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Kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya Mwaka 1977 (kama ilivofaniwa mabadiliko mara kwa mara) na kama 
ilivyobainishwa katika Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 
ya Mwaka 2008, ninawasilisha kwako Ripoti ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mashirika 
na Taasisi zingine za Umma kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 kwa ajili ya 
kuiwasilisha Bungeni kwa mujibu wa sheria. 
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Charles E. Kichere
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu na Hesabu za Serikali
Dodoma, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

harles EEEEEEEEEEEE Kichere





iii 
  

Mamlaka 

Majukumu ya kisheria ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali yameainishwa katika 
Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama 
ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa na Sheria ya Ukaguzi ya Umma Na. 11 ya Mwaka 2008 (kama 
ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa na Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009. 

Dira ya Ofisi 

Kuwa Taasisi ya Hali ya Juu katika Ukaguzi wa Sekta ya Umma. 

Dhamira ya Ofisi 

Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya umma zenye ubora wa hali ya juu zinazoimarisha utendaji, 
uwajibikaji, na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za umma. 

Misingi Yetu 

Katika kutoa huduma zenye ubora, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na misingi ifuatayo: 

Kutopendelea: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi inayotoa huduma kwa wateja wake 
kwa haki bila upendeleo. 

Ubora:Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi ya kitaalamu inayotoa huduma bora za ukaguzi wa 
hesabu kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya ukaguzi. 

Uadilifu: Ofisi ya  Taifa ya Ukaguzi  inazingatia na kudumisha maadili ya kazi ya kiwango cha 
juu na kuheshimu sheria. 
Kujali Watu:Tunajali mahitaji ya wadau kwa kujenga utamaduni mzuri wa kujali wateja na kuwa 
na watumishi wenye uwezo na kuongeza tija. 

Ubunifu:Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu ambayo wakati wote inaimarisha na 
kukaribisha mawazo mapya ya kimaendeleo toka ndani na nje ya taasisi. 

Matumizi bora ya 

Rasilimali za Umma: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi inayozingatia matumizi bora 
ya rasilimali zilizokabidhiwa kwake. 

Tunatimiza haya kwa kufanya yafuatayo: 

! Kuchangia matumizi bora ya fedha za umma kwa kuhakikisha kwamba wakaguliwa wetu 
wanawajibika kutunza rasilimali walizokabidhiwa; 

! Kusaidia kuimarisha ubora wa utoaji wa huduma kwa kuchangia ubunifu kwa matumizi 
bora ya rasilimali za umma; 

! Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wadau wetu kuhusu mapungufu katika uendeshaji wa 
shughuli zao; 

! Kuwahusisha wadau wetu katika mfumo wa ukaguzi; na 

! Kuwapa wakaguzi nyenzo za kufanyia kazi ambazo zitaimarisha uhuru wa Ofisi ya 
ukaguzi. 
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DIBAJI
Hii ni taarifa ya Mwaka inayojumuisha 
muhtasari wa matokeo ya kaguzi za mifumo ya 
TEHAMA kwa Mwaka wa Fedha unaoishia tarehe 
30 Juni 2020. Taarifa hii ya Mwaka ya Ukaguzi 
iliandaliwa na kuwasilishwa kwa Raisi wa 
Jamuhuri ya Muunga wa Tanzania kwa 
kuzingatia Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 ((Kama 
ilivyofanyiwa marekebisho mara kwa mara)) 

Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi ya Mwaka 2008. Taarifa hii ina 
muhtsari wa mapungufu ambayo yameelezewa kwa kina kwenye ripoti za 
ukaguzi za Wizara, Idara, Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma husika.Ni 
matarajio yangu kuwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
itayafanyia kazi mapungufu yaliyobainika kwenye matumizi na utekelezaji 
wa mipango ya kutoa huduma kwa kutumia mifumo ya TEHAMA.

Kwa kuzingatia Ibara ya 143(2)(c) na (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya Mwaka 1977 (Kama ilivyofanyiwa marekebisho mara kwa 
mara) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu anatakiwa kufanya ukaguzi kwa mwaka 
mara moja na kuwasilisha kwa Raisi wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania 
kila taarifa ya ukaguzi na baadae kuiwasilisha Bungeni. Uhuru wa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi wa kutekeleza shughuli zake umeboreka kufuatia kutungwa 
kwa Sheria ya ukaguzi Na. 11 ya Mwaka 2008 na kanuni za ukaguzi wa umma 
za Mwaka 2009. Hata hivyo kuna uhitaji wa kuboresha mahitaji ya rasilimali 
ili kuweza kutekeleza kikamilifu mamlaka yangu ya kikatiba. 

Nina matumaini kuwa taarifa hii itakuwa ya manufaa kwa Serikali, Bunge, 
wadau wa maendeleo na wananchi kwa kupata ufahamu wa namna jitihada 
za TEHAMA zinavyo simamiwa na maafisa Masuhuli. Kwa kuzingatia hili 
nitashukuru kupata mrejesho na maoni kutoka kwa taasisi kaguliwa ndani 
ya siku 21 baada ya kupokelewa kwa taarifa hii kwa dhumuni la maboresha 
kwa siku za usoni.

Charles E. Kichere
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu na Hesabu za Serikali,

Dodoma, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Machi 2021

a mrejesho na maooooooonininininininiiiiiiniiiininniiiiinniiniininnnniiininnnnnniininnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn  kutoka kw
a kupokelewwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwwaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa kwkwkwkkwkwkwkwkwkwkwkwkkwkwkkkwkwkwkkwkwkwkkkkkwkwkwkwkkkkkkkwkkkkkkwkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk a taarifa hii kw

Charles E.EEEEEEEEEEEEEEEEEE Kichere
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SHUKURANI 

Nina thamini ushirikiano unaotolewa kwa ofisi yangu na wadau 
unaotuwezesha kutimiza majukumu yetu ya kikatiba; ambao wanajumuisha 
kamati za Bunge kama. Vivyo hivyo nathamini ushirikiano kutoka kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali, Maafisa Masuhuli wa Wizara, Idara, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa na Mashirika ya Umma ambao wanasimamia jitihada za TEHAMA. 

Shukurani zangu za dhati ziende kwa watumishi wote wa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi kwa bidii yao ya kazi katika kufanikisha jukumu hili la kikatiba. Ni 
matumaini yangu kuwa wataendelea kutoa huduma fanisi za ukaguzi ili 
kuboresha uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za umma.  

Ningependa pia kushukuru wadau wa maendeleo hasa Ofisi ya Ukaguzi wa 
Uswidi, Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya Afrika, Mfuko wa Maendeleo 
wa Ujerumani, Idara ya Maendeleo ya Kimataifa ya Uingereza, Wakala wa 
Misaada ya Maendeleo ya Kimataifa wa Marekani, na wote wenye mapenzi 
mema ambao wamechangia fedha zao kwa ajili ya kujenga uwezo na 
rasilimali katika kufanya ukaguzi kuwa wa kisasa.  
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MUHTASARI 

Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua kuwa utumiaji 
mzuri wa habari na maarifa ni jambo muhimu kwa ukuwaji wa haraka wa 
kijamii na kiuchumi katika hatua yake ya kuwa nchi ya kipato cha kati 
ifikapo 2025. Hii inadhihirishwa na mipango mbalimbali ya TEHAMA 
iliyochukuliwa na vyombo vya Serikali ili kuboresha ufanisi wa utendaji kwa 
gharama nafuu katika kufikia malengo yao ya kimkakati. Hata hivyo, 
mipango kama hiyo haikuratibiwa na kusimamiwa vyema ili kuhakikisha 
inaonesha thamani ya uwekezaji.  

Ripoti hii inatoa muhtasari wa matokeo makuu yanayotokana na ukaguzi wa 
mifumo ya TEHAMA ya kaguzi binafsi ambayo jumla yake ni 64, ambapo, 
kaguzi 59 zilifanywa kama sehemu ya ukaguzi wa kifedha, na kaguzi 5 
zilifanywa kama ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA. Ripoti zao zilitolewa kwa 
Maafisa Masuuli. Ukaguzi ulilenga kuhakikisha kiwango cha kufuata sheria 
zinazotumika za Mtandao wa Serikali, sera, viwango na miongozo ili 
kuhakikisha jinsi mipango ya TEHAMA insvyotoa thaani kupitia malengo ya 
kimkakati, usimamizi bora na udhibiti wa ndani. Ukaguzi uliofanywa pia 
ulihusisha yafuatayo: ulitathmini uaminifu wa taarifa kutoka katika mifumo 
ya matumizi ya TEHAMA ambayo ina athari kwa taarifa za kifedha za taasisi 
za serikali zilizokaguliwa, ulitathmini ufanisi katika matumizi na usimamizi 
wa mifumo ya maombi, pamoja na kukagua uthabiti wa programu ili 
kuhakikisha upatikanaji, uadilifu wa tarehe, na usiri.  

Yafuatayo ni matokeo makuu kutoka kwa ukaguzi uliofanywa: 

1. Udhaifu katika Udhibiti wa Mifumo  
(a) Mifumo ya uhasibu 

Nilikagua Mfumo wa uhasibu wa Votebook wa NHC na kubainisha kuwa 
mfumo hauna akaunti ya uchambuzi wa malipo inayoonyesha usahihi na 
ukamilifu wa uchambuzi wa malipo yaliyoripotiwa katika taarifa ya kifedha. 

Pia, nilikagua mfumo wa uhasibu wa Sage AccPac wa Chuo cha Kumbukumbu 
ya Mwalimu Nyerere (MNMA) na kubaini kuwa, kifurushi cha akaunti 
hakiwezi kutoa ratiba ya malipo kwa wanafunzi. Akaunti hii inawezesha 
ufuatiliaji na udhibiti wa ukusanyaji wa madeni ya wanafunzi na kutathimini 
kupatikana kwa akaunti zinazoweza kurudisha data za malipo. Kwa 
kuongezea, nilibaini kuwa mfumo huo uliripoti shughuli za muhtasari kutoka 
kwa leja ya jumla ambayo haidhihirishi usawa katika salio la majaribio.   
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Vivyo hivyo, nilikagua mfumo wa uhasibu wa Sage Pastel Evolution wa 
Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA) na kubaini ukosefu wa ujumuishaji kati 
ya hesabu ya uhasibu na moduli ya mali isiyohamishika inayosababisha 
uhamishaji wa maadili ya mali kati ya moduli mbili ambazo huwa na makosa. 

Nilibaini kuwpo kwa watumiaji wanaofanya jukumu la upatanishi wa pesa 
na benki katika mfumo wa uhasibu wa Votebook katika Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine SUA. Vivyo hivyo, nilibaini wafanyakazi wa TEHAMA 
walipewa jukumu la usimamizi wa Deni la LPO. Hii inamaanisha kutokuwapo 
kwa mgawanyo wa majukumu. Maswala mengine yanayofanana na hayo ni 
kama vile: Nilikagua Vocha ya Jarida la NHC, ambapo na kubaini miamala 
yenye thamani ya Sh. milioni 796.69 iliyoandaliwa, kukaguliwa na 
kupitishwa na mtu huyo huyo katika mfumo wa uhasibu wa Votebook. Pia, 
mfumo wa uhasibu wa QuickBooks katika SOUWASA ulionesha kuwa, uhakiki 
na idhini ya viingilio tangu kuingia kwa data na kuchapisha kwa kitabu cha 
jumla hufanywa na mtu mmoja bila kuthibitishwa au kuidhinishwa. Aidha, 
dirisha la mfumo wa uhasibu wa kupokea hisa uko wazi kwa watumiaji wote 
badala ya kuzuiliwa kwa wafanyakazi wa stoo tu. Katika ukaguzi wa ARUWSA 
nilibaini kuwa, mtu mmoja anaweza kuandaa, kuchapisha na kubadilisha 
shughuli katika mfumo wa uhasibu bila kizuizi. 

Kwa kuongezea, ukaguzi wangu wa Mfumo wa Uhasibu wa (Front) katika 
Mfuko wa Dhamana ya Maendeleo ya Pamba (CDTF) uligundua kuwa mfumo 
hauruhusu watumiaji wengi kuingia kwa wakati mmoja. Hivyo, 
wanalazimisha watumiaji kutumia akaunti moja kwa sababu ya leseni ndogo 
za programu. Hii inapunguza ufanisi wa operesheni, kwani ni mfanyakazi 
mmoja tu anayeweza kutumia mfumo mara moja na kuondoa uwajibikaji 
katika mfumo kama utumizi mbaya wa mfumo. 

Kwa kuongezea, nilipitishwa kwenye Mfumo wa uhasibu (wa Advance) katika 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) na kubaini udhaifu katika 
usimamizi wa mfumo, ambapo wafanyakazi wanaweza kulipwa bila kuhitaji 
kustaafu. Pia kuna kupuuza udhibiti wa idhini, ukosefu wa kutoa pesa za 
kujitolea kiautomatiki baada ya mabadiliko ya manunuzi, pamoja na 
ukosefu wa uthibitishaji na idhini ndani ya mfumo wa utoaji wa vitu vya 
stoo. 

 

(b) Mfumo wa ununuzi 
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Mnamo mwaka wa 2018 Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
kupitia PPRA, ilitoa Mfumo wa Ununuzi wa e-Unified, Mfumo wa Ununuzi wa 
kielektroniki Tanzania (TANePS). Mapitio yangu ya mfumo na utendaji wake 
yalibaini PPRA haina uwezo wala dira ya kuchukuwa mfumo (ukaguzi 
Septemba 2020). PPRA haikupokea miliki ya mfumo na umiliki wa nambari 
za chanzo za mfumo, hivyo haiwezi kutekeleza mabadiliko kwenye mfumo 
bila kuhusika kwa wasambazaji. Kwa upande mwingine, wafanyakazi wa 
ufundi wa PPRA walitakiwa kufundishwa kulingana na mkataba lakini 
mafunzo hayo bado hayajafanywa. Niligundua pia muuzaji wa mfumo ana 
uwezo wa kuifikia seva ya utengenezaji wa programu na kanzi-data, hivyo 
miundombinu na kazi za usimamizi wa kanzi-data zilifanywa na muuzaji. 
Zaidi, PPRA haina uwezo wa kuifikia seva na kanzi-data ya TANePS, kwa 
hivyo, Mamlaka haiwezi kufuatilia na kugundua shughuli zisizoruhusiwa 
zinazofanywa na muuzaji katika seva na viwango vya kanzi-data. 

Mapitio yangu zaidi katika mfumo wa maombi ya TANePS yalibaini 
yafuatayo: mfumo hauna dashibodi: zana ya ufuatiliaji wa wakati halisi, 
kutokuwapo kwa udhibiti wa kutosha katika kuhalalisha Kanuni za Bidhaa na 
Huduma za Kawaida za Umoja wa Mataifa (UNSPSC), pamoja na 
kutokuchunguzwa kwa makadirio ya mkataba dhidi ya njia ya ununuzi na 
kizingiti kilichoainishwa katika Mpango wa Ununuzi wa Mwaka ambao 
unadhibiti udhibiti wa idhini ya Mpango wa Ununuzi. Mengine yaliyobainika 
ni: mfumo hauna usawa wa moja kwa moja kati ya mbinu ya zabuni na idadi 
ya hatua za zabuni ambayo mtumiaji lazima aingize idadi ya hatua kwa 
mbinu iliyochaguliwa ya zabuni ambayo inaweza kumaanisha kushindwa kwa 
mfumo kutofautisha kati ya mbinu ya ununuzi. Vilevile, nilibaini kuwa taasisi 
inayonunua inaweza kuchagua kutekeleza hatua kadhaa za zabuni 
mtandaoni au nje ya mtandao. Njia ya nje ya mtandao ilitengenezwa kwa 
kushughulikia zabuni za dharura na zabuni ambazo zina mahitaji ya usiri. 
Zaidi, mfumo hauna udhibiti wa kuzuia zabuni za kawaida kufanywa nje ya 
mtandao. 

(c) Mifumo ya Bajeti 

Katika mwaka wa fedha ulioangaziwa, nilitathmini ufanisi wa udhibiti wa 
matumizi ya mifumo miwili ya matumizi ya bajeti, ambayo ni mfumo wa 
bajeti (Budget portal) unaotumiwa na NCAA na Mfumo wa Usimamizi wa 
Bajeti Kuu (CBMS) unaotumiwa na wizara na idara na kusimamiwa na Wizara 
ya Fedha na Mipango. Tathmini yangu iligundua: ukosefu wa udhibiti wa 
kuzuia bajeti juu ya kiwango, kutokuwapo kwa idhini ya bajeti, ukosefu wa 
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idhini ya ugawaji upya ndani ya mfumo, kutofaulu kwa udhibiti wa kujitolea 
kwa bajeti, CBMS kutokuwa na kizuizi juu ya uwasilishaji wa bajeti juu ya 
kiwango, pamoja na kutokufanyika kwa idhini ya bajeti na maafisa wa 
uhasibu katika mfumo. 

(d) Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Makusanyo ya Mapato ya Serikali 
za Mitaa (LGRCIS) 

Ukaguzi wangu juu ya hili ulibaini yafuatayo: LGRCIS inakosa hesabu ya 
ushuru wa huduma, inakosa ada ya idhini ya ujenzi na adhabu katika mfumo, 
kutofaulu kwa mfumo wa kutoa takwimu sahihi ambazo hazina benki, 
kukosekana kwa muda wa leseni ya biashara kati ya LGRCIS na kanuni za 
leseni za biashara, kutofaulu kwa mfumo wa kuhifadhi kumbukumbu za 
shughuli kwa vifaa vya POS vilivyopotea na vyenye kasoro, Maafisa wa 
TEHAMA  hutumia hati za kuweka upya wahasibu wa mapato na kuzitumia 
kupitisha marekebisho, marekebisho yaliyoanzishwa na kupitishwa na mtu 
huyo huyo, Zaidi, nilibaini udhibiti wa tarehe ya kifaa cha POS na watoza 
mapato kuficha makusanyo kutoka kwa ripoti na watoza Mapato, pamoja na 
zaidi ya nambari moja ya kitambulisho cha mlipaji. 

(e) Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Hospitali za Serikali ya Tanzania 
(GoTHOMIS) 

Mapitio yangu ya udhibiti wa jumla wa GoTHOMIS yalibaini mambo 
yafuatayo: Kuwapo kwa mambo yasiyojumuishwa ya mfumo katika GePG, 
malipo kwa vituo vya afya kukusanywa kwa mikono, kuwapo kwa nakala 
mbadala za kanzi-data ya mfumo zinazohifadhiwa katika ofisi ya maafisa wa 
matibabu, usanidi wa kumbukumbu za ukaguzi wa kanzi-data, pamoja na 
seva za mfumo wa kompyuta kuwa katika maeneo yasiyokuwa na udhibiti 
(kama vile mapokezi), hivyo kufikika bila kizuizi. 

(f) Mfumo wa Maegesho ya Magari (TARURA - e-Parking) 

Nilikagua mfumo wa e-Parking unaotumiwa na Wakala wa Barabara Vijijini 
Tanzania (TARURA) kukusanya ada ya maegesho bila. Nilibaini kuwa, ada ya 
maegesho inatozwa kulingana na aina ya gari na aina ya eneo la maegesho. 
Hata hivyo, mfumo hauna utaratibu wa kuhalalisha nambari ya usajili wa 
gari na mifumo ya TRA. Pia, hauwezi kujiendesha na kugundua eneo la 
maegesho, badala yake, wanaingiza kwa mkono. Shughuli za mikono 
hukabiliwa na makosa ya kibinadamu yanayosababisha upotezaji wa 
mapato. Kwa kuongezea, iligunduliwa kuwa mfumo hauna njia ya ukaguzi ili 



   14 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  IS/AGR/2019/20. 
 

kurekodi shughuli za watumiaji kwa uwajibikaji. Nilibaini pia kuwa magari 
1,139,483 yaliyokaguliwa hayakulipiwa ada ya adhabu kutokana na kuvuka 
wakati wa malipo ya maegesho ya muda uliofikia. Pia malipo ya Sh. 
77,780,000 hayikukusanywa. Upotezaji huu wa mapato ulisababishwa na 
ukosefu wa ujumuishaji kati ya mfumo unaochunguza magari na mfumo wa 
maegesho ya magari. 

(g) Mfumo wa fedha na uhasibu wa vituo vya afya na shule (FFARS) 

Ukaguzi wangu wa FFARS kuhusu mfumo wa uhasibu unaotumiwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kusimamia mapato na matumizi ya vituo 
vya afya na shule umebaini kuwa, mfumo hauna kumbukumbu ya ukaguzi, 
mfumo hauingilii idhini ya marekebisho, na haina ripoti inayoonyesha 
marekebisho yaliyopitishwa. 

(h) Mfumo wa Safari portal  

Wakati wa ukaguzi wa Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), nilikagua 
mfumo wa safari na mfumo unaotumiwa na Mamlaka katika ukusanyaji wa 
mapato. Nilibaini yafuatayo: uanzishwaji wa vibali bila idhini, ukosefu wa 
uhakiki wa leseni ya TALA (ambapo waendeshaji 411 walikuwa na leseni 
batili za TALA), uthibitisho duni wa uzito, na udhaifu katika uthibitishwaji 
wa gari lililosajiliwa katika kuwamua ada ya gari. 

(i) Mfumo wa ITAX, mfumo wa ufuatiliaji wa Mizigo ya forodha (ETCS), 
na mfumo wa Mapato yasiyo ya kodi (NTRS) 

Mapitio yangu ya mifumo ya maombi ya ushuru katika TRA iligusia ITAX, 
Mfumo wa Ufuatiliaji wa Mizigo ya Elektroniki (ECTS) na Mfumo wa Mapato 
Yasiyo ya Ushuru (NTRS), ambapo nilibaini usanidi sahihi wa sheria za 
utambuzi wa mapato yaliyopatikana ili kutoa ripoti zinazopokewa za IPSAS 
katika ITAX. Aidha, nilibaini ripoti za IPSAS zinazotumiwa kwa uzalishaji wa 
taarifa ya mapato kwa ukaguzi wa msingi wa hesabu za nambari za malipo 
zisizo na usawa badala ya msimamo wa akaunti ya walipakodi. Niligundua 
pia kuwapo kwa idadi inayoweza kupokewa ushuru bila nambari 
inayolingana na malipo ambayo inaashiria kwamba kiasi hicho 
hakikutengenezwa kutoka kwenye mfumo, kwani nambari ya malipo 
hutokea wakati tathmini inafanywa kupitia mfumo.  

Mapitio yangu ya ECTS ambayo ni mfumo wa ufuatiliaji wa mizigo yaligundua 
ukosefu wa kategoria za tahadhari za taarifa zinazoweza kutekelezwa kwa 
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utunzaji rahisi wa taarifa nyingi. Pia, nilibaini taarifa za kuhakikisha 
uwajibikaji wa watu kama vile madereva na wauzaji wa vifaa vya ufuatiliaji 
hazikukguliwa. 

Ukaguzi wa NTRS ulihusisha yafutayo: mfumo wa kutunza kumbukumbu za 
walipa viwango, mali zinazopimwa, pamoja na maelezo ya wamiliki wa mali. 
Mapitio yangu yaligundua wasiwasi ufuatao: kuwapo kwa mlipa kodi na 
nambari nyingi za kitambulisho cha mlipaji. Hii imesababisha uzalishwaji wa 
mapato yasiyotekelezeka ya ushuru. Pia, nilibaini kuwapo kwa mali badala 
ya kiwango kinachoweza kukadiriwa kwa manispaa zote za mkoa wa Dar es 
Salaam kuwa Sh. 10,000 kwa jengo la kawaida, na Sh. 50,000 kwa kila 
ghorofa. 

(j) Kudhibiti Udhaifu katika Mifumo ya Bodi ya Michezo ya Kubahatisha 

Vivyo hivyo, nilitathmini mifumo ya ukusanyaji mapato katika Bodi ya 
Michezo ya Kubahatisha ya Tanzania (GBT) na kubaini kuwa mfumo wa 
Leseni za Michezo ya Kubahatisha, Ukaguzi na Utekelezaji wa Maombi 
(GLICA) hutoa nafasi kwa afisa leseni kuruka hatua ya maombi ya leseni ya 
michezo ya kubahatisha. Ni busara kwa afisa leseni kutuma programu 
kwenye hatua ya uchambuzi wa kifedha katika aina zingine za leseni za 
michezo ya kubahatisha. Niligundua pia kuwa GLICA haina ripoti kwa 
waendeshaji ambao hawajawasilisha mapato kwa kazi za ufuatiliaji.  

Pia, nilikagua Mfumo wa Ufuatiliaji wa Udhibiti wa Michezo ya Kubahatisha 
(GREMS) na kubainisha udhibiti duni wa kuhakikisha uaminifu wa data ya 
waendeshaji iliyowasilishwa kupitia API ya kasino mtandaoni na kubashiri 
michezo. Niligundua kuwa mfumo haujaunganishwa na GLICA kwa uhakiki 
sahihi na upatanisho wa mashine zilizosajiliwa za kubahatisha katika 
kutambua mashine za michezo ya kubahatisha ambazo hazitumi data 
kwenye GREMS. Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa utendaji wa kugundua kamari 
isiyowajibika na utekelezaji wa kamari inayowajibika haijatekelezwa katika 
mfumo. Aidha, nilibaini kuwa mfumo huo unachukuwa mizani na shughuli za 
mkoba wa kielectroniki (e-wllet) kwa wateja/wachezaji wote. 

(k) Mifumo ya Usimamizi wa Ardhi 

Nilitathmini ufanisi wa udhibiti wa vipengele vya mifumo ya habari ya 
usimamizi wa ardhi katika Wizara ya Nyumba na Ardhi ya Makazi (MLHHS). 
Nilibaini mapungufu yafuatayo: kukosekana kwa uhusiano kati ya taarifa za 
ardhi (spatial) na taarifa za wamiliki ardhi (non-spartial) katika mfumo wa 
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MOLIS na mfumo wa MOLIS v3, udhibiti dhaifu katika kipengele cha uhakiki 
wa malipo ya zamani, ukosefu wa mgawanyo wa majukumu katika kipengele 
cha usimamizi wa viwanja, pamoja na kushughulikia madai/malalamiko 
yanayohusiana na ardhi nje ya mfumo 

 

(l) Wizara ya Maliasili na Utalii - MNRT Portal 

Nilikagua mfumo wa MNRT Portal katika Wizara ya Maliasili na Utalii na 
kubaini kwamba, kuingia na kutoka kwa kutumia vibali kwenye milango ya 
Hifadhi za Kitaifa hakusimamiwi vizuri. Hii inaleta hatari ya upotezaji wa 
mapato iwapo mtu atakaa zaidi (atakaa kupitiliza) katika Hifadhi, pia 
inatengeneza mwanya wa kutumiwa tena bila malipo. Mambo mengine 
niliyoyabaini ni: wageni 12 walitumia huduma bure, jozi 21 za maombi 
zinachangia kibali kimoja. Hii inamaanisha kuwa, kibali kimoja kilitolewa 
bila malipo, na mfumo haukuwa na kipengele cha utendaji cha kuhakiki 
vibali vilivyodumu kwa muda mrefu ambavyo vilitolewa bila malipo. Kwa 
kuongezea, nilibaini kukosekana kwa njia za kielektroniki kwa usimamizi 
mzuri wa kawaida (usio wa kiteknolojia) wa kuingia na kutoka ikiwa mfumo 
haupatikani, na mfumo unazalisha nambari nyingi za udhibiti za malipo kwa 
kila huduma inayotolewa kwa mteja yule yule. 

(m) Mfumo wa Uendeshaji wa Bandari  

Mfumo wa TOS ni mfumo unaotumiwa na TPA kusimamia shughuli za bandari 
kwa vyombo vya kimataifa vinavyoingiza na kusafirisha mizigo. Tathmini 
yangu ya udhibiti wa mfumo ilibaini kuwa idadi ya siku ambazo mizigo 
imehifadhiwa haihesabiwi kiautomati kwa kutumia mfumo. Badala yake, 
inafanyika kwa mikono, ambapo njia hii inakabiliwa na makosa ya 
kibinadamu na hivyo kusababisha taarifa zisizo sahihi. Pia nilibaini tofauti 
kati ya tarehe halisi ya kuwasili na kuondoka kwa chombo kwa ajili ya 
hesabu ya malipo ya bandari huhesabiwa kwa mikono wakati wa kuandaa 
ankara ya mwisho. Vivyo hivyo, na malipo ya kodi ya majahazi na malipo ya 
Lighter Quay (dhow wharf and Lighter Quay billing) hayafanyiki katika 
mfumo, badala yake taarifa zimeingizwa kwa mikono. Pia, baadhi ya mizigo 
haina maelezo ya nchi inayokwenda. Hii inasababisha ugumu wa kutambua 
idadi ya siku za kuhifadhi, na hivyo kuhifadhiwa bure. 

(n) Mfumo wa Maombi wa Shirika la Viwango  
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Pia nilikagua Mfumo wa Maombi wa OAS (Online Application System) ambao 
unawezesha wateja wa TBS kutuma maombi mtandaoni kwa ukaguzi wa 
uelekeo, PVoC, utoaji wa masharti, usajili wa majengo, Usajili wa Bidhaa 
na Msaada wa Kiufundi kwa Wauzaji Bidhaa Nje (TAE). Mapitio yangu 
yalibaini kuwa mfumo hauna udhibiti wa kuzuia sampuli kujaribiwa kabla ya 
malipo, kwa sasa udhibiti unategemea afisa anayepokea, ambapo wakati wa 
kupokea sampuli afisa atathibitisha kwenye mfumo ikiwa malipo 
yamefanywa. Ni maoni yangu kwamba, aina hii ya udhibiti haifanyi kazi kwa 
ufasaha. Badala yake mfumo unapaswa kuundwa ili kuzuia hatua ya kupokea 
sampuli ikiwa malipo ya ada hayajafanyika bado. Pia, nilibaini kuwa hesabu 
ya ada hufanywa kwa mikono nje ya mfumo, ambapo njia hiyo inakabiliwa 
na makosa ya kibinadamu, na wakati, mwingine makosa ya kukusudia. 

2. Utekelezaji wa Mifumo ya Usimamizi wa Fedha za Serikali 

Katika mwaka wa ukaguzi, nilitathmini utekelezaji wa mifumo ya serikali ya 
usimamizi wa fedha kulingana na Waraka Na. 5 uliotolewa tarehe 18 
Novemba 2019 na Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa maafisa wote wa uhasibu 
(maafisa masuuli). Madhumuni ya Serikali ni kuhakikisha kuwa kuna 
usanifishaji, ufanisi wa gharama, urahisi ya kuunganisha fedha za serikali, 
kufuata miongozo na kanuni za kifedha za mifumo ya usimamizi wa fedha 
katika taasisi za serikali. 

Tathmini yangu juu ya utekelezaji wa mifumo ya usimamizi wa fedha ya 
serikali ilibaini maagizo yasiyo dhahiri juu ya utekelezaji wa mifumo ya 
usimamizi wa fedha ya serikali ambayo kuna utata juu ya mfumo upi wa 
usimamizi wa fedha ambao taasisi za serikali unaweza kuchagua kati ya 
mifumo ya MUSE na ERMS. Mifumo yote imeidhinishwa kutumiwa Serikalini. 
Hata hivyo, hakuna maagizo dhahiri ya utekelezaji yaliyowasilishwa kwa 
mashirika. Badala yake yanaelekezwa tu kutumia MUSE, ikiwaacha njia 
panda wale ambao shughuli zao za kifedha na uhasibu zinalandana vizuri na 
mfumo wa ERMS. 

Kwa mfano, Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) lilikuwa likitekeleza ERMS 
hadi wakati walipopokea maagizo kutoka kwa MoFP kutekeleza mradi wa 
MUSE. 

Kwa kuongezea, ukaguzi wangu ulibaini kuwa utekelezaji wa MUSE kwa 
baadhi ya taasisi za Serikali unahitaji kubadilisha na kuboresha baadhi ya 
vipengele vya utendaji kazi wake. Taasisi zinapaswa kuhuisha miongozo na 
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sera zao za kifedha ili kutosheleza MUSE. Hivi ndivyo ilivyokuwa katika Chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA). Mapitio yangu yamebaini kuwa ili 
mfumo utosheleze shughuli za kifedha za SUA, sifa za mfumo wa timu sita 
(team six system) lazima ziboreshwe. Aidha, Chuo Kikuu kinapaswa kuhuisha 
kanuni na sera zake za kifedha 

3. Udhibiti wa Usalama wa Mtandao 

Mapitio yangu ya udhibiti wa usalama wa kimtandao katika taasisi za serikali 
yalibaini kutokea kwa visa vya mashambulizi ya “Ransomware” katika taasisi 
tatu. Programu haribifu (malware) zilificha mafaili ya mfumo na mafaili ya 
watumiaji katika seva za mfumo. Hii ilisababisha upotezaji wa taarifa na 
kutopatikana kwa mifumo. Pia, nilibaini kuwa taasisi za Serikali hazifanyi 
mafunzo ya ufahamu wa usalama wa TEHAMA kwa wafanyakazi wao. 
Mafunzo ya ufahamu wa usalama wa TEHAMA ni muhimu katika kuongeza 
uelewa wa wafanyakazi juu ya maswala ya usalama wa mtandao. Pia, 
yanaweza kusaidia kulinda taasisi dhidi ya shambulio la kimtandao, kwani 
wanadamu ndio huwa mahali dhaifu pa kuingilia mashambulio hayo. Zaidi 
ya hayo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi nyingine hazina maafisa 
usalama wa TEHAMA. 

4. Upataji, Utengenezaji na Udumishaji wa Mifumo 

Nilikagua mchakato wa ununuzi, maendeleo, na udumishaji wa mifumo 
katika taasisi za umma ili kuangalia kama mwongozo wa Serikali wa 
utengenezaji wa mtandao, upataji, uendeshaji na udumishaji wa mifumo 
unafuatwa. Nilibaini kukamilika kwa upatikanaji wa mkakati mkuu wa 
TEHAMA umecheleweshwa. Nimebaini kuwa ucheleweshaji umesababishwa 
na maswala ya fedha na usimamizi dhaifu wa miradi. Pia nimebaini kwamba 
taasisi nyingine hazikufanya majaribio ya utendaji kazi wa mifumo 
iliyotengenezwa kwa watumiaji wa mifumo hiyo. Mengine niliyoyabaini ni: 
ukosefu wa nyaraka za kutosha za mradi, kutofuatilia gharama za 
kutengeneza mifumo ambazo zinajumuisha thamani ya mfumo, pamoja na 
ukosefu wa uratibu katika kusimamia upatikanaji na utengenezaji wa 
mifumo. 

Katika kukagua upatikanaji, utengenezaji, na udumishaji wa mifumo, 
nilifanya tathmini ya ufanisi na urahisi wa mifumo. Nilibaini udhaifu katika 
kiwango cha ujumuishaji (integration) kati ya mifumo mikubwa ya serikali 
(kama vile mfumo wa ununuzi wa kielektroniki (TANePS), mfumo wa uhasibu 



   19 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  IS/AGR/2019/20. 
 

wa serikali (MUSE), mifumo ya bajeti ya CBMS, na Planrep). Pia, nilibaini 
matumizi duni ya mifumo (kutotumia mifumo ipasavyo kwa kiwango 
kinachohitajika), kuwapo kwa mifumo inayofanya kazi sawa au zinazofanana 
pamoja na kutokamilika kwa baadhi ya vipengele vya utendaji kazi vya 
msingi na muhimu katika mfumo. 

5. Udhibiti wa Ujumla wa Teknolojia ya Habari 

Tathmini yangu ya udhibiti wa jumla wa TEHAMA ilibaini mapungufu katika 
ulinganifu baina ya malengo ya TEHAMA na malengo ya mkakati ya shirika, 
usimamizi bora wa rasilimali, na mwendelezo wa huduma na mipango ya 
kurejesha huduma baada ya majanga kutokea. Mengine ni ukiukaji wa 
mgawanyo wa majukumu kwa kazi za TEHAMA, udhibiti wa usimamizi wa 
mabadiliko katika mfumo, usimamizi usio mzuri wa wazabuni wa TEHAMA, 
utoaji hafifu wa huduma ya TEHAMA, pamoja na usimamizi wa matukio 
yasiyotarajiwa. 

Tathmini yangu ya utawala na usimamizi wa TEHAMA ilibaini udhaifu katika 
upangaji mkakati na sera za TEAHAMA, mfumo wa uongozi wa TEHAMA na 
muundo wake wa kuripoti, uundaji na utendeshaji kazi wa kamati za 
uendeshaji za TEHAMA na usimamizi wa hatari zinazoweza kuikumba 
TEHAMA. 

Pia, katika kipengele cha huduma endelevu na mpango wa kurejesha 
huduma baada ya majanga kutokea nilibaini kutokuwapo kwa Mpango wa 
Huduma Endelevu (BCP) na Mpango wa Kurejesha Huduma Baada ya Majanga 
Kutokea (DRP), ukosefu wa mafunzo ya kutosha kwa timu za BCP na DRP, 
ukosefu wa majaribio ya vipindi tofauti ya BCP na DRP na kuzipitia mara 
kwa mara na kuziboresha. Pia, nilibaini kutokuwapo kwa eneo mbadala la 
mbali kwa ajili ya kuhifadhi taarifa za mifumo, ukosefu wa nyaraka za 
taratibu za kuhifadhi taarifa za mifumo (backup), pamoja na jinsi ya 
kurejesha taarifa hizo kwenye mfumo pale inapohitajika. 

Katika mgawanyo wa majukumu kwa kazi za TEHAMA nilibaini hakukuwa na 
mgawanyo wa majukumu kati ya mtengenezaji wa mfumo na msimamizi wa 
kanzidata, msimamizi wa mfumo na msimamizi wa kanzidata, na msimamizi 
wa mtandao na msimamizi wa kanzidata. 

Pia nilikagua ufanisi wa udhibiti wa mabadiliko yanayotakiwa kufanyika 
katika mfumo. Nilibaini ukosefu wa nyaraka za taratibu za usimamizi wa 
mabidiliko ya mifumo, kutofuata utaratibu au sera za usimamizi wa 
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kubadilisha vipengere vya utendaji kazi vya mifumo, na kutotenganisha 
mazingira/miundombinu kwa ajili ya kutengeneza, kufanya majaribio na 
kusimika mifumo. 

6. Usimamizi wa Watoa Huduma wa TEHAMA, Utoaji wa Huduma za 
TEHAMA na Usimamizi wa Matukio 

Nilikagua usimamizi wa watoa huduma wa TEHAMA, utoaji wa huduma za 
TEHAMA na usimamizi wa matukio yasiyotarajiwa. Nilibaini kwamba kuna 
taasisi ambazo hazina Mkataba wa Kiwango cha Huduma (SLA) na watoa 
huduma, ukosefu wa taratibu za utatuaji wa matukio ya TEHAMA, na ukosefu 
wa Mkataba wa Kiwango cha Utendaji (OLA) kati ya idara ya TEHAMA na 
uongozi au watumiaji wa miundombinu ya TEHAMA. OLA huweka misingi ya 
kupima kiwango cha utoaji wa huduma za TEHAMA kama vile utendajikazi 
wa miundombinu, msaada kwa watumiaji wa mwisho wa miundombinu ya 
TEHAMA na upatikanaji wa mifumo 

Kulingana na matokeo ya ukaguzi wangu, mapungufu mengi yaliyobainishwa 
hapo juu ya usimamizi wa shughuli za TEHAMA katika taasisi za serikali 
yalitokana na kutofuatwa kwa viwango na miongozo ya mtandao wa Serikali. 
Ni maoni yangu kwamba kutokufuatwa kwa miongozo iliyopangwa 
kunasababishwa na msukumo hafifu wa kuhakikisha taasisi za serikali 
zinazingatia viwango na miongozo ya Serikali, uelewa mdogo wa hatari 
zinazopelekewa na matumizi ya TEHAMA kwa menejimenti, na ukosefu wa 
mapitio ya mara kwa mara ya udhibiti wa ndani wa TEAHAMA. Sababu 
nyingine ni juhudi hafifu za uratibu, kushindwa kuzingatia vyema shughuli 
muhimu na udhibiti wa usalama wakati wa uundaji wa mifumo na ufanyaji 
hafifu wa majaribio ya utendaji kazi wa mifumo. 

Kulingana na mapungufu yaliyobainishwa, ninapendekeza yafuatayo: 

Napendekeza mamlaka ya Mtandao wa Serikali: 

(a) Kuweka utaratibu mzuri wa kulazimisha taasisi za Serikali kufuata 
viwango na miongozo ya Mtandao wa Serikali, 

(b) Kuongeza uelewa kwa maafisa wa uhasibu na uongozi wa taasisi 
za Serikali juu ya hatari zinazohusiana na matumizi ya TEHAMA, 

(c) Kuandaa mpango wa ufuatiliaji wa mapungufu yaliyobainishwa 
kuhusu ujumuishaji wa mfumo ili kuhakikisha utekelezaji wake 
mzuri, na 
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(d) Kuhakikisha utekelezaji mzuri wa mkakati wa usalama wa 
mtandao wa selikali. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango: 

(a) Kutoa maagizo juu ya chaguzi zinazopatikana za kutekeleza 
mifumo ya usimamizi wa fedha za serikali na kuzijulisha taasisi za 
serikali juu ya kuwa tayari kubadilika kwa kuboresha mfumo wa 
MUSE, 

(b) Kuandaa mpango wa kina juu ya kuratibu utekelezaji wa mifumo 
ya usimamizi wa fedha kwa taasisi zote za serikali na kuhakikisha 
mifumo inayotekelezwa inaweza kuunganishwa/kujumuishwa na 
Mfumo wa Ujumuishaji wa Uhasibu wa Serikali (GACS) na Mfumo 
wa Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMS), 

(c) Kuandaa ramani ya kina (dira) ya kukamilisha utekelezaji wa 
mfumo wa MUSE, na 

(d) Kuandaa na kuhifadhi hesabu ya mifumo yote katika taasisi za 
serikali na thamani zake. 

Ninapendekeza Ofisi ya Raisi Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa: 

(a) Kupitia udhaifu wa udhibiti wa mifumo ya LGRCIS, GOTHOMIS na 
FFARS na kuhakikisha inashughulikiwa, na 

(b) Kulinganisha au kuuwianisha mifumo yake ili kuepuka kuwa na 
mifumo mingi inayofanya kazi moja. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI NA TAARIFA ZA JUMLA 

1.0 Uanzishaji wa Ofisi ya Ukaguzi Kisheria  

Mashirika na taasisi za Umma zimeendelea kutumia mifumo ya TEHAMA 
katika shughuli zao kwa kutambua faida za mifumo hii katika kufikia 
malengo ya taasisi hizo kwa wakati na kwa gharama nafuu. 

Matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika sekta ya Umma yameongeza 
utegemezi wa mifumo husika katika shughuli za taasisi za umma na pia 
kuleta changamoto mpya zinazohitaji usimamizi Madhubuti. 

Hii inapelekea umuhimu wa kufanya ukaguzi wa udhibiti katika 
usimamizi na uendeshaji wa mifumo ya TEHAMA ili kuhakikisha 
uendelevu, utengemavu na usalama wa mifumo.Ukaguzi wa mifumo 
unatathmini umadhubuti wa usimamizi wa TEHAMA, uthibiti mifumo; 
udhibiti wa jumla wa TEHAMA; na udhibiti wa usalama wa taarifa 
zinazochakatwa na mifumo 

Ukaguzi wangu wa mifumo ya TEHAMA katika taaisi za umma kwa mwaka 
wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2020 ulikua na malengo yafuatayo. 

! Kuhakikisha kufuatwa kwa sheria kanuni na taratibu za Serikali Mtandao 
ili kuhakikisha utoaji wa huduma za TEHAMA zenye tijakwa mujibu wa 
mipango mkakati yenye mpangilio , udhibiti wa majanga, na mifumo ya 
ndani ya udhibiti 

! Kupima umadhubuti wa uhakika wa taarifa kutoka kwenye mifumo ya 
taarifa ambayo ina athari katika taarifa za fedha za taaisi husika. 

! Kuangalia kama kuna mapungufu katika utumiaji na usimamizi wa 
mifumo, na 

! Kupata uhakika wa mifumo katika upatikanaji pindi inapohitajika, na 
usahihi na usiri wa taarifa. 

Taarifa hii ya jumla inatoa muhtasari wa maoni makuu ya kiukaguzi 
kutoka katika taaisi 64 ambazo ukaguzi wa mifumo umefanyika na 
taarifa za ukaguzi kuwasilishwa kwa taasisi husika. 
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Mamlaka na Majukumu ya Makguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 10 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka 2008 , miongoni mwa mambo mengine ninatakiwa 
kujiridhisha kwamba ukusanyaji wa fedha za umma unazingatia 
maslahi ya umma na matumizi ya fedha hizo yanaidhinishwa kwa 
mujibu wa sheria kanuni na taratibu ili kuhakikisha fedha za umma 
zinatumika kama ilivyokusudiwa.  

Katika kutekeleza wajibu huu ni lazima nikague mifumo ya TEHAMA 
ili kupima kama inafanya kazi kiufanisi na kimadhubuti na kutoa 
taarifa za uhakika kwa watumiaji. Aidha ni jukumu langu kuangalia 
usimamizi wa uendeshaji wa mifumo ili kujiridhisha kama inatumika 
kwa usahihi katika kuhakikisha taasisi za umma  zinafikia malengo 
zilizojiwekea. 

1.1 Wigo wa Ukaguzi na Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika 

Sehemu hii inahusu wigo na madhumuni ya ukaguzi na viwango vya 
ukaguzi vilivyotumika. 

1.2 Wigo na Madhumuni ya Ukaguzi  

Kaguzi nilizozifanya zimeangazia udhibiti wa mifumo ya taarifa, 
Usimamizi wa TEHAMA, usimamizi wa miradi ya utengenezaji na 
usimikaji wa  mifumo ya TEHAMA, udhibiti wa jumla wa TEHAMA, pia 
militumia taratibu zingine za kiugauzi ambazo zilikua muhimu katika 
kutoa maoni ya kiukaguzi  

Nilifanya ukaguzi wangu kwa kuzingatia athari za majanga yaani ‘risk 
based audit; hivyo, basi matokeo ya ukaguzi yanatokana na kiwango 
ambacho kumbukumbu, nyaraka, na taarifa zilizoombwa kwa 
madhumuni ya ukaguzi ziliwasilishwa kwangu.  

1.3  Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi (NAOT) ni mwanachama wa Shirikisho la 
Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi Duniani (INTOSAI) na Shirikisho 
la Taasisi Kuu za Ukaguzi Barani Afrika zinazozungumza Lugha ya 
Kingereza (AFROSAI-E) 
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Katika kaguzi zangu nimefuata matakwa ya kimaadili katika kupanga 
na kufanya kaguzi ili kupata uhakika wa kutosha juu ya udhibiti na 
ufanisi wa mifumo ya TEHAMA. Kwa muktadha huu ukaguzi wangu 
ulikua ni kwa mujibu wa Muongozo wa Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA 
wa AFROSAI-E wa mwaka 2017, Sera ya Taifa ya TEHAMA ya mwaka 
2016, Sheria ya Serikali Mtandao yam waka 2019, Miongozo ya Serikali 
Mtandao , na miongozo ya Kimataifa kama COBIT-5 na ISO/IEC 
27002:2013 

1.4 Mpangilio wa Taarifa 

Taarifa hii ina sura tisa kama ifuatavyo, Sura ya Kwanza ni utangulizi, 
mawanda ya ukaguzi; na Mamlaka ya Mkaguzi na Mdhibiti wa Hesabu 
wa Serikali ; Sura ya Pili: Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka 
iliyopita; Sura ya Tatu: Tathmini ya udhibiti wa mifumo ya kihasibu 
na mapato; Sura ya Nne: Mapitio ya Usimikaji wa Mifumo ya Fedha; 
Sura ya Tano: Udhibiti katika Usalama wa Mitandao, Sura ya 
Sita:Mapitio ya Utengenezaji, Usimikaji na Utunzaji wa Mifumo ya 
TEHAMA; Sura ya Saba: Ujumuishi, Matumizi na Uwianishi Wa 
Mifumo; Sura ya Nane: Udhibiti wa Jumla wa Teknolojia yaa Habari; 
na Sura ya Tisa: Hitimisho na Mapendekezo 
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SURA YA PILI 

2.0 UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA ILIYOPITA 

Sura hii inatoa muhtasari wa mwenendo wa utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa katika miaka iliyopita kwa mujibu wa 
Kifungu cha 40 (4) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 
2008 

Katika mwaka wa fedha 2018/19 jumla ya mapendekezo 187 
yalitolewa kwa taasisi 49. Uchambuzi wa utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa unaonesha kuwa asilimia 38.3 ya 
mapendekezo yalitekelezwa ukilinganisha na asimilia 21 ya 
mapendekezo yaliotekelezwa kwa mwaka wa fedha 2017/2018; Aidha 
asilimia 59.6 ya mapendekezo hayakutekelezwa ukilinganisha na 
asimilia 78 ya mwka 2017/18; na asilimia 2.1 yalipitwa na wakati 
ukilinganisha na asilimia moja ya mwaka 2017/18 

Hii inaonesha kuimarika kwa utekelezaji wa mapendekezo 
ninayoyatoa, hata hivyo, mwenendo wa jumla wa utekelezaji wa 
mapendekezo bado hauridhishi kutoka na usimamizi hafifu wa 
ufuatiliaji wa mapendekezo ambayo hajatekelezwa 

Jedwali 1:Ufafanuzi Mwendendo wa Mapendekezo 
Mwendendo wa 
Mapendekezo 

Maelezo 

Yametekelezwa Endapo Taasisi imetekeleza mapendekezo kama 
inavyotakiwa na kuwasilisha ushahidi wa unaoonesha 
utekelezaji wa vipengele vyote vya mapendekezo 

Hayajatekelezwa Endapo taasisi imewasilisha ushahidi wa utekelezaji wa 
mapendekezo ambao hata hivyo haujitoshelezi katika 
kuthibitisha utekelezaji wa mapendekezo , au kushindwa 
kabisa kutoa ushahidi wa utekelezaji 

Yamepitwa na 
wakati 

Endapo mapendekezo yaliyotolewa yamepoteza uhalali 
kwasababu moja au nyingine. 
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Jedwali 2: Tathmini ya Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo kwa 
Miaka Iliyopita 

  
Mwenendo wa 
Mapendekezo 

2017/18 2018/19 

Idadi Asilimia Idadi Asilimia 

Yametekelezwa 16 21 72 38.3 

Hayajatekelezwa 60 78 112 59.6 

Yamepitwa na 
wakati 

1 1 4 2.1 

 
  



   27 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  IS/AGR/2019/20. 
 

SURA YA TATU 

3.0 UTHIBITI KATIKA MIFUMO YA TEHAMA 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, nimekagua umadhubuti wa udhibiti katika 
mifumo ya TEHAMA ambayo husaidia uendeshaji wa shughuli katika baadhi 
ya taasisi na idara za Serikali. Ukaguzi niliofanya ulikijikita katika mawanda 
ya mifumo ya fedha, bajeti, manunuzi, na mifumo ya ukusanyaji mapato. 
Katika ukaguzi huu nilibaini mapungufu ya udhibiti katika mifumo hiyo. 
Mapungufu niliyobaini yanahusiana na kutofuatwa kwa sheria, taratibu, 
miongozi ya kitaifa na kimatifa na taratibu za kiutendaji. Mapungufu 
niliyobaini yanaweza kusababisha umepotevu wa mapato na kuwathiri 
taarifa za kifedha katika taasisi husika. 

3.1 UDHAIFU WA UDHIBITI KATIKA MIFUMO YA TEHAMA 
3.1.1 Udhaifu wa Uthibiti katika Mfumo wa Malipo Serikalini (MUSE) 

Katika mwaka wa fedha 2019/20 nimekagua umadhubuti wa Mfumo wa 
Malipo Serikalini (MUSE), unaotumiwa na taasisi za serikali kama mbadala 
wa mfumo uliokuwa wa fedha uliokuwa ukitumika awali (IFMS Epicor). 
Katika ukaguzi wangu nimebaini mapungufu yafuatayo: 

a) Usanidi usio sahihi katika usimamizi wa masurufu. 

Katika ukaguzi wangu nimebaini kuwa mfumo umesanidiwa katika namna 
isiyojitosheleza katika usimamizi wa masurufu. Nimebaini kuwa utoaji wa 
masufuru na urudishwaji wa masufuru hurekodiwa na kuripotiwa kabla ya 
kurekodiwa kwenye hati ya malipo na kukamilika kwa hatua za malipo. Hii 
inaweza kusababisha madeni hewa, kupotosha taarifa za fedha au vyote. 
Pia nimebaini kuwa mfumo hauna leja zote zinazohitajika wakati wa utoaji 
wa masurufu, utoaji hati za malipo, malipo ya mwisho, na marejesho. 
Mfumo hauoneshi kwa uwazi ni akaunti/leja zipi zinazohusika katika kila 
hatua ya kulipa masurufu. 

Nina mashaka kuwa mfumo unaweza ukawa na taarifa za madeni ilhali 
hakuna malipo halisi yaliyofanyika kwa mdaiwa. Hii huweza kusababisha 
upotoshaji wa taarifa za fedha. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango kuuboresha Mfumo wa 
Malipo Serikalini, ili masufuru yatambulike na kurekodiwa pale tu 
mchakato wa malipo utakapokamilika.  
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b) Mapungufu katika kurekodi miamala ya karadha (Prepayments) 

Ukaguzi wangu umebaini kuwa Mfumo wa Malipo Serikalini haurekodi taarifa 
za karadha (prepayment) kwenye baadhi ya  leja ndogo (sub ledgers). 
Nimebaini kuwa wakati wa mchakato wa karadha, mfumo unarekodi 
miamala katika hatua za mwisho, ambapo katika hatua hizo kiachofanyika 
ni kupunguza kifungu cha matumizi na kuongeza kitabu cha fedha au akaunti 
ya benki, na kutoweka kumbukumbu kwenye leja za madai. Aidha, mapitio 
yangu ya taarifa za mfumo yamebaini kuwapo kwa taarifa za mali ilhali 
hakuna malipo ya awali kabla ya kupata huduma yaliyofanyika. Hii 
husababisha ugumu wa kutambua ni madai ya huduma gani iliyotolewa. 

Maoni yangu ni kuwa, ukosefu wa taarifa sahihi za miamala katika mfumo 
kunaweza kusababisha upotoshaji wa taarifa za fedha. 

Ninapendekeza kwa Wizara ya Fedha na Mipango: 

! Kuchunguza kama bakaa za akaunti na leja zinazohusika 
zimerekodi kwa usahihi taarifa za malipo ya awali kabla ya kupata 
huduma. 

! Kusanidi mfumo ili uwezeshe kurekodi leja zote wakati wa 
mchakato wa malipo ya awali kabla ya huduma. 

c) Miamala ya matumizi kufanyika katika namna inayokinzana na 
Mwongozo wa IPSAS 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, inatumia mfumo wa 
kimataifa wa kanuni za hesabu za fedha katika sekta ya umma (IPSAS) toka 
tarehe 1 Julai 2004, kwa mamlaka ya serikali za mitaa, serikali kuu, na 
mashirika ya umma. Hatua hii ilishajihishwa na hatua ya kuanza kufuatwa 
Mwongozo wa kimataifa katika ukaguzi na Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi 
(NBAA). Hii ilipelekea taasisi zote za umma kutumia mwongozo wa IPSAS – 
isiyo taslim (accrual basis) katika uandaaji hesabu za fedha. 

Nimebaini kuwa mfumo umesanidiwa ili kuzuia miamala kufanyika na 
kurekodiwa endapo hakuna bakaa katika kifungu husika cha matumizi. 
Usanidi unazuia kutambua na kurekodi matumizi kinyume na mwongozo wa 
IPSAS unaoelekeza Taasis kutambua matumizi pale yanapofanyika na sio 
fedha zinapolipwa.  
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Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango kuuboresha mfumo ili 
uwezeshe usahihi katika kurekodi na kuripoti taarifa za fedha kwa 
mujibu wa mwongozo wa IPSAS. 

d) Mapungufu katika udhibiti wa Akaunti za Udhibiti 

 Akaunti za Udhibiti ni muhtasari wa akaunti za leja kuu. Kazi ya control 
account ni kuhifadhi taarifa za kina za leja kuu. Taarifa hizi hujumuisha 
jumla ya miamala inayohifadhiwa katika leja ndogondogo. Kwa kawaida 
akaunti hizi huwa na muhtasari wa madai na madeni kwa sababu akaunti 
hizi huwa na taarifa nyingi. 

Ukaguzi wangu umebaini kuwapo kwa bakaa kwenye Akaunti za Udhibiti 
(suspense accounts na control accounts) ambazo hazikuwainishwa kwenye 
taarifa ya fedha. Hii inaashiria kuwa, mfumo unaruhusu watumiaji kupitisha 
miamala ikiwemo marekebisho ya miamala katika Akaunti za Udhibiti nje ya 
utaratibu wa kawaida. Kihasibu, Akaunti za Udhibiti hazitakiwi kuwa na 
bakaa ifikapo mwisho wa mwaka wa fedha, na endapo kutakuwa na bakaa 
katika akaunti hizo italazimu uainishwaji wa bakaa hizo kwenye taarifa ya 
fedha na uanishwaji huo uambatane na vielelezo vya sababu zilizopelekea 
kuwapo kwa bakaa hizo. 

Nina shaka kuwa miamala isiyoidhinishwa inaweza kupitishwa katika Akaunti 
za Udhibiti na leja kuu na kusababisha upotoshaji wa taarifa za fedha. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango 

! Kuchunguza bakaa zilizopo kwenye Akaunti za Udhibiti ili kuhakikisha 
kuwa hakukuwa na miamala isiyoidhinishwa iliyopitishwa katika 
kipindi husika. 

! Taasisi ziweke udhibiti katika control accounts na leja kuu katika 
mfumo ikiwemo kudhibiti upitishaji wa miamala.  

e) Mfumo kushindwa kuandaa taarifa za fedha 

Mapitio ya mfumo yamebaini kuwa, taasisi zinazotumia mfumo zinashindwa 
kuandaa taarifa za fedha ndani ya mfumo, kinyume na matakwa ya Sheria 
ya Fedha za Umma ya Mwaka 2001 inayoelekeza taarifa za fedha kuandaliwa 
ndani ya mfumo. 
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Kwa muktadha wa wingi wa miamala inayofanywa na taasisi kwa kutumia 
mfumo wa MUSE, ni wazi kwamba ubora wa taarifa za fedha ungeboreshwa 
kwa kiasi kikubwa endapo mfumo ungewezesha uandaaji wa taarifa za fedha 
na hesabu. 

Nina shaka kuwa bila kutumia mfumo katika kuandaa taarifa za fedha na 
hesabu, taarifa na hesabu zitakabiliwa na makosa, upungufu, na kuchezewa 
kwa makusudi. Mambo hayo yatasababisha upotoshaji wa taarifa za fedha. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango kuhakikisha kuwa mfumo 
unaboreshwa ili taasisi za serikali ziweze kuandaa taarifa za fedha zenye 
taarifa sahihi. 

f) Wahasibu kushindwa kuhakiki taarifa za akaunti za leja kuu zinazohusika 
wakati wa kuandaa miamala.   

Katika ukaguzi wangu nimebaini kuwa ingawa mfumo umesanidiwa 
kuhakikisha kuwa miamala inaakisiwa katika leja stahiki, watumiaji wa 
mfumo (wahasibu) hawawezi kuhakiki miamala wanayofanya kabla ya 
kurekodi miamala (posting transations).  

Ni maoni yangu kuwa, kitendo cha watumiaji wa mfumo (wahasibu) 
kushindwa kuhakiki miamala na kuona leja zinazowina na miamala hiyo 
pindi wanapoituma kwenye vitabu vya fedha vinavyotumika katika uandaaji 
wa taarifa za fedha kunaweza kusababisha kuwapo kwa taarifa ambazo sio 
sahihi na kusababisha urekebishaji wa miamala ambao ungeweza kuepukika 
endapo tu wahasibu wangekuwa na uwezo wa kuhakiki miamala wakati wa 
kuituma. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango kuuboresha mfumo 
iwawezeshe wahasibu kuhakiki miamala wanayoituma kwenye vitabu vya 
fedha, kwa kuwapa fursa ya kuona leja zinavyowiana na miamala hiyo. 

3.1.2 Udhibiti dhaifu katika mifumo ya Votebook, Sage Pastel Evolution, 
Quickbooks, Sage AccPac, Advance na Front 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, nimekagua mifumo ya uhasibu ya Chuo 
Kikuu Cha Soikoine (SUA), Shirika la Nyumba (NHC), Baraza la Mitihani 
(NACTE), Chuo cha kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere (MNMA), CDTF, na 
ARUWASA kuangalia umadhubuti wa udhibiti  kwenye mifumo ya fedha 
katika taasisi husika, ili nipate uhakika na usahihi wa taarifa za fedha 
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zitokazo kwenye mifumo husika. Ukaguzi wangu umebaini mapungufu 
yatokanayo na kutokuwapo kwa uwezo wa kiutendaji (Functionality) wa 
kutengeneza taarifa za fedha (Financial Statements), tofauti kati ya 
’General ledger’ na ’Trail Balance’, usimamizi usioridhisha wa mali, 
kutokuwapo kwa mgawanyo wa majukumu, watumiaji wa mfumo kuwa na 
haki za utumiaji mfumo zaidi ya majukumu waliyopangiwa, na kushindwa 
kutumia mfumo katika baadhi ya maeneo kutokana na masharti ya leseni. 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa Votebook unaotumiwa na Shirika la Nyumba 
(NHC), umebaini kutokuwapo kwa ripoti ya ‘Account Payable Aging 
Analysis’. Uchambuzi huu ni muhimu katika kuandaa na kutoa taarifa ya 
fedha kwani huelezea kwa kina usahihi na utimilifu wa bakaa za madeni 
yaliyoripotiwa katika taarifa ya fedha. Nilipotaka ufafanuzi, niliarifiwa na 
uongozi wa Shirika la Nyumba la Taifa kuwa mfumo wa fedha yaani Votebook 
hauna uwezo wa kufanya ’Payable Aging Analysis’ hivyo hulilazimu shirika 
kufanya ‘aging analysis’ bila kutumia mfumo jambo linalosababisha makosa 
ya kibinadamu kimakusudi au kibahati mbaya. 

