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Mamlaka  
Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
yameainishwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa mara kwa mara) na kufafanuliwa 
zaidi na Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008 na Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009.  
 
Dira ya Ofisi  
Kuwa Taasisi ya Hali ya Juu katika ukaguzi wa Sekta ya Umma.  
 
Dhamira  
Kutoa Huduma za Ukaguzi wa Sekta ya Umma Zenye ubora wa Hali ya Juu 
Zinazoimarisha Utendaji, Uwajibikaji na Uwazi Katika Usimamizi wa 
Rasilimali za Umma.  
 
Misingi ya Maadili  
Uadilifu Sisi ni taasisi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo 

na upendeleo.  
Ubora   Sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa                             

kuzingatia viwango kubalifu vya ukaguzi. 
Uaminifu  Tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na 

kuzingatia Utawala wa sheria.  
Kuwalenga  
Watu 

Tunamakinikia zaidi matarajio ya wadau wetu kwa 
kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa 
na watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi 

Ubunifu Tunamakinikia zaidi matarajio ya wadau wetu kwa 
kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa 
na watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi.  

Kujielekeza 
kwenye 
matokeo 

Sisi ni taasisi inayojikita kwenye mafanikio kulingana na 
malengo tuliyojiwekea 

Kufanya Kazi 
kwa 
Kushirikiana 

Tunafanya kazi pamoja kama timu, kujadiliana 
kitaalamu na kubadilishana maarifa 
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 DIBAJI 

Kwa heshima kubwa  ninayo furaha kuwasilisha 
Ripoti Kuu ya Ukaguzi  inayohusu Ukaguzi wa Taarifa 
za  Fedha  ya Serikali Kuu na Taasisi zilizo chini yake 
kwa Mwaka ulioshia Juni 30,2020.Hii ni kwa Mujibu 
wa  Matakwa ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka, 
1977(iliyorekebishwa). 
 

Kwa Mujibu wa Mamlaka niliyonayo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za  serikali (CAG), ni jukumu langu la kutoa taarifa huru, 
zilizosahihi na zilizojitosheleza  kwa Bunge kuhusiana na   usimamizi wa 
Fedha za Umma ili  kuleta uwajibikaji na uwazi katika sekta ya Umma. 
 
Nimefanya ukaguzi katika Taasisi nyingi za serikali Kuu ikijumuisha; 
Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 
Mifuko Maalumu ya fedha, Mabonde ya Maji, Vyama vya Siasa, pamoja na 
Taasisi nyingine za Serikali. Hata hivyo, sikuweza kufanya ukaguzi katika  
ofisi 43 za balozi za Tanzania zilizopo nje ya Nchi kutokana na vizuizi vya 
usafiri vilivyowekwa  ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa unaosababishwa na 
virusi vya Corona (COVID 19).   
 
Ripoti hii imejumuisha Masuala muhimu yaliyobainika kupitia  ukaguzi 
niliofanya  katika  Taasisi 263 za Serikali Kuu katika maeneo ya mifumo ya 
udhibiti wa ndani, taratibu na michakato ya ununuzi, utayarishaji wa 
taarifa za fedha na nyaraka zilizoambatishwa,  pia uzingatiaji wa Sheria na 
Kanuni zilizowekwa. Aidha, nimeonesha  matokeo ya ukaguzi maalumu 
uliofanywa kipindi cha Mwaka wa fedha 2019/20 na hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi wa miaka ya nyuma  na utekelezwaji wa maagizo 
yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya Bunge  ya Hesabu  za Serikali (PAC). 
 
Nilifanya Ukaguzi  huu kwa kuzingatia Viwango kubalifu  vya kimataifa vya 
Taasisi za Juu za Hesabu za Serikali (ISSAIs) vinavyotolewa na Shirika la  
Kimataifa la Taasisi  za Juu za Ukaguzi (INTOSAI) ambazo zinahusu ukaguzi 
wa Sekta za Umma. Nimetoa Hati za Ukaguzi kwa kuzingatia Taarifa za 
Fedha nilizokagua na kuzitolea ripoti ya ukaguzi  kwa kila taasisi  ambayo 
ilikaguliwa. Pia, nilitoa barua za ukaguzi zinazoonesha Mapungufu 
yaliyobainika  kwa kila taasisi iliyokaguliwa  na mapendekezo ya 
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kutekeleza ili   kuboresha na kuondoa mapungufu kama hayo  siku za 
mbeleni.  
Nimefanikiwa kufanya tathmini huru juu ya jinsi rasilimali za umma 
zinavyosimamiwa kwa uwajibikaji na kwa ufanisi kufikia matokeo 
yaliyokusudiwa, kwa kufanya hivyo, Serikali inaweza kufikia uwajibikaji na 
uadilifu, kuboresha utendaji, na kukuza imani kwa wananchi na wadau 
wengine. 
 
 
 
Charles E Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  
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 SHUKRANI 

Kwa niaba ya ofisi yangu, ninapenda kutambua na kutoa shukrani zangu za 
dhati kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia 
Suhulu Hassan kwa kuendelea kuamini ofisi yangu. 
 
Aidha, ninaongeza shukrani zangu kwa ushirikiano mzuri unaoendelea  kati 
ya ofisi yangu, Bunge na Kamati za Usimamizi wa fedha za Bunge hususan 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu (PAC) kwa 
kuendelea kuzifanyia kazi ripoti ninazozitoa pamoja na kuhakikisha  
Serikali  inatekeleza Mapendekezo yaliyopo kwenye ripoti hizo.  
 
Natoa  shukrani zangu za dhati kwa Serikali kupitia Wizara ya Fedha na 
Mipango kwa kuendelea kushirikiana na kutenga rasilimali kwa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi. Ninawashukuru pia washirika wa maendeleo kwa juhudi 
na rasilimali zao wanazoelekeza katika uboreshaji wa ofisi hii ili 
kuniwezesha  kutimiza wajibu  wangu. 
 
Zaidi, natambua  na kuheshimu michango ya Taasisi zote za serikali Kuu na 
umma kwa jumla katika  kuniwezesha kwa namna moja au nyingine 
kuandaa ripoti hii. Vile vile, ninatambua ushirikiano unaotolewa na wale 
waliopewa dhamana ya usimamizi wa Taasisi nilizokagua katika 
kuhakikisha kuwa ninatekeleza majukumu yangu vizuri na mwishowe  
kuweza kutoa ripoti hii. 
 
Mwisho, natoa shukrani zangu za dhati kwa wafanyakazi wa Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi  kwa kujitolea kwao na kuhakikisha kuwa ninatimiza jukumu  
hili la Kikatiba. Ninawasihi waendelee kudumisha nia hii  katika kuweka 
juhudi zote pamoja  ili tuendelee kutoa huduma za ukaguzi wa hali ya juu 
ambazo zinaboresha utendaji wa sekta ya umma, uwajibikaji, na uwazi 
katika kusimamia rasilimali za umma. 
 
Ninashukuru kwa dhati, 
 
 
Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  
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 MUHTASARI 

Ripoti ya jumla inatoa matokeo ya ukaguzi wa Serikali Kuu kwa mwaka wa 
fedha wa 2019/20 ambayo yanahusu Wizara na Idara za Serikali 66, Wakala 
wa  Serikali 34, Mifuko Maalumu 14, taasisi nyingine 53, vyama vya Siasa 
19, Sekretarieti za Mikoa 26, Bodi za Mabonde ya Maji 15, Hospitali za 
Rufaa na hospitali maalum 32. Inajumuisha pia ukaguzi wa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania, Akaunti za Mfuko Mkuu, ukaguzi wa awali wa mafaili ya 
mafao ya wastaafu na kaguzi maalumu 14. Ukaguzi wa Balozi 43 
haukufanyika kwa sababu ya Janga la COVID- 19. 
 
Hati za Ukaguzi 
Kwa jumla, nimebaini Taasisi zilizokaguliwa zimeonesha utendaji mzuri 
kutokana na kuongezeka kwa Taasisi zilizopewa hati zinazoridhisha kutoka 
218 hadi 239, ikiashiria ongezeko la Taasisi 21 (10%). Aidha, Hati zenye 
kasoro (modified opinions) zimepungua kutoka Taasisi 35 mwaka 2018/19 
hadi Taasisi 21 mwaka 2019/20, ambayo inaashiria kupungua kwa Taasisi 
14 (40%). 
 
Kati ya vyama 19 vya siasa vilivyokaguliwa, ni vyama vinne tu vya siasa 
vilivyoweza kuandaa Taarifa za fedha kwa kufuata mfumo wa kimataifa wa 
uandaaji Taarifa za fedha za Umma (IPSAS) na kupata hati zinazoridhisha. 
Vvyama vinne vilipata hati mbaya (Adverse Opinions) na nilishindwa kutoa 
maoni (Disclaimer of Opinions) kwa vyama tisa kutokana na sababu 
mbalimbali. Aidha, vyama viwili vilivyokaguliwa havikuandaa hesabu. 
Maelezo zaidi yametolewa katika sura ya pili ya ripoti hii. 
 
Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka Iliyopita 
Kwenye sura hii, nimewasilisha hali ya utekelezaji wa mpango kazi 
ulioandaliwa na Serikali kupitia Maafisa Masuuli juu ya mapendekezo ya 
ukaguzi yaliyotolewa kwa Wizara, Idara, Wakala, Tawala za Mikoa, Mifuko 
Maalumu na Taasisi mbalimbali. Pia, nimezingatia majibu ya Serikali 
yaliyotolewa na Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) na utekelezaji wa Maagizo 
yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), 
ili kuboresha na kuimarisha usimamizi na udhibiti wa fedha za umma.  
 
Kwa mwaka 2018/19, jumla ya mapendekezo 5,892 yakijumuishwa na 
maagizo ya PAC, yalitolewa kwenda kwa Maafisa Masuuli na Ofisi ya PMG. 
Kati ya mapendekezo hayo, mapendekezo 5,483 yalitolewa kwa Maafisa 
Masuuli kupitia Barua za Mapungufu kwa Menejimenti za mwaka 2018/19, 
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Mapendekezo 135 yalitolewa kwa PMG kupitia Ripoti Kuu ya Ukaguzi wa 
Taarifa za Fedha iliyotolewa Machi 2020, mapendekezo 15 yalihusu Taarifa 
za ukaguzi maalumu zilizofanyika katika mwaka wa fedha 2018/19, na 
mapendekezo 259 yaliyobaki yalitolewa kama Maagizo ya PAC kwa Maafisa 
Masuuli husika. 
 
Hali ya utekelezaji wa mapendekezo hapo juu inaonesha kuwa, 
Mapendekezo 1,638 (sawa na  asilimia 28) yametekelezwa kikamilifu, 
Mapendekezo 2,197 (sawa na asilimia 37) yapo katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji, Mapendekezo 1,279 (sawa na asilimia 21) hayajatekelezwa, 
Mapendekezo 508 (sawa na asilimia 9) yamerudiwa, na Mapendekezo 270 
(sawa na asilimia 5) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati. Aidha, 
katika uchambuzi wangu wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo, 
nimebaini kuwa Serikali imefanya jitihada katika kutekeleza 
mapendekezo, ingawa bado idadi kubwa ya mapendekezo yapo katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji. 
 
Mapendekezo  
Natambua juhudi za Serikali kupitia Maafisa Masuuli na Ofisi ya PMG kwa 
kutekeleza asilimia 28 ya mapendekezo yangu na maagizo yaliyotolewa na 
PAC. Pamoja na juhudi hizo, ninapendekeza Serikali kuongeza jitihada za 
makusudi ili kukamilisha mapendekezo yaliyosalia ambayo ni sawa na 
asilimia 72 ya mapendekezo yote. Hii itasaidia kuboresha mifumo ya 
udhibiti wa ndani itakayosaidia kuepusha kujirudia kwa hoja za ukaguzi 
pamoja na kuzingatia umuhimu wa uwajibikaji na utawala bora.  

Uandaaji na Utekelezwaji wa Bajeti 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, Serikali ilikadiria kukusanya mapato ya 
Sh. Bilioni 33,105.41. Hata hivyo, jumla ya kiasi cha Sh. Bilioni 31,519.49 
(95%) kilikusanywa, hivyo kiasi cha Sh. Bilioni 1,585.92 (5%) 
hakikukusanywa. Ikilinganishwa na makusanyo ya mwaka 2018/19 (Bilioni 
25,817.45), kumekuwa na ongezeko la Sh. Bilioni 5,702.04 (22.09%). Jumla 
ya mapato yaliyokusanywa yanajumuisha Sh. Bilioni 20,514.52 (65%) 
zinazotokana na vyanzo vya ndani na Sh.Bilioni 11,004.97 (35%) 
zilizotokana na misaada ya wahisani na mikopo ya nje na ndani. 
 
Aidha, nilibaini kuendelea kuwapo kwa makusanyo yasiyohesabiwa Mfuko 
Mkuu. Hii ni pamoja na Makusanyo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Sh. 
bilioni 132.08 na Sh. Bilioni 2,025.67 zilizopelekwa moja kwa moja kwenye 
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miradi ya Maendeleo. Hali hii inasababishwa na kutotambuliwa kwa 
makusanyo na matumizi yasiyo taslimu (Dummy transaction) katika Mfuko 
Mkuu wa Serikali. Hivyo, katika mwaka wa fedha 2019/20 Makusanyo 
yaliyopokelewa katika Mfuko Mkuu wa Serikali yalikuwa Sh. Bilioni 
29,348.90. Serikali ilitoa kiasi cha Sh. Bilioni 28,416.89 kwenye Mfuko 
Mkuu kwa ajili ya matumizi ya Serikali, ikijumuisha Sh. Bilioni 19.87 
zilizozuiliwa. Mgawanyo wa Fedha zilizotolewa kwa ajili ya matumizi ya 
Serikali ulikuwa: Sh. bilioni 3,198.93 (11.26%) kwa matumizi ya 
mengineyo, Sh. Bilioni 7,289.66 (25.65%) kwa ajili ya Mishahara, Sh. bilioni 
9,718.52 (34.20%) kulipa Deni la Taifa na huduma za jumla wakati Sh 
bilioni 8,189.9 (28.82%) zilitolewa kwa ajili ya matumizi ya Maendeleo. 

Kwa upande wa makusanyo, nilibaini ukiukwaji wa Sheria na Miongozo 
inayohusiana na usimamizi wa Makusanyo. Hii inajumuisha: Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi iliyokusanya mapato yasiyotokana na Kodi ya Sh. bilioni 
1.236 Nje ya Mfumo (GePG), Wizara ya Afya kupitia kitengo cha Afya 
Bandari ya Dar es Salaam kushindwa kukusanya ada ya Ukaguzi wa vyombo 
na mashua za kimataifa pamoja na majahazi ya kitaifa Sh. bilioni 0.201, 
Sh. bilioni 1.609 zilizokaa kwa zaidi ya miaka mitano katika Akaunti za 
Amana bila kurudishwa mfuko Mkuu wa Serikali pamoja na fedha zilizokaa 
muda mrefu bila kutumika katika Akaunti za fedha za mali zilizotaifishwa 
na kurejeshwa Serikalini (Forfeiture, Recovery Account and Plea Bargain) 
kupitia Mkurugenzi wa Mashitaka Sh bilioni 51.522 hadi kufikia tarehe 30 
Juni 2020. Hali hii inasababishwa na kukosekana kwa sheria elekezi na 
udhibiti unaosimamia mgawanyo na matumizi ya fedha hizo. 
 
Mapendekezo 
Ninaishauri Serikali kutafiti vyanzo vipya vya mapato na kuhamasisha 
ulipaji kodi kwa hiari ili kuhakikisha makusanyo yanaendana na matumizi 
yaliyokusudiwa. Aidha, taarifa za makusanyo na matumizi zinapaswa 
kufanyiwa usuluhisho kwa wakati, kuhesabiwa na kutotumika kabla ya 
kuwasilisha taarifa Mfuko Mkuu wa Serikali. Sheria na kanuni zinapaswa 
kutungwa ili kudhibiti matumizi ya makusanyo katika akaunti ya fedha za 
mali zilizotaifishwa na kurejeshwa Serikalini. 

Maelezo ya Hoja na mapendekezo yamefafanuliwa zaidi katika Sura ya 
Nne. 

Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato  
Katika mwaka wa fedha 2019/20, Mamlaka ya Mapato Tanzania ilikusanya 
Sh. trilioni 17.92 dhidi ya makisio yaliyowekwa ya Sh. trilioni 19.41. Hali 
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hii inaakisi upungufu wa makusanyo kwa Sh. trilioni 1.48, sawa na asilimia 
nane ya jumla ya makisio ya makusanyo. Taarifa ya jumla ya makusanyo 
haikujumuisha Sh. bilioni 9.02 ambayo ni vocha za misamaha ya kodi 
kutoka serikalini. Hivyo, makusanyo halisi ya mapato kwa mwaka wa fedha 
2019/20 yakijumuisha vocha za misamaha kutoka serikalini ni Sh. trilioni 
17.93. 

Kodi Zilizoshikiliwa na Kesi Zilizopo katika Mamlaka za Rufaa za Kodi 
Ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2019/20 umebaini kuwa Mamlaka ya 
Mapato ilikuwa na kesi 1,097 zenye thamani ya Sh. trilioni 360.08 na Dola 
za Marekani milioni 181.43 (sawa na jumla ya Sh. trilioni 360.49). Fedha 
hizi zinasubiri maamuzi mbalimbali ya kikodi katika Mamlaka za Rufaa za 
Kodi. Hii inafanya punguzo la kiasi cha Sh. trilioni 5.53 (sawa na asilimia 
mbili) ikilinganishwa na kiasi cha Sh. trilioni 366.03 kwa kesi 950 katika 
mwaka wa fedha 2018/19. Sambamba na hilo, nimebaini kuongozeka kwa 
idadi ya kesi kutoka 950 mwaka 2018/19 hadi kesi 1,097 mwaka 2019/20. 

Ushughulikiaji na Utatuzi wa Mapingamizi ya Kodi 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania ilithibitisha 
kupokea mapingamizi ya kodi yenye thamani ya jumla ya Sh. 
38,780,078,621 yaliyofanywa na walipa kodi ambayo bado yalikuwa 
hayajashughulikiwa, kinyume na muda uliowekwa kwenye Mkataba wa 
Huduma na Mlipakodi wa mwezi wa Julai 2017. Kuchelewa kushughulikia 
mapingamizi ya kodi kunaathiri malengo ya ukusanyaji wa kodi, kwani 
mapingamizi haya yanashikilia kiasi kikubwa cha kodi. 
 
Usimamizi wa Malimbikizo ya Madai ya Kodi 
Vilevile, nilibaini kutokuwapo taarifa muhimu katika malimbikizo ya madai 
ya kodi kama namba za utambuzi wa tathmini ya kodi kwenye makusanyo 
na marekebisho yaliyofanyika na mapendekezo ya kufuta madai ya kodi 
mikoa 13 niliyokagua ikiwa na kiasi cha Sh. 270,601,656,589 ambayo 
imepelekea ugumu kwangu katika kuhakiki uhalali wa taarifa hizo kwenye 
orodha ya malimbikizo ya madeni. Pia, nilibaini madai ya kiasi cha jumla 
ya Sh. 13,244,425,721 kwenye mikoa miwili ambacho kilikuwa kimesemwa 
kama hakikusanyiki bila sababu kubainishwa, Sh. 8,425,526,719 kilikuwa 
kwenye mapingamizi wakati kiasi cha Sh. 4,734,851,900 kilichobakia 
kilikuwa cha walipakodi ambao wanalipa kodi hivyo kinatakiwa 
kukusanywa. Kiasi cha Sh. 84,047,102.02 Mamlaka haikuthibitisha sababu 
ya kuzibainisha kama hazikusanyiki. 
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Usimamizi wa Ukusanyaji wa Kodi 
Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha wa 2019/20 nimebaini 
mapungufu mbalimbali kwenye ukusanyaji wa Mapato. Nayo ni haya 
yafuatayo: 
(a) Kutokukusanywa kwa tozo na ada za forodha ya Sh. 408,723,375 

kwenye lita 3,887,849 za mafuta yaliyoagizwa kutoka nje kwa ajili ya 
matumizi ya migodini. Hali hii ilitokana na udhaifu kwenye usimamizi 
wa ufanyaji wa tathmini za tozo na ada za forodha. 

(b) Makadirio ya chini ya kodi ya ongezeko la thamani ya Sh. 
8,895,045,787 yaliyofanywa na walipakodi kutokana na matamko ya 
chini ya mauzo yao kwenye ritani za kodi ya ongezeko la thamani 
wanazofanya kila mwezi ikilinganishwa na taarifa zao za mauzo 
walizotoa kwenye taarifa za mwaka za mahesabu yao. Hii 
imechangiwa na uhakiki na uchambuzi usiotosheleza wa taarifa 
mbalimbali za matamko ya walipakodi wanazotoa kama vile ritani za 
kodi ya ongezeko la thamani za kila mwezi, mauzo kwenye za 
kielekitroniki, pamoja na mahesabu ya mwaka. 

 
Mapendekezo  
Serikali itengeneze mpango mkakati wa kuwahamasisha na kuwavutia 
wawekezaji wapya wa ndani na nje ili kuongeza wigo wa kodi. 

Pia, Serikali iboreshe utendaji na ufanisi wa Mamlaka za rufaa za kodi kwa 
kuzipa fedha za kutosha na rasilimali zingine zinazohitajika kwenye 
kuziendesha Mamlaka hizo ili kusaidia usikilizaji na umalizaji wa kesi kwa 
wakati na kuimarisha upatikanaji wa haki.  

Kadhalika, Serikali iongeze idadi ya wataalamu wanaoshughulikia 
mapingamizi ya kodi na kuimarisha uwezo wa kitengo cha mapingamizi ya 
kodi ndani ya mamlaka ya mapato ili kusaidia utatuzi wa mapingamizi ya 
kodi kwa haraka. Pia, kuhakiki madeni yanayoripotiwa ili kupata usahihi 
wa madeni yanayotakiwa kukusanywa. 

Sambamba na hayo, Serikali iimarishe mifumo kwenye usimamizi wa 
mafuta yanayotumika kwenye shughuli za uchimbaji wa madini kuhakikisha 
ushuru na tozo ambazo hazijapewa misamaha zinatathminiwa na 
kukusanywa kwa wakati. 
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Mwisho, Serikali iboreshe mifumo ya ukusanyaji wa Mapato ili kuwezesha 
kufanyika ulinganifu na uthibitishaji wa taarifa za walipa kodi kusaidia 
ukusanyaji mkubwa wa Mapato ya kodi kwa ustawi wa taifa letu. 

Usimamizi wa Deni la Taifa 
Deni la Taifa linajumuisha  madeni yote inayodaiwa serikali  ndani na nje 
ya nchi kupitia  Serikali Kuu na wakala zake, Wizara, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa pamoja na mashirika ya serikali na tanzu (Subsidiaries) ambazo 
wana umiliki wa pamoja na sekta binafsi. 

Deni la ndani linajumuisha mikopo ya muda mrefu na muda mfupi. Mikopo 
ya muda mrefu ni hati fungani, hisa za serikali na hati fungani maalum. 
Mikopo ya muda mfupi ni dhamana za serikali za muda mfupi na nakisi ya 
serikali kwenye akaunti za benki kuu (Government overdraft). Mikopo ya 
muda mfupi hutumika kulipia dhamana za serikali zilizoiva na mikopo ya 
muda mrefu hutumika kugharamia miradi. Deni la nje linajumuisha ukopaji 
kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo kutoka taasisi za kimataifa, 
nchi marafiki, benki za kibiashara, pamoja na wakopeshaji wa kibiashara 

 
Katika ukaguzi wangu nilibaini deni la Taifa hadi  kufikia  tarehe 30 Juni 
2020  lilikuwa Sh. bilioni 56,757,  ikiwa ni ongezeko la Sh. bilioni 3,652 
(sawa na asilimia saba), ikilinganishwa na deni la Sh. bilioni 53,105 
lililoripotiwa mwaka wa fedha 2018/19. Kuongezeka kwa deni la serikali 
kunasababishwa na malimbikizo ya riba, mabadiliko ya thamani ya Sh. na 
mikopo halisi (Net disbursements) ambayo inajumuisha mapokezi ya fedha 
za mikopo, ulipaji wa mtaji na malipo ya riba za dhamana za Serikali za 
muda mfupi. 
 
Mapungufu Niliyobaini katika Usimamizi wa Deni la Serikali ni kama 
Ifuatavyo 
Katika ukaguzi wangu wa muundo mpya wa Wizara ya Fedha na Mipango 
ulioidhinishwa mwaka 2018, nilibaini kuwa Wizara ilianzisha idara kwa ajili 
ya kusimamia shughuli zote zinazohusiana na madeni ya serikali. Idara ina 
vitengo vitatu ambavyo ni uhamasishaji wa rasilimali, usimamizi wa 
viashiria hatarishi na usimamizi wa kanzidata. Hata hivyo, nimebaini 
kuwapo kwa mwingiliano wa majukumu baina ya vitengo. Mathalani, 
nimebaini kuna mwingiliano wa majukumu baina ya kitengo cha usimamizi 
wa kanzidata na kitengo cha uhamasishaji wa rasilimali kwenye 
utekelezaji wa jukumu la utunzaji wa mikataba ya madeni ya nje. Pia, 
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nimebaini kutokuwapo kwa kitengo kinachohusika na mahesabu, yaani 
uhasibu. 

Pia, nilibaini Wizara ya Fedha na Mipango ilipanga kuunda kanzidata ya 
pamoja ya taifa ili kusimamia taarifa za Miradi (NPMIS) tangu mwaka 2010. 
Hata hivyo, hadi kufikia Juni 2020 mfumo huo ulikuwa haujaanza kutumika 
kikamilfu. Sambamba na hilo, nilibaini taarifa za maendeleo ya miradi 
zimegawanyika katika idara mbalimbali za wizara ya Fedha na Mipango; na 
taarifa za maendeleo ya miradi hiyo zinapatikana kwa watekelezaji wa 
miradi pekee, kinyume na matakwa ya kanuni 14(c) ya kanuni za mikopo, 
ruzuku na dhamana za serikali ya mwaka 2003. 

Mapendekezo 
Ninaishauri serikali irekebishe muundo wa Wizara ya Fedha na Mipango ili 
kuwe na kitengo kinachoshughulikia masuala ya uhasibu katika idara na 
kuzuia mwingiliano wa majukumu ili kuimarisha uwajibikaji. Pia, iandae 
mpango kazi utakaowezesha kukamilisha utengenezaji na kutumika 
kikamilifu kwa mfumo mmoja wa Kitaifa wa Usimamizi wa Miradi kwa 
wadau wote. 

Ukaguzi wa Awali wa Malipo ya Mafao ya Watumishi Waliomaliza Muda 
wao Kazini. 
Katika mwaka wa fedha husika, ofisi yangu imekagua majalada 2,502 ya 
watumishi waliomaliza muda wao kazini. Majalada 2,328 kati ya hayo, 
yenye jumla ya Sh. 154.27 bilioni, yalikaguliwa na kuidhinishwa kwa ajili 
ya malipo. Majalada 174 yalihojiwa na kurejeshwa kwa Maafisa Masuuli 
husika kwa ajili ya marekebisho ya makosa yaliyobainishwa. Jumla ya 
Majalada 184 yalikuwa bado katika ukaguzi wakati wa kufunga mwaka wa 
fedha tarehe 30 Juni 2020. 
 
Kadhalika, ukaguzi wangu wa mafao kwenye majalada 2328 ulibaini 
majalada 372  yalikokotolewa kimakosa na Maafisa Masuuli husika. Kati ya 
hayo, majalada 211 yalikokotolewa zaidi ya kiwango stahiki ambacho 
kingepelekea serikali kupoteza jumla ya Sh. milioni 652.59. Majalada 161 
yalikokotolewa kwa kiwango pungufu ambacho kingesababisha mapunjo ya 
jumla ya Sh. milioni 430.04 kwenye mafao kama ukaguzi wangu wa awali 
usingefanyika. 
 
Vilevile, nilibaini ucheleweshaji uliohusisha hadi miaka 30 kwa baadhi ya 
majalada kati ya 750 niliyokagua. Ucheleweshaji huo ulifanywa na waajiri 
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katika maandalizi na uwasilishaji wa majalada hayo kwangu kwa ajili ya 
ukaguzi wa awali.  
 
Mapendekezo 
Naishauri serikali kuhakikisha: 
(a) Maafisa Masuuli wanazingatia kanuni ya kikokotoo cha mafao na sheria 

husika. Kadhalika, majalada ya watumishi waliomaliza muda wao 
kazini  yawasilishwe ofisini kwangu kwa wakati yakiambatishwa na 
nyaraka sahihi kwa ajili ya ukaguzi wangu wa awali; na 

(b) Inashughulikia kwa wakati majalada ya watumishi waliomaliza muda 
wao kazini ambayo nimebainisha makosa mbalimbali ili kuepuka 
ucheleweshaji wa malipo na kuimarisha mifumo ya ndani ya udhibiti ili 
kuepuka makosa kwenye mafao. 

 
Tathmini ya Mifumo ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 
Nilifanya tathmini ya mifumo ya udhibiti wa ndani na utawala bora pamoja 
na mfumo wa ukaguzi wa ndani, kamati ya ukaguzi, tathmini ya 
ubadhirifu, TEHAMA na usimamizi wa vihatarishi. Tathmini yangu ya 
mifumo ya udhibiti wa ndani ilibaini kuwa kuna taasisi 28 zenye 
mapungufu ambayo yalitokea katika mfumo wa ukaguzi wa ndani. Katika 
tathmini ya Kazi ya Kamati ya Ukaguzi, ilibaini Taasisi 24 zenye 
mapungufu. Pia, tathmini ya usimamizi wa vihatarishi ilibaini Taasisi 9 
zenye mapungufu.  

Tathmini ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) inaonesha 
kuwa kuna taasisi 23 zenye mapungufu katika mfumo. Tathmini yangu ya 
kuhusu viashiria vya ubadhirifu ilibaini kuwa, Taasisi 6 zilikuwa na 
mapungufu katika masuala ya ubadhirifu. Matokeo ya kina yanaoneshwa 
katika Sura ya Sita. 

Mapendekezo 
Ili Kusimamia vyema rasilimali za umma, napendekeza kuimarishwa kwa 
udhibiti wa ndani kwa kuhakikisha sheria na taratibu zilizowekwa 
zinafuatwa. Pia, kuhakikisha usimamizi wa vihatarishi. Kadhalika, 
kuhakikisha kuwa mifumo ya utawala ipo na inafanya kazi ipasavyo. 

Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 
Usimamizi wa rasilimali watu na mishahara ni eneo muhimu sana 
Serikalini. Eneo hili linahitaji umakini na uboreshaji wa mara kwa mara ili 
kuzidisha ufanisi katika shughuli na utendaji wa Serikali za kila siku. 
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Kwa mtazamo wa hapo juu, nimebaini mapungufu mbalimbali ambayo 
yanahitaji kuboreshwa na Taasisi za Serikali na nimeyaelezea kwa kirefu 
zaidi kwenye sura ya saba ya taarifa hii. Aidha, kuna mapungufu ambayo 
nimebaini ni muhimu yaelezwe kwenye muhtasari huu kama 
yanavyoonekana kwenye aya zifuatazo:  
 
Mapungufu ambayo yameonekana kwenye ukaguzi wa mwaka huu wa fedha 
na hayakuwapo kwenye taarifa yangu ya mwaka uliopita ni: Mosi ni 
ucheleweshaji wa kuwasilisha makato ya kisheria kiasi cha Sh. 
1,557,988,754.82 kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, Bima ya Afya na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania uliofanywa na Taasisi mbalimbali za Serikali. 
Pili, ni madai ya watumishi yenye thamani ya Sh. 331,518,426,304.13 
yaliyotokana na mishahara ambayo haikulipwa baada ya watumishi 
kupandishwa vyeo au ajira mpya na malipo ya posho mbalimbali. Tatu, ni 
Taasisi mbili ambazo hazikurejesha Wizara ya Fedha na Mipango mishahara 
ambayo haikulipwa kwa sababu mbalimbali kiasi cha Sh. 222,683,585.95. 
 
Kwa mapungufu yaliyowasilishwa kwenye taarifa yangu ya mwaka uliopita, 
nimebaini kuna upungufu mkubwa wa watumishi wa Umma. Upungufu huo 
unasababishwa na Serikali kutoa vibali vichache ikilinganishwa na maombi 
ya vibali vya ajira mpya kama nilivyoona kwenye Taasisi 52 ambazo zina 
upungufu wa watumishi 7,889, malipo ya mishahara yenye thamani ya Sh. 
59,158,470 yaliyolipwa kwa watumishi waliokoma utumishi wa Umma, 
pamoja na watumishi wanaokaimu nafasi mbalimbali za juu kwa muda 
mrefu bila kuthibitishwa kwenye nafasi hizo. 
 
Mapendekezo  
Kutokana na mapungufu ya hapo juu, napendekeza Maafisa Masuuli wa 
Taasisi za Serikali kwa kushirikiana na OR-UTUMISHI kufanya tathmini ya 
watumishi kwa lengo la kubaini upungufu na mahitaji ya watumishi kwenye 
Taasisi zao ili kujaza nafasi hizo. Aidha, napendekeza kwa Taasisi 
kuboresha mfumo wa udhibiti wa ndani utakaosaidia uwasilishaji wa 
makato ya watumishi kwa muda kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. Pia, 
napendekeza Serikali kuhakikisha inalipa madai ya watumishi kwa wakati, 
kuthibitisha watumishi wanaokaimu nafasi za juu kwa wakati na kuboresha 
Mfumo wa usimamizi wa Watumishi wa Umma ambao utasaidia kupunguza 
hatari ya kufanya malipo kwa watumishi wasiostahili, kama vile waliokoma 
utumishi wa Umma. 
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Wakala wa Serikali, Mifuko Maalumu na Taasisi Nyingine 
Katika ukaguzi wa Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), nilibaini kuwa 
Wakala wa Majengo Tanzania ilikuwa imechelewesha ujenzi wa majengo 
mbalimbali ya serikali katika mkoa wa Dodoma yenye thamani ya Sh. 
46,628,482,327.13. Ucheleweshaji huu unaathiri malengo ya Serikali ya 
kuhakikisha Serikali nzima inahamia kwenye makao makuu mapya ya nchi 
Dodoma.  
 
Katika ukaguzi wa Wakala wa Ndege wa Serikali (TGFA), nimebaini kuwa 
TGFA iliikodishia ndege nane ATCL kwa makubaliano kuwa ATCL itatakiwa 
kulipa tozo ya kodi ya ndege hizo na gharama ya akiba ya matengenezo. 
Hata hivyo, nimebaini kuwa TGFA ilimtoza ATCL kiasi cha Sh. 
79,626,383,417, ikiwa ni gharama ya kukodi ndege na fedha ya akiba ya 
matengenezo. Hata hivyo, TGFA ilipokea jumla ya Sh. 8,143,504,800 
kutoka ATCL, huku jumla ya Sh. 71,482,878,617 ikiwa haijalipwa mpaka 
tarehe 30 Juni 2020. Aidha, nimebaini kuwa TGFA ilitumia kiasi cha Sh. 
Bilioni 3.9 kufanya matengenezo ya ndege iliyoundwa mwaka 1978 (miaka 
40 iliyopita); hatahivyo, nimebaini ndege hiyo bado imetelekezwa na 
haifanyi kazi licha ya matengenezo yaliyofanyika.  
 
Katika ukaguzi wa TANROADS nimebaini yafuatayo: TANROADS haikukata 
tozo ya ucheleweshaji wa mradi ya Sh. 5,459,428,648.81 kwenye mkataba 
wa ujenzi wa barabara ya Makutano – Natta (Sanzate) (50 km). Pia, 
nilibaini TANROADS ilianza ujenzi wa daraja la Kigogo – Busisi bila ya 
kuwapo kwa Cheti cha Tathmini ya Athari za Mazingira. Aidha, nimebaini 
kasi ndogo ya utekelezaji wa huduma ya ushauri juu ya hatua za kuzuia 
mafuriko katika bonde la Jangwani.  
 
Ukaguzi wangu wa shughuli za TARURA ulibaini kuwa TARURA ilimpatia 
mzabuni mikataba yenye thamani ya Sh. 1,179,910,730 aliyeshindwa 
kukidhi vigezo vya uhalali wa zabuni na hakuwasilisha nyaraka muhimu za 
kuwezesha kufanyika tathmini ya zabuni. Hii ni kinyume na Kanuni Na. 204 
(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013. Aidha, nimebaini 
kuwa miradi ya ujenzi wa barabara yenye thamani ya Sh. 1,959,810,460 
imetelekezwa na wakandarasi mbalimbali kabla ya kukamilika.  
 
Katika ukaguzi wa NFRA, nimebaini kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu haijalipa 
gharama ya mahindi yenye thamani ya Sh. 167,376,994,882.48 
yaliyotolewa na NFRA ili kukabiliana na baa la njaa na majanga 
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yaliyotokea katika maeneo tofauti ya nchi kwa kipindi cha kuanzia mwaka 
mmoja hadi miaka 12.  
 
Nimebaini mapungufu yafuatayo yanayohusisha Wakala mbalimbali: Mosi, 
ni kutokulipwa kwa madai ya wakandarasi, wahandisi washauri, na watoa 
huduma yenye thamani ya Sh. 783,392,176,735.35. Pili, ni Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kutaifisha fedha za wakala kiasi cha Sh. 
66,834,646,659.16. Kiasi hiki kimetaifishwa kutokana na malimbikizo ya 
kodi. Tatu, ni usimamizi usioridhisha wa dhamana za mikataba zenye 
thamani ya Sh. 35,145,710,896.75. Nne, nilibaini Wakala 12 ambazo 
zinaendeshwa kibiashara lakini makusanyo ya mapato ya ndani yalikuwa 
chini sana kwa kiwango cha kuanzia asilimia 21 mpaka 83 ikilinganishwa na 
kiwango cha bajeti.  
 
Ukaguzi wangu wa NIDA ulibaini kuwa NIDA ilikuwa na kadi 426,757 zenye 
thamani ya Sh. 3,399,973,019 ambazo zimeharibika na hazifai kwa 
matumizi ya kutengeneza vitambulisho vya taifa, huku muda wa mkataba 
wa mtoa huduma wa kadi hizo zenye kasoro ulikwa umeisha tokea miaka 
mitatu nyuma (14 Machi 2018).  
 
Katika ukaguzi wa shughuli za REA zinazohusu usambazaji wa umeme 
vijijini nimebaini kuwa nguzo za umeme 2,612 zenye thamani ya Sh. 
1,065,696,000 ambazo ziliwekwa mkoani Lindi zilikuwa na mipasuko, huku 
mkandarasi husika akiwa bado hajabadilIsha nguzo hizo zenye kasoro. 
Kwenye ukaguzi wa Mfuko wa Hifadhi ya Wanyamapori (TWPF) nilibaini 
kuwa, TWPF ililipa jumla ya Sh. 4,511,552,869 kwa mshauri elekezi baada 
ya kuwasilisha ripoti ya usanifu wa jengo la Kakakuona Dar es Salaam. 
Hata hivyo, nimebaini shughuli za ujenzi wa jengo hilo hazijaanza kwa 
miaka minane tangu kuwasilishwa kwa ripoti ya usanifu wa jengo hilo 
mnamo Mei 2012.  
 
Katika ukaguzi wa Hospitali za Mkoa za Rufaa, nimebaini kuwapo kwa 
madai yenye thamani ya Sh. 2,179,268,577.86 yaliyokataliwa na NHIF 
kutokana na mapungufu katika kujaza taarifa za wagonjwa na mfumo duni 
wa kuhifadhi taarifa za wagonjwa. Aidha, nimebaini kuwapo kwa madawa 
yaliyoisha muda wake wa kutumika yenye thamani ya Sh. 238,708,163 
ambapo madawa hayo bado hayajeteketezwa na hospitali husika. Maelezo 
zaidi yametolewa kwenye sura ya nane ya ripoti hii. 
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Mapendekezo 
Mbali na pendekezo la kawaida la kuanzisha na kusimamia mfumo wa 
udhibiti wa ndani, ninapendekeza vyombo vya uchunguzi vya serikali 
kuchunguza mapungufu makubwa yaliyooneshwa katika ripoti hii na 
kuchukua hatua za kisheria na za kiutawala.   
 
Ununuzi na Usimamizi wa Mikataba 
Serikali ya Tanzania inatambua umuhimu wa usimamizi bora wa ununuzi 
wa Umma na Mikataba kama jambo la msingi la kuhakikisha rasilimali za 
Umma zinatumika kwa ufanisi na uwajibikaji. Kutokana na umuhimu huo, 
Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya mwaka 2011 (na marekebisho yake 
ya mwaka 2016) pamoja na Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 
(na marekebisho yake ya mwaka 2016) zilitungwa. Sheria hizi zinaweka 
utaratibu wa kisheria, usimamizi wa taasisi za ununuzi pamoja na 
michakato ya ununuzi katika sekta ya umma.  
 
Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2019/2020, nilibaini mapungufu 
katika kufuatisha Sheria tajwa hapo juu kwa Taasisi za Serikali Kuu 
ambayo nimeyabainisha katika Sura ya Tisa ya ripoti hii. Mapungufu 
makubwa yaliyobainika katika ukaguzi wa ununuzi na usimamizi wa 
Mikataba ni haya yafuatayo: 
 Ukaguzi ulibaini Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (Fungu Na. 19) 

ilifanya ununuzi wa dharura wa huduma za Kisheria kwa kiasi cha Sh. 
2,757,322,034 bila ya kufuata taratibu za ununuzi wa dharura;  

 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa (Fungu Na. 57) ilishindwa 
kutekeleza majukumu yake ya Mkataba na Kampuni ya ZTE 
Corporation ya Nchini China kwa ajili ya Ujenzi wa Mradi wa Mfumo 
Salama wa Mawasiliano (Independent Mobile Secured Networks-IMSN) 
kwa gharama ya Sh 129,555,020,000; 

 Wakati wa Ukaguzi nilibaini kukosekana kwa Makubaliano (Concession 
Agreement) baina ya Wizara ya Ujenzi na Mfuko wa Pensheni wa NSSF 
katika ukusanyaji wa mapato katika Daraja la Nyerere (Kigamboni), 
ambapo kiasi cha Sh. 9,602,000,000 kinakusanywa kwa mwaka;  

 Kuwapo kwa manunuzi ya Sh. 15,959,992,081 nje ya Mpango wa 
Ununuzi wa Mwaka, Ununuzi wa bidhaa na huduma bila ya 
ushindanishi Sh 1,448,432,377; 

 Kuongezeka kwa gharama za Mkandarasi Mshauri kwa kiasi cha Sh 
13,262,485,816 kutokana na kuchelewa kukamilika kwa Miradi ya Maji. 

 Ununuzi wa vifaa visivyokaguliwa kwa kiasi cha Sh 1,485,976,283; 
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 Ununuzi wa vifaa bila ya kuingizwa kwenye vitabu vya stoo vyenye 
thamani ya Sh 1,034,263,676; 

 Ununuzi wenye thamani ya Sh 1,560,986,067 bila idhini ya Bodi ya 
Zabuni; 

 Kuwapo kwa vifaa na Mali zilizolipiwa lakini hazikupokelewa kiasi cha 
Sh. 6,878,038,989; 

 Ununuzi bidhaa na huduma nje ya Mfumo wa Kielekitroniki wa Ununuzi 
wa Umma (TANePS) Sh. 227,490,940; 

 Kuchelewa kukamilika kwa kazi za ujenzi, ununuzi wa bidhaa na utoaji 
wa huduma wa kiasi cha Sh. 70,536,032,862;  

 Mapungufu yaliyobainika katika Ujenzi wa Makao Makuu ya Jeshi la 
Wananchi Kikombo-Dodoma Sh. 30,246,348,255; na 

 Mapungufu yaliyobainika katika usimamizi wa ujenzi wa Majengo 
mbalimbali ya Mahakama Sh. 40,950,961,181.  
 

Halikadhalika, nilifanya ukaguzi wa kina wa usimamizi wa Mikataba katika 
Ofisi 36 za Wilaya za RUWASA katika Mikoa 19. Lengo kuu lilikuwa kupima 
kama kulikuwa na mifumo madhubuti katika kusimamia Miradi ya Ujenzi 
wa Miundombinu ya Maji kwa Wakala ya Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) ili kupata matumizi bora ya rasilimali 
zilizotengwa na kufikia malengo yaliyokusudiwa. Maelezo zaidi yapo 
kwenye Sura ya Tisa ya ripoti hii.   
 
Mapendekezo 
Kutokana na mapungufu yaliyobainika hapo juu katika ukaguzi wa ununuzi, 
natoa ushauri kwa menejimenti ya Taasisi za Serikali Kuu kuhakikisha 
zinazingatia kikamilifu Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya mwaka 2011 
(na marekebisho yake ya mwaka 2016) pamoja na Kanuni za Ununuzi wa 
Umma za mwaka 2013 (na marekebisho yake ya mwaka 2016), hususani 
katika maeneo ya: kupata idhini ya Mlipaji Mkuu wa Serikali katika ununuzi 
wa dharura, usimamizi bora wa mikataba ili kuepuka tozo, pamoja na riba 
zitokanazo na kusitisha mikataba.  
 
Vilevile, Taasisi za ununuzi zizingatie: Mpango wa ununuzi wa Mwaka, 
ununuzi wa bidhaa na huduma kuidhinishwa na bodi ya Zabuni  na ununuzi 
kupitia  mfumo wa kielekitroniki katika ununuzi wa Umma. Pia, nasisitiza 
Menejimenti za Wizara, Idara na Sekretarieti ya Mikoa husika kuzingatia 
ushindanishi katika ununuzi ili kuweza kupata thamani halisi ya fedha 
katika ununuzi. Pia, Menejimenti za Taasisi husika kuzingatia matakwa ya 
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Mikataba na kuhakikisha Wakandarasi wanaochelewesha kazi wanatozwa  
tozo ya ucheleweshaji. 
 
Usimamizi wa Matumizi 
Usimamizi wa matumizi ni eneo muhimu kwenye utendaji wa kila siku wa 
Serikali, hivyo ni jambo la muhimu sana kwenye ukaguzi wangu. Hakuna 
tofauti kubwa sana ikilinganishwa na ripoti zangu za miaka iliyopita, 
ambapo nimekuwa nikibaini dosari mbalimbali zinazopaswa kufanyiwa kazi 
na menejimenti husika ili kuboresha usimamizi wa rasilimali kama 
walivyopewa dhamana na walipa kodi. Ninawasilisha muhtasari wa 
mapungufu niliyobaini kwenye ukaguzi wangu wa mwaka huu, maelezo 
zaidi yanapatikana sura ya kumi ya ripoti yangu. 
 
Ukaguzi wangu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi ulibaini kuwa fedha kiasi 
cha Sh.43,263,677,359 zilitumwa mikoa yote 26 pamoja na Zanzibar kwa 
ajili ya kuboresha daftari la kudumu la wapiga kura. Nilibaini kuwa, kuna 
bakaa kiasi cha Sh. 716,706,995 katika Halmashauri 70 kwenye mikoa 19 
ambazo hazijarejeshwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi baada ya matumizi 
husika kukamilika. Nilishindwa kubaini kiasi ambacho kilitumika na 
kilichobaki katika Halmashauri za Kasulu na Uvinza ambazo zilipelekewa 
kiasi cha Sh. 262,059,500 na Sh. 219,632,000, mtawalia. Hii ni kwa sababu 
Wakurugenzi wa Halmashauri walishindwa kunipa nyaraka husika. 
Kutokurejesha fedha ambazo hazijatumika kunaweza kusababisha 
matumizi mabaya ya fedha hizo. 
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Wizara mbili zilifanya matumizi kiasi cha Sh. 
453,782,820.35 ambazo naona hayana tija, wakati fedha hizo zingeweza 
kutumika kwenye shughuli zingine. Bila ya kuwa na mfumo madhubuti wa 
udhibiti wa fedha, Serikali itaendelea kupata hasara kutokana na maamuzi 
yanayofanyika, ambayo yanapelekea matumizi yasiyo na tija. 
 
Nilibaini kuwa, taasisi 36 zilifanya malipo ya Sh. 7,320,136,708 bila kuwa 
na nyaraka stahiki na toshelezi katika mwaka huu wa ukaguzi, wakati hati 
za malipo kiasi cha Sh. 2,638,372,956.12 yaliyofanywa na taasisi nne 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Hivyo, sikuweza kujiridhisha na 
uhalali wa malipo hayo. 
 
Pia, ukaguzi wangu ulibaini kuwa, taasisi sita zilifanya matumizi kiasi cha 
Sh. 24,408,396,381 ambayo hayakuwa kwenye bajeti, kinyume na sheria 
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ya bajeti ya mwaka 2015. Matumizi kinyume na bajeti huathiri utekelezaji 
wa shughuli mbalimbali, hivyo kushindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
Zaidi ya hayo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi 13 zilifanya malipo kiasi 
cha Sh. 593,801,192 kupitia vifungu visivyohusika, kinyume na kanuni 46(2) 
ya Kanuni za Fedha. 
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa taasisi 21 zililipa jumla ya Sh. 
1,547,458,579.29 kwa wazabuni mbalimbali bila kudai risiti za 
kielekitroniki. Zaidi ya hapo, taasisi tano zilishindwa kukata na kuwasilisha 
kodi ya zuio kiasi cha Sh. 60,035,534 kwenda Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kinyume na Sheria ya Kodi ya Mapato. 
 
Mapendekezo  
Kutokana na hayo, ninashauri Maafisa Masuuli kuendelea kuimarisha 
mifumo ya udhibiti kwenye usimamizi wa matumizi ili kupunguza hatari ya 
matumizi mabaya ya fedha. Ili kutekeleza hili, Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
iweke mfumo madhubuti utakaowezesha usimamizi wa matumizi ya fedha 
zinazotumwa Halmashauri, na kuhakikisha fedha ambazo hazijatumika 
zinarejeshwa. Vilevile, nyaraka za malipo ziwe zinapatikana zinapohitajika 
kwa ajili ya ukaguzi zikiwa stahiki na toshelezi. Pia, kuhakikisha kuwa 
sheria za kodi na ununuzi zinazingatiwa kwa kudai risiti za kielekitroniki 
pamoja na kukata kodi zuio na kuziwasilisha Mamlaka ya Mapato Tanzania. 
 
Ukaguzi wa Matumizi ya Fedha za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
Nilifanya ukaguzi wa matumizi yaliyofanywa na OR-TAMISEMI, Sekretarieti 
za Mikoa na Halmashauri kwa ajili ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
uliofanyika tarehe 24 Novemba 2019. 
 
Nilibaini kuwa, OR–TAMISEMI na Halmashauri 46 zilifanya matumizi ya Sh. 
1,628,589,360.53, kinyume na shughuli za uchaguzi bila kibali. Pia, 
nilibaini kuwa OR-TAMISEMI na Mamlaka za Serikali za Mitaa 46 zilifanya 
malipo ya Sh. 2,141,019,933 bila ya kuwa na nyaraka stahiki na toshelezi, 
ilhali malipo yenye thamani ya Sh. 389,160,384.31 hayakuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi, hivyo sikuweza kujiridhisha kuhusu uhalali wake. 
 
Pia, nilibaini uradidi wa ununuzi wa vidau vya wino na wino wa mihuri 
vyenye thamani ya Sh. 199,991,209. Hivi vilinunuliwa na OR-TAMISEMI 
wakati Halmashauri zilipewa maelekezo ya kufanya ununuzi wa vitu hivyo 
hivyo. Hadi namaliza ukaguzi wangu, vidau pamoja na wino vilikuwa 
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havijatumika. Pia, nilibaini kuwa, Halmashauri 14 zilifanya matumizi nje 
ya bajeti kiasi cha Sh. 244,778,685.68. 
 
Kwenye ununuzi, nilibaini kuwa Halmashauri tano zilifanya ununuzi wa Sh. 
149,406,000 kwa fedha taslimu, kinyume na kiwango kinachoruhusiwa kwa 
mujibu wa sheria ya ununuzi. 
 
Mapendekezo  
Kutokana na dosari hapo juu, ninashauri Maafisa Masuuli husika: (a) 
Kuhakikisha malipo yanayofanyika yanakuwa na nyaraka stahiki na 
toshelezi; (b) Kuhakikisha wanazingatia bajeti iliyoidhinishwa;  (c) 
Kuwasilisha hati za malipo kwa ukaguzi zinapohitajika kwa ajili ya ukaguzi; 
na (d) Kuzingatia sheria za ununuzi kwa kutokufanya ununuzi kwa fedha 
taslimu zaidi ya ukomo uliowekwa kisheria. 
 
