210) (20.4%)

Mchanganuo uliooneshwa hapo juu unaonekana pia katika 
chati mhimili kama inavyoonekana hapo chini:
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Chati hapo juu, inaonesha kwamba, kumekuwa na 
ongezeko katika sehemu zote za bajeti na makusanyo 
halisi ya mapato kuanzia 2007/08 hadi 2010/11 kwa 
ongezeko la kuanzia asilimia 0.4% hadi 3.4%. Hata hivyo, 
kumekuwepo kupungua kwa kiasi kikubwa kwenye 
makusanyo ya mapato ukilinganisha na bajeti 
iliyopitishwa kwa mwaka wa fedha 2011/2012 kwa 20% 
sawa na Sh.60.7 bil.  Hata hivyo, kiasi halisi cha 
makusanyo kimeongezeka kwa Sh. 52,372,061,484 (28%) 
katika mwaka 2011/2012 ikilinganishwa na mwaka 
2010/2011.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuandaa bajeti 
yenye uhalisia vilevile kuwa na mikakati imara katika 
ukusanyaji wa mapato kwa lengo la kuongeza wigo wa 
vyanzo vya mapato na hatimaye kuwezesha Halmashauri
kujiendesha zenyewe kwa ufanisi zaidi.Pia, kuna vyanzo 
zaidi vya mapato ambavyo havijatambuliwa hivyo 
kupelekea kutokusanywa; inapendekezwa kuwa Serikali 
za Mitaa zifanye upembuzi yakinifu ili kuweza kubaini na 
kuvitumia vyanzo vipya ili kuongeza mapato ili kupunguza 
kiwango cha utegemezi wa ruzuku. 

4.2 Mwenendo wa Mapato kutoka Vyanzo vya Ndani vya 
Halmashauri ikilinganishwa na Ruzuku kutoka Serikali 
Kuu
Ruzuku ya matumizi ya kawaida ni ruzuku toka Serikali 
Kuu kwa ajili ya matumizi ya kawaida katika kuendesha 
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shughuli za kila siku za Halmashauri, mishahara, 
manunuzi ya vifaa na huduma ambazo zinapewa fedha 
kwa ruzuku ya matumizi ya kawaida na misaada.  

Wakati wa ukaguzi katika mwaka husika, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zilikusanya jumla ya Sh.236,716,345,736 
kutoka vyanzo vyao vya ndani na kutumia jumla ya 
Sh.2,277,035,217,362 katika matumizi ya kawaida. Hata 
hivyo, ulinganisho kati ya mapato na matumizi ya fedha 
ya Serikali za Mitaa umebaini kuwa Serikali za Mitaa, kwa 
kutumia mapato yake ya ndani zinaweza kugharimia 
matumizi ya shughuli za kawaida kwa 10.4% bila 
kutegemea fedha kutoka serikali kuu na wafadhili. 
Mchanganuo kwa kila Halmashauri ni kama 
yanavyoonekana katika Kiambatisho (vii).

Zaidi ya hayo, Halmashauri zenye asilimia kubwa ya 
makusanyo ya mapato dhidi ya matumizi ya kawaida bila 
kutegemea kwa kiasi kikubwa katika Serikali Kuu na 
Wafadhili ni Halmashauri ya Mji wa Masasi ambayo 
imekusanya mapato kutoka vyanzo vyake jumla ya 
Sh.276,414,826 ikilinganishwa na ruzuku halisi ya 
matumizi ya kawaida iliyotumia ya Sh. 240,410,227 
ambayo ni sawa na 115%, ikifuatiwa na Halmashauri ya 
Jiji la Dar es Salaam yenye 78.4% na ya tatu ni 
Halmashauri ya Manispaa ya Temeke yenye 57.8%. Hata 
hivyo, Halmashauri yenye kiwango kikubwa cha 
utegemezi wa ruzuku toka Serikali kuu na wafadhili ni 
H/W Mwanga ambayo uwezo wake wa kujitegemea ni 
1.5%.

Mwelekeo wa vyanzo vya mapato ya ndani 
vilivyokusanywa dhidi ya matumizi ya kawaida kwa miaka 
mitano ni kama inavyoonekana katika Jedwali hapo chini:
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Jedwali Na. 8:  Mwelekeo wa mapato ya ndani dhidi ya 
matumizi ya kawaida

Mwaka
Wa Fedha

Mapato toka
vyanzo vya ndani 

(Sh.)

Matumizi ya
Kawaida  (Sh.)

%

2007/08 93,545,987,812 1,140,847,566,087 8.2
2008/09 110,852,341,512 1,437,216,933,939 7.7
2009/10 137,416,106,722 1,823,788,009,947 7.5
2010/11 184,344,284,252 2,153,971,770,095 8.6
2011/12 236,716,345,736 2,277,035,217,362 10.4

Mwenendo kati ya mapato yatokanayo na vyanzo vya 
ndani vya Halmashauri dhidi ya matumizi ya kawaida, 
yameoneshwa pia kwa kutumia grafu mstari ifuatayo:

Chati mstari hapo juu inaonesha kwamba, kiwango cha 
utegemezi cha Halmashauri juu ya Ruzuku ya Serikali 
kimekuwa kikiongezeka kila mwaka. Wakati matumizi ya 
kawaida yameongezeka kutoka Sh.1,141bil. mwaka 
2007/08 hadi Sh.2,276bil. katika 2011/12; wakati 
makusanyo ya mapato ya ndani yameongezeka kutoka 
Sh.94bil. hadi  Sh.237bil. kwa mtiririko huo. Hii inaashiria 
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ongezeko dogo sana katika mapato ya ndani katika 
kufadhili ongezeko matumizi ya kawaida.

Inapendekezwa kwamba, Serikali za Mitaa lazima 
zijidhatiti kuongeza ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo 
vya ndani kwa kuhakikisha vyanzo zaidi vinatambuliwa, 
udhibiti katika ukusanyaji wa mapato unaongezeka kwa  
kuzuia mianya ya upotevu na kutathmini upya mikakati ya 
ukusanyaji ili kutambua  sehemu dhaifu na baadaye 
kuandaa mikakati bora wa utatuzi.

4.3 Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida Isiyotumika 
Sh.124,594,256,692
Kwa mwaka wa fedha 2011/12, Jumla ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa 129 zilitumia kiasi cha 
Sh.2,186,486,605,144 katika shughuli za kila siku 
ukilinganisha na Ruzuku kutoka Serikali Kuu ya 
Sh.2,311,080,861,836 hivyo kupelekea bakaa ya 
Sh.124,594,256,692 sawa na 5.4% ya Ruzuku kutoka 
Serikali Kuu ambacho hakikutumika. Mchanganuo 
umeoneshwa katika kiambatisho (viii)

Jedwali hapo chini linaonesha mwenendo wa ruzuku ya 
kawaida ambayo haikutumika kwa miaka mitano.

Jedwali Na. 9:  Mwenendo wa ruzuku ya kawaida 
ambayo haikutumika kwa miaka mitano mfululizo

Mwaka
wa

Fedha

Ruzuku ya 
Matumizi ya 

Kawaida (Sh.)  

Matumizi ya
Kawaida 

(Sh.)

Ruzuku 
isiyotumika (Sh.)

% ya 
Ruzuku 

isiyotumi
ka 

2007/08 1,014,488,715,963 929,417,430,857 85,071,285,107 8.4%
2008/09 1,023,504,263,229 976,332,807,352 47,171,455,877 4.6%
2009/10 1,521,937,206,309 1,373,576,272,098 148,360,934,211 9.7%
2010/11 2,105,926,241,086 1,978,117,478,839 146,774,839,643 7.0%
2011/12 2,311,080,861,836 2,186,486,605,144 124,594,256,692 5.4%
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Mwenendo wa Ruzuku isiyotumika kwa miaka mitano 
mfululizo unaweza kuoneshwa kwa kutumia chati mstari 
ifuatayo:

Chati hapo juu inaonesha kwamba, Ruzuku ya Matumizi 
ya Kawaida ambayo haijatumika imepungua kutoka 
mwaka 2007/08 hadi 2008/09 kwa 8.4% hadi 4.6% ya 
jumla ya ruzuku ya matumizi ya kawaida iliyopokelewa. 
Hata hivyo, ikaongezeka kwa kiasi kikubwa katika mwaka 
2009/10 hadi 9.7% na ikapungua hadi 5.4% katika mwaka 
2011/12.

Kuwepo kwa kiasi kikubwa cha Ruzuku ya Matumizi ya 
Kawaida ambacho hakijatumika inamaanisha, Serikali kuu 
haikuwa na ufanisi katika kupeleka ruzuku kwa wakati au 
kulikuwa na ukiritimba wa utumiaji fedha katika 
Halmashauri.  Hivyo, ufanisi wa uendeshaji wa shughuli 
za kila siku katika Halmashauri unaathirika na hivyo 
huzuia utekelezaji wa huduma zilizoainishwa kwa umma. 
Hii pia inaweza kuleta marekebisho ya bajeti Kufidia 
athari zilizosababishwa na mfumuko wa bei.
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Kwa hiyo inapendekezwa kuwa, ruzuku ya kawaida ni 
vema ikatolewa kwa wakati.  Hii itapunguza mrundikano 
na msongamano wa shughuli kwa miaka ijayo.

Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa 
kuhakikisha kuwa, taratibu za ruzuku ya matumizi ya 
kawaida zinazingatiwa, kwa kuwezesha matumizi ya 
kawaida ambayo yanachochea kuongeza utoajiwa huduma 
bora.

4.4 Matumizi ziada ya ruzuku ya matumizi ya kawaida 
iliyotolewa Sh. Sh.1,996,930,176
Wakati wa ukaguzi katika mwaka husika, Halmashauri nne 
(4) zilitumia kiasi cha Sh.89,763,386,494 zidi ya Ruzuku 
ya kawaida iliyopokelewa ya Sh.87,766,456,318  hivyo 
kufanya matumizi ya ziada kwa Sh.1,996,930,176 kama 
inavyoonekana katika jedwali hapo chini:

Jedwali Na. 10 : Halmashauri zilizokuwa namatumizi 
ziada ya ruzuku ya matumizi ya kawaida iliyotolewa

Na. Halmashauri
Husika

Ruzuku ya
matumizi ya

kawaida
(Sh.)

Matumizi ya
kawaida (Sh.)

Matumizi ya
ziada (Sh.)

% ya 
Matumizi
ya ziada

1 H/W Sikonge 6,951,984,924 7,213,491,678 261,506,754 -3.8%

2 H/M Iringa 12,989,819,587 13,385,296,623 395,477,036 -3.0%

3 H/W 
Ludewa 

13,251,180,213 13,683,027,774 431,847,561 -3.3%

4 H/M Ilala 54,573,471,594 55,481,570,419 908,098,825 -1.7%

jumla 87,766,456,318 89,763,386,494 1,996,930,176

Mchanganuo wa matumizi yaliyozidi kwa miaka mitano 
mfululizo ni kama ifuatavyo hapa chini:
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Jedwali Na. 11: mwenendo wa matumizi zaidi kwa 
miaka mitano mfululizo

Mwaka 
wa 

Fedha

Ruzuku ya
matumizi ya
kawaida (Sh.)

Matumizi ya
kawaida (Sh.)

Matumizi ya
ziada (Sh.)

Idadi ya 
H/w

2007/08 232,989,909,648 260,559,263,689 27,569,354,041 28
2008/09 463,622,503,151 489,438,406,774 25,815,903,623 46

2009/10 426,419,510,511 451,774,320,398 25,354,809,887 31

2010/11 88,436,141,286 92,477,645,440 4,041,504,154 6

2011/12 87,766,456,318 89,763,386,494 1,996,930,176 4

Mwenendo katika Jedwali hapo juu umeoneshwa kwa 
kutumia pia chati ifuatayo:

Jedwali na chati hapo juu vinaonesha kwamba, idadi ya 
Halmashauri zilizotumia zaidi katika matumizi ya kawaida 
zimeongezeka kutoka Halmashauri 28 hadi 46 mwaka 
2007/08 kwenda mwaka 2008/09. Tangia hapo, idadi 
imekuwa ikipungua kutoka Halmashauri 46, hadi 4 katika 
mwaka wa ukaguzi (2011/12). Ikilinganishwa na kiasi cha 
fedha kilichotumika zaidi cha Sh.25,815,903,623 kwa 
mwaka 2008/09 hadi Sh.1,996,930,176 mwaka 2011/12.

Hivyo ninapendekeza, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ziimarishe udhibiti katika matumizi ya ruzuku kwa 
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kuhakikisha mamlaka zinazoidhinisha zinafahamu kiasi 
cha fedha kilichopo kabla ya kuidhinisha malipo husika. 
Hii itapunguza ongezeko la madeni makubwa yatokanayo 
na matumizi ya ziada ambayo yanaweza kuathiri shughuli 
katika miaka ya fedha ijao.

4.5 Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo Isiyotumika 
Sh.188,405,740,589
Ruzuku ya miradi ya maendeleo hutolewa kwa 
Halmashauri kwa ajili ya kujenga miundombinu au 
kufanya ukarabati wa miundo mbinu iliyopo kulingana na 
maeneo yaliyopewa kipaumbele kwa lengo la kujenga 
uwezo katika jamii, kuboresha huduma na kupunguza 
umaskini. Ruzuku ya miradi ya maendeleo hutumika 
katika maeneo yanayohusu kupunguza umaskini kama vile 
Afya, Elimu, Maji, Barabara na Kilimo.

Katika mwaka wa fedha 2011/12, kiasi cha 
Sh.535,017,077,030 kilitolewa katika Halmashauri 132 
ikiwa ni ruzuku ya fedha za maendeleo kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali.

Hata hivyo hadi kufikia Juni 30, 2012 kiasi cha 
Sh.346,716,653,619 kilitumika, na kubakia kiasi cha 
Sh.188,405,740,589 sawa na 35% ya fedha zote 
zilizotolewa. Mchanganuo wa Halmashauri zilizokuwa na 
fedha za maendeleo ambazo zimebaki bila kutumika ni 
kama inavyoonekana katika Kiambatisho (ix)

Mwenendo wa fedha za ruzuku za miradi ya maendeleo za 
Serikali zisizotumika kwa miaka mitano mfululizo 
2007/2008, 2008/2009, 2009/2010, 2010/2011 na 
2011/2012 ni kama ilivyooneshwa hapa chini:
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Jedwali Na. 12: mwenendo wa fedha ambazo 
hazikutumika za miradi ya maendeleo

Mwaka 
wa 

Fedha

Ruzuku
iliyotolewa

(Sh.)

Kiasi
kilichotumika 

(Sh.)

Kiasi
kilichosalia

(Sh.)

% Idadi ya
Halma-
shauri

2007/08 270,547,629,434 171,791,488,611 99,114,082,540 37 111

2008/09 328,203,178,845 239,482,549,650 88,720,629,195 27 118

2009/10 507,866,599,666 332,092,443,562 175,774,156,104 35 133

2010/11 542,339,143,645 367,778,247,642 174,560,896,003 32 130

2011/12 535,017,077,030 346,716,653,619 188,405,740,589 35 132

Mwenendo wa maelezo katika jedwali hapo juu ni kama 
inavyooneshwa kwa kutumia Chati mstari ifuatayo:

Jedwali na Chati mstari hapo juu inaonesha kwamba, 
kutoka mwaka wa fedha 2007/08 hadi 2008/09 ruzuku ya 
miradi ya maendeleo isiyotumika ilipungua kwa 10% (37–
27)%, wakati kwa mwaka wa fedha 2008/09 hadi 2009/10 
ruzuku ya miradi ya maendeleo isiyotumika iliongezeka 
kwa 8% (35-27)%. Hata hivyo kwa mwaka wa fedha 
2009/10 hadi 2010/11 kiasi cha fedha ambacho 
hakikutumika kilipungua kwa 3% (35-32)%. Wakati huo huo 
idadi ya Halmashauri ambazo zilionekana kubaki na fedha 
zisizotumika ziliongezeka kutoka 111 hadi 132 
ikilinganisha kama ilivyo elezewa kwenye taarifa za fedha 
katika mwaka 2007/08 hadi 2011/12.
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H/W Kondoa inaongoza kwa kuwa na kiasi kikubwa cha 
fedha za maendeleo ambazo hazijatumika ambacho ni 
79% ya fedha iliyokuwepo katika mwaka ikifuatiwa na
H/W Misungwi (77%). Hata hivyo, Manispaa ya Dodoma na
H/W Mbarali zilitumia fedha yote iliyokuwepo kwa ajili ya
shughuli za maendeleo.

Kuwepo kwa fedha za ruzuku za miradi ya maendeleo 
zisizotumika ni uthibitisho kwamba, miradi ya maendeleo 
ambayo ilitengewa ruzuku hizi haikutekelezwa kikamilifu 
kama ilivyopangwa na hivyo huduma au faida 
zinazotokana na miradi hiyo kwa jamii husika 
hazijafikiwa. Hii pia inaweza ikasababisha mabadiliko ya 
bajeti ili kufidia athari/mapungufu yaliyojitokeza 
kutokana na mfumuko wa bei.

4.6 Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo Pungufu ikilinganishwa 
na Bajeti iliyoidhinishwa Sh.249,496,355,027
Katika mwaka wa fedha 2011/12, ukaguzi wa bajeti ya 
miradi ya maendeleo katika Halmashauri 113 ulibaini 
kuwa, kiasi cha Sh.595,064,422,505 kiliidhinishwa kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Hata hivyo 
kiasi cha Sh.345,568,067,477 ndicho kilichopokelewa  
Halmashauri na kubakiza kiasi kisichopokelewa cha 
Sh.249,496,355,027.  Hii inamaanisha kuwa, baadhi ya 
miradi ya maendeleo haikutekelezwa kabisa na mingine 
imetekelezwa kwa sehemu.  Angalia Kiambatisho (x)

Kupitia michanganuo kwa miaka ya fedha mitano ya 
2007/2008, 2008/2009, 2009/2010, 2010/2011 na 
2011/2012, mwenendo wa fedha za miradi ya maendeleo 
ambazo hazikutolewa ni kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali hapa chini:
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Jedwali Na.13:  Mwelekeo wa fedha za ruzuku ya 
maendeleo ambazo hazikutolewa kwa miaka mitano 
mfululizo

Mwaka 
wa Fedha

Ruzuku
iliyoidhinishwa

(Sh.)

Ruzuku
iliyopokelewa

(Sh.)

Ruzuku
isiyopokelewa

(Sh.)

% 
Ruzuku
isiyopok
elewa

idadi ya 
Halma-
shauri

2007/ 08 315,433,507,115 208,242,130,208 107,191,356,911 34% 95
2008/ 09 386,165,146,158 245,623,406,798 140,541,739,360 36% 105
2009/ 10 395,038,612,520 246,475,254,935 151,115,612,816 38% 86
2010/ 11 529,494,590,274 308,572,669,609 220,921,920,666 42% 105
2011/ 12 595,064,422,505 345,568,067,477 249,496,355,027 42% 113

Jedwali hapo juu linaweza pia kuonekana katika chati mstari 
kama ifuatavyo:

Chati hapo juu inaonesha kwamba, ingawa kwa miaka 
mitano mfululizo bajeti ya ruzuku ya miradi ya 
maendeleo iliyoidhinishwa imeongezeka kutoka Sh.315bil. 
mwaka 2007/08 hadi Sh.595bil. mwaka 2011/12, Ruzuku 
Iliyopokelewa na Halmashauri iliongezeka kutoka 
Sh.208bil. mwaka 2007/08 hadi Sh.346bil. mwaka 
2011/12.  Katika mwaka husika, kulikuwa na wastani wa 
42% ya fedha za ruzuku zilizoidhinishwa lakini 
hazikutolewa.  Hii ina maana kwamba, kuna shughuli za 
maendeleo zilizoidhinishwa lakini hazikutekelezwa  
kabisa kutokana na kutolewa kwa fedha pungufu.
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Hivyo, Halmashauri zinapaswa kuendelea kufuatilia 
ruzuku zao wizara ya fedha kwa ajili ya kuhakikisha fedha 
iliyoidhinishwa kwa ajili ya kutekeleza shughuli za 
maendeleo zinatolewa. pia kwa kuendelea kuzijumuisha 
shughuli hizo katika bajeti ya mwaka ujao.

4.7 Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida Pungufu ikilinganishwa 
na Bajeti iliyoidhinishwa Sh.171,394,985,514
Katika mwaka wa fedha 2011/12, ukaguzi wa bajeti ya 
matumizi ya kawaida katika Halmashauri 87 ulibaini 
kuwa, kiasi cha Sh.1,618,877,128,175 kiliidhinishwa kwa 
ajili ya utekelezaji wa matumizi ya kawaida. Hata hivyo 
kiasi cha Sh.1,447,482,142,661 ndicho kilichopokelewa 
Halmashauri na kubakiza kiasi kisichopokelewa cha Sh.
171,394,985,514.  Hii inamaanisha kuwa, kuna shughuli 
za kawaida ambazo hazikutekelezwa au zilitekelezwa 
kwa kiasi zikiwa zinasubiria kupatiwa fedha zilizosalia 
kama ilivyopangwa.  Angalia Kiambatisho (xi)

Kupitia michanganuo kwa miaka ya fedha mitano ya 
2007/2008, 2008/2009, 2009/2010, 2010/2011 na 
2011/2012, mwenendo wa fedha za matumizi ya kawaida 
ambazo hazikutolewa ni kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali hapa chini:

Jedwali Na. 14:  Mwelekeo wa fedha za ruzuku ya 
matumizi ya kawaida ambazo hazikutolewa kwa miaka 
mitano mfululizo

Mwaka 
wa 

Fedha

Bajeti 
iliyoidhinishwa

(Sh.)

Ruzuku
iliyopokelewa

(Sh.)

Ruzuku
isiyopokelewa

(Sh.)

% 
Ruzuku
Isiyopo-
kelewa

Idadi 
ya 

Halma-
shauri

2007/08 573,056,547,037 490,828,169,222 82,232,377,904 14% 67
2008/09 848,2744,823,445 757,195,467,343 91,162,719,876 11% 73
2009/10 1,248,60,338,699 1,104,588,746,584 144,171,592,119 12% 87
2010/11 1,242,318,963,483 1,111,762,925,260 130,556,038,222 11% 78
2011/12 1,618,877,128,175 1,447,482,142,661 171,394,985,514 11% 87
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Jedwali hapo juu ni kama inavyooneshwa kwa kutumia 
Chati mstari ifuatayo:

Chati hapo juu, inaonesha kwamba, Kwa miaka mitano 
mfululizo ruzuku ya matumizi ya kawaida iliyopitishwa 
iliongezeka kutoka Sh.573bil. mwaka 2007/08 hadi 
Sh.1,619bil. mwaka 2011/12, wakati ruzuku 
iliyopokelewa kwa matumizi ya kawaida iliongezeka 
kutoka Sh.491bil. mwaka 2007/08 hadi Sh.1,448bil. 
mwaka 2011/12. hivyo kupelekea ongezeko la Sh.88bil 
sawa na 8.5% ya ruzuku iliyopitishwa.

Hii ina maana kwamba, kuna shughuli hazikutekelezwa 
kutokana kutopata ruzuku hivyo kusababisha matumizi 
mabaya ya ruzuku ya maendeleo kwa kufadhili shughuli 
za kawaida.

Hivyo, Halmashauri zinapaswa kuendelea kufuatilia 
Wizara ya Fedha ili kufanikisha upatikanaji wa ruzuku 
kwa ajili ya kutekeleza shughuli za kila siku, na kama 
sivyo pafanyike marekebisho ya bajeti ili kuonesha hali 
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halisi. Kwa shughuli ambazo hazikupokea fedha waweze 
kuzijumuisha shughuli hizo katika bajeti ya mwaka ujao

4.8 Makusanyo Pungufu katika Vyanzo Vikuu vya Mapato ya 
Ndani
Wakati wa ukaguzi katika mwaka husika, vyanzo vikuu 
viwili yaani kodi ya Majengo kwa Halmashauri za 
Manispaa na Majiji, na kwa upande mwingine ushuru wa 
mazao katika Halmashauri za Wilaya viliaangaliwa na 
kuchanganuliwa. Yafuatayo ni maelezo ya kina.

4.8.1 Makusanyo Pungufu ya kodi ya Majengo 
Sh.4,345,570,497
Mamlaka ya Mapato Tanzania imekuwa ikikusanya kodi ya 
majengo kwa niaba ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa Mkoa 
wa Dar es salaam tokea mwaka 2008 wakati kwa mikoa 
mingine halmashauri husika hujikusanyia yenyewe. Kwa 
mwaka wa fedha 2011/12, jumla ya Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa 17 zilipanga kukusanya mapato ya kiasi cha 
Sh.11,405,440,517 kutokana na kodi ya majengo. Hata 
hivyo Halmashauri ziliweza kukusanya mapato ya 
Sh.7,059,870,020. Hii inamaanisha kwamba Halmashauri 
zilikusanya pungufu ya bajeti kwa Sh.7,059,870,020 sawa 
na 38% ya bajeti. 

Orodha ya Halmashauri na mapato husika yaliyokusanywa 
kutoka kodi ya majengo ni kama inavyoonekana hapa 
chini:
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Jedwali Na. 15: Orodha ya Halmashauri ikionesha 
makusanyo pungufu ya Kodi ya Majengo

Na. Halmashauri Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.)

Mapato Halisi 
(Sh.)

Mapato Pungufu
(Sh.)

% ya 
Mapato 
Pungufu

1 H/W Kibaha 11,436,000 595,000 (10,841,000) 95%
2 H/M Ilala 4,000,000,000 2,991,316,985 (1,008,683,015) 25%
3 H/M Kinondoni 2,200,000,000 2,177,820,324 (22,179,676) 1%
4 H/M Temeke 2,567,218,000 703,149,798 (1,864,068,202) 73%
5 H/W Kilolo 11,287,440 9,486,681 (1,800,759) 16%
6 H/W Kasulu 29,700,000 12,120,000 (17,580,000) 59%
7 H/M Morogoro 460,000,000 235,277,192 (224,722,808) 49%
8 H/M Mtwara 110,000,000 41,726,000 (68,274,000) 62%
9 H/W Geita 8,000,000 3,132,150 (4,867,850) 61%
10 H/W Magu 2,340,980 0 (2,340,980) 100%

11 H/J Mwanza 1,423,368,300 709,168,748 (714,199,552) 50%

12 H/W Mbinga 4,000,000 2,596,970 (1,403,030) 35%
13 H/W Bariadi 7,164,797 6,833,700 (331,097) 5%
14 H/M Shinyanga 51,885,000 39,636,007 (12,248,993) 24%
15 H/W Iramba 3,000,000 1,343,777 (1,656,223) 55%
16 H/Jiji Tanga 517,480,000 165,417,962 (352,062,038) 68%

17 H/W Nzega 108,450,000 1,933,000 (106,517,000) 98%
Jumla 11,405,440,517 7,059,870,020 (4,345,570,497) 38%

Jedwali hapo juu linadhihirisha kwamba, Halmashauri 
tajwa hazikukusanya kodi ya majengo kama zilivyo 
bajetiwa kwa wastani wa 38%. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinashauriwa kuandaa bajeti yenye uhalisia na 
ukweli na vile vile kuwa na mikakati imara katika 
ukusanyaji wa kodi za majengo kwa lengo la kuongeza 
wigo la mapato na hatimaye kuwezesha Halmashauri 
husika kujiendesha zenyewe kwa ufanisi zaidi. 

4.8.2 Makusanyo Pungufu ya Ushuru wa Mazao 
Sh.1,797,972,949
Ushuru wa Mazao ni moja ya chanzo kikuu cha mapato ya 
ndani kwa halmashauri za wilaya na hutozwa kwa mazao 
mbalimbali yanayo patikana ndani ya halmashauri husika. 
Hii inahusisha mazao yote ya biashara na chakula. Hii 
inajumuisha mazao kama mahindi, pamba, nazi, na 
mawese.
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Wakati wa ukaguzi katika mwaka husika, Halmashauri za 
wilaya 77 zilibajeti kiasi cha Sh.45,312,189,317 kama 
ushuru kutoka kwenye mazao mbalimbali. Hata hivyo hadi 
kufikia mwisho wa mwaka, Halmashauri hizo zilikusanya 
kiasi cha Sh.43,222,428,289 na kupelekea upungufu wa 
Sh.1,797,972,949 sawa na 4% ya kiasi kilicho bajetiwa.

Orodha za Halmashauri na mapato yao husika 
yaliyokusanywa kutoka ushuru wa mazao ni kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (xii).
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SURA YA TANO

5.0 MASUALA MUHIMU YALIYOJIRI KATIKA UKAGUZI WA 
HESABU  NA TATHMINI YA UDHIBITI WA NDANI

5.1 Tathmini ya Mfumo wa Udhibiti wa Ndani na Masuala
ya Utawala Bora
Udhibiti wa ndani ni mfumo ulioundwa katika kuhakikisha 
kuwa malengo yanafikiwa kwa ufanisi na ustadi katika 
utendaji, taarifa za fedha ni za kuaminika, sheria na 
kanuni husika zinafuatwa. Kwa madhumuni ya ripoti hii, 
Udhibiti wa ndani ni jinsi Mamlaka  ya Serikali za Mitaa 
zinavyojihakikishia zenyewe kwamba taarifa zao za fedha 
ni za kuaminika, ufanisi na ustadi katika utendaji 
vinazingatiwa na pia wanafuata sheria na kanuni husika.

Sehemu hii  ya ripoti inaonesha  matokeo ya ukaguzi 
yanayohusiana na baadhi ya vipengele vya udhibiti wa 
ndani katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa ikiwa ni pamoja 
na; mifumo ya kihasibu, udhibiti wa mazingira ya 
utendaji kazi, tathmini za vihatarishi, udhibiti wa 
utendaji, teknolojia ya habari na mawasiliano, ufuatiliaji 
wa udhibiti, na kuzuia na kudhibiti udanganyifu.

5.1.1 Mapungufu katika Mifumo ya Kihasibu
Shughuli zote za kihasibu za Serikali zinapaswa kufanyika 
katika Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS). 
Mfumo huu una baadhi ya vipengele vinavyoshughulika 
na; maandalizi ya bajeti, fedha kutoka Serikali Kuu na 
hati za kuidhinisha uhamisho wa fedha, usimamizi wa 
mali, kudhibiti manunuzi, miadi na matumizi, malipo ya 
wadai/usuluhisho wa taarifa za kibenki, usimamizi wa 
fedha za maendeleo, vitabu vya majumuisho na taarifa za 
fedha.

Katika mwaka wa ukaguzi ilibainika kwamba, Mfumo 
Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS) hautumiki 
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ipasavyo kwenye utengenezaji wa taarifa katika 
Halmashauri zote 134 ingawa udhaifu ulibainika katika 
Halmashauri 38 kama zilivyooneshwa kwenye 
Kiambatisho (xiii). Mapungufu hayo ni kama yafuatavyo:
· Vipengele vitatu ambavyo ni usimamizi wa mali, 

manunuzi na mishahara havikuwekwa kwa matakwa ya 
watumiaji wa mifumo ili viweze kutumika ipasavyo.

· Taarifa za mizania ya hesabu, taarifa za mapato na 
matumizi, urari na taarifa ya mtiririko wa fedha 
hazizalishwi kupitia mfumo.

· Mfumo hautumiki katika kuchapisha hundi.

Mapungufu yalioainishwa hapojuu yanaashiria kwamba, 
watumiaji wa Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha 
(IFMS/Epicor) katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa hawana 
uwezo mkubwa kuhusu matumizi sahihi ya Mfumo katika 
kuandaa baadhi ya taarifa za fedha.

Inapendekezwa kwamba, OWM – TAMISEMI inapaswa 
kuhakikisha kuwa vipengele vyote vya Mfumo Funganifu 
wa Usimamizi wa Fedha vinaboreshwa na mfumo 
unatumika kikamilifu.

Aidha, uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa  kwa 
kushirikiana na OWM -TAMISEMI wanatakiwa kuhakikisha 
kuwa, watumiaji wanapata mafunzo sahihi ya mfumo wa 
IFMS/Epicor ili kuongeza ufanisi katika matumizi ya 
mfumo.

5.1.2 Taarifa ya Uhasibu kuandaliwa nje ya Mfumo Funganifu
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa, jumla ya Halmashauri 
24 zilizooneshwa kwenye Kiambatisho (xiii) hazitumii 
Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha katika kuandaa 
taarifa za fedha

Vihatarishi vinavyohusishwa na kutotumia Mfumo 
Funganifu wa Usimamizi wa Fedha ni pamoja na kuwa na 
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taarifa za fedha zilizokabiliwa na makosa na zinaweza 
kufanyiwa mabadiliko na mtu yeyote hivyo kupunguza 
uaminifu wa taarifa za fedha zinazoandaliwa nje ya 
mfumo. Kutotumia mfumo pia kunaathiri umakini, 
upatikanaji wa taarifa kwa wakati na inasababisha utata 
wa utoaji taarifa za fedha katika ngazi zote.

Kutokana masuala yaliyojitokeza hapo juu, ninashauri 
kwamba kuna haja kwa Halmashauri zote kuhakikisha 
kuwa watumishi walioko katika idara ya fedha 
wanapatiwa mafunzo ya kutosha ili kuwawezesha kutumia 
kikamilifu mfumo funganifu wa usimamizi wa fedha kwa 
kutumia Epicor toleo jipya la 9.05.

Kwa kuongezea OWM-TAMISEMI na Wizara ya Fedha 
zinatakiwa kuhakikisha kuwa utumiaji wa mfumo 
funganifu wa usimamizi wa fedha kwa kutumia Epicor 
toleo jipya la 9.05 unapewa kipaumbele katika 
Halmashauri zote ili kuandaa na kutoa taarifa za fedha na 
taarifa nyingine zinazohusiana na hizo kwa wakati. 
Utumiaji wa mfumo huu unatakiwa uwe ni wa lazima kwa 
kila Halmashauri, vilevile OWM-TAMISEMI na Wizara ya 
Fedha zinatakiwa zisimamie utekelezaji wa matumizi ya 
mfumo huo. Pale inapohitajika, Katibu Mkuu Kiongozi 
aingilie kati katika kuhakikisha kwamba, mfumo huo 
unatumika kwa Halmashauri zote za Tanzania bara. 

5.1.3 Mapungufu katika Utendaji wa Kitengo cha Ukaguzi wa 
Ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa
Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani ni kitengo 
kinachojitegemea katika kutoa ushauri ili kuongeza 
ufanisi katika utendaji wa Taasisi. Kinawezesha Taasisi 
kufikia malengo kwa kuleta utaratibu uliopangwa katika 
kutathmini na kuongeza ufanisi wa usimamizi na udhibiti 
wa vihatarishi na katika masuala ya utawala bora.
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Kif. 45 (1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, 1982 (iliyorekebishwa 2000) na Agizo Na. 13 la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa,  
2009 inamtaka Afisa Masuuli katika kila Halmashauri 
kuanzisha na kuendeleza kitengo imara cha ukaguzi wa 
ndani kama sehemu ya mfumo wa udhibiti wa ndani. 
Kitengo imara cha ukaguzi wa ndani kinatakiwa kutoa 
tathmini juu ya usalama na matumizi ya kihasibu, fedha 
na udhibiti wa utendaji ndani ya Halmashauri kwa 
kufanya mapitio kwa utaratibu, kutoa taarifa katika 
ufanisi wa kiutendaji, fedha, mifumo ya uendeshaji na 
udhibiti wa bajeti. 

Kinyume na mahitaji ya kisheria hapo juu, kutokana na 
tathmini za utendaji wa kitengo cha ukaguzi wa ndani, 
mapungufu yafuatayo yamebainika katika Halmashauri 
106 kama inavyooneshwa katika kiambatisho (xiii)· 

· Vitengo bado vina upungufu wa watumishi, baadhi 
wana mtumishi mmoja au wawili na baadhi 
hawajawezeshwa kifedha. Kwa kuzingatia shughuli 
mbalimbali za Halmashauri, mkaguzi mmoja au wawili 
hawatoshi katika mawanda ya ukaguzi 
yaliyojitosheleza.

· Wakati wa ukaguzi, mawanda na ukaguzi 
uliojitosheleza katika kitengo cha ukaguzi wa ndani 
yalizuiwa kwasababu ya upungufu wa rasilimaliwatu 
na fedha. Hivyo udhibiti wa fedha na utendaji 
haukuweza kufanyiwa tathmini kama ilivyotakiwa, 
hivyo sikuweza kutegemea kazi za kitengo cha ukaguzi 
wa ndani ili kupunguza kiwango cha vipimo vya 
ukaguzi.

· Nafasi ya ukaguzi wa ndani katika mfumo wa utawala 
bora pamoja na majukumu na wajibu wake 
hayakubainishwa wazi katika mkataba kwa wateja wa 
ukaguzi wa ndani. 
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· Kuna ukosefu wa nyaraka zinazoonesha taarifa ya 
maeneo yaliyokaguliwa ambayo yangewezesha 
mchakato wa mapitio na kutengeneza msingi wa 
matokeo ya ukaguzi na mapendekezo yaliyomo katika 
taarifa ya ukaguzi wa ndani.

Naendelea kusisitiza kwamba, Menejimenti za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na OWM-TAMISEMI 
na Kitengo cha Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali chini 
ya Wizara ya Fedha zinashauriwa kuwa, kuna umuhimu 
wa kuimarisha kazi za ukaguzi wa ndani kwa kuongeza 
rasilimali fedha na rasilimali watu. Aidha wakaguzi wa 
ndani wanapaswa kupatiwa elimu na ujuzi ili waweze 
kuongeza wigo wa ukaguzi na kuboresha utendaji wao.

5.1.4 Mapungufu katika Kamati za Ukaguzi
Kamati za Ukaguzi ni sehemu muhimu katika mfumo wa 
utawala iliyoundwa kuimarisha mfumo wa udhibiti wa 
Halmashauri. Kamati imara ya ukaguzi ina uwezo wa 
kuimarisha udhibiti wa mazingira ya utendaji na hivyo 
kusaidia Maafisa Masuuli kutimiza wajibu wao katika 
uongozi na majukumu ya udhibiti na pia kuwezesha 
ufanisi wa kazi za ukaguzi wa ndani na kuimarisha utoaji 
taarifa za fedha.

Kwa kuongezea, kamati ya ukaguzi wa hesabu inapaswa 
kutoa usimamizi unaojitegemea wa kazi na matokeo ya 
ukaguzi wa ndani na wa nje, kutathmini juu ya rasilimali 
zinazohitajika katika ukaguzi na kusuluhisha mahusiano 
kati ya wakaguzi na Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

Kamati za ukaguzi zinatakiwa zihakikishe kuwa, matokeo 
ya ukaguzi yanawekwa wazi, na ushauri wa maboresho 
yoyote au hatua za marekebisho zinatekelezwa.

Kwa mujibu wa Agizo Na. 12 la Memoranda ya Fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009, kila 
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Mamlaka ya Serikali za Mitaa inatakiwa iunde Kamati 
imara ya Ukaguzi.

Wakati wa kupitia mchakato wa utendaji wa Kamati za 
Ukaguzi ilibainika kuwa, jumla ya Halmashauri 106 kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (xiii) hazikuwa wa 
ufanisi kutokana na mapungufu yafuatayo:

· Udhaifu wa kiutendaji katika Kamati za Ukaguzi 
umepelekea kushindwa kusimamia majukumu ya 
wakaguzi wa ndani.

· Kamati za Ukaguzi hazikuweza kupitia taarifa za fedha 
na ripoti za Halmashauri.

· Katika baadhi ya matukio hakukuwa na ushahidi kuwa, 
ripoti za kamati za kila mwaka zimeandaliwa na 
kuwasilishwa kwa Maafisa Masuuli kwa ajili ya 
kuchukua hatua sahihi juu ya mapendekezo ya 
Kamati.

· Kamati za Ukaguzi zilizo nyingi hazikutani wala 
haziwaaliki wakaguzi wa nje katika vikao vyake ili 
kujadili kwa pamoja mambo yaliyokosa ufumbuzi 
kama ilivyoelekezwa na Agizo Na. 12(7) la Memoranda 
ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 2009.

Utendaji usio wa ufanisi wa Kamati ya Ukaguzi unaweza 
kusababisha udhaifu katika udhibiti wa mazingira ya 
utendaji kazi na utawala bora katika Halmashauri kwa 
ujumla.  Ni muhimu kwa OWM-TAMISEMI kuongeza 
majukumu zaidi katika hadidu za rejea za Kamati za 
Ukaguzi kama vile mapitio ya taarifa za fedha na ripoti, 
usimamizi na udhibiti wa vihatarishi na udanganyifu ili 
kuifanya Kamati kuwa ni chombo imara katika ufuatiliaji 
wa udhibiti wa ndani.

5.1.5 Tathmini ya Usimamizi wa Vihatarishi
Usimamizi wa vihatarishi ni sehemu ya mfumo wa udhibiti 
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika kusimamia 



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        70
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

vihatarishi kwa kuwa vinahusiana na ufahamu wa malengo 
ya Halmashauri, kutambua, kuchambua na kutathmini 
vihatarishi vinavyohusiana na kufikia malengo na mara 
kwa mara kuendeleza na kutekeleza mipango/taratibu za 
kuwasilisha vihatarishi vilivyotambuliwa.

Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinahitajika mara kwa mara 
kufuatilia na kuboresha mifumo ya usimamizi wa 
vihatarishi ili kujihakikishia kuwa, ni chombo imara kwa 
Halmashauri katika mchakato na utaratibu wa kutoa 
huduma kwa jamii.

Ukaguzi uliofanyika katika sampuli ya jumla ya 
Halmashauri 93 kama zinavyoonekana katika kiambatisho 
(xiii) unadhihirisha kuwa, Halmashauri husika hazina 
mfumo wa usimamizi wa vihatarishi na hawajafanya 
tathmini ya hivi karibuni ya vihatarishi hivyo ili kutambua 
vihatarishi vilivyomo na vile vilivyoibuka baada ya 
mabadiliko ya mazingira na jinsi ya kutoa huduma. Pia, 
ilibainika kuwa sera na taratibu za usimamizi wa 
vihatarishi havikuanzishwa.

Kukosekana kwa sera na mipango imara ya usimamizi wa 
vihatarishi, Halmashauri husika hazitakuwa katika nafasi 
ya kukabiliana kwa wakati na vihatarishi ambavyo 
vinaweza kuleta madhara makubwa katika utendaji wa 
sasa na wa baadae wa Halmashauri.

Uongozi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa unatakiwa 
kuanzisha utaratibu unaojitosheleza kutambua,  
kuchambua,  na kutathmini madhara ya vihatarishi,  
pamoja na udhibiti wa utendaji katika ufuatiliaji na 
kukabiliana na vihatarishi husika kwa sababu ni chombo 
imara kwa halmashauri katika mchakato na taratibu za 
utoaji huduma kwa jamii.
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5.1.6 Mazingira ya Udhibiti wa Teknolojia ya Habari
Wakati wa kufanya tathmini katika mazingira ya udhibiti
wa teknolojia ya habari, mapungufu yafuatayo yalibainika 
katika jumla ya Halmashauri 95 kama zinavyooneshwa 
katika kiambatisho (xiii):

· Mamlaka za Serikali za Mitaa hazina sera ya teknolojia 
ya habari, kitu ambacho kinaweza kuashiria udhaifu 
katika usimamizi na utumiaji wa vifaa vya teknolojia 
ya habari ikiwa ni pamoja na vifaa na programu za 
kompyuta.

· Haikuwezekana kutathmini na kuthaminisha mpango 
wa teknolojia ya habari ambao Halmashauri husika 
inao na mpango wa utekelezaji, na pia mpango 
mkakati wa teknolojia ya habari haukuweza 
kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi.

· Kutokuwepo kwa vizuizi vya ruhusa katika seva ya 
hifadhidata. Seva za hifadhidata iko katika vyumba 
ambavyo shughuli zingine za kawaida zinafanyika 
kinyume na taratibu zinazohitaji seva za hifadhidata 
iwekwe katika chumba kilichotengwa, chenye ulinzi
safi na kisichokuwa na vumbi.

· Kutokuwepo kwa sera na taratibu za teknolojia ya 
habari katika kuhakikisha usalama wa kumbukumbu 
ikiwa ni pamoja na taarifa inayosambazwa kwa 
kutumia mawasiliano ya simu, taarifa zilizopo katika 
mfumo na usafirishaji wa taarifa zilizohifadhiwa 
kwenda katika maeneo ya mbali

· Kuhifadhi taarifa katika vyombo kama kanda sio 
salama kwa sababu kanda hizo zinawekwa katika 
makabati yenye vumbi. Baadhi ya taarifa 
zilizohifadhiwa katika kanda zilionekana kuharibika 
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baada ya siku chache. Hii inaweza kusababisha 
upotevu wa taarifa husika.

· Kwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, taarifa 
hazihifadhiwi katika Mfumo Funganifu wa Usimamizi 
wa Fedha (IFMS/Epicor), hivyo inaweza kusababisha 
kutowezekana kurejesha mfumo katika hali ya 
kawaida wakati wa majanga. Pia, kutokuwepo kwa 
vifaa vya kuhifadhi taarifa maeneo ya mbali na 
Halmashauri hali ambayo inaweza kusababisha 
upotevu wa taarifa wakati wa kuharibika kwa mfumo, 
kuharibika kwa hifadhidata au majanga mengine kama 
moto katika chumba kilichowekwa hifadhidata au 
majengo ya Halmashauri husika. Kutokana na hali hii, 
upotevu au kuharibika kwa taarifa kunaweza 
kupelekea kutopatikana kwa taarifa hizo pindi 
zinapohitajika.

· Kutokuwepo kwa mpango wa kujikinga na majanga na 
vipimo vya kujikinga na majanga havijawahi 
kufanyika. Kukosekana kwa mpango wa kujikinga na 
majanga kunasababisha ugumu katika kurejesha 
mfumo kwa wakati na kukosekana kwa vyanzo vya 
vipimo vya taarifa  kwa ajili ya kurejesha taarifa 
husika na hakuna atakayehusika na urejeshwaji wa 
taarifa. Hii inasababisha hatari katika mpango 
endelevu wa Halmashauri husika.

Kutokana na haya ninashauri yafutayo yafanyike;
· OWM-TAMISEMI inatakiwa izisaidie Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa kuanzisha sera na taratibu za teknolojia ya 
habari ili kila mtumiaji aweze kuelewa majukumu na 
wajibu wake katika kutunza vifaa na programu za 
teknolojia ya habari.

· Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa zihakikishe 
kuwa, kumbukumbu za akiba zinachukuliwa mara kwa 
mara na kuhifadhiwa katika jengo lililo mbali na 
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hifadhidata. Sehemu ya kuhifadhia ni lazima iwe na 
usalama na ya kufikika kwa urahisi. Vilevile kuwe na 
majaribio ya kuangalia kumbukumbu za akiba kwa 
kutumia hifadhidata na mabadiliko mapya katika 
Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS).

· Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa ziwe na 
mpango wa kujikinga na majanga, hii ina maana ya 
kuandaa, kuandika, kujaribu na kutekeleza mpango 
wa kujikinga na majanga ambao unalenga mfumo 
funganifu wa usimamizi wa fedha (IFMS) pamoja na 
mifumo mingine muhimu katika  kila Halmashauri.

5.1.7 Kuzuia na Kudhibiti Udanganyifu
Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) 240 vinafafanua 
udanganyifu kama "kitendo cha makusudi kinachofanywa 
na mtu mmoja au zaidi ndani ya menejimenti, wale 
wanaohusika na utawala bora, wafanyakazi, au watu wa 
nje, wakishiriki kwa njia ya udanganyifu ili kupata faida 
kwa njia isiyo ya haki au haramu." Jukumu la msingi la 
kuzuia na kutambua udanganyifu ni la wale wanaohusika 
na utawala bora, watumishi wa Halmashauri na uongozi.

Ni muhimu kuzuia na kudhibiti Udanganyifu katika 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Ni moja kati ya masuala 
mengi ambayo yanahitaji kusimamiwa kwa ufanisi na 
kuhakikisha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zinafuata 
kanuni za utawala bora.

Lengo la kutathmini udanganyifu ni kulihakikishia Bunge 
kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa zina mfumo sahihi 
katika kusaidia, kuzuia na kupambana na udanganyifu na 
kutambua maeneo ya kufanyia maboresho.

Tathmini zilizofanyika katika jumla ya Halmashauri 71 
zinaonesha kuwa, uongozi wa Halmashauri husika 
haukuwa na kumbukumbu za kimaandishi zilizoidhinishwa 
za mipango ya kuzuia udanganyifu. Hakukuwa na 
mchakato uliowekwa na menejimenti za Halmashauri 
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katika kubaini na kushughulikia vihatarishi vya ubadhirifu 
ndani ya Halmashauri kama inavyooneshwa katika 
kiambatisho (xiii)

Pia, hapakuwa na mchakato uliowekwa bayana kutoka 
katika uongozi wa Halmashauri husika wa kutambua na 
kukabiliana na vihatarishi vinavyohusiana na udanganyifu 
katika Halmashauri husika. Aidha, viashiria hatari 
ambavyo ni dalili za udanganyifu ni kama vifuatavyo:
· Mapungufu katika vitengo vya ukaguzi wa ndani,
· Hati za malipo kuwa na nyaraka pungufu,
· Kukosekana kwa hati za malipo,
· Kukosekana kwa stakabadhi za kukusanyia mapato.
· Kuwepo kwa matukio ambayo mapato 

hayakuwasilishwa benki kwenye akaunti za 
Halmashauri.

· Taarifa za hesabu kuwa na makosa.
· Kutokuwepo kwa kamati ya ukaguzi na mapokezi wa 

mali zilizonunuliwa.
· Mapungufu katika usimamizi wa mali, utunzaji wa 

kumbukumbu na kufanya tathmini ya mali za kudumu.
· Mishahara ambayo haikulipwa kwa watumishi 

kutopelekwa Hazina.
· Ukosefu wa udhibiti ili kuhakikisha kuwa mapato yote 

ambayo hayajakusanywa yanakusanywa na 
yanaingizwa kwa usahihi katika mfumo wa fedha 
unaotumika.

· Malipo ya mishahara kwa watumishi hewa
· Mapungufu katika kamati ya ukaguzi

Asili ya viashiria vya udanganyifu vilivyoainishwa hapo 
juu, vinaathiri udhibiti wa ndani na hivyo kuna hatari 
kubwa ya kuficha udanganyifu unaofanywa na 
menejimenti au watumishi katika ngazi tofauti.  Udhibiti 
wa udanganyifu usio na ufanisi unaweza kupelekea 
menejimenti za Halmashauri kushindwa kugundua na 
kuzuia udanganyifu.
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Kwa kuwa wajibu wa kugundua na kuzuia udanganyifu ni 
wa menejimenti za Halmashauri husika, mianya 
iliyoainishwa inaweza kuwa ni chanzo cha udanganyifu na 
ni lazima izuiwe pamoja na kuandaa sera za kuzuia 
udanganyifu. Aidha, uongozi unatakiwa kuweka 
kumbukumbu na kuidhinisha mipango ya kuzuia 
udanganyifu na kufanya tathimini za mara kwa mara za 
vihatarishi.

Udhibiti wa udanganyifu ni lazima uunganishwe na 
majukumu na mipango ya Halmashauri na ionekane 
kwamba ni jukumu la kila mtu katika Halmashauri. 
Mpango wa kudhibiti udanganyifu unapaswa kubainisha 
jukumu la pamoja la kubaini vihatarishi na kufanya kila 
liwezekanalo kuzuia na kugundua, kuepuka makosa 
yasitendeke na mafunzo ya ufahamu yatolewe kwa 
watumishi.

5.2 Usimamizi wa Maduhuli
Usimamizi wa maduhuli ni mchakato ambao Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinapanga, kuandaa bajeti, kutabiri, 
kutekeleza, kusimamia na kudhibiti makusanyo ya 
maduhuli na kutoa taarifa, pia kuhakikisha upatikanaji wa 
huduma za jamii na kuinua kiwango cha mapato. Lengo 
kuu la usimamizi wa maduhuli ni kutoa huduma 
inayotakiwa katika jamii sahihi kwa muda unaotakiwa na 
kwa kiasi kinachotakiwa.
Wakati wa ukaguzi, baadhi ya mapungufu yalibainika 
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa yanayohusiana na 
usimamizi wa maduhuli kama ifuatavyo:

5.2.1 Vitabu 2990 vya Makusanyo ya Mapato Kutowasilishwa
Agizo 34(6) na 34(7) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa, 2009 imebainishwa kuwa, maafisa 
wote waliopewa vitabu vya makusanyo lazima 
wawasilishe taarifa ya vitabu vilivyotumika na vile 
ambavyo havijatumika kila mwisho wa mwezi na endapo 
kuna upotevu wowote wa vitabu, utolewe taarifa kwa 



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        76
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

Afisa Masuuli  anayehusika mapema iwezekanavyo 
ambaye atotoa taarifa polisi. Kama upotevu umetokea 
nje ya makao makuu, afisa mhusika atoe taarifa polisi 
mapema iwezekanavyo na baadae Afisa Masuuli 
ajulishwe. Kwa nyongeza Agizo 34 (9) linabainisha kuwa, 
Afisa Masuuli anatakiwa  kutoa taarifa kwenye Kamati ya 
Fedha kuhusu upotevu wa nyaraka na nakala ya taarifa 
hiyo iwasilishwe kwa Mkuu wa Mkoa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

Kinyume na maagizo haya, vitabu 2990 vya makusanyo 
kutoka katika jumla ya Halmashauri 36 havikuwasilishwa 
kwa ukaguzi kama inavyoonekana katika Kiambatisho 
(xiv)

Mwelekeo wa vitabu vya makusanyo visivyowasilishwa 
kwa miaka ya fedhaya 2007/08, 2008/09 2009/10, 
2010/11 na 2011/12 unaweza kuainishwa kama 
ifuatavyo;

Jedwali Na. 16: Mwelekeo unaoonesha vitabu ambavyo 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi

Mwaka Idadi ya vitabu vilivyo 
kosekana

Idadi ya Halmashauri

2007/08 860 43
2008/09 1341 50
2009/10 948 48
2010/11 682 36
2011/12 2990 36

Taarifa zilizoainishwa hapo juu zinaweza kuoneshwa 
kwenye chati mstari ifuatayo:
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Tafsiri ya chati mstari hapo juu ni kwamba, hakuna 
mahusiano kati ya idadi ya vitabu vya mapato 
vilivyokosekana na idadi ya Halmashauri zilizohusika. Kwa 
wastani wa Halmashauri 43 katika miaka mitano (5) 
mfululizo, idadi ya vitabu vilivyokosekana iliongezeka 
kwa vitabu 481 kutoka mwaka 2007/08 hadi 2008/09. 
Kutoka mwaka 2008/09 hadi 2009/10 hadi 2010/11 idadi 
ya vitabu visivyowasilishwa imepungua kwa vitabu 393 na 
266 katika mfululizo huohuo na kwa mwaka 2010/11 hadi 
2011/12 viliongezeka kwa 2308.

Kwa kuwa vitabu hivi vilikusudiwa kukusanya mapato ya 
Halmashauri, kiasi kilichokusanywa kwa kutumia vitabu 
hivyo hakikiweza kujulikana. Hali hii inadhihirisha kuwa, 
kuna uwezekano mkubwa wa wizi wa mapato ya 
Halmashauri na kupotosha makisio ya mapato ya 
Halmashauri. 

Hivyo inashauriwa kuwa, menejimenti za Halmashauri 
zinatakiwa kuweka mifumo imara ya udhibiti katika 
usimamizi wa vitabu vya makusanyo ili kuondoa 
uwezekano wa upotevu wa fedha za Halmashauri. Vilevile 
Halmashauri husika zinatakiwa kuwasilisha vitabu 
vilivyokosekana kwa ajili ya ukaguzi. 
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Hatua za haraka zichukuliwe ikiwa ni pamoja na 
kuwachukulia hatua za kisheria wale wote walioshindwa 
kuwasilisha makusanyo ya Halmashauri.

5.2.2 Maduhuli yasiyowasilishwa na 
MawakalaSh.4,466,028,478
Agizo 37(2) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, 2009 limeainisha kuwa, makusanyo yote 
ya Halmashauri yawasilishwe kwa watunza fedha wa 
Halmashauri husika kwa usalama. 

Kinyume na Agizo hilo, ukaguzi uliofanywa katika jumla 
ya Halmashauri 56 kama zinavyooneshwa katika 
kiambatisho (xv) ulibaini kuwa, kiasi cha 
Sh.4,466,028,478 kilichokusanywa na Mawakala 
mbalimbali hakikuwasilishwa kwa watunza fedha wa 
Halmashauri husika.

Mchanganuo wa maduhuli yasiyowasilishwa kwenye 
Halmashauri husika kwa miaka mitano ni kama 
inavyoonekana katika jedwali lifuatalo:

Jedwali Na. 17:  Muhtasari wa Maduhuli ambayo 
hayajawasilishwa na mawakala

Mwaka Maduhuli 
yasiyowasilishwa

(Sh.)

Idadi ya Halmashauri 
Husika

2007/08 421,213,641 22
2008/09 1,095,113,399 43
2009/10 2,756,763,702 43
2010/11 4,360,299,618 48
2011/12 4,466,028,478 56

Mchanganuo kwenye jedwali hapo juu unaweza  
kuwasilishwa katika chati mstari  kama ifuatavyo:
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Kutokana na jedwali pamoja chati hapo juu imedhihirika 
kuwa, kiasi cha makusanyo yasiyowasilishwa 
kimeongezeka kwa miaka mitano mfululizo kwa kiasi cha 
Sh.4,044,814,837 kutoka Sh.421,213,641 mwaka 2007/08 
hadi Sh.4,466,028,478 katika mwaka 2011/12 ambayo pia 
inaendana na ongezeko la halmashauri kutoka 22 hadi 56. 
Hii inaonesha udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa ndani 
na mapungufu katika usimamizi wa mikataba ya 
makusanyo.

Inashauriwa kuwa, Menejimenti za Halmashauri 
zinatakiwa kuimarisha udhibiti wa ndani katika 
makusanyo ya maduhuli yatokanayo na vyanzo vya ndani.  
Hii inajumuisha kuboresha taratibu za kuingia mikataba 
na kufuatilia marejesho kutoka kwa mawakala wa 
makusanyo.

5.2.3 Fedha zisizokusanywa kutoka katika vyanzo vya ndani 
Sh.8,008,669,844
Agizo 38(1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, 2009 linaeleza kuwa, itakuwa jukumu la 
Mweka Hazina wa Halmashauri kuweka mipango thabiti ya 
kifedha na kihasibu ili kuhakikisha usahihi katika utunzaji 
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kumbukumbu za maduhuli yote yatokanayo na makusanyo 
sahihi, utunzaji na upelekaji fedha benki unaofanyika.   
Kinyume na agizo hili, ukaguzi umebaini kuwa, kiasi cha 
fedha cha Sh.8,008,669,844 kutoka vyanzo vya ndani vya 
Halmashauri hakikukusanywa kutoka kwa walipa kodi 
husika kama inavyooneshwa katika Kiambatisho (xvi)

Jedwali Na.18:  Mwelekeo wa fedha zisizo kusanywa 
kwa miaka miwili

Mwaka Fedha zisizokusanywa 
na Halmashauri

Idadi ya 
Halmashauri

2010/11 8,332,986,175 22
2011/12 8,008,669,844 30

Jedwali hapo juu linaonesha mwenendo wa mapato 
yasiyokusanywa na Halmashauri kwa kipindi cha miaka 
miwili. Kiasi cha maduhuli yasiyokusanywa kilipungua kwa 
Sh.272,866,780 sawa na 3.3% kutoka mwaka wa fedha 
2010/11 hadi 2011/12.

Mchanganuo huu unaweza kuwasilishwa pia na chati 
ifuatayo hapa chini 
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Kutoka na jedwali pamoja na chati hapo juu, inaashiria  
kwamba, kuna udhaifu wa usimamizi wa Halmashauri 
katika kukusanya mapato katika vyanzo vingine na 
inaonesha jinsi Halmashauri zilivyoshindwa kuboresha 
vyanzo vya mapato vilivyopo.

Kwa hiyo ni wajibu na jukumu la menejimenti  za 
Halmashauri  kuweka mipango thabiti ya kiuhasibu ili 
kuhakikisha kumbukumbu za mapato zinawekwa vema, 
ukusanyaji sahihi, utunzaji na upelekaji fedha benki wa 
maduhuli.

5.2.4 Kukosekana kwa mikataba kati ya Halmashauri na 
wakala wa kukusanya mapato
Katika mwaka wa ukaguzi, Halmashauri mbili (2) 
ziliwaruhusu mawakala kukusanya mapato  bila ya kuwa 
na mikataba au makubaliano yalifanyika kwa 
mazungumzo ya mdomo (orally). Orodha ya wakusanyaji 
mapato na vyanzo husika vimeoneshwa katika jedwali 
hapo chini:

Jedwali Na.19:  Halmashauri zilizokusanya mapato bila 
kuwa na mkataba

Jina la 
Halmashauri

Chanzo cha 
Mapato

Jina la Wakala Kiasi (Sh.)

H/Jiji Mbeya Ada ya usajili wa 
taxi, magari 
binafsi na magari 
ya biashara 

Mbuzax Auction 
Mart  and Court 
Brokers 

3,796,700 

H/Jiji Mbeya Ada ya vyoo vya 
kulipia katika 
soko la Matola.

Daudi Shonga 150,000 

H/W Urambo Ushuru wa Mazao M/S Zaya General 
Supply, M/S 
Laurent Makundi 
and M/S Joseph 
Chayo (Kwa 
Mwaka)

61,750,000 



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        82
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

Hii ina maana kwamba mawakala wanaweza kuwasilisha 
ushuru kidogo au kutowasilisha kabisa kutokana na 
ukosefu wa mikataba ya kisheria.
Hivyo nashauri kuwa, Halmashauri ziingie mikataba ya 
kisheria na mawakala wa kukusanya mapato ili kuepuka 
kupoteza  mapato ya Halmashauri.

5.2.5 Utafiti juu ya Mapato kutoka Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa
Kwa mujibu wa kifungu cha 12 cha sheria ya Ukaguzi wa 
Umma Na. 11 ya 2008, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu anaweza kupendekeza kwa Serikali juu ya namna 
ya kuboresha na kuongeza makusanyo ya mapato katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Ni katika hali hii, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
aliikasimisha ‘Ernst and Young’ kufanya utafiti wa mapato
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kubaini mapungufu
katika mfumo wa mapato ya Serikali za Mitaa na kutoa 
mapendekezo juu ya njia bora ya kuimarisha ukusanyaji 
mapato katika Serikali za Mitaa.

5.2.5.1 Mapungufu katika Mfumo wa Mapato ya Serikali za 
Mitaa

(a) Upungufu wa vyanzo vya ndani vya mapato
Mapato ya ndani yameathirika kwa kiasi kikubwa tangu
kukomeshwa kwa kodi zinazojulikana kama zenye kero. 
Matokeo ya utafiti huu yamebaini kuwa, kodi inaweza 
kuwa kero katika Halmashauri moja, na wakati huohuo 
ikawa chanzo muhimu cha mapato katika Halmashauri
nyingine. Mfano kutoza ada ya umiliki wa baiskeli
inaweza kuwakero katika Halmashauri za mijini lakini
kikawa chanzo kizuri cha mapato kwa Halmashauri katika
maeneo ya vijijini.
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Ilipendekezwa kwamba, Serikali Kuu kupitia Ofisi ya 
Waziri Mkuu-TAMISEMI ifanye tathmini ya kina ya mfumo 
wa mapato uliopo sasa, ili kuhakikisha kwamba inasaidia
Halmashauri husika kuongeza mapato ya ndani. Katika
kufanya mapitio, wawakilishi kutoka kila halmashauri 
lazima washiriki. Lengo kubwa ni kuamua aina ya vyanzo 
vya mapato vinavyotakiwa kuwepo kwa kila Halmashauri.
Hii inaweza kufanyika kwa kutofautisha vyanzo vya 
mapato kwa Halmashauri za mijini na halmashauri za 
Vijijini.

Hivi karibuni, Serikali imerejesha ukusanyaji wa ada ya 
leseni za biashara kwenye Serikali za Mitaa ambao
ulikuwa umefutwa mwaka 2004.

(b) Kukosekana kwa sheria ndogo ndogo kwa baadhi ya 
vyanzo vya mapato
Baadhi ya halmashauri hazina seti kamili za sheria 
ndogondogo kwa ajili ya vyanzo vyote vya mapato. 

Ilipendekezwa kuwa, Halmashauri zinapaswa kupitisha
sheria ndogo ndogo kwa ajili ya vyanzo vyote vya mapato
ya ndani. Hii itahakikisha kwamba kuna nguvu ya kisheria
kwa ajili ya ukusanyaji na kufuatilia juu ya wanaotii na 
wanaokiuka sheria.

(c) Sheria ndogo ndogo za ukusanyaji wa mapato 
zilizopitwa na wakati 
Kukosekana kwa ufanisi wa ukusanyaji wa mapato ya 
ndani kwa kiasi kikubwa kumechangiwa na kuendelea 
kutumika kwa sheria ndogo ndogo  zilizopitwa na wakati. 
Matokeo ya utafiti katika ukusanyaji wa mapato katika
Serikali za Mitaa yalionesha kuwa baadhi ya sheria ndogo 
ndogo zinazotumika ziliundwa mwaka 1988. Viwango 
vyama pato vinavyokusanywa ni vya chini sana na 
havijafanyiwa marekebisho ili kuendana na mabadiliko ya 
mazingira. Mfano kodi ya majengo inayokusanywa katika 
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halmashauri za Manispaa ni Sh.10,000 tu kwa mwaka 
kwa ajili ya nyumba za kuishi bila kujali thamani ya
nyumba kwa sasa. Vile vile viwango vya ada na faini kwa
kutofuata sheria kwenye kulipa kodi, vimekuwa chini
kutokana na ukosefu wa marekebisho ya mara kwa 
mara ya sheria hizo.

Ilipendekezwa kwamba, kuna haja ya kurekebishwa kwa 
sheria ndogo ndogo zilizopitwa na wakati ili kuhakikisha
kwamba viwango vinavyotozwa vinaendana na hali ya 
sasa ya kijamii na kiuchumi ikiwa ni pamoja na kuzingatia
mfumuko wa bei. Marekebisho ya sheria ndogo ndogo 
yanapaswa kufanyika mara kwa mara kwa mfano kila 
baada ya miaka 5.

(d) Usimamizi wa vyanzo vya mapato vilivyokasimiwa
Maboresho ya makusanyo katika Serikali za Mitaa 
yamepelekea halmashauri kukasimu sehemu kubwa ya 
makusanyo ya mapato ya vyanzo vya ndani. Hata hivyo 
Halmashauri zinapitia matatizo mbalimbali katika 
usimamizi wa baadhi ya makusanyo yaliyokasmiwa. 
Matatizo hayo ni pamoja na;
· Uandaaji mbovu wa mikataba 
· Udhaifu waushindani wakati wa mchakato wa zabuni
· Mawakala kutowasilisha maduhuli kwa mujibu wa 

makubaliano

Ilipendekezwa kwamba maboresho haya yatumike kwa
vyanzo vyote vya mapato, yaani mapato yanayokusanywa 
na halmashauri husika na yanayokusanywa na mawakala. 
Halmashauri zinapaswa kusimamia mikataba iliyoingiwa 
na mawakala. Aidha uwezekano wa Halmashauri kujenga 
uwezo wao wenyewe uangaliwe pamoja na motisha sahihi
pale zinapochukuwa jukumu la kukusanya mapato yao.
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(e) Mwingiliano wa kisiasa na ule unaofanywa na Serikali 
kuu
Kuingiliwa na wanasiasa katika ukusanyaji wa mapato
imekuwa ni mfano mojawapo kati ya kero kubwa za
ukusanyaji wa mapato katika ngazi ya Serikali za Mitaa. 
Kero hizi ni pamoja na kupotoshwa kwa wananchi
kunakofanywa na viongozi wa kisiasa juu ya malipo ya
kodi. Mfano baadhi ya madiwani kuwakataza wananchi
kulipa kodi na malipo mengine ili kupata umaarufu wa 
kisiasa. Pia, serikali kuu kupitia Wizara huwa inaingilia 
ukusanyaji wa mapato ya ndani. Mfano ni ukusanyaji wa 
kodi ya mabango ambapo katika mwaka 2011, Wizara ya 
miundo mbinu ilielekeza kwamba Halmashauri hazipaswi
kukusanya kodi ya mabango yaliyopo kwenye maeneo ya
hifadhi ya barabara chini ya wakala wa barabara 
(TANROADS).

Ilipendekezwa kwamba, Halmashauri mara kwa mara 
zijenge uwezo wa watumishi katika usimamizi wa mapato 
ya Serikali za Mitaa. Watumishi wanaohusika na
ukusanyaji wa mapato kama vile maafisa waandamizi
wanaowajibika kwa mapatoya ndani wanapaswa
kuelimishwa katika utekelezaji na ufanisi wa mapato 
yatokanayo na kodi na yasiyo ya kodi ikiwa ni pamoja na
kusimamia sheria husika na sheria ndogo ndogo.

Aidha,Viongozi wa kisiasa wanapaswa kuelimishwa mara 
kwa mara kwa kuwakumbusha umuhimu wa  jukumu lao 
la kutoa msaada katika ukusanyajiwa mapato ya ndani.

(f) Kukosekana kwa Ufanisi wa Mikakati ya kukusanya 
Mapato
Kukosekana kwa ufanisi wa mikakati ya kukusanya 
mapato kumepelekea uwezo mdogo wa mapato kutoka 
Halmashauri. Halmashauri chache zimeweza kufanya 
utafiti kuhusu mapato na mikakati thabiti katika mamlaka 
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zao husika. Yafuatayo ni mapendekezo ya namna ya 
kuongeza mapato:

· Kuanzishwa kwa Mali za Halmashauri kwa ajili ya 
Kukodi
Ili kuhakikisha kuwa kuna mapato ya kuaminika kwa
mamlaka za mitaa, kuna haja ya Halmashauri kujenga 
na kukodisha mali zake kama vile majengo ya Ofisi,
nafasi ya maegesho, masoko ya kisasa na machinjio ya 
kisasa.

· Kodi katika Minara ya Mawasiliano
Serikali za Mitaa zinapaswa kuruhusiwa kutoza kodi za
minara ya mawasiliano ya simu katika maeneo yao ya 
mamlaka.

· Vyanzo vingine vya mapato mahsusi kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa
Ili kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani, 
Halmashauri inapaswa kuchunguza vyanzo vingine
maalum vya mapato katika maeneo yao na kutunga
sheria ndogo ndogo kwa ajili yamakusanyo hayo. 
Mfano ada katika maeneo yenye vivutio vya utalii, 
uwindaji na uchimbaji mdogomdogo wa madini.

(g) Usimamizi dhaifu wa Kodi ya Majengo inayokusanywa 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
Ukusanyaji wa kodi ya Majengo unafanywa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kwa niaba ya Serikali za Mitaa kwa 
Dar es Salaam kama majaribio. Taratibu ngumu za malipo 
ya kodi ya majengo kwa walipa kodi zimetajwa kuwa 
moja ya sababu ya makusanyo hafifu ya mapato. Taratibu 
za kukusanya kodi ya majengo za Mamlaka ya Mapato 
Tanzania zinamtaka mmiliki kulipa kodi ya majengo 
kupitia benki. Utaratibu huu umebainika kuwa mgumu 
kwa wamiliki wa majengo yenye thamani ndogo.
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Ilipendekezwa kwamba, ili kuwezesha walipa kodi 
kufuata taratibu, baadhi ya kodi zinazokusanywa katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zikusanywe kupitia 
watendaji wa kata.
Aidha, usajili wa walipa kodi ya majengo unaweza 
kuboreshwa kwa kusajili wamiliki wa majengo wakati wa 
kutoa hati ya kumiliki.

(h) Ufinyu wa uelewa wa walipakodi
Ufinyu wa uelewa kwa walipakodi umetajwa kama sababu 
mojawapo inayopelekea makusanyo hafifu ya mapato kwa 
ngazi ya mamlaka za Serikali za mitaa. Si wananchi wote 
wenye uelewa wa mapato wanayopaswa kulipa wala 
hawaoni umuhimu wa matumizi ya mapato 
yanayokusanywa katika kugharimia huduma za Umma.

Ilipendekezwa kwamba, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zipange kampeni za kuelimisha wananchi kuhusu 
makusanyo ya mapato na kampeni zifanywe na wanasiasa 
katika ngazi ya serikali za mitaa, wafanyakazi wa 
Halmashauri na Uongozi wa Halmashauri. Wananchi 
wanapaswa kuelimishwa kuhusu kodi husika na sheria 
ndogo ndogo zinazohusika, viwango vya kodi, tarehe za 
malipo, namna ya kulipa, na faida ya kulipa kodi na 
madhara ya kutolipa kodi.
Elimu kwa walipa kodi inaweza kufanyika kwa njia 
mbalimbali ikiwemo mikutano ya kawaida, vipeperushi, 
mafunzo kwa kundi maalum la walipa kodi.  

(i) Kukosekana kwa kumbukumbu sahihi za Walipa Kodi
Halmashauri nyingi hazina mfumo wa kumbukumbu za 
walipa kodi. Halmashauri chache zimeweza kuanzisha 
mfumo wa kumbukumbu za walipa kodi japo hazijawa na 
ufanisi.

Ilipendekezwa kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinapaswa kuanzisha mfumo wa kumbukumbu za walipa 
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kodi wenye ufanisi kwa vyanzo vyote vya mapato na iwe 
katika mfumo wa kompyuta, Mfumo rahisi kama vile 
Mfumo wa kompyuta wa usimamizi wa mapato uanzishwe 
na kutumika. Mfumo utasaidia kutekeleza usajili wa 
walipa kodi, upembuzi, ukusanyaji, na uaandaaji na 
utoaji wa taarifa za kihasibu.

5.3     Usimamizi wa Fedha Taslimu
Usimamizi wa fedha taslim inahusisha makusanyo na 
mapokezi ya fedha za umma pamoja na usimamizi wa 
akaunti za benki lengo likiwa ni kuwa na fedha 
zinazojitosheleza kukidhi matakwa mbalimbali ya 
uendeshaji wa Halmashauri na pia kuwa na fedha kwa 
ajili ya kuwekeza; kwa kuimarisha mifumo ya udhibiti wa 
ndani wa makusanyo ya fedha taslim na matumizi, na 
kuweka utaratibu mzuri wa kufikia malengo ya 
makusanyo na pia kukusanya mapato ya miaka ya nyuma 
ambayo yalikuwa bado hayajakusanywa, kuweka mifumo 
imara ya masawiliano kati ya ofisi ya fedha na idara 
mbalimbali za Halmashauri na kuanzisha mawasiliano ya 
kitaalam na mabenki pamoja na wawekezaji. 

Ukaguzi wa usimamizi wa fedha taslim ulibaini 
mapungufu mbalimbali kama inavyooneshwa hapa chini:

5.3.1  Masuala yaliyosalia katika usuluhishi wa benki
Agizo la 29 (2) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 linamtaka mweka Hazina wa 
Halmashauri kuhakikisha kuwa suluhishi zote muhimu 
zinafanyika ikiwa ni pamoja na udhibiti wa akaunti 
mbalimbali na daftari la fedha  na kati ya daftari la fedha 
na akaunti za benki kila mwezi na kufanya marekebisho 
katika maeneo yaliyosuluhishwa. Kinyume na agizo hilo, 
Halmashauri 86 zimekutwa na masuala yaliyoonekana 
kwenye usuluhishi wa benki lakini bado kukamilishwa.