Maoni yangu ni kuwa, kukosekana kwa ripoti ya ’Payable aging analysis’ 
kutasababisha Shirika kushidwa kutambua na kuripoti madeni ya muda 
mrefu ambayo bado hayajalipwa. 

Ninashauri uongozi wa Shirika la Nyumba kuhakikisha kwamba ripoti ya 
’Aging analysis’ inaandaliwa kwa kutumia mfumo wa uhasibu kwa ajili ya 
usahihi na utimilifu wa bakaa za madeni zinazoripotiwa katika taarifa za 
fedha. 

Pia nilikagua mfumo wa uhasibu wa Sage ACCPAc unaotumiwa na Chuo cha 
kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere (MNMA), ambapo nilibaini kwamba 
mfumo hauna uwezo wa kutoa mchanganuo wa madeni ya wanafunzi kwa 
kuzingatia muda ’student debtors aging schedule’, mchanganuo ambao 
husaidia ufuatiliaji wa makusanyo ya madeni ya wanafunzi. Kukosekana kwa 
mchanganuo huo kulisababisha nishindwe kupima uwezo wa chuo katika 
kurejesha madeni. 

Vilevile, kutokana na sampuli za miamala kutoka kwenye leja kuu (General 
Ledger) na urari (Trial Balance) nimebaini kuwa mfumo hutoa muhtasari wa 
taarifa za leja kuu‘general ledger’  za bakaa za akaunti, ambapo miamala 
ya kipindi cha mwezi mmoja hujumlishwa na kuripotiwa kama muamala 
mmoja ndani ya mwezi husika, badala ya kuwa na taarifa za muamala 
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mmoja mmoja. Jambo hili   limesababisha kutofautiana kwa taarifa za 
kwenye leja kuu (General Ledger) na taarifa za kwenye urari (Trail Balance) 
kama ilivyoainishwa kwenye safu G katika jedwali nambari moja.Hata hivyo, 
ukaguzi wangu wa kina kwenye taarifa za madeni ya wanafunzi katika 
mfumo wa taarifa za wanafunzi (OISM) nimebaini kuwa bakaa za wanafunzi 
wanaodaiwa kwa mujibu wa mfumo zinalingana na taarifa za madeni 
kwenye urari (Trail Balance). 

Jedwali Na. 1: Tofauti kati ya Leja kuu na Urari 

Chanzo: Taarifa ya leja kuu na urari kutoka mfumo wa Sage AccPac  

Maoni yangu ni kuwa, mapungufu niliyoyabaini yanasababisha kukosekana 
kwa taarifa zitazosaidia usimamizi na udhibiti wa madeni ya wanafunzi, 
vilevile bakaa za leja kuu hazitoi taarifa sahihi kwa wafanya maamuzi. 

Ninashauri uongozi wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere (MNMA) 
kuhakikisha kuwa mfumo wa fedha unatoa ‘ageing report’ kwa madeni ya 
wanafunzi na taarifa za kina kwa kila muamala katika leja kuu. 

Pia, nilifanya ukaguzi wa mfumo wa ‘Sage Pastel Evolution’ unaotumiwa na 
Baraza la Mitihani ambapo nilibaini kutounganishwa kwa moduli ya uhasibu 
na moduli ya mali zisizohamishika, jambo hili linasababisha uhamishaji wa 
taarifa za thamani za mali zisizohamishika kutoka kwenye moduli ya mali, 
kwenda kwenye moduli ya uhasibu,  kutozingatiwa kwa miongozo ya 
usalama wa nywila, uwezo wa akaunti ya mtumiaji kujifunga ikikaa bila 
kutumiwa, na ukomo nywila kutumika. Vilevile nimebaini toleo la mfumo 
linalotumika, yaani toleo namba 7.20.2.000 la mwaka 2016 limepitwa na 
wakati na pia mkandarasi wa mfumo ameacha kutoa msaada wa kiufundi 
katika toleo hilo. 

Maoni yangu ni kuwa, kutounganishwa kati ya moduli ya uhasibu na moduli 
ya mali zisizohamishika, kunaweza kusababisha makosa ya kibinadamu 
wakati wa uhamishaji wa taarifa za thamani za mali, kutoka moduli ya mali 
kwenda kwenye moduli ya uhasibu, na hii itasababisha makosa katika taarifa 
za fedha. Pia kutumia toleo la mfumo lililopitwa na muda kunaweza 
kusababisha kutopatikana kwa utatuzi wa matatizo ya kiufundi pindi hitilafu 

Code & name Salio Anzia (Sh.) Muhtasari wa Madeni (Sh) Muhtasari wa Mapato (Sh.)
Bakaa ya Jumla ya

Miamala

Bakaa ya Mwisho kutoka

ACCPACC
Tofauti (Sh.)

 of the general ledger A B C D E G (D – E)

655-Students debtors 1,681,468,903 10,255,227,400 7,056,678,403 4,880,017,900 1,961,754,875 2,918,263,025

322-Advertisement - 74,380,660 - 74,380,660 96,857,600 22,477,000

418-Personnel emolument - 8,597,173,548 - 8,597,173,548 8,644,708,905 47,535,357
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ikitokea. Na zaidi kutozingatiwa kwa miongozo ya usalama wa nywila na 
akaunti za watumiaji wa mfumo kunaweza kusababisha uvujaji taarifa za 
mfumo na hivyo kuhatarisha usalama wake. 

Ninapendekeza uongozi wa Baraza la Mitihani la Taifa kurekebisha 
mapungufu yaliyobainika katika mfumo wa uhasibu ikiwemo kuunganisha 
moduli ya uhasibu na moduli ya mali zisizohamishika. Pia ninashauri 
kuhakikisha baraza linafuata miongozo ya usalama wa nywila na akaunti 
za watumiaji wa mfumo, na kuboresha toleo la mfumo kwenda kwenye 
toleo linalopata msaada wa kiufundi kutoka kwa mkandarasi wa mfumo. 

Ukaguzi wangu wa mifumo ya uhasibu, pia ulitathmini kuzingatiwa kwa 
mgawanyo wa majukumu katika mifumo hiyo, nikiwa na malengo ya 
kujiridhisha kuwa majukumu ya kihasibu yanayokinzana yametenganishwa. 
Ukaguzi wangu wa mfumo wa Votebook unaotumiwa na Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine (SUA) ulibaini kuwa watunza fedha wamepewa haki kwenye 
mfumo ya kufanya usuluhishi wa kibenki. Kulingana na miongozo ya kihasibu 
watunza fedha hawapaswi kuhusika na usuluhishi wa kibenki.  

Pia, nilibaini kuwa maafisa TEHAMA wamepewa majukumu ya kiutendaji 
kwenye mfumo kama vile haki za usimamizi wa madeni, usimamizi wa hati 
za manunuzi (LPO) kinyume na majukumu yao kama maafisa TEHAMA. 
Vilevile nilipitia miamala ya mapato katika Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), 
Shajara za hati ya malipo (Journal Vouchers), kwa kuchukua sampuli ya 
miamala ya mapato yatokanayo na uuzaji wa nyumba na viwanja, ambapo 
nilibaini miamala 9(31%) kati ya miamala 29 yenye thamani ya Tsh milioni 
796.69 Tsh iliandaliwa, kuhakikiwa, na kuidhinishwa na mtu mmoja katika 
mfumo wa uhasibu wa Votebook. 

Mapitio ya mfumo wa uhasibu wa Quickbooks unaotumiwa na Mamlaka ya 
Maji Safi na Maji Taka Songea (SOUWASA), yalibaini kuwa mfumo huo hauna 
udhibiti wa ngazi za matumizi kwa maana ya uanzishaji, kuhakiki, na 
uidhinishaji wa miamala. Hii husababisha taarifa za miamala zinazoingizwa 
na wahasibu, kwenda moja kwa moja kwenye leja kuu bila kuhakikiwa na 
kuidhinishwa na maafisa katika ngazi za juu. Pia mapitio yangu yamebaini 
kuwa uingizwaji wa taarifa za vifaa vilivyopokelewa katika mfumo upo wazi 
kwa kila mtumiaji badala ya uwezo huo kuwa nao mtunza vifaa peke yake. 
Hii ina maana kuwa afisa yeyote anaweza kuingiza taarifa ya kupokea vifaa 
bila mtunza vifaa kufahamu, wala kuhusishwa.  
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Udhaifu huu ulisababisha matukio ambayo mtunzaji kubaini kurekodiwa 
kwenye mfumo kwa baadhi ya taarifa za vifaa vilivyopo stoo pasi na kuona 
vifaa husika. Hali kadhalika nimefanya mapitio ya mfumo wa uhasibu katika 
Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Arusha (ARUWASA) na kubaini kuwa afisa 
mmoja ana ruhusa ya kuanzisha na kufuta (Reverse transactions) miamala. 
Mfumo haujasimikwa kumzuia mtumiaji kufanya na kufuta muamala bila 
kuidhinishwa na afisa wa ngazi ya juu. 

Maoni yangu ni kwamba, udhibiti usiotosheleza katika kuhakikisha 
mgawanyo wa majukumu kwenye mifumo ya uhasibu huchangia hatari ya 
kukosewa kwa taarifa za fedha, zinazoweza kusababishwa na vitendo vya 
ubadhirifu au/na makosa ya kibinaadamu kukiwa na uwezekano wa 
udanganyifu katika mchakato wa kuandaa taarifa za fedha. 

Ninapendekeza: 

(a) Menejimenti ya Chuo Kikuu cha Kilimo (SUA) kuondoa hali za 
utumiaji mfumo (access rights) kwa watumiaji ambao imebainika 
kuwa haki walizopewa zinakinzana na miongozo ya mgawanyo wa 
majukumu. Pia menejimenti ihakikishe inafanya mapitio ya mara 
kwa mara katika haki za utumiaji wa mfumo ili kuhakikisha kuwa 
hazi za utumiaji mfumo zinalingana na majukumu ya watumiaji. 

(b) Menejimenti ya Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) kuhakikisha 
mgawanyo wa majukumu katika mchakato wa kuanzisha na 
kuidhinisha shajara za hati za malipo (Journal vouchers) 
kunazingatiwa. 

(c) Menejimenti ya Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Songea 
(SOUWASA) ihakikishe kuwa ngazi za udhibiti zinakuwepo katika 
mfumo wake wa fedha (QuickBooks) ili kuepusha makosa wakati wa 
matumizi ya mfumo. 

(d) Menejimenti ya Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Arusha 
(ARUWASA) iweke na kudhibiti mgawanyo wa majukumu katika 
mfumo wake wa fedha. 

Pia nimepitia mfumo wa uhasibu wa Front unaotumiwa na Mfuko wa 
Maendelo ya Pamba (CDTF) umebaini kuwa mfumo hauruhusu watumiaji 
tofauti kuingia kwenye mfumo kwa wakati mmoja, mtumiaji mmoja tu ndio 
anaruhusiwa kuingia kwenye mfumo jambo linalosababisha watumiaji wa 
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mfumo kutumia akaunti ya meneja wa fedha ambaye hayupo kazini kwa 
sasa. Hii imetokana na ufinyu wa idadi ya watumiaji kwa mujibu wa masharti 
ya leseni ya utumiaji. 

Maoni yangu ni kuwa, hali hii huathiri utendaji kwani ni mtumiaji mmoja tu 
anaweza kuingia kwenye mfumo kwa wakati mmoja, pia huondoa 
uwajibikaji kwani watumiaji wa mfumo wanatumia akaunti moja. 

Ninapendekeza uongozi wa Mfuko wa Maendeleo ya Pamba kufanya 
mawasiliano na Mkandarasi wa mfumo ili uweze kupata leseni 
itakazokidhi mathitaji ya mfuko. 

3.1.3 Udhaifu wa udhibiti katika mfumo wa uhasibu wa Advance 

Nimefanya ukaguzi wa mifumo katika Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCAA), ambapo nimebaini kuwa Mamlaka inatumia mfumo wa uhasibu wa 
Advance ambao umeunganishwa na mfumo wa bajeti unaoitwa Budget 
Portal. Malipo kwa ajili na watumishi wa Mamlaka na wazabuni huanzishwa 
na kuidhinishwa katika mfumo wa Budget Portal, kisha hutumwa katika 
mfumo wa uhasibu kwa ajili ya malipo na kuhifadhiwa katika leja kuu. 

Mapitio yangu ya mfumo wa uhasibu na namna ulivyounganishwa na mfumo 
wa Budget Portal umebaini mapungufu ya kiudhibiti yafuatayo:  

! Mfumo unaruhusu maombi ya malipo ya masurufu kufanywa kwa njia ya 
maombi ya malipo ya kawaida. Hali hii   inaondoa ulazima kwa mlipwaji 
kufanya ‘retirement’. Hii inatokana na mfumo kutumia fomu moja 
katika uanzishaji wa maombi ya aina zote ambapo muombaji huchagua 
aina ya malipo ili kutofautisha baina ya maombi ya masurufu na maombi 
ya kawaida. Hata hivyo mfumo haumzuii muombaji kuendelea na 
utengenezaji wa hati ya malipo hata kama ombi la kuombea malipo ya 
masurufu litatumika katika kufanya maombi ya safari. 

! Upungufu mwingine ni katika ununuzi wa tiketi za ndege, mfumo 
unaruhusu maafisa manunuzi kubadilisha kiasi kilichopo kwenye 
gharama za tiketi za ndege katika mfumo wa uhasibu wa Advance, hii 
hubatilisha uidhinishaji wa kiasi cha gharama za tiketi husika ambao 
unafanyika katika mfumo wa kibajeti.  

! Katika kutengeneza hati za malipo (LPO) mtumiaji wa mfumo anatakiwa 
kuingiza nambari ya maombi ya malipo inayolandana na nambari ya 
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kasma iliyopo katika mfumo wa bajeti. Hata hivyo mfumo haumzii 
mtumiaji endapo atatumia nambari tofauti ya kasma isiyohusiana na 
malipo husika, bali huruhusu mtumiaji kufanya malipo kwa kutumia 
kasma yoyote ile ili mradi iwe imeidhinishwa. 

! Mtumiaji anaweza kubadili msimbo wa akaunti na kiwango cha malipo 
kwenye mfumo wa uhasibu katika kufanya malipo yanayohusiana na 
posho ya kujikimu (perdiem) wakati wa kutengeneza hati ya malipo. Hali 
hii hubatilisha udhibiti wa uidhinishaji uliowekwa kwenye mfumo wa 
budget portal. 

! Mfumo unashindwa kurejesha kasma zilizotengwa kwa miamala 
iliyofutwa (transaction reversals), hii hulazimisha urejeshaji wa kasma 
za miamala hiyo kufanywa na mhasibu badala ya mfumo kufanya 
wenyewe bila juhudi za kibinadamu. 

! Uhakiki na uidhinishaji wa kutoa vifaa vilivyopo stoo unafanyika nje ya 
mfumo, jambo linalopelekea matumizi mabaya ya mfumo, kwani 
mtumiaji anaweza kutoa vifaa bila ya idhini na mtunzaji wa vifaa. Pia 
utoaji wa vifaa katika mfumo hufanywa na mtu mmoja baada ya fomu 
ya kuchukua vifaa (requisition form) kujazwa na kuidhinishwa nje ya 
mfumo. Hii hupelekea utolewaji wa vifaa bila kuidhinishwa. 

! Malipo huanzishwa katika mfumo wa budget portal, na baada ya 
kuidhinishwa hutumwa kwenye mfumo wa uhasibu kwa ajili ya malipo. 
Hata hivyo nimebaini kuwa hakuna usahihishaji wa taarifa za miamala, 
ambapo mfumo wa uhasibu haurudishi taarifa za miamala iliyofutwa 
kwenye mfumo wa budget portal, hii husababisha miamala hiyo 
kuendelea kuonekana kuwa imelipwa katika mfumo wa budget portal. 

Ninadhani kuwa mapungufu yaliyobainika yanasababishwa na usimikaji 
mfumo usio sawia na kutokuwekwa kwa udhibiti unaostahili wakati wa 
usimikaji wa mfumo. 

Ninaamini kuwa mapungufu yaliyobainika kama yalivyooredheshwa hapo juu 
yanaweza kusababisha taarifa zisizo sahihi za miamala pia kusababisha 
makosa katika uandaaji wa taarifa za fedha. 

Ninapendekeza menejimenti ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
kuchukua hatua zifuatazo; 



   37 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  IS/AGR/2019/20. 
 

(a) Kuimarisha udhibiti katika mfumo wa uhasibu wa Advance ili kuzuia 
utengenezaji wa hati za malipo (Payment vouchers) kwa ajili ya 
malipo ya masurufu, kufanyika kwa kutumia nambari za malipo ya 
kawaida, na kinyume chake. 

(b) Mfumo wa uhasibu uboreshwe ili kuzuia kuhariri au kubadilisha 
kiwango kilichoidhinishwa kwenye mfumo wa budget portal kwa 
maombi ya kufanya manunuzi wakati wa utengenezaji wa hati ya 
manunuzi (LPO). Sambamba na hili kiwango halisi wakati wa kufanya 
manunuzi, kiingizwe kwenye mfumo wa budget portal na 
kiidhinishwe endapo kutakuwa na tofauti kati ya kiwango 
kilichoidhinishwa wakati wa maombi na kiwango halisi wakati wa 
kufanya manunuzi. 

(c) Kuhakikisha mfumo wa uhasibu unazuia ubadilishaji wa kiwango na 
msimbo wa malipo kwenye malipo ya fedha za kujikimu wakati wa 
utenegenezaji wa hati za malipo ili kuzuia ubatilishaji wa 
uidhinishwaji wa malipo hayo uliofanyika kwenye mfumo wa budget 
portal. 

(d) Kuboresha mfumo wa uhasibu, ili uweze kurejesha kasma katika 
vifungu husika endapo miamala itarejeshwa au kufutwa. 

(e) Kuboresha mfumo wa Budget Portal, ili ujazaji na uidhinishaji wa 
fomu za kuchukulia vifaa stoo (requisition form) ufanyike kwenye 
mfumo kabla kutambuliwa na mfumo wa uhasibu. 

(f) Mfumo wa uhasibu ujengewe uwezo wa kupeleka mrejesho kwenye 
mfumo wa budget portal. Hii itatokea pale miamala imerejeshwa au 
kufutwa katika hatua za malipo kwenye mfumo wa uhasibu. 

3.1.4 Udhaifu wa kiudhibiti katika mfumo wa FFARS  

FFARS ni mfumo wa kifedha uliotengenezwa na kusimamiwa na Ofisi ya Rais- 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kwa malengo ya kuzisaidia 
Serikali za Mitaa katika usimamizi wa mapato na matumizi kwenye vituo vya 
afya na shule.  

Mapitio yangu ya mfumo wa FFARS yamebaini kuwa mfumo hautunzi taarifa 
za vitendo au matukio yanayofanywa na watumiaji kwenye mfumo ‘audit 
trail’, kumbukumbu za vitendo vya mtumiaji wa mfumo pale mtumiaji 
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anapotumia mfumo husika kwa ajili ya kuweka uwajibikaji endapo mtumiaji 
atatumia mfumo kinyume na taratibu zilizowekwa. Pia nimebaini kuwa 
mfumo hauna utaratibu wa kuidhinisha marekebisho au ufutwaji wa 
miamala jambo linalopelekea uidhinishaji wa marekebisho ya miamala 
kufanyika nje ya mfumo na hivyo kutozuia watumiaji kufanya marekebisho 
ya miamala ndani ya mfumo bila kuidhinishwa. Zaidi, nimebaini kuwa 
mfumo hauna taarifa inayoonesha miamala iliyofanyiwa marekebisho au 
kufutwa. 

Ni matumaini yangu kuwa mapungufu yaliyobainishwa yatasababisha 
urekebishaji wa miamala isiyoidhinishwa na Serikali za Mitaa kushindwa 
kuwawajibisha watumiaji wa mfumo endapo watafanya vitendo ambavyo ni 
kinyume na taratibu za matumizi ya mfumo. 

Ninapendekeza uongozi wa TAMISEMI kuuboresha mfumo wa FFARS ili 
uwezeshe uidhinishaji wa marekebisho ya miamala kufanyika ndani ya 
mfumo, pia mfumo uwe na uwezo wa kutunza taarifa za vitendo vya 
mtumiaji wa mfumo. 

3.2 UDHIBITI DHAIFU KATIKA MFUMO WA MANUNUZI 

Mwaka 2016, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Ofisi ya 
Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na Mamlaka ya 
Manunuzi ya Umma (PPRA) iliingia mkataba na European Dynamics kwa ajili 
ya kubuni , kutengeneza, kusambaza, kusanikisha, kusanidi, na kujenga 
uwezo  wa vifaa na kimfumo kwa ajili ya mfumo wa manunuzi unganifu wa 
kieletroniki (TANePS).  Mfumo huo umekuwa ukitumiwa na taasisi 
inayofanya manunuzi (Taasisi na idara za Serikali) chini ya usimamizi wa 
Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA) tangu mwaka 2018. 

Nimeukagua mfumo wa TANePS na namna unavyofanya kazi, na kubaini 
mapungufu katika maneo yafuatayo: utekelezaji wa mkataba, kuwapo kwa 
taarifa kwa ajili ya kusaidia wafanya maamuzi, baadhi ya michakato ya 
kimanunuzi kuhitaji jitihada za kibinadamu, kutokuwepo na uthibitisho wa 
taarifa zinazoingizwa kwenye mfumo, kutokuwepo uwiano kati ya aina ya 
zabuni na hatua za zabuni, na haki za kutumia mfumo kwa wasimamizi wa 
mfumo. 

a) Utekelezaji wa mkataba usioridhisha 
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Nimepitia taratibu za upatikanaji, na utengenezaji wa mfumo nikiangazia 
uwezo wa Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA) katika Nyanja za 
kiufundi, kutoa msaada kwa watumiaji na usimamizi wa mfumo ambapo 
nimebaini mambo yafuatayo: - 

! Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA) haina uwezo wa kitaalamu 
wa kusimamia na kuuendesha mfumo kwani mpaka wakati ukaguzi 
unafanyika mnamo Septemba, 2020 bado Mamlaka ya Manunuzi ya 
Umma ilikuwa ikimtegemea mkandarasi katika kufanya maboresho 
ya mfumo. Pia nimebaini ushirikishwaji hafifu wa wataalamu wa 
TEHAMA wa Mamalaka katika kubuni na kutengeneza mfumo kama 
ilivyohitajika katika mkataba. 

! Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA) haijapokea hatimiliki ya 
mfumo (Intellectual Property), na pia nimebaini kuwa PPRA 
haijapatiwa umiliki wa ‘source code’ za mfumo ingawa muda wa 
udhamini (warranty period) umeisha miaka miwili iliyopita kinyume 
na kifungu GCC 15.4 cha mkataba. Hii imesababisha PPRA kushindwa 
kufanya maboresho ya mfumo bila kumshirikisha mkandarasi. 

! Kukosekana kwa maelezo ya kina juu ya mafunzo waliyopewa 
wataalamu wa PPRA kama  ilivyoelezwa katika mpango wa usimamizi 
wa mabadiliko (Change Management Plan – D13), ibara ya 2.4 kuwa 
“Kutakuwa na mafunzo ya kina kwa wataalamu wa PPRA na 
wafanyakazi wengine watakaosaidia Mamlaka ya Manunuzi ya Umma 
(PPRA) kutekeleza majukumu ya kusimamia uendeshaji wa mfumo 
wa TANePS”.  

! Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (TANePS) haina mpango unaoonesha 
mkakati wa kuchukua umiliki na uendeshaji wa mfumo kutoka kwa 
mkandarasi. 

Maoni yangu ni kuwa, mapungufu yaliyobainishwa yanaweza kutishia 
uendelevu wa mfumo kutokana na utegemezi uliopitiliza kwa mkandarasi 
wa mfumo. Pia wasiwasi kuwa gharama za kutunza mfumo zinaweza 
zisiwe himilivu kwa serikali kwani kwa sasa ada ya mwaka ya kutunza 
mfumo ni Dola za Kimarekani 129,381.10 ikijumuisha kodi ya ongezeko la 
thamani (VAT). 
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Ninapendekeza Menejementi ya Mamlaka ya Manunuzi ya Umma 
(PPRA) kuhakikisha: - 

(a) ‘Source code’ za mfumo zinakabidhiwa kwa PPRA haraka 
iwezekanavyo, ikiwa ni pamoja na kuundwa kwa timu ya 
wataalamu ili kuanzisha mchakato wa kuhamisha maarifa (Kuhusu 
mfumo) kabla ya ukomo wa muda wa waranti ambao ni mwezi 
Desemba 2021. 

(b) Mkandarasi atoe mafunzo kwa timu ya wataalamu wa Mamlaka ya 
Manunuzi ya Umma (PPRA) ili kuwawezesha kutimiza majukumu 
ya kutoa msaada wa kiufundi na kuendesha mfumo wa TANePS. 

(c) Mamlaka iandae Mpango wa kina kuhusu mkakati wa kuchukuwa 
usimamizi na uendeshaji wa mfumo, unaoelezea kwa kina vitu 
vinavyohitajika ili kuwezesha zoezi hilo. 

(d) Mkandarasi asipewe haki ya kuingia kwenye ‘server’ na kanzidata 
ya mfumo bila udhibiti 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa TANePS umebaini kuwa mkandarasi ana 
ruhusa ya kuingia kwenye mfumo na kanzidata ‘database’ ya mfumo pasi 
na udhibiti mbali na  mfumo kuwa  umeshakabidhiwa kwa Mamlaka ya 
Manunuzi ya Umma (PPRA) na muda wa waranti kupita. Kwa kawaida 
mkandarasi anatakiwa apewe ruhusa ya kuingia kwenye mfumo 
panapokuwa na uhitaji hata hivyo mpaka mwezi Septemba, 2020 wakati 
wa ukaguzi unafanyika mkandarasi pekee ndiye alikuwa na haki za kuingia 
na kusimamia kanzidata ya mfumo bila usimamizi wa mamlaka. 

Usimamizi wa ‘server’ na kanzidata ya mfumo kufanywa na mkandarasi, 
kunamaanisha kwamba PPRA haiwezi kufanya jambo lolote kwenye 
‘server’a na kanzi data ya mfumo bila kumshirikisha mkandarasi. Pia 
nilibaini kuwa wataalamu wa PPRA hawana uwezo wa kuingia kwenye 
‘server’ na kanzidata ya mfumo, jambo linalopelekea kushindwa 
kufuatilia na kutambua vitendo visivyoruhusiwa vinavyoweza kufanywa 
na mkandarasi. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Mamlaka ya manunuzi (PPRA) 
kuchuhukua hatua zifuatazo 
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(a) Kuhakikisha ruhusa aliyopewa mkandarasi kuingia katika ‘server’ 
na kanzidata ya mfumo inaondolewa, na PPRA ihakikishe kuna 
udhibiti wa kuingia na kutumia ‘server’ na kanzidataya mfumo. 

(b) Kuwepo na utaratibu ambao utahakikisha mkandarasi anapewa 
haki ya kuingia kwenye ’server’ na kanzidata ya mfumo pale tu 
inapohitajika, na  

(c) Kuhakikisha kuwa akaunti za watumiaji ambao wana uwezo wa 
kuingia kwenye ’server’ na kanzidata ya mfumo ziwe 
zinafuatiliwa na kupitiwa mara kwa mara ili kuhakisha kwamba 
hawafanyi vitendo visivyoruhusiwa katika kuuathiri mfumo huo. 

(d) Mfumo kukosa taarifa muhimu kwa ajili ya kufanya maamuzi 

Moja kati ya majukumu ya PPRA kama ilivyoelezwa katika kifungu cha 
9(b) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011, ni kufuatilia na 
kuripoti utendaji wa mfumo wa manunuzi ya umma na kuishauri serikali 
kufanya mabadiliko yanayohitajika katika mfumo wa manunuzi. Katika 
kutekeleza majukumu yake kifungu cha 36(l) cha sheria hiyohiyo 
kinaelekeza maafisa wa taasisi za umma kuwasilisha orodha ya mikataba 
ya manunuzi ilizotolewa, mpango wa manunuzi, na orodha ya taasisi 
zisizotakiwa kupewa zabuni. 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa manunuzi (TANePS) umebaini kuwa, mfumo 
hauna uwezo wa kutambua idadi ya taasisi za serikali ambazo zimetuma 
mpango wa manunuzi wa mwaka. Pia nimebaini mfumo hauna uwezo wa 
kutoa taarifa kuhusu jumla ya taasisi zinazofanya manunuzi zilizopo, 
idadi ya taasisi zilizowasilisha mpango wa mwaka wa manunuzi, idadi ya 
taasisi ambazo hazikuwasilisha mpango wa manunuzi wa mwaka, na idadi 
ya mikataba ya manunuzi iliyotekelezwa katika kiwango cha nchi na 
kitaasisi. 

Ni maaoni yangu kuwa kukosekana kwa taarifa ambazo zitaisadia PPRA 
katika kufanya maamuzi, zikiwemo taarifa zilizoorodheshwa hapo juu, 
kunadhoofisha malengo ya mfumo katika kuisadia Mamlaka ya Manunuzi 
ya Umma kufikia malengo ya kuanzishwa kwake. 

Ninapendekeza uongozi wa Mamlaka ya manunuzi  
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(a) Kuuboresha mfumo ili uweze kutoa taarifa zifuatazo kwa 
muhtasari:  Jumla ya idadi ya taasisi zinazofanya manunuzi, 
taasisi ambazo zimewasilisha mpango wa mwaka wa manunuzi, na 
idadi ya mikataba ya manunuzi iliyotekelezwa katika ngazi ya 
kitaifa na kitaasisi. 

(b) Pia ipitie na kubainisha taarifa zote muhimu ambazo zitasadia 
uongozi katika kufanya maamuzi na kutekeleza majukumu ili 
mfumo uweze kuwa na taarifa hizo. 

(c) Baadhi ya hatua za mchakato wa manunuzi kufanyika nje ya 
mfumo 

Nimepitia kiwango cha shughuli na hatua za manunuzi zinazofanyika kwa 
kutumia mfumo bila kuhitaji utashi wa watendaji, ambapo nimebaini 
kuwapo kwa baadhi ya hatua za manunuzi ambazo zinafanyika nje ya 
mfumo ambazo ni: Manunuzi yenye thamani isiyozidi 10,000,000 Tsh kwa 
ajili ya manunuzi ya bidhaa, na yasiyozidi 20,000,000 Tsh kwa zabuni za 
ujenzi (Minor Procurement), Manunuzi yote yasiyozidi 5,000,000 Tsh kwa 
matumizi ya kawaida (Micro Procurement). Pia nilibaini kuwa uhakiki wa 
kuzingatiwa vigezo vya zabuni, uidhinishaji wa zabuni unaofanywa na 
bodi ya zabuni, na uanzishaji wa maombi ya vifaa, huduma, au ujenzi ili 
mchakato wa manunuzi ufanyike (user requisition) havifanyiki kwenye 
mfumo. 

Maoni yangu ni kuwa, endapo shughuli nilizozibainisha zitafanywa katika 
mfumo bila kuhitaji utashi wa watendaji, zitaongeza ufanisi wa mfumo 
na kupunguza makosa ya kibinadamu katika mchakato wa zabuni. 

Ingawa sheria inaruhusu zabuni zenye vigezo vilivyotajwa kufanyika nje 
ya mfumo, Maoni yangu ni kuwa, zabuni hizi zikifanyika ndani ya mfumo 
zitaongeza uwezo wa PPRA katika kufuatilia na kupima kiwango cha 
uzingatiaji wa masharti ya manunuzi katika taasisi za serikali. 

Ninapendekeza PPRA kuchukuwa hatua zifuatazo: 

(a) Kuboresha mfumo ili Manunuzi yenye thamani isiyozidi 
10,000,000 Tsh kwa ajili ya manunuzi ya  bidhaa , na yasiyozidi  
20,000,000 Tsh kwa zabuni  za ujenzi (Minor Procurement), 
Manunuzi yote yasiyozidi 5,000,000 Tsh kwa matumizi ya kawaida 
(Micro Procurement) yanafanyika ndani  ya mfumo. 
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(b) Kuchambua na kuuboresha mfumo ili uhakiki wa kuzingatiwa 
vigezo vya zabuni, uidhinishaji wa zabuni unaofanywa na bodi ya 
zabuni, na uanzishaji wa maombi ya vifaa, huduma, au ujenzi ili 
mchakato wa manunuzi ufanyike (user requisition) vifanyike 
kwenye mfumo. 

b) Udhibiti dhaifu katika kuhakiki taarifa zinazoingizwa kwenye 
mfumo 

Msimbo wa bidhaa na huduma unaotambuliwa na Umoja wa Mataifa 
(UNSPSC) ni utaratibu unaotofautisha bidhaa katika mpango wa manunuzi 
wa mwaka. Vilevile bei ya zabuni ni moja ya taarifa muhimu katika 
uchambuzi wa zabuni. 

Nimefanya mapitio ya udhibiti katika uhakiki wa taarifa zinazoingizwa 
kwenye mfumo na kubaini yafuatayo: - 

! Mfumo hauna udhibiti wa kutosha katika kuhakiki msimbo wa bidhaa 
na huduma (UNSPSC) 

! Mfumo hauzuii taarifa ambazo si tarakimu au sifuri kuingizwa katika 
uwanja wa kuingiza gharama ya zabuni. 

! Mfumo hauhakiki ulinganifu wa kiwango cha fedha kilichowekwa 
wakati wa kutengeneza zabuni, dhidi ya kiwango cha fedha kadiriwa 
kwenye mpango wa manunuzi wa mwaka. 

Maoni yangu ni kuwa, ukosefu wa uhakiki wa kutosha kwenye taarifa 
zinazoingizwa kwenye mfumo hususani msimbo wa bidhaa na huduma 
(UNSPSC) na gharama ya zabuni kunaweza kusababisha taarifa 
kutokamilika na kutokuwa sahihi.  

Ninapendekeza uongozi wa PPRA  

(a) kuweka uhakiki wa kutosha na sahihi wa taarifa zinazoingizwa 
kwenye mfumo ikiwemo msimbo wa bidhaa na huduma na 
gharama za zabuni wakati wa mchakato wa maombi ya zabuni. 

(b) Pia mfumo uboreshwe ili kuhakikisha kuwa unahakiki ulinganifu 
wa kiwango cha fedha kilichowekwa wakati wa kutengeneza 
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zabuni, dhidi ya kiwango cha fedha kadiriwa kwenye mpango wa 
manunuzi wa mwaka. 

c) Kutokuwapo kwa mlandano baina ya mbinu za kizabuni na hatua za 
mchakato wa zabuni 

Mfumo wa Manunuzi (TANePS) unaruhusu mbinu mbili za kizabuni ambazo 
ni: Tathmini ya awali, na mwaliko wa zabuni. Katika tathmini ya awali, 
taasisi inayotaka kufanya manunuzi inachagua na kuorodhesha wazabuni 
katika hatua ya kwanza, na kisha kutoa mwaliko kwa wazabuni 
waliochaguliwa. Kwa upande mwingine, katika mwaliko wa zabuni, 
taasisi inayotaka kufanya manunuzi huandaa tangazo la zabuni ili 
wazabuni waweze kuwasilisha bei za huduma kulingana na matakwa ya 
zabuni. Hii ina maana mbinu ya tathmini ya awali inahitaji hatua mbili ili 
kukamilika na mbinu ya mwaliko wa zabuni inahitaji hatua moja ili 
ikamilike. 

Nimefanya mapitio ya namna ya kutengeneza zabuni na kubaini kuwa 
mfumo haumzuii mtumiaji anayetengeneza zabuni kwa kuchagua mbinu 
ya tathmini ya awali kuweka hatua moja kwenye sahemu inayohitaji 
taarifa ya hatua za zabuni, na vilevile mfumo haumzuii mtumiaji 
anayechagua mbinu ya mwaliko wa zabuni kuweka hatua mbili katika 
sehemu ya kuweka taarifa ya hatua za zabuni. 

Maoni yangu ni kuwa, mapungufu niliyobaini yanaweza kudhoofisha 
ufanisi wa mfumo kwani inapotokea kutolandana kati ya mbinu ya 
kizabuni na hatua za zabuni, mchakato wa zabuni hauwezi kuendelea 
mpaka ukwamuliwe. 

Ninapendekeza uongozi wa PPRA kuuboresha mfumo ili mfumo 
wenyewe uweze kutambua hatua za zabuni zitakazohitajika kulingana 
na mbinu ya kizabuni iliyochaguliwa. 

d) Udhaifu wa udhibiti katika mtiririko wa kuandaa zabuni kwenye 
mfumo 

Katika mtiririko wa kuandaa zabuni, taasisi inayofanya manunuzi inaweza 
kufanya baadhi ya hatua nje au ndani ya mfumo. Hiari ya kufanya baadhi 
ya hatua za zabuni nje ya mfumo iliwekwa ili kuwezesha kufanya 
manunuzi ya dharura au manunuzi ambayo taarifa zake ni siri. 
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Hata hivyo, pia ukaguzi wangu umebaini kuwa mfumo hauna udhibiti wa 
kuzuia manunuzi ya kawaida kufanyika nje ya mfumo, kwa manunuzi 
ambayo si ya dharura na hayana usiri yanaweza kuamuliwa baadhi ya 
hatua kufanyika na mfumo hauna utaratibu wa kuzuia hili. 

Maoni yangu ni kuwa, kukosekana kwa udhibiti wa manunuzi yasiyokidhi 
vigezo vya kidharura, au taarifa zake kuwa siri, kutofanyika nje ya mfumo 
kunaweza kutumika vibaya kwa taasisi inayofanya manunuzi kuamua 
kufanya baadhi ya hatua za zabuni nje ya mfumo ili kukwepa udhibiti 
uliowekwa. 

Ninapendekeza uongozi wa Mamlaka ya Manunuzi ya Umma kuboresha 
mfumo ili kutenganisha uandaaji wa zabuni kwa manunuzi ya kawaida 
na manunuzi ambayo yana mahitaji ya usiri au dharura. Pia kuweka 
udhibiti kuzuia kuandaa zabuni za kawaida kwa njia ya dharura 

e) Maafisa TEHAMA kufanya majukumu ya kiuendeshaji 

Aya ya 11.2 ya Mwongozo wa Kimataifa wa Shirika la Viwango la Kimataifa 
kuhusu usalama na udhibiti wa mifumo ya taarifa ISO 27002:2013 
inaelekeza haki za matumizi ya mfumo zitolewe kwa kuzingatia 
majukumu ya mtumiaji: Yaani mtumiaji wa mfumo apewe haki za 
utumiaji ambazo zitamwezesha kutimiza majukumu yake ya msingi tu. 

Nimepitia haki walizopewa watumiaji wa mfumo na kubaini kuwa 
wasimamizi wa mfumo (System Administrators) wana haki za utumiaji 
zinazowawezesha kuidhinisha usajili wa wazabuni, usajili wa taasisi 
zinazofanya manunuzi, na kufanya usuluhishi wa malipo. 

Maoni yangu ni kuwa, kuidhinisha usajili wa wazabuni, kusajili taasisi 
zinazofanya manunuzi, na kufanya usuluhishi wa malipo ni kinyume na 
majukumu na wajibu wa wasimamizi wa mfumo kwa mujibu wa Ikama ya 
wafanyakazi kwa watumishi wa PPRA. Pia Maoni yangu ni kuwa, kitendo 
cha wasimamizi wa mfumo kufanya majukumu ya watumishi wa idara 
tendaji ni kiyume na utaratibu wa mgawanyo wa majukumu na pia 
huenda ikasababisha Mamlaka ikashindwa kuwawajibisha watumishi 
watakaofanya makosa kwa bahati mbaya au kwa kukusudia. 

Ninapendekeza uongozi wa Mamlaka ya manunuzi (PPRA) 
kuwaondolea haki za kuidhinisha kusajili wazabuni, usajili wa taasisi 
zinazofanya manunuzi, na kufanya usuluhishi wa malipo walizopewa 
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wasimamizi wa mfumo, Aidha Menejimenti ihakikishe kuwa haki 
wanazopewa watumiaji wa mfumo zinazingatia mgawanyo wa 
majukumu na kuzingatia majukumu ya watumishi. 

3.3 UDHAIFU KATIKA MIFUMO YA BAJETI 

Katika mwaka wa fedha 2019/20 nimekagua ufanisi wa udhibiti katika 
mifumo miwili ya bajeti ambayo ni; ‘Budget Portal’ unaotumiwa na Mamlaka 
ya Hifadhi ya Ngorongoro, na ‘Central Budget Management System’ (CBMS) 
unaotumiwa na Wizara, Idara, na Mamlaka za Serikali unaosimamiwa na 
Wizara ya Fedha na Mipango. Ukaguzi wangu umebaini mapungufu ya 
udhibiti katika uidhinishaji wa ukomo wa bajeti, maafisa masuuli kushindwa 
kuidhinisha bajeti ndani ya mfumo, mfumo kushindwa kuwezesha 
uidhinishaji wa kuhamisha vifungu vya bajeti kufanyika ndani ya mfumo, na 
kufeli kwa taratibu za udhibiti wa bajeti. 

3.3.1 Udhaifu wa udhibiti katika mfumo wa CBMS 

a) Kukosekana kwa udhibiti katika kuzuia uwasilishaji wa bajeti 
zilizozidi ukomo wa bajeti. 

Kifungu cha 5 cha Sheria ya Bajeti ya Mwaka 2015, kinataka   Mpango 
na Bajeti ubainishe malengo ya bajeti kwa kuzingatia vigezo ikiwemo 
kuwepo ukomo wa kibajeti, utakaozuia mapungufu katika masuala ya 
fedha ikiwemo mikopo. Vilevile mwongozo wa uandaaji wa mpango na 
bajeti unaitaka Wizara ya Fedha na Mipango, itoe ukomo wa bajeti kwa 
kila kifungu ili kutoa mwongozo katika kuandaa makadirio ya bajeti. 
Maafisa masuuli wanatakiwa kufuata kiwango cha ukomo 
kilichoidhinishwa kwa ajili ya kupanga matumizi ya rasilimali kwa 
mujibu wa vipaumbele vya taasisi. 

Nilifanya majaribio katika mfumo wa CBMS ili kuhakiki ufanisi wa 
udhibiti wa ukomo wa bajeti, niliweka ukomo katika fungu la 45 kisha 
nikatuma kiwango cha bajeti ambacho kilizidi ukomo niliouweka. 
Katika jaribio hili nilibaini kuwa mfumo ulikubali kupokea kiwango cha 
bajeti kilichotumwa. Vilevile niliangalia taarifa za bajeti 
zilizoidhinishwa kutoka kwenye mfumo, nikabaini bajeti iliyoidhinishwa 
kwa ajili ofisi ya Katibu Tawala Mkoa wa Dar es Salaam, ni kubwa kuliko 
kiwango cha ukomo wa bajeti kilichowekwa. 
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Maoni yangu ni kuwa, kukosekana kwa udhibiti katika kuhakiki kiwango 
cha bajeti kilichowasilishwa dhidi ya ukomo wa bajeti kunasababisha 
taasisi kufanya matumizi zaidi ya kiwango kilichoidhinishwa na Bunge. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango kuboresha mfumo wa 
Bajeti ili kuhakikisha kiwango cha bajeti zinazowasilishwa na taasisi 
na idara za serikali zinahakikiwa dhidi ya ukomo wa bajeti 
uliowekwa. 

b) Kukosekana kwa uidhinishaji wa bajeti ndani ya mfumo. 

Kifungu cha 21-(1) cha Sheria ya Bajeti ya Mwaka 2015, kinazitaka 
taasisi za Umma kuandaa makadirio ya bajeti na kuyawasilisha kwa 
Katibu Mkuu kwa ajili ya uchambuzi na idhini kwa mujibu wa Sheria hii, 
pia kwa ajili ya kupokea fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina kwa 
kuzingatia bajeti iliyoidhinishwa. Pia kifungu 17-(1)(a) cha Sheria ya 
Bajeti ya Mwaka 2015, kinawataka maafisa masuuli kuhakikisha kuwa 
mafungu ya bajeti na taasisi za umma zinaandaliwa kwa mujibu wa 
miongozo yake, na Miongozo ya Bajeti. 

Kinyume na matakwa na sheria, mapitio yangu ya mfumo wa CBMS 
yamebaini kuwa mfumo haumuwezeshi afisa masuuli kupitia na 
kuidhinisha bajeti ndani ya mfumo kabla ya kuiwasilisha kwa Katibu 
Mkuu wa Hazina. Kwa hali ilivyo sasa afisa bajeti ndiye huwasilisha 
bajeti bila uhakiki na uidhinishaji wa afisa masuuli ndani ya mfumo. 

Maoni yangu ni kuwa, mfumo kushindwa kuwezesha maafisa masuuli 
kupitia na kuidhinisha bajeti kabla ya kuziwasilisha kwa Katibu Mkuu 
wa Hazina kunatokana na udhaifu katika wakati wa kuandaa mahitaji 
ya mfumo. 

Maoni yangu ni kuwa, kukosekana kwa uhakiki na uidhinishwaji wa 
bajeti ndani ya mfumo kunaweza kusababisha makosa ya makusudi au 
bahati mbaya. Pia mapungufu haya yanaweza kusababisha 
uwajibishwaji kwa afisa masuuli endapo kutatokea makosa katika 
mfumo. 

Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango kuboresha mfumo wa 
Bajeti ili kuwawezesha Maafisa Masuuli kuhakiki na kuidhinisha 
bajeti ndani ya mfumo kabla ya kuwasilishwa kwa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Fedha na Mipango. 



   48 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  IS/AGR/2019/20. 
 

3.3.2 Mapungufu ya udhibiti katika mfumo wa budget portal 

Nimekagua mfumo wa bajeti wa Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro ili 
kupima ufanisi katika udhibiti wa bajeti kwenye mfumo na kubaini 
mapungufu yafuatayo: 

! Kukosekana kwa uhakiki wa idara husika katika uhamishaji wa vifungu 
vya bajeti, ambapo idara ya mipango inafanya uhamishaji huo kulingana 
na uidhinishwaji ambao hufanyika nje ya mfumo. Uhamishaji wa vifungu 
vya bajeti ndani ya mfumo unafanyika bila kuhusisha idara ambayo 
vifungu vyake vinahamishwa, hii inaweza kusababisha kuhamisha 
vifungu vya idara husika kimakosa. 

! Kutokuwapo kwa udhibiti wa bajeti, nilipitia taarifa ya mchanganuo wa 
vifungu na kubaini kuwapo kwa bakaa hasi kwenye baadhi ya vifungu vya 
bajeti. Hii inaashiria kuwa matumizi katika vifungu husika yalikuwa 
makubwa kuliko bajeti na fedha zilizopangwa. 

! Mfumo haukokotoi kwa usahihi fedha na bakaa za bajeti, kitendo 
kinachoweza kuwapotosha watumiaji wa taarifa za bajeti. 

Ninahusisha mapungufu niliyobaini na kutofanyika kwa uchambuzi wa kina 
katika kutambua mahitaji wa udhibiti wakati wa kutengeneza mfumo. 

Maoni yangu ni kuwa, mapungufu yaliyobainishwa yanaweza kusababisha 
upotoshaji wa taarifa ambao utasababisha makosa katika taarifa za fedha. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro, 
ifanye mambo yafuatayo; -  

(a) Iboreshe mfumo wa Budget Portal ili idara ziweze kuhakiki na 
kuidhinisha uhamishaji wa vifungu vya bajeti ndani ya mfumo. 

(b) Ichunguze sababu za mfumo kushindwa kuwa na udhibiti madhubuti 
wa kuzuia matumizi kuwa makubwa kuliko fedha zilizotengwa. 

(c) Iboreshe mfumo ili uweze kutoa taarifa sahihi za bakaa za fedha. 

3.4 UDHAIFU WA UDHIBITI KATIKA MIFUMO YA MAPATO NA KODI 
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Ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2019/2020, nilifanya tathimini ya 
umadhubuti wa udhibiti katika mifumo ya kukusanya kodi na mapato. 
Tathimini yangu ililenga katika kuhakikisha ufanisi wa makusanyo na taarifa 
za mapato. Tathmini yangu ilibaini yafuatayo; 

3.4.1 Mfumo wa makusanyo ya mapato ya serikali za mitaa (LGRCIS) 

LGRCIS ni mfumo ambao hutumiwa kukusanya mapato ya vyanzo vya ndani 
vya Serikali za Mitaa. Mapato hukusanywa kupitia vifaa vya Point of Sale 
(POS) walivyopewa wakusanya mapato wa vyanzo husika vya mapato. Vifaa 
hivi vimeunganishwa na Mfumo wa  Ukusanyaji  Mapato ya Serikali za Mitaa 
(LGRCIS) na vimesanidiwa ili kusawazisha miamala ya mapato na mfumo wa 
LGRCIS kwa wakati halisi. Watoza ushuru wanatakiwa mara kwa mara 
kuomba bili kutoka kwa wahasibu wa mapato kulingana na pesa 
zilizokusanywa na kupelekwa benki. 

Ukaguzi wangu wa mfumo huu wa LGRCIS uliotathmini ufanisi wa matumizi 
na udhibiti wa usalama ili ili kupata uhakika kuhusu ukamilifu na usahihi wa 
mapato ya Serikali za Mitaa ulibaini udhaifu ufuatao; 

a) Mfumo kutokokotoa ushuru wa huduma, ada za vibali vya ujenzi na 
adhabu za kuchelewa kulipa ada 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa LGRCIS uliofanyika ili kukagua ufanisi wa 
ukusanyaji wa ushuru, malipo ya ada za vibali vya ujenzi na adhabu 
iliyotokana na kuchelewa kulipia upya leseni za biashara, uligundua 
kuwa tathmini ya ushuru, hesabu ya ada za vibali vya ujenzi na uamuzi 
wa adhabu hufanywa kwa mikono nje ya mfumo.LGRCIS hauna uwezo 
wa kufanya hesabu kiatomati kulingana na vigezo vinavyohitajika kwa 
vyanzo vya mapato vilivyotajwa. 

Maoni yangu ni kuwa, udhaifu niliougundua umesababishwa na 
kushindwa kutambua vidhibiti muhimu, na kushindwa kutambua 
mahitaji muhimu ya mtumiaji wa mfumo.  

Jambo hili limesababishwa na ukokotozi unaofanyika nje ya mfumo, 
jambo ambalo linakabiliwa na makosa yaliyokusudiwa na yasiyokusudiwa 
ambayo yanaweza kusababisha upotevu wa mapato. 
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Ninapendekeza PO-RALG kukokotoa hesabu za ushuru (service levy), 
ada za vibali vya ujenzi na adhabu za kuchelewesha leseni za 
biashara kiotomatiki kwenye mfumo wa LGRCIS. 

b) Mfumo kuwa na kumbukumbu zisizo sahihi za kiwango cha fedha 
zilizopelekwa benki na wakusanya mapato 

Wakati wa ukaguzi wangu wa udhibiti wa matumizi ya mfumo wa LGRCIS, 
nilifanya mapitio kwenye mfumo ili kupima ufanisi wa mfumo wakati wa 
kuwamua kiwango ambacho hakijapelekwa benki. Katika ukaguzi wangu 
nilitumia historia ya mpito ya mkusanya mapato katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Kongwa. Nilitoa ripoti za mkusanyaji mapato mwenye 
kitambulisho cha mlipaji 308600000330: Mapato yaliyokusanywa kutoka 
kwenye vyanzo mbalimbali, historia ya malipo na orodha ya wanaokiuka 
(defaulters). Kutoka kwenye ripoti hizo ilibainika kuwa kufikia tarehe 7 
Agosti, 2020 wakati nilipotoa ripoti kwenye mfumo mkusanyaji wa 
mapato alikusanya jumla ya Sh. 186,342,100.00 na kuweka benki jumla 
ya Sh. 111,727,353.00 na kusababisha kiasi kisichokuwa benki (unbanked 
figure) cha Sh. 74,614,747.00. Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti ya 
wanaokiuka (defaulter) kutoka kwenye mfumo, mkusanyaji huyu wa 
mapato alikuwa na kiasi kisicho benk (unbanked amount) cha Sh. 
78,982,847.00 ambacho ni Sh. 4,368,100.00 zaidi ya kiwango halisi 
kisicho benki. 

Nina maoni kwamba, hii inasababishwa na upimaji duni wa mfumo 
wakati wa muundo na wakati wa kutengeneza mfumo. 

Nina wasiwasi kwamba, udhaifu huu unasababisha kupatikana kwa 
wakiukaji wasio sahihi (unrealistic defaulters) na ripoti za mapato zisizo 
sahihi. 

Ninapendekeza TAMISEMI kuimarisha mfumo huu ili uripoti takwimu 
halisi za kiwango cha fedha ambazo hazijapelekwa benki. 

c) Kutolingana kwa muda wa leseni ya biashara ilivyo kwenye mfumo 
wa LGRCIS na kanuni za leseni ya biashara 

Mapitio yangu ya mchakato wa kusajili na kusasisha leseni ya biashara 
kwenye mfumo wa LGRCIS ulibaini kuwa mfumo umesanidiwa kama vile 
leseni za biashara zinamalizika mwishoni mwa mwaka wa fedha 30 Juni. 
Hata hivyo, kanuni za leseni ya biashara zinahitaji leseni ya biashara 
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kuisha mwaka mmoja tangu tarehe ya usajili bila kufuata mwaka wa 
kifedha. Ada ya leseni ya biashara hulipwa kila mwaka kwa hivyo kila 
Juni 30 mfumo hutambua mapato kutoka kwenye ada itakayolipwa 
baada ya kumalizika kwa leseni na kusababisha mapato yasiyo sahihi. 

Maoni yangu ni kuwa, jambo hili limesababishwa na kucheleweshwa kwa 
uboreshaji wa mfumo ili kuendana na kanuni mpya za leseni ya biashara. 

Nina wasiwasi kwamba, jambo hili linasababisha kutambuliwa kwa 
mapato kamili kwa leseni zote, badala ya sehemu ya mapato kwa leseni 
ambazo muda wake utaisha tarehe 30 Juni pekee.  

Ninapendekeza kwa Manejimenti ya TAMISEMI kuhakikisha mfumo wa 
LGRCIS umeimarishwa ili kuendana na kanuni mpya za leseni ya 
biashara. 

d) Vifaa vya POS vilivyosajiliwa bila kuwa na miamala tangu usajili 
wake 

Kifaa cha POS hutolewa na kusanidiwa kwa ombi maalumu wakati kikiwa 
kinahitajika tu, Hivyo basi, vifaa vyote vya POS vilivyotolewa na 
vilivyosanidiwa havipaswi kukaa bila kutumika. Badala yake vinapaswa 
kutumika kufanya miamala, na kisha kutuma miamala hiyo katika mfumo 
wa ukusanyaji wa mapato wa serikali za mitaa (LGRCIS). 

Mapitio yangu ya orodha ya vifaa vya POS vilivyosajiliwa katika manispaa 
ya Ilala yalibainisha kuwapo kwa vifaa 14 vya POS ambavyo havikuwa na 
miamala (havikufanya miamala) yoyote tangu usajili wake. Hata hivyo, 
vifaa hivi vya POS havikuwepo katika orodha ya vifaa vilivyopotea na 
wala vifaa vyenye kasoro, kwa hivyo, vilikuwa vikifanya kazi na 
vinatumika. 

Ni maoni yangu kwamba, vifaa hivi vya POS vinaweza kutumiwa 
kukusanya mapato bila miamala kupelekwa/kuunganishwa na mfumo wa 
ukusanyaji wa mapato wa serikali za mitaa (LGRCIS) na kusababisha 
upotezaji wa mapato. Jedwali 4 ni orodha ya vifaa vya POS 
vilivyosajiliwa bila kuwa na miamala tangu usajili wake. 

Jedwali Na. 2: Vifaa vya POS vilivyosajiliwa bila kuwa na miamala 
tangu usajili wake. 
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S/N Nambari ya 
Kifaa 

IMEA Nambari ya Kifaa chanzo 

1 269 352482033267497 Soko la Ilala 

2 272 352482033267588 Soko la Ilala 

3 603 355554100090700 AIFOLA PRIME TRADERS LTD 

4 680 355554100579389 SATEK TRADING CO. ILALA 

5 142 355615077262877 Soko la Ilala 

6 258 357213087892145 Anatoglo 

7 81 357784041278977 Taka Buguruni 

8 136 357784041279678 SHERIA 

9 691 357903100279961 GREEN WASTE PRO LTD 

10 688 357903100741424 GREEN WASTE PRO LTD 

11 159 358264072982127 Gerezani Ward Ilala 

12 433 358765080708783 M.P. ENVIRONMENT CO.LTD 

13 678 865709040143844 Mazingira 

14 161 869661020224563 Gerezani Ward Ilala 

Chanzo: Orodha ya POS zilizosajiliwa na ripoti za miamala ya POS 

Mtazamo wangu NI kwamba kukosekana kwa mapato ya vifaa hivyo 
kunasababishwa na ukosefu wa ufuatiliaji wa mara kwa mara wa vifaa 
vya POS. 
Maoni yangu ni kuwa, kuna uwezekano kwamba vifaa hivi vya POS 
hutumiwa kukusanya mapato bila halmashauri kujua kwa kuwa POS hizo 
hazitumi miamala kwa mfumo wa ukusanyaji wa mapato wa serikali za 
mitaa (LGRCIS) hivyo kusababisha upotezaji wa mapato. 

Ninapendekeza OR - TAMISEMI:  

(a) Itambue vifaa vya POS vilivyosajiliwa ambavyo vimekuwa 
havifanyi kazi (havifanyi miamala) kwa Halmashauri zote.  

(b) Iulize maelezo kutoka kwa Halmashauri ambazo zina vifaa hivyo 
vya POS na kuchunguza ili kuhakikisha kuwa hakuna upotezaji wa 
mapato. 

e) Mapungufu ya kiutendaji ya mfumo (“System bugs”) ambayo 
hupelekea watumiaji kuingizwa kwenye halmashauri tofauti na ile 
iliyopo wakati wa kuingia katika mfumo 
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Katika mahojiano yangu na wahasibu wa mapato nilibaini kuwa mfumo 
wa ukusanyaji wa mapato wa serikali za mitaa (LGRCIS) 
unaelekeza/hamisha/peleka watumiaji wa mfumo huo kwa halmashauri 
tofauti na ile iliyokusudiwa mara baada ya kuingia kwenye mfumo. 
Wakati wa ukaguzi wa halmashauri ya Bariadi mhasibu wa mapato 
alielezea kuwa hii ilitokea mara mbili kwake, mara ya kwanza 
hakugundua kuwa alikuwa ameingia katika halmashauri nyingine tofauti 
na Bariadi, matokeo yake alitengeneza muamala wa malipo kwa 
Halmashauri tofauti na ile aliyoikusudia na baadaye hakuweza kuuona 
muamala huo, hii inamaanisha kuwa muamala uliotengenezwa 
uliingizwa na kuhifadhiwa katika halmashauri tofauti, halmashauri 
ambayo alielekezwa/pelekwa. 

Kuhusu uchunguzi na PO-TAMISEMI, ilibainika kuwa hii inasababishwa na 
makosa ya kiutendaji ya mfumo ambapo usimamizi wa kudhibiti na 
utambuzi wa mtu husika katika mahala husika kwa muda husika (session 
management) katika mfumo haufanyi kazi vizuri wakati wa wimbi kubwa 
la utumiaji mfumo. 

Hii imesababisha miamala ambayo haitambuliwi na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, kwani wakati mtumiaji anaelekezwa/anahamishiwa kwa 
halmashauri tofauti. Miamala yote inayofanyika, itaandikwa na 
kuhifadhiwa katika kitabu cha fedha cha halmashauri nyingine 
aliyoelekezwa. 

Ninapendekeza PO-TAMISEMI kurekebisha shida na kupata suluhisho 
la kudumu la makosa ya kiutendaji ya mfumo hususani kuhusu 
usimamizi wa kudhibiti na utambuzi wa mtu husika katika mahala 
husika kwa muda husika katika mfumo. 

f) Mfumo kushindwa kuhifadhi historia ya miamala kwa vifaa vya 
POS vilivyopotea na vyenye kasoro 

Kila POS lazima isajiliwe na kusanidiwa kwenye mfumo wa ukusanyaji 
wa mapato wa serikali za mitaa (LGRCIS) kabla ya kutumika. Maelezo 
yafuatayo yanahifadhiwa wakati wa usajili wa POS: Nambari ya IMEI na 
nambari ya kifaa ambayo ni nambari ya kipekee iliyopewa kifaa cha PoS. 
Wakati mkusanya mapato anapewa mashine ya POS, IMEI na nambari ya 
kifaa huwa imeunganishwa na nambari ya mlipaji, ambayo ni nambari 
ya kitambulisho ya kipekee anayopewa kila mkusanyaji mapato 
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aliyeidhinishwa. Nambari ya IMEI hutumiwa kutambua miamala yote 
iliyofanywa na kifaa cha POS tangu usajili wake, wakati nambari ya 
mlipaji inahifadhi kumbukumbu za miamala iliyofanywa na kila 
mkusanya mapato na historia ya malipo. 

