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SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 
SERIKALI  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Nina furaha kuwasilisha Ripoti yangu ya Jumla ya Ukaguzi wa Ufanisi. Ripoti 
hii inajumuisha ripoti 12 zinazoelezea juhudi mbalimbali za Serikali za 
kuleta mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya watu ili kufikia Malengo ya 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Maendeleo Endelevu 
ifikapo mwaka 2030.  
 
Wakaguliwa wakuu walikuwa Wizara ya Fedha na Mipango; Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora; Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara; 
Wizara ya Kilimo; Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi; Wizara 
ya Maji; Ofisi ya Makamu wa Rais - Idara ya Mazingira; Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia; Wizara ya Afya; na Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu. Wakaguliwa wengine walikuwa 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya; Mamlaka ya Serikali Mtandao; Tume ya 
Taifa ya Sayansi na Teknolojia; Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania; Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma; na Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii; Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini; na 
mamlaka za maji na usafi wa mazingira. 
 
Ripoti hii inalenga kutoa taarifa kwa wadau (wabunge, maofisa wa serikali 
kuu na serikali za mitaa, wanahabari, wafadhili, na asasi za kijamii na zisizo 
za kiserikali kuhusiana na matokeo ya ukaguzi yaliyo kwenye ripoti za 
ukaguzi wa ufanisi zilizofanywa na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za 
Serikali kufikia mwezi Machi 2023. Ufafanuzi wa kina kuhusiana na taarifa 
zilizoandikwa kwa kifupi unapatikana kwenye ripoti husika za ukaguzi 
ambazo zilikabidhiwa kwa maofisa masuuli (makatibu wakuu) wa wizara 
husika. 
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Ripoti hii inawasilishwa kwa Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kifungu cha 28 cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 [Marejeo ya Mwaka 2021] ya Mwaka 2008. 
 
Chini ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa 
kuwasilisha kwa Rais kila taarifa aliyoitoa kwa mujibu wa Ibara ndogo ya pili 
ya Ibara iliyotajwa. Mara taarifa hiyo inapopokelewa, Rais atamwelekeza 
waziri husika kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya kikao cha kwanza cha Bunge 
kabla ya siku saba kupita tangu kikao cha kwanza cha Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kuanza. Ibara hiyohiyo inamruhusu Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwasilisha ripoti yake kwa Spika wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iwapo Rais, kwa sababu zozote 
zile, atashindwa kuwasilisha ripoti hiyo kwa Spika kama sheria inavyotaka. 
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 [Marejeo ya Mwaka 
2021] kumeimarisha uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu katika kutimiza 
majukumu yake ya kikatiba. Uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu unatarajiwa 
kuniwezesha kupata taarifa na kuwa na udhibiti muhimu wa rasilimali zote 
zilizopo kwa ajili ya Ofisi, ikiwa pamoja na rasilimaliwatu na fedha, ambazo 
zitaiwezesha Ofisi yangu kufanya kazi bila kuingiliwa na mtu au mamlaka 
yoyote, zikiwemo zile ninazozikagua. 
 
Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi utakaofanywa na Ofisi yangu kwa 
kunipa mamlaka ya kufanya ukaguzi wa ufanisi na aina zingine za ukaguzi 
kadiri nitakavyoona inafaa, zaidi ya ukaguzi wa kawaida wa taarifa za fedha 
kama ambavyo Ofisi yangu imekuwa ikifanya kwa miaka mingi. 
 
Taarifa hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge kuhusiana na 
matumizi sahihi ya rasilimali za umma na juhudi mbalimbali za Serikali 
katika kuleta mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya watu ili kufikia Malengo 
ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Maendeleo Endelevu 
ifikapo mwaka 2030. 
 
Maoni hayo huru yametolewa katika kuangalia usimamizi wa utekelezaji wa 
malengo ya maendeleo endelevu; mifumo ya utoaji wa huduma za afya; 
sayansi, ubunifu na teknolojia; mazingira na uhakika wa chakula; uwekezaji 
na mali za serikali; urasimishaji wa makazi holela; na uendeshaji na 
ukarabati wa miradi ya usamabazi maji. 
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Lengo kuu la kufanya kaguzi hizi lilikuwa kuchambua changamoto katika 
maeneo husika; na kuangalia iwapo rasilimali zilizotengwa zimetumika kwa 
ufanisi kwa kuzingatia uwekevu, tija, na ufanisi kama ilivyotarajiwa na 
kupitishwa na Bunge kwenye maeneo yaliyotajwa. Ni mihimu kufahamu 
kwamba, wakati Ofisi yangu inafanya ukaguzi na kutoa ripoti ya utendaji wa 
serikali kuu, serikali za mitaa, na mashirika ya umma kulingana na sheria 
katika taratibu zilizopo, wajibu wa kuhakikisha kuwapo kwa ufanisi, 
uwekevu, na tija katika matumizi ya rasilimali za umma ni wa maofisa 
masuuli. Wakati huohuo, ni wajibu wa maofisa masuuli kuhakikisha kuwa 
hatua zinachukuliwa katika mapungufu na mapendekezo yanayotolewa na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali.  
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali anapata uhakika kuhusu utoaji wa taarifa za fedha na usimamizi wa 
rasilimali za umma katika serikali kuu, mashirika ya umma, na serikali za 
mitaa; na kuhusiana na tija na ufanisi kwenye utekelezaji wa programu 
mbalimbali za Serikali. Ofisi yangu inachangia kwa kutoa mapendekezo ili 
kuboresha utendaji katika sekta ya umma. 
 
Hivyo, serikali kuu, serikali za mitaa, mashirika ya umma, na Ofisi yangu 
kwa pamoja, zina mchango mkubwa kwa Bunge na katika kujenga imani kwa 
umma katika usimamizi wa rasilimali za umma. Ingawa majukumu ya taasisi 
za serikali na ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi huenda yakatofautiana, matarajio 
ya ufanisi wa matumizi ya rasilimali za umma linabaki kuwa lengo la 
pamoja. 
 
Ili kukidhi matarajio ya wabunge na umma kwa ujumla, Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za kufanya ukaguzi 
na kupanua wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha utendaji 
na uwajibikaji katika sekta ya umma. Aidha, Ofisi yangu inahakikisha kuwa 
ukaguzi wake unalenga maeneo ya kipaumbele yaliyoainishwa katika Mpango 
wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na katika kufikia Malengo ya 
Maendeleo Endelevu; na ili kuimarisha usimamizi katika sekta ya umma. 
Hivyo, kazi ya ukaguzi ya Ofisi yangu ni chachu katika kuboresha usimamizi 
wa rasilimali za umma. 
 
Ninapenda kutambua weledi na dhamira ya wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa 
juhudi kubwa walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia licha ya 
kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni pamoja na ukosefu wa 
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fedha za kutosha, ukosefu wa vitendeakazi, mishahara duni, na wakati 
mwingine, kufanya kazi kwenye maeneo yasiyofikika kirahisi. 
 
Ninatarajia kuwa Bunge na umma kwa ujumla utaipa umuhimu taarifa hii 
katika kuiwajibisha Serikali kwa jukumu lake la usimamizi wa rasilimali za 
umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania.  
 
 
 
 
 
Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
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SHUKRANI 
 
Ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wote walioweka mazingira 
wezeshi kwangu kuweza kutimiza wajibu wangu wa kikatiba. Ninapenda 
kumshukuru kila mfanyakazi katika Ofisi yangu kwa jitihada zake ambazo 
zimeniwezesha kutoa ripoti hii kwa wakati. Ninalazimika kuishukuru familia 
yangu na familia za wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa uvumilivu waliouonesha 
katika kipindi chote cha kutimiza takwa hili la kikatiba. 
 
Ninapenda kuishukuru Serikali na Bunge letu tukufu la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kuendelea kuisaidia Ofisi yangu katika kutekeleza 
majukumu yake. 
 
Vilevile, shukrani za pekee ziende kwa jumuiya ya wahisani hasa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi ya Swideni (SNAO); Shirika la Maendeleo la Kimataifa la 
Swideni (Sida); Idara ya Maendeleo ya Kimataifa (DFID); Benki ya Maendeleo 
ya Afrika (AfDB); Mradi wa Ushirikiano wa Uswisi na Ujerumani (GFG Project) 
ukisimamiwa na Ushirikiano wa Kimataifa wa Ujerumani (GIZ); Benki ya 
Dunia kupitia Programu ya Usimamizi wa Fedha za Umma (PFMRP); na 
wengine wote waliitakia mema Ofisi yangu ambao walichangia kwa njia moja 
au nyingine kwa nia ya kuleta mabadiliko katika Ofisi yangu. Michango yao 
katika kuimarisha ujuzi wa wafanyakazi, mfumo wa teknolojia za habari na 
mawasiliano, na nyenzo mbalimbali imechangia kwa kiasi kikubwa katika 
mafanikio ya Ofisi yangu. 
 
Halikadhalika, ninapenda kuwashukuru wadau wengine wote, ikiwa pamoja 
na maofisa masuuli wa taasisi nilizozikagua kwa kutoa mchango mkubwa na 
taarifa muhimu zilizohitajika kwa ajili ya uandaaji wa ripoti mahususi za 
ukaguzi wa ufanisi ambazo ndizo zimewezesha uandaaji wa ripoti hii ya 
jumla. 
 
Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu wa 
kada mbalimbali kutoka Chuo Kikuu Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha Mzumbe, 
Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine, Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya 
Nelson Mandela,  Chuo Kikuu cha Ardhi, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili, Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi, maofisa wastaafu wa serikali, na wataalamu wa kujitegemea 
kwa uhakiki wa kina ambao umeongeza thamani ya ripoti zetu. 
 



 

xv 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali GR/P&SA/2021/22 

Ninapenda pia kuitambua Kamati ya Hesabu za Serikali Kuu (PAC) ambayo 
itachambua na kujadili ripoti hii pamoja na ripoti za ukaguzi wa ufanisi. 
Ninasubiri kwa shauku kubwa maoni na maagizo yatakayotokana na mijadala 
ya ripoti hii. Mwisho, ninapenda kuwashukuru watumishi wote wa umma 
Tanzania nzima, bila kusahau wajibu wa walipakodi ambao ripoti hii 
imetolewa kwao. Michango yao muhimu katika kujenga taifa haiwezi 
kupuuzwa. Mwenyezi Mungu awabariki nyote kwa kadiri mnavyojitoa katika 
kuendelea kusimamia uwajibikaji zaidi katika matumizi ya rasilimali za 
umma. 
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MUHTASARI 
 
Taarifa hii ya jumla ya ukaguzi inaelezea mapungufu yaliyobainika, 
hitimisho, pamoja na mapendekezo katika ripoti 12 za ukaguzi wa ufanisi 
zilizofanyika kwa mwaka wa fedha wa 2021/2022. Ripoti hizo 12 
zilihusu utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu nchini; usimamizi 
wa magari ya serikali; usimamizi wa mavuno kupitia viwanda vya usindikaji 
wa kilimo; udhibiti wa kampuni binafsi zinazojihusisha na ugawaji na udhibiti 
wa viwanja; ujenzi na uendeshaji wa miradi ya maji; usimamizi wa viumbe 
vamizi; na udhibiti wa malipo yaliyofanywa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya kwa watoa huduma za afya walioidhinishwa, usimamizi wa mifumo ya 
teknolojia za habari na mawasiliano (TEHAMA) Serikalini; udhibiti wa vifaa 
vya mionzi; udhibiti wa vituo binafsi vya afya; usimamizi wa shughuli za 
utafiti na uvumbuzi; na usimamizi wa miradi ya uwekezaji inayotekelezwa 
na mifuko ya jamii ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii.  
  
Hata hivyo, ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa ripoti 12 zilizoandaliwa 
na kutolewa katika mwaka wa fedha 2021/22. Kwa taarifa zaidi msomaji 
anashauriwa kusoma ripoti ukaguzi husika. 
 
Mambo Makuu Yaliyobainika katika Ukaguzi 
 
(a) Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Serikali imeandaa mikakati ya utekelezaji wa Mipango 
ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano kama ilivyobainishwa kutoka katika 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. Hata hivyo, maeneo yafuatayo yanahitaji 
maboresho zaidi:  
 
Mipango isiyojitosheleza na isiyojumuisha Malengo ya Maendeleo Endelevu 
katika Mipango ya Taifa ya Maendeleo ya Miaka Mitano: Ukaguzi ulibaini 
kuwa, viashiria 167 kati ya viashiria 240 vya Malengo ya Maendeleo 
vinatekelezeka nchini, vilijumuishwa katika hatua za awali kwenye Mpango 
wa Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano. Pia, ilibainika kuwa kati ya 
viashiria 167, viashiria 83 vilijumuishwa kikamilifu kwenye mpango huo; na 
viashiria 84 vilijumuishwa kwenye sera na mikakati ya kisekta 
inayotekelezwa nchini. Viashiria 73 vilivyobaki ni muhimu lakini 
havikujumuishwa katika mifumo ya maendeleo ya taifa (kama Mpango wa 
pili wa Taifa waMaendeleo wa Miaka Mitano au sera na mikakati ya kisekta) 
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na vilihitaji uchambuzi wa kina kabla ya kujumuishwa na kuanza kuwezesha 
uzalishaji wa taarifa.  
 
Mipango isiyojitosheleza na kujumuisha Malengo ya Maendeleo Endelevu 
katika mipango ya maendeleo ya miaka mitano ilisababisha kuwapo kwa 
viashiria vya malengo visivyojumuishwa kwa muktadha wa kitaifa. Hali hii 
ilisababishwa na mapitio yasiyojitosheleza katika uwiano wa mipango-
mkakati ya sekta za wizara, tawala za mikoa, na serikali za mitaa kulingana 
na utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu. 
 
Utekelezaji usiotosheleza wa hatua za kufanikisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu: Ukaguzi ulibaini uwepo wa utekelezaji usiotosheleza kutoka 
katika sekta za wizara, tawala za mikoa, na serikali za mitaa kwa ajili ya 
kufanikisha mipango ya maendeleo ya taifa ya miaka mitano ambayo 
imejumuisha malengo ya maendeleo endelevu kama ilivyofafanuliwa hapa 
chini. 
 
Hali hii ilisababisha kuwapo kwa ufuatiliaji hafifu wa mfumo wa uratibu wa 
utekelezaji wa malengo kutoka Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI katika ngazi za chini hivyo kuzuia ufuatiliaji na tathmini bora ya 
ajenda za kikanda na kimataifa. 
 
Ukusanyaji usioridhisha wa rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa Malengo 
ya Maendeleo Endelevu: Ukaguzi ulibaini ukusanyaji usiotosheleza wa 
rasilimali kwa ajili ya utoaji wa taarifa zinazohitajika katika kufuatilia 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu.  
 
Hali hii ilitokana na uhimizaji wa utekelezaji usioridhisha wa vyanzo 
vilivyoanzishwa vya ukusanyaji wa rasilimali-fedha, hivyo kusababisha 
kushuka kwa uchangiaji kutoka vyanzo vya mapato vilivyoibuliwa hivyo 
kusababisha kutegemea misaada au mikopo ya kimataifa.   
 
(b) Udhibiti wa Huduma za Afya kwa Vituo Binafsi na Hiari vya Huduma 

za Afya  
 
Ukaguzi ulibaini jitihada zinazofanywa na Wizara ya Afya kuandaa mfumo 
wa usajili wa Vituo binafsi na hiari vya huduma za afya. Hata hivyo, ukaguzi 
ulibaini mapungufu yafuatayo: 
 
Ubora usioridhisha wa huduma katika vituo binafsi na hiari vya huduma za 
afya: Ukaguzi ulibaini utoaji wa huduma za afya usiokidhi ubora unaofanywa 
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na vituo binafsi na hiari. Katika vituo binafsi 514 vya huduma za afya, ni 18% 
tu ya vituo hivyo ndiyo vilikidhi kiwango cha huduma cha nyota 3 na zaidi.  

Vile vile ukaguzi ulibaini uwepo wa huduma za madawa ya binadamu pamoja 
na maabara zisizokidhi kiwango. Hii ni pamoja na kuwapo kwa huduma za 
madawa ya binadamu na maabara zisizosajiliwa, watumishi wasio na sifa 
stahiki, ukosefu wa eneo maalumu kwa ajili ya kutolea dawa, utunzaji 
mbovu wa dawa, na ukosefu wa majokofu kwa ajili ya kuhifadhi dawa. 

Mapungufu katika  usajili wa vituo binafsi na hiari vya afya: Ukaguzi ulibaini 
kuwa Bodi ya Usajili wa Vituo Binafsi vya Afya ilifanikiwa kusajili vituo binafsi 
vya huduma za afya kwa 87% ya vituo vyote vilivyoomba usajili. Muda wa 
usajili wa vituo binafsi vya huduma za afya ulitofautiana kwa kuwa ulichukua 
wastani wa siku 28 hadi 269. Sababu kuu za tofauti hizo kutokuwapo kwa 
muda maalumu uliowekwa kisheria kwa ajili ya usajili wa vituo vya afya, 
ukosefu wa mkataba wa huduma kwa mteja na kukosekana kwa ufanisi wa 
mfumo wa usajili mtandaoni.  
 
Idadi ndogo ya kaguzi  katika vituo vya huduma za afya vya  binafsi na hiari: 
Ukaguzi ulibaini kuwa, kulikuwa na idadi ndogo ya kaguzi zilizofanywa na 
Wizara ya Afya kupitia Bodi ya Usajili wa Vituo vya Huduma za Afya na Bodi 
ya Usajili wa Maabara katika vituo binafsi na hiari vya huduma za afya. 
Mathalani, Bodi ya Usajili wa Vituo vya Huduma za Afya haikufanikiwa 
kukagua asilimia 70 ya vituo binafsi vya afya vilivyopangwa kukaguliwa 
kuanzia mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2021/22. Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa 
Bodi ya Usajili wa Vituo vya Huduma za Afya ilifanikiwa kufanya ukaguzi wa 
vituo kati ya 108 na 460 kuanzia mwaka wa fedha 2016/217 hadi 2021/22. 
Kwa upande mwingine, Bodi ya Usajili wa Maabara iliweza kukagua kati ya 
4% na 13% tu ya maabara binafsi za huduma za afya zilizosajiliwa. Aidha, 
Baraza la Wafamasia halikukagua maduka ya dawa yaliyoambatishwa katika 
vituo binafsi na hiari vya afya.   
 
(c) Udhibiti wa Malipo Yanayofanywa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

kwa Vituo vya Huduma za  Afya Vilivyoidhinishwa 
 
Ukaguzi unatambua jitihada zinazofanywa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya katika kuboresha udhibiti wa malipo yanayofanywa katika vituo vya 
huduma za afya kwa lengo la kuhakikisha kuwa kuna mwendelezo wa 
upatikanaji wa huduma za afya kwa wananchi. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini 
mapungufu yafuatayo:  
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Kuwapo kwa madai yasiyostahili na malipo yasiyo sahihi: Ripoti ya 
Kupambana na Udanganyifu na Ripoti ya Uhakiki wa Madai Yaliyokwishalipwa 
kwa kipindi cha miaka ya fedha  2019/20 hadi 2021/22 zilibainisha kuwapo 
kwa madai yasiyostahili na yasiyo sahihi yaliyoibuliwa kwenye vituo vya 
kutolea huduma za afya.  Jumla ya shilingi trilioni 1.7 zililipwa kwenye vituo 
vya kutolea huduma za afya, ambapo kati ya hizo, shilingi bilioni 14.5 
zilitokana na madai yasiyostahili na yasiyo sahihi. Ukaguzi ulibaini kuwa, 
kulikuwa na ongezeko la kiasi cha madai haya kutoka shilingi bilioni 4.3 
mwaka 2019/20 hadi shilingi bilion 4.6 mwaka 2020/21 na shilingi bilioni 5.6 
mwaka 2021/22.  
 
Kuwapo kwa madai yasiyostahili na yasiyo sahihi kulisababishwa na 
ubadhirifu wakati wa utambuzi na usajili wa wagonjwa kwenye vituo vya 
huduma za afya, huduma za kumwona daktari pamoja na huduma za vipimo, 
mapungufu katika kuzingatia mwongozo wa matibabu ya kawaida na 
makubaliano ya kimkataba, mifumo ya udhibiti yenye mapungufu, na 
kukosekana kwa tathmini ya kutosha ya utendaji. 
 
Vituo vya huduma za afya kutosimamia na kutunza kumbukumbu za kweli na 
sahihi za wagonjwa katika vituo vyote vya huduma: Ukaguzi ulibaini kuwa 
kulikuwa na utunzaji usioridhisha wa kumbukumbu za huduma zinazotolewa 
katika vituo vya  huduma  za afya.  

Hali hii ilisababishwa na kukosekana kwa matokeo ya wazi ya kimkataba kwa 
kutofuata matakwa ya kumbukumbu za matibabu kwa huduma zinazotolewa 
na vituo vya huduma za afya. Jambo hili lilisababisha kutofautiana kwa 
taarifa kati ya madai yaliyowasilishwa kutoka vituo vya afya na huduma halisi 
zinazotolewa hali ambayo inaweza kutoa nafasi ya malipo ya huduma 
ambazo hazikutolewa.  

Uhakiki wa taarifa za uanachama katika vituo vya afya kutofanyika 
ipasavyo: Ilibainika kuwa uhakiki wa taarifa za wanachama katika vituo vya 
afya haukufanyika ipasavyo kwa sababu mbalimbali kwa kuwa vipengele 
vingi katika kadi za uanachama wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
havikutosha kusaidia utambuzi na uhakiki wa wanufaika wakati wa  utoaji 
wa huduma.  
 
Hali hii ilisababishwa na Mfumo wa Usimamizi wa Madai na Mifumo ya Taarifa 
za Afya inayotumiwa na vituo vya huduma za afya kushindwa kutambua 
taarifa muhimu za wanufaika kama vile saini, alama za vidole, na picha 
ambazo zingeweza kusaidia kutambua wanufaika. Hali hii ilitoa mwanya kwa 
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wagonjwa au watoa huduma kutumia vibaya kadi hivyo kusababisha Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya kulipa fedha kwa watoa huduma kwa huduma 
zisizostahili na hatimaye kusababisha hasara kwa Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya. 
 
(d) Udhibiti wa Vyanzo vya Mionzi 
 
Ukaguzi unatambua juhudi zinazofanywa na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania katika kudhibiti na kukuza 
matumizi salama na ya amani ya teknolojia ya nyuklia nchini. Hata hivyo 
ukaguzi ulibaini mambo yafuatayo: 
 
Wastani wa 66% ya vituo vya vyanzo vya mionzi vilivyosajiliwa nchini 
havikuwa na leseni ya kumiliki na kutumia vyanzo vya mionzi kutoka Tume 
ya Nguvu za Atomiki Tanzania: Ukaguzi ulibaini kuwa, vituo vyenye vyanzo 
vya mionzi vilivyopatiwa leseni na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
vilianzia 31% hadi 37% katika kipindi cha miaka 4 iliyopita kuanzia mwaka wa 
fedha 2018/19 hadi 2021/22, ambapo kiwango cha juu cha idadi ya leseni 
zilizotolewa kilikuwa 37% katika mwaka 2020/21. Kwa wastani, 66% ya vituo 
vilivyosajiliwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania (TAEC) havikupewa 
leseni katika kipindi cha miaka minne kuanzia mwaka wa fedha 2018/19 hadi 
2021/22. Kukosekana kwa mfumo mzuri wa leseni ulisababisha Tume ya 
Nguvu za Atomiki Tanzania kupoteza wastani wa shilingi milioni 424.7.  
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa hatua za utekelezaji za kusimamisha vituo 
visivyokuwa na leseni za kumiliki na kutumia vyanzo vya mionzi 
hazikutekelezwa ipasavyo na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania. 
Mathalani, 94% ya vituo vilivyokuwa na mapungufu hayo viliendelea kufanya 
kazi bila kuchukuliwa hatua na Tume kwa kipindi cha 2018/19 hadi 2021/22. 

83% ya vituo vyenye vyanzo vya mionzi vilivyosajiliwa kutokaguliwa na Tume 
ya Nguvu za Atomiki Tanzania katika mwaka 2021/22: Ukaguzi ulibaini kuwa 
Tume ilifanya ukaguzi kwa 7% hadi 42% tu ya vituo vyote vyenye vyanzo vya 
mionzi vilivyosajiliwa nchini, na idadi hii ilishuka hadi 4% kwa mwaka wa 
fedha 2019/20 na 16% kwa mwaka 2021/22. Kwa wastani, katika kipindi cha 
miaka minne, 83% ya vituo vilivyosajiliwa havikukaguliwa na Tume ya Nguvu 
za Atomiki Tanzania. Hii ilichangiwa zaidi na uhaba wa rasilimali-watu hasa 
wakaguzi wa usalama wa mionzi katika Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania.  

Kaguzi chache zilizofanywa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
zilichangia kutotekelezwa kwa mahitaji ya usalama katika vituo vyenye 
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vyanzo vya mionzi. Mahitaji hayo ni pamoja na kutokuwapo kwa ishara za 
onyo la kuwapo kwa mionzi, kukosekana kwa maofisa usalama waliofunzwa, 
uhaba wa majengo yenye ulinzi wa kutosha kwa vyanzo vya mionzi, na 
uhifadhi duni wa vyanzo vya mionzi.  

(e) Usimamizi wa Shughuli za Utafiti na Ubunifu 
 
Ukaguzi unatambua juhudi za Serikali katika utafiti na shughuli za uvumbuzi 
kupitia uanzishwaji wa Dirisha la Ubunifu ndani ya Mfuko wa Taifa wa 
Maendeleo ya Sayansi na Teknolojia (NFAST). Hata hivyo, mapungufu 
yafuatayo yalibainika: 
 
Utekelezaji usioridhisha wa mikakati na mipango iliyoundwa ya kutambua 
na kusajili shughuli zote za utafiti na uvumbuzi:Ukaguzi ulibaini kuwa Tume 
ya Sayansi na Teknolojia nchini(COSTECH) haikuweza kutekeleza kimamilifu 
mikakati na mipango iliyoandaliwa ya kubainisha na kusajili shughuli za 
utafiti na uvumbuzi. Badala yake ilizalisha mihtasari ya sera 4 kati ya 15 
iliyopangwa; na mijadala 2 kati ya 5 iliyopangwa kuhusu sayansi, teknolojia 
na uvumbuzi ilifanyika. 
 
Hali hii ilichangiwa na kuchelewa kwa ruzuku ya serikali, uhaba wa 
wafanyakazi, kutoshirikiana na wadau wengine kama vile taasisi za utafiti 
na maendeleo na taasisi za elimu ya juu au wadau wengine wakuu 
wanaohusika. Kasoro nyingine ilikuwa tofauti katika uanzishaji wa kitaasisi 
ambapo taasisi za utafiti na maendeleo na taasisi za elimu ya juu 
hazikusaidia utekelezaji wa mpango huo, hivyo Tume haikuweza kutekeleza 
mipango yake ipasavyo. 
 
Utambuzi na usajili wa shughuli za utafiti na uvumbuzi usio na tija: Kupitia 
Kituo chake cha Maendeleo na Uhamishaji wa Teknolojia, Tume ya Sayansi 
na Teknolojia Tanzania haikufanya usajili wa kutosha wa teknolojia na 
rasilimali za teknolojia na nguvukazi za ndani. Hali hii ilisababishwa na 
kukosekana kwa kanuni zilizowekwa bayana za kutekeleza majukumu yake 
katika tathmini, usajili, na usimamizi wa mikataba ya uhamisho wa 
teknolojia. Mapungufu haya yanaweza kusababisha marudio ya teknolojia 
ambapo teknolojia iliyopo inanakiliwa na kutangazwa kuwa teknolojia mpya 
nchini; na uwezekano wa kuwa na maendeleo ya teknolojia zinazohatarisha 
maisha ya binadamu na mazingira kwa ujumla. 
 
Matumizi ya kiwango cha chini ya fedha zilizopo kwa ajili ya kurasamisha 
kibiashara na shughuli za uvumbuzi zinazofadhiliwa kupitia Mfuko wa Taifa 
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wa Maendeleo ya Sayansi na Teknolojia: Tume iliweza kusajili vumbuzi 9 
kati ya 58 mwaka 2019 sawa na 15.5% na zilifanywa kuwa za kibiashara; na 
49 zilizobaki (84.5%) zilikuwa vumbuzi zilizosajiliwa au zilikuwa katika hatua 
zingine za uendelezaji au hazikuwa na hali ya uendelezaji kuelekea kuwa za 
kibiashara. Hali hii ilichangiwa na kasi ndogo kutokana na ufuatiliaji 
usiojitosheleza ili kuhakikisha kuwa uvumbuzi unafanyika kibiashara. 
 
(f) Usimamizi wa Mipango na Uanzishaji wa Mifumo ya Teknolojia za 

Habari na Mawasiliano (TEHAMA) Serikalini 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao iliweza kuwashirikisha 
wadau katika kukusanya mahitaji wakati wa ununuzi wa mifumo ya TEHAMA. 
Hata hivyo, mapungufu yafuatayo yanapaswa kufanyiwa maboresho:  
 
Uangalizi usiotosheleza wa Wizara kuhusu upatikanaji wa miradi ya TEHAMA 
inayofanywa na taasisi za umma: Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora ilikuwa na mfumo wa ufuatiliaji wa mipango ya 
serikali mtandao usiokuwa na muunganiko, vile vile miongozo ya upatikanaji 
wa mifumo ya TEHAMA ya Serikali ilikua ya zamani sana. Tathmini ya 
shughuli za ufuatiliaji wa Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora ilibaini kuwa kulikuwa na ukosefu wa zana za ufuatiliaji, 
utekelezaji duni wa shughuli za ufuatiliaji, na utoaji duni wa taarifa za 
shughuli za ufuatiliaji. Ilibainika pia kuwa Ofisi ya Rais - Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora imekuwa ikitegemea miongozo 
ilivyopitwa na wakati wa kusimamia upangaji na upatikanaji wa mifumo ya 
TEHAMA katika taasisi za umma. Zaidi ya hayo, Taasisi za umma hazikuwa 
na mipango madhubuti ambayo ingetoa muda mwafaka na taratibu ya 
kufanya mapitio ya miongozo ilivyopitwa na wakati. 
 
Usimamizi usioridhisha wa uanzishaji wa miradi ya TEHAMA: 86% maandiko 
ya miradi yalirudishwa kwenye taasisi husika za umma kwa sababu ya makosa 
mbalimbali. Hii ilitokana uaandaji wa miradi ya mifumo ya TEHAMA usiokuwa 
na mpango maalum. Katika uaandaji huu, ilibainika kuwa mahitaji ya msingi 
yaliyokusanywa ni watumiaji wa mfumo pekee huku mahitaji ya wadau 
yakikosekana. Hii hatimaye ilisababisha uchanganuzi wa mahitaji 
usiotosheleza. Pia, uchambuzi uliofanywa ulionesha kuwa sababu kuu ya 
ucheleweshaji huo ni taratibu za ndani za mapendekezo ya miradi 
yaliyowasilishwa kwa watumishi mbalimbali ndani ya Mamlaka ya Serikali 
Mtandao ambao walipaswa kutoa maoni juu ya mapendekezo hayo na kutoa 
ushauri wao kabla ya vibali vingine vya juu vya usimamizi kutolewa. Kwa 
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hiyo, ucheleweshaji wa utoaji wa maelezo ya ushauri ulichelewesha pia 
muda wa utekelezaji wa miradi iliyowasilishwa na hivyo kuathiri malengo 
yaliyokusudiwa ya miradi husika. 
 
(g) Usimamizi wa Viumbe Vamizi katika Mazingira ya Nchikavu  
 
Ukaguzi ulibaini uwepo wa jitihada zilizofanyika, ambapo Serikali iliweka 
mipango mbalimbali inayolenga kuhakikisha kuna udhibiti wa viumbe vamizi 
nchini. Hata hivyo, mapungufu yafuatayo yalibainika:  
 
Uzuiaji usiotosheleza wa viumbe vamizi:Ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi ya 
Makamu wa Rais – Mazingira, kwa kushirikiana na wizara za kisekta, 
haikuchukua hatua zenye tija ili kuzuia uingiaji na ueneaji wa viumbe vamizi 
nchini. Hali hii ilidhihirishwa na utambuzi na usimamizi usiojitosheleza wa 
njia zinazotumiwa na viumbe hawa wakati wa uingiaji na ueneaji wao. 
Vilevile, ilibainika kuwa, Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira na Wizara ya 
Kilimo, kupitia Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA), 
hawakufanikiwa kudhibiti ipasavyo viumbe vamizi katika mipaka ya nchi.  
 
Udhibiti usiotosheleza wa viumbe vamizi katika mazingira: Ofisi ya Makamu 
wa Rais – Mazingira, kwa kushirikiana na wizara za kisekta, haikuchukua 
hatua zenye tija za kudhibiti viumbe vamizi nchini. Hali hii inadhihirishwa 
na ukweli kwamba, taasiss hizi hazikuandaa kanzidata ya taifa ya viumbe 
vamizi. Kutokana na kukosekana kwa kanzidata hiyo, nchi inakosa taarifa za 
za kina kuhusu viumbe vamizi ambavyo vimeingia na kuenea katika maeneo 
mbalimbali. Hivyo, nchi ina hatari kubwa ya kukosa namna bora ya kufuatilia 
kukua na kuenea kwa aina mbalimbali za viumbe vamizi.   
 
Udhibiti usiofaa huongeza hatari ya viumbe vamizi kuingia na kuenea katika 
mazingira hususani ya nchi kavu. Hali hii inaleta madhara katika mifumo ya 
ikolojia kwa kuwa inaweza kubadilisha mfumo wa haidrolojia, virutubisho, 
na makazi ya viumbe na hivyo kusababisha hatari ya kutoweka kwa baadhi 
ya viumbe hai. 
 
Uzuiaji na udhibiti usiojitosheleza wa viumbe vamizi ulisababishwa na 
uratibu mdogo miongoni mwa wadau na ufuatiliaji na tathmini isiyotosheleza 
ya hatua za kuzuia na kudhibiti viumbe vamizi ndani ya nchi.  
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(h) Usimamizi wa Usindikaji na Uongezaji Thamani wa Mazao ya Kilimo 
 
Ukaguzi ulibaini uwepo wa hatua mbalimbali ambapo, serikali kupitia Wizara 
ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara, iliweka mikakati iliyolenga kuhakikisha 
kuwa usindikaji na uongezaji thamani wa mazao ya kilimo nchini unafanyika 
ipasavyo. Hata hivyo, mapungufu yafuatayo yalibainika:  
 
75% ya sera, mikakati na malengo yanayohusiana na usindikaji na uongezaji 
thamani ya mazao ya kilimo hayakutekelezwa: Sera zinazosimamia shughuli 
za usindikaji wa mazao ya kilimo zilitekelezwa kwa 25%. Pia, utekelezaji wa 
jumla wa malengo na viashiria vya kuongeza ukuaji  wa usindikaji wa mazao 
ya kilimo na uongezaji thamani ya mazao hayo ulifikiwa kwa 12.5% na 14% 
mtawalia. Hali hii ilisababishwa na mifumo ya fedha isiyojitosheleza, 
kukosekana kwa  teknolojia sahihi za usindikaji wa mazao ya kilimo, 
uhusiano usioridhisha wa masoko ya mazao yaliyosindikwa, na athari za 
utekelezaji usiofaa wa mikakati ya kuendeleza ukuaji wa biashara ndogo na 
za kati.  
 
Uwezeshaji wa upatikanaji wa teknolojia za usindikaji na uongezaji thamani 
wa mazao ya kilimo: Ukaguzi ulibaini kuwa upatikanaji wa teknolojia za 
usindikaji na uongezaji wa thamani ya mazao ni kikwazo kimojawapo  
kinachoathiri viwanda vya usindikaji wa mazao ya kilimo nchini kutokana na  
kukosekana kwa teknolojia muhimu zinazohitajika kwa ajili ya usindikaji na 
uongezaji wa thamani ya mazao. Vilevile, kulikuwa na uwezo usioridhisha 
wa teknolojia zilizopo kuwezesha usindikaji na uongezaji wa thamani ya 
mazao ya kilimo, pamoja  na matumizi ya mashine za teknolojia ya kizamani 
katika usindikaji na uongezaji wa thamani ya mazao ya kilimo.    
 
Upatikanaji usiotosheleza wa teknolojia za usindikaji na uongezaji thamani 
ya mazao ya kilimo: Upatikanaji wa teknolojia za usindikaji na uongezaji wa 
thamani ya mazao ya kilimo haukujitosheleza. Hali hii ilidhihirishwa na 
ukweli kwamba, gharama ya teknolojia za usindikaji na uongezaji thamani 
ya mazao ya kilimo nchini ni kubwa kuliko teknolojia za nje ya nchi kwa 
kuanzia 8% hadi 76%. Aidha, kulikuwa na urithishaji usioridhisha wa 
teknolojia hususani kwa wasindikaji wa bidhaa za kilimo kwani ndani ya 
miaka mitano, ni 42% tu ya teknolojia zote zilizozalishwa na Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) ndizo zilirithishwa. Miongoni mwa sababu 
za upatikanaji duni wa teknolojia za usindikaji na uongezaji thamani ya 
mazao ya kilimo ni pamoja na kutopewa kipaumbele maendeleo ya 
kiteknolojia hasusan katika vituo vya maendeleo ya teknolojia nchini.   
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(i) Usimamizi wa Uondoshaji wa Magari ya Serikali 
 

Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na jitihada mbalimbali zilizofanywa na 
wizara katika kuboresha uondoshaji wa magari ya Serikali. Hata hivyo, 
ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo: 
 
Magari 547 ya serikali yalikaa kwa muda mrefu bila kutumika: Mapitio ya 
ripoti mbalimbali yalibaini kuwa hadi Septemba 2022, magari 547 yalikaa 
kwa muda mrefu bila kutumika katika karakana za Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania (TEMESA) na baadhi ya taasisi za serikali. Vilevile, ukaguzi 
ulibaini kuwa magari haya hayakuwepo kwenye mpango wa matengenezo 
wala uondoshaji. Magari hayo hayakuwa yanatumika kwa sababu mbalimbali 
kama vile kupata ajali, kutofanyiwa matengenezo, kuegeshwa, na kusubiri 
vibali vya uondoshaji.  
 
Madhara makubwa ya kuwapo kwa magari ya serikali ambayo hayatumiki kwa 
muda mrefu bila kuondoshwa ni pamoja na huharibika zaidi na kwa kasi, na 
hivyo kupungua kwa thamani ya magari wakati serikali inapoamua 
kuyaondosha. 
 
Tathmini isiyotosheleza ya magari yatakayoondoshwa: Ukaguzi ulibaini 
kuwa utambuzi wa magari haukufanyika ipasavyo kwa sababu taasisi 
hazikuwa na bodi za tathmini. Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa, ni taasisi moja 
tu kati ya kumi taas zilizotembelewa, afisa masuuli aliunda bodi za ukaguzi 
ili kutathmini na kubainisha magari ya kuondoshwa au kubadilishwa. 

Mapungufu wakati wa uthaminishaji wa magari: Mapitio ya ripoti za 
uthaminishaji wa magari zilizofanywa na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
yalionesha kuwa uthaminishaji ulizingatia bei ya ununuzi na gharama za 
bima pekee huku ukiacha gharama zingine za awali kama vile kodi, ushuru 
wa bidhaa, na gharama za vibali. Hivyo, thamani ya  magari ilikuwa chini 
ikilinganishwa na thamani yake halisi jambo lililoathari thamani ya magari 
yaliyoondoshwa. 
 
Hii ilisababisha uthaminishaji usio sahihi kwa magari, na kusababisha mapato 
kidogo kutokana na magari yanayoondoshwa.  
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa kulikuwa na tofauti ya 83% ya thamani ya 
magari kwa kujumuisha gharama za bima pekee ikilinganishwa na thamani 
zilizojumuisha gharama zote za ununuzi.  
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(j)  Usimamizi wa Uwekezaji wa Mali Zisizohamishika 
 

Ukaguzi ulibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma imefanya jitihada kwa kutenga 
bajeti kwa ajili ya uwekezaji, ufuatiliaji, na ukaguzi wa miradi ya uwekezaji. 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini maeneo yafuatayo yanayohitaji maboresho 
zaidi. 
 
Kuwapo kwa mali chakavu zisizohamishika katika uwekezaji: Ukaguzi 
ulibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma ilikuwa na majengo chakavu na 
yaliyo katika hali mbaya. Dosari zilizobainika ni pamoja na nyufa kwenye 
sakafu na kuta, dari mbovu, fangasi na rangi za ukutani kubanduka, paa 
kuvuja, na kuvunjwa kwa madirisha. Kasoro zingine zilizobainika ni madoa 
kwenye mbao za dari, ubovu wa vyoo na milango, uchakavu wa sakafu, na 
kutu kwenye mabati.  
 
Uchakavu wa majengo ulichangiwa na mapungufu kwenye kuweka bajeti ya 
ukarabati na kutofanyika kwa matengenezo ya kutosha. Hali hii ilisababisha 
idadi ndogo ya watu kukaa au kutokaliwa na watu kabisa. Idadi ndogo ya 
wakazi katika majengo haya ilisababisha kushuka kwa mapato. Kwa mfano, 
kwa miradi iliyo chini ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii, viwango vya 
mapato vilishuka kutoka kati ya 96% na 81% kwa mwaka wa fedha 2017/18 
hadi 15% kwa mwaka wa fedha 2021/22 kwa Jengo la  Water Front. Kwa 
Jengo la Julius Nyerere Pension Tower, mapato yalishuka kati ya 75% na 95% 
katika mwaka wa fedha 2017/18  hadi 20% kwa mwaka wa fedha 2021/22. 
Kwa upande wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma, kiwango cha mapato kilishuka kutoka 28% katika mwaka wa fedha 
2017/18 hadi 21% katika mwaka wa fedha 2021/22. 
 
Baadhi ya uwekezaji wa mali zisizohamishika kuendeshwa kwa hasara: 
Ukaguzi ulibaini kuwa, katika baadhi ya uwekezaji wa mali zisizohamishika 
wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii, ulitumia jumla ya shilingi  bilioni 
323.6 katika miradi 10 ya uwekezaji katika majengo ambayo hayakukamilika 
kwa matumizi na baadhi kutelekezwa. Kwa upande wa  Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, jumla ya shilingi bilion 3.3 
zilitumika katika uwekezaji usio na faida. Mali hizo ni pamoja na kiwanja 
cha biashara na makazi cha Ununio Jijini Dar es Salaam pamoja na nyumba 
za makazi Njedengwa Jijini Dodoma.  
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Uwekezaji katika Mali Zisizohamishika Hazikuzalisha Mapato 
Yaliyokusudiwa: Ukaguzi ulibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma ulikusanya mapato kidogo ikilinganishwa na 
mapato yaliyokusanywa katika soko la fedha. Wastani wa mapato 
yaliyokusanywa kutokana na uwekezaji wa mali ulikuwa 18% wakati mapato 
yanayokusanywa kutoka soko la fedha yalikuwa 67% na kufanya tofauti ya 
49%. 
 
Kwa upande wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii, ukaguzi ulibaini kuwa 
miradi ya Kinyerezi na Kijichi haikuingiza mapato yoyote kwa mwaka wa 
fedha 2019/20 hadi 2020/21. Vilevile, mauzo ya nyumba na mradi wa 
viwanja yalikuwa na ukusanyaji usioridhisha kwani yalileta hasara kwa 
Mfuko. 
 
(k) Usimamizi wa Urasimishaji wa Makazi Holela  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Serikali ilipata mafanikio kadhaa katika utekelezaji 
wa usimamizi wa urasimishaji wa makazi holela. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini 
maeneo yafuatayo yanahitaji maboresho zaidi. 

Wizara, ofisi za ardhi za mikoa, na mamlaka za serikali za mitaa 
hazikuunganisha ipasavyo shughuli za urasimishaji katika mipango-mkakati 
yao na mipango ya mwaka: Ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR-TAMISEMI)  hazikuunganisha ipasavyo shughuli za urasimishaji 
katika mipango-mkakati yao. Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita 
(kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2021/22), Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, haikutenga bajeti yoyote kwa ajili ya urasimishaji 
(kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2018/19). Kwa miaka mitatu iliyobaki (kuanzia 
mwaka 2019/20 hadi 2021/22), wizara ilitenga bajeti ya jumla ya shilingi 
milioni 160, sawa na wastani wa shilingi milioni 53 kwa mwaka. 
 
Kwa upande mwingine, OR-TAMISEMI  haikutenga fedha katika bajeti zao ili 
kuwezesha shughuli za urasimishaji  katika serikali za mitaa kwa miaka 
mitano iliyopita (kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2021/22). Hali hii ilisababisha 
kuwapo kwa usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa shughuli za urasimishaji 
nchini na hivyo kusababisha kuchelewa kwa utekelezaji wake. 
 
Upimaji usiotosheleza wa makazi rasmi: Ukaguzi ulibaini kuwa, hadi 
mwishoni mwa mwaka wa fedha 2021/22, jumla ya  viwanja 2,315,170 
vilipangwa kupimwa, ambapo kati ya hivyo, viwanja 1,137,437, sawa na 49%, 
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vilipimwa. Kushindwa kufikia lengo la upimaji viwanja kulitokana na malipo 
ya kugharamia urasimishaji yasiyojitosheleza kutoka kwa wananchi. Ukaguzi 
ulibaini kuwa katika halmashauri 8 zilizotembelewa, ni  18% tu ya wananchi 
ndio walikamilisha uchangiaji wa gharama za urasimishaji katika viwanja 
vyote  vilivyotambuliwa. 
 
Hali hii ilitokana na mipango isiyojitosheleza ya kufanya kampeni kwa ajili 
ya kuhamasisha wananchi  kuchangia urasimishaji wa makazi. Hivyo, 
kukosekana kwa fedha za kuendeleza kulipia shughuli za urasimishaji.  
 
(l) Uendeshaji na Ukarabati wa Miradi ya Usambazaji wa Maji 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Serikali ilipata mafanikio kadhaa katika shughuli za 
uendeshaji na ukarabati wa miradi ya usambazaji maji nchini. Hata hivyo, 
ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo ambayo yanahitaji maboresho zaidi. 
 
Uendeshaji usioridhisha wa miundombinu ya usambazaji wa maji: Ukaguzi 
ulibaini kulikuwa na matumizi madogo ya miundombinu ya maji, ambapo 
katika mamlaka nane za maji safi na usafi wa mazingira zilizotembelewa, ni 
mamlaka moja tu ndiyo iliweza kutumia miundombinu kwa asilimia 100, 
huku mamlaka zilizobaki zilitumia chini ya asilimia 80. Pia, kulikuwa na 
miundombinu ya usambazaji wa maji isiyofanya kazi ambayo ni visima vya 
maji, mfumo wa kutibu maji, Mfumo wa Udhibiti wa Usimamizi na 
Ukusanyaji wa Data, pamoja na pampu katika mamlaka  tano kati ya nane 
za usambazaji wa maji safi na usafi wa mazingira.  
 
Hali hii ilisababishwa na mipango ya uendeshaji na ukaguzi wa miundombinu 
ya usambazaji wa maji isiyojitosheleza, ukusanyaji wa ankara za maji kutoka 
kwa wateja usioridhisha, mipango isiyotosheleza ya vipuri na vifaa kwa ajili 
ya ukarabati, ukaguzi wa maji, na udhibiti wa uvujaji wa maji, pamoja na 
mipango ya matumizi bora ya nishati ya umeme isiyojitosheleza.  
 
Ukarabati usioridhisha wa miundombinu ya usambazaji wa maji: Ukaguzi 
ulibaini kutofanyika kwa ukarabati wa kutosha wa miundombinu ya 
usambazaji wa maji kutokana na kuharibika kwa baadhi ya miundombinu ya 
maji. Mapungufu haya yalisababishwa na kukosekana kwa mipango ya 
ukarabati wa tahadhari wa miundombinu pamoja na ukaguzi usiotosheleza 
wa mitandao ya miundombinu ya usambazaji wa maji safi na majitaka. 
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Ufuatiliaji wa utendaji wa mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira 
usiojitosheleza: Ukaguzi ulibaini ufuatiliaji usiojitosheleza wa utendaji 
katika mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira na Wakala wa Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira Vijijini.  Kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 
2021/22, Wizara ya Maji haikufanya ufuatiliaji wa shughuli na kazi za 
ukarabati zilizofanywa na mamlaka za maji. Wizara ilitegemea taarifa 
zilizowasilishwa na mamlaka hizo kwa njia ya mitandao na kufanya 
ufuatiliaji bila kuwa na mipango.  
 
Hitimisho la Ujumla la Ukaguzi  
 
Ukaguzi unatambua juhudi za taasisi zilizokaguliwa katika kuboresha 
utendaji wao ili kufikia  Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili 
na Tatu wa  Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano ambao dhima yake kuu ni 
mabadiliko ya kiuchumi na maendeleo ya binadamu.   
 
Hata hivyo, ukaguzi ulionesha uwepo wa mapungufu katika utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano nchini hususan kwenye usimamizi wa mifumo ya utoaji wa huduma 
za afya, sayansi, ubunifu na teknolojia, mazingira na usalama wa chakula, 
usimamizi wa mali na uwekezaji wa serikali, mipango miji na uendelezaji 
wa makazi pamoja na usimamizi wa usambazaji wa maji nchini. Mapungufu 
haya yanahitaji hatua za haraka kuhakikisha kuwa malengo ya Serikali 
kuelekea kufikia mabadiliko ya kiuchumi na maendeleo ya jamii yanafikiwa 
kwa kuzingatia Malengo ya Maendeleo Endelevu pamoja na Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
 
Mapendekezo ya Ukaguzi 
 

Wizara, Idara na Mamlaka za Serikali zinashauriwa:  
 
(i) Kuandaa mwongozo na mfumo wa uondoshaji wa magari utakaoelezea 

mchakato mzima na hatua muhimu za uondoshaji ili kuepusha 
ucheleweshaji wa uondoshwaji wa magari ya Serikali; 
 

(ii) Kukagua utendaji kazi (kuhusu michakato ya usajili na ukaguzi wa vituo 
vya huduma za afya ukaguzi wa kitabibu na upangaji wa bei za huduma 
za afya) pamoja na kuandaa mifumo na mikakati ya udhibiti 
itakayohakikisha kuwa vituo binafsi vya afya vinatoa huduma bora za 
afya na kwa bei nafuu; 
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(iii) Kuendeleza udhibiti thabiti (ikiwemo ya mifumo ya TEHAMA na 
miongozo) katika vituo vya afya na Ofisi za Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya ili kuhakikisha kuwa madai yatakayolipwa ni sahihi na ya kweli 
kwa huduma zote za afya; 

 
(iv) Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa vyanzo vya mionzi ili kuhakikisha 

kuwa vyanzo vya mionzi havidhuru watumiaji, umma, na mazingira kwa 
ujumla;  
 

(v) Kutengeneza mfumo wa kina wa usimamizi wa utafiti na uvumbuzi na 
unapaswa kujumuisha michakato ya kutambua, kufuatilia, na 
kutathmini shughuli zote za utafiti na uvumbuzi; 
 

(vi) Kufanya tathmini ya kina ya mahitaji kabla ya kutekeleza mfumo 
wowote wa TEHAMA ili kubaini mahitaji mahsusi ya taasisi za umma;  

 
(vii) Kuhakikisha usimamizi madhubuti wa viumbe vamizi kwa kuchukua 

hatua madhubuti za kuzuia na kudhibiti viumbe hawa nchini;  
 
(viii) Kuhakikisha kuna usimamizi madhubuti wa shughuli za usindikaji na 

uongezaji thamani ya mazao ya kilimo kwa kuweka mazingira bora ya 
kufanyia kazi; 

   
(ix) Kuandaa mpango wa uwekezaji na utunzaji wa mali za uwekezaji kwa 

kufanya matengenezo, uendeshaji, na ufuatiliaji wa uendeshaji wa 
mali hizo;  

 
(x) Kuandaa mkakati wa kina ili kuwezesha usimamizi madhubuti wa 

utekelezaji wa shughuli za urasimishaji wa makazi holela nchini; na  
 
(xi) Kuandaa mikakati ya kina ili kuwezesha uendeshaji na ukarabati 

madhubuti wa miradi ya usambazaji maji safi na majitaka ili 
kuhakikisha kuwa miradi inakuwa endelevu.  

 
 
 
 
 



 

1 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali GR/P&SA/2021/22 

SURA YA KWANZA 
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1.1 Usuli wa Ukaguzi wa Ufanisi 
 
Sura hii inawasilisha masuala ya msingi yanayohusiana na mchakato mzima 
wa ukaguzi. Masuala hayo ni mamlaka ya kufanya ukaguzi wa ufanisi; 
madhumuni ya ripoti; mtazamo wa ripoti ya jumla; umuhimu wa Mpango wa 
Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu; uhalali wa ukaguzi; mchakato wa uthibitisho wa 
takwimu na taarifa zilizotolewa; na muundo wa ripoti hii. 
  
Ukaguzi wa ufanisi huchunguza iwapo shughuli, mipango, mifumo au miradi 
ya Serikali inayohusisha ukusanyaji au matumizi ya fedha za umma katika 
wizara, idara, mamlaka za serikali za mitaa, na mashirika ya umma inafanya 
kazi kwa kuzingatia kanuni tatu yaani uwekevu, ufanisi na tija. Kanuni hizi 
ni kama zinavyooneshwa kwenye Kilelezo Na 1.1.  
 

Kielelezo Na 1.1: Kanuni za Ukaguzi wa Ufanisi 
 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa Taarifa Iliyotolewa kutoka Mwongozo wa 
Ukaguzi wa Ufanisi wa Mwaka 2021 

 
Ukaguzi wa ufanisi pia unabainisha iwapo malengo yaliyowekwa mwanzoni 
mwa shughuli yalifikiwa. Taarifa hizi huwezesha kufahamu iwapo, kwa kiasi 
kikubwa, uwekevu, ufanisi, na tija ilizingatiwa wakati wa utekelezaji wa 

Ukaguzi 
wa 

Ufanisi 

Tija 
Kufikia 

malengo 
yaliyowekwa na 

kufikia 
matokeo 

yaliyokusudiwa 

Ufanisi 
Kupata matokeo zaidi 

kutoka katika rasilimali 
iliyopo. Unahusika na 

uhusiano kati ya 
rasilimali zilizotumika 

na matokeo 
yaliyopatikana kwa 

kuzingatia ubora, wingi 
na muda. 

Wekevu 
Kupunguza gharama 

za rasilimali 
zinazotumika kwa 

shughuli, kwa 
kuzingatia wakati 
unaofaa, wingi, 

ubora na bei nzuri. 
 



 

3 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali GR/P&SA/2021/22 

shughuli. Mapendekezo ya uboreshaji hutolewa kwenye maeneo 
yanayohisiwa kuwa na mapungufu. 
 
Ukaguzi wa ufanisi katika sekta ya umma ni muhimu kwa vile unalenga 
kukuza uwajibikaji, uwazi, na utendaji kazi katika shughuli za Serikali ili 
wananchi wake wapate huduma bora na kwa wakati. Ukaguzi wa ufanisi 
hutumika pia kama msingi wa kujifunza na kufanya maboresho. 
 
Katika ukaguzi wa ufanisi, mambo mbalimbali huzingatiwa katika kuchagua 
maeneo ya kumakinikia. Mambo haya ni pamoja na kilio cha umma na 
umuhimu wa eneo hilo kuhusiana na maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya 
wakati mahususi. 
 
1.2 Mamlaka ya Kufanya Ukaguzi wa Ufanisi 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka ya 
kisheria ya kufanya ukaguzi wa ufanisi na Kifungu cha 28 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 kinachosema kuwa: 
 
“Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa madhumuni ya 
kuzingatia wekevu, ufanisi, na tija ya matumizi yoyote ya rasilimali za 
taasisi, atahitaji taarifa, kuchunguza, na kutoa taarifa kadiri atakavyoona 
inafaa juu ya: 
 
a) Matumizi ya fedha za umma na matumizi ya rasilimali kwa wizara,   

idara,  wakala, mamlaka za serikali za mitaa, na mashirika na taasisi 
zingine zote za umma; 

 
b) Uendeshaji wa utendaji wa kazi zao kwa maofisa masuuli, wakuu wa 

idara, na watendaji wakuu wa vyombo vyote hivyo; na 
 
c) Uzingatiaji wa sheria, kanuni na sera za mazingira na viwango vya ndani 

ya nchi”.  
 
1.3 Madhumuni ya Ripoti 
 
Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu wabunge, Serikali, 
vyombo vya habari, umma, pamoja na wadau wengine ili waweze kufanya 
maamuzi yatakayoongeza uwekevu, tija, na ufanisi katika shughuli za 
serikali. 
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Ripoti hii inabainisha masuala mbalimbali yaliyoonekana katika kaguzi za 
ufanisi dhidi ya yale yaliyotarajiwa, pamoja na mchango wake katika 
kutekeleza Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
(2016/17-2020/21 na 2021/22 – 2025/26) na kuyafikia Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. Ripoti hii pia inatoa tathmini ya utendaji wa taasisi 
za serikali katika kutimiza majukumu yao katika Mpango wa Pili na wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano unaolenga kuleta mageuzi ya 
kiuchumi na maendeleo ya watu. 
 
Maeneo yaliyoguswa katika ripoti hii ni pamoja na usimamizi wa utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu; usimamizi wa mifumo ya utoaji wa 
huduma za afya; usimamizi wa sayansi, uvumbuzi na teknolojia; na 
usimamizi wa mazingira na uhakika wa chakula. Maeneo mengine 
yaliyoguswa katika ripoti hii ni usimamizi wa uwekezaji na mali za serikali; 
usimamizi wa urasimishaji wa makazi holela; na usimamizi wa uendeshaji 
na ukarabati wa miradi ya usamabazi wa maji safi na majitaka. 
 
Pia, ripoti inawasilisha matokeo ya tathmini ya kiwango ambacho shughuli 
za Serikali zimechangia kufikia malengo ya Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
Jedwali Na. 1.1 linatoa muhtasari wa ripoti za ukaguzi wa ufanisi pamoja 
na taasisi zilizokaguliwa.  
 
Jedwali Na. 1.1: Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi na Taasisi Zilizokaguliwa 

Ripoti ya Ukaguzi Tasisi  Zilizokaguliwa 
Utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu 

Wizara ya Fedha na Mipango, na Ofisi 
ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa 

Usimamizi wa Uondoshaji wa Magari 
ya Serikali 

Wizara ya Fedha na Mipango,  na Ofisi 
ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora 

Usimamizi wa Usindikaji na 
Uongezaji Thamani wa Mazao ya 
Kilimo 

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda, na 
Biashara; na Wizara ya Kilimo 

Usimamizi wa Urasimishaji wa  
Makazi Holela 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi; na Ofisi ya Rais 
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Uendeshaji na Ukarabati wa Miradi ya 
Maji Safi na Majitaka 

Wizara ya Maji; Wakala wa Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Vijijini; na Mamlaka 
za Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
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Ripoti ya Ukaguzi Tasisi  Zilizokaguliwa 
Usimamizi wa Viumbe Vamizi katika 
Mazingira ya Nchikavu 

Ofisi ya Makamu wa Rais - Idara ya 
Mazingira 

Udhibiti wa Malipo Yaliyofanywa na 
Mfuko wa Bima ya Afya kwa Vituo vya 
Huduma za Afya 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  

Usimamizi wa Mipango na Ujenzi wa  
Mifumo ya TEHAMA Serikalini  

Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora; na 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 

Udhibiti wa Vyanzo vy Mionzi Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia; na Tume ya Nguvu za 
Atomiki Tanzania 

Usimamizi wa Vituo Binafsi vya Utoaji 
wa Huduma za Afya  

Wizara ya Afya 

Usimamizi wa Shughuli za Utafiti na 
Ubunifu 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia; na Tume ya Taifa ya 
Sayansi na Teknolojia 

Usimamizi wa Uwekezaji  wa Mali za 
Serikali Zisizohamishika  
Zinazosimamiwa na Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma; na Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii 

Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, 
Ajira na Watu wenye Ulemavu; Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma; na Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii  

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi Mwaka 2023 
 

1.4 Mtazamo wa Ripoti ya Jumla 
 
Ripoti hii inalenga kuwasilisha matokeo ya juhudi na shughuli mbalimbali za 
Serikali katika mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya rasilimali-watu kama 
zinavyohusishwa na Malengo ya Maendeleo Endelevu sambamba na 
utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano. 
 
Kwa kutambua umuhimu wa ajenda hii katika kuleta mabadiliko kwenye 
maisha ya wananchi, Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Umma za Ukaguzi 
lilijumuisha Malengo ya Maendeleo Endelevu kama kipaumbele mtambuka 
katika Mpango-mkakati wake wa Mwaka 2017 hadi 2022 huku likitoa wito 
kwa wanachama wake kuchangia katika ufuatiliaji na mapitio ya Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ndani ya muktadha wa juhudi mahususi za maendeleo 
endelevu za kitaifa na mamlaka ya taasisi husika za ukaguzi. 
 
Tanzania, kama nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa, inashiriki 
utekelezaji wa Ajenda ya 2030. Ajenda hii inasisitiza kuwapo kwa mpango 
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jumuishi wa hatua za kupata suluhisho la kiuchumi, kimazingira, na kijamii 
kwa ajili ya kufikia maendeleo endelevu unaojumuisha malengo 17 ya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, pamoja na masuala mengine muhimu, 
yanaweka jitihada katika kukabiliana na umaskini na njaa, kupunguza 
ukosefu wa  usawa, kujenga jamii zenye amani na haki, kukuza usawa wa 
kijinsia, na kulinda maliasili. Kwa kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu ni 
kabambe na yanaingiliana, mafanikio na kutumika kwake ni mchakato 
mgumu na unahitaji ushirikiano wa pamoja. 
 
Kadhalika, kuzinduliwa kwa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025 kama 
zana ya kuelekeza juhudi za taifa katika kufanikisha malengo ya kiuchumi 
na kijamii, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeandaa Mpango 
wa Muda Mrefu wa Mwaka 2011/12 mpaka 2025/26. Utekelezaji wa Mpango 
huu umegawanywa katika awamu kuu tatu za mpango wa maendelo wa 
miaka mitano ambayo inalenga kuelekeza jitihada za kitaifa kuelekea 
kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo kwa kuzingatia ukuaji wa 
uchumi ikiwa sambamba na kupunguza umaskini na na kuleta maendeleo ya 
watu. 
 
Mipango ya taifa ya maendeleo ya miaka mitano inaingiliana na inaandaliwa 
kulingana na maudhui. Maudhui ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa 
wa Pili (2016/17 - 2020/21) ni “Kukuza viwanda kwa mageuzi ya kiuchumi 
na maendeleo ya watu”; wakati maudhui ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa (2021/22 – 2025/26) ni “Kujenga uchumi shindani wa viwanda kwa 
maendeleo ya watu”. 
 
Mpango wa Pili  na Tatu wa Maendeleo wa Taifa unalenga kutekeleza Dira 
ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025, ambayo ina lengo la kuigeuza 
Tanzania kuwa nchi yenye hadhi ya uchumi wa kipato cha kati na 
kuendeleza mageuzi ya kuwa nchi ya viwanda kufikia mwaka 2025. Jitihada 
za kuondoa umaskini; na kuboresha hali ya maisha, utawala bora, na 
uwajibikaji zimejumuishwa kwenye Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa. 
 
Kwa hiyo, Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa unaendelea kuweka 
mkazo ulioanzishwa na Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa kuhusu 
mageuzi ya kiuchumi, maendeleo ya viwanda, maarifa, na uwezo wa 
kushiriki kikamilifu kwenye biashara za kimataifa.  
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Taasisi kuu za umma za ukaguzi, kwa kuzingatia mamlaka na majukumu yao, 
zina jukumu muhimu. Taasisi hizo ndio msingi wa kuwapo kwa taasisi zenye 
ufanisi, zinazowajibika, na shirikishi kwa maendeleo endelevu na 
zinazoweza kusaidia utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Hivyo, ripoti hii ya jumla imetokana na uchambuzi uliofanywa na Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi kutoka kwenye kaguzi 12 za ufanisi zilizotathmini athari za 
shughuli za Serikali katika kuwezesha kufikiwa kwa Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa na Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
1.5 Umuhimu wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu  
 
Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo unalenga kutumia rasilimali ili kufikia 
malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025. Dira hii inakusudia 
kuifanya nchi kuwa ya uchumi wa kipato cha kati na kuendeleza mageuzi ya 
kuwa nchi ya viwanda kufikia mwaka 2025. Ufikiaji wa Dira kutaifanya nchi 
kuwa na maisha bora na endelevu; kuwa na amani, utulivu na umoja; kuwa 
na uongozi bora na utawala wa sheria; kuwa na jamii iliyoelimika; na kuwa 
na uchumi imara na wenye ushindani.  
 
Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo unalenga kutekeleza mipango-
mkakati na makubaliano ya kisekta, kikanda na kimataifa ikiwa pamoja na 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu yaliyopitishwa tarehe 25 
Septemba 2015 na nchi wanachama 193 za Umoja wa Mataifa ili kuongeza 
kasi ya ukuaji wa uchumi na maendeleo ya jamii. Mipango hii ya maendeleo 
inaweka bayana orodha ya maeneo ya vipaumbele na shughuli za kimkakati 
ambazo ni muhimu ili kuimarisha kasi ya ukuaji wa uchumi na maendeleo 
ya watu. 
 
Malengo ya Maendeleo Endelevu yana seti 17 za malengo tarajiwa zenye 
malengo mahususi 169 yanayoelekeza hatua za serikali, mashirika ya 
kimataifa, asasi za kiraia, na mashirika mengine katika kipindi cha miaka 15 
(2016 - 2030). Ajenda ya 2030, ambayo ilifanikisha Malengo ya Maendeleo 
ya Milenia, ni dira ya dunia nzima kwa watu, sayari, na ustawi wa muda 
mrefu. Ajenda inaweka mkakati wa siku zijazo, ikiongoza ulimwengu 
kuelekea njia endelevu zaidi na thabiti. Inaelekeza pia mabadiliko ya 
viwango vya maisha na mapito kwa njia jumuishi zaidi za maendeleo zenye 
nguvu na endelevu. 
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Seti 17 za malengo tarajiwa ya Malengo ya Maendeleo Endelevu yanalenga 
kuondoa umaskini katika nyanja zake zote; kuimarisha afya bora na ustawi; 
kuwa na elimu bora na usawa wa jinsia; kuwapo kwa maji safi na usafi wa 
mazingira; na kuwapo kwa nishati safi na nafuu.  
 
Kadhalika, seti 17 za malengo tarajiwa  ya Malengo ya Maendeleo Endelevu 
zinalenga kuhakikisha kunakuwa na kazi zenye staha na ukuaji kiuchumi; 
kuwa na viwanda, uvumbuzi na miundombinu; kupunguza matabaka; kuwa 
na miji na jamii endelevu; kuwa na matumizi na uzalishaji bora; kuchukua 
hatua za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi; kuhifadhi maisha ya 
viumbe chini ya maji na juu ya ardhi; kuwa na amani, haki na taasisi imara; 
na kuwa na ushirika wa malengo. 
 
Malengo haya yote yamehusishwa kwenye maeneo makuu matatu ya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu ambayo ni malengo ya uchumi, jamii na 
mazingira. 
 
1.6 Uhalali wa Ukaguzi 
 
Kama moja ya nchi zilizosaini Ajenda ya 2030 kuhusu Malengo ya Maendeleo 
Endelevu, Tanzania imechukua hatua za kujumuisha ajenda hii katika 
muktadha wa kitaifa. Wakati wa uanzishaji wa Ajenda ya 2030, Tanzania 
ilikuwa ikiandaa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano, hivyo 
sehemu ya Malengo ya Maendeleo Endelevu yaliakisiwa katika mpango huo.  
 
Aidha, kupitia Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025, Tanzania 
imejiwekea matarajio ya kufanikisha lengo la kuwa na ukuaji wa uchumi 
kwa angalau asilimia 8 kwa mwaka. Viwango hivyo vya ukuaji vinachukuliwa 
kuwa muhimu katika kupunguza umaskini na kuisukuma Tanzania kutoka 
nchi isiyoendelea hadi nchi ya uchumi wa kipato cha kati yenye kiwango 
cha juu cha maendeleo ya binadamu. Dira ya Taifa ya Maendeleo ina maono 
ya kubadili uchumi ambao awali ulitegemea uzalishaji wa chini wa kilimo 
hadi kufikia uchumi wa kilimo wenye tija. 
 
Ili Malengo ya Maendeleo Endelevu yafikiwe, kila mmoja, kama vile Serikali, 
Bunge, sekta binafsi, asasi za kiraia na mtu mmojammoja, anapaswa 
kutimiza wajibu wake. 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kama mkaguzi wa nje wa 
Serikali, ni kiungo muhimu katika kuhakikisha kuwa Serikali inatekeleza 
wajibu wake wa kutoa huduma zinazohitajika kwa wananchi na kulijulisha 
Bunge kuhusu utendaji wa serikali na hatua zinazopaswa kuchukuliwa 
kuhakikisha kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu yanafikiwa. 
 
Hivyo, ili kuitikia wito huo wa kuchangia kufikia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeunganisha ukaguzi wake wa ufanisi 
na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Mwaka 2030. Kadhalika, Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi imeunganisha ukaguzi wake wa ufanisi na maeneo ya 
vipaumbele na shughuli za kimkakati za Mpango wa Maendeleo wa Taifa ili 
kutathmini utekelezaji wake na kutoa mapendekezo ya maboresho zaidi. 
Baadhi ya malengo hayo yamewezeshwa kupitia kaguzi 12 zilizofanyika. 
 
1.7 Mchakato wa Uthibitisho wa Takwimu na Taarifa Zilizotolewa 
 
Ukaguzi wa ufanisi ulifanywa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya 
Taasisi za Ukaguzi kuhusu Ukaguzi wa Ufanisi. Viwango hivyo vinaitaka Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi kupanga na kufanya ukaguzi ili kupata ushahidi wa 
kutosha na unaofaa utakaokuwa msingi mzuri wa matokeo, hitimisho, na 
mapendekezo kulingana na lengo au malengo ya ukaguzi. 
 
Kwa kufuata kanuni za ukaguzi, Wizara ya Fedha na Mipango; Ofisi ya Rais  
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; Ofisi ya Rais - Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora; Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara; Wizara ya Kilimo; Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi; Wizara ya Maji; Ofisi ya Makamu wa Rais  - Idara ya Mazingira; 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; Wizara ya Afya; Ofisi ya Waziri 
Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu; Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya; Mamlaka ya Serikali Mtandao; Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia;  Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania; Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii; Wakala 
wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira Vijijini; na mamlaka za maji na usafi wa 
mazingira zilipewa fursa ya kujadili na kutoa maoni yao kuhusu matokeo ya 
ukaguzi na kusahihisha makosa yaliyojitokeza katika rasimu ya ripoti hii.  
 
Vilevile, kwa kuzingatia viwango vya ukaguzi, taasisi zilizokaguliwa kama 
zilivyotajwa hapo juu, zilipewa fursa ya kujadili na kutoa maoni juu ya 
matokeo ya ukaguzi binafsi na kusahihisha upotoshaji wa ukweli wakati wa 
kuandaa ripoti za ukaguzi wa ufanisi ambapo matokeo yote yalitolewa. 
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Sura ya Pili: Maelezo kuhusu Mpango wa Pili wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano. 

Sura ya Tatu: Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 

Sura ya Nne: Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Usimamizi wa 
Utoaji wa Huduma za Afya

Sura ya Tano: Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Shughuli za 
Sayansi, Ubunifu na Teknolojia

Sura ya Sita: Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Usimamizi wa 
Mazingingira na Uhakika wa Chakula

Sura ya Saba: Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Usimamizi wa 
Mali na Uwekezaji Serikalini na Uondoshaji wa Magari 
ya Serikali 

Sura ya Nane: Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Mipango-miji 
na Maendeleo ya Makazi ya Watu 

Sura ya Tisa: Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Usambazaji 
wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Sura ya Kumi: Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla ya 
Ripoti  

1.8 Muundo wa Ripoti  
 
Ripoti hii ina sura 10 kama zilizopangwa kwenye Kielelezo Na.1.2: 

Kielelezo Na.1.2: Mpangilio wa Sura Zilizounda Ripoti Hii  
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SURA YA PILI  
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MAELEZO YA MPANGO WA PILI NA TATU WA MAENDELEO WA TAIFA WA 
MIAKA MITANO NA MALENGO YA MAENDELEO ENDELEVU 

 
2.1  Utangulizi 
 
Sura hii inahusu maelezo ya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu. Masuala muhimu 
yanayoelezewa ni taasisi muhimu na mfumo wa kisheria unaosimamia 
utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano; wahusika wakuu katika utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano; na mikakati ya utekelezaji wa Mpango 
wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Masuala mengine 
yanayoangaziwa ni mahitaji ya ukaguzi katika kutekeleza Mpango wa Pili na 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu; ukaguzi wa ufanisi uliofanyika kuhusiana na Mpango wa Pili na 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu; na mifumo ya ufadhili katika utekelezaji wa mipango ya 
maendeleo ya taifa ya miaka mitano.  
 
2.2 Usuli kuhusu Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu  
 
Mwaka 1999 Tanzania ilizindua Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025 
ambayo ni nyenzo ya kuunganisha juhudi za taifa katika kufikia malengo ya 
maendeleo tarajiwa ya kijamii na kiuchumi. 
 
Utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2015 umegawanywa 
katika mikakati ambayo ipo kwenye Mkakati wa Kupunguza Umaskini 
ambayo ni Mkakati wa Miaka Mitatu wa Kupunguza Umaskini (2000/2001 - 
2002/2003) uliofuatiwa na Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umaskini - Awamu ya Kwanza (MKUKUTA I - 2005/2006 - 2009/2010) pamoja 
na Awamu ya Pili (MKUKUTA II - 2010/11 - 2015/16). 
 
Kufuatia tathmini ya kufikiwa kwa malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 
ya 2025 iliyofanyika mwaka 2009/2010, Serikali iliandaa Mpango Elekezi wa 
Muda Mrefu wa Miaka 2011/12 – 2025/26 ambao utekelezaji wake 
uligawanywa katika mipango ya maendeleo ya miaka mitanomitano, 
ambapo kila mpango ulikuwa na maudhui mahususi. 
Mpango wa Kwanza wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2011/12 - 
2015/16 uliokuwa na dhima ya “Kufungua Fursa Fiche za Ukuaji wa 
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Uchumi”, uliainisha maeneo ambayo hatua zingechukuliwa, zingefungua 
fursa za kiuchumi. Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
2016/17 - 2020/21 ulikuwa na dhima ya “Kujenga Uchumi wa Viwanda”. 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 - 
2025/26) wenye dhima ya “Kujenga Uchumi Shindani na Viwanda kwa 
Maendeleo ya Watu”, lengo ni kuakisi malengo ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya kujenga uchumi shindani ambao ni imara, wa kipato cha kati, 
wa viwanda, na unaoweza kushindana kikanda na kimataifa bila kupoteza 
lengo la kuleta maendeleo ya watu. 
 
Mipango hii ya maendele inalenga kujenga msingi wa kuibadilisha Tanzania 
ili kuhakikisha makubaliano ya kimataifa na kikanda (k.m. Ajenda ya Afrika 
2063 na Malengo ya Maendeleo Endelevu) yameingizwa katika mipango ya 
maendeleo ya taifa na mifumo ya utekelezaji wa mipango hiyo.  
 
Kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa, Tanzania inatakiwa kutekeleza 
seti 17 za Malengo ya Maendeleo Endelevu ili kufikia maendeleo endelevu 
ya watu. Malengo ya Maendeleo Endelevu yanashabihiana na ni kabambe, 
ambayo yanalenga kutatua changamoto za kimaendeleo zinazowakabili 
Watanzania na dunia kwa ujumla. Changamoto hizo zinataka kuchukuliwa 
kwa hatua za kutokomeza njaa, kulinda mazingira, na tabianchi1. 
 
Wizara ya Fedha na Mipango imekuwa ikichukua hatua mbalimbali 
kuhakikisha kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu yanajumuishwa katika 
muktadha wa kitaifa na kutekelezwa ipasavyo. Juhudi zimefanywa ili 
kuhakikisha kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu yameingizwa katika 
mipango na mikakati ya kisekta. Hivyo, utekelezaji wa mikakati ya 
maendeleo ya kitaifa pia utaathiri mafanikio ya Malengo ya Maendeleo 
Endelevu na malengo ya kitaifa ya maendeleo. Katika kuhakikisha kuwa 
kuna utekelezaji mzuri wa Malengo ya Maendeleo Endelevu nchini, Kundi la 
Bunge la Maendeleo Endelevu (PGSD) limepewa jukumu la kufuatilia 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu katika ngazi ya mitaa na 
kutoa maoni na miongozo ya mara kwa mara. 
 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ina wajibu wa 
kuhakikisha kuwa malengo haya ya mipango ya maenedeleo na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu si tu yanafikiwa bali pia kanuni za tija, ufanisi, na 
uwekevu zinadumishwa kwa kiwango cha juu na taasisi zinazohusika wakati 
                                            
1https://sustainabledevelopment.un.org/memberstates/tanzania, Sustainable Development 
Goal (SDG) Implementation, Follow-up and review in Tanzania – 2017 
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wa kutekeleza programu na shughuli zitakazowezesha kufikiwa kwa malengo 
hayo. 
 
2.3 Taasisi Muhimu, na Mfumo wa Kisheria Unaosimamia Utekelezaji 

wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  
 

Mfumo unaosimamia utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano  unajumuisha sera, mipango-mkakati, na bajeti 
kwa mashirika yenye dhamana ya utekelezaji. Kadhalika, kila sekta ya 
uchumi imeendelea kuongozwa na sheria zao. Kwa hiyo, utekelezaji wa 
Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  
unaongozwa na sheria ambazo zipo chini ya wizara, idara na wakala husika, 
tawala za mikoa, mamlaka za serikali za mitaa,  na wadau wengine. 
Vyombo, mifumo ya kisheria, na wadau muhimu katika utekelezaji wa 
Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
wameelezewa hapa chini. Kielelezo Na. 2.1 hapa chini kinaelezea baadhi 
ya sheria muhimu katika utekelezaji wa .  
 
Kielelezo Na. 2.1: Mfumo wa Kisheria katika Usimamizi wa Utekelezaji 

wa Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi Mwaka 2023 

Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania, Sura ya 
Pili, ya Mwaka 1977

Sheria ya Fedha 
za Umma ya 
Mwaka 2004

Ilani ya CCM ya 
Mwaka 2020 hadi 

2025
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2.4 Wahusika Wakuu katika Utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  

 
Utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya kitaifa ya miaka mitano unagusa  
wizara, idara na wakala mbalimbali za serikali, tawala za mikoa, mamlaka 
za serikali za mitaa, na wadau wengine katika utekelezaji wa shughuli za 
kila siku zilizopagwa katika mipango yao ya maendeleo ya kila mwaka. 
Utekelezaji umegawanyika katika ngazi zote zikiwemo mipango, uratibu, 
utekelezaji, na ufuatiliaji na tathmini ya mafanikio ya Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Wafuatao ni wadau muhimu katika 
utekelezaji wa mipango. 

 
Kielelezo Na. 2.2: Watendaji Muhimu na Majukumu Yao katika 

Utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya 
Miaka Mitano 

  
Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi Mwaka 2023 

 

2.5 Mikakati ya Utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 
wa  Taifa wa Miaka Mitano 

Nyaraka za kimkakati ni zana muhimu za kuongoza utekelezaji wa mipango 
ya maendeleo. Nyaraka hizi hutoa maelezo juu ya maeneo maalumu ya 
kimkakati. Mikakati hii inaongoza mageuzi ya kitaasisi na kisera katika 
utekelezaji wenye tija wa Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
(2016/2017 – 2020/2021) kama unavyowasilishwa katika Kielelezo Na. 2.3 
hapa chini.   

OR-TAMISEMI: Ina j
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Kielelezo Na. 2.3: Muhtasari wa Mikakati ya Utekelezaji wa Mipango ya 
Maendeleo ya Miaka Mitano  

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi kutoka kwenye Mikakati ya Utekelezaji wa Mipango ya 
Maendeleo Mwaka 2023 

 
(a) Mpango wa Utekelezaji - Sehemu ya Kwanza   
 
Mpango huu unaelezea maeneo ya kuzingatia na vipaumbele vya miradi ya 
kimkakati. Mpango-kazi pia unaonesha maendeleo na hali ya maeneo au 
miradi, changamoto na fursa, malengo ya utekelezaji, shabaha, shughuli, 
muda wa utekelezaji, chanzo cha fedha, majukumu, na wadau mbalimbali.  
 
(b) Mkakati wa Fedha - Sehemu ya Pili 
 
Mkakati huu unaonesha utekelezaji na makusanyo ya fedha kwa vyanzo  vya 
kawaida na vipya kwa ajili ya kugharamia Mpango. Mkakati pia unajumuisha 
mafunzo na uzoefu kutoka nchi zilizochaguliwa na hatua zilizopendekezwa 

Mpango wa 
Utekelezaji - Sehemu 

ya Kwanza 

Mkakati wa Fedha 
- Sehemu ya Pili 

Mkakati wa 
Mawasiliano -  

Sehemu ya Nne 

Mkakati wa Ufuatiliaji 
na Tathmini - Sehemu 

ya Tatu 

Wizara ya Fedha 
na Mipango 
inatakiwa 
kuandaa mfumo 
wa utekelezaji wa 
Mpango kwa 
kuhakikisha kila 
taasisi inapitia 
mpango-mkakati 
ulioratibiwa kwa 
utekelezaji wa 
mipango ya 
maendeleo. 
 

Serikali inapaswa 
kuhakiksha 
utekelezaji wa 
mipango ya 
maendeleo kwa 
kuweka utaratibu 
madhubuti wa 
kuhakikisha 
uhamasishaji mzuri 
wa rasilimali-
fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa 
malengo ya 
mipango. 

 

Lengo la mkakati 
wa ufuatiliaji na 
tathimini ni  
kuimarisha 
serikali-jumuishi,  
ufuatiliaji mzuri 
wa matokeo, 
matumizi bora ya 
rasilimali, na 
maoni juu ya 
utekelezaji wa 
mipango ya 
maendeleo. 

Lengo la mkakati 
wa mawasiliano ni 
kushirikisha kwa 
vitendo utekelezaji 
wa mipango ya 
maendeleo na 
wadau wote 
(wizara, tawala za 
mikoa, mamlaka za 
serikali za mitaa, 
vyombo vya habari, 
sekta binafsi, asasi 
za kiraia, mashirika 
yasiyo ya 
kiserikali, na 
umma kwa 
ujumla). 
 

FYDPs  
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kuchukuliwa ili kutambua kiasi kilichokadiriwa cha kugharamia Mpango. 
 
(c) Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini - Sehemu ya Tatu  
 
Mkakati huu ni chombo cha usimamizi wa matokeo chenye kusisitiza uratibu, 
kuzingatia muda, viashiria vya utendaji, utoaji wa maoni, na taratibu za 
usahihishaji wa utekelezaji. Mkakati huu unaonesha ufuatiliaji na tathmini 
ya utendaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
 
(d) Mkakati wa Mawasiliano - Sehemu ya Nne   
 
Mkakati huu unafafanua mbinu inayopaswa kutumika kuhakikisha kuna 
mtiririko mzuri wa taarifa na kukuza ushirikiano kwa wadau wote katika 
kipindi chote cha utekelezaji kisha kujadili matokeo yaliyotarajiwa na athari 
za utekekelezaji wake badaye. 

 
2.6 Mahitaji ya Ukaguzi katika Kutekeleza Mpango wa Pili na Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 

 
Mahitaji ya kufanya kaguzi za ufanisi zinazoelezea dhamira za Malengo ya 
Maendeleo Endelevu yanatokana na umuhimu wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu katika ngazi za kitaifa na kimataifa katika kuelezea maendeleo ya 
kiuchumi kwa njia endelevu. Mahitaji ya ukaguzi yanayoelezea dhamira za 
Malengo ya Maendeleo Endelevu yanaweza kufafanuliwa zaidi kama 
inavyooneshwa katika vifungu vifuatavyo. 
 
