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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi

Dira
Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali na 

taasisi za umma

Dhamiri
Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha  
uwajibikaji nathamani ya fedha katika kukusanya na kutumia 

rasilimali za umma. Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii 
inaongozwa na vigezo vya msingi vifuatavyo:

Uadilifu
Sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na  

upendeleo.

Ubora
Sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa  

kuzingatia viwangokubalifu vya ukaguzi

Uaminifu
Tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na  

kuzingatia utawala washeria.

Mtazamo wa watu
Tunatazamana kukazia zaidi katika matarajio ya wadau wetu kwa 

kujengautamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa na  
watumishi wataalamu nawenye motisha wa kazi.

Uvumbuzi
Sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa 

kupokea na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya 
asasi.

Matumizi bora ya rasilimali
sisi ni asasi inayothamini na kutumia rasilimali za umma  

ilizokabidhiwa kwaumakini mkubwa.
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Kwa kujibu tafadhali nukuu:

Ref. No.FA.27/249/01/2012/2013		  28 MachI, 2013

Mheshimiwa Dr. Jakaya M. Kikwete,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Ikulu,
S.L.P.  9120,
Dar es Salaam. 

Yah: 	 Kuwasilisha Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
kuhusu Ukaguzi wa Ufanisi inayojumuisha Taarifa tatu 3) za Ukaguzi wa Ufanisi na 
mbili (2) za Ukaguzi maalum kwa mwaka wa fedha 2012/2013

Kwa mujibu wa ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa  
Tanzania (iliyorekebishwa 2005) na kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008, ninawasilisha kwako ripoti yangu ya nne ya ukaguzi wa ufanisi 
na ukaguzi maalum zilizofanyika katika mwaka wa fedha wa 2012/2013.

Taarifa hii inajumuisha taarifa tatu (3) za ukaguzi wa ufanisi na mbili za 
kaguzi maalum katika Serikali kuu na Serikali za Mitaa ambazo  
zinatarajiwa kuwasilishwa mbele ya Bunge letu Tukufu katika kikao cha Aprili 2013.

Nawasilisha.

Ludovick S. L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI

Office of the Controller and Auditor General                            AGR/P&SA/2012/2013

iii

	
  



Office of the Controller and Auditor General                            AGR/P&SA/2012/2013

iv

YALIYOMO
Orodha ya vifupisho	 .......................................................... vi
Dibaji ..........................................................................   vii
Shukrani ........................................................................   x
Muhtasari .....................................................................	 xii

SURA YA KWANZA
UTANGULIZI

1.1   Usuli ........................................................................ 1
1.2   Mamlaka ya Kukagua ..................................................... 1
1.3  Viwango Vilivyotumika ..................................................  2
1.4  Lengo la ripoti ya Jumla ................................................. 2
1.5  Uhakiki wa taarifa katika ripoti hii	  ................................... 2
1.6  Muundo wa Ripoti ......................................................... 2

SURA YA PILI
USIMAMIZI WA UKAGUZI WA MAGARI NA MIPAKA YA KASI

2.1 Tulichokikagua ............................................................. 4
2.2 Umuhimu wake ............................................................ 4
2.3 Tulichokiona ................................................................ 5
2.4 Tulichohitimisha ........................................................... 7
2.5 Tulichopendekeza .......................................................... 8

SURA YA TATU
USIMAMIZI WA MASUALA YA AFYA NA USALAMA MAHALI PA KAZI

3.1 Tulichokikagua ............................................................ 13
3.2 Umuhimu wake ........................................................... 13
3.3 Tulichokiona ............................................................... 14
3.4 Tulichohitimisha .......................................................... 17
3.5 Tulichopendekeza ........................................................ 18

SURA YA NNE
USIMAMIZI WA MIKATABA YA MIRADI YA UJENZI KATIKA HALMASHAURI 

ZA SERIKALI ZA MITAA
4.1 Tulichokikagua ............................................................ 21
4.2 Umuhimu wake ........................................................... 22



Office of the Controller and Auditor General                            AGR/P&SA/2012/2013

v

4.3 Tulichokiona ............................................................... 22
4.4 Tulichohitimisha .......................................................... 30
4.5 Tulichopendekeza ........................................................ 31

SURA YA TANO
USIMAMIZI WA UNUNUZI WA VIFAA TEHAMA KATIKA SEKTA YA UMMA

5.1 Tulichokikagua ............................................................ 33
5.2 Umuhimu wake ........................................................... 34
5.3 Tulichokiona ............................................................... 34
5.4 Tulichohitimisha .......................................................... 37
5.5 Tulichopendekeza ........................................................ 39

SURA YA SITA
USIMAMIZI WA SHUGHULI ZA UVUVI ZIWA VICTORIA

6.1 Tulichokikagua ............................................................ 43
6.2 Umuhimu wake ........................................................... 43
6.3 Tulichokiona ............................................................... 44
6.4 Tulichohitimisha .......................................................... 46
6.5 Tulichopendekeza ........................................................ 47

SURA YA SABA
UDHAIFU ULIOGUNDULIWA WAKATI WA UKAGUZI KATIKA KAZI  

ZA SERIKALI 
7.1 Madhaifu ya jumla yaliyoonekana katika maeneo 
      yaliyokaguliwa ............................................................ 50
7.3 Hitimisho .................................................................. 54
7.3 Mapendekezo kwa Ofisi ya Waziri Mkuu ............................... 55



Office of the Controller and Auditor General                            AGR/P&SA/2012/2013

vi

ORODHA YA VIFUPISHO

AFROSAI-E	 -	 Umoja wa Afrika wa Taasis kuu za Ukaguzi wa nchi 
 			   zinazozungumza Kiingereza
BMUs	 	 -	 Vikundi vya Usimamizi wa Mialo Ziwa Viktoria 
LVFO		  -	 Asasi ya Uvuvi katika Ziwa Viktoria
MCS		  -	 Vituo vya Usimamizi, Udhibiti na Doria Uvuvi
IUU		  -	 Uvuvi haramu, usioripotiwa na kudhibitiwa
MLFD		  -	 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi
ISSAIs		 -	 Viwango vya Kimataifa vya Taasis Kuu za  Ukaguzi 
 			   wa Taifa 
MTEF	 	 -	 Muundo wa Matumizi ya Muda Mfupi Serikalini
TANROADS	 -	 Wakala wa Barabara Tanzania 
M&E		  -	 Ufuatiliaji/Uperembaji na Tathmini
MoLE		  -	 Wizara ya Kazi na Ajira
TBS		  -	 Shirika la Viwango Tanzania 
TEHAMA	 -	 Teknolojia, Habari na Mawasiliano
ILO		  -	 Shirika la Kazi la Kimataifa 
SUMATRA	 -	 Mamlaka ya kudhibiti Usafiri wa Majini na Nchi Kavu 
TRA		  -	 Mamlaka ya Mapato Tanzania 
TPF		  -	 Jeshi la Polisi Tanzania 
OHS		  -	 Usalama na Afya Mahali pa kazi
OSHA	 	 -	 Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa kazi 
INTOSAI	 -	 Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi 
LGAs		  -	 Serikali za Mitaa
MDAs	 	 -	 Wizara, Idara na Wakala 
MoF		  -	 Wizara ya Fedha 
TAMISEMI	 -	 Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
PPD		  -	 Idara yaSera za Manunuziya Umma
PPRA		  -	 Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma
GPSA	 	 -	 Wakala wa Serikali wa Huduma ya Manunuzi
PEs		  -	 Taasis ya Manunuzi/Watumiaji 
MCST	 	 -	 Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia
TIC		  -	 Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
BRELA		 -	 Wakala wa Usajili na leseni za Biashara 
CRB		  -	 Bodi ya Usajili wa Wakandarasi 
NBS		  -	 Ofisi ya Taifa ya Takwimu



Office of the Controller and Auditor General                            AGR/P&SA/2012/2013

vii

Dibaji

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti yangu ya nne ya jumla ya ukaguzi wa 
ufanisi (utendaji) na ukaguzi wa maalum. Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi 
inahusisha ripoti tatu za ukaguzi uliofanyika kwenye Serikali Kuu (Idara 
ya Polisi na Wizara ya Ujenzi, Wizara ya Kazi na Ajira na Wizara ya  
Fedha). Ripoti ya ukaguzi Maalum, kwa upande mwingine, inahusisha  
ripoti mbili za ukaguzi uliofanyika kwenye Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi na Wizara ya Fedha.

Taarifa hii inalenga kutoa kwa wadau wetu (Wabunge, Maafisa wa  
Serikali Kuu na za Mitaa, vyombo vya habari, wafadhili, asasi zisizo 
za kiserikali, Asasi za Kiraia n.k) muhtasari wa mambo yaliyoonekana  
kwenye kaguzi mojamoja tano (5) za ufanisi na Maalum zilizotolewa hadi 
kufikia mwezi Machi 2013. Maelezo zaidi ya muhtasari huu yanaweza 
kusomwa kutoka kwenye ripoti kamili zilizotolewa kwa Afisa Masuuli 
husika.

Taarifa hii inawasilishwa kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa  
Tanzania,  kulingana na Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na kifungu cha 34(1) na (2) ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
namba 11 ya mwaka 2008.

Chini ya Ibara 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 kama inavyorekebishwa, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali anatakiwa kuwasilisha kwa Rais kila taarifa aliyotoa 
kufuatana na Ibara ndogo (2) ya Ibara iliyotajwa. Mara taarifa hiyo 
inapopokelewa, Rais anamwelekeza mtu husika anayetakiwa  
kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya kikao cha kwanza cha Bunge kabla 
ya kupita siku saba toka kikao cha kwanza cha Bunge kuanza. Ibara  
hiyohiyo inamruhusu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za  
Serikali kuwasilisha ripoti yake kwa Spika wa Bunge iwapo Rais kwa  
sababu zozote zile atashindwa kuwasilisha ripoti hiyo kwa Spika kama 
inavyotakiwa kisheria.

Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008 
kumeimarisha uhuru wa utendaji kazi wa ofisi yangu katika kutimiza  
jukumu lake kikatiba. Haya ni matokeo ya juhudi za Mheshimiwa Rais 



wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Bunge letu Tukufu.
Uhuru wa kufanya kazi katika ofisi yangu utaniwezesha kudhibiti 
matumizi ya rasilimali za ofisi ikiwa ni pamoja na rasilimali watu na 
fedha ambavyo vitaniwezesha kufanya kazi yangu bila kuingiliwa na 
mamlaka yoyote.

Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kunipa mamlaka kufanya 
kaguzi za ufanisi (utendaji), utambuzi, mazingira na ukaguzi maalumu 
mbali ya ukaguzi wa kawaida wa taarifa za fedha.

Kimsingi, taarifa hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge  
kuhusiana na matumizi sahihi na uwajibikaji, uwazi na uadilifu katika  
matumizi ya rasilimali za umma kwenye maeneo ya usimamizi wa  
ukaguzi wa magari na mipaka ya kasi barabarani, Usimamizi wa Afya na 
Usalama mahali pa kazi, Usimamizi wa Mfumo wa bajeti, Usimamizi wa 
Uvuvi katika Ziwa Viktoria na Usimamizi wa Ununuzi wa vifaa TEHAMA 
katika sekta ya Umma. Zaidi ya hayo, nia ya ukaguzi ilikuwa kuangalia 
kama rasilimali zimetumika vizuri ili kuleta matokeo yaliyotarajiwa kwa 
kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi kama ilivyotarajiwa na kupitishwa 
na Bunge kwenye maeneo yaliyotajwa. 

Ni vizuri kufahamu kwamba wakati ofisi yangu inafanya ukaguzi na 
kutoa taarifa ya utendaji wa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Programu 
na Mashirika ya Umma na shughuli mbalimbali kulingana na sheria na 
taratibu zilizopo, mwisho kabisa wajibu wa kuhakikisha utekelezaji wa 
mapendekezo niliyoyatoa upo kwa Maafisa Masuuli.

Ni matarajio ya Bunge kwamba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu na Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi watahakikisha kuwa zipo taarifa za fedha kuhusu  
usimamizi wa rasilimali za umma katika Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na 
Mashirika ya umma kuhusiana na tija na ufanisi kwenye utekelezaji wa 
programu. Ofisi yangu inachangia kwa kutoa mapendekezo ili kuboresha 
utendaji katika sekta ya umma. Kwa jinsi hiyo, Serikali kuu, Serikali 
za Mitaa, Mashirika ya Umma na ofisi yangu zina mchango mkubwa wa 
kutoa kwa Bunge katika kujenga imani kwa Umma katika usimamizi wa 
rasilimali za Umma. Ingawa majukumu yanatofautiana, matarajio ya 
usimamizi bora ya rasilimali yanafanana.
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Ili kukidhi matarajio ya Wabunge na Umma kwa ujumla Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za  
kufanya ukaguzi na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo  
kuimarisha utendaji wa uwajibikaji katika sekta ya Umma. Aidha,  
tunahakikisha ukaguzi wetu unalenga na kuyapa kipaumbele maeneo 
muhimu ili kuchangia katika maendeleo ya sekta ya umma. Kwa kuwa 
kazi ya ukaguzi ni chachu katika usimamizi wa fedha, tunaendelea  
kujadili masuala yanayoathiri utawala/uongozi katika sekta ya umma, 
hasa katika utoaji wa taarifa za usimamizi wa fedha na masuala ya  
utawala bora.

Napenda kutambua mchango wa wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa juhudi 
kubwa walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia licha ya  
kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni pamoja na kukosa 
fedha za kutosha, kukosa vitendea kazi na mishaharaduni na wakati 
mwingine kufanyakazi kwenye maeneo yasiyopitikakiurahisi.

Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni muhimu katika  
kuiwajibisha Serikali kutokana na jukumu lake la usimamizi wa fedha za 
Umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania. Hivyo nitafurahi kupata 
mapendekezo ya jinsi gani nitaweza kuboresha taarifa yangu hii kwa 
siku zijazo.

Ludovick S. L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI
_____________________________
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
S.L.P. 9080,
Dar es Salaam,

28 Machi, 2013
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SHUKRANI

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wale wote walioniwezesha 
kutimiza wajibu wangu wa Kikatiba wa kutoa taarifa hii ya ukaguzi wa 
ufanisi na upembuzi. Napenda kumshukuru kila mfanyakazi katika ofisi 
yangu kwa jitihada zao kuniwezesha kutimiza matakwa ya katiba ya 
kutoa ripoti ya ukaguzi wa thamani ya fedha. Nalazimika kuishukuru 
familia yangu na za wafanyakazi katika ofisi yangu kwa uvumilivu wao 
wakati wa uandaaji wa taarifa hii.

Napenda kuishukuru Serikali na Bunge letu Tukufu kwa kuendelea  
kuisaidia Ofisi yangu katika kutekeleza majukumu yake.

Vile vile, shukrani za pekee ziende kwa wafadhili hasa Ofisi yaTaifa 
ya Ukaguzi ya Sweden (SNAO), Serikali ya Sweden kupitia Wakala wa 
Kimataifa wa Maendeleo wa Sweden (SIDA) na Mradi wa Ubora, Banki 
ya Dunia kupitia mradi wa “the Public Financial Management Reform 
Programme funding” Serikali ya Ujerumani kupitia GIZ na wote  
waliotutakia mema ambao walichangia kwa njia moja au nyingine 
kwa nia ya kuleta mabadiliko katika ofisi yangu. Mchango wao katika  
kuendeleza uwezo wa wafanyakazi kiakili, kimfumo wa teknologia ya 
mawasiliano na nyenzo mbalimbali vimechangia kwa kiasi kikubwa  
mafanikio yetu.

Hali kadhalika, ninawiwa kuwashukuru wadau wengine wote ikiwa ni 
pamoja na Afisa Masuuli wa Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, 
Wizara ya Ujenzi, Wizara ya Kazi na Ajira, Wizara ya Fedha, Jeshi la 
Polisi Tanzania, Wakala wa Afya na Usalama Mahali pa kazi-OSHA na 
TAMISEMI kwa  ushirikiano na kutupatia taarifa muhimu zilizohitajika 
wakati wa uandaaji wa ripoti mojamoja ambazo ni chanzo cha ripoti hii 
ya ujumla.

Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu 
wa kada mbalimbali kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo kikuu 
cha Mzumbe,  wataalamu wa kujitegemea na maafisa wastaafu kwa 
michango yao ambayo iliboresha ripoti za ukaguzi wa ufanisi kupitia 
ukosoaji na uhakiki walioufanya wa rasimu ya ripoti.
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Napenda kuishukuru Kamati ya Hesabu za serikali (PAC) ambayo itapitia 
ripoti hii na tunatazamia Maelekezo yake itakayoyatoa.

Pia, ninapenda kuwashukuru maafisa masuuli wote, watumishi wote 
wa umma Tanzania kote katika Serikali kuu na Serikali za Mitaa bila  
kuwasahau walipa kodi ambao ripoti hii imewalenga. Michango yao  
isiyoweza kupimika katika kujenga taifa hatuwezi kukadiria.
 
Mwisho, napenda kuwashukuru wafanyakazi wote wa Ofisi ya Taifa ya 
ukaguzi kwa kujituma ili kuwezesha ofisi kufikia malengo yake katika 
mwaka wa fedha wa 2012/2013. Juhudi zenu zimeinua juu ofisi na 
nchi yetu. Mwenyezi Mungu awabariki wote kama mnavyojitoa katika  
kusimamia uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za umma nchini.
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Muhtasari waripoti

Kaguzi za ufanisi ni muhimu kwa sababu zinalenga  kuboresha 
uwajibikajinautendaji waserikalinataasisi zakeili wananchikupokea  
huduma zenye zinazolingana na  thamani ya fedhakutokaserikalini. 
Kunavigezoambavyo hutumikakatika kuchagua maeneo ya kufanya  
kaguzi za ufanisi na kaguzi maalumu. Miongoni mwa mengi pamoja  
nakilio cha ummanaumuhimuwa eneo husika kwa sababuza kijamii na 
kiuchumi. Sheria yaUkaguzi wa UmmaNamba 11 ya 2008 sehemu ya 
28. Inampa mamlaka MdhibitinaMkaguzi Mkuu wa SerikaliyaTanzania 
kufanya kaguzinaUkaguzi za aina hii katika maeneo husika. Kaguzi 
hizizilifanyikakulingana na Viwango vyaKimataifavya Taasisi Kuu za 
Ukaguzi wa Hesabu (ISSAIs).

Ripoti hiiya jumlainalenga katika kusaidiaWabunge,Serikali,vyombo 
vya habari, Umma na wadau wengine katika kufanya maamuzi sahihi  
ili kutekeleza mapendekezo kwa ajili ya uchumi kuongezeka, tija na 
ufanisi katika uendeshajiwa shughuli za serikali. Inasisitizwa kwamba 
ripoti hii ya jumla si mbadala wa taarifa tano zilizoelezewa katika sura 
tano za ripoti hii. Wizara, Idara na Wakala waliokaguliwa walipewa 
fursa ya kujadili na kutoa maoni juu ya ripoti ya ukaguzi ya mtu  
binafsi na kusahihisha makosa

Ripoti hii ya ukaguzi wa ufanisi na ukaguzi maalum una sura saba  
nazo ni; Utangulizi ambao unatoa taarifa za awali; sura tano  
zinahusiana na muhtasari wa ripoti mojamoja ikielezea  
kilichochunguzwa, Umuhimu wake; Tulichogundua, hitimisho na  
mapendekezo ambayo yanatakiwa kufanyiwa kazi na Afisa Masuhuli.  
Taarifa hizi moja moja ni usimamizi wa usalama barabarani na ukomo 
wa mwendokasi Tanzania, Usalama mahali pa kazi mkazo ukiwa katika 
usajili wa mahali pa kazi na ukaguzi Tanzania; Usimamizi wa mikataba 
ya miradi ya Maendeleo katika Serikali za Mitaa; Usimamzi wa  
Manunuzi ya vifaa Serikalini mkazo ukiwa katika  vifaa vya TEHAMA na 
mwisho ni Usimamizi wa shughuli za Uvuvi katika ziwa victoria mkazo 
ukiwa katika ufuatiliaji/uratibu/usimamizi, udhibiti na doria.

Katika ukaguzi wa usimamizi wa usalama barabarani na mipaka ya 
kasi, Ukaguzi ulichunguza kama ukaguzi wa magari na mipaka ya kasi  
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ulilenga vihatarishi na ulisimamiwa ipasavyo kitija na kiufanisi.  
Ukaguzi uliangalia mipango, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya  
ukaguzi wa magari na mipaka ya kasi. Jeshi la Polisi(Police  
Traffic) Makao Makuu naWizara ya Ujenzi kupitia Kurugenzi ya Usalama  
Barabarani na Mazingira walikuwa wakaguliwa wakuu.

Ukaguzi ulibaini kuwa Ukaguzi wa magari haulengi kwa kutosheleza 
vihatarishi vikuu, Madereva kurudia makosa Rasilimali za Polisi  
hazigawanywi kulingana na vihatarishi katika ajali za barabarani,  
Ufuatiliaji na ufanyajitathmini mdogo na Wizara ya Ujenzi haijaweza 
kufanya mapitio ya muda baada ya muda katika vikomo kasi nchini 
takriban kwa kipindi cha miaka 30 iliyopita.

