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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
Dira

Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali  na  taasisi za 
umma.

Dhamira
Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu wenye tija ili kuimarisha uwajibikaji na 

thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma.

Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na 
vigezo vya msingi  vifuatavyo:

Uadilifu
sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na upendeleo.

Ubora
sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa kuzingatia viwango 

kubalifu vya ukaguzi

Uaminifu
tunahakikisha tunakuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia utawala 

wa sheria.

Mtazamo wa watu
tunatazama na kukazia zaidi katika matarajio ya wadau wetu kwa kujenga 

utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa na watumishi wataalamu na 
wenye motisha ya kazi.

Uvumbuzi
sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa kupokea na 

kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya asasi.

Matumizi bora ya rasilimali
sisi ni asasi inayothamini na kutumia rasilimali za umma ilizokabidhiwa kwa  

umakini mkubwa.
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  _________________________________

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti yangu ya jumla ya 
ukaguzi wa ufanisi na ukaguzi wa kiuchunguzi. Ripoti ya 
ukaguzi wa ufanisi inahusisha ripoti nne za ukaguzi 
uliofanyika kwenye Serikali Kuu (Wizara ya Ujenzi, Wizara 
ya Maji, Wizara ya Maliasili na Utalii na Ofisi ya Waziri 
Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa) na 
kuwasilishwa mbele ya Bunge letu tukufu. Ripoti ya 
ukaguzi wa kiuchunguzi, kwa upande mwingine, 
inahusisha ripoti mbili za ukaguzi uliofanyika kwenye 
Madai ya watoa huduma yahusuyo huduma ya afya 
zilizotolewa kwa Mfuko wa Bima ya Afya iliyowasilishwa 
kwa Bodi ya Wakurugenzi, na Ukaguzi maalum wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi iliyowasilishwa kwa 
Katibu Mkuu Kiongozi.

Taarifa hii inalenga kuwaeleza wadau wetu (Wabunge, 
Serikali Kuu na za Mitaa, vyombo vya habari, wafadhili, 
asasi zisizo za kiserikali, Asasi za Kiraia n.k) muhtasari wa 
mambo yaliyoonekana kwenye kaguzi za ufanisi na 
kiuchunguzi zilizotolewa hadi kufikia mwezi Machi 2012. 
Maelezo zaidi ya muhtasari huu yanaweza kusomwa 
kutoka kwenye ripoti kamili za ukaguzi zilizotolewa kwa 
Maafisa Masuuli husika.

Taarifa hii inawasilishwa kwa Rais kulingana na Ibara ya 
143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
kifungu cha 34(1) na (2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
namba 11 ya mwaka 2008.

Chini ya Ibara 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 kama ilivyorekebishwa 2005, 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
anatakiwa kuwasilisha kwa Rais kila taarifa aliyotoa 
kufuatana na Ibara ndogo (2) ya Ibara iliyotajwa. Mara 
taarifa hiyo inapopokelewa, Rais anamwelekeza mtu 
husika anayetakiwa kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya 
kikao cha kwanza cha Bunge kabla ya siku saba kupita  
toka kikao cha kwanza cha Bunge kuanza. Ibara hiyohiyo 
inamruhusu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Dibaji
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Serikali kuwasilisha ripoti yake kwa Spika wa Bunge iwapo 
Rais kwa sababu zozote zile atashindwa kuwasilisha ripoti 
hiyo kwa Spika kama inavyotakiwa kisheria.

Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya 
Mwaka 2008 kumeimarisha uhuru wa utendaji kazi wa 
ofisi yangu katika kutimiza jukumu lake la kikatiba.

Uhuru wa kufanya kazi wa ofisi yangu utaniwezesha 
kudhibiti matumizi ya rasilimali za ofisi ikiwa ni pamoja 
na rasilimali watu, fedha ambavyo vitaniwezesha kufanya 
kazi yangu bila kuingiliwa na mamlaka yoyote.

Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kunipa 
mamlaka kufanya kaguzi za ufanisi (utendaji), uchunguzi, 
mazingira na ukaguzi maalumu mbali ya ukaguzi wa 
kawaida wa taarifa za fedha.

Kufuatia kuongezeka kwa mawanda ya ukaguzi, ofisi 
yangu imetoa taarifa hii ambayo inahusisha taarifa nne za 
ukaguzi wa ufanisi zilizowasilishwa bungeni na taarifa 
mbili za ukaguzi wa kiuchunguzi zilizowasilishwa kwenye 
Bodi ya Wakurugenzi na kwa Katibu Mkuu Kiongozi. 

Kimsingi, taarifa hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa 
Bunge kuhusiana na matumizi sahihi na uwajibikaji, uwazi 
na uadilifu katika matumizi ya rasilimali za umma kwenye 
maeneo ya usimamizi wa usambazaji wa maji, 
matengenezo ya magari, uvunaji wa misitu, utoaji wa 
kazi ya ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri kwa 
wakala, madai ya huduma ya afya yatolewayo na watoa 
huduma kwa Mfuko wa Bima ya Afya na ukaguzi maalumu 
Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi. Lengo la kufanya 
ukaguzi huu wa ufanisi lilikuwa kuangalia kama rasilimali 
zimetumika vizuri ili kuleta matokeo yaliyotarajiwa kwa 
kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi kama ilivyotarajiwa 
na kupitishwa na Bunge kwenye maeneo yaliyotajwa. 

Ni muhimu kufahamu kwamba wakati ofisi yangu inafanya
ukaguzi na kutoa taarifa ya utendaji wa Serikali Kuu, 
Serikali za Mitaa na Programu na Mashirika ya Umma na 
shughuli mbalimbali kulingana na sheria na taratibu 
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zilizopo, mwisho kabisa wajibu wa kuhakikisha kama kuna 
ufanisi, uwekevu na tija katika utumiaji wa rasilimali za 
umma unabakia kwa Maafisa Masuuli. Vilevile ni jukumu 
la Maafisa Masuuli kuhakisha kuwa yale yaliyojitokeza 
katika ukaguzi na mapendekezo yaliyotolewa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu yanatekelezwa.

Ni matarajio ya Bunge kwamba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi watahakikisha kuwa zipo 
taarifa za fedha kuhusu usimamizi wa rasilimali za umma 
katika Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Mashirika ya 
umma kuhusiana na uwekevu,tija na ufanisi kwenye 
utekelezaji wa programu mbalimbali. Ofisi yangu 
inachangia kwa kutoa mapendekezo ili kuboresha 
utendaji katika sekta ya umma. Kwa jinsi hiyo, Serikali 
kuu, Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma na ofisi yangu 
zina mchango mkubwa wa kutoa kwa Bunge katika 
kujenga imani kwa matumizi mazuri ya rasilimali za 
Umma katika kuchochea maendeleo ya nchi na watu 
wake. Ingawa majukumu yanatofautiana, matarajio ya 
usimamizi bora wa rasilimali yanafanana.

Ili kukidhi matarajio ya Wabunge na Umma kwa ujumla 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeendelea kufanya mapitio ya 
njia bora zaidi za kufanya ukaguzi na kuongeza wigo wa 
masuala yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha utendaji na
uwajibikaji katika sekta ya Umma. Aidha, tunahakikisha 
ukaguzi wetu unalenga na kuyapa kipaumbele maeneo 
muhimu ili kuchangia katika maendeleo ya sekta ya 
umma. Kwa kuwa kazi ya ukaguzi ni chachu katika 
usimamizi wa fedha, tunaendelea kujadili masuala 
yanayoathiri utawala/uongozi katika sekta ya umma, hasa 
katika utoaji wa taarifa za usimamizi wa rasilimali na 
masuala ya utawala bora.

Napenda kutambua mchango wa wafanyakazi wa Ofisi 
yangu kwa juhudi kubwa walizofanya katika kutimiza 
malengo tuliyojipangia licha ya kufanya kazi katika 
mazingira magumu ambayo ni pamoja na kukosa fedha za 
kutosha, kukosa vitendea kazi na mishahara duni na 
wakati mwingine kufanyakazi kwenye maeneo 
yasiyopitika kirahisi.
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Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni muhimu 
katika kuiwajibisha Serikali kutokana na jukumu lake la 
usimamizi wa fedha za Umma na utoaji wa huduma kwa 
watanzania. Hivyo nitafurahi kupata mapendekezo ya 
jinsi gani nitaweza kuboresha taarifa yangu hii kwa siku 
zijazo.

Ludovick S. L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI
_________________________________________
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,
S.L.P. 9080,
Dar es Salaam.

30 Machi 2012
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Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wale wote 
walioniwezesha kutimiza wajibu wangu wa Kikatiba wa 
kutoa taarifa hii ya ukaguzi wa ufanisi na kiuchunguzi. 
Napenda kumshukuru kila mfanyakazi katika ofisi yangu 
kwa jitihada zao kuniwezesha kutimiza matakwa ya 
katiba ya kutoa ripoti ya ukaguzi ufanisi na kiuchunguzi. 
Nalazimika kuishukuru familia yangu na za wafanyakazi  
katika ofisi yangu kwa uvumilivu wao wakati wa uandaaji 
wa taarifa hii.

Napenda kuishukuru Serikali na Bunge kwa kuendelea 
kuisaidia Ofisi yangu katika kutekeleza majukumu yake.

Vile vile, shukrani za pekee ziende kwa wafadhili hasa 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden (SNAO), Serikali ya 
Sweden kupitia Wakala wa Kimataifa wa Maendeleo wa 
Sweden (SIDA), benki ya Dunia kupitia programu ya 
maboresho katika  usimamizi wa fedha za umma(PFMRP),
wote waliotutakia mema ambao walichangia kwa njia 
moja au nyingine kwa nia ya kuleta mabadiliko katika 
ofisi yangu. Mchango wao katika kuendeleza uwezo wa 
wafanyakazi kiakili, kimfumo wa teknologia ya 
mawasiliano na nyenzo mbalimbali vimechangia kwa kiasi 
kikubwa mafanikio yetu.

Hali kadhalika, ninawashukuru wadau wengine wote ikiwa 
ni pamoja na Afisa Masuuli wa Wizara ya Ujenzi, Wizara 
ya Maji, Wizara ya Maliasili na Utalii, Ofisi ya Waziri Mkuu 
– Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mamlaka za Maji, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Maji na Nishati, Mfuko wa Bima 
ya Afya na Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi kwa 
msaada, ushirikiano na kutupatia taarifa muhimu 
zilizohitajika wakati wa uandaaji wa ripoti.

Shukrani za kipekee ziende kwa wasomi na wataalamu wa 
kada mbalimbali kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
Chuo Kikuu Mzumbe, Chuo Kikuu cha Kilimo, Chuo cha 
Usafirishaji, wataalamu wa kujitegemea na maafisa 
wastaafu kwa michango yao ambayo iliboresha ripoti za 
ukaguzi wa ufanisi kupitia ukosoaji na uhakiki 
walioufanya katika rasimu ya ripoti. 

Shukrani
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Napenda pia kutoa heshima kwa Kamati ya Hesabu za 
Serikali (PAC) ambapo ripoti hizi zitategemewa 
kujadiliwa. Tunatarajia michango na maagizo yatokanayo 
na majadiliano ya ripoti hizi kutoka kwa Kamati ya 
Hesabu za Serikali.

Mwisho, ninapenda kuwashukuru watumishi wote wa 
umma, Tanzania kote katika Serikali kuu na Serikali za 
Mitaa bila kuwasahau walipa kodi ambao ripoti hii 
imewalenga. Michango yao isiyoweza kupimika katika 
kujenga taifa hatuwezi kukadiria.

Mwenyezi Mungu awabariki wote kama mnavyojitoa 
katika kusimamia uwajibikaji katika matumizi ya 
rasilimali za umma nchini.
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Ripoti hii ya ujumla imeanza na tafakari juu ya taarifa za 
ukaguzi wa ufanisi zilizojadiliwa na Kamati ya Hesabu za 
Serikali mwezi Oktoba 2011. Taarifa hizi ni kuhusu:
Ukaguzi wa Shule, Afya ya Mama wajawazito na Ujenzi wa 
barabara.

Katika majadiliano na Kamati ya Hesabu za Serikali, Afisa 
Masuuli walikubaliana na udhaifu uliooneshwa katika 
taarifa. Hata hivyo, Maafisa Masuuli hawakuwa 
wameandaa mipango ya utekelezaji sahihi inayoeleza ni 
jinsi na wakati gani watatekeleza mapendekezo ya 
ukaguzi. 

Taarifa za ukaguzi wa kiuchunguzi pia zilipokelewa na 
Bodi ya Wakurugenzi ya Bohari ya Madawa na Idara ya 
Ushuru na Forodha. Bohari ya Madawa imeanza kufanyia 
kazi baadhi ya mapendekezo ya ukaguzi. Idara ya Ushuru 
na Forodha, kwa upande mwingine, bado haijaanza
kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa.

Ripoti hii pia inatoa muhtasari wa taarifa nne za ukaguzi
wa ufanisi zilizofikishwa mbele ya Bunge letu Tukufu, na
ripoti mbili za ukaguzi wa kiuchunguzi. Ripoti moja ya 
ukaguzi wa kiuchunguzi iliwasilishwa kwa Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi ya Mfuko wa Bima ya Afya na ripoti
nyingine ya halimashauri Misungwi kwa Katibu Mkuu
Kiongozi kwa kuwa matokeo ya ukaguzi huo yaligusa 
mambo nyeti ya taasisi iliyokaguliwa.

Taarifa ya ukaguzi wa ufanisi inalenga usimamizi wa: 
Usambazaji wa maji katika maeneo ya mijini;
matengenezo ya magari ya serikali; uvunaji wa misitu na
utoaji wa kazi ya kukusanya mapato ya Serikali za Mitaa 
kwa wakala. Ukaguzi wa kiuchunguzi ulilenga madai ya 
huduma ya afya yatolewayo na watoa huduma kwa Mfuko
wa Bima ya Afya na ukaguzi maalum wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Misungwi. Masuala muhimu yaliyoripotiwa 
katika ripoti hizi ni kama ifuatavyo:

Usimamizi wa usambazaji maji mijini
Lengo kuu la ukaguzi huu ni kutathmini utendaji wa
Wizara ya Maji na Mamlaka za Maji Mijini katika 

Muhtasari
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kusimamia usambazaji wa maji mijini na kushughulikia 
masuala ya upotevu wa maji.

Kudhibiti upotevu wa maji ni miongoni mwa majukumu ya
Wizara ya Maji, Mamlaka za Maji Mijini na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA).

Tumehitimisha kwamba mfumo wa ufuatiliaji wa 
usambazaji wa maji mijini hauna ufanisi; ukaguzi wa 
mtandao unaofanyika hautoshelezi; matengenezo ya 
kuzuia uharibifu hayapewi uzito; utendaji wa Mamlaka za 
Maji haufuatiliwi ipasavyo; hatua zinazochukuliwa juu ya
mapendekezo yaliyotolewa na EWURA haziridhishi na 
Wizara ya Maji haijaweka jitihada kubwa kwa Mamlaka za 
Maji kuhusu mienendo yao katika kukabiliana na upotevu 
wa maji.

Usimamizi wa matengenezo ya magari ya serikali
Ukaguzi ulilenga kutathmini kama ukarabati na
matengenezo ya magari yanayomilikiwa na serikali
hufanyika kiuchumi na kiufanisi kwa lengo la kutunza
magari na kupunguza matengenezo yasiyo kwenye
mpango.

Wizara ya Ujenzi inawajibu wa kusimamia magari ya
serikali ikiwa ni pamoja na matengenezo. Wakala wa 
Ufundi na Umeme (TEMESA), chini ya Wizara ya Ujenzi
inawajibu wa kusimamia matengenezo ya magari ya 
serikali. Pia wakala anajukumu la kufuatilia gereji binafsi
zinazotengeneza magari ya serikali.

Ilihitimishwa kuwa Wizara ya Ujenzi haijaweza kuweka
mfumo madhubuti wa usimamizi wa matengenezo ya 
magari ya serikali. Shughuli za matengenezo ya magari ya
serikali hazisimamiwi kiufanisi. Ufuatiliaji wa utendaji wa
gereji binafsi na za serikali unaofanywa na TEMESA
hautoshelezi.

Usimamizi wa uvunaji wa misitu
Ukaguzi huu umeangalia ufanisi katika vidhibiti
vilivyowekwa na Wizara ya Maliasili na Utalii vya
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kuhakikisha kwamba mapato yanayotokana na uvunaji wa 
misitu yanakusanywa kiufanisi ikiwa ni pamoja na
kufuatilia utendaji wa vikosi vya doria na vizuia.

Wizara ya Maliasili na Utalii ina wajibu wa kutunga sera
na kuweka mikakati itakayowezesha kuwepo kwa
usimamizi na uhifadhi endelevu wa maliasili za nchi, na 
hivyo kuongeza mchango wa sekta katika mapato ya 
serikali.