(a) Jukumu la Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi   
 
Dhima ya kwanza ya Kongamano la Kimataifa la 22 kwa Taasisi Kuu za Umma 
za Ukaguzi lilikuwa kutoa wito kwa wanachama wake kuchangia ufuatiliaji 
na mapitio ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. Kongamano hilo liliainisha 
umuhimu na dhamira ya kufanya kaguzi zinazohusisha kuangalia utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu kwa njia mbalimbali. Kongamano hilo 
lilizaa Azimio la Abu Dhabi ambalo liliweka chachu kwenye kuangalia 
utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu.   
 
Kadhalika, mwaka 2015, Kamati ya Kubadilishana Maarifa pamoja na taasisi 
kuu za umma za ukaguzi kupitia mikakati yake ya maendeleo, zilizindua 
jukwaa la jamii la Malengo ya Maendeleo Endelevu na kuhamasisha jukumu 
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la taasisi za ukaguzi kufanya kaguzi za Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
Hayo yote ni miongoni mwa sababu za kukagua utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. 
 
(b) Utekelezaji usioridhisha wa Malengo ya Maendeleo ya Endelevu 
 
Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/17 – 2020/21) 
na Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kuhusu Maandalizi ya Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (Machi 2018), Lengo Na. 17 la Malengo ya Maendeleo Endelevu 
linataka kukomesha umaskini wa aina zote; kuwapo kwa afya bora na 
ustawi, elimu bora, usawa wa kijinsia, maji safi na usafi wa mazingira, 
nishati nafuu na safi, kazi yenye heshima; na ukuaji wa uchumi na uvumbuzi 
wa viwanda na miundombinu. Shabaha nyingine ni kupunguza utofauti wa 
usawa, kuwapo kwa miji na jumuiya endelevu, matumizi na uzalishaji kwa 
uwajibikaji, mpango wa tabianchi, uhai wa viumbe chini ya maji, uhai wa 
viumbe juu vya nchikavu, amani, haki na taasisi imara; na kuwapo kwa ubia 
wa malengo wakati wa kurejesha na kusimamia rasilimaliasilia kwa 
uendelevu. 
 
Ripoti hiyo ilionesha kuwa, Malengo ya Maendeleo Endelevu yanaunganisha 
pande tatu za maendeleo endelevu yaani uchumi, jamii, na mazingira kwa 
malengo yanayohusiana kwa karibu. Malengo ya Maendeleo Endelevu 
hayagawanyiki kwa maana kwamba hakuna lengo moja lililo tofauti na 
lingine, na yote yanahitaji mbinu za kina na shirikishi. 
 
Hata hivyo, ripoti hiyo imeonesha kuwa changamoto kadhaa ziliikabili 
Tanzania wakati wa utekelezaji wa Malengo ambazo ziliikwamisha kufikia 
baadhi ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. Changamoto hizo ni pamoja na 
ufanisi mdogo katika utendaji kazi wa mamlaka za serikali za mitaa 
kutokana na kutokuwa na uwezo; ushiriki na ushirikishaji mdogo wa sekta 
binafsi; uwezo na ushiriki mdogo wa watekelezaji (wahusika wakuu katika 
ngazi ya chini); na kushindwa kufikia Lengo Na. 8 ambalo ni kuendeleza 
ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya maendeleo.  
 
(c) Tathmini ya Tanzania katika katika Kufikia Malengo ya Maendelo 

Endelevu 
 
Haja ya kaguzi za ufanisi katika Malengo ya Maendeleo Endelevu inatoa fursa 
ya kupima mafanikio yake. Mathalani, kupitia ukaguzi wa eneo hili, nchi 
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inaweza kujitathmini iwapo Wizara ya Fedha na Mipango, ambayo ni wizara 
kiongozi pamoja na OR-TAMISEMI, kama mratibu wa mamlaka za serikali za 
mitaa, ambazo ni watekelezaji wakuu, hutekeleza Ajenda ya 2030 kuhusu 
Malengo ya Maendeleo Endelevu katika muktadha wa kitaifa kupitia 
utambuzi na ukusanyaji wa rasilimali na uwezo wa utekelezaji; na ufuatiliaji 
na utoaji wa taarifa kuhusu maendeleo ya utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu.  
 
2.7 Ukaguzi wa Ufanisi Uliofanyika kuhusiana na Mpango Pili na Tatu 

wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu  
 

Kwa mwaka wa fedha 2021/2022, nimefanya kaguzi 12 za ufanisi  ambazo  
zinaelezea utekelezaji wa Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu. Maudhui ambayo 
yamehusishwa  kwenye kaguzi hizi ni yale yanayohusiana  na maendeleo ya 
watu na mageuzi ya kiuchumi kama yalivyoainishwa kwenye Mpango wa Pili 
na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Mipango yote hii imeweka 
maeneo ya vipaumbele ambayo ni muhimu katika kuhakikisha utekelezaji 
wake madhubuti. 
 
Maeneo ya vipaumbele kwa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano ni kuimarisha ukuaji wa viwanda kwa mageuzi ya kiuchumi; 
kuchochea maendeleo ya watu; kuboresha mazingira rafiki ya uendelezaji 
biashara na kampuni; na ufanisi wa utekelezaji. Kadhalika, maeneo ya 
vipaumbele kwa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
ni kuchochea uchumi shirikishi na shindani; kuimarisha uwezo wa uzalishaji 
viwandani na utoaji huduma; kukuza uwekezaji na biashara; kuchochea 
maendeleo ya watu; na kuendeleza ujuzi. 
 
Maendeleo ya watu yanalenga kufanikisha kufikiwa kwa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu na mipango ya maendeleo ya taifa. Dhima ya 
maendeleo ya watu ni uboreshaji wa watu katika nyanja zote za uma, 
binafsi, jamii, siasa, na uchumi. Mageuzi ya kiuchumi yanazitaka nchi 
kufanya maboresho ya sera za kiuchumi kwa kuzingatia ushirikishaji, 
mageuzi mbalimbali ya ajira za kutosha ambazo zitajumuisha watu wote, 
kulinda dunia, na kuimarisha misingi ya ekolojia katika nyanja ya uchumi. 
 
Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ni zana zilizokubalika katika kutathmini maendeleo ya 
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uchumi na watu kimataifa na kitaifa mtawalia. 
 
Muhtasari wa kaguzi za ufanisi zilizofanywa na maudhui yake kwa kuzingatia 
Malengo ya Maendeleo Endelevu ni kama unavyowasilishwa hapa chini.  
 
2.7.1 Ukaguzi wa ufanisi wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 

Endelevu 
 
Ukaguzi huu unahusishwa na maeneo yote ya vipaumbele vya Mpango wa Pili 
na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  kwa kwa sababu Mpango 
wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano uliandaliwa mwaka 2015 
wakati Ajenda ya 2030 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu ilipoanza 
kutumika. Hali hii ilisababisha baadhi ya malengo na viashiria vyake 
viingizwe moja kwa moja kwenye mpango huo. 
 
Kadhalika, Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ni 
mwendelezo wa jitihada za Serikali za kufikia Dira ya Taifa ya Maendeleo 
ya Mwaka 2025 kwa nia ya kuboresha kiwango cha maisha kwa wanachi 
wote. Aidha, Mpango huu unalenga kutekeleza mipango-mkakati na 
makubaliano ya kisekta, kikanda na kimataifa ikiwemo utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu ili kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na 
maendeleo ya jamii. 
 
Hivyo, kupitia mageuzi, Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu yamehusishwa kwenye 
mipango ya maendeleo ya nchi. 
 
2.7.2 Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa uondoshaji wa magari ya 

Serikali  
 
Ukaguzi huu unahusishwa na eneo la kipaumbele kinachohusu maendeleo ya 
watu. Kipaumbele hiki ni sehemu ya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano na kinacholenga kuangalia shughuli za kimkakati 
zinazohusiana na uongozi bora na utawala wa sheria. Uongozi bora na 
utawala wa sheria ni miongoni mwa misingi muhimu ya Mpango wa Pili na 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano katika kutekeleza Dira ya 
Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025. Hii ni kwa sababu, uongozi bora unatoa 
misingi ya mwelekeo wa maendeleo ya taifa, wakati utawala wa sheria 
unalenga kuhakikisha uzingatiaji wa sheria, miongozo, na taratibu wakati 
wa kufanya maamuzi. 
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Serikali ya Tanzania inaendelea kutilia mkazo maeneo ya uongozi na 
uwajibikaji kama nyenzo ya kukabiliana na usimamizi usioridhisha wa 
rasilimali za serikali, rushwa, utoaji hafifu wa huduma, ukwepaji kodi, na 
urasimu, masuala yenye athari hasi kwenye kufikia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Hivyo, kutambulika kwa eneo hili la kipaumbele kunategemea 
kuwapo kwa uongozi bora na uwajibikaji. 
 
Kwa kuzingatia kiwango cha pesa kinachotumika kufanya ununuzi, 
matenegenezo, na upatikanaji wa mafuta ya kuendeshea magari ya serikali, 
mkazo unawekwa kwenye ufanyaji wa uamuzi sahihi unaozingatia sheria na 
miongozo iliyopo kwenye uondoshaji wa magari ya serikali. Kadhalika, ni 
kwa kupitia eneo hili la kipaumbele, taasisi za ununuzi zinakumbushwa kuwa 
na usimamizi mzuri wa magari yao, kuanzia siku ambayo gari linanunuliwa 
hadi litakapofikia wakati wa kuondoshwa kwa lengo la kuongeza thamani 
yake. 
 
2.7.3 Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa usindikaji na uongezaji 

thamani wa mazao ya kilimo 
 
Ukaguzi huu unahusishwa na maeneo matatu ya vipaumbele yaliyopo 
kwenye Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
Maeneo hayo ya vipaumbele ni pamoja na kuchochea uchumi shirikishi na 
shindani na utoaji wa huduma, maendeleo ya watu, na kuendeleza ujuzi. 
 
Awamu zote mbili za Mpango zinaweka mkazo kwenye kuchochea uchumi 
shirikishi na shindani na utoaji wa huduma, eneo ambalo linahusishwa moja 
kwa moja na ukaguzi huu kupitia moja ya shuguli zake za kimkakati ambayo 
ni kilimo. Shughuli hii ya kimkakati inalenga kuimarisha mnyororo wa 
thamani kwenye mazao, kukuza ujuzi kupitia mnyororo wa thamani, na 
kuongeza thamani ya mauzo ya mazao, ubora na viwango.  
 
Ukaguzi huu pia unahusishwa na shughuli za kimkakati za uhakika wa 
chakula na lishe, masuala ambayo yapo chini ya eneo la kipaumbele la 
maendeleo ya watu. Kadhalika, awamu zote mbili za mpango zinaziimarisha 
jamii katika kuongeza kasi ya uzalishaji na kuimarisha lishe ili kupunguza 
matatizo ya kiafya yanayotokana na lishe duni kupitia programu mbalimbali 
za lishe na uwekezaji kwenye mazao. 
 
Pia, ukaguzi unahusishwa na shuguli ya kimkakati ya ujuzi wa kujiajiri 
ambayo ni sehemu ya kipaumbele cha kuongeza ujuzi iliyopo kwenye 
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Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Eneo hili la 
kipaumbele linalenga kuongeza idadi ya watu wenye ujuzi wa teknolojia za 
kisasa za kilimo. 
 
Kwa upande mwingine, ukaguzi huu unahusishwa na lengo namba 2, 
malengo madogo 2(a) na 2(c) la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya 
Umoja wa Mataifa. Lengo hili linataka kukomesha njaa na kuimarisha 
uhakika wa chakula, lishe, na kilimo endelevu.  
 
Katika lengo hili, ukaguzi ulilenga kuimarisha jitihada za uwekezaji kupitia 
maboresho yaliyopo ya teknolojia za kilimo ili kuongeza uwezo wa uzalishaji 
wa mazao kwa nchi zinazoendelea. Pia, ukaguzi ulilenga kuwa na mikakati 
sahihi itakayowezesha kuwapo kwa masoko ya mazao, na upatikanaji kwa 
wakati wa taarifa za masoko ya mazao vikiwemo vihenge na maghala ili 
kuzuia upandaji holela wa bei za mazao. 
 
Zaidi, ukaguzi unahusishwa na lengo namba 12, lengo dogo la 12.3 linalotaka 
kuongeza uhakika wa chakula katika ngazi ya wauzaji na walaji, na kuzuia 
upotevu wa chakula kuanzia kupindi cha kilimo hadi baada ya mavuno. 
 
2.7.4 Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa urasimishaji wa makazi 

holela  
 
Ukaguzi huu unahusishwa na eneo la kipaumbele cha maendeleo ya watu, 
likiwa miongoni mwa vipaumbele vya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano. Eneo hili la kipaumbele linalenga kuangalia 
shughuli mbili za kimkakati ambazo ni mipango-miji, nyumba, na maendeleo 
ya watu; na uongozi bora na utawala wa sheria.  
 
Kwa upande wa shughuli za kimkakati zinazohusiana na mipango-miji, 
nyumba, na maendeleo ya makazi, ukaguzi huu unalenga kuimarisha 
upangaji wa miji na upimaji na utoaji wa hati za ardhi kwa lengo la 
kuwekeza na kuhakikisha kuwapo kwa makazi ya watu, na kuhakikisha 
makazi holela yanarasimishwa. 
 
Kwa upande mwingine, ukaguzi ulilenga kuangalia shughuli za kimkakati 
zinazohusiana na uongozi bora na utawala wa sheria. Eneo hili linalenga 
kuhakikisha kuna mifumo ya uongozi ili kuimarisha utawala wa sheria kwa 
kuzingatia kuna uwajibikaji, uwazi, ushirikishaji, na mazingira 
yasiyoshawishi vitendo vya rushwa.  
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Kwa kupitia shughuli hizi za kimkakati, ukaguzi ulilenga kuimarisha 
utaratibu wa utoaji wa huduma katika sekta ya umma na binafsi; na 
kuimarisha mifumo ya uongozi na uratibu wa shughuli za serikali. 
 

Kadhalika, ukaguzi huu unahusishwa na lengo namba 11, malengo madogo 
ya 11.1 na 11.3 ya Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. 
Lengo hili linakusudia kufanya miji na makazi ya watu kuwa salama na 
endelevu. Kipekee, lengo hili linakusudia kuhakikisha kuna makazi salama, 
ya gharama nafuu, na yenye huduma za msingi; kuboresha makazi holela; 
kuimarisha ushirikishaji; ukuaji wa miji ulio endelevu; na kuwa na upangaji 
na uendeshaji jumuishi wa makazi ya watu. 
 
 

2.7.5 Ukaguzi wa ufanisi wa uendeshaji na ukarabati wa miradi ya maji 
safi na majitaka 

 

Ukaguzi huu unahusishwa na eneo la kipaumbele cha maendeleo ya watu. 
Eneo hili ni sehemu ya vipaumbele vya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano kinachokusudia kuangalia shughuli za kimkakati 
za usamabazaji wa maji safi na usafi wa mazingira. 
 
Kwa kuzingatia umuhimu wa maji safi na majitaka kwenye maendeleo ya 
watu, kupitia shughuli za kimkakati za usambazaji wa maji safi na usafi wa 
mazingira, ukaguzi huu utaimarisha usambazaji wa miundombinu ya maji 
safi na salama; utunzaji wa programu za vyanzo na rasilimali za maji; na 
usimamizi na ufuatiliaji wa maji safi. 
 
Kwa upande mwingine, ukaguzi huu unahusishwa na lengo namba 6, 
malengo madogo ya 6.1 na 6.4 ya Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya 
Umoja wa Mataifa. Lengo hili linakusudia kuhakikisha kuna usimamizi 
endelevu wa maji safi na usafi wa mazingira kwa watu wote. Lengo hili 
hususani linataka kufanikisha usawa wa upatikanaji wa maji safi ya kunywa  
kwa gharama nafuu kwa watu wote. Kadhalika, linalenga kutekeleza 
usimamizi shirikishi wa vyanzo vya maji katika ngazi mbalimbali kufikia 
mwaka 2023. 
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2.7.6 Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa viumbe vamizi katika 
mazingira ya nchikavu  

 
Ukaguzi huu unahusishwa na eneo la kipaumbele cha kuchochea uchumi 
shirikishi na shindani na utoaji wa huduma. Eneo hili ni miongoni mwa 
vipaumbele vya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano kinachoangalia usimamizi wa shughuli za kimkakati za mazingira na 
maliasili. Katika shughuli hizo za kimkakati, ukaguzi huu unahusishwa moja 
kwa moja na utunzaji wa bayoanuai. 
 
Kadhalika, ukaguzi huu unahusishwa na lengo namba 15, lengo dogo la 15.8 
la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. Lengo hili 
linataka kutunza, kurejesha, na kuimarisha matumizi endelevu ya mfumo 
wa ikolojia ya mazingira ya nchikavu. Pia, linalenga kuwapo kwa usimamizi 
endelevu wa misitu, na kukabiliana na hali ya jangwa, mmomonyoko wa 
udongo, na upotevu  wa bayoanuai. 
 

2.7.7 Ukaguzi wa ufanisi wa udhibiti wa malipo yaliyofanywa na Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya kwa vituo vya huduma za afya 

 
Jitihada zinahitajika ili kuondoa msongamano wa magonjwa na kukabiliana 
na changamoto kadhaa zinazoibuka za afya kwa kuwa na mfumo madhubuti 
wa kuwezesha kifedha utoaji wa huduma za afya. Hivyo, ukaguzi huu 
unahusishwa  na eneo la kipaumbele la Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano linalotaka kuchochea uchumi shirikishi 
na shindani na utoaji wa huduma hususani huduma za bima ya afya. 
 
Eneo hili la kipaumbele linatilia mkazo kwenye mambo makuu matatu ya 
huduma za bima ya afya ambayo ni kuwa na programu za kujenda uelewa 
wa masuala y bima ya afya kwa wananchi; kuwa na huduma za bima ya afya 
zinazolenga mahitaji ya wananchi; na kujenga mfumo rahisi wa madai ya 
huduma za bima, utoaji wa malalamiko, na ushughulikiaji wa malalamiko 
katika eneo la bima ya afya. 
 
Ukaguzi huu pia unahusishwa na eneo la kipaumbele la maendeleo ya watu 
ambalo linaweka msisitizo kwenye afya bora, hifadhi ya jamii, na uongozi 
bora. Kwa upande wa uongozi bora, mkazo umewekwa kwenye kuimarisha 
na kupanua mawanda na kufikika kwa huduma za bima ya afya. Kadhalika, 
kwa upande wa hifadhi ya jamii, lengo ni kuimarisha huduma za ustawi wa 
jamii zinazohusisha huduma za afya na msaada wa kisaikolojia kwa makundi 
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yaliyo katika mazingira hatarishi na jamii kwa ujumla. Kwa upande wa 
uongozi bora, ukaguzi huu utaimarisha utoaji wa huduma katika sekta za 
umma na binafsi. 
 
Kadhalika, ukaguzi huu unahusishwa na lengo namba 3 la Malengo 17 ya 
Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa linataka kuhakikisha kuna afya 
bora kwa wote na kwa umri wote. Lengo hili ni dhahiri kwa sababu, huduma 
za bima ya afya ni miongoni mwa maeneo muhimu ya kuwezesha kifedha 
mifumo ya huduma za afya. Hivyo, lengo hili likisimamiwa vizuri, 
litawezesha kufikiwa kwa lengo la kuwa na huduma za afya kwa watu wote 
duniani. 
 
2.7.8 Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa mipango na ujenzi wa  

mifumo ya TEHAMA Serikalini 
 
Ukaguzi huu unahusishwa na Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano kupitia maeneo ya vipaumbele na shughuli za kimkakati. 
Hili ni eneo la kipaumbele la kuimarisha ukuaji wa viwanda kwa mageuzi ya 
kiuchumi, ambalo ni sehemu ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano. Lengo hili linataka kuimarisha uchumi kwa kuweka mkazo 
kwenye uvumbuzi na matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa huduma.  
 
Ukaguzi pia uliangalia eneo la kipaumbele linalohusiana na kuchochea 
uchumi shirikishi na shindani na utoaji wa huduma, ambalo ni sehemu ya 
vipaumbele vya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano. Eneo hili la kipaumbele linaweka mkazo kwenye uwekezaji na 
utengenezaji wa vifaa vya TEHAMA nchini. Kadhalika, linalenga kuimarisha 
utoaji wa huduma kupitia serikali mtandao. 
 
Pia, ukaguzi huu unaelezea namna ambavyo Serikali inatekeleza lengo 
namba 9 la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. Lengo 
hili linataka kuweka mkazo wa kuwa na miundombinu ya TEHAMA na  
kuimarisha ukuaji wa viwanda na uvumbuzi shirikishi. 
 
Maboresho ya namna miundombinu ya TEHAMA inapatikana, yanatakiwa 
yawezeshe upatikanaji wa miundombinu ya TEHAMA yenye ufanisi na yenye 
kuleta matokeo chanya. Hatua hii itasaidia kuimarisha uwajibikaji na 
ushirikishaji kwa ngazi zote. 
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2.7.9 Ukaguzi wa ufanisi wa udhibiti wa vyanzo vy mionzi 
 
Ukaguzi huu unahusishwa na maeneo mawili ya vipaumbele vya Mpango wa 
Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Moja ya maeneo hayo 
ya vipaumbele ni maendeleo ya watu yanayolenga shughuli za kimkakati za 
afya ambazo lengo lake ni kusimamia magonjwa yasiyoambukiza.  
 
Eneo lingine la shughuli za kimkakati ni kuchochea uchumi shirikishi na 
shindani na utoaji wa huduma zinazotilia mkazo shughuli za kimkakati za 
usimamizi wa mazingira na maliasili. Ukaguzi huu utasaidia kupunguza 
athari za uharibifu wa mazingira kwa binadamu. 
 
Kadhalika, ukaguzi huu unahusishwa na lengo namba 3 la Malengo 17 ya 
Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa linalotaka kupunguzwa kwa idadi 
ya vifo na magonjwa yanayohusishwa na mionzi. Pia, linahusishwa na lengo 
namba 13 la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa 
linalotaka kuchukuliwa kwa hatua za haraka ili kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi. 
 
2.7.10 Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa vituo binafsi vya utoaji wa 

huduma za afya 
 
Ukaguzi huu ulilenga kufanikisha eneo la maendeleo ya watu ambalo ni 
sehemu ya vipaumbele vya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano. Eneo hili la kipaumbele linatekelezwa kupitia shughuli 
mbili za kimkakati ambazo ni afya, na uongozi bora na utawala wa sheria. 
 
Kupitia shughuli ya kimkakati ya afya, ukaguzi ulilenga kuimarisha na 
kuwezesha uwekezaji binafsi kwenye eneo la afya; na kupitia uongozi bora 
na utawala wa sheria,  ukaguzi ulilenga kuimarisha mifumo ya uongozi kwa 
kuhakikisha kuwa vituo vya afya vinaendesha shughuli zake kwa kuzingatia 
matokeo, uwajibikaji, uwazi, na bila rushwa.  
 
Ukaguzi pia ulilenga kuangalia utekelezaji wa lengo namba 3 la Malengo 17 
ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ambalo linakusudia 
kuhakikisha kuna utoaji wa huduma za afya kwa ngazi zote za vituo vya afya 
vya umma na binafsi. 
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2.7.11 Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa shughuli za utafiti na 
uvumbuzi 

 
Ukaguzi huu ulilenga kufanikisha maeneo matatu ya vipaumbele vya Mpango 
wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ambayo ni 
kuimarisha ukuaji wa viwanda kwa mageuzi ya kiuchumi; kuchochea uchumi 
shirikishi na shindani, na utoaji wa huduma; na uendelezaji wa ujuzi.  
 
Kwa kuanzia na eneo la kipaumbele la kuimarisha ukuaji wa viwanda kwa 
mageuzi ya kiuchumi, lengo ni kuimarisha uchumi kwa kuweka mkazo 
kwenye uvumbuzi na matumizi ya TEHAMA kwenye utoaji wa huduma. Kwa 
upande wa kuendeleza ujuzi, mkazo unawekwa  kwenye kuimarisha 
uvumbuzi, kubadilishana ujuzi, teknolojia, na ujuzi wa kujiajiri. 
 
Eneo la kipaumbele la kuchochea uchumi shirikishi na shindani na utoaji wa 
huduma linalenga kuwa na vituo bora vya TEHAMA, kuwezesha tafiti za 
ndani na maendeleo ya TEHAMA, uvumbuzi wa kiTEHAMA, uimarishaji wa 
shughuli vumbuzi mbalimbali, na kusajili wataalamu wa TEHAMA. 
 
Kwa upande mwingine, ukaguzi huu unahusishwa na lengo namba 9, lengo 
dogo 9.5  la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. Lengo 
hili linalenga kuimarisha tafiti za kisayansi, kuboresha uwezo wa 
kiteknolojia wa sekta za viwanda, kuhamasisha uvumbuzi, na kuongeza idadi 
ya tafiti. 
 
2.7.12 Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa uwekezaji  wa mali za 

Serikali zisizohamishika  zinazosimamiwa na Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa Umma na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii 

 
Ukaguzi huu unahusishwa na maeneo mawili ya vipaumbele vya Mpango wa 
Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  ambayo ni maendeleo 
ya watu na uwekezaji na ukuzaji wa biashara.  
 
Kuhusu uwekezaji na ukuzaji wa biashara, ukaguzi umehusishwa na shughuli 
za kimkakati za kuimarisha mageuzi ya mazingira rafiki ya biashara na 
uwekezaji. Hususani, ukaguzi ulilenga kupiga hatua za kitaifa na kikanda 
zinazohusiana na kupunguza gharama za kufanya biashara zinazolenga 
kushughulikia vikwazo vinavyoathiri uwekezaji na mwenendo wa biashara. 
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Aidha, ukaguzi unahusishwa moja kwa moja na ukaguzi wa shughuli za 
kimkakati za hifadhi ya jamii ambazo ziko chini ya kipaumbele cha 
maendeleo ya watu.  Hususani, ukaguzi ulilenga kuimarisha usimamizi wa 
fedha za uwekezaji za wananchi na miradi ya hifadhi ya jamii. 
 

Kwa upande mwingine, ukaguzi unahusishwa na lengo namba 10, lengo dogo 
10.4 la Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. Lengo hilo 
linataka kupitishwa kwa sera za fedha, mishahara, na ulinzi wa kijamii, na 
kufikia usawa. Hali hii imeoneshwa katika sehemu ya mishahara ya 
watumishi ya pato la taifa inayojumuisha mishahara na mifuko ya uhifadhi 
wa jamii.  
 

Kielelezo Na. 2.4 kinatoa muhtasari wa uhusiano kati ya Mpango wa Pili na 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu.  
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Kielelezo Na. 2.4: Uhusiano kati ya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi kutokana na Taarifa za Maelengo ya Maendeleo 
Endelevu na Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano Mwaka 2023 
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2.8 Mifumo ya Ugharamiaji katika Utekelezaji wa Mipango ya 
Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano 

 
Kwa mujibu wa Mkakati wa Fedha wa Mwaka 2018 wa utekelezaji wa Mpango 
wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka wa Mitano, mafanikio ya mpango 
ambayo yamejikita katika kuimarisha mabadiliko ya kiuchumi, maendeleo 
ya watu, maendeleo ya viwanda, na kukuza ufanisi wa utekelezaji 
yanabebwa na ukusanyaji bora wa rasilimali-fedha na mapato, na utaratibu 
mzuri wa ugharamiaji.  
 
Ugharamiaji wa utekelezaji unajumuisha vyanzo vya kawaida vya kodi na 
mapato na vyanzo vipya vya fedha. Chanzo cha kawaida cha fedha 
kinajumuisha mapato ya kodi, mapato yasiyo ya kodi, ukopaji wa ndani, na 
fedha za nje. Vyanzo vipya vya fedha pia vimeanzishwa ili kuongezea vyanzo 
vya kawaida. Vyanzo hivi vinajumuisha vyanzo vya fedha vya ndani na nje 
kupitia fursa zinazohusiana na bidhaa mpya ambazo  zinajumuisha dhamana 
ya soko la nje; dhamana za serikali za mitaa/dhamana za manispaa; ufadhili 
wa mabadiliko ya tabianchi; taasisi za fedha za maendeleo; Mfuko wa Usawa 
wa Pensheni; ubia wa binafsi na umma; na uwekezaji wa moja kwa moja wa 
kutoka nje.
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SURA YA TATU 
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UTEKELEZAJI WA MALENGO YA MAENDELEO ENDELEVU NCHINI 
 
3.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa ufanisi kuhusu 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu nchini. Pia, inaelezea usuli 
kuhusu eneo la ukaguzi, uhusiano wa Malengo ya Maendeleo Endelevu na 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, juhudi na mikakati ya 
Serikali katika kutekeleza Malengo ya Maendeleo Endelevu, malengo na 
mawanda ya ukaguzi.    
  
3.2 Usuli kuhusu Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 

Nchini 
 
Mwaka 2015, Umoja wa Mataifa ulipitisha Malengo 17 ya Maendeleo 
Endelevu2 kukiwa na shabaha 169 za matarajio ya kufanikisha Malengo ya 
Maendeleo ya Milenia. Tanzania ikiwa miongoni mwa nchi zilizotia saini 
Ajenda ya Mwaka 2030, ilichukua hatua za kuhusisha Ajenda ya Mwaka 2030 
katika muktadha wa kitaifa kwa kuimarisha malengo na shabaha katika 
mfumo wake wa mipango ya maendeleo.  
 
Wakati wa upitishaji wa Ajenda ya Mwaka 2030, Tanzania ilikuwa katika 
maandalizi ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
hivyo ajenda hiyo ilihusishwa moja kwa moja katika mpango huo. Malengo 
yote 17 yalijumuishwa ili kutoa dira ya utekelezaji wa mipango ya serikali, 
taasisi za  kimataifa, asasi za kiraia, na taasisi zingine katika miaka 15 
iliyofuata (2016 - 2030).  
  
Ajenda ya Mwaka 2030 inalenga kuweka mipango ya siku zijazo, kuubadilisha 
ulimwengu kuelekea kwenye njia endelevu na yenye nguvu, na kuleta 
mabadiliko ya kiuchumi na uboreshaji wa viwango vya maisha ya watu katika 
hatua ya mpito kwa njia jumuishi na endelevu za maendeleo.  
 
Kwa mantiki hiyo, ukaguzi huu ulilenga kutathmini kiwango ambacho 
Tanzania imesimamia utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
yaliyopitishwa pamoja na shabaha zake zilizowekwa. 

                                            
2 Azimio la Umoja wa Mataifa Na. 70/1 
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3.2.1 Uhusiano wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu na 
Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano 

 
Malengo ya Maendeleo Endelevu yanatekelezwa kupitia Mipango ya 
Maendeleo ya Taifa ya  Miaka Mitano ambayo yamejumuishwa katika nguzo 
za mipango ya maendeleo ya taifa ambazo zimegawanywa zaidi katika 
shabaha mbalimbali na kupitishwa katika mipango-mkakati ya sekta na 
bajeti kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 3.1 hapa chini.  
 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano unatoa mwongozo 
na uelewa wa dira ya maendeleo ya muda mrefu ya nchi wenye maudhui  ya 
" Kujenga Uchumi Shindani na Viwanda kwa Maendeleo ya Watu ", ikiwa ni 
mwendelezo wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
wenye maudhui ya "Kukuza Viwanda kwa Mageuzi  ya Kiuchumi na 
Maendeleo ya Watu". Hivyo, utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya miaka 
mitano hutekeleza moja kwa moja Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 

 
 



 

34
 

M
dh

ib
it

i 
na

 M
ka

gu
zi

 M
ku

u 
w

a 
H

es
ab

u 
za

 S
er

ik
al

i 

 
Ki

el
el

ez
o 

N
a.

 3
.1

: 
U

hu
si

an
o 

w
a 

M
al

en
go

 y
a 

M
ae

nd
el

eo
 E

nd
el

ev
u 

na
 U

te
ke

le
za

ji
 w

a 
M

ip
an

go
 y

a 
M

ae
nd

el
eo

 y
a 

Ta
if

a 
ya

 M
ia

ka
 M

it
an

o 

 

   
   

   
 

    
 

              
   

Ch
an

zo
: 

U
ch

am
bu

zi
 w

a 
U

ka
gu

zi
 k

ut
ok

a 
M

ip
an

go
 y

a 
M

ae
nd

el
eo

 y
a 

Ta
if

a 
ya

 M
ia

ka
 M

it
an

o,
 A

zi
m

io
 l

a 
U

m
oj

a 
w

a 
M

at
ai

fa
 N

a.
 7

0/
1 

na
 

M
ap

it
io

 y
a 

H
ia

ri
 y

a 
Ta

if
a 

ya
 M

w
ak

a 
20

19
 



 

35 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

3.2.2 Mikakati na juhudi za Serikali katika utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu 

 
Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango imeweka mipango mbalimbali 
inayolenga kuhakikisha Malengo ya Maendeleo Endelevu yanahusishwa 
katika muktadha wa kitaifa na yanatekelezwa vizuri. Zifuatazo ni hatua kuu 
za kimkakati na juhudi za Serikali za kuboresha utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu.  
 
(a) Kuwa na mipango ya kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu - Wizara 

ya Fedha na Mipango, kwa kushirikiana na wadau wengine, iliandaa 
mipango ifuatayo ya kitaifa ambayo ililenga kuelekeza juhudi za 
kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu.  
(i) Dira ya Maendeleo ya Taifa ya Mwaka 2025 
(ii) Mpango wa Muda Mrefu 2011/2012 - 2025/2026 
(iii) Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

(2016/2017 - 2020/2021) 
(iv) Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

(2021/2022 hadi 2025/2026) 
(v) Mpango Mkuu wa Takwimu Tanzania - Awamu ya Kwanza 
(vi) Mpango Mkuu wa Takwimu Tanzania - Awamu ya Pili 

 
(b) Kuwa na mikakati ya utekelezaji wa Mpango ya Pili na Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano - Wizara ya Fedha na Mipango 
imeandaa mikakati ya utekelezaji wa mpango huo ambayo ni pamoja 
na mpango wa utekelezaji, mkakati wa ufuatiliaji na tathmini, 
mkakati wa fedha, na mkakati wa mawasiliano. Pia, Serikali, kupitia 
Wizara ya Fedha na Mipango, imeanzisha mikakati ya kukuza 
ukusanyaji wa rasilimali-fedha katika taasisi za kiserikali kuliko 
kutegemea chanzo cha fedha kilichozoeleka.   

 
3.3 Malengo ya Ukaguzi 
 
Ukaguzi huu ulilenga kutathmini iwapo Wizara ya Fedha na Mipango na OR-
TAMISEMI zilisimamia ipasavyo utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu kupitia mipango ya kitaifa na utekelezaji katika ngazi za chini za 
Serikali. Malengo mahususi yalikuwa kutathmini endapo: 
(i) Wizara ya Fedha na Mipango imetoa na kuwezesha utekelezaji wa 

mipango ya maendeleo ya taifa na kuimarisha Malengo ya Maendeleo 
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Endelevu;  
(ii) Taasisi zenye dhamana ya utekelezaji zimetekeleza hatua za 

kufanikisha Malengo ya Maendeleo Endelevu;  
(iii) Wizara ya Fedha na Mipango na OR-TAMISEMI zimesimamia ipasavyo 

ukusanyaji na matumizi ya rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu;  

(iv) Wizara ya Fedha na Mipango na OR-TAMISEMI zimefuatilia ipasavyo 
ufanisi wa kiutendaji wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. 

 
Katika ukaguzi huu, wakaguliwa wakuu walikuwa Wizara ya Fedha na 
Mipango na OR-TAMISEMI. Wizara ya Fedha na Mipango ina jukumu la 
kuongoza na kuratibu  upangaji na utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu wakati OR-TAMISEMI ni mratibu na msimamizi wa mamlaka za 
serikali za mitaa ambazo ni watekelezaji wakuu na wanufaika wa msingi wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. Wadau wengine muhimu walikuwa Ofisi ya 
Waziri Mkuu, kama mratibu wa wizara zote za kisekta; na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu, ambayo ina jukumu la utoaji wa takwimu za ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu nchini. 
 
Ukaguzi ulihusu kipindi cha miaka sita ya fedha kuanzia 2016/17hadi 
2021/22/. Kipindi hiki kilichaguliwa ili kutoa mwenendo wa utendaji katika 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu nchini kuanzia Mpango wa 
Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na mwaka wa kwanza wa 
utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.  
 
3.4 Matokeo ya Ukaguzi 
 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa utendaji wa utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. Ukaguzi ulibaini masuala yafuatayo 
yanayohitaji maboresho zaidi ili kuwa na utekelezaji madhubuti. 
 
3.4.1 Utekelezaji Usiojitosheleza wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Ukaguzi ulibaini utekelezaji usiojitosheleza wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu kama ilivyothibitika wakati wa kupitia taarifa za utekelezaji wa  
hatua za kufikia malengo yaliyowekwa. Mapungufu hayo yalisababishwa na 
Mipango na ujumuishaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu katika Mipango 
ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano isiyoridhisha; utekelezaji 
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usioridhisha wa hatua za kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu; 
ukusanyaji usioridhisha wa rasilimali kwa ajili utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu; na ufuatiliaji usioridhishawa mwenendo wa 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu. Sababu hizi zinazoelezea 
mapungufu ya utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
zinafafanuliwa kwa kina hapa chini.  
 
3.4.1.1 Mipango na ujumuishaji usiojitosheleza  wa Malengo ya 

Maendeleo Endelevu katika Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya 
Miaka Mitano 

Mapitio ya Taarifa ya Kitaifa ya Takwimu kwa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu - Mafunzo na Mapendekezo ya kuanzia Mwaka 2016 hadi 2018 
iliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu yalibaini uhusiano mkubwa kati ya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu na vipaumbele vinavyotekelezwa na 
mifumo ya maendeleo ya taifa. Ilibainika kuwa, kati ya viashiria 244 vya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, viashiria 240 vilikuwa muhimu na 
vinatekelezeka nchini. Ilibainika kuwa ni viashiria vinne tu vya Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ndivyo havitekelezeki kwa mazingira ya nchi yetu 
kutokana na mipango na mwelekeo wake wa kijiografia. Viashiria hivyo ni: 
 
(a) Kiashiria namba 13.a.1 kinachohusu kiasi kilichokusanywa cha dola za 

Marekani kwa mwaka 2020 na 2025 kinahusishwa na kuelekea katika 
ahadi ya dola bilioni 100; 

(b) Kiashiria namba 14.7.1 kinachohusu uvuvi endelevu kwa asilimia ya 
pato la taifa katika nchi ndogo za visiwa zinazoendelea; 

(c) Kiashiria namba 17.7.1 kinachohusu jumla ya fedha zilizoidhinishwa 
kwa nchi zinazoendelea ili kukuza uendelezaji, uhamishaji, 
usambazaji, na uenezaji wa teknolojia nzuri za mazingira; na  

(d) Kiashiria namba 17.9.1 kinachohusu thamani ya dola ya msaada wa 
kifedha na kitaalamu (ikiwa pamoja na kupitia ushirikiano wa 
Kaskazini-Kusini, Kusini-Kusini na shirikishi) iliyojitolea kwa nchi 
zinazoendelea.  

 
Aidha, viashiria 167 kati ya 240 vilijumuishwa moja kwa moja au kwa 
sehemu katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
Vilevile, ilibainika kuwa kati ya viashiria 167, viashiria 83 vilijumuishwa 
katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano; na viashiria 
84 vilijumuishwa katika sera na mikakati ya sekta inayotekelezwa nchini.  
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Upili 

Vilivyohusishwa 
Kimsingi 

Visivyohusishwa 

Viashiria 
Vinavyotekelezeka 

Viashiria 73 vilivyobaki ni muhimu lakini havikujumuishwa katika mifumo ya 
maendeleo ya taifa (kama vile Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano ) na vinahitaji uchambuzi wa kina zaidi kabla ya kujumuishwa 
na kuanza kuwezesha uzalishaji wa taarifa kama inavyooneshwa katika 
Kielelezo Na. 3.2: 
 
Kielelezo Na. 3.2: Uchambuzi wa Viashiria vya Malengo ya Maendeleo 

Endelevu Tanzania Bara 
 

 
 
 
 
 
 
 

  
 

 
 

   
 

 
Chanzo: Ripoti ya Hiari ya Mapitio ya Taifa, Tanzania Mwaka 2019 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kwa sekta3 zilizotembelewa katika mamlaka za 
serikali za mitaa na mapitio ya Taarifa ya Kitaifa ya Takwimu kwa Malengo 
ya Maendeleo Endelevu, kati ya viashiria 27 vya Malengo ya Maendeleo 
Endelevu vya afya bora na ustawi (lengo namba 3), viashiria 18 sawa na 
asilimia 75 vilijumuishwa katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano.  Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa, katika sekta ya kilimo, kati ya 
viashiria 14, viashiria 10 vilijumuishwa kwenye Mpango wa Pili wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano sawa na asilimia 71. Ni viashiria vinne 
tu ndivyo havikujumuishwa katika mipango ya kitaifa na upatikanaji wa 
taarifa, sawa na asilimia 29 ya viashiria vyote vya lengo la pili la kutokomeza 
njaa.  
 

                                            
3 Sekta zilizokaguliwa katika ngazi za chini ni afya, kilimo na viwanda.  

  

Viashiria Vingine Muhimu Viashiria Vingine Muhimu 
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Mipango na ujumuishaji usiojitosheleza wa malengo katika Mpango wa Pili 
na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano pia ulibainika kwenye 
maeneo ya tathmini ya malengo na ujumuishaji wa malengo hayo kwenye 
mipango-mkakati na utoaji wa taarifa kama ifuatavyo.  
 
(i) Mapitio yasiyoridhisha na ujumuishaji wa mipango-mkakati ya  

sekta za wizara, Sekretarieti za Mikoa, na Halmashauri kwenye 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 

Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano wa Pili na Tatu unaitaka Wizara ya Fedha na Mipango 
kuhakikisha kuwa wizara na taasisi za serikali, sekretarieti za mikoa, na 
mamlaka za serikali za mitaa zinahusisha mipango ya Maendeleo ya Miaka 
Mitano katika mipango-mkakati yao. Ingawa ukaguzi ulibaini kuwa mipango-
mkakati katika ngazi za wizara na taasisi za serikali ilipitiwa ili kuendana na 
Mpango ya Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, mapungufu 
yafuatayo yalibainika:  
 
(a) Kwa Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara, kulikuwa na 

ucheleweshaji wa mapitio ya mpango-mkakati ambapo, mapitio 
yalifanyika  baada ya uzinduzi wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano. Hadi mwezi Oktoba 2022, mpango-mkakati huo 
bado ulikuwa katika hatua ya rasimu. 
 

(b) Kwa Wizara ya Kilimo, ukaguzi ulibaini uwiano usioridhisha kati ya 
mpango-mkakati na Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, ambapo mpango-mkakati uliopita  ulimalizika mwaka 2022, na 
hakukuwa na mpango-mkakati mpya ulioandaliwa. Hivyo, Wizara 
ilitegemea mipango yake ya mwaka kama nyenzo za kuongoza 
utekelezaji wa majukumu yake kwa kipindi chote cha Mpango wa Pili 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.  
 

(c) Kwa Wizara ya Afya, ukaguzi ulipitia mipango-mkakati miwili na 
ilibainika kuwa mipango-mkakati yote miwili ilianza kufanya kazi 
mwaka mmoja baada ya uzinduzi wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano. Hali hii ilionesha kwamba katika mwaka wa 
kwanza wa utekelezaji wa kila mpango wa maendeleo wa taifa, 
hakukuwa na nyenzo ya utekelezaji wa majukumu ya Wizara. 
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(d) Kupitia mapitio ya Ripoti ya Tathmini ya Mahitaji na Uwezo ya Machi 
2022, ukaguzi ulibaini kuwa wizara na taasisi za Serikali, sekretarieti 
za mikoa, na halmashauri moja kati ya 10 haikuzingatia viashiria vya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu wakati wa kufanya mapitio na 
tathmini ya mipango-mkakati yake. Uchambuzi wa ripoti hiyo ulibaini 
pia kwamba, licha ya uzinduzi wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano, takribani moja ya tano (1/5) ya wizara na 
taasisi za Serikali, sekretarieti za mikoa, na mamlaka za serikali za 
mitaa  hazikuhuisha mipango-mkakati yao. Matokeo yake, wizara na 
taasisi za Serikali, sekretarieti za mikoa na mamlaka za serikali za 
mitaa, kwa uwiano uleule wa moja ya kumi (1/10), hazikujumuisha 
vipaumbele vya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano katika mipango-mkakati yao. 

 
Aidha, mapitio ya Ripoti ya Tathmini kuhusu Mpango wa Pili wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano  (2021) yalibaini utekelezaji usioridhisha wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu kutokana na utekelezaji usioendana na 
mipango ya kila mwaka katika wizara na taasisi za Serikali, sekretarieti za 
mikoa, na mamlaka za serikali za mitaa.Vile vile, ilibainika kuwa mipango 
mingi ya kila mwaka ya wizara na taasisi za Serikali, sekretarieti za mikoa, 
na mamlaka za serikali za mitaa haikufungamana kimalifu na Mpango wa Pili 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Mapungufu haya  yalisababishwa 
na mawasiliano na tathmini zisizoridhisha wakati wa uzinduzi wa Mpango wa 
Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na mapitio ya mipango-
mkakati ya sekta za wizara. Jedwali Na. 3.1 linaonesha kiwango cha 
mapitio ya mipango-mkakati katika mikoa iliyotembelewa.  
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Jedwali Na. 3.1: Kiwango cha Mapitio ya Mipango-mkakati katika Mikoa 
Iliyotembelewa 

Sekretarieti za 
Mikoa  

Mpango-
mkakati 
ulifanyiwa 
mapitio 
baada ya 
uzinduzi wa 
Mpango wa 
Pili wa 
Maendeleo 
wa Taifa 
mwaka 
2016 

Mpango-
mkakati 
ulifanyiwa 
mapitio 
sambamba 
na 
uzinduzi 
wa Mpango 
wa Pili wa 
Maendeleo 
wa Taifa 
mwaka 
2016 

Mpango-
mkakati 
ulifanyiwa 
mapitio 
baada ya 
uzinduzi wa 
Mpango wa 
Tatu wa 
Maendeleo 
wa Taifa 
mwaka 2021 

Mpango-
mkakati 
ulifanyiwa 
mapitio 
sambamba 
na uzinduzi 
wa Mpango 
wa Tatu wa 
Maendeleo 
wa Taifa 
mwaka 
2021 

Singida Hapana Hapana Hapana Hapana 
Katavi  Hapana Hapana Hapana Hapana 
Tabora  Ndiyo Hapana Hapana Hapana 
Mwanza Ndiyo Hapana Ndiyo Hapana 
Morogoro Hapana Hapana Ndiyo Hapana 
Mtwara Hapana Hapana Hapana Ndiyo 
Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi wa mpango-mkakati wa Sekretarieti 6 za Mikoa 

Mwaka 2022 

 
Jedwali Na. 3.1 linaonesha kuwa kati ya sekretarieti 6 za mikoa  
zilizotembelewa, hakukuwa hata moja iliyoandaa mpango-mkakati wake 
wakati Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
unazinduliwa mwezi Juni 2016. Jedwali Na. 3.1 linaonesha pia kuwa 
sekretarieti 2 kati ya 6 za mikoa zilipitia mipango-mkakati yao baada ya 
uzinduzi wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Hali 
hii inaonesha kuwa mipango-mkakati haikujumuisha vipaumbele vya Mpango 
wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.  
 
(ii)  Utekelezaji usioridhisha wa mipango ya utoaji wa takwimu wakati 

wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 

 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu imepewa mamlaka ya kuzalisha na kusambaza 
takwimu rasmi kwa Serikali, jumuiya za wafanyabiashara na wananchi kwa 
ujumla. Ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatao kuhusiana na utekelezaji wa 
mipango ya utoaji wa takwimu.   
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(a) Mpangilio wa kitaifa wa uratibu wa utekelezaji na ufuatiliaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu usiyofanya kazi 

 
Ukaguzi huu ulibaini kuwa, mbali na Kamati ya Wataalamu ya Ngazi ya Juu, 
Tanzania inahitaji utaratibu wa utekelezaji kwa kuzingatia takwimu za 
ajenda ya maendeleo, ukifanya kazi kama kamati ndogo ya Kamati ya 
Wataalamu ya Ngazi ya Juu ili kuratibu maslahi ya wadau na juhudi 
zinazohusu masuala ya takwimu katika siku zijazo. Hata hivyo, ukaguzi 
ulibaini kuwa Mfumo wa Taifa wa Uratibu wa Utekelezaji na Ufuatiliaji 
uliandaliwa lakini haukuwa unafanya kazi. Matokeo yake, ufuatiliaji na 
utoaji wa taarifa katika ngazi mbalimbali za serikali kwa ajili ya uwezeshaji 
bora wa takwimu haukuwapo. Hali hii ilisababisha kukosekana kwa taarifa 
na takwimu za ufuatiliaji na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. 
 
(b) Mpangilio wa uratibu na ufuatiliaji katika ngazi ya taifa wa  Malengo 

ya Maendeleo Endelevu haufanyi kazi vizuri  
 

Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na uwezeshaji mdogo kwa ajili ya shughuli 
za kitakwimu. Bajeti za shughuli ziliwekewa ukomo na kupunguzwa pale 
upungufu wa rasilimali unapotokea. Aidha,  mapitio ya ukaguzi wa bajeti za 
sekretarieti za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa zilizotembelewa 
kuanzia mwaka 2016/17 hadi 2021/22 yalibaini ufinyu wa fedha 
zilizotengwa kwa ajili ya utoaji wa takwimu na usimamizi wa shughuli za 
kitakwimu.  
 
(c) Uelimishaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu Usiyojitosheleza 
 
Ukaguzi huu ulibaini kuwa licha ya ahadi zilizotolewa katika uanzishaji wa 
mpangilio na taarifa na takwimu, hakukuwa na maoni au kauli kutoka kwa 
uongozi wa juu wa kisiasa katika shughuli zao mbalimbali na ushiriki wao 
katika kuelimisha umuhimu wa takwimu. Aidha, ukaguzi haukupata ushahidi 
wowote unaoonesha kuwapo kwa utoaji wa elimu ya utekelezaji wa Malengo 
ya Maendeleo Endelevu na ushiriki wa viongozi wa kisiasa katika kuunga 
mkono maamuzi yanayotokana na utekelezaji wa malengo.  
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(d) Ufuatiliaji mdogo wa viashiria katika ngazi za chini 
 

Ukaguzi ulibaini katika sekta tatu zilizokaguliwa kuwa kiolezo cha takwimu 
kuu kilichotolewa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu kwa halmashauri kwa ajili 
ya kutolea mwenendo wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
hakikuwahi kutumika katika ukusanyaji wa taarifa. Pia, hakukuwa na 
mwongozo kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu wa jinsi ya kutumia kiolezo 
hicho. Vilevile, baadhi ya viashiria havikufuatiliwa na mamlaka za serikali 
za mitaa hivyo kusababisha ugumu kwenye kukusanya taarifa kwa ajili ya 
kutathmini mwenendo wa utekelezaji na kuchukua hatua.  
 
(i) Sababu za mipango na ujumuishaji wa Malengo ya Maendeleo 

Endelevu katika Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano Usioridhisha 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa kukosekana kwa  mipango na ujumuishaji wa Malengo 
ya Maendeleo Endelevu katika Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano kulitokana na kukosekana kwa mfumo wa uwiano wa 
takwimu unaoeleweka vizuri ambao ungeweza kupunguza ugumu wa 
ufuatiliaji wa taarifa. Sababu zingine ni kukosekana kwa uratibu na 
mwongozo kwa sekretarieti za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa 
kutoka OR-TAMISEMI kuhusu ukaguzi na uwiano wa mipango-mkakati; na 
uhaba wa watakwimu na wachambuzi wa taarifa kwa ajili ya utoaji wa 
mwenendo wa utekelezaji kwa ngazi za chini.  
    
(ii) Athari za mipango na ujumuishaji duni wa Malengo ya Maendeleo 

Endelevu katika Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano Usiojitosheleza  

 
Mipango na ujumuishaji usiotosheleza wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
katika Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
ulichangia kucheleweshwa kwa utekelezaji wa Malengo hivyo kusababisha 
mgao usiotosheleza wa rasilimali za utekelezaji kutokana na kukosekana 
kwa taarifa za mwenendo wa utekelezaji. Mapungufu haya  yanaweza 
kusababisha upotoshaji katika kufanya maamuzi juu ya hatua zinazopaswa 
kuchukuliwa kwa kila lengo kutokana na kutokuwapo kwa taarifa kuhusu 
mwenendo wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu.  
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3.4.1.2 Utekelezaji Usioridhisha wa hatua za kufikia Malengo ya 

Maendeleo Endelevu 
 
Wizara na taasisi za Serikali, sekretarieti za mikoa, na mamlaka za serikali 
za mitaa zilitakiwa kuwasilisha ripoti za utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu moja kwa moja kwa Wizara ya Fedha na Mipango.  
Ukaguzi ulibaini kulikuwa na utekelezaji usioridhisha katika wizara na taasisi 
za Serikali, sekretarieti za mikoa, na mamlaka za serikali za mitaa wa 
kufanikisha Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
uliojumuisha  Malengo ya Maendeleo Endelevu. Mapungufu haya 
yamejitokeza katika maeneo yanayoelezwa hapa chini. 
 
(i) Uratibu na ushirikiano usio na tija baina ya taasisi  za  utekelezaji 

wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Ukaguzi ulibani kuwapo kwa Jukwaa la kila Mwaka la Wadau Mbalimbali wa 
Malengo ya Maendeleo Edelevu lililojumuisha wadau muhimu. Kupitia 
mahojiano ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Wizara ya Fedha na Mipango, 
ukaguzi haikupata ripoti za shughuli za jukwaa hilo zilizohusu  utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
Ukaguzi pia ulibaini kuwa, katika wizara zilizokaguliwa kulifanyika 
mabadiliko ya waratibu wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
bila kuteua  waratibu wengine wa kushika nafasi zao. Hali hii ilithibitika 
katika OR–TAMISEMI ambao mratibu alibadilishwa bila kuteua mwingine ili 
kuendeleza shughuli za uratibu wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu.  
 
Hali hii iliashiria kuwapo kwa ufuatiliaji usiofaa wa mfumo wa uratibu wa 
utekelezaji wa Malengo ya Meendeleo Endelevu katika Wizara za Fedha na 
Mipango na OR-TAMISEMI katika ngazi za chini jambo lililozuia ufuatiliaji na 
tathmini bora ya ajenda za kimataifa na kikanda.  
 
(ii) Mawasiliano yasiyo na tija baina ya wakala za Serikali katika ngazi 

mbalimbali za utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na mawasiliano yasiyo na tija ambayo 
yalithibitishwa na uelewa mdogo wa ujumuishaji wa Mpango wa Pili na Tatu 



 

45 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano katika mipango-mkakati ya 
mamlaka za serikali za mitaa. Ukaguzi ulibaini kuwa mpango wa uelimishaji 
haukutekelezwa ipasavyo katika ngazi za chini za utekelezaji wa Malengo 
ya Maendeleo Endelevu. Katika sampuli tatu za sekta ya kilimo, afya, na 
viwanda na biashara, hakukuwa na ujumuishaji wa viashiria vyote katika 
ngazi ya mamlaka za serikali za mitaa.  
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa kutofautiana katika ukusanyaji wa 
takwimu kuhusu uwiano wa uhakika wa chakula. Hali hii ilileta ugumu wa 
kujua hatua kwa hatua viashiria vinavyotekelezwa. Ukaguzi ulibaini zaidi 
kuwa, ufuatiliaji na utoaji wa taarifa za mwenendo wa utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu katika ngazi ya chini haukutosheleza 
kutokana na kukosekana kwa utaratibu wa wazi unaoonesha shabaha na 
viashiria vilivyotekelezwa na matokeo yake kutathminiwa.  
 
Vivyo hivyo, uchambuzi wa ripoti ya tathmini ya mahitaji na uwezo ulibaini 
kuwa kukosekana kwa  kujengeana uwezo kuhusu utoaji wa taarifa za 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu kulisababisha kutokuwa na 
uelewa wa kutosha wa Malengo ya Maendeleo Endelevu kwa kila shabaha ya 
utekelezaji. Hali hii ilichangiwa na kuwapo kwa pengo la ujuzi wa wadau wa 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
(iii) Utekelezaji usio na Ufanisi wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 

katika wizara zilizotembelewa 
 
Wizara ya Fedha na Mipango, kupitia Kikosi Kazi cha Uratibu wa Kitaifa, 
ilikuwa na jukumu la kuripoti maendeleo kwa kuzingatia hatua zilizowekwa 
za utekelezaji ikiwa pamoja na ahadi za kimataifa. Ukaguzi ulichambua 
kiwango cha mafanikio na mwenendo wa utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu katika sampuli tatu za kisekta ambazo ni afya, kilimo, 
na viwanda, uwekezaji na biashara kwa mujibu wa viashiria vya Malengo ya 
Maendeleo Endelevu kama inavyofafanuliwa hapa chini.  
 
(a) Kiwango ambacho sekta ya kilimo ilitekeleza lengo namba 2, kiashiria 

namba 2.1.2 kilibainika kwa mujibu wa takwimu zilizokusanywa katika 
Wizara ya Kilimo na mapitio ya kiambatisho cha takwimu kutoka Ofisi 
ya Taifa ya Takwimu. Ukaguzi ulibaini kuwa, uwiano wa kujitosheleza 
kwa chakula ulikuwa sawa na asilimia 123 mwaka 2016 na asilimia 119 
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mwaka 2019 kama ilivyoripotiwa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (tazama 
Jedwali Na. 3.2).   

 
Jedwali Na. 3.1: Kiwango cha Utekelezaji wa Kiashiria Na. 2.1.2 
Maelezo ya Kiashiria cha 
Malengo ya Maendeleo 

Endelevu 

Kiashiria cha 
Taifa 

2016 2017 2018 2019 

Kuenea kwa Kukosekana 
kwa  Chakula kwa 
Kiwango cha Wastani au 
Juu katika Idadi ya Watu, 
kulingana na Kiwango cha 
Uzoefu wa Ukosefu wa 
Chakula  

Uwiano wa 
Kujitosheleza 
kwa Chakula 

123 120 124 119 

Chanzo: Kiambatisho kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu Mwaka 2021 
 

(b) Hata hivyo, kwa kuzingatia takwimu za Wizara ya Kilimo, kama 
zilivyoboreshwa mwaka 2021, ilibainika pia kuwa kulikuwa na 
upungufu kutoka asilimia 126 (2016) hadi asilimia 115 (2019) za uwiano 
wa kujitosheleza kwa chakula. Hivyo, hali hii ilionesha kuwapo kwa 
tofauti za takwimu zinazozalishwa kati ya Wizara ya Kilimo na Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu kuhusu uwiano wa kujitosheleza kwa chakula nchini. 

(c) Kwa kuzingatia takwimu za Ofisi ya Taifa ya Takwimu kuhusu kiwango 
ambacho sekta ya afya imetekeleza lengo namba 3, ukaguzi ulibaini 
kuwa kati ya viashiria 24, ni viashiria vitano tu ndivyo vilitolewa kwa 
takwimu, sawa na viashiria vinne kwa mwaka 2016 na kiashiria kimoja 
kwa mwaka 2018. Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa Wizara ya Afya haikutoa 
takwimu katika kiambatisho hicho kwa viashiria vilivyokosekana kwa 
kipindi cha ukaguzi.  

 
(d) Ukaguzi ulibaini kuwa katika sekta ya viwanda, uwekezaji na biashara, 

kiwango cha utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu, kulikuwa 
na  ongezeko kubwa la sehemu ya mauzo ya viwanda vya teknolojia za 
chini kutoka asilimia 1.02 hadi asilimia 9.62; mauzo ya viwanda vya 
teknolojia za kati kutoka asilimia 15.43 hadi 42.74; na mauzo ya 
viwanda vya teknolojia za juu kutoka asilimia 3.63 hadi 26.22. Jedwali 
Na. 3.3 linaonesha kiwango cha utekelezaji wa kiashiria namba 9.3.1. 
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Jedwali Na. 3.2: Kiwango cha Utekelezaji wa Kiashiria namba 9.3.1 
Maelezo ya 
Kiashiria 

Kiashiria cha Taifa 2016 2017 2018 

Uwiano wa viwanda 
vidogo katika jumla 
ya thamani ya 
viwanda 
vilivyoongezwa 

Uwiano wa viwanda vidogo 
katika jumla ya thamani ya 
viwanda vilivyoongezwa 

- - - 

Mpango wa II: Sehemu ya 
mauzo ya viwanda vya 
teknolojia za chini (%) 

1.02 0.92 9.62 

Mpango wa II: Sehemu ya 
mauzo ya viwanda vya 
teknolojia za kati (%)  

15.43 10.64 42.74 

Mpango wa II: Sehemu ya 
mauzo ya nje ya viwanda 
vya teknolojia za juu (%) 

3.63 6.02 26.22 

Mpango wa II: Sehemu ya 
mauzo ya nje ya viwanda 
vya rasilimali (%) 

79.92 82.41 21.43 

Chanzo: Kiambatisho kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu Mwaka 2021 
 

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na uratibu usioridhisha kati 
ya Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu kuliosababisha kukosekana kwa taarifa kutoka Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara ili kuhuisha kiambatisho cha takwimu za 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. Matokeo yake, bado kuna taarifa 
zisizoridhisha za mwenendo wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu.  

 
(e) Kutofanya kazi kwa Mfumo wa Taifa wa Uratibu wa Malengo ya 

Maendeleo Endelevu 
 

Mkakati wa ufuatiliaji na tathmini wa Mfumo wa Utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano hutoa dira ya pamoja na uratibu wa 
jumla wa utekelezaji. Mipango hiyo inaeleza kwa pamoja jukumu na 
kutekeleza kazi kwa kuunganisha taasisi muhimu za utekelezaji za serikali 
na taasisi zisizo za serikali zinazounda ushirikiano ili kufikia malengo ya 
kipaumbele na matokeo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano.    
 

Ukaguzi ulibaini kuwa Mfumo wa Taifa wa Uratibu uliandaliwa mwaka 2021 
ili kuimarisha uratibu wa utekelezaji, ufuatiliaji na utoaji wa taarifa kuhusu 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. Licha ya kubuniwa kwa mfumo huo, 
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ukaguzi ulithibitisha kuwa haukufanya kazi kama ilivyokusudiwa. Hali hii 
ilitokana na kukosekana kwa ripoti za mwaka za ufuatilia wa utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. Mapungufu haya yalitokana na utekelezaji 
usioridhisha wa kamati za ngazi za juu na Kamati ya Wataalamu. 
 
(iv) Sababu za utekelezaji usioridhisha wa kufanikisha Malengo ya 

Maendeleo Endelevu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa utekelezaji usioridhisha wa kufanikisha Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ulisababishwa na ufuatiliaji usioridhisha wa mfumo wa 
uratibu wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu kutoka Wizara 
ya Fedha na Mipango na OR-TAMISEMI kwenda ngazi za chini hivyo kuzuia 
ufuatiliaji na tathmini bora ya ajenda za kimataifa na kikanda. Pia, hali hiyo 
ilisababishwa na utekelezaji usioridhisha wa Mfumo wa Taifa wa Uratibu.  
 
(v) Athari za utekelezaji duni wa ufanikishaji wa Malengo ya 

Maendeleo Endelevu 
 
Utekelezaji usioridhisha wa juhudi za kufanikisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu unaweza kusababisha kutofikiwa kwa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu ifikapo mwaka 2030, mwaka uliowekwa kuwa ukomo wa 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu. Pia, kukosekana kwa  
uratibu na ufuatiliaji wa utekelezaji wa kufikia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu kunaweza kuleta athari katika kufanya maamuzi ya kufikia 
Malengo ya Maendeleo Endelevu.  
 
3.4.1.3 Ukusanyaji Usioridhisha wa rasilimali-fedha kwa ajili ya 

utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Kwa mujibu wa mikakati ya Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano, Wizara ya Fedha na Mipango inatakiwa kuhakikisha 
inakusanya rasilimali-fedha kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango huo. Ukaguzi 
ulibaini kuwapo kwa ukusanyaji na matumizi yasiyoridhisha ya rasilimali-
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu kama 
inavyofafanuliwa hapa chini. 
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(i) Ukusanyaji usioridhisha wa rasilimali-fedha kwa ajili ya utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 

Wizara ya Fedha na Mipango ilitakiwa kuimarisha ukusanyaji wa kodi 
mbalimbali na kuweka mazingira ya kutambua vyanzo vipya vya mapato. 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Fedha na Mipango haikufanikiwa kukusanya 
rasilimali-fedha za kutosha kugharamia utekelezaji wa Mpango wa Pili wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Mapitio ya Ripoti ya Tathmini ya 
Utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
yalibaini kuwa vyanzo vipya vya mapato vimefanikiwa kwa asilimia 19 tu 
kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 3.4 hapa chini.  

 
Jedwali Na. 3.3: Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani katika Vyanzo Vipya  

Vyanzo vya Vipya Lengo 
(Shilingi 
Bilioni) 

Halisi 
(Shilingi 
Bilioni) 

Tofauti Asilimia ya 
Mafanikio (%) 

Dhamana za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa/Dhamana za Manispaa 

400 0 400 0 

Dhamana za Soko Huru 3,450 0 3,450 0 
Ufadhili wa Mabadiliko ya 
Tabianchi 

699 27 671 4 

Ushiriki Binafsi wa Umma 3,912 0 3,912 0 
Taasisi za Fedha za Maendeleo 15,000  15,000 0 
Mfuko wa Usawa wa Pensheni 300 0 300 0 
Uwekezaji wa Moja kwa Moja wa 
kutoka Nje  

29,565 8,437 21,127 40 

Jumla 53,327 8,464 44,589 19 
Chanzo: Ripoti ya Tathmini ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano  
 
Uchambuzi katika Jedwali Na. 3.4 unaonesha kuwa, vyanzo viwili kati ya 7 
vya ukusanyaji wa mapato vilifanikiwa kwa kiwango cha chini ya asilimia 50 
wakati vyanzo vingine vilivyosalia havikufanikiwa na havikufanya makusanyo 
yoyote ya fedha sawa na asilimia sufuri.  
 
(ii) Utekelezaji usio wa ufanisi wa mapato ya ndani katika vyanzo vya 

vipya  
 

Wizara ya Fedha na Mipango ilipaswa kuanzisha na kuendeleza vyanzo vipya 
vya mapato ya ndani. Ukaguzi ulibaini kuwa vyanzo vipya vya mapato ya 
ndani vilivyoanzishwa ni pamoja na dhamana za manispaa, dhamana za 
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uraia na uhamiaji, dhamana za uhifadhi wa mazingira, ufadhili wa 
msongamano, miradi ya Mfuko wa Fedha, vyombo mbalimbali vya usawa, 
bima, na dhamana ya Kiislamu (Sukuk), na Mfuko wa Maliasili.  
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa vyanzo hivyo vipya vya mapato ya ndani 
havikuchangia chochote katika mapato licha ya kutajwa na kuanzishwa 
katika mikakati ya kifedha ya mipango ya maendeleo kama vyanzo vya 
mapato na mbadala wa mapato ya kodi. Hali hii ilitokana na ongezeko la 
mapato ya kodi kwenye bajeti ya taifa ikilinganishwa na vyanzo vingine vya 
mapato ya ndani kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 3.2 hapa chini.   
 
Kielelezo Na. 3.2: Mchango wa Mapato ya Ndani na Kodi kwenye Bajeti 

ya Taifa 

 
Chanzo: Mkakati wa Fedha kwa Utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo 

wa Taifa wa Miaka Mitano  
 
Kielelezo Na. 3.3 kinaonesha kuwa mapato ya kodi yaliongezeka kwa 
kipindi cha miaka mitano kuanzia mwaka wa fedha 2016/2017 hadi 
2021/2022 huku vyanzo vingine vya mapato vikipungua kutoka asilimia 37 
hadi asilimia 20 ya bajeti ya taifa. Kielelezo Na. 3.3 kinaonesha pia kuwa 
vyanzo mbadala vya mapato kama vile hatifungani za manispaa vilikuwa na 
mchango mdogo wa mapato.  
 
Ukaguzi ulipitia bajeti halisi ya utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano na mwaka wa kwanza wa utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na kubaini kuwa 
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hatifungani za manispaa zilichangia asilimia sifuri katika bajeti kwa kipindi 
kilichotajwa hapo juu. Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na matumizi ya 
dhamana za manispaa hivyo kuthibitisha kuwa hazikuwahi kutoa dhamana 
hizo na hivyo kutochangia chochote katika bajeti za mamlaka za serikali za 
mitaa zilizotembelewa.  
 

Aidha, mkakati wa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ulionesha kuwa na mchango mdogo 
kutoka vyanzo vya mapato ya ndani katika mamlaka za serikali za mitaa 
kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 3.4 hapa chini.   
 

Kielelezo Na. 3.4: Ukusanyaji wa Mapato 

 
Chanzo: Mkakati wa Fedha kwa ajili ya Utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  
 
Kielelezo Na. 3.4 kinaonesha kuwa kuanzia mwaka wa fedha 2016/2017, 
vyanzo vya mapato kutoka mamlaka za serikali za mitaa zimechangia si zaidi 
ya asilimia 10 ya pato la taifa. Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa kwa kipindi cha 
ukaguzi, si hati fungani za manispaa wala chanzo chochote mbadala cha 
mapato ya ndani kilichangia bajeti ya taifa. Ukusanyaji wa mapato kutoka 
vyanzo mbadala ulitarajiwa kuanza kutekelezwa katika bajeti ya kuanzia 
mwaka wa fedha 2023/2024.  
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Katika mamlaka za serikali za mitaa zilizotembelewa, ukaguzi ulifanya 
mapitio ya  taarifa za Mpango wa Matumizi ya Muda wa Kati na hesabu 
zilizowasilishwa katika Kamati ya Hesabu za Serikali za Mitaa kuhusu vyanzo 
vya mapato na kubaini kuwa hakukuwa na utekelezaji na mchango wa 
vyanzo mbadala vya mapato ya ndani. Pia, vyanzo vya mapato vilibaki 
vilevile kwa kipindi kilichokuwa chini ya utekelezaji wa Mpango wa Pili wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.  
 
(iii) Ukusanyaji Usiojitosheleza wa rasilimali-fedha kwa ajili ya utoaji 

wa takwimu zinazohitajika kufuatilia utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu 

 

Mapitio ya mpango-mkakati wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu na uchambuzi wa 
utekelezaji yalibaini kuwa Ofisi ya Taifa ya Takwimu imekuwa ikikabiliwa 
na uhaba wa rasilimali-fedha kwa ajili ya shughuli za kitakwimu kutokana 
na mikakati duni ya uanzishaji na ukusanyaji wa rasilimali-fedha. Jedwali 
Na. 3.5 linaonesha kiasi cha rasilimali-fedha kilichopokelewa na Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu katika kipindi cha kuazia mwaka 2016/17 hadi 2021/22.  
 
Jedwali Na. 3.4: Uchambuzi wa Bajeti Iliyoidhinishwa na Ofisi ya Taifa 

ya Takwimu na Bajeti Halisi Zilizotolewa 
Miaka ya Fedha Bajeti 

Iliyoidhinishwa 
(Shilingi) 

Bajeti Halisi 
(Shilingi) 

Asilimia ya Bajeti 
Iliyopokelewa 

2016/17 8,544,375,000.00 5,541,584,000.00 65 
2017/18 6,263,246,000.00  5,772,657,200.00 92 
2018/19 6,243,023,000.00  5,623,664,808.50 90 
2019/20 6,395,150,000.00  5,994,704,752.44 93 
2020/21 6,597,304,656.00  6,007,969,852.08  91 
2021/22 10,117,748,000.00 8,719,715,928.38  86 

Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi wa Mpango wa Matumizi wa Muda wa Kati kwa Kipindi cha 
kuanzia Mwaka 2016/2017 hadi 2021/2022 

 
Jedwali Na. 3.5  linaonesha kuwa, kiasi halisi cha fedha za bajeti 
kilichopokelewa hakikuwa asilimia 100 ikilinganishwa na bajeti 
iliyoidhinishwa kuanzia mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2020/21. Hata hivyo, 
kwa mwaka wa fedha 2021/22 ukusanyaji wa rasilimali-fedha ulikuwa 
mdogo ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2020/21 kwa Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu ilipokea asilimia 86 tu ya bajeti yake iliyoidhinishwa. Hata hivyo, 
bajeti iliyoidhinishwa ilikuwa kubwa kuliko miaka mingine ya fedha 
kutokana na zoezi la sensa lililofanyika mwaka 2022.  
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(iv) Sababu za ukusanyaji Usioridhisha wa rasilimali-fedha  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa uhaba wa ukusanyaji wa rasilimali-fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu ulisababishwa na kupokea 
kutoka Wizara ya Fedha na Mipango rasilimali-fedha pungufu ya kiasi 
kilichoidhinishwa kwenye bajeti. Hata hivyo, upungufu huu wa utoaji wa 
fedha haikuwa kwa Ofisi ya Taifa ya Takwimu pekee bali kwa serikali nzima. 
Pia, ukaguzi ulibaini kukosekana kwa mchango wa vyanzo vipya vya mapato 
hivyo kusababisha utegemezi wa bajeti kwenye mikopo ya nje. Hali hii 
ilisababisha kuongezeko kwa deni la taifa na kuwa na kasi ndogo ya ulipaji 
wa deni. 
 
(v) Athari  za ukusanyaji Usioridhisha wa rasilimali-fedha  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa ukusanyaji usioridhisha wa rasilimali-fedha uliathiri 
utekelezaji wa shughuli za kitakwimu katika Ofisi ya Taifa ya Takwimu ikiwa 
pamoja na uandaaji wa takwimu zinazohitajika kufuatilia utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. Pia, hii iliathiri  kasi ya kuongeza 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu katika ngazi za chini 
kutokana na kutokuwa na vyanzo vya uhakika vya mapato.  
 
3.4.1.4 Ufuatiliaji Usiojitosheleza wa Mwenendo wa Utekelezaji wa 

Malengo ya Maendeleo Endelevu
 
Ukaguzi ulibaini kuwa ufuatiliaji wa mwenendo wa utekelezaji wa Malengo 
ya Maendeleo Endelevu haukufanyika kwa ufanisi kama inavyofafanuliwa 
hapa chini.  
 
(i) Ufuatiliaji Usiojitosheleza  wa takwimu za maendeleo  
 
Kupitia Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Mikakati ya 
Ufuatiliaji na Tathmini wa Mwaka 2016/17 - 2020/21 na 2020/21- 2025/2026 
mtawalia Wizara ya Fedha na Mipango ilipewa jukumu na mamlaka ya 
kufuatilia mwenendo na kuonesha matokeo kuhusu utekelezaji wa Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano pamoja na kufanya ufuatiliaji wa 
kila siku kwa mujibu wa mwongozo wa ushirikiano wa sera na upatikanaji 
wa taarifa ili kusaidia sekta za wizara, sekretarieti za mikoa, na mamlaka 
za serikali za mitaa. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Fedha na 
Mipango haikufuatilia mwenendo wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 



 

54 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Endelevu. Hali hii ilithibitishwa na kukosekana kwa ripoti za maendeleo 
kuhusu utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu.  
 

Aidha, mapitio ya Mpango wa Matumizi wa Muda wa Kati kuanzia mwaka wa 
fedha 2017/18 hadi 2021/22 yalibaini kuwa Wizara ya Fedha na Mipango 
haikutenga fedha kwa ajili ya kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa viashiria 
vya Malengo ya Maendeleo Endelevu ingawa shughuli hiyo iliingizwa na 
kupewa kifungu namba CO3SO1 katika Mpango wa Matumizi wa Muda wa 
Kati husika bila kupangiwa kiwango cha fedha kinachohitajika.  
 

Ukaguzi ulibaini zaidi kwamba, Wizara ya Fedha na Mipango ilipokuwa 
ikifuatilia utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, hakukuwa na maendeleo ya teknolojia ambayo yalitumika. Ukaguzi 
ulibaini kuwa, sekta za wizara zilikuwa zikituma ripoti za maendeleo kwa 
mikono kwani hakukuwa na mfumo ambao sekta za wizara zingeweza 
kuelekeza ripoti zao za maendeleo kielekitroniki. Aidha, kuanzia mwaka wa 
fedha 2017/18 hadi 2020/21, Wizara ya Fedha na Mipango haikuwa na idara 
maalumu iliyokuwa na jukumu la kufuatilia shughuli za utekelezaji wa 
shughuli za wizara hadi mwaka wa fedha 2021/22 muundo mpya wa wizara 
ulipoidhinishwa na kuanzisha idara maalumu ya ufuatiliaji na tathmini. Hata 
hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa, idara hiyo ilikuwa na jukumu la kufuatilia 
utekelezaji wa miradi tu. 
 
Hadi wakati wa ukaguzi huu, Wizara ya Fedha na Mipango ilikuwa haijafanya 
ufuatiliaji na tathmini kamili wa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu kutokana na ukosefu wa uwezo hususani uhaba wa rasilimali-watu 
na ujuzi unaohitajika. 
 
(ii) Kuchelewa kufanyika kwa tathmini ya utekelezaji wa Mpango wa 

Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
 
Mapitio ya ripoti ya tathmini ya utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano yalibaini kuwa Wizara ya Fedha na Mipango ilitoa 
ripoti ya mwisho ya tathmini kwa kukasimisha jukumu hilo kwa Taasisi ya 
Utafiti wa Kiuchumi na Kijamii, na ripoti hiyo iliandaliwa mwezi Machi 2021 
ambapo ni mwishoni mwa utekelezaji wa Mpango husika. Hali hii 
inamaanisha kuwa Wizara ya Fedha na Mipango ilishindwa kufanya tathmini 
hiyo katikati ya muhula wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, yaani baada ya miaka miwili na nusu ya utekelezaji wake kama 
ilivyopaswa.  
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Hali hii ilisababishwa, kwa kiasi kikubwa, na uamuzi wa kuivunja Tume ya 
Mipango na kuifanya kuwa idara ndani ya Wizara ya Fedha na Mipango. 
Kuvunjwa kwa Tume ya Mipango kulivuruga maandalizi ya tathmini hiyo 
kutokana na ukweli kwamba katika muundo wa awali wa Wizara ya Fedha 
na Mipango, hakukuwa na mgawanyiko unaofaa wa kazi hiyo. Pia, ukaguzi 
ulibaini kuwa kulikuwa na ucheleweshaji wa idhini ya mabadiliko ya muundo 
wa Wizata kwa miaka mitatu kuanzia mwaka 2018 hadi 2021 ili kuchukua 
tume ya mipango kama idara ya wizara.  
 
Kwa hiyo, kuchelewa kwa utekelezaji wa tathmini ya Mpango wa Pili wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano kulizuia utoaji wa taswira ya 
mwenendo wa utendaji ambao Wizara ilipaswa kufuatilia na kutambua 
malengo ya Mpango ambayo yalikuwa nyuma ya ratiba ya utekelezaji. 
 
(iii) Uhaba wa takwimu za kawaida za ubora na muundo wa uwiano kwa 

takwimu za maendeleo   
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi ya Taifa ya Takwimu inakusanya takwimu bora 
kwa asilimia 39 ya takwimu zinazohitajika kwa ajili ya kufuatilia utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu. Asilimia 61 iliyobaki ni takwimu za 
kiutawala. Ili kuongeza asilimia 39 zilizokusanywa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu, takwimu zingine zilitarajiwa kukusanywa kutoka vyanzo vya 
kiutawala vikiwemo OR–TAMISEMI na sekta za wizara na taasisi kwa 
kushirikiana na wazalishaji wengine wa takwimu.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa vyanzo vya utawala vilikuwa na uwezo mdogo wa 
kutoa asilimia 61 za kuongeza asilimia 39 za Ofisi ya Taifa ya Takwimu. 
Ukaguzi ulibaini pia kuwa, Kitengo cha Takwimu cha OR–TAMISEMI kilicho  
chini ya Idara ya Ufuatiliaji na Tathmini, kiliweza kukusanya takwimu za 
kutosha katika sekta tatu tu, ambazo ni elimu, afya na kilimo, sawa na 
asilimia 10 ya sekta zote 30 zilizoainishwa nchini. Takwimu zingine 
zilipatikana nje ya mfumo lakini zinaweza kukusanywa kwa mikono wakati 
zikihitajika. Ukweli ni kwamba, takwimu zingine hazikufuatiliwa kutoka 
ngazi za chini na kufanya ukusanyaji wa takwimu hizo  kuwa mgumu  pale 
zinapohitajika.  
 
Ukaguzi huu pia  ulibaini zaidi kuwa kulikuwa na uwianishaji usiojitosheleza 
wa takwimu kwa ajili ya utoaji wa taarifa za utekelezaji kutoka taasisi za 
utekelezaji kama inavyothibitishwa na mapitio ya orodha ya viashiria vya 
lengo 9.3, ambapo Wizara inayohusika ya Viwanda, Biashara, na Uwekezaji 
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iliripoti takwimu tofauti na za Ofisi ya Taifa ya Takwimu na walitumia 
mizania tofauti. Kwa mfano, sehemu ya ajira za sekta ya viwanda kwa jumla 
ya ajira na mikopo kwa sekta binafsi kama sehemu ya pato la taifa, takwimu 
kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu ziliwasilishwa kwa asilimia, wakati 
takwimu kutoka wizara yenye dhamana ziliwasilishwa kwa tarakimu.      
 
(iv) Athari za ufuatiliaji usiojitosheleza wa mwenendo wa utekelezaji 

katika kufikia Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano  
 
Mapungufu yaliyoonekana kuhusu utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu yanaashiria changamoto katika kujumuisha na kuwezesha Malengo 
ya Maendeleo Endelevu katika Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka 
Mitano; tathmini na ufuatiliaji wa takwimu za utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu; na ukusanyaji wa rasilimali-fedha ili kuwezesha 
utekelezaji wa Malengo ya Malengo Endelevu. Matokeo haya yalionekana 
kuathiri mafanikio ya Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano. 
 
Kwa kutambua utekelezaji madhubuti wa hatua zilizopewa kipaumbele 
katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, Serikali 
ilipaswa kuhamasisha ukusanyaji wa rasilimali mbalimbali za fedha kutoka 
taasisi binafsi au taasisi za umma. Hata hivyo, ukusanyaji hafifu wa 
rasilimali kama nyenzo mbadala ya fedha ili kuhakikisha utekelezaji wa 
Malengo ya Malengo Endelevu kulisababisha kasi ndogo ya utekelezaji wa 
Malengo kwani sasa imebaki miaka saba tu kabla ya muda wa utekelezaji wa 
malengo hayo ufikie  tamati mwaka 2030.  
 
Kwa hiyo, uzalishaji wa takwimu usioridhisha; na uratibu na ushirikiano kati 
ya taasisi za utekelezaji na wadau usiojitosheleza kutasababisha kuwepo 
kwa kiwango cha chini cha utekelezaji wa malengo yote 17 ifikapo mwaka 
2030. Hali hii ina athari za moja kwa moja kwa mafanikio ya hatua za 
Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano hususani 
kwa kuzingatia kanuni za ufanisi, tija na wekevu. Hali hii inaweza pia 
kuhatarisha mafanikio ya mikakati na nguzo kuu za Mpango wa Pili na Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ambazo ni viwanda, maendeleo ya 
binadamu, na ufanisi wa utekelezaji.  
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3.5 Hitimisho Mahususi la Ukaguzi 
 
Kwa ujumla, ukaguzi unahitimisha kuwa Wizara ya Fedha na Mipango na 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa hazikuongoza ipasavyo 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu katika ngazi za chini za 
Serikali ili kuimarisha hali bora na endelevu ya maisha ya jamii nchini. 
 
Mapungufu katika utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu chini ya 
usimamizi wa Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa ulithibitishwa na uratibu, ushirikiano, na mawasiliano 
usiridhisha baina ya wadau wa utekelezaji. Kushindwa kuongoza ipasavyo 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu katika ngazi za chini za 
Serikali kulisababisha kushindwa kufikia malengo yaliyowekwa.  
 