Ukaguzi ulihitimisha kuwa, licha ya idadi kubwa ya mafanikio  
yaliyosajiliwa na Wizara ya Ujenzi na Jeshi la Polisi, usimamizi wa  
ukaguzi wa polisi wa magari na mipaka ya kasi katika Tanzania ina  
udhaifu kadhaa; Kikosi cha Polisi Tanzania kupitia Idara ya Polisi ya  
Trafiki haina mipango ya kutosha kwa ajili ya ukaguzi uliofanywa polisi 
wa magari nchini, Ukaguzi wa polisi wa barabarani hausimamiwi  
ipasavyo na hakuna mfumo wa kuaminika kwa ajili ya kufuatilia na  
kutathmini hatua zinazochukuliwa na polisi wa ukaguzi wa magari.  
Pia ilibainika kuwa adhabu zinazotumika hazisababishi kufikia lengo la 
kuzuia kurudia kwa makosa. Ugawaji wa rasilimali (kama vile muda, 
zana za ukaguzi, fedha, magari na rasilimali watu) kwa ajili ya ukaguzi 
wa magari havikutengwa kwa kuzingatia hatari kama utokeaji wa ajali 
za barabarani katika mikoa na wilaya mbalimbali.

Katika Ukaguzi wa usimamiziwausalama mahali pa kazi (OHS), ukaguzi 
ulichunguza kama Kuna usajiliwa usalama-maeneo ya kazi, ukaguzi 
na rasilimali zilizopo zinasimamiwa kwa tija na ufanisi. Ukaguzi  
ulijikita katika mipango, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya ukaguzi 
wa OHS na mgawanyo wa rasilimali. Taarifa zilikusanywa katika  
kipindi cha miaka mitatu kuanzia Julai, 2009-Juni, 2012. 

Ukaguzi uligundua kuwa OSHA imeweza kusajili asilimia 24 tu ya 
maeneo ya kazi yanaokadiriwa kuwepo. Hakuna mikakati ya  
kutambua maeneo ya kazi ambayo hayajasajiliwa nchini. Hakuna 
rejista ambayo inaonyesha maeneo ya kazi ya muda au yaliyofungwa.  
Ukaguzi ulibaini adhabu kwa meneo ya kazi yasiyosajiliwa  
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hazitekelezwi ipasavyo. Ukaguzi maeneo ya kazi hayapangwi  
kulingana na vihatarishi. Maeneo ya kazi ambayo ukaguzi wake  
unaonekana kuwa wa gharama kubwa haupewi kipaumbele  
ikilinganishwa na mapato yanayotarajiwa kukusanywa. Hakuna 
tathmini iliyofanyika kutathmini ubora wa ukaguzi uliofanyika 
dhidi ya viwangovilivyowekwa.Ilibanikwa kuwa kuna Udhaifu katika 
kufuatilia ukaguzi na hatua dhaifu zilichukuliwa. Uchunguzi wa  
afya kwa wafanyakazi haufanwyi vya kutosha Kamati ya OHS haina  
ufanisi. Hakuna mkakati wa kutosha kwa ajili ya kukadilia mapato  
yatakayo kusanywa pamoja na mapato halisi. Ukosefu  
wa mfumo sahihi kwa kuhakiki mtaji wa uwekezaji kama ilivyo  
ripoti wa na wateja. Wizara mama, Wizara ya Kazi na Ajira haijatoa 
kianzio cha kutosha kwa OSHA ili kuwawezesha kufanyakazi yake kama 
vile utambuzi na usajili wa maeneo ya kazi, ukaguzi wa maeneo ya 
kazi, kufanya ukaguzi waafyanausalama,ufuatiliaji na tathmini ya 
maeneo  ya  afya na usalama kazini. Wizara ya Kazi na Ajira (MoLE)  
haijafanya M&E juu ya shughuli za OHS zinazofanywa na OSHA na pia 
haijatengeneza viashiria vya utendaji kwa ajili ya shughuli za OHS 
nchini.

Tulihitimisha kuwa asiliamia 24 tu za maeneo ya kazi yamesajiliwa.  
OSHA haina mipango maalum kwa ajili ya kutambua maeneo ambayo 
hayajasajiliwa na kusajili maeneo yaliyokwisha tambuliwa. Ukaguzi
haupangwi na kutekelezwa vya kutosha, kamati za OHS na 
wawakilishi wake hawatumiwi ipasavyo. Vilevile, mafunzo hayapangwi 
na kutekelezwa sawasawa. Wizara ya Kazi na Ajira haijafanya  
ufuatiliaji na tathmini vya kutosha

Katika usimamizi wa miradi ya maendeleo katika Serikali za Mitaa,  
ukaguzi ulichunguza kama serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa(TAMISEMI) na Sekretarieti za Mikoa ina  
mfumo madhubuti kwa ajili ya kusimamia mikataba ya miradi ya  
ujenzi wa maendeleo  katika Halmashauri kwa ajili ya kupunguza  
ucheleweshaji, ongezeko la gharama na kasoro ubora katika miradi ya  
maendeleo iliyokamilika. Lengo lilikuwa hasa kuangalia  
mipango na bajeti kwa ajili ya miradi ya ujenzi, utekelezaji wa 
miradi na Ufuatiliaji, tathimini na utendaji na utoaji taarifa ya miradi  
ya ujenzi. Ukaguzi ulilenga Mamlaka ya Serikali za Mitaa (LGAs).
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Tuligundua kuwa: makadirio ya muda na gharama kwa ajili ya  
kukamilisha miradi ya maendeleo hayana uhalisia. Makadirio 
yaliyotolewa na Serikali za Mitaa yalikuwa yamepangwa kukamilika 
katika muda wa awali kuliko ukweli halisi. Hii ni pamoja na  
gharama kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo, ukosefu 
wa utaratibu wa kuhakikisha ubora katika hatua ya awali ya  
mipango; utekelezaji wa miradi usio wa wakati; uhaba wa fedha wa 
miradi ya ujenzi na ukosefu wa ufuatiliaji wa mipango na ukaguzi juu 
ya utekelezaji wa mradi.

Tulihitimisha kuwa Serikali za Mitaa hawakupanga vya kutosha na  
kubajeti miradi ya maendeleo. Ucheleweshaji, kuongezeka kwa  
gharama na masuala ya ubora havikushughulikiwa vya kutosha na 
Serikali za Mitaa na mamlaka nyingine husika.

Katika ukaguzi wa usimamizi wa manunuzi ya vifaa katika sekta ya 
Umma hasa katika manunuzi ya vifaa vya TEHAMA, lengo lilikuwa 
kutathmini kiwango ambacho mamlaka husika zimefanya ufuatiliaji 
na tathmini juu ya manunuzi ya umma na iwapo hatua sahihi 
zimechukuliwa ili kuboresha namna ambavyo mfumo wa manunuzi  
unafanya kazi.

Mkaguliwa mkuu katika ukaguzi huu ni Wizara ya Fedha hasa  
kupitia Idara ya Sera za Manunuzi ya Umma(PPD). Ukaguzi 
ulilenga serikali kuu na hasa Wizara 4 (nne). Taarifa zilizopatikana  
kutoka Wizara nne zilizochaguliwa zimetumika kuonyesha udhaifu 
katika utekelezaji wa mfumo uliopo wa ufuatiliaji.Wizara hizo ni:  
Wizara ya Maji na Umwagiliaji; Wizara ya Mambo ya Ndani; Wizara 
ya Afya na Ustawi wa Jamii; na Wizara ya Viwanda na Biashara.  
Wengine ni Wakala wa Serikali wa huduma ya Manunuzi GPSA na  
Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia.

Ukaguzi umegundua kuwa, Hakuna Ukadiriaji wa Mahitaji unaofanywa 
na wizara mbalimbali matokeo yake vifaa vinavyonunuliwa havitumiwi 
ipasavyo. Wizara ya Sayansi na Mawasiliano haijaandaa miongozo na 
vigezo vya vifaa vya TEHAMA na kuiratibu. Wanunuzi (Procurement  
Entity) hazifuati kiwango cha ukomo kilichowekwa na GPSA;  
Wanunuzi–PE hawafanyi ukaguzi wa kutosha wa vifa vya TEHAMA 
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wakati vinapowasilishwa; Wanunuzi hawafuatilii vya kutosha  
utendaji wao wenyewe na utendaji wa wagavi. Divisheni ya Sera ya 
Mipango ya Manunuzi imeshindwa kuandaa Sera ya Manunuzi ya 
Taifa na Viwango vya manunuzi kwa vyombo vya serikali ingawa  
kiasi cha fedha kilichotolewa kilikwisha tumiwa. Pia divisheni ya 
sera na mipango ya manunuzi haijawahi kufuatilia na kutathmini  
mfumo wa manunuzi katika wizara, Idara na wakala wa serikali (MDAs).

Ukaguzi ulihitimisha kuwa wanunuzi PE hawajandaa sawasawa mahitaji 
na vigezo; Kuna tofauti katika gharama na ubora wa vifaa vya TEHAMA 
kati ya wanunuzi (PE). Hakuna ufuatiliaji wa kutosha wa wagavi licha ya 
kuwa ni moja ya majukumu yao. Divisheni ya Sera ya Manunuzi ya Taifa 
haijaipa kipaumbele ufuatiliaji na kutathmini utendaji wa manunuzi  
katika miaka mitatau iliyopita.

Katika ukaguzi wa Usimamizi wa  shughuli za Uvuvi katika ziwa  
Victoria, ukaguzi ulichunguza kama Wizara ya Maendeleo ya Mifugo 
na Uvuvi (MLFD) imeratibu, dhibiti uvuvi haramu na kufanya doria 
kwa ufanisi na tija ili kukabiliana na tatizo la uvuviwasangara uliopita  
viwango (Overfishing)katikaZiwa Victoria.Ukaguzi ulitumia taarifa za 
kipindi cha miaka mitatu kuanzia Juni 2008 hadi Desemba2011. Pia  
taarifa zilikusanywa kutoka wilaya 15 zenye shughuli za uvuvi  
katika mikoa ya Mwanza, Kagera na Mara. Wizara ya Maendeleo ya  
Mifugo na Uvuvi (MLFD) ina wajibuwa kuandaa, kutekeleza, kupelemba   
(ufuatiliaji) na kupitia marekebishoya muundo wa serana kanuni za  
uvuvi Tanzania. Pia, Ofisiya Waziri Mkuu -Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) hutekeleza sera hizo kupitia halmashauri 
husika.

Ukaguzi uligundua kuwa, Kiasi cha samaki kinachokadiriwa kubaki  
ziwani kipo chini kupita kiasi kilichopendekezwa. Asilimia 50 ya  
wavuvi na vyombo vya uvuvi katika Ziwa Victoria havikusajiliwa  
Ufuatiliji wa karibu wa shughuli za uvuvi  ziwani hautoshi, Vikundi 
vya usimamizi wa mialo BMUs vina uwezo mdogo katika kuzuia uvuvi  
haramu, usioripotiwa na kudhibitiwa. Taarifa za Uvuvi hazisimamiwi vya 
kutosha. Wizara hajaweka kiasi cha juu kwa ajili ya uvuvi wa Sangara 
kwa mwaka hii ni ktokana na aina ya uvuvi wenyewe. Hatua duni  
zimechukuliwa kukabiliana nauvuvi haramu, usioripotiwa na  
kudhibitiwa. Taarifa za uvuvi haramu, usioripotiwa na kudhibitiwa  
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hazijasimamiwa ipasavyo katika ngazi mbalimbali na Kampeni za  
uelimishaji hazijafanyika kwa kiasi cha kutosha.

Ukaguzi ulihitimisha kuwa hatua za udhibiti hazikutekelezwa vya  
kutosha. Jukumu la Ufuatiliaji/uratibu halikutekelezwa vya kutosha 
ili kupunguza kupungua kwa Sangara na hatua duni zimechukuliwa  
kupambana na uvuvi haramu, kutoripotiwa kwa taarifa za uvuvi na  
kutodhibitiwa.

Madhaifu ya jumla katika shughuli za serikali yaliyogunduliwa katika 
ukaguzi wa ufanisi ni Upungufu katika usimamizi wa kaguzi  
mbalimbali, Ufuatiliaji na tathmini hafifu, Mipango hafifu,  
Mgawanyo mdogo wa rasilimali, Uratibu usioridhisha kati ya wadau 
husika; Utekelezaji wa sheria husika usioridhisha na wmfumo dhaifu wa 
usimamizi wa taarifa mbalimbali (“data”).

Kwa ujumla kaguzi zinahitisha kuwa, baadhi ya malengo yaliyopangwa  
na serikali yanaweza kuwa vigumu kufikiwa kutokana na madhaifu  
mengi yaliyobainishwaMadhaifu hayo ni katikamipango ya shughuli 
mbalimbali za serikali, kufanya kaguzi katika sekta husika, mgawanyo  
wa rasilimali, uratibu wa wadau muhimu  katika sekta husika,  
utekelezaji wa adhabu mbalimbali na mfumo wa usimamizi wa  
data katika vyombo mbalimbali serikali huathiri  kufikiwa kwa   
malengo ya kiuchumi, tija na kiufanisi (Economy, Efficiency and  
Effectiveness) katika programu, shughuli na miradi ya serikali.

Tulipendekeza yafuatayo kwa Ofisi ya Waziri Mkuu

Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kwamba vyombo vya Serikali Kuu na 
Serikali za Mitaa vinafanya yafuatayo:

Usimamizi wa Kaguzi: Kaguzi za shughuli mbalimbali za Serikali
inapangwa ipasavyo; kaguzi zinaelekezwa kwa namna ambayo  
zitatatua matatizo katika maeneo hatarishi katika sekta husika;  
Kaguzi zisimamiwe ipasavyo; Kuwe na miongozo rasmi kwa ajili ya  
kufanya kaguzi mbalimbali; Kuweka kumbukumbu za kutosha za  
Matokeo ya kaguzi na Kuna ufanisi katika ufuatiliaji wa matokeo  
ya kaguzi.
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Ufuatiliaji na Tathmini: Inafuatilia na kutathmini utendaji wa vyombo 
vyote vya serikali Tanzania; Vyombo vyote vya Serikali vinaandaa  
mipango ya ufuatiliaji na kutathmini M&E na kuitekeleza ipasavyo  
na kuhakikisha taarifa za utendaji zinaandaliwa kwa vipindi; Vyombo 
vyote vya serikali vinaandaa viashiria muhimu vya utendaji na kuvipima 
ili kutathmini utendaji wao na Kutengeneza/kuandaa utaratibu Taifa 
wa kina wa ufuatiliaji na kutathmini shughuli/programu katika ngazi ya 
Taifa.

Mipango ya Shughuli za Serikali: Kufanya tathmini ya mahitaji 
kikamilifu Taasisi na vyombo vyote vya serikali kuandaa mipango ya  
kuendesha shughuli zao na mipango ya maendeleo. Pia kuwe na  
mawasiliano ya kutosha na ya wakati kati ya vyombo husika

Mgawanyo wa Rasilimali: Kuwe na mfumo wa wazi wa kupata rasilimali 
na mgawanyo katika sekta na shughuli mbalimbali za serikali.

Uratibu kati ya Wadau Muhimu: Uratibu wa kifanisi kati ya  
taasisi/vyombo vya serikali na wadau mbalimbali wenye wajibu wa 
kutoa taarifa au huduma muhimu Tanzania.

Utekelezaji wa sheria: Hatua sahihi za kisheria zinachukulia kwa  
taasisi za kiserikali/waharifu ili kuepuka hasara au utendaji mbovu.

Mfumo wa Usimamizi wa data
Kuna uratibu wahifadhidata muhimu, wa kina na wa kuaminika kwa  
ajili ya kupata taarifa kutoka katika taasisi mbalimbali za serikali.
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI
 

1.1 Usuli
 
Kaguzi za ufanisi ni muhimu kwa sababu zinalenga  kuboresha  
uwajibikaji na utendaji wa taasisi serikali ili wananchi wapate huduma 
zinazolingana na  thamani ya fedha Kuna vigezo ambavyo hutumika  
katika kuchagua maeneo ya kufanya kaguzi za ufanisi na kaguzi  
maalumu. Miongoni mwa mengi  ni pamoja na kilio cha umma na 
umuhimu wa eneo husika kwa sababu za kijamii na kiuchumi.

1.2 Mamlaka ya kukagua

Ukaguzi wa Ufanisi awali ulilenga kuhimiza utumiaji wa rasilimali wa 
kitija na kifanisi katika sekta za serikali. Kuwapatia Bunge, Wizara, 
Idara, Wakala na Serikali za Mitaa msingi katika maamuzi ya kisera ili  
kuborasha Ufanisi. Pia Kuwapatia taarifa za kuwaweza kuongeza  
ufanisi katika utekelezaji wa mapendekezo mbalimbali na kuwatia  
moyo sekta za umma katika kuanzia utaratibu kutoa taarifa za  
utendaji ili kuchangia uwajibikaji zaidi.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali wa Tanzania ana  
mamlaka ya kisheria ya kufanya ukaguzi wa Ufanisi kupitia Sheria ya 
Ukaguzi Na. 11 ya mwaka 2008. Kifungu cha 28 cha Sheria hii kinasema 
“Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa lengo la 
kuthibitisha uwekevu, tija na ufanisi katika matumizi ya fedha au  
rasilimali za taasisi za umma, anaweza kukagua, kuchunguza na kutoa 
ripoti, kadiri atakavyoona inafaa, juu ya:

	 (a)	 Matumizi ya fedha na rasilimali za umma katika wizara, 
 		  idara, mamlaka za mitaa na mamlaka nyingine za  
		  serikali;
	 (b)	 Utekelezaji wa majukumu ya maafisa masuuli, wakuu wa 
 		  idara na wakuu wa taasisi mbalimbali za umma;
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1.3 Viwango vya Ukaguzi

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ni mwanachama 
wa “International Organization of Supreme Audit Institutions  
(INTOSAI)” and Umoja wa Afrika wa Ofisi za kuu za Ukaguzi wa nchi  
zinazozungumza Kiingereza (AFROSAI-E).Kuwa mwanachama wa  
taasisi/jumuiya hizi za Kimataifa, NAO inapaswa kufuata matakwa 
yote ya Viwango vya Kimataifa vya ukaguzi “International Standards of  
Supreme Audit Institutions (ISSAIs) inavyotolewa na INTOSAI”. 

Ukaguzi ulifanyika kwa kufuata viwango vya kimataifa vya  
“International Standards of Supreme Audit Institutions (ISSAIs)”.  
Viwango hivyo vinataka timu inayofanya ukaguzi kupanga na kufanya 
ukaguzi ili kupata vidhibiti sahihi na vya kutosha ili kutoa matokeo 
ya ukaguzi na kuhitimisha kwa misingi ya jinsi lengo la ukaguzi lilivyo  
na kuleta matokeo yanayoboresha baada ya kutekelezwa. Katika  
muhtsari wa kaguzi zote za ufanisi na maalum katika ripoti hii ya jumla, 
timu ya ukaguzi imehakikisha ina vidhibiti muhimu na kutoa matokeo ya 
ukaguzi kwa kufuata malengo ya ukaguzi.

1.4 Lengo la Ripoti hii ya Jumla

Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu Waheshimiwa 
Wabunge, vyombo vya habari, umma pamoja na wadau wengine  
kufanya maamuzi yatakayoongeza uwekevu, tija na ufanisi katika  
shughuli za serikali.

Ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa ripoti tano ambazo zimeelezwa 
kwa muhtasari katika sura zinazofuata. Ili kuweza kupata uelewa zaidi 
juu ya matokeo ya ukaguzi kwa ajili ya kuwahoji maafisa masuuli katika 
maeneo husika, msomaji anashauriwa kusoma ripoti kamili.

1.5 Uhakikishaji wa taarifa mbalimbali zilizotumika katika ripoti 
za ukaguzi wa ufanisi

Wizara, Idara na Wakala waliokaguliwa walipewa nafasi ili kuweza  
kujadili na kutoa maoni yao katika kaguzi moja moja na kurekebisha 
makosa.
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1.6 Muundo wa Ripoti

Sehemu zilizobaki za ripoti hii zinahusisha muhtasari wa ripoti tano 
kwa minajiri ya kuelezea tulichokagua, Umuhimu wake, tulichokiona,  
tulichohitimisha na tulichopendekeza. 

Sura ya pili inatoa muhtasari wa masuala muhimu kuhusiana na ukaguzi 
wa ufanisi wa Usimamizi wa Magari na Mipaka ya kasi.

Sura ya Tatu inatoa muhtasari wa masuala muhimu kuhusiana na  
ukaguzi wa ufanisi wa Usimamizi wa Afya na Usalama mahali pa kazi 
hasa ikilenga katika usajili na ukaguzi wa mahali pa kazi Tanzania.

Sura ya Nne inatoa muhtasari wa masuala muhimu kuhusiana na ukaguzi 
wa ufanisi wa Usimamizi wa Mfumo wa Bajeti Tanzania hasa ikilenga 
katika uandaaji wa bajeti, Mipango, Ufuatiliaji na tathmini.

Sura ya Tano inatoa muhtasari wa masuala muhimu kuhusiana na  
ukaguzi wa ufanisi wa Usimamizi wa Ununuzi wa Vifaa vya TEHAMA  
katika sekta ya Umma.

Sura ya Sita inatoa muhtasari wa masuala muhimu kuhusiana na ukaguzi 
wa ufanisi wa Usimamizi wa Uvuvi katika Ziwa Viktoria. 