Ilihitimishwa kwamba udhibiti uliowekwa na Wizara ya 
Maliasili na Utalii dhidi ya ukusanyaji wa mapato
yatokanayo na uvunaji wa misitu ya serikali kuu haufanyi
kazi yake vizuri. Zaidi ya hayo, Wizara ya Maliasili na 
Utalii haijaweza kufuatilia utendaji wa vizuia na vikosi 
vya doria katika kushughulikia tatizo la uvunaji na 
biashara haramu.

Usimamizi wa kazi ya ukusanyaji wa mapato ya 
halmashauri iliyotolewa kwa wakala

Madhumuni ya ukaguzi huu ni kuchunguza kama kazi ya 
ukusanyaji wa mapato ya halmashauri iliyotolewa kwa 
wakala inasimamiwa kiufanisi na Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa. Pia, kuangalia kama taratibu zitumikazo kuwapata 
wakala zinafuatiliwa na kutathminiwa ipasavyo na Ofisi ya 
Waziri Mkuu-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OWM-
TAMISEMI).

OWM - TAMISEMI inawajibu wa kusimamia fedha za
Serikali za Mitaa ikiwa ni pamoja na utoaji wa msaada wa 
kiufundi, uwezo na ufuatiliaji wa Serikali za Mitaa katika 
ukusanyaji wa mapato yao.

Ilihitimishwa kwamba halmashauri hazifanyi maamuzi 
madhubuti kabla ya kuamua kuwapa wakala kazi ya 
ukusanyaji wa mapato ya halmashauri zao; utaratibu 
unaotumika kuwapata wakala hauna uwazi na haufanyiki 
kiufanisi; mikataba hailindi maslahi ya halmashauri; 
ufuatiliaji wa ukusanyaji wa mapato yanayokusanywa na 
wakala unaofanywa na halmashauri hauna ufanisi.
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Madai ya watoa huduma ya afya kwa Mfuko wa Bima ya 
Afya

Lengo la ukaguzi huu ni kuangalia kama kuna udanganyifu 
katika mchakato wa kuandaa na kulipa madai ya watoa 
huduma za afya yanayopelekwa Mfuko wa Bima ya Afya.

Mfuko wa Bima ya Afya unawajibu wa kuwahakikishia
wanachama wake upatikanaji wa huduma za matibabu.
Uendeshaji wa Mfuko wa Bima ya Afya unaongozwa na
sheria na kanuni ambazo zinatoa taratibu juu ya
uandikishaji wa wanachama, ukusanyaji wa michango na 
utoaji wa huduma ya afya kwa wanachama wake.

Ilihitimishwa kuwa mfumo uliopo haukuweza kubaini 
wanachama batili waliopatiwa huduma ya afya katika
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, Mfuko wa Bima ya Afya 
una udhibiti dhaifu katika madai ya maabara
yanayotolewa na watoa huduma; taratibu zinazotumika 
katika utoaji wa dawa zina udhaifu katika udhibiti; 
mfumo wa kusimamia taarifa za wanachama haufanyikazi 
kiufanisi.

Ukaguzi maalum Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi 
Lengo la ukaguzi maalum ni kutathmini usimamizi wa
mapato na matumizi katika eneo la uuzaji wa mali
chakavu, mishahara, akaunti za benki, miradi ya maji
vijijini, Programu ya maendeleo ya kilimo ya Wilaya, 
Programu ya uwekezaji katika sekta ya kilimo ya Wilaya,
ujenzi wa jengo la makazi ya Mkurugenzi na la ofisi ya 
halmashauri ya Wilaya, masurufu ambayo 
hayajarejeshwa, mahusiano na migogoro kazini. 

Miongoni mwa mambo yaliyoonekana katika ukaguzi ni
malipo ya kughushi ya thamani ya Shilingi 43,668,000; 
mishahara ambayo haijadaiwa na haijawasilishwa Hazina 
ya Shilingi 24,581,698; Udhaifu katika ukusanyaji wa
mapato (Shilingi 7,117,500 zilizokusanywa lakini 
hazijawasilishwa kwa mtunza fedha); Ukosefu wa udhibiti 
wa malipo kwa hundi; kutofuata Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2004 na Kanuni zake; usimamizi dhaifu 
wa idara ya afya; Ukosefu wa usimamizi sahihi katika
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miradi ya ujenzi na uhamishaji wa fedha usiofuata 
taratibu Shilingi 63,680,000.

Udhaifu unaonesha kuna usimamizi dhaifu katika uuzaji 
wa mali chakavu, mishahara, akaunti ya benki, miradi ya
maji, miradi ya kilimo, miradi ya ujenzi na mahusiano 
kazini.

Ripoti hii ya jumla ya ukaguzi na taarifa kamili husika ya 
ukaguzi inaweza kutumiwa na kamati ya Bunge katika 
majadiliano na Maafisa Masuuli juu ya hatua 
zilizochukuliwa kushughulikia udhaifu ulioonekana.

Sura ya Nne ya ripoti hii inatoa muhtasari wa masuala
ambayo yanahitaji Serikali kuyaangalia kwa makini kwani 
yametokea zaidi katika kaguzi zilizofanyika hadi sasa. 
Masuala hayo ni: udhaifu katika ufuatiliaji, tathmini,
miongozo, mawasiliano, takwimu, hatua zinazochukuliwa
kutokana na taarifa zilizopokelewa kutoka ngazi ya chini 
na usimamizi wa muda katika utoaji wa huduma. Vile 
vile, udhaifu katika mazingira ya udhibiti, tathmini ya 
vihatarishi, mwongozo kwa ajili ya kuzuia udanganyifu,
ubadhirifu wa mkataba yameonekana katika ukaguzi wa 
kiuchunguzi.

Serikali inatakiwa kuhakikisha kwamba ufuatiliaji na 
tathmini ya shughuli za serikali katika ngazi mbalimbali
zinafanyika kiufanisi. Mawasiliano yanaboreshwa na hatua 
sahihi zinachukuliwa kutokana na ripoti zilizowasilishwa.

Ripoti hii pia inaeleza mwelekeo wa ukaguzi wa ufanisi na 
kiuchunguzi katika kipindi kijacho. Katika ukaguzi wa 
ufanisi, kaguzi zijazo zitalenga bajeti, usimamizi wa 
mikataba, mazingira na utoaji huduma unaofanywa na 
serikali. 

Katika ukaguzi wa kiuchunguzi, mlengo utakuwa kwenye 
maeneo yenye udhaifu yaliyoonekana zaidi katika kaguzi 
zetu maalum za karibuni. Hii ni pamoja na, uchunguzi wa 
kuwepo kwa njama wakati wa kuingia mkataba,
ubadhirifu wa mali, ulaghai katika hundi na matumizi 
mabaya ya ofisi.
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Ukaguzi wa Ufanisi
_________________________________

Maamuzi kutoka ripoti za kaguzi zilizopita
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali hadi 
sasa ameshatoa ripoti kumi na moja za Ukaguzi wa 
Ufanisi. Katika ripoti hizo, ripoti moja ilitolewa
mwaka 2007, ripoti nne (2010), ripoti mbili (2011) na
ripoti nne (Februari 2012). Ripoti zilizowasilishwa 
miaka ya nyuma zinahusu: Usimamizi wa kuzuia na
kupunguza athari za mafuriko, ukaguzi wa shule za 
sekondari, usimamizi wa huduma ya afya ya msingi, 
usimamizi wa taka ngumu katika miji mikubwa na
manispaa, utayarishaji wa mafao ya wastaafu, ujenzi 
wa barabara na usimamizi wa huduma ya afya kwa 
mama wajawazito. Ripoti zilizowasilishwa katika
mwaka huu wa 2012 zinahusu Usimamizi wa
usambazaji maji maeneo ya mijini, usimamizi wa 
matengenezo ya magari ya serikali, usimamizi wa 
mapato yatokanayo na uvunaji wa misitu na 
usimamizi wa kazi za ukusanyaji mapato ya 
Halmashauri zilizotolewa kwa mawakala.

Mnamo Oktoba 2011, ripoti tatu za ukaguzi wa
ufanisi zinazohusu huduma ya afya ya mama 
wajawazito, ukaguzi wa shule na ujenzi wa barabara 
ziliwasilishwa kwa Kamati ya Hesabu za Serikali kwa 
majadiliano. Hii ilikuwa ni mara ya kwanza kwa 
Kamati ya Hesabu za Serikali kujadili ripoti za 
ukaguzi wa ufanisi tangu ofisi imetoa ripoti ya 
kwanza mwaka 2007. Ripoti zilizojadiliwa zilikuwa 
na malengo yafuatayo:

Huduma ya afya kwa mama wajawazito:
kutathmini kama mfumo wa Wizara ya Afya na
Ustawi wa Jamii wa kufuatilia, kutathmini, kutoa 
elimu ya afya ya uzazi na mgao wa fedha kwa ajili ya 

Sura ya 1
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juu ya 
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shughuli zinazohusiana na huduma za afya kwa 
mama wajawazito unafanya kazi kiuchumi na 
kiufanisi.

Ukaguzi wa shule za sekondari: kutathmini kama
Idara ya Ukaguzi wa Shule za Sekondari katika 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi inatimiza
lengo lake la kulinda uhakika wa ubora wa mafunzo
katika shule za sekondari. Ukaguzi ulilenga 
kuchunguza kama ukaguzi wa shule unashughulikia
ipasavyo tatizo la matokeo mabaya ya wanafunzi 
katika shule za sekondari kwa kutumia rasilimali 
zilizopo.

Ujenzi wa barabara: kutathmini kama Serikali, 
kupitia Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Barabara 
Tanzania wana mfumo madhubuti wa kusimamia kazi
za barabara nchini. Hii inahusisha kutathmini
kiwango cha mfumo kufanya kazi na kupunguza
ucheleweshaji, kuongezeka kwa gharama na
matatizo ya ubora wa kazi za barabara.

Majadiliano yalikuwa na mafanikio. Maafisa Masuuli 
walikubaliana na udhaifu uliotajwa katika ripoti ya 
ukaguzi. Hata hivyo, Maafisa Masuuli
hawakuwasilisha mipango ya utekelezaji ili
kukabiliana na udhaifu ulioonekana. Majibu
yaliyotolewa yalikuwa ya kinadharia zaidi na siyo ya 
vitendo. Kwa kawaida mipango ya utekelezaji 
inaonesha ni jinsi na wakati gani mkaguliwa 
amepanga kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ili
kuboresha udhaifu ulioonekana. Mpango wa 
utekelezaji ndiyo msingi wa majadiliano wa ripoti za 
ukaguzi wa ufanisi. Vile vile, mpango wa utekelezaji
hutumiwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kufuatilia 
maendeleo ya utekelezaji wa mapendekezo
yaliyotolewa. Maafisa Masuuli waliagizwa kuandaa
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mipango ya utekelezaji wa mapendekezo
yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kama 
ifuatavyo:

Huduma ya Afya kwa Mama Wajawazito:
Afisa Masuuli aliagizwa kuandaa mpango wa 
utekelezaji kuhakikisha kuwa:
· Wizara inafuatilia ipasavyo huduma ya afya kwa 

mama wajawazito nchini,
· mwongozo toshelezi unatolewa kwa vituo vya 

huduma ya afya juu ya elimu ya afya ya uzazi
inayopaswa kutolewa kwa wananchi,

· Wizara inatathmini mara kwa mara vipengele 
muhimu vya afya vinavyohusiana na huduma ya 
afya ya uzazi,

· kunakuwepo na kielelezo sahihi cha bajeti katika 
kutenga fedha kwa ajili ya afya ya uzazi.

Mpango wa Ukaguzi wa Shule za Sekondari: 
Afisa Masuuli aliagizwa kuandaa mpango wa 
utekelezaji kuhakikisha kuwa:
· kuna vipaumbele vya wazi katika mipango ya

ukaguzi wa shule,
· tatizo la wanafunzi wenye matokeo dhaifu 

linashughulikiwa ipasavyo wakati wa ukaguzi wa 
shule,

· taarifa ya matokeo ya ukaguzi wa shule
inapelekwa pia kwa wadau wote na ufuatiliaji na 
tathmini ya mapendekezo ya ukaguzi wa shule
unafanyika kwa ufanisi.

Ujenzi wa Barabara
Afisa Masuuli aliagizwa kuandaa mpango wa 
utekelezaji katika:
· kutatua matatizo ya ucheleweshaji, ongezeko la 

gharama na ukosefu wa ubora katika miradi ya
ujenzi wa barabara,
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· kufuatilia sababu za ucheleweshaji, ongezeko la 
gharama na matatizo ya ubora katika miradi ya 
barabara.

· kuanzisha mifumo bora ya kazi ya kushughulikia
ucheleweshaji, kuongezeka kwa gharama na
matatizo ya ubora katika ujenzi wa barabara.

· kushirikisha timu huru ya mradi wa ujenzi wa 
barabara itakayofanya kazi yake kitaaluma na 
kiuadilifu katika kushauri Wakala wa Barabara 
jinsi ya kuwapata na kufuatilia washauri.

Ukaguzi wa Kufuatilia
Kama njia ya kukamilisha mzunguko wa ukaguzi wa
ufanisi, masuala au mapendekezo ambayo
yaliwasilishwa katika taarifa zilizopita na yana 
umuhimu, ni lazima yafanyiwe ukaguzi wa 
ufuatiliaji. Lengo la ukaguzi wa ufuatiliaji ni
kuangalia kama matatizo yaliyoonekana awali
yametatuliwa au la. Masuala yanaweza kubadilika 
kulingana na wakati; kulenga tu kwenye hatua 
madhubuti zilizochukuliwa katika kila pendekezo 
kunaweza kusitoe picha halisi ya utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi kwani mapendekezo 
mengine yanaweza yasihusike kutokana na 
mabadiliko yaliyotokea. 

Madhumuni ya ukaguzi wa ufuatiliaji ni kuangalia 
maboresho yaliyofanyika katika kushughulikia 
udhaifu ulioonekana. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali amepanga kufuatilia 
mapendekezo yaliyotolewa,na taarifa yake itatolewa 
katika ripoti ijayo ya jumla ya ukaguzi wa ufanisi.

Matarajio kutoka Bungeni
Tunatarajia Bunge letu Tukufu, chini ya uongozi wa
Mheshimiwa Spika, litajadili ripoti nane zilizobaki 
kwa lengo la kuchochea uwajibikaji na maboresho
katika Wizara, Idara, Wakala, Serikali za Mitaa na
mashirika ya umma watumiapo rasilimali za umma
kutoa huduma kwa wananchi.
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Ukaguzi wa Kiuchunguzi
_________________________________

Hatua zilizochukuliwa kutokana na taarifa za
Ukaguzi zilizopita
Taarifa mbili za awali za Ukaguzi wa kiuchunguzi 
ziliwasilishwa Bungeni mwezi Aprili 2011, kupitia taarifa 
ya jumla ya Ukaguzi wa thamani ya Fedha na Ukaguzi wa 
kiuchunguzi. Taarifa zilijumuisha; Ukaguzi uliohusu 
Udhibiti wa Mifumo ya Ndani wa Idara ya Forodha ya
Mamlaka ya Mapato Tanzania na; Ukaguzi wa kutathmini
uwezekano wa kutokea vitendo vya ubadhirifu na udhibiti 
wa tuhuma zinazohusu udanganyifu katika Idara ya Bohari 
ya Madawa (MSD).

Kaguzi hizi mbili za kichunguzi zililenga kuangalia udhibiti
uliowekwa na taasisi husika kwa lengo la kutathmini kama
udhibiti uliopo ndani ya taasisi hizo una uwezo wa
kukabiliana na vitendo vya udanganyifu. Taarifa husika 
ziliwasilishwa kwenye Bodi za Wakurugenzi ili zifanyiwe 
kazi na kuhakikisha utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi.

Kama sehemu ya hatua za kufanyia kazi mapendekezo ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Bodi ya 
Wakurugenzi ya MSD kupitia Menejimenti:

· Imeunda kitengo cha  'Risk Management' kinachoratibu
na kuainisha vihatarishi, kuchambua, kutathmini na 
kutoa taarifa za masuala yenye vihatarishi vya 
ubadhirifu kwa Menejimenti, Kamati ya Tathimini na 
Ukaguzi wa Vihatarishi ya Bodi kwa kutumia rejista ya 
vihatarishi juu ya vitendo vya ubadhirifu ndani ya 
taasisi.

· Imeagiza kitengo cha ukaguzi wa ndani kupitia na
kufuatilia utekelezaji wa shughuli za usimamizi na 
udhibiti wa vihatarishi vya ubadhirifu.

Menejimenti ya MSD  bado haijaanzisha mwongozo katika 
shughuli za uchunguzi kwa mujibu wa mapendekezo ya 
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ukaguzi. Juhudi zaidi zinahitajika ili kuanzisha mwongozo 
huo katika siku zijazo.

