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Uanzishwaji 
Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
yameelezwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa zaidi 
katika Kifungu cha 10(1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 
2008 pamoja na Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009.  
 
Dira 
Kuwa Taasisi ya Kuaminika na ya Kutukuka katika Ukaguzi wa Sekta ya 
Umma. 

Dhamira 
Kutoa Huduma Bora za Ukaguzi wa Hesabu ili Kuimarisha Utendaji, 
Uwajibikaji, Uwazi, na Thamani ya Fedha katika Kukusanya na Kutumia 
Rasilimali za Umma. 
 
Misingi ya Maadili 
Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya 
msingi vifuatavyo: 
� Uadilifu: Sisi ni Taasisi adilifu inayotoa huduma kiuhakikifu na bila 

upendeleo. 

� Ubora: Sisi ni Taasisi yenye weledi inayotoa huduma bora kwa 
kuzingatia viwango kubalifu vya ukaguzi. 

� Uaminifu: Tunazingatia na kudumisha kiwango cha juu cha uaminifu 
na kuzingatia utawala wa sheria. 

� Kuwalenga watu: Tunalenga zaidi matarajio ya wadau wetu kwa 
kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia wateja na kuwa na watumishi 
wataalamu na wenye motisha ya kazi. 

� Ubunifu: Sisi ni Taasisi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni 
wa kupokea na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya 
asasi. 

� Matumizi bora ya rasilimali: Sisi ni asasi inayothamini na kutumia kwa 
umakini mkubwa rasilimali za umma ilizokabidhiwa. 

 
Tunatimiza haya kwa kufanya yafuatayo: 
� Kuchangia matumizi bora ya fedha za umma kwa kuhakikisha kwamba 

wakaguliwa wetu wanawajibika kutunza rasilimali walizokabidhiwa; 

� Kusaidia kuimarisha ubora wa utoaji huduma kwa kuchangia usanifu  
kwa matumizi bora ya rasilimali za umma; 

� Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wadau wetu kuhusu mapungufu 
katika uendeshaji wa shughuli zao; 

� Kuwahusisha wadau wetu katika mfumo wa ukaguzi; na 
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� Kuwapa wakaguzi nyenzo za kufanyia kazi ambazo zitaimarisha uhuru 
wa Ofisi ya Ukaguzi. 

 
© Kwa mujibu wa Kifungu cha 39 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya Mwaka 2008 
(kama ilivyorekebishwa), Taarifa hii ya Ukaguzi imekusudiwa itumiwe na mamlaka za 
Serikali. Hata hivyo, mara baada ya kupokelewa na Spika na kuwasilishwa Bungeni, taarifa 
hii huwa kumbukumbu ya umma na usambazaji wake hauzuiliwi. 
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mwa Bahari ya Hindi 

TANESCO Shirika la Umeme Tanzania 
TANIPAC Mradi wa Mpango wa Tanzania wa Kuzuia Mfumuko wa Bei  
TANROADS Wakala wa Barabara Tanzania  
TASAC Shirika la Mawakala wa Usafirishaji Tanzania 
TASAF Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
TCU Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
TECU Kitengo Cha Ushauri wa Kihandisi cha Wakala wa Barabara 
TEDAP Mradi wa Maendeleo ya Upatikanaji na Ukuzaji wa Nishati Tanzania 

TEITI Taasisi ya Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali Madini, Mafuta, na 
Gesi Asilia Tanzania 

TEMESA Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 
TIRDP Mradi wa Maendeleo ya Reli Tanzania 
TPRS Mpango wa Kupunguza Umaskini Tanzania 
TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania 
TRC Shirika la Reli Tanzania 
TSCP Mradi wa kuboresha Miji Tanzania 
TSSP Programu ya Msaada wa Sekta ya Usafiri 
UDSM Chuo Kikuu cha Dar es salaam 
UN Umoja wa Mataifa 
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UNDP Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
UNEP Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa 
UNICEF Shirika la Umoja wa Mataifa Linalohudumia Watoto 
USAID Shirika la Misaada la Watu wa Marekani 
UTC Mradi wa Kuboresha Chuo cha Ualimu 
VAT Kodi ya Ongezeko la Thamani 
VPO Ofisi ya Makamu wa Rais 
WASH Usafi wa Maji na Mazingira Shuleni 
WB Benki ya Dunia 
WSDP Programu ya Maendeleo Katika Sekta ya Maji 

  



 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali     ARG/DP/2019/20        
  
xiv 

 
 

Dibaji 
 

Ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya 10 ya 
Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo kwa mwaka 
wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020. 
Taarifa hii inakusudia kutoa ujumbe kwa 
wadau wetu (Wabunge, Watendaji wa 
Serikali Kuu na Serikali za Mitaa, Vyombo 
vya Habari, Washirika wa Maendeleo, Asasi 
Zisizo za Kiserikali, na Taasisi za Kijamii) 
kuhusu uchambuzi wa matokeo ya ukaguzi 

yaliyotokana na kaguzi husika za miradi ya maendeleo 
zilizofanywa na Ofisi yangu kwa kipindi cha mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2020. Muhtasari wa mambo muhimu 
yaliyooneshwa katika taarifa hii ya jumla yanaweza kusomwa 
kwa undani katika taarifa kamili za ukaguzi zilizopelekwa kwa 
kila Afisa Masuuli anayesimamia utekelezaji wa miradi husika ya 
maendeleo. 
 
Taarifa hii inajumuisha taarifa za miradi mikubwa 104 ya 
maendeleo iliyokaguliwa na Ofisi yangu kwa mwaka wa fedha 
2019/20. Miradi hii inafadhiliwa na Serikali ya Tanzania na 
wahisani kupitia Mfuko wa Pamoja. Wahisani hao ni Benki ya 
Dunia, Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB), Shirika la Maendeleo 
la Kimataifa la Uingereza (DFID), Benki ya Maendeleo ya 
Ujerumani (KfW), Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo 
(IFAD), Shirika la Maendeleo la Japani (JICA), na Umoja wa Ulaya 
(EU).  
 
Aidha, taarifa hii inajumuisha wafadhili wengine ambao ni 
Umoja wa Mataifa (UN) kupitia taasisi zake kama vile Shirika la 
Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP), Shirika la Umoja wa 
Mataifa Linalohudumia Watoto (UNICEF), Programu ya Mazingira 
ya Umoja wa Mataifa (UNEP), Kituo cha Kudhibiti na Kupambana 
na Magonjwa cha Marekani (CDC), Mfuko wa Kimataifa wa 
Kupambana na Malaria, UKIMWI, na Kifua Kikuu (Global Fund), 
na Wadau Wengine wa Maendeleo. 
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Aidha, taarifa hii inajumuisha Washirika wa Maendeleo wengine 
kama vile, Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa (UNEP), 
Shirika la Maendeleo la Ufaransa (AFD), Mfuko wa Bill na Melinda 
Gates (BMGF), Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Kanada 
(CIDA), Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Denmaki (DANIDA), 
Shirika la Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo 
(DFATD), Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa la Korea (KOICA), 
Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo la Norwei (NORAD), Mfuko 
wa Maendeleo ya Kimataifa wa Jumuiya ya Nchi Zinazozalisha 
Mafuta Duniani (OFID), Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya 
Kimataifa la Uswidi (SIDA), na Shirika la Misaada la Watu wa 
Marekani (USAID).

Kwa mujibu wa Ibara za 143(2)(c) na 143(4) za Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama 
ilivyorekebishwa), Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali anatakiwa, angalau mara moja kwa mwaka, kufanya 
ukaguzi na kutoa taarifa ya ukaguzi wa hesabu hizo kwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambaye ataiwasilisha 
Bungeni.

Ni matarajio yangu kuwa taarifa hii itasaidia wadau wa miradi 
ya maendeleo kutathmini iwapo fedha zilizopelekwa kwenye 
miradi ya maendeleo zimetumika kwa usahihi na kwa malengo 
yaliyokusudiwa, zimechangia maendeleo ya kiuchumi na kijamii, 
na zimetoa thamani ya fedha. 

Ninatumaini kuwa Serikali, Bunge, Washirika wa Maendeleo, na 
Umma kwa ujumla, wataichukulia taarifa hii kwa umuhimu 
mkubwa katika kuelewa jinsi Maafisa Masuuli wanavyosimamia 
miradi ya maendeleo na namna mafanikio yake yanavyosaidia 
kutatua matatizo yanayowakabili Watanzania. Hivyo, ili 
kuboresha taarifa hii siku zijazo, nitashukuru kupata maoni 
kutoka kwa umma na watumiaji wengine wa taarifa hii kwa muda 
muafaka. 

Charles E. Kichere
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
Machi 2021.

uafaka.

harlelll s EEEE.EEEEE  Kichere
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Shukrani 
 

Ni heshima kubwa kufanikisha suala hili la kikatiba la kuwasilisha 
taarifa kuu ya  ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo kwa mwaka wa 
fedha 2019/20 kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa wakati kwa mujibu wa sheria. 

 
Nampongeza Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, na naahidi kushirikiana naye 
kikamilifu kuisadia Serikali yake katika kuhakikisha rasilimali za 
umma zinatumika kwa ufanisi na tija katika kuboresha ustawi wa 
nchi hii. 

 
Napenda pia kutambua msaada wa Hayati Rais, Mheshimiwa Dkt John 
Pombe Joseph Magufuli kwa Ofisi yangu. Dk Magufuli alikuwa 
mzalendo, Mwanamajumui wa Afrika na kiongozi mkuu wa wakati 
wake. Ni kupitia msaada wake Ofisi yangu iliweza kutekeleza takwa 
la kikatiba na kufanikisha dhamira yake ya kutoa huduma za ukaguzi 
zenye ubora wa hali ya juu  ili kuboresha utendaji wa sekta ya umma, 
uwajibikaji, na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za umma. Roho 
yake ipumzike kwa amani. 
 
Napenda pia kulishukuru Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
haswa wajumbe wa Kamati za Bunge za Hesabu za Serikali kwa 
kujitolea kupitia taarifa zangu za ukaguzi, na kufuatilia na kusimamia 
utekelezaji wa mapendekezo yangu  ambayo yanalenga kuhakikisha 
usimamizi mzuri wa fedha za miradi ya maendeleo ndani ya Wizara, 
Idara, Wakala, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma. 

 
Ningependa kutoa shukrani za kipekee kwa Washirika  wote wa 
Maendeleo na watu wengine wenye nia njema ambao walichangia 
fedha zao kwa ajili ya kujenga uwezo na rasilimali za kufanyia kazi 
kuelekea kuzifanya kazi za ukaguzi kisasa. 

 
Nashukuru pia kwa ushirikiano nilioupata toka kwa Maafisa Masuuli 
wote wa taasisi  zilizokaguliwa pamoja na watumishi wao kipindi 
chote wa ukaguzi. 
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Kwa kuzingatia changamoto zilizokuwepo katika mwaka wa fedha 
2019/20, kufanikisha  ukaguzi  wa miradi ya maendeleo ni sifa na 
juhudi za kujitoa kwa dhati kwa watumushi  wote wa Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi. Napenda kipekee kutambua uchapakazi uliotukuka wa 
timu yangu ya uongozi na wafanyakazi wote kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kujitolea kwao hasa katika mwaka huu uliokuwa na 
changamoto kubwa. 

 
Wengine wa kuwashukuru ni pamoja na Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali, vyombo vya kusimamia sheria ikiwa ni pamoja na 
TAKUKURU, Taasisi za kitaaluma na sekta pana ya umma 
inayohusika katika kazi yetu, kwa msaada na ushirikiano wao 
katika kukamilika kwa ukaguzi wa mwaka huu, na wataalam 
mbalimbali ambao walishirikiana nasi katika kuongeza ujuzi wa 
kazi zetu. 

 
Mimi na ofisi yangu tunatarajia ushirikiano utaongezeka kati ya Ofisi 
ya Taifa  ya Ukaguzi na wadau wetu wote katika kaguzi zijazo. 
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MUHTASARI  
 

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama 
ilivyorekebishwa) na Kifungu cha 34 (1)(c) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 (kama 
ilivyorekebishwa), ninawasilisha kwako taarifa ya kumi 
inayohusu ukaguzi wa miradi ya maendeleo kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2020. 
 
Taarifa hii imelenga kuwapatia wadau wetu uchambuzi wa 
hoja mbalimbali zitokanazo na jumla ya kaguzi 303 za miradi 
ya maendeleo, ikijumuisha kaguzi za hesabu 290 na kaguzi 
za kiufundi 13. Kwa ujumla wake, kaguzi hizo zilifanyika kwa 
watekeleza miradi 104 kutoka kwenye jumla ya taasisi 248 
kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2020. Miradi hii 
kiujumla inafadhiliwa kwa fedha za Serikali ya Tanzania 
pamoja na Wadau wa Maendeleo. Katika mwaka wa fedha 
2019/20, miradi hii ilikuwa na jumla ya kiasi cha Sh. trilioni 
3.744, ambapo Sh. trilioni 2.587 zilitumika na kubakiwa na 
kiasi cha Sh. trilioni 1.157 hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020.    
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa, kulikuwa na jumla ya 
mapendekezo 3,126 yaliyotakiwa kutekelezwa kutoka katika 
taarifa 290 za ukaguzi wa hesabu wa mwaka wa fedha 
ulioshia tarehe 30 Juni 2020. Kati ya mapendekezo hayo, 
mapendekezo 1,071, sawa na asilimia 34, yalitekelezwa. 
Mapendekezo 623, sawa na asilimia 20, yanaendelea 
kutekelezwa. Mapendekezo 1,024, sawa na asilimia 33, 
hayakutekelezwa. Mapendekezo 245, sawa na asilimia 8, 
yamejirudia na mapendekezo 163, sawa na asilimia 5, 
yamepitwa na wakati. Aidha, katika mwaka wa fedha 
2019/20 nimetoa jumla ya hati 290 zilizotokana na taarifa 
za fedha. Kati ya hizo, 275 ni hati zinazoridhisha na 15 ni 
hati zenye shaka. Hati nyingine 21 ni zile zinazohusu mifumo 
ya udhibiti wa ndani, na uzingatiaji wa sheria na kanuni. 
 
Uchambuzi wa hoja zangu umetokana na taarifa za ukaguzi 
wa hesabu na kaguzi za kiufundi kwenye mwaka wa fedha 
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2019/20 zikilenga maeneo ya udhibiti na usimamizi wa 
kifedha, manunuzi, usimamizi wa mikataba, utendaji wa 
miradi na hoja kuu kutoka kwenye kaguzi za kiufundi 
zilizofanyika katika miradi ya kimkakati. Baadhi ya hoja kuu 
zilizoibuliwa ni kama ifuatavyo:- 
 
(i) Usimamizi wa Bajeti Usioridhisha Sh. Bilioni  82.65  
Uchambuzi wangu wa masuala ya fedha umebaini kwamba, 
usimamizi wa bajeti usioridhisha huchangia sana kuathiri 
utekelezaji na utendaji wa miradi. Nimebaini kwamba 
baadhi ya watelekeza miradi walishindwa kumalizia kazi zao 
mpaka mwisho wa mwaka kutokana na miradi husika 
kupokea kiasi kidogo cha fedha, kinyume na bajeti 
iliyopitishwa.  
 
Kwa mfano, nimebaini upungufu Sh. bilioni 55.85 ambazo 
hazikutolewa kati ya bajeti ya Sh. bilioni 253.87 (ambayo ni 
sawa na 22%) kwa miradi 11 kwenda kwa watekeleza miradi 
144 ambao wapo katika sekta ya Kilimo, Elimu, Nishati na 
Madini, Afya, Sekta mchanganyiko (Multi sector), Sekta ya 
kijamii (Social sector) na Sekta ya Maji.  
 
Sababu kubwa zilizopelekea usimamizi wa bajeti 
usioridhisha ni kuchelewa kutumwa fedha za miradi kutoka 
Hazina na Washirika wa Maendeleo, kinyume na 
ilivyoainishwa katika bajeti na mpango kazi wa mwaka wa 
watekeleza miradi. Washirika wa Maendeleo hushindwa 
kutuma fedha kwa wakati kutokana na watekeleza miradi 
kushindwa kutuma taarifa zinazohitajika na Wadau wa 
Maendeleo katika hatua mbalimbali za utekelezaji wa miradi  
kwa wakati. Sababu nyingine ni pamoja na changamoto 
zilizotokana na utekelezaji wa  Waraka wa Hazina Na. 2 wa 
Septemba 2019 unaohusu utaratibu wa kuomba na 
kuhamisha fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 
kwenda kwenye miradi ya maendeleo. 
 
Aidha, nimebaini watekeleza miradi 13 wamefanya 
matumizi ya kiasi cha Sh. bilioni 26.54 nje ya bajeti na 
mpango wa kazi wa mwaka 2019/20. Sekta ya Elimu ndiyo 
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ilikuwa na kiwango kikubwa cha matumizi yaliyo nje ya 
bajeti, (Sh. bilioni 25.62). Hali hii ilisababishwa na upungufu 
wa rasilimali fedha kuendeshea shughuli za kawaida za 
miradi ambazo hazikuwa zimejumuishwa katika bajeti 
kutokana na upangaji usioridhisha wa shughuli za miradi. 
 
Ninapendekeza: (a) Watekelezaji wa miradi kuwasiliana 
na Washirika wa Maendeleo, ikiwamo Serikali ya Tanzania 
kupitia Hazina, juu ya kutolewa kwa fedha za kutosha kwa 
ajili ya miradi zinazolingana na bajeti zilizopangwa ili 
kuhakikisha miradi hii inakamilika. Hii ni kwa kuzingatia 
kuwa miradi hii mingi ina muda maalumu wa 
kukamilishwa; (b) Watekelezaji wa miradi kuhakikisha 
mipango ya shughuli za miradi inaandaliwa kwa usahihi na 
kuhakikisha shughuli zote zilizopangwa zinatekelezwa 
kulingana na bajeti iliyoidhinishwa. 
 
(ii) Kutokulipwa kwa Madeni ya Wakandarasi Sh. Bilioni 81.52  
Ukaguzi wangu kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2020, 
umebaini kutokulipwa kwa madeni ya  wakandarasi yapatayo 
kiasi cha Sh. 81,520,228,140.06 kutoka kwenye miradi 
inayotekelezwa katika sekta ya elimu na usafirishaji.  
 
Nilibaini kuwa kutokulipwa kwa madeni ya wakandarasi 
hawa kulisababishwa na Wizara ya Fedha na Mipango 
kuwapatia fedha pungufu watekelezaji wa miradi. 
Kutowalipa wakandarasi kwa wakati kunaweza kusababisha 
ongezeko la deni la wakandarasi kwa Serikali kutokana na 
tozo ya ucheleweshaji malipo ambayo inaweza kufanya 
miradi hii kusimama au kutokamilika, hivyo kuwanyima 
wananchi kufaidika na miradi hii kama ilivyokusudiwa. 
Madeni ya wakandarasi yapo kwenye miradi  inayotekelezwa 
na TAMISEMI, Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) na 
Wizara ya Madini. 
 
(iii) Tozo Ucheleweshaji wa Malipo – Sh. Bilioni 14.84 
Wakati wa ukaguzi nilibaini miradi tisa ilikuwa ikidaiwa tozo 
ya kiasi cha Sh. bilioni 14.84, ikiwamo miradi saba iliyopo 
katika sekta ya usafirishaji iliyokuwa ikidaiwa tozo ya Sh. 



 
 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali     ARG/DP/2019/20        
  
xxi 

 
 

bilioni 11.61 kutokana na adhabu ya kuchelewesha malipo 
ya madai ya wakandarasi. Hii ni kinyume na kifungu 51.1 cha 
Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinachosema kuwa 
“Mkandarasi anapaswa kulipwa madai yake ya kazi ndani ya 
siku 28 baada ya hati zake za madai kuthibitishwa na Meneja 
wa Mradi”.  
 
Uchambuzi wangu unaonesha sehemu kubwa ya deni la tozo 
hii imetokana na miradi ifuatayo: mradi wa Reli ya Kisasa 
kwa sehemu ya 1 na 2 kutoka Dar es Salaam hadi Makutupora 
unaotekelezwa na Shirika la Reli Tanzania Sh. bilioni 2.98, 
Programu ya Kusaidia Maendeleo ya Usafirishaji Sh. bilioni 
3.47, Mradi wa Maendeleo ya Reli Tanzania Sh. bilioni 2.2, 
Mradi wa Kimataifa wa Barabara Arusha – Holili/Taveta – Voi  
Sh. bilioni 1.85, na Mradi wa Uboreshaji wa Usafiri Mijini Sh. 
bilioni 0.67. Miradi mingine ni pamoja na Mradi wa Barabara 
wa Mabasi Yaendayo Haraka Sh. bilioni 0.14 na Mradi wa 
Upanuzi wa Barabara ya Morogoro Sh. bilioni 0.30. 
 
Pia, ukaguzi wangu umebaini tozo kiasi cha Sh. bilioni 3.1 za 
Mradi wa Kusambaza Maji wa Same-Mwanga-Korogwe, na 
kiasi cha Sh. bilioni 0.13 kwenye Mradi wa Kimataifa wa 
Kuunganisha Nishati wa Kenya na Tanzania (KTPIP). 
 
Uchelewaji wa Wizara ya Fedha na Mipango kutuma fedha 
kwa wakati kwa Wakala wa Barabara na Shirika la Reli 
Tanzania kwa wakati ndio unachangia Wakala wa Taifa wa 
Barabara (TANROADS) na Shirika la Reli Tanzania (TRC) 
kushindwa kuwalipa wakandarasi. Ni mtazamo wangu kuwa, 
ucheleweshaji wa malipo ya wakandarasi sio tu unapelekea 
miradi isikamilike kwa wakati, bali huchangia pia 
kuongezeka kwa gharama za mradi, kinyume na makadirio 
ya awali. 
 
Ninapendekeza watekelezaji wa miradi kuwasiliana na 
Wizara ya Fedha na Mipango kutoa fedha za kutosha za 
miradi kulingana na bajeti ambazo zitawawezesha 
watekelezaji wa miradi kulipa madai ya wakandarasi kwa 
wakati. 
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(iv) Kuchelewa kwa Malipo ya Motisha na Gharama za 
Kiutawala Sh. Bilioni 91.65  

Nimepitia taarifa za utekelezaji na nyaraka nyingine za 
Programu ya Kuimarisha Afya ya Msingi kwa Matokeo 
inayotekelezwa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto na  kubaini kuwa, malipo ya 
motisha na gharama za kiutawala, kiasi cha Sh. Bilioni 91.65 
hazijalipwa kwa Bohari Kuu ya Dawa (MSD), Ofisi za Makatibu 
Tawala wa Mikoa, Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Taasisi za 
Afya. Deni la malipo hayo lilitegemewa kulipwa kabla ya 
tarehe 30 Juni 2020. Hata hivyo, mpaka wakati wa ukaguzi 
wangu mwezi Novemba 2020, deni hilo lilikuwa bado 
halijalipwa. Hii ni kinyume na kifungu 1.2 na 3.18 cha 
Mwongozo wa Utendaji wa Ufadhili Kutokana na Matokeo. 
 
Tatizo hili la malipo limesababishwa na kutokufuata taratibu 
na kanuni kama zinavyoainishwa na Mwongozo wa Utendaji 
wa Ufadhili Kutokana na Matokeo. Aidha, Wizara ya Fedha 
na Mipango, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Ofisi ya Rais TAMISEMI wamekuwa 
hawasimamii kwa umakini taratibu kama zinavyoininshwa 
katika Aya 1.2 ya Mwongozo wa Ufadhili kwa Matokeo (Result 
Based Financing). Hali hii inaweza kupelekea kupungua kwa 
morali ya wafanyakazi kwenye kutekeleza majukumu yao na 
kuathiri kufikiwa kwa malengo ya programu yaliyokusudiwa.  
 
Nashauri menejimenti ya Wizara ya Fedha na Mipango, 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na 
Watoto kwa pamoja kuhakikisha malipo ya motisha na 
gharama za kiutawala yanafanyika kwa wakati kwa 
watekelezaji wa Programu ya Mfumo wa Ufadhili kwa 
Matokeo. 
 
(v) Mkandarasi Kulipwa Sh. Milioni 704.16 kwa Kazi Ambayo 

Hakuifanya  
Wizara ya Madini iliingia mkataba Na. ME/008/SMMRP/W/12 
na SUMA JKT (mkandarasi) kwa ajili ya uboreshaji wa ofisi 
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za madini kwenye miji ya Bariadi, Musoma na Bukoba kupitia 
mkataba wa thamani ya Sh. 3,601,151,671. 
 
Nilipitia makabrasha ya mikataba na hati za malipo na 
kubaini kuwa, mhandisi  mshauri (M/S Sky Architects 
Consultants) alilipwa jumla ya Sh. 735,314,131.69 kupitia 
cheti cha malipo namba 3 cha tarehe 14 Desemba 2018 kwa 
huduma yake kwenye ujenzi wa uboreshaji wa ofisi tajwa 
hapo juu. Aidha, nilibaini kuwa malipo mengine ya kiasi cha 
Sh. 704,155,443.20 yalifanyika kwa kutumia cheti cha 
malipo namba 3 ambacho kilitumika kufanya malipo ya awali 
kwa huduma ambayo ilikuwa bado haijafanywa na mhandisi 
mshauri. Malipo haya kwa kazi ambayo haikufanyika ni 
kinyume na Kanuni Na. 243 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za Mwaka 2013 (iliyorekebishwa mwaka 2016) ambayo 
inaelekeza kwamba, malipo yafanyike baada ya 
kuthibitishwa na kujiridhisha kiwango cha kazi iliyofanyika 
kama itakavyooneshwa na mkataba husika. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Madini kuhakikisha 
mhandisi mshauri  arejeshe kiasi cha fedha kilicholipwa  
kwa kazi ambayo haijatekelezwa. 
 
(vi) Kukosekana kwa Mpango Mkuu wa Kina wa Jiji (Detailed 

City Master Plan) Kumepelekea Ongezeko la Gharama 
Kiasi cha Sh. Bilioni 28.05 (Bila VAT) kwenye Mradi wa 
Miundombinu ya Usafiri wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(BRT)  

Kifungu kidogo cha 7 cha kifungu 5.1 cha Mapitio ya Muundo 
na Huduma za Awali za mkataba kwenye mradi wa BRT, 
awamu ya pili, kinamtaka mhandisi mshauri kupitia kiundani 
taarifa za usanifu wa kiuhandisi, ikijumuisha taarifa za 
muundo, ramani na michoro. Pia, kinamtaka kuhakiki 
usahihi wa taarifa za data za utafiti eneo la mradi, zikiwamo 
taarifa zilizopita (kama zipo). Vilevile, kinamtaka kuboresha 
taarifa za kina za usanifu wa kina. 

Ukaguzi wangu wa taarifa mbalimbali za mradi umebaini 
kutofanyika kwa mapitio ya upembuzi yakinifu ya mradi wa 
BRT tangu kufanyika kwa upembuzi wa awali mwaka 2015 
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kutokana na kutokuwapo kwa taarifa zinazohusu 
miundombinu (kama barabara na reli) kwenye mipango ya 
serikali. Hali hii ilisababisha mabadiliko ya makadirio na 
muundo kwenye awamu ya pili, ilihali mradi ukiwa kwenye 
hatua ya juu ya utekelezaji. Mabadiliko hayo yalisababisha 
kutengeneza daraja la reli la juu kwenye barabara ya 
bandari ili kuruhusu reli ya SGR kupita kwa urahisi katika 
eneo hilo na hivyo kupelekea kuongezeka  gharama ya mradi 
kwa kiasi cha Sh. 28,047,114,893.02. Mabadiliko haya 
yalipitishwa kupitia mabadiliko ya kwanza ya mkataba.  
 
Mabadiliko haya yalitokana na kutokuwepo kwa Mpango 
Mkuu wa Kina wa   Jiji (Detailed City Master Plan) kwa miaka 
zaidi ya 10 tangu usanifu  wa ujenzi wa mradi ulipoandaliwa. 
Mpango Mkuu wa Kina wa Jiji ulitakiwa kuandaliwa na Wizara 
ya Ardhi.  
 
Ninashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara 
(TANROADS) kwa kushirikiana na menejimenti ya Mabasi 
Yaendayo Haraka (DART) kuimarisha ushirikiano kati ya 
sekta mbalimbali na taasisi husika wakati wa kuandaa 
Mpango Mkuu wa Kina wa Jiji ili kuhakikisha kuna 
ujumuishaji wa kutosha ili kupunguza mabadiliko ya 
usanifu na ongezeko la kazi za ziada. 
 
(vii) Uwezekano wa Kuwa na Msongamano wa Magari kwenye 

Makutano ya Barabara Kituo Kikuu cha Mabasi ya Mikoani 
cha Mbezi Mwisho Kutokana na Kituo Hicho Kujengwa 
Nje ya Mpango wa Ujenzi wa Barabara  

Nilibaini ujenzi wa kituo cha mabasi unakinzana na lengo la 
mradi huo la kupunguza msongamano katika eneo hilo. Ujenzi 
wa kituo cha mabasi ya mikoani cha Mbezi Mwisho ulianzishwa  
ilihali utanuzi wa barabara ya Morogoro unaendelea, hivyo 
kutokuwepo wakati wa usanifu wa mradi. Hii imeathiri lengo la 
kupunguza utumiaji muda mrefu katika eneo husika. Pia, 
shughuli za kituo cha mabasi zinaweza kusababisha msongamano 
wa magari na kuwa na muingiliano katika makutano barabara ya 
Morogoro kutokea kituo cha mabasi. Kituo kinakadiriwa 
kuhudumia mabasi 700 kwa siku. Wakati Wakala wa Barabara 
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inapanga upanuzi wa barabara ya Morogoro, OR-TAMISEMI 
kupitia Manispaa ya Dar es salam ilikua inapanga ujenzi wa Kituo 
Kikuu cha Mabasi cha Mbezi Mwisho. Mipango hii miwili 
haikuratibiwa kwa pamoja. Ukosefu wa mpango jumuishi wa 
sekta na taasisi husika ndiyo chanzo kikuu cha kasoro hizi. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara kuwasiliana 
na Mamlaka za Manispaa za Mji husika ili kutafuta njia bora ya 
kutatua changamoto hii ili kupunguza msongamano wa magari 
ambao unaweza kujitokeza katika kuendesha kituo kipya cha 
mabasi cha Mbezi Mwisho. 
 
(viii) Matatizo ya Ubora Kwenye Tabaka la Zege Lililojengwa 

Kwenye Njia ya Mabasi Yaendayo Haraka  
Kwa mujibu wa michoro na miongozo ya viwango vya ubora, 
tabaka la zege kwa ajili ya njia ya mabasi yaendayo haraka 
lilitakiwa kuwa na unene wa milimita 220, upana wa mita 
3.5 kwa tabaka la saruji la C1 na tabaka lililoboreshwa la 
udongo kiwango cha G15. Nilibaini barabara kuwa na nyufa 
kati ya kilomita 6.40 hadi 8.91.  

TANROADS iliamua kuchunguza sababu ya kushindwa kufikia 
ubora. Kwa mujibu wa taarifa ya uchunguzi, sababu kuu za 
kasoro hizo kwenye barabara ya zege zilihusishwa na 
usafirishaji duni wa zege kutoka kwenye sehemu inayohusika 
na uzalishaji hadi mahali pa kazi. Kutoka sehemu ya 
uzalishaji, zege lilisafirishwa kwa gari kubwa. Kisha katika 
sehemu ya kazi, zege lilibebwa kwa mtambo wa kuchimbia 
miundombinu na kuweka kwenye mtambo wa kusambaza 
zege. Hivyo, taratibu za ubebaji huu wa zege zilisababisha 
kutengana kwa zege. Sababu nyingine zilizohusishwa na 
zege hilo kutoa nyufa zilijumuisha: mkandarasi kutotoa kwa 
kiwango cha kutosha udongo wa mfinyanzi na uchafu 
uliotokana na masalia ya mimea katika mchanga. Hii 
ilisababisha idadi kubwa ya  mashimo kwa juu na ndani ya 
barabara ya zege. Sababu nyingine ni kwamba, mkandarasi 
kutobeba kwa kiwango cha kutosha vifaa vya ujenzi 
(mchanga, kokoto, saruji na zege) kutoka sehemu vifaa 
vilipokusanywa ili kuhifadhiwa (mchanga, kokoto) hadi 
sehemu ya kumwaga zege. Hii ilisababisha mchanganyiko 
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usiofanana wa zege ambao baadaye ukatengeneza nyufa. 
Uchunguzi ulibaini kwamba, mkusanyiko wa vifaa vya ujenzi 
(mchanga, kokoto), utengenezaji wa kokoto za saizi kubwa 
na ubebaji wa mara kwa mara wa zege safi kabla ya 
kulimwaga ni sababu kuu zinazohitaji zitatuliwe. 

Aidha, nilibaini aina za nyufa zilizoenea upana wote wa 
barabara pasipo kuthibitika ni za aina moja. Vilevile, 
zilibainika nyufa zilizozama ndani kati ya maungio ya 
kuruhusu kutanuka. Ukaguzi ulibaini hali hii ilitokana na 
kuchelewa kukatwa kwa maungio. Hata hivyo, nilibaini 
kwamba, Wakala wa Barabara hakuchukua hatua kali na 
stahiki kwa mkandarasi licha ya matatizo ya ubora 
yaliyojitokeza.   

Ninashauri  menejimenti ya Wakala wa Barabara: (a) 
Kuhakikisha mkandarasi anarekebisha sehemu zote 
zilizobainika kuwa na ubora duni kabla hajaweka tabaka 
la kudumu la zege; (b) Kuchukua hatua kali kwa 
mkandarasi kwa kazi zote zilizofanyika chini ya kiwango. 
 
(ix) Mapungufu Kwenye Mpango wa Ununuzi wa Mradi wa 

Upanuzi wa Barabara ya Morogoro  
Usanifu na makabrasha ya zabuni kutotayarishwa kiusahihi 
kutokana na makadirio ya vifaa na gharama kutojumuisha 
masuala yafuatayo: fidia ya ardhi; ujenzi wa ofisi ya mhandisi; 
udhibiti wa usambaaji wa UKIMWI na magonjwa ya zinaa pamoja 
na gharama za kuhamisha miundombinu ya huduma iliyo kwenye 
barabara. Kwa mfano, kutengwa kwa kiasi cha Sh. Milioni 10 kwa 
kampeini ya UKIMWI wakati kiasi sahihi kilikua Sh. Milioni 100 na 
Sh. Milioni 200 kwa ajili ya kuhamisha miundombinu kilitarajiwa 
kutumika ilihali kiasi cha zaidi ya Sh. Bilioni 6 kilitumika. 
 
Bajeti ya zabuni ya mradi huu ilikuwa Sh. bilioni 170. Kiasi hiki 
kinahitaji utaratibu wa manunuzi wa Zabuni wa Ushindani wa 
Kimataifa (ICT). Hata hivyo, utaratibu wa ununuzi uliotumika ni 
wa Zabuni ya Ushindani wa Kitaifa (NCT) ambao ukomo wake ni 
wa zabuni zenye thamani ya hadi Sh. bilioni 15. Hii ni kinyume 
na Ibara ya Saba ya Kanuni ya 151 (c) ya Tangazo la Serikali Na. 
446 ya mwaka 2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016). 
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Kushindwa kutumia zabuni ya ushindani wa kimataifa 
kunainyima serikali faida ya kupata ushiriki mpana wa zabuni, 
ikiwa ni pamoja na kupata bei ya ushindani na fursa ya kupata 
teknolojia mpya kutoka kwa wazabuni wa nje.  
 
Nimepitia makabrasha ya uchambuzi wa zabuni na kubaini kuwa, 
vigezo vya uchambuzi wa zabuni havikujumuisha taarifa za 
uzoefu wa mkandarasi, vifaa, ujuzi na uzoefu wa wafanyakazi, 
makadirio ya chini ya kipato kwa mwaka, na uwezo wa kifedha. 
Hii ilisababishwa na makosa ya TANROADS kutopitia kwa kina 
makabrasha ya zabuni wakati wa uandaaji na kupelekea ugumu 
kwa timu ya uchambuzi wa zabuni kufanya upembuzi sahihi wa 
uwezo wa mkandarasi. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara kuboresha 
mfumo wake wa kudhibiti ubora katika usimamizi wa 
ununuzi ili kuhakikisha kuwa kila hati inakaguliwa kwa 
uangalifu kabla ya kupelekwa kwa hatua zingine za 
uamuzi.  

(x) Mapungufu kwenye Menejimenti ya Muda wa Kutekeleza 
Mradi wa SGR 

Tathmini ya maendeleo ya mradi wa SGR umebaini hadi 
kufikia Desemba 2020  utekelezaji wa kazi ‘Lot 1’ upo  
88.39% ikiliganishwa na makisio ya 95.96%, ambapo ‘Lot 2’ 
ni 52.2% ikilinganishwa na makisio ya 98.7%. Maendeleo ya 
ujenzi wa SGR yasiyoridhisha yamesababishwa na sababu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na uchelewaji wa ukusanyaji wa 
vifaa kwa ‘Lot 1 na 2’; uchelewaji wa ujenzi wa maeneo 
muhimu makuu; na uchelewaji wa kuanza shughuli za 
usanifu na ujenzi wa kilomita 3 ‘Port Link’.  
 
Ninapendekeza Shirika la Reli kuongeza juhudi kwenye 
usimamizi wa mikataba ya Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) 
kwa kutatua changamoto zote za kimkataba ili kuwezesha 
kufikiwa kwa malengo yaliyopangwa kwa wakati kulingana 
na matakwa ya mikataba. 
 
(xi) Usimamizi Hafifu wa Rasilimali Watu kwenye Mradi wa 

SGR Awamu ya Kwanza na ya Pili 
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Mapitio yangu ya taarifa ya utekelezaji wa mradi wa SGR ya 
mwezi Novemba 2020 yamebaini kuwa, kiasi cha 
wafanyakazi wa kigeni 586 kati ya 924 na wafanyakazi 952 
kati ya 1,484 kutoka kwenye awamu ya kwanza na ya pili ya 
mradi hawakuwa na vibali vya kufanya kazi nchini Tanzania. 
Aidha, hali hii pia imepelekea kutokulipwa serikalini kiasi 
cha Dola za Marekani 1,538,000, sawa na Sh. 3,537,400,000, 
kama gharama za vibali vya kazi. Pia, nimebaini jumla ya 
wafanyakazi wa kigeni 1,026 wanaofanya kazi kwenye mradi 
huu bado hawajasajili vyeti vyao vya kitaaluma. Kati yao, 
83%, wamewekwa pembeni kutokana na kukosa vyeti halisi. 
Wafanyakazi hao bado wanavisubiri vyeti vyao ambavyo 
bado vipo kwenye mchakato wa kusajiliwa nchini Uturuki. 
 
Aidha, nimebaini wafanyakazi watano (mhandisi wa udhibiti 
ubora, mhandisi wa miamba, mhandisi wa michoro sanifu, 
mhandisi msanifu wa njia, na daktari wa binandamu) kwenye 
awamu ya kwanza ya mradi bado hawasajiliwa na bodi za 
taaluma husika. Hii ni kwa sababu maombi yao bado yapo 
kwenye mchakato wa kupitiwa na Bodi ya Usajili wa 
Wahandisi na Baraza la Tiba Tanganyika. Pia, kwenye awamu 
ya pili ya mradi nimebaini jumla ya wafanyakazi 272 bado 
hawajasajiliwa na bodi husika za taaluma zao. Wafanyakazi 
hao wanajumuisha: madaktari watatu wa binadamu, 
wahandisi 72 na wataalamu 197 kutoka kada mbalimbali. 
 
Ninapendekeza menejimenti ya Shirika la Reli: (a) Kuweka 
mfumo wa udhibiti ambao utazuia ajira kwa watu wasio 
raia wa Tanzania ambao hawana kibali halali cha ajira na 
matakwa mengine ambayo ni muhimu; na (b) Kuimarisha 
mfumo wa utekelezaji wa mafunzo na programu za 
ujengeanaji uwezo kwa ufanisi na kwa wakati. 
 
(xii) Hasara ya Sh. Milioni 379.34 Kutokana na Kuharibika 

kwa Miwa Kwenye Shamba la Miwa Mbigiri na Uwezekano 
wa Kupoteza Thamani ya Fedha Sh. Milioni 499.93 
kwenye Shamba la Miwa Mtibwa 

Ukaguzi wangu ambao umehusisha kutembelea eneo la 
mradi tarehe 20 na 24 Novemba 2020 umebaini kuwa, miwa 
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ambayo ilipitiliza muda wake wa kuvunwa kwenye mradi wa 
shamba la miwa Mbigiri iliharibiwa na kusababisha hasara 
inayokadiriwa kufikia kiasi cha Sh. 379,338,245. Mahojiano 
yangu na menejimenti yameonesha kuwa miwa hiyo 
iliharibiwa kutokana na kutokuwepo kwa mashine za 
kuichakata ambazo zilitakiwa kuwa zimeshasimikwa kufikia 
Desemba 2020. Hii ni kutokana na mpango mkakati wa 
Kampuni Hodhi ya Mkulazi (MHCL) wa mwaka 2019/20 mpaka 
2023/24. 
 
Aidha, mapitio yangu ya taarifa mbalimbali yamebaini kuwa 
Kampuni Hodhi ya Mkulazi (MHCL) na Kampuni ya Sukari 
Mtibwa ziliingia makubaliano mnamo tarehe 17 Septemba 
2020 kwa ajili ya uvunaji wa miwa iliyopitiliza muda wa 
kuvunwa. Ilipangwa kuwa miwa hekta 740.43 ivunwe kwa 
mwaka kwenye msimu wa Septemba 2020 mpaka Februari 
2021, lakini MHCL ilifanikiwa kuvuna hekta 318 ambazo ni 
sawa na 43% ya makadirio ya uvunaji yaliyopangwa awali. 
Nilibaini kuwa, ifikapo Februari 2021 miwa hii itakuwa na 
umri wa miezi 30, hivyo itakuwa haifai kuvunwa hivyo 
inakadiriwa kuweza kuleta hasara ya kiasi cha Sh. 
499,934,750.  
 
Napendekeza Kampuni Hodhi ya Mkulazi iharakishe 
ununuzi na usimikaji wa kiwanda cha uzalishaji sukari 
katika shamba la Mbigiri.  
  
(xiii) Mapungufu kwenye Uandaaji wa Mpango wa Utekelezaji 

wa Mradi wa Maji Same-Mwanga na Korogwe 
Ukaguzi wangu wa Mradi wa Maji Same-Mwanga umebaini 
kuwa mpango wa utekelezaji wa mradi haukuandaliwa 
vizuri. Hii ilipelekea mapungufu kwenye utabiri wa mahitaji 
ya kiwango cha maji, miundombinu ya maji, uandaaji wa 
makabrasha ya zabuni na taratibu za ununuzi kwa ujumla. 
Mathalani, mapitio ya Taarifa ya Usanifu na Ufuatiliaji 
yamebaini kuzidishwa kwa makadirio ya ukuaji wa wakazi 
kwa 37%, ambapo pia iliongeza mahitaji ya maji kwa kiasi 
cha mililita za ujazo 40,891 (40,891m3). Hii ilitokana na 
makadirio ya mradi kutokuwa sahihi kwenye idadi ya 
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wakaazi wa wilaya za Same, Mwanga na Korogwe ambapo 
walikadiriwa kufikia watu 456,930 kufikia mwaka 2038. Hii 
ni kinyume na makadirio ya wakaazi 287,989 kutoka Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu.  
 
Makosa haya kwenye makisio yameongeza gharama za 
usimikaji wa mabomba na pampu kwa kiasi cha Dola za 
Marekani 5,388,514. Aidha, nimebaini tofauti ya mwendo na 
muda wa kutibu maji, ambapo inaongeza hatari ya maji 
yanayotibiwa kutokuwa salama. Makadirio yanaonesha 
kuwa, maji yanatakiwa kutibiwa kwa dakika 20 kwa mwendo 
wa mita 0.5 kwa sekunde, ilihali hali halisi imeonesha kuwa 
maji yanatibiwa kwa dakika 13.23 kwa mwendo wa mita 
0.052 kwa sekunde. 
 
Naishauri menejimenti ya Wizara ya Maji: (a) Ipitie upya 
makisio yake ya mahitaji ya maji kuendana na idadi ya 
makadirio ya watu ili kuepuka uwezekano wa kuongeza au 
kupunguza makadirio ya mahitaji ya pampu na mabomba 
kwa ajili ya kuondoa uwezekano wa kuongezeka kwa 
gharama za mradi; na (b) Ifanye upembuzi wa haraka ili 
kuunda mtambo wa uhakika wa kutibu maji kwa ajili ya 
kuzuia uwezekano wa mafuriko kwenye kituo cha awali 
cha kusukuma maji na kuchakata uzalishaji wa maji safi. 
Nashauri hii ifanyike kabla ya kutafuta mkandarasi mpya ili 
kuepusha uwezekano wa migogoro kwa wakati ujao. 
 
(xiv) Mapungufu kwenye Kufuata Taratibu za Ununuzi 

kwenye Kutekeleza Mradi wa Maji Same-Mwanga na 
Korogwe 

Mapitio yangu ya makabrasha ya ununuzi yamebaini 
mapungufu yafuatayo: makabrasha ya zabuni hajaandaliwa 
vizuri kutokana na wazabuni kutakiwa kutengeneza bei ya 
dhamana, baadhi ya vipengele vimerudiwa mara mbili 
kwenye makadirio ya gharama za vitu, na kukosekana kwa 
uwazi kwenye makadirio ya vifaa vya awali. Mapungufu haya 
yote yamepelekea ongezeko la gharama za mkataba kwa 
kiasi cha Sh. 4,081,939. 
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Aidha, nimebaini mapungufu kwenye kufuata taratibu za 
ununuzi. Mathalani, ukosefu wa kumbukumbu za ununuzi 
zinazohusiana na wakandarasi na wahandisi washauri, 
kutokufuata taratibu za mikataba, kufanyika marekebisho 
kwenye nyaraka za zabuni na michoro pasipo kufuata 
taratibu, pamoja na kutofuata taratibu za kiununuzi na 
kimkataba kati ya mradi, wakandarasi na wahandisi 
washauri. 
 
Mapungufu haya yameathiri ubora wa kazi, kusababisha 
migogoro ya kimkataba, mabadiliko ya kazi za kimkataba, 
na kuchelewa kumalizika kwa utekelezaji wa mkataba. 
Mathalani, bei za mabomba (DI pipes) zimepanda kwa kiasi 
cha Dola za Marekani 504,435.92 kutokana na kutokadiriwa 
vizuri kwenye hatua za awali za kutengeneza makadirio ya 
zabuni. Pia, nilibaini makosa yaliyofanyika wakati wa 
uchambuzi wa zabuni pasipo kuwa na sababu 
zilizothibitishwa. Makosa hayo yalikuwa na thamani ya kiasi 
cha Dola za Marekani 2,020,367, sawa na Sh. 445,000,000.  
 
Naishauri Wizara ya Maji: (a) Ihakikishe kwamba 
makadirio ya kiasi na gharama za vifaa yanapitiwa kwa 
umakini ili kuepuka uwezekano wa kuzidishwa kwa bei za 
vifaa; na (b) Iwasilishe nyaraka za manunuzi kwa ajili 
uhakiki. 
 
(xv) Kuchelewa Kumalizika kwa Muda Mikataba ya Mradi wa 

Maji wa Same-Mwanga na Korogwe 
Ukaguzi wangu uliopitia makabrasha ya mikataba umebaini 
kuwa mikataba miwili inayohusiana na mradi huu (mikataba 
Na. I na IV) haijakamilishwa ndani ya muda uliokubaliwa 
kwenye mikataba hiyo; ambapo, mkataba Na. I ulichelewa 
kumalizika kwa muda wa siku 1,253 na mkataba Na. IV 
ulichelewa kumalizika kwa muda wa siku 509 mpaka kufikia 
Desemba 2020. Ucheleweshaji huu umesababisha gharama 
za ziada kwenye mkataba katika maeneo ya: gharama za 
awali na usimamizi - Dola za Marekani 2,584,257.17 (sawa 
na 43.45% ya gharama jumla ya mkataba), usimamizi - Dola 
za Marekani 906,947.44 (sawa na 210% ya gharama jumla ya 
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mkataba), na gharama za awali Sh. 1,175,019,439.70 (sawa 
na 931%). Aidha, nimebaini kulikuwa na makadirio ya chini 
ya muda wa usimamizi wa mkataba yaliyosababisha 
kuongezeka kwa gharama hizo kwa kiasi cha Sh. 
1,770,750,000. 
 
Naishauri menejimenti ya Wizara ya Maji iongeze usimamizi 
wakati wa kutekeleza mikataba ili kuhakikisha kazi 
zinazotekelezwa kwenye mkataba zinamalizika ndani ya 
wakati uliokubalika. 
 
(xvi) Mapungufu Kwenye Menejimenti na Idadi ya Watumishi 

Katika Utekelezaji wa Mradi wa Maji wa Same-Mwanga 
na  Korogwe  

Mapitio yangu ya Idara za Wizara ya Maji zinazotekeleza 
Mradi huu yamebaini upungufu wa wafanyakazi 52 (sawa na 
76%) ikilinganishwa na idadi iliyokadiriwa ya wafanyakazi 
68. Aidha, katika Idara ya Ununuzi (PMU) kulikuwa na 
upungufu wa wafanyakazi watatu, na upungufu wa 
wafanyakazi wanne katika Idara ya Ukaguzi wa Ndani. 
 
Aidha, nimebaini kuwa Wizara ya Maji haikuwapeleka 
kwenye mafunzo wafanyakazi wake tangu mwaka 2018. Pia, 
bado haijandaa mpango wa kuwaendeleza wafanyakazi 
wake, hasa kwenye maeneo yenye wafanyakazi wa kigeni au 
yanayohitaji utaalamu wa kigeni. Kuwapo kwa mpango wa 
kuwaendeleza wafanyakazi kungesaidia Serikali kupunguza 
gharama za fedha na muda za kuleta wataalamu kutoka nje 
ya nchi.  
 
Hivyo, naishauri Wizara ya Maji izingatie yafuatayo: (a) 
Kutatua tatizo la upungufu wa wafanyakazi kwenye 
maeneo ya wataalamu, kitengo cha ukaguzi wa ndani, na 
kitengo cha menejimenti ya manunuzi; (b) Kuboresha 
programu za mafunzo na kuendeleza wafanyakazi; (c) 
Kuandaa mpango endelevu wa wafanyakazi wataalamu 
watakaoziba pengo pindi wale waliopo wakiondoka; (d) 
Kuteua meneja na meneja msaidizi wa mradi; (e) 
Kuhakikisha kwamba madai ya watumishi yanalipwa kwa 
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wakati; (f) Kuhakikisha wataalamu kutoka nje 
wanakabidhi vibali vyao vya kazi bila ya kuchelewa zaidi; 
(g) Kuhakikisha kwamba mtendaji mkuu mwingine 
anaajiriwa kwa ajili ya mikataba namba III na IV; na (h) 
Kuhakikisha wakandarasi wanawasajili wafanyakazi wao 
katika bodi husika za kitaaluma. 
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SEHEMU YA KWANZA 
 

UTANGULIZI NA HALI  YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 
UKAGUZI WA MWAKA ULIOPITA 
Sehemu hii ya kwanza inajumuisha Sura ya Kwanza na ya Pili, 
ambazo ni Utangulizi na Usuli wa Miradi Iliyokaguliwa na Hali ya 
Utekelezaji wa Mapendekezo ya kaguzi za miaka ya nyuma, 
mtawalia. 
 
Sura ya Kwanza inawasilisha historia, lengo la bajeti ya miradi ya 
yaendeleo kwa mwaka wa fedha 2019/20, aina za ukaguzi 
uliofanywa, na maelezo ya msingi ya miradi ya maendeleo 
iliyokaguliwa na kupangwa kwa kisekta. Inazungumzia pia 
majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na 
Maafisa Masuuli, mawanda ya ripoti ya jumla na mbinu 
zinazotumika katika kufanya kaguzi hizi. 
 
Sura ya Pili inawasilisha utangulizi na utekelezaji wa hali ya 
mapendekezo ya mwaka uliopita pamoja na uchambuzi wa 
mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa 
miaka mitano. 
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SURA YA KWANZA 
 

UTANGULIZI NA USULI WA MIRADI 
 

1.1 Utangulizi 
Mpango wa miaka mitano wa Maendeleo ya Taifa awamu ya pili 
(FYDP1I) 2016/17-2020/21 unaelezea hatua mpya za kuwezesha 
Tanzania ya viwanda kwa njia ambayo itabadili uchumi na jamii. 
Kuna maeneo manne yaliyopitishwa katika mpango huu, ambayo 
ni ukuaji na uanzishaji wa viwanda; kukuza maendeleo ya watu 
na mabadiliko ya kijamii; kuboresha mazingira kwa ajili ya 
maendeleo ya biashara; na kuwa na utekelezaji sahihi. Kwa 
kuzingatia hatua hizi, Serikali imekuwa ikianzisha na kutekeleza 
miradi mbalimbali ya maendeleo. 
 
Sura hii inaonesha mwelekeo  wa bajeti ya mwaka 2019/20 
kwenye miradi ya maendeleo, aina za miradi inayotekelezwa, 
historia ya undani wa miradi ya maendeleo (kwa mpangilio wa 
kisekta) wajibu wa  Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za serikali, 
wajibu wa Maafisa Masuuli, madhumuni na mawanda ya taarifa 
kuu, mbinu zilizotumiwa kufanya kaguzi, na muundo wa taarifa 
hii. 

 
1.2 Bajeti ya Miradi ya Maendeleo kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 

Katika mwaka wa fedha 2019/20 Serikali, kupitia Wizara ya Fedha 
na Mipango, ilitengeneza makisio ambayo yanasaidia utelelezaji 
wa miradi ya maendeleo kulingana na maeneo manne 
yaliyopitishwa katika Mpango wa Maendeleo awamu ya pili. 
Serikali pia imejikita katika utekelezaji wa miradi ya vielelezo 
(flagship projects) katika sekta ya Nishati, Uchukuzi na Maji. 
Mifano ya miradi hii ni Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la Kufua 
Umeme la Julius Nyerere, Reli ya Kisasa (SGR), Mradi wa Maji wa 
Same-Mwanga na Korogwe, pamoja na miradi mingine ambayo 
haijatajwa hapa. 
 
Kutokana na bajeti hii, Serikali ilipanga kukopa shilingi trilioni 
4.96 kutoka soko la ndani. Kati ya hizo, shilingi trilioni 3.46 
zilipangwa kulipia hati fungani na dhamana zilizoiva na shilingi 
trilioni 1.50, sawa na asilimia 1.0 ya Pato la Taifa (GDP), 
zilijumuisha mikopo mipya ya kufadhili miradi ya maendeleo. Ili 
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kuharakisha utekelezaji wa miradi ya miundombinu, Serikali 
ilipanga kukopa Shilingi trilioni 2.32 kutoka katika vyanzo vya 
mikopo ya kibiashara iliyo na masharti nafuu. 
 
Katika kuhakikisha kuwa fedha zinazopatikana zinatumika kama 
ilivyokusudiwa, Serikali imejitolea kuendelea kusimamia 
utararibu unaotakiwa katika matumizi ya fedha za umma na 
kufanya ufuatiliaji na tathmini, hasa kwenye miradi ya 
maendeleo. Lengo kuu ni kuongeza ufanisi katika matumizi ya 
fedha za umma katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo ili 
kuhakikisha thamani ya fedha inapatikana. 
 
Sambamba na bajeti hii, ofisi yangu ilifanya ukaguzi wa kifedha 
na kiufundi juu ya miradi ya maendeleo inayotekelezwa na Taasisi 
za Serikali kwa mwaka wa fedha 2019/20. Lengo ni kuijulisha 
serikali, washirika wa maendeleo, raia na wadau wengine juu ya 
utendaji wa miradi hii na kushauri ipasavyo juu ya njia bora ya 
kuongeza tija na ufanisi katika utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.   
 

1.3 Aina za Kaguzi 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilifanya kaguzi wa aina mbili 
kwenye miradi ya maendeleo ambayo ni ukaguzi wa fedha na 
ufundi. Nimetoa maelezo kuhusu kaguzi hizi ili wasomaji wa ripoti 
hii waweze kuelewa sura zinazofuata za taarifa hii.  
 

1.3.1 Ukaguzi wa Fedha 
Ukaguzi wa fedha unazingatia zaidi tathmini ya mfumo wa 
uhasibu, udhibiti wa ndani juu ya usimamizi wa fedha na kufuata 
sheria na kanuni, ikiwa ni pamoja na ununuzi na mahitaji mengine 
ambayo yanasimamia shughuli za miradi maalum.  Hivyo, chini ya 
ukaguzi huu, maoni ya ukaguzi hutolewa juu ya taarifa za kifedha. 
Matokeo ya sasa yanahusiana na udhaifu wa udhibiti wa ndani na 
kutofuata sheria, kanuni na mahitaji mengine yanayohusiana 
nayo kama ilivyoainishwa katika makubaliano ya fedha na 
Mikataba ya makubaliano kati ya Serikali na Washirika wa 
Maendeleo. Kifungu 48 (3) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2011 inanitaka kueleza katika taarifa yangu ya ukaguzi ya 
mwaka ikiwa taasisi iliyokaguliwa imefuata taratibu zilizowekwa 
katika Sheria ya Ununuzi na Kanuni zake. 
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1.3.2 Ukaguzi wa Kiufundi 
Katika miaka ya hivi karibuni Serikali ya Tanzania imekuwa 
ikijitahidi kukuza shughuli za kijamii na kiuchumi na viwanda 
nchini ili kuboresha utendaji wa uchumi na Pato la Taifa (GDP), 
ikilenga kufikia nchi ya kipato cha kati. Katika juhudi hizi, 
Serikali iliongeza juhudi kwenye uwekezaji wa miradi mikakati 
mikubwa katika maeneo ya sekta ya nishati (umeme wa maji), 
sekta ya usafirishaji (barabara, reli, maji na anga), sekta ya maji, 
na sekta ya afya.  
 
Kama sehemu ya majukumu yangu, ofisi yangu kama mwangalizi 
wa rasilimali za umma nina wajibu wa kukagua juhudi za Serikali 
juu ya uwekezaji huu wa kimkakati ili kutoa hakikisho juu ya 
ugawaji mzuri na matumizi ya rasilimali na uendelevu wa 
uwekezaji uliofanywa. 
 
Katika mwaka huu wa fedha, nilifanya kaguzi za kiufundi 131 

kwenye miradi ya ujenzi chini ya sekta za uchukuzi, nishati, maji 
na kilimo. Niliwasilisha matokeo yaliyopatikana katika kaguzi hizi 
katika nyanja nne ambazo ni Mipango, Usanifu na Uandaaji wa 
Zabuni; mchakato wa manunuzi; Afya, Usalama na Mazingira 
pamoja na  Usimamizi wa Utekelezaji wa Mkataba. 
 

1.4 Miradi Iliyokaguliwa 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilikagua miradi 104 
iliyotekelezwa na taasisi 248 na ripoti za ukaguzi 303. Kati ya 
kaguzi 303 ziliofanywa, 290 zilihusisha ukaguzi wa kifedha na 13 
zilihusu kaguzi za kiufundi. Muhtasari wa matokeo yaliyotokana 
na taarifa za ukaguzi yanahusu sekta tofauti ambazo ni: Kilimo, 
Elimu, Nishati na Madini, Afya, Uchukuzi, Maji, Sekta ya Jamii na 
zile zinazohusu sekta zaidi ya moja. 

 
 

1. Baraza la Kitaifa la Ujenzi (NCC) linafafanua ukaguzi wa kiufundi wa mradi wa ujenzi kama 
"uchunguzi huru na/au uchunguzi juu ya upangaji, usanifu, ununuzi na utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi, kwa nia ya kuwapa watendaji wakuu na wafadhili uhuru wa kutathmini maswala yote 
yanayoathiri utendaji wa mradi.” NCC ilianzishwa na Sheria ya Bunge Namba 20 ya mwaka 1979 
(toleo lililorekebishwa mwaka 2007) ili kuishauri Serikali juu ya mambo yote yanayohusiana na 
maendeleo ya tasnia ya ujenzi nchini Tanzania. 
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Sekta ya Kilimo 
Serikali imeendelea kuboresha sekta ya kilimo ili kuleta ufanisi 
mkubwa wa uzalishaji, ukuzaji biashara, uongezaji faida, na 
uzalishaji wa ziada ili kukidhi soko la ndani na la kimataifa. 
Katika suala hili, utekelezaji wa miradi mbalimbali ya kilimo 
unazingatia sana uanzishaji na uboreshaji wa mifumo ya 
miundombinu ya masoko, kusaidia kuongezeka kwa tija na 
uzalishaji wa mazao mbalimbali kupitia ukarabati na upanuzi wa 
miundombinu ya umwagiliaji. Pia miradi katika sekta ya kilimo 
imelenga kutoa zana na vifaa vya kilimo, utoaji wa huduma za 
ushauri na huduma zisizo za ushauri, uimarishaji wa uwezo kwa 
taasisi na jamii kwa kutoa mafunzo, pamoja na kusaidia utafiti 
na programu mbalimbali za kuwatembelea walengwa ili 
kuhakikisha usalama wa chakula nchini. Katika mwaka huu wa 
fedha, miradi tisa inayohusiana na Sekta ya Kilimo, ikiwa ni 
pamoja na ukaguzi wa kiufundi wa  Mradi wa Uzalishaji Sukari ya 
Mbigiri ilikaguliwa kama inavyooneshwa katika Jedwali na 3-1. 
 
Sekta ya Elimu 
Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu wa 2016/17 - 2020/21 
unakusudia kuongoza mipango ya mageuzi iliyoundwa ili kuleta 
mabadiliko katika Sekta ya Elimu. Kwa kifupi, inakusudia 
kuhakikisha maendeleo ya elimu ya msingi na vyuo vikuu, kuweka 
mkazo katika upanuzi wa elimu ya ufundi na mafunzo, na kuandaa 
wafanyakazi wenye ujuzi kama sehemu muhimu ya mkakati wa 
maendeleo ya rasilimali watu nchini. Katika mwaka wa fedha 
2019/20, nilikagua miradi 9 inayohusiana na sekta ya elimu kama 
inavyooneshwa katika Jedwali na. 3-2. 
 
Sekta ya Nishati na Madini 
Katika sekta hii ya nishati, serikali ilijitolea kuboresha 
upatikanaji  wa umeme wa uhakika katika maeneo ya vijijini na 
mijini kupitia uhandisi  na kuboresha  taasisi ya uzalishaji wa 
umeme, usafirishaji na usambazaji na kuboresha utendaji wa  
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA). Kulingana na Mpango wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano Awamu ya Pili, Serikali ililenga kuongeza uwezo wa 
uzalishaji wa umeme kutoka Megawati (MW) 1,501 iliyokuwepo 
2015 hadi MW 4,915 ifikapo 2020. Kwa juhudi hizi ongezeko la 
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umeme limeboreshwa hadi kufikia asilimia 60 ikilinganishwa na 
asilimia 36 katika mwaka 2014/15. 
 
Chini ya Mpango wa Miaka Mitano wa Maendeleo Awamu ya Pili 
(FYDP II), sekta ya madini inataka kukuza utengenezaji wa 
rasilimali ili kuongeza thamani katika madini ya viwandani, 
madini ya thamani na vito. Ili kufanikisha hili, miradi kadhaa 
ilitekelezwa katika sekta ya madini inayohusiana na ujenzi wa 
ofisi za madini za mikoa na kujenga uwezo, chini ya Usimamizi 
Endelevu wa Mradi wa Rasilimali za Madini na kuingilia kati katika 
uwazi na uwajibikaji chini ya Taasisi ya Uwazi wa Uwajibikaji 
Katika Rasilimali Madini, Mafuta na Gesi Asilia Tanzania (TEITI). 
 
Katika mwaka wa ukaguzi (2019/20), miradi 19 ilikaguliwa, 
ambapo 16 inatoka katika sekta ya nishati na mitatu inatoka sekta 
ya Madini. Katika sekta ya Nishati, nilifanya kaguzi za kiufundi 
kwenye miradi mitano kati ya miradi 16 iliyotekelezwa na Shirika 
la Umeme Tanzania ambayo ni; Mradi wa Kuunganisha Umeme wa 
Kenya na Tanzania (KTPIP), Mradi wa Upembuzi Yakinifu wa 
Bwawa la Kikonge, Mradi wa Umeme wa Maporomoko ya Maji ya 
Mto Rusumo, Mradi wa Uwekezaji wa Miundombinu ya Msingi ya 
Kusafirisha Umeme (BTIP) na Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji 
wa Mwalimu Julius Nyerere kama inavyooneshwa katika Jedwali 
na. 3-3. 
 
Sekta ya Afya 
Mikakati katika sekta ya afya inazingatia zaidi kuboresha afya na 
ustawi wa jamii ya Kitanzania kwa kuimarisha mifumo ya kitaifa 
ili kuongeza utoaji na upatikanaji sawa wa huduma bora za afya 
kwa wote. Miradi iliyoanzishwa na Serikali katika sekta ya afya 
inazingatia sana kuboresha ubora wa huduma za msingi za afya 
kitaifa kwa kuzingatia huduma za mama, mtoto mchanga na afya 
ya watoto kwa ujumla. Pia, huzingatia kujengea uwezo 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa juu ya 
masuala muhimu yanayotokea katika sekta ya afya. Zaidi, 
husaidia ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya afya, ununuzi 
wa dawa, vifaa tiba na vifaa vinavyotumika katika vituo vya afya 
pamoja na matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (ICT) 
katika kuimarisha huduma za afya. Katika mwaka huu wa ukaguzi, 
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miradi minane ilikaguliwa katika sekta hii kama inavyooneshwa 
katika Jedwali na. 3.4. 
 
Sekta ya Uchukuzi 
Chini ya sekta ya uchukuzi, Serikali imejitolea kuboresha 
miundombinu ya usafirishaji kulingana na Sera ya Kitaifa ya 
Uchukuzi ya 2011-2025. Kwa kuzingatia hilo, Serikali inaendelea 
kuboresha viwanja vya ndege, barabara, reli na bandari nchini ili 
kurahisisha shughuli za kiuchumi na kijamii, ndani na nje. Hivi 
karibuni, Serikali ilichukua hatua ya kuanzisha Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu (LATRA) ili kudhibiti usafiri wa 
ardhini, hususani usafirishaji wa mizigo na abiria. Vivyo hivyo, 
serikali iliendelea na ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) na miradi 
mingine ya ujenzi wa barabara katika mikoa mbalimbali nchini. 
 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, mbali na kufanya kaguzi za 
kifedha 12, pia nimefanya kaguzi za kiufundi katika miradi mitano 
iliyo chini ya sekta ya uchukuzi; ambapo, miradi minne inahusiana 
na ujenzi wa barabara na mmoja kwenye mradi wa reli. Miradi 
minne ya ujenzi wa barabara ni pamoja na; Mradi wa Kimataifa 
ambao unajumuisha uboreshaji wa barabara kutoka Rumonge-
Gitaza-Kibondo-Kasulu-Manyovu; Programu ya Usaidizi wa Sekta 
ya Uchukuzi (TSSP) ambayo ilijumuisha uboreshaji wa Barabara 
ya Tabora-Koga-Mpanda (km 347) na Mbinga-Mbamba Bay (67 km); 
Mradi wa Miundombinu ya Usafiri wa Mabasi Yaendayo kwa Haraka 
wa Dar es Salaam; Mradi wa Kupanua Barabara ya Morogoro 
(Kimara-Kibaha). Kwa upande wa ujenzi wa reli, mradi 
uliokaguliwa ni Mradi wa Reli Kisasa (SGR). Mchanganuo halisi 
umeoneshwa kwenye Jedwali na. 3-5 
 
Sekta ya Maji 
Wizara ya Maji ilikuwa ikitekeleza mabadiliko ya kisekta yenye 
lengo la kuboresha usimamizi jumuishi wa rasilimali za maji na 
kuboresha huduma ya maji na huduma za usafi wa mazingira 
katika maeneo ya vijijini na mijini. Ili kuoanisha malengo ya Dira 
ya Maendeleo ya Kitaifa ifikapo mwaka 2025, Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) ilianzishwa kupitia mwongozo 
wa Sera ya Kitaifa ya Maji wa mwaka 2002. Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) imekuwa mradi mkubwa 
katika Sekta ya Maji na miradi mingine inayochangia lengo kuu  la 
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kuboresha usambazaji wa maji na usafi wa mazingira katika 
maeneo ya vijijini na mijini. 
 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, Serikali ilianzisha Wakala wa 
Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 
iliyoanzishwa na Sheria ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Namba 5 ya 2019 kuanzia 1 Julai, 2019. RUWASA 
inawajibika kwa maendeleo na usimamizi endelevu wa maji, 
usambazaji na miradi ya usafi wa mazingira na utoaji wa huduma 
ya maji katika maeneo ya vijijini. 
 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilikagua miradi minane 
inayohusiana na Sekta ya Maji. Miradi miwili kati ya hiyo 
ilihusiana na kaguzi za kiufundi zilizofanyika katika mradi wa 
Usambazaji  Maji wa Same, Mwanga na Korogwe na Mradi wa 
Uimarishaji Endelevu wa Mifumo ya Maji  na Usafi wa Mazingira – 
Arusha Mjini kama inavyooneshwa katika Jedwali na. 3-6. 
 
Sekta ya Jamii 
Miradi mikuu inayozungumziwa katika sekta hii ni pamoja na: 
Mradi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania Awamu ya Tatu 
(TASAF III) / Mfuko wa Usalama wa Jamii (PSSN) na miradi 
inayofadhiliwa na Shirika la Umoja wa Mataifa (UNDP) na Shirika 
la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto (UNICEF). Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii Tanzania Awamu ya Tatu (TASAF III) ni sehemu 
ya Mkakati wa Kitaifa wa Kutokomeza Umaskini ulioanzishwa ili 
kuziwezesha jamii kupata fursa ambazo zinachangia kuboresha 
maisha, ikihusishwa na Malengo ya Maendeleo ya Milenia (MDG) 
kama ilivyoelezwa katika Mkakati wa Kupunguza Umaskini 
Tanzania (TPRS). Madhumuni yake ni kuunda mtandao kamili wa 
usalama wa jamii wenye tija, ubora, na unaolengwa kwa watu 
maskini na walio katika mazingira magumu ndani ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Mradi   unatekelezwa katika Halmashauri 
ambazo walengwa ndiko wanapatikana. 
 
Miradi mingine inayofadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Umoja 
wa Mataifa (UNDP) na Shirika la Umoja wa Mataifa Linalohudumia 
Watoto (UNICEF) inatekelezwa na Wizara, Idara, Wakala wa 
Serikali na   Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs) ikilenga kuunga 
mkono Programu ya Umoja wa Mataifa ya Haki za Binadamu, 
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jinsia, mazingira endelevu, msaada wa afya, maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi, kujenga uwezo na usimamizi wa program 
zinazozingatia matokeo. 
 
Katika ukaguzi huu, nilikagua miradi 22 chini ya Sekta ya Jamii, 
ikiwa ni pamoja na mpango wa Mfuko wa Maendeleo ya jamii 
awamu ya tatu (TASAF III), miradi nane ya Shirika la Maendelo la 
Umoja wa Mataifa Linalohudumia Watoto (UNICEF) na miradi 13 
ya Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP) kama 
inavyoonekana katika Jedwali na. 3-7 & 3-8. 
 
Miradi ya Sekta Mbalimbali  
Serikali pia inatekeleza miradi yenye shughuli mtambuka katika 
nyanja mbalimbali kama vile mazingira, utalii, uvuvi, sheria, 
kujenga uwezo, ulinzi wa watoto na hatua za kuishi na 
kutokomeza umaskini. Ufadhili wa miradi hii hutoka kwa 
wafadhili mbalimbali chini ya mipango ya nchi mbili na kimataifa. 
 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilikagua miradi 16 katika sekta 
mbalimbali kama inavyooneshwa kwenye Jedwali na. 3.9. 
 

1.5 Wajibu wa Maafisa Masuuli 
Kifungu Na. 25(2) cha Sheria ya Fedha ya Mwaka 2001 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2004) kinaelekeza Maafisa Masuuli2 
kuandaa taarifa sahihi za fedha kwa kila mwaka wa fedha 
zinazoonesha mapato na matumizi ya miradi hadi kufikia mwisho 
wa mwaka wa fedha husika. 
 
Aidha, Maagizo Na. 11, 14 na 31(1) ya Randama ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009, na Mkataba wa Makubaliano 
baina ya watekelezaji wa miradi na Washirika wa Maendeleo 
vinawataka wahusika kuhakikisha kwamba, kumbukumbu sahihi 
za kihasibu za miradi zinatunzwa vizuri. Pia, kuhakikisha mfumo 
thabiti wa udhibiti wa ndani katika taasisi unakuwepo. 

 
 

2 Maafisa Masuhuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wizara, Mashirika ya Umma Idara, Wakala wa 
Serikali na Taasisi nyingine za Serikali 
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1.6 Wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
Kifungu Na. 10 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 
kinanitaka nijiridhishe iwapo taarifa za fedha zimeandaliwa kwa 
misingi ya viwango vya kihasibu, na kwamba tahadhari za kutosha 
zimechukuliwa kulinda ukusanyaji wa mapato. Aidha, kifungu 
kinanitaka nijiridhishe iwapo matumizi yote yameidhinishwa na 
kutumika kwa kusudi lililopangwa kwa mujibu wa sheria na 
kwamba miongozo na maelekezo husika yamezingatiwa, na iwapo 
kuna ufanisi katika matumizi ya fedha za umma. 
 
Pia, Kifungu cha 48(3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma cha 
Mwaka 2011 kinanitaka katika taarifa yangu nitoe tathmini iwapo 
taarifa nilizokagua zinakidhi matakwa ya sheria na kanuni zake. 
 
Ripoti hii inatoa muhtasari juu ya masuala yaliyotajwa kutoka 
kwa ukaguzi uliofanywa kwenye miradi ya maendeleo. Inalenga 
kusaidia Wadau wakiwemo Wabunge, Serikali, Vyombo vya 
Habari, Umma na wengine katika kuchukua maamuzi sahihi ili 
kuboresha utekelezaji wa miradi ya maendeleo nchini. 
 

1.7 Mawanda na Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika 
 
1.7.1 Mawanda ya Taarifa  

Taarifa hii inatoa mchanganuo wa hoja za ukaguzi zinazopatikana 
katika taarifa za kaguzi 303 zinazotokana na  taarifa ya kaguzi za 
kifedha 290 pamoja na kaguzi za kiufundi 13, zilizofanyika katika 
miradi ya  maendeleo 104 iliyotekelezwa na Taasisi za Serikali 
2483 katika mwaka wa fedha 2019/20 kama inavyooneshwa katika  
Jedwali Na.  1.1 ambayo inachambua   miradi kisekta. Pia kaguzi 
sita4 kati ya kaguzi  13 za kiufundi zililenga mawanda ya ukaguzi 
yanayojumuisha zaidi ya mwaka wa fedha 2019/20, wakati 
ukaguzi wa miradi mingine saba ulikuwa na mawanda 
yanayolenga mwaka wa fedha 2019/20.  
 

 
 

3 Taasisi moja inaweza tekeleza mradi zaidi ya mmoja 
4 Uboreshaji wa Mradi wa Maanguko ya Maji Same Mwanga na Korogwe, Upanuzi wa barabara ya 
Morogoro(Kimara Kibaha) Reli ya kiwango cha Kisasa (SGR), Mradi wa Bwawa Lakuzalisha Umeme la 
Mwalimu Nyerere na Mradi wa Uzalishaji Sukar - Mbirigiri 
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Jedwali 1- 1: Idadi ya miradi iliyokaguliwa kwa sekta katika kipindi 
cha mwaka wa fedha 2019/20 

Na. Sekta Idadi ya Miradi 
Iliyokaguliwa 

Idadi ya Taasisi 
Zilizokaguliwa 

Idadi ya Taarifa 
za Ukaguzi 

1  Kilimo 9 6 9 
2 Elimu 8 2 11 
3 Nishati na Madini 19 3 23 
4 Afya 8 188 193 
5 Usafirishaji 14 6 17 
6  Maji 8 6 22 
7 Jamii na Miradi 

Mingine 
22 21 

44 
8 Miradi Mingine 16 16 17 

Jumla 104 248 303 
Chanzo: Taarifa za kaguzi za fedha na  kiufundi kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni, 
2020 

 
1.7.2 Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ni mwanachama 
wa Jumuiya ya Kimataifa ya Asasi Kuu za Ukaguzi wa Hesabu 
(INTOSAI) na Jumuiya ya Asasi Kuu za Ukaguzi kwa Nchi za Afrika 
Zinazozungumza Kiingereza (AFROSAI-E). Hivyo, taratibu 
zilizotumika zimezingatia viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi 
kama vile ISSAI vinavyotolewa na INTOSAI na Shirikisho la 
Kimataifa la Wahasibu na Wakaguzi (IFAC) mtawalia. 
 
Viwango hivi vinanitaka kuzingatia maadili katika kuandaa na 
kutekeleza ukaguzi wangu ili kupata uhakika kwamba taarifa za 
fedha ni sahihi na hazina makosa makubwa na zimeandaliwa kwa 
mujibu wa makubaliano yaliyosainiwa baina ya wabia. 
 

1.8 Mbinu za Ukaguzi  
Mbinu zangu za ukaguzi ni pamoja na kutathmini kumbukumbu za 
kiuhasibu na taratibu nyingine ili kukidhi malengo ya ukaguzi. 
Taratibu za ukaguzi wangu zinajumuisha hatua zifuatazo: 
� Kupanga ukaguzi ili kutambua na kutathmini hatari za kuwa 

na taarifa zisizo sahihi, ama kutokana na udanganyifu au 
dosari; na kwa kuzingatia uelewa wa taasisi na mazingira 
yake, ikiwa ni pamoja na mifumo ya udhibiti wa ndani ya kila 
taasisi. 
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� Kupata uthibitisho sahihi na toshelevu iwapo kuna taarifa 
zisizo sahihi kwa kusanifu na kutekeleza hatua stahiki dhidi 
ya viashiria vyote vya hatari vilivyoainishwa. 

� Kutembelea shughuli za miradi na kutathmini utendaji na 
utekelezaji wake. 

� Kutathmini ili kuona iwapo sheria, kanuni, na matakwa ya 
miradi yamezingatiwa kikamilifu. 

� Kutoa maoni juu ya taarifa za kifedha zilizokaguliwa 
kulingana na hitimisho linalotokana na ushahidi wa ukaguzi 
uliopatikana.  

� Kufuatilia utekelezaji wa matokeo ya ukaguzi wa mwaka 
uliopita na kuhakikisha kwamba hatua sahihi zimechukuliwa 
kuhusiana na masuala yote yaliyoainishwa. 
 

1.9 Muundo wa Taarifa  
Taarifa hii imegawanyika katika sehemu nne ambazo zina sura 14. 
Sehemu hizo nne ni: Utangulizi na Hali ya Utekelezaji wa Ukaguzi 
wa Mwaka Uliopita, Utendaji wa Fedha, Manunuzi na Usimamizi 
wa Mikataba, Tathmini ya Utendaji Halisi pamoja na Hitimisho na 
Mapendekezo. Kila sehemu inatoa sura zinazohusika na sehemu 
hiyo ili kurahisisha usomaji na ufuatiliaji wa taarifa hii. 
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SURA YA PILI 
 

HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA TAARIFA ZA KAGUZI  
 
2.1 Utangulizi 

Mapendekezo 3,126   yalitoka kwenye taarifa za kaguzi 290 za 
miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2019. 
Sura hii inawasilisha hali ya utekelezaji wa mapendekezo. 
Mapendekezo yangu yanakusudia kusaidia Watekelezaji wa Mradi 
kurekebisha mapungufu ambayo yamebainika wakati wa ukaguzi 
na kupendekeza suluhisho husika kwa uboreshaji wa siku zijazo. 
 

2.2 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita 
Kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 2.1, mchanganuo huu 
unaonesha kuwa kati ya mapendekezo  1,071  sawa na 34%  
yalitekelezwa; mapendekezo 623 sawa na asilimia 20 
yanaendelea kutekelezwa; mapendekezo 1,024 sawa na asilimia 
33 hayakutekelezwa, mapendekezo 245 sawa na asilimia  nane 
yamejirudia, na 163 sawa na asilimia tano yamepitwa na wakati. 
Hali ya utekelezaji hutolewa katika taarifa ya ukaguzi kwa kila 
mkaguliwa (Watekelezaji wa Miradi). 

 
Jedwali 2- 1: Utekelezaji wa Mapendekezo Katika Taarifa za Kaguzi 
za Miaka ya Nyuma 

Sekta 

Jumla 
mapende
kezo ya 
Miaka ya 
Nyuma 

Mapende
kezo 
yaliyotek
elezwa 

Mapendek
ezo 
yanayoen
delea 
kutekelez
wa 

 
Mapendeke
zo ambayo 
hayajatekel

ezwa 

Mapen
dekezo 
yaliyoj
irudia 

Mapend
ekezo 

yaliyopi
twa na 
wakati  

Kilimo 44 10 23 4 1 6 

Elimu 151 80 36 5 8 22 

Nishati na 
Madini 

76 21 33 7 8 7 

Afya  2,277 671 403 894 206 103 

Jamii  285 169 47 60 2 7 

Uchukuzi 122 41 43 28 2 8 

Maji  68 23 9 20 7 9 

 Miradi 
Mingine 

103 56 29 6 11 1 

 Jumla 3,126 1,071 623 1,024 245 163 
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 Asilimia 100 34 20 33 8 5 

      Chanzo:  Taarifa za Ukaguzi za mwaka 2019/20 
 

Jedwali 2-1, linaonesha kuwa hali ya utekelezaji hairidhishi, 
kwani ni 34% tu ya mapendekezo yaliyotekelezwa kikamilifu. 
  
Kwa kuongeza, uchambuzi wa utekelezaji wa mapendekezo 
kuhusu miradi ya maendeleo kwa miaka minne mfululizo 
inaonesha kiwango cha utekelezaji hakiridhishi (chini ya asilimia 
50) kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 2.1. Nawasihi Maafisa 
Masuuli kuhakikisha kuwa kiwango cha utekelezaji kinaboreshwa 
ili kuwe na ufanisi katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 
 
Kielelezo 2-1: Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya 
Ukaguzi 

 
 Kielelezo 2.1: Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi 
  

Mapendekezo
yaliyotekelezw

a

Mapendekezo
yanayoendelea

kutekelezwa

Mapendekezo
ambayo

hayajatekelezw
a

Mapendekezo
yaliyopitwa na

wakati

2019/20 34 20 41 5
2018/19 30 20 42 8
2017/18 35 18 34 13
2016/17 29 17 35 19
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SEHEMU YA PILI 
 

UTENDAJI WA KIFEDHA, USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MIKATABA 
 

Sehemu ya pili inajumuisha Sura ya Tatu na ya Nne zinazohusu 
tathmini ya utendaji wa kifedha na usimamizi wa manunuzi na 
mikataba mtawalia. 

 
Sura ya tatu inawasilisha maelezo ya ufadhili wa miradi ya 
maendeleo iliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha 2019/20. Sura hii 
inawasilisha muhtasari wa kiasi cha fedha zilizopokelewa na 
zilizotumika na watekelezaji wa miradi. Pia, inatoa maelezo ya 
hati za ukaguzi zilizotolewa kwa watekelezaji wa miradi, pamoja 
na uchambuzi wa matokeo ya ukaguzi yanayohusiana na 
usimamizi wa fedha. 

 
Sura ya nne inawasilisha masuala ya usimamizi wa manunuzi na 
mikataba, kwani haya ni mambo muhimu katika usimamizi wa 
utekelezaji wa miradi. Kwa hiyo, sura hii inatoa uchambuzi wa 
matokeo yanayohusiana na usimamizi wa manunuzi na usimamizi 
wa mikataba uliochambuliwa kutoka kwenye taarifa za kaguzi za 
kila mradi husika zilizotolewa katika mwaka wa fedha 2019/20. 
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SURA YA TATU 
 

UTENDAJI WA KIFEDHA  
 
3.1 Utangulizi 

Usimamizi wa Matumizi ya Umma ni njia ya kutekeleza bajeti katika 
sekta ya umma inayolenga kufikia matokeo matatu ya kijamii ambayo 
ni nidhamu ya pamoja ya kifedha, ufanisi wa matumizi, na ufanisi wa 
kiutendaji. Hii inajumuisha kudhibiti usimamizi wa kifedha kwa 
Watekelezaji wa Miradi ili kuwezesha matumizi mazuri ya rasilimali 
za umma, kuimarisha uwajibikaji na kutoa mamlaka ya kisheria na 
udhibiti wa masilahi endelevu ya umma. 
 

3.2 Ufadhili wa Miradi  
Ufadhili wa miradi uko katika mfumo wa mikopo na misaada kutoka 
kwa Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB), Programu ya 
Kimataifa wa Kilimo na Usalama wa Chakula (GAFSP), Shirika la 
Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo (IFAD), Shirika la Ushirikiano wa 
Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa la Uingereza (DFID), Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na 
Maendeleo (DFATD) Kanada na Washirika wengine wa Maendeleo. 
Serikali ya Tanzania ina jukumu la kuchangia fedha kwenye 
utekelezaji wa miradi kulingana na makubaliano yaliyowekwa na 
kusainiwa kati ya Serikali na Waadau wa Maendeleo. Serikali pia 
hubuni vyanzo mbalimbali vinavyosaidia uendeshaji wa miradi 
ikiwemo mapato ya ndani, mapato yatokanayo na kodi na mapato 
yasiyotokana na kodi. Sura hii inatoa maelezo ya fedha zilizotolewa 
na kutumiwa na watekelezaji wa miradi ya maendeleo katika sekta 
nane ambazo ni; Kilimo, Elimu, Nishati na Madini, Afya, Uchukuzi, 
Maji, Miradi ya kijamii na miradi mingine. 
 

3.2.1 Sekta ya Kilimo 
Sekta hii imehusisha ukaguzi wa fedha katika miradi nane na 
ukaguzi mmoja wa kiufundi iliyotekelezwa katika sekta ya Kilimo. 
Miradi hii ilifadhiliwa na Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo 
Afrika (AfDB), Programu ya kimataifa wa Kilimo, usalama wa 
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chakula (GAFSP5), Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo 
(IFAD) na Serikali ya Tanzania na imetekelezwa na  Taasisi ya 
Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela (NM-AIST), Ofisi ya 
Waziri Mkuu (PMO), Wizara ya Kilimo (MoA), Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine (SUA), Baraza la Kitaifa la Elimu ya Ufundi 
(NACTE) na Kampuni Hodhi ya Mkulazi (MHCL). Matokeo ya 
ukaguzi wa kiufundi wa Mradi wa Uzalishaji Sukari wa Mbigiri 
umewasilishwa kwa kina katika sura ya 11. 
 
Uchambuzi wa kifedha wa miradi nane unaonesha kuwa, miradi 
hii ilikuwa na jumla ya Sh. 68,382,117,891.54 kwa ajili ya 
matumizi ambapo Sh. 53,829,478,354.08 zilitumika na kiasi cha 
Sh. 14,552,639,537.46 kilibaki kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli zilizosalia kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 3-
1. 
 
Jedwali 3- 1: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika 
Shilingi/Milioni)– Sekta ya Kilimo 

Na Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
kilichopo 

(Sh) 

Kiasi 
kilichotumi

ka(Sh) 

Bakaa 
(Sh) 

1 Mradi wa Kituo 
Mahiri cha 
Teknolojia Bunifu 
za Udhibiti wa 
Panya na 
Uendelezaji wa 
Teknolojia za 
Unusaji 

Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha 
Sokoine 

1.59 0.69 0.89 

2 Kituo cha Utafiti wa 
Ufundishaji Mahiri 
wa Maendeleo 
Endelevu ya Kilimo 
(CREATES)  

Taasisi ya Afrika 
ya Sayansi na 
Teknolojia ya 
Nelson Mandela 
(NM-AIST) 

2,578.84 1,414.37 1,164.47 

3 Usimamizi wa 
Kiikolojia na Kilimo 
Endelevu cha Panya 
na Usalama wa 
Chakula barani 
Afrika (EcoRodMan)  

Chuo kikuu cha 
Kilimo cha 
Sokoine 

550.16 145.29 404.87 

 
 

5 Mpango wa Kilimo Duniani na Usalama wa Chakula 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 18 

 
 

Na Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
kilichopo 

(Sh) 

Kiasi 
kilichotumi

ka(Sh) 

Bakaa 
(Sh) 

4 Mradi wa Upanuzi 
wa Uzalishaji wa 
Mpunga (ERPP) 

Wizara ya Kilimo 16,877.88 13,385.87 3,492.01 

5 Programu ya 
Miundombinu ya 
Masoko, Uongezaji 
wa Thamani, na 
Msaada wa Fedha 
Vijijini (MIVARF) 

Ofisi ya Waziri 
Mkuu 

41,155.01 33,391.87 7,763.14 

6 Kuimarisha Ujuzi na 
Uwezo wa Mafunzo 
katika Mradi wa 
Sekta ya Kilimo cha 
Bustani  

Baraza la Kitaifa 
la Elimu ya 
Ufundi (NACTE) 

0.12 0.12 0.00 

7 Mradi wa Kudhibiti 
Sumukuvu 

Wizara ya Kilimo 2,156.19 1,618.52 537.67 

8 Kituo cha Ubora cha 
Afrika kwa 
Magonjwa ya 
Kuambukiza ya 
Wanadamu na 
Wanyama Kusini na 
Mashariki 

Chuo kikuu cha 
Kilimo cha 
Sokoine 

5,062.33 3,872.75 1,189.58 

Jumla  68,382.12 53,829.48 14,552.64 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia Tarehe 30 Juni 2020 

 
3.2.2 Sekta ya Elimu 

Katika sekta ya elimu, nilifanya kaguzi za taarifa za fedha kwa 
miradi 11 inayotekelezwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia (MoEST) na Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia 
ya Nelson Mandela (NM-AIST) kupitia fedha zilizopokelewa kutoka 
Benki ya Dunia, Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa 
la Uswidi (SIDA), Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Uingereza 
(DFID), Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB), Idara 
ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo (DFATD) Kanada na 
Serikali ya Tanzania. Katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi, 
kulikuwa na kiasi cha Sh. 477,830,427,898.88 kwa ajili ya 
matumizi ambapo kiasi cha Sh. 268,190,107,422.85 zilitumika na 
kubakiwa na Sh. 209,640,320,476.03 kwa ajili ya kutekeleza 
shughuli zilizosalia (Jedwali Na. 3.2). 
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Jedwali 3- 2: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika 
Shilingi/Milioni) – Sekta ya Elimu 

Na Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi kilichopo 
(Sh) 

Kiasi 
kilichotumik

a (Sh) 

Bakaa (Sh) 

1 Matokeo Makubwa 
Sasa katika Mradi 
wa Elimu ya 
Malipo kwa 
Matokeo (BRN 
EPforR) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

   252,339.71   174,365.74       77,973.97  

2 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na 
Ushirikiano wa 
Kikanda wa Afrika 
Mashariki – Chuo 
cha DIT Dar-es-
Salaam 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

     11,160.79          407.04       10,753.75  

3 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na 
Ushirikiano wa 
Kikanda wa Afrika 
Mashariki – Chuo 
cha DIT Mwanza  

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

     11,105.35          143.47       10,961.88  

4 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na 
Ushirikiano wa 
Kikanda wa Afrika 
Mashariki – Chuo 
cha –Taifa cha 
Usafirishaji 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

     14,545.31      1,281.56       13,263.75  

5 Mradi wa kuleta 
Mabadiliko katika 
Ujuzi na 
Ushirikiano wa 
Kikanda wa Afrika 
Mashariki – Chuo 
cha Ufundi Arusha 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

     11,145.46           89.44       11,056.02  

6 Programu ya 
Elimu na Ujuzi 
kwa Ajili ya Kazi 
za Uzalishaji 
(ESPJ) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

   116,610.34    63,066.19       53,544.14  

7 Mpango wa 
Kukuza Stadi za 
Kusoma, Kuandika 
na Kuhesabu 
(LANES) II 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

     12,472.57          837.21       11,635.36  

8 Mradi wa Chuo 
Kikuu cha Sayansi 

Wizara ya 
Elimu 

       1,976.57       1,571.63           404.94  
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Na Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi kilichopo 
(Sh) 

Kiasi 
kilichotumik

a (Sh) 

Bakaa (Sh) 

na Teknolojia  cha 
Afrika – Nelson 
Mandela 

Sayansi na 
Teknolojia 

9 Programu ya 
Kusaidia Elimu ya 
Ufundi, Mafunzo 
na Elimu kwa 
Walimu (STVET-
TE) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

       2,122.14       2,119.09               3.05  

10 Mradi wa Kusaidia 
Elimu kwa Walimu 
(TESP) 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

     32,983.18     21,088.04       11,895.14  

11 Mradi wa 
Kuboresha Vyuo 
vya Ualimu 

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Teknolojia 

     11,369.01       3,220.70       8,148.31  

 Jumla  477,830.43 268,190.11 209,640.31 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia Tarehe 30 Juni 2020  

 
3.2.3 Sekta ya Nishati na Madini 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilifanya kaguzi za taarifa za 
fedha za miradi 18 na kaguzi za kiufundi tano iliyotekelezwa na 
Wizara ya Nishati, Shirika la Umeme Tanzania na Wizara ya Madini 
kupitia fedha zilizopokelewa kutoka Benki ya Dunia, Benki ya 
Maendeleo Afrika (AfDB), Shirika la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP), Shirika la Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na 
Maendeleo (DFATD), Benki ya Maendeleo ya Ujerumani (KFW), 
Shirika la Maendeleo la Ufaransa (AFD), Shirika la Ushirikiano wa 
Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), Benki ya Kiarabu kwa 
Maendeleo ya Uchumi Afrika (BADEA), Mfuko wa Maendeleo ya 
Kimataifa wa Jumuiya ya Nchi Zinazozalisha Mafuta Duniani 
(OFID), Jumuiya ya Ulaya (EU) na Serikali ya Tanzania. 
 
Matokeo ya ukaguzi wa kiufundi wa miradi mitano iliyo chini ya 
sekta ya nishati na Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji wa 
Mwalimu Nyerere yamewasilishwa kwa kina katika sura ya saba. 
 
Uchambuzi wa taarifa 18 za kifedha kwa mwaka 2019/20 
unaonesha kuwa, miradi hii ilikuwa na fedha zilizopatikana kiasi 
cha Sh. 203,941,912,223.38 ambapo Sh. 148,658,430,090.72 
zilitumika kubakiwa na Sh. 55,283,482,132.74 sawa na 27% 
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ambazo zitatumika kwa utekelezaji wa shughuli zilizosalia 
(Jedwali Na. 3.3). 
 
Jedwali 3- 3: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika 
Shilingi/Milioni)– Sekta ya Nishati na Madini 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza Mradi Kiasi 
kilichopo (Sh) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh) 

Bakaa 
(Sh) 

1 Uwekezaji wa 
Miundombinu ya 
Msingi ya 
Kusafirisha 
Umeme (BTIP) II 

Shirika la Umeme 
Tanzania 

     47,407.37  47,407.37 0 

2 Bulyanhulu- 
Geita 220kv  
Mradi wa 
kusafirisha 
umeme na  
Uwekaji umeme 
Vijijini katika  
Wilaya ya Geita  

Shirika la Umeme 
Tanzania 

     11,633.58  10,360.25 1,273.33 

3 Mradi wa 
Kujenga Uwezo 
wa Sekta ya 
Nishati ( ESCBP) 

Wizara ya Nishati        1,948.35  1,948.35 0 

4 Mradi wa 
Maendeleo wa 
Kukuza 
Nguvukazi 

Wizara ya Nishati            10.73  0.43 10.30 

5 Mradi wa 
Kusafirisha 
Umeme Mkubwa  
na Uwekaji 
Umeme Vijijini - 
Geita- Nyakanazi 
220kv 

Shirika la Umeme 
Tanzania 

     22,017.04  21,925.96 91.08 

6 Mradi wa 
Kuunganisha 
Umeme Kenya na 
Tanzania 

Shirika la Umeme 
Tanzania 

     55,800.13  47,723.25 8,076.88 

7 Upembuzi 
Yakinifu wa 
Mradi wa Bwawa 
la Kikonge 

Shirika la Umeme 
Tanzania 

             0.97  0.97 0 

8 Mradi wa 
Kusafirisha 
Umeme Mkubwa  
na Uwekaji 
Umeme Vijijini - 
Makambako-
Songea 220kv 

Shirika la Umeme 
Tanzania 

     16,144.56  15,480.73 663.83 
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Na. Jina la Mradi Mtekeleza Mradi Kiasi 
kilichopo (Sh) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh) 

Bakaa 
(Sh) 

9 Mradi wa 
Kusafirisha 
Umeme Mkubwa  
(400kV) 
Nyakanazi - 
Kigoma)  

Shirika la Umeme 
Tanzania 

           563.56  563.56 0 

10 Mradi wa Umeme 
wa Maporomoko 
ya Maji ya Mto 
Rusumo 

Shirika la Umeme 
Tanzania 

             3.80  2.22 1.58 

11 Mradi wa 
Ukarabati wa 
Kituo cha 
Umeme wa 
Nguvu ya  Maji  -  
Hale 

Shirika la Umeme 
Tanzania 

     19,283.19  174.36 19,108.83 

12 Wakala wa 
Nishati Vijijini – 
Mradi 
unaofadhiliwa na 
Benki ya Dunia 

Wizara ya Nishati          161.08  3.36 157.72 

13 Mradi Endelevu 
wa Nishati kwa 
Wote (SE4ALL) 

Wizara ya Nishati            24.78  23.04 1.74 

14 Mradi wa 
Usimamizi 
Endelevu wa 
Rasilimali za 
Madini - II 
(SMMRP) II 

Wizara ya Madini        2,403.99  1,832.61 571.38 

15 Taasisi ya 
Uhamasishaji 
Uwazi na 
Uwajibikaji 
Katika Rasilimali 
za Madini, 
Mafuta na Gesi 
Asilia  – Umoja 
wa Ulaya 

Wizara ya Madini            71.32  0.18 71.14 

16 Taasisi ya 
Uhamasishaji 
Uwazi na 
Uwajibikaji 
Katika Rasilimali 
za Madini, 
Mafuta na Gesi 
Asilia (Serikali ya 
Tanzania na 
CIDA) 

Wizara ya Madini           674.93  624.91 50.02 

17 Mradi wa 
Kuunganisha 

Shirika la Umeme 
Tanzania 

     25,769.75  564.12 25,205.63 
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Na. Jina la Mradi Mtekeleza Mradi Kiasi 
kilichopo (Sh) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh) 

Bakaa 
(Sh) 

Umeme Zambia 
na Tanzania 

18 Mradi wa 
Kuboresha na 
Kukarabati Gridi 
ya Umeme 
(TTGRUP) 

Shirika la Umeme 
Tanzania 

           22.77  22.77 0 

Total 203,941.90 148,658.44 55,283.46 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia Tarehe 30 Juni 2020 
 

3.2.4 Sekta ya Afya 
Katika sekta ya afya, nilifanya kaguzi za taarifa za fedha za 
miradi 193 zilizotekelezwa na Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii 
Jinsia, Wazee na Watoto, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR-TAMISEMI), Ofisi ya Waziri Mkuu, Chuo Kikuu cha 
Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili (MUHAS) na Halmashauri 184 
zinazotekeleza mradi wa Mfuko wa Afya wa Pamoja (HBF). Fedha 
hizi za miradi zilipokelewa kutoka Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa la Denmaki (DANIDA), Benki ya Dunia, Kanada, Ireland, 
Shirika la Uhusiano wa Kimataifa la Korea Kusini (KOICA), Uswisi 
na Shirika la Umoja wa Mataifa Linalohudumia Watoto (UNICEF), 
Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo la Norwei (NORAD), Shirika 
la Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), Kituo 
cha Kudhibiti na Kupambana na Magonjwa cha Marekani (CDC), 
Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB),  Mradi wa Kupambana na 
Malaria, Kifua Kikuu na UKIMWI  unaofadhiliwa na Mfuko wa Afya 
wa Kimataifa. (Global Fund) na Serikali ya Tanzania. 
 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, kulikuwa na Sh. 
209,451,499,088.35 kwa ajili ya matumizi, Sh. 
173,326,995,613.71 zilitumika ambapo Sh. 36,124,503,474.45 
zilibaki kwa utekelezaji wa shughuli zilizosalia kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 3.4. 
 