Mapitio yangu ya ripoti za ukusanyaji za POS za mfumo wa ukusanyaji 
wa mapato wa serikali za mitaa (LGRCIS) nilibaini kuwa endapo 
halmashauri itatumia nambari ya kifaa cha POS kilichopotea au chenye 
kasoro wakati wa usajili wa kifaa kipya cha POS, mfumo hubadilisha 
nambari ya IMEI ya kifaa kipya cha POS kwa nambari ya IMEI ya kifaa cha 
POS kilichopotea au chenye kasoro. Hii inapelekea kuhamisha rekodi 
zote za manunuzi kutoka katika kifaa cha POS kilichopotea au kibovu 
kwenda kwenye kifaa kipya kilichosajiliwa cha POS. Uchunguzi wangu 
zaidi uligundua kuwa mfumo unabadilisha nambari ya mlipaji ya 
mkusanya mapato wa POS iliyopotea au yenye kasoro kuwa nambari ya 
mlipaji ya mkusanya mapato wa POS mpya iliyosajiliwa. Kuhamisha 
miamala inamaanisha kuwa miamala yote ambayo haijapelekwa benki 
ya mkusanya mapato wa POS iliyopotea au yenye kasoro huhamishiwa 
kwa mkusanya mapato wa POS mpya iliyosajiliwa. 

Kwa mfano, nilibaini kifaa cha POS kilichoripotiwa kuwa kimepotea 
chenye nambari ya kifaa 229 ambayo hapo awali ilitumiwa na 
mkusanyaji mapato mwenye nambari ya mlipaji 201900827198. Baada 
ya ripoti ya upotezaji wa kifaa cha POS, halmashauri iliipatia nambari 
ya kifaa '229' kwa kifaa kingine chenye nambari ya IMEI 359183093016484 
inayotumiwa na mkusanyaji mapato mwenye namba ya mlipaji 2019 
20191818976. Historia ya miamala ya mkusanyaji mapato wa zamani 
ilihamishiwa kwa mkusanyaji mpya bila kuacha kumbukumbu za miamala 
ya mkusanyaji wa mapato wa zamani. 

Ni maoni yangu kwamba mapungufu yaliyobainika husababisha upotezaji 
wa kifaa cha POS na historia ya miamala ya mkusanyaji wa mapato na 
uhamisho usiofaa/wa kiholela wa historia ya malipo na miamala 
isiyolipwa (“unbanked transaction”) kwa wakusanyaji wa mapato 
wengine. 

Ninapendekeza PO-TAMISEMI kuimarisha mfumo kuzuia matumizi ya 
nambari ya kifaa iliyotumika kabla ili kuhifadhi miamala na historia 
ya malipo ya kifaa cha POS na mkusanya mapato. 
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g) Maafisa wa TEHAMA hubadilisha nywila za wahasibu wa mapato na 
kuzitumia kufanya marekebisho 

Katika mfumo wa ukusanyaji wa mapato wa serikali za mitaa (LGRCIS) 
marekebisho hufanywa ikiwa kuna makosa katika miamala ya ukusanyaji 
wa pesa ilitumwa na mkusanyaji mapato, marekebisho hayo yanaweza 
kupunguza au kuongeza kiwango cha fedha kilichokusanywa bila 
kuwasilishwa benki cha mkusanya mapato. 

Nilikagua marekebisho ya miamala ya Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 
na kubainisha kesi ambazo marekebisho yalianzishwa na kuidhinishwa na 
mtu huyohuyo mmoja. Wakati wa mahojiano yangu na wahasibu wa 
mapato na maafisa wa biashara ambao walihusika katika kesi 
zilizoainishwa za kuanzisha na kuidhinisha marekebisho niliarifiwa kuwa 
hawajui marekebisho haya, waliniambia zaidi kuwa wakati marekebisho 
haya yalipokuwa yanapitishwa hawakuwa ofisini, walinijulisha zaidi 
kuwa kulikuwa kuna kipindi ambapo hawakuweza/walishindwa kuingia 
kwenye mfumo ilihali/japokuwa walikuwa wanatumia nywila sahihi. 

Mapitio yangu zaidi ya njia za ukaguzi (audit tail) kwa maafisa wa 
TEHAMA wa halmashauri, nilibaini kuwa afisa mmoja wa TEHAMA 
alihusika katika kubadilisha nywila za akaunti ya afisa wa mapato na 
biashara kisha kutumia nywila hiyo kurekebisha miamala. 

Maoni yangu ni kuwa, matukio yaliyotajwa yanasababishwa na ukosefu 
wa udhibiti wa kutosha katika utayarishaji wa akaunti za watumiaji wa 
mfumo, na usimamizi wa ufikiaji/utumiaji wa mfumo kwa watumiaji wa 
mfumo. Maafisa wa TEHAMA wa Halmashauri wamepewa mamlaka na 
vipaumbele/upendeleo katika utayarishaji wa akaunti za watumiaji wa 
mfumo na usimamizi wa haki za ufikiaji/utumiaji wa mfumo bila udhibiti 
na kusimamiwa ipasavyo 

Ninapendekeza PO-TAMISEMI kuanzisha udhibiti katika uandaaji wa 
akaunti za watumiaji na usimamizi wa haki za ufikiaji wa mifumo 
kama vile uandaaji wa akaunti za watumiaji au kubadilisha 
hati/nywila za akaunti lazima iombwe rasmi na kupitishwa na wakuu 
wa vitengo husika. Kwa kuongeza, inapaswa pia kuwapo kwa uhakiki 
wa mara kwa mara wa akaunti za watumiaji wenye 
upendeleo/vipaumbele maalumu. 
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h) Kutozingatia mgawanyo wa majukumu na kipaumbele/upendeleo 
mdogo katika kuanzisha na kuidhinisha marekebisho 

Katika ukaguzi wangu wa marekebisho ya miamala katika Halmashauri 
mbalimbali, nilibaini ukosefu wa mgawanyo wa majukumu ambapo 
nilibaini kuwa marekebisho huanzishwa na kuidhinishwa na mtu 
huyohuyo mmoja. Pia, niliona kwamba maafisa wa TEHAMA na wakaguzi 
wa ndani hufanya marekebisho katika mfumo, marekebisho hayo 
hukiuka kanuni za kipaumbele/upendeleo mdogo ambao unataka 
watumiaji kupaswa kuwa na haki za chini za ufikiaji mfumo na kufanya 
vitendo kulingana na majukumu yao. 

Maoni yangu ni kuwa, hili linatokana na udhibiti duni katika kutoa haki 
za ufikiaji wa mfumo kwa watumiaji, Na pia ni maoni yangu kwamba hii 
inaweza kusababisha ulaghai na upotezaji wa mapato. 

Ninapendekeza PO-TAMISEMI: 

(a) Kutekeleza udhibiti wa kuzuia katika mfumo ili mtumiaji aziweze 
kuidhinisha marekebisho ambayo ameyaanzisha yeye mwenyewe 

(b) kufanya mapitio ya mara kwa mara kwa haki za ufikiaji wa mfumo 
kwa mtumiaji ili kuhakikisha kila mtumiaji ana haki sahihi za 
kuufikia mfumo kulingana na majukumu ya utendaji wake. 

i) Uchezeshaji/Ubadilishaji wa tarehe ya kifaa cha POS kwa 
wakusanya mapato 

Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa wakusanyaji mapato walikuwa 
wakibadilisha tarehe za vifaa vya POS kuwa tarehe za mbele au za nyuma 
kuliko tarehe husika ya sasa ili kuzuia kifaa kukamata tarehe ya sasa 
kama tarehe ya miamala. Hii inapelekea miamala ya POS kuwa na tarehe 
tofauti kutoka tarehe ilipochukuliwa miamala hiyo, kwa sababu hiyo 
mfumo wa ukusanyaji wa mapato wa serikali za mitaa (LGRCIS) 
unapokea miamala ambayo ina tarehe za mbele au za nyuma kuliko 
tarehe ya sasa au mwaka halisi wa fedha. 

Maoni yangu ni kuwa, uwezo huu wa kubadilisha tarehe unasababishwa 
na ukosefu wa vizuizi bora katika kupata nafasi ya kusanidi POS na 
mfumo kutumia tarehe ya POS badala ya tarehe ya sasa ya seva 
inayoshikilia/hifadhi mfumo. 
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Hii imesababisha upotoshaji wa miamala yenye tarehe za mbele au za 
nyuma, kwani mwaka wa sasa wa fedha hauonekani katika miamala ya 
mkusanya mapato ambayo hazijafikishwa benki (ripoti ya wadaiwa). Hii 
ni kwa sababu mfumo unazalisha ripoti katika kipindi cha mwaka wa 
fedha uliopo. Hivyo, kusababisha kuwapo kwa ripoti zisizo za kweli za 
wadaiwa. 

Ninapendekeza ofisi ya raisi TAMISEMI: 

(a) Kuzuia upatikanaji wa usanidi wa POS 
(b) Kutumia tarehe ya seva inayohifadhi mfumo kama tarehe ya 

miamala badala ya tarehe ya kifaa cha POS. 

j) Wakusanya mapato wenye nambari za Utambulisho   zaidi ya 
moja. 

Katika mapitio yangu ya utendaji kazi  wa  mfumo wa LGRCIS na utumiaji 
wa vifaa vya POS nilibaini kuwa wapo wakusanya mapato ambao 
wanapopewa kifaa cha POS wanahitaji kuwa na nambari ya utambulisho 
ya kipekee (payer ID) ambayo hutumiwa kutambua miamala  inayokuwa 
imefanywa na mkusanya mapato husika  kwani kifaa kimoja cha  POS  
kinaweza kutumiwa na mkusanya mapato zaidi ya mmoja. Wakati wa 
usajili na usanidi wa kifaa cha POS mkusanya mapato anapewa nambari 
ya utambulisho “payer ID” ambayo inahusianishwa na POS yake. Hata 
hivyo, katika ukaguzi wangu wa miamala ya POS nilibaini kuwapo kwa 
wakusanya mapato wenye nambari za utambulisho zaidi ya moja, kwa 
sababu hiyo husababisha ugumu katika kufuatilia miamala na uwekaji 
wa pesa katika benki kwani mkusanya mapato anaweza kuweka pesa 
katika benki kwa kutumia nambari ya utambulisho ambayo ni tofauti na 
ile aliyotumia wakati wa kukusanya mapato hayo. 

Hii inachangiwa na ukosefu wa namna ya kugundua kuwapo kwa nambari 
zaidi ya moja zilizohusianishwa na mkusanya mapato mmoja wakati wa 
usajili wao katika mfumo. 

Nina wasiwasi kuwa hii inaweza kusababisha kushindwa kutambua 
walioshindwa kukusanya mapato na ugumu wa kufuatilia makusanyo 
dhidi ya kiwango kilichowekwa benki na mkusanya mapato husika 

Ninapendekeza PO-RALG kuanzisha utaratibu utakaowezesha kuzuia 
usajili mara mbili wa wakusanya mapato. 
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k) Makosa ya kibinadamu katika kutuma miamala ya POS 
yanayopelekea marekebisho yenye shaka. 

Katika mapitio yangu ya miamala ya POS niligundua makosa ya 
kibinadamu, kama vile kutumwa kwa miamala ya aina moja zaidi ya 
mara moja, Miamala yenye kiwango kisicho cha kweli na wakusanya pesa 
wanaoingiza nambari zao za utambulisho sehemu ya kuingiza kiasi cha 
mapato. 

Ni maoni yangu kwamba hii imesababishwa na ukosefu wa uthibitishaji 
wa aina ya taarifa katika POS, mfano,POS inaweza kurekodi muamala  
lakini ikashindwa kutoa risiti ambapo hupelekea mkusanya  mapato 
kufanya muamala huo huo  kwa mara ya pili ili kupata risiti ambapo 
hupelekea kujirudia kwa miamala. Pia, sababu nyingine ni ukosefu wa 
mafunzo kwa wakusanya mapato kwani wengi wao hawajapata mafunzo 
ya kutosha kuhusu utumiaji wa vifaa vya POS. 

Hii inahusishwa na hitaji la kurekebisha miamala ambayo hutumiwa 
kama mwanya wa kupitisha marekebisho ya uwongo yanayosababisha 
upotevu wa mapato. 

Napendekeza PO-RALG kutengeneza udhibiti madhubuti katika 
uthibitishaji wa aina ya taarifa inayowekwa na mtumiaji katika vifaa 
vya POS ili kupunguza makosa ya kibinadamu na kuhakikisha mafunzo 
sahihi kwa wakusanya mapato. 

l) Udhaifu wa Usimamizi wa watumiaji mifumo na usimamizi wa 
mabadiliko ya programu. 

Nilikagua taratibu za ufanyaji mabadiliko ya programu na kubainisha 
kuwa mabadiliko yalitekelezwa katika mfumo bila kuzingatia mwongozo 
wa Serikali "e-Government standards for development, acquisition, 
operation, and maintenance of e-Government applications 
(eGAEXT/APA/005)". Miongozo inahitaji taasisi za umma kurekodi 
ipasavyo taarifa za maombi, mahitaji, idhini na majaribio ya mabadiliko 
kabla ya kuyatekeleza. Niligundua kuwa hakukuwa na nyaraka za 
mabadiliko yaliyotekelezwa. Utekelezaji wa mabadiliko bila kufuata 
taratibu na nyaraka sahihi kunaweza kusababisha kutokea kwa madhaifu 
ya kiusalama wa mfumo. 
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Katika kufanya mapitio yangu zaidi ya udhibiti wa watumiaji wa mifumo 
nilibaini Matumizi ya akaunti zisizo na majina halisi kuingia kwenye 
mfumo, na kwenye kanzidata ya mfumo ambayo huondoa uwajibikaji 
ikiwa itatokea matumizi mabaya ya mfumo. Niligundua pia matumizi ya 
akaunti yenye upendeleo (priveleged user account) bila utaratibu 
maalumu, ambapo matokeo yake hutumiwa na maafisa TEHAMA 
kujisajili wenyewe kwenye mfumo kwa kutumia majina ambayo sio halisi 
kwa nia ya kufanya uhalifu, 

Ni maoni yangu kwamba udhaifu huu umesababishwa na kukosekana kwa 
utaratibu maalumu wa kusimamia watumiaji wa mfumo kama vile 
uombaji, uidhinishwaji na uangalizi wa haki kwa watumiaji wa mfumo. 

Napendekeza uongozi wa ofisi ya raisi TAMISEMI kufanya yafuatayo: 

(a) Kukagua watumiaji wote wa mfumo na kuondoa akaunti za 
watumiaji zilizo na majina yasiyo halisi katika PO-RALG na kuzuia 
akaunti zenye majina yasiyo halisi katika mfumo, 

(b) Kuweka upya na kubadilisha haki za upendeleo na kuhakikisha 
kuwa haki mpya zinatunzwa na mkurugenzi wa TEHAMA na 
mkurugenzi wa Serikali za Mitaa. Inapaswa pia kuhakikisha kuwa 
matumizi ya akaunti inapohitajika yanaidhinishwa ipasavyo na 
sababu ya matumizi hayo inawekwa katika nyaraka, 

(c) Kuandaa, na kutekeleza miongozo ya usajili wa watumiaji na 
usimamizi wa uingiaji katika mfumo katika ngazi ya mawaziri. 

3.4.2 GoTHOMIS 

Kulingana na waraka wa Hazina nambari 3 wa tarehe 4 Septemba 2017, 
mapato yote ya Serikali yanapaswa kukusanywa kupitia mfumo wa GEPG. 
Pia kulingana na barua kwa makatibu tawala wa Mikoa ya tarehe 19 Machi 
2019 kutoka kwa Katibu Mkuu OR-TAMISEMI kuhusu usalama na utunzaji wa 
taarifa za mfumo wa menejimenti ya hospitali (GoT-HoMIS) uliagiza maafisa 
TEHAMA wa halmashauri Kuhakikisha wanachukua nakala ya kanzidata za 
mfumo wa GoT-HoMJS (Database backup) kila siku baada ya muda wa kazi 
na kuhifadhi mahali salama kwa ajili ya matumizi itakapotokea hitilafu. 
Barua hiyo pia inawataka maafisa TEHAMA wa Halmashauri kuhakikisha vifaa 
vya TEHAMA vinavyotumiwa na mfumo huu vinahifadhiwa mahali salama.  
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Mfumo wa GoTHOMIS unatumiwa na halmashauri katika utoaji wa huduma 
za afya katika ngazi ya vituo vya afya, zahanati na hospiatli za wilaya. 
Ukaguzi wangu wa mfumo wa GOTHOMIS katika Manispaa za Ilala, Temeke, 
na Lindi, na pia katika halmashauri za miji ya Kibaha na Masasi nilibaini 
mapungufu yafauatayo:- 

(a) Mfumo kutofungamana (integration) na mfumo wa malipo ya serikali 
wa GEPG, hivyo mapato yanapokelewa dirishani na mhasibu na 
kupelekwa benki. 

(b) Udhaifu wa udhibiti (Backup) wa taarifa za mfumo zinahifadhiwa 
kwenye ofisi ya mfawidhi ambayo ipo kwenye jengo moja na chumba 
ambacho “server” iliyo na mfumo ipo, hii inapelekea taarifa za 
kwenye “server” na “backup” ya taarifa hizo kuwa kwenye mazingira 
ya hatari endapo kutatokea majanga ya asili kama moto.  

(c) kutokuwapo kwa udhibiti wa kuzuia watumiaji wa jengo kuingia 
kwenye chumba cha “server”, vilevile hakuna udhibiti wa 
kuhakikisha kila afisa TEHAMA anayeingia kwenye “server” ya mfumo 
anatambulika ili kuweka uwajibikaji, maafisa wa TEHEMA wanatumia 
akaunti moja kuingia kwenye mfumo, badala ya kila mmoja kuwa na 
akaunti kwa jina lake ya kuingia kwenye mfumo.  

(d) Kanzidata ya mfumo kutokuwa na rekodi ya kinachofanywa (audit 
log) na wanaoingia kwenye kanzidata ambayo ni muhimu kuweka 
uwajibikaji.  

(e) Hakuna udhibiti wa kuzuia afisa TEHAMA wa Halmashauri kuingia 
kwenye kanzidata (database) ya mfumo. Kanzidata ya mfumo ipo 
wazi kwa yoyote mweye ujuzi wa TEHAMA kuweza kuingia na kufanya 
chochote bila kuzuizi chochote. Afisa TEHAMA wa Halmashauri 
hahitaji kuingia kwenye kanzidata kwani majukumu yake ni kutoa 
msaada kwa watumiaji wa mfumo. Majukumu ya afisa TEHAMA 
yanatakiwa kuishia kwenye kusimamia mfumo wenyewe bila kuingia 
kwenye kanzidata.  

(f) Usimamizi hafifu wa usalama na utunzaji wa taarifa katika mfumo 
wa GoTHoMIS, kulingana na barua ya katibu Mkuu Ofisi ya Rais-
TAMISEMI kwenda kwa Makatibu Tawala wa Mikoa ya tarehe 19 Machi 
2019 kuhusu usalama na utunzaji wa taarifa inayoelekeza maafisa 
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TEHAMA wa Halmashauri kuwasilisha nakala ya ‘database’  ya mfumo 
kila wiki kwa idara ya TEHAMA Ofisi ya Rais TAMISEMI. 

Ni maoni yangu kuwa mapungufu yaliyobainishwa yanaweza kusababisha 
ubadhirifu na kusababisha Halmashauri kukosa mapato. Pia inaweza 
kusababisha Halmashauri kupoteza taarifa za mfumo kama likitokea janga 
la asili kama moto. Vilevile, matumizi ya akaunti moja ambayo inatumiwa 
na maafisa TEHAMA kuingia kwenye “server” kunaondoa uwajibikaji endapo 
itatokea ukiukwaji wa matumizi ya mfumo.  

Ninapendekeza Ofisi ya Rais-TAMISEMI: 

(a) Ihakikishe, mfumo wa GoTHoMIS unaunganishwa na mfumo wa malipo 
ya kieletroniki wa serikali “GEPG”.  

(b) Ihakikishe Halmashauri zinahifadhi “backup” ya taarifa za mfumo 
zinazohifadhiwa kwenye makao makuu ya Halmashauri na Afisa 
TEHAMA anaingia kwenye “server” ya mfumo kwa kutumia akaunti 
yenye jina lake.  

(c) Ihakikishe kuwepo kwa udhibiti wa maafisa kuingia kwenye mfumo, 
na kanzi data ya mfumo. 

(d) Computer zinazobeba mfumo “Hosting the system”. ziwekwe 
kwenye maeneo ambayo hayafikiki kwa urahisi na kuwepo na udhibiti 
wa watu kufika kwenye maeneo hayo. 

(e) Kwa kushirikiana na Uongozi wa Halmashauri inashauriwa kuweka 
utaratibu madhubuti wa kufuatilia usalama wa mifumo na vifaa vyake 
vilivyo simikwa kwenye Halmashauri na kufuatilia mara kwa mara 
uwasilishwaji wa nakala ya ‘database’ kila wiki.  

(f) Kuhakikisha kuwa idara ya TEHAMA inaweka udhibiti katika kanzidata 
(database) ya mfumo ili kuzuia maafisa TEHAMA kuingia kwenye 
kanzidata bila utaratibu ikiwa ni pamoja na kuwa na ‘audit log’ na 
‘audit trail’ kwenye database ya mfumo. 

3.4.3 Mifumo ya usimamizi wa taarifa za ardhi 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilifanya tathmini ya ufanisi wa udhibiti wa 
matumizi ya mifumo ya taarifa za usimamizi wa ardhi katika Wizara ya 
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Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi. Wizara ina mifumo mitatu ya 
maombi ya kusimamia shughuli za usimamizi wa ardhi: MOLIS ambao 
unatumika Kigamboni, Temeke, na manispaa ya Ilala, MOLIS v3 ambao 
hutumiwa katika mikoa mingine nje ya Dar es salaam, na ILMIS ambao 
unatumika Kinondoni, Ilala, Ubungo, manispaa ya Temeke na Halmashauri 
ya Wilaya ya Kigamboni nilibaini udhaifu ufuatao: 

a) Kukosekana kwa uhusiano kati ya taarifa za wamiliki ardhi na taarifa 
za ardhi (spatial and non-spatial data) katika mifumo ya MOLIS na 
MOLIS v3 

Kwa mujibu wa mpango mkakati wa wizara wa muda wa kati (2019/20 - 
2023/24) sehemu nambari 3.3.4 (Lengo D),inaeleza uhitaji wa kuboresha 
ufanisi na uwazi katika utoaji wa  huduma za usimamizi wa ardhi kwa 
kutekeleza  mifumo wa kompyuta  na kuandaa mifumo ya taarifa za 
ardhi Kitaifa, takwimu za maeneo, miundombinu ya kisasa ya upimaji na 
uchoraji ramani ambayo ni pamoja na uelekezaji wa kijiografia  na 
mifumo ya upimaji ardhi  vilevile kutawanya huduma za ardhi ili  
kusaidia kuhakikisha utoaji bora wa huduma za usimamizi wa ardhi. 

Miundombinu ya taarifa za ardhi za taifa (National Spatial Data 
Infrastructure) ina jukumu muhimu katika kuratibu juhudi za kukuza 
mifumo ya taarifa za ardhi na kuunganisha taarifa za ardhi na taarifa za 
wamiliki wa ardhi.  

Mapitio yangu ya mifumo ya MOLIS na MOLIS v3 yalibaini kuwa shughuli 
na vibali vyote vya ardhi hufanywa kwenye faili linalondikwa kwa mkono 
nje ya mfumo, taarifa zinapokamilika   huingizwa kwenye mifumo kwa 
ajili ya utunzaji wa kumbukumbu. Lakini, taarifa za upimaj, usajili, 
umiliki, na upangaji hazijaunganishwa katika mfumo. Mapitio yangu ya 
malalamiko ya ardhi, nilikutana na kisa. Mtu anayeonekana kuingilia 
eneo la shule ya serikali amesajiliwa kiwanja chake katika mfumo na 
amekuwa akilipa kodi kama sheria inavyomtaka. 

Hali hii inasababishwa na utekelezaji usiofaa wa utaratibu wa utendaji 
kazi wakati wa kukusanya taarifa za utengenezaji wa mfumo. 

Maoni yangu ni kuwa, kukosekana kwa uhusiano wa taarifa za upimaji, 
usajili, umiliki, na maelezo ya upangaji katika mfumo unaweza 
kusababisha kasoro zifuatazo: 
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! Tathmini isiyo sahihi ya kodi ya ardhi kwa kuwa afisa anaingiza 
taarifa za eneo husika kwenye mfumo ili kutambua kiwango cha kodi 
ya ardhi kinachopaswa kulipwa. Hii hupelekea kuwa na taarifa zenye 
makosa ya kibinadamu na makosa ya kukusudia. 

!  Mfumo uweze kutambua nambari zisizo sahihi za mpango wa upimaji 
wa ardhi zinazoweza kutambuliwa na mfumo. Nambari hizo zinaweza 
zikasababisha maeneo yasiyopimwa kusajiliwa, hali hiyo inaweza 
kusababisha usajili wa maeneo yaliyotengwa, maeneo ya wazi ya 
umma, na ardhi zilizotengwa tayari. 

! Mfumo kutoweza kufuatilia miamala inayohusiana na eneo au 
kiwanja husika. Miamala kama ya uhamishaji wa umiliki haiwezi 
kufuatiliwa ikitokea  uhamishaji wa  umiliki, mfumo hubadilisha 
taarifa za umiliki wa aali na kuweka taarifa za umiliki  mpya bila 
kuweka kumbukumbu ya  historia ya umiliki. 

Kukosekana kwa kumbukumbu ya historia ya umiliki wa viwanja 
vilivyohamishwa kunaweza kusababisha uhamishaji wa umiliki wa ardhi 
kwa ulaghai na baadaye kusababisha migogoro ya ardhi. 

Ninapendekeza uongozi wa wizara ya ardhi, nyumba na maendeleo 
ya makazi, kutekeleza na kuweka udhibiti mbadala wa kuondoa 
udhaifu wa kimfumo kwa mikoa yote inayotumia MOLIS na MOLIS v3 
na kuhakikisha ufanisi katika kuamua upangaji wa ardhi, upigaji picha 
sahihi ili kuzuia usajili wa matumizi ya ardhi yasiyoruhusiwa na 
kuboresha ufuatiliaji katika kipindi ambacho uongozi wa wizara uko 
katika  mchakato wa kuimarisha na kusimika mfumo wa  ILMIS kote 
nchini. 

b) Udhaifu katika kuhariri malipo na ankara za kodi za ardhi. 

Wakati nikifanya mapitio ya mchakato wa malipo ya kodi za ardhi katika 
mfumo wa MOLIS na MOLIS V3, nilibaini kuwa ankara hupatikana kwa 
kutengenezwa moja kwa moja na mfumo pamoja na tarehe ya 
kukamilisha malipo, hivyo mmiliki wa ardhi analazimika kulipia kiwango 
kilichoaminishwa. Lakini, afisa ardhi anaweza kuhariri maelezo ya 
ankara na kiasi kuonesha gharama za msamaha wa kodi kwa wazee au 
kubadilisha malipo ya kodi ya ardhi kwa viwanja ambavyo viko chini ya 
kituo cha uwekezaji cha Tanzania. Nilikagua mchakato wa uhariri wa 
ankara na kubaini kuwa mfumo hauna uwezo kuambatanisha nyaraka 
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zinazoonesha uthibitisho wa gharama za msamaha wa kodi za ardhi pia 
hakuna uhakiki wa kodi zilizolipwa. 

Jambo hili linasababishwa na utekelezaji usiofaa wa utaratibu wa 
utendaji kazi wakati wa kukusanya taarifa za utengenezaji wa mfumo. 

Maoni yangu ni kwamba, kukosekana kwa viambatisho na uhakiki wa kodi 
zilizohaririwa kwenye mfumo kunaweza kusababisha utumiaji mbaya wa 
mfumo na kusababisha upotezaji wa mapato ya serikali. 

Ninapendekeza uongozi wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi kuhakikisha taarifa zinazowekwa kwenye mfumo 
zinahakikiwa na pia kuhakikisha mfumo una uwezo wa 
kuambatanisha  nyaraka zinazoonesha uthibitisho wa gharama za 
msamaha wa kodi za ardhi wakati wa kutengeneza ankara  kwenye 
mfumo wa ILMIS ambao utasimikwa nchi nzima. 

c) Mapungufu katika uhakiki wa malipo ya nyuma 

Nilifanya mapitio ya utendaji kazi wa mfumo ya MOLIS na ILMIS nilibaini 
kuwa katika mifumo yote afisa ardhi anatakiwa kuthibitisha malipo ya 
kodi ya ardhi ya kipindi cha nyuma yaliyofanywa kwa kutumia stakabidhi 
halisi.  Hii ni kwa malipo yaliyofanyika kabla ya kuanza kutumia mfumo 
wa malipo wa GePG.  

Afisa anathibitisha kama malipo ya kodi ya ardhi yalifanywa pindi 
mmiliki wa ardhi anapowasilisha stakabadhi halali ya malipo ya mwaka 
husika, hivyo basi afisa ardhi anahitajika kufuta kodi ya ardhi iliyobaki 
katika mfumo kwa mwaka huo husika ambao stakabadhi imewasilishwa 
na mmiliki wa ardhi. 

Ukaguzi wangu pia ulibaini kuwa wakati wa kufuta deni la kodi ya ardhi 
pindi statabadhi ya malipo ya nyuma inapowasilishwa, mfumo hukusanya 
na kujumlisha malipo yote ya miaka iliyopita hadi tarehe ya stakabadhi 
ya malipo ilipotolewa badala ya kufuta kiwango maalum cha mwaka 
husika kulingana na stakabadhi hiyo. 

Kwa hivyo, endapo afisa hatakuwa makini au atapuuza kiwango 
kilichopatikana, mfumo hufuta madeni ya miaka ya nyuma hata ambayo 
stakabadhi za malipo hazijawasilishwa. Katika mapitio hayo pia 
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iligundulika kuwa hakuna uhakiki unaofanywa ili kuidhinisha malipo ya 
nyuma. 

Udhaifu huu unasababishwa na ufanyaji hafifu wa majaribio ya utendaji 
kazi wa mfumo. 

Maoni yangu ni kwamba mapungufu katika uhakiki wa malipo ya nyuma 
unaweza kusababisha kufutwa kwa madeni ambayo hayajafanyika kwa 
hivyo kupoteza mapato ya serikali. 

Napendekeza yafuatayo kwa uongozi wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi  

! kuimarisha udhibiti kwa kuanzisha utaratibu wa uhakiki wa 
malipo ya nyuma kwa ofisi ambazo zinatumia mfumo wa MOLIS  
ili kuhakikisha kuwa  kila ankara ina stakabadhi   halali na 
iliyoidhinishwa  kwa malipo yaliyofanyika kabla ya  kuanza 
kutumia mfumo wa malipo wa GePG. 

! Kurekebisha kasoro kwenye mfumo wa ILMIS ili kuzuia malipo 
ya zamani yasiyoidhinishwa. 

d) Kukosekana kwa mgawanyo wa majukumu katika shughuli ya 
usimamizi wa viwanja 

Nilikagua mchakato wa shughuli ya usimamizi wa viwanja katika mfumo 
wa MOLIS v3 na kubaini watumiaji 22 wamepewa haki za utumiaji wa 
mfumo ambazo zinawawezesha kutengeneza, kutathmini, kusajili, 
kudhibitisha na kuidhinisha kiwanja kwenye mfumo. 

Nimebaini kuwa kukosekana kwa mgawanyo wa majukumu katika 
shughuli ya usimamizi wa viwanja (lot management) kunasababishwa na 
upungufu wa wafanyakazi, ambapo katika mikoa mingine kuna 
mfanyakazi mmoja tu anayehusika kutekeleza majukumu ya usimamizi 
wa viwanja kwenye mfumo. Hata hivyo, hakukuwa na mapitio na uhakiki 
wa shughuli za watumiaji kwenye mfumo. 

Kukosekana kwa mgawanyo wa majukumu katika kusajili, kuhakiki na 
kuidhinisha kiwanja kipya kwenye mfumo kunaweza kusababisha makosa 
ya kibinadamu ya   kukusudia au yasiyokusudiwa ambayo hayawezi 
kugunduliwa. 



   66 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  IS/AGR/2019/20. 
 

Napendekeza uongozi wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, kuanzisha udhibiti mbadala kama vile kukagua mara kwa 
mara shughuli za watumiaji katika mfumo ili kuhakikisha kwamba 
maafisa wote wa ardhi waliopewa haki ya utumiaji wa mfumo 
hawatumii vibaya haki  zao. 

e) Kushughulikia madai yanayohusiana na ardhi nje ya mfumo 

Mapitio yangu ya usimamizi wa madai ya ardhi yalibaini kuwa madai 
yanapokelewa kupitia mfumo wa ofisi mtandao (e-ofisi). Huu ni mfumo 
wa usimamizi wa faili unaotumika katika usimamizi wa mafaili ya wateja 
na ya wafanyakazi. Mfumo huu haujaunganishwa na mifumo ya 
usimamizi wa ardhi yaani MOLIS na ILMIS, hivyo basi afisa hulazimika 
kusubiri nakala ngumu ya faili kwa ajili ya marejeo  na  kwa ajili ya 
kuendelea na kazi ya kushughulikia madai. 

Kushughulikia madai yanayohusiana na ardhi nje ya mfumo 
kunasabishwa na kukosekana kwa moduli ya kushughulikia madai kwenye 
mifumo ya MOLIS na ILMIS. 

Maoni yangu ni kwamba, utaratibu wa kushughulikia madai 
yanayohusiana na ardhi nje ya mifumo ya usimamizi wa ardhi unaweza 
kusababisha kuchelewesha utatuzi na kutokuwa na uwezo wa kufuatilia 
hali ya utatuzi wa madai yaliyowasilishwa. 

Napendekeza uongozi wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi kuhakikisha mfumo wa usimizi wa ardhi unaotumika unakuwa 
na moduli ya kushughulikia madai yanayohusiana na ardhi na 
kuiunganisha na mafaili husika yaliyomo kwenye mfumo wa ofisi 
mtandao (e-ofisi). 

3.4.4 MNRT portal  

Wizara ya Maliasili na Utalii (MNRT) ilibuni na kutengeneza mfumo 
uliopewa jina la (MNRT portal) kwa ajili ya kusimamia ukusanyaji wa 
mapato kwa wakala na mamlaka zote zilizo chini yake. Mfumo huu ukiwa 
ni mmoja kati ya mingine, ulilenga kuwa na mfumo mmoja kwa ajili ya 
mambo ya utalii na   maliasili kwa ujumla ili kurahisisha   ufuatiliaji na 
usimamizi wa shughuli na mapato. Katika mwaka uliokaguliwa 
nilitathmini ufanisi wa udhibiti uliowekwa katika mfumo uitwao (MNRT 
Portal) na kubaini madhaifu yafuatayo: 
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a) Udhaifu Katika usimamizi wa vibali vya wageni. 

Mapitio yangu ya utoaji wa vibali kwa wageni kuingia Mbugani na katika 
vitalu vya uwindaji nilibaini kuwa, vibali vinatolewa na waendeshaji wa 
utalii kupitia mfumo uitwao "MNRT Portal"   na malipo hufanywa kwa 
njia ya kielektroniki kupitia GePG. Wakati wa kuingia, Wageni 
wanahitajika kuwasilisha vibali vilivyolipiwa kwenye lango la kuingilia 
katika Hifadhi ya taifa husika. Vivyo hivyo wakati wa kutoka wanapaswa 
kuwasilisha vibali ili kuchunguzwa kama kuna ukiukwaji wa muda 
waliokaa mbugani kulingana na tarehe ya malipo ya kibali. Katika kupitia 
utaratibu wa ufuatiliaji wa wageni, na matumizi ya vibali nilibaini 
yafuatayo: 

! Kutokuwapo kwa lango la kuingia na lango la kutoka ndani ya 
hifadhi au vivutio vilivyo chini ya TAWA 

Kutowasilisha vibali wakati wa kuingia au kutoka nje ya hifadhi 
kumesababisha vibali kuonekana havijatumika wakati tayari 
vimetumika (paid but unutilized).  Hali hii imesababisha kushindwa 
kukusanya mapato kwa watalii waliokaa mbugani zaidi ya muda 
waliolipia. 

! Mapungufu yaliyobainika kwa kuangalia vibali vilivyotolewa kwa 
watalii mbalimbali kati ya tarehe 1 Januari, 2020 na tarehe 29 
Septemba, 2020 ni kama ifuatavyo: 

! Vibali 223 vilivyo tolewa kwa watalii katika Hifadhi ya Taifa ya 
Nyerere vinaonyesha kuwa vimekwishalipiwa na havijatumika 
bado, Wakati wa uchunguzi, niliarifiwa kuwa vibali vingi kati ya 
hivyo vilikuwa vimeshatumika ingawa vilikuwa vinaonyesha  
havijatumika  kwa sababu havikuwekewa alama wakati watalii 
wanaingia  na vilevile havikuwekewa alama  wakati wanatoka.  Kwa 
hivyo inasababisha uwezekanano wa upoteaji wa mapato ikiwa 
mgeni atakaa zaidi ya muda aliolipia. Vivyo hivyo, kutengeneza 
mwanya wa kutumiwa tena kwa vibali bila malipo. 

! Vibali 12 vyenye kiasi cha malipo ya sifuri (rejea Kiambatisho III) 
ambayo inamaanisha kuwa wageni wenye vibali hivi walitumia 
huduma bure. 
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! Vibali 432 vyenye tarehe ya maombi ya kibali ya mbele kuliko 
tarehe ya kuingia (rejea Kiambatisho IV) ambayo inamaanisha kuwa 
vibali viliundwa baada ya huduma kutolewa. 

! Vibali vya siku 14 vina tofauti kati ya tarehe ya kuingia na tarehe 
ya kutoka kwa zaidi ya siku 1 (rejea Kiambatisho V) ambayo 
inamaanisha udhaifu wa udhibiti wa mfumo kuhakikisha aina ya 
uingiaji iliyochaguliwa (selected entry type) inaendana na idadi ya 
siku husika. Safari ya siku inapaswa kuwa chini ya siku kama wageni 
wanaingia na kutoka siku hiyo hiyo. Kwa hivyo, wakati safari ya siku 
imechaguliwa kama aina ya kuingia, tofauti kati ya tarehe ya kuingia 
na tarehe ya kutoka inapaswa kuwa chini ya siku moja. 

! Jozi 21 za maombi zinatumia nambari  moja ya kibali 
(Kiambatisho II), wakati  kila ombi la kibali linatakiwa kuwa na 
nambari ya kipekee ya kibali inayohusishwa na kiwango chake 
kilicholipwa, kwa hivyo ikiwa maombi mawili yanatumia nambari  
moja ya kibali inaweza kumaanisha kibali kimoja kilitolewa bila 
malipo. 

! Vibali vinaandaliwa na afisa TEHAMA ambaye ni msimamizi wa 
Mfumo (Kiambatisho VI) kwa hivyo inakiuka kanuni iitwayo 
(principle of least privilege) ambayo inahitaji watumiaji wa mfumo 
kupewa haki kulingana na majukumu yao. Ni maoni yangu kwamba 
jukumu alilopewa Msimamizi wa mfumo (system administrator) 
linakiuka majukumu ya wasimamizi wa mfumo (system 
administrators) kama ilivyoelezwa katika mpango wa huduma. Tuna 
wasiwasi kwamba kuwapa majukumu wasimamizi wa mifumo ambao   
hawana uwezo unaohitajika kunatuweka katika hatari ya uwezekano 
wa kushindwa kuwawajibisha ikiwa kuna makosa ya makusudi au ya 
bahati mbaya yatafanyika. 

Ni maoni yangu kwamba, udhaifu huu unasababishwa na kutozingatia 
mahitaji muhimu ya udhibiti wakati wa kukusanya mahitaji ambayo 
mfumo unatakiwa ufanye. 

Nina wasiwasi kuwa, udhaifu huu wa udhibiti unachangia katika upoteaji 
wa mapato na utoaji wa taarifa za mapato zisizo sahihi. 

Napendekeza yafuatayo kwa uongozi wa MNRT: 



   69 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  IS/AGR/2019/20. 
 

(a) Kuanzisha utaratibu mzuri wa kudhibiti namna ya kuingia na 
kutoka katika maeneo ya vivutio yaliyo chini ya TAWA. 

(b) Kuimarisha udhibiti kwenye lango la kuingilia na lango la kutokea 
ili kuhakikisha vibali vyote vinakaguliwa wakati wa kuingia na 
wakati wa kutoka, tunashauri pia kutumia lango la kielektroniki. 

(c)Kuchunguza vibali ambavyo malipo yake yanaonesha sifuri na vile 
ambavyo viliombwa baada ya huduma kuwa imeshafanyika, na 
kuchukua hatua stahiki. 

(d) Kuchunguza endapo maombi mawili tofauti yanaonekana kuwa na 
kibali kimoja ili kuhakikisha kuwa hakuna upotezaji wa mapato. 

(e) Kupitia vibali vyote vinavyoonesha havijatumika ili kutambua 
vibali vilivyotumiwa na ambavyo havijatumika ili kuweka sawa 
katika mfumo. 

(f) Kuboresha mfumo wa MNRT portal kuhakikisha kwamba aina ya 
uingiaji (entry type) inayochaguliwa inaendana na idadi ya siku 
kati ya tarehe ya kuingia na tarehe ya kutoka. 

(g) Kuzuia wasimamizi wa mfumo kutekeleza majukumu mengi hasa 
yaliyo nje ya majukumu wanayopaswa kufanya kama vile kuunda 
vibali. 

b) Mfumo kukosa namna ya kuthibitisha ruhusa ya vibali 
vilivyozidisha muda kutolipiwa malipo ya ziada. 

Nilikagua utaratibu wa kuchunguza vibali vilivyotumika zaidi ya muda 
uliolipiwa nikagundua kuwa mfumo unaruhusu mgeni aliye na sababu 
sahihi kutoka bila kulipia siku zilizozidi. Hata hivyo, mchakato huu 
hauhitaji idhini wala uthibitishaji katika mfumo. Mamlaka yote 
amepewa afisa anayehusika na mchakato wa kuangalia utokaji sehemu 
ya vivutio tu. Kwa kuongezea, hakuna udhibiti mbadala kama vile 
ukaguzi wa kawaida wa mara kwa mara unaoweza kufanyika na meneja 
wa lango. 

Ni maoni yangu kwamba hii imesababishwa na mapungufu katika 
kukusanya mahitaji yanayotakiwa kufanywa na mfumo na kutokuzingatia 
utengenezaji wa namna ya kudhibiti vitu vya mhimu. 
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Ni wasiwasi wangu kuwa kukosekana kwa utaratibu wa kuthibitisha vibali 
vinavyoweza kuwa vimetumika zaidi ya muda uliolipiwa kunaweza 
kusababisha upotevu wa mapato. 

Napendekeza uongozi wa MNRT kuimarisha mfumo ili vibali vyote 
viweze kuthibitishwa muda wake na kama kuna sababu maalumu ya 
ukiukwaji basi uhalali wa sababu zao uweze kukaguliwa kwa 
kuangalia idhini ya Meneja wa Lango. 

c) Kukosekana kwa utaratibu thabiti wa uthibitishaji wa kuingia na 
kutoka kwa vibali vya wageni  

Katika ukaguzi wangu wa mfumo wa MNRT Portal, niliangalia utaratibu 
mbadala wa kuhakikisha kunakuwepo huduma endelevu na ya kuridhisha 
kwa wateja ikiwa  mfumo haupatikani au una hitilafu. Nikabaini ukosefu 
wa utaratibu mzuri wa kushughulikia utoaji wa huduma katika milango 
ya kuingilia ndani ya hifadhi za taifa wakati ambapo mfumo (MNRT 
portal) haufanyi kazi/una hitilafu au haujapata taarifa kuhusu kufanyika 
kwa malipo kutoka mfumo wa GePG ambapo katika mfumo kibali 
huendelea kuonekana   hakijalipiwa wakati mteja ameshalipa. Kwa 
kipindi hiki, TANAPA na NCAA hutumia fomu kukagua wageni/watalii 
wakati wa kuingia na wakati wa kutoka katika maeneo ya hifadhi. Hata 
hivyo, hakuna utaratibu/namna ya kuingiza taarifa hizo kwenye mfumo 
wa MNRT Portal ili kuakisi taarifa iliyojazwa katika fomu 
zilizochapishwa. Vivyo hivyo, kwa taasisi nyingine zinazotoa huduma 
kama vile utalii wa picha, kupiga kambi, kutembea na uwindaji, hakuna 
mwongozo maalumu juu ya jinsi ya kushughulikia visa kama hivi wakati 
ambao mfumo haufanyi kazi. 

Ni maoni yangu kwamba hii inasababishwa na ukosefu wa tathmini ya 
athari katika huduma za taasisi, na ukosefu wa utengenezaji wa 
utaratibu wa kuhakikisha huduma inakuwa endelevu. 

Nina wasiwasi kuwa, hii inaweza kusababisha wageni/watalii 
kutoridhishwa na huduma na pia uwezekano wa kupoteza mapato kama 
itatokea watalii ambao watapitiliza muda wao katika hifadhi, au kama 
fomu zinazotumika wakati mfumo una hitilafu zitatumika vibaya. Hii ni 
kwa sababu fomu hizi zinaweza kutumika hata wakati ambao mfumo 
hauna shida. 
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Napendekeza uongozi wa MNRT kutengeneza fomu ya kielektroniki 
ambayo itakuwa inatunza taarifa za mteja bila kuwapo kwa mtandao 
sehemu za langoni wakati mfumo unapokuwa na hitilafu na kuweza 
kutuma taarifa hizo katika mfumo uitwao MNRT Portal pale huduma 
itakaporejeshwa. 

d) Mfumo kutowezesha watumiaji kuweza kuomba huduma 
wenyewe mtandaoni. 

Nilikagua uwezo wa mifumo kufanya kazi kwa kujiendesha wenyewe ili 
kuweza kusaidia mteja kuomba huduma mtandaoni kwa urahisi, na 
nikagundua kuwa kuna huduma mbalimbali katika mfumo wa MNRT 
portal ambazo haziruhusu kujihudumia kwa mteja. Kwa hiyo mteja 
anapaswa kupakua, kuchapisha na kujaza fomu ya maombi kisha 
kuwasilisha katika ofisi za taasisi husika, huduma hizo ni ruhusa ya 
mwendesha utalii, kibali cha uvunaji wa misitu, usafirishaji wa asali, 
nyara, leseni ya kuvuna mkaa, leseni ya mwendeshaji watalii, leseni ya 
kampuni na leseni ya uwindaji. 

Ni maoni yangu kwamba, hii inasababishwa na kutozingatia maoni ya 
wateja wakati wa uainishaji wa mahitaji ambayo mfumo unatakiwa 
kufanya. Lakini pia baadhi ya usumbufu ulitokana na kutokuunganishwa 
kwa MNRT Portal na mifumo mingine kutoka katika taasisi mbalimbali za 
Serikali kama BRELA. 

Nina wasiwasi kuwa udhaifu huu unasababisha upatikanaji wa huduma 
kwa wateja kuwa mgumu kwani wanahitajika kujaza fomu na 
kuwasilisha katika ofisi husika. 

Napendekeza Uongozi wa MNRT kuboresha   mfumo wa MNRT Portal 
ili wateja wawe na uwezo wa kujihudumia wenyewe kupitia mfumo 
huo ili kuepuka kutumia fomu zilizochapishwa. 

e) Utolewaji wa nambari za uthibiti wa malipo zaidi ya moja kwa 
mteja mmoja 

Nilikagua mchakato wa malipo ya kuomba vibali kutoka katika mfumo 
(MNRT Portal) hasa kwa wageni wanaotaka kutembelea vivutio vya utalii 
vilivyo chini ya taasisi/mamlaka tofauti. Na kubaini kuwa wateja 
wanaotaka kutembelea vivutio mbalimbali vilivyo chini ya taasisi tofauti 
wanalazimika kutoa namba tofauti za malipo (control number) ili kupata 
kibali kimoja kitakachotumika. Hii ni kwa sababu kila nambari ya malipo 
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inawakilisha mapato ambayo yatahesabiwa kwa ajili ya taasisi husika. 
Hii sio rahisi kwani inahitaji wateja kuzunguka katika benki tofauti ili 
kufanya malipo katika nambari zilizotolewa kama inavyohitajika katika 
mfumo wa GePG, kwa kila taasisi kuwa na akaunti moja ya benki. 

Ninadhani kwamba kutolewa kwa nambari za malipo (control number) 
Zaidi ya moja kwa mteja mmoja kwa ajili ya malipo ya huduma ileile, 
kunasababishwa na kukosekana kwa uwiano wa namna ya kufanya 
malipo katika taasisi zilizopo chini ya wizara ya maliasili na utalii. 

Nina wasiwasi kwamba hii inasababisha usumbufu kwa mteja na 
kutoridhishwa na huduma na inaweza kusababisha kupoteza uaminifu 
juu ya matumizi ya mifumo. 

Napendekeza uongozi wa MNRT kutengeneza mazingira 
yatakayowezesha kutolewa kwa nambari moja ya malipo kwa mteja 
kutoka mfumo wa GePG ambayo itawezesha malipo kufanyika kwa 
ajili ya huduma mbalimbali chini ya taasisi tofauti huku malipo 
yakiingia kwa kugawanywa katika taasisi husika. 

f) Ukosefu wa utaratibu wa kushughulikia maoni ya wateja katika 
mfumo 

Wakati wa ukaguzi wangu wa MNRT Portal kama mfumo mkuu wa utoaji 
wa huduma za utalii, nilibaini kuwa mfumo hauna namna ya kuwezesha 
wateja kutuma maoni yao. Ni maoni yangu kwamba katika taasisi kama 
hiyo, maoni ya wateja ni muhimu kwa uboreshaji wa huduma. Wakati 
wa ukaguzi, nilijulishwa na uongozi kwamba malalamiko 
yanashughulikiwa na taasisi binafsi na hakuna utaratibu wa wizara 
kujulishwa kwa hivyo inaleta ugumu katika kufuatilia huduma. 

Ni maoni yangu kwamba kutoridhika kwa wageni kunaweza 
kusitambulike katika ngazi ya utawala na hivyo kusababisha athari katika 
soko letu la utalii. 

Napendekeza uongozi wa MNRT kutengeneza na kutumia mfumo 
utakaotumika kupokea maoni ya wateja na kuyasambaza katika 
mifumo ya taasisi zilizo chini yake. 

3.5 Mfumo wa kieletroniki wa maegesho ya magari (e-parking) 
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e-parking ni mfumo wa ukusanyaji wa mapato unaotumiwa na Wakala wa 
Barabara Vijijini Tanzania (TARURA) kukusanya ada ya maegesho bila hitaji 
la kuwa na wakusanya malipo na vifaa vyao katika maeneo ya maegesho. 
Mfumo huo ulijaribiwa katika mkoa wa Mwanza kama mfano. Mfumo huu 
unafanya kazi kuu mbili, ambazo ni; sehemu inayotumika kuchukua taarifa 
za gari (scanning) na sehemu ya kutengenezea ankara ya malipo (bill 
generation). Mkusanya mapato anachukua taarifa za gari, mmiliki pamoja 
na namba yake ya simu. Taarifa hizo zinatumwa kwenye sehemu ya mfumo 
inayotumika   kutengeneza ankara ya malipo na nambari ya malipo (control 
number) na kutuma kwa mhusika kupitia namba yake ya simu ili afanye 
malipo. Nilikagua ufanisi wa mfumo katika kufanya udhibiti na kubaini 
yafuatayo: - 

a) Udhibiti dhaifu kwenye Mfumo wa Maegesho wa kielektroniki. 

Ukaguzi wa mfumo wa maegesho (e-parking) ulibaini kuwa mkusanyaji 
anayekagua gari kwa kutumia kifaa cha kukagua (scanning device) ili 
kunasa namba ya usajili inayotumika kutambua gharama ya malipo, eneo 
la maegesho hutumiwa kuamua ada ya maegesho.  

Mapitio yangu ya mfumo yalibaini kuwa mzabuni (vendor) hulinganisha 
kwa mikono namba za usajili wa gari zilizochunguzwa na faili la gari 
kwenye kanzi-data ya TRA ili aweze kuamua malipo kulingana na aina ya 
gari, kwani mfumo hauna utaratibu wa kuhakikisha namba ya usajili wa 
gari kupitia mifumo ya TRA. Ilibainika pia kuwa mfumo hauwezi kuamua 
moja kwa moja eneo la maegesho badala yake eneo linaingizwa kwa 
mikono jambo ambalo linakabiliwa na makosa ya kibinadamu. Kwa 
kuongezea, kuwa mfumo hauna njia ya ukaguzi (Audit Trail) ili kurekodi 
shughuli za watumiaji. 

Ninaelezea udhaifu uliojulikana unatokana na kutozingatia udhibiti 
muhimu wakati wa kukusanya mahitaji na kubuni mfumo. 

Nina wasiwasi kuwa kulinganisha kwa mikono namba ya usajili wa 
magari, na faili la kanzi-data ya TRA na kuingizwa kwa eneo la maegesho 
kunakabiliwa na makosa ya kibinadamu ambayo yanaweza kusababisha 
kutoza ada isiyofaa. Ukosefu wa njia za ukaguzi zitasababisha wakala 
kushindwa kuwawajibisha watumiaji wa mfumo ikiwa watautumia 
vibaya. 

Ninapendekeza kwa uongozi wa TARURA 
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(a) Kuunganisha mfumo mpya ambao utachukua nafasi ya mfumo wa 
maegesho wa e-parking na Mfumo wa TRA-car na Mfumo wa Usajili 
wa Magari (CMVRS) ili kuhakikisha uhakiki wa mtandaoni wa 
magari yaliyokaguliwa. 

(b) Kuhakikisha mfumo huo una habari sahihi ya mahali pa maegesho 
ambapo TARURA imeidhinishwa kukusanya ada ya maegesho. 

(c) Kuhakikisha shughuli za watumiaji zimerekodiwa. 

b) Magari yaliyokaguliwa bila malipo 

Vifungu vya 7 na 8 vya ukusanyaji wa ada ya maegesho katika jiji la 
Mwanza na manispaa ya Ilemela mkataba 
no.ae/092/2017/2018/hq/cr/013 wa tarehe 10 "Julai 2018 kati ya 
Wakala wa Barabara za Vijijini na Mjini (TARURA) (mkuu) na m / s NPK 
technologies ltd (wakala) inasema kuwa: -  

! Wakala atahakikisha taarifa zote zilizopatikana zinakuwepo kwenye 
kifaa (digital enforcement) kila siku.  

! Taarifa zote zinazohusu mapato ya ada za maegesho zitamilikiwa na 
mkuu (principal).  

Nililinganisha orodha ya magari yaliyokaguliwa toka Januari hadi Juni 
2020 na orodha ya tiketi za malipo kwa vipindi husika. Nikabainisha kuwa 
kwa kipindi hiki mzabuni alichunguza magari 1,398,140 lakini magari 
1,139,483 hayakuwa kwenye orodha ya tiketi za malipo ambayo 
inamaanisha kuwa magari haya hayakulipiwa.  

Maoni yangu ni kuwa, kasoro zilizobainishwa zinasababishwa na ukosefu 
wa ujumuishaji kati ya moduli ya malipo na mfumo wa SCANaCAR na 
upatanisho kati ya magari yaliyokaguliwa na kulipishwa. 

Nina wasiwasi kuwa magari 1,139,483 yaliyokaguliwa ambayo hayamo 
kwenye orodha ya malipo sawa na asilimia 81.5 ya jumla ya magari 
yaliyokaguliwa yanaashiria kutofaulu kwa mchakato wa ulipaji. 

Ninapendekeza Uongozi wa TARURA: - 
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! Kutanua mchakato wa upatanisho (reconciliation process) ili 
kufanikisha upatanisho wa magari yaliyokaguliwa na magari 
yaliyotozwa. 

! Kushirikiana na mzabuni sambamba na mkataba ili kuhakikisha 
urejeshaji wa hasara inayopatikana 

! Kufanya ufuatiliaji wa haraka wa usimikaji wa mfumo wa TeRMIS, 
ambao moduli ya kukagua (scanning model), na malipo 
zimejumuishwa. 

c) Ankara zilizopita muda wa kulipiwa kutotozwa ada ya adhabu  

Katika kutengeneza ankara za adhabu Mzabuni anahakiki faili la malipo 
ili kuhakikisha malipo yaliyozidi kwa siku tano. Baada ya hapo wakala 
hujumlisha ankara zote ambazo hazijalipwa na kuandaa orodha ya faili 
la adhabu. Mzabuni anapakia faili la adhabu kwenye mfumo wa e-Parking 
(mfumo wa utozaji), mfumo unaongeza Nambari ya SP, na nambari ya 
GFS kuomba nambari ya malipo (control number) kutoka GePG. Baada 
ya kupokea nambari ya malipo kutoka GePG, mfumo hutengeneza ankara 
ya adhabu. 

Nilichukua baadhi ya vibali kutoka kwenye mfumo ambavyo malipo 
yalicheleweshwa kwa zaidi ya siku tano kutoka kwenye orodha ya vibali 
vya malipo na kuvipatanisha (reconcile) na orodha ya adhabu zilizolipiwa 
kutoka Januari hadi Juni 2020 na kubaini kuwa kati ya vibali 9289 
vilivyochelewesha malipo, vibali 3889 havikuwemo kwenye orodha ya 
malipo ya adhabu. Wakala alipata hasara ya Sh. 77, 780,000 kutokana 
na vibali 3889 ambavyo havikulipiwa. 

Mapungufu haya niliyogundua yanatokana na mchakato wa malipo ya 
adhabu kufanyika kwa mkono, na ukosefu wa upatanisho kati ya malipo 
yaliyocheleweshwa na ankara za adhabu. 

Ninapendekeza Uongozi wa TARURA 

(a) Kutanua mchakato wa upatanisho ili kufanikisha upatanisho wa 
malipo yaliyocheleweshwa na bili za adhabu zilizoinuliwa. 

(b) Kushirikiana na mzabuni (vendor) kwa mujibu wa mkataba ili 
kuhakikisha urejeshaji wa hasara inayopatikana  
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3.6 Mfumo wa uendeshaji wa bandari 

Mfumo wa TOS ni programu inayotumiwa na Mamlaka ya Bandari Tanzania 
TPA, kusimamia shughuli za bandari kwa vyombo vya kimataifa 
vinavyoingiza na kusafirisha mizigo. Mfumo una moduli kuu tatu ambazo ni; 
Mtazamo wa Bandari (Harbour view), shehena na malipo, moduli ambazo 
zimejumuishwa kupitia jukwaa la kubadilishana ujumbe (messege exchange 
bus). Moduli ya ankara imejumuishwa na Mfumo wa malipo mtandaoni kwa 
malipo ya ankara. Moduli ya Mtazamo wa Bandari hutumiwa kusimamia 
vyombo na shughuli zao, moduli ya mizigo hutumiwa kudhibiti uhifadhi wa 
mizigo na utoaji idhini wakati moduli ya malipo inatumika katika uundaji 
wa ankara za malipo ya bandari. Mapitio ya mfumo na uhakiki wa ripoti za 
shehena na malipo ziligundua udhaifu ufuatao katika udhibiti; 

! Idadi ya siku ambazo shehena imehifadhiwa hazihesabiwi moja kwa 
moja na mfumo badala yake idadi hiyo inapatikana wakati wa utoaji 
wa kibali. Jambo hili linakabiliwa na makosa ya kibinadamu na 
matumizi mabaya kwa faida binafsi. 

! Tofauti kati ya tarehe halisi ya kuwasili na kuondoka kwa chombo 
kwa ajili ya hesabu ya malipo ya bandari huhesabiwa kwa mikono 
wakati wa kuunda ankara ya mwisho. Matokeo yake ni kuchaji zaidi 
au malipo ya chini kwa sababu hesabu inakabiliwa na makosa. 

! Ukosefu wa njia ya kuchanganya Ankara Zaidi ya moja katika namba 
moja ya malipo (control number) katika moduli ya bili jambo ambalo 
linasababisha namba ya malipo  kutengenezwa kwa mkono kutoka 
kwenye mfumo wa  GEPG, na kusababisha  ufuatiliaji wa historia ya 
malipo na upatanisho kuwa mgumu kwani malipo ya ankara 
hayatapatikana katika mfumo wa malipo (e-payement).  

! Ukosefu wa ujumuishaji kati ya moduli ya shehena na mfumo wa 
TANCIS kwenye nyaraka zenye maalezo ya mizigo zilizowasilishwa 
TRA, kwa sasa nyaraka hizo zinapakuliwa kutoka kwenye mfumo wa 
TANCIS huko TRA na kupakiwa kwenye moduli ya mizigo na maafisa 
wa TPA utaratibu ambao unakabiliwa na mabadiliko ya kukusudia au 
yasiyokusudiwa.  

Nina wasiwasi kuwa kuna uwezekano kwamba maelezo kadhaa ya shehena 
kutoka TANCIS yanaweza yasipakiwe kwenye mfumo wa shehena (cargo 
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system) na kusababisha ufuatiliaji kutowezekana, kwa mfano wakati wa 
ukaguzi nilibaini visa viwili ambavyo idadi ya mizigo katika mfumo wa mizigo 
ni ndogo kuliko idadi iliyoko kwenye nyaraka (Manifest) kutoka TANCIS kama 
ilivyoelezwa hapo chini 

Jedwali Na. 3: Tofauti ya idadi ya mizigo kati ya mfumo wa Cargo wa 
Bandari na Mfumo wa TANCIS wa mamlaka ya mapato 

Jina la meli Call 
ID 

ATA ATD TANCIS 
Namba 
ya 
Shehena 

Mfumo wa 
Shehena/Na 
ya Shehena 

Kituo 

KOTA MEGAH 13549 29/09/2019 30/09/2019 843 838 TEHAMA  
JENS MAERSK 1474 31/05/2020 17/05/2020 557 539 TEHAMA  

Chanzo: Mfumo wa mizigo wa bandari na mfumo wa wa TANCIS mamlaka ya mapato 
 

! Uthibitishaji duni wa data inayoingizwa kwenye mfumo, baadhi ya 
mizigo haina maelezo ya nchi inayokwenda hivyo kusababisha 
kutambua idadi ya siku za kuhifadhi shehena bure, kuwa kugumu. 