Vilevile, Idara ya Usimamizi wa Forodha na Ushuru 
haikufanya tathmini juu ya vihatarishi vya ubadhirifu kwa 
ajili ya kudhibiti udanganyifu katika shughuli zake.
Mapendekezo ya kutekeleza mpango wa mabadiliko ya 
mzunguko wa kazi uliopo kwa ajili ya Mamlaka ya Mapato 
na uanzishwaji wa taratibu za udhibiti zilizozingatia 
utendaji wa mtu binafsi na ule wa kundi una haja ya 
kuzingatiwa.



19

Utangulizi
_________________________________

  Madhumuni ya Ukaguzi
Ukaguzi wa Ufanisi una malengo ya Kuteka mawazo
(drawing attention) katika vikwazo vinavyozuia 
ufanisi na tija katika matumizi ya rasilimali kwenye
sekta ya umma; Kutoa misingi ya maamuzi ya kisera 
yahusuyo kuendeleza ufanisi kwa ajili ya matumizi ya 
Bunge, wizara, idara, taasisi za serikali, serikali za 
mitaa na mashirika ya umma; Kutoa taarifa kwa 
Bunge, wizara, idara, taasisi za serikali, serikali za 
mitaa na mashirika ya umma zitakazowezesha 
kutekeleza mapendekezo yatakayoongeza ufanisi; 
Kuwapa moyo viongozi katika sekta za umma ili 
waanzishe mchakato wa kutoa taarifa juu ya 
utendaji wao ili kuchangia katika kuongeza 
uwajibikaji.

Mamlaka ya Ukaguzi

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali wa 
Tanzania ana mamlaka ya kisheria ya kufanya 
ukaguzi wa ufanisi kupitia Sheria ya Ukaguzi ya Na. 
11 ya mwaka 2008. Kifungu cha 28 cha Sheria hii 
kinasema “Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali, kwa lengo la kuthibitisha uwekevu, tija na 
ufanisi katika matumizi ya fedha au rasilimali za 
taasisi za umma, anaweza kukagua, kuchunguza na 
kutoa ripoti, kadiri atakavyoona inafaa, juu ya:

a) Matumizi ya fedha na rasilimali  za umma katika 
wizara, idara, mamlaka za Serikali za mitaa na 
mamlaka nyingine za serikali;

b) Utekelezaji wa majukumu ya maafisa masuuli, 
wakuu wa idara na wakuu wa taasisi mbalimbali 
za umma;

Sura ya 2
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c) Utekelezaji wa matakwa ya sheria, kanuni, sera 
na viwango mbalimbali vinavyohusu utunzaji wa 
mazingira”

Viwango vya Ukaguzi
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa Shirika
la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI), 
Shirika la Taasisi Kuu za Ukaguzi za Mataifa ya Afrika 
(AFROSAI) na Shirika la Taasisi  Kuu za Ukaguzi za 
Mataifa ya Afrika ya Nchi zinazozungumza Kingereza
(AFROSAI-E). Kuwa mwanachama wa mashirika ya 
kimataifa, Ofisi ina wajibu wa kuzingatia mahitaji ya
viwango vya INTOSAI.

Ukaguzi unafanyika kwa mujibu wa viwango vya 
ukaguzi wa ufanisi. Viwango hivyo vinahitaji timu ya
ukaguzi kupanga na kutekeleza ukaguzi ili kupata
ushahidi wa kutosha na sahihi wa kutoa msingi 
unaofaa wa matokeo na hitimisho kulingana na lengo 
la ukaguzi. Timu ya ukaguzi inaamini kwamba
ushahidi uliopatikana unatoa msingi unaofaa wa
matokeo na hitimisho kwa kuzingatia lengo ukaguzi.

Lengo la Ripoti hii ya Jumla
Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu 
Waheshimiwa Wabunge, vyombo vya habari, umma 
pamoja na wadau wengine zitakazowasaidia kufanya 
maamuzi yakayoongeza uwekevu, tija na ufanisi. Ili 
kufanikisha hili, muhtasari wa kila ripoti 
umehitimishwa na ujumbe kwa Kamati ya Bunge 
unaohusu masuala ambayo wanaweza kuyahoji kwa 
Maafisa Masuuli.

Ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa ripoti tano 
ambazo zimeelezwa kwa muhtasari katika sura 
zinazofuata. Ili kuweza kupata uelewa zaidi juu ya 
matokeo ya ukaguzi kwa ajili ya kuwahoji maafisa 
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masuuli katika maeneo husika, msomaji anashauriwa 
kusoma ripoti kamili. 

Uthibitisho juu ya Uhakika wa Taarifa
Wizara, Idara na Wakala waliokaguliwa walipewa 
nafasi ya kupitia na kutoa maoni yao katika kila 
ripoti kwa nia ya kuthibitisha usahihi wa matokeo 
hayo. Maoni hayo yalizingatiwa wakati wa 
kukamilisha ripoti hizi.

Muundo wa Ripoti
Sura hii ina muhtasari wa ripoti nne za ukaguzi wa 
ufanisi zinazoelezea kilichochunguzwa, Kwanini ni 
muhimu, tulichokiona, hitimisho na masuala ya 
kujadiliwa na Maafisa Masuuli. Ripoti tajwa ni kama 
ifuatavyo: Usimamizi wa usambazaji maji maeneo ya 
mijini, usimamizi wa matengenezo ya magari ya 
serikali, usimamizi wa mapato yatokanayo na uvunaji 
wa misitu na usimamizi wa kazi za ukusanyaji 
mapato ya Halmashauri. 



22

Usimamizi wa Usambazaji wa Maji katika 
maeneo ya Mjini

_________________________________

Serikali ya Tanzania inatoa huduma mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na usambazaji wa maji safi na ukusanyaji 
wa majitaka. Huduma hizi zinaathiri ustawi wa jamii
nchini kote. Wizara ya Maji, Mamlaka ya Udhibiti wa
Nishati na Maji (EWURA) na Mamlaka za Maji Mijini
zina wajibu wa kusimamia utoaji wa huduma hizi
kwa mujibu wa malengo yaliyowekwa, miongozo na 
taratibu zilizopo.

Katika ukaguzi huu, tulichunguza utendaji wa Wizara 
ya Maji, EWURA na Mamlaka za Maji Mijini katika 
kudhibiti upotevu wa maji. Lengo lilikuwa 
kutathmini kama utendaji wa Mamlaka za Maji Mijini
katika kusimamia usambazaji wa maji mijini
ulizingatia kikamilifu kushughulikia suala la upotevu 
wa maji. Pia tulichunguza shughuli za ufuatiliaji
uliofanywa na Serikali Kuu (EWURA na Wizara ya 
Maji) kwa lengo la kutathmini kama unatosha
kukabiliana na tatizo la upotevu wa maji.

Ukaguzi uliangalia mambo yaliyotokea katika kipindi 
cha miaka mitatu tangu Julai 2007 hadi Juni 2010.
Takwimu juu ya usimamizi wa mfumo wa usambazaji 
maji zimekusanywa kutoka Mamlaka 8 za Maji Mijini
kati ya 20 zilizoko nchini kote. Utendaji wa EWURA
na Wizara ya Maji pia uliangaliwa kwa sababu ya
majukumu yao kama wadhibiti na watunga sera
katika sekta ya maji.

Huduma ya usambazaji maji nchini inakabiliwa na 
matatizo mengi. Miongoni mwa matatizo hayo ni 
huduma kuwafikia watu wachache, kiwango duni cha
huduma, na maji kukatika mara kwa mara. Pia mara 

Tulicho-
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kwa mara mabomba hupasuka na kuvuja hivyo 
kuathiri wingi wa maji yanayowafikia watumiaji.

Katika mwaka wa fedha 2008/2009, jumla ya kiasi 
cha maji yaliyopotea katika Mamlaka zote za maji 
mijini ilikuwa ni zaidi ya 44%. Hii ina maana kuwa 
karibu nusu ya maji yaliyozalishwa yalipotea kabla 
ya kufikia wateja na/au hayakuwekwa kwenye bili za 
wateja. Upotevu wa Maji kwa sababu ya kuvuja,
wizi, wateja kutopelekewa bili au kupewa bili zilizo 
pungufu, au udhibiti mbaya wa mfumo, hupelekea
hasara ya kifedha kwa jamii.

Miradi mingi ya maji hugharimu fedha nyingi hivyo
kuna haja ya kuweka sawa kumbukumbu, usimamizi 
mzuri na uwajibikaji. Kuzalisha maji na kupotea hadi
asilimia 50% ni kupoteza fedha za walipa kodi. Katika 
nchi zilizoendelea kwa mfano Ujerumani, Maji
Yasiyoleta Mapato (Non Rrevenue Water) hayazidi 
5%. Katika nchi zinazoendelea kama Tanzania, 
kikomo cha kitaifa cha upotevu wa maji
kilichowekwa ni 20%. Kwa hiyo, Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali aliamua kufanya ukaguzi 
wa ufanisi uliolenga usimamizi wa upotevu wa maji
(ambao hujulikana kama Maji yasiyoleta Mapato) 
katika maeneo ya mijini.

Kwa miaka mitatu mfululizo iliyoangaliwa katika 
ukaguzi huu hapakuwa na mafanikio makubwa katika 
kupunguza upotevu wa maji katika Mamlaka za Maji 
zilizokaguliwa. Mamlaka zote zilijiwekea lengo la 
upotevu wa maji lililo chini ya lile lililowekwa na 
Wizara ya Maji la 20%.

Nusu ya mamlaka za maji zilizopitiwa katika ukaguzi 
huu zimefanya uchambuzi wa sababu za upotevu wa 
maji na kuandaa mikakati ya kupunguza. Hata hivyo, 

Tulicho-
kibaini



24

mikakati hiyo haikuambatana na mipango ya 
utekelezaji pamoja na viashiria maalumu vya 
utendaji ambavyo vinaweza kutumika katika 
kufuatilia utendaji.

Mamlaka za maji hazijafanya ukaguzi makini juu ya 
utendaji wa mitandao yao yote ya usambazaji maji.

Taarifa za kuvuja maji ambazo hutokea baada ya saa 
za kazi, siku za mwisho wa wiki na siku za sikukuu 
hazikurekodiwa. Hakuna taarifa zinazoonesha muda 
unaotumika katika kushughulikia uvujaji. Mara 
nyingi, inachukua zaidi ya saa 24 tangu uvujaji 
unaporipotiwa hadi matengenezo yanapofanyika.

Pamoja na kwamba nusu ya mamlaka za maji 
zilizokaguliwa zimeweka simu za bure kwa ajili ya 
kupokea taarifa kutoka kwa wateja juu ya uvujaji, 
siyo simu zote zimekuwa zikifanya kazi wakati wote.
Mamlaka za maji hazikutenga bajeti tofauti kwa ajili 
ya shughuli za ukarabati kama inavyoelekezwa na 
miongozo. Badala yake gharama za ukarabati 
zimekuwa zikichanganywa na gharama za 
matengenezo ya kawaida.

Hakuna timu rasmi au kitengo kinachoweza 
kuthibitisha  ubora wa vifaa vinavyotumika 
kutengeneza mitambo ya mitandao ya maji.

Wakala nyingi za Maji Mijini (UWSSAs) hazina mita za 
kutosha za kupimia maji ili kuweza kubaini ni dosari 
gani inachangia uvujaji wa maji na kwa kiasi gani. 
Hivyo, kushindwa kujua hasa ni wapi, na vipi na kwa 
nini maji yanapotea na kwa kiasi gani kwa kila eneo. 
Pia Mamlaka za Maji Mijini hazijui kila kasoro 
inachangia kiasi gani cha uvujaji
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Mamlaka (3) kati ya Mamlaka (8) za maji 
zilizokaguliwa zilibainika kutokuwa na mita za 
kupimia maji kwa wateja. Hivyo, kiasi cha ankara za 
maji zinazotolewa kwa wateja ni za makadirio 
ambazo zinaweza kuwa na makosa na kusabisha 
hasara kwa mamlaka.

Mapendekezo yaliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Nishati na Maji (EWURA) kwa Mamlaka za Maji 
(UWSSAs) kuhusu kupunguza upotevu wa maji 
hayakutekelezwa.

Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA) 
mara chache hutembelea Mamlaka za Maji (UWSSAs) 
kwa lengo la kuhakiki takwimu zinazowasilishwa 
kwao kuhusiana na uvujaji wa maji (NRW). Aidha, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA) 
huwa haifanyi ufuatiliaji ili kuona kama 
mapendekezo yaliyotolewa kwa mamlaka za maji 
yanatekelezwa na Mamlaka husika.

Kwa wastani, Mamlaka za Maji Mijini (UWSSAs)  
hupoteza mapato ya jumla ya Sh. Bilioni 2.5 kila 
mwezi kutokana na maji yanayopotea.

Ufuatiliaji wa mfumo wa usambazaji maji hauna
ufanisi. Ukaguzi wa mitandao ya maji haukafanywa 
vya kutosha. Matengenezo ya mitandao iliyoripotiwa 
kuvuja haikutekelezwa kwa ufanisi kwa vile udhibiti 
wake  ulichukua zaidi ya saa 24 tangu taarifa za
uvujaji zitolewe kwa Mamlaka husika. Matengenezo
ya kuzuia uharibifu hayakupewa uzito. Utendaji wa 
mamlaka za maji haukufatiliwa kwa ufanisi. Hakuna 
hatua madhubuti zilizochukuliwa na Mamlaka za Maji 
Mijini kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa na 

HitimishoHitimisho
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Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA).

Aidha, Wizara ya Maji haijachukua jitihada za 
kutosha kuongeza msukumo zaidi ili kukabiliana na
upotevu wa maji.

Muhtasari wa ripoti ya ukaguzi na ripoti kamili ya
ukaguzi wa utendaji juu ya usambazaji maji inaweza 
kutumiwa na Kamati ya  Bunge zinazosimamia 
Hesabu za Serikali au kamati za kisekta zinazohusika 
na kusimamia Mamlaka za maji kuwahoji Maafisa 
Masuuli juu ya hatua zilizochukuliwa katika masuala 
yaliyobainishwa kama ifuatavyo:
i) Kupunguza kiwango cha uvujaji wa maji 

(NRW) kwa Mamlaka zote za Maji (UWSSAs) ili 
kuweza kufikia lengo lililowekwa ambalo ni 
asilimia ishirini.

ii) Uchanganuzi wa sababu za uvujaji wa maji 
(NRW), kuweka mikakati ya kupunguza uvujaji 
wa maji (NRW), kutekeleza mikakati 
iliyowekwa na ufuatiliaji wake. Pia itathmini 
utendaji wa mikakati hiyo.

iii) Kufanya ukaguzi wa makini juu ya utendaji wa
mitandao ya usambazaji maji.

iv) Kuhakikisha muda wa kushughulikia uvujaji 
unashughulikiwa kwa wakati.

v) kuweka kipaumbele katika matengenezo ya 
kuzuia uharibifu.

vi) Kuboresha ubora wa vifaa vinavyotumika kwa 
ajili ya shughuli za ukarabati na matengenezo 
ya mitandao ya maji.

vii) Kufunga vifaa sahihi vya kupimia maji kama 
mita kubwa (bulk meters) na mita za wateja
kwa lengo la kubaini hasa ambapo uvujaji wa 
maji hutokea.

Masuala 
ya 
kuzungu-
mza na 
Maafisa 
Masuuli
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viii) kutekeleza mapendekezo yanayotolewa na
Mamlaka ya Udhibiti Nishati na Maji (EWURA)
kwa Mamlaka za Maji (UWSSAs) kuhusu
kupunguza uvujaji maji (NRW).

Ripoti hii pia inaweza kutumiwa kuuliza Maafisa 
Masuuli wa EWURA pamoja na Wizara ya Maji kuhusu 
hatua zilizochukuliwa juu ya:
i) kuthibitisha taarifa za uvujaji maji (NRW) ili 

kubainisha kama ziko sahihi kama
zilivyowasilishwa na Mamlaka za Maji Mijini
(UWSSAs), na

ii) kufanya ufuatiliaji ili tathmini ni kwa kiwango 
gani mapendekezo yaliyotolewa kwa Mamlaka 
za Maji yametekelezwa.
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Usimamizi wa Matengenezo ya Magari ya 
Serikali
_________________________________

Wizara ya Ujenzi ina wajibu wa kusimamia magari ya 
serikali. Hii ni pamoja na manunuzi, usajili na 
matengenezo. Wakala wa Umeme na Matengezo 
(TEMESA) ana mamlaka na anawajibika kwenye 
matengenezo ya magari ya Serikali. Pia ana jukumu 
la kusimamia gereji binafsi zilizoidhishwa 
kutengeneza magari ya Serikali.

Ukaguzi ulichunguza kama:
· Wizara ya Ujenzi imeandaa mfumo endelevu kwa 

ajili ya usimamizi wa matengenezo ya magari ya 
serikali ikiwa ni pamoja na sera na taratibu kama 
chombo elekezi.