Jedwali 3- 4: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika 
Shilingi/Milioni)– Sekta ya Afya 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
kilichopo 

(Sh) 

Kiasi 
kilichotumika(Sh) 

Bakaa (Sh) 

1 Mradi wa 
Mtandao wa 

Wizara ya 
Afya  

10,669.38 9,728.24 941.14 
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Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
kilichopo 

(Sh) 

Kiasi 
kilichotumika(Sh) 

Bakaa (Sh) 

Maabara kwa 
Umma – Afrika 
Mashariki 

2 Mfuko wa Afya  Wizara ya 
Afya  

3,612.88 3,612.88 0 

3 Mradi wa 
Kusaidia Sekta 
ya Afya (HSPS) 

Ofisi ya Rais 
Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa 

46,073.64 28,394.49 17,679.15 

4 Mradi wa Kituo 
Mahiri cha Chuo 
Kikuu cha Afya 
na Sayansi 
Shirikishi 
Muhimbili kwa 
Ajili ya Sayansi 
ya Matibabu ya 
Mishipa ya Moyo 

Chuo Kikuu 
cha Afya na 
Sayansi 
Shirikishi 
Muhimbili 

2,989.74 2,504.38 485.36 

5 Mradi wa 
Ushirikiano 
katika Tafiti za 
Afya, Mafunzo 
na Uvumbuzi 
kwa ajili ya 
Programu ya 
Maendeleo 
Endelevu. 

Chuo Kikuu 
Muhimbili 

3,324.46 2,053.18 1,271.28 

6 Mradi wa Utafiti 
katika Kujenga 
Uwezo wa 
Kupambana na 
Maradhi ya 
Selimundu. 
 

Chuo Kikuu 
Muhimbili 

1,685.11 1,227.28 457.83 

7 Programu ya 
Kuimarisha Afya 
ya Msingi kwa 
Matokeo 
(SPHC4R) 

Ofisi ya Rais 
Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa 

200.21 200.07 0.14 

8 Programu ya 
Kuimarisha Afya 
ya Msingi kwa 
Matokeo  

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

25,264.27 18,075.52 7,188.75 

9 Utaratibu wa 
Kitaifa wa  
Mfuko wa 
Kimataifa – 

Ofisi ya Waziri 
Mkuu 

290.63 248.36 42.27 
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Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
kilichopo 

(Sh) 

Kiasi 
kilichotumika(Sh) 

Bakaa (Sh) 

UKIMWI, Kifua 
Kikuu na Malaria 

10 Mfuko wa Afya  – 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

Halmashauri 
mbalimbali 

82,712.05 76,238.91 6,473.14 

Jumla 209,451.50 173,327 36,124.50 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia Tarehe 30 Juni 2020  

 
3.2.5 Sekta ya Uchukuzi 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilifanya kaguzi za taarifa za 
fedha za miradi 12 na kaguzi za kiufundi tano iliyotekelezwa na 
Wakala wa Serikali wa Barabara (TANROADS), Shirika la Reli 
(TRC), Mfuko wa Bodi ya  Barabara, Mamlaka ya Bandari Tanzania 
(TPA), Shirika la Mawakala wa Usafirishaji Tanzania ( TASAC) na 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
kupitia fedha zilizopokelewa kutoka AfDB, Benki ya Dunia, Umoja 
wa Ulaya (EU), Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa Japani (JICA), 
Tume ya Umoja wa Afrika, Shirika la Misaada la Watu wa Marekani 
(USAID), Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Uingereza (DFID) na 
Serikali ya Tanzania. Matokeo ya ukaguzi wa kiufundi wa miradi 
miwili iliyotekelezwa na Wakala wa Barabara (TANROADS) 
imewasilishwa kwa kina katika sura ya tano, na mradi wa Reli ya 
Kisasa (SGR) na Mradi wa Miundombinu ya Usafiri wa Mabasi 
Yaendayo Haraka (BRT) na Mradi Upanuaji wa Barabara ya 
Morogoro (Kimara Kibaha) zimewasilishwa kwa kina katika Sura ya 
tano, saba na nane wakati matokeo ya kaguzi mbili6 za kiufundi 
kwa miradi iliyotekelezwa na Wakala wa Barabara Tanzania 
imewasilishwa katika sura ya 11. 
 
Mchanganuo wa taarifa za kifedha za miradi 12 iliyotekelzwa kwa  
mwaka wa fedha 2019/20, unaonesha kuwa Sh. 
1,319,627,746,063 zilipatikana kwa ajili ya matumizi, kati ya hizo 
Sh. 933,658,000,565 zilitumika na Sh. 385,969,745,495 zilibakia 
kwa ajili ya kutekeleza shughuli zilizosalia (Jedwali Na. 3.5). 

 
 

6 Mradi wa Ujenzi wa  Barabara ya Kimataifa :Rumonge - Gitaza (45km) and Kabingo 
– Kasulu – Manyovu (260km) na Programu ya Kusaidia Sekta ya Usafirishaji (TSSP) 
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Jedwali 3- 5: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika 
Shilingi/Milioni)– Sekta ya Uchukuzi 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza Mradi Kiasi kilichopo 
(Shs) 

Kiasi 
kilichotumika(Shs) 

Bakaa (Shs) 

1 Mradi wa 
Miundombinu 
ya Usafiri wa 
Mabasi 
Yaendayo 
Haraka(BRT) 
Awamu ya pili 

Wakala wa 
Barabara 

15,998.61       9,721.38       6,277.23  

2 Mradi wa 
Maboresho ya 
Bandari ya Dar 
es Salaam 
(DMGP)  

Mamlaka ya 
Bandari Tanzania 

   
138,760.06  

   69,026.21     69,733.85  

3 Mradi wa 
Maendeleo ya 
Jiji Kuu la Dar 
es Salaam 
(DMDP)  

Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

   
122,090.15  

   98,778.74     23,311.41  

4 Programu ya 
Uboreshaji wa 
Miundombinu 
ya Usafirishaji 
Jijini Dar es 
Salaam (DUTP) 

Wakala wa 
Barabara 

    157,626.48     80,453.85     77,172.63 

5 Mradi wa 
Kimataifa wa 
Usafiri na 
Mawasiliano 
wa Ziwa 
Victoria 

Shirika la Uwakala 
wa Meli Tanzania 
(TASAC) 

           186.68           57.56          129.12  

6 Mradi wa 
Ujenzi wa  
Barabara ya 
Kimataifa 
:Rumonge - 
Gitaza (45km) 
and Kabingo – 
Kasulu – 
Manyovu 
(260km)  

Wakala wa 
Barabara 

        16,160.00       8,593.80       7,566.20  

7 Mradi wa 
Ujenzi wa  
Barabara ya 
Kimataifa 
Arusha-
Taveta/Holilii-
Voi 

Wakala wa 
Barabara 

        18,610.85     13,872.44       4,738.41  

8 Mradi wa 
Uwezeshaji 

Wakala wa 
Barabara 

132,324.94    37,317.79     95,007.15  
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Na. Jina la Mradi Mtekeleza Mradi Kiasi kilichopo 
(Shs) 

Kiasi 
kilichotumika(Shs) 

Bakaa (Shs) 

Biashara na 
Usafirishaji 
Kusini mwa 
Afrika 
(SATTFP) 

9 Mradi wa 
Maendeleo ya 
Reli Tanzania 
(TIRDP)  

Shirika la Reli  372,189.10  339,515.36     32,673.74  

10 Programu ya 
Kusaidia Sekta 
ya Usafirishaji 
(TSSP)  

Wakala wa 
Barabara 

130,761.52  129,789.79          971.73  

11 Mradi wa 
Kuboresha Miji 
Tanzania -  
Fedha za ziada  
2 (TSCP-AF 2) 

Wakala wa 
Barabara 

193,093.91  124,705.65     68,388.26  

12 Mradi wa 
Kuboresha 
Barabara za 
Vijini kwa Ajili 
ya Programu 
ya Kuboresha 
Tanzania.  

Mfuko wa Bodi ya  
Barabara 

21,825.44    21,825.44                 0   

Jumla 1,319,627.74 933,658.01 385,969.73 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia Tarehe 30 Juni 2020  

 
3.2.6 Sekta ya Maji 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilifanya kaguzi za taarifa za 
fedha za miradi 9 na kaguzi mbili za kiufundi  kwa Mradi wa 
Uimarishaji Endelevu wa Mifumo ya Maji na Usafi wa Mazingira –
Arusha Mjini  na  Miradi ya Maji wa Same-Mwanga na Korogwe. 
Miradi hii inatekelezwa na Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka 
Arusha (AUWASA), Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Mwanza 
(MWAUWASA), Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson 
Mandela (NM-AIST), Wizara ya Afya, Wizara ya Maji, Wizara ya 
Elimu Sayansi na Tekinolojia na Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka 
Dar es Salaam (DAWASA) kupitia ufadhili kutoka Benki ya Dunia, 
Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB), Shirika la Maendeleo la Umoja 
wa Mataifa (UNDP), Shirika la Misaada la Ujerumani na Shirika la 
Maendeleo ya Kimataifa la Uingereza (DFID), Benki ya Uwekezaji 
ya Ulaya na Shirika la Maendeleo la Ufaransa (AFD). 
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Miradi yote iliyokuwa inatekelezwa na Halmashauri chini ya 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) sasa 
inatekelezwa na RUWASA na nimeijumuisha katika taarifa yangu 
ya ujumla ya Serikali Kuu ya mwaka 2019/20. 
 
Nimewasilisha matokeo ya ukaguzi wa kiufundi wa Mradi wa Maji 
wa Same-Mwanga na Korogwe katika Sura ya tisa na Mradi wa 
Endelevu wa Uimarishaji wa Mifumo ya Maji na Usafi wa Mazingira 
– Arusha Mjini  umewasilishwa katika Sura ya 11. 
 
Mchanganuo wa taarifa za kifedha za miradi tisa iliyotekelezwa 
kwa mwaka wa fedha 2019/20 unaonesha kuwa miradi hii ilikuwa 
na fedha Sh. 1,198,378,211,333 zilizopatikana kwa ajili ya 
matumizi, kati ya hizo Sh.  836,775,528,319.57 zilitumika na Sh. 
361,602,683,012.80 zilibaki kwa ajili ya kutekeleza shughuli 
zilizosalia, Jedwali Na. 3.6. 
 
Jedwali 3- 6: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika 
Shilingi/Milioni)– Sekta ya Maji 

Na. Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
kilichopo (Sh) 

Kiasi 
kilichotumik

a (Sh) 

Baka (Sh) 

1 Mradi Endelevu 
wa Uimarishaji 
wa Mifumo ya 
Maji – Arusha 
Mjini   

Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Arusha 

91,672.69 64,301.58 27,371.11 

2 Kituo cha 
Miundombinu ya 
Maji na Nishati 
Endelevu kwa 
Matumizi ya 
Baadaye (WISE–
FUTURES) 

Taasisi ya 
Afrika ya 
Sayansi na 
Teknolojia 
ya Nelson 
Mandela 
(NM-AIST) 

3,904.57 1,893.07 2,011.50 

3 Mradi wa Maji Safi 
na Usafi wa  
Mazingira – Ziwa 
Viktoria (LV 
WATSAN) 

Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Mwanza 

56,657.78 26,061.88 30,595.90 

4 Usafi wa Maji 
Shuleni (SWASH)  

Wizara ya 
Elimu 
Sayansi na 
Tekinolojia 

17,085.82 16,526.05 559.77 

5 Mradi wa Kusaidia 
Sekta ya Maji   II -
2018/2019 (WSSP 
II)  

Wizara ya 
Maji na 
Mamlaka ya 
Maji Safi na 

129,214.70 36,474.67 92,740.03 
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Maji Taka 
Dar es 
Salaam 

6 Programu  ya 
Usambazaji  wa 
Huduma ya  Maji 
Safi Vijijini 
(Programu ya 
matokeo 
makubwa) 

Wizara ya 
Maji 

178,822.46 75,760.89 103,061.57 

7 Programu  ya 
Usambazaji  wa 
Huduma ya  Maji 
Safi Vijijini 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

25,628.73 24,726.48 902.25 

8 Programu ya 
Maendeleo ya 
Sekta ya Maji 
Fungu 52 

Wizara ya 
Afya, 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto 

416.74 384.91 31.83 

9 Programu ya 
Maendeleo ya 
Sekta ya Maji 
(WSDP II)  

Wizara ya 
Maji 

694,974.74 590,646.00 104,328.74 

Jumla  1,198,378.23 836,775.53 361,602.70 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia Tarehe 30 Juni 2020  
 

3.2.7 Sekta ya Jamii  
Katika mwaka wa fedha 2019/20, kaguzi katika sekta ya kijamii 
ulihusisha miradi mitatu ambayo ni Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
Awamu ya Tatu (TASAF III), Shirika la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP) na Shirika la Umoja wa Mataifa Linalohudumia 
Watoto (UNICEF).  
 
Mawanda ya Ukaguzi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Awamu ya 
Tatu (TASAF III) yalihusisha kipindi cha miezi tisa kutoka 1 Julai 
2019 hadi 31 Machi 2020 wakati kwa Shirika la Maendeleo la 
Umoja wa Mataifa (UNDP) na Shirika la Umoja wa Mataifa 
Linalohudumia Watoto (UNICEF) Ukaguzi ulihusisha kipindi cha 
miezi 12 kwa kufuata mwaka wa kalenda yaani Januari hadi 
Desemba 2019. 
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TASAF III PSSN 
Shughuli za TASAF III PSSN I zinafadhiliwa na Serikali ya Tanzania, 
Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Uingereza (IDA), Mfuko wa 
Maendeleo wa Kimataifa wa Umoja wa Nchi Zinazozalisha Mafuta 
(OFID), Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UN Agencies), 
Shirika la Misaada la Watu wa Marekani (USAID), Shirika la 
Maendeleo ya Kimataifa la Uingereza (DFID), Shirika la 
Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), Mfuko 
wa Bill na Melinda Gates (BMGF) na Mfuko wa Kuendeleza Sekta 
ya Fedha Tanzania (FSDT). 
 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, TASAF III PSSN I ilikuwa na jumla 
ya Sh. 77,849,626,232.68 zilizopatikana kwa ajili ya matumizi 
zikijumuisha salio anzio la Sh. 9,389,093,102.54. Hadi tarehe 31 
Machi 2020 jumla ya Sh. 74,487,722,738.07 sawa na 96% 
zilitumika na Sh. 3,361,903,494.61 zilibaki kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli zilizosalia. 
 
Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP) 
Programu ya Serikali ya UNDP kwa miaka mitano (2016-2021) kati 
ya maswala mengine, inazingatia kushughulikia umaskini na 
uharibifu wa mazingira kupitia uwekezaji na utawala bora ili 
kuwawezesha wanawake, walemavu, vijana na kuongeza ushiriki 
wao katika maswala ya uchumi, mazingira na utawala. 
 
Katika mwaka wa fedha uliomalizika tarehe 31 Desemba   2019, 
miradi 13 ya UNDP iliyokaguliwa ilikuwa na Sh. 11,790,961,488 
zilizopatikana kwa ajili ya matumizi; Sh. 11,519,304,938 
zilitumika na Sh. 271,656,512 zilibaki kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli za UNDP zilizosalia (Jedwali Na. 3.7). 
 
Jedwali 3- 7: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika 
Shilingi/Milioni)– UNDP 

Na Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi kilichopo 
(Sh) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh) 

Bakaa 
(Sh) 

1 Kujenga Uwezo 
kwa Malengo ya 
Maendeleo 
Endelevu na 
Uratibu na 

Tume ya 
Mipango Zanziba 

      1,006.66         1,006.32         0.34  
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Na Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi kilichopo 
(Sh) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh) 

Bakaa 
(Sh) 

kuripoti  MKUZA 
III Zanziba 

2 Kuongeza Uwezo 
wa Matokeo ya 
Maendeleo ya 
Miradi 

Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu 

         223.24            211.28       11.96  

3 Kuongeza Uwezo 
wa Matokeo ya 
Maendeleo ya 
Miradi 

Wizara ya Fedha 
na Mipango –
Tanzania Bara 

          595.22            584.37       10.85  

4 Kuongeza Uwezo 
wa Matokeo ya 
Maendeleo ya 
Miradi 

Wizara ya Fedha 
na Mipango -
Zanzibar 

         285.85            234.56        51.29  

5 Mradi wa 
Kushughulikia 
Madhara ya 
tetemeko la ardhi 
Kagera na 
Ukarabati thabiti 
wa Majengo. 

Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa Kagera 

       1,161.20         1,161.20              0   

6 Programu ya 
Uwezeshaji na 
Upatikanaji wa 
haki za kisheria  

Wizara ya Katiba 
na Sheria -  
Zanzibar 

          357.46            357.46              0   

7 Mradi wa Kusaidia 
Kuwajengea 
Wabunge Uwezo - 
Awamu II 

Ofisi ya Bunge       2,644.17         2,643.98         0.19  

8 Mradi wa 
kujumuisha 
malengo katika 
kupambana na 
athari za  
Mazingira,  
Umaskini na 
Jinsia katika 
Kuleta Maendeleo 
Endelevu  na 
Kuondoa 
Umaskini 

Chuo Cha 
Mipango  
Dodoma- Kanda 
ya Ziwa -
Mwanza  

          949.55            815.65       133.90  

9 Kuzuia na 
Kutuliza Vurugu 
nchini Tanzania 

 Jeshi la Polisi 
Tanzania   

          57.87          57.87     
0   

10 Kuzuia na 
Kutuliza Vurugu 
nchini Tanzania 

Jeshi la 
Magereza 

          376.00            375.99         0.01  

11 Mradi wa 
Kunusuru Vyanzo 

Bonde la Mto 
Pangani  

      2,834.26         2,834.26              0   
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Na Jina la Mradi Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi kilichopo 
(Sh) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh) 

Bakaa 
(Sh) 

vya Maji (SLM) – 
Bonde la Mto 
Pangani 

12 Kuimarisha 
Upataji na Ulinzi 
wa Haki za 
Binadamu nchini 
Tanzania 

Wizara ya Katiba 
na Sheria –
Tanzania Bara 

         697.42            697.07         0.35  

13 Kuimarisha 
Upataji na Ulinzi 
wa Haki za 
Binadamu nchini 
Tanzania 

Tume ya Haki za 
Binadamu na 
Utawala Bora  

         602.06            539.30       62.76  

Jumla 11,790.96 11,519.31 271.65 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia Tarehe 30 Juni 2020  

 
UNICEF 
Programu ya Serikali ya UNICEF kwa miaka mitano (2016-2021) 
unazingatia njia za vitendo za kutambua haki za watoto nchini 
Tanzania. Mpango huo unashughulikia maeneo saba yakiwemo ya 
afya, Ukimwi, lishe, maji, usafi wa mazingira na usafi (WASH), 
elimu, ulinzi wa watoto na sera ya kijamii. Programu hii pia 
inalenga kusaidia watoto na familia za kitanzania kuhakikisha 
zinapata na kufaidika na huduma bora za kijamii, maarifa na 
fursa. 
 
Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba  2019, Sh. 
11,095,839,450 zilipatikana kwa ajili ya matumizi ya miradi 
minane, kati ya fedha hizo Sh. 7,527,273,837 zilitumika na Sh. 
3,568,565,613 zilibaki kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
UNICEF zilizosalia Jedwali Na. 3-8. 
 
Jedwali 3- 8: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika 
Shilingi/Milioni)– UNICEF 

Na Jina la Mradi  Mtekeleza Mradi Kiasi 
kilichopo 

(Shs) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Shs) 

Bakaa 
(Shs) 

1 Programu ya 
Kulinda Maendeleo 
ya Watoto 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali  

652.65       466.59  186.06 

2 Programu ya 
Kulinda Maendeleo 
ya Watoto 

Wizara ya Ajira, 
Kazi, Wazee, 

486.11       429.71  56.40 
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Na Jina la Mradi  Mtekeleza Mradi Kiasi 
kilichopo 

(Shs) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Shs) 

Bakaa 
(Shs) 

Wanawake na 
Watoto- Zanzibar 

3 Programu ya 
Kulinda Maendeleo 
ya Watoto 

Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa Njombe 

973.21       718.52  254.69 

4 Programu ya 
Kulinda Maendeleo 
ya Watoto 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mufindi 

341.41       289.98  51.43 

5 Programu ya 
Kulinda Maendeleo 
ya Watoto 

Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa Njombe 

486.11       429.71  56.40 

6 Ugatuaji wa Usajili 
wa Vizazi na vifo 

Wakala wa Usajili 
wa Vizazi na Vifo 

3,104.84    2,935.00  169.84 

7 Programu ya 
Utetezi wa Sera 
,Uchambuzi na 
kusaidia Programu 
ya UNICEF 

Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa 
na Serkali za Mitaa   

3,951.66    1,176.70  2,774.96 

8 Stawisha Maisha - 
TASAF 

Mfuko wa 
Maendelo ya Jamii 
– Tanzania (TASAF) 

1,099.85    1,081.07  18.78 

Jumla  11,095.84 7,527.28 3,568.56 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia Tarehe 30 Juni 2020  

 
3.2.8 Miradi ya Sekta Mbalimbali 

Miradi ya Sekta Mbalimbali inahusisha shughuli za utekelezaji wa 
masuala mtambuka kama vile kujenga uwezo na uhamasishaji 
katika masuala ya sheria, mazingira, maendeleo ya kiuchumi na 
masuala mengine ya maendeleo. Miradi hii ilipokea fedha kutoka 
Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB) na Washirika 
wengine wa maendeleo.  
 
Uchambuzi wangu wa taarifa 17 kwa mwaka wa fedha 2019/20 
ulionesha  kulikuwa na Sh. 166,013,951,257 kwa ajili ya matumizi 
ambapo Sh. 79,499,752,015 zilitumika na kusalia kiasi cha Sh. 
86,514,199,242 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za miradi 
iliyosalia (Jedwali Na. 3.9). 
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Jedwali 3- 9: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika 
Shilingi/Milioni)– Miradi Mingine 

Na Jina la Mradi  Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
kilichopo (Sh) 

Kiasi 
kilichotumika(Sh) 

Bakaa 
(Sh) 

1 
Maradi wa ARU 
–SIDA  

Chuo Kikuu cha 
Ardhi 

1,175.00 427.88 747.12 

2 

Mradi Endelevu 
wa Kuwezesha 
Kuzuia na 
Kupambana na 
Rushwa – 
Tanzania 

Ofisi ya Rais - 
Sekretarieti ya 
Baraza la 
Mawaziri 

8,735.33 5,989.80 2,745.53 

3 

Mradi wa 
Maboresho wa 
Huduma za 
Mahakama na 
Utoaji wa Haki 
kwa Wananchi 

Mahakama  66,846.68 19,898.09 46,948.59 

4 

Msaada wa 
Maendeleo kwa 
Ukuaji Wa  
Takwimu 
Tanzania 

Ofisi ya 
Takwimu ya 
Taifa 

6,452.96 404.4 6,048.56 

5 

Mradi wa 
Uhamasishaji 
wa Raslimali za 
Ndani na 
Usimamizi Bora 
wa Maliasili 
(ISP-DRM& 
NRG) 

Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli 
Tanzania 

11,598.60 10,349.88 1,248.72 

6 

Mradi wa 
Usimamizi na 
Uhifadhi 
Vyanzo vya 
Maji Kihansi 
(KCCMP) 

Ofisi ya Makamu 
wa Rais 

1,001.47 997.1 4.37 

7 

Mfuko wa Taifa 
wa Kuendeleza 
Sayansi na 
Teknolojia 
(NFAST) 

Tume ya 
Sayansi na 
Tekinolojia 
(COSTECH) 

3,291.27 3,119.77 171.49 

8 

Programu ya 
Marekebisho ya 
Usimamizi wa 
Fedha za 
Umma (PFMRP)  

Wizara ya 
Fedha na 
Mipango 

29,761.46 19,335.17 10,426.29 

9 

Mradi wa 
Maliasili 
Endelevu kwa 
Ukuaji  
(REGROW)-
TANAPA 

Shirika la 
Hifadhi za Taifa 

8,692.31 3,450.46 5,241.85 
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Na Jina la Mradi  Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
kilichopo (Sh) 

Kiasi 
kilichotumika(Sh) 

Bakaa 
(Sh) 

10 

Mradi wa 
Maliasili 
Endelevu kwa 
Ukuaji  
(REGROW) 

Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii 

5,942.61 423.21 5,519.40 

11 

Taasisi ya 
kuendeleza 
viwanda vidogo 
katika Kukuza 
Usanifu  wa 
Maendeleo 
Endelevu ya 
Jamii  na 
Uchumi  

Taasisi ya 
kuendeleza 
viwanda vidogo 
(SIDO) 

300.69 278.36 22.33 

12 

Kituo cha 
Kudhibiti Hewa 
ya ukaa Nchini 
(NCMC) 

Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine 

136.93 162.55 -25.63 

13 

Mradi wa 
Usimamizi wa 
Uvuvi na 
Ukuaji wa 
Pamoja Kusini 
Magharibi mwa 
Bahari ya Hindi 
(SWIOFISH) 

Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi  

8,608.74 7,140.69 1,468.05 

14 

Mifumo ya 
Majengo bora, 
na Utafiti 
Unaofaa 
Tanzania 
(SIDA) 

Tume ya 
Sayansi na 
Tekinolojia 
(COSTECH) 

2,564.12 1,740.87 823.25 

15 

Programu ya 
Ukuzaji Wa 
Maendeleo ya 
Sekta ya 
Biashara 
Tanzania  

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara 

163.39 154.57 8.83 

16 

Chuo Kikuu 
cha Dar es 
Salaam - 
Shirika la 
Ushirikiano wa 
Maendeleo ya 
Kimataifa la 
Uswidi (SIDA)  

Chuo kikuu cha 
Dar es Salaam 

9,626.65 5,425.24 4,201.41 

17 

Mradi wa 
Kurejesha 
Ardhi 
iliyoharibika na 
Kuongeza 
Uhakika wa 

Ofisi ya Makamu 
wa Rais 

1,115.75 201.72 914.03 
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Na Jina la Mradi  Mtekeleza 
Mradi 

Kiasi 
kilichopo (Sh) 

Kiasi 
kilichotumika(Sh) 

Bakaa 
(Sh) 

Chakula katika 
Maeneo Kame 
Tanzania 
(LDFS) 

Jumla 166,013.95 79,499.75 86,514.20 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia Tarehe 30 Juni 2020  

 
3.3 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa7 

Hati za Ukaguzi huchukuliwa kama taarifa muhimu wakati wa 
kuripoti usahihi wa taarifa za kifedha kwa watumiaji. Kulingana 
na kifungu cha 34 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 2008, 
ninalazimika kutoa maoni ya kitaalamu, juu ya uandaaji hesabu 
na usahihi wa taarifa za fedha zilizowasilishwa na kuandaa ripoti 
ya ukaguzi. Kwa sekta ya umma, maoni yangu ya ukaguzi 
yanawajulisha watumiaji taarifa za kifedha kuwa taarifa za 
kifedha za miradi ya maendeleo zimeandaliwa kulingana na 
mfumo husika wa utoaji wa taarifa za kifedha kama vile Viwango 
vya Kimataifa vya Uandaaji Hesabu katika Sekta ya Umma (IPSAS) 
au mfumo wa kutoa taarifa za fedha kwa madhumuni maalum na 
namna inavyotakiwa na Sehemu ya 25 (4) ya Sheria ya Fedha za 
Umma, 2001 (iliyorekebishwa 2004) na makubaliano na miongozo 
husika ya ufadhili wa miradi. 
 
Katika kufanya ukaguzi wa kifedha kwenye miradi ya maendeleo, 
ninatoa uhakikisho kwenye maeneo maalum kulingana na mfumo 
unaofaa uliotumika katika kuandaa taarifa za kifedha. Maeneo 
haya ni pamoja na uhakikisho juu ya taarifa za kifedha, udhibiti 
wa ndani na uzingatiaji wa sheria na miongozo mbalimbali. Katika 
mwaka wa fedha 2019/20, nilifanya kaguzi wa kifedha 290 
ambapo nilitoa jumla ya hati za Ukaguzi 290 juu ya taarifa za 
kifedha na hati za ukaguzi 21 juu ya udhibiti wa ndani ambayo 
yanahusiana na miradi iliyofadhiliwa na Shirika la maendeleo la 

 
 

7 Mwaka huu majina ya hati za Ukaguzi yamebadilika. Kwa miaka iliyopita, “Adverse Opinion” 
illiitwa “Hati Isiyoridhisha” na “Disclaimer of Opinion” iliitwa “Hati Mbaya”. Kwa mwaka huu, 
“Adverse Opinion” imeitwa “Hati Mbaya” na “Disclaimer of Opinion” imeitwa “Kushindwa kutoa 
Maoni”. Mabadiliko haya yametokea kwa kuzingatia kuwa majina mapya yanaakisi zaidi maana 
halisi ya hati zilizotolewa.  
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Umoja wa mataifa (UNDP) na Shirika la Umoja wa Mataifa 
Linalohudumia Watoto (UNICEF). 
 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, sikuripoti mapungufu yenye tija 
kwenye hati za Ukaguzi 21 dhidi ya udhibiti wa ndani. Maoni 
yanahusiana na taarifa za kifedha yamewasilishwa kwenye sura 
zinazofuata. 

 
3.3.1 Maoni ya Ukaguzi Yaliyotolewa Juu ya Taarifa za Fedha 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilitoa aina mbili za hati za 
Ukaguzi kwenye taarifa za fedha 290, kati ya hizo nilitoa hati 
zinazoridhisha 275 na hati zenye mashaka 15 kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 3.10. 
 
Jedwali 3- 10: Muhtasari wa Hati ya Ukaguzi zilizotolewa 

Sekta 
Hati zilizotolewa 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
mashaka 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
mbaya 

Jumla 

Kilimo 8 0 0 0 8 

Elimu 11 0 0 0 11 

Nishati na 
Madini 

18 0 0 0 18 

Afya 178 15 0 0 193 
Jamii 22 0 0 0 22 
Uchukuzi 12 0 0 0 12 
Maji 9 0 0 0 9 
Miradi 
mingine 

17 0 0 0 17 

Jumla 275 15 0 0 290 
Chanzo: Taarifa za kaguzi za miradi ya maendeleo kwa miaka 2015/16 hadi 2019/20  

 
3.3.2 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi Zilizotolewa 

Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa miaka mitano mfululizo 
yanaonesha mwelekeo unaoridhisha kuhusu miradi ya maendeleo 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 3-11 na Kielelezo 3.1. 
 
Hata hivyo, hati zenye mashaka zilitokana na hati za malipo kuwa 
na nyaraka pungufu, kuna uwezekano kwa Taasisi za Serikali 
kuboresha utayarishaji wa taarifa za kifedha na utunzaji wa 
kumbukumbu wa nyaraka za uhasibu. Hivyo basi ninahimiza 
Maafisa Masuuli kuwapatia mafunzo zaidi watumishi wa Serikali 
juu ya utunzaji wa kumbukumbu na utayarishaji wa taarifa za 
kifedha. 
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Jedwali 3- 11: Mwenendo wa Hati ya Ukaguzi zilizotolewa 

Mwaka wa 
fedha 

Hati zilizotolewa Jumla 

Hati inayoridhisha 
Hati yenye 
mashaka 

Hati isyoridhisha 

Na.   % Na.   % Na.   % 
2019/20 275 95 15 5 0 0 2908 
2018/19 441 97 13 3 1 0.22 455 
2017/18 455 97 14 3 0 0 469 
2016/17 697 94 44 6 1 0.13 742 
2015/16 725 91 71 9 1 0.12 797 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi mwaka 2019/20 na Ripoti kuu ya Ukaguzi wa miradi ya 
maendeleo kwa miaka iliyopita  
 
 

Kielelezo 3-1: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Miaka Mitano 
Mfululizo 

 
Hati inayoridhisha 
Hati inayoridhisha hutolewa pale ambapo taarifa za fedha 
zilizowasilishwa hazikuwa na upotoshaji pia ziliandaliwa kwa 
kufuata mifumo ya kihasibu, ikiwa ni pamoja na Sheria na Kanuni 
zinazokubalika. Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilitoa hati za 

 
 

8 Kupungua kwa jumla ya Hati za ukaguzi ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2018/19 kulisababisha 
kutokujumuishwa kwa miradi iliyotekelezwa chini ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 
iliyotekelezwa hapo awali na Halmashauri. Miradi hii sasa inatekelezwa na RUWASA na imejumuishwa 
katika ripoti kuu ya Serikali Kuu 

2019/20 2018/19 2017/18 2016/17 2015/16
Hati inayoridhisha 95 97 97 94 91
Hati yenye shaka 5 3 3 6 9
Hati isiyoridhisha 0 0.22 0 0.13 0.12
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Ukaguzi zinazoridhisha sawa na 95% ya maoni yote yaliyotolewa 
kwa watekelezaji wa miradi  ikiwa imepungua kwa asilimia mbili 
ikilinganishwa na 97% kwa miaka miwili iliyopita ya kifedha 
mfululizo yaani 2018/19 na 2017/18. 
 
Hati Yenye Mashaka 
Hati hii hutolewa wakati mkaguzi anapokuwa amejiridhisha kuwa 
kuna makosa kwenye taarifa za mwisho za fedha, ama moja moja 
au kwa ujumla wake, ingawa makosa yaliyobainika husababisha 
athari sehemu maalumu tu na si taarifa nzima ya fedha. 
 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, nimetoa hati zenye mashaka 15 
sawa na asilimia tano ya hati zote zilizotolewa kwa watekelezaji 
wa Mradi wa Mfuko wa Afya. Nilibaini kuwa taarifa za kifedha 
zilizopata hati zenye mashaka zilitokana na hati za malipo kuwa 
na nyaraka pungufu hivyo kupunguza mawanda yangu ya Ukaguzi 
na sikuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. Taarifa ya hoja 
zilizosababisha kupatikana kwa hati zenye mashaka 
imewasilishwa katika Kiambatisho 3-1. 
 
Ni maoni yangu kuwa kuwapo kwa matumizi yasiyo na viambatisho 
kunathibitisha udhaifu katika udhibiti wa matumizi na utunzaji 
wa kumbukumbu za hesabu katika miradi hiyo. Hata hivyo, 
mwenendo wa utoaji wa hati zenye mashaka unaonesha ongezeko 
la asilimia tatu katika mwaka wa fedha 2019/20 ikilinganishwa na 
2018/19. 
 
Hati Mbaya 
Hati hii hutolewa pale ambapo nimejiridhisha kuwa, kulingana na 
ushahidi uliopatikana wakati wa ukaguzi, taarifa za fedha 
zilizokaguliwa zina makosa makubwa na yaliyoathiri sehemu 
kubwa ya taarifa za fedha, hivyo kupelekea taarifa hizo kutokuwa 
sahihi. Hii inamaanisha kuwa tofauti na hati yenye shaka, taarifa 
za fedha zilizoandaliwa zina makosa makubwa yatokanayo na 
kutokukubaliana au kushindwa kukidhi mawanda na makosa hayo 
hayajajikita sehemu moja bali yameathiri maeneo mengi katika 
taarifa za fedha na hivyo kuathiri kueleweka kwa taarifa hizo kwa 
watumiaji wake kwa ajili ya kufanyia maamuzi. 
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Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2020, sijatoa hati mbaya 
kwa miradi ya maendeleo. 

Kushindwa Kutoa Maoni  
Mazingira ya ukaguzi yanaweza kupelekea kushindwa kutoa maoni 
ya ukaguzi. Hii inatokea pale ambapo nimeshindwa kupata 
ushahidi wa kutosha au taarifa muhimu ili kufikia malengo ya 
ukaguzi, na endapo madhara ya kushindwa kupata ushahidi au 
nyaraka hizo ni makubwa sana. Hivyo, ninaonesha kwenye ripoti 
yangu ya ukaguzi kuwa kutokana na ukubwa wa madhara yaliyopo 
au yanayoweza kutokea kutokana na kukosa ushahidi wa kutosha, 
nimeshindwa kutoa maoni ya ukaguzi.  
 
Kama ilivyo kwa hati mbaya, ninaposhindwa kutoa maoni, maana yake 
ni kuwa sehemu kubwa ya kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa za 
fedha hakiaminiki hivyo taarifa za fedha zilizokaguliwa hazifai kwa 
ajili ya kufanyia maamuzi mbalimbali. 

 
Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020, hakukuwa na 
mradi wowote niliyoshidwa kutoa maoni ya ukaguzi.  
 

3.4 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Fedha 
Sehemu hii inatoa tathmini ya hoja muhimu za ukaguzi 
zinazotokana na mapungufu katika usimamizi wa fedha na 
udhibiti kama inavyoonekana katika taarifa za kaguzi fedha 290. 
 

3.4.1 Usimamizi wa Bajeti Usioridhisha 
a) Kutolewa kwa Fedha Pungufu kwenye Miradi ya Maendeleo Sh. 

Bilioni 53.37 
Bajeti ni zana muhimu inayosaidia watekelezaji wa miradi katika 
kupanga, kudhibiti na kutathmini rasilimali walizopewa na 
kutumika katika utekelezaji wa shughuli za miradi. Kwa asili, 
inaonesha shughuli zinazotakiwa kufanywa katika mwaka husika 
wa kifedha na inagawanya rasilimali fedha na nyinginezo 
zinazohitajika kwenye shughuli maalumu zilizopangwa kwa ajili 
ya kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilibaini kuwa watekelezaji wa 
miradi walishindwa kutekeleza baadhi ya shughuli zilizopangwa 
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kutokana na kupokea fedha pungufu kulinganisha na bajeti 
iliyoidhinishwa. 
 
Uchambuzi zaidi ulibaini kuwa jumla ya Sh. 53,373,154,479.82 
hazikupokelewa kutoka Hazina na Washirika wa Maendeleo kwa  
miradi 10 iliyotekelezwa na watekeleza miradi 144 walio chini ya 
sekta ya Kilimo, Elimu, Nishati na Madini, Afya, sekta Mbalimbali, 
sekta za Jamii na Maji kama inavyoonekana katika Jedwali  3-12. 
 
Jedwali 3- 12: Kutolewa kwa fedha pungufu kwenye miradi ya 
maendeleo Sh. Bilioni 53.37  

Sekta Bajeti (Sh.) 
Fedha Zilizotolewa 

(Sh.) 

Kiasi 
Kilichopokelewa 
Pungufu  (Sh.) 

Kilimo  12,547,940,491.20 3,404,435,399.12 9,143,505,092.08 

Elimu  3,495,690,481.52 1,377,416,998.98 2,118,273,482.54 

Nishati na 
Madini 

1,039,810,200 850,000,000 189,810,200 

Afya 85,198,577,662 65,669,629,163.67 19,528,948,501 

Jamii  1,657,324,469 364,925,546.29 1,292,398,922.51 

Maji 
130,874,196,057.08 110,043,632,164.29 

  
20,830,563,893 

Mbalimbali 7,770,876,480.71 7,501,222,091.71 269,654,389 

Jumla  242,584,415,841.51 189,211,261,364.06 53,373,154,480.46 
Chanzo: Taarifa za fedha kwa mwaka 2019/20 

 
Sekta ya maji iliongoza kwa kupokea fedha pungufu jumla ya Sh. 
20,830,563,893 ikifuatiwa na sekta ya afya Sh. 
19,528,948,500.69, kilimo Sh. 9,143,505,092.08, elimu Sh. 
2,118,273,482.54, sekta ya kijamii Sh. 1,292,398,922.51, miradi 
mingine Sh. 269,654,389 na sekta ya nishati na madini Sh. 
189,810,200. Hii ilihusisha miradi 10 inayotekelezwa na Wizara 
ya Kilimo, Wizara ya Elimu, Sayansi na Tekinolojia, Wizara ya 
Nishati, Wizara ya Madini, Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii 
Jinsia Wazee na Watoto, Wizara ya Katiba na Sheria- Zanzibar, 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela (NM-
AIST) na 135 Halmashauri ambazo zilitekeleza miradi wa Mfuko 
wa Pamoja wa Afya (HBF). 
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Aidha, nimebaini kuwa kutolewa kwa fedha pungufu 
kumesababishwa na kutekelezwa kwa miradi pasipo kufuata 
matakwa ya makubaliano ikiwemo ucheleweshaji wa kupeleka 
taarifa za utekelezaji wa miradi.  
 
Kwa maoni yangu, kuendelea kutolewa fedha pungufu kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi inaongeza uwezekano wa kutofikia 
malengo ya Serikali kwenye mradi husika. Pia Serikali inaweza 
pata hasara ya ongezeko la gharama za kutekeleza miradi na 
inaweza kupelekea kulipa ada ya riba kwa wakandarasi kutokana 
na kuchelewesha au kutowalipa wakandarasi. 
 
Ninapendekeza Watekelezaji wa Miradi kuwasiliana na 
Washirika wa Maendeleo ikiwemo  Serikali ya Tanzania kupitia 
Hazina juu ya kutolewa kwa fedha za kutosha kwa ajili ya 
miradi zinazolingana na bajeti zilizopangwa ili kuhakikisha 
Mirada hii inakamilika kwa wakati ikizingatiwa miradi hii ina 
muda maalumu wa kukamilishwa. 
 
b) Malipo ya Sh. Bilioni 26.54 Yalifanyika Nje ya Bajeti  
Kanuni ya 115 ya Kanuni za Fedha za Umma 2001, 
(iliyorekebishwa 2004) inasem kwamba "Makadirio ya bajeti 
yaliyoidhinishwa yanaunda msingi wa hesabu za mwaka ambazo 
zinahusiana na kulinganisha makadirio ya bajeti kuendana na 
uchambuzi na uainishaji wa hesabu za mapato na matumizi". 
 
Kinyume na matakwa hayo, nilibaini kuwa Watekelezaji wa Miradi 
12 walitumia jumla ya Sh. 26,544,881,470.18 kutekeleza shughuli 
za miradi ambazo hazikuwa kwenye bajeti na Mpango Kazi wa 
Mwaka (AWP). Sekta ya elimu ilifanya matumizi makubwa nje ya 
bajeti Sh. 25,621,539,386 ikifuatiwa na sekta ya usafirishaji Sh. 
544,404,680.08, maji Sh. 296,272,595.88, miradi mingine Sh. 45, 
393,367, kilimo Sh. 33,371,441.22 na sekta ya kijamii Sh. 
3,900,000. Miradi hii ilitekelezwa Wizara ya Elimu Sayansi na 
Tekinolojia, Wizara ya ya Ujenzi, Wizara ya Viwanda na Biashara, 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA), 
Jeshi la Polisi Tanzania na Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya 
Nelson Mandela (NM-AIST). 
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Hii ilitokana na rasilimali chache zilizopo katika kufanya shughuli 
za miradi ambayo haikutengewa bajeti kwa sababu ya mapungufu 
katika uandaaji wa bajeti ya shughuli za mradi. Kwa maoni yangu, 
matumizi nje ya bajeti inaweza kusababisha mchakato usiofaa wa 
manunuzi na inaweza kuathiri kutofanikiwa kwa malengo ya 
miradi yaliyokusudiwa. 
 
Ninapendekeza Watekelezaji wa Miradi hasa Wizara ya Sayansi 
na Teknolojia kuhakikisha mipango ya shughuli za miradi 
inaandaliwa kwa usahihi na kuhakikisha shughuli zote 
zilizopangwa zinatekelezwa kulingana na upatikanaji wa fedha 
na kufuata bajeti kama nyenzo ya udhibiti wa matumizi. 

c) Matumizi Yaliyolipiwa katika Vifungu Visivyostahiki Shillingi 
Billioni 1 

Kanuni ya 115 ya Kanuni ya Fedha za Umma ya 2001 
(iliyorekebishwa 2004) inahitaji makadirio yaliyoidhinishwa 
kuunda msingi wa akaunti kwa mwaka ambao wanahusiana na 
uainishaji wa uchambuzi wa akaunti za mapato na matumizi 
lazima zilingane na makadirio hayo. 
 
Kinyume na matakwa ya kanuni, nimebaini kuwa watekelezaji 
miradi 20 wanaotekeleza miradi walifanya malipo yenye jumla ya 
Sh. 1,009,063,103.92 kwa utekelezaji wa shughuli mbalimbali za 
miradi kupitia vifungu visivyostahili pasipokuwa na idhini ya 
matumizi hayo. 
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa, sekta ya uchukuzi imeongoza 
kwa kufanya malipo kutumia vifungu visivyostahili Sh.  
788,184,542.92 ikifuatiwa na sekta za afya Sh. 169,950,963 na 
kilimo Sh.  50,927,598 kwa miradi iliyotekelezwa na Chuo Kikuu 
cha Kilimo Sokoine (SUA), Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa na Halmashauri 18 zinazotekeleza mradi wa HBF. Aidha, 
kwa maoni yangu, kushindwa kutumia vifungu husika kwenye 
matumizi kunaweza kuathiri shughuli zilizopangwa na inaondoa 
dhana nzima ya umuhimu wa bajeti kama nyenzo ya udhibiti wa 
matumizi. 
Ninapendekeza Watekelezaji wa Mradi kuhakikisha wanaandaa 
bajeti yenye uhalisi na kuhakikisha kuwa matumizi 
yanafanyika katika vifungu husika kulingana na matakwa ya 
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Kanuni ya 115 ya Kanuni za Fedha za Umma 2001 
(iliyorekebishwa 2004). 
 

3.4.2 Kutozingatia Matakwa ya Sheria na Kanuni za Kodi 
Kodi ni malipo ya lazima ya kifedha yaliyowekwa na Serikali 
kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kwa walipa kodi (mtu 
binafsi au taasisi) kwa ajili ya kufadhili matumizi ya serikali na 
matumizi mengine ya umma. Aidha nimebaini kuwa miradi 20 
inayotekelezwa chini ya sekta sita haikufuata matakwa ya sheria 
za kodi. Mapungufu niliyobaini yamegawanyika katika maeneo 
matatu, ambayo ni; kutotolewa kwa risiti za kielektroniki, Malipo 
ambayo hayakukatwa kodi ya zuio na kuwasilishwa Mamlaka ya 
Mapato na malipo ya kodi ya ongezeko la thamani (VAT) kwenye 
miradi iliyosamehewa. 
 
a) Ununuzi wa Bidhaa na Huduma bila Uthibitisho wa Stakabadhi za 

Kielekitroniki Sh. Bilioni 2 
Kanuni ya 28 (1) ya Kanuni za Usimamizi wa Kodi (Stakabadhi za 
Kielektroniki), 2012 inawataka wanunuzi wa bidhaa na huduma 
kuomba na kuhifadhi stakabadhi na hati za madai za kielekitroniki 
ili kuonesha kwa kamishina wa kodi au afisa aliyeruhusiwa kama 
itahitajika. 
 
Kinyume na matakwa ya kanuni, nimebaini kuwa Watekelezaji wa 
Miradi 10 walifanya malipo ya jumla ya Sh. 2,006,316,606.56 kwa 
ajili ya manunuzi ya bidhaa na huduma pasipo kudai stakabadhi 
za kielekitroniki iliyosababishwa na kushindwa kufuatilia 
stakabadhi hizo kutoka kwa wasambazaji na watoa huduma. 
Kushindwa kudai na kuhifadhi stakabadhi za kielekitroniki 
kunahamasisha ukwepaji kodi pia inadhoofisha juhudi za Serikali 
katika kuongeza ukusanyaji wa kodi. 
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa, sekta ya uchukuzi imeongoza 
kufanya malipo pasipo kudai stakabadhi za kielektroniki kwa Sh. 
1,213,108,490.44, sekta ya afya Sh. 478,801,938, sekta ya elimu 
Sh. 180,998,285.48 na sekta ya kijamii Sh. 133,407,892.64 kwa 
Taasisi za Serikali zifuatazo Wizara ya Elimu Sayansi na 
Tekinolojia, Wakala wa Usajili wa Vizazi na Vifo, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa-Kagera, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa-
Njombe na  Halmashauri 39 zinazotekeleza miradi ya Afya (HBF). 
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Natoa wito kwa Watekelezaji wa Mirad kutekeleza Kanuni ya 
28(1) ya Kodi ya Mapato (Vifaa vya Mfumo wa Kielektroniki), 
2012 na kifungu cha 29(4) cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani kwa kudai stakabadhi ya kielectronic kwa kila 
miamala inayofanywa kwa watoa huduma ambapo itasaidia 
kuongeza makusanyo za Serikali. 
 
b) Kodi ya Zuio ya Sh. Milioni 91.79 Haikuwasilishwa kwa Mamlaka 

ya Mapato Tanzania  
Kifungu 83(1) (b) cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya Mwaka 2004 
(Iliyorekebishwa mwaka 2008) kinataka Taasisi zote kukata kodi 
ya zuio kutoka kwa wazabuni wa bidhaa na huduma na kuwasilisha 
kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania siku saba baada ya mwisho wa 
mwezi. 
 
Ukaguzi wangu umebaini, watekeleza miradi 14 wanaotekeleza 
miradi tisa hawakuwasilisha malipo ya kodi ya zuio kwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) kiasi cha Sh. 91,795,481.09 kwa makato 
yaliyofanywa kwenye malipo ya wauzaji na watoa huduma hivyo 
Serikali ilikosa mapato yake kutokana na kodi ambazo 
hazikukusanywa. 
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa, sekta ya elimu imeongoza 
kwa kutokuwasilisha kiasi cha Sh. 44,977,082.73, ikifuatiwa na 
sekta ya usafirishaji Sh. 17,159,363.86, miradi mingine Sh. 
13,577,165.50, sekta ya afya Sh. 8,048,443 na sekta ya kijamii 
Sh. 8,033,426 ya miradi 14 iliyotekelezwa na Wizara na Elimu 
Sayansi na Tekinolojia, Wizara ya Viwanda na Biashara, Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi (MoLF), Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Wakala wa Serikali wa Barabara, Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia ya Nelson Mandela (NM-AIST), Taasisi ya Mipango ya 
Maendeleo Vijijini (IRDP) na Halmashauri sita zinazotekeleza 
mradi wa Mfuko wa Afya (HBF). 
 
Hivyo, kutowasilishwa kwa kodi ya zuio kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ilitokana na usimamizi usiridhisha wa Taaisisi husika juu 
ya kukatwa kwa ushuru na kuwasilisha kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania. Kwa maoni yangu, kutowasilishwa kwa kodi ya zuio 
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inakwamisha juhudi za Serikali kupata ushuru unaotarajiwa 
kutoka kwa vyanzo hivi kwa wakati unaofaa. 
 
Ninapendekeza Watekelezaji wa Mradi kuimarisha udhibiti wa 
mifumo ya ndani na kuhakikisha kuwa sheria, kanuni, 
miongozo na maagizo yanayohusiana  na ukusanyaji wa kodi 
inatekelezeka. Hii itawezesha kuongezeka kwa mapato na 
kuepuka uwezekano wa kulipa tozo na adhabu zitokanazo na 
ukiukwaji wa sheria. 
 
c) Malipo ya Kodi ya Ongezeko la Thamani Sh. Bilioni 9.88 kwa 

Miradi Iliyosamehewa Kodi 
Nilibaini kuwa miradi sita ililipa Kodi ya Ongezeko la Thamani 
jumla ya Sh. 9,881,517,997.56 iliyosamehewa kinyume na 
matakwa ya makubaliano juu ya marejesho ya Kodi ya Ongezeko 
la Thamani (VAT). Hii ilitokana na mipango isiyoridhisha na 
urasimu juu ya ufuatiliaji wa idhini ya msamaha wa Kodi ya 
Ongezeko la Thamani kutoka Serikalini. Hii inaathiri hali ya fedha 
za miradi na inadhoofisha juhudi za Serikali za kufuata 
makubaliano ya miradi. 
 
Uchambuzi wangu umebaini kuwa, sekta ya maji imeongoza kwa 
kulipa malipo ya kodi ya ongezeko la thamani kwa miradi 
iliyosamehewa kwa Sh. 9,420,507,149.81, ikifuatiwa na sekta ya 
elimu Sh. 189,305,083.70 na sekta ya usafirishaji Sh. 
178,928,791.26 kwa miradi sita iliyotekelezwa na Wizara ya Elimu 
Sayansi na Teknolojia, Wizara ya Fedha na Mipango, Wakala wa 
Barabara Tanzania, Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Mwanza 
(MWAUWASA), Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Arusha  (AUWSA) 
na Ofisi ya Makamu wa Rais. 
 
Ninapendekeza kwamba katika siku zijazo, Watekelezaji wa 
Miradi hasa miradi ya Sekta ya Maji kufuata matakwa ya 
makubaliano na wafadhili iliyosainiwa kwa kuomba msamaha 
wa kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania. Pia, Maafisa  
Masuuli wanapaswa kuwajibika kwa kiwango cha kodi ya 
Ongezeko la Thamani kitakacholipwa kinyume na makubaliano.  
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3.4.3 Mapungufu ya Udhibiti wa Matumizi Sh. Bilioni 5.99 
Uanzishaji wa mifumo thabiti ya udhibiti wa ndani ni moja ya 
majukumu ya menejimenti na utaratibu kuwa kuhakikisha malipo 
yote yanafanyiwa ukaguzi wa awali kabla ya kuidhinishwa. 
Kitengo cha ukaguzi wa awali kinahakiki iwapo udhibiti wa ndani 
umezingatiwa, fedha zimetengwa na zipo na viambatisho vya 
malipo vinatosheleza kwenye hati za malipo. Ukaguzi wangu 
kwenye usimamizi wa matumizi umebaini mapungufu katika 
udhibiti wa ndani kwenye miradi 80 yenye jumla ya Sh. 
5,998,064,998 yanayotokana na malipo ambayo hayakufanyiwa 
Ukaguzi wa awali, malipo kufanyika bila kuwa na viambatisho na 
hati za malipo zilizokosekana wakati wa ukaguzi.  
 
a) Malipo ambayo Hayakufanyiwa Ukaguzi wa Awali Sh. Bilioni 1.37 
Kanuni ya 91 (6) ya Kanuni za Fedha za Umma ya 2001 
(iliyorekebishwa 2004) inataka nakala halisi za hati za malipo 
kufanyiwa ukaguzi wa awali na afisa aliyeidhinishwa. 
 
Nilibaini Watekelezaji wa Miradi 14 wanaotekeleza miradi minne 
walifanya malipo yenye jumla ya Sh. 1,367,361,048 kwa shughuli 
za miradi ya maendeleo pasipo kufanywa kwa Ukaguzi wa awali 
kwenye malipo hayo. 
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa, miradi mingine iliongoza 
katika kufanya malipo pasipo Ukaguzi wa awali jumla ya Sh. 
956,952,211, ikifuatiwa na sekta ya afya Sh. 309,328,837 na sekta 
ya kijamii Sh. 101,080,000 kwa miradi minne iliyotekelezwa na 
Wizara ya Viwanda na Biashara, Wizara ya Fedha na Mipango, 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa- Kagera na Halmashauri 11 zinazotekeleza 
mradi wa mfuko wa afya wa pamoja (HBF). 
 
Mapungufu katika ukaguzi wa awali yanahatarisha kufanyika kwa 
malipo yasiyostahili ambayo inapelekea upotevu wa fedha za 
walipa kodi. 
 
Ninapendekeza Watekelezaji Miradi kuimarisha vitengo vya 
ukaguzi wa awali na kuhakikisha kuwa malipo yote 
yanafanyiwa Ukaguzi wa awali kabla ya kuidhinishwa. 
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b) Malipo Yaliyofanywa Bila kuwa na Viambatisho na Hati za Malipo 
Zilizokosekana wakati wa Ukaguzi Sh. Bilioni 4.57 

Kanuni ya 95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 
(iliyorekebishwa 2004) inataka hati ya malipo ambayo ina 
viambatisho pungufu kutambulika kama hati ya malipo 
iliyokosekana wakati wa ukaguzi. Kwa kuongezea Agizo la 8 (2) 
(c) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linawataka wakuu wa idara pamoja na watunza hazina kutunza 
na kudhibiti nyaraka za fedha katika idara zao. 
 
Ukaguzi wangu umebaini hati za malipo zenye jumla Sh. 
4,565,626,453.49 yaliyofanywa na watekelezaji wa miradi 80 
yalikuwa na viambatisho pungufu kama risiti za kukiri mapokezi, 
hati za kupokelea mizigo na ankara. 
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa, miradi mingine iliongoza 
kuwa na hati za malipo zenye nyaraka pungufu zenye jumla ya 
Sh. 1,497,169,026 ikifuatiwa na sekta ya elimu Sh. 
1,355,726,497.17, sekta ya afya Sh. 765,780,293, sekta ya 
usafirishaji Sh. 542,515,330.19, sekta ya kijamii Sh. 
365,424,055,136; na Sekta ya Maji Sh. 39,011,252 kwa miradi 
inayotekelezwa na Wizara ya Elimu, Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Wizara ya Viwanda na 
Biashara, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Ofisi 
ya Makamu wa Rais, Tume ya Mipango ya Zanzibar (ZPC), Taasisi 
ya Mipango ya Maendeleo Vijijini (IRDP) Mwanza, Wakala wa 
Usajili wa Vizazi na Vifo na Halmashauri 44 zinazotekeleza mradi 
wa mfuko wa afya (HBF). 
 
Ukaguzi wangu ulibaini watekelezaji wa miradi watatu 
walishindwa kuwasilisha hati za malipo wakati wa ukaguzi zenye 
jumla ya Sh. 65,077,497 kati ya hizo miradi mingine Sh. 
54,655,697 na sekta ya afya Sh. 10,421,800 kwa miradi 
inayotekelezwa na Wizara ya Fedha na Mipango, Wizara ya  
Viwanda na Biashara na Halmashauri nne. Kutowasilishwa kwa 
hati za malipo wakati wa ukaguzi imepunguza mawanda ya 
ukaguzi na sikuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. 
 
Ninapendekeza Watekelezaji wa Miradi kuimarisha usimamizi 
wa utunzaji wa nyaraka za kihasibu na kuanzisha hatua 
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madhubuti ambazo zitahakikisha ukamilifu wa utunzaji wa hati 
za malipo pamoja na viambatisho vyake. 
 

3.4.4 Tozo ya Riba kwa Uchelewaji wa Malipo ya Wakandarasi Sh. Bilioni 
8.18 
Kifungu cha 51.1 cha Sharti Kuu la Mkataba (GCC) kinamtaka 
Mwajiri kumlipa Mkandarasi kiasi kilichothibitishwa na Meneja wa 
Mradi ndani ya siku 28 tangu kupokea tarehe ya hati za madai ya 
wakandarasi. Ikiwa Mwajiri amechelewesha malipo, mkandarasi 
atalipwa tozo ya riba kwenye malipo yanayofuata. Riba 
itahesabiwa kutoka tarehe ambayo malipo yalipaswa kufanywa 
hadi tarehe ambapo malipo yalipolipwa kulingana na kiwango cha 
riba kilichotolewa na Benki ya Tanzania wakati wa tarehe ya 
kusaini mkataba”. Katika mikataba mingine kipindi hiki 
kinaongezwa hadi siku 56 baada ya wahandisi kupokea nyaraka 
muhimu. 
 
Kinyume na matakwa ya sharti kuu la mikataba, nilibaini miradi 
minne chini ya sekta ya uchukuzi ilikuwa na tozo ya riba kiasi cha 
Sh. 8,178,283,863 kama adhabu ya kuchelewesha kulipa madai ya 
wakandarasi (IPCs). 
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa, sekta ya uchukuzi inaongoza 
kuchelewa malipo ya wakandarasi ambapo Sh. 3,466,386,456.88 
ilihusisha Programu ya Kusaidia Sekta ya Usafirishaji (TSSP), Mradi 
wa Maendeleo ya Reli Tanzania (TIRDP) Sh. 2,197,609,697.74, 
Mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Kimataifa Arusha-Taveta/Holilii-
Voi Sh. 1,847,308,621.55 na Mradi wa Uboreshaji Usafiri wa Mjini 
Dar es Salaam (DUTP) Sh. 666,979,087.41. 
 
Nilibaini kuwa madai ya tozo ya riba yalisababishwa na 
ucheleweshaji wa kupokea fedha za miradi kutoka Wizara ya 
Fedha na Mipango kutokana na ufuatiliaji usioridhisha wa Wizara 
ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano ambayo inazuia Wakala wa 
Barabara Tanzania na Shirika la Reli Tanzania kulipa wakandarasi 
kwa wakati. Ni maoni yangu, kwamba kuchelewa kuwalipa 
wakandarasi kunazorotesha shughuli za miradi ya maendeleo na 
pia tozo za riba zinaongeza gharama za miradi kwa kiasi kikubwa 
ikilinganishwa na makadirio ya awali. 
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Ninapendekeza Watekelezaji wa Miradi kuwasiliana na Wizara 
ya Fedha na Mipango ili kutoa fedha za kutosha za miradi 
kulingana na bajeti ambazo zitawawezesha watekelezaji wa 
miradi kulipa madai ya wakandarasi kwa wakati. 
 

3.4.5 Mapungufu katika Usimamizi wa Masurufu Sh. Bilioni 1.99 
Ninaelewa kuwa Maafisa Masuuli wanaweza kuidhinisha masurufu 
kwa Afisa aliyeidhinishwa kwa ajili ya matumizi rasmi ya ofisi. 
Masurufu yanatakiwa kutolewa endapo matumizi yanayotarajiwa 
yawe yametengewa bajeti. Kiwango cha chini cha masurufu 
kinatakiwa kidhibitishwe na Masurufu yatolewe kwa ajili ya 
kutimiza lengo husika. 
 
Kwa kuongezea, Kanuni ya 103 (1-2) ya Kanuni ya Fedha za Umma 
ya 2001 (iliyorekebishwa 2004) inaelekeza masurufu kurejeshwa 
baada kumaliza kazi iliyokusudiwa. Endapo afisa aliyepewa 
masurufu akishindwa kurejesha ndani ya siku 30 kabla ya mwaka 
wa fedha kuisha kama itavyoamriwa na Mhasibu Mkuu wa Serikali, 
atalazimika kutakatwa mshahara au posho zake kwa kiasi 
ambacho hakikurejeshwa. Pia, Aya ya 5.17 ya Mwongozo wa 
Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa Mwaka 2009 
inazitaka halmashauri kuanzisha rejesta ya masurufu ili 
kurahisisha utunzaji wa kumbukumbu na urejeshaji wa masurufu 
kwa usahihi na ufanisi. 
 
Kinyume na matakwa hayo, nimebaini Watekelezaji wa Miradi 12 
walikuwa na mapungufu katika usimamizi wa masurufu, ikiwa ni 
pamoja na kutorejesha, kuchelewa kurejesha, kutorekodiwa 
kwenye rejista na kukosekana kwa taarifa za maafisa husika 
waliopatiwa masurufu. 
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa Watekelezaji wa Miradi 
watano walishindwa kurejesha masurufu yenye jumla ya Sh. 
625,886,455.49. Pia nimebaini uchelewaji wa kurejesha masurufu 
baada ya kazi husika kumalizika Sh. 689,134,266 kwa 
watekelezaji wa miradi minne. Kwa kuongezea, nimebaini 
watekelezaji wa miradi wawili walishidwa kuandaa rejista ya 
masurufu. Zaidi ya hayo, watekeleza miradi wawili walishindwa 
kunipatia taarifa za maafisa husika waliopatiwa masurufu. 
Jedwali Na. 3.13. 
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Jedwali 3- 13: Mapungufu katika usimamizi wa masurufu Sh. 
1,997,518,128.49 

Na Maelezo Watakeleza Miradi Kiasi (Shs) 
1 Masurufu yasiyorejeshwa 5 625,886,455.49 
2 Masurufu yaliyochelewa 

kurejeshwa 
4 689,134,266.00 

3 Masurufu yasiyorekodiwa kwenye 
rejista 

1 57,885,000.00 

4 Masurufu yasiyo na majina/taarifa 
za maafisa husika waliopatiwa  

2 624,612,407.00 

Total 12 1,997,518,128.49.00 
 Chanzo: Hati za malipo and leja za hesabu 

 
Sekta zenye mapungufu katika usimamizi wa masurufu ni sekta ya 
kilimo Sh. 253,257,283, sekta ya kijamii Sh. 25,590,000, sekta ya 
usafirishaji Sh. 73,144,262.49 na miradi mingine Sh. 322,487,064. 
Kiasi hiki ni kwa miradi 13 iliyotekelezwa na Tume ya Mipango 
Zanziba (ZPC), Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora (CHRGG), Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Wizara ya 
Viwanda na Biashara (MoIT), Wizara ya Elimu Sayansi na 
Tekinolojia, Wizara ya Katiba na Sheria (MOCLA) na Halmashauri 
nane. 
 
Mapungufu haya yanatokana na Taasisi husika kushindwa 
kusisitiza usimamizi na utekelezaji wa matakwa ya kanuni 
zinazosimamia udhibiti wa masurufu ambapo yasiposhughulikiwa 
yanaweza kutoa mwanya wa matumizi mabaya ya fedha za umma. 
 
Ninapendekeza Watekelezaji wa Miradi kuweka udhibiti 
madhubuti unaosimamia utoaji, urejeshaji na kurekodi 
masurufu kwenye rejista ili kuendana na Kanuni ya 103 (1-2) 
ya Kanuni za Fedha za Umma ya 2001 (iliyorekebishwa 2004)  
na aya 5.17 ya Mwongozo wa Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa wa mwaka 2009. 
 

3.4.6 Fedha za Miradi Zilizokopwa Bila Kurejeshwa Sh Bilioni 1.36  
Usimamizi wa fedha za mradi ni muhimu kwa kufuata matakwa 
ya makubaliano yanayoelezwa kwenye   hati za miradi kama 
Mkataba wa Fedha, Mwongozo wa Utekelezaji wa Miradi, Mkataba 
wa Makubaliano na Miongozo mingine inayosimamia utendaji wa 
miradi. Miongoni mwa maelekezo muhimu katika taarifa hizo za 
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miradi ni kuwataka watekelezaji wa miradi kuhakikisha fedha za 
miradi zinatumika kwa matumizi yaliyokusudiwa. 
 
Nimebaini kuwa, Afisa Masuuli wa Programu ya Elimu na Ujuzi kwa 
Ajili ya Kazi za Uzalishaji (ESPJ) inayotekelezwa na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia alikopa Sh 1,360,377,044 ili 
kugharamia matumizi mbali mbali ya kawaida bila kurejesha 
fedha hizo kwenye miradi husika. Hii ilisababishwa na mapungufu 
ya udhibiti wa ndani katika usimamizi wa fedha. Ni maoni yangu 
kwamba, kutorejesha fedha hizo kunaweza kuathiri utekelezaji 
wa shughuli za miradi zilizokusudiwa. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
kuhakikisha fedha za Programu ya Elimu na Ujuzi kwa Ajili ya 
Kazi za Uzalishaji (ESPJ) zilizokopwa zinarejeshwa ili 
kutoathiri utekelezwaji wa miradi iliyopangwa. 
 

3.4.7 Malipo ya Sh. Milioni 450.96 Yasiyokubalika kwa Mujibu wa 
Mwongozo ya Mpango Kabambe wa Afya  
Miongoni mwa madhumuni ya Mpango Kabambe wa Afya (CCHP) 
ni kuhakikisha kuwa mipango ya afya ya kila mwaka inaelekeza 
fedha katika maeneo yenye vipaumbele kwa ajili ya kuboresha 
utoaji wa huduma za afya na kusaidia kuidhinishwa kwa fedha 
hizo. Wakati huo huo, Aya 3.5 (j) ya mwongozo wa mpango 
kabambe wa afya CCHP 2011 inazitaka Halmashauri kutekeleza 
shughuli zote zilizoidhinishwa katika CCHP pasipo kugawanya 
fedha kwenye matumizi mengine, pia inasisitiza kuwa  fedha za 
mfuko wa afya wa pamoja kutotumika katika matumizi ya posho 
ya vikao, honoraria, posho maalum ya kujikimu kwa Timu ya 
Usimamizi wa Afya ya Halmashauri (CHMT), Bodi ya Huduma ya 
Afya ya Halmashauri (CHSB) na mikutano ya kawaida ya Kamati 
ya Usimamizi wa Vituo vya Afya (HFGC). Pakiwa na ulazima, 
Halmashauri zitumie vyanzo vingine vya fedha kama vile ruzuku, 
mapato ya ndani n.k. 
 
Kinyume na matakwa ya mpango kabambe wa afya, nimebaini 
jumla ya Sh. 450,960,762 zilitumika katika Halmashauri 33 
zinazotekeleza mradi wa HBF kugharamia shughuli zinazohusiana 
na afya ambazo haziruhusiwi na mwongozo wa mpango kabambe 
wa afya CCHP. Hii ilisababishwa na mapungufu katika udhibiti wa 
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ndani dhidi ya bajeti ya fedha za Mfuko wa Afya wa Pamoja (HBF). 
Kwa maoni yangu, kufanyika kwa malipo yasiyokubalika 
kunaathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa lakini pia 
inaonesha kutofuata matakwa ya mwongozo wa mpango kabambe 
wa afya. 
 
Ninapendekeza Watekelezaji wa Mfuko wa Afya wa Pamoja 
(HBF) kuongeza udhibiti wa malipo na kuhakikisha malipo yote 
yanafanywa kwa shughuli zilizopangwa. 
 

3.4.8 Mapungufu ya Usimamizi wa Upokeaji wa Fedha za Miradi Sh. 
Bilioni 178.4  
Upokeaji wa fedha za mradi unatarajiwa kuendana na ratiba ya 
utekeklezaji wa shughuli za miradi kama ilivyoidhinishwa katika 
Mpango wa utekelezaji shughuli za miradi wa mwaka (AWP) kwa 
kila mradi.  
 
Nilibaini kuwa Wizara ya Fedha na Mipango ilichelewesha 
kuhamisha fedha za miradi kiasi cha Sh. 167,597,672,389.01 kwa 
miradi miwili inayotekelezwa na Chuo cha Kilimo cha Sokoine na 
miradi mitatu iliyotekelezwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Tekinolojia. Uchelewaji ulisababishwa na mapungufu ya vitengo 
vya uratibu wa miradi katika ufuatiliaji na kuhakikisha kuwa 
fedha zinapokelewa kwenye miradi kwa wakati na changamoto 
zilizojitokeza katika kutekeleza Waraka wa Hazina Namba 2 
unaohusiana na utaratibu wa  kuomba na kuhamisha fedha kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo kwenda moja kwa moja kwenye 
miradi ya maendeleo (Direct to Project Fund). 
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa sekta ya elimu inaongoza kwa 
kuchelewa kupokea fedha za miradi Sh. 161,930,358,580.01, 
sekta ya kijamii Sh. 2,774,968,573, sekta ya kilimo Sh. 
2,144,051,116 na miradi mingine Sh. 748,294,120. 
 
Kwa kuongezea, nilibaini taasisi za Serikali ambazo zilichelewa 
kupokea fedha za miradi ni Ofisi ya Waziri Mkuu na Wizara ya 
Elimu Sayansi na Tekinolojia kwa jumla ya Sh. 10,799,061,241 
kwa utekelezaji wa shughuli za miradi zilizopangwa. Uchambuzi 
wangu unaonyesha kuwa sekta za kilimo na uchukuzi 
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zilichelewesha fedha kiasi cha Sh. 7,763,142,321 na Sh. 
3,035,918,920, mtawalia. 
 
Ninapendekeza Watekelezaji wa Miradi kuwasiliana na Wizara 
ya Fedha na Mipango ili kutoa  fedha za utekelezaji wa miradi 
kwa wakati kulingana na bajeti; kwa upande mwingine, 
ninawahimiza watekelezaji wa miradi pindi wanapopokea 
fedha hizo, kuziwasilisha kwa taasisi husika kwa wakati. 
 

3.4.9 Serikali Kutochangia Sehemu ya Ufadhili wa Miradi Kiasi cha Sh. 
Bilioni 1.08 
Mchango wa kifedha kwa Watekelezaji wa Mradi kutoka Serikalini 
ni jambo muhimu kwenye makubaliano yaliyosainiwa kati ya 
Serikali na Washirika wa Maendeleo yanahitaji Serikali kuchangia 
ufadhili wa miradi. Hii inamaanisha, Serikali pamoja na washirika 
wa maendeleo kutoa ufadhili kwa pamoja. 
 
Kinyume na matakwa ya makubaliano, nimebaini kuwa Serikali 
haikuchangia Sh. 1,080,000,000 kwenye mradi wa Mpango wa 
Tanzania wa Kuzuia Mfumuko wa bei (TANIPAC). 
 
Kwa maoni yangu, Serikali kutochangia ufadhili wa miradi 
kunaweza kukwamisha utekelezaji wa miradi kwa ufanisi na hivyo 
walengwa kushindwa kunufaika na miradi husika. 
 
Napendekeza Serikali kuchangia kiwango cha fedha ilichoahidi 
kukitoa kwenye utekelezaji wa Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu 
kulingana na makubaliano. 
 

3.4.10 Kuchelewa Kulipa Fidia kwa Waathirika wa Miradi Sh. Bilioni 3.95  
Kifungu 26.2 cha Sharti Kuu la Mkataba pamoja na Sehemu ya 8.5 
ya Mwongozo wa Utekelezaji wa Mradi wa Kuboresha Miji Tanzania 
(TSCP), 2017 inataka fidia kwa waathirika wa miradi kulipwa kwa 
wakati kabla ya utekelezaji wa mradi. 
 
Mapitio ya usimamizi wa miradi yamebaini kuwa fedha za fidia 
kiasi cha Sh. 3,952,778,191.01 hazikulipwa kwa watu 
walioathirika na utekelezaji wa mradi wa Kuboresha Miji Tanzania 
(TSCP). Hii inachangiwa na Wizara ya Fedha na Mipango 
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kuchelewesha utoaji fedha. Hii inaweza kupelekea migorogoro ya 
kisheria na hivyo kuongeza gharama kwa Serikali.  
 
Nawashauri Watekelezaji wa Miradi ya Maendeleo hasa Wakala 
wa Barabara Tanzania kuhakikisha kuwa wanawafidia bila 
kuchelewa watu walioathirika na utekelezaji wa miradi hii ili 
kuepusha migogoro na gharama kwa Serikali hasa pale 
itakaposhindwa kesi. 
 

3.4.11 Bakaa ya Sh. Bilioni 1.27 Hazijarejeshwa kwenye Akaunti 
Zinazotunza Fedha za Washirika (Holding Accounts) 
Kifungu cha 5.6 cha Hati ya Makubaliano (MoU) kati ya Serikali na 
Washirika wa Maendeleo katika kuunga mkono Programu ya 
Marekebisho ya Usimamizi wa Fedha za Umma (PFMRP) inataka 
fedha za miradi zilizosalia kurejeshwa kwenye Akaunti 
zinazotunza fedha za Washirika wa Maendeleo. 
 
Nimebaini kuwa Sh. 1,268,939,611.07 ikiwa ni bakaa ya fedha za 
mradi wa Mfuko Mkuu wa Fedha za Afya hazijarejeshwa kwenye 
Akaunti zinazotunza fedha za Washirika wa Maendeleo (Holding 
Accounts) kwa muda wa miaka mitatu kutokana na maombi ya 
kuhamisha fedha hizo kuchelewa kupelekwa Wizara ya Fedha na 
Mipango. 
 
Hii ilisababishwa na uchelewaji wa kupata idhini ya kurejesha 
fedha hizo. Aidha, kuchelewa kurejeshwa kwa bakaa ya fedha 
kwenye Akaunti zinazotunza fedha za Washirika wa Maendeleo 
kunaweza kuathiri mapokezi ya fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli zilizokusudiwa. 
 
Naishauri Hazina kutoa kibali cha kuhamisha fedha amabazo 
hazikutumika kutoka katika Programu ya Marekebisho ya 
Usimamizi wa Fedha za Umma (PFMRP) kwenda kwenye 
akaunti zinazotunza fedha za Washirika wa Maendeleo ili 
kutimiza mkataba wa makubaliano.   
 

3.4.12  Kucheleweshwa kwa Malipo ya Posho ya Motisha na Gharama za 
Kiutawala Sh. Bilioni 91.65  
Aya 1.2 ya Mwongozo wa Ufadhili kwa Matokeo (Result Based 
Financing) inataka Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
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Wazee na Watoto kutoa uangalizi wa jumla wa mfumo wa Ufadhili 
kwa Matokeo (RBF) ili kuhakikisha utekelezaji bora. Pia, aya ya 
3.18 inaitaka Wizara ya Fedha na Mipango kuhakikisha Vituo vya 
Afya vinapata malipo yao ya motisha ndani ya siku 28 baada ya 
kazi ya uthibitishaji matokeo. 
 
Mapitio ya taarifa za utekelezaji na nyaraka nyingine za Programu 
ya Kuimarisha Afya ya Msingi kwa Matokeo inayotekelezwa na 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto   
kuhusu ulipaji wa motisha kwa wadau mbalimbali zinaonesha 
kuwepo kwa madai ya motisha kwa Bohari Kuu ya Dawa, 
Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za Serikali za Mitaa na vituo 
vya Afya vyenye jumla ya Sh. 91,648,358,361.04. Malipo hayo 
yalipaswa kufanyika kabla ya tarehe 30 Juni 2020, lakini hadi 
wakati wa kumaliza ukaguzi huu Novemba   2020 motisha hizo 
hazikulipwa. 
 
Miongoni mwa sababu zilizochangia, ni kutofuatwa kwa matakwa 
ya mfumo wa Ufadhili kwa Matokeo (RBF) katika utoaji wa fedha 
za mradi kwenda kwa watekelezaji, hii ilitokana na ufuatiliaji 
dhaifu wa Taasisi husika ikiwemo Wizara ya Fedha na Mipango, 
Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Kucheleshwa 
kwa malipo ya motisha kunapunguza ari ya kufanya kazi kwa 
watumishi husika, pia kunaleta kutofikiwa kwa malengo ya 
programu. 
 
Nashauri menejimenti ya Wizara Fedha na Mipango, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  na Wizara ya Afya, 
Jinsia, Wazee na Watoto kwa pamoja kuhakikisha malipo ya 
motisha na gharama za kiutawala  yanafanyika kwa wakati kwa 
watekelezaji wa Programu ya mfumo wa Ufadhili kwa Matokeo 
(RBF). 
 

3.4.13 Fedha Zilizohamishiwa kwenda Ofisi za Uhakiki Ubora wa Shule 
kwa ajili ya Ujenzi wa Ofisi Mpya Kabla ya Utambuzi wa Eneo la 
Ujenzi Sh. Bilioni 10 
Tarehe 24 Juni 2020 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ilihamisha kiasi cha Sh. 9,999,998,861 kwenda kwa Shule 55 za 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 57 

 
 

Uhakiki Ubora kupitia hundi  nambari 000064 ikiwa ni kwa ajili ya 
ujenzi wa Ofisi mpya za Uhakiki Ubora katika Wilaya na Manispaa. 
 
Mapitio yangu ya hali ya utekelezaji wa mradi kwa Matokeo 
Makubwa Sasa (EPforR) nilibaini kuwa, michoro ya kimuundo na 
Makadirio ya Gharama za Ujenzi (BOQ's) yaliandaliwa  Machi 2020 
na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kabla ya utambuzi wa 
maeneo ya ujenzi. Ziara ya eneo la mradi iliyofanywa mwaka 
Oktoba   2020 ilibaini kuwa, ujenzi wa  shule za Uhakiki Ubora 
kwa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya Kati ulikuwa bado 
haujaanza kwa sababu ya kutopatikana kwa eneo la ujenzi. 
 
Hali hii ilitokana na mipango isiyoridhisha kabla ya kuanza kwa 
mradi. Ni maoni yangu kuwa, ucheleweshaji wa kulitambua eneo 
la ujenzi unaweza kusababisha kuongezeka kwa muda wa 
kukamilisha mradi. Pia, kukosekana kwa nyaraka za umiliki 
kunaweza sababisha mizozo na kupoteza rasilimali 
zilizowekezwa. 
 
Ninapendekeza Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
kuhakikisha maandalizi ya utekelezwaji wa miradi ya 
maendeleo kwa  Mradi wa Elimu ya Malipo kwa Matokeo 
(EPforR) yanafanywa kwa umakini ikiwa ni pamoja na 
kuzingatia kuwa maeneo kwa ajili ya ujenzi yanatambuliwa 
kabla ya fedha kupelekwa kwa watekelezaji miradi. 
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SURA YA NNE 
 

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MIKATABA 
 
4.1 Utangulizi 

Usimamizi wa manunuzi na mikataba ni miongoni mwa mambo 
muhimu katika usimamizi wa miradi kwani inahusisha kiasi 
kikubwa cha fedha kilichotengwa kwa ajili ya miradi na 
zinahusisha masuala hatarishi ikiwa ni pamoja na uwezekano wa 
kutopata thamani ya fedha. Usimamizi wa manunuzi na mikataba 
inayohusiana na miradi ya maendeleo nchini Tanzania kwa kiasi 
kikubwa inaongozwa na Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2011 na Kanuni zake za mwaka 2013, mikataba kati ya taasisi 
nunuzi na wazabuni, miongozo na waraka mbalimbali. Kwa hiyo, 
usimamizi wa manunuzi na mikataba ulifanyika katika ukaguzi 
wangu ili kujiridhisha kwamba sheria, taratibu pamoja haki na 
uwazi ulizingatiwa katika michakato yote ya manunuzi. 
 

4.2 Usimamizi wa Manunuzi 
 

4.2.1 Manunuzi ya Bidhaa na Huduma Yenye Thamani Sh. Milioni 441.17 
bila Kibali cha Bodi za Zabuni 
Kifungu 35(2) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 
(Iliyorekebishwa mwaka 2016) kinakataza mtu au kampuni kusaini 
mkataba na taasisi yoyote ya Umma isipokuwa zabuni hiyo iwe 
imeidhinishwa na Bodi ya Zabuni. 
 
Kinyume na kifungu kilichotajwa, katika kupitia nyaraka 
mbalimbali zinazohusiana na manunuzi ya bidhaa na huduma 
nilibaini kuwa miradi mitatu iliyotekelezwa na watekelezaji wa 
miradi 18 katika sekta za maji, jamii na afya walifanya manunuzi 
mbalimbali ya bidhaa na huduma yenye kiasi cha Sh. 441,166,183 
bila idhini ya Bodi za Zabuni.  
 
Manunuzi yenye thamani kubwa yaliyoidhinishwa bila kibali cha 
Bodi ya Zabuni ni Sh. 330,227,053 yaliyofanywa na   Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 16 zilizotekeleza mradi wa Mfuko wa Afya (HBF) 
ikifuatiwa na Programu ya Usambazaji wa Huduma ya Maji Safi 
Vijijini   inayotekelezwa na Wizara ya Maji yenye kiasi cha Sh. 
95,195,643 pamoja na Mradi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
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(TASAF) wenye manunuzi ya Sh. 15,743,487. Miradi hii ipo chini 
ya sekta ya afya, maji na jamii, mtawaliwa.  
 
Nilibaini kuwa kufanyika kwa manunuzi bila ya idhini ya Bodi za 
Zabuni kulisababishwa na kutozingatiwa mifumo ya  udhibiti 
iliyowekwa na watekelezaji wa miradi katika kutatua tatizo hili.  
Tatizo hili haliashirii tu uwezekano mkubwa wa kutoa zabuni kwa 
watu wasio na uwezo, bali unapunguza pia uwazi katika mchakato 
mzima wa manunuzi husika. 
 
Ninashauri menejimenti za watekelezaji wa miradi husika 
kufuata Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na 
Kanuni zake ili kuhakikisha kuwa manunuzi ya bidhaa na 
huduma yanaidhinishwa na Bodi za Zabuni husika. 
 

4.2.2 Manunuzi ya Thamani ya Sh. Milioni 917.64 Yalifanyika Bila 
Kushindanisha Wazabuni 
Kanuni ya 131 (5) inaelekeza taasisi za manunuzi kufanya ushindanishi 
wa bei katika manunuzi ya bidhaa au huduma kwa kutumia nukuu za 
bei angalau tatu kutoka kwa wazabuni mbalimbali; na mzabuni 
mwenye bei ya chini na kwa kuzingatia bei ya soko ndio atapewa 
mkataba wa manunuzi. 
 
Katika kupitia mchakato wa manunuzi nilibaini kuwa watekelezaji 
wa miradi 25 walifanya manunuzi ya bidhaa na huduma yenye 
thamani ya Sh. 917,644,344.50 bila ya kushindanisha wazabuni 
kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 4.1. Hali hii ilichangiwa 
kwa kiasi kikubwa na  Maafisa Masuuli kutohimiza uwepo wa 
ushindani kwa manunuzi yaliyoanzishwa na Taasisi zao. Hali hiyo 
inatia shaka kama thamani ya fedha ilipatikana katika taasisi 
husika zilizofanya manunuzi hayo.  
 
Jedwali 4- 1: Manunuzi ya thamani ya Sh. Milioni 917.64 yalifanyika 
bila kushindanisha wazabuni 

Na. Jina la Mradi Mtekelezaji Mradi Sekta Kiasi(Sh.) 

1 
Mradi wa Kusaidia Elimu 
kwa Walimu (TESP) Wizara ya 

Elimu,Sayansi na 
Teknolojia 

Elimu 

286,076,686 

2 
Mradi wa Elimu wa Lipa 
Kulingana na Matokeo  
(EPforR) 

224,808,699.50 
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Na. Jina la Mradi Mtekelezaji Mradi Sekta Kiasi(Sh.) 

3 
Programu ya Kuimarisha 
Huduma ya Afya ya Msingi 
(SPHCforRP) 

Wizara ya Afya Afya 19,962,537 

4 
Mfuko wa Uchangiaji wa 
Afya(HBF) 

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
20  

Afya 219,400,038 

5 
Kuimarisha Upatikanaji wa 
Haki na Ulinzi wa Haki za 
Binadamu nchini Tanzania  

Tume ya Haki za 
Binadamu na 
Utawala Bora 
(CHRAGG) 

Jamii 

13,405,000 

6 

Kulinganisha Umaskini- 
Mazingira - Jinsia- 
Mabadiliko ya Hali ya 
Hewa malengo 
yatakayopelekea 
maendeleo ya kiuchumi ya 
ndani (LED) na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu(SDG) 
ya ndani kwa ajili ya 
Maendeleo Endelevu na 
Kutokomeza Umaskini 
Tanzania  

Taasisi ya Mipango 
ya Maendeleo 
Vijijini Kituo cha 
Kanda ya Ziwa 
(IRDP) 

105,059,700 

7 

Programu ya Maendeleo 
katika Sekta ya Maji- 
Awamu ya Pili (WSDP II) – 
Inayofadhiliwa na 
Wahisani mbalimbali na 
Serikali ya Tanzania 

Wizara ya Maji Maji 48,931,684 

Jumla 917,644,344.50 
Chanzo: Nyaraka za zabuni 2019/20 

Ninashauri watekelezaji wa miradi husika kuhakikisha 
wazabuni wa bidhaa na huduma wanachaguliwa kwa ushindani 
kwa lengo kupata bidhaa na huduma zenye ubora wa hali ya 
juu na kwa bei nafuu ili kupata thamani ya fedha katika 
matumizi ya fedha za Umma. Vile vile, ikiwa manunuzi 
yanafanyika kwa wauzaji au mtoa huduma mmoja, 
watekelezaji wa miradi wanapaswa kutafuta uhalali wa 
maamuzi hayo. 
 

4.2.3 Manunuzi Yaliyopangwa ambayo Hayajafanyika Sh. Bilioni 104.85 
Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 
inataka taasisi inayofanya manunuzi kukadiria mahitaji yake ya 
bidhaa, huduma na kazi kwa usahihi kama zinavyoonekana katika 
mpango kazi wa mwaka pamoja na makadirio ya mwaka. 
Kinyume na  kanuni tajwa hapo juu, katika mapitio ya nyaraka za 
manunuzi nilibaini kuwa watekelezaji wanne wa miradi ya Elimu 
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wa Lipa Kulingana na Matokeo (EPforR), Programu ya Elimu na 
Ujuzi kwa Ajili ya Uzalishaji wa Ajira (ESPJ), Mradi wa Kuleta 
Mabadiliko Katika Ujuzi na Ushirikiano wa Kikanda wa Afrika 
Mashariki unaotekelezwa na Wizara ya Elimu katika Taasisi ya 
Teknolojia – Dar es Salaam na Chuo cha Usafirishaji hawakufanya 
manunuzi yaliyopangwa yenye thamani ya Sh. 104,849,722,238. 
Rejea Jedwali Na. 4.2. 
 
Nilibaini kuwa upungufu huu umesababishwa na kuchelewa kwa 
idara husika kutangaza zabuni na kutoa mikataba kwa wazabuni. 
Ucheleweshaji huu huongeza uwezekano wa kupanda kwa bei kwa 
bidhaa na huduma, hivyo menejimenti inatakiwa kuharakisha 
utekelezaji wa manunuzi yaliyopangwa kwa wakati ili kufikia 
malengo ya mradi yaliyokusidiwa. 

 
Jedwali 4- 2: Manunuzi yaliyopangwa ambayo hayajafanyika 

Na. Jina la Mradi Jina la Mtekelezaji 
wa Mradi 

Sekta Kiasi (Sh.)  

1 Mradi wa Elimu wa Lipa 
Kulingana na Matokeo  
(EPforR) 

Wizara ya 
Elimu,Sayansi na 
Teknolojia 

Elimu 74,985,517,538 

2 Programu ya Elimu na 
Ujuzi kwa ajili ya 
Uzalishaji wa Ajira-  
(ESPJ) 

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia 

Elimu 18,000,000,000 

3 Mradi wa Kuleta 
Mabadiliko Katika Ujuzi 
na Ushirikiano wa 
Kikanda wa Afrika 
Mashariki – Taasisi ya 
Teknolojia – Dar es 
Salaam 

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia 

Elimu 4,923,604,800 

4 Mradi wa Kuleta 
Mabadiliko Katika Ujuzi 
na Ushirikiano wa 
Kikanda wa Afrika 
Mashariki – Chuo cha 
Usafirishaji  

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia 

Elimu 6,940,599,900 

Jumla 104,849,722,238 

Chanzo: Mpango wa Manunuzi na ripoti ya manunuzi ya mwaka 2019/20 

 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kuhakikisha kuwa, mchakato wa manunuzi, utoaji 
na utekelezaji wa mikataba unafanywa kulingana na Mpango 
wa Ununuzi wa Mwaka. Vile vile manunuzi ambayo yalipangwa 
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kufanyika katika mwaka wa fedha 2019/20 yanafanywa katika 
mwaka wa fedha unaofuata. 

 
4.2.4 Manunuzi Kiasi cha Sh. Bilioni 12.02 Ambayo Hayakujumuishwa 

Katika Mpango wa Manunuzi  
Nilibaini kuwa manunuzi ya kiasi cha Sh. 12,018,961,647.40 
yalifanyika katika miradi mitatu ya sekta tatu ambayo 
hayakujumuishwa katika mpango wa manunuzi wa mwaka 
kinyume na Kanuni ya 69 (7) ya Kanuni za Manunuzi wa Umma ya 
Mwaka 2013 (Iliyorekebishwa 2016) ambayo inaitaka taasisi 
inayofanya manunuzi kuandaa Mpango wa Manunuzi ambao 
unaainisha mahitaji ambapo fedha za kutosha zitakuwa 
zimejumuishwa katika bajeti iliyoidhinishwa ya mwaka husika. 
Upungufu huu umebainika zaidi katika miradi iliyo chini ya sekta 
ya Elimu na Usafirishaji ikilinganishwa na sekta nyingine kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na.  4-3. 

 
Jedwali 4- 3: Manunuzi ambayo hayakujumuishwa katika mpango 
wa manunuzi 

Na. Jina la Mradi Jina la 
Mtekelezaji wa 

Mradi 

Sekta Kiasi(Sh.)  

1 Mradi wa Elimu wa 
Lipa Kulingana na 
Matokeo EPforR) 

Wizara ya 
Elimu,Sayansi na 
Teknolojia 

Elimu 9,815,490,098.54  

2 Mfuko wa Afya(HBF) Halmashauri 1 Afya 39,644,223 

3 Mradi wa Kusaidia 
Kuwajengea 
Wabunge Uwezo 
Awamu ya Pili  

Ofisi ya Bunge Jamii 34,337,900.00 

4 Programu ya 
Maendeleo ya Mji 
Mkuu Dar es Salaam 
(DMDP) 

Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 

Usafirishaji 2,129,489,425.86 

Jumla 12,018,961,647.40 

Chanzo: Mpango wa Manunuzi na ripoti ya manunuzi ya mwaka 2019/20 

 
Manunuzi kufanyika nje ya bajeti yamechangiwa kwa kiasi 
kikubwa na kutopitia kwa umakini na kutohuisha mpango wa 
manunuzi kwa wakati na watekelezaji wa miradi. Manunuzi 
kufanyika nje ya mpango wa manunuzi inaonesha kuwa shughuli 
za miradi zilifanyika bila ya kuwa na mwongozo mzuri ili kufikia 
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malengo yaliyowekwa ambayo yanaweza kuathiri ubora wa 
huduma au bidhaa zilizonunuliwa. 
 
Ninashauri watekelezaji wa miradi husika kuhakikisha 
kwamba, mpango wa manunuzi unapitiwa vizuri na kuhuishwa. 
Vile vile ninahimiza menejimenti za watekelezaji wa miradi 
husika kuhakikisha kuwa manunuzi yote yanatokana na 
mpango wa manunuzi wa Mwaka uliodhinishwa ili kuepusha 
manunuzi yasiyopangwa. 

4.2.5 Manunuzi Yaliyofanyika kwa Wazabuni Ambao Hawajaidhinishwa 
Sh. Milioni 173.21  
Manunuzi ya kiasi cha Sh. 173,210,768.70 yalifanywa na Mamlaka  
za Serikali za Mitaa 17 katika kutekeleza miradi ya Mfuko wa Afya 
chini ya sekta ya Afya kwa wazabuni ambao hawajaidhinishwa 
kinyume na Kanuni 131(4) (b) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma  
2013((Iliyorekebishwa 2016). 
 
Mapungufu yaliyobainika yamechangiwa na uwepo udhibiti wa 
ndani na uangalizi usiojitosheleza wa kitengo cha manunuzi 
katika taasisi husika. Ni maoni yangu kuwa kufanya manunuzi kwa 
wazabuni wasioidhinishwa hupunguza uwazi na kuongeza 
uwezekano wa kupata bidhaa na huduma chini ya viwango. 
 
Ninashauri menejimenti za Halmashauri husika kufuata Kanuni 
za Manunuzi ya Umma zilizotajwa kwa manunuzi yote 
yanayofanyika na kuhakikisha thamani ya fedha inapatikana 
katika matumizi ya fedha za umma. 

 
4.3 Usimamizi wa Mikataba 
4.3.1 Malipo Yaliyofanyika Mara Mbili kwa Mkandarasi Sh. Milioni 704.16 

Kanuni 243(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma mwaka 2013 
(Iliyorekebishwa 2016) inaitaka taasisi iliyofanya manunuzi 
kuidhinisha malipo mara baada ya kupima na kuthibitisha, kwa 
vipindi au hatua zilizotajwa kwenye mkataba.  
   
Katika kipindi cha mwezi Julai   2018 Wizara ya Madini iliingia 
mkataba wenye Kumbu Na.ME/008/SMMRP/W/12 na Kampuni 
Idara ya Ujenzi ya Jeshi la Kujenga Taifa (SUMA JKT) kwa ajili ya 
kuboresha ujenzi wa ofisi za migodi zilizopo Bariadi, Musoma na 
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Bukoba kama vituo vya ubora kwa thamani ya mkataba ya Sh. 
3,601,151,671. 
 
Katika kupitia faili la mkataba  na malipo yaliyofanyika kwa 
mkandarasi nilibaini kuwa, tarehe 14 Desemba   2018 Mshauri 
Mwelekezi Sky Architects alitoa cheti Na. 03 cha Sh. 
735,314,131.69 kwa kazi iliyofanywa na mkandarasi kwa ajili ya 
ujenzi wa vituo vya ubora vya Bariadi, Musoma na Bukoba na kiasi 
kilichodaiwa kililipwa kwa mkandarasi. Hata hivyo, nilibaini kuwa 
cheti hicho hicho Na. 03 kilitumika kufanya malipo ya Sh. 
704,155,443.20 kwa mkandarasi. Malipo yaliyobainika kufanyika 
mara mbili kwa mkandarasi yalisababishwa na kutokufanya 
uhakiki wa kutosha wa nyaraka wakati malipo yanafanyika. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Madini kuweka mipango 
muhimu na mkandarasi ili kurejeshewa kiasi cha fedha 
kilicholipwa zaida kwa kazi ambayo haijatekelezwa. 
 

4.3.2 Kutokuwepo kwa Uhakika wa Kulipa Shughuli za Ujenzi Ambazo 
Hazijakamilika Sh. Bilioni 3.09  
Katika kupitia nyaraka za utekelezaji wa Mradi wa Usimamizi 
Endelevu wa Rasilimali za Madini (SMMRP) nilibaini kuwa ufadhili 
wa Benki ya Dunia kwenye mradi huo ulimalizika tarehe 31 
Desemba   2018 na kiasi cha fedha iliyobaki kilirudishwa Benki ya 
Dunia bila kubakiza fedha za wakandarasi za matazamio ambazo 
zilikuwa hazijalipwa kiasi cha Sh. 528,216,961. 
 
Zaidi ya madai tajwa hapo juu, nilibaini kuwa kuna madai ambayo 
hayajalipwa ya kiasi cha Sh. 2,559,544,868.71 yanayohusiana na 
kazi mbalimbali zilizofanywa na wakandarasi sita ambapo hakuna 
fedha iliyotengwa kwa ajili ya madai hayo. 
 
Mapungufu haya kwa kiasi kikubwa yalichangiwa na uamuzi wa 
Wizara ya Madini  kurejesha fedha za mradi Benki ya Dunia bila 
kuzingatia  madai ya wakandarasi kwa kazi ambazo zilikuwa bado 
hazijalipwa. Nina maoni kwamba kutokuwa na uhakika wa fedha 
kwa ajili ya kulipa madai haya kutaongeza uwezekano wa kuwa 
na  migogoro na wakandarasi nyakati za usoni. 
 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 65 

 
 

Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Madini kutoa maelezo ya 
mpango mkakati wenye ushahidi wa jinsi ya kulipa madeni ya 
wakandarasi na mhandisi mshauri na unaoainisha vyanzo vya 
fedha zitakazotumika. Pia kwa siku zijazo Wizara ihakikishe 
inafanya maamuzi sahihi kwa madai ya wakandarasi 
yatokanayo na utekelezaji wa miradi kabla ya kurejesha fedha 
kwa wafadhili. 
 

4.3.3 Mikataba Iliyotekelezwa Bila ya Kuwepo kwa Dhamana Halali za 
Utendaji Sh. Bilioni 22  
Katika kupitia mikataba nilibaini kuwa mikataba miwili ya ujenzi 
katika sekta ya elimu yenye thamani ya Sh. 22,001,132,020 
ilitekelezwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia bila 
dhamana za halali za utendaji. Hii ni kinyume na Kanuni ya 29 (1) 
ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 (Ilivyorekebishwa 
mwaka 2016) na vifungu vya mikataba ambavyo vinamtaka 
mzabuni aliyefanikiwa kupata zabuni kuwasilisha dhamana ya 
utendaji ili kuhakikisha utekelezaji wa mkataba  unafanyika kwa 
ukamilifu na wafanyakazi wote, wazabuni, mafundi na 
wakandarasi wadogo wanalipwa kwa wakati.  Jedwali Na. 4-4  
linaonesha mikataba iliyotekelezwa bila uwepo wa dhamana. 

 
Jedwali 4- 4: Mikataba iliyotekelezwa bila ya kuwapo kwa dhamana 
halali za utendaji 

Na. Jina la Mradi Namba ya Mkataba Mkataba Kiasi cha 
Mkataba (Sh.) 

1 Mradi wa Elimu 
wa Lipa 
Kulingana na 
Matokeo  
(EPforR) 

ME-024//2019-
2020/HQ/W/06 

M/s Suma JKT 
Construction 
Company 
Limited 

17,109,576,232 

2 Mradi wa 
Kuboresha Vyuo 
vya Ualimu - UTC 

ME-
024/CTR/HQ/2015-
16/13 

Afriq 
Engineering & 
Construction Ltd 

4,891,555,788 

Jumla  22,001,132,020 
  Chanzo: Nyaraka za mikataba 2019/20 

 
Hali hii ilichangiwa kwa kiasi kikubwa na udhibiti dhaifu katika 
kufuata matakwa ya sheria za manunuzi na mahitaji ya mikataba. 
Kutokuwepo kwa dhamana za utendaji wa mkataba, watekelezaji 
wa miradi husika wanakuwa kwenye hatari ya kupoteza rasilimali 
kwa miradi inayoendelea endapo wakandarasi watashindwa 
kutekeleza kazi zilizopo kwenye mikataba. 
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Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Sayansi na Teknolojia 
kuhakikisha mikataba inayotekelezwa ni salama ili kulinda 
maslahi ya taasisi nunuzi kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji 
wa miradi/mikataba. 

 
4.3.4 Malipo ya Awali Yaliyofanyika Zaidi Sh. Milioni 416.44 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na SUMA JKT waliingia mkataba wa 
ukarabati mkubwa wa nyumba za Makazi Na. II & V katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam wenye thamani ya Sh. 4,949,882,943.72 
ikijumuisha na kodi ya ongezeko la thamani. Katika kupitia 
mkataba Namba PA/011/W/2018/2019/34 nilibaini kuwa, Kifungu 
cha 24 cha Masharti Maalum ya Mkataba kinaainisha kuwa malipo 
ya awali yanapaswa kuwa  asilimia 15 ya thamani ya mkataba. 
 
