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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Majukumu ya kisheria ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali yameainishwa 
katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama 
ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa na Sheria ya Ukaguzi ya Umma Na. 11 ya Mwaka 2008 
(kama ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa na Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009. 

Dira ya Ofisi 

Kuwa Taasisi ya Hali ya Juu katika Ukaguzi wa Sekta ya Umma. 

Dhamira ya Ofisi 

Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya umma zenye ubora wa hali ya juu zinazoimarisha 
utendaji, uwajibikaji, na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za umma. 

Misingi Yetu 

Katika kutoa huduma zenye ubora, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na misingi 
ifuatayo: 

Kutopendelea: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi inayotoa huduma kwa wateja 
wake kwa haki bila upendeleo. 

Ubora:                  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi ya kitaalamu inayotoa 
huduma bora za ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia viwango 
vya kimataifa vya ukaguzi. 

Uadilifu: Ofisi ya  Taifa ya Ukaguzi  inazingatia na kudumisha maadili ya 
kazi ya kiwango cha juu na kuheshimu sheria. 

Kujali Watu: Tunajali mahitaji ya wadau kwa kujenga utamaduni mzuri wa 
kujali wateja na kuwa na watumishi wenye uwezo na kuongeza 
tija. 

Ubunifu: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu ambayo wakati wote 
inaimarisha na kukaribisha mawazo mapya ya kimaendeleo toka 
ndani na nje ya taasisi. 

Matumizi bora ya 

Rasilimali za Umma: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi inayozingatia matumizi bora 
ya rasilimali zilizokabidhiwa kwake. 

Tunatimiza haya kwa kufanya yafuatayo: 

! Kuchangia matumizi bora ya fedha za umma kwa kuhakikisha kwamba wakaguliwa 
wetu wanawajibika kutunza rasilimali walizokabidhiwa; 

! Kusaidia kuimarisha ubora wa utoaji wa huduma kwa kuchangia ubunifu kwa matumizi 
bora ya rasilimali za umma; 

! Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wadau wetu kuhusu mapungufu katika uendeshaji wa 
shughuli zao; 

! Kuwahusisha wadau wetu katika mfumo wa ukaguzi; na 

! Kuwapa wakaguzi nyenzo za kufanyia kazi ambazo zitaimarisha uhuru wa Ofisi ya 
ukaguzi. 
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SHUKRANI

Ninatoa pole kwa Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kufuatia kifo 
cha ghafla cha Rais Dk. John Pombe 
Joseph Magufuli. Dk. Magufuli 
alikuwa mzalendo na mwanamajumui 
ambaye alijitoa kwa taifa hili; 
alikuwa kiongozi shupavu kwa muda 
wake. Kwa kupitia msaada wake, 
Ofisi yangu imeweza kufanikisha 
majukumu yake ya kikatiba na 
kutekeleza dhima yake ya kuwa 
taasisi inayotoa huduma za ukaguzi 
wa sekta ya umma zenye ubora wa 
hali ya juu zinazoimarisha utendaji, 
uwajibikaji na uwazi katika 
usimamizi wa rasilimali za umma. 
Mungu ailaze roho ya marehemu 
mahali pema.

Napenda kuchukua fursa hii katika 
nyakati hizi ngumu kutoa pongezi 
zangu za dhati kwako kwa kuapishwa 
kuwa Rais wa kwanza mwanamke wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Ofisi yangu inakuahidi ushirikiano ili 
kuhakikisha rasilimali za taifa 
zinatumika vizuri na kwa manufaa ya 
taifa. 

Aidha, ninapenda kutoa shukrani 
zangu za dhati kwa Mheshimiwa 
Spika na Naibu Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
na Waheshimiwa Wenyeviti na 
Wajumbe wa Kamati za Bunge za 
Kudumu za Hesabu za Serikali kwa 
ushirikiano wao mkubwa. 
Ninathamini sana ushirikiano huu 
muhimu na ninaimani kubwa kuwa 
ushirikiano huu utaendelea kudumu 
kwani ni wa muhimu katika 
kutekeleza jukumu hili la kikatiba 
katika kulitumikia taifa na watu 
wake.

Ninapenda pia kutoa shukrani zangu 
za dhati kwa Msajili wa Hazina, Bodi 
za Wakurugenzi, Maofisa Masuuli, 
Menejimenti na watumishi wa taasisi 
zote nilizozikagua, makampuni 
binafsi ya ukaguzi na wadau wote 
kwa ushirikiano na msaada wao 
wakati wa ukaguzi.  

Mwisho ninapenda kutoa shukrani 
kwa Menejimenti na  watumishi wote 
wa Ofisi yangu kwa moyo wao wa 
kujitoa kufanya kazi, na hasa katika 
mwaka huu uliogubikwa na 
changamoto mbalimbali. Ni kwa 
kujitoa huku na kuzingatia malengo 
ndiko kulikofanikisha taarifa hii 
kukamilika kwa wakati na kwa 
mujibu wa sheria.  
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DIBAJI 

Ripoti ya Ukaguzi wa Mashirika na Taasisi za Umma kwa Mwaka wa Fedha 
2019/2020 inawasilisha mambo muhimu yanayohusu hesabu za fedha na 
udhibiti katika utendaji wa Mashirika na Taasisi za Umma pamoja na 
ufanisi katika utekelezaji wa mikakati ya taasisi na mashirika hayo kwa 
mujibu wa sheria husika.  

Aidha, ripoti hii imeainisha mapitio yangu katika usimamizi wa mapato na 
matumizi pamoja na kuelezea kwa ufupi taarifa za kaguzi maalumu 
unaohusu mashirika ya umma ambazo niliombwa na wadau mbalimbali 
kuzifanya katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2019/2020. Aidha, 
imeainisha mapitio ya utekelezaji wa matakwa ya sheria kama vile Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 (kama ilivyorekebishwa mwaka 
2016) na Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (kama 
zilivyorekebishwa mwaka 2016), pamoja na utekelezaji wa matakwa ya 
Sheria ya Kodi na Mifuko ya Jamii.      

Vilevile, ripoti hii imeanisha mapitio yangu katika ufanisi na utekelezaji 
wa mikakati katika Mamlaka za Udhibiti, Mamlaka za Maji na Usafi wa 
Mazingira pamoja na Taasisi za Elimu ya Juu.  Pia nimeanisha utendaji na 
kutoa mapendekezo katika kutekeleza mikakati katika sekta ya utalii, 
benki na Taasisi za Kifedha za Serikali, uwekezaji unaofanywa na 
mashirika ya umma, pamoja na sekta za madini, gesi na mafuta. 

  



 

xi 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Wa Hesababu za Serikali  
  

MUHTASARI 

Aina na Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi 

Katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2019/20, nilikagua na kukamilisha 
kaguzi za mashirika 165 na kutoa maoni yangu ya ukaguzi. Mashirika 162 
yalipata hati inayoridhisha na mashirika matatu (3) yalipata hati yenye 
shaka. 

Muhtasari wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita  

Kati ya mapendekezo 116 niliyoyatoa katika ripoti yangu kwa mwaka 
2018/19, ni mpendekezo 25 tu (asilimia 21) ndiyo yametekelezwa; 
mapendekezo 36 (asilimia 31) yapo katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji; mapendekezo 52 (asilimia 45) hayakutakelezwa; na 
mapendekezo 3(asilimia 3) yamepitwa na wakati. Kati ya mapendekezo 52 
ambayo hayakutekelezwa, mapendekezo 25 (asilimia 48) hayakuwa na 
majibu ya Serikali yanayoonesha mwenendo wa utekelezaji.  

Tathmini ya Hali ya Kifedha kwa Mashirika ya Umma 

Niliangalia uwezo wa kifedha wa Mashirika ya Umma na kubaini kuwa, 
mashirika 28 yalikuwa yakipata hasara au yalikuwa na upungufu wa 
mapato ikilinganishwa na matumizi. Hali hii imesababishwa zaidi na 
kushindwa kwa mashirika haya kutekeleza mikakati yake, ukosefu wa 
vyanzo vipya vya mapato pamoja na kutokuwa na udhibiti mzuri wa 
mapato na matumizi. Pia, nilibaini kuwa, mashirika tisa (9) yalikuwa na 
mitaji hasi, wakati mashirika saba (7) yalikuwa na kiasi kikubwa cha 
mikopo kuliko mitaji. Kutokana na hali ngumu ya kifedha katika mashirika 
haya, ni dhahiri kuwa hayataweza kujiendesha bila msaada wa Serikali. 
Hivyo, kuna hatari kwa mashirika haya kushindwa kutekeleza majukumu 
yake. 

Usimamizi wa Mapato katika Mashirika ya Umma 

Mapitio yangu katika usimamizi wa mapato katika Mashirika ya Umma 
yalibaini kuwa mashirika 59 yalikuwa na wastani wa asilimia 72 ya 
makusanyo ya mapato ya ndani ikilinganishwa na malengo ya kukusanya 
shilingi bilioni 3,620.38; na mashirika 64 yalipata wastani wa asilimia 60 ya 
ruzuku kutoka Serikalini ikilinganishwa na matarajio ya kupata ruzuku ya 
shilingi bilioni 1,353.32.  
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Pia, nilibini mashirika 66 yalikuwa na madai ya muda mrefu ya jumla ya 
shilingi bilioni 1,010.90. Kati ya madai haya, madai ya shilingi bilioni 
207.41  yalikuwa yanadaiwa kutoka mashirika au taasisi mbalimbali za 
umma. Pia, nilibaini malipo ya awali ya shilingi bilioni 1.3 yaliyofanywa na 
Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), Mamlaka ya Kanda Maalumu za 
Kuzalisha Bidhaa za Nje (EPZA), na Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) kwa 
wazabuni mbalimbali bila kupata huduma yoyote kwa zaidi ya mwaka. Pia, 
nilibaini kuwa Wizara na Tume mbalimbali zilizohama katika majengo ya 
Shirika la Nyumba la Taifa ziliacha jumla ya deni la shilingi bilioni 4.26. 
Aidha, nilibaini madai ambayo hayana vielelezo katika Shirika la Usimamizi 
wa Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika (COASCO), Bohari Kuu ya Dawa (MSD), 
Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL), na Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Mpanda. 

kuhusu usimamizi wa fedha taslimu, nilibaini kuwa Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF) ulikuwa na idadi ya hundi 581 zenye jumla ya shilingi 
milioni 583.59 zilizokaa zaidi ya miezi sita bila kuwafikia wanufaika 
waliopata ajali au magonjwa mbali mbali wakiwa kazini. Pia, nilibaini 
akaunti za benki 21 katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam zikiwa 
hazijajumuishwa katika taarifa ya fedha zikiwa na jumla ya bakaa ya 
shilingi bilioni 1.5 na zilitumika kufanya miamala mbalimbali. Vilevile, 
nilibaini ubadhilifu na wizi wa Shilingi bilioni 3.93 katika mamlaka ya 
bandari Tanzania uliotokea katika bandari za Mwanza na Kigoma. 

Usimimizi wa Matumizi Katika Mashirika ya Umma 

Nimeendelea kubaini mapungufu katika usimamizi wa matumizi katika 
Mashirika ya Umma kama ambavyo iliripotiwa miaka ya nyuma. Mapungufu 
hayo ni usimamizi usioridhisha wa masurufu na mikopo iliyotolewa kwa 
watumishi shilingi bilioni 9.40 na milioni 618.87 mtawalia; kutozingatiwa 
kwa sheria na kanuni katika kuwalipa watumishi posho na mafao mengine 
kama malipo ya saa za ziada, matibabu, na makato ya mifuko ya hifadhi ya 
jamii; kiasi kikubwa cha shilingi bilioni 4.95 kilicholipwa bila 
viambatanisho wakati malipo mengine yalikuwa malipo yasiyo na tija kwa 
mashirika yaliyofanya malipo hayo. 

Utawala Bora katika Mashirika ya Umma 

Nimekagua masuala ya Utawala Bora katika Mashirika ya Umma na kubaini 
Mashirika 30 yasiyokuwa na bodi za wakurugenzi. Kati ya hayo, 20 (asilimia 
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67) hayakuwa na bodi kwa muda wa chini ya mwaka mmoja; tisa (9) 
(asilimia 30) hayakuwa na bodi kwa zaidi ya mwaka mmoja; na moja(1) 
(asilimia tatu) halina bodi kwa miaka miwili. Ukiachia kukosekana kwa 
bodi katika taasisi hizi, pia mashirika matano (5) yanaongozwa na 
makaimu wakurugenzi wakuu, kitendo ambacho kinaongeza hatari ya 
ucheleweshaji wa maamuzi kwenye taasisi hizo kutokana na kukosa 
mamlaka ya kutoa maamuzi. Pia, nimebaini mashirika saba (7) yenye vikao 
vingi vya bodi kuanzia tisa (9) hadi 12 sawa na wastani wa kikao kimoja 
kila mwezi kitendo ambacho kinazorotesha ufanisi wa menejimenti katika 
kutekeleza majukumu yake ya kila siku na maazimio ya bodi kwani 
menejimenti zinatumia muda mwingi na gharama kubwa katika kuandaa 
vikao vya bodi. 

Uwekezaji katika Mashirika ya Umma 

Mapitio yangu katika mashirika ya umma yenye jukumu la kuchochea, 
kuwezesha na kuratibu biashara, teknolojia, uwekezaji, na viwanda 
yalibaini kuwa mashirika haya yana upungufu wa rasilimali watu na fedha. 
Mashirika hayo ni Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza Bidhaa za Kuuza 
Nje ya Nchi (EPZA), Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania 
(TEMDO), Shirika la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda (TIRDO), Kituo cha 
Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini (CARMATEC), Tume ya Sayansi na 
Teknolojia ya Tanzania (COSTECH), Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania (TANTRADE) pamoja na Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo 
(SIDO).  

Pia, nilibaini kupungua kwa uwekezaji wa Mitaji katika Kanda Maalumu za 
Uwekezaji kwa kipindi cha miaka mitano (5) iliyopita kuanzia mwaka 
2015/16 hadi 2019/20. Kwa mfano, kiasi cha mtaji kilichowekezwa katika 
kanda katika mwaka wa fedha 2019/20 kilikuwa ni dola za Marekani Milioni 
59.86 wakati mwaka 2015/16 kilikuwa dola za Marekani Milioni 500, hivyo 
kiasi cha uwekezaji wa mitaji kilishuka kwa asilimia 88. Aidha, nilibaini 
kupungua kwa idadi ya miradi ya uwekezaji iliyosajiliwa katika Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC) kwa asilimia 48 katika kipindi cha miaka mitano 
(5) ambapo mwaka 2015/16 idadi ya miradi ilikuwa 420 wakati mwaka 
2019/20 ilikuwa 219. Pia, kiasi cha uwekezaji pamoja na fursa za ajira 
zilizotengenezwa zilipungua.  
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Aidha, nilibaini kuwa Serikali ilichelewa kutoa kibali cha ujenzi wa 
kiwanda cha Vifaatiba Simiyu na kufufua Kiwanda cha Chai Mponde Tanga 
kufikia siku 538 na 455 mtawalia tangu viombwe.     

Zaidi, nilibaini kulikuwa na makampuni Tanzu yanayomilikiwa na mashirika 
ya umma yaliyopata hasara mfululizo kwa zaidi ya mwaka mmoja kwa 
sababu ya kuwa na kiasi kidogo cha wateja pamoja na kutofanya kazi 
kikamilifu. Makampuni tanzu hayo ni Kampuni ya Mkulazi, Kituo cha 
Uwekezaji cha APC, Kampuni ya Uwekezaji ya NHC na PPF, Kampuni ya 
TTCL Pesa, Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za ngozi cha Kimataifa cha 
Kilimanjaro na Kampuni ya Tanzania Biotech Products (TBPL). kuendelea 
kupata hasara kulipunguza kiasi cha mtaji kilichowekwa na kampuni 
mama. 

Usimamizi wa Manunuzi na Mkataba 

Katika mapitio ya manunuzi ya mashirika ya umma, nilibaini mapungufu 
mbalimbali yakiwemo mashirika yasiyofuata matumizi sahihi ya njia za 
manunuzi ambayo ni Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA), Tume ya 
Sayansi na Teknolojia Tanzania (COSTECH), Kampuni ya MCB, na Mamlaka 
ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Singida (SUWASA). Utekelezaji wa 
miradi bila kufanya tathmini za athari za mazingira katika Chuo cha 
Usimamizi wa Fedha (IFM), Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL), na 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Shinyanga (SHUWASA). Pia, 
nimebaini ucheleweshaji wa ukamilishaji wa miradi katika Bodi ya Korosho 
Tanzania (CBT), Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), Chuo cha Usimamizi wa 
Fedha (IFM), Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST), 
Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro (NCAA), na Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF). Pia, nilibaini ucheleweshwaji wa utekelezaji wa 
mikataba kwa kipindi cha kati ya miezi tisa (9) hadi miaka nane (8) katika 
Mashirika 10 ya Umma. 

Mwenendo wa Benki Zinazomilikiwa na Serikali na Mifuko ya Jamii 

Serikali inaendelea kuunganisha benki zake kama njia ya kuimarisha na 
kuongeza ufanisi kwenye usimamizi wa fedha, na kupunguza gharama za 
uendeshaji. Mwaka huu wa fedha Serikali imeunganisha Benki ya Biashara 
ya TIB (TIB Corporate) ambayo ilikuwa benki tanzu ya Benki ya Maendeleo 
ya TIB  na kuwa sehemu ya Benki ya Posta Tanzania (TPB). Licha ya 
malengo mazuri ya Serikali, nimebaini mapungufu kwenye usimamizi wa 
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mikopo, ongezeko la mikopo chechefu, uwiano mdogo wa utoshelevu wa 
mtaji, changamoto ya ukwasi kwenye Benki ya Maendeleo ya TIB, na 
uwiano usioridhisha wa gharama za uendeshaji na mapato zaidi kwa 
asilimia 55 inayohitajika na Benki Kuu ya Tanzania. 

Kwa upande wa mifuko ya jamii, nimebaini kulikuwa na mapato madogo 
kwenye uwekezaji wa majengo na mikopo iliyokopeshwa kwenye taasisi za 
Serikali; madai ya muda mrefu ya michango ya wanachama ambayo 
yanasababisha fedha hizo zisipelekwe kwenye uwekezaji ili kuweza kupata 
mapato zaidi kwa ajili ya kulipa mafao kwa wanachama; na kuongezeka 
kwa gharama za uendeshaji ambazo zinaathiri afya ya mfuko kifedha.  

Utendaji wa Mamlaka za Maji  

Mapendekezo niliyoyatoa katika ripoti  zangu za nyuma kuhusu upotevu wa 
maji na wigo mdogo wa mitandao ya majitaka hayajatekelezwa kikamilifu. 
Matatizo haya yamebainika kuendelea na kujirudia ambapo nilibaini 
mamlaka  21 za maji zilipoteza maji ya kiasi cha shilingi bilioni 157.59 
katika mwaka 2019/20. Katika upotevu huo, kiasi cha shilingi bilioni 74.29 
(asilimia 47) kipo juu ya kiwango cha upotevu kinachokubalika na mamlaka 
ya usimamizi. 

Aidha, nilibaini mapungufu katika usimamizi wa miradi ya maji, ambapo 
miradi sita (6) yenye thamani ya shilingi bilioni 18.24 ilitelekezwa. 
Pia,nilibaini changamoto ambazo bado hazijapatiwa ufumbuzi zilizotokana 
na kuunganishwa kwa Mamlaka za Maji; na  kumekuwa na kasi ndogo na 
kiwango kisichoridhisha cha ukusanyaji wa madeni ambapo jumla ya 
shilingi bilioni 148.07 zilikuwa hazijakusanywa hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2020. 

Tathmini ya Taasisi za Elimu ya Juu 

Katika tathmini ya taasisi za elimu ya juu, nilibaini maboresho na 
mapungufu katika utendaji kwa taasisi hizo ikijumuisha; Hali isiyoridhisha 
ya miundombinu ya vyuo inayohitaji maboresho; Idadi kubwa ya walimu wa 
elimu ya ufundi ambao hawajasajiliwa; Kutofanya mapitio na kuhuisha 
mitaala 40 kati ya 80 ya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(VETA) kwa kipindi kirefu; Kutofanya kazi kwa Chuo Kikuu cha Kilimo na 
Teknolojia cha Mwalimu Julius K. Nyerere (MJNUT) kwa muda mrefu 
kwasababu ya kutokidhi taratibu na vigezo vya usajili.Nilibaini pia kuwa 
ujenzi wa miradi 36  ya elimu kuanzia mwaka 2018/19 iliyofadhiliwa na 
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Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) yenye jumla ya shilingi bilioni 4.3 
haijakamilika na fedha zote zilizotengwa zilishatumika. 

Matokeo ya Kaguzi Maalumu 

Katika mwaka huu wa fedha, nilifanya kaguzi maalumu  katika Mamlaka ya 
Bandari Tanzania (TPA), ambapo nilibaini upotevu wa mapato wa dola za 
Marekani 979,126.59; na ubadhirifu wa fedha za kiasi cha shilingi bilioni 
3.56 na ufutaji wa madai bila kufuata taratibu na kanuni za fedha yenye 
thamani ya shilingi bilioni 1.96. Pia, nilibaini hasara ya  shilingi milioni 
655.58 iliyotokana na kuchagua wazabuni wasiostahili. Vilevile, nilibaini 
hasara iliyotokana na kutomalizika kwa utekelezaji wa mkataba wa dola za 
Marekani 2.26. Aidha, nilibaini upotevu wa mapato dola za Marekani 
979,126.59 kwa kutoa msamaha usiostahili kwa Kampuni ya Saruji ya 
Mbeya.     

Ufanisi katika Tasnia ya Uchimbaji Madini, Mafuta na Gesi  

Nilipitia Sheria na Kanuni zinazoongoza sekta ya madini, mafuta na gesi 
pamoja na mipango- mkakati ya taasisi muhimu zinazojihusisha na sekta 
hiyo. Nilibaini kuwa Mfuko wa Mafuta na Gesi ulioanzishwa haujaweza 
kufanya kazi kama ilivyotarajiwa kutokana na uchangiaji hafifu hata baada 
ya miaka mitatu kupita tangu kuanzishwa kwake. Nilibaini pia kuwa 
miongozo na kanuni za kuongoza Mfuko huo hazikuwa zimeandaliwa. 
Nilibaini pia Shirika la Maendeleo ya Petroli (TPDC) halikutekeleza miradi 
ya mafuta na gesi katika mkondo wa chini kwa kipindi chote cha mpango-
mkakati yake. Nilipitia pia utendaji wa masoko ya madini ambayo 
yalianzishwa na kubaini maeneo yanayohitaji maboresho ikiwa pamoja na 
changamoto katika kutoza mrahaba kutoka kwa wauzaji wa madini; 
kutokuwepo kwa usalama wa kutosha katika masoko hayo kama vile 
kutokuwepo kwa kamera za usalama (CCTV) na mashine za uchunguzi 
(scanning machines); na kutokuanzishwa kwa maghala ya madini na vito. 

Mapitio ya Mazao na Bodi za Mazao  

Pamoja na juhudi za Serikali kukifanya kilimo kiwe cha kisasa, bado 
nimeendelea kubaini kupungua katika uzalishaji wa baadhi ya mazao ya 
biashara katika kipindi cha mwaka 2019/20 kama sukari, kahawa, chai, 
mkonge na tumbaku. Nilibaini pia kuwepo kwa changamoto zinazozikabili 
Bodi za Mazao za Pamba na Korosho katika kulipa madeni. Vivyo hivyo, 
kulikuwa na madeni ya wazabuni wa pembejeo za kilimo yaliyosababishwa 
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na kutorejeshwa kwa fedha kutoka kwa wakulima waliokopeshwa 
pembejeo za kilimo. Madeni haya yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi 
mwaka. Vilevile, wakulima wa miwa walishindwa kulipa mkopo uliotolewa 
na Benki ya Azania kutokana na kuuza miwa kwa bei ya chini ya ile 
waliyoahidiwa.  

Ufanisi wa Taasisi za Umma katika Sekta ya Afya 

Nilibaini hospitali za Serikali hazifuati miongozo inayotolewa na Mfuko wa 
Bima ya Afya (NHIF) hivyo  kusababisha madai yenye thamani ya shilingi 
bilioni 1.83 dhidi ya NHIF kukataliwa. Aidha, makampuni binafsi ya bima 
na NHIF hayakulipa madai ya bima ya hospitali za Serikali ya shilingi bilioni 
2.89 na  milioni 564 mtawalia kwa kipindi cha muda mrefu. 

Aidha, katika Bohari Kuu ya Dawa,  deni la Serikali limeongezeka kutoka 
shilingi bilioni 143.82 mwaka 2015/16 hadi kufikia shilingi bilioni 256.92 
kwa mwaka 2019/20. Pia, Serikali haikutoa fedha kulingana na bajeti 
iliyopangwa ya shilingi bilioni 200 kwa Bohari kuu ya Dawa hivyo ilishindwa 
kukidhi mahitaji ya wateja kwa asilimia 99.45 kutokana na ukosefu wa 
fedha. 

Aidha, nilibaini dawa na vifaatiba vilivyopokelewa kwa idadi ya 1,200 
vikiwa vimebakisha muda wa kuharibika ulio chini ya asilimia 80 ya muda 
wa uhai wake. Aidha, nilibaini kuwepo kwa amana ya shilingi bilioni 12.15 
ambayo imekaa muda mrefu bila kununulia dawa na vifaatiba 
vinavyohitajika. 

Vilevile, kulikuwa na ongezeko la dawa na vifaatiba vya misaada 
vilivyoisha muda wake vyenye thamani ya shilingi bilioni 2.31 sawa na 
asilimia 5 ambayo  ni zaidi ya kiwango kilichowekwa cha asilimia 2. 
Niligundua pia mashine ya matibabu ya Kansa yenye thamani ya shilingi 
milioni 400 haikuwa imenunuliwa wala kuwasilishwa katika Hospitali ya 
Rufaa ya Mbeya zaidi ya mwaka ukizingatia kuwa fedha za kununulia 
mashine hiyo zilishatolewa na Serikali. Pia, nilibaini mashine ya 
kutengeneza barakoa (masks) iliyonunuliwa na MSD ikitengeneza barakoa 
chini ya uwezo wake. 

Mapitio katika Sekta ya Utalii Nchini 

Juhudi za Serikali na sekta binafsi katika kutangaza na kukuza utalii 
zimeleta matokeo chanya ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa idadi ya 
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watalii na kukua kwa pato la utalii kabla ya mlipuko wa Ugonjwa wa Virusi 
vya Korona (UVICO) mwezi Machi 2020. Hata hivyo, sekta ya utalii nchini 
imejikita na inategemea zaidi utalii wa wanyamapori ambao hata hivyo 
una uwekezaji mdogo na kuacha fursa katika aina nyingine za utalii kama 
vile utalii wa utamaduni na utalii wa fukwe. Hakuna tafiti zilizofanyika 
kubaini ni kwa kiwango gani kila juhudi inayofanywa katika kutangaza na 
kukuza utalii inachangia ukuaji wa sekta ya utalii, ili kuongeza ufanisi 
katika kupanga, kugawa na kutumia rasilimali. Pia, hakuna uratibu mzuri 
baina ya wadau wa sekta ya utalii katika kupanga na kutumia rasilimali ili 
kuitangaza kwa ufanisi Tanzania kuwa kivutio bora cha utalii Afrika na 
duniani kwa ujumla.  

Shauku ya kukuza utalii na maendeleo ya watu waishio ndani na 
pembezoni mwa maeneo ya vivutio vya utalii imekuwa kubwa kuliko hatua 
na mikakati ya kuhifadhi vivutio hivyo. Hali hii inahatarisha uwepo wa 
vivutio hivyo kwa siku zijazo na ustawi wa utalii katika vivutio hivyo. 
Vivutio vya utalii (wanyamapori) katika Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCA) na Mapango ya Amboni viko hatarini kutoweka katika muda mfupi 
ujao kama hatua za kuhifadhi hazitachukuliwa kunusuru hali ya uharibifu 
wa mazingira inayoendelea. Magugu vamizi yameota na kutapakaa sehemu 
kubwa ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro hasa maeneo muhimu ya 
malisho ya wanyamapori hali inayohatarisha uwezo wa ikolojia ya eneo 
hilo katika kuwezesha wanyamapori kuendelea kuishi katika eneo hilo. 
Katika kudhibiti magugu vamizi na athari zake, juhudi za pamoja za wadau 
zinahitajika na ipo haja ya jambo hili kuwa la kitaifa.  

Ufanisi wa Mamlaka za Udhibiti katika Kutekeleza Majukumu Yake 

Licha ya mamlaka za udhibiti kupewa majukumu muhimu, nilibaini kuwa 
mamlaka nyingi hazijulikani ndani ya jamii kwa kuwa jamii hazitambui 
uwepo na wajibu wake kutokana na ufanisi mdogo wa mbinu zinazotumiwa 
kujitangaza. Aidha, baadhi ya mamlaka za udhibiti hazina rasilimali za 
kutosha na uwezo wa kutekeleza majukumu yake ya kisheria kwa 
ukamilifu. Vilevile, mamlaka zingine zinakabiliwa na changamoto ya 
kuwepo kwa ombwe la kisheria katika kutimiza majukumu ziliyopewa 
ambapo ipo haja ya Serikali kuongeza kasi ya mchakato wa kupitisha 
rasimu za mapendekezo ya mabadiliko ya sheria, kanuni na sera za 
mamlaka hizo. Pia, nilibaini mapungufu katika uhuishaji wa michakato ya 
udhibiti baina ya Mamlaka za Udhibiti kama vile Shirika la Uwakala wa Meli  
(TASAC) dhidi ya Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) katika utoaji wa 



 

xix 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Wa Hesababu za Serikali  
  

leseni za huduma za bandari na majini; na Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
wa Ardhini (LATRA) dhidi ya Shirika la Reli Tanzania (TRC) na TAZARA 
katika utoaji wa leseni za huduma za usafiri wa ardhini.  

Ufanisi wa Taasisi za Umma Kwenye Kuboresha Utoaji wa Huduma 
katika Mazingira Ya Kibiashara 

Katika kupitia ufanisi wa taasisi za umma kwenye kuboresha utoaji wa 
huduma katika mazingira ya kibiashara nimebaini mapungufu kadhaa. 
Mapungufu hayo yanahusisha uhaba wa fedha; Kuchelewa kutekeleza 
miradi ya kimkakati; Uwekezaji mdogo kwenye teknolojia ya habari na 
mawasiliano (TEHAMA); Muda mrefu wa meli kukaa bandarini; na kusuasua 
katika ukusanyaji wa madai kutoka kwa wateja wao kiasi ambacho 
kingeweza kuongeza uwezo wa kifedha na kusaidia kuwekeza kwenye 
miradi ya faida. 

Uzingatiaji  wa Sheria na Miongozo Mingine 

Katika tathmini niliyoifanya juu ya uzingatiaji wa sheria na miongozo, 
nilibaini Mashirika ya Umma yalichelewa kuwasilisha au hayakuwasilisha 
makato ya kisheria ya watumishi wao kwa kipindi cha hadi siku 140. Pia, 
nilibaini mashtaka mbalimbali dhidi ya taasisi na mashirika ya umma yenye 
thamani ya shilingi bilioni 3,450.77. Aidha, nilibaini Taasisi na mashirika ya 
umma ziliwasilisha taarifa za fedha zenye makosa makubwa. 

Pia, nilifanya tathmini kwenye uzingatiaji wa sheria za kodi na kubaini 
kuwa mapato yaliyopokelewa bila kutoa Stakabadhi za Kieletroniki 
yalikuwa shilingi milioni 1,965.88 na malipo yaliyofanyika bila kupewa 
Stakabadhi za Kieletroniki yalikuwa shilingi milioni 6,502.01. Aidha, 
nilibaini taasisi na mashirika ya umma hayakulipa kodi kiasi cha shilingi 
milioni 33,704.96. Pia, nilibaini mashirika ya umma ama hayakuwasilisha 
au yalichelewa kuwasilisha marejesho ya kodi kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA); na niligundua kuwa kodi ya ongezeko la thamani ya 
shilingi milioni 70.23 ilitozwa kwenye zana za kilimo zenye msamaha wa 
kodi. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI NA TAARIFA ZA JUMLA 

1.0 Uanzishaji wa Ofisi ya Ukaguzi Kisheria  

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ilianzishwa 
kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 (Na mabadiliko 2005). Ibara ya 143(5) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na Kifungu 
cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 
kinampa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali mamlaka 
ya kukagua mashirika na taasisi mbalimbali za umma angalau mara 
moja kwa mwaka wa fedha. Pia, katika ripoti ya kila mwaka, 
Kifungu cha 48(3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya Mwaka 
2011 (kama ilivyorekebishwa Mwaka 2016) kinamtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuangalia iwapo mashirika na 
taasisi mbalimbali za umma zimezingatia sheria ya manunuzi. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ana mamlaka ya 
kufanya ukaguzi wa hesabu na ukaguzi wa thamani ya fedha au 
kaguzi zingine katika mashirika na taasisi mbalimbali za umma 
kama ilivyoainishwa kwenye Vifungu Na. 26, 27, 28 na 29 vya Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya Mwaka 2008. Kifungu cha 12 cha 
Sheria hiyo kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kutoa mapendekezo kwa nia ya:  

! Kuzuia au kupunguza matumizi ya fedha za umma 
yasiyokuwa na tija;  

! Kuongeza makusanyo ya maduhuli ya umma;  

! Kuzuia hasara inayoweza kutokea kwa uzembe, wizi, kukosa 
uaminifu, udanganyifu, au rushwa kuhusiana na fedha na 
rasilimali za umma; na 

! Kukuza uchumi na kuongeza tija na ufanisi katika matumizi 
ya rasilimali za umma. 

Mashirika na taasisi mbalimbali za umma nchini zinaandaa taarifa 
za hesabu kwa kufuata msingi usio wa fedha taslimu wa Viwango 
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vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu. Hivyo, zinalazimika kufuata 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu katika Taasisi za 
Umma (IPSASs) au Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu 
(IFRSs). Uandaaji na uwasilishaji wa hesabu kwa ajili ya ukaguzi ni 
matakwa ya sheria. Miongozo zaidi ya kisheria inayotumika kuandaa 
hesabu ni pamoja na Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002 au sheria 
yoyote iliyopitishwa na Bunge ya kuanzishwa kwa mashirika na 
taasisi mbalimbali za umma na Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 
ya Mwaka 2008.  

Msajili wa Hazina na bodi za wakurugenzi wana kazi na jukumu la 
kusimamia vyema uendeshaji wa shughuli za mashirika na taasisi 
mbalimbali za umma kama ilivyoelezwa kwenye Sheria Namba 418 
ya Msajili wa Hazina na Kifungu cha 6 cha Sheria ya Mashirika ya 
Umma Na. 16 ya Mwaka 1992 kuhusiana na kazi za mashirika.  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa 
kuwasilisha ripoti za mwaka za ukaguzi kwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kama ilivyoelekezwa katika Ibara ya 143(4) 
ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977. 
Kwa mujibu wa Kanuni ya 88 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma, ripoti 
hizo zinatakiwa kuwasilishwa kwa Rais ifikapo tarehe 31 Machi ya 
kila mwaka. Baada ya kupokea ripoti hizo, Rais atawataka wahusika 
kuwasilisha ripoti hizo Bungeni ndani ya siku saba tangu kuanza 
kwa kikao cha kwanza cha Bunge.  

Kama waziri hatachukua hatua zozote za kuwasilisha taarifa hizo 
Bungeni, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
atawasilisha nakala za ripoti hizo kwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ambaye atawasilisha ripoti hiyo Bungeni. 
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya 
mashirika na taasisi mbalimbali za umma itajadiliwa kwanza na 
Kamati ya Bunge ya Kudumu ya Hesabu za Serikali (PAC) kwa niaba 
ya Bunge na kuandaa ripoti ambayo itawasilishwa Bungeni. 
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1.1 Wigo wa Ukaguzi na Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika 

Sehemu hii inahusu wigo na madhumuni ya ukaguzi na viwango vya 
ukaguzi vilivyotumika. 

1.1.1 Wigo na Madhumuni ya Ukaguzi  

Madhumuni ya kufanya ukaguzi ni kumuwezesha Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutimiza jukumu la kutoa 
maoni huru kuhusu hesabu za mashirika na taasisi mbalimbali za 
umma ili kuona iwapo zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya 
kimataifa vya uandaaji wa hesabu. Ukaguzi huu ni wa hesabu za 
vipindi vinavyoishia tarehe 31 Desemba 2019 na tarehe 30 Juni 
2020. Kwa kawaida, ukaguzi wa benki ni wa hesabu zinazoishia 
tarehe 31 Desemba wakati ukaguzi wa mashirika ya umma na 
taasisi mbalimbali unahusu hesabu zinazoishia tarehe 30 Juni. 

Wigo wa ukaguzi wangu unajumuisha tathmini ya ufanisi wa mifumo 
ya kihasibu na udhibiti wa ndani katika shughuli za taasisi husika. 
Pia, unahusisha ukaguzi na uhakiki wa hesabu, ripoti za 
utekelezaji, na taratibu zingine za kikaguzi ambazo ni muhimu 
katika kukamilisha ukaguzi. Ukaguzi huu ulifanyika kwa kuzingatia 
viashiria vya vihatarishi na kiwango cha juu cha thamani 
kisichohimilika.  

Matokeo ya ukaguzi yanatokana na kiwango ambacho kumbukumbu, 
nyaraka, na taarifa zilizoombwa kwa madhumuni ya ukaguzi 
ziliwasilishwa kwangu.  

1.1.2 Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ni mwanachama wa 
Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi Duniani (INTOSAI), na 
Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi kwa Nchi za Afrika 
Zinazoongea Kiingereza (AFROSAI-E). Hivyo, Ofisi inatumia Viwango 
vya Kimataifa vya Ukaguzi vya Shirikisho la Taasisi za Taifa za 
Ukaguzi Duniani (ISSAI) vinavyotolewa na “INTOSAI” na Viwango vya 
Kimataifa vya Ukaguzi wa Hesabu (ISA) vilivyowekwa na Shirikisho 
la Kimataifa la Wahasibu (IFAC).  
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1.2 Majukumu ya Bodi za Wakurugenzi na Watendaji Wakuu wa 
Mashirika na Taasisi zingine za Umma  

Bodi za wakurugenzi na menejimenti za mashirika na taasisi 
mbalimbali za umma zina jukumu la kutayarisha kwa usahihi 
hesabu kama inavyotakiwa na Viwango vya Kimataifa vya 
Utayarishaji wa Hesabu katika Taasisi za Umma (IPSAS) au Viwango 
vya Kimataifa vya Utayarishaji wa Hesabu (IFRS). 

Majukumu hayo yanajumuisha:   

a)  Kuhakikisha taarifa za hesabu zinaandaliwa kwa kiwango cha 
kimataifa, ikiwa pamoja na kubuni, kutekeleza, na kudumisha 
mifumo thabiti ya ndani itakayowezesha kuandaa hesabu zilizo 
huru, zisizo na makosa, wala mapungufu yatokanayo na 
udanganyifu;  

b)  Kuchagua na kutumia sera sahihi za uandaaji wa hesabu; na 

c) Kufanya makadirio ya hesabu yanayoendana na mazingira halisi. 

Kiwango cha Kimataifa cha Uhasibu Na. 1 (IAS 1) na Kiwango cha 
Kimataifa cha Utayarishaji wa Hesabu za Taasisi za Umma Na. 1 
(IPSAS 1) vinaainisha aina za hesabu zinazotakiwa kuandaliwa na 
taasisi hizi.  

1.3 Mpangilio na Uteuzi wa Makampuni Binafsi kwa Kazi ya Ukaguzi 

Ili Ofisi yangu iweze kutimiza kwa ufanisi majukumu ya ukaguzi 
katika mashirika na taasisi mbalimbali za umma nchini, Divisheni ya 
Ukaguzi wa Mashirika ya Umma imegawanywa katika vitengo vitatu 
ambavyo ni Ukaguzi wa Taasisi za Fedha, Ukaguzi wa Taasisi za 
Elimu ya Juu, na Ukaguzi wa Taasisi za Usimamizi. 

Pia, kaguzi za baadhi ya mashirika na taasisi mbalimbali za umma 
zimekaguliwa na makampuni binafsi ya ukaguzi kwa niaba yangu. 
Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 33 cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma, ambacho kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ya kumteua mtu au kampuni yeyote iliyosajiliwa 
chini ya Sheria ya Wakaguzi wa Hesabu na Wahasibu Na. 33 ya 
Mwaka 1972 (kama ilivyorekebishwa mwaka 1995) kufanya ukaguzi 



 

5 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

kwenye mashirika na taasisi mbalimbali za umma kwa niaba yake. 
Kaguzi zilizofanywa na makampuni binafsi zilihakikiwa ubora wa 
kazi zake na Ofisi yangu. 

Katika mwaka unaoishia tarehe 31 Desemba 2019 na tarehe 30 Juni 
2020, Ofisi yangu ilifanikiwa kufanya kazi na makampuni binafsi 77 
yaliyofanya kazi za ukaguzi kwa niaba yangu. Wakaguzi 
walioteuliwa walitakiwa kufuata sheria kama inavyotakiwa; pia 
hawakutakiwa kutoa siri za mashirika wanayoyakagua.  

Hata hivyo, wajibu wa kutoa hati za ukaguzi unabaki kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.  
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SURA YA PILI 

AINA ZA HATI ZA UKAGUZI ZILIZOTOLEWA 

2.0 Utangulizi 

Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi Na. 1200 (ISSAI 
1200), lengo la kufanya ukaguzi wa hesabu ni kumuwezesha 
mkaguzi kutoa hati huru ya ukaguzi inayoeleza iwapo hesabu 
zinaonesha hali halisi ya kifedha ya shirika na iwapo hesabu 
zimeandaliwa kwa kufuata viwango na mfumo unaokubalika. 
Ukaguzi wa hesabu unafanyika ili kumpa uhakika mtumiaji wa 
hesabu husika kwamba hesabu hizo zimeandaliwa kwa kuzingatia 
viwango vinavyokubalika. Hili linafikiwa kwa kupanga na kutekeleza 
ukaguzi utakaomuwezesha mkaguzi kupata uhakika  kwamba 
hesabu kwa ujumla wake hazina kasoro kubwa zinazotokana na 
makosa ya kiutendaji au kughushi. 

2.1 Aina za Hati za Kaguzi Zilizotolewa 1 

Kuna aina mbili za hati za ukaguzi zinazoweza kutolewa, ambazo ni 
hati inayoridhisha na hati isiyoridhisha kama zinavyofafanuliwa 
hapa chini. 

2.1.1 Hati Inayoridhisha 

Hati hii hutolewa wakati mkaguzi anaporidhika kuwa hesabu 
zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia viwango vya 
kimataifa vya uhasibu au viwango vingine vya utoaji wa taarifa za 
fedha vinavyokubalika. 

2.1.2 Hati Isiyoridhisha 

Hati hii imegawanyika katika aina tatu, ambazo ni hati yenye 
shaka, hati isiyoridhisha, na hati mbaya kama inavyofafanuliwa 
zaidi hapa chini. 

                                                 
1 Mwaka huu wa fedha 2019/20 majina ya hati mbili  za ukaguzi yamebadilika. Kwa miaka iliyopita;  

! “ Adverse Opinion” iliitwa “Hati isiyoridhisha” na sasa imekuwa “Hati mbaya” 
! “Disclaimer of Opinion” iliitwa “hati mbaya” – na sasa imekuwa “Kushindwa kutoa maoni” 

Mabadiliko haya yametokea kwa kuzingatia kuwa majina mapya yanaakisi zaidi maana halisi 
ya hati zilizotolewa. 



 

7 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

i. Hati Yenye Shaka  

Aina hii ya hati hutolewa pale (a) ninapokuwa nimepata vielelezo 
vya kutosha kuhitimisha ukaguzi na kuona athari lakini si za 
kimsingi katika usahihi wa taarifa za fedha; au (b) ninapokuwa 
nimeshindwa kupata uthibitisho wa kutosha kumwezesha 
kuhitimisha ukaguzi lakini athari zinazotokana na kukosa uthibitisho 
kwa ujumla wake si za kimsingi katika usahihi wa taarifa za fedha. 

ii. Hati Mbaya  

Hati hii hutolewa pale ninapoona kuwa taarifa za fedha kwa kiasi 
kikubwa zina makosa; na zikiangaliwa kwa ujumla wake zinakuwa 
hazikufuata viwango vinavyokubalika vya uandaaji wa taarifa za 
fedha. 

iii. Kushindwa kutoa Maoni 

Hati hii hutolewa pale ninaposhindwa kupata uthibitisho wa 
kutosha kuhusu taarifa za fedha zilizoandaliwa kwa ajili ya ukaguzi. 
Hali hii inaathiri taarifa za fedha kiasi cha kushindwa kutoa maoni 
ya ukaguzi kuhusiana na taarifa hizo. 

2.1.3 Aya za Msisitizo wa Jambo kwenye Ripoti za Mkaguzi 

Kama nitaona kuna umuhimu wa kuwaarifu watumiaji wa taarifa za 
fedha kuhusu suala ambalo limeoneshwa au kuainishwa kwenye 
taarifa za fedha, na ambalo limeonekana kuwa muhimu na la 
msingi kwa ajili ya kuleta uelewa wa taarifa hizo kwa ajili ya 
kufanya maamuzi yenye tija, nitaweka Aya za Msisitizo. Aya hii 
itawekwa pale tu ambapo nimepata vielelezo vya kutosha kuwa 
taarifa za fedha hazijakosewa kwa kiasi kikubwa; na inapaswa 
itokane na suala ambalo limeoneshwa au kuainishwa kwenye 
taarifa za hesabu. 

2.1.4 Aya ya Mambo Mengine ya Ukaguzi 

Aya ya Mambo Mengine ya Ukaguzi inatoa maelezo ya ziada ambayo 
kwa maoni ya mkaguzi ni muhimu kwa watumiaji wa taarifa za 
fedha kuyafahamu mambo hayo kwa kipindi hicho cha mwaka wa 
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fedha. Kuwasilisha aya ya mambo mengine ya ukaguzi huongeza 
thamani na uwazi kwenye taarifa za ukaguzi. 

2.2 Uwasilishaji wa Mambo Muhimu ya Ukaguzi  

Katika kipindi cha mwaka 2019/20, kulikuwa na jumla ya hati za 
ukaguzi 165. Kati ya hizo, hati zinazoridhisha ni 162; hati 
zisizoridhisha ni 3; na hapakuwa na hati yoyote mbaya au yenye 
shaka kama inavyoainishwa katika Kiambatisho Na I cha ripoti hii.  

2.3 Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi 

Uchambuzi wa mwelekeo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 
Mashirika ya Umma kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 2015/16 
hadi 2019/20 ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 1. 

Jedwali Na. 1: Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi 
Aina ya Hati ya 
Ukaguzi 

Ukaguzi Ripoti Kuu ya Mwaka 

Mwaka wa Fedha 2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 
Inayoridhisha 108 101 121 147 162 
Yenye Shaka 4 4 1 0 3 
Mbaya 0 0 0 1 0 
Kushindwa Kutoa 
Maoni 

0 0 0 0 0 

Jumla 112 115 122 148 165 
Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa 

2.4 Uwasilishaji wa Hesabu kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 

Kifungu Na. 31 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 
kinataka Mashirika ya Umma kuwasilisha hesabu kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani ya miezi mitatu baada 
ya mwisho wa mwaka wa fedha husika. 

Baada ya hesabu kupokelewa kwa mujibu wa Kifungu kilichotajwa 
hapo juu, Kifungu Na. 32(4) cha Sheria hiyo kinamtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya ukaguzi wa hesabu 
zilizowasilishwa ndani ya miezi sita au kwa kipindi zaidi kama 
itakavyoamuliwa na Bunge. 
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Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 1 Machi 2021, ripoti 11 za hesabu 
za ukaguzi wa Mashirika ya Umma hazikuwasilishwa kwangu kama 
inavyoanishwa katika Jedwali Na. 2. 

Jedwali Na. 2: Taasisi Ambazo Hazijawasilisha Hesabu Zake 
Kutokana na Sababu Mbalimbali 

Na Shirika  
1 Hospitali ya Taifa ya Muhimbili  
2 Kampuni ya Mbolea Tanzania 
3 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya  
4 Mfuko wa UTT AMIS/PID 
5 Shirika la Magazeti Tanzania  
6 Shirika la Posta Tanzania  
7 Shirika la Reli la Tanzania  
8 Shirika la Simu Tanzania  
9 Shirika la Umeme Tanzania  

10 Soko la Bidhaa Tanzania   
11 Taasisi ya Mifupa Muhimbili  
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SURA YA TATU 

MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA ILIYOPITA 

3.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti 
za ukaguzi za miaka iliyopita na hatua mbalimbali zilizochukuliwa 
na maofisa masuuli katika utekelezaji wa mapendekezo yangu 
kama ilivyoainishwa kwenye kifungu Na. 40(4) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008. Pia, sura inatoa 
muhtsari wa utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti za ukaguzi 
zilizotolewa kwa menejimenti, bodi za wakurugenzi, au mabaraza 
katika kila Shirika la Umma.  

Mwezi Aprili, 2020 nilipokea majibu ya Serikali kuhusu ripoti ya 
mwaka uliopita kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. Ninapenda 
kutambua juhudi zilizofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali katika 
kujibu na kuandaa mpango wa utekelezaji wa mapendokezo 
yaliyotolewa kwa Mashirika ya Umma kama inavyoainishwa katika 
Kiambatisho Na. II. 

3.1 Tathmini ya Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo kwa Kipindi 
Kilichopita Katika Ripoti ya Mwaka 

Kati ya mapendekezo 116 ya ripoti zangu za miaka iliyopita, 
mapendekezo 25 (asilimia 21) yametekelezwa; mapendekezo 36 
(asilimia 31) yapo kwenye hatua za utekelezaji; mapendekezo 52 
(asilimia 45) hayajatekelezwa; na mapendekezo 3 (asiliamia 3) 
yamepitwa na wakati. Kati ya mapendekezo 52 ambayo 
hayajatekelzwa na Serikali, mapendekezo 25 (asilimia 48) hayana 
majibu ya Serikali. Tathmini ya majibu imeonesha kuwa, 
mapendekezo mengi bado hayajatekelezwa. Maelezo ya tathmini 
ya utekelezaji wa mapendekezo na mwaka husika ni kama 
inavyoainishwa kwenye Kiambatisho Na II na Jedwali Na. 3 
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Jedwali Na. 3:Tathmini ya Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo 
kwa Miaka Iliyopita 
Mwaka wa 

Fedha 
Yametek
elezwa 

Yanayotekele
zwa 

Hayajatek
elezwa 

Yamepitwa na 
wakati Jumla 

2016/17 20 25 13 3 61 
2017/18 16 26 20 1 63 
2018/19 25 36 52 3 116 

Kuchelewa kutekelezwa kwa mapendekezo kunasababisha kujirudia 
kwa mapungufu yaliyoainishwa, hivyo kunaweza kusababisha 
ubadhirifu, uzorotaji wa utendaji na ufanisi wa huduma zitolewazo 
na taasisi za umma. 

Hivyo, ninasisitiza kuwa Serikali, kupitia Mlipaji Mkuu, 
iwahimize maofisa masuuli kutekeleza mapendekezo 
yaliyotolewa ili kupunguza hatari za ubadhirifu na kuboresha 
ufanisi katika utoaji wa huduma kwenye Mashirika ya Umma na 
Taasisi zingine. 
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SURA YA NNE 

TATHMINI YA HALI YA KIFEDHA KWA MASHIRIKA YA UMMA 

4.0 Utangulizi 

Mashirika ya Umma yamegawanyika katika aina mbili, ambazo ni 
Mashirika ya Umma ya Biashara (CPSE) na Mashirika ya Umma ya 
Huduma (NCPSE). Mashirika ya Umma ya Biashara ni yale yenye 
uwezo wa kuingia mikataba yenyewe; yamepewa mamlaka ya 
kujiendesha na kufanya biashara; na yanauza na kununua vitu kwa 
uwazi ili kupata faida. Pia, mashirika haya hayategemei ruzuku ya 
Serikali ili kujiendesha, ingawa yanamilikiwa na Serikali.  

Mashirika ya umma ya huduma ni yale ambayo wajibu wake mkuu 
ni kutoa huduma kwa jamii; vyanzo vyake vya mapato ni pamoja na 
kodi, ruzuku kutoka Serikalini na kwa wahisani mbalimbali, mikopo, 
na tozo.  

Nimepitia mwenendo wa kifedha wa Mashirika ya Umma ili 
kuangalia ukwasi na hali ya uendelevu wa kufanya biashara pamoja 
na kutoa huduma kwa siku zijazo. Uchambuzi katika sura hii 
haukuhusisha mwenendo wa kifedha wa  Mifuko ya Hifadhi ya 
Jamii, benki zinazomilikiwa na Serikali na taasisi zinazohusika na 
masoko ya mitaji. Uchambuzi wa taasisi hizo umetolewa kwa kina 
katika Sura ya 10 ya ripoti hii. 

4.1 Mashirika yenye Mwenendo Usioridhisha wa Kifedha 

Niliangalia uwezo wa kifedha wa Mashirika ya Umma 165 na 
nilibaini kuwa mashirika 28 yalikuwa yanapata hasara au yana 
nakisi kwenye vitabu; Mashirika nane (8) yalikuwa na kiasi kikubwa 
cha mikopo kuliko mtaji wake; na Mashirika tisa (9) yalikuwa na 
mtaji hasi. Kufuatia hali ngumu ya kifedha inayoyakabili mashirika 
haya, ni dhahiri kuwa hayataweza kujiendesha bila msaada wa 
Serikali. Hivyo, kuna hatari kwa mashirika haya kushindwa kutoa 
huduma. Taarifa za mashirika haya ni kama ifuatavyo:  
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4.1.1 Mashirika ya Umma Yaliyopata Hasara au Nakisi Mfululizo 

Mapitio yangu yalibaini kuwa, kati ya Mashirika ya Umma 28 
yaliyopata hasara au kuwa na nakisi zaidi ya mwaka mmoja, 
mashirika matatu (3) yalikuwa ni mashirika ya umma ya biashara. 
Hasara au nakisi hii, kwa kiasi kikubwa, ilisababishwa na upungufu 
wa ruzuku kutoka Serikalini na ukosefu wa vyanzo toshelevu vya 
mapato. Pia, hasara au nakisi ilisababishwa na kutofanya vizuri kwa 
uwekezaji na kutokuwa na usimamizi mzuri wa matumizi na 
mapato katika hayo. Hasara iliyopatikana au nakisi iliyojitokeza 
katika mashirika haya ndani ya kipindi cha miaka mitatu ni kama 
inavyoainishwa kwenye Jedwali Na. 4. 

Jedwali Na. 4: Mashirika ya Umma Yaliyopata Hasara au Nakisi 
Mfululizo 
Na Jina la Taasisi Aina ya 

Shirika 
2019/20 
(Sh 
milioni) 

2018/19 
(Sh 
milioni) 

2017/18 
(Sh 
milioni) 

1 Kampuni ya Ndege 
Tanzania  

Biashara 
(CPSE) 

60,247.00 23,274.00  

2 Chuo Kikuu cha Dodoma Huduma 
(NCPSE) 

35,650.15 23,433.24  

3 Bodi ya Wahasibu na 
Wakaguzi Tanzania  

Huduma 
(NCPSE) 

7,626.99 20,316.98 1,951.30 

4 Shirika la Maendeleo la 
Taifa  

Biashara 
(CPSE) 

5,275.57 4,920.28  

5 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Mbeya 

Huduma 
(NCPSE) 

4,477.97 2,562.18  

6 Bodi ya Huduma za 
Maktaba Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

4,227.39 4,376.75 2,803.05 

7 Bodi ya Mikopo ya Elimu ya 
Juu  

Huduma 
(NCPSE) 

3,930.15 24,940.09  

8 Tume ya Sayansi na 
Teknolojia ya Tanzania  

Huduma 
(NCPSE) 

3,242.57 4,861.99  

9 Mamlaka ya Kanda 
Maalumu ya Kuzalisha 
Bidhaa za Nje  

Huduma 
(NCPSE) 

2,208.00 470.49 664.46 

10 Shirika la Utafiti na 
Maendeleo ya Viwanda 
Tanzania  

Huduma 
(NCPSE) 

1,034.71 290.34  

11 Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Arusha  

Biashara 
(CPSE) 

949.31 428.54  

12 Makumbusho ya Taifa 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

861.96 320.99  

13 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Masasi 
Nachingwea 

Huduma 
(NCPSE) 

675.63 376.13 414.93 

14 Chuo cha Ustawi wa Jamii  Huduma 
(NCPSE) 

543.06 482.76  

15 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Singida 

Huduma 
(NCPSE) 

375.00 113.00  

16 Taasisi ya Uhandisi na 
Usanifu wa Mitambo 
Tanzania  

Huduma 
(NCPSE) 

354.02 293.14  
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Na Jina la Taasisi Aina ya 
Shirika 

2019/20 
(Sh 
milioni) 

2018/19 
(Sh 
milioni) 

2017/18 
(Sh 
milioni) 

17 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Shinyanga 

Huduma 
(NCPSE) 

297.00 489.00  

18 Baraza la Taifa la BIashara 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

293.81 229.65 297.56 

19 Bodi ya Chai Tanzania Huduma 
(NCPSE) 

109.22 169.24  

20 Mamlaka ya Rufaa za 
Manunuzi ya Umma  

Huduma 
(NCPSE) 

63.76 93.74  

21 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Lindi 

Huduma 
(NCPSE) 

40.64 403.3 93.01 

22 Baraza la Watumiaji wa 
Huduma za Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri Ardhini 
(LATRA CCC) 

Huduma 
(NCPSE) 

38.24 60.23  

23 Bodi ya Tumbaku Tanzania  Huduma 
(NCPSE) 

33.67 147.17  

24 Baraza la Kiswahili la Taifa   Huduma 
(NCPSE) 

21.63 44.51 77.42 

25 Bodi ya Pareto Tanzania Huduma 
(NCPSE) 

20.38 15.91  

26 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Morogoro 

Huduma 
(NCPSE) 

14.46 68.15  

27 Bodi ya Maziwa Tanzania Huduma 
(NCPSE) 

7.67 53.91  

28 Bodi ya Rufaa ya Mapato ya 
Kodi  

Huduma 
(NCPSE) 

4.11 17.23  

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha Zilizokaguliwa za Miaka ya 2018/19 na 
2019/20  

Kwa mfano, mapitio yangu katika Mamlaka ya Kanda Maalumu za 
Kuzalisha Bidhaa za Nje (EPZA), nilibaini kuwa Mamlaka ilipata 
nakisi kwa miaka mitano (5) mfululizo kuanzia mwaka wa fedha 
2015/2016 hadi mwaka wa fedha 2019/20. Aidha, katika mwaka wa 
fedha 2019/20, nakisi iliongezeka kwa shilingi milioni 1,737.51 
sawa na ongezeko la asilimia 369 kutoka mwaka wa fedha uliopita 
(2018/19). Ongezeko hili la nakisi lilisababishwa na kupungua kwa 
ruzuku ya bajeti kutoka Serikalini kiasi cha shilingi bilioni 4.5 ikiwa 
sawa na upungufu wa wastani wa asilimia 80 kutoka mwaka wa 
fedha uliopita (2018/19). 

Mtiririko huu wa nakisi unaashiria kuwa mamlaka inajiendesha kwa 
kutegemea madeni. Kwa mfano, katika mwaka wa fedha 2019/20, 
kiasi cha madeni ya muda mfupi kiliongezeka kwa shilingi bilioni 
1.7 sawa na ongezeko la asilimia 47.73 kutoka mwaka wa fedha 
uliopita (2018/19). Kuendelea kupata hasara kunapunguza mtaji wa 
Mamlaka (EPZA). 
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Pia, katika Mamlaka ya Kanda Maalumu za Kuzalisha Bidhaa za Nje 
(EPZA) nilibaini kuwa hadi kufikia mwishoni wa mwaka wa fedha 
2019/20, Serikali ilikuwa imeidhinisha kupitia Tamko la Serikali 
jumla ya kanda maalumu  23 za uwekezaji, ambapo asilimia 57 ya 
maeneo ya kanda hizo yanamilikiwa na Serikali kupitia Mamlaka, 
huku sehemu iliyobaki ikimilikiwa na taasisi binafsi. Hata hivyo, ni 
kanda sita (6) tu kati ya hizo ndizo zimeendelezwa na zinafanya 
kazi; kanda 14 zipo katika hatua mbalimbali za uendelezaji; na 
kanda zilizobaki (3) hazijaendelezwa. Hivyo, bila kukamilisha kanda 
hizi, Mamlaka itaendelea kupata hasara kutokana na kuwa na 
vyanzo vichache vya mapato.  

Pia, katika Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB), mapitio yangu 
yalibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2019/20, kwa kiasi kikubwa, 
nakisi ilisababishwa na riba na tozo ya adhabu kutoka Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) kiasi cha shilingi 
bilioni 8.03 na shilingi bilioni 14.30 mtawalia. 

Hivyo, kuna umuhimu wa kulipa mapema mikopo iliyoiva kuepusha 
kuongezeka kwa riba na tozo ya adhabu.  

Aidha, Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania (NBAA) imekuwa 
ikipata nakisi kwa miaka mitatu (3) mfululizo kuanzia mwaka wa 
fedha 2017/18 hadi mwaka wa fedha 2019/20. Kwa kiasi kikubwa, 
nakisi  hii ilisababishwa na mwenendo usioridhisha wa Kampuni 
yake Tanzu ya APC. Kwa mfano, katika mwaka wa fedha 2019/20 
Bodi ilipata gawio la hasara kiasi cha shilingi bilioni 2.74 kutoka 
katika Kampuni Tanzu ya APC.  

Katika Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) nilibaini kuwa kwa kiasi 
kikubwa hasara ilisababishwa na kutofanya vizuri kwa Kampuni 
yake Tanzu ya Tanzania Biotech na uwekezaji wake mwingine. 
Aidha, Shirika limekuwa likipata gawio la hasara kutoka katika 
uwekezaji wake (Rejea Aya ya 8.2.3 (iv) ya Ripoti hii). 

Kutofanya vizuri kwa uwekezaji kunapunguza mtaji wa mashirika 
haya kutokana na hasara inayopatikana. 

Katika Makumbusho ya Taifa, ingawa jumla ya mapato yaliongezeka 
kwa asilimia 3  katika mwaka wa fedha 2019/20 na kufikia shilingi 
bilioni 3.56 kutoka shilingi bilioni 3.46 mwaka wa fedha uliopita. 
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Vilevile katika mwaka 2019/20 nilibaini kuwa matumizi 
yaliongezeka kwa asilimia 17 hadi kufikia shilingi bilioni 4.43 
kutoka shilingi bilioni 3.78 mwaka wa fedha uliopita.Hivyo, katika 
mwaka wa fedha 2019/20, nakisi pia iliongezeka kwa asilimia 
168.54% na kufikia shilingi milioni 861.96 kutoka shilingi milioni 
320.99 mwaka wa fedha uliopita .Aidha, nilibaini kuwa, ongezeko 
hili la nakisi, pamoja na mambo mengine lilisababishwa na 
mapungufu katika usimamizi wa matumizi. Kwa mfano, nilibaini 
hati za malipo zenye thamani ya shilingi milioni 8.17 ambazo 
ziliidhinishwa na wafanyakazi wasio na mamlaka ya kuidhinisha hati 
hizo ambao ni Mkuu na Msaidizi wake katika Idara ya Utawala 
badala ya Mkurugenzi Mkuu. Hivyo, bila kuweka mikakati ya 
kupunguza matumizi pamoja na kuimarisha udhibiti katika 
matumizi, Makumbusho ya Taifa yataendela kupata nakisi. 

Katika kampuni ya ndege Tanzania (ATCL) nilibaini kuwa, ingawa 
mapato yanayotokana na kusafirisha abiria na mizigo kwa ndege 
yaliongezeka kwa asilimia 41 hadi kufikia shilingi bilioni 157.60 
katika mwaka wa fedha 2019/20 kutoka shilingi bilioni 111.67 
mwaka wa fedha uliopita, matumizi yaliyohusiana moja kwa moja 
na usafirishaji wa abiria na mizigo yaliongezeka kwa asilimia 45 
hadi kufikia shilingi bilioni 193.44 katika mwaka wa fedha 2019/20 
kutoka shilingi bilioni 133.64 mwaka wa fedha uliopita.  

Aidha, mapitio yangu yalibaini kuwa kuongezeka kwa hasara 
kumesababishwa, pamoja na mambo mengine, na gharama za moja 
kwa moja zinazohusiana na usafirishaji wa abiria na mizigo kuwa 
kubwa kuliko mapato. Pia, nilibaini kuwa hasara ilichangiwa na 
kutokuwa na usimamizi mzuri wa matumizi ya utawala. Kwa mfano, 
nilibaini kuwa kiasi cha shilingi bilioni 1.53 kililipwa kama stahiki 
kwa wafanyakazi wa Kampuni.  Hata hivyo, baadhi ya stahiki hizo 
kama vile malipo ya likizo na malipo ya usafiri kwa wafanyakazi 
ambazo hazijabainishwa katika mwongozo wa wafanyakazi wa 
mwaka 2008. 

Hivyo, ni maoni yangu kuwa bila kudhibiti gharama za uendeshaji 
pamoja na za kibiashara, Kampuni itaendelea kupata hasara. 

Ninapendekeza mashirika tajwa hapo juu (a) Yaongeze ufanisi 
katika kutekeleza majukumu yao pamoja na kuandaa mikakati 
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ya kupunguza matumizi; na (b) Yaandae mikakati ya kuhakikisha 
uwekezaji uliofanywa unaleta tija. 

4.1.2 Mashirika Yanayotegemea Mikopo Kujiendesha  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa uwiano kati ya madeni na mitaji 
(jumla ya madeni/mtaji) upo juu ya asilimia 100 katika mashirika 
saba (7) kati ya mashirika ya umma 165 niliyoyapitia . Hali hii 
inaonesha kuwa mashirika haya yanategemea mikopo ili kuendesha 
shughuli mbalimbali. Aidha, mashirika haya yana hatari ya 
kushindwa kulipa mikopo hiyo. Pamoja na mambo mengine, madeni 
kuwa makubwa kuliko mtaji kunasababishwa na ongezeko la 
mikopo na riba kutokana na kuchelewa kulipa mikopo. Mashirika 
yanayotegemea mikopo kujiendesha nimeyaainisha katika Jedwali 
Na. 5. 

Jedwali Na. 5: Mashirika Yanayotegemea Mikopo Kujiendesha 
Na Jina la Shirika Aina ya 

Shirika 
Deni (Sh. 
milioni) 

Mtaji (Sh. 
milioni) 

Uwiano wa 

Deni na 

Mtaji % 

1 Chuo kikuu cha Kilimo na 
Teknolojia cha Mwalimu 
Nyerere 

Huduma 
(NCPSE) 

397.64 31.28 1271 

2 Mfuko wa Maendeleo ya 
Pamba 

Huduma 
(NCPSE) 

57,680.09 5,437.45 1061 

3 Shirika la Taifa la Madini  Biashara 
(CPSE) 

82,352.00 11,947.00 689 

4 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira 
Arusha  

Huduma 
(NCPSE) 

223,298.78 43,459.52 514 

5 Mamlaka ya Maji safi na 
Usafi wa Mazingira 
Kigoma/Ujiji 

Huduma 
(NCPSE) 

5,212.56 2,471.92 211 

6 Bodi ya Korosho Tanzania Huduma 
(NCPSE) 

22,740.17 14,637.57 155 

7 Bohari Kuu ya Dawa  Huduma 
(NCPSE) 

382,034.00 268,180.00 142 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka 2019/20  

Ninapendekeza mashirika haya (a) Yapitie upya muundo wa 
mitaji yao pamoja na kulipa mikopo kwa wakati ili kupunguza 
ongezeko la mkopo kutokana na ongezeko la riba ya mkopo; na 
(b) Yaombe msaada kutoka Serikalini ili kulipa madeni yote 
yaliyoiva. 
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4.1.3 Mashirika ya Umma Yenye Mtaji Hasi  

Katika Mwaka wa Fedha 2019/20 nilibaini kuwa Mashirika tisa (9) 
kati ya 165 niliyoyakagua yalikuwa na mtaji hasi kama 
inavyoainishwa kwenye Jedwali Na. 6. Hivyo, mashirika haya yana 
kiasi kikubwa cha mikopo kuliko mali. 

Hali hii inatia shaka juu ya uwezo wa mashirika hayo kuendelea 
kutoa huduma katika siku zijazo. Mitaji hasi, kwa kiasi kikubwa, 
ilisababishwa na mfululizo wa hasara au nakisi kwa mashirika 
husika pamoja na kiasi kikubwa cha madeni. 

Jedwali Na. 6: Mashirika ya Umma Yenye Mtaji Hasi 
Na Jina la Shirika Aina ya 

Shirika 
 

Jumla ya 
Mali (Sh. 
milioni) 

Jumla ya 
Madeni (Sh. 

milioni) 

Mtaji 
(Sh.milioni) 

1 Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli Tanzania 

Biashara 
(CPSE) 

3,187,745 3,519,826 (332,081) 

2 Kampuni ya 
Ndege Tanzania 

Biashara 
(CPSE) 

256,260 472,853 (216,591) 

3 Kampuni ya 
Stamigold 

Biashara 
(CPSE) 

49,129 66,071 (16,942) 

4 Bodi ya Wahasibu 
na Wakaguzi 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

19,595 29,921 (10,326) 

5 Bodi ya Maziwa 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

75 174 (99) 

6 Bodi ya Rufaa ya 
Mapato ya Kodi 

Huduma 
(NCPSE) 

256 333 (77) 

7 Bodi ya Udhibiti 
wa Stakabadhi 
Ghalani 

Huduma 
(NCPSE) 

591 665 (74) 

8 Bodi ya Katani 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

866 916 (50) 

9 Baraza la 
Watumiaji wa 
Huduma za 
Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Usafiri Ardhini 

Huduma 
(NCPSE) 

37 65 (29) 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za 2019/20 

Aidha, ukaguzi wangu katika Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania ulibaini kuwa hali hii ilisababishwa na kiasi cha mkopo 
uliokopwa na Serikali kutoka Benki ya Exim ya China kwa ajili ya 
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ujenzi wa bomba la gesi kutoka Mtwara na Songosongo hadi Dar es 
Salaam, pamoja na mitambo ya kuchakata gesi. Hadi kufikia 
mwishoni mwa mwaka wa fedha 2019/20 kiasi cha mkopo kilikuwa 
shilingi trilioni 3.23. 

Menejimenti ya Shirika ilinifahamisha kuwa tayari imepeleka 
maombi Serikalini kupitia Ofisi ya Msajili wa Hazina kuomba  mkopo 
huo uwe sehemu ya mtaji wa Serikali badala ya deni. Hivyo, Ofisi 
ya Msajili wa Hazina iliunda timu kwa ajili ya kuandaa muhtasari 
wa kwenda Baraza la Mawaziri kufuatia ombi hilo. 

Kuna umuhimu kwa mashirika tajwa hapo juu kulipa mikopo iliyoiva 
ili kuepuka kuongezeka kwa riba na tozo za adhabu.  

Hivyo, ninapendekeza Serikali ifanye mapitio ya namna ya 
uendeshaji wa mashirika haya na kuyaongezea mitaji ili yaweze 
kumudu gharama za uendeshaji.   

4.2 Mashirika ya Umma ambayo Hayana Uwezo wa Kulipa Madeni  ya 
Muda Mfupi  

Katika Mwaka wa Fedha 2019/20 nilibaini kuwa kati ya mashirika 38 
yaliyokuwa na  kiasi kikubwa cha madeni ya muda mfupi kuliko mali 
zao za muda mfupi, mashirika nane (8) yalikuwa ya kibiashara.  

Uwiano kati ya mali za muda mfupi na madeni ya muda mfupi 
(jumla ya mali za muda mfupi/jumla ya madeni ya muda mfupi) 
ulikuwa kati ya 0.01:1 na 0.99:1 kama inavyoainishwa kwenye 
Jedwali Na. 77. Uwiano huu unaonesha kwamba mashirika haya 
yatashindwa kulipa madeni yake ya muda mfupi katika kipindi cha 
miezi 12 ijayo. Hali hii, inasababishwa na ongezeko la mikopo na 
riba kutokana na kuchelewa kulipa mikopo hiyo kutokana na hali 
duni ya kifedha. 
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Jedwali Na. 7: Mashirika ya Umma Yenye Kiasi Kikubwa cha 
Madeni ya Muda Mfupi Kuliko Mali za Muda Mfupi 
Na Jina la Shirika Aina ya 

Taasisi 
Mali za 
Muda Mfupi 
(Sh milioni)-
A 

Madeni ya 
Muda 
Mfupi(Sh 
milioni)-B 

Mtaji (Sh. 
(milioni) 

Uwiano 
(A/B) 

1 Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Manunuzi ya 
Umma  

Huduma 
(NCPSE) 

5,083.57 5,130.44 (46.87) 0.99 

2 Tume ya Sayansi 
na Teknolojia ya 
Tanzania  

Huduma 
(NCPSE) 

2,825.45 2,901.33 (75.89) 0.97 

3 Taasisi ya 
Hifadhi ya Bahari 
na Maeneo 
Tengefu 

Huduma 
(NCPSE) 

751.68 799.58 (47.91) 0.94 

4 Bodi ya Rufaa ya 
Mapato ya Kodi  

Huduma 
(NCPSE) 

158.25 173.66 (15.41) 0.91 

5 Kampuni ya 
Huduma za Meli 

Biashara 
(CPSE) 

6,476.00 7,297 (821.01) 0.89 

6 Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli Tanzania  

Biashara 
(CPSE) 

812,994 958,771 (145,777.0
0) 

0.85 

7 Kampuni ya 
Ranchi za Taifa  

Biashara 
(CPSE) 

11,860.47 14,909.57 (3,049.10) 0.8 

8 Shirika la Masoko 
la Kariakoo 

Biashara 
(CPSE) 

829.55 1,068.25 (238.70) 0.78 

9 Kituo cha 
Chakula na Lishe 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

1,088.46 1,443.06 (354.59) 0.75 

10 Mamlaka ya 
Hifadhi za Taifa 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

25,895.29 34,379.44 (8,484.16) 0.75 

11 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es 
Salaam  

Huduma 
(NCPSE) 

164,254.54 221,798.72 (57,544.18
) 

0.74 

12 Chuo cha Ustawi 
wa Jamii  

Huduma 
(NCPSE) 

929.91 1,256.88 (326.97) 0.74 

13 Makumbusho ya 
Taifa Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

687.37 937.34 (249.97) 0.73 

14 Mamlaka ya Maji 
safi na Usafi wa 
Mazingira 
Kahama 
Shinyanga 

Huduma 
(NCPSE) 

3,261.43 4,788.30 (1,526.88) 0.68 

15 Taasisi ya Utafiti 
ya Uvuvi 
Tanzania  

Huduma 
(NCPSE) 

979.59 1,436.88 (457.29) 0.68 

16 Shirika la 
Maendeleo la 
Taifa 

Biashara 
(CPSE) 

40,270.93 60,394.77 (20,123.84
) 

0.67 

17 Bodi ya Udhibiti 
wa Stakabadhi 
Ghalani 

Huduma 
(NCPSE) 

428.95 665.04 (236.09) 0.65 

18 Chuo Kikuu cha 
Sayansi na 
Technolojia 
Mbeya 

Huduma 
(NCPSE) 

3,250.00 4,964 (1,713.88) 0.65 
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Na Jina la Shirika Aina ya 
Taasisi 

Mali za 
Muda Mfupi 
(Sh milioni)-
A 

Madeni ya 
Muda 
Mfupi(Sh 
milioni)-B 

Mtaji (Sh. 
(milioni) 

Uwiano 
(A/B) 

19 Taasisi ya 
Teknolojia Dar 
es salaam  

Huduma 
(NCPSE) 

3,117 4,895 (1,777.72) 0.64 

20 Shirika la Utafiti 
na Maendeleo ya 
Viwanda 
Tanzania  

Huduma 
(NCPSE) 

1,112.36 1,772.22 (659.86) 0.63 

21 Bodi ya Katani 
Tanzania  

Huduma 
(NCPSE) 

542.05 909.14 (367.10) 0.6 

22 Taasisi ya 
Uhandisi na 
Usanifu wa 
Mitambo 
Tanzania  

Huduma 
(NCPSE) 

816.47 1,353.22 (536.75) 0.6 

23 Mamlaka ya Maji 
safi na Usafi wa 
Mazingira 
Kigoma/Ujiji 

Huduma 
(NCPSE) 

2,029.00 3,598 (1,568.65) 0.56 

24 Bodi ya Chai 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

314.83 576.88 (262.04) 0.55 

25 Shirika la Posta 
Tanzania 

Biashara 
(CPSE) 

28,823.47 53,708.37 (24,884.90
) 

0.54 

26 Baraza la 
Watumiaji wa 
Huduma za 
Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Usafiri Ardhini 
(LATRA CCC) 

Huduma 
(NCPSE) 

34.82 65 (30.27) 0.53 

27 Chuo kikuu cha 
Kilimo na 
Teknolojia cha 
Mwalimu 
Nyerere  

Huduma 
(NCPSE) 

208.26 397.64 (189.39) 0.52 

28 Bodi ya Huduma 
za Maktaba 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

609.33 1,430.09 (820.76) 0.43 

29 Bodi ya Pamba 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

1,486 3,672 (2,186.42) 0.4 

30 Shirika la Taifa 
la Madini 

Biashara 
(CPSE) 

15,062.00 47,325.00 (32,263.00
) 

0.32 

31 Bodi ya Maziwa 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

49.07 173.63 (124.55) 0.28 

32 Kampuni ya 
Stamigold 

Biashara 
(CPSE) 

11,631.77 43,378.73 (31,746.96
) 

0.27 

33 Baraza la Sanaa 
la Taifa  

Huduma 
(NCPSE) 

67.87 326.75 (259.00) 0.21 

34 Kampuni ya 
Ndege Tanzania  

Biashara 
(CPSE) 

65,882.58 312,548.28 (246,665.7
1 

0.21 

35 Bodi ya 
Wahasibu na 
Wakaguzi 
Tanzania  

Huduma 
(NCPSE) 

3,641 23,342 (19,700.90
) 

0.16 

36 Bodi ya Utalii 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

290.92 2,007.16 (1,716.23) 0.14 

37 Baraza la Taifa 
la Biashara  

Huduma 
(NCPSE) 

13.65 1,085.59 (1,071.94) 0.01 
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Na Jina la Shirika Aina ya 
Taasisi 

Mali za 
Muda Mfupi 
(Sh milioni)-
A 

Madeni ya 
Muda 
Mfupi(Sh 
milioni)-B 

Mtaji (Sh. 
(milioni) 

Uwiano 
(A/B) 

38 Bodi ya Pareto 
Tanzania 

Huduma 
(NCPSE) 

20.15 1,560.77 (1,540.62) 0.01 

Pia, ukaguzi wangu katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) ulibaini kuwa kuwepo kwa kiasi 
kikubwa cha madeni ya muda mfupi kuliko mali za muda mfupi, 
pamoja na mambo mengine, kulisababishwa na kuchelewa kwa 
Mamlaka kulipa madai ya wakandarasi kiasi cha shilingi bilioni 
24.68 na kusababisha riba ya madai hayo kufikia shilingi bilioni 4.12 
hadi tarehe 30 Juni 2020. Kuchelewa kulipa madai haya si tu 
kunasababisha kuongezeka kwa riba bali kunapelekea wazabuni 
kushindwa kufanya biashara na Mamlaka kwa kutokuwa na imani 
nayo. 

Aidha, katika Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO), nilibaini kuwa 
mnamo mwezi Mei 2011, Kampuni ilichukua mkopo wa kiasi cha 
fedha kinachozidi salio la akaunti ya benki (Bank Overdraft) wenye 
riba ya asilimia 16 kutoka Benki ya Maendeleo ya TIB. Hata hivyo, 
riba ya mkopo iliongezeka hadi kufikia asilimia 22 katika mwaka wa 
fedha 2015/16 kutokana na kuchelewa kulipa mkopo huo. Pia, 
nilibaini kuwa kiasi cha mkopo kimekuwa kikiongezeka kila mwaka 
kutokana na kuongezeka kwa riba. Kwa mfano, kiasi cha mkopo 
kiliongezeka hadi kufikia shilingi bilioni 6.05 mwaka 2019/20 
kutoka shilingi bilioni 4.95 mwaka 2018/19. 

Hivyo, kuna umuhimu wa kulipa mikopo iliyoiva ili kuepusha 
kuongezeka kwa riba na tozo ya adhabu. 

Ninapendekeza mashirika tajwa hapo juu (a) Yaweke mikakati ya 
kulipa madeni kwa wakati ili kuepuka ongezeko la riba ambalo 
linaathiri ukwasi wao; (b) Na yafanye makubaliano mapya na 
wadai wao ambayo yataendana na mtiririko wao wa kifedha ili 
kuepuka riba na tozo za adhabu. 



 

23 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

SURA YA TANO 

USIMAMIZI WA MAPATO KATIKA TAASISI ZA UMMA 

5.0 Utangulizi  

Usimamizi wa mapato ni eneo muhimu katika mashirika ya umma 
kwani unasaidia uwepo wa fedha kwa taasisi ili kuweza kutimiza 
majukumu yake kwa wakati. Pia, huchangia katika utendaji wa 
kifedha wa mashirika ya umma na hivyo kuwa wenye kuridhisha na 
kuweza kupata faida au kuwa na ziada ya kifedha, hivyo kuweza 
kutekeleza malengo yaliyopangwa katika bajeti yake. 

Malengo ya Mashirika yanaweza kufikiwa ikiwa kuna usimamizi 
mzuri wa ukusanyaji wa mapato na mapato hayo yanatumika katika 
shughuli za kimkakati.   

Kwa kuwa rasilimali fedha huwa haitoshelezi, hivyo, mashirika ya 
umma yanapaswa kuwa na usimamizi mzuri wa mapato yake 
pamoja na kuweka njia bora za upatikanaji wa rasilimali fedha na 
usimamizi mzuri wa bajeti iliyopangwa. 

Sura hii inaainisha maeneo yenye mapungufu katika usimamizi wa 
mapato. Pia, inaonesha uwiano uliofikiwa katika kukusanya mapato 
kutoka vyanzo vya ndani ikilinganishwa na makisio katika mashirika 
ya umma. Vilevile, inaonesha ruzuku kutoka Serikalini dhidi ya 
bajeti zilizoidhinishwa, na madai ya muda mrefu kwa wateja na 
taasisi za Serikali ambayo yanakosesha mashirika hayo kuwa na 
fedha kwa ajili ya shughuli mbalimbali zikiwemo za maendeleo .  

5.1 Ruzuku ya Serikali na Vyanzo vya Ndani vya Mapato 

5.1.1 Ukusanyaji Hafifu wa Mapato ya Shilingi Bilioni 1,003.31 kutoka 
Vyanzo vya Ndani   

Bajeti ni nyenzo elekezi ambayo inasaidia mgawanyo wa rasilimali 
fedha katika kufikia shabaha na malengo yaliopangwa. Katika 
mwaka wa Fedha wa 2019/20, kati ya shilingi bilioni 3,620.38 
zilizopangwa kukusanywa na mashirika 59 ya umma kutoka katika 
vyanzo vyake vya ndani, nilibaini kuwa mashirika hayo yaliweza 
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kukusanya shilingi bilioni 2,617.06 sawa na asilimia 72 ya bajeti 
iliyoidhinishwa (Rejea Kiambatisho Na. III).  

Aidha, Mashirika na Taasisi zilizoathirika sana na ukusanyaji hafifu 
wa mapato na kushindwa kufikia kiwango cha asilimia 50 ya 
matarajio ni pamoja na Chuo kikuu cha Kilimo na Teknolojia cha 
Mwalimu Nyerere, Mfuko wa Maendeleo ya Pamba, Kampuni ya 
Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi cha Kilimanjaro, Kituo cha Zana za 
Kilimo na Teknolojia Vijijini, Shirika la Maendeleo na Utafiti wa 
Viwanda, Shirika la Maendeleo la Taifa, Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania, Bodi ya Maziwa Tanzania, Shirika la Miliki 
Bunifu, na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Kigoma/Ujiji. 

Ukusanyaji hafifu wa mapato unaathiri utendaji wa mashirika haya 
kwani unasababisha uwepo wa upungufu wa rasilimali fedha. Hivyo, 
hali hii inaweza kupelekea mashirika haya kushindwa kutimiza 
malengo katika kipindi husika.  

Ninapendekeza Mashirika ya Umma yahakikishe kuwa yanapanga 
bajeti zenye kuzingatia mapato na mahitaji halisi na kuboresha 
ukusanyaji wa mapato yatakayowezesha utekelezaji wa bajeti. 

5.1.2 Utoaji Hafifu wa Ruzuku ya Shilingi Bilioni 547.49 

Tathmini ya ruzuku ya fedha kwa Mashirika ya Umma 
yanayotegemea ruzuku ya Serikali ilibaini kuwa ruzuku ilitolewa 
chini ya bajeti iliyopangwa. Katika mwaka 2019/20 nilibaini uwepo 
wa upungufu mkubwa kati ya bajeti iliyoidhinishwa na kiasi cha 
fedha kilichotolewa na Serikali katika mashirika 64 yaliyotegemea 
kupata shilingi bilioni 1,353.32 kutoka Serikalini kulingana na bajeti 
iliyoidhinishwa. Nilibaini kuwa Serikali ilitoa shilingi bilioni 805.83 
tu sawa na asilimia 60 ya bajeti iliyoidhinishwa. 

Utoaji hafifu wa fedha umesababisha ukosefu wa rasilimali fedha 
kwa mashirika haya katika kutekeleza majukumu yake. 
Kiambatisho Na. IV kinaonesha kiasi kilichoidhinishwa dhidi ya kiasi 
kilichotolewa na Serikali pamoja na kiasi ambacho hakikutolewa. 

Mashirika na taasisi zilizoathirika na nakisi ya asilimia 50 au zaidi ya 
fedha kutoka Serikalini ni pamoja na Shirika la Maendeleo la Taifa, 
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Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Rukwa/Sumbawanga, 
Mamlaka ya Kanda Maalumu ya Kuzalisha Bidhaa za Nje, Kampuni 
ya Ndege Tanzania, Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo 
Tanzania, Bodi ya Leseni za Ghala Tanzania, Chuo Kikuu cha Kilimo 
na Teknolojia cha Mwalimu Nyerere, Shirika la Mawasiliano 
Tanzania.Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini,  Mamlaka 
ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi, Kitengo cha Usimamizi wa 
Hifadhi za Bahari, Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori, Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundistadi, Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo, Bodi ya Utalii Tanzania, Baraza la Watumiaji wa Huduma za 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini, Mamlaka ya Maji  na Usafi 
wa Mazingira Mtwara na Chuo Kikuu cha Mkawa.  

Pia, nilibaini kuwa, sehemu kubwa ya fedha ambayo haikutolewa 
na Serikali inahusiana na miradi ya maendeleo. Jedwali Na. 8 
linaonesha baadhi ya mashirika ambayo hayakupata fedha za 
maendeleo au yaliyopata kiasi kidogo ikilinganishwa na bajeti. 

Jedwali Na.8: Kiasi cha Ruzuku ya Fedha za Maendeleo Ambacho 
Hakikutolewa kwa Mashirika ya Umma 

Na Jina la Taasisi Bajeti 
iliyopang
wa (Sh. 
milioni) 

Kiasi 
kilichotolewa 
(Sh.milioni) 

Nakisi ya 
bajeti 

(Sh.milion) 

Asilimia 
ya nakisi 
ya bajeti 

(%) 
1 Taasisi ya Utafiti wa 

Wanyamapori  
6,800  6,800 100 

2 Shirika la Utafiti wa 
Maendeleo ya Viwanda  

4,000  4,000 100 

3 Taasisi ya Uhandisi na 
Usanifu Mitambo 
Tanzania  

500  500 100 

4 Kituo cha Zana za 
Kilimo na Teknolojia 
Vijijini  

2,000 - 2,000 100 

5 Bodi ya Udhibiti 
Stakabadhi Ghalani 

1,000  1,000 100 

6 Taasisi ya Hifadhi ya 
Bahari na Maeneo 
Tengefu  

200  200 100 

7 Shirika la Maendeleo 
la Taifa  

17,675  17,675 100 

8 Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Elimu Mkwawa  

1,000  1,000 100 

9 Shirika la Mawasiliano 
Tanzania  

3,500 0 3,500 100 

10 Chuo kikuu cha Kilimo 
na Teknolojia cha 
Mwalimu Nyerere  

1,000 16 984 98 

11 Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundistadi  

50,400 8,766 41,634 83 
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Na Jina la Taasisi Bajeti 
iliyopang
wa (Sh. 
milioni) 

Kiasi 
kilichotolewa 
(Sh.milioni) 

Nakisi ya 
bajeti 

(Sh.milion) 

Asilimia 
ya nakisi 
ya bajeti 

(%) 
12 Mamlaka ya Maji Safi 

na Usafi wa Mazingira 
Moshi 

871 283 588 68 

13 Shirika la Maendeleo 
ya Viwanda Vidogo  

11,106 4,585 6,521 59 

14 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Mtwara 

9,615 4,673 4,943 51 

15 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam  

117,947 70,387 47,559 40 

16 Mamlaka ya Maji safi 
na Usafi wa Mazingira 
Kigoma/Ujiji 

500 300 200 40 

 Jumla 228,114 89,010 139,104 61 

Utoaji hafifu wa bajeti ulisababisha kutotekelezwa kwa kazi 
zilizopangwa kwa mashirika yaliyoadhirika na uhaba wa fedha, na 
hivyo, kushindwa kutekeleza malengo ya mwaka. Kwa mfano, 
kotoendelezwa kwa asilimia 77 ya maeneo ya viwanda ya Shirika la 
Maendeleo ya Taifa; Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo 
Tanzania ilishindwa kuboresha na kukarabati karakana pamoja na 
mifumo mingine ya kufanyia kazi;  Chuo Kikuu cha Kilimo na 
Teknolojia cha Mwalimu Julius Nyerere kilishindwa kukarabati 
miundombinu ya Kampasi ya Oswald Mang’ombe kwa ajili ya 
kufundishia; Shirika la Utafiti wa Maendeleo ya Viwanda lilishindwa 
kuanzisha maabara ya mafuta na gesi pamoja na kushindwa kupata 
kibali cha mazingira kwa ajili ya maabara,  pia TIRDO ilishindwa 
kununua mitambo ya kuchakata ngozi ili iweze kufungwa katika 
kiwanda cha ngozi; na Kushindwa kwa Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi kukamilisha ujenzi na kuboresha vituo vya 
kufundishia. 

Ninapendekeza kuwa Serikali iboreshe ufanisi wa utendaji kazi 
wa taasisi na Mashirika ya Umma tajwa kwa kutoa fedha za 
kutosha kulingana na bajeti zilizoidhinishwa. 

5.2 Kutofuata Viwango vya Malipo Vilivyoidhinishwa Katika Utoaji wa 
Huduma 

Katika Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), nilibaini kuwa, 
Mkurugenzi Mkuu aliagiza mabadiliko ya tozo/ushuru uliotozwa kwa 
meli katika Bandari ya Mwanza South bila ushauri wa Kamati ya 
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kupitia Ushuru na bila idhini ya Bodi ya Wakurugenzi. Aidha, hii ni 
kinyume na Kifungu cha 71 cha Sheria ya Bandari ya mwaka 2004 
ambacho kinaitaka Mamlaka kuandaa Kitabu cha viwango vya tozo. 
Na kinyume na Kanuni ya 3.2.1 ya Kanuni za Fedha za TPA za 
mwaka 2018 ambayo inamuhitaji Mkurugenzi Mkuu kushauriwa juu 
ya masuala ya ushuru na Kamati ya Kupitia Ushuru.  

Hivyo, ushuru wa kutumia miundombinu ya bandari (Wharfage), 
tozo za kushusha na kupakia mizigo kwenye meli (Stevedoring) na 
tozo za kutoa mzigo kutoka kwenye gati hadi kwa mteja 
(shorehandling) kwa pamoja zilitozwa dola za marekani  8 badala 
ya 10; Pia, tozo za maegesho ya meli katika eneo la bandari 
(Dockage/buoyage) ilitozwa dola za marekani 10 badala ya 15 kwa 
uingizaji na usafirishaji wa bidhaa nje. Hii ilikuwa kinyume na tozo 
za bandari zilizopangwa kutumika katika bandari zilizopo katika 
maziwa zilizotolewa Januari, 2018.  

Nina shaka juu ya upotezaji wa mapato kwa sababu viwango 
vinavyotozwa pamoja na uingiliaji wa udhibiti wa ndani katika 
kupanga viwango vya ushuru. 

Ninapendekeza TPA ihakikishe kuwa kamati ya kupitia tozo 
inatekeleza majukumu yake ya ufuatiliaji wa viwango vya tozo 
na  kuwa viwango hivyo vinaidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi 
kabla ya mabadiliko kutekelezwa. 

Katika Bodi ya Usanifu wa Majenzi na Upimaji (AQSRB), nilibaini 
kuwa katika Mwaka wa fedha wa 2019/20  AQSRB ilitoza kiasi 
pungufu shilingi milioni 21.02 katika kusajili miradi 14 yenye 
thamani ya shilingi bilioni 143 kinyume na tozo zilizoidhinishwa kwa 
ajili ya usajili wa miradi. 

Ninapendekeza kuwa AQSRB itumie tozo zilizoidhinishwa kwa 
ajili ya usajili wa miradi. 

Katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA), nilibaini kuwa katika Mwaka wa Fedha wa 2019/20 
DAWASA ilikuwa na ankara za maji zenye madai zaidi ya kiwango 
halisi kwa jumla ya shilingi milioni 466.43 kwa wateja 14 kutokana 
na kuwazidishia wateja hao mita za ujazo 280,476 zaidi ya 
matumizi yao halisi ya maji. Hivyo, wateja hao walitozwa mita za 
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ujazo 281,739 badala ya 1,263 walizotumia kulingana na taarifa 
halisi za usomaji wa mita za maji. Tozo iliyozidi ilifanya mapato na 
madai ya DAWASA kuongezeka isivyostahili na inaweza kuharibu 
taswira ya DAWASA. 

Ninapendekeza kuwa DAWASA ihakikishe (a) Inasahihisha ankara 
zilizozidishwa na kuwarejeshea wateja fedha walizolipa kwa 
ankara zilizozidishwa; na (b) Inafanya ulinganifu wa mara kwa 
mara kati ya taarifa za usomaji wa mita na ankara za maji. 

5.3 Udhaifu katika Usimamizi na Udhibiti wa Mapato ya Kodi za 
Pango 

Taasisi na Mashirika ya Umma hupangisha baadhi ya majengo kwa 
ajili ya kupata mapato yatokanayo na kodi za pango. Sehemu hii 
inaelezea udhaifu uliobainika katika usimamizi na ukusanyaji wa 
mapato ya kodi za pango; Aidha, sehemu hii haijumuishi mifuko ya 
jamii na taasisi zenye dhamana ya ujenzi, kuuza na upangishaji 
nyumba zilizotolewa taarifa katika Sura ya 10. 

Chuo cha Taifa cha Sukari (NSI), kina nyumba 123 za makazi za 
kupangisha zilizo katika muundo na ukubwa tofauti ambazo 
ziliingiza mapato ya kodi ya pango ya shilingi milioni 111.24 kwa 
mwaka 2019/20. Hata hivyo, nilibaini kuwa, hakukuwa na mikataba 
ya upangishaji kati ya NSI na wapangaji 123. Na makusanyo ya 
mapato yalifanyika bila kutoa ankara za madai, bila kutumia Mfumo 
wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali (GePG), na 
hakukuwa na viwango vya kodi vilivyoainishwa kwa kila aina ya 
nyumba. Hali hii inaweza kusababisha ubadhirifu wa mapato ya 
pango. 

Ninapendekeza NSI iingie mikataba na wapangaji, itoe hati za 
madai na namba za kulipia (Control Number) kwa malipo 
yanayotakiwa, na iweke viwango vya kodi pamoja na kuimarisha 
udhibiti wa makusanyo ya kodi ya pango. 

Katika Shirika la Masoko la Kariakoo (KMC), nilibaini usimamizi duni 
wa mapato ya ukodishaji wa pango; Soko lilitarajia kukusanya 
shilingi milioni 597.54 kwa mwaka kwa wapangaji 963 kulingana na 
taarifa za kitengo cha biashara kwa kiasi cha shilingi 1,700 kwa 
mpangaji mmoja kwa siku moja.Hata hivyo, Soko lilikusanya shilingi 
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milioni 285.22 na shilingi milioni 312.32 hazikukusanywa kwasababu 
ya kutofanya ulinganifu wa mapato kila siku . Hii inaashiria kuwa 
KMC inapoteza mapato kutokana na usimamizi dhaifu wa 
wapangaji. 

Ninapendekeza kuwa KMC ipitie upya na kuimarisha zoezi la 
ukusanyaji ushuru wa pango. 

Katika Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), nilibaini kuwa TPA 
haijakusanya mapato ya kukodisha ardhi ya Dola za Marekani 
milioni 2.09 na shilingi milioni 745.79 kutoka kwa Mamlaka ya 
Ukanda Maalumu wa Uwekezaji na Mauzo Nje ya Nchi (EPZA) na 
Kampuni ya TANCOAL  mtawaliwa.  