· matengenezo na ukarabati wa magari ya serikali
hufanyika kwa tija na ufanisi kwa lengo la
kuyaweka magari katika hali ya kufanya kazi 
vizuri na kupunguza matengenezo yasiyotarajiwa,

· TEMESA kama chombo kwa ajili ya kukarabati na
kutengeneza magari yanayomilikiwa na serikali,
inasimamia, inafuatilia na kutathmini utendaji wa
gereji binafsi zilizoidhinishwa kutengeneza 
magari ya serikali, na

· Wizara ya ujenzi  inasimamia vya kutosha na  
kutathmini utendaji wa TEMESA.

Wizara mbili zinazotumia magari ya Serikali ambazo 
ni Wizara ya Ujenzi na Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika, zilichaguliwa kwa lengo la kupima utendaji 
wa mfumo uliowekwa. Ukaguzi ulihusu matengenezo 
ya magari yaliyofanyika katika kipindi cha miaka 
mitatu mfululizo kuanzia 2008/09 mpaka 2010/11.

Tulicho-
chunguza
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Magari yanayomilikiwa na serikali yamekuwa 
yakiongezaka kwa idadi. Magari haya yanamilikiwa
na vyombo vya serikali zaidi ya 200 (Serikali za 
Mitaa, Wizara na Idara za serikali) na Wizara ya 
Ujenzi ina wajibu wa kuhakikisha usalama wa magari 
hayo.

Kwa kuzingatia ukweli kwamba mfumo wa usimamizi
wa magari ya serikali unakabiliwa na hatari kubwa, 
ufanisi katika usimamizi ni muhimu zaidi kulingana 
na ongezeko la magari ya Serikali. Kwa mfano, kati 
ya magari na pikipiki 65,252 zilizosajiliwa, hakuna 
kumbukumbu kamili inayoonesha ni magari yapi 
yanafanya kazi na ni yapi bado yanamilikiwa na 
serikali.

Wizara ya Ujenzi kama wizara husika katika 
usimamizi wa magari ya serikali haijaweka mfumo 
bora wa kusimamia matengenezo ya magari ya 
serikali. Aidha, hakuna sera ya matengenezo ya
magari ya serikali. Hivyo, kuna upungufu wa
miongozo juu ya usimamizi wa matengenezo ya 
magari ya serikali.

Hakuna viwango vya ubora na miongozo 
iliyoanzishwa kwa  ajili ya kushughulikia
matengenezo ya magari yanayomilikiwa na serikali.
Pamoja na umuhimu wa matengenezo ya magari ya 
serikali, Wizara ya Ujenzi haijaanzisha utaratibu 
wowote ambao ungeweza kutumiwa na TEMESA na 
taasisi ambazo ndiyo watumiaji wa magari ya serikali 
kuhusiana na matengenezo ya magari ya serikali.

Wizara ya Ujenzi haifuatilii vya kutosha utendaji wa
shughuli za TEMESA. Wizara ya Ujenzi haijawahi
kutathmini utendaji wa TEMESA wala taasisi za 

Kwanini 
ni 
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serikali ili kubaini ni jinsi gani matengenezo ya 
magari  yanayomilikiwa na serikali yanaboreshwa.

Pia ilibainika kuwa Wizara ya Ujenzi haina orodha ya 
karibuni ya magari ya serikali kama chombo  cha  
kufuatilia matengenezo ya magari ya serikali.

Matengenezo ya magari yanayomilikiwa na serikali
hayasimamiwi kwa ufanisi na TEMESA. Hii ni kwa 
sababu si magari yote yanayomilikiwa na serikali 
hufanyiwa ukaguzi kabla na baada ya matengenezo

Uteuzi wa gereji binafsi kwa ajili ya matengenezo na 
ukarabati wa magari yanayomilikiwa na serikali
umekuwa ukichelewa kila mwaka na mara nyingi 
TEMESA imekuwa haihusishwi kwenye mchakato 
mzima. 

Utendaji wa gereji na karakana binafsi haufuatiliwi
kwa kiasi cha kutosha. TEMESA haina utaratibu wala 
mipango katika mpango wake wa kila mwaka, wa 
jinsi gani itafuatilia utendaji wa gereji binafsi. 
Ukosefu wa mipango ya ufuatiliaji katika mipango ya
TEMESA ya kila mwaka, inaonesha kwamba TEMESA 
imejiengua kwenye wajibu wake wa kusimamia
matengenezo ya magari yanayomilikiwa na serikali.

Ziara za kutembelea karakana za TEMESA zilizopo 
Dar-es-Salaam (yaani MT Depot na Vingunguti) 
zilibainisha kuwa karakana hizi zilikuwa na vifaa 
vingi chakavu ama havifanyi kazi. Vifaa muhimu kwa 
shughuli za karakana vipo kwenye hali mbaya. 

TEMESA imekuwa ikitoa huduma ya matengenezo ya 
magari yanayomilikiwa na Taasisi na Idara 
mbalimbali za serikali. Hata hivyo taasisi hizo 
zimekuwa hazilipi na kufanya deni la matengenezo   
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kufikia Shilingi za Kitanzania Bilioni 3.9 hadi
Desemba 2010.

Wizara ya Ujenzi haijaweka mfumo sahihi wa 
kusimamia matengenezo ya magari ya serikali.
Matengenezo ya magari yanayomilikiwa na serikali
hayasimamiwi kwa ufanisi. Utendaji wa gereji na 
karakana binafsi haufuatiliwi vya kutosha.

Utendaji wa TEMESA haufuatiliwi vya kutosha na 
Wizara ya Ujenzi. Wizara ya Ujenzi haina mipango ya
kufuatilia utendaji wa TEMESA juu ya suala la
matengenezo ya magari ya serikali na tathmini
haijawahi kufanyika katika eneo hili.

Muhtasari huu na taarifa kamili ya ukaguzi wa
thamani ya fedha kuhusu matengenezo ya magari ya 
serikali unaweza kutumiwa na Kamati ya Hesabu za 
Serikali kuwauliza Maafisa Masuuli  hatua 
walizochukua katika:

i) Kuanzisha sera ya matengenezo ya magari ya 
serikali ambayo itatumiwa na taasisi zote za 
serikali. 

ii) Kuanzisha orodha mpya ya magari ya serikali, 
ambapo magari yote yanayomilikiwa na 
serikali yataorodheshwa na itatumika katika 
kupanga matengenezo ya magari hayo.

iii) Kuhakikisha magari ya serikali yanakaguliwa 
kikamilifu kabla na baada ya matengenezo ili 
kuhakikisha ubora wa huduma.

iv) kuanzisha mwongozo unaoshughulikia 
matengenezo ya magari ya serikali 
utakaotumiwa na mafundi katika gereji binafsi 
na zile za wakala.

v) kufuatilia na kutathimini utendaji wa gereji 
binafsi zilizoidhinishwa kutengeneza magari 
ya serikali. 

Masuala 
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vi) kuimarisha mawasiliano kati ya taasisi za 
serikali zinazosimamia na kutumia magari ya 
serikali. 

vii) kutoa miongozo mara kwa mara ambayo 
itasambazwa kwenye taasisi za serikali juu ya 
usimamizi wa matengenezo ya magari ya 
serikali. 

viii) kuimarisha karakana za TEMESA ziweze kufikia 
mahitaji ya viwango vya matengenezo.

ix) kuhamasisha taasisi za serikali kulipa gharama 
za huduma za matengezo ya magari 
zilizotolewa na TEMESA kwa wakati ili 
kurahisisha utendaji kazi wa TEMESA.
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Usimamizi wa uvunaji wa misitu
_________________________________

Lengo kuu la Wizara ya Maliasili na Utalii  ni kutunga
sera na kuweka mikakati ya usimamizi endelevu na
uhifadhi wa maliasili za nchi ili kuongeza mchango
wa sekta katika mapato yanayokusanywa na serikali.
Idara ya Misitu na Nyuki inawajibu wa kuandaa sera
na sheria. Kupitia Idara ya Misitu na Nyuki, Wizara 
inatakiwa kujenga uwezo, kuwezesha, kufuatilia na 
kutathmini shuguli za misitu katika ngazi  ya Mkoa na
Wilaya.

Kwa sasa, baadhi ya majukumu ya Idara ya Misitu na 
Nyuki yamechukuliwa na Wakala wa Huduma ya 
Misitu kama shirika lisilokuwa na uhuru kamili wa 
kujiamulia mambo yake na  linalojiendesha kifedha.
Wakala wa Huduma ya Misitu ina wajibu wa
kusimamia uhifadhi wa misitu na rasilimali 
zitokanazo na nyuki ili kuhakikisha kuna uzalishaji 
endelevu wa bidhaa hizi.

Tulichunguza ufanisi wa mifumo ya udhibiti 
uliowekwa na Wizara ili kuhakikisha kuwa mapato 
yanayotokana na uvunaji misitu yanakusanywa 
kikamilifu. Pia tumetathmini utendaji wa vizuia na 
vikosi  vya doria za misitu katika kukabiliana na
uvunaji  na biashara haramu za misitu.

Ukaguzi umelenga uvunaji wa misitu inayomilikiwa 
na serikali kuu. Halmashauri za Wilaya sita zenye
uvunaji mkubwa wa miti zilichaguliwa kwa ajili ya 
uchunguzi. Ukaguzi uliendana sambamba na taarifa 
za fedha za mwaka 2008-2011.

Tulicho-
chunguza
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Tanzania Bara ina eneo la misitu lipatalo hekta 33,4 
milioni (FAO 2010)1. Rasilimali hii inakabiliwa na 
shinikizo kubwa la uvunaji holela. Kwa mujibu wa 
FAO (2010), wastani wa kiwango cha ukataji miti kati 
ya mwaka 1990 na 2010 ni hekta  403,000 kwa 
mwaka. Hasara hii kwa misitu ya Tanzania  
inachochewa na  kasi  ya kilimo cha kuhama hama, 
maendeleo ya makazi, uchimbaji barabara na 
madini, ufugaji wa kupita kiasi, moto usiodhibitiwa 
na ukataji miti kwa ajili ya mkaa na mbao. 
Katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na tatizo 
kubwa la uvunaji haramu wa miti ambao umeinyima  
mapato  serikali na imekuwa tatizo kubwa  Tanzania.

Katika tukio moja, zaidi ya makontena 100  yenye 
mbao zilizopatikana kinyume cha sheria zilikamatwa 
katika bandari ya Dar es Salaam mwaka 2004. 
Magogo ya aina ya miti ambayo hayaruhusiwi 
kusafirishwa  nje yalikutwa katika makontena hayo. 
Desemba 2009, Wizara ya Maliasili na Utalii imeripoti 
kuwa 57% ya mapato (wastani wa shilingi za 
kitanzania bilioni 23) kutoka na mazao ya misitu 
hayakukusanywa katika kipindi cha mwaka wa fedha 
2008/2009.

Baadhi ya  sababu zilizoripotiwa kuhusiana na  
mapato yasiyokusanywa  ni pamoja na ukwepaji wa 
malipo ya kodi, udanganyifu (ikiwa ni pamoja na 
kughushi nyaraka za mapato). Kwa sababu ya 
matatizo haya kumekuwa na mijadala katika bunge, 
miongoni mwa wataalam wa misitu na umma juu ya 
haja ya kuboresha udhibiti katika biashara ya uvunaji 
na usafirishaji wa mazao ya misitu Tanzania.

                                               
1 Ripoti ya Shirika la Chakula 2010

Kwanini 
ni 
muhimu
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Wizara ya Maliasili na Utalii haijaweka udhibiti wa 
kutosha wa kuhakikisha kuwa mapato yatokanayo na 
uvunaji wa misitu yanakusanywa ipasavyo.

Nchini Tanzania, asilimia nne (4%) tu (35) ya misitu 
ina Mipango ya Usimamizi wa Misitu na ilyobaki 96% 
inafanya kazi bila kuwa na mipango.

Wizara haina utaratibu mzuri wa kudhibiti utoaji wa 
leseni katika ngazi ya wilaya kwani ilibainika baadhi 
ya wilaya zimetoa leseni za uvunaji, vibali vya 
usafirishaji mazao ya misitu  bila kuwa na Mipango 
ya Usimamizi wa Misitu na ile ya uvunaji ya mwaka. 

Kamati za Uvunaji Misitu za Wilaya hazitoi taarifa
kwa Wizara ya Maliasili na Utalii maamuzi 
yaliyofikiwa katika mikutano yao ya kujadili maombi 
ya uvunaji. Hii inakosesha Wizara taarifa muhimu
kama vile idadi ya watu walipewa leseni katika kila
mkutano na kiasi cha miti kilichopitishwa kwa
uvunaji. Hii inapelekea Wizara kutokuwa na uwezo 
wa kutathmini ni kwa kiasi gani malengo ya Kamati 
za Uvunaji Misitu za Wilaya yanafanikiwa.

Katika wilaya sita zilizotembelewa, ilibainika kuwa 
kuna uhaba wa wafanyakazi. Hii ilipelekea Maafisa 
Misitu wa Wilaya kufanya kazi mbalimbali na 
kusababisha kuelemewa na mzigo wa kazi. Ni jambo 
la kawaida kuona ofisi hiyo yenye jukumu la utoaji 
wa leseni, ukusanyaji wa mapato, uwekajialama ya 
nyundo kwa miti iliyovunwa, kufanya doria na 
kuhudhuria masuala mengine ya kiutawala ambayo si 
ya kitaalam katika usimamizi wa misitu .

Mwongozo wa uvunaji endelevu wa misitu haufatiliwi 
kikamilifu. Kamati za Uvunaji Misitu za Wilaya 
hazifanyi mikutano kila baada ya miezi mitatu 

Tulicho
-kiona
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kujadili mwelekeo wa shuguli za uvunaji  kama 
inavyotakiwa na miongozo. Katika baadhi ya Wilaya 
zenye uvunaji mkubwa, Kamati ya Uvunaji 
haikufanya vikao kabisa katika mwaka wa 2010. Kwa 
sababu hii, watu ambao walihitaji vibali vya kuvuna 
hawakuweza kupewa na hii imechangia uvunaji wa  
misitu kinyume cha sheria.

Maofisa kutoka Wizara ya Maliasili na Utalii makao 
makuu hawafanyi ufuatiliaji wa mara kwa mara wa 
shughuli za uvunaji wa misitu kwa kutembelea
wilaya  zenye misitu inayovunwa. Matokeo yake,
wizara haijui hali halisi ya maeneo uvunaji
unakofanyika.

Afisa Misitu wa Wilaya mara chache hutembelea 
maeneo ya uvunaji na wengi wao hawakagui yale 
maeneo magogo yalikovunwa kama inavyotakiwa na 
sheria na muongozo wa uvunaji. Mara nyingi, magogo 
hugongwa nyundo baada ya kutolewa eneo la uvunaji 
au  wakati mwingine yanapelekwa katika ofisi ya
Afisa Misitu wa Wilaya.  

Wizara haijaweza kubainisha kupanda au kushuka 
kwa utendaji wa  vizuizi na vikosi vya doria. Hii ni 
kwa sababu wizara mara kwa mara haipitii wala 
kuchambua kiufanisi taarifa za vizuizi na vikosi vya 
doria ili kujua utendaji wake. 

Faini na adhabu zilizoainishwa na kutekelezwa kwa 
wafanyabiashara haramu waliokamatwa na mazao ya 
misitu ni za chini sana. Faini ya kiwango cha chini 
haiwezi kumuumiza mvunaji haramu ili kuachana na 
biashara haramu ya mazao ya misitu.

Hakuna  Mkataba wowote wa makubaliano ya 
utendaji kazi uliosaniwa kati ya TAMISEMI na Wizara 
ya Maliasili na Utalii kuhusu usimamizi wa uvunaji wa 
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misitu katika Wilaya. Ilibainika  kwamba mamlaka 
zote mbili zina malengo yanayopingana  juu ya 
usimamizi wa misitu.

Utaratibu wa uwajibikaji wa vikosi vya doria na 
vizuia katika kupambana na uvunaji haramu wa 
magogo sio sahihi. Kuna matukio ya mgongano wa 
maslahi unaosababishwa na vitengo viwili kuwajibika 
kwa Mkurugenzi msaidizi matumizi(Assistant Director 
of Utilization).

Hakuna vizuia vya Wizara ya Maliasili na Utalii  
katika maeneo yenye uvunaji mkubwa kama vile  
Morogoro, Kigoma na Mbeya. Ilifahamika kuwa kati 
ya vizuizi 26 vilivyojengwa na Wizara ya Maliasili na 
Utalii , 16 (zaidi ya 60%) viko katika mikoa ya Dar es 
Salaam na Pwani.

Mgawanyo wa rasilimali (fedha, watu na vifaa) kwa
vikosi vya doria haufanyiki ipasavyo. Wizara
inagawanya rasilimali kwa njia ya majadiliano na
makubaliano kwa kuangalia mahitaji ya wakati 
husika. Wizara ya Maliasili na Utalii haina vigezo na
fomula maalumu inayotumika kwa ajili ya kugawa
fedha, watumishi na vifaa vya kufanyia kazi katika
vikosi vya doria.