Katika ukaguzi nilibaini kuwa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
kilitimiza takwa la kifungu tajwa hapo juu na kililipa kiasi cha Sh. 
742,482,441 kwa SUMA JKT sawa na asilimia 15 ya thamani ya 
mkataba. Kinyume na kifungu cha mkataba kama kilivyotajwa 
hapo juu, nilibaini malipo mengine ya awali ya Sh. 
416,444,562.40. Hali hii ilipelekea malipo ya awali kwa ujumla 
kuwa asilimia 23 badala ya asilimia 15 kama ilivyoainishwa 
kwenye mkataba.   
 
Mapungufu haya kwa kiasi kikubwa yametokana na jitihada za 
menejimenti ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kuhakikisha kuwa 
mkandarasi SUMA JKT anakamilisha kazi. Ni maoni yangu kuwa, 
hii ni kinyume na mkataba ambapo SUMA JKT ilitakiwa kufanya 
kazi zilizoainishwa kwenye mkataba kwa kutumia vyanzo vingine 
vya mapato. Kuongeza zaidi malipo ya awali kunaweza 
kusababisha kushindwa kufanya malipo ya kazi iliyotekelezwa 
pindi cheti cha malipo kinapotolewa. Pia huweza kuathiri 
urejeshaji wa malipo ya awali yaliyofanyika pindi mkandarasi 
anaposhindwa kuteleza mkataba. 
 
Ninashauri menejimenti ya Chuo Kikuu cha Dar es salaam 
(UDSM) kumaliza suala hili na SUMA JKT ili kuhakikisha 
usimamizi mzuri wa mkataba huu; na katika siku zijazo 
kuzingatia matakwa ya masharti maalum ya mkataba. 
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4.3.5 Malipo ya Awali Yaliyofanyika Bila ya Dhamana ya Benki Sh. Bilioni 
2.57 
Katika kupitia mkataba wenye Kumbu Na. ME-024/2019-
2020/HQ/W/06 kati ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na 
Kampuni ya ujenzi ya SUMA JKT Construction Company Limited 
wenye thamani ya Sh.  17,109,576,232 kwa ajili ya kazi ya ujenzi 
wa Shule ya Sekondari ya mfano Dodoma nilibaini kuwa, Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ililipa malipo ya awali kiasi cha 
Sh. 2,566,436,434.80 kwa ajili ya kutekeleza mradi wa Elimu wa 
Lipa Kulingana na Matokeo “EPforR” bila ya kuwasilisha dhamana 
ya benki/bima. Hii ni kinyume na Kifungu cha 24 cha Masharti 
Maalum ya Mkataba ambacho kinaeleza kuwa, kiwango cha 
malipo ya awali kitakuwa asilimia 15 ya thamani ya mkataba mara 
baada ya kuwasilisha dhamana ya malipo ya awali chenye kiwango 
sawa. 
 
Kuwepo kwa upungufu huu kumechangiwa kwa kiasi kikubwa na 
ucheleweshwaji uliofanywa na mkandarasi katika kufuatilia 
dhamana ya malipo ya awali kutoka benki inayojulikana. Ni maoni 
yangu kuwa, upungufu huu unaweza kupelekea upotevu wa fedha 
za umma endapo mkandarasi atashindwa kurejesha malipo ya 
awali ambayo tayari yameshalipwa. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia kufanya ufuatiliaji wa karibu ili kuhakikisha kuwa 
dhamana ya utendaji inawasilishwa kama inavyotakiwa na 
kanuni za manunuzi na makubaliano ya mkataba ili kulinda 
maslahi ya Wizara iwapo mkataba utatekelezwa bila  
mafanikio. Vile vile, ninahimiza menejimenti ya Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kuhakikisha kuwa katika siku 
zijazo, malipo ya fedha za awali hayafanyiki isipokuwa 
dhamana halali ya malipo ya awali imewasilishwa. 

 
4.3.6 Madai ya Wakandarasi Ambayo Hayajalipwa Sh. Bilioni 78.96 

Katika kupitia ujenzi miradi minne iliyotekelezwa katika sekta za 
elimu na uchukuzi nilibaini kuwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020 
kulikuwa na madai ya wakandarasi na washauri elekezi kiasi cha 
Sh. 78,960,683,271.35 ambayo muda wake ulishapita kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 4-5. 
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Uwepo wa madai haya ulisababishwa kwa kiasi kikubwa na 
kutotolewa kwa fedha na Wizara ya Fedha na Mipango hali 
iliyopelekea watekelezaji wa mradi kutowalipa wakandarasi kwa 
wakati. 
 
Kutokufanya malipo ya madai ya wakandarasi na washauri elekezi 
kwa wakati kunaweza kuongeza kiwango cha deni litakalotokana 
na tozo ya riba.  Hali hii itapelekea miradi iliyokusudiwa kukwama 
au kubaki bila kukamilika na hivyo kuwanyima wananchi kupata 
faida zilizokusudiwa kutokana na miradi hiyo.  

 
Jedwali 4- 5: Madai ya wakandarasi ambayo hayajalipwa Sh. Bilioni 
78.96 

Na. Jina la Mradi Jina la Mtekelezaji Kiasi(Sh.) 
1. Mradi wa Kuleta Mabadiliko Katika 

Ujuzi na Ushirikiano wa Kikanda wa 
Afrika Mashariki – Taasisi ya 
Teknolojia – Dar es Salaam 

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia 

49,185,600.00 

2. Mradi wa Kuboresha Miji Tanzania 
(TSCP)  

Ofisi ya Rais-TAMISEMI 45,174,517,005.28 

3. Programu ya Maendeleo ya Mji Mkuu 
Dar es Salaam (DMDP)  

Ofisi ya Rais-TAMISEMI 1,608,735,288.92 

4. Programu ya Kusaidia Sekta ya 
Usafiri (TSSP) 

Wakala wa Barabara 
Tanzania 

32,128,245,377.15 

Jumla 78,960,683,271.35 
   Chanzo: Mafaili ya Mikataba ya mwaka 2019/20 
 

Nashauri watekelezaji wa miradi husika kuwa na tabia ya 
kufanya ufuatiliaji wa karibu kuhusiana na utoaji wa fedha ili 
kuepusha ucheleweshaji zaidi na uwezekano wa kutozwa riba. 

 
4.3.7 Mapungufu Yaliyobainika Wakati wa Kupokea Bidhaa na Huduma 

Kutoka kwa Wauzaji (Wazabuni) 
Upokeaji wa bidhaa na huduma ni mojawapo ya hatua muhimu 
katika mchakato wa manunuzi kwani inahusishwa na madhara 
kama vile kupokea bidhaa au huduma zisizo sawa, pungufu,  zilizo 
chini ya kiwango, kwa kuchelewa au kutopokea kabisa bidhaa na 
huduma zilizoagizwa. Ili kupunguza madhara haya, udhibiti 
unaohusiana na uagizaji, upokeaji na utoaji wa bidhaa na huduma 
zilizonunuliwa lazima ufanyike vyema. Wakati wa ukaguzi wangu, 
nilibaini kasoro zinazohusiana na udhibiti usioridhisha wa 
upokeaji wa bidhaa na huduma zilizonunuliwa katika miradi 
mbalimbali kama ilivyojadiliwa katika aya zifuatazo; 
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a) Bidhaa zilizopokelewa na Kutumika bila Kuthibitishwa na Kamati 
ya Ukaguzi na kukubali Bidhaa Sh. 2.44 Bilioni 

Nilibaini kuwa bidhaa zilizonunuliwa zenye thamani ya Sh. 
2,443,991,727.18 kwa miradi minne inayotekelezwa na taasisi za 
umma 38 zilipokelewa bila kukaguliwa na Kamati ya Ukaguzi na 
Kupokea bidhaa kinyume na Kanuni ya 244 na 245 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013  zinazomtaka Afisa Masuuli 
kuunda kamati ya ukaguzi na mapokezi ya bidhaa itakayowajibika 
kukagua, kupima bidhaa na huduma zilizopokelewa kutoka kwa 
wazabuni na kujiridhisha kama idadi ni sawa, zinakidhi ubora na 
bei ni stahiki. 
 
Mradi wa Elimu wa Lipa Kulingana na Matokeo na Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji- Awamu ya Pili (WSDP II) 
iliyotekelezwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  na 
Wizara ya Maji ilikuwa na thamani kubwa ya bidhaa ambazo 
hazijakaguliwa na kamati zenye jumla ya kiasi cha Sh. 
818,348,946.01 na kiasi cha Sh. 897,681,496 mtawaliwa 
ikifuatiwa na Sekta ya afya na  jamii ambazo zilikuwa na kiasi cha 
Sh. 719,261,285.17 na Sh. 8,700,000 chini ya miradi ya HBF na 
Programu ya Kulinda Maendeleo ya Watoto, mtawaliwa. 
 
Mapungufu ya kutokagua bidhaa zilizopokelewa ulichangiwa sana 
na kutokuwa makini kwa menejimenti za taasisi husika katika 
kusimamia udhibiti wa mifumo ya ukaguzi wa bidhaa ikiwemo 
kutokuunda kamati zinazohusika kwa wakati unaofaa. Ni maoni 
yangu kuwa kupokea bidhaa zilizonunuliwa bila kufanyiwa 
ukaguzi thabiti kunaweza kusababisha mapokezi ya bidhaa hafifu, 
zisizoendana na viwango tarajiwa na za bei ya juu kinyume na 
mkataba wa mauziano. 
 
Ninashauri menejimenti za watekelezaji wa mradi husika 
kuhakikisha Kamati za ukaguzi na mapokezi ya bidhaa 
zinakagua na kutoa ripoti ikiwa bidhaa zilizonunuliwa 
vinakidhi viwango vilivyowekwa na ubora unaohitajika. 
 
b) Bidhaa na Huduma Zilizonunuliwa Lakini Bado Kupokelewa Sh. 

Bilioni 1.87 
Mapitio yangu ya mihamala  na nyaraka za manunuzi kwa miradi 
minne ambayo ni Mradi wa Elimu wa Lipa Kulingana na Matokeo 
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(EPforR), Usafi wa Maji na Mazingira Shuleni (SWASH), Mradi 
Endelevu wa Kuwezesha Kuzuia na Kupambana na Rushwa - 
Tanzania (BSAAT) na Mradi wa Maboresho wa Huduma za 
Mahakama na Utoaji Haki kwa Wananchi inayotekelezwa na 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Ofisi ya Makamu wa Rais 
na Mahakama. Miradi hii ilifanya malipo ya jumla ya kiasi cha Sh. 
1,865,730,431.72 kwa wazabuni mbalimbali (pamoja na kiasi cha 
Sh. 83,389,299.38 kwa huduma ya mfumo mtandao zilizotolewa 
na Kampuni ya Mawasiliano Tanzania (TTCL)  katika utekelezaji 
wa mradi wa  Maboresho ya Huduma za Mahakama na Utoaji Haki 
kwa Wananchi)  kabla ya kuletwa kwa bidhaa na huduma. 
Nilibainisha pia bidhaa ambazo hazijaletwa zenye thamani ya 
kiasi cha Sh. 649,851,366 kwa Halmashauri 33 zinazotekeleza 
Mradi wa Mfuko Afya. Bidhaa hizi zilikuwa bado hazijaletwa 
ingawa malipo yalikuwa tayari yamekwisha fanyika kwa 
wazabuni. 
 
Hii ni kinyume na Kanuni ya 242 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2013   ambayo inataka taasisi za umma 
zinazonunua bidhaa kuwa na taarifa  za mapokezi ya bidhaa 
zilizowasilishwa kulingana na mkataba ambayo inapelekea 
kuidhinisha malipo kwa wazabuni husika.  
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa miradi ya sekta mbalimbali 
ilikuwa inaongoza kwa bidhaa na huduma ambazo 
hazikupokelewa zenye thamani ya Sh. 1,124,514,876.72 
ikifuatiwa na sekta za Afya na Elimu ambazo zilikuwa na kiasi cha 
Sh. 649,851,366 na Sh. 91,364,189 mtawalia. 
 
Ninashauri menejimenti za watekelezaji wa miradi husika 
kufanya ufuatiliaji ili kuhakikisha kuwa bidhaa zilizonunuliwa 
zinafikishwa na kutumiwa kama ilivyopangwa kwa maslahi ya 
umma. 
 
c) Bidhaa na Vifaa vya Matibabu Ambavyo Havijatolewa na 

Bohari kuu ya Dawa Kiasi cha Sh. Bilioni 11.28  
Nilibaini bidhaa na vifaa vya matibabu vyenye thamani ya Sh. 
11,277,099,476 havikupokelewa na Ofis ya Raisi-TAMISEMI 
inayotekeleza  Programu ya Kusaidia Sekta ya Afya (HSPS) kutoka 
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Bohari Kuu ya Dawa (MSD) licha ya malipo kufanyika tangu tarehe 
7 Agosti   2019. 
 
Hii ilisababishwa kwa kiasi kikubwa kutokuwepo kwa makubaliano 
ya kimkataba kati ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI na Bohari Kuu ya 
Dawa inayoelezea haki na wajibu kwa kila mhusika. Ni maoni 
yangu kuwa kuchelewesha kupeleka bidhaa na vifaa vya matibabu 
kunainyima jamii iliyokusudiwa kufurahia faida zinazotarajiwa 
kutoka kwa Serikali kwa wakati unaofaa, na hivyo kusababisha 
utoaji  huduma za afya usioridhisha. 
 
Ninashauri menejimenti ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI kufanya 
ufuatiliaji wa karibu ili kuhakikisha kuwa usafirishaji wa 
shehena nzima ya vifaa tiba na dawa inapelekwa kwa 
walengwa waliokusudiwa bila kuchelewa zaidi. 

 
4.3.8 Mali na Vifaa ambavyo Havijaingizwa kwenye Leja ya Vifaa Kiasi 

cha Sh. Milioni 814.37  
Ili kuwa na uangalizi mzuri wa mali na vifaa, mtekelezaji wa 
mradi anapaswa kutunza leja ya vifaa na mali ili kuwa na 
kumbukumbu ya kila kifaa kilichotunzwa, idadi na thamani ya 
vifaa vilivyonunuliwa, vilivyotolewa na vilivyosalia. Kanuni ya 220 
ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 (iliyorekebishwa 
2004) inataja kuwa “vifaa vilivyopokelewa baada ya kukaguliwa 
ikilinganishwa na hati ya mapokezi vinapaswa viingizwe bila 
kuchelewa kwenye folio inayofaa ya leja ya vifaa.  
 
Manunuzi ya bidhaa yenye thamani ya Sh. 814,365,066.90 
yaliyofanywa na taasisi za umma 39 zinazotekeleza miradi minne 
katika sekta ya  Afya, Elimu na Maji hazikuingizwa katika leja 
husika ili  kutunza kumbukumbu ya vifaa husika. Uchambuzi 
wangu unaonesha kuwa Halmashauri 36 zilizotekeleza mradi wa 
mfuko wa Afya zilikuwa na vifaa vyenye thamani ya Sh. 
486,041,041.06 ambavyo havikuingizwa katika leja ya vifaa na 
kufuatiwa na mradi wa Elimu wa Lipa Kulingana na Matokeo 
(EpforR) vyenye thamani ya Sh. 297,987,025.90 na Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji –II vyenye thamani ya Sh. 18,377,000. 
Miradi hii inatekelezwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Technolojia na Wizara ya Maji. 
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Udhaifu huo unatokana na upungufu katika udhibiti wa ndani juu 
ya uwekaji kumbukumbu wa bidhaa zilizonunuliwa.  Hii 
inasababishwa na ufuatiliaji usioridhisha wa Afisa Masuuli katika 
taasisi husika. Kukosekana kwa kumbukumbu za leja ya vifaa na 
hati ya kutolea vifaa, usahihi na ukweli wa vifaa vilivyonunuliwa 
haukuweza kuthibitishwa; kwa hiyo kuna uwezekano wa matumizi 
mabaya ya fedha za umma. 
 
Ninashauri menejimenti ya watekelezaji wa miradi husika 
kuanzisha udhibiti wa kutosha katika uwajibikaji kwa bidhaa 
zilizonunuliwa na kuhakikisha kuwa bidhaa zote 
zilizonunuliwa na kupokelewa zinaingizwa katika vitabu vya 
stoo kama ushahidi wa uwajibikaji wao. 

4.3.9 Kuanza kwa Miradi Miwili ya Ujenzi Bila Kufanya Tathmini ya Athari 
za Mazingira 
Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inasema, "taasisi inayofanya manunuzi inatakiwa kutathmini 
athari ya mazingira ya kazi yoyote katika hatua za maandalizi ya 
mradi na kabla ya kuanza mchakato wa manunuzi". Pia, Kifungu 
cha 81(2) ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (EMA), 2004 
inahitaji tathmini ya athari za kimazingira kuwa inafanyika kabla 
ya kupanga fedha au kuanza kwa mradi.  
 
Kinyume na matakwa yaliyotajwa, nilibaini miradi miwili katika 
sekta ya elimu yenye thamani ya Sh. 27,058,101,894 ilianzishwa 
bila kufanya tathmini ya athari za mazingira. Hii ni pamoja na 
Programu ya Elimu na Ujuzi kwa Ajili ya Kazi na Uzalishaji (ESPJ) 
ambapo kiasi cha Sh. 9,948,525,662 kilitumwa na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa Ofisi za Wilaya 25 za Mamlaka 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) ambapo ujenzi 
ulianza bila kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA). Hali 
kadhalika, kiasi cha Sh. 17,109,576,232 kilipangwa kutumika 
katika mradi wa ujenzi wa Shule ya Sekondari ya mfano Dodoma 
chini ya mradi wa Elimu wa Lipa Kulingana na Matokeo (EpforR) 
bila kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira. 
 
Kasoro  hii imesababishwa  na maandalizi yasiyojitosheleza kabla 
ya kuanza kwa mradi unaohusiana na kubadilika kwa eneo la 
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mradi katika utekelezaji wa ujenzi wa Shule ya Sekondari ya 
Dodoma. 
  
Utekelezaji wa miradi bila kufanya tathmini ya athari za 
mazingira zinawaweka walengwa katika hatari ya kupata 
madhara yatokanayo na mazingira na zinaweza kusababisha 
upotevu wa rasilimali za umma katika kuchukua hatua za 
kukabiliana na madhara hayo.  
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kuhakikisha kuwa katika siku zijazo Tathmini ya 
Athari za Mazingira inafanywa kabla ya kuanza miradi ili 
kuepuka hatari zitokanazo na kutofanya tathmini. 

 
4.3.10 Kushindwa Kuhuisha Hati ya Dhamana ya Utekelezaji Iliyokwisha 

Muda Wake Inayohusiana na Mikataba ya Ujenzi kiasi cha Sh. Bilioni 
16.98 
Kifungu cha 50.1 cha  mkataba Na. ME 012 2018-19/ERPP/W/64-
68 kati ya Wizara ya Kilimo na Wakandarasi wanaotekeleza Mradi 
wa Upanuzi wa Uzalishaji wa Mpunga (ERPP) inahitaji  dhamana 
ya utekelezaji itolewe kwa Mwajiri kabla ya tarehe iliyoainishwa 
kwenye barua ya kukubali mkataba katika utekelezaji mradi wa 
Upanuzi wa Uzalishaji wa Mpunga (ERPP).  
 
Katika kupitia mafaili ya mikataba inayohusiana na utekelezaji 
wa mradi wa ERPP nilibaini kuwa, kulikuwa na ongezeko la muda 
wa mikataba mitano yenye thamani ya Sh. 16,984,618,292.25 bila 
kuongeza muda wa dhamana ya utendaji ambao ni kinyume na 
kifungu kilichotajwa hapo juu. Nilibaini kuwa wakandarasi bado 
walikuwa kwenye eneo la ujenzi wakati dhamana za utendaji 
zilikuwa zimekwisha muda wake kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 4-6. 
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Jedwali 4- 6: Orodha ya wakandarasi ambao dhamana zao za 
utendaji ziliisha 

Na Zabuni Na. Mkandarasi Tarehe 
ya 

Kukamilis
ha 

Mkataba 
 

Tarehe 
ya kuisha 

kwa 
Dhamana 

ya 
Utendaji 

Thamani ya 
Mkataba (Sh.) 

1 ME 
012/2018-
19/ERPP/W
/64-NJAGE-
Kilombero 

NAKUROI 
Investment Co 
Ltd. 
S.L.P 19716  
DSM 

Miezi 13  
21/07/20
20  
 

Aprili, 
2020 

4,469,208,362.39 

2 ME 
012/2018-
19/ERPP/W
/65-Msolwa 
Ujamaa-
Kilombero 

Ms Confi Eng 
Ltd 
S.L.P 31211  
DSM 

30/12/20
20 
 

Februari 
2020 

3,378,875,168.35 

3 ME 
012/2018-
19/ERPP/W
/66-Mvumi- 
Kilosa 

Ms White City 
International 
Ltd S.L.P  
62189  
DSM 

30/07/20
20 

Machi 
2020 

1,973,651,503.01 

4 ME 
012/2018-
19/ERPP/W
/67-Kigugu-
Mvomero 

Ms GOPA 
contractor (T) 
Ltd 
S.L.P 33259 
DSM 

30/12/20
20 

Machi 
2020 

1,734,190,959.58 

5 ME 
012/2018-
19/ERPP/W
/68-
Kilangali 
Seed Farm-
Kilosa  

Ms Lukolo co 
Ltd. 
S.L.P 75028  
DSM 

15/01/20
21 

April  
2020 

5,428,692,298.92 

Jumla  16,984,618,292.25 
Chanzo: Mikataba na taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo 2019/20  

 
Upungufu huuo ulitokana na ufuatiliaji duni juu ya uhalali wa hati 
za mikataba wakati wa utekelezaji wa miradi ya ujenzi. Kwa 
kukosekana kwa dhamana za utendaji, Watekelezaji wa Miradi 
husika walikuwa kwenye hatari ya kupoteza rasilimali kwa miradi 
inayoendelea endapo wakandarasi wangeshindwa kutekeleza kazi 
zilizoanishwa kwenye mkataba. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Kilimo kuhakikisha kuwa, 
inaongeza ufuatiliaji wa mikataba kwa kuhakikisha kuwa 
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dhamana za utendaji zilizokwisha muda zinahuishwa kama 
inavyotakiwa na mikataba. 
 

4.3.11 Kukosekana kwa Idhini ya Kuongezwa kwa Tarehe ya Kumaliza 
Mkataba 
Ukaguzi wangu wa faili la mkataba ulibaini kuwa, Mradi wa 
Kuboresha Vyuo vya Ualimu (UTC) uliotekelezwa na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia uliongezewa muda wa kukamilisha 
mkataba kutoka 5 Aprili 2018 hadi 11 Oktoba   2020 kwa ukarabati 
wa Chuo cha Ualimu Shinyanga fungu namba 2 kwa bei ya 
mkataba wa kiasi cha Sh. 4,891,555,788. Hata hivyo, ongezeko la 
muda wa kukamilisha haukuidhinishwa na Katibu Mkuu licha ya 
Mhandisi Mshauri  kuomba suala hili kupitia barua yenye 
Kumbukumbu Na. AFRIQ/SHY/MOEST/2020/6, 
AFRIQ/SHY/MOEST/2020/11 na ARU/A.538/SF.221/217 ya tarehe 
21 Septemba   2020. Hii ni kinyume na Kanuni ya 111 ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 ambayo inataka ongezeko 
la muda wa utekelezaji wa kazi za mkataba liidhinishwe na Afisa 
Masuuli peke yake. Kwa sasa mkandarasi anaendelea na kazi za 
ujenzi na ukarabati. 
 
Upungufu huu  ulichangiwa na usimamizi usioridhisha wa 
mikataba kwani Afisa Masuuli anayo  mamlaka ya kukubali au 
kukataa pendekezo la ongezeko la muda katika utekelezaji wa 
mkataba  kutoka kwa mshauri elekezi. Ni maoni yangu kwamba 
endapo mkandarasi atakiuka masharti ya makataba hakutakuwa 
na msingi wa hatua itakayotakiwa kuchukuliwa ili kuinufaisha 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kuhakikisha kuwa, inaimarisha udhibiti wa 
usimamizi wa mikataba na pia kutathmini utendaji wa 
mkandarasi pamoja na sababu za kuchelewesha kumaliza kazi 
na ikionekana inafaa, itoe idhini ya kuongeza muda au 
kuchukua hatua zinazohitajika ili mradi ukamilike kwa wakati. 
 

4.3.12 Manunuzi ya Vifaa Tiba vyenye Thamani ya Sh. Milioni 402.61 Bila 
Idhini ya Bohari Kuu ya Dawa  
Nilibaini kuwa Halmashauri 27 kupitia sekta ya Afya zilinunua 
vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. 402,609,089.08 kutoka kwa 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 76 

 
 

wazabuni binafsi  bila idhini ya Bohari Kuu ya Dawa (MSD) kinyume 
na Kanuni ya 140 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013   
 
Udhaifu huu ulichangiwa na kukosekana kwa mawasiliano 
madhubuti kuhusu ukosefu wa vifaa tiba kati ya taasisi za umma  
na Bohari Kuu ya Dawa. Kutokuwapo kwa ushahidi wa kukosekana 
kwa bidhaa kutoka Bohari Kuu ya Dawa inapelekea hatari ya 
kupata vifaa vya matibabu kwa gharama ya juu. 

 
Ninashauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 
kuhakikisha kwamba ununuzi wote wa vifaa tiba haufanyiki 
kwa wazabuni binafsi isipokuwa kuna ushahidi unaojitosheleza  
kuwa dawa/vifaa hizo hazipo katika Bohari Kuu ya Dawa. 
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SEHEMU YA TATU 
 

MAPITIO YA UTENDAJI WA MIRADI 
 

Sehemu ya tatu ya taarifa hii inajumuisha sura saba zinazoonesha 
muhtasari wa matokeo ya kaguzi za kiufundi zilizofanyika kwenye 
miradi 13 katika mwaka wa fedha 2019/20. Uwasilishaji wa 
Matokeo ya kaguzi 13 za miradi ya kiufundi umefanyika kulingana 
na kipindi kilichoangaziwa katika mawanda ya ukaguzi husika. 
Muhtasari ya matokeo ya kaguzi sita zenye mawanda yanayolenga 
zaidi ya kipindi cha mwaka wa fedha 2019/20 umewasilishwa 
kwenye sura zinazojitegemea wakati kaguzi saba zinazolenga 
mwaka wa fedha 2019/20 zimejumuishwa katika sura moja.   
 
Hivyo, sura ambazo zimewasilishwa kwa kujitegemea na 
zinajumuisha vipindi zaidi ya mwaka wa fedha 2019/20 ni hizi 
zifuatazo: Sura ya Tano: Mradi wa Reli Ya Kisasa (SGR); Sura ya 
Sita: Mradi wa Bwawa la Umeme la Mwalimu Nyerere; Sura ya 
Saba: Mradi wa Mabasi ya Yaendayo Haraka Dar es Salaam; Sura 
ya Nane, Mradi wa Upanuzi wa Barabara ya Morogoro; Sura ya 
Tisa: Mradi wa Uboreshaji wa Usambazaji Maji Same-Mwanga na 
Korogwe; na Sura ya 10: Mradi wa Uzalishaji Sukari Mbigiri.  

 
Sura ya 11 inajumuisha uchambuzi wa matokeo ya kaguzi za 
kiufundi zilizofanyika kwenye miradi saba iliyotekelezwa na 
Wakala wa Barabara, Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka - Arusha 
na Shirika la Umeme Tanzania. Kaguzi hizi zilijikita kwenye 
shughuli za mradi zilizotekelezwa kwenye mwaka wa fedha 
2019/20. Aidha, sura ya 12 imejikita kwenye masuala 
yanayohusiana na hali ya utekelezaji wa miradi kama 
yalivyobainika kwenye kaguzi nyingine mbali na kaguzi 13 za 
kiufundi zilizoelezewa hapo juu. 
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SURA YA TANO 
 

UJENZI WA RELI YA KISASA (SGR) KUTOKA DAR ES SALAAM HADI 
MAKUTUPORA KIPANDE CHA KWANZA NA CHA PILI 

 
5.1 Utangulizi  

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Shirika la 
Reli, inafanya juhudi kupanua na kuboresha miundombinu ya reli 
nchini. Miongoni mwa juhudi hizo ni utekelezaji wa ujenzi wa njia 
mpya ya reli ya kisasa iitwayo “Standard Gauge Railway” (SGR). 
Awamu ya kwanza ya mradi huu ni kujenga reli ya kisasa kutoka 
Dar es Salaam hadi Mwanza. 
 
Reli ya kisasa imesanifiwa kutumia nishati ya umeme kuendeshea 
treni (locomotive) zitakazotoa huduma. Baada ya mradi 
kukamilika, treni za abiria zitasafiri kwa mwendokasi wa kilometa 
160 kwa saa wakati treni za mizigo zitasafiri kwa mwendokasi wa 
kilometa 120 kwa saa. Ujenzi wa awamu ya kwanza kutoka Dar es 
Salaam hadi Mwanza unajumuisha vipande vitano ambavyo ni: 
Kipande cha 1 kutoka Dar es Salaam-Morogoro (Km 300), Kipande 
cha 2 Morogoro-Makutupora (Km 422), Kipande cha 3 Makutupora-
Tabora (Km 294), Kipande cha 4 Tabora-Isaka (Km 130) na Kipande 
cha 5 Isaka-Mwanza (Km 249). 
 
Lengo kuu la kujenga reli ya kisasa ni kuboresha ufanisi wa 
usafirishaji katika sekta ya reli Tanzania. 

5.2 Lengo na Mawanda ya Ukaguzi 
Kwa ujumla, lengo la ukaguzi wa kiufundi lilikuwa ni kufanya 
tathmini ya utekelezaji wa mradi unaosimamiwa na Shirika la Reli 
Tanzania, hususani mipango ya utekelezaji wa mradi, usanifu na  
hatua za utekelezaji, pamoja na kutathmini ubora wa kazi na 
maendeleo ya mradi ili kujiridhisha na  kuwapo kwa thamani ya 
fedha.  
 
Mkaguliwa mkuu ni Shirika la Reli Tanzania (TRC) kwa sababu 
ndiye mtekelezaji mkuu wa mradi. Hii ni kutokana na jukumu lake 
la kuendeleza, kusimamia, kukuza na kudumisha miundombinu ya 
reli na kutoa huduma za usafirishaji kwa njia ya reli kupitia ubia 
au makubaliano.   
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Ukaguzi ulihusisha kipande cha kwanza ambacho ni kutoka Dar es- 
Salaam hadi Morogoro na kipande cha pili ambacho ni kutoka 
Morogoro hadi Makutopora. Kipande cha tatu hadi cha tano 
hakikuhusishwa kwa kuwa utekelezaji wake ulikuwa bado 
haujaanza wakati wa kupanga utekelezaji wa ukaguzi huu. Kwa 
ujumla, ukaguzi huu ulihusisha uchunguzi kwenye masuala sita  
ambayo ni:  usimamizi wa fedha, manunuzi na mkataba, masuala 
ya kiufundi, masuala ya mazingira, afya & kijamii, pamoja na 
rasilimali watu.  
 
Nilitembelea mikoa mitano na wilaya 11 ambazo mradi wa ujenzi 
wa reli ya kisasa unapita. Mikoa na wilaya zilizotembelewa  ni: 
Dar es Salaam (Ilala), Pwani (Kisarawe na Kibaha), Morogoro 
(Morogoro vijijini, Mororgoro mjini, Mvomero na Kilosa), Dodoma 
(Mpwapwa, Dodoma mjini na Chamwino) na Singida (Manyoni). 
 
Ukaguzi ulihusisha kipindi cha kuanzia mwezi Mei 2017 hadi 
Januari 2021. Kipindi kilichohusishwa kiliwawezesha wakaguzi 
kutathmini kiwango cha utekelezaji wa mradi ambao ulipangwa 
kutekelezwa kuanzia mwezi Mei 2017 hadi Novemba 2019  kwa 
kipande cha kwanza, na kutoka Februari 2018 hadi Februari 2021 
kwa kipande cha pili. 

 
5.3 Muhtasari wa Matokeo ya Ukaguzi 

Sehemu hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi hususani 
katika: Uandaaji wa mipango, usanifu na nyaraka za zabuni, 
manunuzi ya mkandarasi na mshauri elekezi, masuala ya Afya, 
Usalama na Mazingira, pamoja na Usimamizi wa Mkataba. 
Matokeo haya ya ukaguzi yamefafanuliwa  zaidi hapa chini:   

5.3.1 Kulikuwa na Usimamizi Usioridhisha wa Mkataba wa Kipande cha 
Kwanza  na cha Pili  
Sehemu hii inatoa matokeo yanayohusiana na usimamizi wa 
mikataba. Kimahususi, matokeo yanahusisha: usimamizi wa 
rasilimali watu, usimamizi wa muda wa mkataba, usimamizi wa 
fedha, pamoja na usimamizi wa ubora. 
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a) Usimamizi Duni wa Rasilimali Watu 
Nilibaini udhaifu mbalimbali katika usimamizi wa rasilimali watu 
kama ilivyoelezwa hapa chini: 

 
(i) Sio  Raia Wote wa Kigeni Wana Vibali vya Kufanya Kazi Nchini 
Kifungu cha 9 (2) (a) cha Sheria za Ajira za Raia wa Kigeni ya 
mwaka 2015 kinataka TRC isiajiri mtu yeyote asiye raia, 
isipokuwa ana kibali halali cha kufanya kazi katika kazi maalum. 

 
Mapitio ya Ripoti ya Maendeleo ya kazi ya Mwezi wa Novemba 
2020 yalibaini kuwa, jumla ya raia wa kigeni 586 kati ya 924 
walioajiriwa kwenye kipande cha kwanza cha ujenzi wa reli ya 
kisasa hawakuwa na vibali vya kufanya kazi. Hali hii pia ilibainika 
kwenye kipande cha ujenzi cha pili; ambapo ilibainika kuwa 
jumla ya raia wa kigeni 952 kati ya 1,484 hawakuwa na vibali vya 
kufanya kazi. 

 
Mahojiano zaidi na maafisa wa TRC yalionesha kuwa, Idara ya 
Uhamiaji ilitoa idhini ya raia hao wa kigeni kutumia visa ya 
biashara kuendelea kufanya kazi wakati maombi yao ya vibali vya 
kazi yakishughulikiwa. 

 
Hata hivyo, ilielezwa wazi katika barua hiyo kwamba kutolewa 
kwa Visa ya Biashara hakikuwa kisingizio cha kutokuwa na vibali 
vya kufanya kazi kwa raia hao wa kigeni walioajiriwa katika mradi 
wa SGR. 

 
Kutozingatiwa kwa kupata vibali vya kazi kulisababisha kutolipwa 
kwa ada ya vibali vya kazi inayofikia Dola za Marekani 1,538,000 
ambazo ni sawa na Sh. 3,537,400,000 (kiwango cha ubadilishaji 
kilichotumika ni 2,300). 
 
Ninapendekeza Menejimenti ya Shirika la Reli kutoruhusu 
ajira kwa watu wasio raia wa Tanzania ambao hawana kibali 
halali cha ajira ili kufuata matakwa ya Kifungu cha 9 (2a) cha 
Sheria za Kanuni za Ajira kwa watu wasio Raia, za mwaka 
2015. 
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(ii) Raia wa Kigeni Kutokuwa na Vyeti vya  Kitaaluma 
Kifungu cha 10 (3) cha Sheria ya Ajira za Raia wa Kigeni ya Mwaka 
2015 kinataka mtu ambaye si raia aliyeajiriwa katika kazi yoyote 
kuwa na sifa na ujuzi unaohitajika kwa utendaji wa kazi ambayo 
kibali cha kazi kinatolewa. 

 
Mapitio ya Ripoti ya Maendeleo ya kazi ya mwezi wa Novemba 
2020 yalibaini kuwa, jumla ya raia wa kigeni 1,026 wanaofanya 
kazi katika mradi wa SGR (kwa vipande vyote viwili) walikuwa 
hawana vyeti vya sifa zao za masomo. Ripoti ya Maendeleo ya 
kazi ya mwezi wa Novemba 2020 ilionesha kuwa, vyeti vyao 
vilikuwa vikiendelea na michakato anuwai ya uthibitishaji. Hata 
hivyo, asilimia 83 kati yao bado walikuwa wakisubiri kwa sababu 
ilibainika waombaji hawakuwa na vyeti halisi vya masomo na 
walikuwa wakingojea kuvipokea kutoka Uturuki. 
 
Ninapendekeza Shirika la Reli kuhakikisha watu wasio raia 
walioajiriwa katika kazi yoyote kuwa na sifa, ujuzi na ustahiki 
unaohitajika kwa utendaji wa kazi ambayo kibali cha kazi 
kinatolewa kwa kufuata Kifungu cha 10 (3) Sheria za Ajira kwa 
watu wasio raia za mwaka 2015. 
 
(iii)  Wataalamu Wengine Kutosajiliwa na Bodi za Usajili wa 

Wataalamu 
Kifungu kidogo cha 6.12 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba 
kilihitaji Kampuni kujisajili na Bodi ya Usajili ya Wakandarasi na 
Wahandisi wake kujisajili na Bodi ya Usajili ya Wahandisi wa 
Tanzania mara moja na wataalamu wengine kujisajili na Bodi zao 
za taaluma. 

 
Kwa upande wa ujenzi wa kipande cha kwanza (1) ilibainishwa 
kuwa, wafanyakazi watano hawakuwa wamesajiliwa na Bodi zao 
za Utaalamu. Wafanyakazi watano ambao hawajasajiliwa 
walikuwa ni Mhandisi wa Udhibiti Ubora, Mhandisi wa Miamba, 
Mhandisi wa Miundo ya Ujenzi (Structural Engineer), Mhandisi 
Msanifu wa Njia za Reli na Daktari wa Tiba. Mapitio ya Taarifa ya 
Maendeleo ya kazi ya mwezi wa Novemba 2020 inaonesha kuwa, 
wafanyakazi watano hawakusajiliwa na Bodi zao za Utaalamu kwa 
sababu maombi manne yalikuwa kwenye Bodi ya Usajili wa 
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Wahandisi na ombi moja lilikuwa likisubiri Baraza la Matabibu la 
Tanganyika kwa uhakiki zaidi. 

 
Kwa kuongezea, ukaguzi wa Ripoti ya Maendeleo ya kazi ya mwezi 
wa Novemba 2020 kwa ujenzi wa reli ya kisasa kipande cha pili 
(2) ilibainisha kuwa, wafanyakazi 272 hawajasajiliwa na Bodi zao 
za Utaalam. Kada za wafanyakazi wasiosajiliwa ni pamoja na: 
Madaktari wa Tiba 3; Kada mchanganyiko 197 na Wahandisi 72. 
Mapitio ya Ripoti ya Maendeleo ya mwezi wa Novemba 2020 
yanaonesha kuwa, kushindwa kusajili wafanyakazi hawa 
kulisababishwa na kutokuwa na vyeti na kulazimika kuviagiza 
nchini Uturuki. 

 
Makosa haya yanaweza kusababisha kuwa na wataalamu 
walioajiriwa kwenye mradi ambao wanakosa ujuzi, maarifa na 
umahiri unaohitajika. 
 
Ninapendekeza Shirika la Reli kuhakikisha wakandarasi chini 
ya mradi wa SGR wamesajiliwa na Bodi ya Usajili wa Wahandisi 
Tanzania mara moja na wataalamu wengine wasajiliwe na bodi 
zao za kitaalamu ili kuleta imani kwamba wataalamu 
walioajiriwa katika mradi wa SGR wana ujuzi, maarifa na 
umahiri unaohitajika. 
 
b) Usimamizi Hafifu wa Mkataba 
Nilibaini udhaifu katika kusimamia mkataba kama inavyooneshwa 
hapa chini:  
 
(i) Usimamizi Hafifu wa Muda wa Kumaliza Mradi 
Kifungu cha 1.1.3.3 cha mkataba kati ya Shirika la Reli (TRC) na  
Kampuni ya ujenzi ya Yapi Merkez yenye ubia na kampuni ya  
MOTA Engil kilihitaji usanifu na ujenzi wa SGR kipande cha 1 
kutoka Dar es Salaam hadi Morogoro kukamilika ndani ya miezi 30 
kuanzia Mei 2017 hadi Novemba 2019. Pamoja na hayo, nilibaini 
kuwa, kufikia Desemba 2019 maendeleo ya mradi yalikuwa 88.39% 
dhidi ya 95.96% iliyopangwa. 

 
Pia, nilibaini kuwa, kipande cha 2 kilitarajiwa kukamilika ndani 
ya miezi 36 kutoka Aprili 2018 hadi Februari 2021. Pamoja na 
hayo, ukaguzi wa ripoti ya maendeleo ya mradi ulionesha kuwa, 
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hadi Desemba 2020 mkandarasi alifikia  52.2% badala ya 98.7% 
kama ilivyopangwa. Nilibaini maendeleo yasiyoridhisha katika 
ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) yalisababishwa na:   

 
� Ucheleweshaji katika Kuleta Vifaa/Mitambo ya Ujenzi 
Nilibaini kuwa, mkandarasi wa kipande cha 1 hakuleta vifaa 69 
muhimu  vilivyoelezwa wakati wa kuwasilisha mpango wa kazi. 
Pia, hali hiyo ilikuwepo wakati wa utekelezaji wa kipande cha 2 
ambapo jumla ya mitambo na vifaa 351 kati ya 721 na vifaa vya 
lazima havikuletwa na mkandarasi ndani ya miezi 20 baada ya 
kuanza kwa mkataba wa kipande cha 2.  

 
� Ucheleweshaji katika Ujenzi wa Shughuli Kuu  
Kifungu cha 8.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) 
kinahitaji mkandarasi kuanza kusanifu na kutekeleza kazi bila 
kuchelewa. Mpaka mwezi Aprili 2019 nilibaini kuwa, sanifu za 
miundo 124 kati ya 315 zilizoidhinishwa  sawa na 39% 
hazijajengwa hadi wakati wa ukaguzi huu (Januari 2021). Pia 
maendeleo ya ujenzi wa  miundombinu ya reli 57 haikuwa ya 
kuridhisha. Mpaka Septemba 2020, sanifu za miundombinu ya reli  
620 kati ya 792 zilizopangwa ziliidhinishwa. Kati ya hizo, 
miundombinu ya reli 325 imekwishajengwa na 56 iliyobaki ilikuwa 
inaendelea wakati 239 ilikuwa bado haijaanza kujengwa.   

 
� Mkandarasi Kukosa Mbinu ya Kupunguza Ucheleweshaji wa Kazi  
Nilibaini kuwa, mkandarasi hakuwasilisha mpango wa kazi 
ulioboreshwa ili uendane na muda wa kukamilisha mkataba. Hii 
ilikuwa kinyume na Kifungu cha 8.3 cha Masharti ya Jumla ya 
Mkataba (FIDIC9-GCC) kinachomtaka mkandarasi kuwasilisha 
mpango wa kazi ulioboreshwa kwa msimamizi wa mradi muda 
wowote kama maendeleo halisi hayaendani na programu 
iliyoidhinishwa awali. 

 
 
 

 
 

9 Federation International des Ingenieurs Conseils (French) 
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� Kucheleweshwa Kuanza kwa Usanifu na Ujenzi wa km 3 za 
kwenda Bandarini 

Kulingana na programu ya njia ya reli ya kisasa (SGR) kutoka Dar 
es Salaam hadi Morogoro iliyoidhinishwa tarehe 30 Aprili 2020, 
usanifu na ujenzi wa 3 Km kwenda bandarini ulitakiwa kuanza 
Januari 2019 na kukamilika Aprili 2019.  

 
Nilibaini kuwa, kuanzia Aprili 2019 kazi ilikuwa haijaanza. 
Ilibainika kuwa, nyongeza ya muda ilitolewa mara tatu ambayo 
ilifanya tarehe ya kukamilika kwa mradi huo kuwa Aprili 2021 
(yaani miezi 18 baadaye). Hata hivyo, ilibainika zaidi kuwa, licha 
ya kuongezwa kwa muda usanifu wa njia ya reli kwenda bandarini 
haukufanyika. Hadi tarehe 1 Desemba 2020, usanifu na ujenzi wa 
njia ya kwenda  bandarini  ulikuwa haujaanza licha ya sehemu 
hiyo kuwa tayari imekabidhiwa kwa mkandarasi tangu 21 Aprili 
2017. Hii huweza kusababisha ucheleweshaji katika kukamilika 
kwake, hivyo kuathiri faida za mradi zinazotarajiwa kupatikana.  

 
Nilibaini kuwa, ucheleweshwaji wa maamuzi ya kusanifu km 3 za 
kwenda bandarini ndiyo sababu kuu ya kutoweza kuanza ujenzi 
wa kiungo cha Bandari. Mawasiliano kati ya mkandarasi na 
mhandisi mshauri yalionesha kuwa, ucheleweshaji wa uamuzi juu 
ya usanifu wa km 3 kwenda bandarini ulionekana kuwa mgumu 
kutokana na usanifu wa awali. Kulingana na mkandarasi, usanifu 
wa awali uliofanyika kulingana na mahitaji ya mwajiri ulionekana 
kuwa ngumu kutekelezeka. Kulingana na mahojiano na 
wafanyakazi wa shirika la reli Tanzania, ilibainika kuwa ugumu 
wa km 3 kwenda bandarini  umetokana na ujenzi wake kuhusisha 
miradi mingine ya kiufundi kama ujenzi wa daraja la gerezani, 
uendeshaji na ujenzi wa Reli ya Zamani ya Kipimo cha Mita (MGR) 
na upanuzi wa bandari ya Dar es Salaam.   

 
Kifungu cha 1.9 na 5.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba 
kinamtaka mkandarasi kutoa taarifa kwa mhandisi mshauri juu ya 
makosa yasiyotarajiwa na kasoro katika mahitaji ya mwajiri ndani 
ya siku 14 baada ya tarehe ya kuanza ujenzi. Mahojiano na 
wafanyakazi wa Shirika la reli Tanzania yalibainisha kuwa, 
mkandarasi hakumjulisha mwajiri makosa hayo ndani ya muda 
tajwa hapo juu. Hii inamaanisha kuwa, lilikuwa ni jukumu la 
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mkandarasi kusanifu na kujenga kilometa 3 kwenda Bandarini 
kulingana na mkataba.  

 
Kwa kuongezea, kulingana na kikao cha majadiliano 
kilichofanyika tarehe 21-24 Januari 2017 kuhusu uingiaji wa 
bandari ya Dar es Salaam wakati wa ujenzi, walikubaliana na 
kuthibitishwa kuwa mzabuni atasanifu miundombinu  ya reli 
inayohitajika ndani ya Bandari ya Dar es Salaam bila gharama 
yoyote baada ya kupokea taarifa ya upembuzi iliyoandaliwa na 
Mamlaka ya  Bandari Tanzania (TPA) na taarifa nyingine 
zinazohitajika kisha kupendekeza gharama  ya ujenzi kwa mtoa 
zabuni ili aweze kuamua. Pamoja na hayo, hadi tarehe 1 Desemba 
2020 hakukuwa na uamuzi wowote uliokuwa umefanyika juu ya 
kubadili mapendekezo ya njia ya awali ya km 3 ya kuunganisha 
na bandari.   

 
c) Usimamizi wa Masuala Fedha na Gharama Usioridhisha 
Udhaifu ulionekana kwenye maeneo ya utoaji wa fedha na 
matumizi, ulipaji fidia, kodi ya zuio na urejeshaji fedha na 
marejesho ya kodi kama inavyoelezwa hapa chini: 

 
(i) Faini ya Dola za Marekani 1,286,913.23 kama Riba Kutokana na 

Ucheleweshwaji wa Malipo ya Mkandarasi (IPC’s) katika Ujenzi 
wa Kipande cha Kwanza (fungu la 1). 

Ilibainika kuwa wakandarasi walikuwa hawalipwi ndani ya muda 
uliokubaliwa wa siku 56 baada ya mhandisi mshauri kupokea 
nyaraka za madai na vielelezo vya malipo.   Riba iliyotozwa na 
mkandarasi kwa kucheleweshewa malipo ilikuwa Dola za 
Marekani 1,286,913.23 sawa na Shilingi za Tanzania 
2,983,064,867.1410 ambazo ziliidhinishwa na Shirika la Reli 
kulipwa kama malipo ya riba ndani ya hati ya malipo namba 41 
(IPC 41). 

 
Ucheleweshaji wa malipo ya mkandarasi ulisababishwa haswa na 
ucheleweshwaji wa fedha kutolewa. 
 

 
 

10 Kiwango cha kubadilisha fedha cha Benki Kuu ya Tanzania mwezi Novemba   2020 (Dola 1 ya Marekani = 
Shilingi 2318 ya Tanzania) 
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Ninapendekeza Shirika la Reli Kuwasiliana na Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi ili Kuhakikisha Wakandarasi na Washauri Elekezi 
Wanalipwa kwa Wakati ili Kuepuka Ongezeko la Gharama za 
Miradi Inayotokana na Tozo ya Riba. 
 
(ii) Ongezeko la Dola za Marekani 11,222,653 kama Gharama za 

Usimamizi wa Mradi Kipande cha Kwanza (fungu la 1) Baada ya 
Mradi Kuchelewa Kukamilika 

Mapitio ya Ripoti ya Maendeleo yalibaini kuwa, shughuli za ujenzi 
wa mradi wa SGR kipande cha 1 zilitakiwa kuchukua miezi 30 
kuanzia tarehe 2 Mei 2017 na kuisha tarehe 01 Novemba 2019. 
Mbali na hayo, kutokana na ucheleweshaji wa muda utekelezaji, 
tarehe ya kukamilisha mradi ilibadilishwa hadi tarehe 21 Aprili 
2021 ambayo ni nyongeza ya miezi 18. 

 
Ongezeko la miezi 18 limepelekea gharama ya ziada ya mhandisi 
mshauri kufikia Dola za Marekani 11,222,653.00 (sawa Sh. 
26,025,332,30711). 

 
(iii)  Kutotambuliwa kwa Gharama Zilizotumika 
Sehemu ya 14.3 ya Kanuni za Fedha na miongozo ya kihasibu ya 
shirika la Reli inahitaji kuanzishwa kwa taratibu za mwisho wa 
mwaka ili kuhakikisha usahihi na ulinganifu wa uandishi wa 
taarifa za mwezi na taarifa za malipo na fedha zilizopokelewa.  

 
Mapitio ya hati za malipo ya mkandarasi na vocha za malipo 
yalibaini kuwa malipo ya hati 2 kwenda kwa mkandarasi na 2 za 
mhandisi mshauri yalitambuliwa kwenye vitabu vya akaunti 
wakati fedha zinalipwa lakini sio wakati matumizi yalipopatikana 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 5-1 hapa chini. 

 
Table 5- 1: Kutotambuliwa kwa gharama zilizotumika (Hati za 
malipo ya mkandarasi na mhandisi mshauri) 

Kielelezo 
Kipand
e (Lot) 

Maelezo 
Zilitambuliw
a Ndani ya 

Badala ya 
Mwaka wa 

Fedha 

Dola za 
Marekani  

 
 

11 Kiwango cha kubadilisha fedha cha Benki Kuu ya Tanzania mwezi Desemba   2020 (Dola 1 ya Marekani = 
Shilingi 2,319 ya Tanzania) 
 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 87 

 
 

Mwaka wa 
Fedha 

Hati namba 10 
(Mkandarasi) 

1 

Hati ya Malipo 
ya Mkandarasi 
ya tarehe 
19/06/2018 

2018/19 2017/18 14,044,557.14 

Hati namba 2 
(Mhandisi 
mshauri) 

2 

Hati ya 
Mhandisi 
Mshauri ya 
tarehe 
21/06/2018 

2018/19 2017/18 823,457.00 

Hati namba 6 
(Mhandisi 
mshauri) 

1 

Hati ya 
Mhandisi 
Mshauri ya 
tarehe 
1/11/2017 

2018/19 2017/18 823,674.00 

Hati namba 22 
(Mkandarasi) 

2 

Hati ya Malipo 
ya Mkandarasi 
ya tarehe 
30/05/2020 

  
Haitambuliki 

2019/2020 31,721,191.76 

Jumla 47,412,879.90 

Chanzo cha taarifa: Hati za malipo ya mkandarasi, hati za malipo ya mhandisi mshauri, 
Leja ya Jumla, Vocha za Malipo na Stakabadhi.  

 
Kutoka Jedwali Na. 5-1, inaonyeshwa kuwa Dola za Marekani 
31,721,191.76 zilitambuliwa wakati pesa zilipolipwa na siyo 
wakati matumizi yalipopatikana. Ilibainika kuwa, taasisi haikuona 
kutofuatwa kwa taratibu ndani ya mwaka mzima wa fedha. Hii 
inaweza kusababisha tafsiri isiyo sahihi ya taarifa za fedha. 
 
(iv) Kutofautiana kwa Viwango vya Kubadilishia Fedha Wakati wa 

Malipo ya Mkandarasi 
Sehemu ya 5 ya makubaliano yaliyosainiwa tarehe 3 Februari, 
2017 inahitaji 65% ya bei ya mkataba kulipwa kwa Dola ya 
Marekani na 35% kulipwa kwa Shilingi ya Tanzania.  
Hata hivyo, ilibainika kuwa, 35% ya sehemu ya Shilingi ya Tanzania 
ya hati nambari 10 ya malipo ya mkandarasi ya kipande cha 
kwanza ilibadilishwa kwa kutumia bei ya kununulia siku ya 
kupokea malipo, wakati katika hati namba 11 hadi 16 sehemu ya 
35% ilibadilishwa kwa kutumia kiwango cha ununuzi katika tarehe 
ya uthibitisho badala ya kiwango cha kuuza cha Benki Kuu ya 
Tanzania (BOT). Hali hii ya kutumia kiwango cha ununuzi badala 
ya kiwango cha kuuza ni hatari inayoweza kuleta migogoro kwa 
sababu ya ukosefu wa ufanano juu ya matumizi ya viwango vya 
ubadilishaji kama ilivyoainishwa katika mkataba.  
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(v) Ucheleweshaji wa Kuondoa Kodi ya  Zuio 
Kifungu cha 84 (1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 
kinamtaka kila wakala anayetoza kodi ya zuio kulipa kwa 
Kamishna   Kodi yoyote ya mapato iliyozuiwa ndani ya mwezi 
husika katika kipindi cha siku saba baada ya mwezi wa kalenda 
kuisha.  
 
Mapitio ya hati za malipo ya mkandarasi na vocha za malipo 
yalibaini kuwa, ushuru wa zuio ulikatwa kwenye malipo 
yaliyofanyika kwa awamu nane kwa wakandarasi na wahandisi 
washauri. Pamoja na hayo, malipo yao  hayakupelekwa TRA kwa 
wakati. Ilibainika kuwa, ucheleweshaji wa hali ya juu zaidi 
ulikuwa kwa CFP 6 ya kipande cha kwanza cha ujenzi. Malipo haya 
yalicheleweshwa kwa siku 82, yakifuatiwa na ya hundi namba 17 
ya malipo ya mhandisi mshauri kwa kipande cha kwanza 
yaliyocheleweshwa kwa siku 76.  

 
(vi) Kutotolewa kwa Kodi ya Zuio Kutoka Kwenye Hati ya Malipo 

Namba 20 (IPC 20) 
Uhakiki wa hati za malipo ya mkandarasi ulibaini kuwa, kodi ya 
zuio ya hati namba 20 ya malipo kwa mkandarasi yenye thamani 
ya Sh. 2,290,493,768.97 ilipunguzwa kutoka kwenye vocha ya 
malipo namba 19428 ya tarehe 8 Mei 2020. Hata hivyo, kodi hiyo 
haikutolewa TRA. Hii ilitokana na ukweli kwamba, Shirika la Reli 
Tanzania  liligundua kuwapo kwa malipo mara mbili kwenye 
mfumo wa TRA katika Hati Na. 19. Kutokana na hili, TRC 
wanafanya mazungumzo na TRA kuhamisha ushuru wa ziada 
uliowekwa ili uongezwe kwenye hati namba 20. 
 
Ninapendekeza Shirika la Reli lihakikishe kwamba, zuio la 
kodi linalokatwa kutoka kwenye malipo kwa wakandarasi na 
Wahandisi washauri linawasilishwa kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ndani ya muda unaokubalika kisheria. 
 
d) Udhaifu Ulibainika Katika Kusimamia Ubora wa Kazi  
Upitiaji wa mambo ya kiufundi ya mradi ulibaini udhaifu katika 
usanifu wa majengo kama ilivyoelezwa hapa chini: 
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(i) Uzingatiaji Hafifu wa Matumizi ya Nishati 
Nilibaini kuwa, usanifu wa majengo ya abiria katika vituo vya 
abiria vya Dar es Salaam na Morogoro haukuzingatia hali ya 
matumizi ya nishati. Pia, haukuzingatia uwezekano wa kukatika 
kwa umeme na hali za dharura wakati wa uendeshaji. Ilibainika 
kuwa, majengo yote mawili yalisanifiwa kutegemea tu viyoyozi 
na hakukuwa na madirisha ya uingizaji hewa ya asili pindi umeme 
ukikatika. 

 
(ii) Uwekaji wa Miundombinu Isiyozingatia Njia za Kiusalama na 

Uokoaji Wakati wa Dharura 
Wakati wa ziara kipindi cha ukaguzi ilionekana kuwa usanifu na 
ujenzi wa kituo cha abiria cha Morogoro haukuzingatia uwekaji 
wa njia salama za kutoroka wakati wa dharura. Jengo 
limejengewa ngazi nyembamba na lifti kama njia pekee ya 
kuwezesha kupanda/kushuka; na halijazingatia uwekaji wa njia 
za kupandia kama njia mbadala ya watumiaji, haswa walemavu. 
Hii inaweza kuleta shida kwa watumiaji ikitokea dharura, umeme 
ukikatika na changamoto zinazohusiana na jenereta, hasa 
masuala ya matengenezo na matumizi endelevu. Njia za kupandia  
husaidia watu wenye mahitaji mbalimbali kama vile wagonjwa, 
walemavu na wazee kuweza kutoka ghorofa moja kwenda 
nyingine na kushuka chini  wakati wa dharura na kusaidia kipindi 
wanahitaji uokoaji. 

 
(iii) Matokeo ya Vipimo vya Kuhakiki Kuzingatiwa kwa Ubora wa 

Kazi 
Nilitembelea maeneo mbalimbali ya mradi wa Reli ya kisasa (SGR) 
kuanzia tarehe 23 hadi 24 Januari 2021 kwa lengo la kutathmini 
ubora wa kazi zilizofanyika. Aidha, ulifanyika uchunguzi wa ubora 
wa sehemu za reli zilizoungwa kwa kuchomelewa kwa njia ya 
“Ultrasoniki” pamoja na kukusanya sampuli za reli na za nondo 
kwa ajili ya kuzifanyia vipimo vya kimaabara.  Nilichukua sampuli 
za reli na za nondo kwa kipande cha pili (Lot 2) kutoka katika 
kambi ya Kilosa, wakati kwa kipande cha mwanzo (Lot 1) 
zilikusanywa kutoka kambi za Soga na Ilala. Kwa ujumla, vipimo 
vilivyofanyika maabara kwa sampuli zote zilizokusanywa kutoka 
maeneo mbalimbali ya mradi vilikidhi viwango vya ubora 
vilivyoanishwa kwenye mikataba husika. 
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Pia, nilitembelea maeneo mbalimbali ya mradi wa Reli ya kisasa 
(SGR) kuanzia tarehe 22 hadi 28 Januari 2021 kwa lengo la 
kutathmini ubora wa kazi zilizofanyika. Ukaguzi ulihusisha 
upimaji wa kiwango cha ushindiliaji (field density), uwezo wa 
zege pamoja na mataruma ya zege kuhimili mkandamizo kwa 
kutumia kifaa maalum. Pia, nilikusanya kokoto maalum kwa ajili 
ya ujenzi wa reli, kokoto ndogondogo na mchanga na sampuli za 
maji kwa ajili ya kuzifanyia vipimo vya kimaabara. Upimaji na 
uchukuaji wa sampuli ulifanywa kwenye maeneo maalum ya 
mradi wa SGR kutoka Dar es Salaam hadi Dodoma. Kwa ujumla, 
matokeo ya vipimo vya kimaabara vilivyofanyika kwa sampuli zote 
zilizokusanywa kutoka maeneo mbalimbali ya mradi yalikidhi 
viwango vya ubora vilivyoanishwa kwenye mikataba husika. 
 
Napendekeza Shirika la Reli kuendelea kusimamia mradi huu 
kwa ipasavyo. 
 

5.3.2 Usimamizi Usioridhisha wa Mazingira, Afya, Usalama na Masuala ya 
Kijamii 
 
Nilibaini udhaifu ufuatao: 

 
a)  Mradi wa SGR Ulianza Kabla ya Kufanyika kwa Tathmini ya 

Uharibifu wa Kimazingira (EIA) 
Sehemu ya 81 (2) ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (EMA) 
inahitaji Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA) kutekelezwa kabla 
ya kuanza au kufadhili mradi. 

 
Nilibaini kuwa, kazi ya ujenzi wa mradi wa SGR Kipande cha 1 
ulianza tarehe 2 Mei 2017, wakati Tathmini ya Athari za Mazingira 
(EIA) ilifanywa Novemba 2018; na iliyorekebishwa ilikuwa 
Februari 2019. Hii inamaanisha kuwa, tathmini ya athari ya 
mazingira ilifanywa mwaka mmoja baada ya mradi wa SGR ukiwa 
umekwishaanza utekelezaji. 

 
Pia nilibaini kuwa, Shirika la Reli (TRC) lilianza kufuatilia utendaji 
wa mkandarasi kuelekea kushughulikia masuala yanayoweza 
kuathiri mazingira mnamo Novemba 2018. Ilibainika kuwa, katika 
kipindi hicho TRC iliratibu utendaji kazi wa mkandarasi katika 
kuzuia uharibifu wa mazingira kwa kutegemea  mpango wa 
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usimamizi wa kuzuia uharibifu wa mazingira na kijamii 
ulioandaliwa na mkandarasi. Hata hivyo, TRC haikuweza 
kuwasilisha Ripoti za Ukaguzi na Ufuatiliaji wa Robo mwaka za 
kipindi hicho ili kuthibitisha kama ilikuwa imefuatillia utendaji 
kazi wa Mkandarasi; vilevile ili kuweza kujua kwamba mkandarasi 
anafuata Viwango vya Mazingira vya Kitaifa na Kimataifa wakati 
ambapo hakukuwa na ripoti ya ESIA.  
 
Ninapendekeza Shirika la Reli kuhakikisha kuwa Tathmini ya 
Athari za Mazingira na Jamii (ESIA) inafanywa kabla ya kuanza 
kutekeleza Mradi wowote wa ujenzi ambao unaweza kuwa na 
athari mbaya kwa mazingira. 
 
b) Utupaji Holela wa Maji Taka Kutoka Kambi za SGR 
Ziara iliyofanywa katika eneo la utupaji wa maji taka ilibaini 
kuwa, hakukuwa na uchujaji/utibiwaji bora wa maji taka; badala 
yake, maji taka yalitupwa tu kwenye dimbwi (Tazama Picha 5.1). 
Licha ya ukweli kwamba, bwawa hili lilikuwa na lengo la kutibu 
maji taka lakini ilibainika kuwa bwawa halikuwa na seli 
zinazoshauriwa kitaalumu kuruhusu kuondolewa kwa vimelea vya 
magonjwa. 

 
Kuwapo kwa maji taka yasiyotibiwa kunahatarisha uhai wa 
wanyama na viumbe vingine vilivyo kwenye misitu. Hii ni kwa 
sababu maji taka yaliyotajwa hapo juu yana mkusanyiko mdogo 
wa oksijeni. Hivyo, wakati viumbe hai vikiwa ndani ya majitaka 
hayo vinaweza kufa. 
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Picha 5.1: Utupaji wa maji taka yasiyotibiwa kutoka kambi za SGR kwenda 
kwenye bwawa (Picha ilichukuliwa tarehe 29 Januari 2021). 

 
c) Ufuatiliaji Usioridhisha Juu ya Ubora wa Maji Taka 

Yanayotiririshwa kwenye Mazingira 
Kulingana na ripoti za tathmini ya athari za Kimazingira na kijamii 
(ESIA) moja ya majukumu ya TRC ni kutekeleza kila mwezi 
ufuatiliaji wa mambo ya uchafuzi wa mazingira yanayotokana na 
mradi wa SGR na kuhakikisha ubora wa maji kwa kuyapima maji 
mara kwa mara, hasa katika maeneo nyeti ya vyanzo vya maji 
katika eneo la mradi. 

 
Ilibainika kuwa majitaka yanayotoka kwenye mitambo 
iliyojengwa ya kutibu mafuta na grisi yalikuwa yanapimwa, ila sio 
mara kwa mara kama inavyotakiwa na tathmini ya athari ya 
mazingira. TRC ilitegemea matokeo ya upimaji yaliyotolewa na 
mkandarasi. Ilibainika zaidi kuwa, TRC haijawahi kufanya au 
kuthibitisha kuwa matokeo yanayotolewa na mkandarasi kila 
wakati yanakidhi kiwango. 
 
Ninapendekeza Shirika la Reli lihakikishe kwamba maji taka 
kutoka kambi za mradi wa ujenzi wa Reli za Kisasa (SGR) 
yanatibiwa vyema na kutolewa kwa njia inayofaa kuelekea 
kwenye mazingira ili kulinda maisha ya wanyama na viumbe 
vingine vinavyoishi ndani ya maeneo ambayo majitaka 
hutiririshwa. 
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d) Utekelezaji Usio wa Kuridhisha wa Hatua za Kudhibiti 
Mrundikano wa Mchanga na Mmomonyoko 

Sharti C(V) (29/4/2019) linataka kibali kiwe kinatolewa na 
Mamlaka ya Bonde ya Maji la Ruvu/Wami; na kwamba, hatua za 
udhibiti lazima ziwe zinachukuliwa mara moja katika eneo la kazi 
ambapo udongo huwa katika hali ya kuweza kusababisha 
mmomonyoko. Vivyo hivyo, sharti E (I) linahitaji hatua za 
kudhibiti uhamaji wa mchanga kabla ya mabadiliko hayajaanza 
kutokea na kundeleza hatua hizi kwa kipindi chote cha wakati wa 
mabadiliko. 

 
Katika mlima wa Pugu, ukaguzi uligundua njia tofauti 
zinazosababisha mmomonyoko. Ukaguzi uliofanywa kwenye 
maeneo ya mlima wa Pugu ulibaini kuwa urudishiaji wa maeneo 
yaliyoathirika na mradi (24 + 100km 6) kuja kwenye hali yake ya 
awali haukufanyika vizuri. Hii ni kwa kuwa mkandarasi alipanda 
nyasi katika maeneo machache wakati maeneo mengine 
hayakupandwa. Ukaguzi pia uligundua kuwa, sehemu ya mchanga 
ulio wazi ilikuwa inamomonyoka, hasa wakati wa mvua, kutokana 
na kutokuwapo kwa miundombinu ya kuzuia mmomonyoko wa 
udongo. 

 
Athari inayotokana na kuwapo kwa mmomonyoko wa udongo ni 
kuongezeka kwa tope au mchanga kwenye mito na vyanzo vingine 
vya maji vilivyopo bondeni mwa mlima Pugu kutokana na maji 
yanayotiririka kuishia kwenye mito. Pia, uwezekano wa 
kuongezeka kwa tope na mchanga ukiwa umechanganyika na maji 
katika Mto Msimbazi ni mkubwa. Zaidi ya hayo, kwa kuwa Mto 
Msimbazi unavuka ardhi oevu ya asili ya Jangwani karibu na kituo 
cha mabasi ya yaendayo haraka (DART), hii pia itachangia 
kuongezeka kwa mchanga katika ardhi oevu. 

 
e) Kucheleweshwa Kurejeshwa katika Hali ya Awali kwa Mlima 

Pugu na Mashimo Makubwa 
Hadi wakati wa kufanya ukaguzi huu, maeneo yaliyoathiriwa ya 
Pugu Hill na Misitu ya akiba ya Ruvu iliyoathiriwa na ujenzi wa 
SGR yalikuwa hayajarejeshwa vya kutosha. Ilibainika kuwa, ili 
kurejesha mlima wa Pugu na pori la Akiba la Ruvu Kusini msaada 
ulihitajika kutoka kwa Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFSA). Zaidi, ilibainika kuwa kuna mkataba wa makubaliano 
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(MoU) kati ya TRC na TFSA juu ya ushirikiano wa shughuli za 
mpango wa utekelezaji wa bioanuwai kurejesha maeneo 
yaliyoathiriwa. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi huu hakukuwa 
na ushahidi kwamba pande hizo mbili zimeanza kutekeleza 
memoranda hiyo. 

 
Kwa upande mwingine, ukaguzi uligundua kuwa, shimo namba 225 
lililoko Mkata Ranchi ya Morogoro bado halijarejeshwa katika hali 
yake ya awali. Ilifafanuliwa zaidi kuwa mkandarasi aliacha 
kuchukua vipuli vya ujenzi kutoka katika shimo hilo. Ilibainika 
zaidi kuwa, hadi wakati wa ukaguzi huu sehemu ndogo sana ya 
shimo ilianza kufukiwa, na sehemu iliyobaki ilibaki kwa takribani 
mwaka mmoja. 

 
Mahojiano na maafisa kutoka TRC yalionesha kuwa, shimo hilo 
halikufukiwa kwa sababu kulikuwa na mazungumzo kati ya Ranchi 
ya taifa na Mkandarasi kuhusiana nalo. Barua ya tarehe 22 Januari 
2019 kutoka kwa Kampuni ya Ranchi ya Taifa kwenda kwa 
Mkandarasi ilimtaka Mkandarasi asijaze shimo hilo badala yake 
liachwe kwa ajili ya kuhifadhia maji (DAM) kwa matumizi ya 
ranchi na jamii za mifugo. Jibu kutoka kwa Mkandarasi kupitia 
barua ya tarehe 22 Desemba 2020 ilifafanua kwamba, mkandarasi 
hakukubali ombi hilo kwa sababu za kiafya na usalama. Ilibainika 
kuwa shimo hilo limeendelea kubaki kama lilivyo bila kujazwa 
kwa miezi 14 hadi wakati wa ukaguzi huu. 

 
Kwa kuongezea, nilibaini kuwa, shimo hilo halikuwa 
limezungushiwa alama kwa kuzingatia masuala ya usalama kwa 
wanyama/mifugo. Pia, hakukuwa na ishara za onyo katika sehemu 
za kuingilia kuelekea ndani ya shimo hilo. 
 
Ninapendekeza Shirika la Reli kuhakikisha mazingira 
yaliyoathiriwa na miradi yanarudishwa kwa wakati kwenye hali 
ya awali. 
 
f) Athari kwa Jamii Kutokana na Mafuriko  
Wakati wa ziara ilionekana kuwa kulikuwa na mafuriko kwenye 
eneo la 194 + 000km ndani ya Manispaa ya Morogoro ambapo 
daraja la urefu wa mita 80 limejengwa. Hii ilikuwa kwa sababu, 
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wakati wa ujenzi wa tuta la reli hakukuwa na mfereji wa 
kuhifadhi na kuondoa maji kutoka kwa jamii. 

 
Ukaguzi pia uligundua kuwa, kalvati lililowekwa kenye barabara 
ya dharura lilikuwa dogo sana kiasi cha kulishindwa kuhimili 
mkusanyiko mkubwa wa maji. Hivyo, lilipelekea maji kurudi 
kwenye makazi ya watu na kuleta athari kama kuathiri mali za 
watu na baadhi ya nyumba kubomoka kwa jamii yote inayoishi 
katika eneo hilo ambalo huwa na mito ya misimu.   

 
Licha ya kuwa na uelewa wa majira ya mvua, ujenzi wa matandiko 
chini ya daraja haukuzingatiwa kama jambo la dharura ili 
kuruhusu mtiririko rahisi wa maji kutoka upande wa mto na 
kuepuka mafuriko. Hii imeoneshwa kwenye Picha 5.2 hapa chini 
 

 
Picha Na. 5.2 Eneo lililoathiriwa na ujenzi unaoendelea wa SGR. Picha ilipigwa Km.194 
ndani ya Manispaa ya Morogoro (Picha imechukuliwa tarehe 29/1/2021). 

 
Ninapendekeza Shirika la Reli kuweka miundombinu ya kutosha 
kwa kuruhusu mtiririko rahisi wa maji ili kupunguza hatari ya 
mafuriko kwa jamii. 
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SURA YA SITA  
 

UJENZI WA MRADI WA UMEME WA JULIUS NYERERE 
 
6.1 Utangulizi  

Ujenzi wa Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji wa Mwalimu Julius 
Nyerere (JNHPP) ambao awali ulijulikana kwa jina la Mradi wa Umeme 
wa Maji Rufiji (RHPP) ni moja miongoni mwa miradi ya kimkakati 
inayotekelezwa na serikali. Mradi huu upo kwenye mto Rufiji. Malengo 
ya mradi huu ni kuzalisha nishati ya umeme itokanayo na maji, 
kudhibiti mafuriko kwenye maeneo yaliyopo chini ya mto Rufiji, 
kuanzisha miradi ya kilimo cha umwagiliaji, kusambaza maji kwa ajili 
ya matumizi ya majumbani, pamoja na kuongeza udhibiti wa 
mazingira na uhifadhi wanyama pori. Zaidi, lengo la mradi ni kuzalisha 
umeme wa mega-wati 2,115, ambapo mara mradi utakapokamilika 
inatarajiwa kuzalisha kiwango cha nishati cha giga wati 5,920 kwa 
mwaka. 
 
Mradi huu unatekelezwa na Shirika la Usambazaji wa Umeme Tanzania 
(TANESCO) kwa kupitia kitengo cha (TECU) ambaye ni mhandisi 
mshauri anayesimamia mradi. Shirika la Umeme Tanzania ilisaini 
mkataba Na. ME/008/2017-2018/HQ/W/03 na kampuni ya Kandarasi 
ya Ubia wa Pamoja (JV-ACEE) baina ya Mkandarasi M/S Arab 
Contractors “Osman A. Osman & Co.” (AC) na kampuni ya Misri El 
Sewedy Electric (EE) wenye thamani ya kiasi cha Sh. Trilioni 6.558 
(sawa na Dola za Marekani milioni 2,900). Fedha hizi zinalipwa na 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Muda wa utekelezji wa 
mradi huu ni miezi arobaini na mbili (42), ikiwa ni pamoja na  kipindi 
cha a miezi sita (6) kwa ajili ya maandalizi kutokea tarehe ya kusaini 
mkataba ambayo ni tarehe 15  Desemba 2018. Mradi unatarajiwa 
kukamilika tarehe 14 Juni 2022.  

 
6.2 Lengo na Mawanda ya Ukaguzi  

Lengo la ukaguzi huu ilikuwa ni  kutathmini ikiwa Shirika la Umeme 
Tanzania lilikuwa linasimamia ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius 
Nyerere kwa kuzingatia muda, gharama na ubora (kulingana na 
viwango vilivyobainishwa) kwa shabaha ya kufikia malengo ya 
mradi. 
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Ukaguzi wangu ulihusisha uzingatizi wa muda wa mradi, upangaji, 
masuala ya fedha, manunuzi, usimamizi wa mikataba, masuala ya 
kiufundi, masuala ya mazingira, pamoja na athari za mradi kwa 
kwa jamii. Ukaguzi wa kiufundi pia ulifanyika kuhusiana na namna 
mradi ulivyopangiliwa, ulivyosanifiwa, manunuzi yalivyofanyika na 
mradi ulivyotekelezwa kwa kuzingatia viwango vilivyotumika, 
vipengele vya ubora pamoja na utendaji kazi uliodhihirishwa. 
 
Zaidi, Ukaguzi wa kiufundi ulihusisha miaka mitatu ya fedha, 
kuanzia 2017/18 hadi 2019/20. Hii ni kwa sababu Shirika la Umeme 
Tanzania ilianza kutekeleza mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji wa 
Mwalimu Julius Nyerere (JNHPP) kwa vipengele vya msingi kuanzia 
kwenye usanifu na maendeleo yaliyofanyika wakati wa utekelezaji 
wake. 
 

6.3 Muhtasari wa Matokeo ya Ukaguzi 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya Ukaguzi kuhusu usimamizi wa 
ujenzi wa Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji wa Mwalimu Julius 
Nyerere (JNHPP) kwa kuzingatia muda, gharama na ubora 
(kulingana na viwango vilivyobainishwa) ili kuhakikisha malengo ya 
mradi yanafikiwa. Matokeo ya Ukaguzi yamegawanywa kulingana 
na vipengele muhimu vinavyounda mchakato wa mradi ambayo 
inajumuisha upangaji, usanifu, manunuzi, usimamizi wa mikataba, 
pamoja na uzingatizi wa mazingira, afya, usalama na jamii. 
  

6.3.1 Upangaji na Usanifu wa Mradi 
Jukumu la kuhakikisha muundo wa mradi unaendana na mahitaji ya 
mteja unafanywa na TANESCO kupitia TECU. Hata hivyo, kupitia 
ukaguzi wa usanifu wa awali, usanifu wa kina na mahitaji ya 
mwajiri, nilibaini mapungufu kadhaa kwenye upangaji na muundo 
kama ilivyoelezwa hapa chini: 

a) Kutokuwapo kwa Upembuzi wa Kina Uliohuishwa 
Mradi wa umeme wa JNHPP una malengo mengi kwa ajili ya matumizi 
ya maji. Hivyo basi, utekelezaji wake unapaswa kufuata Sheria ya 
Umeme ya mwaka 2008, Sheria ya Umwagiliaji ya Kitaifa ya mwaka 
201312, Sheria za Usimamizi ya Vyanzo vya Maji ya mwaka 2009 na 

 
 

12 Vifungu 20(2) na 20(3) Sheria ya Umwagiliaji ya Kitaifa 2013 
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Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 2004. Sheria hizi zote zinaelezea 
uhitaji wa kuwapo kwa upembuzi yakinifu kabla  mradi haujafadhiliwa 
na kutekelezwa. Kwa hali hii, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
kupitia Mhandisi Mshauri na Msimamizi wa Mradi (TECU) kama 
mwakilishi wa mwajiri lilitarajiwa kupitia upya na kuhuisha upembuzi 
yakinifu uliofanyika hapo awali na kupata mapitio mapya ili kuitumia 
taarifa hiyo katika  kuandaa  usanifu wa kina wa kila shughuli ya Mradi 
wakati wa ujenzi. 

 
Hata hivyo, nilibaini kuwa, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
lilishindwa kuhuisha  vipengele vyote vya upembuzi yakinifu 
uliofanyika awali.  Badala yake, lilitegemea upembuzi yakinifu ambao 
ulifanywa katika miaka ya 1970 na 1972 na kampuni ya M/S Norconsult 
(ya Norway) pamoja na Mpango mtambuka wa mradi na ripoti ya 
uchunguzi wa kiufundi uliofanywa na kampuni ya M/S Hafslund na M/s 
Norplan (wote kutoka Norway) ambayo iliweza kuhuisha vipengele vya 
taarifa ya upembuzi yakinifu. Hii ilifanyika miaka ya 1980. 

 
Vipengele vikuu vilivyohuishwa ni  pamoja na tathmini ya athari  za 
mazingira (EIA), usanifu wa kiufundi na utafiti wa jiolojia na utafiti 
wa kiutaalamu wa ufanisi  wa miamba. Vipengele ambavyo 
havikufanyiwa mapitio na kuhuishwa ni pamoja na utafiti wa kiuchumi 
na kifedha wa mradi, tafiti za kuwepo kwa maji na uendeshaji 
endelevu wa mradi. 

 
Maafisa waandamizi kutoka Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na 
TECU walieleza kwamba, upembuzi yakinifu uliofanyika katika miaka 
ya 1970 ulionesha kwamba mradi unawezekana kitaalamu, kiuchumi 
na kifedha. Maafisa waliongeza kuwa kutokana na uharaka wa kuanza 
utekelezaji wa mradi, taarifa za upembuzi za awali hazikuweza 
kupitiwa upya zote ili kuzihuisha. Sehemu ya tafiti ambazo 
hazikupitiwa upya ni pamoja na zile za kiuchumi na kifedha, 
upatikanaji endelevu wa maji, tabia ya miamba na usanifu wa 
kiuhandisi. 
 
Yapata takribani miaka 50 tangu tafiti za upembuzi yakinifu 
zilipofanyika mwaka 1970. Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
lilipaswa kufanya stadi za upembuzi yakinifu ili zitoe mwongozo 
kwenye usanifu wa ujenzi wa mradi unaoendelea kutekelezwa. 
Ingawa mradi ulitambulika kuwa unatekelezeka, unafaa na 
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endelevu, kutokuwepo kwa upembuzi yakinifu wa kina 
uliohuishwa hakutoi uhakika kwamba mradi utatekelezeka, una 
manufaa na utasaidia katika kuongeza uchumi katika taifa. 
Inakuwa ni vigumu kuthibitisha juu ya uendelevu wa mradi, hasa 
kwa upatikanaji wa vyanzo vya maji, ili kusaidia mradi kuzalisha 
umeme kwa misimu yote ya mwaka. 
 
b) Kutowekwa kwa Mfumo wa Kutoa Uchafu Kwenye Bwawa na 

Kwenye Njia za Maji Kuelekea Kwenye Mitambo ya Kuzalisha 
Umeme 

Kifungu 10.11.2(2) cha Matakwa ya Mwajiri Juzuu ya II ya Desemba 
2017 kilimtaka Mkandarasi kuweka mfumo wa kutoa uchafu. Vivyo 
hivyo, Kifungu 9.2 cha Usanifu Mkuu wa Awali Juzuu ya I na Kifungu 
8.1.2 c. na 8.2.4 ya Matakwa ya Mwajiri Juzuu ya II vinahitaji kuwapo 
kwa valvu au matundu mawili sehemu ya chini kwenye bwawa (2 
butterfly Valves) na reki mbili za kuchuja uchafu kwa ajili ya ekolojia.  
Vivyo hivyo, aya ya pili ya Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na 
maswala ya Kijamii (ESMP) kwa ajili ya usimamizi/uhifadhi wa mto na 
kingo za mto Udhibiti wa Mafuriko, kuimarisha miinuko, inataka 
Shirika la Umeme Tanzania(TANESCO) kuandaa na kutekeleza hatua 
zinazofaa za kuzuia uharibifu wa kingo za mto. Kwa upande wake, aya 
ya 5 inataka Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kudhibiti uchafu 
kutuama ndani ya bwawa la hifadhi ya maji kwa kuweka mifumo ya 
kuruhusu uchafu kutiririka nje ya bwawa la maji. 
 
Nilibaini kuwa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) halikuhakikisha 
kwamba mkandarasi anaweka mifumo ya kutoa uchafu kwenye bwawa 
kupitia matundu ya chini na kuyatiririsha ndani ya mkondo wa chini 
wa mto kwa ajili ya mazingira/ekolojia kipindi cha ujazwaji wa 
bwawa. Vivyo hivyo, usanifu wa mkandarasi haukuwa na mifumo ya 
kutolea uchafu kwenye mkondo wa kuchepusha maji kwenda kwenye 
mtambo wa kufulia nishati (Headrace Power Tunnels) na kurudisha 
uchafu ndani ya mto. 
 
Maafisa kutoka Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) waliwaelezea 
wakaguzi kuwa, mfumo wa kusafisha uchafu hautumiki kwa mabwawa 
makubwa kwa sababu hatari itokanayo na kutuama kwa uchafu ni 
ndogo. Hata hivyo, Ukaguzi una maoni kwamba, kwa kuwa ilitajwa 
katika Matakwa ya Mwajiri kwa lengo la kuzuia mmomonyoko upande 
wa chini ya mto na kwa ajili ya kuongeza uimara wa bwawa, uamuzi 
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huu wa TECU ulifanywa bila tathmini ya kutosha juu ya athari ya muda 
mrefu ya mkusanyiko wa uchafu kwenye mitambo na kuzingatia athari 
ya uharibifu kama inavyooneshwa katika Mpango wa Usimamizi wa 
Mazingira na Masuala ya Kijamii (ESMP). 
 
Ukosefu wa mifumo ya kutoa uchafu kunaashiria hatari ya kuathiri 
uimara wa bwawa kwa sababu ya mmomonyoko wa msingi wa bwawa 
na kuongezeka kwa kina cha mkondo wa chini wa mto. Pia, huweza 
kufanya umwagiliaji kuwa mgumu kwa maeneo yaliyo baada ya 
bwawa. Kwa kuongezea, uchafu unaweza kuingia kwenye njia za maji 
yanayoenda kwenye mtambo ya kufua umeme, Hatimaye, hali hii 
huweza kusababisha athari kama vile kulika kwa mapanga ya mitambo 
ya kufua umeme (turbine), kupunguza ufanisi wa mtambo wa kufua 
umeme na kusababisha gharama kwa ajili ya kubadilisha mapanga ya 
mara kwa mara ya mitambo pamoja na athari nyingine 
zinazoambatana nazo.  
 
c) Ujenzi wa Mkondo Mmoja Badala ya Mikondo Miwili, kinyume na 

Ilivyoainishwa Kwenye Matakwa ya Mwajiri na Usanifu wa Awali 
wa Mradi 

Ukaguzi wangu wa Maelelezo ya Mkandarasi kuhusu Ujenzi wa mikondo 
ya kuchepushia maji ya mto Rufiji ili kupisha shughuli za ujenzi wa 
eneo la bwawa kuu ulibaini kuwa, Mkandarasi alijenga mkondo mmoja 
wenye uwezo wa kupitisha maji kiasi cha mita za ujazo kwa sekunde 
6,170 badala ya mikondo miwili kwa ajili ya kuchepusha maji yenye 
uwezo wa kupitisha maji kiasi cha mita za ujazo kwa sekunde 7,000 
(main dam). Hii ni kinyume na Kifungu cha 12.3 cha Matakwa ya Mwajiri 
Juzuu ya II ya Desemba 2017 kinachomtaka Mkandarasi kujenga 
mikondo miwili kwa ajili ya kuchepusha maji yenye uwezo wa kupitisha 
maji kiasi cha mita za ujazo kwa sekunde 7,000. 
 
Hii inamaanisha kuwa, ujenzi wa mkondo mmoja badala ya miwili, 
umepunguza uwezo wa kupitisha maji kwa kiwango cha 11.9% (kutoka 
mita za ujazo kwa sekunde 7,000 kama ilivyokusudiwa hapo awali hadi 
kufikia mita za ujazo kwa sekunde 6,170 ambazo ndizo zilizojengwa). 
 
Hali hii ilipelekea ucheleweshaji wa mradi kwa miezi mitano (5) 
kutokana na tuta-kingo la kuzuia maji kugharikishwa, kisha maji 
kufurika ndani ya mkondo wa kuchepushia maji ya mto. Athari hii 
ingeweza kuepukika iwapo utekelezaji wa Usanifu wa Mradi wa Awali 
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ungezingatiwa kwa kujenga mikondo miwili kwa kuanza kuchimba 
mkondo mmoja baada ya mwingine. Hii ni kwa sababu kabla ya eneo 
hilo kujaa maji, kiwango cha kazi kilikadiriwa kuwa cha kutosha 
kukamilisha uchimbaji wa mkondo mmoja mfupi (wa urefu wa mita 497 
na uwezo wa mita za ujazo kwa sekunde 3,500) ili kuruhusu sehemu ya 
maji ya mafuriko kupita. Hivyo, wakati maji yaliyokuwa yamefurika 
yangekuwa yamepita kwenye mkondo mmoja uliokamilika baada ya 
tuta kingo la muda kugharikishwa, ujenzi wa mkondo mwingine 
ungekuwa ukiendelea. Janga lilidumu kwa takribani miezi mitano ya 
ucheleweshwaji wa kazi za mradi, hivyo basi, iliwezekana kuepukika 
ikiwa umakini ungezingatiwa katika kutekeleza mikondo miwili ya 
kuchepushia maji. 
 
Aidha, uamuzi uliofanywa na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
katika kuidhinisha usanifu wa mkandarasi wa kujenga mkondo mmoja 
badala ya mikondo miwili  kulingana na Usanifu wa Mradi wa Awali 
haukuzingatia vya kutosha ukubwa wa mafuriko kulingana na taarifa za 
kihistoria za haidrololojia. Picha Na. 6.1 (a) na (b) zinaonesha mkondo 
wa kuchepusha maji uliojengwa kama nilivyoshuhudia wakati wa ziara 
katika eneo la mradi. 
 

  

Kielelezo 6.1(a): Muonekano wa mbele wa 
Mkondo. Picha ilipigwa tarehe 15 Desemba 
2020 

Kielelezo 6.1 (b): Mtazamo wa Nyuma wa 
mkondo. Picha ilipigwa tarehe 15 
Desemba 2020 

 
Maafisa kutoka Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) walielezea 
kuwa, waliridhia Mkandarasi kujenga mkondo mmoja badala ya miwili 
kama ilivyokusudiwa awali, kwa sababu walitaka kuharakisha 
maendeleo ya kazi, kwani kujenga mkondo wa kuchepusha maji 
ilikuwa kazi iliyo kwenye shughuli ya lazima katika mradi. Kwa kuwa 
mbinu ya utekelezaji iliyopendekezwa na Mkandarasi ilikuwa na faida 
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ikilinganishwa na muda wa utekelezaji wa mradi. Maafisa hao 
waliongeza kuwa, ikiwa wangeruhusu kufuata mpango wa awali 
ingeweza kuchukua hadi miaka mitatu kukamilika. Hata hivyo, TECU 
haikuzingatia teknolojia na mbinu za uchorongaji mwamba 
zilizotumiwa na Mkandarasi ambazo pia zingesaidia utekelezaji wa 
ujenzi wa mikondo miwili ya kuchepusha maji ndani ya muda 
uliopangwa. 

 
d)  Matakwa ya Mwajiri Kutokuwa na Viwango vya Kutosha vya 

Mbinu za Kuzuia Kutu Kwenye Vyuma  
Ninatambua kuwapo kwa viwango vingine vya kulinda miundombinu 
ya chuma ambavyo huwekwa juu ya ardhi ambavyo pia vinahitaji 
kulindwa dhidi ya kutu kama ilivyoahinishwa katika Kipengele cha 
7.33 cha Matakwa ya Mwajiri. Hata hivyo, niligundua kwamba waraka 
wa mahitaji na Matakwa ya Mwajiri haukuainisha namna ya kulinda 
chuma kinachozikwa au kinachokuwa kimezamishwa kwenye maji 
dhidi ya kutu kama ilivyokuwa imeshauriwa na Chama cha Kimataifa 
cha Viwango cha Wahandisi wa Kutu (National Association of Corrosion 
Engineers (NACE)). Kutokana na viwango vya kuzuia kutu 
vilivyooneshwa kwenye miongozo ya chama hicho cha wataalamu wa 
kutu, mfumo wa kuzuia kutu hutumia umeme (Cathodic electic 
current) kupaka chuma rangi kwa ajili ya kuzuia kutu ambayo ni njia 
au mfumo bora wa kuzuia na kupambana na kutu kwenye chuma 
kilichozikwa chini au kuzamishwa kwenye maji. 
 
Matokeo yake, Mkandarasi hakutumia njia sahihi ya kuzuia kutu katika 
baadhi ya vyuma vilivyozikwa chini na kuzamishwa kwenye miamba 
na maji. Hii imeshuhudiwa na mimi kwa kujihakikishia kilichofanyika 
kwa kutembelea mradi pale ambapo timu iliona mabomba makubwa 
ya chuma ya chini ya kutolea maji kwenye tuta kuu la bwawa la 
umeme hayakulindwa kwa njia sahihi dhidi ya kutu. 
 
Kutokutumia njia sahihi za kulinda chuma kilichozikwa chini au 
kuzamishwa ndani ya maji kunaweza kusababisha hatari ya 
kutokufikia maisha marefu ya chuma yaliyosanifiwa kutokana na 
tatizo la kutu. Picha Na. 6-2 inaonesha mabomba makubwa ya chuma 
ya chini yaliyozikwa katika tuta kuu la bwawa yakiwa hayajalindwa 
kisahihi dhidi ya kutu. 
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Picha Na. 6.2: Mabomba Makubwa ya Chuma ya Chini ya Tuta Kuu 

 
Picha Na. 6-2 inaonesha mabomba makubwa ya chuma ya chini ya 
Tuta kuu la Bwawa yatakayozikwa yakiwa hayajalindwa kwa njia 
sahihi dhidi ya kutu. 
 
Maafisa kutoka Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na TECU 
walifafanua kwamba katika mkataba wa Uhandisi, Ununuzi na Ujenzi 
(EPC) Mkandarasi anaruhusiwa kupendekeza njia za ujenzi zenye 
kuongeza thamani kama ilivyoonesha sehemu ya 7.3.1 katika andiko 
la nakala ya Matwakwa ya Mwajiri. Maafisa hao walieleza zaidi kuwa 
tuta kuu la zege lililoshindiliwa litakalozika chuma na mabomba ya 
chuma ni sawa na viwango vya Kimataifa vya NACE. Kwa mujibu wa 
Maafisa hao, Tuta kuu la zege linatoa madhara madogo madogo ya 
mabomba ya chuma yaliyozikwa chini ya ardhi au kuzamishwa kwenye 
maji. Nina mtazamo kwamba, TANESCO bado wanahitaji kutumia njia 
sahihi iliyopendekezwa kulinda mabomba yatakayozikwa chini au 
yaliyozamishwa kwenye maji. 
 
Ili kuboresha Usanifu na Mipango ya Utekelezaji wa Mradi, nashauri 
manejimenti ya Shirika la Usambazaji Umeme Tanzania (TANESCO) 
linatakiwa kufanya yafuatayo: 
(a) Kuhakikisha kuwa ripoti ya upembuzi yakinifu iliyohusihwa 

inakuwepo kwa lengo la kuweka uwazi na kuufanya mradi 
utekelezeke; pia kuhakikisha inatumika kwa ajili ya muundo 
wa ujenzi kwa maeneo ya mradi ambao ujenzi wake 
unaendelea;  

(b) Kuhakikisha kwamba Mwakilishi wa Mwajiri anahakiki vizuri 
muundo wa Mkandarasi na mbinu za utekelezaji (method 
statement) na kusisitiza utumiaji wa vipimo 
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vilivyopendekezwa ikiwa ni pamoja na vipimo vya NACE 
vilivyopendekezwa kwa ajili ya kuzuia kutu kwa vyuma 
viliyozikwa na kuzamishwa ardhini; 

(c) Kurekebisha mabadiliko ya muundo kutoka mikondo miwili 
kuwa mkondo mmoja kwa kuanzisha uchambuzi wa kina katika 
mabadiliko ya muundo na mapendekezo yoyote yanayofanana 
na hili au mapungufu mengine katika utekelezaji wa mradi. 
Hidrolojia na taarifa nyingine zote ambazo ni msingi wa kazi 
za mradi katika hatua anuwai ikiwa ni pamoja na muundo, 
utekelezaji au ujenzi na mtambo ujao wa umeme na 
operesheni ya hifadhi inapaswa kutumiwa vyema ili 
kufanikisha malengo ya mradi; na 

(d) Kupitia upya muundo uliobadilishwa ili kuzingatia ujumuishaji 
wa mashapo yanayotiririka kwenye mtiririko wa mto na nje ya 
mtiririko kwenda kwenye njia za umeme ili kulinda ubora na 
kulinda bwawa kwa muda mrefu (upande wa chini) kwa 
kuingizwa kwa mashapo kwenye mtiririko uliotolewa kutoka 
kwenye hifadhi na kutoa maji kuelekea kwenye mtambo wa 
umeme. Tathmini inapaswa kujumuisha uchambuzi wa 
vihatarishi ili kuhakikisha vinakuwa vidogo na kuzuia kwa 
muda mrefu dhidi ya uharibifu wa vifaa vya injini ya maji 
(turbines) vya mtambo wa nguvu za umeme na mchanga, kwa 
kuhakikisha mchanga unaondolewa katika mtiririko 
unaopelekwa kwenye injini ya maji. 

 
6.3.2 Matokeo ya Ukaguzi wa Masuala ya Manunuzi  

Ninatambua jitihada zilizofanywa na TANESCO kupitia kwa 
Mhandisi Mshauri wake (TECU) katika kuhakikisha mkandarasi 
anafuata matakwa ya mkataba kwa kutumia zaidi vifaa vya ujenzi 
vinavyozalishwa hapa nchini katika ujenzi wa mradi. Baadhi ya 
vifaa hivyo vya ujenzi ni kama vile saruji, nondo, mabati na 
kadhalika. Hata hivyo, nilibaini mapungufu yanayohusu manunuzi 
kama ifuatavyo:- 
 
a) TANESCO hawakufuata  Matakwa ya Sheria ya Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2011 katika manunuzi ya Mwakilishi wa 
Mwajiri 

Nilibaini kuwa, TANESCO hawakufuata taratibu za manunuzi ya 
Umma kama zinavyoelezwa katika kifungu cha 78(1) cha Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni ya 253 ya Sheria 
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ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, na marekebisho yake ya 
mwaka 2016, ambapo kwa pamoja vinaeleza namna ya kumpata 
mhandisi mshauri wa mradi (Mwakilishi wa Mwajiri). Hii 
ilithibitishwa na kukosekana kwa nyaraka13 zote za manunuzi 
katika mchakato wa kumpata mhandisi mshauri ambazo zilipaswa 
kuwepo kama utaratibu ungefuatwa. Hii ilikuwa ni kinyume na 
kifungu cha 61(1) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2011 ambacho kinataka nyaraka zote za manunuzi kuhifadhiwa 
kwa kipindi kisichopungua miaka mitano (5) tangu tarehe ambayo 
mkataba wa manunuzi ulimalizika. Pia, nyaraka hizo ziwasilishwe 
ikiwa zitahitajika kwa Waziri wa Fedha na Mipango au Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Kukosekana kwa nyaraka 
hizo za manunuzi hakutoi uhakika kama TANESCO ilifuata taratibu 
za manunuzi katika mchakato wa kumpata mhandisi mshauri wa 
mradi kwa mujibu wa sheria ya manunuzi ya umma.  
 
Hii inamaanisha kuwa hakuna nyaraka yoyote ile inayoonesha   
mchakato wa manunuzi ambao ulipelekea kupatikana kwa TECU 
kuwa mwakilishi wa TANESCO katika mradi huu. 
 
b) TANESCO Haikuomba Idhini ya Bodi ya Zabuni Kabla ya Kuingia 

Makubaliano na “TANROADS Engineering Consulting Unit 
(TECU)” kuwa Mhandisi Mshauri (Mwakilishi wa Mwajiri) 

Kifungu cha 35(2) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2011 kinasema kuwa “hakuna mtu yeyote au kampuni itakayosaini 
mkataba na taasisi ya umma, mpaka makubaliano hayo 
yatakapoidhinishwa na bodi ya zabuni ya Taasisi ya Umma 
husika”.   
  
Maofisa wa TANESCO walibainisha kuwa, TANESCO hawakuomba 
idhini ya bodi ya zabuni yao kabla ya makubaliano na TANROAD 
Engineering Consulting Unit (TECU) kutoa huduma ya kiushauri 
katika kazi ya ujenzi wa mradi wa umeme wa Julius Nyerere 
(JNHPP). Hii ilibainishwa na ukweli kuwa TANESCO hawakuweza 

 
 

13 Mpango wa manunuzi, hati ya maombi ya kununua (Fomu na. 2), muhtasari wa kikao kilichopitisha njia 
ya manunuzi, muhtasari wa kikao cha kufungua zabuni za mapendekezo, ombi la Pendekezo (“Request 
For Proposal”), barua ya uteuzi wa kamati ya tathmini, ripoti ya tathmini ya mapendekezo, mapendekezo 
ya pendekezo lililoshinda, mpango wa majadiliano na mshindi, muhtasari wa kikao cha kabla ya 
majadiliano, na timu ya majadiliano na nyinginezo.  
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kuwasilisha nyaraka zilizohusika katika mchakato huo kama vile 
mihutasari ya vikao vya bodi ya zabuni vilivyoidhinisha njia ya 
manunuzi iliyotumika, hadidu za rejea, ombi la mapendekezo ya 
zabuni na ripoti ya tathmini. Kukosekana kwa idhini ya bodi ya 
zabuni kunafanya makubaliano hayo kuwa batili kwa mujibu wa 
kifungu cha 35 (3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2011. 
 
TANESCO iliingia makubaliano ya hiari badala ya mkataba na TECU 
kupitia kwa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) katika 
manunuzi yenye kiasi cha Sh. 8,910,704,500. Hii ni kinyume na 
kifungu cha 60(7) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2011 ambacho kinataka wakati ambapo taasisi ya umma imefikia 
muafaka wa makubaliano na mkandarasi, muuzaji au mtoa 
huduma yeyote ni lazima mkataba rasmi usainiwe baina ya pande 
mbili na kazi/huduma ifanyike kwa mujibu wa makubaliano hayo. 
 