Udhibiti wa Mali na Madeni 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, nimepitia Usimamizi na Udhibiti wa Mali 
na Madeni na kubaini mapungufu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na: udhibiti 
usioridhisha wa usajili wa magari ya Serikali unaofanyika chini ya Wizara 
ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Ujenzi), utunzaji hafifu wa 
daftari la Mali za Kudumu za Serikali, pamoja na Mali za Serikali ambazo 
zimetelekezwa kwa muda mrefu bila kufanyiwa matengenezo au kuuzwa.  
Aidha, nilibaini kuwapo kwa taasisi 22 ambazo hazina hati ya umiliki wa 
Ardhi. Pia, nimebaini Taasisi 16 zilikuwa na mali zilizotelekezwa, 
zilizochakaa, ujenzi usiokamilika, viwanja visivyo endelezwa kwa muda 
mrefu.  
 
Mbali na hayo, nimebaini kuwapo kwa Taasisi 16 zenye mali ambazo 
hazijasajiliwa na kupewa namba ya utambulisho. Zaidi, ukaguzi wangu 
ulibaini nyumba zilizojengwa na kukamilika bila kutumika kwa muda 
mrefu. 
 
Mapato Yasiyokusanywa na Matumizi Yasiyolipwa (Receivables and 
Payables) 
Katika ukaguzi wa mwaka 2019/20, nilibaini Taasisi 78 ambazo zilikuwa na 
madai yenye thamani ya Sh. 1,032,851,584,396, ikiwa ni ongezeko la Sh. 
991,353,737,153 ikilinganishwa na kiasi cha Sh. 41,497,847,243 
kilichoripotiwa mwaka wa fedha 2018/19. Mwenendo huu wa kuongezeka 
kwa madai unasababishwa na udhibiti wa ndani usioridhisha juu ya 
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usimamizi wa mapato. Aidha, nilibaini kuwa Taasisi kama vile Wakala wa 
Taifa wa Hifadhi ya Chakula, Wakala wa Ndege za Serikali na Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, zilikuwa na kiasi kikubwa cha 
madai. Hivyo, taasisi hizi zinahitaji umakini na juhudi zaidi katika 
usimamizi wa mapato.  
 
Katika ukaguzi wa mwaka 2019/20, nilibaini Taasisi za Serikali 122 zilikuwa 
na madeni yenye thamani ya Sh. 3,126,442,872,063 ikilinganishwa na kiasi 
cha Sh. 2,687,140,232,434 kilichoripotiwa kwenye taarifa yangu ya mwaka 
uliopita 2018/19 ikiwa ni sawa na ongezeko la kiasi cha Sh. 
439,302,639,629. Hii inaashiria udhibiti usioridhisha katika usimamizi wa 
matumizi yasiyolipwa. 
 
Aidha, katika kuangalia madeni tarajiwa, nimebaini taasisi 23 zenye kesi 
dhidi ya makampuni na watu mbalimbali zenye thamani ya Sh. 
314,321,747,130, zikiwa bado zinasubiri maamuzi ya mahakama. Hata 
hivyo, ni maoni yangu kuwa kuwapo kwa kiasi kikubwa cha madeni 
tarajiwa kinaweza kuziathiri taasisi kifedha ikiwa maamuzi ya mahakama 
yataegemea upande wa wadai.  
 
Mapendekezo  
Pamoja na Mapendekezo niliyotoa miaka iliyopita kuhusu usimamizi wa 
Mali na Madeni, bado naendelea kusisitiza Maafisa Masuuli kuimarisha 
udhibiti katika kusimamia mali. Udhibiti huo unajumuisha kutunza 
kumbukumbu zinazofaa, kulinda mali, kufuata sheria na kanuni na kutenga 
fedha za kutosha ili kuwezesha ujenzi na ukarabati wa majengo. Pia, 
ninapendekeza Serikali ibuni na kuanzisha mfumo dhabiti wa kusajili na 
kufuatilia Magari katika Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta 
Ujenzi) 
 
Kuhusiana na madai na madeni kwa muda mrefu, ninatoa ushauri kwa 
Wizara, Idara, na Wakala wafuatilie kwa karibu na kukusanya mapato ili 
kuepuka upotezaji wa fedha za umma pale yanaposhindikana kukusanywa. 
Pia, ninashauri Serikali itoe fedha kulingana na bajeti iliyoidhinishwa 
kuweza kuwalipa watoa huduma na wakandarasi kwa wakati.  
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Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 
Kwa mwaka huu wa fedha 2019/20, nimepokea taarifa za fedha za vyama 
vya siasa 17 kati ya vyama 19 vilivyosajiliwa na Msajili wa Vyama vya 
Siasa. Chama cha Democratic Party (DP) na Chama cha Ukombozi wa 
Umma (CHAUMMA) havikuwasilisha taarifa zao za fedha. Hata hivyo, 
nimekagua mifumo ya udhibiti wa ndani ili kuthibitisha ubora wake katika 
kulinda mali za wanachama. Ukaguzi wangu umebaini masuala yafuatayo: 

 Masurufu ya jumla ya Sh. 30,364,440 yalitolewa kwa wafanyakazi 
saba (7) bila ya kurejesha masurufu ya nyuma yaliyotolewa;  

 Masurufu ya jumla ya Sh.41,101,150 yalicheleweshwa kurejeshwa 
na Watumishi sita (6) kwa kipindi kati ya siku 80 hadi 475; 

 Masurufu ya jumla ya Sh. 173,249,334 kwa watumishi 55 ambayo 
hayajarejeshwa hadi kipindi changu cha ukaguzi, mwezi Februari 
2021;  

 Ofisi ya CCM Mkoa wa Mwanza haikukusanya malipo ya kodi za 
pango Sh.348,465,790 kutoka kwa wapangaji 149 wa kiwanja cha 
CCM Kirumba na Ofisi ya CCM ya Mkoa wa Mwanza.  

 Ofisi ya CCM Lumumba, Dar es Salaam ilitumia Sh. 27,095,000 
kwenye ununuzi wa bidhaa na huduma bila ya kufuata taratibu za 
ushindani za ununuzi; 

 Ofisi ya CCM Zanzibar ilinunua bidhaa za jumla ya Sh. 75,056,000 
na kulipa taslimu kwa wazabuni badala ya kuhamisha malipo hayo 
kwenye akaunti zao za benki;  

 Bidhaa za jumla ya Sh. 247,718,400 zilinunuliwa na CCM bila ya 
kuandikishwa kwenye Daftari la utunzaji mali; 

 Chama cha Wananchi (CUF) kilituma kiasi cha Sh. 72,981,268 kwa 
mmoja wa wanachama wake kwa ajili ya ununuzi wa magari mawili 
kutoka kwa mojawapo wa Wazabuni waliopo Japani. Mwanachama 
huyo alinunua magari hayo, na yalisajiliwa kwa majina binafsi 
badala ya jina la Baraza la Wadhamini la CUF;  

 Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) kilinunua magari 
matano yenye thamani ya Sh. 227,430,000 na nyumba moja yenye 
thamani ya Sh. 50,000,000 iliyopo Serengeti bila ya idhini ya Baraza 
Kuu la Chama. Pia, Sh.100,000,000 zilitumika kwenye matumizi ya 
kawaida ya Chama bila ya idhini ya Baraza Kuu la chama;  

 Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) kilifanya malipo 
yasiyokuwa na tija Sh. 19,800,000 kulipa bakaa ya mkopo wa 
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mmojawapo wa viongozi wa Chama hicho aliyeacha uanachama wa 
CHADEMA; 

 Vyama vya siasa 11 vilitumia jumla ya Sh. 347,521,794 bila ya kuwa 
na nyaraka toshelezi. Hivyo, sikuweza kuhakiki sababu, uhalali na 
uhalisia wa malipo yaliyofanyika; 

 Vyama vya siasa vitano vilichelewa kuwasilisha taarifa zao za fedha 
kwa ajili ya ukaguzi kwa kipindi kati ya siku 42 hadi 126;  

 Vyama vya siasa kumi viliandaa taarifa zao za fedha bila ya kufuata 
kwa mfumo wa kimataifa wa uandaaji wa taarifa za fedha (IPSAS) 
kama ilivyoanishwa kwenye Kanuni Na. 3(1) ya Kanuni za vyama vya 
Siasa (uhasibu wa fedha) za mwaka 2019;  

 Vyama vya siasa vinane vilitumia mapato yake yaliyopokelewa ya 
jumla ya Sh. 244,583,800 bila ya kuwekwa benki kinyume na Kanuni 
Na. 15(1) ya Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 iliyorejewa 
mwaka 2019;  

 Chama cha Alliance for Democratic Change (ADC), Chama cha 
Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) na Chama cha Tanzania Labour 
Party (TLP) havikuandaa tamko la mali na kuwasilisha kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa kinyume na Kifungu Na. 14(1)(ii) cha Sheria ya 
Vyama vya Siasa Sura ya 258 iliyorekebishwa mwaka 2019; 

 Chama cha UMD, Chama cha UDP, Chama cha NCCR-Mageuzi na 
Chama cha Demokrasia Makini havikuhuisha rejista za wanachama 
na viongozi wake, kinyume na Kifungu Na. 8C cha Sheria ya Vyama 
vya Siasa, Sura ya 258 iliyorejewa mwaka 2019; na  

 Chama na Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) hakikuwasilisha ritani 
ya mwaka ya wajumbe wa Baraza la Wadhamini toka mwaka 2006, 
kinyume  na Kifungu Na. 16(3) cha Sheria ya Usajili wa Udhamini 
Sura ya 318. 

 
Ufafanuzi wa kina kuhusu mapungufu haya nimeutoa katika Sura ya 12 ya 
ripoti hii. 
 
Mapendekezo  
a) Kufuatia kiwango cha juu cha kutokuzingatia Sheria ya Vyama vya Siasa 

Sura ya 258 iliyorejewa mwaka 2019, ninapendekeza kuwa Msajili wa 
Vyama vya Siasa afuatilie na kusimamia uzingatiaji wa Sheria ya vyama 
vya Siasa Sura ya 258 iliyorekebishwa mwaka 2019. Pale penye 
ulazima, Msajili wa Vyama vya Siasa atoe adhabu kwa vyama vyote vya 
siasa vitakavyoshindwa kuzingatia sheria hiyo; 
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b) Maafisa Masuuli wa vyama vya Siasa kuhakikisha vinaandikisha mali 
zote zinazopokelewa kwa misaada au kununuliwa kwa jina la Baraza la 
Wadhamini la Chama ili kuepuka migogoro inayojitokeza ambayo 
inapunguza kasi ya vyama vya siasa katika kufikia malengo yake; na 

c) Ninahimiza Maafisa Masuuli wa Vyama vya Siasa kuweka mifumo imara 
ya udhibiti wa ndani kwenye matumizi, masufuru, ununuzi na 
usimamizi wa mapato ili kupunguza hatari ya wizi na ubadhirifu wa 
fedha za wanachama. 

 
Kaguzi Maalumu Zilizofanyika Kwenye Wizara, Idara, Wakala na Mifuko 
Maalumu 
Mbali na kufanya ukaguzi wa kifedha wa kila mwaka, Kifungu Na. 29 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 kinaipa Ofisi yangu mamlaka 
ya kufanya Kaguzi Maalumu. Katika mwaka huu, nimefanya kaguzi 
maalumu 15 kwenye Wizara, Idara, Mifuko Maalumu na Wakala. Katika 
kaguzi hizo 15, TAKUKURU waliomba kaguzi 7 ambazo matokeo yake ya 
ukaguzi na mapendekezo  yamewasilishwa TAKUKURU kwa hatua zaidi za 
kisheria. Ukaguzi wangu umebaini masuala yafuatayo: 
 
Ukaguzi Maalumu wa Tozo ya Maendeleo ya Utalii, Tamasha la Urithi na 
Uanzishwaji wa Chaneli ya Tanzania Safari na Studio ya Kutangaza 
Utalii 
 Tozo za Maendeleo ya utalii za jumla ya Sh. 37,237,508,966.72 

zilipokelewa na kutumiwa na idara ya Utalii iliyopo Wizara ya Maliasili 
na Utalii, Bodi ya Utalii Tanzania, na Makumbusho ya Taifa. Hata 
hivyo, hakukuwa na ushahidi ulioonesha kuwa Kamati ya Ushauri wa 
Tozo ya Maendeleo ya Utalii na Afisa Masuuli wa Wizara walitoa idhini 
ya kutolewa kwa fedha kwenye Akaunti ya Tozo ya Maendeleo ya 
Utalii. Matumizi ya jumla ya Sh. 6,875,458,200.34 yalilipwa bila ya 
idhini ya Afisa Masuuli. Matumizi ya jumla ya Sh. 16,363,437,737.11 
yalilipwa bila ya kuwa na Hati za malipo na matumizi ya jumla ya Sh. 
11,156,910,952.25 bila ya kuwa na nyaraka toshelezi. Mamlaka ya 
Hifadhi za Taifa (TANAPA) ililipa Sh. 500,000,000 kwenye Bodi ya 
Utalii bila kuwekwa kwenye akaunti za benki za Tozo ya Maendeleo ya 
Utalii, kinyume na Kanuni Na. 9(1) na (2) ya Kanuni za Tozo za 
Maendeleo ya Utalii za mwaka 2013 na Makumbusho ya Taifa ilitumia 
Sh. 89,343,421.10 kwa shughuli zisizoendana na Utalii; 

 Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa (TANAPA), Wakala wa Huduma za Misitu 
(TFS), Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), Mamlaka ya 
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Usimamizi Wanyamapori Tanzania (TAWA) na Mfuko wa Tozo za 
Maendeleo ya Utalii zilichangia Sh. 1,569,924,204 kufadhili Tamasha la 
Urithi bila ya kuwapo kwenye bajeti zao za mwaka 2018/2019; 

 Kituo cha Televisheni cha Clouds na Shirika la Utangazaji la Taifa 
(TBC) hawakupatikana kwa njia za taratibu za ununuzi zenye 
ushindani na usawa kwenye utangazaji wa Tamasha la Urithi na 
zilipokea malipo ya Sh. 629,700,014 na  Sh. 201,463,784 mtawalia bila 
ya kutoa risiti za kielekitroniki;  na Serikali haikukusanya kodi ya zuio 
ya Sh. 31,485,000.70 na Sh. 10,073189.20 kutoka Clouds na TBC, 
mtawalia;  

 Taasisi Saba zilipokea Sh. 487,258,000 kwa ajili ya utekelezaji wa 
Tamasha la Urithi. Hata hivyo, hakukuwa na nyaraka za matumizi 
zilizowasilishwa. Mhasibu wa Mfuko wa Tozo ya Maendeleo ya Utalii 
alilipa Sh. 585,515,000 kutoka kwenye Mfuko wa Tozo ya Maendeleo 
ya Utalii kwa ajili ya shughuli za Tamasha la Urithi bila kuwa na 
nyaraka toshelezi;  

 Kampuni ya Wasafi ililipwa Sh. 140,000,000 kwa ajili ya shughuli za 
Tamasha la Urithi bila ya kuwa na Mkataba. Nilibaini kuwa Waziri wa 
Maliasili na Utalii aliidhinisha malipo kwa Kampuni ya Wasafi bila ya 
kufuata taratibu za malipo ya Serikali;  

 Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa (TANAPA), na Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA) zilitumia Sh. 171,998,045 kufadhili tamasha la 
upandaji Mlima Kilimanjaro bila ya fedha hizo kuwa kwenye bajeti; na  

 Matumizi ya Ofisi ya Waziri Sh. 148,229,045 yalilipwa na Mamlaka ya 
Hifadhi ya Taifa (TANAPA) na Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCAA) kupitia maelekezo ya katibu wa Waziri wa Maliasili na Utalii. 

 
Ukaguzi Maalumu wa Matumizi ya Fedha za Utekelezaji Miradi ya 
Upangaji wa Matumizi ya Ardhi Yaliyofanywa na Tume ya Taifa ya 
Mipango ya Matumizi ya Ardhi  
 
Nilibaini mapungufu mbalimbali kwenye utekelezaji wa mradi wa Bomba la 
Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), ikiwamo udanganyifu wa idadi 
za siku zilizolipwa kwa washiriki, kughushi mihuri ya wenyeviti wa vijiji na 
watendaji kata. Pia, niligundua udanganyifu kwenye tarakimu 
zilizorekodiwa kwenye Hati za malipo, udanganyifu wa tarakimu, na 
kuingizwa kwa washiriki wasiostahili, kughushi risiti za ununuzi na risiti za 
nyumba za kulala wageni na Watumishi wa Tume ya Taifa ya Mipango ya 
Matumizi ya Ardhi na kujipatia kiudanganyifu Sh. 342,351,415.46. 



 

XLII 

 

 
Ukaguzi Maalumu wa Mali za CUF na ACT-Wazalendo 
Nilibaini kuwa Chama cha Wananchi (CUF) kinamiliki magari tisa na pikipiki 
27 ambazo zina majina ya watu binafsi badala ya jina la Baraza la 
Wadhamini la CUF. Chama cha Wananchi (CUF) kilidai kumiliki magari 24 
na pikipiki 24 ambazo zilikuwa zikitumika Zanzibar. Hata hivyo, hakukuwa 
na ushahidi wa kuthibitisha umiliki huo. Nilibaini utata kwenye umiliki wa 
magari sita na aliyekuwa Mkurugenzi wa Fedha na Uchumi kutokana na 
hoja zifuatazo: Sikuweza kuhakiki Chanzo cha Dola za Marekani 85,637 
zilizotumika kwenye ununuzi wa gari hizo.    
 
Nilibaini kuwa magari hayo yalinunuliwa na Mkurugenzi huyo wa Fedha na 
Uchumi na kuyakabidhi kwa Katibu Mkuu wa Chama cha Wananchi (CUF) 
licha ya kukana saini yake. Nilibaini kuwa magari hayo yalisajiliwa kwa 
majina ya watu binafsi.   
 
Ukaguzi Maalumu wa Matumizi Yaliyofanywa na Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) katika Fedha za Ruzuku Zilizotolewa na 
Mfuko wa Uwezeshaji Sekta ya Fedha (FSDT) 
 
Nilibaini kuwa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) iliingia 
makubaliano ya ruzuku na Mfuko wa uwezeshaji Sekta ya Fedha (FSDT) wa 
jumla ya Dola za Marekani 3,000,000. Makubaliano hayo yalilenga kuisadia 
NIDA kuzalisha Namba za Utambuzi takribani 20,000,000 kwa kutumia 
taarifa za wapiga kura za mwaka 2015. Hata hivyo, nilibaini kuwa NIDA 
ilitumia jumla ya Dola za Marekani 1,153,588 kati ya Dola za Marekani 
3,000,000 iliyoahidi. Hata hivyo, hakukuwa na Namba za Utambuzi (NIN) 
zozote zilizozalishwa na NIDA. 
 
Niligundua kuwa ununuzi wa leseni, usafishaji kanzidata, utunzaji wa 
mfumo wenye gharama ya Dola za Marekani 220,000 (sawa na Sh. 
495,450,000) ulifanywa bila ya Bodi ya Zabuni na Idara ya Ununuzi 
kushirikishwa. Pia, nilibaini kuwa wafanyakazi wawili (2) walipitisha 
ununuzi huo na wakamuidhinisha mkandarasi kufanya mabadiliko kwenye 
kanzidata ya NIDA. 
 
Ukaguzi Maalumu wa Fedha za Shirika la Kuhudumia Watoto la Umoja 
wa Mataifa (UNICEF) Zilizotumiwa na Idara ya Ustawi wa Jamii ya 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
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Nilibaini kuwa wafanyakazi wa Idara ya Ustawi wa Jamii wa Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto walilipa posho ya 
kujikimu ya jumla ya Sh. 15,020,000 kwa washiriki 78 kwa Kiwango 
kilichozidi posho ya Serikali. Wafanyakazi tisa (9) walidanganya idadi ya 
siku walizozitumia na kujipatia Sh. 20,480,000 kwa udanganyifu. Nilibaini 
kuwa wawezeshaji wa nje watano (5) walilipwa Sh. 12,375,000 bila ya 
kuwa na mikataba. Wafanyakazi watano (5) walidanganya majina ya 
washiriki na kujipatia Sh. 4,311,000 kwa udanganyifu. Pia, nilibaini kuwa 
idara ya Ustawi wa Jamii (DWS) haikukata Sh. 41,963,500 kutoka kwenye 
malipo ya chai na chakula cha mchana kwenye shughuli 20 za UNICEF na 
kuisababishia Serikali hasara. 
 
Pia, nilibaini kuwa watumishi wawili wa Idara ya Ustawi wa Jamii 
waliwasilisha nyaraka za masurufu ambazo hazikuwa na nyaraka toshelezi; 
hivyo nilishindwa kuthibitisha ukweli wa matumizi ya Sh. 6,679,000. Pia, 
nilibaini kuwa Idara ya Ustawi wa Jamii ilifungiwa kupokea fedha za 
UNICEF kwa kipindi cha miezi 10 kwa sababu ya kuchelewesha marejesho 
ya shughuli 23 zenye gharama ya Sh. 562,427,000. Pia, nilibaini kuwa Idara 
ya Ustawi wa Jamii ilitumia Sh. 200, 851,061 kwenye ununuzi wa bidhaa 
mbalimbali bila ya kufuata taratibu za ununuzi kama ilivyobainishwa 
kwenye Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011 (iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2016).  
 
Ukaguzi Maalumu wa Mfumo wa Usajili wa Vyeti vya Kuzaliwa na Vifo 
Uliofanyika Ofisi ya RITA DODOMA  
 
Nilibaini kuwa vyeti ya kuzaliwa 6,180 vyenye thamani ya Sh. 84,586,000 
vilichapishwa kutoka kwenye Mfumo wa Usajili wa Kiraia (CRS) ambavyo 
sikuweza kuvithibitisha kwenye Mfumo wa Kielekitroniki wa malipo 
Serikalini (GePG) kuanzia mwezi Juni 2018 hadi Juni 2020. Vilevile, vyeti 
ya kuzaliwa 3,861 vyenye thamani ya Sh. 14,694,500 vilichapishwa kutoka 
kwenye Mfumo wa Usajili wa Mozilla ambavyo sikuweza kuvithibitisha 
kwenye taarifa za mapato yaliyokusanywa kwa kutumia Stakabadhi kutoka 
Serikalini (ERV). Pia, nilibaini kuwa wafanyakazi saba (7) wa Ofisi ya RITA 
walihusika kwenye ubadhirifu huu. Mifumo ya Kielekitroniki ya malipo 
Serikalini GePG na CRS haijaunganishwa; hivyo, taarifa za mapato 
zinazopatikana kwenye mfumo wa Usajili (CRS) sio za kuaminika. 
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Nilibaini vyeti vya vifo 289 vyenye thamani ya Sh. 2,222,500 vilichapishwa 
kutoka kwenye mfumo wa Usajili wa CRS bila ya kuandikishwa kwenye 
Mfumo wa kielekitroniki wa malipo Serikalini (GePG) kuanzia Juni 2018 
hadi Juni 2020. Nilibaini wafanyakazi watatu (3) wa Ofisi ya Wilaya ya 
Dodoma walifanya udanganyifu wa kuchapisha vyeti vya vifo 20 vyenye 
thamani ya Sh. 77,500 kutoka kwenye Mfumo wa Usajili wa Mozilla bila ya 
kuvihandikisha kwenye taarifa ya makusanyo ya stakabadhi za Serikali 
(ERV). 
 
Nilibaini kuwa karatasi za vyeti 15,125 vyenye thamani ya Sh. 6,050,000 
vilinunuliwa kutoka mmojawapo wa Wazabuni na vimeachwa bila ya 
kutumika kwenye Ofisi ya RITA ya Wilaya ya Dodoma kwa kukosa namba za 
utambuzi. Pia, nilibaini kuwa vyeti vya kuzaliwa 368 vya watoto vilitolewa 
na kuandikishwa kwenye rejista ya maombi na utoaji wa vyeti lakini 
havikuonekana kuchapishwa kwenye Mfumo wa Usajili wa CRS. Sikuweza 
kuhakiki nakala 50 za vyeti vya ndoa vyenye thamani ya Sh. 2,500,000 na 
vitabu vya ndoa 16 vyenye thamani ya Sh. 12,380,000 vilivyotolewa kwa 
Msajili wa Wilaya Dodoma kuanzia mwezi Januari 2018 hadi Aprili 2020. 
 
Ukaguzi Maalumu juu ya Tuhuma za Ubadhirifu wa Kodi ya Zuio 
Iliyokusanywa na Wakala wa Ufundi na Umeme Serikalini (TEMESA)  
 
Nilibaini kuwa Wakala wa Ufundi na Umeme Serikalini (TEMESA) ilikokotoa 
kimakosa kodi ya zuio ya Sh.11,217,209.93. Pia, nilibaini kuwa Kodi ya zuio 
kwa Kamishna wa Kodi za Ndani wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
jumla ya Sh. 709,152,607.07 zilichukuliwa na Mtunza fedha wa TEMESA 
kwa kushirikiana na wafanyakazi wa mojawapo ya benki ya kibiashara.  
 
Wahusika hawa walighushi saini za watoa fedha na kubadilisha hundi 
iliyofungwa kuwa wazi na kuchukua fedha taslimu kutoka akaunti ya benki 
ya Wakala wa Ufundi na Umeme Serikalini (TEMESA). TEMESA ilikusanya 
Sh. 866,160,442.04 ambayo haikuwasilishwa kwa Kamishna wa Kodi za 
Ndani wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), ikiwamo Sh. 709,152,607.07 
zilizochukuliwa kwa njia ya udanganyifu na Mtunza fedha wa TEMESA na 
Hundi 53 kwa Kamishna wa Kodi za Ndani wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) zenye thamani ya Sh. 157,007,834.97 ambazo TEMESA haikuwasilisha 
kipindi cha uchunguzi. 
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Ukaguzi Maalumu wa Fedha za Ruzuku na Mali za Chama cha NCCR-
Mageuzi  
 
Msajili wa Vyama vya Siasa hakuthibitisha ruzuku ya Sh, 230,518,993.31 
ambayo NCCR Mageuzi ilidai kuwa imepokea kama ruzuku toka serikalini. 
Pia, nilibaini kuwa mapato ya jumla ya Sh. 326,411,508 yaliyokusanywa na 
Chama cha NCCR-Mageuzi hayakuwekwa benki kinyume na Kifungu Na. 
15(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 iliyorejewa mwaka 2019. 
Pia, nilibaini mapato ya Sh. 10,700,000 ambayo Chama cha NCCR-Mageuzi 
kiliyapokea bila ya kutoa Stakabadhi. Pia, nilibaini viwanja vitatu 
vinavyomilikiwa na Chama cha NCCR-Mageuzi ambavyo taarifa katika Ofisi 
za Ardhi zinaonesha kumilikiwa na watu binafsi; na havina Hatimiliki.  
 
Pia, nilibaini viwanja saba ambavyo Baraza la Wadhamani la Chama cha 
NCCR-Mageuzi halikutunza nyaraka zake; na sasa Chama cha NCCR-Mageuzi 
kimepoteza haki ya umiliki. Pia, nilibaini nyumba mbili zilizopo Bunju B 
Kinondoni, Dar es Salaam na viwanja vilivyopo Zanzibar na Kigoma 
vilivyonunuliwa na Chama cha NCCR-Mageuzi kati ya mwaka 2002 hadi 
2015 ambavyo taarifa zake hazikuandikishwa kwenye rejista za mali za 
Chama. 
 
Chama cha NCRR-Mageuzi hakikuwasilisha matamko ya mali za chama kwa 
Msajili wa Vyama vya Siasa kuanzia mwaka 1992/93 hadi 2015/16, kinyume 
na Kifungu Na. 14(1) (a) ya Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
iliyorejewa mwaka 2019. Nilibaini bakaa ya mikopo ya jumla ya Sh. 
190,925,500 kutoka kwa wanachama wanne na Taasisi moja ambayo 
Chama cha NCCR-Mageuzi hakikuwasilisha rejista ya mikopo, mikataba na 
mihtasari ya Kamati Kuu iliyoidhinisha kupokelewa kwa mikopo hiyo. 
Hakukuwa na ushahidi ulioonesha kuwa Chama cha NCCR-Mageuzi 
kilipokea mikopo hiyo. Hivyo, sikuweza kuthibitisha uhalali wa mikopo 
iliyotajwa. 
 
Pia, nilibaini kuwa Chama cha NCCR-Mageuzi kililipa mkopo wa Sh. 
86,000,000 wa mmojawapo wa wanachama wake licha ya kutoa mkopo wa 
Sh. 65,000,000 kwa Chama. Nilibaini malipo ya jumla ya Sh. 45,637,500 
kutoka kwa wanachama watatu na Sh. 4,500,000 kwa Taasisi moja 
ikisemekana ni marejesho ya mkopo licha ya kutokuwapo kwa ushahidi wa 
kupokelewa kwa mikopo hiyo. Nilibaini kuwa Chama cha NCCR-Mageuzi 
kiliuza nyumba yake iliopo mjini Tarime bila ya kufuata taratibu za uuzaji 
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zilizobainishwa kwenye Katiba ya Chama cha NCCR-Mageuzi ya mwaka 
2014. Nilibaini kuwa aliyekuwa Katibu Mkuu alijipatia kiudanganyifu Sh. 
10,000,000 za uuzaji wa nyumba ya chama huko Tarime. 
 
Nilibaini kuwa mmojawapo wa viongozi wa Chama ilijimilikisha nyumba za 
Chama na kuzigawa kwa rafiki yake. Aidha, nilibaini utata wa umiliki wa 
shamba la hekari 56 lililopo Kijiji cha Kiromo, Bagamoyo kati ya Chama 
cha NCCR-Mageuzi na Kiongozi huyo. Kiongozi huyo aliuza hekari 47 kwa 
Sh. 164,500,000 kwa Kampuni moja. Hata hivyo, kiongozi huyo 
hakuwasilisha nyaraka za kuonesha ushahidi wa umiliki wa shamba hilo. 
Hivyo, ni ukweli kuwa Kiongozi huyo si mmiliki wa Shamba hilo licha ya 
nyumba hiyo pia kutomilikiwa na Chama cha NCCR-Mageuzi. Rejea Sura ya 
12 ya ripoti hii kwa maelezo ya Kina. 
 
Mapendekezo 

a) Ninapendekeza mifumo ya udhibiti wa ndani wa Wizara, Idara, 
Wakala na Mifuko Maalumu iimarishwe pamoja na watumishi 
kubadilishiwa majukumu yao mara kwa mara ili kuepukana na  
vitendo vya wizi na ubadhirifu wa fedha za umma;  

b) Ninapendekeza hatua stahili za nidhamu na kisheria zichukuliwe 
dhidi ya wote waliohusika kwenye ubadhirifu wa fedha za umma na 
pale penye ulazima, wahusika hao warejeshe kiasi husika na  
kiwekwe kwenye mfuko mkuu wa Serikali; na 

c) Ninawahimiza Maafisa Masuuli wote wa Wizara, Idara, Wakala na 
Mifuko Maalumu kusimamia na kufatilia kwa ukaribu miradi ya 
ujenzi ili kupunguza hasara zinazojitokeza na zisizokuwa na 
ulazima ambazo huwaumiza walipa kodi. 
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 SURA YA KWANZA 

 MAELEZO YA AWALI 

1.1 Utangulizi 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
inayofahamika pia kama Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania ni Taasisi ya 
juu ya ukaguzi katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ofisi hii ina 
wajibu wa kukagua taasisi katika sekta ya umma. Pia, ina jukumu la kutoa 
ripoti yenye tija, ushauri kwa serikali na kulihakikishia Bunge, Watanzania, 
Washirika wa maendeleo na wadau wengine kwamba usimamizi wa fedha 
za umma na rasilimali nyingine umezingatia ipasavyo, sheria na kanuni 
zinazohusika. Ofisi hii inaongozwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG). 

1.1.1 Mamlaka 
Mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali yanatokana na 
Ibara ya 143 (2) na (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa); ambapo pamoja na mambo 
mengine, inamtaka CAG, kukagua akaunti za Serikali, za Bunge na za 
Mahakama zote za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania angalau mara moja 
kila mwaka na  kuwasilisha kwa Rais kila ripoti ya ukaguzi. Baada ya 
kupokea ripoti ya ukaguzi Rais atamuelekeza mtu husika kuwasilisha ripoti 
hizo mbele ya kikao cha kwanza cha Bunge kwa namna Katiba 
inavyoongoza. 
 
Mamlaka yangu ya kikatiba yananiruhusu kutekeleza majukumu yangu bila 
kuingiliwa na mtu wala taasisi yoyote. Kifungu cha 15 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 kimenipa uhuru usiozuilika wa kupata 
taarifa au nyaraka toka kwa watu, kompyuta na mifumo mingine ya taarifa 
kwa kiwango kinachofaa ili kuniwezesha kutimiza majukumu yangu kwa 
ufanisi na uweledi. Kifungu cha 17 cha Sheria hiyo hiyo kimenipa mamlaka 
ya kuamua mawanda na kiwango cha ukaguzi kitakachozingatiwa katika 
utekelezaji wa majukumu yangu kikatiba.  
 
Hali kadhalika, Kifungu cha 48 (3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2011  kinanitaka kujumuisha katika ripoti zangu, taarifa ya namna 
taasisi za Umma zilivyozingatia sheria na kanuni za ununuzi wa umma 



 

2 

 

baada ya kufanya tathmini ya taratibu na michakato ya manunuzi katika 
taasisi hizo. 
Kama Mkuu wa Taasisi ya Juu ya Ukaguzi nchini, ninayakubali na 
kuyatekeleza majukumu na mamlaka yangu kwa mujibu wa sheria kwa 
kuhakikisha natoa ripoti za ukaguzi zenye ubora wa hali ya juu ili 
kuiwezesha Serikali na Taasisi zake kuwajibika kwa umma. 

1.1.2 Madhumuni ya Ukaguzi 
Nimefanya ukaguzi ili niweze kutoa maoni huru kwa taarifa za fedha za 
taasisi za serikali iwapo zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya 
kimataifa vya Uhasibu vinavyotumika katika Sekta ya Umma ambavyo 
havizingatii fedha taslimu (IPSAS Accrual Basis). Pia, nimefanya ukaguzi ili 
kupata uhakika kuhusu taarifa za fedha kama hazina dosari kutokana na 
udanganyifu au makosa katika kuandaa taarifa hizo.  
 
Kutoa uhakika kwa ubora wa hesabu (reasonable assurance) ni kiwango cha 
juu cha uhakika iwapo hesabu zimetayarishwa kwa kuzingatia viwango, 
taratibu na sheria. Hata hivyo hii haina maana kwamba ukaguzi uliofanyika 
kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya ukaguzi vinavyotumika na 
Taasisi za Juu za Ukaguzi (ISSAIs) utabaini dosari zote ikiwa dosari hizo 
zipo. Dosari zinaweza kutokea kwa sababu ya udanganyifu au makosa, 
ambayo kwa ujumla wake yanaweza kuathiri maamuzi muhimu kwa 
watumiaji wa taarifa za fedha. Kwa hiyo, hatari ya kutokugundua dosari 
kutokana na udanganyifu ni kubwa kuliko ilivyo kwa dosari zilizotokana na 
makosa, kwani udanganyifu unaweza kuhusisha ushirika, uwongo, 
upungufu wa makusudi, taarifa zisizo sahihi au upuuzwaji wa udhibiti wa 
ndani. 
 
Aidha, ukaguzi wangu ulilenga kutathmini endapo sheria na kanuni 
zinazotumika zimezingatiwa. Zaidi, ulilenga kutathmini kama Maafisa 
Masuuli wamebuni na kutekeleza udhibiti wa ndani ulio madhubuti 
utakaoweza kuzuia dosari au kuzibaini mara tu zinapotokea. 

1.2 Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika 
Nilifanya ukaguzi wangu kulingana na Viwango kubalifu vya Kimataifa vya 
Taasisi za Juu za Ukaguzi (ISSAIs) vinavyotolewa na Shirika la Kimataifa la 
Taasisi za juu za Ukaguzi (INTOSAI) na taratibu zingine ambazo niliona ni 
muhimu katika kufanya ukaguzi. Viwango hivi vinanihitaji nizingatie 
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mahitaji ya kimaadili ya upangaji na utekelezaji wa ukaguzi ili kupata 
uhakika uliojitosheleza kama taarifa za fedha nilizokagua hazina dosari.  

1.3 Mbinu za Ukaguzi 
Utaratibu wa ukaguzi umejumuisha ukaguzi wa taarifa za kihasibu na 
taratibu zingine ili kukidhi malengo ya ukaguzi. Taratibu hizo ni pamoja na 
zifuatazo:  
• Kupanga ukaguzi ili kubaini na kutathmini hatari za dosari za taarifa za 

fedha, iwe ni kutokana na udanganyifu au makosa, kwa msingi wa 
uelewa wa taasisi na mazingira yake, pamoja na udhibiti wa ndani wa 
taasisi; 

• Kupata ushahidi wa kutosha kuhusu kuwapo kwa dosari katika taarifa za 
fedha; na hii ni kwa kubuni na kutekeleza mwitikio wa udhibiti wa 
vihatarishi;  

• Kutoa maoni juu ya taarifa za fedha  kulingana na hitimisho lililotokana 
na ushahidi wa ukaguzi uliopatikana; na  

• Kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo yaliyotokana na kaguzi za miaka 
iliyopita pamoja na maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) ili kuhakikisha kuwa hatua sahihi 
zimechukuliwa kwa masuala yote yaliyoainishwa.  

1.4 Mawanda ya Ukaguzi 
Wigo wa ukaguzi wangu unajumuisha tathmini ya ufanisi wa mifumo ya 
kihasibu na udhibiti wa mfumo wa ndani katika shughuli za taasisi husika. 
Pia, unahusisha ukaguzi na uhakiki wa hesabu, na taratibu nyingine za 
kikaguzi ambazo nitaziona ni muhimu katika kukamilisha ukaguzi. 
 
Ukaguzi wangu ulifanyika kwa njia ya sampuli. Hivyo, matokeo yake 
yamewekwa kwa kiwango ambacho kumbukumbu, nyaraka na taarifa 
nilizoomba kwa madhumuni ya ukaguzi ziliwasilishwa kwangu. Matokeo ya 
ukaguzi na maoni yametokana na mapitio ya nyaraka za uhasibu, tathmini 
ya shughuli hizo pamoja na kutathmini Mfumo wa Udhibiti wa Ndani ambao 
unahitaji uangalizi na usimamizi. Matokeo hayo yameanishwa katika ripoti 
ya Mapungufu iliyotolewa kwa uongozi wa kila Taasisi husika.  
 
Jukumu la kugundua na kuzuia udanganyifu na makosa ni wajibu wa 
Uongozi wa taasisi. Kama Mkaguzi, sio wajibu wangu kutafuta udanganyifu; 
na kwa hivyo, ukaguzi wangu hauwezi kutegemewa kufichua mambo yote 
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ya udanganyifu. Hata hivyo, niliupanga ukaguzi wangu kwa namna ambayo 
ningegundua dosari zilizotokana na makosa au udanganyifu. 
Kwa hivyo, matokeo yaliyomo katika ripoti Kuu ya Ukaguzi ya mwaka 
yasichukuliwe kama yanawakilisha mapungufu yote yaliyopo katika mifumo 
ya kifedha na usimamizi, au katika kubainisha maboresho yote ambayo 
yanaweza kufanyika katika mifumo na taratibu zilizopo. 
 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, jumla ya Taasisi  306 za Serikali Kuu 
zilipaswa kuwasilisha taarifa zao za fedha kwa ajili ya ukaguzi kama 
inavyotakiwa na Kifungu cha 25 (2) cha Sheria ya Fedha ya Umma ya 
mwaka 2001 na kanuni ya 71 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2009. Kati ya hizo, Taasisi 263 zilikaguliwa na kutengeneza msingi wa 
ripoti hii. Tofauti ya Taasisi 43 kati ya zilizopaswa kukaguliwa dhidi ya 
zilizokaguliwa imetokana na kwamba nilishindwa kukagua Balozi na 
Misheni 42 kutokana na janga la ugonjwa wa Covid-19 uliosababisha kuzuia 
safari za kimataifa na taasisi moja1 ambayo ukaguzi wake ulikuwa 
unaendelea wakati wa maandalizi ya Ripoti hii. 
 
Idadi ya Taasisi zilizopaswa kukaguliwa zimeongezeka kutoka Taasisi 299 
katika mwaka 2018/19 hadi 306 katika mwaka 2019/20. Ongezeko hilo 
linatokana na kuwapo kwa Taasisi mpya 11 na kuondolewa kwa Taasisi tatu  
zilizositisha utendaji wake pamoja na  Taasisi moja ambayo kwa mwaka 
wa fedha 2019/20 ilikaguliwa na kuripotiwa chini ya Ukaguzi wa Mashirika 
ya Umma. Orodha ya Taasisi mpya zilizoanzishwa na kuripotiwa na katika 
Ripoti ya Serikali Kuu ni kama inavyoonyeshwa katika Jedwali Na. 1 hapa 
Chini; 

Jedwali Na. 1: Orodha ya Taasisi Zilizoandaa Taarifa za Fedha kwa Mara 
ya Kwanza kwa Mwaka 2019/20  
Na Taasisi Aina 
1. Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi na 

Mazingira Vijijini 
Wakala 

2. Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka- Mafinga  Mamlaka za Maji Safi na 
Maji Taka 

3. Hospitali ya Rufaa ya Kanda-Mbeya  Hospitali ya Rufaa ya 
Kanda 

4. Hospitali Maalumu ya Benjamin Mkapa Hospitali  Maalumu 
5. Hospitali Maalumu ya Magonjwa ya Kuambukiza Hospitali  Maalumu 

                                            
1 Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 
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Na Taasisi Aina 
Kibong’oto 

6. Hospitali Maalumu ya Mirembe  Hospitali  Maalumu 
7. Chuo cha Ardhi Tabora Taasisi Nyingine 
8. Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki Tabora Taasisi Nyingine 
9. Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa 

Jamii (CBCTC) 
Taasisi Nyingine 

10. Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) Taasisi Nyingine 
11. Kituo cha Jemolojia Tanzania Taasisi Nyingine 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi za CAG mwaka 2019/20 
 
Licha ya ukaguzi wa taarifa za hesabu, Ibara ya 143(2) (a) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (kama ilivyorekebishwa) na Kifungu cha 
5(a) cha Sheria ya ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008 vinamtaka 
CAG kuidhinisha utumiaji wa fedha zinazolipwa kutoka Mfuko Mkuu akiwa 
ameridhika kuwa Ibara ya 136 ya Katiba imefuatwa au kutimizwa. Kwa 
matakwa hayo, ripoti hii imejumuisha matokeo ya kaguzi zifuatazo: 
 
Katika mwaka wa ukaguzi, majalada 2686 ya pensheni yaliwasilishwa kwa 
ukaguzi, kati ya hayo majalada 2502 yalifanyiwa ukaguzi wa awali. Kati ya 
hayo niliidhinisha, majalada 2328 kwa malipo. Maelezo ya kina ya ukaguzi 
huu yanapatikana katika Sura ya Tano ya ripoti hii. 
 
Kifungu cha tisa cha Sheria ya Mfuko wa Mendeleo ya Jimbo ya mwaka 
2009 kinanitaka kukagua na kutoa ripoti kuhusu fedha zilizopokelewa 
kwenye Mfuko wa Jimbo wa Miradi ya Maendeleo. Nilitimiza majukumu 
yangu ya ukaguzi wa shughuli  za mfuko huo kwa upande wa Zanzibar kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni,2020. Sura ya nane ya ripoti hii inaonyesha 
matokeo ya ukaguzi kwa majimbo 11 ya Zanzibar. 
 
Michakato bora ya manunuzi na usimamizi imara wa mikataba ni muhimu 
katika kupata matokeo bora yaliyokusudiwa na serikali kupitia utumiaji wa 
rasilimali za umma. Mbali na ukaguzi wa kawaida wa tathmini ya taratibu 
za manunuzi ya umma katika taasisi zote za serikali, nilifanya ukaguzi wa 
kina wa michakato ya Manunuzi na usimamizi wa mikataba katika Ofisi za 
RUWASA katika wilaya 36 kwenye mikoa 19 ili kutathmini kwa kina ufanisi 
wa mifumo katika usimamizi wa miradi ya maji katika kutekeleza 
matumizi bora ya rasilimali zilizotengwa kwa ajili ya malengo 
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yaliyokusudiwa. Matokeo ya kina ya kaguzi hizi yamejumuishwa katika Sura 
ya tisa ya ripoti hii.  
 
Zaidi, ikumbukwe kwamba tarehe 24 Novemba 2019, uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa ulifanyika katika ngazi anuwai  nchini. Nilifanya ukaguzi juu ya 
uwajibikaji na matumizi ya fedha zilizotumiwa katika chaguzi hizo na 
matokeo ya kina ya ukaguzi huo yamejumuishwa katika Sura ya Kumi ya 
ripoti hii. 
 
Aidha, Kifungu cha 29 cha Sheria ya ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 na 
kanuni ya 79 (1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009 inampa 
mamlaka CAG kufanya ukaguzi maalumu kutokana na ombi lililoletwa kwa 
maandishi kutoka kwa Afisa Masuuli, au mtu yeyote, Taasisi, Mamlaka ya 
Umma, Wizara, Idara inayojitegemea, Wakala, Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa au chombo kingine chochote. Kwa kuongezea, kwa mujibu wa kanuni 
ya 78 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009, CAG anaweza 
kufanya ukaguzi maalumu wa taasisi yoyote ya Umma pale anapoona 
inafaa. Taarifa hii pia imejumuisha matokeo ya kaguzi maalumu 8 
zilizoombwa na wadau mbalimbali na zile zilizoanzishwa na ofisi yangu. 
Hata hivyo, ripoti hii haijabainisha matokeo ya kaguzi 7 zilizoombwa na 
TAKUKURU. Orodha ya kaguzi maalumu zilizofanyika ni kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 2. Matokeo ya kina ya kaguzi hizi 
yameainishwa katika sura ya 12 ya ripoti hii.  

Jedwali Na. 2: Orodha ya Kaguzi Maalumu Zilizofanyika katika Mwaka 
wa Fedha 2019/20  
Na Jina la Ukaguzi Maalumu Taasisi 

iliyoomba 
ukaguzi 

1. Ukaguzi maalumu kuhusu Tozo ya Maendeleo ya Utalii, 
Tamasha la Urithi na Uanzishwaji wa chaneli ya Tanzania 
Safari na Kituo cha Kurusha Masafa ya Kidigitali 

CAG 

2. Ukaguzi Maalumu wa ujenzi wa uzio wa Kiwanja cha Ndege 
cha Bukoba 

TAKUKURU 

3. Ukaguzi maalumu kuhusu matumizi ya Fedha za kutekeleza 
miradi ya upangaji wa matumizi ya ardhi 

CAG 

4. Ukaguzi Maalumu wa ujenzi wa Shule ya Msingi Tumaini 
Bukoba 

TAKUKURU 

5. Ukaguzi maalumu unaohusu ujenzi wa Shule ya Sekondari ya 
Mazoezi ya Patandi iliyopo Chuo Cha Ualimu Elimu Maalumu 

TAKUKURU 
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Na Jina la Ukaguzi Maalumu Taasisi 
iliyoomba 
ukaguzi 

Patandi Mkoa wa Arusha. 
6. Ukaguzi Maalumu wa mali za Chama  

cha Wananchi CUF na ACT-WAZALENDO 
Msajili wa 
Vyama vya 
Siasa 

7. Ukaguzi maalumu juu ya Matumizi yaliyofanywa na Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) kutoka kwenye Ruzuku 
Iliyotolewa na Dhamana ya Kuimarisha Sekta ya Fedha 
(FSDT) 

NIDA 

8. Ukaguzi Maalumu kuhusu matumizi mabaya ya fedha za 
UNICEF kwenye idara ya Ustawi wa Jamii katika Wizara ya 
Afya, maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. 

UNICEF 

9. Ukaguzi maalumu kwenye Mfumo wa Usajili wa Raia 
uliofanyika katika Ofisi ya RITA Dodoma 

CAG 

10. Ukaguzi Maalumu katika ununuzi wa Dawa katika Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Mbeya 

TAKUKURU 

11. Ukaguzi Maalumu kwenye mikataba inayohusiana na Huduma 
za Kiushauri katika Usanifu wa Kina na Usimamizi wa 
Upanuzi wa Bomba la Maji linaoelekea katika Miji ya 
Tabora, Nzega na Igunga(Awamu ya kwanza na pili) chini ya 
Wizara ya Maji 

TAKUKURU 

12. Ukaguzi Maalumu wa tuhuma zinazohusiana na upotevu wa 
kodi ya zuio iliyokusanywa na TEMESA kuanzia Mwezi Julai, 
2015 mpaka Juni 2020 

Waziri Mkuu 

13. Ukaguzi Maalumu wa fedha za ruzuku na Mali  
zinazomilikiwa na Chama cha NCCR- MAGEUZI 

Msajili wa 
Vyama vya 
Siasa 

14. Ukaguzi Maalumu wa Malipo ya Fidia kwa Moja ya Familia 
Iliyopo Tegeta-Ununio,Dar Es Salaam Yaliyolipwa na Wizara 
ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

TAKUKURU 

15. Ukaguzi Maalumu wa Mradi wa Ukarabati wa Majengo, 
Mifumo ya maji na majitaka, Miundombinu Ya Tehama Na 
Mifumo Ya Umeme Chuo Cha Ualimu Ilonga, Kilosa Mkoani  
Morogoro 

TAKUKURU 

Chanzo:Ripoti za kaguzi maalumu. 
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 SURA YA PILI 

 HATI ZA UKAGUZI 

2.1 Utangulizi 
Kwa mujibu wa Viwango vya Ukaguzi wa Umma vya Kimataifa 
vinavyozingatiwa na   Taasisi za Juu za Ukaguzi, hususani  (ISSAI 1700), 
inataja kuwa  lengo la kufanya ukaguzi wa hesabu ni kumwezesha Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  kutoa maoni huru  kwa kupitia 
Hati za Ukaguzi  kuwa  taarifa za fedha zilizoandaliwa  zimeonesha usahihi 
wa hali ya Taasisi iliyokaguliwa   katika mwaka wa fedha husika.Aidha, 
inatoa hakikisho kwa watumiaji kuwa taarifa hizo  zimetayarishwa 
kulingana na viwango kubalifu vya kitaaluma.  
 
Hati za Ukaguzi huchukuliwa kama taarifa muhimu wakati wa kutoa 
hakikisho la usahihi wa taarifa za fedha kwa watumiaji. Katika sekta ya 
umma, hulenga  kulishauri Bunge na wadau wengine kuwa, Hesabu na 
Taarifa za Fedha zilizokaguliwa zimeandaliwa kwa kuzingatia  Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma kwa msingi usio wa 
fedha taslimu (IPSAS Accrual), na  kwa kuzingatia  kifungu cha 25(4) 
cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 (kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2004).  

2.2 Aina za Hati za Ukaguzi 
Kuna aina nne za Hati ya Ukaguzi na kila moja hutolewa kulingana na 
ushahidi uliokusanywa wakati wa ukaguzi.  

2.2.1 Hati Inayoridhisha 
Hati hii inatolewa na Mkaguzi pale anaporidhika kuwa Taarifa za Fedha 
alizokagua zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia viwango kubalifu 
vya kimatiafa vinanyohusu uandaaji wa Taarifa za Fedha.  
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2.2.2 Kundi la Hati Zenye Kasoro2 

Hati za Ukaguzi zilizopo kwenye kundi hili  zinatolewa pale ambapo 
mkaguzi ameshidwa kutoa Hati inayoridhisha. Hati zilizopo kwenye kundi 
hili zimegawanywa katika aina tatu kama ilivyoonyeshwa hapa chini;  
 
2.2.2.1 Hati Yenye Shaka 
Hati Yenye Shaka hutolewa pale ambapo mkaguzi amepata vielelezo vya 
kutosha na kuhitimisha kwamba Taarifa za Fedha kwa ujumla wake 
zimetayarishwa kwa kuzingatia mahitaji ya viwango na miongozo husika 
isipokuwa kwa athari ya baadhi ya masuala yaliyobainika na ambayo   
litafafanuliwa kwenye taarifa husika. Pia, Hati yenye shaka hutolewa pale 
ambapo Mkaguzi wa Hesabu za Serikali  ameshindwa kupata 
vielelezo/ushahidi wa kuthibitisha usahihi wa Taarifa za Fedha 
zilizoandaliwa na amejiridhisha kuwa madhara yanayoweza kutokana na 
kukosekana kwa vielelezo/ushahidi huo yanaweza kuathiri usahihi wa 
taarifa hizo za fedha.  