Ukaguzi ulibaini  kuwa utekelezaji usioridhisha wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu ulitokana na kushindwa kujumuisha vizuri Malengo ya Maendeleo 
Endelevu katika mifumo ya mipango na sera ya kitaifa; utoaji usioridhisha 
wa takwimu zinazohitajika kwa ajili ya kufuatilia mwenendo wa utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu; ukusanyaji usioridhisha wa rasilimali-
fedha zinazohitajika ili kuinua utekelezaji; na upotoshaji wa shughuli 
zinazopewa kipaumbele na mashirika ya utekelezaji. Sababu nyingine ni 
kukosekana kwa ushirikiano na mawasiliano ya kutosha katika utoaji wa 
takwimu hivyo kusababisha ufuatiliaji duni wa mwenendo wa utekelezaji 
kutoka ngazi za chini za serikali na wizara za kisekta, ili kuhakikisha 
utekelezaji wa Maelengo ya Maendeleo Endelevu unazingatia kanuni za 
ufanisi, tija na wekevu.   
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SURA YA NNE  
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USIMAMIZI WA MIFUMO YA UTOAJI WA HUDUMA ZA AFYA 
 
4.1 Utangulizi 

Sekta ya afya ni muhimu kwa maendeleo ya binadamu. Sekta hiyo 
inajumuisha miundombinu, wataalamu, vifaatiba, vitendanishi, dawa, 
huduma za kinga na matibabu, na bima ya afya. Serikali ililenga kufikisha 
huduma  muhimu za afya na kukidhi mahitaji ya wananchi wote, kuzingatia 
viwango vya ubora, na kuchukua hatua stahiki kwa kuzingatia taarifa zenye 
ushahidi  kupitia mifumo thabiti ya afya. 

Sura hii inawasilisha matokeo  ya msingi ya ukaguzi yanayotokana na  taarifa 
za  ukaguzi wa ufanisi kuhusu usimamizi wa mfumo wa utoaji wa huduma za 
afya  pamoja na udhibiti wa vyanzo vya mionzi nchini. Taarifa hizi za ukaguzi 
wa ufanisi ni pamoja na:  

(a) Ukaguzi wa ufanisi katika udhibiti wa utoaji wa huduma za afya 
kwenye vituo binafsi vya afya; 

 
(b) Ukaguzi wa ufanisi kuhusu udhibiti wa malipo yaliyofanywa na Mfuko 

wa Taifa wa Bima ya Afya kwa vituo vya huduma za afya; na  
 
(c) Ukaguzi wa ufanisi kuhusu udhibiti wa vyanzo vya mionzi  
 
4.2 Usuli  
 
Vituo binafsi na hiari vya afya vina jukumu kubwa katika utoaji wa huduma 
za afya katika nchi za kipato cha chini na cha kati. Zaidi ya  asilimia 40 ya 
huduma za afya nchini hutolewa na sekta binafsi kupitia hospitali zaidi ya 
2,000; vituo vya afya, zahanati, na maduka ya dawa 900; na zaidi ya vituo 
8,000 vilivyoidhinishwa  kutoa huduma za  dawa nchini. Hivyo,  udhibiti wa 
utoaji wa huduma za afya zinazotolewa na vituo binafsi na hiari nchini ni 
muhimu. 

Kwa upande mwingine, ugharamiaji wa huduma za afya hufanyika kupitia 
mbinu mbalimbali, mojawapo ikiwa bima ya afya. Hadi kufikia mwezi 
Desemba 2021, idadi ya wanachama wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
ilikuwa 4,734,388 sawa na asilimia 8 ya Watanzania wote. Aidha, katika 
mwaka wa fedha 2020/21, jumla ya shilingi  bilioni 551.51 zilidaiwa na vituo 
vya afya ambapo, kiasi kilicholipwa ni shilingi bilioni 515.00 sawa na asilimia 
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93.38 ya madai yaliyowasilishwa kwenye Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
huku madai ya thamani ya shilingi bilioni 32.5 sawa na asilimia 5.89 
yakikataliwa.4 Hivyo, tathmini  ya ufanisi wa udhibiti wa utoaji wa huduma 
za afya kwa walengwa wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya;  na uchakataji 
wa madai yanayotolewa na vituo vya afya ni muhimu.  

Aidha, ongezeko kubwa la matumizi ya vyanzo vya mionzi nchini limeleta 
haja ya kuimarisha mifumo ya udhibiti wa mionzi na kuhakikisha kuwa 
kiwango cha mionzi  kinabaki katika hali isiyo na madhara kwa binadamu na 
mazingira. 

4.3 Uhusiano kati ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
na Usimamizi wa Mifumo ya Utoaji wa Huduma za Afya  

 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano unalenga 
kuimarisha mifumo ya usimamizi wa utoaji na upatikanaji wa huduma za 
afya. Mpango huo unatoa kipaumbele katika utatuzi wa changamoto za 
ubora katika huduma za afya. Vipaumbele muhimu vya Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na hatua endelevu za serikali kwa 
vituo vya afya ni kujenga na kukarabati vituo vya afya jumuishi; kuhakikisha 
upatikanaji wa dawa, vifaatiba, vitendanishi, chanjo; na usanifu na kuwa 
na vifaatiba sahihi na uhifadhi wa bidhaa za matibabu. 

Chini ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, Serikali 
ina mkakati wa kukuza na kupanua wigo na mawanda ya utoaji huduma ya  
bima ya afya nchini. Pia, katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano unalenga kudhibiti vyanzo vya mionzi, serikali imeweka hatua 
za kuchukua ili kukuza nishati ya atomiki na teknolojia ya nyuklia kwenye 
sekta ya viwanda. Jedwali Na. 4.1 linaonesha uhusiano baina ya maeneo 
yaliyokaguliwa na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.  

Jedwali Na. 4.1: Uhusiano wa Maeneo Yaliyokaguliwa na Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  

Eneo 
Lililokaguliwa 

Maeneo Muhimu ya 
Kipaumbele katika Mpango 

wa III 

Hatua Muhimu 

Vituo vya Afya Kuimarisha Mifumo ya 
Usimamizi wa Upatikanaji na 
Utoaji wa Huduma za Afya; 

Ujenzi na ukarabati wa vituo 
vya afya jumuishi; 
kubuni na kuanzisha vifaatiba 

                                            
4 Ripoti ya Utendaji Kazi wa Mwaka 2020/21 
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Eneo 
Lililokaguliwa 

Maeneo Muhimu ya 
Kipaumbele katika Mpango 

wa III 

Hatua Muhimu 

na Utatuzi wa Changamoto 
za Ubora katika Huduma za 
Afya 

sahihi na uhifadhi wa bidhaa 
za matibabu; na kuhakikisha 
upatikanaji wa dawa, 
vifaatiba, vitendanishi, na 
chanjo  

Bima ya afya  Kupanua wigo na mawanda ya 
huduma ya bima ya afya, 
pamoja 

Udhibiti wa 
vyanzo vya 
Mionzi 

Viwanda na Utoaji wa 
Huduma - Viwanda 

Kukuza  na kuendeleza 
matumizi salama ya  nishati 
ya atomiki na teknolojia ya 
nyuklia 

Chanzo: Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2020/21 – 2025/26) 

Aidha, lengo la 3 la Malengo 17 ya Umoja wa Mataifa kwa Mwaka 2030  na 
ni “Kuhakikisha  afya bora na ustawi kwa watu wote na rika zote". 
Taarifa za ukaguzi wa ufanisi  zilizowasilishwa katika sura hii zinashughulikia 
sekta ya afya  hususani  lengo dogo la 3.8 linataka serikali kufikia lengo la  
afya kwa wote, upatikanaji wa huduma bora muhimu za afya, na upatikanaji 
wa dawa za bei nafuu na chanjo kwa wote. Pia, ukaguzi ulilenga lengo dogo 
la 3.9 linaloitaka serikali kupunguza, kwa kiasi kikubwa, idadi ya vifo na 
magonjwa yanayotokana na kemikali hatarishi na hewa, na uchafuzi wa maji 
na udongo ifikapo mwaka 2030. 

4.4 Mikakati na Jitihada za Serikali katika Usimamizi wa Mifumo ya 
Utoaji na Upatikanaji wa Huduma za Afya 

 
Katika utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, Serikali imeweka jitihada za kukabiliana na changamoto ya ubora 
katika utoaji wa huduma za afya ambapo ni pamoja na kuongeza idadi ya 
vituo vya kutolea huduma za afya nchini kutoka vituo 7,014 mwaka 2015 
hadi vituo 8,783 Desemba 2020. Orodha ya vituo vya kutolea huduma za afya 
ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kufikia Juni 2022 ilionesha kuwa 
kulikuwa na zahanati 6,554, vituo vya afya 909, hospitali za wilaya 311, 
hospitali 74 za rufaa za mikoa na hospitali 18 za rufaa za kanda  
zilizosajiliwa na Mfuko huo nchini.   
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Mapitio ya Ripoti ya Tathmini ya Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano ya Machi 2021 inabainisha kuwa, hadi kufikia mwishoni mwa 
mwaka 2019, Serikali iliboresha upatikanaji wa huduma za afya ya msingi 
kupitia watumishi wapya wa  afya waliopatiwa mafunzo takribani  6,180 kati 
ya 7,680 waliopelekwa kwenye vituo vya kutolea huduma za afya za msingi. 
Kati ya mwaka 2016/2017 na 2019/2020, Serikali imeajiri watumishi wa afya 
zaidi ya 11,832. 

Pia, hadi kufikia mwezi Machi 2019, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulikuwa 
umesajili wanufaika 4,217,211, sawa na asilimia 8 ya Watanzania. Idadi ya 
wanachama wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya imeongezeka kutoka 
753,892 mwaka 2016/17 hadi 858,446 mwaka 2017/18 na 966,792 kufikia 
mwaka 2018/2019. Wanufaika wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya walikuwa 
sawa na asilimia 7.4 ya Watanzania wote, wakati wanufaika wa Mfuko wa 
Afya ya Jamii walikuwa asilimia 23.6 ya Watanzania wote. Hadi kufikia 
mwaka 2019, Mfuko wa Afya ya Jamii ulikuwa na wanufaika 13,029,636 sawa 
na asilimia 25 ya Watanzania. Hivyo, kati ya mwaka 2015 na 2019, jumla ya 
wanufaika  wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na Mfuko wa Afya ya Jamii 
iliongezeka kutoka asilimia 20 hadi 33. Hata hivyo, ongezeko la wanufaika 
wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na Mfuko wa Afya ya Jamii halikufikia 
lengo la asilimia 50 la Mpango wa Bima ya Afya ifikapo mwaka 2020. 

Kwa upande mwingine, ili kuimarisha mifumo ya usimamizi wa afya na 
kufikia malengo ya sekta ya afya nchini, Serikali kupitia mikakati ya 
ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano, iliweka viashiria vya mpango wa upatikanaji  wa 
bima ya afya, ambapo kwa kipindi cha mwaka  2019/20 lengo lilikuwa 
kufikia asilimia 50, na asilimia 80 kufikia mwaka 2025/26. Vilevile, lengo la 
asilimia ya matumizi ya serikali kwenye sekta ya afya kwa kipindi cha 
mwaka 2019/20 lilikuwa kufikia asilimia 10 na hatimaye asilimia 12.2 ya 
bajeti yake mwaka wa fedha 2025/26. 

Aidha, Serikali imechukua hatua ya kushughulikia changamoto ya wigo 
mdogo kwenye utoaji wa huduma ya bima ya afya ya taifa, ambapo 
iliidhinisha Muswada  wa Sheria ya Uanzishaji wa  Bima ya Afya kwa Wote 
na kusomwa kwa mara ya kwanza kwenye Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Septemba 2022 kabla ya kutungwa. Kuidhinishwa kwa Sheria 
hii kunatarajiwa kupanua wigo wa uanachama katika mfumo wa bima ya 
afya kwa kuzingatia kuwapo kwa makundi mbalimbali ya wanachama kutoka 
sekta zote za uchumi. 
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Aidha, katika kukuza na kudhibiti vyanzo vya mionzi, serikali imeboresha  
ushirikiano na Shirika la Kimataifa la Nguvu za Atomiki (IAEA) ambalo 
liliboresha utekelezaji wa miradi kama vile uimarishaji na utekelezaji wa 
mradi wa kudhibiti saratani, uanzishaji wa mafunzo ya sayansi ya ujuzi wa 
mionzi kwenye Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson Mandela na ujenzi 
wa kituo cha unururishaji kwa ufadhili wa Shirika la Kimataifa la Nishati ya 
Nguvu za Atomiki. 

4.5 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi  

Ukaguzi huu ulikuwa na malengo mahususi na ulifanyika kwa kuzingatia 
mawanda maalumu kama inavyoelezwa hapa chini. 
 
4.5.1 Malengo ya Ukaguzi 

Lengo kuu lilikuwa kutathmini iwapo Wizara ya Afya, Wizara ya Elimu, 
Sayansi, na Teknolojia, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, na Tume ya Nguvu 
za Atomiki Tanzania wamesimamia ipasavyo utoaji wa  huduma za afya; 
uzingatiaji wa udhibiti wa vituo vya kutolea huduma za afya kulingana na 
taratibu na viwango vilivyowekwa; uchakataji wa madai ya vituo vya  afya 
ili kulinda afya za watu; na udhibiti madhubuti katika vyanzo vya mionzi. 

Hususani, ukaguzi ulitathmini iwapo: 

(i) Wizara ya Afya ilikuwa na utaratibu madhubuti na mfumo bora wa 
usimamizi wa udhibiti wa utoaji wa huduma za afya zinazotolewa na 
vituo binafsi na hiari nchini; 

(ii) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya umeweka utaratibu madhubuti wa 
udhibiti wa uchakataji wa malipo ya madai ya vituo vya huduma za 
afya ili kuhakiki uhalisi, usahihi na ukamilifu wake; na 

(iii) Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kupitia Tume ya Nguvu za 
Atomiki Tanzania, inahakikisha udhibiti mzuri wa vyanzo vya mionzi 
nchini ili kupunguza hatari kwa watumiaji, umma na mazingira. 
 

4.5.2 Mawanda ya Ukaguzi 
Ukaguzi huu ulihusisha taasisi kuu nne ambazo ni Wizara ya Afya; Wizara ya  
Elimu, Sayansi na Teknolojia; Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania; na Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya. Ukaguzi ulijikita zaidi katika hatua 
zilizochukuliwa na Wizara ya Afya kuhakikisha kuwa vituo binafsi na hiari  
vya afya vinatoa huduma bora za afya.  
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Aidha, ukaguzi ulilenga kutathmini udhibiti katika uchakataji na malipo  ya 
madai ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya baada ya vituo vya afya kutoa 
huduma za afya kwa walengwa wanaostahili.  Katika kipengele hiki, ukaguzi 
ulijikita katika kuangalia kiwango cha uzingatiaji wa  makubaliano ya 
utekelezaji wa mwongozo wa viwango vya matibabu na mikataba kati ya 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na vituo vya kutolea huduma za afya nchini;  
utaratibu wa udhibiti wa madai kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ili 
kuhakikisha kuwa madai halisi yanaidhinishwa kwa malipo; kuchukua hatua 
stahiki  juu ya madai  yasiyoidhinishwa ili kupunguza upotevu wa fedha; na 
ufuatiliaji na tathmini ya uandaaji wa madai. 

Aidha, ukaguzi ulilenga hali  ya ufanisi wa Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania katika kudhibiti vyanzo vya mionzi nchini. Katika eneo hili, ukaguzi 
ulijikita katika kuwapo kwa taratibu za utendaji kazi wa udhibiti wa vyanzo 
vya mionzi; utoshelevu wa ufuatiliaji wa vyanzo vya mionzi; na ufanisi wa 
taratibu kati ya Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania na wadau wengine 
katika kudhibiti vyanzo vya mionzi. Pia, ukaguzi ulitathmini ufanisi wa 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia katika kufuatilia utendaji wake na 
ule wa Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania kuhusiana na udhibiti wa vyanzo 
vya mionzi. 

Kaguzi zote tatu zilikusanya taarifa katika kipindi cha miaka sita kuanzia 
mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2021/22. Kipindi hiki kilizingatia mwenendo 
wa  utendaji wa wizara na taasisi zilizokaguliwa na kwa kuzingatia maeneo 
ya ukaguzi yaliyoangaziwa. 

4.6 Matokeo  ya Ukaguzi 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya jumla ya ukaguzi  yatokanayo na taarifa 
za ukaguzi wa ufanisi kuhusu udhibiti wa utoaji wa huduma za afya kwenye  
vituo vya kutolea huduma za afya vya binafsi na hiari; ukaguzi wa ufanisi 
kuhusu udhibiti wa malipo yanayofanywa na  Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya kwenda katika vituo vya afya vilivyoidhinishwa; na ukaguzi wa ufanisi 
kuhusu udhibiti wa vyanzo vya mionzi.  

Ukaguzi ulibaini upungufu katika shughuli za Wizara ya Afya katika 
kusimamia vituo binafsi na hiari vya afya. Pia, umebaini upungufu katika 
udhibiti uliowekwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya wakati wa utoaji wa 
huduma za afya na uchakataji wa madai yanayotolewa na vituo vya afya. 
Aidha, mapungufu yalibainika katika udhibiti wa vyanzo vya mionzi 
unaotekelezwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania.  
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4.6.1 Mapungufu katika udhibiti wa utoaji wa huduma za afya kwenye 
vituo binafsi na hiari vya huduma za afya 

Tangu mwaka 1977,  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imefanya 
jitihada kubwa za kuboresha utendaji wa vituo vya huduma za afya vya 
umma na binafsi. Wizara ya Afya imeweka jitihada za kuboresha mfumo wa 
udhibiti wa vituo binafsi vya afya nchini kwa kuandaa na kuanzisha sera, 
sheria, kanuni, mikakati na miongozo. Hata hivyo,  ukaguzi ulibaini 
mapungufu mbalimbali katika udhibiti wa vituo hivi kama inavyofafanuliwa 
hapa chini. 

4.6.1.1 Huduma za afya zinazotolewa na vituo binafsi na hiari kutokidhi 
viwango vya ubora  

 
Wizara ya Afya ililenga kuwa na angalau asilimia 95 ya vituo vya huduma za 
afya  vyenye kukidhi kiwango cha ubora cha nyota tatu na zaidi katika utoaji 
wa huduma za afya hadi kufika  mwezi Juni mwaka 2021. Nyota hutumika 
kama kipimo cha viwango vya ubora wa utoaji wa huduma za afya kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya. Vigezo vikuu vinavyozingatiwa katika 
upimaji wa viwango vya ubora wa huduma zitolewazo na vituo vya kutolea 
huduma za afya ni pamoja na kuzuia na kudhibiti maambukizi; ushughulikiaji 
wa wagonjwa wa dharura na mfumo wa rufaa; huduma za kitabibu; 
miundombinu ya vituo vya afya; matumizi ya takwimu za vituo vy kutolea 
huduma za afya kwa ajili ya uboreshaji  wa mipango ya utoaji wa huduma 
za afya; tathmini ya utendaji kazi; na uwajibikaji kwa jamii katika ngazi ya 
vituo vya afya. 

Ukaguzi huu ulichambua ukadiriaji wa nyota wa vituo kibinafsi 514 ili kubaini 
ubora wa huduma za afya, ambapo ilibainika kuwa ni asilimia 18 tu ndio 
vilipata kiwango cha nyota tatu na zaidi hadi kufikia  mwezi Juni 2022 kama 
ilivyooneshwa katika Kielelezo Na. 4.1. 
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Kielelezo Na. 4.1: Ukadiriaji wa Nyota wa Vituo Binafsi vya Huduma za 
Afya  

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti ya Tatu ya Ukadiriaji wa Nyota ya 

Mwaka 2021 
 

Uchambuzi wa Kielelezo Na. 4.1 unaonesha kuwa, asilimia 82 ya vituo 
binafsi vya huduma za  afya vilivyopimwa vilikuwa na kiwango cha ubora 
chini ya nyota tatu, hivyo kutofikia kiwango cha chini kinachohitajika.   

Uchambuzi zaidi kuhusu ukadiriaji wa nyota wa vituo binafsi vya kutolea 
huduma za afya  kwa  kuzingatia ngazi ya kituo ulionesha kuwa,  asilimia 88 
ya zahanati zilikuwa  chini ya ubora wa nyota  3;  asilimia 77 ya vituo vya 
afya  vilikuwa chini ya ubora wa nyota 3; na asilimia 44  ya hospitali zilikuwa 
chini ya ubora wa nyota 3 kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 4.2.  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 

67 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Kielelezo 4.2: Ukadiriaji wa Nyota wa Vituo Binafsi vya Huduma za Afya 
kwa Kuzingatia  Ngazi ya Kituo (Zahanati, Kituo cha Afya, na Hospitali)

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti ya Ukadiriaji wa Nyota Tatu  wa Ubora 
wa  Utoaji Huduma za Afya ya Mwaka 2021 

Uchambuzi wa Kielelezo Na. 4.2 unaonesha kuwa, wakati wa awamu ya 
tatu ya tathmini ya ubora wa huduma za afya, zahanati zilikuwa na ubora 
duni ikilinganishwa na vituo vya afya na hospitali. Mapitio ya ukaguzi wa 
ripoti ya tathmini ya ukadiriaji wa nyota  za ubora wa utoaji wa huduma za 
afya yalibaini kuwa, ukadiriaji wa chini ya kiwango stahiki ulichangiwa zaidi 
na utekelezaji duni wa baadhi ya vigezo vya ubora wa utaoaji wa huduma 
za afya hususani, huduma za kitabibu, huduma za dawa, na huduma za 
maabara.  

Ukaguzi ulibaini mapungufu ya ubora wa huduma za afya katika maeneo 
yafuatayo:  

(i) Huduma za dawa zisizotosheleza  
 
Ukaguzi  ilibaini kuwa, asilimia 84 ya vituo vya afya 132 vilivyotembelewa 
vilikuwa na mapungufu katika utoaji wa huduma za dawa. Maduka yote ya 
dawa yaliyoambatanishwa katika vituo binafsi vya huduma za afya 
vilivyotembelewa kwenye halmashauri sita za Igunga, Kongwa, Misungwi, 
Nyasa, Songea, na Tabora  yalikuwa na mapungufu kama vile kutokuwa na 
watumishi wenye sifa, kutosajiliwa, kutokuwa na maeneo yaliyotengwa 
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maalumu kwa kutolea dawa,  na utunzaji funi wa dawa zilizokwisha muda 
wa matumizi na zile ambazo bado zilikwa ndani ya muda wa matumizi. 

(ii) Mapungufu katika utoaji wa huduma za maabara 
 

Ukaguzi ulibaini kuwa vituo binafsi vya kutolea huduma za afya katika mikoa 
iliyotembelewa vilikuwa na idadi kubwa ya maabara zilizoambatanishwa 
kwenye vituo hivyo vilizokuwa na mapungufu kama vile kutosajiliwa na 
kuwapo kwa watumishi wasiokidhi vigezo. Mathalani, Mkoa wa Kilimanjaro 
ulikuwa na idadi kubwa (95%) ya maabara  zenye mapungufu hayo. Kwa 
ujumla, maabara zote zilizotembelewa kwenye halmashauri za  Moshi, 
Mwanza, Misungwi, Kongwa, Igunga na Nyasa zilibainika kuwa na mapungufu 
yanayofanana kama vile kuwapo kwa  maabara zisizosajiliwa, kutohuishwa 
kwa leseni za maabara, na kuwapo kwa watumishi wa maabara wasio na 
sifa. Kwa upande mwingine, mkoa wa Mbeya ulikuwa na idadi ndogo ya 
maabara zilizoambatanishwa kwenye vituo binafsi vya kutolea huduma za 
afya zilizokuwa na mapungufu. 

(iii) Upungufu wa watumishi wenye sifa kwenye vituo binafsi na hiari 
vya kutolea huduma za afya   
 

Ukaguzi ilibaini kuwa kulikuwa na upungufu mkubwa wa watumishi wa afya 
katika vituo binafsi na hiari vya  huduma za afya. Upungufu huo ulikuwa kati 
ya asilimia 84 hadi 87. Hospitali zilikuwa na kiwango kikubwa cha upungufu 
kwa asilimia 87, zikifuatiwa na vituo vya afya na zahanati zilizokuwa na 
upungufu wa asilimia 86.  

Vituo vyote binafsi na hiari vya huduma za afya vilivyotembelewa vilikuwa 
na idadi ndogo ya watumishi chini ya kiwango kinachoruhusiwa. Idadi ya 
vituo vya huduma za afya vilivyokuwa na watumishi pungufu vilikuwa kati 
ya asilimia 50 na 100. Mathalani, asilimia 50 ya vituo binafsi na hiari vya 
afya vilivyotembelewa kwenye Halmashauri ya Wilaya ya Moshi vilikuwa na 
upungufu wa watumishi wa afya, huku vituo vyote vya huduma za afya 
vilivyotembelewa kwenye halmashauri 11 vingine vikiwa  na upungufu wa 
rasilimali-watu kwa ajili ya afya.  

Ukaguzi ulichambua sababu kuu tano za upungufu wa usimamizi wa udhibiti 
katika utoaji wa huduma bora za afya katika vituo binafsi na hiari vya 
huduma za afya. Sababu hizo ni: 
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▪ Usajili usio na tija wa vituo binafsi na hiari vya huduma za afya; 
▪ Usimamizi usioridhisha wa vituo binafsi na hiari vya huduma za afya;  
▪ Ukaguzi usioridhisha wa vituo binafsi na hiari vya huduma za afya; 
▪ Udhibiti usioridhisha wa bei za huduma za matibabu zinazotolewa na 

vituo binafsi na hiari vya huduma za afya; na  
▪ Ukaguzi usioridhisha wa kliniki katika vituo binafsi na hiari vya huduma 

za afya. 
 
Sababu hizi kuu tano za mapungufu katika utoaji wa huduma bora za afya 
kwenye vituo binafsi na hiari vya utoaji wa huduma za afya zinafafanuliwa 
hapa chini. 

(a) Usajili usio na tija wa vituo binafsi na hiari vya huduma za  afya 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa usajili wa vituo binafsi na hiari vya huduma za afya 
ulikuwa na mapungufu  yafuatayo: 

▪ Baadhi ya vituo binafsi na hiari vya huduma za afya vilivyotuma 
maombi ya usajili kutopata usajili  

Ukaguzi ulibaini kuwa Bodi ya Usajili wa Vituo Binafsi vya Huduma za Afya 
ilisajili kati ya asilimia 19 na 87 ya vituo binafsi vya afya vilivyoomba usajili. 
Ukaguzi ulibaini kuwa sababu ya usajili mdogo wa vituo vya huduma za afya 
katika kipindi cha mwaka 2018/2019 ni vituo kutokidhi mahitaji ya msingi  
ya usajili wa vituo vya huduma za afya kama vile miundombinu, zana na 
vifaatiba, na rasilimali-watu.   

▪ Muda unaotumika kusajili vituo binafsi na hiari vya huduma za afya 
Ukaguzi ulibaini kuwa, ili kukamilisha  usajili wa kituo binafsi cha huduma 
za afya, ilichukua wastani wa siku 389 kwa Mkoa wa Kilimanjaro; siku 319 
kwa Mkoa wa Mbeya; siku 288 kwa Mkoa wa Ruvuma; siku 270 kwa Mkoa wa 
Tabora; siku 269 kwa Mkoa wa Dodoma; siku 255 kwa Mkoa wa Mwanza; na 
siku 191 kwa Mkoa wa Dar es Salaam. Kielelezo Na. 4.3 kinaonesha 
mchanganuo wa wastani wa muda uliotumika kusajili vituo binafsi na hiari 
vya afya kimkoa. 
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Kielelezo Na. 4.3: Wastani wa Muda Uliotumika  Kusajili Vituo Binafsi na 
Hiari vya Afya Kimkoa 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu za Usajili za Bodi ya Usajili wa Vituo 

Binafsi vya Afya Mwaka 2022 
 

Kielelezo Na. 4.3 kinaonesha kuwa wastani wa muda mrefu zaidi wa siku 
389 ulitumika kusajili vituo binafsi na hiari vya afya katika Mkoa wa 
Kilimanjaro, huku wastani mdogo wa muda wa kusajili vituo binafsi vya 
huduma za afya ulikuwa Mkoa wa Dar es Salaam.  

▪ Muda unaotumika kusajili maabara binafsi na hiari za afya  
Ukaguzi ulibaini kuwa, wastani wa muda wa kusajili maabara binafsi na hiari 
za afya ulikuwa siku 438 kwa Mkoa wa Kilimanjaro; siku 489 kwa Mkoa wa 
Mwanza; siku 359 kwa Mkoa wa Mbeya; siku 337 kwa Mkoa wa Dar es Salaam; 
na siku 265 kwa Mkoa wa Dodoma kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 
4.4. 
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Kielelezo Na. 4.4:   Wastani wa Muda Uliotumika Kusajili Maabara Binafsi 
na Hiari za Afya Kimkoa 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Usajili za Bodi ya Usajili wa Vituo 

Binafsi vya Afya Miaka 2016/17- 2021/22 

Kielelezo Na. 4.4 kinaonesha kuwa muda mfupi zaidi uliotumika kusajili 
maabara binafsi ya huduma za afya ulikuwa katika Mkoa wa Dodoma ambao 
ni siku 265; na wastani mrefu zaidi  wa siku 489 ulitumika katika Mkoa wa 
Mwanza. 

Ukaguzi ulibaini kuwa sababu za muda wa usajili kutofautiana kutoka 
sehemu moja hadi nyingine ni kutokuwapo kwa mwongozo wa muda 
maalumu kwa ajili ya usajili, kukosekana kwa  mkataba wa huduma kwa 
mteja, na mfumo duni wa usajili. 

▪ Usimamizi usioridhisha wa vituo binafsi na hiari vya huduma za 
afya 

Ukaguzi ulibaini kuwa usimamizi shirikishi wa vituo binafsi na hiari vya 
huduma za afya haukufanyika ipasavyo. Zaidi, ilibainika kuwa, timu za 
usimamizi wa afya za halmashauri hazikufikia malengo ya usimamizi 
shirikishi wa vituo binafsi na hiari vya huduma za  afya katika halmashauri 
14 zilizotembelewa. Kwa ujumla, timu za usimamizi wa afya za halmashauri 
zilitekeleza majukumu yake kwa wastani wa asilimia 15.3 ya usimamizi 
uliopangwa kusaidia vituo binafsi na hiari vya huduma za afya kuanzia 
mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2021/22.  
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▪ Usimamizi shirikishi usiojitosheleza wa vituo binafsi na hiari vya 
huduma za afya  

Ukaguzi ulibaini mapungufu katika  mipango ya usimamizi shirikishi katika 
ngazi ya serikali za mitaa nchini,  ambapo kati ya halmashauri 14 zilizofikiwa 
na ukaguzi huu, 6 hazikuwa na mpango wa bajeti wa usimamizi shirikishi wa 
vituo binafsi na hiari vya huduma za afya kwa kipindi cha miaka 6 kuanzia 
mwaka 2016/17 hadi 2021/22, Halmashauri hizo ni Moshi, Misungwi, Mbeya 
Jiji, Mwanza Jiji, Kyela, na  Ilala. 

Bodi ya Usajili wa Vituo Binafsi vya Huduma za Afya haikutenga asilimia 10 
ya mapato yatokanayo na makusanyo ya ada kwenda kwa timu za usimamizi 
wa afya za halmashauri kwa ajili ya kutekeleza usimamizi shirikishi kwenye 
vituo binafsi na hiari vya huduma za afya. Kwa kipindi cha miaka sita 
(2016/17 hadi 2021/22), Bodi ya Usajili wa Vituo Binafsi vya Huduma za Afya 
ilitoa kiasi cha shilingi milioni 85  kwa ajili ya usimamizi shirikishi kupitia 
timu za usimamizi wa afya za halmashauri sawa na asilimia 2 ya makusanyo 
ya ada ya kiasi  cha shilingi  bilioni 3.599. Hata hivyo, halmashauri 14 
zilizotembelewa hazikupokea fedha hizo. 

Aidha, timu za usimamizi wa afya za mikoa hazikuzisimamia ipasavyo timu 
za usimamizi wa afya za halmashauri. Ukaguzi ulibaini kuwa ni Timu ya 
Usimamizi wa Afya ya Mkoa wa Dodoma pekee ndiyo iliweza kufanya 
usimamizi shirikishi katika robo zote nne za mwaka. Kwa mikoa ya Dar es 
Salaam na Mwanza, usimamizi shirikishi ulifanyika katika robo 3 kila mwaka, 
Hata hivyo, hali ya chini ya usimamizi shirikishi ilibainishwa kwenye Mikoa 
ya Kilimanjaro, Ruvuma, na Mbeya ambapo timu za usimamizi wa afya za 
mikoa zilifanya usimamizi shirikishi kwenye robo moja kila mwaka. 

Ufuatiliaji wa usimamizi shirikishi haukuwa wa kuridhisha kutokana na 
taarifa za usimamizi shirikishi kwa ngazi za halmashauri na mikoa 
kutofikishwa Wizara ya Afya kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2016/17 hadi 
2021/22. 
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(b) Ukaguzi usioridhisha kwenye vituo binafsi na hiari vya huduma za 
afya 

Ukaguzi ulibaini  mapungufu mbalimbali yanaohusu  ukaguzi  wa vituo binafsi 
na hiari vya huduma za afya kama ilivyoelezwa hapa chini. 
 
▪ Kiwango cha chini cha ukaguzi wa vituo binafsi na hiari vya huduma 

za afya  
Ukaguzi ulibaini kuwa katika kipindi cha  mwaka wa fedha  2016/17 hadi 
2021/22, Bodi ya Usajili wa Vituo Binafsi vya Huduma za Afya haikufanya 
ukaguzi kwa asilimia 70 ya vituo binafsi vya afya vilivyosajiliwa nchini 
kinyume na  mpango-mkakati wake wa miaka 2016/17- 2020/21. Vituo  vya 
huduma za afya vilivyokaguliwa vilikuwa kati ya asilimia 10 na 52 kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 4.2. 
 
Jedwali Na. 4.2: Ukaguzi uliofanywa na Bodi ya Usajili wa Vituo Binafsi 

vya Huduma za Afya katika Vituo Binafsi na Hiari vya 
Huduma za Afya 

Mwaka wa Fedha Idadi ya Vituo 
vya Huduma za 

Afya 
Vilivyosajiliwa 

Idadi ya Vituo vya Huduma 
za Afya  Vilivyokaguliwa 

Asilimia 
(%) 

2016/17 240 0 0 
2017/18 481 248 52 
2018/19 806 108 13 
2019/20 1165 121 10 
2020/21 1309 172 13 
2021/22 1474 460 31 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Ukaguzi wa Bodi ya Usajili wa Vituo 
Binafsi vya Huduma za Afya  (2016/17- 2021/22) Mwaka 2022 

Jedwali Na. 4.2 linaonesha kuwa ukaguzi ulikuwa wa kiwango cha chini 
ikilinganishwa na idadi ya vituo binafsi na hiari vya kutolea huduma za afya. 
Hali hii inatoa  mwanya kwa vituo binafsi na hiari vya huduma za afya 
kuendelea kufanya kazi bila kukaguliwa kwa muda mrefu. 

Sababu za ukaguzi usioridhisha wa vituo binafsi na hiari vya huduma za afya 
ni kukosekana kwa uchambuzi wa viashiria vya hatari vya vituo binafsi na 
hiari vya huduma za afya; kukosekana kwa mpango wa ukaguzi wa muda 
mrefu; hatua zisizoridhisha za kuhimiza uzingatiaji wa kisheria katika utoaji 
wa huduma za afya.   
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▪ Kiwango cha chini cha  ukaguzi wa  maabara binafsi za afya  
Ukaguzi ulibaini kuwa Bodi ya Usajili wa Maabara Binafsi za Afya haikufanya 
ukaguzi wa kila mwaka kwa  asilimia 100 katika maabara zilizosajiliwa kati 
ya mwaka  wa fedha wa 2016/2017  na 2021/2022 kinyume na  ilivyoainishwa 
katika mipango-mkakati ya Bodi. Kiwango cha ukaguzi kilikuwa cha chini, 
ambapo ni asilimia 0 hadi 13 tu ya maabara binafsi za afya zilizosajiliwa 
zilikaguliwa katika kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 2016/2017 hadi 
2021/2022 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4.3. 

Jedwali Na. 4.3: Kiwango cha ukaguzi kilichotekelezwa  na Bodi ya Usajili 
wa Maabara Binafsi za Afya katika Maabara za Huduma 
za Afya Zilizoambatanishwa  

Mwaka wa Fedha 
Idadi ya Maabara  
Zilizosajiliwa  

Idadi ya 
Maabara 
Zilizokaguliwa 

Asilimia ya 
Maabara 
Zilizokaguliwa  

2016/17 1618 100 6 
2017/18 1723 0 0 
2018/19 1854 120 6 
2019/20 1967 85 4 
2020/21 2151 81 4 
2021/22 2232 291 13 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti za Ukaguzi wa Bodi ya Usajili wa 
Maabara Binafsi za Afya Mwaka 2022 

Jedwali Na. 4.3 linaonesha kuwa asilimia ya maabara binafsi za afya 
zilizokaguliwa zilikuwa kati ya asilimia 0 na 13 kutoka mwaka 2016/17 – 
2021/22. Sababu za ukaguzi usioridhisha ni kukosekana kwa  mpango 
madhubuti wa ukaguzi wa mwaka; kukosekana kwa uchambuzi wa viashiria 
vya hatari kwa maabara  binafsi za afya; na kutokuwapo kwa ushirikiano kati 
ya Bodi ya Usajili wa Vituo Binafsi vya Huduma za Afya na Bodi ya Usajili wa 
Maabara Binafsi za Afya wakati wa kufanya  ukaguzi.  

▪ Baraza la Wafamasia halikufanya ukaguzi  wa maduka ya dawa katika 
vituo binafsi na hiari vya huduma za afya  

Ukaguzi  ulibaini kuwa Baraza la Wafamasia halikukagua maduka yote ya 
dawa yaliyosajiliwa katika vituo binafsi na hiari vya afya ikiwa pamoja na 
maeneo ya kutolea dawa yaliyoidhinishwa, kama ilivyoainishwa katika 
mpango-mkakati wake wa mwaka 2016/17 hadi 2021/22. Zaidi, ilibainika 
kuwa vituo vyote 132 vilivyotembelewa katika halmashauri 14 nchini 
havikufanyiwa ukaguzi na Baraza la Wafamasia. 
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Kutokaguliwa  kwa maduka ya dawa na sehemu zilizoizinishwa kutoa dawa 
kunaweza kusababisha kutozingatiwa kwa kanuni na viwango, hivyo 
kuhatarisha usalama wa wagonjwa.  Hali hii ilitokana na kukinzana kwa 
majukumu ya udhibiti wa vituo binafsi vya huduma za afya, ambapo jukumu 
la Baraza la Ufamasia ni kusajili tu maduka ya dawa yanayojiendesha na si 
maduka ya dawa yaliyoambatanishwa katika vituo vya huduma za afya. 
Maduka ya dawa yaliyoambatanishwa na vituo vya huduma za afya 
yanatathminiwa na kuendeshwa kwa wakati mmoja na uanzishaji wa vituo 
vya huduma za afya unaofanywa na Bodi ya Usajili wa Vituo Binafsi vya 
Huduma za Afya. Hali hii inalizuia Baraza la Wafamasia, ambalo ndilo lenye 
dhamana ya kufanya na utaalamu wa kukagua wafamasia kwa ajili ya usajili 
wa maduka ya dawa. 

(a) Udhibiti usioridhisha wa bei za huduma za matibabu kwa vituo 
binafsi na hiari vya huduma za afya 

Yafuatayo yalibainika  kuhusiana na udhibiti wa bei za huduma za matibabu 
zinazotolewa na vituo binafsi na hiari vya huduma za afya nchini.  
 
▪ Udhibiti usioridhisha juu wa uwazi wa bei za huduma za matibabu  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Afya haikuhakikisha kuwa bei za matibabu 
zinawekwa wazi kwenye vituo binafsi na hiari vya huduma za afya. Aidha, 
ilibainika kuwa,  bei za huduma za afya zilitofautiana kwenye vituo binafsi 
na hiari vya afya katika mikoa yote iliyotembelewa. Katika Manispaa ya 
Tabora, ni asilimia 20 tu ya vituo binafsi na hiari vya huduma za afya 
vilivyotembelewa viliweka bei za matibabu, huku vituo vya afya vya Dar es 
Salaam vilionekana kuwa na uwazi zaidi wa bei za matibabu kwa asilimia 
65.  

Ukaguzi huu ulibaini kuwa sababu za kutoonesha bei ni utekelezaji mdogo 
wa kifungu cha 16(1) cha Sheria ya Hospitali Binafsi ya Mwaka 1991 
kinachoeleza kuwa mtu yeyote mwenye jukumu la kusimamia hospitali 
binafsi na kushindwa kuonesha bei atakuwa na hatia na atawajibika kulipa 
faini au kifungo cha miaka mitano kwa muda usiozidi miezi kumi na miwili. 

Kukosekana kwa uthabiti katika kuonesha bei kunaweza kusababisha 
mkanganyiko na uwezekano wa kuwadhuru wagonjwa ambao hawana taarifa 
kamili juu ya gharama za huduma za matibabu wanazopokea.  
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▪ Kutofanyika kwa ufuatiliaji wa bei za matibabu  
 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara ya Afya haikufuatilia ipasavyo bei za huduma 
za matibabu zitolewazo na vituo binafsi na hiari vya huduma za afya, 
ambapo hakukuwa na ufuatiliaji kwa kipindi cha miaka kuanzia 2016/17 hadi 
2021/22. Utafiti wa mwisho uliofanywa na Shirika la Afya Duniani/HAI 
ulijikita tu kwenye bei za dawa. Hali hii inamaanisha kwamba Wizara ya 
Afya haikujua bei zinazotozwa na  vituo binafsi na hiari vya afya.  Zaidi ya 
hayo, Wizara ya Afya iliangalia tu bei zilizooneshwa kwenye mbao za 
matangazo na haikuthibitisha usahihi wa kiasi ambacho wagonjwa walikuwa 
wakitozwa kwa huduma za afya. Pia, kwa mujibu wa taarifa za Wizara ya 
Afya, lengo la ukaguzi kwenye vituo binafsi na hiari vya huduma za afya 
lilikuwa kujua tu iwapo vituo vya afya vinaweka wazi gharama za matibabu 
bila kujali usahihi wa gharama. 

Sababu ya Wizara ya Afya kutothibitisha usahihi wa bei katika vituo vya 
kutolea huduma za afya ilikuwa kukosekana kwa kipengele katika mwongozo 
wa kitaifa wa usimamizi unaosaidia uhakiki wa bei za matibabu katika vituo 
binafsi na hiari vya afya. Hali hii inatoa nafasi kwa vituo binafsi na hiari vya 
afya kuwa na bei tofauti za dawa na huduma zingine za afya.  

▪  Kutofanyika kwa mapitio ya muundo wa bei ya huduma za matibabu  
 

Kwa mujibu wa Sheria ya Udhibiti wa Hospitali Binafsi ya Mwaka 1991, 
Wizara ya Afya ina jukumu la kupitia upya bei za matibabu zinazotolewa na 
vituo binafsi na hiari vya afya.  

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa mapitio ya bei za huduma za afya  
hayakufanyika kwa kipindi cha miaka sita kuanzia mwaka 2016/17 hadi 
2021/22. Wizara inategemea mapitio ya bei kutoka kwenye orodha ya bei 
za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. Hata hivyo, orodha hii haikuwa 
imehuishwa tangu mwezi Julai 2016, kinyume na Mwongozo wa Uhakiki wa 
Ubora wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya unaotaka kamati ya huduma za 
afya kupitia upya vifurushi vya wanufaika wa Mfuko kila baada ya miaka 
mitatu. Kukosekana kwa mapitio ya muundo wa bei kunaweza kusababisha 
watumiaji kulipia zaidi huduma za matibabu ambazo haziakisi mienendo ya 
soko. 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara ya Afya haikuhusisha wadau wengine ili 
kupata njia mbadala zinazohusu namna ya udhibiti wa bei za huduma za 
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afya kulingana na afua ya 1 ya Lengo la 7 la Mpango wa Utekelezaji wa Sekta 
ya Dawa ya Wizara ya Afya wa Mwaka 2020 kwa utaratibu wa gharama za 
dawa kama ilivyohalalishwa kwa misingi ya afya ya umma au usawa. 
 
(b) Ukaguzi duni wa kitabibu katika vituo binafsi na hiari vya afya  

 
Kwa mujibu wa Mwongozo wa Taifa wa Ukaguzi wa Matibabu, Toleo Na. 1 la 
Mwaka 2020 na Mpango-mkakati wa Wizara ya Afya wa Mwaka 2016/17 – 
2021/22, Wizara ilipanga kuhakikisha kuwa mfumo wa ukaguzi wa matibabu 
unaanzishwa kwa vituo vya umma na binafsi vya huduma za afya.  

Ukaguzi ulibaini yafuatayo kuhusiana na utekelezaji wa ukaguzi wa 
matibabu katika vituo binafsi na hiari vya kutolea huduma za afya.  

▪ Wizara ya Afya kutofanya ukaguzi wa kitabibu kwenye vituo binafsi 
na hiari vya afya  

 
Kwa mujibu wa mpango-mkakati wa Wizara ya Afya wa mwaka 2016/2017 
hadi 2021/2022, Wizara ilipanga kufanya ukaguzi wa kitabibu katika vituo 
vyote vya kutolea huduma za afya ifikapo mwezi Juni 2022. Ukaguzi wa 
kitabibu hufanyika ili kujua huduma bora zinazotolewa na vituo vya afya. 
Wizara ya Afya ilitakiwa kufanya ukaguzi wa kitabibu katika hospitali za 
rufaa na hospitali zingine za ngazi za chini. 

Ilibainika kuwa ukaguzi wa kitabibu  haukufanyika ipasavyo kwa vituo binafsi 
na hiari vya huduma za afya. Mapitio ya ripoti ya ukaguzi wa kitabibu kitaifa 
wa mwezi Julai 2022 yalionesha kuwa Wizara ya Afya ilifanya ukaguzi wa  
kitabibu katika vituo vya huduma za afya teule vya umma. Ukaguzi huo wa 
kitabibu wa Wizara ya Afya ulihusisha hospitali zote tano za taifa yaani 
Mloganzila, KCMC, Muhimbili, MOI na Bugando. Ukaguzi ulihusisha pia 
hospitali nne maalumu za taifa za Kibong'oto, Mirembe, JKCI, na Ocean 
Road; na hospitali 28 za rufaa za mikoa na hospitali 15 za wilaya. 

Ukaguzi ulibaini kuwa kutofanyika kwa ukaguzi wa kitabibu katika vituo 
binafsi na hiari vya huduma za afya kulisababishwa na Wizara ya Afya 
kutokuwa na mikakati ya kufikia lengo lililotarajiwa la kuhakikisha kuwa 
vituo binafsi na hiari vya huduma za afya nchini vinafanyiwa ukaguzi wa 
kitabibu. Sababu zingine ni pamoja bajeti za idara ya tiba kwa miaka ya 
fedha kuanzia 2016/17 - 2021/22 kutokuwa na kipengele cha ukaguzi wa 
kitabibu; Wizara ya Afya kuchelewa kukamilisha Mwongozo wa Taifa wa 
Ukaguzi wa Kitabibu kwa Kipindi cha Miaka Miwili, Mpango-mkakati wa 
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Wizara ya Afya wa Kati wa Mwaka 2016/17 - 2020/21, na Mwongozo wa Taifa 
wa Ukaguzi wa Kliniki, ambao ulitakiwa kukamilika mwezi Juni 2018. 
Mwongozo huu, hata hivyo, ulikamilika na kusainiwa mwezi Novemba 2020.  

Sababu nyingine ni kuchelewa kukamilika kwa mwongozo wa ukaguzi wa 
kliniki, ambako kuliathiri utekelezaji wa mifumo ya ukaguzi wa kitabibu. 
Mwongozo huo ulikuwa muhimu na chombo elekezi katika kuanzisha mfumo 
wa ukaguzi wa kitabibu. Sababu nyingine ilikuwa kuwapo kwa kamati ya 
uendeshaji ambayo haikuwahi kutekeleza mamlaka yake ya ukaguzi wa 
kitabibu na kushindwa kufanya mikutano miwili kulingana na mahitaji ya 
Mwongozo wa Ukaguzi wa Kitabibu  wa Mwaka 2020. 

4.6.2 Mapungufu yaliyobainika katika udhibiti wa malipo yanayofanywa 
na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kwa vituo vya huduma za afya 

Kwa miaka  ya hivi karibuni, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya umefanya 
jitihada mbalimbali za kuboresha uendeshaji wake, ikiwa pamoja na kuwa 
na mfumo wa kielekitroniki wa kuchakata madai (e-claim system) na usajili 
wa mtandaoni5. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini mapungufu kadhaa katika 
uchakataji wa madai kama inavyoelezwa hapa chini. 
 
(a) Kuwapo kwa madai yasiyostahili 
Ripoti za kupambana na udanganyifu na ripoti  za uhakiki wa madai 
yaliyolipwa kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2021/22 
zilibainisha kuwapo kwa madai yasiyostahili yaliyoibuliwa kutoka vituo vya 
kutolea huduma za afya. Kwa mfano, katika kiasi cha jumla ya shilingi 
trilioni 1.7 zilizolipwa kwa vituo vya  huduma za afya, kulikuwa na kiasi  cha 
shilingi bilioni 14.5 zilizotokana na madai yasiyostahili. Ukaguzi ulibaini 
kuwa, kwa kipindi kinachofanyiwa ukaguzi, kulikuwa na ongezeko la 
mwenendo wa madai yasiyostahili. Vilevile, madai yasiyo sahihi 
yaliongezeka kutoka shilingi bilioni 4.3 mwaka 2019/20 hadi shilingi bilioni 
4.6 mwaka 2020/21 na shilingi bilioni 5.6 mwaka 2021/22. 

Malipo  yasiyostahili ya madai yalibainishwa katika ngazi mbalimbali  za 
vituo vya afya. Kwa mfano, mapitio ya ripoti za kupambana na udanganyifu 
na ripoti za uhakiki wa malipo kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2019/20 hadi 
2021/22 yalionesha kuwa kliniki maalumu, hospitali za mikoa, hospitali za 
wilaya, na hospitali za kanda zilikuwa na malipo yasiyostahili  ya zaidi ya 
shilingi bilioni 2. 

                                            
5 Ripoti ya Utendaji wa Robo ya Kwanza kwa Mwaka wa Fedha 2018-2019 
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Vilevile, malipo ya madai yasiyo sahihi yalibainika katika makundi 
mbalimbali ya umiliki wa vituo vya afya. Ukaguzi ulibaini kuwa, vituo binafsi 
vya huduma za afya vilikuwa na kiwango kikubwa cha madai yasiyostahili 
ikilinganishwa na vituo vya serikali na taasisi za kidini vya huduma za afya. 
Udanganyifu huo ulisababisha zaidi ya shilingi bilioni 10.4  kulipwa kwenye 
vituo binafsi vya afya kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2021/22, 
wakati kiasi kilicholipwa kwa vituo vya Serikali vya huduma za afya ni 
shilingi bilioni 1.6 na kwa vituo vya taasisi za kidini vya huduma za afya 
kilikuwa shilingi bilioni 2.5. 

Kuwapo kwa madai yasiyostahili kulihusishwa na ubadhirifu wakati wa 
utambuzi na usajili  wa wagonjwa; huduma za kumwona daktari; vipimo; 
utoaji wa dawa; na kutozingatia miongozo ya matibabu ya kawaida.  Kati ya 
kiasi cha shilingi bilioni 14.5 kilicholipwa kama  madai yasiyostahili, kiasi 
cha shilingi bilioni 2.4 sawa na asilimia 16 zilitokana na mapungufu wakati 
wa utambuzi na uhakiki wa wanufaika; kiasi cha shilingi milioni 877 sawa na 
6% kilisababishwa na dosari iliyotokana na huduma ya kumuona daktari;  
kiasi cha shilingi bilioni 6.8 sawa na asilimia 47 kilisababishwa na mapungufu 
kwenye huduma za vipimo;  kiasi cha shilingi bilioni 2.4 sawa na asilimia 16 
kilitokana na mapungufu wakati wa utoaji wa dawa; na kiasi cha shilingi 
bilioni 2 sawa  na asilimia 14 kilitokana na kutozingatia mwongozo wa 
matibabu ya kawaida wa vituo vya huduma za afya. 
 
Ubadhirifu unaweza kusababisha upotevu wa fedha za Mfuko. Mapitio ya 
ripoti za udanganyifu yalibainisha kuwa, kulikuwa na ongezeko la jumla la 
madai yasiyo halali kutoka shilingi bilioni 4.3 mwaka 2019/20 hadi shilingi 
bilioni 5.6 mwaka 2021/22. Ilibainika kuwa, kwa ujumla Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya ulikuwa na madai ya kiasi cha shilingi za milioni 14,464.9 kwa 
ajili ya malipo yasiyostahili. Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ukishindwa 
kurejesha kiashi cha shilingi bilioni 14.5 zilizotokana na madai yasiyostahili, 
inaweza kusababisha hasara ya fedha kwa Mfuko. 

Ukaguzi ulichambua sababu za kuwapo kwa madai na malipo yasiyo sahihi 
na kubaini sababu kuu zifuatazo: 

▪ Kushindwa kuhakikisha vituo vya kutolea huduma za afya 
vinazingatia  mwongozo wa matibabu wa Wizara ya Afya pamoja na 
mikataba wakati wa utoaji wa huduma kwa wanufaika; 

▪ Utaratibu wa udhibiti wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  hauhakiki 
madai yaliyochakatwa na kulipwa kwa vituo vya afyaili kujua iwapo 
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ni halisi na sahihi;  
▪ Hatua zisizoridhisha za kurekebisha madai yasiyostahili 

yaliyowasilishwa na vituo vya afya; na  
▪ Kipimo duni cha utendaji kuhusu uchakataji  wa malipo ya madai 

kutoka vituo vya afya. 
 

Sababu hizi zinafafanuliwa katika sehemu zinazofuata hapa chini. 
 
(a) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya Kutohakikisha kuwa Vituo vya Afya 

Vinazingatia Mwongozo wa Matibabu ya Kawaida na Makubaliano ya 
Kimkataba wakati wa Utoaji wa Huduma za Afya kwa Walengwa 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulitekeleza jitihada 
mbalimbali katika kuhakikisha vituo vya afya vinazingatia mwongozo wa 
matibabu wa Wizara ya Afya na makubaliano ya kimkataba wakati wa utoaji 
wa huduma kwa walengwa. Jitihada hizo ni pamoja na mapitio ya mwongozo 
wa uhakiki wa ubora na madai katika mwaka wa fedha 2020/21. Kufikia 
mwezi Juni 2021, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulifanya ufuatiliaji  wa 
kina wa matibabu katika hospitali 13. Pia,iliwajengea uwezo watumishi wa 
ofisi za mikoa na kuweka maofisa uhakiki wa ubora kwa kuongeza idadi ya 
madaktari  ili kusaidia ufuatiliaji wa matibabu. 

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini mapungufuyanayofafanuliwa hapa chini 
yaliotokana na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kutohakikisha vituo vya afya 
vinazingatia mwongozo wa matibabu ya kawaida na makubaliano ya 
kimkataba wakati wa utoaji wa huduma za afya kwa wanufaika wake. 
 
▪ Asilimia 100 ya vituo vya afya vilivyotembelewa havikuzingatia 

mwongozo wa matibabu ya kawaida na makubaliano ya kimkataba 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, kwa kipindi chote kilichofanyiwa mapitio, vituo vyote 
131 vya afya vilivyotembelewa katika mikoa ya Mwanza, Mbeya na Dodoma 
havikuzingatia mwongozo wa matibabu ya kawaida kama inavyooneshwa 
katika Jedwali Na. 4.4. 
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Jedwali Na. 4.4: Vituo vya Afya Vilivyotembelewa Havikuzingatia  
Mwongozo wa Matibabu  

Mkoa 2019/2020 2020/2021 2021/2022 
Dodoma 0 11 62 
Mwanza 0 7 17 
Mbeya 0 16 18 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi  wa Ripoti za Uhakiki wa Madai baada ya Malipo 
ya Huduma za Afya Mwaka 2023 

Jedwali Na. 4.4 linaonesha kuwa, idadi kubwa ya vituo vya afya ambavyo 
havikuzingatia mwongozo wa matibabu vilibainika katika mwaka wa fedha 
2021/22 katika Mkoa wa Dodoma.  

Hali hii ilisababishwa na uhimizaji duni wa utekelezaji wa miongozo  na 
makubaliano ya kimkataba. Kwa mfano, ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa  
rejista ya viashiria vya hatari ili kuwa na uhakiki wenye tija  na usimamizi 
shirikishi kulingana na matakwa ya kifungu 4.2 cha Mwongozo wa Uhakiki 
wa Ubora wa Mwaka 2021. 

Kutozingatia mwongozo wa matibabu ya kawaida katika vituo vya afya 
kulisababisha hasara ya kifedha kwa Mfuko. Kwa mfano, ukaguzi ulibaini 
kuwa madai yasiyostahili na yasiyokuwa na  dhamana yalifikia shilingi 
501,378,5 49. 36. Madai haya yalitambuliwa kupitia uhakiki uliofanyika 
kwenye vituo vya huduma za afya  ndani ya kipindi kilichofanyiwa ukaguzi 
katika mikoa ya Mbeya, Mwanza na Dodoma kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 4.5 

Jedwali Na. 4.5: Madai Yasiyostahili Yaliyotambuliwa kwenye Uhakiki 
Uliofanyika kwa Kutembelea Vituo vya Huduma za Afya 

Mkoa Kiasi Kisichopatikana (Shilingi ) 
Mbeya 280,633,999.77 
Mwanza 123,346,527.00 
Dodoma 97,398,022.59 
Jumla 501,378,549.36 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi  wa Taarifa za Uhakiki wa Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya kwenye Vituo vya Huduma za Afya kwa Kipindi cha kuanzia Mwaka 

2019/20 hadi 2021/22 
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Jedwali Na. 4.5 linaonesha kuwa Mkoa wa Mbeya ulikuwa na madai mengi 
yasiyostahili ambayo yalikuwa yamelipwa kwenye vituo vya huduma za afya 
na hayakurejeshwa kwenye Mfuko. Mapungufu haya yalisababishwa na 
ufuatiliaji usioridhisha wa ofisi ya mkoa husika ya Mfuko na kuhakikisha 
makato yanafanyika kwenye vituo vya huduma za afya husika kwa kuzingatia 
uhakiki uliofanywa na Mfuko. 

▪ Mapungufu ya Bei ya Vifurushi vya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  
Mapitio ya Utafiti wa Bei wa Mwaka 2021, viwango, na vifurushi vya 
nyongeza yalionesha kuwa bei zilizopo hazikufanyiwa marekebisho kwa zaidi 
ya miaka 6. Hali hiyo inaleta tofauti kati ya bei ya soko na bei halisi 
zinazotozwa na Mfuko kwa vituo vya huduma vya  afya. 

Ilibainika zaidi kuwa, katika mwaka wa 2021, Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya ulifanya utafiti wa soko ambao ulilenga kupima bei za soko la dawa ili 
kuhuisha bei zake kulingana na bei za soko za dawa zilizochaguliwa. Hata 
hivyo, utafiti huo haukuhusisha huduma zingine za matibabu zilizopo kwenye 
vifurushi vya wanufaika vya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  kama vile 
huduma ya kumuona daktari, huduma ya vipimo, upasuaji, na taratibu 
zingine.  Tofauti kubwa kati ya bei ilikuwa kuanzia asilimia 25 hadi 149 kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 4. 6 

Jedwali Na. 4.6: Ulinganisho wa Bei za Rejareja na Bei za Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya za mwaka 2016 za dawa 9 kati ya dawa 
20 zinazotumika zaidi 

Jina la Kawaida 
Nguvu 
(hariri 

Ipasavyo) 

Fomu ya 
Kipimo 
(Mhariri 
alipaswa

avyo) 

Wasta
ni ( 

Rejar
eja) 
(A) 

Mfuko
2016 
(B) 

Tofauti 
(Mfuko 
2016/ 

Rejareja)[
C=(A-
B)/A] 

Erythropoietin/Nanokin
e/Epo/Wapox 

4,000 IU INJ 
26,50

0 
66,000 149% 

Atorvastatin Solid Oral 
Dosage Form 

20mg Tabs 500 800 60% 

Telmisartan + 
Hydrochlorothiazide 
Solid Oral Dosage Form 

75mg Caps 1,000 1,350 35% 

Telmisartan + 
Hydrochlorothiazide 
Solid Oral Dosage Form 

80mg + 
12.5mg 

Tabs 975 1,200 23% 

Metformin + Glimipride 500mg + Tabs 950 1,000 5% 
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Jina la Kawaida 
Nguvu 
(hariri 

Ipasavyo) 

Fomu ya 
Kipimo 
(Mhariri 
alipaswa

avyo) 

Wasta
ni ( 

Rejar
eja) 
(A) 

Mfuko
2016 
(B) 

Tofauti 
(Mfuko 
2016/ 

Rejareja)[
C=(A-
B)/A] 

Solid Oral Dosage Form 2mg 
Ampicillin + Cloxacillin 
Solid Oral Dosage Form 

250mg + 
250mg 

Caps 200 190 -5% 

Cough Mixture Solution 
100ml/20
125ml 

Solution 3,000 2,600 -13% 

Vitamini B1, B6, B12, 
Vitamin B1, B6, B12, 
Folic Acid Solid Oral 
Dosage Form 

150mg Caps 600 500 -17% 

Glucosamin + 
Chondrioting Solid Oral 
Dosage Form 

20mg Caps 1,000 750 -25% 

Chanzo: Ripoti ya Utafiti wa Soko ya Mwaka 2021 

Jedwali Na. 4.6 linaonesha tofauti  kati ya  bei za soko na bei halisi 
zinazotozwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  kwenye vituo vya afya. 
Tofauti hiyo ilikuwa kati ya shilingi 250 na shilingi 39,500 sawa na asilimia  
25  hadi asilimia  149 ya dawa zinazotumika mara kwa mara. 

Matokeo ya utafiti wa soko yalionesha kuwa, kwa kutumia bei ya mwaka 
2016, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulilipa kiasi cha shilingi za kitanzania 
bilioni 100.79 katika mwaka wa fedha 2018/19 badala ya shilingi bilioni 93.9 
kama bei za soko zilizopo zingetumika. Hali hii imepunguza gharama za vitu 
hivyo kwa kiasi cha shilingi bilioni 6.84 sawa na asilimia saba.  

Ukaguzi ulibaini kuwa, tofauti kubwa kati ya bei za soko na bei ya Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya ni kukosekana kwa mapitio ya vifurushi ili kuakisi hali 
ya soko ya sasa. 

Kutokana na tofauti kubwa kati ya bei za soko na bei za Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya za mwaka 2016, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya hupoteza pesa 
ambazo husababishwa na malipo ya juu yaliyotokana na kutumia bei za 
Mfuko za mwaka 2016. Kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2019/20 hadi 
2021/22, Mfuko ungeweza kuokoa shilingi 11,069,788,945.38 kwa madai 
yaliyokwishalipwa kwenye vituo vya  huduma za afya endapo bei za soko za 
dawa teule 20 na dawa za saratani zingepitishwa. 
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▪ Vituo vya  huduma za afya kutosimamia na kutunza kumbukumbu za 
kweli na sahihi za wagonjwa  
 

Katika kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2021/2022, 
ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na utunzaji usioridhisha wa kumbukumbu za 
huduma zinazotolewa katika vituo vya  huduma  za afya. Hali hii ilibainika 
wakati wa uchunguzi wa udanganyifu ambao ulibaini kukosekana kwa 
nyaraka, utunzaji usiofaa wa kumbukumbu za maelezo ya mgonjwa, taarifa 
za kughushi za madai yasiyostahili, na taarifa zisizo sahihi za utoaji wa 
dawa. Vituo vya  huduma za afya vilivyokuwa na utunzaji usioridhisha wa 
kumbukumbu za huduma vilikuwa kati ya asilimia 11 na asilimia 28 kwa 
mwaka kama inavyoelezwa katika Jedwali Na. 4.7. 
 
 

Jedwali 4.7: Utunzaji wa Kumbukumbu Usioridhisha Wwakati wa Utoaji 
wa Huduma za Afya 

Mwaka 
wa Fedha 

Idadi ya 
Vituo vya 
Huduma 
za Afya 

Idadi ya Vituo vya 
Huduma za Afya 

Vilivyochunguzwa 

Vituo vya Huduma za 
Afya Vilivyokuwa na 

Utunzaji Duni wa 
Kumbukumbu  

Asilimia 
(Umri) 

2019/20 8,442 118 31 26 
2020/21 9,037 112 12 11 
2021/22 9,556 65 18 28 

Chanzo: Kanzidata ya Vituo vya Afya na Taarifa za Uchunguzi wa Udanganyifu za 
kuanzia Mwaka 2019/20 hadi 2021/22 

 
Jedwali Na. 4.7 linaonesha kuwa, kulikuwa na ongezeko la asilimia ya vituo 
vya kutolea huduma za afya vilivyokuwa na utunzaji duni wa kumbukumbu 
kutoka asilimia 26 mwaka 2020/21 hadi asilimia 28 mwaka 2021/22.   
 
Kwa upande wa vituo vya huduma za afya vilivyofikiwa na uchunguzi dhidi 
ya udanganyifu, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa utunzaji duni wa kumbukumbu 
za huduma za afya wa asilimia 44 wakati wa uchunguzi uliofanywa na Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya; asilimia 35 katika vituo vyote vya huduma 
(maabara na maduka ya dawa ya vituo vya afya); na asilimia 21 katika 
maduka ya dawa wakati wa utoaji wa dawa. Hata hivyo, uboreshaji wa 
utunzaji wa kumbukumbu ulibainika katika maduka ya dawa. Kielelezo Na. 
4.5 kinawasilisha uchambuzi wa utunzaji duni wa kumbukumbu kulingana 
na hatua ya utoaji wa huduma za afya. 
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Kielelezo 4.5: Utunzaji usioridhisha wa Kumbukumbu kulingana na Hatua 
ya Utoaji wa Huduma za Afya 

 
Chanzo: Taarifa za Uchunguzi wa Kupambana na Udanganyifu za kuanzia Mwaka 
2019/20 hadi 2021/22 

Ukaguzi ulibaini kuwa, sababu za usimamizi na utunzaji usioridhisha wa 
kumbukumbu sahihi ni kukosekana kwa matokeo ya wazi ya kimkataba kwa 
kutofuata matakwa ya kumbukumbu za matibabu kwa huduma zinazotolewa 
na vituo vya huduma za afya.  

Kutopatikana kwa kumbukumbu katika hatua mbalimbali za huduma 
kulisababisha kutofautiana kwa taarifa kati ya madai yaliyowasilishwa 
kutoka vituo vya afya na huduma halisi zilizotolewa, jambo linaloweza kutoa 
mwanya wa malipo kwa huduma ambazo hazikutolewa.  
 
(b) Utaratibu wa Udhibiti wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  

Haukuhakikisha Madai Yaliyochakatwa na Kulipwa kwa Vituo vya 
Afya ni Halisi na Sahihi 

 
Mwezi Juni 2021, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulipitia vifurushi vya 
wanufaika na kuwasilishwa kwa Wizara inayohusika na masuala ya afya kama 
jitihada za kuhakikisha kunakuwa na utaratibu wa udhibiti wa madai 
yaliyochakatwa. Pia, Mfuko kwa pamoja unafanya uchunguzi wa 
udanganyifu kwa kushirikiana na vyombo vingine vya Serikali kama vile Jeshi 
la  Polisi na TAKUKURU pale inapoonekana kuna umuhimu. Pia, ili 
kushughulikia mapendekezo yaliyotolewa kupitia uchunguzi wa 
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udanganyifu, kupitia barua zenye Kumb No. CAG.143/20191/01/259-02 na 
CAG.143/20191/01A/49, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulizitaka bodi za 
wataalamu kuchukua hatua za kikanuni kwa watumishi waliofanya 
ubadhirifu wakati wa kutoa huduma za afya kwa walengwa wa Mfuko. 
Pamoja na jitihada zilizobainishwa, ukaguzi ulibaini  mapungufu yafuatayo:  

▪ Uhakiki wa uanachama na idhini katika vituo vya kutolea huduma za 
afya haukufanyika ipasavyo 

Ilibainika kuwa uhakiki wa wanachama na idhini katika vituo vya afya 
haukufanyika ipasavyo kwa sababu, kwanza, vipengele vingi katika kadi za 
uanachama wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya havikutosheleza kusaidia 
utambuzi na uhakiki wa wanufaika wakati wa utoaji wa huduma. Ukaguzi 
ulibaini kuwa kati ya vipengele 8 vilivyobainishwa kwenye kadi za 
uanachama za Mfuko, ni kipengele kimoja tu ndicho kilitosheleza utambuzi 
na uhakiki wa wanufaika wakati wa utoaji wa huduma za afya.  

Pili, kulikuwa na wanufaika waliojipatia huduma za afya kwa kutumia saini 
zenye herufi za awali za majina. Uhakiki wa majalada ya madai katika ofisi 
za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya za Mikoa ya Dodoma, Mwanza, Mbeya, 
Ilala na Unguja ulibaini kuwa, baada ya kukamilika kwa huduma za afya, 
wanufaika 186 walisaini fomu namba 2 (a) ya Mfuko kwa kutumia herufi za 
awali za majina yao.  

Tatu, ukaguzi ulibaini kuwa wanachama wasiostahili na wasiosajiliwa 
walijipata huduma za afya. Mapitio ya ripoti za kupambana na udanganyifu 
za kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2021/2022 yalibaini kuwa jumla 
ya shilingi milioni 3,539 zililipwa katika vituo vya kutolea huduma za afya 
kwa wanufaika wasiostahili katika mikoa ya Ilala, Mwanza na Geita kama 
inavyowasilishwa katika Kielelezo Na. 4.6. 
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Kielelezo 4.6: Gharama Zilizotokana na Malipo kwa Wanufaika 
Wasiostahili Waliopata Huduma za Usafishaji wa Figo (kwa shilingi 
milioni) 

 
Chanzo: Taarifa za Kupambana na Udanganyifu za kuanzia Mwaka 2019/20 hadi 

2021/22 
 
Kielelezo Na. 4. 6 kinaonesha kuwa gharama zilizopatikana kutokana na 
wanufaika wasiostahili kupata huduma za kusafisha figo ziliendelea 
kuongezeka kwa kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 
2021/22.  

Uhakiki duni wa uanachama katika vituo vya afya ulisababishwa na 
kushindwa kwa CMIS na mifumo ya taarifa za afya inayotumiwa na vituo vya 
huduma za afya kuchukua taarifa muhimu za mnufaika kama vile saini, 
alama za vidole, na picha zinazoweza kusaidia katika utambuzi wa 
wanufaika.  

Hali hiyo ilisababishwa na udhibiti usioridhisha katika vituo vya kutolea 
huduma za afya hasa wakati wa usajili wa wanufaika na wakati wa 
kukamilisha huduma. Kwa mfano, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa kadi ya 
mnufaika wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya isiyokuwa na saini. Saini 
ingeweza kuwasaidia watoahuduma kulinganisha saini ndani ya fomu namba 
2(a) kwa lengo la kutambua wanachama halisi. 

Mapungufu haya yanaweza kutoa mwanya kwa wagonjwa au watoahuduma 
kutumia vibaya kadi hivyo kusababisha Mfuko kulipa fedha kwa 
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watoahuduma kwa huduma ambazo hazikutolewa kwa walengwa hatimaye 
kusababisha hasara kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. 
 
▪ Madai yaliyokaa muda mrefu zaidi 
Ripoti ya Utendaji ya Mwaka wa Fedha ya Mwaka 2021/22 ilionesha kuwa 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulirekodi wastani wa madai yaliyokaa kwa 
siku 62 kwa mikoa yote 30 ikilinganishwa na kipindi kama hicho katika 
mwaka wa fedha uliopita ambapo wastani wa muda wa madai ulikuwa siku 
57. Hali hii ina maana kwamba, idadi ya siku za kushughulikia madai 
iliongezeka kwa asilimia 8. Aidha, kwa mikoa iliyotembelewa, muda wa 
madeni kukaa ulianzia siku 34 hadi 73, ambapo mikoa ya Dodoma na Mwanza 
ilikuwa na madai yaliyokaa muda mrefu zaidi ya lengo. Kielelezo Na. 4.7 
kinaonesha muda unaotumika kuchakata madai katika mikoa 
iliyotembelewa. 

Kielelezo 4.7: Muda wa Kushughulikia Madai kufikia Mwezi Juni 2022 

 
Chanzo: Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Madai Mwaka 2022 

Kielelezo Na. 4.7 hapo juu kinaonesha kuwa mikoa mitatu ya Mbeya, Ilala 
na Zanzibar ilifikia lengo la muda uliotumika kushughulikia madai, wakati 
Mkoa wa Dodoma ukirekodi muda wa juu ya uliolengwa wa siku 28 na Mkoa 
wa Mwanza siku 22. 
 
Kuwapo kwa madai makubwa yenye muda mrefu kulichangiwa na sababu 
kadhaa zikiwa pamoja na maofisa uhakiki ubora katika ofisi za mikoa 
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kusimamisha michakato ya madai kutokana na sababu mbalimbali; kuwapo 
kwa madai yenye viashiria vya udanganyifu hivyo kuchukua muda mrefu 
kuchakatwa na kuhakikiwa; na uhaba wa watumishi katika ofisi za mikoa 
huku kukiwa na ongezeko la madai yakiwemo madai ya nyongeza.  
Uchakataji wa madai unaochukua muda mrefu husababisha baadhi ya vituo 
vya huduma za afya kushindwa kujiendesha hivyo kushindwa kutoa huduma 
zinazokidhi viwango vya ubora kwa wanufaika wa Mfuko. 

▪ Mfumo wa usimamizi wa taarifa za madai kutohakikisha kuwa madai 
yaliyochakatwa yalikuwa halisi na sahihi 

Mapitio ya CMIS yalibainisha mapungufu mbalimbali yaliyoonesha kuwa 
mfumo uliotumika haukuhakikisha kuwa madai yaliyochakatwa ni halisi na 
sahihi. Mfumo huo haukuwapa maofisa uhakiki ubora uwezekano wa  kubaini 
ucheleweshaji wa madai yaliyowasilishwa na vituo vya kutolea huduma za 
afya. Matokeo yake, maofisa uhakiki ubora waliendelea kutegemea tu 
taarifa fupi ambazo vituo vya huduma za afya huziwasilisha katika Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya pale waliposhindwa kuwasilisha madai kwa wakati.  

Pia, madai ya mtandaoni yaliyowasilishwa na vituo vya kutolea huduma za 
afya hayakuonesha matokeo ya uchunguzi wa kitabibu ambao wagonjwa 
hupokea kama sehemu ya huduma za afya. Madai yaliyowasilishwa 
yaliambatisha tu fomu namba 2 (a) na (b) na maelezo mafupi. Hayo 
yalibainika katika vituo vya huduma za afya vilivyotembelewa katika 
Hospitali ya Kamanga na Kituo cha Afya Bugando Mkoani Mwanza. 

Hali hii ilisababishwa na kukosekana kwa maboresho ya mara kwa mara ya 
mfumo wa CMIS, hivyo kuwa vigumu kwa maofisa uhakiki wa ubora kufanya 
ufuatiliaji na kuhimiza utekelezaji wa masharti ya Mfuko yanayotaka vituo 
vya afya kuwasilisha madai kwa njia ya mtandao ndani ya saa 24 baada ya 
utoaji wa huduma za afya kwa walengwa wa Mfuko. 

Pia, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya haikuwa na kanzidata ya kutosha 
kuhifadhi kiasi kikubwa cha taarifa hivyo kusababisha kuchelewa kwa 
uchakataji wa madai ambayo kwa upande mwingine yanaweza kuathiri 
utoaji wa huduma katika vituo vya afya kwa wanufaika wa Mfuko. 

Aidha, dosari hii ingeweza pia kusababishwa na mfumo usio na uwezo wa 
kuchakata taratibu za kusimamia madeni kama vile mwongozo wa kutoa 
huduma za afya, mwongozo wa uhakiki wa ubora, na orodha ya watendaji 
wa kuhakiki  madai. 
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▪ Hatua zisizoridhisha zilizochukuliwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya kuhusu madai yasiyo na uhalisia yaliyowasilishwa na vituo vya 
afya 

Licha ya kuwapo kwa jitihada mbalimbali za kurejesha madai yasiyostahili 
yaliyobainika kupitia uhakiki uliofanyika kwenye vituo vya huduma za afya 
na uchunguzi wa udanganyifu, ukaguzi ulibaini mapungufu kuhusu hatua 
zilizochukuliwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kurejesha fedha za 
madai ambayo hayakustahili kwa vituo vya huduma za afya.  

Ukaguzi ulibaini kuwa urejeshaji wa madai hayo yasiyo halali haukufanyika 
ipasavyo. Kwa mujibu wa ripoti za utendaji wa mwaka, ripoti za kupambana 
na udanganyifu, na ripoti za uhakiki kwenye vituo na ratiba ya urejeshaji 
wa madai kufikia mwezi Juni 2022, kiasi cha shilingi 12,109,040,666.00 
kilichotokana na madai yasiyostahili kilikuwa hakijarejeshwa. Vilevile, 
ukaguzi ulibaini kuwa, madai yasiyo halali ya kiasi cha shilingi 
804,029,589.78 yaliyotambuliwa kupitia uhakiki wa kwenye vituo yalikuwa 
hayajarejeshwa.  

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na hatua zisizoridhisha dhidi ya 
watumishi waliohusika na vitendo viovu. Mapungufu haya yanadhihirishwa 
na ukweli kuwa kulikuwa na watumishi 146 wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya na wa vituo vya afya waliojihusisha na vitendo vya udanganyifu, lakini, 
ili kukabiliana na watumishi hao, Kitengo cha Kupambana na Udanganyifu 
kiliripoti maofisa 17 tu wa Mfuko waliojihusisha na vitendo vya udanganyifu 
kwa kamati za nidhamu za Mfuko kwa ajili ya hatua za kinidhamu.  

Kwa upande mwingine, Kitengo hicho kiliripoti watumishi 129 kutoka vituo 
vya huduma za afya kwenda Wizara ya Afya na bodi  za kitaaluma. Hata 
hivyo, hakukuwa na hatua zozote zilizochukuliwa kwa watumishi 
walioripotiwa kwa kamati za nidhamu, Wizara ya Afya, na bodi za 
kitaaluma. Mchanganuo wa idadi ya maofisa wa Mfuko na wa vituo vya afya 
waliojihusisha na vitendo vya udanganyifu yanawasilishwa katika Jedwali 
Na. 4.8. 
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Jedwali Na. 4.8: Idadi ya Maofisa wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na 
Vituo vya Afya Waliojihusisha na Vitendo vya Udanganyifu 

Kiashiria Maofisa  
2019/20 2020/21 2021/22 Jumla 

Idadi ya maofisa wa Mfuko 
wanaokabiliwa na mashauri 
ya rushwa   

17 1 1 19 

Idadi ya watumishi wa vituo 
vya huduma za afya wenye 
mashauri ya rushwa  

0 49 80 129 

Jumla 17 50 81 148 
Chanzo: Wito wa Kuhudhuria katika Kamati za Uchunguzi kuanzia Mwaka 2019/20 
hadi 2021/22, Barua Na. CAG.143/191/01/263, CAG.143/191/01/259-01, 
CAG.143/191/01/170, na CAG.143/191/01A/33 

Jedwali Na. 4.8 linaonesha kuwa, takribani asilimia 87 ya watumishi 
walioripotiwa kujihusisha na vitendo vya udanganyifu kwa kipindi 
kinachofanyiwa ukaguzi walitoka katika vituo vya huduma za afya ambapo 
watumishi kutoka ofisi za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ni asilimia 13.  

Hakukuwa na hatua za kinidhamu zilizochukuliwa kwa watumishi 
wanaojihusisha na vitendo vya udanganyifu kutoka vituo vya huduma za 
afya. Katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, watumishi 12 kati ya 19 
wakifukuzwa kazi, wawili walipewa barua ya onyo, mmoja alisimamishwa 
kazi, na watumishi wanne waliobaki hakukuwa na ushahidi uliotolewa 
kuhusu hatua za kinidhamu zilizochukuliwa dhidi yao. 

Urejeshaji usioridhisha wa madai yasiyo halali na hatua zisizoridhisha dhidi 
ya watumishi waliohusika na ubadhirifu ulitokana na kutofautiana katika 
usimamizi wa mashauri ya udanganyifu na uhakiki wa kutosha; hatua 
zisizoridhisha za kinidhamu zilizochukuliwa kwa watumishi waliohusika 
katika udanganyifu; ufuatiliaji wa mashauri yaliyobainika; na kushindwa 
kwa bodi za kitaaluma kuchukua hatua kwa wanachama wake waliojihusisha 
na vitendo vya udanganyifu hata kama matukio yaliyoripotiwa yalikuwa 
ndani ya mamlaka yao.  

Matokeo yake, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulipoteza fedha ambazo 
zingeweza kuimarisha uendelevu wake. 
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▪ Tathmini duni ya utendaji wa uchakataji na malipo ya madai kutoka 
vituo vya afya 
 

Ili kuongoza na kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya shughuli zake, katika 
kipindi cha mwaka 2020/21, Mfuko ulipanga kuandaa mfumo wa tathmini na 
ufuatiliaji. Katika kipindi hicho, Mfuko ulifanya ziara ya kikazi kwa 
kutembelea taasisi mbalimbali kwa lengo la kutafuta mbinu bora za 
ufuatiliaji na tathmini katika taasisi za Serikali. Ukaguzi ulibaini kuwa, 
tathmini ya utendaji kuhusu uchakataji na malipo ya madai kutoka vituo vya 
afya haikufanyika ipasavyo kutokana na mapungufu yaliyoonekana kama 
inavyooneshwa hapa chini. 
 
(i) Viashiria muhimu vya utendaji wa ufuatiliaji wa shughuli za 

uchakataji wa madai havikufikiwa ipasavyo 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya uliweka viashiria muhimu vya utendaji 
ambavyo hutumika kufuatilia utendaji wa shughuli zilizopangwa kuhusiana 
na uchakataji wa madai kama vile kupunguza matukio ya rushwa na 
udanganyifu kwa wafanyakazi, na kuongeza hali ya kuridhika kwa wanufaika 
wa huduma za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini 
kuendelea kuwapo kwa udanganyifu katika vituo vya huduma za afya. 

Kwa mfano, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulifanya uchunguzi na upelelezi 
wa tahadhari katika vituo vya afya vilivyoshukiwa kuwa na ubadhirifu na 
kubaini jumla ya vituo 301 vya huduma za afya vilifanya vitendo vya 
udanganyifu kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya wakati wa utoaji wa 
huduma. Kati ya hivyo, vituo 117 vya huduma za afya vilibainika mwaka wa 
fedha 2019/20; vituo 112 vya huduma vya afya  vilibainika mwaka wa fedha 
2020/21; na  vituo 72 vya huduma za afya vilipatikana katika mwaka wa 
fedha 2021/22. 

(ii) Mifumo iliyopo haikuwa na takwimu halisi za wakati wa utoaji wa 
huduma za afya 

Ukaguzi wa Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Afya (HMIS) wa vituo vya 
afya na Mfumo wa CMIS wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya katika vituo vya 
afya vilivyotembelewa katika Mikoa ya Mwanza, Dodoma na Mbeya ulibaini 
kuwa, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Afya unaotumiwa na vituo vya 
huduma za afya wakati wa utoaji wa huduma za afya kwa wanufaika wa 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya haikuweza kutuma takwimu kwa wakati 
halisi kwenye Mfumo wa CMIS kwa ajili ya uchakataji wa madai.  
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Ukaguzi uligundua kuwa kukosekana kwa  mwingiliano wa taarifa kwa wakati 
halisi kati ya Mfumo wa CMIS na Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Huduma 
za Afya kulihusishwa na: 

▪ Tofauti ya umiliki wa taarifa na sera za faragha kati ya wadau ambao 
wana jukumu la usimamizi wa mifumo ya CMIS na Mfumo wa Taarifa za 
Usimamizi wa Huduma za Afya;  na 

 
▪ Mfumo wa CMIS ulitengenezwa kwa malengo yanayotofautiana ambapo 

Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Huduma za Afya ulikuwa na lengo 
la kuhifadhi kumbukumbu za afya katika vituo vya huduma za afya 
wakati CMIS ulitengenezwa kwa madhumuni ya usimamizi wa madai kwa 
huduma za afya zilizotolewa. 