Sura ya Saba inatoa muhtasari wa udhaifu wa jumla uliogunduliwa 
wakati wa ukaguzi wa shughuli za serikali.
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SURA YA PILI

USIMAMIZI WA UKAGUZI WA MAGARI NA MIPAKA YA KASI

2.1	 Tulichokichunguza

Ukaguzi ulichunguza kama ukaguzi wa magari na mipaka ya kasi  
ulilenga vihatarishi na ulisimamiwa ipasavyo kitija na kiufanisi. Ukaguzi 
uliangalia mipango, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya ukaguzi wa 
magari na mipaka ya kasi. Matokeo ya ukaguzi yalilenga kupata majibu 
ya maswali makuu mawili. Maswali yaliyotumika katika ukaguzi huu ni 
kama yalivyoelezwa hapa chini:

Swali la ukaguzi 1: 	Je, usimamizi wa huduma ya ukaguzi unalenga  
vihatarishi na unaendeshwa kitija na kiufanisi?

Swali la ukaguzi 2: Je, mipaka ya kasi imewekwa kwa kuzingatia  
maeneo hatarnishi na kusimamiwa kitija?

Jeshi la Polisi (Polisi Trafiki Makao Makuu) na Wizara ya Ujenzi  
kupitia Kurugenzi ya Usalama Barabarani na Mazingira walikuwa ndio 
wakaguliwa wakuu. Ukaguzi pia uliwahusisha wahusika wengine  muhimu 
katika Usimamizi wa Usalama Barabarani na Mazingira ikiwa ni pamoja 
na Mamlaka ya kudhibiti Usafiri wa Majini na Nchi Kavu ‘SUMATRA’ na 
Wakala wa Barabara Tanzania ‘TANROADS’.

Ukaguzi ulilenga kipindi cha miaka minne kuanzia Januari,  
2007 - Desemba, 2010. Takwimu zilikusanywa kutoka mikoa tisa (9) 
kati ya 21 ya Tanzania Bara. Barabara sita (6), za Mkoa na Wilaya  
zilihusishwa wakati wa ukaguzi huu ikiwa ni pamoja na ‘abiria na magari 
ya bidhaa.

2.2	 Umuhimu wake
 
Ajali barabarani ni moja ya suala kubwa katika jamii na afya ya jamii 
nchini Tanzania. Hali ya usalama barabarani imekuwa ikizorota. Serikali 
ya Tanzania imeanzisha mipango mbalimbali katika kujaribu kupunguza 
tatizo la ajali barabarani. Baadhi ya mipango ni pamoja na kuanzishwa 
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kwa leseni mpya ya kuendeshea gari kwa nia ya kudhibiti ongezeko la 
idadi ya madereva wasiokidhi viwango au wale walio na leseni bandia. 
Mpango mwingine ulikuwa ni kuanzishwa kwa vidhibiti mwendo kwa 
lengo la kupunguza kasi ya baadhi ya magari ya biashara.

Katika kipindi kati ya mwaka 2000 na 2008, jumla ya idadi ya ajali  
barabarani iliongezeka kwa asilimia 42 (kutoka takriban 14,500 kwa 
20,600). Idadi ya majeruhi imepanda kwa asilimia 27 na idadi ya watu 
waliofariki iliongezeka kwa asilimia 67. Hii ni mara 30 hadi 40 juu zaidi 
kuliko nchi za Ulaya Magharibi. Mbali na kupoteza maisha ya wengi, 
athari za ajali za barabarani imeathiri kwa kiasi kikubwa sana uchumi 
wa nchi.

Kulingana na takwimu za polisi wa magari, sababu za kibinadamu  
imechangia asilimia 75 ya ajali za barabarani mwaka 2008, wakati  
sababu nyingine kama vile Mitambo na hali ya barabara imechangia  
asilimia 25 iliyobaki.

katika mwaka 2009, Serikali ya Tanzania ilitengeneza Sera ya usalama 
ya taifa kwa mujibu wa mkakati wa ‘E’ tano ili kupunguza / kuzuia 
ajali. Pamoja na juhudi hizi, hali ya ajali za barabarani nchini Tanzania 
bado ni mbaya.

2.3	 Tulichokiona
 
2.3.1	 Ukaguzi wa magari haulengi kwa kutosheleza vihatarishi vikuu 

Ukaguzi ulibainisha kuwa ukaguzi wa magari haukuweka kipaumbele 
kushughulikia mambo makubwa ambayo yanachangia ajali za  
barabarani. Kipaumbele kiliwekwa katika vigezo kama vile mambo 
ya mitambo yenye hatari ya asilimia 12 katika ajali za barabarani na  
sababu nyingine kama vile leseni ya kuendesha gari barabarani, ukosefu 
wa pembetatu na kifaa cha kuzimia moto  n.k. ambavyo huchangia  
kidogo sana katika ajali za barabarani. Sababu za kibinadamu  
zimechangia hadi asilimia 74 ya ajali zote zilizotokea barabarani nchini 
Tanzania katika mwaka 2010.

2.3.2	 Madereva kurudia makosa 

Malengo ya kuweka adhabu hayakuweza kufikiwa kwani madereva  
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wengi waliendelea kurudia kutenda makosa yaleyale waliyokwisha  
tenda na kupewa adhabu. Zaidi ya theluthi mbili ya madereva kati ya 
445 waliitikia katika dodoso yetu kwamba waliendelea kurudia makosa 
yaleyale kwa zaidi ya mara tatu katika mwaka mmoja. Sababu  
zilizotolewa na polisi wa magari kuhusiana na madereva kurudia  
makosa ni ukosefu wa kumbukumbu ambazo zingetumika kufuatilia  
wavunja sheria za barabarani ambayo inaleta ugumu kutoa adhabu  
tofauti na iliyotolewa mwanzo.

2.3.3	 Rasilimali za Polisi hazigawanywi kulingana na vihatarishi  
katika ajali za barabarani 

Mgawanyo wa rasilimali watu (maafisa wa polisi wa magari) na vifaa 
vya ukaguzi kama vile bunduki, vipimia kasi ya mwendo na pombe  
(kichambuzi upumuaji) kwa ajili ya ukaguzi wa magari na madereva 
katika mikoa haukufanyika kwa kuzingatia vihatarishi katika ajali za 
barabarani.

Mikoa ambayo ina hatari kubwa (idadi ya ajali mbaya / km) imetengewa 
maafisa polisi wa barabarani wachache ikilinganishwa na mikoa  
mingine ambayo ina hatari kidogo kiasi katika ajali za barabarani. Vile 
vile, mikoa yenye idadi kubwa ya ajali ilikuwa kichambuzi pumzi ‘breath 
analyzers’ 1-2 tu na vipimia mwendo kasi vichache.

2.3.4	 Ufuatiliaji na ufanyajitathmini mdogo

Ufuatiliaji wa ukaguzi wa polisi wa trafiki katika Jeshi la Polisi ni mdogo. 
Kati ya vigezo vinne ambavyo Jeshi la Polisi linatumia kufuatilia  
utendaji wa wafanyakazi wake kuhusiana na ukaguzi wa magari,  
vigezo vitatu vifuatavyo ni mara chache vimekuwa vikifuatiliwa: ni kwa  
kiwango gani madereva wamekaguliwa, upatikanaji wa vifaa vya  
ukaguzi, na tathimini ya utendaji wa wafanyakazi wa Kikosi cha Polisi 
Tanzania. 

Kigezo cha nne, kama mapato yaliyokusanywa kutokana na faini kutoka 
kwa madereva wanaovunja sheria za barabarani zimefuatiliwa ipasavyo 
na taarifa ya mara kwa mara inawasilishwa Ofisi ya Jeshi la Polisi Mkoa 
kutoka kwa ofisi ya polisi ya wilaya. Ukaguzi unaofanywa na polisi wa 
barabarani haujafanyiwa tathmini kuangalia kama matakwa ya ukaguzi 
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na malengo yanafikiwa.
Wizara ya Ujenzi haijaweza kufanya mapitio ya muda baada ya muda 
katika vikomo kasi nchini takriban kwa kipindi cha miaka 30 iliyopita. Hii 
imesababisha kutoelewa ufanyajikazi wa vikomo kasi. Vile vile, hakuna 
uchambuzi uliofanyika kutokana na ajali za barabarani ili kufanya  
mapitio katika vikomo kasi vilivyopo au kuweka vipya.

2.4	 Tulichohitimisha
 
Pamoja na idadi kubwa ya mafanikio yaliyosajiliwa na Wizara ya Ujenzi 
na Jeshi la Polisi, usimamizi wa ukaguzi wa polisi wa magari na mipaka 
ya kasi katika Tanzania ina udhaifu kadhaa.

Kikosi cha Polisi Tanzania kupitia Idara ya Polisi ya Trafiki haina  
mipango ya kutosha kwa ajili ya ukaguzi uliofanyika polisi wa magari  
nchini. Udhaifu huu umesababisha ukaguzi wa polisi wa magari  
kutopewa kipaumbele; kushindwa kushughulikia mambo muhimu ya  
hatari (kama vile mambo ya kibinadamu) na ukaguzi umelenga mambo 
ambayo huchangia kiasi kidogo katika  ajali za barabara.

Ukaguzi wa polisi wa barabarani hausimamiwi ipasavyo na hakuna  
mfumo wa kuaminika kwa ajili ya kufuatilia na kutathmini hatua  
zinazochukuliwa na polisi wa ukaguzi wa magari.

Pia ilibainika kuwa adhabu zinazotumika hazisababishi kufikia lengo la 
kuzuia kurudia kwa makosa. Ugawaji wa rasilimali (kama vile muda, 
zana za ukaguzi, fedha, magari na rasilimali watu) kwa ajili ya ukaguzi 
wa magari havikutengwa kwa kuzingatia hatari kama utokeaji wa ajali 
za barabarani katika mikoa na wilaya mbalimbali.

Wizara ya Ujenzi haijafanya juhudi kubadilisha kikomo kasi kulingana 
na mabadiliko ya hali ya barabara. Mipaka ya kasi ya sasa iliwekwa 1973 
wakati hali ya barabara nchini ilikuwa tofauti kabisa na hii ya leo. Vile 
vile, mfumo wa sasa wa kufuatilia hali ya ajali za barabarani ni dhaifu. 
Hakuna uratibu wa hifadhidata ambayo ni muhimu kwa ajili ya mapitio 
ya mipaka ya kasi.
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2.5	 Tulichopendekeza
 
2.5.1	 Mipango ya ukaguzi wa trafiki 

Jeshi la Polisi Tanzania linatakiwa kuhakikisha kuwa inapanga ipasavyo 
ukaguzi wake. Hii inaweza kufanyika kwa kuhakikisha kwamba:

1.	 Uwekwaji wa polisi wa trafiki unazingatia takwimu za 
uchambuzi wa ajali za barabarani na unalenga barabara 
na maeneo ambayo ajali za barabarani zinatokea mara 
kwa mara, na pia tabia ya madereva wenye uendeshaji  
usiosalama na wavunja sheria za barabarani.

2.	 Mafunzo kwa polisi wa trafiki lazima yapanuliwe na 
kuboreshwa ili kupata polisi wataalamu wenye ujuzi katika 
kutumia vifaa vya kisasa, mbinu na mikakati, na kuwa na 
uwezo wa kufanya kampeni ya utekelezaji wa sheria ya 
barabarani kama ilivyopangwa kiufanisi.

3.	 Viashiria vyenye tija vitumike kufuatilia utendaji, ikiwa ni 
pamoja na idadi ya kutumia na mashtaka iliyotokana na 
matumizi ya vifaa vya kisasa kaka vile kifaa cha kupima 
pombe na rada ya mwendo kasi.

Jeshi la Polisi Tanzania linapaswa kuandaa mpango utakaoorodhesha  
vihatarishi katika utekelezaji wa sheria ya Usalama Barabarani, hatua 
za kuchukua kukabiliana na vihatarishi hivyo na gharama inayotarajiwa, 
na pia kutoa ratiba kwa ajili ya kutathmini na kurekebisha jitihada za 
mawasiliano.

Jeshi la Polisi Tanzania lazima, ndani ya maeneo linalowajibika, liandae 
mpango wa utekelezaji ili kutambua na kushughulikia vihatarishi  
vikubwa katika usalama barabarani vinavyotokana na madereva.  
Mpango huo ushughulikie:

1.	 Upangaji wa maafisa wa polisi wa trafiki uwe na  
uwezo rahisi wa kuwabadilisha nchini kote katika maeneo  
yatakayotambuliwa kuwa na hatari kubwa kwa usalama 
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barabarani;
2.	 Maeneo ya vituo vya ukaguzi ‘check points’ kwa  

kuangalia/kukagua tabia za madereva lazima yalenge 
mitandao ya barabara kimkakati (iko kwenye maeneo 
yenye hatari kubwa katika usalama wa barabarani); na

3.	 Kufanya ukaguzi wa kuhama hama ‘mobile inspection’  
katika njia muhimu.

2.5.2	 Usimamizi wa ukaguzi wa trafiki

Jeshi la Polisi Tanzania linapaswa kuhakikisha kwamba:
1.	 Miongozo juu ya kufanya udhibiti wa trafiki kwa kutumia 

vihatarishi / ukaguzi unatengenezwa na kutumika na 
maafisa polisi wote wa trafiki.

2.	 Ukaguzi trafiki unazingatia vipaumbele kulingana na hatari 
maalum kama vile kasi na ulevi;

3.	 Taarifa ya ajali za barabarani  zinakusanywa kiusahihi na 
kikamilifu ili kuruhusu mapitio ya uchambuzi na uhandisi 
kufanyika zaidi ya mashtaka ya kisheria; na

4.	 Inaweka jinsi ya kupata taarifa zote ikiwa ni pamoja na 
historia ya kumbukumbu ya wavunja sheria za barabarani 
na sahihi kusimamia usalama barabarani katika njia  
jumuishi. Hii itasaidia Jeshi la Polisi kuweka na kufuatilia 
maelezo ya usalama kwa madereva mbalimbali na  
kutathmini kiwango cha hatari husika.

2.5.3	 Mgao wa rasilimali za ukaguzi wa trafiki 

Jeshi la Polisi Tanzania linapaswa kuhakikisha kwamba:
1.	 Rasilimali muhimu (rasilimali watu, fedha, ukaguzi zana 

na magari) zimetengwa vya kutosha na maeneo yote na 
hatari kubwa ya ajali za barabarani yanapewa kipaumbele 
cha juu;

2.	 linaweka mpango wa rasilimali watu katika Usalama  
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Barabarani/polisi wa kuangalia utekelezaji wa sheria  
barabarani haraka iwezekanavyo. Mpango huu lazima  
ulingane na mpango mkakati, na utaje idadi inayotakiwa 
ya maafisa wa polisi wa trafiki na wakaguzi na uhodari 
wao, na iweke pamoja mkakati wa kuajiri ili kukidhi  
mahitaji hayo;

3.	 Linatengeneza mkakati wa mafunzo ambayo yanaendana 
na mpango wa rasilimali kwa ajili ya Usalama Barabarani 
/ polisi wa kuangalia utekelezaji wa sheria barabarani. 
Mkakati ulenge kushughulikia matakwa ya uhodari,  
mahitaji ya mafunzo, kozi ili kukidhi mahitaji hayo, na 
ratiba kwa mafunzo ya kawaida; na

4.	 Vituo vya trafiki vya kudhibiti ufuataji wa sheria za  
barabarani vinawekwa kwenye maeneo yanayotarajiwa 
kuwa na athari kubwa ili kupunguza idadi ya ajali  
zinazotokea barabarani. 

2.5.4	 Ufuatiliaji na tathmini ya ukaguzi wa trafiki

Ili kuboresha ufuatiliaji tathmini na ukaguzi wa Polisi wa trafiki nchini, 
Jeshi la Polisi Tanzania linatakiwa:

1.	 Kuhakikisha kwamba linafuatilia na kutathmini mara 
kwa mara matokeo ya hatua mbalimbali walizochukua.  
Wanapaswa pia kufanya uchambuzi / utafiti zaidi  
kushughulikia suala la trafiki kama moja ya sababu  
hatarishi katika ajali za barabarani;

2.	 Inatengeneza seti ya viashiria vikuu vya upimaji wa namba 
na maelezo katika muda mfupi na muda wa kati  
kutathmini kiwango ambacho usalama wa barabara/ 
utekelezaji mipango ya trafiki na mipango hatua  
zinazochangia kufikia malengo yake ya muda mrefu ya  
kupunguza idadi ya ajali za barabarani / shambulio; na

3.	 Linaweka programu ya viashiria hatari vya taifa kwa aji-
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li ya utekelezaji wa sheria za Usalama Barabarani hara-
ka iwezekanavyo, ili kuwa na njia sanifu ya kutathmini  
hatari kwa mgawanyo wa rasilimali chache. Polisi wa  
Trafiki lazima aweke katika kumbukumbu maamuzi yote 
yaliyotolewa katika mchakato wa kuchambua vihatarishi.

2.5.5	 Adhabu kwa wavunja sheria barabarani 

Jeshi la Polisi Tanzania linapaswa kuhakikisha kwamba matumizi ya  
adhabu kwa wavunja sheria wa barabarani inatumika ipasavyo na ni 
kwa mujibu wa sheria na kanuni kama zilivyoainishwa; na waje na njia 
ya kutathmini ufanisi wa adhabu zinazotolewa.

Kumbukumbu ya mfumo wa hifadhidata (database) ambapo historia 
ya wavunja sheria za barabarani unawekwa, hivyo kuwafanya wavunja 
sheria za barabarani kuwa makini kutorudia makosa yaleyale.

Uwekaji wa mipaka ya kasi 
Wizara ya Ujenzi ihakikishe kwamba mipaka ya kasi katika barabara 
mbalimbali inawekwa vizuri. Hii inaweza kufanyika kwa kuhakikisha 
kwamba:

	 1.	 Kasi sahihi kwa kila aina ya barabara katika mtandao  
		  inaamuliwa;

	 2.	 Kunawekwa vikomo kasi ambavyo ni vya kuaminika  
		  kulingana na aina ya barabara, hali na mazingira yake; na

	 3.	 Kunawekwa mipaka ya  kasi kwa msingi wa kufikia  
		  kiwango cha chini ukilinganisha na wastani wa hatari ya 
 		  utokeaji wa ajali.

2.5.6	 Usimamizi wa mipaka/vikomo kasi 

Wizara ya Ujenzi ihakikishe kwamba mipaka ya kasi katika barabara 
mbalimbali inasimamiwa vizuri. Hii inaweza kufanyika kwa kuhakikisha 
kwamba:

1.	 Vikomo kasi vinafanyiwa mapitio upya mara kwa mara  
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kulingana na matumizi ya ardhi na hali ya barabara  
(kubadilika kwa kikomo kasi kutegemee kama kuna  
maboresho au uchakavu katika  hali ya barabara);

2.	 Vikomo kasi vilivyopo vifanyiwe mapitio kila baada ya 
mara kwa mara ili kuona kama vinaendana na kasi sahihi 
kulingana na barabara inavyofanya kazi;

3.	 Uwekaji wa kikomo kasi utanguliwe na uchambuzi wa 
kina wa matumizi ya ardhi na aina ya ajali za barabara  
zilizotokea na aina ya barabara;

4.	  Kuna ufuatiliaji wa hali ya barabara wa mara kwa mara na 
ajali za barabarani zitokeazo katika barabara zetu, na

5.	 Mfumo wa kulazimisha ufuataji wa kikomo kasi  
unatekelezwa unaanzishwa kwa kutumia Teknologia ya 
Habari na Mawasiliano kama kamera ya kupimia kasi.
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SURA YA TATU

USIMAMIZI WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI
 

3.1	 Tulichokichunguza

Serikali ya Tanzania ilianzisha Wakala ya Usalama na Afya Mahali pa 
Kazi  (OSHA), chini ya Wizara ya Kazi na Ajira na  kuwapa wajibu wa  
kuhakikisha  usalama na afya  katika maeneo yote ya kazi, kwa kuweka 
na kutekeleza sheria na viwango ambavyo vitazingatiwa  na waajiri  
katika kila sehemu za kazi. OSHA ilianzishwa kupitia Sheria  ya Wakala, 
Na. 30 ya 1997 chini ya Programu ya marekebisho ya Umma ya  Agosti 
1, 2001.

Kwa majibu wa sheria ya Usalama na Afya Kazini Namba 5 ya 2003, 
OSHA inahusika na ubainishaji, usajili, ukaguzi, usimamizi na tathmini 
ya masuala yote ya Usalama na Afya Kazini Tanzania Bara na inatoa 
mafunzo,  elimu na msaada kwa waajiri na wajiriwa katika maeneo ya 
kazi za yaliyosajiliwa. Sheria AUK  inashughulikia  masuala ya waajiri na 
wajiriwa  kupitia OSHA.

Dhumuni la ukaguzi ilikuwa kuchunguza kama usajili maeneo ya kazi, 
ukaguzi na rasilimali zilizopo zimesimamiwa kwa ufanisi na unaendesha 
kwa tija. Ukaguzi unahusisha mipango, utekelezaji, ufuatiliaji na  
tathmini ya ukaguzi wa usalama na afya kazini na magawanyo wa  
rasilimali.