Pia, hakuna uthibitisho uliowasilishwa ukaguzi kuwa 
suluhisho za benki zinapitiwa na afisa mwandamizi wa 
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Halmashauri. Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika 
suluhishi za taarifa za kibenki kwa hesabu zinazoishia 
tarehe 30 Juni 2012 ni kama ifuatavyo:

· Kiasi cha Sh. 3,872,146,712 kutoka Halmashauri 
mbalimbali kimeingizwa kwenye daftari za fedha 
lakini hazionekani kwenye taarifa za benki.

· Jumla ya Sh.18,368,780,081 ikiwa ni hundi 
zilizolipwa lakini bado kuwasilishwa benki na 
walipwaji hadi tarehe 30 Juni 2012.

· Jumla ya Sh.842,758,166 zinaonekana kulipwa 
kwenye akaunti za benki za Halmashuri lakini 
hazijaingizwa katika daftari za fedha. 

· Kiasi cha Sh.136,065,798 kimekusanywa na benki 
kwa niaba ya Halmashauri lakini hakionekani katika 
daftari za fedha za Halmashauri. 

Jedwali hapa chini linaonesha ulinganisho wa masuala 
ambayo yalijitokeza katika suluhishi za benki lakini 
hayakuweza kukamilishwa kwa kipindi cha miaka mitano 
ambayo ni  2007/08, 2008/09, 2009/10, 2010/11 na
2011/2012.

Jedwali Na. 20: Mwelekeo wa masuala yaliyosalia 
katika usuluhishi wa taarifa za kibenki

Mwaka 
wa 

fedha

Mapato 
kwenye 

daftari la 
fedha lakini 

hayako benki
(Sh.)

Hundi bado 
kuwasilishwa 

benki
(Sh.)

Malipo yaliyo 
benki lakini 
hayaonekani 

kwenye daftari la 
fedha. (Sh.)

Mapokezi benki 
lakini hayako 

kwenye daftari 
la fedha.

(Sh.)

2007/08 474,402,925 2,969,830,892 535,856,223 319,550,613
2008/09 3,511,801,077 10,895,917,505 838,210,104 1,634,905,409
2009/10 10,418,079,556 28,792,732,991 2,586,187,823 1,257,775,757
2010/11 5,088,963,792 10,897,078,986 1,002,195,882 401,528,675

2011/12 3,872,146,712 18,368,780,081 842,758,166 136,065,798
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Mchanganuo huo unaweza kuoneshwa kwenye chati 
msitari kama ifuatavyo:

Mchoro huo hapo juu unaonesha kwamba:
· Mapato ambayo yapo kwenye daftari la fedha lakini 

hayaonekani benki yaliongezeka kwa kiasi cha Sh. 
10,421,514,580 kutoka mwaka wa fedha 2007/08 
kwenda mwaka wa fedha 2009/10, pia yalipungua kwa 
Sh.6,545,932,844 ambayo ni sawa na 63% hadi kufikia  
Sh.3,872,146,712 katika mwaka wa fedha 2011/12.

· Hundi ambazo hazijawasilishwa benki na walipwaji 
ziliongezeka kwa kiasi kikubwa kwa Sh.25,822,902,099 
kutoka mwaka wa fedha 2007/08 kwenda mwaka 
2009/10, halafu ilipungua kwa Sh.10,423,952,910 
ambayo ni sawa na 36% hadi Sh.18,368,780,081 kwa 
mwaka wa fedha 2011/2012.

· Malipo yaliyo benki lakini hayapo kwenye daftari la 
fedha yaliongezeka kwa Sh.2,050,331,600 kutoka 
mwaka wa fedha 2007/08 kwenda mwaka wa fedha 
2009/10 halafu yalipungua kwa Sh. 1,743,429,657 
sawa na 67% hadi Sh.842,758,166 katika mwaka wa 
fedha  2011/2012.

· Mapato yaliyo benki lakini hayamo kwenye daftari ya 
fedha yaliongezeka kwa Sh. 1,315,354,796 kutoka 
mwaka wa fedha 2007/2008 kwenda mwaka wa fedha 
2008/2009, na ikapungua tena katika mwaka wa fedha 
2011/2012.
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Makosa na matumizi mabaya ya fedha za umma kutokana 
na masuala ambayo hayajakamilika katika usuluhishi wa 
benki yanaweza kutokea bila uongozi wa Halmashauri 
husika kufahamu, na hii inaweza kupelekea kupotea kwa
rasilimali za Halmashauri na/au wizi. Kwa hali hiyo, 
uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuhakikisha usuluhishi 
wa benki unafanyika kila mwezi na lazima uhakikiwe na 
afisa mwandamizi wa Halmashuri. Pia marekebisho yote 
muhimu yanatakiwa kufanyika katika vitabu vya fedha.

Mchanganuo wa Halmashauri ambazo zina masuala 
ambayo hayajakamilishwa katika usuluhishi wa benki ni 
kama ulivyo katika Kiambatisho(xvii).

5.3.2 Ukaguzi wa kushtukiza katika Ofisi ya Fedha

(i) Ukaguzi wa kushtukiza wa Fedha Taslimu 
Agizo la 46 (1) la Memoranda ya Fedha kwa Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linamtaka afisa 
masuuli au mwakilishi wake kufanya ukaguzi wa 
kushtukiza wa mara kwa mara katika ofisi ya fedha. 
Hata hivyo imeonekana katika Halmashauri ambazo 
zimeangaliwa, Wakurungenzi au maafisa 
waliowaidhinisha katika Halmashauri 46 imeonekana 
hazikupanga kufanya na wala hazikufanya ukaguzi wa 
kushtukiza. Mapungufu yaliyojitokeza katika 
Halmashauri ni kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho (xviii).

(ii) Kiwango cha juu cha Fedha Taslimu kuwa katika 
ofisi ya Fedha 
Agizo la 99 (1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linaeleza kwamba 
“kiasi cha juu cha fedha taslimu kinachotakiwa kuwa
na mtunza fedha lazima kipitishwe na Halmashauri 
husika, na baada ya kupitishwa hakipaswi kuzidi bila
kibali cha maandishi”. Ukaguzi wa ofisi za fedha 
umegundua kwamba, katika Halmashauri za wilaya 24 
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hakuna kiwango cha juu cha fedha kilichowekwa kwa 
ajili ya kukaa katika ofisi ya Fedha kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (xviii).

Jedwali hapa chini linaonesha Halmashauri ambazo 
hazikufuata matakwa ya Agizo hilo kwa miaka mitano 
yaani 2007/08, 2008/09, 2009/10, 2010/11 na 
2011/2012.

Jedwali Na. 21:  Mwenendo wa Halmashauri ambazo 
hazikufanya ukaguzi wa fedha wa kushtukiza na 
kutoweka kiwango cha juu cha fedha taslim kuwa 
katika ofisi ya fedha

Mwaka wa 
Fedha

Idadi ya 
Halmashauri 

ambazo 
hazikufanya 
ukaguzi wa 
kushtukiza 

Idadi ya Halmashauri 
ambazo hazina kiwango 

cha juu cha Fedha Taslim 

2007/08 23 3
2008/09 14 3
2009/10 34 6
2010/11 39 16
2011/12 46 24

Mtiririko katika jedwali hilo hapo juu unaweza kuoneshwa 
katika chati mstari kama ifuatavyo:
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Chati mstari hapo juu inaonesha kuwa Halmashauri 
hazifuati agizo la kufanya ukaguzi wa kushtukiza katika 
ofisi ya fedha na kuwa na kiwango cha juu cha fedha 
katika ofisi ya fedha, kwani kuna ongezeko la 
Halmashauri kutoka 23 hadi 46 na kutoka 3 hadi 24 kwa 
mtiririko huo. Hii inaonesha kuwa Halmashauri haziko 
makini kuhakikisha zinaimarisha mifumo ya ndani ya 
udhibiti wa fedha ili kupunguza uwezekano wa kuibiwa na 
fedha taslim kutumika bila mpangilio. 

Kwa hiyo, Halmashauri zinatakiwa kuanzisha mifumo 
imara ya usimamizi wa fedha taslim kama ilivyoainishwa 
katika memoranda ya fedha za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009. 

5.3.3. Masurufu Yasiyorejeshwa Sh. 1,999,406,423
Agizo la 40 (2) na 40(3) la Memoranda ya Fedha kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linaeleza 
kwamba “masurufu maalumu yanatakiwa kurejeshwa 
ndani ya wiki mbili baada ya kukamilika kwa shughuli 
husika, na kushindwa kufanya hivyo kutapelekea fedha 
hizo kukatwa kwenye mshahara wa Afisa Mhusika na/au 
kupewa tozo kama ilivyoelekezwa katika Sheria ya Fedha 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa  (tozo na fidia)
Vivyo hivyo, Agizo la 40 (4) na 40(5) linaeleza kuwa, 
masurufu mengine hayatakiwi kutolewa kwa afisa 
mhusika kama masurufu ya awali hayajarejeshwa. Pia 
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masurufu yaliyokaa mwezi mzima bila kurejeshwa 
yataambatana na tozo kama ilivyoelekezwa kwenye 
Kanuni za tozo za Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kinyume 
na Agizo hilo, masurufu yenye thamani ya              
Sh.1,999,406,423 yanayohusu Halmashauri 70 yalikuwa 
bado kurejeshwa mpaka wakati wa kufanya ukaguzi kama 
inavyooneshwa katika Kiambatisho (xix).

Kwa kuongezea, hakuna ushahidi kuwa maafisa masuuli 
wa Halmashauri za wilaya husika wamechukua hatua 
mahsusi kuhusiana na agizo hilo hapo juu kuhusiana na 
kuchelewesha kurejesha masurufu kwa baadhi ya 
watumishi wa Halmashauri.

Jedwali hapa chini linaonesha mtiririko wa masurufu 
ambayo hayajarejeshwa ya miaka ya fedha mitano (5) 
ambayo ni 2007/08, 2008/09, 2009/10, 2010/11 na 
2011/2012.

Jedwali Na. 22: Mwelekeo wa masurufu ambayo 
hayakurejeshwa kwa miaka mitano
Mwaka Kiasi (Sh.) Idadi ya 

halmashauri 
husika

2007/08 214,489,665 18
2008/09 14,983,300 4
2009/10 1,574,632,616 72
2010/11 984,955,534 34
2011/12 1,999,406,423 70

Mchanganuo huo unaonekana kwenye chati mstari kama 
ifuatavyo:
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Kutokana na jedwali na chati msitari hapo juu, inaonesha 
kuwa masurufu yasiyorejeshwa yameongezeka sana kwa 
Sh.1.6bil na Sh.1bil katika mwaka wa fedha 2009/10 na 
2011/12 ambayo imesababishwa na kuongezeka kwa idadi 
ya Halmashauri husika kwa Halmashauri 68 na 36 kwa 
mtiririko huo.
Udhibiti zaidi unatakiwa katika kutoa, kuingiza, 
kurejesha na kufuatilia masurufu yanayotolewa ili 
kupunguza idadi ya masurufu yasiyorejeshwa kwa muda 
mrefu.

5.4 Usimamizi wa Rasilimali watu
Usimamizi wa Rasilimaliwatu katika Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ni moja ya shughuli inayolenga uboreshaji wa Rejista 
ya taarifa zote zinazohusu watumishi ikiwemo mishahara, 
kupandishwa vyeo, uhamisho, vifo, kufukuzwa kazi, na 
watoro.  Menejimenti ya rasilimaliwatu pia inaelekeza 
mifumo inayohakikisha kwamba, taarifa kuhusu mishahara 
na mabadiliko ya taarifa za malipo zinapatikana kwa 
wakati.  Vilevile, Usimamizi wa rasilimaliwatu unahusiana 
na usimamizi wa upimaji wa utendajikazi wa wazi wa 
watumishi (OPRAS), mfumo ambao kila mtumishi anatakiwa 
kutimiza wajibu wake, na unaweka bayana misingi ya 
tathmini za kila mwaka.
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Pia ni shughuli yaUsimamizi wa Rasilimaliwatu kuhakikisha 
kuwa idadi ya watumishi katika rejista ya mishahara 
inarandana na idadi iliyopitishwa.
Wakati wa Ukaguzi uliofanyika, tathmini zilifanyika katika 
ufanisi wa usimamizi wa rasilimaliwatu na mishahara kwa 
mwaka ilioisha 30 Juni, 2012 katika serikali za mitaa. 
Baadhi ya mapungufu yaliyobainika ni kama yafuatayo:

5.4.1Kutokuwepo na Kutoboresha Rejesta za Watumishi
Agizo Na. 79(1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, 2009 linamtaka mkuu wa Idara ya 
Rasilimaliwatu kutunza na kuboresha rejesta yenye orodha 
na kumbukumbu za watumishi wote. Pia Agizo Na. 79(5) la 
Memoranda hiyohiyo, linaagiza kuwa kumbukumbu za 
mishahara isiyolipwa zitunzwe na kuingizwa kwenye 
rejesta ya mishahara isiyolipwa. Kinyume na maagizo 
hayo, ukaguzi ulibaini mapungufu katika jumla ya 
Halmashauri 17 kama ifuatavyo:

· Rejesta za mishahara isiyolipwa hazitunzwi na mara 
nyingi taarifa za namba za wafanyakazi na sababu za 
kutokulipwa mishahara havionyeshwi katika rejesta hizo.

· Hakuna mfumo maalum ya kuhakikisha kuwa, taarifa 
zote za muhimu zinapokelewa katika kitengo cha 
mishahara.

· Vitengo vya mishahara havitunzi taarifa kudhibiti 
mishahara isiyolipwa.
Mapungufu haya yalipatikana katika Halmashauri 
zifuatazo;
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Jedwali Na. 23:  Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazitunzi na haziboreshi rejista za taarifa za watumishi

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa zihakikishe 
kwamba zinatunza kumbukumbu sahihi za watumishi wake 
ili kuepuka uwezekano wa kulipa watumishi hewa. 

Vile vile Idara za Rasilimaliwatu zinatakiwa kuanzisha na 
kuboresha rejesta za watumishi ili kuweza kusimamia 
masuala yote yanayohusu watumishi ikiwemo mishahara 
na stahili zao zingine.

Na. Jina la Halmashauri

1 H/M Arusha 

2 H/W Monduli 

3 H/W Arusha 

4 H/W Bahi 

5 H/W Mpwapwa 

6 H/W Ludewa 

7 H/W Makete 

8 H/W Ngara 

9 H/W Same

10 H/W Chunya

11 H/W Ileje

12 H/W Mbarali

13 H/W Mbeya

14 H/W Rungwe

15 H/W Kahama

16 H/M Singida

17 H/Jiji Tanga
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Vile vile kunatakiwa kuwepo na uboreshwaji wa Rejesta za 
mishahara isiyolipwa.

5.4.2 Mishahara Isiyolipwa ambayo haikurejeshwa Hazina 
Sh.1,599,387,243
Agizo Na.79(5) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, 2009 linaagiza kwamba, mishahara 
isiyolipwa inatakiwa ipelekwe benki ndani ya siku kumi 
(10) za kazi. Pia maelekezo kutoka Wizara ya Fedha 
ambayo yalitolewa kwa barua yenye Kumb. 
Na.EB/AG/5/03/01/Vol.VI/136 ya Agosti 31, 2007 ambayo 
inaelekeza kwamba mishahara yote isiyolipwa inatakiwa 
kurejeshwa Hazina kupitia kwa Katibu Tawala wa Mkoa. 
Kinyume na maagizo hayo, ukaguzi wa mishahara 
umebaini kwamba, kuna mishahara isiyolipwa ya kiasi cha 
Sh.1,599,387,243 katika Halmashauri 43 ambazo 
hazikurejeshwa Hazina kwa mujibu wa maelekezo.   Hali 
hii inaweza kusababishwa na ukosefu wa uwajibikaji 
katika mishahara isiyolipwa ambayo inaweza kusababisha 
hasara katika Halmashauri husika.  Orodha ya Halmashauri 
hizo 43 inaoneshwa katika Kiambatisho (xx).

Inashauriwa kuwa, Halmashauri husika zihakikishe kuwa 
mishahara isiyolipwa inarejeshwa Hazina haraka kupitia 
Ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa na Hazina ihakikishe 
kuwa kiasi husika kimepokelewa na kukatiwa stakabadhi 
kama inavyotakiwa.

5.4.3 Mishahara Iliyolipwa kwa Watumishi Waliostaafu, 
Walioachishwa Kazi,Waliofariki Sh.693,132,772
Wakati wa ukaguzi wa mfumo wa malipo ya mishahara na 
rejesta za mishahara isiyolipwa kwa mwaka wa fedha 
ulioishia 30Juni 2012 ilibainika kwamba, kiasi cha 
Sh.693,132,772 kililipwa na Halmashauri 43 ikiwa ni 
mishahara kwa watumishi ambao aidha 
wamestaafu,wamejiuzuru, wameachishwa kazi au 
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wametoroka na majina yao yameendelea kuonekana 
katika mfumo wa malipo ya mishahara ya Halmashauri 
husika.  Rejea Kiambatisho (xxi) 

Hii inaashiria udhaifu katika udhibiti wa ndani kwenye 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa jambo ambalo linaweza 
kuisababishia hasara serikali kwa kulipa watumishi hewa. 
Pia, hii inaweza kusababisha ongezeko la ziada la kiasi cha 
mishahara inayopaswa kulipwa. 

Menejimenti za Halmashauri husika zinatakiwa ziimarishe 
udhibiti na kuhakikisha kuwa mishahara iliyolipwa kwa 
wasiokuwa watumishi inarejeshwa na kupelekwa Hazina 
kupitia ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa kama 
ilivyoelekezwa kwenye barua yenye Kumb. 
Na.CA:307/334/01 iliyotolewa tarehe 15/01/2010. 
Ninasisitiza kuwa, OWM-TAMISEMI, Ofisi ya Rais -
Menejimenti ya Utumishi wa Umma pamoja na Hazina 
wanatakiwa waanzishe uhusiano wa karibu wa kikazi na 
kuchukua takwimu za watumishi waliopo katika utumishi 
wa umma na baada ya hapo, waandae mfumo imara wa 
udhibiti wa ndani ili uweze kutumiwa na Mamlaka 
zaSerikali za Mitaa.

Ufuatao ni muainisho wa mfululizo wa mishahara wa 
miaka mitatu iliyolipwa kwa Watumishi Waliostaafu, 
Walioachishwa Kazi, na Waliofariki

Jedwali Na. 24: Mwenendo wa mishahara iliyolipwa kwa 
watumishi waliotoroka, waliostaafu na waliofariki

Mwaka Mishahara 
iliyolipwa(Sh.)

Idadi ya 
Halmashauri 
zilizohusika

2009/10 583,221,297 38
2010/11 961,394,959 36
2011/12 693,132,772 43
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Mfululizo wa miaka mitatu unaonesha kuwa, mishahara 
iliyolipwa kwa watumishi waliokufa,waliostafu,na 
walioachishwa kazi imeongezeka kwa Sh.378,173,662 sawa 
na 65% toka mwaka 2009/10 hadi 2010/11 halafu 
imepungua kwa Sh.268,262,187 sawa na 28%toka mwaka 
2010/11 hadi 2011/12.

5.4.4 Mikopo kwa Watumishi Isiyodhibitiwa
Waraka wa utumishi Na. CCE.45/271/01/87 wa tarehe 
19/03/2010 unaelekeza kwamba, makato katika mishahara 
ya watumishi yanatakiwa yasizidi 2/3 ya mishahara yao.

Kama ilivyobainika katika taarifa za nyuma za ukaguzi, 
bado kuna idadi ya matukio ambapo kuna wafanyakazi 
wengi wa Halmashauri ambao bado wanakatwa zaidi ya 
2/3 ya mishahara yao.  Pia kuna baadhi ya watumishi 
wamekuwa wakikatwa mshahara wote. Katika jumla ya 
Halmashauri 87 zilizokaguliwa,  imebainika kuwepo kwa 
jumla ya watumishi 17,710 ambao wanapokea chini ya 1/3 
ya mishahara yao kama inavyoonekana katika Kiambatisho 
(xxii).

Mikopo isiyodhibitiwa inaweza kuleta madhara makubwa 
kwa watumishi husika katika ufanisi wa kazi na katika 
Halmashauri husika. Matatizo hayo ya mishahara 
yanachangiwa na uongozi wa Halmashauri husika kutokuwa 
makini katika kuhakikisha maslahi ya wafanyakazi 
yanalindwa. 

Inashauriwa kuwa, udhibiti wa malipo ya mishahara 
unapaswa, zaidi ya kuhakikisha kuwa watumishi husika 
wanalipwa mshahara unaotakiwa, pia usawa katika malipo 
lazima uangaliwe. Kwa kufanya hivyo kutazuia uwezekano 
wa kuwa na madhara katika ufanisi wa watumishi.
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5.4.5 Utofauti kati ya fedha za mishahara zilizopokelewa na 
mishahara iliyolipwa Sh.783,575,845

Ukaguzi ulibaini kuletwa kwa fedha za mishahara pungufu 
kutoka hazina kwenda katika Halmashauri.  Mapitio ya 
mishahara iliyopokelewa kutoka hazina kupitia taarifa ya 
kutolea fedha kutoka Hazina kwenda kwa Maafisa Masuuli, 
pamoja na kiasi halisi cha mishahara iliyolipwa kwa 
mwaka wa fedha 2011/2012 ulibaini kuwa, halmashauri 
kumi na saba (17) zilipokea mishahara pungufu kwa kiasi 
cha Sh.783,575,845. Halmashauri zilizolipa mishahara 
zaidi ya kiasi cha mishahara kilichopokelewa ni kama 
inavyoonekana hapa chini;

Jedwali Na. 25:  Halmashauri zilizolipa mishahara zaidi 
ya fedha za mishahara zilizopokelewa

Na. Halmashauri Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.)

Kiasi kilicholipwa
(Sh.)

Tofauti
(Sh.)

1. H/W Bariadi 13,826,389,127 13,880,776,382 (54,387,256)
2. H/W Chunya 6,587,081,681 6,719,604,244 (132,522,563)
3. H/W Ileje 5,411,105,043 5,431,204,691 (20,099,648)
4. H/W Kilwa 5,804,036,212 5,849,982,604 (45,946,391)
5. H/M 

Kinondoni 
32,097,230,670 32,170,977,790 (73,747,120)

6. H/W  Kishapu 5,885,686,507 5,908,805,214 (23,118,707)
7. H/W Maswa 8,938,015,766 8,939,442,893 (1,427,126)
8. H/W  Mbozi 5,830,969,083 5,913,312,489 (82,343,406)
9. H/W Muleba 2,481,733,553 2,521,047,343 (39,313,790)
10. H/W Musoma 10,714,400,496 10,728,581,581 (14,181,085)
11. H/W 

Shinyanga 
6,397,749,922 6,433,772,434 (36,022,513)

12. H/W Tarime 11,588,647,209 11,595,263,855 (6,616,646)
12. H/M Musoma 6,043,850,273 6,086,196,871 (42,346,598)
14. H/M Iringa 7,747,209,863 7,792,642,896 (45,433,033)
15. H/W Mbeya 11,984,397,415 12,137,572,243 (153,174,829)
16. H/W Ulanga 444,574,177 455,213,350 (10,639,173)
17. H/W 

Mvomero 
10,155,949,399 10,158,205,360 (2,255,961)

Jumla 151,939,026,396 152,722,602,240 (783,575,845)
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Kwa kuwa halmashauri hazikupokea kiasi cha mishahara 
kinachotosheleza, ni dhahiri kwamba, halmashauri husika 
zilitumia fedha nyingine ambazo kazikubajetiwa kulipa 
mishahara. 

Jedwali lifuatalo linaonesha mwenendo wa tofauti kati ya 
fedha za mishahara zilizopokelewa na halmashauri na 
mishahara iliyolipwakwa miaka mitatu.

Jedwali Na. 26: Mwenendo unaoonesha utofauti kati ya 
fedha za mishahara zilizopokelewa na mishahara 
iliyolipwa

Mwaka Kiasi
(Sh)

Idadi ya 
Halmashauri

2009/10 (790,203,584) 6
2010/11 (267,544,718) 6
2011/12 (783,575,845) 17

Kutokana na jedwali hapo juu inaonesha kuwa, 
halmashauri sita (6) kwa mwaka 2009/10 na 2010/11  
zilipokea kiasi pungufu cha kulipa mishahara, wakati kwa 
mwaka wa fedha 2011/12 halmashauri zilizopokea kiasi 
pungufu cha mishahara ziliongezeka na kufikia kumi na 
saba (17).

Inapendekezwa kuwa menejimenti za halmashauri 
zisuluhishe kumbukumbu za fedha za mishahara 
zinazopokelewa kwa taarifa ya kutolea fedha kutoka 
Hazina kwenda kwa Maafisa Masuuli na kuwasiliana na 
hazina ili kurejesha mishahara pungufu pale inapotokea.

5.4.6 Kutokuwepo kwa Usahihi wa Tarehe ya Kuzaliwa kwa 
Watumishi Katika Mfumo wa Malipo ya Mishahara
Mfumo wa malipo ya mishahara hauko imara. Ukaguzi 
uliofanyika katika taarifa kutoka katika mfumo wa malipo 
ya mishahara ya watumishi 1,531 wa Halmashauri 15 
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ulibaini kuwa, tarehe za kuzaliwa za kwa watumishi 1,531 
hazikuwa sahihi. Imeonekana kuwa tarehe za kuzaliwa 
ziliingizwa kama 1/1/1700, 1/1/1900 na 1/1/2012 katika 
rejista kuu ya malipo ya Hazina kama ifuatavyo;

Jedwali Na. 27 : Orodha ya Halmashauri zinazoonesha 
Tarehe za Kuzaliwa za Watumishi zisizo sahihi katika 
Mfumo wa Malipo wa Mishahara
Na. Jina la halmashauri Idadi ya watumishi
1. H/W Musoma 634
2. H/W Serengeti 363
3. H/W Ileje 197
4. H/Jiji Mbeya 70

5. H/W Rungwe 59
6. H/W Moshi 50
7. H/W Arusha 40
8 H/W Mbarali 20
9 H/W Nzega 20
10 H/M Tabora 20
11 H/W Tarime 16
12 H/W Rorya 14
13 H/M Temeke 10
14 H/M Musoma 10
15 H/W Longido 8

Jumla 1,531

Hii inamaanisha kuwa tarehe za kustaafu za watumishi 
husika hazijulikani na inaonekana kutosimamiwa na Hazina.

Uongozi wa Halmashauri husika unashauriwa kuwa, taarifa 
za watumishi nataarifa katika mfumo wa kulipia mishahara 
kutoka Hazina zinasuluhishwa na kwamba terehe za 
kuzaliwa zinasahihishwa ipasavyo.  Kinyume na hapo, 
matatizo makubwa ya kifedha yanaweza kutokea wakati 
wa ulipwaji wamafao yao ya kustaafu.
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5.4.7 Watumishi Wasiochangia katika Mifuko ya Jamii na Bima 
ya Afya
Ukaguzi katika sampuli ya Halmashauri 6 kwa mwezi wa 
Juni 2012 imebaini kuwepo kwa watumishi wasiochangia 
katika Mifuko ya Jamii na Bima ya Afya kwa kuwa vifungu 
vya makato hayo havikuonekana kwenye taarifa za 
mishahara ya watumishi kama ilivyo kwenye mfumo 
nakama inavyooneshwa kwenye jedwali lifuatalo:

Jedwali Na. 28:  Watumishi wa Halmashauri ambao 
hawachangii mifuko ya jamii na bima ya afya

Na. Jina la 
Halmashauri

Idadi ya Watumishi 
waliohusika

1 H/W Ukerewe 385
2 H/W Mvomero 109
3 H/W Kigoma 78
4 H/M Tabora 50
5 H/Mji Lindi 27
6 H/W Kilwa 10

Jumla 659

Madhara ya kutokuchangia makato haya ya kisheria ni 
kwamba, watumishi husika watakosa mafao yao wakati wa 
kustaafu, na pia hawatapata huduma za afya. 

Inashauriwa kwamba, wakaguzi wa ndani wa Halmashauri 
husika wafanye ukaguzi wa mishahara na pia kupitia mara 
kwa mara taarifa za watumishi ili kama kuna mapungufu 
yaweze kufanyiwa kazi mapema kwa mujibu wa sheria.

5.4.8 Makato ya Kisheria ambayo hayakuwasilishwa katika 
Taasisi husikaSh.1,067,659,142

Wakati wa kupitia nyaraka mbalimbali za mishahara ikiwa 
ni pamoja na nyaraka za benki na orodha Na.11 kutoka 
Hazina ilibainika kuwa, kiasi cha makato ya kisheria cha 
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Sh.1,067,659,142 katika jumla ya Halmashauri saba (7)
hakikuwasilishwa katika taasisi husika kama vile LAPF, 
PSPF, NSSF, PPF na TRA kama ifuatavyo;

Jedwali Na. 29 : Makato ya Kisheria ambayo 
hayakuwasilishwa katika Taasisi husika

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 H/W Makete             649,118,793 
2 H/W Mbarali 162,549,337 
3 H/W Kilosa             146,107,972 
4 H/W Chamwino               44,571,144 
5 H/M Morogoro               35,333,182 
6 H/W Kibondo               15,246,040 
7 H/Jiji Mwanza               14,732,674 
Jumla 1,067,659,142

Kutokana na jedwali hapo juu, imedhihirika kuwa, kuna 
uwezekano wa Halmashauri husika kushtakiwa na taasisi 
husika kamavile Mifuko ya pensheni na Mamlaka ya 
mapato (TRA) kwa kutowasilisha makato ya kisheria. Pia, 
kiasi cha wadai kimetolewa taarifa pungufu katika taarifa 
za fedha za mwaka husika. 
Inashauriwa kuwa, Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
zihakikishe kuwa makato yote ya kisheria yanalipwa katika 
Taasisi husika na kuwasilisha uthibitisho wa nyaraka kwa 
ajili ya ukaguzi.Vile vile, kiasi cha madeni ambacho 
hakijawasilishwa katika Taasisi husika kioneshwe katika 
taarifa za hesabu za mwisho wa mwaka.

5.4.9Kutowasilishwa kwa Stakabadhi za Kupokelea Mishahara 
Isiyolipwa naMakato ya Kisheria yaliyolipwa 
Sh.426,996,480
Kiasi cha Sh.426,996,480 ikiwa ni mishahara iliyorudishwa 
Hazina kupitia Ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa na 
makato ya kisheria yaliyolipwa katika taasisi mbalimbali 
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kutoka Halmashauri kumi (10) hakikuweza kuthibitika 
kama kimepokelewa na taasisi husika kwa vile stakabadhi 
za kukiri mapokezi hazikuwasilishwa kuthibitisha 
kupokelewa kwa kiasi cha fedha kilicholipwa kinyume na 
Agizo Na. 8 (2) (c) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, 2009. Halmashauri husika ni kama 
zinavyooneshwa katika jedwali lifuatalo:

Jedwali Na. 30:  Stakabadhi za Kupokelea Mishahara 
Isiyolipwa naMakato ya Kisheria yaliyolipwa ambazo 
hazikuwasilishwa kwa ukaguzi

Na. Jina la Halmashauri Kiasi(Sh.)
1 H/M Dodoma        173,029,081 
2 H/W Magu          67,784,630 
3 H/W Misungwi          48,408,947 
4 H/M Ilala          48,325,645 
5 H/W Iringa          25,600,589 
6 H/W Korogwe          21,474,797 
7 H/W Sengerema          20,971,711 
8 H/W Urambo          15,449,967 
9 H/W Mpwapwa           3,777,236 
10 H/W Kilindi           2,173,877 

  Jumla 426,996,480

Kukosekana kwa stakabadhi za kupokea malipo hayo kutoka 
kwa walipwaji kunadhihirisha kuwa, kuna uwezekano wa 
malipo hayo kufanyika kimakosa kwa walipwaji wengine.

Uongozi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa unatakiwa 
kuimarisha mfumo waudhibiti wa ndani katika kufuatilia 
wahusika mara moja ili kuhakikishakuwa malipo yote 
yamefanyika kwa walipwaji sahihi.

5.4.10 Majina ya watumishi yanayotokea zaidi ya mara moja 
katika orodha ya malipo ya mshahara

Mapitio ya orodha ya malipo ya mishahara katika 
halmashauri mbili (2) kwa mwaka wa fedha 2011/2012 
yalionesha kuwa, watumishi sita (6) wa halmashauri ya 
wilaya Rungwe na wanne (4) wa halmashauri ya wilaya 
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Namtumbo walikuwa na namba za watumishi zaidi ya 
moja na hivyo kufanya jumla yao kuwa kumi (10). 

Kukosekana kwa usuluhisho wa mara kwa mara kati ya 
idadi ya watumishi halisi waliopo na kiwango 
kilichotengwa katika orodha ya malipo ya mishahara 
kunaweza kupelekea kuwa na kiasi zaidi cha fedha kwa 
ajili ya malipo ya mishahara iliyopokelewa.

Mtumishi mmoja kulipwa mshahara mara mbili inaweza 
kusababisha matumizi mabaya ya fedha za umma na 
hivyo kuathiri kazi nyingine ambazo zingeweza kutumia 
fedha hiyo.

Menejimenti za halmashauri zichunguze suala hili na 
kuhakikisha kuwa mapungufu yaliyotajwa 
yameshughulikiwa na taarifa zipelekwe katika mamlaka 
husika na kiasi kilicholipwa kinyume na taratibu 
kirejeshwe hazina kupitia Makatibu Tawala wa mikoa.

5.4.11Karadha za mishahara zisizorejeshwa Sh.312,089,918
Agizo la 41(1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
(LGFM), 2009 inaeleza kuwa Mkurugezi anaweza kupitisha 
karadha kwa mtu kwa kiwango cha juu cha mshahara wa 
miezi mitatu na kurejeshwa katika kipindi kisichozidi 
miezi kumi na miwili katika mafungu yanayofanana kwa 
mwezi. Hata hivyo, ukaguzi uliofanyika kupitia hati za 
malipo na viambatisho vingine katika halmashauri kumi 
(10) ilidhihirika kuwa, kiasi cha Sh.312,089,918 
kilicholipwa kama karadha hakikurejeshwa kinyume na 
agizo lililotajwa hapo juu. Orodha ya halmashauri na kiasi 
kilicholipwa zimeoneshwa hapo chini:
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Jedwali Na. 31 : Halmashauri zenye Karadha 
zisizorejeshwa

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 H/W Chunya        100,171,778 
2 H/M Kinondoni          75,392,900 
3 H/W Ileje          69,775,869 
4 H/W Mwanga          20,585,543 
5 H/W Morogoro          19,614,407 
6 H/W Chamwino          10,246,313 
7 H/Mji Mpanda           5,436,027 
8 H/Jiji Dar es Salaam 4,608,684 
9 H/W Meru           3,192,910 
10 H/M Arusha           3,065,487 

Jumla      312,089,918 

Kutokurejeshwa kwa karadha za mishahara kwa muda, 
kunaathiri utekelezaji wa shughuli nyingine zilizopangwa 
na inaweza kuwa chanzo cha madeni yasiyolipika kwa 
watumishi.
Menejimenti ya halmashauri inatakiwa kuzingatia agizo la 
41 (1) kwa kuhakikisha karadha za mishahara kwa 
watumishi zimerejeshwa na vielelezo viletwe kwa 
uhakiki.

5.4.12Wastaafu kuendelea kuonekana katika Orodha ya 
Mishahara ya Hazina

Agizo 79 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa 
ya mwaka, 2009 inaelekeza kuwa wakuu wa idara 
wanatakiwa kutunza rejista hai ya watumishi wote ikiwa 
na maelezo yao ambayo itampa mweka hazina taarifa juu 
ya mambo yote yanayohusu ajira, kuacha kazi, 
kuachishwa kazi, kusimamishwa kazi, uhamisho na taarifa 
yoyote muhimu kwa utunzaji wa kumbukumbu za 
watumishi kwa ajili ya kodi ya mapato, mifuko ya hifadhi 
ya jamii n.k. Wakati huo huo kifungu cha 57(1) cha Sheria 
ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 inataka 
kwamba “pale ambapo mtumishi wa umma hayupo kazini 
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kwa siku tano (5) bila sababu na wala si likizo mtumishi 
huyo atachukuliwa hatua za kinidhamu kwa kuwa nje ya 
kituo cha kazi na ataachishwa kazi”.

Kinyume na agizo hili, katika kupitia orodha ya mishahara 
ya watumishi na taarifa zao pamoja na rejista ya 
mishahara isiyolipwa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 
2012 watumishi 198 toka katika halmashauri kumi na tatu 
(13) ambao ni waliostaafu, kufariki, kuacha na 
kuachishwa kazi waliendelea kuonekana kwenye orodha 
ya mishahara ya Hazina,kama inavyooneshwa katika 
jedwali hapa chini:

Jedwali Na. 32:  Halmashauri ambazo zina wastaafu 
ambao hawajafutwa kwenye orodha ya mishahara ya 
hazina

Na. Jina la halmashauri Idadi ya waliokuwa 
watumishi 

1 H/W  Newala 60
2 H/W  Manyoni 26
3 H/M  Singida 21
4 H/W Morogoro 19
5 H/W  Mbeya 15
6 H/W  Kilombero 13
7 H/W Mamtumbo 10
8 H/W  Kondoa 9
9 H/W Kishapu 8
10 H/W Makete 5
11 H/W Songea 5
12 H/M Morogoro 4
13 H/W Ngara 3

Jumla 198

Kuchelewa kufuta majina ya watumishi wastaafu, 
waliokufa, waliofukuzwa au kuacha kazi inaweza 
kupelekea kuongezeka kwa gharama ya mishahara na 
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upotevu wa fedha za umma zinazolipwa kwa watumishi 
hewa.

Menejimenti za halmashauri zihakikishe taarifa za 
watumishi waliostaafu, waliokufa, walioacha au 
kuachishwa kazi zinatunzwa vizuri na kuhakikisha majina 
ya watu hawa yanafutwa mara moja katika orodha ya 
mishahara ya hazina.  Pamoja na hayo Halmashauri zikate 
mishahara iliyolipwa kutoka kwenye mafao ya wastaafu 
hao.

5.4.13 Uhaba wa Rasilimaliwatu
Utendaji na ufanisi wa taasisi yoyote unategemea 
upatikanaji wa rasilimali, rasilimaliwatu ikiwa ni moja 
ya rasilimali muhimu. Katika mwaka wa ukaguzi, 
Halmashauri 25 zilichaguliwa kama sampuli wakilishi
ambapo ilionekana kwamba ikama zilionesha mahitaji ya 
watumishi 73,087 lakini idadi halisi iliyopo ilikuwani
58,424 tu na kusababisha kuwepo kwa upungufu wa 
watumishi 14,663 sawana 20% ya idadi inayotakiwa. 
Upungufu huo una madhara katika utendaji wa jumla wa
Halmashauri ikiwa ni pamoja na utoaji duni wa huduma,
kuzidiwa kwa kazi na kupungua kwa ari ya kazi kwa 
watumishi wa umma waliopo katika sekta mbalimbali
kama Afya na Elimu.

Jedwali Na. 33 : Orodha inayoonesha uhaba wa 
Rasilimaliwatu katika Halmashauri

Na. Halmashauri Ikama Watumishi 
waliopo

Tofauti

1 H/W Bahi 1,363 1,107 256
2 H/W 

Chamwino 
2,192 1,894 298

3 H/W Kondoa 4,520 3,488 1,032
4 H/W Mpwapwa 3,473 2,883 590
5 H/W Mufindi 3,203 3,003 200
6 H/W Njombe 1,316 1,008 308
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7 H/W Kasulu 8,360 4,220 4,140
8 H/W Kibondo 3,035 2,426 609
9 H/W Kigoma 4,384 3,666 718
10 H/W Moshi 5,506 5,382 124
11 H/W Siha 1,291 1,011 280
12 H/W Liwale 660 566 94
13 H/W Hanang 2,763 2,064 699
14 H/W Simanjiro 1,488 1,226 262
15 H/W Bunda 3,055 2,722 333
16 H/W Kyela 2,590 1,992 598
17 H/Jiji Mbeya 3,035 2,580 455
18 H/W 

Kilombero 
3,850 3,792 58

19 H/W Songea 1,932 1,674 258
20 H/W 

Namtumbo 
2,676 1,731 945

21 H/W Bariadi 3,930 3,739 191
22 H/W Iramba 785 436 349
23 H/W Igunga 2,843 2,265 578
24 H/W Sikonge 1,713 1,003 710
25 H/W Urambo 3,182 2,488 694

Total 73,087 58,424 14,663

Inapendekezwa kwamba:
· Serikali inapaswa kuimarisha uwezo wake wa kifedha

kwa lengo la kuongeza fedha za kutosha kwa ajili ya
kuajiri rasilimaliwatu zaidi kulingana na mahitaji kwa 
ajili ya utoaji wa huduma kwa ufanisi

· Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI iweke mkakati utakao 
punguza wimbi la wafanyakazi kuacha kazi

· Kurekebisha taratibu za ajira ambapo zinaweza kuhusisha
ukiritimba, na hivyo kusababisha ugumu katika 
upatikanaji wa watumishi ambao wanaweza kukaa katika
utumishi wa umma.

· Kuwe na utoaji wa motisha maalum kwa madhumuni ya 
kuwahamasisha wafanyakazi kufanya kazi katika
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Halmashauri za pembezoni. Mapengo mengi ya ajira
yaliyothibitishwa katika Halmashauri yapo katika maeneo 
ya pembezoni ikilinganishwa na maeneo ya mijini.

5.5 Usimamizi wa Mali katika Halmashauri

5.5.1 Mali za Kudumu zisizotumika na zisizo na matengenezo
Agizo 45(1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa la 
2009 linataka mali zote ambazo hazitumiki kwa sababu ya 
thamani yake kwisha au kuharibika zitambuliwe na 
taratibu za kuziuza zifanyike baada ya kupata kibali cha 
Kamati ya fedha na uchumi; na baraza la Madiwani. 
Vilevile aya ya 26 ya IPSAS 21 inaeleza kuwa, mmiliki wa 
mali, kila anapoandaa hesabu zake, ni vizuri akaangalia 
kama kuna mali zozote ambazo hazina thamani ili aweze 
kukadiria gharama ya urejeshwaji wa mali hizo. 

Mapitio ya michanganuo ya hesabu za Halmashauri 20 
imegundua kuwa, michanganuo hiyo haioneshi thamani 
halisi ya mali hizo kwa sasa, hivyo kasoro hiyo 
imesababisha mali hizo kutolewa taarifa zikionesha kiasi 
kidogo kwenye hesabu hizo. Pamoja na hayo ukaguzi 
uligundua magari mabovu yaliyoegeshwa kwa muda mrefu 
kwenye baadhi ya Halmashauri  bila hatua madhubuti 
kuchukuliwa na Halmashauri hizo. Maelezo zaidi 
yanapatikana kwenye Kiambatisho (xxiii).

Ukaguzi unashauri kuwa, mali hizo ziangaliwe kwa 
kutumia vigezo vya aya ya 26 ya IPSAS 21 na kwa kufuata 
Agizo 45(1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa la 2009 ili kubaini kama bado zina 
thamani na zinakidhi katika viwango vya matumizi au la; 
ili zifanyiwe matengenezo au kama hazifai ziuzwe.

5.5.1.2 Mali na vifaa vya kudumu ambavyohavikuthaminishwa
IPSAS 17 inataka, “mali zinazooneshwa kwenye taarifa ya 
hesabu zinazotolewa zithaminiwe na kutambuliwa na 
kwamba zitaendelea kutambuliwa katika hesabu kwa 
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kiasi ambacho kimethaminishwa. Thamani 
inayotambuliwa itazingatia kutolewa kwa thamani ya 
uchakavu na hasara inayotokana na ujumla wa kuharibika 
kwa mali”.  Kinyume na mwongozo huu, Uongozi  wa 
Halmashauri 13  kama inavyoonekana katikajedwali hapa 
chini, haukuthaminisha mali zake ingawa baadhi ya mali 
hizo zilioneshwa katika hesabu kama ni mali ambazo 
hazina thamani kabisa wakati katika hali halisi mali hizi 
ziliendelea kutumiwa na Halmashauri. 
Kutokana na hali hii, thamani ya mali za kudumu 
zilizooneshwa katika taarifa za fedha za Halmashauri 
husika hazitoi taswira halisi ya Halmashauri. 

Jedwali Na. 34:  Orodha ya halmashauri ambazo mali 
zake hazijathaminishwa
Na. Halmashauri Idadi ya Mali
1 H/M Dodoma 44
2 H/W Bukoba 12
3 H/W Rungwe 1
4 H/W Morogoro 1
5 H/Jiji Mwanza 37
6 H/W Songea 1
7 H/W Tunduru 10
8 H/W Bariadi 4

9 H/W Kahama 25
10 H/M Shinyanga 1
11 H/W Maswa 20
12 H/W Nzega 1
13 H/Jiji Mbeya 43

Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa 
kuweka gharama za kuthaminisha mali katika makisio ya 
mwaka ilikuhakikisha kuwa mali zinazoripotiwa 
zinaonesha hali halisi na sahihi. 

5.5.1.3 Kukosekana kwa nyaraka za umiliki wa mali  za kudumu 
Sh.73,880,624,609
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Agizo Na.52 (4) na (5) la memoranda ya fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linaagiza 
kwamba, “Uwekezaji wa zaidi ya fedha taslimu 
utafanyika baada ya maazimio ya uongozi wa Halmashauri 
na utajumuishwa katika bajeti ya Maendeleo au bajeti ya 
Matumizi ya Kawaida. Uwekezaji kama huo utathibitishwa 
kwa kuwa na hati ya dhamana au mkataba ambao 
utaingizwa katika rejista  na kutunzwa katika sehemu ya 
usalama”.

Kinyume na maagizo hayo hapo juu, wakati wa ukaguzi 
mali zenye thamani ya Sh.73,880,624,609 katika 
Halmashauri kumi na nne (14) hazikuwa na ushahidi wa 
maandishi ya umiliki, kutokana na mazingira hayo  
ukaguzi ulizuiliwa kupata uhakika wa kuwepo, usahihi, 
umiliki, na uhalali wa mali hizo. 
Inashauriwa kuwa, Mamlaka za Serikali za mitaa zitafute 
hati miliki na udhibiti wa mali zao kama vile kadi za 
usajili za magari na hati za viwanja kwa ajili ya majengo 
wanayoyamiliki.

Mali hizo ambazo hazina nyaraka za umiliki ni kama 
inavyoonekana katika katika jedwali hapa chini: 

Jedwali Na. 35:  Orodha ya Halmashauri zenye mali 
zisizokuwa na nyaraka za umiliki

Na. Jina la 
Halmashauri

Hati miliki 
inayokosekana 

Kiasi (Sh.)

1 H/W Bagamoyo Taarifa ya LGLB (Mali 
za kifedha 
zilizowekezwa) 

86,691,100

2 H/W 
Rufiji/Utete 

hati miliki 17,423,229,437

3 H/W Kiteto Kadi za Usajili 
(stakabadhi)

0

4 H/W Rungwe hati miliki na cheti cha 
uwekezaji 

42,291,042,112

5 H/M Morogoro Cheti cha umilikaji 8,658,060
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6 H/W Newala Kadi za Usajili 0

7 H/W Mpanda Ushiriki/vyeti vya 
umiliki, mikataba ya 
mauziano  

67,961,000

8 H/W Bariadi hati miliki 450,860,432

9 H/W Kahama Kadi za Usajili 230,412,314
10 H/W Shinyanga Kadi za Usajili 0

11 H/M Shinyanga hati miliki 330,750,845

12 H/W Kishapu Kadi za Usajili 202,943,796

13 H/W Handeni hati miliki 7,264,000,033

14 H/W Korogwe hati miliki 5,524,075,478

Total 73,880,624,609

5.5.2 Wadaiwa wasiolipa Sh. 48,443,176,126
Sehemu kubwa ya wadaiwa wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa wanatokana na malipo ya kabla ya huduma, 
maduhuli yasiyowasilishwa na mawakala wa kukusanya 
mapato, karadha, masurufu na mikopo ya wanawake na 
vijana.  Ukaguzi wa taarifa za fedha za Halmashauri mia 
moja na kumi na nane (118) umeonesha jumla ya Sh.
48,443,176,126 ikiwa ni madai mbalimbali ambayo 
hayajarejeshwa kama ilivyoainishwa kwenye Kiambatisho 
(xxiv).

Mwelekeo wa wadaiwa ambao hawajalipa kwa miaka ya 
2007/2008, 2008/09, 2009/10, 2010/11 na 2011/12 
imeainishwa katika jedwali hapo chini:

Jedwali Na. 36:  Mwelekeo wa wadaiwa ambao 
hawajalipa kwa miaka mitano mfululizo
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Mwaka Kiasi (Sh.) Idadi ya 
Halmashauri 
zilizohusika 

2007/2008 8,675,739,790 115
2008/2009 35,644,785,554 113
2009/2010 44,059,104,038 109
2010/2011 37,795,747,360 106
2011/2012 48,443,176,126 118

Mchanganuo hapo juu unaweza kuelezwa kwa kutumia 
chati mstari kama ifuatavyo:

Mwelekeo hapo juu unaonesha kupungua kwa wadaiwa 
kutoka mwaka 2009/10 kwenda mwaka 2010/11 kwa kiasi 
cha Sh.6,263,356,678. Lakini mwaka 2011/12 wadaiwa 
waliongezeka kwa Sh.10,647,428,766.

Kuwa na rasilimali ambazo zimeshikiliwa kwa njia ya 
wadaiwa kunaathiri mtaji wa kuendesha shughuli za 
Halmashauri na hivyo kuathiri utekelezaji wa shughuli 
zilizopangwa.
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5.5.3  Wadai wasiolipwa Sh. 62,192,971,408
Ulipaji wa madeni kwa wakati ni jambo muhimu na 
linaleta imani kati ya Halmashauri na wasambazaji wa 
vifaa na huduma na kuongeza hali ya kuaminiwa na jamii 
inayohudumiwa na Halmashauri.

Hata hivyo, ukaguzi wa Hesabu za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2012 
ulibaini kuwa Halmashauri 118 zilikuwa na wadai 
wasiolipwa wenye jumla ya Sh.62,192,971,408 ikiwa ni 
ongezeko la Sh.10,060,159,480 ikilinganishwa na 
Sh.52,132,811,928 kwa mwaka uliopita.

Halmashauri zilizoonekana kuongoza kuwa na madeni 
makubwa ni Halmashauri ya Manispaa ya Ilala ambayo 
ilikuwa inadaiwa Sh.7,649,250,988, Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni Sh.2,142,814,890, na Halmashauri 
ya Jiji la Mwanza Sh.1,928,840,796.

Jedwali lifuatalo linaloonesha mlinganisho wa madeni 
kwa miaka ya 2007/2008, 2008/2009,2009/2010, 2010/11 
na 2011/12.

Jedwali Na. 37:  Mwenendo wa madeni yasiyolipwa 
kwa miaka mitano mfululizo

Mwaka wa 
fedha

Kiasi (Sh.) Idadi ya 
Halmashauri 
zinazohusika 

2007/2008 15,610,406,163 101
2008/2009 51,311,586,762 113
2009/2010 52,041,114,397 113
2010/2011 52,132,811,928 111
2011/2012 62,192,971,408 118

Maelezo hapo juu yanaoneshwa zaidi kwenye chati hapa 
chini: 
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Chati hapo juu inaonesha kwamba, kiasi cha madeni 
kimeongezeka toka mwaka 2010/2011 hadi 2011/12 hadi 
Sh.9,683,016,148 au 5%.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kulipa madeni 
yake haraka yanapofikia wakati wa kulipa na zianzishe 
udhibiti thabiti, kanuni na taratibu katika kuhakikisha 
kuwa uongozi wa Halmashauri unawajibika kwa madeni 
ambayo hayana faida kwa halmashauri.  Orodha ya 
Halmashauri zinazodaiwa imeoneshwa kwenye 
kiambatisho (xxiv).

5.6 Ukaguzi wa Miradi ya maendeleo
Pamoja na mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani, 
Mamlaka za serikali za mitaa hupata ruzuku toka serikali 
kuu na wafadhili mbalimbali kwa ajili ya kutekeleza 
miradi mbalimbali ya maendeleo.

Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilitathmini utekelezaji na 
kutembelea miradi mbalimbali ya maendeleo 
inayogharimiwa  na ruzuku ya miradi ya maendeleo ya 
serikali za mitaa, ikiwa ni pamoja na mpango wa 
kupambana na ukimwi na mpango wa maendeleo wa afya 
ya msingi (MMAM). Pia, Mamlaka ya serikali za Mitaa 
zimepata ruzuku kwa ajili ya kuboresha huduma za jamii 
kupitia TASAF, Mfuko wa pamoja wa Afya, Mradi wa 
maendeleo ya kilimo (ASDP) na Mradi wa Maendeleo wa 
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Sekta ya maji (WSDP). Matokeo ya ukaguzi wa miradi 
iliyofadhiliwa kwa fedha hizo yameainishwa kwenye 
barua za ukaguzi zilizotolewa kwa Menijimenti za 
Halmashauri kwa kila mradi, na kwenye taarifa ya jumla
ya miradi iliyopelekwa Bungeni.

5.6.1      Mpango wa Taifa wa Ukimwi (NMSF)

5.6.1.1 Fedha za Mpango wa Taifa wa Ukimwi ambazo 
hazikutumika Sh.1,545,629,527

Katika mwaka huu wa ukaguzi, Tume ya Kudhibiti Ukimwi 
(TACAIDS) kupitia Wizara ya Fedha ilituma fedha kwenye 
Halmashauri chini ya Mpango wa kudhibiti Ukimwi (NMSF) 
2008-2012 ambao wafadhili wakubwa ni pamoja na 
serikali ya Marekani kupitia USAID, PEPFAR, wafadhili 
mbalimbali pamoja na serikali ya Tanzania kupitia 
mpango wa kati wa matumizi. Hata hivyo, Ukaguzi wa 
sampuli kwenye Halmashauri 59 umeonesha fedha 
ambazo hazikutumika ni kiasi cha Sh.1,545,629,527mpaka 
tarehe 30 Juni, 2012 kama inavyoonyeshwa kwenye 
kiambatisho (xxv).

Jedwali hapa chini linaonesha mlinganisho wa fedha 
ambazo hazikutumika kwa miaka miwili kama ifuatavyo:

Jedwali Na. 38:  Mwelekeo wa fedha za mpango wa 
Taifa wa Ukimwi ambazo hazikutumika

Mwaka Fedha 
ambayo 
haikutumika

Idadi ya Halmashauri

2010/11 1,104,364,692 41
2011/12 1,545,629,527 59

Pia taarifa hizo zimeonyeshwa kwenye chati kama 
ifuatavyo:
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Kutokana na chati hiyo hapo juu, inaonekana kuwa fedha 
ambazo hazikutumika ziliongezeka kwa Sh.441,264,835 
ambayo ni sawa na 40%.
Hali hii inaonesha kuwa kazi nyingi zilizotakiwa 
kufanyika, hazijafanyika hivyo malengo kutofikiwa. 

5.6.1.2 Tofauti kati ya Fedha za mpango wa ukimwi 
zilizotumwa na zilizopokelewa  Sh.77,842,728

Ulinganisho wa fedha zilizopokelewa na Halmashauri na 
taarifa zilizopatikana kutoka kitengo cha kuratibu 
programu ya kitaifa ya kuzuia maambukizi ya UKIMWI cha 
TACAIDS kwa sampuli ya Halmashauri 56 imeonesha kuwa 
kiasi kilichotumwa katika halmshauri kwa ajili ya 
kupambana na UKIMWI kwa mwaka unaoishia tarehe 30 
Juni 2012 kilikuwa ni Sh.4,754,901,000. Lakini 
Halmashauri hizo zinaonesha kukiri mapokezi ya 
Sh.4,677,058,271.52 hivyo kupelekea tofauti ya 
Sh.77,842,728 iliyohusisha Halmashauri 19 kati ya 56. Hii 
inaonesha kuwa fedha hizo hazikutolewa kwa mujibu wa 
mchanganuo uliotolewa na TACAIDS au zilirekodiwa 
vibaya.  Hata hivyo, Halmashauri 37 zilirekodi kiwango 
sahihi kilichotolewa.
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Hali hii inaashiria kuwa, hakuna mawasiliano ya karibu 
kati ya Mamlaka ya Serikali za mitaa na ofisi ya Mratibu 
wa kupambana na UKIMWI. Ninapendekeza kwamba, 
Menejimenti za Halmshauri zifanye usuluhishi wa tofauti 
zilizojitokeza na ofisi ya mratibu wa Mpango wa 
kupambana na UKIMWI.Tazama kiambatisho (xxvi).

5.6.2 Ruzuku ya Maendeleo Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
(LGDG)

5.6.2.1 Fedha za Mradi
Ruzuku ya maendeleo kwa mamlaka ya Serikali za mitaa 
inachangiwa na wahisani wa maendeleo ikiwa ni pamoja 
na KFW, Irish, Uholanzi, Benki ya Tokyo-Japan na 
Cooperation Tech Belgium kupitia akaunti namba 
9931206651 iliyoko benki kuu ya Tanzania.
Katika mwaka huu wa fedha, Mpango ulikuwa na jumla ya 
dola za kimarekani (USD) 35,817,420 ambazo ni sawa na 
Sh.55,988,000,526 ambazo zilichangwa na wahisani wa 
maendeleo. Pia kulikuwa na mchango toka serikali  ya 
Tanzania unaofikia Sh.18,440,000,000 hivyo kufanya 
mpango uwe na jumla ya Sh.74,428,000,526 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi iliyoidhinishwa. 
Michango ya USD 35,817,420.29 sawa na 
Sh.55,988,000,526uliotolewa na Wahisani kama 
ilivoonyeshwa hapa chini: 

Jedwali Na. 39:  Orodha ya Wahisani wa Maendeleo ya  
Mamlaka za Serikali za Mitaa

Na. Mfadhili Kiasi kwa
USD

Kiasi 
(Sh.)

1 KFW 8,048,619 12,581,198,790
2 Irish 2,651,600 4,144,848,540
3 Netherlands 14,796,122 23,128,558,151
4 Benki ya Tokyo -

Japan
1,201,126 1,877,539,560

5 Cooperation Tech. 
Belgium

9,119,954 14,255,855,485

Jumla 35,817,420 55,988,000,526
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Hata hivyo, akaunti kuu namba 9931206651 kwa ajili ya 
fedha za ruzuku ya maendeleao ilikuwa na bakaa anzia la 
USD 20,583,777tarehe 1 Julai 2011 sawa na 
Sh.32,175,531,721.

Kwa kuongezea, Mpango wa Maendeleo wa sekta ya Afya 
ikiwa kama sehemu ya LGDG ilipokea jumla ya 
Sh.3,575,935,400 kutoka serikali ya Tanzania na 
hapakuwa na michango toka kwa Wahisani.
Katika mwaka huu wa fedha ambao unakaguliwa, kiasi 
cha USD 56,401,197.74 sawa na Sh. 88,163,532,247
zilipelekwa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa ajili
ya kutekeleza miradi ya maendeleo. 

5.6.2.2 Fedha za LGDG Zimetolewa Pungufu kwa Sh. 
159,079,906,189

Ukaguzi wa fedha za LGDG unaonesha kuwa fedha 
zilizotolewa ni pungufu ikilinganishwa na kiasi 
kilichopangwa kama inavyoonyeshwa hapa chini:

Jedwali Na. 40 : Kiasi cha Ruzuku kilichotolewa 
pungufu

Na. Mradi Fedha 
iliyotengwa

Kiasi 
Kilichohamishwa

(Sh)

Kiasi ambacho 
hakikutolewa

(Sh)
1 LGDG 

CORE
198,094,400,000 106,603,480,500 91,490,919,500

2 HSDG 30,752,132,800 3,575,935,400 27,176,197,400
3 RWSSP 84,828,165,539 44,415,376,250 40,412,789,289

Jumla 313,674,698,339 154,594,792,150 159,079,906,189

Hali hii inaonesha kwamba kazi zilizotakiwa kufanyika 
hazikutekelezwa kikamilifu, hivyo malengo husika 
hayakufikiwa
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5.6.2.3 Fedha za LGCDG ambazo haizikutumiwa na 
Halmashauri Sh.14,295,289,503

Katika mwaka huu wa ukaguzi, OWM-TAMISEMI kupitia 
Wizara ya Fedha ilipeleka juma ya Sh.106,603,480,500
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa ili kuwezesha 
shughuli za maendeleo. Ukaguzi wa matumizi ya fedha 
katika sampuli ya Halmashauri 74 umeonesha kuwa, kiasi 
cha Sh.14,295,289,503 kutoka akaunti zaLGCDG zilikuwa 
hazijatumika hadi tarehe 30 Juni, 2012 kama 
ilivyooneshwa katika Kiambatisho (xxvii).

Hali hii inaonesha kuwa, mipango mingi haikuweza 
kutekelezwa, kwa hiyo malengo husika hayakuweza 
kufikiwa. Tunashauri uongozi wa Halmashauri uchukue 
hatua za makusudi kutekeleza kazi zilizopangwa ili 
kufikia malengo yaliyowekwa. 

5.6.2.4 Kutochangia asilimia 5% zinazotakiwa kuchangwa na 
Halmashauri kutokana na mapato ya ndani 
Sh.197,234,003

Sura ya 3.3 (ukurasa wa 17) ya Mwongozo wa matumizi na 
uendeshaji wa Fedha za Ruzuku kwa Mamlaka ya serikali 
za Mitaa, Toleo la 1 la Julai 2005 unazitaka Halmashauri 
kuchangia si chini ya asilimia tano ya fedha za ruzuku 
zilizopokelewa. Utaratibu huu ulianzishwa kwa sababu 
zifuatazo:
· Kuwezesha Halmashauri kuwa na umiliki wa miradi 

hiyo. 
· Kuwa na uhusiano kati ya matumizi na faida 

inayotokana na matumizi hayo kwa huduma
zitolewazo na Halmashauri.

· Kuhakikisha kuwa miradi inayotekelezwa inakuwa 
endelevu.

· Kuweka mikakati ya kuongeza makusanyo ya maduhuli 
kutoka vyanzo vya ndani.

· Kuwezesha Halmashauri kuwa makini katika uwekezaji 
na utekelezaji wa miradi. 
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Hata hivyo, Halmashauri  zifuatazo hazikuweza kukidhi 
matakwa ya kuchangia fedha kama ifuatavyo: 

Jedwali Na. 41: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikuchangia 5% ya fedha zinazotakiwa kuchangwa na 
Halmashauri kutokana na mapato ya ndani

Na. Halmashauri Fedha ambazo hazikulipwa 
(Sh)

1 H/W Kibondo 71,303,226
2 H/W Singida 35,073,688
3 H/W Manyoni 19,320,074
4 H/W Iramba 71,537,015

Jumla 197,234,003

Hali hii ya kutochangia asilima tano inakwamisha 
utekelezaji wa miradi katika ngazi ya chini za serikali.
Tunashauri kwa uongozi wa Halmashauri husika 
kuhakikisha zinachangia asilimia tano ili kuweza 
kufanikisha utekelezaji wa miradi.

5.6.3 Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo.
Mfuko wa kuchochea maendeleo ya Jimbo umeanzishwa 
kwa Sheria ya Mfuko wa kuchochea maendeleo ya Jimbo 
Namba 16 ya mwaka 2009 kwa ajili ya miradi ya 
mandeleo katika majimbo.   Mapato yote, matumizi na 
bakaa ya mwisho wa mwaka zinabaki katika Halmashauri 
husika kwa ajili ya shughuli zilizokusudiwa.

Katika mwaka huu wa Ukaguzi, Halmashauri 69 zilikuwa 
na masuala kuhusu matumizi na uwajibikaji ambayo 
yanahitaji ufuatiliaji kama ifuatavyo: 

(a) Fedha za CDCF ambazo hazikutumika 
Sh.2,561,822,820
Katika baadhi ya Halmashauri, ilionekana kuwa, fedha za 
CDCF hazikutumika kabisa na zilibaki katika akaunti za 
Halmashauri. Kwa mfano katika sampuli ya Halmashauri 
69 zaidi ya Sh.2,561,822,820 zilikuwa hazijatumika.  Hii 
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imesababishwa na usimamizi hafifu wa menejimenti 
unaofanywa na Kamati ya mfuko wa Jimbo; kushindwa 
kutumia fedha hizo kumechelewesha jamii kunufaika na 
mfuko na hivyo malengo yaliyokusudiwa hayakutimia.  
Angalia Kiambatisho (xxviii).

Hii imesababishwa na kamati zilizoteuliwa kuendesha 
Mfuko kutokuwa na usimamizi na ufuatiliaji wa karibu wa 
uendeshaji wa Mfuko. Na hii inapelekea malengo ya 
uanzishwaji wa Mfuko huo kutofikiwa. 
Ulinganishi wa fedha zisizotumika kwa miaka miwili ni 
kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali hapa chini: 

Jedwali Na. 42: Mwenendo wa fedha za CDCF ambazo 
hazikutumika

Mwaka Fedha ambayo 
haikutumika (Sh.)

Idadi ya 
Halmashauri

2010/11 2,683,368,422 51
2011/12 2,561,822,820 69

Mipangilio mahsusi inapaswa kufanywa kati ya 
Menejimenti za Halmashauri na kamati za uendeshaji za 
Mfuko ili kuangalia uwezekano wa kutumia fedha hizo 
katika miradi ya maendeleo ili kutimiza malengo ya 
uanzishaji wa mfuko huo. 

(b) Kutoandaliwa kwa Taarifa za CDCF na kuziwasilisha 
OWM-TAMISEMI
Baadhi ya Halmashauri haziandai taarifa na kuziwasilisha 
kwa waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa 
ikionesha fedha zilizopokelewa na zilizotumika. Hii ni 
kinyume na matakwa ya kifungu 7(3) ya Sheria ya Mfuko 
wa Jimbo ya mwaka 2009.

Inashauriwa kwamba, OWM-TAMISEMI inapaswa 
kuhakikisha kuwa fedha kwa ajili ya mwaka unaofuata 
hazitolewi kama Halmsahauri husika haijawasilisha 
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taarifa ya mapato na matumizi. Katika mwaka huu wa 
fedha inaonekana kuwa Halmashauri 15 hazikuandaa 
taarifa na kuziwasilisha OWM-TAMISEMI kama ifuatavyo:

Jedwali  Na. 43: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikuandaa taarifa na kuziwasilisha OWM-TAMISEMI

Na. Jina la Halmashauri
1 H/W Masasi 
2 H/W Hanang 
3 H/W Mkinga
4 H/W Mtwara 
5 H/M Mtwara 
6 H/W Newala
7 H/W Nkasi
8 H/M Tabora 
9 H/W Tandahimba
10 H/W Bariadi
11 H/W Bunda 
12 H/W Maswa
13 H/W Urambo
14 H/M Musoma 
15 H/W Mbarali

(b) Miradi ya CDCF ambayo haikuibuliwa na Wananchi 
Sh.71,687,000
Kifungu cha 12 cha 126 sheria ya Mfuko wa Jimbo ya 
mwaka 2009 kinaeleza kuwa, “orodha ya miradi 
inayoweza kutekelezwa na Mfuko inatakiwa kuibuliwa na 
wananchi ambao wanaoishi katika jimbo husika”. Pia 
kifungu cha 10(4) kinaitaka kila kata kuja na miradi 
inayopewa kipaumbele na kuiwasilisha kwenye kamati ya 
Mfuko wa Jimbo kwa ajili ya kuidhinisha au kutoidhinisha 
miradi hiyo:

Tofauti na matakwa ya vifungu hivyo, miradi yenye 
thamani ya Sh.71,687,000 iliyotekelezwa katika 
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Halmashauri zilizoorodheshwa hapa chini hazina ushahidi 
kwamba wananchi walihusika katika kuchagua miradi hiyo 
kama ifuatavyo:

Jedwali  Na. 44 : Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikuibuwa Miradi ya CDCF

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 H/Mji Korogwe 22,000,000
2 H/W Muheza 44,046,000
3 H/W Ukerewe 5,641,000

Jumla      71,687,000 

Kamati ya Mfuko wa Jimbo inatakiwa kuidhinisha na 
kupeleka fedha kwenye miradi iliyoibuliwa na wananchi 
wenyewe.  

Pia, kifungu cha 8 cha sheria ya mfuko wa Jimbo ya 
mwaka 2009 kinaeleza kuwa, mradi au sehemu yoyote ya 
mradi ambayo inatoa zawadi kwa mtu aidha kwa pesa 
taslimu au vifaa haitakiwi kuoneshwa kama sehemu ya 
fedha zilizotolewa kwenye Mfuko wa Jimbo.
Kinyume na matwaka ya sheria hiyo, Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni imetoa jumla ya Sh.3,000,000 kusaidia 
klabu ya michezo ya Sumaria.
Tunashauri kamati za Mfuko wa Jimbo kuzigatia matakwa 
ya sheria ya Mfuko wa Jimbo.

(d) Malipo yaliyofanywa kutoka Mfuko wa Jimbo bila Kibali 
cha Kamati ya Mfuko Sh.34,341,000
Kifungu 7 (1) cha Sheria ya Mfuko wa Jimbo ya mwaka 
2009 kinaeleza kuwa, “kila mgawanyo na upelekaji wa 
fedha kutoka kwenye Mfuko wa Jimbo lazima upate idhini 
ya kamati ya Mfuko wa Jimbo”

Katika mwaka huu wa fedha, Halmashauri zifuatazo 
zilifanya malipo ya Sh.34,341,000, kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali bila ya kuidhinishwa na kamati ya mfuko wa 
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Jimbo ikiwa ni kwenda kinyume na kifungu 7(1) cha 
Sheria ya Mfuko wa Jimbo ya mwaka 2009 kama 
ifuatavyo:

Jedwali  Na. 45 : Orodha ya Halmashauri zilizofanya 
Malipo  kutoka Mfuko wa Jimbo bila Kibali cha Kamati 
ya Mfuko

S/N Jina la Halmashauri Fedha ambayo 
haikutumika (Sh)

1 H/W Kilolo 1,924,000
2 H/M Mtwara 14,117,000
3 H/W Nzega 5,000,000
4 H/W Ruangwa 2,000,000
5 H/W Pangani 6,700,000
6 H/W Mbeya 4,600,000

Jumla       34,341,000

Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuhakikisha kuwa, 
malipo yote yanaidhinishwa na kamati ya mfuko wa 
Jimbo. 

(e) Kuhamisha Fedha toka Mradi mmoja kwenda mwingine 
kinyume na maagizo ya Mfuko Sh. 65,627,714
Kifungu 5(6) cha Sheria ya Mfuko wa jimbo kinaeleza 
kuwa “mara fedha zinapotengwa kwa ajili ya kutekeleza 
mradi kwenye jimbo, fedha hizo zitatakiwa kutumika 
katika kutekeleza mradi huo na hazitakiwi kuhamishwa 
au kutumika kwa madhumuni mengine katika jimbo”.
Katika mwaka huu wa fedha, kamati za Mfuko wa Jimbo 
zilihamisha kiasi cha Sh.65,627,714 kwenda katika miradi 
mingine kama ilivyooneshwa hapa chini:

Jedwali  Na. 46 : Orodha ya Halmashauri zilizohamisha 
Fedha toka Mradi mmoja kwenda mwingine kinyume na 
maagizo ya Mfuko

Na. Jina la 
Halmashauri

Miiradi 
iliyoidhinishwa

Mradi 
uliotekelezwa

Fedha 
zilizotengwa 

(Sh)
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1 H/W Muheza Ukarabati wa 
Barabara ya  
Kicheba-Jambe 
iliyopo kata ya 
Kicheba na 
Magila.

Ukarabati wa 
barabara ya  
Makole-
Pangamilima 
katika kata ya 
Kwafungo 

8,000,000

2 H/W Nkasi Ujenzi wa 
Daraja la 
kuunganisha 
kijiji cha 
Mlambo na 
shule ya msingi 
Mlambo 

Ujenzi wa 
Ofisi ya 
Mtendaji wa 
Kijiji kata  
Sh.2,500,000 
na ukarabati 
wa nyumba ya 
mwalimu na 
Sh.2,500,000

5,000,000

3 H/W Kasulu Kwa ajili ya 
vijiji vya jimbo 
la  Kasulu 
Sh.25,442,761 
na Jimbo la 
Manyovu 
Sh.20,184,953

Miradi ya 
Jimbo la 
Kasulu Mjini 

45,627,714

4 H/W 
Manyoni 

Mradi wa Nyuki 
kijiji cha 
Damwelu    

Kutengeneza 
madawati 40 
ya shule ya 
msingi 
Damwelu (40)

2,000,000

5 H/W 
Manyoni

Ujenzi wa 
bweni shule ya 
sekondari 
Makuru 

Umaliziaji wa 
madarasa 
shule ya 
msingi 
Mkuyuu.

5,000,000

Total 65,627,714
Ninashauri kamati za Mfuko wa jimbo ziisome na kuielewa 
Sheria inayoanzisha Mfuko wa jimbo ya mwaka 2009 na 
kanuni zake za mwaka 2010. Miradi iliyoidhinishwa 
inatakiwa kutengewa fedha na kutekelezwa kama 
ilivyopangwa.
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5.6.4 Fedha za mpango maendeleo wa afya ya Msingi 
ambazo hazikutumika(MMAM) Sh.2,586,057,984
Ukaguzi wa fedha zilizopokelewa na kutumika kwa ajili ya 
Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi  kwa ajili ya 
kuimarisha upatikanaji wa huduma ya afya ulionesha kiasi 
cha Sh. 2,586,057,984 kinachohusiana na Halmashauri 32 
kilikuwa bado hakijatumika hadi tarehe 30 Juni, 2012 
kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho (xxix).
Jedwali hapa chini linaonesha ulinganisho wa fedha 
ambazo hazikutumika kwa miaka miwili:

Jedwali  Na. 47: Mwenendo wa fedha ambazo 
hazikutumika katika mradi wa MMAM

Mwaka Fedha amabyo 
Haikutumika 

(Sh)

Idadi ya Halmashauri 
husika

2010/11 5,848,929,864 48
2011/12 2,586,057,984 32

Fedha ambazo hazikutumika zimeshuka kwa kiasi cha 
Sh.3,262,871,880 ambayo ni sawa na asilimia 55.8%. 
Lakini kiwango cha fedha ambacho hakijatumika bado ni 
kikubwa, kuwa na Sh.2.6 bilioni ina maana kazi 
zilizopangwa kutekelezwa hazikufanyika na kwa hiyo 
wananchi waliokusudiwa hawakuweza kunufaika na 
miradi hiyo. 

5.6.5 (a) Fedha ambazo hazikupelekwa kwenye Mfuko wa 
Maendeleo ya Vijana na Wanawake Sh.511,761,787

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na Serikali 
Kuu zilianzisha Mfuko kwa ajili ya kuwezesha vikundi vya 
vijana na wakina mama kwa kuwapatia mikopo katika 
maeneo yao.