Nilibaini kuwa, TANESCO waliingia makubaliano ya hiari na TECU 
badala ya mkataba rasmi. Makubaliano hayo yalikuwa 
hayaziwajibishi kisheria pande zote mbili.  Pia ilibainika kuwa 
tarehe 17 Aprili 2019 TANESCO ilisaini makubaliano ya hiari na 
Wakala wa Barabara kwa ajili ya huduma ya ushauri katika ujenzi 
wa Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji wa  Julius Nyerere kwa 
thamani ya Sh. 8,910,704,500. Thamani hii inajumuisha Kodi ya 
Ongezeko la Thamani, kinyume na matakwa ya sheria ya 
manunuzi ya umma.  
 
Makubaliano ya hiari (MoU) kati ya TANESCO na TECU kupitia 
TANROADS siyo mkataba kwa sababu hayalazimishi pande mbili 
kutekeleza majukumu yao kisheria, kinyume na kipengele cha 3.1 
cha Masharti ya jumla ya mkataba (GCC) isipokuwa kwa kuendana 
na Kipengele cha 15 cha Masharti ya jumla ya mkataba (GCC). 
Kwa kuwa makubaliano ya hiari hayafungi kisheria, mhandisi 
mshauri na mwajiri wake hawalazimishwi kisheria kufanya au 
kutofanya majukumu yao. Hii inahatarisha kutokuwapo kwa 
uwajibikaji na majukumu wakati wa utekelezaji wa mradi.  
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c) Makubaliano ya Hiari Baina ya TANESCO na TECU 
Hayakulazimisha Uwajibikaji wa Kitaalamu  Baina ya Pande Hizo 

Pia nilibaini kuwa kifungu cha 7 cha makubaliano ya hiari baina 
ya TANESCO na TECU kinaeleza kuwa hakutakuwa na kuwajibika 
kwa aina yoyote ikiwa kuna dai linatokea katika mkataba, fidia, 
kufanya kosa (ikiwamo uzembe), dhima kubwa, au vinginevyo. 
Hakuna atakayewajibika kwa mwingine chini ya makubaliano ya 
hiari (MoU) kufuatia hasara, upotevu wa mapato, upotevu wa 
uzalishaji, au uharibifu wowote. 
 
Kwa kuzingatia kifungu tajwa hapo juu uwajibikaji wa kitaalamu 
kwa mhandisi mshauri haukuwepo. Hivyo basi, madhara 
yanayoweza kujitokeza kwa pande mbili za makubaliano ya hiairi 
hayawezi kuzuilika. 

 
d) TANESCO Hawakuhakikisha Kuwa Sehemu Kuu za Mradi 

Zinatekelezwa na Mkandarasi Mkuu 
Kifungu cha 4.4 cha Masharti ya jumla ya mkataba (GCC), 
kinamtaka mkandarasi awe na uwezo wa kutekeleza sehemu 
kubwa ya mradi; na asitoe kazi zote za mradi kwa wakandarasi 
wasaidizi. Pia, kazi atakazogawa kwa wakandarasi wasaidizi 
zisizidi 50% ya thamani ya mkataba wa kazi yote kwa ujumla. 
 
Katika kupitia ripoti ya utekelezaji wa mradi ya mwezi Desemba 
2020, ilibainika kuwa jumla ya wakandarasi 21 na Wahandisi 
washauri 9 walikuwa wamepewa kazi katika maeneo muhimu ya 
mradi.  
 
Hata hivyo, mahojiano na maafisa wa TANESCO na TECU 
yalionesha kuwa, mkandarasi mkuu hakuwa tayari kuweka wazi 
taarifa za malipo aliyoyafanya kwa kazi zinazotekelezwa na 
wakandarasi wasaidizi. Juhudi zilifanyika kuhakikisha taarifa hizo 
zinapatikana. Nilibaini kuwa, Mkandarasi mkuu aliandika barua14 
kwa TECU kuwajulisha kuwa hadi kufikia tarehe 24 Julai 2020, 
jumla ya kazi walizopewa wakandarasi wasaidizi zilikuwa na 
thamani ya 36.7% ya gharama ya mkataba, ambayo ilikuwa ndani 

 
 

14 Barua yenye kumbukumbu Na. 7000-JVP-TEC-NLT-000641 ya tarehe 24 Julai 2020 
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ya ukomo wa 50% wa gharama ya mkataba, kwa mujibu wa 
kifungu cha 4.4 cha maelekezo maalumu ya mkataba. Pia, 
ilibainika kuwa wakandarasi wasaidizi waliidhinisha bila kujua 
thamani ya kazi waliyopewa. Hivyo basi, TANESCO hawajaweza 
kuhakikisha kazi muhimu zinafanywa na mkandarasi mkuu, licha 
ya ukweli kuwa katika mikataba ya EPC hatari kuhusu ubora wa 
kazi ipo kwa mkandarasi, lakini kazi nyingi muhimu kufanywa na 
wakandarasi wasaidizi huhatarisha ubora wa kazi hizo. 
 
e) Kiwango cha Juu cha Gharama Iliyowekwa Katika Mkataba ili 

Kufidia Uharibifu Hakikuwa Sahihi  
Kanuni ya 112(3) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inaeleza kuwa “kiwango cha gharama kinachowekwa katika 
mkataba ili kufidia uharibifu kinapaswa kuwa sawa na kiwango cha 
juu cha gharama kinachowekwa kama dhamana ya kuhakikisha 
utekelezaji wa kazi unafanyika kwa mujibu wa mkataba”. 
 
Nilibaini kuwa, kiwango cha gharama kilichowekwa katika 
mkataba ili kufidia uharibifu kilikuwa kinyume na Kanuni ya 112(3) 
ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016). Kwa mujibu wa mkataba, kifungu 
cha 8.7 fidia ya uharibifu ilikuwa 0.1% ya gharama ya mkataba kwa 
siku, na ukomo wake ni 0.5% ya gharama ya mkataba. Kwa mujibu 
wa kifungu 4.2 cha maelekezo ya jumla ya mkataba, kiwango cha 
juu cha gharama kilichowekwa kama dhamana ya kuhakikisha 
utekelezaji wa kazi ni 10% ya gharama ya mkataba. Hivyo basi, 
kuna hatari ya kushindwa kufidia gharama ya hasara inayoweza 
kujitokeza ikiwa mradi utachelewa kukamilika. 
 
Kuhusu suala hili, maafisa wa TANESCO na TECU walibainisha kuwa 
hadi kufikia 2018, mamlaka ya ununuzi wa umma Tanzania haikuwa 
na Muongozo wa mikataba ya EPC. Pia walibainisha kuwa kuweka 
kiwango kikubwa cha gharama ya kufidia uharibifu katika mkataba 
kunaweza kuongeza gharama za mradi. Maofisa pia walionesha 
mtazamo wao kuwa katika mikataba ya EPC hatari ya utekelezaji 
wa mradi ipo kwa mkandarasi; hivyo kiwango cha kufidia uharibifu 
hakina madhara yoyote kwenye utekelezaji wa mradi.  
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Ili kuboresha kufuata taratibu za manunuzi na michakato ya 
mikataba, nashauri manejimenti ya Shirika la Usambazaji Umeme 
Tanzania (TANESCO): 
(a) Kuingia mkataba rasmi na TECU kwa utoaji wa huduma za 

ushauri (Mwakilishi wa Mwajiri) kwa muundo, kupitia usimamizi 
wa ujenzi na usimamizi wakati wa ujenzi, upimaji na wajibu 
katika mradi na usimamizi wa shughuli katika kipindi cha 
matazamio cha mradi ili kuzingatia ufuatiliaji wa mahitaji ya 
Sheria ya Manunuzi ya Umma na kuepuka hatari zinazoweza 
kutokea kwa kukosa makubaliano rasmi; na 

(b) Kusahihisha mapungufu yaliyobainika kwa kuandaa na kusaini 
makubaliano ya nyongeza ili kiwango cha juu cha tozo kwa 
ucheleweshaji wa mradi kiwe 10% ya bei ya mkataba kulingana 
na matakwa ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2016). 

 
6.3.3 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Mkataba 
 

a) Hadi Kufikia Desemba 2020, Shughuli za Mradi Zilikuwa 
Zimechelewa kwa  Miezi Sita 

Licha ya kwamba Mwakilishi wa Mwajiri (TECU) alikuwa na 
mifumo madhubuti ya kuweza kusimamia muda wa mradi, 
hakuweza kutosha kusimamia vya kutosha uekelezaji wa shughuli 
za mradi ndani ya muda uliopangwa.  Mpaka tarehe 31 Desemba 
2020 maendeleo ya utekelezaji wa mradi yalikuwa ni asilimia 
28.61 ikilinganishwa na asilimia 46.93 ya mpango au programu ya 
awali ya utekelezaji wa mkataba. Kwa ujumla, shughuli za mradi 
zilikuwa zimechelewa kwa asilimia 18.32 ambayo ni sawa na siku 
200 (miezi 6.7) kwenye jumla ya siku 1,095 za ujenzi wa mradi. 
Hii ni kinyume na kifungu cha 8.6 cha Masharti ya Jumla ya 
Mkataba (GCC). Kifungu hiki kinatoa masharti ya ujumla kwamba 
kwa muda wote: (a) kasi ya kumaliza mradi ndani ya muda ikiwa 
ndogo sana, (b) ikiwa maendeleo ya utekelezaji wa mradi 
yatakuwa nyuma ya mpango wa utekelezaji uliopo, Mwajiri 
anatakiwa kumtaarifu Mkandarasi kupitia upya njia/mbinu za 
utekelezaji alizokwisha kupendekeza na kushauri jinsi gani 
ataweza kufikia malengo ya kufidia muda alioupoteza na 
kukamilisha mradi ndani ya muda wa utekelezaji uliopangwa. 
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Ucheleweshaji wa mradi ulichangiwa na kuchelewa kuanza kwa 
baadhi ya shughuli au kazi muhimu (kazi changizi) kama; mkondo 
wa kuchepushia maji ya mto Rufiji, mikondo ya njia za maji ya 
kuzalisha umeme, nyumba ya kuzalishia umeme, kingo za kuzuia 
maji na kingo kuu ya bwawa. Kuchelewa kuanza kwa shughuli hizi 
ilikuwa kuanzia siku 42 hadi siku 514 ikilinganishwa na mpango 
wa utekelezaji wa awali kama inavyoonekana kwenye kielelezo 
Na. 6-1 hapa chini. 
 

 
Kielelezo Na. 6. 1: Kiwango cha ucheleweshwaji wa kuanza kwa kazi za ujenzi katika 
shughuli kuu za ujenzi wa Mradi. 

 
Kielelezo Na. 6-1 hapo juu kinaonyesha kazi zilizochelewa 
kuanza kwa ujenzi katika shughuli tano za ujenzi. Shughuli hizo 
zinajumuisha: tuta kubwa la bwawa, njia za maji (mahandaki) 
kwa ajili ya uzalishaji umeme, matuta mkingamo manne kwa ajili 
ya kuzuia maji yasitoroke na nyumba ya kuzalishia umeme. 
Ucheleweshaji mkubwa wa kuanza kazi ulionekana kwa upande 
wa tuta kuu la bwawa na njia za maji (handaki) kwa ajili ya 
uzalishaji umeme ambayo yalichelewa kwa takribani siku 110. 
 

42

110

203

110

280

308

176

514

153Handaki la kuchepusha Mto

Tuta kuu la Bwawa

Nyumba ya kufua Umeme

Handaki la kupitishia maji ya kuzalisha
Umeme

Eneo la swichi

Kijiji Cha Operesheni  ya Umeme

Matuta Kingamo (1,2,3&4)

Daraja la Kudumu

Kuchelewa kukamilika kwa kazi (siku)

Kuchelewesha kuanza kwa kazi ikilinganisha na Programu za awali ya mradi (siku)
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Sababu nyingine zilizochangia ucheleweshaji wa kuanza kwa kazi 
za ujenzi wa mradi ni: TANESCO kuchelewa kuanza matengenezo 
ya barabara za kuingia na kutoka kwenye mradi kwa kiwango cha 
changarawe ambazo zingechangia mradi kuanza mapema, pamoja 
na mabadiliko ya kiwango cha uzalishaji wa umeme yaliyofanywa 
kutoka Megawati 2100 kwenda Megawati 2115. Mabadiliko haya 
yalisababisha kuchelewa kuanza kwa uchoraji na usanifu wa 
michoro kwa ajili ya ujenzi wa Bwawa kwa zaidi ya miezi 15.    
 
b) Kuchelewa Kuanza Utekelezaji wa Miradi Shirikishi ya 

Uwajibikaji wa Kijamii (CSR) 
Nilibaini kuwa TANESCO ilisaini makubaliano na Mkandarasi 
kutekeleza miradi ya kijamii katika sekta ya afya na elimu kwa 
gharama ya 4% ya gharama zote za mradi wa Bwawa la uzalishaji 
umeme. Hata hivyo, utekelezaji wa miradi hiyo ulikuwa 
haujaanza mpaka muda wa ukaguzi huu. Sababu zilizochangia  
kuchelewa kuanza mapema kwa utekelezaji wa miradi hii ni 
pamoja na: kutowasilishwa kwa wakati makubaliano ya kina kwa 
muda wa miezi 14, kuchelewa kwa Mkandarasi kutoa maoni 
kwenye makubaliano ya kina kwa muda wa miezi  saba (7). 
Sababu nyingine ilikuwa ni pamoja na muda wa uandaaji wa 
makubaliano ya kina na pamoja na kupendekeza miradi 
uliokadiriwa wa mwezi mmoja haukuwa na uhalisi wa kutosheleza 
kutekeleza hayo. 

 
Ucheleweshaji pia ulisababishwa na madai ya Mkandarasi kuwa 
miradi iliyopendekezwa haikushabihiana na makubaliano kuwa 
miongoni mwa sekta ya elimu na ya afya. Mkandarasi alifikiri 
kuwa, miradi iliyochaguliwa ya ujenzi wa barabara na uwanja wa 
michezo haikuangukia katika sekta ya afya na elimu. Miradi 
iliyochaguliwa ilikuwa ni ujenzi wa kilometa 35  za barabara ya 
kutoka Fuga stesheni (Kituo cha gari moshi) hadi  Stigo (eneo la 
mradi wa Bwawa la umeme) na Ujenzi wa uwanja wa michezo wa 
Dodoma.  Kuchelewa kuanza kwa miradi hii kumesababisha jamii 
kuchelewa kunufaika na miradi hii. 
 

c) Mwakilishi wa Mwajiri Hakuwa na Mfumo Madhubuti 
Unaotosheleza kwa Ajili ya Usimamizi wa Ubora wa Kazi za Mradi 
Zinazotekelezwa 
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Nilibaini kuwa Mwakilishi wa Mwajiri hakuwa na mfumo wa 
uthibiti na usimamizi wa ubora unaojitosheleza ili kuweza 
kusimamia na kujihakikishia ubora wa kazi za mradi 
zinazoendelea. Ilibainika kuwa Mwakilishi wa Mwajiri 
hakuhakikisha kuwa Mkandarasi anaandaa na kuwasilisha mpango 
wa kuhakiki na kusimamia ubora wa kazi zinazofanyika katika 
mradi. Hii ilikuwa ni kinyume na kifungu kidogo cha 4.9 cha 
Masharti ya Ujumla ya Mkataba (GCC). Mpaka Desemba 2020 
Mkandarasi alikuwa hajawasilisha mpango wa uhakiki na uthibiti 
ubora pamoja na kiwanda cha majaribio ya vipimo katika eneo la 
ujenzi kwa Mwakilishi wa Mwajiri anayesimamia mradi (TECU) 
kama ilivyoainishwa katika sehemu ya 11 ya Matakwa ya Mwajiri. 
Kutokuwepo kwa mfumo na mpango huu kunaleta mashaka au 
kunaondoa kabisa uhakika wa kuwa Mkandarasi atazingatia vigezo 
vyote vya ubora wa kazi anazofanya. 

 
Vilevile, nilibaini kwamba TANESCO hawakujenga maabara ya 
kujitegemea kwa ajili ya Mwakilishi wa Mwajiri (TECU) katika 
eneo la mradi. Hivyo basi, Mwakilishi wa Mwajiri alikuwa akitumia 
maabara ya Mkandarasi. Hii ni kinyume na Kifungu cha 4 cha 
Makubaliano ya Hiari (MOU)  kati ya TECU na TANESCO 
kinachotaka TANESCO kujenga  maabara yenye vifaa kamili kwa 
ajili ya kupima na kukagua ubora wa kazi za mradi zinazofanywa 
na Mkandarasi zinazoendelea na kukamilika. Shabaha ya hili ni 
kuhakikisha kwamba Mwakilishi wa Mwajiri anatimiza wajibu 
wake kama ilivyoelezewa katika Sehemu ya 2.2.2.5 (v) ya 
nyongeza ya MoU iliyotiwa saini tarehe 30 Agosti 2019. Sehemu 
hii inamtaka TECU kudhibiti ubora na taratibu za upimaji bora 
zilizofanyika katika muda wote wa ujenzi ili kuthibitisha vigezo 
vya ubora, taarifa za njia na viwango vya vifaa vilivyotumika 
katika miundo na shughuli zote za mradi na utoaji wa Hati za 
Kukubali ubora wa kazi iliyokamilika. 

 
Katika kujibu hili, Maafisa wa TANESCO na TECU waliohojiwa 
walieleza kuwa wanategemea maabara ya Mkandarasi, ingawa 
wanapokuwa na shaka na matokeo ya vipimo vya ubora wa vifaa 
vilivyotumika katika vipimo husika, hutuma vifaa au bidhaa 
kwenda kupimwa katika maabara ya nje ya mradi zinazoaminika. 
Zaidi, walithibitisha kuwa huwa wanafanya ukaguzi wa pamoja na 
Mkandarasi wa kila siku kukiwa na kazi ya ujenzi inayoendelea. 
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Maelezo haya yanakinzana na ufanisi wa udhibiti wa ubora kama 
inavyohitajika katika Matakwa ya Mwajiri. 

 
d) TANESCO Kufanya Malipo kwa Mkandarasi kwa Wakati 
Nilibaini kuwa TANESCO iliweza kumlipa Mkandarasi kwa wakati 
kama ilivyoainishwa katika mkataba. Kati ya maombi ya malipo 
14, TANESCO ilichukua muda wa siku 44 kukamilisha malipo kati 
ya siku 56 zilizoainishwa katika mkataba uliosainiwa kati ya 
TANESCO na Mkandarasi M/S Arab Contractors na kutoka Misri kwa 
ushirikiano na Mkandarasi M/S Elsewedy Electric (S.A.E). TECU 
ilibainika kufanya vizuri katika kudhibiti gharama kwa kupitia, 
kukagua maombi ya malipo ndani ya muda (IPC) hadi idadi ya hati 
14 zilizoombwa hadi Desemba 2020. Kwa kuongezea, TECU 
ilionesha utendaji mzuri katika kujibu madai yaliyotolewa hadi 
sasa na Mkandarasi na hivyo kudhibiti gharama za mradi. 

 
Hata hivyo, TANESCO inahitaji kuongeza juhudi zaidi katika kujibu 
kwa wakati madai ambayo yameonesha kuwa na viashiria vya 
hatari ya kuweza kuongeza gharama ya mradi. Kwa kuongezea, 
niligundua kuwa ushuru au kodi ya zuio imelipwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Ushuru au Kodi ya Mapato na ongezeko la thamani ya 
mwaka 2019 na imewasilishwa kwa Mamlaka inayohusika (TRA) 
kwa wakati unaofaa. Hii ni kwa sababu TANESCO imeweza kukata 
na kutoa kodi ya zuio kwa TRA kulingana na masharti ya mkataba. 

 
e) TANESCO Ilichelewesha Malipo ya Ada ya  Mwakilishi wa Mwajiri  

Kinyume na Makubaliano (MoU) 
Kifungu cha 3 (5) fungu la 2 la Marekebisho ya Kwanza ya 
Makubaliano kati ya TANESCO na Mwaklishi wa Mwajiri kuhusu ada 
na malipo kinaonesha kwamba Mwajiri (TANESCO) atalipa katika 
Akaunti ya Benki ya Mwakilishi wa Waajiri (TECU) malipo yake 
katika ankara hizo ndani ya siku thelathini (30) baada ya kupokea 
maombi kutoka kwa Mwakilishi wa Mwajiri. 

 
Ripoti za malipo ya ushauri zilizopitiwa zilionesha ucheleweshaji 
wa malipo yaliyotolewa kwa Mwakilishi wa Mwajiri kwa kipindi 
kinachoanzia siku 1 hadi 130, licha ya ankara hizo kuwasilishwa 
kwa wakati kila mwezi. Ankara 15 za jumla ya Sh. 1,932,247,487 
zilikuwa bado hazijalipwa hadi Januari 2021. 
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Hali hii, kwa kiasi kikubwa, ilitokana na kuchelewa kutolewa kwa 
fedha kutoka Wizara ya Nishati kwenda TANESCO kuwezesha 
malipo ya Mwakilishi wa Mwajiri. Fedha zilizotolewa kutoka 
Wizarani zilichelewa kwa zaidi ya Miezi 6. Matokeo yake, 
TANESCO ililazimika kutumia fedha kutoka katika vyanzo vyake 
vingine vya ndani kulipia ada ya Ushauri kwa Mwakilishi wa 
Mwajiri. Kwa mfano, tarehe 21 Novemba 2019 kupitia Hati za 
Malipo ya Nambari 4602697, TANESCO ililipa Sh. 549,759,584.00 
kwa TECU kupitia chanzo chake; na vivyo hiyo ilirudishwa kwa 
TANESCO Januari na Juni 2020. Pia, Julai 2020 TANESCO ililipa ada 
ya ushauri kwa Mshauri wa mradi (TECU) kiasi cha Sh. 650,000,000 
kupitia ankara zenye hati namba 10 - 16 (Februari hadi Agosti 
2020). Hata hivyo, hiyo haijarejeshwa kwa TANESCO hadi Januari 
2021. 

 
Kwa hivyo, ucheleweshaji wa malipo yaliyotolewa kwa Mshauri 
anaweza kuharibu sifa ya Shirika, na unaweza kusababisha 
ucheleweshaji wa utekelezaji. 
 
Ili kuboresha usimamizi wa mikataba, nashauri manejimenti ya 
Shirika la Usambazaji Umeme Tanzania (TANESCO): 
(a) Kuhakikisha hatua za kuchukua zinaandaliwa na kusimamia 

utekelezaji wake ili kuharakisha utekelezaji au kufidia muda 
uliopotea na kuhakikisha mradi unakamilika kwa wakati 
uliopangwa; 

(b) Kuhakikisha Mfumo wa kuhakiki Ubora na Mpango wa Kudhibiti 
Ubora wa Mradi unaandaliwa na utekelezaji wake 
unasimamiwa kama matakwa ya Mwajiri yanavyotaka pamoja 
na Masharti ya jumla ya Mkataba; 

(c) Kuhakikisha kwamba Mwakilishi wa Mwajiri anaanzisha eneo la 
maabara huru katika eneo la mradi; na 

(d) Makubaliano ya Uwajibikaji katika Jamii (CSR) yanasainiwa ili 
kuruhusu kuanza mara moja utekelezaji wa miradi ya kijamii. 
Katika siku zijazo kwa miradi inayofanana kutenga muda halisi 
ambao unazingatia muda unaohitajika kwa ajili ya utambuzi 
wa miradi ya Uwajibikaji katika Jamii na uandaaji wa 
makubaliano.  
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6.3.4 Matokeo Kuhusu Usimamizi wa  Rasilimaliwatu 
Nilibaini kuwa, Mwakilishi wa Mwajiri (Mshauri Msimamizi wa Mradi) 
alizingatia kifungu kidogo cha 6.1 cha Matakwa Maalumu ya Mkataba 
kinachosisitiza kwamba Mkandarasi kwa namna inavyowezekana kwa 
kiasi kikubwa kutumia wafanyakazi wenye ujuzi, uzoefu na sifa 
zinazohitajika kutoka Tanzania. Zaidi, mchakato wa ajira unapaswa 
kufanyika kwa kuzingatia matakwa ya sheria za nchi ya Tanzania. 
Nilibaini kwamba, hadi kufikia mwezi Desemba 2020 kulikuwa na raia 
wa Tanzania 5,361 walioajiriwa kwenye mradi kati ya jumla ya 
wafanyakazi 6,130 wa mkandarasi. Hii inamaanisha kwamba asilimia 
87.5 (87.5%) ya wafanyakazi wa mkandarasi walikuwa raia wa 
Tanzania. 

 
Licha ya mafanikio hayo, nilibaini mapungufu kama yalivyoainishwa 
hapa chini: 

 
a) Asilima 87 ya Wataalamu Wabobezi wa Mkandarasi 

Hawakusajiliwa na Bodi Husika za Kitaaluma  
Kanuni ya 118(4) ya tangazo la Gazeti la Serikali namba 446 ya 
2013 (na marekebisho yake ya mwaka 2016) inamtaka mzabuni 
wa kigeni kabla hajasaini mkataba awe amesajiliwa au kuleta 
ushaidi wa ustahiki wa kusajiliwa na bodi ya kitaaluma 
iliyowekwa kisheria. 
 
Katika kupitia taarifa za Usimamizi wa Rasilimali Watu kutoka 
kwa Mkandarasi iligundulika kuwa, wafanyakazi wabobezi 167 
kati ya 209 (sawa na 87%) waliokuwepo sehemu ya mradi (wazawa 
na wageni) hawakusajiliwa na Bodi ya Usajili ya Wahandisi (ERB) 
pamoja na Bodi ya Usajili ya Wasanifu na Wakadiriaji Ujenzi 
(AQRB). Wafanyakazi 97 ambao hawakusajiliwa (sawa na 58%) 
walikuwa wafanyakazi wa kigeni na waliobaki 70 ni wafanyakazi 
wazawa.  
 
Hii ni kinyume na kifungu kidogo namba 13(1) cha Sheria ya Bodi 
ya Usajili ya Wasanifu na Wakadiriaji Ujenzi (AQRB) ya mwaka 
2010 ambayo inamtaka msanifu na mkadiriaji majengo 
kutokufanya kazi kama msanifu na mkadiriaji majengo isipokuwa 
akiwa amesajiliwa katika sheria hii na kifungu 14(1) cha Sheria ya 
Bodi ya Usajili ya Wahandisi (ERB) ya mwaka 1997 kinaeleza kuwa 
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hakuna mtu atakayeajiri au ataendelea kuajiri mtaalamu 
mhandisi ambaye hajasajiliwa na Bodi ya Waandisi. 
 
Katika kujibu hili, Mwakilishi wa Mwajiri alikiri kwamba 
kushindwa kusajiliwa kwa baadhi ya wataalamu bobezi kwenye 
bodi za kitaaluma kulichangiwa na mchakato wa usajili kuwa 
mrefu na muda uliopangwa na bodi husika. Maafisa kutoka 
Mwakilishi wa Mwajiri (TECU) wameonesha kwamba inachukua 
muda wa miaka miwili hadi mitatu kupata usajili wa bodi husika. 
Hii inahusisha muda wa kupata kibali cha kazi, ikifuatiwa na 
ithibati ya cheti toka TCU, kisha usajili wa bodi husika, hata hivyo 
wengi bado wanasubiri vibali vitolewe. 
 
Usimamizi usiotosheleza wa utekelezaji wa masharti na vigezo 
vya kusajiliwa na bodi husika za kitaaluma ni moja ya sababu 
kubwa ya kutosajiliwa kwa idadi kubwa ya wafanyakazi wabobezi 
wa Mkandarasi. Matokeo yake, wafanyakazi wote wabobezi 
wanafanya kazi zao za kitaaluma bila kuzingatia takwa la 
kisheria. Hii ilipelekea kukosa mapato kwa makadirio ya Sh. 
3,580,000 na Dola za Marekeni 107,000 ambazo zingeweza 
kukusanywa kama ada ya usajili. 
 
b) Nafasi 21 kati ya Nafasi za Chini 56 za Timu  ya Usanifu na ya 

Utekelezaji ya Mkandarasi Zilijazwa na Wafanyakazi wa Kigeni  
Kifungu kidogo cha 6.1 cha Masharti Maalum ya Mkataba kinasema 
kwamba, mfanyakazi yeyote asiyekuwa na ujuzi wa juu 
akihitajika na Mkandarasi ni lazima atoke ndani ya nchi kupitia 
Mawakala wa Kazi na Ajira kwa kuzingatia sheria za Tanzania. 
Kinyume chake, nilibaini kwamba, wafanyakazi wa kigeni 21 kati 
ya 56 waliajiriwa katika nafasi za utaalamu wa wapima vifaa 
(Materail Test), wapima ardhi, mafundi mchundo wa maabara, 
mafundi mchundo wa mpimaji, mkadiriaji ujenzi, mhandisi ujenzi 
na mhandisi miundo mbinu, nafasi ambazo zingeweza kujazwa na 
watanzania. Wataalam kutoka kwa Mwakilishi wa Mwajiri (TECU) 
walibainisha kwamba, iliwalazimu kuhusisha wafanyakazi wa 
kigeni mwanzoni mwa utekelezaji wa mradi kwa ajili ya kutoa 
mafunzo ya mitambo na vifaa vyenye kutumia teknolojia ya hali 
ya juu pamoja na kuwapa elimu wafanyakazi Watanzania. 
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Hakukuwa na uthibitisho wa kutosha kwa nafasi iliyojazwa 
ambayo isingeweza kupatikana ndani ya nchi. Hii ilitokana na 
ukweli kwamba kuna idadi ya vyuo na vyuo vikuu nchini 
vinavyotoa wahitimu wenye ujuzi na taaluma sawa na mahitaji ya 
nafasi hizo.  
 
Sababu kubwa zilizochangia nafasi hizi kujazwa na wageni ilikuwa 
ni pamoja na uratibu duni kati ya Taasisi za Kiserikali na uhakiki 
duni wa vibali vya kazi. Pamoja na hayo, mkandarasi alikuwa 
anatoa matangazo ya kazi kupitia tovuti ya “Zoomtanzania” na 
‘Bright Monday’ ambapo matangazo hayo yalikuwa hayawafikii 
Watanzania. Hii, kwa kiasi kikubwa, iliwapa ugumu raia wengi na 
kushindwa kuomba nafasi hizo. 
 
c) Kutokulipa Fidia  kwa Wategemezi wa Wafanyakazi Waliofariki 

Mahali pa Kazi 
Zaidi nilibaini kuwa, hadi kufikia mwezi Desemba 2020, kulikuwa 
na idadi ya vifo vitatu vilivyotokea mahala pa kazi. Hata hivyo, 
hapakuwa na fidia iliyotolewa kwa wategemezi wa wafanyakazi 
waliofariki kulingana na matakwa ya kimkataba na Sheria ya Fidia 
kwa Wafanyakazi. Kifungu kidogo cha 19(1) cha Sheria ya Fidia 
kwa Wafanyakazi ya mwaka 2008 na kifungu kidogo 18.3 (b) cha 
Masharti Maalum ya Mkataba (PCC) vimeainisha kiasi cha fidia 
kuwa kisiwe chini ya Dola za Marekani 100,000 kwa kifo cha mtu 
yeyote katika mradi. Hivyo basi, Mwakilishi wa Mwajiri hakuwa 
na ushahidi kama Mkandarasi aliweza kulipa fidia kwa 
wategemezi wa wafanyakazi waliofariki kama inavyotakiwa na 
vifungu vilivyonukuliwa hapo juu. 
 
Sababu iliyotolewa kwa kutokulipwa kwa fidia kwa wategemezi 
watatu wa wafanyakazi waliokufa ni pamoja na kuchelewa kwa 
malipo ya Bima zote za hatari za Mkandarasi (CAR) za Shirika la 
Taifa la Bima. Bima hizi hutumika kufidia wategemezi wa 
waajiriwa waliokufa. Sababu nyingine ni ufuatiliaji duni wa 
Mwakilishi wa Mwajiri kuhakikisha Shirika la Bima (NIC) linalipa 
kwa wakati. 
 
d) Asilimiia 51 ya Wafanyakazi Muhimu wa Mkandarasi Hawakuwa 

na Vibali Halali Vya Kazi  
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Kanuni ndogo namba 10(1) ya Kanuni ya Ajira kwa Wafanyakazi Wasio 
Raia wa Tanzania inasema kwamba, “Mtu yoyote anayetaka kuhusisha 
au kuajiri mfanyakazi wa kigeni katika ajira anatakiwa kuomba kibali 
kutoka kwa Kamishna wa Kazi kabla ya Mfanyakazi huyo wa kutoka 
nchi za kigeni kuingia nchini.” Zaidi, kanuni ndogo namba 10(2) 
inataka maombi ya kibali yaambatane na malipo ya ada kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la sita ya sheria ya wafanyakazi wasio 
raia. 

 
Mapitio ya Taarifa za Rasilimali watu zilizotolewa kwa ajili ya ukaguzi 
na Mwakilishi wa Mwajiri yalionesha kwamba, wafanyakazi muhimu 
(bobezi) wa kigeni wa Wakandarasi 46 kati ya 91 ambao ni sawa na 
51% walikuwa wanatumia visa ya biashara badala ya kibali cha kazi 
kama inavyotakiwa na Kanuni ndogo namba 10 (1) ya Kanuni za Ajira 
kwa Wafanyakazi wa Kigeni ya mwaka 2015. Mchanganuo wa idadi ya 
wafanyakazi wa kigeni wa Wakandarasi waliokosa kibali cha 
kisheria/halali cha kufanya kazi nchini ni kama ulivyooneshwa katika 
Jedwali Na. Na 6-1. 
 
Jedwali 6- 1: Muhtasari wa Wafanyakazi wa Kigeni wa Mkandarasi 
waliokosa Vibali vya Kisheria/Halali vya Kufanya kazi Nchini 

Timu za 
utekelezaji 
kwa kila 
Shughuli ya 
Mradi 

Idadi ya 
wafanyakazi 
waliokuwepo 
kwenye Mradi 
mpaka mwezi 
Desemba 2020 

Idadi ya 
wafanyakazi 
waliokosa 
vibali vya kazi 
kisheria 

Asilimia ya 
wafanyakazi 
waliokosa 
kibali cha 
kazi 

Makadirio ya 
upotevu wa 
mapato ya  Dola 
za Marekani  
550 kwa kila 
mtu mmoja 

Timu ya usanifu 
ya Mkandarasi 

16 7 44 3,850 

Timu ya 
utekelezaji 
(Ujenzi) wa 
mradi  ya 
mkandarasi 

75 39 52 21,450 

Jumla 91 46 51 25,300 
Chanzo cha Taarifa: Uchambuzi wa Wakaguzi wa taarifa za usimamizi wa Rasilimali 
watu ya Mradi (Desemba 2020) 

 
Kutokuwepo kwa utaratibu wa kuhakikisha kuwa kibali cha kufanya 
kazi kinashughulikiwa kabla ya kuwasili kwa raia wa kigeni kushiriki 
katika mradi huo ni kinyume na matakwa ya Kanuni ya 10 (2), ambayo 
inataka ushughulikiaji wa kibali ufanyike kabla ya kuwasili kwa 
wafanyakazi wanaotarajiwa. Kuchelewa kuomba vibali vya kufanya 
kazi kwa watu wengi wasio raia wanapendelea kuanza kushughulikia 
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vibali vyao vya kazi baada ya kuhakikishiwa / kuwa na uhakika kuwa 
watahusika katika mradi. 
 
Zifuatazo ni sababu kubwa zilizotolewa na Mwakilishi wa Mwajiri za 
kushindwa kutafuatilia vibali vya kazi kwa 51% ya wafanyakazi wa 
kigeni wa Mkandarasi: 
(a) Ukosefu wa utaratibu wa kuhakikisha kwamba vibali vya kazi 

vinashughulikiwa kabla ya wafanyakazi wa kigeni wanaotegemewa 
kufanya kazi katika Mradi kuwasili nchini kulingana na matakwa 
ya kanuni namba 10(2) ambayo inataka kibali kishughulikiwe kabla 
ya kuwasili kwa mfanyakazi wa kigeni anayetarajiwa kushiriki 
ujenzi kwenye mradi; 

(b) Raia wengi wa kigeni kuchelewa kuomba vibali vya kazi kwa kuwa 
hawapendi kuanza kufuatilia kibali mpaka wapate uhakika au 
kuhakikishiwa kipindi ambacho watashiriki katika mradi huo; na 

(c) Ukosefu wa uratibu na ushirikiano mzuri kati ya Mwakilishi wa 
Mwajiri na Taasisi za Serikali zinazohusika na kutoa idhini na vibali 
vya wafanyakazi wa kigeni kufanya kazi nchini. 

 
Nilibaini kuwa Serikali inaingia kwenye hatari ya kukosa mapato 
kutokana na kutokulipwa kwa malipo yaliyoamriwa ya kuomba kibali 
cha kazi yenye thamani ya fedha za kigeni Dola za Marekani 500 kwa 
kila mfanyakazi mmoja wa kigeni mwenye taaluma maalum na fedha 
za kigeni Dola za Marekani 1,000 kwa kila mfanyakazi wa kigeni kwa 
taaluma zingine. Kwa ujumla, kwa makadirio serikali ilikosa jumla ya 
fedha za kigeni Dola za Marekani 25,300 kama mapato ambayo 
yangetokana na maombi vibali vya kazi. 

 
e) Ufuatiliaji Usiotosheleza Katika Kukahikisha Mkandarasi 

anatimiza Masharti ya Mkataba Kuhusu Uwasilishaji wa 
Mishahara ya Wafanyakazi wa Mkandarasi 

Kifungu cha 6 (e) cha Masharti Maalum ya Mkataba wa Uhandisi, 
Ununuzi na Ujenzi kimeainisha kwamba, Mkandarasi, wakati wa 
hatua za mwanzo za shughuli, atawasilisha, kulingana na mpango 
wa utekelezaji, nyaraka zinazohusiana na upangaji wa kazi 
kulingana na idadi ya mikataba kati yao na nguvukazi 
inayopendekezwa pamoja na mshahara wa msingi inaotarajiwa 
kulipwa kwa kila mfanyakazi, kila kada na aina ya kazi.  
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Ushahidi uliopatikana kwenye mapitio ya majibizano ya barua na 
kazi za kila siku kati ya Mwakilishi wa Mwajiri na Mkandarasi 
yenye kumbukumbu nambari TECU//AC-EE-JV/783 ya tarehe 
4/11/2020; ilionesha kwamba TECU hakuhakikisha kwamba 
Mkandarasi anakidhi Matakwa ya kifungu cha 6 cha Masharti 
Maalum ya Mkataba kwa kuwasilisha mishahara inayolipwa kwa 
kila aina ya mfanyakazi na kada yake au utaalamu wake (mfano 
fundi mchundo, Waendesha mitambo na wahandisi), haswa kwa 
wafanyakazi wa kigeni wanaoshiriki kwenye mradi. Maafisa 
kutoka TANESCO walieleza kwamba Mkandarasi alikuwa akidai 
kuwa mishahara ni miongoni mwa taarifa za siri, hivyo hakuona 
ulazima wa kuziwasilisha kwa Mwakilishi wa Mwajiri.  Hii ilitokana 
na Mkandarasi kutotii Masharti ya Mkataba. Kutokana na hayo, 
Timu ya wakaguzi imekutana na changamoto ya kushindwa 
kuthibitisha endapo Mkandarasi amekidhi mahitaji ya sheria 
yanayohusu viwango vya malipo yanayotakiwa kulipwa kwa 
wafanyakazi wazawa na wafanyakazi wa kigeni. 
 
Ili kuboresha usimamizi wa rasilimali watu nashauri 
manejimenti ya Shirika la Usambazaji Umeme Tanzania 
(TANESCO): 
(a) Kushirikiana na bodi za kitaalam kuhakikisha mradi, 

mkandarasi, wasaidizi wa wakandarasi, washauri welekezi 
wasaidizi na wafanyakazi wataalam wanahusishwa katika 
utekelezaji wa mradi na wanasajiliwa na bodi husika za 
kitaalam; na 

(b) Kushirikiana na taasisi zinazohusika za Serikali na kuandaa 
utaratibu ambao utarahisisha mchakato wa kupata kibali cha 
kufanya kazi ili kuhakikisha kuwa wageni wote wanaofanya 
kazi kwenye Mradi wana vibali sahihi vya kufanya kazi na hivyo 
kuiwezesha Serikali kukusanya mapato yaliyotarajiwa. 

 
6.3.5 Matokeo ya Ukaguzi Kuhusu Bajeti na Utoshelevu wa Mfumo wa 

Udhibiti Fedha za Mradi 
 

a) TANESCO Haikuwa na Taarifa za Kutosha za Bajeti Iliyotengwa 
kwa Ajili ya  Mradi 

TANESCO ilitarajiwa kuwa na taarifa za kutosha kuhusu kiasi cha 
bajeti iliyotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi kabla ya 
utekelezaji wake. Uchambuzi wetu wa bajeti ya TANESCO ya 
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mwaka 2017/18 hadi 2019/20 pamoja na mahojiano yaliyofanyika 
baina ya wakaguzi na Mratibu wa Mradi na Mhasibu ilibainika kuwa 
TANESCO haikuwa na taarifa za kutosha juu ya mfuko wa mradi 
uliotengwa kwa miaka miwili  ya kwanza ya utekelezaji wa mradi. 
Jedwali Na. 6-2 linawasilisha bajeti ya kila mwaka ya utekelezaji 
wa mradi kwa kipindi cha 2017/18 - 2020/21: 

 
Jedwali 6- 2: Bajeti ya mradi kutoka mwaka wa fedha 2017/18 hadi 
2020/21(Amount in TZS/Milioni) 

Mwaka wa Fedha 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

Kiasi Kilichotengwa  Hakuna Taarifa Hakuna Taafifa 1,443,264 1,440,000 

Chanzo: Bajeti ya TANESCO ya Nukuu ya Mradi Na. 3001-3172 na Nukuu ya Mradi Na 3001-3172). 

 
Jedwali Na. 6-2  linaonesha kuwa, kulikuwa na bajeti kwa miaka 
miwili ya kifedha, yaani 2019/20 na 2020/21 (Rejea bajeti ya 
TANESCO 2019/20 kuhusu mradi na Nukuu ya Mradi Na. 3001-3172 na 
Nukuu ya Mradi 3001-3172) ambapo bajeti iliyotengwa ikiwa ni Sh. 
1,443,264,000,000 na Sh 1,440,000,000,000 mtawalia, na Mfadhili 
akiwa Serikali ya Tanzania. 

 
Bajeti ya 2017/18 na 2018/19 haikutolewa kwa ajili ya ukaguzi. Hii ni 
licha ya maombi kadhaa na mahojiano yaliyofanywa na Mratibu na 
Mhasibu wa Mradi. Pamoja na kuwakumbusha mara kadhaa kuhusu 
kunipatia bajeti ya Ujenzi wa Mradi wa umeme kwa uthibitisho wa 
ukaguzi, sikupatiwa hadi ukaguzi ilipomalizika. Hii inamaanisha kuwa 
TANESCO haikuwa na ushahidi wa kuhalalisha upatikanaji wa fedha 
zilizotengwa kwa ajili ya mradi au bajeti ya Ujenzi wa JNHPP. 
 
Ukosefu wa taarifa za kutosha kuhusu bajeti iliyotengwa kwa ajili ya 
mradi huweza kuleta hatari ya kushindwa kuwalipa wakandarasi kwa 
wakati, na TANESCO inashindwa kudhibiti gharama za mradi na 
kuishauri Serikali juu ya utoshelevu wa bajeti, pamoja na kuchukua 
hatua stahiki za kudhibiti gharama. 

 
b) Kiasi cha Malipo Kilichofanyika Kinawiana na Kiwango cha Kazi 

Iliyofanyika 
Katika kudhibiti gharama za mradi, TANESCO kupitia TECU 
ilitarajiwa kuhakikisha kuwa malipo yanalingana na maendeleo ya 
kazi zilizotekelezwa. Nililinganisha kiwango halisi cha malipo 
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kilichofanywa kwa Mkandarasi dhidi ya maendeleo ya mradi 
uliofanywa. Matokeo ya ulinganisho yalionesha kuwa kiwango cha 
kazi halisi zilizokamilika ni 27.87% wakati malipo yakiwa 
yamefanyika kwa asilimia 25.30. Hii inamaanisha kuwa Sh. 
497,793,408,143 na Dola za Marekani 516,949,764.52 (ambazo 
kwa jumla yake ni sawa na asilimia 25.30) zililipwa hadi kufikia 
Novemba 2020. Hii inamaanisha kuwa kiasi kilicholipwa 
kinalingana na maendeleo ya kazi zilizofanyika. Hata hivyo, 
Mwakilishi wa Mwajiri alikuwa hajafanya uchambuzi wa 
kutathmini kuwa shughuli zilizobaki za mradi zitaweza kukamilika 
kwa kutumia fedha zilizobaki za mradi. Badala yake, maafisa 
walionesha kuwa kwa sababu hawajapokea taarifa yoyote ya 
madai kutoka kwa Mkandarasi ambayo yanaashiria hatari 
zinazohusiana na gharama za mradi, hivyo basi wanaamini kuwa 
shughuli zilizobaki zitatimizwa katika bajeti iliyopangwa. 

 
Hata hivyo, kwa kuwa shughuli zilizobaki zinajumuisha ununuzi 
wa mitambo na vifaa vya elektroniki (Mitambo ya kufua umeme 
(Turbine), Jenereta n.k.), TANESCO inapaswa kufanya uchambuzi 
zaidi kutathmini endapo fedha zilizopangwa zinaweza 
kukamilisha shughuli zote za mradi zilizobaki. 

 
c) Hakuna Viashiria Hatarishi Vya Mabadiliko ya Gharama 

Yatokanayo na Viwango vya Kubadilisha Fedha  
Nilibaini kuwapo kwa viashiria vya hatari kuhusiana mabadiliko ya 
bei kwa kiasi kidogo. Hii ni kwa sababu TANESCO ilikuwa imeweka 
masharti kuhusu mabadiliko ya bei kwenye mkataba ambayo 
ilichukua tahadhari ya kupunguza athari za mabadiliko ya bei.  
Masharti hayo yalioneshwa katika Kifungu cha 14.15 cha Masharti 
ya Mkataba ambayo yalibainisha kwamba bei ya mkataba 
inapaswa kulipwa kwa sarafu au sarafu zilizotajwa katika 
Masharti ya Mkataba, isipokuwa kama itatamkwa vinginevyo 
katika Masharti Maalum ya Mkataba, ikiwa ni zaidi ya sarafu zaidi 
ya moja. 

 
Kwa kuongezea, Kifungu cha 14.15 cha Masharti ya Mwisho ya Mkataba 
kinasema kuwa, bei ya Kimkataba inapaswa kulipwa kwa kutumia 
sarafu ya ndani ambayo ni Shilingi za Tanzania asilimia 30 ya Mkataba 
na sarafu ya kigeni ambayo ni Dola za Marekani (asimilia 70). Nilipitia 
Mkataba na kubaini kuwa kiwango cha ubadilishaji kilipangwa hadi 
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Dola za Marekani 2,224 kwa malipo ya sehemu ya fedha za kigeni kama 
kilivyobainishwa kwenye mkataba, wakati kiwango cha ununuzi wa 
Dola ya Marekani kikiwa ni cha kuridhisha sawa na kile cha Benki Kuu 
ya Tanzania. Hata hivyo, nilibaini kuwa kiwango cha kununua kwa 
Dola ya Marekani kilikuwa juu. Kwa hivyo, mara nyingi kulikuwa na 
faida iliyopatikana wakati malipo yalipofanywa kwa Mkandarasi; na 
kwa hivyo, TANESCO walipata faida kwa sababu ya kiwango cha 
ubadilishaji. 

 
d) Kutokuwapo kwa Akaunti ya Maalum ya Fedha za Mradi Katika 

Benk Kuu ya Tanzania (BOT) 
Katika kupitia  kumbukumbu  za Usimamizi wa Fedha za Mradi, 
nilibaini kuwa TANESCO ina akaunti mbili ambazo ni akaunti za fedha 
za Tanzania na fedha za kigeni  kwa  malipo yaliyolipwa  kwa 
Mkandarasi wa mradi. Akaunti hizi hupokea fedha kutoka Wizara ya 
Fedha na Mipango kupitia Wizara ya Nishati. Fedha za Kigeni (Dola za 
Marekani) zinatunzwa katika Benki ya kuu ya Tanzania (BOT) iliyoitwa 
kama akaunti ya Ruzuku ya Serikali, na hupokea na kutoa fedha zote 
za Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere kwa ajili ya pesa za 
Mkandarasi. 

 
Akaunti nyingine ya Benki ni ya sarafu ya ndani, inayotunzwa kwa 
kutoa sehemu fedha za Kitanzania kwa Mkandarasi kulingana na 
Mkataba uliosainiwa kati ya TANESCO kwa niaba ya Serikali ya 
Tanzania na Mkandarasi M/S Arab Contractors. 

 
Hata hivyo, mapitio ya usimamizi wa fedha yaligundua kuwa, akaunti 
iliyotunzwa kwa ajili ya Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere katika 
BoT inajumuisha fedha nyingine za miradi mingine mbalimbali 
inayosimamiwa na TANESCO. Kwa hivyo, ni vigumu kufuatilia 
matumizi na mchanganuo wa fedha zilizopokelewa, zilizolipwa na 
salio lililobaki kwa mwaka. Kwa mfano, katika ukaguzi wangu 
(uliofanyika Julai 2019 - Desemba 2020) nilibaini kuwa taarifa za 
Wahasibu wa Miradi zilionesha kuwa kulikuwa na faida ya 
kubadilishana na fedha za kigeni za Mradi wa Umeme wa JNHHP jumla 
ya Sh. 284,659,603.85 zilizopatikana katika risiti za malipo na madai 
ya Mkandarasi mpaka tarehe 30 Desemba 2020 ambayo ingeweza 
kutumika kwa ajili ya miradi mingine kwa kuwa akaunti hiyo hiyo 
ilitumika kwa ajili ya mradi na fedha nyingine za TANESCO.  

 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 124 

 
 

Bila uwepo wa utaratibu wa kifedha wa ufuatiliaji na usimamizi wa 
Miradi wa Ujenzi wa Umeme wa Julius Nyerere(JNHPP) fedha za mradi 
katika Kitengo cha Utekelezaji wa Mradi ya TANESCO, ingepelekea 
upotevu wa Sh. 284,659,603.85, ambayo ni faida inayotokana na 
ubadilishaji  wa  fedha za Mradi wa JNHPP kutumika katika miradi 
mingine iliyoko chini ya TANESCO. 

 
e) Ukosefu wa Utaratibu Sahihi wa Kuhifadhi kumbukumbu, 

Utunzaji na Mfumo wa Kuripoti wa Mfuko wa Fedha za Mradi wa 
JNHPP  

TANESCO kama taasisi inayotekeleza Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la 
Umeme wa Julius Nyerere, iliunda  kitengo cha Utekelezaji wa Mradi 
(PIU) kwa ajili ya ufuatiliaji, kusimamia na kutekeleza mradi ambao 
ulianza ujenzi  toka tarehe 12 Desemba 2018. Pamoja na shughuli 
zingine, Kitengo cha Utekelezaji wa Mradi (PIU) kinawajibika 
kuanzisha na kuchakata malipo ya Mkandarasi, kushauri na kuomba 
msamaha wa Kodi kutoka kwa TRA kwa niaba ya Mkandarasi. 

 
Katika kipindi cha ukaguzi (2018 - 2020), nilifanya tathmini juu ya 
utaratibu wa kurekodi, kuhifadhi kumbukumbu za malipo, kukiri, 
kutunza na kuripoti katika mfumo wa taarifa kuhusu masuala ya mradi 
unavyotekelezwa na Kitengo cha Uratibu wa mradi cha TANESCO (PIU) 
na kubaini kuwa hakuna utaratibu rasmi/mzuri wa kurekodi, kutunza 
kumbukumbu, kwa kupitia mfumo wa ukarabati na utoaji wa taarifa 
kwa shughuli za kifedha za kila siku. Uchunguzi zaidi ulibaini kuwa, 
Mhasibu wa Mradi amekuwa akitumia mkeka wa hesabu (Microsoft 
Excel) kuweka kumbukumbu za akaunti kama vile vyeti vya malipo, 
fedha zilizopokelewa na kulipwa kwa Mkandarasi. 

 
Kwa kuongezea, nilishindwa kufuatilia taratibu za kudhibiti zilizopo 
kwa ajili ya uhakiki na uidhinishaji wa cheti cha malipo ya kazi za PIU 
zilizopokelewa kutoka kwa Mkandarasi (M/s Arab Contractor) na 
Mshauri wa Mradi (TECU). 

 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa hakukuwa na uthibitisho wa kukiri 
kupokelewa kwa malipo ya Mkandarasi pamoja na Mshauri wa Mradi. 
Hii inaweza kusababisha mzozo ikiwa Mshauri wa Mradi au Mkandarasi 
katika tukio hilo ataleta madai ya kutolipwa kwa usahihi au matumizi 
mabaya au kutolewa kwa fedha pungufu au kupunguzwa kwa fedha na 
mwajiri. 
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Zaidi, ilibainika kuwa hakukuwa na mfumo wa kuripoti kuhusu 
utayarishaji wa taarifa za kifedha au ripoti maalum za mradi. 
Mapungufu haya yaliyobainika yalichangiwa na ukosefu wa taratibu 
zilizopangwa za kuhifadhi, kukiri kupokea na kukubali malipo, 
utunzaji kumbukumbu na kuripoti fedha za mradi na TANESCO kwa 
utekelezaji wa mradi. Ukosefu wa utaratibu wa kuhakiki vielelezo na 
nyaraka (kama vile kitabu cha mahudhurio) na kumbukumbu nyingine 
kunaweza kusababisha taarifa mbaya na matumizi mabaya ya fedha 
za mradi. 
 
Ili kuimarisha Udhibiti wa ndani wa fedha za Mradi, nashauri 
manejimenti ya Shirika la Usambazaji Umeme Tanzania 
(TANESCO): 
(a) Kuhakikisha kuwa kunakuwa na akaunti ya Mradi wa Ujenzi wa 

Bwala  la Umeme wa Julius Nyerere(JNHPP) kwa ajili ya 
ufuatiliaji na usimamizi mzuri wa fedha za mradi 
zinazopokelewa kutoka Serikalini; na 

(b) Kuhakikisha kuwa kuna utaratibu mzuri wa kurekodi, kupokea 
na mfumo wa kutoa taarifa kwa ajili ya ufuatiliaji sahihi wa 
fedha za mradi. 

 
6.3.6 Matokeo ya Ukaguzi Kuhusu Uendelevu wa Mradi na Muunganiko na 

Wadau 
a) Wadau Kutokushirikishwa vya Kutosha katika Kujenga Uwezo 

Juu ya Mradi 
Nilibaini kuwa, TANESCO haijafanya juhudi za kutosha katika 
kuhakikisha wafanyakazi wake wazawa wanajengewa uwezo 
katika hatua zote za mradi. Hii ni kwa sababu TECU 
haikuhakikisha kwamba Mkandarasi anaandaa  mpango madhubuti 
wa mafunzo ambao utaongoza katika kujenga uwezo wa 
wafanyakazi wa hapa nchini, na kwa njia hiyo kuhamisha maarifa 
na utaalam. Ilibainika kuwa TANESCO haikuwa na mpango wa 
kutosha wa kurithishana ujuzi (succession plan) wa kuwawezesha 
wafanyakazi wake katika kusimamia mradi, na kuweza kusimamia 
uendeshaji wa Mtambo wa kuzalisha umeme baada ya kukamilika 
kwa ujenzi wa mradi na kukabidhiwa kwa TANESCO. Hii 
ilidhihirishwa na: 
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(i) Ukosefu wa Mpango Madhubuti wa Mafunzo 
Nilibaini kwamba Mkandarasi hakuwa na mpango madhubuti wa 
mafunzo kwa ajili ya wafanyakazi wa mwajiri (TANESCO) 
kulingana na takwa la Kanuni ya 7 (2) ya Ajira ya Wazawa ambayo 
inamtaka TANESCO kuanzisha mpango wenye ufanisi wa mafunzo 
ili kuweza kuzalisha waajiriwa wazawa watakaotekeleza 
majukumu ya wafanyakazi wasio wazawa walioajiriwa kwenye 
mradi. Hii ni kwa sababu kifungu kidogo cha 2.2.4 cha Mahitaji ya 
Mwajiri kilikuwa kimeelezea mafunzo ya Mkandarasi ambayo 
yalilenga zaidi kwenye kuunganisha mitambo ya umeme na 
kimakenika na vifaa vya ukaguzi wa mtambo wa kufua umeme. 
 
Hata hivyo, mpango wa kina wa mafunzo ulioainisha jinsi 
Mkandarasi atakavyotekeleza mafunzo na kuweza kukidhi 
mahitaji ya Mwajiri haukutolewa kwa ukaguzi ili kujiridhisha. 
Mpango huo ungeweza kuthibitisha dhamira ya Mkandarasi katika 
kukidhi Mahitaji ya Mwajiri kuhusu mafunzo. 
 
Kufuatana na mazungumzo zaidi na maofisa husika, ilibainika 
kuwa mafunzo hayo yalikusudiwa katika nyanja ya kuunganisha 
vifaa vya umeme na Mitambo (E&M) ambayo utekelezaji wake 
ulikuwa haujaanza. Maofisa pia walionesha kozi za mafunzo 
zilizopangwa au zilizokusudiwa kufanyika katika nchi 
zinazotengeneza mitambo ya chuma ya umeme wa maji 
(Hydraulic Steel Structures). Kozi hizo zingejumuisha mafunzo ya 
kuunganisha mitambo hiyo, shughuli ambayo utekelezji wake 
ungefanyika katika hatua za mwisho. 
 
Hii ilitokana na kutokujumuishwa kwa mahitaji ya mafunzo ya 
kina miongoni mwa Mahitaji ya Mwajiri, ambayo yangetolewa kwa 
wafanyakazi wa Mwajiri katika hatua zote za mradi, na siyo 
maeneo kadhaa kama ilivyoelezwa katika kifungu kidogo cha 
2.2.4 cha Mahitaji ya Mwajiri. Kutokuwapo kwa programu kamili 
ya mafunzo kunaweza kusababisha kutokufuatiliwa vya kutosha 
kwa mahitaji ya mafunzo ambayo mwishowe kutasababisha 
upungufu wa ujuzi kwa wafanyakazi wa mwajiri wa namna ya 
kuendesha na kufanya matengenezo huko mbeleni. 
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(ii) Ukosefu wa Mpango wa Urithishaji wa Ujuzi 
Pamoja na kwamba kulikuwa na nafasi mbalimbali zilizoshikiliwa 
na Wafanyakazi Muhimu wa Mkandarasi kwenye timu zote za 
Usanifu  na Utekelezaji, wafanyakazi wa TANESCO hawakutoa 
ushahidi wa kutosha unaoonesha mpango wa kuandaa 
watakaochukua nyadhifa hizo baadaye. Hii ilikuwa kinyume na 
Kanuni ya 7 (1) ya Kanuni ya Ajira za Wazawa ambayo inasema 
kwamba mtu yeyote mwenye nia ya kuajiri mtu ambaye si raia wa 
Tanzania (mgeni) atatayarisha mpango ulioelezewa vizuri wa 
kurithisha ujuzi au utaalamu wa mgeni kwa raia wa Tanzania 
muda wote wa ajira yake. 
 
Ukosefu wa mpango wa kurithisha ujuzi ulitokana na usimamizi 
duni wa TECU katika kuhakikisha kuwa Mkandarasi anaandaa 
mpango mzuri wa mafunzo ili kuandaa wafanyakazi wa Mwajiri 
kuchukua majukumu ya wataalamu wa kigeni baada ya kukamilika 
kwa mradi. Matokeo yake, Watanzania hawatapata ujuzi wa 
kutosha kuweza kutekeleza miradi mingine ya aina hiyo hapo 
baadaye. 
 
Kwa kuongezea, ujenzi wa mradi wa umeme unaotokana na maji 
unajumuisha maeneo mengine ya utaalamu kama vile mabwawa, 
majengo, njia za maji, barabara na madaraja. Wataalamu kutoka 
kwa taasisi nyingine za serikali zinazoshughulika na maeneo hayo 
hapo juu kama vile Wakala wa Uchimbaji na Ujenzi wa Visima na 
Mabwawa (DDCA) na Wakala wa maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) hawakuwa wamehusika licha ya kuwa wakala 
wa serikali wanaoshughulika na  ujenzi wa mabwawa na maji. 
 
Maafisa kutoka TANESCO na TECU wanakiri kwamba 
hawakuzingatia katika hatua hii ya awali, ijapokuwa wanaona ni 
muhimu sana kwa wadau hao kushiriki katika shughuli 
zinazoendelea. 
 
Ili kuhakikisha kuwa kuna Uendelevu wa Mradi na Uratibu na 
Wadau, nashauri manejimenti ya Shirika la Usambazaji Umeme 
Tanzania (TANESCO): 

(a) Kushirikiana na taasisi za Serikali kama vile vyuo vikuu na vyuo 
vingine vya elimu ili kuweka utaratibu ambao utarahisisha 
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wazawa wenye sifa za kitaalamu zinazohitajika kushiriki katika 
fursa za ajira ili kuepusha kuajiri wageni katika nafasi ambazo 
zinaweza kuchukuliwa na wazawa. Utaratibu wa kuruhusu 
uwazi na kufikia sehemu kubwa ya wazawa unatoa nafasi sawa 
kwa wafanyakazi wote waliohitimu na wenye sifa; na 

(b) Kuhakikisha kuwa Mkandarasi anaandaa mpango wa mafunzo ili 
kuwezesha kufanikisha Mahitaji ya Mwajiri kwa kuwashirikisha 
watanzania katika kila hatua ya mradi ili waweze kujifunza na 
kupata maarifa ambayo yatatumika wakati wa uendeshaji na 
uangalizi wa mradi na kutekeleza mradi kama huo hapo 
baadaye. Mpango huo unapaswa kuwajumuisha wafanyakazi wa 
Mwajiri kama wasaidizi wa wafanyakazi muhimu kama njia ya 
kuhamisha maarifa. 
 

6.3.7 Kuna Uwezekano Mkubwa wa Mradi Kufikia Lengo Lililokusudiwa 
Kulingana na tathmini iliyofanywa hadi sasa, nilibaini kuwa 
hakuna udhaifu mkubwa wa kiufundi ambao unaweza kuzuia 
mradi kufikia malengo mahususi yaliyokusudiwa. Kwa kuwa 
TANESCO ilikadiria kiwango cha chini cha uwezo wa mradi wa 
Uzalishaji wa Nishati wa Mwaka kwa kutumia 'Nishati thabiti' 
(Firm Energy) ya GWh 6307 badala ya ' Nishati ya Wastani ' 
(Nominal Energy) ya GWh 10300, ni wazi kuwa uwezekano wa 
kufikia kiwango kilichotajwa cha umeme ni mkubwa endapo TECU 
atahakikisha kwamba Mkandarasi anatekeleza kwa kuzingatia 
Usanifu na viwango vya ubora vya mradi vilivyoainshwa. 
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SURA YA SABA  
 

MRADI WA MIUNDOMBINU YA MABASI YAENDAYO HARAKA JIJINI 
DAR ES SALAAM 

 
7.1 Utangulizi   

Mradi wa Miundombinu wa Mabasi Yaendayo Haraka Awamu ya Pili 
Jijini Dar es Salaam unahusisha ujenzi wa miundombinu ambayo 
inajumuisha kilometa 20.3 za barabara zinazojitegemea za 
mabasi yaendayo haraka na miundombinu ya usafiri kwa vyombo 
visivyo vya moto katika Ukanda wa barabara ya Kilwa na baadhi 
ya sehemu ya barabara ya Kawawa.  Mradi unaanzia eneo la 
Mbagala katika wilaya ya Temeke hadi katikati ya Jiji ambapo 
unaungana na awamu ya kwanza ya mradi wa mabasi yaendayo 
haraka eneo la Kituo cha Kariakoo.  

 
Makadirio ya jumla ya gharama ya mradi pasipo kodi ni Dola za 
Marekani Milioni 159.32 (Sh. 285.1 billioni). Mradi unafadhiliwa 
kwa umoja kati ya Benki ya Kimaendeleo ya Afrika (61.1%), Mfuko 
wa Pamoja wa Ukuaji wa Afrika  (27.8%) na Serikali ya Tanzania 
(11.1%). Mradi ulitarajiwa kutekelezwa kwa kipindi cha miaka 
minne (2016-2020). Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kwa 
awamu za usanifu na manunuzi, tarehe ya kukamilika kwa mradi 
kwa sehemu ya kwanza ni tarehe 5 Mei 2022 na kwa sehemu ya 
pili ni 28 Februari 2021.  

 
7.2 Lengo na Mawanda ya Ukaguzi  

Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kutathmini kama Wakala wa 
Barabara (TANROADS) walisimamia ujenzi wa awamu ya pili ya 
mradi wa miundo ya mabasi ya yaendayo haraka kwa kuzingatia 
kama ujenzi huo umefanyika kwa muda, gharama na ubora 
uliopangwa kulingana na miongozo na viwango vya ubora wa kazi 
ili kuwezesha mwendo stahiki wa vyombo vya usafiri na kuondoa 
vikwazo kwa mtiririko wa vyombo vya usafiri kuelekea sehemu 
mbalimbali za katikati ya jiji zenye shughuli za kiuchumi.  

 
Wakala wa Barabara chini ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi ni 
mkaguliwa mkuu kwa sababu ni mtekelezaji mkuu wa mradi huu. 
Kwa upande mwingine, Wakala wa Mabasi yaendayo haraka  
(DART) pia ni mkaguliwa kwa mradi huu kwa sababu, DART 
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inahusika na ununuzi wa huduma kwa ajili ya mzabuni wa 
uendeshaji huduma za usafiri kupitia mabasi, ukusanyaji wa nauli 
na mifumo yake na kusimamia uendeshwaji wa mfumo wa mabasi 
yaendayo haraka . DART ilihusika katika manunuzi na usimamizi 
wa huduma za kishauri kwa ajili ya usanifu  wa km 42.9 za mfumo 
wa mabasi yaendayo haraka  awamu ya pili na ya tatu katika jiji 
la Dar es Salaam.  

 
Vipengele viwili vinavyohusiana na shughuli za ujenzi 
vilikaguliwa, navyo ni kazi za ujenzi na huduma za ushauri 
kihandisi. Kipande cha kwanza kilihusisha kazi za barabara 
ikiwemo barabara ya Kilwa, barabara ya Gerezani, barabara ya 
Chang’ombe, sehemu ya barabara ya Kawawa na sehemu ya 
barabara ya Sokoine yenye kilometa 20.3, ikijumuisha madaraja 
ya juu mawili na vituo vya mabasi barabarani. Kipande cha pili 
kilijumuisha Kazi za Majengo: Kituo kikuu kimoja, vituo vya 
mabasi viwili na  vituo vitatu vilivyo nje ya barabara kwa ajili ya 
kupeleka abiria kwenye vituo vilivyo barabarani.  

 
Ukaguzi wangu uliangalia kazi za mradi tangu kuanzishwa kwa 
mradi na upembuzi yakinifu hadi hatua ya ujenzi iliyofikiwa 
kipindi ukaguzi wangu unafanyika Januari 2021. Nilipitia kazi zote 
za mradi zilizotekelezwa katika kipindi cha miaka mitano ya 
fedha iliyopita kuanzia 2016/17 hadi 2020/21. Hii ni kwa sababu 
hiki kilikuwa kipindi ambacho Wakala wa Barabara (TANROADS) 
na Wakala ya Mabasi yaendayo haraka  (DART) walijikita katika 
utekelezaji wa mradi.  

 
7.3 Muhtasari wa Matokeo ya Ukaguzi  

Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kwenye kazi za 
ujenzi  wa miundombinu na majengo. Inajumuisha masuala ya 
upangaji, usanifu  na uandaaji wa nyaraka za zabuni, manunuzi, 
usimamizi wa mkataba, masuala ya fedha, masuala ya ubora wa 
kazi zilizofanyika, pamoja na usimamizi wa rasilimali watu.  
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7.3.1 Matokeo ya Ukaguzi kuhusu Mipango, Usanifu  na Uandaaji wa 
Nyaraka za Zabuni 

 
a) Huduma za Uhandisi Elekezi kwa Ajili ya Usanifu  wa Kilomita 

42.9 wa Mabasi Yendayo Haraka - Awamu ya 2 na 3 katika Jiji la 
Dar es Salaam  

 
Mhandisi Mshauri  Alichelewesha Kazi  kwa Miaka Minne 
Mkataba wa Mradi wa Miundombinu wa Mabasi yaendayo haraka  
ulisainiwa tarehe 25 Februari, 2011 na kuanza baada ya siku 28, 
na ulitarajiwa kutekelezwa kwa kipindi cha miezi kumi na mbili. 
Mkataba ulitarajiwa kuisha tarehe 25 Machi, 2012. Tarehe 25 
Januari 2012 Mhandisi Mshauri  aliomba kuongezewa muda kwa 
miezi miwili ambayo ilitolewa na Wakala wa Mabasi yaendayo 
haraka. Ingawa, Mhandisi Mshauri hakumaliza kazi kama 
ilivyokubaliwa na kuchelewa kukabidhi kazi kamili ya usanifu  na 
nyaraka za zabuni  kwa zaidi ya miaka minne (hadi kufikia 15 
Aprili 2016). Kuchelewa kwa usanifu  kuliathiri kuanza kwa mradi 
na mpango wa ufadhili. Kuchelewa kulisababishwa kwa kiasi 
kikubwa na mapitio ya usanifu  yaliyofanywa na Wakala wa Mabasi 
yaendayo haraka ambayo yalisababishwa na utoaji wa maelekezo 
mapya ambayo yalihitaji marekebisho ya usanifu . Sababu ya pili 
ilikuwa kuchelewa katika kushughulikia fidia.  
 
b) Kipande cha Kwanza: Huduma ya Uhandisi Ushauri Elekezi kwa 

Kazi za Barabara 
(i) Ripoti ya Mapitio ya Usanifu  Ilicheleweshwa kwa Miezi Saba 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 8.3 cha Mkataba wa Huduma ya 
Uhandisi Ushauri Awamu ya 2, Kipande cha  kwanza, Mhandisi 
Mshauri alitakiwa kuwasilisha taarifa ya mapitio ya usanifu   miezi 
minne baada ya kuanza kwa kazi. Kuanza kwa kazi hii ilitakiwa 
iwe tarehe 27 Machi, 2017; kwa hiyo, ripoti ya mapitio ya usanifu  
ilitakiwa iwe imefanyika kabla ya tarehe 27 Julai, 2017. 

 
Hata hivyo, mapitio ya mafaili ya mawasiliano ya kikazi 
yalionesha kwamba, taarifa ya usanifu  iliwasilishwa tarehe 27 
Februari, 2018 ambayo ni kuchelewa kwa miezi saba. Kushindwa 
kuwasilisha taarifa ya usanifu  kwa wakati hakukuweza kufikisha 
maoni ya Mhandisi Mshauri, na maboresho yaliyofanywa kwenye 
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usanifu  yalichelewesha mchakato wa ununuzi wa mkandarasi kwa 
wakati.   

 
(ii) Taarifa Kamili  ya Usanifu wa Kina  na Nyaraka za Zabuni kwa 

Mabadiliko ya Mkataba Na. 1 Ilicheleweshwa kwa Miezi Nane 
Sehemu ya tisa ya Hadidu za Rejea kwa ajili ya mabadiliko ya 
mkataba Na. 1 kwa huduma zilizoongezeka  ikiwemo usanifu wa 
daraja la juu ukanda wa Bandari –na barabara ya gerezani 
zilihitaji Mhandisi Mshauri kuwasilisha taarifa kamili  ya usanifu  
miezi mitatu baada ya kuanza kwa kazi. Kazi ilitakiwa ianze 
tarehe 17 Februari, 2018; na kwa hiyo, taarifa kamili  ya usanifu  
ilitakiwa ikamilike kabla ya tarehe 18 Mei, 2018.  

 
Hata hivyo, mapitio ya mafaili ya mawasiliano ya kikazi 
yalionesha kwamba, taarifa kamili ya usanifu iliwasilishwa tarehe 
17 Januari, 2019 huku ikiwa imechelewa kwa miezi nane. 
Uwasilishaji wa mapema wa taarifa kamili ya usanifu pamoja na 
nyaraka za zabuni ungewezesha ujumuishaji wa mabadiliko 
stahiki katika zabuni ya mkandarasi  na mapatano kwa ajili ya 
ujenzi wa miundombinu ya mabasi yaendayo haraka awamu ya 2, 
Kipande cha kwanza kwa kazi za barabara. Sababu ya 
kuchelewesha mabadiliko ya mkataba Na. 1 ilikuwa majadiliano 
marefu kati ya Shirika la Reli (TRC) na Wakala wa Barabara 
(TANROADS), kuhusiana na kuondoa miundombinu ya reli iliyopo 
au kubakiza kimo chake kutoka usawa wa bahari pasipo kuathiri 
usanifu .  
 
Ninashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) kwa kushirikiana na menejimenti DART kuimarisha 
usimamizi wa muda ili kuhakikisha usanifu na mapitio ya udhibiti 
wa ubora wa rasimu za usanifu zinafanyika kwa wakati muafaka. 
 
(iii) Kukosekana kwa Mpangilio wa Mipango Miji Yakinifu 

Kulisababisha Mabadiliko ya Sh. Bilioni 28.05 (Bila Kodi ya 
Ongezeko la Thamani) kwa Ajili ya Ujenzi wa Daraja la Juu 
Ukanda wa Bandari - Barabara ya Gerezani. 

Kwa mujibu wa kifungu cha 7 (Sehemu ya 5.1- Mapitio ya Usanifu  
na Huduma kabla ya Mkataba), Mhandisi Mshauri alitakiwa kupitia 
taarifa za usanifu  wa kina wa kiuhandisi ikijumuisha taarifa za 
usanifu, ramani na michoro, kuthibitisha usahihi wa taarifa za 
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utafiti wa eneo la ujenzi  na  tafiti za kipindi cha nyuma (kama 
zilikuwepo) pamoja na kuhuisha taarifa ya usanifu wa kina wa 
kiuhandisi.  

 
Hata hivyo, mapitio ya nyaraka za mradi yalionesha kwamba, 
hakukuwa na mapitio ya upembuzi yakinifu kwa mradi wa Mabasi 
yaendayo haraka iliyofanyika mwaka 2005. Hii ilitokana na 
kukosekana kwa taarifa juu ya mipango ya serikali katika 
kuanzisha miundombinu kama vile reli. Matokeo yake, wakati 
maandalizi ya zabuni kwa ajili ya sehemu ya kwanza ya mradi 
yalipokuwa yamefika mbali, kulikuwa na mabadiliko ya usanifu  
yaliyoletwa katika Daraja la juu la Reli katika eneo la Bandari 
ambayo yalihitaji kupandisha kimo cha reli kutoka usawa wa 
bahari kwa ajili ya Reli ya Kisasa (SGR). Mabadiliko haya yaliathiri 
mwinuko wa barabara inayokaribia daraja la juu na kuingia katika 
barabara na reli inayopita eneo la bohari ya mafuta. Matokeo 
yake, kazi hii iliingizwa kwenye mkataba wa mwanzo wa Kipande 
cha Kwanza kama mabadiliko ya mkataba Na. 1 yenye gharama 
ya Sh. 28,047,114,893.02.  

 
Mabadiliko haya ambayo yalisababisha usanifu kwa mara nyingine 
kwenye daraja la juu la pili yalisababishwa na kukosekana kwa 
mpango mkuu wa kina wa mipango miji kwa miaka 10 kutoka 
muda usanifu  ulipofanyika ambao ulitakiwa kuandaliwa na 
Wizara ya Ardhi.  

 
c) Kipande cha Pili: Huduma ya Ushauri wa Kiuhandisi Kwenye Kazi 

za  Majengo 
(i) Taarifa ya Kamili ya  Mapitio ya Usanifu  Ilichelewa kwa Siku 80 
Kwa mujibu wa kifungu kidogo cha 8.3 cha Mkataba wa Huduma 
ya Ushauri wa Kiuhandisi, Mhandisi Mshauri alitarajiwa 
kuwasilisha mapitio ya taarifa ya usanifu kamili miezi minne 
baada ya kuanza kwa kazi. Taarifa ya usanifu ilitarajiwa 
kuwasilisha maoni ya Mhandisi Mshauri kutoka kwa mapitio ya 
usanifu , na maboresho yaliyofanyika. Kazi hiyo ilitarajiwa iwe 
tarehe 24 Machi, 2017; kwa hiyo, taarifa ya mapitio ya usanifu  
kamili ilitakiwa iwe tarehe 24 Julai, 2017.  

  
Hata hivyo, mapitio ya nyaraka  yalionesha kwamba, taarifa ya 
usanifu  kamili iiliwasilishwa tarehe 12 Oktoba, 2017 ambapo ni 
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ucheleweshwaji ya taarifa hii kwa siku 80. Hii ilisababishwa na 
mabadiliko ya eneo la kazi, kwani eneo la kazi lilifidiwa kwa 
sehemu tu wakati wa usanifu. Pia, taarifa  ya mapitio ya usanifu 
kamaili ilichelewa kwa sababu mapitio ya rasimu ya taarifa ya 
usanifu haikufanyika kwa wakati na Wakala wa Barabara na wadau 
wengine kama vile Wakala wa Mabasi yaendayo Haraka, Shirika la 
Reli ya Kati, na Mamlaka ya Bomba la Mafuta kati ya Tanzania na 
Zambia (TAZAMA). Kuchelewa kwa taarifa kamili  ya mapitio ya 
usanifu kulisababisha kuchelewa kwa mchakato wa ununuzi wa 
mkandarasi na kuanza kazi za ujenzi.  
 
Ninashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara (TANROADS) 
kwa kushirikiana na menejimenti ya Mabasi yaendandayo 
Haraka   (DART) kuimarisha ushirikiano wa  sekta mbalimbali 
na taasisi  za umma wakati wa maandalizi ya mipango 
mbalimbali ili kuhakikisha kuwa kuna ujumuishaji wa kutosha 
kwa lengo kupunguza marekebisho mapya na ongezeko la kazi 
za ujenzi. 
 

7.3.2 Matokeo ya Ukaguzi Katika Mchakato wa Manunuzi   
 

a) Kipande cha  1: Kazi za Ujenzi 
(i) Wazabuni Walioshindwa Hawakupewa Muda wa Kutoa 

Malalamiko yao 
Sehemu ya 60(3) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 
(ikisomwa na marekebisho yake ya Mwaka 2016) inataka Afisa 
Masuuli kutoa taarifa ya kuonesha dhamira ya kutoa kandarasi 
kwa wazabuni wote walioshiriki katika zabuni, huku ikitoa siku 
saba za kuwasilisha malalamiko yao, kama yapo.  

 
Hata hivyo, mapitio ya mchakato wa manunuzi hayakuonesha 
kama wazabuni wote walitaarifiwa. Kushindwa kutoa muda kwa 
wazabuni walioshindwa kuwasilisha malalamiko yao kuliwanyima 
nafasi ya kujua sababu za kushindwa kwao. Hivyo ina athari katika 
kufanya maboresho katika ushiriki wao wa mchakato wa zabuni 
kwa siku zijazo.  

 
(ii) Kuchelewa kwa Miezi Minne kuwafahamisha Wazabuni 

Walioshindwa 
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Sehemu ya 60(14) ya Sheria ya Manunuzi ya Mwaka 2011 (ikisomwa 
na marekebisho yake ya Mwaka 2016) inamtaka Afisa Masuuli  
ndani ya siku thelathini baada ya kutoa taarifa ya kumpa kazi 
mzabuni aliyeshinda, kuwafahamisha wazabuni walioshindwa jina 
la mzabuni aliyeshinda. Hata hivyo, mapitio ya nyaraka za 
manunuzi yalionesha kwamba, barua ya kupewa kazi ilipelekwa 
kwa  mzabuni aliyeshinda (Sinohydro Corporation Limited) tarehe 
19 Novemba, 2018 na mkataba ulisainiwa tarehe 10 Desemba, 
2018, wakati barua za kuwafahamisha wazabuni walioshindwa 
zilitumwa tarehe 20 Machi, 2019, miezi minne mbele. Kuchelewa 
kuwajulisha wazabuni walioshindwa kunaweza jenga dhana 
miongoni mwa wadau kwamba, mchakato wa manunuzi ya 
mkandarasi haukuwa wa haki na  uwazi. 
 

7.3.3 Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Mkataba 
 
a) Kipande cha Kwanza: Huduma za  Ushauri Kihandisi kwa Kazi za 
Ujenzi 
 
(i) Wakala wa Barabara hakupeleka Watumishi kwa Wahandisi 

Washauri kwa Ajili ya Mfunzo wakati wa Usimamizi wa Kazi. 
Kifungu cha 5.2 (xxiv) cha Hadidu Rejea kwa Huduma za Ushauri 
wa Kiuhandisi  kilitaka Mhandisi Mshauri kuandaa na kutoa 
mafunzo kazini kwa watumishi wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS). Ilifikiriwa kwamba, TANROADS ilitakiwa kupeleka 
walau wahandisi wawili kwa Mhandisi Mshauri  wakati wa 
usimamizi wa kazi.  

 
Nilibaini kwamba, hakukuwa na kifungu katika makisio ya 
gharama za ujenzi  (BoQ) kwa wafanyakazi wa TANROADS. 
Haikuwekwa wazi kama TANROADS alikubaliana na Mhandisi 
Mshauri wakati wa hatua za awali za mkataba kuondoa kifungu 
hicho. Afisa wa Wakala wa Barabara aliyehojiwa alibainisha 
kwamba, kukosekana kwa kifungu hicho kwenye makisio ya 
gharama za ujenzi kulitokana na kutokukijumuisha kifungu hicho 
kwa ajili ya mafunzo ya watumishi katika bajeti ya mradi.  

 
Kushindwa kuwapeleka wafanyakzi wa Wakala wa Barabara 
kwenye mradi kuliwanyima wahandisi wa TANROADS kupata elimu 
kwenye maeneo mbalimbali yanayohusu usimamizi wa miradi. Hii 
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hujumuisha masuala yote yahusuyo usimamizi wa mkataba wa 
kazi za ujenzi wa barabara, upangaji wa kazi, matumizi ya 
mifumo ya programu mbalimbali za komputa, udhibiti wa viwango 
vya ubora kwa kazi zilizokamilika, upangaji na upimaji, 
ikijumuisha maandalizi ya michoro ya kazi kadri ilivyojengwa na 
taarifa kamili za ujenzi.  

 
(ii) Mhandisi Mshauri Hakuandaa na Kuwasilisha Mwongozo wa 

Usimamizi wa Mradi 
Kwa mujibu wa mkataba  wa ushauri wa kihandisi kwa ajili ya 
mapitio ya usanifu na usimamizi wa ujenzi wa awamu ya pili ya 
mabasi yaendayo haraka,  mhandisi mshauri alitakiwa kuandaa 
Mwongozo wa Usimamizi. Mwongozo huu ungekuwa umeweka 
taratibu za kufuata wakati wa utekelezaji wa kazi. Nilibaini 
kwamba, Mwongozo wa Usimamizi uliandaliwa na kuwasilishwa 
kwa Wakala wa Barabara (TANROADS). Hata hivyo, haukuwa wa 
kina kuelezea namna ambavyo usimamizi ungetakiwa kufanyika. 
Mhandisi mshauri aliagizwa kuboresha mwongozo wa usimamizi. 
Zaidi, hadi kuisha kwa ukaguzi huu, mwongozo  wa usimamizi 
haukuwa tayari kwa ajili ya kuwasilishwa tena.    

 
(iii) Mkandarasi Alichelewa Kuwasilisha Dhamana ya Utendaji kwa 

Siku 63 
Kwa mujibu wa kifungu cha 4.2.2 cha Masharti ya Mkataba (GCC), 
mkandarasi alitakiwa kuwasilisha Dhamana ya Utendaji kwa 
Mwajiri ndani ya siku 28 baada ya kupokea barua ya kukubalika 
kupewa kazi na kuwasilisha nakala  kwa Mhandisi.  

 
Nilibaini kwamba, barua ya kukubalika kupewa kazi ilitumwa kwa 
mkandarasi tarehe 19 Novemba, 2018 na Dhamana ya Utendaji  
ilitakiwa iwasilishwe kwa mwajiri sio zaidi ya tarehe 17 Desemba, 
2018 (ndani ya siku 28). Hata hivyo, iliwasilishwa kwa mwajiri 
tarehe 17 Februari, 2019 (takribani miezi miwili baadaye).  

 
Kuchelewa kuwasilisha Dhamana ya Utendaji kwa mwajiri 
kulisababisha kuchelewa kuanza kwa kazi kwa takribani miezi 
miwili.  
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Nashauri Wakala wa Barabara kuboresha usimamizi wa miradi 
kwa kuhakikisha matakwa ya mkataba yanatekelezwa ikiwemo 
uwasilishaji wa dhamana za kiutendaji. 
 

7.3.4 Usimamizi wa Fedha  
 

a) Kipande cha Kwanza: Kazi za Ujenzi Barabara 
 
(i) Kutokukokotolewa kwa Fedha Kiasi cha Dola za Marekani 

52,951.80  
Uchambuzi wangu ulibaini rasimu ya mapitio ya usanifu kwa 
awamu ya pili yalichelewa kwa siku 11 wakati mapitio ya taarifa 
kamili ya usanifu yalichelewa kwa siku 215 na kufanya jumla ya 
ucheleweshaji wa taarifa hizi kuwa siku 226. Nilibaini kwamba, 
mwajiri aliidhinisha na kulipa zaidi ya vyeti vya malipo 20 
vilivyotolewa na mhandisi mshauri bila kukata fedha 
zinazotokana na ucheleweshaji wa kuwasilisha taarifa kiasi cha  
Dola za Marekani 52,951.80 ambayo ni sawa na Sh. 
120,610,962.45. Hii ilikuwa kinyume na kifungu cha 8.9 ya 
kiambatisho A cha Mkataba kati ya Wakala wa Barabara na 
Mhandishi Mshauri  M/S. Botek Bosphorus Consulting Corporation.  

 
(ii) Malipo ya  Dola za Marekani 300,645 Yalifanyika kwa Mhandisi 

Mshauri  bila Bima 
Nilibaini kwamba, bima dhidi ya hatari iliwasilishwa na mhandisi 
mshauri tarehe 20 Februari, 2019 kwa kutumia barua yenye 
kumbukumbu namba Na.   TZ/3210/EG/70. Hata hivyo, kabla ya 
uwasilishaji wa bima, malipo yalikuwa yameshafanyika mara nne 
kupitia  hati ya malipo Na. 1 hadi 3 ikiwa na jumla ya Dola za 
Marekani 233,145 (bila Ongezeko la Kodi ya Thamani)15 na hati 
namba nne ya kiasi cha Dola za Marekani 67,500 (bila Ongezeko 
la Kodi Thamani) kama 50% ya malipo ya kazi ya mabadiliko ya 
mkataba Na.1. 
 
Kufanya malipo bila bima ni kinyume  na kifungu cha 24.1 GCC 
cha  Masharti ya Jumla ya Mkataba na kifungu cha 12 (SCC) cha  

 
 

15 Kama ilivyooneshwa kwenye SCC 20 kama malipo wakati wa awamu ya mapitio ya usanifu  kwa malipo 
ya 20%, 50% na 30% ya jumla ya gharama yote ya awamu ya mapitio ya usanifu .  
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Masharti Maalumu ya  Mkataba ambavyo vinataka bima dhidi ya 
hatari kuwasilishwa kabla ya kuanza kwa huduma kwa ajili ya 
kuwafidia walengwa hadi kiasi cha Sh. Milion 10 kwa kiwango cha 
chini na zile bima za madai yanayohusiana na masuala ya uweledi 
yenye fidia kwa walengwa sawa na thamani ya mkataba. Hii 
ingeweza sababisha upotevu wa fedha za Serikali endapo 
kungetokea kushindwa kwa Mhandisi Mshauri. 
 
(iii) Ucheleweshaji wa Malipo kwa  Mhandisi Mshauri Yamesababisha   

Riba ya Adhabu Dola za Marekani 23,834.38  
Kwa mujibu wa Kifungu cha 46.1 cha Masharti ya Jumla ya 
Mkataba (GCC), kama mwajiri anachelewesha malipo zaidi ya siku 
kumi na tano baada ya tarehe iliyooneshwa, riba inatakiwa 
kulipwa kwa mhandisi mshauri kwa kiasi chochote atakacholipwa, 
lakini kisilipwe kwa tarehe hiyo kwa kila siku ya kuchelewesha 
kwa kiwango cha mwaka kilichowekwa katika Masharti Maalum ya 
Mkataba (SCC).   
 
Wakati wa ukaguzi, tarehe 20 Oktoba, 2020, nilibaini kwamba 
Ankara mbalimbali kutoka kwa mhandisi mshauri zililipwa kwa 
kuchelewa, na baadhi hazikulipwa kabisa katika tarehe iliyotajwa 
ya ukaguzi. Nilibaini kuwa, kuchelewa kulisababishwa na 
mchakato wa kuthibitisha na kuidhinisha kiasi cha kulipwa kutoka 
Wakala wa Barabara kwenda Wizara ya Fedha na Mipango na 
kutoka Wizara ya Fedha na Mipango kwenda kwa Mfadhili wa 
mradi. Ucheleweshwaji huu wa malipo utamgharimu mwajiri 
adhabu ya fidia kiasi cha Dola za Marekani 23,834.38, ambacho ni 
sawa na Sh. 54,288,759.05. 
 
(iv) Dola za Marekani 4,315.84 Zilitozwa Zaidi Katika Cheto cha 

Malipo Na 23  
Kwa mujibu wa Masharti Maalumu ya Mkataba kifungu namba 22 
(SCC 22), malipo yanatakiwa kufanyika kwa kila mwezi kwa kazi 
zilizofanyika kulingana na Hadidu Rejea, zikijumuisha ada kwa 
ajili ya wafanyakazi walioidhinishwa na malipo yaliyoidhinishwa.  
 
Katika mapitio ya hati ya malipo namba 23 nilibaini kwamba, kiasi 
kilichoidhinishwa bado hakijalipwa, vocha ya malipo namba 
000005235 ya Benki ya Maendeleo ya Kiafrika (AFDB) ilikuwa Dola 
za Marekani 53,998.66 na vocha ya malipo 000005236 ya AGTF 
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ilikuwa Dola za Marekani 24,487.76. Kiasi hiki cha fedha 
kilichooneshwa kwenye vocha hizi mbili za Malipo kilikuwa juu 
kuliko kiasi kilichoidhinishwa kwa Dola za Marekani 2,969.3 kwa 
hati ya AFDB na Dola za Marekani 1,346.54 kwa hati ya AGTF. 
Ilibainika kwamba, ongezeko lilitokea kwa sababu mhasibu 
aliandaa malipo kwa kutumia kiasi cha Ankara badala ya kiasi 
kilichoidhinishwa. Hii humaanisha kukosekana kwa umakini kwa 
mhasibu na kutofuata taratibu za mfumo wa uthibiti wa malipo 
uliopo  TANROADS ambao unataka malipo yafanyike kwa kutumia 
kiasi kilichoidhinishwa. Kuzidishwa kwa malipo kunapelekea 
matumizi yasio na tija.  
 
b) Kipande cha Kwanza: Kazi za Ujenzi - Ujenzi wa Barabara 
 
(i) Mhandisi Mshauri  na Mwajiri Walichelewa Kuwasilisha Cheti  

cha Malipo Na. 1 
Kifungu cha 14.6.1 cha Masharti ya Jumla ya mkataba kinahitaji 
Mhandisi ndani ya siku 28 baada ya kupokea taarifa na nyaraka za 
uthibitisho kuwasilisha kwa mwajiri cheti ya malipo ambayo 
itaonesha kiasi ambacho mhandisi mshauri anaona inafaa 
kulipwa.    
 
Hata hivyo, nilibaini kwamba katika cheti cha malipo Na. 1, 
mkandarasi aliwasilisha maombi ya fedha na nyaraka za 
uthibitisho tarehe 21 Desemba, 2019 wakati mhandisi mshauri  
amewasilisha cheti cha malipo Na. 1 kwa Wakala wa Barabara 
tarehe 27 Januari, 2020. Badala ya siku 28 kama inavyotakiwa 
kwenye Kifungu cha 14.6.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba, 
ilichukua siku 36 kwa Mhandisi kuidhinisha cheti cha malipo. Hii 
iliathiri siku nyingine 28 za mwajiri na kumwacha mwajiri na siku 
20 tu kukamilisha malipo kwa mkandarasi ambapo siku ya malipo 
ilikuwa tarehe 15 Februari 2020.  Hivyo, hati ya malipo Namba 1 
ililipwa tarehe 29 Aprili, 2020, huku ikiwa imechelewa kwa siku 
73.  
 
(ii) Riba Kwenye Malipo Yaliyochelewa Yafikia Sh. 30.3 Milioni 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 14.8.1 cha Masharti ya Jumla ya 
Mkataba wa Kazi za Barabara Kipande cha kwanza,  kinaeleza 
“kama mkandarasi hatolipwa kwa wakati kwa mujibu wa Kifungu 
cha 14.7, atastahili kupokea gharama za kifedha zinazoongezeka 
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kwa mwezi kama tozo kwa kiasi ambacho hakijalipwa kwa wakati 
kwa kipindi chote cha  ucheleweshwa kwa malipo husika. Mapitio 
ya vyeti vya  malipo Na. 1 na 2 yanaonesha kwamba malipo 
yalicheleweshwa kwa siku 73 kwa cheti Na. 1 na yalicheleweshwa 
kwa siku 33 kwa Hati namba 2 hadi tarehe  ya ukaguzi  tarehe 19  
Oktoba 2020 na kutoa jumla ya gharama ya Sh. milioni 30.3.   
 
(iii) Kukosea Ukokotoaji Kulikofanywa na Mhandisi Mshauri  

Kuliongeza Riba kwa Sh. Milioni 13.14 
Kifungu cha 14.7.1 (b) cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinahusu 
ukomo wa idadi ya siku za malipo; ambapo kiwango cha juu ni 
siku 56 kwa cheti cha malipo kwa Mhandisi Mshauri  na Mwajiri 
ambazo huhesabiwa kutoka siku baada ya Mhandisi kupokea 
taarifa ya malipo na vithibitisho vya maombi ya malipo kutoka 
kwa mkandarasi. 
 
Hata hivyo, wakati wa kupitia hati ya malipo Namba 1 ilibainika 
kwamba, Mhandisi alikokotoa riba ya kuchelewesha malipo kwa 
kuanza kuhesabu siku baada ya uidhinishwaji wa vyeti vya malipo 
ambayo ni kinyume na matakwa ya Kifungu cha 14.7.1 cha 
mkataba. Zaidi ya hilo, kwa mujibu wa Kifungu cha 14.8.2 cha 
Masharti ya Jumla ya Mkataba, gharama za malipo zitakokotolewa 
kwa kiwango cha mwaka cha  asilimia tatu zaidi ya kiwango cha  
benki kuu katika nchi yenye aina ya fedha ambayo malipo husika 
hufanyika au kama haipo basi kiwango kutoka benki nyingine 
inatoa kiasi kinachofanana na malipo yatalipwa kwa aina ya fedha 
ya nchi hiyo.  Hata hivyo, ilibainika kwamba, Mhandisi alitumia 
riba ambayo inatofautiana na matakwa ya mkataba kwa viwango 
vya fedha za Kitanzania na Dola za Marekani.  
 
Nilibaini kwamba, Mhandisi alitumia kiwango cha punguzo kutoka 
Benki Kuu cha asilimia saba cha aina ya fedha za ndani ya nchi 
kwa aina zote za fedha bila kujumlisha asilimia tatu kwa ajili ya 
fedha za ndani. Zaidi ya hilo, Benki Kuu haikuwa na kiwango cha 
punguzo kwa Dola za Marekani. Hata hivyo, Mhandisi hakutumia 
kiwango cha benki cha kubadilisha fedha cha kimataifa 
(interbank rate), bali alitumia kiwango cha punguzo kwa aina ya 
fedha za ndani. Mapungufu haya yalisababisha utozwaji wa Sh. 
13,143,232.97 kama kiwango cha riba kwa cheti cha malipo Na.  
1. 
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Ninashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara (a)  Kushirikiana 
na Wizara ya Fedha na Mipango kujitahidi kupunguza muda wa 
kupitia  ankara  ili  kuhakikisha ankara ambazo zimesalia 
zinalipwa kwa wakati ili kuepusha riba ya inayotokana na 
ucheleweshaji wa malipo. (b) Kurudia kukokotoa kiwango cha 
riba kilicholipwa na kurejesha Serikalini kiwango kilicholipwa 
zaidi kwa mkandarasi. 
 
c) Kipande cha  Pili: Kazi za Majengo  
 
(i) Kuchelewa kwa Malipo Kulisababisha Riba Kiasi cha Sh. Milioni 

49.26  
Kifungu cha 14.8.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinasema 
kwamba, kama mkandarasi hapokei malipo kwa mujibu wa 
Kifungu cha 14.7, mkandarasi atastahili kupokea riba 
inayoongezeka kwa kila mwezi kwenye kiasi cha fedha  ambacho 
hakijalipwa wakati wa ucheleweshaji wa malipo. 
 
Nilibaini kwamba, kulikuwa na ucheleweshaji wa vyeti vya malipo 
Na. 1,2,3,4 na 5 kwa kampuni ya ujenzi ya China Civil Engineering 
Construction Corporation ambayo kama ingedaiwa na 
mkandarasi, mwajiri ataingia gharama ya malipo ya riba ya Sh. 
49,263,362.87 kwa mujibu wa tathmini yangu ambayo itaongeza 
gharama ya mradi bila faida yoyote au faida kutokana na 
ongezeko la gharama husika.  
 
Nilibaini kwamba, kuchelewa kulipa cheti cha malipo Na. 3, kwa 
siku 78 hadi kipindi cha ukaguzi, kulisababishwa na mfadhili wa 
mradi (AFDB) kwa kutolipa kwa wakati. Hata hivyo, gharama za 
ucheleshaji zitalipwa na Serikali ya Tanzania.  
 
d) Kipande cha Pili: Huduma za Kiushauri Katika Kazi za Majengo 

 
(i) Kuchelewa kwa Malipo Kulisababisha Riba Kiasi cha Sh. Milioni 

9.78 
Kwa mujibu wa kifungu cha 46.1 cha Masharti ya Jumla ya 
Mkataba, kama mwajiri atachelewesha malipo zaidi ya siku 15 
baada ya tarehe ya malipo iliyopangwa, riba inatakiwa kulipwa 
kwa mhandisi mshauri  kwa kiasi chochote kinachotakiwa 
kulipwa. Ikiwa hakitalipwa tarehe hiyo, kiasi hicho kitakuwa 
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kinaongezeka kadri kitakavyooneshwa kwenye Masharti Maalum 
ya Mkataba.  
 
Nilibani kwamba, malipo kwa kampuni ya “M/s Intercosult” 
yalicheleweshwa katika Ankara mbalimbali; ambapo Ankara 
zilitoa jumla ya Sh. 9,789,534.31 kama zingedaiwa na mhandisi 
mshauri. Ankara Na. 9 hadi 18 ambazo zilikuwa bado kulipwa hadi 
kipindi cha ukaguzi huu zitaendelea kuongezeka kama 
hazitolipwa, hivyo kuongeza gharama zisizo za lazima kwa 
mwajiri.  
 
Mapitio ya barua zilizowasilishwa baina ya pande zinazohusika 
katika mkataba yalibaini kuwa ucheleshwaji huu ulisababishwa na 
Wizara ya Fedha na Mipango, Wakala wa Barabara na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AFDB) kama inavyooneshwa katika Jedwali 
Na.7-1. 

 
Jedwali 7- 1: Riba Kutokana na Malipo Yaliyocheleweshwa kwa M/s 
Interconsult 

Ankara 
Kiasi 

Kilichoidhinishwa 
Siku 

Zilizocheleweshwa 
Riba (Sh.)  