2.2.2.2 Hati Mbaya (Adverse Opinion) 

Hati isiyoridhisha hutolewa pale ambapo Mkaguzi  amepata ushahidi na  
vielelezo vya kutosha kuwa dosari zilizobainika  wakati wa ukaguzi kwa 
ujumla wake zina mapungufu makubwa na ya msingi katika usahihi wa 
Taarifa za fedha husika. 

2.2.2.3 Kushindwa Kutoa Maoni (Disclaimer of Opinion) 
Hati hii hutolewa pale ambapo mkaguzi anaposhindwa kupata ushahidi na 
vielelezo vinavyo jitosheleza vinavyohusiana na Taarifa za Fedha 
zilizoandaliwa kwa ajili ya ukaguzi. Hati ya aina hii inapotolewa 
inamaanisha kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
ameshindwa kutoa maoni yake kutokana na dosari hizo.  
 

                                            
2 Mwaka huu majina ya hati za Ukaguzi yamebadilika. Kwa miaka iliyopita, “Adverse Opinion” illiitwa 
“Hati Isiyoridhisha” na “Disclaimer of Opinion” iliitwa “Hati Mbaya”. Kwa mwaka huu, “Adverse 
Opinion” imeitwa “Hati Mbaya” na “Disclaimer of Opinion” imeitwa “Kushindwa kutoa Maoni”. 
Mabadiliko haya yametokea kwa kuzingatia kuwa majina mapya yanaakisi zaidi maana halisi ya hati 
zilizotolewa. 
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2.3 Masuala yenye Msisitizo (Emphasis of Matter) na Mambo 
Mengineyo (Other Matter) 

Pale inapofaa, ripoti ya mkaguzi juu ya taarifa za kifedha inaweza 
kujumuisha aya yenye maswala yenye msisitizo. Aya hizo, hazibadilishi 
hati (Hati zenye kasoro) na hazibadilishi maoni zaidi (kwa maoni 
yaliyobadilishwa) aidha pia Aya hiyo haibadilisho maoni yaliyotolewa juu 
ya Taarifa za fedha zilizoandaliwa. 

2.3.1 Aya ya Masuala yenye Msisitizo (Emphasis of Matter) 
Aya hii inajumuishwa katika ripoti ya ukaguzi ikirejelea maswala 
yaliyowasilishwa ipasavyo au kufichuliwa katika taarifa za kifedha 
kwamba, kwa maoni ya kitaalam ukaguzi umeona umuhimu wa kuwaeleza 
watumiaji wa taarifa za kifedha.  Aya hii imejumuishwa katika ripoti ya 
ukaguzi kwa kichwa  cha Habari kijulikanacho kama ‘masuala yenye 
msisitizo’ 

2.3.2 Mambo Mengineyo (Other Matter)  

Aya hii inajumuishwa katika ripoti ya ukaguzi ili kuweka mkazo kwenye 
masuala mengine nje ya yale yaliyofafanuliwa katika taarifa za Fedha 
ikiwemo maoni ya kitaalamu  pale ambapo ukaguzi uliofanyika umeona 
kuna umuhimu wa kuwafahamisha  watumiaji wa Taarifa za fedha. Aya hii 
imejumuishwa katika ripoti ya ukaguzi ikiwa na  kichwa  cha Habari  
‘Mambo mengineyo’ 

2.4 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilikamilisha kaguzi za Taasisi 263 za 
Serikali Kuu na kutoa Hati za ukaguzi kwa Taasisi zote 260. Sikutoa hati ya 
ukaguzi kwa Taasisi tatu ikijumuisha Vyama viwili vya siasa na Wizara 
Moja. Sikuweza kutoa hati ya Ukaguzi kwa vyama hivyo vya siasa kwa 
sababu vilishidwa kuandaa na kuwasilisha Taarifa za Fedha, hivyo ukaguzi 
wangu uliangalia mifumo ya udhibiti wa ndani pekee, aidha Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mahariki (Fungu 34) haikuweza 
kupewa Hati ya Ukaguzi kwasababu ya Mlipuko wa ugojwa wa COVID 19 
ambapo nchi nyingi zilizuia safari na kufunga mipaka yake. Sehemu kubwa 
ya Taarifa ya Fedha inajumuisha taarifa ya fedha ya Balozi 43 ambazo 
hazikukaguliwa katika Mwaka huu wa Fedha. 
 
Kati ya Taasisi 260 nilizokagua taarifa zake za fedha, Taasisi 239 zilipata 
Hati Inayoridhisha, Taasisi 10 zilipata Hati Yenye Shaka, mbili zilipata Hati 
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Mbaya na hazikupata maoni ya ukaguzi. Aidha, kati ya Hati 239 zinazo 
ridhisha, Hati 22 zina Masuala Yenye Msisitizo. 
  
Orodha ya Taasisi zilizokaguliwa pamoja na Hati za ukaguzi zilizotolewa 
zimmeoneshwa katika Kiambatisho Na. I wakati sababu zilizopelekea 
kutolewa kwa  Hati Zenye Shaka, Hati Mbaya na Kushindwa Kutoa Hati 
kwenye Kiambatisho Na. II, Kiambatisho Na. III na Kiambatisho Na. IV 
mtawalia.  

2.5 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 
Mwenendo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa Taasisi zilizopo katika 
Serikali Kuu kwa kipindi cha miaka mitatu toka mwaka 2017/2018 mpaka 
2019/2020 unaonyeshwa katika Jedwali Na. 3 

Jedwali Na. 3: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 
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Wizara na 
Idara 64 61 61 0 4 4 1 1 0 1 0 0 

Sekretarieti 
za Mikoa 26 26 26 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Wakala 31 32 32 3 1 1 0 0 0 0 0 0 
Mifuko 
Maalumu 14 16 16 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Bodi za 
Mabonde Maji 15 14 14 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Hospitali za 
Rufaa 28 22 0 3 6 0 1 0 0 0 0 0 

Vyama vya 
Siasa 4 3 3 4 1 4 0 3 2 9 12 5 

Taasisi 
Nyingine 53 42 41 0 6 0 0 0 0 0 0 1 
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Chanzo: Ripoti za Ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2017/18 mpaka 2019/20 
 
Kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 3 hapo juu, kwa ujumla utendaji 
wa  Taasisi zilizokaguliwa  umeonesha mwelekeo  mzuri kutokana na 
kuongezeka kwa Hati zenye kuridhisha kutoka Hati 218 zilizotolewa  
mwaka uliopita hadi Hati 239 zilizotolewa  mwaka huu, ikiwa  ni ongezeko 
la Taasisi  21  (10%). Pia, idadi ya Taasisi zilizopata Hati zenye kasoro 
(modified opinion) zimepungua kutoka hati 35 hadi 21 ikilinganishwa na 
Mwaka uliopita. 

2.6 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Vyama vya Siasa 
Vyama vya Siasa vimeendelea kuonesha mapungufu na kutofuata taratibu 
za uandaaji wa hesabu zinazokubalika. Kati ya vyama vya siasa 19, vyama 
17 vilikaguliwa na kupata Hati ya Ukaguzi. Vyama vinne3 pekee viliweza 
kuandaa na kuwasilisha hesabu kulingana na viwango kubalifu vya 
kimataifa vya uhasibu wa Sekta ya Umma (IPSAS-Accrual), hivyo kupata 
hati zinazoridhisha ikilinganishwa na hati tatu za mwaka uliopita. Vyama 
vyote 13 vilivyobaki vilipata hati zenye kasoro kwa viwango mbali mbali. 
 
Vyama vinne vilipata Hati Yenye Shaka ikilinganishwa na chama kimoja 
kwa mwaka uliopita. Hakuna Chama kilichopata Hati Mbaya, ikilinganishwa 

                                            
3 ACT Wazalendo, CCM, CHADEMA na NCCR Mageuzi 
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na hati tatu za mwaka uliopita, Pia, sikutoa maoni ya Ukaguzi kwa Vyama 
tisa, ikilinganishwa na vyama 12 kwa mwaka uliopita. 
 
Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Vyama vya Siasa kwa miaka mitatu 
mfululizo toka mwaka 2017/18 mpaka 2019/20 unaoneshwa katika Jedwali 
Na. 4. 

Jedwali Na. 4: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Miaka Mitatu 
Mfululizo  
Na Jina 2019/20 2018/19 2017/18 

1 ACT WAZALENDO Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati Yenye 
Shaka 

2 African Democratic 
Alliance (ADA-TADEA)  Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni 

3 Alliance For African 
Farmers Party (AAFP)  Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni 

4 
Alliance for 
Democratic Change 
(ADC) 

Siktutoa Maoni Sikutoa Maoni Hati 
Inayoridhisha 

5 
Chama cha 
Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati Yenye 
Shaka 

6 Chama Cha Kijamii 
(CCK) 

Hati Yenye 
Shaka 

Hati Yenye 
Shaka 

Hati Yenye 
Shaka 

7 Chama Cha 
Mapinduzi(CCM) 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
Inayoridhisha 

8 Chama cha Sauti ya 
Umma (SAU) Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni 

9 Chama Cha Ukombozi 
wa Umma (CHAUMMA) - Sikutoa Maoni Hati Mbaya 

10 Civic United Front 
(CUF) 

Hati Yenye 
Shaka Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni 

11 Demokrasia Makini Sikutoa Maoni Hati Mbaya Hati Mbaya 

12 Democratic Party (DP) - Sikutoa Maoni Hati 
Inayoridhisha 

13 National League for 
Democracy (NLD) 

Hati Yenye 
Shaka Hati Mbaya Hati Mbaya 

14 
National 
Reconstruction 
Alliance (NRA) 

Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni 

15 NCCR- Mageuzi  Hati 
Inayoridhisha Hati Mbaya Hati Yenye 

Shaka 

16 Tanzania Labour Party 
(TLP) Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni Hati 

Inayoridhisha 

17 Union for Multi-Party 
Democracy (UMD) Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni Sikutoa Maoni 

18 United Democratic Hati Yenye Sikutoa Maoni Hati 
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Na Jina 2019/20 2018/19 2017/18 
Party (UDP) Shaka Inayoridhisha 

19 
United Peoples’ 
Democratic Party 
(UPDP) 

Sikutoa Maoni Hati Mbaya Hakikukaguliwa 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi kwa mwaka wa fedha  2017/18 mpaka 2019/20 
 
Ukaguzi wangu umebaini mambo kadhaa yanayosababisha Vyama vya Siasa 
kushidwa kuandaa hesabu kwa mujibu wa viwango kubalifu vya uandaaji 
wa hesabu. Nazo zinajumuisha; 

 Upungufu katika udhibiti wa utunzaji nyaraka na taarifa sahihi za 
kifedha. Hii hupelekea ugumu wakati wa ukaguzi kuweza 
kuthibitisha uhalali wa taarifa zilizoripotiwa katika hesabu. Kwa 
hivyo, sikuweza kupata ushahidi sahihi na toshelezi ili kutoa msingi 
wa maoni ya ukaguzi juu ya hesabu hizi; na  

 Vyama vya Siasa kukosa wafanyakazi wenye uwezo, ujuzi na 
taaluma  ya kuandaa hesabu. Ndio maana, kwa mara nyingine 
ukaguzi wangu ulibaini mapungufu katika uandaaji wa taarifa za 
fedha zenye dosari nyingi na zisizofaa kutumiwa na Umma. 

 
Napendekeza Viongozi wa Vyama vya Siasa kuimarisha mfumo wa 
udhibiti wa ndani  kwa kuhakikisha taratibu za utunzaji wa nyaraka na 
taarifa muhimu za masuala ya fedha zinaboreshwa. Pia, narudia 
pendekezo langu nililolitoa mwaka uliopita kwamba Viongozi wa vyama 
vya Siasa waajiri/kushirikisha watu wenye taaluma na sifa stahiki 
kwenye uandaaji wa hesabu kulingana na Miongozo kubalifu ya 
uandaaji wa hesabu hizo.  

2.7 Ripoti ya Uzingatiwaji wa Sheria na Kanuni za Ununuzi wa 
Umma. 

Pamoja na Ukaguzi wa hesabu, ukaguzi wangu pia uliangazia tathmini ya 
uzingatiaji wa Sheria na Kanuni za ununuzi ya umma pamoja na ufanisi wa 
Mifumo ya udhibiti wa ndani kama Kiwango cha Kimataifa cha Taasisi za 
Ukaguzi za Juu (ISSAI) Na. 4200 kinavyotaka. Pia, Kifungu Na. 48(3) cha 
Sheria ya Ununuzi wa Umma Na.7 ya mwaka 2011 kinanihitaji kueleza 
katika ripoti yangu ya ukaguzi ya kila mwaka kama Taasisi niliyoikagua 
imezingatia matakwa ya Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake. 
 
Kulingana na ukaguzi nilioufanya kwa mwaka wa fedha 2019/20 nilibaini 
mapungufu katika kuzingatia sheria na kanuni za manunuzi. Baadhi ya 
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Taasisi zenye mapungufu zimeorodheshwa kwenye Jedwali Na. 5 hapa 
chini. 

Jedwali Na. 5: Baadhi ya Taasisi Ambazo Zina Mapungufu katika 
Uzingatiaji wa Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Umma 
Na Aina Taasisi 
1. 34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki 
2. 38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania (TPDF)  
3. 46 Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya 

Ufundi  
4. 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa  
5. 99 Wizara ya Mifugo na Uvuvi- Mifugo 
6. Wakala Wakala wa Huduma za Manunuzi Serikalini (GPSA) 
7. Wakala Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 
8. Wakala Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi Tanzania 

(TEMESA) 
9. Wakala Chuo cha Maji 
10. Mfuko Maalumu Mfuko wa Misitu Tanzania  
11. Hospitali ya 

Mkoa ya Rufaa 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa- Amana 

12. Hospitali ya 
Mkoa ya Rufaa 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa- Singida 

13. Hospitali ya 
Mkoa ya Rufaa 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa- Songwe 

14. Hospitali ya 
Kanda ya Rufaa 

Hospitali ya Rufaa ya Kanda- Mbeya 

15. Taasisi 
Nyingine 

Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii 
(CBCTC) 

16. Taasisi 
Nyingine 

SUMA JKT -Idara ya Ujenzi 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2019/20 
 
Maelezo zaidi juu ya kutofuata masharti ya sheria ya ununuzi yametolewa 
katika Sura ya Tisa ya ripoti hii. 



 

16 

 

 SURA YA TATU 

 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 
ILIYOPITA 

3.1 Utangulizi 
Tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo yangu ya miaka iliyopita katika 
kaguzi za hesabu, kaguzi maalum, majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
(PMG) kulingana na Kifungu Na. 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka, 2008, (na marekebisho yake ya mwaka 2013) na utekelezaji wa 
maagizo ya Kamati ya kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) kwa 
mwaka wa fedha uliopita 2018/19, imebaini hatua mbalimbali za 
utekelezaji zilizochukuliwa na serikali ambazo zinawasilishwa katika sura 
hii. 

Nimebaini kuwapo kwa kasi ndogo ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi na maagizo ya Kamati ya PAC katika Taasisi zilizokaguliwa. 
Kutotekelezwa kwa mapendekezo yangu na maagizo ya Kamati ya kudumu 
ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) kwa wakati kunaweza kusababisha 
kuendelea kujitokeza kwa mapungufu ya usimamizi wa mapato ya Serikali 
na matumizi ya mali ya Umma. 

Aidha, vigezo vilivyotumika katika kutathmini hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo na maagizo ya Kamati ya kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC) ya miaka iliyopita vimefafanuliwa katika Jedwali Na. 6; 

Jedwali Na. 6: Tafsiri ya Maneno Yaliyotumika katika Kutathmini Hali ya 
Utekelezaji wa Mapendekezo  
 
Hali halisi Maelezo 
Mapendekezo 
yaliyotekelezwa  
 

Mkaguliwa ametimiza kikamilifu mapendekezo na 
maelekezo, kama ilivyoelezewa katika Ripoti.  

Utekelezaji 
unaendelea  
 

Mkaguliwa ana mipango mahususi ya kuanza, au 
ameanza, kutekeleza pendekezo au ametimiza kiasi cha 
pendekezo na maagizo yaliyotolewa 

Mapendekezo 
hayajatekelezwa  
 

Mkaguliwa hajatimiza pendekezo hilo wala hajaonesha 
kuwa atafanya hivyo.  

Pendekezo limefutwa 
kutokana na kupitwa 
na wakati  

Mkaguliwa amejitahidi kwa kiasi kikubwa kwamba 
udhaifu wa zamani haufanyiki katika miaka iliyofuata au 
mapendekezo na maagizo hayana umuhimu tena kwa 
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Hali halisi Maelezo 
 utekelezaji kwa sababu ya muda kupita au utekelezaji 

wake hauwezekani sababu ya mabadiliko ya sheria, 
Vipaumbele vya Serikali na maagizo ya kisera  

Pendekezo limerudiwa  
 

Mkaguliwa hajatimiza pendekezo la zamani ambalo 
katika mwaka huu pendekezo hilo hilo lilitolewa kwa 
kuzingatia ukweli kwamba pendekezo hilo lina haja ya 
kurudiwa. Kwa hivyo, ili kuweka msisitizo, pendekezo 
limetolewa tena.  

3.2 Hali ya sasa ya Mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kwa mwaka Uliopita kuhusu Wizara, Idara na 
Wakala. 

Katika mwaka wa ukaguzi uliopita mwaka 2018/19, nimefuatilia hali ya 
utekelezaji wa mapendekezo yangu ya miaka iliyopita kwa Wizara, Idara 
na Taasisi za Serikali  263 ambapo nilitoa jumla ya mapendekezo 5,483. 
Idadi ya mapendekezo kwa kila Taasisi imeonyeshwa kwa muhtasari katika 
Jedwali Na. 7 

Jedwali Na. 7: Idadi ya Mapendekezo kwa kila Taasisi  
Taasisi Idadi ya Taasisi Idadi ya 

Mapendekezo 
Wakala 34 898 
Mifuko  ya Fedha (Funds) 14 115 
Taasisi Nyingine 53 812 
Vyama vya Siasa 19 286 
Hospitali Maalum na za Rufaa za Mikoa 32 487 
Mafungu (Votes) 66 1198 
Hesabu za Taifa  4 586 
Sekretarieti za Mikoa 26 854 
Ofisi za Mabonde ya Maji 15 247 
Jumla 263 5,483 
Chanzo: Ripoti za Taasisi Mwaka 2019/20  
 

Kupitia ufuatiliaji na tathmini juu ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo 
ya miaka iliyopita, nilibaini kuwa kati ya mapendekezo 5,483; 
mapendekezo 1,508 (27%) yalitekelezwa, mapendekezo 2,003 (37%) 
utekelezaji wake unaendelea, mapendekezo 1,211 (22%) 
hayakutekelezwa,mapendekezo  502 (9%) yamerudiwa na mapendekezo 
259 (5%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati. Hali ya utekelezaji wa 



 

18 

 

mapendekezo yangu kwa miaka ya nyuma kwenye ripoti za Wizara, Idara 
na Taasisi za Serikali yamefupishwa katika Kielelezo Na.  1 

Kielelezo Na.  1: Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka Iliyopita kwa 
Taasisi za Serikali Kuu 

 

3.2.1 Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Wizara, Idara na 
Wakala 

Mapitio ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya miaka ya nyuma kwa 
kipindi cha miaka mitatu mfululizo yalibaini kuwa katika mwaka wa fedha 
2016/17 mapendekezo 4,282 yalisalia, mwaka 2017/18 mapendekezo 
4,736 yalisalia, wakati katika mwaka wa fedha 2018/19 mapendekezo 
5,483 yalisalia. Mwenendo wa mapendekezo kwa ujumla kwa miaka mitatu 
mfululizo yameonyeshwa kwenye Kielelezo Na. 2  
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Kielelezo Na.  2: Mwenendo wa Jumla ya Mapendekezo kwa Miaka 
Mitatu Mfululizo  

 

 
Kama inavyoonyeshwa katika takwimu hapo juu, idadi ya mapendekezo 
yaliyotolewa inaongezeka kila mwaka. Hata hivyo, kiwango cha utekelezaji 
wa mapendekezo haya hakiridhishi kwani ni mapendekezo 1,508 tu sawa 
na (28%) yaliyotekelezwa kwa mwaka 2018/19 wakati mapendekezo 1,474 
sawa na (31%) na 1,459 sawa na (34%) tu yakitekelezwa mwaka 2017/18 na 
2016/17, mtawalia. Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa 
miaka mitatu mfululizo imeonyeshwa katika Jedwali Na. 8 hapa chini 

Jedwali Na. 8: Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi 
kwa Miaka Mitatu  
Hali halisi/Mwaka 2018/19 2017/18 2016/17 

Mapendekezo yaliyotekelezwa 1,508 1,474 1,459 
Mapendekezo yaliyo katika hali ya 
Utekelezaji 2,003 1,588 1,626 

Mapendekezo Yasiyotekelezwa 1,211 1,080 752 
Mapendekezo yaliyopitwa na wakati 259 286 445 
Mapendekezo Yaliyorudiwa 502 308 - 
Jumla  5,483 4,736 4,282 

 

3.3 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ripoti Kuu ya Mwaka ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 

Kanuni ya 38 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009 inamtaka 
Waziri mwenye dhamana kuandaa mpango wa hatua za utekelezaji wa 
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mapendekezo ya ukaguzi na kuuwasilisha kwa maandishi kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani ya kipindi cha miezi mitatu 
tangu tarehe ya kupokea mapendekezo hayo. 
 
Kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2013), kinawataka Maafisa Masuuli kuandaa 
mpango kazi wa utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) na kuwasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
(PMG) kwa ujumuishaji. Baadaye, hali ya utekelezaji ijumuishwe kwenye 
ripoti ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).  
 
Ili kutekeleza kanuni tajwa hapo juu, Serikali kupitia Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG), iliwasilisha majibu ya mapendekezo yaliyotolewa na ripoti 
ya Ukaguzi kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2019. Majibu ya 
mapendekezo yaliwasilishwa kwa barua yenye Kumb. Namba CHA.116 / 
474/01/57 ya tarehe 2 Julai 2020. Majibu yaliyotolewa na Serikali  kupitia 
ripoti ya Jumla ya mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2019 inaonesha hatua 
mbalimbali za utekelezaji kama inavyoonyeshwa katika Jedwali Na. 9 na 
Kiambatisho Na. V 

Jedwali Na. 9: Hali ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) katika Kutekeleza 
Mapendekezo yangu kwa Mwaka 2018/19  
Hali Halisi Idadi ya 

Mapendekezo 
Asilimia 

% 
Mapendekezo yaliyo katika hali ya 
utekelezaji 

78 58 

Mapendekezo Yasiyotekelezwa 51 38 

Mapendekezo Yaliyorudiwa 6 4 

Jumla 135 100 

Chanzo: Majibu ya PMG kwa mwaka 2018/19  

Uchambuzi wa Mwenendo wa Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
(PMG) kwa Mapendekezo ya Ukaguzi. 

Uchambuzi wa mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo kulingana na 
majibu ya taarifa ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) kwa miaka mitatu 
iliyopita (2018/19, 2017/18 na 2016/17) umeonesha kuwa mapendekezo 
mengi yako katika hatua mbalimbali za utekelezaji. Uchambuzi wa 
mwenendo huo umeoneshwa katika Jedwali Na. 10 hapa chini.  
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Jedwali Na. 10: Mwenendo wa Mlipaji Mkuu wa Serikali katika 
Kutekeleza Mapendekezo yangu kwa Kipindi cha Miaka Mitatu  
Hali Halisi 2018/19 2017/18 2016/17 

Mapendekezo Yaliyotekelezwa 0 8 2 

Mapendekezo yaliyo katika hali ya 
utekelezaji 

78 37 17 

Mapendekezo Yasiyotekelezwa 51 20 4 

Mapendekezo Yaliyorudiwa 6 0 0 

Mapendekezo yaliyopitwa na 
wakati 

0 15 68 

Jumla 135 80 91 

 

3.4 Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali (PAC) 

Kamati ya kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) ndio chombo cha 
juu zaidi cha uangalizi kwa Taasisi, Wizara na Idara za Serikali kuu (MDAs), 
kulingana na Kanuni ya 14 ya kanuni za Kudumu za Bunge toleo 
lililorekebishwa Januari 2020. Majukumu ya Kamati yameelezewa kwa 
usahihi chini ya kanuni ya 14 ya toleo la nane la kanuni za Kudumu za 
Bunge.Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
zinaripoti maoni muhimu kwa Kamati ya PAC. 
 
Maagizo ya Kamati ya PAC yanapaswa kuchukuliwa kwa umuhimu na 
Maafisa Masuuli. Utekelezaji wa maagizo ya PAC ni muhimu ili kuhakikisha 
kuwa shughuli na utendaji ndani ya Serikali na Taasisi zake zinatekelezwa 
kwa utaratibu, maadili na ufanisi. Ni muhimu mambo yote yaliyoibuliwa na 
Kamati ya PAC yashughulikiwe na maagizo yote yatekelezwe ipasavyo. 

Tathmini yangu juu ya Ripoti za ukaguzi wa Serikali na Taasisi zake 
inaonyesha kuwa wakati wa kikao cha Kamati ya PAC kwa mwaka ulioishia 
30 Juni 2020, Kamati ilikuwa imetoa jumla ya maagizo 259 kwa Serikali na 
Taasisi zake ambayo yalikuwa katika hali tofauti ya utekelezaji. Katika 
maagizo ya jumla ya PAC yaliyotolewa, 130 (50%) yalitekelezwa, 101 (39%) 
yalikuwa katika utekelezaji, na 17 (7%) hayakutekelezwa, wakati maagizo 
11 (4%) yalifutwa kutokana na kupitwa na wakati. Muhtasari huu 
umeonyeshwa katika Kielelezo Na.  3: Hali ilivyo ya Utekelezaji wa 
Maagizo ya PAC kwa Mwaka 2018/19  
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Kielelezo Na.  3: Hali ilivyo ya Utekelezaji wa Maagizo ya PAC kwa 
Mwaka 2018/19  

 

3.4.1 Ulinganisho wa hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya PAC kati ya 
Mwaka 2018/19 na Miaka Iliyopita  

 
Tathmini yangu ilibaini kwamba kulikuwa na jumla ya maagizo 259 ya 
Kamati ya PAC kwa mwaka wa fedha 2018/19 ikilinganishwa na maagizo ya 
295 na 272 kwa miaka 2017/18 na 2016/17 mtawalia. Kati ya 
mapendekezo haya, mapendekezo 130 (50%) mwaka 2018/19 
yalitekelezwa wakati mapendekezo 92 (31%) na 82 (30%) yalitekelezwa 
kwa miaka 2017/18 na 2016/17, mtawalia. Mwelekeo wa Utekelezaji wa 
Maagizo ya PAC kwa Miaka Mitatu Mfululizo Umeonyeshwa Kwenye Jedwali 
Na. 11.  

Jedwali Na. 11: Mwenendo wa Maagizo ya Kamati ya PAC kwa Kipindi 
cha Miaka Mitatu  

Hali Halisi 2018/19 2017/18 2016/17 
Mapendekezo Yaliyotekelezwa 130 92 82 
Mapendekezo Yaliyo katika Hali ya 
Utekelezaji 

101 79 163 

Mapendekezo Yasiyotekelezwa 17 105 19 
Mapendekezo Yaliyopitwa na Wakati 11 19 8 
Jumla 259 295 272 
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3.5 Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi Maalumu 
Kifungu cha 29 (2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008, 
kinaeleza kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), 
akiombwa na mtu yeyote, Taasisi, Mamlaka za Umma, Wizara, Idara, 
Wakala, mamlaka za Serikali za Mitaa na vyombo vingine, anaweza 
kutekeleza ukaguzi maalum. Pia, katika Kanuni ya 79 (1) ya Kanuni ya 
ukaguzi wa Umma ya mwaka, 2009 CAG hatalazimika kukubali ombi 
kama hilo,na Kanuni ya 80 (2) inamruhusu kurekebisha mawanda ya 
ukaguzi kama atakavyoona inafaa.  
 
Aidha, katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita (2018/19, 2017/18 na 
2016/17), nimetoa jumla ya mapendekezo 48 katika kaguzi maalumu 21 
nilizofanya. Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo hayo ulibaini 
kwamba mapendekezo yote 48 yalikuwa katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji.Maelezo ya kina ya hali ya utekelezaji ni kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. VI   

Hivyo nasisitiza kuwa Wizara, Idara, Wakala,  Vyama vya Siasa 
pamoja na Mlipaji Mkuu wa Serikali, kuweka juhudi zaidi katika 
kuhakikisha kwamba Maagizo yote yaliyotekelezwa kwa sehemu, 
yanakamilishwa kulingana na mpango wa utekelezaji uliokubaliwa ili 
kuhakikisha kuwa mapendekezo ya CAG na maagizo ya PAC 
yanakuwa na faida kwa Serikali. 
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 SURA YA NNE 

 UANDAAJI NA UTEKELEZWAJI WA BAJETI 

4.1 Utangulizi 
Sura hii inaangazia masuala yanayohusiana na Makadirio ya Mapato na 
Matumizi ya Serikali, Sera zilizopitishwa ili kuongeza Mapato, usimamizi 
wa Matumizi na tathmini ya utekelezaji wa Bajeti. Bajeti ya 2019/20 
ililenga kujenga uchumi wa viwanda, kuchochea ajira na kuwezesha ustawi 
wa jamii endelevu kwa kuzingatia vipaumbele vifuatavyo4: 
 
Viwanda na Kilimo 
Lengo lilikuwa kusaidia Viwanda ambavyo vinatumia Malighafi 
zinazopatikana ndani ya Nchi ili kuzalisha bidhaa kwa Soko la ndani na nje. 
Kipaumbele hiki kilitekelezwa kwa kutenga fedha ili kusaidia kilimo, kutoa 
misamaha ya Kodi, kuanzisha viwanda vidogo vya kuongeza thamani ya 
mazao na kuimarisha Bodi za Mazao ya Kilimo na vitu vingine. 
 
Ukuaji wa Uchumi na Maendeleo ya Watu 
Kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za Afya, Elimu na ujuzi, chakula 
na lishe bora, huduma ya maji safi na salama pamoja na kuweka msukumo 
katika kuongeza ubora wa nguvu kazi ili iendane na mahitaji ya Soko la 
Ajira.  
 
Uboreshaji wa Mazingira ya Uendeshaji Biashara na Uwekezaji 
Kuendeleza ujenzi na ukarabati wa Miundombinu hususani Reli, Bandari, 
Nishati, Barabara, Madaraja na Viwanja vya Ndege, kupitia na kuimarisha 
mifumo ya kisera, kisheria na kitaasisi, pamoja na kuimarisha ulinzi na 
usalama ili kushawishi na kuvutia wawekezaji wa ndani na nje.  
 
Ufuatiliaji na Tathmini 
Kuimarisha ufuatiliaji na tathmini katika utekelezaji wa Miradi ya 
maendeleo katika ngazi zote. Vilevile, kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji 
mapato ya kodi na yasiyo ya Kodi bila kuathiri Biashara. 

                                            
4Kwa maelezo ni Bajeti iliyowasilishwa Bungeni Juni, 2019; 
https://www.mof.go.tz 
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4.2 Sera na Mikakati ya Bajeti 
Ili kuhakikisha utekelezaji mzuri wa Bajeti, serikali iliweka hatua kadhaa 
za kiutawala, Sera, mikakati na mageuzi ya Kodi. Marekebisho 
yaliyofanywa ni pamoja na marekebisho ya Sheria za Kodi na maboresho 
katika hatua nyingine za kiutawala kama vile kuimarisha ukusanyaji wa 
Mapato ya ndani kupitia Mfumo wa Usimamizi wa Mapato ya Ndani (IDRAS), 
kupanua wigo wa Kodi kwa kuanzisha vyanzo vipya vya mapato kama vile 
uvuvi wa Bahari Kuu. Udhibiti mwingine ni kuimarisha ufuatiliaji na 
udhibiti wa uhamishwaji wa Bei (transfer price), kuimarisha usimamizi wa 
misamaha ya Kodi na kuhakikisha ukusanyaji wa Mapato yasiyo ya Kodi 
kupitia Mfumo wa Serikali wa Malipo ya Elektroniki (GePG). 

Sera na hatua juu ya usimamizi wa matumizi ni pamoja na; nidhamu katika 
matumizi ya fedha za Umma, kuhakikisha nakisi ya bajeti haizidi asilimia 
2.3 ya Pato la Taifa, kuelekeza rasilimali fedha kwa sekta zinazosaidia 
ukuaji wa uchumi na zinazoongeza tija ili kuchochea ukuaji wa Uchumi na 
udhibiti wa malimbikizo ya Madeni. Aidha, Serikali iliendelea kulipa 
malimbikizo yaliyothibitishwa kuwa halali bila ya kuchelewa. Pia, 
iliendelea kutoa kandarasi kwa wakati baada ya idhini ya fedha na Mlipaji 
Mkuu wa Serikali na pale inapohitajika kuweka hatua za kisheria, 
kiutawala na kinidhamu kwa Sheria na Kanuni zinazokiukwa.  

4.3 Muundo wa Bajeti kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 

4.3.1 Makadirio ya Makusanyo 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, Serikali ilitarajia kukusanya kiasi cha Sh. 
bilioni 33,105.41, ikiwa ni ongezeko la Sh. bilioni 629.46 sawa na asilimia 
mbili ikilinganishwa na makadirio ya Sh. bilioni 32,475.95 zilizoripotiwa 
kwa mwaka wa fedha 2018/19. Mgawanyo wa ukusanyaji na asilimia ya 
michango kutoka katika kila chanzo kilichobainishwa ni kama 
inavyoonyeshwa katika Jedwali hapa chini; 

Jedwali Na. 12: Vyanzo vya Makusanyo na Asilimia za Kuchangia 
Maelezo Kiasi katika Sh 

bilioni 
% 

Makusanyo ya 
vyanzo vya Ndani 

Kodi  19,100.93 58 
Makusanyo 
yasiyotokana na 
Kodi  3,178.92 

9 

Makusanyo Kutoka 
Mamlaka ya Serikali 765.48 

2 
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Maelezo Kiasi katika Sh 
bilioni 

% 

za Mitaa 
Misaada na Mikopo Misaada 1,208.52 4 

Mikopo ya Ndani 4,959.99 15 
Mikopo ya Nje 3,891.56 12 

Jumla 33,105.41 100 
Chanzo: Taarifa ya Bajeti ya Mwaka 2019/20 

4.3.2 Makadirio ya Matumizi ya Serikali 
Bajeti ya Sh.bilioni 33,105.41 ilipitishwa kwa matumizi mbalimbali, 
yaliyobainishwa katika Matumizi ya Maendeleo Sh. bilioni 12,248.60 na 
matumizi ya kawaida Sh. bilioni 20,856.81. Mgawanyo wa matumizi kwa 
asilimia ni kama inavyoonekana katika kielelezo cha hapa chini: 

Kielelezo Na.  4: Mgawanyo wa Makadirio ya Matumizi kwa asilimia  

 

4.4 Marejeo (Reallocation) ya Bajeti ya Matumizi ya Serikali 
Katika mwaka wa Fedha 2019/20 Marejeo ya Bajeti ya matumizi Na.1 ya 
2019/20 ya kiasi cha Sh biloni 48.308 yalipitishwa na Bunge ili kubadilisha 
matumizi ya Mafungu mbalimbali, hivyo kupelekea ongezeko la matumizi 
ya Maendeleo kwa asilimia 0.39 na kupungua kwa matumizi ya kawaida 
kwa asilimia 0.23. Makadirio ya matumizi ya maendeleo na kawaida baada 
ya Marejeo ya Bajeti yalikuwa Sh. bilioni 12,296.91 na Sh. bilioni 
20,808.50 mtawalia, kama ilivyooneshwa kwenye jedwali hapa chini: 



 

27 

 

Jedwali Na. 13: Marejeo ya Bajeti ya Matumizi  
Maelezo Matumizi ya 

Maendeleo 
Sh.bilioni 

Matumizi ya kawaida 
Sh.bilioni 

Makadirio ya matumizi kama 
yalivyopitishwa na Bunge 

12,248.60 20,856.81 

Kiasi kilichorejewa (+)48.308 (-)48.308 
Bajeti iliyorekebishwa na Kikao 
cha Bunge 

12,296.91 20,808.50 

Chanzo: Hotuba ya Bajeti ya Waziri wa Fedha, 2019/20, Sheria ya Matumizi ya 
2019 na Marejeo ya Bajeti ya matumizi Na.1 la 2019/20 

4.5 Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti 

4.5.1 Mwenendo wa Makusanyo 
Serikali ilikusanya kiasi cha Sh. bilioni 31,519.49 sawa na 95% 
ikilinganishwa na Makadirio ya Sh. bilioni 33,105.41, hivyo kiasi cha Sh. 
bilioni 1,585.92 (5%) hakikukusanywa. Ikilinganishwa na makusanyo ya 
2018/19 ya (Sh. bilioni 25,817.45), nilibaini ongezeko la makusanyo kwa 
kiasi cha Sh. bilioni 5,702.04 (22.09%). 

4.5.2 Mwenendo wa Makusanyo Ikilinganishwa na Makadirio 
Katika kupitia mwenendo wa makusanyo kwa kipindi cha miaka mitano 
nimebaini kuwapo kwa ongezeko la makusanyo dhidi ya makadirio 
yaliyoidhinishwa. Kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 14 hapa chini. 
Hali hii inawezesha Serikali kutoa huduma bora za kijamii, kujenga 
Miundombinu, na kuwezesha utekelezwaji wa Miradi ya Maendeleo. Hata 
hivyo, katika kila mwaka wa fedha ulioripotiwa, makusanyo yamekuwa 
chini ya makadirio yaliyoidhinishwa hali inayonipa mashaka. Mwenendo wa 
makadirio na makusanyo ni kama ilivyoonyeshwa katika jedwali hapa 
chini:  
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Jedwali Na. 14: Mwenendo wa Makusanyo Ikilinganishwa na Makadirio   
Mwaka  2019/20 

(Sh. Bilioni) 
2018/19 
(Sh. Bilioni) 

2017/18 
(Sh. Bilioni) 

2016/17 
(Sh. Bilioni) 

2015/16 
(Sh. Bilioni) 

Makadirio 33,105.41 32,475.95 31,711.99  29,539.00  22,495.00  
Makusanyo 31,519.49 25,817.45 27,695.97  25,307.00  21,109.00  
Mwenendo wa changizo katika % asilimia 
Kodi 57% 60% 55% 57% 59% 
Makusanyo 
ya Mamlaka 
ya Serikali 
za Mitaa  

8% 9% 5% 8% 8% 

Mikopo ya 
Ndani 

16% 15% 21% 23% 25% 

Misaada na 
mikopo ya 
Nje 

19% 16% 19% 12% 8% 

Chanzo: Ukaguzi mfuko Mkuu 
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4.5.3 Ufadhili wa Kibajeti 
Makusanyo yanayotokana na Kodi, makusanyo yasiyotokana na kodi, na 
makusanyo ya kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa yalikuwa Sh. bilioni 
20,514.52, wakati Sh.bilioni 11,004.97 zilitokana na mikopo ya ndani, nje 
na misaada. Uchambuzi unaonyesha kuwa Mapato ya ndani yanayotokana 
na (Kodi, Makusanyo yasiyotokana na Kodi, pamoja na makusanyo ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa) yanaweza kufadhili Matumizi ya Serikali kwa 
65%, wakati 35% iliyobaki ilitokana na Misaada na Mikopo. 

Ikilinganishwa na makusanyo ya mwaka uliopita ya Sh.bilioni 8,023, 
nilibaini kuongezeka kwa Misaada na mikopo ya Sh.bilioni 2,981.97 sawa 
na 37%. Bajeti ya Mikopo na Misaada imekuwa ikiongezeka kwa kipindi cha 
miaka mitano isipokuwa kupungua katika mwaka wa fedha 2018/19. Hali 
hiyo inamaanisha kuongezeka kwa utegemezi wa kibajeti katika mikopo na 
Misaada. 

Mwenendo wa ufadhili wa Kibajeti kwa kipindi cha miaka mitano ni kama 
inavyoonekana katika kielelezo kifuatacho: 

Kielelezo Na.  6: Mwenendo wa ufadhili wa kibajeti kwa kipindi cha  
miaka Mitano  

 

 

 



 

31 

 

Mapendekezo yangu kwa Serikali na Mamlaka husika ni kuwa, 
Wizara/Idara na Sekretarieti za mikoa zitafiti vyanzo vipya vya mapato 
ili kuongeza wigo wa makusanyo ya ndani na kupunguza utegemezi wa 
Misaada na Mikopo ya Wahisani. 

 

4.5.4 Tathmini Juu ya Mwenendo wa Ukusanyaji kutoka kila Chanzo 
Kilichotambuliwa 

 
Makusanyo ya Kodi 
Makusanyo ya Kodi Tanzania Bara ni Sh. bilioni 17,933.20 sawa na 94% ya 
makadirio ya Sh. bilioni 19,100.9; hivyo Serikali haikukusanya kiasi cha Sh. 
bilioni 1,167.73. 

Ikilinganishwa na makusanyo ya mwaka 2019/20 ya (Sh. bilioni 17,933.20) 
na makusanyo ya mwaka 2018/19 ya (Sh. bilioni 15,474.33), nimebaini 
ongezeko la makusanyo la Sh. bilioni 2,458.87 sawa na 16%.  

Makusanyo Yasiyotokana na Kodi 
Makusanyo yasiyotokana na kodi yanajumuisha Makusanyo yanayokusanywa 
na Wizara, Idara za Serikali kuu, Balozi, Sekretarieti za Mikoa na Taasisi 
nyingine. 

Katika kupitia taarifa za Fedha na makusanyo yaliyowasilishwa nilibaini 
kiasi cha Sh. bilioni 1,868.12 sawa na 59% ya makadirio ya Sh. bilioni 
3,178.92 zilikusanywa, hivyo kiasi cha Sh. bilioni 1,310.80 
hakikukusanywa. 

Ikilinganishwa na makusanyo ya 2019/20 ya (Sh. bilioni 1,868.12) na 
Makusanyo ya 2018/19 ya (Sh. bilioni 1,661.28) nimebaini ongezeko la 
makusanyo kwa Sh. bilioni 206.84 sawa na 12.5%. Hali hii inaonyesha 
uboreshaji wa usimamizi wa ukusanyaji wa Mapato. 

Makusanyo ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
Makusanyo ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa yalikuwa Sh. bilioni 713.19 
sawa na 93% ikilinganishwa na makadirio ya Sh. bilioni 765.48, hivyo kiasi 
cha Sh. bilioni 52.29 (7%) hakikukusanywa. 

Ikilinganishwa na makusanyo ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka wa 
fedha 2018/19 ya Sh. bilioni 659.10, nimebaini kuwapo kwa ongezeko la 
Makusanyo kwa kiasi cha Sh. bilioni 54.09 (8.21%).  
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Misaada 
Misaada iliyopokelewa kutoka kwa wadau wa maendeleo ni Sh. bilioni 
1,119.68  sawa na 93% ikilinganishwa na makadirio ya Sh. bilioni 1,208.52; 
hivyo, misaada ya Sh. bilioni 88.85 haikupokelewa. Mikopo iliyopokelewa 
katika mwaka huu wa fedha inajumuisha msaada wa kibajeti, na fedha za 
Miradi ya Maendeleo. 

Kumekuwa na ongezeko la misaada ya Sh. bilioni 476.68 sawa na 74.13% 
ikilinganishwa na Sh. bilioni 643 zilizopokelewa mwaka 2018/19. 

Mikopo ya Ndani 
Makusanyo yanayotokana na mikopo ya ndani yanajumuisha: Hati fungani 
za muda mfupi na muda mrefu, Sh. bilioni 4,959.99 za mikopo ya Ndani 
zilipokelewa na Serikali sawa na 100% ya Makadirio ya Sh. bilioni 4,959.99. 
Nilibaini kuimarika kwa ongezeko la mikopo ya ndani kwa kiasi cha Sh. 
bilioni 1,008.95 sawa na 25.54% ikilinganishwa na mikopo ya Sh. bilioni 
3,951.04 iliyopokelewa mwaka 2018/19. 

Mikopo ya Nje yenye Masharti Nafuu 
Mikopo ya nje yenye masharti nafuu iliyopokelewa katika mwaka wa Fedha 
ilikuwa Sh. bilioni 2,535.92, ikiwa ni ongezeko la zaidi ya makadirio ya Sh. 
bilioni 1,575.15 kwa Sh. bilioni 961 sawa na 61%. Nilibaini kuongezeka kwa 
mikopo ya Nje yenye masharti nafuu kwa kiasi cha Sh. bilioni 813.52 sawa 
na 47.23% ikilinganishwa na mikopo kama hiyo ya Sh. bilioni 1,722.40 
iliyopokelewa mwaka 2018/19. 

Mikopo ya Nje isiyo na Masharti Nafuu 
Mikopo ya nje isiyo na masharti nafuu iliyopokelewa na Serikali ilifikia Sh. 
bilioni 2,389.39 ikiwa ni zaidi ya Makadirio ya Sh. bilioni 2,316.40 kwa Sh. 
bilioni 73 (3.15%). Ikilinganishwa na mwaka uliopita nilibaini ongezeko la 
kiasi cha Sh. bilioni 683.09 (40.03%) kinachotokana na Mikopo kutoka Sh. 
bilioni 1,706.3 zilizoripotiwa 2018/19. 

Kwa ujumla, utendaji wa makusanyo kwa kila chanzo kilichotambuliwa ni 
zaidi ya 50% ya makadirio, jambo linaloonyesha utendaji mzuri wa 
ukusanyaji; Hata hivyo, juhudi zaidi inahitajika ili kuongeza makusanyo 
yasiyotokana na Kodi ambayo hayakufanya vizuri ikilinganishwa na vyanzo 
vingine. Kielelezo Na. 7 kinaonyesha uwiano wa makusanyo na makadirio 
kwa kila chanzo. 
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Kielelezo Na.  7: Uwiano wa Bajeti na Makusanyo ya kila chanzo  

 

4.5.5 Makusanyo katika Mfuko Mkuu wa Serikali 
Nilipitia mwenendo wa uwasilishwaji wa Makusanyo katika Mfuko Mkuu wa 
Serikali na kubaini kuwapo kwa Matumizi ya Makusanyo kabla ya 
kuwasilisha taarifa katika Mfuko Mkuu wa Jumhuri ya Muungano, kinyume 
na Kifungu Na. 135 (1) cha Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
1977 (kama inavyorekebishwa mara kwa mara) ambacho kinataka 
makusanyo yote kwa Matumizi ya Serikali kuwasilishwa Mfuko Maalumu 
unaojulikana kama "Mfuko Mkuu wa Jumhuri ya Muungano". Makusanyo 
yenye hoja ni haya yaliyoelezwa hapa chini: 

4.5.5.1 Kutowasilishwa kwa Makusanyo ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa Mfuko Mkuu wa Hazina Sh. bilioni 132.08  

Mamlaka za Serikali za Mitaa hukusanya Mapato kutoka katika vyanzo 
vyake na kuyatumia. Mamlaka za Serikali za Mitaa hupaswa kutoa taarifa 
Mfuko Mkuu  kupitia ripoti za Makusanyo ili kuyatambua kama Mapato na 
Matumizi. 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa zilikusanya jumla ya 
Sh bilioni 132.08 na kuzitumia bila kuwasilisha taarifa Mfuko Mkuu. 
Ikilinganishwa na kiasi cha Sh bilioni 553.378 zilizoripotiwa mwaka 
2018/19 kumekuwa na kupungua kwa makusanyo ya Serikali za Mitaa 
yanayotumika bila kutolewa taarifa Mfuko Mkuu kwa 76%. 
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Nakazia pendekezo langu la awali juu ya kufanyika kwa usuluhishi wa 
taarifa za makusanyo kati ya Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa na Wizara ya Fedha na Mipango. Pia, ninapendekeza 
uimarishaji wa mfumo wa udhibiti wa ndani katika kuongeza uwazi 
katika Makusanyo ikiwa ni pamoja na ufahamu wa umuhimu na 
uwajibikaji katika kutoa taarifa za Makusanyo. 

4.5.5.2 Fedha Zilizopelekwa moja kwa moja Kwenye Miradi bila kutoa 
Taarifa Mfuko Mkuu Sh.bilioni 2,025.67 

Ukaguzi wa Fungu Na. 22-Madeni ya Taifa na Huduma za Jumla ulibaini 
kuongezeka kwa fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwenye Miradi ya 
maendeleo kwa kiasi cha Sh. bilioni 853.76 (73%) kutoka Sh. bilioni 
1,171.91 zilizoripotiwa mwaka 2018/19 hadi Sh bilioni 2,025.67 
zilizoripotiwa mwaka 2019/20. Kuongezeka kwa fedha zinazopelekwa moja 
kwa moja kwenye miradi ya mendeleo bila kutolewa taarifa Mfuko Mkuu  
kunachangiwa na ushirikiano duni wa Maafisa Masuuli wanaowajibika 
kuwasilisha ombi la kupatiwa risiti za mapokezi ya fedha na kibali cha 
matumizi ya fedha zilizopokelewa moja kwa moja bila kupitia Mfuko Mkuu  
(Dummy receipt and exchequer). 

Bado narudia pendekezo langu juu ya usuluhisho wa taarifa za fedha 
kwa wakati na uimarishwaji wa Mfumo wa udhibiti wa ndani kwa fedha 
zinazokwenda moja kwa moja kwenye Miradi ya maendeleo. Zaidi, 
nasisitiza juu ya matumizi ya mfumo wa D-fund pale fedha 
zinapotolewa na wadau wa maendeleo. 

 

Kutokana na uchambuzi wa makusanyo uliofanywa hapo juu, ninahitimisha 
kwamba, tofauti ya Sh. bilioni 2,170.59 kati ya makusanyo ya Sh. bilioni 
31,519.49 zilizo kusanywa kutoka kila chanzo na Sh. bilioni 29,348.90 
zilizopokelewa Mfuko Mkuu inasababishwa na sababu ambazo 
zimebainishwa katika Jedwali Na. 15 ; 
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Jedwali Na. 15: Usuluhishi wa Makusanyo ya Jumla na Makusanyo 
Yaliyotambuliwa Mfuko Mkuu wa Hazina  

Maelezo ya usuluhisho  Kiasi katika Sh. Bilioni 
Makusanyo ya Jumla  31,519.49 
Makusanyo kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa na  
Fedha zilizo pelekwa moja kwa moja kwenye Miradi 
na kutumiwa bila kuhesabiwa katika Mfuko Mkuu 

(2,157.76) 

Marejesho ya Kodi (Tax refund) yaliyopunguzwa 
katika makusanyo ya jumla ya TRA. 

(246.51) 

Kuwasilishwa kwa Bakaa ya mwaka uliopita Mfuko 
Mkuu kutoka amana maalum na Makusanyo ya REA, 
RFB, Mfuko wa Maji na Mfuko wa maendeleo ya Reli. 

53.54 

Makusanyo yanayotokana na fedha zilizokaa muda 
mrefu katika Akaunti za amana bila kutumiwa. 