Mawanda ya  ukaguzi  yanahusisha  kipindi cha miaka mitatu kuanzia 
Juni, 2009 - Juni, 2012. Takwimu zilikusanywa kutoka mikoa minne (4) 
kati ya mikoa 24 ya Tanzania Bara. Mikoa minne iliyotembelewa  
ilichaguliwa kutoka katika kanda nne. (yaani  mkoa mmoja kila kanda). 
Wastani wa maeneo  6-10 ya kazi yalitembelewa katika kila mkoa kwa 
mikoa minne iliyotembelewa wakati wa ukaguzi.

3.2	 Umuhimu wake
 
Asilimia ya waajiriwa wote katika dunia wanaofikiwa na  huduma ya 
afya kazini inakadiriwa  kutoka  asilimia 10 hadi 20.  Mwaka 2003 na 
2004, taarifa ya idadi ya ajali  Tanzania Bara ilikuwa 1,692 na 1,889 kwa 
mtiririko huo na kiasi jumla ya shilingi 668,500,000 zilitumika kwa ajili 

1 The examined regions are Dar es Salaam, Coast, Dodoma, Arusha and Mwanza. 
   These regions were selected from the five zones established by OSHA.

2 The visited zones include Coast, Central, Lake and Northern.
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ya kufidia  waathirika wa ajali  hizi.
Kulingana na Shirika la Kazi Duniani (ILO) ripoti ya 2011, inakadiriwa 
kuwa  watu milioni 2.34  walikufa kutokana na ajali inayohusiana na  
ajali  au magonjwa sehemu za kazi  katika mwaka 2008, ambayo vifo  
milioni 2.02  vilisababishwa na aina mbalimbali za magonjwa na vifo 
321,000 vilihusiana na ajali kazini. Hii ni sawa na wastani wa zaidi ya 
vifo 6,300 vinavyohusiana  na kazi kila siku.

Pamoja na juhudi hizi, usalama  na afya kazini  katika Tanzania bado ni 
tatizo kubwa na waajiriwa katika sekta zote za kijamii na kiuchumi kila 
siku wanaathirika.

Kulingana na taarifa za utangulizi hapo  juu katika, Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali aliamua kufanya ukaguzi wa ufanisi juu ya 
usimamizi wa usalama  na afya kazini.

3.3 Tulichokiona

3.3.1  Hali ya usajili wa maeneo ya kazi

OSHA imeweza kusajili   maeneo ya kazi 6,599 kati ya maeneo  
yanayokadiriwa  kufika 27,500 katika Tanzania ambayo ni sawa na  
asilimia 24  ya maeneo yote ya kazi. Hakuna mikakati ya kubainisha 
maeneo ya kazi  mabayo hayajasajiliwa nchini. Hakuna mpango  
maalumu uliondaliwa na  ofisi  za OSHA za kanda zinazoonyesha wakati 
na jinsi  Mamlaka itakavyobaini maeneo ya kazi yasiyosajiliwa ndani ya 
mamlaka zao. Maeneo ya kazi ambayo yapo pembezoni mwa mji,  
maeneo ya vijijini na mikoa mingine ambayo ipo mbali na ofisi za kanda 
za OSHA  wanakabiliwa na hatari ya uwezekano wa kutosajiliwa kabisa 
na OSHA. Hakuna rejista ambayo inaonyesha maeneo ya kazi ya yaliyopo 
katika muda fulani au yaliyofungwa. Maeneo ya kazi mengi yalianzisha 
shughuli zao kwa  kipindi kabla ya kuandikishwa na hawakuadhibiwa.

3.3.2 Upangaji wa Ukaguzi wa usalama na afya mahala pa kazi

Ubora wa mipango ya ukaguzi ni duni. Mipango ya ukaguzi iliyopitiwa 
haikuwa na vipengele muhimu vya mipango mizuri kama vile malengo 
mahususi kwa ajili ya ukaguzi,  kiasi cha mafanikio, mgao wa rasilimali 
katika suala la nani anawajibika kwa lipi wakati wa ukaguzi na aina gani 
ya zana ukaguzi wa au vifaa vinavyohitajika kama vile taarifa za  
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ufuatiliaji na tathmini za ukaguzi zilizopangwa.
Maeneo ya kazi ambayo yapo katika maeneo ya mbali hayakukaguliwa 
ipasavyo. Hii ni kwa sababu moja ya masuala muhimu yanayozingatiwa 
wakati kupanga ukaguzi ni gharama itakayotumika kukagua  dhidi ya 
mapato yanayotarajiwa  kukusanywa kutoka katika ukaguzi uliofanyika.

Ukaguzi maeneo ya kazi haupangwi kulingana na viashiria vya hatari. 
Hakuna tathmini ya hatari iliyofanyika na OSHA kubaini maeneo ya kazi 
yenye magonjwa na ajali nyingi kazini. Hakuna kumbukumbu ya  
kimaandishi ya tathmini ya hatari toka kwa waajiri na kujumuishwa kwa 
pamoja na OSHA ambayo inaweza kutumika kama msingi wa kupanga 
ukaguzi. Hivyo, ukaguzi hauna kipaumbele cha kuzingatia maeneo ya 
kazi ambayo ni duni zaidi na yanakubikwa vihatarishi vya matukio ya 
ajali kazini na magonjwa.

3.3.3 Ukaguzi wa usalama na afya unaofanyika mahali pa kazi
 
Maeneo ya kazi ambayo ukaguzi umeonekana  kuwa ni wa gharama 
kubwa ikilinganishwa na mapato yanayotarajiwa kukusanywa kutokana 
ukauguzi huo yamekuwa yakipewa kipaumbele cha chini bila kujali ni 
kwa jinsi gani uendeshaji wao wa kazi ni hatarishi.

Vile vile, ilionekana kwamba fomu  ya ukaguzi inayotumika sasa haina 
maelezo  ya kina  jinsi gani ukaguzi ufanyike. Hii ni kwa sababu fomu 
imebuniwa  kwa kutumika wakati wa kupanga ukaguzi. Tarifa za   
ukaguzi wa usalama na afya mahala pa kazi zilizopitiwa zilikutwa na  
tofauti katika maudhui wakati  zilipolinganishwa ndani ya kanda na 
miongoni mwa ofisi za kanda  ambayo ilisababishwa na ukosefu wa 
muundo wa kuandika taarifa ambao ingeweza kutumiwa kama  
mwongozo kwa wakaguzi wakati  wa kuripoti matokeo ya ukaguzi  
uliofanyika.

Pia ilibainishwa kuwa hakukuwa na  tathmini zilizofanyika katika 
kupima ubora  wa ukaguzi uliofanyika ili kuthibitisha kama kazi imefikia 
viwango vya ubora unaotakikana.

Taarifa za ukaguzi zilizokamilika hazitumwi kwa wakati kwa wajiri kama 
mrejesho na hazitumiki kama msingi kwa ajili ya kuchukua hatua za 
marekebisho. Mrejesho  juu ya ukaguzi uliofanyika unatolewa kwa   
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maneno pindi ukaguzi unapokamilika, na kwa hiyo, inakosa  
kumbukumbu na mapendekezo  yaliyopo kimaandishi kwa ajili ya 
ufuatiliaji hapo badaye.

Ukaguzi wa ufuatiliaji  kuthibitisha kama mapendekezo yaliyotolewa 
kwa waajiri kwa maeneo   yaliyo mbali ni nadra  kufanyika kutokana na 
ukosefu wa fedha zilizotengwa kwa ajili ya kugharimia  ufuatiliaji huo.

3.3.4 Uchunguzi wa afya kwa wajiriwa

Wafanyakazi wachache hufanyiwa uchunguzi wa afya mara kwa mara na 
baada ya kuacha kazi.  Kati ya  waajiriwa 167  katika maeneo ya kazi 27 
yaliyotembelewa, 66% ya wajiriwa hawajafanyiwa uchunguzi wa kiafya 
wa mara kwa mara wakati asilimia 34 tu ya waajiriwa waliofanyiwa 
uchunguzi  ndani ya kipindi cha miaka mitatu kuanzia 2009/2010 to 
2011/2012.

3.3.5 Kamati za usalama na afya sehemu za kazi

Waajiri wanasita kuunda Kamati za Afya na Usalama kazini  katika  
maeneo yao ya kazi  kwa sababu ya hofu kwamba wajumbe wa kamati 
hizi/ wawakilishi wataripoti ajali na magonjwa na au  mazingira duni 
ya mahala pa kazi kwa OSHA ambayo inaweza kusababisha kuwekewa 
vikwazo. Kama kamati hizi zingeanzishwa na kufanywa imara na  
madhubuti, zingeweza kushughulikia  jukumu muhimu katika  
kuhakikisha kwamba hali ya usalama na afya katika maeneo ya kazi kwa 
kiasi kikubwa inaboreshwa.

3.3.6 Makadirio na hali halisi ya makusanyo

Makadirio katika ukusanyaji wa ada ya usajili ni TSh. 3.176 bilioni  
wakati  makusanyo halisi yaliyokusanywa na OSHA toka maeneo ya kazi 
ni TShs. 0.664 bilioni sawa na 21%. Vile vile, uwezo wa kukusanya ada 
ya  mwaka ni TSh. 13.156 bilioni wakati kiasi halisi kilichokusanywa ni 
TShs. 0.92 bilioni sawa na 7%. Mapato mengine yaliyokusanywa na OSHA 
yametokana na uchunguzi wa ajali TSh. Milioni 2.8 kutoka makosa  ni 
TShs. 80 milioni na tathmini ya vihatarishi ni TShs. 24 milioni. Hii  
inafanya jumla ya mapato yaliyokusanywa na OSHA kuwa Sh. Milioni 
1,691  tu.
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3.3.7 Mfumo kuhakiki Mtaji wa uwekezaji

Mapitio ya rekodi za fedha ya ada zilizokusanywa na mahojiano na 
maofisa wote katika Makao Makuu ya OSHA na  ofisi za kanda zimebaini 
kwamba OSHA haina mfumo  wa kuhakiki mtaji wa uwekezaji katika 
maeneo ya kazi mbalimbali yaliyosajiliwa na kukaguliwa. OSHA  
hutegemea taarifa (mtaji wa uwekezaji wa maeneo ya kazi tofauti) 
wanazopewa na waajiri.

3.3.8 Mgawanyo wa rasilimali kwajili ya shughuli za usalama na afya 
mahali pa kazi

Wizara mama, Wizara ya Kazi na Ajira  haijatoa mtaji wa kutosha kwa 
OSHA ili kuwawezesha OSHA kufanya kazi yake kama vile kubainisha na 
usajili wa maeneo ya kazi, ukaguzi wa maeneo ya kazi, kufanya ukaguzi 
wa afya na usalama, ufuatiliaji na tathmini ya afya na athari ya usalama 
mahali pa kazi.

3.3.9 Ufuatiliaji wa shughuli za afya na usalama mahali pa kazi
 
Imebainika kwamba Wizara ya Kazi na Ajira haijafanya ufuatiliaji na
tathimini zinazohusu  shughuli za usalama na afya mahali pa kazi  
zinazofanyika na OSHA. Wizara haijaandaa vigezo vya kupima utendaji 
wa shughuli za usalama na afya mahali pa kazi na haina mpango wa 
Ufuatiliaji na tathimini.

OSHA imekuwa ikifuatilia mapato yaliyokusanywa kulinganisha na ada 
iliyolipwa katika  ukaguzi  wa usalama na afya mahali pa kazi, na taarifa 
za mara kwa mara zinazotumwa na ofisi ya  OSHA  makao makuu kutoka 
Ofisi za Kanda. Viashiria vingine  muhimu kama vile kiwango waajiri 
kufuata sheria,  asilimia ya malalamiko juu ya masuala ya usalama na 
afya mahala pa kazi, kiwango cha magonjwa ya kazi na ajali yamepewa 
tahadhari kidogo. Hata hivyo, hakuna mfumo wa kufatilia ukaguzi  
uliofanyika.

3.4 Tulichohitimisha

Ukaguzi wetu na matokeo ya tulichokiona umetuongoza kuhitimisha 
kwamba maeneo ya kazi machache tu (24%) ndio yaliyosajiliwa. OSHA 
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inakosa mipango maalum kwa ajili ya kubaini maeneo ya kazi am-
bayo hayajasajiliwa na kuyasajili maeneo ya kazi yaliyobainika. Kaguzi  
hazipangwi na kufanyika kwa ufanisi. Vilevile, hakukuwa na mfumo wa 
kuhakikisha ubora wa kaguzi zinazofaywa.
  
Kamati na wawakilishi wa usalama na afya kazini ambapo zipo  
hazitekelezi majukumu yao kama inavyotakiwa. Mafunzo hayapangwi 
na kufanyika ipasavyo. Wizara ya Kazi na Ajira haijafanya tathimini na 
ufuatiliaji wa utendaji wa OSHA na kaguzi zinazofanyika.

3.5	 Tulichopendekeza

3.5.1 Usimamizi wa Usajili maeneo ya kazi

Wakala wa Usalama na afya Mahali pa kazi (OSHA) wanatakiwa:
	 1.	 Kuanzisha mkakati kwa ajili ya kubaini na kusajili maeneo 
 		  ya kazi yote ambayo hayajasajiliwa nchini.
	 2.	 Kuchukua hatua kwa maeneo ya kazi yote ambayo  
		  hayajasajiliwa na OSHA.

3.5.2 Usimamizi wa ukaguzi wa usalama na afya mahali pa kazi

Wakala wa usalama na afya mahali pa kazi (OSHA) inapaswa kuhakikisha 
kwamba:

1.	 Mipango ya ukaguzi  ya  usalama na afya  mahali pa 
kazi inaboreshwa kwa  kuhakikisha kwamba kila ofisi ya  
kanda inaandaa mipango na utekelezaji unasimamiwa,  
unaratibiwa na kufuatiliwa na OSHA makao makuu;

2.	 inaandaa Miwongozo  wa kufanya ukaguzi uliojikita katika 
kuangalia viashira vya hatari na  kutumika na wakaguzi 
wote; 

3.	 kipaumbele cha ukaguzi kiwe katika  maeneo ya kazi yenye 
viashiria vikubwa vya hatari ilikuleta  ufanisi matumizi ya 
rasilimali;

4.	 Mwongozo juu ya uandaaji  taarifa unakuwepo na  
kutumika. Mwongozo huo unatakiwa kutaja  mahitaji ya 
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kimsingi katika uandaaji wa tarifa.
5.	 Ukaguzi wa ufuatiliaji  unafanyika mara kwa mara ili  

kutathmini kiwango cha utekelezaji wa mapendekezo ya 
awali  yaliyotolewa na OSHA kwa maeneo ya kazi  
yaliyokaguliwa.

6.	 Kwa kushirikiana na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
iandae viwango vya usalama na afya mahala pa kazi nchini.

3.5.3 Mafunzo ya  usalama na afya mahali pa kazi

Wakala wa usalama na afya mahali pa kazi (OSHA) inapaswa kuhakikisha 
kwamba:

1.	 Tathmini ya mahitaji ya kila mahali pa kazi yanafanyika 
kwa kupitia kaguzi za usalama na afya mahali pa kazi 
kwa nia ya kubaini mahitaji ya mafunzo yatokanayo na  
mapungufu yaliyobainishwa wakati wa ukaguzi;

2.	 Mikakati kwa ajili ya kuwa na mafunzo ya usalama na 
afya mahali pa kazi yenye gharama nafuu inaandaliwa na 
kutekelezwa; na

3.	 Uratibu wa taasisi zote za serikali zinazotoa mafunzo  
kuhusiana na masuala na afya mahala pa kazi  
inaimarishwa.

3.5.4  Hifadhidata kwa Masuala ya Usalam na afya mahali pa kazi

Wakala wa usalama na afya mahali pa kazi (OSHA) inapaswa kuhakikisha 
kwamba:

1.	 Inaandaa sera rasmi na  taratibu ambazo zitatoa  maelezo 
ya ufasaha  katika  ukusanyaji rekodi na kudumisha  
kumbukumbu kuhusu ajali na magonjwa wayapatayo 
waajiriwa mahala pa kazi.

2.	 Inaweka mfumo kwa ajili ya kuzalisha na kutumia data 
katika kushughulikia, kufuatilia afya  na usalama mahali 
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pa kazi na kubaini matatizo.
3.	 Inaandaa hifadhidata ya kamati ya usalama na afya kazini 

na  wawakilishi waliopo katika maeneo ya kazi, kuainisha 
waliopata na wasiopata mafunzo na mara kwa mara ku-
tathmini ufanisi wa kamati hizi katika kuboresha masuala 
ya usalama na afya  katika maeneo yao ya kazi.

 
3.5.5 Usimamizi wa rasilimali za shughuli za usalama na afya mahali 
pa kazi

Wakala wa usalama na afya mahali pa kazi (OSHA) inapaswa kuhakikisha 
kwamba:

1.	 Inaandaa mfumo wa kukusanya mapato yote yaliyopo  
ndani ya uwezo yanayotokana na usajili, ukaguzi,  
uchunguzi na vikwazo vilivyowekwa;

2.	 Inaweka utaratibu wa kuhakiki mtaji uliowekezwa  mahali 
pa kazi; mtaji uliowekezwa uwe ndio msingi kwa ajili ya

	 kukokotoa ada ya ukaguzi na iwe na mabadiliko kama  
biashara inakua / inashuka; na

3.	 Inaandaa mfumo wazi kwa ajili ya ugawaji wa  rasilimali 
kwa kuhakikisha kuwa rasilimali muhimu (rasilimali 
watu, fedha,  zana za ukaguzi na magari) zinagawiwa vya 
kutosha na  maeneo yote  yenye viashiria vikubwa vya 
hatari ya ajali na magonjwa  yanapewa kipaumbele.
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SURA YA NNE
 

USIMAMIZI WA MIKATABA YA MIRADI YA MAENDELEO KATIKA
 SERIKALI ZA MITAA

4.1 Tulichochunguza

Sisi tulichunguza kama serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na Sekretarieti za Mikoa ina  
mfumo madhubuti kwa ajili ya kusimamia mikataba ya ujenzi wa miradi 
ya maendeleo katika Serikali za Mitaa ambayo ili kupunguza  
ucheleweshaji, ongezeko la gharama na kasoro ya ubora katika miradi 
ya maendeleo iliyokamilika.

Ili kukabiliana na lengo lililotajwa hapo juu, ukaguzi umezingatia  
maswali kuu manne  kama yalivyoelezwa hapa chini:

Swali la Ukaguzi 1: Je Serikali za Mitaa wanapanga na kubajeti vya  
kutosha kwa ajili ya miradi ya maendeleo?

Swali la Ukaguzi 2:Je, kuna udhibiti wa kutosha unaofanyakazi  
kushughulikia ucheleweshaji, kuongezeka kwa gharama na matatizo ya 
ubora wa miradi ya maendeleo ya ujenzi katika Serikali za Mitaa? 

Swali la Ukaguzi 3: Je, mamlaka za juu zaidi (Sekretarieti ya Mkoa (RS) 
na Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI) wanafanya ufuatiliaji wa mara kwa 
mara na tathmini ya miradi ya maendeleo katika Serikali za Mitaa kitija 
na kiufanisi?

Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
ina majukumu ya jumla kwa ajili ya kutoa miongozo, kufuatilia na  
kutathmini utendaji wa Serikali za Mitaa. Aidha, wizara sekta kama vile 
Wizara ya Fedha, Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika, Wizara ya Afya 
na Ustawi wa na Jamii, Wizara ya Maji ina wajibu wa kutengeneza sera 
ya sekta, mipango katika ngazi ya taifa, kutoa msaada kwa Sekretarieti 
ya Mkoa na Serikali za Mitaa na katika kujenga uwezo wa kiufundi na 
kuwahakikishia ujenzi bora kupitia uundaji wa viwango na miongozo. 
Pia kufuatilia, kuhakiki na kutathmini mpango.
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4.2 Umuhimu wake

Miradi ya maendeleo katika juhudi za Serikali za Mitaa (SM) katika  
Tanzania unalenga katika kuboresha huduma kwa wananchi kama vile 
huduma za afya, elimu na maji. Kulingana na bajeti ya Taifa kwa miaka 
mitatu ya fedha yaani 2009/10 - 2012/13, bajeti kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo katika Halmashauri ilikuwa kati ya 26% na 36% ya jumla ya 
bajeti ya taifa. Kuna matatizo mengi yamebainishwa na wadau  
mbalimbali katika miradi chini ya utekelezaji. Hii ni kama vile miradi 
kuto kukamilika ndani ya muda waliokubaliana na hivyo kusababisha 
faida iliyokusudiwa ya mradi kwa umma kuchelewa. Tatizo jingine  
linahusu kuongezeka kwa gharama - kwa wastani kuanzia kati ya  
78%-155% ya gharama ya awali ya mradi - ambayo ilisababisha  
gharama za ziada ambazo zingeweza kuepukwa ukilinganisha na  
gharama za awali. Tatizo la tatu linahusu ubora wa miradi ya  
maendeleo iliyokamilika. Kulingana na ripoti ya utendaji ya mwaka  
iliyotolewa na PPRA Mwaka 2010/11 uliofanywa katika miradi 136, 64% 
ya miradi ilikuwa na ubora usioridhisha.