Wakati wa kuangalia uendeshaji wa Mfuko huo katika 
Halmashauri mbalimbali, ilibainika kuwa kiasi cha 
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Sh.511,761,787 zilikuwa hazijatolewa kama mkopo na 
Halmashauri 31. Hii ina maana kwamba Halmashauri 
husika haziko makini kuhakikisha kuwa mikopo inatolewa 
kwa vikundi husika.

Jedwali Na. 48: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikupeleka fedha katika vikundi vya maendeleo vya 
wanawake na vijana

Na. Jina la Halmashauri Fedha zisizotumika (Sh)
1 H/W Makete 11,922,700
2 H/W Handeni 11,067,742
3 H/W Ileje 11,039,345
4 H/W Mufindi 42,075,054
5 H/Jiji Mbeya 6,650,290
6 H/W Mkinga 2,741,953
7 H/W Mpwapwa 4,457,988
8 H/W Nachingwea 10,052,150
9 H/W Kyela 13,763,265
10 H/W Tabora 14,088,151
11 H/W Bukombe 1,326,150
12 H/M Shinyanga 8,056,667
13 H/W Lushoto 37,019,088
14 H/W Tunduru 14,307,988
15 H/W Karagwe 17,944,000
16 H/W Ngorongoro 59,655,689
17 H/W Kigoma 21,457,821
18 H/W Mbinga 9,048,338
19 H/W Meru 5,017,466
20 H/M Morogoro 6,502,929
21 H/W Namtumbo 404,400
22 H/W Pangani 1,387,756
23 H/W Rungwe 32,933,121
24 H/W Chato 20,032,500
25 H/W Misungwi 2,460,759
26 H/W Morogoro 2,592,000
27 H/W Mvomero 11,561,800
28 H/W Songea 29,754,932
29 H/W Sikonge 11,625,850
30 H/M Arusha 89,887,499
31 H/W Korogwe 2,656,946

Jumla 511,761,787
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Jedwali hapa chini inaonesha mikopo ambayo 
haikutolewa kwa miaka 2

Jedwali Na. 49: Mwenendo wa fedha ambazo 
hazikupelekwa kwenye mfuko wa wanawake na vijana 
kwa miaka miwili

Mwaka Fedha ambayo 
Haikutumika (Sh)

Halmashauri 
zilizohusika

2010/11 1,587,780,350 23
2011/12    511,761,787 31
Fedha ambazo hazikutolewa kama mkopo katika mwaka 
wa fedha 2011/12 zilipungua kwa kiasi cha 
Sh.1,076,018,563 ambayo ni sawa 68%. Hii, inaonesha 
maendeleo katika usimamizi wa Mfuko wa Maendeleo wa 
Vijana na Wanawake. 

Taarifa hii inaweza kuonyeshwa kwenye chati mstatili 
kama ifuatavyo: 

Pamoja na kwamba kuna maendeleo katika utoaji wa 
mikopo, lakini hali ya kuwa na kiasi kikubwa ambacho 
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hakijapelekwa kwenye vikundi vya Maendeleo wa Vijana 
na Wanawake inavinyima vikundi vya vijana na wanawake 
kupata manufaa yatokanayo na Mikopo hiyo.
Tunashauri kuwa Mamlaka ya serikali za mitaa zinatakiwa 
kuanzisha mikakati ya kutumia kiasi kilichopo kutoa 
mikopo kwa vikundi vikubwa ili kuviwezesha kujiendesha 
na kumudu maisha badala ya kubaki na kiasi kikubwa cha 
fedha kwenye akaunti za benki.

(b) Mikopo liyotolewa kwa vikundi vya kinamama na vijana 
bado kurejeshwaSh.675,621,329
Ukaguzi katika Halmashauri 33 umeonesha kuwa na kiasi 
kikubwa cha mkopo ambacho hakijarudishwa kwa zaidi ya 
mwaka mmoja kinachofikia jumla ya Sh.675,621,329 
kama inavyooneshwa hapa chini:

Jedwali  Na. 50 : Orodha ya Halmashauri ambazo zina 
mikopo kwa ajili ya akina mama na watoto ambayo 
haijarejeshwa

Na Jina la 
Hamashauri

Mkopo bado 
kurejeshwa 

(Sh.)

Na Jina la 
Halmashauri

Mkopo bado 
kurejeshwa 

(Sh.)
1 H/W Makete 2,736,880 17 H/W Kahama 40,318,540
2 H/W Arusha 4,138,500 18 H/W Musoma 175,300
3 H/W Handeni 3,250,000 19 H/Mji Shinyanga 23,231,233
4 H/W Igunga 79,610,850 20 H/W Bukoba 9,850,000
5 H/W Ileje 5,592,000 21 H/W Maswa 37,051,273
6 H/W Karatu 14,036,817 22 H/W Rungwe 13,400,000
7 H/W Kilosa 25,285,000 23 H/W Biharamulo 1,930,000
8 H/W Mtwara 23,535,000 24 Mpanda H/W 24,400,000
9 H/Mji Mtwara 17,980,400 25 H/Mji 

Sumbawanga
15,017,600

10 H/W Muheza 5,762,350 26 H/Mji Bukoba 3,593,000
11 H/W 

Nachingwea
2,120,000 27 H/Mji Kigoma 29,364,511

12 H/W Nkasi 23,078,750 28 H/W Misenyi 25,548,875
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13 H/W Mbozi 93,925,490 29 H/W Morogoro 3,000,000
14 H/W Kyela 35,267,000 30 H/W Mbalali 3,700,000
15 H/W Tabora 22,276,050 31 H/Mji Arusha 7,506,000
16 H/W 

Tandahimba
33,128,950 32 H/W Korogwe 20,305,160

33 H/W Mwanga 25,505,800
Total 675,621,329

Hii ina maana kuwa, juhudi zinazochukuliwa na uongozi 
wa Halmashauri katika kukusanya madeni hayo si za 
kuridhisha.

Menejimenti za Halmashauri zinatakiwa kuchukua hatua 
za makusudui katika kuelimisha na kukusanya madeni 
hayo kutoka kwa vikundi vya akina mama na vijana ili 
fedha za Mfuko huo ziweze kunufaisha makundi mengine.  

5.6.6 Fedha za Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi 
(MMEM) ambazo hazikutumika Sh.305,361,658
Ukaguzi wa mapato na matumizi ya Fedha za MMEM 
ambazo zinatolewa kwa ajili ya kuboresha upatikanaji wa 
elimu na kuhakikisha wanafunzi hawaachi shule, 
inaonesha kuwa, kuna fedha ambazo hazikutumika 
kwenye Halmashauri tano zinazofikia jumla ya 
Sh.305,361,658 katika mwaka wa fedha 2011/2012 kama
inavyoonekana hapa chini:

Jedwali  Na. 51:  Orodha ya Halmashauri zenye fedha 
za MMEM ambazo hazikutumika

Na. Halmashauri Fedha 
iliyopo (Sh)

Fedha 
iliyotumika

(Sh)

Fedha 
ambayo 

haikutumika
(Sh.)

% ya 
fedha 

isiyotu-
mika

1 H/W Karatu 191,591,755 114,765,337     76,826,418 40.1%

2 H/Mji Iringa 41,630,267 8,512,000 33,118,267 79.6%
3 H/W Bariadi 209,070,777 110,867,008 98,203,769 47.0%
4 H/W Bukombe 129,734,088 39,461,883 90,272,205 69.6%
5 H/W Urambo 171,660,500 164,719,500 6,941,000 4.0%
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Jumla 305,361,658 48%

Ulinganishi wa fedha ambazo hazikutumika kwa miaka 
miwili yaani 2010/11 na  2011/12 inaonesha kuwa kuna 
maendeleo kama inavyoonekana hapa chini: 

Jedwali  Na. 52:  Mwenendo wa fedha za MMEM 
ambazo hazijatumika

Mwaka Fedha isiyotumika Idadi ya Halmashauri
2010/11 997,528,258 12
2011/12 305,361,658 5

Ingawa kuna maendeleo katika matumizi ya fedha, 
uongozi wa Halmashauri unashauriwa kuongeza juhudi 
katika kutumia fedha iliyotengwa katika kipindi husika ili 
kunufaisha wanafunzi.

5.6.7  Fedha za mradi shirikishi wa usimamizi wa misitu 
(PFM) ambazo hazikutumika Sh.32,366,811
Ukaguzi wa mapato na matumizi wa mradi shirikishi wa 
usimamizi wa misitu kwa mwaka wa fedha 2011/12 
umeonesha kuwa na kiasi kisichotumika kinachofikia  
Sh.32,366,811 kwa halmashauri 9 kama inavyoonekana 
kwenye jedwali hapa chini :

Jedwali  Na. 53:  Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikutumia fedha za PFM

Na. Halmashauri Fedha iliyopo Fedha 
iliyotumika

Fedha 
ambayo 

haikutumika

% fedha 
isiyotumika

(Sh) (Sh) (Sh)

1 H/W Handeni 54,019,010 51,974,524 2,044,486 3
2 H/W Kilosa 95,905,011 94,042,870 1,862,141 2

3 H/W Liwale 11,820,000 7,049,000 4,771,000 40
4 H/Jiji Mbeya 35,115,395 27,589,240 7,526,155 21
5 H/W Lushoto 45,007,574 42,412,500 2,595,074 5
6 H/W Kilindi 50,039,165 48,824,780 1,214,385 2
7 H/W 23,881,273 16,379,450 7,501,823 31
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Morogoro
8 H/W Songea 39,935,435 38,804,915 1,130,520 3
9 H/W Ulanga 50,553,897 46,832,670 3,721,227 7

Jumla 406,276,760 373,909,949 32,366,811 13%

Jedwali hapa chini linaonesha ulinganisho wa fedha 
ambazo hazikutumika kwa miaka miwili ikiwa ni 2010/11 
na 2011/12 kama ifuatavyo:

Jedwali  Na. 54 : Mwelekeo wa Halmashauri ambazo 
hazikutumia fedha za PFM
Mwaka Fedha 

isiyotumika
Idadi ya Halmashauri

2010/11 178,826,876 11
2011/12   32,366,811 9

Fedha ambazo hazikutumika zimepungua kwa kiasi cha 
Sh.146,460,065 sawa na asilimia 82%. Katika mwaka wa 
fedha 2011/12 kulikuwa na maendeleo katika matumizi 
ya fedha za PFM. Uongozi wa Halmashauri uongeze juhudi 
za kutumia fedha a PFM katika muda uliopangwa.

5.6.8 Mfuko wa Afya ya Jamii
Mfuko wa Afya ya Jamii ulianzishwa mwaka 1997 ikiwa ni 
sehemu ya fedha zilizoainishwa na serikali kushawishi 
wananchi kuchangia katika sekta ya afya.

Makusanyo na matumizi kwa ajili ya mfuko huo 
yameainishwa bayana katika waraka namba 2 ya mwaka 
1997 uliotolewa na Wizara ya afya ambao umeeleza kuwa 
fedha hizo zitatumika kununua dawa, vifaa vya hospitali, 
matengenezo madogo, mafuta na posho ya safari. Waraka 
huo pia unaeleza kuwa madawa na vifaa vya hospitali 
lazima vinunuliwe kwa wazabuni walioidhinishwa. Katika 
mwaka huu wa fedha, masuala yafuatayo yalionekana 
katika usimamizi wa Mfuko: 
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(a) Fedha za mfuko wa Jamii ambazo hazikutumika 
Sh.1,709,747,559
Katika mwaka wa fedha uliokaguliwa tulifanya uhakiki 
katika usimamizi wa mfuko kwa sampuli ya Halmashauri 
38, na tulibaini kuwa halmashauri hizi zina fedha ambazo 
hazikutumika zinazofikia Sh.1,709,747,559 
iliyosababishwa na kutokufungua akaunti tofauti ya Mfuko 
na kuchelewa kutolewa kwa fedha hizo.  Hii ina maana 
kuwa wananchi hawakuweza kupata huduma ya afya 
ambayo ingetolewa kupitia fedha hizo. Halmashauri 
zenye bakaa ni kama zinavyoonekana kwenye 
Kiambatisho (xxx).

Jedwali hapa chini linaonesha fedha ambazo 
hazikutumika kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo 
kama ifuatavyo:

Jedwali  Na. 55:  Fedha za mfuko wa Jamii ambazo 
hazikutumika

Mwaka Fedha isiyotumika 
(Sh)

Idadi ya halmashauri

2009/10 383,337,857 10
2010/11 2,963,900,725 33
2011/12 1,709,747,559 38

Maelezo hayo hapo juu yanaweza kuonekana kwenye 
chati mstari kama ifuatavyo: 
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Kutokana na jedwali na chati mstari hapo juu, fedha 
ambazo hazikutumika ziliongezeka kwa Sh.2,580,562,868 
katika mwaka wa fedha 2009/10 hadi 2010/11 . Pia 
kutoka mwaka wa fedha 2010/11 kwenda 2011/12 
zilipungua kwa Sh.1,254,153,166 ambayo ni sawa na 
asilima 42%.

Inashauriwa kuwa, Halmashauri zitekeleze kazi 
zilizopangwa zinazohusiana na sekta ya afya kwa mwaka 
husika ili kuongeza uwajibikaji kwa manufaa ya jamii 
husika. 

(b) Malipo yaliyofanyika kinyume na waraka wa 
uendeshaji wa mfuko Manispaa ya Dodoma 
Sh.30,011,290 
Mwongozo wa Mfuko wa afya ya Jamii wa Juni, 1999 
unaeleza kwamba “fedha za Mfuko zitatumika kwa 
matumizi yanayohusiana na afya”. Matumizi 
yanayoruhusiwa ni pamoja na manunuzi ya dawa, vifaa 
vya hospitali, ukarabati wa miundombinu ya afya, sare za 
wauguzi, kulipa posho ya wataalam wanapo kuwa zamu, 
posho ya safari, na posho ya wauguzi kama zipo kwenye 
mpango wa afya wa kata.
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Wakati wa ukaguzi, ilionekana kuwa kiasi cha Sh. 
30,011,290katika H/Mji Dodoma kilitumika kinyume na 
mwongozo wa Mfuko. Matumizi hayo yalikuwa kama 
ifuatavyo; Kiasi cha Sh.13,654,678 kililipa karadha ya 
mshahara kwa watumishi wapya na Sh.16,356,612 
zilihamishiwa kwenye mfuko wa afya na akaunti ya 
amana kwa ajili ya matumizi mengine. Mpaka wakati wa 
Ukaguzi fedha hizi zilikuwa bado hazijarejeshwa katika 
Mfuko wa afya wa jamii.

Inashauriwa kuwa Halmashuri zitumie michango ya Mfuko 
wa Afya ya jamii kwa Madhumuni yaliyokusudiwa kama 
ilivyoelekezwa katika Waraka Na.2 wa mwaka 1997 
uliotolewa na Wizara ya Afya na Maendeleo ya Jamii.

   (c) Madai ambayo hayajalipwa na bima ya afya 
Sh.321,247,691
Ukaguzi wa uendeshaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii, 
umeonesha kuwa katika Halmashuri kumi kuna madai 
yenye thamani ya Sh.321,247,691 ambayo hayajalipwa na 
Bima ya Afya kama marejesho kwa ajili ya huduma za 
afya zilizotolewa kwa  wanachama wa Mfuko ambao pia 
ni wanachama wa Bima ya Afya kama ifuatavyo:

Jedwali  Na. 56 : Orodha ya Halmashauri ambazo zina 
Madai yasiyolipwa na bima ya afya
Na. Jina la Halmashauri Kiasi bado 

kulipwa(Sh)
1 H/W Kibondo 36,756,500
2 H/W Kilombero 1,507,443
3 H/W Kilosa 14,272,611
4 H/W Kyela 43,089,605
5 H/W Chunya 26,347,900
6 H/W Singida 1,945,398
7 H/W Kahama 24,170,998
8 H/W Maswa 16,482,864
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9 H/W Iramba 148,266,000
10 H/W Meatu 8,408,372

Jumla 321,247,691

Inashauriwa kuwa, uongozi wa Halmashauri ufanye 
ufuatiliaji wa karibu ili deni hilo liweze kulipwa na Mfuko 
wa Bima ya Afya. 

5.6.9 Fedha za Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari 
(MMES) ambazo hazikutumika Sh.1,075,614,880
Wizara ya fedha ilipeleka fedha katika Mamlaka za 
Serikali za mitaa kwa ajili ya shughuli za MMES lengo 
ikiwa ni kuboresha elimu ya sekondari na kuongeza idadi 
ya wanafunzi.

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa mapato na matumizi ya 
Halmashauri imebainika kuwa Halmashauri 12 zilipokea 
jumla ya Sh.3,348,375,155 na kati ya hizo, kiasi cha  
Sh.2,272,760,275 zilitumika na kuacha bakaa ya 
Sh.1,075,614,880ambayo ni sawa na asilimia 32% ya fedha 
iliyokuwepo kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa 
chini: 

Jedwali  Na. 57 : Orodha ya Halmashauri ambazo 
zimesalia na fedha za MMES

Na. Halma-
shauri

Fedha iliyopo (Sh) Fedha 
iliyotumika 

(Sh)

Fedha ambayo 
haikutumika 

(Sh)

% ya fedha 
ambayo 
haikutu-

mika
1 H/W Karatu 425,886,289 197,945,818 227,940,471 53.5%
2 H/W 

Kilombero
388,864,000 234,683,484 154,180,516 39.6%

3 H/M Lindi 368,054,466 366,326,136 1,728,330 0.5%
4 H/W Liwale 687,351,169 628,628,012 58,723,157 8.5%
5 H/W 

Nachingwea
145,576,680 121,576,539 24,000,141 16.5%

6 H/W Bariadi 182,558,720 84,512,000 98,046,720 53.7%
7 H/W 

Bukombe
143,284,760 104,136,800 39,147,960 27.3%

8 H/W 
Musoma 

155,600,000 105,600,000 50,000,000 32.1%
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9 H/W 
Shinyanga 

158,726,800 140,283,100 18,443,700 11.6%

10 H/W
Serengeti

222,111,400 198,111,400 24,000,000 10.8%

11 H/M Moshi 270,878,283 0 270,878,283 100.0%

12 H/W
Misungwi

199,482,588 90,956,985 108,525,603 54.4%

Jumla 3,348,375,155 2,272,760,275 1,075,614,880 31.4%

Jedwali lililopo hapa chini linaonesha mtiririko wa fedha 
ambazo hazikutumika kwa miaka 2 kama ifuatavyo: 

Jedwali  Na. 58 : Mwelekeo wa fedha za MMES zilizosalia
Mwaka Fedha ambayo haikutumika Idadi ya Halmashauri

2010/11 724,673,833 11
2011/12 1,075,614,880 12

Jedwali hapo linaonesha kuwa, fedha ambayo haikutumika 
imeongezeka kwa kiasi cha Sh.350,941,047 katika mwaka 
2011/12 sawa na asilimia 48.4%. Fedha nyingi iliyobaki 
inaonesha kuwa, baadhi ya kazi zilizotakiwa kufanyika 
aidha zimefanyika kidogo au hazikufanyika kabisa. Hii ina 
maana kuwa malengo hayakutimizwa na Halmashauri 
husika. 

Menejimenti za Halmashauri husika ziongeze juhudi katika 
kutekeleza na kukamilisha miradi yote iliyopangwa.

5.7 Mapitio  ya usimamizi wa Matumizi

5.7.1 Malipo yenye Nyaraka Pungufu Sh.3,367,208,321
Wakati wa ukaguzi wa kumbukumbu za matumizi katika 
sampuli iliyochaguliwa, matumizi yenye jumla ya 
Sh.3,367,208,321 yaliyohusiana na Halmashauri 74 
yalikuwa na nyaraka pungufu kinyume na Agizo. 8(2)(c) na 
104 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 ambayo inaagiza malipo yote 
yanayofanywa na Halmashauri yaambatanishwe na nyaraka 
sahihi. Halmashauri husika zimeorodheshwa katika 
Kiambatisho (xxxi).
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Malipo yaliyofanyika bila viambatisho yanakwaza mawanda 
ya ukaguzi katika kuhakiki uhalali wa malipo husika.

Malipo yenye nyaraka pungufu kwa miaka mitano mfululizo 
2007/08, 2008/09, 2009/10, 2010/11 na 2011/12 ni kama 
inavyoainishwa hapa chini:-

Jedwali  Na. 59:Mwenendo wa malipo yenye nyaraka 
pungufu

Mwaka wa 
Fedha

Kiasi (Sh.) Idadi ya 
Halmashauri

2007/08 3,590,228,595 69
2008/09 2,526,117,587 33
2009/10 2,830,338,208 34
2010/11 5,692,624,802 63
2011/12 3,367,208,321 74

Taarifa hiyo inawezakuonyeshwa pia katika Chati Mistari 
zifuatayo:

Jedwali na chati mistari zilizotangulia inaonesha 
kwamba,

Kutoka mwaka 2007/08 hadi mwaka 2008/09 kiasi cha 
matumizi yasiyo na hati za malipo kilipungua kwa 29.6% 
pamoja na kupungua kwa idadi ya halmashauri husika 
kutoka 69 hadi 33.
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Kutoka mwaka 2008/09 hadi mwaka 2009/10 kiasi cha 
matumizi yasiyo na hati za malipo kimeongezeka kwa 12% 
pamoja na ongezeko dogo la idadi ya halimashauri husika 
kutoka 33 hadi 34.

Kutoka mwaka 2009/10 hadi mwaka 2010/11 kiasi cha 
matumizi yasiyo na hati za malipo kiliongezeka kwa 101% 
pamoja na kuongezeka kwa idadi ya halmashauri husika 
kutoka 34 hadi 63.

Kutoka mwaka 2010/11 hadi mwaka 2011/12 kiasi cha 
matumizi yasiyo na hati za malipo kilipungua kwa 40.8% 
pamoja na kuongezeka kwa idadi ya halimashauri husika 
kutoka 63 hadi 74.

Halmashauri zinatakiwa kuimarisha mfumo wa udhibiti 
katika kuifadhi nyaraka zote zikiwemo zinazothibitisha 
malipo yaliyotolewa na uhalali wake ili kupunguza malipo 
yenye nyaraka pungufu na idadi ya Halmashauri zenye 
matatizo ya kuwepo na Malipo yenye Nyaraka Pungufu.

5.7.2 Matumizi yasiyokuwa na hati za malipo 
Sh.1,509,529,810
Jumla ya Sh.1,509,529,810 zilizotumika  katika 
halmashauri 22 Kwa mwaka wa fedha 2011/12, hati za 
malipo pamoja na viambatanisho vya matumizi hayo 
havikupatikana kwa ajili ya ukaguzi, hivyo uhalali wa 
matumizi haya pamoja na uhalisia wa taarifa haukuweza 
kuthibitishwa kutokana na kukwazwa kwa mawanda ya 
ukaguzi. Halmashauri husika ni kama zinavyoonyeshwa 
katika Kiambatisho (xxxii).

Kutokuwepo kwa hati za malipo ni kinyume na Agizo 
Na.104 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009, ambayo kwa pamoja yanaelekeza 
kuwa hati za malipo pamoja na viambatisho vyake 
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vinatakiwa kuweka vizuri na kutunzwa kwa muda 
usiopungua miaka mitano (5).

Kwa muhtasari idadi ya Halmashauri zilizokuwa na 
matumizi yasiyokuwa na hati za malipo kwa miaka mitano 
mfululizo; 2007/08, 2008/09, 2009/10, 2010/11 na 
2011/12 imeoneshwa katika jedwali lifuatalo:

Jedwali  Na. 60: Mwenendo wa Matumizi yasiyokuwa 
na hati za malipo kwa miaka mitano mfululizo

Mwaka wa 
Fedha

Kiasi (Sh.) Idadi ya 
Halmashauri

2007/08 1,370,245,729 45
2008/09 2,526,117,587 33
2009/10 2,830,338,208 34
2010/11 1,080,519,637 32
2011/12 1,509,529,810 22

Mwenendo wa Matumizi yasiyokuwa na hati za malipo 
kwa miaka mitano kama inavyoonekana hapo juu 
unaweza kuoneshwa katika chati mistari kama ifuatayo:
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Kutokana na chati mistari iliyotangulia inaonekana kuwa:-
Kutoka mwaka 2007/8 hadi mwaka 2008/09 kiasi cha 
matumizi yasiyo na hati za malipo kimeongezeka kwa 
84.4% pamoja na kupungua kwa idadi ya halmashauri 
husika kutoka 45 hadi 33

Kutoka mwaka 2008/09 hadi mwaka 2009/10 kiasi cha 
matumizi yasiyo na hati za malipo kimeongezeka kwa 12% 
pamoja na ongezeko dogo la idadi ya halimashauri husika 
kutoka 33 hadi 34

Kutoka mwaka 2009/10 hadi mwaka 2010/11 kiasi cha 
matumizi yasiyo na hati za malipo kimepungua kwa 61.8% 
pamoja na kupungua kwa idadi ya halmashauri husika 
kutoka 34 hadi 32

Kutoka mwaka 2010/11 hadi mwaka 2011/12 kiasi cha 
matumizi yasiyo na hati za malipo kimeongezeka kwa 
39.7% pamoja na kupungua kwa idadi ya halimashauri 
husika kutoka 32 hadi 22
Kwa kuwa tatizo hili limekuwa likiendelea kujirudia 
katika Halmashauri nyingi kwa muda mrefu, napenda 
kuwakumbusha viongozi wa halmashauri juu ya wajibu 
wao wa msingi katika kuhakikisha kwamba, nyaraka zote 
muhimu za halmashauri zikiwemo hati za malipo ni vizuri 
kutunzwa, kulindwa na lazima zitolewe kwa ajili ya 
ukaguzi pindi zinapohitajika.

5.7.3 Kukosekana kwa stakabadhi za kukiri mapokezi kutoka 
kwa walipwaji Sh.650,356,980

Jumla ya Sh.650,356,980 kutoka Halmashauri 20 ambayo 
aidha yalilipwa moja kwa moja na Hazina ikiwa ni makato 
ya kisheria, au yalilipwa na Halmashauri hizo kwenda 
kwenye Taasisi mbalimbali kwa ajili ya huduma mbalimbali 
zilizotolewa na taasisi hizo, lakini malipo hayo hayakuweza 
kuthibitika kama yamepokelewa na Taasisi husika kwa 
kuwa stakabadhi/risiti ya kukiri kupokea kiasi hicho cha 
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fedha hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Hali hii 
inapingana na Agizo Na. 8(2)(c) la Memoranda ya fedha za 
Serikali za Mitaa la mwaka 2009.

Jedwali Na. 61: Idadi ya Halmashauri ambazo stakabadhi 
za kukiri mapokezi kutoka kwa walipwaji zilikosekana

Na. Jina la Halmashauri husika Kiasi (Sh.)
1 H/M  Kinondoni 191,051,000
2 H/M  Dodoma 173,029,081
3 H/W  Songea 77,561,638
4 H/W  Ilala 48,325,645
5 H/W  Korogwe 32,905,750
6 H/W  Rungwe 23,232,489
7 H/W  Karagwe 17,196,071
8 H/W  Urambo 16,815,967
9 H/W  Handeni 16,025,177
10 H/W  Sumbawanga 15,704,189
11 H/W  Meru 6,099,397
12 H/W  Kibondo 5,615,325
13 H/W  Karatu 5,474,706
14 H/M  Musoma 5,150,000
15 H/W  Kiteto 4,500,000
16 H/W  Mpwapwa 3,777,236
17 H/W  Pangani 3,403,121
18 H/W  Kilindi 2,173,877
19 H/W  Nkasi 1,580,843
20 H/M  Songea 735,467

Total 650,356,980

Kukosekana kwa nyaraka za kukiri mapokezi kunakwaza 
mawanda ya ukaguzi katika kuthibitisha matumizi katika 
vifungu husika na uhalisia wa malipo.

Tatizo hili limekuwa likijirudia mara kwa mara katika 
halmashauri nyingi licha ya kupendekeza mara nyingi juu 
ya suala hilo, Hivyo napenda kuwakumbusha viongozi wa 
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Serikali za Mitaa juu ya wajibu wao katika kuhakikisha 
kwamba, kila Halmashauri inatunza, inalinda nyaraka vizuri 
na lazima zitolewe kwa ajili ya ukaguzi pindi 
zinapohitajika.

5.7.4 Matumizi yaliyofanywa kwa kutumia vifungu 
visivyohusika Sh.1,577,463,978

Kinyume na Kifungu 43(5) cha Sheria ya Fedha za Serikali 
za Mitaa, 1982 (Iliyorekebishwa 2000), matumizi ya jumla 
ya Sh.1,577,463,978 kutoka Halmashauri (41) kama 
zilivyoainishwa katika jedwali lifuatalo yalilipwa kwa 
kutumia vifungu visivyohusika bila kibali cha kamati ya 
fedha kuidhinisha ili fedha zihamishwe kwenda vifungu 
vingine.

Jedwali  Na. 62: Idadi ya halmashauri yaliyofanya matumizi kwa kutumia 
vifungu visivyohusika

Na. Jina la 
Halmashauri

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri

Kiasi (Sh.)

1 H/M  Dodoma 694,718,508 21
H/W  
Sumbawanga 13,503,500

2 H/M  Morogoro 116,316,508 22 H/W  Babati 12,260,000

3 H/Jiji Mbeya 98,877,546 23 H/W  Meru 10,490,000

4 H/M Arusha 87,636,749 24 H/W  Mbinga 10,459,000

5 H/W  Muheza 66,352,537 25 H/W  Kyela 9,987,700
6 H/W  Handeni 57,811,233 26 H/W  Mbeya 8,770,360
7 H/W  Magu 51,941,300 27 H/W  Urambo 7,225,000
8 H/M  Temeke 41,144,717 28 H/W  Rungwe 7,065,689

9 H/Mji Korogwe 30,956,984 29
H/W  
Simanjiro

6,422,600

10 H/W  
Sengerema

24,182,470 30 H/W  Mufindi 5,712,479

11 H/Jiji Mwanza 22,459,297 31 H/W  Nzega 5,277,000

12 H/W  Kiteto 22,450,500 32
H/W  
Shinyanga

4,782,000

13 H/W  Bukoba 21,637,432 33
H/W  
Mvomero

4,770,000

14 H/W  Songea 21,632,734 34
H/W  
Biharamulo 

3,540,000

15 H/W  Korogwe 17,602,026 35 H/Mji Njombe 3,538,898

16 H/W  
Chamwino

16,652,312 36 H/W  
Morogoro

2,430,000
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17 H/W  Mbulu 16,318,525 37 H/W  Monduli 1,642,373

18 H/W  Makete 16,310,000 38 H/W  
Namtumbo

1,624,500

19 H/W  Misungwi 15,831,500 39 H/M  Songea 1,130,000

20 H/W  Kilwa 14,440,000 40
H/W  
Ukerewe

960,000

41 H/W  Mkinga 600,000
Total 1,577,463,978

Hii ina maana kwamba, kuna miradi na kazi zilizopangwa 
na kupitishwa zenye thamani ya Sh.1,577,463,978 
ambazo hazijatekelezwa.

Jambo hili bado linaendelea kuonekana katika 
halmashauri mbalimbali na kusababisha makosa ya taarifa 
ya hesabu za halmashauri, napenda kushauri Serikali za 
Mitaa juu ya wajibu wao katika kuhakikisha halmashauri 
inaimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani ilikuwawezesha 
kuandaa taarifa za hesabu ambazo hazina makosa na pia 
kufuata mwongozo wa bajeti. 

5.7.5 Matumizi yaliyofanywa nje ya Bajeti iliyoidhinishwa 
Sh.1,688,848,579
Katika Ukaguzi wa mwaka wa fedha 2011/12, matumizi 
ya kiasi cha Shs.1,688,848,579 yalifanyika nje ya bajeti 
iliyoidhinishwa kinyume na kifungu Na. 10 (3) cha Sheria 
ya Fedha ya Serikali za Mitaa Namba 9 ya mwaka 1982 
(Iliyorekebishwa 2000).

Matumizi hayo yalifanywa na Halmashauri (38) kama 
zilivyoorodheshwa hapa chini:-

Jedwali  Na. 63: Idadi ya halmashauri yaliyofanya 
matumizi nje ya bajeti iliyoidhinishwa

Na.
Jina la 

Halmashauri
Kiasi (Sh.) Na.

Jina la 
Halmashauri

Kiasi (Sh.)

1 H/W  Mbarali 482,830,864 20 H/W  Kongwa 13,471,700
2 H/W  Singida 427,692,000 21 H/M  Sumbawanga 10,975,000
3 H/W  Kyela 133,373,820 22 H/W  Karatu 10,428,800
4 H/W  Kahama 101,022,311 23 H/W  Ileje 8,330,000
5 H/W  Kishapu 85,154,180 24 H/M  Lindi 7,985,500
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6 H/W  Meatu 46,352,000 25 H/W  Kwimba 7,373,700
7 H/W  Kilwa 34,819,896 26 H/W  Misungwi 7,250,000
8 H/M  Singida 34,011,368 27 H/Jiji Mbeya 6,578,800
9 H/W  Kasulu 31,596,989 28 H/W  Mbulu 6,418,000
10 H/Mji Njombe 23,250,000 29 H/M  Kigoma 5,915,000
11 H/W  Manyoni 23,189,400 30 H/M  Bukoba 5,567,000
12 H/W  Mbeya 23,163,051 31 H/W  Mvomero 4,660,000
13 H/W  Bukombe 21,491,800 32 H/W  Mpanda 3,888,000
14 H/W  Rufiji 21,367,750 33 H/W  Namtumbo 3,459,100
15 H/W  Mbinga 20,000,000 34 H/W  Same 2,940,000
16 H/W  Makete 19,300,000 35 H/W  Nkasi 2,340,000
17 H/M  Morogoro 18,365,000 36 H/W  Ludewa 1,800,000
18 H/W  Hanang 15,626,550 37 H/W  Ruangwa 1,624,000
19 H/W  Kilosa 13,767,000 38 H/W  Shinyanga 1,470,000

Total 1,688,848,579

Mlinganisho wa Matumizi yaliyofanywa nje ya Bajeti 
iliyoidhinishwa kwa miaka miwili ni kama ilivyoainishwa 
katika jedwali lifuatalo:

Jedwali  Na. 64: Mlinganisho wa matumizi yaliyofanyika 
nje ya bajeti iliyoidhinishwa

Mwaka wa Fedha Kiasi (Sh.) Idadi ya 
Halmashauri

2010/2011 549,421,946.00 9
2011/2012 1,688,848,579.17 38

Jedwali hapo juu linaonyesha kwamba, tatizo la matumizi 
kufanyika nje ya bajeti iliyoidhinishwa limeongezeka kwa 
kiasi cha Sh.1.1bil kutoka Halmashauri 38. Hivyo, 
menejimenti ya halmashauri husika zinashauriwa kufuata 
sheria na muswada wa fedha kama zinavyopitishwa na 
bunge

5.7.6 Uhamisho wa ndani wa fedha kutoka akaunti moja 
kwenda nyingine kwa njiaya mikopo ambayo 
haijarejeshwa Sh.2,673,964,170
Ukaguzi wa malipo na kumbukumbu za nyaraka za malipo 
katika sampuli ya Halmashauri (45) ulifanyika na kubaini 
kwamba kulifanyika uhamisho wa ndani wa fedha kiasi 
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cha Sh.2,673,964,170 kutoka akaunti moja kwenda 
nyingine kwa njia ya mikopo ndani ya halmashauri hizo 
ambazo hazikurejeshwa hadi mwisho wa mwaka wa fedha 
wa 2011/2012 kinyume na Agizo Na. 23 la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

Halmashauri zilizohusika ni kama inavyooneshwa katika 
jedwali hapa chini:

Jedwali  Na. 65: Idadi ya halmashauri zilizofanya
uhamisho wa ndani wa fedha kutoka akaunti moja 
kwenda nyingine kwa njia ya mikopo ambazo 
hazijarejesha

Na.
Jina la 

Halmashauri
Kiasi (Sh.) Na.

Jina la 
Halmashauri

Kiasi (Sh.)

1 H/W  Mbarali 465,532,500 24 H/W  Nkasi 16,779,500

2 H/W  Mbozi 421,069,560 25 H/M  Dodoma 16,356,612

3 H/W  Kasulu 326,048,600 26 H/Mj wa 
Babati

15,000,000

4 H/M  Kigoma 182,620,000 27 H/W  Meatu 14,967,232

5 H/W  Bariadi 137,104,348 28 H/W  Kondoa 14,537,000

6 H/W  Masasi 135,000,709 29 H/Mj wa 
Njombe 

11,000,000

7 H/W  
Morogoro

120,038,000 30 H/W  Ileje 10,900,000

8 H/W  Mbulu 119,783,000 31 H/W  Mwanga 10,599,000

9 H/W  Manyoni 78,355,049 32 H/W  Mpanda 10,212,000

10 H/W  Maswa 67,600,000 33 H/W  Ludewa 10,000,000

11 H/Mji  
Mpanda

62,500,000 34 H/W  Kiteto 10,000,000

12 H/W  Kishapu 52,663,800 35 H/W  Tunduru 10,000,000

13 H/W  
Misungwi

51,818,000 36 H/W  
Mvomero

9,867,710

14 H/W  Kilosa 44,090,000 37 H/W  Kwimba 8,070,000

15 H/W  Iramba 31,000,000 38 H/W  
Karagwe

7,921,300

16 H/W 
Sumbawanga

26,774,700 39 H/W 
Tandahimba

7,600,000

17 H/Jiji Mbeya 25,000,000 40 H/M  Bukoba 5,243,000

18 H/W  Bukoba 24,125,000 41 H/W  Kilolo 5,226,360
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19 H/W  Kibondo 23,098,990 42 H/W  Bahi 4,500,000

20 H/W 
Biharamulo

22,659,900 43 H/W  
Bukombe

1,990,000

21 H/W  
Sengerema

18,500,000 44 H/W  Karatu 1,397,300

22 H/W  Mufindi 18,415,000 45 H/W  Ngara 500,000

23 H/W  Handeni 17,500,000

Total 2,673,964,170

Mlingano kati ya Uhamisho wa ndani kutoka akaunti moja 
kwenda nyingine kwa njia ya mikopo kwa miaka miwili 
mfululizo ni kama inavyo ainishwa katika jedwali 
lifuatalo;

Jedwali  Na. 66: Mlingano wa uhamisho wa ndani wa 
fedha kutoka akaunti moja kwenda nyingine kwa njia 
ya mikopo ambayo haijarejeshwa
Mwaka wa 

Fedha
Kiasi (Sh.) Idadi ya 

Halmashauri

2010/11 750,621,650 20

2011/12 2,673,964,170 45

Jedwali hapo juu linaweza kuoneshwa katika chati mstari 
kama ifuatavyo;
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Jedwali na chati hapo juu inaonesha kwamba, uhamisho 
wa ndani wa fedha kutoka akaunti moja kwenda akaunti 
nyingine umeongezeka kwa Sh.1.9bil kutokana na 
ongezeko la halmashauri 25 zenye matatizo na uhamishaji 
usiofuata sheria.

5.7.7 Madai ya miaka ya nyuma Sh.348,701,810
Katika mwaka husika wa ukaguzi, ilibainika kwamba kiasi 
cha Sh.348,701,810 katika Halmashauri 32 kilitakiwa 
kilipwe katika mwaka wa fedha 2010/11, lakini malipo 
hayo yamefanyika katika mwaka wa fedha 2011/12 
kinyume na Agizo Na. 22(1) la Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009. Pia hakuna 
uthibitisho kuwa malipo hayoyalioneshwa katika orodha 
ya wadai wa Halmashauri katika mwaka wa fedha 
2010/11. Mchanganuo ni kama ulivyooneshwa katika 
Kiambatisho (xxxiii).

Mwelekeo wa malipo ya Madai ya miaka ya nyuma bila 
kufuata sheria kwa miaka mitano mfululizo; 2007/08, 
2008/09, 2009/10, 2010/11 na 2011/12 ni kama
inavyoidhinishwa katika jedwali lifuatalo;

Jedwali  Na. 67: mwelekeo wa malipo ya madai ya 
miaka ya nyuma

Mwaka wa 
Fedha

Kiasi (Sh.)
Idadi ya 

Halmashauri
2007/08 754,886,927 23
2008/09 725,288,165 36
2009/10 620,278,565 24
2010/11 412,414,001 24
2011/12 348,701,810 32

Jedwali lililotangulia linaweza kuoneshwa katika chati 
mistari zifuatazo;
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Kama ilivyoainishwa katika chati mistari iliyotangulia, 
kutoka mwaka 2007/08 hadi 2011/12 kiasi cha malipo ya 
madai ya miaka ya nyuma yamekua yakipungua kwa 
uwiano wa asilimia 16.8% huku idadi ya halmashauri 
ikiongezeka kwa 13 kutoka mwaka 2007/08 hadi 2008/09, 
kupungua kwa idadi ya halmashauri kwa 12 kutoka mwaka 
2008/09 hadi 2009/10 na kuongezeka kwa uwiano kwa 
idadi ya halmashauri kwa 8 kutoka mwaka 2009/10 hadi 
2011/12

Hivyo Uongozi wa Halmashauri husika unashauriwa 
kuonesha madeni yote ya miaka iliyopita katika rejesta ya 
madai na taarifa za fedha

5.8 Madeni na Miadi Sh.8,698,124,431
Halmashauri kwa Uwezo wake wa kisheria zinaweza 
kushitaki au kushtakiwa. Katika mwaka wa fedha 2011/12 
imebainika kuwa halmashauri 18 zimekuwa na kesi 
mbalimbali za kisheria zenye jumla ya Sh.8,698,124,431 
ambazo karibu zote ni kesi za madai ambapo matokeo 
yake hayawezi kutabirika na vile vile kukadirika. 
Halmashauri husika zimeorodheshwa katika Kiambatisho 
(xxxiv).
Mlingano wa madeni ya kesi mbalimbali za kisheria kwa 
miaka miwili mfululizo 2010/11 and 2011/12 ni kama 
inavyoainishwa katika jedwali lifuatalo;
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Jedwali  Na. 68: Mlingano wa madeni ya kesi za sheria 
kwa miaka miwili

Na. Mwaka Madeni ya kesi za 
kisheria  (Sh.)

1. 2010/2011 5,852,750,556
2. 2011/2012 8,698,124,431

Jedwali lililotangulia linaweza kuoneshwa kwa kutumia 
milinganyo duara ifuatayo;

Milinganyo duara iliyotangulia inaashiria kuwa Kumekua 
na ongezeko la kesi za kisheria zenye thamani ya 
Sh.2.8bil kutoka mwaka 2010/11 hadi 2011/12

Kesi zingine hazisimamiwi vizuri na uongozi wa 
halmashauri husika na kusababishia halmashauri hasara. 

Pia halmashauri inakuwa katika hatari ya kuingia gharama 
batili kutokana na faini ambazo zinaweza kuepukika.

5.9 Masuala Mengine
5.9.1 Ucheleweshaji wa kuwasilisha taarifa za utekelezaji 

wa miradi kwa mwaka 2010/2011
Kufuatia makubaliano kati ya TAMISEMI, Ofisi ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu waSerikali na Ofisi ya Bunge katika 
ukaguzi wa miradi iliyotekelezwa na Halmashauri, Katibu 
Mkuu wa OWM - TAMISEMI aliamua kutoa maelekezo kwa 
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barua yenye Kumb. Na.2/CA.26/215/01/1 ya tarehe 10 
Novemba, 2010 ambayo inawataka Maafisa Masuuli wote 
kuandaa taarifa za utekelezaji wa mradi kwa kufuata 
mwongozo wa taarifa zinazopelekwa mbele ya Kamati ya 
Bunge ya hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) na 
kuziwasilisha pamoja na hesabu zamwisho kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Serikali kwa ajili ya ukaguzi kabla au 
tarehe 30 Septemba ya kila mwaka wa fedha.

Katika sampuli iliyochaguliwa, Halmashauri tano (5), 
ambazo ni Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa, 
Halmashauri ya Wilaya ya Tabora, Halmashauri ya Wilaya 
ya Namtumbo, Halmashauri ya Wilaya ya Songea na 
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa hazikuwasilisha taarifa 
ya utekelezaji wa mradi ya maendeleo kinyume na 
maelekezo yaliyotolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu-
TAMISEMI. 

Kati ya halmashauri zilizopitiwa; Halmashauri Kumi (10) 
ambazo ni Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo, 
Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe, Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda, Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam, 
Halmashauri ya Manispaa ya Ilala, Halmashauri ya Wilaya 
ya Kilwa, Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba, Halmashauri 
ya Wilaya ya Kyela, Halmashauri ya Wilaya Lindi na 
Halmashauri ya Wilaya ya Meatu hazijawasilisha taarifa 
ya utekelezaji wa mradi kinyume na maelekezo 
yaliyotolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI.

Halmashauri Kumi na moja (11) hazikuwasilisha taarifa 
za utekelezaji wa mradi yao ndani ya tarehe ya kisheria 
(kabla au 30 Septemba, 2012) na kuchelewa kwa kipindi 
kati ya siku 11-110; Halmashauri ya wilaya ya Kasulu, 
Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro ziliwasilisha taarifa 
za utekelezaji wa miadi yao chini ya kiwango 
ukilinganisha mpango unaohitajika na kupitishwa na 
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Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa.

Orodha ya Halmashauri ambazo hazijawasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa miradi yao katika muda uliopangwa ni 
kama ifuatayo;
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Jedwali  Na. 69: idadi ya Halmashauri zilizochelewesha 
kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa miradi

Na. Jina la 
Halmashauri

Tarehe ya Kuwasilisha 
Taarifa ya Utekelezaji 

Siku za ziada

1. H/W  
Mpwapwa 

11-10-12 11

2. H/M  
Morogoro

03-11-12 33

3. H/W  Ulanga 25-11-12 55
4. H/W  

Morogoro 
25-11-12 55

5. H/W  
Mvomero

26-11-12 56

6. H/W  Kahama 29-11-12 59
7. H/W  Tabora 21-12-12 81
8. H/W  

Chamwino
27-12-12 87

9. H/W  Bariadi 31-12-12 91
10. H/W  Kondoa 02-01-13 93
11. H/W  Kishapu 19-01-13 110

Kwa Halmashauri ambazo hazikuwasilisha ripoti husika, 
ukaguzi hakuweza kuthibitisha uhalali wa taarifa zao 
kama inaonesha uhalisia. Hii inamaanisha kuwa 
Halmashauri husika hazikufuata maelekezo yaliyotolewa 
na serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI.

5.9.2 Utekelezaji wa  Kilimo Kwanza
Kilimo Kwanza ni kauli mbiu ya  Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ambayo inalenga kufufua na 
kuendeleza sekta ya kilimo kwa mfumo wa utekelezaji 
nguzo za Kilimo Kwanza ambazo hutekelezwa na wadau 
mbalimbali muhimu ambao ni pamoja na Halmashauri za 
Wilaya, Miji, Manispaa na Majiji ambazo zipo chini ya
Ofisi ya Waziri Mkuu-Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa.
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Ukaguzi na tathmini ya utekelezaji wa"Kilimo Kwanza" 
katika ulibaini madhaifu mbalimbali ambayo
yanakwamisha utekelezaji wa Kilimo Kwanza:

· Kuchelewa kutolewa kwa vocha za pembejeo 
kutoka Wizara ya Kilimo,

· Uchaguzi wa Mawakala wa Pembejeo za Kilimo 
wasiofaa katika ngazi ya Halmashauri,

· Matumizi ya vocha za ruzuku ya pembejeo za 
kilimo chini ya kiwango kilichokuwa kinatakiwa,

· Kuchelewa kwa Wakala kusambaza Vocha za 
pembejeo za Kilimo kwa wakulima,

· Wizi na uharibifu wa Vocha za pembejeo  kilimo,
· Ukosefu wa semina kwa Halmashauri za vijiji na 

Kamati za vijiji za  vocha za pembejeo,

· Ukosefu bajeti zilizo tengwa kwa ajili ya usimamizi 
katika idara ya Kilimo.

Maelezo zaidi yameoneshwa katika Kiambatisho (xxxv).

Ili kufikia malengo ya  Kilimo Kwanza 
ninapendekezayafuatayo:

· Menejimenti za Halmashauri lazima zihakikishe kuwa 
mawakala wanawajibika kusambaza pembejeo za 
kilimo kulingana na mikataba yao,

· Uongozi wa Halmashauri kwa kushirikiana na Wizara 
ya Kilimo zinapaswa kuhakikisha kuwa pembejeo za 
kilimo zinatolewa kwa wakati na kulingana na 
mahitaji ili kuchochea kilimo ndani ya Halmashauri,

· Serikali kupitia Wizara ya Kilimo inapaswa kutenga 
bajeti ya kutosha ili kuwezesha usimamizi na 
kuhakikisha kuwa utekelezaji unafanyika kwa wakati 
na kwa ufanisi,

· Kamati husika inatakiwa kuanzisha mikakati ya 
kudhibiti na kufuatilia kwa karibu vocha za kilimo na 
kuhakikisha kuwa, hatua za kisheria zinachukuliwa 
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dhidi ya wale wote ambao watasababisha hasara na 
uharibifu.

· Menejimenti za Halmashauri lazima zihakikishe 
kwamba, Serikali za vijiji na wakulima wanapata 
mafunzojuu ya jinsi ya kutumia mfumo wa vocha za 
pembejeo za kilimo kabla ya utekelezaji wake
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SURA YA SITA

6.0 USIMAMIZI WA MIKATABA NA UZINGATIAJI WA TARATIBU 
ZA MANUNUZI

6.1 Usimamizi wa mikataba na uzingatiaji wa taratibu za 
manunuzi
Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya mwaka 2004 
kifungu cha 3(1) kimefafanua manunuzi kama mchakato
wa kununua, kukodisha, au vinginevyo kupata bidhaa na 
huduma yoyote au kazi za ujenzi unaofanywa na taasisi 
inayonunua kwa kutumia fedha za umma na mchakato 
huo unahusisha kazi zote za kutoa maelezo ya mahitaji, 
maandalizi ya zabuni, kufanya uteuzi wa mzabuni au 
mkandarasi na hatimaye kuandaa na kutoa mkataba. 
Kutokana na ukweli kwamba kiasi kikubwa cha rasilimali
za Serikali huelekezwa katika ununuzi wa bidhaa na 
huduma, kuna haja ya kuimarisha nidhamu ya matumizi 
ya fedha na uwazi katika ngazi zote za mchakato wa 
ununuzi kwa ajili ya kupata thamani ya matumizi ya 
fedha za umma.

6.2 Uzingatiaji wa Sheria na Kanuni za manunuzi
Kifungu cha 44(2) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
mwaka, 2004 na kanuni ya 31 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma (Vifaa, ujenzi na huduma zisizo za ushauri, kuuza 
mali za umma kwa Zabuni) za mwaka 2005 zinanitaka 
kueleza katika ripoti yangu ya mwaka kama taasisi 
niliyoikagua imezingatia sheria na kanuni za manunuzi. 
Kwa kuzingatia jukumu hili katika taasisi za manunuzi 
ikiwa ni pamoja na Halmashauri, ninaweza kusema kwa 
ujumla kuwa hali ya uzingatiaji wa sheria ya manunuzi na 
kanuni zake bado si ya kuridhisha.

6.3 Ufanisi wa Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi (PMU)
Kifungu cha 34 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.21 ya
mwaka 2004 na kanuni ya 22 ya Kanuni za Bodi ya 
Zabunikwa Serikali za Mitaa ya 2007, inazitaka taasisi 
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zinazofanya manunuzi zianzishe kitengo cha usimamizi wa 
manunuzi  kilicho na wajumbe wa kutosha. Kitengo hiki 
kinatakiwa kuwa na  wataalamu wa manunuzi na 
wataalamu wenye fani mbalimbali wakisaidiwa na 
watumishi wa utawala.

Mapitio ya ufanisi wa utendaji kazi wa vitengo vya 
manunuzi kwa mwaka huu katika Halmashauri mbalimbali
vimeonesha kuzorota ikilinganishwa na miaka 
iliyotangulia. Katika ukaguzi wa mwaka huu, Halmashauri 
63 zilibainika kuwa na vitengo vya manunuzi visivyo na
ufanisi wa kuridhisha ukilinganisha na Halmashauri 35 
zilizoripotiwa katika mwaka wa fedha uliopita. Udhaifu 
uliobainika ni pamoja na manunuzi ya bidhaa kupitia 
masurufu kinyume na agizo la 69(1) la Memoranda ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009; manunuzi 
ambayo hayakuwa kwenye mpango wa manunuzi kinyume 
na kifungu 45(b) cha sheria za manunuzi (2004) na 
kifungu 46(9) cha kanuni za manunuzi ya umma ya mwaka 
2005. Mapungufu mengine yalikuwa kwenye manunuzi ya 
huduma na bidhaa ambayo yamefanyika kabla ya 
kuidhinishwa hati ya manunuzi/mikataba midogo (LPO) 
kinyume na Agizo 69 (1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009, vilevile Halmashauri 
hizi zilionekana kuwa na mapungufu ya kutokuanzishwa 
kwa bodi za zabuni na vitengo vya usimamizi wa 
manunuzi kinyume cha vifungu 33 na 34 vya sheria ya 
manunuzi ya umma ya mwaka 2004; kutawanya manunuzi 
kwa lengo la kukwepa manunuzi kwa njia ya 
kushindanisha zabuni ambapo ni kinyume na kifungu 45(b) 
cha sheria za manunuzi, 2004 na Kanuni ya 49(1) ya 
kanuni za manunuzi ya 2005; kuongeza kazi katika 
mikataba  kusikoidhinishwa na bodi ya zabuni kinyume na 
sheria 117(2) ya kanuni za manunuzi ya 2005. 
Kiambatisho(xxxvi).
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Sababu kubwa yakutozingatiwa kwa kanuni ya manunuzi 
ya umma ya mwaka 2005 na sheria ya manunuzi ya (2004)  
pamoja na Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 ni kutokuanzishwa kwa bodi za zabuni na 
vitengo vya usimamizi wa manunuzi na hata vile vilivyopo 
kutokuwa na idadi ya kutosha ya watumishi na  baadhi ya 
wajumbe wa bodi za zabuni na vitengo vya usimamizi wa 
manunuzi hawana sifa stahiki zinazohusiana na manunuzi. 

6.4 Tathmini ya usimamizi wa mikataba na ununuzi wa 
bidhaa, kazi za ujenzi, na huduma katika Serikali za 
Mitaa
Aya hii inafafanua kwa ujumla masuala ya uzingatiaji wa 
Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.21 ya mwaka 2004 
pamoja na Kanuni zake za mwaka 2005, pia Memoranda 
ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Aya hii 
inahusika pia na usimamizi wa mikataba na masuala ya 
uzingatiwaji wa sheria ya manunuzi ya umma ambayo 
yalionekana kuwa ya msingi na muhimu kuripotiwa katika 
taarifa hii na taarifa za ukaguzi zilizotolewa kwa kila 
Halmashauri husika katika mwaka wa fedha 2011/2012. 
Tathmini yangu kwa ujumla juu ya uzingatiaji sheria
tajwa hapo juu ilibainisha mapungufu yafuatayo:

a) Ununuzi wa bidhaa na huduma bila kuidhinishwa na 
Bodi ya ZabuniSh.541,013,405
Kifungu cha 7 cha sheria za Bodi za Zabuni ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, kanuni GN Na. 177 iliyochapishwa 
tarehe 03/08/2007 na kifungu cha 34 cha sheria  za 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2004 inazitaka Halmashuri 
kuwa na Bodi za Zabuni. Kanuni za Bodi za Zabuni kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ziliundwa ili kuhakikisha 
kuwa thamani ya fedha na ubora wa bidhaa na huduma 
zinazonunuliwa na Halmashauri vinapatikana. Ukiachilia 
mbali uzingatiaji wa sheria na kanuni za manunuzi 
thamani ya fedha pia haikupatikana kama ilivyotarajiwa.
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Hata hivyo, kinyume na sheria zilizotajwa hapo juu katika 
ukaguzi wa mwaka wa fedha 2011/12 ilibainika kuwa 
Halmashauri ishirini na nne (24) zilifanya manunuzi ya 
jumla ya Sh.541,013,405 bila kuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni. Orodha ya Halmashauri hizo zimeoneshwa hapo 
chini:

Jedwali  Na. 70: Orodha ya Halmashauri ambazo 
zilifanya manunuzi ya Bidhaa na Huduma bila
kuithinishwa na Bodi ya Zabuni

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.)

1 H/W Mafia 9,320,000

2 H/W Makete 44,450,000

3 H/Wa Mufindi 192,969,715

4 H/Mji Njombe 10,000,000

5 H/W Biharamulo 13,675,000

6 H/M Bukoba 10,000,000

7 H/W Missenyi 20,812,965

8 H/W Chato 3,090,000

9 H/W Kibondo 23,800,000

10 H/W Nachingwea 15,824,532

11 H/W Ruangwa 15,410,890

12 H/W Hanang’ 7,078,600

13 H/W Kyela 30,840,800

14 H/W Rungwe 16,731,000

15 H/W Kilombero 3,200,000

16 H/W Ulanga 29,519,000

17 H/W Mvomero 3,120,000

18 H/M Mtwara 16,843,600

19 H/W Kwimba 9,413,875

20 H/M Songea 5,311,200
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21 H/W Songea 21,468,000

22 H/W Namtumbo 3,200,000

23 H/W Manyoni 27,475,100

24 H/Jiji la Tanga 7,459,128

Jumla 541,013,405

Mchanganuo wa manunuzi ambayo hayakuidhinishwa na 
Bodi ya Zabuni kwa miaka miwili ni kama ufuatavyo:

Jedwali  Na. 71: Mwenendo wa Ununuzi wa Bidhaa na 
Huduma uliofanyika bila idhini ya Bodi ya Zabuni

Mwaka
Kiasi ambacho 

hakikuidhinishwa 
na Bodi ya Zabuni

Idadi ya 
Halmashauri

2010/11 239,984,297 7
2011/12 541,013,405 24

Uchambuzi huo hapo juu unaweza kuonyeshwa katika
chati ya mstari kama ifuatavyo:-

Kutokana na jedwali na grafu hapo juu, inaonesha kuwa 
kiasi kisicho idhinishwa naBodi ya Zabuni kiliongezeka 
kwa Sh.301,029,108 kutoka mwaka 2010/2011 hadi 
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mwaka 2011/2012 sawa na 125%.  Hivyo kiasi kikubwa
kinaonesha kuna ongezeko kubwa la idadi ya Halmashauri
ambazo zilifanya manunuzi bila kupata kibali cha Bodi ya 
Zabuni.

Mbali na Halmashauri hizo kutozingatia Sheria ya
Manunuzi ya Umma, vilevile hapakuwa na thamani ya 
fedha iliyopatikana kwenye manunuzi haya.

b) Manunuzi ya bidhaa na huduma yaliyofanywa kutoka 
kwa watoa huduma za ugavi wasiothibitishwa 
Sh.375,057,680
Kifungu cha 67(3) cha kanuni za manunuzi ya Umma, 2005 
kinataja kuwa isipokuwa pale ambapo wazabuni, 
makandarasi au watoa huduma tayari wameainishwa 
(pre-qualified), taasisi inazofanya manunuzi ya bidhaa 
zilizodhibitiwa (restricted) itahitajika kutafuta mzabuni 
kutoka katika orodha ya watoa huduma za ugavi ambao 
walipitishwa ili kuleta ushindani zaidi wa bei.

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa malipo ya jumla ya Sh. 
375,057,680 yahusuyo manunuzi ya bidhaa na huduma 
katika Halmashauri 18, zililipwa kwa wazabuni 
mbalimbali ambao hawakuwa katika orodha ya watoa 
huduma za ugavi  waliopitishwa katika mwaka wa fedha 
2011/2012.

Jedwali  Na. 72: Orodha ya Halmashauri ambazo 
zilifanya manunuzi kwa watoa huduma zaUgavi ambao 
hawakupitishwa

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 H/M Ilala 70,143,708
2 H/M Iringa 17,204,260
3 H/M Bukoba 18,560,010
4 H/W Bunda 8, 641,360 
5 H/W Rorya 70,336,752
6 H/W Kyela 29,818,500
7 H/W Mbarali 2,801,050
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8 H/W Mbeya 24,615,000
9 H/Jiji Mbeya 53,816,700
10 H/W Mbozi 19,997,000
11 H/W Rungwe 18,890,000
12 H/M Morogoro 10,988,500
13 H/W Mvomero 4,316,500
14 H/M Songea 3,853,100
15 H/W Tunduru 7, 505,920
16 H/W Namtumbo 3,800,900
17 H/W Shinyanga 9,942,500
18 H/W Kishapu 15,973,200

Jumla 375,057,680

Mwenendo kwa miaka miwili wa manunuzi kwa watoa 
huduma za ugavi ambao hawajathibitishwa.

Jedwali  Na. 73: Mwenendo kwa miaka miwili wa 
manunuzi kutoka kwa watoa huduma za ugavi ambao 
hawajathibitishwa

Mwaka

Manunuzi 
yaliyofanywa kwa 
watoa huduma za 

ugavi ambao 
hawajathibitishwa. 

(Sh)

Idadi ya 
Halmashauri 

husika

2010/11 272,623,633 19
2011/12 375,057,680 18

Jedwali hilo hapo juu linaonesha mwenendo wa manunuzi
kutoka kwa watoa huduma za ugavi ambao 
hawajathibitishwa kwa muda wa miaka miwili mfululizo. 
Kiasi kiliongezeka kutoka mwaka mwaka wa fedha 
2010/11-2011/12 ni Sh.102,434,047 ambayo ni sawa na 
37%.
Uchambuzi huupia anaweza kuoneshwa kwenye 
milinganyo duara ifuatayo:
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Kutokana na chati hapo juu inaonesha kwamba
mwenendo wa Halmashauri wa kutozingatia sheria ya 
Manunuzi ya Umma, 2004 na Kanuni zake, 2005 
umeongezeka. Pamoja na hilo, ubora wa bidhaa 
zilizonunuliwa kutoka kwa watoa huduma za ugavi 
wasiopitishwa kisheria haukuweza kuthibitika. 

c) Manunuzi yaliyofanywa bila kushindanisha zabuni 
Sh.443,107,149
Mapitio ya kumbukumbu za manunuzi kwa mwaka wa 
fedha 2011/2012 uligundua kiasi cha Sh. 443,107,149
zikiwa zimetumiwa na Halmashauri kwa ajili ya manunuzi 
ya kazi za ujenzi, bidhaa na huduma za ushauri bila 
kufuata mchakato wa kushindanisha zabuni kinyume na 
kanuni ya 63 ya manunuzi ya umma ya 2005. Ukiukwaji
wa taratibu za manunuzi kwa kiwango hicho unaweza 
kuleta shaka hasa upande wa  thamani ya fedha na ubora 
wa bidhaa/huduma zilizonunuliwa na Halmashauri hizo.

Jedwali hapa chini linaonesha kiasi kilicholipwa na kila 
Halmashauri bila ushindani.
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Jedwali  Na. 74: Orodha ya Halmashauri ambazo 
zilifanya Manunuzibila ushindani wa wazabuni

Na. Jina la halmashauri Kiwango (Sh.)
1 H/ M Arusha 9,980,000
2 H/W Mafia 5,902,000
3 H/ M Kinondoni 41,702,641
4 H/ M Temeke 66,629,510
5 H/ W Ludewa 38,977,650
6 H/ Mji Njombe 2,000,000
7 H M Bukoba 109,309,774
8 H/M Kigoma/Ujiji 1,036,500
9 H/ W Mwanga 28,478,600
10 H/W Liwale 2,975,018
11 H/W Nachingwea 4,292,990
12 H/W Babati 20,201,645
13 H/W Hanang’ 19,638,871
14 H/W Simanjiro 9, 204,023
15 H/W Tarime 1, 498,000 
16 H/W Ileje 2,400,000
17 H/W Mbeya 17,621,318
18 H/ Jiji Mbeya 6,111,480
19 H/W Kilombero 4,596,250
20 H/W Ulanga 4,160,500
21 H/W Mtwara 2,700,000
22 H/W Sengerema 2,250,000
23 H/W Korogwe 29,999,928
24 H/W Nzega 5,571,600
25 H/W Urambo 18,570,874

Jumla 443,107,149

Jedwali hapo chini linaonesha ulinganifu wa Manunuzi
yaliyofanyika bila zabuni za ushindani kwa miaka miwili.
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Jedwali  Na. 75: Mwenendo wa Manunuzi yaliyofanywa 
bila kushindanisha wazabuni

Mwaka
Zabuni ambazo 
hazikushinda-
nishwa (Sh.)

Idadi ya Halmashauri 
husika

2010/11 397,571,968 20
2011/12 443,107,149 25

Jedwali hapo juu linaonesha kwamba manunuzi
yaliyofanywa bila kufuata mchakato wa ushindani wa 
zabuni yameongezeka kwa Sh. 45,535,181 sawa na 11%. 
Kutoka mwaka 2010/11 hadi 2011/12.

Menejimenti ya Halmashauri inapaswa kuhakikisha
kwamba angalau Nukuu tatu zinashindanishwa kutoka 
kwa wauzaji wa bidhaa na huduma kabla ya manunuzi
kufanyika ili kuzingatia taratibu za manunuzi ya kiwango. 
Kwa upande wa manunuzi yanayofanywa kwa chanzo 
kimoja cha mtoa huduma, inapaswa kuonesha uhalali na 
uidhinishwaji wa manununzi hayo. 

d) Manunuzi ya bidhaa na vifaa ambavyo havikuingizwa 
katika leja ya vifaa Sh.271,711,263
Agizo 54(3) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009 inataka kumbukumbu za mapokezi, vifaa 
vilivyotoka  stoo na kiasi halisi kilichobaki kwa kila bidhaa 
zilizopokelewa ziandikwe katika kurasa tofauti za leja ya 
stoo ikionesha taarifa zote za bidhaa zilizonunuliwa kama 
vile tarehe ya manunuzi, stakabadhi ya kutolea bidhaa, 
idadi na kiasi kwa kila aina ya bidhaa. Lakini pia, agizo 
hili linataka kuwe na kumbukumbu juu ya tarehe bidhaa 
hizo zilipotolewa stoo, idadi iliyotolewa, namba ya hati 
ya kutolea bidhaa hizo na kiasi kilichobaki stoo. Hata 
hivyo, ukaguzi uliofanyika kuangalia udhibiti na usimamizi 
wa bidhaa katika stoo ulibaini kuwa Halmashauri 17 
hazikuweza kukidhi matakwa ya agizo lililotajwa hapo 
juu. Orodha ya Halmashauri hizo ni:-
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Jedwali  Na. 76: Orodha ya Halmashauri ambazo vifaa 
vyake havikuingizwa katika leja

Na. Jina la halmashauri Kiasi (Sh.)

1 H/M Dodoma 4,363,080

2 H/W Kongwa 727,000

3 H/W Missenyi 6,377,108

4 H/W Kibondo 45,424,460

5 H/M Kigoma/Ujiji 44,409,210

6 H/W Liwale 14,492,500

7 H/W Babati 6,744,500

8 H/W Hanang’ 7,310,265

9 H/W Kyela 22,083,500

10 H/Jiji Mbeya 19,605,840

11 H/W Rungwe 11,936,400

12 H/W Newala 21,959,300

13 H/W Geita 16,279,500

14 H/M Songea 1,335,000

15 H/W Handeni 171,300

16 H/W Sikonge 37,352,300

17 H/W Tabora 11,140,000

Jumla 271,711,263

Jedwali lifuatalo linaoneshamwenendo wa vifaa ambavyo 
havikuingizwa kwenye leja ya kurekodi vifaa kwa miaka 
miwili.
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Jedwali Na. 77: Mwenendo wa vifaa ambavyo 
havikuingizwa kwenye leja la vifaa kwa miaka miwili

Mwaka
Vifaa ambavyo 

havikuingizwa kwenye 
leja ya vifaa (Sh.)

Idadi ya 
Halmashauri 
zinazohusika

2010/11 594,164,665 22
2011/12 271,711,263 17

Kiasi chama nunuzi kilichobainika kutokurekodiwa katika 
leja ya vifaa kwa mwaka wa fedha 2011/12 zimeonekana 
kupungua kwa kiasi cha Sh.322,453,402 ambacho ni sawa 
na 54%. Hii inaonyesha kuboreka katika kusimamia 
mapokezi na kurekodi vifaa kwenye leja.

Kwa vifaa ambavyo havikuingizwa kwenye leja ya vifaa, 
inapunguza mawanda ya  ukaguzi, hasa kutambua kama 
vifaa vilivyonunuliwa, na vimepokelewa vyote na 
kutumika kama inavyopaswa.

e) Bidhaa zilizolipiwa lakini hazikupokelewa 
Sh.125,681,000
Kifungu cha 122(1) cha kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2005 kinazitaka taasisi zinazofanya manunuzi 
kupata taarifa juu ya mapokezi ya bidhaa ambazo 
zimenunuliwa kulingana na mikataba ili kuidhinisha 
malipo mara moja kwa mzabuni. Kinyume na kanuni hii, 
bidhaa zenye thamani ya Sh.125,681,000 ziliagizwa na 
kulipiwa katika Halmashauri 6 lakini zilikuwa bado 
hazijapokelewa kama inavyoonekana katika jedwali hapa 
chini.
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Jedwali  Na. 78: Orodha ya Halmashauri ambazo vifaa 
vililipiwa lakini havijapokelewa

Na. Jina la Halmashauri Kiasi  (Sh.)

1 H/W Monduli 2,100,000

2 H/W Kigoma 3,815,000

3 H/W Moshi 1,022,000

4 H/W Mbeya 3,589,000

5 H/W Nkasi 114,000,000

6 H/W Igunga 1,155,000

Jumla 125,681,000

Jedwali hapo chini linaonesha mlinganisho 
wamiakamiwiliwa bidhaa zilizolipiwa lakini 
hazijapokelewa

Jedwali  Na. 79: Mwenendo wa Bidhaa zilizolipiwa 
lakini hazijapokelewa

Mwaka

Bidhaa ambazo 
zimelipiwa lakini 
hazijapokelewa 

(Sh.)

Idadi ya 
Halmashauri

2010/11 833,707,405 13
2011/12 125,681,000 6

Jedwali hapo juu pia linaweza kuoneshwa kwenye chati 
mihimili hapo chini:
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Kutokana na jedwali hapo juu pamoja na chati 
mihimili inaonesha bidhaa zilizolipiwa lakini 
hazikupokelewa kupungua kwa Sh.708,026,405 
ambayo ni sawa na 85%. Katika mwaka wa fedha 
2011/2012 kulikuwa na kuboreka kwa ufuatiliaji wa 
bidhaa ambazo zilikuwa hazikupokelewa. 

f) Mapungufu katika utunzaji wa kumbukumbu za 
mikataba na miradi  Sh.660,529,264
Upitiaji wa usimamizi wa mikataba ulibaini upungufu 
mkubwa wa utunzaji  wa kumbukumbu muhimu za 
mikataba na miradi kama taarifa/nyaraka muhimu 
hazikuwa katika mafaili ya mkataba husika ikiwa ni 
pamoja na mikataba yenyewe, Mchanganuo wa gharama 
za kazi (BOQ), makadirio ya Wahandisi, hati za madai za 
kazi iliyofanyika, mihutasari ya vikao vilivyofanyika eneo 
la kazi, nakala za hati za malipo, ongezeko la kazi (ikiwa 
lilikuwepo) na manunuzi yaliyofanywa nje ya mpango wa 
mwaka wa manunuzi, vilevile kumekuwa na utunzaji wa 
rejesta ya mikataba usioridhisha.

  
Kiwango cha kufuata sheria ya manunuzi kinaendelea 
kuboreka. Hivyo mapungufu hayo kuendelea kupungua.
Katika mwaka wa ukaguzi, jumla ya Shs.660, 529,264
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ndizo zilibainika kuwa zimetumika kinyume na kanuni za 
manunuzi katika mwaka huu wa ukuguzi kiambatisho 
(xxxvii) hivyo zimeonekana kupungua ukilinganisha na Sh.
4,452,071,069 zilizotumika katika matumizi ya aina hii 
katika  ripoti ya mwaka uliopita.  Mlinganisho ni kama 
unavyoonekana katika jedwali hapo chini

Jedwali  Na. 80:  Mapungufu katika utunzaji wa 
kumbukumbu za mikataba na miradi

Mwaka Idadi ya 
halmashauri

Kiasi (Sh.)

2009/10 10 1,755,429,901
2010/11 24 4,452,071,069
2011/12 16 660,529,264

Menejimenti za Halmashauri kwa mara nyingine tena
zinasisitizwa kuimarisha vitengo  vya Usimamizi wa 
manunuzi na taratibu za manunuzi ili kupata thamani ya 
fedha katika matumizi ya fedha za Umma zinazotumika 
katika eneo hili.

6.5 Mapungufu katika Zoezi la kuhesabu mali/vifaa
Agizo la 64 (1) - (2) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa, 2009 linaitaka halmashauri kuhesabu mali na vifaa 
kila mwisho wa mwaka wa fedha ikihusisha mali zilizopo 
stoo na mali nyingine zinazomilikiwa na Halmashauri. 
Hata hivyo kulikuwa na udhaifu uliobainika katika zoezi 
zima la kuhesabu mali kwa Halmashauri 23 kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (xxxviii). Aidha, 
kulikuwa na Halmashauri nyingine zilizotajwa kufanya 
zoezi hili lakini uhakika wa kiasi kilichoripotiwa 
hakikuweza kuthibitishwa kwa kuwa hakukuwepo karatasi 
zilizotumika kuhesabu mali na vifaa zilizoshuhudiwa na 
Wakaguzi.

Aidha, wakati wa zoezi la kuhesabu mali ilibainika kuwa 
vitu mbalimbali katika stoo havikuwa vimepangwa kwa 
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namna nzuri. Kulikuwa na uhaba wa rafu (shelves) katika 
vyumba vya stoo na matokeo yake baadhi ya bidhaa na 
vifaa vilikuwa vimezagaa sakafuni. Lakini pia hakukuwa 
na kadi za kutambua bidhaa katika baadhi ya stoo, wakati 
katika hospitali za Halmashauri kulikuwa na madawa 
yaliyoisha muda wake wa matumizi na hakukuwa na 
hatua zilizochukuliwa kuhakikisha madawa hayo 
yameondolewa. Kutokana na mapungufu hayo ilikuwa 
vigumu kuhakiki usahihi wa kiasi kilichoripotiwa kama 
mali zilizopo stoo katika Halmashauri 23 zenye thamani 
ya Sh.130,152,017 katika taarifa za fedha.