Kukosekana kwa mwingiliano halisi wa taarifa kati ya Mfumo wa Taarifa za 
Usimamizi wa Huduma za Afya na Mfumo wa CMIS kunauzuia Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya kupunguza na kuzuia vitendo vya udanganyifu 
vinavyofanywa na watoahuduma za afya kwa sababu inatoa nafasi kwa vituo 
vya huduma za afya kubadilisha taarifa kwenye vipengele katika karatasi. 
Hali hii iliweka uwezekano wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya wa kulipa 
madai yasiyo halisi.  
 
(iii)  Ufuatiliaji na tathmini   ya mara kwa mara ya utendaji wa uchakataji 

wa malipo ya madai usioridhisha 
Ukaguzi ulibaini kuwa, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulifanya uhakiki wa 
malipo ya awali na baada kama njia ya kufuatilia madai yaliyochakatwa na 
vituo vya afya. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa, uhakiki wa madai kwenye 
vituo vya huduma za afya haukufanyika ipasavyo ili kutathmini uhalali wa 
madai yaliyowasilishwa kabla ya kulipwa katika kipindi kilichofanyiwa 
mapitio kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 4.9. 

Jedwali Na. 4.9: Hali ya Mipango na Utekelezaji wa Uhakiki wa Madai 
kwenye Vituo vya Huduma za Afya Uliofanywa na Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya   

Mwaka wa 
Fedha 

Malengo ya 
Uhakiki 

Uhakiki Halisi 
wa Madai  

Tofauti Asilimia ya 
Kutofanyika  

2019/20 12 Haijatolewa Haijatolewa - 
2020/21 20 13 7 65 
2021/22 28 11 17 39 

Chanzo: Taarifa za Utendaji kwa Mwaka (2019/20 - 2021/22) na Uchambuzi wa 
Wakaguzi 
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Jedwali Na. 4.9 linaonesha kuwa, kwa mwaka wa fedha 2019/20 uhakiki wa 
madai kwenye vituo haukufanyika kama ilivyokusudiwa. Kwa mwaka wa 
fedha 2020/21, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  ulifanya uhakiki wa madai 
13 kati ya 20 sawa na asilimia 65. Katika mwaka wa fedha 2021/22, Mfuko 
ulifanya uhakiki wa madai 11 kati ya 28 yaliyopangwa sawa na asilimia 39. 

Uchambuzi zaidi ulifanyika ili kuonesha hali ya uhakiki wa madai kwenye 
vituo vya huduma za afya kupitia ofisi za mikoa za Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya zilizotembelewa kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2021/22 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 4.10. 

Jedwali Na. 4.10: Hali ya Uhakiki wa Vituo vya Huduma za Afya 
Uliopangwa na Kutekelezwa  na  Ofisi za Mkoa za Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya   

Mkoa Mwaka wa 
Fedha 

Mpango wa 
Uhakiki wa 

Madai 

Uhakiki  wa 
Madai  

Uliofanywa 

Asilimia ya 
Utekelezaji (%) 

Dodoma 2019/20 32 39 122 
2020/21 66 62 94 
2021/22 40 46 115 

Mwanza 2019/20 32 39 122 
2020/21 20 27 135 
2021/22 24 24 100 

Mbeya 2019/20 0 0 0 
2020/21 40 20 50 
2021/22 40 26 65 

Ilala 2019/20 32 54 169 
2020/21 48 0 0 
2021/22 96 87 91 

Unguja 2019/20 17 17 100 
2020/21 32 24 75 
2021/22 25 23 92 

Chanzo: Mipango ya Utekelezaji ya Mwaka, Ripoti za Utekelezaji, na Uchambuzi 
wa Wakaguzi Mwaka 2022 

Jedwali Na. 4.10 linaonesha hali nzuri  ya mwenendo wa uhakiki wa madai 
kwenye vituo vya huduma za afya katika ofisi za kanda za Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya za Dodoma, Mwanza, Ilala na Unguja. Katika mikoa hii, 
mwenendo wa uhakiki ulikuwa kuanzia asilimia 50 hadi 169 ikilinganishwa 
na  idadi ya uhakiki uliopangwa kutekelezwa. Sababu ya kuvuka lengo 
lililowekwa la uhakiki wa madai kwa miaka ya fedha 2019/20 na 2020/21 
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ilikuwa kuanzishwa kwa matumizi ya namba ya uhakiki kwa vituo vya afya 
hasa vile vilivyo chini ya serikali za mitaa. Hatua hii ilihitaji vituo 
kutembelewa mara kwa mara ili kuthibitisha kama wanufaika wanapata 
huduma za afya.  
 
Mwenendo usiofaa wa uhakiki wa madai kwenye vituo vya huduma za afya 
ulihusishwa na ufinyu wa bajeti. Hali hii ilithibitishwa na matokeo ya 
mapitio ya Ripoti ya Utendaji wa Fedha ya Mwaka 2021/22, ambayo 
yalionesha kuwa changamoto ya kifedha ilikuwa kikwazo cha kufanya 
uhakiki wa madeni kwenye vituo vya huduma za afya. 
 
Sababu nyingine zilizobainishwa kuhusiana na utekelezaji usioridhisha wa  
uhakiki wa madai kwenye vituo vya huduma za afya  ilikuwa idadi ndogo ya 
watumishi ikilinganishwa na malengo makubwa ya uhakiki yaliyopangwa bila 
kuzingatia kuwapo wa rasilimali-watu. 
 
Matokeo yake,  Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulifanya malipo kwa vituo 
vya huduma za afya kwa huduma ambazo hazikutolewa kwa wanufaika 
wake. Mapitio ya Ripoti ya Mkaguzi wa Ndani6 yalionesha kuwa, huduma za 
upasuaji 433 kati ya 314,399 zenye thamani ya shilingi 46,990,000 zilitolewa 
bila huduma hizi kufanyika.   
 
(iv)  Kukosekana kwa mfumo wa tathmini na ufuatiliaji ili kuboresha hali 

ya uchakataji wa madai 
 

Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
uliowekwa kusimamia shughuli za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ikiwa 
pamoja na uchakataji wa madai. Hata hivyo, Mfuko ulijumuisha mpango wa 
maandalizi na ukamilishaji wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini kwa miaka 
ya fedha 2020/21 na 2021/22. 
 
Sababu ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kutotekeleza mpango wa 
kuandaa na kukamilisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ni kutokuwa na 
kipaumbele wakati wa utekelezaji wa shughuli zake zilizopangwa kwa 
kipindi cha miaka miwili ya fedha ya 2020/21 na 2021/22. Hali hii hatimaye 
ilisababisha kuingiliana kwa shughuli hivyo kutotekelezeka kwa shughuli 
zilizopangwa kwa miaka miwili. 
                                            
6 Ripoti ya Ukaguzi wa Ndani kuhusu Malipo ya Madai ya Faida na Mikopo kwa Michakato ya 

Watoahuduma kwa Kipindi Kilichoishia Mwezi Machi 2021 
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Mapitio utekelezaji na ufuatiliaji wa bajeti kuanzia mwaka wa fedha 
2019/20 hadi 2021/22 yalibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
ilitumia nyaraka hizo kama mwongozo wa kufuatilia shughuli za fedha 
ikiwemo shughuli za kuboresha uchakataji wa madai. Kijitabu cha 
utekelezaji na ufuatiliaji wa bajeti kilichoandaliwa kinajumuisha mipango 
ya utekelezaji na malengo ya kurugenzi, vitengo, na ofisi za kanda za Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya. Waraka huo unatumika kama kielelezo cha 
ufuatiliaji wa kila robo mwaka wa utendaji wa bajeti na wakati wa uandaaji 
wa ripoti za utendaji. 
 
4.6.3 Mapungufu katika Udhibiti wa Vyanzo vya Mionzi 
 
Licha ya jitihada zilizobainika kufanywa na Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania kama vile kutoa leseni kwa watumiaji wa vyanzo vya mionzi; 
kukagua vituo vinavyomiliki vyanzo vya mionzi; ujenzi wa Kituo Kikuu cha 
Kitaifa cha udhibiti wa taka za mionzi Jijini Arusha; na ujenzi wa maabara 
changamani. Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na mapungufu yanayohusiana 
na udhibiti wa vyanzo vya mionzi ambao unaweza kuwa na athari kwa 
watumiaji, umma na mazingira kwa ujumla. 
 
a) Wastani wa asilimia 66 ya vituo vyenye vyanzo vya mionzi 

vilivyosajiliwa nchini havikupewa leseni na Tume ya Nguvu za 
Atomiki Tanzania ya kumiliki na kutumia vyanzo vya mionzi  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa, kuanzia mwaka wa fedha 2018/19 hadi 2021/22, 
idadi ya vituo ambavyo havikupewa leseni na Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania vilikuwa asilimia 68, asilimia 69, asilimia 63 na asilimia 64 
mtawalia katika vituo vyote vya mionzi vilivyosajiliwa nchini. Takwimu hizi 
ni sawa na wastani wa asilimia 66 wa vituo vyenye vyanzo vya mionzi 
ambavyo havikupewa leseni na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania katika 
kipindi kilichokaguliwa cha miaka minne kuanzia mwaka wa fedha 2018/19 
hadi mwaka 2021/2022. Hali hii ni kinyume cha Sheria ya Nguvu za Atomiki 
inayoitaka Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania kutoa leseni kila mwaka kwa 
vituo vyote vinavyotumia vyanzo vya mionzi. Asilimia ya vituo vinavyomiliki 
vyanzo vya mionzi ambavyo havikupatiwa leseni kwa kila mwaka wa fedha 
ni kama inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 4.8. 
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Kielelezo Na. 4.8: Asilimia ya Vituo vyenye Vyanzo vya Mionzi 
Vilivyosajiliwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania ambavyo 
Havikupatiwa Leseni ya Kumiliki na Kutumia Vyanzo vya Mionzi  

 
Chanzo: Uchambuzi wa Leseni za Kumiliki na Kutumia Mionzi na Kanzidata ya Taasisi zote 

zenye Vyanzo vya Mionzi Nchini kuanzia Mwaka 2018/19 hadi 2021/22 

Kielelezo Na. 4.8 kinaonesha kuwa, asilimia ya vituo vinavyomiliki vyanzo 
vya mionzi visivyo na leseni viliongezeka kutoka asilimia 68 katika mwaka 
wa fedha 2018/19 hadi asilimia 69 katika mwaka wa fedha 2019/20  lakini 
vilishuka hadi asilimia 63 katika mwaka wa fedha 2020/21, ingawa 
viliongezeka tena hadi asilimia 64 katika mwaka wa fedha 2021/22.  

Pia, ukaguzi ulibaini kuwa hatua za utekelezaji za kufungia vituo vyenye 
vyanzo vya mionzi vilivyobainika kutokuwa na leseni halali za umiliki na 
matumizi ya mionzi hazikutekelezwa ipasavyo na Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania, kwani asilimia 90 ya vituo visivyokuwa na leseni havikufungiwa 
kwa kipindi kilichokaguliwa cha miaka minne kuanzia mwaka wa fedha 
2018/19 – 2021/22. 

Kukosekana kwa mfumo sahihi wa utoaji leseni kulisababisha Tume ya Nguvu 
za Atomiki Tanzania kupoteza wastani wa shilingi milioni 424.65 kuanzia 
mwaka 2018/19 hadi 2021/22 kwa kutotoa leseni kwa vituo 2831 
vilivyosajiliwa. Makadirio hayo ya ada za leseni ambazo hazikukusanywa na 
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania ni kiwango cha chini ambacho kilipaswa 
kukusanywa kwa kiwango cha shilingi 150,000 kwa kila chanzo cha mionzi 
kati ya vituo 2,831 kwa mujibu wa matakwa ya Kanuni za Nishati ya Nguvu 
za Atomiki za Mwaka 2011.  
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b) Uwepo wa Vyanzo Vya Mionzi Visivyotumika ambavyo 
havikuondolewa na Kuhifadhiwa Mahali Salama na Sahihi 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa kanzidata ya kutunza vyanzo vya mionzi visivyotumika 
na vyenye kasoro inayotunzwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania ina 
takwimu duni za kitaifa juu ya hali halisi ya vyanzo vya mionzi 
visivyotumika.  

Hali hii inatokana na ukweli kwamba Wakala wa Barabara Tanzania inamiliki 
vyanzo 15 vya mionzi vyenye kasoro7, huku ukiwa na vyanzo 40 vya mionzi 
ambavyo havitumiki (vilivyotakiwa kuondoshwa) ambavyo viko katika ofisi 
zake za kanda kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 4.9. Aidha, ukaguzi 
ulibaini kuwa hakukuwa na chanzo chochote kati ya vyanzo 55 kilichokuwa 
na makubaliano ya kurudi kwa mtengenezaji kwa ajili ya uhifadhi sahihi 
kama inavyotakiwa na Kanuni Namba 62 (1) (a) na (b) na 62 (3) za Kanuni 
za Nishati ya Nguvu za Atomiki (Kinga Dhidi ya Mionzi) za Mwaka 2004. 
 
Kielelezo Na. 4.9: Kiwango cha Vyanzo vya Mionzi Visivyotumika 
ambavyo Havikuondoshwa katika Ofisi za Mikoa za Wakala wa Barabara 
Tanzania 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Hali ya Vyanzo vya Mionzi katika Ofisi za Mikoa za 
Wakala wa Barabara Tanzania Mwaka 2022 

Kielelezo Na. 4.9 kinaonesha kuwa, vyanzo vya mionzi visivyotumika vinne 
(4) vilikutwa katika ofisi za mikoa za Wakala wa Barabara Tanzania zilizopo 

                                            
7 Vyanzo vya mionzi vyenye kasoro humaanisha vyanzo vya mionzi vilivyo katika 
nusu ya maisha yake au katika hali ambayo haitoi tena kiasi cha mionzi inayotakiwa 
kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 
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kanda ya kati, vitatu (3) kanda ya ziwa, kanda ya pwani, na kanda ya nyanda  
za juu kusini. Pia, chanzo kimoja (1) cha mionzi kisichotumika kilikutwa 
katika kanda ya kusini na kanda ya kaskazini. 

Hali hii ilichangiwa na ukweli kwamba, Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
haikuwa na mfumo madhubuti wa kusimamia uingizaji wa vyanzo vya mionzi 
nchini. Matokeo yake, Tume ilikosa kanzidata sahihi ili kurahisisha 
ufuatiliaji wa vyanzo vya mionzi. 

Ukaguzi ulifanya uchambuzi wa sababu za udhibiti hafifu wa vyanzo vya 
mionzi nchini. Sababu hizo ni pamoja na:  

▪ Kutofanyika kwa ukaguzi wa kutosha kwenye vituo vya mionzi 
vilivyosajiliwa, hasa kwa vituo vya mionzi visivyo vya matibabu;  

▪ Utaratibu usioridhisha wa utendaji kazi katika udhibiti wa vyanzo vya 
mionzi; 

▪ Ufuatiliaji usioridhisha wa vyanzo vya mionzi;  
▪ Uhaba wa vifaa vya kugundua mionzi kwa mtumiaji anayemiliki 

vyanzo vya mionzi;  
▪ Uratibu usio na tija kati ya Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania na 

wadau wengine; Na 
▪ Ufuatiliaji na tathmini usioridhisha ya utendaji kazi wa Wizara ya 

Elimu, Sayansi na Teknolojia na wa Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania katika kudhibiti vyanzo vya mionzi.  
 

c) Asilimia 83 ya vituo vyenye vyanzo vya mionzi vilivyosajiliwa 
havikukaguliwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania kwa kipindi 
cha kuanzia mwaka wa fedha 2018/19 mpaka 2021/22 

Ukaguzi ulibaini kuwa, ukaguzi katika vituo vinavyomiliki vyanzo vya mionzi 
haukufanywa ipasavyo na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania kwa kipindi 
cha kuanzia mwaka wa fedha 2018/2019 mpaka 2021/2022. Ukaguzi katika 
vituo vinavyomiliki vyanzo vya mionzi ulifanyika kwa asilimia kuanzia 7 hadi 
16 ya vituo vyote vilivyosajiliwa vyenye vyanzo vya mionzi nchini kama 
inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 4.10. 
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Kielelezo Na. 4.10: Tathmini ya Ukaguzi Uliofanyika katika Vituo vyenye 
Vyanzo vya Mionzi kuanzia Mwaka 2018/19 hadi 2021/22 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti za Kaguzi Zilizofanywa na Tume ya Nguvu za 
Atomiki Tanzania na Kanzidata ya Taasisi zenye Vyanzo vya Mionzi kuanzia Mwaka 2018/19 
– 2021/22. 

Kielelezo Na. 4.10 kinaonesha kuwa, katika mwaka wa fedha 2018/19, 
vituo 72 kati ya 960 sawa na asilimia 7 ya vituo vyenye mionzi nchini 
vilikaguliwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania. Kwa mwaka 2020/21, 
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania ilikagua vituo 463 kati ya 1,092 sawa 
na asilimia 42 ya vituo vyote vinavyomiliki vyanzo vya mionzi. Pia, inaonesha 
kuwa, kwa mwaka 2021/22, huduma za ukaguzi zilipungua hadi asilimia 16, 
ambapo Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania ilikagua vituo vyenye vyanzo 
185 tu vya mionzi kati ya 1169 vilivyosajiliwa nchini. Hali hii inamaanisha 
kwamba, asilimia 83 ya vituo vilivyosajiliwa havikukaguliwa na Tume ya 
Nguvu za Atomiki Tanzania. 

Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa, ukaguzi wa vituo vya mionzi unaofanywa na 
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania ulifanyika kwa kiasi kikubwa kwenye 
vituo vya afya tofauti na sekta zingine kama vile ujenzi, utafiti, uchimbaji 
madini, na viwanda. Hali hii inadhihirishwa na ukweli kwamba, kwa kipindi 
kilichopitiwa cha miaka minne ya fedha kuanzia mwaka 2018/19 hadi 
2021/22, Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania ilifanya ukaguzi wa wastani 
wa  vituo 95 kwa vituo vya afya, 6 kwa vituo vya ujenzi, tano kwa viwanda, 
mbili kwa vituo vya utafiti, na ukaguzi mmoja kwenye vituo vya madini.  
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Sababu za kaguzi kupendelea zaidi vituo vya afya kuliko maeneo mengine 
ni pamoja na: 

i) Kuwapo kwa idadi kubwa ya vituo vya afya ambavyo tayari 
vimetambuliwa na kusajiliwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
katika kanzidata yake ya vyanzo vya mionzi. Mapitio ya kanzidata kwa 
mwaka wa fedha 2021/22  yalionesha kuwa, idadi ya vituo vya afya 
vyenye vyanzo vya mionzi vilikuwa 798 wakati kwa maeneo mengine 
vilikuwa 371 tu; 
 

ii) Uhaba wa rasilimali-watu hasa wakaguzi wa usalama wa mionzi na 
wakaguzi wasaidizi wa usalama wa mionzi katika Tume ya Nguvu za 
Atomiki Tanzania. Ilibainika kuwa, Tume haikuwa na wakaguzi wa 
usalama wa mionzi na ilikuwa na upungufu wa wakaguzi wasaidizi wa 
usalama wa mionzi kwa asilimia 92; na 
 

iii) Vyanzo vya mionzi katika vituo vya afya vinatumiwa zaidi kwa 
binadamu, hivyo huhitaji ukaguzi kufanyika ili kuepuka matokeo hasi 
ambayo yanaweza kutokea kutokana na kiwango kisichotarajiwa cha 
mionzi kwa mwili wa binadamu kinachoweza kuleta madhara ya kiafya.  

 
Kutofanyika kwa kiwango cha kutosha cha ukaguzi uliofanywa na Tume ya 
Nguvu za Atomiki Tanzania kulichangia kuwako kwa utekelezaji usioridhisha 
wa mahitaji ya usalama katika vituo vyenye vyanzo vya mionzi. Hayo 
yalithibitishwa katika vituo vilivyotembelewa katika sekta ya ujenzi (ofisi 
za mikoa za Wakala wa Barabara Tanzania) ambapo, vyanzo vya mionzi 
vilibainika; kutunzwa vibaya bila kuwapo kwa tahadhari za mionzi; 
kukosekana kwa maofisa usalama waliopata mafunzo; na ubora duni wa 
majengo na uhifadhi duni wa vyanzo vya mionzi. Aidha, ukaguzi usioridhisha 
wa vituo vinavyotumia vyanzo vya mionzi nchini huongeza hatari za 
kiusalama  kwa watumiaji wa vyanzo vya mionzi na wananchi kwa ujumla. 
 
d) Utaratibu usioridhisha wa utendaji kazi katika udhibiti wa vyanzo vya 

mionzi 
Ukaguzi ulibaini kuwa, Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania iliandaa Mpango 
wa Taifa wa Kukabiliana na Dharura za Nyuklia na Radiolojia ulioidhinishwa 
tarehe 11 Februari 2022. Hata hivyo, mchakato wa kuidhinishwa huo 
ulicheleweshwa kwa miaka miwili kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2021/22. 
Nyaraka zote mbili zinalenga kuleta usalama katika matumizi ya vyanzo vya 
mionzi na kuzuia usafirishaji haramu wa vyanzo vya mionzi nchini. Pia, 
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ilibainika kuwa, vituo vilivyotembelewa vyenye vyanzo vya mionzi havikuwa 
na mpango wa dharura wa kukabiliana na radiolojia kama utaratibu wa 
kawaida wa uendeshaji katika ngazi ya kituo unavyotaka, kinyume na 
matakwa ya kanuni ya 34 (1) (V) ya Kanuni za Nishati ya Nguvu za Atomiki 
za Mwaka 2004. 
 

 Kutokuwapo kwa mpango wa dharura wa radiolojia na sheria na taratibu 
katika ngazi ya kituo, licha ya hatari zilizopo katika utunzaji duni wa vyanzo 
vya mionzi na kuwapo kwa vifaa vya mionzi visivyotumika kunaonesha hatari 
ya kutokea kwa ajali zisizodhibitiwa zinazohusisha vyanzo vya mionzi. 

 
Aidha, ilibainika kuwa Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania ilikuwa na uhaba 
wa vifaa vya ukaguzi wa kisayansi katika ofisi za kanda, mikoa, na mipakani 
kwa asilimia 72. Hata hivyo, Tume haikufanya uchambuzi wa mahitaji juu 
ya aina na idadi na kutenga bajeti sahihi inayohitajika ili kuwezesha 
upatikanaji wa vifaa vya ukaguzi wa mionzi. Hali hii ilisababisha Tume 
kutokuwa na mipango na bajeti ya ununuzi wa vifaa vinavyohitajika 
kudhibiti mionzi, hivyo kuathiri shughuli za ukaguzi kwa taasisi zenye vyanzo 
vya mionzi nchini. 

Vilevile, Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania haikuhakikisha vya kutosha 
kuwa vifaa vya kutolea mionzi vilivyopo kwenye vituo vyote vya tiba na 
visivyo vya tiba vinaendeshwa na wataalamu wenye sifa. Hali hii inatokana 
na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania kutosajili ipasavyo wataalamu wote, 
hasa wa radiolojia, ambao wanatakiwa kupewa leseni za uendeshaji na 
kuzihuisha kila baada ya miaka mitano. Ilibainika kuwa Tume ya Nguvu za 
Atomiki Tanzania ilitoa leseni kwa wastani wa asilimia 67 kwa wataalamu 
waliosajiliwa na Baraza la Wataalamu wa Radiolojia na Taswira Tanzania 
kwa miaka mitatu ya kalenda kuanzia mwaka 2020 hadi 2022.  

Uchambuzi zaidi wa vituo visivyo vya tiba hususani Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege Tanzania na Wakala wa Barabara Tanzania umebaini kuwa baadhi ya 
maofisa wanaohusika na uendeshaji wa vifaa vya  mionzi hawakuwa na sifa 
kwa kuwa hawakuhudhuria mafunzo ya usalama wa mionzi yanayoandaliwa 
na kutolewa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania. Hali hii ilibainika katika 
viwanja 7 vya ndege na ofisi tano za Wakala wa Barabara Tanzania 
zilizotembelewa na timu ya ukaguzi. 

Matokeo yake, maofisa hao walikutwa wakifanya kazi kwa kutumia vyanzo 
vya mionzi kama vile vifaa vya nyuklia vya kupimia udongo na skana za 
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mizigo kwa tahadhari za usalama wa mionzi. Kwa mfano, maofisa usalama 
wote wa mionzi katika ofisi tano za Wakala wa Barabara Tanzania 
zilizotembelewa walikuwa wakitumia vifaa vya nyuklia vya kupimia udongo 
bila kuchukua hatua za kutosha za tahadhari za kiusalama. 

Zaidi ya hayo, Tume ilipoteza makadirio ya mapato ya kiasi cha shilingi 
milioni 54.4 kutokana na kutowasajili baadhi ya watu kwa kipindi 
kilichofanyiwa uhakiki. 

Mifumo duni ya utendaji kazi wa kudhibiti vyanzo vya mionzi ilihusishwa 
hasa na: 

(i) Kuchelewa kuidhinishwa na kutekelezwa kwa Mpango wa Taifa wa 
Kukabiliana na Dharura za Nyuklia na Radiolojia kwa miaka miwili 
kuanzia mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2021/22; 
 

(ii) Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania kuchelewa kutekeleza matakwa 
ya Sheria ya Nguvu za Atomiki ya Mwaka 2003 na Kanuni zake za 
mwaka 2011 za usajili wa wataalamu wenye sifa kwa kipindi cha 
miaka 17 tangu ilipopewa mamlaka ya kufanya hivyo kwa kifungu cha 
25 (1)) cha Sheria ya Nguvu za Atomiki ya Mwaka 2003; 
 

(iii)  Ukaguzi ulibaini kuwa Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
haikufanya tathmini ya mahitaji juu ya aina na kiasi cha vifaa vya 
ukaguzi vinavyohitajika ili kurahisisha shughuli za ukaguzi. Kutokana 
na hali hiyo, Tume iliendelea kutoa taarifa za kuwa na upungufu wa 
vifaa vya ukaguzi wakati haikufanya uchambuzi wa mahitaji; Na 
 

(iv)  Uimarishaji wa shughuli za ukaguzi katika makao makuu ya Tume ya 
Nguvu za Atomiki Tanzania pekee na kuziacha ofisi za kanda na za 
mipakani. Hali hii ilisababisha mipango ya ukaguzi na bajeti 
kuandaliwa na kuratibiwa kutokea makao makuu pekee. 
 

e) Ufuatiliaji usioridhisha wa vyanzo vya mionzi 
 

Ukaguzi ulibaini kuwa, kaguzi zilizofanywa na Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania hazikuleta tija iliyotarajiwa kwani vituo vilivyokaguliwa na Tume 
ya Nguvu za Atomiki Tanzania viliendelea kuwa na dosari zile zile. Hali hii 
ilithibitishwa na timu ya ukaguzi kupitia ukaguzi kwenye vituo vinane vya 
kitabibu na vituo 13 visivyo vya kitabibu, ambapo ukaguzi ulibaini kuwapo 
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kwa mapungufu yaliyobainishwa awali na Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania. 

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa vituo 8 kati ya 13 vya kitabibu na visivyo vya 
kitababu vilivyotembelewa havikuwa na vifaa vya kufuatilia mionzi (mita za 
uchunguzi), na ishara na alama za kutosha za tahadhari ya mionzi. 

Zaidi ya hayo ilibainika kuwa, vituo vyote 21 vilivyotembelewa vilivyokuwa 
na vyanzo vya mionzi sawa na asilimia 100 havikuwa na mpango wa 
usimamizi wa taka; vituo 17 kati ya 21 sawa na asilimia 81 vilikosa mita za 
upimaji kwa ajili ya kufuatilia uvujaji wa mionzi kutoka kwenye vituo hivyo; 
na vituo 8 kati ya 21 sawa na asilimia 38 havikuwa na sheria na taratibu za 
usalama wa mionzi. Aidha, vituo 10 kati ya 21 sawa na asilimia 48 vilikutwa 
na vifaa duni vya usalama kama vile ngao za gonadi, aproni za risasi, glavu, 
na miwani; na vituo vinne kati ya vinane vya matibabu sawa na asilimia 50 
havikuwa na eneo la kusubiri wagonjwa.  

Hali hii ilichangiwa na ukosefu wa elimu ya kutosha juu ya matumizi salama 
ya vyanzo vya mionzi na kukosekana kwa  ufuatiliaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania wakati wa ukaguzi wa 
vituo vyenye vyanzo vya mionzi. Kuwapo kwa mapungufu katika majengo 
yenye vyanzo vya mionzi kuna athari si tu kwa watendaji kupata dozi za juu 
za mionzi zaidi ya viwango vinavyopendekezwa lakini pia husababisha athari 
za radiolojia kwa wananchi na mazingira kwa ujumla hivyo kuchangia 
ongezeko la athari mbaya za kiafya kwa umma. 

Mapitio ya utoaji wa huduma za mita za upimaji wa mionzi zilizotolewa na 
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania kuanzia mwaka 2018/19 hadi 2021/22 
yalibainisha kuwa, vituo vilivyokuwa vinamiliki vyanzo vya mionzi katika 
nyanja mbalimbali kama vile uchunguzi wa kitabibu, uchakataji wa madini, 
utafiti, na ujenzi ni nadra kuwa na mita za upimaji kwa ajili ya ufuatiliaji 
wa mionzi katika maeneo yao. Kiwango cha vituo ambavyo havikuwa na mita 
za upimaji kwa ajili ya ufuatiliaji wa majengo yenye vyanzo vya mionzi 
kilianzia asilimia 91 hadi 100 katika sekta tofauti. Shughuli za ujenzi na vituo 
vya matibabu vilikuwa na upungufu wa zaidi ya asilimia 99 ya mita za 
uchunguzi kwa ajili ya ufuatiliaji wa vituo vyao. 

Hali hii ni kinyume na Kifungu cha 30 (1) na (2) cha Sheria ya Nishati ya 
Nguvu za Atomiki ya Mwaka 2003 ambacho kinamtaka kila mwenye leseni 
kuwa na vifaa vya uchunguzi wa mionzi kwa ajili ya ufuatiliaji mahali pa 
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kazi. Pia, kanuni inataka kupelekwa kwa vifaa hivyo kwenye maabara 
iliyoidhinishwa ya upimaji wa mionzi angalau mara moja kwa mwaka na kila 
baada ya matengenezo yake kwa ajili ya urekebishaji. 

Aidha, kupitia uhakiki wa ukaguzi katika vituo 21 vilivyochaguliwa vyenye 
vyanzo vya mionzi, hakukuwa na kituo hata moja kati ya vituo nane vya afya 
na sita katika vya sekta ya ujenzi kilichokuwa na mita za upimaji wa mionzi. 
Kwa upande wa viwanja vya ndege vilivyotembelewa, vinne kati ya saba 
vilikutwa na mita za upimaji wa mionzi. Aidha, mita nne za upimaji mionzi 
zilizokutwa katika viwanja vya ndege vilivyotembelewa hazikupimwa na 
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania wala kuendeshwa na maofisa usalama 
wa mionzi wenye sifa, na hazikutumiwa kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 
Upungufu wa mita za upimaji kwa watumiaji wenye vyanzo vya mionzi 
ulichangiwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania kutotimiza wajibu wake 
wa kisheria wa kutoa elimu kwa watumiaji wa vyanzo vya mionzi. 

Vituo vyenye vyanzo vya mionzi visivyo na mita za upimaji wa mionzi 
vinaweza kupata athari za mionzi kutokana na hitilafu za vyanzo vya mionzi 
na kusababisha athari za kiafya kwa wafanyakazi na umma. 

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na ufuatiliaji usioridhisha wa kiwango 
cha mionzi kwa watumishi wanaofanya kazi kwenye mazingira yenye vyanzo 
vya mionzi katika sekta zisizo za afya ikiwa pamoja na sekta za usalama, 
madini, ujenzi na viwanda. Ilibainika zaidi kuwa, kwa kipindi cha miaka 
minne ya fedha kuanzia mwaka 2018/2019 hadi 2021/22, wastani wa 
asilimia 96.5 ya vituo visivyo vya afya nchini havikupatiwa kifaa cha kupimia 
mionzi yenye chaji kurekodi na kufuatilia kiwango cha mionzi ambacho mtu 
anayefanya kazi katika mazingira yanayohusisha matumizi ya vyanzo vya 
mionzi anapata.  

Kutotolewa kwa vifaa vya kupimia mionzi kwa wafanyakazi wanaofanya kazi 
kwenye mazingira yenye vyanzo vya mionzi visivyo vya kitabibu kunaweza 
kuhatarisha afya zao kulingana na kiwango cha mionzi wanachopata wakati 
wa kufanya kazi. 

Kupitia ukaguzi wa kitabu cha kumbukumbu za vifaa vya kupimia mionzi vya 
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania kwa miaka ya fedha kuanzia mwaka 
2018/19 hadi 2021/22, ilibainika kuwa vituo 199 vya afya kati ya 793 sawa 
na asilimia 25 vilipewa vifaa vya kupimia mionzi kwa mwaka wa fedha 
2021/22. Hali hii iliashiria usambazaji mdogo wa vifaa vya kupimia mionzi 
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kwenye vituo vya afya kwa kipindi chote cha ukaguzi huu. Kwa upande 
mwingine, vituo 263 kati ya 480 vya afya sawa na asilimia 55 vilipewa vifaa 
vya kupimia mionzi kwa mwaka 2019/20. Huu ni mwaka ambao vifaa vya 
kupimia mionzi vilitolewa zaidi katika kipindi cha miaka minne ya fedha 
iliyokaguliwa. 

Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania pia haikufuatilia na kusajili vyanzo 16 
vya mionzi vinavyohamishika vilivyokutwa katika ofisi 7 za kanda za Wakala 
wa Barabara Tanzania zilizotembelewa. Hakukuwa na chanzo chochote cha 
mionzi kinachohamishika katika mikoa ya Dar es Salaam na Mwanza 
kilichosajiliwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania. Hata hivyo, Mkoa wa 
Mtwara ulikuwa na vyanzo 4, Mkoa wa Arusha ulikuwa na vyanzo 2, na Mkoa 
wa Dodoma ulikuwa na 6. Katika daftari la Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania kulikuwa na chanzo kimoja tu katika kila mkoa.  

Chanzo cha mionzi ya simu ambacho hakijasajiliwa pia kilihifadhiwa kwa 
njia isiyofaa kinyume na matakwa ya kifungu cha 20 cha Sheria ya Nishati 
ya Nguvu za Atomiki ya Mwaka 2003. 

Kukosekana kwa taarifa za uhakika za vyanzo vya mionzi inayohamishika 
kulitokana na ukweli kwamba Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania haikuwa 
na utaratibu mzuri wa kufuatilia mienendo ya vyanzo vya mionzi 
inayohamishika nchini hali iliyosababisha vyanzo kadhaa kusafirishwa ndani 
ya nchi, kuazimwa, au kuhamishiwa kwa watumiaji wengine bila taarifa ya 
mabadiliko hayo kuidhinishwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania. 

Kushindwa kuwa na kanzidata iliyohuishwa ya vyanzo vya mionzi 
inayohamishika kulisababisha kuwapo kwa vyanzo vya mionzi 
inayohamishika vinavyosimamiwa vibaya. Usimamizi usioridhisha wa vyanzo 
vya mionzi inayohamishika unaweza kusababisha hatari kwa watumiaji 
pamoja na umma  kwa kuathiriwa na mionzi inayozidi kiwango cha chini cha 
mionzi ambayo inaruhusiwa kwa mtu kwa mwaka. 

f) Uhusiano hafifu kati ya Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania na Wadau 
wengine katika kudhibiti vyanzo vya mionzi 

Ukaguzi ulibaini kuwa ushirikiano uliokuwapo kati ya Tume ya Nguvu za 
Atomiki Tanzania na vyuo vikuu ulihusu vyuo vikuu 3 tu kati ya 30 
vilivyoidhinishwa nchini na Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania kufikia mwezi Mei 
2022. Hali hii ilitokana na vyuo vikuu mbalimbali kutokuwa na miundombinu 
ya kutosha ya kujifunzia hali ambayo ingeongeza ushirikiano kati yake na 
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Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania katika taaluma na utafiti. Hali hii ilizuia 
usambazaji wa mapema wa teknolojia za sayansi ya nyuklia kwa wasomi 
wengi nchini Tanzania ambayo hatimaye ingeathiri malengo ya kimkakati ya 
nchi ya kukuza matumizi salama ya nishati ya atomiki.8 

Aidha, ilibainika kuwa Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania haikuhamasisha 
vya kutosha watumiaji mbalimbali wa vyanzo vya mionzi kama vile sekta za 
tiba, viwanda, madini, na shughuli za ujenzi. Hali hii ilichangiwa na 
kutoingizwa kwa mafunzo na semina katika mipango yao ya mwaka wa fedha 
kwa miaka miwili ya fedha ya 2018/19 na 2019/20 kinyume na lengo D la 
mpango-mkakati wake ulioidhinishwa wa kuanzia mwaka 2018/19 hadi 
mwaka 2022/23. Utoaji usioridhisha wa mafunzo na uhamasishaji kwa 
watumiaji wa vyanzo vya mionzi unahusishwa na kukosekana kwa ujuzi wa 
kutosha kwa watumiaji juu ya kuzingatia viwango vya usalama wakati wa 
kumiliki, kutumia, au kusafirisha vyanzo vya mionzi na usalama wa vyanzo 
vya mionzi.  Uhakiki uliofanywa na timu ya ukaguzi ulibaini kuwa, maofisa 
wote wanaofanya kazi kwenye mazingira yenye mionzi katika vituo visivyo 
vya afya vilivyotembelewa, ambavyo ni viwanja vya ndege 7 na ofisi 5 za 
Wakala wa Barabara Tanzania walikutwa hawajavaa vifaa vya kujikinga na 
mionzi kutokana na kutokuwa na uelewa wa kutosha juu ya hatari 
zinazohusiana na kutofanya kazi kwa kuzingatia usalama kwa kutumia vifaa 
vinavyotumia mionzi.   

g) Tathmini na ufuatiliaji usioridhisha wa utendaji kazi wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
katika kudhibiti vyanzo vya mionzi 

Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikuwa na 
mpango wa kina wa ufuatiliaji na tathmini katika kukuza na kudhibiti 
teknolojia ya nyuklia. Mapitio ya Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini wa 
Sekta ya Elimu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia wa Mwaka 
2015/16 - 2020/21 yalibaini kuwa Mpango huo haukujumuisha shughuli 
zinazohusiana na udhibiti wa matumizi salama ya teknolojia ya nyuklia. 
Mpango huo ulijikita zaidi katika ufuatiliaji na tathmini ya mipango ya elimu 
ya msingi. 

Aidha, ufuatiliaji wa lengo F katika mpango-mkakati wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi, na Teknolojia wa kuanzia mwaka 2016/17 - 2020/21 ulibaini kuwa 
ni uendelezaji na udhibiti wa utekelezaji wa teknolojia za nyuklia 
                                            
8https://www.tcu.go.tz/sites/default/files/list%20of%20university%20institutions%20in%20tz%20as%2
0of%2012%20may%202022%20final.pdf  
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unaotekelezwa na Wizara. Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa mpango wa 
ufuatiliaji usiokuwa na utaratibu na muda maalumuwa kutoa taarifa za 
sehemu/kitengo kinachowajibika kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya 
viashiria vya utendaji vilivyobainishwa. 

Vilevile, mapitio ya Ripoti za Utekelezaji wa Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Tekinoloji yalibaini kuwa Wizara ilijikita zaidi katika kufuatilia wa miradi ya 
maendeleo inayofadhiliwa ambayo inatekelezwa chini ya Tume ya Nguvu za 
Atomiki Tanzania na kuweka umakini mdogo katika shughuli za udhibiti na 
uendelezaji kama vile utoaji leseni, ukaguzi, utafiti/uchapishaji, na 
usafirishaji haramu wa vyanzo vya mionzi katika vituo vya mipakani. Hali hii 
ilisababishwa zaidi na kuwapo kwa mipango isiyoridhisha ya Wizara, 
kutokana na ukweli kwamba katika kipindi chote cha ukaguzi, Wizara 
ilipanga kufuatilia na kutathmini miradi ya maendeleo inayofadhiliwa na 
Shirika la Kimataifa la Nishati ya Nguvu za Atomiki.  

Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
haikuwa na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa Tume ya Nguvu 
za Atomiki Tanzania kwenye shughuli za udhibiti wa mionzi. Badala yake, 
mpango uliokuwapo ulihusu sekta ya elimu pekee. Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia pia haikuwa na viashiria na malengo ambayo yangeweza 
kuripotiwa na Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania ili kuiwezesha Wizara 
kufanya tathmini ya utendaji wa Tume. Hata hivyo, katika mpango-mkakati 
wake imeoneshwa wazi kwamba ufuatiliaji ulipaswa kufanywa kupitia 
taratibu za ndani za ukusanyaji wa data kwa utaratibu wa kutumia viashiria 
maalumu, data ya msingi, na viashiria vinavyolenga maadili kama 
ilivyooneshwa katika mpango wa ufuatiliaji. 

Ufuatiliaji duni wa utendaji wa Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
uliofanywa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia pia ulichangiwa na 
ukweli kwamba shughuli nyingi za ufuatiliaji zilitegemea masuala yenye 
msisimko hasa ya utendaji wa bajeti, na masuala yaliyoibuliwa na Bunge na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali au kutoka kwa Waziri 
mwenye dhamana. 
 
Hivyo, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikufuatilia na kutathmini 
ipasavyo utendaji wa Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania  kuhusu shughuli 
za udhibiti na uendelezaji hivyo kuifanya Wizara kukosa taarifa za kutosha 
za utendaji halisi wa Tume kuhusu udhibiti na uendelezaji wa teknolojia za 
nyuklia.  
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Ufuatiliaji na tathmini duni ya utendaji kazi wa udhibiti unaofanywa na 
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania pia ulisababisha utendaji duni katika 
kutekeleza majukumu ya udhibiti wa mionzi kama vile kutoa leseni kwa 
watumiaji wa vyanzo vya mionzi, ukaguzi wa vifaa vya mionzi, na 
kuhakikisha kuwa watu wanaosimamia mionzi yenye chaji wamesajiliwa. 
 
4.7 Athari kwa Ufikiaji wa Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu  
 
Dosari katika udhibiti wa vituo binafsi vya kutolea huduma za afya, 
umesababisha zaidi ya asilimia 80 ya vituo binafsi na hiari vya kutolea 
huduma za afya kushindwa kufikia nyota tatu katika utoaji wa huduma za 
afya. Jambo hili linaashiria kuwa ubora wa huduma za afya zinazotolewa na 
vituo hivyo hauko katika viwango vinavyokubalika na Wizara ya Afya. Hali 
hii imeathiri juhudi muhimu za serikali katika sekta ya afya ambazo 
zinalenga kukuza na kusaidia uwekezaji wa sekta binafsi katika mnyororo 
wa usambazaji wa bidhaa za afya chini ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26). 
 

Udhibiti usioridhisha wa vituo binafsi vya afya pia umesababisha ubora 
mdogo wa huduma za afya zinazotolewa kwa wananchi. Hali hii itasababisha 
kutofikiwa kwa lengo namba 3.8 la Malengo ya Maendeleo Endelevu 
linalotaka kuwa na chanjo ya afya kwa wote, ulinzi wa athari za kifedha, 
upatikanaji wa huduma bora muhimu za afya, na upatikanaji wa dawa 
salama, bora, na za bei nafuu. 
 
Mapungufu yaliyobainishwa kuhusu udhibiti wa malipo yaliyofanywa na 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kwa vituo vya afya unaweza kusababisha 
hasara ya kifedha. Hasara hii inaweza kuathiri maendeleo ya Mfuko hivyo 
kushindwa kufikia lengo la Serikali la huduma ya bima ya afya kufikia 
asilimia 80 ya idadi ya watu kufikia mwaka 2025/26 kama ilivyopangwa 
katika Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.  
 
Kwa upande mwingine, udhibiti usiojitosheleza wa vyanzo vya mionzi 
unaweza kuathiri maisha ya watu, hivyo kusababisha kutofikiwa kwa lengo 
la 3 la Malengo ya Maendeleo Endelevu la kuhakikisha maisha yenye afya na 
kukuza ustawi kwa rika zote. Mapungufu haya yanaweza pia kuathiri 
mipango muhimu ya Serikali chini ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano ambao unalenga kukuza nishati ya atomiki na 
teknolojia za nyuklia nchini. 
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4.8 Hitimisho la Ukaguzi 
 

Kwa ujumla, ukaguzi huu unahitimisha kuwa Wizara ya Afya; Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia; Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya; na Tume ya 
Nguvu za Atomiki Tanzania haijasimamia ipasavyo utoaji wa huduma za afya 
kwa kuhakikisha kuwa udhibiti wa vituo vya afya unafanyika kwa mujibu wa 
taratibu na viwango vilivyowekwa; kuna udhibiti madhubuti katika vyanzo 
vya mionzi; na madai kutoka kwenye vituo vya kutolea huduma za afya 
yanadhibitiwa ipasavyo ili kulinda afya za watu.  
 
Hitimisho hili linatolewa kwa sababu ingawa Wizara ya Afya ilitekeleza 
majukumu yake ya kudhibiti vituo binafsi na vya hiari vya huduma za afya 
kupitia bodi ya udhibiti wa vituo binafsi vya afya, bado kulikuwa na 
mapungufu katika udhibiti utoaji wa huduma za afya katika vituo binafsi na 
hiari vya huduma za afya kuwa wa ubora wa chini ya unaokubalika. 
 
Pia, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya uliweka udhibiti mbalimbali katika 
vituo vya kutolea huduma za afya ili kuhakikisha huduma bora za afya 
zinatolewa kwa walengwa wa mfuko huo. Mfuko uliweka udhibiti mbalimbali 
wakati wa kushughulikia madai yaliyotolewa na vituo vya afya ili kuhakikisha 
madai ni ya kweli. Hata hivyo, utoaji wa huduma za afya kwa vituo vya 
huduma za afya vilivyoidhinishwa unahusishwa na kutozingatiwa ipasavyo 
kwa miongozo ya kawaida ya matibabu na makubaliano ya kimkataba wakati 
wa utoaji wa huduma ya bima ya afya kwa walengwa wanaostahili; 
kushindwa kwa mifumo ya udhibiti iliyopo ndani ya Mfuko wa Bima wa Taifa 
kuhakikisha kwamba madai yaliyochakatwa na kulipwa ni ya kweli, sahihi na 
yamekamilika; kushindwa kuchukua hatua kwa wakati kurekebisha madai 
yasiyo ya kweli ili kupunguza hasara za kifedha; na tathmini duni ya 
utendaji. 
 
Aidha, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania zimechukua juhudi mbalimbali ili kuhakikisha vyanzo vya mionzi 
vinadhibitiwa ipasavyo. Hatua hizo ni pamoja na ujenzi wa maabara kuu 
Jijini Arusha na maabara zingine tano katika mikoa mitano ili kuwezesha 
udhibiti wa vyanzo vya mionzi. Hata hivyo, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, kupitia Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania, haikudhibiti 
ipasavyo vyanzo vya mionzi ili kuzuia hatari za mara kwa mara kwa 
watumiaji, umma na mazingira. Hali hii ilisababishwa na mapungufu 
yaliyobainika kama vile kutotoa leseni vya kutosha kwa wataalamu wenye 
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sifa stahiki ambao kutokana na kazi zao hutoa mionzi kwa wagonjwa; 
kuwapo kwa vituo vingi vinavyofanya kazi za mionzi bila leseni halali; na 
kukosekana kwa vifaa vya kujikinga na mionzi. Mapungufu mengine  ni 
kutofanyika kwa kaguzi za kutosha kwenye vituo vinavyotumia vyanzo vya 
mionzi; ukosefu wa mfumo thabiti wa kufuatilia vyanzo vya mionzi ambavyo 
havitumiki; na kukosekana kwa  mpango wa dharura na maandalizi katika 
ngazi ya vituo vyenye vyanzo vya mionzi. Mapungufu haya yote yanahitaji 
juhudi zaidi kufanywa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia 
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania. 
 
Mapungufu yaliyobainika katika shughuli husika za Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania, Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya; na Wizara ya Afya yanahitaji jitihada madhubuti ili kupunguza 
athari zinazoweza kujitokeza. Hivyo, uingiliaji kati wa jumla utaharakisha 
kufikiwa kwa lengo la Tatu la Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26) kuhusu 
kuimarisha mifumo ya usimamizi wa huduma za afya na upatikanaji na utoaji 
wa huduma za afya. 
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SURA YA TANO  
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SAYANSI, TEKNOLOJIA NA UBUNIFU 
 
5.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi yaliyotokana na kaguzi 
mbili za ufanisi ambazo ni usimamizi wa mipango na ujenzi wa mifumo ya 
TEHAMA Serikalini na usimamizi wa shughuli za utafiti na ubunifu. Sura 
inatoa maelezo mafupi kuhusu uhusiano kati ya sayansi, ubunifu na 
teknolojia na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (FYDP) na 
Malengo ya Maendelo Endelevu (SDGs). Inaelezea pia mikakati na juhudi za 
Serikali kuhusu sayansi, ubunifu na Teknolojia. Sehemu zingine za sura hii 
ni malengo na wigo wa ukaguzi; matokeo ya sayansi, teknolojia na ubunifu 
katika kufikia malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
na Malengo ya Maendelo Endelevu; pamoja na hitimisho la ukaguzi. 
 
5.2 Usuli 
Utafiti na ubunifu unaweza kuboresha viwango vya maisha ya watu kwa 
kuchochea ukuaji na kuongeza tija katika sekta muhimu za uchumi. Katika 
kampuni za biashara, utafiti na ubunifu unaweza kuleta ubunifu wa bidhaa 
mpya; uboreshaji wa bidhaa zilizopo; na kuongezeka kwa huduma, ufanisi, 
na utendaji kazi bora katika soko. Yote haya yanaweza kutokea iwapo utafiti 
unaofanywa unatokana na mahitaji ili matokeo yatumike kutatua 
changamoto za kijamii na za kimaendeleo ambazo ni vikwazo kwa watu. 
 
Vilevile, matumizi ya mifumo ya TEHAMA Serikalini na ndani ya taasisi zake 
yamezidi kuwa muhimu katika miongo ya hivi karibuni, hasa kufuatia 
mabadiliko makubwa ya kompyuta, vifaa vyake, na matumizi ya mitandao 
ya mawasiliano. Serikali kupitia mamlaka zake zinazohusika inasonga mbele 
kuelekea kwenye kuhuisha shughuli za biashara kwenye mifumo kwa 
kusambaza na kutumia TEHAMA katika usimamizi wa wazi na kwa urahisi wa 
shughuli zake za kila siku za uongozi na utawala. 
 
Pamoja na juhudi kubwa, mipango ya TEHAMA imeendelea kukabiliwa na 
changamoto ambazo zinahitaji ufumbuzi wa haraka na wa muda mrefu ili 
kuwezesha uendeshaji wa Serikali mtandao kwa njia salama. Vilevile, utafiti 
na ubunifu haujatimizwa kikamilifu kwa sababu ni matokeo machache tu ya 
utafiti na ubunifu ambayo yamebadilishwa kuwa matokeo halisi. Hali hii 
inaweza kuchangiwa na usimamizi duni katika utafiti na ubunifu. 
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5.3 Uhusiano wa Sayansi, Ubunifu na Teknolojia na Mipango ya 
Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 

 
Kaguzi hizi mbili za ufanisi zina uhusiano katika utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa shughuli za utafiti na ubunifu, 
ina uhusiano na maeneo ya kipaumbele ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano yanayohusiana na kutambua uchumi jumuishi na wa 
ushindani, na ukuzaji wa ujuzi mablimbali. Hatua zinazochukuliwa 
kushughulikia maeneo hayo mawili ya kipaumbele ni pamoja na kuimarisha 
taasisi kwa ajili ya ushindani na kuimarisha mafunzo. 
 
Kwa upande mwingine, ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa mipango na 
ujenzi wa mifumo ya TEHAMA Serikalini unahusishwa na maeneo mawili ya 
kipaumbele ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
yanayolenga kufikia uchumi shirikishi na shindani pamoja na kuimarisha 
ukuaji wa viwanda na utoaji wa huduma. Maeneo haya mawili ya kipaumbele 
yanatoa tathmini ya uingiliaji kati unaohusiana na taasisi zinazosaidia kwa 
ushindani na sayansi, uvumbuzi na teknolojia. 
 
Kaguzi zote mbili zinashughulikia lengo namba 9 la Ajenda ya Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 2030 linalotaka 
kuimarisha utafiti wa kisayansi, kuboresha uwezo wa kiteknolojia wa sekta 
za viwanda katika nchi zote, kuhimiza ubunifu, na kuongeza kwa kiasi 
kikubwa idadi ya tafiti na maendeleo. Malengo yaliyo chini ya lengo hili ni 
pamoja na: 

(a) Kuendeleza miundombinu iliyo bora, ya kutegemewa, endelevu, na 
stahimilivu ikijumuisha usafiri, maji na usafi wa mazingira, na 
mifumo ya nishati; 

(b) Kukuza uanzishaji wa viwanda shirikishi na endelevu na kuongeza 
sehemu ya viwanda katika ajira na pato la taifa; 
 

(c) Kuimarisha utafiti wa kisayansi na uwezo wa kiteknolojia, hasa 
katika nchi zinazoendelea, na kukuza ubunifu; na 

(d) Kuboresha sekta zote ili ziwe endelevu zaidi kupitia ubunifu wa 
kiteknolojia na kuongeza ufanisi wa rasilimali. 
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Zaidi ya hayo, ukaguzi huu una uhusiano wa moja kwa moja na lengo namba 
la 17 la Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa linalotaka 
kujenga taasisi zenye ufanisi, zinazowajibika, na shirikishi katika ngazi zote. 
Uboreshaji wa namna Mifumo ya TEHAMA inavyojengwa itakayosababisha 
kupatikana kwa mifumo bora na yenye ufanisi serikalini itakuza uwajibikaji 
na ushirikishaji katika taasisi katika ngazi zote. 
 
Kwa madhumuni ya kuboresha uchumi shindani, sayansi, ubunifu na 
teknolojia ni muhimu sana kwa sababu inakuza ujasiriamali na ubunifu 
katika tasnia, na kuboresha ufikiaji wa teknolojia na maarifa. Kwa kuwekeza 
katika utafiti na ubunifu, nchi inaweza kupata ubunifu mpya kwa 
changamoto zinazokabili taifa na kufikia mustakabali endelevu kwa wote. 
 
Zaidi ya hayo, mifumo ya TEHAMA ya Serikali inachangia katika kutoa 
huduma za serikali kwa kutekeleza masuluhisho ya serikali kielekitroniki, na 
kuongeza ufanisi, uwazi na uwajibikaji katika utoaji huduma, jambo 
linaloweza kusaidia kufikia malengo ya jumla ya maendeleo ya nchi. 
 
5.3.1 Mikakati na Juhudi za Serikali katika Sayansi, Ubunifu na 

Teknolojia 
 
Serikali imechukua hatua kadhaa za kuhakikisha sayansi, teknolojia na 
ubunifu unaimarishwa kwa madhumuni ya kuongeza ushindani na tija katika 
sekta mbalimbali hususani za uzalishaji, viwanda na huduma. Zifuatazo ni 
hatua kuu za kimkakati za Serikali na juhudi za kuboresha sayansi, ubunifu 
na teknolojia: 
 

(a) Kuundwa kwa Tume ya Sayansi na Teknolojia mwaka 1988 ili kuratibu 
na kukuza shughuli za utafiti na maendeleo ya teknolojia nchini; 

(b) Kuanzishwa kwa Mamlaka ya Serikali Mtandao mwaka 2019 ili 
kusimamia, kuratibu na kukuza uendeshaji wa huduma za serikali 
mtandao; na kusimamia taarifa za kielekitroniki na masuala mengine 
yanayohusiana na TEHAMA katika taasisi za serikali; 

(c) Kuanzisha mfumo wa ufuatiliaji wa tafiti na mawasiliano katika 
viwanda, elimu ya juu, na utafiti; na 

(d) Kuimarisha mifumo ya kielekitroniki ya uwasilishaji na ujenzi wa 
uwezo kwa ajili ya usimamizi wa taarifa kwa wafanyakazi 
wanaohusika na kuripoti matokeo ya utafiti katika ngazi ya taasisi. 
 

Zaidi ya hayo, Serikali kupitia wakala zake imepanga kuboresha usimamizi 
wa vumbuzi na tafiti kwa kuongeza utoshelevu katika usajili wao. Pamoja 
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na Serikali kuwa na mpango wa kuendeleza ubunifu, pia ina mipango ya 
kuhakikisha asasi za maendeleo kupitia tume imara, inasaidia shughuli 
zinazohusiana na ubunifu kama vile kampuni ndogo na za kati, vituo, 
maabara, na mitandao ya uundaji shirikishi ili kuhakikisha kuna usimamizi 
mzuri wa utafiti na ubunifu. 
 
Serikali imefanya jitihada kadhaa za kuboresha sayansi, ubunifu na 
teknolojia kupitia Mamlaka ya Serikali Mtandao katika utendaji kazi wake 
serikalini kwa kulenga kuwa na ubadilishanaji wa taarifa kati ya taasisi za 
umma ufanyike kupitia mtandao wa Serikali ulio salama au miundombinu 
iliyoidhinishwa na Mamlaka. 
 
Kwa lengo la sayansi na teknolojia, Serikali kupitia taasisi zake za umma 
ilipanga kuendeleza na kutekeleza mfumo wa ubora wa huduma kwa wateja 
kwa wananchi pamoja na manufaa ya kutumia shughuli za Serikali mtandao. 
Hatua hii ni kiashirio cha utendaji kazi katika matumizi ya teknolojia kama 
vile mifumo ya akili bandia (Artificial Intelligencena TEHAMA kwa ujumla. 
 
5.4  Malengo na Mawanda ya Ukaguzi 
 
Sehemu hii inawasilisha malengo na mawanda ya ukaguzi kwa Utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Mandeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano 
 
5.4.1 Lengo la Ukaguzi 
 
Ukaguzi huu ulilengakutathmini endapo sayansi, ubunifu na teknolojia 
nchini unasimamiwa kwa namna inayoboresha uanzishaji na matumizi yake 
ndani ya uchumi na jamii ili kuwezesha utoaji wa huduma na ukuaji wa 
uchumi wa nchi. 
 
Malengo mahsusi yalikuwa kutathmini endapo:  
 
(a) Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na 

Mamlaka ya Serikali Mtandao ilisimamia ipasavyo mipango na ujenzi wa 
mifumo ya TEHAMA Serikalini nchini kwa namna ambayo inahakikisha 
manufaa yanayotarajiwa yanafikiwa na athari zinapunguzwa; na 

(b) Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Tume ya Sayansi na 
Teknolojia Tanzania zinasimamia ipasavyo utafiti na ubunifu ili kukuza 
ubunifu na teknolojia nchini. 
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5.4.2 Mawanda ya Ukaguzi 
 

Ukaguzi huu ulihusisha taasisi kuu nne ambazo ni Ofisi ya Rais - Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora; Mamlaka ya Serikali Mtandao; 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; na Tume ya Sayansi na Teknolojia. 
 
Lengo la ukaguzi katika kutathmini mikakati na mipango iliyoandaliwa, 
lilikuwa kuchunguza mipango iliyopo kuhusu majukumu ya COSTECH ya 
kusajili tafiti na bunifu nchini. Vilevile, ukaguzi ulijikita katika kubainisha 
endapo rasilimali zilizopo zimetengwa kikamilifu ili kuhakikisha kuna 
utekelezaji mzuri wa mipango iliyopo. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulilenga kutathmini ufanisi wa Mamlaka katika 
kusimamia uanzishwaji wa mfumo wa TEHAMA, ukusanyaji wa mahitaji na 
uundaji wa vipimo, utekelezaji wa uundaji wa mifumo ya TEHAMA 
inayopendekezwa, upimaji na uanzishaji wa mifumo na usimamizi wa 
Mipango na Ujenzi wa Mifumo ya TEHAMA Serikalini. 
 
Ukaguzi ulihusisha kipindi cha miaka minne ya fedha kuanzia mwaka 
2016/17 hadi 2021/22. Kipindi hiki kilichaguliwa mahsusi ili kuonesha 
mwelekeo wa utendaji wa taasisi zilizokaguliwa kwa kuzingatia maeneo ya 
ukaguzi yaliyobainishwa. 
 
5.5 Matokeo ya Ukaguzi 
 
Matokeo ya ukaguzi yamewekwa katika makundi mawili kulingana na 
ukaguzi husika. Kundi la kwanza ni matokeo yanayohusiana na shughuli za 
utafiti na ubunifu na kundi la pili ni usimamizi wa mipango na ujenzi wa 
mifumo ya TEHAMA Serikalini. Masuala haya yanafafanuliwa hapa chini. 
 
5.5.1 Matokeo ya ukaguzi kuhusu shughuli za utafiti na ubunifu 
 
Kiwango cha usimamizi wa shughuli za utafiti na ubunifu  
 
Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania ilifanya mapitio ya utendaji wa 
utekelezaji wake wa mpango-mkakati wa miaka mitano (2016/17-2020/21) 
ikijumuisha utafiti na usimamizi wa ubunifu. Mapitio hayo yalibaini kufikiwa 
kwa mafanikio kadhaa katika utekelezaji wa malengo ya kimkakati ya Tume 
kama vile kutoa mafunzo ya kufanya maamuzi yanayozingatia ushahidi kwa 
taasisi 15 kati ya 100 zilizopangwa na kuchangia katika kuimarisha 
utamaduni wa kufanya maamuzi kwa kuzingatia ushahidi.  
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Zaidi ya hayo, dosari zifuatazo zilibainika wakati wa utekelezaji wa utafiti 
na ubunifu nchini. 
 
(a) Mikakati na mipango isiyojitosheleza katika utambuzi na usajili wa 

shughuli za utafiti na ubunifu 
 
Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa shughuli za utafiti na ubunifu umebaini 
kuwa, baadhi ya mafanikio katika utekelezaji wa malengo ya kimkakati ya 
tume ya sayansi na teknolojia ni kama vile kutoa uamuzi unaozingatia 
ushahidi; mafunzo kwa wakala 15 kati ya 100 za serikali zilizopangwa; na 
kutekeleza majukumu yake katika suala la kufanya usajili wa utafiti na 
utoaji wa vibali vya utafiti. 
 
Hata hivyo, mapungufu yaufuatao yalibainika kuhusiana na mikakati na 
mipango iliyoandaliwa ya kutambua na kusajili shughuli za utafiti na 
ubunifu; kusimamia utafiti na ubunifu uliosajiliwa; kuratibu wadau wakuu; 
na ufuatiliaji. Haya yamefafanuliwa zaidi hapa chini. 
 

(i)  Utekelezaji duni wa mikakati na mipango iliyoundwa ya 
kutambua na kusajili tafiti na bunifu zote 
  

Tume haikutekeleza ipasavyo mikakati na mipango yake ya kutambua na 
kusajili tafiti na ubunifu. Hata hivyo, iliweza kutoa mihtasari minne ya sera 
kati ya 15 iliyopangwa; kutoa mafunzo ya kufanya maamuzi kwa kuzingatia 
ushahidi kwa wizara, idara na wakala nne kati ya 100 zilizopangwa na 
kufanya midahalo 2 kati ya 5 iliyopangwa kuhusu sayansi, teknolojia na 
ubunifu. Hali hii ni kinyume na kifungu cha (1) cha mpango-mkakati 
(2016/17 hadi 2020/21) kilichopanga kufanya uchambuzi wa mahitaji ili 
kukabiliana na changamoto zote zilizoainishwa. 
 

(ii) Usajili duni wa teknolojia na rasilimali za kiteknolojia za ndani 
na nguvukazi 

 
Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania haikuwa imesajili Kituo cha 
Maendeleo na Uhamisho wa Teknolojia (CDTT) tangu kuanzishwa kwake 
kinyume na kifungu cha 15 cha Sheria ya Tume ya Sayansi na Teknolojia 
Tanzania ya Mwaka 1986 inayoitaka kuunda kituo hicho kinachopaswa 
kutekeleza majukumu ya Tume katika masuala ya uhamisho wa teknolojia. 
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(iii) Utaratibu usio wazi wa kushauriana, kuratibu, na kusimamia 
ugawaji, mipango, na uamuzi wa fedha za shughuli za utafiti 
na ubunifu 

 
Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania ilikosa mfumo wa kushauriana, 
kuratibu, na kusimamia shughuli zilizopangwa za utafiti na ubunifu kama 
inavyotakiwa kwa mujibu wa kifungu cha 5(e) cha Sheria ya Tume ya Sayansi 
na Teknolojia Tanzania ya Mwaka 1986. Majukumu ya Tume ni kushauri, 
kuratibu na kusimamia uamuzi, upangaji na ugawaji wa fedha kwa taasisi 
za kitaifa za utafiti ili kuziwezesha kufanya utafiti wa miradi na programu 
ndani ya nyanja zao za utafiti. Kazi nyingine ni kuchunguza programu za 
utafiti na maendeleo za taasisi za utafiti za kitaifa ili kujua iwapo 
zimehusishwa na Tume au la na kushauri juu ya njia bora za kufikia malengo 
ya tafiti hizo.  
 

(iv)  Utaratibu usiotosheleza wa kutambua na kukuza ubunifu 
 
Wizara na Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania zilishindwa kubaini, 
kusajili na kuendeleza bunifu, vumbuzi na maarifa ya jadi kutokana na 
kukosekana kwa mfumo wa kufuatilia na kutambua wa bunifu. Tume ilisajili 
bunifu 154 sawa na asilimia 43.5 katika hatua ya maendeleo; asilimia 5.8 
katika hatua ya biashara; na asilimia 13.6 katika hatua ya majaribio. 
 
Hata hivyo, miradi ya ubunifu iliyokuwa inaendelea ambayo imesajiliwa na 
Tume katika taasisi zilizotembelewa ilikuwa bunifu 46 kati ya 160 sawa na 
asilimia 29 kutoka katika vituo vilivyotembelewa. Hata hivyo, ukaguzi 
ulibaini kuwa hakukuwa na uchaguzi wa kutosha wa wabunifu walioomba 
kupitia MAKISATU ambapo katika miaka mitatu walichaguliwa wabunifu 204 
tu kati ya wawabunifu 1575 sawa na asilimia 13. Asilimia ya chini katika 
mwaka 2021 ikilinganishwa na miaka iliyopita inaweza kuashiria  kuwa 
ushindani wa programu hiyo ulikuwa mkubwa zaidi na idadi kubwa ya 
waombaji kushindania idadi ndogo ya nafasi. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa kati ya wavumbuzi 204 waliochaguliwa, 
63 (asilimia 31) tu walipata msaada kutoka Tume ili kuendeleza ubunifu 
wao, huku wengine wakikosa. Kwa mujibu wa Ripoti ya Ufuatiliaji na 
Tathmini ya Mpango wa MAKISATU (2018/19), sababu kuu ilikuwa ukosefu 
wa fedha za kusaidia wavumbuzi wote waliochaguliwa hivyo kusababisha 
usaidizi usio endelevu kwa wavumbuzi waliochaguliwa. 
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Sababu zilizobainika za kuwapo kwa mikakati na mipango 
isiyotosheleza katika utambuzi na usajili wa shughuli za utafiti na 
ubunifu ni kama ifuatavyo: 
 

(i) Uratibu usio wazi kati ya Tume na taasisi za utafiti na 
maendeleo na taasisi za elimu ya juu - Kulikuwa na mipangilio 
tofauti ya kitaasisi kati ya Tume na taasisi za utafiti na maendeleo 
na taasisi za elimu ya juu ambayo haikuhakikisha mipango yao 
inaendana na kuunga mkono utekelezaji wa mipango iliyotayarishwa 
na Tume kama inavyotakiwa na Mfumo wa Taifa wa Ufuatiliaji wa 
Utafiti na Ubunifu unaokusudiwa kuhuishwa na kutekelezwa na 
taasisi za utafiti. 
 

(ii) Ukosefu wa kanuni zinazoeleweka – Hali hii kwa kiasi fulani 
ilitokana na kukosekana kwa kanuni zilizoainishwa wazi za 
kutekeleza majukumu yake katika tathmini, usajili, na usimamizi wa 
mikataba ya uhamishaji wa teknolojia. Kutokana na hali hiyo,  Kituo 
cha Maendeleo na Uhamisho wa Teknolojia kilikosa zana za kusajili 
na kutathmini mikataba ya uhamishaji wa teknolojia pamoja na 
taratibu za usajili na uendeshaji wa mikataba ya uhamishaji wa 
teknolojia na uwezo wa teknolojia zisizofungashwa. 
 

(iii) Kutokuwepo kwa miongozo – Hali hii ilitokana na kukosekana kwa 
mfumo unaoisimamia Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania 
kushauriana, kuandaa, na kufuatilia utayarishaji na utekelezaji wa 
shughuli za taifa za utafiti na ubunifu. Kutokana na dosari hii, ilikuwa 
vigumu kupata taarifa zilizoombwa kuhusu mipango na ufadhili wa 
shughuli za utafiti na ubunifu kwa sababu taasisi zilikuwa na majukumu 
yake na ziliripoti moja kwa moja kwa wizara-mama. 
 

(iv)  Ukosefu wa uratibu baina ya Tume ya Sayansi na Teknolojia 
Tanzania na taasisi nyingine - Moja ya sababu za msingi za tofauti 
hii ni kukosekana kwa  uratibu kati ya Tume na vituo mbalimbali vya 
utafiti, maendeleo na ubunifu. Wakati wa mahojiano na wafanyakazi 
wa Tume, ukaguzi ulibaini kuwa Tume ilikosa kanzidata ya kufuatilia 
na kurekodi shughuli za ubunifu za kitaasisi zinazoendelea nchini. 
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Athari za mikakati na mipango isiyotosheleza katika utambuzi na 
usajili wa shughuli za utafiti na ubunifu 

(i) Tume kushindwa kuwezesha tafiti - Mapungufu makubwa 
yalihusiana na Tume kushindwa kutathmini ipasavyo kazi za utafiti 
zilizofanyika katika sekta; kusajili ipasavyo teknolojia na rasilimali 
za teknolojia ya ndani na nguvukazi; na kutambua na kusaidia 
Ubunifu za ndani na Ubunifukutoka nje. 
 

(ii) Kituo cha Maendeleo na Uhamisho wa Teknolojia kutokuwa na 
uhakika wa (CCDT) kutekeleza usajili wa teknolojia - Tume 
haikuweza kutimiza wajibu wake wa kuratibu, kufuatilia, na 
kuishauri serikali kuhusu namna bora ya kutumia rasilimali zilizopo 
za kiteknolojia na wafanyakazi kwa sababu Kituo cha Maendeleo na 
Uhamisho wa Teknolojia hakikuweza kutekeleza majukumu yake 
ipasavyo kuhusu uhamishaji wa teknolojia ya ndani na wafanyakazi. 
Hali hii inaweza pia kusababisha kushuka kwa teknolojia. 
 

(iii) Kuathiriwa kwa ukuaji wa uchumi – Kukosa kuwaunga mkono 
wavumbuzi waliochaguliwa kumekuwa na matokeo mabaya, kama 
vile kuua ari ya ubunifu miongoni mwa wavumbuzi wachanga ambao 
wanazuiwa kutumia teknolojia mpya, na humaanisha kupoteza nafasi 
za kazi miongoni mwa vijana. Hali hii ina inaweza kuzuia ukuaji wa 
uchumi wa nchi. 
 

(b) Usimamizi duni wa shughuli za tafiti na vumbuzi zilizosajiliwa 

Tume ya Sayansi na Teknolojia haikuwa na mpango wa kufuatilia shughuli 
zilizosajiliwa za utafiti na ubunifu kama inavyotakiwa na kifungu cha 3.9 
cha Sera ya Taifa ya Utafiti na Maendeleo ya Mwaka 2000. Serikali haina 
budi kuimarisha kanuni na kufuatilia shughuli za utafiti nchini. Hata hivyo, 
mapungufuyafuatao yalibainika kuhusiana na usimamizi wa shughuli za 
utafiti na ubunifu zilizosajiliwa. 

(i) Urasimishaji kibiashara usioridhisha wa shughuli za ubunifu 
unaofadhiliwa kupitia Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Sayansi 
na Teknolojia  
 

Ukaguzi ulibaini kuwa Tume ya Sayansi na Teknolojia haikuhakikisha 
kunafanyika urasimishaji madhubuti wa kibiashara wa shughuli za ubunifu, 
kinyume na Mpango-mkakati wa Tume (2016/17-2020/21) unaotaka kukuza 
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uchumi wa viwanda nchini. Ubunifu wa kibiashara uliofadhiliwa na Mfuko 
wa Taifa wa Maendeleo ya Sayansi na Teknolojia haukufanywa ipasavyo 
kuanzia mwaka 2019 hadi 2021 ambapo kati ya vumbuzi 155, ni 9 tu ndizo 
zilirasimshwa kibiashara. 
 
Sababu za  usimamizi duni wa shughuli za utafiti na ubunifu 
zilizosajiliwa  
 

(i) Ukosefu wa miundombinu ya maendeleo - Ili kusaidia kuendeleza 
ubunifu ulioanzishwa hadi kufikia hatua ya kibiashara, kuna haja ya 
kuwa na miundombinu inayoweza kutumika kuhakikisha maendeleo 
ya ubunifu ulioanzishwa. 
 

(ii) Ufuatiliaji duni wa Ubunifu uliotajwa - Ilibainika kuwa maendeleo 
ya baadhi ya ubunifu ulioanzishwa hayakufuatiliwa vya kutosha ili 
kutoa mrejesho juu ya maendeleo yaliyopatikana na kile ambacho 
kinahitajika kukamilishwa kibiashara. 
 

(iii)  Uhusiano hafifu kati ya sekta ya umma na viwanda  
 
Licha ya jitihada mbalimbali za kuunga mkono ubunifu, ilibainika 
kuwa hakukuwa na mfumo mzuri wa kuwasilisha kwa ufanisi taarifa 
za ubunifu na maendeleo yake baina ya taasisi. Hali hii ilisababisha 
mtiririko mdogo wa taarifa kati ya sekta ya umma, tasnia na taasisi 
za elimu ya juu. 
 

(iv)  Ukosefu wa maarifa ya kibiashara miongoni mwa wavumbuzi wa 
ndani - Iliripotiwa kuwa kwa baadhi ya wabunifu wa ubunifu ambao 
kimsingi uliendelezwa na watu binafsi katika ngazi ya kati, baadhi 
yao walionekana kutokuwa na uelewa wa kutosha wa hatua 
zinazohitajika kusogeza ubunifu huo kwenye hatua ya kibiashara. 
 

(c) Uratibu wa wahusika wakuu katika utekelezaji wa shughuli za 
utafiti na ubunifu 

Ukaguzi ulibaini vipengele kadhaa vya kisheria katika taasisi za utafiti 
vinavyoizuia Tume kutekeleza kikamilifu mamlaka yake ya kisheria ya 
kuratibu shughuli zinazohusiana na utafiti wa kisayansi na maendeleo ya 
teknolojia nchini. Sehemu ifuatayo inatoa maelezo ya masuala 
yaliyobainishwa katika uratibu wa wahusika wakuu katika utekelezaji wa 
shughuli za utafiti na ubunifu.  
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(i) Mamlaka zinazoingiliana katika usajili wa mikataba ya 
uhamishaji teknolojia 

 
Kuhusu usajili wa mikataba ya uhamishaji teknolojia, ukaguzi ulibaini kuwa 
kulikuwa na taasisi tatu ambazo ni Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania, 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania, na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni). 
Licha ya majukumu yanayojulikana ya kila chombo kuhusu mamlaka yake, 
hakukuwa na uratibu wa kuhakikisha utendaji kazi madhubuti kuhusu 
mahitaji katika usimamizi wa jumla wa masuala yanayohusiana na usajili wa 
uhamishaji wa teknolojia. 
 
Mapungufu haya yaliweka mazingira magumu kwa wavumbuzi kwani 
walilazimika kutii mahitaji ya udhibiti wa kila taasisi kivyake hivyo 
kusababisha kukosekana kwa  mazingira rafiki kwa Tume ya kuhakikisha 
kuna  uratibu wa kina wa shughuli za kuhamisha na kukuza teknolojia. 
 

(d) Ufuatiliaji duni wa utekelezaji wa shughuli za utafiti na ubunifu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kwa kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 2018/19 
hadi 2020/21, Tume ya Sayansi na Teknolojia haikuwa na kitengo mahsusi 
katika ngazi ya taasisi ambacho kingewajibika kwa ufuatiliaji wa shughuli za 
utafiti na ubunifu. Timu ya ukaguzi haikupata ushahidi wa kuonesha kuwa 
ufuatiliaji ulifanyika katika kipindi kilichokaguliwa. Badala yake, ilifanywa 
na timu ya watu kutoka vitengo mbalimbali ambavyo viliundwa pale 
ufuatiliaji wa shughuli za utafiti ulipohitajika. Ukaguzi ulibaini 
ubunifumapungufu yafuatayo yanayohitaji kufanyiwa kazi ili. 
 

(i) Ufuatiliaji usioridhisha wa tafiti zilizofanyika na maendeleo ya 
teknolojia  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa taasisi zinazohusika na ufuatiliaji wa ubunifu 
zinafahamu Mfumo wa Taifa wa Ufuatiliaji wa Utafiti na Ubunifu, lakini 
hazikutoa ushahidi kuonesha kwamba zinautumia kama mwongozo wakati 
wa kuripoti matokeo na athari. Hali hii ilitokana na kwamba hapo awali 
taasisi zilikuwa na mifumo yao kabla ya kuanzishwa kwa mfumo wa taifa, 
na mifumo hii haikuratibiwa ili kukamilishana. 
 
Mapitio ya Taarifa ya Mwaka ya Utendaji Kazi wa Tume ya Sayansi na 
Teknolojia Tanzania ya Mwaka 2020/21), yalibaini kuwa hata Tume yenyewe 
haikutumia ipasavyo mfumo wa ufuatiliaji wa kazi zote za utafiti nchini. 
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Sababu za Ufuatiliaji duni wa utekelezaji wa shughuli za utafiti na 
ubunifu 
 

(i) Ukosefu wa muundo sanifu wa kuripoti - Ilibainika kuwa, pamoja 
na mfumo ulioanzishwa wa kuhakikisha muundo huo unaratibiwa 
kielekitroniki, hakukuwa na kumbukumbu za jitihada za muda mrefu 
za kuhakikisha kuwa mifumo iliyopo ya ufuatiliaji katika taasisi za 
utafiti na maendeleo na taasisi za elimu ya juu inahuishwa na 
kutumia viashiria hivyo kitaifa katika mfumo wa ufuatiliaji ili Tume 
iweze kufahamishwa kuhusu matokeo ya utafiti na ubunifu katika 
ngazi za taasisi. Kwa mujibu wa Tume, kukosekana kwa  mfumo wa 
ufuatiliaji wa kitaasisi kwa matokeo ya taasisi za utafiti na 
maendeleo kulitokana na kukosekana kwa  muundo sanifu wa 
kuripoti ambao ungehakikisha ulinganifu wa taarifa katika sekta 
nzima. 

 
(ii) Viashiria muhimu vya utendaji kutowezesha ufuatiliaji wa 

matokeo kutoka kwenye tafiti zilizofanyika - Lengo la 4 la Mfumo 
wa Ufuatiliaji wa Utafiti linaitaka Tume kubainisha na kufafanua 
viashiria muhimu vinavyoweza kutumika kufuatilia na kuwasilisha 
kazi za utafiti. Pia, mfumo unahitaji Tume kufuatilia kwa utaratibu 
michakato ya utafiti iliyofanywa ili kufuatilia matokeo na athari 
zake. Pia, ilibainika kuwa viashiria vya ufanisi havikuwekwa ili 
kufuatilia ni kwa kiasi gani wadau watatumia matokeo ya tafiti 
zilizofanyika. Ilibainika pia kuwa ni kiashiria kimoja tu kati ya 
viashiria muhimu 6 vya utendaji kazi ndicho kilihusiana na malengo 
yaliyopangwa.  
 

Athari kwa ufuatiliaji pungufu wa utekelezaji wa shughuli za utafiti na 
ubunifu 
 

(i) Ukosefu wa ufuatiliaji wa maendeleo ya teknolojia kwa 
kuzingatia ubunifu – Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania 
haikuweza kujulishwa kuhusu shughuli zilizoendelea za utafiti na 
ubunifu zilizofanywa katika ngazi za kitaasisi ambazo zingesaidia 
kufanya uchanganuzi na kusahihisha hali ya shughuli za taasisi za 
utafiti na maendeleo katika ngazi za kitaasisi pamoja na uwekaji wa 
kumbukumbu. Zaidi ya hayounaweza kupunguza uwezo wa kufuatilia 
maendeleo na kutambua maeneo ya kuboresha hivyo kusababisha 
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kukosa fursa za ukuaji na maendeleo katika sekta ya utafiti na 
ubunifu. 

 
5.5.2 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Mipango na Ujenzi wa 

Mifumo ya TEHAMA Serikalini 
 
Uanzishaji wa mifumo ya TEHAMA iyoleta manufaa yaliyotarajiwa 
 
Taasisi za Serikali zilikuwa zikiingia gharama kununua au kuendeleza 
mifumo ya TEHAMA, ambayo baadhi iliachwa kutokana na sababu tofauti.  
 
Mifumo iliyokwishajengwa iliachwa kisha kubadilishwa na mifumo mingine 
mipya. Katika taasisi 6 za umma zilizotembelewa zikiwemo Wizara ya Afya, 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dodoma, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania, Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini, na Wizara ya Kilimo, 
jumla ya mifumo 14 ya TEHAMA yenye thamani ya shilingi billioni 4.728 
ilikuwa imetelekezwa. Mambo yafuatayo yalibainika kuathiri usimamizi wa 
ujenzi wa mifumo ya TEHAMA. 
 
(a) Usimamizi duni wa uanzishaji wa miradi ya TEHAMA iliyofanywa 

na taasisi za umma 
 
Mapitio ya kazi ya uangalizi ya Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora yamebaini kuwapo kwa mfumo usioridhisha wa 
ufuatiliaji na kuwapo kwa miongozo elekezi iliyopitwa na wakati kinyume 
na kifungu cha 4.1 cha Mkakati wa Taifa wa TEHAMA katika Serikali Mtandao 
wa mwaka 2013. Kifungo hicho kinaeleza kuwa Wizara inatakiwa kuimarisha 
mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utakaosaidia kupima na kufuatilia athari 
za hatua mbalimbali katika Serikali Mtandao. Mapitio ya kazi za ufuatiliaji 
katika Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
yalibaini kuwa, Wizara haikuwa na mfumo madhubuti wa ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa sera na mikakati mingine inayohusiana na TEHAMA mbayo ni 
pamoja na kupanga na kujenga mifumo ya TEHAMA ya Serikali. 
 

(i) Mfumo uliogawanyika wa ufuatiliaji wa mipango na ujenzi wa 
mifumo ya TEHAMA Serikalini 

 
Mapitio ya kazi za ufuatiliaji katika Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora yaligundua kuwa kulikuwa na kukosekana kwa  
nyenzo za ufuatiliaji wa utekelezaji wa sera na mikakati kuhusu masuala ya 
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TEHAMA; utekelezaji duni wa shughuli za ufuatiliaji; na utoaji duni wa 
taarifa za shughuli za ufuatiliaji. Pia, Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora ilikuwa inasimamia sera na miongozo iliyopitwa 
na wakati. Mapitio ya taarifa za utendaji kazi kuanzia mwaka 2017 hadi 2022 
kutoka Wizarani, yalibainisha kuwa Wizara ilikuwa inategemea sera na 
mwongozo wa TEHAMA ambao umetumika kwa zaidi ya miaka 5 bila 
kufanyiwa mapitio. Mapungufu yafuatayo yalibainika. 
 