4.3 Tulichokiona

4.3.1 Ukadiriaji muda usio halisi
 
Wastani wa muda uliokadiriwa wa ajili ya kukamilisha miradi ya  
maendeleo hauna uhalisia. Kama ilivyoonekana kwamba kuna 
tofauti kubwa kati ya makadirio ya muda wa mhandisi na wakati halisi 
uliochukua kukamilisha miradi. Kuna tofauti ya 70% ya makadirio ya 
mhandisi na wakati halisi. Hii imesababishwa na ukosefu wa kufanya 
kazi ya uhakika wa kuja na wastani wa muda kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya ujenzi wakati wa hatua ya kupanga. Maafisa wa Serikali za  
Mitaa hawajafanya jitihada madhubuti kuhakikisha kwamba mradi  
wowote unaotekelezwa katika halmashauri una makadirio sahihi ya 
muda ambao utawaongoza wakati wa kumnunua mkandarasi na hata 
wakati wa kusimamia kazi ya ujenzi.

4.3.2 Ukadiriaji gharama usio halisi

Serikali za Mitaa hazitumii makadirio ya gharama yaliyotolewa na 
mhandisi wakati wa kuandaa bajeti na kusababisha mabadiliko ya  
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gharama. Kuna tofauti kubwa kati ya gharama iliyokadiriwa na  
iliyowekwa katika bajeti. kiasi cha bajeti ni ndogo kulinganisha na 
makadirio ya gharama ya mradi. Vile vile, gharama ya makadirio  
ambayo yamekuwa yakitolewa na wahandisi nayo hayana uhalisia, kwani 
kuna tofauti kubwa kati ya makisio ya gharama ya mradi na gharama 
halisi zilizotumika baada ya kukamilika kwa mradi huo. Kuna tofauti 
nyingi na ongezeko la kazi wakati wa utekelezaji wa miradi ya  
maendeleo. Hii imesababishwa na kushindwa kwa Halmashauri kuja na 
makisio yaliyochambuliwa gharama wakati wa hatua ya kupanga.

Pia, makisio ya gharama yamekuwa yakifanyika katika ngazi za juu yaani 
katika ngazi ya wizara ya sekta. Kwa mfano, kwa MMAM mwongozo wa 
gharama za mradi wa ukarabati wa vituo huduma za afya ulikuwa  
Tshs. milioni 14 kwa ajili ya zahanati na milioni 56 kwa ajili ya vituo 
vya afya. Makadirio haya yalitolewa baada ya utafiti wa nchi nzima na 
kuamua gharama ya ukarabati wa vituo vya afya kabla ya mradi kuanza.

Lakini makadirio haya ni kielelezo elekezi kwani kunatofauti ya  
mandhari na udongo katika Serikali za Mitaa mbalimbali katika  
Tanzania, hivyo kuna haja kwa wahandisi wa halmashauri kufanya  
makisio ya gharama wakati wa hatua ya kupanga ili kubaini uhalisia 
kama iwezekanavyo. Jedwali 4.1 hapa chini linaonyesha asilimia ya 
Serikali za Mitaa ambayo walifanya makisio ya gharama ya mradi katika 
sekta tatu kwa Halmashauri saba zilizoangaliwa:

Jedwali 4.1: Asilimia ya Halmashauri zilizofanya makadirio ya 
gharama za mradi katika sekta tulizoangalia

         Sekta 	          % ya Serikali za Mitaa      % ya Serikali za Mitaa  
                             zilizokadiria gharama      ambazo hazikukadiria 
                                                                   gharama
 Kilimo na Mifugo 	             71			                29
 Maji				      57				       43
 Afya				      29				       71
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi

Jedwali hapo juu linaonyesha kwamba sekta ya  kilimo na mifugo na 
maji ndiyo walifanya makisio ya gharama ya mradi, wakati sekta ya afya 
mara chache kufanya makadirio ya gharama katika miradi mingi.
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4.3.3 Ukosefu wa uhakika wa ubora katika hatua ya mipango
 
Halmashauri hawana utaratibu kuhakikishia uhakika wa ubora katika 
hatua ya mipango kabla ya utekelezaji wa mradi ili kupunguza hatari ya 
kuwa na miradi ya maendeleo ambayo ni ya ubora wa chini. Kwa mfano 
imebainika kwamba Halmashauri ya Manyoni haikuwa na mpango kwa 
ajili ya matakwa ya mradi (vipimo), maabara na jaribio la vipimo na 
ratiba ya kazi ambayo mifumo yote iliyotajwa hapo juu ni ya muhimu 
katika kuhakikishia ubora wa miradi ya maendeleo.  

4.3.4 Manunuzi ya makandarasi hayapangiliwi ipasavyo na Serikali ya 
Halmashauri za Mitaa

Ununuzi wa makandarasi haupangiliwi ipasavyo. Wengi wa makandarasi 
kwa ajili ya miradi ya kilimo na mifugo, afya na maji ya maendeleo  
walinunuliwa si kulingana na mpango wa mwaka wa manunuzi ulio chini 
ya utekelezaji. Asilimia ya miradi iliyotekelezwa kinyume na mpango 
wa manunuzi katika Halmashauri ni kama inavyoonyeshwa katika  
Jedwali 4.2 hapa chini:

Jedwali 4.2: Asilimia ya miradi iliyotekelezwa nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka 

  Halmashauri   Asilimia ya miradi iliyotekelezwa nje ya mpango wa          	
                                             manunuzi wa mwaka
	                Miradi ya Kilimo 
                             na Mifugo	       Miradi ya Afya	    Miradi ya Maji
  Mufindi 		    100			       80			     89
  Mbinga 		     60			        -			      -
  Mbeya Jiji		      -			     100			    100
  Urambo 		     83			     100			    100
  Serengeti 		    100			       57			      -
  Monduli 		      -			     100			    100
 Manyoni 		      -			     100			    100

4.3.5 Uratibu usiotosheleza wakati wa mipango ya miradi ya  
maendeleo 

Ilibainishwa kuwa halmashauri haijatengeneza mpango juu ya jinsi 
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ya kuratibu shughuli za ujenzi kwa wadau mbalimbali katika maeneo 
yao. Hii imesababisha baadhi ya miradi ya maendeleo kuchukua muda  
mrefu kukamilika na mingine kutotekelezwa kutokana na Serikali za 
Mitaa kutowahusisha ipasavyo makampuni ya huduma kwa mfano  
TANESCO, Mamlaka ya Maji nk, kabla ya kuanza kwa mradi. Kushindwa 
kuwahusisha wadau muhimu katika hatua ya kupanga kumesababisha 
ucheleweshaji wa miradi na ongezeko la gharama. 

4.3.6 Utekelezaji wa miradi usio wa wakati 

Miradi haianzishwi na kukamilika kwa wakati. Kuna ucheleweshaji  
katika muda wa kuanzisha mradi. Vile vile kuna  ucheleweshaji katika 
kukamilika kwa mradi kwa wakati muda uliopangwa kulingana na  
mkataba. Hii imebainishwa katika sekta zote tatu zilizokaguliwa. 
Ucheleweshaji huu umeonekana katika kipindi chote cha ukaguzi 
(2008/9-2011/12).

Kiwango cha ucheleweshaji (tofauti kati ya muda wa awali na wakati 
halisi) katika sekta tatu ya kilimo na mifugo, afya na maji ni kama ina-
vyoonekana katika Jedwali 4.3.

Jedwali 4.3: Kiwango cha kuchelewa kukamilika kwa miradi katika 
sekta tatu zilizokaguliwa

  Sekta	                                         Kiwango cha uchelewaji
							          (Miezi)
 Kilimo na Mifugo 					         1 – 14
 Afya  							             34
 Sekta ya maji 					        0.5 - 30
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi

Matatizo yanayoendana na ucheleweshaji yamechunguzwa kwa kina  
katika miradi 119 ya ujenzi. Ucheleweshaji umetokana na sababu kama 
kuhamisha huduma, ukosefu wa uratibu mzuri na serikali za mitaa, 
ucheleweshaji wa malipo kwa wahisani, muda wa mchakato wa kutoa 
idhini ya misamaha ya kodi au sababu zilizonje ya uwezo.

4.3.7 Kuongezeka kwa gharama wakati wa utekelezaji wa miradi

Miradi mingi haikukamilika kwa gharama za mkataba. Hii ilionekana  
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katika sekta zote tatu zilizokaguliwa. Jedwali 4.4 linaonyesha kiwango 
cha kuongezeka kwa gharama katika Kukamilika kwa miradi katika Sek-
ta mbalimbali.

Jedwali 4.4: Kiwango cha kuongezeka kwa gharama katika  
Kukamilika kwa miradi katika Sekta mbalimbali

  Sekta	          Idadi ya Mradi   Idadi ya miradi      Kiwango cha
                             katika sampuli   iliyoongezeka        ongezeko la
                                                         gharama	     gharama (%)
 Kilimo na Mifugo1	         33		     9		          9 - 20
 Miradi ya afya	         36		     8		          5 - 55
 Miradi ya sekta 
 ya maji2 		          45		     3		          1 - 33
 Jumla 		        114		   20	
  Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi

Kama inavyoonekana hapo juu, gharama kwa miradi ishirini  
imeongezeka kuanzia 1% hadi 55% kutoka bajeti ya awali. Kwa miradi ya 
Afya, mabadiliko hayo ni makubwa.

4.3.8 Miradi ya ujenzi kutogharimiwa ipasavyo
  
Kuna tatizo katika serikali kuu katikakugharamia miradi ya maendeleo 
katika Serikali za Mitaa kulingana na bajeti iliyopitishwa. Ni kawaida 
kuona katika miaka minne iliyopita kiwango kilichopitishwa kugharamia 
ujenzi wa miradi ya maendeleo kutotolewa yote. Kiasi cha fedha  
kilichotolewa kimeshuka na kuwa karibia 50%, ambayo inamaanisha 
kuwa ni 50% tu ya miradi iliyopangwa imetekelezwa. Hatahivyo, ingawa 
kiwango kilichotolewa ni 50%, bado hakikutolewa kwa wakati. Katika 
Halmashauri nyingi pesa za miradi zilitolewa mwishoni mwa robo ya pili 
ya mwaka na kiasi kikubwa cha fedha kilitolewa katika robo ya nne.
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1Data za Halmashauri ya Wilaya ya  Monduli hazijawekwa (muda wa kukamilisha  
  katika miradi husika haukuchukuliwa)
2Mbeya Halmashauri ya Jiji haikuwa na data



4.3.9 Ukosefu wa mipango ya ufuatiliaji na ukaguzi katika utekelezaji 
wa miradi 

Ilibainishwa kuwa katika Halmashauri zote zilizotembelewa kulikuwa 
hakuna mipango kwa ajili ya kufanya ufuatiliaji na usimamizi wa miradi 
ya ujenzi. Hivyo, katika kipengele cha ufuatiliaji na ukaguzi ni mara 
chache kufanyika au kutofanyika kabisa. Hata kwa ufuatiliaji na  
ukaguzi uliofanyika, hakukuwa na malengo ya wazi yaliyolenga maeneo 
maalumu. Kasoro hii, ya kutokuwa na mipango mizuri katika ufuatiliaji 
na ukaguzi yamepelekea ugumu kwa halmashauri kufuatilia shughuli za 
ujenzi katika maeneo ya miradi na kusababisha kushangazwa wakati 
mradi wa ujenzi unapochelewa, kuwa na gharama kubwa tofauti na 
gharama iliyopangwa na pia kuwa katika ubora wa chini.

kutokana na ufuatiliaji na ukaguzi wa miradi kutopewa angalizo ni 
mara chache shughuli hizo kutengewa fedha katika bajeti. Kiasi pekee  
kinachotengwa ni kwaajili ya kazi za ujenzi ingawa inajulikana wazi 
kwamba wakandarasi na washauri hawawezi kufanya kazi nzuri bila 
kuwa na ufuatiliaji na ukaguzi wa karibu wa miradi utakaofanywa na 
maafisa wa Serikali za Mitaa.

4.3.10 Upungufu wa msaada kutoka serikali kuu 

Kupitia mahojiano na maafisa wa Serikali za Mitaa na mapitio ya  
nyaraka za miradi, makisio ya mara ngapi aina tofauti tofauti za  
kusimamia, kufuatilia na ukaguzi wa shughuli zimefanywa na Serikali za 
Mitaa ni kama inavyoonekana katika jedwali hapa chini:
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Jedwali 4.5: Kiwango cha usimamizi wa miradi uliofanywa na maafisa 
wa halmashauri

  Sekta	   Shughuli za  		                kiwango	
                      usimamizi           yakuridhisha	wastani Si yakuridhisha
 Kilimo na 
 mifugo      Ziara za mwezi 
                 katika miradi		                          √3 	
	        Upimaji wa kazi		                √4	
	        Utoaji wa idhini ya
                 kazi baada ya 
                 ukaguzi					         √5 	      
	        Utayarishaji wa 
                 ripoti			    				      √6 
  Afya 	       Ziara za mwezi 
                 katika miradi		                          √	
	        Upimaji wa kazi		                √	
	        Utoaji wa idhini ya 
                 kazi baada ya 
                 ukaguzi			              			     √7 
	        Utayarishaji wa 
                 ripoti							         √8 
  Maji         Ziara za mwezi 
                 katika miradi	  	        √		
	        Upimaji wa kazi			        √	
	        Utoaji wa idhini ya
                 kazi baada ya 
                 ukaguzi		         			        √	      
	        Utayarishaji wa 
                 ripoti	                            √			
Source: Nyaraka za mradi husika - Mawasiliano kati ya maafisa wa  
halmashauri/ washauri na wakandarasi
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3Siyo miradi yote ilitembelewa kila mwezi
4Maranyingi inafanyika wakati wa kuthibitisha kwa ajili ya malipo
5Siyo idhini zote zilizotolewa zilitunzwa
6Baada ya ziara katika mradi na ukaguzi ni ripoti chache ziliandaliwa
7Idhini zilizotolewa hazikuhifadhiwa ipasavyo
8Baada ya ziara katika mradi na ukaguzi ripoti haikuandaliwa



 
Kama inavyoonekana hapo juu usimamizi wa miradi kwa Serikali za  
Mitaa haukufanyika vya kutosha katika sekta zote tatu  
zilizokaguliwa. Ni ukaguzi wa miradi na upimaji wa kazi tu ndiyo  
uliofanywa kwa wastani, hatahivyo, siyo miradi yote ilikaguliwa.  
Kutokana na mahojiano na wahandisi, wakuu wa idara kwa miradi  
husika na maafisa wa mipango kutoka katika halmashauri saba, sababu 
za kuwa na usimamizi duni ni pamoja na: Ukosefu wa mpango mpana 
wa usimamizi, rasilimali zisizotosheleza katika suala la wafanyakazi wa 
kiufundi na usafiri usiotosheleza unaohitajika kwa ajili ya kufanya ziara 
ya mara kwa mara na ukaguzi wa kazi, na ukosefu wa uratibu mzuri kati 
ya wakuu wa idara wa Serikali za Mitaa na Idara ya Uhandisi.

4.3.11 Miongozo na majukumu yasiyo wazi katika kufanya ufuatiliaji 
wa miradi
 
Ilibainishwa kuwa TAMISEMI haijatengeneza miongozo ya jinsi ya  
kufuatilia na kusimamia  miradi ya ujenzi. Miongozo ingesaidia maafisa 
wa Serikali za Mitaa na Sekretarieti ya Mkoa kuelewa wazi jinsi gani 
wanatakiwa kupanga, kufanya na kutoa taarifa kwa kuzingatia aina ya 
mradi. Udhaifu mwingine ni katika kuelezea wajibu wa wadau  
mbalimbali wanaohusika katika kufuatilia. Haiko wazi majukumu ya 
idara ya Uhandisi na mipango katika ufuatiliaji wa miradi. Kasoro hii 
imesababisha ufuatiliaji dhaifu na kuwepo kwa ukaguzi wa dharura.

4.3.12 Idadi nyingi ya miradi iliyopangwa kutekelezwa  
ukilinganisha na fedha zilizoidhinishwa
 
Ilibainishwa kuwa, Serikali za Mitaa huwa na idadi kubwa ya miradi  
iliyopangwa ambayo kwa hakika ni aidha inayoendelea (ambayo  
haijakamilika au kumalizika nusu) kwa muda mrefu kabisa yaani hadi 
miaka mitatu ya fedha au bado kuanza kabisa.

Ukaguzi ulibainisha kuwa miradi ya maendeleo yote iliyochini ya sekta 
hizi tatu za afya, maji na kilimo na mifugo, tatizo la kuwa na miradi 
mingi ukilinganisha na bajeti iliyopo ni kitu cha kawaida.

4.3.13  Usanifu usiotosheleza wa miradi ya ujenzi
Ilibainishwa kuwa kuna udhaifu mkubwa katika usanifu wa miradi ya 
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ujenzi katika sekta zote tatu ambapo utafiti ulifanywa na timu ya  
ukaguzi. Hii inahusishwa na michoro ya kiwango na ‘BOQ’  
iliyotayarishwa na wizara husika yaani ya Afya na Ustawi, Maji na  
Umwagiliaji, Kilimo na Chakula na Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi.  
Michoro iliyotengenezwa haikuweza kutosheleza mahitaji ya Serikali za 
Mitaa tofauti na watumiaji. Hii ni kwa sababu wizara husika  
imetengeneza mchoro mmoja kutumika nchi nzima wakati inajulikana 
kwamba Tanzania ni nchi kubwa yenye maeneo yenye tofauti kubwa ya 
hali ya hewa, mahitaji, utamaduni nk.

kupitishwa kwa ‘BOQ’ zilizotengenezwa na wizara bila kuziweka  
ziendane na hali halisi kumesababisha gharama za ziada wakati wa 
utekelezaji wa miradi. Gharama hizi za ziada ni matokeo ya  
kutozingatia mambo kama vile hali ya udongo, ardhi na eneo  
kijiografia nk. Gharama ya ziada ambayo baadaye ilisababisha ongezeko 
la gharama la mradi ambazo zingeweza kushughulikia mapema kama 
halmashauri ingechukua jitihada kuweka michoro sanifu katika  
kiwango cha uhalisia na kufanya mapitio ya ‘BoQ’. walimwita kama 
overrun gharama inaweza kutafutiwa ufumbuzi mapema iwapo  
Serikali za Mitaa inaweza kuchukua hatua ya customizing michoro  
sanifu na mapitio BOQ ipasavyo.

4.4 Tulichohitimisha 

Kwa ujumla, ofisi za ukaguzi imehitimisha kwamba mfumo wa  
kusimamia mikataba ya ujenzi wa miradi ya maendeleo katika Serikali 
za Mitaa si ya ufanisi. Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na Sekretarieti za Mikoa  
hawajaweza kufuatilia na kutathmini vya kutosha utekelezaji wa miradi 
ili kupunguza ucheleweshaji, ongezeko la  gharama na kasoro za ubora 
katika miradi ya maendeleo iliyokamilika. Upimaji ufuatiliaji na  
tathmini ya miradi ya maendeleo katika Serikali za Mitaa haufanyiki 
kwa ufanisi na mamlaka ya juu ya serikali (TAMISEMI/Wizara ya Fedha).

Halmashauri hazijaweza kupanga na kubajeti vya kutosha miradi ya 
maendeleo. Kuchelewa, kuongezeka kwa gharama na masuala ya ubora 
hayajashughulikiwa vya kutosha na Serikali za Mitaa na mamlaka  
nyingine za juu zinazohusika.
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4.5 Tulichopendekeza 

Kulingana na matokeo ya ukaguzi na hitimisho tulipendekeza kama 
ifuatavyo:

4.5.1	 Mipango na Bajeti kwa miradi ya maendeleo 

Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
inapaswa kuhakikisha kwamba:

•	 Idadi ya miradi ya ujenzi iliyopangwa inagharamiwa  
ipasavyo na serikali kuepuka kuwa na miradi mingi  
ambayo serikali haiwezi kugharamia;

•	 Utolewaji wa fedha unafanyika kwa wakati na kulingana 
na bajeti iliyoidhinishwa inayotokana na mtiririko wa  
fedha wa halmashauri;

•	 Makisio ya muda wa kumaliza na gharama kwa miradi ya 
ujenzi yaha uhalisia iwezekanavyo na taarifa husika ya 
mradi zitumike katika kubajeti, kumnunua mkandarasi na 
kusimamia miradi; 

•	 Usanifu wa miradi ya ujenzi ifanyike kikamilifu na  
kiuchumi ili kufikia mahitaji ya walengwa husika; 

•	 Mipango ya manunuzi ya mwaka iwe na uhalisia; na pia  
kuhakikisha manunuzi ya wakandarasi/washauri  
yanafanyika kulingana na mpango wa manunuzi wa  
mwaka; 

•	 Serikali za Mitaa zinasimamia ipasavyo mchakato wa 
manunuzi katika ngazi ya kata na pia tathmini ifanyike  
kuwachambua wakandarasi ili kuepuka kumtumia 
mkandarasi mwenye uwezo mdogo katika miradi ya  
ujenzi; na LGAs are adequately supervising the  
procurement process at the ward level 
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•	 Wanatoa maelekezo ya wazi / miongozo ambayo itakuwa 
mwongozo wa Serikali za Mitaa katika siku zijazo kwa ajili 
ya miradi ya ujenzi. Mwongozo lazima ueleze kwa kina 
vigezo vya kuchukuliwa wakati wa kuamua juu ya idadi 
ya miradi ya kutekelezwa katika mwaka wa fedha husika 
ili kuepuka kuwa na miradi mingi midogo ambayo  
haiwezi kukamilika kwa wakati na kusambaza rasilimali 
fedha chache iliyopo kati ya miradi mingi.