TPA ilikodisha ardhi (Katika Ukanda wa Bandari Huru ya Mtwara) 
kwa EPZA mwaka 2014, kwa kipindi cha miaka 33 ambapo ada ya 
kukodisha ya miaka kumi ya dola milioni 3.6 ilitakiwa kulipwa 
kabla. EPZA ililipa Dola za Kimarekani milioni 1.51 tu na Dola za 
Marekani milioni 2.09 hazijalipwa. Pia, TPA ilikodisha Ardhi 
(Bandari za Ndumbi) kwa Kampuni ya TANCOAL mwaka 2012. 
TANCOAL ilitakiwa kulipa kodi kabla ya kila robo mwaka, hata 
hivyo, hadi  mwaka 2019/20, TANCOAL haikuwa imelipa kiasi cha 
shilingi milioni 745.79 ambazo zimelimbikizwa tokea mwaka 2012. 

Ninapendekeza TPA ifuatilie kwa karibu EPZA na TANCOAL ili 
kuhakikisha  kuwa madai hayo ya kodi yanakusanywa. 

5.4 Kukosekana kwa Usahihi wa Mapato ya Utafiti na Ushauri katika 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, nilibaini kuwa mapato 
yatokanayo na kazi za ushauri na utafiti yaliyoonyeshwa katika 
taarifa za fedha yanatofautiana na taarifa zilizo katika mfumo wa 
usajili wa kazi kwa shilingi bilioni 16.92. Mfumo wa kusajili kazi za 
ushauri na utafiti ulionesha mapato ya shilingi bilioni 33.03 wakati 
mfumo wa fedha (Vote Book) ulionesha shilingi bilioni 16.11. 

Pia, nilibaini mikataba ya miradi minne (4) ya utafiti na minne (4) 
ya ushauri ambayo kiasi cha fedha kilichosajiliwa katika mfumo 
kinatofautiana na kiasi halisi kilicho katika mikataba. Katika hali hii 
siwezi kuthibitisha  usahihi wa mapato yatokanayo na ushauri 
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pamoja na utafiti. Tofauti hii inaweza kuwa imesababishwa na 
kutofanyika kwa usuluhishi na ulinganifu wa taarifa kati ya mifumo 
miwili husika. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kihakikishe 
mapato yatokanayo na miradi ya utafiti na ushauri yanahakikiwa 
na kufanyiwa usuluhishi na ulinganifu kati ya mfumo wa kusajili 
kazi za ushauri/utafiti na mfumo wa fedha. 

5.5 Makusanyo ya Mapato Nje ya Mfumo wa Kielektroniki wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali (GePG) Shilingi Bilioni 7.23  

Kifungu cha 6A (1) cha Sheria ya Fedha za Umma, 2001 kama 
kilivyofanyiwa marekebisho kupitia Kifungu cha 44 cha Sheria ya 
Fedha kinataka fedha za umma kukusanywa kupitia katika mfumo 
wa GePG na ofisa masuuli kuhakikisha fedha zote zinakusanywa 
kupitia katika mfumo.  

Hata hivyo, nilibaini taasisi zilizoorodheshwa kwenye Jedwali Na. 9  
kuwa hazikukusanya mapato yanayofikia shilingi bilioni 7.12 kupitia 
mfumo wa GePG kinyume na matakwa ya sheria. 

Jedwali Na. 9: Taasisi na Mashirika Yaliyokusanya Mapato Bila 
Kupitia Mfumo wa GePG 
Na Taasisi/Shirika  Kiasi 

(Sh.milioni) 
1 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa  6,251.23 
2 Chuo cha Teknolojia  Dar es Salaam 731.73 
3 Shirika la Posta Tanzania 114.51 
4 Chuo cha Taifa cha Sukari  111.24 
5 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Morogoro  16.79 
6 Bodi ya Kahawa Tanzania  5.28 
 Jumla 7,230.78 

Chanzo: Taarifa za Makusanyo ya Mapato 

Ninapendekeza kuwa taasisi na mashirika yaliyobainishwa 
yahakikishe mapato yote yanakusanywa kupitia GePG. 

5.6 Usimamizi wa Fedha 

Usimamizi wa fedha na akaunti za benki unajumuisha kufuata 
taratibu za udhibiti na ukusanyaji fedha na usuluhishi wa akaunti za 
benki. Nilikagua eneo hili na kubaini yafuatayo: 
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5.6.1 Udhaifu Uliobainika katika Usimamizi wa Fedha 

Kuna udhaifu katika usimamizi wa fedha na akaunti za benki katika 
taasisi na mashirika yafuatayo: Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi-Muhimbili (MUHAS), Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam 
(DIT), Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI) na Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF)  ambapo nilibaini usuluhishi wa taarifa za benki 
ulikuwa haufanyiki kama inavyopaswa pamoja na kuwa na idadi 
kubwa ya hundi zilizopitiliza muda (zaidi ya miezi sita) kabla ya 
kuwafikia walengwa zenye jumla ya shilingi milioni 1,066.59 kama 
zilivyoainishwa kenye Jedwali Na. 10. Hii inaashiria kuwa 
hakukufanyika mawasiliano ya kutosha na wenye hundi hizo. 

Udhaifu katika usuluhishi wa taarifa za benki na usimamizi mbaya 
wa hundi za wateja unaweza kusababisha kutokea kwa ubadhirifu 
na kushindwa kutambua ubadhirifu huo. 

Jedwali Na. 10: Hundi za Benki Zilizokaa Zaidi ya Miezi 6 hadi 
tarehe 30 Juni 2020 
Na Taasisi/ Shirika Idadi 

ya 
Hundi 

Jumla 
Shilingi 
milioni 

Udhaifu 

1 Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 

581 583.59 Udhaifu katika kusimamia 
hundi na katika utoaji wa 
hundi kwa wateja 

2 Chuo cha Teknolojia  119 212.40 Udhaifu katika kusimamia 
hundi na katika utoaji wa 
hundi kwa wateja 

3 Chuo Kikuu cha Afya 
na Sayansi Shirikishi 
-Muhimbili  

105 242.62 Udhaifu katika kusuluhisha 
taarifa za kibenki na utoaji 
wa hundi kwa wateja 

4 Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili  

12 27.98 Udhaifu katika kusimamia 
hundi na katika utoaji wa 
hundi kwa wateja 

 Jumla  1,066.59  
Chanzo: Taarifa mbalimbali za kibenki 

Hundi zilizobainika katika taasisi Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi    
(WCF)  zilikuwa za watumishi waliopata ajali na magonjwa kazini 
lakini Mfuko haukuchukua hatua stahiki ili ziwafikie walengwa. 

Ninapendekeza kuwa taasisi zilizobainishwa: 

a. Zitoe hundi mpya na kuhakikisha hundi hizo zinakabidhiwa 
kwa walengwa; 
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b. Zihakikishe usimamizi mzuri wa hundi na usuluhishi wa 
taarifa za benki unafanywa kwa wakati. 

5.6.2 Kutokuwa na Usimamizi Mzuri wa Mkopo wa Kiasi cha Fedha 
Kinachozidi Salio la Akaunti ya Benki (Bank Overdraft) 

Mapitio yangu yalibaini kuwa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 
lilikuwa na Mkopo wa benki wa kutoa fedha zaidi katika akaunti ya 
benki (Overdraft) wa shilingi bilioni 4.70 katika benki ya NMB. Hata 
hivyo, mkataba kati ya Benki na NHC uliisha tangu tarehe 2 
Disemba 2015 na bado haujahuishwa. 

Pia, kiwango cha mwisho cha utoaji fedha katika akaunti ya benki 
zaidi ya kiasi kilichopo (Overdraft) kilitakiwa kuwa shilingi bilioni 4 
tu, lakini NHC ilikuwa imetoa shilingi bilioni 4.70, hivyo kuna 
ongezeko la mkopo shilingi milioni 702.22 bila kuwa na idhini ya 
bodi ya wakurugenzi. Hii inaonesha mapungufu katika usimamizi wa 
makubaliano kati ya NHC na Benki.  

Napendekeza NHC iwasilishe hili suala katika bodi ya 
wakurugenzi na kuomba idhini pamoja na kuhuisha 
makubaliano, na masharti ya makubaliano yazingatiwe. 

5.6.3 Akaunti za Benki Ambazo Hazikubainishwa  katika Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam 

Katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam nilibaini akaunti 21 za benki 
zikiwa na kiasi cha jumla ya shilingi bilioni 1.5 kufikia tarehe 30 
Juni, 2020. Miamala mbalimbali ilifanyika katika Akaunti husika, 
lakini si taarifa za Akaunti hizi wala miamala yake iliwekwa wazi au 
kuripotiwa katika taarifa za fedha za Chuo, na hivyo zimegundulika 
kupitia ukaguzi. 

Ninapendekeza Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kiimarishe 
usimamizi na udhibiti wa akaunti za benki, na kihakikishe 
miamala iliyofanyika katika akaunti hizi inahakikiwa na 
kuchunguzwa uhalali wake. 
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5.6.4 Ubadhirifu wa Fedha wa Shilingi Bilioni 3.93 katika Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 

Nilibaini vitendo vya ubadhirifu katika Bandari ya Mwanza na 
Bandari ya Kigoma. Katika Bandari ya Mwanza, shilingi bilioni 3.27 
zilitolewa katika akaunti ya benki ya TPA iliyopo CRDB kupitia 
miamala 737. Malipo haya hayakuwa na hati za malipo pia 
matumizi ya fedha hizo hayakuoneshwa katika taarifa za fedha.  

Katika Bandari ya Kigoma, shilingi milioni 655.90 zilitolewa kutoka 
benki kwa kutumia hundi 30 bila kuwa na hati za malipo 
kuthibitisha malipo yaliyofanywa, na hundi hazikusajiliwa kwenye 
daftari la udhibiti wa hundi, na vipande 5 vya hundi havijaonekana 
katika daftari la udhibiti wala katika taarifa za benki . Nyaraka 
kama vitabu vya hundi, hati za uhamishaji fedha na taarifa za bodi 
ya zabuni hazikutolewa kwa uchunguzi zaidi. 

Pia, katika Bandari ya Kigoma, nilibaini ukosefu wa ripoti za 
mapato za kila siku ili kuhakiki ripoti za mapato ya kila mwezi kwa 
kipindi cha miezi 7.  

Ukamilifu na usahihi wa mapato yaliyokusanywa hayawezi 
kuhakikiwa kwasababu ya kukosekana kwa hati za msingi za 
mapato. 

Hali hii inaweza kusababisha upotevu wa fedha za Serikali ikiwa 
fedha hazitarejeshwa. 

Hivyo, ninapendekeza TPA kwa kushirikiana na vyombo vya 
usalama, ihakikishe kuwa fedha zinapatikana na hatua za 
kisheria zinachukuliwa dhidi ya watu waliohusika. 

5.7 Usimamizi wa Madai 

Usimamizi wa madai unajumuisha usimamizi wa mifumo ya 
udhibiti, njia za ukusanyaji madeni, pamoja na makubaliano na 
wateja. Katika ukaguzi, nilibaini yafuatayo: 
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5.7.1 Mapungufu Katika Usimamizi na Udhibiti wa Madai 

i. Malipo tangulizi ya Muda Mrefu Shilingi Bilioni 1.31 

Nilibaini uwepo wa malipo ya awali yaliyolipwa kwa muda mrefu 
bila ya bidhaa/huduma kupokelewa/kutolewa. Malipo haya 
yalifanywa na Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), Mamlaka ya 
Ukanda Maalumu wa Uwekezaji na Mauzo Nje ya Nchi na Chuo 
Kikuu cha Dodoma yenye thamani ya jumla ya shilingi milioni 
1,311.68 kwa wazabuni/watoa huduma 11. Malipo haya yalifanyika 
zaidi ya mwaka mmoja uliopita kama ilivyoainishwa katika Jedwali 
Na. 11. 

Kuchelewa kwa huduma kunanipa mashaka kama malipo haya 
yalilipwa kwa wazabuni na watoa huduma wenye sifa stahiki. 

  Jedwali Na. 11: Malipo ya Awali ya Muda Mrefu 
Na
. 

Jina la Mzabuni Kiasi 
Shilingi 
‘milioni’ 

Muda 
Uliopita 

Bidhaa/Huduma iliyolipiwa 

1 Charity Vision 100.98  Zaidi ya 
Miaka 2 

Gharama ya usafirishaji wa 
vifaa vya matibabu 

2 Karl Storz & Co. KG 11.71 Zaidi ya 
Miaka 3 

Ugavi wa vipuri, programu na 
ukarabati wa mashine ya 
diatherm 

3 New Msimbazi 
Kerosene Ltd 

61.51 Zaidi ya 
Miaka 2 

Ugavi wa dizeli kwa ajili ya 
jenereta na incinerator 

4 Orthofit 2.13 Zaidi ya 
Miaka 2 

Ugavi wa bidhaa-bandia vya 
Tiba (prosthesis).  

5 Pro-Win 
Consultancy Ltd 

41.99 Zaidi ya 
Miaka 3 

Ugavi wa vipuri na darubini ya 
pentero 

6 Pyramid Consumers 23.57 Zaidi ya 
Miaka 2 

Ugavi, kusambaza na 
kusanikisha vifaa vya AC 

7 Smart Banking 
Solutions Limited 

17.01 Zaidi ya 
Miaka 3 

Ugavi wa dizeli na petroli kwa 
magari 

8 New Central 
Cooling& General  
Supplies 

7.16 Zaidi ya 
Mwaka 
1 

Ukarabati ‘train chiller’ 

Malipo ya awali katika Mamlaka ya Ukanda Maalumu wa Uwekezaji na Mauzo Nje 
ya Nchi (EPZA) 
9 Chuo Kikuu cha 

Ardhi 
173.62 Zaidi ya 

Miaka 3 
Upimaji-Kanda Maalumu ya 
Uchumi ya Bagamoyo 

Malipo ya awali katika Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) 
10 Bohari Kuu ya 

Dawa (MSD) 
769 Zaidi ya 

Miaka 3 
Dawa na Vifaatiba 

11 Shirika la Bima la 
Taifa (NIC) 

103 Zaidi ya 
Miaka 2 

Malipo ya Bima 

 Jumla Kuu 1,311.68   
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Ninapendekeza kuwa Uongozi wa MOI, EPZA na UDOM  uchukue 
hatua za kisheria na kurejesha malipo ya awali yaliyolipwa muda 
mrefu kutoka kwa taasisi na makampuni yaliyoorodheshwa bila 
kuchelewa. 

ii. Madai ambayo Hayajaripotiwa katika Taarifa za Fedha Shilingi 
Milioni 290 

Katika Kituo cha Uhusiano wa Nje (CFR) nilibaini madai ya shilingi 
milioni 290 ambayo hayajaripotiwa katika taarifa za fedha za CFR. 
Kumbukumbu za madai zilionesha kuwa shilingi bilioni 1.57 wakati 
taarifa za fedha zikionesha shilingi bilioni 1.28 na kufanya tofauti 
ya shilingi milioni 290, ambazo uongozi wa taasisi haukuweza 
kuzielezea na kutoa sababu za tofauti hiyo.  

Tofauti hii inaashiria uwezekano wa kuwepo ubadhirifu katika 
madai ambayo hayajaripotiwa. 

Ninapendekeza CFR ihakikishe inaimarisha udhibiti katika 
usimamizi wa ada za wanafunzi na utoaji wa taarifa za madai. 

5.7.2 Madai Makubwa ya Mamlaka ya Bandari Tanzania kwa Serikali 
Shilingi Bilioni 5.56 

Katika Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) nilibaini madai 
makubwa ya shilingi bilioni 5.56 kwa Serikali. Madai haya 
yalitokana na ankara za Serikali ambazo zilikuwa hazilipwi za 
mizigo, kushusha na kupakia mizigo, na gharama za meli katika 
Bandari ya Mtwara kwa huduma za mwaka 2019/20. 

Ninapendekeza TPA ifuatilie Serikalini ili kukusanya fedha kwa 
huduma zilizotolewa. 

5.7.3 Taasisi zenye Wadaiwa Sugu Shilingi Bilioni 1,010.90 

Baadhi ya Taasisi na Mashirika ya Umma yana kiasi kikubwa cha cha 
madai. Kati ya Mashirika ya Umma 165 ambayo niliyakagua, 
nilibaini mashirika 66 yenye madai ya muda mrefu yanayofikia kiasi 
cha shilingi bilioni 1,010.90 sawa na asilimia 70 ya madai yote, 
aidha, kwa kiasi kikubwa madai hayo yanatokana na huduma 
mbalimbali zilizotolewa kwa wateja.  
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Pia, nilibaini kuwa asilimia 14 sawa na shilingi bilioni 203.96 ya 
madai hayo yameishapendekezwa kufutwa. Kiambatisho Na. V 
kinaonyesha orodha ya madai sugu ya kila taasisi/shirika. 

5.7.4 Taasisi zenye Madai Sugu Yasiyokuwa na Vilelezo Stahiki 

Katika Shirika la Usimamizi wa Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika (Co-
operative and Audit Supervision Corporation (COASCO), nilibaini 
kuwepo madai ya muda mrefu ya shilingi bilioni 2.21 ambayo 
hayana taarifa na vielelezo  vya wadaiwa na yamekaa zaidi ya 
miaka 3. 

Katika Bohari Kuu ya Dawa (MSD), nilibaini madai ya shilingi milioni 
372.49 katika taarifa ya fedha yakiwa hayana vielelezo. 

Katika Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL), sikuweza kupata 
uhakiki na usahihi wa madai ya muda mrefu ya shilingi bilioni 3.86 
kwa makampuni 42 kwasababu Makampuni hayo hayakujibu barua 
zangu zilizowataka kuelezea kiasi wanachodaiwa na ATCL.  

Aidha,  Makampuni mengine manne yaliyoorodheshwa kama 
yanadaiwa shilingi milioni 566.79 yalijibu kuwa yanadaiwa shilingi 
milioni 193.67 tu.  

Hali hii imesababishwa na ufuatiliaji mdogo wa madai  na 
mapungufu katika kufanya usuluhishi wa madai ingawa sehemu 
kubwa ya wadaiwa wapo Dar es Salaam. 

Katika Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Mpanda (Mpanda 
WSSA), nilibaini madai ya shilingi milioni 378.23 yakiwa katika 
taarifa za fedha bila kuwa na mchanganuo wala vielelezo vyovyote 

Katika hali hii siwezi kuwa na uhakika wa uwepo pamoja na usahihi 
wa madai ya makampuni haya. Katika Mamlaka ya Bandari ya 
Tanzania (TPA), nilibaini kuwa madai ya shilingi bilioni 483.42 
hayakuwa na mchanganuo wa muda (aging analysis). Hivyo, 
sikuweza kufanya uchambuzi na kutoa maoni juu ya hali ya 
ukusanyaji wake. 
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Hali hii inadhoofisha utendaji wa taasisi hizi kwakuwa kiasi hiki cha 
fedha kingeweza kutumika katika shughuli mbalimbali za uzalishaji 
zinazofanywa na taasisi husika. 

Ninapendekeza Menejimenti za COASCO, MSD, ATCL, Mpanda 
WSSA na TPA zibuni mbinu ambazo zitaongeza ufanisi katika 
usimamizi na ukusanyaji wa madeni. 

5.7.5 Mashirika ya Umma Yenye  Madai Sugu Shilingi Bilioni 207.4 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwepo kwa madai sugu dhidi ya Mashirika 
mengine ya Umma ya kiasi cha shilingi bilioni 207.41. Madai haya 
yanaathiri upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kuendelea kutekeleza 
miradi iliyopangwa. 

Mashirika yanayodai madeni sugu kutoka Mashirika mengine ya 
Umma yameonyeshwa katika Jedwali Na. 12.  

Jedwali Na. 12: Madai sugu yaliyo katika Mashirika ya Umma 
Na Shirika Shilingi 

Milioni 
Huduma 

Zilizotolewa 
1 Shirika la Umeme Tanzania   194,262.36  Huduma ya Umeme 
2 Taasisi ya Mifupa Muhimbili  4,269.10  Huduma ya Tiba 
3 Shirika la Nyumba la Taifa  4,258.73  Kodi ya Pango 
4 Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya 

Umma 
 2,362.62  Huduma ya 

Matangazo 
5 Hosipitali ya Taifa Muhimbili  1,984.05  Huduma ya Tiba 

6 Taasisi ya Elimu Tanzania  273.40  Huduma za Kuchapa 

  Jumla 207,410.26   

Pia, nimebaini kuwa madai sugu yaliyo katika Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC) ni ya wapangaji waliohama majengo ya NHC wakiwemo 
Wizara na Taasisi mbalimbali za Serikali bila kulipa madeni yao. 

Ninapendekeza taasisi husika kwa kushirikiana na Serikali 
zifuatilie madai hayo na kuhakikisha yanalipwa bila kuchelewa 
zaidi. 
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SURA YA SITA 

USIMAMIZI WA MATUMIZI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

6.0 Utangulizi 

Matumizi katika Mashirika ya Umma ndiyo sehemu kubwa ya 
rasilimali fedha zinazotolewa kwa Mashirika hayo. Matumizi ya 
Mashirika hayo hutokana na utoaji huduma kwa umma, ambapo 
huduma hizo ni pamoja na afya, elimu, maji na umeme, pamoja na 
usimamiaji wa utekelezaji wa utoaji huduma. Katika kutekeleza 
majukumu hayo, Mashirika ya Umma hufanya matumizi kwa 
kuzingatia miongozo ya bajeti, sera, kanuni na sheria zilizopo. 

Nilifanya mapitio katika mashirika 83 ambapo nilibaini kuwa, kwa 
mwaka 2019/20 matumizi ya kawaida yalikuwa kiasi cha Shilingi 
bilioni 1,717.63 ambapo kati ya matumizi hayo, malipo kwa 
watumishi yalifikia asilimia 36 ya matumizi yote (2018/19: asilimia 
34) ukilinganisha na matumizi ya shilingi bilioni 1,697.76 
yaliyoripotiwa katika mwaka uliotangulia kwa mashirika hayo.  

Nilibaini mapungufu katika matumizi yanayohusu watumishi na 
mafao yao katika usimamizi wa malipo ikiwa pamoja na mafao 
yaliyolipwa yakikosa miongozo mahsusi; mikopo na karadha kwa 
watumishi waliokwisha acha kazi au kuhama mashirika hayo bila 
kukamilisha kulipa mikopo hiyo na kiwango kikubwa cha masurufu 
yaliyokuwa hayajarejeshwa mwishoni mwa mwaka lakini pia 
matumizi yaliyokuwa hayana viambatisho kikamilifu. 

Yafuatayo ni mapungufu kwa undani zaidi yakiwa na mapendekezo 
yaliyotolewa: 

6.1 Malipo ya Mafao na Bima ya Afya kwa Watumishi Kinyume na 
Miongozo na Sheria 

Kifungu cha 44 cha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi Umma (PSSSF), 2018 kinaeleza kuwa, mtu ambaye ni 
mwanachama wa mfuko hatoweza kuwa na fao zaidi ya moja kwa 
wakati wowote na hata kama ikitokea mwanachama akastahili 
kulipwa zaidi ya fao moja kwa wakati mmoja, Bodi kwa matashi 
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yake inaweza kupitisha au kuomba maoni ya mwanachama huyo juu 
ya fao lipi linafaa na uamuzi huo utakuwa wa mwisho. 

Kifungu cha 9 cha Sheria ya Bima ya Afya, 2015 kinataka kuwa kila 
mwajiri kuchangia kila mwezi kwenye mfuko wa bima ya afya kiasi 
sawa na asilimia 3 ya mshahara wa mwajiriwa wake. Pia, kanuni ya 
12.12 ya Kanuni za Utumishi za Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi 
Tanzania (NBAA) za mwaka 2014 zinataka waajiriwa wanaofikisha 
muda wa utumishi wa miaka mitano (5) na kuendelea ya utumishi 
katika Bodi kupewa zawadi ya fedha kwa makundi yafuatayo, miaka 
mitano (5), miaka 10, miaka 15, miaka 20 na kuendelea. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira  Morogoro (MORUWASA) ililipa fedha taslimu kiasi cha 
shilingi milioni 27.57 ikiwa sawa na asilimia 3 ya bima ya afya kwa 
watumishi wake 14 badala ya kufanya makato na kuyawakilisha 
kwenye Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF). 

Lakini pia nilibaini kuwa Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) 
lilikuwa likilipa vyote pensheni ya kila mwezi kwa watumishi wake 
kwa kuchangia PSSSF na wakati huo huo likilipa kiinua mgogo kwa 
watumishi hao ambapo ni kinyume na sheria tajwa hapo juu. Katika 
kipindi cha mwaka huu NHIF ililipa kiasi cha shilingi milioni 240 
kama kiinua mgongo. 

Vivyo hivyo, Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) ililipa kiasi cha 
shilingi milioni 93.85 kwa watumishi kama zawadi ya fedha kabla ya 
muda kufikiwa kama inavyotakiwa na kanuni. 

Makubaliano ya Randama (MoU) kati ya Wizara ya Maji na Mamlaka 
ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Musoma (yalitaka bodi ya 
wakurugenzi kuhakikisha jumla ya mishahara na marupurupu 
mengine ya watumishi hayazidi asilimia 30 ya makusanyo 
yatokanayo na huduma za maji taka na maji safi). Hata hivyo, 
nilibaini kuwa, mishahara, marupurupu na malipo mengine kwa 
watumishi yalikuwa asilimia 43 (Shilingi bilioni 1.34) ya mapato 
yote ikiwa kinyume na makubaliano. 

VETA ililipa stahiki za kukaimu za kiasi cha shilingi milioni 284.20 
kwa watumishi saba (7) waliokaimishwa nafasi kubwa zaidi bila 
kuwa na idhini ya Katibu Mkuu na kiasi kilicholipwa kilitokana na 
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mapato ya ndani badala ya kupitia kwenye mishahara yao kama 
ilivyoelekezwa na Katibu Mkuu. 

Kwa upande mwingine, Taasisi ya Sukari ya Taifa (NSI) ililipa kiasi 
cha shilingi milioni 32.76 kama kiinua mgongo kwa watumishi 
wawili (2) ambao mikataba yao ya kazi ilikuwa imeisha muda wake. 
Hata hivyo, nilibaini kuwa watumishi hao walikuwa pia na makato 
yaliyochangwa katika mfuko wa hifadhi ya jamii wa PSSSF na hivyo 
kusababisha kuchangiwa mara mbili kwa mafao ya kustaafu. 

Kutofuatwa kwa kanuni na sheria kulikofanywa na mashirika haya 
ya umma ni matokeo ya kukosa umakini na mapungufu katika 
kutafsiri sheria na kanuni kwa mashirika hayo. Matokeo ya udhaifu 
huu yanaweza kuleta hasara kwa taasisi husika. 

Ninapendekeza kuwa Mashirika ya Umma yahakikishe 
yanazingatia sheria na kanuni katika kufanya malipo kwa 
watumishi yanayohusiana na kiinua mgongo na mafao ya bima ya 
afya. 

6.2 Mapungufu katika Kusimamia Mikopo na Karadha kwa Watumishi 
Shilingi Milioni 618.87 

Nilibaini mapungufu katika kusimamia mikopo na karadha 
iliyotolewa kwa watumishi wa mashirika katika mwaka 2019/20. 
Malengo ya mwajiri katika kutoa mikopo kwa watumishi ni 
kuwasaidia kutatua matatizo ya kifedha yanayokuwa yanawakabili 
watumishi hao na hivyo kuongeza ufanisi katika utoaji wao wa 
huduma. 

Hata hivyo, nilibaini mashirika nane (8) ya umma yalitoa mikopo au 
karadha ya kiasi cha shilingi milioni 618.87 kwa watumishi ambayo 
haikurejeshwa kwa zaidi ya miaka miwili Jedwali Na. 13 na mikopo 
hiyo ilitolewa kwa watumishi waliokuwa ama wameacha kazi au 
kuhama taasisi husika na wengine kufariki. 
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Jedwali Na. 13:Mikopo na Karadha isiyorejeshwa na Watumishi 
Walioacha Kazi 
Na Jina la Taasisi Kiasi 

Kisichorejeshwa 
(Shilingi) 

Maelezo 

1 Mamlaka ya maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira 
Manyara  

28,654,855 Kiasi kisichorejeshwa kwa zaidi ya 
miaka mitatu kwa watumishi 
walioacha kazi tangu mwaka 2017 
kwa sababu za kukosa sifa na 
wengine wawili walikwishafariki. 

2 Bodi ya Utalii 
Tanzania  

2,570,000 Kiasi kisichorejeshwa na mtumishi 
aliyehama kutoka TTB kwenda 
taasisi nyingine. 

3 Taasisi ya Chakula 
na Lishe Tanzania  

53,186,600 Matumizi mabaya ya fedha za 
masurufu ambayo hayakurejeshwa 
na mtumishi mmoja kwa zaidi ya 
miaka mitano. Mhusika si mtumishi 
tena wa TFNC.  

4 Tume ya Nguvu za 
Atomiki Tanzania  

24,725,824 Karadha ambazo hazikuwa 
zimerejeshwa kwa zaidi ya miezi 
12 kutoka kwa watumishi watano 
waliokwishaacha kazi bila kulipa 
mikopo yao yote.  

5 Baraza la Taifa la 
Hifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira 

9,700,000 Mikopo isiyorejeshwa kwa 
watumishi walioacha kazi. 

6 Shirika la Nyumba 
la Taifa 

446,127,837 Kiasi cha shilingi 56,362,871 cha 
mikopo ya nyumba kwa watumishi 
walioacha kazi au kuhama bila 
kukamilisha marejesho na shilingi 
389,764,966 za mikopo kwa 
watumishi wanne walioachishwa 
kazi wakati hakukuwa na utaratibu 
wowote wa namna ya kurejesha 
mikopo hiyo. 

7 Bodi ya Pareto 
Tanzania 

1,560,648 Masurufu kwa watumishi 
waliokwisha fariki bila kurejesha. 

8 Mamlaka ya 
Uthibiti wa 
Huduma za Nishat 
na Maji  

52,345,000 Mikopo kwa watumishi iliyokuwa 
bado kurejeshwa kwa wakati na 
walioondoka bila kurejesha mikopo 
yao.  

 Jumla 618,870,764  
Chanzo: Ripoti za Mashirika Husika 

Mapungufu haya yanachangiwa na usimamizi dhaifu wa watumishi 
wanapoondoka katika taasisi za umma au kuacha kazi ambapo 
kama zingekuwa thabiti zingewezesha kurejesha mikopo hiyo mara 
moja kabla ya watumishi hao kuondoka katika taasisi hizo. 
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Napendekeza kwamba Mashirika ya Umma yaboreshe udhibiti 
katika kutoa mikopo na karadha kwa watumishi na kubuni 
mifumo ya ufuatiliaji ili kurejesha fedha toka kwa watumishi 
wote walioacha kazi bila ya kurejesha mikopo yao. 

6.3 Matumizi Yasiyo na Tija katika Mashirika ya Umma Shilingi  
Milioni 98.82 

Mashirika ya Umma yanatakiwa kuhakikisha yanaingia gharama 
zenye tija kulingana na maelekezo yanayotolewa na miongozo 
yake. Nilifanya mapitio katika Mashirika mawili ya Umma na 
nilibaini kuwa kiasi cha shilingi milioni 98.82 kililipwa kwa ajili ya 
shughuli ambazo hazikuwa na tija kwa taasisi hizo. 

Nilibaini pia malipo kwa mfanyakazi wa Mamlaka ya Maji Moshi 
ambaye mkataba wake uliisha na nafasi yake kujazwa na mtu 
mwingine baada ya kuhamishiwa Mamlaka ya Maji Musoma, lakini 
mamlaka hiyo iliendelea kumlipa mshahara wa kila mwezi na 
marupurupu mengine. Hii ilitokana na maelekezo yaliyotolewa na 
Katibu Mkuu Wizara ya Maji. Mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2020 
mtumishi huyo alikuwa amelipwa jumla ya shilingi milioni 65.97. 

Vilevile, nilibaini kiasi cha shilingi milioni 32.85 kilicholipwa na 
Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzania (TMDA) kama tozo za 
kuhifadhi mizigo bandarini iliyosababishwa na kuchelewa kulipia 
makasha ya kuhifadhia mitungi ya kuzimia moto. Hii ilisababishwa 
na kuchanganya nyaraka za TMDA na Tanzania Distilleries Ltd 
kulikofanywa na Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA). 
Hivyo, kusababisha Mamlaka ya Mapato Tanzania kushindwa kupata 
mizigo hiyo kwa muda muafaka na hivyo TMDA ililazimika kulipa 
gharama hizo ili kuepuka kuendelea kuongezeka kwa gharama hizo. 

Ninachukulia kuwa matumizi haya yalitokana na mapungufu katika 
kupanga na kutozingatia sheria na kanuni. Lakini pia gharama hizo 
hazikuwa na faida kwa taasisi hizo na hivyo kusababisha matumizi 
yasiyo na tija. 

Ninapendekeza kwamba Mashirika ya Umma yanayohusika 
yahakikishe yanafuata sheria na kanuni huku yakiimarisha 
udhibiti wa ndani ili kuwa na malipo yenye tija. 
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6.4 Kutokuzingatia Waraka Na. 3 wa Msajili wa Hazina wa Mwaka 
2015 na Miongozo Mingine Katika Kufanya Malipo ya Posho za 
Watumishi 

Waraka Na. 3 wa 2015 wa Msajili wa Hazina juu ya posho za masaa 
ya ziada ulibainisha viwango vya posho za masaa ya ziada 
vitakavyolipwa kulingana na cheo cha mtumishi na viwango hivyo 
viliwekwa kati ya shilingi 15,000 mpaka 30,000. Ili kuendana na 
waraka huo kila Shirika la Umma lilipaswa kutengeneza kanuni za 
fedha ambazo zinatoa maelekezo zaidi ya viwango vya posho katika 
kada tofauti kulingana na ikama ya mashirika hayo na kupitishwa 
na Msajili wa Hazina. 

Nilibaini kuwepo kwa Mashirika ya Umma ambayo hayakuzingatia 
waraka huo wa Msajili wa Hazina. Kampuni ya MCB ililipa jumla ya 
shilingi milioni 18.84 kama posho kwa watumishi wake bila ya kuwa 
na miongozo juu ya malipo hayo. Wakati huhuo, Chuo cha 
Usimamizi wa Fedha (IFM) kililipa jumla ya shilingi milioni 22.05 
kama posho ya masaa ya ziada kwa watumishi lakini hapakuwa na 
ushahidi kuwa viwango vilivyolipwa vilizingatia Waraka wa Msajili 
wa Hazina. Viwango vilivyotumika vilikuwa shilingi 45,000, 50,000 
na 60,000. 

Vilevile, Baraza la Ushauri la Watumiaji huduma la LATRA lilikuwa 
likilipa viwango vikubwa (Shilingi 500,000) kwa watumishi kama 
posho ya kujikimu kwa siku, hata hivyo hakukuwa na ushahidi wa 
posho hizo kupitishwa na Msajili wa Hazina. 

Kutokuwepo kwa miongozo na idhini katika malipo yaliyofanywa 
kunaweza kusababisha mashirika hayo kuingia gharama kubwa za 
watumishi na hivyo kuongeza mzigo kwa taasisi hizo. 

Ninapendekeza kwamba Mashirika tajwa yahakikishe 
yanazingatia Waraka na miongozo mbalimbali inayotolewa na  
Msajili wa Hazina.  

  



 

44 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

6.5 Mapungufu katika Kusimamia Masurufu Shilingi Bilioni 9.40 

Kanuni ya 96-103 za Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
zinaelezea juu ya udhibiti wa ndani katika kusimamia masurufu. 
Kwa hiyo, kila shirika la umma limeweza kutengeneza kanuni za 
kifedha zinazoelezea udhibiti wa masurufu na zaidi ikiwa pamoja 
na kuhakikisha masurufu yaliyotolewa yanarejeshwa ndani ya siku 
14 baada ya shughuli za masurufu hayo kukamilika. Mtu ambaye 
hajarejesha masurufu aliyopewa awali hapaswi kupewa masurufu 
mengine na masurufu hayo yatarejeshwa kupitia mshahara wa 
mtumishi huyo.  

Nilifanya mapitio ya masurufu kwa mwaka 2019/20 ambapo 
nilibaini mashirika 29 yalikuwa na masurufu yafikiayo shilingi bilioni 
9.40 ambayo yalikuwa hayajarejeshwa mpaka mwishoni mwa 
mwaka yakiwa yamezidi siku 14 baada ya kukamilika kwa kazi 
Kiambatisho Na. VI. Nilibaini pia kuwa Chuo cha Usimamizi wa 
Fedha (IFM) kiliripoti masurufu katika hesabu zake kama matumizi 
katika taarifa zake za fedha wakati hayo yalikuwa bado  
hayajarejeshwa. 

Niligundua kuwa Mashirika hayajaweka mkazo juu ya urejeshaji wa 
masurufu ikiwa pamoja na kufanya makato kupitia mishahara ya 
watumishi husika. Ni imani yangu kuwa masurufu ambayo 
hayajarejeshwa yanaweza pelekea hasara ya fedha za umma. 
Lakini pia inachelewesha kutambua ama matumizi au mali 
zitokanazo na matumizi ya masurufu hayo katika vitabu vya hesabu 
na hivyo kusababisha kutoa taarifa zenye upungufu wa matumizi 
hali kiasi cha wadaiwa kikiwa kikubwa wakati shughuli 
zilizotekelezwa kwa masurufu zilikwisha kamilika. 

Ninapendekeza kuwa Mashirika ya Umma yaweka msisitizo katika 
udhibiti wa masurufu yasiyorejeshwa na kuhakikisha masurufu 
yanarejeshwa kwa muda muafaka na hatua za kurejesha 
zinafuatwa pale ucheleweshwaji unapojitokeza ikiwa pamoja na 
kukata masurufu hayo kwenye mishahara ya watumishi husika. 
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6.6 Miamala Isiyo na Viambatanisho Shilingi Bilioni 4.95 

Kila Shirika la Umma lina kanuni zinazolitaka kuhakikisha miamala 
inayofanywa ina viambatisho vya kutosha. Hili pia limesisitizwa na 
Kanuni ya 95 ya Kanuni za Fedha za Umma za 2001.  

Nilibaini mashirika tisa (9) ya umma ambayo yaliingia gharama 
zenye jumla ya shilingi bilioni 4.95 katika kutekeleza shughuli 
mbalimbali lakini gharama hizo zilikosa vielelezo vya kutosha 
kuhalalisha malipo hayo yaliyotambuliwa kama yalivyoainishwa 
kwenye Jedwali Na. 14 

Jedwali Na. 14: Miamala Inayokosa Viambatisho vya Kutosheleza 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Shilingi) Maelezo 

1 Shirika la 
Viwanda 
Vidogo  

96,737,000 Madeni yaliyoripotiwa ni shilingi 
milioni 96.7 ambayo yanahusisha 
shilingi milioni 80.52 na riba ya 
shilingi milioni 14.75 zilizokuwa 
zikidaiwa na Mtwara TGT, NIGP na 
SELF lakini pia Pwani (SELF) ikidai 
shilingi milioni 1.47. Hata hivyo, 
hakukuwa na ushahidi wa madeni 
hayo.  

2 Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka Dar 
es Salaam  

580,680,000 Ikiwa madeni kwa taasisi 
yaliyokuwa hayana viambatisho. 

3 Bodi ya Mazao 
Mchanganyiko  

163,040,000 Malipo kwa ajili ya manunuzi ya 
bidhaa na huduma ambayo yalikosa 
viambatisho vya kutosha kama vile 
hati ya madai, risiti na hati za 
kuwasilisha na kupokea bidhaa.   

4 Chuo Kikuu 
Cha Sayansi na 
Teknolojia 
Mbeya  

182,310,000 Malipo yaliyofanywa kwa vibarua 
lakini hakukuwa na daftari la 
mahudhurio lililosainiwa na vibarua 
hao ili kuonesha idadi ya watu na 
siku walizofanya kazi kuthibitisha 
malipo yaliyofanywa. 

5 Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Morogoro  

13,080,000 Kukosekana kwa uthibitisho wa 
kupitishwa kwa posho ya masaa ya 
ziada kutoka kwa mkuu wa idara ili 
kuonesha kiasi cha kazi 
zilizofanywa na muda uliotakiwa 
kumaliza kazi hizo kabla ya 
watumishi kufanya kazi kwa masaa 
ya ziada.  

6 Mamlaka ya 
Hifadhi ya 
Eneo la 
Ngorongoro  

862,093,000 Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro haikuwa na mpango wa 
mafunzo na wala haikuwa imefanya 
tathmini ya mahitaji ya watumishi 
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Na. Jina la Taasisi Kiasi (Shilingi) Maelezo 

wake kulingana na uhitaji wa 
mamlaka.  

7 Mamlaka ya 
Maji Tanga  

85,208,446 Malipo ya posho ya masaa ya ziada  
ambayo yalikosa maombi na idhini. 

8 Mamlaka ya 
Bandari  

2,818,448,464 ! Matumizi katika manunuzi 
ambayo hayakuwa na mikataba 
na hayakufuata taratibu za 
manunuzi.  

! Malipo kwa vibarua bila 
mikataba ya shilingi milioni 
28.2 katika Bandari ya Mwanza. 

! Hundi za malipo 30 za shilingi 
655,897,700 zilizolipwa bila 
hati za malipo ili kuthibitisha 
uhalali wa malipo hayo. 

! Mamlaka iliwalipa stahiki za 
kufanya kazi muda wa ziada 
wafanyakazi walio na zaidi ya 
daraja TPGS 5 la mshahara kiasi 
cha shilingi milioni 225.28 
ambapo ni kinyume cha Kanuni 
Na. 12(2) za Kanuni za 
Wafanyakazi wa Bandari za 
mwaka 2018. 

9 Shirika la 
Posta Tanzania   

152,794,467 Ofisi ya Shirika la Posta ya mkoa wa 
Dar es Salaam ilitumia mapato 
shilingi milioni 152,794,467.35 
yaliyokusanywa bila kutumia 
mfumo wala idhini kutoka makao 
makuu , pia kiasi hicho cha fedha 
kililipwa bila kuwa na hati za 
malipo pamoja na vielelezo vya 
malipo  

  4,954,391,377  
  Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mashirika husika. 

Mapungufu haya yanasababishwa na udhaifu katika udhibiti wa 
ndani wa taasisi katika utunzaji wa nyaraka za malipo 
yanayofanywa katika kutekeleza majukumu ya taasisi hizo.  

Ninapendekeza kwamba taasisi husika ziimarishe mifumo ya 
udhibiti wa ndani iliyopo katika kutunza nyaraka muhimu na 
kuhakikisha kila muamala na malipo una viambatisho ili kuweza 
kuthibitisha uhalali wa malipo yanayofanywa. 
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6.7 Deni la Watumishi wa Mikataba Ambalo Halijalipwa kwa Muda wa 
Zaidi ya Miaka Minne Shilingi Bilioni 2.31 

Kwa mujibu wa Kanuni D.33 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2009, mtu anayeingia katika ajira ya kudumu na 
yenye pensheni katika utumishi wa umma atatakiwa kuingia 
mkataba (katika masharti ya kiinua mgongo) ukielezea masharti ya 
ajira yake. Masharti ya mkataba wa kiinua mgongo ambayo 
yatakuwa ni aina ya makubaliano katika muktadha huu, 
yanabainisha kulipwa kwa kiinua mgongo na Serikali kwa kiwango 
kitakachotolewa baada ya kukamilika kwa mkataba. Mtumishi 
aliyemaliza mkataba kikamilifu atastahili kupokea kiinua mgongo 
kwa kiwango cha asilimia 25 ya jumla ya mshahara (ikiwa pamoja 
na mishahara iliyolipwa wakati wa likizo) iliyolipwa kwa mtumishi 
huyo kwa kipindi alichofanya kazi. 

Nilibaini kuwa Chuo Kikuu cha Dar es salaam kilikuwa na deni la 
shilingi bilioni 2.31 mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2020 ikiwa  
malimbikizo ya kiinua mgongo kwa watumishi wake ambao 
mikataba ya kazi ilikuwa imeisha kwa kipindi cha mwaka 2016 na 
miaka ya nyuma ya hapo. Nilifahamu kuwa kiinua mgongo hulipwa 
na Serikali na Chuo kilionesha deni hilo katika vitabu vyake lakini 
hakikuonesha kama kinaidai Serikali fedha hizo. 

Ni maoni yangu kuwa deni hili lilisababishwa na ufuatiliaji mdogo 
wa menejimenti ya chuo katika kuhakikisha Serikali inalipa madeni 
hayo. 

Kuendelea kuwa na madeni ya watumishi waliomaliza mikataba yao 
kwa muda mrefu si tu huwafanya watumishi hao kuhangaika bali 
pia fedha hupoteza thamani kutokana na kupita kwa muda na hivyo 
kutokuwa na thamani iliyotarajiwa wakati wa kulipwa. 

Ninapendekeza kuwa Chuo Kikuu cha Dar es salaam kifuatilie 
kwa karibu ili kuhakikisha kuwa fedha hizo zinapatikana na 
kulipwa kwa wahusika.  
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SURA YA SABA 

UTAWALA BORA KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

7.0 Utangulizi 

Utawala bora ni mfumo wa sheria, miongozo na taratibu kwazo 
Mashirika ya Umma yanaongozwa na kudhibitiwa. Mashirika ya 
Umma yameanzishwa kwa sheria mbalimbali yakiwa na miundo 
yake ya utawala inayoyawezesha kutekeleza majukumu yake kwa 
ufanisi na uwazi zaidi. Utawala bora hauangalii tu kuanzishwa kwa 
sheria na kanuni zinazoelekeza utawala wa mashirika hayo bali pia 
hutoa taratibu za kiutendaji zinazolingana na taasisi husika. 
Haujumuishi taratibu na sheria tu bali huweka sawa taratibu 
zinazoendana na taasisi kwa kutoa miongozo ya jinsi ya kuyafikia 
malengo hayo. Mapungufu katika utawala bora husababisha ukosefu 
wa uadilifu na uwazi ambao unaweza kuathiri ufanisi na mwenendo 
wa kiuchumi wa Mashirika hayo. 

Nilipitia mifumo ya utawala wa Mashirika ya Umma kwa mwaka wa 
fedha 2019/20 hasa katika muundo wa usimamizi, kwa kuzingatia 
miundo ya bodi na kamati zake; uzingatiaji wa miongozo ya 
utendaji kazi wa bodi; uwepo wa sheria, taratibu, na kanuni za 
ndani zinazoongoza taasisi; uwepo wa kitengo cha ukaguzi wa ndani 
kinachotekeleza vyema majukumu yake; na mapitio ya rasilimali-
watu hususani upatikanaji wa wafanyakazi na utendaji wao. 

Sura hii, inaelezea kwa undani mapungufu katika utawala 
yaliyobainika wakati wa ukaguzi na mapendekezo yaliyotolewa kwa 
ajili ya maboresho. 

7.1 Mashirika ya Umma Yasiyokuwa na Bodi za Wakurugenzi 

Bodi za wakurugenzi ni mamlaka za usimamizi wa Mashirika ya 
Umma ambazo huhakikisha utendaji wa taasisi kwa maslahi ya 
umma. Bodi ya wakurugenzi inasaidia kuiongoza menejimenti 
katika kutekeleza majukumu yake kwa kuangalia maslahi ya umma 
kwa kutambua maeneo muhimu yenye vihatarishi, kuzingatia na 
kufuatilia maamuzi ya uwekezaji, matumizi sahihi ya fedha za 
umma udhibiti wa mfumo wa ndani, kupitisha bajeti na ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa mipango ya taasisi. Hivyo, wajumbe wa bodi 
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wanachaguliwa ili kutoa maamuzi na miongozo inayosaidia 
uboreshaji wa Mashirika ya Umma. Pamoja na kutokuwa na bodi za 
wakurugenzi, baadhi ya mashirika pia hayakuwa na wakuu wa 
taasisi na hivyo kuongozwa na wakurugenzi wanaokaimu. 

Kwa mwaka wa fedha 2019/20, nilibaini Mashirika 30 yasiyokuwa na 
bodi za wakurugenzi. Kati ya hayo, 20 hayana bodi kwa muda wa 
chini ya mwaka mmoja, tisa (9) hayana bodi kwa zaidi ya mwaka 
mmoja na moja halina bodi kwa miaka miwili. Mbali na kukosekana 
kwa bodi katika taasisi hizi, pia mashirika matano (5) yanaongozwa 
na kaimu wakurugenzi wakuu kama inavyoainishwa kwenye 
Kimbatisho Na. VI. 

Kukosekana kwa Bodi kwenye taasisi hizi kunazorotesha ufanisi wa 
mashirika haya pia husababisha kuchelewa kwa kutolewa maazimio 
na utekelezaji wa maamuzi muhimu ya kimkakati ikiwa pamoja na 
uidhinishaji miongozo, kanuni na sera. Aidha, wakurugenzi wakuu 
wanaokaimu wanakosa nguvu za utekelezaji na kufanya maamuzi 
kwa ajili ya kuiimarisha taasisi. 

Ninakariri mapendekezo yangu ya miaka iliyotangulia kwamba 
mamlaka za uteuzi zifikirie kuchukua hatua mapema za 
kuhakikisha zinafanya utambuzi wa bodi ambazo muda wake 
unakaribia kuisha ili kupata fursa ya kuanza mchakato wa uteuzi 
mapema kuondoa changamoto hii; pia kufanya tathmini ya 
utendaji wa wakurugenzi wanaokaimu na kufikiria kupunguza 
idadi ya wanaokaimu na kufanya uteuzi kamili. 

7.2 Wingi wa Vikao vya Bodi za Wakurugenzi 

Aya ya 2 ya Waraka wa Msajili wa Hazina Na 12 wa mwaka 2015 
wenye kumbukumbu Na. CEA.III/372/01/15 wa tarehe 8 Desemba, 
2015 inaelekeza Mashirika ya Umma kufanya vikao vya bodi vinne 
vya kisheria kwa mwaka ambavyo vinatakiwa kufanyika kila robo ya 
mwaka, vikao vya dharura vifanyike pale inapolazimika na maamuzi 
mengine yafanyike kwa azimio (circular resolution). Taasisi yoyote 
itakayofanya vikao zaidi ya vinne kwa mwaka italazimika 
kudhibitisha wakati wa ukaguzi kwamba kikao hicho kweli ni cha 
dharura na kisingewezekana kufanyika kwa azimio (circular 
resolution). 
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Nimebaini uwepo wa Mashirika saba (7) yenye vikao vingi vya bodi 
kwa mwaka wa fedha 2019/20. Kufanyika kwa vikao kuanzia tisa (9) 
hadi 13 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 15  kunaashiria 
wastani wa kikao kimoja kila mwezi kitendo ambacho 
kinadhorotesha ufanisi wa menejimenti katika kutekeleza 
majukumu yake ya kila siku na maazimio ya Bodi kwani 
menejimenti zinatumia muda mwingi na gharama kubwa katika 
kuandaa vikao vya bodi. 

Jedwali Na. 15: Taasisi Zenye Vikao Vingi vya Bodi 
Na. Jina la Taasisi Idadi ya Vikao 

1 Shirika la Wakala wa Meli Tanzania 13 
2 Benki ya Posta Tanzania 11 
3 Shirika ya Nyumba la Taifa 11 
4 Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania  11 
5 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 10 
6 Chuo cha Kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere  9 
7 Chuo Kikuu cha Mzumbe 9 

Ninapendekeza kwamba (a) Mashirika ya Umma husika 
yapunguze idadi ya vikao vya bodi ili kutoa nafasi kwa 
menejimenti kutekeleza maagizo ya Bodi badala ya kutumia 
muda mwingi kuandaa vikao vya bodi ambavyo vinaingilia 
majukumu mengine ya menejimenti; na (b) Ofisi ya Msajili wa 
Hazina, ihimize taasisi za umma kufuata maagizo ya waraka na 
kufuatilia idadi ya vikao vinavyofanywa na bodi ili kupungaza 
gharama zitokanazo na wingi wa vikao hivyo. 

7.3 Kukosekana kwa Miongozo ya Bodi Katika Mashirika ya Umma 

Ofisi ya Msajili wa Hazina imeandaa muongozo wa bodi wenye 
kumbukumbu Na. CKA. 18/35/01/14 wa tarehe 11 Septemba, 2015 
na kuagiza Mashirika ya Umma kutumia katika kuandaa miongozo 
ya bodi kwenye taasisi zao na kuwasilisha Ofisi ya Msajili wa Hazina 
kwa ajili ya uchambuzi na idhini. 

Muongozo wa Bodi unaeleza majukumu ya bodi, taratibu na 
mamlaka ya Bodi katika uongozaji wa menejimenti. Nilibaini uwepo 
wa mashirika matano (5) yasiyokuwa na Miongozo ya Bodi ya 
Wakurugenzi. Kukosekana kwa Muongozo wa Bodi kunazorotesha 
ufanisi wa Bodi katika utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 
Mashirika hayo yameonyeshwa kwenye Jedwali Na. 16. 
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Jedwali Na. 16: Taasisi zisizokuwa na Miongozo ya Bodi 
Na Jina la Taasisi 
1 Bodi ya Amana za Bima 
2 Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
3 Kampuni ya MCB 
4 Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania 
5 Kampuni ya Uwekezaji NHC na PPF  

Ninapendekeza kuwa Mashirika ya Umma yaliyobainishwa 
yahakikishe yanafuata maagizo ya waraka wa Msajili wa Hazina 
kwa kuandaa miongozo ya Bodi na kuiwasilisha kwa ajili ya 
uchambuzi na idhini. 

7.4 Maofisa Waandamizi Wanatumikia Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mwanza (MWAUWASA) bila Mikataba Halali 

Kifungu Na. 14(1) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya 
mwaka 2004 kinaelea aina za mikataba ya kazi ambayo mwajiri 
anaweza kuingia na mtumishi. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza (MWAUWASA) iliingia mikataba ya muda 
maalumu na watumishi waandamizi ambayo inahuishwa kila muda 
unapoisha kwa kuangalia ufanisi wa mtumishi husika. Masharti ya 
mkataba yanamtaka ofisa mwandamizi kuijulisha menejimenti 
kuhusu kwisha kwa mkataba miezi 3 kabla ya kumalizika kwa 
mkataba husika. 

Hata hivyo, mapitio yangu yalibaini maofisa waandamizi 11 
waofanya kazi bila kuwa na mikataba halali kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali Na. 17. 

Jedwali Na. 17: Watumishi Waandamizi Wanaotumikia 
MWAUWASA bila Mikataba Halali 
Na Namba ya 

Mfanyakazi 
Cheo Hali ya mkataba 

1 1000507 Meneja Msaidizi-Mahusiano Hakuna Mkataba 
2 1000273 Mkuu wa Kanda Hakuna Mkataba 
3 1000233 Meneja Msaidizi-Ubora wa Maji Hakuna Mkataba 
4 1000069 Meneja Msaidizi-Mwanasheria Mkataba umeisha muda 
5 1000234 Mkaguzi Mkuu wa Ndani Mkataba umeisha muda 
6 1000287 Meneja Fedha Mkataba umeisha muda 
7 1000151 Meneja Msaidizi-Utawala Mkataba umeisha muda 
8 1000366 Meneja Msaidizi-Mifumo ya Mawasiliano Mkataba umeisha muda 
9 1000365 Meneja Msaidizi-Udhibiti wa Upotevu wa 

Maji 
Mkataba umeisha muda 

10 1000266 Meneja Msaidizi Upotevu wa Maji Mkataba umeisha muda 
11 1000155 Meneja Msaidizi-Ugavi Mkataba umeisha muda 
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Kutokuwepo kwa mikataba halali kulisababishwa na menejimenti 
kuchelewa kufanya maamuzi kuhusu kuwaajiri watumishi hao 
katika ajira za kudumu au kuendelea kufanya nao kazi kwa 
mikataba maalumu kufuatia maagizo ya Bodi ya Wakurugenzi 
kwamba menejimenti ifanye maamuzi ya ama kuendelea kuajiri 
watumishi hawa kwa mikataba maalumu ya muda au kwa masharti 
ya kudumu na ya pensheni baada ya uhakiki wa Sheria ya Utumishi 
wa Umma na Kanuni zake pamoja na miongozo ya Serikali kuhusu 
kuwaachisha kazi wafanyakazi wa mikataba.  

Kutokuwepo kwa mikataba halali kunaongeza uwezekano wa 
mamlaka kushindwa kuchukua hatua za kisheria au kinidhamu kwa 
maofisa hao pindi wakikiuka taratibu za kazi na kusababisha hasara 
kwa Mamlaka. 

Ninapendekeza kuwa MWAUWASA ihuishe mikataba ya muda na 
watumishi hao au iwape ajira ya kudumu. 

7.5 Maofisa Wanaokaimu Nafasi zao kwa Muda  wa Zaidi ya Miezi Sita 

Kanuni ya D.24 (3) ya kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009 inapendekeza mtumishi wa umma kukaimu nafasi 
iliyowazi kwa kipindi kisichozidi miezi sita. 

Mapitio yangu yalibaini uwepo wa maofisa 175 wanaokaimu nafasi 
za juu kwa zaidi ya miezi sita (6) kinyume na Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 18. 
Pia nilibaini kati ya maofisa 176, tisa (9) ambao ni sawa na asilimia 
tano (5) wanakaimu kama Wakurugenzi Wakuu. 

Jedwali Na. 18: Watumishi wa Umma Wanaokaimu kwa Zaidi ya 
Miezi Sita 
Na Jina la Taasisi Idadi ya 

watumishi 
wanaokaimu 

Kipindi wanachokaimu 

1 Chuo cha Wanyamapori Afrika  7 Kati ya miaka miwili (2) 
hadi minne (4) 

2 Shirika la Usimamizi wa 
Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika 

3 Miezi 11  

3 Baraza la Ushauri la Watumiaji 
wa Huduma za Nishati na Maji 

6 Zaidi ya miezi sita (6) 

4 Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima 

2 Kati ya miezi nane (8) 
hadi 12 

5 Chuo cha Mipango na 4 Kati ya miezi sita (6) hadi 
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Na Jina la Taasisi Idadi ya 
watumishi 
wanaokaimu 

Kipindi wanachokaimu 

Maendeleo Vijijini 13 
6 Chuo cha Ustawi wa Jamii 2 Kati ya miezi 12 hadi 30.  
7 Kituo cha Elimu Kibaha 1 Miezi 18  
8 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Mbeya 
1 Miezi 19 

9 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi –Muhimbili 

9 Kati ya miezi nane (8) 
hadi 76  

10 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mwanza 

4 Kati ya miezi saba (7) 
hadi mwaka mmoja (1)  

11 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Dawa 

3 Kati ya miezi 12 hadi 24 

12 Bodi ya Wataalamu wa 
Manunuzi na Ugavi Tanzania 

2 Kati ya mwaka mmoja (1) 
hadi minne(4)  

13 Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania 

8 Kati ya miezi 25 hadi 28 

14 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania 

6 Miezi 16 

15 Taasisi ya Elimu Tanzania 1 Miezi 10 
16 Bodi ya Huduma za Maktaba 

Tanzania 
4 Miezi 36 

17 Bodi ya Utalii Tanzania 1 Miezi 9 
18 Kituo cha Pembejeo za Kilimo 

na Teknolojia Vijijini 
7 Kati ya mwaka mmoja (1) 

hadi 10 
19 Bodi ya Korosho Tanzania 8 Kati ya mwaka mmoja  

(1) hadi miwili (2)  
20 Chuo cha Usimamizi wa Fedha  7 Kati ya miezi 16 hadi 57 
21 Kampuni ya Huduma za Meli  7 Kati ya mwaka mmoja (1) 

hadi miaka (4)  
22 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 

wa Mazingira Dar es Salaam  
10 Miezi 8  

23 Mamlaka ya Maji safi na Usafi 
wa Mazingira Njombe  

4 Kati ya miaka (3) hadi 
sita (6)  

24 Shirika la Maendeleo la Taifa  2 Miezi nane (8) 
25 Makumbusho ya Taifa  2 Kati ya miaka (3) hadi 

mitano (5) 
26 Taasisi ya Uhasibu Arusha  10 Zaidi ya mwaka mmoja 

(1)  
27 Kampuni ya Ndege Tanzania  4 Miezi 12 hadi 49 
28 Bohari Kuu ya Dawa  3 Miezi saba (7) hadi 30 
29 Mfuko wa Taifa wa Bima ya 

Afya  
3 Miezi tisa (9) hadi 18 

30 Shirika la Utangazaji Tanzania  4 Miezi saba (7) hadi 55 
31 Mamlaka ya Elimu ya Ufundi 

Stadi 
35 Miezi 20 hadi 54 

32 Kampuni ya Uendelezaji wa 
Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro 

2 Miezi 20 hadi 22 

33 Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 3 Zaidi ya miaka miwili (2) 
 Jumla 175  
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Watumishi wanaokaimu katika nafasi kwa muda mrefu wanaathirika 
kiufanisi hasa katika kufanya maamuzi kwa manufaa ya taasisi. 

Ninapendekeza Mashirika ya Umma kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Msajili wa Hazina pamoja na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora kufanya maamuzi kwa 
wakati ya aidha kuwathibitisha maofisa waliopo ama kuteua 
maofisa wengine wenye sifa stahiki. 

7.6 Upungufu wa Watumishi Katika Mashirika ya Umma 

Idadi ya watumishi katika Mashirika ya Umma inaoneshwa katika 
muundo wa taasisi unaotengenezwa kufuatia mahitaji ya rasilimali-
watu wanaoweza kutekeleza shughuli zilizopo ili kukamilisha 
malengo ya taasisi. 

Katika ripoti yangu ya mwaka 2018/19 nilitoa taarifa ya upungufu 
wa watumishi kwa asilimia 33. Mwaka huu tatizo hili limeendelea 
katika taasisi 23 nilizokagua nimebaini upungufu wa watumishi 
4,092 sawa na asilimia 37 ya kiwango cha watumishi 
kilichopendekezwa cha watumishi 11,122. Upungufu wa watumishi 
unasababishwa zaidi na ucheleweshwaji wa vibali vya kuajiri 
kutoka Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora. 

Jedwali Na. 19: Upungufu wa Watumishi katika Taasisi za Umma 
Na. Jina la Taasisi Wanaohitajika Waliopo Upungufu 
1. Chuo cha Ubaharia Dar es 

Salaam (DMI) 
126 83 43 

2. Baraza la SanaaTanzania 
(BASATA) 

86 32 54 

3. Chuo cha Wanyamapori Afrika 
(MWEKA) 

120 84 36 

4. Chuo cha Diplomasia (CFR) 168 87 81 
5. Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 

Shirikishi Muhimbili (MUHAS) 
1276 682 594 

6. Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Dawa (NIMR) 

907 641 266 

7. Mamlaka ya Maji safi na Usafi 
wa Mazingira Kahama 
Shinyanga (SHUWASA) 

111 90 21 

8. Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania (TAEC) 

464 109 355 

9. Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania (TANTRADE) 

113 90 23 
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Na. Jina la Taasisi Wanaohitajika Waliopo Upungufu 
10. Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 

Tanzania (TRFA) 
55 39 16 

11. Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) 255 181 74 
12. Bodi ya Huduma za Maktaba 

Tanzania (TLSB) 
205 75 130 

13. Bodi ya Rufaa ya Mapato ya 
Kodi (TRAB) 

37 18 19 

14. Baraza la Usuluhishi la Mapato 
ya Kodi (TRAT) 

29 10 19 

15. Chuo cha Usimamizi wa Fedha  
(IFM) 

387 305 82 

16. Taasisi ya Mifupa Muhimbili 
(MOI) 

950 708 240 

17 Bodi ya Utalii Tanzania (TTB)  86 47 39 
18 Mamlaka ya Kudhibiti Petroli 

Mkondo wa Juu (PURA) 
59 20 39 

19 Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) 361 205 156 
20 Kampuni ya Ndege Tanzania 

(ATCL) 
575 930 355 

21 Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC) 

249 121 128 

22 Mamlaka ya Bandari Tanzania 
(TPA) 

3,122 1,917 1,205 

23 Shirika la simu Tanzania (TTCL) 1,424 1,307 117 
 Jumla 11,165 7,781 4092 

Upungufu wa watumishi katika Mashirika ya Umma unasababisha 
kiwango cha utendaji kazi kuwa chini katika baadhi ya idara au 
vitengo na kupelekea kushindwa kutekeleza malengo yaliyopangwa. 
Pia, unasababisha watumishi waliopo kuelemewa na kazi na hivyo 
kupunguza ufanisi wa kazi. 

Ninapendekeza Mashirika ya Umma husika kupitia Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kuharakisha 
wanapata vibali vya ajira wakati ofisi ya msajili wa hazina 
ikipitia uhitaji wa watumishi kwa kulinganisha na majukumu 
yaliyopo na kuangalia namna ya kufanya mabadiliko ya 
kiteknolojia kwa Mashirika ya Umma ili kusaidia kupunguza idadi 
ya watumishi na gharama zitokanazo na wingi wa watumishi. 

7.7 Watumishi Waliohama Serikalini Pasipo Kulipa Gharama za 
Mafunzo Shilingi Milioni 200. 17 

Aya ya 3.4.7 na ya 3.4.22 ya Sera ya Mafunzo ya Chuo Kikuu cha 
Ardhi (ARU) inasema, mtumishi wa chuo anayeendelezwa kimasomo 
kwa zaidi ya mwaka mmoja anatakiwa kusaini kiapo cha 
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makubaliano ya dhamana ya mafunzo na Chuo Kikuu cha Ardhi. 
Mtumishi atakae somea shahada ya uzamivu (PHD) baada ya 
kumaliza mafunzo atapaswa kukitumikia chuo kwa muda wa miaka 
mitano (5) vinginevyo mtumishi ataitwa kwenye kamati ya nidhamu 
kwa hatua zaidi pamoja na kulipa gharama zote zilizotumika 
kumsomesha. Gharama hizo zitarudishwa kwa njia ya mishahara na 
malipo mengine kutoka kwa mwajiri wake. 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wangu nimegundua uwepo wa 
watumishi wawili (2) walioacha kazi katika chuo kikuu cha Ardhi na 
kuelekea kwenye sekta binafsi kabla ya kukitumikia Chuo kwa 
muda miaka mitano ya makubaliano kama inaavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 20. Pia watumishi hao hawajarejesha gharama za 
mafunzo licha ya mawasiliano mbalimbali kutoka Chuo kwenda kwa 
watumishi husika. 

Jedwali Na. 20: Watumishi Waliohama Serikalini Bila Kulipa 
gharama za mafunzo 

Na Namba ya 
Ajira 

Aina ya 
Mafunzo 

Gharama za 
Bmafunzo 
(Shillingi) 

Muda wa 
kumaliza 
masomo 

Muda 
alioacha 
kazi ARU  

Walikoel
ekea 

1 ARU/P.1020 Shahada ya 
uzamivu (PHD)  

92,125,445 Juni 2016 Machi 
2018 

Sekta 
Binafsi 

2 ARU/P.1358 Shahada ya 
uzamivu (PHD) 

108,044,452 Mei 2019 Februari 
2020 

Sekta 
Binafsi 

 Jumla  200,169,897    

ARU waliipatia kampuni ya kukusanya madeni ya SUMA JKT  kazi ya 
kukusanya fedha kwa watumishi hao lakini utendaji wake wa kazi 
haukuwa mzuri hivyo wanatafuta kampuni nyingine. Chuo 
kinaendelea kupata gharama zaidi katika kuwafuatilia watumishi 
hao bila kunufaika na elimu iliyoigharamia. 

Ninapendekeza kuwa Chuo Kikuu cha Ardhi kifanye mawasiliano 
na waajiri wa watumishi walioondoka ili kupanga namna ya 
kurejesha gharama hizo kutoka kwenye mishahara na malipo 
mengineyo ya watumishi hao. 

7.8 Mapungufu ya Utendaji Kazi wa Idara za Ukaguzi wa Ndani 

Kanuni ya 28 ya Kanuni za Fedha za  Umma za mwaka 2001 
zinawataka maofisa masuuli kuanzisha kitengo cha ukaguzi wa 
ndani kwenye wizara, idara, wakala na taasisi zote za umma. 
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Katika mapitio yangu ya Mashirika ya Umma kwa mwaka wa fedha 
2019/20 nilibaini mapungufu katika utendaji kazi wa ukaguzi wa 
ndani katika mashirika sita (6) kutokana na kukosekana kwa vitengo 
vya ukaguzi wa ndani au upungufu wa watumishi katika vitengo. 
Hivyo, majukumu ya mkaguzi wa ndani kama muangalizi wa ndani 
hayakutimizwa ipasavyo ili kutoa uhakika kwamba usimamizi wa 
shirika, utawala na taratibu za udhibiti wa ndani zinafanya kazi 
kwa ufanisi. Mapungufu kuhusu utendaji wa vitengo vya ukaguzi wa 
ndani yameorodheshwa kwa kina kwenye Jedwali Na. 21. 

Jedwali Na. 21: Taasisi zenye mapungufu kwenye vitengo vya 
Ukaguzi wa Ndani 
Na. Jina la Taasisi Hali ya Mwaka 

2019/20 
Tatizo 

1 Bodi ya Katani 
Tanzania  

Hakuna kitengo 
cha ukaguzi wa 
ndani 

Kazi zote za ukaguzi wa ndani 
hazikufanywa katika mwaka 
wa fedha 2019/20. 

2 Kampuni ya 
Uwekezaji ya NHC 
naPPF  

Hakuna kitengo 
cha ukaguzi wa 
ndani 

Kazi zote za ukaguzi wa ndani 
hazikufanywa katika mwaka 
wa fedha 2019/20. 

3 Baraza la Ushauri la 
Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na 
Maji  

Hakuna kitengo 
cha ukaguzi wa 
ndani 

Mkaguzi wa ndani aliyeazimwa 
nje 
hakuwasilisha taarifa za 
ukaguzi za robo mwaka 
kwenye Bodi kwa ajili ya 
uhakiki, tathmini na 
uboreshaji. 

4 Mamlaka ya 
Ukanda Maalumu 
wa Uwekezaji na 
Mauzo Nje ya Nchi  

Kitengo kina 
mkaguzi wa 
ndani mmoja tu 
ambaye ni 
mkaguzi daraja 
la pili 

Maeneo nane yaliyopangwa 
kufanyiwa ukaguzi 
hayakufanyika. Taarifa ya 
ukaguzi wa robo ya mwisho 
wa mwaka haikukamilishwa. 

5 Makumbusho ya Taifa  Kitengo 
kinawakaguzi 
wa ndani 
wawili 

Taarifa zote za ukaguzi wa 
ndani hazikuandaliwa. 

6 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Mpanda  

Hakuna kitengo 
cha ukaguzi wa 
ndani 

Kazi zote za ukaguzi wa ndani 
hazikufanywa katika mwaka 
wa fedha 2019/20. 

Ninapendekeza kuwa, Serikali itilie mkazo uanzishwaji wa 
vitengo vya ukaguzi wa ndani kama suala la kipaumbele. Pia Bodi 
ihakikishe taarifa za ukaguzi wa ndani zinaandaliwa na 
kuwasilishwa kwa muda uliopangwa kwa ajili ya kuchukua hatua 
muhimu. 
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SURA YA NANE 

UWEKEZAJI KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

8.0 Utangulizi 

Tanzania imeandaa Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka Mitano (2016/17-2020/21) ambao umeainisha umuhimu wa 
kutumia kanda maalumu za uwekezaji (SEZ) na vituo vinavyotoa 
huduma mahala pamoja kwa wawekezaji (One-stop Centers) ili 
kuchochea uwekezaji na biashara. Pia, Mpango wa Pili wa 
Maendeleo ya Taifa umeainisha mikakati ambayo inapaswa 
kutekelezwa na Mashirika ya Umma yenye jukumu la kuchochea, 
kuwezesha na kuratibu biashara, teknolojia, uwekezaji na viwanda. 

Sura hii inaelezea mapungufu ya kiutendaji niliyoyabaini katika 
Mashirika ya umma yenye jukumu la kuchochea, kuwezesha na 
kuratibu biashara, uwekezaji, viwanda na teknolojia. 

Pia, nimeeleza ufanisi wa uwekezaji unaofanywa na Mashirika ya 
Umma ikiwemo kanda maalumu za uwekezaji, majengo, uwekezaji 
wa ubia pamoja na viwanda. 

8.1 Mapitio ya Uendeshaji Katika Taasisi/Mashirika ya Umma Yenye 
Jukumu la Kuchochea, Kuwezesha na Kuratibu Biashara, 
Teknolojia, Uwekezaji na Viwanda 

Taasisi/Mashirika haya yanamajukumu tofauti katika kuendeleza 
biashara, uwekezaji na viwanda. Mashirika/taasisi hizi ni Mamlaka 
ya Ukanda Maalumu wa Uwekezaji na Mauzo Nje ya Nchi (EPZA), 
Taasisi ya Uhandisi na Usanifu wa Mitambo Tanzania (TEMDO) 
Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania (TIRDO), Kituo 
cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia ya Vijijini (CAMARTEC), 
Tume ya Sayansi na Teknolojia ya Tanzania (COSTECH), Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE), Shirika la Maendeleo 
ya Viwanda Vidogo (SIDO), na Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC). 

Mapitio yangu ya utendaji wa taasisi hizi yalibaini mapungu 
yafutayo: 
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8.1.1 Upungufu wa Rasilimali-Watu na Fedha katika kuteleza 
Majukumu 

Mapitio yangu yalibaini kuwa mashirika haya yana upungufu wa 
rasilimali-watu na fedha kama ninavyoainisha hapo chini:

(i) Upungufu wa Bajeti Shilingi Bilioni 45 katika Mwaka wa 
Fedha 2019/20 na Mwenendo Usioridhisha wa Kifedha 

Mashirika haya kwa kiasi kikubwa yanategemea ruzuku ya fedha 
kutoka Serikalini kutekeleza majukumu yake. Taasisi hizi zilikuwa
na jumla ya nakisi ya bajeti ya shilingi bilioni 45 sawa na asilimia 
49 ya jumla ya bajeti zake katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni 2020. Aidha, nilibaini kuwa Serikali haikutoa ruzuku ya 
fedha ya shilingi bilioni 32 sawa na asilimia 71 ya jumla ya nakisi ya 
bajeti ya mashirika haya. Nimeainisha bajeti, mapato na nakisi ya 
bajeti katika Kielelezo Na. 1.

Kielelezo Na. 1: Bajeti Dhidi ya Mapato Katika Mwaka 2019/20

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za 2019/20

Aidha, nilibaini baadhi ya mashirika haya (COSTECH, TEMDO na 
TIRDO) hayana uwezo wa kulipa madeni yake ya muda mfupi katika 
kipindi cha miezi 12 ijayo. Hii ni kwasababu mali zake za muda 
mfupi ni chache ukilinganisha na madeni yake ya muda mfupi 
(Rejea Aya Na. 4.2 ya Sura ya Nne). Aidha, baadhi ya mashirika 
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haya (EPZA, TEMDO na TIRDO) pia yalikuwa na nakisi ya hesabu 
katika kipindi cha miaka miwili mfululizo (Rejea Aya Na. 4.1.1 ya 
Sura ya Nne).

Pia, nilibaini kuwa mapato ya ndani katika mashirika haya 
hayatoshelezi mahitaji yao. Hivyo, kuna hatari kwa mashirika haya 
kushindwa kutekeleza majukumu yake.

(ii) Upungufu wa Wafanyakazi 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020, 
nilibaini kuwa mashirika haya yalikuwa na upungufu wa
wafanyakazi katika kutekeleza wajibu wao. Aidha, nilibaini kuwa 
mashirika haya yalikuwa na jumla ya wafanyakazi 333 ikiwa 
asilimia 65 ya wafanyakazi wote 513 wanaohitjika. Upungufu wa 
wafanyakazi unaathiri uwezo wa mashirika haya katika kutekeleza 
majukumu yao yakiwemo yale yanayohusu kuchochea na kuwezesha 
biashara na uwekezaji. Idadi ya wafanyakazi wanaohitajika, 
waliopo na upungufu nimeainisha katika Kielelezo Na. 2.

Kielelezo Na. 2: Upungufu wa Wafanyakazi

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha Zilizokaguliwa za 2019/20

Upungufu huu zaidi unasababishwa na kutokutolwa kwa kibali  cha 
kuajiri wafanyakazi wapya kutoka Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora (PO-PSMGG).
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Kutokana na majukumu ya mashirika haya katika kuchochea uchumi 
wa viwanda, ukosefu wa rasilimali-watu na fedha unaathiri 
utekelezaji wa sera ya viwanda kama ilivyoainishwa katika Mpango 
wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano. 

Ninapendekeza kuwa Serikali (a) itoe ruzuku yote inayopangwa 
kwa mashirika haya; na (b) ianzishe vyanzo vingine vya mapato 
mfano kuanzisha tozo katika sekta ya viwanda kwa ajili ya 
mashirika haya. Pia, napendekeza PO-PSMGG itoe vibali vya 
kuajiri katika mashirika haya ili kuondoa tatizo la upungufu wa 
watumishi. 

8.1.2 Ukosefu wa Bodi ya Usimamizi na Mapungufu katika Vikao vya 
Bodi 

Majukumu ya Bodi za Usimamizi za mashirika haya ni pamoja na 
kuidhinisha mipango mbalimbali inayohusu uchocheaji na 
uwezeshaji katika sekta ya biashara na uwekezaji. Aidha, nilibaini 
kuwa katika Shirika la TEMDO, CARMATEC,  TIRDO na TANTRADE  
hapakuwa na Bodi ya Usimamizi kwa kipindi cha siku 180 mpaka 
260 kama inavyoainishwa katika Aya 7.1 ya Ripoti hii. 

Pia; katika  Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 
(TANTRADE), nilibaini kuwa muda wa wajumbe tisa (9) wa Bodi ya 
Usimamizi kati ya wajumbe 11 uliisha tangu mwezi Disemba 2019. 
Hivyo, wajumbe waliobaki akiwemo Mwenyekiti wa Bodi hawawezi 
kukaa kikao au kuidhinisha mahitaji ya Mamlaka. 

Ingawa kifungu Namba 39 cha Sheria ya Marekebisho ya Sheria 
Mbalimbali ya Mwaka 2019 kinaelezea kuwa Katibu Mkuu wa wizara 
anaweza kufanya maamuzi ya Bodi ya shirika lililochini ya wizara 
yake mpaka pale Bodi ya Usimamizi wa Shirika itakapoundwa.  

Hivyo, ninapendekeza kuwa Serikali iteuwe wajumbe wa bodi 
wa mashirika haya kwakuwa maamuzi kuhusu uwekezaji na 
uendelezaji wa biashara yanahitaji mawazo kutoka sekta zaidi 
ya moja na kwa wakati. 

Aidha, Katika Mamlaka ya Kanda Maalumu za Kuzalisha Bidhaa za 
Nje (EPZA) nilibaini kuwa katika kipindi cha mwaka wa fedha 
2019/20, Bodi ya Usimamizi ilikaa vikao vitano (5) kama 
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inavyoainishwa katika. Katika vikao hivyo, nilibaini kuwa idadi 
kubwa ya wajumbe walikuwa ni wawakilishi wa wajumbe wa Bodi. 
Kwa mujibu wa Kifungu Na. 14 (1) cha Sheria ya EPZ ya mwaka 
2012 wajumbe wa Bodi ya EPZA ni Waziri wa Viwanda na Biashara 
ambaye ni Mwenyekiti wa Bodi, Mwanasheria Mkuu,  Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha na Mipango, Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, Kamishna wa Ardhi, Kamishna Mkuu wa TRA, 
Mwenyekiti wa  Taasisi ya Sekta Binafsi nchini Tanzania (TPSF), 
Rais wa Chama cha Wenye Viwanda, Biashara na Kilimo Tanzania 
(TCCIA) pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa EPZA. Kwa mfano, katika 
mwaka wa fedha 2019/20 asilimia ya wawakilishi katika vikao 
iliikuwa ni kati ya 57.14 mpaka 66.67 kati ya jumla ya wajumbe 
wote wa Bodi kama inavyochanganuliwa kwenye Jedwali Na. 22. 

Jedwali Na. 22: Idadi ya Vikao Na Washiriki 
(Wajumbe/Wawakilishi) wa Vikao vya Bodi 
Tarehe ya 
Kikao cha 
Bodi 

Aina ya 
kikao 

Idadi ya 
wajumbe 
halisi wa 
bodi 

Idadi 
ya 
wawa
kilishi 

Jumla ya 
wajumb
e 

Idadi 
ya 
wajum
be 
wasiok
uwepo 

Asilimia 
ya idadi 
ya 
wawakili
shi 

8/4/2019 Maalumu 3 6 9  66.67 
31/7/2018 Kawaida 3 6 9  66.67 
21/2/2020 Kawaida 3 4 7 2 57.14 
27/3/2020 Kawaida 

cha ziada 
3 5 8 1 62.50 

27/4/2020 Maalumu 3 4 7 2 57.14 
Chanzo: Uchambuzi wa taarifa za vikao vya Bodi ya Usimamizi 

Kuwepo kwa wawakilishi wa wajumbe wa Bodi kunaathiri ubora wa 
maamuzi ya Bodi. Aidha, kwakuwa Jukumu la Mamlaka (EPZA) ni 
pamoja na kuanzisha kanda maalumu za kuzalisha bidhaa za kuuza 
nje ya nchi, hivyo huduma za sekta mbalimbali ikiwemo maji, 
umeme, barabara zinahitajika katika kanda hizo ili kuwezesha 
uwekezaji.  

Hivyo, ninapendekeza EPZA kupitia Mwenyekiti wa Bodi 
iwakumbushe na kuhakikisha wajumbe wote wa bodi kama 
walivyoainishwa kwenye Sheria wanashiriki vikao badala ya 
kutuma wawakilishi.  
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8.1.3 Kujiendesha Bila ya Kuwa na Kanuni na Mpango Kazi 

Mashirika yote ya umma yanapaswa kuwa na mipango kazi pamoja 
na kanuni za utendaji ambazo zinaendana na malengo mbalimbali 
ya Taifa ambayo yameainishwa katika miongozo mbalimbali 
ikiwemo Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
(2016/17-2020/21). 

Pia, Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano 
umeeleza majukumu yanayopaswa kutekelezwa na mashirika ya 
umma ili kuchochea, kuendeleza na kukuza uwekezaji, biashara na 
viwanda. Kwa mfano, kupitia Mpango wa Maendeleo nilibaini kuwa 
miongoni mwa majukumu ya Taasisi ya Uhandisi na Usanifu wa 
Mitambo Tanzania (TEMDO)  ni kuandaa teknolojia pamoja na 
mashine kwa ajili ya viwanda vidogo na vya kati vya mafuta ya 
kula, marumaru na kadhalika. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa TEMDO haikuwa na Mpango Kazi kwa 
kipindi cha miaka 5 mpaka kufikia mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni 2020. Hivyo, ninashaka na mchango wa TEMDO katika 
kutekeleza mipango  ya maendeleo ya nchi kama ilivyoainishwa 
katika Mpango wa Maendeleo. 

Ninapendekeza TEMDO iandae Mpango Kazi na kuhakikisha 
mipango yake inaendana na mipango ya maendeleo ya nchi. 

Vilevile, niligundua kuwa hakuna Kanuni za Sheria ya TEMDO (Cap 
176, RE: 2002) na  Kanuni za Fedha za TEMDO  hazijabadilishwa 
toka mwaka 1985. Hivyo, kutokuwepo kwa miongozo mbalimbali 
muhimu inayozingatia hali ya sasa kunaweza kusababisha TEMDO 
kushindwa kutekeleza majukumu yake vizuri pamoja na kusimamia 
rasilimali zake. 

Ninapendekeza kuwa TEMDO iandae miongozo yote 
inayohitajika. Pia, kwa kushirikiana na Mamlaka zingine za 
Serikali ihakikishe Kanuni za Sheria ya uanzishwaji wa TEMDO 
zinaandaliwa. 
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8.1.4 Uwepo wa Mazingira Yasioridhisha kwa Wawekezaji  

Kufuatia taarifa za mwaka kuhusu mazingira ya uwekezaji duniani 
zinazotolewa na Benki ya Dunia, mwaka 2015 Tanzania ilikuwa ni 
ya 131 katika ya nchi 190. Aidha katika mwaka 2020 Tanzania 
ilikuwa ni ya 141 kati  ya nchi 190, hivyo katika kipindi cha miaka 
mitano mazingira ya uwekezaji Tanzania yameshuka kwa asilimia 8 
(kwa maelezo zaidi tembelea tovuti hii: 
https://openknowledge.worldbank.org). 

Hata hivyo, ninatumbua uboreshaji wa hali ya uwekezaji unahitaji 
mchango wa wadau mbalimbali nchini. Mapitio yangu katika Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) nilibaini mapungufu katika huduma zinazotolewa 
kwa wawekezaji, kama yanavyoelezwa hapo chini: 

(i) Maofisa kukosa Mamlaka ya Kutoa Baadhi ya Huduma kwa 
Wawekezaji katika Vituo Vinavyotoa Huduma Mahala Pamoja 
(One Stop Centre) 

Kifungu cha 5(1) cha Sheria ya Uwekezaji ya mwaka 1997 
iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2015 inakitambua Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania kama wakala mkuu katika  kuchochea, 
kuwezesha na kuratibu uwekezaji Tanzania. Katika mapitio yangu 
ya taarifa ya utendaji ya TIC ya robo ya tatu ya Mwaka 2019/20 
nilibaini kuwa Kituo kilikuwa kinatoa huduma nne (4) tu kati ya 
huduma 11 zilizopangwa kutolewa. Huduma zilizokuwa zinatolewa 
ni pamoja na utoaji wa vibali vya makazi, vibali vya kazi, 
vitambulisho vya taifa na hati za muda za ardhi. Hata hivyo, 
wafanyakazi waliopo katika vituo vinavyotoa huduma mahala 
pamoja walikuwa hawana mamlaka ya kutoa vibali kwa huduma 
zilizobaki ambazo ni utoaji wa leseni ya biashara/viwanda, utoaji 
wa huduma za kikodi, usajili wa kampuni, vibali vya mazingira, 
vibali vya ubora, vibali vya dawa pamoja na vibali vya usalama na 
afya mahala pa kazi.  

Ukosefu wa mamlaka ya kutoa vibali hivyo katika vituo vinavyotoa 
huduma mahala pamoja (One Stop Centre) kwa wawekezaji 
unasababisha kuchelewa kushughulikia maombi ya wawekezaji.. 
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Uongozi wa TIC ulielezea kuwa, Kituo kimeiomba Serikali kufanya 
marekebisho ya Sheria ya Uwekezaji ya mwaka 1997 iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2015 ili kuongeza vipengele ambavyo 
vitapelekea wafanyakazi kutoka Taasisi nyingine za kiserikali kuwa 
na mamlaka pamoja na wajibu wa kutoa vibali mbalimbali 
vinavyoombwa na wawekezaji kupitia vituo vinavyotoa huduma 
mahala pamoja (One Stop Centre). 

Hivyo, ni maoni yangu kuwa kuchelewa kutoa huduma kwa 
wawekezaji kunaathiri uwekezaji uliopangwa kutekelezwa ikiwemo 
viwanda. 

Ninapendekeza kuwa Serikalini kuhakikisha mchakato wa 
mabadiliko ya Sheria ya Uwekezaji unaaza bila kuchelewa. 

(ii) Kuchelewa Kutoa Majibu kwa Maombi ya Wawekezaji  

Kifungu Na 16(1) cha Sheria ya Uwekezaji Tanzania ya Mwaka 1997 
iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2015  kinaeleza kuwa ili kufanya 
vituo vinavyotoa huduma mahala pamoja (One Stop Centre) kwa 
wawekezaji kuweza kutoa huduma kwa ufanisi kunahitajika idara 
na wakala wa Serikali pamoja na Mashirika ya Umma kushirikiana 
na TIC ili kuweza kufanikisha utoaji wa huduma kwa wawekezaji.  

Aidha, Kifungu cha 16 (2) cha Sheria hii kinahitaji TIC iombe kwa 
maandishi vibali au leseni zinazoombwa na wawekezaji kutoka 
Mamlaka zingine za Serikali. Pia, Kifungu cha 16(3) cha Sheria hii 
kinahitaji Mamlaka za Serikali zilizoombwa vibali au leseni zitoe 
majibu ndani ya siku 14 za kazi toka vibali au leseni hizo kuombwa. 
Aidha, Kifungu cha 16 (4) cha Sheria hii kinaeleza kuwa kibali au 
leseni itazingatiwa kuwa imetolewa ikiwa taasisi husika 
zilizoombwa hazijatoa majibu ndani ya siku 14. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa TRA ilichelewesha kutoa majibu ya 
maombi 37 ya vivutio vya kodi kutoka kwa wawekezaji yanayopitia 
TIC  kwa siku 182 mpaka 675 mpaka kufikia tarehe ya ukaguzi 
tarehe 15 Disemba 2020. 

Pia, nilibaini TIC haikuchukua hatua yoyote kufuatia mamlaka 
iliyopewa katika Kifungu Na 16 (4) cha Sheria ya Uwekezaji. Hivyo, 
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wawekezaji wanaweza kupoteza imani kwa TIC kufuatia utendaji 
usioridhisha wa taasisi zingine za Serikali. 

Ninapendekeza TIC ihakikishe inatekeleza Mamlaka yake kama 
yalivyoainishwa katika Sheria ya Uwekezaji pamoja na 
kuhakikisha wawekezaji wanahudumiwa kwa wakati. 

(iii) Uhakiki wa Maombi kwa Ajili ya Kupata Kibali cha Mazingira 
kabla ya Kuanza Ujenzi Yanachukua Muda Mwingi Kukamilika  

Kufutia Kanuni za Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 
2018, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) linapaswa 
kukamilisha mchakato wa uhakiki wa maombi ya vibali vya 
mazingira ili ukamilike ndani ya siku 95. Hata hivyo, mapitio yangu 
yalibaini kuwa uhakiki wa maombi ya vibali vya mazingira 
umechelewa kukamilika katika maombi mawili (2)  kati ya maombi 
17 niliyoyapitia kama ilivoainishwa katika Jedwali Na. 23. 

Jedwali Na. 23: Mifano ya Kuchelewa kwa Kukamilika kwa 
Ukaguzi wa Maombi ya Vibali vya Mazingira  
Jina la 
Muombaji 

Aina 
ya 
Mrad
i 

Tarehe 
ya 
kuwasili
sha 
taarifa 
ya Mradi 

Tarehe 
ya 
Majibu 
Kutoka 
NEMC 

Tarehe 
ya 
kuwasili
sha 
tena 
Taarifa 
ya 
Mradi 

Tarehe 
ya 
Majibu 
kutoka 
NEMC 

Siku 
alizochu
kua 
NEMC 
kufanya 
uhaikiki 

Siku 
zilizotumik
a 
kukamilisha 
mchakato 
wa maombi 

Kinondoni 
Holding 
limited 

Nisha
ti 

29 
Novemba 
2019 

20 
Januari 
2020 

21 Apliri 
2020 

26 Juni 
20 

118 210 

Mshale 
Tanzania 

Uzali
shaji 

22 Apliri 
2020 

24 
Aprili 
2020 

14 Julai 
2020 

02 
Septemb
a 2020 

52 133 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za 2019/20 

Pia, nilibaini kuwa takribani miradi 5,600 tu kati ya miradi 13,000 
iliyosajiliwa mwaka 2019/20 ndiyo ilipata vibali vya mazingira tu. 
Hii inaashiria kuwa maombi ya uhakiki wa vibali vya mazingira 
kabla ya kuanza ujenzi yanachukua muda mrefu kukamilika. 

Kutokukamilika kwa uhakiki wa vibali hivi kwa wakati 
kunasababisha miradi mingi kuchelewa ikiwemo miradi ya 
uwekezaji.  
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Ninapendekeza kuwa NEMC ichunguze sababu za kuchelewa 
kukamilika ukaguzi wa maombi ya vibali vya mazingira na pia 
ihakikishe mchakato wa uhakiki wa maombi ya vibali vya 
mazingira unakamilika kwa wakati. 

8.2 Mapitio ya Kiutendaji katika Uwekezaji (Majengo ya Biashara na 
Kampuni za Ubia), Kanda Maalumu za Uwekezaji na Viwanda 
Vinavyomilikiwa na Mashirika ya Umma 

Katika mapitio yangu ya kiutendaji kuhusu uwekezaji mbalimbali 
ikiwemo Kanda Maalumu za Uwekezaji, viwanda na majengo ya 
biashara yanayomilikiwa na Mashirika ya Umma nilibaini mapungufu 
yafuatayo: 

8.2.1 Kupungua kwa Uwekezaji wa Mitaji Pamoja na Kushuka Idadi ya 
Miradi Mipya ya Uwekezaji 

(i) Katika Kanda Maalumu ya Uwekezaji 

Kifungu Na 4 cha Sheria ya EPZA ya mwaka 2012 kinaeleza malengo 
ya kuanzisha Kanda Maalumu za Uwekezaji ikiwa  pamoja na 
kuvutia na kuchochea uwekezaji kwa ajili ya kuuza bidhaa za 
viwanda nje ya nchi.  

Hata hivyo, katika mapitio yangu, nilibaini kushuka kwa uwekezaji 
wa mitaji mipya katika kanda maalumu kwa kipindi cha miaka 
mitano (5) kuanzia mwaka wa fedha 2015/16 mpaka mwaka 
2019/20 (Rejea Kielelezo Na. 3). Kwa mfano, katika mwaka wa 
fedha 2019/20 kiasi cha mtaji kilichowekezwa kilikuwa kidogo 
ukilinganisha na miaka mingine, ambapo idadi ya miradi mipya 
ilikuwa ni miradi mitano (5) yenye kiasi cha mtaji wa dola za 
marekani milioni 59.86 (Rejea Kielelezo Na. 3). 
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Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa Uwekezaji wa Mitaji Mipya Katika 
Kipindi cha Miaka Mitano 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za 2019/20 

Pia, nilibaini kuwa EPZA ilikuwa inachelewa kutoa Leseni za 
Uwekezaji katika Kanda Maalumu za Uwekezaji, kwa mfano, ni 
leseni tano (5) tu sawa na asilimia 26 zilizotolewa kati ya leseni 14 
zilizoombwa katika mwaka wa fedha 2019/20. Wawekezaji hao 14 
ambao hawakupata leseni walipanga kuwekeza kiasi cha dola za 
marekani milioni 590.94. 

Hata hivyo, EPZA ilieleza kuwa kushuka kwa kiasi cha uwekezaji 
pamoja na mambo mengine kunachangiwa na vibali kwa ajili ya 
kuwekeza kutoka taasisi zingine za Serikali. Taasisi hizo za Serikali 
ni pamoja na NEMC, Wizara ya Ardhi, Mamlaka ya Ajira, Uhamiaji 
na TRA.  

Pia, inachangiwa na kutokuruhusiwa kwa wawekezaji kuuza zaidi 
ya asilimia 20 katika masoko ya nchi za jumuiya ya Afrika 
Mashariki. 

(ii) Katika Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 

Katika mapitio yangu ya taarifa za mwaka na kanzi data ya 
wawekezaji katika Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) nilibaini 
kushuka kwa idadi ya miradi inayosajiliwa na TIC katika kipindi cha 
miaka mitano (5) kuanzia mwaka 2015/16 mpaka mwaka 2019/20. 
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Kwa mfano idadi ya miradi iliyosajiliwa na kituo mwaka 2015/16 
ilikuwa ni 420, wakati katika kipindi cha mwaka 2019/20 ilikuwa ni 
219, hivyo idadi hiyo ya miradi katika miaka hii imepungua kwa 
asilimia 48.  Pamoja na kushuka kwa idadi ya miradi, pia nilibaini 
kushuka kwa kiasi cha mitaji pamoja na idadi ya nafasi za kazi 
zinazotokana na uwekezaji Jedwali Na. 24. 

Aidha, kupungua kwa idadi ya miradi mipya pamoja na mambo 
mengine kunatokana na mabadiliko ya Sheria ya Fedha ya mwaka 
2015 ambayo iliondoa baadhi ya vivutio vya kodi kwa wawekezaji, 
kwa mfano kuondoa vivutio vya kodi katika upanuzi wa miradi 
kutoka katika kundi la miradi inayopaswa kupewa vivutio vya kodi. 

Hivyo, hali hii ya kushuka kwa idadi ya miradi mipya, kiasi cha 
mtaji pamoja na nafasi mpya za ajira zinazotengenezwa na 
uwekezaji Jedwali Na. 24 inaleta mashaka. 

Jedwali Na. 24: Kushuka kwa idadi ya miradi inayosajiliwa na TIC 
Name 2015/1

6 
2016/

17 
2017/20

18 
2018/20

19 
2019/20

20 
Miradi ya uwekezaji 
iliyosajiliwa 

420 352 274 272 219 

Kiasi cha mitaji mipya 
kilichowekezwa (Milioni-
Dola za Marekani) 

7716.39 2,777 2,285 2,577.57 1,853.47 

Nafasi za ajira 
zilizotengenezwa 
kufuatia uwekezaji mpya  

63223 26,051 33,702 48,102 32,115 

Chanzo: Taarifa ya utendaji ya TIC ya mwaka 2019/20 

Aidha, kushuka kwa idadi ya uwekezaji kuna athari kubwa kwa 
Taifa, kwani kunapunguza fursa ya ajira, ujuzi pamoja na 
usambazaji wa Teknolojia. 