Uhaba wa zana za kufanya ufuatiliaji 
 
Mapitio ya shughuli za ufuatiliaji wizarani yalibaini kuwa haikuwa na 
vitendeakazi vinavyojitosheleza vya ufuatiliaji ambavyo vingetoa mwongozo 
wa aina ya takwimu zinazopaswa kukusanywa, wakati wa kukusanywa, na 
jinsi zinavyotakiwa kutumika. Mapungufu haya yalichangiwa na kukosekana 
kwa  miongozo ya ufuatiliaji wa ndani na vipengele vya ufuatiliaji 
vilikosekana katika shughuli za ufuatiliaji za Ofisi ya Rais - Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora. Hali hii ilitokana na kukosekana kwa 
vipengele vya ufuatiliaji kutoka kwenye shughuli za ufuatiliaji za Serikali 
Mtandao na kutotengeneza mpango wa ufuatiliaji na tathmini wakati wa 
utayarishaji wa zana mahususi za ufuatiliaji wa Serikali Mtandao. Ingawa  
ilikuwa na jukumu la kuandaa zana za ufuatiliaji, kurugenzi ya huduma za 
teknolojia za mawasiliano ya Serikali haikufanya juhudi za kuziandaa. 
 
Kutokuwapo kwa zana za ufuatiliaji kulisababisha ripoti za ufuatiliaji zisizo 
sahihi, ambazo zilitofautiana kulingana na shughuli za ufuatiliaji wa Ofisi ya 
Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. Dosari hii iliizuia 
Wizara kufanya tathmini ya kiasi ambacho mashirika na taasisi za umma 
zinazingatia sera za sekta ndogo za TEHAMA. 
 
Utekelezaji usioridhisha wa shughuli za ufuatiliaji 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ilikuwa haitekelezi ipasavyo kazi zake za 
ufuatiliaji kwa taasisi za umma na nyinginezo. Ilielezwa kuwa kuanzia 
mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2021/22, Wizara ilifanya ziara 2 tu za 
ufuatiliaji kati ya ziara 20 sawa na asilimia 10 ya ziara zilizotarajiwa. 
 
Timu ya ukaguzi iligundua kuwa Kurugenzi ya TEHAMA katika Ofisi ya Rais - 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora haikuwa na rasilimali-
watu ya kutosha kufanya shughuli za ufuatiliaji katika taasisi na mashirika 
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ya umma kutokana na kukosekana kwa utaratibu uliowekwa wa watumishi 
watano tu wanaohusika na ufuatiliaji.  
 
Ufuatiliaji mdogo wa Wizara ulisababisha kiwango cha chini cha utekelezaji 
wa sheria, miongozo, sera na viwango vya TEHAMA kwa taasisi za serikali, 
ambapo ni asilimia 4.25 tu ya taasisi za umma ndizo ziliandaa miongozo 
muhimu ya kitaasisi. 
 
Viashiria vya utendaji visivyo sahihi 
 
Taarifa kuu ya mkakati wa Serikali Mtandao haikuwa sahihi na 
haikuwakilisha taarifa za kweli zilizokusanywa kutoka kwa taasisi za umma, 
ambapo baadhi ya viashiria vya utendaji havikuwa na taarifa za msingi kwa 
ajili ya utekelezaji. 
 
Zaidi ya hayo, ukaguzi ulibaini kuwa taasisi na mashirika ya umma 
hayakutumia viashiria muhimu vya utendaji kutokana na uelewa mdogo na 
jitihada duni za kutoa taarifa. Wizara pia ilishindwa kutoa mwongozo wa 
uratibu, uwianishaji, na kuhakikisha mipango ya Serikali Mtandao 
inaanzishwa kwa kuzingatia viwango na miongozo iliyowekwa. 
 
(b) Usimamizi usioridhisha wa uanzishaji wa miradi ya TEHAMA 
 
Kifungu cha 24(2a) cha Sheria ya Serikali Mtandao ya Mwaka 2019 kinazitaka 
taasisi na mashirika ya umma yanayokusudia kutekeleza miradi ya TEHAMA 
kuwasilisha kwa Mamlaka kwa ushauri na kutoa maelezo ya miradi wakati 
wa kupanga na kupata kibali kutoka kwa Mamlaka ya Serikali Mtandao kabla 
ya kuomba fedha hizo. Katika hatua hiyo hiyo, taasisi za umma zinatakiwa 
pia kuhakikisha kuwa timu zenye uwezo wa miradi zinaundwa ili kuendeleza 
mfumo mpya wa TEHAMA. 
 
Mapitio ya kanzidata ya Tovuti ya Huduma za TEHAMA Serikalini (GISP) ya 
miradi iliyowasilishwa yaligundua kuwa nyaraka za miradi hazikuandaliwa 
ipasavyo na kuwasilishwa na taasisi za umma kwa Wakala wa Serikali 
Mtandao ambapo kinyume na kifungu cha 24(2a) cha Sheria ya Serikali 
Mtandao ya Mwaka 2019. Ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo kuhusu 
maelezo ya dhana iliyowasilishwa. 
 
 
 



 

128 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

(i) Maandalizi duni ya Nyaraka za miradi kwa taasisi za umma 
 
Mapitio ya kanzidata ya Tovuti ya Huduma za TEHAMA Serikalini kuhusu 
mawasilisho ya nyaraka za miradi kwa Tume ya Sayansi na Teknolojia 
Tanzania yalionesha kuwa asilimia 86 ya nyaraka zilirejeshwa kwa taasisi za 
umma kwa sababu ya makosa kama inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 
5.1 hapa chini. 
 
Mchoro 5. 1: Kiwango cha Kurudishwa kwa Nyaraka za Uanzishaji wa 
Miradi kwa Mamlaka ya Serikali Mtandao  

 
Chanzo: Uchambuzi wa Tovuti ya Huduma za TEHAMA Serikalini na 
Serikali Mtandao 

 
(ii)  Kuchelewa kutoa mrejesho kuhusu nyaraka zilizopitiwa kwa  

mashirika na taasisi za umma 
 
Mamlaka ya Serikali Mtandao haikutoa maelezo ya ushauri kwa wakati, 
kinyume na kanuni ya 28 ya Kanuni Kuu za Serikali Mtandao za Mwaka 2020, 
inayoitaka mamlaka kuidhinisha nyaraka hizo na kuwasilisha mrejesho wa 
maandishi kwa taasisi husika ya umma ndani ya siku 14 za kazi. Timu ya 
ukaguzi ilitathmini muda ambao maelezo ya ushauri yalichukuliwa na 
ilibainika kuwa ni asilimia 93 ya maelezo ya ushauri yaliyowasilishwa. 
Mapungufu haya yalichangiwa na masuala yafuatayo: 
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Kukosekana kwa ujuzi wa kutosha kabla ya kuandaa nyaraka za miradi 
Watumishi waliohusika katika utayarishaji wa nyaraka hawakuwa na ujuzi 
na uelewa juu ya orodha ya nyaraka za miradi zinazohitajika. Ilibainika kuwa 
ukosefu wa uelewa kwa watumishi wanaohusika katika utayarishaji wa 
nyaraka za miradi ulitokana na ukweli kwamba Mamlaka ya Serikali Mtandao 
haikuchukua hatua za kutosha ili kuongeza uelewa kuhusu umuhimu wa 
kufuata taratibu wakati wa ujenzi wa mifumo mipya ya TEHAMA kwenye 
mashirika na taasisi za umma. 
 
Kuchelewa kupitia mapendekezo yaliyowasilishwa - Sababu kuu ya 
kucheleweshwa kwa utoaji wa ushauri ilikuwa taratibu za ndani za kupitia 
maoni ya ujenzi wa miradi yaliyowasilishwa kwa wafanyakazi tofauti ndani 
ya Mamlaka ya Serikali Mtandao, ambapo ilichukua zaidi ya siku 14 kinyume 
na matakwa ya mkataba wa huduma kwa mteja.  
 
Athari za utoaji duni wa maoni  ni pamoja na yafuatayo:- 
 
Uuidhinishaji wa mapendekezo ya mradi kwa muda mrefu. Kwa hiyo, 
ucheleweshaji wa utoaji wa maelezo ya ushauri ulichelewesha kuanza kwa 
miradi iliyopendekezwa na hivyo kuathiri malengo yaliyokusudiwa ya miradi. 
Ukaguzi ulibaini kuwa miradi 601 kati ya 645 iliidhinishwa baada ya muda 
uliowekwa hivyo miradi hiyo kuonekana kutokuwa na umuhimu tena 
kulingana na wakati uidhinishaji ulipofanyika. 
 

(a) Mahitaji ya mifumo ya TEHAMA hayakutayarishwa vya kutosha na 
kuwasilishwa 
 

Mapitio ya ripoti za miradi ya TEHAMA na mipango mingine yaligundua 
mapungufu yanayohusiana na utayarishaji wa mahitaji ya mfumo kama vile 
ushirikishaji duni wa wadau na ukusanyaji duni wa mahitaji na maelezo ya 
mtumiaji kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 2.3.3 cha Mkakati wa 
Mamlaka wa Kielekitroniki wa Mwaka 2021/22. Kifungu hicho kinataka 
Wakala wa Serikali Mtandao kuhakikisha mipango inajibu mahitaji na 
matarajio ya wadau mbalimbali. Mapungufu yafuatayo yalibainika: 
 

(i) Ushirikishaji duni wa wadau katika kukusanya mahitaji 
 

Mashirika na taasisi za umma hazikushirikisha wadau katika kukusanya 
mahitaji ya mtumiaji na utendaji kazi kabla ya kuunda viwango vya mahitaji 
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ya mifumo kama vile idara husika, wafanyakazi wa kiufundi wa TEHAMA, 
raia na walipakodi, na mashirika mengine ya umma kama inavyotakiwa na 
Mpango-mkakati wa Serikali Mtandao wa kuanzia Mwaka 2021/2022 - 
2025/26. 
 
Mapitio ya nyaraka za uanzishaji wa Mfumo wa TEHAMA yalionesha 
kutoshirikishwa ipasavyo kwa wadau kama vile Wizara ya Afya, Mamlaka ya 
Maji safi na Usafi wa Mazingira Dodoma Mjini, Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji, Mamlaka ya Mapato Tanzania, Wakala Wa 
Huduma za Manunuzi Serikalini, na Wizara ya Kilimo. Ushirikiano bora wa 
wadau ulibainika kwa Wakala wa Huduma za Manunuzi Serikalini iliyokuwa 
na asilimia 80 huku ushiriki mdogo zaidi ulibainika katika Wizara ya Kilimo 
iliyokuwa na asilimia 33, ambapo wastani wa ushirikishaji wa wadau 
ulibainika kuwa asilimia 59 katika taasisi zilizotembelewa na timu ya 
ukaguzi. 
 
Sababu zilizochangia ushirikishaji duni wa wadau ni kama zifuatazo: 
 
Kukosa maarifa - Mahojiano na maafisa kutoka taasisi za umma yalibaini 
kuwa ushirikishaji duni wa wadau ulisababishwa na uelewa mdogo wa 
taratibu za utayarishaji wa mifumo na miongozo. Dosari hii ilisababisha 
mambo yafuatayo: 
 
Usanifu upya wa mifumo - Kutoshirikishwa kwa wadau kulisababisha 
uundaji upya wa mifumo na kuanzishwa kwa moduli mpya za mifumo baada 
ya kuzinduliwa kwa mifumo ili kukidhi mahitaji ya watumiaji ambayo 
hatimaye ilishughulikia lengo na faida zilizokusudiwa za kupata mifumo. 
Kwa mfano, mifumo 13 ya TEHAMA kutoka taasisi za umma zilizotembelewa 
ilikuwa imeundwa upya ili kukidhi mahitaji mapya ya watumiaji. Wadau 
walishirikishwa kwa kiasi ili kutoa mahitaji ya sehemu moja ya biashara au 
moduli huku wakishiriki kikamilifu kutoa michango kwa michakato yote ya 
biashara wakati wa kukusanya mahitaji. 
 
(c) Usimamizi usioridhisha wa uendelezaji na Mpangilio wa mifumo ya 

TEHAMA 
 
Sheria ya Serikali Mtandao inaitaka Mamlaka ya Serikali Mtandao kuhakikisha 
kuwa mifumo inayopatikana au kujengwa na taasisi za umma inakuwa ya 
ubora wa juu na inayokidhi matakwa ya taasisi. Upungufu uliobainika ni 
pamoja na udhibiti na uhakiki ubora usioridhisha; ushirikiano mdogo wa 
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mifumo; mifumo isiyo mizuri; udhibiti hafifu wa teknolojia; ujenzi wa 
mifumo bila idhini ya Mamlaka ya Serikali Mtandao; uwezo duni wa ndani 
wa kuunda mifumo, uaminifu hafifu; na maendeleo yasiyoridhisha ya 
biashara. 
 
Kwa mujibu wa kanzidata ya mali zilizosajiliwa za TEHAMA katika tovuti ya 
huduma za TEHAMA Serikalini, jumla ya miradi 421 ya TEHAMA ilianzishwa 
na kukamilika katika kipindi husika. Kati ya hiyo, ni miradi 17 tu sawa na 
asilimia 4 ndiyo iliidhinishwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao huku miradi 
404 iliyobaki ikiwa bado haijaidhinishwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao. 
wakati wa ukaguzi, mambo yafuatayo yalibainishwa: 
 

(i) Udhibiti usiotosheleza wakati wa uanzishaji wa mifumo ya 
TEHAMA 

 
Mapitio ya mawasiliano kati ya taasisi za umma na Mamlaka ya Serikali 
Mtandao yalionesha kuwa kulikuwa na kutowasilishwa kwa taarifa za undani 
za miradi na hatua muhimu wakati wa mchakato wa kujenga mifumo ya 
TEHAMA kinyume na kifungu cha 2.3.3 (vii) cha Viwango na Miongozo ya 
Utekelezaji wa Miradi ya TEHAMA Serikalini. 
 
Mamlaka ya Serikali Mtandao ilikuwa na udhibiti mdogo katika awamu 
muhimu za uanzishaji wa miradi, isipokuwa kwa awamu za awali za 
uanzishaji wa miradi, ambapo udhibiti ulikuwa na nguvu zaidi. Hata hivyo, 
kwa hatua zilizobaki, ukaguzi ulibaini upungufu katika udhibiti wa hatua za 
ununuzi, ukandarasi, uendelezaji, upimaji, kukabidhi, na ufungaji. Zaidi ya 
hayo, Mamlaka haikutoa ukumbusho wa kuwasilisha vitu vinavyopaswa 
kuwasilishwa katika kila hatua ya ujenzi wa mifumo. Upungufu huu 
ulisababishwa na udhibiti duni wa mifumo ya TEHAMA. 
 
Ukosefu wa uelewa - Uwasilishaji duni wa hatua muhimu na zinazoweza 
kufikiwa kwa miradi iliyopatikana ya TEHAMA ulitokana na ukosefu wa 
uelewa juu ya mahitaji. Taasisi za umma zilifahamu hitaji la kuomba idhini 
kabla ya shughuli za ununuzi, lakini hazikujumuisha uwasilishaji wa vitu 
vinavyoweza kuwasilishwa katika kila hatua. 
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(ii) Uhakiki Ubora usioridhisha kwa Mifumo ya TEHAMA 
iliyoanzishwa 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na shughuli za uhakiki ubora zilizofanywa 
kwenye mifumo iliyojengwa na taasisi au iliyoundwa kwa ajili ya matumizi 
katika taasisi husika. Kazi pekee ya udhibiti ubora ilikuwa upimaji wa 
kukubalika kwa mfumo kwa mtumiaji. Ukaguzi wa uhakiki wa ubora 
haukufanyika kabla au baada ya kukamilika kwa mifumo. 
 
Kukosekana kwa uhakiki wa ubora wa mifumo ya TEHAMA iliyoanzishwa 
ulisababisha mapungufu ya mara kwa mara, hitilafu, kupunguza kasi ya 
utendaji kazi wa mifumo na kusababisha kutopatikana kwa mtandao mara 
kwa mara. Udhibiti duni wa ubora wa mifumo ya TEHAMA ulisababisha 
mambo yafuatayo: 
 
Makosa ya kimfumo wakati wa matumizi 
 
Wakati wa majadiliano na maofisa wenye dhamana kwenye taasisi 
zilizotembelewa ilibainika kuwa makosa na changamoto katika mifumo ni 
matokeo ya makosa ambayo hayakupitiwa na ambayo hayakusahihishwa 
wakati wa utayarishaji. Makosa yaliyobainika ni uundaji upya wa kanuni na 
maoni hasi yaliripotiwa katika asilimia 18 ya taarifa zilizotathminiwa. 
Wakati huohuo, ni asilimia 11 tu ya mifumo ya serikali iliyoachwa. Masuala 
haya yalisababishwa na mapungufu katika kudhibiti ubora wa mifumo ya 
TEHAMA iliyoundwa. 
 

(iii)  Udhibiti usiotosheleza wa Teknolojia ya mbele (fron-end) na ya 
nyuma (back-end) wakati wa uundaji wa TEHAMA 

 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa taasisi za umma zilikuwa zikitengeneza 
maombi ya biashara kwa kutumia teknolojia ya programu inayotambulika, 
ambapo michakato 30 kati ya 593 ya ndani ya mifumo (back-end) na ya 
matokeo ya upande wa mtumiaji,  (front-end) 27 kati ya 521 hazikuwa za 
bure na zilikuwa na programu ndogo kinyume na matakwa ya Sera ya Taifa 
ya TEHAMA na Sheria ya Serikali ya Kielekitroniki ya Mwaka 2019. Programu 
za kawaida zinazotumika ni pamoja na fomu za tovuti za .NET, Oracle DBMS, 
ABAP, Aheeva, na DELPHI. 
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(iv) Muunganiko na mwingiliano mdogo wa mifumo iliyoanzishwa ya 
TEHAMA ilyoanzishwa 

 
Mapitio ya mifumo ya TEHAMA ya Serikali kutoka taasisi za serikali 
zilizotembelewa ilionesha kuwa mifumo mingi iliyoanzishwa ilikuwa 
inafanya kazi peke yake na haikuwa na uwezo wa kuwasiliana na mifumo 
mingine ndani au nje ya taasisi. Kwa mujibu wa mapitio ya mifumo ya 
TEHAMA wakati wa ziara ya ukaguzi katika taasisi za umma, takribani 
mifumo 42 kati ya 79 ya TEHAMA sawa na asilimia 53 ya mifumo ya TEHAMA 
iliyokuwa inatumiwa na taasisi za umma haikuwa inawasiliana na mifumo 
mingine, na mifumo 47 iliyobaki haikuwa na mawasiliano kirahisi na mifumo 
mingine. 
 
Hali hii ilisababishwa na mwingiliano mdogo kutokana na mkabala wa kupata 
programu ambapo mifumo mingi ya TEHAMA inayotegemea wauzazi 
ilitengenezwa bila kuwa na dirisha kuu la kuruhusu mawasiliano na 
kubadilishana data kati ya mifumo miwili. 
 
Zaidi ya hayo, kanzidata za baadhi ya mifumo iliyopatikana ya TEHAMA 
hazikuweza kunyumbuka na hivyo kutoruhusu kwa urahisi kuongeza au 
kupunguza watumiaji wakati mahitaji mapya ya rasilimali yalipoombwa. 
Mifumo iliyotengenezwa iliruhusu mawasiliano tu na mifumo iliyo na lugha 
sawa au lugha ya kanzidata au ufafanuzi wa lugha ambayo iliweza 
kubadilishana taarifa na mifumo mingine ndani ya mfumo huohuo. 
 

(v) Uanzishaji wa mifumo ya TEHAMA bila idhini ya Mamlaka ya 
Serikali Mtandao 

 
Mapitio ya miradi iliyoibuliwa kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2021/2022 
yalibaini kuwa baadhi ya miradi ya TEHAMA ambayo ilinunuliwa na taasisi za 
umma haikuidhinishwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao kwa mujibu wa 
matakwa ya Sheria ya Serikali Mtandao kama inavyooneshwa kwenye 
Kielelezo Na. 5.2 hapa chini. 
 
 
 
 
 
 
 



 

134 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Kielelezo Na. 5. 2: Hali ya Uidhinishaji wa Mifumo ya TEHAMA 
Iliyopatikana kuanzia Mwaka 2017 hadi 2022 

 
Chanzo: Taarifa kutoka Tovuti ya Huduma za TEHAMA Serikalini kuanzia 
Mwaka 2017-2022 
 
Mamlaka ya Serikali Mtandao haikuwa na nguvu za kisheria za kutosha za 
kutekeleza miongozo ya usajili, hivyo kusababisha taasisi nyingi za umma 
kutozingatia matakwa ya kupata kibali. Timu ya ukaguzi iligundua kuwa 
kiwango cha uzingatiaji katika kuomba vibali kutoka Mamlaka ya Serikali 
Mtandao kiliendelea kuwa chini licha ya kupitishwa kwa Sheria ya Serikali 
Mtandao. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa kiwango cha uzingatiaji wa mahitaji ya 
idhini kilikuwa cha chini zaidi ikilinganishwa na wale ambao walikuwa 
hawazingatii matakwa kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 5.3. 
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Kielelezo Na.5. 3: Kiwango cha Uzingatiaji wa Masharti ya Kuidhinishwa 
baada ya Kupitishwa kwa Sheria ya Serikali Mtandao Mwaka 2019 

 
Chanzo: Taarifa kutoka Tovuti ya Huduma za TEHAMA Serikalini kuanzia 

Mwaka 2017-2022 
 

(vi)  Uwezo usioridhisha wa kujenga mifumo ya TEHAMA 
 
Mapitio ya mikataba ya kuendeleza mifumo ya TEHAMA kutoka kwa taasisi 
za umma zilizotembelewa yameonesha kuwa taasisi za umma zilikuwa na 
uwezo mdogo wa ndani wa kutengeneza mifumo ya TEHAMA iliyokusudiwa 
kurahisisha michakato yao ya kibiashara. Taasisi za umma zilikuwa zikitumia 
wataalamu wengi wa TEHAMA wa nje kuliko watumishi wa ndani kutokana 
na kukosekana kwa wataalamu wenye sifa za kutengeneza mifumo ya 
TEHAMA kinyume na kifungu 1(f) cha Mwongozo wa Serikali Mtandao 
unaozitaka taasisi za umma kutengeneza zenyewe mifumo ya TEHAMA. 
Kielelezo Na. 5.4 hapa chini kinaoonesha muhtasari wa hali ya utekelezaji 
wa mifumo ya TEHAMA. 
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Kielelezo 5. 4: Muhtasari wa Hali ya Utekelezaji wa Mifumo ya TEHAMA 
(Mali za Programu) Iliyoanzishwa kuanzia Mwaka 2017 - 2022 

 
Chanzo: Kanzidata ya Usajili wa Mali katika Mamlaka ya Serikali Mtandao na Tovuti ya 

Huduma za TEHAMA Serikalini kuanzia Mwaka 2017-2022 

 
Kielelezo Na. 5.4 kinaonesha kuwa asilimia 58 ya miradi ya TEHAMA katika 
taasisi za serikali ilinunuliwa kutoka nje ya taasisi za umma, huku asilimia 
42 ikitekelezwa na watumishi wa ndani wa TEHAMA. 
 
(d) Upimaji na Ukabidhi usio na tija wa mifumo ya TEHAMA  
 
Mapitio ya matokeo ya majaribio sambamba na ripoti za mifumo ya TEHAMA 
iliyoanzishwa yalibaini mapungufu yaliyofanya shughuli za upimaji kutokuwa 
na ufanisi kinyume na kifungu cha 2.3.4 (iv) cha Viwango na Miongozo ya 
Utekelezaji wa Miradi ya TEHAMA Serikalini. Yafuatayo ni baadhi ya mambo 
yaliyobainika wakati wa ukaguzi: 
 

(i) Kukosekana kwa majaribio ya kuunganisha mifumo 
iliyoanzishwa 

 
Timu ya ukaguzi ilipitia nyaraka za miradi ya TEHAMA na kubaini kuwa kati 
ya mifumo 64 ya TEHAMA, 13 pekee ndiyo ilinunuliwa na taasisi za Serikali. 
Majaribio ya mtumiaji yalifanyika lakini ni taasisi mbili tu za umma 
zilizofanya majaribio ya ujumuishaji kwa mifumo iliyopatikana kinyume na 
kifungu cha 2.1 cha Viwango na Miongozo ya Mifumo ya Ushirikiano wa 
Serikali Mtandao. 
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Kutokuwapo kwa majaribio ya ushirikishaji wa mifumo ni changamoto kwa 
taasisi za umma wakati wa kuunganisha mchakato mmoja wa biashara na 
mwingine. Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa changamoto za mifumo wakati wa 
ubadilishanaji wa taarifa kwenye moduli ndani ya baadhi ya mifumo kama 
vile ripoti za mara kwa mara za makosa. 
 
5.6 Mchango wa Ukaguzi katika kufikia Malengo ya Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 

 
Ukaguzi wa usimamizi wa shughuli za utafiti na ubunifu ulilenga kukagua 
uandaaji wa mikakati na mipango, usimamizi wa utafiti na ubunifu 
uliosajiliwa, uratibu wa wahusika, na ufuatiliaji. 
 
Usimamizi wa mifumo ya TEHAMA serikalini ulikagua uanzishaji wa mifumo 
ya TEHAMA, ukusanyaji wa mahitaji na uundaji wa vigezo, utekelezaji wa 
maendeleo ya Mifumo ya TEHAMA inayopendekezwa, upimaji na uagizaji na 
uangalizi wa mipango ya mifumo, na ujenzi wa mifumo ya TEHAMA 
Serikalini. Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano kuhusu 
malengo unaeleza kuwa, Serikali inatambua umuhimu wa matumizi ya 
sayansi, teknolojia na ubunifu, uboreshaji wa kidigitali, ukuzaji wa ujuzi wa 
watumishi, uwezo wa ubunifu, na matumizi ya masuala ya kidigitali. 
 
Malengo haya ya ukaguzi yalipimwa ili kufikia lengo la Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Tatu wa Miaka Mitano. Zaidi ya hayo, lengo la 9 la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu na lengo dogo la 9.5 linataka kuwapo kwa 
miongozo ya viwanda, ubunifu na miundombinu kwa ajili ya kujenga 
miundombinu thabiti, kukuza uchumi endelevu wa viwanda, na kukuza 
ubunifu. Hviyo, mapungufu katika usimamizi wa utafiti, ubunifu, usimamizi 
wa mipango, na ujenzi wa mifumo ya TEHAMA Serikalini yanaathiri kufikiwa 
kwa malengo yaliyokusudiwa yaliyotajwa. 
  
5.7 Hitimisho la Ukaguzi 
 
Inahitimishwa kuwa usimamizi wa utafiti na ubunifu unaotekelezwa na 
Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia na Tume ya Sayansi na Teknolojia 
Tanzania na usimamizi wa uanzishaji wa mifumo ya TEHAMA inayotekelezwa 
na Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
haikutekelezwa kwa kiwango cha kuridhisha. 
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Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Tume ya Sayansi na Teknolojia 
Tanzania haikuhakikisha kuwapo kwa uratibu wa kutosha katika utekelezaji 
wa shughuli zinazolenga kukuza utafiti, teknolojia, na ubunifu nchini. 
Utekelezaji wa mikakati iliyoanzishwa ya utafiti na ubunifu ulikuwa hafifu 
kutokana na kukosekana kwa  uratibu baina ya mashirika ya utafiti. 
 
Usimamizi wa upangaji na ujenzi wa mifumo ya TEHAMA katika taasisi za 
umma haukufanyika ipasavyo na ulihitaji hatua madhubuti za kuongeza 
udhibiti kwa taasisi za umma zinazopata mifumo ya TEHAMA. Ofisi ya Rais - 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora haikuweza kutekeleza 
kikamilifu kazi yake ya uangalizi katika kupanga na kupata mifumo ya 
TEHAMA, na hivyo kusababisha utekelezaji mdogo wa sheria, kanuni na 
miongozo mingine ya serikali mtandao. Hatua madhubuti zinahitajika ili 
kuongeza udhibiti kwa taasisi za umma zinazojenga mifumo ya TEHAMA. 
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SURA YA SITA  
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 MAZINGIRA NA USALAMA WA CHAKULA 
 
6.1 Utangulizi 

 
Sura hii inatoa muhtasari wa kaguzi mbili za ufanisi zilizofanywa kuhusu 
masuala ya mazingira na usalama wa chakula kama inavyohusishwa katika 
Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano. Ukaguzi wa kwanza ni juu ya usimamizi wa viumbe vamizi 
katika mazingira ya nchikavu,  wakati ukaguzi mwingine ulihusu usimamizi 
wa usindikaji na uongezaji thamani wa mazao ya kilimo. Sura hii inaangazia 
pia uhusiano wa mazingira na usalama wa chakula katika Malengo ya 
Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
mikakati na juhudi za Serikali katika kuhakikisha kuwapo kwa usimamizi wa 
kutosha wa mazingira, na usalama wa chakula. Sura inaelezea zaidi juu ya 
malengo, mawanda, matokeo, hitimisho na mapendekezo ya kaguzi hizi za 
ufanisi.  
 
6.2 Usuli kuhusu Mazingira na Usalama Wwa Chakula 
 
Maendeleo ya Tanzania kwa kiasi kikubwa yanategemea matumizi ya 
maliasili zake kwa huduma za mifumo ya ikolojia. Kwa mfano, maisha ya 
takribani asilimia 80 ya wakazi wa vijijini hutegemea ardhi kwa ajili ya 
kilimo na ufugaji. Kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Kilimo ya Mwaka 2013, 
uchumi wa nchi kwa kiasi kikubwa unategemea kilimo, ambacho kinachangia 
takribani asilimia 24.1 ya pato la taifa, asilimia 30 ya mapato ya nje, na 
kuajiri takribani asilimia 77.5 ya watu wote nchini. 
 
Mazingira na usalama wa chakula ndio misingi ya maendeleo endelevu. Ili 
kuhakikisha kuna usimamizi mzuri wa mazingira na usalama wa chakula, 
matumizi endelevu, ulinzi na ustawi wa wanyamapori, misitu, ardhi pamoja 
na makazi haviepukiki. Aidha, jamii inahimizwa kuongeza uzalishaji wa 
chakula na virutubisho ili kupunguza kuenea kwa matatizo ya kiafya 
yatokanayo na ukosefu wa chakula cha kutosha.  
 
Maendeleo ya Tanzania yanategemea sana kilimo, lakini nchi ipo katika 
athari kubwa ya uvamizi wa viumbe vamizi katika mazingira yake. Mara 
nyingi viumbe vamizi huathiri ikolojia na utoaji wa huduma za kimazingira 
kwa kubadilisha virutubisho, vimelea haidrolojia, pamoja na kuathiri makazi 
ya viumbe kwa ujumla wake.   



 

141 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Usindikaji wa mazao ya kilimo na usimamizi bora wa mavuno ni miongoni 
mwa masuala yanayotoa hakikisha usalama wa chakula nchini. Masuala haya 
ni muhimu katika kubadilisha bidhaa za kilimo kuwa bidhaa za msingi kwa 
kupunguza upotevu wa mavuno, na kuongeza muda wa wamatumizi ya 
bidhaa hizo hivyo kuboresha upatikanaji, utimilivu, na utoshelvu wa chakula 
nchini. Matokeo ya usimamizi mzuri wa usindikaji wa mazao ya kilimo ni 
upunguzaji wa upotevu wa chakula, usalama wa chakula na lishe, pamoja 
na kuongezeka kwa fursa za kiuchumi. 
 
6.2.1 Uhusiano kati ya Mazingira na Usalama wa  Chakula na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano 

 
Sehemu hii inatoa taarifa juu ya uhusiano kati ya mazingira na uhakika wa  
chakula pamoja na Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.  
 
(a) Uhusiano wa mazingira na usalama wa  chakula na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu  
 
Kwa kuwa Tanzania ni miongoni mwa nchi wanachama wa Umoja wa 
Mataifa, inawajibika kufuata Ajenda ya Umoja  wa Mataifa ya Malengo ya  
Maendeleo Endelevu. Ili kushughulikia masuala yanayohusiana na usimamizi 
wa mazingira, ukaguzi wa ufanisi ulifanyika kuangalia usimaizi wa viumbe 
vamizi katika mazingira ya nchikavu. Ukaguzi huu unahusiana moja kwa 
moja na Ajenda ya Umoja wa Mataifa ya Malengo ya Maendeleo Endelevu 
kwa sababu lengo la 15 la Malengo ya Maendeleo Endelevu linahimiza 
kuimarisha utunzaji, urejeshaji, na uendelezaji wa matumizi endelevu ya 
mifumo ya ikolojia ya ardhi, pamoja na usimamizi endelevu wa misitu na 
kusitisha upotevu wa viumbe hai. 
 
Masuala haya yanapaswa kufanywa kwa kuanzisha hatua za kuzuia uingiaji 
wa viumbe vamizi na kupunguza athari zao kwenye mazingira ya nchikavu 
na majini.  
 
Mikakati ya usalama wa chakula nchini iliangaliwa kupitia ukaguzi wa ufanisi 
katika usimamizi wa usindikaji na uongezaji thamani wa mazao ya kilimo 
nchini. Ukaguzi huu unahusishwa na Malengo ya Maendeleo Endelevu kwa 
maana kwamba, lengo Na. 2 la Malengo ya Maendeleo Endelevu linahimiza 
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kutokomeza njaa, kuwa na usalama wa chakula, kuboresha lishe, na 
kuhamasisha kilimo endelevu.  Aidha, lengo Na.  12.3 linataka kupunguza 
nusu ya uharibifu wa chakula duniani pamoja na kupunguza upotevu katika 
mnyororo wa uzaliashaji na usambazaji wa mazao ya chakula.  
 
Ili kuongeza tija katika kilimo, pamoja na uwekezaji katika tafiti za kilimo 
na huduma za ugani, maendeleo ya teknolojia, suala la kutunza vinasaba 
vya mimea na mifugo linapaswa kutiliwa mkazo. Hali hii inapaswa kufanywa 
kwa kuzingatia hatua za kuhakikisha utendaji sahihi wa masoko ya bidhaa 
za chakula na kuwezesha upatikanaji kwa wakati wa taarifa za masoko, 
ikiwa pamoja na akiba ya chakula ili kusaidia kupunguza kupanda kwa bei 
za chakula.  
  
(b) Uhusiano wa mazingira na usalama wa chakula na Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  
 
Usimamizi wa masuala ya mazingira uliangaliwa kupitia ukaguzi wa ufanisi 
juu ya usimamizi wa viumbe vamizi katika mazingira ya nchikavu. Ukaguzi 
huu ulihusiana na Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano. Kifungu cha 4.2.6 cha Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano (2015/16 - 2020/21) kinasisitiza usimamizi wa maliasili, mazingira, 
na mabadiliko ya tabianchi.  

 
Mambo muhimu yaliyozingatiwa katika sehemu hii ni:  
 
(i) Kulinda, kurejesha, na kukuza matumizi endelevu ya mifumo ya ikolojia 

ya ardhi; kusimamia misitu kwa uendelevu; na kusitisha upotevu wa 
viumbe hai;  

 
(ii) Utekelezaji wa tathmini ya athari za mazingira, tathmini ya athari za 

kimkakati za mazingira; na sheria nyingine za mazingira; na  
 
(iii) Kuunganisha na kuratibu sera na mikakati endelevu ya mazingira ili 

kuhakikisha kuna ukuaji katika sekta muhimu, ikiwa pamoja na 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. 

 
Hivyo, inatarajiwa kuwa ukaguzi huu utasaidia au kuwezesha uboreshaji wa 
michakato na taratibu za utekelezaji wa malengo haya ya Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.  
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Kifungu cha 5.3.5 cha Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano  (2021/22 - 2025/25) kinaangazia usimamizi wa mazingira na 
maliasili. Katika kufanikisha suala hili, mambo muhimu yaliyopangwa 
kufanyika ni pamoja na:  
 
(i) Utekelezaji na ufuatiliaji wa mikakati ya kukabiliana na viumbe vamizi 

ifikapo mwezi Juni 2026 ili kupunguza upotevu wa viumbe hai kutoka 
asilimia 16 mwaka 2019/20 hadi asilimia 14 mwaka 2025/26. 

 
(ii) Utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004 kwa 

kutunga Kanuni za Tathmini ya Athari za Mazingira na Ukaguzi wa 
Mazingira za Mwaka 2005 kama ilivyorekebishwa mwaka 2018; na  

 
(iii) Uboreshaji wa uratibu wa taasisi kwa kuzingatia na kuimarisha 

usimamizi wa mazingira katika mamlaka 186 za serikali za mitaa na 
wizara 13 za kisekta ifikapo mwezi Juni 2026. 

  
Ukaguzi huu unatarajiwa utasaidia kuboresha hatua za usimamizi wa 
mazingira nchini.  
 
Masuala ya usalama wa chakula yaliangaliwa kwa kufanya ukaguzi wa ufanisi 
juu ya usimamizi wa usindikaji na uongezaji thamani wa mazao ya kilimo. 
Ukaguzi huu ulihusiana na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
kwa namna ifuatayo:  
 
Kifungu cha 4.2.6 cha Mpango wa Maendeleo wa Taifa Tatu wa wa Miaka 
Mitano kinasisitiza usimamizi wa usalama wa chakula na lishe. Ili kufanikisha 
suala hili, hatua muhimu za kuzingatia ni pamoja na:  
(i) Kukuza uwekezaji katika uzalishaji na matumizi ya vyakula mbalimbali 

vyenye virutubisho; na  
(ii) Kuongeza uzalishaji, usambazaji, na matumizi ya chakula 

kinachozalishwa nchini.  
 

Ukaguzi huu wa usimamizi wa usindikaji na uongezaji thamani wa mazao ya 
chakula unatarajiwa kuwa utasidia kuboresha usimamizi wa usalama wa 
chakula na lishe nchini.  
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6.2.2 Mikakati na juhudi za serikali katika usimamizi wa mazingira na 
uhakika wa chakula 

 
Katika kuhakikisha Serikali inaimarisha usimamizi wa mazingira na usalama 
wa chakula nchini, mikakati na juhudi zifuatazo zilifanyika:  
 
(a) Mikakati na jitihada za serikali katika usimamizi wa viumbe vamizi 

nchini 
 
Ili kuhakikisha utoshelevu katika usimamizi wa viumbe vamizi nchini, nchi 
imepitisha mikakati na mikataba mbalimbali ya kitaifa na kimataifa kama 
inavyofafanuliwa hapa chini.  
 
(i) Mkakati na Mpango-kazi wa Taifa wa Viumbe Vamizi wa Mwaka 2019 

- 2029 
 

Katika mkakati huu, nchi ililenga kupunguza athari za viumbe vamizi kwa 
kuanzisha mfumo bora na madhubuti wa kisheria na kitaasisi; mawasiliano 
na elimu; mfumo wa uhamasishaji wa umma; na teknolojia za kuzuia, 
kutokomeza, na kudhibiti viumbe vamizi.  
 
(ii) Mkakati na Mpangokazi wa Taifa wa Bayoanuai wa Mwaka 2015-

2020 
 
Huu ni mkakati wa kitaifa ambao lengo lake lilikuwa kuhifadhi  viumbe hai. 
Katika mkakati huu, nchi ililenga kupitia na kutekeleza sheria 
zinazosimamia matumizi ya rasilimali za majini na nchikavu. Aidha, mkakati 
huu ulilenga  kutambua vipaumbele katika usimammizi wa viumbe vamizi 
kwa kuzingatia udhibiti au utokomezaji wa viumbe hawa.  
 
(iii) Mpango Kabambe wa Taifa wa Mazingira wa Mwaka 2022 - 2032 
 
Mpango huu unataja suala la viumbe vamizi kama moja ya maeneo ya 
vipaumbele vya mazingira. Mpango umeweka baadhi ya mikakati ya 
kukabiliana na suala la viumbe vamizi, kwa kuimarisha  utunzaji wa 
bayoanuai katika uingiaji, ueneaji, pamoja na athari za  viumbe vamizi 
katika mazingira.  
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(b) Mikakati na jitihada za serikali juu ya usimamizi wa usindikaji na 
uongezaji thamani wa mazao ya kilimo  

 
Zifuatazo ni jitihada na mikakati iliyoandaliwa na Serikali ili kushughulikia 
masuala yote yanayohusu usimamizi wa usindikaji na uongezaji wa thamani 
ya mazao ya kilimo nchini.  
 
(i) Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  

 
Mpango huu ulijumuisha kukuza viwanda kwa ajili ya mabadiliko ya kiuchumi 
na maendeleo ya jamii kupitia maeneo makuu manne yaliyopewa 
kipaumbele. Usindikaji na uongezaji wa thamani ya mazao ya kilimo 
ulionekana kwenye maeneo ya kipaumbele cha kwanza na cha pili, ambapo 
maeneo hayo yalilenga katika ukuaji wa uchumi na viwanda na kuboresha 
mazingira ya maendeleo ya biashara.   
 
(ii) Mkakati Jumuishi wa Maendeleo ya Viwanda wa Mwaka 2021-

2025 
 

Mkakati huu unatarajiwa kuboresha shughuli za usindikaji wa mazao ya 
kilimo na viwanda vinavyosaidia shughuli za kilimo. Ifikapo mwaka 2025, 
eneo la kanda maalumu za kiuchumi za kilimo zinapaswa kuanzishwa ili 
kuhudumia kila aina ya viwanda vya usindikaji wa mazao ya kilimo na 
viwanda vinavyosaidia kilimo ambavyo vinatarajiwa kuanzishwa.  
 
(iii) Mkakati wa Pili wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo wa Mwaka 

2015/16 – 2024/25 
 
Mkakati huu unaongoza utekelezaji wa sera za sekta ya kilimo  kwa kipindi 
cha miaka kumi kuanzia mwaka 2015/2016 hadi 2024/25. Mkakati unalenga 
kuleta mabadiliko ya sekta ya kilimo ili iwe ya  kisasa, ya kibiashara, yenye 
tija, stahimilivu na yenye ushindani.   
 
(iv) Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Mavuno wa Mwaka 2019-2029 
Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Mavuno unatekelezwa kwa kipindi cha 
miaka kumi ukilenga mazao ya chakula hasa nafaka, kunde, matunda na 
mbogamboga, na mizizi na mazao yanayotoa mafuta ya kupikia. Mkakati huu 
unatarajia kuweka hatua kubwa za kupunguza hasara baada ya mavuno na 
uwezekano wa kukabiliana na upungufu wa chakula.  
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(v) Mkakati na Mpango-kazi wa Taifa wa Maendeleo ya Kilimo cha 
Mazao ya Bustani wa Mwaka 2021-2031 

Mkakati huu unashughulikia maeneo mapana ya hatua zinazohusiana na 
uzalishaji, usindikaji, na utafutaji wa masoko ya mazao ya bustani. Mkakati 
huu unahamasisha kuwapo kwa uratibu, rasilimali, pamoja na mpango wa 
utekelezaji. Masuala haya yanalenga kuboresha hatua ya msingi ya 
kushughulikia na kusindika bidhaa za kilimo cha mazao ya bustani ili 
kupunguza upotevu wa mazao, kuongeza kiwango cha uzalishaji, na kupata 
malighafi za viwandani kwa matumizi ya ndani na nje ya nchi. 
 
6.3 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi  
 
Sehemu hii inawasilisha malengo na mawanda ya ukaguzi kwa Utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Mandeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano: 
 
6.3.1 Malengo ya Ukaguzi 
 
Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini iwapo wizara zenye dhamana 
zimesimamia ipasavyo mipango ya utunzaji wa mazingira na usalama wa 
chakula nchini ili kuimarisha maendeleo ya jamii kupitia utunzaji wa viumbe 
hai na kupunguza upotevu wa mazao baada ya mavuno ili kuongeza usalama 
wa chakula nchini. 
 
Lengo hili lilifanyiwa kazi kwa kuzingatia malengo mahususi yafuatayo:  
 

(a) Kubaini iwapo Ofisi ya Makamu wa Rais- – Mazingira imesimamia 
ipasavyo viumbe vamizi katika mazingira ya nchikavu ili kuzuia na 
kudhibiti athari kwa viumbe hai, mazingira, na hasara za kiuchumi 
nchini zitokanazo na viumbe hawa; na  
 

(b) Kutathmini iwapo Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara na 
Wizara ya Kilimo zinasimamia ipasavyo shughuli za usindikaji na 
uongezaji thamani wa mazao ya kilimo ili kupunguza hasara baada 
ya mavuno na kuongeza ubora na hivyo kuimarisha usalama wa 
chakula kitaifa na kuongeza mchango wa sekta ya kilimo katika pato 
la taifa. 
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6.3.2 Mawanda ya Ukaguzi 
 
Kuhusu usimamizi wa viumbe vamizi katika mazingira ya nchikavu,  
mkaguliwa  alikuwa Ofisi ya Makamu wa Rais  - Mazingira kwa kuwa ni 
mwangalizi wa jumla wa masuala ya mazingira, ikiwa pamoja na usimamizi 
wa viumbe vamizi nchini.  
 
Ukaguzi ulitathmini kiwango ambacho Ofisi ya Makamu wa Rais  - Mazingira 
imesimamia ipasavyo viumbe vamizi katika mazingira ya nchikavu ili  
kupunguza uingiaji, ukuaji, ueneaji, pamoja na athari za viumbe vamizi kwa 
viumbe hai na mazingira. Vipengele vilivyofanyiwa kazi katika ukaguzi huu 
ni pamoja na hatua za kuzuia, hatua za kudhibiti, uratibu, na ufuatiliaji na 
tathmini ya masuala yanayohusiana na usimamizi wa viumbe vamizi. 
 
Ukaguzi huu uliangalia utendaji wa miaka minne kuanzia mwaka wa fedha 
2018/19 hadi 2021/22. Kipindi hiki kilichaguliwa kwa sababu serikali iliweka 
mikakati mbalimbali ya kudhibiti viumbe vamizi hususani Mkakati na 
Mpangokazi wa Taifa wa Viumbe Vamizi wa Mwaka 2019-2029. Aidha, kipindi 
hiki kilichaguliwa ili kuiwezesha timu ya ukaguzi kufanya uchambuzi mzuri 
kwa lengo la kupata hitimisho kwa kulinganisha na mwenendo wa utendaji 
wa kila mwaka katika usimamizi wa viumbe vamizi. 
 
Kuhusu usimamizi wa Usindikaji na Uongezazaji Thamani ya Mazao ya 
Kilimo, wakaguliwa wakuu walikuwa Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara pamoja na Wizara ya Kilimo. Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara ina jukumu la usimamizi wa shughuli za usindikaji na uongezaji 
thamani ya mazao ya kilimo. Wakati huohuo, Wizara ya Kilimo ina jukumu 
la kuhakikisha upatikanaji wa malighafi kwa ajili ya  kusindika na kuongeza 
thamani ya mazao ya kilimo.  
  
Ukaguzi uliangazia tathmini ya kiwango ambacho Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara inasimamia shughuli za usindikaji na uongezaji thamani 
wa mazao ya kilimo. Vilevile, ukaguzi ulijikita katika  kuangalia upatikanaji 
wa teknolojia za kutosha za usindikaji na uongezaji thamani wa mazao ya 
kilimo, masoko, ufuatiliaji, na uratibu wa shughuli za usindikaji na 
uongezaji thamani wa mazao ya kilimo. 
 
Ukaguzi huu uliangazia kipindi cha miaka mitano ya fedha kuanzia mwaka 
2017/18 hadi 2021/22. Kipindi hiki kilichaguliwa kwa sababu serikali iliweka 



 

148 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

mkazo mkubwa katika mipango ya viwanda kupitia Mpango wa Maendeleo 
wa Pili wa Taifa wa Miaka Mitano2016/17 - 2020/21.  
 
6.4 Matokeo ya Ukaguzi 
 
Sehemu  hii inatoa muhtasari wa matokeo ya kaguzi mbili za ufanisi 
zilizofanyika katika masuala ya mazingira na usalama wa chakula.  Ukaguzi 
wa kwanza ulihusu usimamizi wa viumbe vamizi katika mazingra ya nchikavu 
na ukaguzi wa pili ulihusu usimamizi wa usindikaji na uongezaji wa thamani 
ya mazao ya kilimo. Maelezo ya kina ya matokeo ya kaguzi hizi yanatolewa 
hapa chini.  
 
6.4.1 Matokeo ya ukaguzi wa ufanisi kwenye usimamizi wa viumbe 

vamizi katika mazingira ya nchikavu 
 
Uchambuzi uliofanywa na timu ya wakaguzi kutoka katika taarifa 
zilizowasilishwa katika Mkakati na Mpangokazi wa Taifa wa Viumbe Vamizi 
wa Mwaka 2019-2029 unaonesha kuwa, Tanzania ilikuwa na aina 220 za 
viumbe vamizi waliotambuliwa. Asilimia 92 ya viumbe hawa ni wa kigeni 
wakati asilimia 8 ni viumbe vamizi wa asili. Ilibainika kuwa aina hizi za 
viumbe zilivamia maeneo mbalimbali nchini. Kwa mfano, hifadhi za taifa 
zilikuwa zimevamiwa na aina 70 za mimea vamizi inayokadiriwa kusambaa 
kwenye eneo la ukubwa wa kilomita za mraba 541.94 ambazo ni sawa na 
asilimia 0.52 ya eneo lote la hifadhi zote za taifa nchini. Aidha, misitu 
ilikuwa imevamiwa na aina tofauti za mimea uvamizi ambapo kilomita za 
mraba 21.3 2 kati ya kilomita za mraba 286.8 za hifadhi za  misitu zilibainika 
kuvamiwa.  
 
Hali hii ilitokana na kuzuia na kudhibiti kusikojitosheleza kwa uingiaji, 
ueneaji na ukuaji wa viumbe vamizi nchini. Pia, ilitokana na uratibu na 
ufuatiliaji na tathmini duni ya mikakati ya kusimamia viumbe vamizi.  
Maelezo ya ziada juu ya changamoto zilizobainika wakati wa ukaguzi huu 
yanatolewa hapa chini.   
 
(a) Uzuiaji wa viumbe vamizi Usiojitosheleza  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira kwa kushirikiana 
na wizara za kisekta haikuhakikisha uzuiaji madhubuti wa viumbe vamizi 
nchini. Upungufu huu ulidhihirishwa na mambo yafuatayo:  
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(i) Utambuzi na usimamizi Usiojitosheleza wa njia zinatumiwa kuingia 
na kusambaa kwa viumbe vamizi  
  

Lengo la 1, hatua ya 1.1.1 ya Mkakati na Mpango-kazi wa Taifa wa Viumbe 
Vamizi wa Mwaka 2019-2029 unazielekeza Ofisi ya Makamu wa Rais - 
Mazingira, Wizara za Kisekta, taasisi za utafiti na maendeleo na taasisi za 
elimu ya juu kuweka malengo ya utambuzi na usimamizi wa njia 
zinazotumiwa na viumbe vamizi kuingia, kukua na kusambaa katika 
mazingira ya nchikavu.  
 

Mapitio ya taarifa za utendaji pamoja na taarifa za utafiti kutoka Ofisi ya 
Makamu wa Rais - Mazingira yalionesha kuwa, Wizara ya Kilimo na Wizara 
ya Maliasili na Utalii hazikufanya uchambuzi wa kina wa njia mabalimbali 
zinazoweza kusababisha uingiaji na usambaaji wa viumbe vamizi nchini.  
 

Hali hii ilisababishwa na utafiti usioridhisha uliofanywa na taasisi za elimu 
ya juu na taasisi za utafiti na maendeleo kama vile Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyapori Tanzania (TAWIRI), Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), 
Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) na Taasisi ya Utafiti wa 
Misitu Tanzania (TAFORI) kwenye maeneo ya njia za uingiaji na ueneaji  wa 
viumbe vamizi nchini. Vilevile, kulikuwa na utegemezi wa kanzidata ya 
viumbe vamizi ya kidunia na si ya nchini Tanzania. Hata hivyo, taasisi hizi 
hazikuwa na bajeti zinazotosha kufanya tafiti, hali iliyozuia utoaji taarifa 
juu ya njia sahihi za kuzuia uingiaji na ueneaji wa viumbe vamizi kupitia 
utambuzi wa njia kuu zinazotumiwa na vumbe vamizi hawa wakati wa 
uvamizi. Aidha, hali hii ilizuia utambuzi wa uhusiano wa kisekta kati ya njia 
za uingiaji na ueneaji wa viumbe vamizi, na hivyo kuathiri uanadaaji wa 
mikakati ya usimamizi wa viumbe hawa nchini. 9 
 
(ii) Uzuiaji wa viumbe vamizi usiotosheleza katika maeneo ya kuingilia 

nchini 
 

Ilibainika kuwa,  Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira, kwa kushirkiana na 
Wizara ya Kilimo kupitia Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania, 
haikusimamia na kuratibu ipasanvyo uzuiaji wa kuingia kwa viumbe vamizi 
kupitia maeneneo ya kuingilia nchini kama vile kwenye mipaka ya nchi. 
Upungufu huu ulitokana na ukaguzi usioridhisha wa viumbe vamizi katika 
maeneno hayo ya nchi.  

                                            
9 Kundi la Wataalamu wa Viumbe Vamizi (ISSG-IUCN) (2018). 
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Mambo yaliyochangia uzuiaji usiojitosheleza wa viumbe vamizi  katika 
maeneo hayo kuingia nchini yameelezwa hapa chini. 
 
Idadi ndogo ya wakaguzi katika maeneo ya kuingilia nchini - Timu ya 
wakaguzi ilitembelea makundi matatu ya maeneo ya kuingilia nchini ambayo 
ni viwanja vya ndege, bandari, pamoja na mipaka ya nchi na kubaini kuwa 
Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania ilikuwa na upungufu wa 
wakaguzi 9 (31 kati ya 40 wanaohitajika) sawa na asilimia 23 ya idadi ya 
wakaguzi inayohitajika.  
 
Upungufu wa wakaguzi kulisababisha uzuiaji hafifu wa uingiaji wa viumbe 
vamizi kupitia maeneo mbalimbali ya kuingilia nchini.  
 
Upungufu wa vifaa vya ukaguzi katika maeneno ya kuingilia nchini - Timu 
ya ukaguzi ilibaini kuwa, maeneo ya kuingilia nchini ya Namanga, Sirari, 
Kasumulo, na uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Kilimanajaro hayakuwa na 
vifaa vya kutosha vya ukaguzi wa viumbe vamizi. Jedwali Na. 6.1.  
linaonesha hali ya upungufu wa vifaa vya ukaguzi wa viumbe vamizi katika 
maeneo ya kuingilia nchini.  
 
Jedwali Na. 6.1: Hali ya Upungufu wa Vifaa katika Maeneno ya Kuingilia 
Nchini 

Aina ya Vifaa 
Idadi ya Vifaa 
Inayohitajika 

Idadi ya Vifaa Iliyopo 
Sirari KIA Namanga Kasumulo 

Vifaa vya Kinga  5 5 0 0 0 
Vifaa vya Maabara 20 13 10 9 0 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Idadi ya Vifaa Vilivyopo katika Maeneno 
ya Kuingilia Nchini Mwaka 2022 

 
Kwa mujibu wa mahojiano na watumishi wa Mamlaka ya Afya ya Mimea na 
Viuatilifu Tanzania, ukosefu wa vifaa vya ukaguzi katika maeneo ya kuingilia 
nchini unasababishwa na uhaba wa fedha za kukidhi mahitaji hayo. Serikali 
haikutoa fedha za kutosha kuwezesha ununuzi wa vifaa vya ukaguzi katika 
maeneno hayo.  
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(iii) Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira na Wizara ya Kilimo 
hazikufanya tathmini ya hatari na athari za kimazingira za 
viumbe vamizi 

 
Mapitio ya taarifa za utekelezaji kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira 
na Wizara ya Kilimo kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2018 hadi 2022 
yalibainisha kuwa, hakukuwa na jitihada mahususi za kufanya tathmini ya 
hatari na athari za kimazingira za viumbe vamizi wanaoweza kuingia nchini. 
Ilielezwa kuwa aina hizi za viume vamizi huletwa nchini kupitia miradi 
mbalimbali ya maendeleo inayotekelezwa na wataalamu wa kigeni ambao 
huagiza vifaa kutoka nchi za nje. Hali hii inaongeza uwezekano wa kuingia 
na kuenea kwa viumbe vamizi nchini. 
 
Mapungufu haya yalitokana na kukosekana kwa mkakati na mipango ya 
utekelezaji wa athari na hatari ya viumbe vamizi. Kuwapo kwa mkakati huu 
kungeongoza jinsi ya kufanya tathmini ya hatari na athari za kimazingira za 
viumbe vamizi. 
 
Kwa namna hiyo, Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira pamoja na wizara za 
kisekta hazikuweza kutabiri ni aina za viumbe vamizi zilizokuwa na 
uwezekano mkubwa wa kuletwa nchini kupitia miradi ya maendeleo. Hali 
hii pia ina athari za kiuchumi pamoja na usumbufu katka mazingira ya 
nchikavu na majini. 
  
(b) Udhibiti wa viumbe vamizi Usiojitosheleza katika mazingira ya ardhi 

ya Nchikavu 
 
Kwa ujumla, timu ya wakaguzi iligundua kuwa, Ofisi ya Makamu wa Rais – 
Mazingira, kwa kushirikiana na wizara za kisekta, haikuhakikisha udhibiti 
mzuri wa viumbe vamizi nchini. Hali hii ilidhihirishwa na mambo yafuatayo:  
 
(i) Kukosekana kwa kanzidata ya taifa ya viumbe vamizi 
 
Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira, kwa kushirikiana na wizara yenye 
dhamana ya wanyamapori, uvuvi, misitu, Tume ya Sayansi na Teknolojia, 
taasisi za utafiti na maendeleo, taasisi za elimu ya juu, sekta binafsi, 
pamoja na mashirika yasiyo ya Kiserikali, haikuandaa kanzidata ya taifa ya 
viumbe vamizi.  
Kanzidata hii ingesaidia kutoa taarifa juu ya aina za viumbe vamizi 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele, kiwango cha uvamizi nchini, na maeneo 
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yaliyovamiwa na yaliyo katika hatari ya uvamizi wa viumbe hao. Taarifa 
kutoka katika kanzidata hiyo zingeweza kutumika kama chanzo cha 
kufuatilia matukio ya uingiaji na ueneaji wa viumbe hao. Kanzidata hii pia 
ingeweza kutumika katika kutoa fursa za utambuzi wa upungufu katika 
usimamizi wa viumbe vamizi nchini.  
 
Kutokana na kosekana kwa kanzidata hiyo, nchi inakosa taarifa za kisasa 
kuhusu viumbe vamizi ambao wamejipenyeza katika sekta mbalimbali. Kwa 
hivyo, nchi inakabiliwa na hatari ya namna bora ya ufuatiliaji wa kuingia, 
kukua na kuenea kwa viumbe vamizi. Kukosekana kwa kanzidata ya taifa ya 
viumbe vamizi kulitokana na mambo yafuatayo: 
  
Utafiti wa viumbe vamizi Usiojitosheleza: – Kwa mujibu wa taarifa 
iliyowasilishwa katika Mkakati na Mpango wa Utekelezaji wa Usimamizi wa 
Viumbe Vamizi Nchini wa Mwaka 2019-2029, hadi kufikia mwaka 2019 
kulikuwa na miradi 20 tu ya utafiti iliyofanywa kuhusu usimamizi wa viumbe 
vamizi. Vilevile, hakukuwa na utaratibu wa kutekeleza mwenendo na 
usambazaji wa matokeo ya tafiti hizi kwa wadau wote wenye dhamana ya 
usimamizi wa viumbe vamizi ili kuboresha hatua za kudhibiti viumbe hao. 
 
Ukosefu wa kipaumbele toshelevu katika mipango na bajeti ya 
usimamizi wa viumbe wavamizi- Mapitio ya mipango ya utekelezaji wa 
mwaka kutoka mamlaka za serikali za mitaa ulionesha kwamba, usimamizi 
wa viumbe vamizi haukujumuishwa katika mipango ya utekelezaji wa kila 
mwaka pamoja na bajeti za mamlaka hizo. Kati ya sekretarieti za mikoa 
pamoja na halmashauri za wilaya nane zilizotembelewa, ni halmashauri 
moja tu ndiyo ilijumuisha mipango na kutenga mfuko wa kupambana na 
athari za viumbe vamizi.  
 
Usambazaji usioridhisha wa taarifa za aina ya viumbe vamizi - Wakati 
wa mahojiano na maofisa kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa, 
ilibainika kuwa kulikuwa na mapungufu katika kupeanataarifa kuhusu utafiti 
wa viumbe vamizi. Kwa mfano, matokeo ya tafiti kuhusu magugu katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa zilizofanywa na  taasisi za utafiti kama 
vile Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) kuanzia mwaka wa fedha 
2018/19 hadi 2021/22, hayakuwasilishwa.  
 
Aidha, ilibainika kuwa hakukuwa na wajibu au matakwa ya kisheria 
yanayolazimisha usambazaji wa taarifa kwa wadau wote wanaohusika katika 
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usimamizi wa viumbe vamizi. Aidha, kwa sababu utafiti ulifanywa kwa 
msingi wa kitaaluma, mtafiti alikuwa huru kusambaza au kutosambaza 
taarifa za utafiti, kwa kuwa utafiti ulifanywa kwa gharama ya mtafiti.   
 
(ii) Mipango na utekelezaji wa kampeni za kujijengea uwezo isiyokidhi 

mahitaji 
 

Mapitio ya mipango ya utekelezaji wa kila mwaka na taarifa za utekelezaji 
wake kutoka katika wizara, taasisi na mamlaka za serikali za mitaa kuanzia 
mwaka wa fedha 2018/19 hadi 2012/22, yaligundua kuwa mipango ya 
kujenga uwezo juu ya usimamizi wa viumbe vamizi haikufanyika ipasavyo. 
Kati ya taasisi 15 za Serikali zilizotembelewa na wakaguzi, hakukuwa na 
taasisi hata moja iliyokuwa na mipango ya kujenga uwezo kuhusu udhibiti 
wa viumbe vamizi nchini. Zaidi ya hayo, mahojiano yaliyofanywa kwa 
maofisa kutoka mamlaka za serikali za mitaa yalibaini kuwa, wafanyakazi 
hawakupewa mafunzo ya aina yoyote juu ya usimamizi wa viumbe vamizi 
nchini.  
 
Kupita mahojiano yaliyofanywa kwa maafisa kutoka mamlaka za serikali za 
mitaa zilizotembelewa, ilibainika kuwa wengi wa maafisa hao hawakuwa na 
maarifa juu ya uingiaji, ukuaji na ueneaji wa viumbe vamizi nchini.  
 
Timu ya ukaguzi pia ilibaini kuwa, Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira 
haikuratibu utekelezaji wa mipango ya elimu na uhamasishaji wa jamii juu 
ya usimamizi wa viumbe vamizi kinyume na maelekezo na Mkakati na 
Mpango wa Utekelezaji wa Usimamizi wa Viumbe Vamizi Nchini wa Mwaka 
2019-2029. 
 
Ukosefu wa mipango ya kuongeza uwezo wa udhibiti madhubuti wa viumbe 
vamizi ulitokana na sababu zifuatazo:  
 
Utaalamu usiotosheleza juu ya udhibiti wa viumbe vamizi - Ilibainika 
kuwa kulikuwa na idadi ndogo ya watumishi ambao wamepata ujuzi au 
wamekamilisha utaalamu katika usimamizi wa viumbe vamizi. Timu ya 
ukaguzi iligundua kuwa usimamizi wa viumbe vamizi uliratibiwa na 
wataalamu kutoka vitengo vya mazingira katika wizara na taasisi nyingi za 
Serikali, na hakukuwa na watumishi kama vile wataalamu wa magugu, 
wataalamu wa wadudu, wataalamu wa uhusiano wa viumbe hai 
(wanaikolojia), na wataalamu wa afya ya binadamu (wataalamu wa 
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patholojia), ambao wangehusika moja kwa moja na kutoa maarifa yenye 
ufasaha juu ya usimamizi wa viumbe vamizi katika mazingira.  
 
Tafiti za kubainisha hatua madhubuti za kudhibiti viumbe vamizi - 
zisizojitosheleza. Ilibainika kuwa tafiti juu ya njia sahihi za kudhibiti 
uingiaji, kuenea, na athari za viumbe vamizi hazikufanywa vizuri. Hali hii 
ilitokana na ukosefu wa utaalamu, teknolojia, na fedha za kuwezesha tafiti 
hizo. Kwa kuongezea, mipango ya kuwezesha kampeni za kujenga uwezo 
katika taasisi zinazoshughulika na usimamizi wa viumbe vamizi 
haikuandaliwa vya kutosha.  
 
(iii) Mbinu za kudhibiti athari za viumbe vamizi zisizokua na tija 
 
Mapitio ya taarifa za tafiti juu ya usimamizi wa viumbe vamizi zilizofanywa 
na  Mwalongo, Notkery na Andrew (2020) na ule uliofanywa na Ngondya na 
wenzake (2016) yalifafanua kwamba, hatua zinazotumiwa kudhibiti viumbe 
vamizi nchini hazikuwa na ufanisi. Jedwali Na. 6.2 linafafanua hali ya hatua 
za usimamizi wa viume vamizi nchini.  
 

Jedwali Na 6.2: Hali ya Hatua za Udhibiti wa Viumbe Vamizi Nchini 
Eneo la Utafiti Mbinu za Udhibiti 

Zilizopendekezwa 
Maoni ya Jumla Maoni ya 

Wakaguzi 
Kuboresha 
Uzalishaji wa 
Mazao kupitia 
Usimamizi 
Jumuishi wa 
Magugu Wilayani 
Kongwa Mwaka 
202010 

Mbinu za kienyeji  
kama vile kung'oa 
au kufyeka 

Ni ghali na zinahitaji 
nguvukazi kubwa  

Ni njia isiyo na 
tija na inahitaji 
mtaji na 
nguvukazi kubwa.  

Matumizi ya 
kemikali (dawa) za 
kuulia wadudu  

Matumizi yasiyofaa 
ya dawa za kuulia 
wadudu 
yamechangia 
kuwapo kwa viumbe 
vamizi sugu 

Haifai kwani 
inaweza 
kusababisha 
usugu kwa  
viumbe vamizi 
wakati wa 
kuwadhibiti. 

Mimea vamizi, 
athari za 
kiikolojia, hali, 
changamoto za 
usimamizi nchini 
Tanzania na 
namna ya 

Matumizi ya 
kemikali  

Magugu kuwa sugu, 
gharama kubwa ya 
kutumia dawa za 
kuua magugu 

Mbinu za kawaida 
kama vile kung'oa 
na kukata 

Huchochea uotaji 
wa magugu 
yasiyotakiwa 

Haifai kwa kuwa 
inahusishwa na 
uotaji wa magugu 

                                            
10 Mwalongo, Notkery Andrew (2020) 
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Eneo la Utafiti Mbinu za Udhibiti 
Zilizopendekezwa 

Maoni ya Jumla Maoni ya 
Wakaguzi 

kuzitatua, 201711 kutokana na utifuaji 
wa udongo wakati 
wa kung'oa.  

yasiyohitajika.  

Kuongeza na 
Kutathmini ufanisi 
wa mbinu za 
Kudhibiti na 
kurejesha maeneo 
yaliyovamiwa 
mimea vamizi 
kama Tagetes 
Minuta, Bidens 
Schimperi na 
Gutenbergia 
Cordifolia katika 
Eneo la Hifadhi ya  
Ngorongoro 
(NCAA), 2020 

Matumizi ya 
kemikali 

Husababisha usugu 
wa magugu vamizi, 
uchafuzi wa 
mazingira, na 
gharama kubwa 
zinazohusiana na 
ununuzi wa dawa za 
kuua viumbe vamizi. 

Ukosefu wa tija  
kwani huweza 
kusababisha 
uchafuzi wa 
mazingira na 
gharama kubwa.  

Njia za kienyeji 
(kufyeka, 
kuchoma na 
kung'oa) 

Ufanisi mkubwa,  
rafiki wa mazingira, 
na njia rahisi  za 
usimamizi wa 
udhibiti wa viumbe 
vamizi 

Kutokuwa na 
ufanisi kwani 
hutumia muda 
mwingi hasa pale 
kunapokuwa na 
uvamizi mkubwa 
wa viumbe 
vamizi.  

Mbinu ya asili ya 
kusimamia  
magugu vamizi 
aina ya  
Gutenbergia 
cordifolia, 201612 

Njia ya kemikali 
kwa kutumia dawa 
za kuulia wadudu 

Haishauriwi 
kutumika katika 
mazingira ya asili, 
na hasa katika 
maeneo ya hifadhi.  

Haifai kwa kuwa 
huleta 
mwingilano wa 
kiikolojia.  

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa kutoka kwenye Tafiti kuhusu 
Usimamizi wa Aina za Wageni Vamizi, 2022 

 
Aidha, mapitio ya Mpango wa Usimamizi wa Hifadhi ya Misitu ya Asili ya 
Mlima Rungwe (2016/17 - 2020/21) yamebaini idadi isiyotosheleza ya vifaa 
vinavyohitajika kudhibiti wingi na kuenea kwa viumbe vamizi katika hifadhi 
za misitu nchini.  Jedwali Na. 6.3 linaonesha hali ya upatikanaji wa zana 
zinazohitajika kudhibiti viumbe vamizi katika Hifadhi ya Msitu wa Asili wa 
Rungwe. 
 
 

                                            
11 Ngondya, Issakwisa, Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Afrika ya Nelson Mandela (2017) 
12 Issakwisa Bernard Ngondya, Linus K. Munishi, Anna C. Treydte na Patrick A. Ndakidemi 
(2016) 
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Jedwali Na.6.3: Hali ya Vifaa vya Kudhibiti Viumbe Vamizi katika  
Hifadhi ya Msitu wa Asili wa Rungwe 

Jina la vifaa Namba Inayotakiwa Namba Inapatikana 
Msumeno  1 0 
Koleo 100 0 
Majembe  100 0 
Shoka 50 0 
Mapanga   100 0 
Reki 30 0 
Kamba  150 0 
Viatu vya Mvua  50 0 
Glavu 50 0 
Kofia ngumu 50 0 
Mifuko  200 0 
Ova Roli  50 0 
Chanzo: Mpango wa Usimamizi wa  Hifadhi ya Misitu ya Asili ya Mlima Rungwe 

(2016/17 – 2020/21) 
 
Mambo yafuatayo yalisabisha upungufu ulioonekana katika hatua za 
kudhibiti uingiaji, kuenea, na athari za spishi za viumbe vamizi:  
 
Gharama kubwa za utekelezaji wa hatua za udhibitiwa viumbe  vamizi 
- Ukaguzi uligundua kuwa gharama za kutekeleza hatua za udhibiti wa 
viumbe vamizi ni kubwa. Kwa mujibu wa kifungu cha 2.0 cha taarifa  ya 
kiwango cha uvamizi wa viumbe vamizi katika hifadhi za taifa iliyoandaliwa 
na Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) mwaka 2022, kuanzia 
mwaka huo, jumla ya gharama za kudhibiti na kutokomeza aina mbalimbali 
za viumbe vamizi katika hifadhi za taifa kwa miaka 25 ijayo inakadiriwa 
kuwa shilingi 34,430,750,000. 
 
Kukosekana kwa mkakati wa kitaifa wa udhibiti wa viumbe vamizi - 
Timu ya Ukaguzi ilibaini kuwa nchi haikuwa na mkakati wa taifa wa kudhibiti 
viumbe vamizi, ambao ungeainisha maeneo ya udhibiti, mbinu za kudhibiti, 
bajeti, muda uliopangwa, na mahitaji katika ufuatiliaji  wa mbinu hizo. 
Aidha, mapitio ya taarifa ya mwezi Februari 2019 ya Mamlaka ya Hifadhi za 
Taifa Tanzania (TANAPA) kuhusu viumbe vamizi ilibainisha kuwa hakukuwa 
na mfumo wa taifa wa kudhibiti viumbe vamizi. Mapungufu hayo 
yalisababisha kuruhusu mimea vamizi kuendelea kuingia na kuenea katika 
hifadhi za taifa.  
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Ukosefu wa miongozo ya ugawaji rasilimali kwa ajili ya kusimamia 
viumbe vamizi - Kuwapo kwa miongozo hii kungetoa muhtasari wa 
maelekezo jumuishi ya uwekezaji wenye msingi wa usimamizi wa viumbe 
vamizi  ikiwa pamoja na uwekezaji wa kifedha na rasilimali-watu, pamoja 
na mipango ya kudhibiti uingiaji, kuenea, na athari za viumbe vamizi. 
 
Kukosekana kwa mfumo wa kitaifa wa kukabiliana na dharura za 
kudhibiti uingiaji, kuenea na athari za viumbe vamizi - Kama 
ilivyopendekezwa katika Mkakati na Mpango wa Utekelezaji wa Usimamizi 
wa Viumbe Vamizi Nchini wa Mwaka 2019-2029, mfumo wa kukabiliana na 
dharura unapaswa kuanzishwa ili kuhakikisha fedha na rasilimali-watu 
zinapatikana kwa urahisi na kwa haraka kwa ajili ya kukabiliana na viumbe 
vamizi wapya. Hata hivyo, timu ya ukaguzi haikuona mfumo wowote 
ulioandaliwa kwa ajili ya kukabiliana na athari za viumbe vamizi nchini.  
 
Udhibiti usiofaa wa viumbe vamizi huongeza hatari ya kuenea kwao kwa 
wingi. Hali hii inaweza kuleta athari kwa mifumo ya ikolojia kwani inaweza 
kubadilisha mfumo wa haidrolojia na makazi ya viumbe wa asili, hivyo 
kusababisha upotevu wa viumbe hai. 
 
(c) Uratibu Usiojitosheleza wa wadau katika kuhakikisha ufanisi wa 

kuzuia na kudhibiti viumbe vamizi nchini 
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa kulikuwa na uratibu mdogo kati ya wadau 
muhimu katika kuhakikisha ufanisi wa kuzuia na kudhibiti viumbe vamizi. 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira pamoja na 
wizara za kisekta hazikufanya ufuatiliaji na tathmini ya kutosha ili kufuatilia 
kiwango cha maendeleo na mafanikio yaliyopatikana katika usimamizi wa 
viumbe vamizi nchini. Upungufu huu ulitokana na:  
 
(i) Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira haikuwezesha uratibu wa 

kutosha kati ya wadau muhimu katika usimamizi wa viumbe vamizi 
 
Ilibainika kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira haikuhakikisha uratibu 
mzuri kati ya watendaji muhimu ili kuwezesha usimamizi mzuri wa viumbe 
vamizi nchini. Hali hii ilidhihirishwa na mambo yafuatayo: 
  
Ufanyikaji wa vikao usioridhisha: Mahojiano yaliyofanywa  kati ya timu 
ya ukaguzi na maafisa wa Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira, Wizara ya 
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Maliasili na Utalii, na Wizara ya Kilimo yalibainisha kuwa mikutano ya Idara 
ndani ya Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira, mikutano ya wakurugenzi wa 
sekta, mikutano ya kamati ya kitaifa ya uendeshaji, mikutano ya mawaziri 
wa sekta, na mikutano ya wadau haikufanyika kama ilivyopangwa. Badala 
yake, mikutano hiyo ilifanyika kupitia kikosikazi cha kitaifa kilichoanzishwa 
wakati wa kukabiliana na hali mbaya ya uvamizi wa viumbe vamizi.  
 
Kukosekana kwa hatua shirikishi za kuzuia na kudhibiti viumbe vamizi 
nchini - Mapitio ya taarifa za utendaji (2018/19-2021/2022) kutoka wizara 
tatu zilizokaguliwa yalibaini kuwa, usimamizi wa viumbe vamizi haukuwa 
shirikishi. Kila sekta ilikuwa ikitekeleza usimamizi kwa maslahi na namna 
yake. Kwa mfano, kila wizara ilikuwa ikifanya utafiti na usimamizi wa 
viumbe vamizi kwa uwezo wake na kutumia taarifa kwa sekta yake, licha ya 
ukweli kwamba suala la usimamizi wa viumbe vamizi ni mtambuka na 
linagusa sekta mbalimbali za uchumi.  
 
Kukosekana kwa uratibu mtambuka wa sekta mbalimbali nchi nzima 
kumekwamisha mafanikio ya wadau mbalimbali katika kudhibiti viumbe 
vamizi nchini. Kwa mfano, katika sekta ya wanyamapori, taasisi kama 
Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) na Mamlaka ya Eneo la 
Hifadhi ya Bonde la Ngorongoro (NCAA) zimefanya kazi kubwa katika 
kusimamia viumbe vamizi, na kutumia fedha nyingi kwa ajili ya kudhibiti na 
kufuatilia viumbe hao katika maeneo yao. Hata hivyo, bado zinakabiliwa na 
changamoto kadhaa kwa sababu baadhi ya viumbe vamizi huletwa mbugani 
kutoka nje, ambako hakuna hatua za kudhibiti wa uingiaji na ueneaji wa 
viumbe hawa.   
 
(ii) Upashanaji duni wa taarifa za viumbe vamizi katika sekta husika  

 
Mapitio ya taarifa za utendaji kutoka Wizara ya Maliasili na Utalii na Wizara 
ya Kilimo kwa mwaka wa fedha kuanzia 2018/19 hadi 2021/22 yalibainisha 
kuwa wizara hazikupeana taarifa kuhusu usimamizi wa viumbe vamizi wa 
kigeni katika maeneo yao. Wakaguzi  walibaini kuwa kulikuwa na shughuli 
kadhaa ambazo zilifanywa na sekta katika kusimamia viumbe vamizi. Kwa 
mfano, mapitio ya mipango na bajeti (2018/19-2021/22) za Mamlaka ya 
Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) pamoja na Mamlaka ya Eneo la Hifadhi 
ya Bonde la Ngorongoro (NCAA) yalionesha kuwa mamlaka hizo zilitenga 
fedha kwa ajili ya kusimamia viumbe vamizi katika maeneo yake. Pamoja 
na jitihada hizo zilizofanywa na mamlaka hizi, ukaguzi ulibaini kuwa 
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hazikuwahi kuwasilisha taarifa za hali ya utekelezaji katika Ofisi ya Makamu 
wa Rais – Mazingira na zizara zingine kama inavyosisitizwa na Mkakati na 
Mpango wa Utekelezaji wa Usimamizi wa Viumbe Vamizi Nchini wa Mwaka 
2019-2029. 
 
Taarifa ya Hali ya Mazingira ya Mwaka 2019 ilionesha kuwa, kukosekana kwa  
ushirikiano wa kitaarifa kulichangiwa na kutofuata utaratibu uliowekwa na 
Mkakati na Mpango wa Utekelezaji wa Usimamizi wa Viumbe Vamizi Nchini 
wa Mwaka 2019-2029 ili kuhakikisha ushirikiano na uratibu mzuri wa 
usimamizi wa viumbe vamizi nchini. 
 
Kukosekana kwa ushirikiano wa kutosha katika utoaji wa taarifa na 
ushirikiano miongoni mwa sekta husika kulisababisha kuendeleza tatizo la 
uvamizi wa viumbe vamizi nchini. Kwa mfano, katika Wilaya ya Kongwa, 
magugu vamizi yanayojulikana kitaalam kama Astripomoea Hyoscyamoides 
yalienea zaidi kuliko ilivyodhaniwa hapo awali. Aina hii magugu imevamia 
eneo la Kongwa na kusababisha kushuka kwa rutuba ya ardhi hivyo kuathiri 
mazao na malisho. Mbali na Wilaya ya Kongwa, magugu hayo yameripotiwa 
kuenea katika maeneo mengine kama vile Handeni, Kiteto, Singida, Kondoa, 
Chamwino, Bahi, Gairo, Morogoro, Korogwe, Mwanga, Manyoni, Pwani-
Ruvu, na Nkasi13. 
  
(iii)  Ushirikiano Usioridhisha kati ya Tanzania na nchi jirani katika 

maeneo ya mipakani 
 
Kwa mujibu wa Taarifa ya Hali ya Mazingira ya Mwaka 2019, viumbe vamizi 
waliingia  nchini kupitia njia tofauti kutoka nchi jirani. Taarifa hiyo 
inafichua kuwa viumbe hawa walikuwa maarufu zaidi katika maeneo ya 
mipakani. Hali hii inaashiria umuhimu wa kuwapo kwa juhudi za pamoja za 
kuimarisha ushirikiano katika utekelezaji wa makubaliano ya kikanda ya 
ulinzi na udhibiti wa viumbe vamizi katika maeneo ya mipakani. 
 
Hata hivyo, ilibainika kuwa, Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira 
haikuchukua hatua kama vile kuanzisha utaratibu wa uratibu na mawasiliano 
kwa ajili ya usimamizi mzuri wa viumbe vamizi kwa wadau wote husika na 
kuimarisha ushirikiano wa mipaka katika usimamizi wa viumbe vamizi. 
 

                                            
13Utafiti wa Kuimarisha Uzalishaji wa Masafa na Maisha ya Jamii kupitia Usimamizi 
Jumuishi wa Magugu Yasiyo na Tija katika Wilaya ya Kongwa, SUA (2019) 
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Upungufu huu unaleta hatari kubwa ya viumbe vamizi kutoka nchi za kigeni 
kuendelea kuvamia nchini kupitia njia tofauti kama vile usafiri, ushoroba na 
nyinginezo.  Aidha, kutokuwa na upashanaji madhubuti wa taarifa za 
kutosha kulikwamisha maendeleo ya utambuzi na kuzuia uingiaji wa viumbe 
vamizi nchini. 
 
(d) Ufuatiliaji na tathmini isiyojitosheleza kuhusu hatua za kuzuia na 

kudhibiti viumbe vamizi  
 

Ilibainika kuwa, Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira haikufanya ufuatiliaji 
na tathmini madhubuti ya masuala yanayohusiana na usimamizi wa viumbe 
vamizi. Upungufu huu ulithibitishwa na mambo yafuatayo:  

 
(i) Kukosekana kwa mpango wa mwaka wa ufuatiliaji na tathmini ya 

viumbe vamizi  
 
Mahojiano na maafisa kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira, 
yalibainisha kuwa, ofisi hii haikuwa na mpango wowote wa ufuatiliaji na 
tathmini ya masuala yanayohusiana na usimamizi wa viumbe vamizi. 
Kukosekana kwa mpango wa ufuatiliaji na tathmini ya kila mwaka 
kulichangiwa na masuala ya ufuatiliaji na tathmini katika usimamizi wa 
viumbe vamizi kutopewa kipaumbele cha kutosha.  
 
Ukosefu wa mpango wa ufuatiliaji na tathmini unainyima fursa Ofisi ya 
Makamu wa Rais – Mazingira kufanya ufuatiliaji ili kutathmini kiwango cha 
maendeleo katika utekelezaji wa Mkakati na Mpango wa Utekelezaji wa 
Usimamizi wa Viumbe Vamizi Nchini 2019-2029. Pia, kukosekana kwa  
mpango wa ufuatiliaji na tathmini kumesababisha kutopatikana kwa taarifa 
za utendaji wa wizara za kisekta katika utekelezaji wa Mkakati na Mpango 
wa Utekelezaji wa Usimamizi wa Viumbe Vamizi Nchini 2019-2029. 
 
(ii) Mifumo isiyo na tija ya utoaji taarifa za viumbe vamizi  
 
Mifumo ya utoaji taarifa haikufanya kazi ipasavyo ili kuimarisha kuwezesha 
usimamizi wa viumbe vamisi nchini kama ilivyoelezwa hapa chini. 
 
Kukosekana kwa taarifa za utekelezaji wa usimamizi wa viumbe vamizi 
kutoka wizara za kisekta na mamlaka za serikali za mitaa kwenda Ofisi 
ya Makamu wa Rais – Mazingira   
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Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira haikupokea taarifa yoyote kutoka 
wizara za kisekta na mamlaka za serikali za mitaa zinazoonesha maendeleo 
katika utekelezaji wa Mkakati na Mpango wa Utekelezaji wa Usimamizi wa 
Viumbe Vamizi Nchini wa Mwaka 2019-2029.  
 