Halmashauri lazima zipange vizuri utaratibu wa kuhesabu 
mali kwa kuzingatia matakwa ya agizo la 64(1)–(2) ya 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009, 
ili kuondoa mapungufu hayo tajwa hapo juu.
Aidha, Halmashauri zinashauriwa kuhakikisha kwamba 
stoo zimepangwa vizuri kabla ya kufanya zoezi la 
kuhesabu mali zake ili kuwezesha urahisi wa kuhesabu na 
kupunguza uwezekano wa mali nyingine kutoonekana au 
kusababisha hasara ya mali kuharibika. Katika siku zijazo, 
Halmashauri inapaswa kuzingatia agizo la 64 (1) – (2) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa na kukaribisha 
wakaguzi wakati wa zoezi hilo.

wakati wa zoezi la kuhesabu mali kwenye Halmashauri 
27; kuna mapungufu yaliyobainika kwenye Halmashauri 
kumi na mbili (12) kati ya hizo, na mapungufu hayo ni 
kama zilivyooneshwa katika jedwali hapa chini:
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Jedwali  Na. 81 : Idadi ya Halmashauri ambazo zilikuwa 
na mapungufu katika zoezi la kuhesabu mali/vifaa

Na. Jina la halmashauri Kiasi (Sh.)
1 H/ W Bukombe 5,687,232
2 H/W Hanang 10,206,638
3 H/ W Ileje 32,992,320
4 H/ jiji Mbeya 21,683,240
5 H/ W Kyela 9,867,005
6 H/W Maswa 21,735,105
7 H/W Rombo 2,843,800
8 H/ W Kilindi 380,750
9 H/ W Kongwa 16,854,585
10 H/ W Mkuranga 6,892,192
11 H/ W Chato 339,200

12 H/W Iramba 1,389,900
Jumla 130,152,017
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SURA YA SABA

7.0  KAGUZI MAALUM

7.1  Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika kaguzi 
maalum
Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 2008 
na Kanuni Na.79(1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka 2009 inampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) kufanya ukaguzi maalum 
kutokana na maombi kutoka kwa Afisa masuuli au mtu 
yeyote, Taasisi, Mamlaka ya Umma, Wizara, Idara, 
Wakala, Mamlaka ya Serikali za Mitaa na vyombo vingine. 
Kanuni pia inampa CAG mamlaka ya kufanya ukaguzi 
maalum pale anapoona inafaa. 

Katika mwaka husika, kaguzi maalum kumi na nne (14) 
zilifanyika. Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika 
kaguzi maalum ni kama ifuatavyo:

7.1.1 Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi
Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika ukaguzi 
maalum wa mfuko wa maendeleo ya jimbo (CDCF) katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi kwa kipindi cha kuanzia 
mwaka 2008/09 hadi 2011/12 ni kama ifuatavyo;
· Manunuzi ya kompyuta na vifaa vya stoo yenye 

thamani ya Sh.9,585,000 yamefanyika kwa kutumia 
masurufu na bila kuidhinishwa na kamati ya mfuko wa 
maendeleo ya jimbo kinyume Kanuni Na. 68(4) ya 
Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005 

· Ununuzi wa vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. 
17,120,000 kwa ajili ya kukamilisha shule na vituo vya 
afya yamefanyika bila kufuata taratibu za manunuzi 
pia bila idhini ya kamati ya mfuko wa maendeleo 

· Manunuzi ya madawati mia nne (400) yenye thamani 
ya Sh.37,550,000 yamefanyika bila kufuata taratibu za 
manunuzi na maelekezo ya mfuko.
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· Malipo ya Sh.5,000,000 yasiyoidhinishwa na kamati ya 
mfuko wa jimbo yametumika katika ujenzi wa shimo 
la kukagulia magari 

· Hati za malipo ya Sh.9,446,500 zimekosekana katika 
faili husika na viambatanishi vya ununuzi wa mafuta 
yenye thamani ya Sh.5,520,100 havikuweza kuonekana

· Mafuta ya halmashauri yenye thamani ya 
Shs.1,955,000 yametumika kwenye magari ya watu 
binafsi bila kibali cha Afisa masuuli. 

· Malipo ya posho ya Sh.6,502,000 yamefanyika bila 
kuidhinishwa na kuthibitishwa na kamati ya mfuko wa 
jimbo 

· Matumizi ya fedha ya Sh.11,800,000 za mfuko wa 
maendeleo ya jimbo yamefanyika katika shughuli 
zisizohusika na mfuko kinyume na sheria na kanuni za 
mfuko huo 

7.1.2 Halmashauri ya wilaya ya Kiteto
Katika mwaka 2011/12, ukaguzi maalum ulifanyika katika 
ukusanyaji wa mapato katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Kiteto. Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza ni kama 
ifuatavyo; 
· Makusanyo ya Mapato ya  Sh.513,613,560 kutoka kwa 

wakala (AMCOS) hayakupelekwa benki 
· Makusanyo ya Mapato ya Sh.99,516,950 

yasiyopelekwa benki na mhasibu wa mapato 
· Vitabu arobaini na nne (44) vya mapato ya ushuru 

wa mazao na stakabadhi kumi (10) za kukiri 
mapokezi ya fedha havikuwasilishwa kwa ajili ya  
ukaguzi  

· Kuondolewa kwa nakala ya stakabadhi kutoka 
kwenye kitabu cha kukusanya mapato

· Udhaifu wa mikataba ya makusanyo ya mapato ya 
ushuru wa mazao kama vile kutoonesha kiasi 
kinachotakiwa kurejeshwa halmashauri, tarehe ya 
kurejesha makusanyo, na kutowekwa wazi kwa 
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dhamana inayopaswa kulipwa na wakala husika wa 
makusanyo.

7.1.3 Halmashauri ya Wilaya ya Muheza
Ufuatayo ni muhtasari wa madhaifu yaliyobainika
wakati wa kaguzi maalum wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza kwa kipindi cha Julai, 2006 hadi Juni, 2009;
· Kinyume na mwongozo wa Mfuko wa Maendeleo ya 

Jamii ‘TASAF’ kiasi cha fedha cha Sh.28,645,160 
hakikutolewa na TASAF Makao Makuu kwa ajili ya 
vikundi sita vya MJADU, hata hivyo kulibainika hasara 
ya Sh.4,715,600 katika TASAF ngazi ya mkoa kitu 
ambacho ni kinyume na taratibu za manunuzi.

· Kulibainika manunuzi ya vifaa vyenye thamani ya 
Sh.75,520,250 yamefanyika bila kutumia zabuni au 
kushindanishwa katika mpango wa maji safi na maji 
taka vijijini.

· Manunuzi yenye thamani ya Sh.6,922,840 yanayo 
husiana na RWSSP yalijumuisha kodi ya ongezeko la 
thamani (VAT) chini ya mpango wa maji safi na maji 
taka vijijini kinyume na Memoranda ya makubaliano 
kati ya Serikali ya Tanzania na washirika wa 
maendeleo. 

· Malipo yenye thamani ya Sh.11,590,000 kama madeni 
ya muda mrefu katika mpango wa maendeleo ya 
kilimo ya wilaya hayakuoneshwa katika taarifa ya 
fedha za mwaka uliyopita na bajeti iliyoidhinishwa.

· Malipo ya posho yenye thamani ya Sh.124,445,500 
hayakuhakikiwa kutokana na ukosefu wa daftari la 
mahudhurio.

· Ujenzi wa machinjio na soko la mnada Sega na 
Mkanyageni/Muungano wenye thamani ya 
Sh.121,727,890 yamekamilika lakini hayatumiki.

· Mikataba yenye thamani ya Sh.144,188,600 
haikuzingatia taratibu za manunuzi. 

· gharama za kuchelewesha kazi kiasi cha Sh.2,343,600 
hazikutozwa kwa Mkandarasi kwa kuchelewesha kazi. 
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· Malipo yenye thamani ya Sh.10,644,400 
hayakuthibitishwa kupokelewa na Bohari ya madawa 
Tanga 

· Malipo yenye thamani ya Sh.123,280,181 kwaajili ya 
ukarabati wa kituo cha afya Mkuzi, zahanati ya Misalai 
na ujenzi wa zahanati ya Ubwari yamefanyika kupitia 
akaunti ya JRF bila kukamilika kwa mradi 

· Mapato ya ndani kiasi cha Sh.48,273,700 hayakuweza 
kuthibitishwa kupelekwa benki 

· Kukosekana kwa hati za malipo zenye thamani ya 
Sh.81,430,530

· Udanganyifu katika eneo la kazi uliofanyika na baadhi 
ya watumishi ambao umepelekea ubadhirifu wa fedha 
kiasi cha Sh.23,219,089 na wafanyakazi wenye kesi za 
kughushi kiasi cha Sh.12,735,000

7.1.4 Halmashauri ya wilaya ya Ruangwa
Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika ukaguzi wa 
halmashauri ya wilaya ya Ruangwa kwa kipindi cha 
mwaka 2010/11 ni kama ifuatavyo;
· Gharama za ucheleweshaji wa kazi kwa siku mia moja 

(100) kiasi cha Sh.6,778,720 hazikutozwa kwa 
Mkandarasi katika ujenzi wa nyumba mbili za 
watumishi –Nanjaru na Chunyu, kwenye mkataba wa 
kiasi cha Sh.67,787,200

· Malipo ya Sh.55,123,000 yalilipwa kutoka akaunti ya 
afya, kwa kazi ya ujenzi wa zahanati –Nanjaru na 
Ng’au bila ujenzi huo kufanyika.

· Mtendaji wa kata na afisa manunuzi kutorejesha 
mapato ya mauzo ya mahindi ya njaa yenye thamani 
ya  Sh.11,780,000 katika halmashauri 

· Hundi yenye malipo ya Sh.2,750,000 ililipwa benki 
ilhali inaonekana kufutwa kwenye rejesta 

· Malipo ya Sh.55,825,000 yaliyofanyika kutoka akaunti 
tano (5) za halmashauri kwa kutumia hundi bandia 
kutokana na njama kati ya watumishi wa halmashauri 
na watumishi wa benki. 
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· Malipo ya mishahara kiasi cha Sh.21,042,530 
yamefanyika kwa watumishi waliostaafu/kufukuzwa 
kazi. Hata hivyo mishahara isiyolipwa yenye thamani 
ya Sh. 34,354,759 yalibainika kutorejeshwa hazina.

· Kukosekana kwa hati za malipo yenye thamani ya 
Sh.251,324,564 na viambatanisho katika hati za 
malipo zenye thamani ya Sh.305,154,078 
havikuambatanishwa 

· Njama kati ya wafanyakazi wa benki na watumishi wa 
halmashauri iliyopelekea wizi wa fedha za 
halmashauri zenye thamani ya Sh.160,421,335

· Kukosekana kwa vitabu nane (8) vya kukusanya 
mapato na kutokukusanywa kwa mapato ya ushuru wa 
mazao ya Sh.150,619,711

· Malipo ya posho ya kukaimu kwa watumishi wawili (2) 
ya Sh.39,869,430 yamefanyika bila kukatwa kodi.

· Mfuko wa Ustawi wa Jamii – Makao makuu kuondoa 
fedha kiasi cha Sh.27,049,950 kwa halmashauri, 
kutokana na kushindwa kuzingatia vigezo na masharti.

7.1.5 Halmashauri ya Manispaa ya Musoma
Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza kwenye ukaguzi wa 
mfuko wa maendeleo ya jimbo (CDCF) kuhusiana na 
utengenezaji wa madawati kwa kipindi cha mwaka 
2009/10 hadi 2010/11. Mambo yaliyobainika ni kama 
yafuatavyo:
· Katika mwaka wa fedha wa 2009/10 na 2010/11 

halmashauri ilipokea fedha za mfuko wa maendeleo ya 
jimbo kiasi cha Sh.34,296,000 na Sh.34,615,478 kwa 
kufuatana, na kufanya jumla ya fedha zilizopokelewa 
kuwa Sh.68,911,478. Hata hivyo hadi mwisho wa 
mwaka wa fedha 2010/11 halmashauri ilikuwa 
imetumia jumla ya Sh.34,740,000 na kubakiza kiasi 
cha Sh.34,171,478 bila kutumika.  

· Kifungu Na.19(1) cha sheria ya mfuko wa maendeleo 
ya jimbo  kinaitaka miradi yote kuwa na malengo ya 
kijamii ili kuhakikisha kwamba faida inayotegemewa 
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inaleta manufaa kwa wakazi wa eneo husika, kinyume 
na sheria hiyo fedha za mfuko wa jimbo zilitumika 
kutekeleza miradi ambayo haikuibuliwa na jamii 
husika. 

· Halmashauri ilifanya manunuzi ya madawati mia tisa 
(900) kwa kutumia mzabuni Barnaba W. Mathayo 
ambaye hakuwa kwenye orodha ya wazabuni 
iliyoidhinishwa na bodi ya wazabuni ya halmashauri 
kwa mwaka husika. Pia hakukuwa na vielelezo 
kuthibitisha kama nukuu za bei zilikubaliwa na kamati 
ya mfuko wa jimbo kama inavyoelekezwa katika 
kifungu na.15(2) cha sheria na. 16 ya mwaka 2009 ya 
mfuko huo.

· Kukosekana kwa vielelezo vinavyothibitisha kufanyika 
kwa ukaguzi wa manunuzi ya madawati kabla ya 
kusambazwa kwa ajili ya matumizi katika shule ya 
msingi, kama inavyo takiwa na Kanuni ya 27 ya Kanuni 
ya Manunuzi ya Umma ya 2005.

· Kiasi cha sh. 9,000,000 kilichangwa na wananchi kama
nyongeza kwa ajili ya kutengeneza madawati, kiasi 
hicho kiliwekwa benki akaunti nambari 
01J1062049700-CRDB ambayo haimilikiwi na 
halmashauri. Ukaguzi haukuweza kubaini matumizi ya 
fedha hizo.

· Ilionekana kuwa madawati yaliyosambazwa kwenye 
shule hayakuingizwa kwenye vitabuni vya stoo vya 
shule zilizofaidika kama inavyotakiwa na Agizo 
nambari 54(3) la LGFM, 2009. 

7.1.6 Halmashauri ya wilaya ya Kilwa
Ukaguzi maalumu ulihusisha masuala ya mwaka wa fedha 
2008/09 na 2009/10. Muhtasari wa masuala muhimu 
yaliyojitokeza ni kama ifuatavyo;
· Malipo kiasi cha Sh.1,994,080 yalifanyika kwa 

mkandarasi zaidi ya kiwango cha mkataba wa ujenzi 
wa jengo la utawala uliofanyika mwaka wa fedha 
2007/08 na 2008/09. 
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· Mkopo wa fedha kiasi cha Sh.48,000,000 kutoka 
akaunti ya amana zilizotumika katika ukarabati wa 
jengo la utawala, ambalo lilikuwa bado lipo mikononi 
mwa mkandarasi. 

· Mapato yaliyokusanywa na Halmashauri ambayo 
hayakupelekwa benki, pia mapato yaliyopokelewa 
kwenye kitabu cha mapato kutofautiana na kiasi 
kilichopokelewa na kupelekwa benki kwa Sh.922,550.

· Jumla ya Sh.31,541,550 zilikusanywa na halmashauri 
lakini hazikuonyeshwa kwenye vitabu vya hesabu vya 
Halmashauri.

· Makusanyo ya mapato kiasi cha Sh.53,489,655 
yaliyokusanywa na wakusanyaji mbalimbali 
hayakurejeshwa katika halmashauri.

· Kukosekana kwa vielelezo kuhusu matumizi ya fedha 
kiasi cha Sh.8,551,033 zilizobaki baada ya kusafirisha 
mahindi ya njaa katika maeneo yaliyoathirika kwa 
njaa.

· Kukosekana kwa vielelezo (fomu za kutuma pesa kwa 
njia ya benki, stakabadhi za kuwekea fedha benki, 
taarifa ya kukiri kutoka ofisi ya waziri mkuu) ili 
kuthibitisha kama halmashauri ya kilwa ilirejesha kiasi 
cha Sh.43,040,000 za mauzo ya mahindi ya njaa katika 
ofisi ya Waziri Mkuu kwa mwaka 2008/09 na 2009/10.

· Hakuna ushahidi uliotolewa kama vile stakabadhi ya 
mapokezi ya  fedha, taarifa za benki, kuthibitisha 
kwamba Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa ilitumia 
fedha kiasi cha Sh.27,065,260 kutoka akaunti ya 
kilimo (NAEP-II) kwa ajili ya kulipia gharama za 
kusafirisha/kusambaza mahindi ya njaa

7.1.7 Halmashauri ya manispaa ya Temeke
Ukaguzi Maalum ulifanyika katika Manispaa ya Temeke 
ambao ulihusisha mwaka wa fedha 2008/09 na 2009/10. 
Muhtasari wa masuala yaliyotokana na ukaguzi huo ni 
kama ifuatavyo:
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· Kukosekana kwa vitabu 88 vya kukusanya mapato na 
hati za malipo (Mfuko wa Afya) zenye thamani ya 
Sh.302,528,633.

· Hundi mbili, Na.202185 na 006360 zenye malipo ya 
jumla ya Sh.37,362,628 ziliendelea kuoneka kwenye 
usuluhishi wa kibenki mpaka Machi, 2011. Lakini hadi 
ukaguzi unakamilika Septemba, 2011 hundi hizo 
hazikuoneka kwenye taarifa ya benki kwa kipindi 
chote hicho wala kuonekana kwenye orodha ya hundi 
zilizochacha.

· Hundi yenye thamani ya Sh.79,598,494 ya makusanyo 
ya mapato kwa mwezi Septemba, 2011 haikuonekana 
kwenye taarifa ya benki.

· Makusanyo ya mapato ya Sh.74,398,221 
hayakuonekana kwenye taarifa ya benki wala kwenye 
taarifa ya usuluhishi wa kibenki.

· Katika miaka ya fedha 2008/09 na 2009/10, mapato 
yaliyoripotiwa kwenye kitabu cha mkusanyaji mapato 
yalikuwa Sh.522,372,243 ukilinganisha na kiasi 
kilichokuwa kinaonekana kwenye nyaraka za kuwekea 
fedha benki cha Sh.460,568,795 hivyo kupelekea 
upungufu wa kiasi kilichopelekwa benki kwa 
Sh.61,803,449.

· Marejesho ya bima yenye thamani ya Sh.13,214,451 
hayakuthibitika kama yalikuwa kwenye kumbukumbu 
za vitabu vya halmashauri.

· Uwepo wa malipo ya Sh.42,621,500 yaliyofanyika kwa 
hundi iliyochacha na malipo batili ya Sh.8,715,000 
yaliyofanywa kwa maafisa wa ardhi kama posho kwa 
kazi ambazo hazikufanyika. 

· Ukaguzi maalum ulibaini kuwa waratibu wa 
miradi/wakuu wa idara walikuwa wakifanya semina na 
kulipwa bila kuonesha idadi ya siku na tarehe za 
kufanyika kwa semina hizo. Malipo ya shughuli hizo ya 
Sh.122,894,000 yanaashiria wizi wa fedha za umma 
kwa kukosa taarifa za kuthibitisha uhalali wake.
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· Marejesho ya masurufu maalum yenye thamani ya 
Sh.1,680,00 kwa kutumia hati za kugushi 

· Halmashauri ilifanya malipo ya Sh.14,440,000 kwa 
maafisa wake kwa kutumia akaunti ya ‘CSDP’ na 
‘Multi-sectoral’, hata hivyo hakukuwa na vithibitisho 
kama fedha zilipokelewa na wahusika.

· Kuingiliana kwa malipo ya Sh.29,085,000 yaliyolipwa 
kwa meneja wa mradi.

· Ununuzi wa madawa na vifaa vya hospitali vya 
thamani ya Sh.12,686,600 ambavyo havikuwasilishwa.

7.1.8 Halmashauri ya Wilaya ya Songea
Ukaguzi maalum ulifanyika kufuatia kuwepo kwa udhaifu 
mkubwa katika mfumo wa udhibiti wa ndani, na 
kutokamilika kwa taarifa za fedha. Muhtasari wa masuala 
muhimu yaliyojitokeza ni kama ifuatavyo;  
· Wakati wa maandalizi ya taarifa za fedha kwa mwaka 

wa fedha 2010/11, hakukuwa na mhasibu mwingine 
mwenye ufahamu wa kuandaa taarifa hizo kwa 
kutumia viwango vya kimataifa vya utayarishaji wa 
hesabu za Umma (IPSAs), Mweka Hazina ambaye
alikuwa akikaimu kama Mkurugenzi Mtendaji wa 
wilaya kwa  kipindi cha Julai 2011 hadi Oktoba 2011.

· Udhaifu katika mfumo wa utawala uliosababishwa 
na baadhi ya wakuu wa idara na vitengo ambao
wamekaimu kwa muda mrefu bila kuthibitishwa, 
akiwemo mkuu wa idara ya maji na 
umwagiliaji,mifugo na maendeleo ya uvuvi, kitengo
cha manunuzi, mahakama na kitengo cha uchaguzi.

· Makusanyo ya mapato jumla ya Sh.11,805,300 
hayakuthibitika kupelekwa benki.

· Vitabu vitatu (3) vya kukusanyia mapato 
havikurejeshwa halmashauri.

· Halmashauri ilifanya manunuzi ya huduma na bidhaa 
mbalimbali yenye thamani ya Sh.279,700,481, ambayo 
ni zaidi ya kiwango kinachoruhusiwa kuidhinishwa na 
afisa masuuli kabla ya idhini ya bodi ya zabuni, 
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kitendo hicho ni kinyume na taratibu za Kanuni ya 
Uanzishwaji wa Bodi ya Zabuni ya Serikali za Mitaa 
2007.

· Halmashauri ilitumia Sh.109,874,000 kutekeleza 
miradi mbalimbali ambayo haikuwa kwenye mpango 
kazi katika mwaka wa fedha 2010/11. Pia kiasi cha 
Sh.113,927,250 kilitumika, ikiwa ni zaidi ya bajeti 
iliokuwa imepangwa kutekelezwa.

· Lita 8,060 za dizeli zenye thamani ya Sh.16,330,600 
zilinunuliwa na kutumika kwenye magari yaliyokuwa 
yameegeshwa kwenye karakana ya halmashauri. 

· Kiasi cha Sh.34,192,723 kilitumika kulipa mishahara 
kwa watumishi ambao hawakuwa kwenye utumishi 
kwa sababu walikuwa hawajafutwa kwenye orodha ya 
mishahara.

· Kiasi cha Sh.135,000,000 kilipokelewa kwa ajili ya 
kutekeleza miradi sita (6) ya kilimo (DADPS) kwa 
mwaka wa fedha 2010/11, hata hivyo kiasi hicho 
hakikuthibitika kuwepo kwenye akaunti japokuwa 
miradi husika haikutekelezwa.

· Kiasi cha Sh.13,475,500 kilitumika kufadhili michezo 
na shughuli za kidini kinyume na Kifungu Na.19(2) na 
19(3) cha Kanuni ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo ya 
2009.

7.1.9 Halmashauri ya Manispaa ya Arusha
Ukaguzi maalumu ulifanyika kufuatia udhaifu mkubwa 
katika mfumo wa udhibiti wa ndani wa halmashauri, 
uhifadhi mbovu wa  nyaraka, kutowiana na kutokamilika 
kwa taarifa za fedha. Muhtasari wa masuala 
yaliyojitokeza ni kama ifuatavyo;
· Fedha zilizokusanywa kiasi cha Sh.33,097,138 

hazikupelekwa benki.
· Mapato yanayokusanywa na mawakala yenye thamani 

ya Sh.1,496,466,886 hayakuwasilishwa halmashauri. 
· Kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita tangu 2009/10 

mpaka 2011/12, Halmashauri ya Manispaa ya Arusha 
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haikuweza kuthibitisha ukusanyaji wa mapato ya 
Sh.1,235,782,939 ya kodi ya huduma na 
Sh.1,105,011,423 ya kodi ya majengo.

· Halmashauri kutoza bei  ya chini, ambayo ni tofauti 
sana nabei ya soko na kusababisha hasara ya mapato 
ya zaidi ya Sh.2,137,745,383

· Jumla ya  Sh.148,500,000 zimekusanywa kupitia ada 
ya vyoo vya umma kwenye kituo cha mabasi kwa 
kipindi cha miaka 11 (tangu 2011 hadi 2012). Hata 
hivyo mapato hayo hayakuwasilishwa halmashauri na 
wakala muhusika.

· Wapangaji kwenye soko la Kilombero na Soko kuu 
waliiingia mkataba na halmashauri ya manispaa, hata 
hivyo wapangaji hao hawajalipa kodi ya 
Sh.15,420,000.

· Jumla ya kiasi cha Sh.52,881,800 kutoka katika 
mikataba ya ukusanyaji wa mapato iliyoongezwa 
mwezi mmoja kutoka tarehe 30/6/2010 mpaka 
31/7/2010 hayakuthibitishwa kupokelewa na 
Halmashauri 

· Halmashauri ilifanya manunuzi yenye jumla ya 
Sh.204,621,407 yaliyohusisha gari aina ya TIPPER 
yenye namba za usajili SM 8850 na pikipiki mbili. 
Hata hivyo manunuzi hayo hayakupitishwa na bodi ya 
zabuni ya Halmashauri.

· Katika mwaka wa fedha 2009/10 na 2010/11, 
halmashauri ilifanya manunuzi ya madawa na vifaa 
kwa thamani ya Sh.93,322,680 kutoka kwa wazabuni 
mbalimbali bila kupita bohari ya madawa (MSD) wala 
kuidhinishwa na bodi ya zabuni, kinyume na Kanuni 
Na.54 (1) ya Manunuzi  ya Bodi ya Zabuni 
(Uanzishwaji na taratibu) ya Serikali za Mitaa ya 
2007.

· Kiasi kikubwa cha mafuta yaliyonunuliwa kwa ajili ya 
idara ya afya yalitumika kibadhilifu kwa kuwekwa 
kwenye magari mengine kama magari yaliyoegeshwa. 
Hata hivyo utumiaji wa mafuta yenye thamani ya 
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Sh.34,183,050 haukuoneshwa kwenye vitabu vya 
kuratibu safari za magari.

· Halmashauri ilitumia masurufu yenye thamani ya 
Sh.25,486,000 kwa ajili ya mafunzo ya UKIMWI na 
mpango wa bajeti wa mda mrefu, hata hivyo 
matumizi hayo hayakuthibitishwa kwani halmashauri 
ilishindwa kuwasilisha vielelezo vya orodha ya 
washiriki na mahali mafunzo yalipofanyikia.

· Kutokana na nukuu za bei zilizofanyika, bei 
iliyonunua vifaa vya ofisi ilikuwa kubwa na kupelekea 
halmashauri kupoteza kiasi cha Sh.25,554,620.

· Kwa kipindi cha miaka miwili na miezi tisa mfululizo, 
kiwanda cha nyama–Arusha kilikusanya fedha 
zitokanazo na ukaguzi wa awali wa nyama na mifugo 
ya jumla ya Sh.248,521,000. Hata hivyo kiasi cha 
Sh.52,063,300 kilirejeshwa halmashauri na Kiasi cha 
Sh.196,457,700 sawa na asilimia 79 ya jumla ya 
mapato  ambayo haikurejeshwa halmashauri. 

· Halmashauri ililipa fedha kiasi cha Sh.19,255,000 
zaidi ya kiwango kilichotajwa kwenye mkataba wa 
manunuzi ya magari chakavu ya kuokoa na kuzima na 
moto. Hata hivyo hadi wakati wa ukaguzi, 
halmashauri ilikuwa haijapokea magari hayo kwa 
kutotimiza vigezo vilivyoko kwenye mkataba.

· Halmashauri inamiliki hisa zisizopungua asilimia 29
katika kampuni ya “Happy Sausage”, lakini imekuwa 
haihusishwi kabisa katika uongozi au katika maamuzi 
ya kampuni hiyo kwa muda wote usiopungua miaka 
19. Pia Halmashauri yenyewe inaonekana kutojua 
stahili yake wala kufuatilia haki zake katika kampuni 
hiyo.

7.1.10 Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro
Muhutasari wa udhaifu uliobainika kwenye ukaguzi 
maalum wa Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro kwa 
kipindi cha mwaka 2009/10 na 2010/11 ni kama 
ifuatavyo; 
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· Baadhi ya nyaraka hazikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi, ikiwemo taarifa za benki za kipindi cha 
Januari, 2011 hadi Novemba, 2011, na hundi Na. 
812792 yenye thamani ya Sh.19,800,000 iliyotolewa 
katika tawi la benki ya NMB Wami.

· Ukusanyaji ya mapato ya jumla ya Sh.21,547,700 
hayakupelekwa benki.

· Vitabu arobaini (40) vya kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi.

· Kukosekana kwa hati za malipo zenye jumla ya 
Sh.1,178,916,658

· Malipo yaliyofanywa na benki bila hundi 
Sh.156,460,259

· Malipo kwa ajili ya Ukarabati wa ofisi ya 
Sh.11,267,900 yamefanyika kwa kutumia masurufu 
badala ya nukuu za bei kinyume na Kanuni Na.68(4) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 2005.

· Mishahara kulipwa zaidi ya stahili ya watumishi husika 
Sh.25,146,020

· Ruzuku ya ya posho ya kujikimu iliyobaki, kutumika 
kulipia shughuli nyingine za halmashauri 
Sh.452,015,896

· Mishahara isiyolipwa kutorejeshwa hazina 
Sh.112,437,637

· Kuhamisha fedha bila kudhinishwa kutoka akaunti ya 
mpango wa maji safi na maji taka vijijini (RWSSP) 
kwenda akaunti ya maji ya matumizi mengineyo.

· Ubadhilifu wa fedha za maendeleo kwa kutekeleza 
malipo yasiyokusudiwa yenye thamani ya 
Sh.50,791,000

· Jumla ya Sh.53,333,400 zilihamishwa kutoka akaunti 
ya maendeleo kwenda kwenye akaunti ya mfuko mkuu 
kama mkopo wa kulipa posho za madiwani na 
matumizi mengine kwa kutegemea kurejesha mkopo 
huo pale halmashauri itakapofanikiwa  kushinda kesi 
Na.10/2011 dhidi ya Alliance One (T), kesi ya madai 
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ya kulipwa kodi ya huduma ya thamani ya 
Sh.328,500,000.

· Malipo yasiyofuata utaratibu yenye thamani ya 
Sh.78,256,289 yamefanyika kwenye akaunti ya amana 

· Kiasi cha Sh.100,000,000 kilihamishwa toka akaunti ya 
maendeleo kwenda akaunti ya afya kwa ajili ya ujenzi 
wa hospitali kwa barua yenye kum. Na. MDC/D/30/39 
ya tarehe 16/11/2011, hadi ukaguzi huu unafanyika 
ujenzi ulikuwa haujaanza. 

7.1.11 Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma
Ukaguzi maalum ulifanyika katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Dodoma ikihusisha miaka ya fedha 2008/09 
na 2009/10. Muhtasari wa yaliyojitokeza ni kama 
ifuatavyo;
· Kukosekana kwa hati za malipo zenye jumla ya 

Sh.1,154,006,989
· Mtumishi asiye na uzoefu (Mhasibu msaidizi) alikuwa 

akipokea vitabu vya kukusanya mapato na 
kuviorodhesha kwenye rejista ya vitabu, sambamba 
na hilo vitabu vingi vilitolewa kwa mkusanyaji mmoja 
kwa wakati mmoja.  

· Wizi wa makusanyo ya halmashauri yenye thamani ya 
Sh.1,312,000 uliofanywa na mmoja wa wakusanya 
mapato kwa kutumia ‘Carbon slipping’ 

· Halmashauri kushindwa kukusanya mapato ya ndani 
kutoka kwenye vibao vya matangazo yenye thamani 
ya Sh.412,866,000 na kodi ya majengo ya 
Sh.148,899,787

· Mapato ya jumla ya Sh.16,928,100 yaliyokusanywa na 
mtunza fedha kwa kipindi cha  septemba, 2010 
mpaka septemba, 2011 hazikupelekwa benki kinyume 
na Agizo 37(3) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa, 2009.

· Usuluhishi wa kibenki kutofanyika kwa wakati (kila 
mwezi) kinyume na Agizo 29 (2) la Memoranda ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009.
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· Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma ilifanya 
manunuzi na matumizi ya mafuta yenye mashaka 
yenye thamani ya shs.19,005,950 kama ifuatavyo; lita 
4,099 za mafuta yenye thamani ya Sh.7,645,350 
yameoneshwa kuwekwa katika magari mabovu 
ambayo yalikuwa hayatumiki, pia Halmashauri ilitoa 
lita 3,482 za mafuta zenye thamani ya  Sh.6,375,000 
kwa cheo cha mtumishi badala ya namba za gari 
kwenye leja ya mafuta, na mafuta ya Sh.4,985,600 
yalitumika bila ya kurekodiwa katika  daftari  la 
safari za magari.

· kwa kipindi cha mwaka 2010/11, Halmashauri ya 
Manispaa ya Dodoma ilifanya ujenzi mbalimbali kwa 
kutumia masurufu kinyume na Kanuni Na.18 ya 
Kanuni za Bodi ya Zabuni (Uanzishwaji na Taratibu) 
ya Serikali za Mitaa, 2007

· Mishahara isiyolipwa yenye thamani ya 
Sh.128,413,854 kutorejeshwa hazina kinyume na 
Agizo 79(6) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 

· Watumishi wengi hasa wa Idara za Kilimo, Afya, 
Ujenzi na Fedha wamekaa kwa muda mrefu katika 
sehemu zao za kazi wengine wamekaa zaidi ya miaka 
ishirini (20) bila kuhamishwa hivyo kuishia kufanya 
kazi kwa mazoea.  

· Kesi zinazohusisha Sh.1,277,340,248 ambazo 
hazikuisha za mwaka 2009/10 hazikuoneshwa kwenye 
taarifaa ya fedha 

· Kukosekana kwa  idadi halisi ya nyumba ambazo 
zinamilikiwa na halmashauri, kwa sababu ya
kutoorodheshwa kwenye rejista ya mali za kudumu.

· Kutofuatwa kwa Sheria ya Manunuzi ya Umma 
kulikopelekea ukarabati wa nyumba ya Mkurugenzi 
wa Manispaa ya Dodoma uliogharimu kiasi cha 
Sh.87,767,950 kutofanyika kwa kiwango 
kilichotakiwa.
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7.1.12 Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali
Ukaguzi maalumu uliofanyika katika halmashauri ya 
wilaya ya Mbarali ulihusisha miaka ya fedha ya 2010/11 
na 2011/12. Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza ni 
kama ifuatavyo:

· Kutokuwepo na kumbukumbu za msingi kama vile 
mihutasari ya vikao, majina ya wajumbe wa kamati ya 
ujenzi, stakabadhi na vitabu vya malipo, hati za 
malipo, taarifa za benki n.k, kwa ajili ya fedha 
zinazokusanywa katika ngazi ya serikali za vijiji.

· Zabuni kwa ajili ya makusanyo ya mapato ya ndani 
hazikutangazwa nje ya eneo la halmashauri kinyume 
na Kanuni 80(5) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2005.

· Mawakala wa kukusanya mapato kutorejesha mapato 
ya jumla ya thamani ya Sh.150,900,133 katika 
halmashauri kinyume na Agizo 38(1) la Memoranda ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

· Katika mwaka wa fedha 2011/12, mawakala wa 
kukusanya mapato hawakurejesha halmashauri jumla 
ya Sh.150,900,133 na katika kiasi hicho jumla ya 
Sh.75,410,000 zilizochukuliwa na watumishi wa 
halmashauri hazikurejeshwa halmashauri.

· Halmashauri ilitoa vitabu 1,254 (visivyo na viwango) 
na vitabu 1,292 (vyenye viwango) ya kukusanya 
mapato kwa mawakala hadi kipindi cha ukaguzi 
Novemba, 2012 vitabu hivyo vilikuwa havijarejeshwa.

· Rejista ya mapato ya mwaka 2012/13, ilionesha kuwa 
halmashauri iliwapa zabuni baadhi ya mawakala wa 
kukusanya mapato licha ya kushindwa kurejesha 
mapato kwa mwaka 2011/12. Hali hii inaonesha 
uwezekano wa njama ya udanganyifu wakati wa 
kutoa zabuni.

· Jumla ya Sh.16,475,000 zilikusanywa kutoka vyanzo 
mbalimbali, hata hivyo hakukuwa na ushahidi wa 
mapato hayo kupelekwa benki au kuwepo katika ofisi 
ya fedha ya halmashauri.
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· Halmashauri ililipa kiasi cha Sh.146,928,050 
kutekeleza kazi zisizo za mradi wa afya.

· Halmashauri ilishindwa kupeleka kiasi cha 
Sh.370,000,000 kwenye ujenzi wa bwawa la 
umwagiliaji Mashalla na Uturo, na kutumia fedha hizo 
kutekeleza kazi nyingine bila kibali cha wizara ya 
fedha.

· Nyongeza ya fedha za MMES ilitumika kufanya malipo 
ya kugushi ya Sh.724,633,829

· Hati za malipo zenye jumla yash. 1,973,200,811 
hazikuwasilishwa kwa ukaguzi

7.1.13  Halmashauri ya Wilaya ya Bunda
Ukaguzi maalum ulifanyika katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Bunda kwa mwaka wa fedha 2010/2011. Muhtasari wa 
yaliyojitokeza ni kama ifuatavyo;
· Ununuzi wa viti kwa bei kubwa ya Sh.8,130,000 

kutoka kwa M/S Kafumu Investment Co. Ltd 
· Ununuzi wa mfumo wa sauti kutoka kwa mzabuni 

ambaye hakuidhinishwa.
· Halmashauri ilinunua meza kumi na tano (15) kwa 

ajili ya ukumbi wa halmashauri kwa bei iliyozidi kwa
sh.100,000 kwa kila meza na kupelekea hasara ya 
Sh.1,500,000

7.1.14 Halmashauri ya Wilaya Mvomero
Ukaguzi maalum ulifanyika katika halmashauri ya 
Mvomero ambao ulihusu ujenzi wa jengo la utawala 
katika hospitali ya wilaya, ofisi ya mkurugenzi pamoja na 
nyumba ya kuishi mkurugenzi. Muhtasari wa matokeo 
muhimu ya ukaguzi ni kama ifuatavyo:

i) Ujenzi wa jengo la utawala hospitali ya wilaya
· Ongezeko la bei ya Sh.29,450,424 katika mkataba 

ambao haukupitishwa na bodi ya zabuni 
· Ongezeko la malipo ya Sh.16,739,081 kwa mkandarasi 

kutokana na nyongeza ya vipimo zaidi alivyopima 
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ukilinganisha na mchanganuo wa gharama ya kazi 
(BOQ) ya awali kwa 

ii) Ujenzi wa nyumba ya kuishi mkurugenzi
· Malipo ya fedha yasiyostahili ya Sh.4,360,000 kwa 

mkandarasi kwakuwa hakumwaga zege kulingana na 
maelekezo ya gharama za kazi (BOQ) na matakwa ya 
maelekezo ya mchoro 

· Kiasi cha ziada cha Sh.39,190,000 kililipwa kwa 
Mkandarasi kutokana na nyongeza ya vipimo zaidi ya 
vilivyopangwa katika mchanganuo wa gharama za kazi 
(BOQ) baada ya kupima jengo tena 

· Hasara ya Sh.12,050,000 kutokana na gharama za 
awali katika utekelezaji wa miradi ya ujenzi kwa 
awamu mbalimbali 

iii) Ujenzi wa jengo la ofisi
· Hasara ya Sh.17,339,000 ilipatikana kwa kulipa bei ya 

juu ikilinganishwa na bei ya soko kwa wakati huo 
· Kiasi cha ziada cha Sh.41,186,616 kililipwa kwa 

Mkandarasi kwa vipimo vya ziada ukilinganisha na 
vilivyoonekana katika mchanganuo wa gharama za 
kazi (BOQ) baada ya kupima upya jengo 

· Hasara ya Sh.72,630,000 kutokana na gharama za 
awali katika utekelezaji wa miradi ya ujenzi kwa 
awamu mbalimbali 

· Hasara ya Sh.83,590,604 zinazotokana na ongezeko la 
ada za usimamizi na ushauri zinazochangiwa na 
ongezeko la bei za vifaa kutokana na utekelezaji wa 
ujenzi kwa awamu 

Hata hivyo, kuna kaguzi maalum zingine zinazoendelea 
katika Halmashauri tano (5) ambazo ni Halmashauri za 
Wilaya ya Mpanda, Mufindi, Meru, Ileje na Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala. 
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Ni matumaini yangu pia kuwa matokeo ya kaguzi maalum 
katika hizo Halmashauri tano (5) yatawasilishwa katika 
ripoti ya mwaka ujao pamoja na matokeo ya kaguzi 
nyingine zitakazofanyika ikiwa ni njia ya kuwezesha 
kuimarisha uwajibikaji katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa.

Ofisi ya Ukaguzi itaendelea kupokea maombi kutoka 
pande zote kwa kuzingatia sheria zilizopo, lakini ieleweke 
kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu hana wajibu 
na hatalazimika kuyakubali maombi yote lakini 
atazingatia kila ombi kulingana na uzito wake.

7.2 Mambo ya kujifunza katika Kaguzi Maalumu 
zilizofanyika mwaka huu

7.2.1  Mfumo wa Udhibiti wa Ndani
Jukumu la kuanzisha na kusimamia mfumo wa udhibiti wa 
ndani kulingana na  Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi
(ISA) 240 na Agizo 11 hadi 14 ya Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa, 2009  ni ya usimamizi wa uongozi husika 
wa Halmashauri.
Ni dhahiri kwamba, kuna udhaifu mkubwa wa usimamizi 
katika halmashauri juu ya usimamizi wa Mfumo thabiti wa 
udhibiti wa ndani.

Hali hii imesababisha menejimenti kushiriki kwa njia 
moja au nyingine  kutawala mfumo wa udhibiti wa ndani, 
baadhi ya viashiria ni kama ifuatavyo:-
· Wizi ulikuwa unafanywa na watumishi wasio watiifu 

ambao walikuwa wanachukua mafuta kwa ajili ya 
magari ambayo yaliharibika lakini menejimenti 
haikuchukua hatua zozote za kisheria. 

· Kuna ulegevu mkubwa wa menejimenti za halmashauri 
katika kupata na kulinda nyaraka zao muhimu. Hii ina 
madhara ya kikwazo katika mawanda ya ukaguzi.
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· Hazina inawajibu wa kuhakikisha na kusimamia 
masuala yote yanayohusu fedha na udhibiti wake 
kama vile kusimamia idara ya fedha. Hali hii ilikuwa 
tofauti katika halmashauri zilizokaguliwa ambapo 
matukio yalibainisha  kutokuwepo usimamizi na 
ufanisi wa ukusanyaji wa mapato ya ndani, wizi wa 
mapato kupitia kughushit arakimu (carbon slipping), 
matumizi ya vitabu sambamba vya stakabadhi (carbon 
slipping), na makusanyo ya fedha kutopelekwa benki 
(mfano Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma)

· Kuna udhaifu mkubwa katika udhibiti wa mfumo wa 
ndani kuhusiana na usimamizi wa mikataba kwa 
mawakala ambao hukusanya mapato kwa niaba ya 
halmashauri, hali hii inasababisha kupotea kwa 
mapato kutokana na migongano inayotokana na 
kutofuata sheria na masharti yaliyoainishwa kwenye 
mikataba husika. (Mfano Halmashauri ya Manispaa ya 
Arusha na Halmashauri ya wilaya ya Kiteto)

· Wanasheria wa kila Halmashauri wana wajibu wa 
msingi wa kuhakikisha mikataba inatekelezeka, wajibu 
huu unatakiwa kupanuliwa ili kuhakikisha kesi zote 
zinazotokana na uvunjaji wa mikataba zinafikishwa 
mahakamani na kufuatiliwa. Hali hii imekuwa tofauti 
kwa wanasheria wasio  waaminifu kwa kushirikiana na 
wafanyakazi wengine wa halmashauri wamechangia 
katika kuongeza  migogoro ya mikataba na mawakala 
wa kukusanya mapato kutokana na kushindwa  
kusimamia vizuri mikataba.

Hali hii inaonesha kushindwa kwa menejimenti kusimamia 
mfumo wa udhibiti wa ndani na kupelekea wizi wa mali 
za umma na kutofuata sheria na kanuni. Hizi ni sehemu 
muhimu sana ambazo zinatakiwa kushughulikiwa 
ipasavyo.
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7.2.2 Menejimenti kutokuwa na ufanisi katika usimamizi wa 
miradi ya maendeleo
Ruzuku ya maendeleo katika serikali za mitaa inaweza 
kuleta faida inayotarajiwa iwapo itafuatiliwa na 
kusimamiwa vizuri. Miradi mingi ya maendeleo 
imekamilika katika halmashauri za vijiji na kata. 
Usimamizi na ufuatiliaji ni muhimu kwa sababu kuna 
upungufu au hakuna rasilimali watu na ujuzi wa kiufundi 
wa kusimamia miradi ya maendeleo kama vile ujenzi. 
Hata hivyo, Halmashauri inalazimika kutoa usimamizi wa 
karibu juu ya miradi ya maendeleo ili kupata tija, ufanisi, 
na ubora wa miradi.

Ukaguzi maalum uliofanywa katika halmashauri ya wilaya 
ya Songea na halmashauri ya Manispaa ya Dodoma 
umebaini kuwa, menejimenti za halmashauri hizo 
hazikuwa na ufanisi katika kutekeleza majukumu ya 
usimamizi wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa katika 
ngazi za chini. Aidha, jamii haikuhimizwa kikamilifu 
katika utekelezaji wa miradi kwa ufanisi zaidi. Hakukuwa 
na ukaguzi kwa wakati wa miradi ya maendeleo na 
kusababisha kutokuwa na ubora na kuchelewa kukamilika 
kwa miradi husika.

Uzembe kama huu pia ulitokea katika miradi 
inayoendeshwa na halmashauri ambazo zimeinga 
mikataba, mfano mzuri ni ukaguzi maalum uliofanyika 
katika halmashauri ya wilaya ya Morogoro ambao 
ilipelekea kucheleweshwa kwa ukamilikaji wa miradi ya 
maendeleo.

7.2.3 Kuwepo kwa Maofisa wanaokaimu nafasi za juu muda 
mrefu
Ukaguzi maalum uliofanyika Halmashauri ya Manispaa ya 
Arusha ulibaini kuwa kuna maofisa wanao kaimu nafasi za 
juu kwa muda mrefu. Mkuu wa kitengo cha ukaguzi wa 
ndani alikuwa anakaimu nafasi hiyo kwa kipindi kirefu 
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imepelekea kutokuwa na utendaji mzuri katika kitengo 
cha ukaguzi wa ndani. Pia Idara ya fedha ilikuwa 
inaongozwa na kaimu Mweka hazina wa wilaya, pamoja 
na madhara mengine ni kutowasilishwa kwa mapato 
kutoka kwa mawakala wa ukusanyaji mapato. Hali hii pia 
imetokea katika halmashauri ya wilaya ya Songea.

7.2.4 Kuwepo kwa watumishi katika kituo kimoja cha kazi 
kwa muda mrefu
Hali ya kuwa na watumishi katika kituo kimoja kwa muda 
mrefu ilikuwa ikiripotiwa katika ripoti za ukaguzi tangu 
mwaka jana na bado inaendelea. Ukaguzi Maalum 
umebaini kuwa, kulikuwa na wafanyakazi katika idara ya 
fedha na idara nyingine ambao wamefanya kazi zaidi ya 
miaka 25. Hii ina madhara ya moja kwa moja kwenye 
uendeshaji wa halmashauri kwani inazuia ufanisi wa 
utendaji kazi. (Mfano ni halmashauri ya Manispaa ya 
Arusha, Dodoma na halmashauri ya wilaya ya Muheza)

Kutokana na kilichoonekana katika umiliki wa Kampuni ya 
Nyama Arusha, ni muhimu kwa halmashauri kuwa na 
mikakati sahihi juu ya uendeshaji wa miradi yake ya 
uwekezaji.
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SURA YA NANE

8.0 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO

Kama ilivyoelezwa katika sura ya utangulizi kwamba, 
Ripoti hii ni muhtasari wa yale yaliyobainishwa katika ripoti za 
ukaguzi zilizotolewa kwa kila Halmashauri. Taarifa hizi
zilizotolewa kwa Halmashauri pia zina mapendekezo juu ya kila 
suala lililobainishwa ambalo linahitaji maboresho. Maafisa 
Masuuli wa Serikali za Mitaa wanatakiwa kuandaa mipango ya 
utekelezaji juu ya kushughulikia na kurekebisha  mapungufu 
yaliyobainishwa katika ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu na
kuziwasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa 
matakwa ya kifungu 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 
11 ya mwaka 2008 na Kanuni 86 na 94 ya Kanuni za Ukaguzi wa 
Umma za mwaka 2009. Baada ya kuwasilisha mambo muhimu 
yaliyotokana na matokeo ya ukaguzi kwa mwaka 2011/2012 kwa 
hesabu za Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika sura
zilizotangulia, sasa niko katika nafasi ya kuja na hitimisho kwa 
ujumla pamoja na mapendekezo, ambayo kama yatatekelezwa, 
yataimarisha usimamizi wa fedha katika uendeshaji wa
Halmashauri.

8.1 Udhaifu katika mikataba ya ukusanyaji wa mapato
Maboresho ya mapato ya Serikali za 
MitaayamesababishaSerikali za Mitaa kubinafsisha vyanzo 
zaidi vya mapato ya ndani.Hata hivyo,Serikali za Mitaa
zimekutana na changamoto katikausimamiziwa 
makusanyo ya vyanzo vya mapato vilivyobinafsishwa 
ambazo zimetokana nasababuzifuatazo:

· Ukosefu wamipango thabiti kabla ya uamuzi wa 
kubinafsisha vyanzo vya mapato
Utafutaji wasoko la uhakika la ubinafsishaji haukufanyika 
kwa ufanisi kwenye Halmashauri.Hakuna ushahidi
aukumbukumbu zinazoonesha kwamba, Halmashauri
zilifanya utafiti wa upatikanaji wa mawakala wa 
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kukusanya mapato ambao watabeba majukumu ya 
Halmashauri katika ukusanyaji wa mapato. Pia,
majukumu mapya ya msimamizi kwa ajili ya usimamiziwa 
mkataba kwa mawakala wa ukusanyaji mapato
hayajawekwa bayana na uongozi wa Halmashauri. Aidha,
upembuzi yakinifu haukufanyika kwa kina ili kuweka kiasi
ambacho kinatarajiwa kukusanywa kutoka kila chanzo cha 
mapato kama msingi wa ubinafsishaji.

· Taratibu za kuwapata wakusanyaji mapato binafsi 
hazikufanyika kwa ufanisi
Mawakala wa ukusanyaji wa mapato hawakupatikana kwa 
ufanisi kwa sababu ya ushindani mdogo kati ya wazabuni
na ukosefu wa uwazi wa vigezo kwa ajili ya tathmini ya
zabuni. Karibu nusu ya zabuni zilitangazwa katika mbao 
za matangazo za Halmashauri tu.

· Mikataba hailindi maslahi ya Halmashauri
Mikataba haikuandaliwa kwa nia yakulinda maslahi ya
Halmashauri. Mkurugenzi wa Halmashauri hawezi
kumshitaki wakala wa ukusanyaji mapato kwa kushindwa
kuwasilisha kiasi chochote kinachozidi kiasi 
walichokubaliana.  Kuna  madhaifu katika kusimamia 
mikataba kwa baadhi ya Halmashauri.

· Mapungufu katika kufuatilia utendaji wa mawakala wa 
kukusanya mapato
Utendaji wa wakala wa ukusanyaji wa mapato 
haufuatiliwi kwa ufanisi. Hii ni kwa sababu hakuna 
taarifa za uendeshaji zilizokuwa zikiandaliwa na 
mawakala hao wa ukusanyaji wa mapato na kuziwasilisha 
Halmashauri. Hakuna usuluhishi wa taarifa uliokuwa 
ukifanywa na Halmashauri kati ya stakabadhi 
zilizotumiwa na mawakala na kiwango kilichowasilishwa 
Halmashauri.  Uwasilishaji wa taarifa za uendeshaji na za 
vipindi haikuwa ni kigezo kilichotajwa kwenye mikataba 
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iliyosainiwa kati ya Halmashauri na mawakala wa 
ukusanyaji wa mapato.

· Masharti ya mikataba ambayo hayajitoshelezi na 
hayafuatwi 
Masharti yaliyomo kwenye mikataba ya mawakala wa 
ukusanyaji wa mapato na masharti yaliyomo kwenye 
sheria ndogo ndogo za Halmashauri yanatekelezwa kwa 
nadra. Vilevile hakuna adhabu zinazotolewa kwa 
mawakala wa ukusanyaji mapato walioshidwa kuwasilisha 
kiasi walichokubaliana kwenye mkataba au 
wanaochelewa kuwasilisha mapato hayo. Kwa mwaka wa 
fedha wa 2011/2012, mapato ya kiasi cha 
Sh.4,466,028,478 yanayohusisha Halmashauri 56 
hayakuwasilishwa na mawakala wa ukusanyaji mapato na 
hakuna hatua zozote zilizochukuliwa dhidi yao. Kwa 
upande mwingine kumekuwepo na matukio ya ukiukwaji 
wa sheria zilizowekwa kwenye mikataba katika baadhi ya
mawakala wa ukusanyaji mapato katika Halmashauri 
ambayo imepelekea mawakala hao kushtakiwa. Hata 
hivyo matokeo ya kesi hizo hupelekea Halmashauri kulipa 
fidia kubwa kuliko kiasi kilichokusanywa.

· Vyanzo vya mapato vilivyobinafsishwa havikuwa 
vikifuatiliwa na mamlaka za juu
Hakuna tathmini iliyofanywa na sehemu ya Fedha katika 
idara ya usimamizi wa huduma za Serikali za Mitaa 
(LGMSD) na Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI kuhusiana na 
taarifa za utekelezaji  zilizowasilishwa na Halmashauri 
kila robo mwaka. LGMSD iliandaa na kuchambua taarifa 
binafsi na taarifa jumuifu ambazo zimeonesha bajeti 
dhidi ya makusanyo halisi tu. Kuna haja ya OWM-
TAMISEMI kutimiza wajibu wake wa usimamizi na udhibiti 
katika kuhakikisha kuwa, utendaji Halmashauri unakuwa 
wa viwango vya kukubalika.
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Mapendekezo
Kulingana na matokeo ya ukaguzi na hitimisho, 
ninapendekeza yafuatayo:

· Mipango sahihi ifanywe kabla ya kufikia uamuzi juu ya 
kubinafsisha vyanzo vya mapato kwa mawakala binafsi 
ikiwa ni pamoja na kufanya utafiti wa kina wa hali ya 
soko kwa ajili ya shughuli iliyotarajiwa.  Upembuzi 
yakinifu ufanywe kwa kina ili kuweka kiasi ambacho 
kinatarajiwa kukusanywa kutoka kila chanzo cha mapato 
kama msingi wa kubinafsisha.

· Mchakato sahihi wa ununuzi ufuatwe ili kupata mzabuni 
sahihi kupitia ushindani. Hii ni pamoja na kutumia 
nyaraka za zabuni zenye viwango,  utoaji wa muda wa 
kutosha kwa ajili ya wazabuni kuwasilisha zabuni zao, na 
mchakato sahihi wa tathmini ufanywe na wafanyakazi 
wenye utaalam.

· Mikataba kati ya Halmashauri na mawakala wa kukusanya 
mapato iandaliwe vema ili iweze kulinda maslahi ya 
halmashauri. Utendaji wa wakala wa ukusanyaji wa 
mapato ufuatiliwe kwa karibu ikiwa ni pamoja na 
mawakala kuwasilisha taarifa ya kila mwezi, robo na 
mwaka.

· Masharti ya mikataba yawekwekisheria na  kutekelezwa.
· Kwa upande wa Serikali kuu na Ofisi ya Makatibu Tawala 

wa Mikoa (RAS), inapendekezwa kwamba, watoe msaada 
wa ushauri wa kitaalam na kiuongozi unaohitajika na 
Serikali za Mitaa juu ya masuala yanayohusiana na 
kubinafsisha vyanzo vya mapato.

· Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI inashauriwa kujenga 
uwezo kwa watumishi wa Halmashauri na madiwani ili 
kuwawezesha kusimamia vema ubinafsishaji wa vyanzo 
vya mapato.  OWM–TAMISEMI pia inashauriwa kudai
taarifa juu ya ukusanyaji wa mapato yanayotokana na 
vyanzo vya mapato vilivyobinafsishwa kutoka mamlaka za
Serikali za Mitaa  kwa nia ya kufuatilia vema na 
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kuwezesha kufanya tathmini ya utendaji Halmashauri kwa 
urahisi.

· Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI kwa kushirikiana na
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) 
inashauriwa kuandaa nyaraka zazabuni zenye viwango 
pamoja na mikataba ya ubinafsishaji wa mapato katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa.Hii italeta uthabiti 
katikashughuli za ukusanyaji wa mapato ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa.

· Kwa upande waWizara ya Fedha,inashauriwa kwamba
isimamie vema mapato ya ndani ya Halmashauri na 
kutathminiripotiiliyowasilishwa naOfisi ya Waziri Mkuu-
TAMISEMI nakutoa maoni na mrejesho kwaHalmashauri.

8.2 Uboreshajiwa makusanyo ya mapato ya Halmashauri 
kupitia vyanzo vya ndani
Kutoka miaka ya nyuma ilibainika kuwa, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zina mikakati haba katika kuhakikisha
kuwa makusanyo ya mapato ya kutosha yanapatikana kwa 
kupitia vyanzo vya ndani. Nimebaini kwamba, karibu 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zote haziko makini katika
kukusanya mapato yaliyopo katika himaya zao. Wala
hazifuatilii fursa nyingine zilizopo katika kukusanya 
mapato ambayo yanaweza kuongeza wigo wao wa kifedha
na kuongeza ukwasi na uhuru wa Halmashauri katika 
kujitegemea.

Katika mwaka huu wa ukaguzi, madhaifu mbalimbali
yalibainika katika mfumo wa Serikali za Mitaa wa 
kukusanya mapato yanayotokana na vyanzo vya ndani 
ikiwa ni pamoja na, vyanzo vichache vya mapato ya 
ndani, kutokuwepo kwa sheria ndogo ndogo kwa ajili ya
baadhi ya vyanzomapato, Sheria ndogondogo za 
ukusanyaji wa mapato zilizopitwa na wakati kwa mfano 
baadhi ya sheria ndogondogo zimetungwa mwaka 1988, 
viwango vya mapato vinavyopaswa kukusanywa ni vya 
chini sana na havijaboreshwa kulingana na mabadiliko ya 
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mazingira ya kiuchumi. Pia, kuna madhaifu katika
usimamizi wa makusanyo ya mapato katika vyanzo vya 
mapato vilivyobinafsishwa kama vile, mikataba dhaifu 
iliyoandaliwa na halmashauri kwa ajili ya ubinafsishaji wa 
vyanzo vya ndani vya mapato, Upungufu wa ushindani
wakati wa mchakato wa zabuni na mawakala wa mapato 
kutowasilisha kiasi cha mapato walichokubaliana. Aidha,
udhaifu mwingine uliobainika unajumuisha, usimamizi 
dhaifu katika ukusanyaji wa kodi ya majengo uliofanywa 
na Mamlaka ya mapato Tanzania (TRA),  ufahamu mdogo 
wa walipa kodi, kukosekana kwa taarifa za kuaminika za
walipa kodi na kwa ujumla ukosefu wa mikakati sahihi na 
usimamizi wa Halmashauri katika kuhakikisha kuwa
ukusanyaji wa kiwango cha juu unafikiwa.

Pendekezo
Serikali Kuukupitia OWM-TAMISEMIlinapaswa 
kufanyatathmini ya kina yamfumo uliopowa kukusanya 
mapato ili kuhakikisha kwamba unazisaidia Halmashauri
husika ili kuongeza mapato ya ndani ya kutosha.
Halmashauri zinapaswa kupitisha sheria ndogo ndogo kwa 
ajili ya vyanzo vyote vya mapato ya ndani; hii 
itahakikisha kwamba kuna nguvu ya kisheria inayounga 
mkono ukusanyaji wa mapato na kwa ajili ya kuwadhibiti 
wale wanaokiuka. Halmashauri zinapaswa kufuatilia 
utekelezaji wa mikataba zilizoingia na mawakala wa 
ukusanyaji wa mapato. Viongozi wa kisiasa ni vema 
waelimishwe na mara nyingi wakumbushwe juu ya
jukumu lao la kusaidia katika ukusanyaji wa mapato ya 
ndani.

8.3 Uchelewaji katika kuwasilisha taarifa za Utekelezaji wa 
Miradi

Pamoja na maelekezo yaliyotolewa na Katibu Mkuu wa
OWM-TAMISEMI yaliyowataka Maafisa Masuuli wote
kuandaa taarifa za utekelezaji wa miradi kwa kufuata 
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mfumo wa Kamati ya Bunge ya hesabu za Serikali za 
Mitaa (LAAC) na kuziwasilisha pamoja na hesabu za 
mwisho kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali kwa 
madhumuni ya ukaguzi kabla au tarehe 30 Septemba ya
kila mwaka wa fedha, Halmashauri nyingi hazikutii 
maelekezo hayo.

Pendekezo
Maafisa Masuuli wote wanapaswa kuzingatia maelekezo
yatakayowawezesha wakaguzi kukagua utendaji na 
utekelezaji wa miradi iliyopangwa kwa kipindi
kinachokaguliwa na kuoanisha na taarifa nyingine za 
fedha; na kufanya ziara kwenye miradi husika ili 
kutathmini hali halisi ya miradi na mafanikio yaliyofikiwa.
Hii itawasaidia wakaguzi katika kutathmini uwepo wa 
thamani ya fedha katika miradi iliyotekelezwa na
Halmashauri husika na kutoa taarifa juu ya matokeo ya 
tathmini hiyo.

8.4 Usimamizi wa Makatibu Tawala wa mikoa katika miradi 
ya maendeleo inayotekelezwa na Halmashauri

Katika mwaka wa ukaguzi imebainika kuwa, moja ya 
Sekretarieti ya Mkoa ilifanya usimamizi wa miradi mara 
moja tu katika robo ya pili ya mwaka wa fedha
2011/2012. Pia ilibainika zaidi kuwa Mhandisi wa 
Sekretarieti hakuwa sehemu ya timu ya usimamizi na
ufuatiliaji. Zaidi ya hayo, tathmini ya taarifa za 
usimamizi wa miradi ilibaini mapungufu yafuatayo:

· Taarifa nyingi za usimamizi na ufuatiliaji hazioneshi ni 
miradi gani iliyotembelewa, udhaifu uliobainika na
mapendekezo yaliyowasilishwa kwenye menejimenti za 
Halmashauri kuhusiana na miradi iliyotembelewa.

· Taarifa nyingi zinazotolewa zinajumuisha taarifa 
zilizotoka kwa Mkuu wa Wilaya na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri husika ambayo ina maana kwamba, 
usimamizi wa Mkoa unategemeana na kile walichokipata 
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kutoka kwa uongozi wa wilaya husika badala ya kuonesha 
mtizamo wao juu ya yale waliyoyabaini wakati wa 
kufanya ziara kwenye miradi iliyotekelezwa.

· Hakuna ushahidi kwamba, kuna ufuatiliaji unaofanywa 
juu ya utekelezaji wa maoni machache waliyoyatoa 
kwenye baadhi ya miradi.

· Hakuna ushahidi kwamba nyaraka zinazohusiana na
miradi kama vile BOQ, MoU, Mkataba, taarifa za Bodi ya 
Zabuni, taarifa za tathmini na mambo kama hayo 
zinafanyiwa kazi wakati wa ziara ya kutembelea miradi 
iliyotekelezwa.

· Hakuna ushahidi wa kimaandishi kuthibitisha kuwa 
utekelezaji wa sheria ya manunuzi na kanuni katika
miradi ikiwa ni pamoja na taratibu za zabuni, utoaji wa 
zabuni na malipo kwa makandarasi vilifanyiwa tathmini.

· Kutokushiriki kwa baadhi ya wajumbe wa timu kutoka
Sekretarieti ya Mkoa katika ziara ya kutembelea miradi 
kunachangia mapungufu ya miradi inayotekelezwa katika 
ngazi ya Wilaya.

· Yaliyomo ndani ya taarifa zilizoandaliwa hazikuthibitisha 
kuhalalisha thamani ya fedha zilizotumika katika 
usimamizi uliofanywa na Sekretarieti za Mikoa.

· Athari ya usimamizi unaofanywa na Sekretarieti za Mikoa
kwa sekta zote inaweza isithibitike ikilinganishwa na
fedha zilizotumika na hali halisi ya miradi iliyotekelezwa 
na Halmashauri zote.

Mapendekezo
Uongozi wa Sekretarieti ya Mkoa unapaswa kutunza orodha 
ya miradi yote iliyotekelezwa katika ngazi ya Halmashauri na
kufanya usimamizi kwa kutembelea miradi  itakayoichagua 
bila kuongozwa na viongozi wa Wilaya.
· Uongozi wa Sekretarieti ya Mkoa unapaswa kuhakikisha

kwamba, nyaraka kuhusiana na miradi kama vile BOQ, 
MoU, nyaraka za Mikataba, taarifa za Bodi ya Zabuni,
ripoti ya tathmini na mambo kama hayo, zinafanyiwa 
tathmini wakati wa zoezi la usimamizi na kama 
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inawezekana kuhudhuria baadhi ya mikutano ya kazi 
inayofanyika katika sehemu inapotekelezwa miradi.

· Ufuatiliaji wa kina wa mapendekezo yaliyotolewa
ufanyike wakati wa usimamizi.

· Uongozi wa Sekretarieti ya Mkoa unapaswa kuhakikisha
kwamba, usimamizi na ufuatiliaji wa miradi hasa katika
Halmashauri unafanywa angalau mara moja katika kila 
robo na Wahandisi wanapaswa kushiriki katika zoezi hilo.

8.5 Kuendelea kula njama kati ya watumishi wa
Halmashauri na wafanyakazi wa benki katika kufanya 
udanganyifu wa fedha za Halmashauri
Ukaguzi ulibaini kuwa, licha ya kutoa taarifa ya matumizi 
mabaya ya fedha za Umma kulikofanyika kwa njia ya kula 
njama kati ya watumishi wa Halmashauri wasio 
waaminifu na maafisa wa Benki katika ripoti zangu za 
miaka iliyopita,  suala hilo limejirudia katika mwaka huu 
wa ukaguzi.  Ukaguzi maalum ulibaini kwamba katika
Halmashauri mbili tofauti (Halmashauri ya Manispaa
Temeke na Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa) kwa 
kipindi cha ukaguzi, zimebainika kuwa na baadhi ya 
watumishi wa Halmashauri na Benki, huku wakijua, 
walivunja sheria kwa kula njama na kufanya ubadhirifu
wa fedha za umma. Hii ni kinyume na taratibu
zilizowekwa kati ya Benki na Halmashauri pamoja na 
miongozo mingine ya Taasisi za fedha kwa ujumla.  Hali
hii inaonesha kuwa, mbali na kuwa sehemu ya udhibiti wa
matumizi mabaya ya fedha, Benki husika zimekuwa ni 
njia ya kufanikisha -udanganyifuwa watumishi wa 
Halmashauri wasio waaminifu.Ubadhirifu uliofanywa 
ungeweza kudhibitiwa kama zisingekuwepo njama za 
pamoja kati ya watumishi hao wa Halmashauri na Benki. 
Wakativitendo hivyo vikifanyika, wahusika 
hawakujulikana kwa muda mrefu. Hii ni ishara ya udhibiti 
dhaifu wa ndani juu ya fedha za umma katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaaa mbao hauwezi kutambua makosa na 
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vitendo vya ulaghai vinavyoendelea katika uendeshaji wa 
kawaida wa Halmashauri.

· Mapendekezo
Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI na Serikali kwa jumla
zinapaswa kuja na hatua muafakaza kukabiliana na tabia 
hii ya ubadhirifu wa fedha za umma kwa kushirikisha
taasisi za kibenki ambazo zimekuwa zikiaminiwa kama 
sehemu ya udhibiti katika kulinda fedha za umma. Aidha,
Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI na Halmashauri
wanapaswa kuweka mfumo imara wa kuwa chunguza 
watumishi wake.

· Matukio yanayojirudia ya matumizi mabaya ya fedha za 
umma katika Serikali za Mitaa yanaashiria udhibiti dhaifu
wa ndani. Kwahiyo, inashauriwa kwamba Halmashauri
kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI 
zinapaswa kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani katika
usimamizi wa fedha za umma ikiwa ni pamoja na utendaji 
kazi wa ufanisi wa vitengo vya ukaguzi wa ndani.

· Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa
kuhakikisha kwamba salio la benki la kila siku katika 
akaunti za kila Halmashauri zinajulikana kwa madhumuni 
ya kutambua muamala wowote ambao si wa kawaida
uliofanyika katika akaunti husika. Aidha, usuluhisho sahihi 
wa benki uandaliwe kila mwezi na kutiwa saini na Afisa
Masuuli.

· Hatua stahiki za kinidhamu na kisheria zinapaswa 
kuchukuliwa dhidi yawatumishi wote ambao kwa njia 
moja au nyingine, walihusika katika utovu wa nidhamu
wa matumizi mabaya ya fedha za Serikali.

· Taasisi za kibenki zimekuwa zikiaminiwa hasa katika 
kutunza fedha kwa niaba ya wadau wao ikiwa ni pamoja 
na Serikali za Mitaa. Hata hivyo, katika matukio hayo
benki imechangia kwa hasara ya fedha za umma. Kwa 
hiyo Serikali inapaswa kutoa maelekezo kwa taasisi za 
kibenki ikiwataka kwamba wafanyakazi ambao 
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wamehusika katika udanganyifu huo wanapatikana na 
kuwachukulia hatua za kisheria .

8.6     Udhaifu katika mifumo ya Udhibiti wa ndani
Licha ya udhaifu uliokwisha bainika katika uhasibu na
mifumo ya udhibiti wa ndani, kuna baadhi ya madhaifu
ambayo yalibainishwa wakati wa ukaguzi ambayo 
yanaweza kuathiri umuhimu na kuaminika kwa taarifa za 
fedha zilizoandaliwa. Kama hayatazingatiwa, yanaweza 
kuharibu usahihi wa taarifa za fedha. Baadhi ya 
mapungufu ambayo yanahitaji usimamizi makini ni kama
ifuatavyo:

· Vitabu vya kukusanyia mapato ambavyo havikuwasilishwa 
kwa ukaguzi.
Kutowasilishwa kwa vitabu vya kukusanyia mapato kwa 
ajili ya ukaguzi ni tatizo sugu katika Mamlaka ya Serikali
za Mitaa. Kiutaratibu, wakusanyaji mapato wanatakiwa
kuwasilisha kwa Mweka Hazina wa Halmashauri vitabu vya 
mapato vilivyotumika vikionesha stakabadhi zilizotumika 
na zile ambazo hazijatumika kabla ya kupokea vitabu 
vipya. Katika hali halisi, utaratibu huu haukuwa 
ukifuatwa kikamilifu. Ni busara kuamini kuwa, vitabu vya 
kukusanyia mapato ambavyo havikuwasilishwa kwa 
ukaguzi vilitumika kufanya ubadhirifu wamakusanyo ya 
mapato. Inawezekana kwamba, mapato yaliyokusanywa
hayakuwa yakiwasilishwa Halmashauri.

Kwa hiyo, kuna haja ya kuboresha taratibu za kutumika 
katika kukusanya mapato kwa kuanzisha udhibiti na
michakato ya kufuatilia na ratiba za kuwasilisha vitabu 
vilivyotumika. Aidha,W akurugenziwa Halmashauri
wanapaswa kufanya mafunzo mbalimbali kujenga uwezo
wa watumishi wanaoshiriki katika ukusanyaji wa mapato
hususan kwa Maafisa Watendaji wa Kata na Vijiji na 
mawakala wa kukusanya mapato.
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· Hati za malipo ambazo hazikuwasilishwa kwa ukaguzi
Tatizo la Hati za malipo kutowasilishwa kwa ukaguzi ni 
moja ya kiashiria cha kukosa ufanisi kwa mfumo wa 
udhibiti wa ndani. Kwa kuwa hili limekuwa ni tatizo 
linaloendelea kujirudia katika Halmashauri nyingi kwa 
muda mrefu, napenda kuzikumbusha menejimenti za 
Mamlakaza Serikali za Mitaa juu ya wajibu wao wa msingi
katika kuhakikisha kwamba, nyaraka muhimu za 
Halmashauri kama Hati za Malipo zinatunzwa vema.

· Malipo ya Mishahara kwa watumishi hewa
Malipo ya mishahara kwa watumishi waliokoma utumishi 
ni tatizo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.
Napendekeza kwamba, Ofisi ya Waziri Mkuu-Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa kutoza tozo kwa  maafisa wale
ambao kwa namna moja au nyingine wamechangia malipo
ya mishahara kwa watumishi ambao utumishi wao 
umeshakoma.

· Kamati za Ukaguzi

Kutokana na utekelezaji wa Viwango vya Kimataifa vya 
uhasibu katika sekta ya Umma, kulikuwa na mabadiliko 
muhimu katika masuala ya kutolewa taarifa kwenye 
taarifa za fedha. Kamati ya ukaguzi inapaswa kupewa 
fursa ya kutosha kupitia taarifa za fedha kabla ya
kuwasilishwa kwa wakaguzi. Aidha, mafunzo juu ya
mazingira na tafsiri ya taarifa za fedha yanapaswa 
kutolewa kwa wajumbe wa kamati za ukaguzi
waliochaguliwa ilikuwawezesha kuelewa vema takwimu
zilizowasilishwa.

Mapendekezo
Halmashauri kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkaguzi Mkuu
wa NdaninaOfisi yaWaziri Mkuu-Tawala Mikoa na Serikali 
za Mitaa wanapaswa kuweka mpango kabambe wa
kushughulikia masuala yanayohusiana na udhibiti wa 
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mfumo wa ndani na masuala ya utawala bora ambayo 
yameainishwa. Mpango huo uweke wazi malengo, hatua 
na makadirio ya muda kwa ajili ya utekelezaji.

8.7   Kuimarisha Usimamizi wa Rasilimali Watu
Rasilimali watu ni kipengele muhimu katika utendaji wa
taasisi yoyote ikiwa ni pamoja na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. Serikali za Mitaa zina sekta mbalimbali ambazo 
zinahusisha makundi mbalimbali ya rasilimali watu 
ikiwemo sekta ya elimu, afya na kilimo. Pamoja na 
mgawanyo huu, usimamizi bora wa rasilimali watu ni 
muhimu kwa ajili ya utoaji na ufanisi wa huduma. Hata 
hivyo ukaguzi uliainisha mapungufu kuhusiana na 
usimamizi wa rasilimali watu ikiwa ni pamoja na  
upungufu katika usimamizi wa mishahara kama vile 
malipo ya mishahara kwa watumishi hewa, watumishi 
kupokea chini ya moja ya tatu (1/3) ya mshahara,
msongamano wa watumishi katika maeneo ya mijini, 
baadhi ya wafanyakazi kukaimu katika nafasi za juu kwa
kipindi cha muda mrefu na uhamisho usiofaa kwa
watumishi.

Mapendekezo
Serikali za Mitaa zishirikiane na Ofisi ya Rais –Utumishi wa 
Umma na Ofisi ya Waziri Mkuu- Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa ili kuhakikisha kuwa kuna mfumo 
endelevu wa kufuatilia kiwango cha watumishi na 
kuchukua hatua mathubuti kwa wakati ili kujaza nafasi 
zilizo wazi ili kuboresha utoaji huduma katika sekta ya 
Umma.  Imeonekana kuwa kubadilishwa  mara kwa mara 
kwa watumishi wa Halmashauri kumechangia kupunguza 
uwajibikaji ambako kunaathiri utendaji kazi.

· Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa inatakiwa kuhakikisha usawa wa mgawanyo wa 
watumishi unafanyika katika Halmashauri zote badala 
ya kuajiri watumishi wengi katika miji na Halmashauri 
za Manispaa. Hii itapunguza udhaifu katika utendaji 
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kazi kwa baadhi ya serikali za mitaa, na kuinua kiwango 
cha utoaji huduma kwa jamii.