180.13 

Makusanyo yaliyotambuliwa Mfuko Mkuu 29,348.89 

4.5.6 Makusanyo na Matumizi katika Mfuko Mkuu kwa Mwaka wa Fedha 
2019/20 

Jumla ya kiasi cha Sh. bilioni 29,348.90 zilipokelewa Mfuko Mkuu wakati 
jumla ya fedha zilizotolewa kwa matumizi ya kawaida na maendeleo 
katika mwaka wa fedha 2019/20 ni Sh. bilioni 28,397.01 hivyo kupelekea 
kuwapo kwa bakaa ya Sh. bilioni 1,173.75 katika Mfuko Mkuu hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2020. Maelezo ya Makusanyo na fedha zilizotoka Mfuko 
mkuu ni kama inavyoonyeshwa katika Jedwali hapa chini: 

Jedwali Na. 16: Makusanyo na Malipo katika Mfuko Mkuu wa Hazina  
Chanzo cha Mkusanyo na Matumizi Kiasi katika Sh. bilioni 
Makusanyo  
Kodi5 17,740.24  
Makusanyo yasiyotokana na Kodi 1,868.12 
Mkusanyo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 581.11 
Misaada 1,119.68 
Mikopo ya Ndani 4,959.99 
Mikopo ya Nje  2,899.63 
Makusanyo mengine 180.13 
Jumla ya Makusanyo 29,348.90 
Jumla ya Fedha zilizotolewa6 (28,416.89) 

                                            
5 Kiasi cha kodi kilichopokelewa Mfuko mkuu kinaondoa Marejesho ya Kodi Sh. bilioni 246.51 na 
kujumuisha bakaa ya makusanyo ya Sh. bilioni 53.54 za mwaka 2018/19 ambazo hazikuwasilishwa 
Mfuko Mkuu 
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Chanzo cha Mkusanyo na Matumizi Kiasi katika Sh. bilioni 
Fedha zilizobaki Mfuko Mkuu 932.01 
Fedha zilizorudishwa kwa Mlipaji Mkuu 241.74 
Jumla ya fedha zilizobaki Mfuko Mkuu 1,173.75 
Chanzo: Taarifa ya Mapato na Matumizi Mfuko mkuu 

Kati ya fedha zilizotolewa Mfuko Mkuu (ukiondoa Sh. bilion 2,157.75 
zilizopelekwa moja kwa moja kwenye miradi na makusanyo ya Mamlaka za 
serikali za Mitaa yaliyotumiwa bila kuwasilisha Taarifa Mfuko Mkuu) 
Mgawanyo wa Matumizi ikilinganishwa na Bajeti ulikuwa kama 
inavyoonekana katika jedwali hapa chini: 

Jedwali Na. 17: Mgawanyo wa Matumizi ikilinganishwa na Bajeti  

M
ae

le
zo

 

Ba
je

ti
  

A
si

lim
ia

 

M
at

um
iz

i  

A
si

lim
ia

 
 

 Sh. bilioni  Sh. bilioni  
Matumizi ya 
Maendeleo 

12,248.60 37 8,189.90 29 

Kulipa Deni la Taifa 9,721.13 29 9,718.52 34 
Mishahara 7,558.97 23 7,289.66 26 
Matumizi mengineyo 3,576.71 11 3,198.93 11 
Jumla 33,105.41 100 28,397.01 100 

4.6 Uchambuzi wa Makadirio, Fedha Zilizotolewa kwa Matumizi na 
Matumizi Halisi katika Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 

Jumla ya Sh. bilioni 23,455.61 zilielekezwa katika matumizi ya Serikali 
Kuu, ikijumuisha Wizara na Wakala, Idara, na Sekretarieti za Mikoa. Kiasi 
kilichobaki kilielekezwa kwa matumizi ya serikali za Mitaa.   
 
4.6.1 Makadirio na Fedha Zilizotolewa kwa Matumizi ya Kawaida  
Mapitio ya Taarifa za Fedha kwa Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
yanaonesha Kiasi cha Sh. bilioni 16,104.54 sawa na 98%  ya makadirio ya 
Sh. bilioni 16,415.66 zilitolewa kwa matumizi ya Kawaida. Ikilinganishwa 
na fedha zilizotolewa mwaka 2018/19 kiasi cha Sh. bilioni 15,140.56, 
nimebaini kuongezeka kwa Fedha za matumizi ya kawaida kwa Sh bilioni 
963.97 (6%) kutoka Sh. bilioni 16,104.54 za mwaka 2019/20.  

                                                                                                                
6 Fedha zilizopelekwa kwenye Mafungu ni (Sh bilioni 28,397.01) na (Sh bilioni 19.87) zilizuiliwa. 



 

37 

 

4.6.2 Fedha zilizotolewa kwa Matumizi ya Kawaida na Matumizi halisi 
Yaliyofanyika 

Matumizi ya kawaida katika Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
yaligharimu Sh. bilioni 16,063.20 sawa na 99.7% kati ya Fedha zilizotolewa 
Sh. bilioni 16,104.54. Hivyo, kiasi cha Sh. bilioni 41.33 hakikutumika na 
kurudishwa kwa Mlipaji mkuu wa Serikali (PMG).  
 

Ikilinganishwa na matumizi ya kawaida ya mwaka wa fedha 2018/19, ya 
Sh. bilioni 15,109.63, nimebaini kuongezeka kwa matumizi ya kawaida kwa 
Sh 953.57 (6%) ikilinganishwa na Sh. bilioni 16,063.20 zilizoripotiwa mwaka 
2019/20. Ni maoni yangu kuwa, kuwapo kwa bakaa ya fedha zisizotumika 
kunamaanisha kutotekelezwa ama utekelezaji hafifu wa shughuli 
zilizokusudiwa au uwezo hafifu wa Taasisi katika kutumia pesa 
zilizotolewa kwa wakati. Maelezo zaidi ya makadirio, fedha zilizotolewa, 
pamoja na matumizi halisi yaliyofanyika kwa kila Taasisi iliyokaguliwa 
zimeoneshwa katika kielelezo kifuatacho na Kiambatisho Na. VII 

Kielelezo Na.  8: Makadirio, Fedha Zilizotolewa na Matumizi Halisi ya 
Fedha za Matumizi ya Kawaida kwa kipindi cha Miaka Mitano (Kiasi 
katika Sh. billioni) 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
 

Ninapendekeza maafisa masuuli kuhakikisha kwamba Fedha 
zilizotolewa zinatumika kwa wakati katika kutekeleza Shughuli 
zilizopangwa 
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4.6.3 Uwiano wa Makadirio na Fedha Zilizotolewa kwa Shughuli za 
Maendeleo  

Mapitio ya Taarifa za Fedha katika Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
zinaonesha kiasi cha Sh. bilioni 7,351.07 sawa na 66% zilitolewa kwa 
matumizi ya maendeleo ikilinganishwa na makadirio ya Sh. bilioni 
11,147.24.  
 
Ikilinganishwa na fedha zilizotolewa mwaka 2018/19 za kiasi cha Sh. 
bilioni 7,144.46 , nilibaini kuongezeka kwa fedha za maendeleo kwa kiasi 
cha Sh. bilioni 206.61 (3%) ikilinganishwa na Sh. bilioni 7,351.07 
zilizotolewa mwaka 2019/20. 

4.6.4 Uwiano wa Fedha zilizotolewa kwa Matumizi ya Maendeleo na 
Matumizi halisi Yaliyofanyika 

Matumizi ya Maendeleo kwa Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
yalikuwa Sh. bilioni 7,191.42 sawa na 98% ya Fedha zilizotolewa za Sh. 
bilioni 7,351.07, hivyo kiasi cha Sh. bilioni 159.65 hakikutumika. 

Ikilinganishwa na matumizi ya maendeleo ya mwaka 2018/19 ya Sh. bilioni 
7,131.24, nimebaini kuongezeka kwa matumizi ya maendeleo  kwa Sh 
bilioni 60.18 (2%) kutoka katika Sh. bilioni 7,191.42 zilizoripotiwa 2019/20. 

Ni maoni yangu kuwa, kutotumika kwa fedha za maendeleo zilizotolewa 
kunamaanisha  uwezo mdogo wa Taasisi katika kutumia fedha za 
maendeleo zilizotolewa, hivyo kuathiri utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo.Maelezo zaidi ya Makadirio, Fedha zilizotolewa na matumizi 
halisi kwa Wizara/Idara, na Sekretarieti za Mikoa yameoneshwa kwenye 
Kielelezo Na. 9 na Kiambatisho Na. VIII.   
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Kielelezo Na.  9: Makadirio, Fedha zilizotolewa na Matumizi ya Fedha 
za maendeleo kwa miaka Mitano (Kiasi katika Sh. billioni) 

 
Chanzo; Taarifa za Ukaguzi za Wizara, Idara na Sekretariati za Mikoa 
 
Napendekeza Fedha za maendeleo zitolewe kwa wakati pia Maafisa 
Masuuli wa mafungu husika waongeze juhudi katika kuhakikisha Miradi 
ya maendeleo iliyopangwa inatekelezwa ndani ya kipindi 
kilichopangwa.  

4.7 Usimamizi wa Mapato katika Wizara/Idara, Sekretarieti za Mikoa 
na Balozi 

Nilipitia utekelezaji wa Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali 
zinazosimamia ukusanyaji wa mapato katika mwaka wa fedha 2019/20 
nakubaini mapungufu yafuatayo: 

4.7.1 Wizara ya Afya Maendeleo ya jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
(MOHCDGEC) Kutokukusanya Mapato Yanayotokana na Ukaguzi 
katika Bandari ya Dar es salaam Kitengo cha Afya Sh. 
200,860,138 

Kifungu cha 42 cha Sheria ya Afya ya Umma ya mwaka 2009 kinahitaji 
mmiliki wa chombo au Ndege au wakala kulipa ada ya ukaguzi au ada 
nyingine zinazohusiana na huduma za ukaguzi zinazotolewa na Kitengo cha 
Afya katika Bandari. 
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Ili kurahisisha utekelezaji wa Sheria hii, aya ya 4.1 na Kiambatisho Na. 1 
cha Mwongozo wa ukaguzi uliotolewa Januari 2016, kila Chombo cha 
Kimataifa hutakiwa kulipa Dola za Marekani 100 na Sh. 10,000 kwa Boti za 
kitaifa na majahazi zitakazokaguliwa. 

Nilipitia taarifa za ukaguzi uliofanywa katika bandari ya Dar es Salaam 
Kitengo cha Afya na kubaini Vyombo 804 vya Kimataifa na Mashua 1625 
zilikaguliwa na kupewa Hati za Usafi bila kutozwa tozo ya ukaguzi ya jumla 
ya Sh 200,860,138.40 kama ilivyoelezewa katika Jedwali Na. 18 hapa 
chini: 

Jedwali Na. 18: Malipo ya Ukaguzi ambayo Hayakukusanywa na Wizara 
ya Afya  katika Bandari ya Dar es Salaam Kitengo cha Afya   
Maelezo ya Ukaguzi Idadi ya vyombo Kiasi katika Sh. 
Ukaguzi wa Vyombo 
vya Kimataifa 

Vyombo 804@Dola 100 
x2,296.14* 

184,610,138.40 

Ukaguzi wa Mashua 
ya Kitaifa na 
Majahazi 

Boti 1625 @Sh 10,000 16,250,000.00 

Jumla 200,860,138.40 
*Kiwango cha kubadilisha fedha Tarehe 30 Juni, 2020 –Sh 2,296.14/Dola 

Kutokutoza ada katika chanzo hiki kilichobainishwa kunainyima Serikali 
Mapato yaliyokusudiwa hivyo kusababisha upotevu wa mapato ambayo 
yangeweza kugharamia matumizi ya Serikali. 

Ninapendekeza kuwa, Wizara inayohusika iimarishe mfumo wa udhibiti 
wa ndani juu ya usimamizi wa mapato katika kitengo cha afya katika 
Bandari ili kupunguza upotezaji wa mapato ya Serikali wakati wa 
ukaguzi wa vyombo bandarini. 

4.7.2 Kutokutumiwa kwa Fedha Zinazotokana na Mali Zilizotaifishwa 
na Kurejeshwa Serikalini Sh. 51,521,605,271.53 

Nilipitia uendeshwaji wa Akaunti ya fedha zinazotokana na mali 
zilizotaifishwa na kurejeshwa Serikalini zilizo chini ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020. Nilibaini kuwapo kwa bakaa ya 
fedha Sh. 51,521,605,271.53 kutokana na kesi zilizomalizika katika 
mahakama mbaimbali kwa kipindi cha miaka 6 na zaidi kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 19 hapa chini. 
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Jedwali Na. 19: Bakaa ya Fedha zilizo katika Akaunti ya Fedha za Mali 
Zilizotaifishwa na Kurejeshwa Serikalini  
Namba ya 
Akaunti 

Jina la Akaunti Bakaa hadi kufikia tarehe 
30 Juni 2020 

9921161271 Akaunti ya Fedha za Mali zilizo 
taifishwa na kurejeshwa serikalini 

15,264,026,469.22 

9921169817 Mkurugenzi wa Mashtaka 18,567,255,515.53 
9931209531 Akaunti ya Fedha za Mali zilizo 

taifishwa na kurejeshwa serikalini 
Dola za Marekani 7,741,633.92 @Sh 
2,285.0891 kwa kiwango cha 
kubadilisha fedha tarehe 30 Juni 
2020 

17,690,323,286.78 

Jumla 51,521,605,271.53 
Chanzo: Taarifa za Benki 

Kutotumiwa kwa Bakaa ya fedha katika akaunti kunasababishwa na 
kutokuwapo kwa sheria na kanuni za kudhibiti matumizi ya fedha 
itokanayo na mali zilizotaifishwa na kurejeshwa serikalini. 

Ni maoni yangu kuwa, kuwapo wa fedha zisizotumiwa kwa sababu ya 
kukosekana kwa Muongozo au mfumo wa kisheria kunaweza kusababisha 
matumizi mabaya ya Fedha za umma na ucheleweshaji wa maendeleo ya 
umma. 

Ninapendekeza kuwa, Serikali kutunga sheria ya ugawaji na matumizi 
ya Fedha katika akaunti ya unyakuzi na uokoaji. 

4.7.3 Kutorudishwa Mfuko Mkuu Fedha Zilizokaa Muda Mrefu katika 
Akaunti za Amana Sh.1,608,692,098 

Katika ukaguzi wa mwaka 2019/20 nilibaini kuwapo wa bakaa ya fedha 
kiasi cha Sh. 1,608,692,098 ambazo hazijawasilishwa Mfuko Mkuu kwa 
zaidi ya miaka mitano kutoka kwa Wizara tatu. Ikilinganishwa na mwaka 
2018/19 (Sh. 1,850,209,909.34) kutoka kwa Wizara mbili. Aidha, nimebaini 
kupungua kwa fedha zinazokaa katika akaunti za Amana kwa zaidi ya 
miaka mitano bila kuwasilishwa Mfuko Mkuu kwa kiasi cha Sh 241,517,811 
(15%). Ambapo ni kinyume na Kanuni Na. 133 ya usimamizi wa fedha ya 
mwaka 2001 (iliyoboreshwa 2004) inayotaka fedha zote ambazo 
hazijatumika katika akaunti ya Amana kwa zaidi ya miaka mitano 
zirudishwe mfuko mkuu kwa kibali cha Mhasibu Mkuu. 
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Jedwali Na. 20: Fedha zilizokaa Muda Mrefu katika Akaunti ya Amana 
bila kurejeshwa Mfuko Mkuu 
Fungu Na. Jina la Taasisi Muda 

(Miaka) 
Kiasi katika Sh. 

40 Mahakama ya Tanzania 5 na zaidi 3,603,492 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 6 hadi 8 105,088,606 

58 Wizara ya Nishati 8 1,500,000,000 
Jumla 1,608,692,098 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi 

Ni maoni yangu kuwa, fedha kukaa muda mrefu katika akaunti za Amana 
humaanisha kutofanyika kwa mapitio ya taarifa za fedha zilizowekwa 
katika akaunti ya amana kulingana na muda ili kutambua fedha zilizokaa 
muda mrefu bila kutumika, hivyo kupelekea fedha kutunzwa bila 
kutumika. 

Ninapendekeza uongozi wa Wizara husika itumie fedha zilizowekwa 
katika Akaunti ya Amana kulingana na lengo lililokusudiwa. Pia, 
iwasiliane na  Hazina ili kupata maelekezo ya namna ya kutumia au 
kuwasilisha Fedha hizo katika mfuko Mkuu. 

4.7.4 Makusanyo Yaliyofanywa Nje ya Mfumo wa Serikali wa Malipo ya 
Kielektroniki (GePG) Sh. 1,235,585,710.07 

Serikali, kupitia mfumo wa Bajeti kwa mwaka wa fedha 2019/20, ilianzisha 
Sera, mikakati, na hatua mbalimbali za kiutawala, ikiwa ni pamoja na 
Matumizi ya Mfumo wa Serikali wa Malipo ya Kielektroniki (GePG). Aidha, 
Sehemu ya (6A) (1) - (2) ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2017) inahitaji fedha za umma kukusanywa 
kupitia mfumo wa kielekroniki wa malipo ya Serikali (GePG). 

Nilipitia ripoti za Makusanyo na taarifa ya Benki ya Wizara ya Uvuvi Ulinzi 
wa Rasilimali za Uvuvi (FRP) kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2020 na kubainisha makusanyo ya jumla ya Sh. 1,235,585,710.07 
yalikusanywa nje ya Mfumo wa Serikali wa Malipo ya Kielektroniki (GePG). 
Hii ni kinyume na Sheria ya Fedha za Umma, Sera za bajeti na hatua za 
kiutawala zimeanzisha ili kuzuia upotevu wa mapato. 

Niliambiwa kuwa kutokufuatwa kwa Sheria hiyo kulitokana na kutokuwapo 
kwa mashine za mauzo (POS) na vifaa vya kuaminika vya mtandao vya 
uchapishaji wa ankara za madai kwa baadhi ya vituo vya makusanyo. 
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Pamoja na changamoto hizo, bado nasisitiza ukusanyaji wa mapato kwa 
mfumo wa fedha taslimu unaweza kupelekea uvujaji wa mapato na 
upotezaji wa makusanyo ya Serikali. 

 Ninapendekeza Taasisi zote za Serikali zinazohusika na majukumu ya 
ukusanyaji kutafuta suluhisho juu ya changamoto za ukusanyaji wa 
mapato ikijumuisha changamoto za mashine za POS pamoja na mtandao 
ili kuendana na mikakati ya Serikali, Sera na hatua za kiutawala 
zilizoanzishwa. 

4.8 Athari ya Covid -19 katika Tathmini ya Makusanyo 
Katika mwaka wa fedha 2019/20 Serikali ilipanga kukusanya Makusanyo 
yasiyotokana na kodi Sh. bilioni 2.48 kutoka vyanzo mbalimbali vya 
ukusanyaji katika Balozi za Tanzania zilizofunguliwa nje ya nchi. Uhakiki 
wa Taarifa za Fedha ya Wizara ya Mambo ya Nje ulibainisha kuwa, jumla 
ya Sh. bilioni 8.87 zilikusanywa kupitia ofisi za Balozi. Hata hivyo, ukaguzi 
ulishidwa kuthibitisha kiasi cha fedha kilichokusanywa. Zaidi, utendaji wa 
makusanyo kwa kila Ubalozi, tathmini zaidi juu ya utii wa Sheria, pamoja 
na maagizo ya usimamizi wa Makusanyo havikuweza kuthibitishwa 
kutokana na athari ya Ugojwa wa Covid- 19. Hivyo, taarifa hii 
haitathibitisha kiwango cha uzingatifu wa sheria uliofanywa katika ofisi za 
Balozi mbalimbali na kutoa hakikisho juu ya Makusanyo halisi 
yaliyoripotiwa na Balozi husika. 
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 SURA YA TANO 

 HESABU ZA TAIFA 

5.1 Utangulizi 
Sura hii inazungumzia masuala yanayohusiana na Usimamizi wa Ukusanyaji 
wa Mapato, Deni la Taifa, Ukaguzi wa Awali wa Mafao ya Watumishi 
Waliomaliza Muda Kazini na Hesabu Jumuifu za Serikali. 

5.2 Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato 
Sehemu hii inaangazia masuala yanayohusiana na usimamizi wa ukusanyaji 
wa mapato unaofanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania. 
 
Mamlaka ya Mapato Tanzania ilianzishwa na Sheria ya Bunge Namba 11 ya 
1995. Inawajibika kusimamia bila upendeleo makusanyo yote ya kodi za 
ndani,Ushuru wa Forodha na Tozo kwa niaba ya Serikali Kuu. 
 
Mamlaka ya Mapato Tanzania huongozwa na Kamishna Jenerali. Inaundwa 
na idara nne za kiutendaji. Idara tatu zinahusika moja kwa moja na 
Ukusanyaji wa mapato. Nazo ni Idara ya Kodi za Ndani, Idara ya Walipa 
Kodi Wakubwa, na Idara ya Ushuru wa Forodha. Idara ya nne ya Upelelezi 
wa Kodi inayoshughulikia udanganyifu na ukwepaji wa kodi wa makusudi. 
Pia, Mamlaka ya Mapato Tanzania ina idara nyingine nane ndogondogo 
zinazosaidia utendaji wake. 

5.2.1 Taarifa ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa Miaka 
Iliyopita 

Nimepitia maendeleo ya utekelezaji wa mapendekezo 334 ya ukaguzi 
niliyoyatoa kwa miaka iliyopita kama linavyoonesha Jedwali Na. 21.  
 
Kati ya mapendekezo yangu 334 ya ukaguzi, 64 (19%) yametekelezwa 
kikamilifu, 266 (80%) yanaendelea kutekelezwa, wakati manne (1%) 
yamepitwa na wakati kutokana na mabadiliko ya sheria. 
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Jedwali Na. 21: Taarifa ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa 
Miaka Iliyopita kwenye Makusanyo ya Mapato  
Mwaka 
wa 
fedha 

Imetekelezw
a 

Inaendelea 
kutekelezw

a 

Haijatekelezw
a 

Haikutekelezw
a kwa sababu 
ya mabadiliko 
ya sheria 

Juml
a 

2018/19 
                      
1  

                     
47  

                          
-    

                                           
3  

     51  

2017/18 
                    

36  
                     

67  
                          
-    

-    103  

2016/17 
                      
4  

                     
41  

                          
-    

-      45  

2015/16 
                      
7  

                     
34  

                          
-    

-      41  

2001/02
-
2014/15 

                    
16  

                     
77  

                          
-    

                                           
1  

     94  

Jumla 
                    

64  
                  

266  
                          
-    

                                          
4  

  334  

Asilimia  19% 80% 0 1% 100% 
Chanzo: Barua ya ukaguzi wa Mapato ya mwaka wa fedha 2019/20 
 
Kati ya mapendekezo 266 yaliyopo katika utekelezaji, 38 (14%) yanahitaji 
uamuzi wa mamlaka zingine nje ya Mamlaka ya Mapato kama vile bodi za 
rufani za kodi, baraza la rufani za kodi, mahakama ya rufaa kwa kodi zilizo 
katika migogoro na Bunge kwa kesi ambazo idhini ya kufutwa imeombwa 
na Mamlaka ya Mapato kupitia Wizara ya Fedha na Mipango. Mapendekezo 
yaliyobaki 228 (86%) yapo chini ya usimamizi na utekelezaji wa Mamlaka 
ya Mapato. 
 
Kwa ujumla, hali ya utekelezaji wa mapendekezo inaridhisha kiasi, hivyo 
Mamlaka inapaswa kuongeza ufuatiliaji, utekelezaji na kuimarisha 
usimamizi katika kushughulikia mapendekezo ya ukaguzi ninayotoa. 

5.2.2 Ukusanyaji wa Mapato Tanzania 
Katika mwaka wa fedha 2019/20 Mamlaka ya Mapato ilikusanya jumla ya 
shilingi bilioni 17,921.85 ukilinganisha na makisio yaliyowekwa ya shilingi 
bilioni 19,411.45. Makusanyo hayo ni upungufu wa kiasi cha shilingi bilioni 
1,489.60 sawa na asilimia nane ya makisio ya Makusanyo. Jedwali Na. 22 
linaonesha mchanganuo wa makusanyo ya mapato kwa idara Tanzania Bara 
na Zanzibari. 
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Jedwali Na. 22: Ukusanyaji wa Mapato kwa Idara (Tanzania Bara na 
Zanzibari) 
Idara Makisio 

(Shilingi 
Bilioni) 

Makusanyo 
halisi (Shilingi 

Bilioni) 

Makusanyo ziada 
(pungufu) 

Shilingi 
Bilioni 

Asilimia (%) 

Kodi za Ndani 4,056.62  3,361.26  (695.36) 17 
Walipakodi 
Wakubwa 7,965.44  7,904.05  (61.39)  1 
Ushuru wa forodha 7,533.09  6,902.02  (631,07)  8 
Marejesho na 
uhamisho (143.70)  (245,47)  101,78  71 
Jumla ya 
Makusanyo 19,411.45  17,921.85  (1,489,60) 8 
Chanzo: Taarifa za Makusanyo za Mapato zilizokaguliwa 2019/20 

 
Utendaji wa idara zote tatu za ukusanyaji mapato uko chini ya makisio 
yaliyowekwa kwa mwaka 2019/20. Ijapokuwa mlipuko wa ugonjwa wa 
Covid 19 ilikuwa ni miongoni mwa sababu zilizopelekea kushuka kwa 
makusanyo. 
 
Ulinganifu wa Idara unaonyesha kuwa Idara ya Walipa Kodi wakubwa 
ilichangia kwa asilimia 44 ya makusanyo halisi, ikifuatiwa na Idara ya 
Ushuru wa forodha asilimia 38 na Kodi za Ndani asilimia 18. Kiwango hiki 
hakihusishi Makusanyo ya Vocha za misamaha kutoka Serikalini. Ukusanyaji 
wa mapato halisi kwa mwaka wa fedha 2019/20 na 2018/19 kwa Idara 
unaonyeshwa na Kielelezo Na.  10  
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Kielelezo Na.  10: Ulinganifu wa uchangiaji wa makusanyo halisi kwa 
Idara 2019/20 na 2018/19 

 
Chanzo: Taarifa za Makusanyo za Mapato zilizokaguliwa 2019/20 na 2018/19 
 
Ulinganifu wa uchangiaji wa Makusanyo halisi ya mapato kwa Idara kwenye 
mwaka wa fedha 2018/19 na 2019/20 unaonyesha kuongezeka katika Idara 
zote. Jumla ya Makusanyo halisi kwa mwaka wa fedha 2019/20 
yameongezeka kwa asilimia 14 ukilinganisha na mwaka 2018/19. 
Ijapokuwa ukilinganisha na makisio ya Idara malengo hayakufikiwa kama 
inavyoonekana katika Jedwali 23.   

5.2.3 Mwelekeo wa Ukusanyaji wa Mapato  
Mwelekeo wa ukusanyaji wa Mapato wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa miaka mitano iliyopita umeonyesha kuimarika kila 
mwaka kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 23. 
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Jedwali Na. 23: Mwelekeo wa Ukusanyaji wa Mapato wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutoka 2015/16 hadi 2019/20 

Mwaka 
wa 
Fedha 

Makisio 
(Shilingi 
Bilioni) 

Makusanyo Halisi 
(Shilingi Bilioni) 

Makusanyo ya 
Juu /(Chini) 

Asilimia  

2019/20 19,451.12 17,930.88 (1,520.25) 8 
2018/19 18,332.67 15,764.66 (2,568.00) 14 
2017/18 17,365.05 15,405.40 (1,959.65) 11 
2016/17 15,293.90 14,271.38 (1,022.52) 7 
2015/16 12,541.52 12,679.81 138.29 1 

Chanzo: Taarifa za Mahesabu ya Mapato za Mamlaka zilizokaguliwa 2015/16 hadi 
2019/20 
 

Hata hivyo ufanisi katika ukusanyaji wa kodi kwa mwaka wa fedha 2019/20 
umefikia asilimia 12.1 ukilinganisha na asilimia 11.6 mwaka 2018/19 kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 23. Ongezeko hili linatoa mwanya kwa 
serikali kuzidi kufanya juhudi katika kukusanya mapato. 

Hata hivyo katika mwaka wa fedha 2019/20 ufanisi wa Mamlaka kwenye 
ukusanyaji wa Mapato kwa uwiano wa pato la ndani la Taifa umefikia 
asilimia 12.1 ukilinganisha na asilimia 11.6 mwaka 2018/19. Mchanganuo 
wa ulinganifu wa uwiano wa kodi na pato la ndani la Taifa kwa Nchi za 
Africa Mashariki unaoneshwa kwenye Jedwali Na. 24 

Jedwali Na. 24: Ulinganifu wa Uwiano wa Kodi Dhidi ya Pato la Ndani 
kwa Nchi za Afrika Mashariki 

Mwaka 2019/20 2018/19 2017/18 2016/17 2015/16 

Tanzania 12.10% 11.60% 12.30% 12.40% 12.20% 

Rwanda 15.90% 16.00% 15.40% 15.00% 15.10% 

Uganda 12.10% 12.60% 12.00% 11.70% 11.30% 

Kenya 15.80% 16.90% 16.90% 17.80% 18.00% 

Chanzo: Kitengo cha utafiti, Sera na mipango Cha Mamlaka ya Mapato 

Naamini kuwa, ufanisi wa kodi Nchini unatoa nafasi ya kukuwa kwa 
ukusanyaji wa Mapato kwa kuongeza wigo wa kodi, kuziba mianya ya 
ukwepaji wa kodi  na kuhamasisha ulipaji wa kodi wa hiari ili 
kupunguza kiwango cha utegemezi wa bajeti kwa nchi. 
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5.2.4 Masuala Yaliyojitokeza kwenye Ukusanyaji wa Mapato na 
Mapendekezo 

5.2.4.1 Kodi zilizoshikiliwa na Kesi Zilizopo katika Mamlaka za Rufaa 
za Kodi 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka huu nimebaini kuwa Mamlaka ya mapato 
imekuwa na kesi za muda mrefu katika Mamlaka za Rufaa za Kodi zenye 
thamani ya shilingi 360,081,657,690,115 na dola za Kimarekani 
181,430,252 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 25. 

Jedwali Na. 25: Kesi zilizokuwapo katika Mamlaka za Rufaa za Kodi hadi 
tarehe 30 Juni 2020 
Mamlaka za Rufaa 
za Kodi 

Idadi ya 
Kesi 

Kodi zilizoshikiliwa  kwenye Mapingamizi 

(Shilingi za Tanzania) (Dola za Marekani) 

Mahakama ya Rufaa 20 176,832,218,835 150,137,310 
Baraza la Rufaa za 
Kodi 

94 2,681,308,049,509 23,451,738 

Bodi ya Rufaa za 
Kodi 

983 357,223,517,421,771 7,841,204 

Jumla 1,097 360,081,657,690,115 181,430,252 
Chanzo: Taarifa ya mapato ya Mamlaka 2019/20 na bodi za rufaa 2019/20 
 
Naishauri Serikali izidi kuboresha Mamlaka za rufaa za kodi kwa 
kuziongezea bajeti na rasilimali zingine ili kuziwezesha Taasisi hizi 
kusikiliza mapingamizi na kuyatolea maamuzi kwa wakati. 

5.2.4.2 Usimamizi wa Malimbikizo ya Madeni ya Kodi. 
Mapitio yangu ya malimbikizo ya madeni ya kodi kwenye rejista, Majalada 
ya walipa kodi, na mfumo wa ITAX yalibaini kutokuwapo kwa taarifa 
muhimu za kumbukumbu za tathmini ya kodi kwenye malipo na 
marekebisho ya makosa ya tathmini kwa kiasi cha shilingi 
270,601,656,589. Hii imenipa ugumu kwangu wa kuhakiki usahihi wa 
taarifa hizi. Vivyo hivyo, malimbikizo ya madeni ya kodi ya jumla ya 
shilingi 13,244,425,721 yalibainishwa kuwa hayakusanyiki. Hata hivyo, 
baada ya uchunguzi zaidi nilibaini madeni ya kiasi cha shilingi 
8,425,526,719 yapo kwenye mapingamizi ya kodi na kiasi cha shilingi 
4,734,851,900 kinahusiana na walipa kodi ambao wanaendelea kulipa kodi. 
Pia, shilingi 84,047,102.02 Mamlaka haikuthibitisha sababu ya kuziainisha 
kama hazikusanyiki. Pia kiasi cha shillingi 1,304,887,952 kimepunguzwa 
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kwenye madeni ya kodi wakati hakuna udhibitisho wa malipo ya madeni 
hayo. 
 
Naishauri serikali kusahihisha taarifa za malimbikizo ya madeni ya kodi 
kwa kusuluhisha na kuhakiki taarifa hizo ili kusaidia kutambua madeni 
halisi na kuweka mikakati ya ukukusanyaji. Pia, kutumia mifumo zaidi 
katika upatikanaji na utunzaji wa taarifa za walipa kodi ili kuzuia 
uandaaji wa taarifa nje ya mifumo. 

5.2.4.3 Ushughulikia na Utatuzi wa Mapingamizi ya Kodi 
Katika ukaguzi wangu mwaka wa 2019/20 nilitathmini utendaji wa 
Mamlaka katika kutatua mapingamizi ya kodi na kubaini mapingamizi 44 
yenye kodi ya thamani shilingi 38,780,078,621 yaliyopo katika Idara ya 
Walipakodi Wakubwa, Idara ya Upelelezi wa kodi na Idara ya kodi za Ndani 
ambayo hayajatatuliwa kwa muda unaotakiwa kama ilivyoainishwa katika 
Mkataba wa huduma na mlipa kodi ya mwaka 2017. Kucheleweshwa kwa 
utatuzi wa mapingamizi ya kodi kunaathiri malengo ya ukusanyaji wa kodi 
kwani mapingamizi haya yanafunga kiasi kikubwa cha kodi. 
 
Naishauri Serikali ichukue hatua madhubuti ili kuhakikisha mapingamizi 
ya kodi yanatatuliwa kwa wakati ikiwa ni pamoja na kuongeza maafisa 
wenye weledi na ujuzi wa kutosha kushughulikia mapingamizi ya kodi. 
Pia, kuwaongezea uwezo maafisa kwa kuwapatia mafunzo na 
kuimarisha mchakato wa ufanyaji tathmini za kodi. 

5.2.5 Kodi ambayo Haikutathiminiwa kwenye Makasha (Makontena) 
281 Yaliyoondolewa Bandarini bila Kufuata Masharti ya Vibali vya 
Dharula.  

Mapitio yangu niliyofanya mwaka huu kwenye bandari kavu binafsi (ICDs) 
nilibaini makontena 281 yalitolewa chini ya vibali vya dharula ambapo 
wamiliki wa bidhaa hizo walikiuka masharti ya vibali vya dharula kwa 
kutokufanya tathmini ya kodi na kulipa ndani ya masaa 48 baada ya kutoa 
mizigo bandarini kama inavyotakiwa na sheria.  
 
Naishauri Serikali kuhakikisha;  

a) Waingizaji wa mizigo wanaotumia vibali vya dharura 
wanakamilisha taratibu za forodha kwa wakati baada ya kupokea 
bidhaa ili kuepuka upotevu wa mapato ya Serikali; 

b) Tathmini ya ushuru wa forodha inafanyika na kodi inakusanywa 
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kwenye makontena 281 yalitolewa chini ya idhini ya vibali vya 
dharura; na, 

c) Udhibiti unaimarishwa katika mfumo wa TANCIS kwenye 
usimamizi wa bidhaa zinazotolewa chini ya idhini ya vibali vya 
dharura. 

5.2.6 Magari na Bidhaa (Mitambo) Zilizoingizwa Nchini kwa Muda 
ambazo Hazijaondolewa Baada ya Muda Kuisha  

Mapitio yangu ya taarifa za forodha kwenye magari 936 yaliyoingizwa 
nchini kwa muda kupitia mipaka ya forodha ya Namanga, Holili, Tarakea, 
Mtambaswala na Sirari yalibaini kuwa, Magari hayo yamekaa nchini zaidi ya 
muda ulioruhusiwa bila uthibitisho wa maombi ya waingizaji kuongezewa 
muda.  
 
Pia, nilibaini bidhaa (mitambo) zenye thamani ya shilingi 20,250,246,269 
na ushuru wa forodha shilingi 1,238,374,299 zilizoingizwa kwa muda nchini 
kupitia mipaka ya Namanga, KIA, Holili na Bandari kavu hazijaondolewa 
baada ya kumalizika kwa muda ulioruhusiwa kuwapo nchini, wala 
hazijarasimishwa kwa matumizi ya ndani kama sheria ya forodha 
inavyoelekeza.  
 
Usimamizi usiojitosheleza kwenye magari na bidhaa (mitambo) 
zinazoingizwa nchini kwa muda unapelekea matumizi yasiyo halali ya 
bidhaa hizo nchini, hivyo kupoteza mapato ya Serikali. 
 
Naishauri Serikali: 

a) Kufuatilia na kuhakikisha magari 936 yaliyoingizwa kwa muda 
bila kuondolewa yanakamatwa na kutozwa adhabu stahiki kwa 
kuchelewa kuondoshwa nchini. Pia kutoza ushuru wa forodha wa 
shilingi 1,238,374,299 kwa bidhaa (mitambo) ambazo 
hazijaondolewa nchini; 

b) Kuhakikiksha ushuru wa forodha kwenye magari na bidhaa 
(mitambo) zinazorasimishwa kwa matumizi ya ndani 
unakusanywa kama sheria za forodha inavyoelekeza; na 

c) Kushirikiana na idara ya Uhamiaji katika kubadilishana taarifa za 
waingizaji wa magari na bidhaa (mitambo) zinazoingizwa nchini 
kwa muda. 
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5.2.7 Usimamizi wa Bidhaa Zilizopita Nchini kwenda Nchi Jirani 

5.2.7.1 Bidhaa Zinazopita kwenda Nchi Jirani ambazo 
Hazikuthibitishwa kutoka Nchini zenye Thamani ya Ushuru wa 
Forodha Shilingi 5,135,360,992 

Katika ukaguzi wangu wa bidhaa zinazopita nchini kuelekea nchi jirani 
kupitia mipaka ya forodha ya Tunduma, Kasumulu, Rusumo, Kabanga, 
Mutukula, Namanga, Holili na Kigoma kwa kuangalia mfumo wa TANCIS na 
nyaraka za kusafirishia nilibaini kutothibitishwa kutoka nchini bidhaa 
zenye makadirio ya kodi ya forodha shilingi 5,135,360,992. 
 
Naishauri Serikali iimarishe udhibiti katika usimamizi wa bidhaa 
zinazopita nchini, ikiwa ni pamoja na kuthibitisha taarifa za utokaji 
katika mfumo wa TANCIS kwa bidhaa zinazopita ili kuhakikisha 
hazitumiki nchini kinyume na sheria kuepuka upotevu wa mapato ya 
Serikali. 

5.2.7.2 Mafuta Yaliyopitiliza Muda wa Kukaa Nchini ambayo Yalipaswa 
kwenda Nchi Jirani yenye Ushuru wa Forodha Shilingi 
12,136,729,035 

Wakati wa Mapitio yangu kwenye ujazo wa mafuta yaliyopita kwenda nchi 
jirani nilibaini yafuatayo: 
(a) Lita 2,471,629 za mafuta zenye makadirio ya ushuru wa forodha 

shilingi 1,970,211,327 yalibaki nchini bila kusafirishwa kwenda nchi 
zilizokusudiwa kwa muda uliopangwa wa siku 30. Zaidi, niligundua 
kati ya lita hizo kuna kiasi cha mafuta yaliyokaa kwa kipindi kirefu 
cha siku 365 bila kurasimishwa kwa matumizi ya ndani ili kutozwa 
ushuru unaotakiwa kama sheria ya forodha inavyoelekeza. 

 
(b) Lita 14,078,214 za mafuta yenye ushuru  wa forodha unaokadiriwa 

kufikia shilingi 10,432,300,878 zilizoshushwa nchini kwa ajili ya 
kusafirishwa kwenda Zanzibar tangu Julai 2019 hazijaondoshwa wala 
kurasimishwa kwa matumizi ya ndani.  
 

Naishauri serikali kuimarisha mifumo ya udhibiti na usimamizi wa 
mafuta yanayopitia nchini ili kuepuka urasimishaji usio halali wa 
mafuta. Pia kukusanya ushuru wa forodha wa Sh.12,136,729,035 
kwenye lita 16,549,843 za mafuta ambayo hayakuondoshwa nchini. 
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5.2.8 Usimamizi wa Ukaguzi wa Walipakodi 
Katika mapitio yangu ya mafaili ya ukaguzi wa walipa kodi kwa mwaka wa 
fedha 2019/20 nilibaini kuwapo kwa ukadiriaji wa chini wa kodi ya jumla  
ya shilingi 29,656,926,568 ikiwa kodi ya mapato shilingi 25,259,488,482, 
kodi ya uendelezaji ufundi stadi shilingi 915,303,425 na kodi ya zuio shilingi 
3,482,134,661. Ukadiriaji huu wa chini wa kodi ya mapato umetokana na 
udanganyifu wa gharama za uzalishaji na uendeshaji wa biashara za walipa 
kodi kama riba za mikopo ya mabenki, ushuru wa huduma ya miji au majiji 
na manunuzi kwa ujumla.  
 
Pia, umesababishwa na udanganyifu kwenye mauzo ya walipa kodi wakati 
wa uandaaji wa mahesabu ya mwaka na miamala ya kibiashara kati ya 
makampuni yenye umiliki mmoja. Vilevile ukadiriaji wa chini wa kodi ya 
uendelezaji ufundi stadi umetokana na udanganyifu wa walipa kodi 
kwenye gharama za mishahara ya wafanyakazi wakati kwenye kodi ya zuio 
umetokana na udanganyifu kwenye viwango vya gharama za huduma, 
gawio, riba, mrabaha na kodi za pango zinazolipwa ama kupokelewa na 
walipa kodi. 
 
Naishauri serikali kuhakikisha Mamlaka inapatiwa wakaguzi wa kodi wa 
kutosha na wenye ujuzi. Pia, iwajengee uwezo wakaguzi wakodi 
waliopo. Zaidi, iwasaidie kuuboresha mfumo wa kodi kuwezesha 
uchambuzi makini wa data. 

5.2.9 Usimamizi wa Adhabu, Ada, Faini na Riba 
Ukaguzi wangu katika utendaji wa mamlaka ya mapato kwa mwaka wa 
fedha 2019/20 ulibaini baadhi ya sheria, kanuni na taratibu za kodi 
hazizingatiwi na walipa kodi kama inavyotakiwa. Hata hivyo, haikutolewa 
adhabu yoyote kwa walipa kodi kutotii sheria na taratibu. Yafuatayo ni 
makosa yaliyobainika: 
(a) Adhabu ya shilingi 66,560,000 ambayo haikutozwa kwa mizigo 1,664 

iliyochelewa kutoka katika sehemu za forodha bila kutolewa sababu 
katika mfumo wa TANCIS wala nyaraka za kusafirishia mizigo 
zilizowasilishwa wakati wa ukaguzi wangu. 

(b) Hakuna adhabu ya asilimia mbili ya shilingi 2,254,607,733.86 
iliyotozwa na kukusanywa kwa kucheleweshwa kwa malipo ya 
miamala 750 kwa mafuta yaliyoingizwa nchini kwa ajili ya matumizi 
ya ndani na mafuta yaliyorasimishwa kwa matumizi ya ndani kwa 
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kutosafirishwa nje ya nchi yanayohusiana na makampuni 29 ya uuzaji 
wa mafuta. 

(c) Adhabu ya shilingi 2,385,229,012.17 haikutozwa kwa bidhaa 
zinazosafirishwa kwenda nchi jirani zilizotolewa baada ya kumalizika 
kwa kipindi cha kisheria katika eneo la mpaka wa forodha wa 
Rusumo, Kabanga, Mutukula, Tunduma na Kasumulu. 

 
Makosa yaliyoainishwa yamesababishwa na matumizi yasiyojitosheleza ya 
mfumo wa TANCIS kwa maafisa wa forodha wakati wa kukagua, 
kuchambua, na kuoanisha taarifa ziliyotolewa na walipa kodi. 
 
Naishauri Serikali kuhakikisha; 
(a) Inasimamia sheria za kodi na kuweka mazingira rafiki ya ulipaji 

wa kodi kwa hiyali 
(b) Adhabu zinatozwa na kukusanywa kutoka kwa walipa kodi 

wasiotii sheria za kodi; na 
(c) Maafisa wa forodha wanapitia kwa ufasaha na kulinganisha 

taarifa zinazowasilishwa na walipa kodi ili kuepuka kutotoza 
adhabu stahiki kwa walipa kodi wasiotii sheria. 

5.2.10 Usimamizi wa Ukusanyaji wa Kodi na Mapato Mengine ya Serikali 
Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini yafuatayo  katika ukusanyaji wa 
mapato: 
a) Kutokukusanywa kwa ushuru wa forodha na ada shilingi 408,723,375 

kwenye lita 3,887,849  za shehena ya mafuta kutoka nje 
zilizokusudiwa kutumika katika shughuli za uchimbaji madini kutokana 
na kushindwa kwa udhibiti uliowekwa katika usimamizi wa tathmini ya 
kodi kwenye mfumo wa TANCIS. 

b) Makadirio ya chini ya shilingi  8,895,045,787  ya kodi ya ongezeko la 
thamani yaliyofanywa na walipa kodi kutokana na tamko la chini la 
mauzo katika ritani za kila mwezi ikilinganishwa na mapato 
yaliyowasilishwa katika vitabu vya mahesabu ya mwaka vya 
walipakodi. Hii ilitokana na uhakiki usiojitosheleza wa taarifa 
zilizotolewa na walipa kodi kama vile ritani za malipo ya kodi ya 
ongezeko la thamani zilizowasilishwa kila mwezi, mauzo ya EFD, na 
taarifa za mahesabu ya mwaka  

c) Udhaifu katika Mfumo wa usimamizi wa kodi ya majengo katika 
kutengeneza ankara za walipa kodi kwa wakati uliosababisha lengo la 
makusanyo kwa mwaka kutokufikiwa; na 
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d) Kutoshabihiana kwa taarifa za malimbikizo ya madeni ya kodi ya 

majengo kati ya rejista za madeni zilizoandaliwa ukilinganisha na 
taarifa zilizochukuliwa kwenye mfumo wa usimamizi wa kodi za 
majengo kwa mikoa mitano ya kikodi.  

 
Naishauri Serikali kuimarisha mifumo ya mapato ili kuwezesha 
ulinganifu na uthibitishaji wa taarifa za walipa kodi kuhakikisha 
ongezeko kwenye ukusanyaji wa mapato ya serikali kwa ustawi wa taifa 
letu. 

5.3 Usimamizi wa Deni la Serikali na Huduma za Jumla 
Deni la Serikali linajumuisha madeni yote inayodaiwa serikali ndani na nje 
ya nchi kupitia Serikali Kuu na wakala zake. Kwa madhumuni ya ufanisi 
katika usimamizi wa deni, Waziri wa Wizara ya Fedha na Mipango 
amepewa mamlaka ya kipekee ya kukopa kwa niaba ya serikali mikopo ya 
nje na ndani, na kutoa dhamana kwa niaba ya Serikali kama ilivyoainishwa 
chini ya vifungu 3,6, na 13 vya sheria ya mikopo, dhamana na ruzuku za 
serikali. Na. 30 ya 1974 kama iliyorejewa 2004 ikisomwa pamoja na 
marekebisho ya mwaka 2017. 

5.3.1 Mchanganuo wa Deni la Serikali 
Deni la Serikali kufikia tarehe 30 Juni 2020 lilikuwa Shilingi bilioni 56,757 
ikilinganishwa na Silingi bilioni 53,105 lililoripotiwa mwaka wa fedha 
2018/19. Kuna ongezeko la Shilingi bilioni 3,652, sawa na asilimia saba 
ikilinganishwana na shilingi bilioni 2,178 kwa mwaka uliopita. 
 

Deni la Serikali linajumuisha deni la ndani na la nje  Sh. bilioni 15,515 na 
bilioni Sh.41,242 kwa mwaka wa fedha 2019/20, mtawalia ikilinganishwa 
na Sh.bilioni 14,863 and Sh.bilioni 38,241 mwaka 2018/19. Kielelezo Na. 11 
kinaonesha mwenendo wa ukuaji wa deni kwa miaka mitatu iliyopita. 
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Kielelezo Na.  11: Mwenendo wa Ukuaji wa Deni la Serikali kwa Miaka 
Mitatu 

 
Chanzo:  Hesabu za fedha fungu Na. 22-deni la serikali kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2018, 2019 na 2020. 

5.3.2 Mwenendo wa Deni la Ndani  
Kwa mwaka 2019/20 deni la ndani limeongezeka kwa shilingi bilioni 652, 
sawa na 4% ya deni la ndani lililoripotiwa mwaka 2018/19. Mwenendo wa 
ukuaji wa deni la ndani kwa miaka mitatu umeoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 26 

Jedwali Na. 26: Mwenendo wa Deni la Ndani kwa Miaka Mitatu (Deni 
Halisi) 

Mwaka wa 
fedha  

Thamani ya deni  
(Sh. bilioni) 

Ongezeko 
(Sh. bilioni) % 

2019/20 15,515 652 4 

2018/19 14,863 131 1 

2017/18 14,732 1,397 10 
Chanzo: Jedwali la mwenendo wa deni la serikali kwa miaka 2017/18 hadi 
2019/20 
 
Vilevile, ukaguzi wangu ulibaini Serikali ilikopa jumla ya fedha zenye 
thamani ya Sh. bilioni 5,335. Kati ya hizo, Sh. bilioni 2,236 (sawa na 42%) 
zilikuwa mikopo ya muda mfupi na Shilingi bilioni 3,099 (sawa na 58%) 
zilikuwa mikopo ya muda mrefu kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 
27   
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Jedwali Na. 27: Mwenendo wa Ukopaji wa Ndani kwa Miaka Mitatu 
(Thamani halisi) 
  2019/20 2018/19 2017/18 
Ukopaji wa  Sh. bilioni %  Sh. bilioni % Sh. bilioni %  
Muda mrefu 3,099 58 1,273 29 2,911 44 
Muda Mfupi 2,236 42 3,075 71 3,753 56 
Jumla ya 
ukopaji  

5,335 100 4,348 100 6,664 100 

Chanzo: Jedwali la mwenendo wa deni la serikali kwa miaka 2017/18 hadi  
2019/20 

5.3.3 Mwenendo wa Deni la Nje 
Deni la nje kufikia tarehe 30 Juni 2020 lilikuwa Shilingi bilioni 41,242   
ikiwa ni ongezeko la Shilingi bilioni 3,001 (sawa na 8%) ikilinganishwa na 
deni la Shilingi bilioni 38,241 lililoripotiwa mwaka 2018/19 kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 28. 

Jedwali Na. 28: Mwenendo wa Deni la Nje kwa Miaka Mitatu 

  
Wakopeshaji 

2019/20 2018/19 2017/18 
Sh. 
Bilioni 

% 
Sh. 
bilioni 

 % Sh. bilioni % 

Taasisi za 
Kimataifa 

24,150  59 22,116 58 20,843 58 

Nchi Marafiki 4,773  12 4,469 12 4,145 11 
Benki za 
kuwezesha 
biashara ya 
Forodha 

6,257  15 6,368 17 6,056 17 

wakopeshaji wa 
kibiashara 

6,062  15 5,288 14 5,151 14 

Jumla ya deni 41,242  100 38,241 100 36,194 100 
Ongezeko 3,001   8 2,047 6 3,448 11 

Chanzo: Jedwali la mwenendo wa deni la serikali kwa miaka 2017/18 hadi 
2019/20 

Ukaguzi wangu umebaini ongezeko la deni la nje linasababishwa na ukopaji 
kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo kutoka taasisi za kimataifa, 
nchi marafiki, benki za kuwezesha biashara ya forodha, na wakopeshaji wa 
kibiashara kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 29  
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Jedwali Na. 29: Mwenendo wa Ukopaji wa Nje kwa Miaka Mitatu 

  
Wakopeshaji 

2019/20 2018/19 2017/18 
Shilingi 
bilioni 

% 
Shilingi 
bilioni 

% 
Shilingi 
bilioni 

% 

Taasisi za Kimataifa 2,393  49 1,557 45 1,986 50 

Nchi Marafiki 143  3 165 5 125 3 

Benki za kuwezesha 
biashara ya Forodha 

170  3 

 
 

496 

 
14 

493 13 

Wakopeshaji wa 
Kibiashara 2,220   45 

1,210 35 1,354 34 

Jumla ya Fedha 
iliyokopwa 

4,925  100  3,429 100 3,958 100 

Chanzo: Jedwali la mwenendo wa deni la serikali kwa miaka 2017/18 hadi 
2019/20 

5.3.4 Matokeo ya Ukaguzi wa Usimamizi wa Deni la Serikali na Huduma 
za Jumla 

5.3.4.1 Uendeshaji wa Idara ya Usimamizi wa Madeni (DMD) 
Katika ukaguzi wangu wa muundo wa Wizara ya Fedha na Mipango nilibaini 
kuanzishwa kwa idara ya usimamizi wa madeni (DMD) ili kusimamia 
shughuli zote zinazohusiana na madeni ya serikali. Idara ina vitengo vitatu 
ambavyo ni Uhamasishaji wa Rasilimali, Usimamizi wa Vihatarishi na 
Usimamizi wa kanzidata. Hatahivyo kuna muingiliano wa majukumu baina 
ya vitengo. Mathalani, kitengo cha Usimamizi wa kanzidata kina jukumu la 
utunzaji wa mikataba ya deni la nje jukumu ambalo pia ni la kitengo cha 
Uhamasishaji wa Rasilimali. Pia, nimebaini kutokuwapo kwa kitengo 
kinachohusika na uhasibu hivyo kupelekea kutofikia malengo ya idara.  
 
Ninaishauri serikali irekebishe muundo wa Wizara ya Fedha na Mipango 
ili kuwapo na kitengo kinachoshughulikia masuala ya uhasibu na kuzuia 
muingiliano wa majukumu ili kuimarisha uwajibikaji. 

5.3.4.2 Usimamizi wa Mikataba ya Mikopo  
Nilibaini uchelewaji kwenye kuanza na kuendelea kutumia fedha kutoka 
kwa wakopeshaji hali iliyosababishwa na mipango duni ya matumizi ya 
fedha za mikopo kabla ya kusaini mikataba ya ukopaji. Mpangilio 
dhaifu  wa utekelezaji mikataba ya miradi umesababisha ongezeko la 
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gharama za ukopaji ikiwemo tozo ya kutengewa fedha (Commitment 
charge).  
 