Ukaguzi huu ulibaini kuwa kutowasilishwa kwa taarifa kutoka wizara za 
kisekta kwenda Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira kulichangiwa na 
uwajibikaji usiojitosheleza wa Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira katika 
kuratibu uwasilishaji wa taarifa hizo kutoka katika wizara na taasisi hizo za 
serikali kama kifungu cha 36 (3) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 
Mwaka 2004 pamoja na Mkakati na Mpango wa Utekelezaji wa Usimamizi wa 
viumbe vamizi nchini 2019-2029 unavyotaka. Kutotoa taarifa za viumbe 
vamizi katika maeneo mbalimbali kunaikosesha Ofisi ya Makamu wa Rais – 
Mazingira taarifa kamili muhimu za hali ya usimamizi wa viumbe vamizi 
nchini.   
 
Aidha, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira 
haikuchukua hatua madhubuti kuhakikisha kuwa taarifa za viumbe vamizi 
zinawasilishwa mara kwa mara kulingana na maelekezo ya Mkakati na 
Mpango wa Utekelezaji wa Usimamizi wa Viumbe Vamizi Nchini wa Mwaka 
2019-2029 . Kuanzia mwaka 2019 hadi wakati wa ukaguzi huu, ni mara moja 
tu (mwaka 2021) ndipo Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira iliandika barua 
kwa wizara za kisekta na taasisi za serikali kuzikumbusha kuwasilisha 
mipango na taarifa za kila mwaka zinazoonesha hali ya utekelezaji wa 
Mkakati na Mpango wa Utekelezaji wa Usimamizi wa Viumbe Vamizi Nchini 
wa Mwaka 2019-2029. 
 

(iii) Kukosekana kwa vikao vya kupitia hali ya utendaji 
 

Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa hakukuwa na kumbukumbu za kuwapo kwa 
vikao vilivyofanyika kuhusu usimamizi wa viumbe vamizi nchini. Majedwali 
Na 6.4 pamoja na 6.5 yanaonesha mahitaji ya vikao vya mapitio ya utendaji 
katika usimamizi wa viumbe vamizi nchini. 

 

Jedwali Na. 6.4: Idadi ya Vikao Vilivyopangwa dhidi ya Vilivyofanyika 
Aina ya Kikao 2019/20 2020/21 2021/22 

Vilivyohi
tajika 

Vilivy
ofanyi
ka  

Vilivyohi
tajika 

Vilivyo
fanyik
a  

Vilivyohi
tajika 

Vilivy
ofanyi
ka  

Vikao vya 
Divisheni 

4 0 4 0 4 0 
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Aina ya Kikao 2019/20 2020/21 2021/22 
Vilivyohi
tajika 

Vilivy
ofanyi
ka  

Vilivyohi
tajika 

Vilivyo
fanyik
a  

Vilivyohi
tajika 

Vilivy
ofanyi
ka  

Vikao vya 
Wakurugenzi 
wa Sekta 

4 0 4 0 4 0 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Mawasiliano (Majalada ya Kilimo ) 
kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira Mwaka 2023 

 
Jedwali Na. 6.5: Vikao vya Nusu Mwaka na Mwisho wa Mwaka 

Aina ya 
Kikao 

Muda wa 
Kikao 

2019/20 2020/21 2021/22 
Vilivyo
hitajik
a 

Viliv
yofa
nyik
a  

Vilivyoh
itajika 

Vilivy
ofany
ika  

Vilivyoh
itajika 

Vilivy
ofany
ika  

Vikao vya 
Divisheni 

Nusu-
Mwaka  

2 0 2 0 2 0 

Vikao vya 
Wakurugenz
i wa Sekta 

Mwisho 
wa 
Mwaka  

1 0 1 0 1 0 

Vikao vya  
Wadau 

Mwisho 
wa 

1 0 1 0 1 0 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Mawasiliano (Majalada ya Kilimo) 
kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira ya Mwaka 2023 

 
Upungufu huu ulisababisha kushindwa kwa Ofisi ya Makamu wa Rais – 
Mazingira kuwa na taarifa mpya za maendeleo yaliyofanywa dhidi ya 
malengo ya kitaifa ya kuzuia na kudhibiti viumbe vamizi nchini.  
 
6.4.2 Matokeo ya Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Usindikaji na 

Uongezaji wa Thamani ya Mazao ya Kilimo 
 

Kwa ujumla, kiwango cha ukuaji wa shughuli za usindikaji na uongezaji wa 
thamani ya mazao ya kilimo kilikuwa hafifu. Hali hii ilibainishwa na 
usimamizi wa usindikaji na uongezaji duni wa thamani wa mazao ya kilimo  
kutokana na uhaba wa teknolojia, masoko ya mazao, na ukosefu wa fedha 
za kukidhi shughuli za uchakataji na uongezaji thamani. Aidha, kulikuwa na 
utekelezaji duni wa mikakati mbalimbali inayohusiana na usindikaji na 
uongezaji thamani wa mazao ya kilimo. Dosari hizi zilisababisha kutofikiwa 
kikamilifu kwa malengo mbalimbali yaliyowekwa. Maelezo zaidi yametolewa 
hapa chini.  
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(a) Usimamizi wa Usiojitosheleza wa usindikaji na uongezaji thamani 
wa mazao ya kilimo  

 

Usindikaji wa mazao ya kilimo una umuhimu mkubwa kwa maendeleo ya 
taifa kwa kuwa unahusisha na kushirikisha nguzo mbili za uchumi, ambazo 
ni viwanda na kilimo. Pamoja na faida hizo hapo juu, ukaguzi ulibaini kuwa 
kiwango cha ukuaji wa shughuli za usindikaji na uongezaji wa thamani ya 
mazao ya kilimo ulikua na mapungufu kama yalivyoainishwa hapo chini: 
 

(i) Kutotekelezwa kwa asilimia 75 ya sera, mikakati na malengo 
yanayohusiana na usindikaji na uongezaji thamani ya mazao ya 
kilimo  

 
Mapitio ya sera ya biashara ndogo na za kati  pamoja na taarifa  za tathmini 
ya viwanda endelevu yalibainisha kuwa, sera zinazoongoza usimamizi wa 
shughuli za usindikaji wa mazao ya kilimo zilitekelezwa kwa asilimia 25 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na 6.6 hapa chini. 
 

Jedwali Na. 6.6: Muhtasari wa Utekelezaji wa Mikakati ya Usindikaji na 
Uongezaji wa Thamani ya Mazao ya Kilimo kuanzia Mwaka 2017/18-

2021/22 
Sera Asilimia ya Mikakati 

Iliyotekelezwa 
Sera ya Biashara Ndogo na za Kati ya Mwaka 2003  14 
Sera ya Maendeleo Endelevu ya Viwanda ya Mwaka 1996 
-2020 

36 

Wastani  25 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa Kutumia Ripoti za Tathmini ya Sera za 
Biashara Ndogo na za Kati wa Mwaka 2022 
 
Jedwali Na. 6.6 hapo juu linaonesha kuwa, malengo ya sera ya biashara 
ndogo na za kati na sera ya maendeleo ya viwanda yalitekelezwa kwa 
wastani wa asilimia 25. Hali hii ina maana kwamba asilimia 75 ya mikakati 
haikutekelezwa. Mikakati ambayo haikutekelezwa ilihusiana na upatikanaji 
bora wa fedha na kuimarisha utamaduni wa ujasiriamali na masoko ili 
kuchochea maendeleo endelevu na sekta binafsi iliyoimarishwa ili kufikia 
utekelezaji mzuri wa biashara ndogo na za kati pamoja na mipango na hatua 
zinazohusiana na kuimarisha viwanda vijijini. 
 
Vilevile, taarifa ya tathmini ya sera ya biashara ndogo na za kati ya mwaka 
2017 ilibainisha kuwa utekelezaji wa jumla wa malengo na viashiria vya 
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ukuaji wa usindikaji na uongezaji thamani ya mazao ya kilimo ulifikiwa kwa 
asilimia 12.5 na asilimia 14 mtawalia. 
 
Mahojiano yaliyofanywa kati ya timu ya ukaguzi na watumishi mbalimbali 
pamoja na ziara ya wakaguzi iliyofanywa katika mikoa ilionesha kuwa, 
mifumo ya ulipaji fedha ilikuwa haujitoshelezi; hakukuwa na teknolojia 
sahihi za usindikaji wa mazao ya kilimo; na kulikuwa na uhusiano 
usioridhisha wa masoko ya bidhaa za kilimo zilizosindikwa. Masuala haya 
yalitokana na utekelezaji hafifu wa mikakati ya biashara ndogo na za kati 
pamoja na sera ya maendeleo endelevu ya viwanda.  
 
(ii) Kupungua kwa mwenendo wa mchango wa sekta ya kilimo katika 

pato la taifa 
 
Kwa mujibu wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
wizara zenye dhamana ya kilimo zilitakiwa kuhakikisha kuwa mchango wa 
sekta ya kilimo katika pato la taifa unaongezeka hadi asilimia 29.4 ifikapo 
mwaka 2020 huku makadirio yakiwa asilimia 32 ifikapo mwaka 2025 kupitia 
uboreshaji wa uzalishaji katika shughuli za kilimo. 
   
Hata hivyo, ukaguzi huu ulibaini kuwa mchango wa sekta ya kilimo katika 
pato la taifa ulikuwa ukishuka kwa miaka mitano iliyopita kuanzia mwaka 
2017 hadi 2021 kutoka asilimia 29.7 hadi asilimia 26.6, ambayo ni chini ya 
lengo la asilimia 29.4 la kufikia mwaka 2020. Aidha, ukaguzi ulibaini 
kuendelea kupungua kwa mwenendo wa mchango wa sekta ya kilimo katika 
pato la taifa kutoka mwaka wa Fedha 2017/18 hadi Mwaka wa Fedha 
2019/20, kutoka asilimia 28.8 hadi asilimia 26.6, ambayo ilikuwa chini ya 
asilimia 29.4 iliyolengwa hadi mwaka 2019/20, naongezeko dogo la hadi 
asilimia 29.7 katika mwaka wa fedha 2021/22. 
 
Mchango mdogo wa sekta ya kilimo katika pato la taifa ulitokana na 
usimamizi usioridhisha wa shughuli za kilimo, kama vile kutegemea zaidi 
mvua za msimu, matumizi ya mbegu zisizo na ubora, na kufanya kilimo cha 
kujikimu. Hali hii ilisababishwa pia na usimamizi duni wa shughuli za 
usindikaji na uongezaji thamani wa mazao ya kilimo, kwa sababu mazao 
mengi ya kilimo bado yalikuwa yakiuzwa bila kuchakatwa. Changamoto 
nyingine ilikuwa kukosekana kwa mikakati ya kuhakikisha upatikanaji wa 
masoko ya uhakika ili kuimarisha uzalishaji na kuongeza mchango katika 
pato la taifa.  
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(iii) Kasi ndogo ya ukuaji wa utendaji wa viwanda vya kusindika mazao 
ya kilimo nchini  

 
Ukaguzi ulibaini kasi ndogo ya ukuaji wa utendaji wa viwanda vya kuchakata 
mazao ya kilimo kama inavyothibitishwa na changamoto zifuatazo: 
 
Kufungwa kwa Asilimia 42 ya viwanda vya kusindika mafuta ya alizeti 
kutokana na uhaba wa malighafi 

 
Ukaguzi huo ulibaini kuwa viwanda vitano kati ya 12 (sawa na asilimia 42) 
vya kusindika mafuta ya alizeti vilifungwa kutokana na uhaba wa malighafi.  
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa viwanda vilivyokaguliwa vilionekana kufanya 
kazi chini ya uwezo wake kwa asilimia 77.4. Hali hii ilimaanisha kuwa, 
viwanda havikuweza kufanya kazi kwa uwezo wake wa tani 1,724 kwa 
mwaka badala yake, vilichakata tani 540 tu kwa mwaka.  
 
Vilevile, taarifa  ya sekta ya mafuta ya kula ya mwezi Novemba 2022 iliripoti 
kuwa, viwanda 12 vya kusindika mafuta ya alizeti vilikuwa na upungufu wa 
malighafi wa takribani tani 1,334.  Taarifa hiyo ilionesha zaidi kuwa, asilimia 
25 ya malighafi zinazohitajika zilizalishwa ndani ya nchi huku asilimia 75 
ziliagizwa kutoka nchi za nje.   
 
Kutokana na hali hiyo, Serikali imetumia jumla ya shilingi trilioni 2.6  ndani 
ya miaka mitano kuanzia mwaka 2015/16-2019/20 kuagiza mafuta ghafi kwa 
ajili ya kukabiliana na uhaba wa mafuta. Uhaba pamoja na ubora duni wa 
mafuta ulisababisha ulisababishwa na kuwapo kwa kilimo cha kujikimu, 
ujuzi mdogo wa viwango vya ubora wa mafuta, na kutotumika kwa kilimo 
cha vitalu, hivyo kuzalisha malighafi pungufu na zisizo na ubora wa kutosha.  
 

(b) Uwezeshaji usioridhisha wa upatikanaji wa teknolojia za usindikaji 
na uongezaji thamani ya mazao ya kilimo  

 
Taarifa ya utafiti kutoka Chama cha Mazao ya Bustani Tanzania (TAHA) 
ilieleza kuwa mashine za usindikaji na ujuzi wa uendeshaji wa mashine hizo 
ulipata matokeo ya asilimia 50 kati ya  mahitaji makuu saba ya wasindikaji 
wa mazao katika mnyororo wa thamani wa usindikaji wa mazao ya kilimo.  
 
Hata hivyo, pamoja na Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji kupewa 
mamlaka ya kuhakikisha upatikanaji wa teknolojia za usindikaji wa mazao 
ya kilimo, ukaguzi ulibaini kuwa upatikanaji wa teknolojia ulikuwa bado 
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kikwazo kikubwa kilichoathiri viwanda vya usindikaji wa mazao ya kilimo 
nchini. Dozasri hii ilidhihirishwa na mapungufu yafuatayo: 
 
Teknolojia zote zinazohitajika za usindikaji na uongezaji thamani ya 
mazao ya kilimo hazikupatikana  
 
Kulikuwa na upungufu wa kiteknolojia katika mashine zilizopo kwa  ajili ya 
usindikaji na uongezaji wa thamani ya mazao ya kilimo nchini. Kwa ujumla, 
katika ngazi ya taifa, teknolojia zilizokosekana ni pamoja na teknolojia za 
utengenezaji wa mashine ndogo na zana zake; teknolojia za umaliziaji wa 
mashine ili kupata mwonekano mzuri; teknolojia za utengenezaji wa 
mashine za vifungashio na mashine za uchambuzi wa unyevu katika mazao; 
na teknolojia za kuchakata mabaki ya mazao ya chakula (briquetting 
technologies) kama nyongeza ya  teknolojia maalumu za mazao ya kilimo. 
Hali hii ilikuwa kinyume na kifungu cha 5(a) cha Sheria ya Kuhudumia 
Viwanda Vidogo (SIDO),ya Mwaka 1975, inayoitaka Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara kupitia Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo, 
kuhakikisha upatikanaji wa teknolojia kulingana na mahitaji ya biashara 
ndogo na za kati ili kuwezesha shughuli za kuongeza thamani kulingana na 
rasilimali zilizopo ndani ya nchi.  
 
Ukaguzi ulibaini mapungufu mbalimbali ya kiteknolojia katika usindikaji na 
uongezaji thamani ya mazao ya kilimo ambayo yalitakiwa kufanyiwa kazi 
ipasavyo. Mathalani, ilibainika kuwa, Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo halikuwahi kutengeneza teknolojia yoyote ya kuongeza virutubisho 
kwenye mazao ya chakula.  Matokeo yake, uongezaji wa thamani kwa mazao 
mengi haukufanyika. Kwa mfano, mafuta yote ya alizeti yaliyosindikwa na 
wasindikaji nchini yalikuwa mafuta ghafi, kwa sababu hakukuwa  na 
teknolojia ya kuyasafisha. 
 
Pamoja na mapungufu hayo, uchambuzi wa ukaguzi wa mapungufu ya  
kiteknolojia ulibaini mambo yafuatayo: 
 
(i) Uwezo duni wa teknolojia zilizopo kuwezesha usindikaji na 

uongezaji thamani ya mazao ya kilimo  
 

Katika vituo vyote vitatu vya maendeleo ya teknolojia, teknolojia 
zilizopatikana hazikuwa sahihi kwani hazikujumuisha hatua zote za 
michakato yote ya mnyororo wa thamani ya mazao. Mara nyingi teknolojia 
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zilizopo zilikuwa za kawaida kwa kuwa hazikuhusisha mchakato wa moja 
kwa moja na badala yake kila hatua ya usindikaji na uongezaji wa thamani 
ya mazao ya kilimo ulikuwa na mashine yake peke yake. Majibu 15 kati ya 
16 ambayo ni sawa na asilimia 94  ya wasindikaji wa kilimo waliohojiwa 
yalionesha kutokuwa na ufanisi wa mashine za kusindika mazao ya kilimo. 
Kwa mfano, ilibainika kuwa, mashine zilizopo kwa ajili ya usindikaji wa 
mafuta ya alizeti zilisababisha upotevu wa mazao kwa asilimia 75. 
 
Vilevile, mapitio ya Mkakati wa Alizeti wa Mwaka 2017 yalionesha kuwa 
mashine zilizopo za kuchakata mafuta ya alizeti kutoka Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo na watengenezaji wengine binafsi wa ndani hazikuwa na 
uwezo wa kuchakata mbegu za alizeti ili kuhakikisha kuwa mafuta yote 
yanavunwa. Hali hii ilitokana na kuwapo kwa mafuta baada ya kurudia 
kuchakata mbegu ya alizeti iliyokwishachakatwa na mashine hizo.  
 
(ii) Matumizi ya mashine na teknolojia za kizamani kwa ajili ya 

usindikaji na uongezaji thamani ya mazao ya kilimo 
 

Mapitio ya nyaraka14 yalibaini kuwa, teknolojia nyingi zilizokuwa zinatumika 
katika viwanda vya ndani kwa ajili ya usindikaji wa mazao ya kilimo zilipitwa 
na wakati kiasi cha kufanya iwe vigumu kupata vipuri wakati wa 
matengenezo.. Suala la kuwapo kwa mashine zenye teknolojia za kizamani 
lilithibitika pia wakati wa ziara zilizofanywa na wakaguzi. Kielelezo Na. 6.1  
na  Kielelezo Na. 6.2 vinaonesha mashine mbili za kizamani zilizokutwa 
katika mikoa ya Mbeya na Kigoma.  
  

                                            
14 Ripoti za Tathmini ya (wajasiliamali wadogo na wakati) SME,2017,
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Kielelezo Na. 6.1: Mashine ya zamani 
kama iliyokutwa katika Kituo cha 
Teknolojia Kigoma.  Picha 
imechukuliwa na wakaguzi tarehe 30 
Septemba 2022. 

Kielelezo Na. 6.2: Mashine ya zamani 
kama iliyokutwa katika Kituo cha 
Teknolojia Mbeya. Picha imechukuliwa 
na wakaguzi tarehe 30 Septemba 2022. 

 
Picha Na. 6.1  na  6.2  zinaonesha mashine mbalimbali za zamani kati ya 
mashine 19 zilizokutwa katika mikoa ya Mbeya na Kigoma. Wakati wa 
ukaguzi ilibainika kuwa, mashine hizo zilinunuliwa na kuletwa katika vituo 
vya teknolojia mwaka 1975. 
 
Ilielezwa zaidi kuwa, wataalamu wa ndani wa teknolojia walikabiliwa na 
ushindani mkubwa kutoka teknolojia za nje. Bei ya teknolojia za nje ilikuwa 
nafuu ikilinganishwa na bei ya teknolojia za ndani. Hali hii ilitokana na bei 
ya teknolojia ya nje kuwa na gharama ndogo za matengenezo kutokana na 
kutofautiana kwa kiwango cha uchumi kati ya Tanzania na nchi 
zinazotengeneza teknolojia hizo. Kwa sababu hii, vituo vinavyohusika na 
maendeleo ya teknolojia vinakosa uwezo wa kushindana na teknolojia za 
nje.   
 
(c) Upatikanaji wa teknolojia za usindikaji na uongezaji thamani ya 

mazao ya kilimo Usiojitosheleza 
 
Kwa mujibu wa kifungu cha 4.1(1) cha Sera ya Taifa ya Masoko ya Kilimo ya 
Mwaka 2008, shughuli za usindikaji wa mazao ya kilimo na uongezaji 
thamani zinapaswa kuendelezwa na kuimarishwa.  Aidha, sehemu Na. 4.4.5 
ya Mpango-mkakati wa Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo wa Mwaka  
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2016/17-2020/21 ulilenga kuhakikisha uwezeshaji wa ushirikishaji wa 
teknolojia kwa wadau. Mkakati huu ulilenga pia kuanzisha mitandao ya 
ushirikiano ya watengenezaji wa teknolojia na taasisi za utafiti na 
maendeleo, kuanzisha vituo vya teknolojia, na kuimarisha uwezo uliopo wa 
vituo hivyo. Mambo yafuatayo yalibainika wakati wa ukaguzi.  
 
(i) Teknolojia za ndani za usindikaji na uongezaji thamani ya mazao 

ya kilimo kuwa za gharama kubwa ikilinganishwa na teknolojia za 
nje ya nchi  
 

Tathmini ya upatikanaji wa teknolojia za usindikaji na uongezaji thamani ya 
mazao ya kilimo iliyofanyika kwa kupima bei na upatikanaji wake ilibaini 
kuwa, teknolojia za kisasa hazikupatikana kwa urahisi kwa wasindikaji 
wengi wa kilimo nchini. Vilevile, mashine za kusindika mazao ya kilimo 
zilizotengenezwa nchini zilikuwa za gharama kubwa ikilinganishwa na  
zilizotengenezwa nje ya nchi. Gharama za teknolojia za usindikaji wa mazao 
ya kilimo za ndani ya nchi zilikuwa juu kuliko za nje ya nchi kwa asilimia 
kuanzia 8 hadi 76. 
 
Ilielezwa zaidi kuwa wavumbuzi wa teknolojia za ndani wanakabiliwa na 
ushindani mkubwa kutoka teknolojia ya nje ya nchi. Bei ya teknolojia za nje 
ya nchi zilikuwa ndogo na nafuu ikilinganishwa na bei ya teknolojia za ndani 
ya nchi. Mathalani, bei ya mashine ya kusaga mahindi iliyotengenezwa ndani 
ya nchi yenye uwezo wa kuzalisha kilo 300 hadi 1,000 kwa saa ni kati ya 
shilingi milioni 7.5 na 10.5. Wakati bei ya mashine iliyoagizwa nje ya nchi 
yenye uwezo huo inauzwa kwa shilingi milioni 4.5. Kwa hiyo, vituo vya 
teknolojia nchini havikuwa na uwezo wa kuendeleza teknolojia za ndani 
kutokana na ushindani mkubwa kutoka teknolojia za nje ya nchi. Hali hii pia 
inaweza kusababishwa na ukosefu wa malighafi kwani mara nyingi malighafi 
zinaagizwa kutoka nje ya nchi.  
 
Vilevile, bei ya teknolojia za nje ilikuwa nafuu ikilinganishwa na za ndani ya 
nchi kutokana na gharama ndogo za uzalishaji wa vifaa. Pia, vifaa 
vinavyotumika katika utengenezaji wa mashine za ndani ya nchi  huagizwa 
kutoka nje na kupatikana kwa bei ya juu. Hali hii ilichangia teknolojia za 
ndani kupatikana kwa gharama kubwa. 
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(ii) Ushirishaji wa teknolojia kwa wasindikaji wa mazao ya kilimo 
Usiojitosheleza  
 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo halikushirikisha 
ipasavyo teknolojia zake kwa wadau mbalimbali. Ilibainika kuwa, asilimia 
42 ya teknolojia zote zilizobuniwa na Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo 
hazikushirikishwa kwa wadau ndani ya miaka mitano. Ukaguzi ulibaini pia 
kuwa hakukuwa na mwaka wa fedha ambapo Shirika lilishirikisha teknolojia 
zote (kwa asilimia 100) ilizobuni. Hali hii ni kinyume na matakwa ya lengo 
la 5 (5.1) la Mpango-mkakati  wa Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo 
ambao  linataka Shirika kuhakikisha teknolojia za kuongeza thamani 
zinafanywa kibiashara kila mwaka. Asilimia ya teknolojia zilizobuniwa na 
kushirikishwa kwa wadau zimeoneshwa katika Kielelezo Na. 6.1. 
 
Kielelezo Na. 6.1: Teknolojia Zilizobuniwa na Kushirikishwa kwa Wadau 

kwa Miaka Mitano kuanzia Mwaka 2017/18 hadi 2021/22 

 
 

Kielelezo Na. 6.1 kinaonesha kwamba, idadi ya teknolojia zilizobuniwa na 
kushirikishwa kwa wadau katika miaka mitano ya fedha zilitofautiana. 
Teknolojia zilizohamishwa zilionekana kuwa juu zaidi kwa mwaka wa fedha 
2019/20, ambapo asilimia 42 ya teknolojia zote zilishirikishwa kwa wadau. 
Teknolojia zilizoshirikishwa kwa wadau ni kati ya asilimia 31 hadi 42 ya 
teknolojia zote zilizobuniwa. Hali hii inamaanisha kuwa teknolojia 
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zilizobuniwa na Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo zilikuwa haziwafikii 
ipasavyo wasindikaji wa mazao ya kilimo. Kutokana na hali hiyo, ukaguzi 
ulibaini kuwa wasindikaji wa mazao ya kilimo walikuwa wanatumia mashine 
za kizamani ambazo zilikuwa na ufanisi mdogo na zilisababisha hasara na 
upotevu wa  mavuno na kuharibika kwa ubora wa bidhaa za kilimo wakati 
wa usindikaji. 
 
Miongoni mwa sababu za uhaba wa teknolojia ni kukosekana kwa 
kipaumbele cha kutosha kwa maendeleo mbalimbali ya kiteknolojia hasa 
yale yanayotoka katika vituo vya maendeleo ya teknolojia nchini.   
 
(d) Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara kutohakikisha 

upatikanaji wa masoko ya kutosha ya bidhaa zilizosindikwa 
 

Ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo yanayohusiana na upatikanaji wa 
masoko ya uhakika ya bidhaa za kilimo zilizosindikwa: 
 
(i)  Ukosefu wa mazingira yanayosaidia kukuza soko la bidhaa 

zinazozalishwa kwa watumiaji wa ndani na nje ya nchi 
 

Kulikuwa na uwezeshaji usioridhisha wa mazingira ya kukuza bidhaa 
zinazozalishwa ndani ya nchi kwa watumiaji wa ndani na nje ya nchi. Hali 
hii ilisababishwa na ushirikiano duni wa wadau mbalimbali zikiwemo wizara 
husika. Hakukuwa na uratibu mzuri miongoni mwa wadau ili kuweka 
mazingira mazuri ya uendelezaji wa masoko ya bidhaa za mazao. Kwa 
mfano, wakulima walihitaji taarifa kwa wakati juu ya aina na ubora wa 
mazao au malighafi, ambazo zinahitajika kwenye masoko ya nje na ndani ya 
nchi, ingawa hali halisi haikuwa hivyo. Kutokana na hali hiyo, wakulima 
walizalisha malighafi kwa ajili ya usindikaji wa mazao ya kilimo ambazo 
hayakukidhi ubora na wingi unaotakiwa katika masoko ya ndani na nje ya 
nchi. Hali hii ilisababisha kukosa soko kwa mazao na hatimaye kuchangia 
ongezeko la hasara baada ya mavuno.  
 

(ii) Uhusianisho duni wa masoko pamoja na  bidhaa za kilimo 
zilizosindikwa 
 

Wakati matumizi ya maonesho ya biashara yakitajwa kuwa miongoni mwa 
njia za kuboresha uunganishaji wa soko, tathmini iliyofanywa na ukaguzi 
ilibaini kuwa uhusiano wa soko ulikuwa wa kutosha lakini uliathiriwa na 
mambo mbalimbali. Miongoni mwa mambo hayo ni kwamba, njia 
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zilizotumika katika maonesho ya kibiashara hazikuwa sahihi. Ukaguzi 
ulibaini kuwa, Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo halikufanikiwa kufanya 
maonesho matano kwa mwaka kama ilivyopangwa. Mahojiano yaliyofanywa 
kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo 
yalibainisha kuwa upungufu huo ulisababishwa na uhaba wa rasilimali kwani 
Shirika lilitegemea vyanzo vyake vya mapato vilivyopatikana kutoka katika 
ofisi za mikoa na za kanda.  
 

(iii) Ufungashaji Usioridhisha wa bidhaa zitokanazo na  shughuli za 
usindikaji wa mazao ya kilimo 

 
Taarifa ya Sensa ya Taifa ya Viwanda ya Mwaka 2022 ilibainisha kuwa 
asilimia 80 ya wasaga nafaka hawakufungasha bidhaa zao.  Asilimia 20 
iliyobaki ya wasaga nafaka wakubwa na wa kati walifungasha bidhaa zao. 
Taarifa hiyo inaonesha zaidi kuwa asilimia 64 ya wamiliki wa viwanda vidogo 
vya kusaga nafaka hawakufungasha bidhaa zao na ni asilimia 36 tu kati yao 
ndiyo walikuwa na vifungashio vya bidhaa zao. Viwanda vidogo vya kusaga 
nafaka hawakutoa vifungashio kwa sababu mara nyingi wateja huja na 
vifungashio vyao wenyewe na wengine walidai kuwa hawakuwa na uwezo 
wa kununua vifungashio hivyo.  
 
(e) Upatikanaji  wa huduma za fedha kwa wasindikaji wa mazao ya 

kilimo usioridhisha 
 

Wasindikaji wa mazao ya kilimo walibainisha kuwa walikumbana na 
matatizo ya kifedha katika utekelezaji wa shughuli zao. Vilivile, ilibainika 
kuwa upatikanaji wa fedha haukuwa wa kutosha kwani wasindikaji wa 
mazao ya kilimo hawakuweza kupata fedha kwa wakati na wakati mwingine 
walipata fedha zisizotosheleza kufanya shughuli zao.  
 
Taarifa zilizotolewa na Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Ujasiriamali na 
Mpango wa Dhamana ya Mikopo zilionesha kuwa, wastani wa msaada wa 
kifedha kwa biashara ndogo na za kati kwa miaka mitano kuanzia mwaka 
2017/18 hadi 2021/22 ulikuwa Shilingi. 2,059,036.31 na Shilingi. 
31,611,274.51 mtawalia. Pia, ilibainika kuwa kiasi kilichotolewa na Mfuko 
wa Taifa wa Maendeleo ya Ujasiriamali kilikuwa hakitoshelezi kuendeleza 
shughuli za usindikaji na uongezaji thamani wa mazao ya kilimo. Pamoja na 
kiasi kilichotolewa na Mpango wa Dhamana ya Mikopo kuwa cha 
kujitosheleza, ni waombaji wachache tu ndio walipata mkopo huo kwa 
sababu ya masharti ya mkopo kuwa magumu.  
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Asilimia ya mikopo inayotolewa kila mwaka ni asilimia 49 kwa mwaka wa 
fedha 2018/19 na asilimia 51 kwa mwaka wa fedha 2021/22. Waombaji 
waliopokea mikopo ya Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Ujasiriamali 
walikuwa wakipungua kila mwaka.  
 
Aidha, tathmini iliyofanywa na timu ya ukaguzi juu ya mpango wa ufadhili 
wa Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Ujasiriamali ilibainisha kuwa, mpango 
huo ulitoa fedha zinazoweza kutosheleza shughuli za usindikaji wa mazao 
ya kilimo. Wastani wa chini wa mkopo uliotolewa kwa wasindikaji wa mazao 
ya kilimo ulikuwa Shilingi. 26,250,000.00 wakati kiwango cha juu cha mkopo 
kilikuwa Shilingi. 31,611,274.51. Pamoja na kiasi cha ombi la mkopo 
kilichofadhiliwa chini ya mpango huu kuwa kikubwa ikilinganishwa na kile 
kilichofadhiliwa na Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Ujasiriamali, bado 
kulikuwa na waombaji wachache kutokana na ugumu wa ufuataji wa 
masharti ya kupata mkopo huo. 
 
(f) Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara haikufuatilia ipasavyo 

utendaji wa usindikaji na uongezaji thamani ya mazao ya kilimo  
 
Ili kufuatilia kwa ufanisi utendaji wa usindikaji wa mazao ya kilimo, Wizara 
ilitarajiwa kuwa na msingi wa takwimu na nyenzo za kufuatilia. Hata hivyo, 
ilibainika kuwa wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara kupitia Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo haikuwa na kanzidata ya wasindikaji wa  mazao 
ya kilimo, viwanda vya kusindika mazao ya kilimo, maeneo yao ya kazi, 
pamoja na anwani zao ya kudumu. Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa idara 
inayohusika na maendeleo ya viwanda ilikosa taarifa endelevu kuhusu idadi 
ya viwanda vilivyopo nchini.  
 
Maofisa kutoka Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara walionesha kuwa, 
kukosekana kwa kanzidata ya viwanda vya uchakataji kulisababishwa na 
utekelezaji duni wa mpango kwa kuwa sekta ya usindikaji wa  mazao ya 
kilimo  ilipewa kipaumbele kidogo.  
 
Mpango wa Matumizi wa Muda wa Kati wa  Wizara ya Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara ulionesha kuwa, utoaji wa fedha  kwa Idara ya Maendeleo ya 
Viwanda ulikuwa zaidi ya asilimia 80 kwa miaka minne iliyopita (2017/18, 
2019/20 pamoja na 2021/22), isipokuwa Mwaka wa Fedha 2020/21 ambapo 
utoaji huo ulibainika kuwa asilimia 41.  
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Ukaguzi ulibaini kuwa shughuli za utambuzi na usajili zilianza katika mwaka 
wa fedha 2020/21 na zilitarajiwa kukamilika mwaka wa fedha 2021/22. Hata 
hivyo, hadi wakati wa ukaguzi huu, shughuli hizo zilikuwa bado zinaendelea 
na mafanikio yaliyopatikana ni kwa mikoa mitatu tu kati ya 26 ya Tanzania 
Bara sawa na asilimia 12.   
 
(g) Uratibu   Usioridhisha kati ya  Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 

Biashara na Wizara ya Kilimo katika kusimamia shughuli za usindikaji 
na uongezaji thamani ya mazao ya kilimo 
 

Ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo katika kuhakikisha uratibu mzuri wa 
shughuli za usindikaji na uongezaji thamani ya mazao ya kilimo: 
 
(i) Mwingiliano wa kazi za kusimamia usindikaji na uongezaji thamani 

ya mazao ya kilimo kati ya  Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara na Wizara ya Kilimo 
 

Ukaguzi huu ulibaini uratibu usioridhisha kama inavyothibitishwa na kuwapo 
kwa mwingiliano wa majukumu kati ya idara zenye dhamana ya kusimamia 
usindikaji na uongezaji thamani wa mazao ya kilimo zilizo chini ya Wizara 
ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara pamoja na Wizara ya Kilimo. Vilevile, 
ilibainika kuwa wizara zote mbili zilikuwa na idara inayohusika na masoko, 
ikiwa na majukumu ya kutafuta masoko ndani na nje ya nchi. Pia, ilibainika 
kuwa sheria za uanzishaji wa wizara hizi mbili hazikuonesha tofauti ya 
kimajukumu kati yake kuhusu masoko ya bidhaa za kilimo zilizosindikwa.  
 
Vilevile, baadhi ya majukumu kati ya wizara hizi mbili yaliingiliana. Kwa 
mfano, katika Wizara ya Kilimo, shughuli za uchakataji na uongezaji 
thamani ya mazao ya kilimo zilifanyika  katika Idara ya Kilimo, wakati 
shughuli hizohizo  pia zilifanyika katika Idara ya Biashara Ndogo na za Kati 
na ile ya Viwanda na Maendeleo katika Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara. Licha ya k uwapo kwa mwingiliano katika majukumu, ukaguzi 
ulibaini kuwa, Wizara hazikuwa na utaratibu rasmi wa kubadilishana taarifa 
za usindikaji na uongezaji thamani wa mazao ya kilimo. 
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(ii) Kukosekana kwa uratibu kati ya Shirika la Kuhudumia Viwanda 
Vidogo na mashirika mengine ya utafiti wa teknolojia 
 

Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa uratibu usioridhisha kati ya Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo na mashirika mengine kama vile Taasisi ya 
Uhandisi na Usanifu Mitambo na Shirika la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda 
Tanzania ili kuliwezesha Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo kuendeleza 
utafiti wa teknolojia. Pamoja na hayo, ilibainika kuwa Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo halikubadilishana teknolojia na taasisi hizi za kitaalamu 
kutokana na kukosekana kwa uratibu. Pia, ilibainika kuwa taasisi hizi 
zilikuwa zikifanya kazi kwa kujitenga na hakukuwa na mipango ya 
kushirikishana maarifa na teknolojia.  
 
Kukosekana kwa uratibu kati ya taasisi za utafiti pamoja na Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo kulisababishwa na mawazo ya asili ya uzalishaji 
wa mazao. Kutokana na hali hiyo, kila taasisi ilificha teknolojia yake kwa 
kuhofia kunakiliwa na taasisi nyingine licha ya kwamba zote ziko chini ya 
wizara moja. 
   
6.5 Mchango wa Kaguzi katika Kufikia Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

wa Miaka Mitano pamoja na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Sehemu hii inatoa ufafanuzi wa mchango wa kaguzi zilizofanyika katika 
usimamizi wa viumbe vamizi pamoja na usimamizi wa usindikaji na 
uongezaji thamani ya mazao ya kilimo nchini katika utekelezaji wa Malengo 
ya Maendeleo Endelevu na Mipango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano. Maelezo zaidi ya mchango wa kaguzi hizi yametolewa hapa chini.  
 
Serikali imehakikisha ulinzi wa mazingira na uhakika wa chakula nchini kwa 
kubuni mikakati na jitihada mbalimbali. Hata hivyo, kupitia kaguzi za ufanisi 
zilizofanyika, ilibainika kuwa utekelezaji wa mikakati na jitihada hizo 
haukufanyika kwa ufanisi na utoshelevu.  
 
Ili kusimamia viumbe vamizi, lengo la 15.8 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu lilielekezwa kuanzisha hatua za kuzuia na kupunguza kwa kiasi 
kikubwa athari za viumbe vamizi kwenye mazingira ya ardhi na maji na 
kuangalia namna ya kudhibiti au kutokomeza viumbe hawa. Aidha, Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano unasisitiza juu ya kuongeza 
ufuatiliaji wa mikakati ya usimamizi wa viumbe vamizi ifikapo mwezi Juni  
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2026 ili kupunguza upotevu wa viumbe hai kutoka asilimia 16 mwaka 
2019/20 hadi asilimia 14 mwaka 2025/26. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na utekelezaji usioridhisha wa 
hatua za kuzuia, kudhibiti na kupunguza athari za viumbe vamizi. Hali hii 
ilitokana na kukosekana kwa rasilimali na ujuzi wa kitaalamu kuhusu viumbe 
hawa. Aidha, hakukuwa na tafiti za kina ili kuthibitisha uingiaji, ukuaji na 
ueneaji wa viumbe vamizi nchini.  
 
Kwa upande wa usimamizi wa uchakataji na uongezaji wa thamani ya mazao 
ya kilimo nchini, lengo la 2.3 la Malengo ya Maendeleo Endelevu linaekeza  
kuongeza maradufu uzalishaji wa mazao ya kilimo na kipato cha wazalishaji 
wadogo wa chakula, hususani wanawake, wazawa, wafugaji, na wavuvi, 
ikiwa pamoja na usawa na upatikanaji wa ardhi, rasilimali zingine za 
uzalishaji mali, na pembejeo. Vilevile, lengo hili linaekeza kuongeza 
maarifa, huduma za kifedha, masoko, na fursa za kuongeza thamani ya 
mazao ya kilimo. Aidha, Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
unasisitiza kukuza uwekezaji katika uzalishaji na matumizi ya vyakula 
mbalimbali vyenye virutubisho pamoja na kuongeza uzalishaji, usambazaji 
na matumizi ya chakula nchini. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na utekelezaji duni wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
kutokana na uhaba wa teknolojia zilizopo ili kuwezesha usindikaji na 
uongezaji wa thamani ya mazao ya kilimo. Aidha, ilibainika kuwa asilimia 
75 ya sera, mikakati na malengo yanayohusiana na usindikaji na uongezaji 
thamani wa mazao ya chakula hayakutekelezwa. Ukaguzi huu pia ulibaini 
kuwa kulikuwa  na matumizi ya mashine za teknolojia za kizamani katika 
usindikaji na uongezaji wa thamani ya mazao ya kilimo. Aidha, teknolojia 
ya usindikaji ya ndani ya nchi ilikuwa na gharama kubwa ikilinganishwa na 
teknolojia kutoka nje ya nchi.  
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6.6 Hitimisho la Ukaguzi 
 
Sehemu hii inatoa maelezo juu ya hitimisho la ukaguzi kulingana na matokeo 
yaliyotokana na malengo ya jumla na mahususi ya kaguzi hizi kama 
inavyofafanuliwa hapa chini.    
 
6.6.1 Hitimisho la Ujumla   
 
Timu ya ukaguzi inatambua juhudi zilizooneshwa na Ofisi ya Makamu wa 
Rais – Mazingira; Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara; na Wizara ya 
Kilimo katika kuhakikisha usimamizi mzuri wa mazingira na uhakika wa 
chakula nchini.  
 
Hata hivyo, mapungufu kadhaa yalibainishwa na hivyo yanahitaji 
maboresho. Hali hii inatokana na Wizara kutosimamia ipasavyo viumbe 
vamizi pamoja na usindikaji na uongezaji thamani wa mazao ya kilimo. Hali 
hii iliongeza hatari ya kuwapo kwa maendeleo duni ya kijamii kupitia 
utunzaji wa viumbe hai na kupunguza hasara baada ya mavuno ya mazao ya 
kilimo.  
 
6.6.2 Hitimisho Maalumu 
 
Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira haikusimamia ipasavyo viumbe vamizi 
nchini katika mazingira ya nchikavu na hivyo kuongeza hatari ya  athari za 
viumbe hawa katika bayoanuai pamoja na mifumo ya ikolojia nchini. Hali hii 
ilidhihirishwa na mambo yafuatayo: 
 
Uzuiaji wa viumbe vamizi katika mazingira ya nchikavu  ulibainika kuwa na 
mapungufu. Hali hii ilidhihirishwa na ukweli kwamba, Ofisi ya Makamu wa 
Rais – Mazingira, kwa kushirikiana na wizara za kisekta, haikutambua na 
kuainisha njia mbalimbali zilizotumiwa na viumbe vamizi kuenena. Vilevile, 
kulikuwa na uzuiaji usiojitosheleza wa viumbe vamizi katika sehemu za 
kuingilia nchini. Aidha, Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira, kwa 
kushirikiana na wizara za kisekta haikukufanya tathmini ya hatari na athari 
za kimazingira zinazolenga kutambua viumbe vamizi katika mazingira.  
 
Vilevile, kulikuwa na changamoto katika hatua zilizotumiwa na Ofisi ya 
Makamu wa Rais – Mazingira na wizara za na kisekta katika kudhibiti viumbe 
vamizi nchini. Hali hii ilidhihirishwa na kukosekana kwa kanzidata ya kitaifa 
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ya aina mbalimbali za viumbe vamizi na utafiti duni wa viumbe hawa. Pia, 
ilibainika kulikuwa na matumizi ya chini ya rasilimali katika kudhibiti 
viumbe vamizi na athari zake katika mazingira.  
 
Ilibainika zaidi kuwa, hakukuwa na juhudi na uratibu wa pamoja wa 
kuhakikisha usimamizi wa kutosha wa viumbe vamizi nchini. Hali hii 
ilidhihirishwa na kukosekana kwa juhudi za pamoja za utekelezaji wa 
Mkakati na Mpango wa Utekelezaji wa Taifa wa Viumbe Vamizi wa Mwaka 
2019-2029; ushirikishaji duni wa taarifa katika sekta nzima na wadau wote; 
pamoja  na ushirikiano hafifu katika mipaka ya nchi jirani.   
 
Ufuatiliaji na tathmini ya usimamizi wa viumbe vamizi nchini haukufanyika 
ipasavyo. Hali hii ilitokana na kutokuwapo kwa mpango wa kila mwaka wa 
ufuatiliaji na tathmini; na mfumo usiofaa wa utoaji taarifa na vikao vya 
mapitio ya utendaji ili kubaini hali ya utekelezaji wa mipango ya kusimamia 
viumbe vamizi. 
 
Kwa upande mwingine, Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara  pamoja 
na Wizara ya Kilimo hazikusimamia ipasavyo shughuli za usindikaji wa mazao 
ya kilimo na uongezaji wa thamani ya mazao ili kupunguza hasara baada ya 
mavuno, kuboresha uchumi wa wakulima, na kuongeza mchango wa sekta 
ya kilimo katika pato la taifa. 
 
Wizara husika hazikuweka mazingira rafiki kwa wasindikaji wa mazao ya 
kilimo. Teknolojia za usindikaji na uongezaji wa thamani ya mazao ya kilimo 
hazikufikiwa kwa urahisi na wasindikaji wengi wa mazao ya kilimo kutokana 
na gharama kubwa ya kupata teknolojia hizo.  
 
Matokeo yake, kumekuwa na uboreshaji usiotosheleza katika upotevu wa 
mavuno ya mazao ya kilimo kwa kuwa wastani wa asilimia  40 ya mazao yote 
yaliyovunwa yalikuwa na ubora usioridhisha na hivyo kukosa ushindani katika 
soko la nje. Utaratibu duni wa upatikanaji wa teknolojia zinazohitajika za 
usindikaji na uongezaji thamani, uratibu usiojitosheleza, na ufuatiliaji 
usioridhisha ndio sababu kuu za utendaji hafifu katika shughuli za usindikaji 
na uongezaji wa thamani ya mazao ya kilimo.  
 
Aidha, ongezeko la upotevu wa mavuno ya mazao ya kilimo ulisababisha 
uhaba wa malighafi  kwa ajili ya uendeshaji wenye ufanisi wa viwanda vya 
usindikaji wa mazao ya kilimo pamoja na kuongeza hatari kwa uhakika wa 
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chakula nchini kutokana na kuwapo kwa viwanda vya usindikaji wa mazao 
ya kilimo ambavyo havifanyi kazi. Vilevile, kukosekana kwa utaratibu 
madhubuti wa ufadhili na utekelezaji wa mikakati iliyopo, kulisababisha 
kuwapo kwa usimamizi duni wa usindikaji na uongezaji wa thamani ya 
mazao ya kilimo .  
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SURA YA SABA  
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USIMAMIZI WA MALI ZA UMMA NA UWEKEZAJI WA MALI ZA SERIKALI 
 
7.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa muhtasari wa kaguzi mbili za ufanisi wa utawala bora na 
utawala wa sheria, hifadhi ya jamii, na masuala ya mageuzi ya mazingira ya 
biashara na uwekezaji yanayounganishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu na Mpangano wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Ukaguzi 
huu wa ufanisi unajumuisha ukaguzi wa ufanisi wa usimanizi wa uondoshaji 
wa magari ya serikali; na ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa uwekezaji wa 
mali zisizohamishika unaotekelezwa na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. 

 
Sura hii inaangazia uhusiano wa utawala bora na utawala wa sheria, ulinzi 
wa jamii, na uimarishaji wa mageuzi ya mazingira ya biashara na uwekezaji 
kwa Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpangano wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano kwa malengo na juhudi za serikali katika kuhakikisha 
uondoshaji wa magari ya serikali na uwekezaji wa mali za serikali. Sura hii 
pia inawasilisha malengo na mawanda ya kaguzi pamoja na matokeo, 
hitimisho na mapendekezo ya ukaguzi. 
 
7.2 Usuli kuhusu Usimamizi wa Uondoshaji wa Magari ya Serikali na 

Uwekezaji wa Mali za Serikali. 
 
Katika kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 1994 - 1995, serikali ya Tanzania 
iliamua kuondoa magari yote kwa wafanyakazi wa umma na kuweka kikomo 
kwa kila taasisi kuwa na magari mawili ili kupunguza matumizi makubwa na 
gharama zitokanazo na idadi kubwa ya magari. Mfanyakazi wa umma 
aliyekuwa anatumia gari husika alipewa kipaumbele cha kuuziwa gari hilo 
na magari yaliyobaki yalipigwa mnada.  
 
Tofauti na sasa, Serikali inatumia kiasi kikubwa cha fedha (takribani Shilingi  
bilioni  500) katika ununuzi wa magari, matengenezo ya magari na ununuzi 
wa mafuta ya kuendesha magari ya serikali. Mwaka 2009 Ofisi ya Rais -  
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ilitoa mwongozo wa 
uendelezaji wa maboresho ya magari ya serikali kwa wafanyakzi wa umma. 
Miongozo iliyotolewa ilikusudia kusawazisha taratibu za uondoshaji wa 
magari ya Serikali katika taasisi za umma nchini.    
 
Tanzania ina mifuko mikuu miwili ya hifadhi za jamii ambayo ni Mfuko wa 
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Taifa wa Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma. Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii unahusika na waajiri na 
wafanyakazi kutoka sekta binafsi zikiwemo kampuni, mashirika yasiyo ya 
kiserikali na mashirika ya kidini, huku Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma ukishuhusika na watumishi wa umma. Mifuko yote 
miwili inahusisha usajili wa wanachama, ukusanyaji wa michango, 
uwekezaji wa michango iliyokusanywa, na ulipaji wa mafao kwa wanachama 
wanaositaili. 
 
Serikali ilifanya jitihada za kujenga mazingira bora ya uwekezaji na 
uendeshaji ambayo yanatoa nafasi ya uchumi kukua hadi wastani wa asilimia 
7 kwa mwaka.  Kwa hiyo, wastani wa ukuaji wa mapato ya kila mwaka ya 
uwekezaji unaofanywa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii unatarajiwa kupata na 
kuendelea kutoa faida zaidi kwa mfuko na juu ya mtaji uliowekezwa.  
 
7.2.1 Usimamizi wa uwekezaji na mali za serikali unanavyohusishwa na 

Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano  

 
Maeneo mawili yaliyokaguliwa yanahushishwa na utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. Kwa mfano, menejimenti ya uondoshaji wa magari ya 
serikali imetekeleza maboresha ya utawala bora na utawala wa sheria. M, 
huku menejimenti ya uwekezaji wa mali za serikali imetekeleza maboresho 
ya hifadhi ya jamii, uimarishaji, na mageuzi ya mazingira bora ya biashara 
na uwekezaji.  
 
Usimamizi wa uwekezaji na mali za serikali unavyohusishwa na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu  
  
Tanzania ikiwa miongoni mwa nchi zilizotia saini Ajenda ya Mwaka 2030 
kuhusu Malengo ya Maendeleo Endelevu imechukua hatua za kuunganisha 
ajenda hiyo katika muktadha wa kitaifa. Kwa hiyo, utekelezaji wa ukaguzi 
wa ufanisi katika uwekezaji wa mali za umma una umuhimu mkubwa kwa 
kuwa ukaguzi huo unahusishwa moja kwa moja na Ajenda ya Umoja wa 
Mataifa ya Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Mwaka 2030. Uhusiano uliopo 
ni kwamba lengo la namba1 lengo dogo namba 1.3 linahitaji uwiano wa idadi 
ya watu waliohusishwa na hifadhi ya jamii kijinsia, watu wasio na ajira, 
watoto waliotengwa, wazee, watu wenye ulemavu, wajawazito, watoto 
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wachanga, watu walioumia kazini, maskini, na watu walio katika mazingira 
magumu.  
 
Zaidi ya hayo, lengo namba 5 lengo dogo namba 5.4 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu linatambua na kuthamini matunzo yasiyolipiwa na kazi 
za nyumbani kupitia utoaji wa huduma za umma, miundombinu, na sera ya 
hifadhi za jamii na kukuza uwajibikaji wa pamoja ndani ya kaya na familia 
kama inavyotakiwa kitaifa.  
 
Ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa mali za serikali na uwekezaji 
unashughulikia kipengele cha hifadhi ya jamii cha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu kwani usimamizi mzuri wa uwekezaji wa Mfuko utahakikisha 
malipo endelevu ya wanufaika.  
 
Hivyo, utekelezaji wa mapendekezo yanayotokana na ukaguzi wa ufanisi wa 
mali za serikali na uwekezaji utaimarisha kufikiwa kwa malengo ya 1 na 5 
ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Usimamizi wa uwekezaji na mali za serikali unavyohusishwa na 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
 
Mkakati namba 5.5.4 wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano unaeleza kuwa mifuko ya hifadhi ya jamii kihistoria imekuwa 
wawekezaji wa kutegemewa katika maeneo mbalimbali kwa kutumia fedha 
zinazokusanywa ndani ya nchi kwa njia ya michango ya wanachama wa 
mifuko hiyo.  
 
Kwa kuzingatia Mwongozo wa Uwekezaji wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii wa 
Mwaka 2015 uliotolewa na Benki Kuu ya Tanzania kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Sekta ya Hifadhi ya Jamii, mifuko itashiriki 
kikamilifu katika fursa zilizopo za kuwekeza katika viwanda vilivyopo na 
vipya kupitia mikopo iliyounganishwa; dhamana za mifuko; au fedha za 
ndani. Mifumo ya Hifadhi ya Jamii itafanya kazi kwa karibu na taasisi zingine 
zinazohusika zikiwemo Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana; Benki ya 
Taifa ya Uwekezaji - Maendeleo; Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania; 
na Shirika la Maendeleo la Taifa.  
 
Vilevile, kaguzi zilizofanyika katika sura hii zilijikita katika tathmini ya mali 
zilizowekezwa na mifuko ya hifadhi ya jamii ambayo ni Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma. 
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7.2.2 Mikakati na juhudi za Serikali katika usimamizi wa mali na 
uwekezaji wa Serikali 

Mikakati na juhudi za Serikali zilizohusika katika ukaguzi huu ni uondoshaji  
wa magari ya Serikali; na uwekezaji wa miradi kama inavyofafanuliwa hapa 
chini.  
  
Juhudi katika eneo la uondoshaji wa magari ya Serikali 
 
Wizara ya Fedha na Mipango iliandaa mpango-mkakati wake wa kwanza wa 
mwaka 2012/13–2016/17 kama nyenzo ya utekelezaji wa Mpango wa Kwanza 
wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa Mwaka 2011/12 – 2015/16 na Mpango-
mkakati wa Pili wa Mwaka 2017/18 – 2021/22. Mipango hii ilikusudiwa 
kufikia usimamizi wa fedha na uwajibikaji, haswa usimamizi wa magari 
kuanzia wakati wa ununuzi hadi uondoshaji. 
 
Mkakati mkuu kuhusu uondoshaji wa magari ya Serikali ni pamoja na 
kuimarisha usimamizi na uratibu wa uondoshaji magari yasiyoweza 
kukarabatiwa na Serikali kutoka wizara, idara na wakala; ofisi za mikoa; na 
halmashauri yaondoshwe ifikapo mwezi Juni 2022 kwa mtiririko huo. 
 
Juhudi kwenye eneo la uwekezaji wa miradi  
 

Hizi ni juhudi za Serikali katika kuweka mazingira mazuri ya uwekezaji wa 
miradi ili kukuza uchumi wa nchi. Mazingira yanayotarajiwa ya uwekezaji 
na uendeshaji yangetoa nafasi kwa uchumi kukua hadi wastani wa asilimia 
7 kwa mwaka. Wastani wa ukuaji  wa pato la kila mwaka katika uwekezaji 
unatarajiwa kuendelea kutoa na kuongeza mapato ya mifuko. 
 

Serikali pia ilidhamiria kuongeza ajira ili kuongeza mchango katika mifuko 
ya hifadhi ya jamii. Kwa mfano, kati ya mwaka 2016/17 na 2018/19 nafasi 
za ajira zilizotengenezwa zilikuwa 1,167,988. Hali hii ilikuza michango 
iliyokusanywa na mifuko ya hifadhi za jamii. Kwa kuzingatia kifungu cha 
4.3.7 na 5.5.4 cha Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano, Serikali 
kupitia Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
na Benki Kuu ya Tanzania iliazimia kuendelea kuandaa mwongozo wa 
kimkakati kuhusu mbinu za uwekezaji zinazolenga kuhakikisha mifuko 
inakuwa imara na uendelevu. 
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7.3 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi 
 
Sehemu hii inawasilisha malengo na mawanda ya ukaguzi kwa Utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Mandeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano: 
7.3.1 Malengo ya Ukaguzi 
 
Lengo kuu lilikuwa kutathmini iwapo wizara zinazohusika zimesimamia 
ipasavyo mali zinazomilikiwa au kusimamiwa na Serikali. Malengo mahususi 
ya ukaguzi yalikuwa kutathmini iwapo: 
 
(i) Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora ilisimamia ipasavyo uondoshaji wa magari 
ya Serikali kwa wakati na kwa thamani inanyotakiwa; na 
 

(ii) Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu kupitia 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma imesimamia kwa ufanisi na tija uwekezaji wa mali 
zake (majengo,viwanja na daraja). 
 

7.3.2 Mawanda ya Ukaguzi 
 
Ukaguzi ulihusisha taasisi kuu tatu zilizokaguliwa ambazo ni Wizara ya Fedha 
na Mipango; Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora; na Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu 
kupitia Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma. 
 
Kuhusu usimamizi wa uondoshaji wa magari ya serikali, ukaguzi ulihusisha 
maeneo makuu manne ambayo ni utambuzi, uthamini, idhini ya uondoshaji, 
na ufuatiliaji wa uondoaji wa magari ya Serikali. Ukaguzi ulihusisha kipindi 
cha miaka mitano ya fedha kuanzia mwaka 2016/17 hadi 2021/22. 
 
Katika usimamizi wa uwekezaji wa mali za serikali (majengo,viwanja na 
daraja) taasisi kuu zilizokaguliwa zilikuwa Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu kupitia Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma, na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii. 
 
Ukaguzi ulitathmini mipango ya uwekezaji wa mali, uendeshaji wa mali 
zilizowekezwa, matengenezo ya mali zilizowekezawa, na utoshelevu wa 
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ufuatiliaji na tathmini juu ya usimamizi wa mali zisizohamishika. Ukaguzi 
ulilenga zaidi uwekezaji wa mali zisizohamishika (majengo ya biashara, 
nyumba za kuishi, viwanja na daraja) chini ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma, na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii. Hususani, 
ukaguzi ulitathmini mipango, matengenezo, ufuatiliaji na tathmini za mali 
zisizohamishika. Ukaguzi ulihusisha kipindi chote ambacho uwekezaji wa 
majengo ulifanyika, ambacho ni kuanzia mwaka wa fedha 2010/2011 hadi 
mwezi Juni 2022. 
                                                                                                                                     
7.4 Matokeo Makuu ya Ukaguzi  
 
Matokeo makuu ya ukaguzi yamegawanywa katika vipengele viwili kulingana 
na ukaguzi. Katika suala hili, sura hii inawasilisha matokeo yanayohusiana 
na usimamizi wa uondoshaji wa magari ya Serikali na matokeo 
yanayohusiana na usimamizi wa uwekezaji wa mali zisizohamishika . Kasoro 
zilizobainika wakati wa ukaguzi zimewasilishwa hapa chini kama ifuatavyo: 
 
7.4.1 Matokeo ya usimamizi wa uondoshaji wa magari ya Serikali 

Matokeo yanayohusiana na sehemu hii yalihusu usimamizi wa uondoshaji wa 
magari ya Serikali unaofanywa na Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya 
Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kama 
ilivyoelezwa hapa chini. 
 
a)  Magari mabovu 547 ya Serikali kutotumika muda mrefu 
 
Utumiaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Mali za Serikali hutoa uhakika kwamba 
mali za serikali si tu zinatunzwa na kuboreshwa bali pia zinakuwa imara na 
endelevu kwa muda mrefu. Kulingana na kiwango cha ISO 55001, ilitarajiwa 
kwamba magari ya Serikali yaliyo katika taasisi zake tofauti yawe 
yanatumika chini ya utaratibu maalumu wa matengenezo au uondoshaji. 
 
Kutokana na  mapitio ya ripoti mbalimbali, ukaguzi ulibaini kuwa hadi mwezi 
Septemba 2022, magari 547 ya Serikali yaliwekwa katika karakana za Wakala 
wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) na katika baadhi ya taasisi za 
Serikali. Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa magari mabovu ambayo yamewekwa 
na hayatumiki hayakuwa na mpango wa matengenezo wala uondoshaji. 
Jedwali Na. 7.1 linaonesha idadi ya magari mabovu ambayo yamehifadhiwa 
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na hayatumiki katika baadhi ya taasisi za Serikali na Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania. 
 
Jedwali Na. 7.1: Magari Mabovu ambayo Yameegeshwa na Hayatumiki 

kufikia Mwezi Septemba 2022 
Aina ya Taasisi/Wakala Jina la Taasisi/ Wakala Idadi ya Magari 

Mabovu 
Mashirika ya Umma na 
Taasisi Zingine  

Kampuni ya Simu Tanzania 
(TTCL) 86 
Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC) 19 

Wizara  Wizara ya Fedha na Mipango 51 
Wizara ya Mambo ya Nje  39 
Wizara ya Afya 14 

Wakala na Taasisi 
Mbalibali chini ya Wizara 

Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania (TEMESA) 176 
Wakala wa Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA) 44 
Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) 37 

Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 
 
 

Halmashauri ya Jiji la Tanga  18 
Halmashauri ya Wilaya ya Meatu  15 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro  13 
Halmasahuru ya Wilaya ya 
Mpwapwa  12 

Taasisi Zinazojitegemea Mahakama ya Tanzania 23 
Jumla  547 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kuhusu Magari Mabovu Yamehifadhiwa na 
Hayatumiki kwa Muda Mrefu Mwaka 2022 

 
Jedwali Na. 7.1 linaonesha kuwa takribani magari mabovu 547 ya Serikali 
ambayo yalikuwa yamehifadhiwa na hayatumiki katika taasisi 
zilizotembelewa. Ikumbukwe kuwa idadi kubwa ya magari mabovu ambayo  
yamehifadhiwa na hayatumiki ilikuwa katika Wakala wa Ufundi na Umeme 
iliyokuwa na magari 176 ikifuatiwa na Kampuni ya Simu Tanzania iliyokuwa 
na magari 86. Katika taasisi zilizokaguliwa, idadi ndogo kabisa ya magari 
mabovu ilikuwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa iliyokuwa na 
magari 12.  
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Ukaguzi ulibaini kuwa baadhi ya magari hayakuwa na mipango ya 
matengenezo wala uondoshaji. Magari hayo hayakuwa yakitumika kwa 
sababu mbalimbali kama vile ajali, kutofanyiwa matengenezo, kuegeshwa, 
na kusubiri vibali vya uondoshwaji. Sababu nyingine ni pamoja na tathmini 
duni ya magari yanayotakiwa kuondoshwa, kukosekana kwa  uwazi wa 
magari yaliyoondoshwa mapema kwa watumishi, na usajili duni wa magari 
ya Serikali katika Mfumo wa Taarifa wa Usimamizi wa Mali za Serikali. Pia, 
ukaguzi ulibaini kuwa magari ya Serikali yanayowekwa kwenye karakana za 
Wkala wa Ufundi na Umeme na vituo vingine vya serikali yalihusishwa na 
uhakiki na ukaguzi hafifu wa kipindi kirefu cha magari unaofanywa na 
Mkurugenzi wa Usimamizi wa Mali za Serikali (DGAM). 
 
Kuwapo kwa magari mabovu ya Serikali  ambayo  yamehifadhiwa na 
hayatumiki kwa muda mrefu bila uondoshaji kulikuwa na athari zifuatazo: 

(i) Magari mabovu yaliyohifadhiwa na hayatumiki kwa muda mrefu 
huchakaa na huharibika zaidi na kwa kasi na hivyo kupungua kwa kasi 
thamani yake, hata wakati Serikali inapoamua kuyaondoa; 

(ii) Madhumuni ya ununuzi wa magari hayafikiwi ipasavyo kwa vile 
magari hayafanyi kazi kulingana na madhumuni yaliyokusudiwa; 

(iii) Kuongezeka kwa gharama za matengenezo kutokana na uchakavu wa 
magari mabovu ambayo yamehifadhiwa na hayatumiki kwa muda 
mrefu; na 

(iv) Upotevu wa rasilimali-fedha za umma  
 
b) Tathmini isiyotosheleza ya magari ya takayoondoshwa 

Kifungu cha 16 cha Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma cha Mwaka 
2019 kinamtaka afisa masuuli kuhesabu na kubainisha mali zisizo na 
manufaa zinazopaswa kuondolewa kila mwaka. Aidha, afisa masuuli 
analazimika kuteua bodi ya ukaguzi ili kukagua na kuandaa ripoti ambayo 
itatumika kuandaa mpango mbadala. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa utambuzi wa magari haukufanyika ipasavyo kwa 
sababu taasisi hazikuwa na bodi za tathmini ya kufanya shughuli hiyo. Timu 
ya ukaguzi ilibaini kuwa katika taasisi 9 kati ya 10 zilizotembelewa, maafisa 
masuuli hawakuunda bodi za ukaguzi ili kutathmini na kubainisha magari ya 
kuondolewa au kubadilishwa. Jedwali Na.7.2 linaonesha hali ya uundaji wa 
bodi za ukaguzi lilizopaswa kuundwa na maafisa masuuli katika taasisi za 
serikali zilizotembelewa.  
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Jedwali Na. 7.2: Hali ya Uundaji wa Bodi za Utafiti 
Taasisi Inayotakiwa Kuondosha Magari Hali Halisi 

Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa Bodi haikuundwa. 
Halmashauri ya Jiji la Tanga Bodi haikuundwa. 
Halmashauru ya Wilaya ya Njombe Bodi haikuundwa. 
Mahakama ya Tanzania – Fungu 40 Bodi haikuundwa. 
Wizara ya Afya Bodi haikuundwa. 
Wizara ya Fedha na Mipango Bodi haikuundwa. 
Wizara ya Mambo ya Nje Bodi haikuundwa. 
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) Bodi haikuundwa. 
Shirika la Simu Tanzania (TTCL) Bodi haikuundwa. 
Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC) Bodi haikuundwa. 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika Taasisi Zilizotembelewa Mwaka 2022 

 
Jedwali Na. 7.2 linaonesha kuwa taasisi zote zilizotembelewa hazikuunda 
bodi za ukaguzi ili kuhesabu na kutathmini magari yatakayoondoshwa kila 
mwaka. Hali hii inatia shaka kuhusu uamuzi wa uondoshaji wa magari 
uliofanyika kipindi cha nyuma. 
 
Kwa magari yaliyotakiwa kupewa wafanyakazi, ukaguzi ulibaini uwezekano 
wa muda wa magari hayo kuegeshwa ili yaonekane kuhitaji matengenezo 
makubwa hivyo kupunguza thamani ya magari hayo. Ukaguzi ulibaini pia 
kuwa vibali vya uondoshaji wa magari kwa wafanyakazi haukuzingatia 
uundaji na maamuzi ya bodi za uchunguzi. Hali hii ilikuwa kinyume na 
matakwa ya aya ya 16 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa 
Mwaka 2019. 
 
Maafisa masuuli kutounda bodi za ukaguzi kulichangiwa na kutozingatia 
miongozo ya usimamizi wa mali za serikali na uhakiki usiotosheleza wa mali 
za serikali unaofanywa na  Wizara ya Fedha na Mipango. 
 
c) Usajili usioridhisha wa Magari ya Serikali katika Mfumo wa Taarifa wa 

Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS) 
 

Waraka wa Hazina Na. 2 wa Mwaka 2021/22 kuhusu usimamizi wa mali za 
umma kupitia Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS), 
uliotolewa tarehe 15 Julai 2021 ulizitaka taasisi zote za umma kusajili mali 
zao, yakiwemo magari katika mfumo huo ifikapo tarehe 31 Agosti 2021 ili 
kuwa na taarifa za mali zote na hali zake. Jedwali Na. 7.3 linaonesha hali 
ya taasisi zilizosajiliwa katika Mfumo wa Taarifa wa Usimamizi wa Mali za 
Serikali. 
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Jendwali Na. 7.3: Hali ya Mali za Taasisi Zilizosajiliwa katika Mfumo wa 
Taarifa wa Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS) 

Taasisi Hali Halisi ya  Usajili katika GAMIS 
Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa  ✓ 
Mahakama ya Tanzania – Fungu 40 ✓ 
Wizara ya Afya ✓ 
Wizara ya Mambo ya Nje ✓ 
Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) 

✓ 

Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC) 

✓ 

Halmashauri ya Jiji la Tanga × 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe × 
Wizara ya Fedha na Mipango × 
Kampuni ya Simu TTCL × 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika Mfumo wa Taarifa wa Usimamizi wa Mali za 
Serikali Mwaka 2022 

 
Ufunguo 
X = Haijasajiliwa  
✓ = Imesajiliwa  
 
Jedwali Na. 7.3 linaonesha kwamba hadi tarehe 30 Septemba 2022, taasisi 
6 kati ya 10 zilizochaguliwa zilikuwa na mali zilizosajiliwa katika Mfumo wa 
Taarifa wa Usimamizi wa Mali za Serikali. Taasisi hizo ni pamoja na 
Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa, Mahakama ya Tanzania - Fungu 40, 
Wizara ya Afya, Wizara ya Mambo ya Nje, TANROADS na TBC. Taasisi ambazo 
hazijasajiliwa ni Halmashauri ya jiji la Tanga, Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe, Wizara ya Fedha na Mipango na TTCL. 
 
Ukaguzi ulibaini sababu tofautitofauti za kutosajili magari katika Mfumo wa 
Taarifa wa Usimamizi wa Mali za Serikali. Kwa mfano, Kampuni ya Simu 
TTCL ilisema kuwa daftari lao la mali za kudumu halikidhi mahitaji ya 
mfumo. Mfumo uliokuwapo wa Kampuni ya Simu haukuwa na taarifa muhimu 
kama vile sehemu zilizopo mali na hali ya mali husika. Kwa hiyo, Kampuni 
ya Simu imekuwa ikiifanyia kazi kwa kufanya uhakiki wa moja kwa moja 
ambao taarifa zake zitawekwa kwenye mifumo badaye. Kwa upande 
mwingine, Halmashauri ya Wilaya ya Tanga na Halmashauri ya Wilaya ya 
Njombe hazikutoa sababu za wazi za kutosajili mali zao kwenye Mfumo wa 
Taarifa wa Usimamizi wa Mali za Serikali licha ya kupewa mafunzo kufanya 
hivyo. 
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Ukaguzi ulilinganisha idadi ya magari yaliyosajiliwa kwenye Mfumo wa 
Taarifa wa Usimamizi wa Mali za Serikali na idadi ya magari yanayomilikiwa 
na taasisi za serikali. Jedwali Na. 7.4 linaonesha hali halisi ya idadi ya 
magari yaliyopo na idadi iliyorekodiwa kwenye mfumo. 
 

Jedwali Na. 7.4: Hali Halisi ya Magari Yaliyosajiliwa katika Mfumo wa 
Taarifa wa Usimamizi wa Mali za Serikali dhidi ya Idadi Halisi ya Magari 

Yanayomilikiwa na Taasisi za Umma 
Taasisi Idadi ya Magari Yaliyo 

sajiliwa kwenye GAMIS 
Idadi Kamili ya 
Magari Iliyopo 

Tofauti 

Wakala wa 
Barabara Tanzania 
(TANROADS) 

411 567 156 

Mahakama ya 
Tanzania - Fungu 40 

353 443 90 

Wizara ya Fedha na 
Mipango 

196 147 49 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpwapwa 

25 27 2 

Shirika la 
Utangazaji 
Tanzania (TBC) 

68 68 0 

Wizara ya Mambo 
ya Nje 

101 83 18 

Wizara ya Afya 198 83 103 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa kwenye Mfumo wa Taarifa wa 

Usimamizi wa Mali za Serikali Mwaka 2022 
 
Jedwali Na. 7.4 linaonesha kuwa kulikuwa na kutolingana kwa takwimu 
katika Mfumo wa Taarifa wa Usimamizi wa Mali za Serikali na idadi halisi ya 
magari yanayopatikana kwenye taasisi husika. Ukaguzi ulibaini kuwa kwa 
Wakala wa Barabara Tanzania, tofauti ni magari 156 ambayo ndiyo idadi ya 
juu zaidi, wakati katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa, tofauti ni 
magari 2 ambayo ni taasisi ya chini zaidi kati ya taasisi vilizotembelewa. 
Shirika la Utangazaji Tanzania ndiyo taasisi pekee ambayo haikuwa na tatizo 
hilo. Hali hii inaonesha kuwa Wizara ya Fedha na Mipango haina usajili wa 
wazi na halisi wa magari ya serikali na kujua hali zake. 
 
Kupitia mahojiano na maafisa wa Wizara ya Fedha na Mipango, ilibainika 
kuwa taasisi za umma hazikuweka na kuidhinisha kwa wakati taarifa mpya  
katika mfumo licha ya jitihada za Wizara ya Fedha na Mipango katika 
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kuwajengea uwezo wa kutumia mfumo wa Mfumo wa Taarifa wa Usimamizi 
wa Mali za Serikali katika taasisi zote zilizotembelewa. 
  
Ukaguzi ulibaini kuwa kukosekana kwa takwimu za kutosha za magari na hali 
zake kulichangiwa na kushindwa kufanyika kwa kaguzi za mali za serikali na 
ni vipengele vitatu tu kati ya tisa vilivyopo kwenye Mfumo wa Taarifa wa 
Usimamizi wa Mali za Serikali ndizo zilizofanyiwa kazi. 
 
d) Uthaminishaji Usioridhisha wa magari ya Serikali yanayouzwa kwa 

watumishi. 
 
Agizo Na 13 (3) (b) la Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, Tangazo la 
Serikali Na. 493 la Mwaka 2009 linataka bei ya ununuzi wa gari kutoka 
Serikalini, mamlaka za serikali za mitaa, mashirika ya umma, au kupitia 
chanzo kingine chochote ikokotolewe kutokana na gharama halisi kwa 
kuzingatia uchakavu wa gari. Ili kuthibitisha ufanisi wa uthamini uliofanywa 
na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, ukaguzi ulikokotoa tena thamani ya magari 
500 yaliyotolewa ambapo miongoni mwa magari yaliunzwa kwa watumishi 
wa umma kuanzia mwaka wa fedha 2016/17- 2021/22. 
 
Ukaguzi ulibaini tofauti kati ya takwimu zilizowekwa na Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi na zilizoandaliwa na timu ya ukaguzi. Jedwali Na. 7.5 linaonesha 
tofauti ya takwimu zilizotengenezwa na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi na 
iliyoandaliwa na timu ya ukaguzi kwa asilimia 36 na 836 mtawalia. 
 
Jedwali Na. 7.5: Tofauti ya Takwimu  kati ya Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi na Timu ya Ukaguzi 

Tofauti ya Takwimu katika 
Asilimia (%) 

Idadi ya Magari Asilimia ya 
Magari 

-36-0 11 2 
<10 14 3 
10-100 296 59 
101-200 148 30 
201-836 34 7 

Chanzo: Mchanganuo wa Wakaguzi wa Taarifa za Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi wa Mwaka 
2016/17 hadi 2021/22 

 
Jedwali Na. 7.5 linaonesha kuwa kulikuwa na magari matano 
yaliyotathminiwa kwa thamani ya juu kupita kiasi; magari matatu yalikuwa 
na thamani sahihi, na magari 482 sawa na asilimia 96.4 yalitathminiwa kwa 
thamani ya chini. Tofauti hizi zinaonesha thamani ya magari 500 miongoni 
mwa magari yaliyochanguliwa  yalitathminiwa kwa thamani ya chini sawa 
na Shilingi  bilioni 2.7. 
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e) Upungufu wakati wa kutathmini thamani za magari  

Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu (IAS 16) na Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta za Umma (IPSAS 17), gharama za mali, 
mitambo na vifaa pamoja na gharama zilizotumika awali kupata mitambo 
na vifaa na gharama zilizotumika baadaye kuongeza, hubadilisha sehemu ya 
mali hizo au kuzifanyia matengenezo yeyote mali hizo. Gharama ya kupata 
bidhaa inajumuisha (a) bei yake ya ununuzi, ikijumuisha ushuru wa bidhaa 
na kodi zisizorejeshwa za ununuzi, baada ya kutoa punguzo la biashara na 
makato yote; (b) gharama zozote zinazohusishwa moja kwa moja za 
kuifikisha mali hadi mahali inapotakiwa na ikiwa katika hali nzuri ili ifanye 
kazi iliyokusudiwa na watumiaji wake; na baadaye, gharama inayojumuisha 
ukarabati na matengenezo makubwa tu na si ya mara kwa mara. 
 
Mapitio ya ripoti za uthamini zilizofanywa na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
ilionesha kuwa uthamini ulizingatia tu bei ya ununuzi na gharama za bima. 
Gharama zingine za awali kama vile kodi, ushuru wa bidhaa na gharama za 
kibali hazikuzingatiwa na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi wakati wa uthamini. 
Kwa hiyo, thamani ya  mali ilikuwa chini ikilinganishwa na thamani yake 
halisi, ambayo ina athari kubwa kwa thamani ya gari lililoondoshwa.  
 
Kutojumuishwa kwa gharama zingine kulisababisha uondoshaji wa magari 
kuwa wa thamani ndogo. Wakati wa uhakiki, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa 
kulikuwa na tofauti ya asilimia 83 ya thamani ya mali ikiwa na gharama za 
uagizaji pekee na zile zilizojumuisha gharama zote za ununuzi kama 
zilivyokokotolewa na wakaguzi. Jedwali Na. 7.6 linalinganisha thamani  
halisi pamoja na  gharama za ununuzi na bima pekee katika Wizara ya Fedha 
na Mipango. 
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Jedwali Na. 7.6: Thamani ya Awali ya Magari Ikilinganishwa na Gharama 
Zote za Ununuzi na Bima Pekee katika Wizara ya Fedha na Mipango 

Taasisi Idadi 
ya 

Magari 

Gharama za Awali 
pamoja na Ununuzi 
(Shilingi) 

Gharama ya 
Ununuzi na Bima 
Pekee Shilingi) 

Tofauti 
 

Kiasi Asilimi
a (%) 

Wizara 
ya 
Fedha 
na 
Mipang
o 

27 1,159,502,326.65 202,727,796.75 956,774,529.90 83 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti za Uthamini Mwaka 2022 
 
Jedwali Na. 7.6 linaonesha kuwa kuna gharama ambazo hazikuwekwa 
katika kubainisha gharama za magari wakati wa uthamini wa magari 27 
yaliyoondoshwa  katika Wizara ya Fedha na Mipango. Hali hii ilipunguza 
thamani ya magari na kusababisha hasara ya Shilingi 956,774,529.90. 
 
f) Idhini ya uondoshaji wa magari kwa njia ya mnada kuchukua muda 

mrefu 
 
Ukaguzi ulifanya mapitio ya maombi 2,226 ya uondoshwaji wa magari kutoka 
taasisi mbalimbali kwenda Wizara ya Fedha na Mipango  kuanzia mwaka wa 
fedha 2016/17 hadi 2021/22 na kuchambua muda uliochukuliwa ili 
kuidhinishwa. Jedwali Na. 7.7 linaonesha muda uliochukuliwa kutoa vibali 
vya kuidhinisha uondoshaji wa magari. Ukaguzi ulibaini kuwa utoaji wa 
vibali ulitofautiana kwa kiasi kikubwa kuanzia mwezi 0 - 72. 
 

Jedwali Na. 7.7: Muda Uliotumika Kutoa Vibali vya Uondoshaji wa 
Magari ya Serikali 

Muda katika Miezi Idadi ya Magari Asilimia ya Magari (%) 
37-72 1070 48  
25-36 340 15 
7-12 278 13 
0-6 77 4 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Maombi na Kibali Kilichotolewa kuanzia 

mwaka 2016/16-2021/22 
 
Jedwali Na. 7.7 linaonesha kuwa asilimia 48 ya vibali vya uondoshaji wa 
magari vilitoletwa kati ya miezi 37-72; asilimia 22 ya vibali vilitolewa baada 
ya miezi 13-24;  asilimia 15 ya vibali vilitolewa kati ya miezi 25-36; asilimia 
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13 vilitolewa kati ya miezi 7-12; wakati asilimia 4 tu vilitolewa kati ya miezi 
0-6. 
 
Ukaguzi uligundua kuwa kuwapo kwa muda tofauti katika kufanya maamuzi 
ya uondoshaji wa magari kulitokana na kuchelewa kuwasilishwa kwa ripoti 
ya mchanganuo wa waombaji, mwingiliano wa shughuli kati ya ACGEN na 
GAMD. Pia, ukaguzi ulibaini kuwa urasimu uliokuwapo katika shughuli za 
uondoshaji wa magari ulisababisha mchakato wa uondoaji kuwa wa muda 
mrefu. Mara baada ya ripoti ya mchanganuo wa waombaji kuwasilishwa kwa 
ACGEN, ripoti hizo zilielekezwa kwa Mkurugenzi wa Usimamizi wa Mali za 
Serikali ambaye alitakiwa kuipitia na kuikusanya ili kuomba idhini ya 
uondoshwaji wa magari kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. 
 
Mahojiano zaidi kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Wizara ya Fedha na 
Mipango yalibaini kuwa wizara hiyo ilikuwa katika mchakato wa kurekebisha 
sheria ambapo Mkurugenzi wa Usimamizi wa Mali za Serikali atapewa 
mamlaka ya kuteua bodi ya uamuzi na kupitia ripoti zake na kuzikusanya. 
Hatua hii itafupisha mchakato wa kutoa taarifa za mchakato wa uondoshaji 
wa magari. 
 
g) Ukopeshaji Usiofaa wa Magari kwa Wafanyakazi wa Umma  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Fedha, Shirika la Utangazaji Tanzania na 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ziliunda kamati kwa ajili ya kutathmini 
maombi ya uondoshaji wa magari kwa watumishi wa umma. Ukaguzi ulibaini 
kuwa kamati hizo ziliunda vigezo na moja ya vigezo vilivyotumika 
kutathmini ni mtu wa kwanza kuomba ndiye atakayekuwa wa kwanza 
kuzingatiwa. 
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa uamuzi wa Mahakama ya Tanzania wa 
kuondosha magari hayo kwa watumishi wake katika ngazi ya taasisi 
ulizingatia tu uamuzi wa ofisa masuuli na si kwa kuzingatia uamuzi wa bodi 
ya ukaguzi. Hali hii ilitokana na kutoundwa kwa bodi ya ukaguzi ili kubaini 
magari ya kuondoshwa. Ukaguzi unahitimisha kuwa hakukuwa na vigezo 
vilivyoundwa ili kutathmini maombi ya mfanyakazi kabla ya kuondoshwa 
magari hayo kwa mkopo nafuu. 
 
Pia, ukaguzi ulibaini kuwa afisa masuuli wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa aliidhinisha gari  aina ya Toyota Land Cruiser GX V8 kwa mtumishi 
bila kushirikisha timu ya menejimenti ya halmashauri au baraza kamili. 
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Kutokana na hali hiyo, Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa iligoma 
kukabidhi gari hilo kwa mtumishi huyo ingawa malipo yalikuwa 
yameshafanyika. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa hali hiyo ilisababishwa na kukosekana kwa vigezo vya 
kuidhinisha maombi na ugawaji wa magari na kukosekana kwa sharti la 
lazima kwa maafisa masuuli kufuata kabla ya kufanya maamuzi kuhusu 
uondoshaji wa mali ya serikali. 
 
Hivyo, kumekuwa na fursa isiyo sawa kwa watumishi kufaidika na 
uondoshwaji wa magari ya serikali kupitia njia ya mkopo au mauzo ya bei 
nafuu. Baadhi ya watumishi walipata  magari zaidi ya moja ndani ya muda 
mfupi. 
 