! Malipo ya kodi ya jahazi na lighter Quay hayafanyiki kiotomatiki taarifa 
zinaingizwa kwa mikono. 

! Malipo ya Mafuta (bulk oil billing) hayafanyiki kiautomatiki, hesabu 
hufanyika kulingana na hati iliyotolewa na sio data halisi kutoka 
kwenye pampu. 

! Haijajumuishwa na mifumo ya TEHAMA ya kufuatilia kutoka kwa 
kontena, utoaji, kupokea na kupakia kwenye kituo cha TICS. 

Maoni yagu ni kuwa, udhaifu huu unasababishwa na usanidi wa mfumo 
usiofaa na kutofaulu kuanzisha udhibiti unaohitajika wakati wa kubadilisha 
mfumo. 

Nina wasiwasi kuwa udhaifu uliotajwa unaweza kusababisha upotezaji wa 
mapato na uwezekano wa kupatikana taarifa zisizo sahihi za mapato katika 
taarifa ya kifedha 

Ninapendekeza Uongozi wa mamlaka ya bandari;  

(a) Uboreshe matumizi ya TOS na uhakikishe idadi ya siku shehena 
ambazo zimehifadhiwa zinahesabiwa moja kwa moja na mfumo, 
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(b) Uhakikishe tozo za bandari zinahesabiwa moja kwa moja na mfumo, 
kwa kuhesabu moja kwa moja masaa kati ya tarehe halisi ya kuwasili 
kwa meli na kuondoka. 

(c) Utekeleze matumizi ya nambari moja ya malipo (control number) kwa 
ankara nyingi kwenye moduli ya malipo na mfumo wa malipo (e-
payement system). 

(d) Ujumuishe moduli ya shehena (cargo module) na mfumo wa TANCIS 
ili kuepuka upakiaji  wa nyaraka (manifest)  kwenye mfumo kufanyika 
kwa mikono. 

(e) Utambue na kutekeleza vidhibiti vyote vinavyohitajika kwenye 
uingizaji wa data katika mfumo wa TOS,  

(f) Uweke utaratibu wa kulipa Kodi ya jahazi, Lighter Quay na malipo ya 
mafuta (bulk oil) kiatomatiki, na 

(g) Ujumuishe mfumo wa TOS na Mfumo wa TEHAMA ili kufuatilia kutoka 
kwa kontena, upokeaji na upakiaji kwenye kituo cha TICS. 

3.7 Mfumo wa Safari portal 

Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) ilitengeneza mfumo unaoitwa 
safari portal unaotumika kusimamia ukusanyaji wa mapato katika milango 
yake ya kuingia na kutoka. Vyanzo vya mapato vinavyokusanywa na mfumo 
huu ni ada ya shughuli tofauti kwenye mbuga kama vile; ada ya kuingia, ada 
ya gari na ada ya makazi. 

Wakati wa ukaguzi wa Mfumo wa Safari Portal, nilibaini udhaifu ufuatao.  

! Udhaifu katika udhibiti wakati wa kuruhusu kibali kutumika baada ya 
kibali hicho kufungiwa, ambapo mtu mmoja anaweza kuruhusu kibali 
kilichofungiwa kutumika tena bila idhini. Mfumo unazuia kibali ambacho 
kimekaa kwa zaidi ya siku 30 bila kutumika, mchakato wa kuwezesha 
vibali kama hivyo huhitaji mwendeshaji wa utalii (tour operator) aandike 
barua kuomba kibali kufunguliwa ili kiweze kutumika tena ambapo 
maombi hayo yanapitishwa na mamlaka husika kisha afisa wa NCAA aliye 
na idhini anafungua kibali hicho katika mfumo. Nina wasiwasi kuwa 
ufunguaji wa kibali ndani ya mfumo hauna utaratibu wa idhini 
(approval), jambo hili linaweza kusababisha matumizi mabaya ya vibali 
vilivyofungiwa ambapo vinaweza kufunguliwa na kutumiwa bila ombi 
kutoka kwa mmiliki na idhini sahihi. 
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! Ukosefu wa utaratibu wa kuthibitisha leseni ya TALA moja kwa moja 
(automatic). Nilikagua orodha ya waendeshaji wa utalii waliosajiliwa 
katika mfumo wa Safari Portal na kubaini kuwa mfumo hauna utaratibu 
mzuri wa kuthibitisha leseni za TALA za waendeshaji wa utalii. 
Uthibitishaji wa sasa unafanywa kwa mikono nje ya mfumo ambao 
unakabiliwa na makosa ya kibinadamu. Nililinganisha ripoti ya 
waendeshaji wa Utalii kutoka kwenye mfumo wa Safari Portal na orodha 
ya waendeshaji utalii waliosajiliwa na leseni zao za TALA kutoka kwenye 
mfumo wa Safari portal, nakabaini kuwapo kwa waendeshaji utalii 411 
kwenye Safari wasio na leseni halali za TALA. Nina wasiwasi kuwa 
kutokuwapo kwa uthibitishaji wa leseni za TALA wa moja kwa moja 
kunaweza kusababisha wafanyabiashara wasio na leseni kufanya kazi na 
Mamlaka. 

! Uthibitishaji duni wa uzito wa magari na uthibitishaji wa gari 
iliyosajiliwa ndani ya nchi. Niligundua kuwa tarifa ya uzito wa gari 
huchaguliwa kutoka kwenye orodha ya uzito wa magari uliosanidiwa 
badala ya kuthibitisha moja kwa moja kwa kutumia mifumo ya TRA. Nina 
wasiwasi kuwa mchakato huu unakabiliwa na makosa na unaweza 
kusababisha kutoza ada ndogo ikiwa uzito usio sahihi umechaguliwa. 

! Hakuna uhakiki na utoaji idhini wa sababu zilizotolewa kwenye vibali 
vilivyotoka bila malipo. Tuna wasiwasi kuwa afisa anayehusika na 
mchakato, amepewa mamlaka makubwa ya konesha kuwa kibali 
kimetoka (check out), kwamba mtu anaweza kuamua kwa hiari 
kuidhinisha kutoka bila malipo kwa vibali vilivyozidisha muda wake 
ndani ya hifadhi ambavyo vilitakiwa kulipiwa. 

Nina maoni kwamba udhaifu huu unasababishwa na usanidi duni wa mfumo 
na kutofaulu kuanzisha udhibiti unaohitajika wakati wa kutengeneza na 
kuunda mfumo. 

Nina wasiwasi kwamba udhaifu uliobainishwa unaweza kusababisha upoteaji 
wa mapato na kupatikana kwa taarifa sisizo sahihi za mapato katika taarifa 
za kifedha. 

Ninapendekeza uongozi wa NCAA: 

(a) Kutoa taarifa kwa waendeshaji watalii iwapo kibali kilichofungiwa 
kitafunguliwa ili kuzuia matumizi mabaya.  
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(b) Kuthibitisha udhibiti unaofaa ili kuhakikisha kuwa leseni za 
mwendeshaji wa watalii zinathibitishwa ipasavyo wakati wa usajili 
kwa kujumuisha mfumo wa Safari Portal na mamlaka husika. 

(c) Kuboresha mfumo kwa kuuunganisha na Mfumo wa Usajili wa Magari 
wa TRA ili kuhakikisha kunasa moja kwa moja uzito wa gari kwa 
kuingiza nambari ya usajili wa gari husika. 

(d) Kuboresha mfumo ili vibali vyote vilivyotoka bila malipo vinawekwa 
alama ili kukaguliwa uhalali wa sababu zilizotolewa ili kibali kutoka 
bila malipo na idhini iliyotolewa na Meneja wa Lango.  

3.8 Mfumo wa kukusanya kodi za mapato (ITAX) 

Mapitio yangu kwenye mfumo wa ITAX wa Mamlaka ya Mapato (TRA), hasa 
juu ya ukamilifu  wa taarifa za mapato yanayopatikana kulingana na 
miongozo iliyowekwa kwenye uandaaji wa ripoti za IPSAs unaohitaji 
Mamlaka ya Mapato ya Tanzania kutambua kodi iliyotathminiwa wakati 
ilipopaswa kukusanywa  na si wakati wa inalipwa  ylipelekea yafuatayo: 

! Uwekwaji usio sahihi wa taratibu za utambuzi wa mapato 
yaliyopatikana ili kutoa ripoti IPSAS zilizopokelewa: Ilibainika kuwa, 
ripoti za IPSAS zilitumika kwa uzalishaji wa taarifa ya mapato kwa 
ukaguzi wa msingi wa hesabu za madeni zisizo sawa badala ya 
msimamo wa akaunti ya walipa kodi. Njia hii inakiuka taratibu za 
biashara, ambapo deni lisilo sawa linatokea hata ikiwa kiasi kilipingwa 
au kuna ushahidi wa malipo yanayotokana na kutothibitishwa kwa 
nambari ya udhibiti juu ya ushuru wa kodi na vilevile nambari za 
utozaji kutoka kwa tathmini zilizokatiwa rufaa. Hii ni kinyume na IPSAs 
1.7 juu ya utambuzi wa mali (zinazopokelewa) kama rasilimali 
zinazodhibitiwa na taasisi kama taarifa zilizopita na ambayo faida za 
baadaye za kiuchumi au uwezo wa huduma unatarajiwa kutumiwa na 
taasisi. 

! Kiasi cha kodi kinacho tarajiwa kupokelewa bila kuwa na nambari ya 
malipo, hii inaashiria kwamba kiasi hicho hakikuandaliwa kutoka kwenye 
mfumo, kwani nambari ya malipo inatokea wakati tathmini inafanywa 
kupitia mfumo  

Nina maoni kwamba hii ilisababishwa na kuchelewesha kukamilika kwa  
uboreshaji wa mfumo wa ITAX  
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Mapungufu haya yanasababisha ukosefu wa ukamilifu wa taarifa za kifedha 
na mwanya wa ukwepaji wa kodi na vilevile upotezaji wa mapato ya serikali  

Ninapendekeza uongozi wa mamlaka ya mapato kuhakikisha  

(a) Hatua muhimu za kukamilisha uboreshaji wa mfumo wa ITAX 
umetayarishwa na unakamilishwa kwa wakati. 

(b) Kuainisha muda maalumu na mikakati ya namna ya kufikia lengo la 
ukamilifu wa taarifa kwenye mfumo. 

(c) Kuandaa kwa usahihi taarifa kulingana na miongozo ya IPSAS na, 

(d) Tathimini ya malipo ya kodi inafanywa kwenye mfumo. 

3.9 Mfumo wa ufuatiliaji wa mizigo ya forodha (Electronic Cargo 
Transit System -ECTS) 

ECTS ni mfumo wa ufuatiliaji wa mizigo ambao umeunganishwa na vifaa vya 
kieletroniki kwa ufuatiliaji wa mizigo ambayo iko chini ya udhibiti wa 
forodha. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa ufanisi wake maswala yafuatayo 
yalibainika: 

! Ukosefu wa mgawanyo wa tahadhari zinazotolewa na mfumo katika 
makundi ya taadhari za taarifa na zile za kufanyiwa kazi, mapitio 
ya taarifa ya mfumo kwa siku ya tarehe 26 Oktoba, 2020, saa 14:07, 
kulikuwa na tahadhari 2,312,140 kwa safari 3596. Kutokana na 
rasilimali za sasa za wafanyakazi wanne (4) hadi sita (6) kwa zamu 
inakuwa ni vigumu kuamua ni tahadhari gani ya kushughulikia na ipi 
sio ya kushughulikia kwa kuzingatia uwezo wa utendaji wa 
kushughulikia tahadhari moja kwa dakika tano hadi dakika 20, kama 
ilivyoelezwa katika mahojiano niliyofanya na wafanyakazi 
wanaohusika. Kwa hivyo naamini kuwa kugawanya tahadhari katika 
makundi itahakikisha tahadhari zenye umuhimu mkubwa hazitoachwa 
kuzingatiwa 

! Kufanyia kazi tahadhari badala ya ufuatiliaji wa njia: Nilibaini kuwa 
wafanyakazi hufanya kazi kwa zamu ambayo inakuwa ngumu kuweka 
uwajibikaji kwa tahadhari zilizofanyiwa kazi na uhakika mdogo 
kwamba tahadhari za muhimu zinashughulikiwa. Kwa hivyo ninaamini 
kuwa italeta ufanisi kama mgawanyo wa kazi utazingatia njia za 
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magari badala ya taadhari zinazotolewa na mfumo. Kila mtumishi wa 
kituo cha ufuatiliaji na udhibiti apewe njia yake ya kufuatilia badala 
ya kila mmoja kuwa anashughulikia taadhari zinazotolewa na mfumo.  

! Matumizi yasiyo ya notisi za mfumo kwa mawasiliano ya ukiukwaji wa 
taribu,  

Mfumo wa ECTS una sehemu ya notisi ambayo inamwezesha afisa katika 
chumba cha udhibiti kupokea maelezo ya ukiukwaji wa taratibu au 
tahadhari ambazo hazijagunduliwa kutoka kwa maafisa waliopo kwenye 
vituo vya upekuzi vya forodha ambao wameshuhudia ukiukwaji au 
tahadhari, hii ilitengenezwa kama udhibiti wa pili kuripoti ukiukwaji 
ambao haujagunduliwa na mfumo. Hata hivyo, mapitio yangu yaligundua 
kuwa notisi hii haitumiwi badala yake maafisa waliopo kwenye vituo vya 
forodha hutumia barua pepe kuwasilisha ukiukwaji ulionekana, nina 
wasiwasi kwamba barua pepe sio njia yenye ufanisi kwa kupeana habari 
za kina kwa wakati  za ukiukwaji wa taratibu, pia kwa matumizi ya barua 
pepe ni ngumu kufuatilia  utekelezaji wa ukiukwaji uliotolewa taarifa. 

! Kutopitiwa kwa tahadhari ili kuhakikisha uwajibikaji wa watoa huduma: 
Utendaji wa wauzaji wa kufuli za kielektroniki unaongozwa na mkataba 
wa usambazaji wakati kwa madereva wa magari yanayobeba mizigo ya 
forodha wanaongozwa na sheria za forodha. Hata hivyo, ukaguzi wangu 
ulibaini kuwa tahadhari zilizotolewa na mfumo wakati wa safari 
zinafutwa baada ya safari kumalizika, hii inafanywa bila kukagua 
tahadhari hizi kutambua ni mtoa huduma gani anapaswa kuwajibika kwa 
tahadhari zilizotumwa ili kuwaadhibu kwa mujibu wa mkataba na sheria. 

Ni muono yangu kuwa bila utaratibu mzuri wa ufuatiliaji na ufanisi, malengo 
yaliyokusudiwa ya ufuatiliaji wa wavunjaji wa taratibu za bidhaa za forodha 
zinazosafirishwa hayawezi kufikiwa. Pia kutokuwapo kwa ushahidi wa afisa 
anayewajibika lakini pia utolewaji wa tahadhari nyingi na mfumo huficha 
tahadhari za kweli na muhimu. 

Ninapendekeza uongozi wa mamlaka ya mapato kuhakikisha 
(a) Tahadhari zigawanywe katika makundi ya tahadhari za kufanyiwa 

kazi na tahadhari za taarifa. 
(b) Kupitia taratibu za utendaji kazi kuleta tija kwenye ufuatiliaji na 

ufanyiwaji kazi wa taadhari,  
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(c) Kuna ufuatiliaji wa utekelezaji wa mikataba ya watoa huduma na 
sheria za forodha katika usimamizi wa tahadhari zinazotolewa na 
mfumo, na, 

(d) Kuna utaratibu wa ufuatiliaji wa safari za magari ya mizigo ya forodha 
ambazo zinahakikisha uwajibikaji kwa wafanyakazi. 

3.10 Mfumo wa kukusanya kodi za majengo (Non-Tax Revenue System 
-NTRS) 

Aya ya 6 (1) (b) na (c) ya Miongozo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(Ukadiriaji) (Ukusanyaji wa Kanuni za Viwango vya majengo), 2020 inahitaji 
Mamlaka katika eneo lililopimwa kuandaa rejista ya walipaji wote na kusajili 
majengo na wamiliki, pamoja na taarifa sawia za viwango vya ukusanyaji 
wa kodi za majengo katika rejista husika. 

Nilipitia rejista ya majengo ya manispaa za Kinondoni, Ilala, Ubungo, 
Kigamboni na Temeke kutoka kwenye mfumo wa NTRS na kubaini yafuatayo: 

! Kuwapo kwa mlipa kodi mwenye nambari ya mlipa kodi zaidi ya 
moja. Kila mlipa kodi ana nambari ya kipekee ya mlipa kodi ambayo 
hutumika kwenye kulipa na kufuatilia taarifa za malipo, kuwapo kwa 
walipa kodi wenye zaidi ya nambari moja ya mlipa kodi kunaweza 
kukasababisha kukosekana kwa uhalisia wa kodi iliyopokelewa kutoka 
kwa mlipa kodi mwenye nambari zaidi ya moja ya mlipa kodi, kunaweza 
kusababisha kodi kulipwa na moja kati ya nambari za mlipa kodi na 
hivyo kuacha nambari zingine za mlipa kodi kuwa na deni. 

! Kuwapo kwa majengo yenye kodi sifuri au kodi hasi. Kiwango kikuu 
cha kodi ya majengo kwa manispaa zote za mkoa wa Dar es Salaam ni 
Sh. 10,000 kwa jengo la kawaida na Sh. 50,000 kwa kila roshani katika 
majengo ya ghorofa. Lakini, nilibaini kuwapo kwa majengo 
yaliyosajiliwa yakiwa na kodi hasi na sifuri.  

Maoni yangu ni kuwa, mapungufu yaliyobainishwa yamesababishwa na: 
! Uhamishaji usiofaa wa taarifa kutoka kwenye mfumo wa zamani wa 

kieletroniki wa usimamizi wa malipo ya kodi za majengo na kukosekana 
kwa uthibitisho wa viwango vya kodi .  

! Kuendelea kutumia taarifa za mfumo wa zamani wa PRMS kutoka Serikali 
za Mitaa ambapo taarifa za walipa kodi hazikutambuliwa kiurahisi kwa 
kuwa nambari ya utambulisho ya mlipa kodi (TIN) haikuwa inatumika. 
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! Ukosefu wa utambulisho wa majengo yanayopatikana katika maeneo 
yasiyopimwa. 

Ni maoni yangu kuwa, mapungufu haya yanaweza kusababisha utunzaji wa 
rejista ya majengo isiyo sahihi ambayo itaathiri taarifa ya mapato ya kodi. 

Napendekeza uongozi wa Mamlaka ya Mapato: 

(a) Kupitia mfumo na kuboresha kanzidata ya mfumo na kuhakikisha 
taarifa za majengo zinatambulika kipekee na kuondoa taarifa 
zinazojirudia. 

(b) Kubainisha majengo yote yenye viwango visivyo sahihi vya kodi na 
kurekebisha viwango hivyo. 

(c) Kuhakikisha uhamishwaji sahihi wa data kutoka katika mfumo wa 
zamani wa usimamizi wa kodi za majengo. 

3.11 Gaming Licensing, Inspection and Compliance Applications 
(GLICA) 

Mfumo wa maombi ya leseni za michezo ya kubahatisha ni mfumo 
uliotengenezwa na bodi ya michezo ya kubahatisha (GBT) ili kusaidia 
usimamizi wa shughuli za bodi kulingana na miongozo, era, na sheria. 
Sehemu ambazo zilikuwa zimekamilika na kutumiwa na watumiaji ni pamoja 
na: Utoaji leseni, Burudani na Bahati Nasibu, Ukaguzi na Utekelezaji, Vifaa 
na Usimamizi wa Programu, Marejesho ya Bahati Nasibu, Malalamiko, 
Migogoro, Matangazo na Ombi la Taarifa, uchezaji unaofuata misingi ya 
uwajibikaji, taarifa mbalimbali na taadhari za kimfumo. 

Nilifanya mapitio kwenye mfumo wa GLICA kutambua ufanisi wa udhibiti wa 
matumizi na kubaini madhaifu yafuatayo: - 

! Mfumo unatoa nafasi kwa afisa mtoa leseni kuruka hatua katika 
maombi ya leseni ya mchezo wa kubahatisha. Maombi ya leseni 
yaliyowasilishwa yanapokelewa na msimamizi wa leseni ambaye 
humpa afisa wa leseni ili ahakiki maombi hayo, baada ya uhakiki afisa 
anapaswa kuchagua hatua inayofuata ambayo maombi yanapaswa 
kuendelea. 
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Kulingana na aina ya leseni inayoombwa baadhi ya maombi mapya 
yanapaswa kupitia hatua ya uchambuzi wa uwezo wa kifedha wa 
muombaji ili kuhakiki wa mwombaji katika kuendesha michezo ya 
kubahatisha.na kuangalia historia ya mwombaji ili kujiridhisha kuwa 
hana rekodi ya makosa ya jinai ikiwemo utakatishaji wa pesa na 
ukwepaji wa kodi. 

Mfumo ulipaswa kupeleka maombi moja kwa moja kwenye hatua ya 
uchambuzi wa kifedha baada ya uhakiki kwa maombi ambayo ni lazima 
kufanyiwa uchambuzi wa kifedha badala ya kuruhusu afisa leseni 
kuamua hatua inayofuata. Ni maoni yangu kwamba hii inaweza 
kusababisha kurukwa kwa makusudi au kwa bahati mbaya kwa hatua 
hii ambayo inaweza kusababisha kutolewa kwa leseni kwa mwombaji 
asiyekidhi vigezo vya kifedha. 

! Mfumo hauwezi kutambua muda uliotumika kutoa leseni za waajiriwa 
wa kampuni za michezo ya kubahatisha kutoka tarehe ya maombi hadi 
tarehe ya kutoa leseni. Kumekuwa na matukio ya kucheleweshwa kwa 
utoaji wa leseni hizo. 

! Ukosefu wa ripoti kwa waendeshaji ambao hawajawasilisha marejesho 
ili kuwezesha ufuatiliaji. Pia, hakuna ripoti ya stika za mashine za 
michezo ya kubahatisha ambazo hazijatumika wakati wa usajili wa 
mashine kwa ufuatiliaji wa matumizi ya stika kwa urahisi. 

Ni maoni yangu kwamba kasoro zilizobainika zinachangiwa na tathmini 
isiyofaa ya udhibiti wa matumizi wakati wa uainishaji wa mahitaji na 
muundo wa mfumo. 

 

Nina maoni kuwa ukosefu wa udhibiti mzuri wa maombi ya leseni kunaweza 
kusababisha ucheleweshaji wa kutoa leseni, ukosefu wa uwajibikaji na 
kutofuata sheria na kanuni. 

Ninapendekeza uongozi wa bodi ya kubahatisha 

(a) Kuboresha mfumo ili maombi mapya ya leseni yenye ulazima wa 
kupitia uchambuzi wa kifedha upitie na hatua zingine zinazohitajika 
kulingana na sheria na kanuni badala ya kumwachia afisa wa leseni 
kuamua hatua inayofuata. 
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(b) Kuhakikisha mfumo unatunza taarifa ya muda unaotumika kufanyia 
kazi maombi ya leseni za wafanyakazi wa michezo ya kubahatisha. 

(c) Kutengeneza taarifa inayoonesha waendeshaji wa michezo ya 
kubahatisha ambao hawajawasilisha marejesho na stika za mashine 
za michezo ya kubahatisha ambazo hazikutumika wakati wa usajili 
wa mashine za michezo ya kubahatisha. 

3.12 Regulatory Central Electronic Monitoring System (GREMS) 

Mfumo wa Kilektroniki wa Kudhibiti na Ufuatiliaji wa michezo ya 
kubahatisha (GREMS) unatumiwa na bodi ya michezo ya kubahatisha 
kufuatilia na kuhakiki udhibiti wa mapato ya serikali, uwajibikaji wa 
wachezaji na ufahamu wa soko la michezo ya kubahatisha. Watumiaji wa 
mfumo huu ni bodi yenyewe na waendeshaji wa michezo ya kubahatisha. 
Mfumo huu umeunganishwa na mifumo ya waendeshaji wa michezo ya 
kubahatishaili kubadilishana taarifa kati ya bodi ya michezo ya kubahatisha 
na waendeshaji wa michezo hiyo kuhusu shughuli za uchezaji kama vile dau 
la kubashiri, kiwango cha kushinda, kodi kwa ushindi na washindi. 

Mapitio yangu juu ya utendaji kazi na muundo wa mfumo wa GREMS nilibaini 
kuwa, kwa mashine za michezo ya kubahatisha zinazotumiwa na 
waendeshaji wa michezo ya kamari na maduka ya mashine za ‘slot’ bodi 
imeunda na kutengeneza kifaa maalum kinachoitwa Sigma ambacho 
kitaingizwa kwenye mashine za michezo ya kubahatisha ili kunasa moja kwa 
moja shughuli za uchezaji pamoja na miamala na kuzituma kwenye ‘server’ 
kuu ya mfumo wa GREMS kwa ufuatiliaji wa papo kwa hapo. Kwa kuongezea, 
kwa upande wa michezo ya kamali za mtandaoni na michezo ya kubashiri 
kuna Mfumo Unganishi (API) ambao hupokea habari kutoka kwa mifumo ya 
waendeshaji na kupeleka kwenye mfumo wa GREMS. Lakini, ukaguzi wangu 
wa ufanisi wa udhibiti ili kuhakikisha ufuatiliaji na ugunduzi wa kutosha wa 
kutofuata sheria ulibaini mapungufu yafuatayo;  

! Ukosefu wa udhibiti madhubuti wa kuhakikisha usahihi wa taarifa 
kutoka kwenye mifumo ya waendeshaji wa michezo ya kubahatisha 
kabla ya kutumwa kwenye mfumo wa GREMS hasa kwa michezo ya 
kamari za mtandaoni na michezo ya kubashiri 

Kwa sasa, bodi imeanzisha utaratibu wa kufanya upatanisho wa taarifa 
baina ya mfumo wa GREMS na mifumo ya waendeshaji wa michezo ya 
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kubahatisha ambapo waendeshaji wanapaswa kutuma taarifa za kila 
siku za miamala yao. Kisha miamala hiyo, inalinganishwa na taarifa 
ambazo zimewasilishwa moja kwa moja kwenye mfumo wa GREMS na 
mifumo yao.  

Hata hivyo nina mashaka na ufanisi wa utaratibu huu kwani bado ni 
ngumu kugundua ikiwa taarifa zilizowasilishwa ni halisi na 
hazijafanyiwa marekebisho kabla ya kutumwa kwa bodi. Kwa hivyo nina 
wasiwasi kuwa hii inaongeza hatari kwamba taarifa zilizopokelewa 
kutoka kwa waendeshaji wa michezo ya Kamari za mtandaoni na 
michezo ya kubashiri zinaweza kuwa sio halisi.  

! Mfumo hautoi taarifa ambayo inaonesha kucheleweshwa kwa 
kupokelewa kwa taarifa kutoka kwa watoa huduma. Taarifa hii inaweza 
kusaidia kuwabaini watoa huduma ambao mifumo yao haijatuma taarifa 
kwenye GREMS kwa wakati na hatua stahiki kuchukuliwa. 

! Mchezo wa kamari ya mezani haujajumuishwa katika mfumo wa GREMS 
kwa hivyo ufuatiliaji wa shughuli zake na uthibitisho wa mapato bado 
zipo nje ya mfumo, 

! Ukosefu wa ugunduzi wa uchezaji usiowajibishwa kwa wachezaji wa 
michezo ya kubahatisha licha ya kwamba mfumo kuwa na uwezo wa 
kurekodi taarifa na matukio ya wachezaji. 

! Mfumo haujaunganishwa na mfumo wa GLICA kwa ajili ya kuthibitisha 
usajili na idadi ya mashine za michezo ya kubahatisha ambazo zinatuma 
taarifa. Hii itasaidia kutambua mashine zote zilizosajiliwa na ambazo 
hazijasajiliwa pia kujua mashine zilizosajiliwa lakini hazitumi taarifa 
kwenye mfumo wa GREMS ili kufanya ufuatiliaji. 

Ni maoni yangu kuwa ukosefu wa udhibiti mzuri wa kimfumo unaweza 
kusababisha upotezaji wa mapato kwa sababu ya kuchelewa kupokea 
taarifa juu ya shughuli za uchezaji. 

Ninashauri uongozi wa GBT: 

(a) Kuchunguza udhibiti bora ili kuhakikisha ukamilifu wa data 
zilizotumwa kwenye mfumo wa GRAMS na kasino za mtandaoni na 
waendeshaji wa kubashiri michezo ya kubashiri. 
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(b) Tengeneza utaratibu bora wa kuripoti waendeshaji ambao mifumo 
yao inachelewa kutuma data kwenye mfumo wa GREMS. 

(c) Kuandaa ukusanyaji wa miamala ya kasino zisizokua za mtandaoni 
kwenye mfumo wa GREMS, 

(d) Kuainisha na kuhimiza kamari inayotakiwa, 

(e) Kuunganisha GREMS na GLICA kwa uhakiki wa usajili wa mashine za 
uchezaji na kufuatwa kwa taratibu. 

3.13 Mfumo wa maombi mtandaoni wa shirika la viwango Tanzania (TBS 
Online Application System – OAS) 

OAS ni mfumo wa maombi mtandaoni unaowezesha wateja wa TBS kupeleka 
maombi mtandaoni kwa huduma zifuatazo, Ukaguzi wa mahali 
inapofikia, PVoC , utoaji wa masharti, usajili wa bidhaa na msaada wa 
kiufundi kwa wauzaji bidhaa nje (TAE) 

Mapitio katika mfumo wa matumizi ya OAS ulibaini udhaifu ufuatao wa 
kiudhibiti: 

! Ukosefu wa udhibiti wa mfumo kuzuia sampuli kujaribiwa kabla ya 
malipo, udhibiti kwa sasa unategemea afisa anayepokea ambapo wakati 
wa kupokea sampuli, afisa atathibitisha kwenye mfumo ikiwa malipo 
yamefanywa. Tuna wasiwasi kwamba udhibiti huu haufanyi kazi badala 
yake mfumo unapaswa uundwe kuzuia programu kwenda kwenye hatua 
ya kupokea sampuli ikiwa malipo ya ada hayajafanywa. 

! Hesabu ya ada hufanywa kwa mikono nje ya mfumo ambao unakabiliwa 
na makosa ya kibinadamu na makosa ya kukusudia. 

Nina maoni kwamba makosa haya yanaweza kusababisha upotezaji wa 
mapato, hesabu isiyo sahihi ya ada na usumbufu kwa wateja. 

Ninapendekeza uongozi wa shirika la viwango 

(a) Kuboresha OAS kuhakikisha kuwa maombi yanazuiliwa kwenda hatua 
ya kupokea sampuli ikiwa malipo ya ada hayajalipwa. 

(b) Kuweza kujiendesha na kutoa hesabu ya ada haswa kwa hesabu zisizo 
ngumu. 
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3.14 MAKOSA KATIKA USANIDI WA ADA NA USHURU KWENYE MIFUMO 
YA MAPATO 

a) Kutolandana kwa viwango vya ushuru vilivyosanidiwa katika mfumo 
wa “MNRT Portal “na vile  vilivyoidhinishwa na taasisi husika. 

Nimepitia viwango vya ushuru wa huduma katika taasisi zilizopo chini ya 
Wizara ya Maliasili na Utalii ambazo zinatumia mfumo wa MNRT Portal, 
na kubaini kuwa viwango vya ushuru wa huduma zilizosanidiwa kwenye 
mfumo vinatofautiana na viwango vya huduma vilivyoidhinishwa na 
taasisi moja kwa moja kwa mujibu wa sheria, taratibu, na kanuni za 
taasisi husika. Jedwali lifuatalo linaonesha tofauti iliyobainika: 

Jedwali Na. 4: Tofauti kati ya viwango vya ushuru vilivyosanidiwa 
katika mfumo wa “MNRT Portal” na vile vilivyoidhinishwa na taasisi 
husika. 
HUDUMA KIWANGO CHA 

USHURU KWENYE 
MFUMO WA MNRT 
PORTAL 

KIWANGO CHA 
USHURU KWA 
MUJIBU WA 
TANGAZO LA 
SERIKALI 
 

TOFAUTI 

Tozo ya michezo ya 
Usiku - Watoto 
wenyeji 

SH. 25,000 SH. 5,000 SH. 20,000 

Tozo ya michezo ya 
Usiku - Watoto 
wenyeji 
 

DOLA ZA 
MAREKANI 100 

 

DOLA ZA MAREKANI 
50 

 

DOLA ZA 
MAREKANI 50 

Tozo ya michezo ya 
Usiku - Watoto 
wenyeji 
 

DOLA ZA 
MAREKANI 50 

DOLA ZA MAREKANI 
25 

DOLA ZA 
MAREKANI 25 

Conservation Adult 
(NR) 

DOLA ZA 
MAREKANI 15 

DOLA ZA MAREKANI 
60 

DOLA ZA 
MAREKANI -45 

Conservation Child 
(NR) 

DOLA ZA 
MAREKANI 25 

 

DOLA ZA MAREKANI 
20 

DOLA ZA 
MAREKANI 5 

Kiingilio cha Wakubwa 
(E) 

DOLA ZA 
MAREKANI 50 

-not defined - 

Kiingilio cha Watoto 
(NR) 

DOLA ZA 
MAREKANI 30 

-not defined - 

Pikipiki t.w 2001 - 
3000kg (R) 

SH. 50,000 
 

SH. 35,000 SH. 15,000  

Magari ya Wazi – uzito 
wa kati ya 3001 - 7000 
Kgs (L) 

SH. 112,500 
 

SH. 90,000 SH. 22,500 

Pikipiki t.w 7001 - 
10000kg (R) 

SH. 125,000 SH. 150,000 SH. -25,000 
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HUDUMA KIWANGO CHA 
USHURU KWENYE 
MFUMO WA MNRT 
PORTAL 

KIWANGO CHA 
USHURU KWA 
MUJIBU WA 
TANGAZO LA 
SERIKALI 
 

TOFAUTI 

 
TAWA 

   

Aircraft Landing (13> 
Seater) - TZ - (Per 
Cycle in Game 
Reserves) 
 

SH. 80,000 SH. 30,000 SH. 50,000 

Aircraft Landing (1–4-
Seater) - NonTZ - 
(Game Reserves) 
 

DOLA ZA 
MAREKANI 100 

 

DOLA ZA MAREKANI 
30 

DOLA ZA 
MAREKANI 70 

Kutua Ndege (1–4-
Seater) - TZ - (Per 
Cycle in Game 
Reserves) 
 

SH. 50,000 SH. 15,000 SH. 35,000 

TFS 
Mianzi kutoka Misitu 
na Uoto wa Asili – 
Daraja la I – Chini ya 
sm 5 – Kiwango cha 
nguzo 20 
 

SH. 16,000 
 

SH. 20,000 
 

SH. -4,000 
 

Mianzi kutoka Misitu 
na Uoto wa Asili – 
Daraja la II – Chini ya 
sm 5 – Kiwango cha 
nguzo 20 
 

DOLA ZA 
MAREKANI 600 

DOLA ZA MAREKANI 
100 

DOLA ZA 
MAREKANI 500 

Mianzi kutoka Misitu 
na Uoto wa Asili – 
Daraja la II – Chini ya 
sm 5 – Kiwango cha 
nguzo 20 
 

DOLA ZA 
MAREKANI 1,000 

DOLA ZA MAREKANI 
1,200 

DOLA ZA 
MAREKANI -

2000 

Kibali cha Kupiga 
Kambi katika Mahema 
kwa Wageni (Zaidi ya 
watu 5) – A/Mash.  

DOLA ZA 
MAREKANI 2,000  

DOLA ZA MAREKANI 
1,500 

DOLA ZA 
MAREKANI 

5,000 

Kibali cha Kupiga 
Kambi katika Mahema 
kwa Wageni (Zaidi ya 
watu 5) – A/Mash.  

DOLA ZA 
MAREKANI 20 

DOLA ZA MAREKANI 
15 

DOLA ZA 
MAREKANI 5  

Kibali cha Kupiga 
Kambi katika Mahema 
kwa Wageni (Zaidi ya 
watu 5) – A/Mash.  

DOLA ZA 
MAREKANI 15,000 

DOLA ZA MAREKANI 
20,000 

DOLA ZA 
MAREKANI 

5,000 

Chanzo: Usanidi wa Mkaguzi baada ya kulinganisha viwango vya ushuru vilivyopo 
kwenye mfumo na viwango vilivyoidhinishwa na taasisi husika. 
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Nina shaka kuwa swala hili linaweza kusababisha makosa katika taarifa za 
mapato na vilevile kusabibisha taasisi husika kutoza gharama za juu katika 
utoaji huduma jambo ambalo ni kinyume na sheria, kanuni, na taratibu za 
uanzishwaji wa taasisi hizo. 

Ninapendekeza Wizara ya Maliasili na Utalii kuchukua hatua zifuatazo;  

(a) Kufanya mapitio ya viwango vya ushuru vilivyosanidiwa 
katika mfumo wa MNRT Portal ili kuhakikisha kuwa viwango 
hivyo ni sahihi kwa mujibu wa sheria, kanuni, na taratibu za 
uanzishwaji wa taasisi hizo. 

(b) Kuanzisha utaratibu wa usimamizi katika kufanya mabadiliko ya 
usanidi wa mfumo ili kuhakikisha kuwa viwango vya ushuru 
vilivyoidhinishwa na taasisi husika vinasanidiwa kwa usahihi 
katika mfumo.  

(c) Kuzielekeza taasisi kufanya mapitio ya viwango vyao vya mapato 
ili zifanye marekebisho stahiki katika taarifa za fedha. 

(d) Makosa katika ankara za mfumo wa Ankara wa Mamlaka ya 
Maji Safi na Maji Taka ya Manispaa ya Iringa 

Nilifanya ukaguzi katika Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka ya Manispaa 
ya Iringa (IRUWASA) ambao nimebaini kuwa Ankara za maji zilikuwa na 
makosa. Katika ukaguzi wangu nilitathmini Ankara za mfumo wa SBM 
unaotumiwa na Mamlaka na kubaini kuwa jumla ya miamala 365 ilikuwa 
na makosa katika utengenezaji wa Ankara, kama ifuatavyo. 

! Wateja katika miamala 41 walilipishwa zaidi kwa  jumla ya Sh. 
45,310/=. 

! Wateja katika miamala 81 walilipishwa pungufu kwa jumla ya 
Sh.12,300/=.  

! Wateja katika miamala  243 hawakulipishwa ingawa, kwa mujibu wa 
makundi ya mita zao walitakiwa, mamlaka ilitakiwa itoe ankara 
zenye jumla thamani ya Sh. 15,347,720/=. 

Pia, nimebaini kuwa mamlaka haifanyi mapitio ya mara kwa mara ili 
kuhakikisha kuwa bei za ankara zilizosanidiwa kwenye mfumo 
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zinaendana na bei za Ankara kwa mujibu wa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Maji na Nishati (EWURA). 

Ninashaka kuwa kuchaji kiwango cha zaidi katika anakara za maji 
kutapelekea makosa katika taarifa ya fedha, na kuchaji pungufu 
kutapelekea upotevu wa mapato. 

Ninapendekeza menejimenti ya IRUWASA ichunguze chanzo cha 
sababu iliyopelekea utofauti wa ankara na kuchukua hatua stahiki 
katika kurekebisha utofauti huo. Aidha, menejimenti ifanye mapitio 
ya mara kwa mara katika viwango vya Ankara vilivyosanidiwa katika 
mfumo ili kuhakikisha kuwa viwango hivyo vinaendana na viwango 
vilivyoidhinishwa na EWURA. 

b) Mapungufu katika ukokotozi wa  ada za katika kazi na miradi ya 
ujenzi inayosajiliwa na Bodi ya Wasanifu Majengo na Wakadiriaji 
Majenzi (AQRB) 

“Ibara ya 34(5) Architects and Quantity Surveyors (Registration) Act No. 
10 ya mwaka 2010 inaelekeza kuwa kila msanifu majengo au mkadiriaji 
ujenzi anayepata mradi anawajibika kuusajili mradi huo kwa Bodi ya 
Wasanifu Majengo na Wakadiriaji ujenzi ndani ya siku 30 baada ya 
kuingia makubaliano, vinginevyo atawajibika kupata adhabu.” – 
Itabidi kwaona wanasheria kuhakikisha usahihi wa tafsiri. 

Ukaguzi wa idadi ya miradi iliyosajiliwa na mapato yaliyopatikana kwa 
mwaka wa fedha 2019/20 nilioufanya katika Bodi Usajili wa Wasanifu 
Majengo na Wakadiriaji, nimebaini ada za usajili miradi ya usanifu 
majengo na ukadiriaji ujenzi zilikuwa chini ya kiwango stahiki. Upungufu 
huo nilioubaini umesababisha mapato yaliyoripotiwa kwenye taarifa ya 
fedha kuwa pungufu kwa jumla ya Sh. 21,018,920.56. Nilipotaka 
ufafanuzi wa suala hili, menejimenti ilinitaarifu kuwa kulikuwa na 
hitilafu katika mfumo wa taarifa wakati wa uingizaji wa taarifa 
kulikopelekea makosa ya ukokotozi wa gharama za miradi kulingana na 
viwango vilivyoidhinishwa. 

Nina shaka kuwa hii imepelekea upotevu wa mapato ya takriban Sh. 
21,018,920.56 
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Ninapendekeza menejimenti ya AQRB kuhakikisha inafuata 
mwongozo wa ukokotoaji wa ada za usajili wa miradi kama 
zilivyoidhinishwa na Bodi. 

c) Kukosekana kwa ushahidi wa uidhinishwaji wa viwango vya ada 
vilivyosanidiwa katika mfumo wa Maegesho wa Kieletroniki (e-
Parking) 

Nimefanya mapitio ya usanidi wa ada za maegesho kwenye mfumo wa 
maegesho wa kieletroniki unaotumiwa na Wakala wa Barabara za Mijini 
na Vijijini (TARURA) ili kutoa uhakika juu ya usahihi wa viwango vya ada 
za maegesho zilizosanidiwa kwenye mfumo kama ziliidhinishwa na 
Menejimenti ya Wakala. Katika ukaguzi wangu niliomba taarifa 
zinazoonesha viwango vilivyoidhinishwa na menejimenti ili nijiridhishe 
usahihi wa viwango vya ada vilivyosanidiwa katika mfumo. Hata hivyo, 
sikuweza kupata taarifa hizo.  

Jedwali Na. 5: Ada za maegesho zilizosanidiwa kwenye mfumo 
wa e-Parking. 
Eneno la Maegesho Aina ya Gari Kiwango cha 

ada  (SH.) 
Soko la Mwaloni Kirumba  Small cars (Saloon 

Cars and SUV) 
1,500 

Soko la Mwaloni Kirumba, 
Miembeni na aeneo mengine ya 
kupandisha na kushushia 
mizigo  

Pickup (Business) 2,000 

Soko la Mwaloni Kirumba, 
Miembeni na aeneo mengine ya 
kupandisha na kushushia 
mizigo  

Pickup (Private) 1,500 

Maeneo yote ya H/Jili l Mwanza  Motorcycles 200 
Maeneo yote ya H/Jili l Mwanza  Tricycle 500 
Soko la Mwaloni Kirumba, 
Miembeni na aeneo mengine ya 
kupandisha na kushushia 
mizigo  

Lorry/car Weighing 
below 3.5 tonnes 

2,000 

Soko la Mwaloni Kirumba, 
Miembeni na aeneo mengine ya 
kupandisha na kushushia 
mizigo  

Lorry/car weighing 
between 3.5 to 10 
tonnes 

3,000 

Chanzo: Ada zilizosanidiwa kwenye mfumo wa e-Parking 
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Ninashaka kwamba hali hii inaweza kupelelekea makosa ya ada 
zilizosanidiwa kwenye mfumo kinyume na maamuzi ya menejimenti 
hivyo kusababisha upotevu wa mapato. 

Ninapendekeza menejimenti ya TARURA kufanya mapitio ya ada 
zilizosanidiwa kwenye mfumo ili kujiridhisha kama ada hizo ni sahihi 
kwa mujibu wa maelekezo ya Bodi ya Wakurugenzi. Aidha 
menejimenti itathmini kiwango cha pesa kilichopotea kama 
itabainika kuna tofauti kati ya viwango vya ada vilivyoidhinishwa na 
viwango vya ada vilivyosanidiwa kwenye mfumo. 
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SURA YA NNE 

4.0 UTEKELEZAJI WA MIFUMO YA KIFEDHA SERIKALINI 

Kwa mujibu wa waraka nambari 5 wa tarehe 18 Novemba 2019 uliotolewa 
na Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa maafisa masuuli, inazitaka sekta za umma 
kuomba  kibali kutoka wizara ya fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mifumo 
ya usimamizi wa fedha za serikali. 

Waraka pia umeainisha nia ya serikali kuufanya na kuutambua MUSE kuwa 
mfumo wa kihasibu unatakiwa kutumika na sekta za umma. Kadhalika 
serikali kupitia wizara ya fedha na mipango imeidhinisha  mfumo wa 
kieletronoki wa usimamizi wa rasilimali, yani “Electronic Resource 
Management System (ERMS)” uliotengenezwa  na kusimamiwa  na Mamlaka 
ya Mtandao wa Serikali (eGA) kuwa ni mfumo rasmi  wa usimamizi wa fedha 
utakaotumika katika sekta za umma. 

Lengo la serikali ni kuhakikisha usawa, uhimilivu wa gharama, kurahisisha 
majumuisho ya fedha za serikali, kufuata miongozo na kanuni za kifedha 
kwa mifumo ya usimamizi wa kifedha inayotumika katika sekta za umma. 

Katika mwaka huu wa fedha, nilibaini yafuatayo katika utekelezaji wa 
mifumo ya usimamizi wa fedha za serikali katika sekta ya umma; 

(a) Maelekezo yasiyo bayana juu ya utekelezaji wa mifumo ya 
usimamizi wa fedha za serikali. 

Mapitio ya utekelezaji wa mifumo ya usimamizi wa kifedha za serikali 
katika sekta ya umma yalibaini kwamba kuna uelewa tofauti miongoni 
sekta za umma wa namna ya kuutambua mfumo wa usimamizi wa kifedha 
unavyotakiwa kutumika. 

Wizara ya Fedha na Mipango imeidhinisha mifumo ya MUSE na ERMS kuwa 
mifumo ya usimamizi wa fedha ambayo inaweza kutumiwa na sekta za 
umma. 

Hata hivyo, hakuna mwongozo kwa sekta za umma kuwafahamisha namna 
ya kuchagua mifumo ya kifedha iliyoidhinishwa. Badala yake, taasisi na 
idara za serikali zinaelekezwa kutumia tu MUSE. Hivyo kusababisha 
mkanganyiko kwa taasisi hizo ambazo hupendelea kutumia ERMS kulingana 
na mahitaji yao. 



   96 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  IS/AGR/2019/20. 
 

Kwa mfano, katika ukaguzi wangu wa utekelezaji wa agizo la serikali 
kuhusu kusimika na kutumia   mifumo ya kifedha nilibaini kwamba, Shirika 
la Utangazaji Tanzania (TBC) limesimika na kuanza kutumia mfumo wa 
ERMS. Pamoja na kuanza kutumia mfumo huo, shirika pia limefanya 
mafunzo kwa watumiaji wa mfumo kufanya shughuli za awali kama vile 
kuongeza watumiaji kwenye mfumo, na watumiaji  kupewa haki za kuingia 
na kutumia mfumo. Hata hivyo, niliarifiwa kuwa uongozi wa shirika la 
utangazaji (TBC) ulipokea maagizo ya kutumia MUSE kwa shughuli za 
kiuhasibu na Planrep kwa shughuli za upangaji. 

Pia tulibaini changamoto za taasisi juu ya uwezekano wa kuboresha mfumo 
wa muse ili uweze kutumika kulingana na mahitaji ya taasisi husika, katika 
taasisi ambazo zimaeanza kutumia mfumo wa MUSE. 

Mapitio yangu ya mpango wa kupata na kuanza kutumia mfumo wa  MUSE 
niliofanya katika Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA) yalibaini kwamba 
uongozi wa chuo kiliunda timu iliyoenda wizara ya fedha na mipango 
kuangalia kama mfumo wa MUSE utakidhi  mahitaji ya chuo. Timu hiyo 
ilibaini moduli sita za mfumo ambazo zinahitaji kuboreshwa ili mfumo 
uweze kutumika kwa shughuli za kifedha za chuo. 

Timu hiyo pia ilipendekeza kupitiwa kwa Kanuni na Sera za Fedha ili 
kuendana matumizi ya MUSE. Katika kutafuta ufanisi wa utendaji,  sera 
zinaweka udhibiti wa ndani kulingana na mazingira ya taasisi ili kupunguza 
athari na kuboresha ufanisi. Hivyo basi, utekelezaji wa MUSE unapaswa 
kuzingatia kanuni na sera hizo. 

Ni maoni yangu kwamba MUSE haitakidhi matakwa ya Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine hadi pale itakapofanyiwa maboresho ili kuendana na kanuni 
na sera za kifedha za chuo hicho. Jambo hili litawezekana endapo 
kutakuwa na uwezekano wa kuboresha mfumo wa MUSE ili kukidhi mahitaji 
ya taasisi moja moja hata hivyo MUSE ni mfumo wa jumla uliotengenezwa 
kwa lengo la kukidhi matakwa ya kiujumla ya taasisi zote za serikali. 

Maoni yangu ni kwamba, changamoto hii inasababishwa na kukosekana kwa 
juhudi zilizoratibiwa na kuweka wazi dira ya mpango wa kusimamia 
mifumo ya usimamizi wa kifedha serikalini. 

Ukosefu wa maelekezo bayana utapunguza kasi ya kufanikiwa kwa mifumo 
ya usimamizi wa fedha iliyosanifiwa na yenye gharama nafuu serikalini. 
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Pia, utasababisha utekelezaji wa usimamizi wa kifedha ulioidhinishwa na 
serikali ambao haukidhi mahitaji ya taasisi za umma. 

 

 

Ninapendekeza Wizara ya fedha na mipango kufanya yafuatayo: 

(i) Kutoa agizo kwa sekta na taasisi za umma ambalo litabainisha 
kanuni na vigezo vya uchaguzi na utekelezaji wa kusimika 
mifumo ya usimamizi wa fedha serikalini. 

(ii) Kuzitaarifu taasisi na taasisi za umma namna ya kufanya 
maboresho katika mfumo MUSE ili kukidhi mahitaji ya taasisi 
zao. 

(b) Kukosekana kwa mpango wa utekelezaji wa mfumo wa MUSE 

Wakati mapitio ya mfumo wa MUSE, nilibaini kuwa baadhi moduli za mfumo 
hazijatekelezwa. Moduli hizo ni pamoja na moduli ya ukusanyaji wa mapato. 
Pia nilibaini kwamba mfumo wa MUSE haujaunganishwa na mfumo wa GePG 
kwa ajili ya ukusanyaji wa fedha za umma. Nilipouliza, uongozi 
ulinifahamisha ya kwamba, mfumo bado unatekelezwa. 

Niliomba dira ya utekelezaji ili kutathmini hali ya utekelezaji na kuangalia 
shughuli iliyofanyika na ratiba ya utekelezaji, hata hivyo, hakukuwa na dira 
wala nyaraka zinazoelezea mpango wa kukamilisha utekelezaji wa mfumo. 

Ni maoni yangu kwamba, mfumo wa MUSE ulitekelezwa kwa ajili ya kuwa 
mfumo wa uhasibu wenye viwango, unaodhibitiwa na wa gharama nafuu kwa 
taasisi za serikali na kuwezesha utayarishaji wa taarifa za kifedha za 
pamoja. Hivyo basi, kutokamilisha utekelezaji kwa wakati kutasababisha 
kuendelea kutumika kwa mifumo ya uhasibu isiyoratibiwa na isiyosimamiwa 
ambayo ni ya gharama kubwa na haina tija katika kutoa taarifa za kifedha 
za taasisi za umma. 

Ni maoni yangu kwamba, kukosekana kwa dira au mpango wa kutekeleza 
mfumo wa MUSE kunaweza kuhusishwa na kutokuwa na uhakika kwamba 
mradi utakamilika, na mfumo utatekelezwa kwa wakati. 

Hii pia inazuia utekelezaji wa mifumo mingine muhimu kama vile Mfumo wa 
majumuisho wa Uhasibu wa Serikali (GACS). 
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Ninapendekeza uongozi wa wizara ya fedha na mipango kuandaa dira ya 
utekelezaji wa utendaji uliobaki wa MUSE na kuhakikisha mpango 
unafuatiliwa. 
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SURA YA TANO 

5.0 UDHIBITI WA USALAMA MTANDAONI 

5.1 Udhibiti dhaifu dhidi ya shambulio la ransomware 
Ransomware ni aina ya programu ambayo hutumiwa na wadukuzi kwa lengo 
la kuficha mafaili ya mwathirika na kumtaka alipe kiasi cha fedha kama 
masharti au kigezo cha kufunguliwa kwa mafaili yalizofichwa. 

Mapitio yangu kuhusu udhibiti wa usalama wa mitandao kwa baadhi ya 
taasisi za serikali hususan juu ya ufanisi wa ulinzi dhidi ya mashambulizi ya 
programu haribifu (malware attacks), nilibaini visa vitatu ambapo 
ransomware ilishambulia taasisi za kiserikali. 

Katika kisa cha kwanza, seva za taasisi hizo zilishambuliwa na Ransomware 
iitwayo RYUK. Ripoti ya tukio hilo inaonyesha kwamba programu hiyo 
haribifu iliathiri mazingira mbadala ya uzalishaji programu ya kuzuia virusi 
vinavyoathiri komputa inayoitwa Kaspersky na seva za programu za taasisi. 
Programu hiyo haribifu ilipakuliwa kupitia kompyuta ya wafanyakazi na 
kuenea katika mtandao wote wa shirika. Shambulio hilo lilisababisha 
kukosekana kwa huduma katika mifumo muhimu ya matumizi kwa masaa 12. 

Katika kisa cha pili, baadhi ya seva katika taasisi zilishambuliwa na 
Ransomware ambayo iliathiri Mfumo wa Uhasibu na mfumo wa Usimamizi 
wa Mtaji watu (Human Capital Management Application). Inaonyesha 
wadukuzi walitumia udhaifu uliokuwa katika huduma inayotumiwa na 
wafanyakazi kuingia katika kompyuta iliyoko mbali ili kufanya kazi zao 
(Remote Desktop protocol (RDP)). Shambulizi hilo liliathiri shughuli za 
usimamizi wa rasilimali watu ambazo ni pamoja na usimamizi wa utendaji 
kazi, taarifa za mwajiriwa, usimamizi wa likizo, usimamizi wa muda wa 
ziada, na ugawaji wa mafaili ya kiutendaji. Kwa hiyo, huduma hizi 
zililazimika kufanywa kwa mikono kwa takribani miezi miwili kwa sababu ya 
shambulio hili. Hata hivyo, athari za shambulio hilo kwenye kazi za uhasibu 
na fedha zilikuwa ndog kwa sababu mfumo wa kiuhasibu umehifadhiwa 
katika sehemu tofauti na ile iliyoathiriwa katika mtandao. 

Katika kisa cha tatu, taasisi ilishambuliwa na programu haribifu ambayo 
iliyaficha mafaili/taarifa na kuyafanya yasipatikane kabisa. Shambulio hilo 
lilienezwa katika taasisi baada ya mfanyakazi kupakuwa kiambatisho cha 
barua pepe kilichoambukizwa. Shambulio hilo lilikuwa kubwa sana kwa 
taasisi kwani nakala mbadala (backup data) zilikuwa zimehifadhiwa katika 
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sehemu moja na mazingira ya uzalishaji yenyewe. Hii ilisababisha takwimu 
na mafaili ya programu sita kufichwa (encrypted) katika mazingira ya 
uzalishaji na katika seva za nakala mbadala (backup servers). Kwa hivyo, 
taasisi hiyo haikuweza kufanya mrejesho wa taarifa na kusababisha 
kushindwa kutoa ripoti za taarifa za kifedha (Financial Statements Reports). 

Napendekeza uongozi wa taasisi husika kuchukua hatua stahiki katika 
kulinda taarifa za taasisi dhidi ya mashambulizi ya programu haribifu 
ikiwa ni pamoja na: 

(a) Kuteua afisa usalama wa habari (information security officer) 
anayehusika kuandaa na kutekeleza mkakati wa usalama katika 
taasisi; 

(b) Kufanya mafunzo yanayolenga kutoa ufahamu wa masuala ya uhalifu 
wa kimtandao kwa wafanyakazi mara kwa mara; 

(c) Kuanzisha miundombinu ya kuhifadhi nakala za taarifa sehemu 
tofauti na eneo la uzalishaji wa taarifa ili kusaidia urejeshaji wa 
taarifa pindi inapotokea upotevu wa taarifa katika mazingira ya 
uzalishaji; 

(d) Kufanya usasaishaji wa programu ya kuzuia virusi (antivirus) katika 
sehemu kuu moja na kutumia programu za kuzuia programu haribifu 
(antimalware); na 

(e) Kupitia na kurekebisha udhaifu wa mitandao katika taasisi. 

5.2 Udhaifu wa Usalama wa Mifumo ya Kimtandao 
Nilikagua taasisi saba za kiserikali kutathmini udhibiti wa usalama wa 
programu za taasisi na kubaini kuwa programu hazikuwa na namna ya 
kuficha (encrypt) mawasiliano kati ya mtumiaji na seva na pia hazina namna 
ya kuthibitisha utambulisho (identity) wa mtumiaji. Pamoja na hilo, niliona 
moja ya tovuti ya taasisi hiyo ikiwa imeaathiriwa na programu haribifu 
(malware) ambayo ilielekeza watumiaji wa programu za taasisi kwenye 
wavuti ya wadukuzi (malicious website). 

Maoni yangu ni kwamba, kutokuficha mawasiliano kati ya mtumiaji na seva 
na namna ya kuthibitisha utambulisho wa mtumiaji (digital certificates) 
katika huduma za tovuti inaweza kusababisha wadukuzi kufanya uharibifu 
wa mfumo wa kutoa majina kwa kompyuta, huduma nyingine, au vifaa 
vingine vinavyounganishwa na mtandao (Domain Name System). Hii 
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itasababisha kuelekeza watumiaji kwenye wavuti za wadukuzi na kuiba data 
za watumiaji. Pia, mdukukuzi anaweza kufanya uhalifu zaidi kama vile 
kuingiza data isiyoidhinishwa, kufuta au kubadilisha mafaili. 

Ninapendekeza uongozi wa taasisi husika kutengeneza huduma salama 
za wavuti kulingana na mwongozo wa Usalama wa Mifumo wa 
“eGovernment Security Architecture – Standards and Technical 
Guidelines” wa Mamlaka ya Mtandao wa Serikali. Aidha, ninapendekeza 
kuhakikisha wanaanzisha na kuendesha mafunzo juu ya usalama wa 
mtandao kwa wafanyakazi wao. 

5.3 Ukosefu wa mafunzo yakutoa ufahamu wa usalama wa mifumo na 
mashambulio ya kimtandao. 

Kulingana na aya ya 2.3.8.1 ya Mwongozo wa Usalama wa Mifumo wa 
“eGovernment Security Architecture – Standards and Technical Guidelines” 
wa Mamalaka ya Mtandao wa Serikali, taasisi za umma zinatakiwa kuanzisha 
mipango ya kutoa elimu  inayohusu usalama mtandaoni kulingana na sera za 
usalama wa habari za taasisi ya umma na taratibu husika. 

Katika ukaguzi wangu wa udhibiti wa usalama wa taarifa ilibainika kuwa 
taasisi tano za serikali zilikuwa hazijatoa mafunzo yanayojenga uelewa wa 
usalama mtandaoni. 

Maoni yangu ni kwamba, ukosefu wa mafunzo ya ufahamu juu ya usalama 
mtandaoni huziweka taasisi za serikali hatarini zaidi dhidi ya vitendo vya 
kihalifu mtandaoni. Hii ni kwa sababu wadukuzi wanaweza kutumia tabia za 
binadamu ambazo ndizo njia rahisi zaidi zinazoweza kufanikisha 
mashambulizi hatari ya mtandao. 

Niliwasiliana na kutoa mapendekezo kwa uongozi wa taasisi husika 
kufanyia kazi mapungufu haya. 

5.4 Mapungufu katika Sera ya Usalama wa Teknolojia ya habari na 
mawasiliano 

Aya ya 37 (a) ya Sheria ya mamlaka ya Mtandao wa Serikali ya 2019 inazitaka 
taasisi za umma kutengeneza na kutekeleza sera ya usalama wa TEHAMA ya 
taasisi pamoja na mpango mkakati wa usalama wa teknolojia ya habari na 
mawasiliano ambao utatoa dira sahihi ya usimamizi wa masuala ya usalama  
katika taasisi. 