Ninapendekeza Serikali iingilie kati ili kutafuta suluhisho la 
kushuka kwa idadi ya miradi mipya pamoja na kuhakikisha 
Mamlaka zote zenye wajibu wa kuendeleza uwekezaji zinatoa 
huduma ipasavyo na hatua kali zinachukuliwa kwa wafanyakazi 
wa mamlaka hizo ambao huchelewa kutoa huduma kwa 
wawekezaji; na Kufanya mabadiliko ya Sheria za uwekezaji 
ikiwemo Sheria ya Uwekezaji ya Mwaka 1997 iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2015 ili kufanya masuala yote yanayohusu 
uwekezaji kuwa hayana ukinzani. 
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8.2.2 Kuchelewa Uanzishaji wa Viwanda na Mifuko ya Jamii Kutokana 
na Kuchelewa kwa Kibali cha Serikali 

Barua yenye Kumbukumbu Namba CAD.99/142/02 ya tarehe 6 
Januari 2016 kutoka Wizara ya Fedha na Mipango kwenda kwa 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii inataka Mifuko ya hifadhi ya Jamii 
kuomba kibali kutoka Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya 
uwekezaji wowote isipokuwa uwekezaji katika Hati Fungani 
(Treasury Bills) na dhamana katika benki za biashra na Taasisi za 
kifedha, na uwekezaji mwingine wa muda mfupi. Pia kuhakikisha 
uwekezaji wao unaendana na vipaumbele vilivyoainishwa katika 
bajeti iliyopitishwa na Serikali. 

Katika kutekeleza malengo ya Mpango wa Pili wa Maendeleo Mifuko 
ya hifadhi ya jamii ilipanga kuwekeza katika viwanda. Hata hivyo 
nilibaini kuwa mpaka kufikia muda wa ukaguzi tarehe 15 Disemba 
2020, Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ilikuwa bado haijapata kibali 
kutoka Serikalini ili ianze ujenzi wa viwanda vifuatavyo: 

(i) Kiwanda cha Vifaatiba Simiyu   

Mnamo tarehe 11 Novemba 2016 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, 
Mfuko wa Taifa wa Bima wa Afya (NHIF), Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF), Bohari Kuu ya Dawa (MSD), Benki ya Uwekezaji 
Tanzania (TIB), Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda 
Tanzania (TIRDO), Shirika la Viwango Tanzania (TBS), na Mamlaka 
ya Dawa na Vifaatiba Tanzani (TMDA) (kabla ilikuwa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Chakula na Dawa (TFDA)) walisaini Randama ya 
Makubaliano kwa ajili ya kuanzisha kiwanda cha vifaatiba 
vitokanavyo na zao la pamba katika eneo la Dutwa mkoani Bariadi. 
Katika makubaliano hayo Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Simiyu ilikubali 
kutoa Ardhi kwa ajili ya kiwanda bure, MSD ilikubali kuwa mteja 
mkuu wa bidhaa hizo, TMDA walikubali kutoa ushauri wa uzalishaji 
wa bidhaa hizo ili ziwe na ubora unaotakiwa, TBS walikubali kutoa 
ushauri wa viwango vinavyohitajika ili bidhaa hizo ziwe na ubora 
unaotakiwa, na Benki ya Maendeleo ya TIB ilikubali kutoa ushauri 
wa kifedha pamoja na mkopo wa mtaji. 

Aidha, mnamo tarehe 13 Juni 2018 WCF na NHIF zilifungua kampuni 
inayoitwa Simiyu Medical Products Company Limited kwa ajili ya 
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usimamizi wa shughuli zote za uanzishaji wa kiwanda. Kufuatia 
Randama na Hati ya Ushirikiano ya Kampuni, mnamo tarehe 12 Juni 
2019, Bodi ya usimamizi wa Kampuni hiyo iliteuliwa na Waziri wa 
Afya. 

Aidha, nilibaini kuwa timu ya uchunguzi wa teknolojia ya kiwanda 
ilienda Uturuki mwezi Machi, 2019 na India na China mwezi 
Disemba 2019. Kwa mujibu wa taarifa ya uchunguzi gharama za 
mashine pamoja na mtaji unaohitajika ni shilingi bilioni 69.2. 
Aidha, kiwanda kitakuwa na uwezo wa kuzalisha bidhaa 19 
zinazotokana na pamba. Pia, mpaka muda wa ukaguzi nilibaini 
jumla ya shilingi milioni 915.98 zimetumika katika maandalizi ya 
mwazo ya kiwanda ikiwemo kufanya upembuzi yakinifu. 

Pia, kwa mujibu wa taarifa ya upembuzi yakinifu uliofanywa na 
TIRDO, kiwanda kitatoa jumla ya ajira za moja kwa moja zaidi ya 
600 pamoja na ajira zisizo za moja kwa moja zaidi ya 1000. Pamoja 
na hayo kitasaidia kupunguza uagizaji wa bidhaa za hospitali 
kutoka nje ya nchi zinazotokana na pamba, hivyo, kusaidia 
kupunguza mahitaji ya fedha za kigeni. 

NHIF na WCF kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee, na Watoto iliomba kibali cha ujenzi wa kiwanda hiki kutoka 
Wizara ya Fedha na Mipango mnamo tarehe 26 Juni, 2019 ila mpaka 
ninakamilisha ukaguzi wangu katika mashirika haya mnamo tarehe 
15 Disemba 2020 kibali hicho kilikuwa bado hakijatolewa, hivyo, 
kibali hicho kimechelewa kutolewa kwa siku 538 toka kiombwe 
mpaka kufikia tarehe ya kukamilisha ukaguzi huu. 

(ii) Kiwanda cha Chai Mponde Lushoto, Tanga 

Mnamo mwezi Septemba 2019 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) walisaini Randama ya Makubaliano kwa ajili ya kufufua 
kiwanda cha Chai cha Mponde kilichopo Lushoto, Tanga. Aidha, 
WCF na PSSSF walikubali kutoa kiasi cha fedha sawa, ambapo kila 
mmoja atakuwa na hisa asilimia 50. Kwa mujibu wa ripoti ya 
upembezi yakinifu jumla ya shilingi bilioni 4.05 zinahitajika kufufua 
kiwanda hicho. 
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Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa Mfuko wa WCF uliomba kibali cha 
ujenzi wa kiwanda hicho kupitia barua yenye kumbukumbu namba 
Da. 454/607/01/21 ya tarehe 17 Septemba 2019 kutoka Wizara ya 
Fedha na Mipango ila mpaka nakamilisha ukaguzi mnamo tarehe 15 
Disemba 2020 kibali hicho kilikuwa bado hakijatolewa, hivyo, kibali 
hicho kimechelewa kwa siku 455 tangu kilipoombwa mpaka kufikia 
tarehe ya kukamilisha ukaguzi huu. 

Kuchelewa huko kuanza ujenzi wa viwanda kunaweza kusababisha 
ongezeko la gharama za ujenzi na kuathiri matokeo 
yanayotegemewa kutokana na viwanda hivyo. Pia, kuchelewa 
kunainyima fursa Mifuko ya hifadhi ya jamii katika kuwekeza 
kwenye viwanda pamoja na kutoa mchango wake katika uchumi wa 
viwanda. 

Ninapendekeza kuwa NHIF, WCF na PSSSF kupitia wizara zao 
wafuatilie vibali Serikalini kwa ajili ya kuanzisha viwanda hivyo. 

8.2.3 Kutofanya Vizuri kwa Kampuni Tanzu Zinazomilikiwa na 
Mashirika ya Umma 

Baadhi ya Mashirika ya Umma yamewekeza kupitia Kampuni Tanzu 
kwa ajili ya kupata faida kutokana na uwekezaji. Katika Mapitio ya 
utendaji wa baadhi ya Kampuni Tanzu zinazomilikiwa na Mashirika 
ya Umma nimebaini mapungufu yafuatayo: 

(i) Kampuni Tanzu zilizopata Hasara Mfululizo 

Kuna jumla ya Kampuni Tanzu tano (5) zilizopata hasara kwa miaka 
miwili mfululizo. Hasara hii kwa kiasi kikubwa, ilisababishwa na 
kutofanya vizuri kwa biashara au uwekezaji unaofanywa na 
Kampuni hizo. Hasara iliyopatikana katika Kampuni Tanzu hizi ni 
kama inavyoainishwa kwenye Jedwali Na. 25. 

Jedwali Na. 25: Kampuni Tanzu Zilizopata Hasara Mfululizo 
 Na. Jina Wawekezaji 

(Mashirika ya 
Umama) na 
Asilimia ya umiliki 

Jumla ya 
Kiasi-
Uwekezaji 
(Sh bilioni) 

Hasara 
2019/20 
(Sh 
bilioni) 

Hasara 
2018/19 
(Sh 
bilioni) 

1 Kampuni ya 
Mkulazi 

NSSF (94%), Shirika 
la Magereza (PCS) 
(6%) 

52.59 4.72 2.28 
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 Na. Jina Wawekezaji 
(Mashirika ya 
Umama) na 
Asilimia ya umiliki 

Jumla ya 
Kiasi-
Uwekezaji 
(Sh bilioni) 

Hasara 
2019/20 
(Sh 
bilioni) 

Hasara 
2018/19 
(Sh 
bilioni) 

2 Kituo cha 
Uwekezaji cha 
APC  

NBAA (53%), PSSSF 
(47%) 

21.88 5.17 5.53 

3 Kampuni ya 
Uwekezaji ya 
NHC & PPF  

 NHC (50%)/PSSSF 
(50%) 

6.40  1.38  1.07 

4 Kampuni ya 
TTCL Pesa  

Shirika la Simu 
Tanzania(TTCL) 
 (99%), Msajili wa 
Hazina  
 (1%) 

2.48 0.41 0.69 

5 Kampuni ya 
kiwanda cha 
bidhaa za 
ngozi cha 
Kimataifa cha 
Kilimanjaro 

PSSSF (86%)/ Shirika 
la Magereza (PCS) 
(14%) 

68.12 2.95  1.01  

Aidha, katika Kampuni ya Mkulazi nilibaini kuwa Kampuni hiyo 
ilipata hasara kwa miaka minne (4) mfululizo kuanzia mwaka 
2016/17 mpaka mwaka 2019/20. Pia, nilibaini kuwa mpaka kufikia 
tarehe 30 Juni 2020 Kampuni hiyo ilikuwa imepata jumla ya hasara 
shilingi bilioni 11.23 sawa na asilimia 21.35 ya jumla ya mtaji 
uliowekezwa. Hasara hii kwa kiasi kikubwa inasababishwa na 
kuchelewa kwa mchakato wa ununuzi wa mashine za kiwanda cha 
sukari ambao unafanywa na Serikali. 

Mwenendo huu wa hasara unatia mashaka endapo wawekezaji 
wataweza kupata faida kutokana na uwekezaji wao. Pia, kuendelea 
kwa hasara kunapunguza kiasi cha mtaji kilichowekwa na NSSSF na 
Shirika la Magereza. 

Ninapendekeza kuwa Serikali ijitahidi ikamilishe mchakato wa 
ununuzi wa mashine za kiwanda cha sukari cha Mkulazi. 

Pia, Katika Kituo cha APC nilibaini kuwa Kituo kimepata hasara kwa 
miaka mitatu (3) mfululizo kuanzia mwaka 2017/18 mpaka mwaka 
2019/20. Pia, nilibaini kuwa mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2020 
Kituo kilikuwa kimepata jumla ya hasara shilingi bilioni 16.59 sawa 
na asilimia 75.82 ya jumla ya mtaji uliowekwa. Hasara hii kwa kiasi 
kikubwa inasababishwa na riba ya mkopo ambapo mwaka 2019/20 
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kiasi cha mkopo kilikuwa shilingi bilioni 27.65 (2018/19: shilingi 
bilioni 23.97). Kwa mfano katika mwaka wa fedha wa 2019/20 kiasi 
cha riba ni shilingi bilioni 2.68. Kuendelea kwa hasara kunapunguza 
kiasi cha mtaji kilichowekwa na NBAA na PSSSF. 

Ninapendekeza kuwa NBAA na PSSSF wakubaliane kuubadili 
mkopo wa NBAA kuwa hisa. 

Katika mapitio yangu katika Kampuni ya Uwekezaji ya NHC na PPF 
nilibaini kuwa Kampuni hiyo ina jumla ya mita za mraba 6,435.65 
za kupangisha pamoja na sehemu 57 za kupaki magari. Katika 
mwaka wa fedha 2019/20, Kampuni ilipangisha jumla ya mita za 
mraba 3,907.40 sawa na asilimia 61 ya jumla ya mita za mraba za 
kupanga katika jengo la IPS lililoko Dar es salaam. Pia, Kampuni 
ilipangisha sehemu 42 kati ya sehemu 57 za kupaki magari sawa na 
asilimia 73.68. Aidha, Kampuni inapoteza mapato ya jumla ya 
shilingi milioni 554.76 kwa mwaka kwa kutopangisha sehemu zilizo 
wazi, ambapo upotevu kwa kutopangisha mita za mraba zilizo 
katika jengo la IPS ni shilling milioni 532.96 wakati upotevu wa 
mapato katika maeneo ya kupaki magari yaliyowazi ni shilingi 
milioni 21.8. Pia, niliabaini jengo la IPS halipo katika hali nzuri 
hivyo halivutii wapangaji wapya kupanga. 

Uongozi wa Kampuni ya NHC na PPF uliniarifu kuwa wapo katika 
hatua ya kufanya ukarabati katika mifumo wa umeme,maji taka, 
mfumo wa tahadhari ya moto pamoja na maeneo yote ya jengo 
hilo. 

Nimaoni yangu kuwa maeneo yaliyowazi yanahatari ya kuchakaa 
pamoja na kupoteza thamani.  

Ninapendekeza NHC na PPF  wafanye ukarabati wa jengo la IPS, 
na waweke mikakati ambayo itahakikisha maeneo yote 
yaliyowazi yanapata wateja. 

Katika Kampuni ya kiwanda cha bidhaa za ngozi cha Kimataifa cha 
Kilimanjaro, nilibaini kuwa mpaka mwisho wa mwaka wa fedha 
ulioshia 30 Juni 2020, Kampuni ilikuwa imepata jumla ya hasara ya 
shilingi bilioni 4.5 ikiwa sawa na asilimia 6.6 ya jumla ya mtaji 
uliowekezwa. Aidha, katika mwaka wa fedha 2019/20 nilibaini 
kuwa mapato kutokana na mauzo ya viatu yalishuka mpaka kufikia 
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shilingi milioni 412.24 kutoka shilingi bilioni 1.23  mwaka uliopita. 
Bila kuweka mikakati ya kubadilisha hali hii, Kampuni itaendelea 
kupata hasara.

Uongozi wa Kiwanda ulielezea kuwa kiwanda kipya cha viatu vya 
raia kimeanza kufanya kazi kidogo kwani bado uwekaji wa baadhi 
ya mashine za viatu unaendelea. Wakati kiwanda cha zamani cha 
viatu kilichopo kwa kiasi kikubwa kinazalisha viatu kwa ajili ya 
majeshi. Aidha, kupungua kwa mapato kulisababishwa na kukosa 
soko la viatu majeshini.

Ninapendekeza Serikali itoe taarifa kwa majeshi yote kununua 
viatu vinavyozalishwa ndani ya nchi ikiwemo kutoka katika 
kiwanda cha viatu cha Kilimanjaro.

Pia, kama nilivyo ripoti katika taarifa yangu iliyopita, Kampuni ya 
TTCL pesa bado haifanyi vizuri kwenye soko. Kwa mfano, kwa 
mujibu wa taarifa za mawasiliano zilizotolewa na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA), nilibaini kuwa Kampuni 
ya TTCL Pesa ilikuwa na wastani wa asilimia 3 ya soko (Rejea
Kielelezo Na. 4) katika miamala ya kifedha ya mitandao yote ya 
simu hapa nchini katika kipindi cha mwezi Juni 2020.

Kielelezo Na. 4: Asilimia ya Wateja wa Miamala ya Simu Katika 
Kampuni za Simu

Airtel Money 
20%

Halopesa 7%

Smile 0%

Tigo Pesa 30%
Ezy Pesa 1%

M-Pesa 39%

TTCL Pesa 3%

Airtel Money Halopesa Smile Tigo Pesa

Ezy Pesa M-Pesa TTCL Pesa
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Uongozi wa Kampuni ya TTCL Pesa ulieleza kuwa hali hii 
inasababishwa na uchanga wa kampuni, kwani kampuni ina miaka 
mitatu toka ilipoanza kufanya kazi mwezi Julai 2017. 

Ninapendekeza kuwa Shirika la TTCL lifanye mapitio ya Kampuni 
Tanzu yake na ihakikishe matangazo na njia mbalimbali 
zinachukuliwa ili kuongeza wateja. 

(ii) Kutokuwepo na Miongozo katika Kampuni ya Mkulazi na 
Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro 

Muongozo wa utendaji ni muhimu sana, kwani unaisaidia Kampuni 
iweze kusimamia na kufanya udhibiti wa shughuli mbalimbali. 

Hata hivyo, mpaka kufikia tarehe 15 Disemba, 2020 Kampuni ya 
kiwanda cha biadhaa za ngozi haikuwa na miongozo mbalimbali ya 
kusimamia shughuli zake ikiwemo muongozo wakusimamia 
uzalishaji, Sera ya usimamizi wa mali za kiwanda pamoja na Sera 
ya usimamizi wa matumizi ya mafuta. Uongozi wa kiwanda ulieleza 
kuwa uandaaji wa miongozo hiyo unaendelea na utakamilika katika 
mwaka wa fedha 2020/21. 

Katika kiwanda cha Mkulazi nilibaini kuwa mpaka kufikia tarehe ya 
ukaguzi 15 Disemba 2020, Kampuni ilikuwa haina muongozo wa 
wafanyakazi (Scheme of service). Muongozo wa wafanyakazi ni 
muhimu kwa kuwa unaeleza sifa, uzoefu, kiasi cha ujuzi 
unaohitajika pamoja na majukumu ya kila nafasi ya kazi. Aidha, 
unaelezea namna ya kuajiri pamoja na kiasi cha mshahara kwa kila 
nafasi ya kazi. Hivyo, bila kuwa na muongozo wa wafanyakazi 
malipo ya wafanyakazi katika kiwanda cha Mkulazi yatakuwa 
hayana uwazi na ulinganifu. Uongozi wa kiwanda ulieleza kuwa 
uandaaji wa muongozo wa wafanyakazi unaendelea na utakamilika 
mwezi Machi, 2021. 

Ninapendekeza kuwa Kampuni za Mkulazi na Kiwanda cha Bidhaa 
za Ngozi Kilimanjaro zihakikishe miongozo ya utendaji 
inayohitajika inaandaliwa ili kuongeza udhibiti katika utendaji, 
usimamizi wa mali na ubora wa bidhaa zinazozalishwa. 
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(iii) Kutofikia Malengo Yaliyopangwa na Kampuni ya Mkulazi 
na Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro katika Mwaka wa 
Fedha 2019/20 

Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro ilipanga 
kutekeleza baadhi ya malengo yake ndani ya mwaka wa fedha 
2019/20 kama ilivyopangwa katika mpango mkakati wa mwaka 
2017/18 mpaka mwaka 2021/22. Hata hivyo, kampuni haikuweza 
kutekeleza malengo yake kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 
26. 

Jedwali Na. 26: Utekelezaji wa Malengo Yaliyopangwa Kwenye 
Mpango Kazi wa Kampuni 
Na. Malengo Yaliyopangwa Malengo 

yaliyopangwa 
2019/20 

Kiasi 
kilichozalishwa 

2019/20 
1 Kuzalisha na kuuza viatu 

mbalimbali kwa mwaka. 
Jozi za viatu 
1,200,000  

11,354 

2 Kuzalisha na kuuza Sole za viatu 
mbalimbali kwa mwaka. 

Jozi za soli 
900,000   

0 

3 Kuzalisha na kuuza bidhaa za 
ngozi kwa mwaka. 

Bidhaa za ngozi 
48,000  

224 

4 Kuajiri wafanyakazi 300. Ajira 300  79 

Uongozi wa Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi ulieleza kuwa malengo 
haya hayakufikiwa kutokana na kusimama kwa mchakato wa 
kuanzisha kiwanda kipya kufuatia kuungana kwa mifuko ya hifadhi 
ya jamii mwezi Agosti 2018. Hivyo, mchakato wa ujenzi wa 
kiwanda kipya ulianza tena tarehe 8 Februari 2019 na kwasasa kazi 
ya uwekaji wa baadhi ya mashine na ujenzi wa kiwanda cha 
kuchakata ngozi unaendelea, ambapo ujenzi huo unatarajiwa 
kukamilika mwezi Juni, 2021. 

Aidha, katika Kampuni ya Mkulazi nilibaini Kampuni haikuweza 
kutekeleza malengo yake kama ninavyoainisha katika Jedwali Na. 
27 ukilinganisha na malengo yaliyopangwa katika Mpango Kazi wa 
Kampuni wa 2017/18 - 2022/23. 

Jedwali Na. 27: Utekelezwaji wa Malengo Yaliopangwa Kwenye 
Mpango Kazi wa Kampuni 
Malengo Yaliyopangwa Hekari zilizopangwa 

kulimwa miwa 
2019/20 (Ha) 

Hekari 
zilizolimwa miwa 

2019/20 
Shamba la miwa Mkulazi 150 0 
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Malengo Yaliyopangwa Hekari zilizopangwa 
kulimwa miwa 
2019/20 (Ha) 

Hekari 
zilizolimwa miwa 

2019/20 
Shamba la miwa Mbigiri  1,800 1,612 
Jumla 1,950 1,612 

Uongozi wa Kampuni ya Mkulazi ulieleza kuwa malengo haya 
hayakufikiwa kutokana na mabadiliko ya malengo ya utendaji 
ambapo Kiwanda kilipanga kianze ujenzi wa miundombinu ya njia, 
umeme na umwagiliaji katika shamba la miwa la Mkulazi kabla 
upandaji wa miwa kuanza. Ni maoni yangu kuwa kutokuwa na 
mpango mzuri wa utekelezaji wa mradi kunaweza kuchelewesha 
utekelezaji wa mradi, kuongezeka kwa gharama za mradi pamoja 
na kuathiri malengo ya mradi. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa 
za Ngozi Kilimanjaro na Mkulazi zihakikishe mipango kazi 
inaangaliwa upya. Aidha, Menejimenti zihakikishe mipango ya 
uzalishaji na mipango ya uendelezaji wa miradi inaendana. 

(iv) Kiasi cha Hasara ya Uwekezaji Kuzidi Kiasi Kilichowekwa 
na Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) katika Uwekezaji 

Katika mapitio yangu ya uwekezaji uliofanywa na NDC nilibaini 
kuwa mpaka kufikia mwisho wa mwaka wa fedha 2019/20 Shirika 
lilikuwa limepata jumla ya hasara ya shilingi bilioni 59.69 sawa na 
asilimia 180.69 ya kiasi lilichowekeza cha shilingi bilioni 33.03 
kama inavyochanganuliwa  kwenye Jedwali Na. 28. 

   Jedwali Na. 28: Uwekezaji wa NDC na Hasara ya Uwekezaji 
Jina la 
Kampuni 

Tare
he 
ya 
Mkat
aba 
wa 
ubia 

Asilimia 
ya 
Umiliki 
wa NDC 
katika 
Ubia/ 
Kampu
ni 

Madhumu
ni ya 
Ubia/ 
Kampuni 

Kiasi 
kilicho
wekezw
a na 
NDC (Sh 
milioni)  

Hasara ya 
kampuni/
JV mpaka 
30 Juni 
2020 (Sh. 
milioni) 

Hali ya 
Kampuni  
mwaka 
2019/20  

Kampuni ya 
Tanzania 
Biotech 
Products 

- 99% Kuzalisha 
viwavi 
dudu 

25,000 40,460 Inafanya 
kazi  

Maganga 
Matitu 
Resource 
Developmen

28 
Octo
ba 
2009 

25% Kuanzisha 
mgodi wa 
chuma 

200 280 Haifanyi 
kazi 
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Jina la 
Kampuni 

Tare
he 
ya 
Mkat
aba 
wa 
ubia 

Asilimia 
ya 
Umiliki 
wa NDC 
katika 
Ubia/ 
Kampu
ni 

Madhumu
ni ya 
Ubia/ 
Kampuni 

Kiasi 
kilicho
wekezw
a na 
NDC (Sh 
milioni)  

Hasara ya 
kampuni/
JV mpaka 
30 Juni 
2020 (Sh. 
milioni) 

Hali ya 
Kampuni  
mwaka 
2019/20  

t Company 
Limited 
(MMRDL) 
Kampuni ya 
TANCOAL 

30 
Mei 
2008 

30% Kuanzisha 
mgodi wa 
makaa ya 
m awe  na 
kuzalisha 
umeme wa 
mega wati 
400  
Ngaka, 
Ruvuma 

0.3 9,064 Inafanya 
kazi 

Kampuni ya 
Tanzania 
China 
Internationa
l Mineral 
Resources 
(TCIMRL) 

16 
Sept
emb
a 
2011 

20% Kuanzisha 
mgodi wa 
makaa ya 
mawe  na 
chuma 
katika 
Mchuchum
a na 
Liganga 

7,820 9,460 Haifanyi 
Kazi 

Global 
Kampuni ya 
Global 
Packaging 
(T) (GPTL) 

25 
Mac
hi 
2013 

6% Kuanzisha 
kiwanda 
cha 
vifungashi
o 

12 423 Inafanya 
kazi 

Jumla      33,032 59,687  

Kuhusu hasara iliyopatikana katika Kampuni ya Tanzania Biotech, 
uongozi wa NDC ulieleza kuwa hasara kwa kiasi kikubwa 
ilisababishwa na kukosekana kwa masoko ya dawa ya viwavi dudu 
kwa ajili ya kupunguza malaria. Aidha, uongozi uliniarifu kuwa 
Wizara ya Afya bado haijatekeleza ahadi yake ya kununua dawa 
hizo kufuatia mkataba wake walioingia na NDC tarehe 11 Machi 
2015. Pia, wakati wa ziara katika kiwanda hicho mwezi Juni 2017, 
Rais aliagiza kiasi cha lita 100,000 zisambazwe katika mikoa yote, 
pia aliagiza Wizara ya Fedha na Mipango ilipie lita hizo kiasi cha 
shilingi bilioni 1.3 . Hivyo, kiasi hicho kilisambazwa katika 
halmashauri zote katika mikoa 26 ya Tanzania Bara. Hata hivyo, 
toka hapo halmashauri hizo hazikuendelea kununua dawa hizo. 
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Kama nilivyopendekeza katika ripoti yangu iliyopita, 
napendekeza tena kuwa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee, na Watoto itekeleze makubaliano ya mkataba ili 
kuweza kusaidia kupunguza maambukizo ya malaria, ambapo 
Serikali itaokoa kiasi kikubwa kinachotumika kununua dawa ili 
kukabiliana na malaria. 

Kuhusu utendaji wa Kampuni ya TANCOAL, uongozi wa NDC 
uliniarifu kuwa toka Kampuni hiyo ianze kazi mwaka 2011 mpaka 
mwaka 2019 imeuza kiasi cha makaa ya mawe zaidi ya tani 
2,153,360, hata hivyo hakuna gawio ambalo limepokelewa na NDC 
toka uzalishaji uanze. Kufuatia kutofanya vizuri kwa TANCOAL, 
Tume ya Madini ilipanga kumtafuta muwekezaji mwingine ambapo 
itampatia leseni katika maeneo ya kasikazini mwa Ngaka, Ruvuma 
ambayo awali yalitolewa kwa TANCOAL. 

Kuhusu uendeshaji wa Kampuni ya Tanzania China International 
Mineral Resources, Uongozi wa NDC uliniarifu kuwa kampuni bado 
haijaanza shughuli za uchimbaji wa chuma pamoja na makaa ya 
mawe kufuatia mapitio ya vivutio vilivyoombwa na muwekezaji 
(Sichuan Hongda (Group) Company Limited) yanayofanywa na 
Serikali kufuatia sheria mpya ya madini ya mwaka 2017. Hivyo, 
utekelezaji wa mradi mkubwa wa chuma na makaa ya mawe katika 
eneo la mchuchuma na Liganga unasubiri mapitio ya vivutio 
vilivyoombwa pamoja na makubaliano na muwekezaji. 

Kutokufanya vizuri au kutofanya kazi kabisa kwa uwekezaji 
uliofanywa na NDC kunapunguza mtaji wake kutokana na hasara ya 
uwekezaji. Pia, hali hii inasababisha malengo ya uwekezaji huo 
yasifikiwe ikiwa pamoja na ajira, kodi na kuchangia uchumi wa 
viwanda. 

Kama nilivyopendekeza katika ripoti zangu zilizopita, 
napendekeza tena kuwa Serikali (a) Iongeze kasi katika kupitia 
vivutio na kufanya makubaliano na wawekezaji; na (b) Kupitia 
NDC, ipitie mikataba ya ubia kati ya NDC na wawekezaji ili 
malengo yaliyopangwa yafikiwe.  
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8.2.4 Upungufu katika Usimamizi na Uangalizi wa Majengo ya 
Kupangisha ya Mashirika ya Umma 

Katika mapitio yangu ya njia za udhibiti na ufanisi wa majengo ya 
kupangisha yanayomilikiwa na Mashirika ya Umma nilibaini 
mapungufu yafuatayo: 

(i) Kutokuwa na Mkataba Pamoja na Kuchelewa Kusaini 
Mikataba na Wateja 

Katika kituo cha Mikutano cha Arusha (AICC) nilibaini kuwa Mteja, 
East Africa Corporation alikaa katika jengo la AICC bila kuwa na 
mkataba kuanzia tarehe 1 Mei 2019 mpaka muda wa ukaguzi mwezi 
Novemba 2020. Pia, nilibaini Mteja, M/s Taxplan Associates alikaa 
kwenye jengo linalomilikiwa na AICC kwa kipindi cha miezi mitano 
(5) kuanzia tarehe 1 Julai 2019 mpaka tarehe 10 Disemba 2019 bila 
mkataba. Mteja mwingine ambaye ni M/s International Residual 
Mechanism for Criminal Tribunal alikaa kwenye jengo 
linalomilikiwa na AICC kwa kipindi cha miezi sita (6) kuanzia tarehe 
1 Septemba 2019 mpaka tarehe 17 Februari 2020 bila ya mkataba. 

Katika Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) nilibaini kuwa maduka 
saba (7) sawa na asilimia 38 ya maduka 17 ya kupangisha 
yanayomilikiwa na Baraza yalipangishwa bila mkataba. 

Tume ya Ushindani (FCC) iliingia mkataba na Benki ya CRDB, 
ambapo CRDB imepanga jumla ya mita za mraba 350 ghorofa ya 7 
ya jengo la Baraza lililopo kwenye kiwanja Namba 2386/12 – 
2389/12 mtaa wa Azikiwe, Dar es salaam kwa Dola za Marekani 
5,600 kwa mwezi. Hata hivyo, nilibaini kuwa mkataba wa pango 
uliisha toka tarehe 14 Oktoba 2019 na hapakuwa na mkataba mpya 
mpaka mwisho wa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020. 

Katika Bodi ya Pamba Tanzania (TCB) nilibaini Bodi ilichelewa 
kusaini mikataba 6 kwa kipindi kinachoanzia siku 39 mpaka 307 
kama ninavyoainisha kwenye Jedwali Na. 29. 
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Jedwali Na. 29: Mikataba Iliyochelewa Kusainiwa 
Jina la 
Mpangaji 

Muda wa Mkataba Tarehe ya 
Kusaini 
Mkataba 
(TCB) 

Tarehe ya 
Kusaini 
Mkataba 
(Mteja) 

Kuchele
wa 
kusaini 
Mkataba 
(Siku)  

Baclema Co. 
Ltd 

1/8/2019 mpaka 
30/06/2020 

16/8/2019 21/6/2019 56 

Baclema Co. 
Ltd 

1/8/2019 mpaka 
30/06/2020 

16/8/2019 21/6/2019 56 

Uhuru Auditors 1/1/2020 mpaka 
30/6/2020 

2/10/2020 13/1/2020 263 

TARURA 1/7/2019 mpaka 
30/6/2020 

10/11/2019 7/1/2019 307 

TARURA 1/7/2019 mpaka 
30/6/2020 

10/11/2019 7/1/2019 307 

World Vision 1/7/2019 mpaka 
30/6/2020 

24/9/2019 16/8/2019 39 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za 2019/20  

Aidha, nilibaini kuwa mapangufu haya kwa kiasi kikubwa 
yanasababishwa na kutokuwa na mifumo mizuri ya usimamizi wa 
mikataba ya pango ili kuhakikisha mikataba inasainiwa kwa wakati. 

Mashirika ya Umma tajwa hapo juu, yanaweza kukosa haki zake 
ikiwa itatokea kutoelewana na mpangaji ambaye hana mkataba.   

Hivyo, ninapendekeza kuwa AICC, BASATA, FCC  na TCB 
wahakikishe wapangaji wao wote wanasaini mikataba. Pia, 
napendekeza kuhakikisha siku zijazo mpangaji asiruhusiwe 
kupanga kabla ya kusaini mkataba. 

(ii) Kutofautiana kwa Taarifa za Wapangaji 

Katika Kituo cha Mikutano Arusha (AICC) nilibaini uwepo wa tofauti 
ya taarifa za wapangaji baina ya Idara ya Usimamizi wa Majengo na 
Kitengo cha uhasibu katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/20 
kama ifuatavyo; 

! Jumla ya wapangaji wapya 388 (wenye jumla ya Kodi shilingi 
milioni 167.01) wapo kwenye orodha ya kitengo cha uhasibu ila 
hawapo kwenye orodha ya Idara ya Usimamizi wa Majengo; 

! Wapangaji wapya 53 (wenye jumla ya kodi shilingi milioni 
30.74) wapo kwenye orodha ya  Idara ya Usimamizi wa Majengo 
ila hawapo kwenye orodha ya Kitengo cha Uhasibu; 
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!  Wapangaji 75 (wenye jumla ya kodi shilingi milioni 34.05) 
waliohama wapo kwenye orodha ya Kitengo cha Uhasibu ila 
hawapo kwenye orodha ya Idara ya Usimamizi; na  

! Wapangaji 59 (wenye jumla ya kodi shilingi milioni 54.78) 
waliohama wapo kwenye orodha ya Kitengo cha Idara ya 
Usimamizi Majengo ila hawapo kwenye orodha ya Kitengo cha 
uhasibu. 

Pia, niliabaini kuwa AICC haina muongozo wa kufanya ulinganisho 
na usuluhishi wa taarifa kati ya Idara ya Usimamizi wa Majengo na 
Kitengo cha uhasibu. Kutokuwepo kwa ulinganisho wa taarifa, 
kunaleta ugumu wa kuhakiki kiasi cha mapato yanayotokana na 
kodi. 

Ninapendekeza kuwa AICC ihakikishe inafanya ulinganisho na 
inaandaa muongozo utakaoongoza namna ya kulinganisha taarifa 
za wapangaji kati ya Idara ya Usimamizi wa Majengo na Kitengo 
cha uhasibu. 

(iii) Kushuka kwa Mapato ya Kodi za Pango Shilingi Bilioni 7 

Ukaguzi ulibaini mapato ya pango za majengo katika Mashirika ya 
Umma 25 yalishuka mpaka kufikia kiasi cha shilingi bilioni 111.57 
mwaka 2019/20 kutoka shilingi bilioni 118.58 mwaka 2018/19 kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na.30. Mapato haya yameshuka kwa 
asilimia 6. 

Nilibaini kushuka huku kwa mapato kwa kiasi kikubwa 
kumesababishwa na usimamizi usioridhisha wa majengo ya 
kukodisha. Pia, kumesababishwa na wateja kuhama kwa sababu ya 
majengo kutokarabatiwa  pamoja na Serikali kuhamia Dodoma. 

Jedwali Na. 30: Kushuka kwa Mapato ya Pango 
Na Jina la Taasis 2019/20  

(Sh milioni) 
2018/19  
(Sh milioni) 

Mapato ya 
Kodi 
yaliyopungua  
(Sh milioni) 

1 Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Arusha  

4,250.78 4,312.2 (61.46) 

2 Baraza la Sanaa la Taifa  34.65 39.08 (4.42) 
3 Chuo Cha Elimu ya 

Biashara  
98.33 143.28 (44.94) 
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Na Jina la Taasis 2019/20  
(Sh milioni) 

2018/19  
(Sh milioni) 

Mapato ya 
Kodi 
yaliyopungua  
(Sh milioni) 

4 Bodi ya Usajili wa 
Wakandarasi  

29.32 45.48 (16.16) 

5 Shirika la utafiti na 
maendeleo ya viwanda 
Tanzania  

746.32 792.54 (46.22) 

6 Tume ya Ushindani  139.10 171.36 (32.26) 

7 Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima 

45.73 160.13 (114.40) 

8 Chuo cha Mipango na 
Maendeleo Vijijini 

83.03 89.97 (6.94) 

9 Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere 

4.16 43.57 (39.41) 

10 Kampuni ya Ranchi za 
Taifa (NARCO) 

248 293.07 (44.75) 

11 Shirika la Nyumba la Taifa 89,520 93,107.56 (3,587.07) 
12 Bodi ya Sukari Tanzania 1,518.87 1,782.47 (263.60) 
13 Bodi ya Pamba Tanzania 

(TCB) 
2,510 2,731 (220.88) 

14 Bodi ya Huduma za 
Maktaba Tanzania 

522.13 472.85 49.28 

15 Bodi ya Utalii Tanzania 
(TTB) 

157.08 163.98 (6.90) 

16 Kampuni ya Ubungo Plaza 2,423.77 3,243.17 (819.40) 

17 Bodi ya Korosho Tanzania 245.49 249.04 (3.55) 

18 Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyama Pori (TAWIRI) 

137.67 209 (71.42) 

19 Makumbusho ya Taifa 
Tanzania 

130.35 157.46 (27.11) 

20 Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo (SIDO) 

3,236.45 3,949.07 (712.62) 

21 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
Tanzania (TAFIRI) 

33.73 48.81 (15.07) 

22 Shirika la Bima la Taifa 
(NIC)  

3,117.18  3,386.51  (269.32) 

23 Shirika la Taifa la Madini  44 76.00 (32.00) 
24 Shirika la Posta 2053.25 2625.60     (572.36) 
25 Chuo Kikuu cha Afya na 

Sayansi Shirikishi 
Muhimbili (MUHAS) 

244.82 284.45    (39.62) 

  Jumla 111,574.21 118,577.65 (7,002.60) 

Ingawa kiasi cha kodi ya jengo kilishuka, katika Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima gharama za uendeshaji wa majengo iliongezeka kwa 
shilingi milioni 7.79 sawa asilimia 15.49 kutoka shilingi milioni 
50.27 mwaka 2018/19 mpaka shilingi milioni 58.06 mwaka 2019/20. 
Hivyo, uhusiano katika mapato ya kodi za majengo na gharama za 
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uendeshaji unaonesha uwepo wa mapungufu katika usimamizi wa 
biashara ya majengo. 

Ninapendekeza Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima ifanye 
uchunguzi ili kubaini sababu za kushuka kwa mapato ya kodi za 
majengo wakati gharama za uendeshaji wa majengo hayo 
zikiongezeka. 

Katika mapitio yangu kwenye Bodi ya Pamba Tanzania (TCB) 
nilibaini kuwa Katika mwaka wa fedha 2019/20, Bodi ilikuwa 
haijapangisha jumla ya mita za mraba 5,268.10 kwa wateja katika 
majengo yake yaliyopo Dar es salaam. Mita za mraba 935.22 kati ya 
mita za mraba ambazo hazikupangishwa na Bodi zilikuwa haziwezi 
kupangishwa kutoka na kuvuja kwa dari za ghorofa ya 4 na 5 katika 
jengo la Pamba. Hivyo, Bodi inapoteza jumla ya shilingi milioni 
272.87 kwa mwaka kwa kutoweza kupangisha sehemu zote. 

Uongozi wa Bodi uliniarifu kuwa kushuka kwa mapato 
kumesababishwa na ugonjwa wa Korona pamoja na kushuka kwa 
mahitaji ya majengo ya kupanga kwa ajili ya ofisi na maghala ya 
kuhifadhi vitu mbalimbali. Katika Kampuni ya Ubungo Plaza, 
uongozi uliniarifu kuwa kutopata mpangaji wa kuendesha sehemu 
ya hoteli toka alipotolewa mmiliki wa hoteli ya Blue Pearl mnamo 
Novemba 2017 kufuatia amri ya mahakama kunatokana na Serikali 
kuhamishia shughuli zake Dodoma, ambapo Taasisi za Serikali 
ambazo zilikuwa ni wapangaji wake zilihamia katika majengo 
yaliyoachwa wazi na Wizara na Mashirika ya Umma yaliyohamia 
Dodoma. 

Ni maoni yangu kuwa maeneo yaliyowazi yana hatari ya kuchakaa 
pamoja na kupoteza thamani.  

Napendekeza Mashirika yote ya Umma pamoja na Taasisi za 
Serikali wahakikishe wanafanya ukarabati wa majengo ya 
kupangisha, pia waandae mpango wa kupangisha sehemu 
zilizowazi. 
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SURA YA TISA 

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MIKATABA 

9.0 Utangulizi 

Mashirika ya Umma yanatakiwa kufuata Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2011 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) na 
Kanuni zake za mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016) 
katika kufanya manunuzi na kusimamia mikataba. Mara kwa mara, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) imekuwa ikitoa 
miongozo mbalimbali katika kufanya manunuzi ya umma. Mamlaka 
hii ilianzishwa chini ya Sheria ya Manunuzi ya Umma kwa ajili ya 
kusimamia na kufuatilia shughuli zote za manunuzi yanayofanywa 
na Taasisi za Serikali. 

Katika kupitia manunuzi ya umma na usimamizi wa mikataba katika 
Mashirika ya Umma kwa lengo la kuangalia kama sheria za 
manunuzi zinazingatiwa kuhakikisha ufanisi ili kupata tija za 
kiuchumi, kijamii na kimazingira, nilibaini kuwa, licha ya 
maboresho yaliyofanyika katika manunuzi na usimamizi wa 
mikataba, bado kuna maeneo ambayo yanahitaji kutazamwa ili 
kuboreshwa. 

Sura hii imeainisha mapungufu yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa 
michakato ya manunuzi katika Mashirika ya Umma. 

9.1 Mapungufu Katika Usimamizi wa Mkataba wa Shilingi Bilioni 2.55 
wa Kiwanda cha Ngozi cha Kilimanjaro 

Mwezi Septemba, 2017 kampuni ya PSPF ambayo kwa sasa ni 
sehemu ya PPF iliingia mkataba wa zabuni Na. 
PA.038/HQ/2016/2017/C/19 kwa niaba ya kampuni ya ngozi ya 
Kilimanjaro (KILICL) na Shirika la Utafiti wa Maendeleo ya Viwanda 
(TIRDO) kwa kushirikiana na kampuni ya “Bureau of Industries 
Cooperation (BICO)” na Chuo Kikuu cha Ardhi kama mkandarasi 
mshauri, kwa mkataba wa shilingi bilioni 1.74 bila ya kodi ya 
shilingi milioni 176.37 kwa muda wa miezi 30. Pia kulikuwa na 
nyongeza ya mkataba yenye thamani ya shilingi milioni 63.74 
iliyosainiwa tarehe 20 Mei, 2019. 
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Hata hivyo, mshauri tajwa alishindwa kukamilisha kazi ambayo 
ilipangwa kukamilika mwezi Machi 2020. Kazi ya mshauri ilipaswa 
kutekelezwa katika hatua 12 kwa mujibu wa makubaliano ya 
hadidu za rejea. Wakati wa ukaguzi nilibaini hatua ya 8 (michoro ya 
jengo la kiwanda cha utengenezaji wa ngozi na bidhaa za ngozi) na 
hatua ya 5 (utambuzi na tathmini ya shirika linalofaa; muundo wa 
usimamizi na mahitaji ya rasilimaliwatu) hazikuwa zimekamilika na 
hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa dhidi ya mshauri. 

Kukosekana kwa michoro na miundo ya kiwanda kumesababisha 
ucheleweshwaji wa kufungwa kwa mashine za kutengeneza ngozi 
na bidhaa za ngozi ambazo zilipokelewa tangu Julai 2020.  

Mashine hizo zimebaki nje kwa zaidi ya miezi sita (6) tangu 
kupokelewa kinyume na ushauri wa mzabuni, kwamba mashine 
hazitakiwi kukaa nje ya jengo kwa zaidi ya miezi sita kwani ubora 
wake huathiriwa na hali ya hewa. 

Ninapendekeza kwamba KILICL ishirikiane na PSSSF kufuatilia 
kwa karibu utendaji kazi wa mshauri ili kukamilisha kazi kwa 
wakati unaofaa bila kucheleweshwa zaidi kwa ajili ya 
kuziwahisha mashine kufungwa ndani kabla uharibifu mkubwa 
haujajitokeza. Pia, hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya mshauri 
kwa ucheleweshaji wa kazi. 

9.2 Udhaifu Juu ya Utekelezaji na Usimamiaji wa Ujenzi wa 
Barabara ya Kilomita 23 yenye Thamani ya Shilingi bilioni 1.29 

Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro iliidhinisha ujenzi wa barabara 
ya kilomita 23 kutoka Golini hadi Ndutu kwa kiwango cha 
Changarawe. Baada ya mchakato wa manunuzi, kampuni ya Cossiga 
ilipewa zabuni kutekeleza kazi kwa muda wa miezi saba (7) kuanzia 
tarehe 25 Machi 2019 hadi tarehe 25 Oktoba 2019 kupitia mkataba 
Na. AE/055/2018-2019/HQ/W/03 kwa bei ya shilingi bilioni 1.29. 
Aidha, tarehe ya kumaliza kazi iliongezwa kwa siku 60 mpaka 
tarehe 25 Disemba 2019. 

Hata hivyo hadi kufikia tarehe 26 Septemba 2020 ujenzi wa 
barabara haukuwa umekamilika pamoja na kulipwa jumla ya 
shilingi milioni 461.32 ambazo ni sawa na asilimia 36. Aidha, 
nilibaini kuwa mara kadhaa mkandarasi alisimamisha kazi na 
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kuondoa vifaa vya ujenzi ikiwemo magari, kutoka eneo la ujenzi 
bila kuomba idhini ya kusimamisha kazi. 

Pia, katika ziara yangu ya ukaguzi nilibaini kuwa, kilomita 16 
hazikumwagwa changarawe na safu ya kwanza ilianza kuharibika 
hivyo mkandarasi atahitajika kurudia kazi upya. Kuta za kalavati 
lililopo kilomita 3 kutoka kiwanja cha ndege cha Ndutu maeneo ya 
Maseke lilijengwa bila kufuata viwango vilivyokubaliwa kiasi cha 
kukosa uimara hivyo kuwa katika hatari ya kuharibika mapema. 

Ninahusisha kushindwa kukamilisha kazi kwa wakati na uwezo 
mdogo wa mkandarasi kutekeleza miradi kama hii.  

Ninapendekeza kuwa Mamlaka ichukue hatua stahiki kwa 
mkandarasi na kuhakikisha mradi unakamilika bila uchelewaji 
zaidi. 

9.3 Udhaifu Katika Utekelezaji na Usimamiaji wa Mradi wa Mtukula 
Shilingi Bilioni 3.44 

(i)  Uzidishwaji wa Malipo na Ucheleweshwaji wa Kukamilika 
kwa Mradi Shilingi Milioni 167.03 

Mnamo tarehe 14 Januari 2014 Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) na 
kampuni ya ujenzi ya Humphrey Construction Limited waliingia 
mkataba kupitia zabuni Na. PA/066/2013-2014/HQ/W/42 ya 
shilingi bilioni 3.44 kwa ajili ya kujenga jengo la biashara la 
Mtukula lililopo mkoani Kagera kuanzia Januari 2014 hadi Desemba 
2015. 

Mnamo tarehe 21 Agosti 2016 mkandarasi alisitishwa kazi  kutokana 
na kushindwa kukamilisha mradi katika muda wa makubaliano. Hadi 
kufikia muda wa kusitishwa, mkandarasi alikuwa amelipwa jumla 
ya shilingi bilioni 1.09 zikijumuisha hati ya mwisho ya malipo ya 
shilingi milioni 573.19. 

Mnamo tarehe 22 Agosti, 2016 Shirika liliamua kuendeleza ujenzi 
wa mradi kwa kutumia wataalamu wa ndani kupitia  kurugenzi yake 
ya Maendeleo ya Mali. Kurugenzi hiyo ilichagua timu ya wataalamu 
kutoka NHC ili kufanya tathmini ya kazi iliyofanywa na mkandarasi 
hadi kufikia muda wa kusitishwa. 
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Timu ya wataalamu ilitoa tathmini juu ya hati ya malipo ya mwisho 
ikionesha gharama ya shilingi milioni 406.16. Gharama hizi zinaleta 
tofauti ya shilingi milioni 167.03 kutoka kwenye hati ya malipo ya 
mwisho iliyolipwa kwa mkandarasi (shilingi milioni 573.19 toa 
shilingi milioni 406.16). 

Kiasi chenye tofauti cha shilingi milioni 167.03 kinadhihirisha 
kuzidishwa kwa malipo kwa sababu tathmini zote tajwa zilifanywa 
na NHC. Menejimenti ingeweza kutumia kiasi hicho kukamilisha 
maeneo yasiyokamilishwa. 

Makisio ya bei (BOQ) yaliyoandaliwa na kurugenzi ya maendeleo ya 
mali baada ya kuuendeleza mradi yalionesha maombi ya shilingi 
milioni 115.85 kwa ajili ya ujenzi wa maeneo ambayo yalionekana 
kutekelezwa, kufanyiwa tathimini na pia kwisha kulipwa. 

Aidha, licha ya mradi kuchukuliwa NHC, nilibaini mpaka Septemba 
2020 mradi ulikuwa bado haujakamilika kwa maelezo ya kukosa 
fedha za kumalizia mradi. 

Ninapendekeza kuwa NHC ihakikishe kiasi kilichozidishwa kwa 
mkandarasi aliyesitishwa kinarejeshwa na siku zijazo tathmini ya 
uhakika wa chanzo cha fedha ifanyike kuondokana na tatizo la 
ucheleweshaji wa kukamilika kwa mradi. 

(ii)  Kukosekana kwa Upembuzi Yakinifu (Feasibility study) wa 
Mradi wa Mtukula 

Aya ya 3.1 ya Sera ya Uwekezaji ya Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC) ya mwaka 2011, inasema mkakati ya uwekezaji wa NHC 
unatakiwa uzingatie utafiti wa soko ambao utapelekea kufanyika 
kwa upembuzi yakinifu ili kuweza kujua sehemu gani shirika 
liwekeze. 

Nilibaini kuwa, mradi wa jengo la biashara la Mtukula ulifanyika 
bila kufanyika kwa upembuzi yakinifu ambao ungeweza kuonesha 
makadirio ya gharama za mradi kwa kulinganisha na hali ya soko ili 
kujua kama mradi utaleta faida au hasara. 

Kukosekana kwa upembuzi yakinifu kunaongeza hatari kwa shirika 
kuwekeza kwenye miradi isiyokuwa na faida.  
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Ninapendekeza kuwa, NHC ihakikishe upembuzi yakinifu 
unafanyika mapema kabla ya kuanza kwa mradi. 

9.4 Ukiukwaji wa Masharti ya Mkataba katika Malipo ya Machinjio ya 
Vingunguti 

Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) na kampuni mbili Petra 
Construction Company Limited na Quingdao Empire Machinery 
Company Limited waliingia mkataba Na. PA/066/2019-
2020/HQ/G/27 kwa ajili ya ujenzi wa machinjio ya Vingunguti kwa 
gharama ya Dola za Marekani  milioni 1.20 pamoja na VAT kwa 
kipindi cha siku 120. 

Masharti ya mkataba yanasema asilimia 40 ya kiasi cha mkataba 
ilipwe kwa Shilingi za Kitanzania na asilimia 60 ilipwe kwa Dola za 
Marekani. Hata hivyo, nilibaini asilimia 90 ya mkataba ilikuwa 
imelipwa, ambapo asilimia 80  sawa na Dola za Marekani  
949,961.51 ililipwa kwa kutumia Dola za Marekani na asilimia 10 
sawa na shilingi milioni 287.27 ililipwa kwa Shilingi za Kitanzania 
kinyume na makubaliano ya mkataba. 

Ninapendekeza kuwa, NHC ihakikishe kiasi kilichobakia cha 
asilimia 10 kilipwe kwa fedha za kitanzania na mkataba uelezee 
kwa kina jinsi ya utekelezaji wa masharti kwa ajili ya usimamizi 
bora wa mkataba. 

9.5 Kununuliwa kwa Basi la Utalii Shilingi Milioni 714.12 Bila 
Kupokelewa 

Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) ilipewa kibali na Ofisi ya 
Waziri Mkuu kununua magari 10, moja ya magari hayo ni basi aina 
ya “Mercedes Benz four wheel drive” ambalo lilihitajika kwa 
shughuli za utalii ndani ya ‘Crater’ na maeneo mengine ya hifadhi 
ya Ngorongoro.  

Baada ya Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini (GPSA) kupata 
vigezo vya basi lililohitajika kutoka TEMESA kupitia barua zenye 
kumbukumbu Na. TEM/AR/03028 na TEM/AR/030530/VOL.III/79, 
NCAA waliilipa GPSA kiasi cha shilingi milioni 714.12 (Dola za 
Marekani 311,605.18) ili inunue gari mpya aina ya “Mercedes Benz 
four wheel drive” lenye uwezo wa kubeba abiria 40 hadi 47. 
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Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, GPSA haikuzingatia vigezo 
ilivyopewa kwa ajili ya ununuzi wa basi badala yake ilinunua gari la 
‘two wheel drive’ ambalo lilikuwa limeshatembea kilomita 1,752 
badala ya kilomita sifuri. Basi hilo halikidhi sera za Ngorongoro ya 
kutumia ‘four wheel drive’ na sera ya Serikali ya kununua magari 
yenye kilomita sifuri. NCAA walilirudisha basi hilo kwa GPSA na 
tayari limesajiliwa kwa jina la GPSA kwa kuwa haliwezi kutumika 
kwa shughuli za utalii maeneo ya ‘Crater’.  

Kwa kuwa GPSA haijatoa majibu yoyote kuhusu basi hilo, ninashaka 
kwamba NCAA inaweza kutorudishiwa basi au malipo yake kwa 
GPSA, hivyo fedha hizo zinaweza kupotea bila faida yoyote kwa 
NCAA.  

Ninapendekeza kuwa, NCAA katika kufuatilia fedha zao, 
iwashirikishe Wizara ya Kazi, Ofisi ya Waziri Mkuu na Wizara ya 
Maliasili na Utalii ili waingilie kati suala hili. 

9.6 Kutotekelezwa kwa Mkataba wa Pembejeo za Wakulima wenye 
Thamani ya Shilingi Bilioni 24.94 

Mwaka 2017/18 Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) ilisaini mkataba 
Na. PE/108/2017-2018/G/45 wa shilingi bilioni 34.15 na kampuni 
tatu, TFC, ETG na BAJUTA kwa ajili ya ununuzi wa pembejeo za 
wakulima wa korosho zikiwemo mbolea na dawa ya kuua wadudu 
hadi ifikapo mwaka 2018/19. 

Nilibaini kuwa pembejeo zenye thamani ya shilingi bilioni 9.21 
ndiyo zilizopokelewa ndani ya mwaka 2018/19 wakati pembejeo 
zenye thamani ya shilingi bilioni 24.94 hazikupokelewa hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2020. Hivyo asilimia 73 ya mkataba haikutekelezwa 
hadi tarehe ya mwisho ya makubaliano. 

Menejimenti ilieleza sababu za kuchelewa kwa utekelezaji wa 
mkataba uliopaswa kwisha tangu mwaka 2018/19 kuwa ni 
kubadilika kwa masharti ya mkataba kufuatia mabadiliko ya namna 
ya upatikanaji wa fedha. 

Sababu nyingine ni wazabuni kutakiwa kuzipeleka pembejeo 
kwenye vituo vya usambazaji vya CBT pindi zinapohitajika na 
wakulima. Kwa bahati mbaya, ununuzi wa wakulima haukuwa mzuri 
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kutokana na Serikali kuondoa ruzuku ya pembejeo za kilimo. Hii 
ilisababisha mkataba kusogezwa mbele hadi mwaka 2020/21. 

Aidha, Bodi imesita kupokea bidhaa zilizokuwepo mikononi mwa 
wazabuni kwa kuhofia ukosekanaji wa maeneo ya kuhifadhia ili 
zisiharibike hivyo ilikubaliana na wazabuni njia mbadala za 
kumaliza mkataba kwa kusambaza akiba iliyobaki kwenye vyama 
vya ushirika ifikapo mwaka 2020/21 msimu wa kupiga dawa na 
hatimaye kuvunja mkataba. 

Ninaelewa kuwa kuondolewa kwa ruzuku kunaathiri manunuzi ya 
pembejeo kwa wakulima kitendo ambacho kitasababisha uzalishaji 
wa zao la korosho kushuka.  

Hivyo, ninapendekeza kuwa Serikali itafute namna nzuri ya 
kuwasaidia wakulima kwa kupunguza gharama za pembejeo za 
kilimo ili kukuza kilimo cha korosho. 

9.7 Manunuzi ya Shilingi Milioni 440.43 Bila Kuwa na Mikataba Halali 

Kanuni ya 233(1) (2) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) inayataka Mashirika ya 
Umma kuingia makubaliano ya mkataba na mzabuni atakayeshinda 
zabuni ndani ya siku kumi na nne baada ya kukidhi vigezo vyote 
vilivyowekwa kabla ya kusaini mkataba. Mkataba huo unapaswa 
kuwa wenye vigezo, masharti na maelekezo yaliyowekwa katika 
nyaraka za zabuni. 

Nilibaini uwepo wa zabuni tisa (9) za manunuzi ya bidhaa 
mbalimbali katika kampuni ya STAMIGOLD kama ilivyoainishwa 
kwenye Jedwali Na. 31 bila kuwa na mikataba kinyume na kanuni 
ya manunuzi. 

Menejimenti imeleeza kuwa kutosainiwa kwa mikataba 
kunasababishwa na umbali wa eneo la ofisi ambalo linafanya 
wazabuni wengi kushindwa kufika kwa ajili ya kusaini mikataba. 

Aidha, nilibaini kuwa makubaliano juu ya muda wa kupokelewa 
bidhaa hayajaoneshwa kwenye mikataba hivyo nimeshindwa 
kutambua kama bidhaa zililetwa kwa wakati au la. 
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Jedwali Na. 31: Orodha ya Mikataba Isiyosainiwa na Isiyoonesha 
Muda wa Kuwasilishwa Bidhaa 

Shughuli Kiasi cha 
Mkataba 
(Shilingi) 

Tarehe ya 
Kuanza Mkataba 

Tarehe halisi 
bidhaa 

zilipopokelewa 
Manunuzi ya miundombinu kwa ajili 
ya ufungaji wa Kamera ya CCTV 

32,510,737 3 Machi, 2020 22 Julai 2020 

Manunuzi ya vilainishi vya mtambo 19,531,040 21 Oktoba, 2019 16 Novemba 2019 
Manunuzi ya mafuta aina ya olge 20,755,595 14 Agosti, 2019 Kiasi 

zimepokelewa 
Manunuzi ya vifaa vya pampu ya 
kwenye mtambo 

49,568,496 5 Februari 2020 15 Julai 2020 

Manunuzi ya kemikali ya 
flocculants (Ox floc AN 301) 

70,560,000 22 Mei, 2020 01 Juni 2020 

Manunuzi ya vifaa vya mtambo 85,500,689 15 Oktoba, 2019 11 Mei, 2020 
Manunuzi ya (MH type single Girder 
Gantry Crane) 

95,973,742 14  Aprili, 2020 haijapokelewa 

Manunuzi ya pampu ya kuvuta maji 
shimoni 

25,252,000 16 Januari, 2020 14 Machi 2020 

Manunuzi ya pampu ya kuvuta maji 40,778,204 02 Juni, 2020 haijapokelewa 
Jumla 440,430,503   

Ninapendekeza kuwa kwa siku zijazo  STAMIGOLD, iandae 
mikataba kama ilivyoelekezwa kwenye kanuni za manunuzi 
zilizotajwa hapo juu na ihakikishe mikataba hiyo inasainiwa na 
pande zote mbili. 

9.8 Gharama ya Kukodi Huduma za Ukaguzi bila ya kuwa Muongozo 
Shilingi Milioni 948.13 

Kufuatia uhaba wa watumishi, PPRA ilitumia kiasi cha shilingi 
milioni 948.13 kulipa makampuni binafsi 58 iliyoingianayo mikataba 
ya kuisaidia PPRA kufanya ukaguzi wa manunuzi. Hata hivyo, PPRA 
haina sera ambayo ingetoa muongozo wa jinsi ya kuingia mikataba 
ya kusaidiwa majukumu yake. 

Nilibaini viwango tofauti vikilipwa baina ya wajumbe wa timu 
zilizohusika kufanya zoezi la ukaguzi wa manunuzi, ambapo 
wajumbe waliotoka kampuni binafsi walilipwa shilingi 570,000 kwa 
siku wakati watumishi wa PPRA walilipwa shilingi 170,000 kwa siku. 
Kiwango hicho hakijaithibitishwa mahala popote. 

Kitendo cha kugawa majukumu kwa makampuni binafsi bila uwepo 
wa sera juu ya suala hilo kinaweza kusababisha gharama kubwa za 
malipo na tofauti kubwa ya malipo.  
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Hivyo, ninapendekeza kuwa PPRA iandae sera itakayotoa 
muongozo wa jinsi ya kuingia mikataba na viwango vya malipo. 

9.9 Malipo ya Dola za Marekani Milioni 29.60 Kufanyika Bila Kukata 
Fedha za Zuio 

Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) inazitaka taasisi za umma 
kuzuia kiasi cha fedha kila zifanyapo malipo kwa mkandarasi kama 
sehemu ya makubaliano ya kimkataba. 

Nilibaini kuwa Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) ilifanya malipo 
ya jumla ya Dola za Marekani milioni 29.60 bila kuzuia fedha za 
zuio katika mikataba. 

Ninapendekeza kuwa MSCL izingatie matakwa ya kanuni ya 
manunuzi iliyotajwa hapo juu. 

9.10 Utekelezaji wa Miradi Bila Kufanya Tathimni ya Athari za 
Mazingira 

Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Mashirika ya Umma za 
mwaka 2013 (Kama zilivyorekebishwa mwaka 2016) inazitaka 
taasisi za umma kufanya tathmini za athari za mazingira kwa kila 
kazi kabla ya kuanza mchakato wa manunuzi kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi. Pia sheria ya 81(2) ya Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya mwaka 2004 inataka tathmini ya athari za 
mazingira ifanyike kabla ya kuanza mradi. 

Nilikagua miradi minne (4) iliyotekelezwa na Taasisi za Umma na 
kubaini kutofanyika kwa tathmini za athari za mazingira katika 
utekelezaji wa miradi hiyo kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 
Na.32. 

Jedwali Na. 32: Miradi iliyotekelezwa Bila Tathmini za Athari za 
Mazingira 
Na Jina la Taasisi Jina la Mradi 
1 Chuo cha Usimamizi 

wa Fedha  
Ujenzi wa mabweni na nyumba nne za makazi 
katika kituo cha mafunzo cha IFM kilichopo 
Simiyu. 
Ujenzi wa jengo la utawala, Maktaba na 
madarasa katika kituo cha mafunzo cha IFM 
kilichopo Simiyu. 
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Na Jina la Taasisi Jina la Mradi 
Ujenzi wa mabweni na nyumba nne za makazi 
katika kituo cha mafunzo cha IFM kilichopo 
Simiyu. 

2 Kampuni ya 
Huduma za Meli  

Kubuni, kujenga na kununua meli mpya katika 
Ziwa Viktoria. 
Kubuni na kujenga miundombinu ya kudumu ya 
maegesho ya meli yenye uzito wa angalau tani 
4,000 na vifaa vinavyohusiana.  

3 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Shinyanga  

Mradi wa maji wa Ngongwa Kitwana 

Mradi wa maji wa Mwawaza Negezi   
4 Mamlaka ya Elimu 

ya Ufundi Stadi  
Ujenzi wa majengo 17 ya vituo vya elimu ya 
ufundi Mkoa wa Iringa 

Kutofanyika kwa tathimini za athari za mazingira kabla ya kuanza 
miradi ya ujenzi kunayaweka mazingira katika hali ya hatari na 
kupelekea athari kwa viumbe hai. 

Hivyo, ninapendekeza Serikali ihakikishe miradi haitekelezwi 
bila tathmini za athari za mazingira kufanyika kwanza. 

9.11 Ucheleweshwaji wa kukamilika kwa Kazi Walizopatiwa Wazabuni 
Shilingi Bilioni 873.55 

Kanuni ya 114 (a) na (b) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 
2013 (Kama zilivyorekebishwa mwaka 2016) zinasema taasisi za 
umma zinapaswa kuwa na usimamizi mzuri wa manunuzi ya bidhaa, 
huduma au kazi na kufuatilia gharama na muda muafaka wa 
kupokea bidhaa na huduma katika kiwango na ubora ulioelezwa 
kwenye mkataba.  

Nilipitia miradi kadhaa inayotekelezwa na Mashirika ya Umma 
yenye mikataba ya jumla ya shilingi bilioni 873.55, na kubaini 
ucheleweshwaji wa kukamilika kwa miradi hiyo kwa zaidi ya mwaka 
mmoja. Pamoja na kuchelewa huko, nilibaini matumizi ya jumla ya 
shilingi bilioni 549.81 ambayo ni sawa na asilimia 63 kuwa 
yalishafanyika katika miradi hiyo. 

Ucheleweshwaji wa miradi si tu kuwa unachelewesha matumizi ya 
miradi hiyo, bali pia unaongeza gharama za mradi. 

Sababu kubwa zilizopelekea ucheleweshwaji ni kuongeza ukubwa 
wa kazi, mabadiliko ya hali ya hewa, kukosa fedha za kuendeleza 
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mradi na nyinginezo kama zilivyoelezwa kwa kila shirika katika 
Kiambatisho Na. VII. 

Ninapendekeza kuwa Taasisi hizi zihakikishe miradi hii 
inakamilika kuepeka kuchelewa zaidi 

9.12 Taasisi Zisizofuata Matumizi Sahihi ya njia za Manunuzi  Shilingi 
Bilioni 3  

Kanuni ya 76 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 
(kama zilivyorekebishwa mwaka 2016) inasema, Mashirika ya Umma 
yanapofanya manunuzi ya bidhaa, huduma au kazi au kuuza bidhaa 
za shirika yafanye kwa njia ya ushindani. Pia Kielelezo Namba Saba 
(7) cha kanuni hiyo kinaeleza kikomo cha matumizi ya kila njia ya 
manunuzi ambayo inapaswa kutumika. 

Katika Mashirika saba (7) kati ya Mashirika 165 niliyoyakagua, 
nilibaini manunuzi ya jumla ya shilingi bilioni 2.40 yaliyofanyika 
bila kufuata njia sahihi za manunuzi , kwa mfano kumtumia 
mzabuni mmoja pamoja au kushindanisha wazabuni wachache tu 
wa ndani ya nchi ambapo njia sahihi ilikuwa ni zabuni ya ushindani 
wa kitaifa (NCB) kama ilivyoelezwa kwenye Jedwali Na. 33. 

Jedwali Na. 33: Orodha ya Taasisi zisizofuata Matumizi Sahihi ya 
njia za Manunuzi 
Na Jina la 

Taasisi 
Shughuli Kiasi 

‘Shilingi’ 
Njia 
iliyotumika 

Tatizo 

1 Kampuni 
ya Mkulazi  

Manunuzi ya 
vifaa vya 
kompyuta 

134.12 Ushindani 
mdogo (Min 
competition) 

Njia iliyotumika 
ipo juu ya kikomo 
cha milioni 120 
kilichopendekezwa 
na kipengele cha 
saba cha kanuni za 
manunuzi ya 
mwaka 2013 
(zilizorekebishwa 
2016). 

2 Chuo Kikuu 
cha Kilimo 
Sokoine  

Manunuzi ya 
mabasi 
mawili 
mapya 

409 Ushindani 
mdogo 
(Competitive 
quotation) 

Njia iliyotumika 
ipo juu ya kikomo 
cha milioni 120 
kilichopendekezwa 
na kipengele cha 
saba cha kanuni za 
manunuzi ya 
umma za mwaka 
2013 
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Na Jina la 
Taasisi 

Shughuli Kiasi 
‘Shilingi’ 

Njia 
iliyotumika 

Tatizo 

(zilizorekebishwa 
2016). 

3 Tume ya 
Sayansi na 
Teknolojia 
ya 
Tanzania  

Manunuzi ya 
huduma 
mbalimbali 

151.46 Manunuzi 
madogo 
madogo 
(micro 
value) 

Njia iliyotumika 
ipo juu ya kikomo 
cha milioni 5 
kilichopendekezwa 
na kipengele cha 
saba cha kanuni za 
manunuzi ya 
umma za mwaka 
2013 
(zilizorekebishwa 
2016). 

4 Kampuni 
ya MCB 

Ujenzi wa 
majengo 
nane (8) 
katika 
maeneo 
mbalimbali 

987.24 Chanzo 
kimoja 
(single 
source) 

Sababu za 
matumizi ya njia 
ya chanzo kimoja 
haziridhishi 
kinyume na kanuni 
ya 161 ya kanuni 
za manunuzi ya 
umma za mwaka 
2013 (kama 
zilivyorekebishwa 
2016) 

5 Mamlaka 
ya Maji 
Safi na 
Usafi wa 
Mazingira 
Singida  

Manunuzi ya 
vifaa vya 
maungio ya 
maji 

440 Chanzo 
kimoja  

Sababu ya 
matumizi ya njia 
ya chanzo kimoja 
hairidhishi 
kinyume na kanuni 
ya 159 ya kanuni 
za manunuzi ya 
umma za mwaka 
2013 (kama 
zilivyorekebishwa 
2016) 

6 Shirika la 
Utangazaji 
Tanzania  

Manunuzi ya 
vifaa vya 
utangazaji 

274 Ushindani 
mdogo 
(Competitive 
quotation) 

Njia iliyotumika 
ipo juu ya kikomo 
cha milioni 120 
kilichopendekezwa 
na kipengele cha 
saba cha kanuni za 
manunuzi ya 
umma za mwaka 
2013 
(zilizorekebishwa 
2016). 

7 Shirika la 
Umeme 
Tanzania  

Manunuzi ya 
programu ya 
usimamizi 
wa mali. 

607.88 Ushindani 
mdogo 
(Competitive 
quotation) 

Njia iliyotumika 
ipo juu ya kikomo 
cha milioni 120 
kilichopendekezwa 
na kipengele cha 
saba cha kanuni ya 
manunuzi ya 
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Na Jina la 
Taasisi 

Shughuli Kiasi 
‘Shilingi’ 

Njia 
iliyotumika 

Tatizo 

mwaka 2013 
(iliyorekebishwa 
2016). 

 Jumla  3,003.7   

Kushindwa kutumia njia sahihi ya manunuzi kunadhoofisha udhibiti 
wa kutosha wa shughuli za manunuzi na kuonesha utendaji hafifu 
wa Vitengo vya Usimamizi wa Manunuzi. 

Hali hii inazuia ushindani na uwazi, kwa sababu wazabuni 
wachache wanahusishwa, hivyo shirika linaweza lisipate thamani ya 
fedha katika manunuzi husika kutokana na kutopata bei shindani. 

Ninapendekeza kuwa, mashirika tajwa yaimarishe udhibiti wa 
shughuli za manunuzi kwa kutumia njia sahihi za manunuzi. 

9.13 Manunuzi Nje ya Mpango wa Manunuzi Shilingi Milioni 464.13 na 
Dola za Marekani 757,307 

Mapitio ya mpango wa manunuzi wa mwaka 2019/20 wa kampuni 
ya Ndege Tanzania (ATCL) yalibaini mikataba saba (7) ya manunuzi 
yenye thamani ya shilingi milioni 464.13 na Dola za Marekani 
757,307 yalinyika nje ya bajeti na mpango wa manunuzi kinyume 
na kanuni ya 69 (3) na 69(7) ya Sheria za Manunuzi za Umma za 
mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016). 

ATCL ilieleza kuwa manunuzi yalitekelezwa nje ya mpango wa 
manunuzi na bajeti kwa sababu ya uharaka na umuhimu wake kwa 
kampuni hiyo.  Hata hivyo, mapungufu haya yanatokana na kuwepo 
kwa mpango duni wa manunuzi.  

Manunuzi yaliyofanyika ni manunuzi ya vifaa vya ukarabati (kit 
fitting and kit hydraulic pipe); manunuzi ya breki za ndege, 
Manunuzi ya vibali vya kupita (boarding pass) na vitambulisho vya 
mizigo (baggage tags) na matengenezo ya ugawaji wa ofisi ya 
ghorofa ya tatu ya jengo la ATCL. 

Manunuzi nje mpango wa manunuzi yanaweza kupelekea 
kutotekelezwa kwa mipango mingine. 
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Ninapendekeza kuwa ATCL iingize shughuli zote muhimu katika 
bajeti na mpango wa manunuzi wa kila mwaka ili kuepuka kufanya 
manunuzi nje ya mpango ambayo yanaweza kusababisha gharama 
za ziada au zisizo za lazima kwa kampuni. 

9.14 Manunuzi ya Vifaa vya Ukarabati kwa kutumia Masurufu Shilingi 
Bilioni 1.32 

Kipengele cha saba cha Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 
2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) kinatoa muongozo wa 
njia za manunuzi na viwango vyake. Kwa mujibu wa mpango wa 
manunuzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam wa mwaka 2019/20, 
jumla ya shilingi bilioni 2.76 zilipangwa kununua vifaa vya 
ukarabati kwa njia ya ushindani mdogo na njia ya manunuzi 
madogo madogo kufuatia viwango vilivyowekwa kwenye kipengele 
cha saba. 

Hatahivyo, nilibaini kuwa, malipo ya shilingi bilioni 1.32 yalilipwa 
kwa watumishi kwa njia ya masurufu kwa ajili ya kununua vifaa vya 
ukarabati kinyume na njia za manunuzi zilizowekwa kwenye 
mpango wa manunuzi pamoja na kipengele cha saba cha kanuni ya 
manunuzi tajwa. Aidha, nilibaini kutokuwepo kwa nyaraka za 
uthibitisho wa matumizi ya masurufu hayo ili kuthibitisha uhalali 
wa matumizi ya fedha hizo. 

Kuwepo kwa udhaifu katika mchakato wa manunuzi kunaweza 
kupelekea fedha zilizolipwa kwa watumishi kwa ajili ya manunuzi 
ya vifaa vya ukarabati kutumika vibaya. 

Ninapendekeza kuwa, menejimenti ifanye uchambuzi wa fedha 
zote zilizolipwa kwa watumishi kwa kulinganisha na shughuli 
zilizofanyika ili kuhakiki kama thamani ya fedha ilipatikana. Pia 
menejimenti ihakikishe hatua muhimu zinachukuliwa kwa 
watumishi wasiorejesha nyaraka za uthibitisho wa matumizi ya 
masurufu. 

9.15 Zabuni za Shilingi Bilioni 25.90 Zilizotolewa Juu ya Kiwango cha 
Daraja la Wakandarasi 

Nilikagua miradi iliyofanywa na Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) 
kupitia wakandarasi mbalimbali na kubainisha miradi mitatu (3) 
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ilifanyiwa kazi na wakandarasi juu ya kikomo cha daraja 
kilichowekwa na Bodi ya Usajili wa Wakandarasi (CRB) ambapo ni 
kinyume na Kanuni ya 116 (a) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma,2013 (kama zilivyorekebishwa 2016). 

Menejimenti haikuzingatia tathmini sahihi ya sifa za wakandarasi 
wakati wa uandaaji na upembuzi wa zabuni kinyume na kanuni 
tajwa ya manunuzi na kikomo cha mkandarasi kilichotolewa na Bodi 
ya Usajili wa Wakandarasi hivyo kusababisha ucheleweshwaji 
mkubwa wa kukamilika kwa miradi kutokana na uwezo mdogo wa 
wakandarasi kama ilivyoelezwa katika jedwali hapa chini. 

Jedwali Na. 34:Zabuni zilizotolewa juu ya Kiwango cha Darasa la 
CRB 

Jina la 
Mkandarasi 

Jina la Zabuni Kikomo Kiwango 
cha Kikomo 

‘Bilioni’ 

Kiwango 
cha 

Zabuni     
‘Bilioni’ 

Kampuni ya 
Comarco  

Ukarabati wa 
“Fendering, 
cathodic Protection 
to Quay” Na. 1&2 

Mtaalamu 
wa Kazi za 
Baharini 

0.30 9.40 

Kampuni ya 
ujenzi V.J Mistry  

Ujenzi wa Jeti ya 
Nyamirembe -Chato 
iliyopo ziwa 
Victoria 

Ujenzi 
Daraja la 
Tano (5) 

1.10 4.10 
 

Kampuni ya 
Ujenzi Nyegezi 
J.J  

Ubunifu na ujenzi 
wa Jeti ya Lagosa 
iliyopo ziwa 
Tanganyika 

Ujenzi 
Daraja la 
nne (4) 

2.00 12.40 

Jumla   3.40 25.90 

Napendekeza kwamba, TPA siku zijazo iimarishe uhakiki wa sifa za 
wakandarasi kabla ya kukabidhi zabuni. Pia iongeze nguvu katika 
kuwatembelea wakandarasi ili kujiridhisha kama sifa zilizopo 
kwenye nyaraka ni za kweli ili kuepuka ucheleweshaji wa miradi 
usio na tija. 

9.16 Dhamana za Benki za Malipo ya Awali Kuisha Muda pasipo 
kukamilika kwa Mikataba Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 17.70 

Kifungu cha 18 cha kipengele maalumu cha mkataba (SCC) na 
Kifungu cha 18 cha kipengele cha kawaida cha mkataba (GCC) kwa 
mikataba kati ya TANESCO na wazabuni kinahitaji kiasi cha malipo 
ya awali kwa asilimia fulani ya bei ya mkataba kulipwa baada ya 
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kuwasilisha dhamana kwa njia ya benki kutoka benki yenye sifa 
nzuri. 

Nimepitia mikataba iliyoingiwa kati ya TANESCO na wazabuni na 
kubaini kuwa, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020 kiasi cha shilingi 
bilioni 11.24 kililipwa kama malipo ya awali kwa wazabuni (8) 
wenye mikataba ya kipindi cha mwezi mmoja (1) hadi miaka sita 
(6) wakati dhamana za benki kwa ajili ya mikatabba hiyo zilikuwa 
zimeisha muda wake. 

Hivyo, pasipo kukamilika kwa mikataba hivyo TANESCO itashindwa 
kurejesha fedha zake zilizolipwa awali kufuatia kuisha muda kwa 
dhamana hizo. Tazama Jedwali Na. 35. 

Pia nilibaini kati ya hiyo mikataba nane (8), mkataba mmoja (1) wa 
kampuni ya East Africa Cables ulisitishwa tangu tarehe 28 Machi 
2019 ambapo Mkandarasi alilipwa malipo ya awali ya kiasi cha 
shilingi bilioni 6.74. 

Hata hivyo, TANESCO iliweza kurejesha kiasi cha shilingi milioni 
271.59 kati ya hizo na kubakiza shilingi bilioni 6.46 hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2020. Menejimenti iliiandikia barua tarehe 18 juni 
2020 kwenda benki ya Mwanga Community kuomba kiasi cha fedha 
za malipo ya awali kilichosalia lakini haikufanikiwa kutokana na 
dhamana ya benki kumalizika muda wake tangu tarehe 11 Julai 
2020. Kumalizika kwa muda wa dhamana ya benki kabla ya 
kurejeshwa kwa malipo ya awali kunapelekea TANESCO kuwa katika 
hatari ya kupoteza fedha hizo. 

Jedwali Na. 35: Kumalizika kwa Muda Wa Dhamana za Benki 
Pasipo kukamilika kwa Mikataba 
N
a 

Tarehe Jina la 
Mzabuni 

Maelezo Kiasi kwa 
Shilingi 
‘Bilioni’ 

Dhamana 
zilizomalizika 
muda 

1 12 
Machi 
2019 

Tanalec 
Ltd 

Malipo ya awali kwa 
usambazaji wa vifaa 
vya huduma kwa 
wateja  250,000 wa 
mradi chini ya 
sehemu B ya 
mkataba kitalu 1 

2.49 Dhamana ya benki  
Na. TF1904480511 
DTD 14/02/2019 
Beni ya TIB 
iliyoisha muda 
tangu tarehe14 
Februari 2020 
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N
a 

Tarehe Jina la 
Mzabuni 

Maelezo Kiasi kwa 
Shilingi 
‘Bilioni’ 

Dhamana 
zilizomalizika 
muda 

2 09 
Aprili 
2018 

Qwihaya 
General 
Enterpris
es 

Malipo ya awali kwa 
usambazaji wa 
nguzo za umeme 
kupitia mkataba lot 
4, 5 and 6 Na. 
PA/001/2015/HQ/G
/001    

1.58 Dhamana ya benki 
Na. 
180308GG4214TZ 
iliyoisha muda 
tangu tarehe 04 
Machi 2019. 

3 03 Julai 
2017 

Intertrad
e 
Commerc
ial 
Services 

Asilimia 10 ya 
malipo ya awali kwa 
ajili ya usambazaji 
wa ‘transformes’ na 
vifaa vya huduma 
kwa wateja 100,000 
kufuatia mkataba 
Na. 
PA/001/12/HQ/G/0
02; (Dola za 
Marekani 604,100.78 

2.44 
 

Dhamana ya benki 
Na CRDB16-IGT899 
iliyoisha muda 
tangu tarehe 13 
Mei 2017. 

4 03 
Februar
i 2020 

Mantrac 
(TZ) Ltd 

Asilimia 40 ya 
malipo ya awali kwa 
ajili ya vifaa vya 
‘caterpillar’ lililopo 
Mtwara kwenye 
mitambo ya gesi. 

0.83 Dhamana ya Benki 
(CITI Benki) Na. 
5277600162 
iliyoisha muda 
tangu tarehe 03 
Machi 2020. 

5 08 
Novemb
a 2019 

Eswary  Asilimia 10 ya 
malipo ya awali kwa 
usambazaji wa vifaa 
vya huduma kwa 
wateja 250,000 wa 
mradi chini ya 
Mkataba Na. 
PA/001/2206/HQ/G
/01 (Dola za 
Marekani 
167,536.51) 

0.40 Dhamana ya Benki 
(CITI Benki) Na 
5277600139 
iliyoisha muda 
tangu tarehe 10 
Januari 2020 

6 11 Julai 
2018 

Bahdela 
Company 

Malipo ya awali kwa 
ajili ya manunuzi ya 
mita za umeme 
chini ya mkataba 
Na. 
PA/001/14/HQ/G/0
02 

0.36 Dhamana ya benki 
Na. CRDB18-
IGT0369 iliyoisha 
muda tangu tarehe 
13 Julai 2018 

7 05 Juni 
2020 

Agro 
Vision 

Asilimia 20 za 
malipo ya awali kwa 
ajili ya manunuzi ya  
‘E16 VHF Radio, 
repeaters’ na vifaa 
vinginevyo 

0.36 Dhamana ya benki 
Na. 
IMT/LG/023/2020 
iliyoisha muda 
tangu tarehe 15 
Juni 2020  
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N
a 

Tarehe Jina la 
Mzabuni 

Maelezo Kiasi kwa 
Shilingi 
‘Bilioni’ 

Dhamana 
zilizomalizika 
muda 

8 07 
Februar
i 2014 

Golden 
Globe 
Internati
onal 
Services 
Limited 

Malipo ya awali kwa 
usambazaji wa vifaa 
vya huduma kwa 
wateja 250,000. 

2.57 Dhamana ya benki 
ya NMB Na. 
101GULC13354000
1 iliyoisha muda 
tangu tarehe 19 
Machi 2014  

  03 
Oktoba 
2017 

East 
Africa 
Cables 
(TZ) 
Limited 

Asilimia 20 ya 
malipo ya awali kwa 
usambazaji wa vifaa 
vya huduma kwa 
wateja 250,000 

6.46 Dhamana  Na. 
MCBL/GRT/293/08
/17 iliyoisha muda 
tangu tarehe 11 
Julai 2020. 

8 07 
Novemb
a 2019 

ABB 
Limited 

Malipo ya awali kwa 
ajili ya manunuzi ya 
vifaa vya umeme wa 
mtambo wa 60MV 
uliopo Nyakato. 

0.21 Dhamana ya benki 
ya CITI Na. 
5271600158 
iliyoisha muda 
tangu tarehe 30 
Novemba 2019. 

  Jumla 17.7   

Ninapendekeza kuwa TANESCO iombe ongezeko la muda la 
dhamana zilizomalizika muda ili kuondokana na hatari ya upotevu 
wa mali za umma endapo wazabuni watafirisika au kushindwa 
kurejesha malipo ya awali; na ichukue hatua za kisheria kwa 
wazabuni ambao wamevunja mikataba pia kuhakikisha wanalipa 
kiasi cha shilingi bilioni 17.7 za malipo ya awali. 
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SURA YA KUMI 

MWENENDO WA BENKI ZINAZOMILIKIWA NA SERIKALI NA MIFUKO YA 
JAMII 

10.0 Utangulizi 

Sura hii inaelezea mapungufu yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa 
benki zinazomilikiwa na Serikali, na mifuko ya jamii. 

10.1 Ufanisi wa Benki Zinazomilikiwa na Serikali 

Serikali ya Tanzania inamiliki benki tatu ambazo ni Benki ya 
Maendeleo TIB (TIB Development), Benki ya Posta Tanzania (TPB), 
na Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB). Idadi hii ya 
benki za Serikali imefikiwa baada ya kuziunganisha Benki ya    TIB 
Corporate, Benki ya Wanawake Tanzania, na Benki ya Twiga 
kwenye Benki ya Posta Tanzania (TPB). Hivyo, idadi ya benki za 
Serikali imepungua kutoka  sita hadi tatu. Serikali imefanya 
maamuzi ya kuunganisha benki zake ili kuongeza ufanisi wa 
kiutendaji na kupunguza gharama za uendeshaji.  

Benki hizi zilianzishwa na Serikali ili kuchochea uchumi wa nchi 
na kukuza viwanda kwa kutoa mikopo nafuu kwenye sekta ya 
kilimo, kuimarisha uwekezaji kwenye kilimo, kuongeza thamani 
ya mazao, na kuunga mkono juhudi za Serikali katika kutekeleza 
sera na mipango ya uendelezaji wa kilimo vijijini kwa kutoa 
mikopo ya muda mfupi na muda mrefu kwa ajili ya maendeleo ya 
viwanda. Maendeleo ya viwanda kwa muktadha huu yalimaanisha 
kilimo cha kiwango kikubwa na cha kibiashara; viwanda vya 
kuzalisha, kufungasha, na kuchakata; pamoja na uwekezaji 
kwenye uhandisi, ujenzi, miundombinu, utalii na viwanda vya 
madini. 

Nilipitia utendaji wa benki zinazomilikiwa na Serikali na kubaini 
maeneo yanayohitaji maboresho ili kuongeza ufanisi zaidi kama vile 
urejeshaji wa mikopo, mikopo chechefu, utoshelevu wa mtaji, 
maamuzi katika utoaji wa mikopo, usimamizi wa miradi, usimamizi 
wa matumizi, na ufuatiliaji wa wateja wanaochelewa kufanya 
marejesho kama ilivyoelezwa hapa ilivyoelezewa hapo chini. 
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10.1.1  Usimamizi wa Gharama za Uendeshaji  

Nilipitia gharama za uendeshaji na mapato ya benki za Serikali na 
nilibaini kutoridhisha kwa uwiano wa gharama za uendeshaji na 
mapato kwa miaka mitatu mfululizo kama inavyoonekana kwenye 
Jedwali Na. 36 Jedwali Na. 36. Uwiano wa gharama za uendeshaji 
na mapato ni zaidi ya uwiano  wa asilimia 55 uliotolewa na Benki 
Kuu ya Tanzania kupitia Waraka Na.FA.130/170/01/5 wa tarehe 22 
Januari 2021.  

Jedwali Na. 36: Uwiano wa Mapato na Gharama za Uendeshaji 
Jina la 
benki 

2019 2018 2017 

 Ghara
ma 

Map
ato 

Uwiano 
(%) 

Ghara
ma 

Map
ato 

Uwiano 
(%) 

Ghara
ma 

Map
ato Uwiano 

(%) 
 (Sh.) (Sh.)  (Sh.) (Sh.)  (Shs) (Sh.)  
 Benki ya 
Kilimo 

12,33
4 

18,1
71 

68 11,88
8 

14,8
39 

80 9,668 12,6
08 

77 

Benki ya 
Posta 

73,15
4 

106,
694 

69 69,19
1 

100,
035 

69 55,30
6 

84,9
40 

65 

    Chanzo: Hesabu za Benki ya Posta,  na  Benki ya Maendeleo ya Kilimo za miaka 
2017-2019 

Benki Kuu ya Tanzania kupitia Waraka Na. FA.130/170/01/5 
iliziagiza benki na taasisi zote za fedha zenye uwiano wa matumizi 
na mapato zaidi ya asilimia 55 kuandaa na kupeleka Benki Kuu 
mpango- mkakati unaoonesha ni lini watafikia uwiano wa mapato 
na matumizi unaohitajika kufikia tarehe 31 Machi 2021.  

Uwiano usioridhisha unasababishwa na ukosefu wa mpango-mkakati 
wa kupunguza matumizi kwa kuangalia maeneo mahususi ya 
kupunguza gharama za uendeshaji. 

Ili kupunguza gharama za uendeshaji, ninapendekeza kuwa 
Benki ya Posta na Benki ya Maendeleo ya Kilimo ziangalie 
maeneo yote yenye fursa ya kupunguza gharama za uendeshaji 
na kuandaa mpangomkakati wa muda mfupi na mrefu ili kufikia 
uwiano unaotakiwa na Benki Kuu ya Tanzania. 
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10.1.2  Kuongezeka kwa Mikopo Chechefu katika Benki ya Maendeleo  
TIB 

Wakati Benki Kuu ya Tanzania inapambana kupunguza madeni 
chechefu kufikia asilimia tano (5) na kuimarisha madeni chechefu 
ya soko la benki kutoka asilimia 11.9 yaliyoripotiwa mwaka 2017 
hadi kufikia asilimia 9.58 mwaka 2019. Nilibaini ongezeko la 
mikopo chechefu katika Benki ya Maendeleo TIB  mwaka hadi 
mwaka kutoka asilimia 35, asilimia 37.5, asilimia 40.62, na asilimia 
46.16 kwa miaka minne mfululizo kuanzia 2016, 2017, 2018 hadi 
2019 mtawalia. Pia, nilibaini ongezeko la mikopo chechefu katika 
Benki ya Posta Tanzania baada ya kuunganishwa kwa Benki ya 
Twiga na Benki ya Wanawake  kutoka shilingi bilioni 21.13 mwaka 
2017 hadi shilingi bilioni 31.09 mwaka 2018 na baadaye kupungua 
hadi shilingi bilioni 21.41 mwaka 2019. 

Jedwali Na. 37: Kuongezeka kwa Madeni Chechefu Baada ya 
Benki Kuungana 
Maelezo Benki ya PostaTPB kabla 

ya Kuunganishwa 
Mwakakuunganishwa 
mwaka 2017 
(Sh.) 

Benki ya Posta baada ya 
Kuunganishwa na Benki ya Twiga 
na Benki ya Wanawake Mwaka 
2018 (Sh.) 

Mikopo 
chechefu 

 2017 2018 2019 
21,131,218,000 31,090,255,000 21,409,572,000 

Kiwango kikubwa cha mikopo chechefu kinapunguza mtaji wa 
msingi wa benki za Serikali kwani huingizwa kwenye vitabu vya 
hesabu kama hasara na kusababisha kushuka kwa uwiano wa mtaji 
wa msingi na mtaji wa jumla chini ya kiwango cha chini cha 
mahitaji ya mtaji kinachohitajika kisheria.  

Ninapendekeza Benki ya Maendeleo TIB  iweke mpango-mkakati 
wa kupunguza mikopo chechefu ili kuweza kufikia kiwango 
kinachokubalika cha asilimia tano. 

10.1.3 Uwiano wa Utoshelevu wa Mtaji (Capital Adequacy) Kuwa Chini 
ya Kiwango Kinachohitajika Kisheria 

Kanuni ya 19(2) ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha (Maendeleo 
ya Uwekezaji) za Mwaka 2011 inazitaka taasisi za fedha za 
maendeleo wakati wowote kudumisha kiasi cha chini cha mtaji wa 



 

107 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

msingi na mtaji wa jumla usiopungua asilimia 13 na 15 mtawalia, 
wa jumla ya mali zinazoambatana na vihatarishi na mali zilizo 
katika hali hatarishi zilizo nje ya urari wa kimahesabu. 

Kwenye Ripoti yangu ya Jumla ya Mwaka 2018/19 ya Mashirika ya 
Umma, niliripoti benki mbili za Serikali ambazo uwiano wa mtaji 
wa msingi na mtaji wa jumla ulikuwa chini ya kiwango cha chini 
cha mahitaji ya mtaji ya kisheria na nilishauri benki hizo kupitia 
viwango vya mitaji yao kwa lengo la kuongeza kiasi cha mitaji hiyo 
ili kufikisha uwiano wa kiwango cha chini cha mitaji kinachotakiwa 
kisheria. 

Katika ukaguzi wa mwaka huu pamoja na Benki ya TIB Corporate 
kuunganishwa na Benki ya Posta Tanzania nilibaini kuwa kwa Benki 
ya Maendeleo TIB  uwiano wa mtaji wa msingi na mtaji wa jumla 
bado uko chini ya kiwango cha chini cha mahitaji ya mtaji ya 
kisheria kwa miaka minne mfululizo (Jedwali Na. 38) Hii ni hatari 
kwa benki endapo benki Kuu itaamua kuifungia leseni yake ya 
biashara kwa kushindwa kufuata sheria. Uwiano wa mtaji wa msingi 
na mtaji wa jumla kuwa chini ya kiwango cha chini cha mahitaji ya 
mtaji ya kisheria kunatokana na kupata hasara ambapo hasara hizo 
hupunguza mtaji wa benki. Kwa mfano, miaka 2017 na 2018, benki 
ilipata hasara ya shilingi billoni 12 na milioni 544 mtawalia. 

Jedwali Na. 38: Utoshelevu wa Mtaji wa Benki za Serikali 
Description  31.12.2019 

Mtaji 
(Sh.milioni) 

31.12.2018 
Mtaji 

(Sh.milioni) 

31.12.2017 
Mtaji 

(Sh.milioni) 

31.12.2016 
Mtaji 

(Sh.milioni) 
 Mtaji Msingi Jumla  Msingi Jumla  Msingi Jumla  Msingi Juml

a  
Mtaji wa msingi 
na mtaji wa 
jumla 

57,698 57,698 90,771 90,771 74,304 75,09
5 

76,437 77,4
23 

Jumla ya mali 
zinazoambatana 
na vihatarishi 

618,285 656,475    856,702 942,621 

Uwiano wa mtaji 
wa msingi na 
mtaji wa jumla 

9% 9% 14% 14% 9% 9% 8% 8% 

Uwiano wa kiasi 
cha chini cha 
mtaji wa msingi 
na mtaji wa 
jumla 

13% 15% 13% 15% 13% 15% 13% 15% 
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Kwa mwenendo huu, ninarudia mapendekezo yangu kwamba 
Benki ya Maendeleo TIB  ipitie kiwango cha mtaji wake kwa 
lengo la kuongeza kiasi cha mtaji ili kufikisha uwiano wa 
kiwango cha chini cha mtaji kinachotakiwa kwa mujibu wa 
kanuni za benki. 

10.1.4  Mikopo Iliyofutwa Shilingi Bilioni 20.17 

Nilibaini mikopo ya shilingi bilioni 20.17 katika Benki ya Posta 
Tanzania  na benki ya Maendeleo TIB  iliyofutwa kwa kuwa 
hakukuwa na uwezekano kwa wadaiwa kurudisha mikopo hiyo kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 39 . Pia, nilibaini kuwa Ofisi ya 
Msajili wa Hazina na Wizara ya Fedha na Mipango 
hawakushirikishwa kwenye maamuzi ya ufutaji wa mikopo hii 
ambayo ni mali ya Serikali kinyume na Kanuni Na. 22(3) ya Kanuni 
za Fedha za Umma za mwaka 2001. Aidha, hata mimi 
sikushirikishwa kwenye kupitia mikopo hiyo kabla ya kufutwa, 
kinyume na Kanuni Na. 25(2) ya Kanuni za Fedha za Umma za 
mwaka 2001. 

Jedwali Na. 39: Mikopo iliyofutwa kwa miaka 2018 na 2019 
Jina la taasisi 31 Disemba 2019 31 Disemba 2018 
Benki ya Maendeleo TIB 9,026,000,000 687,000,000 
Benki ya Posta Tanzania 11,147,568,000 12,529,061,000 
Jumla 20,173,568,000 13,216,061,000 

Chanzo: Hesabu za Benki ya Maendeleo ya TIB  na Benki ya Posta Tanzania za 
miaka ya 2018 na 2019.  

Kutoshirikisha Ofisi ya Msajili wa Hazina na Wizara ya Fedha na 
Mipango kwenye ufutaji wa mikopo kunaweza kupelekea kufuta 
mikopo katika hatua za awali wakati Serikali ingeweza kutumia 
vyombo vyake vya dola kusimamia marejesho ya mikopo hiyo. Pia, 
ninaona kuna hatari ya kufuta mikopo hiyo ili kuonesha 
menejimenti inafanya vizuri kwa kupunguza mikopo chechefu. 