Mfumo wa kukusanyia Taarifa (NAFOBEDA) hauna 
taarifa zinazoendana na wakati ili kuwawezesha 
Wizara ya Maliasili na Utalii kuboresha misitu nchini.

Kwa ujumla, udhibiti uliowekwa na wizara 
kuhakikisha mapato yatokanayo na uvunaji misitu 
yanakusanywa kikamilifu haufanyi kazi vizuri. Pia
wizara haijaweka nguvu kubwa kusaidia na kufuatilia
utendaji wa vizuia na vikosi vya doria katika 
kushughulikia tatizo la uvunaji na biashara haramu 
ya mzao ya misitu.

Hitimisho
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Udhaifu wote huu unaizuia serikali kupata mapato
na pia kutekeleza mbinu endelevu ya usimamizi wa 
misitu.
   
Muhtasari huu na ripoti kamili ya ukaguzi wa ufanisi  
inaweza kutumiwa Kamati Hesabu za Serikali au 
kamati za kisekta zinazohusika na usimamizi wa
misitu katika kuibua maswali kwa Maafisa Masuuli
juu ya hatua za kuchukuliwa ili kuhakikisha kwamba:

i. Uvunaji unazingatia Mipango ya Usimamizi ya 
Misitu iliyoidhinishwa.

ii. Kunakuwepo utaratibu wa kutathmini ubora wa
Mipango ya Usimamizi iliyotayarishwa na Afisa 
Misitu wa Wilaya na utekelezaji wake.

iii. Mfumo wa ufuatiliaji wa mapato yanayokusanywa 
kutoka kwenye miti inayovunwa inarandana na 
kiasi cha ujazo kinachovunwa, aina ya mti na
kiwango sahihi cha mrahaba kinachotozwa.

iv. Fomula ya kukokotoa kiasi cha mrabaha 
kitakacholipwa inazingatia mambo muhimu kama 
vile bei ya soko, gharama ya nafasi na mambo 
mengine na kufuatiliwa   ipasavyo.

v. Utaratibu wa uvunaji bidhaa za misitu  unafuatwa
kama ilivyoagizwa na miongozo ya uvunaji wa
misitu.

vi. Shughuli za vizuia na vikosi vya doria zinawekewa
mipango mizuri kwa kuzingatia vihatarishi na 
utendaji wao utathiminiwe kwa ufanisi.

vii. Rasilimali watu, vifaa, na kujenga uwezo kwa 
watumishi wa vizua na vikosi vya doria 

Masuala 
ya 
kuzungu-
mza na 
Afisa 
masuuli
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vinazingatiwa ili kuboresha utendaji wao.

viii. Vizuia viwekwe kimkakati hasa kwenye maeneo 
yenye uvunaji mkubwa ili kuweza kupamabana na 
uvunaji haramu.

ix. Viwango vya faini na adhabu vinavyotolewa 
vinakuwa na athari zinazokusudiwa ili kuzuia 
makosa uvunaji haramu yasitendeke

x. Kunakuwepo mfumo mzuri wa mawasiliano
wenye ufanisi na vyombo vya kutekeleza sheria.
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Usimamizi wa mapato yanayokusanywa na 
wakala
_________________________________

Wakurugenzi wa halmashauri wana wajibu wa 
kukusanya mapato ya halmashauri. Wao ndiyo 
wanafanya maamuzi juu ya kutumia mawakala 
binafsi katika kazi ya ukusanyaji wa mapato. Pia 
wana wajibu wa kuhakikisha kuwa kuna usimamizi 
madhubuti wa mikataba wanayoingia na mawakala 
binafsi kwa ajili ya kukusanya  mapato.  Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OWM-TAMISEMI) ina jukumu la kusimamia fedha za
serikali za mitaa ikiwa ni pamoja na utoaji wa
msaada wa kiufundi, kuzijengea uwezo halmashauri
na kufuatilia ukusanyaji wa mapato katika 
halmashauri (hupokea taarifa za utekelezaji za kila 
robo mwaka kwa kupitia Katibu Tawala wa Mkoa 
(RAS), kufanya ukaguzi wa mara kwa mara, wa 
kushtukiza na wa bajeti za serikali za mitaa).

Ukaguzi ulichunguza kama kazi ya kukusanya mapato 
kwa kutumia wakala binafsi ilisimamiwa na  
mamlaka ya serikali za mitaa kwa ufanisi na 
kikamilifu na kama taratibu hizi zilifuatiliwa na 
kutathminiwa ipasavyo na mamlaka za juu.

Ukaguzi huu ulilenga hasa kuangalia jinsi mamlaka za 
serikali za mitaa zinavyojiandaa kabla ya kufanya 
uamuzi wa kumpa wakala kazi ya kukusanya mapato; 
taratibu zinazotumika kumpata wakala wa
kukusanya mapato; usimamizi wa mikataba; adhabu 
zilizopo pamoja na utekelezaji wa adhabu hizo. Hii 
ni pamoja na kuangalia ufuatiliaji na tathmini
inayofanywa na Serikali Kuu yaani OWM-TAMISEMI na 
Wizara ya Fedha.

Tulicho-
chunguza
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Ukaguzi uliangalia kipindi cha miaka 3 ya fedha yaani 
2007/2008 mpaka 2009/2010. Vyanzo mbalimbali vya 
mapato vilichaguliwa kwa ajili ya uchunguzi katika 
halmashauri 14 za serikali za mitaa ambazo ni 11% ya 
Halmashauri zote 133 za Tanzania Bara. Hii 
ilichukuliwa kama sampuli toshelezi kwa ajili ya
zoezi hili.

Halmashauri nyingi za Serikali za Mitaa nchini 
zimefanya marekebisho ya mfumo wa ukusanyaji wa 
mapato. Marekebisho hayo yalihusisha hasa kuwapa 
wakala binafsi kazi ya kukusanya mapato ya ndani ya 
Halmashauri. Hii inatoa fursa kwa halmashauri 
kuweza kuongeza mapato na kupunguza gharama.

Mpaka mwaka 2000, serikali nyingi za mitaa Tanzania 
Bara zilikuwa zinatumia sekta binafsi kukusanya 
mapato kwa niaba ya halmashauri hizo. Moja ya 
sababu za kukusanya mapato kwa kutumia wakala 
ilikuwa ni kuongeza tija katika ukusanyaji wa 
mapato na kupunguza gharama za kuratibu 
ukusanyaji ambazo zilikuwa zinalipwa na 
halmashauri.

Kazi ya kukusanya mapato ya halmashauri kwa 
kutumia wakala ni moja ya jitihada za sera mpya ya 
ushirikiano kati ya serikali na sekta binafsi (PPP)
nchini. Lengo kuu la sera hii ni kutoa huduma bora 
kwa jamii kupitia ushirikiano wa pamoja wa sekta 
binafsi, serikali na wadau wengine..

Mapato ya serikali za mitaa ni muhimu kwa rasilimali 
za umma zinazotumika katika ngazi ya mtaa. Jinsi 
mapato mengi zaidi yatakavyokusanywa katika ngazi 
ya mtaa ndivyo bidhaa na huduma nyingi zaidi 
zitatolewa kwa jamii. Asilimia ya mchango wa 
mapato ya halmashauri yatokanayo na vyanzo vya 

Kwanini 
ni 
muhimu
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ndani kwa mapato yote ya Halmashauri katika 
ukusanyaji ni kama inavyooneshwa kwenye jedwali 
hapa chini:

Mapato ya vyanzo vya ndani vya halmashauri yaliyokusanywa 
kama asilimia ya mapato yote  ya halmashauri

2005/6 2006/7 2007/8 2008/9 2009/10

Vyanzo vya 
ndani

7.2% 8.5% 9.2% 8% 7.5%

Vyanzo vingine2 92.8% 91.5% 90.8% 92% 92.5%

Jumla 100% 100% 100% 100% 100%

Chanzo: Hesabu zilizokaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Serikali 

Jedwali hapo juu linaonesha kwamba asilimia ya
mapato ya halmashauri yanayotokana na vyanzo vya 
ndani ikilinganishwa na mapato yote ya halmashauri, 
ipo chini. Chanzo kikubwa cha mapato ni ruzuku 
kutoka serikalini. Ili serikali za mitaa ziweze 
kuongeza ukusanyaji wa mapato na kuwa endelevu, 
vyanzo vya ndani vya mapato lazima visimamiwe 
ipasavyo. Kulingana na mabadiliko katika serikali za 
mitaa, ushiriki wa sekta binafsi katika ukusanyaji wa 
mapato yao - ingawa si wa uhakika – unadhaniwa 
kuwa njia mojawapo ya kuongeza ukusanyaji wa 
mapato ya serikali za mitaa.

Halmashauri hazifanyi kwa ufanisi uchunguzi wa soko
la uwakala wa kukusanya mapato. Hakuna ushahidi
wa kutosheleza kuonesha kwamba halmashauri
zilifanya tathmini ya upatikanaji wa mawakala
wenye uwezo wa kuchukua majukumu yao. Pia, 
majukumu mapya ya msimamizi wa mikataba 

                                               

Tulicho
-kiona



43

kuhusiana na mawakala wa kukusanya mapato 
hayakuwekwa bayana na uongozi wa halmashauri.

Taratibu zilizotumika kupata mawakala wa 
kukusanya mapato hazikufanyika kwa ufanisi. Hii 
ilisababishwa na ushindani mdogo kati ya wazabuni 
na pia ukosefu wa uwazi wa vigezo kwaajili ya 
tathmini ya zabuni. Karibu nusu ya zabuni 
zilibandikwa tu kwenye mbao za matangazo za 
halmashauri na hivyo kupunguza ushindani 
unakosudiwa katika uitishaji zabuni.

Mikataba hailindi maslahi ya halmashauri. Mikataba 
imeweka viwango visivyobadilika ambavyo mawakala 
wanatakiwa kupeleka kwa Halmashauri husika kila 
mwezi badala ya asilimia fulani ya kiasi chote 
kilichokusanywa. Hivyo, Mkurugenzi wa halmashauri 
hawezi kuwashtaki mawakala wa kukusanya mapato 
kwa kutopeleka  kiasi chochote ambacho ni ziada ya 
kile walichokubaliana wakati ukusanyaji unapokuwa 
zaidi kuliko ilivyotarajiwa.

Utendaji wa mawakala wa kukusanya mapato 
haufuatiliwi kwa ufanisi. Hii ni kwa sababu ya 
kutokuwepo kwa ripoti za utendaji zinazowasilishwa 
na wakala kwa halmashauri. 

Hakuna usuluisho (reconciliation) wa mara kwa mara 
uliofanywa na halmashauri kati ya vitabu vya 
stakabadhi vilivyotumiwa na mawakala wa kukusanya 
mapato dhidi ya kiasi kilichopelekwa halmashauri. 
Uwasilishaji wa taarifa za utendaji wa mawakala kwa 
halmashauri halikuwa sharti lililowekwa bayana 
kwenye mikataba iliyosainiwa kati ya halmashauri na 
mawakala wa kukusanya mapato.

Adhabu zilisimamiwa na kutekelezwa kwa nadra 
ingawa zilielezwa wazi katika baadhi ya sheria ndogo 
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na mikataba kati ya Halmashauri na mawakala wa 
kukusanya mapato. Pia, hakuna adhabu zilizotolewa 
kwa mawakala ambao aidha walipeleka mapato 
pungufu ya kiasi walichokubaliana kwenye mikataba 
ama walichelewa kupeleka makusanyo.

Kaguzi za ndani hazikushughulikia kwa kiasi cha 
kutosha changamoto za ukusanyaji wa mapato kwa 
kutumia mawakala. Taarifa chache zimegusia kazi ya 
kukusanya mapato kwa kutumia wakala. Wakaguzi 
wa ndani mara chache walitoa taarifa juu ya 
matatizo ya ukusanyaji wa mapato yanayowakabili 
mawakala.

Hakuna tathmini ya kina iliyofanywa na kitengo cha 
fedha katika idara ya usimamizi wa huduma ya 
serikali za mitaa na OWM – TAMISEMI juu ya taarifa 
za maendeleo zilizowasilishwa na Halmashauri kila 
robo mwaka. Kitengo cha fedha kiliandaa  na 
kuchambua tu taarifa moja moja na ya jumla 
ambazo zilionesha bajeti dhidi ya makusanyo halisi.

Halmashauri hazina mipango madhubuti kabla ya
kubinafsisha ukusanyaji wa mapato kwa wakala 
binafsi. Taratibu zinazotumika kutafuta mawakala 
wa kukusanya mapato hazitekelezwi ipasavyo.
Mikataba haiandaliwi vizuri kulinda maslahi ya
halmashauri. Utekelezaji wa mikataba na utendaji
wa mawakala hausimamiwi kwa ufanisi na
halmashauri.

Tathmini na ufuatiliaji wa mara kwa mara 
uliofanywa na mamlaka za juu OWM-
TAMISEMI/Wizara ya Fedha hauna ufanisi.

Muhtasari huu wa ripoti pamoja na ripoti kamili ya
ukaguzi wa ufanisi juu ya usimamizi wa kazi ya 
ukusanyaji wa mapato inayotolewa na Halmashauri 

Hitimisho

Masuala 
ya 
kuzungu-
mza na 
Afisa 
Masuuli



45

kwa wakala inaweza kutumiwa na Kamati ya Hesabu 
za Serikali kuwahoji Maafisa Masuuli juu ya hatua 
zilizochukuliwa kuhakikisha kwamba:

· Kuna ufanisi katika mfumo wa kufuatilia na 
kutathmini utendaji wa halmashauri katika 
shughuli za kukusanya mapato

· Uamuzi wa kuwapa wakala kazi ya kukusanya 
mapato ya ndani ya halmashauri unalinda maslahi 
ya halmashauri husika

· Mantiki ya kukusanya mapato kwa kutumia 
wakala ithibitishwe kabla hijaanza kutekelezwa

· Mikataba kati ya halmashauri na wakusanya 
mapato inafanyiwa kazi kwa usahihi na kadiri 
inavyowezekana inapaswa kulinda maslahi ya 
halmashauri

· Mifumo ya kudhibiti na kutathmini imewekwa ili 
kusimamia utendaji wa mawakala wa kukusanya 
mapato
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Utangulizi
  _________________________________
Madhumuni ya Ukaguzi

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilianza kufanya ukaguzi wa 
kiuchunguzi tangu mwishoni mwa mwaka 2007 kwa 
madhumuni ya kukuza nidhamu katika matumizi ya 
fedha na kudhibiti vitendo vya ubadhirifu katika 
shughuli za serikali. 

Kujenga imani kwa jamii katika maamuzi yatokanayo 
na ukaguzi ni muhimu ili kukubalika kwa kazi ya 
ukaguzi; pia inachangia katika kuaminika kwa hesabu 
za taasisi zilizokaguliwa. Ukaguzi wa kiuchunguzi 
unaweza kutumika kurejesha imani ya jamii na ile ya 
wafadhili wa ndani na nje juu ya matumizi ya 
rasilimali za umma katika taasisi mbalimbali.

Mamlaka
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu anayo mamlaka ya kufanya
ukaguzi wa kiuchunguzi chini ya Kifungu cha 27 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 2008. Kanuni 
Na.83 ya ukaguzi wa Umma 2009 inamtaka kuagiza
kufanyika ukaguzi wa kiuchunguzi mara apatapo 
taarifa ya tuhuma za udanganyifu kupitia afisa wa
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, na baada ya kujiridhisha
kwamba inawezekana udanganyifu unaotiliwa shaka 
kuwa umetokea ndani ya taasisi yoyote anayoikagua.

Vilevile Kifungu cha 36 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma Na.11 ya mwaka 2008 kinampa mamlaka 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kufanya kaguzi maalum.
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu anapaswa kuandaa taarifa 
ya ukaguzi maalum kuhusiana na masuala 
yaliyochunguzwa na kisha kuiwasilisha taarifa husika 
kwa Mhe.Rais.

Sura ya 3

Ukaguzi 
wa 

Kiuchu-
nguzi
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Viwango vya Ukaguzi
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania (NAOT) ni 
mwanachama wa Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu 
za Ukaguzi za Nchi (INTOSAI), Shirika la Kimataifa la
Taasisi Kuu za Ukaguzi kwa Mataifa yya Afrika 
(AFROSAI), na lile la Shirika la Kimataifa la Taasisi 
Kuu za Ukaguzi kwa Nchi za Afrika zinazozungumza 
Kiingereza (AFROSAI-E). Kama mwanachama wa
mashirika haya ya kimataifa, NAOT inapaswa
kuzingatia mahitaji ya viwango vya ukaguzi vya
INTOSAI, na viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu 
za Ukaguzi za Kitaifa ISSAIs. Viwango hivi vinahitaji
kuwa timu ya ukaguzi ipange na kutekeleza ukaguzi
ili kupata ushahidi sahihi na wa kutosha kwa ajili ya 
kuweka misingi ya matokeo ya ukaguzi na kufanyika 
maamuzi kulingana na malengo ya ukaguzi. Timu ya
ukaguzi inaamini kuwa ushahidi uliopatikana unatoa 
msingi stahili wa matokeo ya ukaguzi na hatima
iliyozingatia malengo ya ukaguzi.