Ankara Na.  2 61,235,000 103 1,764,375.89 

Ankara Na.  3 36,141,000 38 330,774.28 

Ankara Na.  6 126,850,000 103 1,368,894.69 

Ankara Na.  7 32,745,000 66 378,016.58 

Ankara Na.  8 36,875,000 39 183,346.75 

Ankara Na.  9 36,875,000 246 1,288,551.37 

Ankara Na.  10 36,875,000 202 1,059,721.75 

Ankara Na.  11 36,875,000 153 787,727.31 

Ankara Na.  12 36,875,000 153 787,727.31 

Ankara Na.  13 41,418,000 120 734,503.56 

Ankara Na.  14 42,078,800 91 510,985.82 

Ankara Na.  15 43,070,000 62 376,371.00 

Ankara Na.  16 43,070,000 36 218,538.00 

Jumla 9,789,534.31 

Chanzo: Mawasiliano ya kazi  
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7.3.5  Matokeo ya Ukaguzi Hatua ya Ujenzi 
 
a) Kipande cha Kwanza: Ushauri  kwenye Kazi za Ujenzi 
 
(i) Adhabu Kutokana na Kuchelewesha Kuwasilisha Taarifa ya 

Maendeleo ya Kazi kwa Kila Mwezi 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 8.9 cha Hadidu Rejea, mhandisi 
mshauri  alitakiwa kuandaa taarifa za maendeleo ya kazi kwa kila 
mwezi katika kipindi cha utekelezaji  mkataba. Taarifa zilitakiwa 
kumfikia Mwajiri sio zaidi  ya siku 15 baada ya mwisho wa mwezi 
unaotolewa taarifa. Mapitio ya taarifa za maendeleo yalionesha 
kwamba, mhandisi mshauri hakuzingatia kwa ukamilifu matakwa 
kuhusu uwasilishaji taarifa kwa wakati na kwa ukamilifu 
kulingana na matakwa ya mkataba. Hii ni kwa kuwa kulikuwa na 
ucheleweshwaji wa taarifa ambao ulikuwa kati ya siku moja hadi 
37. Nilibaini kuwa, taarifa 11 kati ya 19 za maendeleo ya kazi ya 
kila mwezi 19 hazikuwasilishwa kwa wakati kwa mwajiri.  
 
Kwa mujibu wa kifungu cha 8.9 cha Hadidu Rejea, kushindwa 
kuwasilisha taarifa za ujumla au za kipindi cha utekelezaji wa 
hatua mbalimbali za mradi kwa kipindi kilichopangwa 
kulitarajiwa kusababisha gharama za uchelewaji ambacho ni sawa 
na moja ya elfu moja (1/1000) ya thamani ya mkataba wa  
mhandisi mshauri kwa awamu husika kikilipwa kwa kila siku ya 
ucheleweshaji kazi hadi kufikia 15% ya gharama ya mkataba wa 
mhandisi mshauri.  
 
Nilifanya makadirio kwamba mwajiri hakukata gharama za 
ucheleweshaji kazi kama adhabu kwa mhandisi mshauri  kiasi cha 
Dola za Marekani 309,200.55 ambayo ni sawa na Sh. 
704,281,552.76. Kuchelewa kuwasilisha taarifa za maendeleo ya 
kazi kwa kila mwezi hakukumpa nafasi Mwajiri kujua maendeleo 
ya mradi na kufanya maamuzi kwa wakati ili kutatua masuala 
ambayo yangeweza kuathiri utekelezaji wa mradi.  
 
b) Kipande cha Kwanza: Kazi za Ujenzi- Ujenzi wa Barabara  
 
(i) Maendeleo Hafifu ya Kazi Yatokanayo na Mkandarasi 
Kwa mujibu wa taarifa ya Utekelezaji namba 18 ya Maendeleo ya 
Kazi kwa mwezi Desemba 2020, maendeleo ya kazi za ujenzi 
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yanayotekelezwa na mkandarasi yalikuwa asilima tisa dhidi ya 
49% kama yalivyopangwa na kusababisha kuchelewa kwa 40%. 
Japokuwa kumekuwa na taarifa za kumkumbusha mkandarasi 
kuhusu maendeleo hafifu za utekelezaji wa mradi kutoka kwa 
Wakala wa Barabara (TANROADS) kwenda kwa mkandarasi, bado 
hatua stahiki za kuunusuru mradi hazikuchukuliwa. Maendeleo 
hafifu  ya mradi yalisababishwa na mambo yafuatayo: mkandarasi 
kutokuwa na utayari, mlipuko wa Ugonjwa wa Homa ya Mapafu 
unaosababishwa na virusi vya Korona (UVIKO-19), kusimamishwa 
kwa kazi ili kupisha uchunguzi dhidi ya ubora wa kazi, 
marekebisho ya usanifu, pamoja na kubadilisha wafanyakazi 
ambako kuliathiri weledi wa kazi.   
 
(ii) Matatizo ya Ubora Kwenye Tabaka la Zege Lililojengwa Kwenye 

Njia ya Mabasi Yaendayo Haraka  
Kwa mujibu wa michoro na miongozo ya viwango vya ubora, 
tabaka la zege kwa ajili ya njia ya Mabasi yaendayo haraka 
lilitakiwa kuwa na unene wa milimita 220, upana wa mita 3.5 kwa 
tabaka la saruji la kiwango C1 na tabaka lililoboreshwa la udongo 
kiwango cha G15. Nilibaini kwamba, barabara zilizojengwa 
zilikuwa na nyufa kutoka katikati ya barabara kuja pembezoni 
kati ya kilomita 6.40 hadi kilomita 8.910.  

Wakala wa Barabara iliamua kuchunguza ili kufahamu sababu ya 
kukosa ubora kwa zege lililowekwa katika  barabara hii. Kwa 
mujibu wa taarifa ya uchunguzi, sababu kuu za kasoro hizo 
kwenye barabara ya zege zilihusishwa na ubebaji duni wa zege 
kutoka kwenye sehemu inayohusika na uzalishaji hadi mahali pa 
kazi. Kutoka sehemu ya uzalishaji, zege lilisafirishwa kwa gari 
maalumu la kubebea zege mpaka sehemu ya kazi  kisha lilibebwa 
kwa gari maalumu lenye mtambo wa kuchimbia ardhini  
(excavator) na kuweka kwenye mtambo wa kusambaza na 
kushindilia zege. Hivyo, taratibu za ubebaji huu wa zege 
ulisababisha kutengana kwa zege. Sababu nyingine zilizohusishwa 
na zege hilo kutoa nyufa zilijumuisha: 
� Mkandarasi hakutoa kwa kiwango cha kutosha udongo wa 

mfinyanzi na uchafu uliotokana na masalia ya mimea katika 
mchanga. Hii ilisababisha idadi kubwa ya  mashimo kwa juu na 
ndani ya barabara ya zege.  
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� Mkandarasi hakusimamia ipasavyo malighafi zinazotumika katika 
kutengeneza zege kutoka sehemu zilipokusanywa na kuhifadhiwa 
hadi sehemu ya kumwaga zege hilo. Hii ilisababisha mchanganyiko 
usiofanana wa zege ambao baadaye ukatengeneza nyufa. 
Uchunguzi ulibaini kwamba, mkusanyiko wa malighafi hizo za 
ujenzi, utengenezaji wa kokoto za saizi kubwa na ubebaji wa mara 
kwa mara wa zege kabla ya kulimwaga kama sababu kuu 
zinazohitaji zitatuliwe.  
 

Nilibaini kuwa, aina za nyufa zilizoenea upana wote wa barabara 
pasipo kudhibitika na nyufa zilizozama ndani kati ya maungio ya 
kuruhusu kutanuka vilitokana na kuchelewa kukatwa kwa 
maungio (contraction joints). Hata hivyo, nilibaini kwamba, 
Wakala wa Barabara haukuchukua hatua kali na stahiki kwa 
mkandarasi licha ya matatizo ya ubora yaliyojitokeza.  
 
Ninashauri  menejimenti ya Wakala wa Barabara kuchukua 
hatua stahiki kwa mkandarasi kwa Kipande cha  kwanza  kwa 
kazi zote zenye ubora duni alizozifanya. Pia, kuhakikisha kuwa 
mkandarasi anatoa mwongozo mpya wa mpango wa kufidia 
wakati uliopotea na kuondoa mapungufu yaliyojitokeza. 
 
c) Kipande cha Pili: Ushauri wa Kihandisi kwenye Kazi za Majengo 
 
(i) Wakala wa Barabara Haukupeleka Wahandisi kwa Ajili ya 

Mafunzo ya Vitendo Kazini kwa Mhandisi Mshauri  
Kwa mujibu wa mapitio ya mafaili ya mradi, nilibaini kwamba, 
Wakala wa Barabara hakupeleka walau wahandisi wawili  kwa 
mhandisi mshauri kwa ajili ya  mafunzo ya vitendo kazini ili 
kupata uzoefu wa stadi za usimamizi wa miradi. Nilibaini zaidi 
kwamba, TANROADS haikuweka kifungu katika makisio ya 
gharama za ujenzi kwa ajili ya mafunzo ya wahandisi wake. Hii 
ilikuwa kinyume na Kifungu cha 5.2 (xxiv) cha Hadidu za Rejea 
kwa ajili ya kazi za Ushauri Elekezi ambazo zilihitaji mhandisi 
mshauri kupanga na kutoa mafunzo ya vitendo kazini kwa 
wahandisi wake wenye vigezo.  

 
Kwa sababu hii, wahandisi wa Wakala wa Barabara hawakunufaika 
kutoka kwenye mafunzo yaliyopangwa ambayo yalitarajiwa 
kujumuisha masuala yote ya usimamizi wa mikataba ya kazi za 
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barabara. Kwa mujibu wa mahojiano na maafisa wa Wakala wa 
Barabara, ofisi ilikuwa na kiwango cha chini cha rasilimali watu 
na hapakuwa na wahandisi waliokuwa huru kwa ajili ya kujiunga 
katika mafunzo ya vitendo kazini.  

 
(ii) Mhandisi Mshauri Hakuandaa na Kuwasilisha Mwongozo wa 

Usimamizi wa Mradi  
Mapitio ya mkataba wa mhandisi mshauri kwa ajili ya mapitio ya 
usanifu na usimamizi wa ujenzi wa awamu ya pili wa mfumo wa 
Mabasi Yaendayo Haraka Dar es Salaam yalibaini kwamba, Kifungu 
cha 5.2 (xxii) cha Hadidu Rejea kwa ajili ya kazi ya Ushauri wa 
Kihandisi kilimtaka mhandisi mshauri kuandaa mwongozo wa 
usimamizi ambao ungekuwa umeainisha hatua za kufuatwa wakati 
wa utekelezaji wa kazi. Uchambuzi wangu ulibaini kuwa 
wahandisi washauri hawakuandaa na kuwasilisha kwa Wakala wa 
Barabara mwongozo wa usimamizi wa mradi. Kuwapo kwa 
Mwongozo wa Usimamizi kungewezesha usimamizi kufanyika 
ipasavyo, na kutoa msingi wa mafunzo ya vitendo kazini kwa 
watumishi wa Wakala wa Barabara na kwa  wanafunzi wote ambao 
wanaotembelea wakati wa utekelezaji wa mkataba wa ujenzi.  

 
d) Kipande cha Pili: Kazi za Majengo 

 
(i) Fremu Sita za Vituo vya Abiria Hazikujengwa Kama Michoro 

Ilivyoelekeza Katika Kituo cha Mabasi Kariakoo 
Ziara yangu katika Kituo cha Mabasi  Kariakoo ilibaini kwamba, 
fremu sita kwa ajili ya kituo cha mabasi hazikujengwa kama 
michoro ilivyoonesha kwa kubadilisha fremu aina “A” kwa kuweka 
aina “B”.  Matokeo yake, ilisababisha malipo ya ziada ya Sh. 
234,371,760. Katika ukaguzi huu sikuona maelekezo yoyote ya 
mhandisi kwa ajili ya mabadiliko au marekebisho. Kuchepuka 
kutoka kwenye michoro ya kihandisi ilitokana na usimamizi na 
ukaguzi duni uliofanywa na mhandisi mshauri wakati wa ujenzi na 
uwekaji  wa fremu. Baada ya kubaini  malipo ya ziada yalifanyika, 
mhandisi mshauri  aliamua kurejesha malipo yaliyozidi kwa 
kupunguza fedha hizo katika malipo ya mkandarasi.  

 
Kwa mujibu wa cheti cha malipo Na. 8 ambayo kilitolewa tarehe 
22 Desemba, 2020, sehemu ya malipo ya ziada katika fremu aina 
“A” yalipunguzwa kutoka kwenye hati hii ya malipo. Hivyo, 
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malipo ya ziada yaliyobaki kwa ajili ya fremu aina “A” ni Sh. 
103,477,920.  

 
(ii) Nguzo za Kituo cha Mabasi Kariakoo Zilikuwa Fupi Kuliko Kimo 

cha Usanifu, Hivyo Kusababisha Malipo ya Ziada ya Sh. Milioni 
91.14   

Ziara yangu ya ukaguzi katika kituo cha mabasi Kariakoo ilibaini 
kuwa nguzo  zilizojengwa zilikuwa fupi kuliko kimo kilichotakiwa 
kwenye michoro ya usanifu na michoro ya kina. Kwa mujibu wa 
mchoro namba T497-BRT L2-KRK-TSA-ST-06 wa kituo cha mabasi 
kwa ajili ya fremu aina A, nguzo zilitakiwa kuwa na vipimo ya 
sehemu mkato vya 200mm x 20mm x 52 mm na kimo cha 5,305 
mm. Hata hivyo, matokeo ya vipimo vya pamoja yalionesha 
kwamba, nguzo zilikuwa na urefu wa 3,700 mm ambayo inaonesha 
tofauti ya 1,605 mm.  

 
Kwa mujibu wa makisio ya gharama za ujenzi, nguzo yenye urefu 
wa  5305 mm ilitakiwa kuuzwa kwa Sh. 3,586,180 ambayo ni sawa 
na Sh. 676,000 kwa urefu wa mita moja. Hii inamaanisha 
kwamba, urefu wa 1,605 mm unaopungua, sawa na Sh. 1,084,980 
kwa nguzo moja, ambayo ni sawa na Sh. 15,189,720 kwa kituo 
kimoja kilichokamilika. Hii ilisababisha malipo ya ziada jumla ya 
Sh. 91,138,320 kwa vituo vyote sita vya mabasi yaendayo haraka 
ndani ya kituo cha Kariakoo. Wakati wa ukaguzi huu, ilibainika 
kwamba Wakala wa Barabara ulizungumzia kurudisha kiasi 
kilichozidi. Kwa mujibu wa cheti cha malipo  namba nane 
kilichotolewa tarehe 22 Desemba, 2020, kulikuwa na marekebisho 
kwenye malipo kwa kurejesha fedha za malipo ya ziada  
yaliyofanywa kwenye cheti za malipo namba nne kwa kupunguza 
Sh. 83,430,816 kati ya Sh. 91,138,320. Hii humaanisha kwamba 
kiasi kilichobaki kurejeshwa ni Sh. 7,707,704.  
 
Ninashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara  kukata tozo ya 
kuchelewesha kazi pamoja na kulipa malipo yaliyozidishwa kwa 
mhandisi mshauri.  
 

7.3.6 Matokeo ya Ukaguzi kwenye Masuala ya Usimamizi wa Udhibiti 
Ubora 
 
a) Kipande cha Kwanza: Kazi za Ujenzi wa Barabara 
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(i) Kifusi cha Udongo Uliorundikwa Haukukidhi Viwango vya Ubora 
Kipimo cha ubora kwa ajili ya kutambua uwezo wa udongo 
kuhimili uzito (California Bearing Ratio, CBR) kilifanyika ili 
kutafuta uhusiano kati ya kiasi cha unyevu kilichopo, tungamo na 
uimara wa udongo  (CBR) kwa udongo uliokusanywa sehemu moja. 
Matokeo haya yalionesha kwamba, kipimo cha uimara ya kifusi 
hiki ulikuwa ndani ya kiwango kinachokubalika cha chini ya 
asilimia moja, lakini uimara wa kifusi hiki ulishuka toka asilimia 
95% mpaka 25% baada ya kuwekwa  kwenye maji kwa siku nne. 
Matumizi ya udongo wenye kiwango pungufu cha uimara chini ya  
25% huleta madhara kwenye uimara wa tabaka la udongo lenye 
kuchanganywa na saruji hivyo tabaka hilo halitoweza kuhimili 
mzigo utakaopita juu yake.  
 
(ii) Sampuli Nne za Udongo Hazikukidhi Kiwango cha Kipimo cha 

Uimara wa Tabaka la Udongo Lililochanganywa na Saruji na 
Kushindiliwa (Unconfined Compressive Strength) 

Nilichukua sampuli za tabaka la udongo uliochanganywa na saruji 
kwa ajili ya kutathmini uimara wa tabaka hilo kuona kama 
lilikidhi viwango. Kwa mujibu wa viwango vya ubora, kipimo cha  
kila sampuli kilitakiwa kisipungue  90% ya kiwango cha chini kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 3802/2 la kwenye Mwongozo 
wa Viwango vya Ubora wa Barabara wa mwaka 2000 (yaani, 
kiwango kisipungue 0.9 Mpa). Hata hivyo, sampuli nne kati ya 20 
zilizofanyiwa vipimo zilikuwa na matokeo yenye kiwango pungufu 
ya 0.9 Mpa.  

 
Sababu za kuwa na kiwango pungufu kwa maeneo hayo 
yaliyochukuliwa sampuli ni pamoja na  kutumika kwa barabara 
pasipo ruhusa kutoka kwa wakala wa Barabara, na kuwa wazi kwa 
tabala la barabara lililochanganywa udongo na saruji pasipo 
kufunikwa. Sehemu zilizokuwa na kiwango pungufu huenda 
zikasababisha uimara kulingana na matumizi yaliyokusudiwa  ya 
barabara husika.  

 
(iii) Tabaka la Udongo Uliochanganywa na Saruji Lilikuwa na 

Kiwango kidogo cha Ushindiliaji  
Kwa mujibu wa Mwongozo wa Viwango vya Ubora wa Kazi za 
Barabara wa Mwaka 2000, kiwango cha chini cha tungamo la 
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udongo uliochanganywa na saruji barabarani (C1) kinatakiwa 
kuwa 95% (95% BS Heavy). Ilibainika kwamba, sehemu 9 kati ya 
23 zilizopimwa zilikuwa na matokeo yaliyo chini ya viwango vya 
ubora wa barabara kwani kiwango cha ushindiliaji wa hizo sehemu 
ulikuwa chini kwa asilimia 83 hadi 94.  

 
Hali ya sehemu hizo kuwa na matokeo ya chini ya kiwango cha 
ushindiliaji huenda ikawa imesababishwa na magari kupita pasipo 
kuruhusiwa kwa sababu ya  sehemu hiyo kuachwa wazi.  
 
Ninashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara kuhakikisha 
kuwa mkandarasi anasahihisha sehemu ambazo hazikufikia 
viwango vinavyohitajika kabla ya kuweka lami ngumu kwenye 
tabaka lililoimarika na kuhakikisha kuwa tabaka hilo linakingwa 
ili kuepusha hatari ya  watumia barabara kupita na kuharibu 
ubora wa tabaka hilo. 
 

7.3.7 Matokeo ya Ukaguzi kwenye Usimamizi wa Rasilimali Watu   
 

a) Kipande cha Kwanza: Huduma za Ushauri kwenye Kazi za 
Barabara 

 
(i) Wasimamizi Wawili Walikuwa Wakifanya Kazi Bila Kibali cha 

Kazi 
Mapitio ya vibali vya kazi yalionesha kwamba, wafanyakazi wanne 
kati ya sita ni wa kigeni; na mmoja wao, aliyeshika nafasi ya 
Mhandisi Mkazi, hakuwa na kibali cha kazi. Pia, mfanyakazi 
Mhandisi Ujenzi alikuwa na kibali kilichokwisha muda wake wa 
matumizi ulioidhinishwa.  
 
Mahojiano yaliyofanywa na afisa wa mkandarasi yalibainisha 
kuwa, Mhandisi Mkazi hakuwasilisha vyeti vya masomo ya chuo 
kikuu na elimu ya sekondari kwenda Tume ya Vyuo Vikuu (TCU) 
kwa ajili ya uhakiki. Kushindikana kuwasilisha nyaraka hizo kwa 
Tume ya Vyuo Vikuu kulisababishwa na ugumu wa mawasilano 
kutoka nchini kwake kwa sababu ya  mlipuko wa ugonjwa wa 
homa ya mapafu unaosababishwa na virusi vya Korona (UVIKO-
19). Kukosa kibali cha kazi kwa Mhandisi Mkazi huenda kukawa na 
athari katika utekelezaji wa mradi, kwani Mhandisi Mkazi huenda 
akakosa vigezo vinavyohitajika kwa ajili ya kazi.   
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(ii) Leseni za Wahandisi Zilizotolewa na Bodi ya Usajili wa 
Wahandisi kwa Wafanyakazi Watatu wa Kigeni kwa Mhandisi 
Mshauri Ziliisha Muda Wake  

Kifungu cha 6.1 cha Mkataba wa mhandisi mshauri  kinamtaka 
mhandisi mshauri kuweka wasimamizi wa ngazi ya juu wenye sifa 
stahiki ili kukidhi malengo ya usimamizi wa mradi. Hata hivyo, 
mapitio ya sifa za kielimu na usajili wa kitaalamu yalionesha 
kwamba wasimamizi wa ngazi ya juu walikidhi kiwango cha chini 
kilichotakiwa kwa ajili ya usimamizi wa mradi. Nilibaini kwamba, 
wasimamizi wa ngazi ya juu walikuwa na sifa za kielimu, uzoefu 
na usajili wa bodi za kitaalamu kwa ajili ya usimamizi wa miradi. 
Hata hivyo, leseni za wahandisi wasimamizi watatu ngazi ya juu 
wa kigeni zilikuwa zimeisha muda wake.  

 
b) Kipande cha Kwanza: Kazi za Ujenzi wa Barabara 

 
(i) Wafanyakazi Wawili Walikuwa Wakifanya Kazi Pasipo 

Kukamilisha Vibali vya Kazi 
Kwa mujibu wa Sheria Na. 1 ya Wahamiaji (Kanuni za Ajira), ya 
mwaka 2015 inaleza kuwa “Mhamiaji haruhusiwi kujihusisha 
katika ajira yoyote kwa ajili ya kupata ujira, faida au pasipo faida 
isipokuwa tu awe ana kibali cha kazi ambacho kinamruhusu 
kujihusisha na ajira iliyoainishwa katika vibali vya kazi 
vinavyotumika”.  

 
Nilitembelea ofisi ya mkandarasi (M/S Sinohydro Corporation Ltd) 
tarehe 31 Desemba 2020 na kupitia Vibali vya Kazi Daraja C (Kwa 
ajili ya watumishi wa makampuni). Nilikagua uhalali wa vibali kwa 
kila mfanyakazi wa ngazi ya juu katika mradi na kubaini kwamba, 
wafanyakazi walikuwa wakifanya kazi pasipo kukamilisha vizuri 
taratibu za vibali vya kazi.   

 
Nilibaini kwamba, nafasi za wasimamizi 11 kati ya 12 zilikuwa za 
kigeni wakati nafasi iliyobaki (Afisa Usalama, Jamii na Mazingira) 
ilikuwa ya Mtanzania. Nilibaini kuwa, kati ya wafanyakazi 11 wa 
ngazi ya juu, sita walikuwa na vibali vya kazi vilivyo halali, na 
wapo kwenye mradi; wafanyakazi watatu walikuwa na vibali vya 
kazi vilivyo halali lakini walikuwa likizo; na wafanyakazi wawili 
hawakuwa na vibali. Nilifahamishwa kuwa, vibali vya wafanyakazi 
wawili ambao hawakuwa na vibali vya kazi vilikuwa kwenye 
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mchakato wa maombi ya vibali na wafanyakazi hao walikuwa 
likizo.   

 
(ii) Wafanyakazi Tisa wa Kampuni ya Sinohydro Hawakuwa 

Wamesajiliwa na Bodi za Kitaalamu za Tanzania 
Nilipitia sifa za kielimu na usajili wa bodi za kitaalamu kwa 
wafanyakazi wa ngazi ya juu waliobadilishwa na kubaini kuwa, 
sio wafanyakazi wote walisajiliwa na bodi ya kitaalamu ambayo 
ni Bodi ya Wahandisi (ERB). Nilibaini kwamba, wafanyakazi 11 
kati ya 12 walikuwa wa kigeni na mmoja alikuwa Mtanzania. Kati 
ya wafanyakazi 11 ambao walikuwa wa kigeni, watatu walikuwa 
na usajili ulio halali wa bodi za kitaalamu, wanane hawakuwa 
wamesajiliwa na bodi za kitaalamu za Kitanzania. Pia, mfanyakazi 
Mtanzania hakuwa na usajili wa bodi ya kitaalamu. 

 
Kukosa usajili na bodi ya kitaalamu ya Kitanzania hakutoi uhakika 
kwa serikali kwamba mradi unakuwa katika mikono ya wataalamu 
ambao wako vizuri kwa kazi. Pia, hakutoi uhakika wa ubora wa 
kazi zilizofanyika.  

 
c) Kipande cha Pili: Kazi za Majengo 
 
(i) Wafanyakazi wa Ngazi ya Juu Wanne Walikuwa Wakifanya Kazi 

Bila Vibali vya Kazi  
Nilitembelea ofisi ya mkandarasi tarehe 31 Desemba, 2020 na 
kupitia Vibali vya Kazi Daraja C (Kwa watumishi wa Makampuni) 
na kuangalia uhalisi wao kwa kila mfanyakazi katika mradi. 
Nilibaini kwamba, kulikuwa na wafanyakazi waliokuwa wakifanya 
kazi angali vibali vyao vya kazi vimekwisha muda.   

 
Nilibaini kuwa wafanyakazi wanne kati ya sita wa kigeni 
hawakuwa na vibali vya kazi. Kukosekana kwa vibali vya kazi kwa 
wafanyakazi wageni ni uvunjifu wa sheria za nchi na kuondoa haki 
za wafanyakazi kupata huduma muhimu kusaidia maisha ya 
wafanyakazi kama vile kufungua akaunti ya benki na huduma za 
kiafya.    

 
(ii) Si Wafanyakazi Wote Walikuwa na Sifa za Kielimu na  Kitaalamu 

za Kiwango cha Juu au Zilizofanana Katika Mkataba Uliosainiwa  
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Mkataba wa Ujenzi ulimtaka mkandarasi kuwa na wafanyakazi 
wenye vigezo kwa ajili ya utekelezaji wa mradi. Zaidi, mkataba 
ulitaka endapo kuna mabadiliko ya wafanyakazi, wafanyakazi 
wapya sharti wawe na vigezo vinavyofanana au vilivyozidi ya vile 
vilivyoanishwa kwenye mkataba.  

 
Mapitio ya taarifa za maendeleo ya kazi kwa kila mwezi na 
mawasiliano ya mradi yalionesha kwamba, wafanyakazi wote 
walioorodheshwa katika mkataba uliosainiwa walibadilishwa 
wakati wa utekelezaji wa mradi na kuajiri wafanyakazi wapya 
kushika nafasi zao.   

 
Nilipitia sifa za kielimu na usajili katika bodi za kitaalamu kwa 
wafanyakazi wapya ili kutathmini kama walikuwa na vigezo 
vilivyotakiwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi. Nilibaini 
kwamba, sio wafanyakazi wote wapya walisajiliwa na bodi za 
kitaalamu ambazo ni Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) na Bodi 
ya Usajili wa Wasanifu Majengo na Wakadiriaji Ujenzi (AQRB). 
Nilibaini kwamba, wafanyakazi wa kigeni  sita hawakukidhi vigezo 
vya chini vilivyotakiwa. Mfanyakazi wa kigeni mmoja 
hakuwasilisha vyeti vya elimu na vigezo vya kitaalamu kwani 
aliwasilisha wasifu tu (CV), hivyo hakukuwa na uhakika kama 
anafaa kwa nafasi hiyo.  

 
Kwa wafanyakazi wawili wa Kitanzania, mmoja (Mhandisi) alikidhi 
vigezo vya chini vilivyowekwa. Hata hivyo, leseni ya kihandisi 
iliisha muda wake tarehe 3 Desemba, 2020, wakati mfanyakazi 
mwingine alikuwa na sifa za elimu zilizohitajika, lakini usajili na 
bodi ya kitaalamu bado ulikuwa kwenye mchakato. Kukosekana 
kwa vigezo kamili (vya kielimu na usajili wa bodi za kitaalamu) 
hakutoi uhakika wa kutosha kwa mfanyakazi kufaa katika nafasi 
hiyo. Hii inaweza kuathiri ubora wa kazi itakayofanywa na 
mfanyakazi husika.  
 
Ninashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara kuhakikisha; 
(a) Wafanyakazi raia wa kigeni wanaosimamia miradi ya ujenzi 
nchini wana vyeti sahihi na wanamiliki vibali halali vya 
kufanya kazi. Hii ni pamoja na kuwasiliana na Tume ya  Vyuo 
Vikuu Tanzania (TCU) ili kutatua changamoto zinazokabili 
maombi ya vibali vya kufanya kazi na wafanyakazi muhimu; 
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na (b) wafanyakazi wote muhimu wana sifa zinazohitajika za 
kielimu, usajili wa bodi za kitaalam na wanamiliki leseni halali 
ya kufanya  kazi. 
 

7.3.8 Afya, Usalama na Mazingira  
 

Mpango wa Usimamizi wa Mazingira haukukaguliwa kiasi cha 
kutosha kuendana na Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na 
Masuala ya Kijamii (ESMP) 
Kifungu cha 1.2 cha Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na 
Masuala ya Kijamii (ESMP) kinahitaji ukaguzi wa mazingira kwa 
mradi kwa vipindi ili kutambua mapungufu yoyote katika utendaji 
kimazingira na kushauri hatua za kuchukuliwa kutatua masuala 
hayo. Mpango wa usimamizi mazingira ulitaka ukaguzi ufanyike 
kila baada ya miezi sita. Pia, Kifungu cha 1.2 cha Mpango wa 
Usimamizi wa Mazingira na Masuala ya Kijamii kilimtaka 
mkandarasi kuandaa taarifa za mazingira kwa kila mwezi ambayo 
itaelezea kwa kifupi  masuala yalivyofanyiwa kazi kutoka kwa 
taarifa iliyopita ili kuonesha kama masuala haya yalikuwa 
yametatuliwa au yalikuwa yakiendelea na pia kuonesha  masuala 
mapya yakiibuka.   

 
Nlibaini kuwa, kutoka mwanzo wa mradi hadi wakati ukaguzi huu 
ukifanyika ni taarifa moja tu ya ukaguzi wa mazingira ya mwezi 
Desemba 2020 ililetwa kwa ukaguzi. Kukosekana kwa taarifa za 
ukaguzi wa mazingira kwa vipindi vilivyopita kulimzuia mwajiri 
kuwa na taarifa kuhusu ubora wa mazingira ya mradi, hususani 
uchafuzi wa maji na udhibiti, uchafuzi wa hewa, usimamizi wa 
taka ngumu na masuala ya usalama kama vile udhibiti wa ajali, 
nakadhalika.  
 
Ninashauri Menejimenti ya Wakala wa Barabara kuimarisha 
utaratibu wa usimamizi wa mkataba ili kuhakikisha kuwa mradi 
unazingatia ratiba iliyoidhinishwa ya Kazi. Pia, kuhakikisha 
Mpango wa Usimamizi wa Mazingira unatekelezwa. Zaidi, 
kuhakikisha nyaraka zote za Mkataba zimeandikwa vizuri. 
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SURA YA NANE  
 

 
UPANUZI WA BARABARA YA MOROGORO KIPANDE CHA (KIMARA-

KIBAHA) 
 
8.1 Utangulizi  

Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) anatekeleza mradi wa 
Upanuzi wa Barabara ya Morogoro unaotegemea kupunguza muda 
wa kusafiri kutoka masaa matatu hadi dakika 30 kati ya Kibaha 
mpaka Kimara. Upanuzi huu utaongeza moja kwa moja na 
kuboresha mwendo wa magari; hivyo, kupunguza  vikwazo vya 
foleni kwenye maeneo muhimu yenye shughuli nyingi za 
kiuchumi. 
 
Wakala wa Barabara Tanzania aliingia mkataba wa miezi 30 
tarehe 13 Julai, 2018. Gharama ya mkataba wa mradi huu ilikuwa 
shilingi za Tanzania bilioni 140.45, na unafadhiliwa moja kwa 
moja na Serikali ya Tanzania. Mradi huu unatekelezwa na 
Kampuni ya Ujenzi ya Estim na kusimamiwa na Kitengo Cha 
Ushauri wa Kihandisi cha TANROADS (TECU). 
 

8.2 Lengo na Mawanda ya Ukaguzi 
Lengo la ukaguzi huu ilikuwa ni kutathmini mchakato na 
utelekelezaji wa mradi. Ukaguzi uliangalia ukamilifu wa usanifu 
wa mradi na nyaraka za zabuni, michakato wa manunuzi, vigezo 
na michoro, ubora wa kazi za ujenzi zilizofanyika, udhibiti wa 
gharama, usimamizi wa muda na hali halisi ya utekelezaji wa 
mradi kwa ujumla wake.  Mawanda ya mradi ni kujega kilometa 
19.2 njia nane za magari pamoja na madaraja sita, makalavati 
36, daraja la juu moja, mitaro ya kando kando ya barabara na 
Miundombinu mingine ya uchukuzi na vituo vya mabasi na 
maegesho ya magari. 
 

8.3 Muhtasari wa Matokeo ya Ukaguzi  
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kupitia vipengele 
vifuatavyo: upangaji, usanifu na uandaaji nyaraka za zabuni, 
mchakato wa manunuzi, usimamizi wa mikataba, hatua za ujenzi, 
usimamizi wa fedha, udhibiti wa ubora, na usimamizi wa 
rasilimali watu. 
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8.3.1 Matokeo Ukaguzi Kwenye Maeneo Yanayohusu  Mipango, Usanifu 
na Uandaaji wa Nyaraka za Zabuni 
 
a) Kuanzishwa kwa Kituo Kipya cha Basi Huko Mbezi-Mwisho 

Hakukujumuishwa Katika Muundo na Usanifu  wa Mradi Huu kwa 
Hivyo Kuna Uwezekano wa Kuongeza Msongamano Katika 
Makutano Wakati wa Utekeleazaji Wake  

Kulingana na mahojiano na maafisa wa Wakala wa Barabara na 
jinsi tulivyoona kwenye eneo la mradi, nilibaini kuwa mradi wa 
Upanuzi Barabara ya Morogoro haupo kwenye mwelekeo wa 
kufikia malengo yake ya kupunguza msongamano wa vyombo vya 
usafiri kutokana na ujenzi  wa kituo cha Mabasi cha Mbezi Mwisho. 
Ujenzi huu ulianzishwa wakati mradi wa upanuzi unaendelea. 
Kwa hivyo, kituo cha mabasi hakikujumuishwa katika mpango na 
usanifu wa mradi huu. Zaidi ya hayo, uendeshaji wa kituo cha 
mabasi mbali na kusababisha msongamano wa magari unaweza 
kusababisha changamoto zaidi kwenye makutano yanayoingia 
barabara ya Morogoro. Kituo hiki cha mabasi kinatarajiwa 
kuhudumia mabasi 700 kila siku. Wakati, Wakala wa Barabara  
ulikua unaandaa mikakati ya upanuzi  wa  barabara ya Morogoro, 
TAMISEMI nao, kupitia  Mamlaka za Manispaa ya Jiji la Dar es 
Salaam, zilikuwa pia zikipanga mikakati ya ujenzi wa kituo cha 
Mabasi huko Mbezi-Mwisho. Mipango hii miwili ilifanywa bila 
ushirikiano kati ya taasisi hizi za serikali. Ukosefu wa mpango 
mkuu jumuishi wa kisekta baina ya taasisi za umma ndio chanzo 
kikuu cha tatizo hili. 

 
b) Makadirio ya Gharama Hayakuakisi Uhalisi 
Kulingana na Kanuni za 69 (5), (6) na 238 ya 2013 za Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2013  Wakala wa Barabara Tanzania anatakiwa  
kuandaa makadirio ya mahitaji kulingana na bei za soko na fedha 
zilizopo. Hata hivyo, nilibaini kuwa makadirio ya gharama ya 
mradi huo hayakuakisi hali halisi ya mahitaji ya mradi. 

 
Mapitio yangu ya mahitaji ya mwajiri na kabrasha la zabuni 
nilibaini kuwa vitu muhimu vilikuwa na makadirio ya chini. Mfano 
wa vitu hivi ni pamoja na: fidia ya ardhi; ujenzi wa ofisi ya 
mhandisi; gharama ya udhibiti wa VVU/UKIMWI na magonjwa ya 
zinaa na gharama ya kuhamisha miundombinu ya utoaji huduma 
kama nguzo za umeme, mabomba ya maji n.k. Kwa kuwa mambo 
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haya ni muhimu, wakati mradi ukiwa unaendelea, yalijumuishwa 
kwa uhalisia na hivyo  kusababisha kuongezeka kwa gharama za 
mradi. Mifano ya masuala ambavyo yaliyokuwa yamekadiriwa 
bajeti ndogo ni: 
� Jumla ya Sh. milioni 10 ilitengwa kwa ajili ya kampeni ya kupinga 

maambukizi ya  VVU wakati gharama halisi ilikuwa zaidi ya Sh. 
milioni 100; na 

� Jumla ya Sh. milioni 200 zilikadiriwa kwa ajili ya uhamishaji wa 
miundombinu mbalimbali, wakati gharama halisi ilikuwa zaidi ya 
Sh. bilioni sita. 

 
c) Vigezo Muhimu vya Kufuzu ili Kushinda Zabuni Viliondolewa 

Kwenye Nyaraka ya Tahmini ya Zabuni 
Mapitio ya nyaraka za zabuni yalionesha kuwa, taarifa muhimu kuhusu 
vigezo vya kufuzu ili mkandarasi aweze kushinda zabuni viliondolewa  
kwenye nyaraka ya tathmini ya zabuni. Hii ilikiuka Kanuni ya 184 ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 ambayo inaitaka taasisi 
nunuzi kuandaa nyaraka za zabuni ambazo zina vigezo vyote muhimu 
vya kuwawezesha wazabuni wanaotarajia kuwasilisha zabuni zao. 
Taarifa zilizokosekana ni pamoja na uzoefu wa mkandarasi, vifaa, sifa 
na uzoefu wa wafanyakazi muhimu, kiwango cha mapato kwa mwaka, 
pamoja na uwezo wa kifedha wa mzabuni. Mapungufu haya kwa 
sehemu yalisababishwa na kukosekana kwa umakini katika kuhakiki 
nyaraka za zabuni wakati zilipotengenezwa kwa mara ya kwanza. 
Ukosefu huu ulisababisha ugumu kwa timu ya tathmini kutathmini 
uwezo wa mkandarasi. 
 
Ninashauri menejimenti kuendeleza utaratibu na mipango ya 
kuimarisha mchakato wa ukaguzi wa ubora wa mipango, muundo na 
hati za zabuni ili kuhakikisha kufuata matakwa. 
 

8.3.2 Matokeo ya Ukaguzi Kwenye Vipengele vya Manunuzi 
 
a) Mapungufu Yaliyobainika  Kuhusiana na Maswala ya Manunuzi 
Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu kadhaa yanayohusiana na 
kutotekeleza masharti ya Sheria ya Manunuzi na kanuni zake 
kama ifuatavyo: 
(i) Bajeti ya zabuni ya mradi huu ilikuwa Sh. bilioni 170. Kiasi hiki 

kinahitaji utaratibu wa manunuzi wa zabuni wa ushindani wa 
kimataifa (ICT). Hata hivyo, utaratibu wa manunuzi uliotumika ni 
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wa Zabuni ya Ushindani wa Kitaifa (NCT) ambao ukomo wake ni 
wa zabuni zenye thamani ya hadi Sh. bilioni 15. Hii ni kinyume na  
Kanuni ya 151(2) (c) ya Kanunuzi za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016). Kushindwa kutumia 
zabuni ya ushindani wa kimataifa kunanyima Serikali faida ya 
kupata ushiriki mpana wa zabuni ambao ni pamoja na kupata bei 
ya ushindani na fursa ya kupata teknolojia mpya kutoka kwa 
wazabuni wa nje. 

(ii) Kulingana na nyaraka za manunuzi zilizopitiwa, Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS) haukutoa Tangazo la Manunuzi ya 
Jumla (GPN) wakati wa mwaka wa fedha 2017/18. Maafisa wa 
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) walithibitisha kuwa, 
hii ilisababishwa na hali ya dharura ya mradi huo na kipindi kifupi 
cha manunuzi. Kwa hiyo, taarifa juu ya zabuni haikuwa kwenye 
Tangazo la Manunuzi ya Jumla (GPN). Sikupata nyaraka zozote za 
kuonyesha kuwa manunuzi haya yalikuwa ya dharura, ambayo 
yangeweza kufuata taratibu za manunuzi ya dharura. Kushindwa 
kutoa Tangazo la Manunuzi ya Jumla (GPN) kungepelekea kuathiri 
ushindani. 

(iii) Mapitio ya kifungu cha tatu (b) cha muhtasari wa kikao cha 
mazungumzo ya kukubaliana na gharama za mkataba yalionyesha 
kuwa Wakala wa Barabara Tanzania  ulibadilisha kiwango cha riba 
kutoka kiwango cha riba wakati wa kusaini mkataba hadi kiwango 
cha riba cha Benki Kuu ya Tanzania (BoT). Marekebisho haya ni 
kinyume na Kanuni ya 183 (4) ya Kanununi za Manunuzi ya Umma  
ya mwaka 2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) ambayo 
inasema kwamba mabadiliko yoyote katika nyaraka za zabuni za 
kawaida yatafanyika tu kupitia karatasi za data za zabuni, au 
kupitia masharti maalumu ya mkataba. Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) haukuangalia vya kutosha ili kufuata kanuni 
hii wakati wa mazungumzo ya mapatano. Kwa sababu hiyo, 
mabadiliko yanaweza kusababisha ukosefu wa haki kwa 
washindani wengine. 
 

Nashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara: (a) Iboreshe 
usimamizi wa mfumo wa manunuzi kwa kuhakikisha nyaraka 
zote zinapitiwa kwa kina kabla ya kupelekwe kwenye hatua 
nyingine za maamuzi; na (b) Irekebishe kiwango cha riba ili 
kilingane na kiwango kilichotumika wakati wa kusaini mkataba.  
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b) Manunuzi ya Huduma Bila Kushindanisha ya Sh. 100,370,800 
Manunuzi ya mzabuni wa kutoa huduma kwa ajili ya uzinduzi na 
uwekaji rasmi wa Jiwe la Msingi la Mradi haukuwa na ushindani. 
Hii ni kwa kuwa, mzabuni mmoja tu ndiye aliyealikwa kuwasilisha 
zabuni. Hata hivyo, iligundulika kuwa huduma aliyotoa  haikuwa 
maalumu kiasi cha kutumia manunuzi ya mzabuni mmoja. 
Manunuzi hayo yalifikia Sh. 100,370,800 ambayo yalilipwa kupitia 
Hati ya ya Malipo Na. PV-00005337 ya tarehe 19 Februari, 2019. 
Kwa upande mwingine, ilibainika kuwa manunuzi haya hayakuwa 
na idhini kutoka kwa Bodi ya Zabuni ya Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS). Ukosefu wa kuruhusu ushindani unaweza 
kufanya gharama ya kupata huduma au bidhaa kwa bei ya ghali 
kama ingetumiwa njia ya  ushindani. 
 
Ninashauri menejimenti kutumia njia sahihi ya kuchagua 
mzabuni na kufuata mchakato wa tathmini na utoaji wa 
mkataba na kuhakikisha kuwa usimamizi na ukaguzi 
unaimarishwa ili kupata huduma na bidhaa vinavyokidhi 
ushindani wa vigezo vilivyoanishwa kwenye mkataba.  
 

8.3.3 Matokeo ya Ukaguzi Kuhusu Usimamizi wa Fedha 
 
a) Posho na Mishahara Iliyolipwa Ilizidi Bajeti Iliyoidhinishwa kwa 

Sh. 252,798,980 
Kulingana na mapitio ya bajeti, bajeti iliyoidhinishwa kwa 
mishahara na posho za usimamizi wa mradi huu ilikuwa Sh. 
1,110,350,00016 kwa kipindi cha tarehe 21 Julai   2018 hadi 21 
Januari 2021. Hata hivyo, ukaguzi wa hati za malipo na nyaraka 
zinazoambatana nazo, malipo ya posho na mishahara yalizidi 
kiwango cha bajeti kilichoidhinishwa ambacho ni Sh. 252,798,980 
ambayo ilikuwa karibu asilimia 23 ya bajeti. Hii ni ishara ya 
kwamba kulikuwa na mapungufu katika  udhibiti wa ndani ambao 
pia unaweza kuonyesha bajeti isiyo ya uhalisi. Kwa sababu hii, 
shughuli zinazogharimu Sh. 252,798,980 zinaweza kuathiriwa kwa 
sababu ya ukosefu wa fedha. 
 

 
 

16 Barua yenye Kumb Na. TRD/D/R.043/VOL.V/89 ya tarehe 3 Septemba   2018 
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Ninashauri menejimenti kuboresha mpango wake na bajeti ili 
kuhakikisha makadirio sahihi ya mahitaji ya bidhaa, huduma na 
kazi ili kupunguza tofauti wakati wa utekelezaji wa mpango wa 
kazi 

 
b) Malipo Yaliyocheleweshwa Kupelekea Malipo ya Riba ya Jumla 

ya Sh. 304,244,580.35 
Nilibaini kuwa malipo kwa Mkandarasi yalicheleweshwa. Hii 
ilikuwa kinyume na Kifungu cha 14.7 (a) cha Masharti ya Jumla ya 
mkataba, ambacho kinamtaka mwajiri kumlipa mkandarasi kiasi 
kilichothibitishwa na meneja wa mradi ndani ya siku 56 baada ya 
meneja wa mradi kupokea taarifa na nyaraka zinazoambatishwa 
kama vithibitisho. Zaidi ya hayo, Kifungu cha 14.8 cha Masharti 
ya Jumla ya Mkataba na Kifungu cha III (b) cha Muhtasari wa Kikao 
cha Majadiliano ya Makubaliano ya Mkataba kilielezea kwamba 
ikiwa Mwajiri atafanya malipo kwa kuchelewa, mkandarasi 
atalipwa riba katika malipo mengine yanayofuatia. Ukaguzi 
wangu ulibaini kuwa ucheleweshaji wa malipo ulikuwa kati ya 
siku 2 hadi 72 kwa ucheleweshwaji wa wastani wa siku 32 na hivyo 
kupelekea malipo ya riba ya jumla ya Sh. 304,244,580.35 hadi 
kufikia tarehe 31 Desemba 2020. Ucheleweshaji wa malipo 
unapelekea kuathiri mtiririko wa fedha wa mkandarasi na 
inaweza kusababisha kuchelewesha kukamilika kwa mradi na 
kuongezeka kwa gharama ya mradi kwa sababu ya malipo ya riba. 
 
Ninaishauri menejimenti ya Wakala wa Barabara kuhakikisha 
inafanya maombi ya fedha kwa wakati kutoka kwa Wizara ya 
Fedha na Mipango na ufuatiliaji wa karibu ili kuharakisha 
mchakato wa kupatiwa  idhini ya malipo ili kuepusha upotezaji 
wa fedha za umma zinazotokana na tozo ya riba kwa 
kuchelewesha malipo. 
 

8.3.4 Masuala ya Udhibiti wa Ubora 
Sehemu hii inaelezea matokeo juu ya masuala ya ubora wa 
kiufundi ikiwemo usanifu, majaribio ya matokeo ya upimaji wa 
kazi, ukaguzi wa eneo la mradi ambao umejikita katika mambo 
maalum yafuatayo: upangaji na usanifu wa kihandisi 
ulioidhinishwa kuendana na mahitaji ya mwajiri, kuhakiki kazi 
iliyofanyika eneo la mradi kufuatana na uhalisia, pamoja na na 
masuala ya kudhibiti ubora. 
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a) Unene wa Tabaka la Lami Ulifuata Vipimo 
Ili kupima ubora wa tabaka la lami, wakati wa ukaguzi nilikata 
tabaka la lami katika maeneo kumi ndani ya barabara ambapo 
vipande vya lami vyenye kipenyo cha milimita 150 vilichukuliwa 
kupimwa. Matokeo yalionyesha kuwa unene wa wastani wa 
vipande vyote ulikuwa milimita 53.4 ambayo ni zaidi ya  
ulioainishwa kwenye michoro na usanifu (milimita 50), na wastani 
wa ujazo wa lami  kutoka katika kipande cha tabaka lami ulikuwa 
asilimia 5.6. Vigezo hivi vilizingatia Usanifu na vipimo 
vilivyoidhinishwa. 

 
b) Maabara ya Mkandarasi Haikuwa na Vifaa vya Kutosha 
Kifungu SS.1305 cha Vipimo Maalum vya mkataba kilihitaji 
mkandarasi kuwa na maabara yake binafsi wakati wote wa kipindi 
cha mkataba. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi maabara ya 
mkandarasi haikuwa na vifaa vya kufanyia vipimo vilivyoainishwa 
kwenye mkataba. Matokeo yake, vipimo vyote vya Mkandarasi 
vilifanywa katika Maabara ya Mhandisi Mshauri wa mradi ambaye 
ni TECU. Hii itapelekea vifaa vya maabara vya TECU kuchakaa 
mapema na kuongeza  gharama zaidi ya matengenezo kwa 
mwajiri.  

 
c) Ukosefu wa Idhini ya Bodi ya Zabuni Kuruhusu Ujenzi wa Aina 

Nyingine ya Tabaka za Lami 
Matabaka ya lami yaliyobainishwa katika taarifa kamili ya  usanifu 
hayakuzingatia Mahitaji ya Mwajiri. Hii ni kwa sababu Mahitaji ya 
Mwajiri yalihitaji zege la lami aina ya  “Asphalt Concrete”, lakini 
usanifu wa mwisho ulibainisha zege la lami aina ya “Stone Mastic” 
Asphalt kwa tabaka la mwisho. Sikupata nyaraka zinazoonyesha 
idhini ya Bodi ya Zabuni juu ya mabadiliko haya ya usanifu. Licha 
ya kushindwa kupata idhini ya Bodi ya Zabuni, nilibaini kuwa 
kuanzishwa kwa aina hii ya zege ya “Stone Mastic” ulikuwa 
uamuzi wa busara kwa kuwa aina hii inaleta ufanisi zaidi katika 
ujenzi wa barabara. Hii ni kulingana na uzoefu, kwani zege  aina 
ya “asphalt Concrete” ilionyesha kutofanya vizuri katika barabara 
nyingi zilizojengwa. 
 
d) Sh. Milioni 185 Zililipwa kwa Ajili ya Jengo la Muda Mfupi 

Liliojengwa kwa Ajili ya Ofisi ya Mhandisi 
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Ukaguzi umebaini kwamba, Mkandarasi alijenga jengo la muda la 
ofisi ya Mhandisi lakini alilipwa Sh. milioni 185 ambayo ni asilimia 
50 ya gharama za ujenzi. Hata hivyo, Wakala wa Barabara 
(TANROADS) ililipa kiasi hiki bila kufanya tathmini yoyote ya 
gharama halisi. Kwa kufanya hivi, hawakufuata matakwa ya 
Mwajiri. Kulingana na kifungu SS.1404.01 kichohusiana na 
viwango maalum vinavyotakiwa kimkataba, jengo la ofisi ya 
mhandisi lilitakiwa kuwa na vyumba vifuatavyo: ofisi tano za mtu 
mmoja mmoja, chumba kimoja cha mkutano, ofisi nne za watu 
wawili wawili na vyumba viwili vya stoo. Pia, jengo hilo linapaswa 
kuwa la kudumu na urefu wa ndani kuwa mita 2.8. Hata hivyo, 
wakati wa ukaguzi, vipimo vilichukuliwa ili kujua kama 
utekelezaji ulifuata mkataba. Matokeo yalionesha kuwa, upangaji 
wa vyumba vya ofisi ya Mhandisi haukuzingatia mahitaji ya 
Mwajiri. Pia, urefu wa ndani ulikuwa ni mita 2.4 badala ya mita 
2.8. kwa vyumba vyote. Hivyo, urefu wa vyuma haukukidhi 
viwango. 
 
Nashauri Wakala wa Barabara kupata uthibitisho wa gharama 
wa kujenga jengo la ofisi ya mhandisi kutoka kwa mkandarasi 
na kumtaka arejeshe fedha zote ambazo hazikutumika katika 
kazi hii. 
 

8.3.5 Matokeo ya Ukaguzi Kwenye Vipengele Vinavyohusu  Afya, Usalama 
na Mazingira 

 
a) Tathmini ya Athari za Mazingira Haikufanyika 
Ukaguzi umebaini kuwa, Tathmini ya  Athari za Mazingira (TAM) 
haikufanywa kulingana na Kifungu cha 81 (2) cha Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004. Sheria hii inahitaji 
tathmini hiyo ifanyike na kupitishwa na Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) kabla ya mradi kuanza. Wakala 
wa Barabara Tanzania (TANROADS) haukupanga muda wa kutosha 
kwa ajili ya kufanya Tathmini ya  Kina ya Athari za Mazingira, 
kwani shughuli za ujenzi zilihitajika kuanza ndani ya muda mfupi. 
Kwa hiyo, hakukuwa na wakati wa kutosha wa kufanya uchunguzi 
wa kina. Matokeo yake, TANROADS ilishindwa kuandaa au 
kutambua njia mbadala za kutatua matatizo ya kimazingira kwa 
haraka ambayo yangeweza kujitokeza wakati wa utekelezaji wa 
mradi. Ukosefu wa Uchunguzi wa Athari za Mazingira uliathiri 
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utayarishaji wa makadirio ya gharama zinazohusiana na 
kupunguza uharibifu wa mazingira. Hii inaweza kusababisha 
kuongezeka kwa gharama wakati wa utekelezaji wa mradi. 

 
b) Mkandarasi Hakuchukua Tahadhari Dhidi ya Kuenea kwa 

VVU/UKIMWI 
Kulingana na nyaraka zilizopitiwa pamoja na uhalisi 
ulioshuhudiwa wakati wa ukaguzi, inaonesha kuwa mkandarasi 
hakuchukua tahadhari zote za kudhibiti VVU/UKIMWI. Hapakuwa 
na rekodi za kina za idadi ya kondomu zilizotolewa, na mipango 
mingine ya uhamasishaji wa kujikinga  na VVU/UKIMWI kama 
sehemu ya tahadhari havikuwekwa katika kumbukumbu za 
kimaandishi. Kulingana na mahojiano na maafisa husika, nilibaini 
kuwa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) haukuyapa 
kipaumbele maeneo haya. Hii ilidhihirishwa na ukweli kwamba 
bajeti ya mipango ya uhamasishaji ilipunguzwa kwa kiasi kikubwa 
kutoka Sh. milioni 100 hadi milioni 10. Ukosefu wa uwekezaji 
katika udhibiti wa VVU/UKIMWI unaweza kusababisha 
kudhoofisha nguvu kazi iwapo ugonjwa huu utaenea kati ya 
wafanyakazi na jamii inayozunguka mradi.  

 
c) Mkandarasi Hakuweka Alama za Barabarani za Muda Mfupi 

Kudhibiti Magari Kulingana na Mahitaji ya Mkataba 
Kulingana na Kifungu SS.1503.01 kichohusiana na viwango 
maalum vinavyotakiwa kimkataba, mkandarasi alitakiwa kuweka 
alama zenye ujumbe ulioandikwa kwa lugha ya Kiswahili na 
Kiingereza (Kiswahili juu ikifuatiwa na tafsiri yake kwa Kiingereza 
chini). Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa ujumbe uliowekwa 
katika alama za barabarani kwa  ajili ya kudhibiti na kuongoza 
watumiaji wa barabara wakati wa ujenzi ziliandikwa kwa lugha 
ya Kiingereza tu. Kwa hiyo, ujumbe uliokusudiwa haukueleweka 
kwa watumiaji wote wa barabara; hivyo ungeweza kusababisha 
mkanganyiko, na pengine ajali.  

 
d) Mkandarasi Hakutoa Maji Safi na Salama kwa Wafanyakazi 
Kifungu SS.1715 kichohusiana na viwango maalum vinavyotakiwa 
kimkataba kilihitaji mkandarasi kutoa maji safi ya kunywa 
kwenye maeneo ya kazi. Wakati wa ukaguzi, ilionekana kuwa 
mkandarasi hakutoa maji safi na salama. Maji yalitolewa kwa 
kutumia tenki la plastiki (Simtank) lililofunikwa na ubao na 
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kuwekwa nje katika mazingira yasiyo safi na salama. Hii 
ilihatarisha afya na usalama wa wafanyakazi, kwani maji 
yanayotumiwa kwa kunywa yangeweza kuchafuka kwa urahisi. 
 
e) Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) Haukuweka Mahitaji 

ya Vyoo Katika Eneo la Maegesho ya Malori Eneo la Mbezi 
Kibanda cha Mkaa 

Wakati wa ukaguzi,  nilitembelea eneo la mradi. Nilibaini kuwa, 
kwenye maegesho ya malori katika eneo la Kibanda cha Mkaa 
hakukuwa na  huduma ya vyoo. Maegesho haya yamejengwa kati 
ya Kilomita 4.7 hadi Kilomita 5.1 upande wa kulia wa barabara. 
Pia, ilibainika kuwa Mahitaji ya Mwajiri hayakuwa wazi na 
hayakuhusisha ujenzi wa huduma ya vyoo katika eneo hili la 
maegesho ya malori. Eneo hili la maegesho lina uwezo wa 
kuhudumia madereva 80 kila siku. Kulingana na mahojiano na 
maafisa wa TANROADS, vyoo vilisahaulika kwenye mpango wa 
mwanzo wa usanifu na ilihofiwa kuwa kama vyoo vingeongezwa 
wakati mradi unaendelea ingeweza kuongeza bajeti ya mradi. 
Hata hivyo, maoni yangu  ni kwamba, kwa kuzingatia umuhimu 
wa afya ya watumiaji wa maegesho haya, ya vyoo  ni muhimu  
kuwepo ili kupunguza hatari ya magonjwa ya mlipuko.  
 
Ninashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara kuboresha 
usimamizi wa mkandarasi ili kuhakikisha kuwa anazingatia 
kikamilifu sheria na kanuni za afya na usalama kwa kumuamuru 
kutekeleza masharti kama ilivyoainishwa katika Masharti 
Maalum na ya Jumla ya Mkataba. 
 

8.3.6 Matokeo ya Ukaguzi Kuhusiana na Vipengele vya Usimamizi wa 
Rasilimali Watu 
 
Wafanyakazi Muhimu wa Mradi Walipewa Ajira za Muda Mfupi,  
Kinyume na Mahitaji ya Muudo wa Usimamizi wa Mradi 
Kulingana na muundo wa utawala na majukumu ya usimamizi wa 
mradi uliopitishwa, Meneja wa Wakala wa Barabara  mkoa wa Dar es 
salaam alipaswa kuwa Meneja wa Mradi. Pia, Mhandisi wa Mradi na 
Mhandisi Mkazi walitakiwa kutoka ofisi ya Wakala wa Barabara  mkoa 
wa Dar es Salaam. 
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Kulingana mapitio ya majalada ya mradi wakati wa ukaguzi 
iligundulika kuwa Meneja wa Mkoa wa Dar es salaam alikuwa Meneja 
wa Mradi, hii ilizingatia mahitaji ya muundo wa mgawanyo wa 
majukumu ulioidhinishwa. Hata hivyo, iligundulika kuwa Meneja wa 
Mkoa pia alikuwa akitumikia nafasi ya Mhandisi Mkazi. Hii ni kinyume 
na mahitaji ya muundo kuhusu mgawanyo wa majukumu. 
 
Kuendelea kushika nyazifa zote mbili kulisababishwa na usimamizi 
duni wa mabadiliko yaliyotokea katika mradi huo, kipindi ambapo 
baadhi wafanyakazi muhimu  walihamishwa au kuondoka kutoka 
katika mradi huo. Kwa kutumikia nafasi zote mbili ilipelekea ugumu 
na kupunguza usawa katika kufanya maamuzi kuhusu mradi. 
 
Kwa upande mwingine, ilibainika kuwa wafanyakazi wengine kwenye 
mradi huu walitakiwa kuwa maafisa wa kudumu walioajiriwa katika 
mradi ambapo wangetumia muda wao kwenye mradi huu. Hata hivyo, 
muundo wa utawala na majukumu ya usimamizi wa mradi 
ulioidhinishwa ulionesha kuwa Mhandisi anayehusika na kusimamia  
viwango vya ubora wa ujenzi wa barabara hakuwa mfanyakazi wa 
kudumu wa mradi huu. Mhandisi huyo alikuwa mfanyakazi wa kudumu 
wa Maabara kuu ya ujenzi ya serikali (CML) na alitumia muda wake 
mwingi nje na  mradi huu. Kulingana na mahojiano na maafisa wa 
mradi, majukumu yote ya kuidhinisha matokeo ya upimaji wa viwango 
vya ubora yalikabidhiwa kwa mafundi mchundo wa maabara. Hii 
ilikiuka matakwa ya mradi kwani ukaimishaji huo ungewezasababisha 
usimamizi duni na ucheleweshaji wa maamuzi ikiwemo kuchukua 
hatua stahiki. 
 
Ninashauri Menejimenti kutenganisha wafanyakazi muhimu 
waliopewa miradi mbali na mahitaji ya kazi nyingine. 
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SURA YA TISA 
 

MRADI WA USAMBAZAJI MAJI SAME, MWANGA NA KOROGWE 
 
9.1 Utangulizi  

Serikali ya Tanzania imetenga kiasi cha fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa mradi wa usambazaji wa maji katika wilaya za Same, Mwanga 
na Korogwe kama mojawapo ya miradi ya kimkakati. Mradi huu 
umetengewa jumla ya kiasi cha Sh. bilioni 450.3 kutoka serikali 
ya Tanzania pamoja na Washirika wa Maendeleo wengine kama 
Benki ya Kiarabu kwa Maendeleo ya Uchumi Afrika (BADEA), Mfuko 
wa Maendeleo ya Kimataifa wa Jumuiya ya Nchi Zinazozalisha 
Mafuta Duniani (OFID), Mfuko wa Kuwaiti kwa ajili ya Maendeleo 
ya Kiuchumi ya Nchi za Kiarabu (KFD) pamoja na Mfuko wa 
Maendeleo wa Sudan (SFD). 
 
Shabaha ya kutekeleza mradi huu ni kuwezesha upatikanaji wa 
maji safi na salama kwa wakazi wa wilaya za Same, Mwanga na 
Korogwe. Mradi huu unahusisha ujenzi wa chanzo cha maji, 
miundombinu ya kutibu maji, matenki ya kuhifadhi maji, pampu 
za kusukuma maji, kutandaza mabomba kwa ajili ya kusafirisha 
maji na kuunganisha maji kwa kaya. 
 
Utekelezaji wa mradi ulianza mwaka 2013/14 kwa kufanya 
mapitio ya usanifu uliosimamiwa na Wizara ya Maji. Ujenzi wa 
mradi huu ulipangwa kufanyika kwa awamu mbili. Awamu ya 
kwanza ilikuwa kujenga chanzo cha maji kwa kuchukua maji 
kutoka mto Pangani chini ya Bwawa la Nyumba ya Mungu, ulazaji 
wa mabomba ya kusafirisha maji, ujenzi wa matenki ya 
kuhifadhia maji, ulazaji wa mabomba ya kusambaza maji na 
kuunganisha maji kwa wananchi wa Wilaya za Mwanga na Same. 
Awamu hii ilipangwa kuwa na mikataba minne (mikataba namba 
I, II, III na IV).  
 
Awamu ya pili ilikuwa kwa ajili ya kusafirisha maji kutoka Wilaya 
ya Same mpaka Wilaya ya Korogwe na kusambaza maji kwenye 
vijiji vinavyopitiwa na bomba kuu linalosafirisha maji. Awamu ya 
kwanza ilikuwa ipeleke maji kwenye vijiji tisa vinavyozunguka 
chanzo cha maji, ikiwa ni pamoja na kupeleka maji katika miji ya 
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Same na Mwanga. Awamu ya pili ilipangwa kupeleka maji katika 
vijiji 29 vilivyoko katika wilaya ya Korogwe. Kutokana na 
changamoto za kifedha, utekelezaji ulianza kwa kutekeleza 
miradi ya awamu ya kwanza bila kuhusisha vijiji tisa 
vinavyozunguka chanzo cha Bwawa la Nyumba ya Mungu. 
 
Utekelezaji wa Mradi Awamu ya Kwanza 
Utekelezaji wa awamu ya kwanza uligawanyika katika mikataba 
minne ambayo ni: 
 
Mkataba namba I: Mkataba huu alipata mkandarasi anayejulikana kwa 
jina la M.A. Kharafi and Sons kutoka nchini Misri wenye thamani ya 
Dola za Marekani milioni 41.36. Mawanda ya kazi yalihusisha ujenzi 
wa chanzo, Ujenzi wa kituo cha kusukuma maji ghafi, Kutandaza 
mabomba kutoka chanzo cha maji mpaka kituo cha kutibu maji ghafi, 
ujenzi wa kituo cha kutibu maji, ujenzi wa kituo cha kusukuma maji 
safi, kutandaza mabomba ya chuma yenye ukubwa wa DN900 kwa 
umbali kilometa 9.25 kutoka kituo cha kutibu maji hadi tenki la 
kuhifadhia maji la Kisangara, pamoja na ujenzi wa tenki la kuhifadhia 
maji lenye ukubwa wa mita za ujazo 2000 katika eneo la Kisangara. 
Mkataba ulianza tarehe 17 Februari 2014 na ulitarajiwa kukamilika 
tarehe 16  Julai,   2017 lakini hadi wakati huo ulikuwa bado 
haujakamilika.  Mpaka kufikia Kipindi cha Desemba 2020, mradi 
ulikuwa umekamilika kwa asilimia 64% tu, ilhali muda wa kutekeleza 
mradi ulikuwa umekwisha. Mradi huu unasimamiwa na kampuni ya 
ECG kutoka Misri kwa kushirikiana na ATKINS ya Tanzania. 

 
Mkataba namba II: Mkataba huu mawanda yake yalikuwa kutandaza 
mabomba ya kusafirisha na kusambaza maji kwa vijiji tisa 
vinavyozunguka Bwawa la Nyumba ya Mungu. Kutokana na 
changamoto za kibajeti, mkataba huu haukutekelezwa.  
 
Mkataba namba III: Mkataba huu ulipata mkandarasi 
anayejulikana kwa jina BADR East Africa Limited kutoka Tanzania 
kwa gharama ya Dola za Marekani milioni 36.08.  Mawanda ya kazi 
yalihusisha: ujenzi wa kituo cha kusukuma maji safi eneo la 
Kisangara  na  kufunga pampu 11 za kusukuma maji zenye uwezo 
wa 126L/s, kwa kimo cha  234m,  Ujenzi wa Tenki la maji eneo la 
Vodoi lenye ukubwa wa mita za ujazo  6,000  katika mji wa 
Mwanga, na kutandaza bomba la chuma (ductile iron) la ukubwa 
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wa milimita 900 kwa ajili ya kusafirisha maji kutoka Kisangara 
hadi tenki la Kiverenge kwa umbali wa kilometa 18. Zaidi, 
mkataba ulihusisha: ulazaji wa bomba la kusambaza maji kwa 
njia ya mtiririko kutoka tenki la Kiverenge hadi matenki ya 
Mwanga kwa kutumia mabomba ya chuma yenye vipenyo vya 
milimeta 600 (  kilometa 4.55) na  milimeta 500 (kilometa 11.95), 
ulazaji wa mabomba ya kusambaza maji katika mji wa Mwanga 
kwa kutumia mabomba ya plastic (HDPE Pipes) yenye vipenyo vya 
ukubwa wa kati ya milimita 90 mpaka milimita 630  na 
kutandazwa umbali wa  kilometa 95, kutandaza mabomba ya 
ukubwa kipenyo cha 32mm  kwa ajili ya kuunganisha maji kwenye 
makazi ya watu kwa umbali wa 10km na  mita za maji 5000, 
pamoja na kukarabati matenki manne ya maji yaliyopo katika mji 
wa Mwanga. Mkataba ulianza tarehe 28 Agosti 2018 na ulitarajiwa 
kumalizika tarehe 4 Machi 2021. Mpaka kufikia mwezi Desemba 
2020, mradi ulikuwa umekamilika kwa  60.35%, ikilinganishwa na 
muda uliokuwa umeisha wa  86%. Mradi huu unasimamiwa na 
kampuni ya Don Consult Ltd kutoka Tanzania.  

  
Mkataba namba IV: Mkataba huu alipata mkandarasi 
anayejulikana kwa jina la BADR East Africa Limited kutoka 
Tanzania kwa gharama ya Dola za Marekani 35.25 Milioni. 
Mawanda ya kazi yalihusisha: ujenzi wa tenki la maji la Kiverenge 
lenye ukubwa wa meta za ujazo 7,500, likiwa pamoja na chumba 
cha dawa kwa ajili ya kutibu maji (Chlorination System) katika 
mlima Kiverenge,  ujenzi wa mfumo wa kutibu maji wenye 
ukubwa wa meta za ujazo 9,000, ikiwa na mfumo wa kutibu maji, 
ujenzi wa karakana katika mlima wa Kavambughu, ujenzi wa 
matenki mawili ya chini yenye ukubwa wa meta za ujazo 300, 
katika mji wa Same, kutandaza bomba la kusafirisha maji umbali 
wa km 34.7 kwa kutumia mabomba ya chuma (DI-Pipe) yenye 
ukubwa wa DN  mm900, 800mm na 500mm na bomba la plastiki 
(HDPE PN 16), kutandaza mabomba ya kusambaza maji katika mji 
wa Same ikiwa na umbali wa 100km kwa mabomba ya plastiki 
(HDPE pipes), ununuzi na ufungaji wa mabomba ya kuunganisha 
maji kwa wananchi  aina ya plastiki (HDPE) yenye kipenyo cha 
meta 12,120 pamoja na viambatisho vyake na kuleta mita za maji 
7500 pamoja na  viambatisho vyake. Mkataba ulianza tarehe 1 
Juni, 2017 na ulitarajiwa kumalizika tarehe 30 Julai 2019. Mpaka 
kufikia Desemba 2020, mradi ulikuwa umekamilika kwa asilimia 
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87%, wakati mkataba wa utekelezaji ulikamilika mwezi Julai  
2020. Mradi huu unasimamiwa na kampuni ya Don Consult Ltd 
kutoka Tanzania. 

 
9.2 Lengo na Mawanda ya Ukaguzi 

Lengo na Mawanda ya Ukaguzi ni kutathmini mchakato na namna 
mradi unavyotekelezwa kwa ufanisi kwa kuzingatia vipengele 
vya: usimamizi wa muda, gharama na thamani ya fedha ili 
kuwezesha utolewaji wa maji safi na salama katika eneo la mradi 
kama ilivyokusudiwa. Ukaguzi ulilenga kubainisha maeneo 
yaliyotakiwa kuboreshwa katika utekelezaji wa mradi ili 
kuhakikisha malengo yaliyowekwa yanafikiwa. Zaidi, ukaguzi 
ulilenga kutathmini  utoshelevu wa usanifu na nyaraka za zabuni, 
mchakato wa manunuzi, michoro, ubora wa ujenzi na sifa za 
watendaji, udhibiti wa gharama, uhalisi wa maendeleo ya mradi. 
Asasi kuu iliyokaguliwa ni Wizara ya Maji. Katika utekelezaji wa 
mradi huu, Wizara hii inawajibika katika kuunda sera 
zinazohusiana na sekta ya maji nchini, kusimamia utekelezaji 
(ikiwamo kuthibitisha sanifu na malipo yanayofanyika katika kila 
hatua ya utekelezaji wa mradi. 
 
Ukaguzi ulihusisha shughuli zote kuanzia upembuzi, usanifu hadi 
utekelezaji wake hadi kipindi cha ukaguzi (Desemba 2020). Ukaguzi 
wangu ulihusisha vipengele muhimu vya: masuala ya fedha, 
manunuzi, usimamizi wa mikataba, masuala ya kiufundi, pamoja 
na masuala ya mazingira, usalama na athari za mradi kwa jamii. 
Hii ilihusisha upitiaji na tathmini ya mchakato na jinsi mradi 
ulivyopangiliwa, ulivyosanifiwa, manunuzi yalivyofanyika na mradi 
ulivyotekelezwa kwa kuzingatia viwango vilivyotumika, vipengele 
vya ubora, utendajikazi uliodhihirishwa pamoja na hali halisi ya 
mradi. 
 

9.3 Muhtasari wa Matokeo ya Ukaguzi 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa Mradi wa Maji wa 
Same, Mwanga na Korogwe kupitia vipengele vifuatavyo: 
upangaji, usanifu na nyaraka za zabuni, manunuzi, usimamizi wa 
mikataba, hatua za ujenzi, usimamizi wa fedha, udhibiti wa 
ubora, na usimamizi wa rasilimali watu. 
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9.3.1 Mipango, Usanifu na Uandaaji wa Zabuni  
Nilibaini kuwa mipango na usanifu wa Mradi wa Maji wa Same-
Mwanga na Korogwe haukufanywa ipasavyo. Hii ilidhihirishwa na: 
(a) Ubainishaji wa mahitaji ya maji yasiyojitosheleza, (b) Usanifu 
duni wa miundombinu ya maji, (c) kukosekana kwa upembuzi 
yakinifu kwa mkataba namba III, (d) Usanifu wa miundombinu ya 
miradi haina thamani ya fedha, na (e) Utayarishaji 
usiojitosheleza wa zabuni. 
 
Maelezo ya kina kwa mapungufu yaliyobainishwa kuhusiana na 
uandaaji wa mipango na usanifu yameelezewa hapa chini: 

 
a) Ukadiriaji wa Mahitaji ya Mradi wa Maji Usiojitosheleza 
Sura ya 1.1.4.3 (e) ya Mwongozo wa Usanifu wa Miradi ya Maji wa 
Wizara ya Maji wa mwaka 2009 inataka idadi ya watu kuwa 
sehemu kuu ya kutumia wakati wa ukadiriaji mahitaji ya maji na 
hivyo unahitaji kupewa umakini wa hali ya juu. 

Wakati wa usanifu wa mradi, idadi iliyotumika ilitokana na sensa 
ya idadi ya watu ya 2002 kwa wilaya za Same, Mwanga na 
Korogwe; ambapo maeneo haya yalikadiriwa kuwa na watu 
127,796. Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu, kiwango cha 
ukuaji wa mkoa wa Kilimanjaro maeneo ya vijijini na mijini 
kilikuwa 1.8% na 4.01 % na kwa mkoa wa Tanga vijijini ilikuwa 
2.2%.  

Mapitio ya taarifa ya usanifu nilibaini kuwa kiwango cha 
uongezekaji wa watu kilichotumiwa kilikuwa asilimia tano kwa 
maeneo ya mijini ya eneo la mradi na hivyo kupata makadirio ya 
watu  456,930 hadi ifikapo mwaka 2038. Kwa kutumia kiwango 
cha uongezekaji wa watu kama kilivyotolewa na Ofisi Taifa ya 
Takwimu, idadi ya watu ilikadiriwa kuwa 287,989 ifikapo mwaka 
2038. Hii inaonesha kuwa, idadi halisi ya watu waliokadiriwa hadi 
2038 itakua kwa 63% ya idadi ya watu wanaokadiriwa kwenye 
mradi huu. 

Matumizi ya kiwango kisicho sahihi cha uongezekaji wa watu 
yamepelekea usanifu miundombinu ya mradi kufanywa kwa 
kutumia idadi ya watu 456,930 badala ya watu 287,989 (63%). Hii 
imepelekea mahitaji ya maji yaliyokadiriwa kufikia mwaka 2038 
kuongezeka na kuwa meta za ujazo 101,600 kwa siku badala ya 
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meta za ujazo 60,708.52 kwa siku, ambayo ni sawa na lita 702.64 
kwa sekunde (67% zaidi). Hii imesababisha gharama za kusanifu 
pampu na bomba kuwa kubwa zaidi ya ambazo zingetakiwa 
kutumika kwenye Mradi. 

Naishauri Menejimenti ipitie upya ukadiriaji wake wa mahitaji 
ya maji ili kuendana na idadi ya makadirio ya watu; hatimaye 
kuepuka uwezekano wa kuongeza au kupunguza makadirio ya 
mahitaji ya pampu na mabomba ili kuondoa uwezekano wa 
kuongezeka kwa gharama za mradi.  
 
b) Usanifu Usiojitosheleza wa Miundombinu ya Maji 
(i) Usanifu Usiojitosheleza wa Miundombinu ya Kutibu Maji  

Sura ya 3.3.1.4-B na C na 3.3.2.1 ya Mwongozo wa Usanifu wa 
Miradi ya Maji wa Mwaka 2009 ya Wizara ya Maji inasema 
kwamba, muda wa maji kukaa kizuizini (detention time) kwa 
kukusanya taka za mseleleko (gravitational flocculation) ni 
dakika 20 hadi 30. Pia inataka kasi ya maji katika theluthi mbili 
(2/3) ya kwanza ya vyumba vya kukusanya taka (flocculator) kuwa 
na kasi ya 0.5 hadi 0.6, na theluthi moja (1/3) ya chumba cha 
mwisho cha maji kuwa na kasi ya 0.3 –0.4m/s.  
 
Mapitio yangu  ya taarifa ya usanifu yanaonyesha kuwa muda wa 
maji kukaa kizuizini (dentetion time) kwenye kikusanya taka 
(flocculator) unapaswa kuwa dakika 30.6 na maji kwenda kwa 
kasi ya 0.2 m/s. Hata hivyo, baada ya kufanya mahesabu 
kulingana na vipimo vilivyooneshwa kwenye mchoro  namba  SMK-
WTP-SET-CIV-504, wa kikusanya taka (flocculator), ilibainika 
kuwa maji ghafi yanayoingia ni meta za ujazo 103,680 kwa siku  
na yanakaa dakika 13.23 kwenye kikusanya taka na kasi ya juu ni 
0.052m/s, dhidi ya muda zuio wa chini uliopendekezwa wa 
kuwekwa kizuizini (dentetion time) kwa muda wa dakika 20 na 
kasi ya chini ya 0.5 m/s. 

 
Athari za miundombinu isiyojitosheleza wa mtambo wa kutibu 
maji ni kwamba, kuna uwezekano kwamba utendaji wa kikusanya 
taka kilichopendekezwa kisifanye kazi yake kama ilivyokusudiwa. 
Hivyo, kupelekea maji yaliyokuwa yazalishwe na mtambo wa 
kutibu maji kutokutibiwa kisawasawa na kupelekea maji 
kutokuwa salama na hatari kwa matumizi ya binadamu. Hii ni kwa 
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sababu maji bado yatakuwa yana kemikali zilizowekwa kwa ajili 
ya kutibu maji; pia baadhi ya wadudu bado watakuwemo kwenye 
maji. Hii ni kutokana na kwamba kazi ya kukusanya taka itakuwa 
haikufanyika vizuri na kusababisha maji kupita yakiwa bado na 
taka. 
 
Naishauri Menejimenti ifanye upembuzi wa haraka ili kuunda 
mtambo wa uhakika wa kutibu maji kwa ajili ya kuzuia 
uwezekano wa mafuriko kwenye kituo cha awali cha 
kusukuma maji na kuchakata uzalishaji wa maji safi. Nashauri 
hii ifanyike kabla ya kutafuta mkandarasi mpya ili kuepusha 
uwezekano wa migogoro kwa wakati ujao. 
 
(ii) Matenki Yasiyokuwa ya Lazima Kwenye Mtambo wa Kutibu Maji  
Katika kupitia michoro ilibainika kuwa, katika kituo cha kutibu 
maji kulikuwa na matenki matatu  kati ya nyumba ya kusukuma 
maji safi na chujio la mchanga; ambapo matenki mawili yana 
ukubwa wa meta za ujazo 200 na moja lina ukubwa wa meta za 
ujazo 2,000. 
 
Mzunguko wa mtiririko wa maji kutoka kwenye chujio hadi 
nyumba ya kusukuma maji ulikuwa kama ifuatavyo: kutoka 
kwenye chujio (filter) la maji pembezoni kuna tenki lenye 
ukubwa wa meta za ujazo 200 ambalo hupokea maji kutoka 
kwenye chujio, maji husafirishwa kwa mseleleko hadi tenki la 
ukubwa wa meta za ujazo 2,000 ambalo hulisha tenki lingine la 
ukubwa wa meta za ujazo 200 lililo pembezoni mwa nyumba ya 
pampu ya maji safi. 

 
Hapakuwa na ulazima wa kuweka tenki la kupokea maji kutoka 
kwenye chujio, na tenki la pembezoni mwa ukuta wa nyumba ya 
pampu ya maji safi katika mzunguko wa maji. Hii ni kwa sababu 
tenki la ukubwa wa meta za ujazo 2,000 lilitosha kutumika kama 
tenki la kuleta msawazo kwenye mtiririko wa maji kati ya maji 
yaliyochujwa na kituo cha kusukuma maji safi.  
 
Uchambuzi wa usanifu wa pampu na mabomba kutokana na 
kuzidisha kwa makadirio ya idadi ya watu umewasilishwa katika 
Jedwali Na. 9-1 ambalo linaonesha gharama za ufungaji na 
gharama za uendeshaji wa tenki, mabomba na pampu. 
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Jedwali 9- 1: Uchambuzi wa Gharama juu ya Athari za kuzidisha 
idadi ya watu 

Na. Kitu Gharama 
kwenye 
Mkataba (Dola 
za Marekeni) 

Gharama 
Iliyorekebishwa 
kulingana na 
Bei ya Mkataba 
(Dola za 
Marekani) 

Kiasi 
ambacho 
kingeweza 
kuokolewa 
(Dola za 
Marekani) 

Maoni 

1. 

Pampu ya 
Maji ghafi 
katika 
chanzo 
kilichopo 
Nyumba ya 
Mungu  

 467,280  
 

 233,640 
 

 233,640 - 

2. 

Mabomba ya 
Maji ghafi 
toka bwawa 
la Nyumba 
ya Mungu  
Mpaka eneo 
la chujio la 
Maji  

1,506,507  931,348  575,159 Bomba la 
ukubwa wa 
DN900 daraja 
la  C30 
limepunguzwa 
na kuwa DN800 
daraja la C20 

3. Mobomba 
toka eneo la 
chujio la 
maji hadi 
Kisangara  

5,312,578 4,313,445  
 
 

999,133 Bomba la 
ukubwa wa 
DN900 daraja 
la  C30 
limepunguzwa 
na kuwa na 
ukubwa wa  
DN800 daraja 
la C30 

4. Bomba toka 
Kisangara 
hadi 
Kiverenge  

6,912,276 4,812,630   2,099,646 Bomba la 
ukubwa wa 
900mm 
lilipunguzwa 
na kuwa la  
600mm  na 
kwa sasa ipo 
kwenye 
mchakato wa 
manunuzi 

3. Pampu za 
Kisangara  

 1,760,000 279,064 1,480,936 - 

5. Tenki la 
Kiverenge  

3,708,067  3,708,067 Tenki 
halikupaswa 
kuwepo  

Jumla 19,666,708 10,570,127 9,096,581  
Chanzo: Nukuu za Makadirio ya Ukubwa wa Kazi na Bei, Taarifa za maendeleo ya Mradi 
na Mikataba 
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(iii) Eneo Lisiloridhisha Ilipowekwa Pampu ya Kusafishia Chujio 
Wakati wa kutembelea eneo ulipo mtambo wa kutibu maji (chujio 
la maji), ilibainika kuwa pampu za kusafishia chujio (Backwash 
pump) ziliwekwa eneo ambalo kulikuwa hakuna dirisha la 
kuingiza hewa kwa ajili ya kupoza mota. Kukosekana kwa 
mzunguko wa hewa kwenye pambu ya kusafisha chujio kunaweza 
kusababisha kuharibika mapema kwa pampu na kupelekea 
gharama kubwa ya matengenezo ya pampu mara kwa mara. 

 
(iv) Kiasi cha Maji Kinachoingia Katika Tenki la Maji la Kiverenge ni 

Kidogo kuliko Kiasi cha Maji Kinachotakiwa   
Katika kupitia taarifa ya usanifu wa mradi ilionyesha kuwa 
kiwango cha maji kinachoingizwa kwenye tenki la Kiverenge ni 
kidogo kulinganishwa na kiwango cha maji kinachopaswa 
kusambazwa katika miji ya Same na Mwanga kutoka tenki la 
Kiverenge. Taarifa ya usanifu wa kina wa awamu ya kwanza 
kipande cha 2 (lot 2), ilionyesha kuwa, maji yatakayoingizwa 
kwenye tenki la Kiverenge ni lita 1008  kwa sekunde wakati maji 
yatakayotoka tenki la Kiverenge kwenda Mwanga na Same ni lita 
1313 kwa sekunde. Hii inaonesha upungufu wa lita 305 kwa 
sekunde; na italeta uwezekano wa kuwa na mgawo wa maji.  

 
Uchambuzi uliofanywa na Wakaguzi juu ya athari za kuzidisha 
usanifu wa miundombinu ulibaini kuwa, imeongeza gharama zaidi 
kwa Dola za Marekani 27,967,539.78 ambazo ni sawa na Jumla ya 
Sh. bilioni 61.57. Fedha hizi zingeokolewa kama usanifu 
ungefanyika vizuri kulingana na idadi halisi ya watu iliyokadiriwa 
hapo awali. 
 
Jedwali 9- 2: Uchambuzi wa Gharama za Uendeshaji Kutokana na 
Kuwa na  Moundombinu Mikubwa Zaidi 

Maelezo 

Gharama za Umeme 
kulingana na usanifu 
wa kwenye mkataba  
(Sh./Siku) 

Gharama za 
Umeme kulingana 
na usanifu 
uliofanywa na  
wakaguzi  
 (Sh./Siku) 

Kiasi ambacho 
kingeokolewa 
(Sh./Siku) 

Gharama ya 
umeme kwa ajili 
ya kusukuma maji 
ghafi toka bwawa 
la  Nyumba ya 
Mungu 

5,427,562.97 2,796,330.71 2,631,232.26 
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Maelezo 

Gharama za Umeme 
kulingana na usanifu 
wa kwenye mkataba  
(Sh./Siku) 

Gharama za 
Umeme kulingana 
na usanifu 
uliofanywa na  
wakaguzi  
 (Sh./Siku) 

Kiasi ambacho 
kingeokolewa 
(Sh./Siku) 

Pampu za 
kusukuma maji 
kwenye mtambo 
wa kutibu maji  

2,265,217.68 1,006,763.41 1,258,454.27 

Gharama ya 
umeme kwa ajili 
ya kusukuma maji 
safi toka  Mtambo 
wa kutibu maji 

23,236,484.78 12,948,223.82 10,288,260.96 

Gharama za 
Umeme pampu za 
Kisangara  

16,344,520.07 2,554,927.78 13,789,592.29 

Jumla 47,273,785.50 19,306,245.72 27,967,539.78 
Chanzo: Nukuu za Makadirio ya Ukubwa wa Kazi na Bei na repoti ya usanifu wa mradi  
 
(v) Kuzidisha Usanifu wa Tenki la Majitaka na Nyumba za 

Watumishi  
Kutokana na mapitio ya michoro, ilibainika kuwa tenki la maji 
taka lilisanifiwa kujengwa kwa kuta za zege zikiambatana na 
nondo (Mchoro namba S-I7-002) bila kuwa na uthibitisho wowote 
wa kiusanifu. Kwa kuzingatia uwezo wa tenki la Maji taka, nina 
maoni kwamba, kutumia ukuta wa zege na wenye nondo ndani 
badala ya tofali za zege ni upotezaji wa rasilimali bila sababu za 
msingi; hii ni kwa sababu tofali za zege zingeweza kutosheleza. 
 
Pia ilibainika kuwa nyumba za wafanyakazi ambazo si za ghorofa 
zilijengwa kwa kutumia nguzo nyingi. Kwa mfano, jengo moja 
ambalo si la ghorofa lilijengwa na nguzo 18 za ukubwa wa 
milimeta 300x400 na mikanda ya msingi (ground beam) ya ukubwa 
milimeta 300x400 (Tazama Kielelezo Na. 9-1 hapa chini) kupitia 
Mkataba namba I mchoro namba. S-I7-002). Hii inaonesha kuwa, 
mradi umesanifiwa zaidi kwani hakuna mzigo mkubwa unaohitaji 
nguzo nyingi kwa kiasi hiki kwa jengo ambalo si la ghorofa. Hii 
imepelekea upotevu wa fedha, kinyume na kanuni namba 4 (1) na 
5 (1) ya Kanuni za Manunuzi wa Umma ya mwaka 2013.  
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Kielelezo Na. 9-1: Kinaonesha Tenki la Majitaka na Nyumba za 
Watumishi Zikiwa Zimesanifiwa Zaidi ya Inavyotakiwa 

 
Tenki la Maji Tanka 

 

 

    

 

 
 

Nyumba ya watumishi aina ya B Mchoro 
namba S-18-002 

 yumba ya watumishi aina ya D 
Mchoro namba S-19-001 

Kielelezo Na. 9-2: Michoro ikionesha Tenki la maji taka na nyumba za watumishi zikiwa 
zimesanifiwa zaidi ya inavyotakiwa 

 
 
 

Idadi ya nguzo ni nyingi mno kwa 
jengo ambalo si la ghorofa 
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Kutumia Dari la Zege kwenye Jengo Ambalo Siyo Ghorofa na 
Limefunikwa kwa Bati  
Wakati wa ziara ya kutembelea mradi na kupitia michoro namba 
SMK-WTP-SWP-MECH-422 na namba CW-00-801 iligundulika kuwa, 
usanifu ulipendekeza kufunika jengo kwa kutumia paa la mabati 
katika jengo la kusukuma maji ghafi na katika jengo la kusukuma 
maji yaliyokusanywa kutokana na kufurika iliyokuwa imepewa 
jina la “clear water pit”. Nilibaini kuwa, pamoja na majengo haya 
kufunikwa kwa bati pia yalikuwa na dari la zege kwa baadhi ya 
maeneo yaliyohitaji kuwa na dari la kawaida.  Huu ni upotevu wa 
rasilimali kwa kuwa dari la zege ni ghali zaidi kulinganisha na 
kutumia dari la gypsum. Hii ni kinyume na Kanuni za 4 (1) na 5 
(1) za Kanuni za Ununuzi  wa Umma  Mwaka 2013. 
 
Picha Na. 9-1: Dari la Zege kwenye jengo ambalo si la ghorofa 
na lililofunikwa na bati juu  

 

Jengo lenye shimo la 
kuhifadhia maji 
yaliyosafishwa 

Nyumba ya kuhifadhia pumpu ya kusukuma maji 

Picha 9-1: Dari la Zege katika nyumba ambayo si ya ghorofa na lili loofunikwa kwa bati 
juu (Picha ilichukuliwa na wakaguzi tarehe 21 Desemba   2020) 

 
c) Kutokuwepo kwa Upembuzi Yakinifu Kwenye Mkataba Na. III 
Nilibaini kuwa hakukuwa na upembuzi yakinifu wa kazi za Mkataba 
Na. III. Mkataba huu ni sehemu ya mradi wa Same-Mwanga-Korogwe 
ukiwa na upembuzi yakinifu ulioandaliwa na kampuni ya SEURECA kwa 
kushirikiana na NETWAS Tanzania Ltd mwezi Aprili 2009.  

 
Nilibaini kuwa katika usanifu wa bomba la njia linalosafirisha maji 
(kutoka kituo cha kusukuma maji kilichopo Kisangara hadi tenki la 
Kiverenge na bomba la kusafirisha maji kutoka Kiverenge hadi 

Paa lililofunikwa kwa 
bati juu pamoja na dari 
la zege katika nyumba 
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matenki ya Mwanga kuna bomba la chuma la K9 lenye ukubwa wa 
DN900, DN600 na DN500 ambayo kulingana kwa unene wake yanaweza 
kuhimili shinikizo la mgandamizo wa kiwango cha 31.2, 35.7 na 38.4. 
Mabomba ya usambazaji kwa mji wa Mwanga yenye kipenyo kutoka 
DN600 hadi milimeta DN125  yamebainishwa kama PN16 (yenye uwezo 
wa kuhimili mkandamizo wa kiwango cha 16) na mabomba ya plastiki  
yenye kipenyo cha mm 90 yameainishwa kuwa na viwango vya PN10 
(kuhimili shinikizo la mgandamizo wa kiwango cha 10). 

 
Katika ukaguzi niliofanya nilibaini kuwa, Kifaa cha Modeli ya 
Usambazaji wa Maji (Distribution Hydraulic Model) kilizingatia kipindi 
cha nyakati za usiku ambapo hakuna mtiririko wa maji, hiki ni kipindi 
ambapo mkandamizo wa mabomba huwa mkubwa. Nilibaini kuwa 
mkandamizo wa juu zaidi ulikuwa wa kiwango cha 195 (19.5 bars) 
ambapo mabomba ya PN16 (yanayohimili mkandamizo wa kiwango cha 
16) na PN10 (yanayohimili mgandamizo wa kiwango cha 10) hayawezi 
kuhimili. Kwa hiyo, bomba zilikuwa hazijasanifiwa vizuri kuweza 
kuhimili mkandamizo wa maji utakaozalishwa. Hii itapelekea 
mabomba kupasuka mara kwa mara, na kusababisha uvujaji wa maji; 
hatimaye kuwa hasara kwa umma kutokana na matengenezo ya mara 
kwa mara.  

 
Pia ukaguzi ulipofanyika kwa mabomba yanayosafirisha maji toka 
tenki la Kiverenge hadi matenki ya Mwanga, nilibaini kuwa kuna 
maeneo ambayo mkandamizo unazidi kiwango cha 30 bars. Pia, kuna 
maeneo unakuwa chini ya kiwango cha 30 bar hadi chini ya 20 bar. Hii 
inaonesha kuwa, maeneo ambayo mkandamizo ni zaidi ya kiwango cha 
30 mabomba yatakuwa yanapasukapasuka. Aidha, maeneo ambayo 
katika mgandamizo ulio chini ya kiwango cha 20 usanifu wake 
ulizidisha viwango na hivyo kupelekea kupoteza fedha za umma. 
 
Hivyo, naishauri menejimenti ichukue hatua za kimkataba kwa 
wahandisi washauri ambao walishindwa kumshauri vizuri mwajiri 
kwenye masuala mbalimbali yaliyopelekea makosa kwenye kituo 
cha awali cha kusukuma maji na kusababisha matukio ya mafuriko. 

 
d) Usanifu wa Muundo wa Mradi Usio na Tija  
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa, kuna mipango isiyo na tija kwa 
baadhi ya miundombinu ya maji; ambapo mingine bei zilikuwa juu 
kulinganishwa na bei za sokoni. 
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Nilibaini kuwa kulikuwa na tathmini iliyofanywa na kampuni ya 
DON Consult Ltd (Msimamizi wa Mradi) juu ya muundo wa mradi).  
Mapitio hayo yalibadilisha njia za kupita mabomba, idadi ya 
mabomba, eneo la kujenga tenki na usanifu wa tenki kwa kuweka 
kuta katikati. 
 
Licha ya mapitio ya usanifu uliofanywa na Msimamizi wa Mradi, 
pia ilibainika kuwa wakati wa utekelezaji wa mkataba, kulikuwa 
na masuala ya kiusanifu ambayo hayakubainishwa wakati wa 
mapitio ya mradi. Mambo ya kiusanifu yaliyobainishwa 
yalipelekea mradi kuchelewa kukamilika na kuongezeka kwa 
gharama za ujenzi kwa Wizara ya Maji. 
 
Baadhi ya mambo yaliyobainika wakati wa kutembelea eneo la 
mradi na baada ya kupitia nyaraka ni kama ifuatavyo: 

 
(i) Ukarabati wa Matenki ya Maji na Njia za Kuingia   
Njia kama ukarabati wa matenki madogo manne ya maji, ikiwemo njia 
ya kuingia kwenye matenki hayo ambapo gharama yake ilikuwa juu  
kufikia Dola za Marekani 580,0000 (sawa na Sh. bilioni 1.28). 
Kulingana na uchambuzi, kiasi hiki cha fedha kingetosheleza kujenga 
matenki mapya manne yenye ujazo wa mita za ukubwa 500 kila moja. 
Kwa kawaida, tenki la ukubwa kama huu hugharimu Dola za Marekani 
14,000 (Sawa na Sh. milioni 30). 

 
(ii) Usanifu wa Chumba cha Kemikali  
Chumba cha kemikali, ilibainika kuwa jengo la kawaida la ukubwa 
urefu wa  mita 10.9 na upana wa mita 5.5  na kimo cha mita 3.9  na 
yenye ukuta mrefu kwenye miisho ya jengo kwa mita 4.25 (gable end 
height of  4.25m ) uligharimu Dola za Marekani 185,380.10 ambayo ni 
sawa na Sh. milioni 408 za Tanzania.  

 
Ilibainika kuwa, hali ya bei kuwa juu ni kukosekana kwa makadirio ya 
gharama ya Wahandisi ambayo yangeweza kusaidia timu ya tathmini 
kufanya ulinganifu wa bei zilizoletwa na wazabuni na makadirio 
yaliyoletwa na mhandisi ili kupata bei nafuu zaidi ya jengo.  
 
Hayo yote yaliyobainishwa hapo juu yalichangia kuongezeka kwa 
bei ya mkataba. Gharama hiyo iliyoongezeka ingeweza 
kuhifadhiwa na kutumiwa kwa shughuli nyingine za mradi. 
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(iii) Usanifu wa Njia ya Mabomba Usio na Tija 
Nilifanya tathmini na kubaini kuwa, kiwango cha bomba la C30 ambalo 
lilisanifiwa ili litumike kwenye njia yote kusafirishia maji lilipitiliza 
viwango vya usanifu (overdesigned). Mabomba haya yalikuwa na jumla 
ya urefu wa mita 20,583.58 kwenye mkataba kwa gharama ya Dola za 
Marekeni 5,762,615.6. Kulingana na tathmini yangu, nilibaini kuwa 
njia mbadala na yenye tija ambayo ina urefu wa mita 15,129.9 na 
gharama yake ni Dola za Marekani 3,908,364.4 ingeweza  kuokoa 
karibu urefu wa mita 5,358 ambayo gharama yake ni sawa na Dola za 
Marekani 1,854,251.2 sawa na Sh. bilioni 4. 

 
(iv) Mabadiliko ya Michoro Wakati wa Utekelezaji wa Mradi Bila 

Sababu za Msingi 
Pia, nilibaini kuwa mchoro wa zabuni uliotumika kwenye matenki 
ya Same na Kiverenge iliyotolewa na M/S DON Consult Ltd Machi 
2014 (Mchoro namba S-92-201 Tenki la Kiverenge) lilioneshwa 
kuwa kuna kuta za katikati kwa ajili ya kugawa tenki.  
 
Hata hivyo, tathmini iliyofanywa na Mshauri mwelekezi (M/S DON 
Consult ltd) huyohuyo baada ya mkataba kusainiwa, mshauri 
alikubali kubadilisha usanifu na kuongeza kiungo kwa ajili ya 
upumuaji (expansion joint) kwa gharama ya nyongeza ya Dola za 
Marekani 15,652.75. Mbali na gharama, mabadiliko haya 
yalisababisha kuchelewa kwa ujenzi kwa sababu ya kusubiria 
kibali au ruhusa ya kuendelea na utekelezaji. Hakukuwa na 
uthibitisho wowote unaoonesha Wizara ya Maji kuhoji sababu ya 
kubadilisha usanifu wake uliopelekea gharama ya utekelezaji 
kuongezeka kama ilivyo Kanuni ya 5 (1) za Sheria za Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2013 na masharti ya jumla ya mkataba (GCC) 
kifungu cha 3.5 (a) juu ya kuwajibika Kitaaluma. 

 
(v) Ubora na Ukamilifu wa Taarifa ya Upembuzi Yakinifu 

Usiojitosheleza  
Katika kupitia taarifa ya upembuzi yakinifu kwa ajili ya mradi 
ilibainika kuwa, taarifa ya upembuzi yakinifu iliyopo ya mradi wa 
maji wa Same-Mwanga-Korogwe iko katika rasimu. Wizara ya Maji 
ilianzisha utekelezaji wa Mradi kwa kuzingatia rasimu ya taarifa 
ya upembuzi yakinifu, kinyume na matakwa ya Kanuni ya 239 (8) 
ya Kanuni za Ununuzi ya Umma ya Mwaka 2013. 
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Pia, ripoti ya Upembuzi yakinifu ilikosa taarifa muhimu kuifanya 
iwe kamili na inayokubalika. Baadhi ya taarifa zilizokosekana ni 
pamoja na: Tathmini ya awali ya Mazingira na namna ya kuzuia 
uharibifu wa mazingira, uchambuzi wa gharama, faida na tija  ya 
mradi endapo kama utatekelezwa, njia mbalimbali za kutekeleza 
mradi, usanifu kulingana na mabadiliko ya tabia ya nchi mfano 
kutumia takwimu za Mafuriko kwenye chanzo kwa kutumia 
takwimu za miaka 30 au zaidi. Hii ni kinyume na Sehemu 1.1.3, 
1.1.4.3 na 1.4.2 ya kanuni za usanifu za Wizara ya Maji ya Mwaka 
2009 na Kanuni namba 5;  241 (3) na 321 (1) ya Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2013. 