Ninapendekeza kuwa benki za Serikali ziombe msaada wa 
vyombo vya dola Serikalini pindi ufuatiliaji wa ndani wa madeni 
unaposhindwa.  
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10.1.5  Mapungufu katika Ufunguzi wa Akaunti za Benki na Kurudiwa 
kwa  Namba za Akaunti 

Kifungu Na. 11 cha Sheria ya Utakatishaji Fedha Haramu ya Mwaka 
2012, na Sera ya Utakatishaji Fedha Haramu ya Mwaka 2012 ya 
Benki ya Posta Tanzania inataka benki kuwa na utaratibu wa ndani 
wa kumjua mteja kiundani kabla ya kumfungulia akaunti. 

Hata hivyo, katika benkihiyo nilibaini akaunti 13 za wateja, (11 
kutoka tawi la Arusha na akaunti mbili kutoka tawi la Zanzibar) 
zilizofunguliwa bila ya kuwa na picha ya mteja, barua ya 
utambulisho kutoka kwa mwajiri au Serikali za mitaa, na 
kitambulisho kingine muhimu kama vile kitambulisho cha uraia 
kutoka NIDA au leseni ya udereva kinyume na Sheria ya Utakatishaji 
wa Fedha Haramu na taratibu za kumjua mteja kabla ya kufungua 
akaunti (Know Your Customer-KYC). 

Pia, niligundua akaunti 7,800 za benki zinazojirudia katika tawi la 
watu maalumu (Executive) kati ya akaunti 70,293 zilizofunguliwa 
kwa mwaka uliokaguliwa. Hata hivyo, hapakuwa na muamala 
wowote uliopitishwa kwenye akaunti hizo. 

Kujirudiarudia kwa akaunti za wateja na kufungua akuanti bila 
viambatisho muhimu vya utambulisho wa wateja kunaweza 
kusababisha  akaunti hizo kutumika kirahisi katika utakatishaji 
fedha na hivyo kuleta upotevu wa mali za benki.  

Hivyo, ninapendekeza Benki ya Posta kuzingatia Sheria ya 
Utakatishaji Fedha Haramu na miongozo yake wakati wa 
kufungua akaunti za wateja na ifanye uchunguzi yakinifu 
kuhusiana na ufunguzi wa akaunti zinazojirudiarudia na 
kuwachukulia hatua stahiki wanaohusika. 

10.1.6  Mapungufu Kwenye Mifumo ya Benki ya Posta Tanzania 

a) Makato Makubwa ya Marejesho ya Mkopo Kwenye Akaunti za 
Wateja 

Katika Benki ya Posta nilibaini kuwa mfumo ulikuwa unakata 
marejesho makubwa ya riba kuliko inavyostahili. Hii inapelekea 
kuwa na mapato makubwa yasiyo halisi kwenye vitabu vya benki 



 

110 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

kwa kutambua mapato mapema kabla hayajaiva. Kwa kipindi 
kinachoishia tarehe 31 Disemba 2019, benki iliingiza vitabuni 
mapato yasiyoiva ya shilingi 195,629,495. Endapo kiasi hiki 
kilichokatwa zaidi hakitatumika kulipia marejesho ya mbele ya 
wateja hao kitasababisha benki kuonesha vitabuni kupokea mapato 
ambayo hayajaiva na hivyo kuwadhulumu wateja wake. 

Ninapendekeza kuwa Benki ya Posta iweke vizuri mfumo wa 
ukataji marejesho ya mikopo ya wateja ili iweze kukata kiasi 
kinachostahili, na kiasi kilichokatwa zaidi kitumike kulipia 
mikopo ya mbele. 

b) Kutositishwa kwa Utozaji wa Riba kwenye Akaunti Zenye 
Mikopo Chechefu ya Utoaji Fedha zaidi ya Salio  

Kanuni namba 31 (1) ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha 
(usimamizi wa mali zilizo kwenye hatari) ya mwaka 2014 inataka 
benki kusitisha utozaji wa riba kwenye mikopo chechefu. Hata 
hivyo, wakati wa ukaguzi niligundua kuwa mifumo ya Benki ya 
Posta ilikuwa inatoza riba kwenye mikopo chechefu. Hii 
ilisababisha benki kuonesha kupokea vitabuni mapato yatokanayo 
na riba ambayo uwezekano wa kulipwa ni mdogo. 

Ninapendekeza kuwa Benki ya Posta kuweka mfumo vizuri wa 
ukataji wa riba kwenye mikopo chechefu ili kuendana na 
matakwa ya kanuni za benki na taasisi za fedha. 

c) Makato Makubwa na Madogo kwenye Tozo ya Usajili wa Mkopo 

Banki ya Posta Tanzania inakata asilimia 1.5 ya mikopo inayotolewa 
kwa wastaafu na wateja wengine. Katika mapititio yangu ya tozo 
kwenye mikopo ya baadhi ya wateja nilibaini wateja 12 ambao 
walitozwa tozo kubwa ya usajili wakati wateja wanne (4) 
walitozwa kiasi pungufu kinyume na utaratibu unavyotaka. Jedwali 
Na. 40  linaonesha wateja waliotozwa zaidi wakati Jedwali Na. 41 
linaonesha wateja waliotozwa pungufu. 

Hivyo, benki inaweka kumbukumbu ya mapato ambayo hayajaiva 
kwa kukata zaidi ya kiwango wakati kukata kidogo kunasabisha 
upotevu wa mapato. 
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Jedwali Na. 40: Makato Makubwa ya Tozo ya Usajili wa Mkopo 

Mteja Siku ya 
Kuanza 

Kiasi cha 
Mkopo(Sh.) 

Tozo 
Inayotak

iwa 
(Sh.) 

Tozo 
Iliyokatwa 

(Sh.) 

Kiasi 
Kilichokatw

a Zaidi 
(Sh.) 

Mteja Na. 1 29/10/2019 1,300,000 19,500 19,574 74 
Mteja Na. 2 4/10/2019 3,000,000 45,000 45,170 170 
Mteja Na. 3 24/07/2019 4,000,000 60,000 60,277 277 
Mteja Na. 4 15/07/2019 2,900,000 43,500 43,665 165 
Mteja Na. 5 16/08/2019 1,500,000 22,500 22,585 85 
Mteja Na.6 21/08/2019 1,000,000 15,000 15,057 57 
Mteja Na. 7 5/7/2019 2,000,000 30,000 30,114 114 
Mteja Na. 8 23/10/2019 2,100,000 31,500 31,617 117 
Mteja Na. 9 9/8/2019 1,900,000 28,500 28,608 108 
Mteja Na. 10 11/10/2019 2,700,000 40,500 40,653 153 
Mteja Na. 11 23/07/2019 1,500,000 22,500 27,000 4,500 
Mteja Na. 12 7/6/2019 4,200,000 63,000 110,191 47,191 
Chanzo: Taarifa kutoka kwenye mfumo wa Benki ya Posta Tanzania  

Jedwali Na. 41: Makato madogo ya tozo ya usajiri wa mkopo 

Mteja 
Tarehe ya 

Kutoa 
Mkopo 

Kiasi cha 
Mkopo 
(Sh.) 

Tozo 
Inayotakiw
a Kukatwa 

(Sh.)) 

Tozo 
Iliyokatwa 

(Sh.) 

Kiasi   
Kilichokatwa 
Kidogo (Sh.)) 

Mteja Na. 1 26/02/2019 8,000,000 120,000 31,923.30 88,076.70 
Mteja Na. 2 24/04/2019 11,000,000 165,000 46,333.12 118,666.88 
Mteja Na. 3 14/01/2019 2,600,000 39,000 31,017.11 7,982.89 
Mteja Na. 4 28/03/2019 3,400,000 51,000 23,229.60 27,770.40 
Chanzo: Taarifa kutoka kwenye mfumo wa Benki ya Posta Tanzania    

Benki ilieleza kuwa inaendelea kufanyia kazi mapungufu 
yaliobainika ili kuhakikisha kuwa mfumo unafanya makato kwa 
usahihi kwenye mikopo ya wateja na kuahidi kuwarudishia 
waliokatwa makato zaidi ya usajili wa mkopo na kuwakata zaidi 
waliokatwa kidogo.  

Pamoja na majibu hayo, ninaendelea kusisitiza kuwa Benki ipitie 
vizuri mfumo wake ili kuhakikisha makato ya tozo ya usajili wa 
mkopo yanakatwa kwa usahihi kama inavyotakiwa na miongozo 
ya ndani. 

d) Kuchelewa Kuingiza Taarifa za Miamala ya Simu kwenye 
Mfumo wa Benki  

Katika kupitia taarifa za miamala ya simu katika Benki ya Posta 
Tanzania nilibaini ucheleweshaji wa kuingiza kumbukumbu za 
taarifa za miamala ya simu kwenye mfumo wa benki (CBS). 
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Ucheleweshaji ulikuwa wa siku 21 hadi 49 kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 42. 

Pia, nilibaini tofauti kati ya bakaa ya fedha zilizothibitishwa na 
mitandao ya simu na kiasi kilichorekodiwa na benki kama bakaa ya 
fedha kwenye mitandao ya simu kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 43. 

Kuchelewa kurekodi kwa miamala ya simu kwenye mfumo wa benki 
kunafanya taarifa za mfumo wa benki kutokuwa sahihi na kuzuia 
maamuzi sahihi ya kimenejimenti ya kila siku. 

Jedwali Na. 42: Miamala ya Simu Iliyochelewa Kurekodiwa 
Kwenye Mfumo wa Benki 

Namba ya 
Muamala Tarehe ya Muamala Kiasi (Sh.) Tarehe ya Kurekodi 

kwenye Mfumo 
6L3231URVAA 3 Disemba 2019 2,567,039 21 Januari 2020 
6L6232B95CK 6 Disemba 2019 100,000,000 21 Januari 2020 
6LC93379BX3 12 Disemba 2019 100,000,000 21 Januari 2020 
6LJ3348677N 19 Disemba 2019 100,000,000 21 Januari 2020 
6LQ335D7Y0L 27 Disemba 2019 48,000,000 21 Januari 2020 
6LV0367KS88 31 Disemba 2019 79,000,000 21 Januari 2020 
Akaunti za Tigo Pesa 
92598744612 13 Disemba 2019 213,000,000 Haukurekodiwa 
22517582572 20 Disemba 2019 168,000,000 21 Januari 2020 
98421136811 29 Disemba 2019 220,000,000 Haukurekodiwa 
  27 Disemba 2019 143,700,000 Haukurekodiwa 
    
 
Jedwali Na. 43:Tofauti kati ya mfumo wa benki na mitandao ya 
simu (MNOs) 

Vodacom - Mkoba Kiasi 
kilichotolewa 

(Sh.) 

Makusanyo (Sh.) 

Mfumo wa CBS 77,711,125 844,223,709 
Mitandao ya simu (MNO 76,355,668 113,311,717 
Tofauti 1,355,457 730,911,992 

Benki ya Posta Tanzania ilieleza kuwa inafanyia kazi suala hili na 
itahakikisha kuwa miamala ya simu inarekodiwa kwa wakati 
kwenye mfumo wa benki na usuluhishi kati ya miamala ya simu na 
mfumo wa benki ulihamishiwa kwenye Kitengo Maalumu cha 
Usuluhishi (Central reconciliations division) kuanzia Februari 2020 
ili kuongeza ufanisi zaidi. 
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Ninapendekeza Benki ya Posta Tanzania ihakikishe (a) Usimamizi 
wa miamala ya simu unaimarika na taarifa za miamala ya simu 
zinarekodiwa kwenye mfumo kwa wakati na usahihi ili wakati 
wowote mfumo wa benki uwe na taarifa sahihi; na (b) Usuluhishi 
kati ya taarifa za mitandao ya simu (MNOs) na mfumo wa benki 
(CBS) unafanyika kwa wakati ili kuondoa tofauti kwenye taarifa. 

10.1.7 Kupungua kwa Ukwasi wa Benki ya Maendeleo TIB  

Kanuni ya 60 ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha (Development 
Finance) za Mwaka 2011 inazitaka benki au taasisi za fedha kuwa 
na ukwasi wa kutosha wakati wowote ili kuweza kulipa madeni 
yake yakiiva. 

Wakati wa ukaguzi, niligundua kwamba Benki ya Maendeleo TIB 
kufikia tarehe 31 Desemba 2019 ilikuwa na madeni yaliyoiva ya 
jumla ya shilingi bilioni 147 wakati ukwasi wake ni shilingi bilioni 
2.6 sawa na asilimia 2 ya madeni yaliyoiva. Kwenda kinyume na 
kanuni za usimamizi wa ukwasi kunaweza kusababisha faini na 
adhabu kutoka kwa mamlaka za usimamizi wa benki na taasisi za 
fedha. 

Benki ya Maendeleo TIB ilieleza kuwa imepata kibali cha kuuza hati 
fungani za miaka mitano za kiasi cha shilingi bilioni 300. Hati 
zitatolewa kwa awamu, ambapo awamu ya kwanza itakuwa ya 
shilingi bilioni 135 kwa ajili ya madeni ya muda mfupi na awamu ya 
pili itakuwa ya shilingi bilioni 165 kwa ajili kuongeza mtaji kadiri 
ari ya wawekezaji itakavyojionesha. Kwa wakati wa ukaguzi Benki 
ilikuwa inasubiri maamuzi ya mwisho ya Wizara ya Fedha na 
Mipango kabla ya kuanza kuuza hati hizo. 

Ninapendekeza Benki ya Maendeleo TIB iimarishe mpango 
mkakati wa kupunguza madeni yaliyoivaa ili kuendana na 
matakwa ya Kanuni ya 60 ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha 
za Mwaka 2011; na  iharakishe uuzaji wa hati fungani kwa 
kufuatilia kwa karibu kibali toka Wizara ya Fedha na Mipango ili 
kuimarisha ukwasi wa benki na hivyo iweze  kufikia malengo 
yaliyokusudiwa ya shughuli za benki. 
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10.1.8 Kiwango cha Chini cha Ukusanyaji wa Mikopo Iliyorekodiwa kama 
Hasara kwenye Vitabu vya Benki ya Maendeleo TIB  

Kwenye Ripoti ya Jumla ya Mashirika ya Umma ya Mwaka 2018/19 
(Sura ya 11, Aya 11.17) niliripoti kiwango kidogo cha ukusanyaji wa 
mikopo chechefu iliyorekodiwa kama hasara kwenye vitabu vya 
benki na kupendekeza benki iongeze kasi ya ukusanyaji. 

Hata hivyo, katika ukaguzi wa mwaka huu nilibaini pia uwepo wa 
kiwango kidogo cha ukusanyaji ambapo Benki ya Maendeleo TIB 
imekusanya shilingi bilioni 1.3 chini ya makisio ya awali ya shilingi 
bilioni 9 na makisio yaliyorekebishwa  ya shilingi bilioni 2.8. Aidha, 
katika mwaka wa fedha 2018/19, mikopo chechefu iliyorekodiwa 
kama hasara ilikuwa shilingi bilioni 126. Hivyo, kiwango kidogo cha 
ukusanyaji kinapunguza ukwasi wa benki kwa kuwa kiasi kikubwa 
cha fedha kipo mikononi mwa watu ambacho kingeweza 
kuwekezwa kwenye maeneo yenye faida zaidi. 

Benki ilieleza kuwa makusanyo madogo yalisababishwa na kushuka 
kwa soko na thamani ya dhamana za mali zinazoshikiliwa kwa ajili 
ya kuuza na hivyo kushindwa kufidia kiasi kinachodaiwa na 
kuchelewa kwa hukumu za kesi zilizo mahakamani. 

Pamoja na juhudi hizi, ninarudia mapendekezo yangu kuwa 
Benki ya Maendeleo TIB iimarishe zaidi mikakati yake ya 
ufuatiliaji na ukusanyaji wa mikopo ili kuimarisha kiwango cha 
ukwasi na kufikia makisio ya makusanyo ya mikopo chechefu. 

10.1.9 Kutorejeshwa kwa Mkopo wa Shilingi Bilioni 33 na Bodi ya 
Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB)  

Tarehe 14 Novemba 2018, Benki ya Kilimo ilitoa mkopo wa shilingi 
bilioni 33 kwa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko  kwa ajili ya 
kununua korosho ghafi kwa msimu wa mwaka 2018/19 ili kuuza 
soko la ndani na nje ya nchi. Pia mkopo ulikuwa unagharamia 
gharama zingine za kuchakata na kuuza korosho. Makubaliano 
yalikuwa riba itakuwa sawa na riba ya hati fungani ya siku 182 
ikiongezwa asilimia 2 na marejesho ya mkopo yalitakiwa kufanyika 
yote kwa mkupuo tarehe 14 Juni 2019 kabla ya kuomba mabadiliko 
ya kulipa tarehe 14 Disemba 2019. 
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Makubaliano ya mkopo yalikuwa miezi sita tangu tarehe ya mkopo 
ya mwezi Novemba 2018. Hata hivyo, niliona nyongeza ya muda wa 
malipo kutoka tarehe 14 Juni 2019 ya awali hadi tarehe 14 Disemba 
2019 kufuatia nyongeza ya mkataba ya tarehe 14 Juni 2019. 
Kutokana na masharti ya mkataba, Bodi ya Mazao Mchanganyiko 
ilitakiwa kufungua akaunti kwenye Benki ya TIB ya  Corporate 
ambamo mauzo ya korosho yalitakiwa yawekwe. 

Baada ya kupitia utekekelezaji wa mkataba kati ya Benki ya Kilimo 
na Bodi ya Mazao Mchanganyiko nilibaini mambo yafuatayo:  

! Bodi ya Mazao Mchanganyiko haikuwa imerekodimkopo wa 
msingi wa shilingi bilioni 33 wala riba ya shilingi bilioni 2.06 
mpaka tarehe 31 Disemba 2019 kwenye vitabu vyake kuanzia 
mwaka wa fedha 31 Disemba 2017. 

! Bodi ya Mazao Mchanganyiko haikufungua akaunti kwenye 
Benki ya TIB Corporate  kinyume na makubaliano ya mkataba, 
hivyo Benki ya Kilimo ilishindwa hata kuona mauzo ya 
korosho.  

! Kwenye vitabu vya Benki ya Kilimo nilibaini kiasi cha mkopo 
wa shilingi bilioni 33 na riba ya shilingi bilioni 2.06 ikiwa 
imerekodiwa kama deni hadi kufikia tarehe 31 Disemba 2019. 

! Pia, hakukuwa na vielelezo vyovyote vilivyoletwa kwangu 
kuhusiana na mabadiliko ya kufungua akaunti nje na Benki ya 
TIB Corporate.  

! Benki ya Kilimo ilieleza kuwa Serikali ndiyo inayosimamia 
akaunti ya makusanyo na benki imekuwa ikiwakumbusha 
wadaiwa mara kwa mara kulipa deni hilo bila mafanikio.  

Nimepokea majibu ya benki, lakini bado nina shaka kwamba 
kutorekodiwa kwa mkopo na riba yake kwenye vitabu vya hesabu 
vya Bodi ya Mazao Mchanganyiko kunaoneshadhahili kutolitambua 
deni hili na kutowekea uzito wa kulilipa.  

Kwa hiyo, ninapendekeza Benki ya Kilimo ifuatilie kwa karibu 
kwa kufanya mawasilianao na Bodi ya Mazao Mchanganyiko 
kuhusu ulipaji wa deni hili la shilingi bilioni 33 na riba yake ya 
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shilingi bilioni 2.06. Pia, Benki ya Kilimo ipate sababu za kwa 
nini deni hili halijarekodiwa kwenye vitabu vya Bodi ya Mazao 
Mchanganyiko. 

10.1.10 Mapungufu Kwenye Amana za Mikopo  

Kifungu Na. 14.7 cha Sera ya Benki ya Kilimo kinataka amana ya 
mkopo iwe asilimia 125 ya mkopo wote. Ubora wa amana ya mkopo 
unatokana na upembuzi wa ofisa mikopo kuhusinana na eneo 
amana ilipo, ubora wa amana, na kama amana hiyo inauzika. 
Kifungu Na. 14.8.1 cha Sera hiyo kinataka amana iwe 
imethaminishwa si zaidi ya mwaka mmoja na mthaminishaji mali na 
ripoti ya uthamini ipitishwe na benki. 

Katika kupitia ubora wa amana na kutembelea miradi hiyo, nilibaini 
mapungufu kwenye ubora wa amana ya mkopo uliotolewa kwa 
Isansa AMCOS kama ifuatavyo: 

! Kukosekana kwa ripoti ya uthaminishaji wa amana: 
Hapakuwa na ripoti ya uthaminishaji wa amana za mkopo 
ambazo ni maghala mawili yenye hati ya umiliki 
Na.150mbz/17682 kwa jina la Isansa AMCOS. Hii inaonesha 
kwamba uthaminishaji wa amana haukufanyika kabla ya kutoa 
mkopo kinyume na Sera ya sera ya Benki. Hii inaweza 
kusababisha hasara kwa benki kama thamani halisi ya amana 
itakuwa ndogo kuliko thamani iliyoletwa na mkopaji. Pia, 
kukosekana kwa ripoti ya uthaminishaji kunaweza kupelekea 
mkopo kushushwa thamani kulingana na matakwa ya kanuni za 
Benki Kuu ya Tanzania. 

! Kutokutambua uchakavu wa amana wakati wa ukokotoaji wa 
hasara itokanayo na madeni. Thamani ya amana ina mchango 
mkubwa sana katika ukokotoaji wa hasara ya mkopo maana 
ndiyo inatoa kiwango kinachoweza kupatikanakama mteja 
akishindwa kurejesha mkopo. Kutotambua uchakavu wa amana 
wakati wa ukokotoaji wa hasara ya mkopo kunasababisha 
kurekodi hasara ya mkopo isiyo sahihi kwenye vitabu vya 
hesabu. Kwa mfano Benki ya Kilimo ilitumia thamani ya shilingi 
milioni 110 kwa amana zote mbili wakati kimsingi zimeharibika 
na uharibifu haukuzingatiwa kwenye thamani hiyo.  
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Benki ya Kilimo ilieleza kwamba licha ya kuwa haikufanya tathmini 
ya amana za mkopo huo, lakini hati za maghala hayo mawili ziko 
mikononi mwa benki na inaamini zina thamaniya zaidi ya asilimia 
125 ya mkopo. 

Ninapedekeza Benki ya Kilimo (a) Ifuate sera ya mikopo kwa 
kufanya tathmini ya amana za mikopo kwa kutumia watalaamu 
wa uthaminishaji mali kabla ya kutoa mkopo ili kupunguza 
hasara kwa Benki ikitokea mteja ameshindwa kurejesha mkopo 
wote; na (b) Iimarishe ufuatiliaji wa miradi ya mikopo pamoja na 
amana ili kuweza kuona hali za amana zake na itumie taariza 
hizo wakati wa ukokotoaji wa hasara za mikopo.  

10.1.11 Matokeo ya Kuunganishwa kwa Benki za Serikali 

Serikali ya Tanzania inapambana kuongeza ufanisi wa benki zake 
kwa kupitia muundo wa mitaji, gharama za uendeshaji, na malengo 
mahususi ya kila benki. Ili kufikia malengo yake, mwaka 2018 
Serikali iliamua kuziunganisha benki zake mbili ambazo ni Benki ya 
Twiga na Benki ya Wanawake  kwenye Benki ya Posta Tanzani  
ambayo baadaye iliitwa Benki ya Posta Tanzania PLC. Pia, mwezi 
Juni 2020 Serikali iliamua kuunganisha benki nyingine ya TIB 
Corporate kwenye benki ya Posta Tanzania ili kuwa na benki moja 
kubwa ya biashara inayoweza kupambana na benki za kibishara 
zingine kwenye soko. Kupitia ukaguzi wangu, nimebaini kuwa benki 
zote zilizounganishwa zilikuwa zinafanya vibaya. Kwa mfano, Benki 
ya TIB Corporate ilikuwa na mtaji chini ya unaohitajika na Benki 
Kuu ya Tanzania wakati Benki ya Twiga na Benki ya Wanawake 
zilikuwa chini ya uangalizi wa Benki Kuu ya Tanzania tangu mwaka 
2016. Hii ni ishara tosha kwamba Serikali ilihitaji kufuatilia kwa 
karibu madhara ya benki hizi  kwenye Benki ya Posta Tanzania 
ambayo ilikuwa inafanya vizuri hapo awali kabla ya kuunganishwa 
na benki hizi tatu.   

Kuunganishwa kwa benki hizi ni chachu ya mabadiliko kwenye 
ufanisi wa utendaji wa kazi, mifumo na muundo ili kuhakikisha 
kuwa Benki ya Posta Tanzania inapambana kwenye soko la benki.  

Ninatambua dhamira njema ya Serikali kuhusu uunganishaji wa 
benki zake ambazo hazifanyi vizuri kwa lengo la kuwa na benki 
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moja kubwa ya biashara inayoweza kupambana na benki zingine. 
Hata hivyo,  nina shaka na jinsi Serikali inavyoshughulikia suala la 
umiliki wa awali wa  benki zilizounganishwa na Benki ya Posta 
Tanzania kwa kuwa zilikuwa zinamilikiwa na Serikali pamoja na 
watu binafsi (Jedwali Na. 44). 

Kuna viashiria kuwa Serikali inaweza kuingia kwenye mgogoro na 
watu binafsi kwenye umiliki wa Benki ya Posta Tanzania hapo 
baadaye kama suala hili halitashughulikiwa kwa umakini. Kwa 
mfano, Serikali haijatoa hatima ya umiliki kwa Benki Maendeleo  
TIB ndani ya Benki ya Posta Tanzania baada ya Benki yake ya TIB 
Corporate kuunganishwa licha ya kuwa ilikuwa inaimiliki benki hiyo 
kwa asilimia 100. 

Pia, nina shaka na ufuataji wa taratibu za ufungaji wa benki 
zilizounganishwa na Benki ya Posta Tanzania na ubadilishaji wa 
majina ya mali za benki zilizounganishwa ili kuzuia upotevu wa 
mali za Serikali. 

Jedwali Na. 44: Umiliki wa Benki Zilizounganishwa na Benki ya 
Posta 
Wamiliki Benki ya 

Twiga 
(%) 

Benki ya 
Wanawake 
(%)  

Benki ya TIB 
Corporate (%) 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania  

63.95 98   

Mfuko wa Pensheni wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa  

25.13     

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 10.92     
Taasisi na watu binafsi    2 0.005 
Benki ya Uwekezaji - Maendeleo     99.995 
Jumla ya hisa  100% 100 100 
Hisa za awali Shilingi 

bilioni 
6.9   

 Shilingi bilioni 17   

Ninapendekeza Serikali ianzishe kikosi kazi kwa ajili ya kufuatilia 
na kupitia uhamishaji wa mali za benki zilizounganishwa na Benki 
ya Posta Tanzania umiliki wa taasisi na watu binafsi kwenye Benki 
ya Posta Tanzania kutokea kwenye benki zilizounganishwa. Pia, 
Serikali ifuatilie kwa karibu ufanisi wa Benki ya Posta Tanzania kwa 
kuwa benki zote ziliunganishwa zilikuwa hazifanyi vizuri.  
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10.2 Utendaji Katika Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

Mifuko ya hifadhi ya jamii ilianzishwa kwa madhumuni ya kutoa 
mafao kwa wanachama wa mifuko na jamii kwa ujumla. Mifuko hii 
inajumuisha Mfuko wa Bima ya Afya, Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi, na mifuko ya pensheni. 

Kulikuwa na mifuko minne ya hifadhi ya jamii kwa mwaka wa fedha 
2019/20 ambayo ni Mfuko wa Pensheni kwa Wafanyakazi wa Umma 
(PSSSF), Mfuko wa Pensheni kwa Wafanyakazi wa Sekta Binafsi 
(NSSF), Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), na Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF). 

Nimepitia uendeshaji wa mifuko hii na kubaini mambo yafuatayo 
ambayo Serikali inatakiwa ichukue hatua za makusudi ili kuboresha 
utoaji huduma kwa wananchi: 

10.2.1 Mapato Kidogo kwenye Mikopo Iliyokopeshwa kwenye Taasisi za 
Serikali 

Katika miaka ya fedha 2016/17 na 2018/19, Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya ulizipatia taasisi za Serikali jumla ya mikopo ya 
shilingi bilioni 220.39. Taasisi hizo ni pamoja na Wizara ya Mambo 
ya Ndani, Chuo Kikuu cha Dodoma, Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa, Taasisi ya Mifupa Muhimbili na Ofisi ya Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Dodoma kwa ajili ya kujenga hospitali, kununulia vifaa vya 
hospitali,  pamoja na kuboresha vitendeakazi vya hospitali.  Katika 
kupitia ufanisi wa mikopo iliyokopeshwa na Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya kwenye taasisi za Serikali, nilibaini mapato kidogo 
yatokanayo na mikopo hiyo kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 
Na. 5. Pia, mwenendo wa mapato ya mikopo hiyo umeshuka kutoka 
asilimia 2.52 iliyoripotiwa mwaka 2016/17 hadi asilimia 0.89 
mwaka 2018/19. Mapato yatokanayo na mikopo ya Serikali ni 
kidogo kuliko hata riba itolewayo na Benki Kuu ya Tanzania ya 
asilimia 5. 

Pia, nilibaini kati ya jumla ya mikopo ya shilingi bilioni 220.39 
iliyotolewa kwenye taasisi za Serikali hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2019, shilingi bilioni 132 (asilimi 60) hazikuwa na makubaliano ya 
kimaandishi wala haikuwa na riba. Hii ni kinyume na Kifungu cha 
5(1) (f) cha Sera ya Uwekezaji ya Mfuko ya Mwaka 2020 inayotaka 
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mikopo kwa Serikali itolewe kwa riba ya kibiashara na ni kinyume 
na lengo kuu la Mfuko lililoelezwa kwenye Kifungu cha 33 cha 
Sheria ya Mfuko ya Mwaka 2015 na sera ya uwekezaji inayotaka 
fedha za Mfuko ziwekezwe kwa ajili ya kuongeza mapato makubwa 
kwa mfuko. Kutotozwa riba kunapunguza mapato ya Mfuko na 
ukuaji wake. 

Aidha, nilibaini kuwa mikopo kwa Serikali ni asilimia 20 ya 
uwekezaji wote kinyume na Sera ya Uwekezaji ya Mfuko pamoja na 
ya Benki Kuu ya Tanzania inayotaka iwe asilimia 10 ya uwekezaji 
wote.

Kielelezo Na. 5: Mapato Madogo Yatokanayo na Mikopo kwa 
Serikali

Chanzo: Hesabu za Mfuko za miaka 2016/17 na 2018/19

Ninapendekeza Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (a) Usimamie 
kwa karibu mikopo yote iliyozikopesha taasisi za Serikali, na (b) 
Uhakikishe unafuata Sera ya uwekezaji kwa kuwekeza asilimia 
10 tu kwenye taasisi za Serikali.

10.2.2 Kuongezeka kwa Gharama za Uendeshaji Ikilinganishwa na 
Mapato 

Tathmini ya ufanisi wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya inaonesha 
kuongezeka kwa gharama za uendeshaji zikilinganishwa na mapato 

220,385,829 216,203,785

183,206,232

1,961,750 3,065,338 4,621,138

0.89%

1.42%

2.52%

0.00%
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baada ya kutoa gharama za wanachama. Uwiano wa gharama za 
uendeshaji na mapato baada ya kutoa gharama za wanachama 
umeongezeka kutoka asilimia 52 iliyoripotiwa mwaka 2017/18 hadi 
kufikia asilimia 251 mwaka 2018/19. Pia niligundua kuongezeka 
kwa gharama za wanachama ikilinganishwa na michango ya 
wanachama kutoka asilimia 99 ya mwaka 2017/18 hadi asilimia 114 
kwa mwaka 2018/19 kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 45. 

Jedwali Na. 45: Uwiano wa Gharama za Uendeshaji na Mapato 
Maelezo 2018/19 

(Sh. 000) 
2017/18 
(Sh. 000) 

Michango ya wanachama 431,003,120 394,931,057 
Mapato yatokayo na uwekezaji 84,771,805 107,368,000 
Mapato mengine 3,111,057 1,502,627 
Jumla ya mapato 518,885,982 503,801,684 
Gharama za wanachama 489,606,150 390,168,822 
Mapato baada ya kutoa gharama za wanachama 29,279,832 113,632,862 
Gharama za uendeshaji 65,588,607 57,773,970 
Uwiano wa gharama za uendeshaji na mapato 224% 51% 
Uwiano wa gharama za wanachama na michango 
yao 

114% 99% 

Chanzo: Hesabu za Mfumo kwa mwaka wa fedha 2017/18 na 2018/19 

Kuongezeka kwa gharama zikilinganishwa na mapato kunahatarisha 
ukwasi wa Mfuko ambapo Mfuko unaweza kushindwa kutimiza 
malipo kwa watoahuduma pindi yanapokuwa yameiva.  

Pia, nilibaini kuwa Kifungu Na. 33(1)(b) cha Sheria ya Mfuko 
kinataka gharama za uendeshaji wa mfuko zisizidi asilimia 15 ya 
jumla ya mapato. Kwa maoni yangu, ninaona si kipimo kizuri; 
ilitakiwa uwiano wa gharama za uendeshaji ulinganishwe na 
mapato baada ya kutoa gharama za wanachama ambazo ni za 
lazima. Kwa hiyo, kuangalia uwiano wa gharama za uendeshaji na 
jumla ya mapato hakuwezi kutoa taswira halisi ya mwenendo wa 
matumizi.  

Ninapendekeza Mfuko wa taifa wa Bima ya Afya ufanye ufanye 
tathmini ya kina ya gharama za uendeshaji na itengeneze 
mpango mkakati wa muda mfupi na mrefu wa kupunguza 
gharama za uendeshaji. 
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10.2.3 Kutofanyika kwa Tathmini ya Uwezo wa Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF) na Mfuko wa Pensheni kwa Wafanyakazi wa Sekta 
Binafsi (NSSF) 

Kifungu Na. 39(A) cha Sheria za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ya 
Mwaka 2015 na Kifungu Na. 57 (a) cha Sheria za NSSF ya mwaka 
2018 zinataka kufanyika kwa  tathmini ya uwezo wa kifedha wa 
Mifuko kwa kuangalia uwiano wa mali na madeni kwa kipindi 
kijacho. Tathmini inatakiwa ifanyike na mtalaamu wa uthaminishaji 
kila baada ya miaka mitatu. Tathmini hii husaidia mfuko kujua 
uwezo wake wa kulipa madeni yakiwemo madeni ya wastaafu kwa 
kipindi kijacho. Pia, husadia menejimenti ya mfuko kufanya 
maamuzi mbalimbali. 

Tathmini ya mwisho ilifanyika Juni 2016, na nyingine ilitakiwa 
ifanyike Juni 2020, lakini zoezi hilo halikufanyika. Kutofanyika kwa 
zoezi hilo kunasababisha mifuko kushindwa kujitathmini kifedha 
kwa kipindi kijacho. 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulieleza kuwa uko kwenye hatua 
za mwisho za kumpata mtalaamu wa uthaminishaji na unatarajia 
kujipanga kipindi kijacho ili kuhakikisha kuwa uthaminishaji 
unafanyika mapema.   

Ninapendekeza mfuko wa Bima (NHIF) na Mfuko wa Pensheni ya 
Wafanyakazi wa Sekta Binafsi (NSSF) kuhakikisha kuwa 
uthaminishaji wa mali na madeni ya mifuko unafanyika kila 
baada ya miaka mitatu kwa mujibu wa sheria ili kujua uwezo wa 
mfuko kwa kipindi kijacho. 

10.2.4 Kuongezeka kwa Madeni ya Michango ya Wanachama 

Kifungu Na. 12(7) cha Sheria ya Mfuko wa Pensheni kwa 
Wafanyakazi wa Sekta Binafsi ya Mwaka 2018; Kifungu Na. 9(5) cha 
Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ya Mwaka 2015; Kifungu 
Na. 18(5) cha Sheria ya Mfuko wa Pensheni kwa Wafanyakazi wa 
Umma ya Mwaka 2018; na Kifungu Na. 75(1) cha Sheria ya Mfuko wa 
Fidia kwa Wafanyakazi ya Mwaka 2015  vinataka michango ya 
wanachama kutoka kwa waajiri wao  kuwasililishwa kwenye mifuko 
ya jamii ndani ya siku 30 baada ya mwezi kwisha. 
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Ripoti yangu ya jumla ya mwaka jana ya Mashirika ya Umma (Aya 
12.12) ilieleza michango mingi ya wanachama ambayo 
haijawasilishwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kwa Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya, Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma, na 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi na nilipendekeza mifuko kuongeza 
juhudi za kukusanya michango hiyo.  

Hata hivyo, mwaka huu wa fedha, nilibaini kuongezeka kwa 
malimbikizo ya michango iliyokaa zaidi ya mwaka mmoja. Katika 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya nilibaini kiasi cha shilingi bilioni 
19.24 (asilimia 79) kinadaiwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kati ya 
jumla ya shilingi bilioni 24.43 ya madai ya michango. Hili ni 
ongezeko la asilimia 39 kutoka ongezeko lililorekodiwa mwaka jana 
la asilimia 40. Pia, nilibaini Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi unadai 
michango ya shilingi bilioni 101.18 kwa zaidi ya mwaka mmoja 
ambayo ni sawa na asilimia 87 ya madai yake yote ya michango ya 
shilingi bilioni 116.62, hili ni sawa na ongezeko la asilimia 14 
kutoka shilingi bilioni 80.70 (asilimia 73) iliyoripotiwa mwaka 
2018/19.  

Kwenye Mfuko wa Pensheni ya Wafanyakazi wa Sekta Binafsi 
nilibaini hali mbaya zaidi ambapo michango ya wanachama 
inayodaiwa kwa zaidi ya mwaka ilioongezeka mara mbili kutoka 
shilingi bilioni 52.20 (asilimia 19) iliyoripotiwa mwaka 2018/19 hadi 
shilingi bilioni 105.40 (asilimia 39) mwaka 2019/20 (Kielelezo Na. 
6). Pia, ukaguzi wangu katika Mfuko wa Pensheni ya Wafanyakazi 
wa Sekta Binafsi ulibaini ongezeko kubwa la michango yote ya 
wanachama ambayo haijawasilishwa kutoka shilingi bilioni 139.34 
zilizoripotiwa mwaka 2017/18 hadi shilingi bilioni 284.53 mwaka 
2019/20, sawa na ongezeko la asilimia 104. 

Madai ya muda mrefu ya michango ya wanachama yanasababisha 
fedha hizo zisipelekwe kwenye uwekezaji ili kupata mapato zaidi 
kwa ajili ya kulipa mafao kwa wanachama. Pia, hupunguza mtaji 
wa mifuko kupitia kufutwa kwa madeni hayo wakishindwa kulipa.  



124
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020

Kielelezo Na. 6: Asilimia ya michango ya wanachama ambayo 
haijawasilishwa kwa zaidi ya mwaka mmoja katika jumla ya 
michango yote inayodaiwa

Chanzo: Hesabu za mifuko ya jamiii za miaka 2018/19 na 2019/20

Mfuko wa Pensheni ya Wafanyakazi wa Sekta Binafsi ilieleza kuwa 
madai ya michango ya wanachama ya zaidi ya mwaka mmoja ni ile 
ambayo mashauri yake yako mahakamani. Kwa sasa kuna mashauri 
69 ambayo yanaendelea kusikilizwa mahakamani. Kiasi kikubwa cha 
michango ya wanachama ambayo haijawasilishwa kinatokana na 
taasisi za Serikali ambazo kwa sasa zinachangia Mfuko wa Pensheni 
ya Wafanyakazi wa Umma. Mfuko wa Pensheni ya Wafanyakazi wa 
Sekta Binafsi umeunda kikosikazi kwa ajili ya kuwafuatilia kwa 
karibu wadaiwa hao.  

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) ulieleza kuwa kiasi kikubwa 
cha fedha ambacho kinadaiwa kutoka kwa wanachama zinatokana 
na riba ya kuchelewa kuwasilisha michango kwa ile miaka miwili ya 
kuanzishwa kwa mfuko huu. Kipindi hicho, wanachama wengi 
walikuwa hawana uelewa na Mfuko pamoja na uwasilishaji wa 
michango hiyo. Mfuko umekuwa ukifanya juhudi za makusudi za 
kuhahakisha kuwa unawaelimisha wanachama wake kuhusu 
uwasilishaji wa michango kisheria na kuwaelekeza jinsi ya 
kuwasilisha michango kwa mfuko; pamoja na kuweka mazingira 
rafiki ya uwasilishaji ikiwemo mfumo wa ulipaji wa WCFePG ambao
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umeunganishwa na GePG na kufungua ofisi kila mkoa kusaidia 
ufuatiliaji wa michango kwa wanachama. 

Kwa hiyo ninapendekeza mifuko ya NSSF, NHIF na WCF (a) Iweke 
mikakati Madhubuti ya ukusanyaji wa michango kwa wanachama 
ili iwasilishwe kwa wakati; na (b) Ifanye vikao vya mara kwa 
mara na wanachama ili kujua changamoto za kuchelewa 
kupeleka michango kwa mifuko. 

10.2.5 Madai ya Muda Mrefu ya Kodi za Nyumba za NSSF  

Sera ya Fedha ya NSSF ya Mwaka 2018 inataka kodi ya nyumba 
ilipwe miezi mitatu kabla ya kuanza kukaa kwa mpangaji. Sera hii 
pia inataka ankara ya kodi ilipwe mapema iwezekanavyo na 
hairuhusu kukaa kwa mkopo. Wapangaji wasiolipa kodi ya pango 
washughulikiwe kisheria na taratibu zote za kukusanya madeni 
zitekelezwe na Mkurugenzi wa Mipango na Uwekezaji ndani ya 
miezi mitatu ya kushindwa kulipa kodi. 

Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini kodi za pango ya shilingi bilioni 
36.7 ambayo haijalipwa kwa muda wa zaidi ya siku 90 ambayo 
inajumuisha  shilingi bilioni 31.90 (asilimia 87) ambazo hazijalipwa 
kwa zaidi ya mwaka mmoja. Pia, nilibaini kuwa Mfuko haukuwa na 
jitihada za makusudi za kuhakikisha kuwa unasitisha mikataba 
mapema kabla ya deni kuwa kubwa zaidi. 

Mfuko wa Pensheni ya Wafanyakazi wa Sekta Binafsi (NSSF) ulieleza 
kuwa umewachukulia hatua mbalimbali ikiwemo kuwafungulia kesi 
mahakamani wadaiwa; kuingia makubaliano na kampuni za kudai 
madeni; na kutoa ankara za madai kwa wadaiwa kwa lengo la 
kuwakumbusha. Kwa mwaka wa fedha 2020/21, Mfuko umepanga 
kupunguza madai hayo kwa asilimia 60.  

Pamoja na hatua zolizochukuliwa, ninapendekeza Mfuko wa 
Pensheni ya Wafanyakazi wa Sekta Binafsi (NSSF) (a) Uongeze 
usimamizi wa vipengele vya mikataba ya upangaji ikiwa ni 
pamoja na kusitisha mkataba mapema inapotokea mpangaji 
halipi ili kupunguza kuwa na madeni makubwa ambayo 
hayalipiki; na (b) Upitie upya vipengele vya mikataba ya 
upangaji ili kuongeza kipengele kinachotaka kusitishwa kwa 
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mkataba pindi mpangaji anaposhindwa kulipa kodi ya nyumba 
kwa kipindi fulani. 

10.2.6 Kuchelewa Kupeleka Makato ya Kisheria ya Wafanyakazi kwenye 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii   

Mfuko wa NSSF ulichelewa kurejesha makato ya kisheria kwenye 
mifuko ya jamii na Mamlaka ya Mapato Tanzania kinyume na sheria 
zinazosimamia makato hayo kama inavyoonekana kwenye Jedwali 
Na.46 . 

! Makato ya kodi ya ajira-Lipa Kadri Unavyopata (PAYE) na kodi 
ya ujuzi (SDL) yalipelekwa katika Mamlaka ya Mapato Tanzania 
baada ya muda wa miezi 4.5 hadi 4.9 ambapo ni kinyume na 
Kifungu Na. 84 (1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya Mwaka 2004 
inayotaka makato ya kodi kupelekwa ndani ya siku saba baada 
ya mwezi wa malipo ya mshahara. 

! Makato ya pensheni za watumishi yalipelekwa na Mfuko wa 
PSSSF baada ya miezi 2.5 ambapo ni kinyume na Kifungu Na. 18 
(5) cha sheria ya Mfuko wa PSSSF ya Mwaka 2018 inayotaka 
kupeleka makato siku ya mwisho ya mwezi wa mshahara.  

! Makato ya mikopo ya Bodi ya Elimu ya Juu na Mfuko wa Fidia 
kwa wafanyakazi hayakupelekwa kwa wakati kinyume na 
Kifungu Na. 20 (2) cha Sheria ya Bodi ya Mikopo ambayo 
kinataka makato kupelekwa ndani ya siku 15 ya mwezi 
unaofuata na Kifungu Na. 75 (1) cha Sheria ya Mfuko wa Fidia 
kwa Wafanyakazi (WCF) ya Mwaka 2008 kinachotaka kupeleka 
marejesho ndani ya siku 30 baada ya mwezi kwisha. 

Jedwali Na. 46: Kuchelewa Kupeleka Makato ya Kisheria Kwenye 
TRA, PSSSF na WCF 

Aina ya Makato Mwezi Siku ya 
Iliyotakiwa 
Kupelekwa 

Siku ya 
Kupeleka 

Miezi 
Iliyochele

wa 
Kodi ya Ajira (PAYE) Septemba 2019 7 Oktoba 2019 20 Februari 

2020 
4.5 

Kodi ya Ujuzi (SDL) Septemba 2019 7 Oktoba 2019 3 Machi 2020 4.9 
Mfuko wa Pensheni 
(PSSSF) 

Julai 2019 31 Agosti 2019 12 Novemba 
2019 

2.4 

Bodi ya Mikopo 
(HESLB) 

Disemba 2019 15 Januari 2020 25 Februari 
2020 

1.4 

WCF Agosti 2019 30 Septemba 2019 9 Aprili 2020 6.4 
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Kuchelewa kuwasilisha makato ya kisheria kwenye mamlaka husika 
kunapelekea Mifuko kulipa tozo na adhabu zinazotozwa na 
mamlaka zinazopokea michango.  

Ninapendekeza Mfuko wa NSSF uhakikishe unapeleka makato ya 
kisheria kwa wakati ili kukwepa tozo na adhabu za 
ucheleweshaji. 

10.2.7 Kiwango Kikubwa cha Fedha kwenye Akaunti ya Benki moja   

Mapitio ya fedha zilizowekezwa na Mfuko wa Bima (NHIF) katika 
Benki ya NMB  yalibaini kiwango kikubwa cha uwekezaji cha 
asilimia 36 kinyume na kifungu cha 18(i) cha Mwongozo wa 
Uwekezaji wa Benki Kuu ya Tanzania wa Mwaka 2015 unaotaka 
kuwekeza kwenye benki moja asilimia 20 ya uwekezaji wote 
kwenye benki zote na taasisi zingine za fedha. Mfuko una shilingi 
bilioni 144 katika Benki ya NMB kati ya uwekezaji wa shilingi bilioni 
404 kwenye benki zote na taasisi zingine za fedha. Hii inaweza 
kupelekea Mfuko kuingia kwenye hatari kubwa ya matatizo ya 
kifedha ikitokea benki imeingia kwenye matatizo ya kifedha. 

Kwa hiyo, ninapendekeza mfuko wa NHIF ufuate muongozo wa 
uwekezaji uliotolewa na Benki Kuu ya Tanzania kwa kuhakikisha 
kuwa wakati wote uwekezaji kwenye benki moja hauzidi 
asilimia 20 ya uwekezaji wote kwenye benki zote na taasisi 
zingine za fedha. 

10.2.8 Amana Zilizoiva za Shs. Billioni 18 lakini Hazijalipwa na Benki ya 
Maendeleo TIB  

Mapitio ya uwekezaji kwenye amana za Benki ya Maendeleo TIB 
yalibaini amana zilizoiva tangu mwaka 2017 lakini hadi wakati wa 
ukaguzi, Benki ilikuwa haijaulipa Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF) 
fedha zake. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020, Mfuko ulikuwa 
unaidai Benki ya Maendeleo TIB kiasi cha shilingi bilioni 18 pamoja 
na riba; Mfuko uliwekeza kiasi cha shilingi bilioni 13.5. 

Kuchelewesha kulipa fedha hizo kunadhoofisha mzunguko wa fedha 
wa Mfuko na kuongeza hatari ya kutokukusanywa kwa fedha hizo.  
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Ninapendekeza  Mfuko wa NHIF ufuatilie kwa karibu fedha hizo 
kutoka Benki ya Maendeleo TIB na ikubaliane na benki hata 
kulipwa kwa awamu. 

10.2.9  Ukosefu wa Mamlaka ya Udhibiti wa Bei za Dawa 

Moja ya changamoto ambazo Mfuko wa NHIF umeeleza kwenye 
utekelezaji wa Mpango-mkakati wa Mwaka 2015-2020 ni ukosefu wa 
mamlaka ya kudhibiti bei za dawa nchini. Aya ya 5.18 ya Sera ya 
Afya nchini ya mwaka 2017 iliyotolewa na Wizara ya Afya inaonesha 
kuwa ongezeko la bei ya dawa na huduma za afya nchini limekuwa 
changamoto kubwa katika kufanikisha mfumo bora wa huduma za 
afya nchini kutokana na ukosefu wa mamlaka ya kudhibiti bei za 
dawa. 

Licha ya juhudi kubwa za Serikali katika kuboresha sekta ya 
famasia nchini, bado kuna upungufu wa dawa na huduma za afya 
pamoja na bei ya dawa kuwa kubwa kwa sababu ya kukosekana kwa 
mamlaka ya kusimamia bei za dawa na huduma za afya. 

Ninapendekeza Mfuko wa NHIF uendelee kufuatilia Wizara ya 
Afya suala la uanzishaji wa mamlaka ya kudhibiti bei za dawa na 
huduma za afya nchini ili kuboresha mfumo wa utoaji na 
upatikanaji wa huduma za afya nchini. 

10.2.10 Kutokufuata Mkataba wa Makubaliano Kati ya Mfuko wa Fidia 
kwa Wafanyakazi (WCF) na Mfuko wa NHIF 

Kifungu Na. 17 (g) cha Sheria ya Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF) ya 
Mwaka 2015 kinaondoa fidia kwa wafanyakazi kutokana na kuumia 
mahali pa kazi au kuumwa kutokana na kazi au ajali kazini, na 
badala yake fidia hizi zinatolewa na Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi. Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa watumishi 
wanaoumia mahali pa kazi wanatumia Sheria ya Mfuko wa Bima ya 
Afya (NHIF) kupata matibabu na si Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) kama kisheria inavyotaka. Hii inatokana na uelewa mdogo 
wa jamii kuhusu Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi. 

Ili kuondoa changamoto hii, tarehe 30 Januari 2020, Mifuko hii 
miwili iliamua kuingia makubaliano yatakayowezesha wateja wa 
Mfuko wa Fidia ya Wafanyakazi kutumia bima ya Mfuko wa Taifa wa 
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Bima ya Afya na baadaye Mfuko wa Fidia ya Wafanyakazi kurejesha 
gharama za matibabu kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. Aya 
6.1 ya makubaliano inataka Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
kupeleka fedha kiasi cha shilingi million 150 kila robo mwaka 
kwenye Mfuko wa Taifa wa Bima ya Wafanyakazi kwa ajili ya 
kufidia gharama zinazolipwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. 

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya utapitia gharama zote 
zinazohusiana na matibabu ya ajali au ugonjwa mahala pa kazi 
zilizoletwa na watoahuduma mbalimbali wenye mikataba na Mfuko. 
Pia, Aya ya 7 ya makubaliano hayo inataka Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi kulipa asilimia 15 ya jumla ya madai yaliyopitishwa na 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi kwa mwezi yakiwa na kodi ya 
ongezeko la thamani.  

Hata hivyo, niligundua kuwa hadi kufikia Novemba 2020 Mfuko wa 
Fidia kwa Wafanyakazi haukuwa umepeleka fedha zozote katika 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kinyume na makubaliano yao. 
Kutumia fedha za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kulipia fidia kwa 
wafanyakazi walioumia au kuugua kazini kunaongeza gharama kwa 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na ni kinyume cha sheria za 
mifuko hiyo.  

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulieleza kuwa usuluhishi wa madai 
ya gharama za wanachama walioumia mahala pa kazi au kuumwa 
kwa sababu ya kazi na kutibiwa kwa bima ya Mfuko unaendelea. 
Lengo ni kupata gharama halisi ambazo Mfuko umelipia wanachama 
wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi.  

Pia, mifuko wa hii inatarajia kuwa na kikao cha pamoja cha 
usuluhishi ili kukubaliana jinsi ya kufanya malipo na Mfuko wa Fidia 
kwa Wafanyakazi kuanza kulipa kuanzia mwaka huu wa fedha 
unaoishia tarehe 30 Juni 2021.  

Ninapendekeza Mfuko wa NHIF kufuatilia kwa karibu malipo 
kutoka Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi ili kuhakikisha kuwa 
kila robo mwaka unalipwa kulingana na makubaliano. 
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10.2.11  Malipo ya Shilingi Milioni 583.59 Yaliyofanywa na Mfuko wa 
Fidia kwa Wafanyakazi Kutowafikia Walengwa  

Mapitio ya malipo yaliyofanywa na Mfuko wa Fidia wa Wafanyakazi 
kwa mwaka wa fedha 2019/20 yalibaini malipo ya shilingi milioni 
583.59 yaliyolipwa kwa wanachama mbalimbali kama fidia. Hata 
hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020, hundi za malipo hayo 
hazikuchukuliwa wala kupelekwa kwa walengwa, hivyo kusababisha 
hundi hizo kuchacha kinyume na lengo mahususi la Mfuko la 
kuwasaidia wanachama wake.  

Mfuko ulieleza kuwa malipo yalilenga kupelekwa kwa wafanyakazi 
lakini huwa yanalipwa kwa mwajiri kama ilivyo kwenye sheria. Hata 
hivyo, waajiri walishindwa kupeleka hundi benki kwa ajili ya 
kuwalipa wafanyakazi wao na matokeo yake hundi zikachacha. Ili 
kuondokana na changamoto hii, Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
umepeleka mapendekezo ya mabadiliko ya Kanuni za Mwaka 2016 
ili kuruhusu malipo yawe yanafanyika moja kwa moja kwa 
walengwa na si kwa waajiri. Pia, Mfuko unataka kuanza kulipa 
kielekitroniki ili kuhakikisha fedha zinaenda moja kwa moja 
kwenye akaunti za waajiri na kuondoa adha ya kufuatilia hundi za 
malipo. Kulipa kwa kielekitroniki kutasaidia kupunguza changamoto 
ya sasa ya kuchelewa kulipwa kwa fidia na hundi kuchacha pindi 
hundi zinapochelewa kupelekwa benki.  

Pamoja na majibu haya, ni maoni yangu kuwa Mfuko una wajibu 
mkubwa wa kuhakikisha kuwa mlengwa anapata stahiki zake kama 
ilivyoainishwa kwenye malengo ya msingi ya Mfuko.  

Ninapendekeza Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi uanzishe njia 
nzuri ya kuhakikisha kuwa malipo yanawafikia walengwa kama 
suluhisho la muda wakati unasubiri hayo mabadiliko ya Kanuni za 
Mwaka 2016 ili kuruhusu malipo yafanyike moja kwa moja 
kwenye akaunti za walengwa. 

10.2.12 Ufuatiliaji Hafifu wa Mfuko wa NSSF Kukusanya Mikopo 
Iliyokopeshwa  kwenye Vyama vya Akiba na Mikopo (SACCOS) 

Katika kupitia mikopo ya NSSF iliyokopeshwa kwenye vyama vya 
akiba na mikopo (SACCOS) nilibaini kuwa Mfuko ulikuwa 
umekopesha jumla ya shilingi bilioni 28.8. Hata, hivyo, vyama 
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vyenye mikopo ya jumla ya shilingi bilioni 14 kati ya jumla ya kiasi 
cha mkopo shilingi bilioni 28.8 haikuwa na marejesho yoyote 
yaliyofanyika kutoka kwenye marejesho yaliyotakiwa kufanyika 
mwaka huu. 

Thamani ndogo ya amana ikilinganishwa na mkopo inatokana na 
udhaifu wa kufanya tathmini ya amana kabla ya kutoa mkopo ili 
kuhakikisha kuwa muda wote amana inakuwa kubwa kuliko mkopo. 
Thamani ndogo ya amana ikilinganishwa na mkopo inasababisha 
hasara kwa mfuko maana mfuko unashindwa kurejesha fedha zote 
baada ya kuuza amana. 

Mfuko ulieleza kuwa wamechukua hatua mbalimbali ikiwemo 
kushirikisha vyombo vya ulinzi na usalama kama vile Jeshi la Polisi, 
na TAKUKURU ili kuweza kusaidia kurejesha mikopo ya Mfuko. 

Ninapendekeza Mfuko wa NSSF uongeze juhudi za upembuzi wa 
amana za mikopo kabla ya kutoa mikopo ili kujihakikishia kuwa 
thamani ya amana inakuwa kubwa kuliko mkopo. Pia, Mfuko 
uendelee kushirikisha vyombo vya dola pale nguvu ya ndani ya 
mfuko inaposhindwa.  

10.2.13 Kuwekeza kwenye Ardhi ambayo Haimilikiwi na Mfuko wa NSSF 

Mfuko uliingia kwenye makubaliano ya ubia wa pamoja na taasisi 
tatu ambazo ni Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, Chama 
cha Uzazi na Malezi Bora Tanzania (UMATI), na Tanzania Girl 
Guides Association kwa ajili kuanzisha Kampuni (SPV) ili kujenga 
“Kilimanjaro Commercial Complex.” Makubaliano yalikuwa 
kwamba wabia wote watatu watatoa ardhi ambayo itamilikiwa na 
Kilimanjaro Commercial Complex na mfuko utagharamia ujenzi wa 
jengo hilo. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Mfuko umeshajenga jengo hilo 
lakini taasisi hizo bado hazijasajili Kampuni kwa ajili ya kusimamia 
jengo hilo na umiliki wa ardhi bado haujahamishwa kwenye jina la 
jengo hilo kama ilivyo kwenye makubaliano ya mkataba. Kuwekeza 
kwenye ardhi ambayo umiliki wake bado haujahama ni hatari kwa 
Mfuko ikitokea kutoelewana kati ya wabia hao watatu. Mfuko 
ulieleza kuwa unaendelea kufuatilia kuhakikisha kuwa umiliki wa 
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ardhi unahamishiwa kwenye jina la jengo ili kuondoa migongano 
inayoweza kujitokeza hapo baadaye.  

Ninapendekeza Mfuko wa NSSF uongeza juhudi za ufuatiliaji wa 
uhamishaji wa umiliki wa ardhi ili kupunguza migongano ya 
kimaslahi inayoweza kujitokeza hapo baadaye baina ya wabia 
watatu na kuleta hasara kwa mfuko. 

10.2.14 Faida Ndogo kwenye Uwekezaji wa Majengo 

Nilipitia faida itokanayo na uwekezaji wa majengo na kubaini kuwa 
ni ndogo sana na uwiano wa faida na uwekezaji wake kwenye 
majengo unapungua mwaka hadi mwaka. Aidha, gharama za 
ukarabati mdogo ni kubwa na zinaathiri faida itokanayo na 
uwekezaji huo kwa kiwango kikubwa. Uwiano wa faida na 
uwekezaji umeshuka kutoka asilimia 1.2 iliyoripotiwa mwaka 
2017/18 hadi asilimia 0.5 mwaka 2019/20 (Jedwali Na. 47). Pia 
nilibaini kuwa mfuko hauwezi kufuatilia gharama za matengenezo 
kwa kila jengo ili kujua faida na hasara ya kila jengo. 

Kushindwa kujua gharama za kila jengo kunazuia maamuzi ya Mfuko 
kujua jengo lipi linatoa faida zaidi na lipi lenye hasara na maamuzi 
gani yachukuliwe ili liweze kuleta faida kwa Mfuko. Kujua gharama 
kwa kila jengo kunatoa fursa kwa mfuko kuweza kufanya maamuzi 
sahihi juu ya uwekezaji wa majengo. 

Jedwali Na. 47: Faida Ndogo Itokanayo na Uwekezaji wa 
Majengo 
 Maelezo 2020 

(Sh. 000) 
2019 

(Sh. 000) 
2018 

(Sh. 000) 
2017 

(Sh. 000) 
Kodi ya jengo  11,593,575 10,065,623 10,973,175 12,853,848 
Gharama za uendeshaji 8,751,632 8,002,798 6,384,212 7,296,895 
Faida  2,841,943 2,062,825 4,588,963 5,556,953 
Gharama za uwekezaji  519,373,940 418,189,937 461,645,123 464,639,650 
Uwiano wa faida na 
uwekezaji  

0.50% 0.50% 1.00% 1.20% 

Ninapendekeza Mfuko (a) Upitie upya gharama zote zinazohusu 
matengenezo na usimamizi wa majengo na uangalie jinsi ya 
kusimamia vizuri gharama hizo ili majengo yalete faida kwa 
mfuko; na (b) Uangalie jinsi ya kuonesha gharama kwa kila jengo 
na mapato yake ili kuweza kujua majengo yanayoleta faida na 
yale yanayoleta hasara ili Mfuko uweze kufanya maamuzi sahihi. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 

UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI 

11.0 Utangulizi 

Mamlaka za maji na usafi wa mazingira ni taasisi ambazo zinafanya 
kazi kwa mujibu wa Sheria ya Usambazi Maji na Usafi wa Mazingira 
Na. 5 ya Mwaka 2019. Taasisi hizi zimepewa wajibu wa kutoa 
huduma ya maji safi na usafi wa mazingira mijini. 

Ufanisi wa utendaji kazi wa mamlaka za maji unapimwa kwa vigezo 
vilivyowekwa katika mkataba wa makubaliano kati ya mamlaka za 
maji na Wizara ya Maji na Umwagiliaji. Udhibiti na usimamizi wa 
utendaji wa mamlaka za maji unafanywa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) katika nyanja za kitaalamu 
na kiuchumi. 

Viashiria vya ubora katika utendaji ni kama vile kulinda maslahi ya 
mteja (upatikanaji na ubora wa huduma), uendelevu na ustawi wa 
mamlaka za maji, ufanisi wa ukusanyaji wa mapato, gharama za 
uendeshaji, na uendelevu na ustawi wa miondombinu na mazingira. 
Viashiria vingine ni udhibiti katika upotevu wa maji na masuala 
mengine kama vile kuongeza vyanzo vya maji kupitia utekelezaji 
wa miradi mbalimbali katika sekta ya maji. 

Serikali imekuwa ikitoa misaada katika kuendeleza sekta ya maji ili 
kuleta maendeleo katika jamii kwa kuhakikisha upatikanaji wa 
maji. Kwenye mapitio yangu ya utendaji wa kifedha na shughuli za 
mamlaka za maji nimeona bado kuna mapungufu yanayojirudia 
katika upatikanaji wa maji safi na salama na usafi wa mazingira. 

Sura hii inaangazia mapungufu ya utendaji kazi katika mamlaka za 
maji na mambo mengine yanayoathiri utoaji wa huduma za maji na 
usafi wa mazingira. 
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11.1 Upotevu Mkubwa wa Maji Uliogharimu Kiasi cha  Shilingi Bilioni 
157.59 

Maji yaliyopotea ni kiasi ambacho kimezalishwa na mamlaka za 
maji (au kununua kutoka kwenye taasisi zingine) ila hakikufika kwa 
wateja. Upotevu wa maji ni moja ya vipimo vya utendaji na ufanisi 
wa mamlaka za maji. Upotevu wa maji unakokotolewa kwa 
kuchukua tofauti kati ya maji yaliyozalishwa na maji yaliyowafikia 
wateja. 

Upotevu wa maji umeendelea kuwa changamoto kubwa 
inayozikabili mamlaka za maji na kwa kiasi kikubwa unatokana na 
kuvuja kwa mabomba, msukumo mkubwa kupita kiasi wa maji na 
uunganishaji haramu.  

Kwa mujibu wa EWURA, kiwango cha upotevu wa maji 
kinachokubalika ni asilimia 20. Serikali kupitia Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji imekuwa ikiendeleza na kuzisaidia mamlaka za maji 
kuimarisha miondombinu ya maji ili kudhibiti au kupunguza 
upotevu wa maji. 

Nilibaini mamlaka 21 za maji kati ya 23 bado ziliendelea kuwa na 
kiwango kikubwa cha upotevu maji ikilinganishwa na kiwango 
kinachokubalika kutokana na miundombinu chakavu. Katika mwaka 
huu wa ukaguzi, upotevu wa maji ulikuwa wa thamani ya shilingi 
bilioni 157.59 ikilinganishwa na mwaka jana ambapo ulikuwa wa 
shilingi bilioni 155.83. Ni Mamlaka ya Maji Kahama na Kahama-
Shinyanga tu ndizo ziliweza kufikia kiwango kinachokubalika cha 
asilimia 17.4 na 10 mtawalia. Kielelezo Na. 7  kinaonesha upotevu 
wa maji kwa miaka mitatu iliyopita. Kama upotevu wa maji 
hautodhibitiwa , mamlaka za maji zitaendelea kupata hasara na 
hivyo kupunguza tija katika utoaji wa huduma ya maji. 
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Kielelezo Na. 7: Mwenendo wa Upotevu wa Maji

Ninapendekeza Serikali kuingilia kati na kuhakiki usimamizi wa 
miondombinu ya maji katika mamlaka za maji na kutengeneza 
mipango-mkakati kwa ajili ya usimamizi bora zaidi wa 
miundombinu na upunguzaji wa upotevu wa maji

11.2 Mapungufu Katika Miundombinu ya Majitaka

Lengo la Serikali kupitia Mpango wa Maendeleo II (2016/17-
2020/21) ni kukuza viwanda kwa maendeleo ya uchumi na  
kuboresha maisha ya wananchi ambapo njia mojawapo ni 
upatikanaji wa maji safi na salama.

Mamlaka za maji zinalazimika kutoa huduma za usafi wa mazingira, 
pamoja na kuhakikisha matibabu salama na utupaji wa majitaka 
katika maeneo yao ya huduma. Maagizo ya kitaifa ni kuwa mamlaka 
za maji za mijini zihakikishe zinatoa huduma ya majitaka na kufikia 
lengo la asilimia 40.

Hata hivyo, nilibaini kasi ndogo ya uunganishaji wa miundombinu ya 
majitaka kwa mteja mmoja mmoja, hivyo kushindwa kufikia 

0

10

20

30

40

50

60

70

Ar
us

ha
Ba

ba
ti

Da
w

as
a

Iri
ng

a
Ka

ha
m

a
Lin

di
M

be
ya

M
or

og
or

o
M

os
hi

M
tw

ar
a

M
us

om
a

M
w

an
za

Sh
in

ya
ng

a
So

ng
ea

Sin
gi

da
Ta

bo
ra

Do
do

m
a

Ki
go

m
a

Nj
uw

as
a

Ta
ng

a
M

pa
nd

a
Ng

ar
aAs

ilim
ia

 y
a U

po
te

vu
 w

a 
M

aj
i %

Mamlaka za Maji  

Upotevu wa Maji 

2017/18 2018/19 2019/20



 

136 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

kiwango cha uunganishaji wa miundombinu kinachotakiwa. Nilibaini 
pia mamlaka 13 za maji kati ya 20 zilikuwa hazijafikia kiwango 
kilichowekwa cha asiliamia 40; na mamlaka 7 za maji zilikuwa 
hazijaanza utekelezaji wa mipango yake ya utengenezaji wa 
miundombinu ya majitaka  Jedwali Na 48 . 

Hali hii ilisababishwa na ukosefu wa fedha za kujenga miundombinu 
ya majitaka.  

Ninapendekeza Serikali kutoa ruzuku kwa mamlaka za maji ili 
kuendeleza miundombinu ya maji taka na kuhakikisha mifumo 
ya majitaka inafikia kiwango kinachotakiwa. 

Jedwali Na. 48: Miundombinu ya Majitaka 
Na Mamlaka za Maji Ukubwa wa Majitaka % 
1 Arusha 8 
2 Babati  Bado Hawajatekeleza 
3 Dar es salaam  10 
4 Iringa  18.1 
5 Kahama Bado Hawajatekeleza 
6 Mbeya 12 
7 Morogoro 6.26 
8 Moshi  18.2 
9 Musoma 30 
10 Mwanza  23 
11 Shinyanga  7 
12 Songea  7 
13 Singida  Bado Hawajatekeleza 
14 Tabora 6.9 
15 Dodoma 14 
16 Kigoma Bado Hawajatekeleza 
17 Njombe  Bado Hawajatekeleza 
18 Mpanda Bado hawajatekeleza 
19 Mtwara Bado hawajatekeleza 
20 Tanga  7.37 

Chanzo: Taarifa za Fedha a Mamlaka za Maji 

11.3 Ucheleweshaji wa Makusanyo ya Madeni katika Mamlaka za Maji 
Shilingi Bilioni 148.07 

Mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira zinapokea malipo 
baada ya utoaji wa huduma na ukusanyaji wa ankara zilizoiva kila 
mwezi unaofuata baada ya utoaji huduma; na hulazimika kumkatia 
huduma ya maji mteja yeyote anayedaiwa ankara ya maji kwa siku 
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zaidi ya tisini bila kulipa. Katika kupima utekelezaji wa sera hii,
nilibaini kiwango cha chini cha urejeshaji wa madeni katika 
mamlaka za maji kwani kulikuwa na madeni makubwa ambayo 
hayajarejeshwa na yalikuwa yamezidi muda uliowekwa kwenye 
sera ya mikopo. 

Nilibaini malimbikizo ya madeni ya muda mrefu yapatayo shilingi 
bilioni 148.07 ambayo yamejumuisha madeni ya shilingi bilioni 
64.41 kutoka Serikalini na shilingi bilioni 83.66 kutoka kwa wateja 
wengine kama vile wateja wa kibiashara, wateja wa majumbani, 
wateja wa  viwanda na wateja wa taasisi za kidini.

Kwa miaka mitatu (3) wadaiwa wa mamlaka za maji wamekuwa 
wakiongezeka kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 8.

Kielelezo Na. 8: Jumla ya wadaiwa wa mamlaka za maji

Ninapendekeza Serikali  izisisitize taasisi zake kulipa madeni ya 
mamlaka za maji ili kuwezesha utendaji wa kazi wa mamlaka 
hizo na mamlaka za maji ziongeze ufanisi katika ukusanyaji wa
madeni kwa wateja wake kwa kuongeza  njia dhibiti za 
ukusanyaji  na  kuzingatia sera ya madeni ili kuepuka madeni ya 
muda mrefu.
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11.4 Kutokamilika kwa Miradi ya Maji yenye Thamani ya  Shilingi 
Bilioni 18.24 

Nilibaini miradi sita (6) ya mamlaka za maji ambayo haikumalizika 
kutekelezwa kwa muda wa zaidi ya miaka mitatu (3).  

Kutelekezwa kwa miradi hiyo kunatokana na kutokuwa na mapato 
ya kutosha ya ndani na kutopata fedha za mwendelezo kutoka 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji, pamoja na wahisani. Mamlaka za 
maji zilizokuwa na miradi iliyosimama ni Dar es Salaam, Moshi, na 
Arusha na kiasi ambacho kilishatumika katika mipango ya awali ni 
shilingi bilioni 16.74, shilingi milioni 63.15 na shilingi bilioni 1.44 
mtawalia. 

Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam ilishafanya 
tathmini ya athari za mazingira na muundo wa mradi wa Kidunda 
Multipurpose tangu mwaka 2015 na hakukuwa na mpango wowote 
wa kuendeleza mradi huo. Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira 
Moshi ilishafanya upembuzi yakinifu kwa ajili ya mradi wa Chala 
tangu Machi 2019 lakini hakukuwa na uendelezaji wowote kutoka 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji. Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Arusha ilikuwa na miradi minne ambayo haikuendelezwa 
kwa miaka mitatu. 

Kutoendelezwa kwa miradi kunazuia kufikia lengo la Taifa katika 
kuongeza usambazaji wa huduma za maji na Serikali inashindwa 
kupata thamani ya fedha zilizokwishawekezwa kwenye miradi hiyo 

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Maji iendeleze miradi 
hiyo iliyotelekezwa kwa kuitengea fedha kutoka kwenye bajeti 
kuu. 

11.5 Kuongezeka kwa Gharama za Jengo la Ofisi  za Wizara ya Maji  
Shilingi Bilioni 4.89 

Mnamo tarehe 3 Januari 2019, Wizara ya Maji, Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam na Kampuni ya China Civil 
Engineer Construction Corporation waliingia mkataba Na. ME-
011/2013-2014/W/01 kwa ajili ya ujenzi wa Jengo la Ofisi za 
Wizara ya Maji katika eneo la Ubungo Dar es Salaam wenye thamani 
ya shilingi bilioni 44 na kukamilika tarehe 29 Februari 2020.  
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Katika ripoti yangu ya mwaka 2018/19 Aya ya 14.3 niliripoti 
ongezeko la riba la shilingi milioni 912.97 iliyotokana na 
ucheleweshaji wa malipo kwa mkandarasi. Mapitio yangu ya mwaka 
huu juu ya utekelezaji wa mradi yalibaini mapungufu yafuatayo: 

! DAWASA ilichelewesha malipo ya hati namba 14, 15 na 16 za 
shilingi bilioni 3.03, bilioni 2.29 na bilioni 1.79 mtawalia kwa 
sababu ya ukosefu wa fedha na ilisababisha riba ya shilingi 
milioni 634.10. 

! DAWASA iliongeza muda wa utekelezaji wa mkataba kupitia 
barua yenye kumbukumbu na DWS/MAJI/599/Vol.1 ya tarehe 
24 Septemba 2020 ambayo ilileta ongezeko la gharama kwa 
shilingi milioni 472.82 kutoka kwa mkandarasi. 

! Mshauri M/S Epitome Architect LTD kupitia barua yenye 
kumbukumbu Na Ref.EAL-1A/09-266/RTE/CL.20 alifanya 
mabadiliko ya gharama za mkataba kwa kiasi cha bilioni 2.87 
yaliyosababishwa na mabadiliko katika soko ambayo 
yameletwa na ucheleweshaji wa utekelezaji wa mkataba. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020, DAWASA ilikuwa imeingia 
gharama za zaidi za shilingi bilioni 4.89 zinazotokana na riba na 
ongezeko la gharama ya mkataba kama inavyooneshwa hapo juu. 
Ikiwa hali hii haitapatiwa suluhisho, DAWASA itaendelea kupata 
hasara na kupoteza fedha ambazo zingeweza kuelekezwa kwenye 
shughuli zingine za maendeleo ya maji.  

Ninapendekeza Serikali iingilie kati na kuhakikisha DAWASA na 
Wizara ya Maji wanapata njia mbadala za kugharamia mradi huu 
ili kuepusha kupata hasara zaidi na kufikia malengo 
yaliyokusudiwa ya mradi na kuweza kupata thamani ya fedha za 
umma. 

11.6 Changamoto Katika Uunganishaji wa Mamlaka za Maji 

Katika kuongeza ufanisi na utendaji wa mamlaka za maji, Serikali 
imekuwa ikifuta mamlaka ndogo za maji na kuziunganisha na 
mamlaka kubwa. Ilifanyika hivyo ili kuongeza upatikanaji wa maji 
safi na salama katika maeneo mengi zaidi. Uunganishaji huo 
umeonekana kuwa na manufaa kwa sababu ya ongezeko la 
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upatikanaji wa maji katika maeneo mengi. Hata hivyo, katika 
ukaguzi wangu nilibaini bado kuna changamoto katika uunganishaji 
huo. 

i. Mapungufu katika Usambazaji wa Maji Safi 

Kiwango cha usambazaji maji kinachokubalika na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA) ni asilimia 95; lakini ukaguzi 
wangu ulibaini usambazaji wa maji ulio chini ya kiwango 
kilichowekwa na EWURA hata baada ya uunganishaji wa mamlaka 
za maji. Kwa mfano, nilibaini Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira za Chalize, Kisarawe na Mkuranga ziliunganishwa na 
Mamlaka ya Maji Dar es Salaam lakini baada ya uunganishaji huo 
uwezo wa kusambaza maji ulikuwa bado mdogo kwa asilimia 53.7, 
78 na 11 mtawalia. Pia, katika Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro usambazaji wake ni asilimia 65 kutoka asilimia 
70 ya mwaka 2018/19 baada ya kuunganishwa na Mamlaka za Maji 
za Kilosa na Mikumi. Kwa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma, usambazaji ni asilimia 82 kutoka 80 baada 
kuungana na Bahi, Chamwino na Kongwa. Usambazaji wa maji 
katika Wilaya ya Pangani na Muheza (ambazo zimeunganishwa na 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga) ni asilimia 75.64 
na asilimia 59.86 mtawalia. Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Tanga usambazaji wa maji ni asilimia 75.64 na asilimia 
59.86 baada ya kuungana na Pangani na Muheza mtawalia.  

ii. Mapungufu katika Utunzaji wa Taarifa na Nyaraka za 
Miundombinu 

Katika mwaka 2019/20 Mamlaka za Maji  Safi na Usafi wa Mazingira 
Kahama(KUWASA) na Dodoma (DUWASA) zilipatiwa miundombinu 
kutoka mamlaka mbalimbali; lakini katika upitiaji wangu wa ripoti 
za makabidhiano nilibaini yafuatayo:  

! Miundombinu ya maji kutoka Busoka, Zongomela na Isaka-
Kagongwa kwenda KUWASA haikuwa na thamani na hivyo 
kusababisha changamoto katika vitabu vya hesabu. 

! DUWASA walipokea mali za Serikali zenye thamani ya 
shilingi milioni 71 ambazo sikuweza kuzihakiki, kulikosekana 
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hati za umiliki wa ardhi, na upokeaji wa visima na matanki 
yaliyoharibika katika Wilaya za Chamwino na Bahi. 

Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Maji Kufadhili 
mchakato wa kuunganisha Mamlaka za Maji  kupitia ufadhili 
endelevu ili kuongeza upatikanaji wa huduma za maji na pia 
Kuimarisha ufuatiliaji wa mchakato wa kuunganisha Mamlaka za 
Maji ili kurekebisha mapungufu yaliyobainika. 

11.7 Gharama za Ziada katika Upangaji Mradi wa Usafishaji wa 
Majitaka Shilingi Bilioni  3.47   

Tarehe 25 Oktoba 2016, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam ilipata mkopo kupitia Wizara ya Fedha na Mipango 
kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa mfumo wa majitaka katika eneo la 
Jangwani, Dar es Salaam. Tarehe 25 Februari 2019, DAWASA iliingia 
mkataba Na.AE/033/2017/18/CS/03 na Kampuni ya DOHWA 
Engineering kwa ajili ya ushauri wa utengenezaji wa mfumo wa 
majitaka Dar es Salaam kwa dola za Marekani milioni 6.05 

Nilibaini hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020 mkandarasi mshauri 
alifanya kazi yenye gharama ya shilingi bilioni 3.47 ya kusanifu 
mradi katika eneo la Jangwani na ripoti ilipelekwa kwa mdhamini 
na DAWASA. Hata hivyo, baadaye eneo la Jangwani lilionekana si 
sahihi kufanyia mradi huo kwa sababu lilishatangazwa kwa ajili ya 
mradi mwingine wa Bustani ya Jiji na eneo hilo hukumbwa na 
mafuriko wakati wa mvua. Baadaye iliamuliwa kuwa mradi ufanyike 
kwenye eneo la Buguruni linalomilikiwa na DAWASA, lakini eneo hili 
halikutosha kwani lina mita za mraba 37,401 wakati mradi unahitaji 
eneo lenye mita za mraba  za 150,000. Hii ilisababisha DAWASA 
kuomba eneo jingine kwa SUKITA kupitia barua yenye kumbukumbu 
na EA./206/299/08/22 ya tarehe 7 Agosti 2020.  

Pia, nilibaini kuwa, kutokana na ubadilishaji wa eneo la mradi, 
mkandarasi mshauri mnamo tarehe 25 Agosti 2020 aliongeza 
thamani ya mkataba kwa kiasi cha dola za Marekani milioni 1.49 
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi kwenye eneo jipya. Upungufu 
katika mipango kazi ya mradi ulisababisha hasara ya shilingi bilioni 
3.47 ambazo zingeweza kutumika kuimarisha miundombinu ya maji 
na kuongeza upatikanaji wa maji. Ni maoni yangu kuwa gharama 
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hizi zingeweza kuepukika kama DAWASA wangepata kibali cha 
mazingira kutoka kwa mamlaka husika. 

Ninapendekeza, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam ihakikishe kuwa idhini ya mazingira inapatikana 
kutoka mamlaka husika kabla ya utekelezaji wa mradi na Serikali 
kupitia Wizara ya Ardhi iweze kutoa ardhi ya ziada kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi huu ili kuepusha hasara zaidi. 

11.8 Fedha za Bajeti ambazo Hazijatolewa na Serikali Shilingi Bilioni 
856 

Kanuni (6) ya Usambazaji Maji ya Mwaka 2013 inaainisha mamlaka 
za maji katika madaraja AA, A, B, na C ambayo yanahitajika 
kujikimu katika gharama za uendeshaji, matengenezo, na 
uwekezaji mdogo katika miundombinu ya maji. Hata hivyo, 
mamlaka hizo zilikuwa zinategemea ruzuku kutoka Serikalini kwa 
miradi mikubwa ya kusambaza maji. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kwamba Serikali haikuweza kutoa 
ruzuku ya shilingi bilioni 856 kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na 
49  katika mamlaka 10 za maji kati ya 21 nilizozikagua. Ruzuku hizi 
zilihitajika kwa ajili ya kukuza miundombinu ya maji na kuwezesha 
mamlaka katika uendeshaji wa shughuli zao.  

Jedwali Na. 49: Kiasi cha Bajeti Kilichotolewa Mwaka  2019/20 
kwa Mamlaka za Maji 
Na. Mamlaka za Maji Bajeti (Sh. 

milioni) 
Kiasi 
Kilichotolewa (Sh. 
milioni) 

Kiasi 
Kisichotolewa 
(Sh. milioni) 

1 Moshi 871.46 283.00 588.46 
2 Mtwara 9,615.16 4,672.51 4,942.65 
3 Musoma 4,986.66 3,051.29 1,935.37 
4 Mwanza 135,938.18 21,812.36 114,125.82 
5 Shinyanga 5,955.13 2,366.94 3,588.19 
6 Singida 720,931.56 588.94 720,342.62 
7 Dodoma 12,573.56 11,281.92 1,291.65 
8 Kigoma Ujiji 2,090.47 1,250.74 839.73 
9 Arusha 2,196.27 1,978.45 217.82 
10 Dar es Salaam 18,500.00 10,372.63 8,127.37 
 Jumla 913,658 57,659 856,000 

Kutotolewa kwa ruzuku kunasababisha utekelezaji wa miradi ya 
maji na utendaji mwingine kukwama.  
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Ninapendekeza Serikali (a) Kupitia Wizara ya Maji iongeze 
ufanisi wa utendaji kazi kwa kuhakikisha fedha zilizopangwa 
kwa mamlaka za maji zinatolewa kikamilifu; na (b) Itafute njia 
mbadala za kuwezesha bajeti za mamlaka za maji kama 
wafadhili binafsi na washirika wa maendeleo. 

11.9 Kucheleweshwa kwa Malipo ya Deni Ongezeko la Riba Shilingi 
Bilioni 3.63 

Mnamo tarehe 12 Septemba 2012 DAWASA iliingia mkataba na 
Shirika la Sinohydro kwa ajili ya ujenzi wa mtambo wa kusambaza 
maji Ruvu Chini kwa kipindi cha miaka minne (4) kutoka mwaka 
2012 hadi 2016. Mradi ulifadhiliwa na Serikali kupitia Wizara ya 
Maji kwa mkataba Na. DAWASA/CW/2012-2013/9. 

Nilibaini kuwa hadi kufikia  tarehe 30 Juni 2020, Wizara ya Maji 
ilishindwa kutuma fedha za kumlipa mkandarasi deni la shilingi 
bilioni 17.56 la kuanzia mwaka 2016, hivyo kuleta riba ya shilingi 
bilioni 3.49 kama ilivyoainishwa katika mkataba Kifungu cha 14.8 
cha mkataba. 

Aidha, mwezi Juni 2018,  Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma iliingia mkataba Na. AE/034/HQ/2017-18/W/06 
na Kampuni ya Oriental  Construction kwa ajili ya kutengeneza 
miundombinu  ya maji Ihumwa, ambapo kutokana na ucheleweshaji 
wa malipo ya hati za madai, riba ya shilingi milioni 142.48 ilidaiwa 
na mkadarasi kufuatia Kifungu Na.51.1 cha makubaliano ya 
mkataba. 

Ninapendekeza Serikali ilipe madeni hayo kwa muda sahihi ili 
kuepusha madai ya riba yasiyo na tija katika miradi. 

11.10 Uhaba wa Fedha za  Ukarabati wa Miundombinu ya Maji 

Mamlaka za maji za daraja A zinatakiwa kuchangia japo asilimia 35 
ya mapato yake ya ndani katika kupanua wigo wa upatikanaji wa 
huduma za maji na ukarabati wa miundombinu ya maji. Mamlaka 
za maji za daraja B na C zinatakiwa kuchangia angalau asilimia 15 
za mapato yake kama ilivyoainishwa katika mkataba wa utendaji 
kati ya Wizara ya Maji na mamlaka za maji. 
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Nilibaini kuwa mamlaka 13 za maji kati ya 14 (Jedwali Na. 50) za 
daraja A zilishindwa kuchangia kiasi cha asilimia 35 kwa ajili ya 
maendeleo ya mamlaka hizo kama ilivyoainishwa katika mkataba 
wa utendaji . Hali hii imetokana na mamlaka za maji hutoza bei 
ndogo za maji ikilinganishwa na gharama za uzalishaji, hivyo 
kusababisha gharama za uendeshaji kuwa kubwa ikilinganishwa na 
mapato. 

Jedwali Na. 50: Michango Kutokana na Mapato ya Ndani 
Mamlaka za Maji Kiasi 

Kinachohitajika 
(%) 

Kiasi kilichowekezwa 
(%) 

Arusha 35 19 
Dawasa 35 29 
Dodoma 35 9 
Morogoro 35 20 
Moshi 35 5 
Mwanza 35 5 
Mtwara 35 7 
Shinyanga 35 7 
Songea 35 10 
Tabora 35 31 
Tanga  35 21 
Kahama 35 25 
Musoma 35 19 

Chanzo: Taarifa za Fedha a Mamlaka za Maji 

Uwekezaji mdogo katika miundombinu ya maji unasababisha wigo 
mdogo wa utoaji wa huduma za maji safi na usafi wa mazingira; 
huchangia kuongezeka ama kushindwa kudhibiti upotevu wa maji; 
na utoaji wa huduma za maji chini ya saa 24. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe Wizara ya Maji na mamalaka 
za maji zinawekeza ipasavyo katika miundombinu ya maji ili 
kuwezesha huduma za maji na usafi wa mazingira kupatikana 
kama inavyohitajika na ipitie upya mfumo wa upatikanaji wa 
mapato ya kuendesha mamlaka za maji ili kuwa na mfumo 
ambao utawezesha na kustawisha upatikanaji wa mapato ya 
uhakika. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 

TATHMINI YA TAASISI ZA ELIMU YA JUU 

12.0 Utangulizi 

Taasisi za elimu ya juu hupokea ruzuku kutoka Serikalini kwa ajili 
ya matumizi ya maendeleo na matumizi ya kawaida. Tathmini ya 
ufanisi katika utendaji wa taasisi za elimu ya juu ni muhimu katika 
kukuza elimu nchini na kupata thamani kutokana na uwekezaji 
kwenye elimu ya juu. Wajibu wangu ni kutathmini jitihada 
zilizofanywa na taasisi za elimu ya juu katika kufikia malengo ya 
kukuza elimu nchini.  

Sura hii inaainisha mapungufu yaliyobainika katika utendaji na 
usimamizi wa taasisi za elimu ya juu. Inaelezea mapungufu na 
changamoto zinazokwamisha ufanisi katika kufikia malengo katika 
ufundishaji, utafiti na ushauri; tathmini ya rasilimali za taasisi na 
miundombinu; na mwenendo wa udahili wa wanafunzi. 

12.1 Mapungufu katika Usimamizi na Udhibiti wa Ubora katika Utoaji 
wa Elimu ya Juu 

Kifungu cha 27 cha Sheria ya Vyuo Vikuu ya Mwaka 2005 na Kifungu 
cha 5(1) cha Sheria ya Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania (NACTE) 
ya Mwaka 1997 vinataka vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu kuwa 
na vitengo pamoja na miongozo ya kuhakiki ubora katika kuongoza, 
kudhibiti na kufuatilia utoaji wa elimu nchini.  

Uhakiki wa ubora unasaidia kutoa huduma bora (elimu, utafiti na 
ushauri) ambayo ni jambo muhimu katika kuzalisha wahitimu 
waliofunzwa vizuri. Inafanya kila mtu kuwajibika na kudumisha 
ubora wa huduma katika ufundishaji, utafiti na ushauri, na kufuata 
mfumo wa uhakiki wa ubora. Aidha, wanafunzi wanapaswa 
kuhitimu wakiwa na uelewa wa kina juu ya masomo na uelewa wa 
mazingira, ubunifu, ujasiriamali na uwezo wa kusimamia 
changamoto za soko la ajira. 

Kulingana na matakwa ya sheria hizi, nilikagua uhakiki wa ubora na 
udhibiti kwa baadhi ya taasisi na kubaini udhaifu mbalimbali. 
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Nilibaini kuwa Chuo Kikuu cha Ardhi (ARU) hakikufanya uhakiki wa 
ubora na udhibiti kwa kazi za ushauri; na hakukuwa na taarifa za 
uhakiki wa ubora wa miradi 88 ya ushauri iliyokuwa inatekelezwa 
katika mwaka 2019/20. 

Katika Chuo cha Diplomasia na Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili, nilibaini havikuwa na sera, kanuni wala 
mpango-kazi katika kuhakiki na kudhibiti ubora. 

Katika Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima na Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili, nilibaini kuwa hazikuwa na ofisi 
maalumu kwa ajili ya kusimamia kazi za ushauri. 

Katika Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam na Chuo cha Mipango na 
Maendeleo Vijijini, nilibaini kuwa havijafanya marejeo na 
marekebisho ya sera za uhakiki ubora kwa kipindi kirefu ili 
kuzihuisha na kuendana na mabadiliko ya mazingira na nguvu ya 
soko 

Katika Chuo Kishiriki cha Elimu Mkwawa (MUCE), nilibaini kuwa 
hakikuwa na kamati ya uhakiki na uendelezaji ubora kinyume na 
matakwa ya Sera ya Uhakiki Ubora ya MUCE ya mwaka 2014.  

Katika Chuo Kikuu Mzumbe , nilibaini kuwa hakikufanya uhakiki wa  
ubora wa shughuli za tafiti na ushauri kinyume na sera ya chuo ya 
uhakiki ubora ya mwaka 2014. 

Katika Chuo Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam, nilibaini kuwa Ofisi 
ya Usimamizi wa Ubora haifanyi kazi ya ufuatiliaji na tathmini ya 
ubora wa huduma zitolewazo na watumishi pamoja na wanafunzi 
kinyume na kifungu cha 4.1 cha sera yake ya uhakiki ubora ya 
mwaka 2013.   

Katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, nilibaini udhaifu katika 
usimamizi wa miradi ya ushauri na utafiti. Miradi ilianza 
kutekelezwa bila kusajiliwa na chuo ambapo miradi 317 ya utafiti 
na miradi 222 ya ushauri ilisajiliwa baadaye baada ya kuwa 
imeshaanza kutekelezwa. Baadhi ya miradi ya ushauri 
haikukamilishwa kwa wakati, ambapo miradi 96 ilikuwa 
haijakamilika kwa zaidi ya miezi 12 toka muda uliotakiwa 
kukamilishwa kulingana na mikataba 
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Katika Chuo cha Bandari, nilibaini kuwa kimekuwa kikifanya kazi 
bila Sera ya Uhakiki wa Ubora wa Chuo au mwongozo wowote juu 
ya ufuatiliaji na udhibiti  wa ubora wa huduma zinazotolewa. 

Ninapendekeza kuwa taasisi zilizotajwa, wizara mama, Tume ya 
Vyuo Vikuu na NACTE wahakikishe udhibiti na usimamizi wa 
ubora unapewa kipaumbele ili kuhakiki ubora wa taaluma 
inayotolewa. 

12.2 Changamoto za Miundombinu katika Vyuo Vikuu na Taasisi za 
Elimu 

Miundombinu ya elimu ni nyenzo muhimu katika mazingira ya 
kufundishia na kujifunza katika vyuo vikuu na taasisi zingine za 
elimu. Miundombinu bora huwezesha ufundishaji bora, huboresha 
matokeo ya wanafunzi, na hupunguza idadi ya ukatishaji masomo 
na faida zingine. 

Nilikagua miundombinu ya elimu na kubaini kuwa Chuo Kikuu cha 
Ardhi (ARU) hakijaanzisha mfumo wa kuhifadhi kazi za jamii yake 
kwa ajili ya usimamizi na usambazaji wa taarifa za kidigitali 
zilizozalishwa na Chuo na wanajamii wake ili kusaidia kujifunza na 
ufundishaji. Hivyo, katika kuendeleza wanataaluma ni muhimu 
kuzalisha, kusambaza na kutumia machapisho, taarifa za utafiti na 
rasilimali za kujifunzia kwa uwazi kadiri iwezekanavyo. Hii ilikuwa 
kinyume na matakwa ya Sera na Taratibu za Utendaji za Maktaba 
ya Chuo. 

Pia, nilibaini vyuo vikuu na taasisi za elimu zinakabiliwa na uhaba 
wa rasilimali ikilinganishwa na idadi ya wanafunzi wanaodahiliwa. 
Udahili wa wanafunzi umekuwa ukiongezeka wakati vitendeakazi 
na miundombinu ya elimu ikiendelea kubaki vilevile kama 
ilivyobainika katika Chuo cha Ufundi cha Arusha, Taasisi ya Uhasibu 
Arusha, Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, na Chuo cha Wanyamapori 
Afrika - Mweka.  

Kwa mfano, katika Chuo cha Wanyamapori Afrika - Mweka, nilibaini 
kuwa idadi ya wanafunzi imekuwa ikiongezeka wakati rasilimali za 
chuo zimebaki vilevile. Upungufu ulibainika kwenye vyumba vya 
madarasa na kumbi za mihadhara, mabweni, wafanyakazi (idadi ya 
wahadhiri), magari, na vifaa vingine vya mafunzo ya vitendo. Idadi 
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ya wanafunzi katika mwaka 2019/20 ilikuwa imeongezeka kwa 
asilimia 52.3 kutoka 552 (2018/19) hadi 835 (2019/20. Kielelezo 
Na. 9 kinaonesha mwenendo wa udahili wa wanafunzi kwa miaka 4. 

Kielelezo Na. 9: Mwendendo wa Udahili wa Wanafunzi-MWEKA

Katika Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam, nilibaini hali 
isiyoridhisha ya hosteli za chuo na nyumba za makazi. Nyumba za 
makazi katika eneo la Kilongawima ziko katika hali isiyoridhika, 
ambapo dari, sakafu, madirisha, na milango imechakaa na 
kuvunjika. Vyoo na miundombinu ya majitaka ndani ya jengo la 
bweni la Chang’ombe vimeharibika na inavuja; kuna nyufa katika 
majengo ya hosteli ya Chang’ombe na baadhi ya majengo ya 
makazi ya Kilongawima. 

Idadi ya kompyuta ni ndogo sana ikilinganishwa na idadi ya 
wanafunzi. Taasisi ina kompyuta 240 kwa wanafunzi 3,500 
ikimaanisha uwiano wa kompyuta 1 kwa wanafunzi 15 badala ya 
uwiano wa 1: 2 uliopendekezwa katika mpango wa upanuzi wa 
miaka 5 wa Chuo wa 2015/16 - 2019/20.

Katika Makao Makuu ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima, nilibaini 
kuwa maabara ya kompyuta (Chumba G-13) haifanyi kazi; na 
hakukuwa na maabara ya kompyuta katika kituo cha WAMO,
Morogoro.
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Changamoto katika miundombinu ya elimu husababishwa na bajeti 
ndogo na fedha chache zinazoelekezwa kwenye uboreshaji wa 
miundombinu ya elimu na vifaa vingine vya kujifunzia. Ikiwa hatua 
za kurekebisha hazitachukuliwa, hali hii itaendelea kuathiri ubora 
na viwango vya elimu yetu. 

Ninapendekeza: 

a. Serikali iongeze bajeti ya kuboresha elimu ya juu na taasisi 
zingine za elimu katika miundombinu ya elimu na vifaa vya 
kujifunzia; 

b. Taasisi za elimu na vyuo Vikuu zianzishe mpango wa 
uwekezaji katika miundombinu ya elimu na zana za 
kujifunzia, ambapo asilimia fulani ya mapato ya ndani 
itumike katika utekelezaji wa mpango wa uboreshaji wa 
miundombinu na vifaa vya kujifunzia. 