7.4.2 Matokeo kuhusu Usimamizi wa Uwekezaji wa Mali Zisizohamishika 

Ukaguzi ulihusisha uwekezaji wa mali zisizohamishika unaosimamiwa na 
mifuko ya hifadhi ya jamii. Mali hizo zisizohamishika zilikuwa majengo ya 
biashara, nyumba za kuishi, viwanja, na daraja chini ya Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii. Wakati wa ukaguzi, miradi 69 ilihusika, ambapo kati ya 
miradi 37 ilitekelezwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma na miradi 32 ilitekelezwa na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii. 
Yafuatayo ni matokeo ya msingi kuhusu usimamizi wa uwekezaji wa mali 
hizo kama inavyotekelezwa na mifuko ya hifadhi ya jamii. 
 
a) Kuwapo kwa  Majengo ya  uwekezaji yenye hali isiyoridhisha 

 
Kifungu cha 14 cha Mwongozo wa Usimamizi wa Mali wa Mwaka 2019 
kinamtaka kila afisa masuuli kuhakikisha kuwa mpango wa matengenezo ya 
mali unatayarishwa na kuzingatiwa. Madhumuni ya mpango wa 
matengenezo ni kuhakikisha kuwa mali inabaki kuwa muhimu kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa, utoaji wa huduma, na kutumika kiuchumi ili 
kuongeza faida kwa shirika. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa majengo chakavu na yaliyokuwa katika hali 
mbaya yanayomilikiwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF) na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF).  
Kwa upande wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), dosari 
zilizobainika ni pamoja na nyufa kwenye sakafu na kuta, dari mbovu, fangasi 
ukutani na rangi za ukutani kung’olewa, paa kuvuja na kuvunjwa kwa 
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madirisha, madoa kwenye mbao za dari, vyoo na milango mibovu, 
kuharibika kwa milango.  
 
Kwa upande wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF), kasoro zilizobainika ni nyufa, kuchubuka kwa rangi kwenye kuta, 
kuvuja kwa paa, kupasuka na kuchakaa kwa sakafu, kutu kwenye mabati, 
mfumo mbovu wa majitaka, ubovu wa lifti na uchakavu wa nyaya za umeme. 
Ukaguzi pia ulibaini kulikuwa na majengo yenye hali chakavu ambayo 
yalitelekezwa kama vile Mradi wa Nyumba za Makazi Dege na Mradi wa 
Nyumba Kijichi. 
 
Hali mbaya ya majengo ilichangiwa na ufinyu wa bajeti na kutoendeshwa 
kwa shughuli za matengenezo hali iliyosababisha kutofanyika kwa 
matengenezo ya kutosha kwa majengo hayo. 
 
Majengo yaliyochakaa yalisababisha idadi ndogo ya watu kukaa au 
kutokaliwa kwa majengo hayo hivyo kusababisha kushuka kwa kiwango cha 
mapato. Kwa mfano, kwa miradi iliyo chini ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii, kulikuwa na kushuka kwa viwango vya mapato hadi asilimia 81 kutoka 
asilimia 96 katika mwaka wa fedha 2017/18, na hadi asilimia 15 kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 kwa Jengo la Water Front, huku Julius Nyerere Pension 
Tower mapato yakishuka hadi asilimia 75 kutoka asilimia 95 mwaka wa 
fedha 2017/18; na hadi asilimia 20 kwa mwaka wa fedha 2021/22. Kwa 
Mfuko wa wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, kiwango cha cha 
mapato kilibainika kushuka kutoka asilimia 28 katika mwaka wa fedha 
2017/18 hadi asilimia 21 katika mwaka wa fedha 2021/22. 
 
b) Utekelezaji wa miradi ya uwekezaji wa mali zisizohamishika bila 

upembuzi yakinifu  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma haikuwa na mipango madhubuti  
ya mali zilizowekezwa. Ukaguzi ulibaini kulikuwa na utekelezaji wa miradi 
ya uwekezaji wa majengo bila upembuzi yakinifu. Kwa miradi 
iliyotekelezwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, 
ukaguzi ulibaini kuwa Mfuko ulifanya upembuzi yakinifu kwa miradi miwili 
(2) kati ya 34 iliyowekezwa. Hii ina maana kuwa asilimia 94 ya mali zake za 
uwekezaji ziliwekezwa bila upembuzi yakinifu. Vilevile, miradi 9 kati 46 ya 
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miradi ya majengo iliyowekezwa katika Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
haikufanyiwa upembuzi yakinifu. 
 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma ulitekeleza uwekezaji 
wa mali kabla ya upembuzi yakinifu au pendekezo la mradi kwa sababu 
haikuwa na sera na miongozo ya uwekezaji. Kwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii sababu ilikuwa kukosekana kwa taratibu za uwekezaji 
zilizoainishwa vizuri; na utekelezaji usiojitosheleza wa sera na mwongozo 
za uwekezaji. 
 
Kutokuwapo kwa upembuzi yakinifu kulisababisha ugumu katika kutathmini 
utendaji wa miradi. Kwa mfano, mapato ya uwekezaji na kipindi cha malipo 
hakijawahi kutathminiwa na kukaguliwa kwa baadhi ya miradi ya mali 
isiyohamishika. 
 
c) Baadhi ya uwekezaji wa mali zisizohamishika kutozalisha faida kwa 

mifuko 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, baadhi ya uwekezaji wa mali za Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF) haukuwa na faida. Ukaguzi ulibaini kuwa Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii ulifanya uwekezaji wa mali usio na faida, ambapo 
kwa jumla ya shilingi 323,566,201. Sambamba na hilo, kulikuwa na miradi 
10 ya uwekezaji wa majengo ambayo haikukamilika kwa matumizi na baadhi 
kutelekezwa.  
 
Vilevile, kwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), 
jumla ya shilingi 3,305,397,599 zilibainiwa kuwa uwekezaji usio na faida. 
Miradi hiyo ni pamoja na kiwanja cha biashara na makazi cha Ununio jijini 
Dar es Salaam, nyumba za makazi Njedengwa Jijini Dodoma. Sababu za 
kutofanikiwa kwa miradi hiyo ni mipango duni ya miradi na kushindwa 
kukamilika ndani ya muda uliopangwa hali iliyosababisha mabadiliko ya 
mwelekeo wa uwekezaji kutoleta mapato kwa mifuko.  
 
Kadhalika, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na kiwango kidogo cha mapato 
kurudisha faida kwenye uwekezaji wa mali zisizohamishika. Ufanisi wa 
mapato kurudisha faida kwenye uwekezaji wa mali isiyohamishika kwa 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma ulifikia asilimia 70.43 
katika mwaka wa fedha 2019/2020 kisha hadi asilimia 21.90 katika mwaka 
wa fedha 2021/2022. Kushuka kwa mapato kulifikia asilimia 48.53 kwa 
miaka mitatu ya fedha iliyopita.  
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Mapato hayo yalishuka kwa kasi kutoka asilimia 70.43 mwaka 2019/20 hadi 
asilimia 17.76 mwaka wa fedha 2020/21 sawa na asilimia 52.67. Vilevile, 
kwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii, mapato yatokanayo na uwekezaji 
wa majengo yalikuwa ya wastani wa asilimia 1.83 kwa miaka minne iliyopita 
ambayo ni chini ya asilimia 9 ya uwekezaji kwenye dhamana za Serikali, 
ambayo ina asilimia 10.83 kama faida ya wastani ya uwekezaji. 
 
Sababu zingine za kushuka kwa mapato ni uchakavu wa majengo 
uliosababishwa na kutofanyika matengenezo ya kutosha; kiwango cha chini 
cha umiliki; utunzaji duni wa kumbukumbu kwa uwekezaji uliofanywa; na 
kutokuwa na ufatiliaji wa mradi ili kujua iawapo unarudisha gharama za 
uwekezaji na faida yake. 
 
Sababu za mali za uwekezaji kuwa chakavu ni: 
 
(i) Ukusanyaji duni wa malipo ya huduma za makazi; 
(ii) Mipango duni ya kurejesha faida ya uwekezaji kwa mali iliyowekezwa; 
(iii) Utendaji duni wa ukarabati wa mali zilizowekezwa; 
(iv) Mfumo usiofaa wa ukusanyaji wa mapato kutoka kwa mali 

zilizowekezwa; 
(v) Mali za uwekezaji kutoleta mapato yaliyokusudiwa; 
(vi) Kushindwa kuhakikisha kuwa mali zilizowekezwa zinasimamiwa na 

wasimamizi huru; na 
(vii) Utekelezaji duni wa shughuli za ufuatiliaji wa mali zilizowekezwa. 
 
Sababu hizi zinafafanuliwa kwa kina hapa chini. 
 
Ukusanyaji  wa gharama za huduma kwenye Majengo yaliyowekezwa 
kuwa chini ya gharama za uendeshaji wa majengo husika  
 
Mapitio ya Taarifa za Usimamizi wa Miliki kwa kipindi cha kuanzia mwaka 
2019/20 hadi 2021/22 yalionesha kuwa, makusanyo ya tozo za huduma za 
uendeshaji mali zilizowekezwa katika Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
yalikuwa hayatoshi kwani yalikuwa Shilingi.353, 386,033.36 wakati malipo 
ya huduma na malimbikizo yaliyokuwa hayajalipwa yalifikia Shilingi 
357,169,633.63. Kwa upande mwingine, Ripoti za Usimamizi wa Miliki za 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma za mwaka wa fedha 
2021/22, zilionesha kuwa, gharama za uendeshaji wa majengo ya uwekezaji 
zilikuwa juu zaidi ikilinganishwa na tozo ya huduma iliyokusanywa. Gharama 
za huduma zilizokusanywa hazikutosha ikilinganishwa na gharama za 
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uendeshaji wa majengo kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 7.1 hapa 
chini. 
 
Keilelezo Na.  7.1: Ukusanyaji wa Gharama za Huduma na Matumizi ya 
Uendeshaji wa Majengo Aprili - Juni 2022 

 
Chanzo: Ripoti ya Robo ya Nne ya Usimamizi wa Mali ya Mwaka wa Fedha Uliomalizika 

Mwezi Juni 2021/22 
 

Kama inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 7.1, Jengo la Golden Jubilee 
lilitumia kiasi cha Shilingi milioni 226.97 kama gharama za uendeshaji huku 
makusanyo ya ada ya huduma yakiwa shilingi milioni 196.73. Jengo la Twin 
Tower la Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma lilitumia kiasi 
cha Shilingi  milioni 245.65 kama gharama za uendeshaji, huku makusanyo  
yatokanayo na ada ya huduma yakiwa Shilingi milioni 96.81. Ongezeko la 
gharama za uendeshaji wa majengo zilisababishwa na ukusanyaji 
usioridhisha wa ada  za  huduma na  kupungua kwa idadi ya wapangaji katika 
majengo. 
 
Ukusanyaji usioridhisha wa ada za huduma ya upangaji na uwekezaji wa 
majengo ulisababisha kutopatikana kwa baadhi ya huduma. Kwa mfano, 
ukaguzi ulibaini utoaji usioridhisha wa huduma na mwenendo wa 
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matengenezo ambayo ni pamoja na uchakavu wa lifti, jenereta, mfumo wa 
viyoyozi, na mifumo ya ulinzi wa moto. 
 
Mipango isiyoridhisha ya kurejesha gharama za uwekezaji pamoja na 
upatikanaji wa faida 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
haukuwa na mipango madhubuti inayohakikisha faida ya kutosha ya 
uwekezaji kutoka mali zilizowekezwa. Isipokuwa Ripoti ya Utendaji ya 
Mwaka 2021/22, ripoti zingine hazikujumuisha uchanganuzi wa mapato 
kwenye uwekezaji. Ingawa Ripoti ya Utendaji ya Mwaka 2021/22 ilionesha 
kulikuwa na asilimia 3 ya faida kwenye uwekezaji wa majengo, ukaguzi 
ulibaini kuwa ripoti hiyo haikuwa na  maelezo ya msingi kama vile kipindi 
ambacho kila mradi ungeweza kurejesha gharama za uwekezaji na haikuwa 
na maelezo ya kina juu ya  asilimia ya mapato kutoka kwenye kila uwekezaji 
uliofanyika.  
 
Ilibainika zaidi kuwa, tathmini ya kurejesha gharama za uwekezaji ilifanywa 
kwa uwekezaji mmoja tu. Mapitio ya taarifa  mbili za upembuzi yakinifu 
mahsusi wa mwezi  Machi 2020 kwa ajili ya Jengo la Twin Towers kwenye 
Kiwanja Na.120/121 katika Mtaa wa Sokoine na upembuzi yakinifu wa Jengo 
la PPF Tower wa mwezi Agosti 1997 yalibaini kuwa Ripoti ya Upembuzi 
Yakinifu ya PPF Tower pekee ndiyo ilikuwa na taarifa za msingi kuhusu muda 
wa kurejesha gharama za uwekezaji. Taarifa hiyo ilionesha kipindi cha 
kurejesha gharama za mradi ni miaka 8, kiwango cha kurejesha gharama za 
mradi cha asilimia 11.98, na kiwango cha marejesho ya kiuchumi cha 
asilimia 12.66. 
 
Hivyo, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma haukuwa na 
kiwango bayana na takwimu za namna gharama za uwekezaji 
zitakavyorejeshwa  katika uwekezaji wa mali isiyohamishika hasa kwa kila 
jengo. Athari za kutopanga kurejeshwa kwa gharama za uwekezaji wa mali 
zilizowekezwa ni kwamba, gharama inayopatikana wakati wa uwekezaji 
inaweza kuwa kubwa kuliko mapato yanayotarajiwa kwenye uwekezaji. 
 
Vilevile, mapitio ya taarifa za utendaji wa  uwekezaji wa mwaka za Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa  miaka ya fedha 2020/21, 2019/20 na 
2018/19 yalionesha kuwa, mapato yatokanayo na uwekezaji wa majengo 
yalikuwa chini ya yale ya uwekezaji wa dhamana za Serikali kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na.7.8. 



 

202 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jedwali Na 7.8: Mali Zisizohamishika dhidi ya Uwekezaji wa Dhamana za 
Kiserikali 

Mwaka 
wa Fedha 

Jumla ya 
Uwekezaji 
kwenye Mali 
Zisizohamishika 
(Shilingi) 

Mapato 
Yatokanayo 
na Mali 
Zisizohamishi
ka (Shilingi) 

Faida 
Itokanayo 
na Mali 

Isiyohamish
ika (%) 

Asilimi
a ya 

Dhama
na za 

Serikal
ini 

Asilimi
a ya 

Jumla 
ya 

Mapato 
kwa 

Mwaka 
2021/22 783,850,538.00  3,119,092.88 1.59 10.87 5.93 
2020/21 572,540,792.36 3,107,106.83 2.17 11.21 4.77 
2019/20 582,532.73 10,872.88 1.87 10.40 3.32 
2018/19 707,354.29 20,138.98 1.70 7.3O 4.82 
Average    1.83 10.83 4.71 
Chanzo: Taarifa za Uwekezaji wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kuanzia Mwaka wa 

Fedha 2018/19 hadi 2021/22 
 

Jedwali Na. 7.8 linaonesha mapato yatokanayo na uwekezaji wa majengo 
kwa wastani wa asilimia 1.83 kwa miaka minne iliyopita ya fedha ambayo ni 
asilimia 9 chini ya pato la asilimia 10.8 la uwekezaji wa dhamana za Serikali. 
Zaidi ya hayo, marejesho ya uwekezaji wa mali isiyohamishika yalifikia 
thamani ya chini kabisa ya asilimia 1.59 kwa mwaka wa fedha 2021/22 
ikilinganishwa na asilimia 1.83. Pia, ilibainika kuwa mapato ya mali 
isiyohamishika hayakufikia kiwango kamili cha mapato cha angalau asilimia 
2.5 kwa mwaka kwenye jalada la jumla la uwekezaji. 
 
Mwenendo usioridhisha  wa ukarabati wa Majengo yaliyowekezwa   
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) ulikuwa na 
mipango duni ya ukarabati ambayo ilishughulikia baadhi ya majengo chini 
ya mamlaka yao, kama vile majengo ya biashara, makazi na ofisi, lakini si 
mali zote zilizojumuishwa kwenye mipango hiyo. Mfuko una mali 
zisizohamishika  49 katika uwekezaji, lakini mpango wao wa ukarabati 
kuanzia mwaka wa fedha 2020/21-2024/25 haukujumuisha mali zote. 
Ilibainika kuwa jumla ya mali zisizohamishika 35 kati ya 49 zilikuwa 
zikifanyiwa matengenezo.  
 
Mapitio zaidi ya bajeti za mwaka zilizotumika kuanzia mwaka wa fedha 
2019/2020 hadi 2020/2021 yalibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii ulipanga bajeti ya ukarabati na uhuishaji wa majengo kama 
inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 7.2. 
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Kielelezo Na 7.2: Bajeti Zilizowekwa na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii kwa ajili ya Ukarabati na Uhuishaji wa Majengo 

 

 
Chanzo: Bajeti za Mwaka kuanzia Mwaka Fedha 2017/18-2021/22 

 
Kama inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 7.2, katika kipindi cha kuanzia 
mwaka wa fedha 2019/2020 hadi 2021/22, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii ulitenga kiasi cha Shilingi milioni 2,444, Shilingii milioni 3,670,  na 
Shilingi milioni 1,520  mtawalia kwa ajili ya ukarabati wa majengo. Hata 
hivyo, kwa mwaka wa fedha 2017/18 na 2018/19 hakukuwa  na bajeti 
iliyotengwa kwa ajili ya matengenezo ya Majengo. 
 
Aidha, kupitia mapitio ya Bajeti za Mwaka wa fedha 2019/2020-2021/22, 
Ukaguzi ulibaini kuwa bajeti iliyopangwa haitoshelezi kugharamia majengo 
yote yanayohitaji matengenezo. Kutokana na hali hiyo, majengo mengine 
yalichukua muda mrefu kukarabatiwa jambo ambalo lilisababisha kuchakaa 
na kuhitaji fedha nyingi kwa ajili ya matengenezo yake. Kwa mfano, jengo 
la Water Front lilipangwa kwa ajili ya ukarabati mkubwa katika mwaka wa 
fedha 2019/2020 kwa bajeti ya Shilingi milioni 2,150  ambayo ilikuwa karibu 
asilimia 88 ya bajeti yote iliyowekwa kwa shughuli za matengenezo kwa 
mwaka huo.  
 
Aidha ilibainika kuwa, licha ya kutenga bajeti ya shughuli za ukarabati, 
utekelezaji wake haukufanyika ipasavyo. Kwa mfano, wakati timu ya 
ukaguzi ilipotembelea Jengo la Water Front tarehe 5 Oktoba 2022, 
hakukuwa na ukarabati uliofanyika licha ya kuwa na bajeti ya Shilingi bilioni 
2.15 katika mwaka wa fedha 2019/20. 
 
Hali hii ilisababisha uchakavu zaidi wa mali hivyo kusababisha kuwa na 
kiwango cha chini cha thamani ya uwekezaji na kupungua kwa mapato. 
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Ukaguzi ulibaini pia kuwa, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii haukuwa na 
ripoti za utafiti wa hali ya majengo kabla ya utekelezaji wa ukarabati. 
Sababu zilizotolewa na maofisa wa Mfuko ni kwamba, shughuli hizo 
hazikupangiwa bajeti kutokana na mabadiliko ya kanuni katika mwelekeo 
wa uwekezaji. Hali hii ilisababisha uchakavu zaidi wa mali isiyohamishika 
ambapo majengo yalionekana kuwa katika hali mbaya. 
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma haukuwa na utaratibu wa kuhakikisha uendeshaji madhubuti wa 
miradi iliyowekezwa. Mapitio ya mpango wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma wa miaka mitatu ya fedha kuanzia mwaka 2019/20 
hadi 2021/22 ulibaini kuwa, mipango hiyo haikujumuisha ukarabati wa mali 
zilizowekezwa. Vilevile, mapitio ya Mpango wa Uwekezaji wa Mwaka 2022 
yalionesha kuwa mipango hiyo ilihusu miradi ya ujenzi inayoendelea na si 
shughuli za ukarabati wa mali zilizowekezwa. 
 
Hali hii ilisababisha ukarabati hafifu wa majengo na kusababisha uchakavu 
zaidi. Pia, ilisababisha mrundikano wa kazi za ukarabati na kutokamilika 
kwa wakati kwa kazi za ukarabati zilizotekelezwa. 
 
Mifumo usiojitosheleza wa ukusanyaji wa mapato kutoka kwa majengo 
yaliyowekezwa 
 
Ukaguzi wa taarifa za wateja kwa kipindi cha kuanzia mwezi Machi 2019 
hadi Juni 2021 ulibaini hali isiyoridhisha ya ufuatiliaji wa wapangaji 
walioshindwa kulipa kodi ya pango. Ripoti hiyo ilionesha kuwa Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii ulitoa ankara zenye thamani ya kiasi cha  Shilingi 
82,343,154,285.31. Kati ya ankara hizo, fedha zilizokusanywa ni  Shilingi 19, 
146, 902, 626.1 (asilimia 23) na ambazo hazikuweza kukusanywa ni Shilingi 
63,404,228,799.69 sawa na asilimia 77. 
 
Hali hii ilibainishwa pia katika Ripoti za Wasimamizi wa Miliki kuanzia Mwaka 
wa Fedha 2017/18 hadi 2021/22 ambazo zilionesha kuwapo kwa madai ya 
malipo ya kodi yanayoashiria kutofuatilia vizuri kodi kwa wapangaji 
walioshindwa kulipa. Ripoti zilionesha kodi ambayo haikulipwa ilikuwa kati 
ya Shilingi bilioni 14 kwa mwaka wa fedha 2017/18 na Shilingi  bilioni 36   
kwa mwaka 2018/19 kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 7.3. 
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Kielelezo Na. 7.3: Kiwango cha Kodi Inayodaiwa Kwa Miaka Mitano 
Iliyopita ya Fedha 2021/22 

 
Chanzo: Ripoti ya Wasimamizi Miliki 2017/18-2021/22 na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 

Jamii na Taarifa za Miaka ya Fedha 2017/18-2021/22 
 

Kielelezo Na. 7.3 kinaonesha kuwapo kwa kodi isiyolipwa ambayo ilikuwa 
inabadilikabadilika. Kwa mfano, kuanzia mwaka wa fedha 2017/18 hadi 
2018/19 kiasi cha kodi kiliongezeka kutoka Shilingi bilioni 31.843  hadi 
Shilingi bilioni 36.272; kisha ilipungua hadi Shilingi bilioni 31.836 katika 
mwaka wa fedha 2019/20 na hadi Shilingi bilioni 14.067 mwaka wa fedha 
2020/21; lakini iliongezeka tena hadi Shilingi bilioni 23.004 katika mwaka 
wa fedha 2021/22. 
 
Zaidi ya hayo, ukaguzi ulipitia  kumbukumbu za malipo ya wapangaji na 
kubaini deni la pango la muda mrefu. Kwa mfano, katika Mafao House 
Mkoani Arusha ni wapangaji 10 tu kati ya 51 ndio walilipa kodi kwa wakati 
kulingana na mikataba ya upangaji wakati Kaloleni Plaza, ni wapangaji 
watatu tu kati ya 19 ndio walilipa kodi kwa wakati kulingana na mikataba 
yao ya upangaji. 
 
Vilevile, katika Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, ukaguzi 
ulibaini tofauti katika ankara iliyotolewa ikilinganishwa na fedha taslimu 
iliyopokelewa. Ukaguzi ulibaini kuwa upungufu ulikuwa kati ya asilimia 56 
hadi asilimia 93 ambayo uliotokana na kutolinganishwa kwa ankara 
iliyotolewa kwa wapangaji na deni walilodaiwa kutokana na utaratibu wao 
wa kulipa malipo ya kodi ya pango. 
 
Ukaguzi ulibaini mapungufu katika udhibiti wa ndani wa ukusanyaji wa 
mapato ya mali zilizowekezwa katika Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ambao ni 
pamoja na kutowekwa sawa kati ya akaunti ya malipo ya huduma za jengo, 

MWAKA WA FEDHA
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kutopitia kwa wakati mikataba na utiaji saini wa mikataba ya wapangaji, 
ufuatiliaji usioridhisha  wa waliokiuka taratibu za upangaji na ufuatiliaji 
usioridhisha  wa  mikataba kabla ya kumalizika muda wake. 
 
Mifumo isiyoridhisha ya ukusanyaji wa mapato ilisababisha ukusanyaji wa 
mapato wa  muda mrefu na wenye madeni ambayo hayajalipwa. Kwa mfano, 
mapitio ya ankara zilizotolewa na ukusanyaji halisi wa kodi kutokana na 
uendeshaji wa mali ya uwekezaji katika Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma yalibaini kuwa, kodi ambazo hazijalipwa ziliongezeka 
kutoka shilingi bilioni 27.4  mwaka 2018/19 hadi Shilingi bilioni 36.3 mwaka 
2020/21. 
 
Mali zilizowekezwa bila kuzalisha mapato yaliyokusudiwa 
 
Kifungu cha 9(1) cha Mwongozo wa Uwekezaji wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
wa Mwaka 2015 kinaitaka bodi ya wadhamini ya kila mfuko kuhakikisha 
uwekezaji wowote tofauti na ule wa hazina uwe na marejesho ambayo ni 
zaidi ya ule wa hazina na dhamana za hazina wakati wa kuwekeza kulingana 
na ukubwa wa uwekezaji huo. 
 
Ukaguzi ulichambua katika mwaka wa fedha wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma kuanzia mwaka 2018/19 hadi 2020/21 na ulibaini 
kuwa uwekezaji wa majengo ulikuwa na wastani wa faida ya chini katika 
uwekezaji kwa asilimia 2.66 ikilinganishwa na asilimia 2.67 ya uwekezaji 
katika hisa na asilimia 9.28 ya Soko la Fedha kama inavyooneshwa katika 
Kielelezo Na. 7.4. 
 
Kielelezo Na. 7.4: Wastani wa Marejesho wa Mapato kwenye Uwekezaji 

wa Kipindi cha kuanzia Mwaka 2018/19 hadi 2020/21 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutoka Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Mali za Serikali 
Mwaka 2022 
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Kielelezo Na. 7.4  hapo juu kinaonesha kuwa uwekezaji wa mali 
zisizohamishika ulikuwa na asilimia 3 kwenye marejesho ya uwekezaji 
ikilinganishwa na kile kinachopatikana katika soko la fedha. 
 
Mapato yaliyokusanywa chini ya kitengo cha uwekezaji wa mali yalionesha 
ongezeko. Ukaguzi ulibaini kuwa, kuanzia mwaka wa fedha 2018/19 hadi 
2020/21, mapato yaliyokusanywa yaliongezeka kutoka Shilingi bilioni 28 
hadi Shilingi bilioni 33. 
 
Kwa upande wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii, ukaguzi ulibaini kuwa, 
miradi ya Kinyerezi na Kijichi haikuwa na mapato yaliyokusanywa kuanzia 
mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2020/21. Kadhalika, mradi wa mauzo ya 
nyumba na viwanja ulikuwa na makusanyo yasiyoridhisha kwani yaliuingizia 
Mfuko hasara.  
Utendaji hafifu wa makusanyo ya mapato ulisababishwa zaidi na udhibiti 
duni wa ndani wa ukusanyaji wa mapato na ufuatiliaji duni wa mikataba ya 
upangaji kwa vile haikuhuishwa kwa wakati na ufuatiliaji duni wa mali 
zilizowekezwa. 
 
Kutozingatia mwongozo unaotaka mali zilizowekezwa kusimamiwa na 
meneja miliki huru anayejitegemea 
 
Kifungu cha 13 cha Miongozo ya Uwekezaji ya Mifumo ya Hifadhi ya Jamii ya 
Mwaka 2015 inaitaka Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kuhakikisha kuwa mali zote za 
uwekezaji zinasimamiwa na wasimamizi huru wa mali, na ujenzi wa 
majengo unafanywa na watu wengine huru waliosajiliwa na mamlaka 
husika. 
 
Mapitio ya mafaili ya Wasimamizi wa Miliki na Orodha ya Uwekezaji wa Mali 
ya Mwaka 2021/22 kutoka Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii yalibaini 
kuwa, majengo 8 kati ya 46 yaliyowekezwa sawa na asilimia 17 
hayakusimamiwa na meneja miliki huru. Hali hii ilibainika kusababishwa na 
uzembe wa Mfuko kutozingatia matakwa yaliyotolewa licha ya kuwa na 
taarifa za kutosha juu yake. Kutokuwapo kwa wasimamizi huru wa miliki 
kwenye majengo hayo yaliyowekezwa kunamaanisha kuwa, Mfuko haikupata 
taarifa juu ya hali ya majengo kwa sababu mameneja miliki huru wana 
jukumu la kuwasilisha ripoti za maendeleo kwa Mfuko kila robo mwaka. 
 
Kwa upande wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, 
ukaguzi ulibaini kuwa, majengo 22 kati ya 48 yaliyowekezwa sawa na 54% 
hayakusimamiwa na wasimamizi huru. Hali hii ilibainika kusababishwa na 
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idadi ndogo ya wasimamizi wa mali. Mapitio ya orodha ya wasimamizi wa 
uwekezaji wa mali yalionesha kuwa, kulikuwa na wasimamizi 5 kati ya 48 
wanaohitajika. 
 
Idadi duni ya wasimamizi wa mali zilizowekezwa ilisababisha usimamizi duni 
wa majengo. Pia, kutokuwapo kwa wasimamizi wa miliki kulimaanisha hali 
na huduma za mali zilizowekezwa haikuboreshwa. Vilevile, ukaguzi ulibaini 
kuwa majengo ambayo hayakuwa na wasimamizi yalikuwa duni kwa sababu 
mifuko haikupata taarifa za maendeleo ya kila robo mwaka kutoka kwa 
wasimamizi hao. 
 
Utekelezaji duni katika ufuatiliaji wa mali zilizowekezwa 
 
Kifungu cha 5 (2) (i), Sehemu ya II ya Miongozo ya Uwekezaji ya Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii ya Mwaka 2015 inazitaka bodi za mifuko ya hifadhi ya jamii 
kuhakikisha kuwa sera za uwekezaji zinajumuisha taratibu za ufuatiliaji na 
tathmini ya uwekezaji. 
 
Ukaguzi umebaini kuwa,  Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi Vijana, Ajira na Watu 
Wenye Ulemavu haikutekeleza ipasavyo mpango-kazi wa ufuatiliaji wa 
shughuli za uwekezaji zinazofanywa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii. Imebainika 
kuwa, kwa mwaka wa fedha 2019/20, Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi Vijana, 
Ajira na Watu Wenye Ulemavu iliweza  kufanya ukaguzi na uchunguzi kwa 
Mifuko yote miwili ya hifadhi ya jamii. Kwa mwaka wa fedha 2020/21 
ukaguzi na uchunguzi  ulifanyika kwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma peke yake. 
 
Kwa mwaka wa fedha 2021/22 hakukuwa na ukaguzi wala uchunguzi 
uliofanyika. Kadhalika, ukaguzi umebaini kuwa uhakiki ulifanyika mara moja 
tu kwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma kwa  mwaka wa 
fedha 2021/22. Zaidi ya hapo, Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi Vijana, Ajira na 
Watu Wenye Ulemavu haikuweza kutekeleza shughuli za ufuatiliaji kama 
inavyopaswa kwa kipindi kilichokaguliwa kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 
mpaka 2021/22 
 
Sababu iliyotolewa ya kutofanya shughuli za ufuatiliaji ipasavyo ni kuwa,  
Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu ilianza 
jukumu la shughuli za ufuatiliaji kwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii katika mwaka 



 

209 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

wa fedha 2019/20 baada ya mabadiliko ya Sheria ya Hifadhi ya Jamii namba 
6 ya mwaka 2019. Mabadiliko ya Sheria hii yalihamishia majukumu ya 
iliyokuwa Mamlaka ya Usimamizi wa Mifuko ya Jamii kwa Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Kazi Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu. Kadhalika, divisheni ya 
Hifadhi ya Jamii  ya Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi Vijana, Ajira na Watu Wenye 
Ulemavu iliundwa rasmi mwezi Septemba 2019 na kuanza kutekeleza 
majikumu ya ufuatiliaji mwaka huo. 
 
Mapitio ya taarifa za utekelezaji kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 
2021/22, yamebaini kuwa, Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi Vijana, Ajira na Watu 
Wenye Ulemavu haikufuatilia mapendekezo yaliyotolewa kwa Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii wakati wa ukaguzi ili kuhakikisha kuwa Mfuko 
unatekeleza ipasavyo mapendekezo yaliyotolewa. Kukosa kufuatilia 
mapendekezo yaliyotolewa kunamaanisha kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi 
Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu haina uhakika kama uboreshaji wa 
mapungufu yaliobainika ulifanyiwa kazi kama  inavyohitajika. 
 
Utekelezaji duni wa ufuatiliaji uliopangwa unaweza kusababisha kutofuatwa 
kwa miongozo, sera na kanuni za uwekezaji hali inayoweza kusababisha 
Mfuko kuwekeza katika miradi isiyo na faida kama vile Mradi wa Kijiji cha 
Dege ECO na nyumba za gharama nafuu za Kijichi chini ya Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii na mradi wa nyumba za gharama nafuu. 
 
7.5 Athari za kutofikiwa kwa Malengo ya Maendeleo Endelevu na 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  
 
Athari za kutofikiwa kwa Malengo ya Maendeleo Endelevu  
 
Mapungufu katika usimamizi wa uwekezaji wa mali kwa Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa Umma na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
yamechangia kutofikiwa kwa lengo la kwanza, lengo dogo la 1.3 katika 
Malengo ya Maendeleo Endelevu ambayo linahitaji kutekeleza mifumo na 
hatua zinazofaa za kitaifa katika hifadhi za kijamii kwa wote, ikiwa ni 
sehemu muhimu ya mpango wa kufikia Ajenda ya Mwaka 2030 katika 
kutokomeza umaskini na watu wanaoishi katika mazingira magumu. 
 
Vilevile, usimamizi usio na tija wa uwekezaji wa mali hautachangia kufikiwa 
kwa lengo namba 1, lengo dogo namba5.4 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu linalotambua na kuthamini huduma zinazotolewa na umma bila 
malipo na utoaji wa huduma za umma katika familia, miundombinu, sera za 
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usalama wa jamii, na kukuza uwajibikaji wa pamoja ndani ya kaya na familia 
kama inavyofaa kitaifa. 
 
Athari za kutofikiwa kwa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano  
 
Ukaguzi wa usimamizi wa mali na uwekezaji wa mali za Serikali ulikusudiwa 
kuboresha utendaji wa mali na maeneo ya uwekezaji ya Serikali 
yanayoendana moja kwa moja na mkakati namba 5.5.4. wa Mpango wa Pili 
wa Maendeleo wa Miaka Mitano. Hivyo, dosari katika usimamizi wa mali na 
maeneo ya uwekezaji ya Serikali unakwamisha juhudi za nchi kufikia 
malengo maalumu ya mkakati wa 5.5.4 wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano ambao unatambua mifuko ya hifadhi ya jamii 
kihistoria imekuwa wawekezaji wa kutegemewa katika maeneo mbalimbali, 
kwa kutumia fedha za ndani zitokanazo na makusanyo ya michango ya 
wanachama. 
 
Mapungufu katika usimamizi wa mali za uwekezaji katika mifuko 
unasababisha kupungua kwa fursa zingine ambazo mifuko ingepata katika 
uwekezaji wake, kwa mfano katika viwanda vilivyopo na vipya kwa njia ya 
mikopo iliyounganishwa dhamana kutoka taasisi zingine. 

 

7.6 Hitimisho la Ukaguzi 
 
Ukaguzi unatambua juhudi zilizofanywa na Wizara ya Fedha na Mipango, 
Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, na Ofisi 
ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu kupitia Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma katika kuboresha usimamizi wa uondoshaji wa magari ya Serikali 
na uwekezaji wa rasilimali za serikali. Hata hivyo, hatua zaidi zinahitajika 
ili kuhakikisha usimamizi madhubuti wa uondoshwaji wa magari ya Serikali 
na uwekezaji wa rasilimali za serikali unafanyika ipasavyo. 
 
Kwa kuzingatia matokeo kama yalivyojadiliwa kuhusiana na malengo ya 
kaguzi hizi mbili za ufanisi, inahitimishwa kama kwamba Wizara ya Fedha 
na Mipango na Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora na hazijasimamia ipasavyo uondoshwaji wa Magari ya Serikali. Pamoja 
na kutambua juhudi zinazofanywa na serikali kama vile kutengeneza Mfumo 
wa Taarifa za Usimamizi wa Mali za Serikali, utoaji wa umiliki wa mali 
unaotokana na Waraka wa Miradi ya Serikali Na. 7 na Mwongozo wa 
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Usimamizi wa Mali, ukaguzi huu unahitimisha kuwa Wizara ya Fedha na 
Mipango na Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora hazijasimamia ipasavyo uondoshaji wa magari ya Serikali. 
 
Matokeo ya ukaguzi yanaonesha kuwa hatua zaidi bado zinahitajika ili 
kuboresha zaidi usimamizi wa uondoshaji wa magari ya Serikali nchini kwa 
sababu utambuzi wa magari yaliyoondoshwa kwa njia ya mnada kwa 
watumishi wa umma haukufanywa vizuri. Vilevile, utoaji wa idhini ya magari 
ya Serikali kuondoshwa haujafanyika kwa wakati. Uamuzi wa kuondosha 
magari ya Serikali kwa njia ya minada huchukua muda mrefu bila sababu za 
msingi; hauna ufanisi wala uwazi; na haufanywi mara kwa mara. Hivyo, 
magari ya Serikali yanachukua muda mrefu yakiwa yamehifadhiwa pasipo 
kuondoshwa, jambo linalosababisha kushuka kwa thamani ya magari hayo. 
 
Aidha, matokeo ya ukaguzi wa usimamizi wa uwekezaji wa mali 
zisizohamishika yanasababisha hitimisho kwamba Ofisi ya Waziri Mkuu, 
kupitia Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma na Mfuko wa 
taifa wa Hifadhi ya Jamii haijasimamia ipasavyo shughuli za uwekezaji wa 
mali zisizohamishika ili kuhakikisha malengo  ya Mifuko yanafikiwa ambayo 
ni kuongeza mapato ya uwekezaji unaofanyika kwa lengo la kukua kiuchumi 
na kijamii. 
 
Dosari hizo zimesababishwa zaidi na mpango usioridhisha wa uwekezaji wa 
mali zisizohamishika; utunzaji duni wa mali za uwekezaji; kushindwa 
kuendesha ipasavyo mali za uwekezaji; na ufuatiliaji wa mali za uwekezaji 
usio na tija. 
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SURA YA NANE  
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MIPANGO MIJI NA MAENDELEO YA MAKAZI YA WATU  

 
8.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo na hitimisho linalotokana na taarifa 
ya  ukaguzi wa  ufanisi juu ya usimamizi wa urasimishaji  wa makazi holela. 
Sura hii pia inaelezea uhusiano uliopo kati ya eneo hili la ukaguzi na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu na Mipango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ikijikita katika mpango wa  pili na wa tatu.  
 
8.2 Usuli kuhusu Urasimishaji wa Makazi Holela 
 
Urasimishaji wa makazi holela ni mchakato ambao mamlaka za upangaji 
hubainisha viwanja ambavyo havijapangwa katika maeneo ya mijini na 
kupitia mchakato wa urasimishaji wa viwanja hivi. Mchakato pia unahusisha 
kupanga, kupima, na kupewa hatimiliki kwa wamiliki wa viwanja 
vilivyorasimishwa. Kupitia urasimishaji, maeneo yasiyopangwa huboreshwa 
na kuyafanya yafikike kwa ajili ya huduma za msingi kama vile barabara, 
maji na umeme kwa jamii zinazohusika.15 Utaratibu wa urasimishaji 
umetolewa katika Sheria ya Ardhi ya Mwaka 1999 na katika Sheria ya 
Mipango-miji ya Mwaka 2007. Jambo la muhimu zaidi ni kwamba haki za 
umiliki wa ardhi katika makazi holela huimarishwa kwa njia ya hatimiliki. 
 
Makazi yasiyopangwa nchini yanachukua zaidi ya asilimia 70 ya makazi ya 
mijini. Hali hii inaonesha kuwa watu wengi wanaishi katika makazi yasiyo 
rasmi na hawana utambuzi wa kisheria wa ardhi/mali zao. Kutokana na hali 
hiyo, Serikali imefanya jitihada mbalimbali za kushughulika na ongezeko  la 
makazi yasiyo rasmi. Moja ya jitihada hizo ni urasimishaji wa  makazi holela, 
ambayo hushughulikia kuongeza usalama wa  umiliki kwa wakazi wa maeneo 
husika.  
 
 

                                            
15Magina, F.B., Kyessi, A.G., & Kombe, J.W. (2020). Nexus ya Ardhi ya Mijini - Changamoto 
na Fursa za Kudhibiti Makazi Yasiyo Rasmi: Uchunguzi wa Kesi za Dar es Salaam na Mwanza 
nchini Tanzania. Jarida la Utafiti wa Mali Isiyohamishika ya Kiafrika, 5(1), uk.32-54  



 

214 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

8.3 Uhusiano kati ya Mipango miji na Maendeleo ya  Makazi, na 
Malengo ya  Maendeleo Endelevu na  Mpango wa Pili na Tatu wa  
Maendeleo  wa  Taifa wa Miaka Mitano  

 
Uhusiano kati ya mipango miji na maendeleo ya makazi, na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu  

Tanzania ikiwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa inawajibika kufuata 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. Lengo la 11, lengo dogo 11.3 linalenga 
kuhakikisha kuwa miji na makazi ya binadamu yanakuwa jumuishi ifikapo 
mwaka 2030. Shabaha hii itafikiwa endapo tu kutakuwa na miji jumuishi na 
mipango endelevu ya makazi ya binadamu katika nchi zote. 
 
Hivyo, usimamizi makini wa urasimishaji wa makazi yasiyopangwa 
utaimarisha mipango ya Serikali kuelekea kufikia shabaha Na. 11.3 ya lengo 
Na. 11 la Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Uhusiano kati ya Mipango-miji na Maendeleo ya Makazi, na Mpango  
wa Pili na Tatu  wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano wa Pili uliweka lengo la 
kupunguza makazi holela kutoka asilimia 66 mwaka 2015/16 hadi asilimia 
50 mwaka 2021. Vilevile, Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano unatambua kuwa ardhi yenye makazi holela kwa mwaka 2019/20 
ilikuwa asilimia 70 na makazi rasmi yalikuwa 1,496,357. Mpango huu 
umelenga kurasimisha makazi holela hadi kufikia makazi 2,496,357 ifikapo 
mwaka 2025/26. Kazi hii ilipangwa kufanywa na Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi kama wizara ekelezi na Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa. 
 
Hivyo, ukaguzi huu ulilenga kuangalia kiwango ambacho Serikali, kupitia 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa zinatekeleza shughuli za urasimishaji wa 
makazi holela nchini ili kufikia Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano.  
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8.3.1 Mikakati na juhudi za Serikali katika mipango-miji na maendeleo 
ya makazi  

Kwa mujibu wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
mikakati iliyowekwa kwa ajili ya kuboresha mipango-miji na maendeleo ya 
makazi mahususi kwa ajili ya urasimishaji wa makazi holela ni pamoja na:  

▪ Kufanya kampeni za uhamasishaji wa urasimishaji katika ngazi zote za 
mamlaka ya serikali za mitaa; 

▪ Kutambua na kuweka alama viwanja 1,200,000 katika makazi holela; na  
▪ Kuandaa mipango ya urasimishaji wa makazi yote holela. 
 
Jitihada zilizofanywa na Serikali katika udhibiti wa makazi holela ni pamoja 
na kuanzishwa kwa kurugenzi saidizi yenye dhamana ya kushughulikia 
urasimishaji wa makazi holela; uandaaji wa miongozo ya urasimishaji; na 
utambuzi wa viwanja 2,348,324 kwa ajili ya urasimishaji katika mikoa 24 
nchini hadi kufikia tarehe 30 Juni 2022. 

8.4 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi 
 
8.4.1 Malengo ya Ukaguzi  
 
Lengo la ukaguzi huu lilikuwa kuangalia namna ambavyo Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais - Tawala za  Mikoa na 
Serikali za Mitaa zilisimamia kwa ufanisi urasimishaji wa makazi holela ili 
kuhakikisha kuwa makazi hayo yanaboreshwa. Ili kutekeleza lengo la 
ukaguzi, malengo mahususi manne yafuatayo yalitumika.  Malengo hayo 
yalikuwa kutathmini iwapo: 
 

a) Halmashauri zinapanga bajeti ya kutosha kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli za urasimishaji; 
 

b) Halmashauri zinahakikisha utekelezaji mzuri wa utambuzi, upangaji, 
upimaji na utoaji wa hatimiliki katika urasimishaji wa makazi holela; 
 

c) Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais -  
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zinaratibu ipasavyo shughuli za 
upangaji na upimaji zinazotekelezwa na halmashauri, kampuni 
binafsi, ofisi za ardhi za mikoa, na wadau wengine; na 
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d) Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zinafuatilia na kutathmini kwa 
ufanisi shughuli za upangaji na upimaji wa makazi. 

 
8.4.2 Mawanda ya Ukaguzi 
 
Taasisi kuu  zilizokaguliwa zilikuwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ilichaguliwa kwa kuwa inahusika na 
ugawaji wa ardhi, uandaaji wa nyaraka zinazohusiana na haki za umiliki, 
utatuzi wa migogoro ya ardhi, kusimamia masuala yote yanayohusu 
usimamizi wa ardhi, na kutoa utaalamu na huduma katika utoaji wa chati 
za upimaji, mipango na ramani. Kwa upande mwingine, OR-TAMISEMI, 
kupitia halmashauri husika, ina jukumu la kuidhinisha michoro ya 
urasimishaji wa ardhi iliyoandaliwa na kampuni binafsi na kuiwasilisha 
katika Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya 
kuidhinishwa na kusimamia utekelezaji wa urasimishaji wa viwanja kama 
mamlaka ya upangaji. 
 
Ukaguzi huu ulijikita zaidi katika upangaji, utekelezaji, ufuatiliaji na 
uratibu wa shughuli za urasimishaji wa makazi zinazotekelezwa na Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais - Tawala za  Mikoa 
na Serikali za Mitaa kupitia halmashauri katika kupanga, kupima na kutoa 
hatimiliki ya viwanja. Kwa upekee, ukaguzi ulitathmini hatua zilizopo katika 
uandaaji wa mipango kwa kuzingatia rasilimali-watu na fedha, utambuzi wa 
maeneo kwa ajili ya urasimishaji, mipango ya uhamasishaji, na ununuzi wa 
kampuni binafsi zitakazohusika katika shughuli za urasimishaji.  
 
Ukaguzi huu ulihusisha kipindi cha miaka mitano ya fedha kuanzia mwaka 
2017/18 hadi 2021/22. Kipindi hicho kilichaguliwa kwa sababu ndicho 
kipindi serikali ilishirikisha kampuni binafsi kufanya urasimishaji wa viwanja 
ambapo miradi mbalimbali ilitekelezwa nchini. 
 
Ukaguzi huo uligusa nchi nzima lakini taarifa zilikusanywa katika mikoa 
mitano ambayo ilichaguliwa kwa kuzingatia uwakilishi wa kijiografia na 
idadi ya viwanja vilivyotambuliwa kwa ajili ya urasimishaji.  
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8.5 Matokeo ya Ukaguzi 

Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi juu ya usimamizi wa 
urasimishaji wa makazi yasiyopangwa nchini. Matokeo hayo yanajikita 
katika Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kwa ujumla, katika kipindi 
cha miaka minane kuanzia mwaka 2013/14 hadi 2021/22, ukaguzi ulibaini 
kasi ndogo ya kupunguza ukubwa wa makazi holela. 
 
Kwa mujibu wa takwimu za tarehe 30 Juni 2022, ukaguzi ulibaini kuwa, 
kuanzia mwaka 2013/14 wakati shughuli za urasimishaji zilipoanza kulikuwa 
na viwanja 2,348,324 vilivyotambuliwa, kati ya hivyo, viwanja 171,210 
vilikamilisha mchakato wa urasimishaji na wamiliki kupewa hatimiliki, sawa  
na  asilimia 7 ya viwanja vilivyotambuliwa. Hii inamaanisha kuwa Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa zilifanikiwa kupunguza wingi wa makazi holela kwa 
asilimia saba ya maeneo holela yaliyotambuliwa kwa kipindi cha miaka 
minane. 
 

Pia, ukaguzi huu ulibaini kuwa, kwa miaka minane iliyopita (2013/14 hadi 
2021/22), Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi hakukuwa na  
mkoa wowote ulioweza kufanya shughuli za urasimishaji kwa zaidi ya 
asilimia 10 ya viwanja vilivyotambuliwa kama inavyoonekana katika Jedwali 
Na. 8.1. 
 
Jedwali Na. 8.1: Hali ya Urasimishaji wa Makazi kuanzia Mwaka 2013/14 
hadi 2021/22 

Mkoa Idadi ya Viwanja 
Vilivyotambuliwa 

kwa Urasimishaji (n) 

Idadi ya 
Viwanja 

ambavyo Hati 
Zimetolewa (n) 

% ya Viwanja 
Vilivyorasimishwa 
na Hati Kutolewa 

Songwe 19,227 1,298 7 
Kigoma 39,379 2,864 7 
Dar es Salaam 604,571 22,104 4 
Mbeya 149,839 5,763 4 
Dodoma 390,360 8,144 2 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Mpango-mkakati wa Urasimishaji wa Mwaka 
2015 na Takwimu za Urasimishaji hadi kufikia Tarehe 30 Juni 2022 

 
Jedwali Na. 8.1 linaonesha kuwa Songwe na Kigoma ndiyo mikoa pekee 
iliyokuwa na utendaji wa hali ya juu wa asilimia ya viwanja 
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vilivyotambuliwa, kukamilika na kutolewa hatimiliki. Mikoa mingine kama 
vile Dar es Salaam na Mbeya ilikuwa na 4% tu ya viwanja vilivyotambuliwa 
ambavyo vilitolewa hatimiliki ilhali Mkoa wa Dodoma ulikuwa na 2% tu ya 
viwanja vilivyotambuliwa na kutolewa hatimiliki. Kasi ndogo ya urasimishaji 
wa makazi holela ilisababishwa na mambo yalivyoelezwa hapo chini. 
 

8.5.1 Wizara, ofisi za ardhi za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa 
kutounganisha ipasavyo shughuli za urasimishaji katika mipango 
yao ya kimkakati na mipango yao ya mwaka  

Mapitio ya mipango-mkakati ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa yalibaini kuwa 
katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Wizara ya Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi katika bajeti yake ya jumla kwa ajili ya kupata maeneo 
ya kupanga, kupima, na kumilikisha iliidhinisha kiwango cha juu cha asilimia 
mbili ya kiasi cha bajeti kwa ajili ya urasimishaji wa makazi holela. Kiwango 
cha juu kilichotengwa kilibainika katika mwaka wa fedha 2020/21 ambazo 
ni shilingi milioni 80. Aidha, kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2018/19, hakuna 
bajeti iliyotengwa kwa ajili ya shughuli za urasimishaji. Mchanganuo wa 
bajeti iliyotengwa kwa kipindi cha miaka mitano ni kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali Na. 8.2:  
 
Jedwali Na. 8.2: Mchanganuao wa Bajeti kwa ajili Urasimishaji katika 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

Mwaka 
wa 
Fedha 

Bajeti kwa ajili ya  
Kupata Maeneo ya 
Kupanga, Kupima, na 
Kumilikisha (Shilingi 
milioni)16 

Bajeti 
Iliyotengwa 
kwa ajili ya 
Urasimishaji 
(Shilingi 
Milioni) 

% ya Kiasi 
Kilichotengwa kwa 
Ajili ya Urasimishaji 
(Shilingi Bilioni) 

2017/18 0 0 0 
2018/19 0 0 0 
2019/20 4,240 70 2 
2020/21 10,030 80 1 
2021/22 28,380 10 1 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa Zilizotolewa katika Mpango wa Matumizi ya Muda 
wa Kati wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi pamoja na 
Mipango ya kuanzia Mwaka 2017/18 hadi 2021/22 

                                            
16Hali hii inajumuisha Idara ya Maendeleo ya Makazi ya Binadamu (Mipango), Idara ya Utafiti 
na Ramani, na Utawala wa Ardhi (Titling). 
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Kwa upande mwingine, mapitio ya mpango-mkakati wa OR-TAMISEMI wa 
kuanzia mwaka wa fedha 2015/16 - 2020/21 na 2021/22 – 2025/26 ulionesha 
kuwa, OR-TAMISEMI haikutenga fedha katika bajeti yake ya kuwezesha 
shughuli za urasimishaji katika mamlaka za serikali za mitaa kwa miaka 
mitano iliyopita (2017/18 hadi 2021/22). Aidha, mapitio ya mpango wa 
matumizi wa nusu muhula kwa kipindi cha kuazia mwaka  2015/16 hadi 
2017/18 na mwaka 2018/19 hadi 2020/21 yalionesha OR-TAMISEMI 
haikutenga fedha kwa ajili ya shughuli za urasimishaji wa ardhi. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kutoingizwa kwa shughuli za urasimishaji katika 
mipango-mkakati na mipango ya mwaka kulitokana na kutoweka kipaumbele 
kwenye shughuli za urasimishaji. Hali hii inathibitishwa na ukosefu wa bajeti 
maalumu kwa ajili ya shughuli za utambuzi, upangaji, upimaji na utoaji wa 
hatimiliki zinazotokana na urasimishaji. 
 
Kutokana na hali hiyo, serikali haiwezi kufikia malengo ya Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ifikapo mwaka 2025/26 na lengo 
la 11 la Malengo ya Maendeleo Endelevu kuhusu maendeleo ya makazi ya 
binadamu. Matokeo yake, makazi hayo hayatapangwa hivyo kufanya iwe 
vigumu kujenga barabara za kuwafikia wananchi wote kwani kila mmoja 
ataendelea kujenga makazi mapya kiholela. 
 
8.5.2 Upungufu wa rasilimali-watu katika Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi, ofisi za ardhi za mikoa, na mamlaka za 
serikali za mitaa kwa ajili ya urasimishaji 

 
Kupitia taarifa ya maendeleo ya mwaka, ukaguzi huu ulibaini kuwa, hadi 
tarehe 30 Juni 2021, makao makuu ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi na ofisi za mikoa zilikuwa na watumishi 2,139 wakati 
idadi iliyokuwa inatakiwa ni watumishi 5,234 hivyo kuwa na upungufu wa 
watumishi 2,89517. Ukaguzi ulifanya  uchambuzi zaidi wa watumishi katika 
taaluma tatu  muhimu kwenye urasimishaji katika ofisi za ardhi za mikoa na 
halmashauri, ambazo ni wapangamiji, wapimaardhi na maofisa ardhi. 
Uchambuzi wa mchanganuo wa watumishi katika mamlaka ya serikali za 
mitaa na ofisi za ardhi za mikoa nchi nzima umeainishwa kwenye Jedwali 
Na. 8.3.  

 

                                            
17Ripoti ya Maendeleo ya Mwaka ya MLHHSD kwa Mwaka 2020/21 
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Jedwali Na. 8.3: Upungufu wa Watumishi wa Kufanya Shughuli za 
Urasimishaji katika Ofisi za Ardhi za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

Kada Watumishi 
Wanaohitajika  

(a) 

Watumishi 
Waliopo (b) 

Mahitaji ya 
Watumishi 
(c)=a-b 

Asilimia ya 
Mapungufu ya 
Watumishi (%) 
(c/a)*100 

Wapangamiji 786 175 611 77.7 
Wapimaardhi 1,018 145 873 85.8 
Maofisa Ardhi 1,206 605 601 49.8 
Jumla 3,010 925 2085  

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu za Rasilimali-watu kutoka Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mwaka 2022 
 
Jedwali Na. 8. 3 linaonesha utofauti katika uhitaji wa watumishi ambao 
ulianzia asilimia 49.8 hadi asilimia 85.8. Hali hii inaonesha kuwa, kulikuwa 
na upungufu mkubwa wa wapangamiji na wapimaardhi kwa asilimia 77.7 na 
asilimia 85.8 mtawalia. Upungufu mdogo ulikuwa kwa mahitaji ya maofisa 
ardhi ambao ulikuwa asilimia kwa 49.8.  
 
Kwa upande mwingine, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na upungufu wa 
watumishi katika ofisi za ardhi za mikoa zilizotembelewa kwa kada ya sekta 
ya ardhi. Kielelezo Na. 8.1 kinaonesha watumishi wanaotakiwa na upungufu 
uliopo. 
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Kielelezo Na. 8.1: Idadi ya Watumishi katika Ofisi za Ardhi za Mikoa 
Zilizotembelewa 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Uanzishaji wa Watumishi Mwaka 2022 

 
Kielelezo  Na. 8.1 kinaonesha kuwa kulikuwa na pengo kubwa la watumishi 
katika ofisi za ardhi za mikoa katika mikoa iliyotembelewa. Uchambuzi wa 
kina ulionesha kuwa kada iliyokuwa na mapungufu makubwa ya watumishi 
ni wasanifu ramani ambapo upungufu katika Mkoa wa Dodoma ulikuwa 
asilimia 80, Mbeya asilimia 94, Kigoma asilimia 96, na Songwe asilimia 100. 
Kada zilizokuwa na upungufu mdogo zilikuwa mipango-miji ambao ulikuwa 
kati ya asilimia 61 na 81; wasanifu-ramani ulikuwa kati ya asilimia 33 na 72, 
na maofisa ardhi ulikuwa kati ya asilimia 24 na 80. 
 

Hata hivyo, katika Mkoa wa Dar es Salaam hali ilikuwa tofauti ambapo 
taaluma za mipango-miji, wasanifu-ramani, na maofisa ardhi walizidi 
kiwango cha watumishi wanaotakiwa kwa asilimia 14, asilimia 67 na asilimia 
94 mtawalia. Kwa upande mwingine, kwa kada ya wapima-ardhi kulikuwa 
na upungufu wa asilimia 53. 
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Kutokana na upungufu huu wa watumishi wanaohusika na urasimishaji wa 
ardhi, kukamilika kwa shughuli za urasimishaji kuliathirika. 
 
8.5.3 Upimaji usioridhisha wa makazi yaliyopangwa  

Shughuli za urasimishaji hupitia hatua nne, ambapo hatua ya kwanza ni 
utambuzi wa viwanja, hatua ya pili ni upangaji wa viwanja 
vilivyotambuliwa, hatua ya tatu ni kupima viwanja vilivyopangwa, na 
mwisho ni utoaji wa tatimiliki ya viwanja vilivyopimwa.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, idadi ya viwanja vya ardhi vilivyotambuliwa kwa  ajili 
ya urasimishaji havikupimwa. Mapitio ya takwimu za urasimishaji 
zilizotolewa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi yalibaini 
kuwa hadi mwishoni wa mwaka wa fedha 2021/22, viwanja 2,315,170 kati 
ya 2,348,324 vilivyobainishwa kwa ajili ya urasimishaji vilipangwa sawa na 
asilimia 98 ya viwanja vyote vilivyobainishwa. Hata hivyo, kati ya viwanja 
2,315,170 vilivyopangwa ni viwanja 1,137,437 tu ndivyo vilipimwa sawa na 
asilimia 49 ya viwanja vilivyopangwa. Kutopimwa kwa viwanja vyote 
vilivyopangwa kulisababishwa na: 
 
(a) Malipo hafifu ya fedha za urasimishaji kutoka kwa wananchi 

 
Ukaguzi ulibaini malipo hafifu ya kugharamia urasimishaji kutoka kwa 
wananchi kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 8.4 kulingana na 
takwimu zilizokusanywa kutoka mamlaka za serikali za mitaa 
zilizotembelewa. 
 
Jedwali Na. 8.4: Asilimia ya Jamii/Kaya Zilizolipa Gharama za 
Urasimishaji 

Halmashauri Idadi ya 
Jamii/Kaya 

Zilizotambul
iwa 

Idadi ya 
Kaya 

Zilizolipia 
Gharama za 
Urasimishaji  

Asilimia ya Kaya 
Zilizotambuliwa 

Zilizolipia 
Gharama za 

Urasimishaji (%) 
Jiji la Dodoma  300,445 7,054 2 
Jiji la Mbeya 42,746 3,372 8 
Halmashauri ya Mji wa 
Tunduma 

6,423 693 11 

Halmashauri ya Mji wa 
Kibaigwa  

6,304 70 1 
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Halmashauri Idadi ya 
Jamii/Kaya 

Zilizotambul
iwa 

Idadi ya 
Kaya 

Zilizolipia 
Gharama za 
Urasimishaji  

Asilimia ya Kaya 
Zilizotambuliwa 

Zilizolipia 
Gharama za 

Urasimishaji (%) 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali 

68,733 1,884 3 

Halmashauri  ya Wilaya ya 
Buhigwe 

2,357 0 0 

Manispaa ya IIala  182,339 4,307 2 
Manispaa ya  Kigoma Ujiji  14,578 2,604 18 

Chanzo: Taarifa za Urasimishaji Mwaka 2022 
 

Jedwali Na. 8.2 linaonesha kuwa kaya zilizolipia gharama za urasimishaji 
zilikuwa chini ya asilimia 20 katika halmashauri zote nane. Kiwango cha 
chini kilikuwa katika Halmashauri ya Mji wa Kibaigwa uliokuwa na asilimia 
1, na kiwango cha juu kilikuwa katika Manispaa ya Kigoma Ujiji kikiwa na 
asilimia 18 ya wamiliki wote wa viwanja vilivyotambuliwa ambao walilipia 
gharama za urasimishaji. Kwa upande mwingine, wananchi wa  Halmashauri 
ya Wilaya ya Buhigwe hawakulipa  chochote kwa ajili ya urasimishaji. 
 
Upimaji uliweza kuathirika kwa sababu ulilazimika kufanyika kidogokidogo 
wakati upangaji hauruhusu kufanyika kidogokidogo. Hii ndiyo sababu baada 
ya kukamilika kwa upangaji wa maeneo ya urasimishaji, kampuni binafsi za 
urasimishaji zilianza kupima tu kwa wale ambao wamekamilisha malipo kwa 
ajili ya urasimishaji.  
 
Kutolipia gharama za urasimishaji kulizichelewesha kampuni binafsi 
kuendelea na michakato ya upimaji na kukamilika kwa shughuli za 
urasimishaji. Ucheleweshaji wa kukamilika kwa urasimishaji ulichangia 
Serikali kupoteza mapato ambayo yangeweza kutozwa kutokana na kodi ya 
ardhi iliyorasimishwa.   
 
(b) Mipango isiyojitosheleza ya kufanya kampeni kwa jamii juu ya 

shughuli za urasimishaji 
 
Kifungu cha 3(vii) cha Waraka Na. 1 wa Mwaka 2019 kuhusu Urasimishaji wa 
Makazi Holela nchini kinawataka maofisa wa halmashauri (wataalamu 
mipango miji na upimaji wa ardhi) kuandaa mikutano ya hadhara kwa ajili 
ya uhamasishaji wa masuala ya urasimishaji wa ardhi holela. 
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Ukaguzi ulibaini kuwa, halmashauri hazikujumuisha kampeni za 
uhamasishaji katika mipango yake ya kazi na bajeti ya kila mwaka. Aidha, 
halmashauri zote zilizotembelewa hazikuwa zikitoa taarifa juu ya 
uhamasishaji uliofanyika na kwa mazingira hayo hazikuwa na kumbukumbu 
za shughuli za uhamasishaji zilizofanyika. 
 
Hiali hii ilithibitishwa kupitia mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa 
wa halmashauri tano zilizotembelewa, ambapo ilibainika kuwa kulikuwa na 
kampeni urasimishaji zisizojitosheleza kwa jamii kuanzia ngazi ya kata hadi 
mitaa. Hali hii ilisababishwa na ukosefu wa masuala ya kampeni za 
urasimishaji katika  mipango na bajeti za halmashauri nchini. Kutokana na 
hali hiyo, wananchi walikosa hamasa ya kulipia gharama za urasimishaji na 
hivyo kusababisha ucheleweshaji wa kukamilisha mchakato wa urasimishaji. 
 
8.5.4 Uratibu Usioridhisha kati ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi, OR-TAMISEMI, ofisi za ardhi za mikoa, na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 

 
Kifungu cha 5.5 cha Mwongozo wa Maandalizi ya Mipango ya Jumla na Miradi 
ya Kina ya Maeneo Mapya, Uhuishaji wa Miji na Urasimishaji wa Mwaka 2007 
kinaitaka Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na OR-TAMISEMI 
kupitia halmashauri kuratibu shughuli za urasimishaji zinazotekelezwa 
katika maeneo yao ya utawala. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na 
OR-TAMISEMI hazikuwa na utaratibu rasmi wa kuhakikisha kuwa shughuli 
zote za urasimishaji zinazotekelezwa na halmashauri zinaratibiwa na 
kutolewa taarifa kupitia njia husika kama vile wakurugenzi wa halmashauri 
husika  (kwa upande wa halmashauri) na makamishna wasaidizi wa ardhi 
(kwa upande wa ofisi za ardhi za mikoa).   
 
Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa, maofisa waliokuwa wakifanya kazi chini ya 
mwamvuli wa halmashauri kama vile maofisa mipango-miji, wapimaardhi, 
maofisa ardhi na wathamini hawakuwa na utaratibu maalumu wa kutoa 
taarifa za moja kwa moja kwa wakurugenzi husika wa mamlaka ya serikali 
za mitaa au makatibu tawala wa mikoa bali walitoa taarifa moja kwa moja 
kwa makamishna wasaidizi wa ardhi. 
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Hali hii ilidhoofisha utendaji wa mamlaka za serikali za mitaa katika 
michakato ya urasimishaji kutokana na wakurugenzi wa mamlashauri 
kutowasimamia moja kwa moja maofisa hao. Wakurugenzi wa halmashauri 
hawakuweza kuwaadhibu maofisa hao endapo kungekuwa na utovu wa 
nidhamu au kutofanya kazi kwa sababu hawakuwa na mamlaka ya kinidhamu 
juu watumishi wa ardhi ambao ndio watekelezaji wakuu wa shughuli za 
urasimishaji wa makazi. 
 
Athari ya suala hili ni kwamba OR-TAMISEMI na sekretarieti za mikoa 
hazikupokea taarifa za maendeleo ya utekelezaji wa shughuli za 
urasimishaji. Kutokana na hali hiyo, wakurugenzi wa halmashauri hawakuwa 
na uwezo wa kufanya maamuzi ya kuboresha utendaji wa utekelezaji wa 
shughuli za urasimishaji kutokana na kukosa taarifa za utekelezaji kutoka 
katika sekretarieti za mikoa na OR-TAMISEMI.   
 
Hali hii ilisababisha OR-TAMISEMI kukosa taarifa za urasimishaji wa makazi 
na hivyo ilikuwa vigumu kwa OR-TAMISEMI kuchukua hatua yoyote katika 
shughuli zinazoendelea za urasimishaji katika halmashauri mbalimbali 
nchini.   
 
8.5.5 Ufuatiliaji usiotosheleza wa shughuli za urasimishaji unaofanywa 

na  Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi na OR-
TAMISEMI 

Aya ya 4(ii) ya Mwongozo wa Urasimishaji wa Makazi Holela wa Mwaka 2021 
inaitaka OR-TAMISEMI kufuatilia utekelezaji wa shughuli za urasimishaji 
katika mamlaka zote za upangaji (halmashauri). Pia, kifungu cha 6(ix) cha 
Mwongozo huu kinataka Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
kufanya ufuatiliaji, usimamizi na tathmini shirikishi ya urasimishaji  katika 
ngazi zote za utekelezaji. 
 
Ukaguzi ulibaini ufuatiliaji usioridhisha wa shughuli za urasimishaji nchini 
kutokana na kukosekana kwa ripoti za ufuatiliaji zilizofanywa na Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, na OR-TAMISEMI katika kutathmini 
kazi ziliyofanywa na ofisi za ardhi za mikoa na mamlaka za upangaji.  Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ilikuwa ikipokea taarifa za 
shughuli za urasimishaji kutoka ofisi za ardhi za mikoa tu. Kupitia mahojiano 
kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Wizara wanaohusika na urasimishaji 
ilibainika kuwa walifanya tathmini mwaka 2020 kuhusu changamoto 
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zinazokabili shughuli za urasimishaji nchini na kutoa mapendekezo. Hata 
hivyo, taarifa ya tathmini hiyo ilikuwa haijakamilika.   
 
Pia, ukaguzi ulibaini kuwa OR-TAMISEMI mbali na kutofanya ufuatiliaji wa 
shughuli za urasimishaji haikupokea taarifa yeyote ya urasimishaji kutoka 
sekretarieti za mikoa na mamlaka ya serikali za mitaa. Hali hii ilifanya OR-
TAMISEMI kutokuwa na taarifa yoyote juu ya shughuli za urasimishaji nchini 
na hivyo haikuweza kutoa mapendekezo ya kuboresha utendaji wa 
sekretarieti za mikoa au mamlaka za serikali za mitaa katika shughuli za 
urasimishaji. 

8.6 Mchango katika Kufikia Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa ya Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu 

Sehemu hii inatoa maelezo juu ya matokeo ya changamoto zilizobainishwa  
katika usimamizi wa urasismishaji wa makazi holela katika kufikia Malengo 
ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo ya Taifa 
wa Miaka Mitano. Lengo la 11, lengo dogo la 11.3 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu linataka kuhakikisha kuwa miji na makazi ya watu yanakuwa 
jumuishi ifikapo mwaka 2030 na Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano unalenga kupunguza idadi ya makazi holela.   
 
Kwa ujumla, lengo la 11, lengo dogo la 11.3 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu linashabihiana na Mpango wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano unaosisitiza kuhakikisha makazi yote holela 
yanarasimishwa. Serikali, katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano, kupitia Wizara ya Ardhi Nyumba  na Maendeleo ya Makazi, 
iliweka mikakati ya kupunguza wingi wa makazi holela kutoka asilimia 66 
hadi asilimia 50 ifikapo mwaka 2021/22.   
 
Hata hivyo, ukaguzi huu ulibaini kuwa, hadi kufikia tarehe 30 Septemba 
2022, kulikuwa na viwanja 2,348,324 vilivyobainishwa kwa ajili ya 
urasimishaji, kati ya hivyo, viwanja 171,210 vilikamilisha mchakato wa 
urasimishaji hadi wamiliki kupewa hatimiliki. Hali hii inaonesha kuwa 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na OR-TAMISEMI ziliweza 
kupunguza wingi wa makazi holela kwa asilimia 7 ya viwanja 
vilivyotambuliwa. Hali hii ilisababishwa na ujumuishaji hafifu wa shughuli 
za urasimishaji katika mipango-mkakati yao na mipango ya kila mwaka; 
utekelezaji hafifu wa kampeni za uhamasishaji wa shughuli za urasimishaji; 
na upungufu wa rasilimali-watu katika ofisi za ardhi za mikoa na mamlaka 



 

227 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

za serikali za mitaa kwa ajili ya zoezi la Urasimishaji. Dosari nyingine ni 
uratibu hafifu kati ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
OR-TAMISEMI, ofisi za ardhi za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa; na 
ufuatiliaji hafifu wa shughuli za urasimishaji wa Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi na OR-TAMISEMI.  
 
Kwa kuwa ni mwaka mmoja tu tangu utekelezaji wa Mpango wa Pili wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano uanze, kama changamoto hizi 
hazitatatuliwa kulingana na mapendekezo yaliyotolewa, Serikali haitaweza 
kupunguza makazi 2,496,357 ambayo hayajapangwa kufikia mwaka 2025/26 
ambao ni mwisho wa utekelezaji wa mpango. Kwa sababu kuanzia mwaka 
2017/18 hadi 2021/22, ni asilimia 7 tu ya viwanja vilivyobainishwa kwa ajili 
ya urasimishaji vilirasimishwa.  
 
8.7 Hitimisho la Ukaguzi 
 
Ukaguzi unatambua jitihada zinazofanywa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi na OR-TAMISEMI katika kuwezesha shughuli za 
urasimishaji na kuongeza kasi ya upatikanaji wa hatimiliki na kupunguza 
makazi holela. Ukaguzi unahitimisha kuwa mchakato wa urasimishaji 
haukusimamiwa ipasavyo ili kuwezesha kupunguza makazi holela nchini.   
 
Hali hii ilidhihirishwa na ukweli kwamba, Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi na OR-TAMISEMI kwa muda wa miaka 8 kuanzia mwaka 
wa fedha 2013/14 hadi 2021/22 ziliweza kubainisha jumla ya viwanja 
2,348,324, ambapo kati ya hivyo ni viwanja 171,210 tu vilikamilika 
mchakato wa urasimishaji na hatimiliki kutolewa, sawa na asilimia 7 ya 
viwanja vilivyotambuliwa. Kasi hii  haiwezi kupunguza kwa haraka makazi 
holela.    
 
Hali hii ilisababishwa na wizara, ofisi za ardhi za mikoa, na halmashauri  
kutokutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya shughuli za urasimishaji na 
uendeshaji wa kampeni za uhamasishaji jamii na wananchi kutolipia 
gharama urasimishaji. Kwa mfano, katika halmashauri 8 zilizotembelewa, 
halmashauri iliyofanya vizuri kuliko zingine, asilimia 18 ya wananchi 
walimaliza kulipia viwanja vyao vilivyotambuliwa, halmashauri zingine zote 
zilikuwa chini ya hapo. Pia,  kulikuwa na upungufu wa asilimia 69 ya 
watumishi wanaohitajika hasa wa kada ya mipango-miji,  wapima-ardhi na 
maofisa ardhi.  
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Zaidi, ukaguzi ulibaini kuwa ucheleweshaji wa urasimishaji ulichangiwa na 
uratibu usioridhisha kati ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, OR-TAMISEMI, Ofisi za Ardhi za Mikoa na mamlaka za serikali za 
mitaa. Hali hii ni kwa sababu maofisa waliokuwa wakifanya kazi chini ya 
mwamvuli wa halmashauri kama vile maofisa mipango-miji, wapima-ardhi, 
maofisa ardhi na wathamini walikuwa hawatoi taarifa za utendaji moja kwa 
moja kwa wakurugenzi husika wa mamlaka za serikali za mitaa au makatibu 
tawala wa mikoa bali walitoa taarifa moja kwa moja kwa kamishna msaidizi 
wa ardhi ambaye yuko chini ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi. Hali hii ilisababisha OR-TAMISEMI kutokuwa na taarifa za uhakika 
kuhusu urasimishaji na kufanya OR-TAMISEMI isiweze kuchukua hatua zozote 
za kukuza shughuli za urasimishaji.  
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SURA YA TIS A 
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USAMBAZAJI WA MAJI  
9.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo na hitimisho linalotokana na taarifa 
ya ukaguzi wa ufanisi kuhusu uendeshaji na ukarabati wa miundombinu ya 
usambazaji wa maji. Sura hii pia inaelezea uhusiano uliopo kati ya eneo la 
ukaguzi na Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
 
9.2 Usuli wa Uendeshaji na Ukarabati wa Miundombinu ya Usambazaji 

wa Maji 
 
Katika miaka ya hivi karibuni, Serikali ya Tanzania imeweka kipaumbele 
zaidi katika upanuzi wa miundombinu ya miradi ya maji. Pia, Serikali 
imeongeza uwekezaji katika sekta ya maji kwa kipindi cha miaka kumi 
iliyopita kutoka shilingi bilioni 563.1 katika mwaka wa fedha 2011/12 hadi 
shilingi bilioni 705 katika bajeti ya mwaka wa fedha 2020/21. Pamoja na 
kwamba fedha zimeongezeka, msisitizo umebaki katika kuongeza 
miundombinu ya usambazaji zaidi huku utunzaji wa miundombinu hiyo 
haujapewa kipaumbele. 
 
Kutokana na ukarabati duni, hali ya miundombinu ya maji huchakaa haraka, 
na hivyo maisha ya usanifu wa miundombinu hayawezi kufikiwa matokeo 
yake ni kuongeza gharama za kuijenga upya. Kwa mujibu wa taarifa ya hali 
ya maji iliyotolewa na Wizara ya Maji Mwaka 2020, takribani asilimia 30 ya 
vituo vya maji vilivyojengwa nchini Tanzania (42,035 kati ya 138,987) 
havikufanya kazi kuanzia mwaka 2014 hadi 2019. Hali hii inaashiria hasara 
kwa uwekezaji wa Serikali katika huduma za usambazaji maji na kuleta 
changamoto katika kusimamia shughuli za ukarabati. Matokeo yake, 
upatikanaji wa huduma ya maji unakuwa hatarini.  
 
Katika nchi yetu, miradi ya usambazaji wa maji na usafi wa mazingira 
inasimamiwa na mamlaka za usambazaji maji mijini na usafi wa mazingira 
(UWSSAs) na Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA), zote 
zikiwa chini ya Wizara ya Maji. 
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9.3 Uhusiano wa Usambazaji Maji na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
na Mpango  wa  Maendeleo  wa Taifa wa Miaka Mitano  

 
Uhusiano wa usambazaji maji  na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Tanzania ikiwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa inawajibika kufuata 
Malengo ya Maendeleo Endelevu.  Lengo 6, lengo dogo Na. 6.4 linataka 
kuongeza ufanisi katika matumizi ya maji katika sekta zote na kuhakikisha 
usambazaji uendelevu wa maji safi ili kukabiliana na uhaba wa maji na 
kupunguza idadi ya watu wanaosumbuliwa na uhaba wa maji ifikapo mwaka 
2030. 
 
Kwa hiyo, usimamizi mzuri wa uendeshaji na ukarabati wa miundombinu ya 
usambazaji maji utaisaidia kutekeleza mipango iliyowekwa kufikia shabaha 
lengo Na 6, lengo dogo Na. 6.4 la Malengo ya Maendeleo Endelevu.  
 
Uhusiano kati ya Usambazaji Maji na  Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa  wa Miaka Mitano  

Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  umeweka lengo la 
kupunguza maji yasiyo ya mapato kutoka asilimia 47 hadi asilimia 30 kwa 
Jiji la Dar es Salaam; ukarabati wa vituo 19,889 vya maji visivyofanya kazi 
ili kurejesha huduma ya usambazaji maji kufikia vituo vya maji 4,972,250; 
na kuboresha miundombinu ya usambazaji maji na kupunguza maji yasiyo 
ya mapato katika makao makuu ya mikoa ifikapo mwaka 2020/2021.  
 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano unalenga 
kupunguza maji yasiyo ya mapato kutoka asilimia 35 hadi asilimia 20 Jijini 
Dar es Salaam na kutoka asilimia 30 hadi 20 katika makao makuu mikoa 
ifikapo mwaka 2025/26.  
 
Hivyo, ukaguzi huu ulilenga kuangalia ni kwa kiwango gani Serikali kupitia 
Wizara ya Maji imetekeleza shughuli za kuboresha miundombinu ya 
usambazaji maji na kupunguza maji yasiyo ya mapato nchini katika  Wakala 
wa Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini na mamlaka za maji na 
usafi wa mazingira. 
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9.4 Mikakati na Jitihada za Serikali kuhusu Upatikanaji wa Maji  
 
Kwa mujibu wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
Serikali iliweka mikakati ya kupunguza maji yasiyo ya mapato ifikapo mwaka 
2020 na kutenga kiasi cha shilingi milioni 900 kutekeleza mkakati huo. 
Jitihada zilizofanywa na Serikali katika utekelezaji wa shughuli za 
uendeshaji na ukarabati wa miundombinu ya usambazaji maji ni pamoja  na 
kuanzisha na kuingiza masuala ya uendeshaji na ukarabati katika Mwongozo 
wa Usanifu, Usimamizi wa Ujenzi, Uendeshaji na Ukarabati wa Mwaka 2020 
katika Wizara ya Maji.  
 
9.5 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi 
 
9.5.1 Lengo la Ukaguzi  

Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini iwapo Wizara ya Maji kupitia 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini na mamlaka za maji na usafi 
wa mazingira inaendesha kwa ufanisi miradi ya usambazaji maji ili 
kuhakikisha inakuwa endelevu. Ili kukamilisha lengo kuu, ukaguzi ulikuwa 
na malengo matatu mahsusi ambayo ni kutathmini iwapo:  

 
a) Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini na mamlaka za maji na 

usafi wa mazingira zinaendesha ipasavyo miradi ya usambazaji maji 
iliyoanzishwa nchini; 

b) Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini na mamlaka za maji na 
usafi wa mazingira zinatunza ipasavyo miradi ya usambazaji maji 
iliyoanzishwa nchini; na  

c) Wizara ya Maji inafuatilia ipasavyo utendaji wa Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini na mamlaka za maji na usafi wa mazingira  
katika kuendesha na kukarabati miradi ya maji nchini. 
 

9.5.2 Mawanda ya Ukaguzi 
 
Mkaguliwa mkuu alikuwa Wizara ya Maji. Wizara hii ina jukumu la kutunga 
sera, miongozo na mikakati ya huduma za usambazaji maji na usafi wa 
mazingira nchini. Pia, Wizara ina jukumu la kutoa ushauri wa kitaalamu, 
kufuatilia utendaji wa mamlaka za maji, kuratibu na kufuatilia mikakati na 
mipango ya mamlaka za maji.  

Ukaguzi huu ulijikita zaidi katika uendeshaji na ukarabati wa miundombinu 
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ya usambazaji maji nchini. Ukaguzi uliangalia kipekee ufanisi katika 
uendeshaji wa miradi ya usambazaji maji; ufanisi katika ukarabati wa miradi 
ya maji nchini; na ufanisi katika kufuatilia utendaji wa jumuiya za watumiaji  
maji vjijini, mamlaka za maji na usafi wa mazingira, na Mamlaka ya Maji na 
Usafi wa Mazingira vijijini unaofanywa na Wizara ya Maji. 
 
Kuhusu ufuatiliaji wa jumuiya za watumiaji maji vjijini, mamlaka za maji 
na usafi wa mazingira, na Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira vijijini 
unaofanywa na Wizara ya Maji, lengo lilikuwa kuangalia mipango na 
mikakati ya ufuatiliaji; idadi ya shughuli za ufuatiliaji; utaratibu wa utoaji 
taarifa; na faini zilizotozwa kwa walioshindwa kukidhi matakwa ya utendaji 
kazi yaliyowekwa. 
 
Ukaguzi huu uliangalia kipindi cha miaka mitatu ya fedha kuanzia mwaka 
2019/20 hadi 2021/22. Kipindi hicho kilichaguliwa ili kuaangalia mwenendo 
wa utendaji kazi wa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini, mamlaka 
za maji na usafi wa mazingira na jumuiya za watumiaji  maji vjijini katika 
uendeshaji na utunzaji wa miradi ya usambazaji maji. Pia, kipindi hiki 
kilichaguliwa ili kutoa nafasi mahususi kwa ajili ya tathmini ya utendaji wa 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini tangu ilipoanzishwa mwaka 
2019.  
 
Ukaguzi ulitathmini utoshelevu wa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini na mamlaka za maji na usafi wa mazingira katika kuhakikisha 
huduma za kutibu maji, utoaji ankara na mita za maji kwa wateja, na 
upangaji wa rasilimali kwa ajili ya shughuli za usambazaji maji nchini. 
Aidha, ukaguzi ulitathmini utoshelevu wa Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini na mamlaka za maji na usafi wa mazingira katika uandaaji 
na utekelezaji wa mipango ya ukarabati, ukaguzi wa miundombinu ya maji 
na uchukuaji wa hatua stahiki kwa mapungufu yaliyobainishwa, na utaratibu 
uliowekwa wa kuratibu ukarabati wa miundombinu ya maji iliyoanzishwa.  
 
9.6 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Uendeshaji na Ukarabati wa 

Miundombinu ya Usambazaji Maji 
 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kuhusu uendeshaji na ukarabati 
wa miundombinu ya usambazaji maji nchini. Matokeo yanahusu Wizara ya 
Maji, mamlaka za maji na usafi wa mazingira, na Wakala wa Maji na Usafi 
wa Mazingira. Matokeo ya ukaguzi huu yamegawanya  katika makundi mawili 
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ambayo ni uendeshaji na ukarabati wa miundombinu ya usambazaji maji 
katika maeneo ya mijini na vijijini kama ilivyoelezwa hapa chini. 