 
Naishauri menejimenti iwasiliane na msimamizi mshauri wa 
mradi kwa ajili ya kurekebisha mapungufu yaliyobainishwa 
hapo juu. Pia, ihakikishe kuwa vipengele vyote vya mkataba 
vinatekelezwa kikamilifu. 

 
e) Maandalizi Hafifu ya Nyaraka za Mchakato wa Manunuzi 
Nilibaini kuwa, hati ya nukuu ya gharama ya vifaa na huduma 
haikuandaliwa ipasavyo. Yafuatayo ni mapungufu yaliyoonekana 
katika nukuu ya gharama ya vifaa na huduma:  
 
(i) Mkandarasi Alipaswa Kujaza Bei kwa Ajili ya Kuwasilisha 

Dhamana kwa Ajili ya Malipo ya Awali na Utendaji Kazi 
Kanuni ya 29(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 
inaitaka Taasisi inayofanya manunuzi kuhakikisha kuwa mshindi 
wa zabuni anawasilisha dhamana ya utendaji wa kazi ili kuweka 
imani ya utendaji katika mkataba na malipo ya vibarua, watoa 
huduma, mafundi na wasaidizi wa mkandarasi kama itataka 
hivyo. 
 
Kifungu 4.2 cha masharti ya jumla ya mkataba kinasema kwamba 
“Mkandarasi kwa gharama yake atapaswa kupata hati ya dhamana 
ya utendaji wa kazi kwa ajili ya kuhakikisha utendaji unaotakiwa, 
kwa kiasi, mfumo wa fedha uliotajwa katika kiambatisho kilicho 
katika tenda. Endapo kiasi hakijatajwa katika kiambatisho cha 
tenda, kipengele hiki hakitahusika”. Kiasi kilichotajwa katika 
kiambatisho kilikuwa ni 10% ya kiasi kilichokubaliwa kwenye bei 
ya mkataba.  
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Nilipitia vipengele vya nukuu ya gharama za vifaa na huduma 
vinavyohusu kazi za awali ukurasa wa 1 kati ya kurasa 6. 
Vipengele Na. 3 na 4 vilionesha kuwa Mkandarasi alitakiwa kujaza 
dhamana ya malipo ya awali na dhamana ya kuaminisha utendaji 
wake wa kazi. Mkandarasi alijaza bei ya vipengele hivyo na 
akalipwa na Wizara katika Hati za Malipo yaliyofuata. Zaidi ya 
hayo, kuongezeka kwa vipengele hivi ni sehemu ya mabadiliko 
yaliyofanyika katika mkataba. Jedwali Na. 9-3 hapo chini 
linaonesha kiasi kilichojazwa kwa ajili ya fedha ya awali na 
dhamana ya utendaji kazi wa mkandarasi. 
 
Jedwali 9- 3: Vipengele Ambavyo Havikupaswa Kujazwa Katika 
Nukuu ya Gharama za Vifaa na Huduma 

Kipengele Gharama za Awali (Dola za 
Marekani) 

Ukurasa wa 1 kati ya kurasa 6 Kipengele cha 3 Dhamana ya 
Malipo ya Awali  

10,620 

Ukurasa wa 1 kati ya kurasa 6 kipengele cha 4 Dhamana ya 
Utendaji kazi wa Mkandarasi 

796,500 

Jumla 807,120 

Chanzo Cha Taarifa: Nyaraka za mkataba, Hati ya kuthibitisha Malipo Namba 21 na 
Taarifa ya Tathmini ya Mkataba Namba 1 

 
Jedwali Na. 9-3 linaonesha kuwa gharama za kupata dhamana ya 
utendaji na malipo ya awali kiasi cha Dola za Marekani 807,120 
(sawa na Sh. bilioni 1.8) zimejumuishwa kwenye gharama ya 
mkataba ambayo haikutakiwa kuwa miongoni mwa vitu vya 
kulipiwa, kutokuwa na bei. Matokeo yake, wakati wa utekelezaji 
gharama za vitu hivi ziliidhinishwa kulipwa kupitia Cheti Nambari 
1 na kulipwa. Kiasi hiki cha pesa kingeweza kutumika katika 
shughuli nyingine za serikali. 
 
(ii) Mapungufu Katika Ujazaji wa Nukuu ya Gharama za Vifaa na 

Huduma 
Ukaguzi wa kipengele cha awali katika nukuu ya gharama za vifaa 
na huduma ilionesha kuwa, wakandarasi walipaswa kujaza nukuu 
ya gharama za vifaa kwa ajili ya kukamilisha kazi zote 
zilizofafanuliwa katika nyaraka mbalimbali za mkataba 
zinazoeleza ukubwa wa kazi katika mradi. Hii haikutakiwa ijazwe 
kwa sababu hakukuwa na maelekezo katika nukuu ya gharama za 
vifaa na huduma iliyokuwa inataka kuzikamilisha kazi za mradi 
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kwa kuzingatia michoro na vigezo. Hii ni kwa sababu haya 
yalikuwa maelekezo tu kwa wakandarasi. 
 
Zaidi ya hayo wakati wa kikao cha kabla ya wakandarasi kujaza 
nukuu, hoja Namba 8 iliibuliwa na mkandarasi ili kutaka 
ufafanuzi. Hii inaonesha kuwa kulikuwa na ugumu katika kukijaza 
kipengele hicho; na walipendekeza kiondolewe na badala yake 
iongezwe 10% katika kipengele cha fedha ya dharura kwenye 
sehemu ya majumuisho ya nukuu ili kuwezesha kufanyika kwa 
kipengele hiki na vingine ambavyo vingejitokeza pasipo 
kutarajiwa.  
 
Ilibainika kuwa, Wizara ya Maji walijibu kuwa ujazaji uzingatie 
maelekezo yaliyomo katika nyaraka zilizoandaliwa kujazwa na 
wakandarasi, ikiwemo nukuu ya gharama ya vifaa na huduma. 
Matokeo ya hii ni kuwa kipengele hiki kilijazwa bei ya Dola za 
Marekani 295,000 (sawa na Sh. milioni 649) ambayo zililipwa 
kupitia Hati za Malipo zilizofuata. Haya yalikuwa matumizi 
mabaya ya mali za umma. Hii ni kwa sababu, kipengele hiki 
kiliongeza gharama ya mkataba isiyotakiwa ambayo ingeelekezwa 
katika kazi nyinginezo. 

 
Pia nilibani kuwa, kulikuwa na kipengele cha dhamana ya utendaji wa 
mkandarasi katika nukuu ya gharama ya vifaa na huduma ambacho 
kililipwa kwa mkandarasi, jumla ya kiasi cha Dola za Marekani 
200,000. Hiki kilichofanyika kilikuwa kinyume na Masharti ya ujumla 
ya mkataba kipengele 4.4.1 ambacho kinamtaka mkandarasi kupata 
dhamana ya utendaji wake wa kazi kwa gharama zake mwenyewe kwa 
kiasi ambacho kimetajwa katika masharti maalumu na kwa namna ya 
fedha ilivyopendekezwa katika mkataba au katika namna ambayo 
fedha zinaweza kubadilishwa bila gharama inayokubalika na Mwajiri. 

 
Pia kipengele Namba 7 cha mkataba kinaelekeza “Kodi mbalimbali 
zilizotajwa zinazotakiwa kulipwa kwa mujibu wa sheria za serikali ya 
Tanzania” kilikuwa hakijatajwa au kufafanuliwa katika kipengele 
01770 cha Maelezo ya Kiufundi. Kipengele hiki hakikueleweka, kwani 
mradi huu ulikuwa na msamaha wa kodi. Mkandarasi alilipwa 
kumwezesha kulipa kodi, wakati kulikuwa na msamaha wa kodi katika 
mkataba. 
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Naishauri Wizara ya Maji ihakikishe mkandarasi anarejesha kiasi 
cha pesa kilicholipwa kama kodi kwenye vifaa vyenye msamaha wa 
kodi. 

 
(iii) Ujazaji kwa Zaidi ya Mara Moja wa Vipengele Katika Nukuu ya 

Gharama ya Vifaa na Huduma   
Katika kupitia kipengele cha awali cha nukuu ya gharama za vifaa 
na huduma, ilionekana kuwa kulikuwa na baadhi ya vipengele 
vilivyojazwa zaidi ya mara moja. Jedwali Na. 9-4 linaonesha 
vipengele vilivyojazwa kwa zaidi ya mara moja. 
 
Jedwali 9- 4: Vipengele vilivyoonekana mara mbili katika nukuu ya 
gharama ya vifaa na huduma 

 
Jina la kipengele 
kilichoonekana mara ya 
kwanza 

Jina la kipengele 
kilichoonekana 
mara ya pili  

Gharama kwa 
kipengele 
kilipoonekana 
mara ya 
kwanza (Dola 
za Marekani) 

Gharama kwa 
kipengele 
kilipoonekana 
mara ya pili 
(Dola za 
Marekani) 

Mkataba Namba I  

Ukurasa wa 1 kati ya 6 
kipengele 7: Wafanyakazi 
wa kusimamia utekelezaji 
wa mradi 

Ukurasa wa 3 kati 
kurasa 6 kipengele 
cha 3: Utawala na 
wafanyakazi  
 
 

792,511.60 84,960 

Ukurasa wa 1 kati ya 6 
kipengele 8: Mhandisi 
Msimamizi wa kazi ya 
Ujenzi 
  

Ukurasa wa 3 kati 
kurasa 6 kipengele 
cha 5: Fundi 
mkuu, Fundi wa 
ujumla na 
Wasimamizi  

217,002.00 124,006.02 

Ukurasa wa 1 kati ya 6 
kipengele 11: Vitendea kazi 
vya kutosha kuwezesha 
maendeleo ya kukamilisha 
kazi kwa mujibu wa 
kipengele 01320 
  
 

Ukurasa wa 1 kati 
ya kurasa 6 
kipengele cha 12: 
Mhandisi wa 
kupanga na 
kuratibu kazi  

24,780.00 47,200 

Ukurasa wa 1 kati 
ya kurasa 6 
kipengele cha 12: 
Mhandisi wa 
kupanga na 
kuratibu kazi  
Ukurasa wa 1 kati 
ya kurasa 6 
kipengele cha 13: 
Uratibu,  uhuishaji 

18,290 
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na marekebisho ya 
kazi  

Ukurasa wa 3 kati ya kurasa 
6 kipengele cha 8: Huduma 
za muda kwa Mwajiri na 
Mhandisi kwa mujibu wa 
kipengele 01510 na 1590 
ambavyo vinajumuisha 
alama za mradi,   

Ukurasa wa 4 kati 
ya kurasa 6 
kipengele cha 2: 
Alama za mradi  

161,660 5,900 

Ukurasa wa 1 kati 
ya kurasa 6 
kipengele cha 3: 
Utambulisho wa 
mradi  
 

5,900 

Ukurasa wa 4 kati ya kurasa 
6 kipengele cha 1: Kuondoa 
huduma zote katika eneo la 
baada ya mradi kukamilika  
 
 

Ukurasa wa 4 kati 
ya kurasa 6 
kipengele cha 5: 
Kazi za kufunga 
mradi kwa mujibu 
wa kipengele 
01770  

64,900 23,600 

Mkataba namba III 
Huduma za muda 
Kipengele 01510 

- Huduma ya simu 
- Usafiri 
- Ofisi kwa matumizi 

ya Mhandisi 
- Vifaa kwa ajili ya 

kupimia na kufanyia 
vipimo kucheki 
ubora 

- Alama katika eneo 
la mradi 

 
Kipengele 01590 

- Huduma ya umeme 
- Huduma ya maji 
- Matengenezo 

Vifaa kwa ajili ya 
mawasiliano ikijumuisha 
kompyuta, mashine ya 
kutolea nakala, huduma za 
simu 
 

Kipengele cha 2 
Kazi na huduma za 
kuwezesha mradi 
kuanza:  
Magari 3 kwa ajili 
ya Mhandisi 
Mshauri na Mwajiri 
 
Kazi na huduma za 
kuwezesha mradi 
kuanza:  
Kipengele cha 
ujumla Na. 10 
komputa na 
mashine ya 
kutolea nakala 
 
 
Kazi na huduma za 
kuwezesha mradi 
kuanza:  
Malazi/ofisi za 
muda, huduma 
Kipengele Na. 12 
kuleta na kuweka 
bango la 
kutambulisha 
mradi kwenye 
eneo la mradi 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

800,000.00 

 
480,000.00 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

21,000.00 
 
 
 
 
 
 
 

1,900.00 

Kazi na Huduma za Awali 
Kipengele cha Ujumla Na. 
3:  Alama ya Mradi 

Huduma za Awali 
Kipengele cha 
ujumla 2: Alama 

6,000.00 6,000.00 
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Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kutoka katika Mabadiliko ya Mkataba namba 1 (Kazi 
na Huduma za Awali eneo la mradi). 

 
Uchambuzi katika Jedwali Na. 9-4 hapo juu unaonesha kuwa 
katika nukuu ya gharama ya vifaa na huduma kulikuwa na 
vipengele vilivyoonekana mara mbili. Vipengele hivyo 
vikipangiliwa katika mpangilio wa kwanza na wa pili vinaonesha 
kuwa viligharimu Dola za Marekani 2,116,853.60 na 843,756.02, 
mtawalia. Hii inaonesha kuwa kama gharama za mara ya kwanza 
zingechaguliwa na kuachana na ile ya pili kingeokolewa kiasi cha 
Dola za Marekani 843,756.02 ambazo ni sawa na Sh. bilioni 1.9. 
 
Naishauri Wizara ya Maji ijiridhishe kwa kupitia upya gharama 
za vifaa ambavyo vililipwa kimakosa mara mbili kisha 
kuwasiliana na Mkandarasi ili arejeshe fedha hizo zilizolipwa 
mara mbili. 
 
(iv) Kutoeleweka kwa Kipengele cha Kazi na Huduma za Awali 

katika Nukuu ya Gharama za Vifaa na Huduma  
Ilibainika kuwa, katika Nukuu ya Gharama za vifaa na huduma 
kulikuwa na vipengele ambavyo havieleweki kama vile 
“Mengineyo yanayohitaji ufafanuzi” ambavyo vilikuwa havina 
maelezo ya nini hasa kililengwa, na endapo mzabuni au 
mkandarasi asingefafanua wangefanya nini kuweza kuitumia hiki 
kipengele katika hatua ya kutafuta mkandarasi.  
 
Zaidi ya hayo, wakati wa tathmini na makubaliano ili kumpata 
mkandarasi, Wizara ya Maji haikusaka ufafanuzi kutoka kwa 
wazabuni ili kuthibitisha ukubwa wa kazi katika kipengele 7 na 10 
cha kazi na huduma za awali kwenye kitabu cha kujaza bei kuwa 

ya kutambulisha 
mradi 

Kazi na Huduma za Awali 
Ratiba za kuendeleza kazi 
kipengele cha 12: Mhandisi 
mratibu na muandaaji 

Kazi na Huduma za 
Awali 
Ratiba za 
kuendeleza kazi 
kipengele cha 13: 
Uratibu, uhuishaji 
na kufanya 
mapitio ya kazi. 

50,000.00 
 

25,000.00 

Jumla  2,116,853.60 843,756.02 
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kile kilichoitwa “Mengineyo yenye kuhitaji ufafanuzi”. Jambo hili 
ni kinyume na matakwa ya kanuni namba 5(1) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013. 
 
Njia bora ingekuwa kuviondoa hivi vipengele katika Nukuu ya 
Gharama za Vifaa na Huduma kama hawakufafanua walichoweka 
wakati wa mchakato wa kumpata mkandarasi. Hata hivyo, 
ilibainika kuwa Mhandisi Mshauri amepitisha kwa ajili ya malipo 
ya vipengele hivi vyenye kiasi cha Dola za Marekani 
1,936,062.54, sawa na fedha za kitanzania Sh. Bilioni 4.2 kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 9-5. 
 
Jedwali 9- 5: Vipengele vilivyojazwa bei na mkandarasi bila 
Kufafanua kazi katika kipengele cha kazi na huduma za awali 

Kipengele Na. Jina la 
Kipengele 

Jumla ya 
gharama za 
awali (Dola za 
Marekani) 

Jumla ya Gharama 
zilizoongezeka na 
kuidhinishwa kwa 
malipo wakati wa 
utekelezaji  

Ukurasa wa 1 kati ya 
kurasa 6 kipengele 
cha   10  

Mengineyo 
(yanayohitaji 
kufafanuliwa) 

756,297.4 1,199,069.03 

Ukurasa wa 3 kati ya 
kurasa 6 kipengele 
cha   7  

Mengineyo 
(yanayohitaji 
kufafanuliwa) 

464,849.20 736,993.51 

Jumla  1,221,146.60 1,936,062.54 
Chanzo cha Taarifa: Nyaraka za Mkataba na Hati za kuidhinisha Malipo  

 
Jedwali Na. 9-5 linaonesha kuwa vipengele vyenye thamani ya 
Dola za Marekani 1,221,146.60 katika mkataba havikufafanua kazi 
zilizotakiwa kufanyika. Hii ilisababisha ongezeko la gharama isiyo 
ya lazima. Mapitio ya tathmini ya hati ya kuidhinisha malipo 
namba 21 yalibainisha kuwa wakati wa utekelezaji wa mradi 
kutokana na kuongeza muda gharama iliongezeka kufikia kiasi cha 
Dola za Marekani 1,936,062.54. 
 
Zaidi ya hilo, kupitia mahojiano na Timu ya Wakaguzi, Mfanyakazi 
wa Mkandarasi alitoa maelezo ya vipengele vilivyotajwa 
“Mengineyo yenye kuhitaji ufafanuzi” kuwa ni malazi, ukarimu, 
mawasiliano, kompyuta na viambatisho vyake, kupata ushauri wa 
kitaalamu, usafiri, ofisi na vifaa vya ofisini, leseni na vyeti, vifaa, 
gharama ya pango la mkandarasi, na umeme. 
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Kwa vile wakandarasi hawakufafanua kipi kingefanyika wakati wa 
mchakato wa kumpata mkandarasi, ilisababisha mkandarasi 
kutafuta kila namna ya kuweza kulipwa; hivyo ilisababisha 
ongezeko lisilo la lazima kwa kazi hiyo. 
 
Naishauri Wizara ya Maji ijiridhishe kubaini uhalali wa malipo 
ya kipengele cha “other specify” kama kinavyooneshwa 
kwenye makisio ya gharama za ujenzi (BoQ), aidha ikibainika 
malipo hayo si sahihi mawasiliano yafanyike ili Mkandarasi 
arejeshe fedha zilizolipwa kama “other specify”. 
 
(v) Kutokuwa na Mfanano Katika Nyaraka za Manunuzi ya 

Wakandarasi 
Nilibaini kuwa Wizara ya Maji haikuangalia kutokuwa na mfanano kwa 
nyaraka za manunuzi. Hii ni kinyume cha kanuni ya 185(2) ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2013 ambayo inataka Timu ya Tathmini kuwa na 
nyaraka zote za kufanyia zabuni, ikijumuisha nukuu ya gharama za 
vifaa na huduma, matakwa ya kiufundi na michoro. Pia hii ilikuwa 
kinyume na matakwa ya kanuni 239(8) ya Kanuni za Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 ambayo inasema kuwa “Taasisi 
Nunuzi haitapaswa kualika wazabuni kwa ajili ya kazi, isipokuwa tu 
pale ambapo Michoro na matakwa ya kiufundi vitakuwa viko kamili na 
makadirio ya gharama yameandaliwa”. Kuendeleza zabuni na kuanza 
kazi ya ujenzi kwa kutumia michoro na matakwa ya kiufundi visivyo 
kamili vilipelekea kuwa na mabadiliko ya kubadili eneo la kazi, 
nyongeza au punguzo la uwingi. Ilibainika kuwa ongezeko la 
mabadiliko limepanda hadi kufikia gharama ya Dola za Marekani 
1,110,816.94 sawa na Sh. bilioni 2.4 
 
Naishauri Wizara ya Maji ihakikishe kwamba makabrasha ya 
zabuni yanaandaliwa kwa ukamilifu kabla ya kualika wazabuni. 
 
(vi) Kutoendana kwa Matakwa ya Kiufundi na Viwango 
Wizara iliandaa nyaraka za mkataba (maelekezo kwa wazabuni na 
matakwa ya kiufundi) kwa kufuata viwango vya kigeni na 
matakwa ya kiufundi ambayo hayatumiki Tanzania. Mchanganuo 
wenye msimbo Na. 02300 unahusishwa kwenye viwango vya 
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Kimarekani17. Viwango hivi vyote si sawa kuvitumia kwenye miradi 
ya ujenzi wa mabomba ya maji ambayo ni kinyume na matakwa 
ya Mwongozo wa kusanifu wa Wizara ya Maji wa mwaka 2009. 
Viwango ambavyo vinatumika zaidi ni vya Shirika la Viwango vya 
Kimataifa18 kwa ulazaji wa mabomba ya DI19 na HDPE20 ambavyo 
vinatumika nchini Tanzania. Hii inamaanisha kwamba kulikuwa na 
kutoendana kwa nyaraka  katika matakwa ya kiufundi na viwango. 
Madhara ya kutumia matakwa ya kiufundi na viwango visivyo 
sahihi yalibainika katika ufukiaji na ushindiliaji wa mabomba 
ambapo ubora wake uliathiriwa pia hali kuwa endelevu kwa 
baadaye.  
 
Niashauri Wizara ya Maji ipitie na kuhuisha viambatisho vyote 
vya mkataba (kama vile maelekezo ya zabuni, taratibu za 
mkataba, makadirio ya gharama za vifaa, michoro na 
majedwali ya mikataba) ili kuondoa vipengele vyenye 
matatizo, vipengele vinavyokinzana. Pi, ili kuboresha 
vipengele ambavyo vinaendana na mazingira ya Tanzania. 
 
(vii) Uwekwaji wa Barua Iliyoboresha Nyaraka za Zabuni Pasipo 

Kufuata Taratibu 
Sehemu ya 29.1 ya maelekezo kwa wazabuni inaeleza kuwa 
wazabuni wasifute kipengele chochote kwa kukata katika nyaraka 
ya kufanyia zabuni au chochote kati ya usanifu wa kiufundi na 
matakwa ya kiufundi au kufanya badiliko lolote ndani yake. 
Mabadiliko ya aina mbalimbali hayatazingatiwa. Endapo mzabuni 
atahitaji kuweka masharti maalum au kuingiza mabadiliko ya 
kiufundi au njia mbadala, inabidi ziwasilishwe katika bahasha 
tofauti iliyoambatishwa na zabuni yake kwa mujibu wa kifungu 
cha 26 cha nyaraka ya mkataba. Wakati huohuo, ifanyike rejea 
katika fomu ya zabuni na Mwajiri/Mhandisi anayo haki kukubali 
au kukataa mabadiliko, upindishaji au mibadala mbalimbali 
itakayotolewa. 

 
 

17 The standards of American Society of State Highway and Transport Officials (AASHTO), American Society 
of Testing and Materials (ASTM) and NEMA 
18 ISO Standards 
19 Ductile Iron 
20 HDPE 
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Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa waraka wa mkataba ulijumuisha 
barua za mkataba ambazo ziliingizwa katika nyaraka kuu za zabuni 
bila kufuata utaratibu; na zikaruhusu wazabuni kutoa masharti 
maalum au kuingiza mabadiliko ya kiufundi au mibadala ambayo 
ilibadilisha kwa kiasi kikubwa masharti na matakwa muhimu ya 
mkataba. Barua za zabuni ni kama zilivyooneshwa katika Jedwali Na. 
9-6 hapo chini: 

 
Hii ilikuwa kinyume na matakwa ya kanuni ya 4, sehemu 2(d) ya Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 ambayo inatoa umuhimu wa 
uadilifu, uwajibikaji na ukweli na uwazi katika mchakato wa 
manunuzi; ambapo kanuni 5(1), 78(1) na 79(3) zinazuia kutoka katika 
viwango vya utendaji wa mara kwa mara. Hiyo pia ni kinyume cha 
kifungu kidogo 83(1) na kifungu cha masharti ya jumla ya mkataba 
15.6.3 kinachozuia kujihusisha na vitendo vya udanganyifu katika 
manunuzi na utekelzaji wa mradi. 

 
Hii ilipelekea kuwapo kwa migogoro mikubwa miwili iliyokuwa katika 
mabomba ya DI na malipo ya vifaa vilivyopo katika eneo la mradi. 
Mabomba ya DI yalilazimisha Wizara ya Maji kuondoa mabomba ya DI 
katika mkataba mkuu ili kutafuta mkandarasi mwingine kwa kazi 
zilizoondolewa. 

 
Jedwali 9- 6: Orodha ya barua za zabuni zenye utata katika 
mkataba wa III 

Namba ya Rejea 
ya Barua 

Yaliyomo katika barua 
  

Mapungufu 
yaliyobanika 

Rejea Na. 
BDR/0309/31
12/2017 

Kipengele cha kazi na huduma za 
awali bei za ujumla kwa kutumia 
kanuni ya FIDIC kwa kuzingatia malipo 
yanayopaswa kupitishwa na Mwajiri 
kwa vipengele ambavyo vinaanza 
kufanywa na mkandarasi 

Kanuni ya FIDIC kwa bei 
ya ujumla haikuwa 
sehemu ya mkataba  
 
 

Rejea Na. 
BDR/0392/3112/
2017 

Aina ya malipo ya awali kwa mujibu 
wa vifungu vya FIDIC, mkandarasi 
anaomba kiasi chote kinachopaswa 
kupitishwa kwa ajili ya malipo bila 
makato yoyote baada ya mkandarasi 
kufanya maandalizi ya awali katika 
eneo la utekelezaji mradi 

Kanuni ya FIDIC kwa bei 
ya ujumla haikuwa 
sehemu ya mkataba  
 
 

Rejea Na. 
BDR/0391/3112/
2017 

Kwa kuzingatia kwamba manunuzi ya 
vifaa vya mradi huu (mkataba Na. III) 
unaozidi 50% ya jumla ya kiasi cha 
mradi. Mkandarasi anaomba malipo ya 

Ulegezaji wa matakwa 
muhimu ya zabuni kwa 
mzabuni mmoja kitu 
ambacho kinaonesha 
kutokuwepo kwa usawa 
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Namba ya Rejea 
ya Barua 

Yaliyomo katika barua 
  

Mapungufu 
yaliyobanika 

awali si chini ya 25% ya jumla ya bei 
ya mradi 
  

kwa wazabuni wengine. 
Wakati katika nyaraka 
za zabuni ilikuwa 
imewekwa kuwa 10% 
ambayo baadaye 
ilikubaliwa kupitia 
makubaliano iwe 20%  

Rejea Na. 
BDR/0313/3112/
2017 

Kuwapo kwa kipengele cha 15% ya 
fedha ya makato kuwa mbadala kwa 
makato ya kila Hati ya Kuidhinishia 
Malipo  
  

Ulegezaji wa matakwa 
muhimu ya zabuni kwa 
mzabuni mmoja kitu 
ambacho kinaonesha 
kutokuwapo kwa usawa 
kwa wazabuni wengine. 
Ambapo wakati wa 
mchakato wa zabuni 
ilipaswa kuwa 
inarejeshwa katika kila 
Hati ya Kuidhinishia 
malipo 

Rejea Na. 
BDR/0309/3112/
2017 

Maombi ya malipo kwa vifaa vilivyopo 
katika eneo la kazi kufanyika kwa 70% 
ya gharama ya iliyowekwa katika 
nukuu ya gharama ya vifaa na 
huduma, na mitambo na vifaa 
vidogovidogo kuwekwa katika 70% ya 
gharama iliyowekwa katika nukuu ya 
gharama ya vifaa na huduma 
  

Ulegezaji wa masharti 
kwa sababu endapo 
Mwajiri alilipa kwa 
kuzingatia alivyoombwa 
kuna uwezekano wa 
kupoteza fedha kwa 
baadhi ya kazi za 
ufungaji mitambo 
zilizofanyika endapo 
mkandarasi 
ataondolewa katika 
mkataba wa kutekeleza 
mradi.  

Rejea Na. 
BDR/0377/3112/
2017 

Mkandarasi alimjulisha Mwajiri kuwa 
mahali ambapo yangewekwa makazi 
ya malazi, ofisi, karakana na ghala 
 
  

Mkandarasi alikuwa na 
uwezo wa kutambua 
eneo la kuweka makazi 
kabla ya hatua za 
kiserikali za kuomba 
ardhi kutajwa 
Uwezekano wa barua ya 
zabuni kufanyiwa 
maboresho yalielekezwa 
kwa mzabuni 
aliyejulikana kabla ya 
hatua sahihi za 
manunuzi 
hazijaanzishwa. 
Hiki kingeweza kuitwa 
udanganyifu na kula 
njama kwa mujibu wa 
matakwa ya ujumla ya 
mkataba sehemu 15.6.3 
(ii)&(iii). 
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Namba ya Rejea 
ya Barua 

Yaliyomo katika barua 
  

Mapungufu 
yaliyobanika 

Rejea Na. 
BDR/0376/3112/
2017 

Vipengele vya nukuu ya gharama za 
vifaa na huduma mkandarasi 
alimjulisha Mwajiri kuwa hakukuwa na 
vipengele kwa ajili ya kusafisha eneo, 
Uchimbaji wa mitaro kwa ajili ya 
kulaza bomba, uchimbaji wa sehemu 
zenye mawe na kazi ya ufukiaji wa 
njia kubwa na njia ya ugawaji bomba 
za maji na alipendekeza lijadiliwe 
gharama ya kuzifanya kazi hizo katika 
kikao cha makubaliano.    

Matakwa ya makataba 
yaliyojumuishwa katika 
kipengele 02620 na 
02621 kazi zote 
zimetajwa lakini 
mkandarasi alidai kuwa 
hazikuwemo. 
Mkandarasi aliomba 
mabadiliko na Mwajiri 
akakubali na kulipa kazi 
ya kusafisha eneo la 
ujenzi wa mradi na 
uchimbaji wa mitaro ya 
kulaza bomba 

Rejea Na. 
BDR/0380/3112/
2917 

Kutoka katika vipengele vya nukuu ya 
gharama ya vifaa na huduma maelezo 
yaliyotolewa na Mkandarasi ni kuwa 
Daraja ubora wa mabomba aliloweka 
katika zabuni yake kwa vile haikuwa 
imefafanuliwa vizuri katika nyaraka 
za zabuni. Mabomba aina ya DI yenye 
kipenyo DN500 daraja la ubora C25, 
Mabomba ya chuma aina ya DI yenye 
kipenyo DN600 na kipenyo DN900 
daraja la ubora C20. 
  

Mkandarasi alibadili 
matakwa ya kiufundi 
kutoka K9 ambayo ni 
sawa na daraja la ubora 
C30 na katika barua 
yake ya zabuni alisema 
kuwa alijaza bei ya K9 
ambayo ni sawa na 
daraja la ubora C25 na 
C20 
 
Wakati wa maelekezo 
kwa ajili ya kujaza bei 
suala hili lilitajwa na 
mkandarasi kwa 
kuonesha kuwa 
mabomba ya ubora 
daraja K na viambatisho 
vyake vilikuwa 
vimepitwa na wakati 
lakini wanazalisha 
mabomba yenye ubora 
daraja C viwandani 
yanakozalishwa 
mabomba aina ya DI. 
Mwajiri alijibu kwa 
kuahidi kuwa suala hilo 
lingetatuliwa katika 
hatua nyingine ya 
manunuzi mbeleni 
jambo ambalo 
halikufanyika. 

Chanzo: Mikataba ya ujenzi wa mradi wa maji wa Same-Mwanga na Korogwe  

 
Naishauri menejimenti ichukue hatua za kisheria dhidi ya 
mkandarasi na wote waliohusika kwenye vitendo vya ulaghai 
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kuhusiana na barua za zabuni, garantii za malipo ya awali, na 
garantii za zuio. 

 
9.3.2 Kipengele cha Manunuzi  
 

a) Manunuzi Hafifu ya Mkandarasi na Mhandisi Mshauri  
Nilibaini mapungufu yafuatayo kuhusu manunuzi ya Mkandarasi 
na Mhandisi Mshauri: 
 
(i) Kutokuwepo kwa Kumbukumbu za Manunuzi ya Mkandarasi na 

Mhandisi Mshauri 
Kanuni Na. 15 ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inataka Taasisi Nunuzi kutunza kumbukumbu za manunuzi zikiwa 
na taarifa zifuatazo: maelezo kwa ufupi ya bidhaa, kazi au 
huduma inayotakiwa kununuliwa, majina na anuani za wazabuni 
waliopitishwa katika hatua ya awali, waliobakia baada ya 
kupunguzwa au waliochaguliwa na walioalikwa kuwasilisha zabuni 
(ikiwa ni pamoja na taratibu zilizotumika kuwachagua), majina 
na anwani za wazabuni waliowasilisha zabuni, majina na anwani 
za wazabuni ambao mkataba wa manunuzi au wa kuondoa bidhaa 
umeingizwa katika bei ya mkataba, bei, namna ambavyo 
uthaminishaji umelenga ili kupata bei, pamoja na taarifa kwa 
ufupi za tathmini na ulinganishaji ikijumuisha maombi kwa 
kufuata mlengo unaozingatia kanuni hizi. 
 
Ilibainika kuwa, utunzaji wa kumbukumbu za jinsi ambavyo 
manunuzi yalifanyika Wizara ya Maji haukufanyika kiasi cha 
kuridhisha. Nyaraka muhimu za manunuzi hazikupatikana na 
hazikuwasilishwa kwa wakaguzi. Nyaraka ambazo hazikupatikana 
ni pamoja na: makisio ya mhandisi ya gharama; nyaraka za zabuni 
zilizogawiwa kwa wazabuni na zilizowasilishwa na wazabuni, 
taarifa ya tathmini iliyokamilika pamoja na barua za mawasiliano 
kati ya pande tofauti. Faili la Bodi ya Zabuni pia halikuwasilishwa 
kwa wakaguzi. Hii ni kinyume na matakwa ya kanuni ya 239(8) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 
 
Mbali na mafaili ambayo hayakupatikana, baadhi ya mafaili yenye 
mawasiliano ya ujumla ama hayakupatikana au hayakuwa na 
ukamilifu. Kwa mfano, mafaili yanayoanzia mwaka wa fedha 2013 
hadi 2017 hayakupatikana na hayakuwasilishwa. 
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Naishauri Menejimenti ikabidhi kumbukumbu za ununuzi 
zilizokosekana kwa ajili ya mapitio ya ukaguzi. 
 
(ii) Manunuzi Kutumia Nyaraka za Zabuni Ambazo Hazijatimia 
Nilibaini kuwa Mwajiri alianzisha mchakato wa manunuzi ya kazi 
ya ujenzi na mkataba wa kusimamiwa kazi bila kuwa na nyaraka 
zote zinazohitajika kwa ajili ya mchakato huo (rejea muhtasari 
wa kikao cha kuanza kilichofanyika 17 Novemba, 2013, ajenda 
kipengele Na. 7). Hii ilitokea kwa sababu mapitio ya usanifu 
hayakufanyika kama ambavyo ilitarajiwa au ulikuwa wa kiwango 
ambacho hakikutarajiwa. Huu ni uvunjaji wa kanuni 184 ya sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 na Kanuni  239(8) ya Kanuni 
ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 
 
Naishauri Menejimenti iwe inatumia makabrasha ya zabuni 
yaliyotimia kama inavyoainishwa kwenye Ibara ya 184 ya 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni ya 239 
(8) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 
 
(iii)  Kutokuwepo kwa Matakwa ya Kiufundi na Michoro  
Mkataba ulisainiwa bila kuwepo kwa matakwa ya kiufundi na 
michoro kwa sababu vilikuwa bado vinakusanywa; na mkandarasi 
alianza kazi bila ya kuwa na nyaraka hizi muhimu. Msimamizi wa 
kazi (Mhandisi Mshauri) M/S Don Consult alitaarifu kuwa, 
mkandarasi alikuwa ameanza kazi kwa kutumia nakala vivuli za 
nyaraka zake za zabuni zilizowasilishwa pamoja na zabuni yake. 
Hii ilishuhudiwa kutoka katika muhtasari wa makubaliano ya 
mkataba kipengele Na. 18 kinachoongelea umuhimu wa kuufanyia 
tathmini mradi ndani ya mwezi mmoja baada ya tarehe ya kuanza 
kazi. Ijapokuwa tathmini hiyo ilitarajiwa kuwa tayari ndani ya 
mwezi mmoja, matakwa ya kiufundi yalisainiwa na kuwasilishwa 
kwa mkandarasi na Mhandisi Mshauri mwaka mmoja baadaye. 
Zaidi, ilichukua muda wa takribani miaka mitatu kufanya 
tathmini hiyo. Tarehe ya kuidhinisha michoro ya njia ya bomba ya 
kugawa maji iliyopitiwa ni 2 Machi, 2018 na kuthibitishwa mahali 
penye njia ya bomba za kusafirisha maji ilikuwa  26 Machi, 2019. 
Mpaka mwezi Desemba 2020 kulikuwa hakuna seti kamili ya 
michoro iliyokuwa imeidhinishwa. 
 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 194 

 
 

Upungufu huu ulichangia kuwapo kwa ubora hafifu wa kazi. Hii ni 
kwa sababu, kazi ya usanifu isiyokuwa kamili iliyofanywa na M/s. 
ECG na kazi ya kupitia iliyofanywa na M/S Don Consult ndizo 
zilizotumika kutengeneza nyaraka za kujazia zabuni zenye 
marudio zinazojumuisha michoro kwa ajili ya mkataba Na. III na 
IV kama inavyoshuhudiwa katika barua Na.  
DCL/MOW/PH2/2015/06 na DCL/MOW/PH2/2015/07 ya tarehe 13 
Octoba, 2015 na 11 Novemba, 2015, mtawalia. 

 
Zaidi ya hayo, ukosefu wa nyaraka za mkataba zilizotimia 
ulichangia kuwapo kwa athari hasi zifuatazo: migogoro, 
mabadiliko na uchelewaji katika utendaji kazi kutokana na 
mabadiliko ya upangaji wa bomba, maboresho katika tenki la 
kuhifadhia maji, nyongeza ya kazi ya uchimbaji katika eneo lenye 
mawe, mabadiliko ya nyongeza ya gharama kutokana na 
kukosekana kwa kipengele cha utoboaji wa chini ya reli na chini 
ya barabara. Haya yako wazi katika barua za mkandarasi Na. 
BDR/S539/0218/2019, BDR/S543/0218/2019, 
BDR/S537/0218/2019 ya tarehe 18 Februari, 2019, pamoja na 
muhtasari wa mkutano uliofanyika tarehe 17 Novemba, 2013, 
Ajenda kipengele cha saba. 

 
(iv) Ulegezaji wa Masharti ya Mkataba 
Nilibaini kuwa, katika nyaraka ya zabuni jumla ya malipo ya fedha ya 
awali yalikuwa 10% ya jumla ya bei ya mkataba, wakati marejesho ya 
fedha hiyo ya awali yalikuwa kiwango cha 10% ya kila Hati ya Malipo 
iliyokuwa inaidhinishwa. Katika makubaliano ilikubaliwa kuiongeza 
kiasi cha malipo ya fedha ya awali ifikie 20%; pia fedha ya marejesho 
ya fedha ya awali 18%. Hii ni kinyume cha kanuni 225(2) ya Manunuzi 
ya Umma ya Mwaka 2013 ambayo inapiga marufuku makubaliano 
kubadili masharti na matakwa ya mkataba yaliyotajwa katika nyaraka 
za zabuni. 
 
Naishauri Menejimenti itekeleze kikamilifu matakwa ya 
mikataba kama yalivyoanishwa katika mapungufu 
yaliyoainishwa hapo juu kuhusiana na vipengele vya mikataba 
na michoro. 
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(v) Kukosekana Uthibitisho wa Uhalali wa Ongezeko la Bei 
Nilibaini kuwa tathmini ya mkandarasi ilikuwa na marekebisho ya 
makosa ambayo yalisababisha ongezeko la Dola za Marekani 
202,367 (sawa na Sh. milioni 445) bila ya kuwapo kwa waraka 
wowote unaoweka wazi hilo ongezeko. Nilishindwa kuthibitisha 
endapo marekebisho yalikuwa halali, na kama yalikuwa 
yanakubaliana na kanuni21 Na. 5(1) ya Kanuni ya Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2013. Kutokana na tathmini ya wakaguzi, 
yafuatayo ni vipengele ambavyo vilionekana kuwa vimejazwa bei 
ya juu kama inavyoonyeshwa katika Kiambatisho 9-1.  

 
Kiambatisho 9-1  kinaonesha kuwa vipengele vilijazwa bei ya juu 
sana. Hii ilisababisha ongezeko la bei kwa kiasi cha Dola za 
Marekani 1,486,041 ambazo ni sawa na Sh. bilioni 3.2. Endapo 
uchambuzi mzuri ungefanyika, Wizara ingeweza kuokoa kiasi 
hicho cha fedha. 
 
Naishauri Wizara ya Maji ihakikishe kwamba makadirio ya kiasi 
na gharama za vifaa yanapitiwa kwa umakini ili kuepuka 
uwezekano wa kuzidishwa kwa bei za vifaa. 
 
(vi) Kufanya kazi Pasipokuwa na Mkataba Kulikotokana na Mwajiri 

Kuchelewa Kuidhinisha Mabadiliko 
Kumekuwa na kuchelewa kuidhinisha mabadiliko ya nyongeza ya 
muda. Nilibaini matukio mawili, ambapo Mhandisi Mshauri 
alikuwa anafanya kazi pasipokuwa na mkataba uliohuishwa baada 
ya ule wa awali muda wake kuisha kabla kazi haijakamilika. Mara 
ya kwanza ni miezi 7 iliyokuwa kati ya Juni 2018 na Januari 2019 
alipokuwa akisubiria kupitishwa kwa mabadiliko namba 1; na 
miezi 10 kati ya Desemba 2019 na Septemba 2020 alipokuwa 
akisubiria kupitishwa kwa Mabadiliko namba 2. 
 
Naishauri Menejimenti iharakishe kufuatilia kibali cha 
mabadiliko ya mkataba (adenda) ili mkataba usajiliwe bila ya 
kuchelewa zaidi. 
 

 
 

21 PPA 
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(vii) Kutofuata Mwongozo wa Mfadhili 
Sehemu 4.7 ya Mwongozo wa Manunuzi wa Mfadhili Mwenza22 wa 
Mradi inataka Mwajiri kuwasilisha taarifa ya tathmini ya kiufundi 
kwa mfadhili ili ipitishwe kabla ya kuendelea na hatua ya 
ufunguaji wa taarifa za zabuni zinazotaja kiasi cha fedha. 
Ilibainika kuwa Mwajiri alikiuka sharti hili na mfadhili akamtumia 
Nukushi23 akiilalamikia Wizara ya Maji ambayo ilifanya tathmini 
ya kiufundi na ya kutaja kiasi cha fedha kwa pamoja na 
kuiwasilisha kwa mfadhili. Taarifa hiyo ilikuwa imeunganishwa na 
akamtafuta mkandarasi wa mshindi wa mradi wa maji wa Same-
Mwanga-Korogwe, kinyume na matakwa ya Mwongozo wa 
mfadhili. Kupitia nukushi ya mfadhili, ilibainika kuwa haikuwa 
mara ya kwanza kwa Wizara ya Maji kutofuata utaratibu na 
mwongozo kama mfadhili, kwani suala hilo lilitokea kwa Mradi wa 
Maji Mugango – Kiabakari-Butiama mkoani Mara. 
 
Naishauri menejimenti iandae taarifa ya upembuzi wa 
kiufundi kama inavyoagizwa na Ibara 4.7 ya Mfadhili Mwenza 
wa Kifedha wa Mradi (Mfuko wa Maendeleo wa Saudia) na Ibara 
ya 4.7 ya Muongozo wa Manunuzi. 
 
(viii) Majibu Yasiyoeleweka Wakati wa Ufafanuzi wa Zabuni 
Majibu kwa hoja za wazabuni hayakufanyika vizuri kwa vile  
majibu yaliyotolewa hayakuwa na maelezo ya kutosha kuifunga 
hoja. Hii ni kinyume na matakwa ya Kanuni 239(8) ya Kanuni ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 
 
Kwa mfano, maelezo Na. 1 yanayohusu ufafanuzi wa matakwa ya 
kiufundi juu ya aina ya mabomba ya DI yalikuwa hivi: 
 
Jedwali 9- 7: Hoja za mzabuni na majibu ya mwajiri 

Hoja ya mzabuni: 
 

Majibu ya Mwajiri: 
 

Kipengele Na. 02620, ukurasa wa 5 kati ya kurasa 
10 sehemu 2.1.3-Unene wa kuta ni za daraja la 
ubora la K pamoja na viungio vyake vilivyotakiwa 
kwa mujibu wa kipengele ISO2531-1998 ambayo 

Hii aina mpya ya viwango vya ubora24 
inaweza ikafuatwa baadaye katika 
hatua ya ununuzi wa vifaa. Hata hivyo, 

 
 

22Saudi Fund for Development-SFD  
23 Fax Na.   SFD REF. NO: TD-2013/18364 ya tarehe 12 Aprili 2013 
24 ISO classification 
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imepitwa na wakati, pamoja na hayo siku hizi 
tangu mwaka 2009 wazalishaji wa bomba za DI na 
viunganishi vyake wanazalisha daraja la ubora la 
daraja la C (C-Class) kama inavyotakiwa kwa 
mujibu wa kipengele ISO 2531-2009 

inatarajiwa kuwa matakwa ya kiufundi 
kwa ujumla yatabaki vilevile. 
 

Chanzo: Nyaraka za zabuni 

 
Badala ya kutoa matakwa ya kiufundi ambayo yangesaidiwa na 
uchambuzi25 wa kitaalamu, mwajiri alijibu kwa kusema “Hii aina 
mpya ya viwango vya ubora26 inaweza ikafuatwa baadaye katika 
hatua ya ununuzi wa vifaa; na hata hivyo, inatarajiwa kwamba 
matakwa ya kiufundi kwa ujumla yatabaki vilevile”. Matokeo 
yake, jibu hili ambalo halikuifunga hoja lilisababisha kutokea kwa 
mgogoro mkubwa wakati wa utekelezaji wa mradi ambao pia 
ulisababisha kuchelewa kukamilika kwa mradi na kuongezeka kwa 
gharama za bomba za chuma (DI). 
 
Mapitio  yaliyofanywa  kwenye Uchambuzi wa Mhandisi Mshauri 
aliouwasilisha kwa barua Na. DCL/SMK/CONTRACT IV/BADR/516 
ya tarehe 12 Octoba 2018 yameonesha kuwa, bei mpya za 
mabomba ya DI yamechangia kuongezeka kwa gharama kwa kiasi 
cha Dola za Marekani 1,504,435.92 kwa kutumia viwango vipya. 
Viwango vilivyotumika ni vile vilivyotumika kuleta mabomba ya 
DI kwa ajili ya mkataba Na. IV. Jedwali Na. 9-8 linatoa ufafanuzi 
zaidi kuhusu tathmini niliyofanya kuhusiana na ongezeko la 
gharama. 

 
Jedwali 9- 8: Gharama ya nyongeza kutokana na mabadiliko ya bei 
mabomba ya DI 

Aina ya Bomba 
& saizi 

Idadi iliyo 
rejewa 
(mpya) 
Kiasi (m) 

Bei ya 
Zaman
i Dola 
za 
Marek
ani 

Jumla katika 
Dola za 
Marekani  

Bei 
Mpya 
Dola za 
Mareka
ni 

Jumla katika 
Dola za 
Marekani  

Bomba la 
Chuma (DI) 
daraja la ubora 
C30 ukubwa 
DN900 

1,202 554 665,908.00  609.56 732,691.12  

 
 

25 hydraulic analysis 
26 ISO classification 
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Bomba la 
Chuma (DI) 
daraja la ubora 
wa  C30 
ukubwa  DN800 

24,000 462 11,088,000.00  517.44 12,418,560.00  

Bomba la 
Chuma (DI) 
daraja la ubora 
wa C30  
ukubwa wa 
DN500 

2,220 380 843,600.00  428.24 950,692.80  

Jumla 12,597,508.00   14,101,943.92  

Gharama iliyoongezeka 1,504,435.92  

Source: Uchambuzi wa Msimamizi wa Mradi (Consultant) Uliowasilishwa kwa barua yenye 
kumbukumbu namba: DCL/SMK/CONTRACT IV/BADR/516 ya tarehe 12 Octoba 2018 

 

Jedwali Na. 9-8 linaonesha ongezeko la kiasi cha jumla ya Dola 
za Marekani 1,504,435.92 ambacho ni sawa na ongezeko la Sh. 
bilioni 3.3. Ongezeko hili la gharama lilichangiwa na Wizara 
kushindwa kutoa maelezo ya kutosheleza kwa hoja 
zilizowasilishwa na wakandarasi wakati wa zabuni. 

 
(ix) Mapungufu katika Uwasilishaji wa Zabuni na Uandaji wa 

Mikataba 
Kuna madai kuwa, Mkandarasi M/S BADRI East Africa aliingiza 
barua za zabuni baada ya tarehe ya kuwasilisha zabuni kinyume 
cha sheria (rejea barua ya mshauri wa mradi yenye kumbukumbu 
namba DCL/SMK/CONTRACT IV/Client/1120 na 1126 za tarehe 26 
Agusti, 2020 na 9 Septemba, 2020). Hata hivyo, barua hizi 
hazikuwasilishwa kwa bahasha tofauti; badala yake, ziliingizwa 
kwenye zabuni iliyowasilishwa. Aidha, Mzabuni hakuonesha rejea 
ya barua hiyo kwenye fomu yake ya zabuni. Mbaya zaidi, mwajiri 
alikubali barua zote kutoka kwa mzabuni/mkandarasi hata zile 
ambazo zilibadilisha masharti na matakwa muhimu ya zabuni. Hii 
ni kinyume na Kanuni 83 (1), 5 (1), 78 (1), 79 (3) ya Kanuni ya 
Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2013 na masharti ya jumla ya 
mkataba kifungu cha 15.6.3. 
 
Barua za zabuni za Mkandarasi zinabadilisha matakwa muhimu ya 
kiufundi na matakwa yaliyoainishwa kwenye nukuu za makadirio 
ya ukubwa wa kazi na makadirio ya gharama za ujenzi na 
matakwa ya mkataba kwa ajili ya kumpendelea Mkandarasi. Hii 
ni kinyume na matakwa ya kanuni ya 83 (1), 5 (1), 78 (1) na 79 
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(3) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 na masharti 
ya jumla ya mkataba kifungu cha 15.6.3; ambapo, kwa pamoja 
vinazuia udanganyifu na ushawishi usiofaa.  
 
Naishauri menejimenti ihakikishe mikataba inaandaliwa kwa 
ufasaha na kuwaelekeza wazabuni (wakandarasi) watekeleze 
matakwa ya ukabidhishaji wa zabuni kama inavyoelekezwa na 
Sheria na Kanuni za Manunuzi. 
 

9.3.3 Kipengele cha Afya, Usalama na Mazingira 
 
a)   Kutokidhi Vigezo vya Alama za Usalama na Vifaa Kinga 

 
(i) Kufanya Ujenzi bila Vifaa vya Kiusalama 
Kulingana na ukaguzi uliofanyika, ilibainika kuwa hakukuwa na 
alama za kutosha za usalama kazini na vifaa kinga katika maeneo 
ya Mradi. 
 
Mkandarasi wa Mkataba wa Kwanza alionekana kutofuata 
masharti ya afya na usalama kazini kama ilivyobainishwa katika 
Masharti ya Jumla Na. 4.8 ya Mkataba wa Mradi pamoja na Sheria 
ya Afya na Usalama kazini namba 5 ya mwaka 2003. Wafanyakazi 
katika mradi huu walifanya kazi bila kuwa na vifaa kinga, na 
hapakuwa na alama za maonyo katika mazingira hatarishi ya 
Mradi. Mazingira hatarishi, kama vile kiingilio cha maji ya mradi, 
hayakuwa na alama yoyote ya maonyo juu ya mazingira yaliyo 
karibu na mto ambao unasemekana kuwa na maji yenye kina 
kirefu. Picha namba 2 hapo chini inaonesha wafanyakazi katika 
eneo la mradi wakiendelea na kazi bila ya kuwa na vifaa kinga 
kamili vya kiusalama. Hali hii husababisha kuwa katika hatari ya 
kupata madhara.   
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Picha namba 9-2: Wafanyakazi wakifanya kazi ya Kufunga nondo bila kuwa na Vifaa 
Kinga kamili (Chanzo: Taarifa ya Maendeleo ya Ujenzi wa Mradi) 

 
Vilevile, taarifa ya Afya na Usalama iliyoandaliwa na Afisa Afya 
na Usalama wa Mkandarasi ilionesha kuwapo kwa ajali 
iliyopelekea kifo cha mfanya kazi mmoja. Kifo hiki kilitokea 
kwenye Mtambo wa Kutibu Maji kutokana na kuanguka kutoka 
urefu wa mita saba alikokuwa akifanya kazi bila kuwa na vifaa 
kinga. 
 
(ii) Ukosefu wa Udhibiti wa Uchafuzi wa Kisauti  
Mkandarasi alikadiria kiasi cha Dola za Marekani 15,015.50 katika 
Kifungu cha 6.1 cha Kazi za Awali kipengele cha 8.7 cha Makadirio 
ya Gharama za Mradi. Kiasi hicho cha pesa kilitengwa kwa ajili ya 
kudhibiti uchafuzi wa mazingira, hususani uchafuzi wa kisauti. 
Wakati wa ukaguzi, ilibainika kwamba hakukuwa na mikakati ya 
kutosha ya kupunguza uchafuzi huo wa mazingira kutokana na 
kutokuwapo kwa vigezo mahususi vilivyowekwa na Mkandrasi kwa 
kazi hiyo. 
 
Vilevile, wakaguzi waliangalia kumbukumbu za malipo na kubaini 
kwamba kiasi cha Dola za Marekani 15,015.50 kililipwa kwa 
Mkandarasi kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 6.1 cha Kazi 
za Awali kipengele cha 8.7 cha makadirio ya gharama za mradi. 
Wakaguzi hawakuona umuhimu wa kuidhinisha malipo hayo kwa 
kuwa hakukuwa na uthibiti yakinifu wa Uchafuzi wa Kisauti katika 
Mradi husika. 
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(iii) Utekelezaji Usioridhisha Katika Masuala ya Kijamii na 
Kimazingira  

Nilibaini kutokuwapo kwa tathmini ya Madhara ya Kijamii na 
Kimanzingira kama inavyohitajika kwa mujibu wa Kanuni za 
Usimamizi wa Mazingira Kifungu cha 81. Vilevile, Kifungu cha 
63(8) cha Sheria ya Usajili wa Wahandisi ya Mwaka 2010 
kinasisitiza kufanyika kwa tathmini ya madhara ya kijamii na 
kimanzingira kabla ya kuendelea na utekelezaji wa mradi 
wowote. 
 
Wakati wa Ukaguzi, ilibainika kwamba mwajiri aliandaa tathmini 
ya msingi ya madhara ya kijamii na kimanzingira wakati mradi 
ulipoanza. Hata hivyo taarifa ya tahimini hiyo haikupelekwa si 
kwa Mkanadrasi wala Mshauri wa Mradi kwa ajili ya kutekeleza. 
 
Kutohusishwa kwa tathmini ya masuala ya kijamii na kimazingira 
katika Mradi huu kumesabisha madhara makubwa katika usanifu. 
Mathalani, usanifu wa kiingilio cha maji ya mradi ulifanyika bila 
kuhusisha uwezekano wa kutokea mafuriko. Hii ilithibitishwa na 
kutokea kwa mafuriko mwezi Aprili 2020. Mafuriko haya 
yalizamisha miundo mbinu yote ya Kiingilio cha maji ya mradi 
hivyo kupelekea vifaa ghali kama pampu za maji kuwa katika 
hatari kubwa ya kuharibika kwa kuwa vilitakiwa kusimikwa chini 
ya uso wa ardhi. Kama suala la mafuriko lingehusishwa katika 
usanifu, aina mbadala wa pampu zinazosimikwa juu ya uso wa 
ardhi (pampu za wima) zingetumika badala ya kutumia zilizopo 
(za chini/za ulalo) ili kuepusha uwezekano wa kuzama kwenye 
maji kama ilivyoelekezwa kwenye picha namba 9.3 na 9.4 hapa 
chini: 
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Picha namba. 9-3 Aina na Muundo wa 
Pampu na mota zilizotumika kwenye 
Mradi.  

Picha namba. 9-4 Aina na Muundo wa 
Pampu na mota ambazo zingetumika ili 
kuepusha madhara ya mafuriko.  

 
Picha namba. 9.3 na 9.4: Ulinganisho wa aina na muundo wa 
pampu na mota zilizotumika kwenye mradi dhidi ya aina na 
muundo wa pampu na mota ambazo zingetumika ili kuepusha 
madhara ya mafuriko  
 

(iv) Ukosefu wa Usalama wa Kutosha Katika Maeneo Ujenzi wa 
Mradi 

Ilibainika kuwa suala la usalama wakati ujenzi wa mradi 
unaoendelea halikutiliwa maanani na wahusika. Hii ni kinyume na 
Masharti ya Jumla ya Mkataba Na. 4.8 pamoja na Kifungu cha 60, 
62 na 93-0 cha Sheria ya Afya na Usalama Kazini namba 5 ya 
mwaka 2003 inayeelezea juu ya tathmini ya vihatarishi, vifaa 
kinga na usalama wa mfanyakazi.  

 
Wakati wa ukaguzi hapakuwa na usalama wa kutosha wa kialama 
katika maeneo hatarishi. Mathalani, eneo la pampu za tenki la 
Kisangara hapakuwa na alama yoyote ya kiusalama ili kupunguza 
uwezekano wa kuanguka kutoka juu kama ilivyobainishwa katika 
picha namba 5. Vilevile, mitaro ya mabomba iliachwa wazi kwa 
muda mrefu bila kuwa na alama yoyote ya tahadhari kama 
ilivyoelelezwa na picha namba 9-5 na 9-6 hapo chini.  

 

 
Picha namba 9-5: Eneo la Pampu ya Maji-
Kisangara linaonesha eneo la wazi 
ambalo halijawekewa alama za zuio la 
kiusalama. 

Picha namba 9-6: Mtaro wa Bomba la Maji 
ulioachwa wazi bila kuwa na alama za zuio 
la kiusalama. 
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Naishauri Menejimenti izingatie yafuatayo: kuwapitia 
wafanyakazi wake vifaa vya usalama maeneo ya ujenzi; 
kuandaa taratibu za kudhibiti uchafuzi wa mazingira kwa 
sauti; kufanya upembuzi wa athari za mazingira kwa jamii, na 
kuhakikisha tahadhari za udhibiti zinachukuliwa ili kupunguza 
uwezekano wa kutokea ajali za mapungufu ya kiusalama. 

 
(v) Ukosefu wa Mpango wa Usimamzi wa Masuala ya Kijamii na 

Kimazingira  
Kifungu cha 81(1, 2 na 3) na 99(1) cha Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya Mwaka 2004 na kifungu cha 63(8) cha Sheria ya 
Usajili wa Wahandisi ya Mwaka 2010 vinahitaji kuwapo kwa 
tathmini ya madhara ya manzingira kabla ya kuanza utekelezaji 
wa mradi. 

 
Katika kupitia taarifa mabalimbali za mafaili ya Mradi ilibainika 
kwamba tathmini ya Madhara ya Kimanzingira haikufanyika katika 
hatua za uandaaji wa mpango kazi wa mradi. Hali hii ilipelekea 
kutokuwapo kwa mikakati thabiti ya kuzuia uharibifu wa 
mazingira wakati wa utekekelezaji wa Mradi. 
 
Wakati wa kutembelea eneo la Mradi ilibainika kuwepo kwa 
mitaro iliyo wazi kwa zaidi ya miezi sita. Mitaro iliyo wazi ni 
hatari kwa usalama wa jamii na wanyama wanaozunguka maeneo 
ya mradi. 
 
Maeneo yaliyochimbuliwa kuzunguka tenki la maji la Kiverenge 
na Same Kuu hayakufukiwa vizuri. Hii inapelekea uwezekekano 
wa kuwapo kwa mmomonyoko wa udongo; hivyo kulegeza uimara 
wa matenki hayo kama ilivyoanishwa kwenye picha namba 8 hapo 
chini. Usanifu wa Mkataba namba IV wa Mradi huu wa Maji 
haukuzingatia madhara ya mmomonyoko wa udongo katika 
uimara wa majengo kwenye manteki ya Kiverenge na Same Kuu 
ambayo yamejengwa mlimani. 

 
Kama inavyoonekana kwenye picha namba 9-7, 9-8 na 9-9, mitaro 
ya mabomba ya maji imeachwa wazi kwa mda mrefu. Katika 
kipindi cha ukaguzi kulikuwa na urefu wa takribani kilometa 23 
za mitaro ya maji iliyokuwa haijafukiwa.  
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Picha namba 9-7: Mtaro 
ulio wazi katika bomba la 
maji la kuanzia Tenki la 
Kiverenge mpaka Tenki la 
Same Kuu.  

Picha namba 9-8: 
Mmomonyoko wa Udongo 
kuzunguka Tenki la Maji la 
Kiverenge Tenki. 

Picha namba 9-9: Mtaro 
ulioachwa wazi kusubiri 
uthibitisho wa gharama za 
uchimbuaji mawe katika 
bomba la maji la Kiverenge 
mpaka Same Kuu. 

 
Naishauri Menejimenti itekeleze matakwa ya Sheria ya 
Menejimenti ya Mazingira ya mwaka 2004; na kuhakikisha 
kitengo husika kwenye Wizara ya Maji kinafanya kazi za 
menejimenti na usimamizi wa mazingira kwa ufanisi. 

 
9.3.4 Usimamizi wa Mikataba Usiojitosheleza 

Matokeo ya masuala yanayohusiana na kufuata vigezo na masharti 
ya mkataba, hususani katika usimamizi wa mradi unaolenga 
muda, gharama, ubora pamoja na malipo ya vyeti na adhabu 
(kama vile tozo kwa kuchelewesha kazi) yameelezewa katika 
sehemu hii. 
 
a) Udhibiti wa Muda wa Mkataba Usiojitosheleza 
Kanuni ya 114 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 
zinaitaka taasisi nunuzi kuhakikisha kuwapo kwa usimamizi 
yanikinifu wa kazi yoyote inayofanyika na pia kuhakikisha kazi 
inakamilika kwa muda na gharama zinazokubalika. 
 
Nilibainisha kuwa, mikataba yote mitatu ya Mradi wa maji wa 
Same-Mwanga-Korogwe ilishindwa kukamilisha utekelezaji wake 
kwa muda ulioainishwa katika mikataba hiyo. Taarifa juu ya 
kuisha kwa muda na asilimia ya ukamilishaji ya mikataba yote 
mitatu imeainishwa katika Jedwali Na. 9-9 hapo chini.  
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Jedwali 9- 9: Asilimia za ukamilifu wa miradi yote mitatu kama 
ilivyochukuliwa mnamo mwezi Desemba 2020 

Mradi Na. Muda wa Awali wa 
Ukamilifu  

Muda wa Ukamilifu 
baada ya Marejeo  

Asilimia za 
ukamilifu  

I 16 Julai 2017 28 Oktoba 2019 64.00 
III 4 Aprili 2021 HAUPO 60.35 
IV 30 Julai 2019 31 Julai 2020 87.00 

Chanzo: Nyaraka za Mradi pamoja na Taarifa za Maendeleo ya Mradi  
 

Jedwali Na. 9-9 hapo juu linabainisha kuwa, asilimia za 
ukamilishaji wa mikataba yote si za kuridhisha. Mwishoni mwa 
mwezi Aprili 2021 huduma ya maji ilitakiwa iwe imepatikana 
katika wilaya za Same na Mwanga. Kinyume chake Mkataba Na.1 
uliokuwa unatekeleza ujenzi wa miundo mbinu ya vyanzo vya 
maji ulikuwa umekamilika kwa 64% wakati miaka minne 
imeshakwisha. Hali hii inadhihirisha kuwa hakuna matarajio ya 
kupata huduma iliyokusudiwa kwa watumiaji wa maji.   

 
b) Ongezeko la Muda kwa Sababu Ambazo Zinaweza Kuepukika 
Ilibainika kuwa Wizara ya Maji iliidhinisha ongezeko la muda kwa 
sababu ambazo zinaweza kuepukika, na hakukuwa na ulazima wa 
kuongeza muda. Kumbukumbu za kuidhinisha ongezeko la muda 
zimeainishwa katika Jedwali Na. 9-10 hapa chini. 

 
Jedwali 9- 10: Ongezeko la muda wa kukamilisha mradi na sababu 
zake 

Badiliko la 
Mkataba  
Na. 

Tarehe 
Kuanza 
Ongezeko la 
Muda  

Tarehe ya 
Kikomo cha 
Ongezeko la 
Muda  

Sababu za kuongeza Muda 

1 16 Julai, 2017 01 Mei, 2018 � Ucheleweshwaji wa Malipo ya Awali 
� Ucheleweshwaji wa Usanifu wa 

Mapungufu ya kazi za Umeme kati ya 
Michoro na Makadirio ya Gharama za 
Mradi 

� Ucheleweshwaji wa idhini ya 
kuendelea na manunuzi ya mabomba 
ya maji 

� Ukosefu wa hati ya kumiliki eneo na 
mabadiliko ya eneo la kujenga tenki 
la Kisangara 

� Ucheleweshwaji wa idhinisho la 
michoro ya nondo ya mkandarasi 
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Badiliko la 
Mkataba  
Na. 

Tarehe 
Kuanza 
Ongezeko la 
Muda  

Tarehe ya 
Kikomo cha 
Ongezeko la 
Muda  

Sababu za kuongeza Muda 

2 02 Mei, 2018 30 Novemba, 
2018 

� Ucheleweshwaji wa marekebisho ya 
usanifu wa umeme kutokana 
mapendekezo ya TANESCO 

� Ucheleweshwaji wa Usanifu wa 
Mapungufu ya kazi za Umeme kati ya 
Michoro na Makadirio ya Gharama za 
Mradi 

� Ucheleweshwaji wa idhinisho la 
michoro ya nondo ya mkandarasi  

3 01 Desemba, 
2018 

19 Aprili, 2019 � Ucheleweshwaji wa Malipo ya Awali 
� Ucheleweshwaji unaotokana na 

shughuli za Umeme 
� Ucheleweshwaji wa idhini ya 

kuendelea na manunuzi ya mabomba 
ya maji 

� Ukosefu wa hati ya kumiliki eneo na 
mabadiliko ya eneo la kujenga tenki 
la Kisangara 

� Ucheleweshwaji wa kazi za pambu 
za maji 

� Mafuriko katika kiingilio cha maji y 
mradi  

� Ucheleweshwaji wa idhinisho la 
mfumo wa kuchanganya kemikali. 

Chanzo: Mabadiliko ya Mkataba 
 
Jedwali Na. 9-10 linaainisha sababu zilizopelekea kuongezeka 
kwa muda wa kukamilisha mradi. Uchambuzi unaonesha kuwa 
sehemu kubwa ya sababu hizo ilitokana na ucheleweshaji wa 
malipo kwa mkandarasi, mapungufu katika usanifu, na 
ucheleweshaji katika kuidhinisha usanifu uliofanywa na Mshauri 
Mwelekezi wa Mradi. Hata hivyo, sababu tajwa hapo juu 
zingeepukika kama Wizara ingehakikisha kuwa kuna usimamizi wa 
kutosha wa mikataba.  
 
Ongezeko la muda limepelekea kuongezeka kwa gharama za awali 
za Mradi kiasi cha Dola za Marekani 2,584,257.17 sawa na 43.45% 
ya gharama za awali. Pia, gharama za jumla za usimamizi wa 
mradi ziliongezeka kwa Dola za Marekani 906,947.44 sawa na 
ongezeko la 210% na Sh. 1,175,019,439.70 sawa na 931% ya 
gharama za mkataba. 
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Makadirio ya Chini ya Muda wa Usimamizi wa Mkataba 
Wakati wa ukaguzi ilibainika kwamba Wizara haikuweka mipango 
thabiti ya Mkataba wa Usimamizi wa Mradi. Mkataba ulitakiwa 
uwe wa miezi 30 pamoja na miezi 12 ya taarifa za 
uharibifu/madhara, lakini Wizara ya Maji ilipitisha Mkataba wa 
miezi 30 tu ambao ni Mkataba wa Usimamizi wa Mradi tu. Hali hii 
ilipelekea badiliko la mkataba la kwanza ili kuongeza miezi 12 
kufanya muda wa mkataba wa usimamizi uwe sawa na muda wa 
Mkataba wa Mkandarasi. Vilevile, kumekuwa na badiliko la 
mkataba la pili kuongeza wafanyakazi kutokana na 
ucheleweshwaji ulioainishwa katika mabadiliko ya mkataba wa 
mkandarasi na sababu za mabadiliko hayo. Hadi kufikia Desemba   
2020, kulikuwa na ongezeko la muda wa mradi la miezi 30, 
sambamba na ongezeko gharama za Mradi la Sh. 1,770,750,000 
sawa na 106% ya gharama za awali za mradi.   
 
Naishauri Menejimenti iongeze usimamizi wakati wa kutekeleza 
mikataba ili kuhakikisha kazi zinazotekelezwa kwenye mkataba 
zinamalizika ndani ya wakati uliokubalika. 
 
c) Kutojitosheleza Katika Usimamizi wa Gharama  
Katika kupitia kumbukumbu za malipo, mapungufu yafuatayo 
yalibainika: 

 
(i) Kutokujitosheleza Katika Mazungumzo ya Kupitisha Mikataba ya 

Nyongeza 
Katika kupitia na kufanya uchambuzi wa gharama za awali za 
mradi, ilibainika kuwapo kwa gharama zilizoongezeka kutokana 
na ongezeko la muda lililobainishwa katika hati za malipo (IPC), 
ambapo kuna vipengele ambavyo gharama zake hazikupaswa 
kuongezeka kutokana na kutoathiriwa na ongezeko la muda. Hata 
hivyo, Wizara ya Maji ilipitisha vipengele hivyo na kusababisha 
ongezeko la gharama lisilo la lazima. Uchambuzi wa vipengele 
hivyo ni kama ulivyooneshwa katika Jedwali Na. 9-11 hapa chini. 
 
Jedwali 9- 11: Vipengele ambavyo havikuathiriwa na muda lakini 
gharama zake ziliongezeka 

Kipengele 
katika nukuu 
ya makadirio 

Kipeng
ele 

katika 
kipengele 

Gharama 
za mwanzo 
za mkataba 

Jumla ya 
gharama 

zilizopitishwa 
mpaka sasa 

Gharama 
zilizoongeze
ka (Dola za 
Marekani) 
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hati za 
malipo 

(Dola za 
Marekani) 

(Dola za 
Marekani) 

ukurasa wa 1 
kati ya 6 
kipengele cha 
10 

4.4 Mengineyo 
(Ainisha) 

756,297.4 1,199,069.03 442,771.63 

Ukurasa wa 1 
kati ya  6 
kipengele 14 

6.1 Kutengenez
a picha za 
ujenzi 

118 187.09 69.09 

Kurasa ya  2 
kati ya 6 
kipengele cha  
1 

7.1 Mpangilio 
wa ukaguzi 
wa kiwanda 
 

25,960 
 

41,159.16 15,199.16 

Ukurasa wa 2 
kati ya  6 
kipengele cha 
2 

7.2 Ukaguzi 
usiotegeme
a na 
huduma za 
vipimo 

29,500 46,771.77 17,271.77 

Ukurasa wa 2 
kati ya 6 
kipengele cha 
10 

8.7 Kuzuia 
kelele 
wakati wa 
ujenzi 

15,016.50 22,048.57 7,032.07 

Ukurasa wa 3 
kati ya 6 
kipengele 7 

10.5 Mengineyo 
(Ainisha) 464,849.20 736,993.51 272,144.31 

Ukurasa wa  3 
kati ya 6 
kipengele cha 
11 

14.1 Kamera ya 
kidigitali  
(pikseli 
kubwa 8) 

472 1,498.91 1,026.91 

Jumla kuu  2,047,728.04 755,514.94 
Chanzo: Nukuu za makadirio ya nyongeza ya kwanza ya mkataba na hati ya malipo 
namba 21 
 

Jedwali Na. 9-11 linaonesha kwamba Dola za Marekani 
755,514.94 ambazo ni sawa na Sh. bilioni 1.6 malipo yake 
yaliidhinishwa kwa vipengele ambavyo havikuathiriwa na 
ongezeko la muda. Kiasi hiki cha fedha kilicholipwa zaidi kwa 
Mkandarasi kimesababisha hasara kwa Serikali. Hali hii 
imesababishwa na: Wizara ya Maji kutopitia nyaraka; 
kutojitosheleza kwa maombi ya malipo yaliyofanywa na 
mkandarasi; na Mshauri Mwelekezi kutokufanya uchambuzi 
unaojitosheleza wa madai ya Mkandarasi.  
 
(ii) Ucheleweshwaji wa Malipo kwa Wakandarasi 
Nyaraka za mkataba (kiambatisho kwa zabuni namba 29 ya kanuni 
za jumla za mkataba namba 14.7(b)) kinataka malipo yafanyike 
ndani ya siku 90 kwa sarafu ya kigeni na ndani ya siku 60 kwa 
sarafu ya ndani baada ya kupokelewa na mhandisi mshauri. 
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Mapitio ya nyaraka za malipo ya mkataba namba 1 yanaonesha 
kuwapo kwa ucheleweshwaji wa malipo; ambapo malipo kwa 
wakandarasi wazawa ni kati ya siku 3 hadi 906 katika hati zote 
19, na malipo kwa wakandarasi wa kigeni yanachelewa kati ya 
siku tano hadi 794. 
 
Kuchelewa kwa malipo yaliyofanywa mpaka Julai 2019 
kumesababisha riba ya kucheleweshwa kwa malipo kufikia dola 
475,149.69 kama ilivyo katika barua ya mhandisi mshauri kwa 
Wizara ya Maji yenye Namba ya 
Kumb.ECGHH/SMK/MOW#128/2018 ya tarehe 6 Novemba 2019. 

 
Zaidi, ilibainika kuwa malipo yote kwa mkandarasi ya mkataba namba 
tatu na nne yalichelewa. Kwa fedha za mfuko wa KUWAIT, muda 
mfupi uliocheleweshwa ulionekana kuwa siku 56 na siku nyingi za 
ucheleweshaji zilikuwa 161. Pia, kwa kuzingatia mfuko wa serikali ya 
Tanzania, muda mfupi uliocheleweshwa ni siku 66 wakati muda mrefu 
uliocheleweshwa ni siku 342.  

 
Malipo yaliyocheleweshwa kwa mkandarasi yalisababisha gharama za 
madai ya kucheleshwa malipo kwa kufuata kanuni husika za mkataba 
(PCC) sehemu ya 43 inayotaka asilimia tatu ya kiwango cha riba kwa 
ucheleweshwaji wa malipo. Mpaka kufikia Novemba 2020, kuchelewa 
kwa malipo kulionekana katika hati za malipo nane, na ilipelekea 
gharama za madai ya Dola za Marekani 441,686. 

 
Zaidi ya hayo, kuchelewa kwa malipo kwa mkandarasi kumepunguza 
maendeleo ya kazi za mradi na kupelekea usimamizi hafifu. Hii 
ilipelekea taratibu ndefu za uhakiki wa malipo kutoka Wizara ya Maji 
kwenda kwa wafadhili. 

 
(iii) Malipo Yasiyo Sahihi ya Vipengele vya Awali 
Nilibaini kuwa 95.8% ya jumla ya vipengele vya awali ililipwa, 
ambayo ni sawa na Dola za Marekani 4,437,700, kama 
ilivyoonekana katika hati namba 2 na 3 wakati maendeleo ya 
mradi yakifikia 54%. Hiyo ndiyo asilimia ya vipengele ya awali na 
ilizidi kwa asilimia 41.8 ambayo ni sawa na Dola za Marekani 
1,215,110 kama ilivyotajwa katika jedwali Na. 9-12 hapa chini. 
Hivyo, malipo ya vipengele vya awali yaliyozidi yalisababisha 
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mradi kuwa katika hatari ya kutorejesha kiasi kilicholipwa 
ikitokea mkataba umevunjwa. 
 
Jedwali 9- 12: Hali ya malipo ya vipengele vya awali 

Jumla ya vipengele vya awali kulingana na 
hatua ya mradi 

Kiasi (Dola za Marekani) Asilimia 

Kiasi cha Mkataba 2,911,000 100.0 
Jumla ya kiasi kilicholipwa 2,791,000 95.8 
Kiasi kilichotakiwa kulipwa kulingwana na 
hatua ya mradi 

1,575,890 54.0  

Jumla ya vipengele vya awali vilivyozidishiwa 
malipo 

1,215,110 41.8  

 Chanzo: Marejeo ya nyaraka za mkataba na ripoti za maendeleo ya mradi 
 

Nashauri kuwa, aidha Wizara ya Maji itoe maelezo ya fedha 
zilizolipwa zaidi ya kiwango kilichopangwa na malipo 
yasiyothibitshwa ambayo yalilipwa kwa wakandarasi, au 
Menejimenti irudishe fedha hizo kutoka kwa wakandarasi. 

 
d) Masuala ya Usimamizi wa Ubora 
Uhakiki wa ubora katika mradi wa maji Same-Mwanga-Korogwe 
umelezewa katika sehemu namba 01400 (mahitaji ya ubora wa 
vipimo) na katika Mwongozo wa usanifu wa Wizara ya Maji ya 
mwaka 2009. Kutokana na kuzuru maeneo ya ujenzi mapungufu 
yafuatayo yalibainika kuhusiana na ubora wa kazi: 
 
(i) Kunyimwa Ubora wa Miundo Iliyojengwa 
Mara baada ya kuzuru maeneo ya ujenzi ilibainika kuwa baadhi 
ya miundo iliyojengwa haikuwa katika ubora mzuri. Miundo 
ambayo haikuwa katika ubora mzuri imechanganuliwa katika 
Jedwali Na. 9-13. 
 
Jedwali 9- 13: Kasoro zilizoonekana wakati wa ukaguzi wa ujenzi 

Eneo la 
muundo 

Jina la muundo  Kasoro 
zilizoonekana  

madhara sababu 

Kiingizo 
cha maji 

Zege la tenki la 
maji ghafi 

 nyufa Inaweza 
kupunguza 
uimara wa zege 

Utendajikazi 
hafifu 

Chumba cha 
mita ya 
mtiririko 

makovu katika 
zege 

Nondo inaweza 
kutokeza na 
kusababisha kutu 

Utendajikazi 
hafifu 

Kituo cha 
Umeme 

Nyumba ya 
Kudhibiti 
Umeme 

Kutu katika 
nondo za 
nguzo 

Inaweza 
kupunguza nguvu 
ya nondo 

Utendajikazi 
hafifu 
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Mkunjo wa 
nondo za 
nguzo 
kutokana na 
ukosefu wa 
kianzilishi cha 
ngazi. 

Inaweza 
kupunguza nguvu 
ya nondo 
 

Utendajikazi 
hafifu 

Mtambo wa 
kutibu maji 

Zege la njia ya 
kutembelea 

Nyufa za 
kutoka juu 
kwenda chini   

Inaweza 
kupunguza 
uimara wa zege 

Utendajikazi 
hafifu 

Ukuta wa 
nyumba ya 
kusukuma maji 

Nyufa ya 
ukuta 

Inaweza 
kupunguza 
uimara wa zege 

Utendajikazi 
hafifu 

Kisangara  Tenki la maji la 
Kisangara 

makovu katika 
ukuta wa tenki 

Kufichua Nondo 
kupata kutu 

Utendajikazi 
hafifu 

Chanzo: Uchambuzi wa kikaguzi juu ya kasoro zilizoonekana wakati wa kuzuru eneo la 
ujenzi 
 

Jedwali Na. 9-13 linaonesha kasoro nyingi zilizoonekana 
zilisababishwa na utendaji kazi usioridhisha wakati wa ujenzi. 
 
Kulikuwa na masuala ya utendajikazi katika zege la miundo ya 
kutibu maji, hasa makovu katika zege kuonesha udhaifu katika 
kudhibiti ubora wakati wa kazi za zege kama ilivyooneshwa katika 
picha iliyochukuliwa katika mkataba namba 1. 
 

   
Picha namba 9-10: ubora hafifu wa zege na utendajikazi katika mtambo wa kutibu maji katika 
Nyumba ya Mungu – mkataba namba 1. 

 
(ii) Matokeo ya Vipimo vya Ubora wa Zege na Ushindiliaji wa 

Udongo  
Majaribio ya nasibu yalifanyika kupitia maabara ya Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS) ya mkoani Kilimanjaro kuangalia 
ubora wa zege katika ujenzi wa miundo na kufukia udongo katika 
mifereji ya bomba. Muhtasari wa matokeo kwa mkataba namba 
1,3 na 4 yamewasilishwa katika Jedwali Na. 9-14. 
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Jedwali 9- 14: Matokeo ya miundo ya zege na udongo kwa mkataba 
Namba 1 

Kipengele Kipimo Matokeo Mahitaji ya 
kiufundi 

Maoni 

A. Nguvu ya zege 
katika Nyumba ya 
Mungu – mkataba 
namba 1 

N/mm2    

Shimo katika kituo cha 
kusukuma maji (Tenki la maji 
la Kisangara)  

N/mm2 35.6 35 Imefaulu 

Shimo katika kituo cha 
kusukuma maji (tenki la 
Kisangara)-ukuta 

N/mm2 40.4 35 Imefaulu 

Kituo cha kusukuma maji 
ghafi- zege la Dari  

N/mm2 37.5 35 Imefaulu 

Kituo cha kusukuma maji 
ghafi- zege la dari 

N/mm2 44.3 35 Imefaulu 

Nyumba ya kusukuma maji 
yalio tibiwa-ukuta 

N/mm2 41.5 35 Imefaulu 

Nyumba ya kusukuma maji 
yaliyotibiwa-zege la kitako 

N/mm2 39.1 35 Imefaulu 

Nyumba ya kusukuma maji 
yaliyotibiwa - zege la dari  

N/mm2 38.0 35 Imefaulu 

     
B. Vipimo vya 

Ushindiliaji wa udongo – 
mkataba namba 1 

    

Wastani wa nyuzi ya 
ushindiliaji katika mfereji wa 
bomba –mkataba namba 1 

    

i) Eneo la 1  87.9 80-90% Imefaulu 
ii) Eneo la 2  56.5 80-90% Imefeli 
iii) Eneo la 3  80.4 80-90% Imefaulu 

     
C. Vipimo vya Nguvu ya 

zege kisangara – 
Mwanga - mkataba 
namba 3 

    

Tenki la Mwanga (ukuta) N/mm2 39.7 35 Imefaulu 
Tenki la Mwanga – zege la 
Mfuniko 

N/mm2 31.7 35 Imefeli 

Tenki la Mwanga (ukuta 
namba 2) 

N/mm2 39.4 35 Imefeli 

D. Vipimo vya ushindiliaji 
wa udongo mkataba 
namba 3 

    

Wastani wa nyuzi ya 
ushindiliaji katika mfereji wa 
bomba – mkataba namba 3 

    

i) Eneo la 1  69.0 80-90% Imefeli 
ii) Eneo la 2  75.3 80-90% Imefeli 
iii) Eneo la 3  64.4 80-90% Imefeli 
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Kipengele Kipimo Matokeo Mahitaji ya 
kiufundi 

Maoni 

     
E. Vipimo vya nguvu ya 

zege katika tenki la 
Kiverenge same-
mkataba namba 4 

    

Tenki la Kiverenge     
i) Kuta N/mm2 41.8 35 Imefaulu 
ii) Mfuniko  N/mm2 36.2 35 Imefaulu 
iii) Sakafu  N/mm2 37.5 35 Imefaulu 

Tenki la Same kuu     
i) Kuta N/mm2 42.3 35 Imefaulu 
ii) Mfuniko  N/mm2 33.3 35 Imefeli 
iii) Sakafu N/mm2 36.4 35 Imefaulu 

     
F. Vipimo vya ushindiliaji 

wa udongo-mkataba 
namba 4 
 

    

 
Wastani wa nyuzi za 
ushindiliaji katika mfereji wa 
bomba – mkataba namba 4 

    

Kipengele  Matokeo mahitaji Maoni 
G. Vipimo vya nguvu ya 

zege katika  Nyumba ya 
Mungu – mkataba namba 
1 

    

i) Eneo la 1  65.8 80-90% Imefeli 
ii) Eneo la 2  61.9 80-90% Imefeli 

Chanzo: Taarifa ya matokeo ya vipimo yaliyofanyika na maabara ya TANROADS 
Kilimanjaro, 2020  
 
Jedwali Na. 9-14 inaonesha kuwa kuna miundo ambayo imefeli 
katika vipimo vya ubora. Eneo lililoathirika kwa kiwango cha juu 
lilikuwa katika ushindiliaji wa udongo ambalo limeonekana kuwa 
na tatizo katika mikataba yote mitatu. Baadhi ya miundo ilifeli 
katika vipimo vya nguvu ya zege. Hali ni mbaya zaidi katika 
mkataba namba 1. 
 
Hivyo ushauri wangu ni kuwa, Menejimenti iandae haraka 
mpango kazi kwa ajili ya viporo vya kazi, na ihakikishe kuna 
bajeti ya kutosha kufadhili kazi hizo. Aidha nashauri iwekwe 
juhudi ya kukamilisha mtambo mkuu wa kutibu na kusukuma 
maji kutoka Nyumba ya Mungu kwenda Kisangara. Pia, ifuatie 
kazi ya kuweka mabomba ya kusafirisha maji kwenda sehemu 
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za kuhifadhia maji. Kisha ifuatiwe na kazi ya kuweka mtandao 
wa maji na kuunganisha majumbani. 
 
(iii) Ubora Mzuri wa Miundombinu Iliyojengwa kwa Zege 
Vipimo nasibu visivyo haribifu vilifanyika ili kuangalia ubora wa 
zege katika miundo ya ujenzi. Vipimo hivyo vya zege vilikuwa 
katika kuta na dari la tenki la Kisangara, dari na kuta nyumba ya 
kusukuma maji ghafi, kuta katika nyumba ya kusukuma maji 
yaliyotibiwa, kitako na dari. Muhtasari wa matokeo umeoneshwa 
katika Jedwali Na. 9-15. 
 
Jedwali 9- 15: Matokeo ya vipimo visivyoharibifu katika 
miundombinu ya mradi 

Kipengele Matokeo Mahitaji ya 
kiufundi 

Kipimo Maoni 

Kitako cha kituo cha kusukuma maji 
( tenki la Kisangara) - zege 

35.6 35 N/mm² Imefaulu 

Kitako cha kituo cha kusukuma maji 
(tenki la kisangara) - ukuta 

40.4 35 N/mm² Imefaulu 

Kituo cha kusukuma maji ghafi-zege 37.5 35 N/mm² Imefaulu 
Kituo cha kusukuma maji ghafi -
ukuta 

44.3 35 N/mm² Imefaulu 

Nyumba ya kusukuma maji ghafi- 
ukuta 

41.5 35 N/mm² Imefaulu 

Nyumba ya kusukuma maji ghafi 
(kitako) 

39.1 35 N/mm² Imefaulu 

Nyumba ya kusukuma maji 
yaliyotibiwa 

38.0 35 N/mm² Imefaulu 

Chanzo: Taarifa ya vipimo vya maabala vilivyofanyika na TANROADS  
 
Jedwali Na. 9-15 linaonesha kuwa kupitia vipimo vilivyofanyika 
kwa ajili ya kuangalia nguvu ya zege, miundo yote ilifaulu 
kutokana na vipimo vyote kufuzu mahitaji ya kiufundi ambayo 
kiwango cha chini kilitakiwa kuwa mgandamizo wa 35 N/mm2. 
 
(iv)  Ubora wa Ushindiliaji wa Udongo 
Vipimo haribifu vilifanyika katika udongo wa kujaza katika 
mifereji ya kulaza bomba ili kutathmini kiwango cha ushindiliaji 
na bomba la chuma kama ifuatavyo.  
 
Matokeo ya Vipimo vya Ushindiliaji 
Matokeo ya vipimo vya ushindiliaji yamewasilishwa katika 
Jedwali Na. 9-16 hapo chini. 
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Jedwali 9- 16: Matokeo ya vipimo vya ushindiliaji katika maeneo 
ya mradi 

Kipengele Kizio Mahitaji ya 
kiufundi 

Kipimo Maoni 

Vipimo vya ushindiliaji wa udongo mkataba namba 1 
Wastani wa viwango vya ushindiliaji katika njia za bomba – mkataba namba 1 
Eneo la 1 N/mm2 87.9 80-90% Imefaulu 
Eneo la 2 N/mm2 56.5 80-90% Imefeli 
Eneo la 3 N/mm2 80.4 80-90% Imefaulu 
Wastani wa viwango vya ushindiliaji katika njia za bomba – mkataba namba III 
Eneo la 1 N/mm2 80-90% 69.0% Imefeli 
Eneo la 2 N/mm2 80-90% 75.3% Imefeli 
Eneo la 2 N/mm2 80-90% 64.4% Imefeli 

Chanzo: Taarifa ya Vipimo vya Matokeo Kutoka TANROADS 2020  
 
Jedwali Na. 9-16 linaonesha vipimo vya uhakiki wa ubora kwa 
udongo uliotumika kufukia mabomba. Imebainika kuwa maeneo 
mawili kati ya sita yaliyochaguliwa yalifaulu. Maeneo manne 
yaliyobaki hayakufikia hitaji la kiwango cha chini kama ilivyo 
katika mahitaji ya ufundi sehemu ya 01400. Hii huonesha kuwa 
ubora wa ushindiliaji haukufikia viwango vilivyowekwa. 
 
Vipimo Visivyo Haribifu 
Vipimo visivyo haribifu vilifanyika katika miundo ya zege katika 
kuta na dari za tenki la Mwanga. Matokeo ya vipimo 
yamewasilishwa katika Jedwali Na. 9-17 hapo chini. 
 
Jedwali 9- 17: Matokeo ya vipimo vya nguvu ya zege Kwa mkataba 
Namba III 

Kipengele Mahitaji ya 
kiufundi 

Matokeo Maoni 

Vipimo vya nguvu ya zege – mkataba namba 3 
Tenki la Mwanga (ukuta) 35 N/mm² 38.7N/mm² Imefaulu 
Tenki la Mwanga (dari ya juu) 35 N/mm² 31.7N/mm² imefaulu 

Chanzo: matokeo ya vipimo vya maabara vilivyofanyika na TANROADS 2020  
 
(v) Kufanya Kazi Bila ya Viwango na Miongozo Muhimu 
Mahitaji ya kiufundi sehemu ya 014000 sehemu ndogo ya 1.6.5: 
Alama na viwango - inataja kwamba mkandarasi anatakiwa 
kukabidhi kwa mhandisi mshauri nakala mbili za viwango vya 
sasa, maelezo ya kiufundi, taratibu na alama za utendaji, 
mitambo na vifaa vilivyokabidhiwa. Tofauti ya alama na viwango 
ikitokea, kanuni kali zitatumika. 
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Imeonekana kuwa si Mkandarasi pekee bali hata Mhandisi Mshauri 
hawakuwa na nakala ya viwango husika vilivyotajwa katika 
maelezo ya kiufundi ya mkataba kama nukuu ya nyaraka kwa 
kufuata pamoja na kuthibitisha.  
 
Vihatarishi vinavyohusiana na ukosefu wa nakala ni kuwapo kwa 
ubora usiojitosheleza na udhaifu katika utekelezaji wa kazi kama 
ilivyoshuhudiwa katika usakinishaji wa mabomba. Usakinishaji wa 
mabomba ulitumia malighafi isiyoidhinishwa ya kufukia bila 
ushindiliaji sahihi. Katika hali hiyo, mabomba yana uwezekano 
wa kuharibika mapema. 
 
(vi) Ubora Usioridhisha wa Kazi ya Usakinishaji 
Ukaguzi katika eneo la ujenzi ulionesha kuwa ubora wa 
usakinishaji wa mabomba haukuwa wa kuridhisha, na haukufuata 
mahitaji ya mwongozo wa usanifu wa Wizara ya Maji ya mwaka 
2009 sura ya 4 pamoja na mahitaji ya kiufundi sehemu ya 02300 
kulingana na usakinishaji wa mabomba, ufukiaji na ushindiliaji, 
hii ilishuhudiwa katika picha namba 11 na 12. 
 
Vilevile, imeonekana katika picha namba 11 na 12 kuwa ufukiaji 
wa mabomba ulifanyika kwa kutumia udongo usiofaa ambao 
umechimbwa katika mifereji ya kulaza bomba bila ya 
kushindiliwa. Hii ni kinyume na mwongozo wa usanifu wa Wizara 
ya Maji ya mwaka 2009 sehemu ya 4.1.1.3 na mahitaji ya kiufundi 
sehemu ya 02300. Mkandarasi hakufuata taratibu stahiki na 
mahitaji ya kiufundi. Pia, Mhandisi Mshauri hakukagua na kuhakiki 
kazi zake. Hii ni kinyume na kanuni za jumla za mkataba wa 
Mhandisi Mshauri ambayo inashauri kulinda manufaa halali na 
kanuni za jumla za mkataba sehemu ya 7.1 vinataka Mhandisi 
Mshauri kutekeleza kazi zake kwa uaminifu. 
 

  



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 217 

 
 

 
Picha namba 9-11: Kufukia kwa kutumia 
udongo dhaifu mweusi, kutoshindiliwa kwa 
mabomba magumu ya plastiki ya milimita 500 - 
mtandao wa usambazaji Same-Mwanga. 

 
Picha namba 9-12: Kufukia kwa kutumia 
udongo dhaifu mweusi, kutoshindiliwa kwa 
mabomba magumu ya plastiki kwa 
mtandao wa usambazaji wa Same-Mwanga 

  
 
Picha namba 9-13: Ufukiaji kwa kutumia malighafi zenye mawe zilizochimbwa kwa bomba la 
chuma la usambazaji mkuu yenye kipenyo cha milimita 900 karibu na Kiverenge-Same kuu. 

 
Naishauri Menejimenti iandae miongozo ya utekelezaji wa 
kazi za maji na kuanza kutumia kama inavyoelekezwa na Ibara 
ya 014000 na Ibara ndogo ya 1.6.5 ya taratibu na viwango. 
 
(vii) Ubora wa Zege Usioridhisha na Ushindiliaji Usioridhisha wa 

Malighafi ya Ufukiaji Mabomba 
Wakati wa kuzuru eneo la ujenzi, vipimo wa ubora wa zege 
vilifanyika. Nilibaini kwamba, vipimo vya dari ya juu vilivyopimwa 
katika Same Kuu vilifeli, lakini Mhandisi Mshauri alikagua na 
kupitisha kazi zake. Hii ni kinyume na kanuni za jumla za Mhandisi 
Mshauri namba 3.1.1 na 7.1 ambavyo vinamtaka kusimamia 
shughuli za ujenzi kwa uaminifu. 
 
Zaidi, vipimo vya kinasibu vya kuangalia ubora wa kazi kwenye 
ushindiliaji wa udongo wa kufukia mabomba vilifanyika. Matokeo 
ya vipimo vya malighafi hizo yameoneshwa katika Jedwali Na. 9-
18 hapa chini. 

 
Jedwali 9- 18: Matokeo ya vipimo vya udongo na zege kwa mkataba 
Namba 1 

kipengele Matokeo Mahitaji ya 
kiufundi 

Kipimo Maoni 

Vipimo vya nguvu ya zege kwa Kiverenge Same – mkataba namba 4 
Tenki la Kiverenge     

i) kuta 41.8 35 N/mm² Imefaulu 
ii) Dari ya paa 36.2 35 N/mm² Imefaulu 
iii) Dari ya sakafu 37.5 35 N/mm² Imefaulu 

Tenki Same kuu     
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kipengele Matokeo Mahitaji ya 
kiufundi 

Kipimo Maoni 

i) kuta 42.3 35 N/mm² Imefaulu 
ii) Dari ya paa 33.3 35 N/mm² Imefeli 
iii) Dari ya sakafu 36.4 35 N/mm² Imefaulu 

     
Vipimo vya ushindiliaji vya udongo-mkataba namba 4 
Wastani ya viwango vya ushindiliaji 
kwa mkataba namba 4 katika 
mabomba 

    

i) Eneo la 1 65.8 80-90%  imefeli 

ii) Eneo la 2 61.9 80-90%  imefeli 

Chanzo: Taarifa vipimo vya maabara vilivyofanyika TANROADS 
 

Nashauri Wizara ya Maji itathmini: (a) Njia zote za mabomba ya 
maji yalipopitishwa na kubainisha maeneo yote yenye kasoro 
katika ushindiliaji na kurekebisha kasoro hizo; na (b) Uimara wa 
tabaka la zege lililowekwa na kubainisha kasoro zote na 
kuzirekebisha ipasavyo. 

 
9.3.5 Masuala ya Usimamizi wa Mikataba  

 
a) Kuidhinishwa kwa Ongezeko la Muda Baada ya Mkataba Kuisha 

Muda Wake   
Katika kupitia mabadiliko ya Mkataba, ilionekana kuwa 
mabadiliko ya mkataba yaliidhinishwa baada ya muda wa 
mkataba kukamilika. Jedwali Na. 9-19 hapa chini linafafanua 
hali halisi.  
 
Jedwali 9- 19: Kuchelewa kuidhinisha mabadiliko ya mkataba kwa 
ajili ya kuongeza muda wa mkataba 

Kipengele Muda wa Mkataba 
Kumalizika 

Tarehe ya 
Uthibitisho wa 
Ongezeko la Muda. 

Muda 
Uliocheleweshwa 
(Siku) 

Badiliko la Mkataba 
Namba 1 

16 Julai, 2017 17 Julai, 2017 1 

 Badiliko la Mkataba 
Namba 2 

02 Mei, 2018 27 Mei, 2018 25 

 Badiliko la Mkataba 
Namba 3 

01 Desemba, 2018 18 Februari, 2019 79 

Chanzo: Mabadiliko ya mkataba 
 

Jedwali Na. 9-19 linaonesha muda wa ucheleweshaji katika 
kuidhinisha ongezeko la muda wa kazi katika mkataba kati ya siku 
ya 1 hadi 79. Hii inamaanisha kwamba, baadhi ya kazi zilifanyika 
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bila ya kuwapo kwa mkataba, ambapo ni kinyume na matakwa ya 
Kanuni ya 111(1) (4), 5(1) 5(2) ya Kanuni  ya Manunuzi ya Umma 
ya mwaka 2013. 

 
b) Ongezeko la Muda Nje ya Utaratibu 
Ukaguzi wa nyaraka za kikao cha ngazi ya juu kilichoitishwa 
tarehe 18 Machi, 2020 pamoja na barua ya mwajiri yenye 
Kumbukumbu Na. BC 226/303/05A/05 ya tarehe 2 Aprili, 2020, 
nilibaini kuwa, Mwajiri aliongeza tena siku 338 kama muda wa 
matazamio kwa mkandarasi kuendelea na kazi ambao ulikwisha 
mwezi wa tisa, 2020. Hii ni baada ya kuisha kwa ongezeko la muda 
wa mradi. Hakuna kifungu kwenye mkataba kinachoonesha 
mwajiri kutoa muda wa matazamio kwa mkandarasi; na ni 
kinyume na Kanuni 5(1) na 111(1) cha Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2013 pia ni kinyume cha Masharti ya Jumla ya 
Mkataba 1.1.3.3, 8.2 & 8.7. Ijapokuwa Mkandarasi alipewa muda 
wa matazamio kuendelea na kazi bila ongezeko la fedha, lakini 
muda huo wa huruma ulisababisha ongezeko la fedha kwa 
mkataba wa Mhandisi Mshauri wa mradi ECG. Kwa kufuata 
kiambatisho cha kipengele cha 16 kwenye Masharti ya Jumla ya 
Mkataba 8.7 na 14.15 (b) ya zabuni, mwajiri alitakiwa kufidia 
ongezeko la fedha la Mhandisi Mshauri wa mradi kutoka kwenye 
malipo ya Mkandarasi. 
 
c) Mkandarasi Kufanya Kazi Bila Dhamana Kuanzia Mwezi Desemba  

2019 Mpaka Mwezi Desemba 2020 
Wakati wa Ukaguzi, nilibaini kuwa mkandarasi hakupeleka 
dhamana ya utendaji, dhamana ya malipo ya awali na bima ya 
mradi licha ya kukumbushwa mara nyingi na Mhandisi mshauri, 
kinyume na Masharti ya Jumla ya Mkataba 4.2 na 18. Mkandarasi 
alipeleka maoni kwa mwajiri ya kumaliza kazi badala ya kutumia 
hizo gharama kulipia hizo dhamana hii ni kupitia barua ya 
mkandarasi yenye kumbukumbu namba 
REF/MAK/SMK//4.2#0204/20 ya tarehe 11 Octoba, 2020 na 
REF/MAK/SMK//4.2#0205/20 ya tarehe 26 Octoba, 2020, wakati 
huo mkandarasi aliomba malipo ambayo hayajalipwa yafidie 
gharama za dhamana anazotakiwa kuwa nazo, mwajiri 
hakuchukua hatua yeyote katika hilo.  
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Wakati wa kutembelea maeneo ya mradi, niligundua kuwa Wizara 
ya Maji hawakujibu mapendekezo ya Mkandarasi; na Mkandarasi 
alisimamisha kazi nyingi kutokana na kutojibiwa na Wizara ya 
Maji. Mhadisi Mshauri alimuomba mwajiri kumjibu Mkandarasi ili 
kupata mwafaka wa mapendekezo ya Mkandarasi  kupitia barua 
yenye  kumbukumbu: ECGHH/SMK/MOW#189/2020  ya tarehe 14 
Octoba, 2020. 
 
d) Kuchelewa Kuundwa kwa Bodi ya Usuluhishi  
Wakati Masharti Maalum ya Mkataba  20.2.1 imeeleza kuwa pande 
mbili za mkataba zitateua bodi ya usuluhishi baada ya kuanza 
mradi. Mwezi Septemba, 2019 Mkandarasi  alifanya juhudi kwa 
kuanzisha mchakato wa kupata bodi ya usuluhishi 
(REF/MAK/SMK/4.2#0159/19 kwa msisitizo wa ushauri wa mhadisi 
mshauri kwa mwajiri kwa barua yenye kumbukumbu namb: 
ECGHH/SMK/MOW#126 ya tarehe 30 Septemba, 2019. Hapakuwa 
na mrejesho wala ushirikiano chanya toka kwa mwajiri. Kwa hiyo, 
migogoro mingi kati ya Mkandarasi na Mhandisi Mshauri  
haikupatiwa ufumbuzi. Hivyo basi, kuchelewa kuundwa kwa bodi 
ya usuluhishi wa migogoro hakukupatiwa ufumbuzi; hivyo 
kupelekea ongezeko la muda na gharama ya mradi.  
 