Naishauri Serikali Kuweka mipango madhubuti ya matumizi ya fedha za 
mikopo kabla ya kusaini mikataba ya mikopo. Pia iimarishe usimamizi 
wakati wa utekelezaji ili kuepuka ucheleweshaji wa kuchukua fedha 
zilizokopwa ambazo zinasababisha ongezeko la gharama za mkopo, 
kama vile tozo ya kutengewa fedha (Commitment charge) 

5.3.4.3 Ukosefu wa Kanzidata Moja ya Kitaifa kwa Miradi ya 
Maendeleo  

Nilibaini kuwa, Wizara ya Fedha na Mipango  ilipanga kuunda kanzidata 
moja ya taifa ya usimamizi wa taarifa za Miradi (NPMIS) tangu 2010. Hata 
hivyo, hadi Juni 2020 mfumo huo ulikuwa haujaanza kutumika kikamilfu. 
Zaidi ya hayo, nilibaini taarifa za miradi zimetawanyika katika Idara 
mbalimbali za wizara hiyo. Mathalani, kanzidata ya miradi inayofadhiliwa 
na misaada na fedha za wahisani inasimamiwa na Idara ya fedha za nje, 
wakati miradi inayofadhiliwa na mikopo inasimamiwa na idara ya mhasibu 
mkuu wa Serikali, kitengo cha deni la Serikali. Zaidi, kanzidata ya miradi 
inayotekelezwa kutumia mapato ya ndani inasimamiwa na divisheni ya 
bajeti. Hata hivyo, taarifa za utekelezaji wa miradi inasimamiwa na 
watekelezaji wa miradi husika, kinyume na matakwa ya kanuni 14(c) ya 
Kanuni za Mikopo, Ruzuku na Dhamana za Serikali ya mwaka 2003. 

Kutokuwapo kwa kanzidata moja ya taifa ya usimamizi wa miradi 
inayotekelezwa na serikali kunaathiri ufuatiliaji, uratibu na uthaminishaji 
wa miradi katika ngazi ya taifa ambayo ingesaidia kurahisisha mchakato wa 
kufanya maamuzi. 

Naishauri Serikali iandae mpango kazi utakaowezesha kukamilisha 
utengenezaji na kutumika kikamilifu kwa Mfumo wa Kitaifa wa 
Usimamizi wa Miradi kwa wadau wote ndani ya muda uliopagwa.  

5.3.4.4 Majadiliano (Negotiations) Yanayohusu Kukopa kwa Serikali  
Nilibaini kuwa majadiliano ya mikopo ya serikali hufanywa bila kuzingatia 
ubobezi wa watumishi wanaoshiriki katika majadiliano husika. Hii 
imetokana na kutokua na utaratibu rasmi wa kuteuwa kiongozi wa 
mazungumzo na timu mahsusi yenye ujuzi na weledi katika kufanya 
majadiliano ya mikopo yaletayo unafuu katika ukopaji wa serikali. 
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Naishauri serikali iweke utaratibu rasmi wa kumteua kiongozi wa 
mazungumzo na timu mahsusi yenye ujuzi na weledi ili kufanya 
majadiliano ya mikopo yaletayo unafuu zaidi kwa Serikali.  

5.4 Usimamizi wa Huduma za Jumla 

5.4.1 Kutohuishwa kwa Mwongozo wa Kitengo cha Pesheni kwa Zaidi 
ya Miaka 15 

Nilibaini kuwa, kitengo cha pensheni kinatumia mwongozo wa mwaka 2005 
ambao haujahuishwa kwa  zaidi ya miaka 15, hivyo kutokuendana na 
mazingira ya sasa; hatimaye kukwamisha ufanisi  katika kufanikisha wajibu 
wa Kitengo cha pensheni.  

Nashauri serikali kufanya maboresho kwenye mwongozo wa pensheni ili 
kuendana na mazingira ya sasa na kuongeza ufanisi katika 
kushughulikia pensheni za watumishi waliomaliza muda wao kazini 

5.4.2 Ukaguzi wa Awali wa Mafao ya Watumishi Waliomaliza Muda 
Kazini  

Ukaguzi wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza muda kazini 
hufanyika kwa mujibu wa Ibara 143(2)(a) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ambayo inamtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuidhinisha malipo kutoka katika 
Mfuko Mkuu wa Serikali baada ya kujiridhisha kuwa Ibara ya 136 ya Katiba 
imezingatiwa.  
 
Ukaguzi wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza muda wao kazini 
hufanyika kwa kuzingatia Sheria za mafao ambazo ni pamoja na Sheria ya 
Hitimisho la Kazi katika Utumishi wa Umma ya mwaka 1999, Sheria ya 
Mfuko wa Pensheni wa Serikali za Mitaa ya mwaka 2006, Sheria ya 
Utumishi wa Umma ya mwaka 2002, Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii ya mwaka 1997, Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma ya mwaka 2018, Sheria ya Ulinzi wa Taifa ya mwaka 
1966 (Iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2002), Sheria ya Utumishi wa 
Usalama wa Taifa ya mwaka 1996, Sheria ya Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kusimamia Sekta ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2008, Sheria ya Mafao ya 
Kustaafu ya GEPF ya mwaka 2013, Sheria ya Mafao ya Viongozi wa Kisiasa 
ya mwaka 1999, pamoja na Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004  iliyo 
rekebishwa mwaka 2016. 
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Ukaguzi wa awali unafanyika kuhakiki usahihi wa mafao ya watumishi 
waliomaliza muda wao kazini yaliyoandaliwa na waajiri kuwalipa 
wanufaika ili kuwezesha kutambua makosa mapema kabla ya malipo 
kufanyika kwa lengo la kuhakikisha mafao hayazidishwi au kupunjwa. 
Makosa hayo ni; kipindi kisicho sahihi cha utumishi, mishahara isiyo sahihi 
iliyotumika kukokotoa mafao, michango ya watumishi isiyo sahihi na 
makosa ya majumuifu. 

5.4.3 Mawanda ya Ukaguzi wa Awali 
Ukaguzi wangu wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza muda wao 
kazini unahusisha watumishi wa umma ambao mafao yao hulipwa kutoka 
mfuko mkuu wa serikali. Mafao yanayolipwa kutoka Mfuko Mkuu wa 
Serikali ni: Pesheni kwa watumishi wa umma watoa huduma waliofanya 
kazi serikali za mtaa na serikali kuu (public servants with mixed service), 
askari na maafisa wa jeshi, walimu na maafisa usalama; mafao kwa 
watumishi waliomaliza mikataba ya uongozi wa kisiasa, wageni toka nje, 
wastaafu waliorejeshwa kwenye utumishi na raia walioajiriwa wakiwa na 
umri wa zaidi ya miaka 45; mafao kwa watumishi  wasio kwenye masharti 
ya pensheni; pamoja na mafao kwa askari polisi.  

5.4.4 Utekelezaji Ukaguzi wa Awali 
Katika ukaguzi wangu  wa mwaka huu nilikuwa na jumla ya majalada  2686 
kwa ajili ya ukaguzi wa awali, ambapo 316 ni bakaa kutoka mwaka 
2018/2019 na majalada 2370  yaliwasilishwa na maafisa masuuli katika 
mwaka wa ukaguzi 2019/20. 
 
Kati ya majalada hayo, nilifanikiwa kukagua  majadala 2502, ambapo 
majalada 2328 yenye thamani ya Sh. bilioni 154.27 niliyaidhinisha kwa 
malipo. Majalada 174 nilibaini yana mapungufu na kuyarejesha kwa ajili ya 
marekebisho kabla ya kuyaidhinisha. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 30 
Juni 2020 majalada 184 yalikuwa bado yanaendelea kukaguliwa katika ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi.  
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5.4.5 Matokeo ya Ukaguzi wa Awali wa Mafao 
Wakati wa ukaguzi wangu wa awali wa mafao ya watumishi waliomaliza 
muda kazini kwa mwaka wa fedha 2019/20 nilibaini masuala yafuatayo:  

5.4.5.1 Kiasi cha Mafao Kilichokosewa na Maafisa Masuuli Wakati wa 
Ukokotoaji   

Katika ukaguzi wangu wa majalada ya mafao 2328 niliyoyaidhinisha kwa 
malipo nilibaini majalada 372 (16%) yalikokotolewa kimakosa kama kipindi 
cha utumishi kisicho sahihi, mishahara iliyokosewa, makosa katika 
Michango ya hifadhi ya Jamii; pamoja na makosa mbalimbali katika 
ukokotoaji. 
 
Kati ya 372, majalada 211 ya mafao yalikokotolewa zaidi ya kiwango 
stahiki kwa jumla ya shilingi milioni 652.59 na majalada 161 
yalikokotolewa kwa kiwango pungufu kwa jumla ya shilingi milioni 430.04 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 30. 

Jedwali Na. 30: Mafao Yaliyokokotolewa Kimakosa 
Na Maelezo Mafao yaliyozidishwa  Mafao yaliyopunjwa  

    Idadi ya 
Majalada 

Kiasi (Sh. 
Milioni) 

Idadi ya 
Majalad

a 

Kiasi (Sh. 
Milioni) 

1 Kipindi cha utumishi 
kisicho sahihi 124 357.39 85 173.64 

2 Mishahara ya iliyokosewa 30 163.41 45 115.71 

3 Makosa katika Michango ya 
hifadhi ya Jamii 32 27.41 16 22.92 

4 Makosa mbalimbali katika 
ukokotoaji 25 104.37 15 117.75 

  Jumla 211 652.59 161 430.04 
Chanzo: Fomu za malipo ya mafao na uhakiki wa Mdhibiti Mkuu 

Naishauri Serikali kuhakikisha inaimarisha mifumo ya udhibiti ya ndani 
ili kuepuka kufanya makosa kwenye ukokotoaji wa mafao ya watumishi 
waliomaliza muda wao kazini kabla ya kuwasilisha kwa ukaguzi wa 
awali ili kuwezesha ufanyaji wa malipo sahihi kwa wakati. Hii itaondoa 
hatari ya Serikali kupoteza fedha kutokana na kuzidisha malipo na 
kuepuka kuwapunja wastaafu malipo ya mafao. 
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5.4.5.2 Ucheleweshwaji wa Uandaaji wa Mafao 
Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2019/20 nilibaini ucheleweshaji 
uliofanywa na Maafisa Masuuli wa Serikali kwenye uandaaji na 
uwasilishwaji wa majalada 750 ya watumishi waliomaliza muda wao kazini 
kwenye ofisi yangu kwa ajili ya ukaguzi wa awali kwa kipindi cha miaka 
hadi 30 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 31 

Jedwali Na. 31: Majalada Yaliyocheleweshwa Kuandaliwa na 
Kuwasilishwa kwa Ukaguzi wa Awali 

Kipindi cha ucheleweshaji Idadi ya Majalada 
Hadi miaka  4  572 
Hadi miaka  9  91 
Hadi miaka  14  30 
Hadi miaka  20  26 
Hadi miaka  24  17 
Hadi miaka  30  14 
Jumla 750 

Chanzo: Fomu za malipo ya mafao 
 
Ucheleweshwaji huu unaathili hali ya maisha ya wastaafu kwani wengi wao 
hutegemea mafao ya kustaafu kama pato la kuanzia maisha baada ya 
kumaliza utumishi wa umma. 
 
Naishauri serikali kuhakikisha inashughulikia kwa haraka na wakati 
majalada ya mafao ya watumishi ambayo nimebainisha makosa 
mbalimbali ili kuepuka ucheleweshaji wa malipo ya wastaafu. 

5.5 Ukaguzi wa Hesabu Jumuifu 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilirasimisha matumizi ya 
Kanuni za Uhasibu za Kimataifa katika Sekta ya Umma (IPSAS accrual basis 
of accounting) katika kuandaa hesabu kuanzia tarehe 1 Julai, 2012. Hivyo 
Serikali iliandaa hesabu jumuifu kwa mara ya kwanza kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2013 kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni za 
Uhasibu za Kimataifa katika Sekta ya Umma (IPSAS 35).  
 
Hata hivyo serikali bado inakabiliwa na changamoto zinazoathiri 
kufanikisha kwa ukamilifu utekelezaji wa taratibu za hesabu jumuifu kama 
nilivyoona katika ukaguzi wangu wa hesabu kwa mwaka wa fedha 2019/20. 
Changamoto hizo ni pamoja na:  
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5.5.1 Kukosekana kwa Mpango wa Uunganishaji wa Mfumo wa 
Uandaaji wa Hesabu Jumuifu (GACS) na Mfumo wa Ulipaji 
Serikalini (MUSE) Pamoja na Mifumo Mingine ya Usimamizi wa 
Fedha Serikalini.  

Nilipitia na kuainisha uunganishaji wa kimkakati wa Mfumo wa 
uandaaji  wa Hesabu Jumuifu (GACS) na mifumo mingine mikubwa ya 
mahesabu serikalini. Nilibaini kuwa taarifa za fedha zilizokaguliwa za 
taasisi za Serikali haziingizwi kwenye mfumo wa GACS na mfumo wa taasisi 
husika ya utengenezaji taarifa hizo hivyo kuingizwa na wahasibu wa 
taasisi, kisha kuhahikiwa na kudhibitishwa  na timu inayoandaa hesabu 
jumuifu kabla ya kujumuishwa kwenye hesabu jumuifu.  
 
Ni maoni yangu kuwa, mchakato huu unakabiliwa na makosa ya 
kibinadamu na gharama za usimamizi ambapo unaweza kusababisha 
kutumia muda mwingi na mapungufu katika hesabu. 
 
Nilijulishwa kuwa, mfumo wa Uandaaji wa Hesabu Jumuifu (GACS) 
utaunganishwa na Mfumo wa ulipaji Serikalini (MUSE) kuwezesha 
upatikanaji wa miamala kwa wakati mubashashara  na Hesabu Jumuifu. 
Hata hivyo, nilibaini hakukuwa na mpango ulioanisha shughuli  na muda wa 
namna ya kufanikisha uunganishaji wa mfumo wa GACS na MUSE pamoja 
na mifumo mingine ya hesabu serikalini.  
 
Ni maoni yangu kuwa, kukosekana kwa mpango wa uunganishaji kunaweza 
kusababisha kukosekana hali ya uwajibikaji, umakini na kushindwa 
kutathmini mchakato wa uunganishaji utakaosabisha muendelezo wa 
mapungufu katika uandaaji wa hesabu jumuifu. 
 
Napendekeza serikali kuweka kipaumbele uunganishaji wa mfumo wa 
uuandaji wa hesabu jumuifu (GACS) na Mfumo wa Malipo Serikalini 
(MUSE) pamoja na mifumo mingine ya usimamizi wa fedha serikalini na 
kuunda timu ya  pamoja ambayo itaandaa na kutekeleza mpango kwa 
ajili ya mchakato wa uunganishaji wa mifumo unaoleza hatua na 
matokeo. 
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5.5.2 Kutofanyika kwa Tathmini ya Hali ya Kifedha kwenye Mfuko wa 
Hifadhi wa Watumishi wa Umma. 

Mapitio yangu ya hesabu jumuifu yalibaini  Serikali ilitoa taarifa ya madeni 
ya Sh.19,095,594,000,000 ya mifuko ya pesheni ambayo hakijabadilika 
tangu mwaka wa fedha 2016/17 kinyume na Kifungu Na. 57(1) na (2) cha 
Sheria ya Mfuko wa hifadhi ya jamii  ya utumishi wa umma 2018 (PSSSF) na 
Kifungu Na.57(a) cha Sheria ya Mifuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 1997 
ambazo zinaitaka  bodi kufanya tathmini ya hali ya kifedha ya mifuko kila 
baada ya miaka mitatu, pia kuzingatia miongozo inayotolewa na bodi. 
 
Ni maoni yangu kuwa, kukosekana kwa tathmini ya  kitaalamu ya hali ya 
fedha ya mifuko ya pesheni kunaweza kusababisha kutoa taarifa za madeni 
katika hesabu jumuifu ambazo haziakisi ukweli na haki.  
 
Nashauri Serikali  kufanya tathmini ya  kitaalamu ya hali ya fedha ya 
mifuko ya pesheni na kutoa taarifa za madeni ya mifuko hiyo kwenye 
Hesabu Jumuifu kwa usahihi. 

5.5.3 Ujumuishaji wa Taarifa za Fedha  za Taasisi za Serikali ambazo 
Zimekosa Umiliki wa Maafisa Masuuli au Wenyeviti wa Bodi za 
Wakurugenzi 

 
Kanuni ya 11(3)(a) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 (iliyorekebishwa 
2004) inaelekeza kwamba “Afisa Masuuli  atahitajika kutia saini matumizi, 
taarifa za utendaji na taarifa za mahesabu zingine alizokasimiwa 
kusimamia chini ya masharti ya Sheria au Kanuni hizi, na kwa kufanya 
hivyo anakubali uwajibikaji wa kibinafsi kwa uwasilishaji taarifa sahihi 
kama ilivyoelekezwa katika kanuni hizi au na Mhasibu Mkuu wa Serikali”. 
 
Mapitio yangu ya sampuli 250 za taarifa za kifedha za taasisi za Serikali 
zilijumuishwa katika hesabu jumuifu zilizoandaliwa na Mhasibu Mkuu wa 
Serikali nilibaini taarifa za kifedha za taasisi 111  sawa na 44.4% ya 
sampuli iliyochaguliwa havikuwa na saini za Maafisa Masuuli au Wenyeviti 
wa Bodi za Wakurugenzi husika kuonesha umiliki na kukubali jukumu la 
usahihi, ukamilifu na uwasilishaji wake. 
 
Niliangazia suala hili kupitia  Aya Na 5.4.5 na 5.4.2.5 katika ripoti zangu za 
serikali kuu za mwaka 2017/18 na 2018/19 mtawalia. Bado taarifa 



 

66 

 

zilizojumuishwa kwenye hesabu jumuifu zina ukosefu wa umiliki wa 
Maafisa Masuuli husika. 
 
Ninasisitiza pendekezo langu la miaka iliyopita kuwa Serikali ijumuishe 
taarifa za kifedha za taasisi ambazo zimesainiwa na Maafisa Masuuli na 
Wenyeviti wa Bodi za Wakurugenzi kwenye hesabu Jumuifu. 

5.5.4 Uondoshwaji wa Miamala katika Hesabu Jumuifu 
Aya ya 40 (a) hadi (c) ya viwango vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu 
katika sekta ya umma (IPSAS 35) inaitaka taasisi inayoandaa taarifa 
Jumuifu kuunganisha mali, madeni, mapato na matumizi ya taasisi 
zinazodhibiti na zile taasisi zinazodhibitiwa. Pia, inataka kuondoa mali, 
madeni, mali halisi, mtaji, mapato, matumizi na mtiririko wa fedha kwa 
miamala baina ya taasisi zinazohusiana. Lengo la utaratibu huu ni kuondoa 
uwezekano wa kuripoti miamala mara mbili, na kuboresha uhalisia wa 
taarifa za hesabu jumuifu. 
 
Mapitio yangu ya Taarifa za hesabu jumuifu na taarifa za kifedha za taasisi 
za kiserikali kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2020 nilibaini mapungufu 
yafuatayo: 

5.5.4.1 Kutoondoshwa kwa Mikopo  kwenye Deni la Serikali katika 
Hesabu Jumuifu Sh. Bilioni 2,464.5  

Mapitio yangu ya hesabu jumuifu ya mwaka ulioishia 30 Juni 2020  nilibaini 
kuwa jumla ya kiasi cha Sh 2,464,491,922,880  ikiwa ni nakisi ya serikali 
Sh. 780,154,646,991.25, hisa za serikali  Sh 252,724,429,876.59, hati 
fungani maalum Sh 1,027,673,228,012.25, Dhamanaza serikali 
403,939,617,999.91ambazo hazikuondolewa katika deni la serikali la  
Sh.51,327,383,136,000 lililoripiwa katika hesabu jumuifu.  

5.5.4.2 Kutoondoshwa kwa Dhamana za Serikali kwenye Hesabu 
Jumuifu Sh. Bilioni 1,192.9 

Mapitio yangu ya hesabu jumuifu yalibaini kuwa Kiasi cha Sh 
1,230,069,507,000 ziliripotiwa  kama dhamana za Serikali. Mapitio ya 
malelezo ya taarifa za fedha Na. 76 katika hesabu jumuifu na taarifa za 
fedha za  Benki kuu ya Tanzania nilibaini kuwa, Sh1,192,981,801,000 
zimejumuisha  dhamana maalum za hazina Sh. 991,590,579,000 na ya Hisa 
za EPA Sh. 201,391,222,000 zinazomilikiwa na Benki ya Tanzania.Hata 
hivyo jumla ya salio la sh. 1,192,981,801,000 halikuondolewa kikamilifu 
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kwenye hesabu Jumuifu ya Sh. 1,230,069,507,000 kama inavyotakiwa na 
Aya 40 (c) ya viwango vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu katika sekta 
ya umma Na. 35. 

5.5.4.3 Kutoondoshwa kwa Miamala ya Amana ya Kudumu 
Inayohusiana na Taasisi za Serikali Kuu Sh. bilioni 9.2. 

Mapitio yangu ya hesabu jumuifu yalibaini kuwa sh. 266,451,471,000 
ziliripotiwa kama amana za kudumu. Mapitio ya kina ya taarifa ya maelezo 
Na. 71 (Note 71) yalibaini kuwa sh. 9,287,034,000 zilihusiana na amana za 
kudumu za Serikali kwenye benki za serikali/ taasisi za kifedha za serikali 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.32, hatahivyo, kiasi hicho 
hakikuondolewa kwenye salio la hesabu jumuifu. 
 

Jedwali Na. 32: Kutoondolewa kwa Miamala ya Amana za Kudumu 
Inayohusiana na Taasisi za Serikali  

Na. Taasisi zilizo na amana kutoka taasisi nyingine 
za serikali 

Kiasi Sh. '000' 

1 Benki ya uwekezaji Tanzania  7,611,802 
2 Mfuko wa uwekezaji (UTT) 1,675,232 

 Jumla 9,287,034 
Chanzo: Mfumo wa uandaaji hesabu jumuifu na  Hesabu Jumuifu za mwaka wa 
fedha 2019/20  

5.5.4.4 Kutothibitishwa kwa Uondoshwaji wa Madai, Malipo ya Awali 
na Madai ya Mikopo Kiasi cha sh.687.8 Bilioni  

Mapitio yangu ya taarifa za kifedha za taasisi za serikali (nakala ngumu) 
yalibaini kuwa, jumla ya Sh 687,874,113,000 ikiwa ni madai, malipo ya 
mapema na madai ya mikopo yanayohusu taasisi za serikali hayakuwa na 
ushahidi wa kuondoshwa katika hesabu jumuifu. Rejea Kiambatisho Na. IX 
kwa maelezo zaidi. 
  
Ninapendekeza Serikali ianzishe mfumo mahususi kwa ajili ya 
kuwezesha taasisi za serikali kuripoti taarifa zinazohusiana na 
kutekeleza mfumo wa uhakiki wa takwimu zilizoripotiwa kwaajili ya 
ufanisi katika uondoshwaji ili kuripoti takwimu sahihi 
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5.5.5 Kutotambuliwa kwa Mashamba Makubwa ya Misitu katika 
Hesabu Jumuifu. 

Aya ya 13 ya Viwango vya Kimataifa vya uandaaji Hesabu katika Sekta ya 
Umma (IPSAS) Na. 27 inazitaka taasisi kutambua mali za kibaolojia au 
mazao ya kilimo iwapo taasisi ina Udhibiti wa mali uliotokana na matukio 
ya zamani, uwezekano wa mali hiyo kuleta faida za kiuchumi kwa taasisi 
hapo baadaye na kuwepo kwa uwezekano wa kupima thamani ya mali hiyo 
kwa uhakika. 
 
Katika kupitia hesabu jumuifu nilibaini kuongezeka kwa thamani ya miti 
katika mashamba ya misitu kutoka Sh. 98,855,096,000 mwishoni mwa 
mwaka 2018/19 hadi Sh. 127,699,077,000 kufikia tarehe 30 Juni 2020 
ikiwa ni hekta milioni 33.5 za misitu ya kupandwa na ya asili ikijumuisha 
hekta  308,442 za mashamba makubwa ya misitu ya kupandwa. 
 
Mapitio yangu zaidi katika sampuli ya taarifa za kifedha za taasisi 
mojamoja yalibaini kuwa, Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFSA) 
ina hekta 117,267 za mashamba makubwa ya misitu ya kupandwa 
yanayokidhi vigezo vya kutambuliwa; hata hivyo, hayakutambuliwa kwenye 
hesabu Jumuifu. 
 
Ninapendekeza Serikali ianzishe utaratibu wa kutambua misitu ya 
kupandwa na kuihasibu kwenye hesabu jumuifu kwa kufuata matakwa 
ya Viwango vya Kimataifa vya uandaaji Hesabu katika Sekta ya Umma 
(IPSAS) ili kuonesha thamani halisi ya mali zinazomilikiwa na serikali. 

5.5.6 Kutooneshwa kwa Taarifa ya Ufafanuzi wa Marekebisho  au 
Usuluhishi wa Tarakimu Zilizoripotiwa katika Taarifa ya 
Mtiririko wa Fedha. 

Aya Na. 28 & 29 ya viwango vya kimataifa vya uaandaji wa hesabu katika 
sekta ya umma (IPSAS 2) na Aya Na. 3.1.6 ya waraka Na.6 wa Mhasibu 
Mkuu wa hesabu za serikali wa maandalizi ya uandaaji na ufungaji waa 
taarifa za fedha za mwaka 2019/20 unazitaka taasisi za serikali 
zinazowasilisha mtiririko wa fedha  unaotokana na  shughuli za uendeshaji 
kwa kutumia njia ya moja kwa moja (direct method) kuonesha maelezo 
yanayoelezea marekebisho ya taarifa za kifedha na usuluhishi wa ziada / 
nakisi kutoka kwa shughuli za kawaida na mtiririko wa fedha kutoka kwa 
shughuli za uendeshaji. Usuluhishi huu unaweza kutolewa kama sehemu ya 
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taarifa ya mtiririko wa fedha au kwenye malelezo ya ziada ya taarifa za 
fedha. 
  
Mapitio yangu ya taarifa za Mtiririko na za utendaji wa Fedha katika 
hesabu jumuifu nilibaini mapokeo ya Sh 8,452,485,087,000 na malipo ya Sh 
9,445,308,089,000  katika shughuli za uendeshaji ambazo hayakusuluishwa 
za.(Kiambatisho Na. X). Nilibaini zaidi, mapokeo na malipo haya 
hayakutolewa taarifa ya ufafanuzi wa marekebisho au usuluhishi 
uliofanywa kufikia tarakimu zilizoripotiwa. Hivyo, sikuweza kubaini 
endapo mabadiliko ya mapato yaliyoripotiwa na malipo yaliyotolewa 
kutokana kutokuwepo kwa taarifa ya ufafanuzi ya marekebisho / 
usuluhishi kati ya mapokeo ya fedha na malipo yaliyoripotiwa katika 
taarifa ya mtiririko wa fedha na mabadiliko katika taarifa ya mizania ya 
fedha (statement of financial position) ( madai na madeni). 

Ninapendekeza Serikali kuimarisha ubora wa utaratibu wa mapitio ya 
hesabu jumuifu ili kuhakikisha kuwa taarifa zinazojumuishwa 
zinaripotiwa kwa usahihi na  kwa mujibu wa matakwa wa viwango vya 
kimataifa vya uaandaji wa hesabu katika sekta ya umma na Waraka Na. 
6 wa Mhasibu wa serikalMkuu wa mwaka 2019/20. 

5.5.7 Kutokuwepo kwa Usuluhishi wa Mali za Kudumu Zilizonunuliwa 
na Kuripotiwa kwenye Mtiririko wa Fedha za Shughuli za 
Uwekezaji Dhidi ya Ongezeko la Kifedha Sh. Bilioni  635.9  

Mapitio yangu ya hesabu jumuifu yamebaini kutofautiana kwa Sh. 
635,931,015,000 kati ya ununuzi wa mali za kudumu  katika taarifa za 
Mtiririko wa Fedha za shughuli za uwekezaji ikilinganishwa na ongezeko la 
kifedha katika jedwali la mwenendo wa mali kama inavoonekana kwenye 
Jedwali Na. 33. Hatahivyo, hakukuwa na usuluhishi katika Hesabu Jumuifu  
kinyume na matakwa  Aya 25 (a) ya Viwango vya Kimataifa vya uandaaji 
Hesabu katika Sekta ya Umma  Na.2 (IPSAS 2). 
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Ninapendekeza Serikali kuimarisha ubora wa utaratibu wa mapitio ya 
hesabu jumuifu ili kuhakikisha kuwa taarifa zinazojumuishwa 
zinaripotiwa kwa usahihi na  kwa mujibu wa matakwa wa viwango vya 
kimataifa vya uaandaji wa hesabu katika sekta ya umma na Waraka Na. 
6 wa Mhasibu wa serikalMkuu wa mwaka 2019/20. 
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 SURA YA SITA 

 TATHMINI YA MIFUMO YA UDHIBITI WA NDANI NA UTAWALA BORA 

6.1 Utangulizi  
Udhibiti wa ndani ni mchakato muhimu uliowekwa na usimamizi wa taasisi 
kulinda mali, kukuza uwajibikaji, kuongeza ufanisi na kuzuia ubadhirifu.  
 
Udhibiti wa mifumo ya ndani unajumuisha mambo matano yanayohusiana 
ili kuhakikisha mafanikio katika ufanisi wa shughuli za taasisi, taarifa za 
kuaminika za kifedha na uzingatiaji wa sheria na kanuni. 

  
Kudhibiti  Mazingira 
Seti ya viwango, michakato na miundo hujenga msingi wa udhibiti wa 
ndani kwa taasisi yoyote. Menejimenti inapaswa kuhakikisha kuwa kuna 
viwango vya juu vya maadili. Pia, inapaswa kuandaa, kujumuisha na 
kusambaza kanuni za maadili. 

 
Tathmini ya Vihatarishi 
Kuwapo kwa mchakato endelevu wa kutambua vihatarishi vyote katika 
kufanikisha malengo ya taasisi hujenga msingi wa kudhibiti vihatarishi. 
Menejimenti inapaswa kufikiria uwezekano wa kutokea kwa ubadhirifu. 
Pia, inatakiwa kufanya tathmini kuhusu aina za ubadhilifu pamoja na 
mambo yanayoweza kusababisha ubadhirifu. 

 
Kudhibiti  Shughuli  
Kuweka sera na taratibu za kuhakikisha kuwa maagizo ya menejimenti juu 
ya kudhibiti vihatarishi yanafuatwa ili kufikia  malengo. Taratibu za 
mfumo wa  udhibiti  wa ndani  zinaweza kuwa za udhibiti wa kuzuia na 
kutambua.  
 
Udhibiti wa Kuzuia 
Udhibiti wa kuzuia unalenga kuzuia makosa au udanganyifu kabla ya 
kutokea. Lengo ni kutambua makosa au ubadhirifu unaotokea kwa mara ya 
kwanza. Hii hujumuisha utunzaji madhubuti wa nyaraka,uidhinishaji wa 
ankara na uhakiki wa gharama , mgawanyo wa majukumu na kuhakikisha 
kuwa hakuna mtu mmoja ambaye yuko katika nafasi ya kuidhinisha, 
kurekodi, na kusimamia shughuli za kifedha na mali.  Aidha, udhibiti wa 
kuzuia ni pamoja na kupunguza fursa ya upatikanaji wa mali na fedha  za 
taasisi bila idhini.   
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Udhibiti wa Kutambua 
Udhibiti wa kutambua hulenga kugundua tukio au hali isiyotarajiwa baada 
ya kutokea lakini kabla ya malengo ya mwisho kukamilika. Hii ni pamoja 
na ukaguzi wa mara kwa mara wa usimamizi wa shughuli za uhasibu na 
ripoti pamoja na kupitia na kuangalia kazi, rekodi na usuluhisho. Pia, 
hufanyika kupitia uchambuzi wa tofauti kwa kulinganisha bajeti na 
uhalisia, kuhakiki orodha ya vifaa, ukaguzi wa ndani pamoja na kufanya 
marekebisho iwapo kuna tofauti zimejitokeza. 

 
Habari na Mawasiliano  
Hujumuisha kutambua, kupata na kutumia taarifa sahihi na zenye ubora 
kutoka  katika  vyanzo vyote vya ndani na nje. 

 
Shughuli za Ufuatiliaji 
Hujumuisha kutathmini ikiwa kila moja ya vifaa vitano vya udhibiti wa 
ndani vipo na vinafanya kazi. 

 
Kulingana na Kanuni ya 11 (2) ya Kanuni za  Fedha za Umma ya mwaka 
2001, Maafisa Masuuli wa wizara na taasisi za serikali wanatakiwa 
kuanzisha na kudumisha mfumo madhubuti wa udhibiti wa ndani wa fedha 
na  shughuli  zote za taasisi.  
 
Kwa hiyo, ukaguzi wa hesabu hupima ufanisi wa mfumo wa uthibiti wa 
ndani, kutoa taarifa ya mapungufu na kushauri taasisi kuboresha mfumo 
wa udhibiti wa ndani, kudhibiti utendaji kazi, na kuongeza mazoea ya 
kutoa taarifa za fedha. Ninatoa ripoti hii ili kuzijulisha wizara na taasisi za 
serikali kuhusu mapungufu yaliyobainika kwenye mfumo wa uthibiti wa 
ndani ambayo yanaweza kusababisha vihatarishi vya makosa katika taarifa 
za fedha.  
 
Nilibaini baadhi ya taasisi ambazo zinahitaji uboreshaji katika maeneo ya 
mfumo wa udhibiti wa ndani. Maeneo hayo ni; mfumo wa Teknolojia ya 
habari (TEHAMA) kwenye maeneo yanayosaidia uandaaji wa taarifa za 
kifedha, udhibiti wa ndani unaohusiana na utoaji wa taarifa za kifedha, 
kufuata sera za serikali, sheria, na kanuni za uhasibu na kutoa ripoti za 
kifedha mara kwa mara, Ukaguzi wa Ndani, Kamati za Ukaguzi, michakato 
ya kudhibiti vihatarishi pamoja na tathmini ya ubadhirifu. Mapungufu haya 
yalitokea ndani ya Idara, Wakala na Wizara, Sekretarieti za Mkoa, 
Hospitali za Mkoa za Rufaa (RRH) na Taasisi Nyingine katika kipindi cha  
mwaka wa fedha 2019/20. 
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6.2 Tathmini ya Ubadhirifu  
Ubadhirifu ni kitendo chochote cha kukusudia au upungufu ulioundwa 
kudanganya wengine, na kusababisha mwathirika kupata hasara au mhalifu 
kupata faida. Kwa ujumla, udanganyifu huhusisha shughuli kama vile wizi, 
ufisadi, kula njama, utakatishaji fedha, rushwa na ulafi.  
 
Kanuni ya 35 (2) ya Kanuni ya Fedha za Umma (PFR) ya mwaka 2001 
inasema kwamba 'kuzuia, kugundua na kuchunguza ubadhirifu ni wajibu wa 
menejimenti. Hii ni pamoja na utengenezaji wa sera za vihatarishi vya 
ubadhirifu, mchakato wa usimamizi wa vihatarishi vya ubadhirifu, rejista 
ya vihatarishi vya ubadhirifu,  kufanya ufuatiliaji, Pamoja na kupitia na 
kuongeza mfumo wa usimamizi wa vihatarishi. Hata hivyo, kufanya kazi za 
ukaguzi, ni jukumu la kitaalamu la mkaguzi wa ndani kuwa macho kuhusu 
vihatarishi vya ubadhirifu, na kuijulisha mamlaka inayohusika ndani ya 
wakati wowote kuhusu mashaka ya kuwapo kwa ubadhirifu. 
 
Katika ukaguzi wangu nilifanya tathmini ya ubadhirifu katika Wizara na 
taasisi zake, Sekretarieti ya Mikoa, Wakala na Taasisi nyingine mbali mbali 
za serikali na kubaini mapungufu katika Taasisi 6 ikilinganishwa na Taasisi 
4 zilizoripotiwa 2018/19. Hii inaonesha kuwa hakuna maboresho katika 
mwaka huu. Maelezo ya Taasisi pamoja na mapungufu  yameelezwa  katika 
Jedwali Na. 34  

Jedwali Na. 34: Tathmini ya Ubadhirifu  
Na Fungu Taasisi Mapungufu 
Wizara 
1 53 Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na 
Watoto 

 Hakuna mipango ya kubaini na kuzuia 
ubadhilifu iliyoidhinishwa 

 Kutotekelezwa kwa majiribio ya 
udhibiti unaohusiana na ubadhilifu 
kwenye shughuli kuu za  mapato, 
ununuzi, motisha na  mamlaka ya 
usimamizi wa mali. 

2 62 Wizara ya 
Ujenzi,Uchukuzi na  
Mawasiliano  

Hakuna rejista ya ubadhilifu  

Sekretarieti za Mikoa 
1 79 Morogoro   Sekretarieti haina mpango wa kuzuia 

na kubaini ubadhilifu. 
 Sekretarieti haijaanzisha tathmini ya 
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Na Fungu Taasisi Mapungufu 
vihatarishi juu ya vitendo vya 
ubadhilifu. 

    Hakuna mchakato uliowekwa wa 
kutambua na kujibu vihatarishi na 
ubadhilifu. 

2 81 Mwanza     Sekretarieti haina mazoea ya 
kuwasiliana / kushirikisha vihatarishi 
katika kiwango cha Sekretarieti. 

 Rejista ya vihashiria haikusahihishwa. 
Chanzo: Barua ya Mapungufu kwa Menejimenti ya 2019/20 
 

Ninapendekeza kwa Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa kuna sera, 
taratibu na muundo unaowezesha taasisi kutambua, rekodi na 
kufuatilia vihatarishi vya ubadhirifu. Hii ni pamoja na utaratibu wa 
kutoa taarifa za ubadhirifu  kwa Bunge na mamlaka nyingine za juu.  
 

6.3 Tathmini ya Kuwapo kwa Ubadhirifu katika Taasisi za Serikali 
iligundua Maswala Yafuatayo; 

6.3.1 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) Kushindwa kupata Gari 
Lililoibiwa aina ya Toyota Land Cruiser Hard Top Lenye Namba 
ya Usajili STL 6516 

Mapitio yalifanyika kwenye jalada la gari la TBA No.DB.302 / 494/15.  
Uhakiki wa mali ulifanyika tarehe 17 Agosti 2018. Mali hiyo ni gari aina ya  
Toyota Land cruiser Hard Top lenye Namba ya Usajili STL 6516, namba ya 
modeli H2J76R-RKMRS, namba ya injini  IHZ-00899765, namba  ya chasis 
JTEEB71J707042992, na lenye rangi nyeupe. Gari hilo lilinunuliwa mnamo 
Agosti  2018 alipewa Meneja wa Wakala wa Majengo Tanzania, Mkoa wa 
Lindi, kwa ajili ya matumizi ya ofisi. Liliibiwa tarehe 4 Desemba,2019 
katika maegesho ya CCM-Mabibo Dar es Salaam. Hii ni kutokana na hati ya 
upotevu iliyowasilishwa tarehe 13 Desemba 2019 na  dereva wa  gari hilo. 
Katika kipindi cha Ukaguzi, Novemba 2020, nilibaini kuwa hakukuwa na 
ripoti za maendeleo ya uchunguzi wala taarifa kutoka kwa polisi au 
menejimenti ya Wakala wa Majengo Tanzania kama kuna hali ya 
kupatikana tena kwa gari lililoibiwa.  
 
Ninapendekeza kwamba (a) Afisa Masuuli husika afuatilie udhibiti 
muhimu ambao unaokosekana ili uimarishwe, (b) Kuhakikisha 
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usimamizi mzuri wa mali, pamoja na ufuatiliaji wa karibu kwa polisi na 
vyombo vingine vya uchunguzi ili kurejesha gari lililopotea na hatua za 
kisheria. zinachukuliwa kwa watumishi wanaohusika, na (c) Serikali 
ifanye udhibiti wa mali na usimamizi  hasa katika uhakiki wa mali 
unatakiwa uongezeke na kufanyika mara kwa mara katika  mwaka 
ambapo  utafanyika  ulinganisho  kati ya mali halisi zilizopo dhidi ya 
zilizorekodiwa ili kupunguza idadi ya upotezaji wa mali. 

6.3.2 Malipo yenye Shaka Yaliyofanyika kwenye Akaunti ya Masurufu 
Sh. 261,352,688.34 

Nilikagua taarifa za fedha, Benki na nyaraka za uthibitisho wa malipo na 
kubaini  Sh. 261,353,488.34 ziliwekwa kwenye akaunti ya masurufu ya  
Jeshi la  Zimamoto na Uokoaji katika mojawapo ya benki za biashara  kwa 
vipindi tofauti. Hata hivyo, nilibaini kuwa menejimenti ya Jeshi la  
Zimamoto na Uokoaji haikutambua vyanzo vya fedha hizo  na shughuli 
zilizopaswa kutekelezwa. Aidha, hakukuwa na mawasiliano yoyote 
yaliyofanywa na benki kuhusuiana na mapokezi ya fedha hizo. 

Ukaguzi uliendelea kubaini kuwa, kiasi hicho cha fedha Sh.261,352,688.34 
kilichukuliwa  na  mtunza fedha wa Jeshi la  Zimamoto na Uokoaji kutoka 
katika akaunti hiyo kwa kutumia nyaraka za fedha za kughushi kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 35 hapa chini: 

Jedwali Na. 35: Rekodi za Kiasi kilichowekwa na kutolewa na Mtunza 
Fedha 
Na. Tarehe  Kiasi 

Kilichowekwa Sh. 
Tarehe  Kiasi 

Kilichotolewa 
Sh. 

1. 04 Septemba, 
2019 78,885,720.00  

04 Septemba, 
2019 

      
78,885,720.00  

2. 04 Septemba, 
2019  44,261,516.34 

04 Septemba, 
2019 44,261,516.34 

3. 02 Oktoba, 
2019  52,636,222.00  

02 Oktoba, 2019       
52,636,222.00  

4. 8 Novemba, 
2019 25,143,400.00 

4 Novemba, 2019       
25,143,400.00  

5. 01 Novemba, 
2019 30,000,000.00 

6 Novemba, 2019 

      
48,000,000.00  

04 Novemba, 
2019 18,000,000.00 

6. 6 Novemba, 2,754,830.00 7 Novemba, 2019       
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Na. Tarehe  Kiasi 
Kilichowekwa Sh. 

Tarehe  Kiasi 
Kilichotolewa 
Sh. 

2019 12,425,830.00  
6 Novemba, 
2019 200,000.00 
6 Novemba, 
2019 8,500,000.00 
6 Novemba, 
2019 1,000,000.00 

 Jumla 261,381,688.34  261,352,688.34 
 

Katika kuangalia zaidi juu ya udhibiti wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
nilibaini kuwa, usuluhisho wa benki wa taarifa za fedha   kwenye akaunti 
ya masurufu haukufanywa kwa kipindi cha kuanzia tarehe 1 Julai 2019 hadi 
sasa. Hii ni kinyume na Kanuni Na. 162 (1) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya 
mwaka 2001 ambayo inahitaji taarifa za fedha za benki zifanyiwe 
usuluhisho angalau kila mwezi.  

Hii inaashiria kuwapo kwa udhibiti dhaifu wa ndani kwenye usimamizi wa 
fedha katika akaunti za benki za Jeshi la  Zimamoto na Uokoaji. Ubadhirifu 
huo ulileta mianya kwa mtunza fedha wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
kufanya ubadhirifu na kutoa fedha kwa kutumia nyaraka za  kughushi. Kwa 
hivyo, Sh. 261,352,688.34 zimetumiwa vibaya bila ya benki ama Jeshi la  
Zimamoto na Uokoaji kutambua.  

Ninapendekeza kuwa; 

(a) Jeshi la Zimamoto na Uokoaji liimarishe udhibiti wa ndani 
kwenye akaunti ya masurufu ili kuzuia kujirudia kwa matukio 
kama hayo; na 

(b) Serikali kupitia vyombo vyake vya uchunguzi kuchunguza 
zaidi suala hilo na kuchukua hatua stahiki. 

6.4 Utawala Bora 
Utawala bora ni Jumla ya seti ya mifumo, kanuni na miongozo 
inayoiongoza taasisi. Hutoa mwongozo wa jinsi taasisi inavyopaswa 
kuelekezwa au kudhibitiwa ili iweze kutimiza malengo yake kwa njia 
ambayo inaongeza thamani kwa taasisi na faida kwa wadau wote kwa 
muda mrefu. 
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Tafakari ya utawala bora na kanuni zake zimebuniwa ili kusaidia 
kuhakikisha kuwa, uhusiano kati ya viongozi na wanaoongozwa unakuwa 
vizuri na kupunguza vihatarishi vya matumizi mabaya ya nafasi au 
madaraka. Katika kutathmini kuwapo kwa mapungufu ya utawala bora 
katika taasisi za Serikali nilibaini makosa yafuatayo: 

6.4.1 Mamlaka ya Mapato Tanzania Kutokufuata Utaratibu katika 
Kushikilia Fedha za Wakala wa Majengo Tanzania Sh. 
3,888,982,830.50 kwa ajili ya Kulipa Deni la Kodi Sh. 
6,986,794,187 

Kanuni Na. 21 (1) ya Usimamizi wa Kodi (Kanuni za Jumla) ya mwaka 2016 
inasema kwamba, mtu aliyekaguliwa kati ya siku kumi na nne kutoka 
tarehe ya huduma anatakiwa kujibu kwa kina hoja zilizotolewa kuhusu 
matokeo ya ukaguzi. Kifungu kidogo cha kanuni ya 21(4) (a)-(b) kinasema 
kwamba, baada ya kupokea majibu chini ya kanuni hii, Kamishna Jenerali: 
(a) atajadili matokeo na majibu kwa mtu aliyekaguliwa na (b) baada ya 
kumaliza majadiliano, atoe " Ripoti ya mwisho ya Ukaguzi. 
 
Uhakiki wa kina niliofanya kwenye nyaraka za madeni ya kodi ulibaini 
kuwa, tarehe 3 Aprili 2020, Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilitoa hati 
ya madai  yenye kumbukumbu Na: TRA / ILALA / ECM / 101-024-490 ya 
tarehe 03/4/2020 kwa Wakala wa Majengo Tanzania  inayodai kodi jumla 
ya Sh. 6,986,794,187.00. Kodi hiyo iligawanyika kama ifuatavyo:- Kodi ya 
Maendeleo ya ufundi stadi (SDL), kodi ya mapato itokanayo na ajira  
(PAYE) na kodi ya zuio kwa mwaka wa fedha  2013/14 na 2014/15. 
 
Mnamo tarehe 21 Mei 2020, jumla ya Sh. 3,888,982,830.50 zilichukuliwa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kutoka katika akaunti za Benki ya TBA [CRDB 
na TIB] kama sehemu ya malipo ya deni lililobaki la ushuru la Sh. 
6,986,794,187.00. Kutokutoa Ripoti ya mwisho ni kinyume na matakwa ya 
kanuni 21 b ya Usimamizi wa kodi (Kanuni za Jumla) ya mwaka 2016. 
Kuchukuliwa kwa fedha za Wakala wa Majengo (TBA) (jumla ya Sh. 
3,888,982,830.50) bila uhalali, usahihi, na ukamilifu wa tathmini ya deni la 
kodi  kunaashiria kukwamisha mipango ya Serikali. 
 
Ninapendekeza kuwa Afisa Masuuli wa Wakala wa Majengo afanye 
ufuatiliaji na kuomba ripoti ya Mwisho ya Ukaguzi kutoka Mamlaka ya 
Mapato Tanzania na kukubaliana juu ya uhalali, usahihi na ukamilifu wa 
deni la kodi iliyotathminiwa. Hata hivyo, Wakala wa Majengo Tanzania   
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alishaomba ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kuingilia kati na kesi ilikuwa 
tayari imeshafunguliwa matokeo bado yanasubiriwa. Kwa hiyo, 
ufuatiliaji unahitajika ili kumaliza madeni ya kodi. 

6.4.2 Kutokuwapo kwa Sheria ya  Usimamizi na Udhibiti wa Magonjwa 
ya Miti  

Kifungu cha 3 (a) ya Sheria ya udhibiti wa mimea ya mwaka 1997 kinasema 
kwamba Waziri anaweza kutunga miongozo ya kuzuia na kudhibiti 
mashambulizi na kuenea kwa viumbe au magonjwa hatarishi nchini 
Tanzania iwapo kuna  tukio la kutia shaka  la viumbe vyovyote vyenye 
madhara, kilimo chochote au kuwapo kwa aina  za mimea, au ukweli 
wowote unaofaa kuhusu tukio au udhibiti wa vijidudu hatari, au utumiaji 
wa vifaa maalum vya udhibiti wa mmea, au michakato ya udhibiti wa 
mimea.  

Usimamizi wa magonjwa ya mimea unakusudia kupunguza uharibifu wa 
uchumi  unaosababishwa na magonjwa ya mimea. Masuala ya kijamii na 
mazingira yanapaswa kudhibitiwa. Kinyume na malengo yaliyokusudiwa, 
nilibaini kuwa usimamizi na udhibiti wa magonjwa ya mimea 
haujaainishwa katika sera ya misitu, sheria ya misitu na kanuni za misitu. 

Hii inaleta hatari kwamba hasara kubwa inaweza kutokea mara tu 
magonjwa yasiyotarajiwa yatakapoibuka; kwamba usimamizi na udhibiti 
wa magonjwa ya mimea lazima uelezwe katika sheria na udhibiti wa 
misitu, hususani kwa kila Mpango wa Usimamizi wa Misitu wa kila 
mwaka.Pia ukosefu wa sheria sahihi za misitu katika kudhibiti maswala ya 
aina hii inaweza kusababisha upotezaji mkubwa wa rasilimali za misitu na 
kusababisha upotevu wa rasilimali fedha na miti. 

Napendekeza Wakala anayehusika kurekebisha sheria na kanuni za 
misitu na kuingiza masuala ya kugundua, kudhibiti na kuzuia magonjwa 
ya misitu kwa kila mwaka katika Usimamizi wa Misitu. Pia, Wakala 
afanye kazi kwa karibu na kitengo cha afya chini ya Wizara ya Kilimo ili 
kuhakikisha kuwa kuna maendeleo endelevu ya mimea na utunzaji wa 
mazingira. 

6.4.3 Kushindwa Kuwatangaza Wataalamu kwenye Gazeti la Serikali 
Gazeti linatoa taarifa ya kudumu, taarifa rasmi za umma na muhimu za 
kisheria na zisizo za kisheria ambazo zinaweza kutumiwa kusaidia 
michakato ya kisheria na mingineyo; na kuwa, hii ni njia ya kutangaza 
matangazo ya umma. 
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Taarifa rasmi kwa umma inaweza kuwekwa na watu au Taasisi 
zilizosajiliwa na kuthibitishwa kufanya kazi hizo rasmi, ambazo zina 
mamlaka ya kuandaa taarifa rasmi za ukweli. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Baraza la Baraza la Wataalamu wa Mionzi 
(MRIPC) na Baraza la Wauguzi na Wakunga wa Tanzania wote 
hawakutangaza  Wataalamu wao kwenye Gazeti la Serikali, kinyume na 
kanuni za ndani kama ilivyoonekana kwenye Jedwali Na. 36 hapa chini 

Jedwali Na. 36: Kushindwa Kuwatangaza Wataalamu kwenye Gazeti la 
Serikali 
Na. Taasisi Mapungufu 
1 Baraza la Wataalamu 

wa Mionzi (MRIPC) 
Katika mwaka 2018/19 na 2019/20, idadi ya 
wataalamu waliosajiliwa na Baraza la Wataalamu 
wa Mionzi (MRIPC) ilikuwa 141 na 64 mtawalia 
lakini hakuna matangazo yaliyofanywa na Baraza 
la Wataalamu wa Mionzi (MRIPC) kulingana na 
mahitaji ya kifungu Na.38 (1) ya Sheria ya Baraza 
la Wataalamu wa Mionzi ya 2007. 

2 Baraza la Wauguzi na 
Wakunga Tanzania 

Wauguzi na wakunga waliosajiliwa 
hawakutangazwa katika Gazeti la Serikali kama 
inavyotakiwa na kanuni Na. 11 ya Uuguzi na 
Ukunga (Usajili na Kanuni za leseni, ya mwaka 
2010) 

Chanzo: Barua ya Mapungufu kwa Menejimenti ya 2019/20 
Hali hii inamaanisha juhudi duni zinazofanywa na Baraza kutangaza 
taaluma zilizosajiliwa. 