Lengo la Taarifa hii ya Jumla
Lengo la taarifa hii ya jumla ya ukaguzi wa 
kiuchunguzi ni kuweza kuwafahamisha Wahe. 
wabunge, serikali na wadau wengine juu ya matokeo
ya kaguzi za kiuchunguzi zilizofanyika hadi sasa.
Taarifa zinaweza kutumika kwa ajili ya kuwahoji 
Maafisa Masuuli kuhusu hatua zilizochukuliwa
kukabiliana na vitendo vya udanganyifu vinavyoweza 
kutokea ili kuzuia udanganyifu kama huo kwa siku 
zijazo.

Mchakato wa uthibitishaji/uhakiki wa taarifa
Mamlaka zilizokaguliwa za Mfuko (NHIF) na ya 
Halmashauri ya Wilaya (Misungwi) zilipewa fursa ya 
kujadili na kutoa maoni yao juu ya matokeo ya 
ukaguzi ili kupata usahihi na kudhibiti makosa katika 
taarifa husika.
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Muundo wa taarifa
Sura hii ina muhtasari wa taarifa mbili za ukaguzi wa 
kiuchunguzi kuhusiana na mambo yaliyochunguzwa, 
umuhimu wake, yaliyobainika, hitimisho na masuala
muhimu kwa Maafisa Masuuli. Taarifa hizo ni ile ya 
Usimamizi wa bili toka kwa watoa huduma ya afya
kwenda Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, na ya 
ukaguzi Maalum wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Misungwi.
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Usimamizi juu ya madai ya watoa 
huduma ya Afya kwa Mfuko wa Bima 
ya Afya
_________________________________

Kama sehemu ya mpango wa mageuzi katika Sekta ya 
Afya, mnamo mwaka 1993 Serikali ilianzisha Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya chini ya Sheria ya Bima ya 
Afya Na.8 ya mwaka 1999. Lengo kuu lilikuwa ni 
kutoa huduma za afya kwa wafanyakazi katika sekta
rasmi. Hadi sasa Bima ya Afya imesajili watoa 
huduma 526 wenye ngazi tofauti za vifaa na 
utaalamu; ambao ni   hospitali binafsi na zile za 
Serikali kwa ajili ya kutoa huduma za afya kwa 
wanachama wa Bima ya Afya ambapo madai yao 
hulipwa baadae na Mfuko.

Tulichunguza iwapo kulikuwa na vitendo vya 
udanganyifu wakati wa mchakato wa maandalizi, 
ushughulikiaji na ulipaji madai yaletwayo na watoa 
huduma kwa Mfuko pamoja na malipo yaliyofanyika. 
Ukaguzi ulifanya yafuatayo: 
· tulichunguza ufanisi katika udhibiti uliowekwa 

katika kuzuia, kubaini na kusahihisha vitendo vya 
ubadhirifu/udanganyifu

· tulihakiki uhalali wa taarifa za wagonjwa 
zilizotumika kwa ajili ya malipo

· tulihakiki uhalali wa malipo na uhalisia wake. 
· tuliainisha aina ya udanganyifu na hasara 

iliyosababishwa, na
· tuliainisha kiwango cha hasara iliyopatikana 

katika thamani ya fedha                       

Wigo wa ukaguzi ulijikita katika kuhakiki nyaraka, 
kufanya mahojiano, na kubaini kwa kushuhudia 
namna ambavyo huduma ilitolewa. Hasa 

Tulicho-
chunguza
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tulichunguza nyaraka zifuatazo: rejista za kusajili 
wagonjwa walioingia na kutoka hospitali, daftari za 
kumbukumbu za maabara na duka la madawa; fomu 
za madai 2A&B, na 2C; ripoti za madai ya mwezi na 
majalada ya wagonjwa pamoja fomu zilizotolewa na 
daktari kutoa maagizo ya dawa.

Tuliwakagua watoa huduma wakubwa na wadogo 
ambao ni ‘‘Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH), 
Kilimanjaro Christian Medical Centre (KCMC), Vituo 
vya Afya vya Faraja (FHC) na Moshi Upendo (MUHC)” 

Mfuko wa Bima ya Afya hugharamia huduma za afya 
kupitia watoa huduma za afya waliosajiliwa na 
Mfuko. Mfuko wa Bima ya Afya husajili na kutoa 
huduma za afya kwa wanachama wake
wanaoongezeka kwa idadi na walioenea nchi nzima. 
Wanachama wa Bima ya afya wamegawanyika katika 
madaraja mawili ya walio na  kadi za kijani na wale 
wenye kadi za kahawia. Vivyo hivyo, watoa huduma 
wamegawanyika katika makundi mbalimbali 
kulingana na uwezo wa kitaalamu, na miundo mbinu 
na vifaa walivyonavyo. Hali iliyopo haitoi uhakika wa 
ufanisi kwa udhibiti wa ndani wa madai yaliyotokana 
na huduma za afya kwa watoa huduma kwenda 
kwenye Mfuko.

Hata hivyo,  kulikuwa na malalamiko kutoka kwenye 
jamii kuhusu huduma zinazogharamiwa na Bima ya 
afya kupitia kwa watoa huduma. Mfuko wa Bima ya 
Afya ulilalamikia ukiukwaji wa mwenendo wa utoaji 
huduma za afya kwa baadhi ya watoa huduma 
kupitia vyombo vya habari. Vivyo hivyo, kulikuwa na 
malalamiko kwamba baadhi ya wanachama wa Mfuko 
walinyimwa kupata huduma za afya na pengine 
kutakiwa kulipia huduma hizo katika baadhi vituo 
vya watoa huduma. 

Kwanini 
ni 
muhimu
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Ufuatao ni muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa 
kiuchunguzi:

Wanachama Batili waliopatiwa huduma za NHIF 
Uhakiki uliofanyika katika baadhi ya kumbukumbu za 
wagonjwa zilizopatikana katika Hospitali ya 
Muhimbili kwa kipindi kilichoanzia Novemba 2009 
hadi Oktoba 2010, na kulinganishwa na kumbukumbu 
za wanachama katika taarifa za wagonjwa 
zilizopatikana katika ‘database’ ya Mfumo Funganifu 
wa Kumbukumbu za Wanachama (MMIS) ulibaini idadi 
ya wagonjwa batili 7053 waliofika hospitalini mara  
26,725 kwa ujumla wake.

Hali hii ilithibitika kutokana na ukweli kwamba 
taarifa kutoka katika Mfumo Funganifu wa 
Kumbukumbu za Wanachama ‘MMIS’ hazikuendana 
na taarifa zilizopatikana katika Hospitali ya 
Muhimbili. Huduma zilizotolewa kwa watu hao 
ziliugharimu Mfuko kiasi cha Sh.503,920,000 ikiwa ni 
malipo kwa kipindi chote. 

Udhibiti usiokidhi katika uwekaji wa kumbukumbu 
na utoaji huduma ya vipimo vya Kiaguzi 
Uhakiki wa madai kwa kipindi cha Novemba 2009 
kwa KCMC, Machi 28 hadi Aprili 30 kwa MUHC na 
Julai 2008 kwa FHC na rejista kwa ajili ya vipimo 
mbalimbali vya kiaguzi yalibaini kuwa baadhi ya 
vipimo havikuthibitika kufanyika. Hii ni kinyume na 
Kifungu cha 27 cha Sheria ya Bima ya Afya ya mwaka 
1999 ambacho kinahitaji kuhakikisha unakuwepo 
ufuatiliaji katika utaratibu wa ndani wa vituo vya 
watoa huduma ili kudhibiti taratibu za kiaguzi 
zisizofaa.

Tulicho-
kiona 
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Malipo maradufu yaliyofanyika kutokana na 
huduma za afya zilizotolewa KCMC
Fomu za madai za mwezi Julai 2008 zilizohakikiwa 
pamoja na mafaili husika ya wagonjwa zilionesha 
uwepo wa wagonjwa watano ambao walilipia 
gharama zao za huduma ya malazi wao wenyewe. 
Hata hivyo gharama hizo zilitozwa pia katika madai 
yaliyoelekezwa kwa Mfuko, hivyo kuwa yametozwa 
mara mbili na kulipwa.

Taarifa zisizojitosheleza za madai ya gharama za 
Dawa zilizotozwa na KCMC 
Dawa zilizotolewa kwa wagonjwa kupitia chumba 
cha kutolea dawa (General Pharmacy) katika 
hospitali ya KCMC zilibainika kuwa na mashaka.
Kumbukumbu zilizo katika mafaili ya wagonjwa
hazikuonesha kuwa dawa zilizotolewa  ziliandikwa na 
madaktari kwa wagonjwa husika. Hata hivyo, 
madaktari wanapaswa kuandika maelekezo ya dawa 
zitolewazo kwa wagonjwa kwenye majalada yao ili 
kudhibiti na kurahisisha ufuatiliaji.

Ufanisi usiokidhi katika Udhibiti wa Mfumo 
Funganifu
Data zilizomo katika mfumo ulioanzishwa (MMIS) 
zilibainika kutoamika kulingana na uhakiki 
uliofanywa katika taarifa na maswali ya kimfumo 
(system inquiries) kuhusiana na utambuzi wa 
wanachama ndani ya mfumo. Ilibainika kuwa mfumo 
huo funganifu ‘MMIS’ haukuwezeshwa kubaini
matumizi ya namba za utambulisho wa uanachama 
yaliyoingiliana,  ambapo katika hali ya kawaida  
mfumo ulipaswa kubaini na kukanusha taarifa yoyote 
isiyo sahihi itakayojaribu kuingizwa.
Kwa kuzingatia mambo yaliyobainika kwenye ukaguzi 
huu wa kiuchunguzi uliofanyika tunahitimisha 
kwamba:

Hitimisho
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· Mfuko wa Bima ya Afya una udhaifu katika 
udhibiti wa madai yanayotolewa na watoa 
huduma yahusuyo vipimo vya kiaguzi

· utaratibu katika udhibiti wa utoaji wa dawa 
umedhihirika kuwa na udhaifu 

· Mfumo Funganifu ulioanzishwa ''MMIS'' haufanyi 
kazi kwa ufanisi. Mfumo huo una baadhi ya 
taarifa zisizo sahihi hali iliyosababishwa na
kukosekana kwa utaratibu madhubuti wa 
usimamizi wa ‘database’. 

Ripoti hii ya jumla pamoja na ripoti yake kamili ya 
Ukaguzi wa Kiuchunguzi wa madai ya watoa huduma 
za afya kwenda Bima ya Afya zinapaswa kutumiwa na 
Bodi ya Wakurugenzi pamoja na Menejimenti ya 
Mfuko katika kuboresha hali iliyobainika kwa 
kusahihisha udhaifu uliobainika katika mfumo wa 
madai ya watoa huduma kuhakikisha kuwa: 
(i) watoa huduma wote wanatakiwa kuweka 

utaratibu madhubuti wa kuhakikisha kwamba 
taarifa zinazohusu madai ni za kweli na sahihi,

(ii) kuhakikisha uimarishwaji wa mfumo wa 
usimamizi wa ‘database’ ili kuleta usahihi na 
uhakika wa taarifa, na 

(iii) kuweka utaratibu wa ufuatiliaji juu ya utendaji 
kazi wa watoa huduma.  

Masuala 
ya 
kuzungu-
mza na 
Afisa
Masuuli
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Ukaguzi Maalum Halmashauri ya Wilaya ya 
Misungwi
_________________________________

Mkurugenzi wa Halmashauri ana wajibu wa
kuhakikisha uwepo wa mfumo wa usimamizi wa 
fedha ulio rasmi na wa kuridhisha katika 
Halmashauri. Hii ni pamoja na mipango sahihi kwa 
ajili ya wafanyakazi na usimamizi wa idara ya fedha.
Pia ana majukumu ya usimamizi wa jumla wa
matumizi yote ya Halmashauri na mapato; pamoja 
na mali na madeni yake.

Tulichunguza mapato na matumizi ya Halmashauri 
katika maeneo yafuatayo: uuzwaji wa mali za 
Halmashauri, mishahara, madeni kwa akaunti za 
Benki (Overdrafts), miradi ya maji na kilimo, Ujenzi 
wa matenki ya maji, ujenzi wa nyumba ya 
Mkurugenzi, Majengo ya Halmashauri, Masurufu 
yasiyorejeshwa na mahusiano ya Kiutendaji baina ya 
viongozi na watendaji wa Halmashauri.

Ukaguzi ulilenga mwaka wa fedha 2008/09 na 
2009/10.

Taarifa za ukaguzi za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
zilizopita zimeonesha masuala mbalimbali makubwa
yanayohusu upungufu wa udhibiti wa ndani katika
Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi. Vile vile,
kumekuwa na malalamiko mbalimbali yanayohusiana 
na migogoro kati ya wafanyakazi na madiwani
ambapo mapendekezo yalitolewa yalibakia bila 
kutatuliwa.

Ilikuwa ni muhimu kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
kufanya ukaguzi huu maalum kama ilivyoainishwa
chini ya Kifungu Na. 36 cha Sheria ya Ukaguzi wa 

Tulicho-
chunguza

Kwa nini 
ni 
Muhimu
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Umma ya mwaka 2008, ambacho kinasema kuwa
'wakati wowote Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Seikali akiona inahitajika atalijulisha Bunge kwa 
suala lolote bila kuchelewa kuhusiana na fedha au
mali ya umma, ataandaa ripoti maalumu kuhusiana 
na suala hilo.

Malipo Hewa Yenye Jumla ya Sh.43,668,000
Kiasi cha jumla ya Sh. 43,668,000 kilithibitika 
kutumika kwa ajili ya manunuzi hewa ya shajala kwa 
matumizi ya vijiji 78 na kata 20. 

Mishahara Isiyolipwa isiyorejeshwa Hazina Sh. 
24,581,698
Mishahara isiyolipwa tangu Agosti 2008 hadi Julai 
2010 kiasi cha Sh.24,581,698.80 haikurejeshwa 
hazina kupitia Katibu Tawala Mwanza. Halmashauri 
iliandaa hundi Na.07688 ya tarehe 4/1/2011 ya kiasi 
cha Sh.23,932,205 ili kurejesha fedha husika, hata 
hivyo ilibainika kuwa malipo hayo hayakufanyika na 
kwamba maandalizi ya malipo hayo yalilenga kujibu 
hoja ya ukaguzi wa mwaka 2009/10.

Udhaifu Katika Ukusanyaji wa Mapato
Jumla ya kiasi cha Sh.7,117,500 kilikusanywa kupitia 
vitabu 23 vya kukusanyia mapato. Kiasi hicho 
hakikuingizwa kwenye rekodi (daftari la fedha) wala 
hakikukatiwa stakabadhi na mtunza fedha. Pia kiasi 
cha Sh. 314,613 zilizokusanywa kupitia vitabu saba 
(7) vya Mtunza Fedha hakikuwasilishwa Benki.

Kukosekana Udhibiti wa Hundi Zinazolipwa
Mfuko Mkuu ilikuwa na salio nakisi la Sh.5,101,932 
Machi 11,2009 na Sh.2,692,679 Julai 02,2009. 
Akaunti ya Afya ilionesha kuwepo nakisi katika salio 
kwa kiasi cha Sh.7,992,449 (tarehe 21/12/09) na 
4,466,331 (tarehe 26/5/010). Pia akaunti ya Elimu 

Tulicho-
kiona 
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Sekondari ilionesha kuwepo salio nakisi la Sh.515,470 
tarehe 20/8/010. 
Halmashauri ilikuwa ikifanya malipo zaidi ya salio la 
fedha lililokuwepo katika akaunti husika za Benki 
hivyo kuwajibika kulipa faini za kibenki (bank 
charges) kiasi cha jumla ya Sh.630,000.

Utaratibu mbovu wa Manunuzi 
Zabuni kwa ajili ya kuwapata wakandarasi katika 
miradi ya ukarabati wa malambo vijiji vya Isamilo, 
Mwalogwabagole, Buganda, Isakamawe, Buhunda na 
Matale zilikiuka sheria ya manunuzi ya umma ya 
2004.
Mzabuni M/s Karagwe Estate ltd alipatiwa kazi kwa 
vijiji vyote kinyume na Kifungu Na.31(1)(b), Na.58(2) 
na Kifungu Na.73(1)(b) vya Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya 2004.

Mikataba iliyoingiwa kati ya Mzabuni M/s Karagwe 
Estate Ltd na vijiji sita (6) haikujumuisha vipengele 
muhimu hali iliyotokana na ukosefu wa utaalam 
katika manunuzi ya Halmashauri za Vijiji. 

Usimamizi Duni wa Idara ya Afya
Baadhi ya shughuli zilizopangwa kutekelezwa za 
jumla ya Sh.206,152,770 hazikutekelezwa licha ya 
kupokelewa fedha zake. Hali hiyo imetokana na 
usimamizi duni wa shughuli za Idara ya Afya chini ya 
aliyekuwa Kaimu Mganga Mkuu wa Wilaya na 
uhusiano mbaya wa kikazi uliopo baina yake na 
watumishi wengine wa Idara ya Afya.