12.3 Changamoto Zinazokabili Chuo Kikuu cha Kilimo na Teknolojia 
cha Julius K. Nyerere  

Chuo Kikuu cha Kilimo na Teknolojia cha Mwalimu Julius K. Nyerere 
kilianzishwa mwaka 2015 ili kutoa kozi na programu katika ngazi ya 
shahada ya elimu ya juu, stashahada na cheti. Chuo kina 
wafanyakazi 82 na matumizi ya kila mwaka ya shilingi bilioni mbili.  

Nilibaini kuwa Chuo hakijaanza kutekeleza majukumu yake tangu 
kuanzishwa mwaka 2015 kutokana na changamoto mbalimbali, hali 
inayofanya kupoteza thamani ya fedha iliyowekezwa na gharama za 
uendeshaji. Chuo kinakabiliwa na ukosefu wa miundombinu 
inayotakiwa ili kukidhi vigezo vya usajili na kibali cha TCU; Chuo 
hakina Baraza la Chuo wala Kamati za Ufundi tangu mwaka 2015; 
Hati ya Chuo hijaidhinishwa; pia Chuo kinapata bajeti ndogo ya 
kujiendesha kulingana na bajeti halisi inayohitajika na 
kuidhinishwa. Chuo hakina vyanzo vya ndani vya mapato kwa 
sababu hakina wanafunzi, na katika bajeti ya mwaka 2019/20, 
kilipokea ruzuku ya Serikali ya shilingi milioni 15.66 kati ya shilingi 
bilioni moja iliyoidhinishwa kwa ajili ya shughuli za maendeleo. 

Kwa kipindi cha miaka 5 iliyopita tangu kuanzishwa, jumla ya 
bajeti ya shilingi bilioni 30.99 imeidhinishwa, lakini ni shilingi 
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bilioni 8.72 tu sawa na asilimia 28 zilizotolewa na Serikali kama 
inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 10.

Kielelezo Na. 10: Bajeti iliyopitishwa na Bajeti Halisi kwa Miaka 5

Ninapendekeza Serikali itatue masuala yote ya kisheria; iajiri 
wafanyakazi muhimu na kuwekeza katika miundombinu muhimu 
ya chuo ili kukiwezesha kuanza kutekeleza majukumu yake.

12.4 Kupungua kwa Udahili wa Wanafunzi katika Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima

Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima inafundisha, inafanya utafiti, na 
kutoa huduma za kitaalamu. Inatoa elimu ya watu wazima katika 
ngazi ya cheti, stashahada, na shahada. Huduma zake zimeongezwa 
hadi ngazi ya chini kupitia vituo vya mikoa vilivyoanzishwa katika 
mikoa 21 ya Tanzania Bara.

Nilibaini kushuka kwa kiasi kikubwa (asilimia 240) kiwango cha 
udahili wa wanafunzi wa shahada katika kipindi cha miaka 3 
kuanzia mwaka 2017/18 kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 
11.
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Kielelezo Na. 11: Mwenendo wa Udahili wa Wanafunzi wa 
Shahada

Ukosefu wa programu kulingana na mahitaji, ukosefu wa mkakati 
wa masoko, na changamoto za rasilimali na uchakavu wa majengo, 
miundombinu duni ya TEHAMA, na ukosefu wa magari vimechangia 
hali hii, hivyo,  kuathiri uhai na maendeleo ya Taasisi.

Ninapendekeza kwamba:

a. Taasisi ipitie upya programu zake na ije na mikakati zaidi ya 
ubunifu ili kuongeza udahili wa wanafunzi na kuboresha 
mazingira ya kusomea; na

b. Serikali ihakikishe inatoa fedha ili kuboresha miundombinu.

12.5 Kuwepo kwa Idadi kubwa ya Walimu wa Ufundi Wasiosajiliwa

Kifungu cha 5 (1) b cha Sheria ya NACTE ya Mwaka 1997 kinataka 
Baraza kusajili walimu wa ufundi na mafundi wengine wenye vigezo. 
Ili kuhitimu kama mwalimu inahitajika kupata mbinu za kufundishia 
na kwa kuhudhuria kozi ya mafunzo ya ualimu katika eneo husika la 
somo na/au kuhudhuria kozi ya uwezeshaji ya Mafunzo ya Ujuzi 
(CBET).

NACTE ilihakiki na kurekodi walimu 9,809 wa ufundi katika taasisi za 
ufundi. Hata hivyo, ilibainika kuwa walimu wa ufundi 8,809 (asilimia 
90) hawakuwahi kuhudhuria kozi ya uwezeshaji wa Mafunzo ya Ujuzi
(CBET). Pia, nilibaini kuwa walimu waliosajiliwa kikamilifu walikuwa 
1,000 (asilimia 10) tu; wakati walimu 3,882 (asilimia 40) hawakupata
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usajili kamili; na walimu 4,927 (asilimia 50) hawakusajiliwa kama 
inavyoainishwa kwenye Kielelezo Na 12. 

Kielelezo Na. 12: Uwiano wa Walimu wa Elimu ya Ufundi: 
Waliosajiliwa na Wasiosajiliwa 

 

Hii inasababishwa na ukosefu wa vituo vya kutosha vya Mafunzo ya 
Ujuzi (CBET) na ukosefu wa miongozo ya mafunzo. 

Kuna hatari ya kutoa elimu ya ufundi iliyo chini ya kiwango 
kutokana na kuwapo kwa kiwango kikubwa cha walimu wa ufundi 
wasio na sifa na ambao hawajasajiliwa kutokana na kutokufikia 
mahitaji na matarajio ya wadau. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe mafunzo na usajili unafanywa 
kwa walimu wa ufundi na kuboresha vituo vya mafunzo ya ujuzi 
(CBET). 

12.6 Kutokufanyiwa Mapitio ya Mitaala ya VETA kwa Muda Mrefu 

Kulingana na Miongozo ya VETA ya Uandaaji wa Mipango ya 
Usimamizi wa Ubora katika kusajili vituo, mitaala inatakiwa 
kufanyiwa mapitio kila baada ya miaka mitano ili kuihuisha na 
kuendana na mabadiliko ya soko la ajira. 

10% 

40% 50% 

Walimu wa Ufundi Waliosajiliwa

Usajili Haujakamilika

Walimu wa Ufundi Ambao Hawajasajiliwa



 

153 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

Nilipitia mitaala ya VETA na kubaini kuwa mitaala 40 kati ya 80 
haikufanyiwa mapitio kwa zaidi ya miaka 7; mpango wa kupitia 
mitaala 10 katika mwaka 2019/20 haukutekelezwa isipokuwa 
mtaala mmoja tu. Natilia shaka elimu ya ufundi inayotolewa iwapo  
inaendana na mbadiliko ya teknolojia na mahitaji ya soko.  

Ninapendekeza VETA na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia 
wafanye mapitio ya mitaala ya VETA ili iendane na mabadiliko ya 
teknolojia. 

12.7 Miradi ya Elimu Isiyokamilika Iliyofadhiliwa Kupitia Mamlaka ya 
Elimu Tanzania ya Shilingi Bilioni 4.3  

Mamlaka ya Elimu Tanzania ilifadhili miradi mbalimbali ya elimu 
kwa njia ya ujenzi wa vyumba vya madarasa, nyumba za walimu, 
na mabweni miaka 2017/18 na 2018/19. Miradi ilitakiwa kukamilika 
ndani ya miezi minne tangu tarehe ya kutolewa kwa fedha 
kulingana na mikataba kati ya Mamlaka na shule husika; na fedha 
zilitolewa mapema ndani ya miaka husika. 

Katika ukaguzi wa hali ya miradi, nilibaini kuwa miradi 23 yenye 
jumla ya shilingi bilioni 3.02 iliyofadhiliwa mwaka 2017/18 na 
miradi 13 yenye jumla ya shilingi bilioni 1.28 iliyofadhiliwa mwaka 
2018/19 ilikuwa haijakamilika na pesa zilizotolewa zilikuwa 
zimetumika zote bila ya miradi kukamilika. Ujenzi wa miradi 
umesimama; menejimenti ilitoa maelezo kuwa, fedha zilizotengwa 
hazikutosha kutokana na tofauti za kijiografia kati ya mradi na 
mradi 

Ninatambua na kuthamini juhudi za Mamlaka ya Elimu Tanzania 
kufanya ufuatiliaji katika ngazi ya Wizara ili kupata idhini ya 
kudhamini fedha za ziada kwa miradi hiyo bila mafanikio.  

Kwa kuwa jamii lengwa hazinufaiki na miradi hiyo na kuendelea 
kukosa thamani ya pesa zilizokwisha wekezwa, ninapendekeza 
Serikali ifanye tathmini ya haraka ya miradi hii na kutoa fedha, 
ili ikamilishwe kwa manufaa ya elimu kwa jamii zilizolengwa. 
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SURA YA KUMI NA TATU 

MATOKEO YA UKAGUZI MAALUMU NA KAGUZI ZA KIUCHUNGUZI 

13.0 Utangulizi 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka 
chini ya Kifungu  Na. 29(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 
Mwaka 2008 ya kufanya ukaguzi maalumu atakapopokea maombi 
kutoka kwa watu, taasisi, wizara, idara, mashirika, mamlaka za 
serikali za mitaa, na mamlaka mbalimbali ambazo yeye ataona 
inafaa na kuamua kufanya ukaguzi maalumu. 

Kwa kuzingatia Sheria tajwa hapo juu, Ofisi ya Mdhabiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ilifanya kaguzi maalumu mbili (2) 
katika Mamlaka ya Bandari Tanzania. 

Matokeo ya kaguzi hizo yaliyotolewa katika ripoti hii ni ya 
muhtasari tu; matokeo ya kina yanapatikana katika ripoti husika na 
yanaweza kupatikana kwenye Mamlaka iliyoomba ukaguzi husika, 
ikitokea mazingira yatakayopelekea utolewaji wa taarifa 
yataruhusu.  

13.1 Mamlaka ya Bandari Tanzania - Ziwa Tanganyika, Kigoma  

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA)  aliiomba 
Ofisi yangu tarehe 22 Februari, 2020 kufanya Ukaguzi Maalumu 
katika Bandari ya Kigoma kwa mwaka wa fedha 2017/18 na 
2018/19. Malengo ya ukaguzi yalikuwa kubaini kiwango cha 
ubadhirifu wa fedha na uzembe wa usimamizi katika uendeshaji wa 
Bandari ya Kigoma. Ufuatao ni muhtasari wa matokeo ya ukaguzi. 

13.1.1 Upotevu wa Mapato kwa Kutoa Msamaha Usiostahili wa Dola za 
Marekani  979,126.59 kwa Kampuni ya Saruji ya Mbeya  

Aya ya 4.6.10 ya Mwongozo wa Fedha wa Mamlaka ya Bandari (TPA) 
wa Mwaka 2012 inataka kusamehewa kwa ada ya uhifadhi mizigo 
kulingana na sera za msamaha za Mamlaka ya Bandari Tanzania na 
ambazo hupitiwa na bodi mara kwa mara. 
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Tarehe 30 Aprili, 2018  menejimenti ya Mamlaka ya Bandari 
Tanzania ilipeleka kwenye Bodi ya Usimamizi maombi ya msamaha 
wa Dola za Marekani milioni 1.52 kuiombea Kampuni ya Saruji 
Mbeya kwa ajili ya wateja wake walioko Burundi na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo wanaosafirisha saruji kupitia Bandari ya 
Kasanga. Kampuni ya Saruji Mbeya ilieleza sababu kuwa, wateja 
hao walipata changamoto ya kukosa meli za kuja Bandari ya 
Kasanga kuchukua shehena ya saruji iliyokuwa imeagizwa na hivyo 
kupelekea shehena hiyo kuharibika. Mnamo tarehe 17 Aprili 2019 
kupitia azimio la Bodi ilitoa msamaha wa asilimia 100 kama 
ilivyoombwa. Kampuni ya Saruji ilipaswa kulipa Dola za Marekani 
50,000 kama gharama za utunzaji na Dola za Marekani 7,226 kwa 
ada tu ya kuondoa shehena. 

Ukaguzi wangu uliangalia ukweli wa msamaha uliotolewa na 
uligundua shehena ya tani 1,445.2 (mifuko 28,904) ambayo 
ilioharibika katika Bandari ya Kasanga ilikuwa na malimbikizo ya 
gharama ya Dola za Marekani 543,224.66 iliyostahili kutolewa 
msamaha. Hata hivyo, maombi ya msamaha yaliyopelekwa katika 
Bodi mnamo tarehe 14 Aprili 2019 yalikuwa ya Dola za Marekani 
milioni 1.52 yakijumuisha madeni ya saruji iliyoharibika ya Dola za 
Marekani 543,244.66 na gharama za utunzaji Dola za Marekani 
979,126.59 kwa shehena zilizosafirishwa kutoka Bandari ya Kasanga 
katika kipindi za Januari 2013 na Oktoba 2017 na hakukuwa na 
hasara iliyopatikana na hivyo kutostahili msamaha. 

Kuchukulia shehena nzima ya tani 1445.2 kama imeharibika na 
kutoa msamaha wa dola za Marekani milioni 1.52 badala ya 
gharama sahihi ya Dola za Marekani 543,244.66 kuliisababishia 
Mamlaka ya Bandari Tanzania upotevu wa mapato wa Dola za 
Marekani 979,126.59. 

Ninapendekeza Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Bandari 
Tanzania ihakikishe hatua stahiki zinachukuliwa dhidi ya maofisa 
wa bandari waliohusika katika kuipotosha Bodi na kusababisha 
upotevu wa mapato kiasi cha Dola za Marekani 979,126.59. 
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13.1.2 Matumizi Mabaya ya Fedha na Ubadhirifu wa Malipo ya Shilingi 
Bilioni 3.76 

Ukaguzi wangu wa malipo ulibaini mapungufu yafuatayo:   

! Jumla ya malipo ya shilingi milioni 604.77 yaliandikwa kama 
malipo kwa wazabuni mbalimbali lakini nilibaini fedha hizo 
zililipwa kwa wafanyakazi wa Bandari ya Kigoma baada ya  
kutolewa  benki. Katika kutekeleza hili, maofisa husika 
walitumia hundi wazi zilizosainiwa kabisa kwa madhumuni ya 
malipo ya dharura. Malipo yote yalifanyika bila ya hati za 
malipo na viambatisho vingine. 

! Jumla ya shilingi milioni 375.46 zililipwa kwa mzabuni ambaye 
hakuwa na mkataba wa kusambaza bidhaa zozote kwa Bandari 
ya Kigoma kwa mwaka wa fedha 2017/18 na 2018/19. 

! Shilingi bilioni 2.19 zilitolewa benki bila hati za malipo. Hati za 
malipo zilizowasilishwa wakati wa ukaguzi hazikulingana na 
hundi zilizotumika kutolea fedha hizo benki. Kukosekana kwa 
hati za malipo husika zinazoonesha walipwaji au kiasi cha 
fedha kilichokuwepo mwishoni mwa mwaka wa fedha 2017/18 
na 2018/19, kwa maoni yangu, kiasi hicho kilitumika kwa 
ubadhirifu. 

! Jumla ya malipo 81 ya shilingi milioni 355.45 yalifanywa bila 
hati za malipo na viambatisho vyake.  

! Jumla ya hati za malipo 34 za shilingi milioni 227.19 hazikuwa 
na viambatisho vinavyothibitisha malipo hayo; hivyo sikuweza 
kuthibitisha uhalali na usahihi wa malipo hayo. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania iimarishe udhibiti 
katika malipo kama ilivyoainishwa katika kanuni zake za fedha 
na kuchukua hatua za kisheria dhidi ya watumishi wasio 
waaminifu ambao walihusika katika vitendo vya ubadhirifu na 
matumizi mabaya ya fedha za umma. 
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13.1.3 Usimamizi Dhaifu katika Uhamishaji wa Fedha na Makadirio ya 
Mtiririko wa Fedha katika Bandari ya Kigoma 

Waraka Namba 5 wa 2016/17 kutoka kwa Mkuregenzi Mkuu 
ulizitaka idara zote za makao makuu na bandari zote kuwasilisha 
makadirio ya mtiririko wa fedha kila mwezi kwa Mkuregenzi wa 
Fedha kabla ya kupelekwa kwa Mkurugenzi Mkuu kutoa idhini ya 
matumizi. Hakuna malipo yaliyotakiwa kufanyika bila idhini ya 
Mkurugenzi Mkuu. 

Kupitia ukaguzi, nilibaini mapungufu yafuatayo: 

! Katika miaka 2017/18 na 2018/19 kiasi kilichoombwa na 
Bandari ya Kigoma ni zaidi kwa shilingi milioni 303.64 ya kiasi 
kilichoidhinishwa cha  shilingi bilioni 7.25 

! Kiasi kilichotumwa Bandari ya Kigoma ni zaidi kwa shilingi 
bilioni 2.67. 

! Shilingi milioni 325.86 zilitumwa Bandari ya Kigoma bila 
kuombwa. 

! Shilingi milioni 128.43 zilitumwa mara mbili ili kumlipa mzabuni 
ambapo shilingi milioni 128.43 zilitumika kumlipa mzabuni na 
kiasi kilichosalia cha shilingi milioni 128.43 hakikuwa na 
maelezo ya kwanini kilibaki kwenye akaunti ya Bandari ya 
Kigoma. Kiasi hiki ni sehemu ya fedha zilizotumwa zaidi ya 
zilizoidhinishwa kama ilivyoelezwa hapo juu yaani shilingi 
bilioni 2.67. 

Kitendo cha fedha kutolewa zaidi ya makadirio yaliyoidhinishwa 
kinaonesha kuwepo kwa udhaifu katika udhibiti wa kutoa na 
kusimamia matumizi ya fedha. 

Utumaji wa fedha bila ya udhibiti na uidhinishaji ndio 
umesababisha ubadhirifu wa fedha katika Bandari ya Kigoma. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania iongeze udhibiti 
wa ndani katika makadirio ya mtiririko wa fedha; na maombi ya 
fedha yakaguliwe na kupitishwa kabla ya kuhamishwa kwa fedha 
kulingana na sheria na kanuni za Mamlaka.  
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13.1.4  Ufutwaji wa Wadaiwa bila Idhini Shilingi  Bilioni 1.96  

Kanuni 4.6.6 (a) na (d) ya Kanuni za Fedha za Mamlaka ya Bandari 
Tanzania za Mwaka 2012 inataka ufutaji au masahihisho ya ankara 
kupitishwa na mamlaka sahihi kwa mujibu wa ukasimiwaji wa 
mamlaka ya kifedha. 

Kupitia taarifa za fedha za miaka 2017/18 na 2018/19 nilibaini 
uwepo wa masahihisho yaliyopelekea kufuta wadaiwa wa Mamlaka 
ya Bandari Tanzania wenye jumla ya shilingi bilioni 1.96 bila idhini 
ya Bodi ya Usimamizi. Pia, hakukuwa na maelezo kutoka kwa 
menejimenti ya kwa nini madai hayo yalifutwa. 

Masahihisho hayo inawezekana yalifanyika kwa makusudi ili kufuta 
wadaiwa ili kuficha ubadhirifu wa fedha. 

Nilibaini pia masahihisho batili ya shilingi bilioni 10.41 na 
masahihisho yasiyokuwa na vielelezo ya shilingi bilioni 14.56. 
Udhibiti duni wa ndani ulitoa mwanya wa udanganyifu katika 
Bandari ya Kigoma. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania:  

a) Iimarishe udhibiti wa ndani wa masahihisho ili kuhakikisha 
yanafuata taratibu zote kama ilivyoainishwa katika kanuni za 
fedha; 

b) Ichukue hatua za kinidhamu na kisheria dhidi ya maofisa 
waliohusika kufuta wadaiwa na kuhakikisha wadaiwa hao 
wanarejeshwa na mapato yanakusanywa. 

13.1.5 Wadaiwa Sugu wa Muda Mrefu  Shilingi Bilioni 1.84 na Dola za 
Marekani 311,904 

Nilibaini kuwepo kwa wadaiwa sugu wa tangu 2012/13 na 2014/15 
wa Dola za Marekani 311,904 na shilingi bilioni 1.84 mtawalia 
ambapo madeni hayo yamekuwapo kwa muda mrefu katika Bandari 
ya Kigoma. Kati ya wadaiwa hao kulikuwa na jumla ya shilingi 
milioni 921.80 ambazo ni wadaiwa waliokuwa hawaendelei kufanya 
kazi na Mamlaka; na kwa wazabuni waliokuwa wakiendelea kufanya 
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kazi na Mamlaka hakukuwa na mipango yoyote ya kukusanya 
madeni hayo. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania iboreshe taratibu 
katika ukusanyaji wa madeni ili kuhakikisha fedha za umma 
zinapatikana ipasavyo. 

13.1.6 Hasara Shilingi Milioni 951.78 katika Ujenzi wa Gati  la Sibwesa 
katika Ziwa Tanganyika 

Tarehe 19 Mei 2015 Mamlaka ya Bandari Tanzania iliingia mkataba 
na Kampuni ya Saxon Building kwa ajili ya ujenzi wa Gati la 
Sibwesa katika Ziwa Tanganyika kwa muda wa miezi 12 wenye 
thamani ya shilingi bilioni 3.45. Mwanzoni kazi hii ilitarajiwa 
kukamilika tarehe 20 Aprili 2016 ambayo baadaye muda uliongezwa 
na kuwa 30 Juni 2018. 

Hata hivyo, nilibaini mzabuni aliyepewa zabuni hii hakuwa na sifa 
kwa kuwa Bodi ya Usajili wa Wakandarasi ilimsajili kufanya kazi 
zenye thamani isiyozidi shilingi bilioni 1.5 na hivyo kupelekea 
kutostahili kupewa mkataba huo. Hali hii ilisababisha 
ucheleweshaji wa utekelezaji wa mkataba ambapo hadi tarehe 30 
Juni 2020 Mamlaka ya Bandari Tanzania haikuwa imekabidhiwa 
mradi huo. 

Kanuni ya 112(1) na (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016) inataka kutoza adhabu 
ya kuchelewa kukamilisha kazi kwa kiasi cha kati ya asilimia 0.1 na 
0.15 ya thamani ya mkataba. Nilibaini Mamlaka ya Bandari 
Tanzania ilishindwa kutoza adhabu ya asilimia 0.1 ya thamani ya 
bei ya mkataba na hivyo kusababisha upotevu wa mapato wa 
shilingi milioni 325.26. 

Pia, nilibaini kiasi cha fedha shilingi milioni 634.2 kilitumwa kwa 
ajili ya kulipa  hati za madai ya malipo namba 11 hadi 14 
zilizogushiwa kabla ya kukamilika kwa kazi,  ambapo shilingi milioni 
626.51 zilitumika kufanya malipo yasiyostahiki ambayo kazi yake 
haikuidhinishwa na shilingi milioni 7.68 zilibakia kwenye akaunti ya 
Bandari ya Kigoma bila maelezo yoyote. Ufuatiliaji duni wa 
utekelezaji wa miradi ndiyo uliosababisha upotevu huo wa mapato 
kwa kiasi cha shilingi milioni 951.78. 
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Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania:  

a) Iimarishe udhibiti wa ndani kuhusiana na michakato ya 
manunuzi na usimamizi wa miradi ili kuepusha hasara kwa 
taasisi; na 

b) Ichukue hatua stahiki kwa watumishi walioisababishia 
Mamlaka hasara ama kwa uzembe au makusudi. 

13.2 Mamlaka ya Bandari Tanzania - Mfumo wa Enterprise Resource 
Planning (ERP) 

Maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali yaliitaka Mamlaka ya Bandari Tanzania kuboresha mifumo 
ya kusimamia ukusanyaji wa maduhuli kwa njia ya kielekitroniki ili 
kuleta ufanisi katika utendaji wake ili kuongeza mapato. 
Menejimenti ya Mamlaka ya Bandari Tanzania ilitekeleza maagizo 
hayo kwa kusimika mfumo wa ERP ili kuwezesha kusimamia kwa 
ufanisi rasilimmali-watu, fedha na shughuli zingine. Mnamo tarehe 
31 Octoba 2019, Katibu Mkuu Kiongozi aliniomba kufanyika ukaguzi 
wa  namna mchakato wa zabuni na utekelezaji wa mkataba wa 
usimikaji wa mfumo wa ERP katika Mamlaka ya Bandari Tanzania 
ilivyofanywa.  

Kwa kuzingatia barua hiyo, kupitia Kifungu cha 29 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 nilianzisha Ukaguzi Maalumu 
tarehe 14 Juni 2020 ili kubaini ukweli juu ya taarifa 
zilizowasilishwa. Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu yafuatayo:  

13.2.1 Hasara ya Shilingi Milioni 655.58 Kutokana na Kuingia Mkataba 
na Mzabuni Asiye na Sifa  

Mnamo tarehe 14 Julai 2010, Mamlaka ya Bandari Tanzania iliingia 
mkataba na Kampuni ya Soft Tech Consultant kwa ajili ya Ununuzi 
na Usimikaji wa mfumo wa ERP kwa shilingi milioni 694.14 kwa 
muda wa miezi saba (7). Nilibaini mapungufu yafuatayo katika 
ununuzi na utekelezaji wa mkataba huo: 

! Mzabuni hakuwa na sifa zinazostahili, ambapo mfumo 
ulioletwa haukuwa na kipegele cha udhibiti wa bajeti, bajeti 
kuu na uhasibu wa gharama na pia ulikosa sehemu ya shughuli 
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za forodha kama mkataba ulivyotaka. Hata hivyo, Mamlaka ya 
Bandari Tanzania ilimtunuku mkataba pamoja na mapungufu 
yaliyoonekana. 

! Mamlaka ya Bandari Tanzania ilikuwa imeshatumia kiasi cha 
shilingi milioni 600.44 baada ya kukabidhiwa mfumo huo 
tarehe 30 Juni 2011 ambapo nilibaini mfumo haukuweza 
kutumika kwa sababu ya mapungufu yalioonekana. Hivyo, 
matumizi hayo ni hasara kwa Mamlaka ya Bandari Tanzania 
kwa sababu ilidibi ianze upya manunuzi kwa ajili ya mfumo 
huohuo. 

! Mamlaka ya Bandari Tanzania iliingia hasara ya dola za 
marekani 31,860 (shilingi milioni 55.15) iliyotokana na ulipaji 
wa gharama za mafunzo mara mbili kwa wafanyakazi. 

Kushindwa kwa Mamlaka ya Bandari Tanzania kuomba ushauri 
kwenye Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-Government) katika 
utaarishaji wa manunuzi kama matakwa ya Kifungu 4.2.1 cha 
Mwongozo juu ya Matumizi, Ufanisi, na Usalama wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) uliotolewa Julai 2012 na 
mapungufu katika uongozi na ufatiliaji wa manunuzi na utekelezaji 
wa mkataba ndio mambo yaliyosababisha hasara ya shilingi milioni 
655.58 kwa Mamlaka. 

Ninapendekeza kwamba Serikali ichukue hatua stahiki kwa 
wafanyakazi wa Mamlaka ya Bandari waliohusika katika 
mchakato wa manunuzi na usimamiaji wa mkataba ambao 
ulisababisha hasara ya kiasi cha shilingi milioni 655.58 kwa 
Mamlaka ya Bandari Tanzania. 

13.2.2 Hasara ya Dola za Marekani Milioni 2.26 Kutokana na Utekelezaji 
wa Mkataba Kutomalizika  

Manamo tarehe 30 Oktoba 2015 Mamlaka ya bandari Tanzania 
iliingia mkataba na mzabuni mwingine Kampuni ya ‘Twenty Third 
Centrury Systems’ kwa ajili ya manunuzi ya kusambaza, kusimika, 
mafunzo, na kuanzisha mfumo wa SAP-ERP kwa dola za Marekani 
milioni 6.64. Nilibaini mapungufu yafuatayo katika manunuzi na 
utekelezaji wa mkataba huo: 
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! Bodi ya Wazabuni hawakuidhinisha zabuni hiyo bali mfanyakazi 
wa Mamlaka ya Bandari Tanzania aliidhinisha ambapo ni 
kinyume na Kifungu cha 33(1) (C) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni ya 185 ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma ya Mwaka 2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016). 

! Mamlaka ya Bandari Tanzania ilichagua mzabuni asiyestahili 
kwa ambaye alidhihirisha kutokuwa na vigezo vya kifedha na 
kitaalamu pamoja na kuweka vipengele vipya katika masharti 
ya malipo ambavyo havikuwepo wakati wa manunuzi. 

! Mzabuni alileta vifaa vibovu; na alisimika mfumo wa zamani 
kinyume na matakwa ya mkataba.  

! Mzabuni alichelewesha utekelezaji wa mkataba. Hali hii 
ilipelekea Mamlaka ya Bandari kusitisha mkataba mnamo 
tarehe 21 Machi 2019, mzabuni akiwa ametekeleza asilimia 42 
tu ya kazi yote, lakini akiwa ameshalipwa asilimia 70 ya 
mkataba sawa na dola za Marekani milioni 4.63 ambapo 
ilipelekea Mamlaka kupata hasara ya dola za Marekani milioni 
1.86 ambayo ililipwa zaidi ya kazi iliyofanyika. 

! Mamlaka ya Bandari ilipata hasara ya dola za Marekani 
404,029.03 kutokana na ada kubwa za leseni ya utumiaji wa 
mfumo ya dola za Marekani 594,672.73 ikilinganishwa na kiasi 
kilichowekwa kwenye mkataba ambacho ni dola za Marekani 
190,643.70. 

! Mamlaka ya Bandari iliingia mkataba Na. AE/016/2017-
18/CTB/C/14 kwa dola za Marekani 433,011 na mshauri wa 
kujitegemea kwa ajili ya kutoa huduma ya kukagua mfumo 
uliowekwa iwapo uko sawa na matakwa ya mkataba. Mkataba 
huu ni hasara kwa Mamlaka kwa sababu kama Mamlaka 
ingekuwa na umakini kuanzia mwanzo mkataba huu 
usingekuwepo. 

Mapungufu katika manunuzi na usimamiaji katika utekelezaji wa 
mkataba ndio ulisababsha hasara kwa Mamlaka ya Bandari 
Tanzania. 
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Ninapendekeza Serikali kuchukua hatua za kisheria kwa 
mzabuni kwa kuisababishia hasara Mamlaka ya Bandari, na 
hatua stahiki zikuchukuliwe kwa watumishi wote walioshiriki 
katika mchakato wa manunuzi na usimamizi wa utekelezaji wa 
mkataba husika.  

13.2.3 Kutowasilisha Kodi ya Zuio Dola za Marekani 410,817.31 

Katika utekelezaji wa mkataba Na. AE/016/2014-15/CTB/G/39, 
nilibaini mzabuni alilipwa jumla ya dola za Marekani milioni 1.63 
katika nyakati tofauti lakini Mamlaka ya Bandari haikukata wala 
kuwasilisha kodi ya zuio ya dola za Marekani 410,817.31 kinyume 
na Vifungu vya 83 na 84 vya Sheria ya Kodi ya Mapato, hivyo 
kuinyima Serikali mapato. 

Ninapendekeza Mamlaka ya bandari ihakikishe sheria na kanuni 
zote zinafuatwa katika utekelezaji wa mikataba. 

13.2.4 Udhaifu katika Mchakato wa Manunuzi kwa Mzabuni Mpya 

Mnamo Agosti 2019 Mamlaka iliingia mkataba Na. AE/016/2018-
19/CTB/NC/16 na mzabuni mwingine kampuni ya SAP East Africa 
Limited wa dola za Marekani 997,647 kwa ajili ya kumalizia 
usimikaji wa mfumo ambao haukutekelezwa katika mikataba ya 
nyuma. Nilibaini mapungufu yafuatayo katika mchakato huo wa 
manunuzi: 

! Mamlaka ilichagua mzabuni ambaye hakuwa na vigezo vya 
kifedha ambapo ni kinyume na Kanuni ya 206(1) (2) ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa 
mwaka 2016); 

! Mkataba ulipelekwa kwa Mwanasheria Mkuu baada ya kusainiwa 
na pande zote na utekelezaji wake kuanza ambapo ni kinyume 
na Kanuni ya 59(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016); na 

! Mzabuni hakuleta dhamana ya utekelezaji wa kazi ambapo ni 
kinyume na Kanuni ya 29(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma Na 
446 ya Mwaka 2013 (mama zilivyorekebishwa mwaka 2016). 
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Hadi kufikia Juni 2020, usimikaji wa mfumo wa ERP ulikuwa 
haujakamilika tangu mchakato ulivyoanza mwaka 2010. 
Kutozingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 na 
Kanuni zake za Mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 
2016), na udhaifu katika usimamizi wa utekelezaji wa mikataba 
ndio sababu kuu ya ucheleweshaji wa kumalizika kwa mkataba 
huo. 

Ninapendekeza Mamlaka ya Bandari Tanzania kuhakikisha 
sheria na kanuni za manunuzi zinazingatiwa; pia kuomba 
ushauri katika mamlaka husika kabla ya utekelezaji wa 
mikataba muhimu ya Serikali.  
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SURA YA KUMI NA NNE 

UFANISI KATIKA SEKTA YA MADINI, MAFUTA NA GESI 

14.0 Utangulizi  

Tanzania imejaliwa kuwa na hazina kubwa ya rasilimali ya madini 
ya aina mbalimbali pamoja na mafuta na gesi asilia ambapo kama 
zikisimamiwa na kuchimbwa kwa ufanisi zinaweza kuchangia kwa 
kiasi kikubwa katika kukuza uchumi wa nchi. Hata hivyo, pamoja na 
utajiri huo na juhudi za serikali za hivi karibuni katika kuhakikisha 
uchimbaji wa rasilimali hizi unalinufaisha taifa, bado kuna 
mapungufu niliyoyabaini yanayoweza kukwamisha thamani na 
mchango wa rasilimali hii katika uchumi. 

Nilipitia utendaji kazi wa taasisi za umma zinazosimamia shughuli 
za uchimbaji wa madini na gesi ikiwemo Shirika la Maendeleo ya 
Petrol Tanzania (TPDC), Mamlaka ya Udhibiti wa Shughuli za 
Mkondo wa Juu wa Mafuta (PURA), na Tume ya Madini. Maeneo 
niliyoyapitia ni usimamizi na uendeshaji wa shughuli za Mfuko wa 
Mafuta na Gesi ulioanzishwa na Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya 
Mafuta na Gesi ya mwaka 2015, na utekelezaji wa mipango-kazi ya 
taasisi muhimu katika sekta ya madini, mafuta, na gesi na ufanisi 
katika kuanzisha na kuendesha masoko ya madini. 

Sura hii inaelezea kwa undani mapungufu yaliyobainika na 
yanayohitaji kusimamiwa na Serikali ili kuboresha sekta ya madini, 
mafuta na gesi. 

14.1 Mapungufu katika Kutoza Ushuru wa Mauzo ya Gesi Asilia 

Kanuni ya 5(2)(b) na 6 za Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti wa 
Shughuli za Mkondo wa Juu wa mafuta na gesi (Ushuru wa Mwaka, 
Ada na Tozo) za mwaka 2019 zinataka mkandarasi mwenye leseni 
ya kuchimba mafuta na gesi kulipa asilimia 1 ya pato ghafi la gesi 
asilia au mafuta litokanalo na mauzo kwa mwaka. Pia, kanuni ya 7 
ya Kanuni hizo inataka mamlaka ndani ya siku 10 baada ya kuanza 
kipindi cha malipo kutuma hati ya madai kwa mkandarasi na 
mkandarasi kulipa ndani ya siku 30 baada ya siku ya kutolewa kwa 
hati ya madai. 
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Nilipitia mfumo wa kutoa hati za madai katika Mamlaka ya Udhibiti 
wa Shughuli za Mkondo wa Juu wa Mafuta na Gesi na kubaini 
mapungufu yafuatayo: 

! Kutokuwepo kwa mtu anayepitia na kuidhinisha ukokotoaji wa 
ushuru kabla hati ya madai haijapelekwa kwa mkandarasi. 
Nilibaini kuwa ukokotoaji wa ushuru hufanywa na mtaalamu 
ambaye baadaye hutuma kiasi hicho idara ya uhasibu kwa ajili 
ya kutoa hati ya madai. Hakukuwa na mfumo wa kuhakiki 
usahihi wa ukokotoaji na uidhinishaji wa ushuru. 

! Wakati PURA ikitoza ushuru wa huduma kama ilivyoelekezwa 
na kanuni, hakukuwa na usuluhisho uliofanywa kati ya kiasi 
cha gesi kilichozalishwa na kile kilichouzwa ambacho 
kilionekana kwenye hati za madai za wateja. Kiwango cha 
gesi kilichotumika kukokotoa ushuru wa huduma ni kile 
kilichooneshwa kwenye hati za madai zilizotolewa na 
mkandarasi kwenda kwa wateja wake. Usuluhisho wa taarifa 
hizi ungesaidia kuweka msingi wa kutaka maelezo kama 
kungetokea kiwango cha upotevu wa gesi wakati wa 
kusafirisha kimekuwa kikubwa zaidi ya kile kinachokubalika. 

! Nilibaini pia kuwa PURA ilikuwa ikitegemea taarifa za 
uzalishaji wa gesi wa kila siku toka kwa wakandarasi. 
Mamlaka haikuwa na mfumo huru wa kupata na kuhakiki 
taarifa za uzalishaji wa gesi zilizoripotiwa na wakandarasi. 
Hivyo, inakuwa vigumu kwa mamlaka kubaini iwapo kulikuwa 
tofauti kubwa ambazo hazikuripotiwa kati ya gesi iliyouzwa 
na gesi iliyozalishwa. 

Mapungufu yaliyobainika hapo juu yanasababishwa na mamlaka 
kukosa mfumo wa kupata taarifa za uzalishaji kutoka kwenye 
vyanzo vya uzalishaji; na kukosekana kwa mtu wa kufanya 
usuluhisho wa taarifa za uzalishaji kati ya kiasi cha gesi kilichouzwa 
na kilichozalishwa. 

Kukosena kwa mgawanyo wa kazi katika kuandaa, kuhakiki, na 
kuidhinisha kiwango cha ushuru wa huduma kabla ya kutoa hati ya 
madai kunaweza kupelekea mamlaka ya udhibiti kutokusanya kiasi 
halisi cha ushuru kwa sababu ya makosa yanayoweza kutokea 
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wakati wa kukokotoa ushuru huo. Pia, kutegemea tu taarifa za 
uzalishaji toka kwa wakandarasi kunaweza kusababisha PURA 
isibaini tofauti kubwa zinazoweza kujitokeza kati ya kiwango 
kinachopotea wakati wa kusafirisha gesi na kupata maelezo kama 
kiasi cha upotevu ni kikubwa kuliko kinachokubalika. Hii inaweza 
kusababisha kupotea kwa mapato ya ushuru. 

Ninapendekeza PURA: 

a) Itengeneze mfumo huru ambao utawezesha kupata taarifa za 
uzalishaji wa gesi ambazo zitatumika kusuluhishwa na kiasi 
cha gesi kilichouzwa kwa wateja.  

b) Ianzishe utaratibu maalumu ambao utahusisha watu tofauti 
katika kuandaa, kupitia, na kuidhinisha hesabu za ushuru wa 
huduma kabla ya kutoa hati za madai kwa wakandarasi. 

14.2 Kuchelewa Kuandaa Kanuni za Uendeshaji wa Shughuli za Mafuta 
na Gesi 

Kifungu cha 12(2) cha Sheria ya Mafuta na Gesi ya Mwaka, 2015 
kinaitaka PURA kutunga kanuni na miongozo katika kutekeleza 
shughuli za mafuta na gesi. Kifungu cha 42(3) cha Sheria hiyo 
kinaitaka pia PURA kuandaa miongozo ikiwemo ile ya kugawana 
fedha zitokanazo na mauzo ya taarifa za gesi zinazopatikana 
kutokana na vibali vya utafiti wa gesi na mafuta. 

Nilibaini kuwa PURA haikuwa imetengeneza miongozo kama 
ilivyotajwa katika Sheria ya Mafuta na Gesi ya Mwaka 2015. 
Miongozo hiyo ingeweza kueleza mambo kama vile kusajili 
waendeshaji wa shughuli za mafuta na gesi, taratibu za kuomba 
leseni, namna ya kutafuta tozo na viwango vya kuhudumia wateja. 
Pia, mgao wa fedha zitokanazo na mauzo ya gesi ulibakia kuwa 
asilimia 80 kwa 20 kati ya TPDC na PURA ambapo kwa mgao huu 
TPDC ndiyo inayofaidika zaidi. 

Kuchelewa kuandaa miongozo kumesababishwa zaidi na PURA 
kukosa watumishi wa kutosha kuiwezesha kutekeleza majukumu 
yake ikiwa pamoja na kutayarisha miongozo na nyaraka muhimu.. 
Ninaona kwamba, kukosekana kwa miongozo kunafanya utekelezaji 
wa Sheria ya Mafuta na Gesi kuwa mgumu kwa kuwa miongozo hiyo 
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ingeweza kutoa maelezo ya kina ya taratibu za kufuatwa wakati wa 
kutekeleza shughuli za Mafuta na Gesi. 

Ninapendekeza Wizara ya Nishati kwa kushirikiana na PURA 
itafute  namna bora ya kutayarisha miongozo ya Mafuta na Gesi 
ili kuongeza ufanisi katika kutekeleza majukumu yaliyoainishwa 
na Sheria ya Mafuta na Gesi. 

14.3 Usimamizi wa Mfuko wa Mafuta na Gesi 

14.3.1 Mapato Yaliyokusanywa Kutowekwa katika Mfuko wa Mafuta na 
Gesi 

Kifungu cha 8 cha Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na 
Gesi ya Mwaka 2015 kilianzisha Mfuko wa Mafuta na Gesi kwa lengo 
la kuhakikisha (a) uimara wa kifedha na kiuchumi (b) fedha za 
uwekezaji katika mafuta na gesi zimehakikishwa (c) maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi yanaimarika na (d) kulinda rasilimali za kizazi 
kijacho. 

Kifungu cha 9 cha sheria hiyo kinaeleza kuwa vyanzo vya fedha 
vitakuwa (a) Mrabaha (b) Mgao wa faida kwa Serikali (c) gawio 
litokanalo na uwekezaji wa serikali katika shughuli za mafuta na 
gesi (d) kodi ya mapato itokanayo na utafiti, uzalishaji na 
uendelezaji wa rasilimali za mafuta na (e) faida ya uwekezaji wa 
mfuko. Kifungu cha 6 cha sheria hiyo pia kinaeleza kuwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania itakadiria, kukusanya na kuwajibika kwa kodi 
na ushuru wakati Shirika la Petroli Tanzania litakusanya na 
kuwajibika kwa mapato yasiyo ya kodi yatokanayo na shughuli za 
mafuta na gesi. Taasisi hizi mbili zimetajwa kuwa ni wakusanyaji 
wa mapato ya Serikali ya mafuta na gesi. 

Nilipitia utendaji kazi wa Mfuko tangu ulipoanzishwa na kubaini 
kuwa Mfuko umekuwa ukipokea mapato toka vyanzo vyake viwili tu 
(mrabaha na mgao wa faida kwa Serikali) ambayo yalikuwa na 
jumla ya shilingi bilioni 190.94 hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020 na 
makusanyo haya yote yalifanywa na Shirika la Petroli Tanzania. 
Nilibaini pia kuwa chanzo kimoja (yaani faida itokanayo na 
uwekezaji unaofanywa na Mfuko) kati ya vyanzo vitano hakikuwa 
kimechangia kiasi chochote kupitia taasisi zilizotajwa za TPDC na 
TRA. Pia, hakukuwa na miamala ya mapato iliyofanywa na TRA na 
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TPDC katika Mfuko kutoka kwenye vyanzo viwili vya kodi ya mapato 
itokanayo na utafiti, uzalishaji na uendelezaji wa rasilimali za 
mafuta; na gawio litokanalo na uwekezaji wa Serikali katika 
shughuli za mafuta na gesi vinavyokusanywa na TRA na TPDC 
mtawalia. 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilikubali kuwa imekusanya kodi ya 
mapato itokanayo na utafiti, uzalishaji na uendelezaji wa rasilimali 
za mafuta toka kwa makampuni ya mafuta na gesi yanayofanya 
shughuli zake katika mkondo wa juu (utafiti, uzalishaji na 
uendelezaji wa rasilimali za gesi). Kiasi kilichokusanywa kuanzia 
mwaka 2016/17 hadi 2019/20 kilikuwa shilingi bilioni 144.40 na 
kiliwasilishwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali badala ya Mfuko wa 
mafuta na gesi. Hata hivyo, Mamlaka ya Mapato Tanzania 
ilishindwa kuwajibika kwa mapato hayo kama inavyotakiwa na 
Kifungu cha 6 cha Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na 
Gesi ya Mwaka 2015. 

Pia, TPDC ilieleza kuwa, kwa mujibu wa Kifungu cha 218 cha Sheria 
ya Mafuta na Gesi ya Mwaka 2015, Serikali inaweza, kupitia Shirika 
la Petroli Tanzania, kushiriki katika shughuli za mafuta na gesi chini 
ya Sheria hii kwa kufanya uwekezaji maalumu wa leseni au 
mkataba ulioruhusiwa na Sheria hii. 

Kwa mukhtadha huu, Serikali inapaswa kuingiza mtaji kupitia TPDC 
endapo inaamua kushiriki katika uwekezaji, na faida inayopatikana 
itaingizwa katika Mfuko wa Mafuta na Gesi. Hivyo, Shirika linaelewa 
kuwa linatakiwa kupokea gawio kutokana na uwekezaji lililoufanya 
katika sekta ya mafuta na gesi lakini hii inakuwa sehemu ya mapato 
yake kwa kuwa uwekezaji ulifanywa na TPDC kupita fedha zake. 
TPDC inashiriki kwa kiasi cha asilimia 20 kupitia shughuli za 
uzalishaji wa gesi wa Mzazi Bay (inayomilikiwa na Muarel & Prom 
Ltd). Hata hivyo, ninaona hali hii ni kinyume na matakwa ya Sheria 
ya Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na Gesi ya Mwaka 2015 kwa 
kuwa uwekezaji uliofanywa na TPDC ni uwekezaji wa serikali. 

Huu ukiwa ni mwaka wa tano tangu kutungwa kwa sheria hiyo, 
Mfuko haujaweza kufanya uwekezaji wowote ili kuuwezesha kupata 
faida itokanayo na uwekezaji. Hii ni kwa sababu Kifungu cha 17(c) 
cha sheria hiyo kinataka Mfuko kutumia (ikiwa pamoja na 
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kuwekeza) fedha inayozidi baada ya kufikisha asilimia 3 ya pato la 
taifa. Hivyo, kwa kuwa mfuko haujafikisha asilimia 3 ya pato la 
taifa, hakuna fedha za ziada ambazo zimewekezwa. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020, Mfuko ulikuwa umekusanya kiasi 
cha shilingi bilioni 190.94 ikiwa sawa na asilimia 0.14 ya pato la 
taifa ambalo kwa mwaka 2019 lilikuwa shilingi bilioni 139,893.8 na 
hivyo kuufanya mfuko kushindwa kukidhi kigezo cha asilimia 3 
inayotakiwa kuanza uwekezaji. Ninaona kuwa mapungufu katika 
kukusanya na kuweka fedha katika mfuko yanaufanya mfuko 
usiweze kutekeleza malengo yake. Kwa kiasi kinachowekwa na 
TPDC, itachukua muda mrefu mno kufikisha asilimia 3 ya pato la 
taifa kama inavyotaka sheria na hivyo kuufanya Mfuko usiweze 
kuchangia katika mfuko mkuu kwa ajili ya matumizi ya kibajeti; 
lakini pia kuchangia katika uwekezaji kwenye miradi ya mafuta na 
gesi ili kuwezesha maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 

Ninapendekeza TPDC na TRA kuhakikisha fedha zinazokusanywa 
kutoka kwenye vyanzo vilivyotajwa na sheria zinawekwa 
kwenye akanti ya Mfuko kama inavyotakiwa na sheria ya Mafuta 
na Gesi ya Mwaka 2015. 

14.3.2 Mfuko wa Mafuta na Gesi Kushindwa Kufanya Kazi Zake Kutokana 
na Kiasi Kidogo cha Fedha 

Kifungu cha 10 cha Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na 
Gesi ya Mwaka 2015 kinataka kuwepo kwa akaunti ya makusanyo 
itakayopokea mapato yote ya Mfuko na akaunti ya akiba ya mapato 
itakayopokea fedha kutoka katika akaunti ya kupokelea mapato na 
akaunti hizi zote zitatunzwa na Benki Kuu ya Tanzania. Kwa mujibu 
wa kanuni za fedha za Mfuko kama zinavyoelezwa katika Kifungu 
cha 17 cha Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na Gesi ya 
Mwaka 2015, shughuli za Mfuko katika kutekeleza malengo 
yaliyowekwa zitaendeshwa na fedha kutoka katika akaunti ya 
amana, ambapo katika mwaka wowote kwa kiwango cha juu kiasi 
sawa na asilimia 3 ya pato la taifa kitahamishiwa Mfuko Mkuu kwa 
ajili ya kuchangia bajeti na kiasi chochote cha fedha katika akaunti 
ya makusanyo kitakachokuwa zaidi ya asilimia 3 ya pato la taifa 
moja kwa moja kitahamishiwa katika akaunti ya amana. 
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Pia, Kifungu cha 17 cha Sheria hiyo kinaeleza kuwa fedha sawa na 
asilimia 0.1 ya pato la taifa zitawekwa kila mwaka katika akaunti 
ya amana ya Mfuko kwa ajili ya miradi ya kimkakati ya Shirika la 
Taifa la Maendeleo ya Petroli na zitatumika kwa utaratibu wa 
kawaida wa bajeti lakini hii itategemea iwapo akaunti ya amana 
itakuwa imepokea fedha kutoka akaunti ya makusanyo na kwamba 
fedha hizo hazizidi asilimia 1 ya pato la taifa. 

Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini kuwa hakukuwa na fedha 
zilizohamishwa kutoka akaunti ya makusanyo kwenda akaunti ya 
amana tangu kuanzishwa kwa Mfuko kwa kuwa akaunti ya 
makusanyo haijaweza kufikisha asilimia 3 ya pato la taifa. Kwa 
sababu hiyo, Mfuko haujaweza kutekeleza shughuli yoyote 
inayohusiana na malengo yake. 

Aidha, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020, akaunti ya makusanyo 
ilikuwa na shilingi bilioni 190.94 ikiwa sawa na asilimia 0.14 ya pato 
la taifa la shilingi bilioni 139,893.8 kwa mwaka 2019. Kwa hiyo, 
kiasi hiki cha fedha kimeendelea kutunzwa katika akaunti bila 
kuwekezwa. 

Ninaona kuwa kwa kiasi kinachochangiwa kwenye Mfuko kila mwaka 
kupitia akaunti ya makusanyo, itachukua miaka mingi kwa Serikali 
kufikia malengo ya asilimia 3 ya pato la taifa kabla ya kuanza 
kupata matunda ya Mfuko huu. Inaweza pia kuwa vigumu kukusanya 
fedha kuiwezesha TPDC kuwekeza katika miradi ya kimkakati 
ambayo ingeweza kuongeza mapato zaidi ya Mfuko. 

Ninapendekeza menejimenti ya Mfuko, kwa kutumia Kifungu cha 
16 (4,5 &6) cha Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na 
Gesi ya Mwaka 2015 ifanye marekebisho ya kigezo cha fedha cha 
asilimia 3 kinachotakiwa ili kuwezesha matumizi kuanza 
kufanyika katika Mfuko kwa fedha zilizokwishakusanywa lakini 
baada ya kufanya tathmini za kiuchumi kuangalia asilimia nzuri 
inayoweza kutumika au mwongozo kwa matumizi ya mapato ya 
Mfuko.   

14.3.3 Mkanganyiko Katika Muundo wa Usimamizi wa Mfuko 

Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na Gesi ya Mwaka 2015 
imezipa taasisi na watu tofauti wajibu na kazi mbalimbali katika 



 

172 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

kuendesha na kusimamia Mfuko huo kama vile, Waziri wa Fedha 
kuwa na wajibu wa kusimamia mapato ya mafuta na gesi; Benki 
Kuu ya Tanzania kuwa sekretarieti ya bodi ya ushauri ya uwekezaji 
na meneja uendeshaji wa Mfuko; Mlipaji Mkuu wa Serikali amepewa 
jukumu la kuwa ofisa masuuli wa Mfuko; Bodi ya Ushauri ya 
uwekezaji kumshauri Waziri wa Fedha juu ya mkakati wa uwekezaji 
wa Mfuko; TPDC na TRA wamewekwa kuwa wakusanyaji wa mapato 
ya Mafuta na Gesi yanayotakiwa na Serikali. 

Nilipitia muundo wa usimamizi na mfumo wa uendeshaji wa Mfuko 
na kubaini kuwa, sheria ya Mfuko imetoa majukumu yenye 
mkanganyiko. Mathalani, Gavana wa Benki Kuu na Bodi ya Ushauri 
ya Uwekezaji imepewa jukumu la kutoa taarifa juu ya utendaji wa 
jumla wa Mfuko kwa Waziri (Kifungu cha 15(1) na (2) cha Sheria 
hiyo). Pa, Benki Kuu ya Tanzania imepewa mamlaka ya kuweka na 
kutekeleza viwango na kiasi cha vihatarishi kwa mikakati ya 
uwekezaji, wakati Kifungu cha 13 cha Sheria hiyo kinaitaka bodi ya 
ushauri ya uwekezaji kumshauri waziri juu ya mkakati wa 
uwekezaji wa mapato ya akaunti ya amana ya mfuko.  

Hali hii inaleta mkanganyiko kwa kuwa Gavana wa Benki Kuu pia ni 
katibu wa bodi ya ushauri ya uwekezaji. Kifungu cha 10(1) cha 
Sheria hiyo kinamweka Mlipaji Mkuu wa Serikali kuwa ofisa masuuli 
wa Mfuko wakati Kifungu cha 10(2) kinaiweka Benki Kuu kuwa 
Meneja mwendeshaji wa Mfuko. 

Pia, hakuna sehemu ya rejea juu ya uhusiano kati ya ofisa masuuli 
na Benki Kuu ambaye ndiye mwendeshaji wa Mfuko, na bodi ya 
ushauri ya uwekezaji na Waziri wa Fedha. 

Bodi ya ushauri ya uwekezaji inateuliwa na Raisi na imepewa 
jukumu la kumshauri Waziri juu ya mkakati wa uwekezaji na kipindi 
Waziri wa Fedha anapokataa ushauri wa bodi atapeleka jambo hilo 
kwa Raisi kwa ajili ya uamuzi. 

Ninaona kuwepo kwa mkanganyiko katika muundo wa uendeshaji 
wa Mfuko kunaweza kusababisha udhaifu katika usimamizi wa 
Mfuko na hivyo kuongeza ukiritimba katika kufanya maamuzi ya 
uwekezaji. 
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Ninapendekeza Menejimenti ya Mfuko na Wizara husika iangalie 
changamoto zilizopo katika mfumo wa uendeshaji wa Mfuko na 
kufanya marekebisho ya sheria ili kuongeza ufanisi katika 
kuusimamia Mfuko. 

14.3.4 Kukosekana kwa Kanuni na Miongozo ya Uendeshaji wa Mfuko 

Waziri wa Fedha anatakiwa na Kifungu cha 4 cha Sheria ya 
Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na Gesi ya Mwaka 2015 kutunga na 
kusimamia sera zote, mkakati mpana wa uwekezaji, na miongozo 
ya Mfuko. Pia, Kifungu cha 23 cha sheria hiyo kimempa Waziri 
nguvu ya kutunga kanuni kwa utekelezaji bora wa sheria na kwa 
kushirikiana na waziri anayehusika na mafuta na gesi kutengeneza 
kanuni zinazohusiana na ukusanyaji na uwajibikaji wa mapato 
yatokanayo na mafuta na gesi yanayokusanywa na taasisi 
zilizokasimiwa wajibu huo (TRA na TPDC). 

Hata hivyo, nilipitia shughuli za Mfuko na kubaini kuwa hakuna 
kanuni, mkakati wa uwekezaji na miongozo ya kusimamia shughuli 
za Mfuko zilizokuwa zimetungwa. Taasisi inayoendesha Mfuko Benki 
Kuu ya Tanzania ilikuwa inatumia miongozo yake ya ndani 
kuendesha mfuko huo. Hii inasababisha kuwa na mwanya wa namna 
ya utoaji taarifa na utendaji wa Mfuko unaofanywa na taasisi 
mbalimbali. Kwa mfano, kukosekana kwa kanuni juu ya makusanyo 
na uwajibikaji kwa mapato yatokanayo na mafuta na gesi 
kunasababisha baadhi ya vyanzo vya mapato ya Mfuko 
kutokusanywa na pande zenye majukumu yanayogongana haziwezi 
kutatua changamoto hizo. 

Pia, nilibaini kuwa baadhi ya kazi na majukumu muhimu katika 
kuleta uwazi na uwajibikaji kwa Mfuko yaliyokasimiwa kwa taasisi 
na watu tofauti zilikuwa bado hazijatekelezwa, ikiwa ni pamoja na: 

! Gavana na Bodi ya Ushauri ya Uwekezaji kuwasilisha taarifa ya 
utekelezaji kwa Waziri wa Fedha ikiwa kwa mujibu wa Vifungu 
vya 5 na 13(1)(b) vya Sheria hiyo. 

! Taarifa za mapato ya gesi na mafuta na matumizi kupitishwa 
katika Kamati za Bunge kama kinavyotaka Kifungu cha 18(6) cha 
Sheria hiyo. 
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! Benki Kuu kuandaa na kutunza vizuri vitabu vya fedha kama 
kinavyotaka Kifungu cha 20 (1) cha Sheria hiyo.  

Ninaona kuwa muundo wa sasa unasababisha kukosekana kwa 
uwajibikaji na usimamizi wa matakwa ya sheria kunakoweza 
kusababisha mapungufu na kukosa ufanisi katika kusimamia 
shughuli za Mfuko na hivyo kuathiri shughuli zake. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha itumie Kifungu cha 23 cha 
Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na Gesi 
kinamchoruhusu Waziri kutengeneza kanuni kwa mujibu wa 
vifungu vya sheria na kushauriana na waziri mwenye dhamana 
ya Mafuta na Gesi kuhakikisha kanuni za kukusanya na 
kuwajibika kwa mapato yatokanayo na Mafuta na Gesi. 

14.4 Utekelezaji wa Miradi ya Mafuta na Gesi Asilia 

14.4.1 Utekelezaji Usioridhisha wa Miradi ya Mkondo wa Chini wa Gesi 
kwenda kwenye Soko 

Kifungu cha 9(2) cha Sheria ya Petroli ya Mwaka 2015 kinaipa 
Shirika la Maendeleo ya Petroli haki za kipekee za kumiliki na 
kuendesha miundombinu ya gesi yenyewe au kupitia kwa 
makampuni yake tanzu. Pia, Kifungu cha 9 cha Sheria hiyo kimeipa 
TPDC haki ya kipekee ya kushiriki katika maendeleo na umiliki wa 
kimkakati wa miradi na biashara ya gesi asilia kwa niaba ya 
Serikali. 

Katika kutekeleza matakwa ya Sheria yaliyoainishwa hapo juu, 
TPDC ilitengeneza Mpango-mkakati wa kipindi cha 2018/19 - 
2022/23 ambapo moja ya mikakati iliyopo kupitia lengo namba 
moja ni kuendeleza miundombinu ya usindikaji, usafirishaji, na 
usambazaji wa gesi asilia. Sambamba na mpango-mkakati, Shirika 
liliandaa mpango wa kubadilisha shirika kutengeneza faida kwa 
awamu ya I na ya II wa 2018/19-2021/22 kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya gesi asilia. Faida ya misingi iliyotegemewa katika 
kujenga miundombinu ya kusafirisha na kusambaza gesi ilihusisha 
kutengeneza biashara na mapato kwa Shirika na hivyo kuongeza 
wigo wa kodi kwa serikali; kupunguza kiasi cha uagizaji wa mafuta 
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ya gharama nje ya nchi na hivyo kupelekea faida za kimazingira na 
kiuchumi kwa taifa. 

Nilibaini kuwa, Shirika lilibainisha miradi kadhaa ambayo ilitarajiwa 
kutekelezwa katika kipindi cha mpango mkakati huu. Hata hivyo, 
kulikuwa na kasi ndogo ya utekelezaji wa miradi hii kama 
inavyoelezwa hapa chini. 

! Ujenzi wa Mtandao wa Bomba Kusambaza Gesi Asilia – 
Mkuranga 

Mradi huu ulilenga katika kusambaza gesi asilia kwa viwanda 11 na 
kwa wateja watarajiwa katika eneo hilo. Hata hivyo, nilibaini kuwa 
kwa mwaka 2019/20 kulikuwa hakuna kiwanda kipya 
kilichounganishwa kwenye mtandao wa gesi. Kwa mantiki hii, kwa 
kipindi cha mpango-mkakati ni viwanda viwili tu ndivyo 
vilivyounganishwa kwenye mtandao wa gesi kati ya 11 vilivyokuwa 
vimepangwa. Viwanda vingine viwili makubaliano ya mauziano ya 
gesi yalikuwa yamekamilika na zabuni ya kupata mkandarasi wa 
kujenga miundombinu ya kusambaza gesi ilikuwa imetangazwa 
mwezi Juni 2020.  

! Kutotekelezwa kwa Mradi wa Gesi Asili iliyoshinikwa (CNG) 

CNG ni namna nyingine ya kusambaza gesi asilia kwa watumiaji wa 
mwisho bila kutumia bomba kutoka kwenye chanzo. Kwa kutumia 
mfumo wa CNG, Gesi asilia inasindikwa na kusafirishwa na magari 
maalumu kwa wateja ambapo sehemu za kuhifadhia zimewekwa 
kwa ajili ya usambazaji endelevu. Faida za miradi ya CNG ni 
pamoja na kupungua kwa gharama kwa watumiaji kwa kuwa CNG 
ufanisi wake ni zaidi ya matumizi ya mafuta kwa karibia asilimia 
50; na hupunguza uchafuzi wa hewa kwani CNG inatoa asilimia 20 
mpaka 29 chini ya hewa ya ukaa (CO2) itolewayo na matumizi ya 
mafuta. 

Kulingana na Mpango-mkakati, TPDC ilipanga kusambaza gesi asilia 
kupitia CNG katika miji ya Dodoma, Morogoro na Tanga lakini hata 
hivyo haikutekeleza. 



 

176 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

! Ujenzi wa Mtandao wa Kusambaza Gesi Asilia kwa Wateja wa 
Viwanda, Biashara na Taasisi Zisizo za Kibiashara na Wateja 
wa Majumbani katika Miji ya Dar es Salaam, Lindi na Mtwara 

TPDC ilipanga kujenga mtandao wa kusambaza gesi katika miji ya 
Dar es Salaam hadi kufikia Juni 2019, na Lindi na Mtwara kufikia 
Juni 2020. Katika mpango kazi wake wa 2019/20, TPDC ilipanga 
kuunganisha wateja 1000 na 300 wa majumbani kwanye mtandao 
wa gesi katika Jiji la Dar es Salaam na Mtwara mtawalia. Malengo 
haya yalitakiwa kufikiwa kwa asilimia 75 mpaka mwishoni mwaka 
wa fedha wa 2019/20. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa hadi kufikia Juni 2020 ujenzi wa 
mtandao wa gesi kwa wateja wa matumizi ya majumbani katika 
miji ya Dar es Salaam, Lindi na Mtwara haukuwa umeanza. Zabuni 
kwa ajili ya kuunganisha wateja 1000 wa majumbani katika Jiji la 
Dar es Salaam ilifutwa kwa kuwa wazabuni hawakukidhi vigezo vya 
awali. Kutembelea eneo na kutengeneza michoro kwa matumizi ya 
majumbani katika mji wa Mtwara kazi ilikuwa imekamilika na 
mradi ulikuwa kwenye hatua ya kununua vifaa. 

! Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Gesi Tegeta – Bagamoyo 

M Mpango-mkakati wa TPDC ulilitaka Shirika kujenga bomba la gesi 
kutoka Tegeta kwenda ukanda maalumu wa viwanda Bagamoyo 
kufikia Juni 2020. Hata hivyo, hadi kufikia muda huo, ujenzi wa 
mradi haukuanza. Ripoti ilionesha kuwa mwezi Januari 2020 
ilifanyika ziara ya pamoja kati ya TPDC na Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam ili kuhakiki njia ya mradi. 
DAWASA ilikubali kwa barua kutoa njia ya kupitishia miundombinu 
wakati majadiliano ya makubaliano (MoU) yalikuwa yakiendelea 
hadi kufikia mwezi Juni 2020. Utafiti mpya wa masoko kwa ajili ya 
kuhuisha tathmini yakinifu ya mradi huo uliofanyika Mei 2020 na 
tathmini yakinifu ilihuishwa Juni 2020. 

Nilibaini kuwa kukosekana kwa fedha za kutosha na kubadilika kwa 
mipango kuliko nje ya uwezo wa menejimenti kulisababisha 
kuchelewa kutekelezwa kwa mradi huu. Kwa maoni yangu, 
kukamilika kwa miradi hii kungeweza kuongeza matumizi ya gesi 
asilia na kusababisha ongezeko la mapato yatokanayo na mauzo ya 
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gesi hiyo. Pia, ninafahamu kuwa umeme unaozalishwa na TANESCO 
kwa kutumia gesi ni asilimia 62. Kutokana na ujenzi wa mradi wa 
Umeme wa Maji wa Bwawa la Nyerere unaotarajia kuzalisha kiasi 
cha MegaWatt 2,100, ninatatarajia mradi huu kuwa chanzo cha 
umeme wa bei nafuu kuliko kutumia gesi na hivyo kunaweza 
kusababisha matumizi ya gesi katika kuzalisha umeme kusitishwa. 
Kwa muktadha huu, kuwahi kukamilika kwa miradi iliyokuwa 
imepangwa kungeweza kupunguza matokeo hasi yanayoweza 
kuletwa na matumizi ya umeme wa maji kutoka Mradi wa Bwawa la 
Nyerere. 

Hivyo, ninamashaka na kasi ndogo ya kutekeleza miradi iliyopangwa 
hata baada ya kipindi kilichopangwa katika Mpango-mkakati wa 
2016/17–2020/21 kumalizika ambapo ingeongeza matumizi ya gesi 
asilia. Hii inazuia kupatikana kwa faida muhimu zinazotarajiwa 
kutoka kwenye matumizi ya gesi ambazo zinahusisha kutengeneza 
biashara na mapato kwa TPDC na hivyo, kuongeza wigo wa kodi 
kwa Serikali; kupunguza kiasi cha uagizaji wa mafuta ya gharama 
kutoka nje ya nchi; na kupelekea faida za kimazingira na kiuchumi 
kwa taifa. 

Ninapendekeza kwamba Serikali kupitia wadau wakubwa katika 
sekta hii (TPDC, Wizara ya Nishati, na Wizara ya Fedha na 
Mipango) ifanye uchambuzi wa vyanzo vya fedha zinazotekeleza 
miradi hiyo kwa ajili ya kuendeleza miradi iliyobainishwa 
kwenye mipango wakati mipango ikiendana na vyanzo hivyo vya 
fedha.  

14.4.2 Kuchelewa Kutekeleza Miradi ya Biashara ya Mafuta 

Katika Mpango-mkakati wa 2018/19–2022/23, TPDC ilipanga kulinda 
usambazaji wa bidhaa ya mafuta Tanzania. Baadaye ilisisitizwa na 
Mpango wa kubadilisha Shirika kupata faida kwa awamu ya I na ya II 
wa 2018/19 - 2021/22 ambao ulielezea kwa kina miradi ya biashara 
ya mafuta ambayo ilipangwa kutekelezwa katika kipindi cha 
mpango-mkakati huo. Katika kupitia maendeleo ya utekelezaji wa 
Mikakati hii nilibaini masuala kadhaa kama yanavyofafanuliwa hapa 
chini. 
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Shirika lilipanga kujenga tanki la kuhifadhia mafuta na mafuta ya 
kimkakati na kufanya biashara ya mafuta. Katika Mkakati wa 
kuwezesha Shirika kupata faida, wigo wa mradi ulihusisha kujenga 
tanki kubwa katika maeneo ya kimkakati nchini ili kuweza 
kuhifadhi mazao ya petroli na kutoa huduma ya kuhifadhi mazao 
hayo. matanki makubwa ya kupokelea mafuta yalipangwa kujengwa 
katika Bandari za Dar es salaam, Tanga na Mtwara. Hata hivyo, 
nilibaini kuwa miradi yote hii haikutekelezwa katika kipindi hiki cha 
mwaka wa fedha kama ilivyokuwa imeelezwa katika mpango-kazi 
kutokana na kuchelewa kupatikana kwa ardhi na kuchelewa kwa 
taratibu za manunuzi ya kumpata mhandisi mshauri wa kwa ajili ya 
upembuzi yakinifu wa mradi. 

Nilibaini pia kuwa, Shirika lilipanga kukarabati tanki namba 8 
katika eneo la TIPER hadi kufikia Juni 2019 na Shirika lilikuwa 
limeshatumia kiasi cha shilingi milioni 675 kukarabati tanki namba 
8 lakini kazi zilizokuwa zikiendelea zilisitishwa. Hii ilisababishwa na 
tathmini ya gharama iliyofanyika ambayo ilionesha kuwa gharama 
za ukarabati hazikuwa tofauti sana na gharama za kujenga tanki 
jipya; hivyo gharama zilizokwisha tumika zilikuwa ni matumizi 
yasiyo na manufaa. 

Aidha, Shirika lilipanga kufanya ukarabati wa vituo vyake vya 
mafuta vilivyopo Singida, Makuyuni, Tarime, na Segera hadi kufikia 
Juni 2019. Hata hivyo, hadi kufikia Juni 2020 ukarabati wa vituo 
hivyo haukuwa umefanyika kutokana na kutopatikana kwa 
wazabuni wenye sifa. Jitihada zinaendelea kwa ajili ya kufanya 
ukarabati na zabuni za kupata wakandarasi kwa ajili ya kazi hizo 
zilitangazwa tarehe 30 Juni 2020. 

Kuchelewa kutekeleza miradi iliyopangwa kunamaanisha kuchelewa 
kupatikana kwa faida zilizobainishwa mwanzo ambazo ni kutoa 
usalama wa usambazaji bidhaa za mafuta nchini; kujenga chanzo 
kingine cha mapato kwa Shirika na kupunguza utegemezi kwa 
ruzuku toka Serikalini; na kuongeza kushiriki kwa jamii na 
kuiwezesha Serikali kusimamia biashara ya mafuta. 

Ninapendekeza menejimenti ya TPDC iongeze kasi katika 
kukarabati vituo vyake vya mafuta kama mkakati wa kujitangaza 
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katika soko na kufanya  maamuzi kama inaendelea na ukarabati 
wa tanki namba 8 au linajenga tanki jipya.  

14.5 Utendaji Kazi wa Masoko ya Madini 

14.5.1  Kutotoza Mrabaha wa Madini Kwenye Mauzo Halisi 

Kifungu cha 88(1) cha Sheria ya Madini (kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2019) inaeleza kuwa kila mtu ambaye ni muuzaji mwenye 
leseni atatakiwa kwa mujibu wa matakwa na masharti ya leseni 
yake na sheria hii, kulipa Serikalini mrahaba kwenye pato ghafi la 
madini kama ilivyoelezwa na Kifungu cha 87(1). Pia, Kifungu 87(4) 
kinatoa tafsiri ya thamani ghafi kuhusisha mabadiliko muhimu, kwa 
kusafirisha au kuuza madini kunakofanywa na muuzaji mwenye 
leseni. 

Pia, Kifungu cha 77 cha Sheria hiyo kinataka muuzaji kutunza 
taarifa sahihi za miamala yote aliyofanya na kuiwasilisha Tume ya 
Madini kila mwezi. 

Nilipitia masoko manne ya madini (Dar es salaam, Arusha, Geita na 
Mara) na kubaini kuwa, mrahaba ulikuwa ukitozwa katika kila hatua 
ya mnyororo wa thamani (yaani kutoka kwa mchimbaji mpaka kwa 
muuzaji) kwa kuangalia bei elekezi wakati wa kuthaminisha madini 
hayo inayotolewa na Tume ya Madini kama inavyolekezwa na 
Kifungu cha 22(s) cha Sheria ya Madini na nyongeza ya mrahaba 
hutozwa kwa ongezeko la thamani linalotokea. Hata hivyo, nilibaini 
kuwa Tume ya Madini haitumii taarifa hizi zinazowasilishwa kwake 
na wauzaji wa madini kwa mujibu wa Kifungu cha 77 cha Sheria ya 
madini ili kulinganisha mrahaba uliopokelewa mwanzo na mrahaba 
unaostahili kutokana na bei/thamani halisi ya mauzo ya nje ya nchi 
ya madini hayo. Hii inamaanisha kuwa kama thamani halisi ya 
madini iliongezeka kuliko ile iliyotumika kutafutia mrahaba wa 
awali itapelekea kulipwa mrahaba kidogo. 

Ninaona kuwa tofauti hizi katika bei halisi zinazotumika kuuzia 
madini na zile zinazotumika wakati wa uthamini wa madini 
yanayouzwa nje ya nchi zinaweza kupelekea kulipwa kwa mrahaba 
kidogo. 
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Ninapendekeza Tume ya Madini iweke utaratibu wa kuhakikisha 
bei halisi zilizotolewa kwenye mauzo ya madini yaliyouzwa nje 
ya nchi zinajulikana na kulinganishwa na bei zilizotumika kutoza 
mrahaba na hivyo kama kutakuwa na tofauti ilipwe. 

14.5.2 Majibu ya Sampuli ya Dhahabu Kutokurudishwa kwa Ofisa Mkazi 
wa Madini kutoka Maabara ya Tume ya Madini 

Kwa mujibu wa Kifungu 87(1) cha Sheria ya Madini iliyorekebishwa 
ya Mwaka 2019 kila mchimbaji aliyeidhinishwa atalipa kwa Serikali 
mrahaba kwenye pato ghafi la madini yaliyozalishwa chini ya leseni 
yake. Kwa kuongezea, Kifungu kidogo cha 5 cha Kifungu hapo juu 
kinaeleza kuwa ili kupata thamani ya pato ghafi, sampuli za madini 
zinaweza kuchukuliwa. 

Makadirio ya mrahaba unaopaswa kulipwa na migodi mikubwa ya 
dhahabu yanafanywa na ofisa mkazi wa madini ambaye anawajibika 
kufuatilia kila siku mchakato wa uzalishaji katika migodi na 
kujiridhisha kupitia kumbukumbu na taarifa za uzalishaji 
zitolewazo na wamiliki wa migodi hiyo. Hata hivyo, ni kawaida kwa 
Tume ya Madini kuchukuwa sampuli kwa kila uzalishaji unaofanyika 
kwenye migodi kwa lengo la kuhakikisha usahihi wa uthamini 
uliofanywa. Sampuli hizo hutumwa kwenye maabara ya Tume 
iliyopo Dar es Salaam. 

Nilibaini kuwa, matokeo ya maabara ya sampuli za dhahabu 
zilizochukuliwa kutoka Geita kwa sampuli zenye namba 00004 
mpaka 000023 zilizochukuliwa kati ya tarehe 25 Juni 2018 na 
tarehe 26 Januari 2021 hayakurudishwa kwa Ofisa Mkazi wa Madini 
wa Geita ambapo ingeweza kusaidia katika kusuluhisha taarifa ili 
kuona kama kuna nyongeza ya mrahaba inayopasa kulipwa. Ni 
naoni yangu kuwa, matokeo ya sampuli zilizochukuliwa ni muhimu 
kurudishwa kwa Ofisa Mkazi wa Madini hata kama hakuna 
mapungufu yaliyobainika. Kutorudishwa kwa matokeo ya maabara 
kwa sampuli zilizochukuliwa kunaharibu maana ya kuchukua 
sampuli hizo. 

Ninapendekeza Tume ya Madini na Ofisi ya Ofisa Mkazi wa 
Madini: 
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a) Wanzishe mfumo wa kushirikishana taarifa ya matokeo ya 
maabara kwa sampuli zinazochukuliwa katika maeneo yao ya 
kazi; na  

b) Wafanye ulinganisho/usuluhisho wa matokeo hayo ili 
kuangalia iwapo kuna tofauti na kuchukua hatua stahiki kwa 
tofauti hizo. 

14.5.3 Kutoanzishwa kwa Maghala ya Kuhifadhia Madini na Nyumba za 
Vito 

Kifungu cha 27 E (1) na (2) cha Sheria ya Madini (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2019) kinataka Waziri anayehusika na 
Fedha baada ya kushauriana na Tume na Gavana wa Benki Kuu ya 
Tanzania kuanzisha Ghala la Serikali la Madini ambalo litakuwa 
ndiyo mtunzaji mkuu wa madini ya chuma na vito vilivyopatikana 
na wamiliki wa madini hayo Tanzania. Vivyo hivyo, Sheria hiyo 
inamtaka Waziri anayehusika na Fedha na Waziri mwenye dhamana 
ya Madini kutunga kanuni za uhamishaji na uwekaji madini kwa 
wamiliki wa madini hayo katika Ghala la Serikali na taratibu za 
wahudumu na ada. 

Kutokana na ukaguzi uliofanyika Geita, Arusha, Shinyanga, Musoma 
na Dar es salaam, nilibaini kuwa ghala la madini la Serikali 
halijaanzishwa. Taratibu za mashauriano zilikuwa zinaendelea na 
kwa sasa Waziri wa Fedha na Benki Kuu walikuwa wameishirikisha 
Tume ya Madini kwa ajili ya kutoa mchango wake juu ya 
uanzishwaji wa ghala hilo kama inavyotakiwa na sheria. 

Ninaona kuwa, kwa kuwa Serikali imeanzisha masoko, ghala la 
Serikali la madini linaweza kuwa nyenzo muhimu kwa ajili ya 
kutunzia madini ghafi yanayosubiri kuuzwa ama kwa kuchenjuliwa 
nchini na wauzaji walioidhinishwa au kusafirishwa pale 
inaporuhusiwa kwenda nje ya nchi kama inavyoelezwa na Kifungu 
cha 100A cha sheria hiyo. 

Kutokuwepo kwa ghala la madini kunachelewesha kupatikana kwa 
malengo yaliyokusudiwa katika sheria ya madini na hivyo kutoa 
mwanya kwa uhifadhi usiodhibitiwa wa madini nchini ambapo 
kunaweza kusababisha mianya ya wizi na utoroshaji wa madini. 
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Ninapendekeza wadau wote katika mchakato huu waongeze kasi 
ya kuanzisha ghala la Serikali la madini na kutunga kanuni za 
uhamishaji na uwekaji wa madini katika ghala hilo kama sheria 
inavyotaka. 

14.5.4 Mapungufu Yaliyobainika katika Kusimamia Masoko ya Madini 

Kifungu cha 27E (1) na (2) cha Sheria ya Madini (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2019) kinataka Tume kuanzisha idadi ya 
masoko ya madini na vito Tanzania, ambayo yatakuwa na vituo vya 
minada, kubadilisha madini, na uuzaji wa madini. Pia, Kanuni ya 4 
ya Kanuni za Madini za Mwaka 2019 inataka masoko ya madini na 
vito kuwekwa katika maeneo ya kijiografia yaliyochaguliwa na 
Katibu Tawala wa Mkoa na kuidhinishwa na Tume.  

Nilibaini mapungufu katika kuanzisha masoko kama ifuatavyo: 

! Soko la Madini la Arusha halikuwa kwenye jengo moja na badala 
yake shughuli za biashara za madini zilikuwa zinafanyika katika 
maeneo matatu tofauti ambayo ni AICC (Kiwanja Na. 46 na 47) 
ambapo ndipo ilipo Ofisi ya Tume ya Madini wakati wauzaji na 
madalali walikuwa katika majengo ya PSSSF na MAFAO 
mtawalia. Wafanyabiashara wa madini wanapata huduma za 
Tume katika Ofisi ya Tume na kuondoka na madini yao kwenda 
kwenye masoko mengine kutafuta wateja. Zoezi hili linaondoa 
lengo la masoko ya madini kuwa kituo kimoja chenye huduma 
zote. Hii ilisababishwa na uwepo wa idadi kubwa ya washiriki 
katika biashara ya madini hali iliyosababisha nafasi katika jengo 
moja kutotosheleza watu wote. 

! Nilibaini pia kuanzishwa kwa masoko ya madini katika mikoa 
niliyoitembelea, utaratibu wa kulipia gharama za pango la 
masoko hayo ulikuwa ukifanywa na wauzaji wa madini. Kwa 
sababu hiyo, gharama za pango za Ofisi ya Tume ya Madini 
ambazo zipo katika masoko hayo zilikuwa zikilipwa na wauzaji 
wa madini na hivyo ingeweza kuleta mgongano wa kimaslahi na 
kuondoa uhuru wa Tume katika kutekeleza kazi zake. 

! Kupitia masoko matano niliyoyatembelea (Arusha, Mara, Geita 
na Dar es Salaam) nilibaini kuwa hakukuwa na usalama wa 
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kutosha ikiwa pamoja na kukosekana kwa kamera za CCTV na 
kutokuwepo kwa mashine za uchunguzi (Scanning Machines) 
katika maeneo ya kuingilia na kutokea. 

Mapungufu yaliyobainika yanaleta changamoto kwa Tume ya Madini 
katika kuendesha masoko ya madini. 

Ninapendekeza kwamba Tume ya Madini: 

a) Ihakikishe masoko ya madini yanakuwa kituo kimoja kwa 
huduma zote katika kufanya biashara ya madini kwa kuweka 
shughuli zote za madini katika eneo au jengo moja 
linalotosha. 

b) Tume ilipie gharama za pango kwa ofisi zake zote zilizopo 
katika masoko ya madini; na 

c) Iboreshe usalama katika masoko ya madini.  
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SURA YA KUMI NA TANO 

MAPITIO YA MAZAO NA BODI ZA MAZAO 

15.0 Utangulizi 

Katika hotuba ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati 
akifungua rasmi Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
tarehe 13 Novemba 2020 alisisitiza kuwa matarajio ya Serikali ni 
kukibadilisha kilimo na kuwa cha kibiashara chenye kuongeza tija 
kwa lengo la kujihakikishia uhakika wa chakula, upatikanaji wa 
mali ghafi za viwanda, na kupata ziada ya kuuza nje. Hii 
ingewezekana tu kupitia upatikanaji wa uhakika wa pembejeo za 
kilimo kwa bei nafuu na kuboresha upatikanaji wa mitaji kwa 
wakulima wadogo. Hata hivyo, mafanikio ya malengo haya 
yanahitaji nguvu ya pamoja kati ya wadau wa kilimo kama wakala 
wa kilimo, wizara, na bodi za mazao pamoja na wadau wengine 
wakiwemo kutoka sekta binafsi.  

Kama ambavyo nimekuwa nikiripoti katika taarifa zangu, mazao, 
bodi za mazao, wakala, na mifuko ya maendeleo ya mazao 
vimeendelea kukumbwa na changamoto ambazo zinazuia mafanikio 
ya sekta ya kilimo. Changamoto hizo zinahusisha huduma duni za 
ugani; kukosekana kwa masoko yenye uhakika na bei za mazao 
zisizo za ushindani; na mifumo isiyoridhisha ya mitaji ya kilimo na 
miundombinu mibovu ya kilimo. Changamoto zingine ni bei kubwa 
za pembejeo za kilimo na kukosekana kwa taasisi za kutosha 
kufadhili maendeleo ya kilimo. 

Sura hii inaongelea kwa mapana masuala na mapendekezo 
yanayohitaji utekelezaji ili kuongeza ufanisi wa utendaji wa Bodi za 
Mazao. 

15.1 Kushuka kwa Uzalishaji wa Mazao ya Biashara 

Aya ya 2.2.1 ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
2016/17 – 2020/21 (NFYDP II) inaelezea kuwa, hadi kufikia mwaka 
2016 kulikuwa na kuimarika katika uzalishaji wa baadhi ya mazao 
(mahindi, mchele, mbegu za mafuta, mifugo na uvuvi), lakini pia 
kulikuwa na kushuka kwa uzalishaji wa baadhi ya mazao muhimu ya 
biashara (Pamba, Korosho, kahawa na Mkonge). 
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Pamoja na juhudi na mikakati ya Serikali katika kuwekeza kwenye 
kilimo, mapitio ya takwimu za uzalishaji wa mazao ya biashara 
(Sukari, Tumbaku, Kahawa, Pamba, Chai na Mkonge) katika kipindi 
cha miaka mitatu 2017/18 hadi 2019/20 yanaonesha kutobadilika 
ingawa ulishuka katika mwaka 2019/20. Hata hivyo, kulikuwa na 
ongezeko kubwa katika uzalishaji wa mbegu na nyuzi za pamba kwa 
miaka yote mitatu kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2019/20 wakati 
uzalishaji wa mkonge uliongezeka kidogo kwa kiasi cha tani 1000 
kwa kila mwaka (Kielezo Na 13 )Error! Reference source not 
found..

Kupungua kwa uzalishaji wa sukari kulisababisha kuongezeka kwa 
kiwango cha sukari (ya viwandani na ya majumbani) inayoagizwa 
kutoka nje kutoka tani 127,553 kwa mwaka 2018/19 hadi tani 
138,291 kwa mwaka 2019/20 kwa sukari ya viwandani na kutoka 
tani 37,419 kwa mwaka 2018/19 hadi tani 60,429 kwa mwaka 
2019/20 kwa sukari ya matumizi ya nyumbani.

Kielelezo Na. 13: Mwenendo wa Uzalishaji wa Mazao ya Biashara 
kwa Miaka Mitatu

Chanzo: Taarifa za Fedha za Bodi za Mazao Tajwa
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Sababu za kupungua kwa uzalishaji ni pamoja na kushuka kwa 
mahitaji ya tumbaku katika soko la dunia kutokana na kampeni za 
kupinga matumizi ya tumbaku; kiwango kisichotosheleza cha 
uwekezaji katika baadhi ya mazao kama mkonge; kushuka kwa bei 
za mazao kunakokatisha tamaa wakulima na mlipuko wa ugonjwa 
wa Ugonjwa wa Virusi vya Korona (UVICO) katika kipindi cha mwaka 
2019/20. Sababu nyingine ni kukosekana kwa masoko ya uhakika na 
ushindani wa bei na miundombinu mibovu ya kilimo.   

Nina maoni kuwa juhudi za uwekezaji wa Serikali katika kilimo 
zinatakiwa kuwa na matokeo ya moja kwa moja kwenye uzalishaji. 
Kupungua kwa uzalishaji wa mazao makubwa ya biashara kuna 
madhara katika kiwango kinachosafirishwa nje ya nchi na hivyo 
kupunguza kiwango cha fedha za kigeni. Wakati soko la ndani la 
sukari likiwa bado halijatoshelezwa, kupungua kwa uzalishaji wa 
sukari kunaendelea kupunguza fedha za kigeni kupitia uagizaji wa 
sukari kutoka nje. 

Ninapendekeza Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na bodi za 
mazao iendelee kubuni na kutekeleza mipango-mkakati 
inayolenga kupunguza changamoto zinazowakabili wakulima na 
viwanda vya kusindika mazao ili kuongeza uzalishaji. 

15.2 Kutorejeshwa kwa Fedha Shilingi Bilioni 57.61 Zilizotolewa kwa 
Wakulima Kupitia Mikopo ya Pembejeo za Kilimo  

Serikali kupitia taasisi zake kwa nyakati tofauti imekuwa ikitoa 
fedha kutekeleza shughuli za kilimo kwa nia ya kufikia malengo ya 
kupata chakula cha kutosha, uhakika wa chakula, maendeleo ya 
kiuchumi, na kupunguza umaskini. Utoaji huo wa fedha ni katika 
sehemu ya kutekeleza malengo yaliyopo katika Dira ya Taifa ya 
2025. Mwaka 2011, Serikali ilianzisha Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania ikiwa na malengo makuu ya kutoa mikopo ya muda mfupi, 
wa kati, na muda mrefu kwa maendeleo ya kilimo. Hata hivyo, 
nilibaini kuwa benki hiyo haijaweza kuwa na matawi ya kutosha 
nchi nzima ili kusaidia kurahisisha wadau wa kilimo waliosambaa 
kote nchini kupata mikopo. Kwa hali kama hiyo, Serikali imekuwa 
ikitoa mikopo kwa bodi za mazao au mifuko ya maendeleo ya 
mazao kwa kutoa mikopo ya pembejeo za kilimo kwa wakulima 
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kupitia vyama vya ushirika (AMCOS). Mikopo hii mara nyingi 
hurejeshwa wakati wa mauzo ya mazao.

Nilibaini kuendelea kuongezeka kwa madeni ya fedha za Serikali 
wakati hakuna uhakika wa marejesho. Mfuko wa Maendeleo ya 
Pamba ulitoa mikopo ya kiasi cha shilingi bilioni 50.44 kwa 
wakulima kupitia vyama vya ushirika katika miaka 2018/19 na 
2019/20 kupitia pembejeo za kilimo.  

Hata hivyo, Mfuko umeweza kurejesha kiasi cha shilingi bilioni 5.06 
tu ikiwa sawa na asilimia 10 ya mkopo uliotolewa na hivyo kufanya 
kiasi kilichobaki bila kurejeshwa kuwa shilingi bilioni 45.36. 
Urejeshaji hafifu wa mikopo unasababishwa na mabadiliko ya 
namna ya urejeshaji kama ilivyokuwa imekubaliwa mwanzoni 
wakati wa kutoa mikopo hiyo. Ilikubaliwa kuwa, wakati wa mauzo 
ya pamba kwa kila kilo inayouzwa zingekatwa shilingi 100 kulipa 
deni. Hata hivyo, kupitia mkutano wa wadau makubaliano ya awali 
yalibadilishwa na kuwa shilingi 42 kwa kilo. Pia, kiasi hicho 
hakikukatwa na AMCOS kwa kuwa wakulima kwa makusudi waliuza 
mazao yao kupitia AMCOS zingine ambazo hazikuwa na  
kumbukumbu zao za mikopo.

Deni hilo limekuwa likikua kwa miaka mitatu mfululizo kama 
inavyoainishwa kwenye Kielelezo Na. 14.

Kielelezo Na. 14: Ongezeko la Madeni kwa Wazabuni wa 
Pembejeo za Kilimo cha Pamba

Chanzo: Taarifa za Fedha za Mfuko (CIDTF) za miaka 2018/19 na 2019/20
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Ninaona athari zinazoweza kutokea kutokana na kuendelea 
kushikilia fedha za wazabuni wa pembejeo za kilimo kwa sababu ya 
fedha hizo kuendelea kubakia kwa wakulima. Hii inaweza 
kusababisha kuanguka kwa wafanyabiashara wa pembejeo za kilimo 
ambao wanaweza wasiwe na uwezo wa kuendelea kusambaza 
pembejeo hizo. Pia, kama lengo la Serikali lilikuwa kusaidia 
wakulima kupata pembejeo za kilimo kwa wakati ambao hawakuwa 
na uwezo wa kuzinunua, itakuwa vigumu kwa Mfuko wa Maendeleo 
ya Pamba kuendelea na utaratibu huu kwa kuwa wazabuni 
wanaweza wasiwe tayari kuendelea kutoa huduma hiyo kutokana 
na kutolipwa madeni yao na hii itaathiri shughuli za kilimo cha 
pamba. 

Ninapendekeza Serikali kwa kushirikiana na Mfuko (CDTF) na 
Bodi ya Pamba kuweka nguvu zaidi katika kurejesha kiasi cha 
fedha kutoka kwa wakulima na kuhakikisha fedha hizo zinalipa 
deni la wazabuni wa pembejeo za kilimo. Pia, Mfuko wa CDTF 
unatakiwa kuimarisha mifumo ya urejeshaji fedha pale 
unapokuwa umeuza kwa mkopo pembejeo za kilimo kwa 
wakulima. 

15.3 Madeni Shilingi Bilioni 6.45 katika Bodi za Mazao  

Kupitia Waraka Na.42 wa mwaka 2005, Serikali iliamua kufadhili 
shughuli za bodi zote za mazao kwa kuondoa tozo za mazao 
alizokuwa akikatwa mkulima ili kuwezesha kuendesha shughuli za 
Bodi hizo. Uwepo wa rasilimali fedha ni muhimu sana katika 
kuzisaidia bodi hizo kutekeleza majukumu yake. Wakati Serikali 
ikifanikiwa kulipa gharama za mishahara kwa wafanyakazi wa bodi 
za mazao na matumizi mengine ya kawaida, bado zipo shughuli 
zingine za bodi hizo zilizoendelea kutekelezwa kwa kutumia vyanzo 
vya ndani. 

Wakati chanzo kikubwa cha fedha kwa shughuli za Bodi ni ruzuku 
kutoka Serikalini, nilibaini kuwepo kwa bodi za mazao zenye 
madeni ambayo hayaonekani kupungua kwa miaka miwili mfululizo. 
Bodi ya Mazao Mchanganyiko (CPB) ilikuwa na deni la kiasi cha 
shilingi bilioni 3.67 ikiwa mkopo kutoka NSSF mwaka 2017 na 
limeendelea kubaki bila kulipwa katika miaka 2018/19 na 2019/20 
na hivyo kusababisha kupanda kwa riba hadi shilingi bilioni 2.21 
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kufikia tarehe 30 Juni 2020. Sababu iliyopelekea kutolipwa kwa 
mkopo huu ni uhaba wa fedha. Wakati huohuo, Bodi ya Pamba 
ilikuwa ikidaiwa shilingi milioni 627.26 mwishoni mwa mwaka na 
kati ya hizo, shilingi milioni 56.74 sawa na asilimia 9 ya madeni 
yote yatokanayo na biashara yalikuwa na zaidi ya miaka mitano.  

Ninachukulia kuwa, kuwepo kwa madeni yasiyolipwa kwa muda 
mrefu na yenye riba kunaongeza mzigo wa kifedha kwa taasisi hizo 
na yanatoa taswira hasi ya ukwasi wa Bodi hizo. Pia, hali hii ya 
madeni inaweza kukwamisha uwezo wa taasisi hizo kukopesheka 
hasa kutoka kwa wazabuni na taasisi za kifedha.  

Ninapendekeza kuwa Bodi ya Pamba na Bodi ya Mazao 
Mchanganyiko kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo zitafute 
namna bora ya kuhakikisha madeni hayo yanalipwa wakati 
wakifikiria kujadiliana na NSSF juu ya kupunguza riba kwa Bodi 
ya Mazao Mchanganyiko inayoendelea kukua kila siku. 

15.4 Bei Ndogo Zinatolewa kwa Wauzaji wa Miwa ya Sukari 
inayosababishwa na Kuchelewa Kufunga Mashine za Kiwanda cha 
Sukari cha Mkulazi 

Kampuni ya Mkulazi Holding Co. Ltd. ilisaini makubaliano ya aina 
mbili kati ya Kampuni ya Magole Cooperative Joint Enterprises Ltd. 
na Wakulima wa miwa Mbingiri. Makubaliano ya kwanza 
yalihushisha taasisi tatu ambazo ni Kampuni ya Mkulazi, Benki ya 
Azania na Ushirika wa Magole, wakati makubaliano ya pili 
yalihusisha Kampuni ya Mkulazi na wakulima wa miwa kwa ajili ya 
kuuza miwa kwa kampuni. Kupitia makubaliano yote haya, 
wakulima wa miwa walipatiwa mikopo ya jumla ya shilingi bilioni 
2.8 ikiwa pamoja na riba kutoka Benki ya Azania. Kampuni ya 
Mkulazi ilitakiwa kununua miwa ya wakulima kwa bei ya shilingi 
80,000 kwa kila tani kuanzia mwezi Aprili 2018 mpaka Aprili 2019.  

Hata hivyo, nilibaini kuwa hadi kufikia mwezi Aprili 2019, kampuni 
ya Mkulazi haikuwa imefunga mitambo katika kiwanda na hivyo 
haikuweza kununua kiasi chochote cha miwa kutoka kwa wakulima 
kama yalivyokuwa makubaliano kati yao. Hali hii ilipelekea 
wakaulima hao kuuza miwa yao kwa bei ya chini ya shilingi 63,000 
kwa kila tani. Kwa sababu hiyo, bei hii ilisababisha wakulima hao 
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kupata hasara na hivyo kushindwa kulipa mkopo waliopata kutoka 
Benki ya Azania. 

Pamoja na hatua zilizochukuliwa na wadau muhimu katika sekta ya 
kilimo ikiwa pamoja na Kampuni ya Mkulazi, Wizara ya Kilimo na 
vikundi vya wakulima wa miwa katika jambo hili, ninaona 
kuchelewa kufunga mitambo ya Kiwanda cha Mkulazi kuliwakatisha 
tamaa na kushusha ari ya wakulima hao wa miwa. Matokeo yake, 
mara kiwanda kitakapoanza kufanya kazi kinaweza kukosa 
malighafi (miwa) kama uzalishaji utashuka. Kwa upande mwingine, 
inaweza kupelekea Benki ya Azania na taasisi zingine za kifedha 
kukata tamaa ya kuwakopeshwa wakulima. 

Ninashauri Serikali iharakishe ufungaji wa mitambo ya Kiwanda 
cha Mkulazi ili kuwezesha kuanza kwa uzalishaji utakaosaidia 
kutoa suluhisho endelevu kwa wakulima wa miwa. 

15.5 Changamoto Zinazokabili Kampuni za Kutengeneza Mbolea 
Nchini 

Mpango wa Kitaifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/17-
2020/21 unasisitiza juu ya maendeleo ya viwanda hasa katika sekta 
muhimu kama kilimo. Mwaka 2019/20 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA) ilitoa vibali 386 (2018/19: 357) vya kuagiza 
mbolea na vibali 106 (2018/19: 154) vya kuuza mbolea nje ya nchi 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 8 na kupungua kwa asilimia 31 
mtawalia. 