Kuna uwezekano wa kile kinachoitwa wataalamu bandia kuwapo bila 
kutambuliwa na menejimenti na Umma. Kutotangaza sifa za wataalam 
kunaweza kupunguza huduma zao, hivyo kupoteza mapato ya Serikali 
kutokana na ada  kutoka kwa watoa huduma.   

Ninapendekeza Mabaraza kuhakikisha kuwa wanatangaza na kuchapisha 
majina ya Wataalamu katika Gazeti la Serikali  kulingana na Sheria. 

6.4.4 Ukosefu wa Miongozo ya Uandaaji wa Taarifa za Kihasibu 
Mwongozo wa uhasibu ni hati inayosimamia mifumo ya kihasibu, sera, 
taratibu, viwango na mwongozo inayofuatwa na kitengo cha uhasibu. 
Zaidi, muongozo unaweza kuwa katika mfumo wa fomu, chati ya akaunti 
na maelezo ya kazi. Mwongozo wa uhasibu ni zana muhimu ya kufanya kazi 
kwa Afisa Masuuli. Husaidia kusimamia kazi ya uhasibu, pamoja na 
kuwezesha kufuatilia utumiaji wa sera za uhasibu katika taasisi yote. 
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Katika kupitia nyaraka za taasisi, nilibaini kuwa taasisi tano (5), wizara 
mbili (2) na taasisi nyingine tatu (3) hazikuandaa miongozo ya kihasibu 
kwa ajili ya kazi zao ikilinganishwa na Taasisi saba (7) nilizoziripoti mwaka 
2018/19, kuna punguzo la taasisi  mbili (2), sawa na asilimia 28.57. Hii 
inaonesha kuwa kuna maboresho katika mwaka huu. Maelezo zaidi 
yanatolewa katika Jedwali Na. 37 

Jedwali Na. 37: Ukosefu wa Miongozo ya uandaaji wa Taarifa za Fedha  

Na. Fungu Taasisi Mapungufu 
Wizara 
1 43 Wizara ya 

Kilimo 
Ukosefu wa kanuni za kifedha zinazohusiana 
na Akaunti ya Mfuko wa kusaidiana. 

2 50 Wizara ya 
Fedha na 
Mipango  

Ukosefu wa Mwongozo wa Kusimamia Madai ya 
Fidia. 

Taasisi Nyingine  
1 Taasisi ya Rasilimali za 

Madini (MRI) 
Kutokuwapo kwa Miongozo ya Fedha na 
Mwongozo ya Uhasibu 

2 Kituo cha Gemolojia 
Tanzania (TGC) 

Hakuna sera/miongozo iliyoidhinishwa ya 
kuongoza michakato ya usimamizi 

3 Taasisi ya Mafunzo ya 
Misitu (FITI) 

Kutokuwapo kwa mwongozo wa  uzalishaji 
uliopitiwa na kuidhinishwa kama utaratibu wa 
udhibiti wa ndani wa shughuli za kila siku 

Chanzo:Barua ya Mapungufu kwa  Menejimenti 2019/20 

Ukosefu wa Mwongozo wa Uhasibu unaweza kusababisha mchakato wa 
kifedha kuidhinishwa na kupitishwa bila idhini ya menejimenti. 

Napendekeza Maafisa Masuuli kuharakisha mchakato wa kuendeleza 
Mwongozo wa kihasibu ili kuleta usimamizi madhubuti juu ya fedha za 
umma. 
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6.4.5 Mapungufu katika Uendeshaji wa Akaunti ya Masurufu  
Sh.6,804,964,104.33  

Nimekagua shughuli za akaunti  ya masurufu kwa Taasisi tofauti na kubaini 
kuwa Sh. 6,804,964,104.33 zimelipwa kupitia akaunti ya benki ya masurufu 
kwa ajili ya kazi mbalimbali  katika taasisi tano ndani ya mwaka. Katika 
kukagua nilibaini kuwa taasisi zilikuwa hazina  daftari la fedha lililotunzwa 
wala taarifa za usuluhisho wa kibenki wa  kila mwezi iliyoandaliwa. Hii ni 
kinyume na kanuni ya 162 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 
ambayo inahitaji bakaa ya kila akaunti ya benki kama inavyooneshwa 
katika taarifa ya fedha za  benki isuluhishwe na taarifa za usuluhisho za 
kibenki  na bakaa za kitabu cha fedha angalau kila mwezi. Taarifa za 
usuluhisho za kibenki zitunzwe au kurekodiwa katika kitabu cha 
fedha.Orodha ya taasisi zenye mapungufu zimeoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 38 hapa chini. 

Sababu za kutotunza daftari la fedha la akaunti ya masurufu na maandalizi 
ya taarifa ya usuluhisho wa kibenki wa kila mwezi  hazikufahamika. Hali 
hii huleta ugumu katika kufahamu ukweli na usahihi wa miamala ya fedha 
iliyofanyika na bakaa zilizoripotiwa. 

Jedwali Na. 38: Mapungufu Yaliyojitokeza wakati wa Kuiendesha 
Akaunti ya Benki ya Masufuru  

NA. FUNGU Taasisi Maelezo Kiasi (Sh) 
1 29 Wizara ya Mambo 

ya Ndani –Idara ya 
Magereza 

 Akaunti namba ya Masurufu 
0150211137700 ambayo 
ipo benki ya CRDB. 

 409,344,179.00 

2 44 Wizara ya Viwanda 
na Biashara  

Benki akaunti namba. 
50510032036 ya NMB na 
akaunti namba  
0150211156000 ya CRDB 
Benki. 

   232,590,000.00 

3 46 Wizara ya Elimu 
Sayansi na 
Tecknologia 

Akaunti ya Masurufu namba 
0150211138700 iliyopo CRDB 
Azikiwe Premier 

3,015,357,893 

4 56 Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

Akaunti ya Masurufu ya  
NMB 

2,101,469,012.37 

5 100 Wizara ya Madini Uchukuwaji wa fedha 
kutoka katika akaunti ya 
masurufu jumla ya Sh. 
1,046,203,019.96 ilitumika 
kulipa moja kwa moja 

1,046,203,019.96 
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NA. FUNGU Taasisi Maelezo Kiasi (Sh) 
wazabuni  na makandarasi, 
kinyume na sheria na kanuni 
zinazohitajika 

Jumla 6,804,964,104.33 
Chanzo: Barua ya Mapungufu kwa Menejiment 2019/20 
 
Nina toa angalizo katika mapungufu yaliyojitokeza kwenye udhibiti wa 
ndani kwa  taasisi, ambayo yanaweza kusababisha makosa, ubadhirifu  na 
matumizi mabaya ya fedha zinazowekwa  bila menejimenti kutambua.  
 
Ninapendekeza kwamba Maafisa Masuuli kuimarisha udhibiti wa ndani 
na kuandaa vitabu vya  fedha na pia usuluhisho wa taarifa za fedha wa 
kila mwezi za benki ili kulinda masurufu ya fedha zinazohamishiwa 
kwenye Akaunti. 

6.4.6 Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani 
Ukaguzi wa ndani ni kitengo kinachoanzishwa ndani ya taasisi ili 
kutathmini udhibiti wa ndani pamoja na utawala bora. Kitengo hiki hutoa 
tathmini ya uzingatiaji wa sheria na kanuni na kubaini mapungufu, kisha  
hutoa mapendekezo ya kuboresha mifumo ya udhibiti ili kufikia utoaji wa 
huduma wenye ufanisi.  

Kanuni ya 28(1) ya kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 inamtaka kila 
Afisa Masuuli kuanzisha Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani ili kutoa uhakika wa 
ukamilifu na ufanisi wa mifumo ya udhibiti wa ndani ya taasisi kama 
inafanya kazi ipasavyo. 

Tathmini yangu kuhusu ukaguzi wa ndani kwenye sampuli ya Wizara, Idara 
na Taasisi pamoja na Sekretarieti za Mikoa ilibaini kuwa, Taasisi ishirini na 
nane (28), zikiwamo Wizara na Idara tano (5), Sekretarieti za Mikoa nne  
(4), Taasisi nyingine kumi na tatu (13), na Hospital za Rufaa za Mikoa sita 
(6) zilionekana na mapungufu amabayo yalisababisha kutotimiza 
majukumu ya kitengo yafuatayo: kutokuanzishwa kwa vitengo vya ukaguzi 
wa ndani, kutengewa  bajeti ndogo, vitendea kazi hafifu na mipango ya 
ukaguzi wa ndani kutoidhinishwa na Kamati ya Ukaguzi, upungufu wa 
wafanyakazi pamoja na kutopata mafunzo kwa wafanyakazi. Orodha ya 
Taasisi zenye mapungufu kwenye kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 39 na Kiambatisho Na. XI.   
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Jedwali Na. 39: Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani  

   Chanzo: Barua za mapungufu kwa menejiment 2019/20 

Jedwali Na. 37 hapo juu linaonesha ongezeko kwa idadi ya taasisi zenye 
mapungufu katika kutekeleza majukumu ya ukaguzi wa ndani; ambapo 
taasisi 24 ziliripotiwa mwaka 2018/19 na taasisi 28 ziliripotiwa mwaka 
2019/20. Hivyo, kuna ongezeko la taasisi 4, sawa na 17%. Hii inaonesha 
kuwa hakuna maboresho katika eneo hili. 

Kwa kukosekana ufanisi wa ukaguzi wa ndani, Taasisi hushindwa kubaini 
vihatarishi vya ubadhirifu na kutozingatiwa sheria na kanuni hakuwezi 
kugunduliwa na kurekebishwa kwa wakati unaofaa. Mbali na hayo, taasisi 
zinanyimwa fursa ya uhakikisho wa malengo na huduma ya ushauri ili 
kuongeza na kuboresha thamani.  

Ningependa kutoa  ushauri kwa Maafisa Masuuli  kuhakikisha Vitengo 
vya Ukaguzi wa ndani vimepatiwa rasilimali za kutosha na vinafanya 
kazi na kutekeleza majukumu yao, ikiwa ni pamoja na kutambua 
upungufu wa udhibiti wa ndani na kupendekeza hatua za kurekebisha 
kwa ufanisi. 

6.4.7 Tathmini  kwenye Utendaji wa Kamati za Ukaguzi   
Kamati za ukaguzi zinachukua jukumu muhimu katika kusaidia Taasisi 
kutekeleza majukumu yake ya usimamizi katika maeneo kama vile kupitia 
ripoti ya kifedha za Taasisi, mifumo ya udhibiti wa ndani, mifumo ya 
usimamizi wa vihatarishi na kazi za ukaguzi wa ndani na nje. 

Kanuni ya 30 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 inahitaji kila 
Wizara au Mikoa kuwa na Kamati ya Ukaguzi. 

Katika tathmini ya utendaji wa Kamati ya Ukaguzi, nilibaini kuwa Kamati 
ya Ukaguzi haikuandaa ripoti ya kila mwaka juu ya kazi zake. Kamati 
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2019/20 5 4 13 0 6 28 
2018/19 5 11 6 2 0 24 
2017/18 10 15 5 3 0 33 
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haijawahi kukutana na wakaguzi wa nje angalau mara moja bila ya 
mtendaji na wajumbe kutoka katika taasisi iliyopo ili kuhakikisha kuwa 
hakuna suala ambalo halijatatuliwa. Pia, kulikuwa na ukosefu wa utaratibu 
wa kuziwajibisha Kamati ya Ukaguzi inayohusika inaposhindwa kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo, Pamoja na kushindwa kufanya tathmini ya 
maendeleo ya Kamati ya Ukaguzi ambayo ni kinyume na sheria.  

Tathmini hii ya utendaji wa Kamati za Ukaguzi ilifanyika katika sampuli za 
Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Wakala. Nilibaini kuwa, taasisi 24 ambazo 
ni pamoja na Wizara nne, Sekretarieti za Mikoa tisa, Wakala nne, Hospitali 
za Rufaa sita na Taasisi zingine tatu zilipatikana na maeneo kadhaa yenye 
mapungufu ambayo yanahitaji  zaidi uimarishaji. Maeneo yenye 
mapungufu yameonyeshwa  kwenye Jedwali Na. 40 na Kiambatisho Na. 
XII   

Jedwali Na. 40: Tathmini ya Kamati ya Ukaguzi  

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 2019/20 

Kwenye jedwali Na 38 hapo juu inaonesha kuwa, kuna kupungua kwa idadi 
ya Taasisi ambazo zina mapungufu makubwa katika Kamati ya ukaguzi. 
Nazo ni Wizara, Wakala na Taasisi nyingine 24 zilizoripotiwa mwaka huu, 
ikilinganishwa na Taasisi 31 nilizoziripoti mwaka jana. Hivyo, kuna 
upungufu wa taasisi 7, sawa na asilimia 29%. Hii inaonesha kuwa kuna 
maboresho katika mwaka huu. Maelezo ya kina ya hali ya utekelezaji ni 
kama inavyoonesha kwenye Kiambatisho Na. XII 

Kielelezo Na. 12 hapa chini kinaonesha mwenendo wa mapungufu katika 
utendaji wa Kamati za Ukaguzi kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 
mwaka 2017/18, 2018/19 na 2019/20. 
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Jumla ya 
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2019/2020 4 7 4 3 6 24 

2018/2019 11 9 3 8 0 31 

2017/2018 12 11 3 4 0 30 
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Kielelezo Na. 12: Tathmini ya Kamati ya Ukaguzi 

 

Kutokuwapo kwa ufanisi wa Kamati ya Ukaguzi katika Taasisi kunaweza 
kupunguza ufanisi katika utendaji kwa jumla, na udhibiti wa utawala bora 
ndani ya Taasisi. Ni vigumu kuelewa kama Kamati za Ukaguzi na 
wanachama wake hufanya kazi zake kwa usahihi. Hii ni kutokana na 
kukosekana kwa njia ya kupima utendaji wao. 

Ninapendekeza Maafisa Masuuli waunde kamati madhubuti za Ukaguzi 
zinazoweza kutekeleza wajibu na madaraka kulingana na kanuni za 
fedha za umma 2001. 

6.4.8 Tathmini ya Mfumo wa Usimamizi wa Vihatarishi 
Usimamizi wa vihatarishi ni mchakato wa kutambua, kutathmini, 
kusimamia na kudhibiti matukio yanayowezekana ili kutoa hakikisho 
linalofaa kuhusu kufanikiwa kwa malengo ya taasisi.  

Katika mwaka wa ukaguzi 2019/20, nilifanya tathmini ya michakato ya 
Usimamizi wa vihatarishi, muundo wake wote na jinsi unavyofanya kazi 
vizuri, usimamizi wa vihatarishi vikuu, pamoja na ufanisi wa udhibiti na 
majibu mengine ya vihatarishi. Tathmini ya Usimamizi wa vihatarishi 
kwenye sampuli za Wizara, Mikoa, Wakala na Taasisi nyingine nilibaini 
kuwa taasisi tisa (9) zilikuwa na mapungufu kwenye usimamizi wa 
vihatarishi. Nazo ni: Wizara moja (1), Taasisi Nyingine tatu (3), Wakala wa 
Serikali nne (4) na Hospital za Rufaa moja (1). Taasisi hizi zina mapungufu 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kutokuwa na Rejista ya vihatarishi, 
kutokuwa na sera ya kudhibiti vihatarishi, Pamoja na kuwa na Rejista 
zisizoenda na wakati. Maelezo ya Taasisi pamoja na mapungufu ni kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 41 na Kiambatisho Na. XIII. 
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Jedwali Na. 41: Tathmini katika Usimamizi wa Vihatarishi 

Chanzo: Barua za mapungufu wa menejimenti  2019/20 

Idadi ya Taasisi zenye mapungufu zimepungua; ambapo zimegundulika tisa 
(9) kwa mwaka huu ikilinganishwa na kumi na tano (15) za mwaka uliopita. 
Hivyo, zimepungua taasisi sita (6) ambazo ni sawa na asilimia 40. Hii 
inaonesha kuwa kuna maboresho katika mwaka huu. 

Kielelezo Na. 13 hapo chini pia kinaonesha tofauti ya miaka mitatu ya 
fedha kati ya 2017/18; 2018/19 na 2019/20 zenye mapungufu katika 
tathmini ya usimamizi wa vihatarishi: 

Kielelezo Na.  13: Tathmini ya Usimamizi wa Vihatarishi  

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti ya 2019/20 
 

Kutokuwapo kwa sera na utaratibu wa usimamizi wa vihatarishi na rejista 
hufanya malengo ya taasisi kuwa kwenye hatari kubwa, kwani si rahisi 
kuyashinda majanga yanapotokea ghafla. Vilevile, inakuwa ngumu kutoa 
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2019/20 1 0 4 3 1 9 

2018/19 6 4 3 2 0 15 

2017/18 2 3 2 1 0 8 
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huduma bora kwa wadau na umma wote, punde majanga yanapotokea 
ghafla  

Ili kuhakikisha huduma bora kwa umma na utokeaji mdogo wa majanga 
yasiyotarajiwa Afisa Masuuli wanashauriwa kuimarisha michakato ya 
kudhibiti vihatarishi kwa kuhakikisha kuwa, vihatarishi vinatambuliwa, 
kutathminiwa, kusimamiwa na kudhibitiwa. Aidha  usimamizi wa 
vihatarishi unapaswa kuwekwa katika shughuli za kila siku za taasisi na 
kufuatiliwa kwa kutoa ripoti za kawaida ambazo zitatumika 
kutengeneza upya rejista ya vihatarishi 

6.5 Kupitia Mifumo ya Mazingira ya TEHAMA 
Udhibiti wa TEHAMA ni utaratibu au sera ambayo hutoa uhakikisho mzuri 
kwamba teknolojia ya habari (IT) inayotumiwa na Taasisi inafanya kazi 
kama ilivyokusudiwa, takwimu hizo ni za kuaminika; na kwamba, Taasisi 
inatii sheria na kanuni zinazotumika.Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA 
unalenga kufanya tathmini katika Wizara, Idara na Wakala wa Serikali 
kuangalia udhibiti wa jumla ili kuona kama sera na taratibu zilizopo katika 
Serikali kutoa huduma za TEHAMA zinazosaidia Serikali. 

Katika kutathmini mifumo ya TEHAMA na udhibiti wa mazingira  katika 
Wizara, Idara, Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Taasisi 
nyingine nilibaini kuwa taasisi zina mapungufu kama vile: hakuna sera ya 
TEHAMA, hakuna mpango mkakati, hakuna mwendelezo wa kibiashara, 
Kamati ya TEHAMA haijaundwa na kutokuwapo kwa mpango wa kuzuia 
majanga. 

Matokeo ya ukaguzi yalionesha kwamba, katika sampuli ya taasisi 23 
zilizopatikana na mapungufu ya TEHAMA, ni wizara tano, Sekretarieti ya 
Mikoa mbili, Wakala wa serikali  tano, Taasisi Nyingine nane, Hospitali za 
Rufaa mbili, pamoja  na Mfuko mmoja zilibainika kuwa na mapungufu 
katika TEHAMA. Baadhi ya mapungufu hayo ni kutokuandaa mpango na 
sera wa teknolojia ya habari na vifaa vya kuzuia majanga kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 42 hapo chini na Kiambatisho Na. XIV.  
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Jedwali Na. 42: Kulinganisha Tathmini ya mazingira ya Habari na 
Teknolojia ya Mawasiliano (TEHAMA) 

 

Jedwali hapo juu linaonesha kuwa kuna ongezeko la   idadi ya Taasisi 
zenye mapungufu ya TEHAMA. Jumla ya taasisi zenye mapungufu katika 
mazingira ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika mwaka 
huu ni 23, ikilinganishwa na kumi na nane (18) za mwaka uliopita. Hii 
inaonesha ongezeko la Taasisi tano, (27.77%). Hii inaonesha kuwa hakuna 
maboresho katika mwaka huu. 

Aidha, Kielelezo Na.  14 hapo chini inaonesha ulinganisho wa tofauti ya 
miaka mitatu ya fedha kati ya 2017/18, 2018/19 na 2019/20 zenye 
mapungufu katika TEHAMA.  

Kielelezo Na.  14: Tathmini ya Mwenendo wa Mifumo ya TEHAMA 
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2019/20 5 2 5 8 0 23 
2018/19 4 8 3 2 1 18 
2017/18 10 11 8 6 5 40 
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Kielelezo hapo juu kinaonesha kuna ongezeko la taasisi zenye mapungufu 
ya TEHAMA kutoka taasisi 18 mwaka 2018/19 hadi 20 mwaka 2019/0.Hii 
inaonyesha hapakuwa na maboresho katika mazingira ya TEHAMA. 

Kwa kukosekana sera ya TEHAMA, mpango mkakati wa TEHAMA,mpango wa 
kuzuia majanga, na mpango endelevu wa kibiashara, taarifa haziwezi 
kuoatikana kwa wakati panapotokea majanga. Hivyo, taarifa hupotea, 
jambo ambalo huzuia uendelevu wa shughuli za taasisi. 

Ninapendekeza Maafisa Masuuli kutoa kipaumbele katika uanzishaji na 
utumiaji wa Sera ya Teknolojia ya Habari, Mpango Mkakati wa TEHAMA, 
Mpango wa endelevu wa Biashara na mpango wa kuzuia majanga. Pia  
kuunda mpango mkakati wa TEHAMA. 

6.5.1 Ufanisi wa Mfumo wa Usimamizi wa Vifaa  (CIMS) katika Ofisi ya 
Wakili Mkuu wa Serikali 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali inamiliki  mfumo unaoitwa Mfumo wa 
Usimamizi wa  Vifaa(CIMS) ambao ulitengenezwa na Wakala wa Serikali 
Mitandao (eGA). 

Katika kukagua Mfumo, niligundua changamoto za kiufundi  zinazotokana 
na utengenezaji wa mfumo. Nazo ni hizi zifuatazo: 

 Ukosefu wa dirisha la ripoti, ambalo linaweza kuchuja kesi mpya na 
kesi zilizofungwa kwa kipindi fulani. Mfumo huo hauwezi kuonesha 
kuhitimishwa kwa kesi na hukumu zilizotolewa. 

 Kesi zilizofunguliwa baina ya serikali au taasisi za  serikali zenyewe 
kwa zenyewe au dhidi ya watu wengine na hukumu iliyotolewa. 
Mfumo hauoneshi mtumiaji aliyesajili kesi hiyo. 

 Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ina sehemu ndogo kwenye seva 
ambayo inafanya kuwa ngumu kuhifadhi nyaraka kubwa na nyingi. 
Hali ya kesi nyingine huripotiwa kuwa hakuna maendeleo kwenye 
mfumo. 

Ni mtazamo wangu kuwa, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali bado haijapata 
tija iliyokusudiwa kutokana na kutumia mfumo huu. 

Ninapendekeza kwa Afisa Masuuli kuwasiliana na wakala wa Serikali 
Mtandao (e-GA) ili boresha mfumo ili kukidhi mahitaji na kufikia lengo 
lililokusudiwa bila kucheleweshwa zaidi. 
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6.5.2 Hakuna Usuluhisho wa Mapato Yanayokusanywa na Kuripotiwa 
kwenye Mfumo wa Serikali  wa Usimamizi wa Hospitali Tanzania 
(GoT-HOMIS) na  Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo ya Serikali 
(GEPG)  

Kulingana na Utaratibu Na. 3.0 wa Kiwango cha Uendeshaji wa Malipo ya 
kielektroniki ya Serikali (GePG) wa Novemba, 2019, lazima kuwe na 
usuluhisho wa taarifa kila siku kati ya hati ya madai dhidi ya mfumo wa 
malipo ya serikali (GePG) na mfumo wa malipo ya serikali (GePG) dhidi ya 
taarifa za fedha za  benki na kutoa ripoti inayoonesha dosari kwa mhusika. 

Kinyume na kanuni hiyo hapo juu, Hospitali za Rufaa za Mikoa (RRH) 
hazikufanya usuluhisho  wa kila siku au kila mwezi kati ya Mfumo wa 
Serikali  wa Usimamizi wa Hospitali  Tanzania (GoT-HoMIS) na taarifa ya 
fedha za benki kupitia njia ya Serikali ya Malipo ya kielektroniki (GePG). 
Ufafanuzi  zaidi umefafanuliwa katika Jedwali Na. 43     

Jedwali Na. 43: Hakuna Usuluhisho wa mapato yanayokusanywa na 
kuripotiwa kwenye Mfumo wa Serikali wa Usimamizi wa Hospitali 
Tanzania (GoT-HOMIS) na mfumo wa malipo ya serikali (GePG) 

Na Taasisi Mapungufu  

1 

Singida RRH 

Kulikuwa na tofauti kati ya makusanyo ambayo 
yaliripotiwa katika Mfumo wa Serikali  wa Usimamizi wa 
Hospitali Tanzania GOTHOMIS Sh.1,075,534,700.00 na 
ukusanyaji ambao uliripotiwa katika taarifa ya benki 
kupitia mfumo wa malipo ya serikali GePG Sh. 
2,025,455,394.62 kutoka Julai 2019 hadi Juni 2020 na 
kusababisha kiasi kisichosuluhishwa  cha  Sh 
.950,220,694.56 

2 

Songwe RRH 

Mfumo hauna uhusiano na mfumo wa benki. Hii inazuia 
usuluhisho  wa madai wakati wa kuweka fedha benki, 
ikimaanisha kuwa hairuhusu kutoa ripoti za wabadilishaji; 
badala yake, usuluhishi hufanywa kwa njia za kienyeji, 
hivyo usababisha ucheleweshaji wa  kuweka fedha  benki. 
 
Mapato yaliyokusanywa kutokana na kugawana gharama 
za pamoja kwa wakala aliye na mkataba (NHIF) 
hayakuunganishwa kwenye mfumo. 

3 
Ligula RRH 

Mfumo wa Serikali wa Usimamizi wa Hospitali  Tanzania 
GoT HoMIS hauna uhusiano na mifumo mingine ya 
hospitali kama vile maabara na mashine za mionzi. 
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Na Taasisi Mapungufu  

4 

Sekou Toure 
RRH 

Makusanyo kupitia Mfumo wa malipo ya Serikali (GePG) 
yalikuwa kiasi cha Sh. 1,662,833,814  dhidi ya kiasi cha 
Sh.1,579,503,480 makusanyo kupitia Mfumo wa Serikali  
wa Usimamizi wa Hospitali  Tanzania GoT-HoMIS na 
kusababisha kiasi ambacho hakina usuluhisho Sh. 
83,330,334 

5 

Mawenzi RRH 

Kiasi cha Sh.572,631,465 kilikusanywa  kupitia  Mfumo wa 
Serikali  wa Usimamizi wa Hospitali  Tanzania 
(GOTHOMIS) na makusanyo kupitia  taarifa ya benki  
kwenye mfumo wa malipo ya serikali (GePG) 
Sh.1,279,477,402 na kusababisha kiasi ambacho hakina 
usuluhisho Sh 706,845,937. 

6 
Iringa  RRH 

Mfumo wa Serikali  wa Usimamizi wa Hospitali  Tanzania 
GoT HoMIS hauna mahusiano na mifumo mingine ya 
hospitali kama maabara na machine za mionzi 

Chanzo:Barua ya Mapungufu kwa Menejimenti 2019/20 

Kushindwa kufanya usuluhisho kati ya Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo 
Serikalini (GePG) na mifumo mingine ya ukusanyaji kunaweza kusababisha 
makosa ya muda mrefu ya wazi na yasiyo ya wazi yasigunduliwe na 
kurekebishwa ipasavyo. Thamani ya fedha iliyowekezwa kwenye mfumo 
haitaweza kupatikana kutoka katika Hospitali ya Rufaa za Mkoa; na 
inaweza kusababisha mwanya wa matumizi mabaya ya mapato badala ya 
kutatua shida.  

Ninapendekeza Maafisa Masuuli kwa kushirikiana na mamlaka husika 
kuhakikisha kuwa mfumo unatumiwa vyema, na mapungufu ambayo 
nimeelekeza hapo juu yatafutiwe suluhisho.   
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 SURA YA SABA 

 UKAGUZI WA RASILIMALI WATU NA USIMAMIZI WA MISHAHARA 

7.1 Utangulizi 
Ili kuwa na Watumishi wa Umma wenye ubunifu,weledi, tija na wenye 
kukidhi vigezo vinavyoendana na malipo ya mishahara kwa kazi 
wanazofanya, Taasisi za Serikali zina jukumu na wajibu wa kuandaa 
mipango mizuri na inayojitosheleza,yenye uwiano mzuri  ikiwa ni pamoja 
na kutenga rasilimali zenye kukidhi majukumu na mahitaji ya Watumishi.  

Sura hii inaelezea masuala muhimu yaliyoibuliwa katika ukaguzi wa 
rasilimali watu na usimamizi wa mishahara katika Wizara, Idara na 
Wakala, Taasisi nyinginezo za Serikali na Sekretarieti za Mikoa kwa mwaka 
wa fedha 2019/20.  

Ukaguzi niliofanya katika eneo hili ulilenga kupitia na kujiridhisha kama 
kuna ufanisi wa mifumo ya Taasisi inayohusu usimamizi bora wa Sera, 
Kanuni, taratibu za utunzaji wa nyaraka, na taarifa za utendaji wa 
Watumishi wa Umma. Aidha, nilipitia mifumo ya usimamizi wa mishahara 
kwa kukagua nyaraka zote zinazohusu malipo ya mishahara na kuhakiki 
mapengo yaliyopo kati ya nyaraka za mishahara na taarifa za Watumishi 
kwenye mfumo wa usimamizi wa rasilimali watu. Kwa ujumla, ukaguzi 
ulilenga katika kuangalia kama Taasisi za Umma zinafuata Sheria, Kanuni, 
Taratibu na Miongozo iliyowekwa ili kusimamia rasilimali watu na ulipaji 
wa mishahara. 

Licha ya maboresho madogo yaliyoonekana kuhusu usimamizi wa rasilimali 
watu na mishahara kwa kulinganisha na miaka iliyopita,nimebaini 
mapungufu yanayohitaji maboresho na Serikali kutilia mkazo kama 
yanavyoelezwa hapa chini: 

7.2 Upungufu wa Watumishi kwenye Taasisi za Umma 
Aya Na. 83 (ii) ya Taarifa ya Bajeti ya Serikali ya mwaka wa fedha 2019/20 
iliweka mkazo katika kuongeza ubora wa nguvu kazi ili kukuza uchumi na 
maendeleo ya taifa. 

Pia, Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009, zinaelezea 
umuhimu wa kujaza nafasi za Watumishi wanaokoma Utumishi wa Umma 
kwa sababu mbalimbali. Aidha Ikama zilizoandaliwa na Taasisi za Umma 
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zinaonesha idadi ya Watumishi waliopo, wanaohitajika, na upungufu 
uliopo. 

Katika kufanya ukaguzi wa kina, nilipitia taarifa mbalimbali zinazohusu 
Watumishi kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Ikama za Taasisi za Serikali na kufanya tathmini ili 
kujiridhisha na utekelezaji wa mojawapo ya vipaumbele vya bajeti 
kinachosisitiza uboreshaji wa eneo la rasilimali watu katika Taasisi za 
Serikali na kubaini mapungufu yafuatayo: 

7.2.1 Utoaji Usioridhisha wa Vibali vya Ajira Mpya Serikalini 
Kanuni Na D.7 (1) na (4) za Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009 zinaelezea jukumu la Sekretarieti ya Ajira katika kuhakikisha 
ujazaji wa nafasi za Utumishi wa Umma zilizoachwa wazi kwa kuajiri 
Watumishi wapya na kusimamia zoezi la ajira za Watumishi wa Umma. 
Kwa mwaka huu wa ukaguzi, nimeona juhudi za Serikali katika kuboresha 
eneo la rasilimali watu kwa njia ya ajira impya. Aidha, nimebaini kuwa, 
Serikali ilipanga kuajiri Watumishi wapya 9,522 ,watumishi 8,927 kwa ajili 
ya Wizara, Idara na Wakala,na watumishi wengine 406 kwa ajili ya 
Sekretarieti za Mikoa na watumishi 185 kwa ajili ya Taasisi zingine. 

Hata hivyo, tofauti na bajeti na mipango ya kuajiri iliyopo, nilibaini kuwa 
maombi ya kuajiri Watumishi wapya yaliyopokelewa kutoka Taasisi za 
Umma yalikua 29,805 ambayo ni sawa na 213% ya ajira zilizopangwa na 
Serikali kwa mwaka 2019/20,maombi hayo yalikuwa 28,057 kwa ajili ya 
Wizara,Idara na Wakala,1016 kwa ajili ya Sekretarieti za Mikoa na 732 kwa 
ajili ya Taasisi zingine za Serikali. Aidha ,katika maombi hayo, Serikali 
kupitia Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
ilikubali na kutoa vibali vya ajira za Watumishi wapya 9,225 kwa ajili ya 
Wizara,Idara na Wakala tu ambavyo havikutosheleza mahitaji ya ajira 
mpya za Watumishi zilizoombwa. 

Kwa ujumla, Serikali haijaweza kujaza kikamilifu nafasi zilizo wazi katika 
Taasisi zake na hivyo kupelekea Taasisi nyingi kushindwa kufikia malengo 
yaliyopangwa kutokana na idadi ndogo ya Watumishi. Kielelezo Na.  15 
kinaonesha uchambuzi kati ya ajira zilizopangwa, zilizoombwa na vibali 
vilivyotolewa.  
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Kielelezo Na.  15: Uchambuzi wa ajira zilizopangwa, zilizoombwa na 
zilizotolewa na Serikali  

 

Chanzo: Taarifa za Watumishi zilizotolewa na Ofisi ya Rais- UTUMISHI na 
UTAWALA BORA 

7.2.2 Upungufu wa Watumishi wa Umma katika Taasisi za Serikali 
Nilipitia Ikama za Taasisi mbalimbali za Serikali ambazo zinaonesha idadi 
ya Watumishi waliopo, wanaohitajika na upungufu wa Watumishi wa 
Umma kwa mwaka wa fedha 2019/20 na kubaini kuwapo kwa upungufu wa 
Watumishi 7,889 katika Taasisi 52 za Serikali. Upungufu huu ulisababishwa 
na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na 
Taasisi husika kushindwa kufanya tathmini ya kutosha na kujaza nafasi 
zilizo wazi kwenye Taasisi za Serikali kama inavyofafanuliwa katika 
Jedwali Na. 44 na Kiambatisho Na. XV 

Jedwali Na. 44: Upungufu wa Watumishi katika Taasisi za Serikali.  

Na Jina la 
Taasisi 

 Idadi 
ya 
Taasis
i 

Watumishi 
wanaotakiwa 

Watumishi  
waliopo Upungufu 

1. 
Wizara na 
Taasisi 
zake  

16 7932 5614 2318 

2. Wakala za 
Serikali 8 3339 1,178 2,161 

3. Taasisi 19 3860 2042 1818 
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Na Jina la 
Taasisi 

 Idadi 
ya 
Taasis
i 

Watumishi 
wanaotakiwa 

Watumishi  
waliopo Upungufu 

nyingine 

4. Sekretariet
i za Mikoa 9 3,147 1,555 1,592 

Jumla 52 18278 10389 7889 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Ninaendelea kusisitiza kuwa, uhaba wa Watumishi wa Umma uliopo 
Serikalini unaathiri utendaji wa Taasisi za Serikali na kuzisababishia 
kutofikia malengo yaliyopangwa kwa ufanisi. 

Katika kuhakikisha tatizo la upungufu wa ajira linatatuliwa, 
ninapendekeza Serikali ifanye tathmini ya kutosha ya mahitaji ya 
Watumishi na kuongeza ajira za Watumishi wapya kwenye Taasisi zake, 
ili isaidie katika kutimiza malengo ambayo ni kutoa huduma zenye 
ubora na zinazokidhi mahitaji ya wananchi. 

7.3 Makato ya Mishahara Kutowasilishwa katika Taasisi Husika Sh.1, 
557,988,754.82 

Kifungu Na.18 na 19 vya Sheria ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, ya mwaka 
2018 vinaelezea wajibu wa waajiri kukata na kulipa michango kwa niaba 
ya wafanyakazi wao kwenye mifuko ya Hifadhi ya Jamii kwa 20% ya 
mshahara wa mwezi wa kila mfanyakazi. Pia vinaeleza kuwa kutowasilisha 
makato hayo kwa wakati kutapelekea adhabu ya asilimia nusu ya kiasi 
ambacho Mwajiri ameshindwa kupeleka kama inavyotakiwa na Sheria. 
 
Aidha, Kifungu Na.84 (1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato, (Iliyorekebishwa 
2012) kinataka kila kodi kadri ya kipato (PAYE) iwasilishwe kwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania ndani ya siku saba baada ya mwisho wa kila mwezi.  
 
Hata hivyo, nilibaini Taasisi tisa zilichelewa kuwasilisha makato ya kisheria 
kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, Bima ya Afya na Mamlaka ya Mapato ya 
kiasi cha Sh.1, 025,969,290.90 kwa kipindi cha kati ya miezi mitatu hadi 15 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 45. 
 
Pia, niligundua kuwa Wizara ya Viwanda na Biashara (Fungu Na. 44 na 60) 
ilichelewa kutuma fedha zinazohusiana na makato ya mishahara ya 
Watumishi wa Umma zenye  thamani ya Sh.532,019,463.92 kwa Taasisi 
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saba zilizo chini ya wizara hiyo kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 
46  

Jedwali Na. 45: Makato yaliyocheleweshwa kuwasilishwa na Taasisi.   

Na 
 
Taasisi 

Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii, Bima ya 
Afya na Mamlaka 
ya Mapato Kiasi (Sh.) 

Muda  
(Miezi

) 
Wizara na Idara  
1. Wizara ya Viwanda na 

Biashara – Fungu Na. 44 
na 60 

Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
(NHIF)  

44,546,179 5 

2. 
Wizara ya Viwanda na 
Biashara - Fungu Na. 44 
na 60 

Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa 
Watumishi wa 
Umma(PSSSF) 

74,886,779 15 

3. Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za 
Kulevya - Fungu Na. 91 

Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa 
Watumishi wa 
Umma(PSSSF) 

10,155,850 3 

Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya 
(NHIF) 

8,760,210 3 

Taasisi nyingine  
4. Shule ya Sekondari 

Kawawa JKT 
Shirika la Taifa la 
Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 

8,770,700 3 

Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) 

2,214,305 3 

5. Shule ya Sekondari 
Jitegemee JKT 

Shirika la Taifa la 
Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) 

200,049,200 11 

Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) 

      161,920,329 11 

6. Baraza la Madaktari 
Tanganyika 

Mfuko wa Hifadhi 

ya Jamii kwa 

Watumishi wa 

Umma(PSSSF) 

1,567,500 7 

Mfuko wa Taifa wa 627,000 7 
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Na 
 
Taasisi 

Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii, Bima ya 
Afya na Mamlaka 
ya Mapato Kiasi (Sh.) 

Muda  
(Miezi

) 
Bima ya Afya 

(NHIF) 

Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) 

1,587,300 7 

7. Mamlaka ya Mapato 
Tanzania-Idara ya 
Matumizi (TRA) 

Mfuko wa Taifa wa 

Bima ya Afya 

(NHIF) 

419,027,376 1 

Mfuko wa Hifadhi 

ya Jamii kwa 

Watumishi wa 

Umma(PSSSF) 

5,784,345 1 

Wakala 
8. Wakala wa vipimo 

Tanzania (WMA) 
Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) 

63,522,300 12 

9. Wakala wa Taifa wa 
Utafiti wa Nyumba Bora 
na Vifaa vya Ujenzi 
(NHBRA) 

Mfuko wa Hifadhi 

ya Jamii kwa 

Watumishi wa 

Umma (PSSSF) 

22,549,918 4 

Jumla 1,025,969,291  
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Jedwali Na. 46: Fedha kwa Ajili ya Makato Zilizocheleweshwa Kutumwa 

Na Fungu Taasisi Kiasi (Sh.) 
Muda 
(Miezi) 

1. 

44 

Taasisi ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania (TEMDO) 

17,643,809 2 

2. 
Kituo cha Zana za Kilimo na 
Teknolojia Vijijini (CAMARTEC) 

41,290,794 5 

3. 
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo 
(SIDO) 

308,623,571 4 

4. 
Shirika la Utafiti wa Viwanda Tanzania 
(TIRDO) 

43,726,524 
 

3 
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Na Fungu Taasisi Kiasi (Sh.) 
Muda 
(Miezi) 

5. Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) 
86,887,893 

 
3 

7. 
Mamlaka ya Eneo Maalumu la 
Uwekezaji na Mauzo nje ya nchi na 
nchini Tanzania (EPZA) 

15,225,898 
 

3 

6. 
60 

Baraza la Ushindani Tanzania (FCT) 12,316,425 11 

7. 
Bodi ya leseni za Maghala Tanzania 
(TWLB) 

6,304,550 2 

Jumla 532,019,464  
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa  Menejiment 2019/20 
  
Kwa maoni yangu, kuchelewa kuwasilisha makato yanayohusu Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii, Bima ya Afya na Mamlaka ya Mapato Tanzania, 
kunasababishwa na kutokuwa na utaratibu mzuri wa kufuatilia makato na 
uwasilishaji wa makato hayo kwa wakati. Aidha, ucheleweshaji huu 
unaweza kupelekea Taasisi husika kulipa malipo yasiyo na tija kutokana na  
adhabu zinazoweza kutolewa kwa kushindwa kuwasilisha makato kwa 
wakati ,pia inaweza kupelekea kuathiri mafao ya mwisho ya Watumishi 
pindi wanapokoma Utumishi wa Umma. 
 
Napendekeza kwa Maafisa Masuuli kuanzisha taratibu na mifumo 
wezeshi itakayohakikisha kuwa makato yatokanayo na mishahara 
yanawasilishwa kwenye Mifuko ya Bima ya Afya, Hifadhi ya Jamii 
pamoja na Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa wakati ili kuepuka adhabu 
ambazo zimeainishwa kwenye sheria husika. 

7.4 Kutokulipa Madai ya Watumishi wa Umma Sh. 
331,518,426,304.13 

Kanuni Na. E.23 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 
2009, inasisitiza kuwa madai ya Watumishi yalipwe mara tu yanapotokea. 
Kupitia ukaguzi nilioufanya kwenye Taasisi 80 zenye madai ya Watumishi 
yanayozidi Sh.100,000,000 nimebaini kuwa, madai ya Watumishi 
yanayotokana na malimbikizo ya mishahara pamoja na posho mbalimbali 
kwa mwaka wa fedha 2019/20 yalikuwa yamefikia Sh.331,518,426,304.13. 
Maelezo ya kina ya hali halisi ni kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho 
Na. XVI.  
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Aidha nimefanya ulinganisho ya madai ya Watumishi kati ya mwaka 
2019/20 na kwaka 2018/19 na kubaini kuwapo kwa ongezeko la madai 
kutoka Sh. 307,612,008,474.46 hadi Sh. 331,518,426,304.14 sawa na 
asilimia 7.8 kama inavyoonekana kwenye kielelezo hapo chini. 
 

Chanzo: Taarifa za Fedha za Taasisi za Mwaka 2019/20  
 
Kwa maoni yangu, upungufu huu umesababishwa na serikali kutotenga 
fedha zinazotosha kwa ajili ya upandishaji wa vyeo tarajiwa, ajira za 
kwanza na stahiki za Watumishi kama posho za kukaimu, posho za safari 
na posho zingine zinazohusiana na ajira 
 
Aidha, kutolipa madai ya Watumishi kwa wakati kunaweza kusababisha 
ongezeko la madeni kwenye Taasisi za Serikali pia kushusha utendaji wa 
Watumishi wa Umma katika kutoa huduma zilizo bora kwa wananchi. 
 
Ninashauri Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi na Utawala Bora pamoja na Maafisa Masuuli wote kuhakikisha 
kuwa madai ya Watumishi yanapewa uzito unaostahili na kulipwa bila 
kucheleweshwa. 

7.5 Kutorejesha Mishahara Isiyolipwa Sh.222, 683,585.95  
Wizara ya Fedha na Mipango ilitoa barua Na. EB.3/102/02/03 ya tarehe 28 
Mei 2019 yenye kutoa maelekezo kwa Maafisa Masuuli wote kurejesha 
mishahara ambayo haikulipwa mwezi husika kwa sababu mbalimbali 
kwenda kwenye akaunti Na. 9921141201 iliyopo Benki Kuu ya Tanzania. 
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Katika ukaguzi niliofanya, nilibaini Taasisi mbili za Serikali ambazo 
zilikuwa na bakaa ya mishahara ambayo haikurejeshwa Wizara ya Fedha na 
Mipango inayofikia Sh.222,683,585.95 kwenye akaunti zao za amana. 
Upungufu huu umetokana na kutokuwapo kwa usimamizi wa kutosha wa 
kuhakikisha mishahara isiyolipwa inarudishwa Wizara ya Fedha na Mipango 
kwa wakati. Jedwali Na. 47 linaonesha Taasisi na mishahara ambayo 
haikurejeshwa. 

Jedwali Na. 47: Mishahara ambayo Haijarejeshwa 
Fungu Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
28 Jeshi la Polisi Tanzania 192,444,077.39 
34 Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Afrika Mashariki. 
30,239,508.56 

Jumla 222,683,585.95 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa  Menejimenti 2019/20 
 
Ni maoni yangu kuwa, mapungufu yaliyoainishwa hapo juu yanaweza 
kupelekea kuwapo matumizi mabaya ya fedha za Umma na kusababisha 
Taasisi husika kutumia fedha hizo kwa matumizi mengine kinyume na 
malipo ya mishahara yaliyokusudiwa. 
 
Ninashauri kuwa Maafisa Masuuli wahakikishe mishahara hiyo iliyopo 
kwenye akaunti zao za amana inarudishwa kwenye akaunti iliyopo 
Benki Kuu kama ilivyolekezwa na barua kutoka Wizara ya Fedha na 
Mipango. 

7.6 Malipo ya Mishahara kwa Watumishi Waliokoma Utumishi wa 
Umma Sh. 59,158,470 

Kanuni Na 113(3) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 inaelekeza 
Taasisi za Umma kuhakikisha malipo ya mishahara yanafanyika kwa 
Watumishi waliopo kwenye kumbukumbu za malipo baada ya kuwa 
wametambuliwa na kuingia kwenye mikataba ya makubaliano ya kazi. 
 
Hata hivyo, kupitia ukaguzi nilioufanya wa Taarifa zinazohusu mishahara 
nimebaini kuwa, Taasisi tatu zilizo chini ya Wizara na Mamlaka ya Serikali 
zilifanya malipo yanayofikia Sh. 59,158,470 kwa Watumishi 22 waliokuwa 
wamekwisha koma Utumishi wa Umma. Jedwali Na. 48 linaonesha 
mchanganuo wa malipo hayo. 



 

102 

 

Jedwali Na. 48: Malipo ya Mishahara kwa Watumishi Waliokoma 
Utumishi wa Umma  

Fungu Na.  Taasisi Idadi ya 
Watumishi Kiasi kilicholipwa 

40 Mahakama ya Tanzania 11 34,192,305.00 

52 
Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto  

7 21,646,000.00 

 Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania 4 3,320,165.00 

Jumla 59,158,470.00 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
 
Aidha, Kwa kulinganisha taarifa niliyoitoa mwaka 2018/19 na ukaguzi wa 
mwaka huu wa 2019/20 nimebaini kuwa kuna ongezeko la Taasisi kutoka 
moja hadi tatu ambazo zimefanya malipo ya aina hiyo. Pia, nimebaini 
kuwa tatizo hili linasababishwa na sababu zifuatazo;  kuchelewa kuhuisha 
Taarifa za Watumishi kwenye Mfumo wa mishahara, kutokuwa na utaratibu 
wa kupitia taarifa za Watumishi mara kwa mara, kukosekana kwa 
mawasiliano mazuri kati ya Taasisi za Umma na Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi na Utawala Bora na pia kuchelewa kwa Wizara ya Fedha na 
Mipango kuwaondoa Watumishi waliokoma Utumishi wa Umma kwenye 
mifumo ya malipo ya mshahara. 
 
Kwa maoni yangu , malipo kwa Watumishi waliokoma Utumishi wa Umma 
yanaweza kuisababishia Serikali hasara iwapo fedha zilizolipwa kwa 
Watumishi hao hazitarejeshwa Serikalini.  
 
Kwa kuwa mapungufu haya yameoneshwa kwenye taarifa zangu za 
nyuma, hivyo naendelea kuwashauri Maafisa Masuuli kuwa, wahakikishe 
wanaboresha mifumo ya mishahara na kufanya makubaliano na mifuko 
ya hifadhi ya jamii ili kurejesha fedha hizo kupitia mafao ya Watumishi 
hao. 
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7.7 Watumishi wa Umma Wanaokaimu Nafasi za Juu kwa Zaidi ya 
Miezi Sita 

Kanuni Na D.24 ya Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 
2009 inaelekeza Watumishi wa Umma kukaimu nafasi za juu kwa muda 
usiozidi miezi sita, pia inaelekeza mamlaka za uteuzi kuhakikisha kuwa 
taratibu za kuthibitisha Watumishi wanaokaimu nafasi hizo zinakamilishwa 
katika muda unaotakiwa. 
 
Hata hivyo ukaguzi wangu wa nyaraka za rasilimali watu ulibaini 
Watumishi 384 wa Wizara, Idara, Wakala, Sekretarieti za Mikoa na Taasisi 
nyingine za Serikali 43 wanakaimu nafasi za juu bila ya uteuzi kwa muda 
mrefu (kati ya miezi 8 hadi 106) kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 
49 na Kiambatisho Na. XVII 

Jedwali Na. 49: Taasisi zenye Watumishi Wanaokaimu Zaidi ya Miezi 
Sita 
Maelezo ya Taasisi Idadi ya Tasisi Idadi ya Watumishi wanaokaimu 
Wizara na Idara 13 172 
Wakala za Serikali 10 121 
Taasisi nyingine 11 67 
Sekretarieti za Mikoa 9 24 
Jumla 43 384 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
 
Ni maoni yangu kuwa kuendelea kuwapo kwa watumishi wanaokaimu kwa 
muda mrefu nafasi za juu bila kuthibitishwa kunapunguza motisha na 
uwajibikaji katika utendaji kazi. 
 
Pamoja na kugusia mapungufu haya kwenye taarifa za ukaguzi za miaka 
iliyopita, ninaendelea kushauri kuwa Maafisa Masuuli washirikiane na 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na 
Wizara ya Fedha na Mipango kutatua tatizo hili , Pia kuzingatia Sheria 
zilizowekwa ambazo zinatilia mkazo Watumishi kuthibitishwa katika 
vyeo vyao pale ambapo wanatimiza vigezo vilivyopo 

7.8 Taasisi za Umma Kutofanya Tathmini ya Ufanisi na Utendaji Kazi 
Kanuni ya 22(1) ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2003 pamoja na Kanuni 
Na D.62 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya mwaka 2009 
zinazitaka Taasisi za Umma kupitia na kufanya tathmini ya ufanisi kwa 
watendaji wake wote.  
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Katika Ukaguzi wangu wa mwaka 2019/20, nimebaini kuwa Taasisi 11 
hazikufanya tathmini ya utendaji na ufanisi kwa Watumishi wake kinyume 
na matakwa ya Kanuni za Utumishi wa Umma.Nikilinganisha na taarifa 
yangu ya mwaka 2018/19, kuna ongezeko la Taasisi zisizofanya tathimini 
ya utendaji wa Watumishi kutoka Taasisi saba hadi 11. Hivyo, Serikali 
inatakiwa kuyafanyia kazi mapungufu yaliyoainishwa kwenye eneo hili na 
kuhakikisha kuwa Serikali inakuwa na Watumishi wenye tija katika 
kutimiza malengo yaliyowekwa. Jedwali Na. 50 limeainisha Taasisi husika. 

Jedwali Na. 50: Taasisi ambazo Hazikupima Utendaji wa Watumishi 
Na Taasisi 
Wizara na Taasisi Zake 
1. Wizara ya Viwanda na Biashara- Fungu Na. 44 
2. Ofisi ya Taifa ya Mashtaka - Fungu Na. 35 
Taasisi zingine 
3. Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa  
4. SUMA JKT-Ulinzi 
5. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa  
6. Shule ya Sekondari ya Kawawa JKT  
7. Ofisi ya Rais- Chuo Cha Utumishi wa Umma 
8. Mamlaka ya Usimamizi wa  Uvuvi wa Bahari Kuu Tanzania  
Wakala 
9. Wakala wa Taifa wa Uzalishaji na Uendelezaji wa Mbegu za Kilimo  
10. Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 
Sekretarieti za Mikoa 
11. Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe – Fungu Na. 90 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
 
Ni maoni yangu kuwa, kutofanya tathmini ya ufanisi na utendaji wa 
Watumishi, kunaweza kuathiri menejimenti za Taasisi husika kwa 
kushindwa kujua ufanisi wa Watumishi na hivyo kushindwa kuwapandisha 
vyeo Watumishi wanaostahili. Pia , kutasababisha menejimenti 
kutotambua mapungufu yaliyopo ili yaweze kurekebishwa kwa wakati. 
 