Nilikagua usimamizi na usalama wa TEHAMA na kubaini kuwa, kulikuwa na 
taasisi nne ambazo hazikuwa na Sera ya Usalama wa Teknolojia ya habari 
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na mawasiliano iliyoidhinishwa kwa ajili ya kuongoza wafanyakazi katika 
masuala ya usalama wa  habari. Taasisi moja ilikuwa na Sera ya Usalama, 
ingawa sera hiyo haielezi taratibu za utunzaji wa mali za TEHAMA, 
usimamizi wa vifaa vinavyoweza kutolewa kwenye kompyuta (removable 
media), Uteketezaji wa vifaa na taarifa chakavu, udhibiti wa taarifa fiche, 
na usajili na uondoaji wa usajili kwa watumiaji wa kawaida na wale wenye 
haki za upendeleo (privileged users). 

Maoni yangu ni kuwa kukosekana kwa Sera ya Usalama ya TEHAMA na 
mapungufu katika sera zilizopo kunaweza kusababisha mapungufu katika 
usimamizi usiofaa wa masuala ya usalama wa teknolojia ya habari na 
mawasiliano. 

Ninapendekeza kwamba, uongozi wa taasisi husika utengeneze na 
kutekeleza Sera ya Usalama wa Teknolojia ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA). Aidha, ninapendekeza kwamba wakague sera za usalama 
ambazo wanatumia kwa sasa na kuhakikisha kuwa zinajitosheleza 
kulingana na miongozo na viwango vya mamlaka ya Mtandao wa Serikali. 

5.5 Mapungufu katika usalama wa mtandao wa kompyuta 
Kulingana na aya ya 2.3.4.6  ya Mwongozo wa Usalama wa Mifumo wa 
Mamalaka ya Mtandao wa Serikali,  taasisi za umma zinahitajika 
kutenganisha miundombinu ya mtandao wa taasisi katika sehemu tofauti 
ziitwazo Virtual Local Area Network (VLANS) kulingana na umuhimu wa 
mifumo yenyewe. 

Ukaguzi wangu wa udhibiti wa usalama wa mtandao ulibaini kuwa taasisi 
tatu za serikali hazijatenganisha miundombinu yao yenye rasilimali muhimu 
za mtandao na mtandao unaotumiwa na wafanyakazi kwa huduma za 
kawaida za intaneti. Niligundua pia taasisi nyingine zinakosa nyaraka 
muhimu za muundo wa mtandao na hazikuwa na taratibu za kusimamia 
watumiaji wa mtandao. 

Maoni yangu ni ni kwamba kutotengwa kwa mitandao kunaweza kusababisha 
wadukuzi kuingia katika seva zenye mifumo muhimu ya matumizi bila ruhusa 
maalumu kupitia teknolojia ya kuingia kwenye seva kutokea mbali (remote 
server access). Kwa kuongezea, muundo huu wa mitandao usiotenganishwa 
kwa teknolojia ya VLAN unaweza kusababisha kuenea kwa programu haribifu 
kama vile Ransomware ambayo inaweza kupakuliwa katika mtandao kupitia 
mashambulio hadaa (phishing attacks). 



   103 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  IS/AGR/2019/20. 
 

Ninapendekeza uongozi wa taasisisi husika kufanya yafuatayo: 

(a) Kutenga mtandao kwa kutumia teknolojia ya virtual private network 
(VPN) au kuzitenganisha kwa kuweka katika miundombinu tofauti 
kama vile seva zinazoshikilia mifumo muhimu ya programu kuwa 
katika mtandao tofauti wa kibinafsi  

(b) Kutengeneza muundo wa mtandao kwa kufuata Viwango na Miongozo 
juu ya Usanifu wa Usalama kutoka mamlaka ya Mtandao wa Serikali. 

5.6 Ukosefu wa maafisa usalama wa TEHAMA. 
Kulingana na Aya ya 2.2.2.1 (ii) ya Mwongozo wa Usalama wa Mifumo 
“eGovernment Security Architecture – Standards and Technical Guidelines” 
wa Mamalaka ya Mtandao wa Serikali, taasisi za umma zinapaswa kuteua 
Afisa Usalama wa TEHAMA atakayehusika na usimamizi wa kila siku wa 
mkakati wa usalama wa TEHAMA, ikiwa ni pamoja na majukumu mengine ya 
yanayohusiana na usalama wa TEHAMA. 

Ukaguzi wangu katika Usimamizi wa Usalama wa Habari katika baadhi ya 
taasisi za serikali ulibaini kuwa kulikuwa na taasisi kumi ambazo hazina 
Maafisa Usalama wa Habari wanaohusika na usalama wa TEHAMA na 
kuhakikisha kuna upatikanaji  wa huduma  inapohitajika, idhini inafuata 
utaratibu, na kuhakikisha  hakuna uchakachuaji wa taarifa. 

Maoni yangu ni kwamba kukosekana kwa afisa usalama wa habari kunaweza 
kusababisha kutotambuliwa kwa ukiukaji wa usalama wa habari, pamoja na 
mashambulio ya wahalifu wa mtandao, mashambulizi ya virusi, na majaribio 
ya uhalifu yasiyoidhinishwa kutoka  ndani na nje ya taasisi hiyo. 

Ninapendekeza kwamba uongozi wa taasisi husika uteue afisa usalama 
wa TEHAMA rasmi na kutoa majukumu yake ya kazi ya usalama kulingana 
na miongozo ya mamlaka ya Mtandao wa Serikali. 

5.7  Udhaifu Katika kudhibiti wa kutoa haki za watumiaji wa mifumo 
Nilikagua usimamizi wa watumiaji wa mifumo na mitando na kubaini kuwa 
kulikuwa na taasisi tano ambazo hazikuwa na utaratibu  rasmi wa kukagua 
shughuli zilizokuwa zikifanywa na watumiaji wenye haki zote za kwenye 
mfumo, akaunti za upendeleo (privileged accounts). Vilevile, taasisi hizo 
zilikuwa hazikagui rekodi za matukio (Audit trails) kwenye mifumo na 
walikuwa hawafanyi uhakiki wa mara kwa mara wa haki walizopewa 
watumiaji kwenye mifumo muhimu. Katika taasisi nyingine, nilibaini kuwa 
kubatilishwa kwa haki za watumiaji hakufuatwi ipasavyo ambapo ilipelekea 
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wafanyakazi walioondoka kazini kuendelea kuwa na haki za kuingia katika 
mfumo wa Uhasibu. Katika hali nyingine, taasisi hiyo haikuwa na taratibu 
maalumu wa namna ya kumpa mtumiaji usajili na kumuondolea usajili 
katika mifumo. 

Kwa kuongezea, ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi tano za serikali 
hazikuwa na mgawanyo wa mjukumu kwa watumiaji wa mfumo ambao 
unabainisha kazi inayotakiwa kufanywa kulingana na majukumu ya mtu 
husika. Mgawanyo wa majukumu unaooanisha utaratibu wa utendaji kazi na 
namna mfumo unavyotakiwa kufanya kazi ikiwa ni pamoja na  haki za 
mtumiaji, hutumika kama sehemu ya kumbukumbu ya mfumo, kuwazuia 
watu kufanya vitendo nje ya majukumu yao na haki zao. 

Maoni yangu ni kuwa: 

(i) Kukosekana kwa mapitio ya mara kwa mara ya haki za watumiaji kwenye 
mifumo pamoja na rekodi za matukio yaliyofanywa na watumiaji wa 
mifumo zinaweza kusababisha kushindwa kugundua shughuli 
zisizoidhinishwa kwa wakati unaofaa. 

(ii) Ukosefu wa mgawanyo wa jukumu kunaweza kusababisha mtumiaji wa 
mfumo kupewa haki zaidi ya majukumu yake ambayo inaweza 
kusababisha ukiukaji wa mgawanyo wa majukumu katika mfumo. 

(iii) Ukosefu wa nyaraka za usajili wa watumiaji na utaratibu wa 
kumuondolea usajili katika mfumo hupelekea usahaurifu wa taarifa ya 
kumuondolea usajili mwajiriwa ambaye ajira yake imefikia kikomo. 

Napendekeza uongozi wa taasisi husika: 

(a) Kuanzisha na kuhakikisha mgawanyo wa majukumu unatekelezwa 
kwenye mifumo yote. Mgawanyo unapaswa kuhakikisha majukumu 
yanayokinzana hayafanywi na mtumiaji mmoja.  

(b) Kutekeleza mapitio ya mara kwa mara ya shughuli/matukio katika 
mifumo na haki za watumiaji wa mifumo na kuandaa tathmini ili kubaini 
kama shughuli zinazofanyika zinaendana na utaratibu wa utendaji kazi 
bila ya kutiliwa shaka. 

(c) Kuandaa nyaraka za utaratibu wa kuondoa usajili wa watumiaji wa 
mifumo na kuhakikisha haki za watumiaji na watumiaji wa mifumo 
mingine zinaondolewa mapema pale ukomo wa ajira unapofikiwa 
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SURA YA SITA 

6.0 UPATIKANAJI, UTENGENEZAJI, UDUMISHAJI NA UTOAJI WA MSAADA 
WA MIFUMO YA TEHAMA 

Mifumo ya Teknolojia ya habari na mawasiliano imekuwa ikitumika katika 
kuongeza ubora na ufanisi wa shughuli mbalimbali za taasisi za umma. 
Taasisi za umma zimekuwa zikiwekwa katika upatikanaji na utengenezaji 
wa mifumo ya teknolojia ya habari na mawasiliano ili kuwasaidia katika 
kufikia maelengo mkakati ya taasisi kwa wakati na kwa ufanisi. 

Katika mapitio yangu ya miradi ya upatikanaji, utengenezaji na udumishaji 
wa mifumo katika taasisi za umma kulingana na miongozo ya Mtandao wa 
Serikali, nilibaini mapungufu yafuatayo: kutokamilika kwa miradi ya 
TEHAMA kwa wakati, kutofanya majaribio ya utendaji kazi wa mfumo kwa 
watumiaji wa mfumo “UAT”, ukosefu wa nyaraka za mradi, ufuatiliaji 
dhaifu wa miradi, kutofuatilia gharama, na ukosefu wa uratibu katika 
kusimamia upatikanaji na matengenezo ya mifumo. Mapitio yangu 
yalihusisha miradi ifuatayo: Mradi wa MNRT Portal, upatikanaji wa mfumo 
wa uhasibu wa Navision Baraza la Mazingira la Taida NEMC, mradi wa kituo 
cha kidigitali kukuza utalii katika mitandao ya kijamii katika Bodi ya Utalii 
Tanzania, uboreshaji wa mfumo jumuishi wa taarifa za usimamizi wa ardhi 
(ILMIS) katika wizara ya ardhi, nyumba na makazi, usanifishaji jumuishi, 
uhakikisho wa ubora, mradi wa mfumo wa mitaolojia na upimaji (iSQMT) 
Shirika la viwango Tanzania, na mipango ya maendeleo ya mifumo ya 
NACTE. Masuala yaliyotambuliwa yamefafanuliwa hapa chini: 

6.1 Kushindwa Kufuatilia Gharama za Maendeleo 
Aya ya 55 ya IPSAs 31 inayohusu mali isiyogusika (intangible assets) 
inayotokana na maendeleo (au kutoka kwa awamu ya maendeleo ya mradi 
wa ndani) itatambuliwa ikiwa, na ikiwa tu, taasisi inaweza kuonyesha yote 
hayo, kati ya mengine, uwezo wake wa kiufundi wa kukamilisha mali 
isiyogusika (intangible assests) ili iweze kupatikana kwa matumizi au uuzaji 
na uwezo wake wa kupima kwa uhakika matumizi yanayotokana na mali 
iiyogusika (intangible assets) wakati wa ukuzaji wake. 
 
Wakati nikikagua mifumo ya taarifa katika Wizara ya Fedha na Mipango 
ilibainika kuwa Wizara haina utaratibu wa ndani wa kufuatilia gharama kwa 
mifumo ya maombi ambayo ilitengenezwa ndani. Wizara ina mifumo 20 ya 
maombi ambapo kati yake mifumo 17 ya maombi ilitengenezwa ndani, kwa 
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ombi la gharama iliyotumika kwa maendeleo ya usimamizi wa mifumo husika 
ya wizara haikuweza kutoa gharama ya mifumo hii. 

Mapitio yangu kama hayo ya mradi wa kukuza Mfumo wa Habari wa 
Usimamizi wa Mapato (TeRMIS) huko TARURA ulibaini kuwa gharama ya 
kuunda mfumo haikujulikana kwa sababu ya ukosefu wa utaratibu mzuri wa 
kufuatilia gharama hizo. 

Nina wasiwasi kwamba hii inaweza kuhusishwa na taarifa potofu ya takwimu 
za mali zisizogusika (intangible assets) katika taarifa za kifedha. Pia, 
inaweza kusababisha matumizi mabaya ya mfuko huo kutambulika ikiwa 
hayafuatikani vizuri. 

Ninapendekeza usimamizi wa Wizara ya Fedha na Mipango na TARURA:  

(a) Kuhakikisha kuwa gharama ya mradi imewekwa na kuripotiwa kwa 
ushahidi wa matumizi  

(b) Gharama zimegharimiwa na kuwekwa mtaji ipasavyo ili kuunda 
thamani ya programu itakayotumika na kuripotiwa katika taarifa za 
kifedha. 

 
6.2 Kucheleweshwa Kukamilika kwa mradi wa MNRT Portal 
Wizara ya maliasili na utalii imeanza kusimika mfumo wa MNRT Portal 
kuchukuwa nafasi ya mifumo ya binafsi, mifumo ya kitaasisi ya utoaji wa 
huduma, ukusanyaji wa mapato, na takwimu katika maliasili, tamaduni, na 
sekta za utalii. 
 
Kwa mujibu wa mpango wa kusimika mfumo (deployment plan), mfumo huo 
ulitarajiwa kuanza  kutumika kuanzia tarehe 18 Septemba, 2018 katika 
taasisi 16. Hata hivyo, hadi wakati nilipomaliza ukaguzi huu – yaani tarehe 
30 Oktoba, 2020 kulikuwa na vipengele vya utendaji kazi vya mfumo 
(functionalities) na moduli ambazo bado hazikukamilika. Sambamba na 
hayo,  mfumo ulikuwa umesambazwa katika taasisi 12 tu kati ya taasisi 16. 
Jedwali Na. 8 hapa chini limeainisha kwa ufupi shughuli za mradi ambazo 
hazijakamilika kulingana na mpango wa utekelezaji wa mradi. Wakati wa 
ukaguzi nilijulishwa kuwa ucheleweshwaji huu unasababishwa na ukosefu 
wa fedha na uhaba wa wafanyakazi kupelekwa kwenye utengenezaji wa 
mfumo. 
Jedwali Na. 6: Shughuli zinazosubiri utekelezaji wa mradi wa MNRT 
Portal 
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 Shughuli za matengenezo ya mfumo Mwenendo/hali 
1 Huduma ya vibali 90% 
2 Huduma ya uwindaji 95% 
3 Ripoti 90% 
4 Fomu zinazoshabihana 85% 
5 Kuweka hifadhi ya kupanda mlima Inasubiri 
6 kuweka hifadhi ya kuona Chimpanzee  Inasubiri 
7 Ufuatiliaji wa watalii 90% 
8 API – API 90% 

9 Nyaraka za mfumo 75% 

Chanzo: Ripoti ya hatua ya mradi wa MNRT Portal 

Maoni yangu ni kuwa ucheleweshwaji huu unasababisha kuwa na mifumo 
mingi inayofanya kazi inayofanana kwa taasisi ambazo mfumo wa MNRT 
Portal haijasimikwa kwani bado wanadumisha mifumo yao ya sasa. 

Ninapendekeza menejimentiya wizara Kufanya yafuatayo: 

(a) Kuhakikisha kuwa Mradi wa MNRT unakamilika kwa wakati kwa 
kuhakikisha fedha za mradi zinapatikana  

(b) Kushauriana na Mamlaka ya Mtandao wa Serikali na vyombo vingine 
vya serikali kama vile Wizara ya Fedha na Mipango na Benki kuu ya 
Tanzania kupata watumishi wenye ujuzi na uwezo wa kushiriki katika 
mradi huo. 

(c) Kuhakikisha usimikwaji wa mfumo kwa taasisi nne zilizobaki 

6.3 Utekelezaji usiofanisi wa mkataba wa utoaji wa huduma za 
kitaalamu na ushauri wa matengenezo ya mfumo wa usimamizi wa 
barabara za wilaya (DROMAS). 

Kwa niaba ya serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, TARURA iliingia 
mkataba na M/s Cardno IT Transport Marylebone tarehe 16 Agosti 2010 kwa 
bei ya mkataba wa Paundi za Uingereza 108,925.20 ambazo ni sawa na TSH 
269,106,164.00. Sehemu ya nne ya orodha ya vitu vinavyopaswa kufanywa 
na mzabuni inahitaji muuzaji/mzabuni kuandaa mpango wa uhamishaji wa 
maarifa na kukabidhi ‘source code’ za mfumo ifikapo 28 Februari 2019. 
Wakati sehemu ya tano ya orodha ya orodha hiyo inaeleza kuwa mfumo 
kamili kiutendaji na makabidhiano ya ripoti za mwisho: Ripoti ya usanifu wa 
mfumo, mwongozo wa mtumiaji kama inavyotakiwa kwa kujumuisha 
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marekebisho yote, mwongozo wa msimamizi wa mfumo, na mwongozo wa 
mafunzo vitakamilika ifikapo tarehe 31 Machi, 2019. 

Kinyume cha matakwa haya ya mkataba, tathmini yangu ya usimamizi na 
uendeshaji wa mfumo kulingana na uwezo wa TARURA kuchukuwa na 
kumiliki mfumo ikiwa pamoja na ukarabati wa kiufundi, msaada na 
usimamizi niligundua madhaifu yafuatayo. 

(i) Mzabuni hajakabidhi (source codes) za mfumo kwa TARURA, wala mpango 
wa kuhamisha maarifa (knowledge transfer road map) haupo, hadi wakati 
nilipohitimisha ukaguzi huu tarehe 29 Januari 2021. 

(ii) Mwajiri (TARURA) hakuwa amepokea ripoti ya ubunifu/usanifu/muundo 
wa kina ya mfumo, mwongozo wa mtumiaji kama inavyotakiwa 
kujumuisha marekebisho yote, na mwongozo wa usimamizi wa mfumo. 

(iii) Mwajiri (TARURA) hana umiliki na udhibiti kamili wa mfumo, hivyo ikiwa 
kuna mabadiliko yoyote ya mfumo basi lazima amtumie 
muuzaji/mzabuni kufanya mabadiliko, 

(iv) Ukosefu wa nyaraka zifuatazo kuligana na mahitaji ya miongozo ya 
Mtandao wa Serikali: nyaraka ya madhumuni na faida za mradi (business 
case), nyaraka ya maelezo ya mahitaji ya mfumo, Hati za 
ubunifu/usanifu/muundo wa mfumo, nyaraka ya vipengele vya mfumo 
vinavyotakiwa kujaribiwa– ‘Test Cases’, na Ripoti ya majaribio ya 
utendaji kazi wa mfumo kwa watumiaji wa mfumo(UAT) kwa DROMAS 
2. 

Maoni yangu ni kwamba madhaifu yaliyotambuliwa yanatishia uendelevu wa 
mfumo na kukosekana kwa thamani ya pesa kwa rasilimali za Serikali 
zilizowekezwa 

Ninapendekeza uongozi wa TARURA kuhakikisha: 

(a) Muuzaji/Mzabuni anahamisha taarifa kwa kitengo cha TEHAMA kwa 
lengo la kuweza kusaidia na kudumisha mfumo ili kupunguza 
utegemezi kwa muuzaji/mzabuni wa mfumo. 

(b) ‘Source code’ zinakabidhiwa kulingana na mkataba. 
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(c) Muuzaji anakabidhi ripoti za mwisho: Ripoti ya 
ubunifu/usanifu/muundo wa mfumo, mwongozo wa mtumiaji  kama 
inavyotakiwa kwa kujumuisha marekebisho yote, mwongozo wa 
msimamizi wa mfumo, na mwongozo wa mafunzo. 

(d) Nyaraka ya mahitaji ya mfumo, nyaraka ya ubunifu/usanifu/muundo 
wa mfumo, kesi za majaribio, na Ripoti ya majaribio ya utendaji kazi 
wa mfumo kwa watumiaji wa mfumo kwa DROMAS 2 iliyotolewa 
katika mkoa wa Dar es Salaam imeandikwa na kukabidhiwa kwa idara 
ya TEHAMA ya TARURA kwa marejeo ya baadaye. 

6.4 Ukosefu wa ushahidi wa ufanywaji wa majaribio ya utendaji kazi 
wa mfumo kwa watumiaji wa mfumo (UAT) wa MNRT Portal. 

Kwa mujibu wa kifungu 2.1.6.1 cha mwongozo wa Mtandao wa Serikali wa 
utengenezaji, upatikanaji, uendeshaji na utunzaji wa mifumo 
(eGAEXT/APA/005), taasisi za umma zinatakiwa kufanya majaribio ya 
utendaji kazi wa mfumo kwa watumiaji wa mfumo (UAT) ili kuhakikisha 
kuwa utekelezaji wa mfumo unakidhi mahitaji ya mtumiaji. 

Wakati ninapitia utekelezaji wa mfumo wa MNRT portal, nilifuatilia kuhusu 
ripoti ya majaribio ya utendaji kazi wa mfumo kwa watumiaji wa mfumo na 
kubaini kuwa hakukuwa na uthibitisho wowote wa majaribio hayo kufanywa. 

Maoni yangu ni kwamba kukosekana kwa majaribio ya mfumo humaanisha 
kwamba hakuna uhakika kwamba mfumo uliosimikwa unakidhi mahitaji ya 
mtumiaji 

Ninapendekeza uongozi wa Wizara ya Maliasili na Utalii: 

(a) Kufanya na kuandaa ripoti ya majaribio ya utenda kazi wa mfumo kwa 
watumiaji wa mfumo huo. 

(b) Kurejea miongozo ya Mtandao wa Serikali kwa kufanya na kutunza 
kumbukumbu za majaribio ya utendaji kazi wa mfumo kwa watumiaji 
wa mfumo (UAT) kwa mabadiliko yoyote ya mfumo. 

6.5 Mapungufu katika uboreshaji wa Mfumo wa Usimamizi wa taarifa 
za Ardhi 
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Kwa mujibu wa sehemu ya 2.3.2.1 ya viwango vya utengenezaji, upataji, 
uendeshaji na udumishaji wa mifumo (eGAEXT/APA/005) ya Mtandao wa 
Serikali inahitaji maombi ya mabadiliko kuanzishwa kwa kujaza fomu ya 
maombi ya mabadiliko. Fomu ya maombi ya mabadiliko lazima itazame kwa 
undani jina la mwombaji, cheo chake, tarehe, kitu cha kubadilisha, na 
maelezo ya ziada ya mabadiliko hayo. Fomu zote za ombi la mabadiliko 
zinapaswa kupitiwa na msimamizi wa kitengo cha TEHAMA na timu ya 
ukarabati. Kisha, kitengo cha TEHAMA kiinahitajika kufanya uchunguzi wa 
awali na tathmini juu ya ombi hilo la mabadiliko. 

Nilikagua uboreshaji wa mfumo jumuishi wa usimamizi wa taarifa za ardhi 
(ILMIS) katika Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi, na 
kubaini mapungufu yafuatayo: - 

(i) Sababu za mabadiliko zilizowasilishwa hazina maelezo ya kina ya 
mabadiliko kama vile jina la mwombaji, cheo chake, tarehe na 
maelezo ya ziada ya mabadiliko; 

(ii) Hakuna ushahidi wa mapitio na uidhinishaji wa mabadiliko 
uliofanywa na Meneja wa TEHAMA na timu ya ukarabati; 

(iii) Nilipitia sababu zilizowasilishwa za mabadiliko na niligundua kuwa 
baadhi ya sababu zilizotolewa zinaweza kushughulikiwa vizuri 
kiutendaji badala ya kujumuishwa kuwa miongoni mwa sababu za 
kuimarisha mfumo; 

(iv) Hakuna ripoti ya uchambuzi wa kiufundi inayoelezea athari 
zinazoweza kutokana na mabadiliko hayo. Vilevile, hakuna ripoti ya 
uchambuzi wa athari kwa mabadiliko, ili kuthibitisha rasilimali 
zinazohitajika na mpango wa utekelezaji wa mabadiliko hayo; na 

(v) Kutoainishwa kwa vipengele vinavyotakiwa kufanyiwa majaribio na 
watumiaji (test cases) vinavyofungamana na mahitaji ya mfumo ili 
kujiridhisha juu ya ufanisi wa mfumo wakati wa majaribio ya 
utendaji kazi wa mfumo. 

Ni maoni yangu kuwa mapungufu yaliyoorodheshwa hapo juu yanaweza 
kusababisha kusimikwa kwa mfumo ambao haufungamani na mahitaji ya 
watumiaji wa mfumo. 

Ninapendekeza uongozi wa Wizara ya Ardhi Nyumba na Makazi: 
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a) Kuunda na kutekeleza taratibu za usidhibiti wa mabadiliko 
katika mifumo; 

b) Kuandaa mahitaji ya watumiaji wa mfumo kwa mabadiliko 
yanayotarajiwa kutekelezwa na kuhakikisha idara za watumiaji 
zinasaini mahitaji haya; 

c) Kuandaa nyaraka ya mpango wa majaribio na vipengele 
vinavyotakiwa kujaribiwa  ili kuhakikisha kuwa mahitaji yote ya 
utumiaji wa mfumo yanazingatiwa na kushughulikiwa na mfumo 
unaotarajiwa; na 

d) Kupitia na kurekebisha nyaraka za usimamizi na utumiaji wa 
mfumo kujumuisha mabadiliko ambayo yanatekelezwa. 

6.6 Mapungufu ya mradi wa usanifu na utengenezaji wa mfumo wa 
usimamizi wa taarifa za uchunguzi (CIMIS) 

Nilikagua mradi wa usanifu na utengenezaji wa mfumo wa usimamizi wa 
taarifa za uchunguzi katika Mamlaka ya Mapato (TRA) na kubaini kuwa 
mfumo uliotekelezwa haujajumuisha mahitaji yote kama ilivyotakiwa toka 
idara ya watumiaji wa mfumo, mahitaji hayo ni pamoja na ukusanyaji wa 
ushahidi, ufuatiliaji wa upelelezi ulipofikia, nyaraka za matokeo ya kesi, 
kesi zilizofungwa, na hitimisho kwa kila kesi iliyokamilika. 

Kwa kuongezea, niliomba nyaraka ya mahitaji ya mfumo, mpango kazi wa 
mradi, na majaribio ya utendaji kazi wa mfumo kwa watumiaji wa mfumo 
(User Acceptance Test) ili kuhakikisha kama utekelezaji wa mradi huo 
unafuata mwongozo wa Mtandao wa Serikali wa upatikanaji, utengenezaji 
na ukarabati wa mifumo. Hata hivyo, nyaraka hizo hazikupatikana.  

Maoni yangu ni kwamba mapungufu haya yanaweza kusababisha kutofaulu 
kwa mfumo wa CIMIS kufikia malengo yaliyokusudiwa na kukosekana kwa 
thamani ya pesa kwa rasilimali zilizowekezwa. Aidha, maoni yangu ni 
kwamba ukosefu wa nyaraka kunaondoa uthibitisho kuwa taratibu za 
kusimamia mradi zilifuatwa na kusababisha ugumu katika kusimamia na 
kuboresha mfumo katika siku za usoni. 

Ninapendekeza uongozi wa TRA: 
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(a) Kuhakikisha kuwa mahitaji yote ya watumiaji wa mfumo ikiwa ni 
pamoja na ukusanyaji wa ushahidi, ufuatiliaji wa mwenendo wa 
uchunguzi, nyaraka za matokeo ya kesi, kesi zilizofungwa, na 
hitimisho kwa kila kesi iliyokamilishwa zinatekelezwa, 

(b) Kutengeneza mpango wa mradi ambao unataja hatua muhimu, 
hali/mwenendo wa shughuli, na kuhakikisha ufuatiliaji wake ni 
endelevu, na 

(c) Kuwandika vizuri muundo wa mfumo, vipengele vinavyotakiwa 
kujaribiwa, na kuandaa programu za kufanya majaribio. 

6.7 Mapungufu katika usimamizi na ufuatiliaji wa mradi wa mfumo wa 
ISQMT 

Mfumo wa Usanifishaji Jumuishi, Uhakiki wa Ubora, Metrolojia na Upimaji 
(iSQMT) ni mfumo wa uliochukuwa nafasi ya mfumo wa usimamizi wa ubora 
wa shirika la viwango (TBS) wa QUALIMIS na mifumo mingine ya metrolojia 
na upimaji. 

Baada ya kupitia mradi huu nilibaini mapungufu yafuatayo: 

(i) Majaribio ya utendaji kazi wa mfumo kwa watumiaji wa mfumo 
(UAT) hayakuhusisha mahitaji yote ya kiutendaji ya mfumo 
yaliyoainishwa katika nyaraka ya mahitaji ya mfumo ’System 
requirements specification’. Mahitaji 139 tu ndiyo yalifanyiwa 
majaribio kati ya mahitaji 220 ya kiutendaji ya mfumo 
yaliyoainishwa kwenye nyaraka ya mahitaji ni mahitaji. 

(ii) Hakukuwa na ushahidi kwamba vipengele vinavyotakiwa kujaribiwa 
vya utendaji kazi wa mfumo ambavyo havikufaulu na kutoa zao 
lililokusudiwa vilijaribiwa tena na kuthibitishwa na watumiaji. Kati 
ya mahitaji ya mfumo 139 ya utendaji yaliyojaribiwa, 46 yalishindwa 
majaribio, na 12 hayakujaribiwa kabisa kwa sababu ya kutokamilika 
kwa maeneo husika ya utendaji wa mfumo. 

(iii) Ukosefu wa mpango mpya wa mradi baada ya mpango wa awali 
kupitwa na wakati, kwa  hivyo, haikujulikana ni shughuli zipi ambazo 
hazijatekelezwa na wala muda wa utekelezaji wake. 
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(iv) Kutofanyika kwa tathmini ya kugundua udhaifu wa usalama wa 
mifumo (vulnerability assessment). 

Maoni yangu ni kwamba udhaifu huu unaweza kusababisha kutofaulu kwa 
mradi kufikia malengo yake yanayotarajiwa. 

Ninapendekeza uongozi wa TBS: 

(a) Kupitia nyaraka ya uainishaji wa mahitaji ya mfumo (SRS) na ripoti ya 
majaribio ya utendaji kazi wa mfumo kwa watumiaji wa mfumo (UAT) 
ili kuhakikisha mahitaji ya mfumo ya kiutendaji yanaendana na 
vipengele vinavyotakiwa kujaribiwa ili kutambua mahitaji ya mfumo 
ya kiutendaji ambayo hayajajaribiwa; 

(b) Kuhakikisha vipengele vinavyotakiwa kujaribiwa ambavyo 
havikufaulu majaribio na vile ambavyo havikujaribiwa kwa sababu ya 
kutokamilika kwa utekelezaji wa baadhi ya vipengele vya utendaji 
kazi wa mfumo vinajaribiwa, na matokeo ya majaribio 
yanathibitishwa na watumiaji; 

(c) Kuboresha mpango wa mradi kwa kubainisha maeneo yaliyokamilika 
na maeneo yanayosubiri kutekelezwa na muda wake husika; na 

(d) Kufanya tathmini ya kugundua udhaifu wa usalama wa mifumo 
(Vulnerability assessment). 

6.8 Kutozingatia taratibu za kutengeneza mifumo na taratibu za 
udhibiti wa mabadiliko kwenye mifumo 

Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT) imetengeneza mifumo yake ya 
ndani kama vile mfumo wa dawati la Msaada (Help desk system), Jukwaa la 
kidigitali la ujifunzaji (Digital learning platform), mfumo wa usimamizi wa 
utunzaji wa vifaa (Inventory management system), mfumo wa Wavuti wa 
Mkutano (Web Conferencing Application - Mconf & BBB) na Mfumo wa 
Usimamizi wa taarifa za Wanafunzi (OSIM). 

Nilikagua mifumo iliyotengenezwa ili kuhakikisha kwamba Taasisi inafuata 
miongozo ya Mtandao wa Serikali ya utengenezaji, upataji, uendeshaji na 
udumishaji wa mifumo. Mapitio yangu yaligundua mapungufu yafuatayo: 



   115 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  IS/AGR/2019/20. 
 

(i) Kulikuwa na makusanyo dhaifu ya mahitaji ya watumiaji wa mfumo 
ambapo ilibainika kuwa mfumo wa usimamizi wa utunzaji wa vifaa na 
mali ambao ulizinduliwa mnamo 2017/2018 ulikuwa na rejista ya mali 
za TEHAMA iliyoingizwa mnamo 11/9/2018 na baada ya hapo hakukuwa 
na taarifa zingine zilizoingizwa tena. Hii ina maana kwamba mfumo 
hautumiwi ipasavyo na huenda inasababishwa na mfumo kutokidhi 
mahitaji ya watumiaji. Kwa kuongezea, ombi la nyaraka ya mahitaji ya 
watumiaji wa mfumo halikujibiwa hadi wakati wa ukaguzi mnamo 4 
Desemba 2020. 

(ii) Mifumo inakosa nyaraka muhimu ikiwa ni pamoja na nyaraka inayoelezea 
dhumuni, malengo na faida ya mradi, mahitaji ya mfumo, usanifu wa 
mfumo, mipango ya mradi, vipengele vya mfumo vinavyotakiwa 
kujaribiwa, ripoti za majaribio ya mfumo, na miongozo ya watumiaji. 

(iii) Pia niliona kuwa mabadiliko yalitekelezwa katika mfumo wa Usimamizi 
wa taarifaza Wanafunzi (OSIM) tangu kusimikwa kwake, Hata hivyo, 
taasisi haikuwa ikiandika na kudhibiti/kusimamia kwa ufanisi mabadiliko 
yaliyotekelezwa. 

Ninapendekeza uongozi wa DIT uzingatie Miongozo ya Mtandao wa 
Serikali kuhusu matengenezo, upataji, uendeshaji na utunzaji wa 
mifumo ili kutekeleza utengenezaji wa mifumo na utekelezaji wa 
mabadiliko ya mifumo. 

6.9 Upungufu wa Nyaraka za miradi ya TEHAMA 

Baraza la Kitaifa la Elimu ya Ufundi (NACTE) lilifanya miradi mitatu ya 
TEHAMA mnamo mwaka wa fedha wa 2019/20. Miradi hiyo ilijumuisha 
uimarishaji wa mfumo uliopo, kutengeneza mfumo mpya, na kutengeneza 
upya mfumo wa zamani. 

Mapitio yangu ya miradi yaligundua mapungufu juu ya kuwapo kwa nyaraka 
kama vile maelezo ya lengo na faida ya mifumo husika, mpango kazi wa 
mradi, uainishaji wa mahitaji ya mradi, usanifu wa mfumo, mwongozo wa 
kiufundi, mwongozo wa mtumiaji, na ripoti ya majaribio ya utendaji kazi 
wa mfumo kwa watumiaji wa mfumo. Pia, nilibaini kuwa Baraza 
halijaanzisha miongozo ya usimamizi wa miradi ya TEHAMA na miongozo ya 
upataji wa TEHAMA, na miongozo ya upatikanaji/utengenezaji wa mfumo. 
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Maoni yangu ni kuwa upungufu wa nyaraka za mradi wa TEHAMA yanaweza 
kusababisha udumishaji na utoaji wa msaada wa mifumo kuwa hafifu kwa 
siku za usoni. Pia, ni maoni yangu kwamba ukosefu wa nyaraka sahihi 
hufanya iwe ngumu kutathmini ufanisi wa mifumo iliyopo. 

Ninapendekeza uongozi wa NACTE: 

(a) Kuhakikisha nyaraka ya usanifu wa kiufundi kwa mifumo yote 
zinaandaliwa. 

(b) Kuhakikisha idara husika za watumiaji wa mifumo zinashirikiana na 
kitengo cha TEHAMA kufanya majaribio ya utendaji kazi wa mfumo 
kwa watumiaji wa mfumo (UAT) ili kuthibitisha mahitaji na matarajio 
ya mtumiaji wa mfumo uliotengenezwa na pia bila kusahau kuandika 
matokeo ya majaribio hayo. 

6.10 Mapungufu ya mradi wa kituo cha kidigitali cha ukuzaji wa utalii 
katika mitandao ya kijamii 

Nilitathmini utekelezaji wa mradi wa kituo cha kidigitali cha ukuzaji wa 
utalii katika mitandao ya kijamii katika Bodi ya utalii (TTB) na kubaini 
mapungufu yafuatayo: 

(i) Mpango wa mradi unabainisha kamati ya uongozi/usimamizi 
inayojumuisha mwakilishi mmoja kutoka taasisi zifuatazo: TANAPA, 
NCAA, TFS, NMT, TAWA na TTB. Mpango ulihitaji kamati kuandaa ripoti 
za maendeleo ya mradi ya kila mwezi, na kila robo mwaka ili kuripoti 
utendaji wa mradi. Hata hivyo, kamati hiyo ya mradi haikukutana 
kama inavyotakiwa. 

(ii) Kuchelewesha utengenezaji na idhini ya viwango na miongozo ya 
utendaji wa kituo hicho kama Sera ya Maudhui na Mkakati, Mkakati wa 
Ushirikiano, Mpango wa kampeni ya Media ya Jamii, Usimamizi wa 
vihatarishi ‘risk management’, Mkataba wa Mradi, Mpango wa 
Usimamizi wa Mradi, Mpango wa Usimamizi wa Mabadiliko, Mpango wa 
Kazi, na Kalenda ya Yaliyomo. Hati/nyaraka na miongozo hii ilitakiwa 
kukamilika tarehe 30 Juni 2020 kulingana na mpango wa mradi. 

(iii) Shilingi, 30,057,066.12 za kitanzania ikiwa ni gharama za ziada 
zilizotokana na mafunzo ya uelimishaji wa mradi, gharama ya vikao 
vya bodi ya zabuni, mikutano ya tathmini, na mchakato wa kuwajiri 
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watumishi wa kituo. Kamati ya usimamizi wa mradi haikuidhinisha 
mabadiliko haya wakati wa utekelezaji wa bajeti. 

(iv) Mpango wa usimamizi wa mradi haukuainisha ni vipi ada ya kila mwaka 
ya malipo ya usajili wa mfumo itagawanywa baina ya taasisi za 
wanachama baada ya kituo kuanza kufanya kazi. Utaratibu wa 
uhamishaji wa maarifa kwenye utunzaji na kutoa msaada wa mfumo 
haujaonyeshwa wazi kwenye mpango wa mradi. 

(v) Kuna sintofahamu kuhusu ufadhili wa malipo ya baadaye ya kazi 
yanayohusiana na mradi huo kuwanzia tarehe 1 Julai 2020, hii 
inasababishwa na vyanzo vya mapato vya wachangiaji wakuu Mamlaka 
ya Uhifadhi wa Ngorongoro na Mamalaka ya Hifadhi za Taifa NCAA na 
TANAPA) kuhamishiwa kwa Mamlaka ya Mapato.  

Maoni yangu ni kuwa kasoro zilizobainika zinaweza kuathiri kukamilika kwa 
wakati kwa mradi wa kituo hiki. 

Ninapendekeza uongozi wa bodi ya utalii: 

a) Kuitisha mkutano wa kamati ya usimamizi wa mradi kukagua 
mwenendo/hali ya sasa ya mradi na kuhakikisha kamati inabaki hai 
hadi kukamilika kwa mradi; 

b) Kuhakikisha matumizi ya mradi yanaambatana na bajeti iliyopangwa 
na mabadiliko yoyote au upungufu kutoka kwa bajeti unaidhinishwa 
na kamati ya usimamizi wa mradi; 

c) Kuandaa na kupitisha viwango vyote vinavyohitajika, miongozo, na 
nyaraka, 

d) Kutengeneza muongozo ambao unabainisha jinsi gharama za 
uendeshaji wa kituo cha media zitakavyoshirikiwa/gawanywa katika 
taasisi sita; na 

e) Kuwasiliana na Wizara ya Maliasili na Utalii na Wizara ya Fedha juu 
ya kuziba pengo la kifedha ili mradi uendelee kusalia wa muhimu na 
hai. 

6.11 Mapungufu katika Kusimamia Miradi ya TEHAMA ya mamlaka ya 
Bandari 
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Kwa mujibu wa Sehemu ya 6.2.3 ya sera ya TEHAMA ya Mamlaka ya Bandari, 
uundaji na matengenezo yote ya ndani yatasimamiwa kama miradi 
inayotumia viwango vya matengenezo ya mifumo na utaratibu wa usimamizi 
wa miradi. Sehemu ya 6.2.4 ya sera hiyo inataka nyaraka zote ziboreshwe 
mara kwa mara. Kifungu cha 12.1.1 cha sera hiyo hiyo kinaelezea kwamba, 
kabla ya kuanza kwa mradi wowote, ripoti ya kuwanzishwa kwa mradi 
inapaswa kuwasilishwa kwa mkurugenzi wa huduma za TEHAMA kisha kwa 
menejimenti ili kuhalalisha/thibitisha hitaji la mradi na kuleta tija kwenye 
uwekezaji, na kupitishwa zaidi na mkurugenzi mkuu au bodi ya 
wakurugenzi.  

Sehemu ya 12.1.3 ya sera inahitaji msimamizi wa mradi kuteuliwa na 
Mkurugenzi Mkuu na msimamizi wa mradi atakuwa msimamizi wa mradi 
aliyeidhinishwa na vyeti vinavyotambuliwa. Zaidi ya hayo, kifungu cha 
12.1.5 na 12.1.6 cha sera hiyo kinahitaji ripoti za maendeleo ya mradi 
kuwasilishwa mara kwa mara kwa mkurugenzi wa huduma za TEHAMA, 
kamati ya usimamizi na ufuatiliaji wa miradi, pia, usimamizi wa mabadiliko 
ya mradi utafanyika kabla na kuanza kwa mradi, wakati wa utekelezaji na 
baada ya utekelezaji ili kuhakikisha mabadiliko mazuri na umiliki wa 
watumiaji. 

Mapitio yangu ya utaratibu wa usimamizi wa miradi ya Mamlaka ya Bandari 
yalibainisha udhaifu ufuatao: 

(i) Mamlaka haijaweka viwango au miongozo inayofaa kuwezesha 
upatikanaji/utengenezaji wa mifumo ya habari kulingana na viwango 
vya utengenezaji wa mifumo na utaratibu bora wa usimamizi wa miradi. 

(ii) Ukosefu wa ofisi ya miradi au wafanyakazi wenye utaalam wa usimamizi 
wa miradi ambao watahakikisha uzingatiaji wa taratibu bora na 
uhakikisho wa ubora wa miradi ya TEHAMA. Kuzingatia sera ya TEHAMA 
ya Mamlaka inahitaji miradi kusimamiwa na Meneja wa Mradi 
aliyethibitishwa. 

Maoni yangu ni kwamba udhaifu huu unaweza kuhusishwa na ukosefu wa 
usanifishaji wa taratibu za usimamizi wa miradi ambayo itasababisha kufeli 
kwa miradi kufikia malengo katika bajeti na ratiba ya nyakati iliyopangwa. 

Ninapendekeza uongozi wa mamlaka ya bandari: 
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a) Kuandaa mwongozo wa usimamizi wa mradi wa TEHAMA kulingana 
na miongozo ya usimamizi wa mradi wa mamlaka ya Mtandao wa 
Serikali; 

b) Kuimarisha udhibiti ili kuhakikisha mwongozo uliotengenezwa wa 
usimamizi wa miradi ya TEHAMA unafuatwa; 

c)  Kuwanzisha ofisi au sehemu ya miradi chini ya Mkurugenzi wa 
TEHAMA na uipe vifaa na wafanyakazi waliofunzwa katika ustadi 
wa usimamizi wa miradi 

6.12 Udhaifu wakati wa upataji wa mfumo wa uhasibu wa Navision 
kutoka NEMC 

Baraza la Kitaifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) limepata mfumo wa 
Microsoft Navision ili kusaidia kazi zake za uhasibu. 

Katika mapitio yangu ya mchakato wa upatikanaji wa mfumo huo 
nimebainisha yafuatayo: - 

(i) Hakuna ushahidi unaoonesha kuwapo kwa mahitaji yaliyobainishwa 
katika mfumo na mtumiaji wa mfumo wala ushahidi wa majaribio ya 
mfumo yaliyofanywa na watumiaji wa mfumo. 

(ii) Taratibu za udhibiti wa usalama wa mfumo hazijazingatiwa. 

(iii) Kukosekana kwa mgawanyo wajukumu kwenye mfumo ambapo 
mwanzishaji wa muamala anaweza kuidhinisha muamala aliouanzisha. 

(iv) Utaratibu wa kutoa uwezo kwa watumiaji wa mifumo ya kuweza 
kuingia katika mfumo haukuzingatia kanuni za mgawanyo wa 
majukumu. Kwa mantiki hiyo, kulikuwa na watumiaji wengine wa 
kawaida waliopewa majukumu makubwa ambayo hayakupaswa kuwa 
ya kwao. 

Maoni yangu ni kwamba ukosefu wa mchakato sahihi wa upatikanaji wa 
mfumo unaweza kusababisha kushindwa kufikia lengo la mfumo au 
programu iliyopatikana. 

Ninapendekeza uongozi wa NEMC: - 
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(a) Kuzingatia Miongozo ya Mtandao wa Serikali ya 
uundaji/utengenezaji, upataji, uendeshaji, na udumishaji wa 
mifumo wakati wa mchakato wa upatikanaji wa mfumo; 

(b) Kuhakikisha kwamba ruhusa kwa watumiaji wa mfumo ya kuweza 
kuingia katika mfumo imetolewa kwa usahihi kulingana na 
majukumu ya watumiaji; 

(c) Kuboresha udhibitiwa usalama, kuhakikisha mgawanyo sahihi wa 
majukumu kwenye mfumo 
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SURA YA SABA 

7.0 UJUMUISHI, MATUMIZI NA UWIANISHI WA MIFUMO 

7.1 KOTOKUWAPO KWA UJUMUISHI BAINA YA MIFUMO MIKUU YA 
TEHAMA YA SERIKALI 

Kwa mujibu wa kifungu cha 2.4 cha mwongozo wa mpango Mkakati  wa 
kielektroniki wa serikali (e-Government strategies), kati ya Maswala 
muhimu ya Utekelezaji na Utendaji yenye changamoto  ni, kutokuwa na 
miundombinu ya TEHAMA nchi nzima iliyotengenezwa na serikali na 
kujumuishwa iweze kuwasiliana na ikasanifishwa. Jambo hili linapelekea 
kukosekana kwa usawa kwenye mifumo ya TEHAMA ambayo huongeza 
gharama za msaada na matengenezo. Kifungu cha 3.4 cha mpango Mkakati  
wa kielektroniki wa serikali (e-Government strategies) kimeelezea malengo 
ya kimkakati ya serikali  ambayo ni pamoja na kutoa suluhisho jumuishi, 
lililo salama na ubunifu ili kuwezesha utoaji wa huduma bora na uboreshaji 
wa michakato ya kazi. 

Wakati wa ukauzi wangu wa ufanisi wa vidhibiti vilivyopo kwenye mifumo 
tofauti ya serikali, nilibaini kuwa mifumo ya TEHAMA inayotumiwa na taasisi 
za serikali haijajumuishwa na mifumo mingine mikubwa ya serikali. Katika 
ukaguzi wangu nilibaini mambo yafuatayo: 

7.1.1 Kutokujumuishwa kwa mfumo wa manunuzi pamoja na Mifumo 
mengine ya Serikali  

Mfumo wa manunuzi serikalini (TANePS) ni mfumo ambao hutumika 
kusimamia shughuli za ununuzi katika tasisi za serikali. Nilikagua mfumo wa 
TANePS uliopo Mamlaka ya udhibiti wa manunuzi katika sekta ya umma 
(PPRA) na kubaini kuwa, mfumo huo haujajumuishwa na mifumo ya bajeti: 
PLANREP kwa Halmashauri na CBMS kwa serikali kuu na haijaunganishwa na 
MUSE ambao ni mfumo wa uhasibu unaoshughulikia matumizi ya serikali 
pamoja na malipo ya wauzaji. Kwa kuongezea, nilibaini kuwa mfumo 
haujajumuisha na GPPSA kwa utambuzi wa wakati halisi na kuondoa wauzaji 
waliozuiliwa. 

Nina wasiwasi kuwa, kutokujumuishwa kwa mfumo wa TANePS na mifumo 
ya MUSE, PLANREP, CBMS, na GPSA kunaweza kusababisha manununuzi 
kufanyika nje ya bajeti iliyopangwa na serikali, wauzaji kulipwa malipo 
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yasiosahihi na yasiyoidhinishwa, na utoaji wa zabuni kwa wasambazaji wasio 
na sifa. 

Ninapendekeza uongozi wa PPRA kuwasiliana na wizara ya fedha na 
mipango, TAMISEMI, na GPPSA kwa dhumuni la kuandaa utaratibu wa 
kujumuisha mfumo wa TANePS na mifumo ya MUSE, PLANREP, CBMS na 
GPSA ili kuhakikisha usimamizi mzuri wa mchakato wa manunuzi. 

7.1.2 Kutojumuishwa kwa mfumo wa TANePS na mfumo wa e-Payment 
Gateway (GePG) 

Aya ya 44 (1) ya Sheria ya Fedha ya mwaka 2017 inataka pesa zote za serikali 
kukusanywa kupitia Lango la Malipo ya Serikali(e-Payment Gateway 
(GePG)), na aya ya 44 (2) ya Sheria hiyo inawaamuru Maafisa Masuuli 
kuhakikisha kuwa pesa zote za serikali zinakusanywa kupitia Lango la Malipo 
ya serikali (GePG). 

Kinyume na mahitaji ya hapo juu, ukaguzi wangu wa njia za malipo katika 
mfumo wa TANePS ulibaini kuwa malipo ya mtandaoni hufanywa moja kwa 
moja kwenye akaunti ya benki kwa kuhamisha kupitia kadi za benki na benki 
Mtandaoni bila kupita kupitia lango la malipo ya serikali GePG.  

Nina wasiwasi kuwa, ukusanyaji wa mapato/ada nje ya bila kupitia kwenye 
lango la malipo ya serikali GePG, kunasababishwa na kutokufuata sheria ya 
Fedha ya mwaka 2017. Pia kunazuia muonekano wa mapato yaliyokusanywa, 
na kunasababisha PPRA kuingia gharama za kulipa tozo za kibenki. 

Ninapendekeza uongozi wa PPRA kuhakikisha kuwa, Mamlaka zinatumia 
huduma ya GePG kwa malipo ya mtandaoni ili kuhakikisha Sheria ya 
Fedha ya mwaka 2017 inafuatwa vyema. 

7.1.3 Kutojumuishwa kwa Mfumo wamamlaka ya bandari wa ‘Terminal 
Operating System’ na mifumo ya TANCIS na TICTS. 

‘Terminal Operating System’ ni mfumo ambao unasimamia shughuli za 
bandari kwa meli za kimataifa zinazoingiza na kutoa mizigo nchini. Mfumo 
huu una moduli tatu: 

(i) Muonekano wa bandari: Moduli hii inatumika kusimamia vifaa na 
shughuli zake,  

(ii) Mizigo: kwa kusimamia uhifadhi wa mizigo na utoaji wa vibali, na  
(iii) Bili: kwa kutengeneza ankara za malipo ya bandari.  
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Moduli zimejumuishwa kupitia jukwaa la kubadilishana ujumbe. Moduli ya 
bili imejumuishwa na Lango la Malipo ya serikali ya GEPG. 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa Uendeshaji wa Kituo ulibaini kuwa hakuna 
mjumuisho kati ya moduli ya mizigo na mfumo jumuishi wa forodha (TANCIS) 
kwenye nyaraka (manifest) iliyowasilishwa TRA. Hati ya sasa imepakuliwa 
kutoka kwenye mfumo wa TANCIS na kupakiwa kwenye moduli ya mizigo na 
maafisa wa TPA. Hati hiyo ipo kwenye hatari ya kubadilishwa taarifa zake 
kwa kukusudia au kwa kutokukusudia. Nina wasiwasi kuwa kuna uwezekano 
kwamba baadhi ya maelezo ya mizigo kutoka TANCIS yanaweza yasipakiwe 
kwenye mfumo wa mizigo na hivyo kufanya ufuatiliaji wa mizigo 
kutokuwezekana. Kwa mfano, wakati wa ukaguzi nilibaini visa viwili 
ambavyo idadi ya shehena katika mfumo wa mizigo ni chini ya ile iliyopo 
katika hati dhahiri kutoka TANCIS kama ilivyoelezwa hapo chini. 
Jedwali Na. 7: Tofauti ya wingi wa mizigo kati ya mfumo wa mizigo na 
TANCIS 

JINA LA 
CHOMBO 

CALLI
D 

ATA ATD NAMBA YA 
MIZIGO TOKA 
TANCIS 

IDADIYA 
MIZIGO 
TOKA 
MFUMO WA 
MIZIGO  

KITUO 

KOTA 
MEGAH 

13549 29/09/201
9 

30/09/201
9 

843 838 TICTS 

JENS 
MAERSK 

1474 31/05/202
0 

17/05/202
0 

557 539 TICTS 

Chanzo: Ripoti ya mfumo wa mizigo na hati kutoka TANCIS 

Niligundua pia Mfumo wa TOS haujaunganishwa na mifumo ya TICTS ya 
kufuatilia kutoka kwa kontena, kupokelewaa na kupakiwa kwa kontena 
kwenye kituo cha TICTS. 

Nina wasiwasi kuwa kutokujumuishwa kwa mifumo ya TOS na TANCIS 
inawezapelekea makosa ya kibinadamu yanayosababisha upoteaji wa 
mapato bandarini kwani mizigo mingine inaweza isiingizwe katika mfumo 
wa mizigo kutoka TANCIS. Kwa kuongezea, kutokujumuishwa na mifumo ya 
TICTS husababisha ufuatiliaji usiofanisi wa kontena zilizotolewa, 
zilizowasili, zilizopokelewa, na zilizopakiwa kwenye kituo cha TICTS. 

Ninapendekeza uongozi wa Mamlaka ya Bandari: 

(a) Kujumuisha moduli ya mizigo na mfumo wa TANCIS ili kuepuka 
upakiaji wa manifesto usiokuwa wa kiautomatiki.  
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(b) Kujumuisha mfumo wa TOS na Mifumo ya TICTS ili kufuatilia 
utokaji wa  makontena,  upokeaji na upakiaji kwenye kituo cha 
TICTS 

7.1.4 Ujumuishaji usio fanisi kati ya mfumo wa EFDMS na e-filling 

Kifungu cha 67- (1) cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (Sura ya 
148), Sheria Kuu iliyofanyiwa marekebisho toleo la 2019 inasema kwamba, 
jumla ya kodi ya ongezeko la thamani inayolipwa na mtu anayepaswa, 
kulingana na kipindi cha ushuru itahesabiwa kwa: (a) kujumlisha ushuru 
wote wa pato ambao unalipwa na mtu katika kipindi hicho cha ushuru, (b) 
kutoa mikopo yote ya ushuru ya pembejeo inayoruhusiwa katika kipindi 
hicho cha ushuru, na (c) kurekebisha kiwango kilichobaki kwa: (i) kuongeza 
marekebisho yote yanayohitajika kufanywa katika kipindi hicho cha ushuru, 
na (ii) kutoa marekebisho yote yanayoruhusiwa katika kipindi hicho cha 
ushuru. 

Nilikagua mfumo wa EFDMS na mfumo wa ITAX ili kutathmini ufuatwaji wa 
sheria iliyotajwa hapo juu na kuhakikisha kuwa TIN ya mnunuzi katika risiti 
ya EFD imenaswa kiotomatiki ili kuweza kuhesabu jumla ya VAT. Ukaguzi 
wangu umegundua kasoro zifuatazo katika taarifa iliyotolewa kwenye z-
ripoti ya kutoka EFDMS. 

(i) Kuwapo kwa miamala ambayo inakosa TIN ya Mnunuzi, hii inamaanisha 
kuwa mfumo hauwezi kurekodi kiotomatiki kiwango cha ushuru wa VAT 
kwa Mnunuzi. Kwa hivyo, mpaka mnunuzi aweke wazi ushuru (input tax) 
wakati wa uwasilishaji wa mapato ya VAT katika mfumo wa e-filling 
system, mfumo hauwezi kutambua kiwango cha VAT (input VAT). 

(ii) Mashine za EFD zinazotumia itifaki (protocal) ya 2.0 zinawasilisha 
kwenye mfumo wa EFDMS jumla ya viwango vya ushuru vya kila siku 
kulingana na TIN ya muuzaji tu badala ya namba ya TIN na namba ya 
risiti. Hata hivyo, miamala ya wanunuzi haiwezi kutambuliwa kwenye 
akaunti za ushuru wa VAT ya kuingiza (input VAT). 

(iii) Miamala 535 katika ITAX ilifanywa kwa kutumia TIN zilizofungiwa na 
miamala kama hiyo ilibainika kwenye mfumo wa EFDMS ambapo kuna 
miamala iliyofanyika kwa kutumia TIN zilizofungiwa. 

Maoni yangu ni kwamba, makosa yaliyobainika yamesababishwa na kuwapo 
kwa baadhi ya vifaa kadhaa vya EFD ambavyo vinatumia itifaki ya 



   125 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  IS/AGR/2019/20. 
 

mawasiliano (communication protocal) iliyopitwa na wakati, na mjumuisho 
duni kati ya mfumo wa EFDMS na ITAX. 

Nina wasiwasi kuwa, kasoro zilizobainika hutengeneza mianya ya ulaghai 
kwa sababu kiasi halisi cha VAT hutafutwa nje ya mfumo. Vivyo hivyo, 
inatengeneza mwanya wa ukwepaji wa Ushuru kwa kumiliki TIN zaidi ya  
moja au kuficha utambulisho wa mlipa ushuru na kuathiri tathmini ya kiasi 
cha ushuru anachotakiwa kulipa mfanya biashara au biashara iliyofungwa 
kuendelea kufanya Miamala ya kibiashara. 

Ninapendekeza uongozi wa Mamlaka ya Mapato: 

(a) Kuboresha mfumo wa EFDMS kufuatilia TIN ya Biashara, nambari ya 
stakabadhi ya manunuzi na tarehe ya siku  stakabadhi inapotolewa  
katika EFDMS kupitia mashine za EFD ili kuthibitisha kiasi cha VAT ya 
kuingiza(input VAT) kwa Wanunuzi wa Biashara na VAT ya Pato kwa 
mauzo yaliyofanywa, 

(b) Kuanzisha nambari ya kumbukumbu ya muamala kati ya EFDMS na 
mfumo wa ITAX kwa kutumia TIN za wanunuzi na nambari ya 
stakabadhi ya ununuzi kwa uhasibu mzuri wa Ushuru wa VAT na 
ushuru mwingine na c)kuchochea ujumuishaji wa EFDMS and ITAX 
kuwezesha mfumo wa ITAX kutafuta ushuru wa VAT kiotomati, na 
kuhakikisha maelezo ya mlipa ushuru yamesawazishwa kwenye 
EFDMS wakati wowote mabadiliko katika wasifu wa mlipa ushuru 
yanatokea katika TIN 

7.1.5 Ujumuishaji usio fanisi kati ya TANCIS na CMVRS 

Nilikagua mifumo ya TANCIS na CMVRS iliyopo mamlaka ya mapato (TRA) ili 
kutathmini ufanisi wa ujumuishaji uliopo kati ya mifumo hiyo miwili na 
kubainisha yafuatayo: -  

(i) Magari 167,872 ya IM4 na IM9 yenye thamani ya Sh. 
1,365,824,128,727.32 hayakusajiliwa katika mfumo wa CMVRS.  

(ii) Magari 223 yaliyotolewa maelezo kuwa yanasafirishwa (IM8) 
yamesajiliwa kwenye mfumo wa CMVRS kwa matumizi ya ndani: Ada 
ya usajili tu ndiyo iliyolipwa katika kusajili magari haya. 
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(iii)  Magari matano ambayo yaliyotolewa maelezo kuwa yanasafirishwa, 
yalisajiliwa ndani bila hata kulipa ushuru unaohitajika wa usajili. 

Nina maoni kuwa, kasoro zilizobainika zimesababishwa na ukosefu wa 
mawasiliano kati ya mfumo wa TANCIS na CVMRS. 

Nina wasiwasi kuwa kutojumuishwa kwa mifumo ya TANCIS na CMVRS 
husababisha ukwepaji wa ushuru kwa kusema kuwa magari ni yakusafirishwa 
wakati yanatumika ndani.  

Ninapendekeza kwa uongozi wa TRA: 

(a) Kupitia mjumuisho uliopo kati ya CMRVS na TANCIS na uhakikishe 
kuwa magari yanayoingizwa nchini kwa matumizi ya ndani 
yamesajiliwa ipasavyo. 

(b) Wahakikishe kwamba TANCIS inazuia kuonekana kwa magari 
yanayosafirishwa (IM8) katika mchakato wa usajili ili kusaidia 
uzingatiaji wa taratibu za matumizi ya ndani. 

(c) Kuchunguza kasoro zilizobainika ili kujua kiwango cha ushuru 
ambacho hakijakusanywa na wakusanye kiwango hicho. 

7.1.6 Kutokujumuishwa kwa Mfumo wa Bodi ya Michezo ya Kubahatisha 
(GBT) na Mifumo mingine muhimu ya serikali. 

Bodi ya Michezo ya Kubahatisha ya Tanzania ina mifumo miwili mikubwa: 
mfumo wa Leseni za Michezo ya Kubahatisha, Ukaguzi na Utekelezaji 
(GLICA), mfumo ambao umerahisisha utekelezaji wa majukumu 
yanayofanywa na Bodi, na Mfumo wa ufuatiliaji Taratibu (Regulatory Central 
Electronic Monitoring System (GREMS) unaotumika kufuatilia na kudhibiti 
mapato ya serikali, michezo ya kubahatisha, mwamko wa soko na uwelewa 
wa biashara zote za michezo ya kubahatisha. 