Nilibaini kuwa Tanzania ina viwanda 10 vya ndani vya mbolea na 
makampuni mawili ya virutubisho vya mbolea. Hata hivyo, takribani 
asilimia 90 (tani 451,855.14) ya mbolea inayotumika nchini 
huagizwa kutoka nje ya nchi. Uagizaji wa mbolea uliongezeka 
kutoka tani 498,171 na lita 133,141 mwaka 2018/19 hadi tani 
537,506 na lita 151,575 kwa mwaka 2019/20. 

Mpango wa Mabadiliko ya Mizingira ya Biashara Tanzania 
umeainisha mambo matatu yanayochangia gharama kubwa za 
uzalishaji wa mbolea nchini. Mambo hayo  ni pamoja na ukosefu wa 
malighafi ya bei nafuu ya kuzalishia mbolea kama mabaki ya gesi 
asilia; vyanzo vya nishati vyenye gharama kubwa katika kuzalisha 
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mbolea vinavyotumika nchini; riba kubwa kwenye mikopo ya muda 
mrefu; na kodi kwa mali ghafi zinazoagizwa kutoka nje ya nchi. 

Kuwepo kwa mazingira yasiyoridhisha katika uzalishaji wa mbolea 
kunakatisha tamaa wazalishaji na hivyo kunapunguza aina 
mbalimbali za mbolea  zinazozalishwa nchini ambazo zinatumika 
zaidi na wakulima hivyo kuwa na aina chache sana za mbolea 
zinazozalishwa hapa nchini kama vile Kiwanda cha Mbolea cha 
Minjingu. Pia, gharama kubwa za uzalishaji zinafanya bei ya 
mbolea zinazozalishwa nchini kuuzwa kwa bei ya juu ikilinganishwa 
na mbolea zinazoagizwa kutoka nje ya nchi. 

Ninaonelea kuwa, uzalishaji mkubwa wa mbolea kupitia kampuni za 
hapa nchini kwa bei nafuu ungeweza kupunguza gharama kwa 
wakulima katika sekta ya kilimo na kupunguza utegemezi katika 
mbolea zinazotoka nje. 

Ninapendekeza kuwa wadau katika sekta hii wafanye mapitio 
kubaini vizuizi ambavyo vinatoa changamoto kwa uzajilishaji wa 
mbolea za ndani ili kutengeneza mazingira wezeshi ya 
maendeleo ya kilimo. 

15.6 Uwekezaji Usiotosheleza katika Kilimo cha Miwa na Uzalishaji wa 
Sukari 

Bodi ya Sukari Tanzania (SBT) ilianzishwa na kifungu cha 3 cha 
Sheria Na.26 ya the Sugar Industry Act, 2001 na ilianza shughuli 
zake tarehe 1 Julai 2003. Kazi zake kuu ni pamoja na kukuza na 
kuendeleza kilimo cha miwa; kuchochea uzalishaji na kuhamasisha 
matumizi ya sukari na mazao yake; kwishauri Serikali juu ya sera na 
mikakati ya kukuza na kuendeleza sekta ya sukari na kuchochea 
maendeleo ya wakulima wadogo wadogo wa miwa. 

Katika mpango-mkakati wa 2016/17 mpaka 2020/21 bodi ya sukari 
ilipanga kuboresha uimara wa kifedha, kuimarisha sheria na kanuni 
na vile vile kusimamia shughuli za maendeleo kwa malengo ya 
kuongeza uzalishaji wa miwa na sukari. Hata hivyo, pamoja na 
utekelezaji wa mpango-mkakati huo kubakiza mwaka mmoja, 
nimeendelea kuona uzalishaji wa sukari ukibakia katika kiwango 
kile kile kwa takribani miaka minne mfululizo ya mpango-mkakati 
huo. 
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Nilibaini pia kuwa, mashamba makubwa ya kampuni (estates) 
yaliyovunwa yalipungua kwa asilimia 5 kutoka hekta 30,856.34 
mwaka 2016/17 mpaka hekta 29,306.80 mwaka 2019/20 yakiwa ni  
ya makampuni ya Kilombero, Mtibwa, TPC Ltd and Kagera. 
Hakukuwa na kampuni mpya ya kilimo cha miwa ukiondoa Kampuni 
ya Mkulazi ambayo  hatahivyo haikuwa na uzalishaji wowote. 

Katika mapitio ya hesabu za Bodi ya Sukari, nilibaini kuwa mapato 
yatokanayo na uagizaji wa sukari toka nje ya nchi yalikuwa ya 
wastani wa shilingi bilioni 3.45 kwa miaka mitatu (2016/17 mpaka 
2018/19), lakini yalipanda mpaka shilingi bilioni 4.69 mwaka 
2019/20.  Kuongezeka huko kwa mapato kunatoa nafuu kwani kwa 
miaka yote minne Bodi haikupokea ruzuku kutoka Serikalini. Hata 
hivyo, kutopokea ruzuku kunachangia kuzorotesha utekelezaji wa 
majukumu yake makuu ya kuchochea maendeleo ya uzalishaji 
sukari na kukuza kilimo cha miwa. 

Ni maoni yangu  kuwa Bodi kwakushirikiana na Wizara ya Kilimo 
inahitaji kufanya juhudi zaidi kuhakikisha uwekezaji wa kuridhisha 
unafanywa na Serikali na sekta binafsi katika kilimo cha miwa na 
uzalishaji sukari. 

Juhudi za kuendeleza kilimo cha miwa ya kuzalisha sukari kama zao 
muhimu hazijatosheleza ili kuongeza uzalishaji wa sukari nchini. 
Lakini, kuongezeka kwa mapato yatokanayo na ushuru wa kuagiza 
sukari nje ya nchi ni faida kwa bodi na chanzo cha mapato 
ambacho kitaweza kuifanya bodi kushindwa kwishauri Serikali juu 
ya sera na mikakati madhubuti ya kuendeleza uzalishaji wa miwa 
ya sukari. 

Ninapendekeza Bodi ya Sukari kwa kushirikiana na Wizara ya 
Kilimo ifanye mapitio ya mipango-mkakati ya sasa ya undelezaji 
wa kilimo cha miwa ya sukari kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa 
sukari nchini. 
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SURA YA KUMI NA SITA 

UFANISI WA TAASISI ZA UMMA KATIKA SEKTA YA AFYA 

16.0 Utangulizi   

Sekta ya afya inajumuisha hospitali, vituo maalumu vya afya, na 
huduma zingine za afya zinazotolewa na taasisi za umma. 

 Ripoti hii inaangazia changamoto na mapungufu katika sekta ya 
afya. Mashirika na taasisi za afya zilizokaguliwa na ambazo 
ufafanuzi wake unatolewa katika Sura hii ni Bohari Kuu ya Dawa 
(MSD), Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH), Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF), Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), Taasisi ya 
Moyo Ocean Road, Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI), Kituo 
cha Afya cha Chuo Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam, na Kituo cha 
Afya cha Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA).  

16.1 Madai ya Bima ya Afya Shilingi Bilioni 3.13 Yaliyokataliwa na 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)  

Taasisi za afya za umma hutoa huduma za afya kwa wanufaika wa 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na madai hayo 
huwasilishwa kwenye Mfuko kwa ajili ya malipo kwakuzingatia 
masharti waliyokubaliwa. 

Katika mapitio yangu ya hati za madai zilizowasilishwa katika 
Mfuko NHIF nilibaini kiasi kikubwa cha madai ya huduma ya afya 
zilizotolewa na hospitali kilikataliwa.  Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili (MNH), Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI), Vituo vya afya vya DUCE na SUA 
ziliwasilisha jumla ya madai ya shilingi milioni 70,357.08. Hata 
hivyo, madai ya shilingi milioni 3,127.67 sawa na asilimia 4 ya 
shilingi milioni 70,357.08 za madai yaliyowasilishwa kwenye Mfuko 
wa NHIF yalikataliwa kama yanavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 
15. Sababu zilizopelekea madai kukataliwa ni kutozingatiwa kwa 
kanuni na taratibu za NHIF katika utoaji wa huduma za afya kwa 
wanufaika. Kasoro zilizosababisha kukataliwa kwa madai ni pamoja 
na kutoza huduma au dawa kwa zaidi ya bei za NHIF; kutoza mara 
mbili huduma zilizotolewa; pamoja na kuwasilisha taarifa pungufu 



194
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020

za wagonjwa waliotibiwa. Hali hii ilisababisha hasara kwa taasisi 
husika na inaweza kudhoofisha utoaji wa huduma.  

Kielelezo Na. 15: Madai yaliyokataliwa na Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya

Chanzo: Taarifa ya Menejimenti ya MOI kwa mwaka 2018/19; na, MNH, JKCI, 
DUCE na SUA kwa mwaka 2019/20

Ninapendekeza taasisi za MOI, JKCI, Vituo vya Afya vya DUCE na 
SUA zifuate miongozo, kanuni na taratibu zilizowekwa na NHIF; 
yafanyike mazungumzo na uhakiki mpya wa fomu za madai 
yaliyokataliwa na kuona uwezekano wa kupunguza hasara hii 
kwa watoa huduma. 

16.2 Kuchelewa Kuwasilisha Madai ya Bima ya Shilingi Bilioni 2.93

Nilibaini kuwa Taasisi ya Kansa ya Ocean Road (ORCI) 
haikuwasilisha madai ya bima kwa wakati kinyume na Kifungu cha 
12 pamoja na Kifungu Kidogo cha 12.4 cha makubaliano kati ya 
Taasisi na NHIF vinavyotaka madai kuwasilishwa ndani ya siku 60 
toka huduma ilipotolewa. Madai ya shilingi bilioni 2.93 yalichelewa 
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kuwasilishwa NHIF kwa muda wa kati ya siku 8 hadi 62 kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 51. 

Ucheleweshaji wa uwasilishaji wa madai unadhoofisha utoaji wa 
huduma kwasababu Taasisi hutegemea fedha hiyo kujiendesha. 

Jedwali Na. 51: Madai yaliyocheleweshwa 

Mwezi Tarehe ya 
Ankara 

Siku 
Zilizopita 

toka 
Huduma 
kutolewa  

Siku 
Zilizochelewa 

Madai 
(Sh. 

milioni) 

19-Julai  24 Oktoba 2019 85 25 287.88 
19-Agosti  25 Novemba 

2019 
85 25 304.1 

19-Septemba 24 Disemba, 
2019 

85 25 260.21 

19-Oktoba 03 Machi 2020 122 62 267.34 
19-Disemba 09 Aprili 2020 98 38 315.32 
20-Januari 09  Aprili 2020 68 8 320.39 
20-Febuari 22 Mei 2020 83 23 268.66 
20-Machi 21 Julai 2020 112 52 334.46 
20-Aprili 21 Julai 2020 82 22 273.42 
20-Mei 18 Agosti 2020 69 9 298.17 
Jumla 2,929.95 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Taasisi ya Kansa ya Ocean Road ya Mwaka  
2019/20 

Ninapendekeza Taasisi ya Kansa ya Ocean Road iwasilishe madai 
kwa wakati ili kupata malipo mapema yatakayosaidia kuendesha 
taasisi na utoaji huduma. 

16.3 Kuchelewa Kulipa Madai ya Bima ya Afya ya Shilingi Milioni 
3,452.26 

Hospitali za umma hutoa huduma kwa wanachama wa NHIF na wa 
makampuni binafsi ya bima ya afya. NHIF na makampuni binafsi ya 
Bima hutakiwa kuwa zimelipa madai hayo ndani ya siku 30 hadi 60 
baada ya huduma kutolewa na madai kuwasilishwa. 

Nilibaini kuwa makampuni binafsi ya bima ya afya na NHIF 
hayakulipa baadhi ya madai kwa wakati kulingana na makubaliano, 
hali iliyopelekea kuwa na madeni katika Mashirika ya Umma 
yanayozidi miezi sita na mengine zaidi ya mwaka. Makampuni 
binafsi ya bima ya afya yailikuwa na madeni ya shilingi milioni 
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564.94 yaliyokaa zaidi ya miezi sita wakati NHIF ilikuwa inadaiwa 
shilingi milioni 2,887.32 zilizokaa kwa zaidi ya miezi 12 kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na 52. 

Kuchelewa kulipa madeni kunaashiria uwepo wa mapungufu ya 
mfumo katika taasisi za bima unaopelekea malipo katika taasisi za 
afya za Serikali kutofanyika kwa wakati. Taasisi za afya za Serikali 
zinadai kiasi kikubwa cha fedha katika taasisi binafsi za bima ya 
afya na NHIF ambapo kutolipwa kwa madai hayo kunaathiri 
utendaji wa kazi. 

Jedwali Na. 52: Madeni Yaliyopo Katika Makampuni Binafsi ya 
Bima ya Afya na NHIF 
Na. Mifuko ya  Bima Taasisi ya  

Mifupa 
Muhimbili 
 

Taasisi 
ya Moyo 
ya 
Jakaya 
Kikwete 

Hospitali ya 
Taifa  
Muhimbili  

Jumla 

  Zaidi ya  
mwaka 
(Sh. 
milioni) 

Zaidi ya  
mwaka 
(Sh. 
milioni) 

Zaidi ya 
miezi sita 
(Sh. milioni) 

 

1 Mfuko wa NHIF 2,887.32 - - 2,887.32 
 Jumla ndogo    2,887.32 
2 Kampuni ya Bima ya 

AAR 
164.26 - - 164.26 

3 Kituo cha afya AAR  7.35 - - 7.35 
4 Kampuni ya Bima ya  

Jubilee  
107.09 - 71.79 178.88 

5 Kampuni ya Bima ya  
Momentum Tanzania  

29.32 - - 29.32 

6 Kampuni ya Bima ya  
ya Resolution Health  

56.93 9.21 63.54 129.68 

7 Kampuni ya Bima ya  
Strategies  

- - 34.93 34.93 

8 Kampuni ya Bima ya  
Ga  

- 4.73  4.73 

9 Kampuni ya Bima ya 
Metropolitan 

- 3.09 12.7 15.79 

 Jumla ndogo    564.79 
 Jumla kuu 3,252.27 17.03 182.96 3,452.26 

Chanzo: Taarifa ya madeni ya MOI kwa mwaka 2018/19; JKCI na MNH mwaka 
2019/20 
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Ninapendekeza kwamba:

a) Taasisi za afya za umma zihakikishe zinafanya juhudi na
zinazhukua hatua kali ili kukusanya madeni ya bima za afya 
mara moja;

b) Hospitali za taasisi za afya za umma kwa kushirikiana na 
Serikali zihakikishe zinachukua hatua dhidi ya makampuni 
binafsi ya bima ya afya na kuhakikisha yanalipa bili za bima 
zilizokaa kwa muda mrefu.

16.4 Ongezeko la Deni la  Serikali Linahatarisha Utendaji wa Bohari 
Kuu ya Dawa Shilingi Bilioni 256.92

Ukaguzi wangu wa taarifa za fedha za MSD umebaini kuwa deni la 
Serikali limeongezeka kwa shilingi bilioni 113.1 kutoka shilingi 
bilioni 143.83 mwaka 2015/16 hadi shilingi bilioni 256.92 mwaka 
2019/20 sawa na ongezeko la asilimia 79 (Kielelezo Na 16).

Kuongezeka kwa deni hilo kumetokana na ulipaji hafifu wa 
hospitali, vituo vya afya vya Serikali na taasisi zingine za Umma 
baada ya kupelekewa dawa na vifaa tiba na MSD.

Kielelezo Na. 16: Muhtasari wa mwenendo wa deni la Serikali kwa 
kipindi cha miaka mitano (5).

Kielelezo Na. 16: Muhtasari wa Mwenendo wa Deni la Serikali 
kwa Kipindi cha Miaka Mitano (5)

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi ya MSD 2019/20
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Ongezeko la deni hilo la muda mrefu linaibua shaka juu ya uwezo 
wa MSD kuendelea kutekeleza majukumu yake ipasavyo kutokana 
na kuwa na madai katika taasisi za Serikali. 

Ninapendekeza Taasisi za Serikali kulipa madeni yao ili kulinda 
ufanisi katika uendeshaji wa Bohari Kuu ya Dawa. 

16.5 Ongezeko la dawa na Vifaatiba Vilivyopokelewa Vikiwa 
Vimebakisha Muda wa Kuharibika Ulio Chini ya Asilimia 80 ya 
Muda wake wa Kutumika 

Kipengele cha 7.1.3 cha Mwongozo wa Bidhaa wa Bohari Kuu ya 
Dawa wa Juni 2018 kinataka menejimenti ya Bohari kukokotoa 
muda uliobaki wa uhai wa dawa na vifaatiba vilivyopokelewa 
kwenye ghala ili kujiridhisha kuwa muda huo ni asilimia 80 ya uhai 
wa dawa na vifaatiba kuanzia vilipotengenezwa au muda uliobaki 
uwe miaka miwili. 

Hata hivyo, katika mapitio yangu ya taarifa za dawa na vifaatiba 
vilivyopokelewa nilibaini katika mwaka wa fedha 2019/20  MSD 
ilipokea aina ya dawa na vifaa tiba 1,200 ambavyo muda wake wa 
kuharibika ulikuwa chini ya asilimia 80. 

Nina shaka juu ya bidhaa hizo ambazo zinaweza kwisha muda wake 
wakati zikiwa katika ghala kabla hazijasambazwa kwa watumiaji 
hali ambayo inaweza kusababisha hasara kubwa itokanayo na 
gharama ya kuzinunua  na kuziharibu. 

Ninapendekeza menejimenti ya Bohari Kuu ya Dawa iongeze 
usimamizi wa kupokea dawa na vifaatiba ili kuhakikisha 
vinapokelewa vikiwa na uhai uliobakia kabla ya kuharibika wa 
asilimia 80 toka vilipotengenezwa. 

Aidha, ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa inunue Mfumo ambao 
utazuia dawa na vifaatiba visivyofikia asilimia 80 ya uhai. 

16.6 Ongezeko la Dawa na Vifaatiba vya Misaada vilivyoisha Muda 
Wake Vinavyozidi Kiwango Kilichowekwa cha Asilimia 3 

Kipengele cha 7.3.3 cha Mwongozo wa Bidhaa za Bohari Kuu ya 
Dawa wa Juni 2018 kinamtaka Mkurugenzi wa Usambazaji kwa 



 

199 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

kushirikiana na Kitengo cha Huduma za Wateja na Mkurugenzi wa 
Shughuli za Kanda kudhibiti kiwango cha kumalizika muda wa uhai 
wa dawa na vifaatiba kwa kiwango kisichozidi asilimia 2 ya 
gharama za mauzo ndani ya kipindi maalumu. 

Nilibaini gharama za dawa na vifaatiba vya misaada vilivyoisha 
muda wake kwa mwaka 2019/20 vilikuwa shilingi bilioni 2.31. 
Kiwango cha bidhaa zilizokwisha muda wake kilikuwa ni asilimia 5 
ya jumla ya gharama za mauzo za shilingi bilioni 45.6, ambacho ni 
zaidi ya kiwango kinachotakiwa cha asilimia 2. 

Aidha, nilibaini mwenendo wa kutoridhisha wa dawa zilizoisha 
muda wake, ambapo kiwango cha bidhaa kwisha muda wake kwa 
mwaka 2018/19 kilipungua kutoka asilimia 6 hadi asilimia 5 kwa 
mwaka wa 2019/20 kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 17 
lakini bado kiwango hicho kipo juu ikilinganishwa na thamani ya 
dawa zilizoisha muda wake (shilingi bilioni 2.31). 

Menejimenti ya MSD ilieleza kuwa Wizara ya Afya ilitaarifiwa 
kuhusu dawa na vifaatiba vya msaada vinavyokaribia kwisha muda 
wake ambao ulikuwa ni kati ya miezi miwili na mitatu na kuiomba 
wizara hiyo kuwasilisha orodha ya wateja wa kusambaza dawa na 
vifaatiba hivyo ili kuzuia dawa hizo kwisha muda wake lakini 
Wizara haikutoa orodha hiyo. 
 
Kuwepo kwa asilimia kubwa ya dawa zilizoisha muda wa matumizi 
kunasababishwa na kuwepo kwa matumizi mbadala kwa dawa 
iliyopewa kipaumbele; kupungua kwa matumizi ya dawa na 
vifaatiba kutokana na kuanzishwa kwa dawa zingine; au kubadili 
mwongozo wa kutumia dawa zilizopo. Kupokea dawa na vifaatiba 
ambavyo muda wake wa uhai unakaribia kwisha na wizara 
kuchelewa kuwasilisha orodha ya usambazaji dawa na vifaatiba 
husababisha kuongezeka kwa gharama ya utunzaji wa dawa hizo 
pamoja na kutumia nafasi zaidi katika ghala. 
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Kielelezo Na. 17: Muhtasari wa Asilimia za dawa na vifaatiba 
vilivyoisha muda wake 

 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi ya MSD na Taarifa ya Mali za MSD zilizo stoo ya 
mwaka 2019/20 

Ninapendekeza MSD iache kupokea dawa ambazo muda wa uhai 
wake  unakaribia kwisha. 

16.7 Mashine ya Matibabu ya Saratani (Lamina flow Machine) 
Haijawasilishwa Katika Hospitali ya Rufaa Mbeya kwa Kipindi cha 
Zaidi ya Miezi 12 Shilingi Milioni 400 

Serikali kupitia Wizara ya Afya ilitoa fedha shilingi milioni 400 
katika vipindi tofauti vya Disemba 2018 (shilingi milioni 250) na 
Januari 2019 (shilingi milioni 150) kwa ajili ya ununuzi wa mashine 
ya matibabu ya kansa (lamina flow machine) kupitia MSD. 

Mashine hiyo ilitarajiwa kuwasilishwa katika Hospitali ya Rufaa 
Mbeya tarehe 16 Machi 2020 lakini hadi Februari 2021 mashine hiyo 
haikuwa imewasilishwa. Kuchelewa kwa machine hiyo 
kumesababishwa na kuchelewa kukamilika kwa mchakato wa 
manunuzi unaofanywa na MSD.  
 
Hali hii ilisababisha hospitali hiyo kushindwa kutoa huduma ya 
matibabu ya saratani kwa wananchi. 

Ninapendekeza MSD ifuatilie kwa karibu ununuzi wa mashine 
hiyo na kuiwasilisha Hospitali ya Rufaa Mbeya. 

2% 2% 2% 

4% 

6% 
5% 

0%
1%
2%
3%
4%
5%
6%
7%
8%
9%

2017/18 2018/19 2019/20

As
ili

m
ia

 ya
 ki

w
an

go
 

ki
na

ch
ov

um
ili

ka
 ch

a d
aw

a k
ui

sh
a 

m
ud

a w
ak

e 
na

 A
sil

im
ia

 y
a 

da
w

a 
zil

izo
ish

a 
m

ud
a w

ak
e 

Mwaka wa fedha 

Asilimia ya dawa
zilizoisha mda wake

Asilimia ya Kiwango
kinachovumilika cha
dawa kuisha mda
wake



 

201 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

16.8 Mashine ya Uzalishaji Barakoa Inafanya Kazi Chini ya Kiwango  

Nilibaini kuwa MSD ilinunua mashine ya kutengeneza barakoa yenye 
thamani ya Dola za Marekani 270,314 kutoka kwa Shenzhen QBH 
Technology mwezi Mei 2020. Hata hivyo, sikupatiwa mkataba wa 
ununuzi ili kuutathmini. 

Nilibaini pia kuwa mashine hiyo ilikuwa ikizalisha idadi ya barakoa 
iliyo chini ya matarajio. Nakala ya zabuni inaonesha kuwa mashine 
hiyo ilipaswa kuzalisha zaidi ya barakoa milioni 4 kwa mwezi, lakini 
menejimenti ilipanga kuzalisha barakoa 504,000 tu kwa mwezi. 
Taarifa ya uzalishaji ya miezi ya Agosti na Septemba 2020 
inaonesha mashine hiyo ilizalisha barakoa 76,500 na 244,000 
mtawalia kama inavyoonekana kwenye Kielelezo Na 18. Hali hii 
inaonesha MSD haikufanikiwa kuzalisha asilimia 85 na 82 ya lengo 
katika mwezi wa Agosti na Septemba mtawalia. Pia, wastani wa 
uzalishaji kwa mwezi ulikuwa ni sawa na asilimia 4 ya uwezo wa 
mashine hiyo. 

Hali hii inatokana na kompresa iliyopo kushindwa kufanya kazi 
muda wote hivyo kusababisha uzalishaji kusimama. Niliarifiwa na 
Menejimenti kuwa kompresa mpya ilisimikwa mwezi Oktoba 2020 
kusaidia Kompresa iliyopo lakini bado Mashine hiyo ilitengeneza 
barakoa chini ya idadi iliyotarajiwa. Pia, hali hii ilitokana na 
kushindwa kukamilisha vipimo vitatu vya kiufundi (technical 
specification) kwa muuzaji huyo ambavyo viliainishwa kuwa ni 
vigezo vidogo kutokana na uhitaji wa haraka wa mashine hiyo. 

Hali hii inaashiria kuwa lengo la kutumia barakoa zinazozalishwa 
nchini kukabiliana na magonjwa ambukizi ya hewa halitofanikiwa. 
Aidha, mashine hiyo kufanya kazi chini uwezo wake kunaleta shaka 
juu ya thamani ya fedha katika ununuzi wa mashine husika 
kutokana na pengo kubwa la uzalishaji kati ya wastani wa uzalishaji 
kwa mwezi na uwezo halisi wa mashine hiyo. 

Ninapendekeza MSD ihakikishe mashine hiyo inazalisha barakoa 
kama ilivyoelekezwa kwenye vipimo vyake. Aidha, uchunguzi 
ufanyike kuhakiki iwapo mashine hiyo ilinunuliwa kama vigezo  
vilivyokuwa vimeainishwa. 
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16.9 Amana Shilingi bilioni 12.15 Iliyopo Kwenye Taarifa za Fedha za 
MSD kwa Muda Mrefu  

M Bohari Kuu ya Dawa (MSD) ilikuwa na  amana yenye thamani ya 
shilingi bilioni 12.15 kwenye taarifa ya fedha ambayo ilikuwa 
imekaa kwa kipindi cha kuanzia mwaka mmoja (1) hadi miaka nane 
(8). Amana hiyo iliwekwa na Wizara ya Afya, Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Dawa (NIMR), na wafadhili kwa ajili ya kununua dawa na 
vifaa tiba na kuviwasilisha hospitali husika pamoja na sekta zingine 
za afya. Jedwali Na.53 linaonesha amana za muda mrefu. 

Kuchelewa kufanya manunuzi pamoja na kusambaza dawa na 
vifaatiba vilivyopangwa kunaleta shaka juu ya uwezo wa utoaji 
huduma wa MSD pamoja na uwezekano wa fedha hizo kutumika 
katika shughuli zisizopangwa. Hali hii inasababishwa na kutokuwa 
na bidhaa za kutosha kukidhi mahitaji ya wateja. 

Jedwali Na. 53: Muhtasari wa Fedha Zilizopo Kwenye Akaunti za 
Wateja Zilizokaa kwa Zaidi ya Mwaka Mmoja 

Jina la Mteja Kiasi 
(Sh.milioni) 

Kipindi cha Muda 
Uliokaa bila 
Kutumika 

Wizara ya Afya (Rehabilitation Commodities 
Account) 400 Zaidi ya mwaka 

Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa (NIMR) 615.9 Zaidi ya mwaka 
Wizara ya Afya(X RAY)  700 Zaidi ya mwaka 
Serikali ya Norwei 767.97 Zaidi ya miaka 8 
Wizara ya Afya (Medical Equipment and 
Maintenance) 836.82 Zaidi ya miaka 8 

Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Swideni 
(SIDA) 1,323.22 Zaidi ya miaka 8 

Wizara ya Afya - Biolarvicides Account 1,337.74 Zaidi ya mwaka 
Programu ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI 
(NACP) 1,892.41 Zaidi ya mwaka 

Wizara ya Afya-(Special Medical Supplies) 4,279.99 Zaidi ya miaka 2 
Jumla 12,154.05  
Chanzo: Taarifa za fedha za MSD za 2019/20 

Ninapendekeza MSD itumie fedha hizo kama zilivyokusudiwa. 

16.10 Bohari Kuu ya Dawa (MSD) Kutokidhi Mahitaji ya Wateja kwa 
Asilimia 99.4 

Bohari Kuu ya Dawa ilikuwa na lengo la kukidhi mahitaji ya wateja 
kufikia asilimia 90 kwa mwezi Juni 2020. Hata hivyo,  katika 
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tathmini niliyofanya kwenye dawa zilizoagizwa na wateja, nilibaini 
kuwa jumla ya idadi ya dawa na vifaatiba 11,989,991 viliagizwa 
lakini dawa 71,745 zilitolewa kwa wateja sawa na asilimia 0.6 huku 
idadi ya dawa 11,918,246 hazikuweza kutolewa kwa wateja sawa 
na asilimia 99.4 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.54.Error! 
Reference source not found. 

Hali hii ilisababishwa na makisio yasiyo sahihi ya dawa 
zitakazotolewa kwa wateja, na hivyo kuishiwa bidhaa. Tatizo hili 
linaleta taswira mbaya kwa hospitali za Serikali na wadau 
mbalimbali wa afya. 

Jedwali Na. 54: Muhtasari wa Idadi ya Dawa Ambazo Hazikukidhi 
Mahitaji ya Wateja 

Mkoa  Idadi 
Iliyoagizwa  Idadi iliyotolewa  Idadi ambayo 

Haikutolewa 
Dodoma 2,492,156 12,705 2,479,451 
D’Salaam 947,663 1,455 946,208 
Iringa 652,046 14,673 637,373 
Mbeya 473,138 2,307 470,831 
Moshi 862,562 5,342 857,220 
Mtwara 1,821,225 23,035 1,798,190 
Muleba 1,359,900 1,279 1,358,621 
Mwanza 1,680,885 999 1,679,886 
Tabora 760,074 6,761 753,313 
Tanga 940,342 3,189 937,153 
Jumla 11,989,991 71,745 11,918,246 

Ninapendekeza Bohari Kuu ya Dawa ifanye makisio ya mwaka ili 
kupata kiwango cha dawa na vifaatiba vitakavyotolewa kwa 
wateja ili kuzuia kuishiwa na bidhaa. 

16.11 Utoaji wa Fedha wa Shilingi Bilioni 200 Usioridhisha wa Serikali 
katika Kuwezesha Manunuzi ya Dawa na Vifaa Tiba  

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Bohari Kuu ya Dawa ilitarajia 
kupokea shilingi bilioni 200 kutoka Serikalini kwa ajili ya ununuzi 
wa dawa na vifaatiba vingine lakini fedha hizo hazikupokelewa. 
Aidha, mwenendo wa utoaji wa bajeti kutoka Serikalini kwa kipindi 
cha miaka mitano iliyopita ulikiwa wa wastani wa asilimia 30 ya 
bajeti. Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, Bohari Kuu ya Dawa 
ilipokea shilingi bilioni 315.39 kati ya  jumla ya bajeti ya shilingi 
trilioni 1.04. 
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Pia, katika mwaka 2019/20, Bohari Kuu ya Dawa ilishindwa kununua 
dawa na vifaatiba vyenye thamani ya shilingi bilioni 118.56.

Kielelezo Na. 18: Mwenendo wa Utoaji wa Bajeti kwa Kipindi cha 
miaka 5 Iliyopita

Chanzo: Taarifa za utendaji wa Bohari Kuu ya Dawa za miaka 2016, 2017, 2018, 
2019 na 2020

Ninapendekeza Serikali itoe fedha zilizobajetiwa kwa Bohari Kuu 
ya Dawa ili kufanikisha utoaji wa huduma iliyobora kwa 
Watanzania.
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SURA YA KUMI NA SABA 

MAPATIO KATIKA SEKTA YA UTALII TANZANIA 

17.0 Utangulizi 

Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2016/17 -
2020/21) unabainisha mambo yanayochagiza kufikiwa kwa malengo 
yaliyowekwa katika sekta ya utalii ili kuchangia pato la Taifa na 
kutoa fursa za ajira. Mambo haya yanajumuisha kuitangaza 
Tanzania kuwa kivutio cha utalii; kupanua wigo wa bidhaa na 
huduma za utalii; kuainisha maeneo muhimu ya uwekezaji katika 
utalii; kuboresha miundombinu ya utalii hasa barabara kuelekea 
maeneo ya vivutio vya utalii; na kuboresha mafunzo yanayotolewa 
kwa watoa huduma za utalii na taasisi za mafunzo ya huduma. 

Juhudi za Serikali pamoja na wadau wengine wa sekta ya utalii 
katika kutangaza na kukuza utalii nchini zimekuwa zikileta 
matokeo chanya ikiwa pamoja na kuongezeka kwa idadi ya watalii 
wanaokuja nchini (Kielelezo Na. 19) na ongezeko la mapato ya 
utalii kama inavyobainishwa na wadau wakuu wa sekta ya utalii 
ikiwemo Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) na 
Mamlaka ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) kabla ya kuibuka 
kwa ugonjwa wa virusi vya korona (UVICO) uliotangazwa kama 
janga la dunia mwezi Machi 2020 kama Kielelezo Na. 20 
kinavyoonesha. 

Kielelezo Na. 19: Mwenendo wa Idadi ya Watalii NCAA na 
TANAPA 
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Kielelezo Na. 20: Mwenendo wa Pato la Utalii NCAA na TANAPA

Uhifadhi wa vivutio vya utalii ni muhimu kwa utalii endelevu. 
Juhudi za Serikali katika kuboresha huduma za usafiri, 
miundombinu ya utalii, na kukuza na kutangaza utalii zinalenga 
kuiwezesha Tanzania kuwa kituo bora cha utalii duniani. Faida ya 
juhudi hizo zitajidhihirisha na kuwa endelevu endapo tu vivutio vya 
utalii vitahifadhiwa kwa ukamilifu. Matokeo ya juhudi za kutangaza 
utalii zinaweza kudhihirika baada ya miaka kadhaa kupita. Hivyo, 
kwa kipindi hicho ni vyema uhifadhi ukazingatiwa sasa ili baadaye 
matokeo ya juhudi za utangazaji wa utalii yaendane na hali halisi 
ya vivutio vya utalii kwa wakati husika. Hivyo, kama uhifadhi 
hautazingatiwa kwa ukamilifu, vivutio vya utalii vinaweza 
kutoweka au thamani yake kubadilika na kuifanya sekta ya utalii 
kutokuwa endelevu.

Katika taarifa zangu za miaka ya nyuma nilibaini na kuainisha 
changamoto muhimu katika kusimamia sekta ya utalii ambazo 
zinahatarisha ustawi wa urithi tulionao wa mali kale na mali asili 
ambazo ni vivutio vikubwa vya utalii nchini. Katika mwaka huu 
nimeendelea kubaini changamoto nyingi nilizozibainisha katika 
taarifa zangu za miaka ya nyuma na bado zipo na kasi ya 
utekelezaji wa mapendekezo yangu ni ndogo. Baadhi ya 
changamoto hizi ni kuzibwa na kupungua kwa njia za mapito ya 
wanyamapori; kuongezeka kwa idadi ya watu, shughuli za 
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kibinadamu na kusambaa kwa magugu vamizi katika Eneo la Hifadhi 
ya Ngorongoro; na kupungua kwa upatikanaji wa maji katika 
maeneo ya hifadhi za taifa. Kwa kuwa sekta ya utalii nchini 
inategemea zaidi utalii wa wanyamapori, ushauri wa kukabiliana na 
changamoto ulielekezwa zaidi kwa Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro (NCAA) na Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA). 

Sura hii inaeleza kwa muhtasari baadhi ya changamoto na 
mapungufu katika sekta ya utalii nchini pamoja na mapendekezo ya 
jumla juu ya hatua za kudhibiti, kuondoa na kuzuia changamoto na 
mapungufu au kupunguza athari zake. 

17.1 Uhifadhi wa Maeneo na Vivutio vya Utalii 

17.1.1 Shauku ya Maendelea ya Watu Kuzidi Malengo ya Uhifadhi wa 
Maeneo na Vivutio vya Utalii 

Ikolojia ya maeneo ya vivutio vya utalii inategemea sana maeneo 
yanayozunguka. Maeneo yanayozunguka vivutio vya utalii 
yamekuwa yakizongwa na ongezeko la watu na uhitaji mkubwa wa 
mahitaji ya kibinadamu. Ongezeko la mahitaji ya chakula na 
makazi katika maeneo haya linachochea ongezeko la uhitaji wa 
maeneo kwa ajili ya makazi, malisho, kilimo na shughuli zingine za 
kiuchumi. Shinikizo la kupatikana kwa mahitaji haya limesababisha 
migogoro baina ya maeneo yaliyohifadhiwa kwa ajili ya utalii na 
jamii zinazozunguka. Migogoro hii imeamsha hisia na shauku ya 
kutatua maendeleo ya kibinadamu zaidi kuliko mambo ya uhifadhi. 

Kwa mfano, nilibaini kuwepo kwa shughuli za uchimbaji wa mawe 
katika maeneo ya Mapango ya Amboni, Tanga. Uchimbaji huu 
umechochewa na ongezeko la mahitaji ya malighafi katika kiwanda 
cha jasi kilichopo karibu na Amboni. Vishindo vya vilipuzi mawe na 
uchimbaji wa mawe katika maeneo ya karibu na Mapango ya 
Amboni kumesababisha uharibifu mkubwa wa mazingira na 
kuhatarisha uimara wa mawe yaliyopandiana katika mapango hayo. 
Shughuli za uchimbaji zimeachwa zikiendelea bila ya kuchukuliwa 
hatua za kiuhifadhi za kulinda usalama na thamani ya mapango 
hayo na eneo linalozunguka. 

Kwa upande wa ndani ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro, Mamlaka 
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro inatakiwa kudhibiti uingiaji wa 
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watu, makazi, ujenzi wa majengo, mienendo ya watu, na shughuli 
za kibinadamu ndani ya eneo hilo kama ilivyoelekezwa katika 
Vifungu vya 6, 23, 24 na 35 vya Sheria ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro ili kusaidia kudhibiti idadi ya watu, mifugo, uanzishwaji 
wa maeneo ya makazi, na ujenzi wa nyumba za kudumu. Hata 
hivyo, ndani ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro kumejengwa shule 
25 na vituo vya afya 11 na bado ipo shauku ya kuongeza zaidi. Kuna 
kata 11 zenye jumla ya vijiji 25 ambapo baadhi ya vijiji kama vile 
Endulen vimekuwa vikubwa na vimekuwa na shughuli nyingi za 
kiuchumi mithili ya miji mingine nje ya eneo la hifadhi.  

Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
imeguswa sana na hali duni ya maisha ya watu waishio ndani ya 
eneo la hifadhi hali iliyosababisha kutoa maelekezo ya kuruhusu 
matumizi ya pikipiki ndani ya hifadhi. Utumiaji wa pikipiki ndani ya 
eneo la hifadhi unapunguza ufanisi wa juhudi za ulinzi wa 
wanyamapori na ufuatiliaji wa majangili kwa kuwa imethibitika 
pikipiki zimekuwa zikitumiwa katika matukio ya uharifu ndani na 
nje ya hifadhi.  

Pia, Bodi iliagiza Mamlaka kuandaa mpango wa fidia kwa 
waathiriwa wa wanyamapori kwa jamii ziishizo ndani ya Eneo la 
Hifadhi ya Ngorongoro. Pamoja na nia nzuri ya Bodi ya Wakurugenzi 
katika kuweka mikakati ya kusaidia jamii ya Wamasai waishio ndani 
ya eneo la Hifadhi, nilibaini kuwapo kwa mazingira yanayoweza 
kuchochea udanganyifu wa malipo ya madai ya fidia kutokana na 
ugumu katika kuhakiki na kuthibitisha uhalisi wa ushahidi wa madai 
ya uharibifu unaoombewa fidia. Hali hii inaathiri mikakati na juhudi 
za uhifadhi wa ikolojia ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro. 

Nimekuwa nikitoa taarifa juu ya kuzibwa kwa maeneo ya mapito na 
matawanyiko ya wanyamapori kutokana na shughuli za kibinadamu 
lakini hatua toshelezi hazichukuliwi kunusuru hali hiyo. Maeneo 
haya ni muhimu katika ikolojia ya hifadhi na ustawi wa 
wanyamapori. Hata hivyo, wadau wamekuwa wakiguswa na 
kuegemea zaidi katika maendeleo ya watu kuliko uhifadhi wa 
ikolojia na wanyamapori.  

Kwa mfano, maeneo mawili ya mapito ya wanyama katika Hifadhi 
ya Taifa ya Arusha (ANAPA) yamezibwa kutokana na makazi ya 
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watu na shughuli za kilimo. Maeneo hayo ni King’ori –Simanjiro kwa 
upande wa kusini mwa hifadhi na eneo la Ziwa Momella-Lendoiya 
katika Bonde la Sanya, kwa upande wa mashariki mwa hifadhi hiyo. 
Kwa upande wa Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro, eneo la chini la 
Olbalbal na eneo la Ndutu yamezibwa na kuathiriwa na shughuli za 
kibinadamu ikiwemo ufugaji. Ndutu ni eneo mama kwa mazalia ya 
nyumbu na pundamilia katika msafara maarufu wa kuhama kwa 
nyumbu (Wildbeest migration). Eneo la Olbalbal na Ndutu 
yanaunganisha Bonde la Ngorongoro, Msitu wa Nyanda ya Juu wa 
Ngorongoro na Hifadhi ya Taifa ya Serengeti. 

Ninapendekeza kuwa Serikali (a) Iweke njia mbadala za 
maendeleo ya watu wa jamii zinazoishi ndani au zinazozunguka 
maeneo ya vivutio vya utalii ili kuwezesha ufanisi wa mipango na 
juhudi za uhifadhi wa maeneo na vivutio vya utalii; na (b) Ifanye 
maamuzi mahususi kuhusu Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro na 
utaratibu wake wa matumizi mseto wa ardhi ya eneo hilo ili 
kuwezesha uhifadhi wenye ufanisi. 

17.1.2 Hatari ya Kutoweka kwa Vivutio vya Utalii Katika Eneo la Hifadhi 
ya Ngorongoro na Katika Mapango ya Amboni 

Tanzania ina maeneo mengi ya vivutio vya utalii ikiwa pamoja na 
hifadhi za taifa 22, mapori tengefu 42, mapori ya akiba 22, Eneo la 
Hifadhi ya Ngorongoro, hifadhi za misitu 463, Vivutio vya 
Kiutamaduni 133, Hifadhi za Jumuiya za Jamii (WMAs) 38, fukwe za 
mchanga kaskazini na kusini mwa Dar es Salaam, na maeneo 
mengine. Maeneo haya yamegawanyika katika mifumo ya ikolojia 
za maeneo mbalimbali na zinatofautiana hali na mahitaji ya 
uhifadhi kutokana na aina ya matumizi yake kiutalii.  

Maeneo haya yote yamekuwa katika hatari ya kuathiriwa na mambo 
mbalimbali yanayotokana na kuongezeka kwa shauku ya maendeleo 
ya watu kutoka kwa jamii, Serikali na wadau wengine, hali 
inayoathiri mikakati na juhudi za uhifadhi wa maeneo hayo. 

Wakati wa ukaguzi, niliendelea kukagua maeneo ya vivutio vya 
utalii na kubaini kuwepo kwa mapungufu katika kusimamia maeneo 
hayo. Mifano ya maeneo mahususi na yanayohitaji hatua za haraka 
kunusuru ni Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro na Mapango ya Amboni 
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ambayo yako katika hatari kubwa zaidi ya kuharibika na kutoweka 
baada ya muda mfupi kutokana na kutodhibitiwa kikamilifu kwa 
shughuli za kibinadamu zinazoendelea ambazo zinakwamisha 
mipango na juhudi za uhifadhi wa maeneo hayo, kama 
inavyofafanuliwa zaidi hapa chini. 

i) Hatari ya Kutoweka kwa Vivutio vya Utalii katika Eneo la 
Hifadhi ya Ngorongoro 

Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro limeorodheshwa kuwa miongoni mwa 
maeneo ya urithi wa dunia chini ya kigezo cha asilia, tangu mwaka 
1979. Mwaka 2010, Kamati ya Urithi wa Dunia ya UNESCO 
ililitangaza Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro kuwa eneo la urithi wa 
dunia lenye matumizi mseto kwa kuzingatia takwimu za kipekee za 
mabadiliko na maendeleo ya mwanadamu katika eneo hilo. 
Kimataifa, tangu mwaka 1981, Enelo la Hifadhi ya Ngorongoro 
linatambulika kama sehemu ya “Serengeti–Ngorongoro Biosphere 
Reserve” chini ya Programu ya UNESCO ya watu na mazingira 
(UNESCO’s Man and Biosphere (MAB) Programme). 

Kwa mujibu wa taarifa mbalimbali, mfumo wa matumizi mseto wa 
Enelo la Hifadhi ya Ngorongoro ambao uhifadhi wa maliasili na 
wanyamapori unafanywa sambamba na maendeleo ya watu 
wanaoishi ndani ya eneo hilo, ulikuwa unafaa kwa kipindi ambacho 
idadi ya watu na mifugo katika eneo la hifadhi ilikuwa ndogo. Pia 
tamaduni za jamii hizo za wafugaji zilikuwa hazina athari kubwa za 
kimazingira. Tamaduni hizo zilikuwa rafiki kwa uhifadhi wa 
wanyamapori na jamii hizo zikawa sehemu ya ikolojia ya eneo la 
hifadhi. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwapo kwa athari kubwa za kiikolojia 
na kimazingira zinazohatarisha kuharibika kwa ikolojia na kutoweka 
kwa wanyamapori katika eneo hilo. Shughuli za kibinadamu 
zinazoendelea ndani ya eneo la hifadhi zinaathiri maisha ya 
wanyamapori na zinaharibu miundombinu ya kiikolojia inayosaidia 
maisha ya viumbe hai katika eneo hilo. Hadi wakati wa ukaguzi 
mwezi Septemba 2020, bado hapakuwa na maamuzi ya kusitisha 
shughuli za kibinadamu ambazo zinaendelea kufifisha maisha ya 
wanyamapori na mazingira ya eneo la hifadhi. Wizara ya Maliasili 
na Utalii iliunda timu kupitia upya ufanisi wa mfumo wa sasa wa 
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matumizi mseto ya ardhi ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro ili kuja 
na mapendekezo ya namna bora ya matumizi ya eneo hilo kwa 
lengo la kunusuru maliasili zake zisiendelee kuharibiwa, lakini 
maamuzi bado hayajafanyika juu ya nini kifanyike 

Nilibaini kuwa, idadi ya watu wanaoishi katika eneo hilo 
iliongezeka kutoka takribani 8,000 miaka ya 1950 hadi kufikia zaidi 
ya watu 93,000 (Sensa ya mwaka 2017). Idadi ya mifugo iliongezaka 
na kufikia zaidi ya 750,000 kutoka 250,000. Pia, nilibaini tamaduni 
za jamii zinazoishi ndani ya hifadhi zimebadilika kutoka wafugaji 
wa kuhamahama wasio na makazi ya kudumu na kuwa jamii za 
wafugaji zilizoanzisha makazi ya kudumu ambapo kwa sasa kuna 
vijiji 25 ambavyo baadhi yake vimekuwa miji na kujengwa nyumba 
za kisasa bila kuzingatia masharti ya uhifadhi; na zimejengwa shule 
25 na vituo vya afya 11 kwa ajili ya kuboresha huduma za 
kibinadamu ndani ya eneo la hifadhi. Shughuli za kibinadamu 
zimechangia kwa kiasi kikubwa kuharibika kwa mazingira ya eneo la 
hifadhi na kusambaa kwa magugu vamizi.  

Zaidi ya asilimia 75 ya eneo la Bonde la Ngorongoro na sehemu 
kubwa ya eneo la Ndutu yametapakaa magugu vamizi. Haya ni 
maeneo muhimu zaidi kwa malisho na makazi ya wanyamapori 
katika Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro. Pamoja na juhudi za Wizara 
ya Maliasili na Utalii kuunda timu ya kufanya mapitio ya matumizi 
mseto ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro tangu mwaka 2018, bado 
Serikali haijafanya maamuzi juu ya nini kifanyike kunusuru eneo 
hilo. 

Endapo hali ya sasa itaendelea hivi, ikolojia ya Eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro itaharibiwa na kushindwa kusaidia maisha ya viumbe 
hai katika eneo, hali inayoweza kuhatarisha hadhi ya NCA katika 
orodha ya urithi wa dunia.  

Napendekeza Serikali ifanye maamuzi na kuchukua hatua za 
haraka (a). kusimamisha shughuli zote za kibinadamu 
zinazoharibu mazingira na ikolojia ya Eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro na kuwezesha mchakato wa kurejesha hali ya 
uhifadhi wa mazingira na ikolojia ya eneo hilo; (b) kudhibiti 
idadi ya watu na mifugo ndani ya eneo la hifadhi ili kuhakikisha 
hakuna uharibifu wa mazingira na ikolojia ya eneo; na (c) 
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kutafuta mbinu mbadala za kudhibiti na kuhifadhi Eneo la 
Hifadhi ya Ngorongoro kuwa endelevu. 

ii) Hatari ya Kutoweka kwa Mapango ya Amboni 

Mapango ya Amboni ni mapango makubwa na marefu zaidi ya 
miamba ya chokaa katika ukanda wa Afrika Mashariki. Mapango 
haya yako umbali wa takribani kilomita nane (8) kaskazini mwa Jiji 
la Tanga na yako pembezoni mwa barabara iendayo Mombasa 
kutoka Tanga. Kwa mujibu wa historia ya mapango haya, 
inasadikika yalitokea takribani miaka milioni 150 wakati wa zama 
za Jurasi. Eneo la mapango ni kilomita za mraba 234. Kwa mujibu 
wa tafiti mbalimbali, inasadikika kuwa eneo hili lilikuwa chini ya 
bahari takribani miaka milioni 20 iliyopita. Eneo hili lina jumla ya 
mapango kumi (10) lakini ni pango moja (1) tu ndilo linatumika kwa 
shughuli za utalii. Sifa za kipekee za mapango haya ni pamoja na 
viumbe hai (mimea ya uoto wa asili na wanyama mbalimbali) 
vinavyoishi katika eneo hilo, ambavyo vimekuwa kivutio kwa 
watalii wengi hivyo kuwezesha kukusanywa kwa mapato ya utalii. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini uharibifu mkubwa wa mazingira katika 
eneo linalozunguka Mapango hayo na baadhi ya sehemu ndani ya 
mipaka ya eneo la mapango. Uharibifu huo umetokana na shughuli 
za uchimbaji wa mawe ya chokaa yanayotumiwa kama malighafi 
katika kiwanda cha uzalishaji wa bodi za jasi kilichopo Jirani na 
eneo hifadhi. Uchimbaji wa mawe kwa kutumia vilipuzi 
unasababisha mitikisiko mikubwa inayohatarisha uimara wa 
mapango hayo. Pia, mmomonyoka wa udongo unaosababishwa na 
mto unaopita pembezoni mwa mapango, unahatarisha kutoweka 
kwa barabara inayotumika kuelekea katika mapango hayo. 

Endapo hatua za haraka hazitachukuliwa kudhibiti uharibifu wa 
mazingira na shughuli za kibinadamu zinazohatarisha usalama na 
uhifadhi wa mapango na viumbe hai vya eneo hilo, ipo hatari 
kubwa ya sifa za kipekee za mapango hayo kutoweka. 

Ninapendekeza Serikali kuchukua hatua za haraka kuhakikisha 
(a) Shughuli za kibinadamu zinazohatarisha usalama wa mapango 
ya Amboni zinasitishwa mara moja (b) Hatua zinachukuliwa 
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kurejeshwa kwa ukamilifu hali ya uhifadhi wa mazingira ya eneo 
hilo.  

17.1.3 Haja ya Juhudi za Pamoja Kitaifa za Kudhibiti Magugu Vamizi 
katika Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro na Maeneo ya Hifadhi za 
Taifa 

Sekta ya utalii nchini inategemea zaidi utalii wa wanyamapori. 
Ustawi wa maisha ya wanyamapori unategemea sana ustawi wa 
ikologia ya eneo la hifadhi. Ikolojia ya Eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro na ikolojia ya baadhi ya Hifadhi za Taifa za Manyara na 
Arusha zimevamiwa na magugu vamizi. Hatua za haraka zinatakiwa 
kuchukuliwa kukabiliana na magugu haya. Madhara yanayotokana 
na magugu haya ni makubwa na hayaondosheki kwa urahisi, hivyo 
kuhatarisha uhifadhi na ustawi wa maeneo yaliyoathiriwa. Magugu 
vamizi yanabadilisha muundo na mfumo wa maisha ya viumbe hai 
katika ikolojia kwa kuziondosha spishi asilia. 

Yana uwezo wa kubadilisha mfumo wa mlishano wa kiikolojia kwa 
kubadilisha mzunguko wa virutubisho na hadrolojia ya mifumo ya 
ikolojia asilia. Kadiri magugu haya yanavyoachwa kwa muda mrefu 
bila kudhibitiwa ndivyo gharama za kuyaondoa zinavyoongezeka au 
kushindwa kuyaondoa kabisa. Kwa kuwa magugu vamizi hayaliwi na 
wanyamapori na yanaondosha mimea inayoliwa na wanyamapori, 
yatasababisha uhaba wa malisho kwa wanyama pori. Kukosekana 
kwa malisho kutawafanya wanyamapori kuhama na kwenda maeneo 
mengine yenye malisho. Hali hii ikiendelea kwa muda mrefu, ipo 
hatari ya wanyamapori kufa kwa kukosa chakula au kutoweka 
kabisa kwenye maeneo yaliyovamiwa na magugu. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa magugu vamizi yametapakaa sana 
katika  Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro na hifadhi za taifa. Mamlaka 
hizi mbili kila moja inafanya juhudi binafsi katika kudhibiti magugu 
vamizi bila kushirikiana na wadau wengine. Kasi na juhudi 
zinazofanywa haziendani na kasi ya ongezeko la magugu vamizi. 
Magugu vamizi yanaongezeka kwa kasi katika Eneo la Ngorongoro 
na Mbuga za Manyara na Arusha.  

Nilibaini asilimia 75 ya eneo la Bonde la Ngorongo lilikuwa 
limevamiwa na magugu vamizi. Pia, magugu vamizi yamesambaa 
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karibu kila sehemu ya eneo la hifadhi ya Ngorongoro nje ya Bonde 
ikiwemo eneo la Ndutu. Bonde la Ngorongoro ni eneo mama kwa 
makazi na malisho ya aina nyingi za wanyamapori wakati Ndutu ni 
eneo linalotumiwa kama mazalia ya nyumbu na pundamilia katika 
msafara maarufu duniani wa kuhama kwa nyumbu (wildbeest 
migration). Pia, nilibaini kuwa, magugu vamizi yametapakaa katika 
maeneo mengine mengi nje ya maeneo ya hifadhi ambayo 
yanatumiwa kwa shughuli za kilimo au malisho ya wanyama 
wanaofugwa. Kimsingi, magugu vamizi yanaingizwa katika maeneo 
yaliyohifadhiwa kwa njia mbalimbali. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa njia zinazotumiwa na Mamlaka ya 
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro na Mamlaka ya Hifadhi za Taifa  
kudhibiti magugu vamizi hazitoi suluhisho la kudumu. Mamlaka hizi 
zimekuwa ziking’oa au kuchoma moto magugu vamizi ikiwa kila 
mamlaka inafanya hivyo yenyewe bila kushirikiana na wadau 
wengine. Hivyo, kung’oa au kuchoma moto magugu ndani ya 
maeneo ya hifadhi bila kudhibiti njia za kuingia kwake au bila 
kushirikisha mamlaka zingine ili kuyadhibiti pia katika maeneo 
mengine nje ya hifadhi, hakutatoa suluhisho la kudumu. 

Napendekeza Serikali ilitambue tatizo la magugu vamizi kama 
janga la kitaifa na kuhakikisha wadau mbalimbali katika nyanja 
zote wanahusishwa katika kuondoa, kudhibiti na kuzuia magugu 
vamizi katika eneo la hifadhi ya Ngorongoro, hifadhi za Taifa na 
maeneo mengine. 

17.2 Kutangaza na Kukuza Utalii 

17.2.1 Kukosekana kwa Tafiti Zinazoonesha Moja kwa Moja 
Kinachowavutia Watalii Kutembelea Vivutio vya Utalii Nchini 

Wizara ya Maliasili na Utalii, Bodi ya Utalii Tanzania, Mamlaka ya 
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, na Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 
zimekuwa mhimili mkuu katika kutangaza na kukuza utalii nchini. 
Taasisi hizi zimekuwa zikiendesha programu mbalimbali za 
kutangaza na kukuza utalii nchini ikiwa pamoja na utalii wa ndani 
na wa kimataifa. Pia, zimekuwa zikiratibu na kushirikiana na wadau 
mbalimbali katika sekta ya utalii kama vile makampuni 
yanayomiliki hoteli za kitalii, makampuni ya utalii, watoahuduma 
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za kitalii, jamii zinazozunguka mbuga, pamoja na vyombo vya 
habari ili kuongeza idadi ya watalii na kuongeza thamani ya pato la 
sekta ya utalii.  

Juhudi kubwa zimekuwa zikifanywa kuboresha mambo 
yanayochochea kukua kwa sekta ya utalii nchini ikiwepo kutangaza 
vivutio vya utalii, kuboresha miundombinu muhimu kwenye maeneo 
ya vivutio vya utalii, kuongeza ufahamu na elimu juu ya vivutio vya 
utalii, kuboresha usafiri na huduma za usafiri, kuwezesha 
uwekezaji wa mahoteli na huduma mbalimbali katika sekta. Mambo 
haya yote yanachangiwa na hali ya utulivu na amani nchini. 

Hata hivyo, nilibaini kutokuwepo kwa tafiti kwa sekta au kwa 
taasisi binafsi ili kubainisha ni kwa kiwango gani mambo 
yanayofanywa katika sekta ya utalii au yanayofanywa na taasisi 
yanachangia ukuaji wa sekta ya utalii hasa kuongeza idadi ya 
watalii wa ndani na wa kimataifa. Tafiti hizo zingewezesha ufanisi 
wa mipango na mgawanyo wa rasilimali ambapo fedha na rasilimali 
zingetengwa kulingana na umuhimu na aina ya kivutio cha utalii. 
Tafiti hizo zingewezesha kupima ufanisi wa hatua zinazochukuliwa 
kutangaza na kukuza sekta ya utalii.  

Kwa mujibu wa taasisi za serikali katika sekta ya utalii, ukuaji wa 
sekta ya utalii hautokani na jitihada katika jambo moja pekee bali 
hutokana na muunganiko wa jitihada za pamoja. Hivyo, nilibaini 
kuwa mgawanyo wa fedha na rasilimali katika kutangaza na kukuza  
utalii unafanywa kulingana na fedha zilizopo na si kwa kuzingatia 
umuhimu. Kwa hiyo, ipo hatari ya kuwa fedha na rasilimali nyingi 
zinaelekezwa katika mambo yenye mchango mdogo katika 
kutangaza na kukuza utalii na kinyume chake. Kulingana na hali ya 
sasa, hakuna namna ya moja kwa moja ya kupima mchango wa kila 
jambo linalofanywa katika kukuza utalii nchini. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe tafiti zinafanyika kubaini 
mchango wa jitihada zinazofanywa katika kukuza utalii nchini na 
kwa taasisi husika ili kuwezesha ufanisi katika kupanga, 
kutekeleza na kupima matokeo ya kila jambo linalofanywa 
kukuza na kutangaza utalii.  
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17.2.2 Sekta ya Utalii kuwa Tegemezi katika Utalii wa Wanyamapori 
Kuliko Aina Zingine za Utalii

Kwa ujumla, utalii unamaanisha hali ya watu kusafiri kutoka 
maeneo yao ya makazi kwenda sehemu zingine kwa kipindi 
kisichopungua saa 24 na kisichozidi miezi sita kwa lengo la 
kustarehe. Utalii unaweza kuwa wa namna tofautitofauti 
kutegemeana na malengo ya mtalii mwenyewe. Unaweza kuwa 
utalii wa vivutio maalumu, utalii wa mazingira, utalii wa kilimo, 
utalii wa kibiashara, na utalii wa starehe. Pia, unaweza kuwa utalii 
wa kitamaduni, utalii wa kijamii, utalii wa burudani, utalii wa 
kimichezo, utalii wa wanyamapori, na utalii wa fukwe. 

Wakati wa ukaguzi wa taasisi za serikali zilizo katika sekta ya 
utalii, nilibaini kuwa sekta ya utalii nchini hasa Tanzania Bara, 
inategemea zaidi utalii wa wanyamapori tofauti na Tanzania 
visiwani (Zanzibar) ambapo utalii wa aina zingine ndiyo 
umeshamiri. Ukiachilia mbali mgawanyo asilia wa rasilimali za 
utalii nchini, Tanzania Bara imewekeza zaidi katika utalii wa 
wanyamapori kuliko aina zingine za utalii. Kutokana na hali hiyo, 
mapato ya utalii yanatokana zaidi na utalii wa wanyamapori. 

Kielelezo Na. 21: Mwenendo wa watalii waliokuja nchini kwa 
ajili ya Starehe, Burudani na Likizo kufanya utalii wa 
wanyamapori -TANAPA
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Pamoja na jitihada zinazofanywa kunyanyua na kukuza aina zingine 
za utalii bado utalii wa wanyamapori umekuwa msingi mkuu wa 
sekta ya utalii.  

Hali ya sekta kutegemea aina moja ya utalii kama msingi wake 
mkuu inahatarisha ustawi wa sekta ya utalii na kuiweka sekta 
katika hatari ya kuporomoka endapo kutatokea janga kwa 
wanyamapori kama vile magonjwa ya wanyamapori. 

Pia utegemezi wa aina hii unafifisha na kuzorotesha ukuaji wa 
sekta ya utalii kwa kuwa fursa katika aina zingine za utalii 
hazitumiwi vizuri. 

Ninapendekeza serikali kuandaa na kutekeleza mkakati wa 
kuhakikisha kuwa, pamoja na utalii wa wanyamapori, aina 
zingine za utalii zinatangazwa na kukuzwa vyakutosha ili 
kupanua wigo wa mapato katika sekta ya utalii. 

17.3 Mfumo na Uratibu wa Kitaasisi katika Kusimamia Sekta ya Utalii 
Nchini 

17.3.1 Kutoratibiwa kwa Shughuli za Utangazaji na Ukuzaji wa Utalii 
Baina ya Taasisi za Serikali 

Kutangaza utalii ni miongoni mwa vigezo muhimu vinavyochangia 
kukuza sekta ya utalii nchini. Kwa kutambua umuhimu wa kazi 
hiyo, Bodi ya Utalii Tanzania imepewa jukumu la kuongoza harakati 
za kuitangaza Tanzania kuwa kivutio bora cha utalii, huku 
ikisaidiana na mamlaka zingine katika sekta ya utalii. Kwa kuwa 
sekta ya utalii nchini inategemea utalii wa wanyamapori.  

Mamlaka ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro na Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa zimekuwa mstari wa mbele katika kutangaza utalii na 
zimekuwa na mchango mkubwa.  

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2019/20, Mamlaka ya Eneo la 
Hifadhi ya Ngorongoro na Mamlaka ya Hifadhi za Taifa  zilitumia 
jumla ya shilingi bilioni 26.86. 
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Jedwali Na. 55: Fedha Zilizotumiwa na NCAA na TANAPA 
Kutangaza Utalii Mwaka 2019/20 
Taasisi  Fedha 

Zilizotumiwa na 
Taasisi yenyewe 
(Sh.) 

Fedha 
Zilizopelekwa 
Bodi ya Utalii 
ikiwa Mchango 

wa Maonesho ya 
Utalii 

(Sh.) 

Fedha 
Zilizopelekwa 
Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii (Sh.) 

Jumla ya Fedha 
Zilizotumiwa na 

Taasisi kwa 
Shughuli za 

Kutangaza Utalii 
(Sh.) 

Ngorongoro 3,400,255,839 114,061,075 3,637,647,000 7,151,963,914 
TANAPA 12,104,152,000 1,045,123,000 6,561,041,000 19,710,316,000 
Jumla  15,504,407,839 1,159,184,075 10,198,688,000 26,862,279,914 

 
Nilibaini shughuli za utangazaji zinazofanywa na Mamlaka ya Eneo 
la Hifadhi ya Ngorongoro, Mamlaka ya Hifadhi za Taifa, Bodi ya 
Utalii Tanzania, na Wizara ya Maliasili na Utalii kupitia idara yake 
ya utalii hazijaunganishwa kimkakati ili kuongeza ufanisi katika 
kutangaza utalii. Taasisi hizi kila moja ina utaratibu na mikakati 
yake ya kutangaza vivutio vya utalii ambavyo hazijaoanishwa ili 
kuwa na mtazamo au mwelekeo wa aina moja katika kufikia lengo 
la pamoja kama nchi katika kukuza utalii. Kwa mfano, Bodi ya 
Utalii Tanzania haina mpango-mkakati katika kutangaza na kukuza 
utalii wa ndani bali ilikuwa na mpango-mkakati wa kutangaza utalii 
wa Tanzania nje ya nchi. 

 
Hata hivyo, mpango huo ulikwisha muda wake tangu mwaka 2012. 
Mamlaka ya Hifadhi za Taifa haijawahi kuwa na mpango-mkakati 
wa kutangaza na kukuza utalii bali imekuwa ikifanya shughuli za 
kutangaza na kukuza utalii kutegemeana na fedha za bajeti za 
zinazotengwa kila mwaka. Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro haina mwendelezo wa juhudi za kutangaza na kukuza 
utalii kwa wanafunzi wa shule za msingi, sekondari na vyuo kama 
ambavyo ilifanya mwaka uliopita. Vivo hivyo, Wizara ya Maliasili na 
Utalii, ambavyo mkakati wake wa kutangaza vivutio vya utalii kwa 
kutumia wasanii wa ndani haujahuishwa na taasisi zingine na hivyo 
kukosa dira na mwendelezo. 
 
Ninapendekeza Serikali kupitia Bodi ya Utalii ihakikishe inaandaa 
na kutekeleza mkakati wa pamoja wa kutangaza na kukuza utalii 
nchini ambao utaunganisha na kuoanisha shughuli za utangazaji 
utalii kwa kila taasisi na wadau wengine katika sekta na 
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kubainisha wajibu wa kila taasisi/ mdau katika kutekeleza 
mkakati huo. 

17.3.2 Athari za Mlipuko wa Ugonjwa wa Virusi vya Korona (UVIKO) na 
Hatua za Kukabiliana Nazo 

Mlipuko wa ugonjwa wa Korona uliathiri sekta mbalimbali ikiwemo 
utalii kutokana na zuio la kusafiri. Pamoja na juhudi za Serikali 
katika kukabiliana na janga la UVIKO na kufungua mipaka yake 
kuruhusu watu na watalii mbalimbali kuingia nchini, mataifa 
mengine bado yalikuwa hayajaweza kukabiliana na ugonjwa huo na 
yaliendelea kufunga mipaka ya nchi zao. Hivyo, hapakuwa na 
ruhusa ya kutoka au kuingia katika nchi hizo. Janga la UVIKO 
liliathiri nchi nyingi ambazo zimekuwa zikileta watalii wengi nchini 
na hivyo kusababisha kupungua kwa idadi ya watalii na mapato kwa 
mwaka wa fedha 2019/20 kama Jedwali Na. 56 na Jedwali Na. 57 
yanavyoonesha. 

Jedwali Na. 56: Athari za UVIKO Kwenye Idadi ya Watalii 
Jina la 
Taasisi 

Idadi ya Watalii 
(2019/20) 

Idadi ya Watalii 
(2018/19) 

Tofauti 

TANAPA 1,328,633 1,501,976 173,343 
NCAA 609,984 701,891 91,907 

Jedwali Na. 57: Athari za UVIKO kwenye Mapato ya Utalii 
Jina la 
Taasisi 

Mapato ya Utalii 
(Sh.) 

(2019/20) 

Mapato ya Utalii 
(Sh.) 

(2018/19) 

Tofauti (Sh.) 

TANAPA 251,805,883,647 276,211,346,635 24,405,462,988 
NCAA 121,625,250,000 140,813,800,000 19,188,550,000 
Jumla 373,431,133,647 417,025,146,635 43,594,012,988 

Nilibaini kuwa miradi mbalimbali katika sekta ya utalii iliahirishwa 
na mingine kusitishwa kutokana na ama kukosekana kwa fedha za 
mapato ya utalii zilizotarajiwa kufadhili miradi hiyo au kukwama 
kwa shughuli za kiuratibu katika kutekeleza miradi hiyo kutokana 
na UVIKO. Baadhi ya miradi hiyo ni mradi wa Mamlaka ya Hifadhi ya 
Eneo la Ngorongoro wa ujenzi wa barabara ya Loduare – Golin 
inayounganisha Wilaya ya Karatu na Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 
kupitia Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro yenye urefu wa kilomita 83 
ambayo ilitakiwa ijengwe kwa kiwango cha zege kwa fedha za 
mapato ya utalii.  
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Ujenzi wa barabara hii ulilenga kutekeleza mkakati na mbinu za 
kuongeza mapato ya utalii na kupunguza hasara za kiuchumi 
zikijumuisha zile za matengenezo ya magari kutokana na ubovu wa 
barabara hii. Kwa upande wa Mamlaka ya Hifadhi za Taifa, UVIKO 
uliathiri utekelezaji wa miradi 28 ya maendeleo  yenye thamani ya 
shilingi bilioni 13.07. Kwa upande wa Bodi ya Utalii Tanzania, 
iliahirisha programu za kutangaza utalii kama vile kusitishwa kwa 
maonesho ya Utalii ya Kimataifa. 

Aidha, nilibaini Mamlaka ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro na 
Mamlaka ya Hifadhi za Taifa zilitengeneza na kutekeleza mkakati 
wa kuendesha shughuli za mamlaka zao na utalii wakati wa UVIKO-
19. Hata hivyo, mikakati na hatua zilizochukuliwa kipindi hicho 
zilikuwa za muda mfupi wakati janga la UVIKO bado linaendelea 
katika nchi zinazoleta watalii wengi nchini na haijulikani ni lini 
janga hili litaisha au kudhibitiwa.  

Ninapendekeza Serikali na taasisi zake kwenye sekta ya utalii 
ihakikishe inatengeneza na kutekeleza mkakati wa muda mrefu 
wa kuendesha shughuli za utalii wakati wote ambao 
haijajulikana ni lini janga la UVIKO litadhibitiwa na kutafuta 
mbinu mbadala za kuendeleza sekta ya utalii. 
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SURA YA KUMI NA NANE 

UFANISI WA MAMLAKA ZA UDHIBITI KATIKA KUTEKELEZA 
MAJUKUMU YAO 

18.0 Utangulizi  

Mamlaka za udhibiti zinajumuisha Mashirika ya Umma au Wakala 
wa Serikali zenye wajibu na uhuru wa kusimamia sekta maalumu na 
mienendo katika kufuata matakwa ya kanuni, sheria na taratibu 
zilizowekwa katika sekta husika. 

Serikali ilianzisha mamlaka za udhibiti kama nyenzo ama vyombo 
vya kudhibiti masuala mbalimbali yakiwemo ya namna ya 
uendeshaji wa taasisi/mashirika ya umma na mashirika binafsi. 
Lengo ni kuweka misingi ya maelewano, uwiano na usawa baina ya 
watu, taasisi za umma na taasisi binafsi katika kufanya shughuli zao 
ama kutekeleza majukumu yao na kulinda maslahi ya umma bila 
kuathiri ukuaji wa sekta husika katika kutekeleza majukumu ya 
kiudhibiti. 

Kuna zaidi ya mamlaka za udhibiti 57 zilizoanzishwa na Serikali 
kufanya majukumu mbalimbali ya kiudhibiti nchini. Baadhi ya 
mamlaka zinasimamia mienendo ya mashirika ya umma na zingine 
zinasimamia shughuli za moja kwa moja. Kila mamlaka ya udhibiti 
imeanzishwa kwa sheria mahususi ambazo ndizo zinazipa mamlaka 
hizo uwezo ya kutekeleza shughuli zao. 

Ukaguzi wangu ulijumuisha mapitio ya ufanisi wa mamlaka za 
udhibiti katika kutekeleza majukumu yao. Nilibaini mapungufu na 
changamoto mbalimbali zinazozikabili mamlaka hizo zikiwemo 
kukosekana kwa fedha na watumishi katika kutekeleza majukumu 
yao; kutokuwa na teknolojia za kuongeza ufanisi katika kutekeleza 
majukumu yao ya kiudhibiti; na mapungufu katika kuwianisha 
michakato ya udhibiti baina ya mamlaka za udhibiti hali 
inayopelekea mwingiliano wa majukumu na kuathiri shughuli za 
udhibiti na ufuataji wa kanuni, sheria na taratibu. 

Hivyo, sura hii inaelezea kwa ufupi mambo yaliyobainika kuathiri 
ufanisi ya Mamlaka za Udhibiti katika kutekeleza majukumu yao 
kama ifuatavyo: 
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18.1 Kuchelewa Kupitisha Mapendekezo ya Mabadiliko ya Sheria, 
Kanuni na Sera Zinazotumiwa Kusimamia Shughuli za Udhibiti 

Sheria za uanzishaji wa mamlaka za udhibiti zinazipa nguvu za 
kisheria mamlaka hizo na msingi wa namna ya kutekeleza kazi za 
udhibiti. Sera za kitaifa zinatoa mtazamo, mwelekeo na mfumo wa 
utendaji kazi wa nchi juu ya mambo yaliyotajwa katika sera husika 
na hivyo kuzisaidia mamlaka za udhibiti kutengeneza dira na 
mipango ya kitaasisi katika kutekeleza majukumu yake. Inapotokea 
kuna ombwe la kisheria, kanuni ama sera katika kutoa mwongozo 
wa kiudhibiti, mapendekezo ya mabadiliko na maboresho ya sheria, 
kanuni ama sera hutolewa ili kuwezesha shughuli za udhibiti 
kufanywa kwa ufanisi na kwa mujibu wa sheria, kanuni na sera 
husika.  

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kasi ndogo ya mchakato wa kupitisha 
mabadiliko ya sheria kwa mamlaka za udhibiti tano (5) ambazo 
zilianza mchakato wa marekebisho ya sheria, kanuni ama sera 
zinazotoa miongozo katika udhibiti. Mapendekezo hayo yanalenga 
kuboresha kwa kuweka sheria ama sera kutokana na mapungufu ya 
kisheria yaliyobainishwa kwa lengo la kuongeza ufanisi katika 
shughuli za udhibiti. Mamlaka hizo ninafafanuliwa hapa chini. 

18.1.1 Tume ya Ushindani wa Biashara (FCC) 

Tume ya Ushindani wa Biashara ni chombo huru cha Serikali 
kilichoanzishwa kwa Sheria ya ushindani namba 8 ya mwaka 2003 
kwa lengo la kukuza na kulinda ufanisi na uadilifu katika ushindani 
wa kibiashara nchini na kuwalinda wateja kutokana na udanganyifu 
na mienendo isiyofaa katika biashara. Malengo makuu ya sheria ya 
ushindani ni kuongeza ufanisi katika uzalishaji, ugawaji na 
usambazaji wa bidhaa na huduma. Hata hivyo, nilibaini kuwa Sheria 
ya Nembo na Maelezo ya Bidhaa ya Mwaka 1963 ambayo inatoa 
mwongozo wa matumizi ya nembo na maelezo ya bidhaa kulingana 
na biashara husika haijatoa mwongozo wa kisheria juu ya hatua 
gani zichukuliwe kudhibiti bidhaa ambazo hazioneshi mahali 
zilipozalishwa. Kukosekana kwa mwongozo wa kisheria kwa bidhaa 
za namna hiyo kunaiweka nchi katika hatari ya kuruhusu bidhaa 
bandia kuwafikia watumiaji na kuhatarisha usalama wa afya zao. 
Kutokana na mapungufu hayo, nilibaini shehena 20 kati ya 45 za 
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bidhaa ziliruhusiwa kuingia katika soko hali ya kuwa maelezo ya 
bidhaa hizo hayaoneshi mahali zilikotengenezwa. 

Kutokana na mapungufu hayo ya kisheria, na kwa lengo la kuongeza 
udhibiti wa bidhaa, Tume ilipendekeza mabadiliko ya sheria; lakini 
hadi wakati wa ukaguzi mwezi Novemba 2020 mabadiliko hayo 
hayakuwa yamepelekwa Wizarani kwa ajili ya kupitishwa. 

18.1.2 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT) 

Bodi ya Michezo ya Kubahatisha ni chombo cha Serikali 
kilichoundwa kudhibiti michezo ya kubahatisha nchini ya Sheria Na. 
41 ya Michezo ya Kubahatisha ya Mwaka 2003. Bodi hii ina wajibu 
wa kusimamia na kudhibiti mwenendo wa uendeshaji wa shughuli 
za michezo ya kubahatisha nchini. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa sheria na kanuzi za Bodi ya 
Michezo ya Kubahatisha hazina kipengele cha hatua za kisheria za 
kuwawajibisha waendeshaji wa michezo ya kubahatisha 
wanaokiuka matakwa ya kisheria. Menejimenti ya Bodi ya Michezo 
ya Kubahatisha ilipeleka mapendekezo ya mabadiliko ya kanuni za 
michezo ya kubahatisha ili pamoja na marekebisho mengine, 
kuongeza kipengele cha hatua za kuchukua kisheria kwa 
wanaokiuka sheria na kanuni za michezo ya kubahatisha ili 
kuiwezesha Bodi kuchukua hatua. Hata hivyo, hadi wakati wa 
ukaguzi mwezi Oktoba 2020, mapendekezo hayo yalikuwa bado 
hayajapitishwa.  

18.1.3 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ilianzishwa chini ya 
Sheria ya Bima Na. 10 ya Mwaka 2009 ikiwa na majukumu ya 
kuratibu sera na kusimamia mambo mengine yanayohusu bima 
nchini. Mwaka 2014, TIRA ilipendekeza kuwepo kwa Sera ya Taifa 
ya Bima na ikawasilisha rasimu ya sera hiyo Wizara ya Fedha na 
Mipango kwa hatua zaidi. Sera hiyo, pamoja na mambo mengine, 
inalenga kuisaidia nchi kuvutia uwekezaji wa moja kwa moja wa 
kigeni kwa ustawi na ukuaji endelevu wa uchumi. Kwa sasa kuna 
mapungufu ya miundombinu ya soko la bima ambayo yatatatuliwa 
ikiwa kutakuwa na sera mwafaka itakayoongoza na kutoa utaratibu 
mzuri wa ukuzaji wa sekta ya bima. Mapungufu hayo ni pamoja na 
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wigo mdogo wa huduma ya bima, kutolindwa kikamilifu kwa 
maslahi ya watumiaji wa bima, na kutokuwepo kwa viwango 
mahususi vya fidia kwa wahanga wa ajali mbalimbali katika soko la 
bima. Maeneo mengi ya vijijini hayajafikiwa na huduma za bima. 
Mahakama na makampuni ya bima yameachiwa nguvu ya kuamua 
kiwango cha fidia kwa waathirika wa ajali mbalimbali hali 
inayoweza kusababisha kukandamizwa kwa waathirika wa ajali. 
Pia, ukosefu wa fedha na teknolojia katika sekta ya bima nchini 
unasababisha sehemu kubwa ya bima za miradi mikubwa ya 
maendeleo kuchukuliwa na makampuni ya nje na hivyo kuathiri 
uchumi wa ndani ya nchi. Kupitishwa na kutekelezwa kwa ukamilifu 
kwa sera hiyo kunatarajiwa kuongeza mtazamo chanya wa jamii 
katika sekta ya bima na kutaisaidia Serikali kuendesha na 
kutekeleza mfumo wa bajeti wa nchi kwa uhakika na utaratibu 
mzuri zaidi kwa kuhamishia vihatarishi kwenye mifumo ya kibima. 

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa, hadi kufikia kipindi cha 
ukaguzi mwezi Novemba 2020, rasimu ya Sera ya Taifa ya Bima 
haikuwa imepitishwa na ipo katika hatua za uchakataji katika 
Wizara ya Fedha na Mipango. Hivyo, bado sekta ya bima 
inaendeshwa kwa kutumia Sheria ya Bima ya Mwaka 2009 na kanuni 
zake.  

18.1.4 Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 

Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LATRA) ilianzishwa na 
Sheria ya Bunge Na. 3 ya 2019 kwa ajili ya kudhibiti sekta ya usafiri 
wa nchi kavu hasa usafirishaji wa bidhaa na watu, reli na usafiri wa 
kebo. Nilibaini kuwa muundo wa kisheria wa sasa hautoi picha ya 
moja kwa moja juu ya mamlaka ya LATRA katika kutoa leseni za 
uendeshaji wa biashara kwa Shirika la Reli Tanzania na TAZARA. 

LATRA iko katika mchakato wa kufanya Marekebisho ya kanuni 
ambazo zitaiwezesha kuwa na mamlaka ya kutoa leseni kwa 
mashirika yanayofanya biashara ya usafirishaji kwa njia ya reli 
kama vile TRC na TAZARA. Pia, sheria ya TAZARA iko katika 
mchakato wa kufanyiwa marekebisho ili kutambua mamlaka ya 
LATRA katika usalama wa huduma za reli ya TAZARA. 

 



 

225 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

18.1.5 Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) 

Shirika la Wakala wa Meli Tanzania lilianzishwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Wakala wa Meli Tanzania ya Mwaka 2017. Majukumu ya 
Shirika ni kusimamia na kudhibiti sekta ya usafiri wa majini, 
kuwezesha biashara ya usafirishaji majini, na kufanya biashara ya 
wakala wa meli. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa TASAC haikuwa na kanuni za 
kusimamia na kudhibiti vivuko vya serikali vinavyomilikiwa na 
TEMESA. Kwa mujibu wa menejimenti ya TASAC, kanuni 
zinafanyiwa mabadiliko na rasimu ya mabadiliko ilishajadiliwa na 
wadau mwezi Disemba 2020. Kanuni hizo zinasubiri kupelekwa 
kwenye Bodi ya TASAC na baadaye Wizarani kwa hatua zaidi. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe kasi ya mchakato wa kupitisha 
mabadiliko ya sheria, kanuni na sera inaongezeka ili kuwa na 
mfumo wa kisheria uliokamilika katika kila sekta na kuziongezea 
nguvu na uwezo wa kisheria mamlaka za udhibiti katika 
kutekeleza na kuongeza ufanisi wa shughuli za mashirika hayo.  

18.2 Mamlaka za Udhibiti kukosa Rasilimali na Uwezo wa kutosha 
kutekeleza Majukumu ya Udhibiti kwa Ukamilifu 

Mamlaka za uzidhibiti zimepewa majukumu makubwa ya kulinda 
maslahi ya umma na kuweka miundombinu na mazingira bora ya 
ukuaji wa sekta zilizo chini ya usimamizi wa mamlaka hizo. Kuwa 
na rasilimali za kutosha ni miongoni mwa mambo muhimu katika 
kuwezesha ufanisi wa mamlaka za udhibiti. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa mamlaka nyingi za udhibiti hasa 
zinazotegemea ruzuku kutoka serikalini zilikuwa zinakabiliwa na 
ukosefu wa fedha au rasilimali za kutosha kutekeleza majukumu 
yao kikamilifu. Hali hii ilizifanya mamlaka za udhibiti kupunguza 
wigo wa kutekeleza majukumu yake na hivyo kujikuta zinafanya 
kazi kulingana na fedha zilizopo na si kulingana na mipango 
zilizojiwekea kwa kipindi husika. Nilibaini kuwa fedha 
zilizopangiwa bajeti hazikuletwa kwa ukamilifu kutoka Serikalini 
(Jedwali Na 58). Sehemu kubwa ya fedha ambazo hazikuletwa 
zilikuwa kwa ajili ya shughuli za maendeleo za kuongeza ufanisi 
katika kusimamia sekta na kuziimarisha mamlaka hizi. 
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Jedwali Na. 58: Fedha Zilizopokelewa na Mamlaka za Udhibiti 
Kulinganisha na Bajeti ya Mwaka 2019/20 
Na Jina La Taasisi Kiasi 

Kilichok
asimiwa 
(Sh.milio
ni) 

Fedha 
Zilizopo
kelewa 
(Sh.mili
oni) 

Kiasi 
ambach
o 
hakikup
okelewa 
(Sh.mili
oni) 

Asilimi
a ya 
Kiasi 
ambac
ho 
kilipok
elewa 
(%) 

Asili
mia 
ya 
Kiasi 
amba
cho 
hakik
upok
elew
a (%) 

1 Mamlaka ya Kanda 
Maalumu za Kuzalisha 
Bidhaa za Nje Nchi 
(EPZA) 

13,253 1,108 12,145 8 92 

2 Bodi ya Udhibiti wa  
Stakabadhi Ghalani 
(WRRB) 

1,360 356 1,004 26 74 

3 Kitengo cha Usimamizi 
wa Hifadhi za Bahari 
(MPRU) 

3,805 1,362 2,443 36 64 

4 Bodi ya Utalii Tanzania 
(TTB) 

9,466 4,028 5,438 43 57 

5 Baraza la Usimamizi wa 
Watumiaji wa Huduma 
za Usafiri wa Nchi Kavu 
(LATRA-CCC) 

691 300 391 43 57 

6 Baraza la Elimu ya 
Ufundi Tanzania 
(NACTE) 

7,626 3,936 3,690 52 48 

7 Bodi ya Tumbaku 
Tanzania 

1,851 1,024 827 55 45 

8 Tume ya Sayansi na 
Teknolojia ya Tanzania 
(COSTECH) 

5,611 3,159 2,452 56 44 

9 Shirika la Miliki Bunifu  
(COSOTA) 

611 355 256 58 42 

10 Baraza la Sanaa 
Tanzania (BASATA) 

1,452 917 535 63 37 

11 Bodi ya Usajili wa 
Wahandisi (ERB) 

3,283 2,074 1,209 63 37 

12 Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA) 

28,518 19,950 8,568 70 30 

13 Baraza la Usuluhishi  
(FCT) 

2,823 1,886 937 67% 33% 

14 Bodi ya Nafaka na 
Mazao Mchanganyiko 
(CPB) 

14,590 10,049 4,541 69 31 

15 Bodi ya Pamba 
Tanzania (TCB) 

1,593 1,100 493 69% 31% 

16 Bodi ya Usanifu wa 
Majenzi na Upimaji  
(AQSRB) 

1,226 896 330 73 27 
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Na Jina La Taasisi Kiasi 
Kilichok
asimiwa 
(Sh.milio
ni) 

Fedha 
Zilizopo
kelewa 
(Sh.mili
oni) 

Kiasi 
ambach
o 
hakikup
okelewa 
(Sh.mili
oni) 

Asilimi
a ya 
Kiasi 
ambac
ho 
kilipok
elewa 
(%) 

Asili
mia 
ya 
Kiasi 
amba
cho 
hakik
upok
elew
a (%) 

17 Baraza la Kiswahili 
Tanzania (BAKITA) 

1,046 771 275 74 26 

18 Bodi ya Korosho 
Tanzania 

1,149 895 254 78 22 

19 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Manunuzi ya Umma 
(PPRA) 

8,193 6,439 1,754 79 21 

20 Mamlaka ya Dawa na 
Vifaatiba Tanzania 
(TMDA) 

5,138 4,185 953 81 19 

21 Bodi ya Maziwa 
Tanzania 

411 338 73 82 18 

22 Baraza la Michezo 
Tanzania 

781 673 108 86 14 

23 Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) 

12,759 11,388 1,371 89 11 

24 Baraza la Taifa la 
Biashara Tanzania 
(TNBC) 

1,336 1,201 135 90 10 

25 Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania (TCU) 

1,972 1,774 198 90 10 

26 Mamlaka ya Kudhibiti 
Petroli Mkondo wa Juu 
(PURA) 

2,241 2,026 215 90 10 

  Jumla 132,785 82,190 50,595 62 38 

Chanzo: Taarifa za Fedha 

Pia, nilibaini kuwepo kwa upungufu wa wafanyakazi katika 
Mamlaka za Udhibiti hali inayoathiri mifumo ya ndani ya uendeshaji 
wa taasisi, kupunguza wigo wa utoaji huduma za udhibiti, na  
kulazimika kutumia watu wa nje kufanya shughuli za msingi. Kwa 
mfano, kwa mwaka wa fedha 2019/20, Mamlaka ya Udhibiti wa 
Manunuzi ya Umma (PPRA), ililazimika kutumia shilingi milioni 
948.13 kuwalipa wataalamu 58 waliongia nao mikataba ili kuisaidia 
mamlaka hiyo kufanya ukaguzi wa manunuzi katika taasisi 
mbalimbali nchini. 

Ninapendekeza Serikali itazame upya mfumo wa utoaji fedha 
kwa Mamlaka za Udhibiti na kutekeleza mfumo ambao 
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utaimarisha upatikanaji wa fedha na rasilimali zingine za 
kutosha kuziwezesha kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na 
kwa ukamilifu. 

18.3 Ufahamu mdogo wa Jamii juu ya Uwepo wa Mamlaka za Udhibiti 
na Kazi Zao 

Mamlaka za udhibiti zina majukumu makubwa ya kulinda maslahi 
ya umma na ustawi wa ukuaji wa sekta wanazozisimamia. Ni 
muhimu kwa jamii na wadau mbalimbali kufahamu uwepo wa 
taasisi hizi, kazi zao, upatikanaji wa huduma zao, na namna 
zinavyoweza kufikiwa na jamii ama wadau mbalimbali. 

Nilibaini kuwepo kwa juhudi za mamlaka hizi katika kujitangaza 
kwa jamii na wadau mbalimbali juu ya uwepo wao, kazi zao na 
namna zinavyoweza kufikiwa. Hata hivyo, nilibaini kuwa njia 
zinazotumika kujitangaza, wadau wanaohusishwa, na mawanda ya 
kujitangaza hayatoshelezi kuifanya jamii pana ya Watanzania 
kutambua uwepo wa wake na kazi zake.  

Kwa mfano, juhudi za kujitangaza zinazofanywa na Baraza la 
Usimamizi wa Watumiaji wa Huduma za LATRA, Baraza la 
Usimamizi wa Watumiaji wa Huduma za EWURA, Baraza la 
Usimamizi wa Watumiaji wa Huduma za TCRA, Baraza la Usimamizi 
wa Watumiaji wa Huduma za TCAA na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bima Tanzania (TIRA) kwa washiriki wanaowachagua hazijatosha 
kuleta athari chanya za kufahamika kwa taasisi hizi. Pia, hakuna 
mbinu na utaratibu wa kupata mrejesho juu ya athari na ufanisi wa 
juhudi na hatua zinazochukuliwa na mamlaka kujitangaza kwa 
jamii na wadau mbalimbali.  

Hivyo, mamlaka nyingi za udhibiti zimekuwa zikifahamika kwa watu 
na wadau wachache. Mamlaka nyingi hazifahamiki kwa jamii kuwa 
zipo, zina kazi gani, zinatoa huduma gani na zinaifikiwaje na jamii. 
Hali hii inainyima fursa jamii na wadau mbalimbali kupeleka 
malalamiko, maoni ama kupata msaada kutoka kwa mamlaka 
husika pindi wanapohitaji msaada. 

Ninapendekeza Serikali kuhakikisha mamlaka za udhibiti (a) 
zinatengeneza na kutekeleza mikakati yenye ufanisi katika 
kujitangaza ili kuiwezesha jamii na wadau mbalimbali 
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kuzifahamu na ziweze kufikiwa (b) kuanzisha na kutekeleza 
utaratibu wa kupata mrejesho wa ufanisi wa kazi zao kutoka 
kwa jamii na wigo wa wadau mbalimbali kutoa changamoto zao.  

18.4 Matumizi ya Tekinolojia katika kuwezesha ufanisi wa utekelezaji 
wa majukumu ya kiudhibiti 

Kuweka miundombinu ya teknolojia inayowianisha na kuhuisha 
mamlaka ya taasisi katika udhibiti kunawezesha ufanisi katika 
kutekeleza majukumu ya kiudhibiti. Teknolojia inawezesha 
mamlaka kuifikia jamii katika wigo mpana zaidi; na huongeza na 
kurahisisha mamlaka kufahamika zaidi na kufikiwa kwa urahisi 
katika kutoa huduma.  

Pia, teknolojia inawezesha upatikanaji na uchambuzi wa takwimu 
mbalimbali kwa urahisi na ufanisi zaidi kwa ajili ya kufanya 
maamuzi mbalimbali.   

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwepo kwa Mamlaka za Udhibiti 
ambazo hazijawekeza kwenye mifumo ya kiteknolojia katika 
kutekeleza majukumu yao ya msingi.  

Mamlaka nyingi zinatekeleza majukumu yao kwa utaratibu wa 
kawaida na si kwa kutumia mifumo ya kiteknolojia. Utaratibu huu 
hauna ufanisi kwa kuwa ni ngumu kufikiwa na watu wote katika 
wigo mpana kwa kuwa baadhi ya mamlaka za udhibiti zina ofisi 
sehemu moja na si katika maeneo mengi nchini. Kwa mfano, Baraza 
la Usimamizi wa Watumiaji wa Huduma TCAA ingekuwa na mifumo 
ya kiteknolojia katika kukusanya malalamiko na madai ya abiria na 
watumiaji wa usafiri wa anga, ingekuwa na ufanisi mkubwa katika 
kubaini udhaifu wa huduma za usafiri wa anga na kuchukua hatua 
stahiki dhidi ya watoahuduma ili kulinda maslahi ya umma. Vivyo 
hivyo, ingekuwa kwa TCRA CCC, NEEC, MPRU na taasisi zingine 
ambazo hazina mifumo ya kiteknolojia katika kutekeleza majukumu 
yao. 

Pia, nilibaini kuwa kulikuwa na baadhi ya taasisi kama vile TIRA, 
TBS, LATRA na GBT ambazo zilikuwa na mifumo ya TEHAMA katika 
kutekeleza majukumu yao. Hata hivyo, si majukumu yote ya 
kimamlaka ya taasisi hizo yametengenezewa mifumo katika 
utekelezaji wake. Bado kuna baadhi ya majukumu yanafanywa nje 
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ya mifumo ya TEHAMA. Pia, kwa taasisi zenye mifumo, bado 
kulikuwa na uhitaji wa mifumo hiyo kuboreshwa zaidi ili nayo iweze 
kuwa na ufanisi kikamilifu. 

Hali hii inaashiria kuwa, kiwango cha uwekezaji wa TEHAMA katika 
mamlaka za udhibiti bado ni kidogo na hivyo kunahitajika 
uwekezaji zaidi ili kuongeza ufanisi katika kutekeleza majukumu 
yao. 

Ninapendekeza Serikali ihakikishe mamlaka za udhibiti 
zinawekeza kwenye teknolojia katika kutekeleza majukumu yao 
ya kisheria kwa kadiri inavyohitajika ili kuongeza ufanisi wa 
kutekeleza majukumu yao na kutoa huduma. 

18.5 Mapungufu katika Uhuishaji wa Michakato ya Udhibiti baina ya 
Mamlaka za Udhibiti  

Uhuishaji wa kazi za udhibiti baina ya mamlaka za udhibiti 
unawezesha ufanisi na mawasiliano bora baina ya mamlaka hizo na 
wadau wa sekta zinazosimamiwa. Wakati wa ukaguzi nilibaini 
matukio yanayoonesha kuwa mamlaka ya kiudhibiti ya taasisi moja 
kwa nyingine hayako bayana ambapo kuna wakati mamlaka moja 
kutekeleza majukumu ya mamlaka nyingine. Baadhi ya taasisi 
ambazo mamlaka yake yanaingiliana: 

i) Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) dhidi ya 
Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) 

Majukumu ya Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) juu ya 
usimamizi wa baharini, mazingira ya baharini, ulinzi, na usalama 
baharini unajumuisha kusimamia Sheria ya Meli za Biashara kama 
ilivyoelezwa katika Kifungu cha 11(1)(a) cha Kanuni za Wakala wa 
Meli Tanzania za Mwaka 2017. Pia, Kanuni Na. 4 ya Wakala wa Meli 
Tanzania (Waendeshaji wa Vituo vya Bandari) 2020 inakataza mtu 
ama taasisi yeyote kufanya shughuli za bandari bila kuwa na leseni 
halali inayotolewa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC). 
Pia, Kanuni ya 6 ya Kanuni hizo inamtaka mtu ama taasisi yeyote 
yenye lengo la kufanya shughuli za bandari kutuma maombi ya 
kupatiwa leseni kwa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) 
kabla ya kuanza kazi zake. 
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Hata hivyo, wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, Mamlaka ya Bandari 
Tanzania iliendesha shughuli zake bila kuwa na leseni kutoka kwa 
Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC). Kwa mujibu wa Sheria 
ya Wakala wa Meli Tanzania ya mwaka 2017, kuwa na leseni 
kunamaanisha kuwa na kibali cha kuendesha huduma ya usafirishaji 
baharini kinachotolewa na mkurugenzi mkuu wa TASAC. 

Huduma hizo zinajumuisha huduma za bandari za majini, huduma 
za bandari za nchi kavu na huduma za usafirishaji majini. Nilibaini 
kuwepo kwa mkanganyiko kuhusu Mamlaka ya Bandari Tanzania 
kuwa na leseni kwa kuwa uwepo wake na uendeshaji wa shughuli 
zake umetokana na sheria ya kuanzishwa kwake yaani Sheria ya 
Bandari Na.17 ya Mwaka 2004. Kwa maana hiyo, Mamlaka ya 
Bandari inaendesha shughuli zake hata bila kuwa na leseni kutoka 
TASAC. Hali hii inaathiri mamlaka ya kiudhibiti ya TASAC dhidi ya 
Mamlaka ya Bandari na hakuna uhuishaji wa kisheria uliofanyika 
hadi sasa ili kuweka bayana mwongozo wa kisheria katika eneo hili.  