Ni ushauri wangu kuwa, Maafisa Masuuli wa kila Taasisi husika kufanya 
tathmini ya utendaji na ufanisi kwa Watumishi mara kwa mara ili 
kupima uwezo wao na kuwapa stahiki zenye kuendana na ufanisi wao 
wa kazi kutokana na matokeo ya tathmini walizofanya. 
 



 

105 

 

7.9 Mishahara Iliyolipwa Chini ya Theluthi Moja ya Mishahara Ghafi 
Kifungu Na. 3 cha Sheria ya Kurejesha Madeni ya mwaka 1970 na waraka 
uliotolewa na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora wenye kumbukumbu Na. C/CE.45/271/01/l/87 wa 
tarehe 19/3/2009 vinataka mshahara wa mwezi anaolipwa mfanyakazi 
usiwe pungufu kwa kiasi cha moja ya tatu ya mshahara ghafi wake wa 
mwezi.  
 
Hata hivyo, nilipitia na kukagua nyaraka mbalimbali za mishahara ya 
Watumishi kwa mwaka wa fedha 2019/20 na kubaini kuwapo kwa Taasisi 
10 zenye Watumishi 112 waliopokea mshahara ulio chini ya moja ya tatu 
ya mshahara wa mwezi. Aidha, nilibaini kuwa upungufu huu unatokana na 
Sheria mpya ya Bodi ya mikopo ya elimu ya juu ambayo imeongeza makato 
ya wanufaika wa mikopo kutoka asilimia 8% hadi 15% ya mshahara. 
 
Pia, ulinganisho kati ya ripoti ya mwaka 2018/19 na mwaka 2019/20 
unaonesha Watumishi wenye makato makubwa wamepungua kwa 16% 
kutoka Watumishi 134 hadi 112. Hivyo, naendelea kuzishauri Taasisi husika 
kuzingatia kikamilifu Sheria zinazohusu makato na ulipaji wa Mishahara. 
Taarifa zaidi kuhusu upungufu huu inaoneshwa kwenye Jedwali Na. 51. 

Jedwali Na. 51: Orodha ya Taasisi zenye Watumishi wenye Makato 
Makubwa 

Na Taasisi Idadi ya Watumishi 

1. Wizara ya Viwanda na Biashara-Fungu Na. 44 4 

2. Wizara ya Viwanda na Biashara-Fungu Na. 60 2 

3. Wizara ya Afya,Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto- Fungu Na. 52 13 

4. Ofisi ya Waziri Mkuu-Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu. 24 

5. Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro – Fungu 
Na. 70 10 

6. Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga -Fungu Na. 86 6 
7. Tume ya Usuluhishi na Uamuzi  13 
8. Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi 6 

9. Hospitali ya Rufaa ya Wagonjwa wa Akili ya 
Mirembe na Chuo cha Isanga 22 

10. Mamlaka ya Usimamizi Wanyamapori Tanzania 12 
Jumla 112 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 



 

106 

 

 
Ni maoni yangu kuwa, kutodhibiti kiwango cha makato ya mishahara kwa 
Watumishi, kunaweza kuathiri utendaji na ufanisi wao na kuathiri utendaji 
wa Taasisi za Serikali kiujumla. 
 
Kwa kuwa,  Ripoti zangu za miaka ya nyuma zilionesha mapungufu 
kama yaliyoonekana kwenye ukaguzi wa mwaka huu wa fedha, hivyo 
ninaendelea kushauri Maafisa Masuuli wa Taasisi husika kuhakikisha 
kuna udhibiti wa uidhinishaji mikopo. Pia, kufanya mawasiliano ya 
karibu na Taaasisi za kifedha ili kutotoa mikopo kwa wafanyakazi 
kinyume na kiwango kinachotakiwa.  

7.10 Malipo ya Posho za Kukaimu Bila Idhini ya Ofisi ya Rais Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora Sh. 73,688,534 

Kanuni Na. D. 19(1)-(3) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za 
Mwaka 2009 inaelezea namna ya kulipa Watumishi wanaokaimu nafasi 
mbalimbali za uongozi kwa kipindi kinachozidi siku 14. 
 
Ukaguzi nilioufanya wa nyaraka na mifumo ya rasilimali watu na mishahara 
umebaini kuwa wakala za Serikali mbili zililipa kiasi cha Sh. 73,688,534 
kwa Watumishi 13 waliokuwa wanakaimu nafasi mbalimbali bila ya kuwa 
na idhini kutoka kwa Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora. Idadi ya Watumishi hao imeoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 52 hapa chini. 

Jedwali Na. 52: Malipo ya Kukaimu bila Idhini 

Na Jina la Wakala Idadi ya Watumishi Kiasi kilicholipwa 
(Sh.) 

1. 
Wakala wa Huduma za  
Ufundi na Umeme 
Serikalini 

10 67,518,734.00 

2. Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania 3 6,169,800.00 

Jumla 73,688,534.00 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
 
Ni maoni yangu kuwa, posho za kukaimu zilizolipwa hazikuwa na uhalali na 
hivyo, kiasi cha fedha kilicholipwa kingeweza kutumika kulipia matumizi 
mengine yenye tija zaidi.  
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Ninashauri Maafisa Masuuli husika wahakikishe wanapata idhini kutoka 
kwa Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora kabla ya kuteua na kulipa Watumishi wanaokaimu 
nyadhifa mbalimbali na kuhakikisha fedha zilizolipwa kwa malipo yasiyo 
na uhalali zinarudishwa Serikalini. 

7.11 Malipo yaliyofanyika kwa Watumishi Wasiokuwa na Mikataba 
Halali Sh.105, 609,740 

Kanuni Na. D.33 (1) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 
2009 inaelezea waajiri kuingia mkataba unaoonesha masharti ya kazi 
husika kwa Watumishi wanaoajiriwa kwa ajira ya pensheni au isiyo ya 
pensheni. 
 
Ukaguzi niliofanya katika eneo hili, umebaini Taasisi nne za Umma 
zilizofanya malipo yanayofikia Sh.105,609,740 kwa ajili ya Watumishi 15 
waliaojiriwa kwa muda mfupi kwa masharti yasiyo ya pensheni bila ya 
kuwa na mikataba. Malipo hayo yamefanyika kinyume na Kanuni ya 
Kudumu ya Utumishi wa Umma kama yanavyooneshwa kwenye  
Jedwali Na. 53 

Jedwali Na. 53: Malipo kwa Watumishi wasiokuwa na Mikataba 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa  Menejimenti 2019/20 
 
Kwa kutokuwa na mikataba, Taasisi hizo zinaweza kushindwa kudhibiti 
utendaji wa Watumishi hao. Pia, kunaongeza hatari ya kulipa adhabu 
zisizostahili endapo kutatokea migogoro kwani Taasisi hazitakuwa na 
uthibitisho wa masharti yaliyopo kwenye mikataba baina ya Taasisi na 
Watumishi. 

Na Taasisi ya Serikali Idadi ya Watumishi 
Kiasi 
kilicholipwa 

1. 
Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa 

3 4,845,240.00 

2. 
Hospitali ya Rufaa ya Wagonjwa 
wa Akili ya Mirembe na Chuo 
cha   Isanga  

2 10,544,000.00 

3. 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Tumbi 

7 64,540,500.00 

4. 
Idara ya Zana za Kilimo SUMA 
JKT  

3 25,680,000.00 

Jumla  105,609,740.00 
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Ninashauri menejimenti za Taasisi za Umma nilizoziorodhesha hapo juu 
kuhakikisha zinafuata matakwa ya Sheria, Kanuni na Taratibu katika 
kuandaa na kuhuisha mikataba pale inapokuwa imeisha muda wake. 
Pia, kuhakikisha zinafanya tathmini za mara kwa mara ili kubaini 
utendaji wa watumishi hao. 

7.12 Kutoandaa Mipango ya Mafunzo 
Mpango wa mafunzo ni muhimu sana katika kupanga taratibu nzuri wa 
kutoa mafunzo kwa Watumishi na kuwaongezea ujuzi ambao utawasaidia 
kukuza utendaji wao wa kazi. Kanuni Na. G.1 (7) ya Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma ya mwaka 2009, inataka Taasisi zote za Umma kuandaa 
mipango ya mafunzo kwa kuangalia mahitaji ya Watumishi na malengo ya 
Taasisi husika. 
 
Hata hivyo, ukaguzi nilioufanya umebaini Taasisi saba ambazo hazikuandaa 
mpango wa mafunzo kinyume na Kanuni za Utumishi wa Umma 
zinavyoelekeza. Jedwali Na. 54 linaonesha Taasisi husika. 

Jedwali Na. 54: Taasisi ambazo Hazikuandaa Mpango wa Mafunzo 
Na Taasisi za Umma 
1. Idara ya Uhamiaji - Fungu Na. 93 

2. Wizara ya Ulinzi na Jeshi la kujenga Taifa – Fungu Na. 57 

3. Tume ya Utumishi wa Walimu - Fungu Na. 2 
4. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 
5. Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyama Pori Tanzania 
6. Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
7. Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
 
Aidha, nilibaini kuwa sababu ya kutoandaa mipango ya mafunzo ni 
kutokana na kutokuwa na fedha za kutosha zilizotengwa kwa zoezi hilo. 
Pia, ni maoni yangu kuwa, kutoandaa mipango ya mafunzo kunaweza 
sababisha Taasisi husika kutofikia malengo yaliyopangwa ya mafunzo kwa 
watumishi na kuathiri utendaji na ufanisi wa Watumishi.  
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Ninashauri menejimenti za Taasisi za Serikali husika kuhakikisha kuwa 
mipango ya mafunzo inaandaliwa ili kuongeza ujuzi wa Watumishi 
kwenye nyanja za utendaji, uzalishaji na motisha ya kufanya kazi 
kutokana na mafunzo watakayoyapata,kutenga fedha kwa ajili ya zoezi 
hilo na Wizara ya Fedha na Mipango kulipa Fedha zilizotengwa na 
Taasisi husika. 
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 SURA YA NANE 

 UKAGUZI WA WAKALA ZA SERIKALI, MIFUKO MAALUMU YA FEDHA, 
BODI ZA MABONDE YA MAJI, HOSPITALI ZA RUFAA ZA MIKOA NA 

TAASISI NYINGINE 

8.1 Utangulizi 
Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi wa Wakala wa Serikali 34, Mifuko 
Maalumu ya Fedha 14, Taasisi Nyingine za Serikali 53, Bodi 15 za Mabonde 
ya maji na Hospitali 32 za Rufaa za Mkoa na Hospitali Maalumu.  

Katika Sura hii nimeonesha masuala mahususi na mtambuka yanayohitaji 
kushughulikiwa na Serikali, Bunge, Bodi ya Ushauri ya Wizara na 
Menejimenti za Taasisi husika ili kuhakikisha ufanisi katika utendaji wa 
shughuli za Taasisi hizo. 

8.2 Masuala Yaliyobainika katika Ukaguzi wa Wakala za Serikali 
Katika ukaguzi wa Wakala za Serikali kwa mwaka wa fedha 2019/20 
ambazo zimeanzishwa chini ya Sheria ya Wakala ya mwaka 1997, 
nimebaini mapungufu kadhaa kuhusu uendeshaji na usimamizi wa kifedha 
wa Wakala hizo. Aidha, nimeangalia ni jinsi gani Wakala zinasimamia 
mipango iliyowekwa ya ufuatiliaji wa maendeleo ya miradi yao. Kwa ajili 
hiyo, yafuatayo ni masuala muhimu yaliyobainika katika ukaguzi wa 
Wakala wa Serikali. 

8.2.1 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ni Wakala wa Serikali chini ya Wizara 
ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano. Lengo kuu la TBA ni kutoa makazi 
bora kwa Serikali na Watumishi pamoja na kutoa ushauri katika masuala ya 
Ujenzi kwa Serikali. Ukaguzi wa uendeshaji wa TBA ulibaini mapungufu 
yafuatayo: 
 

8.2.1.1 Maendeleo Yasiyoridhisha katika Ujenzi wa Majengo ya 
Serikali Mkoani Dodoma – Sh. 46,628,482,327.13 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini kuwa Wakala wa Majengo Tanzania 
ilikuwa imechelewesha ujenzi wa majengo mbalimbali ya serikali katika 
mkoa wa Dodoma yenye thamani ya Sh. 46,628,482,327.13, kama 
ilivyowasilishwa hapa chini: 
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(a) Ujenzi wa Jengo la Kanda la Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 

– Kanda ya kati 
Nilibaini kuwa Wakala wa Huduma za Misitu ya Tanzania ililipa malipo 
ya awali ya Sh. 2,000,000,000 kwa Wakala wa Majengo Tanzania 
mnamo tarehe 2 Agosti 2017, ili kugharamia ujenzi wa ofisi ya Kanda 
ya kati. Hata hivyo, nilibaini ujenzi huu ulikuwa bado haujaanza kwa 
miaka mitatu mpaka kipindi cha ukaguzi, Septemba 2020. Aidha, 
nilibaini kuwa TBA ilikuwa ikifanya kazi ya usanifu wa jengo hilo kwa 
miaka mitatu; na kazi hiyo ya usanifu imekamilika, lakini bado kazi za 
ujenzi hazikuwa zimeanza.  

 
(b) Ujenzi wa Jengo la Ofisi za TANESCO katika Mkoa wa Dodoma 

Mnamo tarehe 13 Julai 2020, Shirika la umeme Tanzania (TANESCO) 
ilisaini mkataba  wenye nambari: PA/001/2019-20/HQ/W/038 na 
Wakala wa Majengo Tanzania kwa ajili ya kujenga jengo la ofisi 
mkoani Dodoma kwa bei ya kandarasi ya Sh. 5,433,474,335.06, huku 
muda wa ujenzi ulipangwa kuisha mnamo tarehe 13 Desemba 2020. 
Hata hivyo, mpaka kipindi cha ukaguzi, mnamo tarehe  22 Septemba 
2020, TBA ilikuwa bado haijawasilisha vifaa vya ujenzi na wataalamu 
muhimu wanaohitajika katika eneo la ujenzi kwa muda wa miezi 
miwili mpaka wakati wa Ukaguzi, tarehe 22 Septemba 2020.   

 
(c) Ujenzi wa Jengo la Ofisi za TANROADS Njendengwa katika Mkoa wa 

Dodoma 
Mnamo tarehe 19 Septemba 2017, Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) ilisaini hati ya makubaliano (MOU) yenye nambari: 
MOU/2017/2018/HQ/W na Wakala wa Majengo Tanzania, kwa ajili ya 
kujenga jengo la ofisi mkoani Dodoma kwa bei ya kandarasi ya Sh.  
30,130,732,932.07. Ujenzi ulipangwa kuisha mnamo tarehe 30 
Novemba 2019. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi Septemba 2020, 
nilibaini maendeleo ya kazi za ujenzi yalikua asilimia 33, huku 
TANROADS ikiwa imelipa jumla ya Sh. 9,919,057,921,56 kwa TBA. 
Aidha, niligundua kuwa TANROADS haikua imetoa nyongeza ya muda 
wa mkataba kwa TBA, tokea kuisha kwa muda wa mkataba wa tarehe 
30 Novemba 2019. 

 
(d) Ujenzi wa Makao makuu na Ofisi ya Kanda ya Tume ya Maadili 

katika Mkoa wa Dodoma  
Tume ya Maadili ilisaini mkataba wenye nambari: IE/022/2015-
2016/W/02 na Wakala wa Majengo Tanzania, kwa ajili ya kujenga 
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jengo la ofisi mkoani Dodoma kwa bei ya kandarasi ya Sh. 
9,064,275,060 huku muda wa kuanza kwa mradi ukiwa ni tarehe 15 
Juni 2019 na ujenzi ulipangwa kukamilika mnamo tarehe 15 Desemba 
2022.  Katika ukaguzi wa mkataba huu nilibaini kuwa TBA ilitumia 
asilimia 50% ya muda wa mradi huku maendeleo ya mradi yalikuwa ni  
20% tu kama ilivyoonekana muda wa ukaguzi Septemba 2020. Hali hii 
imeuweka mradi huu katika hatari ya kuchelewa kukamilika na 
kuongezeka maradufu kwa gharama ya mradi. Aidha, Tume ya Maadili 
ililipa TBA malipo ya awali ya Sh. 1,317,911,515.12, ambayo ni  15% ya 
gharama ya mkataba, lakini bado, mradi unatekelezwa kwa kasi 
ndogo. 

 
Kwa maoni yangu, udhaifu uliotajwa hapo juu unachangiwa na usimamizi 
usioridhisha wa fedha za miradi, vifaa vya ujenzi, upungufu wa wataalamu 
pamoja na upungufu wa  mitambo ya ujenzi. Kwa maoni yangu, maendeleo 
yasiyoridhisha ya ujenzi wa majengo ya serikali mkoani Dodoma, 
yameathiri malengo ya serikali ya kuhakikisha kuwa serikali nzima 
inahamia Dodoma kwenye makao makuu mapya ya nchi. 

 
Kwa hivyo, ninapendekeza serikali itathmini uwezo wa TBA kusimamia 
na kukamilisha ujenzi wa miradi tajwa, pamoja na kuangalia njia za 
kutafuta ufumbuzi wa changamoto za TBA kama uhaba wa fedha, uhaba 
wa vifaa vya ujenzi na mitambo pamoja na ukosefu wa wataalamu wa 
kutosha.  

8.2.1.2 Kutokukamilika kwa Uhamisho wa Umiliki wa Nyumba za CDA 
kwenda TBA – Sh. 54,697,668,000 

Nilibaini kuwa TBA ilipokea nyumba 431 zenye thamani ya Sh. 
54,697,668,000 kutoka CDA kufuatia  amri ya Rais ya kuivunja CDA mnamo 
tarehe 15 Mei 2017. Hata hivyo, ukaguzi wangu wa hati za viwanja  
ulibaini nyumba hizi bado zina nyaraka zinazosoma jina la CDA.  
 
Ni maoni yangu kwamba ucheleweshaji wa kuhamisha umiliki wa nyumba 
hizi kwenda kwa CDA unaweza kuingiza TBA kwenye uwezekano wa 
kupoteza umiliki wa nyumba 431 endapo itatokea migogoro ya umiliki. 

Ninapendekeza TBA na Halmashauri ya Jiji la Dodoma kuhakikisha 
upatikanaji wa hati hizi za umiliki ili kuepusha uwezekano wa kuwapo 
kwa migogoro ya umiliki. 
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8.2.2 Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) 
Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA) ni wakala ambao hutoa huduma za 
ndege za VIP kwa maafisa wa serikali; pia TGFA inasaidia na kusimamia 
ndege zote za serikali ya Tanzania. Ukaguzi wa shughuli za TGFA ulibaini 
mapungufu yafuatayo: 

8.2.2.1 Kutokulipwa kwa Tozo za Kukodisha Ndege za Serikali na 
ATCL - Sh. 71,482,878,617 

TGFA iliingia mikataba mitatu na ATCL mnamo tarehe 3 Oktoba 2016, 10 
Desemba 2018 na 24 Julai 2018. Mikataba hiyo ya kukodi ndege za serikali: 
Bombardier Dash 8 – Q400 (ndege nne), Airbus A220-300 (ndege mbili) na 
Boeing B787-8 (ndege mbili).  Kifungu cha 4 na 11.10 cha Makubaliano 
kilimtaka mkodishaji kulipa kila mwezi tozo ya kodi na fedha ya akiba ya 
matengenezo katika kiwango maalumu kilichoainishwa. Katika ukaguzi wa 
makubaliano haya nilibaini kuwa, TGFA ilimtoza  ATCL kiasi cha Sh. 
79,626,383,417, ikiwa gharama ya kukodi ndege na fedha ya akiba ya 
matengenezo. Hata hivyo, TGFA ilipokea jumla ya Sh. 8,143,504,800 
kutoka ATCL, huku jumla ya Sh. 71,482,878,617 ikiwa haijalipwa mpaka 
tarehe 30 Juni 2020. Kiasi hicho ambacho hakijalipwa kinajumisha Sh. 
28,396,194,200 ya tozo ya kodi na Sh. 43,086,684,417 ya fedha za akiba za 
matengenezo. 

Aidha, licha ya juhudi za TGFA kufuatilia tozo ambazo hazijalipwa, 
nimebaini kuwa ATCL ilieleza kuwa mazingira ya biashara ya sasa hivi 
yamesababisha kampuni kupata changamoto ya kulipa viwango 
vilivyowekwa na mkataba. Kutokana na hilo,  nimebaini kuwa  TGFA 
iliwasilisha suala hilo kwa Bodi ya Kumshauri Waziri (MAB). Bodi husika 
ilielekeza kuwa TGFA, ATCL na wawakilishi wa Katibu Mkuu Wizara ya 
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Uchukuzi) wakae pamoja na kupitia tozo 
hizi.   

Ni maoni yangu kuwa, kutokulipwa kwa gharama hizo yenye thamani ya 
Sh. 71,482,878,617 kunaiweka TGFA katika hatari ya kushindwa kutekeleza 
matengenezo ya ndege husika kama miongozo ya ndege inavyotaka; hivyo, 
kupunguza muda wa maisha ya ndege husika na utendaji kazi wake.  

Ninashauri Serikali ihakikishe kwamba ATCL inakuwa na mkakati ambao 
utasaidia kampuni kulipa gharama iliyobakia ya Sh. 71,482,878,617 na 
kufanya tathmini ya viwango vya tozo kutoka kwenye mkataba ili 
kupata viwango sahihi.  
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8.2.2.2 Gharama Kubwa ya Matengenezo ya Ndege Isiyofanya Kazi – 
Sh. 3,916,377,800 

Sura ya 14 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma ya 2019 
inaainisha kwamba "Kila Afisa Masuuli atakuwa na jukumu la kuhakikisha 
kuwa, mpango wa matengenezo ya mali umeandaliwa na kuzingatiwa. 
Lengo la mpango wa matengenezo ni kuhakikisha kuwa mali inaendelea 
kutumika kwa kusudio lililopangwa, utoaji wa huduma, na matumizi 
mazuri ili kuongeza faida kwa taasisi. 

Nilibaini kuwa, TGFA ilitumia jumla ya Sh. 3,916,377,800 kwa hati ya 
malipo namba  180000234/316, iliyolipwa kwa TIB Corporate Bank mnamo 
14 Februari na 26 Aprili 2018 ikiwa gharama za huduma ya matengenezo 
makubwa ya ndege aina ya Fokker 28-5H-CCM ya mwaka 1978. Hata hivyo, 
wakati wa ziara yangu kwenye hifadhi ya ndege za Serikali Dar es Salaam 
mnamo 19 Agosti 2020, nilibaini kuwa ndege hiyo ilikuwa haifanyi kazi na 
ilikuwa imetelekezwa  tangu mwaka 2015. Aidha, niligundua kuwa, TGFA 
iliwasilisha suala hili kwa Wizara ya Fedha na Mipango ikiomba ifanyike 
tathmini ya kina juu ya ndege hiyo ili kuweza  kuishauri Serikali juu ya 
uamuzi sahihi wa hatua za kuchukua. 

Hata hivyo, ninaona uamuzi wa kuwekeza fedha za walipa kodi zenye 
thamani ya Sh. 3,916,377,800 kufanya ukarabati mkubwa wa ndege bila ya 
kufanyika tathmini ya kina ya gharama na faida haukuwa sahihi, na hivyo, 
kusababisha hasara kwa taifa. 

Ninapendekeza vyombo vya serikali vya kiuchunguzi kupitia mchakato 
mzima wa matengenezo yanayohusiana na ndege hii na kuchukua hatua 
kwa wote waliohusika kama ukiukwaji utabainika.  

8.2.3 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 
Wakala ilianzishwa chini ya mamlaka ya Sheria ya Wakala za Serikali Na. 
30 ya mwaka 1997 kwa ajili ya kutoa huduma za Umeme, Mitambo na 
Elektroniki, Huduma za vivuko pamoja na Ukodishaji Mitambo kwa taasisi 
za serikali na Umma kwa ujumla. Ukaguzi nilioufanya juu ya shughuli za 
TEMESA niligundua mapungufu yafuatayo: 
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8.2.3.1 Makusanyo ya Kivuko ambayo Hayajapelekwa Benki na 
Hayapo Kituoni – Sh. 81,194,650 

Katika ukaguzi wa uendeshaji wa TEMESA nilibaini kuwa Kituo cha Kivuko 
cha Magogoni kilikusanya jumla ya Sh. 5,757,041,950 ikiwa ni tozo za 
kivuko kwa kipindi kilichoanzia tarehe 1 Julai 2019 hadi 30 Juni 2020. Hata 
hivyo, kati ya pesa zilizokusanywa, ni Sh. 5,675,847,300 tu ndizo 
zilizowekwa kwenye akaunti ya Benki inayosimamiwa na Makao Makuu ya 
TEMESA, ikiacha jumla ya kiasi cha Sh. 81,194,650 kikiwa bado 
hakijawekwa benki hadi muda wa ukaguzi, tarehe 31 Julai 2020. Aidha, 
nilibaini kuwa kiasi hicho cha fedha ambacho hakikuwekwa benki pia 
hakikuwa kwenye himaya ya kituo. Kwa maoni yangu, fedha hizi ambazo 
hazijawekwa benki kuna uwezekano kwamba zimetumiwa vibaya au 
kutumiwa katika shughuli zingine. Hii ni kinyume na kanuni ya 60 ya 
Kanuni za Fedha za Umma za mwaka, 2001.  

8.2.3.2 Ubadhirifu uliofanywa wa Kufungua Hundi Zilizofungwa na 
Kuchukua Fedha Taslimu – Sh. 201,008,694.79 

Nimebaini tukio linalohusiana na ubadhirifu wa kutoa fedha taslimu kiasi 
cha Sh. 201,008,694.79 benki kwa kutumia hundi 28 zilizolipwa kuanzia 
tarehe 1 Julai 2019 mpaka 30 Juni 2020. Ubadhirifu huu ulifanywa na 
mtumishi asiye muaminifu wa TEMESA akishirikiana na watumishi wa benki 
mojawapo ya biashara, wakitumia akaunti ya benki ya matumizi ya 
kawaida na ya maendeleo zilizopo kwenye benki hiyo. Malipo haya 
yalihusisha hundi za benki zilizokua zimefungwa na kutolewa kwa ajili ya 
kulipa kodi ya zuio na kodi nyinginezo kwa Kamishna wa Mapato ya Ndani 
ambapo zilifunguliwa na kutolewa fedha taslimu, ikiwa ni kinyume na 
Kanuni ya 159 (2) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 inayotaka 
kila afisa anayesaini hundi ajiridhishe kuwa hundi imeandikwa vizuri na 
pia, maelezo ya “counterfoil” yanalingana na kwenye hundi husika. 
  
Aidha, nilibaini kuwa TEMESA iliwasilisha suala hilo polisi kwa sababu 
ubadhirifu huu ulifanyika zaidi ya miaka mitano nyuma. Benki husika 
imerejesha TEMESA jumla ya Sh. milioni 723 kufidia hasara. Hata hivyo, ni 
maoni yangu kuwa, ubadhirifu uliobainika unaashiria kuwa udhibiti wa 
ndani wa TEMESA unaohusiana na usimamizi wa fedha sio mzuri na 
unaweza kuendelea kuruhusu vitendo vya udanganyifu na kusababisha 
serikali kupata hasara kubwa ya fedha.  
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Ninapendekeza Taasisi za Serikali za Kiuchunguzi kufanya uchunguzi 
juu ya ukusanyaji wa mapato katika Kituo cha Kivuko cha Magogoni, na 
kuchukua hatua za kisheria kwa wahusika ikiwa ukiukwaji wowote 
utabainika. Aidha, ninapendekeza TEMESA iboreshe mfumo wa udhibiti 
wa ndani ili kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri katika kuzuia 
ubadhirifu. 

8.2.3.3 Mfumo Usio Madhubuti wa Tiketi za Kielektroniki Katika Kituo 
cha Feri cha Magogoni – Sh. 2,594,116,600 

TEMESA ilianzisha mfumo wa tiketi za kielektroniki katika Kituo cha Kivuko 
cha Magogoni mnamo tarehe 22 Juni 2018, ikiwa na lengo la kuimarisha 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaohusika na makusanyo ya mapato. Hivyo 
basi, nilipitia ripoti ya mauzo kwa mwaka wa fedha 2019/20 pamoja na 
ripoti ya uhakiki wa tiketi iliyotokana na mfumo na kubaini kuwa TEMESA 
iliuza jumla ya tiketi 21,447,004 zenye thamani ya Sh. 5,757,048,150. 
Hata hivyo, ni tiketi 9,122,690 tu zenye thamani ya Sh. 3,162,931,550 
ndizo zilizothibitishwa na mashine (scanned) na kuacha jumla ya tiketi 
12,324,314 zenye thamani ya Sh. 2,594,116,600 ambazo zilitumika bila ya 
kuthibitishwa na mashine (not scanned) kama ilivyoelezwa kwenye 
Jedwali Na. 55 hapa chini. 

Jedwali Na. 55: Uthibitishaji wa Tiketi za Abiria Nje ya Mfumo 
Aina Tiketi 

zilizotoloewa 
bila ya 

kuthibitishwa 
(a) 

Bei ya 
tiketi 

(b) 

Gharama ya 
tiketi 

zilizotoloewa 
bila ya 

kuthibitishwa 
(Sh.) 

(c) = (a x b) 
Watu wazima 11,802,473 200 2,360,494,600 
Baiskeli 85,262 300 25,578,600 
Mikokoteni 22,911 1500 34,366,500 
Watoto chini ya miaka 14  254,162 50 12,708,100 
Serikali 261 2000 522,000 
Mabasi madogo ya watu chini 
ya 15 

715 3500 2,502,500 

Pikipiki 89,146 500 44,573,000 
Wanyama wa kufugwa 211 1000 211,000 
Mizigo iliyozidi kilo 50 1,414 500 707,000 
Mizigo isiyozidi kilo 50 2,473 200 494,600 
Pikipiki ya magurudumu 
matatu ya abiria 

9,038 1300 11,749,400 

Pick-ups iziyozidi tani 1.5 261 2000 522,000 
Magari madogo 30,458 1500 45,687,000 
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Aina Tiketi 
zilizotoloewa 

bila ya 
kuthibitishwa 

(a) 

Bei ya 
tiketi 

(b) 

Gharama ya 
tiketi 

zilizotoloewa 
bila ya 

kuthibitishwa 
(Sh.) 

(c) = (a x b) 
Magari ya wastani 23,853 2000 47,706,000 
Trekta yenye behewa 6 7500 45,000 
Trekta bila behewa 482 7500 3,615,000 
Pikipiki ya matairi matatu 1,101 1800 1,981,800 
Magari yaliyobeba abiria 
zaidi ya 15 mpaka 29 

87 7500 652,500 

Jumla  12,324,314  2,594,116,600 
Chanzo: Taarifa ya mauzo na taarifa ya ukaguzi wa tiketi 

Ni maoni yangu kuwa, TEMESA itashindwa kukusanya na kuharibu tiketi 
zilizotolewa kwa wasafiri ambazo hazijadhibitishwa kutokana na foleni na 
hivyo, kutoa nafasi kwa tiketi hizo kutumika tena na kusababisha serikali 
kupoteza mapato. Pia, kuna hatarishi ya tiketi ambazo hazijadhibitishwa 
zilizokusanywa kutoka kwa wateja kuuzwa tena na wafanyakazi wasio 
waaminifu kwa ajili ya manufaa binafsi. 
 
Kwa hiyo, ninapendekeza TEMESA itathmini mfumo wa ukaguzi wa 
tiketi (scanning machines) na kuhakikisha kuwa mashine hizo zinafanya 
kazi kwa kiwango cha juu katika kukagua tiketi zilizotolewa ili kuondoa 
hatari ya kupoteza mapato. 

8.2.4 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
Wakala ulianzishwa ili kutengeneza, kudumisha na kusimamia mtandao wa 
barabara kuu na za mikoa kwa gharama nafuu, salama na mazingira 
endelevu sambamba na mkakati wa kupunguza umaskini na sera nyingine 
za Serikali kupitia nguvu kazi yenye uwezo na motisha. Katika ukaguzi wa 
TANROADS nilibaini mapungufu kadhaa katika usimamizi wa miradi ya 
ujenzi wa barabara kama ilivyoainishwa hapa chini: 
 
(a) Kutokukatwa kwa Tozo ya Ucheleweshaji Kazi Katika Mkataba wa 

Ujenzi wa Barabara ya Makutano – Natta (Sanzate) (50 km): 
Kipande cha 1 – Sh. 5,459,428,648.81 

TANROADS iliingia kwenye mkataba namba: TRD/HQ/1032/2012/13 
mnamo tarehe 5 Aprili 2013 na M/s Mbutu Bridge JV Contractors, kwa ajili 
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ya ujenzi wa barabara ya Makutano – Natta (Sanzate) (km 50 km) kwa bei 
ya kandarasi ya Sh. 54,594,286,488.06 (Bila kodi ya ongezeko la thamani). 
Muda wa mkataba ulipangwa kumalizika tarehe 16 Mei 2015 lakini 
uliongezwa mpaka tarehe 28 Februari 2019. Hata hivyo, nilibaini kuwa kazi 
za ujenzi hazikuwa zimekamilika wakati wa ukaguzi mnamo tarehe 18 
Novemba 2020, huku muda wa mkataba ukiwa umemalizika tangu tarehe 
28 Februari 2019 bila ya kuongezwa. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa kazi za ujenzi hazikuwa zimekamilika wakati wa 
ukaguzi mnamo tarehe 18 Novemba 2020, huku muda wa mkataba ukiwa 
umemalizika tangu tarehe 28 Februari 2019 bila ya kuongezwa. Aidha, 
nilibaini TANROADS haijamkata mkandarasi tozo ya kuchelewesha mradi 
kinyume na Kifungu cha 22 cha Masharti Maalum ya Mkataba (SCC) 
kinachotaka mkandarasi akatwe asilimia 0.1 ya gharama ya mkataba kwa 
siku kama tozo ya ucheleweshaji wa kazi, ambapo mradi huu ulichelewa 
kukamilika kwa siku 629 mpaka wakati wa ukaguzi. Aidha, Kifungu cha 23 
cha SCC kimeweka  kiwango cha juu cha tozo ya ucheleweshaji wa kazi 
kuwa ni asilimia 10 tu ya gharama ya mkataba, sawa na Sh. 
5,459,428,648.81 (10% x Sh. 54,594,286,488.06). Ni maoni yangu kuwa, 
kutokana na mradi huu kuchukua zaidi ya miaka minane bila ya kukamilika 
umeongeza mzigo mkubwa kwa walipa kodi kutokana na kuongezeka kwa 
gharama maradufu. 

 
Kutokana na hayo hapo juu, ninapendekeza TANROADS kukomboa tozo 
ya ucheleweshaji wa kazi yenye thamani ya Sh. 5,459,428,648.81 
kutoka kwa mkandarasi ili kufidia gharama za ziada ambazo Serikali 
imeingia kutokana na mradi huu kuchelewa kukamilika. Pia, 
napendekeza TANROADS imsimamie mkandarasi vizuri ili kuhakikisha 
mradi unakamilika kwa wakati. 
 
(b) Kuanza kwa Ujenzi wa Daraja la Kigogo – Busisi Bila ya Kuwapo 

kwa Cheti cha Tathmini ya Athari ya Mazingira 
Kifungu cha 81 (3) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, ya mwaka 2004, 
kinataja kuwa kibali au leseni ya utekelezaji wa mradi wowote au 
utekelezaji unaotokana na matakwa ya sheria yoyote haitamwezesha 
mtekelezaji au muanzilishi kutekeleza au kusababisha utekelezaji mradi 
au shughuli bila ya kuwa na Cheti cha Tathmini ya Athari za Mazingira 
kinachotolewa na Sheria hii. Aidha, Kifungu cha 81 (4) kinataja kwamba, 
mtu yeyote atakayekiuka kifungu kidogo cha 3 atakuwa ametenda kosa. 
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TANROADS iliingia kwenye mkataba namba: TRD/HQ/1006/2019/20 
mnamo tarehe 29 Julai 2019 na M/s China Civil Engineering Construction 
Corporation (CCECC) akiungana na  M/s China Railway 15 Bureau Group 
Corporation (CR15G), kwa ajili ya ujenzi wa daraja la Kigogo – Busisi (mita 
3200) na barabara mbadala (km 1.66) kwa bei ya kandarasi ya Sh. 
592,608,692,836 (Bila kodi ya ongezeko la thamani). Muda wa mkataba 
ulipangwa kumalizika tarehe 24 Februari 2024.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa kazi za ujenzi zilianza mnamo tarehe 25 
Februari 2020 bila ya kuwapo kwa Cheti cha Tathmini ya Athari za 
Mazingira kinachotolewa na NEMC ambapo ni kinyume na sheria tajwa 
hapo juu. Aidha, TANROADS ilikuwa bado hajapokea cheti hicho kutoka 
NEMC mpaka muda wa ukaguzi Desemba 2020. Ni maoni yangu kuwa 
TANROADS kutopata cheti cha athari ya mazingira kinaongeza hatarishi ya 
mradi kuathiri vibaya mazingira, na Wakala inaweza kuingia kwenye 
gharama za ziada ikiwa itatozwa faini na NEMC kwa kosa lililofanyika 
kinyume na Kifungu 81 (4) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 
mwaka, 2004. 

 
Ninapendekeza TANROADS kufuata Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 
mwaka 2004, kwa kuhakikisha miradi ya ujenzi wa barabara utekelezaji 
wake unaanza pale tu baada ya kupata Cheti cha Tathmini ya Athari za 
Mazingira kutoka NEMC. Pia, ninapendekeza NEMC ifanye tathmini ya 
athari ya mazingira kwenye mradi huu iliyosababishwa na utekelezaji 
wa mradi bila Cheti cha Tathmini ya Athari za Mazingira. 
 

(c) Kasi Ndogo ya Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma ya Ushauri ya 
Upembuzi wa Udongo na Miamba, Usanifu wa Kina wa Kihandisi 
na Matayarisho ya Makabrasha ya Zabuni ya Hatua za Kuzuia 
Mafuriko katika Bonde la Jangwani – Dola za Marekani 
905,123.95   

TANROADS iliingia kwenye mkataba mnamo tarehe 22 Januari 2019 na M/s 
Delters na M/s Wema Consultants, kwa ajili ya huduma ya ushauri ya 
Upembuzi wa Udongo na Miamba, Usanifu wa Kina wa Kihandisi na 
Matayarisho ya Makabrasha ya Zabuni juu ya hatua za kuzuia mafuriko 
katika bonde la Jangwani kwa bei ya ushauri ya Dola za Marekani 
478,339.50, iliyoongezwa mpaka Dola za Marekani 905,123.95. Muda wa 
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mkataba ulipangwa kumalizika tarehe 22 Juni 2019 lakini uliongezwa 
mpaka tarehe 9 Desemba 2020.  
 
Ukaguzi nilioufanya kwenye mkataba huu umebaini kuwa huduma ya 
ushauri kwa hatua ya kwanza ambayo ni upembuzi yakinifu ulikamilika 
mnamo tarehe 20 Novemba 2019. Taarifa hii ya upembuzi yakinifu 
ilipendekeza hatua kadhaa kuchukuliwa kwenye eneo husika kama 
kuchimba mkondo mpana na kuongeza kina cha mto, kufanya kazi za muda 
za kulinda kituo cha mabasi, kujenga daraja jipya la nguzo na kuhamisha 
kituo cha mabasi ya mwendokasi ndani ya kipindi cha miaka mitatu, 
kitendo ambacho kiliifanya TANROADS kumwagiza mshauri kuanza hatua ya 
pili ya usanifu wa hatua zilizopendekezwa na mshauri kwa makubaliano ya 
nyongeza ya kazi (addendum) ya tarehe 9 Juni 2020.  
 
Hata hivyo, nilibaini kasi ndogo ya utekelezaji wa mkataba huu wa  
huduma ya ushauri ambapo ripoti ya mwisho ya usanifu, tathmini ya 
mazingira na makabrasha ya zabuni ambazo zilikuwa na muda wa 
kuwasilishwa wa tarehe 9 Desemba 2020 hazikuwa zimewasilishwa mpaka 
muda wa ukaguzi tarehe 16 Desemba 2020.  
 
Kwa maoni yangu, kuchelewa kukamilika kwa mkataba wa huduma ya 
ushauri kunaathiri kufanyika kwa manunuzi ya mkataba wa ujenzi wa 
hatua za kudumu zilizopendekezwa, huku eneo husika lina tabia ya 
kukumbwa na mafuriko ya  mara kwa mara. Aidha, ucheleweshaji 
unaongeza hatari ya TANROADS kuingia kwenye gharama za kusafisha eneo 
ili kupunguza maji yaliyofurika. Huko nyuma, TANROADS iliingia gharama 
ya Sh. 2,4,56,276,080 kwa ajili ya kufanya kazi za haraka za kusafisha na 
kuondoa uchafu kwenye bonde la mto msimbazi. 

 
Ninapendekeza TANROADS imsimamie vizuri mshauri ili kuhakikisha 
huduma ya usanifu inakamilika kwa wakati na hivyobasi, kuwezesha 
serikali katika kubajeti na kutoa fedha za utekelezaji wa hatua za 
kudumu katika eneo husika. 
 
(d) Uchepushaji Usioridhisha wa Fedha za Miradi - Sh. 3,619,633,562 
Sura ya 7.1 ya Kanuni za Wakala Tendaji (Wakala wa Barabara Tanzania) 
(Uanzishwaji) (iliyorekebishwa mwaka 2020) inataja kwamba, Matumizi ya 
TANROADS yanatakiwa yaendane na mpango wa biashara ulioidhinishwa na 
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Katibu Mkuu na kwa namna ambayo itawezekana kuhusisha matumizi yote 
na vyanzo vya fedha na sababu ya matumizi ya pesa. 
 
Nimebaini kuwa fedha za miradi zenye thamani ya Sh. 3,619,633,562 
zilichepushwa kutoka kwenye kusudi la miradi husika kwenda miradi 
mingine kwa matumaini kwamba, fedha hizo zingerudishwa pale tu 
TANROADS angepokea fedha za miradi hiyo kutoka Hazina. Hata hivyo, 
nilibaini fedha hizo zilizochepushwa hazikuwa zimerudishwa mpaka muda 
wa ukaguzi, Novemba 2020. Kwa maoni yangu, uchepushaji huu wa fedha 
unaongeza uwezekano wa utekelezaji usioridhisha wa miradi iliyopangwa 
kwa sababu fedha za kutekeleza miradi husika zitakosekana pale 
zinapohitajika. 

 
Ninapendekeza TANROADS ielekeze fedha zilizoidhinishwa kwenye 
miradi husika na kufuata utaratibu sahihi wa kupata idhini ikiwa kuna 
hitaji la kuhamisha fedha za mradi. 

8.2.5 Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 
Lengo la TARURA ni kufanya  matengenezo endelevu na gharama nafuu na 
maendeleo ya Mtandao wa Barabara Vijijini na Mijini ili kusaidia 
maendeleo ya kiuchumi ya kijamii nchini Tanzania. Katika ukaguzi wa 
TARURA nimebaini mapungufu yafuatayo:  

8.2.5.1 Kumpatia Mkataba Mzabuni Asiyekidhi Vigezo – Sh. 
1,179,910,730 

Kanuni Na 204 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inataja 
kwamba: ukiukwaji wa masharti ya kibiashara unaohalalisha zabuni 
kukataliwa ni pamoja na yafuatayo: (b) kushindwa kukidhi matakwa ya 
uhalali wa zabuni na; (k) kushindwa kuwasilisha nyaraka muhimu 
zinazohitajika kwenye kabrasha la zabuni ili kuweza kutathmini zabuni 
iliyokidhi vigezo kwa kiwango kikubwa kama ilivyoelezewa kwenye 
masharti ya zabuni. 
 
Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa TARURA ilimpatia mikataba mitatu 
yenye thamani ya Sh. 1,179,910,730 mzabuni aliyeshindwa kukidhi vigezo 
vya uhalali wa zabuni na hakuwasilisha nyaraka muhimu za kuwezesha 
kufanyika kwa tathmini ya zabuni. Maelezo ya mapungufu yanaoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 56: 
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Jedwali Na. 56: Mikataba Aliyopatiwa Mzabuni Ambaye Hajakidhi 
Vigezo  

Maelezo ya Zabuni Bei ya zabuni 
(Sh.) 

Mapungufu 

Mkataba wa kuboresha 
barabara ya mji wa Nzega 
kwa kiwango cha Lami 
(AE/092/2019/2020/TBR/W/4
8) mkataba alipewa M/s 
Baclema Company Ltd 
 
 

492,411,810 TDS Sharti Na. 19 linataka 
mzabuni awe na vigezo 
vifuatavyo: 
 Awe na fedha za kutosha 

zisizopungua Sh.  200 
milioni; na, 

   Awe na taarifa ya benki 
kutoka taasisi ya fedha 
inayotambulika 

Hata hivyo, mzabuni 
aliwasilisha taarifa ya benki 
iliyo na kiasi hasi cha Sh. 99 
milioni kinyume na sharti 
lililotajwa hapo juu. 

Ujenzi wa daraja na barabara 
mbadala za Nhobola iliyopo 
barabara ya Kitangiri – 
Mbogwe - Nhele  
(AE/092/2019/2020/TBR/W/8
1) mkataba alipewa M/s 
Baclema Company Ltd 

487,499,000 TDS Sharti Na. 3.1 linataka 
mzabuni awe amesajiliwa 
kama kampuni ya kihandisi 
daraja V na Zaidi. Hata hivyo, 
TARURA ilmpatia kazi mzabuni 
aliyesajiliwa kama mhandisi 
daraja la VI, chini ya masharti 
ya TDS. 

Ujenzi wa makalvati ya 
mduara kwenye barabara ya 
Isanga-Lusu - Choma cha 
Nkola 
(AE/092/2019/2020/TBR/Q/
W/05) mkataba alipewa M/s 
Baclema Company Ltd 

199,999,920 TDS Sharti Na. 19 linataka 
mzabuni awasilishe uthibitisho 
wa kuwa na fedha 
zizisopungua Sh. 88 milioni 
kwa njia ya taarifa za benki au 
makubaliano ya mkopo kutoka 
taasisi ya fedha 
inayotambulika. 
Mbali na hivyo, TARURA 
ilimpatia mkataba kwa 
mzabuni aliyeonesha mkopo 
wa benki wa Sh. 88 milioni bila 
ya uthibitisho wa makubaliano 
na benki kinyume na TDS hapo 
juu. 

Jumla 1,179,910,730  
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Chanzo: Barua ya mapungufu kwa maejimenti ya TARURA 

Ni maoni yangu kwamba, kumpatia mkataba mzabuni ambaye hajakidhi 
vigezo, kunaongeza hatarishi la kufanya ununuzi wa Wakandarasi wasio na 
uwezo hivyo, kusababisha kazi kukosa ubora na kupata hasara ya thamani 
halisi ya fedha kwenye miradi husika. 

Kutokana na mapungufu yaliyotajwa hapo juu, Napendekeza TARURA 
kuhakikisha Sheria za Ununuzi na Kanuni zake zinafuatwa. 

8.2.5.2 Miradi ya Barabara Iliyotelekezwa – Sh. 1,959,810,460 
Kanuni ya 243 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 inataka  kwamba: 
kwa mikataba ya  ujenzi na huduma, taasisi za manunuzi zinatakiwa 
kufuatilia utendaji kazi wa mkandarasi  ili uendane na mpango wa kazi 
uliotajwa kwenye mkataba kwa kufuatilia taarifa za siku, wiki, au mwezi 
kutoka kwa msimamizi wa mradi kutoka katika taasisi ya manunuzi.  
 
Kwenye ukaguzi wangu wa usimamizi wa miradi, nimebaini kuwa miradi ya 
ujenzi wa barabara yenye thamani ya Sh. 1,959,810,460 imetelekezwa na 
wakandarasi mbalimbali kabla ya kukamilika. Pia, nimebaini kuwa sababu 
kuu ya tatizo hili ni kuchelewa kwa malipo ya wakandarasi pamoja na 
usimamzi usioridhisha wa miradi kama ilivyoelezwa kwenye Jedwali Na. 
57: 

Jedwali Na. 57: Miradi Iliyotelekezwa  
Maelezo ya mkataba Gharama ya 

mkataba (Sh.) 
Mapungufu 

Mkataba wa kuboresha barabara 
ya mji wa Nzega kwa kiwango 
cha Lami 
(AE/092/2019/2020/TBR/W/48)) 

492,411,810.00 

Mkandarasi alitelekeza 
mradi mnamo Septemba 
2020 kutokana na 
kutolipwa kiasi cha Sh. 
344,388,000 

Ujenzi wa daraja na barabara 
mbadala za Nhobola iliyopo 
barabara ya Kitangiri – Mbogwe - 
Nhele  
(AE/092/2019/2020/TBR/W/81) 487,499,000.00 

Mkandarasi ametelekeza 
mradi huku kazi zenye 
thamani ya Sh. 
35,660,000 zikiwa 
hazijafanyika. 

Uboreshaji wa barabara ya mji 
wa Mugumu (1.0KM) kwa 
matabaka mawili ya lami (DBSD) 
AE/092/2019-2020/MAR/W/45 496,856,650.00 

Wakandarasi 
wametelekeza hii miradi 
kwa kutokulipwa 



 

124 

 

Uboreshaji wa barabara ya 
Nyankanga-Nyakatende kwa 
kiwango cha lami (1.0KM) 
(AE/092/2019-2020/MAR/W/43) 483,043,000.00 
Jumla 1,959,810,460.00  
 Chanzo: Barua ya mapungufu kwa TARURA 

Kutokana na hayo yaliyotajwa hapo juu, kuna uwezekano wa kuongeza 
mzigo kwa walipa kodi kutokana na ongezeko la gharama ya miradi husika, 
pamoja na kusababisha usumbufu kwa watumiaji wa barabara.  

Kwa hivyo, ninapendekeza TARURA kuhakikisha utekelezaji wa miradi 
hii unaanza na kukamilika kwa wakati kwa kuhakikisha wakandarasi 
wanalipwa katika muda muafaka. Pia, kuwaongezea wafanyakazi ujuzi 
wa usimamizi wa miradi. 

8.2.6 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFSA) 
Wakala imeundwa kwa madhumuni ya kuhakikisha: Kuwapo kwa usimamizi 
madhubuti na wenye ufanisi na tija wa rasilimali za misitu na nyuki; 
kuongeza ubora na thamani ya kifedha katika kutoa huduma kwa umma; 
na kuendelea kukuza na kuboresha uwezo wa kutoa huduma kwa umma.  
Katika ukaguzi wa shughuli za TFSA nilibaini mapungufu yafuatayo: 

8.2.6.1 Uchimbaji wa Madini katika Hifadhi ya Misitu Bila Kibali – Sh. 
614,153,600 

Kanuni Na 33 (1) ya Kanuni za Udhibiti wa Misitu ya mwaka 2004 inataja 
kwamba hakuna mmiliki wa leseni ya madini au leseni ya kutafuta madini 
atastahili kuingia sehemu yoyote ya hifadhi ya msitu katika eneo lolote la 
nchi, au la mitaa kwa shughuli za uchimbaji madini au utafutaji wa madini 
isipokuwa awe amepewa kibali na Mkurugenzi au Afisa Mkuu Mtendaji kwa 
sababu hiyo. Aidha, kanuni ya 33 (2) imetaja kwamba hakuna mtu 
atakayechukua au kuondoa miamba, mawe, na mchanga isipokuwa ana 
kibali kilichotolewa na Mkurugenzi kwa sababu hiyo. 
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa kampuni inayoitwa M/s Ward 
Investment Company Ltd inaendesha mashine ya kuchimba na kusaga 
miamba kwa ajili ya kufanya biashara katika Hifadhi ya Msitu ya 
Chigongwe tangu mwaka 2002, bila kuwa na kibali kutoka kwa TFSA, 
kinyume na kanuni iliyoelezwa hapo juu. Aidha, niligundua pia kuwa 
kampuni hiyo ina leseni ya madini kutoka Wizara ya Madini, ambapo leseni 
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hiyo ni moja ya sharti la kuomba kibali kutoka TFSA. Hata hivyo,  Kampuni 
ya M/s Ward Investment Company Ltd ilishindwa kuomba kibali kutoka 
TFSA; hivyo, kukosa kigezo cha kuendesha shughuli za uchimbaji katika 
Hifadhi ya Misitu ya Chigongwe kwa miaka 18. Tatizo hili linaleta wasiwasi 
kuhusu ni jinsi gani limeachwa kuendelea bila kuthibitiwa kwa miaka 18. 
 