· Kuwepo kwa watumishi wanaokaimu nafasi za juu 
katika Serikali za Mitaa kwa muda mrefu bila 
kuthibitishwa kunaonyesha udhaifu kwa menejimenti 
na hakuendani na kanuni za utawala bora.  
Menejimenti za Halmashauri zinapaswa kuangalia 
suluhu nzuri ili kupunguza tatizo hilo kwa 
kuwathibitisha watumishi ambao wamekuwa 
wakikaimu.

· Mbali na uvunjaji wa maagizo pia kuna kukosekana 
motisha kwa watumishi katika kufanya kazi kwa ufanisi 
kwa sababu ya kuwa na mikopo iliyokithiri 
inayopelekea kushuka kwa kiwango cha utendaji kazi. 
Halmashauri zinatakiwa kuwaelimisha watumishi wake 
kuhusu matatizo ya mikopo iliyopindukia kutoka 
kwenye taasisi mbalimbali za fedha na kuhakikisha 
kuwa maombi ya mikopo yanapitia kwa Afisa Masuuli 
na maafisa Rasilimali watu kwa madhumuni ya 
kudhibiti. Serikali inapaswa kuja na mkakati wa kuwa 
na motisha kwa watumishi wake hasa wale wa kipato 
cha chini. Hii itasaidia kuepuka mikopo iliyokithiri kwa 
watumishi wa Halmashauri. 

8.8 Uandaaji wa Taarifa za Fedha kwa kutumia Viwango vya 
Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa za Fedha kwa Sekta 
za Umma (IPSSAs)

Serikali kupitia kwa Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu –
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ilitoa mwongozo 
kupitia barua yenye kumbukumbu Na. CA: 26/307/01A/79 
ya tarehe 28 Septemba, 2009 ikielekeza Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kote nchini kuandaa taarifa zao za fedha 
kwa kufuata Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
Taarifa za Fedha kwa Sekta za Umma (IPSSAs) kuanzia 
mwaka wa fedha 2008/2009. Ilibainika kuwa hadi tarehe 
30 Juni, 2012 (mwaka mmoja kabla ya kutimia kipindi cha 
mpito cha miaka mitano (5) walichopewa ili kukamilisha 
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mabadiliko) kulikuwa na baadhi ya ofisi za Serikali za 
Mitaa ambazo hazikuonesha thamani ya Mali za kudumu 
inazomiliki, au thamani ya Mali za kudumu zilizoko chini 
ya Halmashauri hizo, hivyo hali hii imesababishia hesabu 
za Halmashauri hizo kutokuwa sahihi kwa kukosa 
kuonesha thamani ya Mali za kudumu. 

Pia kuna mapungufu katika kupangilia na kuonesha 
orodha ya mali/vitu,  madeni na mali tarajiwa kutoa 
taarifa kwa pande zinazohusiana na Halmashauri na 
Uharibifu wa mali kwa inavyotakiwa na Viwango vya 
Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa za Fedha kwa Sekta za 
Umma (IPSSAs)  12,14, 19, 20 na 21. Hali hii inabainisha 
kuwa hatua zilizochukuliwa na Serikali na Serikali za 
Mitaa husika kuhama na kuandaa taarifa za fedha kwa 
kufuata Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa 
za Fedha kwa Sekta za Umma (IPSSAs) kwa kipindi cha 
mabadiliko hayo cha miaka mitano hazijatekelezwa 
ipasavyo.

Mapendekezo 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa kwa kushirikiana na Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa 
Serikali inatakiwa kuzijengea uwezo Serikali za Mitaa 
katika uandaaji wa Taarifa za fedha zinazofuata Viwango 
vya Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa za Fedha kwa 
Sekta za Umma (IPSSAs) kwa njia ya mafunzo husika. 
Mbali na hayo Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa na Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 
zinapaswa kuweka mfumo thabiti wa ufuatiliaji wa 
Serikali za Mitaa ili kuhakikisha na kujiridhisha kwamba 
Serikali za Mitaa kote nchini zinajiunga katika mfumo 
mpya wa kuandaa taarifa za fedha kwa kufuata Viwango 
vya Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa za Fedha kwa 
Sekta za Umma (IPSSAs) kabla ya kumalizika kwa muda 
wa mpito wa miaka mitano.
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Serikali za mitaa zinapaswa kuboresha mfumo wa ndani 
wa uaandaaji wa taarifa za fedha hasa kwa kuendana na 
Mwongozo wa Kihasibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
2009.

8.9 Udhaifu Uliobainika Katika Kaguzi Maalum
Kutokana na kaguzi maalum, udhaifu mkubwa ulionekana 
katika mfumo wa udhibiti wa ndani, kesi za wizi wa 
kukusudia na rushwa kwenye mikataba, manunuzi, 
mapato na uendeshaji wa Halmashauri ziliripotiwa.

Mapendekezo 
Hivyo, kwa kuzingatia matokeo ya kaguzi maalum, 
napendekeza kwamba;
· Pamoja na kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani 

kama hatua ya kutatua udhaifu uliobainika katika 
kaguzi maalum hatua za kisheria zinapaswa 
kuchukuliwa dhidi ya maafisa ambao wamehusika 
katika taarifa hizo. 

· Wanasheria wa halmashauri wana jukumu la msingi la 
kuhakikisha makubaliano ya mikataba yanazingatiwa 
na kufanyika ipasavyo. Wajibu huo ni kuhakikisha 
kwamba kesi zote zitokanazo na uvunjaji wa mikataba 
zinawasilishwa mahakamani na kusimamiwa. 

· Maafisa Masuuli wanatakiwa kuteua wajumbe wa Bodi 
ya Zabuni ya Umma na Kanuni zake yanatakiwa 
yatolewe kwao kila mara. Kitengo cha Manunuzi kama 
wataalamu katika Manunuzi wanapaswa kuendelea 
kutoa ushauri kwa wajumbe wengine kwenye maswala 
ya kitaalamu wakati wa vikao vya bodi ya zabuni 
badala ya kuwapotosha kama ambavyo imekuwa 
ikibainika katika baadhi ya kaguzi maalum.

· Ili kudumisha nidhamu katika maeneo ya kazi, 
napendekeza kwamba baadhi ya watumishi 
waliothibitika kuwa na utovu wa nidhamu pia 
waliohakikishwa kuwa na makosa kwenye utumishi 
wao wa umma, hatua madhubuti za kinidhamu 
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zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya maafisa husika 
badala ya kuwahamishia vituo vingine vya kazi. 

· Wakuu wa Idara katika Halmashauri nyingi wanafanya 
kazi kwa kukaimu. Hii ni njia moja wapo inayoathiri 
utendaji kazi wao. Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za 
mikoa na Serikali za Mitaa inapaswa kuhakikisha 
maafisa hao ambao wenye uwezo na ujuzi husika 
wathibitishwe katika nafasi hizo. 

· Kitengo cha fedha ni sehemu muhimu katika utendaji 
wa Halmashauri hasa katika kubaini vyanzo muhimu 
vya mapato. Ili kuweza kubainisha na kukusanya 
mapato, halmashauri inahitaji kuwa na watumishi 
wenye sifa na uwezo, na kiwango kikubwa cha 
uadilifu. Hivyo napendekeza kwamba watumishi 
katika kitengo cha fedha ambao hawana sifa husika 
wasomeshwe ili kuwa na sifa zinazotakiwa.

· Ili kupunguza wizi wa makusanyo ya mapato ya ndani, 
napendekeza kwamba mapato yote yasiyokusanywa 
kwa njia ya mikataba, ambayo kiasi kinacholipwa 
kinafahamika, yalipwe kwa kutumia hundi 
zilizofungwa au yapelekwe moja kwa moja benki.

· Halmashauri zinapaswa kuzingatia matakwa ya Sheria 
ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya mwaka 2004 na 
Kanuni zake. Kitengo cha manunuzi kitekeleze 
majukumu yake kwa kuzingatia sheria, sera na 
taratibu zilizowekwa.

· Halmashauri zinapaswa kuanzisha utaratibu wa kutoa 
mafunzo kwa maafisa wake wanaohusika katika 
kubaini na kukusanya mapato ya ndani ili kuboresha 
uwezo wao. Hii itapelekea kuwa na ufanisi katika 
ukusanyaji wa mapato ya ndani.

Hata hivyo,haya ni sehemu tu ya mapendekezo ya jumla 
juu ya ukaguzi maalum, lakini sehemu kubwa ya masuala 
yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi maalum yametolewa 
mapendekezo kama ilivyoainishwa hapo juu.
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8.10 Udhaifu uliobainika katika Mfuko wa Maendeleo ya 
Jimbo
Mfuko wa Maendeleo ya jimbo ulianzishwa na Sheria ya 
Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo Na. 16 ya mwaka 2009 kwa 
ajili ya kuendeleza miradi katika kila jimbo. Mfuko huo 
unatoa rasilimali za kusaidia jamii katika maeneo 
yaliyopewa vipaumbele kama maji, elimu, afya, miundo 
mbinu na Kilimo. Mapitio ya utumiaji na uwajibikaji wa 
fedha za mfuko huo yalibaini mapungufu kama vile;
· Kulikuwa na kiasi kikubwa cha fedha ambazo 

hakikutumika katika mwaka wa ukaguzi. Hii 
inaonesha kuwa miradi mingi ya jamii 
haikutekelezwa kwa wakati.

· Hakukuwa na uandaaji na huwasilishwaji 
kumbukumbu za mapato na matumizi ya kila jimbo 
kwenye Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa.

· Baadhi ya miradi haikuibuliwa na wanajamii, malipo 
yalikuwa yanafanyika kutoka kwenye mfuko bila 
kuidhinishwa na kamati ya mfuko, na kulikuwa na 
mabadiliko ya matumizi ya fedha ya mradi husika 
kwenda kwenye mradi mwingine kinyume na 
maelekezo ya mfuko huo.

· Baadhi ya Halmashauri hazikufungua akaunti
mahususi kwa ajili ya fedha za mfuko wa jimbo, 
badala yake fedha zilikuwa zikitunzwa na kutumika 
katika akaunti ya maendeleo.

· Katika baadhi ya maeneo haikuweza kubainika kama 
manunuzi yaliyofanyika kupitia fedha za mfuko huo 
yalikuwa yakipitishwa na Bodi ya Zabuni ya 
Halmashauri.

· Wakati mwingine fedha za mfuko wa maendeleo ya 
jimbo zilitumika kununua jezi na mipira kwa ajili ya 
vikundi mbalimbali vya michezo na kudhamini 
shughuli mbalimbali za kidini ambazo hazikuwa na 
uhusiano wa maendeleo ya umma kwa ujumla.
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Mapendekezo
Menejimenti za halmashauri pamoja na kamati za mfuko 
zinapaswa kutumia fedha za mfuko kwa mujibu wa Sheria 
ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo Na. 16 ya mwaka 2009 
na kuzingatia mfumo wa kisheria wa usimamizi wa 
rasilimali za umma.

8.11  Udhaifu katika utekelezaji wa bajeti

Bajetini nyenzo muhimu yamichakatoya fedha mipango,
udhibitina tathmini ya Serikali za Mitaa. Kwa asiliyake, ni 
njia ya kugawa rasilimali ya kufikia malengo. Ni chombo
cha usimamizi kwa ajili ya kupanga pamoja kama njia ya
kudhibiti fedha kuhakikisha kwamba, kama 
inavyowezekana, malengo yaliyopangwa yanafikiwa.

Katika mwaka wa ukaguzi, mapungufu yaliyojitokeza 
katika ukaguzi wa bajeti ya Halmashaurini pamoja na 
yafuatayo:
· Bunge ilipitisha bajeti kwa baadhi ya vifungu vya 

fedha za maendeleo vyenye jumla ya 
Sh.595,064,422,505 katika Halmashauri 113. Hata 
hivyo ni Sh. 345,568,067,477 tu ndizo zilizopokelewa 
na Halmashauri husika, na kufanya kuwepo upungufu 
wa Sh. 249,496,355,027 sawa 42%.  

· Hadi mwisho wa mwaka kulikuwa na bakaa ya fedha 
za Miradi ya Maendeleo kiasi cha Sh. 188,405,740,589 
ambayo ni sawa na 35% ya kiasi cha fedha 
zilizokuwepo katika mwaka husika.  Kiasi hicho cha 
fedha kimehusisha Halmashauri zipatazo 132.

· Pia fedha kwa ajili ya Matumizi ya kawaida zilitolewa 
pungufu kwa Sh.171,002,394,849 (sawa na 11%) katika
Halmashauri 87. Bajeti iliyoidhinishwa ilikuwa 
Sh.1,618,877,128,175 wakati kiasi cha fedha 
kilichopokelewa na Halmashauri kilikuwa ni  
Sh.1,447,874,733,324 tu.
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· Katika mwaka husika Sh.124,594,256,692 sawa na 
5.4% ya fedha za matumizi ya kawaida zilizokuwepo 
hazikutumika. 

· Jumla ya kiasi cha fedha Sh.1,688,848,579 katika 
Halmashauri 38 kimetumika nje ya Bajeti 
iliyoidhinishwa bila kupata kibali kutoka katika 
mamlaka husika kinyume na Kifungu 10(3) cha Sheria 
ya Fedha Na.9 ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1982      
(iliyorekebishwa 2000).

· Fedha zilizohamishwa kutoka Akaunti moja kwenda
Akaunti nyingine kiasi cha Sh.2,673,964,170 
hazikuweza kurejeshwa katika Akaunti husika katika 
Halmashauri 45.

• Kuchelewa kutolewa kwa fedhani sababu nyingine
kubwa iliyochangia Halmashauri kwenda kinyume na
bajeti na matumizi halisi ya maendeleo. Halmashauri
hupokea fedha za maendeleo kutoka katika mfuko wa 
pamoja ambazo huletwa katika robo ya mwisho wa 
mwaka wa fedha. Ukaguzi ulibainisha kuwa fedha 
hizo hupelekwa mbele kwa mwaka wa fedha
unaofuata. Uchelewashaji wa fedha na uharaka wa 
matumizi kufutia kipindi cha mwisho wa mwaka wa 
fedha hupelekea kutokuwepo ufanisi na hasara ya 
ubora katika matumizi.

Mapendekezo
Menejimenti ya Halmashauri inapaswa kufanya ufuatiliaji
kwa Wizara ya Fedha ili  kuhakikisha fedha inatolewa kwa 
ajili ya kutekeleza shughuli zilizopangwa na kama sio,
basi warekebishe bajeti zao ziendane na ukweli. Aidha,
Halmashauri na Serikali za Mitaa wanashauriwa
kuhakikisha taratibu za matumizi ya ruzuku
zinazingatiwa, kwa kuongeza uwezo wa upatikanaji wa 
ruzuku ambayo itaongeza kiwango cha utoaji huduma.
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8.12    Uboreshaji wa Usimamzi wa Miradi
Matokeo juu ya usimamizi wa mradi unaonyesha kuwa 
usimamizi na ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi 
haukujitosheleza. Kulikuwa na usimamizi hafifu kwa 
baadhi ya miradi ambayo haikutekelezwa katika viwango, 
kuchelewa kukamilika kwa  miradi ndani ya muda 
uliopangwa imepelekea kuwa na miradi mingi ambayo 
haikuishakwa wakati na  kuhamishiwa mwaka mwingine 
wa fedha, na miradi mingine iliyomalizika kutowekwa 
katika matumizi.  Usimamizi dhaifu na ufuatiliaji wa 
miradi unaweza kusababisha gharama kubwa za ziada.

Mapendekezo
· Menejimenti ya  Halmashauri inapaswa kuimarisha 

mfumo wa ufuatiliaji wa mara kwa mara na na 
uthamini wa mfumo ili kugundua na kukabiliana na 
changamoto zinazojitokeza na kuhakikisha 
mipango ya miradi ya maendeleo inatekelezwa 
kama ilivyopangwa.

· Fedha zinazopelekwa kwenye Halmashauri 
zinatakiwa ziendane na bajeti iliyoidhinishwa ili 
kutekeleza miradi ya maendeleo na hatimaye 
kuongeza kasi ya maendeleo katika jamii.

8.13 Kuhamia Mfumo funganifu wa Usimamizi wa 
Fedha(IFMS) kutoka Epicor7.3.5 kwenda Epicor9.05
iliyopitishwa na Serikali yaTanzania

Katikamwaka wa fedha 2012/2013, Serikali ya Tanzania
ilifanya mabadiliko makubwa katika mfumo wake wa 
kifedha wa kiuhasibu ambao unatakiwa kuongozwa na 
mfumo uliopo makao makuu kwa upande wa Serikali Kuu 
na Serikali za Mitaa. Mabadiliko hayo yanahusisha 
utumiaji watoleo jipya la mfumo uitwao Epicor9.05
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ambao ni mfumo wa Fedha wa Kihasibu unaotumika kwa 
shughuli za kiuhasibu za kila siku kwa Serikali Kuu na 
Serikali za Mitaa. Uhamiaji huu unahusisha mabadiliko 
kwenye Miundombinu ya teknohama ya serikali ili
ikiwezekana ukubaliane na mazingira ya uendeshaji wa 
mfumo wa Epicor9.05.

Uhamiaji huu wa kwenda mfumo mpya unahusisha 
Halmashauri zote na Wizara zote ilikufanya shughuli zao
kwenye hifadhi taarifa ambazo zitakuwa katika Ofisi za 
TAMISEMI mkoa wa Dodoma na Ofisi za Mhasibu Mkuu
(ACC-GEN) katika Wizara ya Fedha kupitia Mtandao wa
“Wide Area Network” (WAN) ambao shughuli zote za 
kifedha zitahifadhiwa kwenye kihifadhi taarifa cha 
TAMISEMI na kwa kihifadhi taarifa cha Mhasibu Mkuu wa 
Serikali.
Uhamiaji huu, utaathiriwa na mpangilio wa kijiografia wa 
Halmashauri zilivyotawanyika Tanzania nzima, kwani 
sehemu nyingine hazina umeme na hazina huduma za 
mtandao wa kompyuta, wakati mfumo huu mpya 
unahitaji kusiwe na kikomo cha kuwepo mtandao; pia 
uundwaji wa kiunganishi hicho utakuwa mgumu hasa 
ukizingatia kihifadhi taarifa hicho kitakuwa kimewekwa 
TAMISEMI Dodoma na kutakiwa kisambaze taarifa kwenye 
Halmashauri zote.  Inapaswa kuchukuliwa tahadhari ya 
kukabiliana na  changamoto zitakazojitokeza wakati wa 
utekelezaji wa mfumo funganifu wa usimamizi wa fedha 
(IFMS) Kutokana na ukweli kwamba mfumo wa uhasibu wa 
sehemu moja kwa Halmashauri zote zilizopo Tanzania 
nzima  pamoja na miundombinu ya teknolojia ya habari 
bado ni mfumo mpya kwa Halmashauri za Tanzania, 
umakini unatakiwa kuzingatiwa katika changamoto 
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zinazoweza kujitokeza.  Baadhi ya changamoto hizo ni 
pamoja na:

• Jiografia ya maeneo zilizoko Halmashauri ndani ya 
Tanzania;

• Teknolojia inayotumika kwa kuunganisha Mfumo 
funganifu wa usimamizi wa fedha IFMS(VSAT & fiber-
Nzuri, ADSL&Radio- Mbaya);

• Uhaba wa rasilimali fedha;
• Miundo mbinu ya mawasiliano ya ndani ya kitekinologia 

(LAN) katika Halmashauri isiyo thabiti.
• Hofu ya Halmashauri zote kujiunga katika mfumo wa 

pamoja.
• Uhaba wa wataalamu kutoka TAMISEMI wa kusaida pale 

utendaji wa mfumo huo katika Halmashauri zetu.
• Changamoto ya kuwepo kwa umeme wa uhakika muda 

wote
• Uwezo katika ngazi ya uhasibu katika Serikali za Mitaa

juu ya kutumia mfumo wa kiuhasibu wa Epicor9.05 na
utayari wa kutumia mfumo huo wa pamoja nchini kote.

Pendekezo
Kutokana na mfumo huo wa kihasibu, ninatoa angalizo
juu ya changamoto hizo zilizobainishwa ili kuimarisha na 
kuboresha uandaaji waTaarifa za Fedha kutoka katika 
mfumo wa Epicor9.05 kwa wakati kuhusu taarifa ya
matumizi ya fedha za Serikali za Mitaa. Aidha, Ofisi ya 
Waziri Mkuu-TAMISEMI wanapaswa kufanya mafunzo ya 
mara kwa mara ili kuwajengea uwezo wafanyakazi
wanaoshiriki kuandaa Taarifa za Fedha kutoka katika 
mfumo wa Epicor9.05 ambao kuna moduli nyingi kwa ajili 
ya kazi mbalimbali ndani yake.
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VIAMBATISHO

Kiambatisho (i)

Makosa yaliyomo  kwenye taarifa za fedha zilizowasilishwa katika mwaka 2011/2012

Na. Halmashauri Jumla ya matumizi Jumla ya Makosa

Malipo pungufu % ya Malipo 
pungufu

Malipo zaidi % ya 
Malipo 
zaidi

1 H/M Arusha 34,784,318,000 306,510,866 0.9% 3,006,910,000 8.6%

2 H/W Karatu 18,935,692,938 242,593,184 1.3% 247,302,429 1.3%

3 H/W Monduli 16,422,811,550 28,126,484,383 171.3% 20,479,250 0.1%

4 H/W Ngorongoro 11,441,599,462 508,927,099 4.4% 127,920,060 1.1%

5 H/W Meru 26,007,088,049 233,127,379 0.9% - 0.0%

6 H/W Longido 10,985,002,000 659,630,000 6.0% 1,359,761,578 12.4%

7 H/W Bagamoyo 23,681,421,718 979,693,325 4.1% 308,230,513 1.3%

8 H/W Kibaha 10,241,583,973 2,919,309,098 28.5% 1,124,087,658 11.0%

9 H/Mji Kibaha 13,219,584,792 - 0.0% 689,407,758 5.2%

10 H/W Mafia 18,141,703,472 35,591,187 0.2% 6,187,500 0.0%

11 H/W Rufiji/Utete 18,845,955,861 107,362,090 0.6% 728,713,949 3.9%

12 H/M Kinondoni 85,450,824,774 1,208,795,287 1.4% 46,884,306 0.1%
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13 H/W Bahi 13,227,250,466 138,639,148 1.0% 4,538,216,702 34.3%

14 H/M Dodoma 27,737,333,179 546,710,071 2.0% 3,292,199,110 11.9%

15 H/W Kondoa 28,912,289,268 1,950,268,218 6.7% 2,441,138,757 8.4%

16 H/W Mpwapwa 18,936,969,607 2,377,400,790 12.6% 2,158,654,523 11.4%

17 H/W Bukoba 19,408,713,170 277,000,000 1.4% - 0.0%

18 H/W Karagwe 19,599,050,182 393,131,640 2.0% 149,717,362 0.8%

19 H/W Muleba 23,176,957,849 181,949,510 0.8% - 0.0%

20 H/W Ngara 18,812,821,787 1,042,729,866 5.5% 1,265,148,008 6.7%

21 H/W Missenyi 13,489,908,895 237,478,490 1.8% - 0.0%

22 H/W Kasulu 27,161,183,946 14,897,234,996 54.8% 252,888,831 0.9%

23 H/W Kibondo 23,393,703,000 7,940,494,000 33.9% 2,303,651,000 9.8%

24 H/W Kigoma 25,470,347,000 204,917,533 0.8% - 0.0%

25 H/M Kigoma/Ujiji 15,064,250,213 - 0.0% 71,034,213 0.5%

26 H/W Rombo 29,073,206,773 2,019,481,080 6.9% - 0.0%

27 H/W Babati 18,872,394,000 4,457,756 0.0% - 0.0%

28 H/W Hanang 15,898,541,000 730,777,491 4.6% 13,532,000 0.1%

29 H/W Kiteto 13,678,058,673 367,593,300 2.7% 101,246,853 0.7%

30 H/W Mbulu 22,586,477,732 - 0.0% 926,045,587 4.1%

31 H/W Simanjiro 8,984,970,565 258,245,652 2.9% 1,240,226,131 13.8%

32 H/Mji Babati 10,284,428,631 22,633,545 0.2% - 0.0%

33 H/W Ileje 8,440,175,864 24,905,092 0.3% 7,500,000 0.1%



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        224
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

34 H/W Mbeya 9,744,546,854 14,053,148 0.1% 14,053,148 0.1%

35 H/W Rungwe 34,992,227,329 2,685,521,017 7.7% 2,253,467,152 6.4%

36 H/W Kilombero 26,863,545,224 888,509,778 3.3% 1,632,984,662 6.1%

37 H/W Kilosa 35,450,383,117 4,485,115,519 12.7% 1,275,029,867 3.6%

38 H/W Morogoro 18,267,072,206 2,286,651,484 12.5% 12,566,637,223 68.8%

39 H/M Morogoro 30,958,027,883 2,162,639,547 7.0% 3,607,128,490 11.7%

40 H/W Ulanga 18,801,728,240 758,216,999 4.0% 1,061,890,377 5.6%

41 H/W Mvomero 20,267,522,098 582,253,070 2.9% 2,728,355,675 13.5%

42 H/W Masasi 24,593,432,384 149,995,106 0.6% 510,019,394 2.1%

43 H/M Mtwara 20,279,329,000 73,500,000 0.4% 23,818,577 0.1%

44 H/W Newala 13,582,006,855 3,687,748,561 27.2% 1,082,633,249 8.0%

45 H/W Mpanda 35,335,408,000 29,721,000 0.1% 4,747,257,000 13.4%

46 H/Mji Mpanda 9,484,054,569 809,832,738 8.5% 809,832,744 8.5%

47 H/W Nkasi 12,124,370,083 9,595,480,828 79.1% 2,979,754,868 24.6%

48 H/W Sumbawanga 26,450,751,753 1,522,640,699 5.8% 6,347,700,047 24.0%

49 H/M Sumbawanga 14,607,773,873 394,181,291 2.7% 215,519,856 1.5%

50 H/M Mbinga 32,809,132,764 226,057,540 0.7% 592,375,000 1.8%

51 H/M Songea 16,793,514,623 85,728,587 0.5% 40,251,906 0.2%

52 H/W Songea 15,508,327,525 47,388,400 0.3% 744,215,182 4.8%

53 H/W Tunduru 19,422,286,817 9,747,364,622 50.2% 9,400,636,574 48.4%

54 H/W Namtumbo 12,695,331,694 2,166,759,206 17.1% 1,045,922,636 8.2%
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55 H/W Iramba 23,411,172,000 2,133,227,332 9.1% 1,223,769,570 5.2%

56 H/W Manyoni 16,001,122,292 2,890,646,040 18.1% - 0.0%

57 H/M Singida 10,107,255,906 421,592,686 4.2% - 0.0%

58 H/W Handeni 17,855,615,763 416,203,418 2.3% 285,945,441 1.6%

59 H/W Korogwe 2,210,266,696 2,210,266,696 100.0% 3,228,448 0.1%

60 H/Mji Korogwe 7,727,649,697 303,860,597 3.9% 628,909 0.0%

61 H/W Lushoto 265,736,433 275,172,929 103.6% 275,172,929 103.6%

62 H/W Pangani 10,627,997,244 3,110,330,956 29.3% 11,220,638 0.1%

63 H/Jiji Tanga 24,649,915,769 1,872,619,156 7.6% - 0.0%

64 H/W Kilindi 7,984,133,064 245,732,900 3.1% 2,483,704,739 31.1%

65 H/W Mkinga 12,119,727,343 430,807,386 3.6% 5,629,462 0.0%

66 H/W Sikonge 8,699,689,123 772,569,132 8.9% 291,655,617 3.4%

67 H/W Tabora 13,916,105,156 5,823,100 0.0% 174,888,301 1.3%

1,294,973,777,766 126,432,283,544 84,862,411,758
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Kiambatisho (ii)

Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa Miaka 
2007/08, 2008/09, 2009/10, 2010/11 na 2011/2012

Mkoa Halmashauri 
Husika 2007/08 2008/09 2009/10 2010/11 2011/12

ARUSHA

1 H/W Arusha Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha   

2 H/W Karatu Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

3 H/W Meru
Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

4
H/W 
Longido

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

5
H/W 
Ngorongoro

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

6
H/M Arusha Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhisha

Hati yenye 
shaka 

7
H/W 
Monduli

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

PWANI

8 H/W Hati Hati yenye Hati Hati yenye Hati 
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Bagamoyo inayoridhisha shaka inayoridhisha shaka inayoridhisha  

9
H/W Kibaha Hati yenye 

shaka
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

10
H/Mji 
Kibaha 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

11
H/W 
Kisarawe

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

12 H/W Mafia Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

13
H/W  
Mkuranga

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

14
H/W 
Rufiji/Utete 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

DSM

15 H/M Ilala Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

16 H/M Temeke Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

17
H/Jiji Dar es 
Salaam 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

18
H/M 
Kinondoni 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

DODOMA

19
H/W 
Chamwino 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha   
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20
H/W Kondoa Hati 

inayoridhisha
Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha   

21 H/W Bahi Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

22 H/W Kongwa Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

23
H/W 
Mpwapwa

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

24
H/M 
Dodoma

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

IRINGA

25 H/W Mufindi Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

26
H/W 
Njombe

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

27
H/Mji 
Njombe

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

28 H/W Kilolo Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

29 H/W Ludewa Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

30 H/W Iringa
Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka   

31 H/M Iringa
Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

32 H/W Makete Hati yenye Hati yenye Hati yenye Hati yenye Hati yenye 



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        229
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

shaka shaka shaka shaka shaka 

KAGERA

33
H/W 
Biharamulo

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha   

34
H/W Ngara Hati yenye 

shaka 
Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha   

35
H/W 
Missenyi

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha   

36 H/W Bukoba Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

37 H/M Bukoba Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

38 H/W Chato Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

39 H/W Muleba Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

40
H/W 
Karagwe

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

KIGOMA

41 H/W Kasulu Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha   

42
H/W 
Kibondo

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

43 H/W Kigoma Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  
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44
H/M 
Kigoma/Ujiji 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

KILIMANJARO

45 H/M Moshi Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha   

46 H/W Hai Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

47 H/W Moshi Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

48
H/W 
Mwanga

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

49 H/W Rombo Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

50 H/W Same Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

51 H/W Siha Hati
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

LINDI

52 H/W Kilwa Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
isiyoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

53 H/W Lindi Hati yenye 
shaka

Hati
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

54 H/M Lindi
Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

55 H/W Liwale Hati yenye Hati Hati yenye Hati yenye Hati 
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shaka inayoridhisha shaka shaka inayoridhisha  

56
H/W 
Nachingwea

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

57
H/W 
Ruangwa

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

MANYARA

58
H/W Babati Hati yenye 

shaka
Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

59
H/W 
Hanang’

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

60 H/Mji Babati Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

61 H/W Mbulu Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

62
H/W 
Simanjiro

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

63 H/W Kiteto Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka  

MARA

64
H/W 
Serengeti

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha   

65
H/W 
Musoma

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

66 H/W Bunda Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  
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67
H/M Musoma Hati 

inayoridhisha
Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

68 H/W Rorya Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

69 H/W Tarime Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

MBEYA

70 H/W Mbeya Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha   

71
H/W 
Rungwe

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

72 H/W Chunya Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

73 H/Jiji Mbeya Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

74 H/W Mbozi Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

75 H/W Ileje Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

76 H/W Kyela Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

77 H/W Mbarali
Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha Hati Mbaya

MOROGORO

78 H/W Hati yenye Hati yenye Hati Hati Hati 
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Kilombero shaka shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha  

79
H/W Kilosa Hati yenye 

shaka
Hati 
isiyoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

80
H/W Ulanga Hati 

inayoridhisha
Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

81
H/W 
Morogoro

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
isiyoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

82
H/M 
Morogoro

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

83
H/W 
Mvomero

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

MTWARA

84 H/Mji Masasi - - Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

85 H/W Masasi Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

86 H/W Mtwara Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

87 H/W Newala Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

88
H/W 
Tandahimba

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

89
H/W 
Nanyumbu

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

90 H/M Mtwara
Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha
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MWANZA

91
H/W 
Kwimba

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

92 H/W Magu Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

93
H/W 
Misungwi

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
isiyoridhisha

Hati yenye 
shaka

94
H/Jiji 
Mwanza

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

95 H/W Geita Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

96
H/W 
Sengerema

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

97

H/W 
Ukerewe

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

RUKWA

98
H/W 
Sumbawanga

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha   

99
H/W Mpanda Hati 

inayoridhisha
Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

100
H/M 
Sumbawanga

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

101
H/Mji 
Mpanda

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 
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102
H/W Nkasi Hati 

inayoridhisha
Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

RUVUMA

103 H/M Songea Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

104
H/W 
Tunduru

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

105
H/W 
Namtumbo

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

106 H/W Mbinga Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

107 H/W Songea Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
isiyoridhisha

Hati yenye 
shaka  

SHINYANGA

108 H/W Meatu Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha   

109 H/W Bariadi Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

110
H/W 
Bukombe

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

111
H/W 
Kahama

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

112
H/W 
Shinyanga

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

113 H/M Hati Hati Hati Hati Hati 
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Shinyanga inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha  

114
H/W Kishapu Hati 

inayoridhisha
Hati 
inayoridhisha

Hati 
isiyoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

115
H/W Maswa Hati 

inayoridhisha
Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

SINGIDA

116
H/W Iramba Hati yenye 

shaka
Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha   

117
H/W 
Manyoni

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

118 H/W Singida Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

119 H/M Singida Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

TANGA

120
H/W 
Pangani

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha  

121 H/Jiji Tanga Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

122 H/W Mkinga Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

123
Lushoto 
H/W 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

124 H/W Muheza Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha
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125
H/W 
Handeni

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

126
H/W 
Korogwe

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

127
H/Mji 
Korogwe 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

128 H/W Kilindi Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
isiyoridhisha

Hati 
inayoridhisha 

TABORA

129 H/W Igunga Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha  

130
H/W 
Urambo

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha 

131 H/M Tabora
Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

132 H/W Nzega
Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka 

133
H/W Sikonge Hati 

inayoridhisha
Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka 

134
H/W Tabora Hati yenye 

shaka
Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka
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Kiambatisho (iii)

Idadi ya Halmashauri iliyopata Hati mbaya na ambazo 
zimepata Hati zenye shaka na sababu zilizopelekea kupata 
hati hiyo. 

i) HATI MBAYA
Mkoa Halmashauri 

husika 
Sababu zilizopelekea kupata hati mbaya

MBEYA

1. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Mbarali 

· Vitabu vya kukusanyia maduhuli 
vipatavyo 2546 havikuonekana wakati 
wa ukaguzi.

· Hati za Malipo hazikuonekana wakati 
wa ukaguzi Sh.1,030,765,405

· Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 
21,646,300

· Maduhuli yamekusanywa lakini 
hayajapelekwa Benki Sh. 16,475,000

ii) HATI YENYE SHAKA
Mkoa Halmashauri 

husika 
Sababu zilizopelekea kupata hati zenye 

mashaka 
ARUSHA

1. Manispaa ya 
Arusha

· Malipo yenye nyaraka pungufu 
Sh.39,788,000.

· Vitabu vya kukusanyia maduhuli 
vipatavyo 15 havikuonekana wakati wa 
ukaguzi.

· Hati za Malipo hazikuonekana wakati 
wa ukaguzi Sh.32,867,314.81

· Fedha ambazo zililipwa Bohari kuu ya 
Madawa kiasi cha Sh.17,965,500 lakini 
huduma haikutolewa pia  
hazikuoneshwa katika taarifa za fedha 
zilizoishia tarehe 30Juni 2012.

· Wadaiwa wa Halmashauri wenye jumla 
ya Sh.192,000,000 hawakuoneshwa 
katika Taarifa za Fedha.

· Taarifa ya Wadaiwa  ( Metro 
Merchandise) iliyooneshwa katika 
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taarifa za fedha imepungua kwa kiasi 
cha Sh.209,910,880

2. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Monduli  

· Maduhuli ambayo hayakuingizwa katika 
daftari la fedha kiasi cha Sh. 2,822,000

· Maduhuli ambayo hayakupelekwa Benki 
kiasi cha Sh. 12,931,000

· Malipo yenye nyaraka pungufu yenye 
jumla ya Sh. 64,522,371

· Mafuta yaliyonunuliwa yenye thamani 
ya Sh.2,100,000 hayakupokelewa na 
Halmashauri.

· Vitabu vya Maduhuli vipatavyo 34 
havikuonekana wakati wa Ukaguzi. 

DSM

3.
Halmashauri 
ya Jiji la Dar 

es Salaam 

· Malipo yenye jumla ya Sh. 
175,968,667.51 ambayo yametumika 
kulipitia matumizi katika Miradi ya 
Maendeleo  hayakuweza kuthibitishwa 
uhalali wake . 

· Wadaiwa wa Halmashauri ambao 
wanaidai Halmashauri kiasi cha 
Sh.19,249,700 hawakuweza kuthibitika.

· Wadai wa Halmashauri ambao wanaidai 
Halmashauri kiasi cha Sh. 
14,771,675,000 hawakuweza 
kuthibitika.

4. Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Kinondoni

· Vitabu vya Maduhuli vipatavyo 52 
havikuonekana wakati wa Ukaguzi.

· Malipo ya Sh.34,391,200 yalifanyika bila 
ya kuambatanishwa nyaraka husika. 

· Kukosekana kwa taarifa za kina za 
matumizi zikiwemo stakabadhi za kukiri 
mapokezi na taarifa za utekelezaji 
zenye thamani ya Sh. 832,134,594 
katika malipo yaliofanywa kwenye na 
Halmashauri kwenye kata mbali mbali 
kwa ajili ya kuwezesha shughuli za 
maendeleo.

DODOMA

5.
Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Dodoma

· Malipo yaliyofanyika bila ya 
kuambatanishwa na nyaraka husika ya 
Sh. 58,701,905 
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· Malipo mbali mbali ya bidhaa (Stock) 
zenye jumla ya 
Sh.25,483,689hazikuambatanishwa na 
nyaraka husika za uthibitisho.

· Vitabu 10 vya kukusanyia kodi ya 
Majengo havikuonekana wakati wa 
ukaguzi.

· Malipo yenye nyaraka pungufu ya Mfuko 
wa Afya (HBF) Sh.12,427,000.

· Maduhuli yaliyokusanywa lakini 
hayakuthibitika kuwasilishwa benkiwala 
kuwepo kwa uthibitisho wa matumizi ya 
pesa hiyo kiasi cha   Sh.374,424,462

· Wadai ambao hawakuingizwa kwenye 
taarifa za fedha Sh.28,004,875

· Malipo yaliyolipwa kwa wastaafu au 
watumishi waliokufa kiasi  
Sh.12,357,882

· Hati za Malipo hazikuonekana wakati 
wa Ukaguzi zenye thamani ya   
Sh.15,147,000

IRINGA

6. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Iringa 

· Vitabu 17 vya kukusanyia Maduhuli 
havikuonekana wakati wa Ukaguzi.

· Mishahara isiyolipwa kiasi 
Sh.14,199,169.97 matumizi yake 
hayakuweza kuthibitishwa.

· Mali ghalani zisizotumika Sh. 
16,104,640 ambazo hazikufanyiwa 
marekibisho kwenye taarifa za fedha.

· Magari yaliyotelekezwa na 
yasiotengenezeka ambayo 
hayakurekebishwa kwenye taarifa za 
fedha Sh.67,495,437

7. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Makete  

· Thamani ya Mali, Vifaa na 
Mitamboimeoneshwa pungufu katika 
Taarifa za fedha kwa Sh.881,971,815.

· Madeni ya muda mfupi yenye jumla ya 
Sh.7,119,596 hayakuainishwa katika 
Taarifa za fedha.

· Kupunguzwa kwa madeni ya 
Sh.103,016,501 yanayohusiana faida ya 
ajira kwenye taarifa za fedha.
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· Madeni ya muda mrefu yenye jumla ya 
Sh. 9,153,767 hayakuainishwa katika 
Taarifa za fedha.

· Uwekezaji katika Bodi ya Mikopo ya 
Serikali za Mitaa  (LGLB) kiasi cha  
Sh.17,411,900  kimeainishwa katika 
Taarifa ya Mtiririko wa Fedha kama 
Halmashauri imelipa lakini hali halisi 
katika taarifa za fedha  kiasi cha 
uwekezaji katika Bodi kimekuwa sawa 
na mwaka uliopita wa fedha.

· Mishahara na mafao ya watumishi 
Sh.6,241,019,458 haikuingizwa kwenye 
taarifa za fedha.

KAGERA

8. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Karagwe 

· Hati za malipo zenye thamani ya Sh. 
92,446,071 hazikuonekana wakati wa 
Ukaguzi pamoja na 
viambatanishovyake.

· Uhamisho wa fedha kiasi cha 
Sh.116,563,579 kwenda katika Vituo 
mbali mbali vya Afya kwa ajili ya 
kumalizia ujenzi wa Zahanati 
hazikuweza kupelekwa katika Vituo 
husika.

KIGOMA

9. Halmashauri 
ya Manispaa 
ya 
Kigoma/Ujiji 

· Bakaa ya fedha taslimu kwa fedha 
zilizopelekwa Vijijini haikuoneshwa 
katika taarifa za fedha.

· Vitabu 5 vya kukusanyia maduhuli 
havikuweza kupatikana wakati wa 
ukaguzi.

· Matumizi yaliyofanywa bila 
viambatanisho  Sh. 20,763,870

· Masurufu ambayo hayajaingizwa 
katika Regista pia hayajarejeshwa
Sh.30,055,650

· Malipo ya mapunjo ya mshahara 
yaliyolipwa mara mbili. Sh.1,347,832

· Muamala wa kiasi cha  Sh. 
15,583,202 haukuthibishwa. 
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MANYARA

10. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kiteto 

· Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 
7,211,499.99

· Manunuzi ya Shajala ambayo 
hayajathibitishwa kiasi cha Sh.22, 
832,083

· Maduhuli yaliokusanywa na mawakala 
hayakupelekwa benki Sh.513,613,560

· Maduhuli ambayo hayakupelekwa 
Benki na Mhasibu wa mapato yenye 
jumla ya  Sh. 99,516,950

· Vitabu 44 vya kukusanyia Maduhuli 
havikuonekana wakati wa Ukaguzi.

· Mali, Mitambo na Vifaa, thamani 
yake imeoneshwa zaidi kwa   
Sh.101,246,853.40

MBEYA

11. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Chunya 

· Vitabu vya kukusanyia mapato 
havikuingizwa kwenye rejista 
Sh.88,953,900

· Malipo yasiokuwa na viambatanisho 
Sh.21,875,000

· Hati za malipo ambazo 
hazikuwasilishwa kwa mkaguzi 
Sh.1,620,000

· Fedha zilizohamishwa kwenda kwenye 
kamati za miradi ya TASAF na Serikali 
za vijiji hazikuthibitishwa kupokelewa 
na kutumika kwa malengo 
yaliyokusudiwa Sh. 123,989,142.75

· Malipo yenye shaka taliyofanyika 
kwenye ukarabati wa kituo cha Afya 
Mtanila Sh. 5,252,307

· Mali ghalani yenye thamani ya Sh. 
372,674,707 haikuthibitika

· Tarakimu zisizo sahihi za mali za 
kudumu zilioneshwa katika taarifa za 
fedha Sh. 45,542,872

· Fedha zilizosalia za matumizi ya 
kawaida hazikuoneshwa kwenye taarifa 
za fedha  Sh. 1,129,044,329

· Mishahara isiyolipwa haikuoneshwa 
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kwenye taarifa za fedha Sh. 
352,720,243

12. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Ileje 

· Vitabu 34 vya kukusanyia mapato 
havikutolewa kwa ukaguzi.

· Hati za Malipo zenye thamani ya Sh. 
58,538,500 hazikupatikana wakati wa 
ukaguzi.

· Bakaa ya fedha taslim imeoneshwa 
katika taarifa za fedha zaidi kwa kiasi 
cha  Sh. 9,176,817.64

· Mali, Mitambo na Vifaa, thamani yake 
imeoneshwa zaidi kwa Sh. 7,500,000 
katika taarifa za fedha.

13. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kyela 

· Vitabu 500 vya kukusanyia mapato 
havikuingizwa kwenye vitabu Sh. 
1,750,000

· Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 
78,359,165.

· Malipo yasiyo halali Sh. 3,292,000
· Rejista za mali za kudumu na mapato 

hazikutolewa wakati wa ukaguzi
· Malipo ambayo hayakuambatanishwa na 

taarifa za utekelezaji Sh. 14,034,400
· Malipo yenye nyaraka pungufu ya mfuko 

wa jimbo Sh. 58,640,742
· Hati za malipo hazikuonekana wakati 

wa ukaguzi (ASDP) Sh. 12,672,000
· Malipo yenye nyaraka pungufu (ASDP) 

Sh. 7,910,000
· Hati za malipo ambazo 

hazikuwasilishwa kwa ukaguzi (HBF) Sh. 
23,890,780

· Malipo yenye nyaraka pungufu  (HBF) 
Sh. 24,167,000

· Ongezeko la malipo ya mkataba ambalo 
halikuthibitika Sh. 42,786,770

14. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Mbozi

· Fedha zilizotolewa lakini 
hazikupokelewa Sh. 410,130,082

· Kutowasilishwa kwa stakabadhi 171 
za kukusanyia mapato

15. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Rungwe 

· Vifaa vilivyonunuliwa vyenye thamani 
ya Sh.30,190,200 lakini jinsi 
vilivyotumika haikuweza kujulikana  
wakati wa ukaguzi.
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· Malipo yenye nyaraka pungufu kiasi cha 
Sh.282,980,263

· Malipo yenye nyaraka pungufu (Fedha
za Ukimwi na mfuko wa Jimbo Rungwe 
Magharibi) Sh. 52,232,000

MOROGORO

16. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Mvomero  

· Matumizi yaliyofanyika kwa kutumia 
Mfuko wa Maendeleo hayakuthibitika 
Sh. 1,217,598,681.69 

· Malipo ambayo yalifanyika bila kuwa na 
viambatanisho Sh.38,094,300

MWANZA

17. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Geita 

· Kiasi cha fedha kinachodaiwa na 
Halmashauri kimeoneshwa pungufu 
kwa Sh. 36,519,869,356

· Malipo ambayo hayana 
viambatanisho Sh. 3,000,000

· Malipo ambayo hayakuambanatishwa 
na stakabadhi za kukiri malipo (HBF) 
Sh. 29,207,640

· Kutokubaliana kwa bakaa ya fedha 
halisi na kiasi kilichooneshwa katika 
Taarifa za Fedha Sh.48,419,699.

18. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Magu

· Madeni yaliyosalia tangu miaka ya 
nyuma hayakuoneshwa katika taarifa 
za fedha Sh. 63,348,382

· Magari na pikipiki havikuoneshwa 
katika taarifa za fedha Sh. 
134,421,450

· Wadai walioneshwa pungufu katika 
taarifa za fedha kwa Sh. 99,268,202

19. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Misungwi 

· Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.70, 
784,594

· Kukosekana kwa ushahidi wa 
kupeleka makusanyo benki Sh. 
10,771,697

20. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Sengerema  

· Vitabu vya Maduhuli 20 havikuweza 
kupatikana wakati wa ukaguzi.

· Mlipo yenye nyaraka pungufu Sh. 
23,387,414

· Malipo yenye shaka ya umeme kwa 
niaba ya Mamlaka ya Maji Mijini kiasi 
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cha Sh. 97,984,906
RUKWA

21. Halmashauri 
ya Mji wa 
Mpanda 

· Matumizi ya ununuzi wa Maliza kudumu 
ambayo yameoneshwa pungufu katika 
Taarifa ya Mtiririko wa fedha kwa Sh. 
734,475,549

· Fedha za Maendeleo zilizopokelewa
katika mwaka husika zimeoneshwa zaidi
kwa  Sh.247,173,835.00

· Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 
8,372,000

22. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Nkasi  

· Vitabi 61 vya kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi

· Kutofautiana kwa bakaa ya fedha taslim 
iliyooneshwa kwenye vitabu na kiasi 
halisi kilichohesabiwa Sh.1,284,000.

· Malipo yenye jumla ya Sh. 33,403,600 
toka kwenye akaunti za DADPS na WSDP 
hayakuambatanishwa na nyaraka stahiki 
na hivyo kudhibiri mawanda ya ukaguzi

· Hati ya malipo zenye jumla ya Sh. 
2,450,000 toka kwenye mfuko wa 
barabara hazikuwasilishwa wakati wa 
ukaguzi hivyo kudhibiti mawanda ya 
ukaguzi

RUVUMA

23. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Songea 

· Vitabu vinne (4) vya kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi

· Malipo yenya nyaraka pungufu 
Sh.105,258,362

TANGA

24. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Korogwe  

· Bakaa ya fedha taslimu imeoneshwa 
pungufu kwa kiasi cha Sh. 896,549,484

· Taarifa ya Mtirirko wa fedha imeonesha
fedha za uwekezaji zenye thamani ya 
Sh.1,707,954,564 ambazo 
hazikufafanuliwa

· Hati za malipo hazikuonekana wakati 
wa ukaguzi Sh. 3,338,658.25

· Mishahara iliyolipwa kwa watumishi 
ambao waliokwisha acha kazi Selikalini  
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Sh.34,161,920.49
· Makato ya kisheria yaliyokatwa kutoka 

katika mishahara ya watumishi ya 
kupelekwa katika Taasisis mbali mbali 
za fedha na Mifuko ya jamii hazikuweza 
kuambatanishwa Risiti za kukiri 
mapokezi ya fedha hizo zenye jumla ya 
Sh.21,474,797.01

· Fedha zilizopelekwa vijijini na katika 
mashule na vikundi mbali mbali kiasi 
cha Sh. 32,905,750 hazikuwa na Risiti 
za kukiri mapokezi yake. 

25. Halmashauri 
ya Mji wa 
Korogwe 

· Vitabu 13 vya kukusanyia Maduhuli 
havikuonekana wakati wa ukaguzi.

· Malipo yaliyofanyika bila kuwa 
viambatanisho au yenye nyaraka 
pungufu kiasi  Sh. 12,467,535

· Kiasi cha fedha kichooneshwa kama 
thamani ya Mali, Mitambo na Vifaa 
katika taarifa za fedha kiasi cha 
Sh.1,182,978,696 hakikuwa na 
uthibitisho.

TABORA

26. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Nzega 

· Mapungufu yaliyopelekea taarifa za 
fedha kutokuwa sahihi Sh. 
178,962,948

· Malipo ya posho kwa watumishi 
hayakuwa na viambatanisho 
Sh.11,311,000

27. Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Sikonge 

· Hundi zilipitisha muda wake wa kulipwa 
kiasi cha Sh. 5,675,674 hazijafanyiwa 
marekebisho katika daftari la fedha.

· Vitabu vinane (8) vya kukusanyia 
Maduhuli havikuonekana wakati wa 
ukaguzi. 

· Hati za malipo ambazo 
hazikuwasilishwa kwa ukaguzi Sh. 
4,100,111

· Malipo yanye nyaraka pungufu Sh. 
68,252,810

· Malipo kwa watumishi ambao hawapo 
kazini Sh. 11,317,500

28. Halmashauri · Malipo ya posho ya nyumba yasiyo 
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ya Wilaya ya 
Tabora 

stahili Sh. 64,800,000
· Malipo ya posho ambayo 

hayakuthibitika Sh. 20,303,150
· Hundi zilizochacha ambazo 

hazikurekebishwa kwenye taarifa za 
fedha Sh. 3,702,866

· Malipo ya kusafirisha mabomba ya maji 
ambayo hayakuwa na viambatanisho 
vya kutosha Sh. 2,450,000

· Madai ya posho yasiyo ya halali Sh. 
14,457,000

· Madawa na vifaa vya tiba 
havikuthibitika kuwa vimeingizwa 
kwenye leja Sh. 11,140,000

29. Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Tabora 

· Hati za malipo ambazo 
hazikuwasilishwa kwa ukaguzi Sh. 
69,48,000

· Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 
14,980,824
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Kiambatisho (iv)

Mapendekezo ya ukaguzi ya miaka iliyopita yasiyotekelezwa
katika kila Halmashauri Sh.78,489,936,013

Na. Halmashauri 
husika

Kiasi cha Masuala 
yasiyotekelezwa

(Sh.)
1 H/W Siha 2,700,000

2 H/W Tabora 3,043,000

3 H/W Ngorongoro 4,543,000

4 H/M Moshi 6,370,000

5 H/W Kongwa 6,997,375

6 H/W Mufindi 7,920,553

7 H/W Simanjiro 9,000,000

8 H/M Lindi 14,840,011

9 H/W Iramba 14,976,000

10 H/W Njombe 16,779,301

11 H/W Kisarawe 17,565,396

12 H/Mji Masasi 25,356,960

13 H/W Mbozi 27,530,000

14 H/W Manyoni 27,930,020

15 H/W Chunya 29,797,556

16 H/W Moshi 35,950,100

17 H/M Iringa 41,000,000

18 H/W Iringa 41,324,798

19 H/W Liwale 41,786,440

20 H/W Muheza 44,073,420

21 H/W Mafia 46,076,696

22 H/W Bukombe 48,763,751

23 H/M Songea 52,262,521

24 H/W Tunduru 57,576,570

25 H/W Maswa 59,921,840
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26 H/W Missenyi 60,529,770

27 H/W Karatu 64,552,868

28 H/W Mkinga 66,845,708

29 H/W Same 68,879,967

30 H/W Nachingwea 73,192,271

31 H/W Igunga 75,127,030

32 H/W Nanyumbu 75,459,200

33 H/W Kibaha 81,385,201

34 H/W Mtwara 82,719,000

35 H/W Kahama 83,225,983

36 H/W Rombo 86,258,717

37 H/W Biharamulo 93,675,147

38 H/W Bariadi 98,397,896

39 H/W Ludewa 102,547,310

40 H/W Lindi 108,480,737

41 H/W Mwanga 110,200,427

42 H/W Mbinga 113,113,789

43 H/W Kondoa 117,104,866

44 H/W Handeni 118,426,049

45 H/Mji Mpanda 118,574,081

46 H/W Magu 118,666,178

47 H/W Mbulu 123,617,693

48 H/M Mtwara 126,697,943

49 H/W Chamwino 132,801,526

50 H/W Arusha 139,636,494

51 H/W Bunda 139,902,384

52 H/M Shinyanga 140,359,248

53 H/Jiji Mbeya 141,009,969

54 H/M Sumbawanga 147,213,686

55 H/W Babati 157,722,651

56 H/W Hai 160,034,456
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57 H/M  Bukoba 162,901,674

58 H/W Geita 166,945,916

59 H/W Musoma 170,512,152

60 H/W Muleba 175,741,511

61 H/W Rufiji/Utete 179,411,024

62 H/W Kyela 181,750,049

63 H/W Meru 182,285,042

64 H/W Pangani 183,856,423

65 H/W Ukerewe 186,114,720

66 H/W Karagwe 191,687,243

67 H/W Nzega 191,920,752

68 H/W Meatu 201,845,685

69 H/W VKibondo 203,171,989

70 H/W Ngara 204,727,300

71 H/W Hanang’ 217,515,091

72 H/Mji Kibaha 234,307,763

73 H/W Ileje 234,464,841

74 H/W Tarime 235,712,270

75 H/W Songea 238,401,117

76 H/W Makete 248,237,376

77 H/W Kasulu 260,419,982

78 H/W Rungwe 261,995,329

79 H/W Newala 262,394,799

80 H/Jiji Tanga 271,291,525

81 H/W Kilwa 272,582,452

82 H/M Kigoma/Ujiji 306,133,427

83 H/Mji Njombe 307,290,467

84 H/M Musoma 310,298,076

85 H/M Temeke 340,219,192

86 H/W Sikonge 341,261,517

87 H/W Korogwe 342,097,132
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88 H/W Mbeya 344,498,350

89 H/W Kilombero 348,902,112

90 H/W Bukoba 353,854,489

91 H/W Mpwapwa 403,127,614

92 H/W Lushoto 414,656,372

93 H/W Mpanda 421,762,050

94 H/W Shinyanga 436,511,498

95 H/W Rorya 436,944,372

96 H/Mji Babati 450,869,807

97 H/W Serengeti 463,598,176

98 H/W Nkasi 473,815,926

99 H/W Ulanga 495,389,774

100 H/W Kiteto 526,179,669

101 H/W Bagamoyo 530,279,200

102 H/W Chato 542,227,005

103 H/W Mkuranga 582,034,743

104 H/W Mbarali 610,187,821

105 H/W Longido 681,258,126

106 H/W Kwimba 719,082,343

107 H/W Mvomero 742,179,984

108 H/Mji Korogwe 753,369,391

109 H/M Morogoro 784,461,850

110 H/W Kilosa 786,106,432

111 H/W Kigoma 885,163,972

112 H/W Monduli 943,075,775

113 H/W Masasi 1,030,226,302

114 H/W Kilindi 1,031,843,769

115 H/M Kinondoni 1,211,122,521

116 H/W Singida 1,239,160,629

117 H/W Ruangwa 1,501,307,540

118
H/Jiji Dar es 
Salaam 

1,601,755,752
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119 H/W Sengerema 1,663,477,341

120 H/M Dodoma 1,749,182,633

121 H/Jiji Mwanza 1,769,988,950

122 H/W Urambo 1,860,588,417

123 H/W Tandahimba 2,012,042,200

124 H/W Bahi 2,643,537,564

125 H/W Misungwi 3,108,616,936

126 H/W Sumbawanga 3,118,889,290

127 H/M Ilala 3,624,628,397

128 H/W Kishapu 4,294,572,960

129 H/M Tabora 5,745,265,648

130 H/M Arusha 6,465,702,779

131 H/W Morogoro 7,410,552,143
JUMLA 78,489,936,013
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Kiambatisho (v)

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mapendekezo ya Ripoti za Kaguzi Maalum
Na. Jina la Halmashauri 2008/2009 2009/2010 2010/2011

Hoja 
ambazo

hazikutha
minishwa

Hoja
Zilizothaminishwa

Hoja 
ambazo

hazikutha
minishwa

Hoja
Zilizothamishwa

Hoja 
ambazo

hazikutha
minishwa

Hoja
Zilizothamishwa

1 H/W Mkuranga 1 356,162,111

2 H/W Kilwa 1 97,164,218 0 -

3 H/W Meatu 0 887,862,051 6 22,707,185 0 -

4 H/W Ludewa 0 3 1,177,663,579

5 H/W Kibondo 1 122,311,310 0 - 0 -

6 H/W Ukerewe 1 67,884,000 0 - 0 -

7 H/W Karatu 1 16,791,541 0 - 0 -

8 H/W Rombo 0 - 0 319,459,245
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9 H/W Mwanga 0 - 0 120,304,955 0

10 H/W Kilosa 0 - 18 41,499,135,227 0

11 H/W Morogoro 0 - 0 32,554,469 0

12 H/W Sumbawanga 0 - 12 80,492,366 0

13 Rorya H/W 0 - 4 798,569,430 0

14 Tarime H/W 0 - 0 458,266,000 0 -

15 Bagamoyo H/W 0 158,347,155 0 - 0

16 Dar es Salaam Jiji 3 826,421,286 0 - 0

17 Sumbawanga H/W 0 - 0 - 0 1,237,985,109

18 Ludewa H/W 0 - 0 - 2 1,129,515,579

19 Kishapu H/W 0 - 0 - 0 13,504,058,035
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20 Sengerema H/W 0 - 0 - 1 2,794,756,851

21 Moshi H/W 0 - 0 - 1 9,969,970

22 Monduli H/W 0 - 0 - 2 49,101,319

23 Longido H/W 0 - 0 - 6 3,200,732,984

24 Kilindi H/W 0 - 0 - 12 597,666,484

25 Ilala H/M 0 - 0 - 12 221,488,650

26 Tabora H/M 0 - 0 - 28 6,698,555,750

27 Misungwi H/W 0 - 0 - 2 467,260,238
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Kiambatisho (vi)
Mwenendo wa Makusanyo katika Vyanzo vya Halmashauri ikilinganishwa na Bajeti iliyoidhinishwa
Na. Jina la Halmashauri Bajeti 

Iliyoidhinishwa
(Sh.)

Mapato 
yaliyokusanywa na 

Halmashauri 
(Sh.)

Mapato Zaidi/
(Pungufu) ya 

Bajeti
(Sh.)

%
Zaidi/

Pungufu

1 H/M Kinondoni 17,576,198,000 19,148,645,851 1,572,447,851 8.9%
2 H/M Temeke 19,407,022,750 18,350,312,676 -1,056,710,074 -5.4%
3 H/M Ilala 26,841,598,000 18,069,779,525 -8,771,818,475 -32.7%
4 H/Jiji Mwanza 12,061,732,000 10,253,565,016 -1,808,166,984 -15.0%
5 H/M Arusha 8,098,985,000 6,043,541,000 -2,055,444,000 -25.4%
6 H/Jiji  Mbeya 14,675,410,000 5,075,662,000 -9,599,748,000 -65.4%
7 H/Jiji  Dar es Salaam 5,135,304,796 5,073,341,048 -61,963,748 -1.2%

8 H/W Bagamoyo 4,957,486,240 4,406,878,734 -550,607,506 -11.1%

9 H/W Urambo 3,905,075,000 3,851,826,237 -53,248,763 -1.4%

10 H/M Morogoro 3,950,903,207 3,712,876,941 -238,026,266 -6.0%

11 H/W Kilombero 2,908,518,000 3,615,939,690 707,421,690 24.3%

12 H/Jiji Tanga 6,153,118,000 3,449,007,683 -2,704,110,317 -43.9%

13 H/W Mpanda 3,332,510,000 3,314,796,000 -17,714,000 -0.5%

14 H/W Kahama 3,398,689,791 3,181,294,607 -217,395,184 -6.4%

15 H/W Tandahimba 3,003,941,400 3,103,955,071 100,013,671 3.3%

16 H/W Kilosa 2,680,930,000 2,723,974,048 43,044,048 1.6%
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17 H/M Dodoma 3,903,944,600 2,710,105,481 -1,193,839,119 -30.6%

18 H/W Bariadi 2,736,419,564 2,699,279,052 -37,140,512 -1.4%

19 H/M Iringa 2,848,206,270 2,467,065,610 -381,140,660 -13.4%

20 H/M Moshi 2,372,881,955 2,446,636,207 73,754,252 3.1%

21 H/M Mtwara 1,556,239,000 2,387,910,000 831,671,000 53.4%

22 H/W Chunya 2,177,824,000 2,317,605,614 139,781,614 6.4%

23 H/W Mufindi 2,804,542,600 2,306,049,965 -498,492,635 -17.8%

24 H/W Geita 2,420,024,000 2,267,151,000 -152,873,000 -6.3%

25 H/W Tarime 2,269,232,000 2,197,277,077 -71,954,923 -3.2%

26 H/W Tabora 2,157,662,000 2,013,381,376 -144,280,624 -6.7%

27 H/W Mbinga 2,043,488,000 2,012,839,290 -30,648,710 -1.5%

28 H/W Rungwe 2,815,172,802 1,967,849,374 -847,323,428 -30.1%

29 H/W Masasi 1,981,343,000 1,948,311,696 -33,031,304 -1.7%

30 H/W Meatu 2,475,856,000 1,877,438,265 -598,417,735 -24.2%

31 H/W Karagwe 1,953,166,607 1,757,121,270 -196,045,337 -10.0%

32 H/W Mbozi 1,507,000,000 1,723,089,728 216,089,728 14.3%

33 H/W Arusha 2,461,421,000 1,642,286,580 -819,134,420 -33.3%

34 H/W Njombe 1,626,795,000 1,618,479,669 -8,315,331 -0.5%

35 H/W Rufiji/Utete 1,347,058,846 1,597,955,000 250,896,154 18.6%

36 H/M Sumbawanga 2,192,434,000 1,567,801,980 -624,632,020 -28.5%
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37 H/M Bukoba 2,327,513,000 1,510,159,300 -817,353,700 -35.1%

38 H/Mji Kibaha 1,590,456,000 1,483,055,024 -107,400,976 -6.8%

39 H/W Biharamulo 1,652,176,000 1,454,739,602 -197,436,398 -12.0%

40 H/W Mvomero 1,466,113,250 1,404,409,969 -61,703,281 -4.2%

41 H/W Maswa 1,584,551,000 1,399,305,119 -185,245,881 -11.7%

42 H/W Nachingwea 1,552,516,000 1,395,542,000 -156,974,000 -10.1%

43 H/W Kyela 1,690,095,250 1,377,847,660 -312,247,590 -18.5%

44 H/M Tabora 3,524,386,000 1,357,391,090 -2,166,994,910 -61.5%

45 H/W Mtwara 1,027,680,000 1,357,383,189 329,703,189 32.1%

46 H/W Muleba 1,609,424,106 1,355,351,375 -254,072,731 -15.8%

47 H/W Kondoa 2,022,367,000 1,350,924,855 -671,442,145 -33.2%

48 H/W Sengerema 1,595,493,000 1,312,383,000 -283,110,000 -17.7%

49 H/M Singida 1,445,787,240 1,311,870,689 -133,916,551 -9.3%

50 H/W Kishapu 1,294,944,340 1,300,872,619 5,928,279 0.5%

51 H/W Liwale 1,818,592,000 1,289,145,000 -529,447,000 -29.1%

52 H/W Kilolo 1,471,373,298 1,269,619,130 -201,754,168 -13.7%

53 H/W Meru 1,537,877,313 1,253,571,126 -284,306,187 -18.5%

54 H/W Kilwa 1,240,000,000 1,203,656,706 -36,343,294 -2.9%

55 H/W Morogoro 1,240,670,000 1,197,474,226 -1,043,195,774 -84.1%

56 H/W Nzega 2,804,225,000 1,187,293,303 -1,616,931,697 -57.7%
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57 H/W Bukombe 1,490,110,000 1,170,221,890 -319,888,110 -21.5%

58 H/M Shinyanga 1,475,597,000 1,167,266,515 -308,330,485 -20.9%

59 H/W Newala 1,197,823,600 1,166,614,000 -31,209,600 -2.6%

60 H/W Igunga 1,578,610,000 1,160,005,000 -418,605,000 -26.5%

61 H/W Ulanga 1,671,935,000 1,137,913,481 -534,021,519 -31.9%

62 H/W Sikonge 2,160,776,000 1,123,399,676 -1,037,376,324 -48.0%

63 H/W Babati 1,867,801,000 1,106,594,166 -761,206,834 -40.8%

64 H/M Musoma 1,471,888,000 1,039,717,000 -432,171,000 -29.4%

65 H/W Serengeti 1,785,933,000 1,010,736,384 -775,196,616 -43.4%

66 H/MM wa Njombe 896,730,000 998,610,423 101,880,423 11.4%

67 H/W Kibaha 1,181,298,000 986,918,550 -194,379,450 -16.5%

68 H/W Nanyumbu 1,000,000,000 983,523,050 -16,476,950 -1.6%

69 H/W Bunda 1,087,134,122 971,415,421 -115,718,701 -10.6%

70 H/W Ngara 1,135,760,000 967,853,167 -167,906,833 -14.8%

71 H/W Sumbawanga 2,150,226,614 938,422,902 -1,211,803,712 -56.4%

72 H/W Mbeya 958,973,879 922,346,621 -36,627,258 -3.8%

73 H/W Manyoni 1,450,680,000 912,845,413 -537,834,587 -37.1%

74 H/W Mbarali 1,160,462,728 904,684,950 -255,777,778 -22.0%

75 H/W Bukoba 947,856,448 896,462,701 -51,393,747 -5.4%

76 H/W Kwimba 1,943,102,000 883,945,402 -1,059,156,598 -54.5%
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77 H/W Simanjiro 664,234,000 863,992,079 199,758,079 30.1%

78 H/W Iringa 855,000,000 863,564,534 8,564,534 1.0%

79 H/MM wa  Babati 1,537,431,275 849,675,690 -687,755,585 -44.7%

80 H/W Magu 1,183,043,450 839,805,087 -343,238,363 -29.0%

81 H/W Moshi 662,500,000 822,672,047 160,172,047 24.2%

82 H/W Kigoma 1,122,423,000 819,044,000 -303,379,000 -27.0%

83 H/W Ruangwa 735,388,000 815,494,000 80,106,000 10.9%

84 H/W Lushoto 1,640,990,000 808,025,526 -832,964,474 -50.8%

85 H/W Ukerewe 1,715,463,000 795,795,840 -919,667,160 -53.6%

86 H/W Ngorongoro 1,795,293,000 769,245,078 -1,026,047,922 -57.2%

87 H/W Hai 816,460,499 768,387,054 -48,073,445 -5.9%

88 H/W Monduli 1,151,386,000 768,385,000 -383,001,000 -33.3%

89 H/W Karatu 1,456,518,000 767,294,826 -689,223,174 -47.3%

90 H/W Kasulu 1,318,327,000 764,525,329 -553,801,671 -42.0%

91 H/W Muheza 669,600,000 755,656,947 86,056,947 12.9%

92 H/W Kongwa 855,456,000 739,624,388 -115,831,612 -13.5%

93 H/W Same 847,778,000 736,742,972 -111,035,029 -13.1%

94 H/W Mkuranga 1,108,129,000 726,796,751 -381,332,249 -34.4%

95 H/W Tunduru 1,448,113,000 718,598,978 -729,514,022 -50.4%

96 H/W Kibondo 803,384,000 716,478,876 -86,905,124 -10.8%
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97 H/W Missenyi 845,924,667 694,739,879 -151,184,788 -17.9%

98 H/W Singida 1,004,817,000 683,857,415 -320,959,585 -31.9%

99 H/W Siha 933,326,000 673,778,591 -259,547,409 -27.8%

100 H/W Kiteto 712,672,000 670,697,517 -41,974,483 -5.9%

101 H/W Namtumbo 634,455,260 645,061,334 10,606,074 1.7%

102 H/W Lindi 493,310,000 633,184,000 139,874,000 28.4%

103 H/W Chato 1,775,114,000 615,765,184 -1,159,348,816 -65.3%

104 H/W Mpwapwa 1,305,843,000 615,646,699 -690,196,301 -52.9%

105 H/W Misungwi 967,682,000 606,198,939 -361,483,061 -37.4%

106 H/W Longido 1,184,456,000 603,870,000 -580,586,000 -49.0%

107 H/W Chamwino 373,951,000 599,875,078 225,924,078 60.4%

108 H/M Kigoma/Ujiji 1,120,968,000 599,326,000 -521,642,000 -46.5%

109 H/MM wa Korogwe 850,822,000 594,646,692 -256,175,308 -30.1%

110 H/M  Songea 555,912,100 583,857,645 27,945,545 5.0%

111 H/W Nkasi 1,027,078,000 569,859,860 -457,218,140 -44.5%

112 H/W Rombo 629,930,000 564,530,680 -65,399,320 -10.4%

113 H/M Lindi 498,773,000 544,497,351 45,724,351 9.2%

114 H/MM wa Mpanda 1,158,471,000 535,792,740 -622,678,260 -53.8%

115 H/W Musoma 999,143,000 520,786,226 -478,356,774 -47.9%

116 H/W Mbulu 583,005,000 520,769,000 -62,236,000 -10.7%



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        262
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

117 H/W Ludewa 671,244,900 508,980,323 -162,264,577 -24.2%

118 H/W Korogwe 578,755,500 507,000,132 -71,755,368 -12.4%

119 H/W Mafia 691,082,000 500,694,000 -190,388,000 -27.5%

120 H/W Makete 500,670,400 485,085,229 -15,585,171 -3.1%

121 H/W Kisarawe 1,459,032,000 476,756,189 -982,275,811 -67.3%

122 H/W Handeni 429,416,975 473,541,954 44,124,979 10.3%

123 H/W Iramba 330,260,000 406,181,023 75,921,023 23.0%

124 H/W Ileje 425,155,000 405,693,497 -19,461,503 -4.6%

125 H/W Kilindi 790,250,000 384,788,476 -405,461,524 -51.3%

126 H/W Shinyanga 1,147,631,917 370,110,499 -777,521,418 -67.8%

127 H/W Songea 856,244,000 321,026,348 -535,217,652 -62.5%

128 H/W Mkinga 531,643,000 319,165,647 -212,477,353 -40.0%

129 H/W Pangani 318,279,000 299,456,796 -18,822,204 -5.9%

130 H/W Rorya 464,700,000 282,988,921 -181,711,079 -39.1%

131 H/W Bahi 263,644,000 282,810,988 19,166,988 7.3%

132 H/MM wa  Masasi 593,515,000 276,414,826 -317,100,174 -53.4%

133 H/W Hanang’ 231,811,387 270,564,463 38,753,076 16.7%

134 H/W Mwanga 210,460,000 236,018,538 25,558,538 12.1%

Jumla 297,383,435,946 236,716,345,736 -60,667,090,210 -20%
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Kiambatisho (vii)
Mwenendo wa Mapato kutoka Vyanzo vya Ndani vya Halmashauri ikilinganishwa na 
Ruzuku kutoka Serikali Kuu

Na. Jina la 
Halmashauri

Mapato toka
vyanzo vya ndani 

(Sh.)

Matumizi ya
Kawaida  (Sh.)