Naishauri Menejimenti ishughulikie mapungufu ya 
Menejimenti ya mikataba kama yalivyojadiliwa hapo juu 
kwenye maeneo ya ununuzi, ukaguzi wa ndani na Menejimenti 
ya mikataba. Aidha, naishauri Menejimenti ifanyie mapitio ya 
haraka na kuhuisha makabrasha yote ya mikataba (kama vile 
maelekezo ya zabuni, taratibu za mikataba, gharama za 
makadirio ya vifaa, na michoro na majedwali ya mkataba 
mmoja mmoja). 
 

9.3.6 Usimamizi wa Rasilimali Watu Usiojitosheleza  
Matokeo ya ukaguzi katika usimamizi wa rasilimali watu 
yaliyojumuishwa katika sehemu hii yameelezewa kwa kuzingatia 
watekelezaji muhimu wa mradi kama ilivyoainishwa hapa chini: 

 
a) Idadi ya Wafanyakazi Isiyojitosheleza 

 
Upungufu wa Wataalamu wa Kiufundi Wenye Sifa 
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Nilifanya tathmini ya maeneo matatu ya Wizara ya Maji ambayo 
ilikuwa inahusika kwa ukaribu zaidi na utekelezaji wa mradi. 
Iligundulika kuwa vitengo hivyo vina upungufu wa wafanyakazi 56 
kati ya wafanyakazi 68 wanaohitajika, sawa na 76%. Jedwali Na. 
9-20 hapo chini linaonesha uchambuzi zaidi juu ya upungufu wa 
wafanyakazi. 
 
Jedwali 9- 20: Idadi ya wataalamu wa kiufundi kwenye vitengo vya 
maji vilivyohitajika Wizara ya Maji 

Kitengo 
Taarifa za wafanyakazi 

Upungufu katika 
asilimia 
(%) 

Mahitaji 
’A’ 

Waliopo 
’B’ 

Upungufu 
’C=A-B’ 

(A-B/A)*100% 

Idara ya 
inayoshughulikia 
vyanzo vya Maji 
(DWR) 

17 8 9 53 

Idara inayohusika 
na Usambazaji 
maji safi na 
ukusanyaji maji 
taka (DWSS) 

39 7 32 82 

Idara ya ubora wa 
Maji (DWQ) 

12 1 11 92 

Chanzo: Orodha ya Watumishi wa Wizara ya maji kwa mwaka 2020/21  
 
Upungufu wa wafanyakazi uliopo katika Wizara ya Maji 
umechangia kuwapo kwa ushiriki usiojitosheleza wa wataalamu 
wa kiufundi katika mradi wa Same-Mwanga–Korogwe. Hii 
ilithibishwa kwa kuwapo kwa msimamizi wa Wizara ya Maji ya 
Maji katika mradi, ambaye ni Mhandisi wa Magari (Automobile 
Engineer), badala ya Mhandisi Ujenzi. Hii ni kinyume na kifungu 
64(1) cha Sheria ya Usajili wa Wahandisi ya Mwaka 2010 Sura ya 
63 ambacho kinaainisha kuwa kila kazi za uhandisi lazima 
isimamiwe na Mhandisi wa kada husika ambaye lazima awe 
kwenye eneo la mradi wakati kazi za ujenzi zikiwazinaendelea. 
 
b) Upungufu wa Watumishi Katika Kitengo cha Usimamizi wa 

Manunuzi 
Kifungu cha 37(1) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2011 kinabainisha kwamba, katika kila Taasisi nunuzi lazima 
kuanzishwe kitengo cha manunuzi chenye wataalamu 
wanaotosheleza. Kitengo cha manunuzi lazima kiwe na 
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wataalamu wa manunuzi, wataalamu wa kiufundi, pamoja na 
wataalamu wa utawala kadiri watakavyohitajika. 
 
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa, Kitengo cha manunuzi 
kilichopo katika Wizara ya Maji kina ukosefu wa wataalamu wa 
kiufundi na wa manunuzi. Maelezo ya muundo wa kitengo cha 
manunuzi katika Wizara ya Maji yameainishwa katika Jedwali Na. 
9-21 hapo chini. 
 
Jedwali 9- 21: Idadi ya wataalamu wa Kitengo cha Manunuzi katika 
Wizara ya Maji 

Kada Idadi ya wataalamu waliyopo Asilimia 
wanaohitajika Awaliopo Upungufu Upungufu (%) 

 'A' 'B' 'C' = A-B =A-B/A*100 
 Mkurugenzi 1 1 0 - 

Afisa ugavi 
mkuu daraja 
la I 

1 1 0 - 

Afisa ugavi 
mwandamizi 

2 2 0 - 

Afisa ugavi 
daraja  I 

4 4 0 - 

Afisa ugavi  
daraja II 

10 7 3 30 

Jumla 18 15 3 17 

Chanzo: Makadirio ya Mahitaji ya watumishi katika Wizara ya Maji kwa mwaka 2020/21  
 
Hali hii imesababisha utendaji hafifu katika Wizara ya Maji. Kwa 
mfano, mapungufu katika uandaaji wa nukuu za makadirio ya 
ukubwa wa kazi na bei yalipelekea mkataba namba tatu kuwa na 
makosa ya gharama kwa jumla ya Dola za Marekani 4,332,326.57. 
 
c) Idadi ndogo ya Wafanyakazi Katika Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
Kifungu 86(1) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
kinaainisha kwamba Mkuu wa kitengo cha ukaguzi wa ndani kwa 
kila taasisi ya umma anatakiwa kuandaa na kuwasilisha kwa afisa 
uhasibu mkuu taarifa ya ukaguzi ya robo muhula. 
 
Wakati wa mahojiano na mkaguzi mkuu wa ndani wa Wizara ya 
Maji ilibainika kuwa, kitengo cha ukaguzi wa ndani kina 
wafanyakazi wachache na kina upungufu wa wakaguzi wa ndani 
wanne. Kitengo kimeshindwa kufanya ukaguzi katika miradi yote 
ya Wizara ya Maji kutokana na uhaba wa rasilimali watu. 
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Upungufu wa wafanyakazi katika kitengo cha ukaguzi wa ndani 
umesababisha mapungufu katika kupanga, kuanzisha, kutekeleza 
na kukamilisha ukaguzi wa miradi. Moja ya miradi ambayo 
haikukaguliwa ipasavyo na Mkaguzi wa Ndani wa Wizara ni mradi 
wa maji wa Same-Mwanga–Korogwe. Hii ilithibitishwa kwa 
kutokuwapo kwa taarifa ya ukaguzi wa mradi wa Same-Mwanga–
Korogwe kwa takribani miaka sita ya fedha. 
 
d) Mafunzo Yasiyojitosheleza kwa Ajili ya Kuendeleza Wafanyakazi  
Kanuni  103(1) (6) ya  Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 
ya Mwaka 2003 kinamwelekeza kila mwajiri kuwajibika katika 
kutoa mafunzo na kuendeleza wafanyakazi wake. Wakati wa 
ukaguzi ilibainika kuwa mafunzo ya mwisho kutolewa na Wizara 
ya Maji kwa wafanyakazi wake yalifanyika mwaka 2018, ambayo 
idadi kubwa na wafanyakazi waliohusika walikwisha kustaafu na 
wengine walikwishahamishwa kutoka wizara ya maji kwenda 
taasisi nyingine. 
 
Ukosefu wa mafunzo kwa wafanyakazi umesababisha Wizara ya 
Maji kutoweza kufikia malengo iliyojiwekea kama vile kuwa na 
wafanyakazi wenye ujuzi unaojitosheleza katika usimamizi wa 
miradi. 

 
e) Ukosefu wa Mipango Endelevu kwa Ajili ya Wataalam wa 

Kiufundi 
Kifungu cha 7(1) (b) cha Sheria ya Watu Wasio Raia wa Tanzania 
(Kanuni ya Ajira) Na. 1 ya mwaka 2015 kinabainisha kwamba mtu 
yeyote anayekusudia kuajiri mfanyakazi asiyekuwa raia anapaswa 
kuandaa mpango endelevu utakaowezesha wafanyakazi wazawa 
kupata utaalamu na ujuzi kutoka kwa mwajiriwa huyo ili wakati 
mwingine waweze kufanya kazi hiyo iliyokuwa inafanywa na raia 
wa kigeni. Pia kifungu namba 5.3 cha viambatisho vya kwenye 
mkataba wa mshauri wa mradi kinaelekeza watendaji wa Wizara 
ya Maji kuwepo eneo la mradi kwa ajili ya kupata ujuzi. 
 
Ilibainika kuwa, Wizara ya Maji haina mpango endelevu 
ulioandaaliwa kwa ajili ya kuwaendeleza na kuwapa mafunzo 
wataalamu wa ndani ya Wizara ili waweze kufanya kazi 
zinazofanywa na wataalamu kutoka nje ya nchi kama 
ilivyoelezewa kwenye mkataba. 
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Kwa hiyo, kutokana na kutokuwapo kwa mipango iliyoandaliwa ili 
kuwawezesha wataalamu wa ndani Wizara ya Maji imeendelea 
kuingia gharama kubwa kwa ajili ya kuajiri wataalamu wa nje ya 
nchi. 
 
f) Kutokuwapo kwa Meneja wa Mradi na Msaidizi Wake 

Walioteuliwa na Wizara ya Maji 
Sehemu ya 3.02 cha makubaliano ya mkopo baina ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na mfadhili (BADEA) yaliyofanyika tarehe 
11 Oktoba, 2014 inaainisha kwamba, mkopaji atalazimika kuteua 
Meneja wa mradi (ambaye atatakiwa kuwa ni Mhandisi ujenzi au 
mhandisi wa maji) mwenye uzoefu usiopungua miaka mitano 
katika utekelezaji wa miradi yenye kufanana na mradi 
atakaokwenda kusimamia. 
 
Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa hakuna Meneja wa Mradi wala 
msaidizi wa Meneja wa Mradi aliyeteuliwa na Wizara ya Maji kwa 
ajili ya kushiriki kama mtaalamu wa ndani wa Wizara katika 
utekelezaji wa mradi wa Same –Mwanga-Korogwe. Pia, ilibainika 
kuwapo kwa wasimamizi wawili wa mradi waliokuwepo katika 
eneo la mradi, ambao mmoja alikuwa ni mhandisi magari na 
mwingine ni Mhandisi ujenzi mhitimu. 
 
g) Ucheleweshwaji wa Madai ya Malipo kwa Wafanyakazi 
Mwongozo wa Utumishi Na. L.2(1) kwa Utumishi wa Umma wa 
mwaka 2009 unamtaka mtumishi wa umma kupewa malipo ya 
kujikimu kwa kila siku pindi atakapokuwa nje ya kituo chake cha 
kazi. 
 
Katika kupitia majalada ya wafanyakazi yanayohusu malalamiko 
ya wafanyakazi nilibaini kuwa, msimamizi wa mradi wa Same-
Mwanga-Korogwe alilalamika juu ya ucheleweshwaji wa malipo 
ya jumla ya  Sh. 38,400,000 ambayo ni malipo ya kujikimu kwa 
kipindi cha kuanzia Aprili 2018 hadi Agosti 2019 kupitia barua 
yenye namba ya kumbukumbu MW/PF.14738 ya tarehe 21 Mei 
2020 na barua namba MW/PF.14738 ya tarehe 30 Machi 2020 licha 
ya ukweli kwamba alikuwa tayari yuko kwenye eneo la mradi 
akiendelea na utekelezaji wa mradi. Ucheleweshaji wa malipo 
umebainishwa katika Jedwali Na. 9-22 hapa chini. 
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Jedwali 9- 22: Ucheleweshwaji wa malipo ya kujikimu kwa 
msimamizi wa mradi 

Na Mwezi siku Kiwango kwa siku Kiasi 

1 Aprili  hadi Desemba, 2018 247 80,000 19,760,000 

2 Januari hadi wa Agosti, 2019 233 80,000 18,640,000 

 Jumla 38,400,000 
Chanzo: Majalada binafsi ya wafanyakazi wa Wizara ya maji  

 
Mapitio ya taarifa ya mradi wa Same–Mwanga-Korogwe ya mwaka 
2019 iliyoandaliwa na mkaguzi wa ndani ilionesha kuwa 
kumekuwa na ucheleweshaji wa malipo yaliyoainishwa kisheria 
kwa wawakilishi wa mshitiri waliyopo katika eneo la mradi. 
Kutokulipwa kwa malipo hayo kulitokana na kutokutilia mkazo 
suala la malipo ya wasimamizi waliopo kwenye miradi ya Wizara. 
Pia, ucheleweshaji wa malipo uliathiri uhuru wa utendaji wa 
wawakilishi wa mshitiri katika utekelezaji wa mradi. 
 
h) Wataalamu Kutoka Nje ya Nchi Kufanya Kazi Bila ya Kuwa na 

Vibali vya Kazi 
Kufungu namba 9 (1) cha kanuni namba 1 ya kumwajiri mtu asiye 
raia wa Tanzania ya mwaka 2015 kinabainisha kuwa, mtu asiye 
raia wa Tanzania haruhusiwi kujihusisha na shughuli yoyote katika 
kada yoyote hadi pale atakapokuwa na kibali halali ambacho 
kitamruhusu mtu huyo kuajiriwa au kufanya kazi katika kada 
iliyobainishwa kwenye kibali hicho cha kazi. 
 
Mapitio niliyofanya katika taarifa ya robo mwaka ya mradi juu ya 
waajiriwa wasio raia wa Tanzania nilibaini kuwa wataalamu saba 
wa kigeni kutoka kwa Mkandarasi M.A. Kharaf & Sons waliokuwa 
wanatekeleza mkataba namba moja na wataalamu 10 wa kigeni 
kutoka kwa Mkandarasi BADR EAST AFRICA waliokuwa 
wanatekeleza mkataba namba tatu (3) na nne (4) hawakuwa na 
vibali halali vya kufanya kazi hapa nchini. 
 
Mapungufu yaliyobainika yalichangia hatari ya kuchelewa kwa 
mradi na kuathiri ajira kwa wazawa na kupunguza uhamishaji wa 
teknolojia. Zaidi, kwa kiasi fulani ilisababisha Serikali kupoteza 
mapato ambayo yangetokana na malipo ya ada ya vibali vya kazi. 
Pia yalipunguza kiwango cha ajira kwa wataalamu wazawa. 
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i) Watendaji Muhimu wa Mradi kwa Upande wa Mkandarasi 
Walioainishwa Kwenye Mkataba Na. III Wamebainishwa Tena 
Kwenye Mkataba Na. IV 

Agenda Na. 8 (iii) ya kikao cha maridhiano kilichofanyika terehe 
27 Oktoba, 2017 (Mkataba namba III - Zabuni Na. ME/011/2013-
2017/W/49) kinaainisha kwamba, utekelezaji wa mkataba namba 
III kutoingiliana na utekelezaji wa mkataba namba IV katika 
wafanyakazi, vifaa vya utekelezaji, pamoja na ofisi za mradi. 
 
Pia vigezo vya zabuni na masharti ya jumla ya mkataba 
vinamwelekeza kila Mkandarasi kuwasilisha orodha tofauti ya 
watendaji muhimu ambao watafanya kazi katika mkataba husika 
tuu. 
 
Ilibainika kwamba, watendaji muhimu tisa waliokuwa wanafanya 
kazi katika mkataba namba III walikuwa pia wanatumika katika 
utekelezaji wa mkataba namba IV kama ilivyothibitika kutoka 
kwenye taarifa Na. 25 na 45 ya maendeleo ya kazi (orodha ya 
wafanyakazi waliopo kwenye eneo la mradi). 
 
Mkandarasi alikuwa na kipengele cha malipo kwa ajili ya 
watendaji muhimu wa mradi kwa kila mkataba, lakini yeye 
alijinufaisha kwa kutumia wataalamu wa mradi mmoja 
kutekeleza miradi miwili. Jedwali Na. 9-23 hapa chini linaonesha 
watendaji ambao walikuwa wanatumika katika mikataba miwili 
kwa wakati mmoja.  

 
Jedwali 9- 23: Orodha ya watendaji muhimu waliojitokeza katika 
mkataba Namba III & IV 

Cheo 

Mkataba 
III 

Mkataba 
IV 

Malipo yaliyoainishwa 
katika mkataba (Dola za 
Marekani) 
Mkataba III Mkataba IV 

Msimamizi wa Ujumla √ √ 

 470,000 491,300 

Msanifu/Mchumi √ √ 
Msimamizi wa mradi √ √ 
Mwakilishi wa mkandarasi √ √ 
Mipango na usanifu √ √ 
Mpimaji Mkuu √ √ 
Afisa rasilimali watu √ √ 
Afisa manunuzi na 
usafirishaji 

√ √ 
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Msimamizi wa vibarua 
eneo la kazi 

√ √ 

Chanzo: Taarifa ya maendeleo ya kazi namba 25 na 42 ya mkataba III and IV, ya mwaka 
2020. 
 
Hali hii ilisababisha kuwa na utendaji mbovu wa kazi za mradi 
kutokana na mkandarasi  kutokuwa na wataalamu wa kutosha kwa 
ajili ya utekelezaji wa mradi, ambao ulichangia  ujenzi wa 
miundombinu iliyo chini ya kiwango. 
 
j) Wafanyakazi wa Mkandarasi Kufanya Kazi Bila ya Kuwa na Vyeti 

vya Usajili  
Kifungu namba 19 na 20 cha Sheria ya Usajili wa Wahandisi ya 
Mwaka 2010, sura ya 63 na Kanuni zake za mwaka 2010 
kinabainisha kwamba wahandisi kutoka nje ya nchi lazima 
wasajiliwe na Bodi ya Usajili wa Wahandisi kabla ya kuanza kazi 
katika mradi wowote ndani ya nchi. Pia nafasi za kazi za uhandisi 
lazima zitumikiwe na wahandisi waliosajiliwa na bodi husika. Pia, 
kifungu namba 34 (1)(a) cha Sheria ya Usajili wa Wasanifu 
Majengo na Wakadiriaji Majenzi ya Mwaka 2010 kinaainisha kuwa 
mtu yeyote ambaye anafanya kazi kama msanifu majengo au 
mkadiriaji majenzi bila kusajiliwa na bodi ya usajili wa wasanifu 
majengo na wakadiriaji majenzi anavunja sheria. 
 
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa wafanyakazi 13 wa mkandarasi 
BADR katika mkataba namba III na IV, na wafanyakazi 23 wa 
mkandarasi M.A. Kharafi & Sons katika mkataba namba moja 
walikuwa wanafanya kazi katika mradi wa Same-Mwanga- 
Korogwe bila ya kuwa wamesajiliwa na Bodi husika. 
 
Hali hii ilihatarisha ubora wa kazi na ufanisi katika utekelezaji 
wa mradi kutokana na kuwapo kwa wataalamu wasiokidhi vigezo 
katika mradi. 
 
Hivyo, naishauri Wizara ya Maji izingatie yafuatayo:- (a) 
kutatua tatizo la upungufu wa wafanyakazi kwenye maeneo ya 
wataalamu, kitengo cha ukaguzi wa ndani, na kitengo cha 
menejimenti ya manunuzi; (b) kuboresha programu za 
mafunzo na kuendeleza wafanyakazi; (c) kuandaa mpango 
endelevu wa wafanyakazi wataalamu; (d) kuteua meneja mkuu 
na meneja msaidizi wa mradi; (e) kuhakikisha kwamba madai 
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ya watumishi yanalipwa kwa wakati; (f) kuhakikisha 
wataalamu kutoka nje wanakabidhi vibali vyao vya kazi bila ya 
kuchelewa zaidi; (g) kuhakikisha kwamba mtendaji mkuu 
mwingine anaajiriwa ili wawe wawili, badala ya mmoja wa 
sasa, kwa ajili ya mikataba namba III na IV; na (h) kuhakikisha 
wakandarasi wanawasajili  wafanyakazi wao katika bodi husika 
za kitaalamu. 
 

9.3.7 Usimamizi Usiojitosheleza wa Fedha za Mradi wa Same, Mwanga na 
Korogwe 
 
a) Utoaji Fedha Chini ya Bajeti 
Mradi wa maji wa Same-Mwanga-Korogwe unafadhiliwa kwa 
mkopo kutoka OFID, BADEA, KUWAIT Fund, SAUDI Fund pamoja na 
serikali ya Tanzania. Jedwali Na. 9-24 hapo chini linaonesha 
mchanganuo wa mkopo (bajeti) na kiasi kilichotolewa mpaka sasa 
kwa kila mfadhili. 
 
Jedwali 9- 24: Kiasi cha mkopo kilichobajetiwa na kiasi 
kilichotolewa na kila mfadhili 

Mfadhili  Bajeti(kwa Dola 
za Marekani) 

Bajeti(Sh.) Kiasi 
kilichotolewa(k
wa Dola) 

Kiasi kilichotolewa 
(Sh.)  

OFID 15,000,000  7,897,453  
BADEA 12,000,000  3,566,728   

Mfuko wa 
KUWAIT  

34,000,000  13,061,451.53   

Mfuko wa 
SAUD  

25,000,000  8,335,909.41   

Serikali ya 
Tanzania 

24,340,000 40,684,310,000  41,641,595,281.73 
 

Chanzo: Bajeti ya mradi toka Wizara ya Maji 
 
b) Asilimia 51% tu ya Kiasi Kilichobajetiwa kwa Ajili ya Mradi 

Kilitolewa  
Serikali ilibajeti Sh. 70,783,803,000 kwa ajili ya mradi wa maji 
wa Same-Mwanga-Korogwe kwa mwaka wa fedha 2014/15 mpaka 
2019/20 lakini iliweza kupeleka Sh. 40,225,721,374.36 sawa na 
57% ya bajeti nzima. Jedwali Na. 9-25 inaonesha mchanganuo wa 
bajeti na utoaji wa fedha kwa kila mwaka. 
 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 229 

 
 

Jedwali 9- 25: Kiasi kilichobajetiwa na kiasi kilichotolewa 
Mwaka wa fedha Bajeti( kwa shilingi 

za Tanzania) 
Kiasi 

kilochotolewa(kwa 
shilingi za Tanzania) 

Asilimia za fedha 
zilizotolewa (%) 

2014/15 10,278,803,000 0 0 
2015/16 Taarifa hazikutolewa 2,996,072,183.29 N/A 

2013/17 19,224,000,000 3,111,374,456.64 16 

2017/18 12,000,000,000 10,164,613,571.95 85 
2018/19 18,000,000,000 15,151,178,047.20 

 
84 

2019/20 11,281,000,000 8,802,483,115.27 
 

78 

Jumla  70,783,803,000 40,225,721,374.36 57 
Chanzo: Randama na hati za malipo. 

 
Mchanganuo wa Jedwali Na. 9-25 unaonesha kwamba kwa miaka 
sita iliyopita Serikali iliweza kupeleka fedha sawa na 57% ya 
bajeti yote. Hii inamaanisha kwamba, serikali ilipeleka fedha 
pungufu kwenye mradi huu kwa Sh. 30,558,081625.64, sawa na 
43%. Pia ilionekana kuwa utolewaji fedha chini ya bajeti 
ulichangia kuchelewa kulipwa kwa wakandarasi, hatimaye 
kusababisha mrundikano wa kazi zilizofanyika lakini hazijalipwa.  
 
Naishauri Menejimenti ya Wizara ya Maji (a) kushirikiana na 
Wizara ya Fedha na Mipango ili kuhakikisha wanafanya mapitio 
ya taratibu za kutoa vibali vya matumizi ya fedha ili kuepuka 
uwezekano wa kuchelewesha kuruhusu utoaji wa fedha; hivyo 
kuchelewesha malipo kwa wakandarasi na kusababisha tozo ya 
riba ya ucheleweshaji (b) iwasiliane na Wizara ya Fedha 
kuhakikisha kwamba fedha zinapelekwa kwa watekeleza 
miradi kwa wakati (c) itafute njia ya kupata mikopo yenye 
masharti nafuu itakayowezesha miradi kutekelezwa kwa 
uhakika (d) ifanyie mabadiliko vipengele vyenye mapungufu 
kwenye makubaliano ya mkataba ili kuboresha utekelezaji wa 
shughuli za mradi. 
 
c) Kutokufunguliwa Akaunti ya Mradi  na Kutokuandaliwa Vitabu 

vya Fedha 
Kifungu cha 4.01 cha makubaliano ya mkopo kutoka BADEA 
kinahitaji mkopaji kufungua akaunti ya mradi pamoja na kuandaa 
vitabu vya fedha ya mradi. Wakati wa ukaguzi, nilibaini kwamba 
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hakukuwa na akaunti ya mradi wala vitabu vya fedha 
vilivyoandaliwa. 
 
Nilibaini kuwa uongozi wa Wizara ya Maji ulishindwa kuzingatia 
kifungu tajwa cha makubaliano ya mkopo kinachowataka 
kufungua akaunti ya benki ya mradi pamoja na kuandaa vitabu 
vya fedha. Kutokana na kutokuwapo kwa akaunti ya mradi, 
imekuwa vigumu kuzithibitisha fedha zilizotolewa kwa ajili ya 
mradi. 
 
Naishauri Menejimenti ifungue akaunti ya benki kwa ajili ya 
shughuli za mradi. Pia, iandae vitabu vya hesabu na 
kuhakikisha vinakaguliwa kama ilivyobainishwa kwenye 
makubaliano ya mkataba.  
 
d) Malipo ya Afya, Usalama na Mazingira Yaliyokosa Uthibitisho 

Dola za Marekani 49,148 
Kifungu Na. 4.18.1 cha Mkataba wa Jumla kinamtaka Mkandarasi 
kuchukua hatua zote za kutunza mazingira (ndani na nje ya 
kambi) kuzuia uharibifu na usumbufu kwa watu na mali 
unaotokana na uchafuzi, kelele na mambo mengine yatokanayo 
na shughuli za mradi. 
 
Katika kupitia vyeti vya malipo kwa Wakandarasi, nilibaini kiasi 
cha Dola za Marekani 49,148 zililipwa kwa mkandarasi mwenye 
namba za mlipa kodi 100-202-646 kwa mkataba Na. I na mwenye 
namba za mlipa kodi 10-006179-w kwenye mkataba namba III na 
IV kwa ajili ya gharama za kuzuia kelele bila ya kuambatisha 
uthibitisho na mbinu zilizotumika kuzuia kelele mpaka kufikia 
hiyo gharama. Jedwali 9-26 hapo chini inaonesha kwa kina malipo 
yaliyofanyika kwa wakandarasi.  
 
Jedwali 9- 26: Mchanganuo wa malipo yaliyofanyika kwa 
wakandarasi 

Na.ya mkataba Na. ya vyeti vya malipo Kiasi kwa Dola za Marekani 
IV 2 & 3 17,100 
III 2 10,000 
I 21 22,048 

Jumla   49,148 
Chanzo: Nukuu za Makadirio  ya Ukubwa wa Kazi na Bei na vyeti vya malipo   
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Mchanganuo kutoka Jedwali Na. 9-26 unaonesha kwamba malipo 
ya fedha za afya, usalama na mazingira yalilipwa kwa vyeti 4 vya 
malipo. 
 
Hii ilionekana kusababishwa na udhibiti usio imara wa mifumo ya 
udhibiti wa ndani wakati wa kushughulikia malipo ya wakandarasi 
ambapo viambatisho vya madai ya kodi havikupitiwa. 
 
Naishauri menejimenti ikabidhi viambatisho husika kwa ajili 
ya uhakiki wa malipo yaliyofanyika. 
 
e) Fedha za Matazamio Zilizokatwa Kwenye Malipo Bila ya 

Kubakizwa na Mwajiri  Dola za Marekani 2,762,995.34 
Kifungu Na. 4.3.2 (b) cha Mkataba wa Jumla kinamtaka Mwajiri 
kukata fedha za matazamio kwa asilimia ya malipo mpaka kifikie 
kiwango cha mwisho kilichokubalika kwenye mkataba. 
 
Katika kupitia vyeti vya malipo ilibainika kwamba fedha za 
matazamio kiasi cha Dola za Marekani 2,762,995.34 zilikatwa 
kwenye mkataba Na. I kutoka kwa mkandarasi mwenye namba za 
mlipa kodi 100-202-646 lakini fedha hizo hazitunzwi na mwajiri. 
Kwa mujibu wa mkataba Na. III na IV, fedha za matazamio 
hazikukatwa kwa sababu zilikatiwa bima kulingana na kifungu 
maalum cha mkataba 41. Jedwali Na. 9-27 linaonesha 
mchanganuo wa fedha za matazamio zilizokatwa. 
 
Jedwali 9- 27: Makato ya Fedha za Matazamio Zilizokatwa Lakini 
Hazitunzwi na Mwajiri 

Na.ya mkataba Kiasi kwa dola za marekani 
I 2,762,995.34 
III& IV 0 

Chanzo: Vyeti vya malipo 

 
Hii kwa kiasi kikubwa ilichangiwa na mkandarasi kulipwa moja 
kwa moja na wafadhili kwa sababu hakukuwa na akaunti ya benki 
ya mradi. Hivyo inamaanisha haitakuwa na fedha za haraka za 
kufanya marekebisho wakati wa kipindi cha matazamio. 
 
Naishauri Menejimenti ichukue fidia za fedha za matazamio 
na kuzihifadhi kwa ajili ya kutumika wakati wa kipindi cha 
matazamio ya mkandarasi.  
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f) Marekebisho ya Bei ya Mkataba Juu ya Kikomo Kinachokubalika 
kisheria Bila Idhini 

Kanuni ya 61 (4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka  2013 
inasema kwamba marekebisho ya mkataba hayapaswi kuongeza  
jumla ya bei ya mkataba kwa zaidi ya 15% ya bei halisi ya mkataba 
bila idhini ya Mamlaka inayoidhinisha bajeti. 
 
Mikutano ya Mazungumzo juu ya Nyongeza za Mkataba Namba 1 
hadi 5 kati ya Wizara ya Maji na Washauri M/S Engineering 
Consultants Group na M/S Howard Humphreys (T) Ltd ambao 
walikuwa wakitekeleza Mkataba namba moja ilijadili na kukubali 
kuongeza malipo kwa washauri  kwa kiwango cha 10% kutoka zile 
zilizooneshwa kwenye mkataba wa Mshauri hivyo kusababisha  
kuongezeka kwa bei ya mkataba kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 9-28. 
 
Jedwali 9- 28: Kiasi cha Mkataba Kilichorekebishwa Juu ya 15% 

Tarehe Nyongeza ya 
Mkataba 

Fedha za Nje (Kiasi 
kwa Dola za 
Marekani) 

Fedha za Ndani (Sh.) 

Julai 2013 Mkataba wa 
mwanzo(a) 

 432,320 126,149,375 

Desemba 2014 1  511,700 381,718,496 
Desemba 2017 2 716,005 668,447,942.6 
Novemba 2018 3 854,428.4 850,273,563.5 
Agosti 2019 4 1,142,014.81 1,163,721,455 
Mei  2020 5(b) 1,339,248.44 1,301,138,815 
 b-a 906,928.44 1,174,989,440 
Ongezeko la Asilimia   209% 931% 

Chanzo: Mkataba na Nyongeza ya Mkataba 
 
Uchambuzi wa nyongeza hapo juu unaonesha kuwa kulikuwa na 
ongezeko la Dola za Marekani 906,928.44 juu ya viwango 
vilivyopitishwa vya fedha  za nje na Sh. 1,174,989 kwa viwango 
vya juu vya fedha za  ndani vilivyopitishwa  ambayo ni sawa na 
ongezeko la 209% na 931%, mtawalia. 
 
Pia ilibainika tofauti ya bei ya mkataba kwa mshauri aliyeitwa 
Don Consult LTD ambaye alisimamia mkataba namba tatu na nne. 
Mkataba wa awali ulikuwa kiasi cha Sh. 1,666,600,000. Mshauri 
huyo alipendekeza marekebisho ya bei ya mkataba kupitia 
nyongeza namba  1 na 2 ya mkataba iliyotiwa saini tarehe 31 
Januari, 2019 na 22 Septemba, 2020, mtawalia, ambacho baadae 
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kilisababisha kupanda kwa bei ya mkataba hadi Sh.  
3,437,350,000, sawa na ongezeko la 106%. Hii pia ilikuwa kinyume 
na mahitaji ya Kanuni ya 61 (4) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 
ya Mwaka 2013. 
 
Sababu kuu za kuongezeka kwa gharama ni pamoja na: (i) Kasi 
ndogo katika utekelezaji wa mkataba ulioleta kuongeza muda; na 
(ii) Tofauti ya kipindi cha Mkataba kati ya Washauri wa 
Makandarasi ambapo kila mmoja wao alikuwa na kipindi tofauti 
cha mkataba. Hii ilipelekea mkataba kugharimu zaidi ya 
ilivyotarajiwa. 
 
Naishauri Menejimenti ihakikishe inapata kibali kutoka 
mamlaka za bajeti inapotokea kumefanyika mabadiliko ya 
mkataba ambayo yanazidi kiwango kinachoruhusiwa. 
 
g) Malimbikizo ya Riba kutokana na Ucheleweshaji wa Kuwalipa 

Wakandarasi  Dola za Marekeni 966,240.96 na Sh. 892,271,045 
Kifungu namba 14.8.1 cha masharti ya jumla ya mkataba 
kinasema kuwa kama mkandarasi hatalipwa kwa wakati kulingana 
na kifungu namba 14.7 cha masharti ya jumla ya mkataba, 
mkandarasi atastahili kupokea riba ya malimbikizo kwa kila 
mwezi kutokana na kiasi ambacho hakikulipwa kwa kipindi chote 
cha ucheleweshaji malipo na mkandarasi atastahili malipo hayo 
bila masharti yoyote. 
 
Ilibainika kuwa, ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi wenye 
Namba za Utambulisho wa Mlipa Kodi Na. 10-006179-W na 100-
202-646 kwa mkataba namba I, III na IV kama inavyoonekana hapa 
chini: 
 
Mkataba namba Tatu 
Ilibainika kuwapo kwa ucheleweshaji wa malipo kwa mzabuni mwenye 
namba ya utambulisho wa mlipa kodi Na. 10-00-6179 kama 
ilivyodhihirishwa na barua zenye namba ya Kumb. 
DCL/SMK/CONTRIII/CLIENT/IPC/01A ya tarehe 11 Machi, 2019 na 
namba ya Kumb DCL/SMK/CONTRIII/CLIENT/IPC.03A ya tarehe 23 Mei, 
2019 zilizoandikwa na mshauri wa ujenzi mwenye namba ya 
utambulisho wa mlipa kodi Na.100-178 akiwasilisha madai ya 
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limbikizo la riba kiasi cha Dola za Marekani 354,969.63 kwa 
mkandarasi aliyetekeleza mkataba namba tatu. 
 
Mkataba namba Moja 
Kulikuwa na malimbikizo ya riba kiasi cha Sh. 892,271,045 na Dola za 
Marekani 475,149.69 kutokana na ucheleweshaji wa malipo kwa 
mkandarasi mwenye namba ya utambulisho wa mlipa kodi Na. 100-
202-646 alikua akitekeleza mkataba namba moja. Hii imedhihirishwa 
na barua yenye Namba ya Kumb. ECGHH/SMK/KF500/2019 ya tarehe 
8 Agosti 2019 iliyoandikwa na Mhandisi Mshauri wa ujenzi, akiwasilisha 
stahiki za riba kutokana na ucheleweshaji wa malipo tangu kuanza 
kwa mkataba tarehe 25 Julai 2019. Hii ilikuwa kinyume na kifungu 
namba 14.8 cha masharti ya jumla ya mkataba 
 
Mkataba namba Nne 
Kifungu namba 14.2.1 cha masharti ya jumla ya mkataba kinamtaka 
mwajiri kumlipa mkandarasi malipo ya awali kama mkopo usio na riba 
kwa ajili ya kumwezesha kifedha baada ya mkandarasi kuwasilisha 
dhamana kulingana na masharti ya jumla ya mkataba. Pia, kifungu 
namba 14.8.1 cha masharti ya jumla ya mkataba kinasema kuwa kama 
mkandarasi hatalipwa kwa wakati atastahili kupokea riba ya 
malimbikizo kwa kila mwezi kutokana na kiasi ambacho hakikulipwa. 
 
Kinyume na masharti hayo, Wizara ya Maji ilipaswa kumlipa 
mkandarasi mwenye namba ya utambulisho wa mlipa kodi Na. 10-
00-6179-W malipo ya awali sawa na 15% ya malipo ya mkataba 
kiasi cha Dola za Marekani 35,249,096.76 sawa na Sh. 
77,548,004,072 mara atakapowasilisha dhamana ya benki 
inayokubalika (Kifungu namba 14.1.1 ya masharti maalum ya 
mkataba kama yalivyorekebishwa kwenye kikao cha mazungumzo 
kilichofanyika tarehe 13 Mei 2013). Hata hivyo, lakini kiasi hicho 
hakikulipwa ambapo ilipelekea malimbikizo ya riba kiasi cha Dola 
za Marekani 136,121.64 ambazo zililipwa kupitia hati ya malipo 
namba mbili. 
 
Sababu zilizopelekea ucheleweshwaji wa malipo hayo ya awali ni 
pamoja na: Mlolongo mrefu wa taratibu za malipo kuanzia ngazi 
ya Wizara ya Maji, wafadhili wa mradi, pamoja na ucheleweshaji 
wa fedha kutoka Hazina. 
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Hayo yote yalichangia gharama za utekelezaji wa mradi 
kuongezeka na kusababisha matumizi ya fedha ambazo zingeweza 
kutumika katika shuhuli nyingine za kiuchumi. 
 
Naishauri Menejimenti ihakikishe kwamba madai ya 
wakandarasi yanalipwa kwa wakati ili kuepuka tozo za riba 
kutokana na adhabu ya kuchelewesha kufanya malipo kwa 
wakandarasi. 
 
h) Kodi ya zuio Iliyokatwa  Pasipo Uthibitisho wa Kuwasilishwa kwa 

Kamishna wa Mapato ya Ndani, Sh. 96,921,534.37 
Kifungu cha 83 cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 
(iliyorekebishwa mwaka 2008) kinawataka mawakala wa kodi ya 
zuio kukata kodi ya asilimia 2 au  5 ya malipo ghafi kutokana na 
manunuzi ya bidhaa au huduma na kuwasilisha kwa Kamishna wa 
Mapato ya ndani Tanzania siku saba baada ya kukamilika kwa kila 
mwezi. 
 
Uchambuzi uliofanywa kwenye nyaraka za malipo ulibaini kuwa 
kodi ya zuio Sh. 96,921,534.37 ilikatwa kutoka hati za malipo 
zenye thamani ya Dola za Marekani 1,274,708.11 sawa na Sh. 
2,931,876,415.38 lakini hapakuwa na uthibitisho kuwa 
ziliwasilishwa kwa Kamishna wa Kodi ya Mapato ya Ndani. 
 
Naishauri Menejimenti ihakikishe inapeleka kwa wakati kodi 
ya zuio iliyokatwa kutoka kwa wazabuni kama inavyoelekezwa 
na Ibara ya 83 ya Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2008. 
Aidha, inatakiwa kuwasilisha viambatisho vya malipo hayo 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili 
ya uhakiki. 

 
i) Dhamana ya Utendaji na Malipo ya Awali kwa Wakandarasi 

Yaliyogharamiwa na Mwajiri, Dola za Marekani 1,737,120 
Kifungu cha jumla cha mkataba 4.2.1 kinamtaka mkandarasi 
kujigharamia dhamana ya utendaji pamoja na malipo ya awali. 
Katika kupitia vyeti vya malipo kwa mkataba namba,1,3 na 4 
imebainika kuwa wakandarasi walilipwa na mwajiri kiasi cha Dola 
za Marekani 1,737,120 kwa ajili ya kugharamia dhamana ya 
utendaji na malipo ya awali kinyume na matakwa ya mkataba. 
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Jedwali Na. 9-29 inaonesha mchanganuo wa malipo ya dhamana 
ya utendaji na malipo ya awali 
 
Jedwali 9- 29: Dhamana ya utendaji na malipo ya awali 
yaliyogharamiwa na mwajiri 

Mkataba namba Aina ya dhamana Namba ya 
Cheti cha 

malipo   

Kiasi kwa (Dola za 
Marekani 

III 
Dhamana ya malipo ya awali 2 150,000 
Dhamana ya utendaji 2 200,000 

IV 
Dhamana ya malipo ya awali 2 250,000 
Dhamana ya utendaji 2 330,000 

I 
 Dhamana ya malipo ya awali 2 10,620 
Dhamana ya utendaji 2 796,500 

Jumla   1,737,120 
 Chanzo: vyeti vya malipo 
 
Hii ilionekana kusababishwa na udhibiti usio imara wa mifumo ya 
udhibiti wa ndani wakati wa kushughulikia malipo ya 
wakandarasi, ambapo ilipelekea kuongezeka kwa gharama za 
mkataba kwa Dola za Marekani 1,737,120 bila ongezeko la kazi 
yenye thamani hiyo. 

 
j) Makato ya fedha za Zuio kwa Mkandarasi Ambazo Hazikukatiwa 

bima Lakini Zikalipwa Mkandarasi, Sh. 822,112,678 
Kifungu maalum cha mkataba 41 kinataka fedha za zuio kukatiwa 
bima kwa 5% ya cheti cha malipo kwa muda wa miezi 42. Kifungu 
maalum cha mkataba Na. 41 pia inataka kiwango cha makato ya 
fedha ya zuio kuwa ni 10%. 
 
Katika kupitia vyeti vya malipo pamoja na hati za malipo, 
ilibainika kwamba mkandarasi alilipwa fedha za zuio Sh. 
822,112,678 ambazo zilitakiwa kukatwa au kulipiwa bima baada 
ya kulipia bima 5% pekee badala ya 10% katika malipo ya jumla 
ya Sh. 16,442,253,740. Hii ilionekana kusababishwa na uongozi 
wa Wizara kupitiwa katika tafsiri ya kifungu tajwa. Hatimaye, 
ilisababisha kukosekana fedha za karibu za ukarabati wakati wa 
kipindi cha matazamio.  
 
Naishauri Menejimenti ya Wizara ya Maji ihakikishe inatenga fedha 
za kutosha kwa ajili ya kugharamia mapungufu yatakayojitokeza 
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kwenye miradi ya maji wakati wa kipindi cha matazamio kama 
mkataba unavyoagiza. 

 
k) Malipo ya Awali yenye Thamani ya Dola za Marekani 5,287,363.9 

Yaliyolipwa kwa Dhamana ya Benki Zinazokinzana  
Katika kupitia vyeti vya malipo pamoja na hati za malipo 
ilibainika kuwa mkandarasi aliyekuwa anafanya shughuli za 
mkataba namba III aliwasilisha dhamana ya benki yenye namba 
CRDB16-IGT815 yenye thamani ya Dola za Marekani 5,287,363.9. 
Uthibitisho wa moja kwa moja kutoka kwa mdhamini kwa barua 
yenye namba ya kumbukumbu EA.35/390/02/13 ilibainisha kuwa, 
dhamana iliyowasilishwa na mkandarasi kutoka benki haikuwa 
halali, lakini uthibitisho uliofanywa na uongozi wa Wizara ya Maji 
kwa mdhamini ulibaini kuwa dhamana hiyo ilikuwa halali. 
 
Hii ilionekana na kusababishwa na mdhamini kutoa majibu 
yanayokinzana kwenye suala la dhamana iliyoonekana kutoka 
kwake. Hii inamaanisha kwamba, kuna uwezekano wa mkandarasi 
kulipwa fedha za awali bila dhamana na kupelekea kutokuwa na 
uhakika wa marejesho ya fedha hizo pindi mkandarasi akishindwa 
kutekeleza mkataba. 
 
Naishauri Menejimenti itilie mkazo kwenye usimamizi wa 
mikataba na kuhakikisha kwamba wanatekeleza vipengele vya 
mkataba kwa ukamilifu. 
 
l)  Ushahidi wa Malipo ya Bima Ambazo Hazikuwasilishwa Dola za 

Marekani 1,112,049 
Kifungu cha jumla cha mkataba 18.1.7 kinamhitaji mlipa bima 
baada ya kulipa bima kuwasilisha ushahidi wa kulipa bima kwa 
mbia mwingine wa mkataba. 
 
Katika kupitia vyeti vya malipo kwa mkandarasi ilibainika kuwa, 
wakandarasi walilipwa kiasi cha Dola za Marekani 1,112,049 kama 
fidia ya malipo ya bima bila kuwasilisha ushahidi wa malipo hayo. 
Jedwali Na.9-30 linaonesha mchanganuo wa malipo hayo ya 
bima. 
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Jedwali 9- 30: Malipo ya bima yaliyolipwa bila ushahidi wa kukatwa 
kwa bima 

Mkataba namba  Mchanganuo wa bima Cheti cha malipo  Kiasi kwa Dola za 
Marekani 

III 
Bima ya kazi 3 180,000 
Bima ya mtu wa tatu 3 120,000 

IV 
Bima ya kazi 2 250,000 
Bima ya mtu wa tatu 2 150,000 

I 
Bima ya kazi 21 210,000 
Bima ya mtu wa tatu 21 202,049 

Jumla   1,112,049 
Chanzo: Vyeti vya Malipo 

 
Hii ilionekana kusababishwa na kutokuhakikiwa kwa nyaraka za 
bima alizowasilisha mkandarasi. Hii inaweza kupelekea 
mkandarasi kulipwa fedha nyingi kuliko kiasi alicholipa bima au 
kutolipa bima kabisa. 
 
Hivyo, naishauri Menejimenti iwasiliane na mkandarasi ili 
awasilishe kadi za bima zilizolipiwa ikiwa ni sehemu ya 
kutekeleza matakwa ya mkataba. 
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SURA YA KUMI 
 
UTEKELEZAJI WA MRADI WA UZALISHAJI WA SUKARI MBIGIRI 

 
10.1 Utangulizi  

Kampuni Hodhi ya Mkulazi ni kampuni iliyoundwa kwa ushirikiano 
baina ya Mfuko wa pensheni wa Mashirika ya Umma (PPF) na Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) tarehe 6 Septemba 2016. Lengo 
kuu la kampuni ni kuzalisha na kuingiza sukari nchini. Kwa sasa, 
Kampuni Hodhi ya Mkulazi inamilikiwa kwa pamoja na Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) na Jeshi na Jeshi la Magereza. Muundo wa 
hisa za Ubia utakuwa asilimia 96 itakayomilikiwa na NSSF na asilimia 
nne itamilikiwa na Magereza. 
 
Lengo kuu la kampuni ni kuzalisha sukari yenye ubora pamoja na 
bidhaa zinazotokana na miwa. Ili kufikia lengo hili kampuni ina 
mpango wa kutekeleza miradi miwili ya sukari ambayo italenga 
kuzalisha tani 250,000 za sukari kwa mwaka. Mojawapo ya miradi hiyo 
ni mradi wa uzalishaji sukari wa Mbigiri ambao utatekelezwa katika 
shamba namba namba 217 lililopo Mkulazi, Wilaya ya Morogoro 
Vijijini. Lengo la uzalishaji kwa shamba la Mkulazi ni kuzalisha tani 
200,000 za sukari kwa mwaka. Mradi mwingine upo katika eneo la 
Mbigiri lililopo katika wilaya ya Kilosa katika mkoa wa Morogoro. Mradi 
huu unalenga kuzalisha tani 50,000 za sukari kwa mwaka.  
 

10.2 Lengo na Mawanda ya Ukaguzi 
Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini kama usimamizi wa 
shamba na kiwanda cha uzalishaji sukari vilifuata viwango 
vilivyowekwa vya utekelezaji na kama thamani ya fedha ilizingatiwa. 

 
Ukaguzi ulilenga kupima kama kampuni Hodhi ya Mkulazi ilizingatia 
yafuatayo: usimamizi wa shamba ulifanyika kwa kuzingatia mpango 
na miongozo iliyowekwa, taratibu za ugavi zilifanyika kwa kuzingatia 
sheria na kanuni za manunuzi, usimamizi wa fedha kama ulifanywa 
kwa kufuata miongozo ya fedha na shughuli za ujenzi zilikamilishwa 
kwa wakati na zinakidhi ubora uliokusudiwa na kwa gharama stahiki. 

 
Mkaguliwa mkuu alikuwa Kampuni Hodhi ya Mkulazi yenye jukumu la 
utekelezaji wa mradi katika shamba la Mbigiri. Ukaguzi ulijumuisha 
shamba lote la Mbigiri, ambapo ulikagua kazi zote za usimamizi wa 
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shamba na kiwanda cha uzalishaji sukari kwa kuzingatia shughuli za 
kilimo cha miwa, ugavi, usimamizi wa fedha na ujenzi. Shamba la 
Mkulazi halikukaguliwa kwa sababu hadi kipindi cha utekelezaji wa 
Ukaguzi huu hakukuwa na uendelezaji wowote ambao ulikuwa 
umefanyika.  

 
Ukaguzi wangu ulijikita katika kipindi cha mwaka wa fedha 2016/17 
hadi Januari 2020/21. Muda huu uliniwezesha kupima jinsi mradi 
ulivyotekelezwa toka mradi ulipoanza mwaka 2016/17 na kutarajia 
kufika tamati mwaka 2022/23.  

 
10.3 Muhtasari wa Matokeo ya Ukaguzi 

Sehemu hii inatoa muhtasari wa hoja kuu za ukaguzi zinazohusiana na 
usimamizi wa shamba, ugavi, usimamizi wa fedha na shughuli za 
ujenzi kama zilivyoainishwa hapo chini: 

 
10.3.1 Mapungufu katika Usimamizi wa Shughuli za Shamba 

a) Visima vyenye Thamani ya Sh. Milioni 81.5 Vilichimbwa Lakini 
Havikutumika 

Kampuni Hodhi ya Mkulazi iliingia mkataba wa kuchimba visima na 
wakala wa kuchimba visima (DDCA) na kusaini mkataba wenye namba   
MKL/W/03/2017) tarehe 7 Novemba 2017 kwa gharama ya Sh. 
815,000,000 kwa ajili ya kufanya utafiti, kuchimba visima vinane, 
pamoja na kuweka pampu za maji kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji 
katika mashamba ya Mkulazi na Mbigiri mkoani Morogoro. Muda wa 
mkataba ulikuwa miezi sita kuanzia mwezi Novemba 2017 hadi mwezi 
Mei 2018.  

  
Hata hivyo, kwa mujibu wa  uhakiki niliofanya  tarehe 20 Novemba   
2020 nilibaini kuwa visima vinne vilivyopo katika shamba la Mbigiri  
kitalu  E3, D2, E4 na F4 vilichimbwa lakini vilikuwa havitumiki. Pia, 
nilibaini kuwa Mkandarasi aliondoka eneo la kazi licha ya kuwa 
alikuwa tayari ameshalipwa asilimia kumi 10 ya gharama 
zilizoainishwa kwenye mkataba kiasi ambacho ni sawa na Sh. 
81,500,000. 

 
Kwa mujibu wa Menejimenti ya Kampuni ya Mkulazi, kutokutumika 
kwa visima vilivyochimbwa kulitokana na visima hivyo kutokutoa maji 
ya kutosha kwa ajili ya shughuli za umwagiliaji kama ilivyokuwa 
imepangwa. Pia ukosefu wa maarifa ya kufanya shughuli za kijiolojia 
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ambazo zilipelekea kubadilika kwa mara kwa mara kwa mbinu za 
uchimbaji uliosababisha kuwa na visima zisivyo na matokeo kusudiwa.  
 
b) Matumizi ya Mbolea na Dawa za Kuulia Wadudu Bila Kuwa na 

Nyaraka za Uthibitisho 
Katika mwaka wa fedha 2019/20 Kampuni ya Mkulazi ilianzisha vitabu 
vya kurekodi taarifa za utoaji wa mbolea na dawa za kuua wadudu 
kwa Idara ya Kilimo. Lengo la kuwa na vitabu hivi ni kunakili kiasi cha 
mbolea na dawa za kuulia wadudu zinazotumika, kitalu kilichowekwa 
mbolea na dawa, tarehe na jina la mhudumu aliyeweka mbolea na 
dawa za kuulia wadudu. Katika mwezi wa Agosti 2020 vitabu hivyo 
vilitumika ipasavyo. 

 
Mapitio ya  kitabu cha fedha cha mwaka 2018/19 na  leja ya vifaa vya 
stoo kwa mwaka  2018/19 na 2019/20 yalibaini kuwa, kabla ya kuanza 
kutumia vitabu hivyo mbolea na dawa za kuulia wadudu zenye 
thamani ya Sh. 155,290,000 zilitolewa ghalani ila hapakuwa na 
uthibitisho wa namna zilivyotumika. Kwa mujibu wa mahojiano na 
Menejimenti ya Mkulazi, mbolea na dawa za kuulia wadudu zote 
zilinunuliwa na kutumika. Hata hivyo, menejimenti ilishindwa kutoa 
uthibitisho wa matumizi hayo.  
 
Kadhalika, baada ya kuanzishwa kwa vitabu vya kutolea mbolea na 
dawa za kuua wadudu zinazotumika kila siku kama njia ya kudhibiti 
matumizi, bado mapungufu yaliyobainishwa hapo juu yalionekana. 
Mapitio ya nyaraka zinazotumika kutolea mbolea ya AMIDAS (SN.51-
100) na kitabu cha ghalani cha mwaka 2019/20 yalibaini kwamba, 
mbolea na dawa za kuulia wadudu zenye thamani ya Sh. 86,599,000 
zilitolewa ghalani bila kuwa na uthibitisho kama zilitumika shambani 
au la. 

 
Hali hii inasababishwa na udhaifu katika kudhibiti matumizi ya mbolea 
na dawa za kuulia wadudu. Mapitio ya vitabu vinavyotumika kutoa 
mbolea na dawa za wadudu yalionesha kwamba vitabu hivyo 
vilirekodiwa na wafanyakazi wa shambani na kutiwa saini na 
mtaalamu wa Kilimo ambaye sio mfanyakazi wa shambani. Msimamizi 
wa shamba na  viongozi wa makundi ambao ni wafanyakazi wa 
shambani ambao wanapaswa kuhakikisha kwamba mbolea ama dawa 
za wadudu  zimetumika kama ilivyopaswa  shambani hawakuwa 
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wamesaini popote katika vitabu hivyo vya kudhibiti matumizi ya 
mbolea na dawa za wadudu.  
   
c) Hasara ya Sh. Milioni 379.34 kwa Ajili ya Kuteketeza Miwa 

Iliyopitiliza Muda wa Kuvunwa 
Katika kikao cha bodi ya wadhamini kilichofanyika tarehe 22 Juni 2020 
kilichofanyika katika Ofisi za Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF), bodi ya wakurugenzi iliamua kuvuna na kuuza kwa miwa yote 
iliyopitiliza muda wake ili kuzuia kuharibika zaidi kwa miwa hiyo. Bodi 
ya wadhamini iliazimia kuwa, uvunaji na mchakato wa ugavi lazima 
vifuate sheria na miongozo ya nchi. 
 
Mapitio ya mawasilisho ya nyaraka zilizojadiliwa na bodi ya wadhamini 
yalionesha kwamba, kiasi cha hekta 740.43 kilikuwa na miwa 
iliyopitiliza muda wake wa kuvunwa.  
 
Mapitio ya taarifa za shamba za tarehe 30 Septemba na Desemba 2020 
pamoja na uchambuzi wa wakaguzi uliotokana na kutembelea shamba  
tarehe 20 Novemba 2020 yaligundua kwamba, miwa iliyozidi muda 
wake ilionekana katika vitalu mbalimbali  ikiwa imeharibiwa sababu 
ilipoteza thamani yake ya kiuchumi. Kwa hiyo, makisio ya gharama za 
uzalishaji kiasi cha Sh. 379,338,245 ilitumika kuhudumia miwa hiyo 
iliyoharibiwa. Hivyo gharama halisi za uzalishaji miwa katika vitalu 
hivyo ilikuwa hasara kwa Kampuni. 

   
Menejimenti ya Mkulazi ilieleza kuwa maamuzi ya kuharibu miwa 
iliyopitiliza muda wake ilitokana na ukweli kwamba, Kampuni haikuwa 
imesimika Kiwanda cha kuchakata sukari. Mapitio ya Mpango kazi wa 
kampuni ya Mkulazi wa mwaka 2019/20 hadi 2023/24 yalionesha kuwa 
mitambo ya kuchakata sukari ilitakiwa kusimikwa na kuanza kufanya 
kazi ifikapo mwezi Desemba mwaka 2020. 
 
Pia, kuharibu miwa iliyozidi muda wake wa kukaa shambani 
kunaashiria kutokuwepo kwa umakini katika kuandaa mazingira rafiki 
ya kuzalisha sukari kabla ya kusimikwa kwa mtambo wa kuchakata 
sukari.  
 
d) Uwezakano wa Kupata Hasara ya Sh. Milioni 499.93 kwa Miwa 

Iliyopitiliza Muda Wake wa Kuvunwa  
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Kampuni ya Mkulazi na Kiwanda cha sukari cha Mtibwa waliingia 
makubaliano ya kuuza miwa kwa hiari na kuvuna miwa mnamo tarehe 
17 septemba 2020. Mkataba wa kuuza na kuvuna miwa ulianza 
kutekelezwa katika msimu wa mavuno wa mwaka 2020/21. Mapitio ya 
taarifa zilizojadiliwa na bodi ya wadhamini ya Kampuni ya Mkulazi 
yalionesha kuwa Kampuni ilipanga kuvuna hekta 740.43 za miwa 
uliopitiliza muda wake wa kuvunwa katika msimu uliotajwa hapo 
awali. Lengo la makubaliano hayo lilikuwa kufidia gharama 
zilizotokana na  kuzalisha miwa hiyo ili kuzuia Kampuni isipate hasara  
zaidi endapo miwa hiyo isingeuzwa kabla ya kusimikwa kwa kiwanda 
cha kuchakata sukari cha Mbigiri.  
 
Hta hivyo, iligundulika kuwa hadi kufikia tarehe 31 Desemba 2020 
Kampuni ya Mkulazi ilifanikiwa kuvuna hekta 318 tu ambazo ni sawa 
na asilimia 43 ya eneo lililopangwa kuvunwa. Hii ilimaanisha kwamba, 
Kampuni ilikuwa nyuma kwenye zoezi la kuvuna kutokana na 
makubaliano waliyoyafanya na kiwanda cha Mtibwa. Hivyo, 
ikapelekea maeneo mengine yaliyopangwa kutokuvunwa katika 
wakati muafaka. Vitalu hivyo vilivyopandwa miwa vina miwa yenye 
umri zaidi ya miezi 30. Endapo miwa hiyo haitavunwa ifikapo mwezi 
Februari 2021, itapoteza thamani yake kiuchumi na kupelekea hasara 
kwa kampuni. 

  
Sera ya Kilimo cha Miwa ya Kampuni ya Mkulazi na utaratibu wa 
uendeshaji shamba za mwaka 2020 zinasema kuwa, miwa iliyopandwa 
inatakiwa kuvunwa inapofikisha umri wa miezi 11 hadi 14. Kwa kuwa 
miwa mingi iliyopandwa ina umri wa zaidi ya miezi 30, hivyo kuna 
hatari ya kupoteza thamani yake ya kiuchumi. Kushindwa kuvuna 
miwa iliyopandwa kwa wakati inaweza kupelekea kampuni kupata 
hasara ya Sh. 499,934,750.  
 
e) Usimamizi Usioridhisha wa Wakulima wa Nje 
Sera ya kilimo ya mwaka 2013 inataka kila uwekezaji mkubwa wa 
Kilimo kuhakikisha kwamba unawanufaisha wananchi wa eneo 
linalozunguka uwekezaji. Pia inalenga kuwawezesha wakulima kufikia 
mahitaji yao. Nilibaini mapungufu yafuatayo katika kuwasimamia 
wakulima: 

 
(i) Wakulima wa Nje Wamepata Hasara Kutokana na Ucheleweshaji 

wa Kusimika Kiwanda cha Sukari Katika Shamba la Mbigiri 
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Mkataba wa pande tatu uliosainiwa kati ya kampuni ya Mkulazi, Benki 
ya Azania na chama cha ushirika cha kati cha Magole wa mwaka 2018 
ulibainisha kwamba, wadau walikubaliana kukuza mnyororo wa 
thamani wa sukari kwa kuanzisha mahusiano baina ya wakulima, benki 
na Kampuni; ambapo benki iliridhia kutoa mkopo. Mkopo huo wenye 
jumla ya Sh. 4,962,800,000 ungetumika kugharamia gharama za 
kilimo ambazo ni gharama za kuanda mashamba, mbolea, dawa za 
wadudu, mbegu na kuchimba visima. 
 
Mapitio ya mkataba wa pande tatu na nyaraka nyinginezo yalionesha 
kwamba Benki ya Azania ilikataa kutoa kiasi cha Sh. 1,797,050,000 
kwa wakulima wa nje ambazo zingewawezesha wakulima wa nje 
kukidhi gharama za kuandaa mashamba, kununua mbolea na dawa za 
wadudu, mbegu na kuchimba visima. Benki ilikataa kutoa mkopo huo 
kwa sababu kampuni ya Mkulazi haikuweza kusimika mtambo wa 
kuchakata sukari hadi wakati ukaguzi huu unakamilika. 
 
Kutokana na changamoto tajwa hapo juu kampuni ya Mkulazi na 
Chama cha ushirika cha Magole walilazimika kufanya marekebisho ya 
mkataba wa ugavi wa miwa mwezi Machi 2020. Mapitio ya kipengele 
Na. 7.4 cha mkataba uliofanyiwa marekebisho yalionesha kuwa katika 
kipindi ambacho Kampuni ilikuwa haijasimika kiwanda, wakulima wa 
nje wangeruhusiwa kuuza miwa yao katika Kiwanda kilichopo jirani 
kulingana na maridhiano yatakayoafikiwa baina ya wakulima na 
kiwanda hicho. Hivyo, katika mwaka wa fedha 2020/21 wakulima wa 
nje walianza kuuza miwa yao katika kiwanda cha Mtibwa. 

 
Matokeo ya kukosekana kwa mkopo na changamoto zilizowakabili 
wakulima wa nje zitasababisha athari katika kushiriki katika uzalishaji 
wa miwa27. Hivyo, hapo mbele kampuni inaweza kuathirika kwa 
kushindwa kupata miwa ya kutosha kama mali ghafi kwa ajili ya 
kuchakata sukari. 

 
(ii) Usimamizi Usioridhisha wa Ufanisi wa Wakulima wa Nje  
Mapaitio yangu ya Sera ya wakulima wa nje  ya mwaka 2020 yalionesha 
kwamba, Kampuni ya Mkulazi ilipaswa kusimamia utendaji wa 

 
 

27 Barua yenye kumbukumbu namba :ABL/HQ/CR/09-09/VOL.01/VC kutoka benki ya  Azania kwenda  
kampuni ya Mkulazi ya tarehe 9 Octoba 2019 
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wakulima wa nje kwa kuwapatia ushauri wa kiufundi ili kuhakikisha 
kuwapo kwa miwa ya kutosha kwa ajili ya kiwanda. Hata hivyo, 
ukaguzi ulibaini kwamba kampuni ilishindwa kusimamia utendaji wa 
wakulima wa nje kama ifuatavyo: 
 
Mahojiano yaliyofanywa na afisa wa Kampuni  ya Mkulazi  
anayewasimamia wakulima wa nje yalibaini kwamba, Kampuni 
ilipaswa kufanya usimamizi wa mara kwa mara angalau mara moja 
kwa mwezi kwa wakulima wa nje ili kuona maendeleo yao. Hata hivyo, 
kutokana na uhaba wa rasilimali watu, iliwawia vigumu kusimamia 
kwa ufanisi utendaji na maendeleo ya wakulima wa nje. 
 
Mapitio ya taarifa za uzalishaji wa wakulima wa nje yalionesha kuwa 
wakulima wa nje kupitia vyama vyao vya msingi wameshindwa kufikia 
malengo waliyoyaweka katika uzalishaji wa miwa. Kwa mwaka wa 
fedha 2017/18 lengo lililowekwa lilikuwa kulima na kupanda ekari 
3,200 za miwa lakini walifanikiwa kulima na kupanda ekari 1,044 za 
miwa. Kwa mwaka wa fedha 2019/20, lengo lilikuwa kupanda ekari 
2500 lakini walifanikiwa kulima na kupanda ekari 1035 tu.  

 
Vile vile, wakaguzi walitembelea mashamba ya wakulima wa nje 
yaliyopo katika vijijji vya Mbigiri na Msowero na kugundua kuwa ekari 
202 zilizopo katika chama cha msingi cha Msowero zilikuwa na miwa 
iliyozidi muda wake wa kuvunwa. Endapo miwa hiyo itaendelea kuwa 
shambani kwa kipindi kitakachozidi miezi sita bila kuvunwa, itapoteza 
thamani yake ya kiuchumi. Mapitio ya nyaraka za bajeti ya chama cha 
kati cha wakulima wa nje wa Magole kwa mwaka wa fedha 2019/20  
yalionesha kwamba makisio ya bajeti ya kulima ekari moja ya miwa  
ilikuwa ni kiasi cha Sh. 907,000. Hivyo, hasara inayotarajiwa 
kuwapata wakulima wa nje kutokana na ekari 202 za miwa kuzidi 
muda wake wa kuvunwa kwa chama cha msingi cha Msowero ni sawa 
na Sh. 183,214,000. 
 
Ninaisihi Menejimenti ya Kampuni Hodhi ya Mkulazi (MHCL): 
(a) Kuharakisha ununuzi na uwekaji wa mitambo ya uzalishaji wa 

sukari katika shamba la Mbigiri; 
(b) Kuimarisha udhibiti wa ndani ili kuhakikisha matumizi ya 

mbolea, dawa za kuulia magugu, na utumiaji mafuta 
unazingatia matumizi yaliyokusudiwa na viwango 
vilivyowekwa; na 
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(c) Kuanzisha na kudumisha Mfumo wa Usimamizi wa gharama za 
shamba ili kusaidia Kampuni kusimamia kwa ufanisi gharama za 
kilimo na kupima utendaji wa shughuli za kilimo kwa muda 
mrefu. 

 
10.3.2 Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

Ukaguzi ulibaini udhaifu katika utekelezaji wa shughuli za manunuzi 
na ugavi. Udhaifu huo ulionekana katika maamuzi yasiofaa katika 
kununua greda (Motor grader). 
 
(a) Hasara ya Sh. Milioni 101.53 Iliyotokana na Maamuzi Yasiyofaa 

ya Ununuzi wa Greda (Motor Grader) 
Kifungu cha 75 (b) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma namba 7 ya 
mwaka 2011 na kufanyiwa marekebisho mwaka 2016 inaruhusu bodi 
ya zabuni kupitia na kuchambua ripoti. Pia, inaweza kukataa 
kuidhinisha zabuni zilizochaguliwa na kukitaka au kutoa maelekezo 
kwa kitengo cha manunuzi kupitia upya mchakato wa tenda au 
kutangaza upya kwa zabuni hiyo au kuchukua hatua nyingine. 

  
Iligundulika kuwa, wakati wa ufunguzi wa zabuni uliofanyika tarehe 
23 Septemba 2019 bei iliyokuwa inasomwa kwa zabuni namba. 
PA/150/2019-2020/G/02 LOT 2 ni kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 10-1 hapo chini. 
 
Jedwali 10- 1: Bei Tajwa/iliyosomeka Kwenye Zabuni Namba 
PA/150/2019-2020/G/02 Lot 2 

Na Mzabuni Maelezo  
1 Mantrac Tanzania Limited Sh.780,723,636 Kodi ya ongezeko la thamani 

imejumuishwa 
2 Achelis Tanganyika Limited Sh. 566,783,000 Kodi ya ongezeko la thamani 

haijajumuishwa 
3 General Motors Investment 

Limited 
Sh. 276,120,000 Kodi ya ongezeko la thamani 
haijajumuishwa 

4 Eristic (T) Investment Sh. 431,617,500 Kodi ya ongezo la ongezo la 
thamani haijajumuishwa 

5 Avic Shantui (T) Limited Sh. 327,096,000 Kodi ya ongezeko la thamani  
haijajumuishwa 

6 Lonagro Tanzania Limited Sh. 826,581,600  Kodi ya ongezeko la 
thamani imejumishwa 

Chanzo: Repoti ya tathmini (Evaluation report) 2019 

 
Pia mapitio ya ripoti ya tathmini yalionesha kuwa wazabuni watatu 
ambao ni Mantrac Tanzania Limited, Achelis Tanganyika Limited and 
Eristic (T) Investment, walifaulu mchakato wa tathmini ya awali. 
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Katika mchakato wa tathmini ya kina, wazabuni wote watatu 
walijikuta wakishindwa kutimiza vigezo, hasa vigezo vya kiufundi. 
 
Katika kikao cha dharura cha bodi ya zabuni kilichofanyika tarehe 2 
Novemba,  2019, taarifa ya tathmini ilipelekwa kitengo cha manunuzi 
kwa ajili ya kufanyiwa tathmini upya ambapo walifuta vipimo 
vifuatavyo: Injini yenye uwezo usiopungua ujazo wa mafuta wa  6.5 – 
8 badala ya ujazo wa  9-12 na tenki la mafuta lisilopungua ujazo wa 
lita 300 badala ya lita 400, kifaa cha kuinulia mizigo kilichopo nyuma 
ya greda chenye uwezo usiopungua 450 badala ya  600mm, kifaa cha 
kuchimbia udongo kilichopo mbele ya greda  chenye uwezo 
usiopungua 500 badala ya  800mm kama ilivyoshauriwa na idara ya 
watumiaji. Mchakato wa kutathmini ulifanyika upya baada ya kufuta 
vigezo tajwa hapo juu. Hivyo, riporti ya tathmini ya marudio 
ilihitimisha kwamba hakukuwa na mzabuni aliyekidhi vigezo. 
 
Tarehe 4 Januari 2020 bodi ya zabuni iliamua kupitisha nyaraka za 
tenda zilizorekebishwa kwa ajili ya manunuzi ya Mota greda 250 HP 
yenye tenda namba PA/150/2019-2020/G/02 LOT 2. Wazabuni wote 
waliowasilisha nyaraka zao za zabuni walialikwa kutuma maombi 
upya, na mwisho wa maombi ilikuwa tarehe 14 Januari 2020. Zabuni 
mpya ilifuta vigezo vya kifaa cha kuinulia mizigo kilichopo nyuma ya 
greda chenye upana wa 2200-2400 hadi 1100mm. 

Ni wazabuni wawili tu kati ya wazabuni sita walioomba zabuni ambao 
walikidhi vigezo. Nao ni Mantrac (T) limited kwa bei ya Sh. 
770,339,400 na Lanagro Tanzania Limited kwa bei ya Sh. 794,000,000 
kodi ya ongezeko la thamani imejumuishwa. Tathmini ya zabuni 
ilifanyika katika kikao cha tisa cha bodi ya zabuni ambacho kilipitisha 
ripoti ya tathmini na Zabuni alipewa   MS Mantrac kwa thamani Sh. 
770,339,400, kodi ya ongezeko la thamani imejumuishwa. 

Kufuatia kufutwa kwa vigezo vya ununuzi wa  kifaa cha kuinulia mizigo 
kilichopo nyuma ya greda chenye upana wa 2200-2400 hadi wakati wa 
mchakato wa kutangaza upya zabuni, inamaanisha kwamba hakukuwa 
na tofauti kubwa katika bidhaa tajwa. Kifungu namba 28.4 cha 
maelekezo ya zabuni kilitaja kuwa taasisi ya manunuzi inaweza kufuta 
vigezo ambavyo havina madhara kwa vifaa tajwa. Hii ni kama vigezo 
hivyo havitaathiri utendaji wa vifaa tajwa; na kwamba kufuta vigezo 
hivyo hakutaathiri mchakato wa kuwachagua wazabuni kwa madaraja. 
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Nimebaini kwamba, Kampuni ya Mkulazi haikufuta vigezo vya ununuzi 
wa kifaa hicho wakati wa mchakato wa tathmini kwa mara  ya pili, 
bali  kampuni ilifuta vigezo wakati wa mchakato wa kutangaza zabuni 
upya kwa mara ya pili; ambapo ilipelekea wazabuni wachache 
washiriki. Mchakato wa manunuzi wa kifaa tajwa ulichelewa kwa ajili 
ya matumizi ya shughuli iliyokusudiwa, pamoja na kuongezeka kwa 
shughuli za manunuzi,  na mwisho zabuni alipewa Mantrac (T) limited 
kwa gharama ya Sh.  770,339,400, kodi ya ongezeko la thamani 
imejumuishwa, badala ya Achelis Tanganyika Limited kwa gharama ya 
Sh.  566,783,000, bila kujumuisha kodi ya ongezeko la thamani. 

Kutokana na hali hii, Kampuni ya Mkulazi iliingia gharama za ziada 
kiasi cha Sh. 101,535,460 kutokana na maamuzi mabovu ya manunuzi; 
ambapo gharama hizi zingeweza kuepukwa endapo yangefanyika 
maamuzi makini. 

 
(b) Kujumuishwa kwa Kodi ya Ongezeko la Thamani Katika Bidhaa 

Zenye Msamaha wa Kodi Zenye Jumla ya Sh. bilioni 1.79 
Kifungu namba 6(1) na kifungu cha kwanza na cha pili cha Sheria ya 
Kodi ya Ongezeko la Thamani  kifungu  namba  148 R.E  cha mwaka 
2019 kinaonesha kuwa, bidhaa za kilimo, vikiwemo vifaa vya 
umwagiliaji na  vipuli,  ni miongoni mwa bidhaa zilizo na msamaha wa 
Kodi wa Ongezeko la Thamani.  

 
Ukaguzi ulichambua kama mchakato wa manunuzi wa kutoa zabuni 
kwa wazabuni haukujumuisha kodi ya ongezeko la thamani katika 
bidhaa za kilimo ambazo zina msamaha wa kodi. Mapitio ya nyaraka 
za manunuzi kwa wazabuni waliopewa zabuni kutoka mwaka 2018/19 
hadi 2020/21 yalibaini kuwa, Kampuni ya Mkulazi ilitoza kodi ya 
ongezeko la thamani ya Sh. 1,797,043,446 wakati wanawapatia 
mikataba wazabuni walioshinda zabuni katika bidhaa ambazo zina 
msamaha wa kodi kama ilivyobainishwa katika Jedwali Na. namba 
10-2 hapo chini.  

Pia, iligundulika kwamba Kampuni ya Mkulazi haikudai marejesho ya 
kodi ya ongezeko la thamani. Mahojiano yaliyofanywa na maafisa wa 
Kampuni yalibainisha kuwa kampuni ilishindwa kudai marejesho ya 
kodi ya ongezeko la thamani kwa sababu kampuni haikuwa imesajiliwa 
kwa ajili ya tozo la ongezeko la thamani. 
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Jedwali 10- 2: Kujumuisha kodi ya Ongezeko la Thamani katika 
bidhaa zilizona na msamaha wa kodi 

Na Taarifa za ugavi Kiasi (Sh.) Kodi ya ongezeko la 
thamani asilimia 18  
(Sh.) 

1 Zabuni ya kusambaza mabomba na 
kuyaunga kwa kiwango cha  400HA 
(Zabuni namba PA/150/2019-20/G/11 
LOT 2) 

1,196,460,173 215,362,831 

2 Kusambaza mfumo wa umwagiliaji wa 
kunyunyizia, Vifaa (kwa sehemu ya 
kwanza)  

440,000,000 79,200,000 

3 Ujenzi na kusimika kwa miundo mbinu ya 
mfumo wa umwagiliaji kwa hekari 756 
kwenye shamba la Mbigiri 

8,347,114,531 1,502,480,615 

Jumla 9,983,574,704 1,797,043,446 
Chanzo: Mapitio ya nyaraka za zabuni za kampuni ya Mkulazi (2020) 

 
Hivyo basi, madai ya marejesho ya ongezeko la kodi ya thamani 
yangeweza kutumika kugharamia shughuli nyingine muhimu. 
 
Ninaisihi Kampuni Hodhi ya Mkaluzi (MHCL) kuharakisha 
mchakato wa usajili wa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) ili 
kuzuia Kampuni kuingia gharama zaidi wakati wa kupata 
huduma na au bidhaa. Pia, kuhakikisha uamuzi sahihi 
unafanywa ili gharama za ziada ziepukwe. 
 

10.3.3 Usimamizi Usioridhisha wa Masuala ya Kifedha  
Mapungufu yafuatayo yalibainika kuhusiana na usimamizi wa masuala 
ya kifedha: 

 
(a) Kodi ya Zuio Haikutozwa  
Mkataba wa makubaliano ya kutoa huduma za shamba kati ya Kampuni 
ya Mkulazi na  Jeshi la Magereza ulihusisha vibarua kwa ajili ya kazi 
za shamba na kazi zisizo za shamba. Kifungu namba 26.3 cha mkataba 
huo kilitaka baada ya kutoa huduma, mtoa huduma anatakiwa 
kuwasilisha maombi ya malipo; na mmiliki wa shamba (kampuni ya 
Mkulazi) itapaswa kujibu kwa kuwalipa mtoa huduma (jeshi la 
Magereza) na kama nyaraka zote zitakuwepo, Kampuni inapaswa 
kukata kodi ya zuio kutoka kwenye malipo yaliyolipwa.  

   
Hata hivyo, mapitio ya hati za malipo yamebaini kwamba Kampuni ya 
Mkulazi imekuwa ikilipa malipo moja kwa moja kwa vibarua wa 
shamba ambao Kampuni ya Mkulazi haikuingia nao makubaliano. 
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Hivyo katika suala hili kampuni ililipa jumla ya Sh. 688,203,339.05 
moja kwa moja kwa vibarua badala ya Jeshi la Magereza kwa muda 
wa miaka 2018/2019 na 2019/20 mfululizo. Mahojiano yaliyofanywa 
na maafisa wa kampuni ya Mkulazi yalibainisha kuwa Kampuni 
haikuzingatia jambo hili ijapokuwa ilifanya hivyo baada ya Jeshi la 
Magereza kuomba kampuni ya Mkulazi iwalipe vibarua moja kwa 
moja. Kampuni ya Mkulazi ilitekeleza hilo bila kurejea kwenye 
masharti na vigezo vya mkataba wa makubaliano.  Kiasi kilicholipwa 
kila mwaka kimeainishwa katika Jedwali Na. 10-3 hapo chini.  
 
Jedwali 10- 3: Jumla ya kiasi kilicholipwa na kampuni moja kwa 
moja kwa vibarua 

Mwaka wa Fedha Kiasi (Sh.) Kiasi ambacho kodi ya zuio 
haikutozwa (Sh.) 

2018/19             292,509,000.00  14,625,450 

2019/20             395,694,339.05  19,784,717 

Jumla           688,203,339.05  34,410,167  

 Chanzo: Vitabu vya Fedha 
 

Jedwali Na. 10-3 linaonesha kiasi cha Sh.  292,509,000 na  Sh. 
395,694,339.05 kwa mwaka wa fedha 2018/19 na  2019/20 kililipwa 
moja kwa moja kwa vibarua. Pia, Kampuni haikutoza asilimia tano ya 
kodi ya zuio ambayo ni kiasi cha Sh. 34,410,167 kama matakwa 
yaliyoainishwa katika masharti ya mkataba.  
 
(b) Kutokuwepo kwa Hati ya Bima kwa Mali za Kampuni  
Kipengele namba 29 cha sera ya menejimenti mali ya Kampuni ya 
Mkulazi kinataka mali zote zisizohamishika kukatiwa bima, na 
zifanyiwe mapitio mara kwa mara. Pia meneja wa rasilimali watu 
anapaswa kuhakikisha kuwa mali zote zinazohamishika zinakatiwa 
bima ili kuzikinga na majanga kama vile moto, wizi na kuhakikisha 
majengo yote ya kampuni yanakatiwa bima pia.  

 
Hata hivyo, mapitio ya rejesta ya mali zisizohamishika na sera ya 
bima yalibaini kuwa mashine za Kampuni, magari na majengo 
hayakukatiwa bima kama inavyopaswa kulingana na sera tajwa 
hapo juu.  

 
Mahojiano yaliyofanywa na maafisa wa kampuni ya Mkulazi 
yalionesha kwamba uongozi wa Kampuni utahakikisha kuwa mali 
zote zisizohamishika zinakatiwa bima. Jumla ya magari 13 na 
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mashine zenye thamani ya Sh. 2,874,668,225.90 hazikuwa 
zimekatiwa bima. Ilibainika kuwa, uzembe kwa maafisa wanaohusika 
ilikuwa ni moja ya sababu ya kutokatia bima mali hizo.  

   
Kutokukatia bima mali za kampuni kunaweza kupelekea hasara 
endapo ajali na majanga yatatokea na kuathiri utendaji wa kampuni. 

  
(c) Kampuni ya Mkulazi Haijasajiliwa kwa Ajili ya Kutoza Kodi ya 

Ongezeko la Thamani  
Kifungu namba 29 (2) cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 
inazitaka Taasisi za Serikali ambazo zinafanya shughuli za kiuchumi 
kusajiliwa kwa ajili ya kodi ya ongezeko la thamani. Pia, kifungu 
namba 3 cha sheria hiyo hiyo kinataja kwamba kamishna mkuu 
anaweza kumsajili mlipakodi kama mfanyabiashara endapo atakidhi 
vigezo na masharti yafuatavyo: (a) Endapo atatoa vielelezo vya 
kumhakikishia kamishna kuhusu nia yake ya kuanzisha shughuli ya 
kiuchumi, ikijumuisha: mikataba, zabuni, mipango ya majengo, 
mipango ya biashara, taarifa za kibenki; (b) Mtu huyo atafanya 
manunuzi, na manunuzi hayo yatatozwa kodi ikiwa amesajiliwa; na 
(c) Kuainisha muda ambao shughuli za kiuchumi zitaanza kuzalisha 
bidhaa zitakazotozwa kodi.  

 
Kampuni ya Mkulazi kama Taasisi ya Serikali inayotarajia kufanya 
shughuli za kiuchumi inapaswa isajiliwe kwa ajili ya kodi ya tozo la 
ongezeko la thamani.  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa, tangu kuanzishwa kwake, Kampuni ya Mkulazi 
haisajiliwa kwa ajili ya tozo la ongezeko la thamani. Pia mahojiano 
yaliyofanyika na maafisa wa Mkulazi yalidhihirisha kuwa hadi kipindi 
cha ukaguzi kinamalizika, Kampuni bado ilikuwa kwenye mahojiano 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania kuhusiana na kusajiliwa kwa kodi ya 
ongezeko la thamani. Ucheleweshaji huo ulitokana na kwamba 
watendaji wa kampuni walizembea kufuatilia kwa karibu suala la 
usajili. 
 
Kutokana na kampuni ya Mkulazi kutokusajiliwa kwa kodi ya ongezeko 
la thamani, inapoteza kiasi kikubwa cha fedha sababu kodi ya 
ongezeko la thamani imekuwa ikitozwa wakati wa manunuzi ya bidhaa 
bila kuzidai. Hivyo, kusababaisha kuongezeka kwa gharama za bidhaa 
hizo. Ukaguzi ulibaini kwamba Kampuni iliingia mikataba 52; ambapo 
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miongoni mwayo ilikuwa na thamani ya Sh. 50,279,515,851.70. 
Mikataba hiyo imejumuisha kodi ya ongezeko la thamani yenye kiasi 
cha Sh. 7,669,756,655.34 katika miaka ya fedha 2017/18 hadi 
2019/20.  

 
Kama kiwango hicho kingelipiwa kodi ya ongezeko la thamani wakati 
wa manunuzi ya bidhaa za kampuni, kingeokoa fedha ambazo 
zingetumika kwa ajili ya manufaa ya kampuni. 

 
(d) Mgawanyo wa Ubia Wenye Mashaka Baina ya NSSF na Jeshi la 

Magereza 
Marejeo andiko Na. 6 ya ubia na andiko la ushirika yanaonesha kuwa 
hisa za mtaji za kampuni ni Sh. bilioni 30. Fedha hizo zimegawanyika 
kwa hisa za shilinngi bilioni kumi. Tarehe 8 Agosti 2018 hisa 
zilizopitishwa na kampuni ziliongezeka hadi Sh. bilioni 250 kwa 
mgawanyo wa hisa za kawaida 25,000,000 za Sh. 10,000 kwa kila hisa.  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa, mgawanyo wa hisa uliowasilishwa katika 
taarifa za fedha za kampuni ni 96% kwa NSSF na asilimia nne kwa Jeshi 
la Magereza. Mapitio ya makubaliano ya ubia ya tarehe 17 Oktoba 
2020 kati ya bodi ya wadhamini wa NSSF na jeshi la Magereza 
yalibainisha kuwa wawili hao walikubaliana kwenye mali alizochangia 
Magereza zenye thamani ya Sh. 19,380,164,500 ambayo ni sawa na 
asilimia 7.6 ya hisa za mtaji wa kampuni. Hivyo, Jeshi la Magereza 
linastahili kuongezewa mgawanyo wa hisa zaidi kulingana na kiasi cha 
mali alizochangia. 
 
(e) Malipo ya Kiasi cha Sh. 202,020,000 Yalilipwa kwa Mkandarasi 

Bila Kuwapo kwa Nyaraka za Uthibitisho  
Mnamo tarehe 15 Septemba 2020 Kampuni ya Mkulazi iliingia mkataba 
wenye nambari PA/150/2019-2020/W/04 Lot 1 na mkandarasi 
anayejulikana kama M/S China Schuan International Corporation Co. 
Ltd (SIETCO) kwa ajili ya ujenzi wa mabwawa matatu ya kuhifadhia 
maji kwa ajili ya umwagiliaji katika eneo la Mbigiri lililopo wilaya ya 
Kilosa Mkoa wa Morogoro. Gharama ya mkataba ilikuwa Sh. 
4,448,502,230.41, zikijumuisha kodi ya ongezeko la thamani. 

 
Mapitio ya jalada la mkataba, nyaraka za malipo, na taarifa ya ukaguzi 
wa eneo la kazi yalibainisha kuwa Kampuni Hodhi ya Mkulazi ilimlipa 
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mkandarasi kiasi cha Sh. 202,020,000 kama malipo ya awali bila kuwa 
na vielelezo vya malipo ya vipengele vilivyolipwa. 

Malipo hayo yalisababisha kupotea kwa thamani ya fedha yenye kiasi 
cha Sh. 202,020,000 kwa kuwa matumizi ya fedha hizi hayakuwa na 
vielelezo vya kuthibitisha matumizi yake. Kiambatisho 10-1 
kinaonesha maelezo ya vipengele vilivyolipwa lakini uhalali wa malipo 
haukuthibitika.  

Menejimenti ya MHCL inapaswa:- 
(a) Kuhakikisha kodi ya zuio inakatwa katika malipo ya 

wakandarasi yanayofuata. Kwa kuongezea, MHCL kuhakikisha 
kuwa katika siku zijazo makato ya kodi ya zuio yanafanyika.  

(b) Kuhakikisha mchakato wa usajili wa VAT unakamilika ili kuzuia 
Kampuni kuingia gharama zaidi wakati wa kupata huduma na 
au bidhaa; 

(c) Kufikiria tena kuifanya kisasa zaidi michakato ya biashara na 
kupata mifumo thabiti ili kufikia malengo yaliyotarajiwa; 

(d) Kuhakikisha kuwa mali zote, hususani mali zinazohamishika 
kama mashine na magari, zinasajiliwa na nambari za usajili wa 
umma; 

(e) Kuhakikisha kuwa, mali zote ikiwa ni pamoja na mashine, 
magari na majengo zinakatiwa bima ili kuepusha upotevu wa 
siku zijazo;  

(f) Kurudia uwiano wa hisa katika mchango wa kila mbia na 
inashauriwa kuharakisha mchakato wa usajili wa wanahisa 
wapya; na  

(g)  Kuhakikisha kuwa hati za malipo yanakuwa na viambatisho  
vya kutosha. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 
 

UPIMAJI WA UTENDAJI HALISI KATIKA MIRADI SABA 
 
11.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa maelezo na uchambuzi wa utendaji halisi wa 
miradi saba iliyokaguliwa katika mwaka wa fedha 2019/20. 
 

11.2 Tathmini ya Mwaka ya Utendaji wa Miradi Saba Inayotekelezwa  
Sehemu hii inatoa maelezo na uchambuzi wa matokeo 
yanayohusiana na tathmini ya utendaji ya kila mwaka katika 
miradi saba inayotekelezwa na Wizara, Idara na Wakala wa 
Serikali (MDAs) kutoka sekta tatu: Uchukuzi, Nishati na Maji. 
Miradi hii ni pamoja na miradi minne chini ya sekta ya nishati, 
miwili chini ya sekta ya usafirishaji na mmoja chini ya Sekta ya 
Maji kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 11-1. 
 
Uchambuzi wa matokeo umewasilishwa kwa kuzingatia vipengele 
muhimu vinne: navyo  ni upangaji, usanifu na uhifadhi wa nyaraka 
za zabuni; michakato ya ununuzi; afya, usalama na mazingira 
(HSE); na usimamizi wa mikataba ambao hujumuisha usimamizi 
wa rasilimali watu, usimamizi wa muda wa mikataba, usimamizi 
wa fedha na usimamizi wa ubora. Kaguzi  sita six28  zilizobaki 
zimeelezewa katika sura zinazofuata. 
 
Jedwali 11- 1: Miradi inayoshughulikiwa na ukaguzi wa kiufundi 

Na Jina la Mradi Mtekelezaji Sekta 

1 
Kimataifa: Rumonge - Gitaza (45k) na 
Kabingo-Kasulu-Manyovu (km 260) Mradi wa 
Kuboresha Barabara 

Wakala wa Barabara 
Tanzania  

Uchukuzi 

2 

Programu ya Usaidizi wa Sekta ya Uchukuzi 
(TSSP) Kuboresha Barabara ya Tabora-Koga-
Mpanda (km 347) na Barabara ya Mbinga-
Mbamba Bay (km 67) 

Wakala wa Barabara 
Tanzania  

Uchukuzi 

 
 

28 (i) Mradi wa Miundombinu ya Usafiri wa Mabasi Yaendayo Haraka (ii) Mradi wa Reli ya Kisasa 
(SGR) (iii) Mradi wa Upanuzi wa Barabara ya (Kimara-Kibaha) (iv) Mradi wa Umeme wa Maji wa 
Bwawa la Mwalimu Nyerere (v) Mradi wa Uboreshaji wa Maji wa Same - Mwanga (vi) Mradi 
waUzalishaji wa Sukari wa Mbigiri. 
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3 
Mradi wa Kuunganisha Umeme Kenya na 
Tanzania  

Shirika la Umeme 
Tanzania 

Nishati 

4 
Upembuzi Yakinifu wa Mradi wa Bwawa la 
Kikonge 

Shirika la Umeme 
Tanzania 

Nishati 

5 
Mradi wa Umeme wa Maporomoko ya Maji 
ya Mto Rusumo  

Shirika la Umeme 
Tanzania 

Nishati 

6 
Uwekezaji wa Miundombinu ya Msingi ya 
Kusafirisha Umeme (BTIP)  

Shirika la Umeme 
Tanzania 

Nishati 

7 
Mradi Endelevu wa Utoaji wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Arusha 

AUWSA Maji 

Chanzo: Barua Inaonyesha Mapungufu ya Manejimenti kwa Mwaka Fedha 2019/2020  

 
11.2.1 Mapitio ya Usanifu Usiotosheleza – Kipande cha Mbinga-Mbamba 

Bay na Kipande cha Usasula–Komanga Chini ya Programu ya Usaidizi 
wa Sekta ya Tanzania (TSSP) 
Ili kuhakikisha kuwa nyaraka na taarifa ni sahihi, kamili na 
inafuata viwango vinavyokubalika kimataifa, aya 5.1 ya mkataba 
Na. TRD/HQ/1032/2016/17 kati ya Wakala wa Barabara Tanzania 
na M/S LEA International Ltd (Mbinga-Mbamba Bay km 67) na 
mkataba Na. TRD/HQ/1033/2016/17 kati ya Wakala wa Barabara 
Tanzania na M/S SMEC International (Usesula - Komanga umbali 
wa km 108) zinahitaji mshauri kufanya maboresho yote 
yanayohitajika kutoka katika usanifu uliokamilishwa pamoja na 
kuboresha gharama (makadirio ya wahandisi). Hata hivyo, 
ukaguzi wangu juu ya mapitio ya usanifu ulibaini mapungufu 
yafuatayo: 
 
� Kukosekana kwa ithibati ya ongezeko la asilimia 69 kwa kuzingatia 

uwakilishi kwa sababu ya kuboreshwa kwa matabaka (G3) kutoka 
mita za ujazo 870,000  hadi mita za ujazo 1,400,000 kutoka 
kwenye usanifu wa awali uliofanywa na M/S COWI (eneo la 
Usesula-Komanga). 
 

� Ukaguzi wa haidroliki na haidrolojia uliofanywa haukuainisha 
namna ya kukabiliana na upungufu uliokuwa umeonekana wakati 
wa awamu ya ujenzi wa mradi (sehemu ya Usesula-Komanga) 

 
� Muhtasari wa ripoti ya ukaguzi wa usanifu wa M/S LEA 

International Ltd ulianisha mahitaji ya ziada kulingana na 
mabadiliko (pamoja na mahitaji ya ziada) kwa maelezo ya michoro 
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na Makadirio ya Gharama za Ujenzi. Hata hivyo, hakukuwa na 
mpango na wasifu wa michoro ya sehemu nzima juu ya mabadiliko 
yaliyotambuliwa ambayo yalipelekwa kwa mwajiri na pia wakati 
wa ujenzi (eneo la Usesula-Komanga). 

 
� Uchimbaji wa kawaida uliongezeka  kutoka mita za ujazo 800,000 

hadi 1,100,000. Hii ni sawa na ongezeko la asilimia 38 ya 
ilivyopangwa awali na Kampuni iitwayo “UWP South 
Africa/Tanzania”. Hata hivyo, uthibitisho wa ongezeko hilo 
haukuwa na viambatisho wala haukuwekwa kimaandishi (katika 
eneo la Usesula-Komanga) 

 
� Wakati wa ukaguzi uliofanyika mwezi Oktoba 2020, kiasi cha 

uchimbaji wa kawaida kilikuwa na mita za ujazo 2,517,278 
ambayo ni sawa na ongezeko la asilimia 129 ya kiasi 
kilichokaguliwa. Inakadiriwa kuwa idadi ya mwisho inaweza 
kuongezeka hadi takriban mita za ujazo 2,800,000 sawa na 
asilimia 154.54. Pia ilibainika kuwa, ongezeko hilo halina ushahidi 
wa kutosha (Mbinga-Mbamba Bay). 

 
� Nilibaini zaidi kuwa, wakati wa ukaguzi Oktoba 2020, madaraja 

mawili yaliyojengwa (km 131 + km540 na km 127 + km 534) 
hayakuwa katika eneo la awali  lililobuniwa (Mbinga-Mbamba Bay). 

 
Ninamshauri Wakala wa Barabara kuanzisha: 
(a) Adhabu na vikwazo kwa uzingatiaji duni wa Hadidu za Rejea na 

mapungufu yaliyobainika katika ripoti za mapitio ya muundo; 
na 

(b) Taratibu za ufuatiliaji wa udhibiti wa ubora na uhakikisho wa 
washauri wa ukaguzi wa muundo ili mabadiliko kama hayo 
yasiyofaa katika wigo wa kazi yasitokee wakati wa utekelezaji 
wa mkataba. 

 
11.2.2 Kutokuwa na Mpango Unaofaa wa Manunuzi ya Shughuli ya Ujenzi 

na Huduma – Kimataifa: Rumonge - Gitaza (45km) and Kabingo – 
Kasulu – Manyovu (260km) Road Upgrading Project. 
Nilikagua mpango wa ununuzi wa kila mwaka wa TANROADS 
unaohusiana na mwaka wa fedha 2018/19 ambao ulihusisha 
mawanda ya kimataifa: Rumonge - Gitaza (km 45) na Kabingo - 
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Kasulu - Manyovu (260 km) Mradi wa Kuboresha Barabara ulikuwa 
miongoni mwa shughuli zilizopangwa. 

Nilibaini kuwa kazi ya mradi wa Kabingo - Kasulu - Manyovu (km 
260.6) chini ya mkataba Na. TRD/HQ/1035/2019/20 ya fungu 1-4 
ilipangwa kutiwa saini tarehe 10 Januari 2019. Pia, washauri 
walipaswa kutia saini kandarasi zao tarehe 15 Agosti 2019 kwa 
ajili ya usimamizi wa wakandarasi. Hii inamaanisha kwamba, 
wakandarasi walitakiwa kutia saini na kusubiri kwa miezi saba ili 
washauri watie saini kandarasi zao za usimamizi. Kipindi hiki 
kimezidi muda wa kujipanga wa makandarasi, ambayo ni miezi 
mitatu baada ya kutiwa saini kwa kandarasi. Kulingana na 
mikataba, makandarasi hawawezi kuanza kazi zao kabla ya idhini 
ya washauri. Mpango wa ununuzi wa mwaka haukuandaliwa vema 
kwa maana mkandarasi hawezi kuanza kazi kabla ya wahandisi 
washauri kusaini mikataba yao. 

Hii siyo tu kinyume na Kanuni ya 69 (3) ya Kanuni ya Manunuzi ya 
Umma 2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016), lakini pia 
inaongeza hatari ya kuchelewesha kukamilika kwa kazi. 
 
Ninamshauri mtekelezaji wa mradi kuhakikisha kuwa kuna 
mipango sahihi ya manunuzi ya mkandarasi wa ushauri wa  
kazi na huduma. 
 