4.5.2	 Utekekezaji wa miradi ya maendeleo

Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
inapaswa kuhakikisha kwamba:

	 •	 Wanaweka mifumo ambao utahakikisha Halmashauri  
		  wanadhibiti muda, gharama na ubora wa miradi yao ya 
	  	 ujenzi.

4.5.3	 Ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo
 
Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
inapaswa kuhakikisha kwamba:

•	 Wanatengeneza mwongozo juu ya Usimamizi na Ufuatiliaji 
wa miradi ya ujenzi ili kusaidia TAMISEMI, Sekretarieti za 
Mikoa na Serikali za Mitaa kufanya ufuatiliaji wa mara kwa 
mara, usimamizi na utoaji taarifa ya maendeleo katika 
utekelezaji wa miradi ya ujenzi katika Serikali za Mitaa;

•	 Ufuatiliaji na Usimamizi wa miradi ya ujenzi katika serikali 
za mitaa ni unafanyika vizuri na ripoti inatolewa, matokeo 
na mapendekezo yanatekelezwa ipasavyo; na

•	 Bajeti  kwa ajili ya ufuatiliaji na usimamizi wa kila mradi 
wa ujenzi inatengwa.
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SURA YA TANO

USIMAMIZI WA UNUNUZI WA VIFAA TEHAMA KATIKA 
SEKTA YA UMMA

1.1	 Tulichokichunguza 

Lengo la ukaguzi ilikuwa kutathmini kiwango ambacho mamlaka husika 
zimefanya ufuatiliaji na tathmini juu ya manunuzi ya umma na iwapo 
hatua sahihi zimechukuliwa ili kuboresha namna ambavyo mfumo wa 
manunuzi unafanya kazi.

Ukaguzi ulitazama kiwango cha ufanisi katika usimamizi wa manunuzi 
kwa kuangalia yafuatayo:  tathmini ya mahitaji ya watumiaji; uwekaji 
wa viwango vya ubora; udhibiti wa ubora; na ufuatiliaji na tathmini 
unaofanywa na mamlaka za juu. Ukaguzi ulilenga katika usimamiaji wa 
manunuzi ya vifaa vya TEHAMA hasa kompyuta (desktop na Laptop), 
mashine za uchapishaji (printers), na mashine za kutolea nakala  
(scanners).

Mkaguliwa mkuu katika ukaguzi huu ni Wizara ya Fedha hasa kupitia 
Idara ya Sera za Manunuzi ya Umma (PPD). Ukaguzi ililenga serikali 
kuu na hasa Wizara 4 (nne). Taarifa zilizopatikana kutoka Wizara nne 
zilizochaguliwa zimetumika kuonyesha udhaifu katika utekelezaji wa 
mfumo uliopo wa ufuatiliaji. Wizara hizo ni: Wizara ya Maji na  
Umwagiliaji; Wizara ya Mambo ya Ndani; Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii; na Wizara ya Viwanda na Biashara.

Aidha, kutokana na nafasi yake katika udhibiti wa manunuzi ya umma, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) ilitumika kama moja 
ya vyanzo vikuu vya taarifa wakati wa ukaguzi. Wakala wa Huduma ya 
Manunuzi ya Serikali (GPSA), kwa sababu ya nafasi yao katika  
kushughulikia manunuzi vitu na huduma kwa kwa taasisi za umma  
kupitia utaratibu wa mikataba maalum. Taarifa nyingine zilipatikana 
katika Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia ambayo ni mhusika 
muhimu katika usimamizi wa vifaa vya TEHAMA.
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5.2	 Umuhimu wake 

Matumizi ya Serikali ya Tanzania katika manunuzi ni kati ya 41% na 70% 
ya bajeti yake ya jumla ya mwaka. Hivi sasa, miongoni mwa vipaumbele 
vya serikali, pamoja na mambo mengine, ni kuboresha usimamizi katika 
manunuzi ya umma. Hali hii imetokana na mtazamo wa jumla juu ya 
matumizi ya ufujaji yanayofanywa na Wizara, Idara na Wakala kupitia 
manunuzi ya mali na huduma mbalimbali.

Aidha, kumekuwa na malalamiko kutoka kwa wadua mbalimbali  
kuhusiana na ukubwa wa bei pamoja na bidhaa kuwa za viwango  
viwango duni pale ambapo bidhaa hununuliwa na vyombo vya umma. 
Bidhaa hizi hutumika kwa kipindi cha muda mfupi ikilinganishwa na 
matumizi yaliyotarajiwa ingawa bei yake ni ya juu. Pia bidhaa  
zimekuwa zikikununuliwa kwa misingi ya manunuzi ya dharura bila ya 
kuwepo sababu za msingi za kuhalalisha dharura. Masuala haya ndiyo 
yaliyopelekea kufanyika kwa ukaguzi huu.

5.3	 Tulichokiona

5.3.1 Ukadiriaji wa Mahitaji na uwekaji wa Viwango vya Ubora

Taasisi za Manunuzi hazikufanya ipasavyo ukadiriaji wa mahitaji  
ingawa watumiaji wamekuwa na ushawishi juu ya vitu vilivyonunuliwa. 
Taasisi zimenunua vifaa vyenye uwezo wa kufanya kazi kubwa wakati 
ambapo mahitaji halisi ni madogo. Kwa sababu hii vifaa vilivyonunuliwa 
vimeshindwa kutumika ipasavyo na hivyo muda mwingi kukaa bure.

Viwango vya ubora wa bidhaa ambavyo hutumiwa na Taasisi  
mbalimbali za Manunuzi vinatofautiana sana.  Kila taasisi imekuwa  
ikiandaa yenyewe viwango vyake.

Wizara ya Sayansi na Teknolojia haijawahi kuanzisha na kuratibu  
mahitaji na viwango vya ubora kwa vifaa vya TEHAMA. Ukosefu wa  
uratibu wa mahitaji na viwango vya ubora umesababisha kila Taasisi ya 
Manunuzi kuwa na viwango vyake vya ubora wa vitendea kazi ingawa 
matumizi yaliyokusudiwa ya vitendea kazi hivi yanalingana.
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5.3.2 Kutofautiana kwa bei za Vifaa vya TEHAMA 

Taasisi za Manunuzi hazikuzingatia vikomo vya bei vilivyowekwa  na 
Wakala wa Ununuzi (GPSA), wakala mwenye  jukumu kuandaa utaratibu 
wa kufanya manunuzi ya mali na huduma kwa ajili ya taasisi za serikali.

Taasisi za Manunuzi zimetumia utaratibu wa nukuu za bei (quotations) 
wakidai kwamba viwango vya ubora vilivyowekwa na GPSA vimepitwa 
na wakati na kwamba bei kikomo ziliyowekwa na GPSA ni za juu sana. 
Mapitio ya nyaraka yameonesha kuwa katika 2/3 ya manunuzi ambayo 
hayakuzingatia maelekezo ya GPSA, bei silizotumika zilikuwa kubwa 
zaidi ya bei kikomo zilizowekwa na GPSA ingawa viwango vya ubora wa 
vifaa vilivyonunuliwa ulikuwa sawa.

5.3.3 Udhibiti wa Ubora katika Ununuzi wa vifaa vya TEHAMA

Taasisi za Manunuzi hazikufanya ukaguzi wa vifaa vya TEHAMA wakati 
wa kuvipokea. Wakaguzi hawakuweza kuona ripoti za ukaguzi  
zinazothibitisha ya kuwa bidhaa zilizonunuliwa zina ubora uliokusudiwa. 
Hali hii ilionekana katika taasisi tatu kati ya nne ya zilizokaguliwa.  
Katika hali hii tasisi zlizofanya manunuzi haziwezi kuwa na  
uhakika kwamba vifaa vilivyonunuliwa vilikidhi viwango vya ubora  
vilivyokusudiwa.

5.3.4 Utoshelevu mipango, zana na ripoti za ufuatiliaji na tathmini 
ya utendaji wa Taasisi za Manunuzi

Taasisi za Manunuzi zinapaswa kuwa na mipango ya kutosha kwa ajili 
ya ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wao wenyewe katika masuala ya 
manunuzi. Mapitio ya nyaraka yameonesha kuwa taasisi zina mipango 
ya kuendeleza, kufuatilia na kutathmini utendaji wao kwa ujumla,  
lakini imetoa kipaumbele kidogo kwa masuala ya manunuzi.

Aidha, mapitio ya nyaraka na mahojiano na maofisa wa taasisi  
zilizokaguliwa umebaini kuwa taasisi hizo hazijaandaa nyenzo  
zitakazosaidia katika kufanikisha ufuatiliaji wa wauzaji. Matokeo 
yake, hakuna ripoti zozote ambazo zimeandaliwa ili kutoa taarifa juu 
ya utendaji wasambazaji mbalimbali wa vifaa waliotoa huduma kwa  
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taasisi husika.

5.3.5 Kufanya ufuatiliaji wa utendaji wa wauzaji

Taasisi za manunuzi zinatarajiwa kufanya mapitio ya mara kwa mara 
wa utendaji wa wauzaji kwa shabaha ya kuangalia malengo na viwango 
vya ubora vya utendaji katika mikataba ambayo taasisi hizi huingia.  
Mahojiano yaliyofanyka na maofisa wa taasisi za manunuzi yalionesha 
kuwa taasisi hizi zimekuwa zikifanya shughuli hii ya ufuatiliaji na  
matokeo yake yamekuwa yakitolewa taarifa katika ripoti ya mwaka za 
utendaji. Hata hivyo, mapitio ya ripoti hizi za utendaji za kila mwaka 
yameonesha kuwa ripoti hizi hazikugusia masuala ya utendaji  
wasambazaji.

Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa taasisi za manunuzi hazikufuata  
kikamilifu masharti ya mikataba wakati wa kusimamia utekelezaji wa 
mikataba husika ya usambazaji. Baadhi ya wauzaji walichelewa katika 
kutoa bidhaa lakini taasisi hizi hazikuwatoza wasambazaji hawa tozo 
za ucheleweshaji (liquidated damages) kama ilivyoelezwa katika  
mikataba.

Aidha, taasisi za manunuzi na hazikufanya walakuweka kwenye  
kumbukumbu tathmini ya utendaji wauzaji wao katika utekelezaji  
mikataba ya usambazaji wa vifaa ambavyo taasisi hizi zimenunua.  
Tathmini pekee ambazo kwa kawaida zimekuwa zikifanyika na  
taasisi hizi zilihusu uchambuzi wauzaji walioomba kuuza bidhaa zao kwa  
taasisi husika wakati zabuni.

5.3.6 Mipango ya Wizara ya Fedha kuhusu ufuatiliaji wa mfumo wa 
manunuzi

Mapitio ya mpango-mkakati wa Wizara yalionyesha wazi kwamba  
Wizara, kupitia Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPD), 
ilikuwa na mipango kwa ajili ya: kutunga sera; kuandaa miongozo 
ya manunuzi itakayotumiwa na taasisi za umma; kuandaa mfumo wa  
ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa masuala ya manunuzi nchini;  
kujenga uwezo wa wataalamu wa manunuzi; kufanya tafiti juu ya  
masuala ya manunuzi katika sekta ya umma ili kuboresha utendaji.

Pamoja na kuwa moja ya majukumu yao, Kitengo cha Usimamizi wa 
Manunuzi ya Umma (PPD) hakijajumuisha suala la ufuatiliaji na  
tathmini ya utendaji wa manunuzi miongoni mwa vipaumbele vyao  
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ambavyo vingepawsa kutekelezwa katika miaka mitatu iliyopita.

5.3.7 Utunzi wa Sera ya Taifa ya Manunuzi

Utekelezaji wa shughuli hii ulipangwa tangu 2009 na ulitarajiwa  
kukamilika Juni 2012. Kazi haikukamilika katika kipindi cha miaka  
mitatu kama ilivyopangwa. Hata hivyo PPD ilifanikiwa kukamilisha  
rasimu ya sera hiyo na mwezi Desemba 2012 na kuisambaza kwa wadau 
mbalimbali kwa ajili ya kutoa maoni yatakayoiboresha rasimu hii. Jumla 
ya fedha zilizotumika kwa ajili ya shughuli hii ni Sh. Bilioni 6.8 hadi  
kufikia Juni 2012.

5.3.8 Maandalizi ya Miongozo ya Manunuzi kwa Taasisi za Umma 

Kulingana na mahojiano yaliyofanyika na maofisa wa PPD pamoja na 
mapitio ya nyaraka mbalimbali imeonekana kuwa miongozo hii  
haijaandaliwa hadi sasa. PPD imekuwa ikitenga fedha kwa ajili ya  
shughuli hii kwa miaka yote tangu 2009 lakini bado shughuli haijawahi 
kutekelezwa. Kiasi cha fedha  kilichotumika katika miaka hiyo mitatu ni 
TSh. Milioni 228.4.

5.3.9 Kuanzishwa kwa mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Sera ya 
Manunuzi

Mapitio ya bajeti na ripoti za mwaka za utekelezaji vilionyesha kwamba, 
kwa miaka mitatu mfululizo, PPD ilitenga fedha kwa ajili ya ufuatiliaji 
wa namna sera ya manunuzi inatekelezwa. Shughuli hii isingewezekana 
kutekelezwa kwa kuwa sera yenyewe ambayo inapaswa kutekelezwa 
haipo. Hata hivyo, PPD imetumia jumla ya TSh milioni 164.7  
zilizotengwa kwa ajili ya shughuli hii ya usimamizi katika kipindi cha 
miaka mitatu kwa kazi nyingine ya kusasisha hifadhidata wataalam wa 
manunuzi.

5.4	 Tulichohitimisha

Matokeo ya ukaguzi huu, kama yalivyoainishwa katika sehemu 
iliyopita,yametufanya kufikia zifuatazo:

5.4.1	 Uanzishwaji wa mahitaji ya manunuzi na viwango vya ubora

Ingawa watumiaji walikuwa na ushawishi juu ya vitu vilivyokuwa  
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vikinunuliwa, uanzishwaji wa haja ya manunuzi ya vitu vile  
haukufanyika kwa utoshelevu. Matokeo yake, Taasisi za Manunuzi  
zimejikuta zikinunua vifaa zaidi kuliko mahitaji halisi na hatimaye vifaa 
hivyo kufanya kazi ndogo kuliko uwezo wake halisi.

Wizara inayohusika na masuala ya TEHAMA, MCST, ina haijaandaa sifa na 
viwango vya ubora kwa ajili ya bidhaa mbalimbali za TEHAMA. Wizara 
hii pia haijaandaa viwango au miongozo kwa ajili ya kuongoza Taasisi 
za Manunuzi wakati wanataka kununua vifaa vya TEHAMA. Ukosefu wa 
uratibu juu wa sifa na viwango vya ubora kwa ajili ya bidhaa za TEHAMA 
kumesababisha kila Taasisi ya Manunuzi kuwa na sifa na viwango vyao 
wenyewe ingawa na matumizi ya vifaa hivi kwa taasisi hizo yanalingana.

5.4.2	 Udhibiti wa bei za vifaa vya TEHAMA

Kumekuwa na mabadiliko makubwa ya bei za vifaa vya TEHAMA  
vinavyonunuliwa na taasisi mbalimbali ingawa pamoja na kuwa vifaa 
hivi vinafanana kwa sifa na viwango na vimenunuliwa katika kipindi 
kimoja. Hii inaonesha kutokuwepo kwa udhibiti mzuri wa bei za vifaa 
hivi. 

Wakala wa Ununuzi (GPSA), katika kujaribu kudhibiti mabadiliko  
makubwa ya bei, iliandaa orodha ya vifaa vya matumizi ya kawaida 
katika taasisi za umma ikiambatana na bei kikomo za vifaa hivyo.  
Orodha hii ya wauzaji na bei kikomo zilipaswa kufuatwa na taasisi 
zote za umma. Hata hivyo, baadhi ya taasisi za manunuzi hazikufuata  
maelekezo haya na kununua vifaa hivyo kwa bei ya juu zaidi. 

5.4.3	 Udhibiti wa Ubora katika Ununuzi wa vifaa vya TEHAMA

Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia, kwa kushindwa kudhibiti 
na kuratibu viwango vya ubora wa vifaa vya TEHAMA kumwsababisha 
baadhi ya Taasisi za Manunuzi kununua vifaa vya gharama kubwa wakati 
ambapo vifaa mbadala vya gharama nafuu na ubora wa kuridhisha.

Kamati za ukaguzi na mapokezi ya vifaa katika Taasisi za Manunuzi 
zimeshindwa kutekeleza kikamilifu majukumu yake na kushindwa kutoa 
taarifa juu ya ubora wa vifaa vilivyopokelewa katika taasisi zao.
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5.4.4	 Kufanya ufuatiliaji wa utendaji wauzaji

Taasisi za manunuzi hazina mipango ya kufanya mapitio ya utendaji wa 
wauzaji kuanzia wakati wa kuwapata hadi wakati wa usambazaji wa 
vifaa husika. Taasisi za manunuzi hazifuati baadhi ya vipengele katika 
mikataba kama vile tozo za ucheleweshaji (liquidated damages) pale 
ambapo wauzaji walishindwa kufikisha vifaa kwa wakati uliokubalika 
katika mikataba husika.

Aidha, taasisi za manunuzi na hazikufanya wala kuweka kwenye  
kumbukumbu tathmini ya utendaji wauzaji wao katika utekelezaji  
mikataba ya usambazaji wa vifaa ambavyo taasisi hizi zimenunua. Kwa 
sababu hii, wauzaji ambao hawakutekeleza majukumu yao kikamilifu 
waliendelea kupata kazi katika taasisi nyingine.

5.4.5	 Usimamizi na tathmini zinazofanywa na Kitengo cha  
Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPD)

Pamoja na kuwa moja ya majukumu yao, Kitengo cha Usimamizi wa 
Manunuzi ya Umma (PPD) hakijajumuisha suala la ufuatiliaji na  
tathmini ya utendaji wa manunuzi miongoni mwa vipaumbele vyao  
ambavyo vingepawsa kutekelezwa katika miaka mitatu iliyopita. 
Kutofanyika kwa ufuatiliaji na tathmini ya utendaji katika manunuzi  
kumeinyima Serikali fursa ya kujifunza kutokana na uzoefu kwa lengo la 
kuboresha utendaji katika manunuzi ya umma.

Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPD) kimeshindwa   
kuandaa sera ya taifa ya manunuzi ndani ya miaka mitatu kama  
ilivyopangwa. Wakati huohuo, kwa miaka mitatu mfululizo kitengo hiki 
kimetumia fedha za ufuatiliaji na tathmini ya utendaji katika mfumo 
wa manunuzi hivyo kufanya kazi hii iliyopangwa kutotekelezwa.

Kwa namna hiyohiyo, PPD imeshindwa viwango vya utendaji ili  
kuzisaidia taasisi za umma zinapofanya manunuzi. 

5.5	 Tulichopendekeza

Matokeo ya ukaguzi pamoja na hitimisho vimeonesha mapungufu  
katika kufanya usimamizi na tathmini ya mfumo wa manunuzi  
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katika Taasisi za Manunuzi pamoja na taasisi za kitaifa za usimamizi. 
Mapungufu mengine ni katika ukadiriaji wa mahitaji na  
viwango vya ubora, pamoja na udhibiti wa gharama na ubora.

Sehemu hii ya ripoti ina mapendekezoyanayoelekezwa kwa Wizara aya 
Fedha na Taasisi za Manunuzi yanayolenga kushughulikia mapungufu 
yaliyojitokeza. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaamini kuwa mapendekezo 
haya yanapaswa kufikiriwa na kufanyiwa kazi ili kuboresha usimamizi 
wa manunuzi na kuhakikisha kuwa matumizi ya rasilimali za imam  
yanaleta thamani halisi.

5.5.1 Uanzishwaji wa mahitaji ya manunuzi na viwango vya ubora
 
Wizara ya Fedha ihakikishe kuwa:

1.	 Katika Taasisi za Manunuzi, tathmini ya mahitaji hal-
isi ya vifaa inafanyika kwa kuwashirikisha watumiaji na  
kuzingatia uwezekano wa vifaa hivyo sambamba na vifaa 
vilivyopo (compatibility). 

2.	 Katika Taasisi za Manunuzi, wataalamu wa  
TEHAMA waliomo ndani ndani ya Taasisi za Manunuzi au  
walioko katika wizara inayohusika na usimamizi wa  
masuala ya TEHAMA wanatumika vema katika kuandaa  
viwango vya ubora kwa ajili ya vifaa vya TEHAMA. 

3.	 Katika Taasisi za Manunuzi, mashine kubwa za kuchapisha 
na kutoa nakala zinatumiwa na watumiaji wengi kadiri ya 
uwezo wa mashine husika ili mashine hizi zisikae bure.

4.	 Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia inapaswa 
kuandaa viwango vya ubora wa vifaa vya TEHAMA kwa ajili 
ya matumizi ya Taasisi za Manunuzi ili kuleta ulinganifu 
kwa taasisi hizo.