%

1 H/Mji  Masasi 276,414,826.00 240,410,227.00 115

2
H/Jiji  Dar es 
Salaam 

5,073,341,048         6,470,243,000 
78.4

3 H/MTemeke       18,350,312,676       31,772,496,457 57.8
4 H/M Ilala       18,069,779,525       55,481,570,419 32.6
5 H/M Kinondoni       19,148,645,851       62,057,311,899 30.9
6 H/M Arusha         6,043,541,000       21,214,435,000 28.5
7 H/W Urambo         3,851,826,237       14,574,425,737 26.4
8 H/Jiji  Mwanza       10,253,565,016       38,861,062,011 26.4
9 H/J Mbeya         5,075,662,000       21,480,013,000 23.6

10 H/W Tandahimba         3,103,955,071       13,306,104,009 23.3
11 H/W Bagamoyo         4,406,878,734       20,532,068,296 21.5
12 H/W Mpanda         3,314,796,000       16,945,817,635 19.6
13 H/W Chunya         2,317,605,614       11,898,622,905 19.5
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14 H/W Kilombero         3,615,939,690       19,129,036,719 18.9
15 H/W Iringa         2,467,065,610       13,385,296,623 18.4
16 H/W Liwale         1,289,145,000         7,218,683,000 17.9
17 H/W Tabora         2,013,381,376       12,024,849,505 16.7
18 H/J Tanga         3,449,007,683       21,493,644,754 16.0
19 H/MMtwara         2,387,910,000       14,993,452,000 15.9
20 H/MMoshi         2,446,636,207       15,676,741,361 15.6
21 H/W Sikonge         1,123,399,676         7,213,491,678 15.6
22 H/MMorogoro         3,712,876,941       24,435,609,573 15.2
23 H/W Biharamulo         1,454,739,602         9,700,032,396 15.0
24 H/W Kahama         3,181,294,607       21,500,991,133 14.8
25 H/M Bukoba         1,510,159,300       10,366,716,709 14.6
26 H/W Meatu         1,877,438,265       13,544,701,528 13.9
27 H/M Sumbawanga         1,567,801,980       11,553,481,108 13.6
28 H/M Singida         1,311,870,689       10,067,476,956 13.0
29 H/W Nanyumbu           983,523,050         7,736,192,435 12.7
30 H/MM wa Kibaha         1,483,055,024       11,801,114,803 12.6
31 H/W Nachingwea         1,395,542,000       11,788,028,000 11.8
32 H/W Simanjiro           863,992,079         7,538,184,580 11.5
33 H/M Dodoma         2,710,105,481       23,754,743,291 11.4
34 H/M Lindi           544,497,351         4,858,843,290 11.2
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35 H/M Shinyanga         1,167,266,515       10,560,550,961 11.1
36 H/W Tarime         2,197,277,077       20,281,926,671 10.8
37 H/W Bariadi         2,699,279,052       24,992,617,190 10.8
38 H/W Rufiji/Utete         1,597,955,000       14,860,364,229 10.8
39 H/W Karagwe         1,757,121,270       16,451,941,652 10.7
40 H/W Newala          1,166,614,000       11,171,763,813 10.4
41 H/W Kishapu         1,300,872,619       12,469,583,718 10.4
42 H/W Kibaha           986,918,550         9,555,751,002 10.3
43 H/W Mtwara         1,357,383,189       13,267,470,000 10.2
44 H/W Mafia           500,694,000         5,000,040,000 10.0
45 H/Mji  Babati           849,675,690         8,615,255,249 9.9
46 H/W Mbarali           904,684,950       10,746,391,313 8.4
47 H/W Mufindi         2,306,049,965       24,923,743,545 9.3
48 H/M Tabora         1,357,391,090       14,766,095,204 9.2
49 H/W Kilosa         2,723,974,048       30,036,588,884 9.1
50 H/MM wa Mpanda           535,792,740         5,973,347,027 9.0
51 H/MM wa Korogwe           594,646,692         6,651,447,002 8.9
52 H/M Musoma         1,039,717,000       11,832,360,000 8.8
53 H/W Kyela         1,377,847,660       15,697,604,659 8.8
54 H/W Masasi         1,948,311,696       22,809,936,823 8.5
55 H/W Ruangwa           815,494,000         9,678,953,000 8.4
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56 H/W Njombe         1,618,479,669       19,310,927,805 8.4
57 H/W Rungwe         1,967,849,374       23,831,095,400 8.3
58 H/W Longido           603,870,000         7,362,215,000 8.2
59 H/W Maswa         1,399,305,119       18,061,007,833 7.7
60 H/W Siha           673,778,591         8,869,939,786 7.6
61 H/W Mbinga         2,012,839,290       26,920,704,408 7.5
62 H/W Serengeti         1,010,736,384       13,547,021,730 7.5
63 H/W Kilolo         1,269,619,130       17,081,587,012 7.4
64 H/W Ngorongoro           769,245,078       10,639,924,167 7.2
65 H/W Ulanga         1,137,913,481       15,874,753,940 7.2
66 H/W Bukombe         1,170,221,890       16,524,488,565 7.1
67 H/W Muleba         1,355,351,375       19,277,455,409 7.0
68 H/MM wa Njombe           998,610,423       14,389,602,025 6.9
69 H/W Babati         1,106,594,166       17,023,228,000 6.5
70 H/W Morogoro         1,197,474,226       18,509,800,906 6.5
71 H/W Mvomero         1,404,409,969       21,741,119,540 6.5
72 H/W Geita         2,267,151,000       35,147,229,000 6.5
73 H/W Ukerewe           795,795,840       12,396,068,115 6.4
74 H/W Arusha         1,642,286,580       26,079,579,706 6.3
75 H/W Kiteto           670,697,517       10,680,183,915 6.3
76 H/W Missenyi           694,739,879       11,108,743,981 6.3
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77 H/W Ngara           967,853,167       15,549,115,692 6.2
78 H/W Nzega         1,187,293,303       19,167,014,863 6.2
79 H/W Igunga         1,160,005,000       18,808,737,000 6.2
80 H/W Manyoni           912,845,413       15,378,444,600 5.9
81 H/W Makete           485,085,229         8,483,094,089 5.7
82 H/W Meru         1,253,571,126       22,278,220,638 5.6
83 H/W Namtumbo           645,061,334       11,651,676,305 5.5
84 H/W Kilwa         1,203,656,706       21,883,381,120 5.5
85 H/W Sengerema         1,312,383,000       23,963,904,000 5.5
86 H/W Mbozi         1,723,089,728       31,736,827,103 5.4
87 H/W Bukoba           896,462,701       16,541,087,293 5.4
88 H/W Karatu           767,294,826       14,176,454,963 5.4
89 H/W Hai           768,387,054       14,288,914,179 5.4
90 H/W Chato           615,765,184       11,919,015,226 5.2
91 H/W Monduli           768,385,000       14,879,162,000 5.2
92 H/M Kigoma/Ujiji           599,326,000       11,661,437,000 5.1
93 H/W Nkasi           569,859,860       11,173,560,160 5.1
94 H/W Muheza           755,656,947       14,949,184,134 5.1
95 H/W Ileje           405,693,497         8,048,434,959 5.0
96 H/W Kondoa         1,350,924,855       26,984,606,025 5.0
97 H/W Kilindi            384,788,476         7,817,079,067 4.9
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98 H/W Bunda           971,415,421       20,070,596,573 4.8
99 H/W Mkuranga            726,796,751       15,251,686,802 4.8

100 H/W Kwimba           883,945,402       18,604,093,611 4.8
101 H/W Kongwa           739,624,388       15,688,178,461 4.7
102 H/W Kisarawe           476,756,189       10,592,762,223 4.5
103 H/W Shinyanga           370,110,499         8,317,667,693 4.4
104 H/W Sumbawanga           938,422,902       21,415,324,452 4.4
105 H/W Mbeya           922,346,621       21,359,540,037 4.3
106 H/W Magu           839,805,087       19,798,188,446 4.2
107 H/W Tunduru           718,598,978       16,945,817,635 4.2
108 H/W Lindi           633,184,000       15,086,068,000 4.2
109 H/W Iringa           863,564,534       21,909,734,497 3.9
110 H/W Korogwe           507,000,132       12,987,158,731 3.9
111 H/M Songea           583,857,645       15,341,031,399 3.8
112 H/W Ludewa           508,980,323       13,683,027,774 3.7
113 H/W Chamwino           599,875,078       16,277,591,395 3.7
114 H/W Kibondo           716,478,876       20,460,370,000 3.5
115 H/W Mpwapwa           615,646,699       17,838,750,747 3.5
116 H/W Kigoma           819,044,000       24,068,254,561 3.4
117 H/W Pangani           299,456,796         9,044,404,853 3.3
118 H/W Misungwi           606,198,939       18,937,471,405 3.2
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119 H/W Same           736,742,972       23,055,236,663 3.2
120 H/W Mkinga           319,165,647       10,162,711,168 3.1
121 H/W Singida           683,857,415       22,769,242,000 3.0
122 H/W Kasulu           764,525,329       27,018,420,074 2.8
123 H/W Rorya           282,988,921       10,186,099,270 2.8
124 H/W Handeni           473,541,954       17,398,161,494 2.7
125 H/W Lushoto           808,025,526       30,955,859,627 2.6
126 H/W Mbulu           520,769,000       20,043,962,000 2.6
127 H/W Musoma           520,786,226       21,089,234,552 2.5
128 H/W Bahi           282,810,988       12,174,135,628 2.3
129 H/W Songea           321,026,348       13,849,462,348 2.3
130 H/W Moshi           822,672,047       35,734,203,394 2.3
131 H/W Iramba           406,181,023       19,784,465,000 2.1
132 H/W Rombo           564,530,680       28,232,137,648 2.0
133 H/W Hanang’           270,564,463       13,999,907,000 1.9
134 H/W Mwanga           236,018,538       16,228,609,563 1.5

Jumla
236,716,345,736 2,277,035,217,362
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kiambatisho (viii)
Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida Isiyotumika Sh.124,594,256,692

S/Na Halmashauri 
husika 

Kiasi cha Ruzuku 
ya kawaida 

kilichopokelewa  
(Sh.)

Kiasi cha Ruzuku 
wa kawaida 

iliyotumika  (Sh.)

Matumizi 
Pungufu/Zaidi ya 
Ruzuku   (Shs.)

% 

1 H/W Mbarali 10,212,353,823 10,201,575,816 10,778,007 0.10%
2 H/W Hanang’ 14,054,504,000 13,999,907,000 54,597,000 0.40%
3 H/Jiji Mwanza 39,071,363,979 38,861,062,011 210,301,968 0.50%
4 H/W Babati 17,115,615,000 17,023,228,000 92,387,000 0.50%
5 H/M Songea 15,462,140,841 15,341,031,399 121,109,442 0.80%
6 H/W Igunga 18,987,656,000 18,808,737,000 178,919,000 0.90%
7 H/W Mbozi 32,102,937,835 31,736,827,103 366,110,732 1.10%
8 H/W Mvomero 21,986,348,023 21,741,119,540 245,228,483 1.10%
9 H/W Same 23,300,214,545 23,055,236,663 244,977,882 1.10%

10 H/W Maswa 18,262,855,065 18,061,007,833 201,847,232 1.10%
11 H/W Hai 14,443,307,210 14,288,914,179 154,393,031 1.10%
12 H/M Bukoba 10,495,834,710 10,366,716,709 129,118,001 1.20%
13 H/M Moshi 15,878,818,095 15,676,741,361 202,076,734 1.30%
14 H/M Lindi 4,922,433,217 4,858,843,290 63,589,927 1.30%
15 H/Mji Babati 8,738,263,645 8,615,255,249 123,008,396 1.40%
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16 H/M Musoma 12,027,384,000 11,832,360,000 195,024,000 1.60%
17 H/W Missenyi 11,291,211,056 11,108,743,981 182,467,075 1.60%
18 H/M  Singida 10,234,994,200 10,067,476,956 167,517,244 1.60%
19 H/WPangani 9,193,987,214 9,044,404,853 149,582,361 1.60%
20 H/W Meru 22,674,638,516 22,278,220,638 396,417,878 1.70%
21 H/W Namtumbo 11,879,634,923 11,651,676,305 227,958,618 1.90%
22 H/W Rorya 10,379,308,010 10,186,099,270 193,208,740 1.90%
23 H/W Kasulu 27,583,754,491 27,018,420,074 565,334,417 2.00%
24 H/W Kibaha 9,751,285,361 9,555,751,002 195,534,359 2.00%
25 H/W Shinyanga 8,487,837,637 8,317,667,693 170,169,944 2.00%
26 H/M Tabora 15,077,355,006 14,766,095,204 311,259,802 2.10%
27 H/M 

Kigoma/Ujiji
11,907,108,000 11,661,437,000 245,671,000 2.10%

28 H/W Arusha 26,658,936,315 26,079,579,706 579,356,609 2.20%
29 H/W Mpanda 17,324,639,621 16,945,817,635 378,821,986 2.20%
30 H/W Tunduru 17,324,639,621 16,945,817,635 378,821,986 2.20%
31 H/M Kinondoni 63,529,502,524 62,057,311,899 1,472,190,625 2.30%
32 H/W Kondoa 27,629,169,009 26,984,606,025 644,562,984 2.30%
33 H/W Kibondo 20,936,562,000 20,460,370,000 476,192,000 2.30%
34 H/W Geita 36,025,190,000 35,147,229,000 877,961,000 2.40%
35 H/W Musoma 21,620,570,495 21,089,234,552 531,335,943 2.50%
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36 H/W Bukoba 16,982,143,848 16,541,087,293 441,056,555 2.60%
37 H/W Bunda 20,649,024,978 20,070,596,573 578,428,405 2.80%
38 H/W Magu 20,359,323,822 19,798,188,446 561,135,376 2.80%
39 H/W Siha 9,123,454,125 8,869,939,786 253,514,339 2.80%
40 H/W Kwimba 19,180,779,539 18,604,093,611 576,685,928 3.00%
41 H/W Bukombe 17,037,136,546 16,524,488,565 512,647,981 3.00%
42 H/W Ngara 16,031,746,509 15,549,115,692 482,630,817 3.00%
43 H/Mji Njombe 14,837,664,175 14,389,602,025 448,062,150 3.00%
44 H/W Ruangwa 9,980,084,000 9,678,953,000 301,131,000 3.00%
45 H/M Arusha 21,899,894,000 21,214,435,000 685,459,000 3.10%
46 H/W Kilosa 31,018,179,441 30,036,588,884 981,590,557 3.20%
47 H/W Iringa 22,624,841,546 21,909,734,497 715,107,049 3.20%
48 H/M Shinyanga 10,904,175,131 10,560,550,961 343,624,170 3.20%
49 H/W Liwale 7,461,411,000 7,218,683,000 242,728,000 3.30%
50 H/W Mbinga 27,864,911,675 26,920,704,408 944,207,267 3.40%
51 H/W Chamwino 16,868,853,815 16,277,591,395 591,262,420 3.50%
52 H/W Mkuranga 15,811,507,907 15,251,686,802 559,821,105 3.50%
53 H/W Bariadi 25,922,465,012 24,992,617,190 929,847,822 3.60%
54 H/W Sengerema 24,888,808,000 23,963,904,000 924,904,000 3.70%
55 H/W Kilombero 19,872,496,687 19,129,036,719 743,459,968 3.70%
56 H/W Bahi 12,647,335,941 12,174,135,628 473,200,313 3.70%
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57 H/W Tabora 12,481,257,745 12,024,849,505 456,408,240 3.70%
58 H/W Serengeti 14,079,702,000 13,547,021,730 532,680,270 3.80%
59 H/W Newala 11,610,929,588 11,171,763,813 439,165,775 3.80%
60 H/W Bagamoyo 21,381,476,830 20,532,068,296 849,408,534 4.00%
61 H/W Mwanga 16,897,195,957 16,228,609,563 668,586,394 4.00%
62 H/W Biharamulo 10,102,068,268 9,700,032,396 402,035,872 4.00%

63 H/W Kongwa 16,362,034,052 15,688,178,461 673,855,591 4.10%
64 H/W Songea 14,435,983,020 13,849,462,348 586,520,672 4.10%
65 H/W Mufindi 26,007,230,513 24,923,743,545 1,083,486,968 4.20%
66 H/W Muleba 20,131,657,774 19,277,455,409 854,202,365 4.20%
67 H/W Lindi 15,752,620,000 15,086,068,000 666,552,000 4.20%
68 H/W Meatu 14,150,633,567 13,544,701,528 605,932,039 4.30%
69 H/W Kishapu 13,030,294,866 12,469,583,718 560,711,148 4.30%
70 H/M Morogoro 25,550,019,823 24,435,609,573 1,114,410,250 4.40%
71 H/W Rombo 29,592,615,451 28,232,137,648 1,360,477,803 4.60%
72 H/W Kigoma 25,253,276,000 24,068,254,561 1,185,021,439 4.70%
73 H/W Mbeya 22,412,227,407 21,359,540,037 1,052,687,370 4.70%
74 H/W Mkinga 10,663,201,431 10,162,711,168 500,490,263 4.70%
75 H/Mji  Mpanda 6,265,271,864 5,973,347,027 291,924,837 4.70%
76 H/W Monduli 15,648,132,000 14,879,162,000 768,970,000 4.90%
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77 H/W Karagwe 17,320,528,131 16,451,941,652 868,586,479 5.00%
78 H/M Mtwara 15,807,581,000 14,993,452,000 814,129,000 5.20%
79 H/W Karatu 14,952,031,426 14,176,454,963 775,576,463 5.20%
80 Kilindi 8,276,103,240 7,817,079,067 459,024,173 5.50%
81 H/W Nanyumbu 8,195,539,505 7,736,192,435 459,347,070 5.60%
82 H/W Tarime 21,539,866,306 20,281,926,671 1,257,939,635 5.80%
83 H/Mji  Kibaha 12,526,812,811 11,801,114,803 725,698,008 5.80%
84 H/W Ileje 8,548,378,887 8,048,434,959 499,943,928 5.80%
85 H/W Singida 24,282,605,000 22,769,242,000 1,513,363,000 6.20%
86 H/W Chato 12,723,056,598 11,919,015,226 804,041,372 6.30%
87 H/W Kisarawe 11,302,330,570 10,592,762,223 709,568,347 6.30%
88 H/M Dodoma 25,385,448,696 23,754,743,291 1,630,705,405 6.40%
89 H/W Handeni 18,623,752,382 17,398,161,494 1,225,590,888 6.60%
90 H/W 

Rufiji/Utete 
15,902,790,540 14,860,364,229 1,042,426,311 6.60%

91 H/M Temeke 34,052,691,256 31,772,496,457 2,280,194,799 6.70%
92 H/Jiji Tanga 23,028,620,249 21,493,644,754 1,534,975,495 6.70%
93 H/W Nzega 20,554,172,536 19,167,014,863 1,387,157,673 6.70%
94 H/W Simanjiro 8,079,826,185 7,538,184,580 541,641,605 6.70%
95 H/W Kiteto 11,480,344,921 10,680,183,915 800,161,006 7.00%
96 H/W Moshi 38,465,052,803 35,734,203,394 2,730,849,409 7.10%
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97 H/W Rungwe 25,664,297,513 23,831,095,400 1,833,202,113 7.10%
98 H/W Iramba 21,334,772,000 19,784,465,000 1,550,307,000 7.30%
99 H/W Kahama 23,246,974,673 21,500,991,133 1,745,983,540 7.50%

100 H/W Morogoro 20,002,186,966 18,509,800,906 1,492,386,060 7.50%
101 H/W Kilolo 18,487,644,036 17,081,587,012 1,406,057,024 7.60%
102 H/W 

Nachingwea
12,754,067,000 11,788,028,000 966,039,000 7.60%

103 H/W Ulanga 17,290,397,567 15,874,753,940 1,415,643,627 8.20%
104 H/M 

Sumbawanga 
12,627,552,036 11,553,481,108 1,074,070,928 8.50%

105 H/W Misungwi 20,716,539,250 18,937,471,405 1,779,067,845 8.60%
106 H/Mji Korogwe 7,281,472,463 6,651,447,002 630,025,461 8.70%
107 H/W Lushoto 33,960,415,883 30,955,859,627 3,004,556,256 8.80%
108 H/W Njombe 21,201,261,919 19,310,927,805 1,890,334,114 8.90%
109 H/Jiji Mbeya 23,742,407,000 21,480,013,000 2,262,394,000 9.50%
110 H/W Muheza 16,573,910,839 14,949,184,134 1,624,726,705 9.80%
111 H/W Chunya 13,194,625,730 11,898,622,905 1,296,002,825 9.80%
112 H/W Nkasi 12,434,492,216 11,173,560,160 1,260,932,056 10.10%
113 H/Jiji Dar es 

Salaam 
7,203,235,000 6,470,243,000 732,992,000 10.20%

114 H/W Korogwe 14,491,133,636 12,987,158,731 1,503,974,905 10.40%
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115 H/W Mtwara 14,849,067,000 13,267,470,000 1,581,597,000 10.70%
116 H/W Mafia 5,630,228,000 5,000,040,000 630,188,000 11.20%
117 H/W Ukerewe 14,018,793,563 12,396,068,115 1,622,725,448 11.60%
118 H/W Ngorongoro 12,060,941,497 10,639,924,167 1,421,017,330 11.80%
119 H/W Kilwa 24,949,259,178 21,883,381,120 3,065,878,058 12.30%
120 H/W Makete 9,681,211,718 8,483,094,089 1,198,117,629 12.40%

121 H/W Masasi 26,265,627,132 22,809,936,823 3,455,690,309 13.20%
122 H/W Manyoni 17,712,629,477 15,378,444,600 2,334,184,877 13.20%
123 H/W Longido 8,495,833,000 7,362,215,000 1,133,618,000 13.30%
124 H/W  Kyela 18,121,992,980 15,697,604,659 2,424,388,321 13.40%
125 H/W 

Tandahimba 
15,409,935,074 13,306,104,009 2,103,831,065 13.70%

126 H/W Mpwapwa 20,734,684,068 17,838,750,747 2,895,933,321 14.00%
127 H/W Urambo 17,127,648,929 14,574,425,737 2,553,223,192 14.90%
128 H/W Mbulu 24,283,475,000 20,043,962,000 4,239,513,000 17.50%
129 H/W 

Sumbawanga 
28,138,196,611 21,415,324,452 6,722,872,159 23.90%

2,311,080,861,836 2,186,486,605,144 124,594,256,692 5.4%
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Kiambatisho (ix)
Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo Isiyotumika Sh.188,405,740,589
Na. Jina la 

Halmashauri
Development 

grant 
received/Available

Development grant 
spent

Unspent amount 
(Sh.)

% 
Unspent

1 H/W Kondoa 3,162,294,085 670,001,715 2,492,292,370 79%
2 H/W Misungwi 5,234,373,282 1,189,783,866 4,044,589,416 77%
3 H/W Singida 2,646,493,604 637,040,604 2,009,453,000 76%
4 H/W Mbeya 3,342,325,162 1,012,705,384 2,329,619,778 70%
5 H/W Makete 3,764,955,652 1,281,190,716 2,483,764,936 66%
6 H/W Mtwara 2,384,342,000 952,514,000 1,431,828,000 60%
7 H/W Kibaha 1,354,266,467 546,111,971 808,154,496 60%
8 H/W Muleba 6,402,500,913 2,626,140,803 3,776,360,110 59%
9 H/W Nkasi 14,873,676,051 6,128,371,440 8,745,304,611 59%
10 H/W Longido 2,046,256,000 868,746,000 1,177,510,000 58%
11 H/W Mwanga 2,483,178,194 1,069,823,446 1,413,354,748 57%
12 H/W Ulanga 4,135,290,477 1,802,086,984 2,333,203,493 56%
13 H/W Handeni 2,239,001,630 979,954,430 1,259,047,200 56%
14 H/W Namtumbo 5,194,186,959 2,381,514,279 2,812,672,680 54%
15 H/M Moshi 2,125,507,463 1,028,690,033 1,096,817,430 52%
16 H/W Sikonge 3,538,122,320 1,731,891,561 1,806,230,759 51%
17 H/W Chamwino 4,549,004,731 2,232,783,649 2,316,221,082 51%
18 H/M Tabora 2,979,027,680 1,473,277,760 1,505,749,920 51%
19 H/W Hai 2,763,909,803 1,372,945,435 1,390,964,368 50%
20 H/W Tunduru 5,406,181,100 2,722,900,432 2,683,280,669 50%
21 H/W Mpanda 5,406,181,099 2,722,900,432 2,683,280,667 50%
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22 H/M Temeke 6,544,691,331 3,309,087,166 3,235,604,165 49%
23 H/W Mkuranga 3,607,363,081 1,842,618,989 1,764,744,092 49%
24 H/W Kilosa 7,926,914,297 4,066,944,310 3,859,969,988 49%
25 H/W Lindi 2,988,210,000 1,534,029,000 1,454,181,000 49%
26 H/W Sengerema 3,751,211,000 1,928,305,000 1,822,906,000 49%
27 H/W Liwale 3,742,352,000 1,933,501,000 1,808,851,000 48%
28 H/W Nzega 4,102,924,929 2,176,359,555 1,926,565,374 47%
29 H/W Kiteto 1,505,401,000 807,019,331 698,381,669 46%
30 H/W Morogoro 3,141,405,089 1,686,433,245 1,454,971,844 46%
31 H/Mji Mpanda 2,123,151,258 1,158,122,920 965,028,338 45%
32 H/W Bukombe 6,537,622,532 3,572,418,026 2,965,204,506 45%
33 H/W Bahi 2,927,084,349 1,601,958,338 1,325,126,011 45%
34 H/W Ngara 4,253,239,950 2,329,686,889 1,923,553,061 45%
35 H/W Bariadi 7,268,438,730 3,987,400,543 3,281,038,187 45%
36 H/W Mbozi 5,237,332,494 2,884,304,541 2,353,027,953 45%
37 H/ Mji Korogwe 1,186,050,413 657,964,948 528,085,465 45%
38 H/W Mbulu 4,546,808,000 2,527,413,000 2,019,395,000 44%
39 H/W Kyela 2,637,197,758 1,473,838,479 1,163,359,279 44%
40 H/Jiji Dar es 

Salaam 
144,779,000 81,444,815 63,334,185 44%

41 H/W Ngorongoro 3,880,267,250 2,207,693,118 1,672,574,132 43%
42 H/W Rufiji/Utete 4,324,752,455 2,463,065,039 1,861,687,416 43%
43 H/W Kishapu 3,434,102,201 1,959,146,122 1,474,956,079 43%
44 H/W Masasi 4,110,495,132 2,351,719,577 1,758,775,555 43%
45 H/W Pangani 2,299,380,325 1,327,111,483 972,268,842 42%
46 H/W Kisarawe 1,577,574,752 920,413,587 657,161,165 42%
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47 H/W Muheza 2,930,195,361 1,712,861,198 1,217,334,163 42%
48 H/W Magu 4,877,811,787 2,857,181,766 2,020,630,021 41%
49 H/W Missenyi 3,805,446,237 2,233,855,061 1,571,591,176 41%
50 H/M Iringa 2,339,510,843 1,380,729,139 958,781,704 41%
51 H/W Ileje 2,300,978,505 1,358,951,219 942,027,285 41%
52 H/W Iramba 4,999,023,000 2,975,401,000 2,023,622,000 40%
53 H/W Hanang’ 3,184,383,000 1,898,634,000 1,285,749,000 40%
54 H/W Mpwapwa 2,006,338,783 1,197,019,991 809,318,792 40%
55 H/W Mkinga 3,214,162,798 1,950,500,541 1,263,662,257 39%
56 H/W Kilindi 2,904,300,100 1,767,720,569 1,136,579,531 39%
57 H/W Maswa 4,373,048,237 2,669,415,700 1,703,632,537 39%
58 H/M Mtwara 8,596,718,000 5,255,110,000 3,341,608,000 39%
59 H/W Mafia 1,786,991,610 1,095,990,200 691,001,410 39%
60 H/W Nanyumbu 2,094,258,932 1,279,194,281 805,064,650 38%
61 H/W Monduli 2,500,318,200 1,543,650,550 956,667,650 38%
62 H/M Shinyanga 3,589,441,556 2,220,525,997 1,368,915,559 38%
63 H/W Ukerewe 1,417,287,356 879,336,434 537,950,922 38%
64 H/ Mji wa Kibaha 2,256,444,870 1,418,469,989 837,974,881 37%
65 H/W Chato 3,071,380,913 1,931,449,853 1,139,931,060 37%
66 H/W Same 2,527,754,654 1,590,179,843 937,574,811 37%
67 H/M Songea 2,279,001,745 1,453,176,818 825,824,927 36%
68 H/W Serengeti 2,545,144,540 1,637,004,970 908,139,570 36%
69 H/M Morogoro 4,336,624,379 2,905,537,050 1,543,603,814 36%
70 H/W Korogwe 3,006,271,667 1,943,597,452 1,062,674,215 35%
71 H/W Bukoba 3,077,380,266 1,992,446,201 1,084,934,065 35%
72 H/W Biharamulo 3,469,665,117 2,249,939,250 1,219,725,867 35%
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73 H/W Siha 4,850,359,123 3,151,249,487 1,699,109,636 35%
74 H/W Sumbawanga 7,746,178,610 5,035,427,301 2,710,751,309 35%
75 H/W Urambo 5,915,068,313 3,861,850,174 2,053,218,139 35%
76 H/W Iringa 7,748,146,911 5,068,436,543 2,679,710,368 35%
77 H/W Kongwa 3,442,134,258 2,251,690,874 1,190,443,384 35%
78 H/Jiji Mwanza 3,927,580,892 2,584,328,899 1,343,251,993 34%
79 H/W Kahama 7,289,367,219 4,815,774,265 2,473,592,954 34%
80 H/W Bagamoyo 4,912,582,916 3,254,353,422 1,658,229,494 34%
81 H/W Manyoni 4,247,734,579 2,822,850,975 1,424,883,604 34%
82 H/W Kilombero 6,280,625,131 4,192,124,146 2,088,500,985 33%
83 H/W Arusha 2,617,130,248 1,746,951,182 870,179,066 33%
84 H/W Newala 3,580,312,028 2,410,243,042 1,170,068,986 33%
85 H/W Ruangwa 2,748,765,000 1,854,924,000 893,841,000 33%
86 H/W Mufindi 5,807,072,873 3,964,342,901 1,842,729,973 32%
87 H/W Mvomero 5,757,602,615 3,939,844,221 1,817,758,394 32%
88 H/W Kilwa 6,846,593,411 4,732,406,505 2,114,186,906 31%
89 H/M Musoma 2,607,041,000 1,807,645,000 799,396,000 31%
90 H/W Simanjiro 1,818,047,810 1,261,088,085 556,959,725 31%
91 H/W Karagwe 4,534,852,060 3,147,108,530 1,387,743,530 31%
92 H/ M Lindi 2,934,405,264 2,042,805,443 891,599,868 30%
93 H/W Igunga 2,297,878,611 1,603,451,823 694,426,788 30%
94 H/W Ludewa 3,205,531,871 2,261,486,711 944,045,160 29%
95 H/W Kilolo 2,485,081,328 1,792,918,491 692,162,837 28%
96 H/W Njombe 3,129,350,667 2,262,680,795 866,669,872 28%
97 H/W Musoma 5,104,099,473 3,694,599,205 1,409,500,268 28%
98 H/W Lushoto 5,271,523,557 3,827,431,318 1,444,092,239 27%
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99 H/Mji Njombe 6,096,670,297 4,444,594,981 1,652,075,316 27%
100 H/M Bukoba 2,119,985,220 1,557,266,009 562,719,211 27%
101 H/M Kigoma/Ujiji 3,778,285,425 2,835,694,213 942,591,212 25%
102 H/W Moshi 4,444,844,924 3,352,421,593 1,092,423,331 25%
103 H/W Rorya 4,727,602,652 3,582,790,784 1,144,811,868 24%
104 H/W Rombo 2,644,176,871 2,004,196,441 639,980,430 24%
105 H/M Arusha 9,848,611,000 7,495,782,000 2,352,829,000 24%
106 H/ Mji Babati 1,753,863,269 1,346,273,544 407,589,725 23%
107 H/W Rungwe 8,829,008,513 6,856,958,091 1,972,050,422 22%
108 H/W Bunda 5,367,392,897 4,180,100,512 1,187,292,385 22%
109 H/W Meatu 3,922,691,191 3,069,500,724 853,190,467 22%
110 H/M Sumbawanga 2,213,419,788 1,740,738,969 472,680,819 21%
111 H/W Karatu 1,966,419,523 1,577,279,571 389,139,952 20%
112 H/W Kwimba 4,729,366,733 3,836,970,373 892,396,360 19%
113 H/W Shinyanga 4,752,398,534 3,888,053,858 864,344,676 18%
114 H/M Singida 3,087,935,969 2,535,882,911 552,053,058 18%
115 H/W Kasulu 3,520,003,613 2,891,235,592 628,768,020 18%
116 H/W Tabora 2,854,406,067 2,357,983,767 496,422,300 17%
117 H/W Tarime 2,794,714,597 2,332,696,310 464,828,934 17%
118 H/W Kibondo 7,060,053,000 5,974,125,000 1,085,918,000 15%
119 H/W Mbinga 4,037,157,898 3,477,288,898 559,869,000 14%
120 H/J Mbeya 16,121,454,000 14,016,148,000 2,105,306,000 13%
121 H/W Babati 2,086,115,000 1,849,166,000 236,949,000 11%
122 H/Jiji Tanga 6,564,120,503 5,832,876,721 731,243,782 11%
123 H/W Nachingwea 1,236,585,114 1,106,685,124 129,899,990 11%
124 H/W Kigoma 3,087,308,407 2,784,648,955 302,659,452 10%
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125 H/M Ilala 10,829,880,963 9,900,842,821 929,038,142 9%
126 H/W Geita 4,638,616,977 4,257,985,278 380,631,699 8%
127 H/M Kinondoni 8,655,136,689 7,978,361,950 676,774,739 8%
128 H/W Meru 3,066,438,590 2,936,589,769 129,848,821 4%
129 H/W Tandahimba 2,189,464,622 2,148,789,173 40,675,449 2%
130 H/W Chunya 1,135,760,971 1,129,044,326 6,716,645 1%
131 H/M Dodoma 1,504,248,706 1,504,248,706 - 0%
132 H/W Mbarali 2,928,166,284 2,928,166,284 - 0%
133 H/Mji Masasi - - - -

Jumla 535,017,077,030 346,716,653,619 188,405,740,589 35%
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Kiambatisho (x)

Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo Pungufu ikilinganishwa na Bajeti iliyoidhinishwa 
Sh.249, 496,355,027

Na. Jina la Halmashauri Bajeti ya Ruzuku ya 
Miradi ya Maendeleo 
iliyoidhinishwa (Sh)

Ruzuku ya Miradi ya 
Maendeleo 

iliyopokelewa  (Sh)

Ruzuku ambayo 
haikutolewa (Sh)

1 H/M Dodoma 18,967,871,649 1,984,800,026 16,983,071,623
2 H/W Kigoma 17,654,706,232 1,796,496,955 15,858,209,277
3 H/W Kasulu 19,260,503,592 3,520,003,613 15,740,499,979
4 H/J Tanga 15,919,400,400 4,752,287,783 11,167,112,617
5 H/M Kigoma/Ujiji 13,340,718,397 2,838,650,542 10,502,067,855
6 H/M Ilala 19,766,994,742 12,872,418,093 6,894,576,649
7 H/W Mbinga 9,861,956,467 3,527,157,898 6,334,798,569
8 H/M Mtwara 13,597,156,000 7,656,379,000 5,940,777,000
9 H/M Arusha 14,723,835,000 8,850,771,000 5,873,064,000
10 H/W Geita 9,890,000,000 4,084,607,609 5,805,392,391
11 H/W Temeke 9,883,513,694 4,275,654,071 5,607,859,623
12 H/J Mbeya 20,459,476,000 14,985,747,000 5,473,729,000
13 H/M Kinondoni 13,072,131,000 8,152,719,010 4,919,411,990
14 H/W Ulanga 8,333,714,575 3,543,739,129 4,789,975,445
15 H/W Ukerewe 5,654,210,741 929,371,781 4,724,838,960
16 H/W Chamwino 7,267,517,370 2,585,029,448 4,682,487,922
17 H/W Bagamoyo 7,312,804,444 3,149,671,757 4,163,132,687
18 H/W Masasi 4,958,980,084 852,352,590 4,106,627,494
19 H/W Mwanga 5,650,910,295 1,728,467,874 3,922,442,421
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20 H/W Karagwe 7,474,056,695 3,660,620,184 3,813,436,511
21 H/W Morogoro 6,564,941,232 3,141,405,089 3,423,536,143
22 H/W Tunduru 7,270,601,661 3,881,649,102 3,388,952,560
23 H/W Songea 5,664,926,610 2,729,329,094 2,935,597,516
24 H/W Kibondo 8,731,900,400 5,806,908,285 2,924,992,115
25 H/W Bunda 7,307,741,225 4,406,409,185 2,901,332,040
26 H/W Iramba 6,485,000,000 3,689,182,000 2,795,818,000
27 H/W Kwimba 6,515,306,425 3,767,276,083 2,748,030,342
28 H/W Magu 6,379,958,169 3,919,066,533 2,460,891,636
29 H/W Kahama 8,441,096,472 6,101,563,482 2,339,532,990
30 H/M  Songea 3,951,170,873 1,633,970,081 2,317,200,792
31 H/W Rorya 5,622,917,225 3,310,250,524 2,312,666,701
32 H/W Missenyi 4,461,256,680 2,302,203,365 2,159,053,315
33 H/W Nkasi 5,823,819,000 3,701,614,106 2,122,204,894
34 H/W Handeni 4,122,686,529 2,057,261,667 2,065,424,862
35 H/W Handeni 6,407,752,976 4,410,336,913 1,997,416,063
36 H/W Meru 4,459,563,480 2,518,035,014 1,941,528,466
37 H/W Arusha 3,444,244,394 1,519,559,300 1,924,685,094
38 H/W Urambo 5,716,907,951 3,807,289,806 1,909,618,145
39 H/W Rufiji/Utete 4,788,399,372 2,943,165,321 1,845,234,051
40 H/MM wa Njombe 5,152,473,276 3,308,782,378 1,843,690,898
41 H/W Same 2,881,771,000 1,212,881,158 1,668,889,842
42 H/W Mvomero 7,403,705,755 5,757,602,615 1,646,103,140
43 H/W Lushoto 5,254,611,889 3,626,883,066 1,627,728,823
44 H/W Biharamulo 3,581,106,220 1,996,097,829 1,585,008,391
45 H/W Sengerema 4,520,000,000 2,950,638,000 1,569,362,000
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46 H/W Manyoni 4,272,136,000 2,743,150,825 1,528,985,175
47 H/W Nzega 4,063,109,782 2,594,312,251 1,468,797,531
48 H/W Ngara 4,466,611,130 3,035,288,814 1,431,322,316
49 H/W Mbulu 4,225,128,000 2,796,262,000 1,428,866,000
50 H/W Mkinga 3,818,452,278 2,396,275,063 1,422,177,215
51 H/W Ruangwa 2,979,234,901 1,634,763,000 1,344,471,901
52 H/W Mafia 2,015,301,700 751,983,400 1,263,318,300
53 H/J Mwanza 3,805,086,966 2,605,086,966 1,200,000,000
54 H/W Muleba 5,721,031,318 4,567,780,490 1,153,250,828
55 H/W Bahi 5,348,559,169 4,218,643,156 1,129,916,013
56 H/W Longido 2,529,007,000 1,423,719,000 1,105,288,000
57 H/MM wa Kibaha 2,132,187,487 1,063,208,974 1,068,978,513
58 H/W Kisarawe 1,826,883,921 826,425,620 1,000,458,301
59 H/W Ngorongoro 2,751,567,206 1,761,297,674 990,269,532
60 H/W Musoma 4,012,500,711 3,024,385,444 988,115,267
61 H/W Ileje 2,670,309,280 1,683,956,061 986,353,219
62 H/W Sikonge 2,573,142,435 1,595,030,835 978,111,600
63 H/M Tabora 3,213,154,644 2,235,290,597 977,864,047
64 H/W Tandahimba 2,764,286,093 1,844,706,341 919,579,752
65 H/W Muheza 2,754,876,301 1,851,089,959 903,786,342
66 H/W Ludewa 4,162,805,715 3,261,531,871 901,273,844
67 H/MM wa Babati 2,243,768,732 1,350,103,966 893,664,766
68 H/W Mufindi 4,924,188,287 4,045,101,136 879,087,151
69 H/W Kilindi 2,904,609,000 2,031,459,630 873,149,370
70 H/W Chato 3,040,044,151 2,167,600,676 872,443,475
71 H/W Bariadi 5,639,389,906 4,788,640,035 850,749,871
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72 H/W Kishapu 2,801,018,678 1,959,146,122 841,872,556
73 H/W Bukombe 6,521,038,594 5,698,729,082 822,309,512
74 H/W Mpwapwa 4,878,505,000 4,085,297,362 793,207,638
75 H/M Singida 3,681,771,150 2,917,736,721 764,034,429
76 H/W Lindi 5,540,023,775 4,780,002,398 760,021,377
77 H/W Iringa 5,357,195,521 4,611,931,427 745,264,094
78 H/W Karatu 2,575,070,000 1,832,790,011 742,279,989
79 H/MM wa Mpanda 2,463,040,903 1,744,818,671 718,222,232
80 H/W Tabora 1,456,832,508 807,271,361 649,561,147
81 H/W Moshi 3,953,324,973 3,337,764,611 615,560,362
82 H/M Shinyanga 2,992,377,734 2,413,837,484 578,540,250
83 H/W Maswa 4,633,954,000 4,083,176,606 550,777,394
84 H/W Kongwa 4,540,376,771 4,004,196,458 536,180,313
85 H/W Hanang’ 3,246,799,000 2,724,025,000 522,774,000
86 H/W Nanyumbu 2,104,258,931 1,608,568,297 495,690,634
87 H/W Kyela 3,124,351,328 2,637,197,758 487,153,570
88 H/M Sumbawanga 2,150,000,000 1,675,437,713 474,562,287
89 H/W Simanjiro 2,118,630,884 1,666,194,785 452,436,099
90 H/W Sumbawanga 5,906,317,611 5,455,578,611 450,739,000
91 H/W Shinyanga 4,424,270,462 3,978,322,541 445,947,921
92 H/W Monduli 1,567,552,820 1,153,081,200 414,471,620
93 H/W Serengeti 2,260,086,220 1,848,412,880 411,673,339
94 H/W Bukoba 2,737,214,819 2,327,549,522 409,665,297
95 H/W Singida 2,523,329,117 2,122,077,000 401,252,117
96 H/W Mkuranga 1,905,413,402 1,523,076,887 382,336,515
97 H/W Nachingwea 3,705,778,676 3,356,041,368 349,737,307
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98 H/W Mtwara 2,064,465,000 1,747,701,000 316,764,000
99 H/W Chunya 1,429,179,876 1,127,239,550 301,940,326
100 H/W Rombo 2,998,771,604 2,706,610,187 292,161,417
101 H/W Mbozi 5,150,316,000 4,875,511,366 274,804,634
102 H/J Dar es Salaam 413,086,000 144,779,000 268,307,000
103 H/W Hai 1,847,691,811 1,609,380,550 238,311,261
104 H/W Kilolo 2,064,364,331 1,928,998,939 135,365,392
105 H/M Bukoba 2,050,585,029 1,937,290,795 113,294,234
106 H/W Makete 2,187,193,679 2,083,707,079 103,486,600
107 H/W Kiteto 992,000,000 890,000,000 102,000,000
108 H/W Igunga 1,433,029,000 1,334,850,250 98,178,750
109 H/M Lindi 2,093,653,438 2,023,747,033 69,906,405
110 H/W Mbeya 4,562,833,000 4,530,960,495 31,872,505
111 H/M Musoma 1,739,164,000 1,727,514,000 11,650,000
112 H/W Liwale 6,371,390 2,653,951 3,717,439
113 H/W Babati 1,497,167 1,462,263 34,904

Jumla 595,064,422,505 345,568,067,477 249,496,355,027
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Kiambatisho (xi)

Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida Pungufu ikilinganishwa na Bajeti 
iliyoidhinishwa Sh.171, 002,394,849

Na. Halmashauri Bajeti 
iliyoidhinishwa

(Sh.)

Ruzuku
iliyopokelewa

(Sh.)

Ruzuku
isiyopokelewa

(Sh.)
1 H/M Temeke 47,500,039,087 31,772,496,457 15,727,542,630
2 H/M Kinondoni 66,471,294,000 57,057,292,332 9,414,001,668
3 H/W Hai 22,738,151,510 14,157,061,059 8,581,090,451
4 H/W Kahama 29,501,968,464 21,523,457,191 7,978,511,273
5 H/W Mbozi 37,572,611,223 31,736,827,103 5,835,784,120
6 H/W Chunya 17,602,555,344 11,898,622,905 5,703,932,439
7 H/W Shinyanga 13,218,140,200 8,409,027,361 4,809,112,839
8 H/MM wa Korogwe 11,626,557,500 6,972,179,152 4,654,378,348
9 H/W Bunda 22,517,435,047 17,955,297,352 4,562,137,695
10 H/W Handeni 16,661,344,851 12,189,777,667 4,471,567,184
11 H/M Arusha 25,758,007,000 21,304,081,000 4,453,926,000
12 H/M Ilala 54,640,147,634 50,259,739,119 4,380,408,515
13 H/W Rorya 13,946,178,936 10,186,099,270 3,760,079,666
14 H/W Kilosa 33,551,868,187 30,164,253,776 3,387,614,411
15 H/M Mtwara 22,384,242,000 19,361,334,000 3,022,908,000
16 H/W Kisarawe 14,230,450,653 11,302,330,570 2,928,120,083
17 H/J Mwanza 41,437,656,999 38,741,959,468 2,695,697,531
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18 H/W Mpanda 23,722,527,000 21,080,268,000 2,642,259,000
19 H/W Sengerema 26,866,640,000 24,278,879,000 2,587,761,000
20 H/W Karagwe 18,930,359,613 16,451,941,652 2,478,417,961
21 H/MM wa Kibaha 14,564,204,083 12,164,123,437 2,400,080,646
22 H/M Morogoro 26,730,045,000 24,374,273,577 2,355,771,423
23 H/W Mvomero 21,547,162,610 19,211,046,560 2,336,116,050
24 H/W Nzega 21,441,587,210 19,167,014,863 2,274,572,347
25 H/W Newala 13,508,830,464 11,261,964,127 2,246,866,337
26 H/W Kasulu 25,830,567,000 23,598,903,000 2,231,664,000
27 H/W Meru 23,189,659,066 21,077,200,254 2,112,458,812
28 H/W Urambo 16,630,702,000 14,574,425,737 2,056,276,263
29 H/W Mbeya 20,841,602,000 18,816,063,722 2,025,538,278
30 H/W Iringa 23,934,889,189 21,909,734,497 2,025,154,692
31 H/W Kiteto 12,277,062,400 10,266,809,249 2,010,253,151
32 H/W Kilolo 19,025,000,000 17,081,587,013 1,943,412,987
33 H/W Ngorongoro 13,894,657,725 12,060,941,497 1,833,716,228
34 H/W Mbarali 12,031,780,900 10,201,575,816 1,830,205,084
35 H/M Sumbawanga 13,509,000,000 11,681,262,846 1,827,737,154
36 H/W Geita 36,720,000,000 34,938,399,000 1,781,601,000
37 H/W Sumbawanga 22,261,230,980 20,558,958,051 1,702,272,929
38 H/W Rungwe 24,466,757,071 22,768,161,546 1,698,595,525
39 H/W Lindi 11,106,110,002 9,420,858,406 1,685,251,596
40 H/W Musoma 22,809,855,304 21,124,906,237 1,684,949,067
41 H/W Handeni 17,398,161,494 15,792,821,491 1,605,340,003
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42 H/W Makete 7,903,016,100 6,306,666,449 1,596,349,651
43 H/W Same 24,516,095,707 22,971,429,532 1,544,666,175
44 H/M Rufiji/Utete 16,035,207,346 14,634,358,473 1,400,848,873
45 H/W Kwimba 19,822,410,529 18,642,086,150 1,180,324,379
46 H/J Kigoma/Ujiji 12,780,000,000 11,661,437,000 1,118,563,000
47 H/W Tarime 12,600,000,000 11,501,751,608 1,098,248,392
48 H/W Magu 20,844,030,704 19,798,188,446 1,045,842,258
49 H/W Mtwara 15,279,132,000 14,274,993,000 1,004,139,000
50 H/Jiji  Dar es 

Salaam 
2,914,105,000 1,914,301,000 999,804,000

51 H/W Chato 12,961,779,220 11,965,760,863 996,018,357
52 H/W Ngara 16,464,297,211 15,475,889,407 988,407,804
53 H/W Nachingwea 9,704,158,400 8,739,385,667 964,772,732
54 H/W Maswa 18,944,218,239 18,061,007,833 883,210,405
55 H/M Musoma 12,692,655,000 11,832,360,000 860,295,000
56 H/W Igunga 19,693,733,000 18,854,851,000 838,882,000
57 H/W Bariadi 25,704,288,397 24,992,617,190 711,671,207
58 H/W Kondoa 26,713,647,372 26,017,839,155 695,808,217
59 H/W Simanjiro 8,550,600,302 7,897,075,787 653,524,515
60 H/J Tanga 22,540,383,573 21,964,026,488 576,357,085
61 H/W Hanang’ 14,562,600,000 13,999,907,000 562,693,000
62 H/M Singida 10,669,579,960 10,164,134,523 505,445,437
63 H/W Serengeti 13,546,532,604 13,068,966,000 477,566,604
64 H/W Monduli 14,465,267,000 13,991,931,000 473,336,000
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65 H/M Tabora 15,030,319,339 14,588,772,891 441,546,448
66 H/MM wa Lindi 5,297,673,497 4,858,843,290 438,830,207
67 H/W Bukombe 17,411,745,150 17,037,136,546 374,608,604
68 H/W Mpwapwa 14,235,466,590 13,868,902,957 366,563,633
69 H/W Ileje 8,872,045,870 8,539,197,071 332,848,799
70 H/MM wa Babati 8,935,170,284 8,636,453,360 298,716,924
71 H/W Ukerewe 13,913,665,000 13,617,915,263 295,749,737
72 H/W Njombe 23,383,954,061 23,152,037,234 231,916,827
73 H/W Bagamoyo 12,874,309,439 12,649,568,652 224,740,787
74 H/W Sikonge 7,421,140,000 7,213,491,678 207,648,322
75 H/W Mafia 5,429,685,000 5,227,090,000 202,595,000
76 H/M Moshi 15,676,741,361 15,508,428,125 168,313,236
77 H/M Shinyanga 10,693,277,733 10,560,550,961 132,726,772
78 H/W Muleba 19,916,365,773 19,804,199,667 112,166,106
79 H/W Mufindi 25,029,007,151 24,923,723,545 105,283,606
80 H/W Arusha 26,175,899,754 26,079,579,706 96,320,048
81 H/M Bukoba 10,382,822,124 10,353,412,135 29,409,989
82 H/MM wa Njombe 14,349,600,154 14,338,590,218 11,009,936
83 H/W Muheza 15,607,415,541 15,599,399,247 8,016,294
84 H/W Babati 17,299,152 15,982,192 1,316,960
85 H/W Kilwa 24,500,000 23,239,612 1,260,388
86 H/W Liwale 8,066,433 7,218,683 847,750
87 H/W Karatu 13,686,181,359 13,686,081,359 100,000

Jumla 1,618,877,128,175 1,447,874,733,324 171,002,394,849
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Kiambatisho (xii)

Makusanyo Pungufu ya Ushuru wa Mazao Sh.1,797,972,949

S/N Jina la 
Halmashauri

Bajeti 
iliyoidhinishwa

(Sh.)

Mapato 
yaliyokusanywa 

(Sh.)

Mapato 
Zaidi/(Pungufu) 

(Sh.)

% Mapato 
Zaidi/

(Pungufu) 
1 H/W Meru 80,520,846 65,648,959 (14,871,887) 18%
2 H/W Bagamoyo 51,261,900 3,811,132 (47,450,768) 93%
3 H/W Kibaha 6,000,000 1,546,437.03 (4,453,563) 74%
4 H/W Mkuranga   9,000,000 9,705,000 705,000 -8%

5
H/W 
Rufiji/Utete 143,140,000 7,517,875.60

(135,622,124)
95%

6 H/W Iringa 430,000,000 374,505,727 (55,494,273) 13%
7 H/W Ludewa 388,750,000 235,176,047 (153,573,953) 40%
8 H/W Makete 80,470,000 77,427,341 (3,042,659) 4%
9 H/W Mufindi 159,177,500 113,072,623 (46,104,878) 29%
10 H/W Njombe 333,405,500 235,153,106 (98,252,394) 29%

11
H/MM wa 
Njombe 101,043,000 132,067,868

31,024,868
-31%

12 H/W Kilolo 284,434,364 350,423,502 65,989,138 -23%
13 H/W Kasulu 183,000,000 437,328,151 254,328,151 -139%
14 H/W Kibondo 191,740,000 236,568,000 44,828,000 -23%
15 H/W Kigoma 688,000,000 591,065,737 (96,934,263) 14%
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16
H/M  
Kigoma/Ujiji 111,360,000 104,490,000

(6,870,000)
6%

17 H/W Hai 96,200,000 88,274,794 (7,925,206) 8%
18 H/W Moshi  248,500,000 161,851,498 (86,648,502) 35%
19 H/W Siha 253,076,000 253,076,000 - 0%
20 H/W Mwanga 4,500,000 3,768,714.00 (731,286) 16%
21 H/W Rombo 5,250,000 14,560,000 9,310,000 -177%
22 H/W Same  106,692,000 55,542,095 (51,149,905) 48%
23 H/W Lindi 436,000,000 577,851,000 141,851,000 -33%

24
H/W 
Nachingwea 939,271,550 928,247,800

(11,023,750)
1%

25 H/W Babati 198,600,000 174,789,775 (23,810,225) 12%
26 H/W Kiteto 176,400,000 244,052,810 67,652,810 -38%
27 H/W Mbulu 162,806,000 101,823,600 (60,982,400) 37%
28 H/W Chunya 1,224,379,900 1,514,023,759 289,643,859 -24%
29 H/W Ileje 170,915,000 150,323,823 (20,591,177) 12%
30 H/W Kyela 983,045,000 847,859,100 (135,185,900) 14%
31 H/W Mbarali 460,000,000 519,194,167 59,194,167 -13%
32 H/W Mbeya 492,853,879 446,222,000 (46,631,879) 9%
33 H/J Mbeya 54,456,000 45,380,000 (9,076,000) 17%
34 H/W Mbozi 1,100,000,000 1,190,383,160 90,383,160 -8%
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35 H/W Rungwe 1,154,175,000 1,121,427,691 (32,747,309) 3%

36 H/W Kilombero 2,817,138,595 2,798,295,464 (18,843,131) 1%

37 H/W Kilosa 336,446,600 159,331,519 (177,115,081) 53%

38 H/W Morogoro 116,583,895 187,641,200 71,057,305 -61%

39 H/W Ulanga 771,785,000 792,087,497 20,302,497 -3%

40 H/W Mvomero 541,609,000 535,052,996 (6,556,004) 1%

41 H/W Masasi 842,750,000 730,688,950 (112,061,050) 13%

42 H/W Mtwara 752,500,000 1,118,852,321 366,352,321 -49%

43 H/M Mtwara 66,000.00 107,084 41,084 -62%

44
H/W 
Tandahimba 2,821,107,600 2,893,431,412

72,323,812 -3%

45 H/W Nanyumbu 521,868,000 441,236,964 (80,631,036) 15%

46 H/W Geita 388,800,000 343,748,491 (45,051,509) 12%

47 H/W Kwimba 505,170,000 225,186,816 (279,983,184) 55%

48 H/W Magu 732,007,219 396,133,225.46 (335,873,994) 46%

49 H/W Misungwi 61,000,000 97,655,850 36,655,850 -60%

50
H/W 
Sengerema 

46,925,000 136,043,000 89,118,000 -190%

51 H/W Mpanda 1,743,907,000 2,261,298,615 517,391,615 -30%

52
H/MM wa  
Mpanda 130,000,000 74,166,891

(55,833,109) 43%
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53 H/W Nkasi 205,650,000 72,064,380 (133,585,620) 65%

54
H/W 
Sumbawanga 947,320,120 495,703,485

(451,616,635) 48%

55
H/M 
Sumbawanga 200,000,000 31,259,220

(168,740,780) 84%

56 H/W Mbinga 1,719,048,000 1,672,882,964 1,472,882,964 -86%
57 H/M Songea 54,000,000 43,863,313 (1,675,184,687) 97%
58 H/W Songea 544,000,000 210,884,288 156,884,288 -291%
59 H/W Tunduru 459,496,000 497,580,913 (46,419,087) 9%
60 H/W 

Namtumbo
491,788,080 42,324,200 (417,171,800) 91%

61 H/W Bariadi 1,549,052,133 1,543,485,302 (5,566,831) 0%
62 H/W Bukombe 1,535,432,810 2,019,339,220 483,906,410 -32%
63 H/W Kahama 1,376,041,000 1,567,361,217 191,320,217 -14%
64 H/W Shinyanga 243,752,281 75,509,995 (168,242,286) 69%
65 H/M Shinyanga 4,500,000 3,208,090 (1,291,910) 29%

66 H/W Kishapu 870,000,000 867,428,305 (2,571,695) 0%

67 H/W Maswa 1,016,700,000 999,668,003 (17,031,998) 2%

68 H/W Iramba 130,000,000 187,327,040 57,327,040 -44%

69 H/W Manyoni 363,590,000 468,639,986 105,049,986 -29%

70 H/W Singida 440,991,000 165,576,045 (275,414,955) 62%
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71 H/W Singida 5,000,000 4,177,500 (822,500) 16%

72 H/W Lushoto  945,551,196 556,470,226 (389,080,970) 41%

73 H/W Igunga 1,060,000,000 664,768,233 (395,231,767) 37%

74 H/W Nzega 448,132,349 216,586,648 (231,545,701) 52%

75 H/W Sikonge 1,172,000,000 939,715,067 (232,284,933) 20%

76 H/W Tabora 1,938,230,000 1,765,485,612 (172,744,388) 9%

77 H/W Urambo 2,953,827,000 3,506,001,450 552,174,450 -19%
Jumla 45,312,189,317 43,222,428,289 (1,797,972,949) 4%
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Kiambatisho(xiii)

Tathimini ya mifumo ya udhibiti wa ndani na maswala ya utawala bora 

Mtiriri-
ko wa 
namba

Halmashauri

Utendaji 
kazi wa 
ukaguzi 

wa ndani 
usio 

wakiufa-
nisi

Mapu-
ngufu 
katika 

Udhibiti 
wa 

mazingi-
ra ya 

Kitekno-
nolojia

Utendaji 
kazi  wa 

Kamati ya 
Ukaguzi

usio 
wakiufa-

nisi

Kukose-
kana kwa 

ucha-
mbuzi wa  

vihata-
rishi

Kutoku-
wepo kwa 
mpango 

wa kimaa-
ndishi wa 

kuzuia 
ubadhili-

fu

Kutoku-
tumika 

kikamili-
fu kwa 
Progra-
mu ya 

kiuhasi-
bu ya  
Epicor

Mfumo 
wa 

kiuha-
sibu 
usio-
tumia 
kom-
puta

ARUSHA
1. H/M Arusha  P   P   P  -  P  - -

2. H/W Karatu  P   P   P   P   P  -  P  

3. H/W Monduli  P   P   P   P  -  P  -

4. H/W Ngorongoro  P   P   P   P   P  -  P  

5. H/W Meru  P   P   P   P   P  -  P  

6. H/W Longido  P   P   P   P   P  -  P  

7. H/W Arusha -  P  - -  P   P  -

PWANI
8. H/W Bagamoyo - - - - - - -

9. H/W Kibaha - - - - - - -

10. H/Mji Kibaha - - - - - - -
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11. H/W Kisarawe -  P   P   P  - - -

12. H/W Mafia -  P  - - - - -

13. H/W Mkuranga  P  - - -  P  - -

14. H/W Rufiji/Utete -  P   P   P   P  - -

DSM
15. H/Jiji Dar es Salaam  P   P   P   P  -

16. H/M Ilala  P  -  P   P  - - -

17. H/M Kinondoni  P   P   P  -  P  - -

18. H/M Temeke - - - - - - -

DODOMA
19. H/W Bahi  P  -  P   P   P  -  P  

20. H/W Chamwino  P   P   P   P   P   P  -

21. H/M Dodoma  P  -  P   P   P   P  -

22. H/M Kondoa  P   P   P   P   P   P  -

23. H/W Kongwa  P   P   P   P  -  P  -

24. H/W Mpwapwa  P   P   P   P   P  -  P  

IRINGA
25. H/W Iringa  P  

26. H/M Iringa  P  -  P   P   P  -  P  

27. H/W Ludewa  P  - -  P  - -  P  

28. H/W Makete  P  -  P   P   P  - -

29. H/W Mufindi  P   P   P   P  - -  P  

30. H/W Njombe  P  -  P  - - -  P  

31. H/Mji Njombe  P   P  - -  P  -  P  



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        299
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

32. H/W Kilolo - - - - -  P  -

KAGERA -

33. H/W Biharamulo  P  -  P  - - - -

34. H/W Bukoba  P   P   P   P   P  - -

35. H/M Bukoba -  P   P  -  P  - -

36. H/W Karagwe  P   P   P   P   P  - -

37. H/W Muleba  P  - - - - -  P  

38. H/W Ngara -  P   P   P  - - -

39. H/W Missenyi  P  -  P   P   P  - -

40. H/W Chato -  P   P  -  P  - -

KIGOMA -

41. H/W Kasulu  P  -  P   P  - -  P  

42. H/W Kibondo  P  -  P   P   P  -  P  

43. H/W Kigoma  P  -  P   P  - -  P  

44. H/M Kigoma/Ujiji  P  -  P  - - -  P  

KILIMANJARO
45. H/W Hai -  P  -  P   P   P  -

46. H/W Moshi -  P  -  P   P   P  -

47. H/M Moshi - - - -  P   P  -

48. H/W Siha  P   P   P   P   P  

49. H/W Mwanga  P   P   P   P   P   P  -

50. H/W Rombo  P   P   P  

51. H/W Same  P  - -  P  - - -

LINDI
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52. H/W Kilwa  P   P   P   P   P   P  

53. H/W Lindi -  P  -  P  -  P  -

54. H/M Lindi  P   P   P   P   P  -

55. H/W Liwale  P   P   P   P   P  

56. H/W Nachingwea  P   P   P   P   P   P  

57. H/W Ruangwa  P   P   P   P   P  

MANYARA
58. H/W Babati  P   P   P   P   P   P  

59. H/W Hanang’  P   P   P   P   P   P  

60. H/W Kiteto  P   P   P   P   P   P   

61. H/W Mbulu  P   P   P   P   P  - -

62. H/W Simanjiro  P   P   P   P   P  

63. H/Mji Babati  P   P   P   P   P   P  

MARA
64. H/W Musoma  P   P   P   P   P  - -

65. H/W Bunda  P   P   P   P   P  - -

66. H/M Musoma  P   P   P   P   P   P  -

67. H/W Serengeti  P  -  P  - - - -

68. H/W Tarime  P   P   P  

69. H/W Rorya  P   P   P   P   P   P  -

MBEYA

70. H/W Chunya  P   P   P   P   P   P  -

71. H/W Ileje  P   P   P   P   P  - -

72. H/W Kyela  P   P   P   P   P   P  -
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73. H/W Mbarali  P   P   P  - -  P  -

74. H/W Mbeya  P  -  P   P  - - -

75. H/Jiji Mbeya  P   P   P   P   P   P  -

76. H/W Mbozi -  P  - -  P  - -

77. H/W Rungwe  P   P   P   P  -  P  -

MOROGORO

78. H/W Kilombero  P   P   P   P   P   P  

79. H/W Kilosa  P   P   P   P   P   P  

80. H/W Morogoro  P   P   P   P   P  -  P  

81. H/M Morogoro  P   P   P   P   P   P  -

82. H/W Ulanga  P   P   P   P   P   P  -

83. H/W Mvomero  P   P   P   P   P  -  P  

MTWARA

84. H/Mji Masasi  P  

85. H/W Masasi - - - - - - -

86. H/W Mtwara - - - - - - -

87. H/M Mtwara - - - - - - -

88. H/W Newala - - - - - - -

89. H/W Tandahimba -  P  - - - - -

90. H/W Nanyumbu - - - - - - -

MWANZA

91. H/W Geita  P   P   P   P  -  P   P  

92. H/W Kwimba  P   P   P   P  -  P   P  

93. H/W Magu  P   P   P   P  - -  P  
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94. H/W Misungwi  P   P   P   P  - - -

95. H/Jiji Mwanza  P   P   P   P  - - -

96. H/W Sengerema  P   P   P   P  -  P  -

97. H/W Ukerewe  P   P   P   P  -  P   P  

RUKWA -

98. H/W Mpanda  P  - - - - - -

99. H/Mji Mpanda  P  -  P   P  - - -

100. H/W Nkasi  P   P   P   P  -  P  -

101. H/W Sumbawanga  P   P   P   P  - - -

102. H/M Sumbawanga  P   P   P   P  - - -

RUVUMA - - -

103. H/W Mbinga -  P  -  P  - - -

104. H/M Songea  P  -  P  - - - -

105. H/W Songea  P  -  P   P  - - -

106. H/W Tunduru  P   P   P  - - -  P  

107. H/W Namtumbo  P   P   P   P  - - -

SHINYANGA

108. H/W Bariadi  P   P   P   P   P   P  

109. H/W Bukombe  P   P   P   P   P  

110. H/W Kahama  P   P  - - - - -

111. H/W Meatu  P   P   P   P   P  - -

112. H/W Shinyanga  P   P   P   P   P  - -

113. H/M Shinyanga  P   P   P   P   P   P  

114. H/W Kishapu  P   P   P   P   P  -  P  
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115. H/W Maswa  P   P   P  - - -  P  

SINGIDA

116. H/W Iramba  P   P   P   P  -  P  -

117. H/W Manyoni  P   P   P   P   P   P  -

118. H/W Singida  P   P   P  - -  P  -

119. H/M Singida  P  -  P   P  -  P  -

TANGA

120. H/W Handeni  P   P   P   P   P  - -

121. H/W Korogwe  P   P   P   P   P  - -

122. H/Mji Korogwe  P   P   P  - - - -

123. H/W Lushoto  P   P   P   P  - - -

124. H/W Muheza  P   P   P   P   P  - -

125. H/W Pangani  P   P   P   P   P  - -

126. H/J Tanga  P  -  P   P   P  - -

127. H/W Kilindi  P   P   P   P   P  - -

128. H/W Mkinga  P  -  P  - - - -

TABORA

129. H/W Igunga  P   P   P   P   P   P  -

130. H/W Nzega  P   P   P  

131. H/W Sikonge  P   P   P   P   P   P  

132. H/W Tabora  P   P   P   P   P  -  P  

133. H/M Tabora  P   P   P   P   P   P  

134. H/W Urambo -  P   P   P  - -  P  
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Kiambatisho (xiv)

Vitabu 2,990vya makusanyo/mapato havikuwasilishwa

Mtirirko wa 
namba

Jina la 
Halmashauri

Idadi ya 
vitabu

1. H/W Mbarali 2546

2. H/W Chunya 65

3. H/W Bunda 53

4. H/M Kinondoni 52

5. H/W Bahi 42

6. H/W Ileje 34

7. H/W Monduli 34

8.
H/W 
Sengerema 

20

9. H/W Nkasi 17

10. H/W Iringa 17

11. H/M Arusha 16

12. H/Mji Korogwe 13

13. H/M Dodoma 10

14. H/M Tabora 7

15. H/W Ukerewe 6

16.
H/Mji    
Njombe 

5

17. H/W Kibondo 5

18. H/M Kigoma 5

19. H/W Sikonge 5

20. H/M Mtwara 4
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21.
H/W 
Chamwino

4

22. H/W Songea 4

23. H/W Karatu 3

24.
H/W 
Rufiji/Utete 

3

25. H/Mji Babati 3

26. H/W Tunduru 3

27. H/W Pangani 3

28. H/J Mbeya 2

29. H/W Meru 2

30. H/Mji Masasi 1

31. H/W Mtwara 1

32. H/W Kibaha 1

33. H/W Kisarawe 1

34. H/W Babati 1

35. H/W Rungwe 1

36. H/M Songea 1

Jumla 2,990
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Kiambatisho (xv)
Maduhuli yaliyokusanywa na Mawakala bila kuwasilishwa kwenye 
Halmashauri Sh.4,466,028,478

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh)
1. H/W Longido 22,414,500
2. H/W Kondoa 7,217,300
3. H/W Njombe 2,035,000
4. H/Mji Njombe 6,090,000
5. H/W Kibondo 6,370,200
6. H/M Lindi 12,640,931
7. H/W Hanang’ 13,850,000
8. H/W Ileje 25,343,050
9. H/W Kyela 1,050,000
10. H/J Mbeya 54,811,400
11. H/W Mbozi 79,379,000
12. H/W Kilosa 38,297,500
13. H/W Nkasi 16,235,000
14. H/W Handeni 3,450,000
15. H/Mji Korogwe 45,400,000
16. H/W Simanjiro 1,980,000
17. H/W Bariadi 64,755,695
18. H/W Magu 48,998,771
19. H/W Musoma 3,720,000
20. H/J Mwanza 23,806,720
21. H/W Rorya 11,090,000
22. H/W Tarime 1,659,000
23. H/Mji Babati 25,438,000
24. H/W Iringa 18,270,000
25. H/W Maswa 780,000
26. H/W Rombo 18,595,882
27. H/W Sengerema 158,685,265
28. H/W Serengeti 1,210,000
29. H/W Babati 12,195,400
30. H/W Kasulu 20,616,650
31. H/W Kigoma 3,485,000
32. H/W Manyoni 3,435,000
33. H/W Meru 20,850,800
34. H/W Muleba 3,200,000
35. H/W Bagamoyo 70,296,664
36. H/W Kishapu 4,760,000
37. H/W Mbulu 435,000
38. H/M Moshi 74,758,400
39. H/W Biharamulo 520,000
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40. H/W Mpanda 19,963,090
41. H/W Sumbawanga 9,830,000
42. H/J DSM 1,548,100,000

43. H/M Bukoba 75,400,000
44. H/W Chato 34,844,650
45. H/M Dodoma 53,100,000
46. H/W Geita 47,857,260
47. H/W Meatu 1,313,446,503
48. H/W Misenyi 150,000

49. H/W Misungwi 13,940,000
50. H/W Morogoro 5,759,500
51. H/Mji Mpanda 30,000,400

52. H/W Mvomero 27,950,000
53. H/W Mbalali 150,900,133

54. H/W Sumbawanga 17,900,000
55. H/M Arusha 134,328,814

56. H/W Korogwe 54,432,000
Jumla 4,466,028,478



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        308
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

Kiambatisho (xvi)

Makusanyo ya vyanzo vya ndani ambayo Halmashauri hazikukusanya 
Sh.8,008,669,844

Na. Halmashauri Vyanzo vya makusanyo Kiasi ambacho 
hakikukusanywa 

(Sh)
1 H/W Ileje Ushuru wa Vioski na vizimba 

vya sokoni
15,394,000

2 H/W Kilosa Usafirishaji wa changarawe 120,000,000
Uzalishaji wa sukari 1,270,628,385

3 H/W Kondoa Mabango ya matangazo 25,960,000
Ushuru wa Hoteli 13,913,000

4 H/W Liwale Korosho 355,760,160
5 H/W Longido Vitalu vya uwindaji 13,488,000

6 H/W Mtwara Ushuru wa mazao 22,313,100
7 H/W Newala Ushuru wa mazao 87,402,916
8 H/Mji Masasi Ushuru wa mazao 74,978,088
9 H/M Tabora Kodi za majengo 36, 529,550
10 H/J Mwanza Ushuru wa vizimba sokoni 2,347,000

Ada za leseni 2,173,114,400
Kodi za majengo 29,587,207

11 H/W Ngara Pango la nyumba ya 
kupumzikia

12,000,000

12 H/Mji Babati Ushuru wa huduma 28,256,844
13 H/W Bukoba Ushuru wa huduma 18,975,212
14 H/W Lushoto Mauzo ya viwanja 14,108,275

Kodi ya pango/nyumba 5,111,000
Ushuru wa Hoteli 1,923,550

15 H/M Temeke Ushuru wa vizimba sokoni 10, 920,000
16 H/W Kondoa Ushuru wa Hoteli 13,913,000

Mabango ya matangazo 25,980,000
17 H/W Mbinga Ushuru wa vizimba sokoni 3,560,000
18 H/M Morogoro Ushuru wa sokoni 316,476,000
19 H/W Pangani Kodi ya pango/nyumba 1,420,640
20 H/W Rungwe Kodi ya pango la vizimba 85,699,052.00



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        309
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

Ushuru wa vizimba sokoni 13,910,500
21 H/W 

Bihalamulo
Ushuru wa Hoteli 42,103,400
Ushuru wa vizimba sokoni 6,590,000

22 H/W Kilombero Ushuru wa Hoteli 23,010,730
23 Dodoma H/M Ada ya maegesho (Kituo kikuu 

cha mabasi)
291,360,000

Ada ya mabango ya matangazo 48,316,325
24 H/W Geita Ushuru wa huduma 452,869,356

Ushuru wa madini 1,803,650,000
25 H/Mji Mpanda Kodi ya pango/nyumba 20,658,684

Kodi ya umiliki wa viwanja 18,272,156
Ada ya huduma kutoka taasisi 
za mikopo 

4,322,055

26 H/M Arusha Vyanzo mbalimbali 470,659,920
Kodi ya pango/nyumba 4,785,364

27 H/W Morogoro Ushuru wa huduma 1,906,125
28 H/W 

Sumbawanga
Ushuru wa Hoteli na ada za 
nyumba za kulala wageni 

65,520,000

29 H/W Ukerewe Kodi kutoka Airtel na MIC 
Tanzania

4, 000,000

Ushuru wa Hotel 1,705,400
Kodi ya pango/nyumba 6,720,000

Jumla 8,008,669,844
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Kiambatisho (xvii)
Masuala yaliyosalia katika Usuluishi wa Benki

Na. Halmashauri 
husika

Mapato katika 
Daftari la fedha 

lakini 
hayakuonekana 
katika Taarifa za 

Benki

Hundi ambazo 
hazikuwasilish

wa Benki

Malipo 
yaliyofanyika 
Benki lakini 

hayakingizwa 
katika Daftari la 

fedha  (Sh.)