Usimamizi usioridhisha wa Miradi ya Ujenzi
Halmashauri ilitekeleza miradi ya ujenzi katika 
kipindi cha mwaka 2008/09 na 2009/10 ambayo 
haikusimamiwa kikamilifu. Miradi hiyo ilihusisha:
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Jina la Mradi Kiasi Kilicholipwa 
(Sh.)

Ujenzi wa Nyumba ya Mkurugenzi 50,000,000

Ujenzi wa Ofisi ya Mhandisi wa Maji 96,260,100

Ukarabati wa Jengo linalotumika sasa na 
Halmashauri

73,268,859

Ujenzi wa Matenki 13 ya Kuvunia Maji 154,114,600

Ukarabati wa Zahanati Tatu3 93,946,326

Jumla 467,589,885

Ubadilishaji wa Matumizi ya Fedha kinyume na 
Utaratibu Sh.63,680,000
Kiasi cha jumla ya Sh.63,680,000 zilipokelewa na 
Halmashauri kwa ajili ya manunuzi ya magodoro, 
mashuka, mablanketi na chakula kwa ajili ya watoto 
wenye ulemevu wa Shule ya Msingi Mitindo kwa 
mujibu wa barua yenye Kumb.HB.116/285/01 ya Mei 
08, 2009. Kiasi hiki kilibadilishwa matumizi yake na 
Mkurugenzi, kilitumika kugharamia ujenzi wa bwalo 
bila kufuata utaratibu na kutokupata kibali cha 
kubadili matumizi kutoka kamati ya Fedha, Mipango 
na Uongozi ya Halmashauri.

Usimamizi Duni wa Mradi wa Ujenzi
Ujenzi wa Ghala katika kijiji cha Sumbugu Sh. 
18,890,500 ulikuwa na mapungufu yafuatayo:
· Mradi ulitelekezwa kwa muda wa takribani miezi 

kumi na nane (18) (tangu muda wa mkataba huo 
kuisha tarehe 25/01/2010 hadi muda wa ukaguzi) 
bila kutozwa tozo la kuchelewa kwa kazi; 
kipengele ambacho pia hakikuwekwa kwenye 
mkataba.

· Mkandarasi alisimama katika hatua ya jamvi kama 
inavyoonekana katika picha hapa chini

                                               
3 Koromije, Gambajiga na Mwawile
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Picha ya Ghala la kijiji cha Sumbugu ukiwa katika hatua ya jamvi
iliyochukuliwa tarehe.04/09/2011.

Ukarabati wa mfumo wa maji katika kijiji cha 
Usagara uliogharimu jumla ya Sh. 111,271,543 
ulikuwa na mapungufu yafuatayo: 
· Malipo ya Sh. 3,276,603 zaidi ya malipo stahili  
· Manunuzi ya pampu hayakufanywa kwa ushindani 

kwa mujibu wa sheria bila sababu na hayakupata 
idhini ya Bodi ya Zabuni

· Utekelezaji duni wa kazi ambao ulipelekea kuta 
kutoa nyufa kama inavyoonekana katika picha 
hapa chini: 

                            
Picha ya ukuta wa kibanda cha pampu wenye nyufa  (iliyopigwa 
tarehe.03/09/2011)
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Malipo yenye mashaka Sh.19,415,000
Nyaraka zilizopitiwa zilionesha kwamba 
Sh.19,415,000 zilitumika kugharamia shughuli za 
kutathmini Ujenzi na shule na mafunzo. Hata hivyo 
uhalali wa malipo hayo haukubainika kwa 
kukosekana viambatanisho. Baada ya uchunguzi zaidi 
kwa watendaji wa Halmashauri ilibainika kufunjwa 
kwa kiasi husika. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ameshindwa kutekeleza
majukumu yake vizuri. Upungufu wa usimamizi juu 
ya mali, mishahara, akaunti za benki, miradi ya 
maji, miradi ya kilimo, miradi ya matenki ya maji,
ujenzi wa majengo ya makazi kwa ajili ya
Mkurugenzi, majengo ya ofisi ya Halamshauri na 
mahusiano ya kikazi.

Taarifa hii ya jumla ya ukaguzi pamoja na ripoti
kamili ya ukaguzi maalum wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Misungwi zinapaswa kutumiwa na Wah.Madiwani 
wa Halmashauri ya Misungwi katika kuihoji 
Menejimenti ya Halmashauri juu ya hatua 
zilizochukuliwa katika:

· Watumishi waliojihusisha na vitendo vya 
ubadhirifu na usimamizi mbovu wa miradi. 

· Kuhakikisha kuwa uhusiano mzuri wa kikazi kati 
ya Waheshimiwa Madiwani na watendaji wa 
Halmashauri unakuwepo.

· Kuboresha na kuimarisha mfumo wa udhibiti wa 
ndani wa Halmashauri.

Hitimisho

Masuala ya
kuzungumza na
Afisa Masuuli
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Ukaguzi wa Ufanisi
  _________________________________
Sura hii ni muhtasari wa masuala muhimu ambayo 
yamejitokeza zaidi katika   kaguzi za ufanisi na 
kiuchunguzi hadi sasa. Lengo la sura hii ni kuanisha  
udhaifu unaojirudia katika kaguzi zetu unaohitaji 
serikali kuufanyia kazi.

Lengo la kufanya ukaguzi wa ufanisi ni kutoa taarifa
juu ya uwekevu, tija na ufanisi kwenye matumizi ya 
rasilimali za umma wakati wa utekelezaji wa
shughuli za serikali. Hata hivyo, kutokana na 
uchache wa rasilimali zinazohitajika ili kufanya 
ukaguzi wa ufanisi ni matarajio  kuwa serikali
itayachukulia kwa umakini masuala yaliyojitokeza 
katika kaguzi zilizofanywa ili kuhakikisha masula 
hayo yanatekelezwa kwa tija na ufanisi katika taasisi 
nyingine za serikali.

Tangu mwaka 2007 hadi leo, kuna takribani ripoti 
kumi na moja  (11) za ukaguzi wa ufanisi. Taarifa 
hizi zimejumuisha maeneo mbalimbali ya ukaguzi na
kushirikisha wakaguliwa tofauti. Uchambuzi wa 
masuala ambayo yalijitokeza zaidi katika  ripoti hizo
ni kama ifuatavyo:
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Hata hivyo, masuala hayo yanaweza kufafanuliwa  
kama ifuatavyo:

Udhaifu katika mifumo ya  ufuatiliaji
Kukosekana kwa mifumo ya ufuatiliaji ni tatizo 
kubwa katika ngazi ya serikali kuu na za mitaa. Kwa 
mujibu wa uchambuzi uliofanywa, suala hili 
limejitokeza katika kaguzi zote 11 za ufanisi 
tulizozifanya hadi sasa. Ni jambo la kawaida kuona
mipango mizuri ya uendeshaji lakini utekelezaji 
hafifu kutokana na kuwepo kwa mifumo ya ufuatiliaji 
isiyokidhi. Kwa mfano, Serikali Kuu ambayo ina 
jukumu la kutunga sera na kuhakikisha utekelezaji 
wake unafanyika kikamilifu imeonekana kuwa na 
mifumo dhaifu ya ufatiliaji katika utekelezaji wa 
sera zilizotolewa.

Udhaifu katika mifumo  ya kutathmini 
Uchambuzi  wa ripoti zote za  ukaguzi wa ufanisi 
zilizotolewa, umeonyesha udhaifu katika kufanya
tathmini. Taasisi zilizokaguliwa zinakosa viashiria
fasaha na mahiri vya  kupimia utendaji katika 
mipango ya shughuli zao ambavyo ndio msingi wa 
kufanyia tathmini. Maranyingi, tathmini inafanywa 
kupitia ripoti zinazowasilishwa kutoka ngazi ya chini
ambayo inaweza isionyeshe hali halisi ya mambo 
yalivyo. Taasisi za serikali hazina mipango ya 
kufanya tathmini ambayo inaonyesha wakati na jinsi 
gani tathmini itafanyika.

Mapungufu katika miongozo
Udhaifu katika kutengeneza miongozo umejitokeza 
katika kaguzi sita zilizofanywa. Kwa hali hiyo, 
ilibainika kwamba baadhi ya maeneo hayakuwa na 
sera, miongozo wala viwango vinavyoongoza 
utendaji wa shughuli zao.
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Kwa mfano, katika ripoti ya ukaguzi wa ufanisi wa
matengenezo ya magari yanayomilikiwa na serikali,
hakuna sera ya matengenezo ya magari wala  
miongozo ya kutosha inayofafanua jinsi gani 
matengezo ya magari ya serikali yatafanyika. Pia,
katika ripoti ya ukaguzi wa programu ya ukaguzi wa 
shule za sekondari imegundulika kuwa hakukuwa na
vipaumbele  fasaha vinavyoelekeza jinsi programu 
hiyo ya kaguzi za shule inavyotakiwa kufanyika.

Udhaifu katika mawasiliano
Mfumo wa mrejesho kutoka ngazi ya juu ya mamlaka
kwenda ngazi ya chini umeonekana kuwa  na udhaifu  
katika kaguzi nane zilizofanyika. Kwa mfano, ripoti 
za utekelezaji zilizowasilishwa na Wakurugenzi wa 
Halmashauri kwenda  Serikali Kuu hazikuwa na 
mrejesho. Pia katika ukaguzi wa programu ya 
ukaguzi wa shule iligundulika kuwa Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Ufundi haikuwasilisha taarifa ya 
matokeo ya ukaguzi uliofanywa kwa wadau muhimu. 
Vile vile, katika ukaguzi wa huduma za afya ya 
msingi, iligundulika kuwa Waganga wakuu wa
halimashauri hawakutoa mrejesho kwa wakuu wa
vituo vya afya juu ya taarifa zilozowasilishwa.

Upatikanaji wa takwimu/taarifa na mfumo ya 
usimamizi wa habari usiotosheleza
Hii pia ni miongoni mwa matatizo makubwa
yaliyojitokeza katika kaguzi kumi zilizofanyika. Kuna
udhaifu katika kuhifadhi kumbukumbu. Hakuna 
mfumo wa kuhakiki ubora wa taarifa zilizokusanywa. 
Mfumo wa kukusanyia taarifa hauboreshwi kwa 
wakati.

Kwa mfano, katika ripoti ya huduma ya afya ya 
msingi, mfumo wa kukusanyia taarifa (MTUHA) 
haukuboreshwa kuendana na wakati na kusababisha 
baadhi ya taarifa kukosekana. Vile vile, mfumo wa 
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kukusanya taarifa (NAFOBEDA)  katika wizara ya 
Maliasili na Utalii hautumiki ipasavyo na kusababisha 
ukosefu wa baadhi ya taarifa kutoka katika mfumo 
huu. Pia katika ukaguzi wa kusimamia taka ngumu, 
lilionekakana tatizo la ukosefu wa taarifa 
zinazohusiana na kiasi cha taka ngumu 
kinachozalishwa.

Ukosefu wa vigezo fasaha vya mgawanyo wa  
rasilimali
Suala la kugawa rasilimali za serikali pia lilikutwa na 
udhaifu. Katika kaguzi tatu zilizofanyika, udhaifu
ulikutwa katika mgao wa rasilimali watu, vifaa na
fedha. Hii ilitokana na ukosefu wa vigezo fasaha
vyakugawia rasilimali hizi katika shughuli mbalimbali 
za serikali. Kwa mfano, katika ripoti ya huduma ya 
afya ya msingi, vituo vya afya vilitengewa kiasi sawa 
cha fedha kwa ajili ya kununua dawa bila kujali
wingi wa wateja katika kituo.

Vile vile, katika ukaguzi wa usimamizi wa uvunaji 
misitu, asilimia sitini (60%) ya vizuia vya wizara 
vimejengwa katika mikoa ya Dar es Salaam na  Pwani
wakati maeneo yenye hatari kubwa ya uvunaji 
haramu yalikuwa na vituo vichache.

Utekelezaji wa sheria na vikwazo usiotosheleza
Katika kaguzi nne za ufanisi zilizofanyika ilibainika 
kuwa utekelezaji wa vikwazo kama vile adhabu, faini 
na sheria nyingine hautoshelezi. Vikwazo
havikutekelezwa  ili kuhakikisha makosa hayajirudii. 

Hii imejitokeza katika ukaguzi wa usimamizi wa 
taka ngumu ambapo hatua toshelezi hazikuchukuliwa 
kwa watoa huduma waliokiuka mkataba. Pia katika
ukaguzi wa usimamizi wa utoaji kazi ya kukusanya
mapato ya Halmashauri kwa mawakala, udhaifu 
ulikwepo katika utekelezaji wa vikwazo kwa 
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mawakala waliokiuka masharti ya mkataba. Vile vile,
katika ukaguzi wa uvunaji wa misitu, vikwazo na 
adhabu kwa wahalifu havikuweza kuleta mabadiliko 
yaliyokusudiwa.

Udhaifu katika usimamizi wa muda katika utoaji 
huduma
Tatizo la muda limejitokeza katika kaguzi saba kati 
ya kaguzi kumi na moja zilizofanyika hadi sasa.
Masuala ya muda yalijitokeza katika kushugulikia 
madai ya wastaafu, muda ulitumika katika kutoa 
huduma kwa wahudhuriaji wa vituo vya  afya na 
muda uliotumika katika kutekeleza miradi ya ujenzi  
ulionekana kuvuka muda wa kikomo uliotarajiwa.
Maranyingi sababu za tatizo hili ilikuwa ni 
kukosekana kwa ufanisi katika mchakato wa utoaji 
wa huduma.
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Ukaguzi wa Kiuchunguzi

  ________________________________

Kulingana na kaguzi zilizofanywa hadi sasa, kuna 
masuala muhimu ya kuzingatiwa na Serikali. Haya ni 
mambo ambayo yatakuwa na madhara kama hayo 
kwa taasisi nyingine kutokana na kutokidhi kwa
mifumo ya udhibiti ya ndani kama ifuatavyo:

Udhaifu katika udhibiti wa kimazingira
Ilibainishwa katika kaguzi zilizofanyika kuwepo kwa
matukio ambapo taasisi imeonyesha kutokuwepo kwa
mawasiliano stahili na ya wazi yenye ufanisi kama 
njia ya kuwapatia taarifa muhimu mameneja juu ya 
vitendo vya kibadhirifu.

Tathmini ya uwezekano wa kutokea ubadhirifu
Katika baadhi ya kesi ilibainika kuwa tathmini ya 
uwezekano wa kutokea vitendo vya kibadhirifu 
ilifanywa na wakaguzi wa ndani katika hatua ya 
kuandaa mpango wa ukaguzi. Tathmini hiyo 
ilifanyika kwa kuzingatia mpango mkakati wa 
ukaguzi wa ndani, hivyo kulenga wigo wa ukaguzi wa 
ndani pekee. Hata hivyo, zoezi halikushirikisha
wafanyakazi watendaji wala halikuzingatia shughuli
zinazotekelezwa.

Upungufu katika miongozo ya kubaini udanganyifu
Ilibainika kutokuwepo kwa taratibu rasmi za 
kimaandishi zilizowekwa ili kubaini, kuchunguza na 
kudhibiti dalili zozote za udanganyifu. Sera ihusuyo 
tathmini juu ya uwezekano wa vitendo vya 
ubadhirifu na hati mkakati ya kimaandishi havitoi 
miongozo kwa kazi za kiuchunguzi zinazofanyika.
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Kukosekana ufanisi katika habari na mawasiliano
Ilibainika kuwa baadhi ya taarifa kuhusu sera ihusuyo 
vitendo vya ubadhirifu hazikuwasilishwa kwa ufanisi
kwa wafanyakazi, pia ilibainika kwamba hakukuwa 
na vipaumbele vilivyotolewa kwa watumishi 
watendaji.

Ufuatiliaji usioridhisha 
Ilibainika katika kesi za awali kwa baadhi ya taasisi
kuwa hakukuwa na taratibu zenye kuleta ufanisi kwa 
ajili ya ufuatiliaji na kuona iwapo mfumo wa sheria 
uliopo unatekelezwa kama ilivyokusudiwa. Hayo ni 
matokeo ya asili kwa kuwa hakukuwa na hatua za 
kudhibiti mienendo/tabia katika taasisi. Hii ina 
maana kwamba si rahisi kufuatilia jambo lisiloweza 
kulinganishwa.

Mikataba kutokuwa na vipengele muhimu
Ilibainika kwamba baadhi ya mikataba iliyoingiwa na 
taasisi za serikali haikujumuisha vipengele muhimu 
kama njia ya kuhakikisha kuwa kila upande 
unatimiza wajibu wake. Hivyo, ukiukwaji mkubwa 
wa wajibu umewezekana kwa kutokuwepo  vipengele 
muhimu katika mikataba hali ambayo imechangia 
kutofikiwa kwa malengo ya mikataba husika.