Ninapendekeza Serikali ihuishe sheria za TASAC na TPA ili 
kuondoa mkanganyiko na kuwezesha utekelezaji kikamilifu wa 
majukumu ya kiudhibiti.  

ii) Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) dhidi ya 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) na TAZARA 

Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LATRA) ina jukumu la 
kusimamia usafiri na huduma za usafiri wa ardhini kwa mujibu wa 
Kifungu cha 5 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Ardhini ya Mwaka 2019. Miongoni mwa kazi za LATRA ni kutoa, 
kuongeza muda ama kufuta vibali na leseni kwa waendeshaji wa 
huduma za usafiri wa ardhini. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa LATRA inatoa leseni na vibali ama 
kuongeza muda au kufuta leseni na vibali kwa wadau wengine 
kwenye sekta lakini haifanyi hivyo kwa Shirika la Reli Tanzania 
(TRC) wala TAZARA kwa kuwa kuna sheria zilizoanzisha TRC na 
TAZARA. Uwepo na ufanyaji kazi wa taasisi hizo hautegemei 
utaratibu wa leseni kutoka kwa LATRA. Pia, kwa mujibu wa Kifungu 
cha 2 cha Sheria ya Reli ya Tanzania-Zambia, viwango vya tozo 
katika kitabu cha tozo cha TAZARA haviwezi kubadilishwa na 
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yeyote baina ya nchi wanachama. Kwa maana hiyo, LATRA haina 
mamlaka ya kuchukua hatua zozote juu ya viwango vya tozo 
vitakavyoamuliwa na TAZARA. Hali hii inaweza kuiathiri LATRA 
katika kutimiza majukumu yake ya kiudhibiti kwa taasisi hizi.  

Kwa mujibu wa menejimenti ya LATRA, mchakato wa kuwepo kwa 
kanuni zitakazodhibiti hali hii unaendelea na unatarajiwa 
kukamilika mwaka 2021, ambapo inatarajiwa kwamba taasisi 
zinazoendesha shughuli za usafirishaji kwa njia ya reli zitatakiwa 
kupata leseni. Pia, Sheria mpya za TAZARA zipo katika mchakato 
wa kutengenezwa ili kuhuisha mamlaka ya LATRA kwa TAZARA. 

Ninapendekeza Serikali ihuishe sheria za LATRA dhidi ya TRC na 
TAZARA ili kuondoa mkanganyiko na kuwezesha utekelezaji 
kikamilifu wa majukumu ya kiudhibiti.  



 

233 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

SURA YA KUMI NA TISA 

UFANISI WA TAASISI ZA UMMA KATIKA KUBORESHA UTOAJI WA HUDUMA 
KATIKA MAZINGIRA YA KIBIASHARA 

19.0  Utangulizi 

Serikali inapaswa kuboresha mazingira ya biashara kwa kutoa 
motisha kuwezesha ubunifu wa sekta binafsi na wadau wengine ili 
kuiwezesha Tanzania kuwa na ushindani wa kibiashara kwa kukuza 
uzalishaji, kuwezesha ubunifu, na kukuza muunganiko wa kiuchumi 
sambamba na ushirikiano wa ndani na nje ya nchi. Serikali 
inaendelea kukuza taasisi zake katika jitihada za kufikia Tanzania 
ya viwanda. 

Wakati wa kupitia ufanisi wa taasisi za kimkakati nilibanini maeneo 
yanayohitaji maboresho ili kuimarisha utendaji kazi wa taasisi hizo. 
Taasisi nilizopitia zinajumuisha Mamlaka ya Bandari Tanzania 
(TPA), Shirika la Simu Tanzania (TTCL), Shirika la Posta Tanzania 
(TPC), na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO).  

19.1 Kutopungua kwa Muda wa Meli Kukaa Bandarini 

Wakati wa kupitia mpango wa Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) 
wa mwaka 2019/20 nilibaini kuwa Mamlaka ilipanga kupunguza 
muda wa meli kukaa bandarini kutoka siku tatu (3) hadi mbili (2) 
kufikia Juni 2020 kwa upande wa meli za mafuta na mizigo. Hata 
hivyo, baada ya kupitia taarifa za meli nilibaini kuwa muda wa 
kukaa meli bandarini unaanzia siku tatu (3) mpaka sita (6) kinyume 
na mpango wa Mamlaka kama inavyoonenyeshwa kwenye Jedwali 
Na. 59. Pia nilipitia ripoti ya masoko ya mwaka na kuona 
malalamiko ya wateja kuhusiana na kuchelewa kwa meli bandarini. 
Hali hii inaleta taswira mbaya kwa Mamlaka na nchi kwa ujumla 
kuhusu ufanisi wa bandari yetu.  

Nilibaini kuwa kuchelewa kwa meli bandarini kunasababishwa na 
udhaifu wa miundombinu ya bandari kama vile mipira midogo ya 
kupitishia mafua na nafasi ndogo ya kuhifadhia mizigo bandarini. 
Kukaa kwa meli muda mrefu bandarini kunaathiri ufanisi wa 
Mamlaka na kunapunguza ushindani wa kibiashara na bandari za 
nchi zingine. 
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Jedwali Na. 59: Muda wa meli kukaa bandarini 
N
A 

Jina la 
Meli 

Nam
ba ya 
Usajil
i  

Tarehe 
ya 
Kuwasili 
kwa Meli 

Tarehe ya 
Kuondoka 
kwa Meli 

Muda 
Uliotu
mika 

Muda 
Uliota
rajiwa  

Utofa
uti 

Eneo 

1 MV. 
Western 
Oslo 

14193 02/04/2020 07/04/2020 5 2 3 Nafaka  

2 MT. 
Ardmore 
Sealion 

  21/07/2019 26/07/2019 5 2 3 Mafuta 

3 MT. 
Alpine 
Maya 

13763 25/11/2019 29/11/2019 4 2 2 Mafuta 

4 MT. 
Pacific 
Diamond 

13212 02/07/2019 08/07/2019 6 2 4 Mafuta 

5 MT. Epic 
Madeira 

13245 11/07/2019 18/07/2019 7 2 5 Mafuta 

6 MT. 
Front 
Pollux 

13367 09/08/2019 17/08/2019 8 2 6 Mafuta 

7 MSC 
Gina 

14358 05/05/2020 10/05/2020 5 2 3 Kontena 

Ninashauri Mamlaka ya Bandari iimarishe miundombinu yake ili 
kupunguza muda wa meli kukaa bandarini kwa lengo la kuongeza 
ufanisi wa Mamlaka na kuongeza ushindani wa kibiashara na 
mapato ya serikali.  

19.2 Udhaifu Kwenye Uendeshaji wa Vyombo vya Mamlaka ya Bandari  

Mapitio ya ripoti ya ajali iliyoandaliwa na Mamlaka ya Bandari kwa 
mwaka wa fedha 2019/20 yalibaini matukio 82 ya ajali zilizotokana 
na uendeshaji wa vyombo vya Mamlaka. Kati ya matukio 82, 
matukio 16 yalisababishwa na wafanyakazi na matukio 66 
yalisababishwa na vibarua wa Mamlaka. Aidha, nilibaini kuwa 
matukio mengi yalisababishwa na vibarua ambao walikuwa hawana 
uzoefu na hawakupatiwa mafunzo ya jinsi ya kuendesha vyombo 
hivyo. Ajali zitokanazo na uendeshaji wa vyombo vya Mamlaka zina 
adhari kwenye ufanisi wa kazi za Mamlaka kwani zinachelewesha 
utoaji huduma kwa wakati na hatimaye Mamlaka kukosa mapato. 

Mamlaka ilieleza kuwa imechukua hatua Madhubuti kuhusu suala 
hili ikiwemo kutoa mafunzo endelevu kwenye Chuo cha Bandari 
kwa wafanyakazi na vibarua wanaoendesha vyombo vya Mamlaka ili 
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kuwaongezea ujuzi na utaalamu kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa 
kazi kwa Mamlaka.  

Ninaishauri Mamlaka ya Bandari kuhakikisha inatoa mafunzo 
endelevu kwa wafanyakazi wake sanasana vibarua kabla ya 
kuanza kuendesha vyombo vya Mamlaka ili kupunguza ajali. Pia, 
iajiri watumushi wenye uzoefu na ujuzi wa kuendesha vyombo 
hivyo ili kuongeza imani kwa wateja na ufanisi wa Mamlaka.  

19.3 Kuchelewa Kumaliza Ujenzi wa Mradi wa Maegesho ya Meli 
Bandari ya Mtwara  

Nimepitia ripoti ya mradi wa ujenzi wa maegesho ya meli katika 
Bandari ya Mtwara wenye thamani ya shilingi bilioni 137.39 na 
kubaini ucheleweshaji wa mradi huo licha ya kuongeza muda wa 
mkataba mara tatu. Nyongeza ya muda ya mwisho iliishia tarehe 31 
Julai 2020. Mradi ulipangwa kukamilika tarehe 27 Februari 2019, 
hata hivyo, hadi ninamaliza ukaguzi wangu tarehe 26 Agosti 2020 
kiasi cha shilingi bilioni 70.81 (asilimia 52) kilikuwa kimeishalipwa 
kwa mkandarasi wakati utekelezaji wa mradi ulikuwa umefikia 
asimilia 80. Nyongeza ya mwisho ya muda wa mkataba imeisha, 
kwa hiyo mkandarasi anatakiwa kukatwa tozo ya ucheleweshaji 
kwa sababu muda aliongezewa ulikuwa unatosha kukamilisha mradi 
wote.  

Nilielezwa kuwa kuchelewa kumalizika kwa mradi kumetokana na, 
hususani, suala la ulaini wa udongo na changamoto ya malipo ya 
kazi ya nyongeza pamoja na changamoto ya UVIKO 19. Hali hii 
imesababisha kucheleweshwa kwa upanuzi wa ukubwa wa bandari 
na kusababisha ukosefu wa mapato yanayotarajiwa kutokana na 
uzalishaji wa gesi kwenye Bahari ya Hindi, usafirishaji wa mazao ya 
chakula na biashara kama korosho ghafi pamoja na saruji. 
Ucheleweshaji wa mradi umesababisha mkandarasi mshauri kudai 
gharama za nyongeza ya muda na kusababisha ongezeko la gharama 
za ujenzi. Gharama za mkandarasi mshauri ziliongezeka kutoka 
shilingi bilioni 5.01 hadi shilingi bilioni 5.79 na gharama za 
nyongeza ya muda ziko kwenye mapitio kwa ajili ya makubaliano.  

Ninaishauri Mamlaka ya Bandari kufuatilia kwa ukaribu mradi 
huu ili kuhakikisha unaisha mapema iwezekanvyo ili kuweza 
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kufikia malengo ya mradi na kupunguza gharama za nyongeza za 
mkandarasi mshauri. Pia, Mamlaka idai kwa mkandarasi tozo ya 
ucheleweshaji wa kumaliza mradi.  

19.4 Upungufu wa Fedha za Kukamilisha Miradi ya Kimkakati katika 
Shirika la Simu Tanzania (TTCL)  

Shirika ya Simu Tanzania lilipanga kutekeleza mradi wa kimkakati 
wa kuongeza mitambo ya simu (Power System and Transmission 
system) vijijini kwenye mradi wa UCSAF awamu ya III katika kata 60 
kupitia Zabuni Na. PA/032/HQ/2019-2020/G/67.1 yenye thamani 
ya shilingi bilioni 339.76. Hata hivyo, mradi ulitekelezwa kidogo 
kwa sababu ya uhaba wa fedha. Kampuni ilifanikiwa kutekeleza 
sehemu ya mradi ya ‘Mobile Network Rollout’ wenye thamani ya 
shilingi bilioni 10.29.  

Aidha, mwaka huu wa fedha Serikali ilipitisha bajeti ya kuleta 
shilingi bilioni 3.5 kwa miradi ya Shirika; hata hivyo, hadi 
tunafunga mwaka, Serikali haikuleta fedha hizo. Pia, nilibaini 
ukusanyaji hafifu wa madai ya Kampuni kutoka kwa wateja wake 
mbalimbali. Ukaguzi wangu umeonesha madeni yanaongeza mwaka 
hadi mwaka, ambapo mwaka 2019/20 Kampuni ilikuwa na madai ya 
shilingi bilioni 257.63, ambapo yaliongezeka kwa shilingi bilioni 
22.01 ikilinganishwa na kiasi kilichorekodiwa mwaka 2018/19. Kiasi 
kikubwa cha madeni kinashikilia fedha ambazo zingeweza 
kuwekezwa kwenye miradi ya faida ya kimkakati ya kusaidia 
uendeshaji wa Kampuni.  

Utekelezaji hafifu wa miradi ya kimkakati kunaathiri upanuaji wa 
shughuli za Kampuni kwa kuongeza idadi ya wateja vijijini na 
kuongeza uwezo wa kupambana kwenye soko la mitandao ya simu. 
Ninasisitiza kuwa mmiliki wa Shirika aongeze mtaji wa ziada ili 
kuiwezesha kukamilisha miradi ya kimkakati itakayosaidia kuongeza 
mapato yake na kuiwezesha kuongeza wateja, ufanisi, na uwezo wa 
kupambana kwenye soko la mitandao ya simu.  

Ninapendekeza TTCL iendelee kuomba msaada wa fedha 
Serikalini ili kutekeleza miradi ya kimakakati itakayosaidia 
kuongeza idadi ya wateja vijijini na kuongeza uwezo wa 
kupambana kwenye soko. Pia, itafute vyanzo vingine vya mapato 



 

237 
Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

ikiwemo mikopo kutoka kwenye taasisi za fedha ili kugharamia 
miradi hiyo. Iangalie uwezekano wa kushirikisha vyombo vya 
dola vya serikali kwenye kudai madeni pale ambapo mbinu za 
ndani zimeshindwa kuzaa matunda.  

19.5 Ukosefu wa Muunganiko wa Mfumo wa Ankara  na Mfumo wa 
Kielekitroniki wa Kukusanya Mapato ya Umma (GEPG system) 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa mfumo wa ankara 
haujaunganishwa na mfumo wa GEPG kwa ajili ya usimamizi thabiti 
wa mapato. Kwa sasa, ankara zinatengenezwa kwenye mfumo wa 
ankara wakati kumbukumbu namba kwa ajili ya kufanya malipo 
hutolewa kwenye Mfumo wa GEPG. Hii inaweza sababisha makosa 
ya kibinadamu na ugumu kwenye kufanya usuluhishi wa taarifa 
baina ya mifumo hiyo. Kimsingi ilitakiwa mfumo wa ankara 
uunganike na Mfumo wa GEPG ili kumbukumbu namba ionane na 
namba ya ankara.  

Kukosekana kwa muunganiko kati ya mfumo wa ankara na Mfumo 
wa GEPG kunaweza kusababisha kutokea kwa makosa ya 
kibinadamu na uwezekano wa ubadhilifu wa fedha hivyo 
kusababisha hasara kwa Kampuni. Pia, hali hii inasabisha ugumu 
kwenye kufanya usuluhisho kati ya mfumo wa ankara na Mfumo wa 
GEPG na ufualitiliaji wa hali ya malipo. Menejimenti ya TTCL 
ilieleza kuwa Mfumo wa GEPG utaunganishwa na mfumo mpya wa 
ERMS baada ya kukamilika.   

Ninapendekeza TTCL kukamilisha kwa haraka mradi wa mfumo 
mpya wa ERMS na maboresho ya mfumo wa ankara ili iunganike 
na Mfumo wa GEPG kwa ajili ya kurahisisha ufuatiliaji wa malipo 
na kurahisisha usuluhishi kati mifumo hiyo miwili.  

19.6    Kukosekana kwa Makubaliano ya Usimamizi wa Mkongo wa Taifa 
wa Mawailiano 

Mwaka 2008 Kampuni ya Simu Tanzania ilipewa jukumu la 
kusimamia Mkongo wa Taifa wa Mawailiano baada ya kukabidhiwa 
na Wizara ya Mawasiliano kwa kipindi hicho. Hata hivyo, hakuna 
makubaliano ambayo yanaipa TTCL haki ya kurudishia gharama 
zake inazoingia wakati wa kusimamia shughuli za Mkongo wa Taifa. 
Kutokana na changamoto za kifedha zinazopitia TTCL, ni vizuri 
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kukawa na makubaliano ya maandishi yanayoonesha haki za TTCL 
kwenye usimamizi wa huu wa Mkongo wa Taifa ikiwa pamoja na 
kurudishiwa gharama inazoingia wakati wa usimamizi. Mapato 
inayostaili kupata kwa mwaka 2019/20 kutokana na usimamizi wa 
Mkongo wa Taifa ni shilingi bilioni 15.30. Kukosekana kwa 
makubaliano ya kusimamia mkongo kunasababisha TTCL kushindwa 
kurudishiwa gharama zake inazoingia wakati wa kusimamia 
mkongo. Jedwali Na. 60 linaonesha mapato yatokanayo na 
usimamizi wa mkongo wa taifa kwa mwaka mwaka 2019/20. 

Menejmenti ya TTCL ilieleza kuwa kutokana na changamoto za 
usimamizi wa shughuli za Mkongo na za kisheria, Serikali imeunda 
kamati maalumu kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu ili kupitia changamoto 
hizi na kutoa mwelekeo wa jinsi ya kusimamia Mkongo wa Taifa.   

         Jedwali Na. 60: Mapato Yatokanayo na Usimamizi wa Mkongo wa 
taifa kwa mwaka 2019/20 
Maelezo  Maelezo Kiasi (Sh. ) 
Tozo ya 
usimamizi wa 
mkongo 

Asilimia 15 ya mapato ghafi ya 
mkongo wa taifa kwa mwaka  

4,286,000,691  

Gharama ya 
upangaji 

Kodi ya pango la makao makuu 
kwa mwezi ni  dola za Marekani 
20/kwa mita kwa mita za mraba 
196  

107,658,268  

Gharama za 
kutunza 
mkongo  

Malipo ya kutunza mkongo 
kutokana na tozo za TTCL 

10,909,093,026 

Jumla 15,302,858,241 

Ninapendekeza TTCL ifuatilie na ifanye kazi kwa ukaribu na 
kamati maalumu iliyoundwa ili kuhakikisha kuna makubaliano ya 
jinsi ya kurudishiwa gharama inazoingia wakati wa usimamizi wa 
mkongo wa taifa na suluhu kwenye mambo ya kisheria. 

19.7 Utekelezaji Hafifu wa Mipango ya Kimkakati ya Kufufua Shirika la 
Posta  Tanzania  

Mpango-mkakati wa Shirika la Posta Tanzania wa miaka 10 (2014-
2023) ulipendekeza mikakati nane ya kulitoa Shirika kutoka kuwa 
shirika pekee la kiserikali la kutoa huduma kwenda kwenye shirika 
la kibishara na kupambana katika mazingira ya soko huria. Mipango 
iliyopendekezwa ilikuwa (i) mkakati wa kujipanga upya kwa kuwa 
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na makampuni tanzu yenye kujiendesha; (ii) kuwa na bidhaa na 
huduma mseto ili kuongeza uhitaji kwa jamii; (iii) kujenga uwezo 
kwa rasilimali-watu; (iv) uwekezaji kwenye TEHAMA; (v) kuongeza 
mtaji kwa Shirika; (vi) uwekezaji kwenye vitendeakazi; (vii) 
kutafuta masoko; na (viii) utafutaji wa rasilimali. Katika mapitio ya 
utekelezaji wa mikakati hiyo, nilibaini mikakati ifuatayo ambayo 
ilikuwa haijatekelezwa. 

19.7.1 Uanzishwaji wa Makampuni Tanzu Yenye Kujiendesha 

Mpango-mkakati wa Shirika la Posta Tanzania wa miaka 10 (2014-
2023) ulishauri kuwa ili shirika liwe la biashara za ushindani ni 
lazima lianzishe makampuni tanzu yatakayoweza kujiendesha. 
Mikondo ya kibiashara (business line) inatakiwa kubadili mfumo wa 
sasa wa kuendesha kampuni tanzu na kuwa wa kujitegemea ili 
kuongeza ufanisi katika utendaji wa makampuni tanzu yenye 
kujiendesha na kuongeza ufanisi wa Shirika la Posta katika nyanja 
za kifedha na katika kutoa huduma. Hata hivyo, nimebaini kuwa 
Shirika halijaanzisha kampuni tanzu yoyote kama ilivyoshauriwa 
kwenye mpango-mkakati kuwa na kampuni tanzu kama vile (i) 
kampuni tanzu kwenye huduma ya posta kwenye mabasi na mizigo 
ili kusafirisha barua na mizigo; (ii) kampuni tanzu ya huduma za 
haraka (EMS); (iii) kampuni tanzu ya kibenki; (iv) kampuni tanzu ya 
kubadilishia fedha za kigeni; na (v) kampuni tanzu ya biashara za 
majengo na viwanja. 

19.7.2 Udhaifu Kwenye Utoaji wa Huduma na Bidhaa Mseto na Masoko 

Ukaguzi wangu ulibaini kukosekana kwa utoaji wa huduma na 
bidhaa mseto kwenye soko  kama ilivyoshauriwa kwenye mpango-
mkakati wa miaka 10 kwa lengo la kuongeza ushindani kwenye soko 
na kuliongezea shirika mapato (Rejea Jedwali Na. 61).  

Huduma zingine zinahusisha kutoanzishwa kwa huduma za kiposta 
kwenye maeneo ya kimkakati kama vile Stendi ya Mabasi ya 
Ubungo; Soko la Kariakoo; Soko la Mlimani City, Soko la Stendi ya 
Mabasi Mbezi; na masoko ya stendi za mabasi mikoa mingine. 
Udhaifu kwenye kutangaza huduma na bidhaa za shirika na 
mapungufu kwenye uwekezaji wa vitendeakazi unapunguza ufanisi 
wa Shirika katika kuongeza wateja wake. 
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Jedwali Na. 61: Bidhaa na Huduma Mpya Zilizopendekezwa 
Lakini Hazikuanzishwa 
Aina ya Bidhaa na Huduma   Maelezo 
SMART POSTA Huduma hii itaongeza thamani kwa mteja kwa 

kumpa taarifa kupitia ujumbe mfupi wa simu 
endapo mzigo utakuwa umefika kwenye ofisi za 
Shirika la Posta. 

Huduma ya ufuatiliaji wa mzigo 
na huduma kimtandao (Online 
Tracking Service) 

Mteja atakuwa na uwezo wa kufuatilia kifurushi 
au barua yake kutoka kwa mtumaji kwenda kwa 
anayetuma.  

Huduma ya bahasha maalumu 
(Special Posta Envelops and 
Cards with TPC log) 

Hii ni huduma ya bahasha maalumu 
itakayoongeza thamani kwa mtumaji kwa 
kuwashawishi wateja kutumia bahasha hizi na 
kuacha zile za zamani.  

Kuduma za Kimtandao Huduma itakayosaidia jamii kupata taarifa za 
serikali na huduma kwa urahisi na gharama 
nafuu. 

Chanzo: Ripoti ya Shirika la Posta na mihitasari ya menejimenti  

Udhaifu katika utekelezaji wa mpango-mkakati wa miaka 10 
unatokana na uhaba wa fedha na rasilimali-watu. Kuchelewa 
tekeleza mpango huu kunasabisha kushindwa kwa shirika kuongeza 
ufanisi wa utoaji wa huduma na bidhaa na hatimaye kushindwa 
kuongeza wateja wake na mapato kwa ujumla.  
 
Ninapendekeza Shirika la Posta lipitie upya utelekezaji wa 
mpango-mkakati wa miaka kumi (2014-2023) kwa lengo la kujua 
utekelezaji kwa ujumla wake na kuainisha maeneo ya kuelekeza 
nguvu ili kuongeza ufanisi kwenye utoaji wa huduma na bidhaa 
za Shirika; na kujipambanua kibiashara ili kuongeza ushindani 
kwenye soko kwa lengo la kujiongezea wateja na mapato.  

19.8 Uzalishaji wa Umeme Chini ya Malengo kwa Megawati 135 

Shirika la Umeme Tanzania kwa kushirikiana na Serikali 
inapambana kuongeza kiwango cha umeme nchini kwa megawati 
2,115 kutokana na utekelezaji wa mradi wa umeme wa maji wa 
Bwawa la Julius Nyerere (JNHPP).  

Kiwango cha umeme wa sasa kwenye vyanzo vyote ni megawati 
1,565.72 ikijumuisha megawati 573.70 (asilimia 36.64) za umeme 
wa maji, megawati 892.72 (asilimia 57.02) za umeme wa gesi, 
megawati 88.80 (asilimia 5.67) za umeme wa mafuta, na megawati 
10.50 (asilimia 0.67) za umeme wa biomasi.  
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Licha ya juhudi kubwa za Serikali za kuongeza kiwango cha umeme 
nchini, nimebaini kuwa mitambo ya Kinyerezi I na Kinyerezi II 
ilikuwa inazalisha umeme wa megawati 290 chini ya kiwango 
kilichotarajiwa cha megawati 398. Hali hii inatokana na matatizo 
ya kiufundi katika mitambo hii kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 62. Pia, nilibaini kuwa mtambo wa kufua umeme wa 
Nyakato ulikuwa unazalisha umeme wa megawati 36 badala ya 
megawati 63 zilizotarajiwa kutokana na matatizo ya kiufundi 
yaliyojitokeza kwenye uniti nne, hivyo kuwa na upungufu wa 
megawati 27 za umeme.  

Jedwali Na. 62: Kuzalisha Umeme Chini ya Kiwango 
Mtambo Uwezo wa 

Mtambo 
(MW) 

Kiasi Kinachozalishwa 
(MW) 

Kiasi ambacho 
Hakizalishwi (MW) 

Kinyerezi I 150 140 10 
Kinyerezi II 248 150 98 
Jumla 398 290 108 
Chanzo: Ripoti ya uzalishaji wa mitambo ya umeme 

Ni maoni yangu kuwa changamoto nilizoziona zinachangia kuongeza 
gharama za uzalishaji wa umeme kwa TANESCO ili kuweza kufidia 
kiwango cha upungufu wa umeme uliosababishwa na uzalishaji 
mdogo ikilinganishwa na kiwango tarajiwa cha mitambo. Pia, 
TANESCO inaweza kukosa umeme wa dharura ikitokea vyanzo 
muhimu vimeshindwa kuzalisha umeme.  

Ninapendekeza TANESCO lishughulikie changamoto za mitambo 
ya kuzalisha umeme ya Kinyerezi I na Kinyerezi II ili kuweza 
kuzalisha kiwango cha umeme kinachotarajiwa. Pia, ifanye 
matengenezo ya uniti nne za mtambo wa kufua umeme wa 
Nyakato na mitambo mingine ili kuhakikisha kuwa kiwango cha 
juu cha umeme kinazalishwa.  

19.9 Udhaifu katika Kusoma Mita za Vituo Vidogo na Kujalizia  
(Substations and Feeders meters)  

Hizi ni mita zilizounganishwa kwenye mfumo mkuu wa mita ili 
kusaidia kuona usomaji sahihi wa umeme na kuona kiasi gani cha 
umeme unaopotea kwenye uzalishaji, kwenye transfoma na 
kuyumba kwa umeme. Hata hivyo, mapitio yangu ya ufanisi wa 
mita hizi yamebaini kuwa kati ya mita 667, mita 347 (asilimia 52) 
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hazisomi kwenye mfumo wa mita kuu kwa mwaka wa fedha 
2019/20. Hali hii ilisababishwa na changamoto za kimtandao na 
udhaifu wa mita zenyewe.  

Kuna viashiria vya kushindwa kutambua mapema upotevu wa 
umeme kwenye maeneo mbalimbali na kutoa ripoti isiyo sahihi 
ambayo inaweza pelekea upotevu wa mapato. 

Ninapendekeza TANESCO kupitia mita ambazo hazisomi kwenye 
mfumo mkuu wa mita na kuandaa ripoti ya kila mita kwa ajili ya 
marekebisho. Pia, ihakikishe kwamba changamoto zote za mita 
zinafanyiwa kazi ikiwemo suala la mtandao.   

19.10 Kutokutumika Kwa Fedha Shilingi Bilioni 10.75 za Mfuko wa 
Ubora Miundombinu ya Umeme    

Makubaliano kati ya TANESCO na Kampuni ya Pangea Minerals 
Limited ya Mgodi wa Buzwagi ya tarehe 29 Mei 2007 yanaonesha 
kuwa ikitokea hitilafu kwenye umeme, Kampuni ya Pangea itakata 
dola za Marekani 5,000 na inaweza ikakata dola za Marekani 3,125 
kwa kila nusu saa kwenye ankara za miezi inayofuata. Kiasi 
kinachokatwa ni kwa ajili ya Mfuko wa Ubora wa Miundombinu ya 
Umeme ambazo zinatakiwa kutunzwa kwenye akaunti ya benki ya 
pamoja na kutumiwa na TANESCO kufanya matengenezo ya 
miundombinu ya umeme ikitokea hitilafu. Kama hakutakuwa na 
hitilafu au kukatika kwa umeme kwa muda wa miezi minne 
mfululizo, makubaliano yanataka fedha za Mfuko zilipwe kwa 
TANESCO.  

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa fedha za Mfuko wa Ubora wa 
Miundombinu ya Umeme  zilikuwa zikikatwa kwa miaka 10 
mfululizo na zimefikia kiasi cha shilingi bilion 10.75. Hata hivyo, 
nilibaini kuwa TANESCO haijawai kulipwa fedha hizo licha ya 
matengenezo yanayofanyika kwenye miundombinu ya umeme ya 
kampuni hiyo. Pia, nilibaini kukosekana kwa vielelezo vya fedha za 
matengenezo yaliyofanyika kwa miaka 10 mfululizo na hakuna 
ankara zozote zilizopelekwa kwa ajili ya kudai malipo ya 
kurejeshewa fedha za matengenezo.   

Aidha, nilibaini kutofunguliwa kwa akaunti ya benki ya pamoja kwa 
ajili ya kutunza fedha za Mfuko wa Ubora wa Miundombinu ya 
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Umeme  kinyume na maelekezo ya makubaliano. Hivyo, fedha 
zilizokuwa zinakatwa kwenye ankara za TANESCO zinatunzwa 
kwenye akaunti za benki za Pangea kwa miaka yote 10. Mapungufu 
haya yanatokana na usimamizi dhaifu wa vifungu vya makubaliano 
ya fedha za Mfuko wa Ubora wa Miundombinu ya Umeme.   

Ninapendekeza TANESCO iandae taarifa ya matengezo yote 
yaliyofanyika kwa kipindi cha miaka 10 na kudai marejesho ya 
fedha hizo kutoka kwa Kampuni ya Pangea. Pia, TANESCO 
ihakikishe inawasiliana na Kampuni ya Pangea ili kufungua 
akaunti ya benki ya pamoja kama ilivyoelekezwa kwenye 
makubaliano.  

19.11 Mapungufu katika Usambazaji wa Umeme kwa ZECO 

Mkataba wa Ugavi wa Umeme kati ya TANESCO na Kampuni ya 
Umeme ya Zanzibar (ZECO) wa tarehe 22 Aprili 2010, unaonesha 
kuwa, bei ya umeme itategemea na bei zilizoidhinishwa na EWURA.  
Mapitio ya makubaliano ya mkataba na rekodi za umeme 
uliopelekwa na kuuzwa kwa ZECO zilibaini mapungufu yafuatayo; 

a) Kukoma kwa Ruzuku ya Serikali ya Asilimia 31 ya Ankara ya 
kila Mwezi kwa ZECO 

Mnamo tarehe 18 Januari 2013 TANESCO na ZECO walikubaliana 
kuwa, bei ya umeme itapunguzwa kwa asilimi 31 ambayo itafidiwa 
na Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Nishati (MoE).  

Hata hivyo, mnamo tarehe 30 Septemba 2019, Wizara iliiandikia 
barua TANESCO kuacha kutuma ankara za umeme za 31% na kufuta 
kiasi cha deni anachodaiwa.  Mnamo tarehe 31 Januari 2020 
TANESCO iliandika barua kwenda kwa Msajiri wa Hazina kuomba 
mwongozo juu ya kufuta, hata hivyo mpaka kufikia tarehe 30 Juni 
2020 hakuna jibu lilopokelewa kutoka kwa Msajiri wa Hazini  na 
jumla ya deni la Wizara lilifikia shilingi bilioni 95.55.  

Kwa maoni yangu, kufuta deni la ZECO sio suluhisho sahihi na la 
kudumu, kwa sababu mauzo yanatokana na Mkataba ambao 
unahitaji ZECO kulipa Ankara, kwani TANESCO itahitaji kulipwa 
asilinia 31 ya ankara za ZECO ili kufidia gharama za uzalishaji. 
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b) Mgogoro wa Malipo ya Shilingi Bilioni 49.89 

Nilibaini kuwa Kampuni ya Umeme Zanzibar (ZECO) inapinga kulipa 
kiasi cha shilingi 16,550 kwa kVA/mwezi ikidai kuwa ni kubwa, 
hivyo imekuwa ikilipa shilingi 8,647.73 kwa kVA/mwezi badala ya 
shilingi 16,550 kwa kVA / mwezi. Hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2020, kiasi kinachodaiwa na kupingwa na ZECO kimefikia shilingi 
bilioni 49.89. 

c) Pendekezo la kupunguza bei ya nishati ambayo inaweza 
kusababisha  mapato kupungua kwa kila mwaka kwa shilingi 
bilioni 26 

Mnamo tarehe 16 na 17 Disemba 2019, TANESCO na ZECO zilijadili 
pendekezo la kiwango kipya cha bei ya umeme cha shilingi 
130/kWh, tofauti na kiwango cha sasa cha shilingi 157.21kWh 
kulingana na bei ilioidhinishwa na EWURA. Maoni yangu ni kuwa 
pendekezo la kupunguza bei ya umeme kutoka shilingi 157.21kWh 
hadi shilingi 130/kWh kutasababisha kupunguza mapato kwa shilingi 
26 bilioni kwa mwaka. 

Ninapendekeza TANESCO iwasiliane na Serikali kuhusu 
changamoto zinazoendelea juu ya Mkataba wa Ugavi wa Umeme 
na ZECO na juu ya  kulipa fidia ya kiasi kikubwa cha mapato 
ambacho hakikusanywi. 

19.12 Kutokuwepo kwa Mkataba wa Huduma kati ya TANESCO na TTCL 
na Madai ya Shilingi Bilioni 8.14 

Nilibaini kuwa TANESCO, Kampuni ya Simu Tanzania na Wizara ya 
Mawasiliano walikuwa hawajasaini mkataba wa huduma wakati 
TANESCO ikiendelea kutoa huduma ya matengenezo ya Mkongo wa 
Taifa. Hii ilikuwa kinyume na Kifungu cha 2.5 cha mkataba kati ya 
TANESCO na Wizara ya Mawasiliano uliosainiwa tarehe 24 Aprili 
2014 ambao TANESCO ilikubali kutoa huduma kwa ada ya mwaka 
itakayoyajadiliwa na kukubalika katika mkataba wa wa kutoa 
huduma. Hata hivyo, kufikia tarehe 30 Juni 2020, taaifa za madai 
ya TANESCO zinaonesha Shirika linaidai TTCL shilingi biliono 8.14.  
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TANESCO kuendelea kutoa huduma bila makubaliano ya bei kati ya 
pande zote kunaweza kusababisha changamoto ikiwemo ubora wa 
utoaji wa huduma au kutolipwa malipo ya huduma. 

Ninapendekeza TANESCO, TTCL na Wizara ya Nishati kujadili na 
kusaini mkataba wa huduma.  

. 
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SURA YA ISHIRINI 

UZINGATIAJI WA SHERIA NA MIONGOZO 

20.0 Utangulizi  

Taasisi za umma zinapaswa kuzingatia sheria, taratibu, kanuni na 
miongozo yote katika kuendesha shughuli zake. Uzingatiaji huo 
huifanya taasisi kujiepusha na faini, riba na adhabu. 

Nilifanya tathmini ya taasisi za umma katika kufuata sheria, 
taratibu, kanuni na miongozo na kugundua changamoto mbalimbali 
kama vile ucheleweshaji na kutopelekwa kwa makato ya kisheria 
kwenye mamlaka husika, na kutowasilisha taarifa na kulipa kodi 
kwa wakati. 

Aidha, katika tathmini yangu, niligundua taasisi za umma 
zinapoteza fedha nyingi katika mashtaka mbalimbali hivyo 
nimeamua kuangalia pia masuala yanayohusu sheria na mashtaka 
yanayozikabili taasisi za umma yanayoendelea katika mahakama na 
mabaraza katika hatua tofauti za kusikilizwa ambapo taasisi za 
umma ni wadaiwa. Nilibaini kuwa mashtaka mengi yalikuwa 
yanahusiana na fidia za ardhi na madai ya watumishi walioachishwa 
kazi kimakosa. 

Hivyo, Sura hii inaonesha masuala ya kufuata sheria, taratibu, 
kanuni na miongozo pamoja na usimamizi wa mashtaka. 

20.1 Ucheleweshaji na Kutopelekwa kwa Makato ya Kisheria 

Makato ya kisheria ni makato ya lazima kutoka kwenye malipo ya 
wafanyakazi ambayo hupunguzwa na waajiri na kuwasilishwa 
kwenye taasisi husika kwa wakati maalumu. Makato yaliyotajwa 
katika sura hii ni michango ya mifuko ya pensheni (PSSSF na NSSF), 
kodi, michango ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na Mfuko 
wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF). 

Sheria za mifuko ya hifadhi za jamii za NSSF na PSSSF zinawataka 
waajiri waliosajiliwa katika Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kuwasilisha 
makato ya wafanyakazi wao ndani ya siku 30 za mwezi unaofuata. 
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Kifungu cha 16(1) cha Sheria ya ufundi na mafunzo kinamtaka kila 
mwajiri kabla ya siku ya saba ya kila mwezi unaofuata kumlipa 
kamishna tozo hiyo. Aidha, Kifungu cha 84(1) cha Sheria ya Kodi ya 
Mapato ya mwaka 2004 kinamtaka kila wakala aliyezuia kodi kulipa 
kwa Kamishna ndani ya siku saba baada ya mwisho wa kila mwezi 
kwa kodi yoyote aliyoizuia.  

Nilifanya tathmini kwenye uzingatiaji wa sheria na kanuni na 
kugundua kuwa taasisi za umma 22 zilichelewesha kuwasilisha 
makato ya kisheria yenye jumla ya  shilingi milioni 5,749.93. 
Makato hayo yanajumuisha kodi ya mapato shilingi milioni 
1,337.01; michango ya PSSSF shilingi milioni 3,421.96 na NSSF 
shilingi milioni 35.59; mchango wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF) shilingi milioni 594.93; kodi ya maendeleo ya ufundi shilingi 
milioni 327.49; na makato ya Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) shilingi milioni 32.95 kama inavyoonekana kwenye 
Kiambatisho Na. IX Ucheleweshaji huo ulikuwa kati ya siku 5 na 
siku 140. 

Aidha, nilibaini taasisi zingine za umma 9 hazikuwasilisha makato 
ya kisheria ya shilingi milioni 20,956.61. Hii ilijumuisha makato ya 
mapato shilingi milioni 13,173.05, michango ya PSSSF shilingi 
milioni 7,107.30 na NSSF shilingi milioni 1.8, makato ya Bima ya 
Taifa ya Afya shilingi milioni 29.43, makato ya kodi ya maendeleo 
ya ufundi shilingi milioni 509.95; na makato ya Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi shilingi milioni 135.08 kama inavyoonekana kwenye  
Kiambatisho Na. IX. 

Pia, nilibaini kuwa NSSF ilichelewesha makato ya kisheria ya 
shilingi milioni 1,654.34 ikiwa pamoja na makato ya PSSSF ya 
shilingi milioni 482.99 kwa siku 40. 

Kuchelewesha au kutopeleka makato ya kisheria kunasababisha 
adhabu zinazoleta matumizi yasiyo ya lazima ambayo yangeweza 
kusaidia taasisi katika shughuli zake. Kampuni ya Huduma za Meli 
ililipa shilingi milioni 208.8 kama adhabu ya kuchelewesha 
michango ya pensheni ya NSSF na PSSSF kwa kipindi cha kuanzia 
Februari 2016 hadi Agosti 2018. 
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Ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi zingine za Serikali 
ziwasilishe kwa wakati makato ya kisheria kwa mifuko ya hifadhi 
za jamii, bima ya afya, na Mamlaka ya Kodi kama inavyotakiwa 
na Sheria.  

20.2 Mashtaka ya Thamani ya Shilingi Bilioni 3.450.77 Yanayoyakabili 
Mashirika ya Umma na Taasisi Zake  

Nilifanya tathmini kwenye mashtaka yanayokabili taasisi za umma 
na kubaini kuwa mashirika 18 yanakabiliwa na mashtaka 154 katika 
mahakama na mabaraza (ikijumuisha Kamishna wa Usuluhishi na 
Upatanishi) katika hatua tofauti za kusikilizwa. Taasisi za umma 
zilikuwa wadaiwa katika kesi zote 154 zenye jumla ya madai ya 
shilingi bilioni 3.450.77. Kati ya kesi 154, kesi 63 zinahusiana na 
ajira; kesi 13 zinahusiana na ardhi; na kesi 78 zinahusiana na kesi 
mashauri mengine ya madai (isipokuwa kesi za ajira na ardhi) kama 
inavyoainishwa kwenye Jedwali Na 63. 

Jedwali Na. 63: Muhtasari wa kesi zinazokabili Taasisi za Umma 
Na Taasisi za Umma Kesi za 

Madai 
(Isipokua za 
Ajira na 
Ardhi) 

Kesi 
za 
Ardhi 

Kesi 
za 
Ajira 

Jumla 
ya 
Kesi 

Kiasi 
Sh.bilioni 

1 Chuo Kikuu cha 
Ardhi  

1 1 3 5 6.67 

2 Mamlaka ya Kanda 
Maalumu za 
Kuzalisha Bidhaa za 
Nje  

0 1 0 1 1 

3 Tume ya Sayansi na 
Teknolojia ya 
Tanzania  

0 1 0 1 0.31 

4 Tume ya Ushindani  0 0 1 1 1 
5 Kituo cha Elimu 

Kibaha  
2 0 3 5 1.78 

6 Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es 
Salaam  

7 8 24 39 4 

7 Mamlaka ya Dawa 
na Vifaatiba 
Tanzani  

1 0 0 1 210 

8 Shirika la Viwango 
Tanzania  

1 0 0 1 7.11 

9 Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa 
Watumishi wa 

2 0 5 7 1.47 
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Na Taasisi za Umma Kesi za 
Madai 
(Isipokua za 
Ajira na 
Ardhi) 

Kesi 
za 
Ardhi 

Kesi 
za 
Ajira 

Jumla 
ya 
Kesi 

Kiasi 
Sh.bilioni 

Umma  
10 Shirika la Bima la 

Taifa  
44 0 9 5 2,516.68 

11 Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu  

5 0 4 9 9.07 

12 Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima   
 

1 0 0 1 156 

13 Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli Tanzania  

2 1 1 4 346.19 

14 Mamlaka ya Elimu 
Tanzania  

1 0 0 1 0.23 

15 Kampuni ya 
Stamigold  

1 0 1 2 0.16 

16 Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Nishati na Maji  

0 0 1 1 0.99 

17 Kampuni ya Ndege 
Tanzania  

1 0 6 7 3.94 

18 Mamlaka ya Bandari 
Tanzania  

9 1 5 15 184.17 

  Jumla 78 13 63 154 3,450.77 
Chanzo: Taarifa za fedha na Menejimenti za Mashirika ya Umma na Bodi Zingine 
kwa mwaka 2019/20 

Aidha, nilibaini kuwa kati ya kesi mbili (FCC na EPZA) za shilingi 
bilioni 2 ambapo kila taasisi ikiwa na kesi moja ya shilingi bilioni 1, 
mahakama iliamuru taasisi hizo ziwalipe wadai lakini taasisi hizo 
zilikata rufaa. Kesi 152 zenye jumla ya madai ya shilingi bilioni 
3.448.77 bado zilikuwa katika hatua za kusikilizwa. 

Pia, nilibaini kuwa mahakama iliamuru taasisi nne kuwalipa wadai 
shilingi bilioni 1.76 baada ya kupoteza kesi tano (5), hivyo kesi hizi 
hazipo kwenye mashtaka ikiwa na hazipo kwenye idadi ya kesi 154, 
kama ifuatavyo: 

i. Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili kilipoteza 
kesi mbili hivyo kuamliwa kuwalipa wadai shilingi bilioni 1.01 
ambapo shilingi milioni 580 zilihusu kesi ya ardhi na shilingi 
milioni 432.42 zilihusu kesi ya ajira. Hata hivyo, hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2020, madai hayo yalikuwa bado hayajalipwa. 
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ii. Mahakama iliamuru Taasisi ya Elimu Kibaha kumlipa mdai 
shilingi milioni 200 katika kesi iliyokuwa ikihusisha kesi nyingine 
za madai (Hii ni kati ya kesi sita zinazoendelea kusikilizwa 
zenye thamani ya shilingi bilioni 1.97). Hata hivyo, hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2020 madai hayo hayakulipwa. 

iii. Mahakama iliamuru Chuo cha Ustawi wa Jamii kumlipa mdai 
shilingi milioni 459.13 katika kesi inayohusisha ajira. Hadi 
tarehe 07 Oktoba 2020 shilingi milioni 15.17 tu ndizo zilikuwa 
zimelipwa kwa mdai. 

iv. Taasisi ya Uhasibu Arusha (IAA) ilimlipa mdai shilingi milioni 85 
tarehe 08 Agosti 2020 baada ya Mahakama kuamuru hivyo. 

Aidha, nilibaini kesi zilizo na thamani kubwa ambapo Mamlaka ya 
Dawa na Vifaatiba Tanzania (TMDA) ilishitakiwa na Tanzania 
Pharmaceutical Industry (TPI) katika Mahakama Kuu Kanda ya Dar 
es Salaam pamoja na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa 
kusimamisha uzalishaji wa dawa za kufubaza virusi vya UKIMWI 
(ARV) kwa madai ya kiwanda hicho kilikuwa kikizalisha ARVs 
bandia. Hadi tarehe 30 Juni 2020 kesi hiyo ilihusisha kiasi cha 
shilingi bilioni 210. Ikitokea TPI ikashinda kesi hiyo, TMDA na 
washtakiwa wengine watapata hasara kubwa sana. 

Pia, Shirika la Bima la Taifa (NIC) lilikuwa na kesi 53 zenye jumla 
ya madai ya shilingi bilioni 2,516.68. Kesi hizo zipo kwenye hatua 
tofauti za kusikilizwa na maamuzi ya mahakama bado 
hayajatolewa. 

Uwepo wa mashtaka hayo unaashiria kutowepo usimamizi imara wa 
masuala ya kesi kwenye taasisi za umma. Imejitokeza mara kadhaa 
kuwa kesi za ajira zimekuwa nyingi, ambapo kati ya kesi 154, kesi 
63 zinahusu masuala ya ajira sawa na asilimia 40. Hii inaashiria pia 
mahusiano ya shaka kati ya taasisi za umma na watumishi wake. 
Ikitokea wadai wakashinda kesi hizo, taasisi zitapata hasara kubwa 
inayoweza kuathiri shughuli za kiutendeji za taasisi hizo. 

Ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi zingine za Serikali 
zijitahidi kutatua migogoro mapema kabla kufikishwa 
mahakamani na pale inapobidi, masuala hayo yazungumzwe nje 
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ya mahakama isipokuwa kama kuna uwezekano mkubwa wa 
Taasisi kushinda kesi hiyo; na mashirika na taasisi zimshirikishe 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika masuala ya sheria kabla ya 
kujiingiza kwenye kesi. 

20.3 Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha zenye Makosa Makubwa 

Kanuni ya 71(1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009 
inawataka maofisa masuuli kuwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali hesabu za taasisi zao ndani ya miezi 
mitatu baada ya kufungwa kwa mwaka wa fedha husika kwa 
madhumuni ya ukaguzi. 

Nilibaini kuwa taasisi za umma 165 ziliwasilisha taarifa za fedha 
kabla au mnamo tarehe 30 Septemba 2020. Nyingine ziliwasilisha 
mwanzoni mwa mwezi Oktoba 2020, ambapo taasisi 44 ziliwasilisha 
taarifa zenye makosa. 

Hii ilitokana na kuwasilisha taarifa hizo haraka ili kuepuka 
kuonekana zichelewa badala kupitia taarifa hizo ili kuhakikisha 
ubora wake. Matokeo yake, ilichukua muda kutambua makosa hayo 
na kupendekeza marekebisho wakati wa ukaguzi ambayo yaliongeza 
muda wa ukaguzi.  

Ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi zingine za Serikali 
zipitie taarifa za fedha ili kurekebisha makosa kabla ya 
kuziwasilisha kwangu kwa ajili ya ukaguzi. 

20.4 Mapato na Malipo ya Shilingi Milioni 6,502.01 Yaliyofanyika bila 
Kutoa Risiti za Kielekitroniki na Shilingi Milioni 1,965.88 za Bila 
Kupewa Risiti za Kielekitroniki 

Kanuni ya 28 ya Kanuni za Kodi ya Mapato (Vifaa vya Kodi vya 
Kielekitroniki) za Mwaka 2012 inamtaka kila mnunuzi kudai 
stakabadhi au ankara ya kielekitroniki pindi anaponunua bidhaa au 
huduma. 

Aidha, Kifungu cha 36(1) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi 
kinamtaka mtu ambaye anauza bidhaa au kutoa huduma au 
kupokea malipo, kwa kuzingatia bidhaa au huduma alizozitoa, 
kutoa ankara ya fedha kwa kutumia kifaa cha kielekitroniki. 
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Nilibaini katika ukaguzi wangu kuwa taasisi za umma 5 
hazikuzingatia Sheria za kodi kwa kutoa huduma kwa wateja na 
kupata mapato yenye jumla ya shilingi milioni 6,502.01 bila 
kutolewa kwa risiti za kielekitroniki. Aidha, taasisi za umma 8 
zilifanya malipo ya kiasi cha jumla ya shilingi milioni 1,965.88 kwa 
watoahuduma bila kudai risiti za kielekitroniki. 

Taasisi za umma ambazo hazikutoa risiti za kielekitroniki ni kama 
Shirika la Masoko la Kariakoo shilingi milioni 1,834.23, Kampuni ya 
Chuo cha Teknolojia shilingi milioni 629.60, Bodi ya Korosho 
Tanzania shilingi milioni 9.4, Shirika la Usimamizi wa Ukaguzi wa 
Vyama vya Ushirika shilingi milioni 2,049.76, na Kampuni Tanzu ya 
Chuo cha Ufundi Arusha shilingi milioni 1,980.01.  

Kwa taasisi za umma ambazo zilifanya malipo bila kudai risiti za 
kielekitroniki ni Bodi ya Korosho Tanzania shilingi milioni 41.23, 
Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya shilingi milioni 249.04, 
Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere shilingi milioni 94.83, 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora shilingi milioni 
100.24, Chuo cha Ufundi Arusha shilingi milioni 159.31, Chuo Kikuu 
cha Dodoma shilingi milioni 853.91, Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundistadi shilingi milioni 382.53, na Mamlaka ya Bandari 
Tanzania shilingi milioni 84.79. 

Kutokutoa risiti kielekitroniki ni kosa ambalo linaweza kupelekea 
adhabu na faini kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 86(1)(b) cha 
Sheria ya Usimamizi wa Kodi.  

Hivyo, ninapendekeza mashirika ya umma na taasisi za serikali 
yahakikishe yanadai risiti kielekitroniki pale zinapofanya malipo 
kwa watoahuduma na kutoa risiti hizo pale zinapopata mapato ili 
kuepuka makosa yanayotokana na kutofuata Sheria za kodi.  

20.5 Kutolipa Kodi ya Shilingi Milioni 33,704.96 kwa Mashirika ya 
Umma  

Kifungu cha 54(a) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi inamtaka 
mlipakodi kulipa kodi kwa wakati. Aidha, Kifungu cha 66 cha Sheria 
ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 2014 kinataka kodi ya 
ongezeko la thamani kulipwa siku ya 20 ya kila mwezi unaofuata 
ambao ndiyo tarehe ya kupeleka taarifa za kodi kwenye Mamlaka 
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ya Mapato Tanzania. Kifungu cha 84(1) cha Sheria ya Kodi ya 
Mapato inamtaka mzuiakodi kulipa kodi hiyo ndani ya siku saba 
baada ya mwezi wa makato. Kifungu cha 66(1) cha Sheria ya Kodi 
ya Ongezeko la Thamani (VAT) ya Mwaka 2014 kinataka walipakodi 
kuandaa marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani na kulipa 
madeni yatokanayo na kodi hiyo ndani ya siku 20 baada ya mwezi 
wa mauzo. 

Katika kufanya tathmini ya ulipaji wa kodi, nilibaini kuwa kodi ya 
zuio yenye thamani ya shilingi milioni 2,244.86 haikukatwa hivyo 
haikuwasilishwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. Mashirika ya 
umma ambayo hayakukata kodi hiyo ni Shirika la Masoko la 
Kariakoo shilingi milioni 53.29, Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 
shilingi milioni 113.76, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Tabora shilingi milioni  22.94, Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania 
shilingi milioni 31.22, na Taasisi ya Mifupa Muhimbili shilingi milioni 
621.56. zingine ni Chuo Kikuu cha Dar es Salaam shilingi milioni 
990.62, Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi shilingi 
milioni 31.71, Kampuni ya Maendeleo ya Uwanja wa Ndege wa 
Kilimanjaro shilingi milioni 130.98, na Hospitali ya Taifa Muhimbili  
shilingi milioni 248.77. 

Aidha, kodi ya ongezeko la thamani ya shilingi milioni 19,674.13 
haikuwasilishwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. Mashirika 
ambayo hayakuwasilisha kodi hiyo ni Shirika la Nyumba la Taifa 
shilingi milioni 2,124.65, Shirika la Masoko la Kariakoo shilingi 
milioni 18, Kampuni ya Ubungo Plaza LTD (UPL) shilingi milioni 
393.28, NSSSF shilingi milioni 2,056.08, Shirika la Maendeleo ya 
Petroli shilingi milioni 9,611, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam shilingi 
milioni 2,882.33, na Shirika la Utangazaji Tanzania shilingi milioni 
2,588.79.  

Pia, nilibaini kuwa kodi ya kampuni iliyofanyiwa tathmini na 
kutolipwa ilikuwa shilingi milioni 12,034.74 ambapo inajumuisha 
KMC shilingi milioni 1,861.78, DAWASA shilingi milioni 7,242.62, 
STAMIGOLD shilingi milioni 366.8, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
shilingi milioni 1,413.53, na Kitengo cha Uchapishaji cha (DUP) 
Chuo Kikuu cha Dare es Salaam shilingi milioni 1,150.  
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Hali hii inatokana na utekelezaji finyu wa sheria za kodi. Aidha, 
kushindwa kulipa kodi kwa wakati ni kosa chini ya sheria za kodi 
ambapo kunaweza kupelekea riba na adhabu pamoja na upotevu 
wa mapato kwa Serikali.  

Ninapendekeza taasisi za umma na Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kutekeleza ipasavyo sheria za kodi juu ya ukusanyaji wa kodi. 

20.6 Kutowasilisha au Kuchelewa Kupeleka Marejesho ya Kodi  

Kifungu cha 91(1) ya Sheria ya Kodi ya Mapato kinamtaka kila 
mlipakodi kuwasilisha marejesho kwa kipindi kisichozidi miezi sita 
baada ya mwisho wa mwaka wa mapato. Aidha, Kifungu cha 84(2) 
cha Sheria hiyo kinamtaka kila mzuiakodi kuwasilisha rejesho la 
zuio la kodi ndani ya siku 30 baada ya kila miezi sita. 

Kifungu cha 66(1) cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya 
Mwaka 2014 kinawataka walipakodi kuandaa marejesho ya kodi ya 
ongezeko la thamani na kulipa madeni yatokanayo na kodi hiyo 
ndani ya siku 20 baada ya mwezi wa mauzo. 

Nilifanya tathmini katika uwasilishaji wa marejesho ya kodi na 
kubaini kuwa Shirika la Huduma za Meli halikukata kodi ya zuio 
kiasi cha shilingi milioni 3,571.03 wakati Baraza la Usuluhishi la 
Mamlaka ya Usimamizi wa Maji na Nishati na Chuo cha Ufundi 
Arusha walikata zuio la kodi la shilingi milioni 13.69 na 27.76 
mtawalia ambapo jumla ni shilingi milioni 41.45 lakini 
hazikuwasilishwa TRA kwa wakati.  

Shirika la Maendeleo ya Uwanja wa Ndege wa Kilimanjaro 
halikuwasilisha marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani shilingi 
milioni 314.88 kwa mwezi Januari 2020, na Shirika la Posta 
Tanzania halikuwasilisha kodi ya ongezeko la thamani na kodi ya 
kampuni shilingi milioni 211.26 na shilingi milioni 836.6 mtawalia 
kutokana na makadirio yasiyo sahihi ya marejesho yaliyopelekea 
kulipa kodi pungufu.  

Aidha, nilibainia taasisi 4 za umma hazikuwasilisha marejesho ya 
nusu mwaka ya mapato kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 
64.  
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Jedwali Na. 64: Muhtasari wa Mashirika ya Umma Ambayo 
Hayakuwasilisha Marejesho ya Kodi 
Na. Mashirika ya Umma Maelezo 
1 Baraza la Usimamizi wa 

Watumiaji wa Huduma za 
EWURA 

Kutowasilisha marejesho ya nusu mwaka 
kwa kipindi cha Disemba 2019 na Januari 
2020 

2 Kampuni na Taasisi ya 
Ushauri ya Chuo cha 
Teknolojia Dar es Salam  

Kutowasilisha marejesho ya mwaka wa 
mapato Disemba 2020 kwa mwaka wa 
2019/20  

3 Shirika La Ranchi Za Taifa  Kutowasilisha marejesho ya mwaka wa 
mapato Disemba 2020 kwa mwaka wa 
2019/20 

4 Shirika la Bima la Taifa (NIC) Kutowasilisha marejesho ya mwaka wa 
mapato kuanzia 2015/16 hadi 2019/20 

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za Mashirika ya Umma na Bodi zingine kwa mwaka 
2019/20 

Kuchelewa kuwasilisha marejesho ya mapato na Shirika la Bima la 
Taifa kulipelekea adhabu ya shilingi milioni 631.65 kwa kipindi cha 
miaka mitatu kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2017/18. 

HalI hii ilisababishwa na kutozingatia sheria za marejesho ya kodi 
ambako ni kosa linalosababisha riba na adhabu.  

Ninapendekeza TRA iongeze rasilimali-watu na fedha katika 
kuwafuatlia walipakodi wote ambao hawatii sheria za kodi. 

20.7 Kodi ya Ongezeko la Thamani ya Shilingi Milioni 70.23 Iliyotozwa 
kwenye Zana za Kilimo zenye Msamaha wa Kodi 

Aya ya kwanza katika Jedwali la Sheria ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani linaonesha zana za kilimo ambazo zina msamaha wa kodi. 
Kampuni Hodhi ya Mkulazi iliingia mkataba na Kampuni ya Hughes 
Agricultural Tanzania kupitia zabuni Na. PA/150/2018-2019/G/06 
ya kununua zana za kilimo zenye thamani ya shilingi milioni 460.4 
ikijumuisha Kodi ya Ongezeko la Thamani. 

Zana hizo zilikuwa vifaa vya trekta ambavyo vinatumika wakati wa 
kulima kama vile kutifua na kusawazisha ardhi. Kodi ya ongezeko la 
thamani iliyotozwa ni shilingi milioni 70.23. Sheria ya Kodi hiyo 
imetoa msamaha wa zana za kilimo kutozwa kodi. Hali hii ilitokana 
na kutokuwa na uelewa kuhusu sheria hiyo inayohusu zana za 
kilimo. Kodi ya ongezeko la thamani iliyolipwa ni kinyume na sheria 
hiyo na inapelekea hasara kwa Kampuni Hodhi ya Mkulazi. 
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Ninapendekeza Mamlaka ya Mapato Tanzania iwachukulie hatua 
stahiki muuzaji wa zana za kilimo aliyechukua kodi ya ongezeko 
la thamani kwa kushindwa kufuata sheria za kodi. 

20.8 Ushuru wa wa Kutumia Miundombinu ya Bandari wa  Shilingi 
Bilioni 73.77 Uliokusanywa na Mamlaka ya Bandari Tanzania 
kinyume na Sheria ya Fedha ya Mwaka 2017  

Kifungu cha 42(3) cha Sheria ya Fedha ya 2017 kinaitaka Mamlaka 
ya Mapato Tanzania  kukusanya ushuru wa maegesho ya meli 
bandarini na kuyaweka makusanyo hayo kwenye akaunti ya Benki 
Kuu iliyofunguliwa kwa ajili hiyo. Kiasi kilichokusanywa 
kitawasilishwa Mamlaka ya Bandari Tanzania na Mlipaji Mkuu wa 
Serikali. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2019/20, 
Mamlaka ya Bandari Tanzania ilikusanya ushuru wa kutumia 
miundombinu ya bandari wa jumla ya shilingi bilioni 73.77 kutoka 
mikoa mitano, ambayo ni Dar es Salaam, Mwanza, Tanga, Kigoma 
na Mtwara.  

Aidha, nilibaini katika mwaka wa fedha 2019/20 Mamlaka ya 
Mapato Tanzania ilikusanya ushuru huo kiasi cha shilingi bilioni 
326.68 kutoka Dar es Salaam, Tanga na Mtwara. Fedha hizo 
ziliwekwa kwenye akaunti ya Mamlaka ya Bandari Na. 9921159201 
kinyume na Sheria ya Fedha. Ukusanyaji wa Ushuru huo na Mamlaka 
ya Bandari Tanzania kupitia akaunti ya Mamlaka ya Bandari ni 
kinyume cha Sheria na unaweza kupelekea matumizi 
yasiyotarajiwa.  

Ninapendekeza Ushuru wa Maegesho ya Meli Bandarini 
ukusanywe na Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

20.9  Posho za Watumishi Hazikukatwa Kodi Shilingi Bilioni 1.11 

Kifungu cha 7(3) cha Sheria ya Mapato ya Mwaka 2014 kiliondoa 
posho ya nyumba, posho ya usafiri, posho ya madaraka, posho ya 
kufanya kazi saa za ziada, poshoya kufanya kazi katika mazingira 
magumu, na honoraria kwa mtumishi wa Serikali au taasisi ambayo 
bajeti yake hulipwa yote au kwa kiwango kikubwa na ruzuku za 
Serikali. 
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Hata hivyo, nilibaini kuwa licha ya Kampuni ya Ndege Tanzania 
kutofadhiliwa kwa kiasi kikubwa na Serikali, haikujumuisha posho 
zote zilizolipwa kwa watumishi wake kwenye kukokotoa kodi ya 
mapato kama inavyotakiwa na Sheria ya Kodi ya Mapato. Kwa 
mfano, mwaka fedha 2019/20 Kampuni ililipa jumla ya posho za 
shilingi bilioni 1.11 kama inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 22
bila kutoza kodi ya mapato.

Nilibaini kuwa kutokata kodi ya mapato katika posho hizo 
kulisababishwa na kutokuwa na ujuzi wa kutosha juu ya matumizi 
ya Sheria ya Kodi ya Mapato kwa watumishi ambao wanashughulika 
na posho na malipo ya mishahara. Hii inapelekea Serikali kupoteza 
mapato. Pia, inaweza kusababisha adhabu na riba zisizo za lazima 
kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Kielelezo Na. 22: Posho za Watumishi Ambazo Hazikukatwa Kodi 
ya Mapato

Chanzo: Taarifa ya fedha ya bandari

Ninapendekeza Kampuni ya Ndege Tanzania ikate kodi ya 
mapato katika posho za watumishi na kuiwasilisha Mamlaka ya 
Mapato Tanzania.
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Kiambatisho Na. I: Mwenendo wa Hati zilizotolewa na Maelezo ya Hati 
Na.  Jina la Taasisi Aina Ya Hati 

Iliyotolewa 
1 Balaza la Michezo Tanzania Hati Inayoridhisha  
2 Balaza la Sanaa Tanzania Hati Inayoridhisha  
3 Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania Hati Inayoridhisha  
4 Baraza la Kiswahili Tanzania Hati Inayoridhisha  
5 Baraza la Mitihani Tanzania Hati Inayoridhisha  
6 Baraza la Taifa la Biashara Tanzania Hati Inayoridhisha  
7 Baraza la Taifa la Ujenzi Hati Inayoridhisha  
8 Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira  Hati Inayoridhisha  
9 Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano  Hati Inayoridhisha  
10 Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri wa Anga Hati Inayoridhisha  
11 Baraza la Ushindani Hati Inayoridhisha  
12 Baraza la Usimamizi Watumiaji Huduma za Usafiri wa Nchi Kavu  Hati Inayoridhisha  
13 Baraza la Usuluhishi wa Mapato ya Kodi Hati Inayoridhisha  
14 Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Hati Inayoridhisha  
15 Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania  Hati Inayoridhisha  
16 Benki ya Maendeleo ya TIB  Hati Inayoridhisha  
17 Benki ya Posta Tanzania  Hati Inayoridhisha  
18 Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB)  Hati Inayoridhisha  
19 Bodi ya Amana Za Bima Hati Inayoridhisha  
20 Bodi ya Chai Tanzania Hati Inayoridhisha  
21 Bodi ya Kahawa Tanzania Hati Inayoridhisha  
22 Bodi ya Korosho Tanzania  Hati Inayoridhisha  
23 Bodi ya Maziwa Tanzania  Hati Inayoridhisha  
24 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania Hati Inayoridhisha  
25 Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Hati Inayoridhisha  
26 Bodi ya Mkonge  Hati Inayoridhisha  
27 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko Hati Inayoridhisha  
28 Bodi ya Nyama Tanzania  Hati Inayoridhisha 
29 Bodi ya Pamba Tanzania   Hati Inayoridhisha  
30 Bodi ya Pareto Tanzania  Hati Inayoridhisha  
31 Bodi ya Rufaa za Mapato ya Kodi Hati Inayoridhisha  
32 Bodi Ya Sukari Tanzania Hati Inayoridhisha  
33 Bodi ya Tumbaku Tanzania Hati Inayoridhisha  
34 Bodi ya Udhibiti wa  Stakabadhi Gharani Hati Inayoridhisha  
35 Bodi ya Usajili Wa Wakandarasi Hati Inayoridhisha  
36 Bodi ya Usajiri wa Wahandisi Hati Inayoridhisha  
37 Bodi Ya Usanifu Wa Majenzi Na Upimaji  Hati Inayoridhisha  
38 Bodi ya Utalii Tanzania Hati Inayoridhisha  
39 Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania Hati Inayoridhisha  
40 Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi Na Ugavi  Hati Inayoridhisha  
41 Bohari Kuu ya Dawa Hati Inayoridhisha  
42 Chuo cha Biashara  Hati Inayoridhisha  
43 Chuo cha Diplomasia Hati Yenye Shaka  
44 Chuo cha Kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere  Hati Inayoridhisha  
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Na.  Jina la Taasisi Aina Ya Hati 
Iliyotolewa 

45 Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini Hati Inayoridhisha  
46 Chuo cha Sukari cha Taifa Hati Inayoridhisha  
47 Chuo cha Tekinolojia Dar Es Salaam Hati Inayoridhisha  
48 Chuo cha Ubaharia Dar Es Salaam Hati Inayoridhisha  
49 Chuo cha Ufundi Arusha  Hati Inayoridhisha  
50 Chuo cha Uhasibu Arusha Hati Inayoridhisha  
51 Chuo cha Usafirishaji cha Taifa Hati Inayoridhisha  
52 Chuo cha Usimamizi wa Fedha Hati Inayoridhisha  
53 Chuo cha Ustawi wa Jamii  Hati Inayoridhisha  
54 Chuo cha Wanyamapori  Afrika   Hati Inayoridhisha  
55 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili  Hati Inayoridhisha  
56 Chuo Kikuu Cha Ardhi Hati Inayoridhisha  
57 Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam Hati Yenye Shaka  
58 Chuo Kikuu cha Dodoma Hati Inayoridhisha  
59 Chuo Kikuu cha Kilimo na Tekinolojia cha Mwalimu Nyerere  Hati Inayoridhisha 
60 Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine Hati Inayoridhisha  
61 Chuo Kikuu cha Mzumbe  Hati Inayoridhisha  
62 Chuo Kikuu cha Sayansi na Tekinolojia Mbeya  Hati Inayoridhisha  
63 Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi Hati Inayoridhisha  
64 Chuo Kikuu Huria cha Tanzania  Hati Inayoridhisha  
65 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam Hati Inayoridhisha  
66 Chuo Kishiriki cha Elimu Mkwawa  Hati Inayoridhisha  
67 Kampuni ya Huduma ya Meli  Hati Inayoridhisha  
68 Kampuni ya Kiwanja cha Ndge cha Kimataifa cha Kilimanjaro Hati Inayoridhisha  
69 Kampuni ya Mkulanzi  Hati Inayoridhisha  
70 Kampuni ya Nyumba Za Watumishi Hati Inayoridhisha  
71 Kampuni ya Nyumba za Watumishi – Mfuko Wa Uwekezaji Katika 

Miliki 
Hati Inayoridhisha  

72 Kampuni ya Ranchi za Taifa  Hati Inayoridhisha  
73 Kampuni ya Stamigold Hati Inayoridhisha  
74 Kampuni ya TTCL Pesa Hati Inayoridhisha  
75 Kampuni ya Ubungo Plaza  Hati Inayoridhisha  
76 Kampuni ya Uwekezaji Ya NHC na PPF Hati Inayoridhisha  
77 Kapuni ya Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro  Hati Inayoridhisha  
78 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za Bahari Hati Inayoridhisha  
79 Kituo cha Elimu Kibaha  Hati Inayoridhisha  
80 Kituo cha Pembejeo za Kilimo na Teknolojia Vijijini  Hati Inayoridhisha  
81 Kituo cha Uwekezaji Tanzania Hati Inayoridhisha  
82 Maktaba ya Taifa Hati Inayoridhisha  
83 Makumbusho ya Taifa Hati Inayoridhisha  
84 Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzani Hati Inayoridhisha  
85 Mamlaka ya Elimu na  Mafunzo ya Ufundi Stadi Hati Inayoridhisha  
86 Mamlaka ya Elimu Tanzania Hati Inayoridhisha  
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Na.  Jina la Taasisi Aina Ya Hati 
Iliyotolewa 

87 Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro Hati Inayoridhisha  
88 Mamlaka ya Hifadhi za Taifa  Hati Inayoridhisha  
89 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania  Hati Inayoridhisha  
90 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Arusha  Hati Inayoridhisha  
91 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati  Hati Inayoridhisha  
92 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Bukoba  Hati Inayoridhisha  
93 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Dar es Salaam  Hati Inayoridhisha  
94 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Dodoma  Hati Inayoridhisha  
95 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Iringa  Hati Inayoridhisha  
96 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Kahama   Hati Inayoridhisha  
97 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Kahama –Shinyanga  Hati Inayoridhisha  
98 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Kigoma  Hati Inayoridhisha  
99 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Lindi  Hati Inayoridhisha  
100 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Masasi-Nachingwea  Hati Inayoridhisha  
101 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Mbeya  Hati Inayoridhisha  
102 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Morogoro  Hati Inayoridhisha  
103 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Moshi  Hati Inayoridhisha  
104 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Mpanda  Hati Inayoridhisha 
105 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Mtwara Hati Inayoridhisha  
106 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Musoma  Hati Inayoridhisha  
107 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Mwanza  Hati Inayoridhisha  
108 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Shinyanga  Hati Inayoridhisha  
109 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Singida  Hati Inayoridhisha  
110 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Songea   Hati Inayoridhisha  
111 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Sumbawanga  Hati Inayoridhisha  
112 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Tabora  Hati Inayoridhisha  
113 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi Wa Mazingira Tanga Hati Inayoridhisha  
114 Mamlaka ya Rufaa za Manunuzi ya Umma Hati Inayoridhisha  
115 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati Na Maji Hati Inayoridhisha  
116 Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma  Hati Inayoridhisha  
117 Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania Hati Inayoridhisha  
118 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania Hati Inayoridhisha  
119 Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli Hati Inayoridhisha  
120 Mamlaka ya Udhibiti wa Soko la Mitaji  Hati Inayoridhisha  
121 Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza Bidhaa za Kuuza Nje ya Nchi Hati Inayoridhisha  
122 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania Hati Inayoridhisha  
123 Mamlaka ya Usafiri wa Ardhini Hati Inayoridhisha  
124 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Hati Yenye Shaka  
125 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania Hati Inayoridhisha  
126 Mamlaka ya Usimamizi wa Nishati na Maji (EWURA CCC) Hati Inayoridhisha  
127 Mfuko wa Dhamana ya Kuendeleza Sekta ya Korosho Hati Inayoridhisha  
128 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi Hati Inayoridhisha  
129 Mfuko Wa Hifadhi ya Jamii Kwa Watumishi Wa Umma   Hati Inayoridhisha  
130 Mfuko wa Maendeleo ya Pamba Hati Inayoridhisha  
131 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote Hati Inayoridhisha  
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Na.  Jina la Taasisi Aina Ya Hati 
Iliyotolewa 

132 Mfuko wa wadhamini wa Kampuni ya TTCL Pesa Hati Inayoridhisha  
133 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) Hati Inayoridhisha  
134 Ofisi ya Taifa ya Takwimu Hati Inayoridhisha  
135 Shilika la Maendeleo la Taifa Hati Inayoridhisha  
136 Shirika la Bima la Taifa Hati Inayoridhisha  
137 Shirika la Habari la Taifa Hati Inayoridhisha  
138 Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania  Hati Inayoridhisha  
139 Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo Hati Inayoridhisha  
140 Shirika la Masoko la Kariakoo  Hati Inayoridhisha  
141 Shirika la Miliki Bunifu  Hati Inayoridhisha  
142 Shirika la Ndege Tanzania Hati Inayoridhisha  
143 Shirika la Nyuma la Taifa Hati Inayoridhisha  
144 Shirika la Taifa la Madini Hati Inayoridhisha  
145 Shirika la Usimamizi wa Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika  Hati Inayoridhisha  
146 Shirika la Utafiti wa Maendeleo ya Viwanda Hati Inayoridhisha  
147 Shirika la Viwango Tanzania Hati Inayoridhisha  
148 Shirika la Wakala wa Meli Tanzania Hati Inayoridhisha  
149 Soko la Bidhaa Tanzania  (TMX) Hati Inayoridhisha  
150 Taasisi ya Chakula na Lishe Hati Inayoridhisha  
151 Taasisi ya Elimu Tanzania Hati Inayoridhisha  
152 Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima Hati Inayoridhisha  
153 Taasisi ya Kansa Ocean Road  Hati Inayoridhisha  
154 Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete Hati Inayoridhisha  
155 Taasisi ya Taifa ya Utafiti Wa Dawa  Hati Inayoridhisha  
156 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania  Hati Inayoridhisha  
157 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania Hati Inayoridhisha  
158 Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu Katika Ukanda wa Kitropiki Hati Inayoridhisha  
159 Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Hati Inayoridhisha  
160 Tasisi ya Utafiti Wa Misitu Tanzania Hati Inayoridhisha  
161 Tume ya Nishati ya Atomiki Tanzania Hati Inayoridhisha  
162 Tume ya Sayansi na Tekinolojia  Hati Inayoridhisha  
163 Tume ya Ushindani ya Biashara Hati Inayoridhisha  
164 Tume Ya Vyuo Vikuu Tanzania Hati Inayoridhisha  
165 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania Hati Inayoridhisha  
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Kiambatisho Na. II: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa 
Miaka iliyopita 
Na Mwaka Mapendekezo ya 

Ukaguzi 
Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 

Utekelezaji 
1  2012/13 Benki ya Azania 

ilitakiwa kuwa chini 
ya udhibiti wa Msajili 
wa Hazina na 
kuwasilisha taarifa 
zake za fedha kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kwa ajili ya 
ukaguzi kwa mujibu 
wa ibara ya 143 ya 
Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania na kifungu 
cha 9(a)(iii) na (iv) 
cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya Mwaka 
2008. 

Wizara iliomba 
ushauri kutoka kwa 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali ili 
kupata ufafanuzi 
katika suala hili. 
Mwanasheria Mkuu 
ameshauri kifungu 
cha 3 cha sheria ya 
Ukaguzi wa Umma 
Ukurasa wa 418 
kifanyiwe 
mabadiliko ili 
kumpa mamlaka 
Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kukagua 
taasisi 
zilizoanzishwa na 
Sheria ya Kampuni. 
Hivyo, maana ya 
“Taasisi za Umma” 
ibadilishwe ili 
iongeze Taasisi 
zilizoanzishwa 
chini ya Sheria ya 
Makampuni kama 
sehemu kubwa ya 
Hisa zinashikiliwa 
na wanahisa kutoka 
Serikalini, 
yatatakiwa 
Kukaguliwa na 
Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali. 

Ni matarajio 
yangu kuwa 
Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali 
ataanzisha 
mchakato wa 
kubadili Sheria ya 
Ukaguzi wa 
Umma 
kujumuisha 
taasisi zote za 
umma yakiwemo 
makampuni 
ambayo Serikali 
ndiye mwanahisa 
mkuu. Hivi sasa 
Benki ya Azania 
inamilikiwa kwa 
asilimia 51.95 na 
mfuko wa PSSSF. 

Haijatekelezwa 

2  2015/16 Nilipendekeza 
Menejimenti ya 
Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya kuwa 
na makubaliano ya 
kimaandishi na 
mkopaji na kupata 
dhamana ya Serikali. 
Pia ilishauriwa 
kuhakikisha kuwepo 
kwa makubaliano ya 
kisheria kabla ya 
kutoa mikopo mipya. 

Mfuko ulipokea 
barua kutoka 
Wizara ya Fedha na 
Mipango mnamo 
tarehe 15 Disemba 
2015 yenye 
Kumb.Na 
CJA.452/479/01 
inayoonesha nia ya 
kuubadili mkopo na 
kuwa  hati fungani 
isiyo ya fedha, 
hivyo kufuta 
madeni yote ya 
Hifadhi ya Jamii 

Nilibaini kuwa 
bado mfuko 
umeendelea 
kutoa mkopo kwa 
Serikali bila ya 
kuwa na 
makubaliano ya 
kisheria na 
mikopo iliyopita 
haijabadilishwa 
kuwa hati fungani 
isiyo ya fedha 
kama 
ilivyoelekezwa na 
barua yenye 
Kumb.Na 
CJA.452/479/01 

Haijatekelezwa 

3 2015/16 Nilipendekeza 
Manejimenti ya 
Shirika la Posta 
kufuata matakwa ya 

Menejimenti 
iliiomba Serikali 
kufuta madai ya 
shilling bilioni 1.38 

Hakuna ushahidi 
ambao 
menejimenti ya 
Shirika la Posta 

Haijatekelezwa 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

kisheria na kiudhibiti 
kwa kulipa  madai ya 
mrahaba na ada za 
mwaka kiasi cha 
shilingi bilioni 1.38 
kwa  Mamlaka ya 
Mawasiliano 
Tanzania 

kwa TCRA. ilileta kwa ajili ya 
uhakiki ili 
kuthibitisha kuwa 
Menejimenti 
iliiomba Serikali 
kufuta madai 
hayo. 

4. 2015/16 Ujenzi wa Mradi wa 
Maji Songwe 
Kuhusu mradi huu, 
Serikali ilishauriwa 
yafuatayo: 
 

i. Kuidhinisha 
mkataba wa 
kuanzishwa kwa 
Tume ya Bonde 
la Mto Songwe 
ili kuwezesha 
mradi kuanza.  

 
ii. Kuhusisha 

TANESCO katika 
mchakato wa 
ujenzi wa 
bwawa la chini 
na katika ujenzi 
wa mtambo wa 
kuzalisha 
umeme  kwa 
kutumia maji ili 
kutoa ushauri 
wa kiufundi 
wakati 
unapohitajika. 

Ushiriki wa 
TANESCO katika 
shughuli za 
uwekezaji, kwenye 
shughuli za 
kuzalisha na 
kusambaza nishati 
ya umeme, hasa 
katika kuhamasisha 
ukusanyaji wa 
rasilimali za 
utekelezaji wa 
mradi na kutoa 
msaada wa 
kiufundi.  
 
Tunachukua 
ushauri pamoja na 
wazo la TANESCO 
kushiriki katika 
ujenzi wa bwawa 
dogo na mtambo 
wa uzalishaji 
umeme kwa 
kutumia maji na 
kutoa ushauri wa 
kiufundi wakati 
unapohitajika. 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapokea. 
Hata hivyo, 
utekelezaji wa 
mradi bado 
haujaanza. 

Haijatekelezwa 

5 2015/16 Kutolipwa kwa Kodi 
ya Pango na Wizara 
ya Nishati na Madini 
Shilingi Bilioni 
1.117  
 
Nilipendekeza 
Uongozi wa TANESCO 
kufuatilia na 
kuhakikisha 
iliyokuwa Wizara ya 
Nishati na Madini 
inalipa kodi 
inayodaiwa. 

Menejimenti bado 
inafuatilia ulipwaji 
wa kodi hiyo ya 
pango kutoka 
wizarani, lakini pia 
wizara ilirudisha 
sehemu ya jengo 
waliokuwa 
wamepanga.   

Kodi ya pango 
bado inaendelea 
kutokulipwa na 
mpaka kufikia 30 
Juni 2020 jumla 
ya deni ni shilingi 
bilion 1.97. 

Haijatekelezwa 

6 2015/16 Kutofuata Taratibu 
Katika Malipo ya 
Kodi kwa UDSM 
 
Nilipendekeza  
Menejimenti ya Chuo 
Kikuu: 

i. Ikokotoe upya 
sehemu yake ya 
asilimia 10 

Hatua zinazofaa 
zinaendelea ikiwa 
pamoja na kulipa 
fidia ya Hati ya 
madai kwa kiasi 
kilichobaki  
Zinaandaliwa, 
Wakati huohuo, 
UDSM inafanyia 
kazi mambo 

Utekelezaji bado 
unaendelea, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
mapendekezo 
yangu. 

Katika hatua za 
utekelezaji. 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

kama 
inavyotakiwa na 
mkataba na 
tofauti idaiwe 
kutoka kwa 
mpangaji. 

 
ii. Kushauriana na 

mpangaji na 
kufikiria 
kuingiza vifungu 
vyote muhimu 
kama vile 
kuruhusu idara 
ya ukaguzi wa 
ndani ya Chuo 
kufanya ukaguzi 
wa mapato na 
gharama za 
uendeshaji. 

mengine 
yanayohusiana na 
Kampuni ya MHL ili 
kuweka njia bora 
ambayo itakuwa na 
manufaa ya pamoja 
na uwazi. 

7 2015/16 Tathmini ya 
Randama ya 
Makubaliano 
kwenye Ukusanyanji 
wa Ushuru wa 
Maegesho ya Meli 
Bandarini kati ya 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania na 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania  
 
Nilipendekeza 
uongozi wa Mamlaka 
ya Bandari 
uwasiliane na 
Mamlaka ya Mapato 
kuhusiana na vigezo 
na masharti ya 
randama ya 
makubaliano ili 
pande zote mbili 
zitimize masharti ya 
makubaliano ili 
kuhakikisha kuwa 
ufanisi wa 
uendeshaji wa 
Mamlaka ya Bandari 
huathiriwa kwa njia 
mpya ya ukusanyaji 
wa ushuru wa 
maegesho ya meli 
bandarini wa 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania 

Makusanyo yote 
yanafanywa na 
Mamlaka ya Mapato 
kama 
ilivyoainishwa 
katika Sheria za 
Fedha za Umma 

Nimebaiini kwa 
mwaka 2019/20 
Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 
bado 
wanakusanya 
mapato hayo 
kinyume na 
Sheria za Fedha 
za Umma 

Katika hatua za 
utekelezaji 

8  2016/17 
 

Kushuka kwa 
Mwenendo wa 
kifedha wa 
TANESCO 
 

TANESCO 
imechukua hatua 
mbalimbali kwa 
lengo la kuboresha 
utendaji wa 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapokea. 
Hata hivyo, 
ninangoja 

Katika hatua za 
utekelezaji  
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

Nilipendekeza 
TANESCO kutafuta 
njia ya kuboresha 
ukuaji wake wa 
kifedha ili kuweza 
kusaidia maendeleo 
ya taifa kupitia 
maendeleo ya 
viwanda. 
 
 

kifedha wa 
kampuni kwa ajili 
ya usaidizi 
endelevu wa 
mabadiliko ya 
kitaifa ya uchumi 
kwa njia ya 
viwanda. 
 
Hatua 
zilizochukuliwa 
hadi sasa ni hizi 
zifuatazo: 
Kwanza, kupunguza 
gharama za 
uzalishaji kupitia 
miradi ya 
uwekezaji katika 
vyanzo vya bei 
nafuu vya kuzalisha 
nguvu za umeme 
(Kinyerezi II na 
Stigler Gorge). 
Pili kuendelea na 
mradi wa upanuzi 
kwa ajili ya ugani 
wa Gridi ya Taifa 
(Makambako-
Songea, Kaskazini –
Magharibi ya gridi 
ya taifa) 
kuunganisha 
matawi 
yaliyotengwa 
ambayo hutumia 
mafuta ya gharama 
kubwa kwenye 
uzalishaji. 
Tatu, kuboresha 
miundombinu ya 
usambazaji ili 
kupunguza vikwazo 
vya umeme na 
kuongeza idadi ya 
uunganishwaji wa 
wateja wapya 
kutoka wateja 
250,000 hadi 
290,000 kwa 
mwaka ili kuongeza 
mapato.  
 
Nne, kuongeza 
wigo wa ukusanyaji 
kutoka asilimia 94 
hadi asilimia 98 
kutoka kwa wateja 
kupitia matumizi 
ya LUKU na kupitia 
kampeni ya “KA-

ukamilishwaji wa 
miradi tajwa.  
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

TA” kwa 
walioshindwa 
kulipa madeni. 
Aidha kupunguza 
gharama za 
uendeshaji  

9 2016/17 Riba inayopaswa 
kulipwa kwa 
Kampuni ya Pan 
African Energy dola 
za Marekani milioni 
10.43 
 
Nilipendekeza 
TANESCO kutafuta 
njia za kutatua 
migogoro ili kuepuka 
kulimbikiza kiasi 
kikubwa cha Ankara 
ambazo hazijalipwa. 
 

TANESCO 
imeendelea 
kuimarisha dhima 
ya kulipa deni la 
PAET  Kuanzia Julai 
2016 hadi tarehe 
31 Machi 2018 
jumla ya shilingi 
bilioni 350.63 
zimelipwa. Hivi 
sasa deni lililobaki 
ni shilingi bilioni 
188.79 ambazo 
TANESCO 
imedhamiria kulipa 
shilingi bilion 2 kila 
wiki.  

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapokea. 
Hata hivyo 
naendelea 
kusisitiza 
Menejimenti ya 
TANESCO 
kuongeza jitihada 
za kumaliza deni 
hilo 

Ipo katika 
hatua za 
utekelezaji. 

10 2016/17 Kodi ambayo 
Haijalipwa na 
Hospitali ya Tumaini 
dola za Marekani 
milioni 9.4.  
 
Nilipendekeza 
uongozi wa TANESCO 
kuhakikisha amri ya 
mahakama 
inatekelezwa bila 
kuchelewa zaidi. 

Hukumu ilitolewa 
kwa upande wa 
TANESCO. Hivi 
sasa, TANESCO 
imefungua maombi 
ya utekelezaji wa 
hukumu ya 
Mahakama Kisheria 
baada ya kuondoa 
maombi ya awali 
ambayo yalionesha 
Hospitali ya 
Muhimbili kama 
Mchukuaji wa 
Hukumu 
(Judgement 
debtor). 

Jibu la 
Menejimenti 
nimelipokea, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake. 

Katika hatua za 
utekelez aji 

11 2016/17 Deni tarajiwa baina 
ya SCBHK na 
TANESCO Dola za 
Marekani milioni 
148.4  
 
Nilipendekeza 
TANESCO kuandaa 
chanzo mbadala cha 
fedha ili kuweza 
kulipa deni ikitokea 
SCBHK kushinda kesi. 

Matokeo mabaya ya 
kubatilishwa 
hayatakuwa ya 
mwisho kwa deni la 
TANESCO. Jambo 
hilo litarejeshwa 
kwenye mahakama 
za ndani ambapo 
utekelezaji 
utaamuliwa kirahisi 
kwa kuzingatia 
uwezo wa TANESCO 
kutekeleza 
amri.Maombi 
yanayohusiana na 
utekelezaji wa tuzo 
yamehamishiwa 
kwa Wakili Mkuu 
wa Serikali kwa 
ajili kushughulikia. 

Jibu la 
Menejimenti 
limechukuliwa. 

Imepitwa na 
wakati 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

Kwa hivyo, hakuna 
gharama zaidi 
ambazo Shirika 
litaingia zaidi ya 
zile za kisheria.  
Mawasiliano 
yalifanyika kupitia 
barua yenye 
kumbukumbu Na.  
SEC.273/12/2018. 

12 2016/17 Kuchelewa 
Kuwahamishia 
Wateja kwenye 
Viwango vyao Sahihi 
vya Tozo za meme 
 
Nilipendekeza 
TANESCO kuhakikisha 
hatua za udhibiti 
zinawekwa. Pia, 
kuhakikisha wateja 
wake wanakuwa 
katika viwango sahihi 
vya tozo kulingana 
na matumizi yao.  
Aidha, nilipendekeza 
TANESCO kuweka 
mfumo wa 
kiteknolojia 
utakaoweza 
kutekeleza 
mabadiliko kwa 
haraka ili kupunguza 
makosa ya 
kibinadamu. 

TANESCO 
imeimarisha 
taratibu za udhibiti 
kuhakikisha wateja 
wanahamishiwa 
katika viwango 
stahiki kulingana 
na matumizi yao. 

Jibu la 
Menejimenti 
limechukuliwa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji kamili 
wa pendekezo.  

Katika hatua ya 
utekelezaji.  

13 2016/17 Ongezeko kubwa la 
deni na Jitihada 
zisizotosheleza 
katika Ukusanyaji 
wa Madeni katika 
Hospitali ya Taifa 
Muhimbili. 
 
Hospitali 
ilipendekezwa ibuni 
njia mbalimbali na 
kufanya jitahada 
zaidi katika 
kukusanya madeni 
yake. 

Kufikia mwaka wa 
fedha 2017/2018 
kiasi cha shilingi 
bilioni 54.59 
kilikuwa kinadaiwa, 
shilingi bilioni 
46.63 zilikusanywa 
hadi kufikia tarehe 
30 Juni, 2018. 
Hivyo kufanya 
makusanyo kufikia 
asilimia 85.4. 
Jumla ya deni la 
kibisahara lilikuwa 
Shilingi bilioni 
18.16 kufikia 
tarehe 30 Juni, 
2018, kati ya hizo 
shilingi bilioni 7.96 
zililipwa, shilingi 
bilioni 9.63 ankara 
bado haijatolewa 
kwa NHIF na 
shilingi bilioni 0.56 
ankara haikutolewa 

Majibu 
nimeyapokea. 
Hata hivyo, 
Hospitali bado in 
akiasi kikubwa 
cha deni la 
kibiashara. Mpaka 
kufikia tarehe 30 
Juni 2020, deni 
lilikuwa ni shilingi 
bilioni 33.93 
(2019: Shilling 
Bilioni 33.28).  

Haijatekelezwa  
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

kwa makampuni 
mengine 
yanayodaiwa. 

14 2016/17 Ankara za Bima ya 
Afya za Hospitali ya 
Taifa Muhimbili 
Zilizokataliwa 
Shilingi Bilioni 1.86  
 
Nilipendekeza 
Hospitali kuchunguza 
ankara zilizokataliwa 
kwa lengo la 
kutafuta sababu za 
kukataliwa na 
kuchukua hatua 
zinazofaa. Pia, 
kuchunguza mfumo 
wa kuandaa madai ili 
kutambua 
mapungufu na 
udanganyifu katika 
uandaaji wa madai.  

Hospitali 
imeboresha kwa 
kiasi kikubwa 
uthibitisho wa 
madai ya bima. 
Madai 
yanayokataliwa 
yamepungua 
kutoka asilimia 6 
mwaka 2016/2017 
hadi asilimia 3 
mwaka 2017/2018. 
'Mnamo mwaka 
2016/2017 
Hospitali ilitoa 
Ankara ya shilingi 
31.7 bilioni na 
kulipwa shilingi 
bilioni 29.8 
ambapo mwaka 
2017/2018 jumla 
ya malipo kutoka 
Julai, 2017 hadi 
Machi, 2018 ilikuwa 
shilingi bilioni 
29.45 na kiasi 
kilicholipwa ni 
shilingi bilioni 
28.45. 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapokea, 
hata hivyo, bado 
Hospitali ina kiasi 
cha madai yaliyo 
kataliwa. Katika 
mwaka wa fedha 
2019/20 kiasi 
kilichokataliwa ni 
shilingi bilioni 
1.29 (2019: 
Shilingi Bilioni 
2.18). 
Napendekeza 
Menejimenti ya 
Muhimbili 
iimarishe zaidi 
mfumo wake wa 
kuandaa madai. 

Haijatekelezwa 

15 2016/17 UWASSA Moshi 
kuchelewa 
Kukamilisha Kazi za 
Shilingi Bilioni 1.18 
 
Mamlaka 
ilipendekezwa 
kufuatilia Wizara ya 
Maji na Umwagiliaji 
kuhusu utekelezaji 
wa mradi wa awamu 
ya pili.  

Menejimenti 
iliwasilisha 
mapendekezo ya 
shilingi bilioni 1 za 
mradi wa majitaka 
kwa Wizara ya Maji 
tarehe 24 
Septemba, 2020 
ambayo 
yalipitishwa na 
Wizara katika 
bajeti ya 
2020/2021. 
Pendekezo jingine 
la shilingi 
11,149,469,808 
liliwasilishwa 
Wizara ya Fedha na 
Mipango tarehe 14 
Julai, 2020 ikiomba 
kuufadhili miradi 
iliyokuwa 
ikiendelea mpaka 
kufikia tarehe 30 
Juni, 2020. 

Majibu ya 
Menejimenti 
yamechukuliwa. 
Hata hivyo 
utekelezaji wa 
mapendekezo 
unasubiriwa  

Katika hatua za 
utekelezaji.  

16 2016/17 Ukinzani kati ya 
Sheria ya Mamlaka 
ya Usimamizi wa 

TCAA CCC 
iliwasilisha jambo 
hilo kwa vyombo 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapokea kwa 

Halijatekelezwa 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

Anga Tanzania na 
Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania 
 
Nilipendekeza kuwa, 
Kifungu 52(4) cha 
Sheria ya Mamlaka 
ya Usimamizi wa 
Anga – CCC (2006) 
kiendane na Ibara ya 
143 ya Katiba. 

husika vya serikali, 
ikiwa pamoja na 
Wizara Mama, 
Wizara ya Sheria na 
Katiba, Ofisi ya AG, 
CAG, na TCAA 
kupitia barua 
yenye 
kumbukumbu Na. 
TCAA CCC / 06/181 
ya tarehe 31 
Januari 2018. 
Aidha, tumeungana 
na TCAA 
kurekebisha Sheria 
ya Aviation Civil, 
Cap 80 ili kuendana 
na Kifungu 143 (2) 
(c) cha Katiba. 

ajili ya kufuatilia 
utekelezaji wa 
pendekezo. 
Mwaka huu 
hakukuwa na 
majibu. 

17 2016/17 Tofauti katika 
Mapato 
Yaliyoripotiwa 
Shilingi Milioni 607 
na Shirika la Posta. 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Posta 
kuhakikisha ofisi zote 
zinaunganishwa na 
mfumo wa mapato, 
kufanya usuluhishi 
wa mapato katika 
ofisi zake zote 
ambazo 
hazijaunganishwa na 
mfumo, na 
kuchunguza sababu 
za tofauti 
iliyoripotiwa. 

Uongozi 
unaboresha mfumo 
wake wa mapato 
ambao 
utaunganishwa na 
Post Global 
Netsmart. Hata 
hivyo, katika 
kipindi cha mwaka 
mfumo huo 
haukuwa 
umefungwa.  

Jibu la 
Menejimenti 
limechukuliwa na 
nitaendelea 
kufuatilia mpaka 
utekelezaji 
ukamilike. 

Katika hatua za 
utekelezaji. 

18 2016/17 Madeni ambayo 
Hayajasuluhishwa 
Yanayodaiwa na 
Shirika la Simu 
Tanzania Shilingi 
Milioni 922.05 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Utangazaji 
Tanzania kuhakiki 
madeni haya kwa 
pamoja na Shirika la 
Simu ili kutatua 
tofauti. 

Menejimenti 
imepokea 
mapendekezo ya 
ukaguzi kwa ajili ya 
utekelezaji. Tarehe 
14 Disemba, 2017, 
TTCL iliitaarifu TBC 
kupitia barua pepe 
kuwa ipo katika 
mchakato wa 
kutafuta idhini ya 
kuondoa kiasi 
chenye mgogoro. 

Jibu la 
Menejimenti 
limepokelewa. 
Hata hivyo, 
nasubiri 
utekelezaji wa 
mapendekezo.  