Ukaguzi wangu uligundua yafuatayo katika muktadha wa ujumuishaji wa 
mfumo:  

a) Mfumo wa GLICA haujajumuishwa na mifumo ya TRA- ITAX kwaajili 
ya uthibitishaji wa Namba ya kitambulisho cha mlipa kodi (TIN).  
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b) GLICA haujaunganishwa na BRELA – Mfumo unaohusika na Usajili wa 
Biashara na kutoa leseni za biashara. 

c) Mfumo wa GLICA haujajumuishwa na mfumo wa GREMS. 

Nina wasiwasi kwamba: 

(i) Kutokujumuishwa kwa mfumo wa GLICA na TRA- ITAX unaweza 
kusababisha uhakiki wa TIN za waendeshaji wa michezo ya 
kubahatisha kuwa duni. 

(ii) Ukosefu wa mjumuisho kati ya GLICA na BRELA unaweza kusababisha 
uthibitisho usiosanifu wa usajili wa biashara ya mwendesha michezo 
ya kubahatisha na hali ya utoaji leseni. 

(iii) Ukosefu wa muunganiko kati ya mfumo wa GREMS  na mfumo wa 
GLICA unapunguza ufanisi wa Bodi katika usimamizi na ufuatiliaji, 
kama vile kutambua mashine zilizosajiliwa na ambazo hazijasajiliwa 
ambazo hazitumii data kwa GREMS. 

Ninapendekeza uongozi wa Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania: - 

(a) Kujumuisha mfumo wa Leseni za Michezo ya Kubahatisha, 
Ukaguzi na Utekelezaji GLICA na Mfumo wa GREMS ili kuhakikisha 
ufuatiliaji mzuri wa waendeshaji wa michezo ya kubahatisha. 

(b) Kujumuisha mfumo wa GLICA na ITAX kuhakikisha uthibitisho wa 
TIN unafanyika kwa ufanisi. 

(c) Kujumuisha mfumo wa GLICA na BRELA ili kuthibitisha leseni za 
biashara za waendeshaji wa michezo ya kubahatisha.  

7.1.7 Kutokujumuishwa kwa mifumo ya  Wakala wa Meli (TASAC) na 
mifumo ya Mamlaka ya Bandari (TPA) 

Shirika la Usafirishaji Tanzania (TASAC) hutumia Mfumo wa Usimamizi wa 
Biashara ya Usafirishaji (SBMS) kusimamia shughuli za usafirishaji. Hivi sasa, 
zinatumika moduli mbili nazo ni : moduli ya  Udhibiti wa Hati na moduli ya 
Usafishaji na usambazaji. 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa SBMS ulibaini kuwa mfumo hauna udhibiti wa 
kutosha kuhakikisha kuwa meli zote za usafirishajizinawasilisha hati 
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(manifest) TASAC kabla ya kutia nanga. Nililinganisha ripoti za meli kutoka 
kwenye mfumo wa TOS ulipo TPA na ripoti kutoka SBMS nakubaini kuwa meli 
284 zimetiananga katika bandari za Dar es Salaam, Tanga, na Mtwara toka 
Novemba 2019 hadi Agosti 2020 bila kuwasilisha nyaraka TASAC. Pia, 
uthibitishaji wa yaliyomo kwenye nyaraka haufanywi vyema na TASAC 
kwasababu kuna nyaraka ambazo zina shehena moja wakati nyaraka hiyo 
ilionekana TPA ikiwa na shehena zaidi ya moja jambo hili linamaanisha kuwa 
nyaraka hizi hazithibitishwi kwa ukamilifu na TASAC. 

Nina wasiwasi kwamba kukosekana kwa udhibiti wa kutosha kuhakikisha 
meli zote zinawasilisha nyaraka TASAC kabla ya kutia nanga bandarini na 
ukosefu wa uthibitisho wa nyaraka za usafirishaji kunaweza kusababisha 
usimamizi usiosanifu wa shughuli za kutia nanga. 

Ninapendekeza uongozi wa wakala wa meli:  

(a) Kuimarisha Udhibiti wa Mfumo wa SBMS kuhakikisha meli zote za 
kimataifa zinazotia nanga kwenye bandari zetu zinawasilisha 
nyaraka zote zinazohitajika.  

(b) Kuunganisha SBMS na Mfumo wa TPA (Terminal Operations 
System) ili kuwezesha TASAC kuona kwa wakati halisi wa laini 
zote za usafirishaji kugundua vyombo ambavyo havijawasilisha 
nyaraka zinazohitajika.  

(c) Kuanzisha utaratibu wa kuthibitisha yaliyomo kwenye nyaraka 
hizo kwa ukamilifu. 

7.1.8 Kutokujumuishwa kwa mfumo wa MNRT Portal na mifumo mingine 
ya Serikali. 

Wizara ya Maliasili na Utalii imeanza kutumia mfumo wa MNRT portal 
uliochukuwa nafasi ya mifumo iliyopo kwenye taasisi mojamoja zilizopo 
chini ya wizara,inayotumika katika ukusanyaji wa mapato, na kukusanya 
takwimu za maliasili, tamaduni, na sekta za utalii.  

Nilikagua mfumo wa MNRT portal na kubaini kuwa kuna ucheleweshwaji wa 
utekelezaji wa mpango wa Wizara wa kujumuisha mfumo huu  na mifumo 
mingine ya serikali kama vile CMVRS: kwa uthibitishaji wa usajili wa magari, 
DLS: kwa uthibitisho wa leseni ya udereva, BRELA: kwa uhakiki wa usajili 
wa Leseni ya Biashara, UHAMIAJI: kwa kuthibitisha uraia wa watalii, TMA: 
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kwa kutoa taarifa za hali ya hewa kwenye vituo vya utalii, NIDA: kwa uhakiki 
wa uraia, NBS: kwa kukamata na Kuripoti takwimu za watalii, na TIRA-MIS: 
kwa uthibitisho wa bima ya gari. Pia hadi wakati wa kumaliza ukaguzi huu, 
Wizara haikuwa na mpango wa kujumuisha mfumo huu wa MNRT porta na 
mfumo wa uhasibu wa Serikali: MUSE. 

Nina wasiwasi kwamba, kutokuunganishwa kwa mfumo wa MNRT portal na 
mifumo iliyoainishwa hapo juu inaweza kusababisha kutokuwa na ufanisi na 
usumbufu katika kusimamia shughuli za maliasili, utamaduni, na utalii kwa 
sababu ya kuthibitisha taarifa  nyingi  nje ya mfumo huo. 

Ninapendekeza Wizara ya Maliasili na Utalii kuharakisha utekelezaji wa 
uunganishaji uliopangwa kwa kuwasiliana na vyombo husika na kuandaa 
miongozo ya uunganishaji na kila mfumo na kuanzisha utaratibu wa 
kufuatilia utekelezaji wa mwongozo huo. 

7.1.9 Kutokujumuishwa kwa mfumo wa MOLIS na GePG  

MOLIS ni mfumo unaotumika na Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya 
Makazi ya Watu (MLHHSD) kwa usimamizi wa ardhi. Mfumo huu una matoleo 
mawili, MOLIS: hutumiwa Manispaa ya Kigamboni, Temeke, na Ilala, na 
MOLIS: v3 inatumika katika mikoa mingine tofauti na Dar es salaam. 

Ukaguzi wangu wa mfumo wa MOLIS ulibaini kuwa mchakato wa ulipaji 
unafanywa nje ya mfumo katika miamala yote ya ardhi isipokuwa kodi ya 
ardhi. Afisa wa ardhi anatathmini kiwango kinachopaswa kulipwa kwa 
muamala husika, anatengeneza ankara, kisha anaenda kwenye moduli ya 
malipo ya jumla ya GePG kutengeneza bili. Baada ya kupokea ushahidi wa 
malipo, mhasibu anaweka pesa zilizolipwa kwenye mfumo wa MOLIS ili 
kutambua malipo ya ada yaliyolipwa. 

Maoni yangu ni kwamba, malipo ya bili kufanywa nje ya mfumo 
kunasababishwa na mfumo wa MOLIS kutokuwasiliana na mfumo wa GePG, 
Kutoza bili nje ya mfumo kunasababisha kukosea kwa kukusudia au kwa 
kutokukusudia, makosa ambayo yanaweza kusababisha kuwa na  taarifa za 
malipo zisizo sahihi. 

Kwa sababu Wizara inapanga kuanza kutumia Mfumo wa ILMIS mikoa yote 
nchini, ninapendekeza uongozi kuanzisha utaratibu wa kudhibiti 
miamala inayofanyika nje ya mfumo kwenye MOLIS na MOLIS V3 hadi 
mfumo wa ILMIS utakapokuwa unatumika nchi nzima. 
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7.1.10 Kukosekana kwa mwingiliano kati ya ITAX na Mfumo wa RGS. 

Tathmini ya ushuru hufanyika katika mfumo wa ITAX ambapo namba ya 
malipo huwekwa kwenye kila kiasi kilichotathminiwa. Kisha maelezo ya 
tathmini: nambari ya malipo na kiwango cha ushuru huingizwa kwa mkono 
katika Mfumo wa RGS kwa ajili ya ufuatiliaji wa malipo. 

Nilikagua mchakato mzima unaofanyika kwenye mfumo wa ITAX na RGS ili 
kuhakiki ukamilifu wa habari kati ya mifumo hiyo miwili. Nilibaini miamala 
341,200 na kiasi cha Sh. 2,880,517,770,581.24 zililipwa kwenye mfumo wa 
RGS bila kuwa na namba ya malipo inayolingana kwenye mfumo wa ITAX. 

Nina wasiwasi kuwa, kasoro zilizoonekana husababisha kupatikana orodha 
ya mapato isiyo ya kweli, na kuathiri muonekano wa kweli na wa haki wa 
Taarifa za mapato. 

Ninapendekeza uongozi wa TRA kuhakikisha kuwa ITAX na RGS 
zimeunganishwa ili kuondoa shughuli zinazofanywa nje ya mfumo 
ambapo nambari ya malipo huingizwa kwa mikono kwenye RGS.  

7.1.11 Changamoto za ujumuishaji wa mifumo ya TEHAMA ya  Serikali za 
Mitaa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa hutumia Mfumo wa Habari wa Ukusanyaji wa 
Mapato ya Serikali za Mitaa (LGRCIS) kukusanya mapato, IFMS- Epicor ya 
Uhasibu, Mfumo wa FFARS wa kusimamia vituo (shule za msingi, shule ya 
sekondari, zahanati, vituo vya afya, hospitali za wilaya, na serikali za vijiji), 
mapato na matumizi, PlanRep kwa Upangaji wa Bajeti, na mfumo wa GoT-
HoMIS kwa kusimamia shughuli za vituo vya afya ikiwa ni pamoja na 
ukusanyaji wa mapato. 

Ukaguzi wangu wa mifumo hii umebaini kuwa kuna mjumuisho usio fanisi 
kati ya mfumo wa LGRCIS na IFMS-Epicor kitendo hiki kinapelekea kiasi cha 
mapato kilichopo kwenye mfumo wa LGRCIS kutolingana na kiasi cha mapato 
kilichopo kwenye mfumo wa IFMS-Epicor. Kwa mfano, nilikagua mapato ya 
Manispaa ya ilala kwenye mfumo wa IFMS-Epicar na mfumo wa LGRCIS kwa 
mwaka wa fedha 2017/18 na 2018/19 na kubaini tofauti ya taarifa 
zilizowasilishwa kwenye mifumo hiyo miwili (viambatisho Na. 1-3). 

Hakuna mjumuisho kati ya mfumo wa FFARS na GoT-HOMIS jambo ambalo 
linapelekea afisa kuhamisha mapato yaliyokusanywa kwenye mfumo wa 
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GoT-HOMIS kupeleka kwenye mfumo wa FFARS kwa mkono. Kitendo cha 
kuhamisha kwa mkono taarifa za mapato kinakabiliwa na makosa ya 
kukusudia na yasiyo ya kukusudia. Kwa mfano, takwimu za mapato 
zilizoripotiwa katika mifumo kwa vituo sita vya afya kutoka Manispaa ya 
Ilala kwa mwaka wa fedha wa 2019/20, zinaonyesha kuwa, takwimu za 
mapato katika mfumo wa FFARS ni kubwa kuliko takwimu za mapato katika 
mfumo wa GoT-HOMIS kwa vituo vitano vya afya, na takwimu za mapato 
katika mfumo wa FFARS zipo chini ya takwimu za mapato katika mfumo wa 
GoT-HOMIS kwa kituo kimoja cha afya. (Kiambatisho Na. 4) 

 Nina wasiwasi kuwa: - 

(i) Tofauti ya takwimu za mapato kati ya mfumo wa mapato (LGRCIS) 
na mfumo wa uhasibu (IFMS-Epicor) una-athiri uwasilishaji wa kweli 
na wa haki wa mapato yaliyoripotiwa katika taarifa za kifedha.  

(ii) Tofauti ya takwimu za mapato kati ya mfumo wa FFARS na mfumo 
wa GoT-HOMIS unaathiri uwasilishaji wa kweli na wa haki wa mapato 
yaliyoripotiwa katika taarifa ya kifedha. Inaweza kusababisha 
ubadhirifu, hususan wakati takwimu za mapato katika mfumo wa 
FFARS ziko chini ya takwimu za mapato katika mfumo wa GoT-
HOMIS. 

Ninapendekeza uongozi wa Tamisemi kufanya kazi pamoja na Mamlaka 
za serikali za Mitaa ku:- 

(a) Pitia na kuboresha mjumuisho kati ya mfumo wa LGRCIS na mfumo 
wa Uhasibu ili kuhakikisha kuwa mapato yote yaliyokusanywa 
kutoka LGRCIS yanahamishiwa kwa usahihi kwenye mfumo wa 
uhasibu. 

(b) Ujumuisha mfumo wa FFARS na GoT-HOMIS ili taarifa 
ziwezinasambazwa moja kwa moja kati ya mifumo hiyo miwili. 

7.2 MATUMIZI DUNI YA MIFUMO YA TEHAMA 

Tathmini yangu ya matumizi ya mifumo katika kujaribu kuangalia ufanisi wa 
utendaji na utambuzi wa thamani ya pesa kwa mifumo inayotumiwa 
serikalini ilibaini kwamba baadhi ya taasisi za serikali hazitumii kikamilifu 
mifumo kama ilivyoelezwa hapa chini:  
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7.2.1 Kuwapo kwa Moduli za mifumo zisizotumika 

Katika ukaguzi wangu nilioufanya mamlaka ya udhibiti wa manunuzi(PPRA), 
nilikagua hati ya Mahitaji ya Mfumo wa  TANePS na taarifa ya kuanzishwa 
kwa mfumo (inception report), nakubaini kuwa mfumo uliokamilika  
unapaswa kuwa na moduli kama vile uzabuni (e-tendering), Mikataba (e-
contract management), e-catalogue, Mnada (e-auction). Kwa kuongezea, 
mkataba ulionyesha kuwa muuzaji alilipwa ili kupandisha, na kujaribu 
mfumo katika kipindi cha dhamana ambacho ni miaka minne. 

Nilikagua hali ya utendaji kazi wa mfumo na kubaini kuwa moduli za 
mkataba na mnada zilijaribiwa lakini kwa sasa hazitumiki, na moduli ya E-
catalogue ilijaribiwa lakini inasubiri kujumuishwa na MSD na Wakala wa 
Huduma za Ununuzi wa Serikali (GPSA) ili iweze kutumika. 

Maoni yangu ni kuwa, miaka miwili ya kipindi cha udhamini kupita bila PPRA 
kutumia moduli muhimu za mfumo wa TANePS. Hali hiyo inanyima mamlaka 
kupata thamani ya pesa na utumiaji wa moduli baada ya kumalizika kwa 
kipindi cha udhamini utasababisha mabadiliko makubwa kwenye mfumo na 
kusababisha kuingia gharama za ziada. 

Vilevile, wakati wa ukaguzi wangu katika Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa mazingira (NEMC) nilibaini kuwa licha ya Baraza kununua 
programu ya uhasibu ya Microsoft Navision kwa takriban Sh. milioni 50 na 
kuendelea kulipa ada ya matengenezo kwa wastani wa Sh. milioni 102 kwa 
miaka mitatu ya fedha, 2017/18, 2018/19 na 2019/20, baraza lilitumia 
moduli moja tu ya ukusanyaji mapato kwenye mfumo wa Microsoft Navision. 
Hata hivyo, moduli zingine kama vile fedha (cash) na Benki (bank),  Vifaa 
(equipment), madeni (receivables), makusanyo (revenue), manunuzi 
(purchase) na malipo mengine (other payement) hazikutumika. Jambo hili 
linapelekea kutokupatikana kwa  thamani ya pesa ya mfumo ulionunuliwa. 

Kwa kuongezea, wakati wa ukaguzi katika Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 
niligundua kuwa walitumia programu ya SAGE Pastel kusimamia rekodi zake 
za kifedha. Katika ukaguzi wangu wa programu hiyo, nilibaini kuwa 
michakato yote ya usimamizi wa hesabu (inventory) ilikuwa ikifanywa kwa 
mikono wakati programu ina moduli ya kusimamia hisa (inventory). Ni maoni 
yangu kuwa usimamizi wa hisa (inventory) nje ya mfumo unaongeza hatari 
ya makosa katika rekodi za hisa (inventory). Jambo hili linafanya usimamizi 
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wa hisa kuwa mgumu na kuleta hatari ya kuripoti hesabuza za hisa zisizo 
sahihi. 

Ninapendekeza 

(a) Uongozi wa Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima kuanza kutumia 
mfumo wa SAGE Pastel kwa usimamizi wa hisa (inventory). Ikiwa 
mfumo uliopo haukidhi mahitaji ya taasisi, uongozi unapaswa 
kuchunguza mfumo wenye sifa wanazozitaka ili waununue. 

(b) Uongozi wa PPRA kuanza kutumia moduli ya mkataba na mnada 
ili kuhakikisha kuwa maswala ya utendaji yanatambuliwa na 
kutatuliwa kabla ya kumalizika kwa kipindi cha dhamana. Pia, 
kufuatilia mchakato wa kujumuisha moduli ya e-catalogue haraka 
na kuhakikisha kuwa GPSA na MSD zinatimiza majukumu yao 
katika mchakato huo. 

(c) Uongozi wa NEMC kuhakikisha umahiri na utekelezaji sahihi wa 
programu ya sasa ya uhasibu na kuhakikisha kila moduli za mfumo 
zinatengenezwa vizuri na zinatumiwa kikamilifu. 

7.2.2 Matumizi duni ya Mfumo wa Usimamizi wa Barabara za vijijini 
(DROMAS). 

TARURA inatumia Mfumo wa Usimamizi wa Barabara za Wilaya (DROMAS) 
kusimamia hesabu (inventory) za barabara na huduma za matengenezo 
kama jukumu kuu la TARURA. Moja ya malengo ya msingi ya mfumo ni 
kufuatilia maendeleo ya mikataba ya ujenzi wa barabara. Kwa usanifu na 
ukamilifu wa usimamizi wa mikataba, mikataba yote ya kazi lazima 
irekodiwe katika mfumo wa DROMAS. 

Hata hivyo, ukaguzi wangu wa mfumo huu wa DROMAS ulibaini kuwa 
maelezo ya mikataba hayajarekodiwa vyema katika mfumo. Ulinganisho 
wetu kati ya maelezo ya mikataba kutoka TANePS na maelezo kutoka 
DROMAS imebaini kutofanana kwa sampuli za mikoa saba kama jedwali 
linavyoonyesha hapa chini. 

Jedwali Na. 8: Mikataba iliyosajiliwa kwenye TANePS vs DROMAS 
 Idadi ya Mikataba 

S / N. MKOA VITUO DROMAS 
1 Iringa 40 31 
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2 Katavi 18 14 
3 Lindi 9 31 
4 Mara 14 32 
5 Mwanza 11 54 
6 Njombe 26 41 
7 Songwe 9 21 

Kwa kuongezea, nilibaini kuwa moduli ya kupanga (planning module) ya 
mfumo iliyoundwa kusaidia Waratibu wa Mikoa katika kusimamia mipango 
ya kazi kwa sasa haitumiki. 

Ni maoni yangu kuwa, madhaifu niliyoyabaini yamesababishwa na Majaribio 
duni ya mfumo yanayofanywa na watumiaji (UAT) yaliyotokana na 
kushindwa kuratibu kwa ufanisi mabadiliko ya taasisi. 

Ninaona kwamba TARURA haiwezi kutambua thamani ya pesa ya gharama 
ya ununuzi, matengenezo, na msaada wa mfumo huu. 

Ninatoa mapendekezo kwa Uongozi wa TARURA:-  

(a) Kutathmini na kujua sababu zinazopelekea watumiaji wa mfumo 
kusita kumtumia mfumo na kuhakikisha kuwa mfumo unatumika 
vyema kama ilivyokusudiwa,  

(b) Kukamilisha mpangilio wa mfumo na kuhakikisha kuwa moduli 
zote zinatumika.  

7.2.3 Usimamizi duni wa mabadiliko ya utendaji kuhakikisha matumizi 
fanisi ya mfumo 

Ukaguzi wangu wa ripoti na udhibiti wa mfumo katika moduli ya mtazamo 
wa bandari (harbor view), mizigo na moduli za malipo ya mfumo wa TOS 
ambao unasimamia shughuli za bandari huko TPA ulibaini kuwa, mfumo huo 
hautumiwi vyema kusimamia shughuli za taasisi hiyo. Wafanyakazi 
hawasasishi taarifa kwa wakati katika mfumo, suala hili liligundulika kwa 
kuwapo kwa mizigo iliyotoka bandarini yenye hadhi ya "iliyosajiliwa" wakati 
shehena ikiwa imetoka inatakiwa kuwa na hali ya “kutekelezwa (excuted)".  

Ushahidi mwingine ni kuwapo kwa meli zilizo na tarehe za kufanya kazi iliyo 
mbele zaidi ya muda wa kuondoka bandarini. Hali hii inaonyesha kuwa 
shughuli za meli zilifungwa baada ya tarehe ya kuondoka bandarini. Kwa 
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kuongezea, michakato mingine kama rekodi za mizigo iliyo pokelewa 
(receiving tally)  na iliyo shuswa (discharging tally) katika mzunguko wa 
kuagiza na rekodi za mizigo iliyopokelewa (receiving tally) na kupakiwa 
(loading tally) katika mzunguko wa usafirishaji haukufanywa kwa wakati na 
kwa utaratubu sahihi, na hivyo kufungua mwanya wa udanganyifu. 

Ukaguzi wangu pia uligundua kuwa, mfumo una huduma ambazo 
zinawezesha shughuli zingine kufanywa na wateja mtandaoni bila ya 
kutembelea ofisi za TPA, Hata hivyo, huduma hizo hazitumiwi na 
kusababisha foleni na ucheleweshaji wa kibali cha mizigo. Kwa mfano, 
Wakala wa usafirishaji/Mmiliki wa Chombo anaweza kuunda Transire kwa 
mfumo wa POAS kutoka eneo lolote. Hata hivyo, hii inafanywa na Mawakala 
wa usafirishaji katika ofisi za TPA/OSC. Pia, Utengenezaji wa ankara baada 
ya IOCD kupitishwa na TRA unaweza kufanywa na wafanyakazi wa TPA mara 
moja bila kusubiri wateja kupanga foleni ili kuomba huduma hii lakini 
Wateja lazima wapange foleni kwenye ofisi za  TPA kuwasilisha IOCD TPA 
na kuomba  Ankara (invoice). 

Nina wasiwasi kuwa kuchelewa kusasisha taarifa katika mfumo, matumizi 
yasiyofaa na yasiyo sanifu ya mfumo na wateja kushindwa kutumia huduma 
za mtandaoni kunasababisha ukosefu wa ripoti za kweli kwa ajili ya kufanya 
maamuzi, ucheleweshaji wa usafirishaji wa mizigo, urasimu usiohitajika, na 
uzembe wa utendaji.  

Ninapendekeza Uongozi wa mamlaka ya Bandari: -  

(a) Kutathmini matumizi yote yasiyokidhi mahitaji ya mfumo wa TOS 
kisha uanzishe mpango wa usimamizi wa mabadiliko ambao 
utahakikisha mfumo utakubaliwa na watumiaji na wamiliki wa 
mfumo, na 

(b) Kuhakikisha wadau/wateja wa bandari wamepewa mafunzo juu ya 
matumizi ya huduma zinazopatikana mtandaoni na kuzuia huduma 
hizo kufanywa katika ofisi za TPA. 

7.2.4 Kushindwa Kutumia Mfumo wa Kompyuta wa Uhasibu  

Ni namna bora ya uongozi wa taasisi kuanzisha mfumo mzuri wa udhibiti wa 
ndani ambao pamoja na mambo mengine, uwekaji wa mfumo wa kisasa wa 
uhasibu ambao utaimarisha udhibiti mzuri wa usimamizi wa kifedha kwa 
kutoa taarifa kwa wakati na kufanya maamuzi kwa wakati.  
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Wakati wa ukaguzi katika Chuo cha Wanyamapori Afrika (CAWM) niligundua 
kuwa chuo kilinunua kifurushi cha uhasibu cha pastel (pastel accounting 
package) mnamo 2010 kwa Sh. 32,500,000 kusaidia chuo katika kurekodi 
Taarifa za kifedha na ripoti za kifedha, hata hivyo kifurushi hicho 
hakikutumika kamwe. Chuo kinatumia excel kurekodi shughuli za kifedha za 
chuo hicho. 

Nina wasiwasi kuwa, ukosefu wa kifurushi cha uhasibu umesababisha 
kurekodi taarifa za kiasibu kimakosa, kushindwa kuzuia makosa, na 
mapungufu ya ushahidi wa uhakiki na kutoa idhini ya taarifa iliyorekodiwa 
kwenye excel. 

Vivyo hivyo, wakati wa ukaguzi wangu uliofanyika EWURA nilibaini kuwa 
maswala ya uhasibu bado yanafanywa katika ekseli ambapo inachukua muda 
mrefu kutoa au kupata ripoti zinazohitajika. Hii inapelekea udanganyifu na 
mabadiliko ya taarifa za kifedha. Wakati wa ukaguzi nilijulishwa na uongozi 
kwamba, Baraza lina mfumo wa uhasibu wa kompyuta unaoitwa Palladium 
ERP. Hapo zamani  

Baraza lilikuwa likitumia mfumo wa Sage Pastel ERP. Matumizi ya mfumo 
uliotajwa wa uhasibu unahitaji seva na mtandao thabiti ambao kwa bahati 
mbaya haupo tangu Halmashauri kuhamia katika majengo ya ofisi ya sasa 
mnamo Desemba 2019. Hali hiyo ililazimisha Halmashauri kutumia njia zote 
mbili za mfumo wa uhasibu wa kompyuta na kutumia mikono. Hivi sasa 
Baraza linashughulikia suala hilo ili kuhakikisha upatikanaji wa mtandao wa 
kuwaminika na ‘server’. 

Napendekeza kuwa: 

(a) Uongozi wa CAWM kutumia programu kwa mahitaji yake ya 
kurekodi taarifa za kifedha za uhasibu, kuongeza usalama juu ya 
taarifa za kifedha, kupunguza na kugundua makosa yanayotekea 
wakati wa kutumia mikono, kurahisisha utoaji idhini na ukaguzi 
wa michakato na zaidi ya hapo kutoa ripoti ya kina ya kifedha kwa 
ajili ya kutoa maamuzi.  

(b) Usimamizi wa EWURA CC kununua au kutengeneza na kutumia 
programu ya uhasibu ili kuboresha ufanisi wa utendaji na kuripoti 
kwa wakati wa shughuli zake. 

7.3 KUWAPO KWA MIFUMO MINGI INAYOFANYA KAZI ZINAZOFANANA 
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Kifungu cha 3.1.1 cha Mwongozo wa eGA kinataka taasisi za umma 
kuzingatia Miongozo ya Usanifu wa Kampuni (e-Government Enterprise 
Architecture guideline), ili Serikali iweze kupunguza hatari ya kutengeneza 
mifumo mingi yenye kufanya kazi moja.  

Katika ukaguzi wangu, nilitathmini kuwapo kwa mifumo yenye kufanya kazi 
zinazofanana katika taasisi za serikali ili kupunguza gharama za 
kutengeneza na kukarabati mifumo. Katika tathmini yangu nilibaini kuwapo 
kwa mifumo inayofanya kazi zinazofanana kama zinavyoelezewa apa chinni: 

Nilikagua mifumo inayotumika katika shughuli za Wizara ya Ardhi (MLHHS) 
na kubaini kuwapo kwa mifumo mitatu inayotumika kusimamia shughuli za 
ardhi: MOLIS ambayo inatumika Kigamboni, Temeke, na Manispaa za Ilala, 
MOLIS v3 ambayo inatumika katika mikoa mingine nje ya Dar es salaam, na 
ILMIS ambayo inatumika Kinondoni, Ilala, Ubungo, manisipaa ya Temeke na 
Halmashauri ya Wilaya ya Kigamboni. Wakati wa uchunguzi, niliarifiwa kuwa 
ILMIS ilinunuliwa kupitia pesa za wafadhili kushughulikia changamoto na 
udhaifu wa matoleo mawili ya MOLIS na kujaribiwa katika manispaa ya 
Kinondoni na Ubungo, hata hivyo, haikutolewa kwa matumizi nchini kote. 
Wakati wa uchunguzi tuliarifiwa na uongozi kwamba wizara inapanga 
kuzindua (ILMIS) na mifumo mingine iliyopo itaondolewa baada ya ILMIS 
kuanza kutumika nchini kote. 

Pia ukaguzi wangu wa mifumo iliyopo Tamisemi ilibaini kuwa Wizara 
imetengeneza mifumo kadhaa ili kuboresha shughuli zinazofanya na wizara 
hiyo. Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwapo kwa programu zaidi ya moja 
zinazofanya kazi sawa kama ilivyoelezwa hapo chini 

Jedwali Na. 9: mifumo inayofanya kazi zinazofanana 
S/N Mfumo wa maombi Kazi  maoni 
1 Planrep Mfumo unaotumika katika 

kupanga, kubajeti, kutoa 
taarifa katika Halmashauri 

Ufuatiliaji na 
tathmini ni sehemu 
ya mchakato wa 
Bajeti; kwa hivyo 
Planrep kama zana ya 
bajeti ilitakiwa kuwa 
na moduli ya 
ufuatiliaji na 
tathmini badala ya 
kuwa na mfumo 
tofauti ambao 
unaongeza shughuli 
usimamizi, na 
matengenezo.  

TiMES (mfumo jumuishi wa 
ufuatiliaji na tathmini wa 
Tanzania) 

Mfumo wa Ufuatiliaji na 
tathmini katika 
Halmashauri (LGAs) 
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S/N Mfumo wa maombi Kazi  maoni 
2 SIS (mfumo wa shule) unatumika kukusanya 

takwimu za shule kama vile 
mahudhurio ya wanafunzi 
na maendeleo, idadi ya 
wanafunzi, walimu, na 
vitabu 

Mifumo hii miwili 
tofauti hukusanya 
takwimu za shule 
ambazo zinaweza 
kufanywa na mfumo 
mmoja. 

ASC (sensa ya kila mwaka 
ya shule)  

hutumika kukusanya 
takwimu kutoka shule za 
msingi, sekondari, na elimu 
ya watu wazima kwa 
kutumia waulizaji maalum, 

3 IFT-MIS Mfumo wa kusimamia 
uratibu na kuweka 
kumbukumbu za ufuatiliaji 
wa matumizi ya fedha 
katika Halmashauri. 
 
Mfumo pia unafuatilia 
utekelezaji wa 
mapendekezo na maagizo 
ya CAG, PPRA na LAAC. 

Hii ni mifumo miwili 
tofauti ambayo ina 
jukumu la kufuatilia 
utekelezaji wa 
mapendekezo ya 
CAG, PPRA, na LAAC 
katika Halmashauri. 

Mgumo unaofuatilia 
utekelezaji wa 
Mapendekezo ya kaguzi za 
serikali (GARI-ITS) 

Mfumo unasimamiwa na 
Mkaguzi Mkuu wa ndani 
unatumika kufuatilia hali ya 
utekelezaji wa matokeo ya 
ukaguzi katika taasisi zote 
za serikali pamoja na 
Halmashauri 

Chanzo: Kifungu namba 14 cha mifumo ya PO-RALG 

Ni maoni yangu kwamba udhaifu huu umesababishwa na ukosefu wa mipango 
madhubuti ya kutengeneza na kutumia mifumo ya TEHAMA. 

Nina wasiwasi kuwa kuwapo kwa mifumo tofauti inayotumiwa kutimiza 
kusudio moja ni matumizi mabovu ya rasilimali, na huongeza ugumu wa 
usimamizi, matengenezo, na msaada kwa watumiaji. 

Napendekeza 
(a) Uongozi wa MLHHS kuandaa mwongozo wa utekelezaji wa mfumo wa 

ILMIS nchini kote mfumo mmoja utumike nchi nzima kwa shughuli za 
usimamizi wa ardhi, na kupanga uhamishaji mzuri wa taarifa kutoka 
kwenye mifumo mingine kwenda ILMIS. 

(b) Uongozi wa TAMISEMI kukagua kazi za mifumo iliyopo na 
kuziunganisha ili kuepusha upatikanaji wa mifumo inayofanya kazi 
sawa.  
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7.4 SHUGHULI ZA MUHIMU ZA TAASISI KUTOFANYWA KUTUMIA 
MIFUMO YA TEHAMA 

Matumizi ya teknolojia ni muhimu ili kufanya mchakato au michakato ya 
kutekeleza majukumu ya Taasisi kuwa myepesi na wenye ufanisi mzuri. 
Shughuli nyingi zinaweza kuwa otomatiki, pia kufanywa na binadamu katika 
maeneo ya kimkakati ndani. Utaratibu wa kiotomatiki hupunguza muda wa 
kukamilisha kazi, na gharama ya kuimaliza kwa mafanikio.  

Mkakati wa serikali wa kielekroniki unaelezea maono ya serikali kuwa 
Serikali madhubuti inayotoa huduma za umma za ubunifu zinazowezeshwa 
na TEHAMA. Miongoni mwa malengo makuu ya maono haya ni kutoa 
suluhisho jumuishi lililo salama na ubunifuili kuwezesha utoaji wa huduma 
bora na uboreshaji wa michakato ya kazi. 

Nilitathmini kitendo cha kubadilisha utendaji kazi wa shughuli muhimu za 
mashirika ya serikali zinazofanywa kwa mikono kwenda kwenye mifumo na 
kubaini upungufu ufuatao. 

7.4.1 Ukosefu wa mifumo ya kusimamia shughuli za msingi za Taasisi 

ETDCO ni kampuni tanzu ya Shirika la umeme Tanzania (TANESCO). ETDCO 
inahusika na usafirishaji na usambazaji wa umeme. Kulingana na mpango 
mkakati wa ETDCO 2018-2021, jukumu kuu la kampuni ni kutekeleza 
upembuzi yakinifu wa mradi, upangaji, kubuni na kutathmini, kuandaa na 
kufanya kazi ya ujenzi na matengenezo (shughuli za matengenezo ya moja 
kwa moja na yasiyo ya moja kwa moja) ya mitandao ya Usambazaji. 

Mapitio yangu ya taratibu za utendajikazi na mifumo  yamebaini kuwa, 
ETDCO inasimamia rekodi za miradi ya ujenzi na matengenezo kwa njia isiyo 
na mpangilio, ambayo taarifa za miradi zinakaa katika kompyuta za 
wafanyakazi na kusababisha ungumu wa kufuatilia kwa ufanisi hali ya 
miradi, kuandaa bajeti, kufuatilia gharama, kufanya uhakiki wa ubora, na 
kutoa ripoti kwa ajili ya kufanya maamuzi. 

Maoni yangu ni kwamba, TEHAMA inatoa fursa kwa ETDCO kufikia jukumu 
lake kwa ufanisi na kwa gharama nafuu kupitia njia ya kutengeneza 
utaratibu wa utendaji kazi unaojiendesha. 
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Maoni yangu ni kuwa, kushindwa kutengeneza nfumo wa usimamizi wa 
kumbukumbu za miradi ya usafirishaji na usambazaji kunaweza kusababisha 
ufanisi duni wa taasisi.  

TGDC ni kampuni Tanzu TANESCO inayomilikiwa na serikali ya Tanzania. 
Ilianzishwa mnamo Desemba 2013 kwa madhumuni ya kuongoza maendeleo 
ya rasilimali ya jotoardhi nchini Tanzania. Ilianza shughuli zake mnamo Julai 
2014 ikiwa na mamlaka ya kuchunguza, kuchimba na kutumia rasilimali za 
jotoardhi kwa uzalishaji wa umeme. 

Ukaguzi wangu wa shughuli za TGDC na teknolojia iliyopo ya kusimamia 
taarifa za uchunguzi ulibaini kuwa kwa sasa taarifa kama hizo zimehifadhiwa 
kwenye kompyuta za wafanyakazi ambayo ni vingumu kujumuisha taarifa 
hizo na kutoa ripoti mara moja zitakazotumika kutolea maamuzi kwa 
ufanisi. Kwa kuongezea, kwa sababu ya unyeti wa taarifa hizo, utaratibu 
unaotumika sasa unaziweka taarifa hizo kwenye hatari ya kufikiwa na 
asieruhusiwa na uchakachuaji wa taarifa hizo.  

Ninaamini TEHAMA inatoa fursa kwa TGDC kufikia majukumu yake vyema na 
kwa njia ya gharama nafuu kwa kupitia utengenezaji wa mifumo 
itakayosaidia kuhifadhi na kusimamia taarifa hizo. Kwa kuongezea, 
utengenezaji wa kanzi-data au mfumo wa tehama wa kusimamia uchunguzi 
uitapunguza hatari ya taarifa kufikiwa na mtu asiye ruhusiwa na kupunguza 
uchakachuaji wa taarifa. 

Maoni yangu ni kuwa, kushindwa kusimamia rekodi za uchunguzi 
kiautomatiki kunaweza kusababisha ufanisi duni, kufikiwa taarifa na asiye 
na ruhusa uharibifu wa taarifa.  

Ninapendekeza uongozi wa ETDCO na TGDC kwa kushauriana na Mamlaka 
ya e-GA kutengeneza au kununua mfumo wa kusimamia shughuli za 
msingi ili kuboresha ufanisi. 

 

7.4.2 Ukosefu wa mifumo ya Uhasibu 

Taratibu bora za kihasibu zinahitaji taasisi kuwa na mfumo rasmi wa 
kompyuta wa kuhifadhi miamala ya kihasibu ili kila muamala uhifadhiwe 
katika sehemu husika ambao utahakikisha unatoa taarifa za kifedha zenye 
kuaminika.  
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Tathmini yangu niliyoifanya katika Chuo Kikuu cha Kilimo na Teknolojia cha 
Mwalimu Julius Nyerere (MJNUAT) ilibainisha kuwa Chuo Kikuu hicho hakina 
Mfumo wa Uhasibu kwa ajili ya kurekodi na kutunza vitabu vya mapato. Pia 
tathmini hiyo ilifanyika Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) nakubaini kuwa 
Taasisi haina mifumo ya kihasibu yenye kujiendesha na ripoti zao za fedha 
zinategemea Microsoft Excel ambayo inakabiliwa na udhaifu kadhaa kwenye 
taratibu mambo ya kihasibu. 

Ninapendekeza uongozi wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha Mwalimu Julius 
Nyerere (MJNUAT) na Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) 
kutengeneza/kununua mfumo wa uhasibu ili kuwezesha mchakato mzuri 
wa kuripoti taarifa za kifedha. 

7.4.3 Kukosekana kwa mfumo wa TEHAMA wa usimamizi wa mauzo ya 
nyumba na ardhi (viwanja) 

Mapitio yangu ya mchakato wa mauzo ya ardhi (viwanja) na nyumba katika 
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) yalibainisha kuwa Shirika halijaanzisha 
mfumo wa kompyuta (Software) ambao utashughulikia shughuli za mauzo. 
Hivi sasa, afisa mauzo hutumia programu ya excel katika kurekodi mauzo. 
Kwa kuwa mauzo hufanywa kwa mikono, nina maoni kuwa bidhaa inaweza 
kugawanywa kwa mtu zaidi ya mmoja na hati zinaweza kupotea kwa sababu 
ya idadi kubwa ya taarifa ndani ya mchakato wa mauzo. 

Ninapendekeza uongozi wa NHC kuanzisha mfumo wa kompyuta 
(Software) ambao utatumika kurekodi mauzo ya nyumba na viwanja 

7.4.4 Ukosefu wa Mfumo wa Utafiti na Ushauri 

Kifungu cha 4.2 (b) cha Mwongozo wa Sera ya Utafiti wa mwaka 2011 ya 
MUHAS kinahitaji Chuo Kikuu kuanzisha, kudumisha na kuendelea kusasisha 
kanzi-data ya shughuli za utafiti. Kutokana na mwongozo huu, taarifa 
zitakuwa zinachapishwa mara kwa mara kwenye Ukurasa wa Mtandao wa 
Utafiti wa MUHAS, kuanzisha na kudumisha kanzi-data yenye kufikika 
inayohifadhi utafiti wa elektroniki ambayo itakuwa na vifupisho na 
maandishi kamili ya ripoti za utafiti na machapisho mengine yanayohusiana. 

Ukaguzi wangu wa mchakato wa biashara wenye kujiendesha huko MUHAS 
ulibaini kuwa, hakuna kanzi-data wala Mfumo wa Usimamizi wa utafiti na 
ushauri uliotengenezwa na Chuo Kikuu. 
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Maoni yangu ni kuwa, kukosekana kwa mfumo wa kuratibu shukhuli za utafiti 
na ushauri unaweza kusababisha ugumu katika ufuatiliaji na tathmini ya 
shughuli za Utafiti na Ushauri. 

Napendekeza kuwa uongozi wa MUHAS kuanzisha mfumo wa TEHAMA wa 
usimamizi, na kanzi-data kwa shughuli zote za Utafiti na Shughuli za 
Ushauri. 
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SURA YA NANE 

8.0 UDHIBITI WA JUMLA WA TEKNOLOJIA YA HABARI 

8.1 USIMAMIZI HAFIFU WA IDARA YA TEHAMA 

Mfumo wa utawala wa TEHAMA ni muundo wa uongozi, mpangilio, na 
utendaji kazi wa TEHAMA. Kwa kuzingatia mifumo ya utawala taasisi huweza 
kufanikiwa kutimiza malengo yake kwa ujumla. 

Ajenda ya tano ya Serikali ni kuongeza matumizi ya TEHAMA nchini 
kuwanufaisha wananchi. Wananchi watanufaika endapo   taasisi za  serikali 
vinazotumia TEHAMA  vitafuata mfumo na miogozo ya TEHAMA kikamilifu. 
Katika ukaguzi wangu, nilitathmini utoshelevu wa utawala kwenye ya 
TEHAMA   na kubaini udhaifu katika maeneo ya mikakati na sera za  
TEHAMA,muundo wa kiutawala, utendaji wa kamati za uendeshaji,namna 
bora ya utendaji na usimamizi wa tathimini ya athari zinawoweza 
kusababishwa na matumizi ya TEHAMA(TEHAMA  RISK). 

8.1.1 MAPUNGUFU YA MPANGO MKAKATI NA SERA ZA TEHAMA 

(a) Kukosekana kwa mpango mkakati wa TEHAMA 

kwa mujibu wa miongozo ya Mtandao wa Serikali  ya 2017 kifungu 2.3.1 
kinazitaka taasisi zote za umma kuandaa na kutekeleza mpamgo  mkakati  
wa TEHAMA na  kuweka mtazamo bayana juu ya matumizi ya TEHAMA kwa 
utoaji bora wa huduma na kufikia thamani ya uwekezaji wa TEHAMA. 
Mpango mkakati wa TEHAMA unatakiwa kulandana na malengo ya taasisi 
hivyo kusaidia kutimiza malengo ya taasisi. 

Nilikagua utoshelevu wa mpango mkakati wa TEHAMA katika Wizara ya 
maliasili na utalii, kituo cha uhusiano wa kigeni (Center for Foreign 
Relations ), tume ya haki na ushindani (FCC), shirika la utangazazi Tanzania 
(TBC), wakala wa usajili wa biashara na Leseni (BRELA), kampuni ya 
uendelezaji wa jotoardhi Tanzania  (TGDC), kampuni ya ujenzi na 
usambazaji wa umeme (ETDCO) na chuo kikuu cha ushirika cha Moshi (MoCU) 
ili  kuangalia uwiano kati ya  mipango ya TEHAMA na mipango mkakati ya 
taasisi,nimebaini kuwa  taasisi hazina mpango mkakati wa TEHAMA. Pia 
nilipitia mipango ya kimkakati ya taasisi hizi ili kuangalia kama zinaonyesha 
utegemezi wa TEHAMA katika kufikia malengo ya taasisi. Nilibaini kuwa 
mchango wa TEHAMA haujazingatiwa vya kutosha katika kufanikisha 
malengo. Kadhalika, kwa mwaka huu wa ukaguzi, taasisi zilichukuwa hatua 
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mbalimbali kwenye masuala ya TEHAMA hivyo basi mpango mkakati wa 
TEHAMA ulitakiwa kuwapo kwa ajili ya kuongoza shughuli za TEHAMA.  

Maoni yangu ni kwamba kukosekana kwa mpango mkakati wa TEHAMA kuna 
rudisha nyuma usimamizi wa mfumo unaolenga kuleta tija na ufanisi katika 
utekelezaji wa mipango ya TEHAMA. 

Ninapendekeza uongozi wa wizara ya maliasili na utalii,kituo cha 
uhusiano wa kigeni (Center for Foreign Relations ), tume ya haki na 
ushindani (FCC), shirika la utangazazi Tanzania (TBC),wakala wa usajili 
wa biashara na leseni (BRELA),  kampuni ya uendelezaji wa jotoardhi 
Tanzania  (TGDC), kampuni ya ujenzi na usambazaji wa umeme (ETDCO) 
na chuo kikuu cha ushirika cha Moshi (MoCU) kuendeleza mpango 
mkakati wa TEHAMA ambao unawiana na malengo ya kimkakati ya taasisi 
kuendana na  thamani ya pesa ya huduma zinazotolewa na TEHAMA . 

(b) Kukosekana kwa uwiano bayana kati ya mpango mkakati wa TEHAMA 
na mpango mkakati wa tasisi 

Mapitio yangu ya mpango mkakati wa TEHAMA wa TARURA na wizara ya 
fedha mipango yalibaini kuwa mpango mkakati wa TEHAMA hauna uhusiano 
wa moja kwa moja na mpango mkakati wa taasisi. Kadhalika, nilibaini kuwa 
hakuna mpango kazi wa kila mwaka juu ya utekelezaji wa mkakati wa 
TEHAMA. 

Maoni yangu ni kuwa, kukosekana kwa uwiano wa moja kwa moja kati ya 
mpango mkakati wa TEHAMA na mpango mkakati wa taasisi kunasababisha 
TEHAMA kushindwa kutoa mchango  unaokusudiwa hivyo kushindwa 
kuonesha thamani ya uwekezaji   uliofanywa kwenye TEHAMA  na  
kusababisha taasisi  kutotimiza malengo malengo ya kimkakati. 

Ninapendekeza yafuatayo kwa uongozi wa TARURA na wizara ya fedha 
na mipamgo (a) kupitia mpango mkakati wa TEHAMA na kuhakikisha 
unawiana na mpango mkakati wa taasisi (b) Kuhakikisha kuwapo kwa 
mpango kazi wa kila mwaka wa TEHAMA unaotokana na mpango mkakati 
wa TEHAMA. 

(c) Kutofanyika kwa ufuatiliaji na tathimini ya mpango mkakati wa 
TEHAMA 

Kufanya tathimini ni dhana muhimu ya katika kufuatilia utendaji kazi wa 
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taasisi kulingana na malengo yake. Ni njia muhimu ya kutafakari mafanikio 
na mapungufu, na pia ni muhimu kupitia tena malengo ya taasisi mara kwa 
mara ambayo yanaweza kuandaliwa katika nyakati au hali tofauti. 

Pia nilikagua mfumo wa kiutawala wa TEHAMA katika bodi ya utalii 
Tanzania, TARURA, KADCO na wizara ya fedha na mipango na kubaini kuwa 
mikakati  ya TEHAMA haielezi namna na kipindi kinachotakiwa kufanya 
mapitio  ya mkakati na kuratibu ili kuhakihisha malengo yanatimizwa kwa 
wakati ikiwa ni pamoja kuonesha viashiria vya ufanisi.Hata hivyo hapakuwa 
na taarifa ya kufanyika kwa ufuatiliaji na tathimini. 

Maoni yangu ni kuwa, kutokufanya ufuatiliaji na tathmini ya mpango 
mkakati wa TEHAMA kutasababisha taasisi kushindwa kufikia malengo 
yalikusudiwa. 

Ninapendekeza uongozi wa bodi ya watalii ya Tanzania kufanya na kutoa 
taarifa ya ufuatiliaji na tathmini mara kwa mara kama ilivyoelezwa katika 
mpango mkakati wa TEHAMA. 

(d) Kukosekana kwa sera ya TEHAMA na sera zilizopitwa na wakati 

Kwa mujibu wa kifungu nambari 1.3 cha mwongozo wa Mtandao wa Serikali  
wa 2017 inazitaka  taasisi za umma kutengeneza na kutekeleza sera ya 
TEHAMA  ili kutoa uelekeo wa upangaji sahihi,maununuzi,usimikaji, 
utekelezaji, usimamizi na matumizi ya TEHAMA. 

Nyaraka ya sera za TEHAMA  huwa na taarifa rasmi zilizoratibiwa na kuungwa 
mkono na viongozi ili kuweka mwelekeo wa taasisi  kulingana na mahitaji 
ya utendaji kazi,sheria na kanuni. Sera hiyo hutoa maagizo ya upangaji 
sahihi, ununuzi, kupitishwa na utekelezaji, usimamizi na utumiaji salama 
wa rasilimali za TEHAMA. 

Mapitio yangu ya udhibiti wa ndani wa TEHAMA,kampuni ya uendelezaji wa 
jotoardhi Tanzania  (TGDC), Kituo cha Mahusiano ya Kigeni (CFR), Baraza La 
Kiswahili Tanzania (BAKITA), ukaguzi wa ushirika na shirika la usimamizi 
(COASCO), Mamlaka ya Udhibiti wa ununuzi wa umma (PPRA) na mamlaka 
ya maji Singida (SUWASA) ilibaini kuwa TGDC, BAKITA na COASCO hazikuwa 
na sera ya TEHAMA,kituo cha mahusiano ya kigeni  kilikuwa na sera ambayo 
haijapitishwa  wakati PPRA na SUWASA sera zao  zilikuwa zimepitwa na 
wakati. Sera ya TEHAMA ya PPRA haijakaguliwa tangu kuwanzishwa kwake 
Februari, 2016 ambayo ni kinyume na Kifungu cha 12 cha Sera ya TEHAMA 
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ya PPRA ambayo inahitaji sera hiyo kukaguliwa kila baada ya miezi kumi na 
mbili (12). 

Maoni yangu ni  kwamba taasisi zinaweza kushindwa kutambua athari  na 
faida ya TEHAMA  kwa sababu ya kukosekana  kwa sera kamili na 
inayojitosheleza ya TEHAMA. Pia kutokaguliwa kwa sera ya TEHAMA  
kunasababisha taasisi kutoenda sambamba na mazingira ya sasa  kwa sababu 
ya mabadiliko ya teknolojia, sheria na kanuni ambazo zimekuwa zikijitokeza 
katika  taasisi na serikali kwa ujumla. 

Napendekeza 

(a) Uongozi wa TDGC, Baraza La Kiswahili Tanzania (BAKITA) na 
COASCO kuandaa sera za TEHAMA 

(b) Uongozi wa mamlaka ya udhibiti wa ununuzi wa umma (PPRA)  na 
Mamlaka ya maji Singida(SUWASA) kukagua mara kwa mara sera ya 
TEHAMA kuendana na mabadiliko ya mazingira ya teknolojia. 

(c) Uongozi wa kituo cha mahusiano ya kigeni (CFR) ili kukagua na 
kupitisha sera ya TEHAMA. 

8.1.2 MAPUNGUFU YA MUUNDO WA VITENGO VYA TEHAMA  

Utaratibu thabiti na muundo wa utendaji wa kazi (reporting structure) wa 
kitengo cha TEHAMA ni muhimu katika utawala ili kuhakikisha mipango ya 
TEHAMA inafuatwa hivyo kutimiza malengo yaliyokusudiwa katika taasisi. 
TEHAMA  inasaidia taasisi kufikia malengo ya kimkakati, kwa hivyo, ni 
muhimu kiongozi wa Kitengo cha TEHAMA  kutoa taarifa kwa mhusika 
ambaye kipaumbele chake kikubwa ni utendaji wa kimkakati wa kitengo cha 
TEHAMA na pia kitengo cha TEHAMA kinapaswa kuwa na uwakilishi katika 
uongozi wa taasisi kwa ajili ya  kufanya maamuzi. 

Tathmini yangu ya uongozi na muundo wa utendaji wa kazi wa kitengo cha 
TEHAMA ilibaini kutokuwapo kwa idara / kitengo cha TEHAMA na muundo 
usiofaa wa utendaji kazi kwa taasisi za serikali kama ilivyoelezwa hapo 
chini: 

(a) Kutokuwepo na kutorasimisha vitengo vya TEHAMA 

Kifungu 21(1) cha sheria ya serkali mtandao, kinazitaka taasisi za umma 
kuanzisha kitengo cha TEHAMA chenye idadi ya wafanyakazi inayotosheleza 
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kufanya kazi kwa ufanisi.Pia kifungu nambari 5.3.2 cha miongozo ya 
Mtandao wa Serikali kinazitaka taasisi za umma kuanzisha kitengo cha 
TEHAMA ambacho kiongozi wake ataripoti moja kwa moja afisa masuuli. 

Ukaguzi wangu wa muundo wa utendaji kazi kitengo cha TEHAMA wa 
COASCO na TGDC ulibaini kutokuwapo kwa idara / kitengo cha TEHAMA. 
Wakati ukaguzi wangu wa Kampuni ya Ujenzi na Usambazaji wa Umeme 
(ETDCO) ulibaini kuwa kampuni  ina meneja wa TEHAMA, lakini nafasi hiyo 
ya meneja  haukuwekwa rasmi katika muundo wa utendaji kazi wa kampuni 
na Mpango wa(scheme of service).  

Muundo wa utendaji kazi unahitaji kuwapo kwa mtaalam wa TEHAMA, 
ambayo ni kinyume na matakwa ya sheria ya Mtandao wa Serikali ya 2019 
na miongozo ya 2017. Vivyo hivyo, wakati wa ukaguzi wa Bodi ya Kahawa 
Tanzania (TCB), nilikagua muundo wa utendaji wa kazi(reporting structure) 
wa TEHAMA na kubaini kuwa muundo wa bodi ya kahawa  hauonyeshi 
uhusiano wa kuripoti kati ya kitengo cha TEHAMA na uongozi wa bodi, hii 
inaonyesha kuwa uongozi unaona kitengo cha TEHAMA kama kiwezeshi lakini 
sio kitengo rasmi cha kimkakati. 

Ni maoni yangu kuwa, kukosekana kwa kitengo cha TEHAMA kunapunguza 
majukumu ya TEHAMA kwenye mpango mkakati wa taasisi. Hii inaweza 
kusababisha taasisi kuanza mipango na shughuli za TEHAMA ambazo 
hazijapewa kipaumbele na kusimamiwa ipasavyo,na hivyo kusababisha  
TEHAMA kushindwa kutoa huduma ipasavyo. 

Napendekeza uongozi wa COASCO na TGDC kuanzisha kitengo / idara ya 
TEHAMA na kiongozi wake anatakiwa kuripoti moja kwa moja kwa afisa 
masuuli. 

Pia napendekeza  uongozi wa Kampuni ya Ujenzi na Usambazaji wa 
Umeme (ETDCO) na bodi ya kahawa Tanzania (TCB) kupitia na kusasisha 
muundo wa utendaji kazi wa kitengo cha TEHAMA unayoongozwa na 
meneja anayeripoti kwa afisa wa masuuli na kuwainisha  majukumu ya 
idara. 

(b) Mapungufu ya muundo wa kuripoti wa vitengo vya TEHAMA 

Nilikagua muundo wa TARURA na kubaini kuwa kitengo cha TEHAMA 
kinaongozwa na meneja anayeripoti kwa mkurugenzi wa huduma za usaidizi 
(Business Support Services) kinyume na matakwa ya sheria ya Mtandao wa 
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Serikali nambari 10 wa mwaka 2019. 

Maoni yangu ni kwamba, upungufu uliobainika katika muundo wa kuripoti 
idara / kitengo cha TEHAMA unadhoofisha mchango wa TEHMA katika 
kufanikisha malengo ya kimkakati ya taasisi. 

Napendekeza uongozi wa TARURA kurekebisha Muundo wa taasisi na 
kuweka utaratibu wa Kitengo cha TEHAMA kuripoti moja kwa moja kwa 
Mkurugenzi Mkuu ili kuharakisha utekelezaji wa mikakati ya TEHAMA. 

(c) Upungufu wa watumishi na muundo wa vitengo vya TEHAMA 

kifungu cha 21 ya Sheria ya Mtandao wa Serikali  ya 2019,kinazitaka taasisi 
za umma kuanzisha Kitengo cha TEHAMA chenye watumishi wa kutosha 
kufanya kazi kwa ufanisi. 

Kulingana na makadirio ya Wafanyakazi ya Wizara ya Utalii na Maliasili kwa 
mwaka 2020/2021 kitengo cha TEHAMA kinahitaji jumla ya wafanyakazi 17 
kwa utendaji wenye tija.Lakini, kitengo kwa sasa kina wafanyakazi saba 
kinyume na matakwa ya uanzishwaji kulingana na makadirio ya uhitaji za 
Wafanyakazi. 

Maoni yangu ni kuwa,  upungufu wa wafanyakazi wa  unaweza kusababisha 
wizara kutoweza kutekeleza mgawanyo wa majukumu na kutotimiza 
majukumu mengine kwa wakati na ufanisi unaotakiwa, na kuwapo kwa 
mfumo wa MNRT kitengo cha TEHAMA kinatoa  huduma kwa taasisi 16 na 
wadau  wa nje, hivyo basi upungufu wa wafanyakazi unaweza kusababisha 
kitengo kutotekeleza shughuli zake ipasavyo. 

Napendekeza Uongozi wa wizara ya maliasili na utaliikuhakikisha kitengo 
cha TEHAMA kinakuwa na watumishi wa kutosha wa kuweza kusimamia 
shughuli kwa ufanisi. 

Vivyo hivyo, ukaguzi wangu wa muundo wa uongozi wa idara ya TEHAMA 
katika wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ulibaini mkurugenzi 
anaongoza idara yenye wafanyakazi 18 wa kada ya TEHAMA(Rejea Jedwali 
2) kama inavyooneshwa mchanganuo wa mgawanyo wa wafanyakazi. 
Niligundua pia kwamba idara inashughulikia kazi zote za TEHAMA za kituo 
cha kitaifa cha taarifa za ardhi (National Land Information Centre), ofisi kuu 
ya wizara, ofisi za ardhi za mikoa 26 na 185 za halmashauri. 
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Idara ya TEHAMA pia haina wakurugenzi wasaidizi walioteuliwa 
kushughulikia usimamizi wa miundombinu ya TEHAMA, utengenezaji wa 
mifumo na kitengo cha kushughulikia changamoto za idara (support division) 
licha ya kazi nyingi zilizopo idarani. Timu ya ukaguzi pia ilipitia uboreshaji 
uliopendekezwa wa muundo wa idara ya TEHAMA ulioandaliwa Machi 2020 
na kubaini kuwa haujatekelezwa hadi nilipofanya ukaguzi mnamo Novemba 
2020. Hali hii inasababisha hitaji la mkurugenzi kusimamia na kufuatilia kila 
shughuli hata zile ambazo zingeweza kushughulikiwa na wasaidizi. 

Jedwali Na. 10: Mchanganuo wa mgawanyo wa wafanyakazi 
S/N kundi Idadi ya 

wafanyakazi 
1 Wataalam wa kiufundi wa TEHAMA kwa ajili ya 

kuhudumia ofisi za mikoa 26  
0 

2 Usimamizi wa mifumo na seva 2 
3 Usimamizi na usaidizi wa mtandao 3 
4 Wasimamizi wa kanzidata 1 
5 Utengenezaji wa mifumo 4 
6 Utawala na usanifu ambapo mmoja wao 

anastaafu February 2021 
2 

7 Usimamizi na utoaji wa msaada wa mifumo 6 
8 Usalama wa TEHAMA 0 

Chanzo: Mgawanyo wa kazi na maboresho ya idara 

Ni maoni yangu kwamba, kukosekana kwa wa wakuu wa vitengo /idara 
kunaweza kusababisha utendaji duni wa idara kwani mkurugenzi atazidiwa 
na shughuli za kila siku. Utendaji duni pia unaweza kusababisha wizara 
kutoweza kutekeleza mgawanyo wa majukumu na kushindwa kutimiza 
malengo kwa wakati na ubora unaotarajiwa. 

Napendekeza uongozi wa wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi kufuata mamlaka inayoidhinisha ili kuhakikisha kuwa muundo wa 
idara ya TEHAMA unapitiwa na mahitaji ya wafanyakazi yanaidhinishwa 
na kutekelezwa ipasavyo. 