Ukiukwaji wa taratibu za manunuzi
Sheria zinazotawala manunuzi ya umma zinapaswa 
kuzingatiwa na taasisi za serikali ili kuhakikisha kuwa
bidhaa zinazonunuliwa zinakidhi ubora na malengo.
Ilibainika kuwa maombi ya kufanyika kwa baadhi ya
manunuzi yaliyofanyika hayakutolewa na watumiaji 
husika wala hayakuwa yamebainishwa. Pia ilibainika
kuwa baadhi ya manunuzi hayakuthibitishwa na Bodi 
ya Zabuni.
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Udhaifu katika usimamizi wa mikataba
Kwa ujumla umejitokeza udhaifu mkubwa katika 
kusimamia mikataba inayoingiwa kati ya Serikali 
(Kuu na Halmashauri) na taasisi za sekta binafsi. 
Mikataba mingi iliyoingiwa ilitengenezwa katika hali 
isiyoinufaisha Serikali. 

Kwa kuhitimisha, uchambuzi umeonyesha kwamba 
Serikali inapaswa kuchukua hatua kali juu ya udhaifu 
na mapungufu ambayo yameonekana kujitokeza zaidi 
katika shughuli za Serikali (Kuu na Halmashauri).
Matokeo, hitimisho, na mapendekezo juu ya udhaifu
na mapungufu vinapaswa kuchukuliwa kama angalizo 
kwa taasisi nyingine za serikali ili kuboresha
utekelezaji wa shughuli zao.
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Ukaguzi wa Ufanisi
_________________________________
Lengo la Ofisi ya Taifa ya ukaguzi wa Hesabu za 
Serikali ni kulisaidia Bunge katika kutekeleza 
majukumu yake na pia kusaidia kuboresha utendaji 
na uwajibikaji wa serikali kwa manufaa ya wananchi
wa Tanzania.

Katika kipindi kijacho Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ina 
mpango wa kulenga masuala yafuatayo:

1) Kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa katika  kaguzi zilizopita.
· Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za 

Serikali itafuatilia  mapendekezo yaliyotolewa 
katika taarifa tatu za ukaguzi wa ufanisi 
ambazo zilijadiliwa na Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali ili kuona utekelezaji wa 
maagizo yaliyotolewa na kamati ya Bunge kwa 
Maafisa Masuuli katika kusahihisha mapungufu 
yaliyobainishwa. 

· Pia, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za 
Serikali itachukua hatua madhubuti ili 
kuhakikisha kwamba taarifa za ukaguzi wa 
ufanisi zilizokwisha wasilishwa Bungeni 
zinajadiliwa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC).

2)  Mapendekezo ya maudhui ya kaguzi zijazo
Ili kupata matokeo makubwa kutokana na kazi ya 
ukaguzi wa ufanisi, mkazo utawekwa zaidi katika
utendaji wa sekta ya umma ili kuongeza ufanisi 
katika utekelezaji wa mapendekezo yanayotolewa 
kwenye taarifa za kaguzi za ufanisi.Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi imeainisha pia maudhui ambayo yatatoa 
mwelekeo wa kazi ya ukaguzi wa ufanisi na kusaidia 
pia katika uchaguzi wa kaguzi zijazo. Maudhui hayo

Sura ya 5

Maeneo 
ya 

kuzinga-
tia katika 

kaguzi 
zinazo-

kuja
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yanahusu masuala muhimu katika utendaji wa sekta 
ya umma. Yafuatayo ni maudhui yaliyoainishwa:

· Ukaguzi wa bajeti ya Serikali: kufuatia umuhimu 
wa bajeti katika kuongeza ukuaji endelevu wa 
uchumi, mkazo utakuwa kwenye eneo mojawapo  
katika mchakato wa kuandaa bajeti ya Serikali.

· Usimamizi wa mikataba:  usimamizi wa mikataba
mbalimbali ya serikali utaangaliwa.

· Ukaguzi wa Mazingira: kupitia masuala ya madini 
ili kuona hatua zinazochukuliwa na serikali
kuhusu masuala ya madini na uharibifu wa 
mazingira.

· Utoaji wa huduma: vyombo vya serikali vina
jukumu la kuhakikisha ubora na gharama nafuu za
utoaji wa huduma ili kukidhi matarajio ya Bunge,
serikali na jamii.

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi itaendelea kuchunguza na 
kujadili na wadau mbalimbali juu ya maudhui ya 
kaguzi zilizoainishwa kuona kama na jinsi maudhui 
yaliyopendekezwa yanavyoweza kutumika kukuza
utawala bora katika uendeshaji wa serikali. Ofisi
imepanga kuandaa mpango mkakati wa ukaguzi wa 
ufanisi ambao utaelezea malengo na mikakati
iliyopendekezwa katika kulisaidia Bunge na taifa kwa 
ujumla kuboresha utawala nchini.
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Ukaguzi wa Kiuchunguzi
_________________________________
Imeonekana kwa miaka miwili iliyopita kuongezeka 
kwa idadi ya matukio ya udanganyifu katika taasisi 
nyingi za umma; hali ambayo pia imechangia 
kuongezeka zaidi kwa mahitaji ya kaguzi maalum
ambazo ofisi imekuwa ikizifanya kwa wingi hivi 
karibuni. Kama sehemu ya kushughulikia hali hii tuna
nia ya kuelekeza ukaguzi wetu wa kiuchunguzi
kwenye maeneo yenye udhaifu ambayo
yamejionesha zaidi katika kaguzi nyingi maalum
zilizofanywa.

Maeneo ambayo yamedhihirika katika kaguzi maalum
ambayo tuna nia ya kuyazingatia katika mwaka ujao
ni pamoja na; uchunguzi katika maafikiano ya siri 
(collusions) juu ya mikataba inayoingiwa, ubadhirifu 
wa mali, mipango ya udanganyifu katika hundi na
matumizi mabaya ya ofisi za serikali. Kulenga katika 
maeneo yalioainishwa hatimaye kutasaidia kuzuia
kutokea kwa ubadhirifu,kuongeza uwajibikaji katika 
rasilimali za umma.

Tuna nia ya kuimarisha mshikamano uliopo kati ya
ofisi na vyombo vya sheria kwa lengo la kuhakikisha 
kuwa kuna ushirikiano mzuri kati ya ofisi hizi. Pia,
masuala yaliyohojiwa wakati wa ukaguzi kupewa
kipaumbele sahihi pia kwa upande mwingine
unaohusika na mchakato wa mashitaka. 

Kulingana na maandiko mbalimbali4 imefahamika
kuwa upashaji taarifa za siri ‘tips’ ni njia bora zaidi
ya kugundua shughuli za udanganyifu kama hatua ya 
awali. Jambo muhimu sana kufanyika kwa ajili ya 

                                               
4 -  Ripoti ya Kitaifa (Jarida la mwaka la ACFE) 2008 na la 2009.
  - Jarida la ACFE (Jarida la Robo Mwaka) la Desemba 2011
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kupokea ‘tips’ ni kujenga mazingira ya siri kwa
wapashaji wa taarifa hizo za siri kutoa ‘tips’. Vile 
vile, tuna mipango ya kuanzisha huduma ya simu 
‘hotline’ kwa ajili ya ofisi ambayo inaweza kutumika 
kwa ufanisi kwa kukusanya ‘tips’ ambazo zitafanyiwa 
uchambuzi kabla ya ukaguzi.



72

Kiambatanisho 

Jedwali la uchambuzi wa maswala 10 ya msingi katika taarifa 11 za ukaguzi wa ufanisi zilizofanyika katika 
kipindi cha 2007 - 2012

Taarifa ya 
ukaguzi

Ufuatiliaji Tathmini Mgawanyo wa 
rasilimali

Miongozo Mawasiliano Upatikanaji wa 
takwimu na 
mfumo wa 

taarifa

Utekelezaji 
wa sheria

Muda

Mafuriko Ufuatiliaji wa 
maofisa katika 
kutengeneza 
Mipango ya 
maafa 
inayotakiwa 

Mafuriko 
yametokea bila 
kufanya 
tathmini 
endelevu ya 
vihatarishi

        X         X         X

Ofisiya Waziri 
Mkuu-Kitengo 
cha Maafa 
hakina rejesta 
ya maafa kwa 
zaidi ya miaka 
10  

      X

Mamlaka za 
serikali za 
mitaa 
zinachukua 
muda mrefu 
kukarabati 
miundombinu 
baada ya 
mafuriko 

Ukaguzi 
wa shule

Ufuatiliaji katika 
kushughulikia 
maswala 
yanayosababisha 
kushindwa kwa 
wanafunzi katika 
hisabati na 
masomo  ya 
sayansi

Upungufu wa
tathmini ya
utendaji wa 
shule         X

Ukosefu wa
mwongozo 
wa vitendo 
kwa ajili ya
wakaguzi

Matokeo ya
uchunguzi na 
ukaguzi
hayawasilishwi 
vizuri kwa wadau 

          

               X         X

      

             X

Afya ya 
msingi

Timu za mkoa za 
usimamizi wa 
afya pamoja na 
Wizara ya Afya 
na Ustawi wa 
Jamii hazifuatilii 
utendaji wa 
halmashauri 
katika kukagua 
utendaji wa 
vituo vya afya

Tathmini chache 
zilifanyika juu 
ya mgawanyo 
wa rasilimali 
katika vituo vya 
afya

Mgawanyo wa 
fedha za 
madawa, 
rasilimali watu 
na vifaa 
hauzingatii 
ukubwa wa 
kazi katika 
vituo vya afya

           X

Wakuu wa vituo 
vya afya 
hawapati 
mrejesho kutoka 
kwa afisa afya wa 
wilaya 

Mfumo wa 
taarifa ya
usimamizi wa 
afya 
haukuweza 
kupata 
takwimu 
kutoka katika 
ngazi ya chini

         ×

Muda mrefu 
unatumika 
kuwahudumia 
wageni katika 
vituo vya afya

Ujenzi wa 
barabara

Upungufu wa
taaluma na uadilifu 
katika ufuatiliaji 
wa miradi ya ujenzi 
wa barabara

Tathmini 
zilizofanyika 
hazikuweza 
kugundua baadhi 
ya udhaifu katika 
ujenzi wa barabara             X

Maelekezo 
yasiyotosha 
kutoka 
Wizara ya 
Maendeleo 
ya 
Miundombinu 

Mikataba ya mradi 
wa ujenzi wa 
barabara haiwekwi 
wazi kwa umma 

Hakuna mfumo 
sahihi wa 
kurekodi utendaji 
wa wakandarasi 

faini 
zinazotakiw
a kutozwa 
kwa 
kutowaslish
a kazi kwa 
wakati 

Kupitiliza kwa 
muda 
uliopangwa 
kutekeleza 
miradi ya ujenzi 
wa barabara
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Taarifa ya 
ukaguzi

Ufuatiliaji Tathmini Mgawanyo wa 
rasilimali

Miongozo Mawasiliano Upatikanaji wa 
takwimu na 
mfumo wa 

taarifa

Utekelezaji 
wa sheria

Muda

kwa Wakala 
wa Barabara 
Tanzania 
kuhusu jinsi 
ya kusimamia 
washauri 

hazitekelez
wi 
ipaswavyo

Taka ngumu Tawala za serikali 
za mitaa hazifuatilii 
kwa kiasi cha 
kutosha kazi 
zinazohusu taka 
ngumu 

Serikali Kuu 
haijuhusishi kwa 
kiasi cha kutosha 
katika tathmini ya 
shughuli za taka 
ngumu 

            X

Ukosefu wa 
miongozo na 
viwango 
sahihi 
kwaajili ya 
usimamizi wa 
taka ngumu 

             X

Ukosefu wa 
mfumo 
unaowezesha 
upatikanaji wa 
takwimu  za taka 
ngumu 
zilizozalishwa 
katika vyanzo 

Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 
hazitoi 
adhabu kwa 
wanaovunja 
sheria

Taka ngumu 
hazikusanywi 
kwa wakati

Mafao kwa 
wastaafu

Upungufu wa 
shughuli za 
ufuatiliaji wa 
mafunzo na  
ufahamu 

Upungufu wa 
ufuatiliaji wa 
programu za 
mafunzo             X

Hakuna 
miongozo ya 
sera 
iliyoandikwa 
kwaajili ya 
kuandaa na 
kupitia 
maombi, haki 
na rufaa

Mawasiliano mabaya
kati ya wanahisa,
mfuko wa pensheni, 
na waajiri

Utunzaji mbovu 
wa kumbukumbu 
na 
ucheleweshwaji 
wa kumbukumbu 
za wafanyakazi

         

         X

Muda mrefu wa 
kuandaa mafao

Afya ya 
uzazi 

Ukosefu wa 
Mipango ya 
ufuatiliaji wa kina 
kuhakikisha hatua 
za kupunguza vifo 
vinavyotokana na 
uzazi 
zinatekelezwa

Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii 
haifanyi tathmini 
ya mara kwa mara 
ya vipengele 
muhimu vya afya 
ya uzazi

Rasilimali 
kwaajili ya afya 
ya uzazi 
ziliwekwa katika 
kundi moja na 
rasilimali za 
huduma zingine 
za afya badala ya 
kutenganishwa

             X

Mawasiliano yasiyo 
na ufanisi baina ya 
timu ya mkoa 
inayosimamia afya 
(RHMT) na Wizara ya 
Afya na Ustawi wa 
Jamii (MoHSW) 

Habari zisizo za 
uhakika kutoka 
katika mfumo wa 
taarifa za 
usimamizi wa 
afya

             ×

Ukusanyaji 
wa mapato

Kukosekana kwa 
ufuatiliaji kutoka 
mamlaka za juu
katika kuhakikisha
Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa zinafanya 
vizuri kwenye
ukusanyaji wa 
mapato

Taarifa za fedha
kutoka Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa
hazifanyiwi 
tathmini na Ofisi ya 
Waziri Mkuu –
TAMISEMI (PMO-
RALG)

X X

Mamlaka za juu 
hazitoi mrejesho 
kwa ngazi za chini

Ukosefu wa 
takwimu
zilizokusanywa
kutoka kwa
wakusanyaji 
mapato

Hakuna 
adhabu 
endapo 
ziada 
inakusanyw
a lakini 
kinachopele
kwa 
halmashaur
i ni kidogo

X

Usambazaji 
wa maji

Ukosefu wa
viashiria vya 
utendaji kwaajili ya 
ufuatiliaji

Hakuna tathmini
iliyofanywa juu ya 
mifumo ya
mtandao wa maji

X X X

Mapitio ya taarifa 
hayafanyiki vya 

kutosha

Inachukua zaidi 
ya saa 24 

kushughulikia
matukio ya 

dharura
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Taarifa ya 
ukaguzi

Ufuatiliaji Tathmini Mgawanyo wa 
rasilimali

Miongozo Mawasiliano Upatikanaji wa 
takwimu na 
mfumo wa 

taarifa

Utekelezaji 
wa sheria

Muda

Uvunaji wa 
misitu

Wizara ya Maliasili 
na utalii haifuatilii 
shughuli za uvunaji 
wa misitu

Ukosefu wa 
tathmini ya
mipango ya
usimamizi wa
misitu na utendaji 
wa vizuia na vikosi 
vya doria

60% ya vizuia vipo 
mikoa ya Dar es 
Salaam na Pwani

Ukosefu wa
mwongozo
sahihi kwa 
ajili ya 
kutathmini
ubora na
utekelezaji 
wa mipango 
ya usimamizi 
wa misitu

Hakuna maoni 
kutoka MNRT
kwenda kwa maofisa
misitu wa wilaya juu 
ya taarifa 
zilizowasilishwa 
kwao kuhusu uvunaji

Takwimu kutoka 
orodha ya Taifa 
ya Misitu na nyuki
(NAFOBEDA) si ya 
kuaminika

Faini na 
adhabu 
hazina njia 
iliyokusudi
wa kuzuia 
madhara

X

Magari 
yanayomiliki
wa na 
Serikali

Ukosefu wa 
Mipango ya 
ufuatiliaji wa gereji 
binafsi

Hakuna tathmini 
iliyofanyika

X

Ukosefu wa 
sera ya 
matengenezo

Mawasiliano mabovu 
miongoni mwa 
taasisi za serikali 
zilizokabidhiwa
usimamizi wa 
magari ya serikali

Hakuna rejesta 
ya hivi karibuni 
ya magari ya 
serikali

X X

Pointi 11 11 3 6 8 10 4 6

Kielelezo:
X- haipo
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI

Maadili yetu

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi – Tanzania, kama Taasisi 
Kuu ya Ukaguzi,ni Mwanachama wa Shirika la 
Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI)

Tuna kanuni za maadili zinazoongoza kaguzi zetu za 
kila siku. Aidha watumishi wana wajibu wa 
kutekeleza kanuni za Utumishi wa Umma na 

mwenendo wake na kanuni za maadili
za taaluma zao.