Mapato 
yaliyoingia 
Benki lakini 

hayakuingizw
a katika 

Daftari la 
Fedha

1 H/M Arusha 107,995,247 51,525,147
2 H/W Karatu 11,553,350
3 H/W Monduli 141,662,819
4 H/W Ngorongoro 36,566,609       185,454,905 1,599,797 
5 H/W Meru 604,892
6 H/W Longido 2,210,330 31,906,939             717,704   92,150 
7 H/W Bagamoyo 24,090,368
8 H/W Kibaha 27,055,204
9 H/Mji Kibaha 33,518,459
10 H/W Mafia 156,987,928        14,050,488 14,908,258 
11 H/W Mkuranga 45,317,300 9,055,500

12 H/Jiji Dar es 
Salaam 130,421,000

13 H/M Ilala 1,495,546,250 3,271,454,432
14 H/M Kinondoni 47,106,348 81,742,857
15 H/W Bahi 219,339,058          4,750,700         127,198 
16 H/W Chamwino 64,503,254
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17 H/M Dodoma 3,624,043
18 H/W Mpwapwa 18,806,361 73,817,378
19 H/W Iringa 45,568,886 178,273,748
20 H/M Iringa 8,380,369 192,325,801        15,819,898         821,972 
21 H/W Ludewa 82,537,359
22 H/W Mufindi 219,895 11,542,302
23 H/W Njombe 7,505,259 65,294,430          3,734,050 10,000,000 
24 H/Mji Njombe 23,307,128 206,738,119
25 Biharamulo H/W 4,713,500 22,043,680
26 Bukoba H/W 10,401,661 377,064,027
27 H/M Bukoba 18,215,962 5,085,072
28 H/W Karagwe 96,024,616
29 H/W Ngara 14,234,143 351,671,240
30 H/W Missenyi 987,500 196,228,888
31 H/W Chato 11,943,664 256,797,994             255,580         100,000 
32 H/W Kasulu 223,145,030 1,173,226,407       297,500,361    87,401,356 
33 H/W Kibondo        76,101,726 
34 H/W Kigoma 289,463,382
35 H/M Kigoma/Ujiji 9,964,771 147,270,074
36 H/M Moshi 3,022,121 272,600
37 H/W Same 60,969,939
38 H/W Babati 16,710,973
39 H/W Mbulu 5,249,814
40 H/W Simanjiro 169,831,761 406,710,628
41 H/W Musoma 91,334,532
42 H/W Tarime 23,415,406
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43 H/W Chunya 33,920,800 109,092,819        17,556,000 1,049,500 
44 H/W Ileje 26,277,110
45 H/W Kyela 14,934,161
46 H/W Mbeya 40,607,200 461,734,088
47 H/Jiji Mbeya - 49,649,816
48 H/W Mbozi 37,584,663 514,570,484             320,000 
49 H/W Rungwe 6,410,248
50 H/W Kilombero 127,935,280 652,853,579
51 H/W Kilosa 526,566,391 855,339,012
52 H/W Morogoro 12,463,340 661,429,227
53 H/M Morogoro 226,085,270 792,991,368
54 H/W Ulanga 44,539,288 151,042,433
55 H/W Mvomero 408,640 548,390,368               19,482 
56 H/Mji Masasi 3,025,606 11,993,750
57 H/M Mtwara 11,027,954 250,129,641         943,540 
58 H/W Tandahimba 348,750 974,419,747
59 H/W Kwimba 187,941,019
60 H/W Misungwi 5,129,647 18,652,569
61 H/Jiji Mwanza 189,267,734 654,897,188
62 H/W Sengerema 44,320,589 65,504,210
63 H/W Ukerewe 260,478,012
64 H/W Mpanda 18,368,980 133,651,618                 ,501 
65 H/Mji Mpanda 3,317,900 2,686,441
66 H/W Nkasi 8,840,261 42,062,818          2,130,158 
67 H/W Sumbawanga 59,172,737 199,647,911 1,320,316

68 H/M Sumbawanga 9,449,195
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69 H/W Mbinga 1,426,717
70 H/W Songea 42,741,266 1,002,779,914       219,857,610 19,022,027 
71 H/W Namtumbo 16,060,083
72 H/W Bariadi 123,020          3,167,688 
73 H/W Bukombe 476,009,861
74 H/W Kahama 27,604,963
75 H/W Meatu 96,136,474 112,667,933
76 H/W Shinyanga - 2,043,396
77 H/W Kishapu 8,342,273 57,059,259
78 H/W Iramba 5,262,002
79 H/W Manyoni 3,334,740 184,754,768
80 H/W Singida 16,281,272
81 H/M Singida 14,527,268
82 H/W Igunga 166,060,751
83 H/W Nzega 541,500 2,113,540
84 H/W Sikonge 9,625,359 19,776,147
85 H/M Tabora 7,610,370 23,320,572
86 H/W Urambo 1,459,724

Total 3,872,146,712 18,368,780,081 842,758,166 136,065,798
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Kiambatisho(xviii)
Ukaguzi wa kushitukiza haukufanyika 

Na      
Halmashauri 
husika 

Kiasi cha fedha 
Taslimu 

kilichoidhinishwa 

Ukaguzi wa 
kushitukiza 

haukufanyika 
1 H/M Arusha P 

2 H/W Karatu P P 

3 H/W Monduli P 
4 H/W Meru P P 

5 H/W Kisarawe P 

6
H/W 
Chamwino P 

7 H/M Dodoma P 

8 H/W Kondoa P 

9
H/W 
Biharamulo P 

10 H/M Bukoba P P 

11 H/W Chato P 

12 H/W Kibondo P 

13
H/M 
Kigoma/Ujiji P 

14 H/W Mwanga P 

15 H/W Babati P 
16 H/W Kiteto 
17 H/W Mbulu P 

18 H/W Simanjiro 
19 H/Mji Babati P P 

20 H/W Chunya P P 

21 H/W Ileje P 

22 H/W Kyela P 
23 H/W Mbarali P 

24 H/Jiji Mbeya P 

25 H/W Kilombero P P 
26 H/W Kilosa P 
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27 H/W Morogoro P 
28 H/M Morogoro P 

29 H/W Ulanga P 

30 H/W Mvomero P 
31 H/Mji Masasi P 

32 H/W  Masasi P 

33 H/W Magu P 

34 H/W Misungwi P 
35 H/Jiji Mwanza P 

36 H/W  Mpanda P P 

37 H/Mji Mpanda P P 

38
H/W 
Sumbawanga P 

39
H/M 
Sumbawanga P P 

40
H/W 
Namtumbo P 

41 H/W Bariadi P 

42 H/W Bukombe P 
43 H/W Meatu P P 

44 H/W Shinyanga P P 

45 H/M Shinyanga P P 

46 H/W Kishapu P 
47 H/W Maswa P 

48 H/W Manyoni P 

49 H/W Handeni P P 
50 H/W Korogwe P 

51 H/W Pangani P P 

52 H/W Mkinga P 

53 H/W Igunga P 
54 H/W Sikonge P P 

55 H/W Tabora P 

56 H/M Tabora P P 
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Kiambatisho ( xix)
Masurufu yasiyorejeshwa -Sh. 1,999,406,423

Na.    Halmashauri husika Kiasi  (Sh.)
1 H/M Arusha 115,548,950
2 H/W Karatu 1,099,040
3 H/W Monduli 2,825,000
4 H/W Meru 3,700,000
5 H/W Mkuranga 1,562,000
6 H/M Ilala 9,312,500
7 H/M Kinondoni 18,340,500
8 H/W Chamwino 4,556,200
9 H/M Dodoma 550,000
10 H/W Mpwapwa 3,377,100
11 H/W Iringa 8,295,000
12 H/M Iringa 14,452,000
13 H/W Mufindi 13,131,646
14 H/W Njombe 32,793,000
15 H/Mji Njombe 10,183,863
16 H/W Biharamulo 1,470,000
17 H/W Bukoba 14,138,457
18 H/M Bukoba 1,880,000
19 H/W Karagwe 22,033,850
20 H/W Buleba 23,115,018
21 H/W Ngara 9,834,650
22 H/W Missenyi 26,145,953
23 H/W Kibondo 225,179,899
24 H/W Kigoma 12,750,000
25 H/M Kigoma/Ujiji 17,583,000
26 H/W Hai 64,175,734
27 H/W Siha 23,791,500
28 H/W Mwanga 1,162,898
29 H/W Same 1,612,500
30 H/W Kilwa 450,952,014
31 H/W Lindi 26,152,000
32 H/M Lindi 2,381,030
33 H/W Liwale 14,358,000
34 H/W Ruangwa 26,316,280
35 H/W Kiteto 9,615,400
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36 H/W Bunda 36,351,000
37 H/M Musoma 300,000
38 H/W Tarime 1,560,000
39 H/W Rorya 24,432,020
40 H/W Chunya 64,122,934
41 H/W Ileje 76,355,774
42 H/W Kyela 619,600
43 H/W Mbarali 137,965,190
44 H/W Mbozi 7,468,320
45 H/W Kilombero 27,285,370
46 H/W Morogoro 9,895,600
47 H/M Morogoro 4,921,751
48 H/M Mtwara 43,061,500
49 H/W Newala 12,550,000
50 H/W Magu 19,394,500
51 H/Jiji Mwanza 9,270,400
52 H/W Ukerewe 38,687,521
53 H/W Mpanda 5,570,000
54 H/W Nkasi 3,125,000
55 H/W Sumbawanga 16,206,355
56 H/M Songea 5,707,400
57 H/W Songea 12,525,800
58 H/W Tunduru 21,343,903
59 H/W Bariadi 79,928,807
60 H/W Kahama 22,571,071
61 H/W Meatu 948,200
62 H/W Kishapu 2,035,000
63 H/W Iramba 2,020,000
64 H/W Korogwe 3,635,000
65 H/Mji Korogwe 3,048,420
66 H/W Lushoto 38,059,600
67 H/W Igunga 1,766,000
68 H/W Sikonge 2,204,000
69 H/W Tabora 1,827,850
70 H/M Tabora 48,267,554

Jumla 1,999,406,423
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Kiambatisho  (xx)

Mishahara isiyolipwa haikurejeshwa Hazina Sh.
1,599,387,243

Na Halmashauri husika Kiasi  (Sh.)
1 M/M  Ilala 213,340,396
2 H/W Geita 129,398,291
3 H/W Bahi 119,031,494
4 H/M Dodoma 115,673,524
5 H/W Kongwa 111,997,881
6 H/M Kinondoni 93,250,590
7 H/W Ileje 65,510,231
8 H/W Sumbawanga 57,226,446
9 H/W Kilindi 54,824,636
10 H/W Kilombero 49,075,742
11 H/W Magu 48,326,669
12 H/W Morogoro 43,526,468
13 H/W Kishapu 42,947,401
14 H/W Ukerewe 42,758,161
15 H/W Bukoba 42,468,814
16 H/W Musoma 38,456,308
17 H/W Mbozi 33,964,204
18 H/W Shinyanga 29,236,151
19 H/W Kondoa 24,053,144
20 H/Mji Njombe 21,721,004
21 H/W Same 21,688,164
22 H/W Maswa 20,424,823
23 H/W Karatu 17,338,835
24 H/W Karagwe 17,071,777
25 H/W Kisarawe 14,678,348
26 H/W Meatu 13,260,677
27 H/W Kyela 13,206,856
28 H/W Mvomero 13,191,987
29 H/W Chato 10,856,482
30 H/W Nachingwea 10,277,174
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31 H/W Nzega 9,326,100
32 H/M Shinyanga 9,130,438
33 H/W Ngara 8,682,180
34 H/M Morogoro 8,662,164
35 H/W Missenyi 7,913,903
36 H/W Kilosa 7,307,962
37 H/M Bukoba 5,120,312
38 H/W Nkasi 4,874,007
39 H/W Mpanda 4,139,477
40 H/W Namtumbo 2,009,484
41 H/W Babati 1,632,859
42 H/W Kwimba 1,130,079
43 H/W Kiteto 675,600

Jumla 1,599,387,243
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Kiambatisho (xxi)

Malipo ya mishahara Kwa watumishi ambao ni watoro, 
waliostaafu na waliofariki Sh.693,132,772

Na Halmashauri husika Kiasi  (Sh.)
1 H/W Sengerema                   79,425,988 
2 H/W Ukerewe                   57,508,194 
3 H/W Morogoro                   49,316,249 
4 H/W Kilombero                   45,294,207 
5 H/W Urambo                   35,953,800 
6 H/W Songea                   34,192,723 
7 H/W Korogwe                   34,161,920 
8 H/W Muleba                   33,259,760 
9 H/W Misungwi                   33,212,190 
10 H/W Kigoma                   32,483,100 
11 H/W Mpwapwa                   28,185,269 
12 H/W Kasulu                   20,926,459 
13 H/W Kilindi                   18,474,920 
14 H/Jiji Tanga                   16,641,078 
15 H/M Dodoma                   12,357,882 
16 H/W Mvomero                   11,712,714 
17 H/W Sikonge                   11,317,500 
18 H/W Igunga                   11,187,700 
19 H/W Handeni                    9,992,500 
20 H/M Kigoma/Ujiji                    9,212,152 
21 H/W Kwimba                    9,075,529 
22 H/W Mkinga                    7,890,700 
23 H/W Mafia 7,869,012 
24 H/W Singida                    6,917,289 
25 H/W Kilosa                    6,657,700 
26 H/W Karatu                    6,642,898 
27 H/W Mbulu                    6,590,900 
28 H/W Ulanga                    6,563,500 
29 H/W Kyela                    5,984,196 
30 H/W  Mbarali                   5,362,179 
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31 H/Mji Korogwe                    5,152,442 
32 H/W Lushoto                    4,817,233 
33 H/W Kibondo                    3,577,309 
34 H/M Moshi                    3,477,377 
35 H/M Morogoro                    3,417,164 
36 H/M Lindi                    3,133,728 
37 H/W Kilwa                    3,083,659 
38 H/W Mbinga                    2,793,407 
39 H/W Nachingwea                    2,561,424 
40 H/W Arusha                    2,523,049 
41 H/W Manyoni                    2,486,301 
42 H/W  Mkuranga                    1,364,470 
43 H/W Masasi                       375,000 

Jumla               693,132,772 
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Kiambatisho (xxii)

Watumishi 17,710 walikopa zaidi ya  kiwango kinachokubalika 

Na. Halmashauri husika 
Idadi  ya Watumishi 

kwa kila Halmashauri 
1 H/W Tarime 1974
2 H/W Rorya 1312
3 H/W Meru 1184
4 H/W Musoma 1170
5 H/M  Musoma 1078
6 H/W Bunda 729
7 H/W Mvomero 504
8 H/M Temeke 445
9 H/W Kasulu 438
10 H/W Sumbawanga 433
11 H/W Sengerema 431
12 H/W Mpwapwa 391
13 H/W Korogwe 379
14 H/W Tandahimba 354
15 H/M  Sumbawanga 354
16 H/W Lushoto 332
17 H/M  Mtwara 266
18 H/W Mpanda 250
19 H/W Nzega 231
20 H/W Bukombe 224
21 H/W Mbeya 208
22 H/W Nkasi 208
23 H/Jiji Tanga 197
24 H/W Mkinga 193
25 H/W Kilindi 182
26 H/W Serengeti 181
27 Njombe TC 178
28 Korogwe TC 147
29 H/W Mbulu 134
30 H/W Mbinga 134
31 Moshi H/M 126
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32 H/W Sikonge 126
33 H/W Arusha 122
34 H/W Handeni 117
35 H/W Singida 115
36 H/W Kigoma 101
37 H/W Bagamoyo 100
38 H/Jiji Mbeya 100
39 H/W Morogoro 100
40 H/W Ulanga 100
41 H/Jiji Mwanza 100
42 H/W  Kwimba 98
43 H/Mji Mpanda 98
44 H/W Same 91
45 H/W Babati 91
46 H/W Kibaha 89
47 H/W Kishapu 88
48 H/W Ludewa 86
49 H/W Monduli 82
50 H/W Shinyanga 80
51 H/W Maswa 79
52 H/W Mwanga 70
53 H/M Tabora 69
54 H/M Ilala 67
55 H/W Pangani 65
56 H/W Bariadi 63
57 H/W Ngorongoro 61
58 H/W Manyoni 61
59 H/W Igunga 51
60 H/W Mbarali 50
61 H/M Songea 50
62 H/W Urambo 50
63 H/W Masasi 49
64 H/M Singida 48
65 H/W Kilosa 47
66 H/W Karatu 45
67 H/W Chamwino 45
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68 H/W Ukerewe 43
69 H/M Kigoma/Ujiji 41
70 H/W Muheza 41
71 H/W Kibondo 33
72 H/W Simanjiro 31
73 H/W Kisarawe 30
74 H/W Kyela 30
75 H/W Meatu 29
76 H/W Tunduru 27
77 H/W Rombo 26
78 H/W Kahama 22
79 H/W Hanang’ 21
80 H/W Liwale 18
81 H/W Namtumbo 17
82 H/M Iringa 15
83 H/W Longido 14
84 H/W Kilwa 14
85 H/M Shinyanga 14
86 H/Mji Lindi 12
87 H/W Njombe 11

Jumla 17,710
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Kiambatisho (xxiii)

Mali za kudumu zisizotumika na zisizo na matengenezo 

Na. Halmashauri 
husika   

Mapungufu yaliyobainika Idadi 
ya 

Mali 

Kiasi (Sh.)

1 H/Jiji Dar es 
Salaam 

Magari 9 yameachwa bila matengenezo 
kwenye uzio wa Halmashauri kwa zaidi ya 
miaka 2

9 444,149,322

2 H/W Bukoba Magari 5 yameonekana yameachwa 
kwenye uzio wa Halmashauri wa Idara ya 
Ujenzi bila kuchukuliwa hatua za 
kuyatengeneza au kuyatoa kwa kuyauza 
au kuyafuta katika Vitabu . 

5 Nil

3 H/W Musoma Magari 6 yenye Namba za usajili  STJ 
1943, SM 2821, SM 2465, SM 2933, STJ 
8069, SM 4533 yameonekana yameachwa 
bila matengenezo na mengine 
yameachwa  katika Karakana kwa muda 
mrefu.

6 Nil

4 H/W Rorya Gari aina ya Toyota Land Cruiser lenye 
namba ya usajili SM 3226 limezuiliwa na 

1 Nil
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Mkuu wa Kituo cha Polisi cha Wilaya ya  
Tarime kwa sababu linatumika kama 
Kielelezo katika  ya Kesi ya Unyang’anyi.

5 H/Jiji Mbeya Magari 12 yameonekana yameachwa kwa 
muda mrefu bila matengenezo au 
kuyauza ili kuyafuta kwenye vitabu.

12 Nill

6 H/W Newala Kumewepo kwa Magari na Pikipiki 
ambazo thamani yake kwa sasa ni sifuri 
na yameonekana yameachwa kwa muda 
mrefu.

4 Nil

7 H/W Geita Magari 11 ya Halmashauri hayafanyi kazi 
kwa sababu ya gharama kubwa ya 
matengenezo.

11 106,760,000

8 H/W Kwimba Gari Isuzu Tiper yenye namba za usajili 
SM 2813, Toyota Hilux Pick-up yenye 
namba za usajili SM 1008 na Isuzu FSR 
yenye namba ya Usajili SM 2454 
yameonekana yameachwa kipindi kirefu 
kati ya mwaka 1 mpaka 6.

3 Nil

9 H/W Nkasi Magari 7 ya Halmashauri yameonekana 
yameachwa muda mrefu bila 
matengenezo kwa sababu mbalimbali 
kama vile magari yaliyopata ajali, 

7 Nil
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gharama kubwa ya matengenezo.

10 H/W Kahama Kuwepo kwa magari 6 na pikipiki 1 yenye 
thamani ya sifuri baada ya kupungua 
thamani yake kufikia tarehe 30/6/2012 
na yameonekana yameachwa kwenye 
uzio wa halmashauri.

7 Nil

11 H/W Meatu Kumekuwepo magari yasiyotumika au 
kupungua kwa thamani hai kuwa sifuri.

9 Nil

12 H/W Shinyanga Kuwepo Gari 1 na mitambo 3 na vifaa 
pamoja namba ya usajili.STJ 9046 (Isuzu 
Tipper), TZD 6312 (Excavator), CW 5398 
D4H na (Compactor) jumla ya kupungua 
thamani yake ya Sh 10,495,382 kufikia 
tarehe 30th June, 2012 na yameonekana 
yameachwa kwenye uzio wa Halmashauri 
kwa miaka 3 mpaka 20. 

4 Nil

13 H/W Kishapu Kumekuwepo magari mawili (2) yenye 
namba za Usajili SM 2413 {ISUZU Tipper} 
na CM 6384 {Tractor Ford} yaliyopungua   
thamani hadi kuwa sifuri na kuwa na 
thamani Hasi ya Sh. 8,642,685.60 kufikia 
tarehe 30/6/2012, pia magari hayo 

2 Nil



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        328
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

yameachwa bila matengenezo na 
kuwekwa kwenye uzio wa Halmashauri 
kwa zaidi ya miaka mitatu (3).

14 H/W Iramba Magari 11 ya Halmashauri yanaonekana 
kuachwa kwa muda mrefu bila 
matengenezo pia bila kujua dhamani 
yake kwa sasa.

11 Nil

15 H/W Manyoni Magari 4 ya Halmashauri na Mitambo 
yameonekana kuachwa kwa muda mrefu 
bila kujua dhamani yake kwa sasa.

4 Nil

16 H/M Singida Magari yenye namba za usajili DFP 1252, 
SM 2521, SM 579 yamepelekwa kwenye 
karakana binafsi na kuachwa huko  tangu 
mwaka 2007 na hakuna jitihada zozote 
kutoka kwa Menejimenti  kwa ajili ya 
matengenezo au kufuta kwenye vitabu.

3 Nil

17 H/W Handeni Magari yenye namba za usajili SM 4100  
ambayo ni Gari la wagonjwa  lenye 
thamani ya Sh.5,607,296 na STK 2364 
Toyota Hilux double cabin  lenye thamani 
ya Sh.14,578,970 yameachwa bila 
matengenezo muda mrefu kwa sababu ya  
Ingini za magari hayo zimekufa . Hakuna 

2 Nil
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jitihada za kufanyia matengenezo 
makubwa au kuyauza na kuyafuta katika 
Vitabu 

18 H/Mji  Korogwe Gari limeonekana kuachwa kwenye 
Karakana ya Morama iliyopo korogwe kwa 
muda mrefu usiojulikana na vilevile 
haijaonyeshwa kwenye orodha ya mali au 
Rejista ya Mali za kudumu.

1 Nil

19 H/W Lushoto Kumewepo magari 32 ikijumuishwa na 
Gari lenye namba za usajili SM 3560 
L/Rover 110 yameachwa kwenye 
Karakana ya Halmashauri kwa muda 
mrefu bila matengenezo na 
hayajaingizwa kwenye Regista ya Mali za 
kudumu.

1 Nil

20 H/Jiji Tanga Gari namba  lenye namba ya usajili SM 
3340 lilipata  ajali na kuhabika vibaya 
mwezi Juni 2012  hadi kipindi hicho gari 
limeachwa bila matengenezo kwenye 
uzio wa Halmashauri.

1
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Kiambatisho  (xxiv)

Wadaiwa Sh. 48,443,176,126na Wadai   Sh. 62,192,971,408

Na. Halmashauri husika Wadaiwa Wadai 
1 H/W Arusha 446,888,399 264,163,298
2 H/M Arusha 1,947,391,000 1,103,547,000
3 H/W Babati 591,234,000 122,022,000
4 H/W Bagamoyo 456,578,504 490,093,641
5 H/W Bahi 881,477,824 1,070,130,958
6 H/W Bariadi 1,692,975,530 462,612,724
7 H/W Biharamulo 6,777,900 57,667,940
8 H/W Bukoba 210,364,760 235,869,493
9 H/M Bukoba 116,506,763 128,702,766
10 H/W Bukombe 439,740,935.00 552,107,518
11 H/W Bunda 36,966,042 61,490,048
12 H/W Chamwino 133,031,683 607,759,351
13 H/W Chato 312,162,133 351,661,991
14 H/W Chunya 571,037,442 252,449,548
15 H/Jiji Dar es Salaam 19,249,700 966,530,000
16 H/M Dodoma 2,173,860,314 1,853,548,707
17 H/W Geita 12,666,000 90,541,009
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18 H/W Hai 944,690,792 615,976,334
19 H/W Hanang’ 163,886,810 966,330,000
20 H/W Handeni 97,991,206 963,577,100
21 H/W Igunga 393,818,000 337,482,000
22 H/M Ilala 364,534,000 7,649,250,988
23 H/W Ileje 90,351,414 322,395,601
24 H/W Iramba 260,000 146,321,802
25 H/W Iringa 439,885,349 302,873,834
26 H/M Iringa 280,931,895 799,923,178
27 H/W Kahama 69,210,510 122,531,396
28 H/W Karagwe 303,873,322 626,208,310
29 H/W Karatu 286,906,120 649,261,416
30 H/W Kasulu - 521,021,702
31 H/W Kibaha 230,252,908 271,859,831
32 H/Mji Kibaha 535,303,367 462,295,839
33 H/W Kibondo 378,823,109 346,231,000
34 H/W Kigoma 341,973,000 352,794,000
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35 H/Mji Kigoma/Ujiji 19,959,000 309,787,000
36 H/W Kilindi - 176,640,460
37 H/W Kilolo 433,070,619 373,302,680
38 H/W Kilombero 539,264,860 937,253,549
39 H/W  Kilwa 891,239,678 485,402,012
40 H/M Kinondoni 1,796,066,406 2,142,814,890
41 H/W Kisarawe 227,598,329 214,649,566
42 H/W Kishapu 275,417,783 914,236,971
43 H/W Kiteto 562,990,110 280,766,255
44 H/W Kondoa 188,063,000 518,587,573
45 H/W Kongwa 381,839,932 485,046,117
46 H/W Korogwe 85,696,970 248,809,293
47 H/Mji Korogwe 85,696,970 104,232,979
48 H/W Kwimba 1,804,982,492 835,127,678
49 H/W Kyela 205,372,961 247,045,475
50 H/W Lindi 304,746,000 255,393,000
51 H/M Lindi 92,942,719 228,443,830
52 H/W Liwale 740,381,000 191,593,000
53 H/W Ludewa 521,756,824 405,786,006
54 H/W Lushoto 380,226,168 158,313,935
55 H/W Mafia 97,047,000 146,037,000
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56 H/W Magu 113,979,097 78,300,100
57 Makete H/W 235,851,497 138,746,909
58 H/W Manyoni 7,556,665 377,143,333
59 H/W Masasi 806,326,807 -
60 H/W Maswa 377,490,222 34,550,400
61 H/W Mbarali 552,991,696 266,391,757
62 H/Jiji Mbeya 2,087,933,000 1,256,975,186
63 H/W Mbeya 1,403,210,859 523,976,108
64 H/W Mbinga 152,034,336 444,112,308
65 H/W Mbozi 638,175,853 39,747,099
66 H/W Meatu 461,315,969 154,581,013
67 H/W Meru 202,244,949 330,090,650
68 H/W Missenyi 89,579,953 46,779,117
69 H/W Misungwi 183,366,499 92,763,712
70 H/W Mkinga 112,000,742 253,470,939
71 H/W Mkuranga 120,628,455 175,359,556
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72 H/W Monduli 506,650,000 590,749,000
73 H/W Morogoro 787,879,261 886,970,020
74 H/W Moshi 1,260,055,226 1,578,597,864
75 H/M Moshi 324,123,424 362,295,057
76 H/W Mpanda 190,307,000 535,243,000
77 H/Mji Mpanda 95,059,948 21,999,816
78 H/W Mpwapwa - 822,572,804
79 H/M Mtwara 279,188,000 122,008,000
80 H/W Mufindi 69,961,677 512,964,750
81 Muheza H/W 70,567,500 473,598,095
82 H/W Muleba 227,666,655 201,218,669
83 H/W Musoma 34,429,558 99,661,021
84 H/M Musoma 46,180,000 1,065,676,427
85 H/W Mwanga 59,759,124 13,058,784
86 H/Jiji Mwanza 776,479,699 1,928,840,796
87 H/W Nachingwea 299,087,000 345,165,000
88 H/W Namtumbo 147,404,506 276,524,926
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89 H/W  Newala 122,160,768 11,559,020
90 H/W Ngara 69,441,438 239,361,504
91 H/W Ngorongoro 21,485,310 90,424,359
92 H/W Njombe 1,649,189,007 1,030,218,021
93 H/Mji Njombe 337,688,472 667,199,043
94 H/W Nkasi 637,920,177 453,070,579
95 H/W Nzega 357,291,440 185,641,518
96 H/W Pangani 25,431,486 81,085,630
97 H/W Rombo 473,983,513 469,823,200
98 H/W Rorya 39,884,020 316,568,752
99 H/W Ruangwa 532,028,000 346,646,000
100 H/W Rungwe 569,481,131 1,132,239,845
101 H/W Same 198,990,298 997,633,296
102 H/W Sengerema 205,881,000 477,300,000
103 H/W Serengeti 258,616,000 169,157,000
104 H/W Shinyanga 9,470,440 572,026,553
105 H/M Shinyanga 70,516,225 87,420,136
106 H/W Siha 1,344,848,380 521,375,541
107 H/W Sikonge 239,592,713 1,266,857,696
108 H/W Simanjiro 237,507,407 268,585,112
109 H/W Singida 8,438,000 304,091,077
110 H/M  Singida 87,366,931 305,858,540
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111 H/M  Songea 123,88,692 367,828,605
112 H/W Sumbawanga 174,677,253 439,613,344
113 H/M Sumbawanga 505,297,037 482,525,408
114 H/M Tabora 271,060,473 -
115 H/M Tandahimba 544,778,067 136,601,002
116 H/Jiji Tanga 503,528,563 551,384,265
117 H/W Tarime 17,506,500 63,801,573
118 H/W Tunduru 42,833,046 73,971,952
119 H/W Ukerewe 1,057,871,802 932,185,379
120 H/W Ulanga 160,784,198 136,395,444
121 H/W Urambo 342,182,302 1,177,888,206

Jumla 48,443,176,126 62,192,971,408
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Kiambatisho (xxv)
Fedha ambazo hazikutumika za Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NMSF)
Sh.1,545,629,527

Na
Halmashauri 

Husika
Kiasi Kilichopo-

kelewa

Bakaa ya 
mwaka 
uliopita 

Kiasi cha 
fedha 

kilichokuwepo 
Kiasi cha fedha 
kilichotumika 

Kiasi ambacho 
hakiku-tumika

Asilimia ya 
kiasi kisicho-

tumika
1 H/W Karatu 57,198,000 8,335,180 65,533,180 53,124,399 12,408,781 56.00%

2 H/W 
Ngorongoro

52,378,000 29,876,525 82,254,525 65,669,670 16,584,855 20.16%

3 H/W Meru 62,976,000 10,300,094 73,276,094 71,311,750 1,964,344 2.68%

4 H/W Longido 25,834,000 7,117,138 32,951,138 15,475,500 17,475,638 53.04%

5 H/W Arusha 79,882,000 11,465,069 91,347,069 70,515,060 20,832,009 22.81%

6 H/M Ilala 172,341,170 6,845,677 179,186,847 149,225,875 29,960,972 16.72%

7 H/M 
Kinondoni

270,253,000 157,063,402 427,316,402 207,065,167 220,251,235 51.54%

8 H/W Kondoa 34,028,553 - 34,028,553 34,028,553 - 0.00%

9 H/W Kongwa 71,158,000 25,173,290 96,331,290 84,594,600 11,736,690 12.18%

10 H/W Makete 59,458,000 24,765,700 84,223,700 74,511,315 9,712,385 11.53%

11 H/Mji 
Njombe 

- 381,121,800 381,121,800 255,761,868 125,359,932 32.89%

12 H/W 
Karagwe

114,787,000 56,971,289 171,758,289 118,426,757 53,331,532 31.05%

13 H/W Ngara 97,382,000 6,191,418 103,573,418 46,124,690 57,448,728 55.47%

14 H/W Kasulu 168,508,000 106,817,387 275,325,387 184,378,524 90,946,863 33.03%
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15 H/W Kibondo 124,544,000 47,795,431 172,339,430 172,212,200 127,230 0.07%

16 H/W Kigoma 139,928,000 5,966,287 145,894,287 108,944,737 36,949,550 25.33%

17 H/W Siha 30,892,000 18,090,423 48,982,423 44,014,099 4,968,324 10.14%

18 H/W Kilwa 99,097,000 70,136,629 169,233,629 107,538,372 61,695,257 36.46%

19 H/W Lindi 92,714,000 19,276,264 111,990,264 74,696,650 37,293,614 33.30%

20 H/W 
Nachingwea

53,532,000 9,846,255 63,378,255 53,322,575 10,055,680 15.87%

21 H/W Hanang’ 87,442,000 46,045,086 133,487,086 133,474,548 12,538 0.01%

22 H/W Musoma 105,018,000 20,737,361 125,755,361 120,683,400 5,071,961 4.03%

23 H/W Bunda 82,932,000 8,130,098 91,062,098 82,281,091 8,781,007 9.64%

24 H/M Musoma 38,345,321 21,354,000 59,699,321 47,119,321 12,580,000 21.07%

25 H/W 
Serengeti

67,200,000 29,033,506 96,233,506 69,664,554 26,568,952 27.61%

26 H/W Tarime 45,244,000 27,602,558 72,846,558 71,435,222 1,411,337 1.94%

27 H/W Rorya 71,946,000 23,529,775 95,475,775 91,236,775 4,239,000 4.44%

28 H/W Chunya 73,560,000 40,990,918 114,550,918 101,404,245 13,146,673 11.48%

29 H/Jiji Mbeya 46,384,000 65,940,730 112,324,730 93,851,790 18,472,940 16.45%

30 H/W 
Kilombero 

104,551,000 44,281,204 148,832,204 125,270,878 23,561,326 15.83%

31 H/W Kwimba 96,588,000 72,977,000 169,565,000 139,746,412 29,818,588 17.59%

32 H/W Nkasi 108,816,000 23,396,585 132,212,585 111,989,500 20,223,085 15.30%

33 H/W Mbinga 122,758,000 25,500,318 148,258,318 104,020,290 44,238,028 29.84%
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34 H/W 
Namtumbo 

61,162,000 4,162,837 65,324,837 64,124,493 1,200,344 1.84%

35 H/W Bariadi 175,260,000 66,336,611 241,596,611 180,595,650 61,000,961 25.25%

36 H/W 
Bukombe 

- 23,508,500 3,062,500 20,446,000 86.97%

37 H/W Kahama 172,624,346 14,144,966 186,769,312 161,951,399 24,817,913 13.29%

38 H/W 
Shinyanga 

88,998,000 33,944,730 122,942,730 109,142,730 13,800,000 11.22%

39 H/M 
Shinyanga 

43,023,000 9,113,499 52,136,499 44,921,709 7,214,790 13.84%

40 H/W Kishapu 79,568,194 40,001,404 119,569,598 63,077,800 56,491,798 47.25%

41 H/W Manyoni 71,152,000 1,210,822 72,362,822 69,566,180 2,796,642 3.86%

42 H/W Handeni 79,154,000 30,499,510 109,653,510 70,326,400 39,327,110 35.86%

43 H/Mji 
Korogwe

22,104,000 8,303,425 30,407,425 22,447,750 7,959,675 26.18%

44 H/W Lushoto 42,444,682 25,964,884 68,409,567 56,550,348 11,859,219 17.34%

45 H/W Muheza 57,336,000 40,301,556 97,637,556 84,635,144 13,002,412 13.32%

46 H/W Pangani - 31,952,000 31,983,800 31,977,906 5,894 0.02%

47 H/Jiji Tanga 68,106,000 69,786,659 137,892,659 102,496,000 35,396,659 25.67%

48 H/W Mkinga 56,353,000 858,350 57,211,350 56,083,400 1,127,950 1.97%

49 H/W Urambo 112,396,000 45,130,355 157,526,355 145,399,700 12,126,655 7.70%

50 H/M Bukoba 24,210,000 7,159,964 31,369,964 30,882,562 487,402 1.55%

51 H/W Chato 43,912,000 18,278,425 62,190,425 46,949,000 15,241,425 24.51%

52 H/M Dodoma 83,804,000 46,188,341 129,992,341 74,700,600 55,291,741 42.53%
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53 H/W Iramba 115,776,000 47,836,844 163,612,844 110,821,815 52,791,029 32.27%

54 H/M Kigoma 38,655,080 - 38,655,080 36,770,600 1,884,480 4.88%

55 H/W Mbalali 80,762,000 - 80,762,000 69,675,000 11,087,000 13.73%

56 H/W 
Misungwi

83,184,000 11,219,702 94,403,702 76,296,102 18,107,600 19.18%

57 H/W Songea 88,140,925 25,701,590 113,842,515 88,140,925 25,701,590 22.58%

58 H/W Ulanga 62,432,000 31,662,041 94,094,041 75,900,700 18,193,341 19.34%

59 H/W 
Korogwe 

68,826,000 40,462,546 109,288,546 98,247,702 11,040,844 10.10%

Jumla 4,677,058,272 2,102,895,458 6,803,494,029 5,257,864,502 1,545,629,527 22.72%
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Kiambatisho (xxvi)

Tofauti kati ya fedha zilizoidhinishwa  za Mkakati wa Kudhibiti UKIMWI na 
kiasi kilichotolewa  na kupokelewa Sh.77,842,728
S/N Halmashauri 

husika 
Kiasi 

kilichotolewa 
(Sh.)

Kiasi 
kilichopokele

wa  (Sh)

Tofauti 
(Sh.)

% 

1 H/W Meru 62,396,000 62,976,000 (580,000) -0.90
2 H/M Ilala 167,338,000 172,341,170 (5,003,170) -3.00
3 H/M Kinondoni 270,492,000 270,253,000 239,000 0.10
4 H/W Kondoa 122,158,000 34,028,553 88,129,447 72.10
5 H/W Karagwe 114,796,000 114,787,000 9,000 0.00
6 H/W Kibondo 114,544,000 124,544,000 (10,000,000) -8.70
7 H/W Siha 28,166,000 30,892,000 (2,726,000) -9.70
8 H/M  Musoma 38,728,000 38,345,321 382,679 1.00
9 H/W Kilombero 91,230,000 104,551,000 (13,321,000) -14.60
10 H/W Nkasi 103,816,000 108,816,000 (5,000,000) -4.80
11 H/ W 

Namtumbo 
63,162,000 61,162,000 2,000,000 3.20

12 H/W Kahama 171,428,000 172,624,346 (1,196,346) -0.70
13 H/M Shinyanga 42,848,000 43,023,000 (175,000) -0.40
14 H/W Kishapu 79,114,000 79,568,194 (454,194) -0.60
15 H/W Lushoto 121,638,000 42,444,682 79,193,318 65.10



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        342
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

16 H/W Mkinga 37,226,000 56,353,000 (19,127,000) -51.40
17 H/W Urambo 110,996,000 112,396,000 (1,400,000) -1.30
18 H/M Kigoma 38,602,000 38,655,080 (53,080) -0.10
19 H/W Songea 55,066,000 88,140,925 (33,074,925) -60.10
20 H/W Ulanga 62,432,000 62,432,000 - 0.00
21 H/W Korogwe 68,826,000 68,826,000 - 0.00
22 H/M Bukoba M 24,210,000 24,210,000 - 0.00
23 H/W Chato 43,912,000 43,912,000 - 0.00
24 H/M Dodoma 83,804,000 83,804,000 - 0.00
25 H/W Iramba 115,776,000 115,776,000 - 0.00
26 H/W HMbalali 80,762,000 80,762,000 - 0.00
27 H/W Misungwi 83,184,000 83,184,000 - 0.00
28 H/W Manyoni 71,152,000 71,152,000 - 0.00
29 H/W Handeni 79,154,000 79,154,000 - 0.00
30 H/Mji Korogwe 22,104,000 22,104,000 - 0.00
31 H/W Muheza 57,336,000 57,336,000 - 0.00
32 H/Jiji Tanga 68,106,000 68,106,000 - 0.00
33 H/W Shinyanga 88,998,000 88,998,000 - 0.00
34 H/ WSerengeti 67,200,000 67,200,000 - 0.00
35 H/W Tarime 45,244,000 45,244,000 - 0.00
36 H/W Rorya 71,946,000 71,946,000 - 0.00
37 H/W Chunya 73,560,000 73,560,000 - 0.00
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38 H/Jiji Mbeya 46,384,000 46,384,000 - 0.00
39 H/W Kilwa 99,097,000 99,097,000 - 0.00
40 H/W Lindi 92,714,000 92,714,000 - 0.00
41 H/W 

Nachingwea
53,532,000 53,532,000 - 0.00

42 H/W Hanang’ 87,442,000 87,442,000 - 0.00
43 H/W Musoma 105,018,000 105,018,000 - 0.00
44 H/W Bunda 82,932,000 82,932,000 - 0.00
45 H/W Mbinga 122,758,000 122,758,000 - 0.00
46 H/W Kwimba 96,588,000 96,588,000 - 0.00
47 H/W Bariadi 175,260,000 175,260,000 - 0.00
48 H/W Kongwa 71,158,000 71,158,000 - 0.00
49 H/W Makete 59,458,000 59,458,000 - 0.00
50 H/W Karatu 57,198,000 57,198,000 - 0.00
51 H/W 

Ngorongoro
52,378,000 52,378,000 - 0.00

52 H/W Kigoma 139,928,000 139,928,000 - 0.00
53 H/W Ngara 97,382,000 97,382,000 - 0.00
54 H/W Kasulu 168,508,000 168,508,000 - 0.00
55 H/W Longido 25,834,000 25,834,000 - 0.00
56 H/W Arusha 79,882,000 79,882,000 - 0.00

Jumla 4,754,901,000 4,677,058,272 77,842,728 1.64
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Kiambatisho (xxvii)

Kiasi ambacho hakikutumika katika Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo   Sh.14,295,289,503
Halmashauri 

husika
Kiasi 

kilichopoke-
lewa (Sh)

Bakaa ya mwaka 
uliopita  (Sh)

Kiasi cha fedha 
kilichokuwepo  

(Sh)

Kiasi 
kilicholipwa 

(Sh)

Kiasi 
kilichobakia  

(Sh.)

Asilimia ya 
kiasi 

kilichobakia
( %) 

H/W Karatu 729,671,700 108,501,908 838,173,608 650,672,177 187,501,431 22.37%
H/W 
Ngorongoro

398,825,186 315,657,449 714,482,635 398,825,186 315,657,449 44.18%

H/W Meru 449,591,565 130,261,561 579,853,125 550,635,700 29,217,425 5.04%
H/W Longido 262,454,196 30,178,687 292,632,883 281,444,807 11,188,076 3.82%
H/W Arusha 863,911,830 27,742,706 891,654,536 863,545,735 28,108,801 3.15%
H/W Kisarawe 615,043,900 131,834,336 746,878,236 578,655,530 168,222,706 22.52%
H/M Ilala 1,496,813,575 11,941,507 1,508,755,082 1,428,326,130 80,428,952 5.33%
H/W Bahi 56,286,641 649,694,600 705,981,241 651,995,036 53,986,205 7.65%
H/W Mpwapwa 967,181,400 70,098,180 1,037,279,580 928,849,799 108,429,781 10.45%
H/W Iringa 982,089,961 286,704,745 1,268,794,706 1,031,944,561 236,850,145 18.67%
H/M Iringa 242,024,700 - 242,024,700 218,220,500 23,804,200 9.84%
Mufindi H/W 912,211,910 59,419,699 971,631,609 736,286,714 235,344,895 24.22%
H/W Kilolo 1,928,998,939 12,589,882 1,941,588,821 1,925,324,714 48,175,786 2.48%
H/W 
Biharamulo

648,437,900 139,406,905 787,844,805 567,990,125 219,854,680 27.91%

H/W Muleba 1,157,696,752 215,815,852 1,373,512,604 801,344,337 572,168,267 41.66%
H/W Ngara 1,295,533,297 369,316,854 1,664,850,151 1,301,863,975 362,986,176 21.80%
H/ W Kibondo 1,644,264,351 515,129,067 2,159,393,418 1,991,248,428 168,144,990 7.79%
H/W Kigoma 1,616,457,817 776,146,176 2,392,603,992 1,960,863,987 431,740,006 18.04%
H/W Hai 598,758,356 2,343,765 601,102,121 560,799,065 40,303,056 6.70%
H/M Moshi 430,159,100 41,283,344 471,442,444 287,607,441 183,835,003 38.99%
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H/W Siha 342,417,300 60,850,604 403,267,904 311,024,476 92,243,428 22.87%
H/W Rombo 251,731,000 42,863,735 294,594,735 177,974,616 116,620,119 39.59%
H/W Kilwa 260,000,000 82,019,734 342,019,734 251,889,009 90,130,725 26.35%
H/W Lindi 1,148,981,384 66,987,098 1,215,968,482 1,197,833,122 18,135,360 1.49%
H/W 
Nachingwea 

854,530,576 116,849,085 971,379,661 825,149,583 146,230,078 15.05%

H/W Kiteto 807,237,807 35,993,568 843,231,375 633,947,225 209,284,150 24.82%
H/W Mbulu 831,961,991 13,161,167 845,123,158 759,775,435 85,347,723 10.10%
H/W Simanjiro 472,515,535 390,500,000 863,015,535 651,145,035 211,870,500 24.55%
H/W Musoma 975,426,302 79,441,153 1,054,867,455 911,228,388 143,639,067 13.62%
H/W Bunda 544,400,000 68,603,566 613,003,566 592,478,204 20,525,362 3.35%
H/M Musoma 358,197,100 81,821,810 440,018,910 408,321,435 31,697,475 7.20%
H/W Serengeti 743,133,000 77,980,768 821,113,768 730,050,402 91,063,366 11.09%
H/Jiji Mbeya 908,844,619 329,661,650 1,238,506,269 1,223,607,808 14,898,461 1.20%
H/W 
Kilombero

1,253,320,375 637,225,221 1,890,545,596 1,193,858,667 696,686,860 36.85%

H/W Kilosa 576,998,500 61,540,303 638,538,803 479,032,605 159,506,198 24.98%
H/M Morogoro 678,778,970 42,233,887 721,012,857 415,287,996 305,724,862 42.40%
H/W Bariadi 1,899,443,540 1,230,595 1,900,674,135 926,469,059 974,205,076 51.26%
Bukombe H/W 1,783,767,961 3,074,000 1,786,841,961 1,637,815,275 149,026,686 8.34%
Kahama H/W 2,305,838,542 405,104,158 2,710,942,700 2,680,047,682 30,895,018 1.14%
Shinyanga 
H/W

820,367,132 56,086,602 876,453,734 853,147,134 23,306,600 2.66%

Shinyanga H/M 360,459,014 93,794,618 454,253,632 359,403,667 94,849,965 20.88%
Kishapu H/W 400,000,000 89,678,114 489,678,114 443,185,197 46,492,917 9.49%
Maswa H/W 798,183,513 24,123,551 822,307,064 810,437,464 11,869,600 1.44%
Manyoni H/W 911,541,076 213,042,455 1,124,583,531 816,884,016 307,699,515 27.36%
Singida H/W 757,659,766 - 757,659,766 700,089,694 57,570,072 7.60%
Handeni H/W 860,353,878 98,293,851 958,647,729 812,745,773 145,901,955 15.22%
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Korogwe TC 146,636,100 5,720,662 152,356,762 104,986,115 47,370,647 31.09%
Lushoto H/W 1,983,598,324 61,423,213 2,045,021,537 1,998,383,499 46,638,037 2.28%
Muheza H/W 652,254,596 297,643,893 949,898,489 413,290,681 536,607,808 56.49%
Pangani H/W 269,160,664 20,987,298 290,147,962 203,047,507 87,100,455 30.02%
H/Jiji Tanga 820,980,304 1,005,578,390 1,826,558,694 1,335,555,507 491,003,187 26.88%
H/W Kilindi 593,550,474 168,157,339 761,707,813 663,986,370 97,721,443 12.83%
H/W Igunga 1,046,168,464 131,767,141 1,177,935,605 1,113,856,898 64,078,707 5.44%
H/W Nzega 1,332,203,566 426,216,887 1,758,420,453 1,156,529,143 601,891,310 34.23%
H/W Tabora 1,531,818,530 324,824,725 1,856,643,255 1,531,818,530 324,824,725 17.50%
H/MTabora 769,887,178 353,819,454 1,123,706,632 503,326,896 620,379,736 55.21%
H/W Urambo 1,066,659,392 481,771,392 1,548,430,784 1,441,681,847 106,748,937 6.89%
H/M Bukoba 175,377,800 75,400,000 250,777,800 129,727,380 61,771,580 24.63%
H/W 
Chamwino

1,691,221,618 924,490,058 2,615,711,676 2,002,982,629 612,729,047 23.42%

H/W Chato 714,601,200 58,995,392 773,596,592 427,967,540 345,629,052 44.68%
H/W Iramba 1,430,240,303 126,644,110 1,556,884,413 1,387,563,992 169,320,421 10.88%
H/W Morogoro 989,910,287 156,197,661 1,146,107,948 929,225,832 216,882,116 18.92%
H/W Sikonge 599,723,966 111,485,179 711,209,145 387,263,551 323,945,594 45.55%
H/M Singida 401,288,300 51,000,200 452,288,500 351,868,885 100,419,615 22.20%
H/W Ukerewe 745,512,339 135,139,767 880,652,106 606,597,697 274,054,408 31.12%
H/W Ulanga 520,000,000 1,364,961,059 1,884,961,059 1,365,244,715 519,716,344 27.57%
H/M Arusha 2,571,381,089 124,143,373 2,695,524,462 2,351,552,236 343,972,226 12.76%
H/W Korogwe 449,996,799 197,133,729 647,130,528 529,905,073 117,225,455 18.11%
H/W Munduli 282,082,100 179,504,052 461,586,152 233,254,301 228,331,851 49.47%
H/W  Mwanga 276,639,656 139,172,850 415,812,506 240,254,873 175,557,633 42.22%

Jumla 60,263,395,005 13,988,406,339 74,251,801,344 59,929,144,611 14,295,289,503 19.25%
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Kiambatisho  (xxviii)

Kiasi cha fedha ambacho hakikutumika katika Mfuko ya kuchochea Maendeleo ya 
Jimbo katika Halmashauri mbali mbali  Sh. 2,561,822,820

Na Mkoa 
Halmashauri 
husika 

Jimbo Kiasi  (Sh) 

1 Tanga H/W Handeni Handeni        54,853,114 
2 Dodoma H/W Mpwapwa Kibakwe        59,560,960 
3 Dodoma H/W Mpwapwa Mpwapwa        31,758,168 
4 Mwanza H/Jiji Mwanza Ilemela        55,109,559 
5 Mwanza H/Jiji Mwanza Nyamagana          2,162,318 
6 Tanga H/W Lushoto Lushoto        18,308,700 
7 Tanga H/W Lushoto Mlalo          2,468,559 
8 Tanga H/W Lushoto Bunbuli        39,156,061 
9 Dar es Salaam H/M Kinondoni Ubungo        46,096,637 
10 Dar es Salaam H/M Kinondoni Kinondoni        64,484,337 
11 Dar es Salaam H/M Kinondoni Kawe        10,956,357 
12 Kigoma H/W Kigoma Nothern Kigoma          4,565,028 
13 Kigoma H/W Kigoma Southern kigoma        31,795,642 
14 Ruvuma H/W Mbinga Mbinga east        51,268,127 
15 Ruvuma H/W Mbinga Mbinga west          4,571,226 
16 Lindi H/W Lindi Mchinga          4,647,106 
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17 Lindi H/W Lindi Mtama        24,512,000 
18 Mbeya H/W Rungwe Rungwe        32,846,139 
19 Tabora H/W Urambo Urambo west          1,662,000 
20 Tabora H/W Urambo Urambo East          5,279,000 
21 manyara H/W karatu Kararu        19,873,414 
22 Arusha H/W Meru Meru            271,475 
23 Manyara H/W Longido Longido            569,378 
24 Dodoma H/W Kondoa Kondoa        21,758,368 
25 Dodoma H/W Kongwa Kongwa        23,718,668 
26 Iringa H/M Iringa Iringa          7,356,705 
27 Iringa H/W Mufindi Mufindi        13,416,075 
28 Kagera H/W Biharamulo Biharamulo        37,854,671 
29 Kagera H/W Bukoba Bukoba        69,684,708 
30 Kagera H/W Ngara Ngara          5,531,326 
31 Kigoma H/W Kasulu Kasulu      146,924,955 
32 Kilimanjaro H/W Rombo Rombo        15,781,322 
33 Lindi H/W Nachingwea Nachingwea        64,172,441 
34 Manyara H/Mji  Babati Babati        92,387,998 
35 Manyara H/W Kiteto Kiteto          1,988,282 
36 manyara H/W Simanjiro Simanjiro          5,130,988 
37 Mara H/W Musoma Musoma        52,271,916 
38 Mara H/W Bunda Bunda        11,499,995 
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39 Mara H/M Musoma Musoma Mjini        35,413,842 
40 Mara H/W Serengeti Serengeti        29,574,844 
41 Mara H/W Tarime Tarime        45,677,748 
42 Mbeya H/W Ileje Ileje        28,359,844 
43 Mbeya H/W Kyela Kyela          2,486,243 
44 Mbeya H/W Mbeya Mbeya        85,105,114 
45 Morogoro H/W Kilombero Kilombero        38,308,275 
46 Morogoro H/M Morogoro Morogoro        70,949,548 
47 Mwanza H/Jiji Mwanza Mwanza        57,271,877 
48 Ruvuma H/W Tunduru Tunduru        80,166,332 
49 Ruvuma H/W Namtumbo Namtumbo          3,192,000 
50 Shinyanga H/W Bariadi Bariadi      156,452,994 
51 Shinyanga H/W Bukombe Bukombe        11,595,023 
52 Shinyanga H/W Kahama Kahama        76,526,506 
53 Shinyanga H/W Shinyanga Shinyanga          4,361,330 
54 Shinyanga H/M Shinyanga Shinyanga          9,814,560 
55 Shinyanga H/W Kishapu Kishapu        97,335,686 
56 Shinyanga H/W Maswa Maswa        34,957,058 
57 Tanga H/W Handeni Handeni        54,853,114 
58 Tanga H/Mji Korogwe Korogwe          8,041,102 
59 Tanga H/W Muheza Muheza        24,063,500 
60 Tanga H/W Pangani Pangani        25,240,890 
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61 Tanga H/Jiji Tanga Tanga          3,450,058 
62 Tabora H/M Tabora Tabora        30,301,020 
63 Shinyanga H/W Chato Chato        23,434,000 
64 Shinyanga H/W Meatu Meatu      141,068,176 
65 Morogoro H/W Mvomero Mvomero      103,714,615 
66 Mbeya H/W Mbalali Mbalali          1,028,064 
67 Mwanza H/W Ukerewe Ukerewe        53,246,912 
68 Tanga H/W Korogwe Korogwe        49,882,401 
69 Arusha H/W Munduli Munduli        20,462,073 
70 Kilimanjaro H/W Moshi Moshi          4,313,849 
71 Kilimanjaro H/W Mwanga Mwanga        14,920,500 

Jumla 2,561,822,820 
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Kiambatisho (xxix)

Kiasi ambacho hakikutumika katika Ruzuku ya Mpango wa Maendeleo ya Afya ya 
Msingi ( MMAM ) Sh. 2,586,057,984

Na Halmashauri 
husika 

Kiasi 
kilichopokel

ewa  (Sh)

Bakaa ya 
mwaka uliopita  

(Sh)

Kiasi cha fedha 
kilichokuwepo  

(Sh)

Kiasi ambacho 
kimetumika  

(Sh)

Kiasi ambacho 
hakikutumika  

(Sh)

% 

1 H/M Arusha - 38,439,832 38,439,832 16,287,300 22,152,532 57.63%

2 H/W Monduli - 115,437,200 115,437,200 69,149,200 46,288,000 40.10%

3 H/W Longido - 10,308,116 10,308,116 7,968,788 2,339,328 22.69%

4 H/W Kisarawe - 135,004,822 135,004,822 99,623,943 35,380,878 26.21%

5 H/M Dodoma 50,000,000 190,999,657 240,999,657 108,582,359 132,417,298 54.95%

6 H/W Iringa - 86,055,883 86,055,883 83,185,859 2,870,024 3.34%

7 H/W Mufindi - 330,210,467 330,210,467 284,497,460 45,713,007 13.84%

8 H/W Karagwe - 40,000,000 40,000,000 - 40,000,000 100.00%

9 H/W Muleba 116,196,624 289,449,988 405,646,613 160,789,682 244,856,931 60.36%

10 H/W Kibondo - 361,934,724 361,934,723 5,681,967 356,252,756 98.43%

11 H/W Kigoma - 99,942,999 99,942,999 83,989,032 15,953,967 15.96%

12 H/W Hai - 81,337,783 81,337,783 47,981,726 33,356,057 41.01%

13 H/M Moshi 50,000,000 106,327,165 156,327,165 104,663,119 51,664,046 33.05%

14 H/W Siha - 93,746,353 93,746,353 58,979,119 34,767,234 37.09%

15 H/W Rombo 287,631,199 287,631,199 143,887,671 143,743,528 49.97%

16 H/W Same 50,000,000 297,073,791 347,073,791 284,087,773 62,986,018 18.15%
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17 H/W Ruangwa 81,538,000 63,788,000 145,326,000 45,216,190 100,109,810 68.89%

18 H/W Babati - 301,186,187 301,186,187 165,536,589 135,649,598 45.04%

19 H/W Simanjiro 100,930,000 102,412,000 203,342,000 127,248,068 76,093,932 37.42%

20 H/W Musoma 292,817,982 292,817,982 221,410,572 71,407,410 24.39%

21 H/W Tarime - 12,654,716 12,654,716 - 12,654,716 100.00%

22 H/W Kyela 100,000,000 96,569,473 196,569,473 132,954,171 63,615,302 32.36%
23 H/W Ulanga - 87,193,692 87,193,692 61,052,000 26,141,692 29.98%

24 H/W Kwimba 157,842,044 157,842,044 84,045,317 73,796,727 46.75%

25 H/W Ukerewe 148,759,660 148,759,660 138,508,891 10,250,769 6.89%

26 H/W Bariadi 285,146,006 100,000,000 385,146,006 285,146,006 100,000,000 25.96%

27 H/W Kahama 100,000,000 360,679,015 460,679,014 313,657,445 147,021,569 31.91%

28 H/W 
Shinyanga

11,401,068 181,412,259 192,813,327 167,277,761 25,535,566 13.24%

29 H/W Singida - 376,934,000 376,934,000 277,976,098 98,957,902 26.25%

30 H/W Handeni - 191,625,173 191,625,173 101,625,173 90,000,000 46.97%

31 H/W Korogwe 25,000,000 278,255,595 303,255,595 65,387,803 237,867,792 78.44%

32 H/W Mkinga 23,948,888 81,581,107 105,529,995 59,316,400 46,213,595 43.79%

JUMLA 994,160,586 5,397,610,882 6,391,771,465 3,805,713,482 2,586,057,984 40.46%
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Kiambatisho (xxx)

Fedha ambazo hazikutumika katika Mfuko wa Afya ya Jamii Sh.1,709,747,559

Na. Halmashauri husika Kiasi cha fedha 
kilichokuwepo  

(Sh)

Kiasi cha 
fedha 

kilichotumika  
(Sh)

Kiasi cha fedha 
ambacho 

hakikutumika  
(Sh)

% ya kiasi 
ambacho 

hakikutumika 

1 H/W Meru 55,835,068 20,557,242 35,277,826 63.20%
2 H/W Bahi 131,188,762 103,891,134 27,297,628 20.80%
3 H/M  Dodoma 120,323,504 67,152,413 53,171,091 44.20%
4 H/W Kondoa 40,451,500 0 40,451,500 100.00%
5 H/W Mpwapwa 253,409,884 215,256,400 38,153,484 15.10%
6 H/W Mufindi 190,846,181 183,986,088 6,860,093 3.60%
7 H/W Biharamulo 47,264,584 0 47,264,584 100.00%
8 H/W Muleba 311,247,658 192,660,785 118,586,873 38.10%
9 H/W Kasulu 137,281,349 84,374,989 52,906,360 38.50%
10 H/W Kibondo 87,668,282 45,205,000 42,463,282 48.40%
11 H/W Hai 157,316,970 121,320,966 35,996,003 22.90%
12 H/W Moshi 147,385,000 76,785,000 70,600,000 47.90%
13 H/W Lindi 136,536,813 116,156,063 20,380,750 14.90%
14 H/W Nachingwea 24,887,000 0 24,887,000 100.00%
15 H/W Musoma 97,874,518 69,796,880 28,077,638 28.70%
16 H/W Bunda 12,099,995 600,000 11,499,995 103.30%
17 H/W Kyela 65,287,315 42,889,500 22,397,815 34.30%
18 H/W Kilombero 41,760,000 0 41,760,000 100.00%
19 H/W Kilosa 40,895,740 32,057,877 8,837,863 21.60%
20 H/W Ulanga 125,893,790 43,683,500 82,210,290 65.30%
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21 Kwimba H/W 100,435,299 42,312,831 58,122,468 57.90%
22 H/W Mbinga 85,170,607 60,955,955 24,214,652 28.40%
23 H/W Songea 64,028,096 42,466,630 21,561,466 33.70%
24 H/W Tunduru 63,629,000 22,556,000 41,073,000 64.60%
25 H/W Bariadi 516,236,209 351,236,214 164,999,995 32.00%
26 H/W Bukombe 16,804,300 1,288,777 15,515,523 92.30%
27 H/W Kahama 454,223,011 400,853,372 53,369,639 11.70%
28 H/W Meatu 81,851,494 67,127,934 14,723,559 18.00%
29 H/W Shinyanga 98,622,265 78,418,894 20,203,371 20.50%
30 H/W Kishapu 39,483,302 260,000 39,223,302 99.30%
31 H/W Maswa 59,212,285 0 59,212,285 100.00%
32 H/W Handeni 153,949,153 107,642,016 46,307,137 30.10%
33 H/W Igunga 95,597,921 65,681,908 29,916,013 31.30%
34 H/W Nzega 88,483,636 26,979,389 61,504,248 69.50%
35 H/W Sikonge 90,043,340 28,528,499 61,514,840 68.30%
36 H/W Tabora 68,254,180 52,986,500 15,267,680 22.40%
37 H/W Urambo 127,631,167 0 127,631,167 100.00%
38 H/W Handeni 153,949,153 107,642,016 46,307,137 30.10%

Jumla 4,583,058,332 2,873,310,772 1,709,747,559 50.50%
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Kiambatisho (xxxi)

Malipo yenye Nyaraka Pungufu Sh.3,367,208,321

Na. Halmashauri husika Kiasi (Sh.)
1 H/W Kigoma 425,855,000
2 H/W Rungwe 335,212,263
3 H/M Ilala 304,104,608
4 H/W Ruangwa 229,608,000
5 H/W Sumbawanga 138,947,500
6 H/W Kyela 136,999,907
7 H/W Mpwapwa 129,965,500
8 H/W Bahi 128,945,103
9 H/M Tabora 97,540,465
10 H/M Arusha 86,226,450
11 H/W Misungwi 81,217,594
12 H/W Hanang’ 73,989,198
13 H/W Bariadi 69,233,280
14 H/M Dodoma 69,073,305
15 H/W Songea 67,549,603
16 H/W Chunya 57,997,000
17 H/W Ileje 56,433,500
18 H/W Mbarali 46,990,300
19 H/W Kondoa 46,926,963
20 H/W Ulanga 46,467,493
21 H/W Sengerema 41,743,674
22 H/W Kwimba 40,668,880
23 H/W Ukerewe 38,768,900
24 H/W Morogoro 38,501,790
25 H/M Kinondoni 34,391,200
26 H/W Bukombe 33,439,506
27 H/W Bunda 32,627,500
28 H/W Kilwa 31,717,000
29 H/W Kiteto 30,043,583
30 H/W Meru 29,193,082
31 H/W Simanjiro 28,489,985
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32 H/J Mbeya 27,784,940
33 H/W Nkasi 26,289,600
34 H/W Mvomero 24,502,450
35 H/M Kigoma/Ujiji 22,815,243
36 H/W Magu 22,230,000
37 H/MM wa Babati 19,123,556
38 H/M Shinyanga 17,032,682
39 H/W Karatu 13,116,200
40 H/MM wa Korogwe 12,467,535
41 H/W Monduli 10,658,010
42 H/W Maswa 10,334,777
43 H/W Nachingwea 10,113,244
44 H/W Tarime 9,420,000
45 H/W Nzega 9,256,000
46 H/W Kibondo 8,990,000
47 H/W Mbeya 8,392,000
48 H/M Songea 7,861,050
49 H/Jiji Mwanza 6,843,692
50 H/W Kisarawe 6,280,000
51 H/W Mbinga 6,100,000
52 H/W Manyoni 5,841,500
53 H/W Karagwe 5,795,000
54 H/W Mpanda 5,785,000
55 H/W Ngorongoro 5,660,000
56 H/M Sumbawanga 5,600,000
57 H/W Mbulu 5,469,198
58 H/W Pangani 4,773,000
59 H/Mji  wa Mpanda 4,495,000
60 H/W Kahama 4,050,000
61 H/W Mkuranga 4,000,000
62 H/W Makete 3,741,578
63 H/W Meatu 3,107,800
64 H/W Geita 3,000,000
65 H/W Serengeti 2,765,000
66 H/W Babati 2,703,918
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67 H/W Tabora 2,450,000
68 H/W Shinyanga 2,290,234
69 H/W Igunga 1,837,766
70 H/Mji  wa Njombe 1,671,716
71 H/W Handeni 1,300,000
72 H/W Sikonge 1,212,000
73 H/W Kishapu 865,000
74 H/W Kongwa 315,500

Jumla 3,367,208,321
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Kiambatisho (xxxii)

Matumizi yasiyokuwa na hati za malipo Sh.1,509,529,810
Na. Halmashauri husika Kiasi (Sh.)
1 H/W  Mbarali 1,030,765,405
2 H/W  Morogoro 131,653,132
3 H/M  Tabora 120,435,500
4 H/W  Kyela 50,760,665
5 H/W  Karagwe 42,230,000
6 H/W  Mafia 20,016,500
7 H/Jiji   Mbeya 16,870,200
8 H/M  Dodoma 15,147,000
9 H/W  Rufiji/Utete 12,216,845
10 H/W  Kibondo 10,967,000
11 H/W  Chamwino 9,584,296
12 H/W  Bukombe 8,860,000
13 H/W  Sumbawanga 8,618,531
14 H/W  Kishapu 7,717,722
15 H/W  Mbeya 5,248,190
16 H/W  Meru 4,896,000
17 H/W  Sikonge 4,100,111
18 H/W  Korogwe 3,338,658
19 H/W  Ileje 2,105,000
20 H/M  Arusha 1,961,800
21 H/W  Chunya 1,620,000
22 H/W  Simanjiro 417,255

Jumla 1,509,529,810
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Kiambatisho(xxxiii)

Madai ya miaka ya nyuma yaliyolipwa mwaka wa fedha 2011/12 
Sh.348,701,810

Na Halmashauri husika Kiasi (Sh.)
1 H/Jiji  Mbeya 59,510,400
2 H/W Magu 25,902,000
3 H/W Chamwino 25,614,930
4 H/W Chunya 21,028,050
5 H/Jiji Mwanza 20,694,598
6 H/W Rungwe 18,641,225
7 H/W Longido 16,600,395
8 H/W Maswa 16,448,698
9 H/W Mbarali 14,256,350
10 H/M Arusha 14,208,000
11 H/Mji  Kibaha 13,314,900
12 H/W Rufiji/Utete 12,578,500
13 H/W Karagwe 11,960,208
14 H/M Sumbawanga 9,700,000
15 H/Mji   Mpanda 8,300,000
16 H/M Shinyanga 8,040,000
17 H/W Shinyanga 7,554,995
18 H/W Bahi 6,388,800
19 H/M Dodoma 6,190,920
20 H/W Mafia 6,024,000
21 H/W Nkasi 5,139,500
22 H/W Sikonge 3,623,400
23 H/W Liwale 3,068,400
24 H/W Lushoto 2,330,000
25 H/W Kibaha 2,191,593
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26 H/W Korogwe 1,804,000
27 H/W Sumbawanga 1,580,280
28 H/W Kongwa 1,422,300
29 H/W Njombe 1,347,900
30 H/M Bukoba 1,115,000
31 H/W Mbulu 1,081,600
32 H/W Bukoba 1,040,868

Jumla 348,701,810
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Kiambatisho (xxxiv)

Halmashauri zenye kesi zinazosubiri maamuzi ya Kisheria Sh.8,698,124,431

Na. Halmashauri Orodha ya Kesi Kiasi ambacho 
kinategemewa 
kulipwa (Sh.)

1. H/W Bariadi · Kesi Na. 19/09 ya tarehe  17/9/10 Sh. 600,000,000
· Kesi Na.14/09  ya tarehe 19/9/2010 Sh. 300,000,000
· Kesi Na. 9/2012 ya tarehe  1/3/2012 Sh. 60,000,000
· Kesi Na. 1/2012 ya tarehe  1/3/2012 Sh.17,177,382

977,177,382

2. H/W Bunda · Kesi ya Madai Na. 9/2005  ya tarehe  18/3/2005 Sh. 
150,000,000

· Kesi ya Madai Na. 9/2005 ya tarehe  20/06/2005 Sh. 
96,000,000

· Kesi ya Ardhi Na. 17/2011 ya tarehe  22/2/2011 Sh. 
1,300,000,000

· Maombi ya Ardhi  Na. 78/2011 ya tarehe  28/09/2011 
Sh. 43,000,000

· Maombi  Na. 70/2010 ya 11/11/2010 Sh. 25,550,000
· Kesi ya Ardhi Na. 02/2012 ya tarehe  08/02/2012 Sh. 

8,000,000
· Kesi ya Madai Na. 6/2010 ya tarehe  9/11/2010 Sh. 

1,652,550,000
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30,000,000

3. H/W 
Chamwino 

· Kesi ya Madai Na.49 of 2009 Sh.393,415,976
· Kesi ya Madai Na.28/2010 (87/2004) Sh.63,750,000
· Kesi ya Madai iliyofunguliwa  na  Kaguo Business 

Enterprises Company Ltd dhidi  ya Halmashauri ya 
Wilaya ya  Chamwino kiasi cha  Sh.756,077,656

· Kesi ya Madai Na.18/2011 inayodai Sh.30,000,000.
· Kesi ya Madai Na.70/2012 iliyofunguliwa kwa kudai  

Sh.10,000,000

756,077,656

4. H/W Igunga Halmashauri ina Madeni yanayotarajiwa kutokana na Kesi 
mbali mbali zilizofunguliwa na usubiri maamuzi ya 
Mahakama kiasi cha Sh. 1,033,120,000 kulingana na Regista 
ya Kesi zilizopo mahakamani.

1,033,120,000

5. H/W Karagwe · Kesi ya Madai Na. 185/2008  ya Sh. 50,000,000
· Kesi ya Madai  Na.06/2006  ya Sh. 15,000,000
· Kesi ya Ardhi Na. 20/08  ya Sh. 14,000,000
· Maombi ya Kesi ya Madai  Na. 132/2008 Sh. 30,000,000
· Maombi ya Kesi ya Madai  Na. 247/2008  ya Sh. 

9,000,000
· Maombi ya Kesi ya Madai  Na. 76/2005 ya Sh. 3,500,000
· Kesi ya Madai Na. 6/2007 ya Sh. 3,588,000
· Maombi ya Kesi  nyinginezo  Na. 149B/2007 ya  Sh. 

599,508,000
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10,000,000
· Maombi  ya Kesi ya Madai Na.124/2006 ya Sh. 

10,000,000
· Maombi  ya Kesi  ya Madai Na. 18/2008 ya Sh. 5,000,000
· Maombi  ya Kesi ya Madai Na. 52/2007 ya Sh. 

25,000,000
· Maombi ya Kesi ya Madai Na. 27/2008 Sh. 10,000,000
· Maombi  ya Kesi ya Madai Na. 105/2009 ya  Sh. 

10,000,000
· Maombi  ya Kesi ya Madai Na. 209/2008 ya Sh. 

15,000,000
· Maombi  ya Kesi ya Madai Na. 105/2009 ya Sh. 

50,000,000
· Kesi ya Madai Na. 10/2009 ya Sh. 100,000,000
· Maombi ya Kesi ya Madai Na. 84/2010 ya Sh. 40,000,000
· Maombi  ya Kesi ya Madai Na. 33/2010 ya  Sh. 

15,000,000
· Maombi  ya Kesi ya Madai yaliyobadilishwa Na. 69/2008 

ya Sh. 5,420,000
· Maombi  ya Kesi ya Madai Na. 199/2011 ya Sh. 

9,000,000
· Kesi ya Ardhi iliyopo Mahakama Kuu Na.3/2011 ya Sh. 

135,000,000
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· Maombi  ya Kesi ya Madai Na. 107/2011 Sh. 10,000,000
· Maombi ya Kesi ya Madai Na. 216/2010 ya Sh. 

10,000,000
· CMA/KAR/2010 Sh. 15,000,000

6. H/W Kondoa · Kesi ya Madai  Na.05  ya mwaka  2009       
     Sh.99,994,000

· Rufaa  Na.17  ya mwaka  2010  ya Sh.120,000,000
· Kesi ya Madai  Na.08 ya mwaka  2002 na 2003 ya   

     Sh.42,000,000
· Kesi ya Madai  Na.03 ya mwaka  2011 Sh.71,938,000

333,932,000

7. H/W Kongwa Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa ilikuwa na Kesi mbali 
mbali za Madai zilizokuwa Mahakamani ambazo ikatokea 
walioishtaki  Halmashauri wakashinda itakuwa ni hatari 
kwa Halmashuri kulipa fidia kiasi cha Sh. 490,010,178

490,010,178

8. H/W Magu · Kesi ya Madai  Na. /2009 Sh. 10,000,000
· Kesi ya Madai  Na.22/2002 Sh. 6,000,000
· Rufaa  Na.17/2011 Sh. 16,200,000
· NaftaelYeyeye& Others  dhidi ya  Halmashauri ya Wilaya 

ya  Magu  Sh. 30,000,000
· Dta Engineering Co.Ltd  dhidi ya   Mwalinha Village na 

Halmashauri Sh. 3,720,000
· Kesi ya Madai  Na.131/2010 ya Sh. 48,000,000
· Kesi ya Madai  Na.08/12 ya Sh. 100,000,000

476,520,000
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· Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Na.7/2009 ya  
Sh. 50,600,000

· CMA /MZ/227/2011  ya Sh. 181,000,000
· Kesi ya Samwel Abel  dhidi ya  Halmashauri ya Wilaya ya 

Magu  Sh. 20,000,000
· Afriline Gt. T Garage  amaidai  Halmashauri ya Wilaya 

ya  Magu   Sh. 11,000,000
9. H/W Mbeya · Rufaa ya Kesi ya Madai Na. 19/2011 ya Sh. 145,000,000

· Rufaa ya Kesi ya Madai Na. 95/2008 ya Sh. 4,500,000
· Rufaa Na. 5/2010 ya Sh. 89,500,000
· Rufaa Na. 53/2012 ya Sh. 22,500,000
· Kesi ya Madai  ya iliyokatiwa Rufaa  Na. 2/202012 ya Sh. 

10,000,000

271,500,000

10. H/W Mbozi · Kesi ya Madai  Na. 27/2010 ya Sh. 10,000,000
· Kesi ya Madai  Na. 78/2011 ya Sh. 40,000,000
· Kesi ya Madai  Na. 71/2010 ya Sh. 27,700,000
· Kesi ya Madai  Na. 19/2011 ya Sh. 40,000,000
· Kesi ya Madai  Na. 17/2011 ya Sh. 40,000,000
· Kesi ya Madai  Na. 51/2011 ya Sh. 25,000,000
· Kesi ya Madai  Na. 57/2010 ya Sh. 3,000,000
· CMY/MBY/6/2011 Shs. 7,285,600

192,985,600

11. H/M Morogoro Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro in kesi sita  (6)  
zinazohusiana na madai  ambazo zinasubiri maamuzi ya 

429,124,000
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Mahakama  zenye jumla ya Sh.429,124,000 .
· Kesi ya Madai  Na. 9/2009 ya tarehe  9/6/2009 Sh. 

50,000,000
· Kesi ya Madai Na. 3/2012 of 17/2/2012 ya Sh. 

40,124,000
· Maombi ya Kesi ya Madai Na. 26/2007 ya tarehe  

8/12/2011  ya Sh. 25,000,000
· Maombi ya Kesi ya Madai Na. 55/2011 ya tarehe  

24/2/2011 ya  Sh. 10,000,000
· Kesi ya Madai  Na. 122/2011 ya  tarehe 30/12/2011 ya 

Sh. 4,000,000
· Kesi ya Madai  Na. 337/2009  ya tarehe  18/12/2009 ya 

Sh. 300,000,000
12. H/W Mpanda · Kesi ya Madai  Na.6 ya mwaka  2012 ya Sh. 98,670,000

· Kesi ya Madai  Na.3  ya mwaka  2012 ya Sh.19,557,666
118,227,666

13. H/W 
Mpwapwa 

Kesi ya Madai  Na.6  ya Sh.53,000,000 53,000,000

14. H/WMusoma · Kesi ya Madai  Na. 51/2003 ya Sh. 7,500,000
· Kesi ya Madai  Na. 28/2010  ya Sh. 500,000,000

507,500,000

15. H/W Rorya · Kesi ya Madai  Na. 8 ya mwaka  2010 Sh. 25,223,640
· Kesi ya Madai  Na. 3  ya mwaka  2011 Sh. 19,821,309.05

45,044,949

16. H/W 
Sengerema 

· Maombi ya Kesi ya Madai 15 ya mwaka  2008 ya  
Sh.600,000,000

656,047,000



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        367
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

· Kesi ya Madai  Na.06/2010 ya Sh.20,047,200
· Kesi ya Madai  Na.37/2011 ya Sh.36, 000,000

17. H/M 
Shinyanga 

Kesi ya Madai  Na. 15 of 2010 ya Sh. 30,000,000 30,000,000

18. H/W Tarime · Kesi ya Madai  Na. 78/2009  ya Sh.17,000,000
· Kesi ya Madai  Na. 6/2011 ya Sh.50,000,000
· Kesi ya Madai  Na. 8/2011 ya Sh. 8,800,000

75,800,000

Jumla 8,698,124,431
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Kiambatisho (xxxv)

Utekelezaji wa Kilimo Kwanza
Na. Halmashauri 

husika  
Udhaifu uliobainika 

1. H/W 
Bukombe 

Kutofikiwa kwa malengo ya Kilimo Kwanza
· Katika kupitia Sera za Kilimo Kwanza katika Halmashauraarifa ya 

utekelezaji kwa mwaka wa fedha 2011/2012 imebainika kuwa, 
Halmashauri imeshindwa kufikia malengo waliyojiwekea kwa kuongeza 
idadi ya matrekta, kati ya matrekta 79 yaliyopangwa kununuliwa, ni 
matrekta 22 tu ndiyo yaliyonunuliwa. 