5.5.2 Udhibiti wa bei za vifaa vya TEHAMA
 
Wizara ya fedha ihakikishe kuwa:

	 1.	 Taasisi za Manunuzi, zinafuata miongozo 
 		  inayotolewa na Wakala wa Ununuzi (GPSA) katika masuala 
 		  ya manunuzi kadiri inavyowezekana. 
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	 2.	 Taasisi ya Manunuzi zihakikishe kuwa viwango vya ubora 
 		  pamoja na uwezo wa vifaa vinavyonunuliwa unazingatia 
 		  mahitaji halisi ya watumiaji ili kuepuka manunuzi ya vifaa 
 		  vya gharama kubwa vyenye uwezo mkubwa kuliko mahiaji 
		  halisi.

5.5.3 Udhibiti wa Ubora katika Ununuzi wa vifaa vya TEHAMA 

Wizara ya fedha ihakikishe kuwa katika:

	 1.	 Taasisi za Manunuzi ukaguzi unafanyika  
		  kikamilifu kwa vifaa vinavyopokelewa na taarifa za  
		  ukaguzi zinaandaliwa na kiwasilishwa kwa mamlaka husika 
 		  ili kuhakikisha kuwa vifaa vilivyonunuliwa vina ubora na 
 		  uwezo uliokusudiwa.

	 2.	 Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia hakikishe 
 		  kuwa inatekeleza majukumu yake ya kudhibiti na kuratibu 
 		  viwango vya ubora wa vifaa vya TEHAMA ili kuleta tija  
		  katika matumizi ya vifaa hivyo.

5.5.4 Kufanya ufuatiliaji wa utendaji wa wauzaji
 
Wizara ya fedha ihakikishe kuwa:

Taasisi za manunuzi zinafanya usimamizi na  
tathmini ya utendaji wa mifumo yao ya manunuzi pamoja na  
utendaji wa wauzaji kwa kuzingatia yafuatayo:

•	 Taasisi za manunuzi ziandae mipango ya kufanya mapitio 
ya utendaji wa wauzaji kuanzia wakati wa kuwapata hadi 
wakati wa usambazaji wa vifaa husika.

•	 Taasisi za manunuzi zizingatie vipengele katika mikataba 
kama vile tozo za ucheleweshaji (liquidated damages) 
pale ambapo wauzaji watashindwa kufikisha vifaa kwa 
wakati uliokubalika katika mikataba husika. 

•	 Taasisi za manunuzi ziandae ripoti juu ya tathmini ya 
utendaji wauzaji wao katika utekelezaji mikataba ya  
usambazaji wa vifaa ambavyo taasisi hizi zimenunua.  
Tunapendekeza kuwa ripoti hizi zipelekwe kwa  
Mamlaka ua Manunuzi (PPRA) ambako zitaunganishwa 
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nakuzifanya ziweze kufikiwa na taasisi zote za manunuzi  
iliziwasaidie katika kutambua wauzaji ambao hawakuwa 
na rekodi nzuri za utendaji katika mikataba iliyotangulia 
ili kuziepusha taasisi hizi kuingia mikataba na wauzaji  
wasiofaa. 

5.5.5 Usimamizi na tathmini zinazofanywa na Kitengo cha Usimamizi 
wa Manunuzi ya Umma (PPD)

Wizara ya fedha inapaswa kuhakikisha kuwa:

	 1.	 Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPD)  
		  kinakamilisha shughuli zilizopangwa kutekelezwa.  Shughuli 
	  	 hizo ni pamoja na:
	
		  i.	 Maandalizi ya Sera ya Taifa ya Manunuzi; na
		  ii.	 Maandalizi ya miongozo ya manunuzi kwa ajili ya 
			   matumizi ya taasisi za umma wakati wa kufanya 
 			   manunuzi.

Wizara ya fedha inapaswa kuhakikisha kuwa:

	 2.	 Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPD)  
		  pia kina jumuishwa kwenye mipango yake pamoja na  
 		  kutekeleza yafuatayo:

		  i.	 Kuandaa mpango wa usimamizi na tathmini ya 
 			   utendaji wa mfumo wa manunuzi; na
		  ii.	 Kuacha kutumia fedha zilizotengwa kwa ajili ya 
 			   shughuli moja kwa kutekeleza shughuli nyingine na 
	  		  kuhakikisha kuwa shughuli zilizopangwa  
			   zinatekelezwa kikamilifu.
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SURA YA SITA

UKAGUZI WA USIMAMIZI WA UVUVI KATIKA ZIWA VICTORIA

6.1 Tulichokichunguza

Kupungua kwa kiwango cha samaki aina ya sangara katika Ziwa  
Victoria ni moja ya masuala katika nchi za Afrika Mashariki yanayopewa 
umuhimu. Katika miaka ya hivi karibuni, Ziwa Victoria limekabiliwa na 
uvuaji wa  sangara na aina nyingine ya samaki kupita kiwango,  Uvuvi 
kupita kiwango miongoni mwa facta nyingi, unathibitishwa na  
mwenendo wa kupungua kwa  upatikanaji wa sangara na wastani wa 
urefu unaotakiwa kwa sangara kuvuliwa.

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi ina wajibu wa kuandaa, 
kutekeleza, kupelemba  (ufuatiliaji) na kupitia marekebisho ya muundo 
wa sera na kanuni za uvuvi Tanzania. Pia, Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) hutekeleza sera hizo kupitia 
halmashauri husika.

Lengo la ukaguzi ni kuchunguza kama Wizara ya Maendeleo ya Mifugo 
na Uvuvi (MLFD) imeratibu, dhibiti uvuvi haramu na kufanya doria kwa 
ufanisi na tija ili kukabiliana na tatizo la uvuvi wa sangara uliopita  
viwango (Overfishing) katika Ziwa Victoria. Ukaguzi ulitumia taarifa za 
kipindi cha miaka mitatu kuanzia Juni 2008 hadi December 2011. Pia 
taarifa zilikusanywa kutoka wilaya 15 zenye shughuli za uvuvi katika 
mikoa ya Mwanza, Kagera na Mara.

6.2	 Umuhimu wake
 
Uvuvi katika Ziwa Victoria ni shughuli kubwa ya kiuchumi na chanzo 
muhimu cha mapato kwa jamii husika na makampuni ya kibiashara. Hali 
halisi ni kwamba, jamii inayoishi kando ya Ziwa Victoria inategemea 
uvuvi kama shughuli kuu za kiuchumi.
  
Licha ya umuhimu huo, kiwango cha samaki kinachotakiwa kubaki  
ziwani kimepungua kupita kiasi kwa miongo kadhaa. Tathmini ya kiasi 
cha samaki kinachotakiwa kubaki ziwani iliyofanywa na taasisi ya Uvuvi 
Ziwa Victoria (LVFO) inaonyesha mwenendo wa  kupungua kwa samaki 
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aina sangara tangu mwaka 2000. Kiwango cha chini cha samaki aina ya 
sangara upande wa Tanzania kinachotakiwa ziwani kinakadiriwa kuwa 
takriban ya tani 391 katika eneo la kilomita za mraba 35,088 upande 
wa Tanzania wakati huo huo hazina ya sangara imekuwa ikipungua  
kupita kiasi kinachotakiwa kwa uvuvi endelevu. Kiwango hicho  
inakadiriwa kuwa tani 200.

6.3 Tulichokiona

6.3.1 Udhibiti wa shughuli za Uvuvi katika Ziwa Victoria

Kiwango cha samaki kipo chini ya kiwango kilichopendekezwa. Mwaka 
2011, Jumla ya kiasi cha sangara kilichokuwapo upande wa Tanzania 
inakadiriwa kuwa tani 165,439 na kiasi kinachotakiwa kubaki kwa uvuvi 
endelevu (kuendeleza kizazi) ni tani 64,141. Wakati kasi ya uvuaji wa 
sangara kwa mwaka inakadiriwa kuwa tani 101,298 ambapo imezidi  
kiasi cha tani ambazo zinazotakiwa kubaki kwa uvuvi endelevu.

Ukaguzi umeona kuwa, kuna kiasi kikubwa cha wavuvi na vyombo vya 
uvuvi havijasajiliwa. 50% ya wavuvi na vyombo vya uvuvi katika Ziwa 
Victoria havikusajiliwa. Hii ni kutokana na hatua duni zilizochukuliwa ili 
kudhibiti kiasi cha sangara wanaovuliwa.
 
Pia ilibainishwa kuwa hakuna kiwango kilichowekwa kwa ajili ya uvuaji 
wa samaki / sangara kwa mwaka, kwa sababu ya aina ya uvuvi 
unafanyika Ziwa Victoria  ambao ni uvuvi mdogo mdogo “artisanal  
fishing” ambao umechangia wizara kushindwa kuweka kiwango cha 
uvuaji. Pia hakukuwa na kumbukumbu zinazoonyesha uratibu na  
ufuatiliaji wa karibu unaofanywa na maafisa uvuvi wa wilaya pamoja 
na kikosi doria kudhibiti shinikizo katika uvuaji wa sangara.  Vilevile, 
hakukuwa na mfumo madhubuti kwa sehemu ya Uvuvi udhibiti na doria 
(MCS unit) na halmashauri kuhakikisha kuwa wavuvi wanatumia zana 
za uvuvi zilizokubaliwa kisheria na kudhibiti matumizi ya nyavu zenye 
macho madogo ambayo yameongezeka kwa kasi mwaka 2011.  

6.3.2 Uratibu/Ufuatiliaji wa Shughuli za Uvuvi 

Ufuatiliaji wa karibu na ukaguzi wa shughuli za uvuvi

Imeonekana kuwa vikundi vya usimamizi wa mialo “Beach  
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Management Unit (BMU)” vina uwezo mdogo wa kugundua uvuvi  
haramu, usioripotiwa na kudhibitiwa. Hii ni kutokana kutoweka  
mipango ya jinsi ya kuendesha shughuli za uvuvi, kutopewa ushirikiano 
na halmashauri husika and wizara kutofanya tathmini ya kutosha ya  
maendeleo ya BMUs. Udhaifu huu unadhihirishwa kwa uwepo wa mialo 
isiyo rasmi.

Takwimu za uvuvi katika mialo hazikusanywi kwa sababu makampuni  
binafsi yaliyopewa kazi hiyo lengo lao ni ukusanyaji wa mapato pekee 
na si takwimu za uvuvi. Pia kuwepo kwa ushirikiano duni kati ya  
viongozi wa serikali ya kijiji na viongozi wa BMU na kukosekana kwa 
mafunzo ya msingi ya ukusanyaji wa takwimu kwa BMUs.
 
Wizara imeweka kipimo cha urefu wa sangara anayefaa kuvuliwa kuwa 
kati ya sentimita 50 and 85 ingawa hakuna kiwango cha juu cha kiasi 
cha sangara kuvuliwa kwa mwaka. Pia hakuna udhibiti wa kutosha wa 
uvuaji kumekuwa na udhibiti mdogo wa samaki wachanga.

6.3.3 Hatua dhidi ya Uvuvi haramu, usioripotiwa na kudhibitiwa 
 
Ukaguzi umegundua kwamba, kumekuwa na ongezeko la matumizi ya 
zana haramu katika Ziwa Victoria. Katika mwaka wa fedha 2010/2011 
na 2011/2012 ongezeko ilikuwa kutoka 6415 hadi 146, 657 katika mikoa 
yote mitatu ya kanda ya ziwa. Ongezeko hili limechangiwa na  
kuongezeka kwa matumizi ya kokoro kwa asilimia 368  kutoka 394 kwa 
145,302. Hii ni kwa sababu ya mahitaji makubwa ya samaki katika  
viwanda, jamii husika na ongezeko la soko la samaki wachanga nchi za 
jirani za Congo, Rwanda, Sudan Kusini na Burundi. 

Wafanyabiashara haramu wa samaki hawafikishwi mahakama kwa  
kiwango cha kuridhisha hii inadhihirishwa kwa asilimia ndogo ya kesi  
zilizofunguliwa. Kituo cha Uvuvi doria katika mkoa wa Mwanza kesi  
nyingi hazikupelekwa mahakamani kwa sababu ya maafisa kutokuwa 
na ujuzi wasingi wa namna ya kufungua kesi pamoja na kuendesha  
mashtaka. Hata  kwa zile kesi ambazo zilipelekwa mahakamani na  
kufunguliwa jalada, zilichukua muda mrefu kukamilika na gharama  
za uendeshaji kuwa kubwa. Hali hii inatokana na waendesha mashtaka 
kuchukua muda mrefu katika kufanya uchunguzi.
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Uratibu wa taarifa za Uvuvi haramu, kutoripotiwa na kutodhibitiwa  
kwa Uvuvi 

Wizara ya Mifugo na maendeleo ya Uvuvi “MLFD” ilikuwa  na  
lengo la kuanzisha hifadhidata kwa ajili ya utoaji wa taarifa kwa 
wakati ifikapoJuni 2010. Hata hivyo, wizara haikuweza kutekeleza 
lengo hilo la kuanzisha mfumo wa kushirikiana taarifa hizo hali  
ambayo imesababisha ukusanyaji hafifu wa takwimu na taarifa za  
kiasi cha samaki wanaovuliwa, akiba iliyopo na taarifa za  
ki-intelligencia kutokomeza uvuvi haramu. Pia,hakuna muundo mzuri na 
unaofanyakazi katika  mtiririko wa taarifa kati ya vikundi vya usimamizi 
wa mialo (BMUs) na halmashauri za wilaya na kati vituo vya uvuvi doria.  

Kampeni za uelimishaji juu ya “Uvuvi haramu, kutoripotiwa na  
kutodhibitiwa”

Kampeni za uelimishaji dhidi uvuvi haramu, kutoripotiwa na  
kutodhibitiwa kwa shughuli  uvuvi katika Ziwa Victoria hazikutekelezwa 
ingawa zilikuwa kwenye mipango. Mipango hiyo haikuonyesha  
itafanyika wapi na elimu hiyo kama itajikita katika maswala ya  
kudhibiti uvuvi haramu, usioripotiwa na kudhibitiwa.

6.4 Tulichohitimisha

6.4.1 Udhibiti wa uvuvi haramu haujatekelezwa vya kutosha

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi haijachukua hatua za dharura 
kuokoa hali ya kushuka kwa kiasi cha sangara katika Ziwa Victoria. Idara 
haijaweka mipango ya kuzuia uvuvi wa wazi “open access” ili kudhibiti 
kushuka kwa kiasi cha sangara. Pia, taratibu za leseni katika wilaya 
hazifuatwi ipasavyo hivyo kuletelea wavuvi wengi na vyombo vya uvuvi 
kutosajiliwa na BMUs.

6.4.2 Jukumu la ufuatiliaji kuzuia kupungua kiwango cha Sangara 
Ziwa Victoria halikutekelezwa ipasavyo

Wizara ya maendeleo ya Mifugo na Uvuvi imetekeleza kwa kiasi  
kidogo viwango vya udhibiti vilivyopo ili kupunguza tatizo la uvuvi  
kupita kiasi. Vituo vya Uvuvi doria vimekuwa vikipokea kiasi cha  
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asilimia 1.3 hadi 10.3. ya maduhuli yaliyokusanywa vituoni ili  
kuendesha shughuli za doria katika vituo vyao, pia Halmashauri hazina 
mfumo wa mgao wa fedha kwa BMUs ambao umeathiri ukusanyaji wa 
takwimu za samaki wanaotua katika mialo na hivyo basi takwimu hizo 
hazikusanywi. Wizara nayo, haijachukua hatua za kutosha kusimamia  
kiasi cha sangara wanaovuliwa kwa mwaka kinadhibitiwa.

6.4.3 Jitihada kidogo zimechukuliwa dhidi ya Uvuvi haramu,  
usioripotiwa na kudhibitiwa
 
Imebainika kuwa kuna utekelezaji dhaifu wa sheria za uvuvi katika  
Halmashauri zote zilizotembelewa pamoja na vituo vya Usimamizi, 
udhibiti na doria Uvuvi (MCS), Kasi ya uvuvi haramu hailingani na kasi ya 
wavuvi haramu wanaokamatwa. Kituo cha Usimamizi, udhibiti na doria 
uvuvi (MCS) na wilaya kanda ya ziwa zinazojihusisha na uvuvi  
hazikuweka juhudi na kipaumbele katika kupambana na uvuvi haramu. 
Kuna matukio ambayo vyombo vya uvuvi vikijihusisha na uvuvi haramu 
lakini adhabu zinazotolewa ni kidogo kiasi cha kutoweza kuwa njia ya 
kutokomeza uvuvi haramu na kuwa fundisho kwa wavuvi haramu  
wengine.

6.5	  Tulichopendekeza

6.5.1 Udhibiti Uvuvi wa sangara ili kunusuru kiasi cha sangara 
kinachokadiriwa kuwepo kisitoweke

Wizara ya maendeleo ya Mifugo na Uvuvi  ihakikishe kwamba:

1.	 Uingiaji katika shughuli za uvuvi ziwani unadhibitiwa kwa 
njia ya usajili na utoaji wa  leseni kwa vyombo vya uvuvi na 
wavuvi. 

2.	 Kuwe na namna ya kujua kiasi cha sangara waliovuliwa na 
mtawanyo wa vyombo na zana za uvuvi zinazoingia ziwani. 

3.	 Inatekeleza swala la msimu wa kufunga shughuli za uvuvi ili 
kulinda maeneo ya  mazalia na maeneo ya makuzi ya samaki

4.	 Ufugaji wa samaki  unatiliwa mkazo ili kukidhi mahitaji  
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yaliyopo
5.	 Kuwe na mgawanyo wa rasilimali ambao unazingatia vigezo 

vya ufanisi katika maswala ya kudhibiti uvuvi.

6.	 Ushirikiano kati yake na TAMISEMI unaboreshwa

7.	 Kuimarisha ushirikiano kati ya nchi wanachama katika  
kushughulikia tatizo la kupungua Sangara Ziwa Victoria.  

TAMISEMI inapaswa kuhakikisha kwamba:
	 1.	  Serikali za mitaa (Halmashauri) zenye shughuli za uvuvi 
 		  zinadhibiti uingiaji katika shughuli za uvuvi kwa  
		  kuimarisha na kuzingatia usajili na kutoa leseni kwa  
		  vyombo vya uvuvi na wavuvi.
	
	 2.	 Serikali za mitaa (halmashauri) zinatunga sheria ndogo 
 		  ndogo kuwezesha kutekeleza muundo imara wa kisheria 
 		  katika kudhibiti uvuvi haramu katika maeneo yao.

6.5.2 Uratibu/Ufuatiliaji wa shughuli za Uvuvi katika Ziwa Victoria

Wizara ya maendeleo ya Mifugo na Uvuvi inapaswa kuhakikisha kwamba:

	 1.	 Utendaji wa sekta ya Uvuvi unaratibiwa na kutathminiwa 
 		  ipasavyo
	 2.	 Utendaji wa shughuli za Usimamizi, Udhibiti na Doria  
		  Uvuvi (MCS), unaratibiwa  na kutathminiwa ipasavyo
	 3.	 Njia za udhibiti zilizowekwa vinaratibiwa na kutathminiwa 
 		  mara kwa mara
	 4.	 Kuna mfumo ambao utawasaidia vikundi vya usimamizi wa 
 		  mialo (BMUs) kuwa na fedha za kuwawezesha kutekeleza 
 		  majukumu yao ipasavyo.
	 5.	 Inajenga mahusiano ya kazi ya karibu na halmashauri  
		  zenye shughuli za uvuvi.

TAMISEMI inapaswa kuhakikisha kwamba:

	 1.	 Halmashauri zenye shughuli za uvuvi kanda ya ziwa  
		  zinaratibu na kufadhili shughuli za uvuvi za BMUs ipasavyo; 
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 		  na
	 2.	 Halmashauri zenye shughuli za uvuvi kanda ya ziwa  
		  zinaratibu na kutathmini njia za udhibiti wa shughuli za 
		  uvuvi mara kwa mara.

6.5.3 Hatua zinachukuliwa ili kupambana na Uvuvi haramu,  
usioripotiwa na kutodhibitiwa kwa Uvuvi.

Wizara ya maendeleo ya Mifugo na Uvuvi inapaswa kuhakikisha kwamba: 

1.	 Inatekeleza Mpango kazi wa kanda wa nchi wanachama wa 
kutokomeza uvuvi haramu, usioripotiwa na kudhibitiwa 
kwa kuboresha shughuli za uratibu wa shughuli za uvuvi, 
udhibiti na doria;  

2.	 Inaanzisha hifadhidata “database” na kufanya mapitio 
ya taarifa hizo mara kwa mara kwa ajili ya kubadilishana 
habari na Taasisi ya Uvuvi Ziwa Victoria “LVFO”, Vituo vya 
Usimamizi, Udhibiti na Doria Uvuvi, Halmashauri zenye 
shughuli za uvuvi kanda ya ziwa na wadau wengine.

3.	 Kampeni za uelimishaji kwa wadau wote wa Ziwa Victoria 
zinafanyika ipasavyo

4.	 Hatua muhimu za kisheria zinachukuliwa dhidi ya waharifu 
wote

TAMISEMI inapaswa kuhakikisha kwamba:
	 1.	 Halmashauri zinachukua hatua za kisheria dhidi ya  
		  waharifu wote.
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SURA YA SABA

UDHAIFU ULIOGUNDULIWA WAKATI WA UKAGUZI KATIKA 
KAZI ZA SERIKALI

 
Kwa kuzingatia malengo na matokeo ya ukaguzi yaliyopatikana  
katika kaguzi tano zilizofanyika kama zinavyosomeka katika muhtasari 
wa taarifa hii ya majumuisho, Kuna maswala ambayo serikali inahitajika 
kuyashughulikia kuhakikisha kwamba inasimamia shughuli zake kwa tija 
na ufanisi.