(d) Wakuu wa Idara/vitengo vya TEHAMA wasio na sifa stahiki  

Kifungu cha 21 cha sheria ya Mtandao wa Serikali ya mwaka 2019, kinahitaji 
kitengo cha usimamizi wa TEHAMA kuongozwa na mtu aliye na sifa stahiki 
za kitaaluma na uzoefu wa kazi za TEHAMA. 

Mapitio ya muundo wa idara ya TEHAMA wa taasisi ya elimu ya watu wazima 
(IAE) yalibaini kuwa idara ya TEHAMA inaongozwa na meneja ambaye hana 
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sifa za kitaaluma katika teknolojia ya habari na mawasiliano au taaluma 
unaohusiana. 

Ni maoni kwamba idara kuongozwa na kiongozi asiye na sifa kunaweza 
kusababisha utendaji kazi duni na usio na kiwango kwa kitengo cha TEHAMA. 

Napendekeza uongozi wa Taasisi ya Elimu ya watu wazima kuteua mkuu wa 
kitengo cha TEHAMA mwenye sifa na uzeofu stahiki 

8.1.3 MAPUNGUFU YA KAMATI YA USIMAMIZI WA TEHAMA 

Tathmini yangu ya muundo wa utawala wa TEHAMA ilibaini kuwa bodi ya 
tumbaku ya Tanzania, bodi ya usajili wa wakandarasi, TBC, kituo cha 
mahusiano ya kigeni (CFR) na ETDCO hazijaanzisha kamati ya uendeshaji wa 
TEHAMA au kamati ya TEHAMA kwa ajili ya kuhakikisha kazi za TEHAMA 
zinaleta tija yenye uwiano na uwekezaji uliofanyika. 

Maoni yangu kwamba kukosekana kwa kamati ya uendeshaji wa TEHAMA 
kunasababisha taasisi kushindwa kusimamia vizuri uwekezaji wa shughuli za 
TEHAMA, kushindwa kutambua uwiano kati ya kazi za TEHAMA na mipango 
mkakakati ya taasisi ili kuleta tija. 

Napendekeza uongozi wa bodi ya tumbaku Tanzania, bodi ya usajili wa 
wakandarasi, TBC, kituo cha uhusiano wa kigeni (CFR) na ETDCO 
kuanzisha kamati za uendeshaji wa TEHAMA zilizo na wajibu na 
majukumu yaliyo bayana. 

(a) Kutokuwapo kwa kamati ya usimamizi wa TEHAMA 

Tathmini yangu ya muundo wa utawala wa TEHAMA ilibaini kuwa bodi ya 
tumbaku ya Tanzania, bodi ya usajili wa wakandarasi, TBC, kituo cha 
mahusiano ya kigeni (CFR) na ETDCO hazijaanzisha kamati ya uendeshaji wa 
TEHAMA au kamati ya TEHAMA kwa ajili ya kuhakikisha kazi za TEHAMA 
zinaleta tija yenye uwiano na uwekezaji uliofanyika. 

Maoni yangu kwamba kukosekana kwa kamati ya uendeshaji wa TEHAMA 
kunasababisha taasisi kushindwa kusimamia vizuri uwekezaji wa shughuli za 
TEHAMA, kushindwa kutambua uwiano kati ya kazi za TEHAMA na mipango 
mkakakati ya taasisi ili kuleta tija. 

Napendekeza uongozi wa bodi ya tumbaku Tanzania, bodi ya usajili wa 
wakandarasi, TBC, kituo cha uhusiano wa kigeni (CFR) na ETDCO 
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kuanzisha kamati za uendeshaji wa TEHAMA zilizo na wajibu na 
majukumu yaliyo bayana. 

(b) Kutofanya kazi kwa kamati ya usimamizi wa TEHAMA 

Kwa mujibu wa  mwongozo wa Mtandao wa Serikali  wa 2017 kifungu  2.2.3 
(I) hadi (VIII) juu ya mikutano ya kamati,inahitaji kamati ya uendeshaji wa 
TEHAMA kukutana mara moja kwa kila miezi (3) mitatu. 

Katika ukaguzi wangu katika mamlaka ya maeneo maalum ya kuzalisha 
bidhaa za kuuza nje (Export Processing Zones Authority), niliona ratiba ya 
mikutano kama ilivyoainishwa katika kamati ya "TOR" ya TEHAMA, ratiba 
inahitaji mikutano usiyopungua minne kwa mwaka.Lakini, hakukuwa na 
kikao cha Kamati ya TEHAMA kilichoendeshwa na mamlaka katika mwaka 
huu wa ukaguzi. 

Maoni yangu ni kwamba bila kupitia na kuidhinisha kamati ya uendeshaji wa 
TEHAMA, uwiano kati ya mipango ya TEHAMA na mpango mkakati 
hautafikiwa hivyo kusababisha kushindwa kuleta tija stahiki. 

Ninapendekeza uongozi  wa mamlaka ya maeneo maalum ya kuzalisha 
bidhaa za kuuza nje(Export Processing Zones Authority) kuhakikisha 
mikutano ya kamati ya uendeshaji wa TEHAMA unafanywa kulingana na 
miongozo na kuongeza uelewa kwa wajumbe wa kamati ya TEHAMA juu 
ya wajibu na majukumu ya kamati katika kufikia malengo ya kimkakati. 

(c) Mapungufu ya uundaji wa kamati ya TEHAMA 

Mapitio yangu ya  miongozo na mikataba ya  uendeshaji wa TEHAMA DAWASA 
nilibaini kuwa kamati ya uendeshaji imejumuisha wajumbe wafuatao: Mkuu 
wa Kitengo cha Usimamizi wa Mazingira (HEMU) ambaye ni Mwenyekiti, 
Meneja wa Off-grid & Comm – Sewer ambaye  ni Makamu Mwenyekiti, Mkuu 
wa kitengo cha TEHAMA na Takwimu ambaye ni Katibu na wawakilishi 
kutoka Idara mbalimbali katika taasisi.  

Vivyo hivyo,katika mapitio ya  nyaraka ya TEHAMA inayoelezea malengo, 
wigo wa kazi, shughuli, majukumu ya kufanywa, majukumu husika ya idara 
ya TEHAMA, na matokeo yanayotarajiwa (terms of reference) katika taasisi 
ya  KADCO  nilibaini kuwa kamati hiyo inajumuisha wanachama  mwisho 
watano (5) kutoka kwenye  idara / kitengo chochote kile kulingana na 
muundo wa shirika la KADCO.  
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Hii ni kinyume na matakwa ya Kifungu cha 18 (1) cha sheria ya mamlaka ya 
Mtandao wa Serikali  ya 2019 ambayo inahitaji kiwango cha chini cha  cha 
washiriki kiwe sita na kiwango cha juu kuwa saba ikiwa ni pamoja na 
mjumbe mmoja mmoja kutoka katika wizara ambazo DAWASA na KADCO  ni 
sehemu  yao. 

Maoni yangu ni kuwa,  mapungufu katika uundaji wa kamati ya uendeshaji 
wa TEHAMA imesababishwa na  kushindwa kwa kamati tendaji kutekeleza 
kwa vitendo  majukumu yao. 

Napendekeza uongozi  wa DAWASA na KADCO  kupitia  upya  na kuhuisha  
mwongozo wa uendeshaji wa TEHAMA (TEHAMA  steering charter) ili 
kuendana na  matakwa ya sheria ya mamlaka  ya Mtandao wa Serikali  ya 
2019. 

8.1.4 UDHAIFU WA USIMAMIZI WA HATARI ZITOKANAZO NA MATUMIZI YA  
TEHAMA 

Usimamizi wa athari katika TEHAMA ni  kitendo  cha kutumia utaratibu 
utumikao katika kudhibiti  athari zinginezo, katika mazingira ya TEHAMA ili 
kudhibiti madhara  katika utendaji kazi yanayohusiana na matumizi, umiliki, 
operesheni, ushiriki na  uanzilishaji wa TEHAMA ndani taasisi. 

Udhibiti wa athari  ni mchakato endelevu kwani mazingira ya biashara na 
teknolojia yanabadilika kila wakati  na udhaifu mpya  katika mifumo na 
teknolojia  kwa ujumla  huibuka kila siku. 

Katika ukaguzi  wangu wa namna ya usimamizi wa athari zinazoweza 
kutokea katika TEHAMA nilibaini mapungufu mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kutofanya tathmini ya athari zinazoweza kutokea katika  TEHAMA, ukosefu 
wa rejista ya athari  za TEHAMA na kutofuatilia utekelezaji wa mikakati ya 
kupunguza athari za TEHAMA kama ilivyoelezwa hapo chini: 

(a) Ukosefu wa rejista ya hatari zitonazo na matumizi ya TEHAMA 

Katika ukaguzi wangu wa mifumo ya Habari niliofanya  Bodi ya Tumbaku, 
Wakala wa Barabara Vijijini na Mjini (Tarura), Mamlaka ya Bandari Tanzania, 
Chuo Kikuu cha Ushirika cha Moshi (MoCU), nilibaini kuwa hakukuwa na 
rejista ya athari za TEHAMA kwa ajili ya kusimamia na kudhibiti 
athari,ambapo inamaanisha  tathmini ya athari katika TEHAMA  haijafanyika 
katika mwaka husika unaokaguliwa. Utaratibu unaopendekezwa ni kufanya 
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tathmini ya athari angalau mara moja kila mwaka na wakati wowote 
mabadiliko katika mazingira ya TEHAMA yafanyikapo kwasababu madhaifu 
mapya ya kiusalama katika mitandao yanagundulika kila mara. Kwa hivyo, 
tathmini ya athari zinazoweza kutokea yanatakiwa kufanywa ili kukabiliana 
na athari za TEHAMA zinazoweza kujitokeza. 

Maoni yangu ni kuwa, ukosefu wa rejista ya athari za TEHAMA umetokana 
na kuwapo kwa udhaifu katika mchakato wa kutathmini, kutambua, kuweka 
kumbukumbu na ufuatiliaji wa athari za TEHAMA. Kwa hivyo, Bodi ya 
Tumbaku Tanzania, TARURA, Mamlaka ya Bandari Tanzania, Chuo Kikuu cha 
Ushirika cha Moshi (MoCU) hawawezi kubuni njia zinazofaa na za kutosha za 
kupunguza athari ili kuhakikisha  usalama wa  mali  na  mikakati ya  TEHEMA 
vinafikiwa. 

Napendekeza uongozi wa Bodi ya Tumbaku, TARURA, Mamlaka ya 
Bandari Tanzania, Chuo Kikuu cha Ushirika cha Moshi (MoCU) kufanya 
tathmini ya athari za TEHAMA na kuanzisha rejista ya athari za ki-
TEHAMA ili kugundua na kutafuta njia bora katika kupambana na athari 
zinazoweza kutokea katika TEHAMA. 

(b) Kutofuatilia utekelezaji wa mikakati ya kupunguza athari katika  
TEHAMA 

Wakati wa kukagua usimamizi wa athari za TEHAMA katika taasisi ya NACTE 
niliomba mpango mkakati wa kupambana na vihatarishi unaoonyesha 
vihatarishi vya TEHAMA vilivyogundulika NACTE. Kupitia ukaguzi wa nyaraka 
nilibaini kuwa, ripoti za utekelezaji wa mapambano dhidi ya vihatarishi za 
robo ya mwaka bado hazijaandaliwa, licha ya rejista ya vihatarishi 
kuidhinishwa tangu mwezi wa kumi 2019.  

Katika ukaguzi mwingine kama huo katika Wizara ya Fedha na Mipango 
nilibaini kuwa Wizara haina utaratibu wa kufuatilia utekelezaji wa mikakati 
ya kupambana na vihatarishi vilivyoainishwa katika rejista ya vihatarishi. Ni 
wasiwasi wangu kwamba shughuli nyingi katika taasisi za NACTE na Wizara 
ya Fedha na Mipango hutegemea TEHAMA. Hivyo, kushindwa kupambana na 
vihatarishi vya TEHAMA kunaweza kuwa na athari mbaya katika shughuli za 
kila siku. 

Ni maoni yangu kwamba kutofuatilia na utekelezaji wa udhibiti wa 
vihatarishi kunaweza kusababisha madhara katika ufanyaji wa shughuli za 
kila siku zinazohitaji matumizi ya TEHAMA. 
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Napendekeza uongozi wa Baraza la taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE) na 
MOFP kuanza utekelezaji wa udhibiti wa vihatarishi vya TEHAMA na 
kuripoti hali ya utekelezaji mara kwa mara. 

8.2 UDHAIFU WA MPANGO WA KUHAKIKISHA HUDUMA ENDELEVU NA 
KUKABILIANA NA MAJANGA 

Nilikagua Mpango wa kuwa na huduma endelevu na Mpango wa Kukabiliana 
na majanga katika taasisi za serikali ili kuthibitisha yafuatayo: kuwapo kwa 
tathmini ya utoshelevu wa mipango hiyo katika kukabiliana na hitilafu 
inayoweza kujitokeza katika shughuli mbalimbali, kulinda huduma muhimu 
katika taasisi kuepukana na athari zinazoweza kujitokeza sababu ya 
majanga au hitilafu mbalimbali, pamoja na kuhakikisha huduma zinarudi 
kwa wakati inapotokea majanga. Katika kupitia nyaraka hizi niligundua 
mapungufu yafuatayo: 

(a) Kukosekana kwa mpango wa kuhakikisha huduma endelevu (BCP) 
na kukabiliana na majanga (DRP) 

Mpango wa huduma endelevu kwa taasisi na mpango wa namna ya  
Kurejesha huduma baada ya majanga  kutokea huelezea mchakato na 
taratibu ambazo Taasisi ya Umma inazo kuhakikisha kwamba kazi/huduma  
muhimu katika taasisi na shughuli za TEHAMA zinaendelea wakati na baada 
ya janga 

Wakati wa ukaguzi wangu niliona taasisi iitwayo Dar es salaam Maritime 
Institute (DMI), EPZA, Mamlaka ya   Majisafi na usafi wa mazingira Kahama 
na Shinyanga (KASHWASA), Baraza la Taifa la Ujenzi (NCC), Baraza la 
Mitihani la taifa Tanzania (NECTA), Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 
cha Mbeya (MUST), Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL), na Baraza la Kitaifa 
la Elimu ya Ufundi (NACTE) hazikuwa na BCP wala DRP. Vivyo hivyo, 
niligundua kuwa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi cha Muhimbili 
(MUHAS), Taasisi ya Kitaifa ya Utafiti wa Tiba (NIMR), na Taasisi ya Utafiti 
wa Wanyamapori Tanzania (TAWIRI) hazikuwa na BCP; wakati Bodi ya 
Nafaka na mazao mchanganyiko Tanzania (CPB), Chuo Kikuu cha Ushirika 
moshi (MoCU), Baraza la Kitaifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC), na 
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (IAE) hawakuwa na DRP. 

Maoni yangu ni kuwa, kukosekana kwa BCP na DRP kunaweka hatarini taasisi 
hizi katika kuweza kuhakikisha huduma za ki-TEHAMA na shughuli zinginezo 
zinazotumia TEHAMA zinaendelea baada ya kutokea kwa tukio lisilopangwa 
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au janga. Pia, taasisi zinakosa uhakika wa kurejea kwa huduma yanapo 
tokea majanga. 

Napendekeza uongozi  wa DMIEPZA, (KASHWASA), NCC, NEMC, MUST,  
MSCL,  NACTE, NIMR na TAWIRI kufanya tathmini ya athari za kitehama  
zinazoweza kutokea katika taasisi na kutumia tathmini hiyo kutengeneza  
Mpango wa kuhakikisha kunakuwa na huduma endelevu (BCP) na Mpango 
wa namna ya kurejesha huduma (DRP) yanapotokea majanga ya ki-
TEHAMA. Pia, Uongozi wa CPB, MoCU, NEMC na IAE kutengeneza DRP. 

(b) Udhaifu wa mpango wa kuhakikisha huduma endelevu na 
kukabiliana na majanga 

Nilikagua Mpango wa namna ya kurejesha huduma yatokeapo Majanga (DRP) 
katika Wizara ya Ardhi, Nyumba na Makazi na Wizara ya Utalii na Maliasili 
(MNRT) na kubaini kuwa wahusika wanao takiwa kuhakikisha huduma za 
TEHAMA zinakuwa endelevu hawajui majukumu yao yaliyo elezwa katika 
mpango huo. Pia, nilibaini kuwa hakuna majaribio ya DRP yaliyofanyika 
katika mwaka husika unaofanyiwa ukaguzi. Kwa kuongezea, kiasi cha taarifa 
ambacho kinaweza kupotea huduma inaporejeshwa baada ya janga(RPO)  , 
na mda ambao unaweza kutumika kurejesha huduma inapotokea janga 
havikubainishwa katika mipango yao. 

Vivyo hivyo, katika ukaguzi wangu wa BCP na DRP nilibaini kuwa Bodi ya 
Michezo ya Kubahatisha ya Tanzania ilikuwa na mpango wa kuwa na huduma 
endelevu (BCP) uliokwishwa mda wake wakutumika.mpango 
haujatengenezwa upya ili kujumisha mifumo mipya iliyotengenezwa kama 
mfumo wa leseni ya Michezo ya Kubahatisha, Ukaguzi na Utekelezaji wa 
Maombi (GLICA) na Mfumo wa Udhibiti wa Umeme (GREMS) ambayo tayari 
imesambazwa na inatumika. 

Kwa kuongezea, niliona kuwa katika Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na 
Chuo Kikuu cha Mzumbe hakuna mapitio wala majaribio ya DRP 
yaliyofanyika. Chuo Kikuu cha Mzumbe hakijafanya mapitio ya  BCP tangu 
Septemba 2014 wakati TBS tangu Juni 2016. 

Upungufu uliojitokeza ni kwa sababu ya ukosefu wa ufahamu wa majukumu 
kwa wahusika walio katika mpango huo wakuhakikisha huduma zinarejea 
inapotokea majanga (DRP). 
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Maoni yangu ni kuwa, kutofanya mapitio na  majaribio  ya  DRP kunaweza 
kusababisha kushindwa kurejesha huduma  au kuchelewa kurejesha 
huduma, ukosefu wa RPO na RTO kwa kila mfumo wa habari inamaanisha 
kuwa vipindi vya kutengeza  nakala haviakisi kiwango cha taarifa ambacho 
taasisi ipo tayari kupoteza  wala mda ambao taasisi ipo tayari kutokuwa na 
huduma yatokeapo majanga. 

Napendekeza uongozi wa MLHHS na MNRT kufanya mafunzo ya ufahamu 
kwa wahusika(DRP Members) wanao takiwa  kuhakikisha huduma 
zinarejea itokeapo majanga,kufanya majaribio ya  DRP mara kwa mara 
na kuhakikisha RPO na RTO zimeainishwa katika BCP. Pia, uongozi wa 
GBT, TBS na MU kufanya mapitio ya BCP kuhakikisha inaakisi mazingira 
ya sasa ya utendaji na matarajio ya uongozi. 

(c) Taratibu dhaifu za kusimamia uchukuzi wa taarifa kwenye mifumo 
kwa ajili ya kihifadhi ili kutumika wakati wa majanga 

Wakati wa ukaguzi wangu niligundua kuwa Taasisi ya Teknolojia ya Dar es 
salaam (DIT), Chuo Kikuu cha Ushirika cha Moshi (MoCU), Mamlaka ya 
Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Dodoma Mjini,  Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira, MUST, Mamlaka ya Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira Mbeya  walikuwa na mfumo dhaifu wa kuchukuwa taarifa 
mbadala , pia sera na taratibu yakuchukuwa taarifa mbadala ilikuwa dhaifu. 

katika ukaguzi wangu wa mchakato wa uchukuaji wa taarifa mbadala DIT  
nilibaini kuwa RTO na RPO kwa kila mfumo hazijafafanuliwa kwa hivyo 
nilishindwa kuthibitisha ikiwa uchukuaji wa  nakala ya taarifa kila siku 
kunaendana  na makubaliano ya uongozi   juu ya  uchukuaji taarifa na 
kurejeshwa kwa  huduma wakati wa janga. Pia, katika mahojiano yangu na 
afisa wa kanzidata  nilibaini kuwa nakala za taarifa hazijachukuliwa kwa 
mda wa wiki tatu kutoka 7 Novemba 2020 kwa sababu ya kuvurugika kwa 
mfumo unotumika kuchukua nakala uitwao webmin. Pia, sikuweza kupata 
ushahidi wowote kuhusu kufanyika kwa majaribio ya kutumia izo nakala au 
mwongozo uonao elekeza namna yakufanya majaribio ya izo nakala. 

Vivyo hivyo wakati wa ukaguzi wa sera yakuchukua nakala za kitehama ya 
Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira  niligundua sera hiyo haijaidhinishwa 
kutumika, na pia haielezi yafuatayo: hatua kamili zitakazochukuliwa ili 
kufanikisha uchukuaji wa nakala, Wakati ambao nakala zinatakiwa 
kuchukuliwa, hatua zakuchukua endapo uchukuaji wa nakala umekuwa na 
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shida/hitilafu na wahusika wanao takiwa kupewa taarifa endapo kumetokea 
hitilafu katika uchukuaji wa nakala. 

Maoni yangu ni kuwa, hii inaweza kusababisha Upotezaji wa habari na 
taarifa zingine ikiwa kuna janga kwa sababu ya ukosefu wa mfumo kamili na 
sera ya kuhifadhi nakala. 

Napendekeza uongozi kuhakikisha kuwa kuna: - 

(a) Ufafanuzi wa RTO na RPO (b) ufuatiliaji wa uchukuaji wa nakala (c) 
Utaratibu wa ufanyaji wa majaribio ya uchukuaji wa nakala kwa ajili ya  
kurejesha huduma inapotokea hitilafu katika mifumo (d) mapitio ya sera 
ya kuchukua nakala na kuhakisha inaendana na matakwa ya sasa ya 
taasisi. 

(d) Kukosekana kwa mahali maalumu kwa kuhifadhi taarifa mbadala 

Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini Kituo cha Mahusiano ya Kigeni (CFR), 
Taasisi ya Kitaifa ya Utafiti wa Tiba (NIMR), Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Makazi ya Watu (MLHHS), na Taasisi ya Teknolojia ya Dar es salaam (DIT) 
hazikuwa na eneo la  nje  za kuhifadhi taarifa mbadala.taarifa mbadala  
zinahifadhiwa katika eneo sawa na taarifa iliyo katika mazingira ya 
uzalishaji. 

Ni maoni yangu kwamba, kutokuwapo kwa eneo la nje la kuhifadhi nakala 
(offsite backup location) huziweka taarifa zote zilizo mazingira ya 
uzalishaiji na zile za mbadala kuwa katika hatari yakupotea endapo janga 
likitokea. 

Napendekeza uongozi  wa CFR, MLHHS na DIT kuanzisha utaratibu wa 
kuchukua nakala  za taarifa na kuweka katika seva iliyo  nje ya mtandao  
ambayo itahakikisha kurejeshwa kwa taarifa na programu ikiwa janga 
litaathiri taarifa iliyo katika mazingira ya uzalishaji. 

(e) kukosekana kwa nyaraka za utaratibu wa kuchukua nakala na 
taratibu za urejesho 

Katika kukagua Mamlaka ya Ugavi wa Maji na Usafi wa Mazingira Iringa Mjini 
(IRUWASA), na Taasisi ya Kitaifa ya Utafiti wa Tiba (NIMR) nilibaini ukosefu 
wa nyaraka zinazoonyesha kufanyika kwa  majaribio ya kurejesha 
nakala(backup data restoration) kudhibitisha matokeo  na kukubalika kwa 
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taarifa iliyorejeshwa ili kudhibitisha uwezekano wa kurejesha taarifa  
inapotokea janga. Vivyo hivyo, niligundua kuwa majaribio ya kurejesha 
taarifa DUWASA hufanywa na idara ya TEHAMA peke yake bila kuwapo kwa 
wamiliki wa taarifa ili kudhibitisha matokeo ya jaribio la urejesho 
lililofanywa. 

Maoni yangu ni kuwa, kutofanya majaribio baada ya kurejesha huduma, 
kunaweza kusababisha athari kama vile nakala hizo kutokidhi mahitaji ya 
kuendelea kwa huduma. Kwa hivyo, shirika linakuwa haliwezi kurejesha 
huduma ndani ya mda mwafaka. 

Napendekeza uongozi wa NIMR, IRUWASA na DUWASA kutengeneza 
utaratibu wa namna yafanya majaribio baada ya kurejesha  huduma 
baada ya majanga na majibu ya majaribio yanapaswa  kuandikwa. 

8.3 UKIUKWAJI WA KANUNI ZA MGAWANYO WA MAJUKUMU 

Mgawanyo kwa Majukumu (SOD) ni msingi wa usimamizi endelevu wa 
udhibiti wa hatari wa ndani ya biashara. Mgawanyo wa majukumu ni kanuni 
inayohitaji kutenganisha majukumu muhimu ambayo ni hatari kukaa Pamoja 
kwa kupewa mtu Zaidi ya mmoja. 

Aya ya 2.2.9.1 ya usanifu wa usalama wa Mtandao wa Serikali  inahitaji 
kwamba Taasisi zote za Umma kutekeleza muundo wa kazi na mazoea ya 
kufanya kazi ambayo huwapa wafanyakazi ufikiaji salama wa taarifa za 
Serikali na kutoa mgawanyo mzuri wa majukumu kama inavyoamuliwa na 
tathmini ya Maafa(Risk assessment). Kulingana na kanuni za mgawanyo wa 
majukumu, majukumu yafuatayo ya TEHAMA hayawezi kuunganishwa 
pamoja: Mzimamizi wa mifumo na msimamizi wa kanzi-data, Mtengeneza 
Mifumo na msimamizi wa kanzi-data, Msimamizi wa Usalama na msimamizi 
wa kanzi-data, msimamizi wa usalama na Msimamizi wa Mtandao na 
Msimamizi wa Mtandao na msimamizi wa kanzi-data. 

Ukaguzi wangu wa  mgawanyo wa majukumu kwa wafanyakazi wa TEHAMA 
uliofanyika  Mamlaka ya majisafi na Maji taka Dar es Salaam (DAWASA) 
ulibaini kuwa, mpango wa huduma haujaelezea mgawanyo wa majukumu 
kwa kila kazi za TEHAMA. Wakati wa ukaguzi nilijulishwa kuwa, ingawa 
mpango wa huduma hautenganishi kazi za TEHAMA lakini kwenye 
utekelezaji wa majukumu, wafanyakazi wa TEHAMA, wamepewa majukumu 
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anuwai ya TEHAMA ambayo ni msimamizi wa mfumo, msanidi programu, 
msimamizi wa mtandao, msaada wa mfumo na msimamizi wa kanzi-data.  

Mapitio yangu ya mgawanyo wa kazi kwa wafanyakazi wa TEHAMA kulingana 
na majukumu yaliyopo yaligundua ukiukwaji wa mgawanyo wa majukumu 
ambayo kazi zifuatazo zainafanywa na  mfanyikazi mmoja : usimamizi wa 
kanzi-data na msaada wa mfumo, Msanidi Programu na Usaidizi wa Mfumo 

Vivyo hivyo, katika kukagua iliyofanyika Chuo cha Teknolojia (DIT) ili kubaini 
ikiwa shughuli zinazopingana za kitengo cha TEHAMA zimetengwa, nilibaini 
mfanyakazi mmoja wa kitengo cha TEHAMA ni msimamizi wa kanzi-data, pia 
ni msimamizi wa mfumo wa usimamizi wa wanafunzi mtandaoni. 

Vivyo hivyo, wakati wa ukaguzi wa utendaji wa moduli ya Udahili, moduli 
ya uteuzi, mifumo ya maombi ya SARIS, ARIS na SAGE katika Chuo Kikuu cha 
Mzumbe ulibaini kuwa, wasimamizi wa mfumo wa SARIS, ARIS na SAGE 
wanaweza kufikia kanzi-data ya mfumo wanaosimamia. Nilijifunza pia 
kwamba waandaaji programu wanaweza kufikia kanzi-data moja kwa moja 
na kufanya mabadiliko kwenye sehemu ya mbele ya mfumo wa ARIS. 

Pia nilifanya uhakiki kama huo katika Wizara ya Utalii na Maliasili na 
nikagundua wafanyakazi wa kitengo cha TEHAMA wanaweza kuingia kwenye 
kanzi-data kwa hiyo wanamajukumu ya  usimamizi wa kanzi-data, pia 
wafanyakazi hao hao wana jukumu la Mchambuzi wa biashara(Business 
Analyst). Majukumu haya hayapaswi kupewa mtu mmoja kwa wakati mmoja, 
kwani inatoa fursa ya matumizi mabaya ya mfumo bila kugunduliwa. 

Ninakubali kuwa changamoto hii inatokana na wafanyakazi wa kitengo cha 
TEHAMA kuwa wachache kulingana na majibu ya uongozi wa vyotaasisi hizi. 
Hata hivyo, njia mbadala ya udhibiti kama vile mapitio ya mara kwa mara 
wa shughuli zao lazima utekelezwe. Zaidi, nilibaini kuwa mapitio ya mara 
kwa mara ya shughuli hizo hayafanyiki.  

Naamini kuwa, ukosefu wa magawanyo wa majukumu yaliyofafanuliwa wazi 
kwa kila kazi ya kitengo cha TEHAMA na kutotofautisha kazi zinazopingana 
za kitengo kunaweza kusababisha shughuli za kitengo zisizo salama kupewa 
mtumishi mmoja na uwajibikaji usiosanifu kati ya wafanyakazi wa kitengo 
cha TEHAMA.  

Ninapendekeza uongozi wa DAWASA, Chuo cha Teknolojia cha Dar es 
Salaam (DIT), Chuo Kikuu cha Mzumbe (MU), Wizara ya Utalii na Maliasili 
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(MNRT) kuhakikisha kuwa, majukumu yanayopingana yametengwa. 
Aidha, majukumu yanayopingana yanayofanywa na mtu mmoja 
yanakaguliwa mara kwa mara kama udhibiti mbadala.  

8.4 MAPUNGUFU YA UDHIBITI WA MABADILIKO YA MIFUMO 

Mchakato wa kudhibiti mabadiliko husaidia kuzuia mabadiliko yasiyofaa 
ambayo yanaweza kuvuruga huduma na kuhakikisha utumiaji mzuri wa 
rasilimali. Majukumu na taratibu rasmi za usimamizi zinapaswa kuwekwa ili 
kuhakikisha udhibiti wa kuridhisha wa mabadiliko hayo yote. Udhibiti duni 
ni sababu iliyozoeleka ya kufeli kwa mfumo. Mapitio yangu ya udhibiti wa 
mabadiliko ya mifumo yalibaini shida zifuatazo: 

(a) Kokosekana kwa utaratibu wa kusimamia mabadaliko yanayofanywa 
kwenye mifumo 

Wakati wa ukaguzi katika Chuo Kikuu cha Elimu cha Mkwawa (MUCE), BRELA, 
Bodi ya Kitaifa ya Wahasibu na Wakaguzi na Chuo kikuu cha Mzumbe 
Niligundua ukosefu wa nyaraka za taratibu za usimamizi wa mabadiliko ya 
mifumo ili kutoa uthibitisho juu ya ufanisi wa udhibiti  na usimamizi wa 
mabadiliko ya mifumo. Pia, nilibaini kuwa NECTA haikuwa na sera ya 
usimamizi wa kiraka (patch management policy) ambayo inatoa mwongozo 
wa jinsi viraka vinavyochaguliwa, kuthibitishwa, kutekelezwa na wakati 
viraka vinapaswa kutumika kwenye ofisi zote. 

Kwa mwaka unaoangaziwa, kulikuwa na mabadiliko ya mfumo katika Taasisi 
hizi.  MUCE ilitekeleza mabadiliko kadhaa ya mifumo  ambayo ni pamoja na 
mabadiliko ya vifaa na utekelezaji wa huduma inayotolewa na Mikrosoft 
(Active Directory) kwa wafanyakazi wote, wanaohama kutoka kwenye 
mfumo wa uhasibu wa Votebook kwenda MUSE, usanidi wa  Mtandao wa 
eneo (Local Area Network) (ukihama kutoka Firewall ya Mikrotik kwenda 
firewall ya Sophos), usanidi wa seva na wavuti.  

BRELA pia ilikuwa ikitekeleza mabadiliko kwenye mfumo wake wa usajili 
mtandaoni (ORS). Vivyo hivyo, MU ilikuwa ikitekeleza uboreshaji kwa 
mifumo ya usimamizi wa mwanafunzi wake. Vivyo hivyo, huko NBAA nilibaini 
kuwa msimamizi wa mfumo alikuwa na haki za kuhariri matokeo ya 
wanafunzi kwenye mfumo na hakukuwa na mwongozo ulioandikwa juu ya 
jinsi mabadiliko yalipaswa kuanzishwa, msimamizi aliagizwa kwa barua 
pepe kutoka kwa afisa uchunguzi (examination officer). Hakuna tarifa ya 
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mabadiliko iliyotumwa kiatomati kwa msimamizi / afisa wa uchunguzi baada 
ya mabadiliko kufanywa. 

Kwa hivyo ninaamini ni muhimu kwa mabadiliko haya kudhibitiwa na 
kusimamiwa vyema ili kuepuka usumbufu na kuanzisha ukiukaji wa usalama 
kwenye mazingira ya uzalishaji, ikizingatiwa kuwa mabadiliko haya 
yalitekelezwa kwa mifumo ambayo inafanya kazi. 

Nina wasiwasi kwamba kukosekana kwa udhibiti katika kusimamia 
mabadiliko na viraka vinaweza kusababisha mabadiliko yasiyoruhusiwa 
ambayo yanaweza kuathiri utendaji na usalama wa mifumo jambo ambalo 
litasababisha usumbufu katika kutoa huduma na kusababisha udhaifu wa 
kiusalama wa mfumo.  

Ninapendekeza uongozi wa MUCE, BRELA, NBAA, MU na NECTA kuandaa 
utaratibu wa mabadiliko ya mfumo na taratibu za usimamizi wa 
kiraka(patch Management) kudhibiti vyema mabadiliko yanayofanywa 
kwenye mifumo.  

(b) Kutotenganishwa Kwa Mazingira ya Utengenezaji, Majaribio, na 
Uendeshaji 

Aya ya 12.1.4 ya Shirika la Kimataifa la Viwango (ISO) 27002: 2013 inahitaji 
mazingira ya utengenezaji, majaribio na mazingira ya utendajikazi 
kutengwa ili kupunguza hatari za ufikiaji bila idhini au mabadiliko kwenye 
mazingira ya utendaji. 

Wakati wa ukaguzi wangu wa usimamizi wa mabadiliko ya mifumo katika 
chuo cha Teknolojia Dar es salaam (DIT), niligundua kuwa licha ya uongozi 
kuwa na mifumo iliyotengenezwa ndani, haikuwa na mazingira ya upimaji 
na mazingira ya matengenezo bali walitumia kompyuta zao kibinafsi na 
mazingira ya uzalishaji. Ukaguzi wa vibali vilivyotolewa kwa wageni wa 
vivutio vya utalii katika mfumo wa MNRT portal katika Wizara ya Utalii na 
Maliasili umebaini kuwapo kwa vibali ambavyo viliundwa kwa lengo la 
majaribio, jambo hili nikinyume na namna bora(best practice) ambapo 
majaribio hayapaswi kufanywa katika mazingira ya utendaji(operational 
environment). Vivyo hivyo, ukaguzi wangu wa watumiaji wa mfumo wa 
uhasibu wa SAGE uliofanyika Kampuni ya viwanja vya ndege Kilimanjaro 
(KADCO) ulibaini akaunti za watumiaji zinazotumika kwenye mazingira ya 
majaribio zipo kwenye mazingira ya uzalishaji. 
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Nina wasiwasi kuwa kushindwa kutofautisha mazingira ya matengenezo, 
upimaji na utendajikazi kunaongeza hatari ya Wadukuzi kuingia kwenye 
mfumo bila ruhusa Maalumu na mabadiliko kwenye mazingira ya utendaji.  

Ninapendekeza kwa Menejimenti za MNRT, DIT na KADCO kuhakikisha 
kwamba kuna mgawanyo wa mazingira ya matengenezo na majaribio na 
kuimarisha udhibiti ili kuhakikisha kuwa majaribio hayafanywi katika 
mazingira ya uzalishaji. 

(c) Kutofuata utaratibu wa usimamizi wa mabadiliko ya mifumo 

Ukaguzi wangu wa taratibu za usimamizi wa mabadiliko ya mifumo 
uliofanyika Mamlaka ya Bandari Tanzania(TPA) ulibaini kwamba Aya ya 3.1 
ya sera ya usimamizi wa mabadiliko ya mifumo, taratibu na miongozo ya 
TPA inahitaji mchakato wa Usimamizi wa Mabadiliko uanzishwe kwa maombi 
ya Mabadiliko (change Request),maombi hayo yawasilishwe  baada ya kujaza 
Fomu ya Ombi la Mabadiliko namba 2A. Pia inahitaji Maombi yote ya 
Mabadiliko kupitiwa na Timu ya Usimamizi wa Mabadiliko (CMT), na 
yakishaidhinishwa, yaruhusiwe na Mamlaka ya Mabadiliko (change 
Authority) 

Sera inaelezea zaidi kuwa, Maombi yote ya Mabadiliko yanayopendekezwa 
lazima yajumuishe, mpango wa utekelezaji, mpango wa majaribio, tathmini 
ya hatari na Uhifadhi wa Mabadiliko  utafanywa katika rejista ya Usimamizi 
wa Mabadiliko (change management register) ambayo inapaswa kupitiwa ili 
kuboresha mchakato na utambuzi wa sababu za msingi. Hata hivyo, ukaguzi 
wangu wa mazoezi ya usimamizi wa mabadiliko ya mifumo ulibaini makosa 
yafuatayo: - 

(i) Mamlaka ya mabadiliko (Change Authority) ina mwanachama mmoja tu, 
Mkurugenzi wa TEHAMA ambaye huondoa majukumu na ufahamu wa 
utekelezaji wa mabadiliko kwa idara za watumiaji ambao ndio wamiliki 
wa mifumo. Miundombinu ya Teknolojia ya Habari (ITIL) na taratibu 
bora (best practice) zinahitaji mamlaka ya mabadiliko (change 
authority) au bodi kuwa na wanachama kutoka kwenye shirika lote, kila 
idara inatakiwa kutoa mwakilishi atakayekuwa kwenye bodi hiyo. 
Usanidi huu unahakikisha kuwa, mabadiliko ambayo yanaathiri mifumo 
mingi katika shirika inahusisha watumiaji kutoka idara husika. 
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(ii) Kukosekana kwa rejista ya mabadiliko (change registery) ambao huweka 
kumbukumbu na nyaraka za mabadiliko kwa kumbukumbu na ufuatiliaji 
rahisi.  

(iii)  Kutokufuata sera na miongozo ya mabadiliko o ambayo ilitekelezwa 
katika mwaka unaoangaziwa. Katika mwaka uliopitiwa kulikuwa na 
mabadiliko kwenye Mfumo wa (POAS) na Mfumo wa (POS) ambayo 
yalitekelezwa. Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa, fomu ya ombi 
la mabadiliko haikujazwa, kukaguliwa na kupitishwa na timu ya 
usimamizi wa mabadiliko. Mamlaka ya mabadiliko haikuidhinisha 
mabadiliko haya. Kwa kuongezea, hakukuwa na mpango wa utekelezaji 
ulioandaliwa, mpango wa majaribio, na tathmini ya hatari, ambayo ni 
kinyume na sera ya usimamizi wa mabadiliko ya TPA. 

Ukaguzi kama huo uliofanyika Mamlaka ya uhifadhi ya Ngorngoro (NCAA) 
ulibaini kwamba Aya ya 4.4.2.2 (i) ya sera ya TEHAMA ya NCAA inahitaji 
mchakato wa usimamizi wa mabadiliko kujumuisha hatua zifuatazo. Kila 
moja ya hatua hizi lazima zikamilishwe kwa kila mabadiliko 
yatakayofanywa, Mwombaji kujaza fomu ya usimamizi wa mabadiliko (Fomu 
Na. 4), bodi ya usimamizi wa mabadiliko kukagua na kuidhinisha mabadiliko, 
kisha Kitengo cha TEHAMA kinaweza kurudisha mombi hayaa kwa mwombaji 
ili kupata maelezo Zaidi kama yanahitajika. 

NCAA ilitekeleza mabadiliko matano kwenye mfumo wa Safari portal na 
badiliko moja kwenye mfumo wa Rasilimali Watu. Mapitio ya utoaji, idhini 
na utekelezaji wa mabadiliko haya ulibaini yafuatayo: 

(i) Mapitio na idhini ya bodi ya usimamizi wa Mabadiliko haikuthibitishwa 
na ripoti iliyotolewa,  

(ii) Hakukuwa na nyaraka za kuhalalisha kuwa mabadiliko haya yalijaribiwa 
na kutiwa saini na idara ya watumiaji kabla ya kupelekwa kwenye 
mazingira ya uzalishaji, na 

(iii) Sera ya TEHAMA haijaainisha mambo muhimu yafuatayo ya udhibiti wa 
mabadilikoi: majukumu na muundo wa kamati ya usimamizi wa 
mabadiliko, taratibu na mwongozo wa majaribio, tathmini ya athari, 
usimikaji na kupitisha ukaguzi wa mabadiliko.  

Vivyo hivyo, mapitio ya  mabadiliko yaliyofanyika Mfuko wa hifadhi ya jamii 
(PSSSF), yalibaini kuwa, mabadiliko yamewekwa katika fomu. Pia, 
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hakukuwa na utaratibu wa ufuatiliaji wa mabadiliko ambao unaweza 
kufuatilia mabadiliko yote ambayo yanatekelezwa katika mifumo yote, 
uongozi hauwezi kufuatilia mabadiliko ambayo hayajaruhusiwa  katika 
mazingira ya uzalishaji, kwa hivyo sikuweza kubaini utimilifu wa mabadiliko 
yaliyofanywa katika mifumo ya Mfuko (Microsoft Navision na Mfumo wa 
Utawala wa Wanachama) katika mwaka unaoangaziwa.  

Kwa kuongezea, nilibaini kuwa mabadiliko matatu yalifanyika wakati wa 
ukaguzi, mabadiliko mawili hayakufanyiwa majaribio yanayofanywa na 
watumiaji (UAT) jaribio moja lilikuwa na mipango iliyoambatanishwa lakini 
hakukuwa na matokeo ya majaribio ya mfumo yaliyofanywa na watumiaji. 
Hii ni kinyume na Sera ya TEHAMA ya PSSSF ambayo inahitaji matokeo ya 
majaribio yanayofanywa na watumiaji kusainiwa na kuwekwa pamoja na 
maelezo au mombi ya mabadiliko.  

Nina wasiwasi kuwa, kutofuata taratibu za usimamizi wa mabadiliko ya 
mifumo kunaweza kusababisha mabadiliko yasiyodhibitiwa ambayo 
yanaweza kuathiri utendaji na usalama wa mifumo na kusababisha 
usumbufu kwa watumiaji na upotezaji wa data.  

Napendekeza kuwa: 

(a) Uongozi wa TPA kuanzisha mamlaka ya mabadiliko(change 
Authority) ambayo ina wanachama katika idara zote za TPA, 
kuanzisha rejista ya mabadiliko ili kuweka kumbukumbu na 
nyaraka za mabadiliko yaliyoombwa na kuimarisha udhibiti wa 
mabadiliko yote kwenye mifumo  ili  yafuate sera, taratibu na 
miongozo ya usimamizi wa mabadiliko. 

(b) Uongozi wa NCAA kufafanua majukumu na muundo wa kamati ya 
usimamizi wa mabadiliko na uimarishe udhibiti ili kuhakikisha 
mabadiliko yote kwenye mifumo yanafanywa kulingana na 
miongozo ya usimamizi na taratibu zilizoainishwa katika sera ya 
TEHAMA.  

(c) Uongozi wa PSSSF kuhakikisha kuwa mfumo wa ufuatiliaji wa 
mabadiliko umesimikwa ili kufuatilia kila mabadiliko 
yanayofanyika kwenye mfumo wa Mfuko(Fund’s systems) na 
taratibu za Majaribio na mchakato wa kukubalika pamoja na 
kuandaa kesi za majaribio inapaswa kuandikwa na kuambatishwa 
na rekodi ya mabadiliko. 
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8.5 USIMAMIZI USIOFANISI WA WATOA HUDUMA ZA TEHAMA 

Katika ukaguzi wangu pia nilipitia tathmini ya udhibiti unaohusishwa na 
usimamizi wa wauzaji/wazabuni wa TEHAMA kuhakikisha kiwango sahihi cha 
utoaji wa huduma kinadumishwa. Madhaifu yafuatayo yalibainika katika 
ukaguzi wangu: 

(a) Ukosefu wa makabaliano ya viwango vya huduma baina ya taasisi za 
umma na watoa huduma za TEHAMA 

Mkataba wa kiwango cha huduma (SLA) ni makubaliano au mkataba kati ya 
shirika (mpewa huduma) na mtoa huduma ambao unaelezea majukumu na 
matarajio ya uhusiano kati ya shirika (mpewa huduma) na watoa huduma 
wake. 

Katika ukaguzi wangu wa Mfuko wa Dhamana ya Maendeleo ya Pamba 
(CDTF), Mamlaka ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), Bodi ya 
Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB), Ofisi ya Viwango Tanzania (TBS), 
Mashirika ya Usafirishaji Tanzania (TASAC), na PPRA, Nilibaini ukosefu wa 
mikataba ya kiwango cha huduma kati ya vyombo husika na watoa huduma 
wa TEHAMA. 

Mapitio yangu ya PSPTB nilibaini kuwa mamlaka hiyo ina mfumo (ERMS) 
ambao umetengenezwa na kudumishwa na wakala wa Mtandao wa Serikali  
na kusimamiwa moja kwa moja na Idara ya TEHAMA. Hata hivyo, sikuweza 
kupata ushahidi wa mkataba wa kiwango cha huduma (SLA). Hii pia ilikuwa 
ni kesi inayofanana na CDTF ambapo bodi haikuwa na mkataba wa kiwango 
cha huduma (SLA) na muuzaji/mzabuni wa mfumo wao wa uhasibu. 

Vivyo hivyo, wakati wa ukaguzi wa NCAA, TASAC na TBS, niligundua kuwa 
wakala wa Mtandao wa Serikali  (EGA) imezipatia mamlaka husika msaada 
na udumishaji wa huduma ya barua pepe, huduma za kituo cha data kwa 
ajili ya kusimika (hosting) mifumo na kuhakikisha mwendelezo wa 
mradi(business continuity). Hata hivyo,taasisi hazikuwa na makubaliano ya 
kandarasi na kiwango cha huduma (SLA) na EGA ili kufafanua majukumu ya 
kila sehemu na kuelezea vigezo vya kuashiria kiwango kinachotarajiwa cha 
huduma iliyotolewa. 

Kwa kuongezea, ukaguzi wangu wa usimamizi wa miundombinu na 
utendajikazi wa mfumo wa kielektroniki wa ununuzi (TANePS) kutoka PPRA 
nilibaini kuwa tarehe 12 Juni 2019 PPRA iliingia mkataba na Mamlaka ya 
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serikali matandao kwa kutoa huduma ya kituo cha data kwa ajili ya kusimika 
mfumo wa TANePS, kiasi cha Sh. 150, 512,854.24 inayolipwa kila mwaka 
kutoka 1 Julai 2019 hadi 30 Juni 2020. Hata hivyo, ukaguzi wangu wa 
mkataba wao niligundua kuwa hauna makubaliano ya kiwango cha huduma 
na utaratibu wa kupima kiwango cha utoaji wa huduma. 

Mwishowe, wakati wa ukaguzi wangu wa mfumo wa mapato TRIS toka 
TARURA nilibaini kuwa mfumo huo ni zao lililotokana baada ya kubadilisha 
na kuboresha baadhi ya vipengele vya mfumo wa LGRCIS kutoka OR–
TAMISEMI. Pia nilibaini kuwa mfumo umesimikwa na unasimamiwa na OR–
TAMISEMI. Hata hivyo, hakukuwa na makubaliano au mkataba wa 
makubaliano (MOU) kati ya TARURA na OR–TAMISEMI kufafanua majukumu 
na uwajibikaji wa pande zote mbili.  

Kwa mfano, tulibaini kuwa tangu 30 Desemba 2020 mfumo ulikuwa na 
mapungufu katika kutoa ripoti, ikiwa ni pamoja na ripoti ya upatanisho wa 
fedha (Cashier reconciliation report), kitabu cha pesa cha ukusanyaji wa 
Mapato (Revenue collection cash book), ripoti ya makusanyo ya mapato 
(Miscellaneous Collections), na kitabu cha ukusanyaji (collection journal) 
hakitoi taarifa sahihi za ukusanyaji. Mapungfu haya yaliripotiwa kwa OR–
TAMISEMI. Hata hivyo, yalibaki hayajasuluhishwa hadi wakati wa ukaguzi 
Januari 5, 2021. Zaidi ya hayo, wakati wa ukaguzi iligundulika kuwa Wakala 
iliripoti kwa OR–TAMISEMI kwamba, vifaa vingine vya POS havifanyi kazi kwa 
siku kadhaa haswa Jumatatu asubuhi, ingawa suala hilo lilisuluhishwa mara 
moja hitilafu bado imekuwa ikijirudia. 

Maoni yangu ni kuwa, bila mkataba na SLA basi uwajibikaji na matarajio 
haswa kwa kiwango cha huduma hayawezi kupatikana kwa taasisi wakati 
inashindwa kumwajibisha muuzaji iwapo kukatika kwa huduma au utoaji wa 
msaada wa wakati usiofaa. 

Ninapendekeza uongozi wa NCAA, PSPTB, TBS, TASAC, PPRA na CDTF 
kuhakikisha Mkataba na makubaliano ya kiwango cha huduma na 
muuzaji/mzabuni umeanzishwa. Pia, uongozi wa TARURA na OR–
TAMISEMI kukubaliana juu ya utaratibu maalumu ili kuhakikisha utatuzi 
unaofaa kwa wakati wa maswala yanayohusiana na matumizi ya mfumo 
wa TRIS. 

(b) Mapungufu ya mikataba kati ya Taasisi za umma na watoa huduma za 
TEHAMA  
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Wakati wa ukaguzi katika Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 
Mbeya Mjini nilibaini kuwa makubaliano kati ya muuzaji/mzabuni na 
Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Mjini Mbeya yalikuwa na 
upungufu kama vile ukosefu wa kifungu cha faragha ya data, makubaliano 
ya SLA na viashiria vinavyohusu ubora wa huduma itakayotolewa, dhamana 
ya muda wa juu sio chini ya 98%, na kukosekana kwa taratibu zinazohitajika 
kurekebisha masharti na wigo wa mkataba. 

Hii inamaanisha kuwa, maslahi ya Mamlaka katika usimamizi wa mikataba 
hayalindwi na hukalibisha hatari ya mashtaka yasiyo ya lazima 

Ninapendekeza uongozi wa mamlaka ya usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira ya Mjini Mbeya kupitia upya mkataba na kuhakikisha kuwa 
vifungu vinavyohusika vipo ili kulinda maslahi ya taasisi na kuzuia 
mashtaka yasiyo ya lazima. 

8.6 KUKOSEKANA KWA UFANISI WA HUDUMA ZA TEHAMA NA USIMAMIZI 
WA MATUKIO YA TEHAMA 

Kwa mujibu wa aya ya 2.3.23 ya usanifu wa miundombinu, viwango na 
miongozo ya kiufundi ya Mtandao wa Serikali inahitaji Taasisi za Umma 
kuandaa Taratibu za Usimamizi wa Huduma za TEHAMA, huduma ambazo 
zinaweza kuzingatiwa kwa: 

(i) Usimamizi wa matukio - kurejesha huduma za kawaida za Taasisi za 
Umma kwa haraka iwezekanavyo, na kupunguza athari mbaya kwa 
shughuli zinazoendelea. 

(ii) Usimamizi wa ombi la huduma - kuwezesha watumiaji wa TEHAMA 
kuomba na kupokea huduma mapema ndani ya muda uliowekwa. 

(iii) Usimamizi wa Dawati la Msaada - kutoa mfumo ulio sanifu wa kusajili 
na kutatua maswala ya TEHAMA yaliyoripotiwa. 

Katika ukaguzi wangu wa utoshelevu wa utoaji wa huduma za TEHAMA na 
usimamizi wa matukio ya TEHAMA nilibaini mapungufu yafuatayo: 

(a) Kukosekana kwa utaratibu wa usimamizi wa matukio ya TEHAMA 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa baadhi ya taasisi hazikuwa na nyaraka za 
kumbukumbu za taratibu za usimamizi wa matukio ya TEHAMA ili 
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kuhakikisha utunzaji mzuri wa matukio yaliyoripotiwa ili kupunguza athari 
kwenye shughuli za Taasisi. Taasisi hizo ni Kituo cha Mikutano cha Kimataifa 
cha Arusha (AICC), Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Mjini 
Mbeya, Chuo Kikuu Mzumbe, Taasisi ya Kitaifa ya Utafiti wa Tiba (NIMR), 
BRELA , Mashirika ya Usafirishaji Tanzania, Mamlaka ya Usambazaji Maji na 
Usafi wa Mazingira Dodoma, Wizara ya Ardhi, Nyumba na maendeleo na 
Makazi (MLHHS), Wizara ya Utalii na Maliasili (MNRT), na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA). 

Ni maoni yangu kwamba, ukosefu wa nyaraka za utaratibu wa usimamizi wa 
matukio ya TEHAMA unaweza kusababisha kushindikana kwa kutambuliwa 
na kusuluhisha visa au matukio kwa wakati na kulingana na vipaumbele vya 
huduma kupunguza usumbufu wa kiuetendaji. Matukio hupelekea shida 
ikiwa kama hayasimamiwi vyema. 

Ninapendekeza uongozi wa AICC, Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira Mjini Mbeya, Chuo Kikuu Mzumbe, NIMR, BRELA, TASAC, 
Mamlaka ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Mjini Dodoma, 
MLHHS, MNRT na PPRA kuandaa taratibu za usimamizi wa matukio ya 
TEHAMA. 

(b) Udhaifu katika usimamizi wa Maombi ya huduma na dawati la msaada 
wa TEHAMA 

Wakati wa ukaguzi wa PSSSF niligundua kuwa matukio yanayotokea 
yanaingizwa kwenye mfumo wa Dawati ya Msaada. Baada ya kupitia mfumo 
ilibainika kuwa matukio mengine hayakupewa mtu wa kuyashughulikia, na 
mwenendo wake haukuonyesha ikiwa yametatuliwa, yameshindikana au la. 
Kwa kuongezea, nilibaini kuwa hakukuwa na mapitio ya mara kwa mara ya 
matukio/visa vilivyoripotiwa ili kuchukua hatua stahiki kwa visa/matukio 
ambayo bado yako wazi hayajashughulikiwa na kutambua matukio 
yanayojirudia ambayo yanahitaji kupelekwa kwa uongozi ili yatafutiwe 
suluhisho la kudumu 

Mapitio yangu juu ya usimamizi wa mombi ya huduma na dawati la msaada 
wa TEHAMA katika TASAC yalibaini ukosefu wa utaratibu wa kupokea na 
kurekodi maombi ya huduma na matukio ya TEHAMA yaliyoripotiwa na 
wafanyakazi kuhakikisha yanashughulikiwa kwa ufasaha na kwa wakati 
sahihi. TASAC inaanza utekelezaji wa uundaji wa mifumo ya TEHAMA kwa 
ajili ya kuziendesha shughuli zake za kila siku. Mifumo hiyo itatumiwa na 
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wadau wa ndani na wa nje. Hivyo, kuweka utaratibu wa kupokea, kurekodi 
na kusimamia maombi ya huduma ya TEHAMA na matukio ya TEHAMA  
ambayo ni muhimu kuhakikisha kuwa yanatatuliwa kwa wakati ili kuzuia 
usumbufu na kuwaridhisha wadau . 

Vilevile, ukaguzi wangu wa mamlaka ya maji na usafi wa mazingira mjini 
Dodoma ulibaini kuwa mamlaka haina mfumo wa dawati la msaada wa 
TEHAMA ili kusaidia kusimamia ipasavyo maombi ya huduma ya TEHAMA na 
ufuatiliaji wa mara kwa mara wa matukio ya TEHAMA. Kutokan na sababu 
hiyo, Mamlaka haidumishi yafuatayo: Nyaraka ya kumbukumbu za matukio 
kwa ajili ya kuhifadhi na kudumisha matukio yote yaliyoripotiwa, rekodi ya 
matukio yaliyoripotiwa na ikiwa yanashughulikiwa ndani ya muda sahihi. 
Vivyo hivyo, katika Baraza la Kitaifa la Elimu ya Ufundi (NACTE) nilibaini 
kuwa hakukuwa na utaratibu wa kupokea, kurekodi na kufuatilia matukio na 
kusaidi maswali/shida mbalimbali kutoka kwa watumiaji wa ndani 
(wafanyakazi). 

Nilifanya ukaguzi kama huo huko MLHHS na nikabaini kuwa Wizara 
inashughulikia maombi ya huduma na matukio ya TEHAMA kupitia 
baruapepe, kikundi cha WhatsApp, na kupiga simu na hakuna utaratibu wa 
kuchambua visa/matukio yanayojitokeza mara kwa mara ili kuhakikisha 
suluhisho linalofaa linatambuliwa ili kuzuia kuwa shida. Ni maoni yangu 
kuwa, utumiaji wa barua pepe, vikundi vya WhatsApp na simu sio mzuri 
katika kufuatilia mwenendo na kutunza kumbukumbu kwa ajili ya mapitio 
na hakiki za baadaye. Hii pia ilibainika katika MNRT ambapo Wizara haina 
mfumo wa dawati la misaada ya TEHAMA kwa madhumuni ya kudhibiti 
matukio yaliyoripotiwa na maombi ya huduma ya TEHAMA.  

Vivyo hivyo, ukaguzi wangu wa usimamizi wa maombi ya huduma na dawati 
la msaada kutoka PPRA ulibaini kuwa mamlaka ina mfumo wa dawati la 
msaada lakini hautumiwi vya kutosha. Maombi ya huduma na matukio 
yanaripotiwa kupitia anwani ya barua pepe ‘heldesk@taneps.go.tz’ na kwa 
njia ya simu. Hii haifanyi kazi kiufasaha kwa sababu inazuia ufuatiliaji, 
uhakiki na marejeleo ya baadae 

Ni maoni yangu kwamba, udhaifu katika kusimamia maombi ya huduma na 
dawati la msaada unaweza kusababisha huduma isipatikane kwa muda 
mrefu kwa sababu ya kushindwa kutatua mapema matukio na matatizo. Pia, 
kushughulikia maombi ya huduma na matukio kupitia barua pepe, WhatsApp 
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na simu hufanya iwe ngumu kufuatilia, kukagua matukio na kutoa ripoti za 
utendaji. 

Ninapendekeza Menejimenti za PSSSF, TASAC, Mamlaka ya usambazaji 
maji na usafi wa mazingira mjini Dodoma, MLHHS, MNRT na PPRA 
kurekebisha mapungufu yaliyobainishwa. Zaidi, kuhakikisha kuwa kuna 
usimamizi sahihi na bora wa maombi ya huduma na dawati la misaada ya 
TEHAMA. 

(c) Ukosefu wa makubaliano ya viwango vya Utendaji baina ya vitengo 
vya TEHAMA na uongozi wa taasisi za umma 

Kwa majibu wa sehemu ya 2.2.2 (vi) ya miongozo ya maendeleo, 
upatikanaji, uendeshaji na utunzaji wa mifumo ya Mtandao wa Serikali 
inasema kwamba "Inapaswa kuwa na makubaliano ya kiwango cha utendaji 
(OLA) kati ya idara ya TEHAMA na idara ya watumiaji inayoelezea mambo 
muhimu ambayo yanahakikisha majukumu ya idara ya watumiaji na idara za 
TEHAMA kwa ubora wa huduma”. OLA inaweza kutumika kufuatilia ahadi za 
huduma za ndani kama vile muda wa kuitikia na kushughulikia visa/makosa 
au matatizo waliyopewa idara ya TEHAMA na upatikanaji wa miundombinu 
inayounga mkono mifumo mbalimbali. 

Mapitio yangu ya usimamizi wa huduma ya TEHAMA katika Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa cha Arusha (AICC), Chuo Kikuu cha Ushirika cha 
Moshi (MoCU), Chuo Kikuu cha Mzumbe, Baraza la Kitaifa la Mitihani la 
Tanzania, Mashirika ya Wakala wa Usafirishaji Tanzania, Mamlaka ya 
Ugawaji wa Maji na Usafi wa Mazingira Dodoma, Baraza la Kitaifa la Ufundi 
Elimu (NACTE), Wizara ya Utalii na Maliasili, Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari na PPRA nimebaini kuwa uongozi haujaanzisha makubaliano ya 
Kiwango cha Utendaji na idara ya TEHAMA ambayo yataweka viwango vya 
kupima utoaji wa huduma za TEHAMA kama vile utendaji wa miundombinu, 
msaada wa watumiaji kwa wakati unaofaa na upatikanaji wa mifumo. 