· Halmashauri kwa kupitia makapuni yaliyochaguliwa kusambaza mbegu 
za pamba kwa Wakulima ilishindwa kutekeleza lengo hilo kwani kati ya 
Tani 1,400 za mbegu ya Pamba zilizopangwa kusambazwa, ni Tani 408 
tu ndizo zilizosambazwa.

2. H/W Chunya · Regista ya Wanufaikaji wa Pembejeo za Kilimo halikutayarishwa 
ipasavyo.
Katika kufanya uchunguza regista ya wanajamii ambao walitakiwa 
kunufaika wa Pembejeo za Kilimo imebainika kwamba, ingawaje Kamati 
ya Vocha za Pembejeo ya Halmashauri ilikuwa na orodha ya wanajamii 
ambao walikuwa wanapaswa kunufaika na Pembejeo za kilimo lakini 
hapakuwa na namba za kuwatambua kwa kila mmoja wao. Kamati ya 
Halmashauri ya Vocha za pembejeo ilishughulikia taarifa walizopokea 
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kutoka kwa wakala wa kusambaza pembejeo za kilimo. Kutokana hali 
kama hii imekuwa vigumu kufanya usuluishi wa Pembejeo za kilimo 
ziligawiwa kwa jamii iliyonufaika kwa kupata vocha hizo kutokana na 
kukosekana ya Taarifa ya usambazaji.

· Pembejeo za klimo zilizogawiwa kwa wakulima (Vijiji) bila 
kuzingatioa mahitaji halisi.

Katika mwaka wa fedha 2011/2012, Halmashauri iliweza kusambaza 
Pembejeo za kilimo katika vijiji mbali mbsli ns ilidhibitika wakati wa 
kuvitembelea Vijiji husika kuanzia tarehe 15.8.2012 hadi 18.8.2012 kuwa 
Pembejeo zote zilisambazwa.  Hata hivyo, wakati wa ukaguzi ilibainika 
kuwa kiasi kikubwa za Mbolea ya Minjingu ilikuwa kimebaki Stoo katika 
Vijiji vya Udinde na Kampala bila kununuliwa na Wakulima.  Mahojiano 
yaliyofanyika na Wakala wa kijiji cha Kapalala na Afisa Mtendaji wa Kijiji 
cha Udinde imebainika kuwa kati ya magunia 41 ya mbolea ya minjingu 
iliyopelekwa katika kijiji,ni magunia 8 tu ndiyo yaliyouzwa kwa Wakulima. 
Sababu zilizotolewa ni kwamba kulingana na hali ya hewa na aina ya
udongo wa eneo hilo , aina ya mbolea ya Minjingu siyo inayopewa 
kipaumbele.
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3. H/W Handeni · Vocha za Pembejeo za kilimo ambazo hazikutumika Sh.125,186,500 
na hasara ya Vocha za Pembejeo za Kilimo Sh. 5, 650,000

Katika mwaka husika, Halmashauri ilipokea Vocha za pemebejeo za kilimo 
zenye thamani ya Sh. 565,000,000 lakini kati ya vocha hizo, vocha zenye 
thamani ya Sh.5,650,000 zilipotea mikononi mwa Afisa Ugani tarehe 
07.03.2012  ambazo ni sawa n 10% ya vocha zilizopokelewa na vocha zenye 
thamani ya Sh.125,186,500 hazikutumika kama ilivyokusudiwa.
· Vocha za pembejeo za kilimo zilizoghushiwa na Mawakala Sh. 

11,300,000
Wakala wa Halmashauri ambaye alihusika kusambaza vocha za pembejeo 
za kilimo katika Kata za Kwalungu, Kwasunga, Kwankoje na Mkata katika 
tarehe 4/04/2012 alishirikiana na Wakulima katika kusaini vocha bila 
kuwapatia vocha hizo. Hayo yametendeka katika kijiji cha Mkata Mashariki 
ambapo vocha 200 zenye thamani ya Sh.11,300,000 zilihusishwa. 
Halmashauri imefungua kesi Mahakama ya Wilaya tarehe  16/05/2012, na 
Mtumishi mmoja wa  alifikishwa Mahakamani .

4. H/W Kilwa Vocha za ruzuku ya mbolea na mbegu zenye thamani ya Sh. 66,786,000 
hazikutumika.
Katika mwaka wa fedha 2011/2012, Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa 
ilipokea kutoka Serikalini ruzuku ya Vocha za Pembejeo za kilimo ambazo 
ni mbolea na mbegu lakini Vocha za ruzuku zenye thamani ya  Shs. 
66,786,000 hazikutumika.
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5. H/W Kyela · Mapungufu yaliyobainika wakati wa kuomba,kupata idadi ya 
Mawakala na uteuzi wa Mawakala hao wa kusambaza Pembejeo za 
kilimo.

Katika mwaka husika 2011/2012, Halmashauri ilitoa tangazo kwa ajili ya 
kusambaza Pembejeo za Kilimo kwenye Vijiji. Hata hivya , katika kupitia 
taratibu za Zabuni na baadhi ya nyaraka zinahusu Zabuni, zimebainika 
mapungufu mbali mbali ikiwa  ni kinyume na Agizo la Serikali Na. EA 
13/500/01 lililotolewa na  Wizara ya  Kilimo, Chakula na Ushirika . 
Mapungufu yaliyobainika ni kama yafuatayo:
ü Tarehe ya mwisho ya kuwasilisha mombi haikuonyeshwa katika 

tangazo.
ü Ada ya maombi haikuainishwa katika tangazo lililotolewa.
ü Orodha ya Waombaji ilitayarishwa na Halmashauri ilikuwa 23 lakini 

waliochaguliwa walikuwa 25.
ü Mawakala wenye  waliotimiza vigezo vichache ndiyo waliochaguliwa 

na kuacha wenye sifa za kutosha. 
ü Uwezo wa Mawakala ulikuwa na mashaka kwani imeshindikana kujua 
uwezo wa Mawakala walioidhinishwa kwa sababu Wakala mmoja tu 
ndiye aliyeonyesha taarifa zake za benki. 

· Ruzuku ya Pembejeo za kilimo zimepelekwa  pungufu kwa Sh.  
534,988,000

Katika mwaka 2011/2012, kiwango cha vocha za pembejeo za kilimo zenye 
thamani ya Sh. 2,982,468,000 zilipangwa kusambazwa kulingana mpango 
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kazi. Hata hivyo baada ya kupitia nyaraka mbali mbali imebainika kwamba 
Vocha zilizopelekwa katika Halmashauri zilikuwa na dhamani ya  
Sh.2,447,480,000  na kupelekea vocha za thamani ya Sh. Kutopelekwa 
katika Halmashauri husika .

Vocha za pembejeo ambazo hazikutumika na Vijiji na kurudishwa 
OWM- TAMISEMI  Sh. 56,936,000
Wakati wa ukaguzi wa mwaka 2011/2012 , nimebaini kuwa baadhi ya Vocha 
ambazo zilipelekwa katila Vijiji hazikurejeshwa katika Ofisi ya Mkoa kiasi 
cha Sh. 56,936,000.
· Vocha za Pembejeo zilizoharibika zimerejeshwa Ofisi ya Mkoa Sh. 

8,400,000
Katika Kufanya ukaguzi wa Vocha za pembejeo za kilimo zilizopelekwa 
katika Halmashauri katika mwaka husika imebainika kuwa vocha zenye 
thamani ya Sh. 8,400,000 zimerejeshwa katika Ofisi ya Mkoa kwa sababu 
vocha hizo zililiwa na mchwa .
Ucheleweshaji wa usambazaji wa Vocha kutoka katika Halmashauri 
kwenda katika Vijiji. 
Mwongozo Na. AE 13/500/01 iliyotolewa na Wizara ya  Kilimo, Chakula na 
Ushirika inasema kuwa mara vocha zinapofika katika Halmashauri kutoka 
katika Ofisi ya Mkoa zinatakiwa ziwe zimesambazwa katika viji husika 
ndani ya siku 3 tu. Kinyume na utaratibu huo imebainika kwamba Vocha 
zilizopokelewa na Halmashauri zimekaa bila kusambazwa kwa zaidi ya 
miezi 3 .  Ukaguzi umebaini kuwa vocha zilitolewa kutoka katika Ofisi ya 
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RAS mnamo tarehe 02/02/2012 na zilitolewa kutoka katika Halmashauri 
tarehe 30/05/2012. Ucheleweshaji wa muda mrefu wa kusambaza Vocha 
katika Vijiji unachelewesha Vijiji kufikia malengo waliyokusudiwa. 
Wakulima hawataweza kutotumia pembejeo hizo  kwa kwa vile wanaweza  
kupishana na msimu wa mvua. 

6. H/W Liwale (i) Ucheleweshaji wa Pembejeo za kilimo ( Mbolea ya kupandia kilo 3291) 
na haijathibitika kuwa kiasi hicho cha mbolea kimerejeshwa katika 
Wizara ya Kilimo Sh. 159,790,000
Katika mwaka 2010/2011, Halmashauri ya Wilaya ya Liwale 
imecheleweshewa kutolewa kwa Ruzuku ya Mbolea ya kupandia kwa kupitia 
Mpango wa Kilimo Kwanza. Nimebaini kuwa kiasi cha Vocha 3291 
zilirudishwa na Afisa Kilimo wa Wilaya kwa barua yenye 
Kumb.Na.LWL/DC/A.30/6/36 ya tarehe 10/07/2012 kwa Wizara husika. 
Hata hivyo, katika ukaguzi nimeshindwa kuthibitisha kuwa Vocha hizo 
zilipokelewa na Wizara kwa vile hapakuwa Stakabadhi ya kukiri mapokezi. 

7. H/Jiji Mbeya · Uteuaji ambao siyo sahihi wa Mawakala wa Vocha za Pembejeo 
Wakati wa ukaguzi wa utekelezaji wa Sera ya Kilimo kwanza, nimebaini 
kwamba kumekuwa mapungufu mbali mbali katika uteuzi wa Mawakala wa 
kusambaza Pembejeo za kilimo kinyume na Mwongozo  Na. AE 13/500/01 
uliotolewa na Wizara ya  Kilimo, Chakula na Ushirika . Mapungufu 
yafuatayo yalibainika kama yalivyobainika hapo chini:

· Halikutolewa Tangazo kwa ajili ya usambazaji wa Pembejeo za 
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Kilimo. 
· Orodha ya Mawakala walioomba kusambaza Pembejeo 

haikutayarishwa 
· Maombi ya kusambazwa Pembejeo hayakupelekwa katika Kamati ya 

Pembejeo ya Wilaya.
· Taarifa ya Tathimini iliyofanyika kwa wale  Mawakala walioomba 

haikuwasilishwa Ukaguzi kwa uhakiki 
· Mikataba ya Mawakala wote waliopata kazi ya kusambaza Pembejeo 

haikuwasilishwa ukaguzi kwa uhakiki.
· Kwa kuongezea,imebainika kuwa Wakala mmoja ameweza 

kusambaza Pembejeo kwa Kata zaidi ya moja kinyume na taratibu; 
Vijiji vilivyochaguliwa vinatakiwa vile na ingalau Mawakala wawili  

· Kuchelewa na kupokelewa kwa Vocha za Ruzuku ya  Pembejeo ya 
Kilimo pungufu 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza lilitengewa Vocha 34,164 za Pembejeo 
zenye thamani ya Sh. 774,384,000 (Vocha 11,388 -mbegu bora, Vocha 
11,388- Mbolea ya kupandia  na Vocha  11,388 Mbolea ya kukuzia ) 
Vocha hizo za Ruzuku ya Pembejeo ya Kilimo zilitakiwa kupokelewa na 
Halmashauri mwezi Novemba, 2011 kipindi ambacho Wakulima 
walikuwa wanalima .  Hata hivyo, Halmashauri zilipokea kiasi cha Vocha 
11,388 tu zenye thamani ya Sh. 227,760,000  katika mwezi Februari, 
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2012  na Vocha 22,776 zenye thamani ya Sh.546,624,000 ambazo ni 
sawana 67% ya kiasi kilichotegemewa hazikupokelewa kabisa.

8. H/W 
Morogoro 

Kufikiwa kwa malengo ya Kilimo kwanza `
Katika mwaka husika Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro ilitoa huduma ya 
Kata 24 zenye Vijiji 102 kwa kutumia Mawakala wa kusambaza Pembejeo 
za Kilimo ambao waliteuliwa katika mwaka wa fedha 2011/2012.
Halmashauri ilipokea Vocha 76,500 zenye thamani ya              Sh. 
1,565,750,000, kati ya hizo,Vocha 74,722 zenye thamani ya  Shs. 
1,526,794,500 zilitumika katika utekelezaji wa shughuli za kilimo katika 
Vijiji mbali mbali na kubakiwa na bakaa ya Vocha 1778 . Kati ya Vocha 
zilizobakia ,Vocha  1765 zenye thamani ya  Sh. 38,674,500 hazikutumika na 
Vocha  13 zenye thamani ya  Sh. 281,000 ziliharibiwa.

9. H/M 
Morogoro 

Kufikiwa kwa malengo ya Kilimo kwanza
Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro ilipokea  Vocha  60,000 zenye 
thamani ya   Sh. 1,294,140,000, kati ya Vocha hizo, Vocha 37,423 zenye 
thamani ya  Shs. 784,862,000 zilitumika na Vocha 107 zenye thamani  ya 
Sh. 2,232,500 ziliharibika  na Vocha  22,470 zenye thamani ya  Sh. 
497,765.5 zilirejeshwa kwa Katibu Mkuu , Wazara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika  kwa barua yenye Kumb. Na.MAL/MMC-81/301 ya tarehe 
11/7/2012.



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        376
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

10. H/W Moshi Matokeo ya Pembejeo za Kilimo kwa Wakulima na Halmashauri 
Halmashauri ilipokea Vocha za Pembejeo za Kilimo 23,615 kutoka kwa Afisa 
Tawala wa Mkoa wa Kilimanjaro kwa ajili ya kusambasa katika  Ofisi za 
Kamati za Vijiji ambazo zilitakiwa kusambazwa Vocha hizo kwa Wakulima 
Vijijini.Hata hivyo, mapungufu yafuatayo yalibainika wakati wa ukaguzi;
· Mawakala 15 tu ndiyo waliohusika  kusambaza vocha katika Vijiji  145  

ambapo ni kinyume na Mwongozo uliotolewa na Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Ushirika  kuwa kila kijiji kunatakiwa kuwe na Mawakala 
angalau wawili wa kusambaza Pembejeo.

· Hapakuwa na maelezo yaliyowazi kuwa Wanakijiji watakuwa na   
Mawakala wao kwa kusambaza Pembejeo za Kilimo.

· Kiasi cha fedha ambacho Wakulima wanatakiwa kuchangia kwa Ajili ya 
Pembejeo za Kilimo ziliwasilishwa moja kwa moja kwenye Maduka ya 
Mawakala wakati wa kuchukua Vocha za Pembejeo.

· Pembejeo za Kilimo zilitolewa kwa Wakulima kinyume na Mwongozo 
uliotolewa na Wizara kwani Wakulima walikuwa wanawashawishi 
Mawakala kuwapa vocha za Pembejeo za Kilimo kulingana na mahitaji 
yao. Kwa mfano Mkulima anatakiwa kuchukua mbegu, na mbolea wa 
kukuzia mazao kama ilivyoainishwa katika Vocha lakini baadhi ya 
wakulima huamua kuchukua maguni matatu ya mbolea ya kukuzia kwa 
Vocha.

· Wakala mmoja ambaye ni Harsho Trading Co. Ltd hajalipwa kiasi cha 
Sh. 11,433,500 baada ya kusambaza Pembejeo za Kilimo kwa Wakulima. 
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· Kiasi ambacho Wakulima wanachangia kwa kwa ajili ya gharama ya 
mahindi na vocha za mbolea ni kubwa ikilinganishwa na mchango wa 
Serikali kwa kiasi cha Sh.44,000. Hii inamainisha kwamba Serikali 
haiwatilii maanani Wakulima ambao ni hawana uwezo kabisa.

· Hakuna usuluishi wa Benki unaofanywa Afisa Kilimo wa Halmashauri 
kama mwongozo wa Wizara unavyoelekeza kwa ajili ya fedha ambazo 
zilikusanywa na Mawakala na kupelekwa Benki ya NMB na Mawakala 
katika mwaka husika. 

11. H/W Musoma · Vitabu vya Vocha za Pembejeoza Kilimo havikuwasilishwa 
wakatiUkaguzi
Ukaguziwavocha za pembejeo za kilimo zilizotolewa na Halmashauri 
kwenda vijijiniulibaini kuwa, vishina vya vocha za pembejeo za kilimo 
zifuatazo hazikupokelewa na Halmashauri kutoka Vijijini kwa ajili ya 
Ukaguzi kwa mujibu wa matakwaya muongozo wenye Kumb. 
no.AE.13/500/01 ya tarehe 18Oktoba 2011 uliotolea na Wizara 
yaKilimoChakulanaUshirikaambao unataka vitabu za vocha za 
pembejeo za kilimo zilizo tumika ziwasilishwe kwa ukaguzi ifikapo 
mwisho wa mwaka wa fedha: Vocha hizo pamoja na:

Ø Mbolea (DAP); vishina 744vyenye thamani ya Sh.22,320,000
Ø Mbolea (urea); Vishina 696 vyenye thamani ya Sh.15,312,000
Ø Mbegu mahindi(Chotara); Vishina 186vyenyethamani ya 
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Sh.3,720,000
Ø Mbegu za Mahindi(OPV); Vishina 398vyenye thamani ya 

Sh.3,980,000

· Ukosefu waSeminakwa Halmashauriza Viijiji na Kamati za Vijiji za 
Pembejeo za Kilimo
Wizara ya Kilimo, Chakula naUshirika, imetoamuuongozo wenye Kumb 
Na.AE.13/500/01ya tarehe 18 Oktoba 2011 ikiwaaagizaMakatibu 
Tawala wa Mikoa kuendeshaseminakwenye Halmashauri za 
VijijinaKamati zaPembejeo za Vijijijuu ya njia sahihizauratibuwa 
vitabu vya vochaza pembejeo.Hata hivyo,wakati zoezi la ukaguziwa 
pembejeo za Kilimo nilibainikwamba hakuna
ushahidi unaoonyesha kuwasemina zilifanyika kwa ajili ya kuwapatia 
Ujuzi na ufahamujuu ya utekelezaji sahihi wa miradi ilikusudiwa.

· Kucheleweshwa kwa Usambazaji waVocha za pembejeo za Kilimo 
Vijijini
Ukaguziwa Vocha za pembejeo za Kilimo ziliyotolewa na Halmashauri 
kwenda vijijini,nimebaini  kwambazoezi la usambazajiilianza tarehe 17 
Februari 2012ambayo inamaanisha kuwa ni siku 17kuanzia tarehe
ambayo Halmashauri ilipokeavochakutokaKatibu Tawala wa Mkoa-Mara 
(1/2/2012), kinyume na matakwa ya mkakati wa utekelezaji wa Vocha 
za pembejeo za Kilimo wa 2011/2012ukurasa na 3(vii)ambayo 
yanahitaka Halmashauri kusambaza Vocha za pembejeo za Kilimo
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kwendavijijinindani ya sikutatubaada ya kuzipokea kutoka kwa 
KatibuTawala wa Mkoa.

· Fedha ambazo hazikutolewana Wizara yaKilimo, 
ChakulanaUshirikakwa ajili yaUsimamiziwavochaPembejeo za 
Kilimokatika Halmashauri.
Wakati waukaguzi wa Vocha za pembejeo za Kilimo,nimebaini 
kwambahakuna fedha ziliyotolewanaWizara yaKilimo,Chakula na 
Ushirikakwenda Halmashaurikwa ajili ya usimamizinautekelezaji wa
zoezi la pembejeo za Kilimo katika Halmashauri kinyume na Ibara ya 
6Uk wa3 wa mkakati wa utekelezaji wa Vocha za pembejeo za Kilimo 
ambayo inaitakaWizara husika kutoa fedha ile ziweze kuwezesha 
utekelezaji  wazoezi la Vocha za pembejeo za Kilimo.

· Kutowasilishwa kwa taarifa za robo mwakaza Zoezi la Vocha za 
pembejeo za Kilimo
Katika zoezi la Ukaguzi wa pembejeo za kilimo,nimebaini 
kwambahakunataarifaza robo mwakazinazo andaliwa na kamati yoyote
katika kila hatua nakuonyeshautekelezaji wazoezi la pembejeo za 
kilimo na kuwasilisha kwenye Kata,Wilaya,Mkoa naWizarakinyume
Ibara Na 5 Uk wa 2 ya mkakati wa utekelezaji wa Vocha za pembejeo 
za Kilimo
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· Bajati isiyo toshelezakatikaidara ya Kilimo
Nguzoya pili ya utekelezaji wa Mkakati waKilimo Kwanzaunazitaka 
halmashauri kutenga10% ya jumla ya bajeti ya Halmashauri kwa kila 
mwaka kwa ajili ya uendeshaji wa  Idara ya kilimoili 
kuwezeshashughuli zaKilimoKwanza.Hata hivyo,wakati wa ukaguzi 
nilibaini kuwaIdaraya Kilimoilitengewa kiasi cha Sh.212, 
552,443ambayonisawa na1% ya jumla ya bajetiyaHalmashauri 
yaSh.21,742,531,621kwamwaka wa fedha2011/2012.

· Kutokutengwa kwa ardhi kwa ajili ya Uzalishaji wa mazao ya 
Biashara na Uwekezaji, katika Mto Mara, Peninsula ya 
Bugwemanabonde la Sugutikamayaliyopendekezwana Baraza
Nguzoya tano ya utekelezaji wa Mkakati waKilimo Kwanza unazitaka 
Halmashauri kutengaArdhikwa ajili ya uwekezaji, uzalishaji  nabiashara 
ambapomapendekezo yanapaswakuthibitiswa nangazi mbalimbali za
Halmashauri kuanziavijiji,kata nawilaya.Hata hivyo,wakati wa 
ukaguziilibainika kwamba hakuna jitihadazilizo fanyikakatika kutenga
maeneo yaliopendekezwa kwa ajili ya uwekezaji. 
Aidha,hakunamapendekezo yaliotolewa ili yathibitishwe na ngazi 
mbalimbali za halmashauri kuanzia Vijiji, Katana Wilaya kwa ajili ya 
utekelezaji
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· Kutokujengwa kwa Kiwanda kidogo katika Kijiji cha Muhoji kwa ajili 
ya kukusanya maziwa kutoka kwa wafugaji
Nguzo ya 7 ya mkakati wa utekelezaji wa Kilimo Kwanza unazitaka 
halmashauri kujenga viwanda vidogo vidogo kwa ajili ya wazalishaji wa 
bidhaa za kilimo. Halmashauri iliyopanga kujenga kiwanda ndogo
katika Kijiji cha Muhoji kwa ajili ya kukusanya maziwa kutoka kwa 
wafugaji wenye idadi kubwa ya mifugo. Hata hivyo,wakati wa ukaguzi
nilibaini kuwa hakuna kiwanda kilichojengwa na Halmashauri

12 H/W 
Mvomero 

Utekelezwaji wa malengo ya Kilimo kwanza
Mapitio ya wawajibikaji mbalimbali kuhusiana na  vocha za ruzuku za 
pembejeo za kilimo katika mpango wa kilimo kwanza yameonyesha 
kwamba, halmashauri ya wilaya ya Mvomero ilipokea vocha 90,000 zenye 
thamani y ash 1,821,000,000.Kati ya hizo vocha 81,132 tu zenye thamani y 
ash.1,659,161,000 zilitumika wakati vocha 5,883 zenye thamani ya sh. 
120,889,000 hazikutumika kwa sababu ziliharibika, na zilizoosalia 
zilirudishwa ofisi ya katibu wa wizara ya kilimo, chakula na ushirika kupitia 
katibu tawala mkoa wa Morogoro

13. H/W 
Ngorongoro 

Kutohakikiwa kwa matumizi ya vocha za pembejeo za kilimo Shs. 
4,364,000

Ukaguzi kwa mwaka husika katika udhibiti wa ndani juu ya taarifa za 
vocha za pembejeo za kilimo na uwajibikaji umeonyesha mapungufu 
yafuatayo:

ü Usambazwaji na matumizi ya vocha za pembejeo za kilimo zenye 
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thamani ya sh.4,364,000 hayakuwasiliishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
ü Msimu wa kilimo katika wilaya ya Ngorongoro unaanza mweziwa kumi 

na kuishia mwezi wa kumi na mbili,Hata hivyo ukaguzi uligunndua vocha 
hizo hizo zenye thamani ya sh. 4,364,000 zilipokelewa mwezi wa pili 
mwaka 2012 zikiwa zimecheleweshwa kwa muda wa miezi miwili na 
kupelekea kukataliwa na wakulima  

14. H/W Same Vocha za ruzuku za DAP, Mbolea chumvi chumvi, Mbegu  za mahindi na 
mpunga hazikutumika Shs.335, 376,000
Katika msimu wa kilimo kwa mwaka 2011/2012 Halmashauri ya wilaya ya 
SAME ilipokea ruzuku ya vocha  zenye thamani ya 952,432,000, hata hivyo 
imebainika kuwa vocha 14,872 zenye thamani ya sh.335,376,000 au 35% 
hazikuwa zimetumika 

15. H/W 
Serengeti 

· Bajeti finyu  kwa uendeshaji shughuli za kilimo katika halmashauri
Mhimili wa pili wa mkakati wa utekelezaji Kilimo kwanza unataka 
halmashauri ketenga 10% ya  jumla ya bajeti ya halmashauri kila mwaka 
kwa ajili ya uendeshaji idara ya kilimo ili kuwezesha shughuli za kilimo 
kwanza. Wakati wa ukaguzi nimebaini kuwa, halmashauri ilitenga 
sh.506,531,000 ambayo ni sawa na 3.5% ya bajeti yote ya halmashauri 
ambayo ni 14,455,790,000
· Kutoandaliwa kwa semina  kwa wakulima na wafugaji
Wakati wa  ukaguzi wa utekelezaji wa mkakati wa kilimo kwanza, 
nimebaini kuwa  hakuna ushahidi wa kuthibitisha kama semina zifuatazo 
zilifanyika  kama ilivyoonyeshwa katika taarifa ya utekelezaji wa kilimo 
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kwanza iliyoandaliwa na halmashauri:
ü Matumizi ya maji katika shughuli za kilimo kwa moja ya vikundi vya 

kijiji cha Bugerera
ü Elimu ya jinsi ya kurejista  vyama vinavyojihusisha na ufugaji katika 

kata za Issenye, Natta naKyambashi.
ü Elimu ya jinsi ya ugawaji wa eneo kwa lengo la kufugia ng’ombe na 

wanyama wa wafugwao katika vijiji vitatu vya masarangu,Kenyana na 
Issenye;

· Kutoandaliwa kwa mpango mkakati wa kila mwaka kutekeleza 
mihimili kumi ya kilimo kwanza

Wakati wa ukaguzi wa mkakati wa utekelezaji kilimo kwanza, imebainika 
kwamba hakukuwa na mpango mkakati wa kila mwaka kutekeleza mihimili 
kumi ya kilimo kwanza ulioandaliwa na halmashauri.
· Ucheleweshaji katika kusambaza vitabu vya vocha za pembejeo kwa 

wanakijiji
Katika ukaguzi wa pembejeo za wakulima,vitabu vya vocha vilivyotolewa 
na halmashauri kwa vijiji, imebainika kwamba shughuli ya usambazaji 
ilianza tarehe 5/3/2012 inamaanisha siku 24 kuanzia tarehe ambayo 
halmashauri ilipokea vitabu vya vocha za pembejeo kutoka katibu tawala 
mkoa wa Mara.Hii ni kinyume na mkakati wa utekelezaji wa vocha za 
pembejeo za kilimo wa mwaka 2011/12 katika ukurasa nambari 3(vii) 
ambao unaitaka halmashauri kusambaza vitabu vya vocha za pembejeo za 
wakulima kwa vijiji ndani ya siku baada ya kupokea toka kwa katibu tawala 
mkoa.
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16. H/W Songea Usambazwaji wa vocha za pembejeo za kilimo 3,891 ambao 
haukuidhinishwa
Ukaguzi wa vocha za pembejeo za kilimo ulibaini kwamba jumla ya vocha 
3,891 ambazo zilitolewa na ofisi ya DALDO kwa ajili ya kusambazwa kwa 
ofisi za umma na binafsi ndani ya manispaa ya Songea, hata hivyo 
mapungufu yafuatayo yalibainika wakati wa usambazaji :
-Kinyume na waraka wa serikali wenye kumbukumbu nambari AE/ 
13/500/01 wa tarehe 18/10/2011  unaotaka kwamba, pamoja na mambo 
mengine ;Kijiji kupuuza uundwaji wa  kamati za vocha ambazo zitawajibika 
kutambua watakaofaidika na vocha ili pembejeo za kilimo ziweze 
kusambazwa na kutumika ipasavyo na pia vocha kusambazwa katika 
maeneo lengwa, Manispaa ilisambaza vocha kwa maofisa mbalimbali 
waliopo  ndani ya halmashauri ya manispaa ya Songea na sio ndani ya eneo 
la utawala.
-Vocha nyingi zilizotolewa na ofisi ya DALDO ( H/W Songea) kwa maofisa 
mbalimbali hazikuidhinishwa na mpokeaji

17. H/M Songea Vocha 2 za pembejeo za kilimo hazikusambazwa
Mapitio ya vitabu vya stoo na hati za kutolea vitu  za vocha za pembejeo za 
kilimo zilionyesha kuwa vocha 2 (1 ya mbegu bora za mahindi na nyingine 
ya mbolea ya kupandia) hazikusambazwa hadi mwisho wa mwaka wa fedha 
2011/2012.Halmashauri ilipokea jumla ya vocha 63,288( mbegu bora za 
mahindi 21,033, Mpunga 60, Mbolea ya kupandia 21,095 na mbolea ya  stop 
dressing  21,096) na ilisambaza jumla ya vocha 63,284(mbegu bora za 
mahindi 21,033, Mpunga 60, Mbolea ya kupandia 21,095 na mbolea ya  stop 
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dressing  21,096)  na kuacha hati 2  bila kusambazwa kama 
ilivyochanganuliwa hapo juu

18. H/W Tarime · Kutowasilishwa kwa taarifa ya utekelezaji wa pembejeo za kilimo
Mkakati ya utekelezaji wa vocha za pembejeo za kilimo ukurasa nambari 
xiii kipengele nambari 16  kinaitaka kamati ya wilaya ya vocha za 
pembejeo za kilimo kuandaa taarifa inayoeleza kwa kina mfumo mzima wa 
utekelezaji wa kazi za vocha za pembejeo za kilimo unaotumika katika 
kata na vijiji na kuiwasilisha taarifa hiyo katika kamati ya mkoa ya vocha 
za pembejeo za kilimo.Hata hivyo wakati wa ukaguzi hakuna ushahidi wa 
taarifa yeyote iliyotayarishwa na kamati ya wilaya ya vocha za pembejeo 
za kilimo na kuwasilishwa katika kamati ya mkoa ya vocha za pembejeo za 
kilimo.
· Kutokuwepo kwa uandaaji wa semina kwa wanakijiji
Mkakati ya utekelezaji wa vocha za pembejeo za kilimo ukurasa nambari 
xii kipengele nambari 9  kinaitaka kamati ya wilaya ya vocha za pembejeo 
za kilimo kuandaa semina kwa ngazi za chini za serikali na kamati ya kijiji 
ya vocha za pembejeo za kilimo ili kuwapa elimu juu ya utekelezaji sahihi 
wa kazi za vocha za pembejeo za kilimo. Hata hivyo  katika ukaguzi hakuna 
ushahidi ulioonyesha kwamba kamati ya wilaya ya vocha za pembejeo za 
kilimo iliandaa semina hizo kwa wanakijiji kama ilivyoainishwa katika  
sheria iliyotajwa hapo juu.
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Kiambatisho (xxxvi)

Ufanisi waKitengo chaUsimamizi wa Manunuzi(PMU)
Na. Jina la 

Halmashauri
Matokeo ya ukaguzi Kiasi 

kilichohusika 
(Sh.)

1. H/W Bariadi Kutokuwasilisha nakala za maamuzi ya bodi ya 
zabuni kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa fedha 
za Serikali kinyume na kanuni ya 96 (2) ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma za mwaka 2005.

2. H/W Kahama Masurufu yaliyotolewa kwa maafisa mbalimbali 
kwa ajili ya manunuzi ya bidhaa na huduma 
kinyume agizo la 69 (1) la Memoranda ya Fedha 
za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

4,550,000  

3. H/W Kahama Kutokuwasilisha nakala za mikataba yote katika 
ofisi za mkoa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
fedha za Serikali ndani ya siku thelasini (30) 
tokea mikataba iliposainiwa kinyume na kanuni 
ya 116 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
mwaka 2005.

4. H/W Karatu Manunuzi yaliyofanywa kupitia masurufu kinyume 
na agizo 69 (1) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

7,400,000
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Ada za uwakili na ushauri zilizolipwa kwa 
mawakili mbalimbali bila makubaliano ya 
kimkataba kati yao na Halmashauri walipokuwa 
wakisimamia kesi za Halmashauri.

9,360,000

5. H/W 
Kilombero 

Taarifa za manunuzi za robo mwaka na ile ya 
mwaka zisizoendana na bajeti.
Manunuzi yaliyofanywa kupitia masurufu kinyume 
na agizo 69 (1) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

14,509,100

Ujenzi wa wodi ya wazazi katika zahanati ya 
Chita ambao haukuwa umeoneshwa katika 
mpango wa manunuzi wa Halmashuri kinyume na 
Kifungu cha 45(b) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma (2004) na Kanuni 46(9) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya 2005.

110,720,700

6. H/W Kiteto Bodi ya zabuni kukataa mapendekezo ya timu ya 
tathimini yaliyohusu utoaji wa zabuni kwa 
wakandarasi watatu (3). Hata hivyo, hakuna 
sababu zilizotolewa na badala yake gharama ya 
mikataba hii iliongezeka kwa asilimia 5.5 kwa 
maamuzi ya bodi ya zabuni yasiyo na tija.

10,397,030
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Taarifa ya kutolewa zabuni zilizoshinda 
kutokuletwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Fedha za Serikali kinyume na Kanuni 96(2) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2005.
Tangazo la zabuni ambalo halikuzingatia muda 
kama ilivyooneshwa katika jedwali la tatu la 
GN.Na.97 na 98 kuhusu zabuni 
Na.KH/W/IFB/RF/PG1/2010-2012/1-7

7. H/W Ludewa Manunuzi yaliyofanywa kupitia masurufu kinyume 
na agizo 69 (1) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

15,640,000

8. H/W Kilolo Manunuzi ya shajala yaliyofanyika kabla ya 
kutayarishwa na kuidhinishwa kwa dhamana ya 
manunuzi (LPO) kinyume na agizo 69(1) la LGFM, 
2009.

20,513,366

Masurufu maalum yaliyotolewa kwa afisa kwa 
lengo la kununua matairi ya gari la halmashauri 
kinyume na agizo 69 (1) la Memoranda ya Fedha 
za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

7,950,000

9. H/W Makete Halmashauri iliagiza bidhaa kabla ya kuandaa na 
kupitisha dhamana ya manunuzi (LPO) kinyume 
na agizo 69 (1) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

3,675,000
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Kutokuwasilisha nakala za mikataba yote katika 
ofisi za mkoa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
fedha za Serikali ndani ya siku thelasini (30) 
tokea mikataba iliposainiwa kinyume na kanuni 
ya 116 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
mwaka 2005.

10. H/Mji Masasi Halmashauri haijaanzisha kitengo cha kusimamia 
Manunuzi (PMU) na bodi ya manunuzi kinyume na 
Kifungu cha 33 na 34 cha sheria ya manunuzi ya 
umma Na.21 ya 2004 na Kanuni ya 7 na 22 ya 
Kanuni za Bodi za Zabuni kwa Serikali za Mitaa.

11. H/W Mbeya Hati za madai na hati ya hupokelea bidhaa 
zilizofika kabla ya kutayarisha na kuidhinisha 
Mkataba mdogo (LPO)  kinyume na agizo 69 (1) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009.

101,770,340

Manunuzi ya bidhaa na huduma kwa kupitia 
masurufu kinyume na agizo 69 (1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

1,500,000

12. H/W Mkinga Ongezeko la kazi katika mkataba lililolipwa 
pamoja na hati ya kwanza ya madai  ikiwa ni 
ujenzi wa jengo la utawala katika halmashauri ya 
Mkinga ambapo malipo hayo yalikuwa hayana 

169,795,267  
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ushahidi wa kuithinishwa na bodi ya zabuni.
13. H/W Musoma Mikataba minne (4) iliyokuwa katika Mpango wa 

manunuzi haikuletwa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
kinyume na Kanuni ya 116 ya Kanuni za manunuzi 
ya mwaka 2005.

399,852,890

14. H/W Ngara Halmashauri iligawanya mikataba kwa lengo la 
kukwepa taratibu za kushindanisha zabuni 
ambayo ni kinyume na kanuni ya 49(1) ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma, 2005.

13,510,000

Manunuzi ya bidhaa na huduma kwa kupitia 
masurufu kinyume na agizo 69 (1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

12,275,900

15. H/W Nkasi Manunuzi ya bidhaa na huduma kwa kupitia 
masurufu kinyume na agizo 69 (1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

12,992,500

16. H/W Nzega Kutokuwasilisha nyaraka za mikataba ofisi ya 
CAG kinyume na Kanuni ya 116 ya Kanuni za 
manunuzi ya mwaka 2005.

17. H/W Kyela Bidhaa zilizopokelewa kwa hati ya madai na ya 
kuwasilisha (delivery note) kutoka kwa mzabuni 
kabla ya kuidhinisha dhamana ya ununuzi (LPO) 
kinyume na agizo la 69(1) la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

21,770,400
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18 H/W Chunya Kutokuwasilisha nyaraka za mikataba ofisi ya 
CAG kinyume na Kanuni ya 116 ya Kanuni za 
manunuzi ya mwaka 2005.
Manunuzi ya shajala kwa kupitia masurufu 
kinyume cha agizo 69 (1) la Memoranda ya Fedha 
za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

1,327,500

19 H/W 
Ruangwa 

Mkataba wenye RH/W/056/MAJI/2009-2010 kwa 
kazi ya kuchimba kisima kirefu katika bonde la 
Matyatya haukuletwa kwa CAG kinyume cha 
Kanuni ya 116 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
za mwaka, 2005.

20 H/W 
Shinyanga 

Tangazo la zabuni ambalo lilikiuka kanuni ya 
kutangazwa walau mara mbili katika moja au 
zaidi ya magazeti yanayosomwa nchi nzima. Hii 
ni kinyume na kanuni ya 80(5) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za mwaka, 2005.

21. H/W 
Simanjiro 

Kukosekana kwa vilelezo juu ya ongezeko la kazi 
katika mkataba wenye Na. 
HMW/SMJ/NABE/2010/12 kwa ajili ya ujenzi wa 
maabara na ukarabati wa mfumo wa maji 
zahanati ya Naberera Kinyume na kanuni ya 
117(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
mwaka, 2005.
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22 H/M Tabora Ongezeko la kazi katika mkataba wenye namba 
TMC/Tender/2010/2011 na 
TMC/Tender/2011/2012 ambazo hazikupitishwa 
na Bodi ya Zabuni kinyume na kanuni 117(2) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka, 2005.

16,902,100

23. H/W Tarime Kutokuwasilisha nyaraka za mikataba ofisi ya 
CAG kinyume na Kanuni ya 116 ya Kanuni za 
manunuzi ya mwaka 2005.
Halmashauri kutumia mzabuni mmoja bila 
sababu kama njia ya kuepuka njia za 
kushindanisha zabuni ambayo ni kinyume na 
kanuni 49(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
mwaka, 2005.

24. H/Mji Babati Kanuni ya 116 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
za mwaka, 2005. Inayotaka, Mkurugenzi wa 
taasisi inayofanya manunuzi kutuma nakala za 
mikataba  ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
fedha za Serikali ndani ya siku thelasini baada ya 
kusaini mikataba hiyo. Hata hivyo mkurugenzi 
hakutuma nakala hizo.
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Manunuzi ya shajala na Mafuta kwa kupitia 
masurufu kinyume cha agizo 69 (1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

9,695,979

25. H/W Bunda Taarifa za zabuni zilizotolewa na halmashauri 
kwa mwaka huu wa ukaguzi hazikuletwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa fedha za serikali 
Kinyume na Kanuni ya 96(2) ya Kanuni za 
manunuzi ya Umma ya mwaka 2005.

26. H/W Iringa Bidhaa zilizopokelewa kwa hati ya madai na ya 
kuwasilisha (delivery note) kutoka kwa mzabuni 
kabla ya kuidhinisha dhamana ya ununuzi (LPO) 
kinyume na agizo la 69(1) la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

7,949,500

27. H/W Lushoto Masurufu maalum yaliyotolewa kwa 
watumishi watumishi mbalimbali kwa ajili 
ya kununua bidhaa mbalimbali kwa 
matumizi ya halmashauri kinyume na 
Kanuni ya 68(4) ya Kanuni za Manunuzi,2 0 05

26,456,600

28. H/W Maswa Taarifa za zabuni zilizotolewa na halmashauri 
kwa mwaka huu wa ukaguzi hazikuletwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa fedha za serikali 
Kinyume na Kanuni ya 96(2) ya Kanuni za 
manunuzi ya Umma ya mwaka 2005.
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29. H/W Maswa Masurufu maalum yaliyotolewa kwa 
watumishi watumishi mbalimbali kwa ajili 
ya kununua bidhaa mbalimbali kwa 
matumizi ya halmashauri kinyume na 
Kanuni ya 68(4) ya Kanuni za Manunuzi,2 0 05

2,340,000

30. H/W 
Sengerema 

Halmashauri ilinunua na kupokea bidhaa 
mbalimbali kutoka kwa wazabuni kabla ya 
kutayarisha na kupitisha dhamana ya ununuzi 
(LPO) kinyume na agizo la 69(1) la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

21,100,832

31. H/W Tunduru Masurufu maalum yaliyotolewa kwa 
manunuzi ya pazia katika nyumba ya 
Mkurugenzi wa halmashauri kinyume na 
Kanuni ya 68(4) ya Kanuni za Manunuzi,20 05 .

7,231,500

32. H/W Bahi Halmashauri ilitumia masurufu katika manunuzi 
ya bidhaa ambazo zingeweza kununuliwa kwa 
kutumia taratibu za kawaida za manunuzi 
kinyume na agizo la 39 (1 & 2) la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.

24,949,800

33. H/W 
Kisarawe 

Nakala ya maamuzi na maoni ya Bodi ya Zabuni 
haikutumwa ofisi ya Mthibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Fedha za Serikali na katibu wa bodi hiyo kinyume 
na Kanuni ya 96(2) ya Kanuni za Manunuzi ya 
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Umma ya mwaka, 2005.
34. H/W Kishapu Halmashauri ilitoa masurufu maalum kwa mmoja 

wa watumishi kwa ajili ya kununua vifaa vya 
umeme kinyume na Kanuni ya 68(4) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005.

4,415,000

35. H/W Pangani Halmashauri ilifanya manunua kwa kupitia 
kinyume na Kanuni ya 68(4) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005.

9,371,000

36. H/W Rungwe Bidhaa zilizopokelewa kwa hati ya madai na ya 
kuwasilisha (delivery note) kutoka kwa mzabuni 
kabla ya kuidhinisha dhamana ya ununuzi (LPO) 
kinyume na agizo la 69(1) la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

15,246,000
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Masurufu maalum yaliyotolewa kwa 
watumishi watumishi mbalimbali kwa ajili 
ya kununua bidhaa mbalimbali kwa 
matumizi ya halmashauri kinyume na 
Kanuni ya 68(4) ya Kanuni za Manunuzi,2 0 05

3,170,000

Kutokuwakilisha nakala za mikataba Ofisi ya 
Mthibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali 
(CAG) kinyume na Kanuni ya 116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005.

37. H/W Urambo Manunuzi ya vifaa vya ujenzi na jenereta kupitia 
Masurufu kinyume na Kanuni  68 (4) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005

2,800,000

Kutokuwakilisha nakala za mikataba Ofisi ya 
Mthibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali 
(CAG) kinyume na Kanuni ya 116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005.

38. H/W Kasulu Halmashauri ilifanya manunuzi juu ya mpango 
kazi wa manunuzi kwa Sh.204,165,640 ikiwa ni 
sawa na 158% ya jumla ya matumizi 
yaliyopangwa  kutumika katika maeneo mawili 

204,165,640
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yaliyochukuliwa katika ukaguzi kama sampuli 
ambayo ni ununuzi wa mafuta na matengenezo 
ya magari katika idara ya afya na hii ni kinyume 
na kifungu cha 45 cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma, 2004 na Kanuni ya 25 na   46(9) za Kanuni 
za Manunuzi ya 2005, G.N Na. 98 na 97. Hapa 
chini ni manunuzi hayo kwa ufupi:-

Eneo Mpango kazi 
wa 

manunuzi 
(Sh.)

Kiasi halisi 
kilichotu-
mika (Sh.)

Tofauti (Sh.)

Mafuta 
ya 
magari

93,290,000 210,815,000 117,525,000

Matenge
nezo ya 
Magari

36,000,000 122,640,638 86,640,639

Jumla 129,290,000 333,455,639 204,165,640

Chanzo: Mpango wa manunuzi ya Mwaka na taarifa 
za manunuzi za mwaka.

39. H/W Kigoma Manunuzi ya bidhaa kwa kutumia fedha taslimu 
kinyume cha agizo la 68 la Memoranda ya Fedha 
za Serikali za Mitaa, 2009. 

31,606,900
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Kutokuwakilisha nakala za mikataba Ofisi ya 
Mthibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali 
(CAG) kinyume na Kanuni ya 116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005.
Manunuzi ya Chakula na vinywaji kwa kutumia 
fedha taslimu kinyume cha agizo la 68 la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. 

3,320,000

40. H/W Meru Masurufu maalum yaliyotolewa kwa 
watumishi watumishi mbalimbali kwa ajili 
ya kununua bidhaa mbalimbali kwa 
matumizi ya halmashauri kinyume na 
Kanuni ya 68(4) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma,2005

10,176,930

Bidhaa zilizopokelewa kwa hati ya madai na ya 
kuwasilisha (delivery note) kutoka kwa mzabuni 
kabla ya kuidhinisha dhamana ya ununuzi (LPO) 
kinyume na agizo la 69(1) la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

3,275,600

41. H/M 
Morogoro 

Manunuzi ya bidhaa na huduma kwa kutumia 
fedha taslimu kinyume cha agizo la 68 la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. 

7,790,000
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42. H/W 
Namtumbo 

Masurufu maalum yaliyotolewa kwa 
watumishi watumishi mbalimbali kwa ajili 
ya kununua bidhaa mbalimbali kwa 
matumizi ya halmashauri kinyume na 
Kanuni ya 68(4) ya Kanuni za Manunuzi,2 0 05 .

3,385,000

43. H/W 
Biharamulo 

Kutokuwakilisha nakala za mikataba Ofisi ya 
Mthibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali 
(CAG) kinyume na Kanuni ya 116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005.

44. H/M Iringa Manunuzi ya bidhaa za stoo na vifaa vya 
ujenzi  kwa kutumia Masurufu kinyume na 
Kanuni ya 68(4) ya Kanuni za Manunuzi,2 0 05 .

19,745,000

45. H/W Mbeya Halmashauri ilifanya manunuzi mbalimbali 
ambayo hayakuwa katika mpango wa manunuzi 
wa mwaka kinyume na Kifungu cha 45 cha Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya mwaka, 2004 and 
Kanuni za 25 na 46(9) za Kanuni za Manaunuzi ya 
Umma, 2005.

20,008,583

Manunuzi ya bidhaa za stoo na vifaa vya 
ujenzi  kwa kutumia Masurufu kinyume na 
Kanuni ya 68(4) ya Kanuni za Manunuzi,2 0 05 .

7,230,000
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46 H/M 
Sumbawanga 

Manunuzi ya bidhaa na huduma kwa kutumia 
fedha taslimu kinyume cha agizo la 68 la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. 

1,348,500

47. H/W Mbulu Taarifa za zabuni zilizotolewa na halmashauri 
kwa mwaka huu wa ukaguzi hazikuletwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa fedha za serikali 
Kinyume na Kanuni ya 96(2) ya Kanuni za 
manunuzi ya Umma ya mwaka 2005. Lakini pia, 
wale  wazabuni walioshindwa hawakupewa 
taarifa kuhusu maamuzi ya bodi ya zabuni na 
walioshinda kinyume na Kanuni ya 97 (11)  ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005. 
Halmashuri ilitoa masurufu kwa watumishi wake 
kwa ajili ya ununuzi wa mafuta badala ya 
kufuata njia zilizo katika kanuni ya 68(4) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka2005 .

3,480,000

48. H/W Rufiji Taarifa za zabuni zilizotolewa na halmashauri 
kwa mwaka huu wa ukaguzi hazikuletwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa fedha za serikali 
Kinyume na Kanuni ya 96(2) ya Kanuni za 
manunuzi ya Umma ya mwaka 2005. 



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        401
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

Na pia nakala za mikataba Ofisi ya Mthibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali (CAG) 
kinyume na Kanuni ya 116 ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma, 2005.

49. H/W Babati Taarifa za zabuni zilizotolewa na halmashauri 
kwa mwaka huu wa ukaguzi hazikuletwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa fedha za serikali 
Kinyume na Kanuni ya 96(2) ya Kanuni za 
manunuzi ya Umma ya mwaka 2005. 

50. H/W Karagwe Taarifa za zabuni zilizotolewa na halmashauri 
kwa mwaka huu wa ukaguzi hazikuletwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa fedha za serikali 
Kinyume na Kanuni ya 96(2) ya Kanuni za 
manunuzi ya Umma ya mwaka 2005. 

51. H/M 
Kinondoni 

Halmashuri ilitoa masurufu kwa watumishi wake 
kwa ajili ya ununuzi wa mafuta badala ya 
kufuata njia zilizo katika kanuni ya 68(4) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka2005 .

59,210,700
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52. H/W 
Mkuranga 

· Taarifa za zabuni zilizotolewa na halmashauri 
kwa mwaka huu wa ukaguzi hazikuletwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa fedha za serikali 
Kinyume na Kanuni ya 96(2) ya Kanuni za 
manunuzi ya Umma ya mwaka 2005. 

·
· Na pia nakala za mikataba Ofisi ya Mthibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali (CAG) baada 
ya kusainiwa kinyume na Kanuni ya 116 ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2005.

53. H/W Geita Manunuzi ya bidhaa na huduma kwa kutumia 
fedha taslimu kinyume cha agizo la 68 la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.

54,219,500

54. H/M Kigoma Halmashauri ya Manaspa ilifanya manunuzi katika 
idara ya afya juu ya Mpango kazi wa manunuzi ya 
mwaka kinyume na Kifungu cha 45 cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2004.

6,138,000

55. H/W Misenyi Taarifa za zabuni zilizotolewa na halmashauri 
kwa mwaka huu wa ukaguzi hazikuletwa kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa fedha za serikali 
Kinyume na Kanuni ya 96(2) ya Kanuni za 
manunuzi ya Umma ya mwaka 2005.
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Mkataba Na. LGA/038/CDG/R/2010/2011/01 
ulibadilishwa kwa kuongeza bei ya awali lakini 
ongezeko hilo halikupitishwa na bodi ya zabuni 
kinyume na kanuni ya 44 ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma, 2005 na Agizo la 75(b) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

8,062,400

56. H/W 
Morogoro 

Halmashauri ilifanya manunuzi ya bidhaa na 
huduma kwa kutumia masurufu kinyume cha 
Kanuni ya 68 (4) Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2005, inayotaka kufanyike manunuzi yenye 
ushindani.

31,835,250

57. H/W Mbarali · Nakala za mikataba Ofisi ya Mthibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa hesabu za Serikali (CAG) baada ya 
kusainiwa kinyume na Kanuni ya 116 ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma, 2005.
Huduma ya kutoa nakala na manunuzi ya shajala 
kwa kutumia masurufu kinyume na Kanuni ya 68 
(4) ya Kanuni za Manunuzi, 2005.

4,309,000

58. H/W Songea Halmashauri ilitumia masurufu kufanya ukarabati 
wa Hosteli na vyumba vya biashara SODECO na 
kununua vifaa mbalimbali kinyume na vifungu 
vya 58-59 vya Sheria ya Manunuzi ya Umma, 
2004, inayotaka kufanyike manunuzi yenye 

28,414,900
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ushindani.

59. H/W 
Ukerewe 

Halmashauri ilitumia masurufu kununua vifaa 
mbalimbali kama komputa mpakato,  kinyume na 
vifungu vya 58-59 vya Sheria ya Manunuzi ya 
Umma, 2004, inayotaka kufanyike manunuzi 
yenye ushindani.

27,906,925

60. H/W Ulanga Halmashauri ilifanya manunuzi ya bidhaa na 
huduma kwa kutumia masurufu kinyume cha 
Kanuni ya 68 (4) Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2005, inayotaka kufanyike manunuzi yenye 
ushindani.

31,435,500

61. H/W Mwanga Halmashauri iliagiza vifaa na huduma kabla ya 
kuidhinisha dhamana ya ununuzi (LPO) kinyume 
na agizo la 69(1) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009.

9,398,908

Manunuzi ya vifaa vya ujenzi kupitia Masurufu 
kinyume na   na kanuni ya 68 (4) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005

2,700,000

62. H/W Korogwe Wakati wa kuhesabu mali za stoo katika 
halmashauri ya Korogwe, ukaguzi ulibaini kuwa 
Madawa katika hospitali ya wilaya yalikuwa 
yameisha muda wake na hakukuwa na leja ya 

2, 954,000
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madawa yaliyoisha muda wake kinyume na agizo 
la 59(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa, (2009).

63. H/M Arusha Halmashauri iliwapa maofisa mbalimbali fedha 
taslimu kwa ajili ya manunuzi ya vifaa na 
huduma kinyume na agizo la 69 (1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa, (2009). 

23,100,000

Jumla 1,693,401,541
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Kiambatisho (xxxvii)

Mapungufu katika utunzaji wa kumbukumbu za mikataba na miradi  Sh.660,529,264

Na. Jina la 
Halmashauri

Kiasi (Sh.) Taasifa au nyaraka zinazokosekana

1. H/W  Bariadi Halmashauri iliingia mikataba kumi na mmoja na 
wazabuni mbali mbali iliyokosa taarifa muhimu kinyume 
na Kanuni 116 ya Kanuni za Manunuzi za Umma, 2005 
kama vile zabuni na ufupisho wa mikataba, Mchanganuo 
wa gharama za kazi, Michoro, masharti ya mikataba na 
agizo la mkurugenzi ya kuanza kazi.

2. H/W Bukombe Kutokutunza rejista ya mikataba vizuri kama inavyotaka 
aya ya 15.5 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 2009 ikihusisha tarehe ya kuaza na 
kumaliza kazi zilizopo kwenye mkataba.

3. H/W 
Kilombero 

Si mikataba yote iliyokuwa imeingizwa katika rejista ya 
mikataba kwa mfano, mikataba ya kutoa huduma ya 
chakula maalum na mikataba iliyoingiwa katika 
kutekeleza miradi ya ngazi za chini (Katani na vijijini). 
Hii ni kinyume na 15.5 ya Mwongozo wa Uhasibu wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009.
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4. H/W  Kilosa 60,574,200 Mkataba ulioletwa kwa ajili ya ukamilishaji wa bweni 
katika shule ya sekondari ya wasichana Dakawa 
haukuwa na vipengele vya masuala ya kupinga rushwa 
na dhamana  ya Makataba.

28,407,500 Matengenezo ya klabu ya Kilosa hakuwekewa dhamana 
kazi ambayo ingeshikiliwa kama malipo kama 
mkandarasi akishindwa kutekeleza makubaliano ya 
kimkataba. Na ilionekana mkataba ulivunjika tarehe 1, 
2012

5. M/Mji Njombe  Kutokutunza rejista ya mikataba vizuri kama inavyotaka 
aya ya 15.5 wa Mwongozo ya Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 2009 ikihusisha tarehe ya kuaza na 
kumaliza kazi zilizopo kwenye mkataba.
Kutokuwepo kwa mkataba kati ya halmashauri na 
Kampuni ya Dosmeza General EnterprisesandTupendane 
Pombe Shop UWT katika makubaliano ya kukusanya 
mapato ya ndani.

6. H/W Makete Kutokutunza rejista ya mikataba vizuri kama inavyotaka 
aya ya 15.5 wa Mwongozo ya Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 2009 ikihusisha tarehe ya kuaza na 
kumaliza kazi zilizopo kwenye mkataba.

7. H/W Mbeya Rejista ya mikataba ambayo haikutuzwa vizuri kinyume 
na aya ya 15.5 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
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Serikali za Mitaa, 2009. Taarifa zilizokuwa zinakosekana 
ni pamoja na kumbukumbu namba, tarehe ya kumaliza, 
malipo yaliyokwisha fanywa, Maelezo ya mkataba 
wenyewe, Msuluhishi, dhamana na kiwango cha 
mkataba.

8. H/W 
Mpwapwa 

Rejista ya mikataba ambayo haikutuzwa vizuri kinyume 
na aya ya 15.5 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 2009. Taarifa zilizokuwa zinakosekana 
ni pamoja na kumbukumbu namba, tarehe ya kumaliza, 
malipo yaliyokwisha fanywa, Maelezo ya mkataba 
wenyewe, Msuluhishi, dhamana na kiwango cha 
mkataba.

63,000,000 Mikataba Na.MH/W/US/2010/2011/21/1  na 
HWMP/023/2011/2012  haikuwa imeingizwa katika 
rejista ya mikataba.

9. H/W Nkasi Rejista ya mikataba ambayo haikutuzwa vizuri kinyume 
na aya ya 15.5 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 2009. 

10. H/W Kyela Rejista ya mikataba ambayo haikutuzwa vizuri kinyume 
na aya ya 15.5 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 2009. Taarifa zilizokuwa zinakosekana 
ni pamoja na kumbukumbu namba, tarehe ya kumaliza, 
malipo yaliyokwishafanywa, Maelezo ya mkataba 
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wenyewe, Msuluhishi, dhamana na kiwango cha 
mkataba.

11. H/M Tabora 478,960,964 Mikataba ambayo haikuingizwa katika rejista ya 
mikataba TMC/TENDER/2010/2011, 
TMC/Tender/2010/2011/05, 
TMC/Tender/2010/2011/02 TMC/Tender/2011/2012.

12. H/W  Iringa 3,800,000 Kutokuwepo Mkataba kati ya Halmashauri na E.Z. 
Madiwa (Mtaalam wa maji toka DSM) wakati wa kufanya 
kazi ya usimamizi and ushauri katika uchimbaji wa 
visima vifupi vya maji katika vijiji vya Ibangamoyo na 
Kibebe.

13. H/W 
Sengerema 

25,786,600 Mkataba wenye namba LGA/094/HQ/2010-2011/W/54 
kwa ajili ya uchimbaji visima virefu katika kijiji cha 
Ngoma A haukupatikana. Pia mkataba huo haukuwa 
imeingizwa katika mpango wa manunuzi ya mwaka na 
haukuwa kwenye katika rejista ya mikataba. Hii ni 
kinyume na aya 5.15  ya Mwongozo wa Uhasibu wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009. 
Mkataba wenye Na.JRF-CW01-2007/2008 haukupatikana 
kwa ajili ya ukarabati wa nyumba nne (4) za watumishi, 
Jiko, vyoo na chumba cha kuhifadhia Maiti na ujenzi wa 
jengo la jenerata katika kituo cha afya Kome. 

14. H/W Bahi Rejista ya mikataba ambayo haikutuzwa vizuri kinyume 
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na aya ya 15.5 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 2009. Taarifa zilizokuwa zinakosekana 
ni pamoja na kumbukumbu namba, tarehe ya kumaliza, 
malipo yaliyokwisha fanywa, Maelezo ya mkataba 
wenyewe, Msuluhishi.

15. H/W Kasulu Halmashauri haikutunza vizuri majalada yenye taarifa 
muhimu za kila Mkataba. Kumbukumbu zilizokosekana 
ni pamoja na nakala za malipo yaliyofanyika, 
mawasiliano kati ya mkandarasi na halmashauri kuanzia 
mwanzo wa mkataba mpaka mwisho wa mkataba na 
maelezo ya malipo yote na hii ni kinyume na Kifungu 
cha 45(5) na 47 vya Sheria ya Fedha kwa Serikali za 
Mitaa, (1982)

16. H/W Kigoma Rejista ya mikataba ambayo haikutuzwa vizuri kinyume 
na aya ya 15.5 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 2009. Taarifa zilizokuwa zinakosekana 
ni pamoja na kumbukumbu namba, tarehe ya kumaliza, 
malipo yaliyokwisha fanywa, Maelezo ya mkataba 
wenyewe, Msuluhishi.

17. H/W  Muleba Rejista ya mikataba ambayo haikutuzwa vizuri kinyume 
na aya ya 15.5 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 2009. Taarifa zilizokuwa zinakosekana 
ni pamoja na kumbukumbu namba, tarehe ya kumaliza, 
malipo yaliyokwisha fanywa, Maelezo ya mkataba 
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wenyewe, Msuluhishi.
18. H/W 

Biharamulo 
Rejista ya mikataba ambayo haikutuzwa vizuri kinyume 
na aya ya 15.5 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 2009. Taarifa zilizokuwa zinakosekana 
ni pamoja na kumbukumbu namba, tarehe ya kumaliza, 
malipo yaliyokwisha fanywa, Maelezo ya mkataba 
wenyewe, Msuluhishi.

19. H/M 
Sumbawanga 

Rejista ya mikataba ambayo haikutuzwa vizuri kinyume 
na aya ya 15.5 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 2009. Taarifa zilizokuwa zinakosekana 
ni pamoja na kumbukumbu namba, tarehe ya kumaliza, 
malipo yaliyokwisha fanywa, Maelezo ya mkataba 
wenyewe, Msuluhishi.

20. H/W 
Ngorongoro 

Rejista ya mikataba haikuwa imetunzwa vizuri:-
• Muda wa mkataba haukuwa umeoneshwa.
• Tarehe za kuanza na kumaliza mkataba haikuwa 

imeonesha.
•   Kiasi cha mkataba hakikuoneshwa.
• Kumbukumbu muhimu kama malipo yaliyofanyika 

ikiwa ni pamoja na maelezo yake.
21. H/M 

Kigoma/Ujiji
Sampuli ya mikataba kumi na miwili 12 ilionesha 
kwamba rejista ya mikataba haikuwa imetunzwa vizuri 
ili kutunza kumbukumbu ya kazi za mikataba 
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zilizotolewa kwa wakandasi kinyume kifungu 35 (n) cha 
Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2004 na aya ya 5.15 ya 
Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
2009. 
Mapungufu yaliyojitokeza ni pamoja na kukosekana kwa 
kumbukumbu namba, tarehe ya kumaliza, malipo 
yaliyokwisha fanywa, Maelezo ya mkataba wenyewe.

660,529,264
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Kiambatisho (xxxviii)
Mapungufu katika kuhesabu mali/vifaa

Na. Jina la 
Halmashauri

Matokeo ya ukaguzi Kiasi  (Sh.)

1. H/wilaya 
Bukombe 

· Stoo za halmashauri hazikuwa na vifaa vya kuzimia 
moto.

· Katika stoo ya madawa kulikuwa na madawa yenye 
thamani ya Sh.5,687,232 yalikuwa yamepita muda 
wake wa matumizi lakini yalikuwemo stoo na hakuna 
hatua zilizokuwa zimechukuliwa kinyume na agizo 
65(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 
2009.

· Hakukuwa na mpangilio wa vitu stoo ikiwa ni pamoja 
na cadi za utambulisho (Bin Card) na matokeo yake 
vitu vingi vilizagaa sakafuni na hivyo kusababisha 
zoezi zima kuwa gumu. 5,687,232

2. H/wilaya 
Hanang 

Katika stoo ya madawa kulikuwa na madawa ambayo 
yalikuwa yamepita muda wake wa matumizi lakini 
yalikuwemo stoo na hakuna hatua zilizokuwa 
zimechukuliwa kinyume na agizo la 65(1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.

10,206,638
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3. H/wilaya 
Handeni 

Mapitio yaliyofanywa katika stoo kuu ya katika hospitali 
ya Wilaya yalionesha kuwa mtunza stoo hakuwa 
anatunza kumbukumbu za kila muda katika cadi za 
utambulisho (bin card) mara baada ya kupokea na kutoa 
madawa na vifaa kinyume na agizo 54 la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.

4. H/wilaya 
Ileje 

Halmashauri ilionesha kuwa na kiasi cha mali 
zilizokuwepo stoo mwishoni mwa mwaka wa fedha lakini 
hata hivyo kulikuwa hakuna ushahidi wa kuthibitisha 
kufanyika kwa zoezi la kuhesabu mali mwishoni mwa 
mwaka kinyume na maagizo 64 (1) na (2) ya Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.

32,992,320

5. H/wilaya 
Kahama 

· Mapungufu makubwa katika kupanga stoo ya madawa na 
kupelekea makasha ya madawa kusamba sakafuni. Hali 
hii ilisababisha zoezi la kuhesabu mali za halmashauri 
kama dawa kuwa gumu.

· Katika stoo ya madawa kulikuwa na madawa ambayo 
yalikuwa yamepita muda wake wa matumizi lakini 
yalikuwemo stoo na hakuna hatua zilizokuwa 
zimechukuliwa kinyume na agizo la 65(1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        415
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

6. H/wilaya 
Longido 

Karatasi za kuhesabia mali katika zahanati, vituo vya 
afya, shule za misingi na sekondari hazikupatikana kwa 
ajili ya ukaguzi kinyume na maagizo 30(2) na 64(2) ya 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.

7. H/Jiji Mbeya Katika stoo ya madawa kulikuwa na madawa ambayo 
yalikuwa yamepita muda wake wa matumizi lakini 
yalikuwemo stoo na hakuna hatua zilizokuwa 
zimechukuliwa kinyume na agizo la 65(1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.

21,683,240

8. H/wilaya 
Muheza 

· Mapungufu makubwa katika kupanga stoo ya madawa na 
kupelekea makasha ya madawa kusamba sakafuni. Hali 
hii ilisababisha zoezi la kuhesabu mali za halmashauri 
kama dawa kuwa gumu.

9. H/wilaya 
Nzega 

· Mapungufu makubwa katika kupanga stoo ya madawa na 
kupelekea makasha ya madawa kusamba sakafuni. Hali 
hii ilisababisha zoezi la kuhesabu mali za halmashauri 
kama dawa kuwa gumu.

10. H/wilaya 
Kyela 

Cadi za utambulisho (bin card) hazikuwa zimewekwa 
karibu na vifaa na madawa kinyume na agizo 65(1) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.

9,867,005

11. H/wilaya 
Shinyanga 

Kulikuwa hakuna mpangilio mzuri katika Stoo ikiwa ni 
pamoja na:
· Hakukuwa na makabati ya kutosha katika stoo za 
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madawa, bohari kuu ya halmashauri na idara ya 
kilimo wakati katika Shule ya sekondari ya wasichana 
ya Tinde  stoo ya chakula haikuwa imempangwa na 
hivyo kupelekea vifaa, madawa  na vyakula kuwekwa 
sakafuni. Hali hii ilisababisha zoezi la kuhesabu mali 
za halmashauri kama dawa kuwa gumu. 

· Stoo kuu ya halmashauri na ile ya idara ya kilimo 
zilikuwa chafu kiasi cha kutotambua ni bidhaa gani 
zilizokiwa zimehifadhiwa katika stoo hizo.

12. H/wilaya 
Maswa 

· Wakati wa kuhesabu mali hakukuwa na alama yoyote 
iliyowekwa katika mali zisizohamishika/zakudumu na 
kuwianishwa na rejista ya mali za kudumu kinyume na 
agizo 63 (5) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 
2009.



_________________________________________________________________________________

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                        417
Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa   2011/2012

· Wakati wa zoezi la kuhesabu mali katika stoo ya madawa  
ya halmashauri na kwa kupitia orodha ya madawa 
yaliyopita muda wake wa matumizi ilibainika kuwa 
hakukuwa na hatua yoyote iliyokuwa imechukuliwa juu 
ya madawa yaliyopita muda wa matumizi  kinyume na 
agizo 65(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 
2009. 

21,735,105

13. H/wilaya 
Rombo 

Wakati wa kuhesabu mali katika stoo kuu kulikuwa na 
blanketi ishirini na mbili (22) malobota mawili (2) ya 
vyandarua vya mbu ambavyo vilikuwa 
havijathamanishwa  na hakukuwa na nyaraka zozote 
zilizoonesha mapokezi ya vifaa hivi na hivyo ilikuwa 
vigumu kupata thamani halisi ya vitu hivyo ambayo ni 
kinyume na agizo 60(1)-(5) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa, 2009.
Katika stoo ya madawa kulikuwa na madawa ambayo 
yalikuwa yamepita muda wake wa matumizi lakini 
yalikuwemo stoo na hakuna hatua zilizokuwa 
zimechukuliwa kinyume na agizo la 65(1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.

2,843,800.00   

14. H/wilaya 
Kilindi 

Zoezi la kuhesabu mali katika stoo ya madawa ya 
hospitali teule ya wilaya kulikuwa na madawa ambayo 
yalikuwa yamepita muda wake wa matumizi lakini 

380, 750
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yalikuwemo stoo na hakuna hatua zilizokuwa 
zimechukuliwa kinyume na agizo la 65(1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. 

15. H/wilaya 
Kishapu 

Wakati wa zoezi la kuhesabu mali katika stoo kuu na 
stoo ya madawa katika hospitali ya wilaya hakukuwa na 
mpangilio mzuri wa vitu ikiwa ni pamoja na kutokuwepo 
kwa cadi za utambulisho (bin cards) na matokeo yake 
vitu vingi vilizagaa sakafuni na hivyo kusababisha zoezi 
zima kuwa gumu. Na hii ni kinyume na agizo 63 (1) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za mitaa, 2009.

16. H/wilaya 
Kongwa 

Halmashauri ilionesha katika mizania ya hesabu zake 
kuwa Sh. 16,854,585 ambazo hata hivyo hazikuweza 
kuhakikiwa kutokana na kutokuwepo kwa ushahidi wa 
kuthibisha kiasi hicho kwa kukosekana kwa karatasi 
zilizotumika kuhesabia mali kinyume na maagizo 64 na 
30(2) ya Memoranda ya Fedha za Serikali za mitaa, 2009.

16,854,585

17. H/wilaya 
Kasulu 

Mapungufu yaliyojionesha katika karatasi zilizotumika 
kuhesabia mali yalikuwa pamoja na karatasi hizo 
kutokuwa kwa mitiririko wa namba, kukosa ufanano na 
baadhi zilikuwa zimesainiwa nusu au kutosainiwa kabisa 
na wale waliohusika katika zoezi hilo.
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18. H/W
H/wilaya
Mkuranga 

Zoezi la kuhesabu mali katika stoo ya madawa ya 
hospitali teule ya wilaya kulikuwa na madawa ambayo 
yalikuwa yamepita muda wake wa matumizi lakini 
yalikuwemo stoo na hakuna hatua zilizokuwa 
zimechukuliwa kinyume na agizo la 65(1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. 

6,892,192

19. H/wilaya 
Ngorongoro 

Kinyume na agizo 30(2) la Memoranda ya Fedha ya 
Selikari za mitaa, 2009, wakati wa kuhesabu mali 
yafuatayo yalijitokeza:-
• Katoni 175 za nati (Plump Nuts) hazikuhesabiwa na 

zilikuwa katika kituo cha afya Loliondo.
• Kulikuwa na bidhaa zilizoisha muda wake kama rangi 

za maji lakini zilikuwa zimeingizwa kwenye thamani 
ya bidhaa zilizopo stoo.

• Hesabu ilihusisha mali ambazo zilikuwa zimekwisha 
haribika na haziwezi kutengenezeka tena kinyume na 
agizo 45(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa, 2009. 

• Karatasi za kuhesabia hazikuwa zimetayarishwa vizuri 
kiasi kwamba baadhi ya taarifa muhimu
hazikuoneshwa kama gharama na hali ya mali/vifaa 
hazikuwepo.

20. D H/wilaya C 
Chamwino 

· Mali na vifaa vilivyoharibika na vingine kuisha muda 
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wake havikuhesabiwa tofauti kwa kuwa stoo haikuwa 
imepangwa vizuri.

· Halmashauri haikuandaa karatasi za kuhesabia mali 
vizuri kwakuwa hazikuwa zina namba. 

· Hakukuwa na ratiba ikionesha maeneo na timu ya 
kuhesabu mali haikujulikana ikihusisha pia 
majukumu yake.

· Halmashauri haikuhesabu mali katika vituo vya afya,  
zahanati na shule za sekondari  

Mapungufu haya ni kinyume na agizo la 64 ya 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009.

21. H/wilaya 
Chato

Katika stoo ya madawa kulikuwa na madawa ambayo 
yalikuwa yamepita muda wake wa matumizi lakini 
yalikuwemo stoo na hakuna hatua zilizokuwa 
zimechukuliwa kinyume na agizo la 65(1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.

339, 200

22. H/wilaya 
Iramba 

Katika zoezi la kuhesabu mali madawa yalipita muda wa 
matumizi kwa miezi 6 mpaka 15 na halmashauri iliomba 
kuyatupa au kuyateketeza kupitia barua yenye 
kumbukumbu na.KDH/M.10/1/VOL.II/98 ya tarehe 
04/08/2011 iliyotumwa Mamlaka ya Chakula na Madawa. 
Hata hivyo majibu bado.

1,389,900
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23. H/Manispaa 
Kigoma/Ujiji 

Agizo 64(1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 
2009 inamtaka Mweka hazina  kuhakikisha zoezi la 
kuhesabu mali limefanyika kila mwisho wa mwaka. 
Yafuatayo yalikuwa mapungufu yaliyojitokeza katika 
zoezi hilo:-
• Wajumbe hawakupewa barua za kuwateua ambazo 

pia zingewajulisha majukumu yao.
· Karatasi za kuhesabia hazikuwa zimewekewa namba 

kabla ili kuhakikisha hakuna karatasi nyingine ambazo 
zingeweza kuingizwa baada ya kuhesabu.

Jumla 
130,152,017