7.1	 Madhaifu ya Jumla yaliyoonekana katika maeneo  
yaliyokaguliwa.

Maswala ya madhaifu hayo ya jumla ni kama ifuatavyo:-

7.1.1	 Usimamizi mdogo wa Ukaguzi
 
Ukaguzi wa shughuli za serikali ni mojawapo ya nyenzo za udhibiti na 
ufuatiliaji ambazo zinaweza kutoa uhakika juu ya hali halisi ya shughuli 
mbalimbali zinazotekelezwa kulingana na viwango vilivyowekwa ili  
kuleta mabadiliko chanya. Hata hivyo, uchambuzi wa audit tano  
ambao muhtasari wake upo katika sura ya 2 hadi ya 6 unaonyesha kuwa 
usimamizi mdogo wa ukaguzi wa shughuli za serikali ilionekana kuwa ni 
moja ya madhaifu/mapungufu ya jumla yaliyoonekana katika shughuli 
za serikali.

Kwa mfano, katika ukaguzi wa ufanisi wa ukaguzi wa usalama  
barabarani na ukomo wa mwendokasi, ukaguzi wa usalama  
barabarani ulibaini usimamizi hafifu. Kaguzi zilikuwa hazina mipango 
kuoyesha mwelekeo na kukosa miongozo ya kaguzi za usalama  
barabarani.

Vilevile, katika ukaguzi wa ufanisi wa usalama mahali pa kazi  
mapungufu yaliyojitokeza yanahusiana na ukaguzi ni mipango duni ya 
ukaguzi ya usalama mahali pa kazi “OHS”, maeneo ya kazi  
yaliyosajiliwa kutokaguliwa ipasavyo, utunzaji hafifu wa kumbukumbu 
za taarifa za ukaguzi na upungufu wa ufuatiliaji wa matokeo ya ukaguzi.
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Kwa upande wa usimamizi wa miradi ya ujenzi katika Serikali za Mitaa, 
ukaguzi ni moja ya matatizo yaliyobainika hii inatokana na kutofanya 
kaguzi za moja kwa moja wa miradi inayotekelezwa ili kuhakikisha  
miradi inatekelezwa kwa tija. 

Ukaguzi usioridhisha unaofanyika na maafisa uvuvi wilaya pamoja na 
vituo vya Usimamizi, Udhibiti na Doria Uvuvi (MCS), katika kudhubiti 
shinikizo la uvuvi wa sangara katika Ziwa Victoria ili kuhaakikisha wavuvi 
wanatumia zana zinazokubalika kisheria na kuvua samaki ambao wapo 
katika vipimo vilivyosahihi. Haya ni matatizo ya ukaguzi yaliyobainika 
katika ukaguzi wa usimamizi wa uvuvi katika Ziwa Victoria.

7.1.2	  Ufuatiliaji na Tathmini

Ufuatiliaji na tathmini ni moja ya udhaifu mkubwa uliobanika kwa  
ujumla katika kaguzi tano za ufanisi kama zinavyooneshwa katika 
muhtasari wa taarifa hii. Mapungufu ya ufuatiliaji na tathmini ya  
ukaguzi wa usalama barabarani yalibainishwa katika ukaguzi wa ufanisi 
wa usimamizi wa usalama barabarani na ukomo wa mwendokasi. Mfumo 
wa Taifa kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini wa ajili ya shughuli za  
ukaguzi wa usalama barabarani bado haujatengenezwa.

Ukosefu wa mfumo bora wa kufuatilia na kutathmini shughuli  za  
Usalama mahali pa kazi umebainika katika ukaguzi wa ufanisi wa  
usalama mahali pa kazi. Ufuatiliaji na tathmini dhaifu unaofanyika  
katika ngazi ya Taifa na taasisi husika katika ukaguzi wa ufanisi wa  
mfumo wa bajeti,  Pia imebanika kuwa  kuna udhaifu mkubwa  katika 
usimamizi wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo . 

Pia, katika ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa uvuvi Ziwa Victoria, 
masuala yanayohusiana na ufuatiliaji na tathmini kama vile utendaji wa 
kisekta haujafuatiliwa na kutathminiwa vyakutosha.  Utendaji wa  
shughuli za MCS haujafuatiliwa na kutathminiwa vya kwa  kutosha,  
Vigezo vya udhibiti ni nadra kufuatiliwa na kutathminiwa na Utendaji 
wa BMUs hautathminiwi vya kutosha.

7.1.3	  Mipango dhaifu
 
Udhaifu katika kupanga mipango ni moja ya maeneo yaliyobainika  
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katika kaguzi zote za ufanisi zilizofanyika. Kuna mipango isiyotosha ya 
ukaguzi wa usalama barabarani, kaguzi za ukomo wa mwendokasi na 
usalama barabarani  hazina mipango madhubuti katika kutatua maeneo 
hatarishi ya usalama barabarani na alama za ukomo wa mwendokasi 
hazijapangwa kulingana na sera, kanuni na miongozo ya ukaguzi  
iliyopo. Pia mipango ya shughuli za usalama mahali pa kazi haina  
mipango madhubuti katika ngazi mbalimbali.

Vile vile katika ukaguzi wa ukaguzi wa usimamizi wa miradi ya  
maendeleo katika Serikali za Mitaa, mipango ya kazi za ujenzi wa miradi 
ya maendeleo haifanyiki kwa umakini ili kudhibiti ucheleweshaji wa 
kukamilika kwa miradi, ongezeko kubwa la gharama, na kazi zenye  
ubora usioridhisha; miradi iliyopungwa kutekelezwa kutokutengewa 
fedha za kutosha na hivyo kupelekea ucheleweshaji mkubwa wa  
kukamilisha miradi hiyo; mipango ya mwaka ya manunuzi inaandaliwa 
ila haifuatwi na hii ni kutokana na mipango hiyo kutokuwa halisia

Katika usimamizi wa shughuli za Uvuvi katika Ziwa Victoria imeonekana 
kuna ukosefu wa mipango ya kutathmini utendaji wa vituo vya  
usimamizi, udhibiti na doria- uvuvi “MCSs” na vikundi vya usimamizi 
wa mialo “BMUs” unaofanywa na Mizara na Serikali za Mitaa husika,  
Ulionekana kuwa ni moja ya matatizo ukijumuisha na ukosefu wa  
mipango kazi na mipango ya maendeleo.

7.1.4	 . Uhaba katika Ugawaji wa Rasilimali
 
Mgawanyo wa rasilimali ni miongoni mwa matatizo makubwa  
yaliyobainishwa katika kaguzi zote tano za ufanisi zilizofanywa ambazo 
zinahitaji hatua kubwa kuchukuliwa ili kuboresha utendaji kazi.  
Imebainika kwamba kuna uhaba wa mgawanyo wa rasilimali kwa ajili ya 
kushughulikia wavunjaji wa sheria barabarani, ukaguzi uliofanywa  
katika maeneo ambayo  hayahitajiki au ambayo yana matukio  
machache ya ajali za barabarani kwa  upande wa OSHA haina mfumo wa 
wazi wa kupata rasilimali na mgawanyo wake.

Vilevile, katika ukaguzi wa usimamizi wa shughuli za uvuvi Ziwa  
Victoria, imebainika kuwa kuna uhaba wa fedha katika kisehemu cha 
usimamizi, udhibiti na doria (MCS) kwa ajili ya kufanya kaaguzi mara 
kwa mara , ukosefu wa mfumo uliowazi wa fedha ili kuhakikisha  
uendelevu wa vikundi vya usimamizi wa mialo na pia kutojulikana kwa 
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uwiano ambao BMUs wanatakiwa kupata kutoka halmashauri husika.
7.1.5	  Uratibu wa wadau ni mdogo/hauridhishi

Kwa mujibu wa uchambuzi wetu wa taarifa tano za kaguzi za ufanisi 
zilizofanyika, udhaifu katika kuratibu wadau muhimu ni swala  
lililojitokeza karibu katika ripoti zote tano. Kwa mfano, udhaifu kwa 
wadau katika kutoa taarifa za muhimu kwa ajili ya mapitio ya ukomo wa 
mwendokasi Tanzania swala hili limebainka katika ukaguzi wa  ufanisi 
wa Usimamizi wa usalama barabarani na ukomo wa mwendokazi.

Maswala yanayohusiana na hayo yaliyobainika ni ukosefu wa uratibu kati 
ya OSHA na wadau wengine muhimu ambao wangeweza kutoa baadhi ya 
taarifa kama vile wadau hao ni TIC, BRELA, CRB, TRA and NBS; Uratibu 
hafifu kati ya wadau husika katika, kupanga, kutekeleza, ufuatiliaji wa 
miradi ya ujenzi na tathmini yake ili kuhakikisha ufanisi wake.

Sawasawa na ukaguzi wa ufanisi wa usimamisi wa shughuli za uvuvi Ziwa 
Victoria, ilibainika kuwa kuna kuna uratibu usioridhisha katika kuratibu 
shughuli za uvuvi kati ya divisheni ya Uvuvi katika ngazi ya Taifa, vituo 
vya MCS katika ngazi ya mkoa na maasifa Uvuvi katika ngazi ya Serikali 
za Mitaa pamoja na Sekretariati ya mkoa inayoshughulikia maswala ya 
Uvuvi.

7.1.6	  Utekelezaji duni wa adhabu
 
Katika kaguzi tano za ufanisi zilizofanyika, imefahamika kuwa matumizi 
ya adhabu kama vile faini na utekelezaji mwingine wa adhabu  
hakufanyika kwa kiasi cha kutosha. Katika ukaguzi wa usalama  
barabarani na ukomo wa mwendokasi, ilibainika kuwa adhabu kwa  
wavunja sheria za barabarani haina ufanisi katika kutokomeza uhalifu 
huo kwani dereva huyohuyo huwa anarudia makosa huku akijua adhabu 
zitolewazo hazina makali.

Katika ukaguzi wa ufanisi wa OHS imeonekana kuwa kuna udhaifu  
katika kutekeleza sheria kwa waajiri kuhusiana na usajili na utekelezaji 
wa mapendekezo ya OSHA. Vilevile Katika ukaguzi wa usimamizi  
wa miradi ya maendeleo katika Serikali za Mitaa ukosefu wa  
vikwazo/adhabu kwa wakandarasi wanaoshindwa kukamilisha kazi kwa 
muda au kufanya kazi zilizo chini ya kiwango.
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Kadhalika, katika ukaguzi wa usimamizi wa shughuli za uvuvi masuala 
yafuatayo yalibainishwa;  utoaji wa adhabu na utekelezaji wa sheria 
na kanuni za uvuvi zilizopo hazikutekelezwa ipasavyo katika  
kupunguza tatizo la uvuvi haramu, usioripotiwa na kudhibitiwa; udhaifu 
katika Serikali za Mitaa na vituo vya doria kwa kutosimamia vya kutosha 
kubaini na kutia mbaroni wavuvi haramu ukilinganisha na hali ya uhalifu 
ilivyo katika ziwa; pia kuna utekelezaji hafifu  wa sheria  na ufanyikaji 
wa doria hafifu katika maeneo ya mipakani na maeneo tete ya mazalia 
ya samaki.

7.1.7	  Mfumo dhaifu wa usimamizi wa Taarifa “Data” 
Hili pia ni miongoni mwa madhaifu ya jumla katika kaguzi tano  
zilizozungumziwa katika ripoti hii. Kuna ukosefu wa kuratibu  
hifadhidata “database” muhimu kwa ajili ya mapitio ya ukomo wa 
mwendokasi, Ukosefu wa historia ya data za waharifu wa barabarani, 
ukosefu wa data za kuaminika na data za kina za ajali za barabarani.

Aidha, ukosefu wa taarifa kwa ajili ya kufuatilia na kutathmini shughuli 
za OHS, kutokuwa na data za kuaminika za kupata makisio ya mapato, 
ukosefu wa hifadhidata ya kuaminika kwa ajili ya utoaji wa taarifa za 
uvuvi kwa wakati. Hii imebainika katika ukaguzi wa uvuvi uliofanyika.
 
7.2	 Hitimisho

Uchambuzi wa masuala jumla yaliyobainishwa katika kaguzi tano za 
ufanisi na kaguzi maalum zilizofanyika  zinatuongoza kuhitimisha  
kwamba baadhi ya malengo yaliyopangwa na serikali yanaweza kuwa 
vigumu kufikiwa kutokana na madhaifu mengi yaliyobainishwa wakati 
ukaguzi.
 
Madhaifu hayo ni katika mipango ya shughuli mbalimbali za serikali, 
kufanya kaguzi katika sekta husika, mgawanyo wa rasilimali, uratibu wa 
wadau muhimu  katika sekta husika , utekelezaji wa adhabu mbalimbali 
na mfumo wa usimamizi wa data katika vyombo mbalimbali serikali 
huathiri  kufikiwa kwa  malengo ya kiuchumi, tija na kiufanisi  
“Economy, Efficiency and Effectiveness” katika programu, shughuli na 
miradi ya serikali
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7.3	 Mapendekezo kwa Ofisi ya Waziri Mkuu

7.3.1 Usimamizi wa kaguzi

Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kwamba vyombo vya  Serikali Kuu na 
Serikali za Mitaa vinafanya yafuatayo kuhusiana na usimamizi wa kaguzi 
za program za serikali:-

	 1.	 Kaguzi za shughuli mbalimbali za Serikali inapangwa  
		  ipasavyo 
	 2.	 kaguzi zinaelekezwa kwa namna ambayo zitatatua  
		  matatizo katika maeneo hatarishi katika sekta husika
	 3.	 Kaguzi zisimamiwe ipasavyo 
	 4.	 Kuwe na miongozo rasmi kwa ajili ya kufanya kaguzi  
		  mbalimbali
	 5.	 Kuweka kumbukumbu za kutosha za Matokeo ya kaguzi
	 6.	 Kuna ufanisi katika ufuatiliaji wa matokeo ya kaguzi 

7.3.2 Ufuatiliaji na tathmini

Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kwamba vyombo vya  Serikali Kuu na 
Serikali za Mitaa vinafanya yafuatayo kuhusiana na Ufuatiliaji na  
tathmini ya progamu za serikali:-

	 1.	 Inafuatilia na kutathmini utendaji wa vyombo vyote vya 
 		  serikali Tanzania

	 2.	 Vyombo vyote vya Serikali vinaandaa mipango ya  
		  ufuatiliaji na kutathmini M&E na kuitekeleza ipasavyo na 
 		  kuhakikisha taarifa za utendaji zinaandaliwa kwa vipindi.

	 3.	 Vyombo vyote vya serikali vinaandaa viashiria muhimu vya 
 		  utendaji na kuvipima ili kutathmini utendaji wao

	 4.	 Kutengeneza/kuandaa  utaratibu Taifa wa kina wa  
		  ufuatiliaji na kutathmini shughuli/proramu katika ngazi ya 
 		  Taifa.
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7.3.3 Mipango ya Shughuli za Serikali

Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kwamba vyombo vya  Serikali Kuu na 
Serikali za Mitaa vinafanya yafuatayo kuhusiana na Mipango ya shughuli 
za serikali:-

1.	 Kufanya tathmini ya mahitaji (juu ya rasilimali ili kutekeleza 
shughuli na programu )  za Wizara, idara, wakala na  
Serikali za mitaa pale inapofanya mchakato wa kupanga 
mipango;

2.	 Taasisi na vyombo vyote vya serikali vinaandaa mipango ya 
kuendesha shughuli zao na mipango ya maendeleo;

3.	 Kuna mawasiliano ya kutosha na ya wakati katika Mipango 
ya maendeleo na mipango ya kawaida kwa vyombo vya 
serikali husika; na

4.	 Mipango ya matumizi ya vyombo vya serikali viendane na 
vipaumbele vya kisekta. 

7.3.4 Mgawanyo wa Rasilimali

Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kwamba vyombo vya  Serikali Kuu na 
Serikali za Mitaa vinafanya yafuatayo kuhusiana na mgawanyo wa  
rasilimali kuwezesha  shughuli za serikali:

	 1.	 Kuna mfumo wa wazi wa kupata rasilimali na mgawanyo 
 		  katika sekta na shughuli mbalimbali za serikali;

	 2.	 Mgawanyo wa rasilimali unafanyika kwa kuangalia  
		  vipaumbele na hatari zilizopo.

7.3.5 Uratibu kati ya Wadau Muhimu

Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kwamba vyombo vya  Serikali Kuu na 
Serikali za Mitaa vinafanya yafuatayo kuhusiana na uratibu wa kati ya 
wadau muhimu katika kutekeleza programu za serikali.
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	 1.	 Uratibu wa kifanisi kati ya taasisi/vyombo vya serikali  
		  na wadau mbalimbali wenye wajibu wa kutoa taarifa au 
		  huduma muhimu Tanzania. Kazi hii inabidi kuongozwa na 
 		  Ofisi ya waziri Mkuu yenyewe; na
	 2.	 Kuna mfumo imara wa kuratibu kwa ajili ya kufuatilia  
		  kazi za idara, divisheni na visehemu katika ngazi ya taasisi 
 		  ili kuhakikisha ufanisi wa kazi husika.

7.3.6 Utekelezaji wa sheria

Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kwamba vyombo vya  Serikali Kuu na 
Serikali za Mitaa vinafanya yafuatayo kuhusiana na utekelezaji wa  
adhabu mbalimbali zinazotolewa kwa wahalifu katika kutekeleza  
programu za serikali.

	 1.	 Hatua sahihi za kisheria zinachukulia kwa taasisi za  
		  kiserikali/waharifu ili kuepuka hasara au utendaji mbovu

	 2.	 Hatua madhubuti za kisheria zinatekelezwa ipasavyo 
		  katika kupunguza vitendo haramu vya ukiukwaji wa  
		  sheria

	 3.	 Hatua za kisheria zinazochukuliwa zinawekwa wazi kwa 
		  umma ili kuleta mwamko kwa umma juu ya hatari ya  
		  kutofuata sheria husika

7.3.7 Mfumo wa Usimamizi wa data

Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kwamba vyombo vya  Serikali Kuu 
na Serikali za Mitaa vinafanya yafuatayo kuhusiana na mfumo wa  
usimamizi wa data katika kutekeleza programu za serikali.

	 1.	 Kuna uratibu wa hifadhidata muhimu kwa ajili ya kupata
 		  taarifa kutoka katika taasisi mbalimbali za serikali.

	 2.	 Kuna data za kuaminika na za kina kwa ajili ya utoaji wa 
	  	 taarifa kwa shughuli na program za serikali

	 3.	 Kuna hifadhidata za kuaminika kwa ajili ya kutoa taarifa 
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

National Audit Office

Our ethical values

The National Audit Office – Tanzania, being a Supreme  
Audit Institution, is a member of International  

Organization of Supreme Audit Institutions (INTOSAI)

We have a code of ethics which guides our daily audit 
work. In addition, employees are obliged to observe the 
Tanzania Public Service code of ethics and conduct and 

their respective professional codes of ethics.
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                OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI  
                   WA HESABU ZA SERIKALI 

  
                                     Head Office 

The controller and Auditor General, National Audit Office,  
Audit House, Samora Avenue / Ohio Street  
P.O.Box 9080, Dar es Salaam, Tanzania  

Tel: +255 22 2115157 / 8,  Fax:  +255 22 2117527  
Email: ocag@nao.go.tz, Website:www.nao.go.tz 

REGIONAL OFFICES (RESIDENT /AUDITORS 

ARUSHA  
P.O.BOX 202 ARUSHA  
027-2502453  
  
  
MANYARA  
P.O.BOX 391 BABATI 
027-2530298 
  
    
SHINYANGA 
P.O.BOX 219 SHINYANGA 
028-2762480    
  
SINGIDA   
P.O.BOX 122  SINGIDA 
026-2502246 
  
  
  
KAGERA   
P.O.BOX 719  BUKOBA   
 028-2220483  
  
  
LINDI 
P.O.BOX 24 LINDI 
023-2202465 
  
  
TANGA AUDIT BRANCH  
P.O.BOX 113 TANGA   
027-2646369   
    

DODOMA 
P.O.BOX 950 DODOMA 
023-2621759 
  
  
IRINGA   
P.O.BOX 94 IRINGA 
026-2702692  
   
  
RUVUMA  
P.O.BOX 245 SONGEA 
025-26002340    
  
MOROGORO 
P.O.BOX 738  
MOROGORO 
023-2603004 
  
  
KILIMANJARO   
P.O.BOX 646 MOSHI  
027-27522625   
  
  
MTWARA    
P.O.BOX 130 MTWARA   
023-2333005    
    
  
PWANI 
P.O.BOX 30080 KIBAHA  
 023-2402032 
  
  
  

KIGOMA     
P.O.BOX 213  KIGOMA 
028-2802807 
  
  
MBEYA   
P.O.BOX 333 MBEYA 
025 - 2502142  
   
  
RUKWA    
P.O.BOX 169 SUMBAWANGA  
025-0802282    
  
  
TABORA  
P.O.BOX 22 TABORA 
026-2512447 
  
  
  
MWANZA 
P.O.BOX174 MWANZA 
O28-2500933 
  
  
MUSOMA 
P.O.BOX 423 MUSOMA 
028-2622354 
    
    
  
  
  