11.2.3 Mapungufu Katika Kuongeza Muda wa Uhalali wa Zabuni na 
Kutolewa kwa Malipo ya Awali - Kabingo - Kasulu - Manyovu (km 
260.6) 
Ili kudhibitisha utoshelevu wa mchakato wa zabuni inayohusiana 
na mkataba Na. TRD/HQ/1035/2019/20 ya mradi wa uboreshaji 
wa barabara (Kabingo-Kasulu-Manyovu), nilikagua mafaili ya 
kandarasi, ripoti za hali halisi ya mradi na kufanya ziara ya eneo 
la mradi. Nilibaini yafuatayo: 
 
a) Ongezeko la Muda wa Uhalali wa zabuni Zaidi ya Muda 

Uliohitajika 
Tathmini iliyofanywa juu ya mchakato wa kumpata mkandarasi 
ambao ni pamoja na uchambuzi wa kipindi cha uhalali wa zabuni 
kupitia hati za zabuni, mafaili ya mkataba, na ripoti ya upimaji 
wa mradi wa kumpata mkandarasi wa kazi kwenye vifungu (1-4) 
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vinavyohusiana na mkataba Na. TRD /HQ /1035/2019/20 ya mradi 
wa uboreshaji wa barabara (Kabingo - Kasulu - Manyovu) imebaini 
kuongezwa kwa kipindi cha uhalali wa zabuni.  Hii ni kwa sababu 
ilichukua siku 224 badala ya siku 40 kama ilivyoainishwa katika 
mpango wa ununuzi wa kila mwaka ( APP) na hati ya zabuni. 
Ilibainika kuwa, Wakala wa barabara Tanzania ilichukua siku 349 
kwa kipindi chote cha mchakato wa zabuni kutoka matangazo 
hadi kutia saini kwa mkataba badala ya siku 89 kama 
ilivyoainishwa katika mpango wa ununuzi wa kila mwaka. 
 
b) Ucheleweshaji Mkubwa wa Ununuzi wa Washauri Wasimamizi 
Kifungu 8.1.1 cha masharti ya jumla ya mkataba (GCC) ya 
mkataba Na. TRD /HQ /1035/2019/20 ya mradi wa uboreshaji wa 
barabara (Kabingo - Kasulu - Manyovu) uliainisha kuwa 
mkandarasi alipaswa kuanza kazi baada ya kupokea maagizo ya 
mhandisi na mshauri akikabidhiwa eneo la mradi. 
 
Kinyume na GCC, ukaguzi wa mafaili ya kandarasi na ripoti za 
maendeleo zinazohusiana na fungu 3 (makutano ya Mvuge-Nduta) 
uligundua kucheleweshwa kwa zaidi ya siku 200 katika kutoa 
kandarasi kwa mshauri (M/S Conseil Ingeniere) kama ilivyotolewa 
tarehe 15 Septemba 2020, wakati mkandarasi (M/S STECOL 
Corporation) alipewa kandarasi tarehe 12 Februari 2020. 
Ucheleweshaji wa kupata mkandarasi ulipelekea kuharibu ratiba 
za mkandarasi na mpango wa kazi ambao pia unaathiri tarehe ya 
kukamilika kwa mradi na manufaa yaliyokusudiwa pia. 
 
c) Kuchelewesha Kutolewa kwa Malipo ya Mapema (malipo ya 

awali) Sh. 48,845,899,638.47 
Kifungu cha 14.7.1 cha GCC kwa mkataba Na. 
TRD/HQ/1035/2019/20 ya mradi wa uboreshaji wa barabara 
(Kabingo - Kasulu - Manyovu) unataja kuwa “malipo ya mapema 
yanapaswa kutolewa ndani ya siku 42 baada ya kutoa barua ya 
kukubalika au ndani ya siku 21 baada ya kupokea hati 
zinazohusiana na malipo ya awali yaliyolipwa” 
 
Kinyume na kifungu hicho, uhakiki ulibaini kuwa wakati wa 
ukaguzi Oktoba 2020, malipo ya awali kwa awamu mbili 
yaliyofikia kiasi cha Sh. 24,140,302,482.31 yalicheleweshwa 
kulipwa kwa kipindi cha hadi siku 80 wakati ankara nyingine  mbili 
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za malipo ya awali zilitolewa tarehe 23 Juni 2020 na 15 Juni 2020 
jumla ya Sh. 24,705,597,156.16 zilikuwa bado hazijalipwa ikiwa 
ni ucheleweshaji wa zaidi ya siku 123. Ulipaji usio kwa wakati wa 
malipo ya awali unazuia mkandarasi kufanya maandalizi ya awali, 
hatimaye kuathiri kipindi cha kukamilika kwa mradi pia kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 11-2. 

 
Jedwali 11- 2: Maelezo ya kucheleweshwa kwa malipo ya awali 

Jina la 
Mkandarasi 

Kiasi cha Ankra 
(Sh.) 

Maelezo 

M/S Zhejiang 
Communications 
Construction 

11,426,940,692.19 Imecheleweshwa kwa siku 80, 
ikilinganishwa na tarehe 18 Mei 2020 ankra 
ilipotolewa  na kulipwa tarehe 19 Agosti 
2020, kazi zinahusiana na awamu ya 1. 

M/S Sinohydro 
Corporation 

12,561,125,156.99 Ankra ilitolewa tarehe 23 Juni 2020 lakini 
mpaka wakati wa Ukaguzi uliofanyika 
Oktoba 2020 malipo yalikuwa hayafanyika. 
Huu ni ucheleweshaji zaidi ya siku 123, kazi 
inahusiana na fungu la 2. 

M/S STECOL 12,713,361,790.12 Imecheleweshwa kwa siku 53, kama 
ilivyopewa ankara tarehe 3 Juni 2020 na 
kulipwa tarehe 19 Agosti 2020, kazi 
zinahusiana na kifungu Na. 3. 

M/S CHICO 12,144,471,999.17 Ankra ilitolewa tarehe 15th June, 2020 lakini 
mpaka wakati wa Ukaguzi uliofanyika 
Octoba 2020 malipo yalikuwa 
hayafanyika,ikiwa ni ucheleweshaji wa siku 
123, kazi ilikuwa ya kifungu Na. 4 

Jumla 48,845,899,638.47 
 

 Chanzo: Hati za Malipo 
 

Ninawahimiza watekelezaji wa mradi kuhakikisha kuwa 
malipo ya awali yanatolewa kwa wakati kwa wakandarasi ili 
kuwezesha shughuli za uandaaji wa eneo la mradi. Hii 
itasaidia kuharakisha ukamilishaji  wa mradi. Kwa kuongezea, 
kuhakikisha hakuna nyongeza yoyote ya muda inayotolewa 
zaidi ya muda uliohitajika. 
 

11.2.4 Nyaraka za Ununuzi Zilizokosekana - Mradi wa Uwekezaji wa 
Miundombinu ya Msingi ya Kusafirisha Umeme (BTIP) 
Kanuni ya 10 (1) na 88 (4) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 2013 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) inataka taasisi inayonunua 
kuhifadhi kumbukumbu za kutosha za maandishi ya shughuli zote 
za ununuzi kwa uwazi na kupatikana kwa urahisi habari za 
ununuzi. Kila tendo la manunuzi ni lazima liratibiwe na taarifa 
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zake zihifadhiwe kikamilifu. Hii itasaidia ukaguzi kuanzia mwanzo 
wa kupokea mahitaji ya manunuzi hadi mwisho wa mkataba.  
 
Mapitio ya nyaraka za zabuni na taarifa ya tathmini kwa mkataba 
Na. PA/001/2015/HQ/W/49 (Lot 2 –T6) na mahojiano na Kitengo 
cha Manunuzi cha Shirima la Umeme Tanzania, niligundua kuwa 
kuna nyaraka zinakosekana zinazohusiana na zabuni na tathmini 
kama vile nakala ya tangazo, barua za kuteuliwa wajumbe wa 
kamati na tathmini. Nyaraka hizi hazikuweza kutolewa 
zilipotakiwa wakati wa ukaguzi.  
 
Ninahimiza menejimenti ya Shirika la Umeme Tanzania 
kuimarisha utunzaji wa nyaraka za michakato ya ununuzi ili 
kuongeza uwajibikaji na uwazi ili ziweze kutumika kwa 
kumbukumbu ya baadaye. 
 

11.2.5 Kazi kubwa bado Hazijaanza Kutokana na Kusubiri Kukamilika kwa 
Makubaliano ya Fedha kati ya Serikali ya Tanzania na Benki ya 
Uwekezaji ya Ulaya (EIB) - BTIP (vituo vya Iringa na Shinyanga) 
Shirika la Umeme Tanzania liliingia mkataba Na. 
PA/001/2015/HQ/W/49 tarehe 28 Machi 2018 (ambayo pia ni 
tarehe ya kuanza kwa kazi) na Kampuni ya Umeme ya M/S Sieyuan 
kwa ujenzi wa vituo vya umeme 400/220kV huko Iringa na 
Shinyanga (T6-fungu 1) kwa jumla ya mkataba wa Dola za 
Marekani 41,905,593 na Sh. 348,800,000 chini ya " Uwekezaji wa 
Miundombinu ya Msingi ya Kusafirisha Umeme (BTIP)" na tarehe 
iliyotarajiwa kukamilika ni Januari 2020. 
 
Mapitio yangu ya mafaili ya kandarasi, ripoti za maendeleo, na 
uhakiki halisi katika maeneo ya mradi huko Iringa na Shinyanga 
mwaka Novemba 2020 yalibaini kuwa, mkandarasi bado hajafanya 
kazi kubwa za ujenzi kwa kuchelewa kwa zaidi ya miezi 10. 
Nilibaini zaidi kuwa, mkataba wa kazi hizo ulisainiwa kabla ya 
kumalizika kwa mkataba wa makubaliano ya mkopo (marekebisho 
ya makubaliano ya fedha nambari 4) kati ya Serikali ya Tanzania 
na EIB ambayo ilikuwa ikizuia mkandarasi kuanza kazi kuu. 
 
Ninamsisitiza mtekelezaji wa mradi husika kufanya ufuatiliaji 
kwa Wizara ya Fedha na Mipango ili kuhakikisha kuwa, 
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Marekebisho Namba 4 ya makubaliano ya fedha yametiwa 
saini ili kuongeza ufanisi wa utekelezaji wa mradi. 
 

11.2.6 Kuchelewesha Kukamilika kwa Kazi na Mapungufu Yaliyoonekana 
katika Utekelezaji - BTIP (Vituo vya Dodoma na Singida) 
Sambamba na nambari ya mkataba PA/001/2015/HQ/W/49 ya 
ujenzi wa vituo vidogo vya Dodoma na Singida (T6 fungu Na. 2), 
ukaguzi wangu wa mafaili ya kandarasi, ripoti za maendeleo na 
hali halisi ya utekelezaji ulibaini maendeleo duni ya kazi 
zinazokadiriwa kuwa asilimia 87.8 mpaka wakati wa ukaguzi 
Oktoba 2020. Hata hivyo, kazi zilitegemea kuanza tarehe 28 
Machi 2018 na zilitarajiwa kukamilika Januari 2020, huku muda 
wa nyongeza ukitolewa hadi tarehe 31 Desemba 2020 ili 
kukamilisha kazi zilizobaki. 

Ukaguzi zaidi wa maendeleo halisi ya mradi ulibaini vizuizi 
vinavyohusiana na udhibiti wa ubora na mapungufu katika kazi ya 
ujenzi wa vipande vya alumini na shughuli za zege. Wakati 
vipande vya alumini vilikuwa vimepindwa baada ya kujichomoza, 
ubora wa zege ulikuwa hauridhishi ikilinganishwa na mpango wa 
udhibiti ubora. 
 
Kwa kuongezea, nilibaini vitu vinne kwenye makadirio ya gharama 
za ujenzi (laini ya 33kV, chaja mbili za betri na transfoma 220kV) 
vyenye thamani ya jumla ya Dola za Marekani 383,301.67 
zinazohusiana na njia ya kV ya Dodoma na Singida  
haikujumuishwa kwenye BoQ ya awali. Mkandarasi aliwasilisha 
makadirio yake kama mbadala wa vitu vya BoQ vilivyoachwa kwa 
kupendekeza 440kV kwa njia ya kuchepuka ya Singida kwa 
gharama ya jumla ya Dola za Marekani 975,396. Ninaona kuwa, 
tofauti zinaweza kuleta gharama za ziada za kandarasi ambazo 
mshauri anapaswa kukagua kabisa mahitaji ya ziada 
yaliyowasilishwa kwa uwezekano wa kupunguza gharama. Kwa 
mfano, kuhusiana na mahitaji ya ziada ya mkandarasi wa laini ya 
440kV, naomba Shirika la Umeme Tanzania liagize mkandarasi 
kupendekeza suluhisho mbadala la uwekaji wa mirija ya bafa ya 
mirija ya aluminiamu kwa transfoma ya 220kV badala ya 440kV. 
Pia, lifuate maelezo ya kiufundi yaliyotolewa na muuzaji ili 
kupunguza gharama na kiwango cha kudondoka baada ya 
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kufungwa kwa kuzingatia vigezo vya kiufundi vilivyopo kwenye 
mkataba. 
 
Ninamshauri mtekelezaji wa mradi husika kumwamuru 
mkandarasi kuandaa mpango mpya wa kazi ulioboreshwa 
akionesha juhudi za kukamilisha kazi ndani ya muda wa ziada  
ulioidhinishwa. 

  
11.2.7 Kasi Ndogo Katika Utekelezaji wa Shughuli za Mradi Ambazo 

Zinarudisha Nyuma Ratiba ya Ukamilishaji - Mradi wa Umeme wa 
Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo (Sehemu ya Njia ya Kusafirisha 
Umeme -  Tanzania)  
Shirika la Umeme Tanzania liliingia mkataba Na. PA/001/2017-
8/HQ/W/22 na Kampuni ya Sterlin na Wilson kwa bei ya kandarasi 
ya Dola za Marekani 13,979,307.90 na Sh. 2,681,953,030.79 kwa 
ununuzi wa mkandarasi wa EPC. Hii ilikuwa kwa ajili ya usanifu, 
usambazaji, usanikishaji, upimaji na uwekaji wa laini ya 220kV 
Rusumo - Nyakanazi chini ya Mradi wa Umeme wa Maji wa 
Maporomoko ya Rusumo (sehemu ya njia ya kusafirisha umeme - 
Tanzania) kwa kipindi cha miezi 18. Mkataba ulisainiwa tarehe 29 
Mei 2019 (ambayo pia ni tarehe ya kuanza) na tarehe 
inayotarajiwa kukamilika ni Novemba 2020. 
 
Kinyume na tarehe iliyotajwa hapo juu ya kukamilika, ukaguzi 
wangu wa mafaili ya kandarasi, ripoti za maendeleo, na uhakiki 
wa maeneo ya mradi  Novemba 2020 uligundua kucheleweshwa 
kwa utekelezaji wa shughuli za mradi na makadirio ya maendeleo 
halisi ni 6.48%. Nilibaini kwamba, kazi zilikuwa katika hatua za 
mwanzo wakati mkandarasi alikuwa amelipwa jumla ya Dola za 
Marekani 1,397,930.79 na Sh. 268,195,303. Maelezo zaidi 
yameoneshwa katika Kiambatisho Na. 11-1. 
 
Ninafahamu kuwa kasi ndogo ilitokana na ucheleweshaji wa 
kupata misamaha ya ushuru na kuzuka kwa janga la COVID-19. 
Hata hivyo, ninaisihi menejimenti kufuatilia haraka misamaha ya 
ushuru inayosubiriwa na kuzingatia ushauri na kuchukua 
tahadhari ili angalau shughuli nyingine za mradi ziweze 
kuendelea licha ya kuwapo kwa janga la COVID-19. Ni maoni 
yangu kuwa, kasi ndogo ya utekelezaji inaongeza hatari ya 
kucheleweshwa kukamilika na uwezekano wa gharama za ziada 
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za mradi katika siku zijazo kwa sababu ya kupanda kwa bei ya 
vifaa na fahirisi nyingine za uchumi. 
 
Ninamhimiza mtekelezaji wa mradi husika kuwasiliana na 
mkandarasi na mshauri elekezi ili kuhakikisha mpango kazi wa 
mwaka unatekelezwa bila kucheleweshwa zaidi. Pia, Wizara 
ya Fedha na Mipango ihakikishe kuwa malipo ya hati za kazi 
zilizowasilishwa yanalipwa kwa wakati na misamaha ya ushuru 
iliyoombwa kwa mradi inatolewa mara moja. 
 

11.2.8 Kuchelewesha kuwekwa kwa Minara Miwili ya Umeme Nchini 
Rwanda kwa Sababu ya Vizuizi vya Idhini ya Kuingia Nchini Rwanda 
- Mradi wa Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo (sehemu 
ya njia ya kusafirisha umeme - Rwanda) 
Mkataba Na. PA/001/2017-18/HQ/W/22 ya Mradi wa Umeme wa 
Rusumo-Nyakanazi (njia ya kupitishia Rwanda 220kV) ilihitaji 
kukamilika kwa ufungaji wa minara miwili ya umeme kwa upande 
wa Rwanda ifikapo Agosti 2020. 
 
Wakati wa ukaguzi Novemba 2020, nilibaini kuwepo kwa kazi 
zinazosubiri uwekaji wa minara miwili kwa upande wa Rwanda 
kwa sababu ya vizuizi vya idhini ya kuingia iliyotokana na janga 
la COVID-19. Kazi zinazosubiri ni pamoja na uchunguzi wa 
mchanga na uchimbaji wa msingi. Hivyo, ningependa kusisitiza 
kwamba Shirika la Umeme Tanzania kupitia Serikali ya Tanzania 
liimarishe mawasiliano na Serikali ya Rwanda ili kutatua suala la 
idhini ya kuingia; na kwamba, kazi za ufungaji wa minara hiyo 
miwili  ianze bila kucheleweshwa zaidi. 
 
Ninamshauri mtekelezaji wa mradi husika kwa kushauriana na 
Wizara ya Nishati waanzishe haraka mazungumzo na mamlaka 
zinazohusika za Rwanda juu ya kuachia vizuizi vya kuingia ili 
shughuli zilizopendekezwa katika maeneo mawili ya mnara 
zifanyike. 
 

11.2.9 Mkandarasi Mshauri Kunyimwa Ufikiaji Kamili wa Maeneo ya Mradi 
- Mradi wa Kuunganisha Umeme Kenya na Tanzania  
Kifungu cha 33.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba Na. 
KETRACO/PT/017/2014-PA/001/2015/HQ/W/49 fungu T1 
(Singida-Babati), fungu T2 (Babati-Arusha), fungu T3 (Arusha-
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Namanga) kati ya Shirika la Umeme Tanzania na M/S Consortium 
Energoinvest (EMC) Limited (mshauri) wa tarehe 6 Aprili 2017, 
kinamtaka mwajiri kumpa mshauri uwezo wa kuyafikia maeneo 
ya mradi wakati wa utoaji wa huduma zake. 
 
Kinyume na kifungu hicho, uhakiki wangu ulibaini kuwa hadi 
wakati wa ukaguzi uliofanyika Novemba 2020 mshauri bado 
alikuwa hajayafikia maeneo matano kati ya maeneo 387 ya mradi 
yaliyotambuliwa chini ya fungu T1 kutokana na kunyimwa haki ya 
kupita. Huu ni ucheleweshwaji wa zaidi ya miezi 44 tangu tarehe 
ya kuanza kwa mkataba ambayo ni  6 Aprili 2017.  

Kwa kuongezea, nilibaini ucheleweshaji wa kutoa kibali cha 
kufika kwenye mradi ndani ya siku 21 kuanzia tarehe za mkataba 
(tarehe ya makabidhiano) kwa fungu T2 na  T3 ambayo 
ulicheleweshwa kutolewa kwa kipindi cha miezi 11 na 14 dhidi ya 
tarehe halisi ambazo ni 23 Juni 2017 na 31 Machi 2017, mtawalia. 
Ni maoni yangu kwamba, kuchelewesha kuyafikia maeneo hayo 
kunazuia mkandarasi mshauri kutekeleza majukumu yake vya 
kutosha na kuathiri kukamilika kwa shughuli za mradi. 

 
Ninaisihi menejimenti ya Shirika la Umeme Tanzania kuharakisha 
fidia ya mwisho kwa watu walioathirika na mradi ili kupunguza 
ucheleweshaji zaidi na madai ya ziada yanayotokana na muda 
kupita na matumizi duni ya rasilimali na wakandarasi. Kwa 
kuongezea, kuhakikisha kuwa, katika kazi zote zijazo wakandarasi 
wanapewa ufikiaji kamili wa eneo la mradi kwa wakati 
 

11.2.10 Kuchelewesha Kutoa Notisi ya Serikali (GN) ya Msamaha wa Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VAT) - Upembuzi Yakinifu wa Mradi wa 
Bwawa la Kikonge  
Shirika la Umeme Tanzania liliingia mkataba Na. PA/001/2016-
17/HQ/ /020 na Kampuni ya Studio ING. G. Pietrangeli (SP) kwa 
upembuzi yakinifu wa Mradi wa Umeme wa Rusumo - Nyakanazi. 
Sambamba na utekelezaji wa shughuli za mkataba, aya ya 4.5 na 
4.6.1 ya Waraka wa Hazina nambari ya 6 wa 2017 unahitaji 
msamaha wa kodi kutolewa kwa bidhaa, vifaa na vyombo kupitia 
utoaji wa Ilani ya Serikali (GN). 
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Kinyume na Waraka huo wa Hazina, nilibaini kuwa Shirika la 
Umeme Tanzania kupitia Wizara ya Nishati iliwasilisha ombi la 
msamaha wa ushuru kwa Wizara ya Fedha na Mipango tarehe 3 
Julai 2018. Hata hivyo, mpaka wakati wa ukaguzi Novemba 2020 
hawakupewa msamaha wala ufafanuzi na Wizara ya Fedha na 
Mipango. Ni maoni yangu kuwa, ucheleweshaji zaidi unaongeza 
hatari ya kuzidi kwa gharama ya mradi ambapo ninahimiza Shirika 
la Umeme Tanzania ifuatilie haraka msamaha wa ushuru kwa 
Wizara ya Fedha na Mipango kwa utekelezaji wa kutosha wa 
shughuli za mshauri. 
 
Ninalisihi Shirika la Umeme Tanzania lifuatilie haraka msamaha 
wa ushuru kutoka kwa Wizara ya Fedha na Mipango ili kutekeleza 
vyema shughuli za mshauri. 
 

11.2.11 Mshauri Akiendelea na Kazi Kupitia Mkataba Uliomalizika - 
Upembuzi Yakinifu wa Mradi wa Bwawa la Kikonge  
Tarehe 11 Desemba   2018 TANESCO iliingia mkataba Na. 
PA/001/2016-17/HQ/C/019 na Multiconsult (mshauri) kwa ajili 
utoaji wa huduma ya kandarasi ya ushauri kwa Mkakati wa Utafiti 
wa Mazingira na Tathmini ya Jamii wa miezi mitano na tarehe 
inayotarajiwa kukamilika ni Februari 2020. 
  
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, mkataba ulimalizika mnamo 
Februari 2020 lakini wakati wa ukaguzi Novemba 2020 mshauri 
alikuwa akiendelea na kazi bila kuhuishwa kwa mkataba 
uliomalizika. Kuendelea kufanya kazi na mkataba uliokwisha 
muda wake ni batili na huongeza hatari ya kupoteza kinga ya 
kisheria  ikiwa kutakuwa na mgogoro/mzozo hapo baadaye. 
 
Ninashauri uongozi uimarishe udhibiti wa usimamizi wa mikataba 
kama vile marekebisho ya kuongeza kipindi cha mkataba 
yanapaswa kukamilika kwa wakati. 
 

11.2.12 Kuongezeka kwa Viwango vya Malipo ya Ziada Kutagharimu Shirika 
la Umeme la Tanzania Dola za Marekani 4,412,556 - Mradi wa 
Kiunganishi cha Umeme cha Kenya Tanzania (KTPIP) 
Shirika la Umeme Tanzania liliingia mkataba Na. 
PA/001/2015/HQ/W/49 na Kampuni ya Consortium Energoinvest 
(EMC) Limited (mshauri) wa uwekaji (usanikishaji) wa kituo kipya 
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jijini Arusha na upanuzi wa kituo kidogo huko Singida kwa 
makadirio la malipo maalum ya kibali cha mzigo yanayofikia Dola 
za Marekani 5,883,408. Hii ni ada inayokadiriwa kwa magari 
yaliyopakia zaidi kulipishwa na Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano kama inavyotakiwa na Sehemu ya 4 (2) ya Sheria ya 
Udhibiti wa Mizigo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 2016 na Kanuni 
ya 11 (1) ya Udhibiti wa Mizigo ya Magari ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (Hatua za Utekelezaji) Kanuni ya 2017. 
 
Hata hivyo, mnamo tarehe 28 Mei 2019 Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano iliongeza viwango vya malipo ya ziada 
kuwa Dola za Marekani 1,470,852 ambazo zinatokana na gharama 
za ziada zinazotarajiwa kwa kiasi cha Dola za Marekani 4,412,556 
ambazo TANESCO italazimika kulipa na kuongeza gharama za 
mradi.  
 
Ninasihi Shirika la Umeme Tanzania kuwasiliana haraka na 
wafadhili husika kwa uwezekano wa ufadhili wa ziada ili 
kuepusha ucheleweshaji wa  utekelezaji wa shughuli za mradi 
katika siku zijazo. Pia, kuhakikisha kuwa kuna mpango wa 
ufadhili wa kulipia gharama za malipo wakati malipo 
yanapotakiwa kufanyika. Zaidi, mawasiliano yafanyike na 
Wizara inayohusika juu ya jinsi mabadiliko ya ushuru 
yatavyoshughulikiwa kwenye mkataba uliopo kabla ya kuanza 
mabadiliko hayo ya ushuru ili kuepusha upotoshaji wa 
mipangilio ya fedha iliyopo na mikataba iliyopo. 
 

11.2.13 Kutoanzishwa kwa Bodi ya Usuluhishi wa Migogoro - Mradi wa 
Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo  
Shirika la Umeme la Tanzania liliingia mkataba Na. PA/001/2017-
18/HQ/W/22 na Kampuni ya Sterlin na Wilson wa Mradi wa 
Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo. Kifungu cha 8.2.1 
cha GCC kinaainisha kuanzishwa kwa "Bodi ya Usuluhishi wa 
Migogoro" ndani ya siku 28 baada ya tarehe ya kuanza kwa 
mkataba. Bodi hiyo itawajibika kwa upatanishi au utatuzi wa 
mabishano yanayotokea kati ya wahusika wakati wa utekelezaji 
wa kandarasi na makubaliano yanasainiwa baada ya kuanza kwa 
utekelezaji wa makataba wa kati au wa muda mrefu. 
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Kinyume na mahitaji, wakati wa ukaguzi Novemba 2020 nilibaini 
kuwa Bodi ya Usuluhishi wa Migogoro ilikuwa bado haijaanzishwa. 
Hali hii inaongeza hatari ya kuwa na migogoro ya muda mrefu na 
isiyotatuliwa wakati wa utekelezaji wa mkataba.  
 
Kwa hivyo, ninawahimiza washirika wa kandarasi kuanzisha 
Bodi ya Mizozo bila kuchelewesha zaidi ili kuepusha hatari ya 
kutokubaliana ikiwa kutakuwa na mzozo na mkandarasi. 
 

11.2.14 Gharama ya Nyongeza kwa Sababu ya Kucheleweshwa Malipo ya 
Madai ya Makandarasi Sh.132,499,311.04 
Kiambatisho Na. 1 cha mkataba Na. KETRACO/PT/017/2014-
PA/001/201/HQ/W/49 fungu T1 (Singida-Babati), fungu T2 
(Babati-Arusha) na fungu T3 (Arusha-Namanga) chini ya Mradi wa 
Kuunganisha Umeme Kenya na Tanzania kinamtaka mwajiri 
kuidhinisha malipo ya wakandarasi ndani ya siku 90 baada ya 
kupokea ankara. Ikiwa atachelewesha malipo kiwango cha riba 
cha 0.5% kitatozwa kwa mwaka hadi malipo yatakapokamilika. 
 
Kinyume na usimamizi wa mkataba, hakiki yangu ilibaini kuwa, 
kati ya jumla ya madai 31 ya mkandarasi yaliyowasilishwa kwa 
fungu T1, 29 sawa na 97% yalilipwa baada ya siku 90. Jumla ya 
madai 23 ya wakandarasi yaliwasilishwa kwa fungu T2. Madai 22 
sawa na 96% walilipwa baada ya siku 90. Jumla ya madai 11 ya 
mkandarasi yaliwasilishwa kwa fungu T3. Madai saba sawa na 64% 
yalilipwa baada ya siku 90. 
 
Kuchelewa kwa malipo ya madai ya mkandarasi kunatokana na 
gharama za ziada kwa mradi kutoka kwenye riba inayotozwa. Kwa 
mfano, nilibaini adhabu kutoka kwa ada ya riba inayopatikana ya 
Dola za Marekani 9,214.25 sawa na Sh. 21,054,561 na Sh. 
9,689,523.99 kwa fungu T1, T3 na T4 ambazo zinaweza kuongeza 
gharama za jumla za mradi.  
 
Kwa hivyo, nashauri Shirika la Umeme Tanzania kuhakikisha 
kuwa madai ya wakandarasi yanalipwa kwa muda uliokubaliwa 
ili kuepuka adhabu kutoka kwa ada ya riba inayoongeza 
gharama za mradi. 
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Nilikagua zaidi mafaili ya kandarasi, hati za malipo na ripoti za 
maendeleo zinazohusiana na ujenzi wa mifumo ya maji na ofisi 
za AUWSA. Nilibaini kuwa wakati wa ukaguzi 15 Oktoba 2020 
AUWSA ilikuwa bado haijalipa madai ya wakandarasi 
yanayohusiana na mikataba mitatu ambayo ilipelekea malipo ya 
riba hadi kiasi cha Sh. 101,755,225.80. Kuchelewesha kufanya 
malipo haya ni kinyume na kifungu cha 4.6.1 cha GCC ya 
mikataba. Kwa hiyo, ninasihi AUWSA ilipe madai ya wakandarasi 
waliosalia ili kuepusha mkusanyiko zaidi wa ada ya riba ambayo 
itaongeza gharama za mradi kama inavyoonekana katika Jedwali 
Na. 11-3 hapa chini. 
 
Jedwali 11- 3: Gharama za Riba Kutokana na Malipo 
Yaliyocheleweshwa 

Mkataba Na. 
Kiasi cha riba 

kilichotozwa (Sh.) 
Mkataba.Na AUWSA/AfDB/W/002/2017 wa Ujenzi wa 
Mabwawa ya Udhibiti wa Taka 

38,000,004.95 

Mkataba Na. AUWSA/AfDB/W/009/2017 wa Ujenzi wa 
ofisi za kanda za  AUWSA  

4,497,156.34 

Mkataba Na. AUWSA/AfDB/W/010/2017 wa Ujenzi wa 
Mfumo Mpya wa Maji 

59,258,064.51 

Jumla 101,755,225.80 

Chanzo: Hati za malipo na mafaili ya miradi  
 

Kwa hivyo, ninahimiza Shirika la Umeme Tanzania na Mamlaka 
ya Maji Safi na Maji Taka Arusha kuhakikisha kuwa madai ya 
wakandarasi yanalipwa kwa muda uliokubaliwa ili kuepuka 
tozo inayotokana na ada ya riba inayoongeza gharama za 
mradi. 
 

11.2.15 Kushindwa Kupata Kiasi cha Sh. 344,320,647.56 Kutoka kwa 
Mhandisi Mshauri Aliyesitishiwa Mkataba - Mamlaka ya Ugavi wa 
Maji na Usafi wa Mazingira Arusha (AUWSA) 
Mamlaka ya Ugavi wa Maji na Usafi wa Mazingira Arusha (AUWSA) 
ilisitisha mkataba  namba AUWSA/AfDB/W/005/2017 na M/S 
Tanchi Brothers Construction Ltd kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi kuu 
(AUWSA).  
 
Mapitio yangu yaligundua kuwa, mkataba ulisitishwa tarehe 11 
Desemba 2019 kwa sababu ya utendaji mbovu wa mshauri. 
Sambamba na kifungu cha 7.7 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba, 
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AUWSA inatakiwa kurejeshewa jumla ya Sh. 344,320,647.56. 
tofauti kati ya   adhabu inayostahili ya Sh. 1,073,127,835.76 na 
thamani ya kazi iliyotekelezwa na vifaa vilivyokuwepo kwenye 
mradi Sh. 728,807,188.20. Wakati wa ukaguzi tahehe 15 Oktoba 
2020 AUWSA bado ilikuwa haijarejeshewa kiasi cha Sh. 
344,320,647.56 kutoka kwa mshauri licha ya kusitisha mkataba. 
 
Niligundua kuwa, kucheleweshwa kurejeshwa kiasi cha fedha 
kulitokana na ufuatiliaji duni wa usimamizi wa AUWSA. 
Ucheleweshwaji huo, huongeza uwezekano wa kupoteza  fedha 
za umma ikiwa kiasi hicho hakitarejeshwa.  
 
Nilibaini zaidi kuwa mkataba ulikatishwa bila kupelekwa kwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali (AG). Hii ni kinyume na Kanuni ya 
113 (1) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 
(iliyorekebishwa mwaka 2016) ambayo inahitaji mikataba au 
makubaliano iliyokatishwa  ipelekwe PPRA na AG kwa taarifa  
na/au hatua inayofaa. 
 
Ninamshauri mtekelezaji wa mradi kufanya ufuatiliaji ili kiasi 
cha Sh. 344,320,647.56 kiweze kurejeshwa kutoka kwa 
Kampuni ya Tanchi Brothers Construction Co Ltd bila 
ucheleweshaji zaidi. 
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SURA YA KUMI NA MBILI  
 

MASUALA MENGINE YA UTENDAJI WA MIRADI 
YALIYOBAINIKA WAKATI WA UKAGUZI WA FEDHA 

 
12.1 Utangulizi 

Sura hii inawasilisha mapungufu yanayohusiana na utendaji wa 
uhalisia yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa kifedha kwa mwaka wa 
fedha 2019/20. Inawasilisha miradi mingine mbali na matokeo ya 
ukaguzi wa kaguzi za kiufundi kumi na tatu zilizowasilishwa katika 
Sura ya tano hadi kumi na moja. 
 

12.2 Muhtasari wa Matokeo ya Ukaguzi 
Uchambuzi wangu unaonyesha kuwa changamoto kubwa zilizobainika 
wakati wa Ukaguzi zinazohusiana na kazi za ujenzi ni kuchelewesha 
kuanza kwa kazi za ujenzi, miradi ya ujenzi iliyotelekezwa, 
kutorekebishwa kwa mapungufu ya ujenzi pamoja na utekelezaji 
usioridhisha wa Programu ya Kusaidia Elimu ya Ufundi, Mafunzo na 
Elimu kwa Walimu (STVET-TE). Uchambuzi wa mapungufu haya 
umewasilishwa katika aya ifuatayo: 
 

12.2.1 Miradi Miwili ya Maji Iliyotelekezwa yenye Kiasi cha Sh. Bilioni 2.71 
Katika kutembelea eneo la mradi uliofanyika mwezi Novemba   
2020 nilibaini kuwa, miradi miwili inayotekelezwa chini ya sekta 
ya maji yenye thamani ya Sh. 2,711,354,794 imetelekezwa licha 
ya ukweli kwamba kulikuwa na shughuli ambazo hazijatekelezwa 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 12-1. 
 
Miradi iliyotelekezwa kama ilivyotajwa hapo juu ilitokana na 
kucheleweshwa kwa malipo kwa wakandarasi na eneo la mradi 
kutofikika kulikotokana na kunyesha kwa mvua kubwa. Kuwapo 
kwa miradi iliyotelekezwa kumesababisha kuchelewesha 
kukamilika kwa miradi na hivyo kuchelewesha kupatikana kwa 
faida zilzokusudiwa kwa jamii. 
 
Jedwali 12- 1: Kazi ambazo hazijakamilika kutokana na miradi 
iliyotekelezwa 

Na 
Wahusika wa 

Mkataba 
Mkataba 

No 
Lengo Kiasi(Sh ) Maelezo 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 271 

 
 

1 

Kashwasa na 
Kampuni 
Exact line 
Engineering 
(Group) Ltd 

AE/063/20
17-
2018/W/2 

Upanuzi wa Ujenzi 
wa Mabomba ya 
Kusambaza Maji 
kutoka Mpango wa 
Ugavi wa Maji ya 
Ziwa Victoria 
kwenda Vijiji vya 
Izuga, Mwakuzuka 
na Kabondo 

1,383,691,128 

Tarehe ya 
kukamilika 
ilirekebishwa 
hadi 23 Juni 
2020, hata 
hivyo ziara ya 
eneo la mradi 
iliyofanyika 
mwaka Julai 
14, 2020 
ilibaini kuwa 
Mkandarasi 
aliutelekeza 
mradi tangu 
23 Desemba   
2019 wakati 
kuna shughuli 
zilikuwa 
hazijakamilika 

2 

Mamlaka ya 
Usambazaji 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
Mjini Mwanza 
(MWAUWASA) 
na Kampuni 
Halem 
Construction 
CO.Limited 

AE/042/20
18-
2019/W/4
3 LOT 2 

Ujenzi wa Mifumo 
ya Ugavi wa Maji 
eneo la  
Nyampande 

1,327,663,666 

Mkataba 
ulianza tarehe 
9 Juni 2019 na 
ulipangwa 
kukamilika 
tarehe 9 Juni 
2020, hata 
hivyo ziara ya 
eneo la mradi  
ilibainisha 
kuwa, mradi 
huo ulikuwa 
bado 
haujakamilika 
na mkandarasi 
alitelekeza 
mradi kwa 
miezi miwili 
tangu Juni 
2020 wakati 
kuna bora 
shughuli 

Chanzo: Kutembelea miradi, taarifa za maendeleo ya utekelezaji wa miradi na nyaraka 
za mikataba 

 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Maji kuhakikisha kuwa madai 
ya wakandarasi yanalipwa kwa wakati unaofaa ili  kuwawezesha 
kumalizia utekelezaji shughuli za miradi na pia usimamizi wa 
wakandarasi uimarishwe ili kuhakikisha ubora wa kazi iliyofanywa 
na thamani ya Fedha inapatikana. 
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12.2.2 Kucheleweshwa Kuanza kwa Ujenzi - Kiasi cha Sh. Bilioni 1.47 
Nimebaini kuwa kazi  tatu za ujenzi zilizopangwa zenye thamani 
ya Sh.1,470,370,951 zinazotekelezwa chini ya Matokeo Makubwa 
Sasa katika Mradi wa Elimu ya Malipo kwa Matokeo (BRN EPforR) 
na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia zilikuwa bado 
hazijaanza kutekelezwa licha ya kupatikana kwa fedha na 
kukamilisha taratibu za manunuzi. Kazi hizi zilikuwa ujenzi wa 
maabara ya Kemia na kupanua maabara ya biolojia iliyopo Chuo 
Kikuu cha Elimu cha Mkwawa (MUCE), ukarabati wa nyumba 
katika Ukumbi wa bwalo namba 2 na bwalo namba  5 huko Chuo 
Kikuu cha Dar Es Salaam (UDSM) na ujenzi wa vyumba viwili vya 
madarasa katika Shule ya Msingi Madudu katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilosa kwa bei ya mkataba ya kiasi cha Sh. 912,816,346, 
Sh. 508,754,605 na  Sh. 48,800,000, kwa mfuatano. 
 
Hii ilitokana na usimamizi usioridhisha katika kutekeleza mradi 
wa ujenzi uliopangwa licha ya kuwapo kwa fedha zilizotengwa. 
Wakati kwa Chuo Kikuu cha Elimu cha Mkwawa (MUCE) kulikuwa 
na kutokubaliana juu ya matokeo ya vipimo vya malighafi 
kulingana na utaratibu uliofanywa na mshauri kuhusu ubora wa 
muundo wa zege na Uharibifu wa Mazingira unaosababishwa na 
shughuli za kibinadamu zilizoathiri utekelezaji wa shughuli za 
ujenzi katika Shule ya Msingi Madudu. 
 
Ni maoni yangu kuwa, kucheleweshwa kuanza kwa kazi za ujenzi 
kunaweza kusababisha ongezeko la gharama kutokana na thamani 
ya fedha ya wakati sasa kupitia kupanda kwa bei ya bidhaa na 
huduma kwenye soko. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Tekinolojia kuhakikisha kuwa, masuala yanayosubiri 
kutatuliwa yanashughulikiwa na shughuli za ukarabati na 
ujenzi zinaanza pasipo kucheleweshwa zaidi. Kwa kuongezea, 
menejimenti iharakishe utekelezaji wa miradi kwa wakati 
uliopangwa. 

12.2.3 Utekelezaji Usioridhisha wa Mradi wa STVET-TE 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ilikuwa ikitekeleza Mradi wa Kuimarisha Mafunzo ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi na Mafunzo ya Ualimu (STVET-TE) 
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kwa kipindi cha miaka mitano (3 Julai 2014 hadi 31 Desemba   
2019). Hata hivyo, hali ya mradi wakati wa kufungwa haikuwa 
inaridhisha kwani kiasi cha Sh. 12,937,752,197.13 kilitolewa. Hii 
ni sawa na takriban asilimia kumi ya kiasi cha mkopo 
kilichokubaliwa cha Sh. 128,641,649,100. 

 
Nilibaini zaidi kuwa, wakati wa utekelezaji wa mradi kwa miaka 
mitano, kulikuwa na jumla ya wakandarasi sita wenye kandarasi 
ya jumla ya kiasi cha Sh. 41,292,740,527.90 zinazohusika na 
ujenzi wa Vituo vya Ufundi vya Mikoa vitatu29, upanuzi na 
uboreshaji wa Vyuo vya Ualimu vitatu30 pamoja na ujenzi wa 
maabara na semina katika Chuo cha Ufundi cha Arusha. 
Wakandarasi walilipwa jumla ya kiasi cha Sh. 7,012,709,183.99 
kufikia 31 Desemba 2019 

 
Kwa kuongezea, nilibaini kuwa kati ya wakandarasi sita ambao 
walikuwa wakifanya kazi za ujenzi, wawili walisitishwa kwa 
sababu ya udanganyifu. Barua ya kusudio la kuvunja mikataba 
mingine miwili ilitolewa na Makao Makuu ya VETA. Ongezeko la 
muda halikuweza kufanyika kwa kandarasi moja; na ile iliyobaki, 
ujenzi bado unaendelea. Hata hivyo, kwa mikataba iliyovunjwa 
au ambayo ombi la kuvunjwa lilifanyika, kazi zimesimama tangu 
kufungwa kwa mradi na mipango ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kukamilisha shughuli za ujenzi kupitia miradi mingine 
kama Elimu na Ujuzi wa Ajira za Uzalishaji (ESPJ). 
 
Hii ilisababishwa sana na kuchelewa kupata idhini kutoka AfDB, 
kuchelewesha idhini ya taratibu za ununuzi katika viwango 
tofauti na kutofaulu kupata msamaha wa Kodi ya Ongezeko la 
Thamani kwa bidhaa na huduma zilizonunuliwa chini ya mradi 
kama ilivyodhaniwa hapo awali. 
 
Maoni yangu ni kuwa, malengo yaliyokusudiwa ya STEVET-TE 
hayakufikiwa; kwa hivyo, Serikali inaweza kulipa mkopo pamoja 

 
 

29 Geita, Njombe na Rukwa. 
30 Mpwapwa na Kleruu chini ya MoEST na Chuo cha Ufundi Morogoro chini ya VETA 
Mikataba ya ujenzi ilisainiwa baina ya Mkao Makuu ya VETA na wakandarasi, isipokuwa mkataba wa 
Chuo cha Ufundi Arusha ambapo mkataba wake ulikuwa baina ya Mkandarasi na MoEST. 
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na riba kwa wafadhili bila kutoa faida kwa walengwa. Kwa upande 
mwingine, Serikali itaingia gharama ya kulipa tozo za ahadi 
(commitment charge) ambayo haina faida kama inavyotakiwa na 
kipengele Na. 3.03 cha makubaliano ya fedha kinachonasema 
kwamba, "Mkopaji atalipa malipo ya dhamana ya 0.5% kwa mwaka 
ya sehemu ambayo haijalipwa ya mkopo". 
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Elimu,Sayansi na 
Tekinolojia kuhakikisha kuwa masuala yote yanayohusu 
utekelezaji wa miradi yanashughulikiwa kwa wakati ikiwemo 
kuidhinisha manunuzi katika ngazi tofauti za utekelezaji na 
kuomba msamaha wa Kodi ya Ongezeko la Thamani kwa 
huduma na bidhaa zinazonunuliwa. 
 

12.2.4 Kazi Ndogo Ndogo za Ujenzi Ambazo Hazikukamilika Wakati wa 
Makabidhiano Mradi 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Wizara ya Madini kupitia Mradi wa 
Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini (SMMRP) ilikabidhi 
maeneo ya miradi ya Vituo vya Nishati kwa Bariadi, Musoma na 
Bukoba na kupitia SKY Architects kama matokeo ya kutokamilika 
kwa kazi za ujenzi za mkataba wenye kumbukumbu Na. 
ME/008/SMMRP/W/12 na SUMA JKT. 
 
Katika kupitia zaidi muhtasari wa mabidhiano kwa miradi husika 
(tarehe 16 Juni 2019 kwa Bariadi na Musoma na 17 Septemba   
2019 kwa Bukoba) nilibaini kuwa, katika makabidhiano ya eneo la 
mradi "kulikuwa na makabidhiano yasiyo kamili" wakati 
wakisubiria marekebisho madogomadogo ambayo yalikuwa 
hayajafanywa na mkandarasi kama vile kasoro kwenye uzio 
uliojengwa, umaliziaji usioridhisha wa “crushing shades”, usafi 
wa jumla na kutoa AC na kupaka rangi kuta katika ofisi nyingine. 
Ilikubaliwa katika kikao kwamba kasoro zote zifanyiwe kazi 
mpaka ifikapo tarehe 15 Oktoba  2019. Hata hivyo, hakuna kasoro 
zozote ambazo zimeshafanyiwa kazi na mkandarasi kwa majengo 
ya Bariadi na Musoma ingawa kwa jengo la Bukoba baadhi ya 
mapungufu yalifanyika. 
 
Hii ilitokana na juhudi zisizojitosheleza za ufuatiliaji wa Wizara 
ya Madini juu ya urekebishaji wa kasoro ndogondogo kama 
ilivyokubaliwa katika kikao. Hii inaweza kusababisha uchakavu 
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wa majengo ambayo yanaweza kuwa na athari za gharama katika 
siku za usoni. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Madini kuhakikisha 
kwamba mkandarasi anafanya marekebisho ya mapungufu ya 
kazi za ujenzi kabla ya kumalizika kwa kipindi cha matazamio 
pamoja na kulipa tozo ya ucheleweshaji wa kazi (liquidated 
damages). 
 

12.2.5 Kutokuwa na Uhakika wa Kukamilika kwa Ujenzi wa Vituo Vitatu 
vya Ubora vilivyotelekezwa  
Mapitio yangu yaligundua kuwa kufuatia kufungwa kwa fedha za 
mradi na Benki ya Dunia, Mradi wa Usimamizi Endelevu wa 
Rasilimali za Madini (SMMRP) ilihamisha Dola za Marekani 
1,250,809.32 sawa na kiasi cha Sh. 2,839,151,286.14 kwenda 
katika Akaunti ya Amana ya Madini ili kukidhi majukumu 
yanayotokana na mkataba Na.ME/008/SMMRP/W/13 na Na. 
ME/008/SMMRP/C/61 na SUMA JKT ya ujenzi wa kituo cha ubora 
huko Mpanda, Chunya na Songea ambayo ilikuwa ikiendelea hadi 
30 Juni 2019. 
 
Mapitio yangu zaidi yalibaini kuwa fedha zilizohamishwa 
zilitumika kwa shughuli nyingine za Mradi wa Usimamizi Endelevu 
wa Rasilimali za Madini (SMMRP) na Dola za Marekani 54,376.84, 
sawa na kiasi cha Sh. 125,119,477.54 zilirudishwa kwa Benki ya 
Dunia licha ya ukweli kwamba, kulikuwa na kazi zilizotelekezwa. 
Pia, nilibaini kuwa, Wizara ilikuwa tayari imeshalipa jumla ya Sh. 
1,661,012,747.06 ikiacha majukumu ambayo hayajalipwa kiasi 
cha Sh. 1,991,516,949.94 ambayo yatalipwa na Wizara wakati wa 
kupewa hati ya kukamilisha kazi. 

 
Uhakiki uliofanyika zaidi katika maeneo ya mradi mnamo tarehe 
12 Agosti 2020 na 14 Agosti 2020 huko Mpanda, Chunya na Songea 
ulibaini kuwa miradi hiyo ilitelekezwa tangu 2019; na hakukuwa 
na ushahidi wa kuanza tena kazi za ujenzi kwa siku za usoni. 

 
Hii ilitokana na ucheleweshaji wa kuongeza muda wa mikataba 
kwa sababu ya kumalizika kwa mikataba hii wakati Wizara ya 
Madini ilikuwa haina uhakika juu ya upatikanaji wa fedha. Nina 
maoni kwamba, ujenzi uliotelekezwa unamaanisha kwamba 
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thamani ya fedha kwa mradi huo haikuweza kufikiwa vyema; 
hivyo, manufaa yaliyotarajiwa ya Vituo vya Ubora 
yatacheleweshwa au kutopatikana kabisa. 

Ninashauri uongozi wa Wizara ya Madini kutoa maelezo na 
ushahidi juu ya jinsi majukumu yatalipwa kwa wakandarasi na 
washauri wanapostahili na ni chanzo gani cha fedha kitatumika. 
Kwa kuongezea, katika usimamizi wa baadaye wa Wizara ya 
Madini inahimizwa kuhakikisha uamuzi sahihi juu ya miradi 
iliyojitolea inafanywa vizuri na kuhakikisha ufadhili wa kutosha 
upo kabla ya kurudisha fedha kwa Mshirika wa Maendeleo. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Madini kutoa maelezo 
yenye ushahidi dhidi ya jinsi madeni yatakavyolipwa kwa 
wakandarasi na washauri elekezi ikiwemo na vyanzo vya 
fedha vitakavyotumika kwa malipo hayo.Kwa 
kuongezea,katika siku zijazo menejimenti ya Wizara ya 
Madini ihakikishe inafanya maamuzi sahihi katika utekelezaji 
wa shughuli za miradi na kuhakikisha upatikanaji wa fedha  za 
kutosha kwa ajili ya miradi isiyokamilika zinabakizwa kabla ya 
kuzirudisha kwa Washirika wa Maendeleo. 
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SEHEMU YA NNE 
 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

 
Sehemu ya nne inahusu sura mbili ambazo ni sura ya 13 na 14 
zinazohusu hitimisho na mapendekezo, mtawalia. 

 
Sura ya 13 inatoa hitimisho la matokeo yaliyowasilishwa katika 
sura zilizotangulia. Sura hii imegawanywa katika maeneo manne 
ambayo ni: hitimisho la jumla na hitimisho mahususi juu ya 
utendaji wa fedha, manunuzi, utendaji wa mradi, pamoja na 
matokeo ya utekelezaji ya kaguzi za kiufundi. 

 
Sura ya 14 inatoa mapendekezo ambayo yanashughulikia kasoro 
kubwa zilizobainika katika uchambuzi uliofanywa kuhusu ripoti za 
ukaguzi wa miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 2019/20. 
Mbali na mapendekezo yaliyotolewa katika suala lililowasilishwa 
katika kila sura, sura hii inahusu mapendekezo ambayo 
yameelekezwa kwa Ofisi ya Waziri Mkuu. 
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SURA YA KUMI NA TATU 
 

HITIMISHO 
 
13.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa hitimisho la matokeo ya ukaguzi yaliyowasilishwa 
katika sura zilizotangulia. Nimegawanya hitimisho langu katika 
maeneo manne ambayo ni: hitimisho la jumla na hitimisho 
maalum juu ya utendaji wa fedha, ununuzi na utendaji halisi wa 
miradi ya maendeleo na matokeo ya utekelezaji wa ukaguzi wa 
kiufundi. 

 
13.2 Hitimisho la Jumla 

Hitimisho langu linaonesha kuwa Serikali imefanya juhudi kubwa 
katika kuhakikisha miradi ya maendeleo inayotekelezwa na 
Taasisi za Serikali ikishirikiana na Wadau wa Maendeleo (DPs) 
inafikia makisio ya mwaka wa fedha 2019/20 pamoja  na 
kufanikisha malengo  ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
wa Awamu ya Pili (FYDP II), 2016/17-2020/21 ambayo 
utekelezwaji wake unategemea kukamilika mwaka wa fedha 
2020/21. Kwa kuzingatia hilo, nilibaini mipango ya Serikali katika 
kukuza sekta mbalimbali, hususani zile zinazoambatana na 
kusaidia katika kuwekeza kwenye miundombinu inayosaidia 
kubadilisha Tanzania kuwa nchi ya kipato cha kati kupitia viwanda 
na maendeleo ya watu kwa ujumla. Kwa mfano, katika mwaka wa 
fedha 2019/20, Serikali imeendelea kutekeleza miradi mikubwa, 
hasa katika sekta za nishati, maji na usafirishaji, ukiachilia mbali 
miradi mingine inayohusu elimu, kilimo, jamii na sekta 
mbalimbali. 

 
Ninatambua mipango ya Serikali katika kushughulikia changamoto 
zilizojitokeza katika miradi ya maendeleo, hasa katika sekta ya 
maji, kwa kuanzisha Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) chini ya Wizara ya Maji ambayo 
ilizinduliwa Julai 2019. Ni matarajio yangu kwamba, Wakala  
utashughulikia changamoto ambazo Mamlaka za Serikali za Mitaa  
zilikuwa zinakabiliwa katika kushughulikia miradi ya maji katika 
mamlaka yao, kwani ina jukumu la kuhakikisha maendeleo na 
usimamizi endelevu wa miradi ya usambazaji maji na usafi wa 
mazingira vijijini. Pia, nimebaini  juhudi zilizofanywa na Serikali 
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katika utekelezaji wa Waraka wa Hazina Namba 2 (sambamba na 
Fedha za Miradi) iliyotolewa tarehe 4 Septemba 2019 ikilenga 
kuboresha uwajibikaji na uwazi, hasa katika kushughulikia 
changamoto za bajeti ya fedha zilizopokelewa na Watekelezaji 
wa Miradi  kutoka kwa Washirika wa Maendeleo kupitia mikopo na 
misaada. 

 
Kwa kuongezea, ninatambua juhudi zinazoendelea kufanywa na 
Watekelezaji wa Miradi katika kuandaa taarifa za kifedha ambazo 
zinaendana na viwango vya uandaaji wa hesabu na zinaonesha 
usahihi wa taarifa za kiutendaji wa kifedha za miradi ya 
maendeleo inayokaguliwa. Mafanikio haya huleta imani kati ya 
wadau, hasa washirika wa maendeleo na wananchi kwa ujumla. 

 
Mbali na juhudi zilizochukuliwa na Serikali, uchambuzi wangu wa 
jumla pia unaonesha kujirudia kwa mapungufu yaliyobainika 
katika taarifa zangu zilizopita kulingana na  usimamizi wa Miradi 
ya Maendeleo nchini. Changamoto kuu zilizobainika zinatokana 
na: udhibiti wa ndani juu ya usimamizi wa kifedha, manunuzi, na 
utendaji halisi wa miradi ya maendeleo. Nimebaini pia 
mapungufu mbalimbali kupitia taarifa za kiufundi zinazohusiana 
na utekelezaji  wa miradi ya maendeleo katika sekta ya ujenzi, 
uchukuzi, maji, nishati na kilimo na changamoto kubwa zilitokea 
katika usimamizi wa mikataba. Ni matumaini yangu kwamba, 
taarifa hii itatumika kama kielelezo  cha kuendeleza na 
kutekeleza Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP 
III) - 2021/22-2025/26. 
 

13.3 Hitimisho Mahsusi 
13.3.1 Utendaji wa Kifedha 

Hitimisho langu katika usimamizi wa kifedha linahusu hati za 
ukaguzi zilizotolewa, utekelezaji wa mapendekezo yangu ya 
miaka iliyopita pamoja na masuala yanayohusiana na usimamizi 
wa fedha.  
 
Uchambuzi wangu unaonesha kuwa, zaidi ya  asilimia 90 ya miradi 
ilipata hati za ukaguzi zinazoridhisha kwa miaka mitano mfululizo 
kutoka mwaka 2015/16 hadi 2019/20. Ni maoni yangu kuwa, 
mwenendo huu utazidi kuboresha mchakato wa kufanya uamuzi 
kati ya watumiaji wa taarifa za kifedha na kuweka uaminifu kwa 
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Watekelezaji wa Miradi mbele ya Wadau kwamba fedha 
walizokabidhiwa kwa ajili ya miradi zinatumika kwa malengo 
yaliyokusudiwa.  
Nina  Mashaka na utekelezaji wa mapendekezo ya miaka ya awali, 
kwani kiwango cha utekelezaji bado kipo chini kwa asilimia 50 
kwa miaka minne mfululizo kuanzia mwaka wa fedha 2016/17 
hadi 2019/20. Ni maoni yangu kwamba, Maafisa Masuuli 
wanapaswa kuweka mikakati yenye ufumbuzi katika eneo hili, 
kwani kumekuwa na kujirudia kwa hoja hususani zile 
zinazohusiana na usimamizi wa matumizi ya fedha na ukiukaji  wa 
matakwa ya makubaliano ya miradi. 

 
Kwa muktadha huu, eneo la usimamizi wa miradi linatakiwa 
lipewe kipaumbele na Maafisa Masuuli, kwani ni muhimu katika 
kuhakikisha kuwa utekelezaji wa  miradi ya maendeleo unakuwa 
na matokeo yenye tija na endelevu nchini. Kwa mfano, nimebaini 
kuwa kuna hatari kwa Serikali kulipa tozo ya riba inayofikia Sh. 
8,178,283,863.58 kutokana na kuchelewa kulipwa kwa madai ya 
wakandarasi, kinyume na makubaliano ya mkataba; hivyo 
kuhatarisha kukamilika kwa shughuli zilizopangwa za miradi hii. 
Kwa kuongezea, nilibaini jumla ya  Sh. 1,360,377,044 zilizokopwa 
na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia akaunti za 
Programu ya Elimu na Ujuzi kwa Ajili ya Kazi za Uzalishaji (ESPJ) 
hazikurejeshwa kwenye miradi, hivyo kuathiri utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa  kwa ajili ya mradi  huo. 

 
13.3.2 Usimamizi wa Manunuzi na Utawala 

Kwa maoni yangu, kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa chini ya Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na kanuni zake za mwaka 2013 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2016), kulikuwa na uthibitisho 
kwamba Watekelezaji wa Mradi kwa ujumla walizingatia matakwa ya 
Sheria ya manunuzi na kanuni zake katika kutekeleza  shughuli za 
mradi katika mwaka wa fedha 2019/20, isipokuwa mapungufu 
machache yaliyoonyeshwa katika ukaguzi wangu. 

 
Miongoni mwa mapungufu yanayobainika kila mara katika ukaguzi 
wangu yanayohusiana na manunuzi ni pamoja na manunuzi ya bidhaa 
na huduma bila zabuni ya ushindani, manunuzi ya bidhaa na huduma 
bila idhini ya Bodi ya Zabuni, pamoja na manunuzi yaliyo kwenye 
mpango wa manunuzi lakini hayakutekelezwa. Kwa mfano, nilibaini 
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shughuli za manunuzi wa Mradi wa Maendeleo ya Jiji Kuu la Dar es 
Salaam (DMDP) zenye thamani ya Sh. 16,088,893,656.40 
hazikujumuishwa katika Mpango wa Manunuzi wa Mwaka. 

 
Uchambuzi wangu unahitimisha kwamba  mapungufu yanayohusiana 
na kutofuata Sheria na Manunuzi ya Kanuni kwenye utekelezaji wa 
shughuli za miradi yalichangiwa zaidi na utaratibu usioridhisha 
unaotumiwa na Bodi za Zabuni za Taasisi husika katika kufuatilia 
shughuli za Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi. Kitengo hiki ni 
muhimu sana katika kuhakikisha shughuli za manunuzi zinazohusiana 
na miradi ya maendeleo zinafuata matakwa ya Sheria ya Manunuzi na 
Kanuni zake. Pia, husaidia kutoa ushauri wa kitaalamu juu ya 
manunuzi kwa Bodi ya Zabuni na Maafisa Masuuli. Zaidi, huongoza 
ipasavyo idara za watumiaji katika mchakato wa  kuanzisha mahitaji 
yao. 

 
Ni maoni yangu kwamba, kutozingatia Sheria na Kanuni za Manunuzi, 
hasa juu ya misingi muhimu ya manunuzi ya umma ambayo inazuia 
uwazi na uwajibikaji, sio tu huleta hatari ya kutopata thamani ya 
fedha kutokana na manunuzi lakini pia hupunguza uwezo wa Serikali 
kupata bidhaa na huduma kwa haki kutoka kwa wazabuni na wadau 
wengine. 

 
13.3.3 Usimamizi wa Mkataba na Utendaji Halisi wa Miradi 

Nimelinganisha utekelezaji wa miradi na usimamizi wa mikataba 
kwa kuwa ni shughuli muhimu katika usimamizi wa miradi, hasa 
ile inayohusiana na ujenzi. Niligundua mapungufu katika 
usimamizi wa mikataba kwa wakandarasi na watekelezaji wa 
miradi ya maendeleo inayohusiana na sekta za nishati, maji, 
uchukuzi na kilimo. Pia nilibaini mapungufu mengine 
yanayohusiana na usimamizi wa mkataba wa bidhaa na huduma. 

  
Uchambuzi wangu kuhusu manunuzi ya ujenzi, bidhaa na huduma 
katika mwaka wa fedha 2019/20 ulibaini masuala yanayojirudia 
kila mara katika eneo hili. Masuala hayo yanahusu bidhaa 
kupokelewa pasipo kuthibitishwa na Kamati ya Ukaguzi na 
mapokezi ya bidhaa na malipo kufanywa kwa Wazabuni kwa 
bidhaa na huduma ambazo hazijapokelewa.  
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Kwa upande mwingine, mapungufu ya kawaida katika kusimamia 
mikataba ya ujenzi ni pamoja na vidhibiti vinavyohusiana na 
uthibitishaji wa hati za Wakandarasi kama dhamana halali za 
utendaji, dhamana ya malipo ya mapema na kutokuwapo kwa 
idhini ya kuongeza muda wa kukamilisha mkataba. Masuala haya 
yalitokana na utaratibu usiofaa wa ufuatiliaji wa nyaraka za 
mkataba kwa watendaji wanaohusika. Nilibaini kuwa 
Watekelezaji wa miradi wengi husimamia miradi ya ujenzi  bila 
mpangilio maalum. Hii huleta changamoto katika kufuatilia 
miradi ya ujenzi, hususani maswala ya kiutawala kama dhamana 
kumalizika muda wake kabla ya mradi husika kumalizika, 
ongezeko la muda wa kukamilisha miradi ya maendeleo, malipo 
ya wakandarasi na yanayohusiana na hayo. Kwa maoni yangu, ni 
jambo la muhimu kwa Watekelezaji wa Miradi kutumia njia za 
kielekroniki katika usimamizi wa utekelezaji wa miradi ya ujenzi. 

 
Mbali na masuala ya kawaida, pia kulikuwa na masuala maalum 
ambayo yalitokea katika kusimamia utekelezaji wa miradi 
inayoweza kuhusishwa na utaratibu usio wa makini wa kusimamia 
mikataba. Kwa mfano, kiasi cha fedha Sh. 704,155,443.20 
kililipwa mara mbili kwa mkandarasi SUMA JKT kutoka fedha za 
Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini (SMMRP). 
Vivyo hivyo, kulikuwa na malipo yaliyozidishwa kwa ajili ya 
malipo ya  awali Sh. 492,135,303.14 na Sh. 2,566,436,434.80 
yalilipwa bila kuwasilisha dhamana ya malipo ya mapema 
iliyofanywa na watekelezaji wa miradi mbalimbali. 

 
Kuhusiana na utekelezaji halisi wa miradi, nina wasiwasi na 
utendaji usioridhisha wa mradi wa  programu ya kusaidia elimu 
ya ufundi, mafunzo na elimu kwa walimu (STVET-TE) 
uliotekelezwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ambayo 
ilikuwa na kipindi cha miaka mitano ya utekelezaji uliomalizika 
31 Desemba 2019 lakini ni asilimia 10 tu ya kiwango cha mkopo 
kilichokubaliwa na Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB) kilitolewa 
kwa wakati wote wa utekelezaji wa mradi. Kuhusiana na hili, 
malengo yaliyokusudiwa ya mradi hayakufikiwa kama 
inavyotarajiwa, wakati Serikali inapaswa kulipa sehemu ya mkopo 
uliopokelewa pamoja na tozo ya hiyari kwa Benki ya Maendeleo 
Africa (AfDB).  
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Pia, nilibaini miradi miwili ya maji iliyotelekezwa yenye jumla ya 
Sh. 2,711,354,794 kutokana na kucheleweshwa kwa malipo kwa 
wakandarasi na kutofikiwa kwa eneo la mradi kutokana na mvua 
kubwa. 

 
Kwa kuongezea, kufuatia kumalizika kwa muda wa ufadhili wa 
mradi kutoka kwa Benki ya Dunia kwa Mradi wa Usimamizi 
Endelevu wa Rasilimali za Madini (SMMRP), nilibaini kutokuwapo 
kwa uhakika wa kukamilika kwa ujenzi wa vituo vitatu vya ubora 
huko Mpanda, Chunya na Songea uliokuwa unatekelezwa na Mradi 
wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini (SMMRP) 
uliotekelezwa na Wizara ya Madini. Kuhusiana na suala hili, 
kuwapo kwa miradi iliyotelekezwa kumesababisha kuchelewa 
kufikia malengo yaliyopangwa; hivyo kuchelewesha kupeleka 
faida inayotarajiwa kwa jamii. 

 
13.3.4 Hitimisho Mahsusi juu ya Matokeo ya Ukaguzi wa Kiufundi 

Hitimisho maalum la kaguzi sita za kiufundi linawasilishwa kama 
ifuatavyo: 

 
� Utekelezaji wa Mradi  wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) 
Shirika la Reli Tanzania limeonesha juhudi katika utekelezaji wa ujenzi 
wa Reli ya Kisasa katika awamu ya kwanza na ya pili. Kwa ujumla, kazi 
za ujenzi ambazo ni pamoja na ujenzi wa kalavati, njia za kupita chini, 
vivuko vya juu, madaraja, madaraja maalum, kingo za kuzuia 
mmomonyoko wa barabara , matabaka ya lami, sehemu za kushushia 
mzigo, pamoja na uwekaji wa majengo ya vituo yalizingatia vipimo 
vilivyohitajika. 
 
Hata hivyo, maendeleo ya kazi hayapelekei kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. Hii ni kwa sababu, ukubwa wa kazi ya ujenzi wa 
awamu ya kwanza (Dar es Salaam hadi Morogoro) umeongezwa 
mara nne zaidi ya awali; na kuna uwezekano mdogo kuwa awamu 
hii itamalizika Aprili 2021. Kulingana na ukomo wa nyongeza ya 
muda, hali inatia shaka kwani hadi kufikia Desemba 2020 hali ya 
utekelezaji ilikuwa imefikia asilimia 88.39 dhidi ya asilimia 95.96 
iliyopangwa kutekelezwa hadi kufikia Desemba 2020. 
 
Vivyo hivyo, hali ni mbaya kwa awamu ya pili ya ujenzi (Morogoro 
hadi Makutopora) kwa sababu mpaka kufikia Desemba 2020 hali 
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halisi  ilikuwa  52.2% dhidi ya matarajio ya  98.7% yaliyopangwa 
tangu mradi huo  kuanza. Mradi ulitarajiwa kukamilika ifikapo 
Februari 2021. Hii ilisababishwa na ucheleweshaji wa maandalizi 
ya mwanzo ya ujenzi, ucheleweshaji wa ujenzi wa mwanzo, 
uchelewaji wa manunuzi ya ardhi pamoja na kucheleweshwa 
kuanza kwa usanifu na ujenzi wa kiungo cha bandari (port link) 
chenye urefu wa kilomita tatu. 
 
� Utekelezaji wa Mradi wa Bwawa la Umeme la Julius Nyerere 
Ninahitimisha kuwa kwa kadiri maendeleo yanayohusiana na 
utekelezaji wa mradi huu,  Shirika la umeme Tanzania linafanya 
maendeleo mazuri katika kusimamia ujenzi wa Mradi wa Umeme 
wa Julius Nyerere kwa kuzingatia muda, gharama na ubora ili 
kuhakikisha kufikiwa kwa malengo ya mradi. Hata hivyo, TANESCO 
inahitaji kuweka juhudi zaidi kuhakikisha kunakuwa na uzingatiaji 
wa matakwa ya mkataba yanayohusiana na ushiriki wa wafanyakazi 
kwenye mradi, udhibiti wa ubora na mazingira, kijamii, usalama 
wa kazini na masuala ya afya wakati wa utekelezaji wa mradi. 
 
� Mradi wa Miundombinu ya Usafiri wa Mabasi ya Yaendayo Haraka 

(BRT)  
Ripoti hiyo inahitimisha kuwa, thamani ya fedha kwenye 
utekelezaji wa mradi huu haikufikiwa. Hii ni kwa sababu, 
utekelezaji wa awamu zote mbili (awamu ya kwanza – kazi za 
barabara na awamu ya pili - kazi za ujenzi) haukuridhisha katika 
vipengele vya utekelezaji wa mradi kwa wakati, gharama na ubora 
kulingana na sheria na masharti ya mkataba. Sababu kuu ni 
usimamizi usioridhisha wa mwajiri na kuchelewesha kuchukua 
hatua za haraka kwenye mapungufu. 
 
� Mradi wa Upanuzi wa Barabara ya Morogoro 
Thamani ya fedha kwa utekelezaji wa mradi huo inaweza 
ikapatikana kwa sababu mradi unatarajiwa kukamilika kwa wakati 
unaokubalika, gharama inayokubalika na kwa kufuata maagizo na 
Mahitaji ya Mwajiri. Hata hivyo, maboresho makubwa yanahitajika 
kwa wakati wa malipo ya Mkandarasi, kufuatana na taratibu za 
Afya, Usalama na Mazingira, na idhini sahihi ya matokeo ya mradi. 
 

 Kwa kuongezea, Serikali inaweza ishindwe kutatua shida ya 
msongamano wa magari na ucheleweshaji magari kupita katika 
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barabara ya Morogoro. Hii inatokana na ukosefu wa juhudi za 
pamoja na ukosefu wa ujumuishaji na mipango mikuu ya Taasisi 
ndani ya Serikali. Hii ni kwa sababu kuanzishwa kwa kituo cha 
kisasa cha Mabasi huko Mbezi-Mwisho na mamlaka ya Manispaa jijini 
Dar es Salaam, ambayo inakadiriwa kuhudumia mabasi 700, 
kunatarajiwa kusababisha msongamano zaidi wa magari na 
kusababisha usumbufu zaidi kwenye makutano yanayoingia 
barabara ya Morogoro. 
 
� Hitimisho la Ukaguzi wa Jumla juu ya Utekelezaji wa Mradi wa 

Uzalishaji Sukari wa Mbigiri 
Kwa jumla, kulingana na hoja za ukaguzi zilizowasilishwa katika 
sura ya tatu ya ripoti hii, ukaguzi wangu unahitimisha kuwa 
Kampuni Hodhi ya Mkulazi (MHCL) imeonesha juhudi wakati wa 
utekelezaji wa Mradi wa Uzalishaji wa Sukari wa Mbigiri. Hata 
hivyo, uboreshaji unahitajika ili kuhakikisha utekelezaji wa mradi 
unafikia lengo lililokusudiwa. Hii ni kwa sababu Kampuni Hodhi ya 
Mkulazi  haikutii viwango vya kutosha vinavyoathiri utekelezaji wa 
Mradi wa Uzalishaji Sukari wa Mbigiri. Pia, kutokana na 
kucheleweshwa kwa ufungaji wa mitambo ya kiwanda, Kampuni 
Hodhi ya Mkulazi  na wakulima wa nje walipata hasara. 
 
Kwa maana hiyo, Kampuni Hodhi ya Mkulazi  haikusimamia ipasavyo 
shughuli za shamba, kwani kulikuwa na udhibiti dhaifu juu ya 
mafuta, mbolea na matumizi ya dawa za kuulia wadudu ambayo 
husababisha matumizi mabaya ya vitu vilivyotajwa. Pia, utaratibu 
usiofaa wa kudhibiti gharama kwa shughuli za shamba ulibainika. 
Matokeo yake, kampuni ilishindwa kuweka gharama halisi za 
uzalishaji wa miwa. 
 
Mchakato wa zabuni na manunuzi haukusimamiwa vya kutosha na 
Kampuni Hodhi ya Mkulazi (MHCL), ikimaanisha kuwa, kuna 
manunuzi yaliyofanywa zaidi ya bajeti na kusababisha hasara kwa 
sababu ya maamuzi mabaya yaliyofanywa. Pia, kuna ucheleweshaji 
wa zabuni na ununuzi ambao ulisababisha Kampuni kutotimiza 
malengo yake ipasavyo. Kwa kuongezea, kutokujenga  jengo la 
kiwanda kwa wakati na kusimika mitambo ya uzalishaji 
ulisababisha hasara kwa kampuni na wakulima wa nje. 
 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 286 

 
 

Kushindwa kwa Kampuni kutekeleza vya kutosha shughuli za kilimo, 
ununuzi na udhibiti wa kifedha, kumepunguza uhakikisho wa 
kufikia lengo la mradi uliokusudiwa wa kuzalisha tani 250,000 za 
sukari kwa mwaka. 
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SURA YA KUMI NA NNE 
 

MAPENDEKEZO 
 

14.1 Utangulizi 
Sura hii inatoa mapendekezo ya jinsi ya kushughulikia kasoro 
zinazojitokeza katika taarifa za ukaguzi wa miradi ya maendeleo kwa 
mwaka wa fedha 2019/20. 
 
Sehemu hii inatoa mapendekezo kwa Ofisi ya Waziri Mkuu kulingana 
na hitimisho na nini kinachopaswa kufanyika ili kuzipatia ufumbuzi 
kasoro zilizobainika na kuboresha ufanisi katika utekelezaji wa miradi 
nchini. 
 
Kwa hiyo, mapendekezo ya jumla yametolewa ili kushughulikia 
kasoro zote mtambuka zinazoathiri utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo katika sekta mbalimbali na mapendekezo maalumu 
yametolewa ili kushughulikia mapungufu katika utekelezaji wa miradi 
ambayo yamejitokeza kwenye sekta husika. 

 
14.2 Mapendekezo ya Jumla 

Ofisi ya Waziri Mkuu inashauriwa kuhakikisha kuwa Menejimenti za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wizara, Idara, na Wakala wa Serikali 
zinazotekeleza miradi zinazingatia yafuatayo: 

 
1. Kuanzisha Ofisi ya Uratibu wa Miradi ya Maendeleo Serikalini 

ambayo itasaidia taasisi zinazotekeleza miradi na kutathmini 
utekelezaji wa miradi hii katika sekta zote nchini. 

2. Kuanzisha viashiria muhimu vitakavyotumika kupima utendaji 
katika kutekeleza miradi ya maendeleo katika maeneo 
muhimu, ikiwemo eneo la usimamizi wa fedha na kuchukua 
hatua kwa watekeleza wa miradi ambao wameshindwa kufikia 
malengo ya utendaji yaliyowekwa. 

3. Kutengeneza mfumo wa kielektroniki ambao utasaidia 
watekeleza miradi kuongeza ufanisi kwenye usimamizi na 
uendeshaji wa miradi ya ujenzi. 

4. Kutengeneza na kusimamia mpango kazi maalumu 
utakaosaidia kushughulikia mapungufu niliyoyabaini kwenye 
utekelezaji wa miradi sita mikubwa ya kimkakati ambayo ni: 
Mradi wa Reli ya Kisasa (SGR), Mradi wa Bwawa la Nguvu za 
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Umeme la Mwalimu Nyerere, Mradi wa Mabasi Yaendayo 
Haraka, Mradi wa Upanuzi wa Barabara ya Morogoro, Mradi wa 
Maji wa Same-Mwanga, na Mradi wa Uzalishaji Sukari Mbigiri.  
 

14.3 Mapendekezo Mahsusi 
Ofisi ya Waziri Mkuu kwa kushirikiana na menejimenti za Wizara, 
Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinazotekeleza miradi 
kuhakikisha kwamba: 
 
1. Wizara ya Fedha na Mipango iupitie na kuuboresha mpango 

wake na utaratibu wa kupeleka fedha kwa watekeleza miradi 
kama unavyooneshwa kwenye Waraka wa Hazina Na. 2 
uliotolewa tarehe 2 Septemba 2019. Hii itasaidia kuboresha 
upelekeji wa fedha kwa wakati kwenda kwa watekeleza 
miradi na kuendana na bajeti.  

2. Maofisa Masuuli kuhakikisha wanaongezea nguvu mifumo ya 
udhibiti wa ndani kwenye malipo, utunzaji wa nyaraka za 
fedha, marejesho ya masurufu na makato ya kodi ya zuio. 

3. Wizara ya Madini kutafuta chanzo cha uhakika cha ufadhili wa 
kifedha kutoka Benki ya Dunia na Serikali kwa ajili ya kulipa 
madeni ya wakandarasi wanaotekeleza mradi wa SMMRP II. Hii 
itasaidia kupunguza uwezekano wa migogoro ya madai kwa 
siku za baadaye. 

4. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ifanye upembuzi ili 
kubaini sababu zilizochangia utendaji usioridhisha wa mradi 
wa STEVET na kuchukua hatua stahiki. 
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VIAMBATISHO 

Kiambatisho 3- 1: Watekelezaji wa Miradi Wenye Hati Zisizoridhisha – Mfuko wa 
Afya 

Na Halmashauri Msingi wa kutoa hati Isiyoridhisha 

1 Halmashauri ya 
Monduli 

Matumizi ambayo hayana viambatisho yaliyotumika 
kwa shughuli za HBF kiasi cha Sh. milioni 5.53  
Halmashauri ilishindwa kuleta maelezo ya malipo pamoja 
na viambatisho vya matumizi ya kiasi cha Sh. 5,531,070 
zilizotumika kwa shughuli za Mfuko wa Uchangiaji wa 
Afya (HBF) katika Halmashauri ya Wilaya ya Monduli, 
kinyume na Kifungu cha 104 (1) na (2) cha Memoranda ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa ya 2009; na hivyo, kupunguza 
mawanda ya ukaguzi wangu unaohusiana na bakaa za 
fedha zilizohamishiwa mwaka wa kutoka mwaka wa 
fedha 2018/19 ambayo ilihamishiwa kwa Akaunti ya 
Maendeleo ya Halmashauri mwishoni mwa mwaka. 

2 Halmashauri ya 
Mji wa Mafinga 

Nyaraka zisizojitosheleza juu ya malipo ya jumla ya 
kiasi cha Sh. Milioni 26.19  
Mapitio ya shughuli za Halmashauri yalibainisha kuwa 
malipo ya jumla ya kiasi cha Sh. 26,190,600 
yanayohusiana na HBF hayakuwa yamewekewa 
viambatisho vinavyotakiwa. Hii inamaanisha kuwa kuna 
mfumo duni wa udhibiti wa ndani juu ya utunzaji na 
uwekaji wa nyaraka ndani ya Halmashauri, kinyume na 
aya ya 6.7.2 ya LAAM 2019  

3 Halmashauri ya 
Missenyi 

Nilibaini kuwa Halmashauri ililipa kiasi cha Sh. 
13,645,441 kwa kwa ajili ya wadai wa mwaka jana ambao 
hawakuwekwa katika taarifa za fedha za 2018/19. Kwa 
maana hii, matumizi ya mwaka huu yenye kiasi cha Sh. 
13,645,441 yamezidishwa yakilinganishwa na malipo ya 
mwaka uliotangulia (ambayo yamepunguzwa kwa 
kiwango sawa na hicho).  

4 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Karagwe 

Nilibaini kuwa, Menejimenti ya Halmashauri iliwasilisha 
taarifa za Fedha za HBF bila kujumuisha usuluhishi wa 
faida/hasara kilichotokana na shughuli za kawaida na 
mtiririko wa fedha kutoka kwa shughuli za uendeshaji 
zinazofikia kiasi cha Sh. 9,504,000 kama sehemu ya 
taarifa ya mtiririko wa fedha au kwenye taarifa za 
kifedha kulingana na mahitaji ya Aya ya 29 ya Viwango 
vya Kimataifa vya uandaaji Hesabu katika Sekta nambari 
2 (IPSAS) na Aya ya 3.6 ya Muongozo Namba. 6 ya Mei, 
2020 iliyotolewa na Mhasibu Mkuu. 
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Na Halmashauri Msingi wa kutoa hati Isiyoridhisha 

5 Halmashauri ya 
Wilaya ya  Itigi 

Faida iliyolimbikizwa kuonyeshwa kwa kiasi kikubwa 
zaidi ya kinachotakiwa kwa thamani ya Sh. Milioni 
53.36  
Katika mwaka 2019/20 Halmashauri ilibadilisha salio 
anzia la misaada ya kawaida kwa mwaka 2018/19 ili 
kurekebisha makosa ya kipindi cha kilichopita. Hata 
hivyo, marekebisho yaliyofanyika kuhusu ziada 
iliyokusanywa yalirekodiwa vibaya. Halmashauri ilifanya 
marekebisho kwa kupunguza salio la faida iliyolimbikizwa 
badala ya kuongeza salio kwa faida iliyolimbikizwa. 
Katika mantinki hii, salio la faida iliyolimbikizwa 
iliyoripotiwa katika taarifa ya hali ya kifedha na taarifa 
ya mabadiliko ya mali halisi imepunguzwa kwa kiasi cha 
Sh. 53,362,000. 

6 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Urambo 

(i) Malipo Yenye Viambatisho Hafifu Sh. Milioni 17.20  
Ukaguzi wangu umebaini malipo kiasi cha Sh. 17,204,504 
yamelipwa, ilhali yakiwa na viambatisho hafifu, kinyume 
na  Agizo No. 8(2)(c) la Randama ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ya Mwaka 2009. 
(ii) Kukosekana kwa Hati za Malipo Sh. Milioni 6.53  
Nimebaini malipo ya kiasi cha Sh. 6,530,996 ambayo 
yameripotiwa kwenye taarifa ya hesabu hayakuwa na 
hati za malipo; hivyo nimeshindwa kuthibitisha uhalali 
wa malipo hayo. Aidha, kukosekana kwa hati za malipo 
ni kinyume na Agizo No. 8(2)(c) na 104(2) la Randama ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009. 

7 Halmashauri ya 
Wilaya ya Nzega 

(i) Malipo Yenye Viambatisho Hafifu Sh. Milioni 35.99  
Ukaguzi wangu umebaini malipo kiasi cha Sh. 35,994,000 
yamelipwa, ilhali yakiwa na viambatisho hafifu, kinyume 
na  Agizo No. 8(2)(c) la Randama ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ya Mwaka 2009. 
(ii) Mali Zisizohamishika Zimeripotiwa Zikiwa na 
Thamani Hasi Sh. milioni 5.05  
Nimebaini mali zisizohamishika kiasi cha Sh. 5,055,000 
ambazo zimeripotiwa kwenye kwenye hesabu zikiwa na 
thamani. Hii ni kinyume na kifungu cha 67 na 77 cha 
taratibu za Viwango vya Hesabu vya Kimataifa katika 
Sekta ya Umma. 
 
(iii) Madeni ya Muda mrefu yasiyolipwa Sh. Milioni 68.5  
Aya ya 3.2.1 (c) ya waraka ya Uhasibu Na.6 wa mwaka 
2019/20 juu ya uandaaji wa taarifa za kifedha kwa 
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Na Halmashauri Msingi wa kutoa hati Isiyoridhisha 
mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2020 inawataka Maafisa 
Masuuli kuepuka kulimbikiza madeni kwa muda mrefu. 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, Halmashauri ya Wilaya 
ya Nzega ililiripoti madeni yenye thamani ya Sh. 
67,642,494 ambayo yalikuwa hayajalipwa tangu tarehe 
20 Agosti 2013 hadi 18 Aprili 2015. Pia, iliripoti madai ya 
wafanyakazi jumla ya Sh. 860,000 ambayo yalikuwa 
hayajalipwa tangu tarehe 30 Juni 2017. Hali hii inaleta 
mashaka ya kulipikia kwa madeni haya. 

8 Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda 

Kukosekana kwa Hati za Malipo Sh. 30.88 Milioni 
Nimebaini malipo ya kiasi cha Sh. 30,884,701 ambayo 
yameripotiwa kwenye taarifa ya hesabu hayakuwa na 
hati za malipo. Hivyo, nimeshindwa kuthibitisha uhalali 
wa malipo hayo. Aidha, kukosekana kwa hati za malipo 
ni kinyume na Agizo Na. 8(2)(c) na 104(2) la Randama ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009. 

9 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Butiama 

(i) Kutofautiana kwa taarifa za fedha kwenye kitabu cha 
ulinganifu wa fedha kwa  Sh. milioni 61.84  

Uhakiki wa kitabu cha ulinganifu wa fedha (trial balance) 
ulibaini kutokukubaliana kwa Sh. 61,845,679 kati ya 
upande wa upokeaji na upande wa utoaji. Hii ni kwa 
sababu, salio lililoripotiwa kwa upande wa upokeaji ni 
Sh. 596,731,650 wakati upande wa utoaji ni Sh. 
658,577,329. 
 
(ii) Mabadiliko ya takwimu za mwaka wa nyuma pasipo kuwa 

na maelezo Sh. Milioni 99.13  
Uhakiki wa taarifa ya kifedha kwa kulinganisha takwimu 
za mwaka wa nyuma umebaini kuwa Halmashauri ya 
Wilaya ya Butiama ilirekebisha baadhi ya takwimu za 
mwaka wa nyuma pasipo kutolea maelezo, kinyume na 
Aya 54 ya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta 
ya umma na matakwa ya Mwongozo wa kihasibu namba 2 
ya 2018/19 juu ya mtaji unaotokana na fedha za 
walipakodi (Taxpayers fund) na utambuzi wa mapato 
yanayotokana na matumizi ya ununuzi wa mali za 
kudumu. 
 
(iii) Kutofanyika kwa usuluhishi wa fedha za mapato na 

matumizi ya shughuli za kila siku  
Aya 3.6 ya Waraka wa kihasibu Namba 6 ya tarehe 08 Juni 
2020 inazitaka Taasisi zinazotoa taarifa za kifedha 
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Na Halmashauri Msingi wa kutoa hati Isiyoridhisha 
kuandaa usuluhishi wa faida/hasara inayotokana na 
shughuli za kila siku za Taasisi. Zaidi ya hayo, viwango 
vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya umma vinatoa 
machaguo; ambapo, usuluhishi huo unaweza ukaripotiwa 
kama sehemu ya taarifa ya mtiririko wa fedha (cash flow 
statement) au ukaripotiwa kwenye maelezo ya ziada za 
taarifa za kifedha. Kinyume na matakwa ya aya hapo, 
nimebaini kuwa usuluhisho wa taarifa ya mtiririko wa 
fedha zinazotokana na shughuli za kila siku haukufanywa. 

10 Halmashauri ya 
Wilaya ya Ushetu 

(i) Hati za malipo zilizokosekana wakati wa Ukaguzi Sh. 
Milioni 14.32  

Mapitio ya taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka wa 
fedha 2019/20 na kitabu cha fedha cha mradi yalibaini 
kuwa, Halmashauri ililipa jumla ya Sh. 744,145,417 chini 
ya idara ya afya. Hata hivyo, malipo ya Sh. 14,320,000 
hayakuweza kuthibitishwa kutokana na kukosekana kwa 
hati za malipo. Kwa hivyo, sikuweza kubaini usahihi na 
uhalisi wa malipo hayo kwa shughuli ambazo zilifanywa. 
 
(ii) Malipo yaliyofanywa bila kuwa na Viambatisho Sh. 

Milioni 40.80  
Ukaguzi wa matumizi kwa mapitio ya hati za malipo na 
viambatisho vyake umebaini kuwa, hati za malipo 
zilizolipwa chini ya mfuko wa afya wa pamoja (HBF) 
zenye thamani ya Sh. 40,802,290 zilikuwa na viambatisho 
pungufu. Upungufu huo ulibainika katika vipengele vya: 
orodha ya malipo iliyosainiwa, ripoti za ukaguzi wa 
Wakala wa ufundi na umeme Tanzania (TEMESA), leja za 
vifaa vya store, idhini ya malipo ya muda baada ya masaa 
ya kazi, risiti za kukiri mapokezi, na risiti za kielektoniki 
(EFD).  
 
(iii) Matumizi ya mafuta yasiyothibitishwa Sh. Milioni 28.72  
Ukaguzi wangu ulishindwa kuthibitisha matumizi ya 
mafuta yenye thamani ya Sh. 28,717,039 yaliyonunuliwa 
katika mwaka wa fedha 2019/20. Hii ilitokana na 
kukosekana kwa hati za mapokezi ya mafuta kwenye hati 
za malipo husika kwa ajili ya kurahisisha utambuzi wa 
namba ya leja ya stoo iliyotumika kurekodia mafuta na 
hata kusaidia kufuatilia mgawanyo wa mafuta kwenye 
magari husika ya Halmashauri. Kwa nyongeza, hakukuwa 
na hati za mapokezi ya mafuta, leja ya vifyaa vya stoo, 
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Na Halmashauri Msingi wa kutoa hati Isiyoridhisha 
hati za kutoa mafuta stoo, kitabu cha kurekodi matumizi 
ya mafuta kwa kila gari, vibali na karatasi za matumizi 
ya mafuta. 

11 Halmashauri ya 
Wilaya ya Magu 

(i) Kuripotiwa kwa ruzuku ya kawaida pungufu kwa Sh. 
98,638,312  

(ii) Kuripotiwa kwa takwimu ya vifaa vinavyotumika pungufu 
kwa Sh. 68,661,974    

12 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Shinyanga 

(i) Kuripotiwa thamani pungufu ya bidhaa za matumizi ya 
kawaida kwenye hesabu za mwisho Sh. milioni 11.88  

Taarifa linganishi za taarifa za kifedha na Taarifa ya Mapato 
na Matumizi ziliripoti matumizi ya kawaida yenye thamani ya 
Sh. 401,042,485 kwa mwaka wa fedha unaoishia Juni 2020, 
badala ya Sh. 412,919,954 iliyohakikiwa na Ukaguzi, hivyo 
kupelekea kuripotiwa thamani pungufu kwa Sh. 11,877,469. 
 
(ii) Malipo yaliyofanywa bila kuwa na Viambatisho Sh. 

Milioni 9.23  
Ukaguzi wangu kwenye hati za malipo umebaini kuwa, 
hati zilizolipwa chini ya mfuko wa afya wa pamoja (HBF) 
zenye thamani ya Sh. 9,230,000 zilikuwa na viambatisho 
pungufu kama vile orodha ya malipo iliyosainiwa, sajili 
za mahudhurio ya vikao, na dakika za mikutano, kinyume 
na agizo la ununuzi wa ndani (LPO). Hii imezuia Ukaguzi 
wangu katika kuthibitisha uhalali wa malipo 
yaliyofanywa. 
 
(iii) Matumizi ya mafuta yasiyothibitishwa Sh. Milioni 5.78  
Ukaguzi wangu wa leja za mafuta, hati za mapokezi ya 
vifaa, hati za kutolea vifaa na nyaraka zingine umebaini 
kuwa, katika mwaka huu wa Ukaguzi Idara ya Afya 
ilinunua lita 2,817 za mafuta yenye thamani ya Sh. 
5,784,741 ambayo yaligawanywa kwenye magari. Hata 
hivyo, sikuweza kuthibitisha kuthibitisha matumizi yake 
kwa sababu Halmashauri haikutunza vitabu vya 
kumbukumbu za utumiaji wa mafuta ya magari (log 
books). 

13 
Halmahsuri ya 
Wilaya ya 
Kakonko 

Kuripotiwa kiasi kidogo cha matumizi ya Ruzuku ya 
kawaida kwa Shs. Milioni 5.88  
Kinyume na matakwa ya aya ya 44 na 45 ya Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma(IPSAS) 23, 
Halmashauri iliahirisha matumizi ya ruzuku ya kawaida 
ya Sh. 2,019,000 (iliyoripotiwa katika muhtasari Na. 1) 
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Na Halmashauri Msingi wa kutoa hati Isiyoridhisha 
badala ya Sh. 7,895,000 (iliyoripotiwa katika muhtasari 
Na. 6), kiasi ambacho hakijatumika katika mwaka husika 
Ruzuku iliyoahirishwa iliripotiwa pungufu kwa kiasi 
cha Sh. 5,876,000  
Halmashauri ilipaswa kuahirisha kiwango ambacho 
hakikutumika katika mwaka husika kwa sababu masharti 
ya kutumia yalikuwa bado hayatimizwa. Kwa hiyo, ruzuku 
ya matumizi ya kawaida iliyoahirishwa imeripotiwa 
pungufu kwa Sh. 5,876,900. 

14 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Longido 

(i)  Malipo yaliyofanyika bila ya kuwa na nyaraka 
zinazojitosheleza Sh. Milioni 47.31  
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilibaini matumizi ya 
Sh. 47,317,534.90 ambayo yalifanyika bila ya kuwa 
na nyaraka za kutosha kinyume na Agizo la 8 (2) (c) 
la Randama ya fedha ya Serikali za Mitaa, 2009. 
Uthibitisho wa malipo hayo haukuweza kupatikana. 
 

(ii) Malipo ya posho kufanyika zaidi Sh. Milioni 1.20  
Katika kupitia vocha za malipo pamoja na nyaraka 
zinazohusiana na malipo haya nilibaini kuwa posho 
ya jumla ya Sh. 1,195,000 zililipwa zaidi kinyume na 
miongozo ya Serikali ya ulipaji posho 
iliyosababishwa na udhibiti duni wa usimamizi wa 
fedha taslimu. Hii inamaanisha kuwa fedha za umma 
zilitumiwa vibaya. 

15 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Musoma 

(i) Matumizi ya ruzuku ya kawaida kuripotiwa zaidi 
Sh. 900,000 
Katika kupitia taarifa ya utendaji wa kifedha na 
Muhtasari Na. 11 wa taarifa za kifedha nilibaini 
kuwa matumizi ya ruzuku yaliripotiwa zaidi kwa Sh. 
900,000. Hii ni kwa sababu iliripotiwa Sh. 
297,445,200 katika taarifa ya utendaji wa kifedha 
badala ya Sh. 296,545,200 ambayo ni takwimu 
sahihi iliyosababisha taarifa ya fedha mtiririko 
isiwe sawa kwa Sh.900,000. 
 

(ii) Majengo ambayo hayakutolewa katika taarifa ya 
kifedha Sh. Milioni 6.74  
Katika kupitia Muhatsari Na. 29 wa mali za kudumu 
(PPE) wa taarifa za Kifedha nilibaini kuwa majengo 
ambayo yana thamani halisi katika vitabu ya Sh. 
6,738,097 bado yapo katika taarifa ya msimamo wa 
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Na Halmashauri Msingi wa kutoa hati Isiyoridhisha 
kifedha badala ya kutoyatambua katika Muhatsari 
Na. 29 wa mali za kudumu (PPE). Jengo hilo 
lilipaswa kuingizwa katika Taarifa kuu za Fedha za 
Halmashauri na sio katika taarifa za Fedha za Mfuko 
wa Afya wa Pamoja (HBF). 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi mwaka 2019/20  
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Kiambatisho 9- 1: Vipengele Kwenye Nukuu ya Gharama za Vifaa na Huduma Vyenye Bei Kubwa 
Ikilinganishwa na Bei za Soko 

Maelezo Kipimo Idadi 

Bei iliyojazwa Bei ya Soko 
Jumla ya 
Tofauti 

kiasi 
(Dola za 
Marekan

i) 

Jumla 
(Dola za 
Marekan) 

‘A’ 

kiasi 
(Dola za 
Marekan) 

Jumla 
(Dola za 
Marekan) 

‘B’ 

A-B 
(Dola za 
Marekan) 

95- Mwanga Sehemu ya 
Karakana 8: Milango & 
Madirisha sehemu 081400: 
Mlango wa Mbao wenye 
Fremu: 
Aina ya mlango wa mbao 
wenye fremu utakuwa kama 
ulivyofafanuliwa ikijumuisha 
na ukamilishaji wake, pamoja 
na viunganishi vyake, kuufunga 
mahali pake, uwazi wake 
umetolewa vipimo vyake 
Kipengele Na.5:  
Mlango wenye shata moja Aina 
yenye namba (4) vipimo 800 x 
2200 milimita, HW seti (10).  

Na 3 230,000 690,000 260 780 689,220 

Kazi za nje 
Ukarabati wa matenki (4) ya 
maji. Matenki matatu (3) 
yenye ukubwa wa mita za 
ujazo 225 na tenki moja (1) 
lenye ukubwa wa mita za ujazo 
(75m³) pamoja na barabara za 
kuwezesha kufika eneo la 
mradi  

Kwa 
ujumla 

1 
580,000 

 
580,000 25,000 25,000 555,000 

Magari kwa ajili ya Mhandisi 
na Mwajiri: “Brand new 4 x 
4”. 
 

Na 3 160,000 480,000 79,393 238,179 241,821 

Jumla ya Hasara 1,486,041 
Chanzo: Nukuu ya gharama ya vifaa na huduma, Nyaraka za zabuni na Taarifa za Maendeleo ya 
Mradi  



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali          AGR/DP/2019/20 297 

 
 

Kiambatisho 10- 1: Vipengele Vilivyolipwa kwa Mkandarasi Bila Uthibitisho 
Item Maelezo Unit idadi kiwango– 

Shilingi  
Amount paid – 
Shilingi  

Maoni ya ukaguzi 

B.13 Kuangalia  
gharama za 
ubora na 
kufanya 
majaribio ya 
sehemu ya kazi 
kama yanakidhi 
vigezo 
vilivyowekwa 

LS 1 

34,000,000.00 45,220,000.00 

Malipo yanapaswa kuthibitishwa 
kwa maombi ya mwajiri kufanyiwa 
majaribio, hati za malipo, nyaraka 
za maabara. Nyaraka hizi 
hazikuonekana  

B.21 Ofisi ya 
mhandisi 

LS 1 
28,000,000.00 36,400,000.00 

Hakuna nyaraka za kuthibitisha  
malipo kama mkataba, risiti za 
malipo 

B.22 Eneo la makazi 
la mhandisi 

LS 1 
9,000,000.00 12,000,000.00 

Hakuna nyaraka za kuthibitisha  
malipo kama mkataba, risiti za 
malipo 

B.31 Ununuzi wa gari 
1 Nos. four-
wheel drive 
station wagon 1 

Gari - 
Mwezi 

3 

4,500,000.00 18,000,000.00 

Hakuna nyaraka za kuthibitisha  
malipo kama mkataba, risiti za 
malipo 

B.32 1 Na.   space 
cab pick – up 

gari - 
Mwezi 

3 
3,600,000.00 14,400,000.00 

Hakuna nyaraka za kuthibitisha  
malipo kama mkataba, risiti za 
malipo 

B.41 Kuruhusu 
kununua vifaa 
vya utafiti vya 
mhandisi 

Miezi 3 

16,000,000.00 64,000,000.00 

Hakuna kifaa kilichonunuliwa  

B.61 Kufanya 
program ya 
afya na 
usalama katika 
eneo la kazi  

LS 1 

12,000,000.00 12,000,000.00 

Malipo haya yalipaswa ya 
kuthibitishwa na nyaraka za 
matumizi kama vocha za malipo 
na risiti kama manunuzi ya mipira 
ya kiume, daftari la mahudhurio. 
Lakini kampuni haikuwa na 
vithibitisho vyovyote na 
mkandarasi alilipwa.  

 Jumla  202,020,000  
Chanzo: cheti cha malipo Namba nne 
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Kiambatisho 11- 1: Maendeleo ya Utekelezaji wa Kazi za Ujenzi hadi Kufikia Novemba 2020 

S/N Maelezo ya kazi 

Asilimia 
inayochangia  

katika Utekelezaji 
Wa Mkataba 

 

Asilimia ya 
Maendenle ya 

kazi kwa 
Ujumla 

1 Maandalizi ya vifaa na eneo la ujenzi 
(Mobilization ) 

1.75 0.68 

2 Usanifu wa nguzo na uhadisi  0.9 0.41 

3 Usanifu wa Msingi na uhandisi (Foundation 
design and engineering ) 

0.4 0.34 

4 Usanifu wa Nyaya na Miundombinu ya msingi 
ya umeme  na uhandisiya umeme 0.1 0.1 

5 Utafiti wa Kina 0.45 0.32 

6 Uchunguzi wa Udongo 0.85 0.43 

7 Usafishaji  na utengenezaji wa njia  za kuingia 
na kutoka eneo la ujenzi 

1.35 1.15 

8 Kuwewa Alama za Mchoro wa Jengo Aridhini 0.05 0.00 

9 Kufanya majaribio ya aina za nguzo 1.65 0.41 

10 Mchakato wa manunuzi 68.4 0.53 

11 Kusimika Msingi 14.5 1.86 

12 Ujenzi wa nguzo 4.5 0.00 

13 Kusimika Miundo mbinu ya msingi wa umeme 3.75 0.00 

14 Mafunzo 0.5 0.25 

15 Kazi za kumalizia Kukamilisha Ujenzi 0.55 0.00 

16 Kukabidhi mradi 0.15 0.00 

17 Kuondoka na kuondoa vifaa eneo la ujenzi 0.15 0.00 

Jumla 100 6.48 

 