9.6.1 Uendeshaji Usiotosheleza wa Miundombinu ya Usambazaji Maji  

Utoshelevu wa viawango vya utekelezaji wa uendeshaji wa miundombinu ya 
usambazaji maji ni muhimu ili  kuwa na uendeshaji wenye tija  na uendelevu 
wa miundombinu ya maji iliyojengwa18. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini mambo 
yafuatayo:  
 
(a) Miundombinu ya maji iliyojengwa kutumika chini ya uwezo wake  
 
Uchambuzi wa taarifa ya mapitio ya utendaji wa huduma za maji ya EWURA 
ya mwaka 2022 ulibaini kuwa, kwa miaka mitatu mfululizo ya fedha, 
uzalishaji wa maji kwa mwaka ulikuwa mdogo kuliko uwezo wa 
miundombinu ya usambazaji maji iliyojengwa licha ya kuwa mahitaji ya maji 
hayakufikiwa. Kwa mfano, kwa mwaka wa fedha , Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Bukoba ilitakiwa kuzalisha mita za ujazo 13,871, na ilikuwa na 
uwezo wa kuzalisha maji kiasi cha mita za Ujazo 18,000 lakini uzalishaji 
halisi ulikuwa mita za ujazo 7,041 tu.  

 

Pia, ilibainika katika Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Moshi, mahitaji 
yalikuwa mita za ujazo 53,296, wakati miundombinu iliyowekwa ilikuwa na 
uwezo wa kuzalisha maji mita za ujazo 57,038 lakini uzalishaji halisi wa 
maji ulikuwa mita za ujazo 33,507 tu. Kwa ujumla, katika mamlaka 8 za 
maji na usafi wa mazingira zilizotembelewa, jumla ya uzalishaji wa maji ya 
kila siku ilibainika kuwa chini ya uwezo wa miundombinu iliyowekwa kama 
ilivyoelezwa katika Kielelezo Na. 9.1.   
 
 
 
 
 
 
 
 
 

                                            
18 Mwongozo wa Ubunifu, Usimamizi, Uendeshaji na Ukarabati wa Mwaka 2020 
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Kielelezo Na.9.1: Asilimia ya Matumizi ya Miundombinu Kulingana na 
Uwezo wa Miundombinu  

 
Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa  kutoka  Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira 

Zilizotembelewa Uliofanywa na Wakaguzi Mwaka 2023 
 
Kielelezo Na. 9.1 kinaonesha kuwa kati ya mamlaka 8  za maji na usafi wa 
mazingira zilizotembelewa, ni moja tu ndiyo ilitumia uwezo asilimia 100 wa 
miundombinu yake. Mamlaka 5 kati ya 8 zilizotembelewa ambazo ni 
Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Lindi, Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Singida, Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira, Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa Mazingira Kahama, na Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira 
Moshi zilibainika kuwa na kiwango kidogo cha matumizi ya miundombinu cha 
asilimia 60. Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Lindi ilibainika kuwa na 
uwezo mdogo zaidi wa matumizi kati ya mamlaka za maji na usafi wa 
mazingira zilizotembelewa ambapo uwezo wake ulikuwa asilimia 22.6 tu.    
 
Zaidi, ukaguzi ulibaini kuwa mamlaka 3 za maji na usafi wa mazingira kati 
ya 8 zilizotembelewa, zilikuwa na miundombinu ya usambazaji maji 
isiyofanya kazi, zikiwemo pampu na visima.  
 
(b) Kuwapo kwa miundombinu ya usambazaji maji isiyofanya kazi 

Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na miundombinu kadhaa isiyofanya kazi 
katika mamlaka 5 kati ya 8 iliyotembelewa, hali iliyopunguza uzalishaji wa 
maji. Jedwali Na. 9.1 linaonesha miundombinu isiyofanya kazi katika miradi 
ya usambazaji maji . 
 



 

236 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jedwali Na. 9.1: Miundombinu ya Usambazaji Maji Isiyofanya Kazi katika 
Miradi ya Usambazaji Maji Iliyotembelewa 

Mamlaka ya 
Maji 

Iliyotembelewa 

Jina la 
Mradi 

Muundombinu 
Usiofanya Kazi 

Maoni ya Mkaguzi 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 

Lindi (LUWASA) 

Mradi wa 
Usambazaji 
Maji Ng'apa 

Kisima Kirefu Visima vinne kati ya nane 
vilikuwa havifanyi kazi. 
Hali hii ilisababisha mita 
za ujazo 5,712 za maji 

kutozalishwa na kuifikia 
jamii kwa siku. Visima 

visivyofanya kazi 
vilipunguza uzalishaji wa 
maji kwa hivyo kutofikia 

uwezo kamili wa 
uzalishaji wa maji. 

Mfumo wa kutibu 
maji ulikuwa 
umezimwa 

Mchakato wa kutibu maji 
haukufanyika ipasavyo. 

 
Mfumo wa uwekaji 

dawa ya klorini 
haukuwa ukifanya 
kazi kwa sababu ya 
kuzibwa na  krolini 
katika mfumo. Kwa 

hiyo dawa ya 
krolini 

haikuwekwa. 

Uwekaji dawa ya klorini 
ulifanywa kwa mikono 
jambo linalohatarisha 

uwezekano wa kuzidisha 
au kupunguza kiwango 

cha dawa. 

Mfumo wa Udhibiti 
wa Usimamizi na 

Ukusanyaji wa Data 
kwa ajili ya 

ufuatiliaji wa 
utendaji kazi wa 

mtambo wa kutibu 
maji haukuwa 
ukifanya kazi 

vizuri. Matokeo 
yake, walihamia 

kwenye mfumo wa 
kienyeji wa kutibu 

kwa mikono. 

Kiwango cha maji katika 
machujio kilifuatiliwa 

bila kutumia mfumo. Pia, 
waendeshaji hawakuweza 

kufuatilia kwa wakati 
kiwango cha maji kwenye 

visima vilivyokuwa 
vikisambaza maji kwenye 

mtambo wa kutibu. 

Mamlaka ya Mradi wa Pampu Pampu moja ya dharura 
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Mamlaka ya 
Maji 

Iliyotembelewa 

Jina la 
Mradi 

Muundombinu 
Usiofanya Kazi 

Maoni ya Mkaguzi 

Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Dar es Salaam 

Usambazaji 
Maji wa 
Ruvu Juu 

katika mtambo wa  
zamani wa kutibu maji 
kutoka kwenye chanzo 

cha maji haikuwa 
ikifanya kazi. 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 

Bukoba 

Mradi wa 
Usambazaji 

Maji 
Bunena 

Pampu Wakati wa ziara, pampu 
moja kati ya tatu zilizopo 
kwenye chazo cha maji 

ilikuwa haifanyi kazi 
kutokana na kuharibika 

kwa takribani wiki mbili. 
Mita ya kisasa ya 
kupima kiwango 
cha tope kwenye 

maji ilikuwa 
haifanyi kazi 
kutokana na 

kuharibika kwa taa 
yake. Fundi 

mchundo alikuwa 
akitumia mita ya 
zamani kupima 

tope kwenye maji 
ambayo haikuwa na 

ufanisi mkubwa. 

Hatari ya kutoa majibu 
yasiyojitosheleza kwa 

sababu mita ya kisasa ya 
kupima tope ilikuwa na 
ufanisi mkubwa kuliko 

mita ya zamani. 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 

Mwanza 

Kapripoint Mfumo wa Udhibiti 
wa Usimamizi na 

Ukusanyaji wa Data 
kwa ajili ya 

ufuatiliaji wa 
uendeshaji wa 
miundombinu 

uliowekwa katika 
mtambo wa kutibu 

maji haukuwa 
ikifanya kazi vizuri. 

Matokeo yake, 
walihamia kwenye 
mfumo wa kufanya 

kwa mikono. 

Waendeshaji wa mtambo 
wa kutibu maji 

hawakuweza kupata 
taarifa sahihi kwa ajili ya 
kufuatilia miundombinu 

ya kutibu maji ikiwa 
pamoja na kuwekea 

dawa, chujio, kiwango 
cha maji kwenye tanki, 

na ubora wa maji 
yanayoingia na kutoka 
kwenye mtambo wa 

kutibu maji. 
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Mamlaka ya 
Maji 

Iliyotembelewa 

Jina la 
Mradi 

Muundombinu 
Usiofanya Kazi 

Maoni ya Mkaguzi 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 

Moshi 

Chamchem 
ya Shiri na 

Nsere 

Pampu ya dharura 
kwa ajili ya kuweka 

klorini katika 
chemchemi ya 
Nsere na Shiri 

ilikuwa haifanyi 
kazi. 

Hatari ya kutotibu maji 
ikitokea pampu 
inayofanya kazi 

ikaharibika. 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu na Uhakiki w Mamlaka za Maji na 
Usafi wa Mazingira  Zilizotembelewa Mwaka 2023  
 
Jedwali Na. 9.1 linaonesha kuwa mamlaka za maji na usafi wa mazingira 
tano kati ya nane zilizotembelewa zilikuwa na miundombinu ya usambazaji 
maji ambayo ilikuwa haifanyi kazi kama ilivyokusudiwa.  
 
Visima vinne vilikuwa havifanyi kazi kutokana na kuharibika kwa transfoma 
za visima viwili na kusababisha kuacha kutumia maji kutoka kwenye kisima 
kimoja ambacho kilikuwa na kiwango kikubwa cha tope na hivyo kuwapo na 
haja  ya kufanya ukarabati wa kisima kimoja ili kiendelea kufanya kazi. 
 
Kutofanya kazi kwa visima vinne katika Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Lindi kulisababisha mita za ujazo  5,712 za maji kutokuzalishwa 
kwa siku na kusababisha wananchi kukosa maji yaliyokusudiwa. Aidha, 
kuharibika kwa pampu moja katika Chazo cha Maji Bunena katika Mamlaka 
ya Maji na Usafi wa Mazingira Bukoba (BUWASA) kulisababisha kukosekana 
kwa pampu ya dharura jambo linalohatarisha upatikanaji wa maji endapo 
pampu moja kati ya hizo mbili ikiharibika. 
 
Jedwali Na 9.1 linaonesha kuwa kutofanya kazi kwa vituo vya kutibu maji 
kulitokea katika mamlaka 4 kati ya 8 za maji zilizotembelewa. Hali hii 
ilipunguza ufanisi wa kufuatilia ubora wa maji. Mapungufu haya 
yalisababishwa na masuala yafuatayo kama yalivyoelezwa hapa chini. 
 
(i) Mipango ya uendeshaji na ukaguzi wa miundombinu ya usambazaji 

wa maji isiyojitosheleza 
Mwongozo wa Uendeshaji na Ukarabati wa Miundombinu ya Maji wa Wizara 
ya Maji wa Mwaka 2020 unazitaka mamlaka za maji kuandaa mipango, na 
taratibu za uendeshaji wa kila kifaa kikubwa, na mradi mzima kwa  ujumla.  
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Ukaguzi ulitembelea mamlaka 8 za maji na usafi wa mazingira na kubaini 
kuwa mamlaka zote hazikuwa na mipango na taratibu kutoshelevu ya 
uendeshaji wa miradi yao ya usambazaji maji pamoja na vifaa vikubwa kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na 9. 2 hapa chini.  
 
Jedwali Na. 9.2: Hali ya Uandaaji wa Mipango, Ratiba na Taratibu za 
Uendeshaji 

Jina la 
Mamlaka 
ya Maji 

Jina la 
Mradi wa 

Usambazaji 
Maji 

Kuwapo 
kwa 

Mipango ya 
Jumla 

Mpango 
wa 

Uendesh
aji wa 
Vifaa 

Vikubwa 

Ratiba ya Ukaguzi 
k
w
a 
Si
k
u 

Kwa 
Wiki 

Kwa 
Mwez
i 

Kwa 
Mwak
a 

Mamlaka ya 
Maji na 
Usafi wa 
Mazingira 
Mwanza 
(MWAUWAS
A) 

Mradi  wa 
Usambazaji 
wa Maji wa 
Kapri Point  √ √ x X x x 

KUWASA Mpango wa 
Usambazaji 
wa Maji 
Kigoma 

X x x x X x 

Mamlaka ya 
Maji na 
Usafi wa 
Mazingira 
Dodoma 

Mradi wa 
Usambazaji  
wa Maji 
Mzakwe 

X x x x X x 

Mamlaka ya 
Maji na 
Usafi wa 
Mazingira 
Bukoba 

Mradi wa 
Usambazaji 
wa Maji 
Bunena 

√ √ x x X x 

Mamlaka ya 
Maji na 
Usafi wa 
Mazingira 
Dar es 
Salaam 

Mradi wa 
Usambazaji  
Maji Ruvu 
Juu 

√ √ x x X x 



 

240 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jina la 
Mamlaka 
ya Maji 

Jina la 
Mradi wa 

Usambazaji 
Maji 

Kuwapo 
kwa 

Mipango ya 
Jumla 

Mpango 
wa 

Uendesh
aji wa 
Vifaa 

Vikubwa 

Ratiba ya Ukaguzi 
k
w
a 
Si
k
u 

Kwa 
Wiki 

Kwa 
Mwez
i 

Kwa 
Mwak
a 

 Mamlaka 
ya Maji na 
Usafi wa 
Mazingira 
Lindi 

Mradi wa 
Usambazaji 
Maji wa 
N’gapa 

X x x x X x 

Mamlaka ya 
Maji na 
Usafi wa 
Mazingira 
Moshi 

Chemchem 
ya Maji 
Nsere  √ √ x x X x 

Mamlaka ya 
Maji na 
Usafi wa 
Mazingira 
Singida 

Mradi wa 
Usambazaji 
wa Maji 
Majengo  

√ √ x x X x 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Data kutoka Uthibitisho wa Eneo la Mradi 
Jumuiya za Watumiaji wa Maji Zilizotembelewa mwaka 2023 

Jedwali Na. 9.2 hapo juu linaonesha kwamba, kwa mamlaka 8 za maji na 
usafi wa mazingira zilizotembelewa, mamlaka tatu zilifanya kazi bila kuwa 
na taratibu rasmi za uendeshaji ambazo zinatakiwa kufuatwa na 
wafanyakazi wote. Mamlaka 5 zilikuwa  na mipango ya jumla pamoja na 
mipango ya uendeshaji wa vifaa vikubwa lakini hazikuwa na ratiba ya 
ukaguzi. Hali hii ilitokana na kukosekana kwa  mwongozo na mpango wa 
uhamasishaji kutoka Wizara ya Maji kwa wafanyakazi wanaosimamia 
uendeshaji na matengenezo juu ya umuhimu wa kuwa na mipango ya 
uendeshaji kwa kila kifaa kikubwa kilichowekwa katika miradi ya 
usambazaji maji. 
 
Aidha, katika jumuiya 19 za kijamii za utoaji wa huduma za maji  
zilizotembelewa ambazo zilikuwa zikiendesha miradi ya usambazaji maji 
vijijini chini ya Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini hazikuwa na 
mipango na taratibu za uendeshaji wa miradi ya maji. Hali hii ilitokana na 
kukosekana kwa uelewa miongoni mwa watoahuduma kuhusu mahitaji ya 
kuwa na mipango na taratibu za uendeshaji; na kukosekana kwa mafunzo ya 
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kuhakikisha kuwa timu za usimamizi zinakuwa na uwezo wa kuandaa na 
kutumia mipango na taratibu za uendeshaji. 
 
Kukosekana kwa mipango na taratibu za uendeshaji wa miradi ya maji 
kumesababisha shughuli za uendeshaji kufanywa kwa kutumia uzoefu na 
mitazamo ya mtu kibinafsi, ambayo inaweza kusababisha uendeshaji kuwa 
kinyume na maelekezo ya mtengenezaji hatimaye kusababisha kifaa 
kuharibika au kushindwa kufanya kazi. 
 
(ii) Ukusanyaji hafifu wa ankara za maji kutoka kwa wateja  
 
Mamlaka za maji na usafi wa mazingira (WSSAs) zina jukumu la kuhakikisha 
kuwa wateja wote waliopatiwa huduma za maji wanatozwa ankara na 
kuhakikisha kuwa kiasi kinachostahili kulipwa kinakusanywa kwa ufanisi. 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na madeni makubwa kutoka kwa 
wateja ambao walipewa huduma za maji. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, madeni katika mamlaka nane za maji 
zilizotembelewa kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2021/22 ni kati ya shilingi 
milioni 119 hadi milioni 11,309. Kielelezo Na. 9.2 kinaonesha kiasi cha 
madeni kwa mwaka kwa kila mamlaka ya maji iliyotembelewa. 
 

Kielelezo Na.9.2: Kiasi cha Madeni katika Mamlaka za Maji 
Zilizotembelewa kuanzia Mwaka 2019/20 hadi 2021/22 

  
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu kutoka Mamlaka za Maji 

Zilizotembelewa Mwaka 2023 
 
Kielelezo Na. 9.2 kinaonesha kuwa jumla ya shilingi bilioni 31.676 ni deni 
la ankara za maji ambazo hazikulipwa kwa miaka mitatu kuanzia mwaka 
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2019/20 hadi 2021/22. Deni la juu zaidi lilikuwa katika Mamlaka ya Maji na 
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam ambapo deni lake lilikuwa wastani wa 
shilingi bilioni 11.309 kwa mwaka wakati kiwango cha chini cha deni 
kilikuwa katika Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Lindi ambayo ilikuwa 
na deni la kiasi cha shilingi milioni 119. 
 
Jitihada za Wizara ya Maji zisizoridhisha katika kusaidia ukusanyaji wa 
madeni ya wateja zinahatarisha uwezekano wa kurejesha madeni hayo. 
Aidha, mamlaka za maji huenda zikashindwa kufikia  lengo la kujiendeleza 
kupitia mapato yatokanayo na ankara za maji na kupunguza utegemezi kwa 
Serikali na kufanya uendeshaji na matengenezo ya miundombinu ya maji 
kwa kutumia mfuko wao wenyewe. 
 
(iii) Mipango duni ya vipuri na vifaa kwa ajili ya uendeshaji, ukaguzi 

wa maji na udhibiti wa uvujaji na mipango ya matumizi bora ya 
nishati ya umeme 

Kwa mujibu wa kifungu cha 4.2 cha Mwongozo wa Uendeshaji na Ukarabati 
wa Wizara ya Maji, mamlaka za maji zinatakiwa kuandaa mpango wa utoaji 
wa vipuri na vifaa kwa ajili ya uendeshaji; kuwa na mpango wa ukaguzi wa 
maji na udhibiti wa uvujaji; na kuwa na mpango wa matumizi bora ya nishati 
ya umeme.  
 
Hata hivyo, mapitio ya taarifa za utendaji ya kuanzia mwaka wa fedha 
2019/20 hadi 2021/22 kutoka mamlaka nane za maji zilizotembelewa 
yalionesha kuwa, mamlaka hazikuandaa mpango wa utoaji wa vipuri na 
vifaa; hazikuwa na mpango wa ukaguzi wa maji na udhibiti wa uvujaji; na 
hazikuwa na mpango wa matumizi bora ya umeme. Maelezo ya kina kuhusu  
mamlaka  za maji zilizotembelewa yanatolewa katika Jedwali Na. 9.3. 
 
Jedwali Na. 9.3: Hali ya Upatikanaji wa Mipango Mbalimbali katika 
Mamlaka za Maji Zilizotembelewa 

Jina la Mamlaka 
ya Maji 

Mipango ya 
Kujengewa  
ya Uwezo 

Mipango ya 
Vipuri na Utoaji 

wa Vifaa 

Mipango ya 
Ukaguzi wa 

Maji na 
Udhibiti wa 

Uvujaji wa Maji 

Mipango ya 
Matumizi 
Bora ya 
Umeme 

Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Mwanza 

√ x x x 

Mamlaka ya Maji √ x x x 
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Jina la Mamlaka 
ya Maji 

Mipango ya 
Kujengewa  
ya Uwezo 

Mipango ya 
Vipuri na Utoaji 

wa Vifaa 

Mipango ya 
Ukaguzi wa 

Maji na 
Udhibiti wa 

Uvujaji wa Maji 

Mipango ya 
Matumizi 
Bora ya 
Umeme 

na Usafi wa 
Mazingira Kahama 
Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Dar es 
Salaam 

√ x x x 

Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Bukoba 

√ x x x 

Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Dar es 
Salaam 

√ x x x 

Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Lindi 

√ x x x 

Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Moshi 

√ x x x 

Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Singida 

√ x x x 

Chanzo: Programu ya Mafunzo kutoka WSSAs na Miradi ya Usambazaji Maji 
Iliyotembelewa Mwaka 2023 

 
Jedwali Na. 9.3 linaonesha kuwa mamlaka zote 8 zilizotembelewa zilikuwa 
na mipango ya kujengea uwezo watumishi wanaohusika na uendeshaji wa 
miradi ya maji. Hata hivyo, hazikuwa na mipango ya vipuri na zana za 
uendeshaji, mipango ya ukaguzi wa maji na udhibiti wa uvujaji, na mipango 
ya matumizi bora ya nishati ya umeme. Dosari hii ilichangia ongezeko la 
asilimia ya maji yasiyo ya mapato.   
 
Aidha, kukosekana kwa mipango yenye ufanisi katika matumizi ya nishati 
kumesababisha kiasi kikubwa cha fedha kilichotengwa kwa ajili ya 
uendeshaji na ukarabati kutumika kulipia ankara za umeme. Jedwali Na. 
9.2 linaonesha ukosefu wa ufanisi katika matumizi ya nishati ya umeme na 
kusababisha matumizi makubwa katika kuendesha miradi ya usambazaji 
maji. Kwa upande mwingine, mapungufu haya yalisababisha kiasi kikubwa 
cha fedha kilichotengwa kwa ajili ya uendeshaji na ukarabati kutumika 
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kugharamia ankara za umeme. Uchambuzi wa asilimia ya bajeti ya 
uendeshaji na ukarabati iliyotumika kwa ajili ya kulipa ankara za umeme 
unaoneshwa katika Kielelezo Na. 9.3. 
 
Kielelezo 9.3: Asilimia ya Bajeti ya Uendeshaji na Ukarabati Inayolipwa 

kama Ankara za Umeme katika Mamlaka za Maji 
 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Takwimu wa Wakaguzi kutoka Mamlaka za Maji 

Zilizotembelewa Mwaka 2023 
 
Kielelezo Na. 9.3 kinaonesha kuwa mamlaka 2 za maji kati ya 8 
zilizotembelewa zilikuwa na zaidi ya asilimia 50 ya bajeti iliyotengwa kwa 
ajili ya uendeshaji na ukarabati iliyokuwa inatumika kulipia ankara za 
umeme. Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Kahama ilitumia karibu 
asilimia 100 ya bajeti ya uendeshaji na ukarabati  katika miaka yote mitatu 
kulipia ankara za umeme.   
 
9.6.2 Ukarabati hafifu wa miundombinu ya usambazaji wa maji  

Mwongozo wa Usanifu, Usimamizi wa Ujenzi, Uendeshaji na Ukarabati wa 
Mwaka 2020 wa Wizara ya Maji unazitaka mamlaka za maji na usafi wa 
mazingira na Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini kufanya 
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ukarabati wa mitandao ya miundombinu ya usambazaji wa maji iliyojengwa 
ili ifanye kazi kulingana na muda wa usanifu wake. Ukaguzi ulibaini kuwa 
miundombinu mbalimbali ya maji haifanyi kazi kama ilivyosanifiwa kutokana 
na sababu mbalimbali kama zinavyofafanuliwa hapa chini. 
 
Ukosefu wa mipango ya ukarabati wa kinga  

Kifungu cha 4.2 cha Mwongozo wa Uendeshaji na Ukarabati kinazitaka 
mamlaka za usambazaji maji kuandaa mipango ya uendeshaji na ukarabati 
kwa kila kifaa kikubwa na mtandao wa usambazaji wa maji kwa ujumla. 
Mpango wa uendeshaji na ukarabati kwa ujumla unapaswa kuwa kwa mradi 
mahususi ili kukidhi mahitaji ya miundombinu mbalimbali iliyowekwa. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, katika mamlaka 8 zote za maji na usafi wa mazingira 
na jumuiya 19 za utoaji wa huduma za maji zilizotembelewa hazikuwa na 
mipango ya ukarabati wa kila mwaka/mara kwa mara. Kuwapo kwa mipango 
hii ingehakikisha ukarabati endelevu wa miundombinu iliyowekwa katika 
miradi ya usambazaji wa maji kwa sababu bila mipango, kipaumbele 
huwekwa katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji kwa asilimia 
100 na si shughuli za ukarabati ya kinga.  
 
Kumbukumbu duni za ukarabati wa miradi ya usambazaji wa maji 

Mwongozo wa uendeshaji na ukarabati wa miradi ya maji unaelekeza 
kwamba, shughuli zote za ukarabati ziandikwe kwenye kumbukumbu za 
ukarabati. Aidha, kumbukumbu za kila ukarabati au kazi za matengenezo 
katika mfumo wa usambazaji wa maji pamoja na gharama za vifaa, kazi na 
tarehe ambayo ukarabati umefanyika vinatakiwa kutunzwa. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, katika mamlaka za maji na usafi wa mazingira  5 kati 
ya 8 zilizotembelewa, hakukuwa na kumbukumbu za kutosha za ukarabati 
huku mamlaka 3 zikiwa hazina kabisa kumbukumbu za ukarabati kama 
inavyotakiwa na mwongozo wa uendeshaji na matengenezo wa miradi ya 
maji. Maelezo ya kina kuhusu mamlaka husika za maji na usafi wa mazingira 
ni kama zilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 9.4. 
 

 
 
 



 

246 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jedwali Na. 9.4: Hali ya Utunzaji wa Kumbukumbu za Ukarabati wa 
Miradi ya Usambazaji wa Maji 

Chanzo: Uchambuzi wa Takwimu za Wakaguzi kutoka Jumuiya za Watumiaji wa 
Maji Zilizotembelewa Mwaka 2023 

 
Jedwali Na. 9.4 linaonesha kuwa kati ya mamlaka 8 za maji na usafi wa 
mazingira zilizotembelewa, 5 zilikuwa na kumbukumbu duni za ukarabati 
wa miundombinu ya usambazaji wa maji wakati 3 hazikuwa na kumbukumbu 
kabisa. Mamlaka  5 zilizokuwa na kumbukumbu, kumbukumbu hizo zilihusu 
shughuli za kila siku za uendeshaji wa pampu za maji ambazo ni pamoja na 
jina la fundi mchundo, saa za uendeshaji wa pampu na kuwashwa na 
kuzimwa hakukuwa na kumbukumbu yoyote ya ukarabati mkubwa.  
 
Ufuatiliaji na ukaguzi hafifu wa mitandao ya usambazaji maji   

Wafanyakazi kutoka Idara ya Uendeshaji na Ukarabati katika mamlaka za 
maji na usafi wa mazingira wanatakiwa kufanya ufuatiliaji katika mitandao 
ya usambazaji maji ili kubaini uharibifu, au uchakavu kwenye mtandao na 
kuchua hatua stahiki19. Pia, pampu za maji zinatakiwa kukaguliwa angalau 

                                            
19 Kifungu cha 7.5.1(c), na 9.4 cha Wizara ya Maji O&M Mwongozo 

Jina la Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa Mazingira 

Uwasilishaji wa Kumbukumbu za Matengenezo 
Kumbukumbu duni za 

ukarabati 
Kukosekana  kabisa 
kwa kumbukumbu  

Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Dodoma 

√  

Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Mwanza 

√  

Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam 

√  

Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Lindi 

 x 

Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Bukoba 

√  

Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Kahama 

√  

Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Moshi 

 x 

Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Singida 

 x 
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mara moja kwa mwaka na waendeshaji au wahandisi wenye sifa.20 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, mamlaka za maji na usafi wa mazingira hazikufanya 
ufuatiliaji wa mitandao ya miundombinu ya usambazaji wa maji. Badala 
yake, maofisa kutoka mamlaka za maji na usafi wa mazingira 
zilizotembelewa walisema kwamba, mara zote wanafanya ukaguzi usiokuwa 
na mpangilio kulingana na taarifa ya hitilafu ya miundombinu ya maji 
inavyotolewa. Hata katika mazingira hayo, ukaguzi haufanyiki kwa 
mpangilio na hakuna taarifa yoyote inayotolewa katika mamlaka zote saba 
za maji na usafi wa mazingira  zilizotembelewa.  
 
Ni Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira ya Moshi pekee ndiyo iliweza 
kuandaa taarifa. Mapitio ya taarifa hiyo yalionesha kuwa sababu kuu za 
matatizo hayo ni kukosekana kwa  ukarabati wa sehemu muhimu  za miradi 
ya usambazaji maji ikiwa pamoja na chemba na valvu, kukosekana kwa 
ratiba za ukarabati wa sehemu muhimu za miradi ya usambazaji maji, 
kukosekana kwa ukarabati wa marekebisho ya miundombinu muhimu ya 
maji, na kukosekana kwa  alama kuonesha mabomba yalimopita. 
 

Ukarabati duni kutokana na kasoro zinazobainika katika mfumo wa 
usambazaji wa maji 

Mamlaka za maji na usafi wa mazingira zinatakiwa kuweka utaratibu wa 
ukarabati wenye tija na kwa wakati wa uvujaji wa maji21. Ukaguzi ulibaini 
kasoro katika mifumo ya usambazaji maji ambazo hazikurekebishwa 
ipasavyo kama inavyoelezwa katika Jedwali Na. 9.5. 
 

Jedwali Na. 9.5: Kasoro za Miundombinu ambazo Hazikurekebishwa 
katika Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira Zilizotembelewa 

Jina la Mtandao 
wa Usambazaji 

Maji 

Jina la Mtandao 
wa Usambazaji 

Maji 

Kasoro zilizobainika na  
Hazikurekebishwa. 

Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira 
Dodoma 

Mradi wa Maji ya 
Visima Mzakwe  

• Mfumo wa Udhibiti wa Usimamizi 
na Ukusanyaji wa Data hautoi tena 
taarifa kuhusu utendaji wa baadhi 
ya visima kwenye kituo cha 
ufuatiliaji katika Ofisi ya Mzakwe.  

                                            
20 Pg 91 ya Mwongozo wa Uendeshaji na Matengenezo ya Miradi ya Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira, Toleo la Nne 2020 
21 Pg 79 ya Mwongozo wa Uendeshaji na Matengenezo ya Miradi ya Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira, 2020 Toleo la Nne 
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Jina la Mtandao 
wa Usambazaji 

Maji 

Jina la Mtandao 
wa Usambazaji 

Maji 

Kasoro zilizobainika na  
Hazikurekebishwa. 

• Hata hivyo, maofisa waliokuwa  
wanaendesha visima katika eneo la 
Mzakwe waliondolewa baada ya 
mashine kufungwa na wakati huo  
ilikuwa ikifanya kazi vizuri. Wakati 
wa ukaguzi huu, mfumo ulikuwa 
haufanyi kazi na waendeshaji 
hawakurudishwa kufuatilia 
uendeshaji wa visima badala yake 
wanategemea walinzi ambao 
hawana kabisa ujuzi wa kiufundi. 

• Mfumo huo ulihitaji kufanyiwa 
maboresho lakini Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa Mazingira Dodoma 
haikuwa na wataalamu wa 
kuutengeneza au kuuhuisha ili 
kurekebisha kasoro zilizobainika. 

Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira 
Mwanza 

Mtambo wa kutibu 
maji wa Capri Point  

• Mamlaka ilikuwa na mfumo wa 
kielekituroniki wa kusoma hali ya 
uendeshaji wa kituo katika mtambo 
ya kutibu maji. Wakati wa ukaguzi 
huu, mfumo ulikuwa haufanyi kazi. 

• Maofisa  ubora wa maji walisema 
walikuwa wanafuatilia uendeshaji 
wa mtambo wa kutibu maji kwa 
kuangalia kwa macho, hawakuwa 
na uwezo wa kuurejesha mfumo wa 
kieleturoniki ambao ulikuwa na 
kasoro. 

Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Lindi 

Visima 4 kati ya 8 
vilivyoanzishwa 
vilikuwa havifanyi 
kazi. Visima 
ambavyo havifanyi 
kazi ni namba 9, 11, 
13 na 14. 

• Kisima kimoja kilikuwa na kiwango 
kikubwa cha tope na kusababisha 
kifungwe. Hali hii ilisababisha 
utafiti usiotosheleza wa 
kuhakikisha maji yanayopatikana 
yatafikia viwango vinavyotakiwa 
kabla ya kuaza uchimbaji 

• Visima viwili vilikuwa havifanyi kazi 
kwa sababu ya kuharibika kwa 
mota. 
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Jina la Mtandao 
wa Usambazaji 

Maji 

Jina la Mtandao 
wa Usambazaji 

Maji 

Kasoro zilizobainika na  
Hazikurekebishwa. 

• Kisima kimoja kilihitaji 
matengenezo ili kiweze kufanya 
kazi. 

• Mfumo wa Udhibiti wa Usimamizi 
na Ukusanyaji wa Data uliowekwa 
kwenye mtambo wa kutibu maji  
haukuwa unafanya kazi hivyo 
kushindwa kutoa taarifa za 
uendeshaji kama vile visima na 
chujio, na hawakuweza 
kurekebisha mfumo huo kutokana 
na kukosa utaalamu.  

Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira 
Bukoba 

Mradi wa 
Usambazaji Maji wa 
Bunena 

• Pampu moja kati ya tatu kwenye 
chazo cha maji ilikuwa haifanyi kazi 
kwa sababu mota ilikuwa 
imeharibika. 

• Mita ya ‘morden turbidity’ ilikuwa 
haifanyi kazi kutokana na taa yake 
kuharibika. Fundi mchundo alikuwa 
akitumia mita ya zamani kupima 
tope kwenye maji ambayo ufanisi 
wake ulikuwa mdogo ikilinganishwa 
na mita ya kisasa. 

Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Moshi 

Chanzo cha Maji 
cha  Shiri na Nsere 

• Pampu ya dharura kwa ajili ya 
kuwekea dawa ya klorini katika 
chanzo cha maji Nsere na Shiri 
ilikuwa haifanyi kazi kwa sababu 
mota ilikuwa imeharibika. 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa Zilizokusanywa Walipotembelea  
Mradi wakati wa Ukaguzi Mwaka 2023 

 
Jedwali Na. 9.5 linaonesha kasoro zilizobainishwa katika miradi ya 
usambazaji maji iliyotembelewa katika mamlaka tano za maji na usafi wa 
mazingira ambazo zilikuwa hazijarekebishwa. Sababu kuu za 
kutorekebishwa kwa kasoro zilizobainishwa ni pamoja na: 
 
(i) Uwezo mdogo wa uendeshaji wa mifumo ya kujiendesha yenyewe katika 

kuendesha mitandao/mfumo wa usambazaji maji.   
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(ii) Mafunzo duni kwa maofisa wanaoendesha miradi wakati wa ufungaji na 
kukabidhi mifumo iliyowekwa na kampuni zilizopewa zabuni.  

Athari za ukarabati hafifu kwa miundombinu ya usambazaji maji  
 

(i) Kutofikiwa kiwango cha asilimia 20 cha huduma cha maji yasiyo 
ya mapato katika maeneo ya mijini 

Wizara ya Maji imepanga kupunguza asilimia ya maji yasiyo ya mapato 
kutoka wastani wa kitaifa wa asilimia 36 mwezi Julai 2014 hadi asilimia 25 
ifikapo Juni 2024. Pia, Wizara ilipanga kufikia asilimia 28 ya maji yasiyo ya 
mapato ifikapo mwaka 2022. Aidha, kwa mujibu wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Nishati na Maji, kiwango cha huduma kinachotakiwa cha maji yasiyo ya 
mapato (upotevu wa maji) ni  si zaidi ya asilimia 20 ya maji yanayozalishwa22 
 
Katika mamlaka 8 za maji na usafi wa mazingira zilizotembelewa, ni 
mamlaka moja tu ilipata kiwango cha huduma kilichopendekezwa cha maji 
yasiyo ya mapato yaani kiwango kisichozidi asilimia 20. Kielelezo Na. 9.4 
kinawasilisha muhtasari wa taarifa kuhusu hali ya maji yasiyo ya mapato 
katika mamlaka zilizotembelewa. 
 
Kielelezo Na. 9.4: Hali ya Maji Yasiyo ya Mapato katika Mamlaka za Maji 
na Usafi wa Mazingira Zilizotembelewa 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Takwimu za Wakaguzi kutoka EWURA Mwaka 2022 

 
 
 
                                            
22 Pumri wa Miaka 52 na 108 Mtawalia wa Mpango Mkakati wa Muda wa Kati wa 
Miaka Mitano wa MoW 2019/20 - 2023/24 
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Kielelezo Na. 9.4 kinaonesha kuwa, kwa miaka ya fedha 2019/20, 2020/21 
na 2021/22, kati ya mamlaka nane za maji na usafi wa mazingira 
zilizotembelewa ni mamlaka moja tu ambayo ni Moshi ndiyo iliweza kufikia 
kiwango kilichopendekezwa cha asilimia 20 ya maji yasiyo ya mapato kwa 
mwaka 2020/21. Kiwango cha juu cha maji yasiyo ya mapato kilishuhudiwa 
katika Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Bukoba kwa asilimia 42, 45 na 
44 mwaka 2019/20, 2020/21 na 2021/22 mtawalia. Kati ya mamlaka nane 
zilizotembelewa, Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Moshi ilifanya 
vizuri kwa kipindi chote cha miaka mitatu ikilinganishwa na mamlaka 
zingine zilizotembelewa. Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Moshi 
ilikuwa na kiwango cha maji yasiyo ya mapato kwa asilimia 22, 20 na 27 kwa 
miaka ya 2019/20, 2020/21 na 2021/22 mtawalia. 

Miongoni mwa sababu za kutofikia kiwango kinachotakiwa cha maji yasiyo 
ya mapato zilikuwa: 

(i) Upotevu wa maji kutokana na kupasuka kwa mfumo wa mabomba 
kutokana na matengenezo yasiyo na mpangilio ya mtandao wa 
miundombinu ya usambazaji maji;  
 

(ii) Uharibifu wa mabomba kutokana na uratibu duni wa wakala za 
serikali wakati wa uanzishaji wa miradi ya usambazaji maji kama 
vile Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini Tanzania na Wakala wa 
Barabara Tanzania wakati wa kujenga mtandao wa barabara ambao 
hukata mabomba wakati wa ujenzi; na 
 

(iii) Ukosefu wa mita za kupima upotevu wa maji na kuwapo kwa mita 
za maji zisizofanya kazi. Katika mamlaka 8 zilizotembelewa, 
kulikuwa na jumla ya mita 15,180 za maji zisizofanya kazi ambazo 
zilisababisha kutojua sawasawa kiasi cha maji kinachotumiwa na 
wateja.  

Kutokana na asilimia kubwa ya maji yasiyo ya mapato, maji yaliyozalishwa 
hayakuwafikia wananchi waliokusudiwa na kusababisha upotevu wa mapato 
ya Serikali. Kiasi cha mapato kinachopotea kutokana na maji yasiyo ya 
mapato kwa miaka ya fedha 2020/21 na 2019/20 kimeoneshwa kwenye 
Jedwali Na. 9.6. 
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Jedwali Na. 9.6: Mapato ya Mwaka Yanayopotea kutokana na Maji 
Yasiyo ya Mapato kwa Miaka ya  Fedha 2019/20 na 2020/21 

Mamlaka za 
Maji 

Zilizotembele
wa 

Upotevu wa Maji Juu 
ya Kikomo 

Kinachotakiwa  cha 
Asilimia 20 ya Maji 

Yanayozalishwa 

Bei ya Mita Moja 
ya Ujazo 
(shilingi) 

Upotevu wa Mapato ya 
Mwaka kutokana na 

Upotevu wa Maji Juu ya 
Kiwango Kinachotakiwa 

(Shilingi Billioni) 
Mwaka wa Fedha 2020/21 
Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Bukoba 

556,559.30 1,888 1.05 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Dar es Salaam 

27,718,687.89 1,663 46.10 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Dodoma 

2,704,252.80 1,397 3.78 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Kahama 

460,281.90 1,400 0.64 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Lindi 

144,417.55 1,800 0.26 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Moshi 

- 900 0.00 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Mwanza 

4,694,382.24 1,873 8.79 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Singida 

296,953.20 937 0.28 

Jumla ndogo 60.90 
Mwaka wa Fedha 2019/20   

WSSAs Upotevu wa Maji Juu 
ya Kikomo 
Kinachoruhusiwa -
20% (M3) 

Ushuru wa 
Wastani – 
Shilingi kwa M3  

Upotevu wa mapato ya 
mwaka kutokana na 
upotevu wa maji juu ya 
kiwango kinachoruhusiwa  
(shilingi bilioni) 
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Mamlaka za 
Maji 

Zilizotembele
wa 

Upotevu wa Maji Juu 
ya Kikomo 

Kinachotakiwa  cha 
Asilimia 20 ya Maji 

Yanayozalishwa 

Bei ya Mita Moja 
ya Ujazo 
(shilingi) 

Upotevu wa Mapato ya 
Mwaka kutokana na 

Upotevu wa Maji Juu ya 
Kiwango Kinachotakiwa 

(Shilingi Billioni) 
Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Bukoba 

501,152.30 1,888 0.95 

Dar es 
Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Salaam 

29,467,180.00 1,663 49.00 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Dodoma 

1,625,031.10 1,397 2.27 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Kahama 

292,562.10 1,400 0.41 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Lindi 

113,776.52 1,700 0.19 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Moshi 

235,848.40 800 0.19 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Mwanza 

3,586,563.00 1,060 3.80 

Mamlaka ya 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Singida 

341,807.90 1,231 0.42 

Jumla ndogo 57.23 
Hasara ya Jumla kwa Miaka ya Fedha Miwili 118.13 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti ya Utendaji wa WSSAs kwa Miaka ya 

Fedha 2020/21, 2023 
 
Jedwali Na. 9.6 zaidi inaonesha kuwa, katika mamlaka 8 zilizotembelewa, 
serikali ilipoteza jumla ya shilingi bilioni 118.13  kutokana na kuwapo kwa 
maji yasiyo ya mapato juu ya kiwango kinachotakiwa kwa miaka ya fedha 
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2020/21 na 2019/20. Takwimu za mwaka wa fedha 2021/22 
hazikuchambuliwa kwa kuwa bado hazijatolewa na EWURA. 
 
Ukaguzi ulibaini pia kuwa, Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
haikuwa na utaratibu wa kuhakikisha kuwa takwimu za maji yasiyo ya 
mapato zinachuliwa kutoka jumuiya za utoaji wa huduma ya maji ngazi ya 
jamii na kuzifanya ziwe zinapatikana katika makao makuu ya Wakala wa 
Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini. Hali hii ilitokana na kukosekana  kwa 
mita za kusoma kiasi cha maji kinachozalishwa na kutumika katika miradi 
ya usambazaji maji ili kuhakikisha kiasi cha maji yanayozalishwa, 
kusambazwa na kutolewa kwa mteja kinapimwa ili kujua kiasi cha maji 
yaliyozalishwa na kiasi cha maji yaliyotumika. Matokeo yake, kulikuwa na 
hatari ya kutofikia lengo lililowekwa la maji yasiyo ya mapato kwa kiwango 
cha asilimia 28 kufikia mwaka 2022. 
 
Sababu za kiwango kikubwa cha maji yasiyo ya mapato ni kama ifuatavyo:   
 
▪ Kuwapo kwa mita za maji zisizofanya kazi 

Kwa kawaida, mita zilizowekwa kwa wateja wa huduma za maji zinatakiwa 
kubadilishwa ndani ya miaka mitano. Aidha, mita zote za maji zenye kasoro 
zinatakiwa kubadilishwa ili kufikia huduma za maji zilizokusudiwa. Hali ya 
mita za maji zisizofanya kazi katika mamlaka za maji zilizotembelewa ni 
kama inavyooneshwa katika Kielelezo Na.9.5. 
 
Kielelezo Na.9.5: Hali ya mita za maji zisizofanya kazi 

 
Chanzo: Uchambuzi wa data kutoka Mamlaka za Maji Zilizotembelewa, 2022 
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Kielelezo Na. 9.5 kinaonesha kuwa idadi kubwa ya mita za maji zenye 
kasoro ilibainika katika Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 
iliyokuwa na mita za maji 48,547 zisizofanya kazi wakati kiwango cha chini 
kilikuwa kwa Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Bukoba iliyokuwa na 
mita za maji 16 zisizofanya kazi.  
 
Kuwapo kwa mita zisizofanya kazi kulisababishwa na ukosefu wa ukarabati 
wa mara kwa mara wa mita zenye kasoro na upimaji wa mita wa mara kwa 
mara ili kutathmini utendaji wake na kuchukua hatua stahiki pale 
mapungufu yanapobainika. Hali hii ilileta hatari ya kuwapa wateja ankara 
zisizoendana na kiwango cha maji walichotumia. 
 
▪ Uwekaji hafifu wa mita za maji kwenye miradi ya usambazaji maji 

vijijini 

Ukaguzi ulibaini kukosekana kwa  mita za kutosha za wateja kwa ajili ya 
miradi ya usambazaji maji katika maeneo ya vijijini jambo lililofanya iwe 
vigumu kujua wingi wa maji yanayotolewa kwa wateja. Asilimia ya wateja 
ambao hawajafungiwa mita 19 za maji katika jumuiya za utoaji wa huduma 
za maji vilivyotembelewa imeoneshwa katika Kielelezo Na. 9.6.  
 
Kielelezo Na. 9.6: Asilimia ya Wateja Wasio na Mita kutoka katika 
Jumuiya za Utoaji wa Huduma za Maji Zilizotembelewa 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Takwimu kutoka Jamii za Utoaji Huduma za 
Maji Zilizotembelewa Mwaka 2023 
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Kielelezo Na. 9.6 kinaonesha kuwa jumuiya 19 za utoaji huduma za maji 
ngazi ya jamii zilizotembelewa, 11 vilikuwa na asilimia 50 au zaidi ya wateja 
wao ambao hawana mita wakati katika jumuiya tatu walikuwa na asilimia 
100 ya wateja wao ambao hawakuwa na mita kabisa.  
 
Matokeo yake, ilikuwa vigumu kujua kiasi cha maji kinachotumika na kiasi 
cha mapato kinachotarajiwa. Pia, ilikuwa vigumu kutathmini kiwango cha 
maji yasiyo ya mapato au maji yaliyokuwa yanazalishwa lakini yanapotea 
katika maeneo ya vijijini kwa kuwa hawawezi kufuatilia kiasi cha maji 
yanayotolewa kwa jamii kutokana na kukosekana kwa mita. Aidha, 
hakukuwa na makadirio ya kiasi cha maji kinachosambazwa kwa jamii 
kutokana na kukosekana kwa  mita.  
 
(i) Hatari ya kupungua kwa maeneo yanayopata huduma za maji 
 
Ikiwa utunzaji wa miundombinu ya maji hautakuwa wa ufanisi kwa kuchukua 
hatua stahiki juu ya kasoro zilizobainishwa, miundombinu ya maji 
haitadumu kulingana na muda iliyosanifiwa. Hii ni kwa sababu miundombinu 
ya usambazaji wa maji haitatumika kulingana na uwezo wake wa juu 
iliyosanifiwa kwa hivyo haitaweza kuzalisha kiwango kinachotakiwa cha 
maji na mahitaji ya maji yaliyokudiwa hayatafikiwa.  
 
(ii) Kupungua kwa uendelevu wa miradi ya usambazaji maji 
 
Utendaji wa mitandao ya usambazaji maji hautaweza kutathminiwa kwa 
ufasaha ili kubaini uendelevu wake na kuchukua hatua stahiki za 
kurekebisha. Aidha, kumbukumbu za ukarabati zinaweza kusaidia kuunda 
programu maalumu za ukarabati na kutumika kuzuia gharama kubwa za 
ukarabati kutokea. Katika hali hii, miundombinu ya usambazaji maji bila 
kumbukumbu za ukarabati inakuwa katika hatari ya kuharibika. 
 
9.6.3 Ufuatiliaji hafifu wa utendaji wa mamlaka za maji na usafi wa 

mazingira 

Wizara ya Maji ilikuwa na jukumu la kufuatilia shughuli zinazofanywa na 
mamlaka za maji na usafi wa mazingira. Hata hivyo, mapitio ya ufuatiliaji 
uliofanywa kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2021/22 yalibaini kuwa, 
badala ya kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara kuhusu shughuli na kazi za 
matengenezo za mamlaka za maji na usafi wa mazingira, Wizara ya Maji 
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ilitegemea sana taarifa zilizowasilishwa na mamlaka za maji kwa njia ya 
mtandao na kufanya ufuatiliaji bila kuwa na ratiba maalumu. Pia, ukaguzi 
ulibaini kuwa, Wizara ilifanya ufuatiliaji baada ya kutokea tatizo kama 
ilivyoelezwa kwenye Jedwali Na. 9.7. 
 
Jedwali Na. 9.7: Ufuatilia Uliofanyika kwa Mamlaka za Maji na Usafi wa 
Mazingira 

Jina la Mamlaka Sababu ya Kufanya Ufuatiliaji Kulingana na Ripoti 
Iliyowasilishwa 

Mamlaka ya 
Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira 
Arusha  

Wizara ya Maji ilikuwa na mpango wa kuendesha mafunzo 
ya uendeshaji na ukarabati wa mradi ya maji kwa 
wahandisi na mafundi wa mamlaka za maji. Mmlka za Maji 
na Usafi wa Mazingira Arusha na Moshi zilichaguliwa kama 
mamlaka za majaribio ambapo shughuli zao za uendeshaji 
na ukarabati zilipimwa ili kutumia changamoto katika 
kupanga mafunzo ya baadaye.  

Mamlaka ya Maji na 
Usafi wa Mazingira 
Moshi  
Mradi wa Maji 
Makonde 

Ukaguzi ulifanywa na watumishi mafundi kutoka Wizara 
ya Maji baada ya kupata taarifa kutoka kwa Meneja wa 
Mamlaka ya Maji Makonde kuhusu kupungua kwa utendaji 
wa pampu kutoka mita za ujazo 344,000 hadi 120,000 kwa 
mwezi 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti ya Ufuatiliaji kutoka Wizara ya Maji 
Mwaka 2023 

 
Kulingana na maelezo kutoka kwa maafisa wa  Wizara ya Maji, fedha kwa 
ajili ya ufuatiliaji ilikuwa changamoto kwa sababu Wizara ya Maji haikuipa 
kipaumbele bajeti ya ufuatiliaji wa shughuli za uendeshaji na ukarabati 
katika mamlaka za maji na usafi wa mazingira. Badala yake, Wizara ya Maji 
iliweka kipaumbele katika ufadhili wa miradi inayoendelea na mipya ya 
usambazaji wa maji. 
 
Kutokana na hali hiyo, Wizara kama mwangalizi haikutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi. Zaidi ya hayo, Wizara ya Maji haikuhakikisha kuwa hatua 
za kurekebisha zilichukuliwa haraka iwezekanavyo juu ya dosari iliyobainika 
katika uendeshaji na ukarabati wa miradi ya usambazaji wa maji. Katika 
suala hili, miradi iliyoanzishwa ya usambazaji wa maji ilikabiliwa na hatari 
ya kutokuwa endelevu kwa sababu ya kuchelewa kutambuliwa kwa kasoro 
na kuchukua hatua husika za kurekebisha  mapungufu yaliyobainishwa.     
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9.7 Athari katika Kufikia Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa ya Miaka Mitano na Malengo ya Maendeleo Endelevu 

Sehemu hii inatoa maelezo juu ya mchango wa matokeo ya ukaguzi katika   
usimamizi wa jumla wa uendeshaji na ukarabati wa miundombinu ya 
usambazaji wa maji katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu na 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.  
 
Lengo la 6 na lengo dogo la 6.4 la Mpango wa Maendeleo Endelevu linataka  
kuhakikisha ufanisi wa matumizi ya maji katika sekta zote na kuhakikisha 
uvunaji endelevu na usambazaji wa maji safi ili kukabiliana na uhaba wa 
maji na kupunguza idadi ya watu wanaoathirika na uhaba wa maji ifikapo 
mwaka 2030. Mpango wa Pili na wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano unalenga kupunguza maji yasiyo ya mapato nchini kwa kuboresha 
miundombinu ya usambazaji maji. Kwa upande wa  Mkoa wa Dar es Salaam 
lililenga kupunguza maji yasiyo ya mapato kutoka asilimia 47 hadi asilimia 
30 ifikapo mwaka 2021/22. Pia, utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, ulikuwa na lengo la kupunguza maji 
yasiyo ya mapato kutoka asilimia 35 hadi asilimia 20 Jijini Dar es Salaam na 
kutoka asilimia 30 hadi 20 kwenye makao makuu ya mikoa ifikapo mwaka 
2025/26.  
 
Kwa ujumla, kufanikiwa kwa lengo la 6 na lengo dogo la 6.4 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu linaonekana pia katika Mpango wa Pili na Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano kunakolenga kuhakikisha uboreshaji 
wa miundombinu ya usambazaji maji na kupunguza maji yasiyo ya mapato  
katika vituo vyote vya Mkoa ikiwemo Dar es Salaam hakujafikiwa katika 
mikoa yote.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa mpango umefanikiwa katika mamlaka mbili tu kati ya 
nane za maji zilizotembelewa ambazo ni Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Moshi katika makao makuu ya Mkoa wa Kilimanjaro na Mamlaka 
ya Maji na Usafi wa Mazingira Kahama iliyopo katika makao makuu ya Wilaya 
ya Kahama kwa mwaka wa fedha 2021/22 ambayo asilimia ya maji yasiyo ya 
mapato haikuzidi asilimia 30 ya maji yanayozalishwa. Kwa miradi ya maji 
vijijini iliyopo chini ya Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini, 
hakukuwa na kumbukumbu zozote kuhusu maji yasiyo ya mapato. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa moja ya sababu za kutofikia lengo la maji yasiyo ya 
mapato yasiyozidi asilimia 30 ya maji yanayozalishwa ifikapo mwaka 
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2021/22 kama ilivyoainishwa katika Mpango wa Pili  wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ni ukarabati usiojitosheleza wa miundombinu ya maji kama 
vile mita za maji na mitandao ya mabomba kutokana na kutokuwapo kwa 
mipango ya ukarabati wa kinga na utengaji wa bajeti inayojitosheleza 
kutokana na makusanyo yasiyojitosheleza ya mapato ya maji.  
 
Kwa kuwa utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano una mwaka mmoja tu tangu uanze, ukaguzi una maoni kwamba kama 
changamoto hizi zilizobainika hazitatatuliwa kwa kutekeleza mapendekezo 
yaliyotolewa katika taarifa hii, lengo la kupunguza maji yasiyo ya mapato 
ifikapo mwaka 2025/26 unaweza usifanikiwe. 
 
9.8 Hitimisho la Ukaguzi 
 
Kwa kuzingatia taaarifa zilizokusanywa na kuchambuliwa, imebainika kuwa, 
Wizara ya Maji kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini na 
mamlaka za maji na usafi wa mazingira, haifanyi kazi kwa ufanisi ya 
kuendesha na kukarabati miradi ya usambazaji wa maji ili kuhakikisha kuwa 
miradi inakuwa endelevu. 
 
Hali hii ilitokana na uendeshaji duni wa miundombinu ya usambazaji maji 
kutokana na kutoandaa ratiba ya ukaguzi wa kila siku, wiki, mwezi na  
mwaka kwa vifaa vikubwa vya maji kama vile pampu na transfoma; 
ukusanyaji hafifu wa ankara za maji kutoka kwa wateja wanaopata huduma 
ya maji ambapo katika mamlaka za maji 8 zilizotembelewa, jumla ya shilingi 
bilioni 31.676 hazikukusanywa kutoka kwa wateja kwa miaka mitatu kuanzia 
mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2021/22. Kiasi hiki cha fedha kingeweza 
kutumika kwa ajili uendeshaji wa shughuli za usambazaji maji.  
 
Aidha, ukaguzi ulibaini utunzaji duni wa miundombinu ya usambazaji maji 
kutokana na kukosekana kwa mipango ya ukarabati wa kinga. Kutokana na 
hali hiyo, ilibainika kuwa jumla ya mita 63,727 za maji zilikuwa hazifanyi 
kazi; kupasuka kwa mabomba ambayo hayakukarabatiwa; na kuwa na 
pampu za maji zisizofanya kazi. Kutokana na kukosekana kwa  mpango wa 
ukarabati wa kinga, ukaguzi ulibaini kuwa mamlaka karibu zote za maji 
hazikufanikiwa kufikia kiwango kinachotakiwa cha maji yasiyo ya mapato 
yasiyozidi asilimia 20 ya maji yanayozalishwa. Kwa mwaka 2020/21, ni 
mamlaka ya maji moja tu ya Moshi kati ya 8 za maji zilizotembelewa ndiyo 
ilifikia lengo. Kwa miaka ya fedha 2019/20 na 2021/22 katika mamlaka zote 



 

260 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

nane za maji zilizotembelewa hakuna mamlaka hata moja iliyofikia lengo la 
maji yasiyo ya mapato yasiyozidi asilimia 20 ya maji yanayozalishwa.  Kiasi 
cha mapato kinachopotea kutokana na maji yasiyo ya mapato juu ya 
kiwango kinachotakiwa katika miaka ya fedha  2019/20 na 2020/21 kilikuwa  
shilingi bilioni 57.23 na shilingi bilioni 60.96 mtawalia             



 

261 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

SURA YA KUMI  
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HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 
 
10.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa  hitimisho lililotokana  na  mapitio na uchambuzi wa matokeo 
ya ripoti 12 za ukaguzi wa ufanisi zilizofanywa na Ofisi ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha 2022/2023. Pia 
inatoa mapendekezo ambayo yanaelekezwa kwa vyombo husika 
vilivyokaguliwa. 
 
10.2 Hitimisho la Ukaguzi la Ujumla 
 
Ukaguzi unatambua juhudi za taasisi zilizokaguliwa katika kuboresha 
utendaji wao ili kufikia  Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Pili 
na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano  ambayo dhima  yake kuu 
ilikuwa mabadiliko ya kiuchumi na maendeleo ya binadamu.   
 
Hata hivyo, ukaguzi uliofanywa katika maeneo tajwa hapo juu ulihitimisha 
kwamba, licha ya juhudi zilizofanywa na taasisi zilizokaguliwa katika 
kuhakikisha kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano unafikiwa, bado  kulikuwa na changamoto za 
kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
 
Kuna mapungufu  katika utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu  
nchini; usimamizi wa mifumo ya utoaji wa huduma za afya, sayansi, 
teknolojia na uvumbuzi, mazingira na uhakika wa chakula; usimamizi wa 
mali na uwekezaji wa Serikali; na mipango-miji na maendeleo ya makazi ya 
watu pamoja na usimamizi wa usambazaji wa maji nchini. Mapungufu haya   
yanahitaji hatua za haraka ili kuhakikisha kuwa malengo ya Serikali katika 
kufikia mabadiliko ya kiuchumi na maendeleo ya binadamu kulingana na 
Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano yanafikiwa. Maelezo ya hitimisho yanafafanuliwa zaidi 
kulingana na ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi. 
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10.3 Hitimisho Mahususi 
 
Hitimisho mahususi la taarifa hii ni kama ilivyofafanuliwa hapa chini. 
 
10.3.1 utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu nchini  
 
Ukaguzi huu ulihitimisha kuwa, licha ya kujumuisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu katika muktadha wa kitaifa na uanzishaji wa vyanzo vingine vya 
ukusanyaji wa rasilimali-fedha, Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Rais 
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa hazijasimamia ipasavyo utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu kuanzia muktadha wa mipango ya 
kitaifa hadi utekelezaji katika ngazi za chini za Serikali. Hali hii ni kutokana 
na Wizara ya Fedha na Mipango kutosimamia ufuatiliaji na tathmini ya 
taarifa za utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu. Pia, Wizara ya 
Fedha na Mipango haikuweza kuoanisha taasisi muhimu za utekelezaji wa 
malengo na taasisi zisizo za kiserikali katika kuhakikisha ushirikiano ili 
kufikia maeneo ya kipaumbele katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa 
wa Maika Mitano ili kuhakikisha utekelezaji wa Maelengo ya Maendeleo 
Endelevu unazingatia kanuni za ufanisi, tija na wekevu.  
 
Pia, OR-TAMISEMI haijaweza kutekeleza uratibu, ushirikiano na mawasiliano 
ya kutosha baina ya wadau wa utekelezaji na kuongoza uhuishaji wa taarifa 
na utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu katika ngazi za chini za 
serikali za mitaa ili kuhakikisha ufikiaji wa malengo yaliyowekwa na 
"kutomwacha mtu nyuma" katika ngazi zote za utekelezaji. 
 
10.3.2 Usimamizi wa mifumo ya utoaji wa huduma za afya 
 
Ukaguzi unahitimisha kuwa usimamizi wa mfumo wa utoaji wa huduma za 
afya haukufanyika ipasavyo kwa sababu udhibiti wa vituo binafsi  vya afya, 
udhibiti wa malipo kutoka Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kwenda kwa 
watoa huduma za afya na udhibiti wa vyanzo vya mionzi haukusimamiwa 
ipasavyo. 
 
Wizara ya Afya haikuwa na utaratibu wenye tija na ufanisi katika usimamizi 
na udhibiti wa utoaji wa huduma za afya zinazotolewa na vituo binafsi na 
hiari nchini, ambapo usimamizi na ukaguzi katika vituo binafsi na hiari vya 
afya haukufanyika kwa kiwango kinachoridhisha. 
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Pia, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya haukuweka utaratibu wa kutosha wa 
udhibiti wa malipo ya madai kutoka katika vituo vya afya ili kuhakikisha 
kuwa  madai hayo ni halisi, sahihi na kamili kwa sababu Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya haukuhakikisha kuwa vituo vya afya vinazingatia miongozo ya 
matibabu na makubaliano ya kimkataba wakati wa utoaji wa huduma za 
bima ya afya kwa walengwa. 
 

Pia, taratibu zilizopo za udhibiti wa madai ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya yaliyochakatwa na kulipwa zilikuwa sahihi na kamilifu vya kutosha na 
hatua za kurekebisha zilichukuliwa kwa wakati kwa madai yasiyo ya kweli 
ili kupunguza upotevu wa fedha. Tathmini ya utendaji wa Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya kwenye uchakataji wa malipo ya madai kutoka kwenye 
vituo vya huduma za afya haikufanyika mara kwa mara.  
 
Pia, mifumo ya udhibiti iliyopo katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
ilishindwa kuhakikisha kwamba madai yaliyochakatwa na kulipwa yalikuwa 
ya kweli, sahihi na yamekamilika. Mfuko ulishindwa kuchukua kwa wakati 
hatua za kurekebisha madai yasiyo ya kweli ili kupunguza hasara za kifedha. 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ilifanya tathmini duni ya utendaji wake. 
 
Zaidi ya hayo, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kupitia Tume ya 
Nguvu za Atomiki Tanzania, haikuhakikisha kunakuwa na udhibiti wa kutosha 
wa vyanzo vya mionzi nchini ili kupunguza hatari kwa watumiaji, umma na 
mazingira. Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania haikuwa na mbinu bora za 
udhibiti na usalama kwa vyanzo vya mionzi. Pia, Tume haifuatilia vya 
kutosha vyanzo vya mionzi ili kuhakikisha usalama kwa wafanyakazi 
wanaofanya kazi na vyanzo vya mionzi, umma na mazingira. Pia, Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia haikufuatilia na kutathmini mara kwa mara 
utendaji kazi wake na ule wa Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania kuhusu 
udhibiti wa vyanzo vya mionzi nchini. 
 
10.3.3 Sayansi, ubunifu na teknolojia 
 

Hitimisho kuu la ukaguzi huu ni kwamba shughuli za utafiti na uvumbuzi 
hazikusimamiwa ipasavyo kwa sababu Serikali haikuweza kusimamia 
ipasavyo utekelezaji wa mikakati na mipango iliyoandaliwa ya kuibua na 
kusajili shughuli za tafiti na bunifu kwa kuhakikisha kunakuwapo uratibu 
madhubuti katika utekelezaji wa shughuli zinazolenga kukuza utafiti, 
teknolojia na ubunifui nchini; na ni taasisi chache zilizokuwa na uhusiano 
kama inavyotakiwa na kanuni. 
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Vilevile, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Tume ya Sayansi na 
Teknolojia Tanzania hazikusimamia ipasavyo tafiti na bunifu ili kukuza 
uvumbuzi na teknolojia nchini kwa sababu hazikuhakikisha kuwapo kwa 
mikakati na mipango iliyoandaliwa ya kuibua na kusajili shughuli zote za 
utafiti na uvumbuzi; kusimamia shughuli za utafiti na uvumbuzi 
zilizosajiliwa; kuratibu wahusika wakuu katika utekelezaji wa shughuli za 
utafiti na uvumbuzi; na kufuatilia utekelezaji wa shughuli za utafiti na 
uvumbuzi. 
 
Vivyo hivyo, Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora na Mamlaka ya Serikali Mtandao haikusimamia ipasavyo upangaji na 
upatikanaji wa mifumo ya TEHAMA ya Serikali kwa sababu haikuhakikisha 
kuwa taasisi za umma zinapata mifumo ya TEHAMA kwa namna ambayo 
itachangia kufikia manufaa yaliyotarajiwa. 
 
Zaidi ya hayo, Mamlaka ya Serikali Mtandao haikuhakikisha kwamba 
uanzishaji wa Mifumo ya TEHAMA Serikalini umepangwa na kuanzishwa 
ipasavyo; na kuwapo kwa utaratibu mzuri wa kuhakikisha kwamba mahitaji 
ya mifumo ya TEHAMA yanatayarishwa vya kutosha na kuwasilishwa kwa 
wadau wote husika kabla ya kupata mifumo ya TEHAMA Serikalini. Ilibainika 
kuwa taasisi za Serikali zilitengeneza mifumo ya TEHAMA ambayo inasaidia 
vyema michakato yao ya biashara na upimaji na ukabidhi wa mifumo 
iliyopatikana ya TEHAMA. 
 
10.3.4 Mazingira na uhakika wa chakula 
 
Ukaguzi unatambua juhudi zinazofanywa na Ofisi ya Makamu wa Rais - 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara na Wizara ya Kilimo katika kuhakikisha 
usimamizi mzuri wa mazingira na uhakika wa chakula nchini.  Hata hivyo, 
ukaguzi unatimisha kuwa serikali haijasimamia ipasavyo mipango ya ulinzi 
wa mazingira na uhakika wa chakula ili kuimarisha maendeleo ya binadamu 
kupitia ulinzi wa viumbe hai na kupunguza hasara baada ya mavuno ili 
kuongeza uhakika wa chakula nchini. 
 
Ofisi ya Makamu wa Rais haikusimamia ipasavyo viumbe vamizi katika 
mazingira ya nchikavu hivyo kuongeza hatari ya  athari mbaya kwa viumbe 
hai na mifumo ya ikolojia nchini. Hali hii ilidhihirishwa na ukweli kwamba, 
kulikuwa na hatua duni za kuzuia mazalia, ukuaji na kuenea kwa viumbe 
vamizi nchini. Hatua zilizotumika kudhibiti viumbe vamizi zilibainishwa 
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kuwa hazina ufanisi. Aidha, kulikuwa na uratibu hafifu miongoni mwa wadau 
muhimu katika kuhakikisha usimamizi wa viumbe vamizi nchini. Vilevile, 
ufuatiliaji na tathmini ya mikakati, mipango na  ubunifu katika kusimamia 
viumbe vamizi ilibainika kuwa na mapungufu.  
 
Kwa upande mwingine, Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara, na 
Wizara ya Kilimo hazikusimamia ipasavyo shughuli za usindikaji na uongezaji 
wa thamani ya mazao ya kilimo.  Hali hii ilithibitishwa na kuwapo kwa 
mazingira yasiyofaa kwa wasindikaji wa kilimo. Aidha, teknolojia 
zinazohitajika za usindikaji na uongezaji wa thamani ya mazao ya kilimo 
hazikufikiwa kwa urahisi na wasindikaji wengi wa mazao ya kilimo wadogo 
na wa kati kutokana na gharama kubwa. Kukosekana kwa utaratibu 
madhubuti wa ufadhili na utekelezaji wa mikakati iliyopo ni miongoni mwa 
sababu za usimamizi usiofaa wa usindikaji na uongezaji thamani ya mazao 
ya kilimo nchini.  
 
10.3.5 Usimamizi wa mali za umma na uwekezaji wa mali za Serikali 
 
Ukaguzi unatambua juhudi zilizofanywa na Wizara ya Fedha na Mipango Ofisi 
ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu kupitia Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma katika kuboresha usimamizi wa uondoshaji  wa magari ya Serikali na 
uwekezaji wa rasilimali za serikali. Hata hivyo, hatua zaidi bado zinahitajika 
ili kuhakikisha usimamizi madhubuti wa uondoshaji wa magari ya Serikali na 
uwekezaji wa rasilimali za Serikari unafanyika ipasavyo. 
 
Kwa kuzingatia matokeo kama yalivyojadiliwa kuhusiana na malengo ya 
kaguzi hizi mbili za ufanisi hususani kuhusu ukaguzi wa usimamizi wa 
uondoshaji wa magari ya Serikali, inahitimishwa kuwa Wizara ya Fedha na 
Mipango na Ofisi ya Rais - Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
hazikusimamia ipasavyo utaratibu huu. Pamoja na kutambua juhudi 
zinazofanywa na Serikali kama vile kuunda Mfumo wa Taarifa za Usimamizi 
wa Mali za Serikali (GAMIS), utoaji wa umiliki wa mali unaotokana na Waraka 
wa Miradi ya Serikali Na. 7 na Mwongozo wa Usimamizi wa Mali, ukaguzi huu 
unahitimisha kuwa Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Rais - 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora hazikusimamia 
ipasavyo uondoshaji wa magari ya Serikali. 
 
Matokeo ya ukaguzi yanaonesha kuwa hatua zaidi bado zinahitajika ili 
kuboresha usimamizi wa uondoshaji wa magari ya serikali nchini Tanzania. 
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Hali hii ni kwa sababu utambuzi wa magari yaliyoondoshwa kwa njia ya 
mnada kwa wafanyakazi wa umma haukufanywa vizuri. Vilevile, kulikuwa 
na ucheleweshaji mkubwa wa utoaji wa idhini ya kuondoshwa kwa magari 
ya serikali. Uamuzi wa kuondosha magari ya serikali kwa njia ya mnada 
huchukua muda mrefu bila sababu ya msingi. Aidha, utaratibu huu hauna 
ufanisi wala uwazi, na haufanywi mara kwa mara. Kwa hivyo, magari ya 
Serikali yanachukua muda mrefu yakiwa yamehifadhiwa tu pasipo 
kuondoshwa, hivyo kusababisha kushuka kwa thamani ya magari hayo. 
 
Aidha, kwa kuzingatia matokeo ya ukaguzi wa usimamizi wa uwekezaji wa 
mali zisizohamishika, ukaguzi unahitimisha kwamba Ofisi ya Waziri Mkuu 
kupitia Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma na Mfuko wa 
Taifa wa Hifadhi ya Jamii haikusimamia ipasavyo shughuli za uwekezaji wa 
mali zisizohamishika ili kuhakikisha malengo  ya Mifuko yanafikiwa ambayo 
ni kuongeza mapato ya uwekezaji kwa lengo la kukua kiuchumi na kijamii.  
 
Hali hii ilisababishwa zaidi na mpango usioridhisha  wa uwekezaji wa mali 
zisizohamishika; utunzaji duni wa mali za uwekezaji; kushindwa kuendesha 
mali za uwekezaji ipasavyo; na ufuatiliaji wa mali za uwekezaji usio na tija. 
 
10.3.6 Usimamizi wa urasimishaji wa makazi holela   
 
Ukaguzi unatambua juhudi zinazofanywa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi na  Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
katika kuwezesha shughuli za urasimishaji na kuongeza kasi ya upatikanaji 
wa hatimiliki na kupunguza makazi holela. Ukaguzi unahitimisha kuwa 
mchakato wa urasimishaji haujasimamiwa ipasavyo ili kuwezesha 
kupunguza makazi holela nchini.  
 
Hali iko hivi kutokana na kwamba, Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi na Ofisi ya Rais – TAMISEMI, kwa miaka minane kuanzia mwaka 
2013/14 hadi 2021/22 ziliweza kutambua jumla ya viwanja 2,348,324, 
ambapo kati ya hivyo, ni viwanja 171,210 pekee vilikamilisha mchakato wa 
urasimishaji hadi kupata hatimiliki sawa na asilimia saba ya viwanja 
vilivyotambuliwa. Hii inamaanisha kuwa, Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais - TAMISEMI zilipunguza ukubwa wa 
makazi holela kwa asilimia saba tu ya viwanja vilivyotambuliwa kwa ajili ya 
urasimishaji kwa kipindi cha miaka nane.  Hali hii ilisababishwa na OR-
TAMISEMI na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makzi, ofisi za ardhi 
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za mikoa, na halmashauri kutokuwa na bajeti ya kutosha kwa ajili ya 
shughuli za urasimishaji ufanyikaji wa kampeni kwa ajili ya uhamasishaji wa 
wananchi ili kuongeza ari  ya wananchi kuchangia gharama za urasimishaji; 
na upungufu wa watumishi kwa asilimia 69 hasa katika kada ya mipango-
miji, wapima ardhi na maofisa ardhi. 
 
Pia, ukaguzi ulibaini kuwa, ucheleweshaji wa urasimishaji ulichangiwa na 
uratibu hafifu kati ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
OR-TAMISEMI, ofisi za ardhi za mikoa, na mamlaka za serikali za mitaa. Hali 
hii ilitokana na maofisa waliokuwa wakifanya kazi chini ya halmashauri  
kama vile maofisa mipango-miji, wapima-ardhi, maofisa ardhi, na 
wathamini wa ardhi waliokuwapo katika ofisi za halmashauri kutotoa taarifa 
kwa wakurugenzi wa mamlaka za serikali za mitaa husika au makatibu 
tawala wa mikoa na badala yake waliripoti moja kwa moja kwa kamishna 
msaidizi wa ardhi wa mkoa ambaye yuko chini ya Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi. Hali hii ilisababisha OR-TAMISEMI kutokuwa na 
taarifa za urasimishaji wa makazi holela nchini ili kuweza kuchukua hatua 
za kuongeza kasi ya utekelezaji wa shughuli za urasimishaji.  
 
10.3.7  Usambazaji wa maji 
 
Kwa kuzingatia taaarifa zilizokusanywa na kuchambuliwa, imebainika kuwa, 
Wizara ya Maji kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini na 
mamlaka za maji na usafi wa mazingira, haiKUfanya kazi ya kuendesha na 
kukarabati miradi ya usambazaji maji kwa ufanisi ili kuhakikisha kuwa 
miradi inakuwa endelevu. 
 
Hali hii ilitokana na uendeshaji usiojitosheleza wa miundombinu ya 
usambazaji maji kutokana na kutoandaa ratiba ya ukaguzi wa kila siku, wiki, 
mwezi na  mwaka kwa vifaa vikubwa vya maji kama vile pampu na 
transfoma. Sababu nyingine ni ukusanyaji usiyojitosheleza wa ankara za 
maji kutoka kwa wateja wanaopata huduma ya maji, ambapo katika 
mamlaka za maji 8 zilizotembelewa, jumla ya shilingi bilioni 31.676 
hazikukusanywa kutoka kwa wateja kwa miaka mitatu kuanzia mwaka 
2019/20 mpaka 2021/22. Kiasi hiki cha fedha kingeweza kutumika kwa ajili 
uendeshaji wa shughuli za usambazaji maji.  
 
Aidha, ukaguzi ulibaini utunzaji usioridhisha wa miundombinu ya usambazaji 
maji kutokana na kukosekana kwa mipango ya ukarabati wa kinga. Kutokana 
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na hali hiyo, ilibainika kuwa jumla ya mita za maji 63,727 zilikuwa hazifanyi 
kazi; kupasuka kwa mabomba ambayo hayakukarabatiwa; na kuwapo kwa 
pampu za maji zisizofanya kazi. Kutokana na kukosekana kwa mpango wa 
ukarabati wa kinga, ukaguzi ulibaini kuwa mamlaka za maji hazikufanikiwa 
kufikia kiwango kinachotakiwa cha maji yasiyo ya mapato yasiyozidi asilimia 
20 ya maji yanayozalishwa. Kwa mwaka 2020/2021 ni mamlaka ya maji moja 
tu ya Moshi kati ya mamlaka nane za maji zilizotembelewa ndiyo ilifikia 
lengo.  Kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2021/22 mamlaka zote nane 
za maji zilizotembelewa hakukuwa na mamlaka hata moja iliyofikia lengo 
la maji yasiyo ya mapato yasiyozidi asilimia 20 ya maji yanayozalishwa.  
Kiasi cha mapato kinachopotea kutokana na maji yasiyo ya mapato juu ya 
kiwango kinatakiwa katika miaka ya fedha 2019/20 na 2020/21 kilikuwa  
shilingi bilioni 57.23 na shilingi bilioni 60.96 mtawalia. 
 
10.4 Mapendekezo ya Ukaguzi 
 
Sehemu hii inawasilisha mapendekezo yaliyotokana na uchambuzi wa 
changamoto zilizobainishwa kwenye ripoti hii. Ili kufanyia kazi mapungufu 
yaliyobainishwa katika kufikia maendeleo ya binadamu na mabadiliko ya 
kiuchumi muhimu kwa ajili ya kufikia Melengo ya Maendeleo Endelevu, 
taasisi zilizokaguliwa zinashauriwa kutekeleza mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama inavyofafanuliwa hapa chini. 
 
Ili kuhakikisha utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu na Mpango 
wa Pili na Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano unafanikiwa  kwa 
tija na ufanisi ndani ya kipindi kilichopangwa: 
 
Wizara ya Fedha na Mipango inashauriwa: 
 

• Kuhakikisha kuwa utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
unawiana vizuri na kuratibiwa katika ngazi zote za utekelezaji kwa 
madhumuni ya kuzingatia muda uliyowekwa hadi mwaka 2030.  
Kadhalika, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
imehimizwa kuimarisha uratibu na mwongozo kwa Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa ili kuhakikisha ufuatiliaji na tathmini ya 
utekelezaji wa kutosha wa mipango-mkakati kwa kushirikisha na 
kujumuisha vikundi vilivyo katika mazingira hatarishi. 
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Wizara ya Afya inahimizwa: 
 

• Kukagua utendaji kazi wake (kuhusu michakato ya usajili wa vituo, 
ukaguzi wa vituo, ukaguzi wa kitbibu na upangaji wa bei za huduma 
za afya) na iandae mifumo ya udhibiti na mikakati itakayohakikisha 
kuwa Vituo Binafsi vya Afya vinatoa huduma za afya bora na kwa bei 
nafuu. 
 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya unahimizwa: 
 

▪ Kuendeleza udhibiti thabiti (ikiwemo ya mifumo ya Tehama na 
Miongozo) katika vituo vya afya na wakati wa uchakataji wa madai 
katika ofisi za NHIF ili kuhakikisha madai yatakayolipwa ni sahihi na ya 
kweli kwa huduma zote za afya; na 

 
▪ Kufanya mapitio ya mara kwa mara katika vifurushi vya wanufaika ili 

kuhakikisha bei za bidhaa zote zinaendana na hali halisi ya soko. 
 
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania inahimizwa: 
 

• Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa vyanzo vya mionzi, ili 
kuhakikisha vyanzo vya mionzi havidhuru watumiaji, umma na 
mazingira kwa ujumla. 

 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Tume ya Sayansi na Teknolojia 
Tanzania inahimizwa: 
 

▪ Kuendeleza na kutekeleza mfumo wa kina wa usimamizi wa utafiti 
na uvumbuzi, mfumo huu unapaswa kujumuisha michakato ya 
kutambua, kufuatilia, na kutathmini shughuli zote za utafiti na 
uvumbuzi. Inapaswa pia kutoa miongozo iliyo wazi kwa watafiti na 
wadau wengine kuhusu jinsi ya kushiriki katika shughuli hizi na jinsi 
ya kuripoti matokeo yao. 

Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na 
Mamlaka ya Serikali Mtandao zinahimizwa: 

▪ Kufanya tathmini ya kina ya mahitaji kabla ya kutekeleza mfumo 
wowote wa TEHAMA ili kubaini mahitaji mahususi ya shirika. Pia, 
kuhakikisha kuwapo kwa mafunzo na usaidizi wa kutosha; kuhakikisha 
matumizi bora ya mifumo ya TEHAMA; na kutoa mafunzo ya kutosha na 



 

271 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

usaidizi kwa watumiaji wa mwisho. Hatua hizi ziwezeshwe kwa 
kufuatilia na kutathmini utekelezaji ili kubaini masuala au maeneo 
yoyote ya kuboresha. 

 
Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira, kwa kushirikiana na wizara za kisekta, 
zinazohusika inasisitizwa: 

 
▪ Kuwezesha usimamizi wa viumbe vamizi nchini na kuhakikisha kuna 

hatua madhubuti za kuzuia na kudhibiti viumbe hawa. Hatua hii 
iambatane na uratibu na ufuatiliaji na tathmini ya kutosha ya hatua 
zote zinazochukuliwa ili kukabiliana na athari za viumbe vigeni 
vamizi nchini. 
 

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara pamoja na Wizara ya Kilimo 
zinahimizwa: 
 

▪ Kuhakikisha usimamizi madhubuti wa shughuli za usindikaji na 
uongezaji thamani wa mazao ya kilimo kwa kuweka mazingira bora 
ya kufanyia kazi kwa kufanikisha upatikanaji wa teknolojia za 
kutosha za usindikaji wa mazao ya kilimo na uongezaji thamani wa 
mazao pamoja na upatikanaji wa masoko. Hatua hizi ziwezeshwe 
kupitia uratibu na ufuatiliaji na tathmini madhubuti ya shughuli za 
usindikaji wa mazao ya kilimo nchini. 

 
Wizara ya Fedha na Mipango inahimizwa:   
 

▪ Kuandaa mwongozo na mfumo wa uondoshaji wa magari  
utakaoeleza mchakato mzima wa uondoshaji au mzunguko na hatua 
muhimu kwa kila hatua ili kuepusha ucheleweshaji wa uondoshaji wa 
magari ya Serikali. 

 
Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
inahimizwa. 
 

▪ Inasisitizwa kuweka utaratibu wa kuhakikisha uwazi na haki wakati 
wa mchakato wa uondoshaji wa magari ya Serikali kwa watumishi wa 
umma. 
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Uongozi wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Serikali na Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii inahimizwa: 
 

▪ Kuandaa mpango wa uwekezaji wa mali, utunzaji wa mali za 
uwekezaji kwa kufanya matengenezo, uendeshaji wa mali za 
uwekezaji, na ufuatiliaji wa uendeshaji wa mali za uwekezaji. 

 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa inapaswa:  
 

▪ Kuandaa uangalizi wa kina ili kuwezesha usimamizi madhubuti wa 
utekelezaji wa udhibiti wa makazi holela nchini. Hatua hizo ni 
pamoja na kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya shughuli za 
udhibiti, kuongeza mafungu kwa ajili ya kampeni ya uhamasishaji 
jamii ambayo italenga kuongeza ari ya jamii kuchangia mfuko kwa 
ajili ya  shughuli za udhibiti, na kuboresha uratibu wa  shughuli za 
udhibiti miongoni mwa wadau muhimu ili kukuza shughuli za udhibiti 
nchini.  

 
Wizara ya Maji inapaswa: 
 

▪ Kuandaa mikakati ya kina ili kuwezesha miradi madhubuti ya 
uendeshaji na ukarabati wa mifumo ya miundombinu ya usambazaji 
wa maji ili kuhakikisha kuwa inakuwa endelevu nchini. Hatua hizo 
zinapaswa kuhakikisha upunguzaji wa maji yasiyo ya mapato na 
uendelevu wa usambazaji wa maji katika miundombinu yote ya maji 
iliyojengwa nchini.  
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KIAMBATISHO 
Kiambatisho Na. 1: Tathmini ya muda uliotumika kati ya uwasilishaji wa 
mapendekezo na tarehe za utoaji wa taarifa za ushauri kati ya mwaka 

2017 na 2022 

Muda (Siku) 

Idadi ya 
Madokezo ya 

Ushauri  
 

Asilimia (ya 
Jumla kuu) 

Maoni 

Kati ya Siku 0 hadi 14 44 7 Kwa wakati 
Kati ya Siku 15 hadi 30 26 4 Nje ya wakati 
Kiati ya Siku 31 hadi 60 26 4 Nije ya wakati 
Zaidi ya Siku 60 549 85 Nje ya wakati 

Jumla 645 100 - 
Chanzo: Taarifa ya ushauri wa miradi 2017-2022 kutoka Wakala wa Ununuzi Serikalini 

 
  