Maoni yangu ni kuwa,  bila OLA, uongozi hauwezi kuweka mwongozo na 
kutathmini utendaji wa huduma zinazotolewa kwa idara za ndani na vitengo 
vya TEHAMA 

Ninapendekeza usimamizi wa AICC, MoCU, MU, NECTA, TASAC, DOWASA, 
MNRT, TPA na PPRA kuanzisha OLA na idara ya TEAHAMA kwa ajili ya 
kupima ufanisi wa utoaji wa huduma za TEHAMA. 
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SURA YA TISA 

9.0 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

9.1 HITIMISHO 

Mashirika ya Serikali yamekuwa yakizidi kutumia kompyuta kwa shughuli zao 
kwa kutambua faida nzuri ambazo TEHAMA inaleta katika kuboresha ufanisi 
wa utendaji na ufanisi katika utoaji wa huduma kwa umma. Nakiri kuwa 
kuna juhudi endelevu za serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
katika kuhakikisha uwekezaji katika tasnia ya TEHAMA na hatari 
zinazohusiana na TEHAMA zinasimamiwa. Serikali imekuwa ikifadhili miradi 
na mipango ya TEHAMA katika dhamira yake ya kutumia TEHAMA katika 
kufanikisha Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya 2025 ambayo inatambua 
TEHAMA kama nyenzo kuu ya ushindani wa mabadiliko ya kijamii na 
kiuchumi. Kwa kuongezea, kwa kugundua athari za TEHAMA, serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  ilianzisha Mamlaka ya Mtandao wa 
Serikali  (e-GA) chini ya Sheria ya e-Government Na. 10 ya 2019 ili kutoa 
nguvu zaidi kwa Wakala wa zamani wa Serikali kuweza kutekeleza viwango 
na miongozo ya Serikali matandao. 

Hata hivyo, juhudi zaidi zinahitajika kutambua thamani zaidi ya 
pesa. Ukosefu wa ujumuishaji kati ya mifumo kuu ya matumizi, matumizi 
duni ya mifumo, ukosefu wa uwianishaji wa mifumo, kutowezesha shughuli 
muhimu za biashara kujiendesha ni kati ya maswala yaliyotajwa ambayo 
yanaweza kupunguza gharama ya uendeshaji na kupata faida zaidi. 

Kwa kuongezea, nilibaini udhaifu katika udhibiti wa jumla wa Teknolojia ya 
habari kama vile utawala duni wa TEHAMA ili kuhakikisha usawa wa TEHAMA 
na malengo ya kimkakati ya shirika na usimamizi mzuri wa rasilimali. Pia, 
nilibaini udhaifu katika mwendelezo wa biashara na mipango ya kuhakikisha 
huduma zinarejea wakati wa majanga, ukiukaji wa mgawanyo wa majukumu 
kwa kazi za TEHAMA, udhaifu katika utaratibu wa kufanya mabadiliko ya 
mfumo, usimamizi usiofaa wa wazabuni na utoaji duni wa huduma ya 
TEHAMA na kukabiliana na matukio yasiyotarajiwa. Udhaifu huu 
unasababishwa na: utekelezaji duni wa kuhakikisha mashirika ya serikali 
yanazingatia viwango na miongozo ya Mtandao wa Serikali  (e-GA), uelewa 
mdogo wa menejimenti kuhusu hatari inayohusiana na matumizi ya TEHAMA, 
ukosefu wa ukaguzi wa mara kwa mara wa udhibiti wa ndani wa Teknolojia 
ya habari, uratibu duni wa juhudi kati ya vyombo vya serikali katika 
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kutekeleza mipango ya TEHAMA, kutozingatiwa kwa ufanisi shughuli muhimu 
na udhibiti wa usalama wakati wa kutengeneza mifumo pamoj na upimaji 
duni wa mifumo wakati wa kutengeneza. 

9.2 MAPENDEKEZO 

Kufuatia udhaifu nilioubaini katika vyombo vya serikali kuhusu usimamizi wa 
mipango ya TEHAMA, nimetoa mapendekezo kadhaa katika ripoti za 
kibinafsi zilizoelekezwa kwa vyombo vya serikali. Hata hivyo, ripoti hii ya 
jumla ina mapendekezo makuu yaliyowasilishwa kwa Mawaziri na Wakala 
wanaohusika na kusimamia mabadiliko ya TEHAMA nchini kuhakikisha 
usalama, ufanisi na usanifu unaosababisha faida za kiuchumi. 

Napendekeza Mamlaka ya Mtandao wa Serikali: 

! Kuanzisha utaratibu mzuri na kuhakikisha vyombo vya serikali 
vinafuata viwango na miongozo ya Mtandao wa Serikali.  

! Kuongeza uelewa kwa maafisa masuuli na wasimamizi wa vyombo 
vya serikali juu ya hatari zinazohusiana na kukua kwa utumiaji wa 
TEHAMA 

! Kuandaa mpango wa ufuatiliaji wa udhaifu uliotambuliwa katika 
mfumo ili kuhakikisha utekelezaji wao unafanyika. 

! Kuhakikisha utekelezaji mzuri wa mkakati wa usalama mtandaoni 
wa Mtandao wa Serikali. 

Napendekeza Wizara ya fedha na mipango: 

! Kutoa maagizo juu ya chaguzi zinazopatikana za kutekeleza 
mifumo ya usimamizi wa kifedha wa serikali na ujulishe vyombo 
vya serikali juu ya urahisi wa kubadilisha MUSE. 

! Kuandaa mpango wa kina juu ya kuratibu utekelezaji wa mifumo 
ya usimamizi wa fedha kwa vyombo vyote vya serikali na 
kuhakikisha mifumo inayotekelezwa inaweza kuunganishwa na 
Mfumo wa Ujumuishaji wa Uhasibu wa Serikali (GACS) na Mfumo 
wa Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMS). 

! Kuandaa dira ya kina ya kukamilisha utekelezwaji wa mfumo wa 
matumizi ya MUSE. 

! Kuanzisha hesabu ya mifumo yote katika vyombo vya serikali na 
thamani yake. 

Ninapendekeza kwa TAMISEMI: 
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! Kukagua udhaifu wa udhibiti wa mifumo ya LGRCIS, GOTHOMIS 
na FFARS na kuhakikisha inashughulikiwa,    

! Kuoanisha mifumo yake ya matumizi ili kuepuka kuwa na mifumo 
mingi inayofanya kazi moja.    
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bari ya kibali 
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M
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9229 
5841 

1 
0 

   35,400  
17/05/2020 
12:34 
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ya 

m
chana 

17/05/2020 
17/05/2020 

9252 
5848 

4 
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24/05/2020 
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ya 
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24/05/2020 
24/05/2020 
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2 
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   47,200  
25/05/2020 
10:36 
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24/05/2020 
24/05/2020 
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25/05/2020 
25/05/2020 
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30/05/2020 
30/05/2020 
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0 
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07/06/2020 
11/06/2020 



 
 

 
176 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 

 
Nam
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0 
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0 
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Safari 
ya 

m
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2 
0 
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03:57 
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18/06/2020 

20/06/2020 

9431 
5927 

3 
120.36 

   35,400  
19/06/2020 
12:15 

Safari 
ya 

m
chana 

21/06/2020 
21/06/2020 

9458 
5938 

4 
0 

   70,800  
20/06/2020 
03:21 

Safari 
ya 

m
chana 

20/06/2020 
20/06/2020 

9471 
5962 

2 
0 

   47,200  
26/06/2020 
09:37 

Kulala(Bila 
Usafiri) 

25/06/2020 
27/06/2020 

9474 
5952 

3 
0 

   59,000  
24/06/2020 
06:59 

Safari 
ya 

m
chana 

24/06/2020 
24/06/2020 

9482 
5957 

3 
120.36 

   35,400  
25/06/2020 
02:13 

Safari 
ya 

m
chana 

27/06/2020 
27/06/2020 

9484 
5964 

5 
250.16 

   35,400  
26/06/2020 
04:28 

Safari 
ya 

m
chana 

30/06/2020 
30/06/2020 

9487 
5961 

1 
0 

   70,800  
26/06/2020 
08:21 

Kulala 
26/06/2020 

27/06/2020 

9493 
5974 

2 
0 

   23,600  
29/06/2020 
09:27 

Safari 
ya 

m
chana 

27/06/2020 
27/06/2020 

9498 
5968 

10 
365.8 

   70,800  
27/06/2020 
12:56 

Safari 
ya 

m
chana 

27/06/2020 
27/06/2020 

9499 
5971 

1 
0 

   35,400  
27/06/2020 
07:02 

Safari 
ya 

m
chana 

27/06/2020 
27/06/2020 

9501 
5970 

13 
0 

 191,160  
27/06/2020 
06:49 

Safari 
ya 

m
chana 

27/06/2020 
27/06/2020 

9502 
5969 

2 
0 

   47,200  
27/06/2020 
02:31 

Safari 
ya 

m
chana 

27/06/2020 
27/06/2020 

9506 
5975 

2 
0 

 141,600  
29/06/2020 
09:50 

Kulala(Bila 
Usafiri) 

28/06/2020 
04/07/2020 

9511 
5983 

1 
0 

   35,400  
30/06/2020 
08:41 

Safari 
ya 

m
chana 

28/06/2020 
28/06/2020 
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M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 

 
N

am
bari ya kibali 

Idadi ya w
ageni 

Kiasi 
Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

D
O

LA
 ZA

 M
A

REKA
N

I 
SH

. 
9513 

5976 
1 

0 
   11,800  

29/06/2020 
09:57 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

29/06/2020 
29/06/2020 

9520 
5987 

2 
0 

 165,200  
30/06/2020 
05:34 

Kulala 
29/06/2020 

01/07/2020 

9524 
5985 

2 
0 

               -  
30/06/2020 
11:56 

Kulala 
30/06/2020 

01/07/2020 

9525 
5984 

1 
0 

               -  
30/06/2020 
11:52 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
30/06/2020 

01/07/2020 

9588 
5999 

3 
76.7 

   47,200  
05/07/2020 
08:58 

Safari 
ya 

m
chana 

03/07/2020 
03/07/2020 

9611 
6001 

4 
460.2 

   70,800  
05/07/2020 
09:11 

Safari 
ya 

m
chana 

04/07/2020 
06/07/2020 

9613 
6006 

1 
0 

   70,800  
06/07/2020 
12:19 

Kulala 
04/07/2020 

06/07/2020 

9615 
6007 

1 
0 

   70,800  
06/07/2020 
12:22 

Kulala 
04/07/2020 

06/07/2020 

9619 
5998 

1 
0 

   11,800  
05/07/2020 
08:41 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

04/07/2020 
04/07/2020 

9620 
6000 

1 
0 

   11,800  
05/07/2020 
09:04 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

04/07/2020 
04/07/2020 

9623 
6008 

4 
637.2 

               -  
06/07/2020 
12:27 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
04/07/2020 

06/07/2020 

9634 
6002 

1 
0 

   11,800  
05/07/2020 
10:53 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

05/07/2020 
06/07/2020 

9640 
6011 

2 
354 

               -  
06/07/2020 
01:09 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
06/07/2020 

08/07/2020 

9644 
6063 

10 
1,628.40 

 
13/07/2020 
03:10 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
11/07/2020 

13/07/2020 

9661 
6019 

6 
0 

   94,400  
07/07/2020 
04:55 

Safari 
ya 

m
chana 

09/07/2020 
09/07/2020 
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M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 

 
Nam

bari ya kibali 
Idadi ya w

ageni 
Kiasi 

Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA ZA M

AREKA
N

I 
SH

. 
9670 

6022 
2 

0 
   82,600  

08/07/2020 
02:54 

Kulala 
08/07/2020 

09/07/2020 

9681 
6024 

4 
0 

   70,800  
09/07/2020 
11:11 

Safari 
ya 

m
chana 

09/07/2020 
09/07/2020 

9705 
6034 

3 
0 

   59,000  
10/07/2020 
12:12 

Safari 
ya 

m
chana 

10/07/2020 
10/07/2020 

9719 
6041 

3 
153.4 

   35,400  
10/07/2020 
04:07 

Safari 
ya 

m
chana 

10/07/2020 
10/07/2020 

9735 
6054 

2 
153.4 

   23,600  
12/07/2020 
04:50 

Safari 
ya 

m
chana 

12/07/2020 
12/07/2020 

9750 
6055 

5 
218.3 

   47,200  
13/07/2020 
08:45 

Safari 
ya 

m
chana 

13/07/2020 
13/07/2020 

9751 
6056 

3 
218.3 

   23,600  
13/07/2020 
09:14 

Safari 
ya 

m
chana 

13/07/2020 
13/07/2020 

9772 
6067 

5 
283.2 

   35,400  
14/07/2020 
09:13 

Safari 
ya 

m
chana 

14/07/2020 
14/07/2020 

9781 
6069 

3 
0 

   59,000  
14/07/2020 
01:28 

Safari 
ya 

m
chana 

14/07/2020 
14/07/2020 

9785 
6071 

5 
218.3 

   47,200  
14/07/2020 
05:42 

Safari 
ya 

m
chana 

14/07/2020 
14/07/2020 

9786 
6078 

1 
359.9 

               -  
15/07/2020 
02:27 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
16/07/2020 

20/07/2020 

9787 
6077 

4 
1,250.80 

               -  
15/07/2020 
02:26 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
16/07/2020 

20/07/2020 

9801 
6081 

1 
0 

 141,600  
15/07/2020 
04:59 

Kulala 
16/07/2020 

20/07/2020 

9816 
6083 

5 
283.2 

   35,400  
16/07/2020 
08:45 

Safari 
ya 

m
chana 

16/07/2020 
16/07/2020 

9818 
6086 

1 
0 

 141,600  
16/07/2020 
10:49 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
16/07/2020 

28/07/2020 

9820 
6085 

2 
0 

   82,600  
16/07/2020 
10:18 

Kulala 
16/07/2020 

17/07/2020 

9829 
6098 

2 
76.7 

   35,400  
16/07/2020 
09:26 

Safari 
ya 

m
chana 

17/07/2020 
17/07/2020 
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M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 

 
N

am
bari ya kibali 

Idadi ya w
ageni 

Kiasi 
Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

D
O

LA
 ZA

 M
A

REKA
N

I 
SH

. 
9830 

6094 
1 

271.4 
               -  

16/07/2020 
04:02 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
17/07/2020 

20/07/2020 

9831 
6095 

2 
542.8 

               -  
16/07/2020 
04:04 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
17/07/2020 

20/07/2020 

9832 
6099 

4 
944 

               -  
16/07/2020 
10:27 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
17/07/2020 

20/07/2020 

9834 
6114 

2 
76.7 

   35,400  
17/07/2020 
10:02 

Safari 
ya 

m
chana 

18/07/2020 
18/07/2020 

9835 
6108 

5 
76.7 

   70,800  
17/07/2020 
02:36 

Safari 
ya 

m
chana 

17/07/2020 
17/07/2020 

9837 
6100 

4 
153.4 

   47,200  
17/07/2020 
09:59 

Safari 
ya 

m
chana 

17/07/2020 
17/07/2020 

9839 
6101 

4 
0 

   70,800  
17/07/2020 
10:33 

Safari 
ya 

m
chana 

17/07/2020 
17/07/2020 

9845 
6103 

2 
0 

   47,200  
17/07/2020 
12:03 

Safari 
ya 

m
chana 

17/07/2020 
17/07/2020 

9847 
6105 

3 
0 

   59,000  
17/07/2020 
12:40 

Safari 
ya 

m
chana 

18/07/2020 
19/07/2020 

9856 
6111 

21 
0 

 359,900  
17/07/2020 
02:58 

Safari 
ya 

m
chana 

18/07/2020 
18/07/2020 

9863 
6115 

4 
0 

   70,800  
18/07/2020 
09:07 

Safari 
ya 

m
chana 

18/07/2020 
18/07/2020 

9864 
6116 

1 
0 

   11,800  
18/07/2020 
09:46 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

18/07/2020 
18/07/2020 

9865 
6119 

5 
0 

   82,600  
18/07/2020 
01:01 

Safari 
ya 

m
chana 

18/07/2020 
18/07/2020 

9870 
6127 

4 
0 

   47,200  
20/07/2020 
10:42 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

18/07/2020 
18/07/2020 

9875 
6121 

13 
0 

 200,600  
19/07/2020 
06:25 

Safari 
ya 

m
chana 

19/07/2020 
19/07/2020 

9876 
6122 

5 
76.7 

   70,800  
19/07/2020 
08:46 

Safari 
ya 

m
chana 

19/07/2020 
19/07/2020 



 
 

 
180 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 

 
N

am
bari ya kibali 

Idadi ya w
ageni 

Kiasi 
Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

D
O

LA
 ZA

 M
A

REKA
N

I 
SH

. 
9881 

6125 
2 

76.7 
   35,400  

19/07/2020 
07:32 

Safari 
ya 

m
chana 

19/07/2020 
20/07/2020 

9887 
6126 

1 
890.9 

               -  
20/07/2020 
10:23 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
20/07/2020 

30/07/2020 

9899 
6133 

2 
76.7 

   35,400  
20/07/2020 
04:00 

Safari 
ya 

m
chana 

20/07/2020 
20/07/2020 

9901 
6131 

2 
0 

   47,200  
20/07/2020 
12:28 

Safari 
ya 

m
chana 

20/07/2020 
20/07/2020 

9927 
6136 

1 
0 

   11,800  
21/07/2020 
08:55 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

21/07/2020 
21/07/2020 

9929 
6137 

1 
0 

   11,800  
21/07/2020 
09:00 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

21/07/2020 
21/07/2020 

9930 
6139 

3 
0 

   59,000  
21/07/2020 
09:26 

Safari 
ya 

m
chana 

21/07/2020 
21/07/2020 

9933 
6142 

6 
153.4 

   56,640  
21/07/2020 
11:08 

Safari 
ya 

m
chana 

22/07/2020 
22/07/2020 

9934 
6143 

6 
153.4 

   56,640  
21/07/2020 
11:22 

Safari 
ya 

m
chana 

23/07/2020 
23/07/2020 

9935 
6144 

6 
153.4 

   56,640  
21/07/2020 
11:30 

Safari 
ya 

m
chana 

24/07/2020 
24/07/2020 

9952 
6153 

1 
0 

 106,200  
21/07/2020 
11:48 

Kulala 
23/07/2020 

26/07/2020 

9957 
6155 

2 
76.7 

   35,400  
22/07/2020 
08:35 

Safari 
ya 

m
chana 

22/07/2020 
22/07/2020 

9962 
6158 

3 
153.4 

   35,400  
22/07/2020 
01:13 

Safari 
ya 

m
chana 

24/07/2020 
24/07/2020 

9963 
6159 

3 
247.8 

   35,400 
22/07/2020 
01:16 

Safari 
ya 

m
chana 

25/07/2020 
25/07/2020 

9994 
6164 

1 
0 

   35,400  
23/07/2020 
10:11 

Safari 
ya 

m
chana 

23/07/2020 
23/07/2020 



 
 

 
181 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 

 
Nam

bari ya kibali 
Idadi ya w

ageni 
Kiasi 

Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA ZA M

AREKA
N

I 
SH

. 
9995 

6163 
2 

0 
   23,600  

23/07/2020 
10:07 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

23/07/2020 
23/07/2020 

10001 
6172 

2 
0 

   70,800  
23/07/2020 
12:55 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
23/07/2020 

26/07/2020 

10008 
6180 

2 
0 

   23,600  
23/07/2020 
04:36 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
24/07/2020 

25/07/2020 

10015 
6178 

3 
0 

   59,000  
23/07/2020 
03:59 

Safari 
ya 

m
chana 

23/07/2020 
23/07/2020 

10034 
6184 

1 
0 

   11,800  
24/07/2020 
09:55 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

24/07/2020 
24/07/2020 

10035 
6185 

10 
106.2 

               -  
24/07/2020 
10:27 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
11/07/2020 

13/07/2020 

10057 
6207 

2 
118 

   70,800  
26/07/2020 
01:17 

Kulala 
24/07/2020 

26/07/2020 

10073 
6192 

3 
153.4 

   35,400  
25/07/2020 
09:22 

Safari 
ya 

m
chana 

26/07/2020 
26/07/2020 

10074 
6193 

2 
0 

   70,800  
25/07/2020 
10:05 

Safari 
ya 

m
chana 

25/07/2020 
25/07/2020 

10083 
6196 

16 
218.3 

 198,240  
25/07/2020 
11:17 

Safari 
ya 

m
chana 

25/07/2020 
25/07/2020 

10084 
6195 

2 
94.4 

               -  
25/07/2020 
11:09 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

25/07/2020 
25/07/2020 

10096 
6204 

6 
47.2 

 106,200  
25/07/2020 
04:16 

Safari 
ya 

m
chana 

25/07/2020 
25/07/2020 

10097 
6206 

1 
0 

   11,800  
26/07/2020 
08:11 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

26/07/2020 
26/07/2020 

10107 
6212 

3 
76.7 

   47,200  
27/07/2020 
09:01 

Safari 
ya 

m
chana 

27/07/2020 
27/07/2020 

10128 
6219 

2 
0 

   47,200  
27/07/2020 
05:35 

Safari 
ya 

m
chana 

27/07/2020 
27/07/2020 



 
 

 
182 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 

 
Nam

bari ya kibali 
Idadi ya w

ageni 
Kiasi 

Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA ZA M

AREKA
N

I 
SH

. 
10129 

6224 
3 

153.4 
   35,400  

28/07/2020 
10:53 

Safari 
ya 

m
chana 

30/07/2020 
30/07/2020 

10130 
6223 

3 
153.4 

   35,400  
28/07/2020 
10:51 

Safari 
ya 

m
chana 

31/07/2020 
31/07/2020 

10136 
6221 

2 
0 

   47,200  
28/07/2020 
09:01 

Safari 
ya 

m
chana 

28/07/2020 
28/07/2020 

10142 
6253 

3 
153.4 

   35,400  
29/07/2020 
04:49 

Safari 
ya 

m
chana 

28/07/2020 
28/07/2020 

10143 
6232 

2 
0 

   47,200  
28/07/2020 
02:12 

Safari 
ya 

m
chana 

28/07/2020 
28/07/2020 

10149 
6252 

3 
153.4 

   35,400  
29/07/2020 
04:47 

Safari 
ya 

m
chana 

29/07/2020 
29/07/2020 

10158 
6241 

2 
0 

   82,600  
29/07/2020 
11:58 

Safari 
ya 

m
chana 

29/07/2020 
29/07/2020 

10159 
6243 

3 
0 

   35,400  
29/07/2020 
01:13 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
30/07/2020 

31/07/2020 

10161 
6240 

1 
0 

   35,400  
29/07/2020 
11:51 

Safari 
ya 

m
chana 

29/07/2020 
30/07/2020 

10174 
6247 

4 
1,085.60 

               -  
29/07/2020 
02:53 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
30/07/2020 

02/08/2020 

10178 
6248 

1 
0 

 106,200  
29/07/2020 
03:25 

Kulala 
30/07/2020 

02/08/2020 

10182 
6261 

3 
531 

 106,200  
30/07/2020 
12:41 

Kulala 
29/07/2020 

01/08/2020 

10193 
6265 

8 
0 

 109,150  
30/07/2020 
01:29 

Safari 
ya 

m
chana 

31/07/2020 
01/08/2020 

10203 
6255 

2 
0 

   82,600  
30/07/2020 
07:16 

Safari 
ya 

m
chana 

30/07/2020 
30/07/2020 

10208 
6262 

1 
0 

   61,360  
30/07/2020 
12:58 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
30/07/2020 

07/08/2020 

10210 
6258 

7 
283.2 

   86,140  
30/07/2020 
11:51 

Safari 
ya 

m
chana 

30/07/2020 
31/07/2020 

10214 
6268 

9 
944 

 195,880  
30/07/2020 
02:25 

Kulala 
30/07/2020 

01/08/2020 



 
 

 
183 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 

 
Nam

bari ya kibali 
Idadi ya w

ageni 
Kiasi 

Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA ZA M

AREKA
N

I 
SH

. 
10218 

6267 
1 

0 
   31,270  

30/07/2020 
01:43 

Safari 
ya 

m
chana 

30/07/2020 
30/07/2020 

10226 
6271 

1 
377.6 

               -  
30/07/2020 
05:03 

Kulala(Bila 
U

safiri) 
20/07/2020 

30/07/2020 

10229 
6272 

1 
0 

 253,700  
30/07/2020 
06:56 

Kulala 
30/07/2020 

09/08/2020 

10232 
6274 

3 
82.6 

   59,000  
30/07/2020 
09:54 

Safari 
ya 

m
chana 

31/07/2020 
31/07/2020 

10233 
6275 

3 
76.7 

   47,200  
30/07/2020 
10:22 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10249 
6276 

2 
165.2 

               -  
31/07/2020 
03:50 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

31/07/2020 
31/07/2020 

10250 
6277 

2 
153.4 

               -  
31/07/2020 
03:56 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

01/08/2020 
01/08/2020 

10251 
6278 

2 
0 

   47,200  
31/07/2020 
07:49 

Safari 
ya 

m
chana 

31/07/2020 
31/07/2020 

10256 
6279 

9 
141.6 

   63,720  
31/07/2020 
09:30 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

31/07/2020 
01/08/2020 

10257 
6280 

2 
0 

   27,140  
31/07/2020 
09:49 

Safari 
ya 

m
chana 

31/07/2020 
01/08/2020 

10258 
6281 

5 
0 

 105,610  
31/07/2020 
10:21 

Safari 
ya 

m
chana 

31/07/2020 
31/07/2020 

10259 
6282 

16 
0 

 277,300  
31/07/2020 
02:10 

Safari 
ya 

m
chana 

31/07/2020 
31/07/2020 

10260 
6284 

6 
0 

   89,680  
31/07/2020 
03:02 

Safari 
ya 

m
chana 

31/07/2020 
31/07/2020 

10263 
6283 

4 
0 

   70,800  
31/07/2020 
02:33 

Safari 
ya 

m
chana 

31/07/2020 
31/07/2020 

10268 
6421 

2 
94.4 

               -  
07/08/2020 
04:05 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
U

safiri) 

01/08/2020 
01/08/2020 



 
 

 
184 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 

 
Nam

bari ya kibali 
Idadi ya w

ageni 
Kiasi 

Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA ZA M

AREKAN
I 

SH
. 

10269 
6362 

2 
0 

 304,440  
04/08/2020 
03:45 

Kulala 
01/08/2020 

07/08/2020 

10280 
6286 

1 
0 

   25,370  
01/08/2020 
01:53 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
02/08/2020 

10284 
6299 

6 
0 

   84,370  
01/08/2020 
03:54 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10288 
6287 

5 
0 

   82,600  
01/08/2020 
09:05 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10291 
6288 

5 
0 

   89,680  
01/08/2020 
09:38 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10298 
6304 

6 
76.7 

   74,340  
01/08/2020 
05:18 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10301 
6305 

5 
0 

   79,650  
01/08/2020 
05:26 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10304 
6306 

7 
513.3 

               -  
01/08/2020 
05:33 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
Usafiri) 

01/08/2020 
01/08/2020 

10310 
6303 

4 
230.1 

   37,170  
01/08/2020 
05:07 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10317 
6301 

11 
0 

 173,460  
01/08/2020 
04:12 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10325 
6296 

11 
0 

 138,650  
01/08/2020 
12:54 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10329 
6300 

5 
306.8 

   11,800  
01/08/2020 
04:05 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
Usafiri) 

01/08/2020 
01/08/2020 

10332 
6297 

6 
0 

   92,040  
01/08/2020 
03:09 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10334 
6298 

6 
0 

   66,080  
01/08/2020 
03:47 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
Usafiri) 

01/08/2020 
01/08/2020 

10335 
6302 

4 
0 

 207,680  
01/08/2020 
04:32 

Kulala 
01/08/2020 

03/08/2020 



 
 

 
185 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 

 
Nam

bari ya kibali 
Idadi ya w

ageni 
Kiasi 

Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA ZA M

AREKAN
I 

SH
. 

10338 
6401 

1 
0 

 101,480  
07/08/2020 
09:16 

Kulala 
01/08/2020 

05/08/2020 

10344 
6327 

2 
0 

   47,200  
02/08/2020 
03:08 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10346 
6307 

10 
153.4 

 170,510  
01/08/2020 
07:20 

Safari 
ya 

m
chana 

01/08/2020 
01/08/2020 

10353 
6324 

19 
0 

 273,760  
02/08/2020 
01:13 

Safari 
ya 

m
chana 

02/08/2020 
02/08/2020 

10355 
6315 

3 
531 

 111,510  
02/08/2020 
09:59 

Kulala 
02/08/2020 

05/08/2020 

10356 
6316 

1 
0 

   25,370  
02/08/2020 
10:05 

Safari 
ya 

m
chana 

02/08/2020 
02/08/2020 

10372 
6330 

6 
3,186.00 

               -  
03/08/2020 
10:40 

Kulala(Bila 
Usafiri) 

02/08/2020 
08/08/2020 

10383 
6329 

4 
0 

   70,800  
03/08/2020 
09:27 

Safari 
ya 

m
chana 

03/08/2020 
03/08/2020 

10390 
6334 

6 
531 

               -  
03/08/2020 
11:02 

Kulala(Bila 
Usafiri) 

01/08/2020 
07/08/2020 

10393 
6337 

1 
0 

   76,110  
03/08/2020 
11:32 

Kulala 
03/08/2020 

06/08/2020 

10423 
6347 

3 
0 

   59,000  
04/08/2020 
08:53 

Safari 
ya 

m
chana 

04/08/2020 
04/08/2020 

10445 
6404 

5 
383.5 

               -  
07/08/2020 
04:05 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
Usafiri) 

05/08/2020 
05/08/2020 

10446 
6366 

5 
383.5 

               -  
05/08/2020 
08:58 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
Usafiri) 

06/08/2020 
06/08/2020 

10450 
6364 

2 
0 

   38,940  
04/08/2020 
11:48 

Safari 
ya 

m
chana 

05/08/2020 
05/08/2020 

10451 
6384 

2 
0 

   38,940  
06/08/2020 
12:36 

Safari 
ya 

m
chana 

06/08/2020 
06/08/2020 



Nam
bari ya kibali 

Idadi ya w
ageni 

Kiasi 
Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA ZA M

AREKANI 
SH. 

10459 
6365 

1 
0 

   11,800  
05/08/2020 
08:46 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
Usafiri) 

05/08/2020 
05/08/2020 

10460 
6418 

1 
177 

   47,200  
07/08/2020 
02:01 

Kulala 
05/08/2020 

07/08/2020 

10461 
6379 

2 
0 

   47,200  
05/08/2020 
04:38 

Safari 
ya 

m
chana 

05/08/2020 
05/08/2020 

10466 
6372 

3 
153.4 

   35,400  
05/08/2020 
11:51 

Safari 
ya 

m
chana 

06/08/2020 
06/08/2020 

10467 
6400 

2 
182.9 

   29,500  
07/08/2020 
09:14 

Kulala(Bila 
Usafiri) 

07/08/2020 
09/08/2020 

10474 
6387 

7 
460.2 

   25,370  
06/08/2020 
09:14 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
09/08/2020 

10478 
6378 

4 
0 

 106,200  
05/08/2020 
04:36 

Safari 
ya 

m
chana 

05/08/2020 
05/08/2020 

10482 
6380 

1 
0 

   11,800  
05/08/2020 
05:05 

Kulala(Bila 
Usafiri) 

05/08/2020 
06/08/2020 

10489 
6396 

6 
354 

 318,600  
06/08/2020 
03:20 

Kulala 
08/08/2020 

12/08/2020 

10490 
6383 

2 
76.7 

   25,370  
05/08/2020 
09:32 

Safari 
ya 

m
chana 

06/08/2020 
06/08/2020 

10505 
6398 

3 
153.4 

   35,400  
06/08/2020 
04:07 

Safari 
ya 

m
chana 

07/08/2020 
07/08/2020 

10508 
6402 

1 
0 

   70,800  
07/08/2020 
09:27 

Kulala 
07/08/2020 

09/08/2020 

10514 
6399 

2 
76.7 

   25,370  
06/08/2020 
09:13 

Safari 
ya 

m
chana 

07/08/2020 
07/08/2020 

10518 
6403 

2 
0 

   50,740  
07/08/2020 
10:02 

Kulala 
07/08/2020 

08/08/2020 

10532 
6407 

6 
531 

               -  
07/08/2020 
12:03 

Kulala(Bila 
Usafiri) 

07/08/2020 
08/08/2020 

10537 
6410 

6 
0 

   96,170  
07/08/2020 
12:41 

Safari 
ya 

m
chana 

07/08/2020 
07/08/2020 

 
 

 
186 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AGR/2019/20. 

 



 
Nam

bari ya kibali 
Idadi ya w

ageni 
Kiasi 

Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA ZA M

AREKAN
I 

SH
. 

10541 
6412 

6 
106.2 

               -  
07/08/2020 
01:09 

Kulala(Bila 
Usafiri) 

07/08/2020 
08/08/2020 

10542 
6415 

3 
0 

   59,000.00  
07/08/2020 
01:46 

Safari 
ya 

m
chana 

07/08/2020 
07/08/2020 

10559 
6423 

2 
76.7 

   25,370.00  
07/08/2020 
09:59 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10568 
6668 

1 
70.8 

21/08/2020 
12:02 

Kulala 
05/08/2020 

07/08/2020 

10573 
6431 

1 
0 

   25,370  
08/08/2020 
11:46 

Kulala 
08/08/2020 

09/08/2020 

10574 
6428 

5 
873.2 

   76,110  
08/08/2020 
10:19 

Kulala 
08/08/2020 

11/08/2020 

10575 
6422 

6 
0 

   77,880  
07/08/2020 
09:53 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10578 
6424 

8 
76.7 

   96,170  
08/08/2020 
08:07 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10579 
6425 

10 
76.7 

 122,720  
08/08/2020 
09:21 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10580 
6426 

1 
0 

   35,400  
08/08/2020 
09:23 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10581 
6427 

4 
153.4 

   27,140  
08/08/2020 
10:04 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10583 
6432 

4 
153.4 

   47,200  
08/08/2020 
11:47 

Safari 
ya 

m
chana 

10/08/2020 
10/08/2020 

10586 
6433 

6 
306.8 

   27,140  
08/08/2020 
12:00 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
09/08/2020 

10587 
6434 

13 
767 

   47,200  
08/08/2020 
12:04 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10600 
6439 

3 
542.8 

   76,110  
08/08/2020 
01:55 

Kulala 
09/08/2020 

12/08/2020 

10601 
6435 

1 
76.7 

   23,600  
08/08/2020 
12:14 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

 
 

 
187 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 



 
 

 
188 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 

Nam
bari ya kibali 

Idadi ya w
ageni 

Kiasi 
Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA ZA M

AREKAN
I 

SH
. 

10602 
6436 

4 
0 

   47,200  
08/08/2020 
12:34 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
Usafiri) 

08/08/2020 
08/08/2020 

10604 
6437 

1 
0 

   35,400  
08/08/2020 
12:45 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10607 
6440 

8 
76.7 

   96,760  
08/08/2020 
05:23 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10615 
6441 

27 
0 

 356,360  
08/08/2020 
05:56 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10617 
6451 

4 
230.1 

   35,400  
09/08/2020 
07:14 

Safari 
ya 

m
chana 

09/08/2020 
09/08/2020 

10622 
6487 

5 
743.4 

   47,200  
10/08/2020 
12:36 

Kulala 
08/08/2020 

10/08/2020 

10626 
6479 

2 
76.7 

   70,800  
10/08/2020 
08:36 

Safari 
ya 

m
chana 

09/08/2020 
09/08/2020 

10627 
6443 

11 
0 

 174,640  
08/08/2020 
06:32 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10628 
6442 

4 
200.6 

   47,200  
08/08/2020 
06:25 

Safari 
ya 

m
chana 

08/08/2020 
08/08/2020 

10633 
6454 

2 
76.7 

   70,800  
09/08/2020 
08:41 

Safari 
ya 

m
chana 

10/08/2020 
10/08/2020 

10636 
6453 

14 
796.5 

               -  
09/08/2020 
08:29 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
Usafiri) 

09/08/2020 
09/08/2020 

10640 
6457 

6 
306.8 

   37,170  
09/08/2020 
08:52 

Safari 
ya 

m
chana 

09/08/2020 
09/08/2020 

10641 
6458 

4 
0 

   70,800  
09/08/2020 
09:03 

Safari 
ya 

m
chana 

09/08/2020 
09/08/2020 

10644 
6467 

15 
926.3 

   50,740  
09/08/2020 
12:05 

Safari 
ya 

m
chana 

09/08/2020 
09/08/2020 

10646 
6459 

7 
0 

 103,840  
09/08/2020 
10:06 

Safari 
ya 

m
chana 

09/08/2020 
09/08/2020 

10655 
6466 

8 
0 

 118,000  
09/08/2020 
11:53 

Safari 
ya 

m
chana 

09/08/2020 
09/08/2020 



 
Nam

bari ya kibali 
Idadi ya w

ageni 
Kiasi 

Tarehe ya 
M

aom
bi 

Aina ya Kibali 
Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA ZA M

AREKANI 
SH. 

10660 
6469 

15 
0 

 243,080  
09/08/2020 
01:58 

Safari 
ya 

m
chana 

09/08/2020 
09/08/2020 

10666 
6476 

4 
153.4 

   47,200  
10/08/2020 
07:17 

Safari 
ya 

m
chana 

10/08/2020 
10/08/2020 

10674 
6478 

1 
0 

   11,800  
10/08/2020 
08:24 

Safari 
ya 

m
chana 

(Bila 
Usafiri) 

10/08/2020 
10/08/2020 

10685 
6488 

5 
29.5 

               -  
10/08/2020 
12:49 

Kulala 
08/08/2020 

10/08/2020 

11237 
6763 

1 
0 

   41,300  
30/08/2020 
08:47 

Safari 
ya 

m
chana 

30/08/2020 
30/08/2020 

Kiam
batisho Na. II: Vibali vya w

ageni vilivyo tum
ika Zaidi ya m

ara m
oja 

S/N 
Nam

bari 
ya 

M
aom

bi 

Nam
bari 

ya kibali 
Idadi 

ya 
W

ageni 

KIASI 
Tarehe ya M

aom
bi 

M
buga ya 

w
anyam

a 
Aina ya kibali 

Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA 

ZA 
M

ARE
KANI 

SH. 
 

 
 

 
 

1 
3421 

1937 
6 

  
177  

  
17,700  

16/01/2020 10:00 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
19/01/2020 

20/01/2020 

2 
3212 

1937 
23 

 
1,817

.00  

  
51,920  

16/01/2020 10:00 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
20/01/2020 

22/01/2020 

3 
3771 

2096 
3 

  
118.00  

  
40,120 

18/01/2020 12:54 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
18/01/2020 

20/01/2020 

4 
3768 

2096 
20 

 
1,180

.00  

  -  
18/01/2020 12:33 

Ikona W
M

A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
(Bila 

Usafiri) 

27/01/2020 
29/01/2020 

 
 

 
189 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AGR/2019/20. 

 



S/N
 

N
am

bari 
ya 

M
aom

bi 

N
am

bari 
ya kibali 

Idadi 
ya 

W
ageni 

KIASI 
Tarehe ya M

aom
bi 

M
buga ya 

w
anyam

a 
Aina ya kibali 

Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA 

ZA 
M

ARE
KAN

I 

SH
. 

 
 

 
 

 

5 
4170 

2408 
4 

  
236.00  

  
-  

23/01/2020 09:15 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
(Bila 

U
safiri) 

23/01/2020 
25/01/2020 

6 
4658 

2703 
3 

  
118.00  

  
51,920 

28/01/2020 03:54 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
28/01/2020 

30/01/2020 

7 
4658 

2703 
3 

  
118.00  

  
51,920  

28/01/2020 03:54 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
28/01/2020 

30/01/2020 

8 
5014 

2895 
5 

  
118.00  

  
20,060  

31/01/2020 12:32 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
07/02/2020 

08/02/2020 

9 
4913 

2895 
3 

  
236.00  

  
103,840 

30/01/2020 03:18 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
02/02/2020 

06/02/2020 

10 
5141 

3035 
4 

  
53.00  

  
5,900  

01/02/2020 09:55 
Randilen 

W
M

A 
(M

onduli) 
Kibali M

aalum
 

02/02/2020 
03/02/2020 

11 
5149 

3035 
3 

  
59.00  

  
20,060  

01/02/2020 09:55 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
02/02/2020 

03/02/2020 

12 
5155 

3042 
3 

  
59.00  

  
20,060  

02/02/2020 11:20 
Engaresero - Lake 
Natron G

CA 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
03/02/2020 

04/02/2020 

13 
4899 

3042 
3 

  
59.00  

  
25,960  

30/01/2020 03:18 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
04/02/2020 

05/02/2020 

14 
5134 

3043 
4 

  
59.00  

  
-  

02/02/2020 11:44 
Engaresero - Lake 
Natron G

CA 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
11/02/2020 

12/02/2020 

 
 

 
190 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 



S/N
 

N
am

bari 
ya 

M
aom

bi 

N
am

bari 
ya kibali 

Idadi 
ya 

W
ageni 

KIASI 
Tarehe ya M

aom
bi 

M
buga ya 

w
anyam

a 
Aina ya kibali 

Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

DO
LA 

ZA 
M

ARE
KAN

I 

SH
. 

 
 

 
 

 

15 
4914 

3043 
6 

  
354.00  

  
102,660  

30/01/2020 03:18 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
06/02/2020 

09/02/2020 

16 
5172 

3082 
6 

  
118.00  

  
51,920  

03/02/2020 02:42 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
03/02/2020 

05/02/2020 

17 
5225 

3082 
3 

  
118.00  

  
51,920  

03/02/2020 02:42 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
04/02/2020 

06/02/2020 

18 
5486 

3309 
12 

  
295.00  

  
51,920  

06/02/2020 03:22 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
07/02/2020 

08/02/2020 

19 
5584 

3309 
4 

  
89.00  

  
25,960  

06/02/2020 03:22 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
06/02/2020 

07/02/2020 

20 
5541 

3322 
4 

  
83.00  

  
20,060  

06/02/2020 04:08 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
11/02/2020 

12/02/2020 

21 
5661 

3322 
2 

  
366.00  

  
-  

06/02/2020 04:08 
Selous 

G
am

e 
Reserve 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
07/02/2020 

09/02/2020 

22 
5605 

3421 
9 

  
472.00  

  
51,920  

07/02/2020 04:46 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
10/02/2020 

12/02/2020 

23 
5737 

3421 
3 

  
59.00  

  
25,960  

07/02/2020 04:46 
Randilen 

W
M

A 
(M

onduli) 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
08/02/2020 

09/02/2020 

24 
6649 

3917 
5 

  
83.00  

  
20,060  

13/02/2020 01:49 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
13/02/2020 

14/02/2020 

25 
6657 

3917 
18 

  
826.00  

  
172,280  

13/02/2020 01:49 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
14/02/2020 

16/02/2020 
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M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
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M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 S/N

 
N

am
bari 

ya 
M

aom
bi 

N
am

bari 
ya kibali 

Idadi 
ya 

W
ageni 

KIA
SI 

Tarehe ya M
aom

bi 
M

buga ya 
w

anyam
a 

A
ina ya kibali 

Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

D
O

LA
 

ZA
 

M
A

RE
KA

N
I 

SH
. 

 
 

 
 

 

26 
7575 

4988 
1 

  
-  

  
40,120  

26/02/2020 12:47 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
04/03/2020 

06/03/2020 

27 
8013 

4988 
1 

  
-  

  
40,120  

26/02/2020 12:47 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
26/02/2020 

28/02/2020 

28 
8150 

5134 
2 

  
543.00  

  
-  

28/02/2020 05:17 
Selous 

G
am

e 
Reserve 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
(Bila 

U
safiri) 

02/03/2020 
05/03/2020 

29 
8206 

5134 
4 

  
-  

  
-  

28/02/2020 04:55 
Engaresero - Lake 
N

atron G
CA 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
29/02/2020 

02/03/2020 

30 
8764 

5613 
5 

  
236.00  

  
40,120  

09/03/2020 07:40 
Ikona W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
09/03/2020 

11/03/2020 

31 
8803 

5613 
3 

  
59.00  

  
20,060  

09/03/2020 07:40 
Randilen 

W
M

A 
(M

onduli) 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
10/03/2020 

11/03/2020 

32 
9112 

5791 
2 

  
-  

  
47,200  

19/03/2020 12:39 
Selous 

G
am

e 
Reserve 

Kibali 
cha 

Kuingia 
19/03/2020 

20/03/2020 

33 
9094 

5791 
5 

  
-  

  
-  

19/03/2020 10:54 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
19/03/2020 

22/03/2020 

34 
9708 

6035 
6 

  
-  

  
60,180  

10/07/2020 10:54 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
11/07/2020 

12/07/2020 

35 
9671 

6035 
6 

  
142.00  

  
17,700  

10/07/2020 12:12 
Engaresero - Lake 
N

atron G
CA 

Safari 
ya 

m
chana 

11/07/2020 
12/07/2020 
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M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 S/N

 
N

am
bari 

ya 
M

aom
bi 

N
am

bari 
ya kibali 

Idadi 
ya 

W
ageni 

KIA
SI 

Tarehe ya M
aom

bi 
M

buga ya 
w

anyam
a 

A
ina ya kibali 

Tarehe ya 
Kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

D
O

LA
 

ZA
 

M
A

RE
KA

N
I 

SH
. 

 
 

 
 

 

36 
9899 

6133 
2 

  
77.00  

  
35,400  

20/07/2020 04:00 
N

yerere 
N

ational 
Park 

Safari 
ya 

m
chana 

20/07/2020 
20/07/2020 

37 
9913 

6133 
4 

  
-  

  
40,120  

16/07/2020 03:35 
Randilen 

W
M

A 
(M

onduli) 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
21/07/2020 

22/07/2020 

38 
11096 

6701 
2 

  
30.00  

  
20,060  

24/08/2020 05:26 
Burunge W

M
A 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
24/08/2020 

25/08/2020 

39 
11021 

6701 
5 

  
-  

  
60,180  

24/08/2020 01:16 
Randilen 

W
M

A 
(M

onduli) 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
(Bila 

U
safiri) 

24/08/2020 
26/08/2020 

40 
11101 

6702 
3 

  
59.00  

  
56,640  

24/08/2020 08:36 
Engaresero - Lake 
N

atron G
CA 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
24/08/2020 

26/08/2020 

41 
11022 

6702 
5 

  
-  

  
60,180  

24/08/2020 01:16 
Randilen 

W
M

A 
(M

onduli) 

Kibali 
cha 

Kuingia 
na 

Kulala 
(Bila 

U
safiri) 

24/08/2020 
26/08/2020 

  Kiam
batisho N

a. III: V
ibali vya w

ageni visivyo kiasi cha m
alipo 

S/N
 

N
am

bari ya 
M

aom
bi 

N
am

bari 
ya kibali 

Idadi ya 
w

ageni 
Tarehe ya M

aom
bi 

A
ina ya kibali 

Tarehe 
ya 

kuingia 
Tarehe 

ya 
kutoka 

M
buga ya w

anyam
a 

1 
  

7222 
4 

28/09/2020 05:14 
Kibali cha Kuingia  
(Kupiga Kam

bi) 
03/10/2020 

04/10/2020 
SEREN

G
ETI 

BIG
 

CATS 
SAFARIS (T) LTD 

2 
12068 

7221 
4 

28/09/2020 05:13 
Kibali cha Kuingia 
na Kulala 

29/09/2020 
04/10/2020 

EBN
 

H
U

N
TIN

G
 

SAFARIS 
LTD 



S/N
 

N
am

bari ya 
M

aom
bi 

N
am

bari 
ya kibali 

Idadi ya 
w

ageni 
T

arehe ya M
aom

bi 
A

ina ya kibali 
T

arehe 
ya 

kuingia 
T

arehe 
ya 

kutoka 
M

buga ya w
anyam

a 

3 
11443 

7220 
5 

28/09/2020 05:05 
Kibali cha Kuingia 
na Kulala 

30/09/2020 
02/10/2020 

SEREN
G

ETI 
BIG

 
CATS 

SAFARIS (T) LTD
 

4 
12037 

7210 
1 

28/09/2020 11:25 
Kibali cha Kuingia 
na Kulala 

28/09/2020 
30/09/2020 

H
IG

H
 VIEW

 H
O

TEL LTD
 

5 
12036 

7204 
2 

28/09/2020 11:20 
Kibali cha Kuingia 
na 

Kulala 
(Bila 

U
safiri) 

28/09/2020 
30/09/2020 

ZARA 
IN

TERN
ATIO

N
AL 

TRAVEL AG
EN

CY LIM
ITED

 

6 
11955 

7198 
3 

28/09/2020 09:43 
Kibali cha Kuingia 
na Kulala 

02/10/2020 
04/10/2020 

Chacha M
asase 

7 
12021 

7196 
2 

28/09/2020 07:34 
Kibali cha Kuingia 

28/09/2020 
28/09/2020 

G
RU

M
ETI 

RESERVES 
(T) 

LTD
 

8 
11380 

6928 
4 

11/09/2020 11:51 
Kibali cha Kuingia 
na Kulala 

11/09/2020 
12/09/2020 

ET IN
VESTM

EN
TS LIM

ITED
 

9 
9524 

5985 
2 

30/06/2020 11:56 
Kulala 

30/06/2020 
01/07/2020 

H
EM

ED
 

SELEM
AN

I 
CH

IW
AN

G
O

 

10 
9525 

5984 
1 

30/06/2020 11:52 
Kulala(Bila 
U

safiri) 
30/06/2020 

01/07/2020 
H

em
ed Selem

ani 

11 
9094 

5791 
5 

19/03/2020 10:54 
Kibali cha Kuingia 
na Kulala 

19/03/2020 
22/03/2020 

KILIM
AN

D
SCH

ARO
 ACTIVE 

TO
U

RS LTD
 

12 
8206 

5134 
4 

28/02/2020 04:55 
Kibali cha Kuingia 
na Kulala 

29/02/2020 
02/03/2020 

KILIM
AN

D
SCH

ARO
 ACTIVE 

TO
U

RS LTD
 

 K
iam

batisho N
a. IV

: V
ibali vya w

ageni am
bavyo idadi ya siku haiendani na utofauti w

a tarehe ya kuingia na kutoka  

N
am

bari ya 
M

aom
bi 

 

N
am

bari 
ya 

kibali 

Idadi 
ya 

w
ageni 

 Kiasi 
Tarehe ya m

aom
bi 

M
buga ya w

anyam
a 

Tarehe ya 
kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

Jina la kikundi 
cha w

ageni 
D

O
LA

 ZA
 

M
A

R
EK

A
N

I 
SH

. 

10586 
6433 

6 
306.8 

27,140 
08/08/2020 12:00 

N
yerere N

ational Park 
08/08/2020 

09/08/2020 
RASH

ID
 

SALU
M

 
D

U
N

D
O

 
10474 

6387 
7 

460.2 
25,370 

06/08/2020 09:14 
N

yerere N
ational Park 

08/08/2020 
09/08/2020 

G
haddar x 6 
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M
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N
am

bari ya 
M

aom
bi 

 

N
am

bari 
ya 

kibali 

Idadi 
ya 

w
ageni 

 Kiasi 
Tarehe ya m

aom
bi 

M
buga ya w

anyam
a 

Tarehe ya 
kuingia 

Tarehe ya 
kutoka 

Jina la kikundi 
cha w

ageni 
D

O
LA ZA 

M
AREKAN

I 
SH

. 

10280 
6286 

1 
0 

25,370 
01/08/2020 01:53 

N
yerere N

ational Park 
01/08/2020 

02/08/2020 
M

etin x7 

10257 
6280 

2 
0 

27,140 
31/07/2020 09:49 

N
yerere N

ational Park 
31/07/2020 

01/08/2020 
KARAFU

U
 

TO
U

RS 
&

 
CAR 

H
IRE LIM

ITED 
10256 

6279 
9 

141.6 
63,720 

31/07/2020 09:30 
N

yerere N
ational Park 

31/07/2020 
01/08/2020 

SRSS88 

10193 
6265 

8 
0 

109,150 
30/07/2020 01:29 

N
yerere N

ational Park 
31/07/2020 

01/08/2020 
Falguni Darbar 

10210 
6258 

7 
283.2 

86,140 
30/07/2020 11:51 

Nyerere National Park 
30/07/2020 

31/07/2020 
TO

N
N

Y*6 

10161 
6240 

1 
0 

35,400 
29/07/2020 11:51 

N
yerere N

ational Park 
29/07/2020 

30/07/2020 
H

ADIJA 

9881 
6125 

2 
76.7 

35,400 
19/07/2020 07:32 

N
yerere N

ational Park 
19/07/2020 

20/07/2020 
G

EO
RG

E 
RAPH

AEL 
N

JO
VU

 
9847 

6105 
3 

0 
59,000 

17/07/2020 12:40 
N

yerere N
ational Park 

18/07/2020 
19/07/2020 

RAH
M

AT 
H

ASSAN
I 

ABDU
LKADER 

9671 
6035 

6 
141.6 

17,700 
10/07/2020 12:12 

Engaresero 
- 

Lake 
N

atron G
CA 

11/07/2020 
12/07/2020 

VO
LKES 

RATH
KE 

0673041128 
9634 

6002 
1 

0 
11,800 

05/07/2020 10:53 
Nyerere National Park 

05/07/2020 
06/07/2020 

BRU
N

O
 

C 
M

BU
N

DA 
9611 

6001 
4 

460.2 
70,800 

05/07/2020 09:11 
N

yerere N
ational Park 

04/07/2020 
06/07/2020 

BERN
D LO

REN
Z 

9272 
5860 

2 
76.7 

35,400 
29/05/2020 09:23 

N
yerere N

ational Park 
29/05/2020 

30/05/2020 
SIM

A 
SAFARI 
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M
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IS/AG
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M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AG

R/2019/20. 
 Kiam

batisho N
a. V: Vibali vya w

ageni vilivyo tengenezw
a na afisa TEH

AM
A 

Nam
bari 

ya 
m

aom
bi 

Nam
bari 

ya kibali 

Idadi 
ya 
w

agen
i 

DO
LA 

ZA 
M

AREK
ANI 

SH. 
Tarehe 

ya 
m

aom
bi 

M
buga 

ya 
w

anyam
a 

Aina ya kibali 
Tarehe 

ya 
kuingia 

Tarehe 
ya 

kutoka 
Hali 

ya 
kibali 

9331 
00005890 

2 
177 

35,400 
08/06/2020  

Engaresero 
- 

Lake 
Natron 

G
CA 

Kibali 
cha 

Kuingia na Kulala 
04/06/2020 

07/06/2020 
Pending 

4148 
00002353 

1 
0 

20,060 
23/01/2020  

Burunge W
M

A 
Kibali 

cha 
Kuingia 

23/01/2020 
23/01/2020 

Used 

Kiam
batisho N

a. VI: U
tofauti w

a taarifa za m
apato kati ya m

fum
o w

a m
apato w

a LG
RCIS na m

fum
o w

a uhasibu w
a IFM

S Epicor kw
a m

w
aka 

w
a fedha 2019/2020 kw

a M
anispaa ya Ilala 

G
FS 

Kiasi kw
enye m

fum
o w

a LG
RCIS 

Kiasi kw
enye m

fum
o w

a Epicor  
Tofauti  

(LG
RCIS - 

Epicor) 
11110117 

502,812,588.02 
763,120,025.78 

(260,307,438) 
11310103 

454,943,549.63 
393,306,950.99 

61,636,599 
11440113 

15,301,748,256.78 
19,819,459,795.57 

(4,517,711,539) 
11451103 

74,326,000.00 
61,913,608.00 

12,412,392 
11451114 

299,646,500.00 
25,559,500.00 

274,087,000 
11610103 

5,910,921,106.21 
4,887,635,197.83 

1,023,285,908 
11610116 

30,000.00 
52,112,500.00 

(52,082,500) 
11610140 

96,943,110.60 
160,183,024.87 

(63,239,914) 
11610142 

54,199,999.85 
35,353,008.00 

18,846,992 
12110104 

634,501.00 
                                             -   

634,501 
14220113 

212,217,902.00 
568,773,520.00 

(356,555,618) 
14220161 

468,755,579.70 
564,347,345.13 

(95,591,765) 
14220176 

143,612,548.00 
197,121,830.00 

(53,509,282) 
14220182 

1,969,863,183.00 
2,009,927,712.80 

(40,064,530) 
14220183 

491,521,276.00 
396,015,670.00 

95,505,606 
14220185 

173,085,460.00 
79,403,073.50 

93,682,387 
14220194 

1,973,767,854.00 
413,524,472.34 

1,560,243,382 
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M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu 

 
IS/AGR/2019/20. 

   Kiam
batisho Na. VII: Utofauti w

a taarifa za m
apato kati ya m

fum
o w

a m
apato w

a LGRCIS na m
fum

o w
a uhasibu w

a IFM
S Epicor kw

a 
m

w
aka w

a fedha 2018/2019 kw
a M

anispaa ya Ilala 

GFS 
Chanzo cha m

apato 
LGRCIS 

EPICOR 
Tofauti (LGRCIS-

EPICOR) 

11110117 
M

iscellaneous Collection 
2,061,563,088 

2,225,268,853 
(163,705,765) 

11310103 
Guest House Levy 

482,944,600 
482,943,600 

1,000 
11440113 

Service Levy 
20,089,719,105 

0 
20,089,719,105 

11450101 
Open space user charges 

450,000 
0 

450,000 
11450102 

Perm
it fees for billboards, posters or ho 

17 
0 

17 
11451103 

M
otor Vehicles, Cycle,Tricycle  Registrat 

151,663,000 
0 

151,663,000 
11451114 

Other M
otor Vehicles Parking Fee 

64,733,500 
0 

64,733,500 
11452101 

Business and professional license 
158,000 

0 
158,000 

11610103 
Business Licences 

5,691,231,213 
5,661,352,375 

29,878,839 
11610110 

Registration and Corporate M
anagem

ent Fee 
60,000 

0 
60,000 

11610116 
Registration of Sports Club 

48,428,500 
48,479,500 

(51,000) 
11610139 

Com
m

ercial fishing license fees 
25,636,749 

26,881,749 
(1,245,000) 

11610140 
Intoxicating liquor license fee 

100,639,750 
97,507,250 

3,132,500 
11610142 

Plying perm
it fees 

51,081,463 
33,827,112 

17,254,351 
12110104 

Receipts from
 TFDA 

90,894,079 
0 

90,894,079 
14210107 

Receipts from
 Sale of Stores 

50,000 
0 

50,000 
14220113 

Receipts from
 Ante M

ortal and M
eat Inspec 

101,183,000 
1,173,247,665 

(1,072,064,665) 
14220161 

Building perm
it fee 

509,481,531 
464,763,170 

44,718,362 
14220176 

Abattoir Slaughter fees 
1,071,144,913 

0 
1,071,144,913 

14220182 
M

arket stalls / slabs dues 
3,458,214,348 

3,328,831,652 
129,382,696 

14220183 
Sanitation fees and charges 

509,301,000 
500,499,200 

8,801,800 
14220185 

Scaffolding / Hoarding perm
it fees 

142,199,970 
141,376,020 

823,950 
14220194 

By law
 fines 

282,739,148 
0 

282,739,148 
14310101 

Fines 
15,000 

0 
15,000 

Total 
34,933,531,975 

14,184,978,146 
20,748,553,829 



Kiam
batisho Na. VIII: Utofauti w

a taarifa za m
apato kati ya m

fum
o w

a m
apato w

a LGRCIS na m
fum

o w
a uhasibu w

a IFM
S Epicor kw

a 
m

w
aka w

a fedha 2017/2018 kw
a M

anispaa ya Ilala 

GFS 
LGRCIS 

EPICOR 
Tofauti  (LGRCIS-

EPICOR) 
  

11310101 
35,943.13 

1,668,769,721.52 
(1,668,733,778) 

  
14220176 

143,612,548.00 
942,923,899.00 

(799,311,351) 
  

14220113 
212,217,902.00 

397,284,534.63 
(185,066,633) 

  
14220194 

1,974,297,854.00 
1,977,060,388.00 

(2,762,534) 
  

11310103 
454,943,549.63 

455,481,799.63 
(538,250) 

  
14220185 

173,085,460.00 
173,085,560.00 

(100) 
  

11450102 
202,283,830.24 

202,283,830.24 
0 

  
14220161 

469,649,085.69 
468,405,434.92 

1,243,651 
  

11610140 
96,943,110.60 

95,654,020.00 
1,289,091 

  
11451103 

74,326,000.00 
68,018,500.00 

6,307,500 
  

11440113 
15,301,748,256.78 

15,288,997,858.32 
12,750,398 

  
14220183 

491,521,276.00 
448,839,700.00 

42,681,576 
  

14220182 
1,969,863,183.00 

1,826,324,489.00 
143,538,694 

  
11110117 

504,232,588.02 
#N/A 

#N/A 
GFS hazikuw

epo kw
enye 

m
fum

o w
a Epicor 

11451114 
298,226,500.00 

#N/A 
#N/A 

11610103 
5,910,921,106.21 

#N/A 
#N/A 

11610116 
30,000.00 

#N/A 
#N/A 

11610142 
53,306,493.86 

#N/A 
#N/A 

12110104 
634,501.00 

#N/A 
 

#N/A 
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 Kiam
batisho Na. IX: Tofauti ya taarifa za m

apato kati ya m
fum

o wa FFARS na GOT-HOMIS kwa m
waka wa fedha 2019/2020 kwa Manispaa 

ya Ilala 

KITUO CHA AFYA 
 MAPATO - GOTHOMIS NA POS (A) 

 MAPATO- FFARS (B) 
TOFAUTI (A-B) 

Mnazi m
m

oja 
1,259,221,410.00 

1,259,138,758.14 
82,652 

Tabata A 
126,704,212.86 

132,833,089.44 
(6,128,877) 

Chanika 
435,550,090.89 

435,843,563.62 
(293,473) 

Kinyerezi 
115,549,570.24 

110,057,672.91 
5,491,897 

Buyuni 
47,892,920.00 

47,644,932.49 
247,988 

Kiwalani 
58,669,960.00 

58,931,749.80 
(261,790) 
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