Haijatekelezwa 

19 2016/17 Kushuka Thamani 
Miradi Isiyokamilika 
Shilingi Bilioni 1.61  
 
Nilipendekeza 
kampuni iliyokuwa 
ya RAHCO ifanye 

TRC kupitia serikali 
inatekeleza mradi 
wa treni ya umeme 
(SGR) ambapo 
utekelezaji wake 
uko asilimia 50. 

Jibu la 
Menejimenti 
limechukuliwa. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
mradi 

 
Katika hatua ya 
utekelezaji. 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

uchunguzi wa miradi 
inayotaka kuifanya 
na kufanya uamuzi 
sahihi. Pia, ichukue 
hatua stahiki kwa 
wafanyakazi wote 
waliohusika 
kuisababishia hasara 
kampuni hiyo. 

utakapokamilika.  

20 2016/17 Miamala ya 
Udanganyifu Dola za 
Marekani 26,356.65 
na EURO 2,500  
 
Nilipendekeza Chuo 
cha Ubaharia 
kufuatilia kwa 
umakini mwenendo 
wa ubadhirifu huo 
kwa kitengo cha 
Makosa ya Mtandao 
cha Jeshi la Polisi ili 
kujua hatua 
iliyofikiwa ili 
kufanikisha 
upatikanaji wa fedha 
hizo. Pia, 
Nilipendekeza chuo 
kihakikishe nyaraka 
za malipo 
zinahakikiwa kabla 
malipo 
hayajafanyika. 

Jeshi la Polisi 
Tanzania kwa 
kushirikiana na 
wenzao wa Interpol 
wanaendelea 
kufanya uchunguzi 
wa kina ili 
kuhakikisha fedha 
hizo zinapatikana. 

Wakati 
nikitambua juhudi 
za serikali, 
naendelea 
kufuatilia jambo 
hili mpaka pale 
fedha zilizopotea 
zitakaporejeshwa
.  

Katika hatua ya 
utekelezaji  

21 2016/17 Madeni ya Mirabaha 
ya Shilingi Milioni 
987.86 kwa Vituo 
vya Televisheni na 
redio 
 
Nilipendekeza 
COSOTA kuongeza 
jitihada ili 
kuhakikisha vituo vya 
televisheni na redio 
vinawajibika kulipa 
mirabaha hiyo. 

Televisheni na 
Redio tu zimelipa. 
COSOTA ilipokea 
barua tarehe 
13.4.2017 kutoka 
wizarani ikielezea 
kuwa wanatakiwa 
kuandika tena 
viwango 
vilivyopangwa kwa 
televisheni na 
redio zinapotumia 
kazi za wasanii na 
rasimu ya sheria 
mpya kwa ajili ya 
kupitishwa na 
wizara. Mpaka 
kufikia Oktoba 
2020, COSOTA 
ilituma sheria 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara 
marekebisho ya 
viwango na hivyo 
inasubiri 
kuthibitishwa.  

Majibu ya 
Menejimenti 
yamezingatiwa. 
Nasisitiza bado 
iongeze nguvu 
kwenye 
ukusanyaji wa 
mrahaba kwa 
vituo vya redio na 
televisheni. 

Katika hatua ya 
utekelezaji 

22 2016/17 Mapungufu katika   Hakuna majibu Haijatekelezwa 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

kuripoti Hesabu za 
uwekezaji katika 
Mfuko wa Uhifadhi 
katika Mamlaka ya 
Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA) 
(Ngorongoro 
Protection Fund) 
 
Nilipendekeza 
Menejimenti ya 
mamlaka kufuatilia 
na kupata nyaraka 
zinazothibitisha 
umiliki wa Mfuko wa 
Uhifadhi kwa 
kuainisha uhusiano 
uliopo kati ya 
Mamlaka na Mfuko 
huo.  

kutoka kwa 
Serikali.  

23 2016/17 Utata wa Umiliki wa 
Kituo cha Mafuta 
cha COPEC 
Kilichopo Eneo la 
Makumira 
 
Shirika la Maendeleo 
ya Petroli 
lilipendekezwa 
kufuatilia umiliki 
wake katika 
makampuni hayo 
mawili ili kujua hali 
ya uwekezaji wake 
na kuchukua hatua 
zinazofaa. 

Katika mwaka wa 
fedha 2019/2020 
TPDC ilihuisha 
mkataba wa pango 
na vituo vyote.  

Utekelezaji bado 
unaendelea; 
Nitaendelea 
kuangalia 
utekelezaji. 

Katika hatua ya 
utekelezaji 

24 2016/17 Kutofanyika kwa 
Marekebisho ya 
Mazingira katika 
Mgodi wa Buhemba 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Madini la 
Taifa liwasiliane na 
Wizara ya Nishati 
kwa ajili ya kupata 
suluhisho la 
kurekebisha 
mazingira ya mgodi 
huo. 

  Serikali haijatoa 
majibu kwa 
pendekezo. 

Haijatekelezwa
. 

25 2016/17 Viwanja Visivyo na 
Hatimiliki vyenye 
Thamani ya Shilingi 
Bilioni 5.44  
 
Nilipendekeza Ofisi 
ya Taifa ya Takwimu 
kuchukua hatua 
zinazofaa ili 
kuhakikisha maeneo 

Hati miliki Dar es 
salaam, Kigoma na 
Dodoma zipo. 
Ufuatiliaji 
unaendelea kupata 
hati miliki kwa 
ardhi 
anayomilikiwa na 
NBS katika mkoa 
wa Arusha. 

Majibu ya 
menejimenti 
yamepokelewa na 
niasubiri 
kupatikana kwa 
hati zilizobaki. 

Katika hatua za 
utekelezaji 



 

272 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

yote inayoyamiliki 
yanakuwa na 
hatimiliki zake. 

 
Kwa sasa, NBS and 
BoT kwa 
kushirikiana na 
Wizara ya Ardhi na 
Maendeleo ya 
Makazi na Shirika la 
Nyumba la Taifa 
zinafanya kazi kwa 
pamoja katika 
utaratibu mzuri ili 
kupata hati miliki 
tofauti kwa 
majengo ya NBS na 
BoT yaliyopo 
mkoani Arusha. 

26 2016/17 Ukosefu wa Mapato 
kutokana na 
kutotekelezwa kwa 
Vifungu vya 
Mkataba katika 
kiwanja cha 
Kunduchi- Chuo 
Kikuu cha Dar es 
Salaam  
 
Kwa kuwa kipindi 
cha miaka 10 ya 
mkataba kinakaribia 
kufika mwisho, 
Nilipendekeza 
mkataba 
kurekebishwa ili 
kuweza kubadili 
vifungu vya mkataba 
ili kupata malipo ya 
kodi badala ya 
utaratibu wa 
mwanzo. 

Mapendekezo 
yamechukuliwa. 
Kabla ya mwisho 
wa mwezi Machi 
2018, timu ya Chuo 
Kikuu itakuwa 
tayari 
imeshakutana kwa 
ajili ya 
marekebisho ya 
Mkataba. 

Majibu ya 
Menejimenti 
yanazingatiwa. 
Hata hivyo, 
hakuna 
marekebisho ya 
mkataba 
yaliyofanyika. 

Haijatekelezwa 

27 2016/17 Kutolewa kwa 
Mikopo zaidi ya 
kiasi cha Mkataba 
Shilingi Bilioni 6.18  
  
Nilipendekeza Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii kuchunguza 
sababu za malipo 
zaidi kwa taasisi hizo 
nne na kuhakikisha 
kunafanyika 
majadiliano juu ya 
urejeshwaji wa 
fedha hizo. Pia, 
Mfuko katika siku 
zijazo, uhakikishe 
hakuna malipo ya 
ziada yanayofanywa 
kinyume na 
mikataba. 

  Serikali haijatoa 
majibu kwa 
pendekezo. 

Haijatekelezwa  
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Taarifa ya mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2019/2020  

Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

28 2016/17 Kukosekana kwa 
Usimamizi wa 
Hakimiliki za Tafiti – 
(SUA) 
 
Nilipendekeza kuwa 
Chuo Kikuu Cha 
Kilimo Sokoine (SUA) 
kichukue hatua za 
kudhibiti na 
kuhakikisha tafiti 
zake hazichapishwi 
kwa umma bila kibali 
chake na kuweka 
mkakati wa 
kibiashara dhidi ya 
tafiti hizo. 
 
Pia nilipendekeza 
SUA kuwasiliana na 
Mamlaka husika ili 
kupata haki miliki ya 
ubunifu na tafiti 
zilizofanywa na chuo 
ambazo tayari 
zinatumiwa katika 
soko/jamii bila kibali 
cha SUA na kuweka 
utaratibu wa kuingia 
mikataba na 
watumiaji ili 
kukiwezesha chuo 
kupata mrahaba na 
ada za kila mwaka. 

Uongozi wa Chuo 
unafanyia kazi 
mapendekezo ya 
ukaguzi kuweka 
katika maadishi ya 
IPRs 

Majibu ya 
Menejimenti 
yamezingatiwa, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji  
 

Utekelezaji 
unaendelea 
 

29 2016/17 Ukosefu wa Fedha 
kwa Ajili ya 
Shughuli za Bohari 
Kuu ya Dawa (MSD) 
 
Nilipendekeza MSD 
ifuatilie na 
kuhakikisha Serikali 
inalipa deni lake ili 
kuimarisha mtaji wa 
Bohari, na 
kuwezesha ufanisi 
wa Bohari katika 
utoaji wa huduma 
zake.  
 

Menejimenti 
ilishaiandikia mara 
kadhaa Wizara ya 
Fedha na Mipango 
kupitia Wizara ya 
Afya kueleza hali 
mbaya kifedha 
iliyopo na kuiomba 
ilipe deni lake.  
 

Pamoja na 
kutambua juhudi 
zilizofanywa na 
Bohari, na kwa 
kuwa hakuna 
fedha 
zilizopokelewa 
kutoka Serikalini, 
Ninaendelea 
kusisitiza kuwa 
Menejimenti ya 
Bohari ya Dawa 
iendelee 
kuwasiliana na 
Wizara ili deni 
lilipwe.  

Haijatekelezwa  
 

30 2016/17 Kutofanya kazi kwa 
baadhi Vituo vya 
Mafuta na Kuisha 
kwa muda wa 
Mikataba baina ya 
TPDC na Watoa 
huduma za Mafuta  
 
Nilipendekeza TPDC 
kuingia makubaliano 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
ukaguzi  

Mpaka sasa bado 
mapendekezo 
yangu 
hayajatekelezwa, 
kwani hakuna 
ushahidi wa 
utekelezaji wa 
mapendekezo 
yangu.  
 

Haijatekelezwa 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

mapya ya ukodishaji 
na wapangaji wake, 
kukarabati majengo 
yaliyochakaa na 
kupangisha majengo 
yasiyotumika kwa 
sasa ili kupata faida 
za kiuchumi 
zilizokusudiwa.  

31 2016/17 Ukomo wa Wigo wa 
Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali katika Sekta 
ya Madini, Gesi, na 
Mafuta  
 
Kutokana na 
umuhimu wa sekta 
ya madini, gesi, na 
mafuta, kuna 
ulazima wa 
kurekebisha sheria-
mama za madini na 
mafuta ili ziweze 
kumtaja na kumpa 
Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali mamlaka ya 
wazi ya kupata 
taarifa zilizo na 
zisizo za kihasibu za 
makampuni ili 
kuboresha 
uwajibikaji wa 
makampuni hayo juu 
ya maliasili 
walizopewa 
kuziendeleza.  

 Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya.  
 

Haijatekelezwa  
 

32 2016/17 Kutokuwapo kwa 
Kanuni za Kuelezea 
Sheria za Maliasili 
na Rasilimali  
 
Nilipendekeza 
Serikali, kupitia 
Wizara ya Madini, 
kutunga kanuni 
zitakazoongoza na 
kusimamia 
utekelezaji wa 
Sheria za Rasilimali 
na Maliasili.  

 Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya.  
 

Haijatekelezwa  
 

33 2016/17 Kutofanyika kwa 
Uhakiki wa Gharama 
za Uwekezaji wa 
Migodi  
 
Nilipendekeza kuwa, 
Serikali, kupitia 
Tume ya Madini, 

 Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya.  
 

Haijatekelezwa
.  
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

kufanya uhakiki wa 
usahihi wa gharama 
za awali na 
mwendelezo wa 
uwekezaji katika 
migodi kuthibitisha 
usahihi wa taarifa za 
uwekezaji 
zilizotolewa na 
makampuni ya 
migodi ili kuiwezesha 
serikali kukusanya 
mapato stahiki 
kupitia mrabaha na 
kodi.  

34 2016/17 Ucheleweshwaji wa 
Uendelezaji wa 
Vitalu Na. 4/1B/1C  
 
Nilipendekeza kuwa 
Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania 
(TPDC) na Wizara ya 
Nishati: 
 
a. Kutunga na 

kusaini 
makubaliano 
yatakayoongoza 
shughuli za 
utafutaji na 
uchimbaji wa 
mafuta katika 
vitalu husika;  
 

b. Kuhakikisha 
leseni ya 
utafutaji wa 
mafuta 
inatolewa kwa 
shirika la 
mafuta ili 
kufanikisha 
uendelevu wa 
vitalu 4/1B na 
4/1C; na  

c. Kuwasiliana na 
Serikali pamoja 
na washirika 
wengine kuweza 
kupata fedha za 
kuendesha na 
kufanikisha 
mradi husika.  

 Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya.  
 

Haijatekelezwa  
 

35 2016/17 Kutoendelezwa kwa 
Vitalu Saba vya 
Mafuta Kwenye Kina 
Kirefu cha Bahari na 
Kitalu Kimoja katika 
Ziwa Tanganyika  

 Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya.  
 

Haijatekelezwa
.  
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

 
Nilipendekeza 
Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania 
kuieleza Serikali 
umuhimu wa kupitia 
Vifungu vya Mfano 
(modal) wa Mkataba 
wa Uzalishaji wa 
Gesi (MPSA) wa 
Mwaka 2013 ili 
kuhamasisha 
uwekezaji katika 
vitalu.  

36 2016/17 Matumizi ya 
Mitambo ya Gesi 
chini ya Uwezo 
wake 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania 
(TPDC) kutafuta 
wateja wapya wa 
gesi ili kuongeza 
matumizi ya 
mitambo, ambapo 
itasababisha 
kuongezeka kwa 
faida ya jumla kwa 
shirika  

 Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya.  
 

Haijatekelezwa
.  
 
 

37 2016/17 Mrabaha Kulipwa 
Kutoka Kwenye 
Faida ya Serikali  
 
Nilipendekeza kuwa, 
kwa  mamlaka 
iliyopewa katika 
Kifungu Na. 4 cha 
Sheria ya Mikataba 
ya Maliasili na 
Rasilimali, Serikali 
kupitia na 
kubadilisha vifungu 
vya mkataba wa 
Songosongo ili 
kuwezesha mrabaha 
kulipwa kwa pamoja 
kati ya mmiliki wa 
leseni au mkandarasi 
kama ilivyoelekezwa 
kwenye Sheria ya 
Petroli ya Mwaka 
2015  

 Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya.  
 

Haijatekelezwa
.  
 

38 2016/17 Kutolipwa kwa 
Ankara za Mauzo ya 
Gesi Asilia kutoka 
TANESCO kwenda 
TPDC kiasi cha 
Shilingi Bilioni 248  

 Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya.  
 

Haijatekelezwa  
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

 
Nilipendekeza kuwa, 
Serikali kupitia 
Wizara ya Fedha na 
Mipango na Wizara 
ya Nishati kuisadia 
TANESCO kufanikisha 
kulipa deni lake 
wanalodaiwa na 
TPDC ili kuliokoa 
shirika lisiweze 
kupokonywa haki 
zake na Benki ya 
Exim - China.  

39 2017/18 Madeni ya Muda 
Mrefu  
 
Niilipendekeza 
Shirika la Bima la 
Taifa na Kituo cha 
Kimataifa cha 
Mikutano Arusha 
lihakikishe sera zao 
za malipo ya kodi za 
pango za majengo 
yao zinafuatwa.  

Serikali imepokea 
mapendekezo. 
Itazitaarifu 
Menejimenti za NIC 
na AICC, na 
zitaongozwa na 
kushauriwa kuweka 
njia ambazo 
zitapelekea 
kukusanya kiasi 
madai  

Utekelezaji 
unaendelea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake.  
 

Utekelezaji 
unaendelea 

40 2017/18 Utumikaji wa Bei 
Zisizo Sahihi na 
Malipo kwa ajili ya 
Wanachama 
Wasiochangia  
 
Nilipendekeza Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF) 
kuboresha udhibiti 
kwenye madai kwa 
kuhakikisha inatumia 
mfumo wa kompyuta 
kwa siku zijazo na 
kuongeza umakini 
katika kushughulikia 
madai hayo kwa 
sasa.  
 

Mfuko umeboresha 
mfumo wake 
kuanzia tarehe 1 
Novemba 2018 
kupitia uchungiaji 
kwa njia ya 
mtandao. Hivyo, 
wateja wote 
wasiochangia 
hawatambulika. 
Mfuko umevitaka 
vituo vyote vya 
afya kutumia 
mfumo wa ukaguzi 
kwa wagonjwa 
kabla hawajapewa 
huduma kuanzia 
tarehe 1 Disemba 
2018. Mfumo wa 
kutambua 
wagonjwa 
wasiochangia lakini 
wanapewa huduma 
umeanza kutumika 
mwezi Septemba 
2018.  

Utekelezaji 
unaendelea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake.  
 

Utekelezaji 
unaendelea 

41 2017/18 Kutopatikana kwa 
Wafaidika wa 
Mikopo shilingi 
Trilioni 1.46 – Bodi 
ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu  
 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. Bodi 
itashauriwa 
kutumia vyanzo 
vingine vya taarifa 
kuweza 
kuwatambua 

Utekelezaji 
unaendelea. Hadi 
kufikia mwishoni 
mwa mwaka wa 
fedha 2019/20 , 
wafaidika kwa 
kiasi cha shilingi 
milioni 347.28 

Utekelezaji 
unaendelea 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

Nilipendekeza Bodi 
ishirikiane na taasisi 
zingine na vyanzo 
vingine vya taarifa ili 
kuiongezea nguvu 
kanzidata yake na 
kuweza kuwatambua 
wakopaji ambao 
haijaweza 
kuwatambua.  

wakopaji ili 
kuongeza 
makusanyo.  
 

bado hawakuwa 
wamepatikana 

42 2017/18 Kutegemea Zaidi 
Wahisani wa 
Maendeleo katika 
kufanikisha Shughuli 
za Msingi za Taasisi  
 
Nilipendekeza 
Serikali iongeze 
ruzuku ili taasisi 
iweze kutimiza 
majukumu yake kwa 
ufanisi.  

Jitihada za ndani 
bado zinaendelea, 
NBS kuongeza 
mapato na pia 
kuwasiliana na 
Serikali katika 
kuongeza ruzuku 
katika shirika hil 

Utekelezaji 
unaendelea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake.  
 

Iko katika hatua 
za utekelezaji  

43 2017/18 Kutotambuliwa kwa 
Mapato yatokanayo 
na riba kutoka 
kwenye akaunti za 
Amana - Benki ya 
Uwekezaji (Biashara 
na Maendeleo) 
Shilingi Bilioni 7.61 
na Mfuko wa UTT 
Shilingi Milioni 962  
 
Nilipendekeza kuwa 
Menejimenti ya 
RAHCO (kwa sasa 
TRC) ifanye 
ufuatiliaji ili kuweza 
kurejesha kiasi 
kilichowekezwa. Pia, 
Serikali iangilie kati 
na na kuchukua 
hatua stahiki ili 
kunusuru hali iliyopo 
kwa kuwa inaathili 
shughuli za RAHCO.  

Serikali kupitia 
Msajili wa Hazina 
itafuatilia 
ilikuhakikisha 
mapendekezo ya 
Mkaguzi 
yanafanyiwa kazi. 
Hatua za 
utekelezaji 
zitawasilishwa kwa 
Mkaguzi kipindi 
kijacho.  
 

Pamoja na majibu 
ya Serikali, 
hakuna hatua 
zilizochukuliwa 
kutekeleza 
mapendekezo ya 
ukaguzi 
 

Haijatekelezwa  

44 2017/18 Kutokukusanywa 
kwa Mapato 
Yatokanayo na Kodi 
kutoka Makampuni 
ya Mawasiliano Dola 
za Marekani 
540,800  
 
Nilipendekeza 
Menejimenti ya 
RAHCO (kwa sasa 
TRC) ifanye 
ufuatiliaji wa karibu 
ili kuhakikisha kuwa 

Serikali kupitia 
iliyokuwa RAHCO 
(Sasa TRC) 
itafuatilia ili 
kuhakikisha 
mapendekezo ya 
Mkaguzi 
yanafanyiwa kazi. 
Hatua za 
utekelezaji 
zitawasilishwa kwa 
mkaguzi kipindi 
kijacho  
 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake. 

Haijatekelezwa 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

kiasi cha fedha 
kilichopaswa kulipwa 
kinapatikana kutoka 
kwa wakodishaji  

45 2017/18 Mashirika ya Umma 
Kutokuwa na Bodi 
za Wakurugenzi na 
Bodi za Wadhamini  
 
Nilipendekeza 
Mamlaka husika 
ichukue hatua 
madhubuti ikiwemo 
kuanza mchakato wa 
kuteua Bodi kabla ya 
kwisha kwa muda wa 
Bodi.  

Serikali imefanya 
uteuzi kujaza 
nafasi za wajumbe 
wa Bodi katika 
Mashirika 
mbalimbali ya 
Serikali 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
Hata hivyo, bado 
baadhi ya 
mashirka ya 
Serikali kama 
TPDC na NDC 
hayana Bodi. 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake 

Haijatekelezwa 

46 2017/18 Kukosekana kwa 
Utaratibu wa 
Kuhakikisha Bidhaa 
zote Zinazoingia 
Nchini Zinakatiwa 
Bima na Makampuni 
ya Kitanzania  
 
Nilipendekeza TIRA 
ishirikiane na wadau 
wengine kama vile 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), 
Shirika la Wakala wa 
Meli (TASAC), 
Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (TPA), na 
Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) 
wenye majukumu 
mbalimbali katika 
uingizaji wa bidhaa 
nchini ili kuwe na 
utaratibu na nguvu 
ya pamoja katika 
kuboresha, kudhibiti 
na kuhakikisha 
bidhaa zote 
zinazoingia nchini 
zinakatiwa bima na 
makampuni ya bima 
ya Tanzania.  

  Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya. 

Haijatekelezwa 

47 2017/18 Utoaji wa Leseni 
kwa Ajili ya Kutumia 
Nembo ya Ubora 
kwa Bidhaa 
Zisizofaa  
 
Nilipendekeza kuwa 
TBS ichunguze na 
kuchukua hatua kwa 
leseni ambazo 
zilitolewa kwa 

Suala hilo bado 
linashughulikiwa 
kwakuwa mzigo wa 
bidhaa hizo 
umesimamishwa na 
msafirishaji 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake. 

Ipo kwenye 
hatua za 
utekelezaji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

wateja ambao 
majaribio ya bidhaa 
zao na tathmini za 
awali za viwanda 
vyao zilishindwa na 
kuhakikisha taratibu 
za utoaji wa leseni 
zinafuatwa bila 
upendeleo. 

48 2017/18 Kutokuwa na 
Umiliki na Mamlaka 
Dhidi ya Mkongo wa 
Taifa wa 
Mawasiliano 
(NICTBB)  
 
Nilipendekeza 
menejimenti ya 
Shirika la Simu likae 
na Serikali ili kupata 
ufumbuzi na iweze 
kumiliki Mkongo huo 
kwa ajili ya 
usimamizi mzuri 

Kwa mujibu wa 
Sheria ya Shirika la 
Mawasiliano 
Tanzania Namba 12 
ya mwaka 2017; 
umiliki wa 
miundombinu ya 
kimkakati ya 
Mawasiliano 
ikiwemo NICTBB na 
NIDC iko chini ya 
Serikali ya 
Tanzania TTCL 
imepewa jukumu la 
kusimamia 
miundombinu hii 
kwa niaba ya 
Serikali. 
Kufuatia 
changamoto juu ya 
uendeshaji na 
utekelezaji wa 
kanuni mbalimbali 
na sheria; Serikali 
imeunda kamati 
maalum chini ya 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu kukagua 
changamoto hizo 
ikiwemo umiliki 
ambapo imekuja na 
njia sahihi ya 
kuendesha NICTBB 
kwa ufanisi. Ripoti 
ya mwisho 
inatarajiwa robo ya 
mwisho ya mwaka 
2018/2019. 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
Lakini hakuna 
maendeleo 
yaliyoonekana. 
Nitaendelea 
kufuatilia hadi 
utekelezaji kamili 
 
 

 
Haijatekelezwa 

49 2017/18 Kutokurejeshewa 
Gharama za 
Kuendesha NICTBB 
za Shilingi Bilioni 
20.63  
 
Nilipendekeza 
Shirika la Simu 
lifanye ufuatiliaji 
Wizarani juu ya kiasi 
linachodai na 
lihakikishe kiasi 
chote kinapatikana.  

Tunapendekeza 
kukatana kwa kiasi 
ambacho kinadaiwa 
na TTCL na NICTBB 
ili kumaliza deni 
hili. 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake. 

Haijatekelezwa 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

50 2017/18 Kutotekeleza Hatua 
Walizokubaliana 
Juu ya Kupunguza 
Madhara ya Ajali za 
Barabarani  
 
Nilipendekeza 
TANAPA kuimarisha 
hatua za ufuatiliaji 
wa ajali za 
barabarani. Pia, 
kutafuta wadau 
wengine kama 
TANROAD na 
kushirikiana nao 
gharama za 
matengenezo ya 
barabara kwa 
TANAPA. 

TANAPA imeandaa 
hatua tofauti 
katika kupunguza 
madhara ya ajali za 
barabarani 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake. 

Ipo kwenye 
hatua za 
utekelezaji 

51 2017/18 Kampuni ya Ndege 
ya Tanzania (ATCL)  
 
Nilipendekeza kuwa 
Kampuni ya Ndege ya 
Tanzania iendelee 
kuimarisha utendaji 
wake wa kazi ili 
kuweza kupata faida 
kwa kuongeza 
mapato na 
kupunguza gharama 
za uendeshaji kwa 
kutoa huduma nzuri 
kwa wateja, kutumia 
vizuri ndege zilizopo, 
na kubuni mbinu za 
kupunguza gharama 
zaidi.Pia,nilipendeke
za Serikali itoe 
msaada wa kifedha 
kwa Kampuni ili 
kuiwezesha kulipa 
madeni ya nyuma 
yanayoiongezea 
gharama kupitia 
ulipaji wa riba 
ambazo zinachukua 
nafasi kubwa ya 
gharama 

 Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya 

Haijatekelezwa 

52 2017/18 Posho Zilizolipwa 
Kinyume na Waraka 
wa Msajili wa 
Hazina katika 
Shirika la Viwango 
na Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa 
Mazingira Shilingi 
Bilioni 1.88  
 
Nilipendekeza Msajili 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. Msajiri 
wa Hazina 
atahakikisha 
Waraka zinazohusu 
malipo ya Maposho 
kwa watumishi wa 
Umma zinafuatwa. 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
Ingawa, DAWASA 
bado inaendelea 
kulipa posho 
kinyume na 
Waraka wa Msajili 
wa Hazina 

Haijatekelezwa 
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wa Hazina ahakikishe 
kuwa nyaraka za 
Serikali ambazo 
zinafanya kazi 
zinazingatiwa na 
kama kuna mahitaji 
maalumu 
yamejitokeza kwa 
baadhi ya taasisi, 
atoe mwongozo kwa 
mahitaji hayo. 

53 2017/18 Kukosekana kwa 
Miongozo ya Posho 
Zilizolipwa kwa 
Watumishi wa 
Mashirika ya Umma 
Pamoja na kuwapo 
kwa Waraka wa 
Msajili wa Hazina Na. 
1 wa mwaka 2010 wa 
tarehe 22 Julai 2010 
wenye Kumbukumbu 
Na. 
TYC/T200/583/18, 
kila taasisi ya umma 
ina sheria, kanuni, 
na sera zake 
zinazoongoza malipo 
ya posho kwa 
watumishi wake. 
 
Nilipendekeza Msajili 
wa Hazina achunguze 
posho zote 
zinazolipwa kwenye 
taasisi mbalimbali za 
umma kisha atoe 
miongozo ambayo 
itasaidia taasisi hizo 
katika kulipa posho.  

 Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya  
 

Haijatekelezwa 

54 2017/18 Kuchelewa 
kukamilika kwa 
Miradi ya Nyumba 
za NHC Yenye 
Thamani ya Shilingi 
Bilioni 245.55  
 
Nilipendekeza kuwa 
Menejimenti ya NHC 
ifuatilie kwa karibu, 
na kuhakikisha 
inapata kibali cha 
kukopa toka Wizara 
ya Fedha na Mipango 
pamoja na kueleza 
hasara 
itakayopatikana kwa 
kukosa kibali hicho. 
Pia, ihakikishe 
inafanya upembuzi 

  Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya. 

Haijatekelezwa 
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Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

yakinifu kabla 
hawajaingia 
mikataba ya ujenzi 
wa miradi. 

55 2017/18 Kuungana kwa 
Benki za Serikali  
 
Nilipendekeza kuwa 
Serikali ifuatilie kwa 
ukaribu mwenendo 
ili kuepusha 
kudidimia kwa kwa 
Benki hiyo baada ya 
kuungana. Aidha, 
Serikali inapaswa 
ihakikishe kuwa 
mapungufu ya benki 
kabla hazijaunga 
hayaathiri benki 
mpya. 

  Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya. 

Haijatekelezwa 

56 2017/18 Kuwepo kwa Hundi 
Zilizochacha Shilingi 
Milioni 836.80  
 
Nilipendekeza 
menejimenti za 
mifuko zichukue 
hatua za haraka 
kwenye ukusanyaji 
wa madeni hayo, na 
hatua za kisheria 
zichukuliwe dhidi ya 
watakaoshindwa 
kulipa.  

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. Hivyo, 
itazielekeza 
Menejimenti za 
Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii kuandaa 
mikakati 
itakayowezesha 
kukusanya kiasi 
hicho, pamoja na 
kuchukua hatua za 
kisheria dhidi ya 
watakaoshindwa 
kulipa. 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
Nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 
wake.  

Ipo kwenye 
hatua za 
utekelezaji 

57 2017/18 Ucheleweshaji wa 
Urejeshwaji wa 
Malipo Yaliyofanyika 
Kimakosa zaidi ya 
Mara Moja kwa 
Wastaafu – Shilingi 
Milioni 218.31  
 
Nilipendekeza Mfuko 
utumie mbinu 
zingine ili uweze 
kupata kiasi chake 
kilichobaki. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi na pia 
itaelekeza PSSSF 
kutafuta njia 
ambayo itawezesha 
kupata kiasi chake 
inachodai  
 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea. 
Hata hivyo, 
sijaona ushahidi 
wa utekelezaji 
wa mapendekezo 
yangu. 
  

Haijatekelezwa 

58 2017/18 Watumishi Ambao 
Utumishi wao 
Ulikoma bila Kulipa 
Mikopo yao kwa 
Mifuko Shilingi 
Milioni 821.82  
 
Nilipendekeza 
mifuko iongeze 
nguvu na bidii dhidi 
ya wale wote ambao 
walikuwa hawajalipa 

Mfuko umeingia 
katika makubaliano 
ya mkopo na 
wadaiwa hao na 
kwa wale ambao 
wamehamia taasisi 
zingine 
wataendelea 
kukatwa ili kulipa 
mkopo wao. Mpaka 
sasa malipo ya kila 
mwezi yanaendelea 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake. 

Ipo kwenye 
hatua za 
utekelezaji 
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mikopo kipindi 
wanaondoka ndani 
ya mifuko; na hatua 
za kisheria 
zichukuliwe dhidi ya 
watakaoshindwa 
kurejesha mikopo 
yao.  

na hakuna mtu 
alieshindwa kulipa. 

59 2017/18 Mkopo Uliokosa 
Maelezo kutoka 
Azania Bank Shilingi 
Milioni 372.76 
 
 Nilipendekeza 
Menejimenti ya Bodi 
ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko 
kuonesha malengo, 
masharti, na 
matumizi ya mkopo. 
Pia, kuwajibika kwa 
kuchukua mkopo bila 
idhini ya Bodi. 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mdhitibi na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali na 
itachunguza kwa 
ukaribu juu ya 
suala hilo 

Majibu ya serikali 
nimeyapokea. 
Hata hivyo hamna 
ushahidi juu ya 
utekelezaji wa 
mapendekezo 
hayo. 
 

Haijatekelezwa 

60 2017/18 Mkopo wa Muda 
Mrefu Shilingi 
Bilioni 47.4  
 
Nilipendekeza 
Serikali kuangalia 
uwezekano wa 
kuiondolea deni hilo 
ili kuiwezesha 
DAWASA kufanya kazi 
kwa ufanisi zaidi 

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mdhitibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali, 
Aidha, Serikali 
itaangalia 
uwezekano wa 
kuifutia deni hilo ili 
kuiwezesha 
DAWASA kutoa 
huduma kwa 
ufanisi zaidi 

Majibu ya serikali  
nimeyapokea, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 

Ipo kwenye 
hatua za 
utekelezaji 

61 2017/18 Kasi Isiyoridhisha ya 
Ukusanyaji wa 
mikopo iliyotolewa 
na Mamlaka ya 
Elimu Tanzania 
(TEA) 
 
Nilipendekeza 
kwamba TEA 
iimarishe ukusanyaji 
wa mikopo pamoja 
na kuweka mikakati 
stahiki katika 
ukusanyaji wa 
madeni hayo 

Serikali imeboresha 
mikakati ya 
ukusanyaji wa 
mikopo kwa kuunda 
Kamati ya 
ufuatiliaji wa 
mikopo ambayo 
inawajibika kwa 
makusanyo ya 
mikopo yote 
inayotakiwa 
kurejeshwa. Pia 
Mamlaka imesitisha 
kutoa mikopo kwa 
shule na taasisi za 
kitaaluma, huku 
bado ikiendelea 
kuboresha 
mchakato wa 
kukusanya madeni. 

Majibu ya serikali  
nimeyapokea, 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji 

Ipo kwenye 
hatua za 
utekelezaji 

62 2017/18 Kushindwa Kutoza 
Malipo ya Fidia ya 
Uharibifu Shilingi 
Bilioni 1.98  

DAWASA 
itaelekezwa 
kufanya mapitio ya 
mkataba na kudai 

Majibu ya 
Serikali 
nimeyapokea. 
Hata hivyo, 

Haijatekelezwa 
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Nilipendekeza 
DAWASA idai fidia 
hiyo kutoka kwa 
mkandarasi. 

fidia ya uharibifu 
kama ikithibitika 
kuna 
ucheleweshwaji. 

sijaona ushahidi 
wa utekelezaji 
wa mapendekezo 
yangu. 

63 2017/18 Malipo Zaidi katika 
Mfuko wa Utafiti wa 
Wanafunzi Shilingi 
Milioni 225.18 
katika Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam 
 
Nilipendekeza 
Makamu Mkuu wa 
Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam aielekeze 
Menejimenti ya 
Mfuko wa Utafiti wa 
Wanafunzi (CCCS) 
kuzingatia viwango 
vilivyopitishwa na 
Baraza la Chuo 
katika Mwongozo 
Mkuu wa Chuo 
(Prospectus) na 
miongozo mingine; 
badala ya kutumia 
maamuzi na busara 
binafsi.  

Kamati kuchunguza 
suala hili ndani 
miezi mitatu na 
hatua 
zitachukuliwa 
kufuatia 
mapendekezo ya 
kamati. 

Majibu ya 
Menejimenti 
nimeyapokea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake. 

 
Ipo kwenye 
hatua za 
utekelezaji 

64 2017/18 Kutokutumika 
Kikamilifu kwa 
Mfumo wa GC  
 
Nilipendekeza NIC 
iwasiliane na muuza 
huduma ili 
kuhakikisha masuala 
yote yaliyobaki kama 
ilivyooneshwa katika 
Hati ya Mahitaji ya 
Kazi za Mfumo 
yanatatuliwa; na 
kwamba, mfumo 
unafanya kazi 
kikamilifu kama 
ulivyotarajiwa. 

Mda wa mfumo 
umeisha(Uchakavu) 
 

  
 
Imepitwa na 
mda 

65 2017/18 Hisa za UDA 
Ziliuzwa Bila 
Kuidhinishwa na 
Msajili wa Hazina 
 
Nilipendekeza Hisa 
zilizorejeshwa kwa 
Msajili wa Hazina 
zitolewe kwa Serikali 
ili iweze kuwa 
mwanahisa mwenye 
hisa nyingi. 

  Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya. 

Haijatekelezwa 

66 2017/18 Mabasi ya 
Mwendokasi  

  Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 

Haijatekelezwa 
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Nalipendekeza DART 
iongeze kasi ya 
kutekeleza 
makubaliano ya 
kuongeza mabasi ili 
kukidhi mahitaji ya 
sasa kwa kutoa 
huduma nzuri. 

mapendekezo 
haya. 

67 2017/18 Madeni Ambayo 
Hayajarejeshwa 
Shilingi Milioni 
469.25  
 
Nilipendekeza 
COSTECH ihakikishe 
inachukua hatua kwa 
wale wote 
walioshindwa 
kutekeleza 
majukumu ya mkopo 
na kuhakikisha 
mikopo hiyo 
inarejeshwa.  

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. Kwa sasa 
COSTECH inatunga 
Sera ya Ukopeshaji 
baada ya 
kukamilika kwa 
Sheria ya 
COSTECH. Aidha, 
deni linalodaiwa 
limewasilishwa kwa 
Msajili wa Hazina 
kuangalia namna ya 
urejeshwaji wake. 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake. 

Haijatekelezwa 

68 2017/18 Mikopo kwa 
Watumishi na 
Wachangiaji wa 
NSSF ili Kununua 
Hisa za Vodacom 
Shilingi Bilioni 1.86  
 
Nilipendekeza NSSF 
iweke rasmi 
utaratibu wa mikopo 
iliyotolewa na iweke 
masharti mahususi 
kuhusiana na mikopo 
hiyo. Aidha, ianzishe 
hatua thabiti za 
kurejeshwa kwa 
mikopo hiyo ili 
kukwepa kupata 
hasara ya fedha 
hizo.  
  

Urejeshaji wa 
mkopo uliotolewa 
wa Shilingi milioni 
206 kwa 
wafanyakazi wa 
NSSF juu ya 
ununuzi wa hisa za 
Vodacom 
unaendelea 
ambapo NSSF  
amekuwa 
akipunguzia kiasi 
hicho kwenye 
Mshahara wa 
mfanyakazi kila 
mwezi 
 
Pia NSSF kwa sasa 
inakamilisha 
taratibu za 
uhamisho wa hisa 
za DSE kwa kuingia 
Mkataba rasmi kati 
ya Mfuko huo na 
wafanyakazi 
wanaonufaika ili 
uhamisho wa 
umiliki wa hisa 
uweze kufanyika 
kulingana na 
taratibu ya DSE. 
Inatarajiwa kuwa 
uhamisho wa 
umiliki kutoka kwa 
wafanyakazi 
kwenda NSSF 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake. 

Ipo kwenye 
hatua za 
utekelezaji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

utamalizika ifikapo 
mwishoni mwa 
Februari 2021. 
  

69 2017/18 Mradi wa KFW 
kwenye Mbuga ya 
Wanyama Serengeti 
 
Nilipendekeza 
Mamlaka ya Hifadhi 
za Taifa Tanzania na 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kumaliza 
suala la msamaha wa 
kodi ili kusaidia 
utekelezaji wa 
mradi. 

  Hakuna majibu ya 
Serikali juu ya 
mapendekezo 
haya. 

Haijatekelezwa 

70 2017/18 Kodi Zinazodaiwa 
Kwenye Taasisi za 
Umma (TBC) Shilingi 
Bilioni 2.27  
 
Nilipendekeza kuwa 
Taasisi za Umma 
zilipe kodi kwa 
wakati ili 
kuondokana na 
malipo ya adhabu 
yanayotokana na 
ucheleweshaji.  

Serikali kwa kupitia 
TBC iliandika barua 
yenye 
kumbukumbu 
Na.CDA:341/361/0
1 ya tarehe 27 
Machi 2019 kwenda 
TRA kuhusu 
mpango wa malipo 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake. 

Ipo kwenye 
hatua za 
utekelezaji 

71 2017/18 Madeni ya Kodi ya 
Ongezeko la 
Thamani kwa 
Mkongo wa Taifa  
Shilingi Bilioni 
10.83 
 
Nilipendekeza 
Shirika la Simu na 
Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano, na 
Uchukuzi wamalize 
suala la kodi ya 
ongezeko la thamani 
la Mkongo wa Taifa.  

Serikali imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. 
Mapendekezo haya 
yatatekelezwa kwa 
kuwa na 
maridhiano pamoja 
na kuzingatia 
Kanuni za Sherika 
husika. 

Majibu ya Serikali 
nimeyapokea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake 

Haijatekelezwa 

72 2018/19 Kuchelewa 
Kukabidhi Nyumba 
kwa Wateja 
 
Nilipendekeza WHC 
kuongeza juhudi 
katika kumalizia 
ujenzi. 

Menejimenti 
imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. 
Ujenzi bado 
unaendelea 

Majibu ya 
menejimenti 
nimeyapokea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake 

Ipo kwenye 
hatua za 
utekelezaji 

73 2018/19 Wapangaji Bila 
Mikataba. 
 
Nilipendekeza 
KADCO na KMC 
kuwasainisha 
mikataba wapangaji 

Menejimenti 
imepokea 
mapendekezo ya 
Mkaguzi. 
Kwa KMC, zoezi la 
kusainisha 
mikataba 

Majibu ya 
menejimenti 
nimeyapokea; 
nitaendelea 
kufuatilia 
utekelezaji wake 

Ipo kwenye 
hatua za 
utekelezaji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

wake. linaendelea 
74 2018/19 Kupoteza Mapato 

kutokana na 
Kuchelewa 
Kuhuisha Leseni za 
Makubaliano ya 
Uzalishaji wa 
Pamoja wa Mafuta 
na Gesi (PSA) 
 
Nilipendekeza 
Menejimenti ya 
Shirika iharakishe 
utekelezaji wa 
maelekezo ya Kamati 
ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali na 
kuwasiliana na 
Waziri wa Nishati ili 
kuhakikisha leseni 
zinatolewa 

Makubaliano ya 
Uzalishaji wa 
Pamoja wa Mafuta 
na Gesi 
yanaangaliwa kwa 
ukaribu na 
Mwanasheria mkuu. 
Leseni 
zitatolewa/kupewa 
nyingine baada za 
kwanza mda wake 
kuisha baada ya 
kuangaliwa na 
Mwanasheria Mkuu 

Majibu ya 
menejimenti 
nimeyapokea 

Yamepitwa  na 
muda 

75 2018/19 Kutofanyiwa 
Marekebisho kwa 
Taarifa za Hesabu 
za Kampuni ya M & 
P kuendana na Hoja 
za Ukaguzi 
zinazohusisha Dola 
za Marekani Milioni 
45. 
 
Nilipendekeza 
Menejimenti ya 
Shirika la Maendeleo 
ya Petroli ihakikishe 
taarifa za fedha za 
Kampuni ya M&P 
zinafanyiwa 
marekebisho ili 
ziweze kuonesha 
mgao halisi wa faida 
kwa Shirika na 
kusisitiza uthabiti 
katika kufuata vigezo 
na masharti vya 
mkataba wa PSA kwa 
pande zote. 

    Haijatekelezwa 

76 2018/19 Kukosekana kwa 
Hatua za Kisheria 
dhidi ya 
Waendeshaji wa 
Michezo ya 
Kubahatisha 
Wasiofuata sheria  
 
Nilipendekeza GBT 
iwasiliane na Wizara 
ya Fedha na Mipango 
ili kufanya 
marekebisho ya 

Uongozi umepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. GBT 
itaendelea 
kuwasiliana na 
Wizara ya Fedha na 
Mipango juu ya 
marekebisho 
yanayopendekezwa 
katika sheria ya 
michezo ya 
kubahatisha 

Majibu ya uongozi 
wa taasisi 
yamepokelewa. 
Utekelezaji wa 
hoja utafuatiliwa 

Ipo katika 
hatua ya 
Utekelezaji  
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

Kanuni na kuweka 
Hatua za Kisheria 
dhidi ya waendeshaji 
wa michezo ya 
kubahatisha 
wanaokiuka taratibu. 

77 2018/19 Utekelezaji duni wa 
Miradi ya Maendeleo 
TZS Milioni 509.56 
 
Nilipendekeza NCC 
ifanye juhudi za 
kuomba misaada ya 
Serikali na kutambua 
vyanzo vingine 
ambavyo vinaweza 
kugharamia miradi 
yake. 

Uongozi Umepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. NCC bado 
inaendelea na 
juhudi za kuomba 
ruzuku ya Serikali 
kugarami miradi 

Majibu ya uongozi 
wa taasisi 
yamepokelewa. 
Utekelezaji wa 
hoja utafuatiliwa 

Ipo katika 
hatua ya 
Utekelezaji 

78 2018/19 Shirika la 
Maendeleo la Taifa 
(NDC): 
 
Usimamizi wa 
Upandaji wa Zao la 
Mpira wa Kihuhwi 
na Kalunga. 
 
Nilipendekeza NDC 
ihakikishe shughuli 
za kupanda miti 
mipya ya mpira na 
kuajiri wafanyikazi 
kwa wakati 
zinatekelezwa ili 
kufikia malengo. 
 
Mradi wa 
Uunganishaji wa 
Matrekta 
 
Kuhakikisha 
mazungumzo na 
Serikali ya Polland 
yamekamilika na 
matrekta kutolewa 
kulingana na 
makubaliano. 
 
Hekta 250 za 
Ukanda wa Viwanda 
Hazijaendelezwa. 
 
Nilipendekeza NDC 
ihakikishe shughuli 
zilizopangwa 
zinatekelezwa kwa 
wakati kulingana na 
muda uliowekwa 
katika mpango 
mkakati. 

Uongozi umepokea 
mapendekezo ya 
mkaguzi. 
 
NDC bado 
inaendelea na 
utekelezaji wa 
miradi 

Majibu ya uongozi 
yamepokelewa.  
Hakuna 
utekelezaji 
uliobainika 
kufanyika kwa 
mwaka huu. 

Haijatekelezwa  
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

 
Uzalishaji Mdogo wa 
Biolarvicides 
 
Nilipendekeza 
kwamba Wizara ya 
Afya inunue lita zaidi 
za Biolarvicides 
kutoka kwenye 
mtambo ili kuongeza 
Mtambo za ya 
uzalishaji. 
 
Uamuzi wa serikali 
Uliosubiriwa kwa 
Muda Mrefu juu ya 
kurekebisha KMTC 
 
Nilipendekeza NDC 
ihakikishe kwamba 
masuala yanayozuia 
utekelezaji wa 
miradi 
yanashughulikiwa. 

79 2018/19 Kituo cha Zana za 
Kilimo na Teknolojia 
Vijijini (CARMATEC). 
 
Nilipendekeza 
CARMATEC kufufua 
mitambo 
iliyotelekezwa na 
kutatua changamoto 
zinazoukabili 
mtambo wa Biogas. 

Uongozi umepokea 
maoni ya mkaguzi 

Majibu ya uongozi 
yamepokelewa.  
Hakuna 
utekelezaji 
uliobainika 
kufanyika kwa 
mwaka huu. 

Haijatekelezwa  

80 2018/19 Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC) 
 
Shirika lihakikishe 
ubia unasimamiwa 
vizuri na vibali vya 
ujenzi kupatikana 
kabla ya miradi 
kuanzishwa.  
 
Kwa kuongezea, 
idhini sahihi 
kupatikana kabla ya 
mabadiliko yoyote 
kuanzishwa; na • 
Kujadiliana na 
OilCom (TZ) Ltd ili 
kufikia njia bora 
ambayo ukiukaji 
unaweza 
kurekebishwa. 

Kuhusiana na 
Oilcom, 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali 
alishauri kufanya 
majadiliano na 
OilCom ili kufikia 
njia bora ambayo 
ukiukaji wa 
Mkataba wa Ubia 
utarekebishwa. 
NHC inategemea 
maelekezo na 
usimamizi wa 
majadiliano kutoka 
kwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali.  
 
Kuhusiana na Kadri 
Complex, NHC 
bado inasubiri 
ushauri / maoni ya 
Mwanasheria Mkuu 
juu ya jambo hili. 
Muda wa 

Majibu ya uongozi 
wa taasisi 
yamepokelewa. 
Utekelezaji wa 
hoja utafuatiliwa 

Ipo katika 
hatua ya 
Utekelezaji 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

utekelezaji wa 
jambo hili 
unategemea na 
mipango ya 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali. NHC 
inaendelea kufanya 
ufuatiliaji wa mara 
kwa mara katika 
ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu. 

81 2018/19 Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania. 
 
Nilipendekeza 
kwamba TIC 
itengeneze miongozo 
itakayowezesha 
Kituo kushirikiana na 
taasisi zingine za 
Serikali katika 
kutekeleza 
majukumu yake kwa 
ufanisi. 
 
Kukosekana kwa 
Vigezo vilivyo 
bayana vya 
kutathmini mtaji 
unaotegemewa 
kuwekezwa. 
 
Nilipendekeza 
kwamba TIC iweke 
vigezo bayana 
vitakavyotumika 
kutathmini uwezo wa 
kifedha wa 
wawekezaji na pia 
uwezo wa 
upatikanaji wa mtaji 
unaohitajika. 

  Kwa mwaka 
2019/20 bado 
kuna 
ucheleweshaji wa 
kuhudimia 
wawekezaji kwa 
zaidi yam waka 
mmoja. 

Haijatekelezwa 

82 2018/19 Kutokuwepo kwa 
Uthaminishaji wa 
Kiuhalisia kwa 
PSSSF 
 
Nilipendekeza PSSSF 
ifanye uthaminishaji 
wa Kiuhalisia wa 
Mfuko na kuainisha 
uendelevu wake. 

Uongozi umepokea 
maoni ya mkaguzi. 
Uthaminishaji wa 
kiuhalisia wa mfuko 
unaendelea 

Majibu ya uongozi 
wa taasisi 
yamepokelewa. 
Utekelezaji wa 
hoja utafuatiliwa 

Iko kwenye 
hatua za 
utekelezaji  

83 2018/19 Uwezekano wa 
Kutorejeshea Fedha 
za Amana zilizofikia 
muda wake: Bilioni 
111. 
 
Nilipendekeza 
kwamba usimamizi 

Uongozi umepokea 
maoni ya Mkaguzi. 
Mifuko ya Mitaji 
haijaweza 
kurejesha fedha 
iliyowekezwa.  

Majibu ya uongozi 
yamepokelewa, 
bado nasisitiza 
juu ya ufuatiliaji 
wa karibu ili 
kurejesha fedha 
iliyowekezwa 

Haijatekelezwa 
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

wa Mifuko ufuatilie 
kwa karibu 
kuhakikisha fedha 
zilizowekezwa 
zinarejeshwa. 

84 2018/19 Ankara zenye Mzozo 
Kiasi cha Dola 
milioni 42.83 
 
Nilipendekeza 
kwamba TANESCO 
ifanye mazungumzo 
ya pamoja na wadai 
husika ili kutatua 
mizozo iliyopo kwa 
kuzingatia vifungu 
vya makubaliano ya 
uuzaji wa gesi. 

Uongozi umepokea 
maoni ya mkaguzi 
 
TANESCO iko katika 
mchakato wa 
kuhakiki ankara ili 
kutatua mzozo 
uliopo 

Majibu ya uongozi 
wa taasisi 
yamepokelewa. 
Utekelezaji wa 
hoja utafuatiliwa 

Iko kwenye 
hatua za 
utekelezaji 

85 2018/19 Uwekezaji 
Uliofanywa 
Ukilinganisha na 
Hisa zilizopatikana 
 
Nilipendekeza 
Serikali ibadilishe 
mikataba 
iliyosainiwa kati ya 
Songas Limited dhidi 
ya TANESCO na 
TPDC. 

  Serikali haikutoa 
majibu kwa 
pendekezo hili 

Haijatekelezwa  

86 2018/19 Masharti yenye 
utata ya Ufadhili wa 
Kampuni/ Mradi 
 
Nilipendekeza 
kwamba Serikali 
itumie Mikataba ya 
Maliasili (Ipitie na 
Kujadili upya 
Masharti yenye 
utata), 2017 kwa: a) 
Kujadiliana na 
wanahisa wa 
upendeleo (baadae 
mkopo) ili 
kurekebisha viwango 
vya riba 
vinavyotozwa na 
kuilipa Serikali fidia 
kwa riba 
iliyozidishwa.  

  Serikali haikutoa 
majibu kwa 
pendekezo hili 

Haijatekelezwa  

87 2018/19 Shida iiliyopo juu ya 
Mauzo ya Nishati na 
Umiliki wa Mali za 
Kimkakati Baada ya 
Kukamilika kwa 
Mradi wa Songo 
Songo 
 
Nilipendekeza 

  Serikali haikutoa 
majibu kwa 
pendekezo hili 

Haijatekelezwa  
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

kwamba TANESCO 
ijadili na Songas 
Limited ili 
kukubaliana juu ya 
masharti ya uuzaji 
wa umeme kabla ya 
utekelezaji wa aya 
ya 4 ya makubaliano 
ya umeme, pia 
 
Serikali irekebisha 
mikataba yote 
iliyosainiwa 
kuhakikisha kuwa 
mali za kimkakati 
(ardhi, visima vya 
gesi, na turbini) 
zinarudishwa kwa 
Serikali au Songas 
Limited inafanywa 
kuwa shirika la 
umma. 

88 2018/19 Miradi ya Madini 
Iliyoanzishwa 
Haifanyi kazi. 
 
Kutokamilika kwa 
Uhamisho wa 
Umiliki wa Hisa kwa 
STAMICO na NDC 
 
Nilipendekeza 
kwamba Wizara ya 
Madini ifikirie 
kurudisha leseni za 
uchimbaji wa madini 
na Kampuni ya 
TANCOAL Energy 
Limited na kuitaka 
Kampuni ya Tan 
Power Resources 
kulipa deni ya kodi. 

Uongozi umepokea 
maoni ya Mkaguzi 
 
Wizara ya Madini 
bado inakagua 
leseni kwa 
utekelezaji 

Majibu ya uongozi 
wa taasisi 
yamepokelewa. 
Utekelezaji wa 
hoja utafuatiliwa 

Utekelezaji 
Unaendelea 

89 2018/19 Kuchelewa Kufutwa 
Rasmi kwa Mfuko 
wa Fedha za Mazao 
kufuatia Maagizo ya 
Serikali 
 
Nilipendekeza 
kwamba Bodi kwa 
kushirikiana na 
Wizara ya Kilimo 
kuharakisha 
mchakato wa 
kufutwa kwa Mfuko 
kisheria 

  Serikali haikutoa 
majibu kwa 
pendekezo hili 

Haijatekelezwa  

90 2018/19 Kupungua kwa Kiasi 
na Bei ya Mazao 
Yanayouzwa nje 
 

  Serikali haikutoa 
majibu kwa 
pendekezo hili 

Haijatekelezwa  
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Na Mwaka Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

Jibu la Serikali Maoni ya Mkaguzi Hali ya 
Utekelezaji 

Nilipendekeza Bodi 
za Mazao na Wizara 
ya Kilimo (a) 
kutekeleza mikakati 
ya kushughulikia 
changamoto za 
kisekta ili kwamba, 
wakulima 
hawakatishwi tamaa 
na kushuka kwa bei 
na uzalishaji. (b) 
Kuongeza ufuatiliaji 
wa sekta kupitia 
kuongeza thamani na 
ubora wa mazao ili 
kukuza soko la ndani 
na nje. 

91 2018/19 Ununuzi wa Hisa za 
UDA na Kulipa 
Mkopo kwa Kutumia 
Mapato ya UDART 
TZS bilioni 4.75 
 
Nilipendekeza 
Serikali ifutilie mbali 
hisa za kikundi cha 
Simon na ichukue 
hatua za kisheria 
dhidi ya Mwenyekiti 
Mtendaji na 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa UDART 

  Serikali haikutoa 
majibu kwa 
pendekezo hili 

Haijatekelezwa  
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Kiambatisho Na. III: Mashirika yenye ukusanyaji hafifu wa mapato ya 
Ndani 

Na. Mashirika Bajeti Shilingi 
Milioni 

Kilichokusany
wa Shilingi 
Milioni 

Naksi 
MMilioni 

Asilimia ya 
Makusanyo 
(%) 

Asilimia 
ya 
Naksi 
(%) 

1 Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius K. 
Nyerere cha Kilimo na Teknolojia 
(MJNUAT) 

249 2 247 1 99 

2 Mfuko wa Maendeleo ya Pamba 
(CDTF - (Cotton Board) 

111,160 6,403 104,757 6 94 

3  Kilimanjaro International Leather 
Industry Company Limited 

1,371 357 1,014 26 74 

4 Kituo cha Zana za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini (CARMATEC) 

1,175 319 856 27 73 

5 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania (TEMDO)  

1,280 396 884 31 69 

6 Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) 29,989 9,738 20,251  32 68 

6 Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) 29,989 9,738 20,251 32 68 

7 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania (TANTRADE) 

7,600 2,721 4,879 36 64 

8 Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB) 1,060 380 680 36 64 

9 Shirika la Miliki Bunifu (COSOTA) 813 336 477 41 59 

10 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Kigoma 

5,573 2,414 3,159 43 57 

11 Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) 3,039 1,531 1,508 50 50 

12 Chuo Kikuu cha Ardhi (ARU) 18,627 10,191 8,436 55 45 

13 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Singida 

5,611 3,128 2,483 56 44 

14 Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) 2,416 1,376 1,040 57 43 
15 Bohari Kuu ya Dawa (MSD)  317,878 186,448 131,430 59 41 

17 Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL)  264,343 162,283 102,060  61 39 
16 Mamlaka ya Ukanda wa 

Kutengeneza Bidhaa za Kuuza Nje 
ya Nchi (EPZA)  

2,652 1,582 1,070 60 40 

17 Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL)  264,343 162,283 102,060 61 39 

18 Chuo Kikuu cha Dodoma 50,762 31,366 19,396 62 38 

19 Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) 6,873 4,348 2,525 63 37 

20 Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) 

727,119 475,200 251,919 65 35 

21 Chuo cha Ustawi wa Jamii (ISW) 4,998 3,328 1,670 67 33 

22 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro 

16,166 11,153 5,013 69 31 

23 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi 
za Bahari (MPRU)  

2,769 1,925 844 70 30 

24 Mamlaka ya Udhibiti wa Soko la 
Mitaji (CMSA) 

4,371 3,041 1,330 70 30 

25 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Iringa 

11,272 7,894 3,378 70 30 

26 Kampuni ya Ubungo Plaza 4,519 3,188 1,331 71 29 
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Na. Mashirika Bajeti Shilingi 
Milioni 

Kilichokusany
wa Shilingi 
Milioni 

Naksi 
MMilioni 

Asilimia ya 
Makusanyo 
(%) 

Asilimia 
ya 
Naksi 
(%) 

27 Tanzania Telecommunications 
Corporation 

208,923 148,947 59,976 71 29 

28 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza 

38,582 27,747 10,835 72 28 

29 Bodi ya Pamba Tanzania (TCB) 4,061 2,922 1,139 72 28 

30 Watumishi Housing Company Real 
Estate Investment Trust 

3,954 2,908 1,046 74 26 

31 Chuo cha Elimu ya Ufundi Stadi 
(VETA) 

21,077 15,813 5,264 75 25 

32 Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 
(TAWIRI) 

1,440 1,081 359 75 25 

33 Kituo cha Elimu Kibaha (KEC) 4,537 3,410 1,127 75 25 

34 Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) 1,466 1,112 354 76 24 

35 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) 6,010 4,627 1,383 77 23 

36 Baraza la SanaaTanzania (BASATA) 532 410 122 77 23 

37 Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) 21,491 16,689 4,802 78 22 

38 Chuo Kikuu Mzumbe (MU) 19,787 15,429 4,358 78 22 

39 Mkwawa University College of 
Education  

9,161 7,362 1,799 80 20 

40 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Masasi Nachingwea 

3,221 2,564 657 80 20 

41 Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 
(TANAPA) 

314,919 250,966 63,953 80 20 

42 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma 

23,186 18,593 4,593 80 20 

43 Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania 
(NACTE) 

8,095 6,563 1,532 81 19 

44 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 
(DMI) 

3,723 3,028 695 81 19 

45 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) 

152,085 124,738 27,347 82 18 

46 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Babati 

3,368 2,767 601 82 18 

47 Shirika la Usimamizi wa Ukaguzi wa 
Vyama vya Ushirika (Co-operative 
and Audit Supervision Corporation -
COASCO) 

2,486 2,050 436 82 18 

48 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili (MUHAS) 

13,002 10,760 2,242 83 17 

49 Tume ya Ushindani (FCC) 13,245 11,026 2,219 83 17 

50 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Shinyanga 

7,840 6,551 1,289 84 16 

51 Chuo cha Wanyamapori  Afrika 
(MWEKA) 

6,009 5,047 962 84 16 

52 Tume ya Sayansi na Teknolojia ya 
Tanzania 

3,181 2,751 430 86 14 

53 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Moshi 

11,527 10,073 1,454 87 13 
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Na. Mashirika Bajeti Shilingi 
Milioni 

Kilichokusany
wa Shilingi 
Milioni 

Naksi 
MMilioni 

Asilimia ya 
Makusanyo 
(%) 

Asilimia 
ya 
Naksi 
(%) 

54 Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo (SIDO) 

7,937 6,996 941 88 12 

55 Tanzania Ports Authority 1,018,891 900,563 118,328 88 12 

56 Shirika la Posta Tanzania 37,177 31,630 5,547 85 15 

57 Maktaba ya Taifa 1,460 1,300 160 89 11 

58 Chuo Cha Elimu ya Biashara (CBE) 10,756 9,587 1,169 89 11 

59 Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba 
Tanzani (TMDA)  

33,564 30,005 3,559 89 11 

  3,620,377 2,617,062 1,003,31
4 

72 28 
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Kiambatisho Na. IV: Bajeti kutoka Serikalini na kiasi halisi kilichotolewa 
S/N Taasisi Bajeti 

Shilingi 
Milioni 

Iliyotolewa 
Shilingi 
Milioni 

Naksi 
Shilingi 
Milioni 

Asilimia 
Iliyotolewa 

(%) 

Asilimia  
Naksi 

1 Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC 17,675 0 17,675 0 100 

2 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Sumbawanga/Rukwa 

1,183 0 1,183 0 100 

3 Tanzania Telecommunications 
Corporation Limited 

3,500 0 3,500 0 100 

4 Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza 
Bidhaa za Kuuza Nje ya Nchi (EPZA) 

13,253 1,108 12,145 8 92 

5 Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) 124,743 18,849 105,894 15 85 

6 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo 
Tanzania (TEMDO) 

3,778 762 3,016 20 80 

7 Bodi ya Udhibiti wa Stakabadhi Ghalani 1,360 356 1,004 26 74 

8 Mwalimu Julius K. Nyerere University of 
Agriculture and Technology 

8,470 2,390 6,080 28 72 

9 Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia 
Vijijini (CARMATEC)  

3,074 945 2,129 31 69 

10 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Moshi 

871 283 588 32 68 

11 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi za 
Bahari (MPRU) 

3,805 1,362 2,443 36 64 

12 Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori 
(TAWIRI) 

14,854 5,696 9,158 38 62 

13 Mamlaka ya Elimu ya Ufundi Stadi (VETA) 217,333 86,802 130,531 40 60 

14  Bodi ya Utalii Tanzania (TTB) 9,466 4,028 5,438 43 57 

14 Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogo 
(SIDO) 

11,106 4,585 6,521 41 59 

15  Bodi ya Utalii Tanzania (TTB) 9,466 4,028 5,438 43 57 

16 Baraza la Watumiaji wa Huduma za 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini 
(LATRA CCC)  

691 300 391 43 57 

17 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mtwara 

9,615 4,673 4,942 49 51 

18 Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania 
(NACTE) 

7,626 3,936 3,690 52 48 

19 Shirika la Utafiti wa Maendeleo ya 
Viwanda (TIRDO) 

10,183 5,418 4,765 53 47 

20 Bodi ya Tumbaku Tanzania 1,851 1,024 827 55 45 

21 Tume ya Sayansi na Teknolojia ya 
Tanzania 

5,611 3,159 2,452 56 44 

22 Shirika la Miliki Bunifu  (COSOTA) 611 355 256 58 42 

23 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam (DMI) 3,123 1,856 1,267 59 41 

24 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) 

117,947 70,387 47,560 60 40 

25 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Kigoma 

2,090 1,251 839 60 40 

26 Baraza la SanaaTanzania (BASATA) 1,452 917 535 63 37 

27 Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) 3,283 2,074 1,209 63 37 
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S/N Taasisi Bajeti 
Shilingi 
Milioni 

Iliyotolewa 
Shilingi 
Milioni 

Naksi 
Shilingi 
Milioni 

Asilimia 
Iliyotolewa 

(%) 

Asilimia  
Naksi 

28 Chuo cha Wanyamapori  Afrika (MWEKA) 3,990 2,573 1,417 64 36 

29 Baraza la Ushindani (FCT) 2,823 1,886 937 67% 33 

30 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
(CPB 

14,590 10,049 4,541 69 31 

31 Bodi ya Pamba Tanzania (TCB) 1,593 1,100 493 69 31 

32 Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) 28,518 19,950 8,568 70 30 

33 Chuo Kikuu Mzumbe (MU) 32,807 23,122 9,685 70 30 

34 Kiwanda cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro 
(KILICL)  

68,400 49,123 19,277 72 28 

35 Bodi ya Usanifu wa Majenzi na Upimaji  
(AQSRB) 

1,226 896 330 73 27 

36 Chuo Kikuu cha Dodoma 68,709 50,565 18,143 74 26 

37 Baraza la Kiswahili Tanzania (BAKITA) 1,046 771 275 74 26 
38 Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) 9,230 6,805 2,424 74 26 
39 Mamlaka ya Udhibiti wa Soko la Mitaji 

(CMSA) 
709 532 177 75 25 

40 Chuo cha Ustawi wa Jamii (ISW) 5,134 3,900 1,234 76 24 

41 Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) 70,743 54,170 16,573 77 23 

42 Chuo Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam 
(DUCE) 

22,924 17,729 5,195 77 23 

43 Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili (MUHAS) 

66,700 51,661 15,039 77 23 

44 Kituo cha Elimu Kibaha (KEC 17,113 13,267 3,846 78 22 

45 Bodi ya Korosho Tanzania  1,149 895 254 78 22 

46 Chuo Cha Elimu ya Biashara (CBE) 13,009 10,172 2,837 78 22 

47 Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya 
Umma (PPRA) 

8,193 6,439 1,754 79 21 

48 Hospitali ya Taifa Muhimbili 70,113 55,581 14,532 79 21 

49 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Masasi Nachingwea 

200 158 42 79 21 

50 Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro (NCAA) 

151,669 121,625 30,044 80 20 

51 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa 
(NIMR) 

11,292 9,067 2,225 80 20 

52 Mamlaka ya Dawa na Vifaatiba Tanzani 
(TMDA) 

5,138 4,185 953 81 19 

53 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Singida  

721 589 132 82 18 

54 Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB)  411 338 73 82 18 

56 Shirika la Taifa la Madini (STAMICO)  
 

8,081 6,985 1,096 86 14 

55 Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MUCO) 13,775 11,435 2,340 83 17 

56 Mkwawa University College of Education  13,050 10,796 2,254 83 17 

57 Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini 10,045 8,596 1,449 86 14 
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S/N Taasisi Bajeti 
Shilingi 
Milioni 

Iliyotolewa 
Shilingi 
Milioni 

Naksi 
Shilingi 
Milioni 

Asilimia 
Iliyotolewa 

(%) 

Asilimia  
Naksi 

(IRDP) 

58 Baraza la Michezo Tanzania 781 673 108 86 14 

59 Shirika la Taifa la Madini (STAMICO)  8,081 6,985 1,096 86 14 

62 Hospitali ya Taifa Muhimbili 70,113 55,581 14,532 79 21 

60 Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 12,759 11,388 1,371 89 11 

61 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma  

12,574 11,292 1,282 90 10 

62 Baraza la Taifa la Biashara Tanzania 
(TNBC) 

1,336 1,201 135 90 10 

63 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) 1,972 1,774 198 90 10 

64 Mamlaka ya Kudhibiti Petroli Mkondo wa 
Juu (PURA) 

2,241 2,026 215 90 10 

    1,353,317 805,830 547,487 60 40 
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Kiambatisho Na. V: Mashirika na taasisi zenye madai ya muda mrefu 
Na
. 

Taasisi Kiasi 
(Sh. 

Milioni) 

Madai ya 
Muda 
Mrefu  

Shilingi 
Milioni 

Madai 
yaliyo 

Pendekez
wa 

Kufutwa 
Shilingi 
Milioni 

Asilimi
a 

Madai 
ya 

Muda 
Mrefu 

(%) 

Asilimia ya 

Madai ya 

Kufutwa (%) 

1 Kampuni ya Ndege Tanzania 
(ATCL) 

9,325 4,765 5,016 51 54 

2 Bodi ya Usanifu wa Majenzi na 
Upimaji  (AQSRB) 

1,267 1,263 440 100 35 

3 Chuo Kikuu cha Ardhi (ARU) 6,656 3,423 668 51 10 
4 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Arusha 
3,374 596 596 18 18 

5 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Babati 

447 241 241 54 54 

6 Bodi ya Korosho Tanzania 5,789 3,679 - 64   
7 Mfuko wa Kuendeleza Zao la 

Korosho (CDITF) 
10,944 10,527 - 96   

8 Kituo cha Pembejeo za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini (CAMARTEC) 

554 487 - 88   

9 Chuo Cha Elimu ya Biashara (CBE) 4,538 1,557 1,557 34 34 
10 Tume ya Sayansi na Teknolojia ya 

Tanzania 
3,974 3,283 3,283 83 83 

11 Bodi ya Wahandisi (CRB) 7,286 6,380 6,380 88 88 
12 Shirika la Usimamizi wa Ukaguzi 

wa Vyama vya Ushirika (Co-
operative and Audit Supervision 
Corporation -COASCO) 

2,819 2,206 2,206 78 78 

13 Shirika la Miliki Bunifu  (COSOTA) 1,037 868 - 84   
14 Mfuko wa Maendeleo ya Pamba 

(CDTF - (Cotton Board) 
57,544 32,693 - 57   

15 Chuo cha Teknolojia (DIT) 7,915 6,590 - 83%   
16 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 

(DMI) 
1,041 714 - 69 0 

17 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 
(DMI)-ICB 

476 121 121 25 25 

18 Chuo Kikuu cha Dodoma 7,294 3,211 627 44 9 
19 Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) 1,112 297 297 27 27 
20 Mamlaka ya Ukanda wa 

Kutengeneza Bidhaa za Kuuza Nje 
ya Nchi (EPZA) 

7,298 668 668 9 9 

21 Chuo cha Usimamizi wa Fedha 
(IFM) 

2,250 1,641 1,641 73 73 

22 Chuo cha Mipango na Maendeleo 
Vijijini (IRDP) 

5,200 1,497 1,280 29 25 

23 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Iringa 

1,516 1,254 829 83 55 

24 Mamlaka ya Maji Safi Kahama 
Shinyanga 

1,894 419 419 22 22 
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Na
. 

Taasisi Kiasi 
(Sh. 

Milioni) 

Madai ya 
Muda 
Mrefu  

Shilingi 
Milioni 

Madai 
yaliyo 

Pendekez
wa 

Kufutwa 
Shilingi 
Milioni 

Asilimi
a 

Madai 
ya 

Muda 
Mrefu 

(%) 

Asilimia ya 

Madai ya 

Kufutwa (%) 

25 Shirika la Masoko la Kariakoo 
(KMC) 

1,456 743 - 51   

26 Kituo cha Elimu Kibaha (KEC) 1,400 720 401 51 29 
27 Kitengo cha Usimamizi wa Hifadhi 

za Bahari (MPRU) 
570 200 200 35 35 

28 Kampuni ya Huduma za Meli 
(MSCL) 

1,545 1,201 1,201 78 78 

29 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Masasi Nachingwea 

673 338 - 50   

30 Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya 

2,028 378 378 19 19 

31 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya 

5,864 4,499 1,759 77 30 

32 Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 284,825 260,469 32,172 91 11 
33 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Morogoro 
2,941 326 326 11 11 

34 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Mpanda  

443 378  85 0 

35 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mtwara 

2,125 1,562 1,562 74 74 

36 Taasisi ya Mifupa Muhimbili  (MOI) 12,233 6,037 - 49%   
37 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Musoma 
2,168 211 211 10 10 

38 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza 

6,705 2,365 2,365 35 35 

39 Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) 

11,301 3,100 - 27 0 

40 Baraza la SanaaTanzania (BASATA) 42 39 - 92   
41 Baraza la Taifa la Ujenzi (NCC) 584 244 244 42 42 
42 Baraza la Mitihani la Tanzania 

(NECTA) 
1,951 275 - 14 0 

43 Shirika ya Nyumba la Taifa (NHC) 38,283 23,889 23,889 62 62 
44 Chuo cha Usafirishaji cha Taifa 

(NIT) 
3,392 1,799 1,799 53 53 

45 Shirika la Bima la Taifa (NIC) 76,913 20,413  27 0 
46 Shirika la Ranchi za Taifa (NARCO)  10,911 1,488 1,488 14 14 
47 Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 

Ngorongoro (NCAA) 
1,743 1,139 1,139 65 65 

48 NHC/PPF IPS Builiding 1,314 415 415 32 32 
49 Mamlaka ya Maji Safi Kahama 

Shinyanga 
1,900 1,350 - 71 0 

50 Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
Vidogo (SIDO) 

542 315 - 58   

51 Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 1,544 1,134 434 73 28 
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Na
. 

Taasisi Kiasi 
(Sh. 

Milioni) 

Madai ya 
Muda 
Mrefu  

Shilingi 
Milioni 

Madai 
yaliyo 

Pendekez
wa 

Kufutwa 
Shilingi 
Milioni 

Asilimi
a 

Madai 
ya 

Muda 
Mrefu 

(%) 

Asilimia ya 

Madai ya 

Kufutwa (%) 

52 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Tanga 

5,236 2,076  40 0 

53 Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC) 

7,466 4,576  61% 0 

54 Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 4,831 3,710 - 77 0 
55 Mamlaka ya Usafiri wa Anga 

Tanzania (TCAA) 
20,313 9,390 9,390 46 46 

56 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

56,338 36,277 36,277 64 64 

57 Bodi ya Pamba Tanzania (TCB) 2,115 790 790 37 37 
58 Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 

Mitambo Tanzania (TEMDO) 
232 147 - 63   

59 Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) 273 227 - 83   
60 Shirika la Posta Tanzania 23,086 9,234  40   
61 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 

Tanzania (TANTRADE) 
764 497  65 0 

62 Shirika la Mawasiliano Tanzania 
(TTCL) 

307,456 253,484  82  

63 Shirika la Ugavi wa Umeme 
Tanzania (TANESCO) 

257,627 156,641  61  

 64 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 
(UCSAF) 

18,705 7,395 7,395 40 40 

 65 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA)  

6,133 1,869  30 0 

66 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) 

116,623 101,177 53,853 87 46 

  Jumla 1,454,144 1,010,897 203,957 70 14 
 Asilimia 100% 70% 14%     
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Kiambatisho Na. VI: Masurufu Yasiyorejeshwa na Watumishi 
Na Jina la Taasisi Masurufu Maelezo 
1 Chuo Kikuu cha Dar 

es salaam (UDSM) 
     5,600,000,000.00  Masurufu yasiyorejeshwa na 

yaliyotolewa kwa watumishi walio na 
masurufu mengine katika vyuo tofauti  
kwa kiasi cha shilingi bilioni 3.8 na 1.8 
mtawalia. 

2 Chuo cha Ufundi 
Stadi (VETA) 

        750,771,713.00  VETA makao makuu ilikuwa na 
masurufu yasiyorejeshwa ya shilingi 
milioni 23.92 kwa kati ya mwaka 
mmoja na miaka 2; shilingi milioni 
112.44 kati ya miaka 2 na 3;  na shilingi 
milioni  616.29 zikiwa hazijarejeshwa 
kwa zaidi ya miaka mitatu (3). 

3 Taasisi ya Taifa ya 
utafiti wa magonjwa 
ya binadamu (NIMR) 

        501,760,302.00  Kutorejeshwa kwa masuruuf kwa 
kipindi cha zaidi ya miezi 12. Kati ya 
hizo kiasi cha shilingi milioni 
49.87  kilikuwa mikopo kwa watumishi 
kilichokuwa bado kurejeshwa. 

4 Shirika la Bima la 
Taifa (NIC) 

        399,000,000.00  Masurufu na karadha yasiyorejeshwa na 
watumishi yenye jumla ya Shilingi 
milioni 76 na Shilingi milioni 323 
mtawalia. 

5 Mamlaka ya Dawa na 
Vifaatiba Tanzania 
(TMDA) 

        381,646,820.00  Kuchelewa kurejesha masurufu kwa 
kipindi kati ya siku moja na siku 77. 

6 Chuo cha Kilimo 
Sokoine (SUA) 

        374,990,000.00  Kuchelewa kurejesha masurufu 
yaliyotolewa kwa kazi za utafiti kwa 
kati ya siku 19 mpaka 353. 

7 Taasisi ya Teknolojia 
Dar es salaam (DIT) 

        248,800,000.00  Kuchelewa kurejesha masurufu kwa 
wastani wa siku 116.  

8 Bodi ya Pamba (TCB)         172,071,100.00  Watumishi 16 waliopewa masurufu 
wakati hawajamaliza kurejesha 
masurufu waliyopewa mwanzo. 

9 Taasisi ya Mifupa 
(MOI) 

        169,844,954.00  Mrundikano wa masurufu kwa muda 
mrefu  

10 Mamlaka ya Bandari 
(TPA) 

        167,275,030.00  Kuchelewa kurejesha masurufu kati ya 
siku 15 na 366 katika Bandari ya 
Kigoma, Bandari ya Mwanza na Makao 
makuu. 

11 Chuo Kikuu cha Afya 
na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili (MUHAS) 

        117,940,534.00  Masurufu yasiyorejeshwa mpaka 
mwishoni mwa mwaka wa fedha.  

12 Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania (OUT) 

         89,719,478.00  Masurufu kwa wanafunzi kilichokuwa 
hakijarejeshwa kwa zaidi ya mwaka.  

13 Taasisi ya Chakula na 
Lishe Tanzania 
(TFNC) 

         65,337,586.00  Masurufu yaliyokuwa hayajarejeshwa 
na watumishi kwa zaidi ya siku 180 na 
hakuna hatua zilizokuwa zimechukuliwa 
ilikurejesha  kiasi hicho.  

14 Mamlaka ya maji 
DAWASA. 

         61,814,115.00  Kuchelewesha kurejesha masurufu kati 
ya siku 6 mpaka siku 122  

15 Mamlaka ya Uthibiti 
wa Huduma za 
Nishati na Maji 

         53,807,450.00  Masurufu yasiyorejeshwa mpaka 
mwishoni mwaka 
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Na Jina la Taasisi Masurufu Maelezo 
(EWURA) 

16 Shirika la Madini la 
Taifa (STAMICO) 

         40,502,262.00  Kuchelewa kurejesha masurufu kwa 
kipindi cha mpaka miezi 51. 

17 Bodi ya Katani 
Tanzania (TSB) 

         35,877,563.00  Madai ya Masurufu  kwa watumishi 
ambayo haijarejeshwa.  

18 Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea Tanzania 
(TFRA) 

         28,740,300.00  Masurufu yaliyokuwa bado 
hayajarejeshwa kwa zaidi ya siku 14 
wakati shughuli za masurufu hayo 
zilikuwa zimekwisha kukamilika. 

19 Bodi ya Utalii 
Tanzania (TTB ) 

         23,649,048.00  Masurufu kwa watumishi ambayo 
hayajarejeshwa.  

20 Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini 
(LATRA) 

         23,430,000.00  Kuchelewa kurejesha masurufu 

21 Chuo Cha Usmamizi 
wa Fedha (IFM) 

         21,363,970.00  Masurufu maalumu yaliyoripotiwa kama 
matumizi moja kwa moja kabla ya 
kurejeshwa 

22 Kampuni ya MCB           15,240,000.00  Masurufu yasiyorejeshwa kwa kati ya 
siku 28 na 570.  

23 Chuo Kikuu Cha 
Sayansi na 
Teknolojia Mbeya 
(MUST) 

         15,240,000.00  Masurufu yasiyorejeshwa kwa muda wa 
siku kati 28 na 570.  

24 Chuo Cha Sukari Cha 
Taifa (NSI) 

         12,746,280.00  Kiasi cha masurufu kilichobaki bila 
kurejeshwa mpaka tarehe 30 Juni 2020 
kutoka kwa watumishi tofauti tofauti. 

25 Mamlaka ya Maji Safi 
na Maji (TUWASA) 

         11,637,000.00  Pamoja na kuchelewa kurejesha 
masurufu, hakukuwa na hatua 
zilizochukuliwa za kuhakikisha 
urejeshwaji unafanywa  

26 Baraza la Ushauri la 
Watumiaji Huduma  
za Mawasiliano 
(TCRA-CCC) 

           7,774,900.00  Masurufu yasiyorejeshwa kwa zaidi ya 
miezi mitano.  

27 Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC) 

           6,954,000.00  Kuchelewa kuchukua hatua kwa watu 
waliochelewa kurejesha masurufu. 

28 Shirika la Uwekezaji 
la NHC PPF 

           4,832,500.00  Kuchelewa kurejesha masurufu 
yaliyochukuliwa  

29 Mamlaka ya maji safi 
na maji taka Singida 
(SUWASA) 

           2,069,000.00  Masurufu ya watumishi ambayo 
hayajarejeshwa kwa kati ya siku 28 
mpaka 2,325. 

      9,404,835,905.00   
 Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mashirika husika. 
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Kiambatisho Na. VII:Taasisi Zisizokuwa na Bodi za Wakurugenzi na 
Wenyeviti Wanaokaimu 

Na Jina la Taasisi Tarehe ya mwisho ya 
Bodi kuisha muda 
wake 

Idadi ya 
siku bila 
Bodi 

Nafasi ya Mkurugenzi 
Mkuu  

1 Bodi ya Wataalamu wa 
Manunuzi na Ugavi  

Septemba 2019 270 Mkurugenzi anakaimu 

2 Kituo cha Zana za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini  

Agosti 2018 660 Mkurugenzi anakaimu 

3 Bodi ya Korosho Tanzania  Novemba 2018 570 Mkurugenzi anakaimu 
4 Bodi ya Maziwa Tanzania  Agosti 2019 300 Mkurugenzi anakaimu 
5 Bodi ya Nyama Tanzania Septemba 2019 270 Mkurugenzi anakaimu 
6 Kituo cha Mikutano cha 

Kimataifa cha Arusha  
Oktoba 2019 240 Mkurugenzi yupo 

7 Kituo cha Uhusiano wa Nje  Septemba 2019 270 Mkurugenzi yupo 
8 Mfuko wa Kuendeleza Zao 

la Korosho  
Novemba 2018 570 Mkurugenzi yupo 

9 Mamlaka ya Udhibiti wa 
Soko la Mitaji  

Februari 2020 120 Mkurugenzi yupo 

10 Chuo cha Ubaharia Dar es 
Salaam  

Machi 2020 90 Mkurugenzi yupo 

11 Chuo cha Mipango na 
Maendeleo Vijijini  

Julai 2019 330 Mkurugenzi yupo 

12 Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete  

Novemba 2019 210 Mkurugenzi yupo 

13 Baraza la Watumiaji wa 
Huduma za Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri Ardhini  

Julai 2019 330 Mkurugenzi yupo 

14 Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira Masasi-
Nachingwea  

Machi 2020 90 Mkurugenzi yupo 

15 Taasisi ya Kansa ya Ocean 
Road  

Mei 2019 390 Mkurugenzi yupo 

16 Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania  

Aprili 2019 420 Mkurugenzi yupo 

17 Tume ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania  

Juni 2019 360 Mkurugenzi yupo 

18 Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania  

Decemba 2019 180 Mkurugenzi yupo 

19 Shirika la Viwango Tanzania Juni 2019 360 Mkurugenzi yupo 
20 Taasisi ya Uhandisi na 

Usanifu Mitambo Tanzania 
Novemba 2019 210 Mkurugenzi yupo 

21 Shirika la Maendeleo na 
utafiti wa Viwanda (TIRDO) 

Oktoba 2018 600 Mkurugenzi yupo 

22 Taasisi ya Uhasibu Arusha Julai 2019 330 Mkurugenzi yupo 
23 Mamlaka ya Udhibiti wa 

Bima Tanzania 
Aprili 2019 420 Appointed 

24 Shirika la Maendeleo ya 
Petroli  

Juni 2018 720 Mkurugenzi yupo 

25 Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyama Pori  

March 2019. 450 Mkurugenzi yupo 

26 Benki ya Uwekezaji wa 
Maendeleo Tanzania 

July 2019 330 Mkurugenzi yupo 

27 Shirika la Maendeleo 
Tanzania 

August 2019 300 Mkurugenzi yupo 

28 Makumbusho ya Taifa April 2019 420 Mkurugenzi yupo 
29 Shirika la Utangazaji 

Tanzania 
Septemba 2019 270 Mkurugenzi yupo 

30 Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya 

May 2020 30 Mkurugenzi yupo 
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Kiambatisho Na. VIII: Miradi iliyochelewa kukamilika katika Taasisi 
na Mashirika ya Umma 

Taasisi Jina la Mradi Kiasi 
cha 

Mkatab
a 

Shilingi 
‘Bilioni’ 

Tarehe 
ya 

Kuanza 
Mradi 

Tarehe ya 
kumaliza 

Muda wa 
uchelew

aji 

Hatua 
ulipofikia 

mradi 

Bodi ya 
Korosho 
Tanzania 

Ujenzi wa 
maghala eneo la 
Tunduru, 
Mkuranga na 
Mkinga 

17.12 Mei 2017 Julai 2018 Miaka 
miwili 
(2) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
17. Bado upo 
kwenye 
msingi. 

Taasisi ya 
Mifupa 
Muhimbili 

Ujenzi wa jengo 
la MOI awamu 
ya III 

24.96 Septemba  
2012 

Novemba 
2013 

Miaka 
saba (7) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
17.  

Chuo cha 
Sayansi na 
Teknolojia 
Mbeya 

Ujenzi wa 
maktaba awamu 
ya I 

2.49 Machi 
2017 

Julai 2018 Miaka 
miwili 
(2) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
97.1  

Chuo cha 
Usimamizi 
wa Fedha 

Ujenzi wa jengo 
la utawala, 
maktaba na 
madarasa ya 
Chuo cha 
Ualimu Simiyu 

0.97 Juni 2019 Septemba 
2019 

Mwaka 
mmoja 
(1) 

Mradi 
umekamilika 
lakini bado 
haujakabidhi
wa kutokana 
na uwepo wa 
mapungufu 
yanayohitaji 
marekebisho. 

Mamlaka ya 
Hifadhi ya 
Ngorongoro  

Ujenzi wa mradi 
wa maji 
Oldonyosambu 

0.51 Agosti 
2018 

Februari 
2019 

Mwaka 
mmoja 
(1) na 
miezi 
mnne (4) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
90.  

Mfuko wa 
Taifa wa 
Hifadhi ya 
Jamii 

Ujenzi wa hotel 
ya kitalii ya 
Mwanza 

72.80 Novemba 
2013 

Oktoba 
2016 

Miaka 
nane (8) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
74  

Ujenzi wa 
Dungu Farm & 
Toangoma 
Satellite Town 

149.12 Februari 
2014 

Septemba 
2016 

Miaka 
nane (8) 

Hatua 
zilizofikiwa 
katika mradi 
wa Dungu ni 
asilimia 80 na 
Toangoma 
asilimia 85. 

Ujenzi wa jengo 
la Mzizima  

233.30 Septemba 
2013 

Machi 
2017 

Miaka 
mitatu 
(3) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
82  

Ujenzi wa 
nyumba za bei 
ya chini awamu 
ya III – Mtoni 
Kijichi  

156.80 Julai 2013 Januari 
2015 

Miaka 
mitano 
(5) 

Sehemu (lot) 
1-10 
imekamilika 
kwa asilimia 
83, sehemu 
(lot) 11-16 
imekamilika 
kwa asilimia 
66 na sehemu 
(lot) 17-22 
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Taasisi Jina la Mradi Kiasi 
cha 

Mkatab
a 

Shilingi 
‘Bilioni’ 

Tarehe 
ya 

Kuanza 
Mradi 

Tarehe ya 
kumaliza 

Muda wa 
uchelew

aji 

Hatua 
ulipofikia 

mradi 

imekamilika 
kwa asilimia 
84.  

Ukarabati wa 
hospitali ya 
Apollo 

4.08 Octoba 
2012 

Agosti 
2015 

Miaka 
mitano 
(5) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
96. 

Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Usafi wa 
Mazingira 
Tanga 

Uboreshaji wa 
usambazaji maji 
katika Mji wa 
Muheza. 

2.61 Mei 2019 Mei 2020 Miezi 11 Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
75. 

Chuo Kikuu 
cha 
Dodoma 

Jengo la kitengo 
cha Imaging 

3.41 Februari 
2019 

Februari 
2020 

Miezi 
tisa (9) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
98. 

Mamlaka ya 
Elimu ya 
Ufundi 
Stadi  
 
 

Utengenezaji 
wa alama za 
barabarani 

0.96 Juni 2018 Desemba 
2018 

Miaka 
miwili 
(2) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
99. 

Ujenzi wa 
mabweni mawili 
kituo cha 
mafunzo ya 
ufundi Morogoro 

1.10 Septemba 
2018 

Septemba 
2019 

Mwaka 
mmoja 
(1) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
50. 

Ukarabati wa 
Majengo 
yaliyopo na 
Ujenzi wa vituo 
vya ziada vya 
Kituo cha 
Mafunzo ya 
Ufundi Wilayani 
Karagwe Mkoani 
Kagera. 

4.65 Novemba 
2018 

Novemba 
2019 

Mwaka 
mmoja 
(1) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
75. 

Ujenzi wa kituo 
cha mafunzo ya 
ufundi cha 
Chato 

10.71 Agosti 
2018  

Novemba 
2019 

Mwaka 
mmoja 
(1) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
99.5. 

Uanzishwaji wa 
Kituo cha 
Mafunzo na 
Huduma za 
Ufundi Stadi 
Mkoani Geita 
(RVTSC) Kwa 
Kuunganishwa 
kwa TEHAMA 
Mkoani Geita 

9.99 Septemba 
2018 

Agosti 
2019 

Mwaka 
mmoja 
(1) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
29.5. 

Mamlaka ya 
Bandari 
Tanzania  

Kutengeneza 
eneo la Hekar 
tano (5) kwa 
kuweka tofali 
(pavement) na 
Mifumo mitano 
(5) ya Mifereji 

37.03 Mei 2019 Aprili 
2020 

Miezi 
mitano 
(5) 

Mradi 
unaendelea 
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Taasisi Jina la Mradi Kiasi 
cha 

Mkatab
a 

Shilingi 
‘Bilioni’ 

Tarehe 
ya 

Kuanza 
Mradi 

Tarehe ya 
kumaliza 

Muda wa 
uchelew

aji 

Hatua 
ulipofikia 

mradi 

ya kupitishia 
maji katika 
Bandari Kavu ya 
Kwala Ruvu 
Ukarabati wa 
barabara ya 
lango namba 5 
na eneo la 
maegesho katika 
Bandari ya Dar 
es Salaam – 
awamu ya II. 

3.00 Agosti 
2018 

Februari 
2019 

Miaka 
miwili 
(2) 

Mradi huu upo 
katika hatua 
za mwisho 
ikiwa 
imebakia kazi 
ya kupaka 
dawa 
(sealant) 
katika 
maeneo ya 
maungio na 
kurekebisha 
kasoro 
zilizojitokeza. 

Ujenzi wa 
Barabara 
Bandari ya 
Kagunga I 

0.55 Mei 2019 Oktoba201
9 

Mwaka 
mmoja 
(1) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
98. 

Ujenzi eneo la 
maegesho 
(Berth) katika 
Bandari ya 
Mtwara 

137.39 Mei 2017 Februari 
2019 

Mwaka 
mmoja 
(1) na 
mmoja 
na miezi 
sita (6) 

Mradi 
umekamilika 
kwa asilimia 
80. 

 Jumla 873.55     
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Kiambatisho Na. IX: Muhtasari wa Mashirika ya Umma Yaliyochelewa 
Kuwasilisha/Ambayo Hayajawasilisha Makato ya Kisheria 
A Mashirika ya Umma Na Taasisi Zingine Zilizochelewa Kuwasilisha Makato ya Kisheria 

 Na
. 

Mashirika ya Umma 
 

PSSSF(m
ilioni) 

NSSSF 
(milioni) 

NHIF 
(milioni) 

WCF 
(milio
ni) 

PAYE 
(milio
ni) 

SDL 
(milio
ni) 

Jumla 
(milion
i) 

1 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam  

0 0 233.01 0 0 0 233.01 

2 Shirika la Masoko 
Kariakoo  

0 0 34.96 0 0 0 34.96 

3 Barazala Mitihani La 
Tanzania  

275.29 0 0 0 0 0 275.29 

4 Bodi ya Nafaka na 
Mazao Mchanganyiko  

0 19.68 12.36 0 0 0 32.04 

5 Chuo cha Teknolojia 
Dar es Salaam 

96.6 0 92.57 0 0 0 189.17 

6 Bodi ya Usajili wa 
Wakandarasi  

38.23 0 0 0 0 0 38.23 

7 Baraza la Ushauri wa 
Watumiaji wa 
Huduma za Mamlaka 
ya Udhibiti wa Nishati 
na Maji 
 

0 15.91 0 7.93 0 0 23.84 

8 Tume ya Ushindani  0 0 0 0 99.04 0 99.04 
9 Mamlaka ya Maji Safi 

na Usafi wa Mazingira 
Iringa 

0 0 0 0 26.11 0 26.11 

10 Mamlaka ya Usafiri 
wa Ardhini  

162.47 0 0 0 0 0 162.47 

11 Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa 
Mazingira  

100.82 0 0 0 0 0 100.82 

12 Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji 

0 0 63.92 0 0 0 63.92 

13 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Kahama 

0 0 0 0 0 24.97 24.97 

14 Chuo Kikuu cha 
Sayansi na Teknolojia 
Mbeya 

530.67 0 0 0 0 0 530.67 

15 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Morogoro 

588.61 0 43.73 0 0 0 632.34 

16 Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma 
 

482.99 0 - 18.26 974.17 178.92 1,654.34 

17 Taasisi ya Moyo 
Ocean Road 

233.79      233.79 

18 Chuo cha Ufundi 
Arusha 

168.51 0 - 0 0 0 168.51 

19 Shirika la Maendeleo 
la Taifa 

198.66 0 - 6.76 237.69 47.61 490.72 
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A Mashirika ya Umma Na Taasisi Zingine Zilizochelewa Kuwasilisha Makato ya Kisheria 

 Na
. 

Mashirika ya Umma 
 

PSSSF(m
ilioni) 

NSSSF 
(milioni) 

NHIF 
(milioni) 

WCF 
(milio
ni) 

PAYE 
(milio
ni) 

SDL 
(milio
ni) 

Jumla 
(milion
i) 

20 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira 
Tanga 

- 0 - 0 0 75.99 75.99 

21 Chuo Kikuu cha Dar 
es salaam 

545.32 0 - 0 0 0 545.32 

22 Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundistadi  

- 0 114.38 0 0 0 114.38 

 Jumla Ndogo (A) 3421.96 35.59 594.93 32.95 1337.0
1 

327.4
9 

5,749.9
3 

 B Mashirika ya Umma ambayo Hayakuwasilisha Makato ya Kisheria 

  Mashirika a Umma  PSSSF NSSSF NHIF WCF PAYE SDL JUMLA 

1 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa 
Mazingira Dar es 
Salaam 

5,023.20 0 0 125.58 5,426.
98 

5.65 10,581.4
1 

2 Shirika la Masoko 
Kariakoo 

281.99 1.8 29.43 9.5 206.1 249.
12 

777.94 

3 Mamlaka ya Maji Safi 
Na Usafi Wa 
Mazingira Kigoma 

1425.07 0 0 0 0 0 1,425.07 

4 Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili  

0 0 0 0 2973.3
5 

0 2,973.35 

5 Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa 
Mazingira Tabora 

0 0 0 0 115.57 0 115.57 

6 Shirika la Maendeleo 
ya Viwanda Vidogo  

0 0 0 0 0 255.
18 

255.18 

7 Bodi ya Korosho 
Tanzania 

377.04      377.04 

8 Chuo kikuu cha 
Dodoma  

0 0 0 0 117 0 116.60 

9 Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam 

0 0 0 0 4334.4
5 

0 4,334.45 

  Jumla Ndogo (B) 7,107.30 1.80 29.43 135.08 13,173
.05 

509.
95 

20,956.6
1 

  Jumla (A+B)  

Chanzo: Taarifa za ukaguzi za mashirika ya umma na Bodi zingine kwa mwaka 2019/20 