Maoni yangu ni kuwa uchimbaji katika hifadhi ya msitu bila kibali 
umeinyima TFSA mapato ya miaka 18 yenye thamani ya Sh. 614,153,600 
kwa sababu ya kutokukusanywa kwa ushuru uliotajwa chini ya Kanuni ya 29 
(1) ya Udhibiti wa Misitu, 2004 (marekebisho ya mwaka 2017). Pia, nina 
wasiwasi juu ya hali ya mazingira katika eneo hilo. Hii ni kwa sababu ya 
ukosefu wa mpango wa usimamizi wa mazingira, ambao ni muhimu katika 
kuhakikisha utunzaji wa mazingira. 
 
Ninapendekeza Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na Utalii ishirikiane 
na Wizara ya Madini na Mamlaka ya Mapato Tanzania na NEMC 
kutathmini tozo zote zinazohitajika kukusanywa kutoka kwa mwekezaji 
huyu, pia, kuhakikisha tathmini inafanyika juu ya athari ya mazingira 
ya eneo husika. 

8.2.7 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 
Malengo ya Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula ni kuhakikisha usalama 
wa chakula nchini kwa kununua, kuhifadhi na kugawa kiba ya chakula kwa 
ufanisi na tija. Nimepitia shughuli za NFRA na kubaini mapungufu 
yafuatayo: 

8.2.7.1 Kutolipiwa kwa  Gharama ya Chakula Kilichotolewa kwa Ajili 
ya  Kukabiliana na Janga la Njaa na Maafa – Sh. 
167,376,994,882.48  

Wakati wa ukaguzi wa Wakala, niligundua kuwa kutoka mwaka 2007/08 
hadi mwaka 2018/19, NFRA ilitoa tani 365,779.549 za mahindi zenye 
thamani ya Sh. 167,376,994,882.48 kwa Ofisi ya Waziri Mkuu ili kukabiliana 
na baa la njaa na majanga yaliyotokea katika maeneo tofauti ya nchi. Hata 
hivyo, nilibaini kuwa hadi wakati wa ukaguzi wangu mnamo mwezi 
Novemba 2020, Ofisi ya Waziri Mkuu  (Idara ya Usimamizi wa Maafa) 
ilikuwa haijalipia gharama ya chakula kilichotolewa na NFRA kwa kipindi 
kinachokaribia mwaka mmoja hadi miaka 12 . Uchambuzi wa gharama ya 
mahindi yaliyotolewa na NFRA inaoneshwa kwenye Jedwali Na. 58:  
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Jedwali Na. 58: Gharama za Usambazaji wa Mahindi Ambazo 
Hazijalipwa na Waziri Mkuu  

Kipindi Tani Kiasi (Sh.) 
2007/08 to 2014/15 364,304.549 166,447,544,945.82 
2016/17 1,275.000 828,750,000 
2018/19 200.000 100,699,936.66 
Jumla 365,779.549 167,376,994,882.48 
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti ya NFRA 
 
Ni maoni yangu kwamba, kutokufidiwa  kwa gharama ya chakula 
kilichotolewa kunaweza kuathiri uwezo wa NFRA wa kununua na kuhifadhi 
chakula cha kutosha kwa akiba ya taifa. Pia, kupelekea  serikali kushindwa 
kukabiliana na majanga ikiwa janga la njaa litatokea. 
 
Ninashauri Wizara ya Fedha na Mipango iandae mpango wa uhakiki wa 
deni hili ili kubaini uhalali wake na kuishauri Serikali juu ya njia bora 
itakayohakikisha huduma iliyotolewa inafidiwa kwa wakati ili kuepuka 
malimbikizo ya madeni. 

8.2.8 Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA) 
Malengo ya GCLA ni Kutoa huduma bora za kimaabara na zenye gharama 
nafuu na udhibiti kwa serikali,taasisi,asasi na umma kwa ujumla kwa 
madhumuni ya kulinda afya ya binadamu na mazingira. Katika ukaguzi wa 
shughuli za GCLA nilibaini mapungufu yafuatayo:  

8.2.8.1 Malimbikizo Yasiyolipwa ya Ada za Uchunguzi wa Kimaabara – 
Sh. 10,052,727,912.94 

Kifungu cha 36 (3) cha Sheria ya Mamlaka ya Maabara ya Kemia ya Serikali 
ya mwaka 2016 inasema, ada na tozo za huduma zinazotolewa kwa 
sampuli au vielelezo vinavyohusiana na maswala ya jinai, majanga, ulinzi 
na usalama au sampuli nyingine yoyote yenye maslahi ya umma 
yanatakiwa kugharimiwa na serikali. 
 
Nilibaini kuwa GCLA ilifanya vipimo kadhaa vya kiuchunguzi kuhusu 
sampuli zinazohusiana na maswala ya uhalifu, majanga, ulinzi na usalama 
kwa niaba ya Kurugenzi ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai pamoja na 
Mamlaka ya Kuzuia na Kupambana na Madawa ya Kulevya. Kutokana na 
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kazi hiyo, GCLA iliwasilisha madai ya Sh. 10,052,727,917.94  kwa  taasisi 
hizo za kiuchunguzi  ambapo hadi muda wa ukaguzi wangu hapo Desemba 
2020,  madai hayo ya GCLA  yalikuwa bado kulipwa. Maelezo ya taasisi 
zenye madeni yameoneshwa Jedwali Na. 59:  

Jedwali Na. 59: Malimbikizo Yasiyolipwa ya Ada za Uchunguzi wa 
Kimaabara 
Na. Jina la Taasisi Kiasi (Sh) 
1 Kurugenzi ya Upelelezi wa 

Makosa ya Jinai 
10,038,424,928.94 

2 Mamlaka kuzuia na kupambana na 
dawa ya kulevya 

14,302,984.00 

Jumla 10,052,727,912.94 
 Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejiment 
 
Ni maoni yangu kwamba, kukosekana kwa mpango mkakati wa kukusanya 
madai haya, kunaweza kusababisha hatari ya kuathiri utoaji wa huduma 
wa Wakala; hivyo, kupelekea kuathiri taasisi za serikali na wananchi 
wanaotegemea huduma za GCLA. 
 
Ninapendekeza Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango 
kuhakikisha madeni haya ya taasisi za kiuchunguzi yanalipwa ili 
kusaidia GCLA katika kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi, pamoja 
na kuandaa mkakati utakaohakikisha huduma iliyotolewa inalipwa kwa 
wakati ili kuepuka malimbikizo ya madeni. 

8.3 Masuala Mtambuka Yanayohusu Wakala za Serikali 
Wakati wa ukaguzi wa Wakala Tendaji, niliona masuala mtambuka  kadhaa 
ambayo yalibainika katika Wakala mbali mbali na kwa sababu ya umuhimu 
wake yanahitaji kuripotiwa kwa umma kama  ninavyoeleza hapa chini: 

8.3.1 Kutokulipwa kwa Madeni ya Wakandarasi, Wahandisi Washauri, 
na Wasambazaji – Sh. 783,392,176,735.35 

Kifungu cha 54 cha GCC kinasema kuwa: Mwajiri atamlipa Mkandarasi kiasi 
kilichothibitishwa na Meneja wa Mradi ndani ya siku 28 tangu tarehe ya 
kila hati ya muda ya malipo. Mwajiri akichelewesha malipo, Mkandarasi 
atalipwa riba ya kuchelewesha malipo katika hati ya malipo inayofuata. 
Aidha, Kifungu cha 19.3 cha GCC kinataja kwamba Malipo yatafanywa na 
taasisi ya manunuzi, ndani ya siku sitini (60) baada ya msambazaji 
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kuwasilisha madai. Ikiwa taasisi ya manunuzi itachelewesha malipo, 
Msambazaji atalipwa riba ya kuchelewesha malipo. 
 
Nilibaini kuwa Wakala nne za Serikali zilikuwa na madai ya malipo ya Sh. 
783,392,176,735.35 kutoka kwa wakandarasi, washauri na watoa huduma 
kinyume na vifungu vilivyotajwa hapo juu. Kwa umuhimu wake, TANROADS 
ilikuwa na deni7 kubwa lenye thamani ya Sh. 770,119,541,338.75 kutoka 
kwa wakandarasi na washauri kutokana na kuchelewa kupata fedha za 
kutekeleza miradi kutoka Hazina. Maelezo yameoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 60 hapa chini. 
Jedwali Na. 60: Malipo Yaliyochelewa Kulipwa ya Wakandarasi, 
Washauri na Wasambazaji  

Wakala Maelezo Kiasi (Sh.) 
Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) 

Madai ambayo hayajalipwa ya 
wakandarasi na washauri 

770,119,541,338.75 

Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) 

Madai ambayo hayajalipwa ya 
wasambazaji wa vifaa vya ujenzi 

1,144,426,032.65 

Wakala ya 
Usambazaji Maji na 
Usafi na Mazingira 
Vijijini (RUWASA) 

Madai ambayo hayajalipwa ya 
wakandarasi na washauri 

12,002,403,927.95 

Wakala Wa Barabara 
Za Vijijini Na Mijini 
(TARURA) 

Madai ambayo hayajalipwa ya 
wakandarasi na washauri 

125,805,436.00 

Jumla 783,392,176,735.35 
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 
 

Ni maoni yangu kwamba, ucheleweshaji wa kulipa madai haya kunaongeza 
hatari ya kuongezeka kwa gharama za miradi kutokana na riba inayotozwa 
kwenye malipo yaliyochelewa na kwa hivyo kuongeza mzigo wa gharama 
kwa walipa kodi. 
 

Ninarudia mapendekezo yangu ya mwaka uliopita kwamba Serikali 
kupitia Wizara ya Fedha na Mipango kuja na mikakati ambayo 
itahakikisha madeni yanalipwa pale tu muda ulioruhusiwa kimkataba 
unapofika. Pia, Serikali inapaswa kuzingatia ulipwaji wa madeni 
yaliyopo kabla ya kuamua kuingia kwenye mikataba mipya. Aidha, 

                                            
7 TANROADS ilikua na deni la Sh. 624,677,604,000 lililoripitiwa katika taarifa za fedha zinazoishia 
tarehe 30 Juni 2020, kati ya deni hilo, Sh. 593,785,965,000 ni deni linalotokana na madai ya 
wakandarasi na washauri. Hatahivyo, mpaka wakati wa ukaguzi tarehe 16 Novemba 2020, madeni ya 
wakandarasi na washauri yaliongezeka mpaka Sh. 770,119,541,338.75, ikiwa ni ongezeko la Sh. 
176,333,576,338.75 (30%) kwa muda wa miezi minne.  
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ninapendekeza TBA ilipe watoa huduma kwa wakati ili kuepusha 
changamoto ya ukosefu wa vifaa vya ujenzi kwenye maeneo ya ujenzi 
ambayo yanakwamisha shughuli za ujenzi. 

8.3.2 Fedha za Wakala Tendaji Zilizotaifishwa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania – Sh. 66,834,646,659.16 

Kifungu cha 59 cha Sheria ya usimamizi wa kodi (Toleo 439 iliyorekebishwa 
mwaka 2019) inataja kwamba: ikiwa (a) malipo ya kodi hayajafanyika 
kwenye siku au baada ya siku ya mwisho ya kuwasilisha malipo; au (b) 
notisi iliyotolewa kwa mtu aliyetajwa kwenye kifungu cha 81 
haijatekelezwa, kiasi cha kodi ambayo hakijalipwa kitakombolewa kwa 
njia ya mahakama ya ndani ya nchi. Aidha, Kifungu cha 67 (1) kinataja 
kuwa ikiwa mlipa kodi kashindwa kulipa kwa muda, Kamishna Mkuu wa 
Mamlaka ya Mapato atakomboa kiasi husika kwa kumwandikia mdai 
ambaye anadaiwa na mlipa kodi kwa notisi ya maandishi akimtaka mtu 
huyo alipe fedha hizo kwa Kamishna Mkuu. 
 
Kwa kuzingatia hilo, nilibaini kuwa TRA ilifanya tathmini ya kodi kwa 
Wakala tatu za Serikali kwa muda maalumu na kugundua kuwapo kwa 
malimbikizo kadhaa ya kodi ambayo yalisababisha TRA kutaifisha Sh. 
66,834,646,659.16 kutoka kwenye akaunti za benki za Wakala husika. Kwa 
maelezo angalia Jedwali Na. 61 hapa chini.  

Jedwali Na. 61: Wakala ambao Fedha Zao Zimetaifishwa na TRA  
Na Wakala Kiasi (Sh.) Maelezo 

1 Wakala wa 
Vipimo 
(WMA) 

         
831,075,974.00  

TRA ilitaifisha kiasi tajwa kutokana 
na kutokulipwa kwa kodi ya malipo 
kadiri ya kipato (PAYE) yenye 
thamani ya Sh. 4,323,778,677 
(pamoja na riba za kuchelewesha 
malipo) 

2 Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 
(TANROADS) 

    62,114,587,854.66  

TRA ilitaifisha kiasi tajwa kutokana 
na kutolipwa kwa kodi ya ongezeko 
la thamani yaliyotokana na malipo ya 
mkandarasi wa ujenzi wa jengo la 
abiria III katika Kiwanja cha 
kimataifa cha Mwalimu Nyerere.  

3 Wakala wa 
Majengo 
Tanzania 

      
3,888,982,830.50  

TRA ilitaifisha kiasi tajwa kwa 
sababu ya kutokulipwa kwa kodi ya 
ujuzi (SDL), kodi ya malipo kadiri ya 



 

130 

 

Na Wakala Kiasi (Sh.) Maelezo 
(TBA) kipato (PAYE), na kodi ya zuio zenye 

thamani ya Sh.  6,986,794,187.   
  Jumla 66,834,646,659.16    
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 
Ni maoni yangu kuwa kasoro zilizojitokeza zinahusiana na uelewa mdogo 
wa sheria za kodi, pamoja na kutotolewa kwa fedha za kutekeleza miradi 
na Hazina. 
 
Ninapendekeza Wakala kuhakikisha kuwa wafanyakazi wanaohusika na 
masuala ya kodi wanapewa ujuzi wa kutosha juu ya sheria za usimamizi 
wa kodi. Pia, napendekeza serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango 
kutafuta njia ambazo miradi mikubwa ya ujenzi itapewa msamaha wa 
kodi ili kulinda maslahi ya kitaifa. 

8.3.3 Usimamizi Usioridhisha wa Dhamana za Mikataba – Sh. 
35,145,710,896.75 

Kifungu kidogo cha 60.1 cha GCC kinataka mkandarasi awasilishe dhamana 
ya utendaji kazi kabla ya tarehe iliyoelezwa kwenye barua ya kukubali kazi 
na dhamana hiyo ikiwa ni ya benki, inatakiwa iwe halali mpaka siku 28 
kutoka siku ya kutolewa kwa cheti cha kumaliza kazi; na kwa dhamana ya 
bima inatakiwa iwe mwaka mmoja baada ya kutolewa kwa cheti cha 
kumaliza kazi. 
 
Aidha, Kifungu Kidogo cha 59.1 cha GCC kinataka mwajiri afanye malipo ya 
awali kwa mkandarasi kwa kiasi kilichotajwa kwenye Masharti Maalum ya 
Kimkataba pale tu mkandarasi atakapo wasilisha dhamana ya benki 
isiyokuwa na masharti, na dhamana hiyo inatakiwa iwe halali mpaka muda 
ambapo malipo hayo ya awali yatakombolewa, lakini gharama za dhamana 
zitaendeleaa kupungua kwa kiasi kitakacholipwa na mkandarasi. 
 
Hata hivyo, ukaguzi wangu wa shughuli za Wakala Tendaji umebaini kuna 
usimamizi usioridhisha wa dhamana zenye thamani ya Sh. 
35,145,710,896.75 kama inavyoelezewa hapo chini: 
 Nimebaini Wakala tatu zilitekeleza miradi ya ujenzi bila ya kuwapo 

kwa dhamana ya utendaji yenye thamani ya Sh. 25,701,247,154.35, 
kinyume na Kifungu 60.1 cha GCC. 

 Niligundua kwamba, wakala nne zilifanya malipo ya awali yenye 
thamani ya Sh.  9,444,036,368.80 kwa wakandarasi na washauri ili 
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kusaidia katika ujenzi. Hata hivyo, malipo hayo ya awali hayakuwa na 
dhamana ya kibenki kinyume na Kifungu 59.1 cha GCC.  Jedwali hapo 
chini linaonesha Wakala ambazo zinatekeleza miradi bila ya dhamana. 

Jedwali Na. 62: Wakala Ambao Zinatekeleza Miradi Bila ya Dhamana  
Na Wakala Dhamana za 

utendaji 
(Sh) 
(a) 

Dhamana za 
malipo ya awali  

(Sh.) 
(b) 

Jumla 
(c) = a + b 

1 

Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 
(TANROADS)      12,584,887,052.00     9,192,035,264.00  

     
21,776,922,316.00  

2 

Wakala wa 
Ufundi na 
Umeme 
(TEMESA)         153,000,000.00  

         
153,000,000.00  

3 

Wakala wa 
Huduma za 
Misitu 
(TFSA)           49,001,104.80  

           
49,001,104.80  

4 

Wakala Wa 
Barabara Za 
Vijijini Na 
Mijini 
(TARURA)          781,075,885.55          50,000,000.00  

         
831,075,885.55  

5 

Wakala wa 
Taifa wa 
Hifadhi ya 
Chakula 
(NFRA)      12,335,711,590.40    

     
12,335,711,590.40  

  Jumla   25,701,674,527.95   9,444,036,368.80  
  

35,145,710,896.75  
 Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 

 
Kwa kuzingatia yaliyotajwa hapo juu, nina maoni kwamba usimamizi duni 
wa dhamana za mikataba unaweza kuzihatarisha Wakala kupata hasara 
iwapo wakandarasi watashindwa kutekeleza makubaliano ya kimkataba au 
kutekeleza kazi. 
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Kwa hivyo, ninapendekeza Wakala zianzishe udhibiti wa ndani ambao 
utahakikisha usimamizi wa kutosha wa dhamana za mkataba, vile vile 
kuhakikisha masharti ya mkataba yanazingatiwa kabla ya kufanya 
malipo ya awali kwa wakandarasi/washauri. 

8.3.4 Wakala wenye Makusanyo ya Mapato ya Ndani Yasiyoridhisha 
Kifungu cha 12 (2) (a) cha Sheria za Wakala cha mwaka, 1997 kinazitaka 
Wakala kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia njia za kisasa za 
kibiashara, na kuhakikisha kwamba, kwa njia yoyote, mapato yake 
yanatosha kugharamia matumizi ya Wakala hizo. 
 
Hata hivyo, nilibaini Wakala 12 ambazo zinaendeshwa kibiashara lakini 
makusanyo ya mapato ya ndani yalikuwa chini sana kwa kiwango cha 
kuanzia 21% mpaka 83% ikilinganishwa na kiwango cha bajeti. Taasisi 
zenye makusanyo madogo zimeoneshwa kwenye  
Jedwali Na. 63 hapa chini.  
 
Jedwali Na. 63: Wakala wenye Makusanyo ya Mapato ya Nndani 
Yasiyoridhisha  
Na. Wakala Bajeti  

(Sh.) 
(a) 

Makusanyo  
(Sh.) 
(b) 

Makusanyo Pungufu 
 (Sh.) 

(c)=a-b 

% 

1 

Wakala wa 
Ndege za 
Serikali 
(TGFA)   30,127,280,000.00      5,032,200,404.00    25,095,079,596.00  83 

2 

Wakala wa 
Taifa wa 
Utafiti wa 
Nyumba 
Bora na 
Vifaa vya 
Ujenzi 
(NHBRA)     2,027,416,251.00         522,519,834.00      1,504,896,417.00  74 

3 

Wakala wa 
Majengo 
Tanzania 
(TBA)   48,177,407,717.00    18,052,775,556.00    30,124,632,161.00  63 

4 

Wakala wa 
Taifa wa 
Hifadhi ya 
Chakula 
(NFRA)    75,300,000,000.00    32,384,065,050.29    42,915,934,949.71  57 

5 

Wakala wa 
Taifa wa 
Uzalishaji 
na     5,956,342,095.00      2,592,650,736.00      3,363,691,359.00  56 
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Na. Wakala Bajeti  
(Sh.) 
(a) 

Makusanyo  
(Sh.) 
(b) 

Makusanyo Pungufu 
 (Sh.) 

(c)=a-b 

% 

Uendelezaji 
wa Mbegu 
za Kilimo 
(ASA) 

6 

Wakala ya 
Usambazaji 
Maji na 
Usafi na 
Mazingira 
Vijijini 
kitengo cha 
uchimbaji 
visima, 
zamani 
ikijulikana 
DDCA     9,487,870,955.00      5,194,721,983.00      4,293,148,972.00  45 

7 

Wakala ya 
Mafunzo 
kwa Njia ya 
Mtandao 
(TGLA)     1,330,310,000.00         788,937,644.00         541,372,356.00  41 

8 

Taasisi ya 
Uhasibu 
Tanzania 
(TIA)   23,362,507,000.00    15,089,241,049.00      8,273,265,951.00  35 

9 
Chuo cha 
Maji      3,231,559,750.00      2,188,930,811.00      1,042,628,939.00  32 

10 

Wakala wa 
Ufundi na 
Umeme 
(TEMESA)    66,459,054,320.00    49,399,042,664.00    17,060,011,656.00  26 

11 

Wakala wa 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Uvuvi ( 
(FETA)     1,500,000,000.00      1,128,451,514.00         371,548,486.00  25 

12 

Mamlaka ya 
Viwanja vya 
Ndege 
(TAA)   62,382,507,082.00    49,126,353,737.00    13,256,153,345.00  21 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 
 
Aidha, ukaguzi wangu umebaini kuwa mapungufu haya yanatokana na 
mifumo isiyo madhubuti ya makusanyo ya mapato, ukosefu wa kitengo 
kinachoshughulika makusanyo ya mapato, pamoja na mapungufu kwenye 
matayarisho ya mchakato wa bajeti. Kwa maoni yangu, ukusanyaji 
usioridhisha wa mapato unaweza kuathiri shughuli za Wakala na 
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kusababisha utegemezi usioisha wa ruzuku ya serikali kugharamia shughuli 
za Wakala hivyo, kuongeza mzigo kwa walipa kodi. 
 
Ninapendekeza kwa Wizara husika zinasosimamia Wakala hizi kufanya 
tathmini ya utendaji kazi wa Bodi za Ushauri (MAB) ili kujiridhisha kama 
zinafanya wajibu wao wa kutathmini utendaji kazi wa Wakala. Pia, 
kubuni na kuanzisha njia madhubuti zitakazohakikisha utendaji kazi 
madhubuti wa Bodi za Ushauri (MAB). Pia, napendekeza kwa Wakala 
husika kuhakikisha kunakuwa na mfumo madhubuti wa makusanyo, 
idara maalum inayoshughulikia makusanyo na kuhakikisha ubora 
kwenye matayarisho ya bajeti. 

8.4 Masuala Yaliyobainika Katika Kaguzi za Taasisi Mbalimbali za 
Serikali 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini masuala muhimu yanayohusiana 
na taasisi mbalimbali za serikali ambazo yanahitaji kusuluhishwa na 
serikali pamoja na kujulikana kwa walipa kodi kama inavyoelezewa hapa 
chini: 

8.4.1 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) ina jukumu la uandikishaji na 
utoaji wa vitambulisho vya taifa kwa wananchi na wakazi wanaotambulika 
kisheria. Wakati wa Ukaguzi wa shughuli za NIDA nilibaini mapungufu 
yafuatayo: 

8.4.1.1 Usimamizi Usioridhisha wa Kadi za Kutengenezea 
Vitambulisho vya Taifa  – Sh. 3,399,973,019 

Mnamo tarehe 21 Aprili 2011, NIDA iliingia kwenye Mkataba na M/s IRIS 
Corporation Berhad of Malaysia (Supplier) kwa ununuzi wa bidhaa na vifaa 
vya utekelezaji wa mfumo wa Kadi za Taifa kwa kutumia teknolojia ya 
kisasa kwa gharama ya Dola 149,956,303. Muda wa mkataba uliisha tokea 
tarehe 14 Machi 2018 (miaka mitatu nyuma) bila ya kuongezwa kwa muda. 
 
Ukaguzi wangu wa mkataba huu umebaini kuwa kulikuwa na makubaliano 
ya kusambaza kadi 25,000,000 mpaka kipindi cha Ukaguzi, Novemba 2020, 
nilibaini kwamba msambazaji aliwasilisha kadi 13,735,728 tu. Aidha, 
uchambuzi wangu ulibaini kwamba, kati ya kadi zilizowasilishwa, NIDA 
imetumia kadi 6,180,015 kutengeneza vitambulisho vya taifa na kubakiza 
kadi 5,084,257 zikiwa hazijatumika. 
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Hata hivyo, nimebaini kuwa kati ya kadi 5,084,257 zilizobakia, ni kadi 
4,657,500 tu ndizo zilikuwa zimehifadhiwa kwenye bohari, huku kadi 
426,757 zenye thamani ya Sh. 3,399,973,0198 zikiwa zimeharibika na 
hazifai kwenye matumizi ya kutengeneza vitambulisho vya taifa. Licha ya 
menejimenti ya NIDA kueleza kuwa imetuma barua kwenda kwa 
mkandarasi (IRIS) ili afanye usuluhisho wa kadi zilizoonekana na matatizo 
na kubadilisha na kadi mpya,  ni maoni yangu kuwa,  kuna hatari ya NIDA  
kupata hasara ikiwa IRIS atashindwa kubadilisha kadi hizo ambazo hazifai 
kutokana na kukosekana kwa mkataba halali kati ya NIDA na M/s IRIS 
Corporation Berhad. 
 
Ninapendekeza kwa NIDA kuboresha udhibiti wa ndani juu ya usimamizi 
wa kadi za kutengenezea vitambulisho vya taifa. Pia kuhakikisha kuwa 
M/s IRIS Corporation Berhad inatimiza ahadi ya kufanya usuluhishi wa 
kadi ambazo hazifai na kubadilisha na kadi mpya. 

8.4.1.2 Kutokukusanywa kwa Mapato ya Kutoa Taarifa – Sh. 
44,609,955,500 

Kifungu cha 16 (c) cha Sheria ya Usajili na Utambuzi wa Watu, ya mwaka 
2014 kinataka malipo ya Sh. 500 kama ada kwa mtu mwenye nia ya 
kutumia taarifa zilizo chini ya himaya ya NIDA au kila mara akibonyeza 
kitufe kupata taarifa. 
 
Hata hivyo, nimebaini kuwa NIDA iliruhusu taasisi 40 kupata taarifa za 
watu waliosajiliwa kwenye kanzidata ya NIDA bila kufanya malipo kwa 
NIDA kama sheria inavyotaka. Ukaguzi wangu wa ziada wa mfumo, ulibaini 
taasisi hizo zilibonyeza kitufe kupata taarifa mara milioni 89.2 ambapo 
NIDA angeweza kukusanya mapato ya Sh. 44,609,955,500. Aidha, nilibaini 
kukosekana kwa makubaliano ya kisheria kati ya NIDA na taasisi husika 
ndio sababu ya mapato hayo kutokukusanywa. Hivyo, ni maoni yangu 
kuwa, serikali inakosa fedha ambazo zingesaidia NIDA kugharamia shughuli 
zake na kupunguza utegemezi kwa serikali. 
 

                                            
8 Gharama ya kila kadi ni Dola za Marekani 3.452 sawa na Sh. 7,967 kwa kiwango 

cha kubadilisha fedha za kigeni cha  BOT mnamo tarehe 30 June 2020; hivyobasi, 
kadi 426,757 mara Sh. 7,967 ni sawasawa na Sh. 3,399,973,019 
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Ninashauri NIDA ishirikiane na taasisi za serikali zinazonufaika na 
taarifa za watu waliosajiliwa kutoka kanzidata ya NIDA ili kuhakikisha 
kuwa makubaliano ya kisheria yanafikiwa. 
 

8.4.2 Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
Jukumu kuu la Wakala wa Nishati Vijijini (REA) ni kukuza na kuwezesha 
upatikanaji bora wa huduma za kisasa za nishati katika maeneo ya vijijini  
kwa upande wa Tanzania Bara. REA ilianza kufanya kazi mnamo Oktoba 
2007. Katika ukaguzi wa shughuli za REA na usimamizi wa mikataba 
nilibaini mapungufu yafuatayo kama yalivyochambuliwa hapa chini: 

8.4.2.1 Nguzo za Umeme Zenye Kasoro Zilizowekwa Mkoani Lindi – 
Sh. 1,065,696,000 

Mnamo tarehe 17 Julai 2017, REA iliingia mkataba wenye namba: 
AE/008/2016-17/HQ/G/09-Lot 4 na M/s State Grid Electrical & Technical 
Work Ltd kwa ajili ya kuweka umeme vijijini katika mkoa wa Lindi (awamu 
ya III) kwa bei ya kandarasi ya Sh. 20,878,061,665.12 na Dola za marekani 
4,794,467.15 (ikijumuisha kodi ya ongezeko). Muda wa kuisha kwa 
mkataba ulikuwa tarehe 25 Juni 2020 lakini uliongezwa mpaka tarehe 31 
Desemba 2020. 
 
Kwenye ukaguzi wa mkataba huu, nilibaini kuwa mkandarasi aliweka nguzo 
za umeme 6,541 zenye thamani ya Sh. 2,965,562,433.33 katika mkoa wa 
Lindi. Hata hivyo, wakati wa kutembelea mradi mnamo Oktoba 2020 
niliona kwamba kati ya nguzo zilizowekwa, nguzo za umeme 2,612 (40%) 
zenye thamani ya Sh. 1,065,696,000 zilikuwa na nyufa. Mbali na hivyo, 
mkandarasi hakuwa amebadilisha nguzo hizo zenye kasoro. Hii ni kinyume 
na Kifungu 23.6 cha GCC kinachomtaka mkandarasi kusahisha au 
kubadilisha bidhaa au sehemu ya vifaa ikiwa bidhaa hizo au vifaa 
vimeshindwa kufaulu jaribio au ukaguzi. 
 
Ukaguzi wangu wa ziada ulionesha kwamba, nyufa kwenye nguzo 
zilitokana na kuwekwa kwa nguzo za mbao ambazo hazikuwa zimekomaa 
(bado changa), hata hivyo, tatizo hilo halikuweza kugundulika katika 
jaribio la kiwandani (factory acceptance test). Ni maoni yangu kwamba, 
nguzo hizo zenye kasoro zinaweza kusababishia serikali kuingia kwenye 
gharama ya ziada ya kubadilisha nguzo hizo baada ya miaka michache 
ijayo ikiwa mkandarasi atashindwa kurekebisha tatizo lililobainika. 
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Ninashauri REA kuchunguza nguzo zote za umeme zilizowekwa na 
mkandarasi na kumuagiza abadilishe nguzo zote zenye kasoro 
zitakazobainika. Pia, ninapendekeza REA ichunguze mchakato mzima 
wa jaribio la kiwandani (factory acceptance test) lililofanyika ili kubaini 
sababu ya jaribio hilo kushindwa kutambua nguzo hizo zenye kasoro na 
kama ikibainika kuna hujuma, REA inatakiwa ichukue hatua kwa 
waliohusika. 

8.4.3 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) ilianzishwa kwa Sheria 
Namba 4 ya 2012 na ilipewa jukumu ya kuratibu na kufanya utafiti wa 
mifugo ambao utatoa teknolojia ya kuboresha na kudumisha maendeleo ya 
sekta ya mifugo nchini. Kwenye ukaguzi wa TALIRI nilibaini mapungufu 
yafuatayo: 

8.4.3.1 Matrekta Mabovu Yaliyoonunuliwa kutoka NDC – Sh. 
251,800,000 

Mnamo tarehe 21 Mei 2019, TALIRI iliingia kwenye mkataba na Shirika la 
Maendeleo la Taifa (NDC) kwa ajili ya kusambaza matrekta manne (aina ya 
URSUS 6012 85HP 2WD) kwa gharama ya Sh. 251,800,000. Kifungu cha 6 
cha Mkataba huu kilitaja kuwa gharama ya mkataba iwe ni ya mkopo na 
marejesho yake yatafanyika kwa kiasi cha Sh. 10,057,000 kwa mwezi.  
 
Katika ukaguzi wa mkataba huu, nilibaini kuwa NDC iliwasilisha matrekta 
manne na TALIRI yalizigawa katika vituo mbalimbali. Hata hivyo, 
niligundua kuwa matrekta mawili yaliyopelekwa Tanga na Mpwapwa 
yalikuwa na shida za kiufundi kama vile ufanyaji kazi wenye shida kwenye 
maeneo yafuatayo: mfumo wa mafuta, mfumo wa majimaji (hydrolic), 
mabomba, mfumo wa breki, pamoja na mfumo wa umeme. Ukaguzi wangu 
wa ziada ulibaini kuwa TALIRI iliingia gharama za ziada za matengenezo ya 
muda mfupi kwa matrekta haya kwa kiasi cha Sh. 14,034,000. 
 
Ni maoni yangu kuwa matrekta haya yanye kasoro yaliyoosambazwa na 
NDC hayaakisi thamani ya fedha kwa upande wa TALIRI. Pia, taasisi 
inakuwa kwenye hatari kubwa ya kuingia gharama za juu katika 
kufanya matengenezo ya matrekta. Hivyo basi, ninashauri matrekta 
haya yarudishwe NDC na kubadilishwa na kupata matrekta ambayo 
hayana kasoro.    
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8.4.4 Kampuni Tanzu Ya Mzinga (Mzinga Holding Company Limited) 

8.4.4.1 Kutokulipwa kwa Kodi ya Faida ya Kampuni kwa Miaka Mitatu 
Mfululizo – Sh. 207,416,646 

Kifungu cha 91 (1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato, ya mwaka 2004 kinasema 
kuwa, kila mtu atajaza na kuwasilisha marejesho ya kodi kwa Kamishna wa 
Kodi za Mapato sio chini ya miezi mitatu baada ya kuisha kwa mwaka wa 
mapato. Aidha, imeelezwa pia kwenye Kifungu 98 (1)(c) kuwa ikiwa mtu 
ameshindwa kuwasilisha marejesho ya kodi kwa mwaka wa mapato kama 
inavyotakiwa na kifungu 91 (1), atawajibika na adhabu ya kila mwezi au 
sehemu ya mwezi ambapo mawasilisho hayakufanyika. 
 
Kwenye ukaguzi wangu wa Kampuni Tanzu ya Mzinga nilibaini kuwa, 
Kampuni ilishindwa kulipa kodi ya faida ya kampuni yenye thamani ya Sh. 
207,416,646 kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa muda mfululizo wa 
miaka mitatu kuanzia mwaka wa fedha 2017/18 mpaka 2019/20, kutokana 
na kushindwa kuandaa na kuwasilisha marejesho ya kodi kwa Kamishna wa 
TRA kinyume na sheria hapo juu. Ni maoni yangu kwamba tatizo hilo 
limeinyima serikali mapato ambayo yangeweza kugharamia miradi ya 
kimkakati na pia, inaingiza kampuni kwenye matatizo ya kikodi ambayo 
yataathiri kampuni kifedha. 
 
Aidha, ninaona kiasi hiki cha kodi ambayo haijawasilishwa cha Sh. 
207,416,646 kilichooneshwa kwenye kitabu cha mahesabu kinaweza kuwa 
kidogo ikilinganishwa na shughuli za kampuni kwa miaka mitatu.  
 
Ninashauri TRA kufanya tathmini ya kodi kwa Kampuni husika ili kubaini 
kiasi halisi ambacho hakijalipwa na kuhakikisha malipo yanafanyika. 

8.4.5 Shirika la Nyumbu (TATC) 
TATC ilianzishwa kwa kusudi la kuwa na Kituo bora cha kuendeleza ubunifu 
wa teknolojia ya Magari nchini Tanzania. Ukaguzi nilioufanya kwenye 
shughuli za TATC niligundua mapungufu kama yalivyoelezwa hapa chini:  
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8.4.5.1 Mapungufu kwenye Malipo ya Vibarua – Sh. 139,293,000  
Katika mwaka huu wa ukaguzi, niligundua kuwa TATC ililipa jumla ya Sh. 
139,293,000 kama gharama za vibarua. Hata hivyo, ukaguzi wangu wa 
vocha za malipo ulibaini yafuatayo: 
 
 Malipo yalifanywa kwa watu ambao hawakutajwa kwenye vocha za 

malipo bila ya kuwa na nguvu ya wakili au barua ya utawala kinyume 
na matakwa ya Kanuni 94 (3) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 
2001 ambayo inataka ikiwa malipo yamefanyika kwa mtu mwingine 
badala ya aliyetajwa kwenye vocha, mamlaka inayohusiana na malipo 
hayo inatakiwa iambatanishe vocha ya malipo pamoja na nakala ya 
wakili au barua ya utawala au kusajili malipo hayo Hazina. 

 Vocha za Malipo hazikuwa zimeambatishwa na maelezo ya kutosheleza 
ya huduma iliyotolewa na kwa ujumla, vocha ziliandika gharama za 
vibarua bila ya kuonesha ni shughuli gani wamefanya na muda 
waliotumia. Hii ni kinyume na Kanuni 86 (1) ya Kanuni za Fedha za 
Umma, ya mwaka 2001 inayotaka vocha ya malipo kuwa na maelezo ya 
kutosheleza kuhusiana na huduma iliyotolewa kama tarehe, idadi, 
umbali, gharama ili kusaidia uhakiki bila kuangalia taarifa nyingine.   

 
Ni maoni yangu kuwa, tatizo lililooneshwa hapo juu limetokana na 
udhibiti usiroridhisha  wa ndani wa usimamizi wa  matumizi  na kama 
hatua stahiki hazitachukuliwa itaweza kusababisha fedha za serikali 
kutumika vibaya. Hivyo basi, nashauri TACT kusahisha mapungufu 
yalioonekana kwenye malipo ya vibarua na kufuatilia ili kudhibitisha 
uhalali wa malipo hayo. 

8.5 Masuala Yaliyobainika Katika Ukaguzi wa Mifuko Maalumu 
Mifuko maalum ilianzishwa na serikali kwa ajili ya kukusanya fedha 
ambazo zitatumika kwa shughuli maalumu. Pia, Mifuko maalumu 
inahakikisha uwajibikaji na kutoa ukweli kwa walipa kodi kwamba fedha 
zao zinatumika katika shughuli zilizokusudiwa.  Nilipitia shughuli za Mifuko 
na kubaini masuala muhimu ambayo yanahitaji uboreshaji kama 
ilivyoelezwa hapo chini: 

8.5.1 Mfuko wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa 
Mfuko ulianzishwa kwa malengo ya kufanya maombi maalumu au ya jumla 
kwa taifa kwa ajili ya kuchangia kwa njia ya fedha au mali kwa ajili ya 
kuokoa maisha, mali, na kupunguza athari au kurudisha hali ya kawaida 
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kwa jamii iliyoathirika na majanga. Kwenye ukaguzi wa opersheni za 
Mifuko Maalumu nilibaini yafuatayo:  

8.5.1.1 Kutotumika kwa Fedha za Kupambana na Janga la COVID 19  – 
Sh. 4,314,702,035 

Katika mwaka wa ukaguzi 2019/20, nilibaini kuwa Mfuko wa Usimamizi wa 
Maafa ulipokea Sh. 4,314,702,035 kutoka kwa wadau mbalimbali kwa ajili 
ya kupambana na janga la COVID 19. Hata hivyo, nilibaini kuwa Mfuko 
haukuwa umetumia fedha hizi ukisubiria maelekezo kutoka vyombo husika. 
 

Ninashauri serikali kuanzisha mpango kazi wa matumizi ya fedha hizo 
ili kuepuka vihatarishi vinavyohusiana na kutotumika kwa fedha hizo 
kama ubadhirifu au kuchepushwa. 

8.5.2 Mfuko wa Taifa wa Mambo Kale (NFA) 
NFA ina jukumu la kuhifadhi, kulinda na kusimamia rasilimali za urithi wa 
kitamaduni. Ukaguzi wangu wa shughuli za NFA umebaini mapungufu 
yanayohusiana na usimamizi wa matumizi kama ilivyoelezwa hapo chini: 

8.5.2.1 Malipo Yenye Shaka ya Tamasha la Urithi – Sh. 153,000,000 
Nilibaini kuwa NFA ililipa gharama ya Sh. 153,000,000 kwa taasisi 
mbalimbali za seikali na ambazo si za serikali kwa ajili ya kusaidia 
utekelezaji wa tamasha la urithi ambalo lilifanyika tarehe 21 Septemba 
mpaka tarehe 27 Oktoba 2019. Hata hivyo, nilishindwa kujiridhisha na 
malipo yaliyofanywa kutokana na kukosekana kwa nyaraka muhimu kama 
risiti za mapokezi ya fedha kutoka kwa wanufaika pamoja na ripoti za 
utekelezaji wa shughuli husika ili kujiridhisha kwamba fedha zilizotolewa 
zimefikia walengwa na zimetumika kwa lengo lililokusudiwa ambapo ni 
kinyume na Kanuni 86 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma 2001. Mchanganuo 
wa fedha zilizolipwa umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 64 hapo chini. 

Jedwali Na. 64: Malipo yaliyofanywa kwa walengwa ambayo 
hayajathibitishwa  
Tarehe Hundi Na. Aliyelipwa Kiasi (Sh.) 
23/09/2019 398546 Trust Foundation 10,000,000 
11/10/2019 398580 Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara  10,000,000 
15/10/2019 398591 TANAPA Gombe 29,000,000 
12/10/2019 398596 TASUBA  8,000,000 
17/10/2019 308617 Dodoma Maendeleo   10,000,000 
17/10/2019 308619 RAS Mwanza 65,000,000 
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Tarehe Hundi Na. Aliyelipwa Kiasi (Sh.) 
17/10/2019 398623 Halmashauri ya Wilaya ya Karatu  11,000,000 
24/10/2019 398629 RAS Geita  10,000,000 
Jumla 153,000,000 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti ya NFA 
Kukosekana kwa nyaraka zinazohitajika, kunanipa mashaka ya kuwa fedha 
hizi zinaweza kuwa zimetumiwa vibaya kwa matumizi binafsi au kutumika 
kwa shughuli ambazo hazijaidhinishwa. 
 
Ninashauri vyombo vya uchunguzi kufanya uchunguzi juu ya fedha 
zilizotolewa ili kubaini kama kweli walengwa walipokea fedha hizo na 
kuzitumia katika shughuli zilizo stahili.  

8.5.3 Mfuko wa Hifadhi ya Wanyamapori (TWPF) 
Lengo kuu la TWPF ni uhamasishaji wa rasilimali fedha ambazo 
zinahitajika kusaidia na kudumisha ulinzi wa wanyamapori pamoja na 
juhudi za uhifadhi nchini Tanzania. Hata hivyo, wakati  wa ukaguzi wa 
shughuli za TWPF, nilibaini mapungufu kama inavyooneshwa hapa chini: 

8.5.3.1 Kutokuendelezwa kwa Ardhi Iliyonunuliwa Tangu Mwaka 2003 
– Sh. 1,210,000,000 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini kuwa tarehe 19 Septemba 2003, 
TWPF ilinunua ardhi yenye nambari ya kiwanja 2467/27, Jengo la III, mtaa 
wa Bibi Titi Mohammed, Dar es Salaam kwa gharama ya Sh. 1,210,000,000. 
 
Aidha, ukaguzi wangu ulibaini kuwa TWPF ilipanga kujenga jengo katika 
kiwanja ambapo tarehe 04 Februari 2011 (miaka minane baada ya kununua 
kiwanja), TWPF iliingia mkataba namba IE-028/2009-10/C/01 na M/s QD 
Consult (T) Ltd kwa ajili ya kupata huduma za ushauri za usanifu wa jengo, 
matayarisho ya kabrasha la zabuni  na usimamizi wa ujenzi wa jengo la 
Kakakuona kwa gharama ya mkataba ya Dola za Marekani 3,863,513.65 
sawa sawa na Sh. 6,421,159,688 (Kiwango cha Sh. 1,662/Dola  kwa wakati 
huo). 
 
Kutokana na hayo, nilibaini kuwa mshauri alifanikiwa kukamilisha awamu 
ya usanifu na kuwasilisha kwa mwajiri ripoti ya kina ya usanifu, michoro 
na kabrasha la zabuni kwa ajili ya utekelezaji wa mradi mnamo tarehe 15 
Mei 2012 (mwaka mmoja baadaye), na mshauri alilipwa kiasi cha Sh. 
4,511,552,869  kwa kazi hiyo. 
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Hata hivyo, nilibaini kuwa  kazi za ujenzi wa jengo zilikuwa hazijaanza 
tokea ripoti ya usanifu ilivyowasilishwa Mei 2012. Hii inamaanisha kuwa  
TWPF hajaendeleza ardhi hii kwa kipindi cha miaka 17 kufikia  muda wa 
ukaguzi wangu mnamo Septemba 2020, licha ya Taasisi kuingia jumla ya 
gharama ya Sh. 5,721,552,869 kwenye uwekezaji huu kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali Na. 65   

Jedwali Na. 65: Gharama Iliyoingiwa na TWPF kwa Uwekezaji Ambao 
Haujaendelezwa  

Tarehe Maelezo Kiasi (Sh.) 
19/09/2003 Malipo yaliyofanywa ya ardhi 1,210,000,000 
15/05/2012 Malipo yaliyofanywa kwa kazi ya usanifu wa 

Jengo 
4,511,552,869   

Jumla 5,721,552,869 
Chanzo: barua ya mapungufu kwa menejimenti 
 
Ni maoni yangu kuwa, kutoendelezwa kwa ardhi iliyonunuliwa tangu 
mwaka 2003 (miaka 17 nyuma mpaka muda wa ukaguzi Septemba 2020) 
kumesababishwa na udhaifu wa menejimenti wa kufanya maamuzi ya 
uwekezaji, na hii imepelekea kuwapo kwa hatarishi la kupoteza thamani 
halisi ya fedha kwenye uwekezaji uliofanywa kwenye ardhi pamoja na 
gharama zilizoingiwa za usanifu wa jengo. 
 
Kutokana na hayo hapo juu, ninapendekeza TWPF kuendeleza mradi wa 
ujenzi wa jengo la Kakakuona ili kupata thamani halisi ya fedha juu ya 
uwekezaji uliofanyika. Pia, ninapendekeza kwa Wizara ya Maliasili na 
Utalii kuchunguza kama kuna uzembe uliosababisha uwekezaji 
kutoendelezwa, na kuchukua hatua kwa wahusika ikiwa uzembe 
utabainika.  

8.6 Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF) 
CDCF ni Mfuko ulianzishwa kwa lengo la kuchochea maendeleo ya majimbo 
ya uchaguzi ya Wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa Sheria 
Na. 16 ya Mwaka 2009 ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo. 

8.6.1 Majimbo Yenye Kiasi Kikubwa cha Fedha ambazo Hazijatumika – 
Sh. 245,994,088.96 

Kifungo cha 6 (2) cha Sheria ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo ya mwaka 
2009 kinataka fedha zilizowekwa kwenye akaunti ya majimbo ziwe za 
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mwendelezo, na zinatakiwa ziendelee kutoka mwaka mmoja kwenda 
mwingine, pamoja na fedha zilizorudishwa kwenye akaunti au ambazo 
hazijatumika kwa sababu yeyote. 
 
Hatahivyo, nilibaini kuwa kuna kiasi kikubwa ambacho hakijatumika 
kwenye fedha zilizopelekwa kwenye akaunti za benki za majimbo na 
halmashauri ili kugharamia miradi iliyoidhinishwa ya CDCF. Mpaka kipindi 
cha ukaguzi, kiasi cha Sh. 245,994,088.96 hakikuwa kimetumika kwenye 
majimbo 12, kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 66  hapo chini: 

Jedwali Na. 66: Majimbo yenye Kiasi Kikubwa ambacho Hakijatumika  
Na. Jimbo Kiasi (Sh.) Halmashauri 
1 Mpendae 23,110,964.00 Halmsahauri ya manispaa ya 

mji 2 Kikwajuni 5,343,036.00 
3 Mwera 12,085,274.68 Halmashauri ya manispaa ya 

Magharibi A 4 Fuoni 40,232,925.00 
5 Dimani 5,093,856.00 
6 Kiembesamaki 43,131,652.00 Halmashauri ya manispaa ya 

Magharibi B 
7 Muyuni 31,760,579.00 Halmashauri ya wilaya ya 

kusini B 8 Makuduchi 14,223,751.00 
9 Chambani 27,511,966.00 Halmashauri ya Mji Mkoani  
10 Bumbwini 5,033,576.18 Halmashauri ya wilaya ya 

Kaskazini B 
11 Tumbatu 13,608,741.78 Halmashauri ya wilaya ya 

Kaskazini A 12 Kijini 5,149,504.32 
13 Gando 5,397,849.00 Halmashauri ya Mji Wete 
14 Mtambwe  5,484,420.00 Halmashauri ya Mji Wete 
15 Konde 8,825,994.00 Halmashauri ya wilaya ya 

Micheweni  
Jumla 245,994,088.96  
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 

Ukaguzi unaonesha kuwa,   kuwapo kwa kiasi kikubwa cha fedha ambazo 
hazijatumika kumetokana na kushindwa kwa menejimenti kutoa maamuzi 
kwa wakati juu ya miradi ya kutekelezwa, kukosekana kwa uratibu na 
jamii ya chini, na kuwapo kwa vipaumbele ambavyo havijaidhinishwa na 
wanachama wa majimbo. Ni maoni yangu kuwa, kuwapo kwa kiasi kikubwa 
ambacho hakijatumika kunamaanisha shughuli zilizopangwa 
hazikutekelezwa kwa mwaka ulioisha 30 Juni 2020; na hivyo basi, malengo 
ya miradi hayakufikiwa. 
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Ninashauri kwa menejimenti: (a) katika ngazi ya halmashauri, 
kusambaza uelewa kwenye jamii ya jinsi gani maombi ya fedha za CDCF 
yanafanyika, na kuboresha ushirikiano na usimamizi wa shughuli za 
jamii ya chini katika ngazi ya halmashauri (b) kuhakikisha kuna kuwa na 
usimamizi wa mara kwa mara wa shughuli za kila siku. 

8.6.2 Fedha za CDCF Zilizotumika Nje ya  Malengo Kusudiwa – Sh. 
19,342,385 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kiasi cha fedha cha Sh. 19,342,385 za CDCF 
zilitumika na halmshauri mbalimbali kwa kazi ambazo ni nje ya malengo ya 
fedha husika. Hii ni kinyume na Kifungu 19 (3) cha Sheria ya Mfuko wa 
Maendeleo ya Jimbo ya mwaka 2009 ambacho kinataja kwamba, fedha 
zilizotajwa kwenye sheria hii hazitakiwi kutumika kwa malengo ya kusaidia 
chama cha siasa au shughuli za kisiasa au kusaidia taasisi za kidini au 
shughuli za kidini. Maelezo ya matumizi yaliyo nje ya malengo kusudiwa 
yanaonekana kwenye Jedwali Na. 67: 

Jedwali Na. 67: Fedha za CDCF Zilizotumika kwa Nje ya Kusudio   
Na. Halmashauri Jimbo Maelezo Kiasi (Sh.) 
1 Halmashauri 

ya wilaya ya 
Kaskazini A 

Chaani Malipo ya saruji kwaajili 
ya kusaidia watu 
walioathirika na janga 
la mvua (Sh. 2,981,860) 
na malipo ya huduma ya 
matengenezo ya gari 
(Sh. 2,191,555) 

5,173,415 

2 Halmashauri 
ya wilaya ya 
kati 

Uzini Ununuzi wa jenerata 
katika msikiti wa Ghana 

480,000 

Malipo ya umeme ya 
msikiti wa Ghana 

1,500,000 

3 Halmashauri 
ya wilaya ya 
kusini 

Makundu
chi 

Ukarabati wa uwanja 
kwaajili ya matayarisho 
ya mwenge wa uhuru  

12,188,970 

Jumla 19,342,385 
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 

Ni maoni yangu kwamba, mapungufu haya yanatokana na udhibiti 
usioridhisha wa matumizi ya fedha za CDCF. Hivyo basi, kuna hatari ya 
malengo ya fedha za mradi za CDCF hayatafikiwa kama ilivyokusudiwa. 
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Ninashauri halmashauri kuhakikisha kwamba fedha za mradi zinatumika 
kama zilivyoidhinishwa. Pia, kiasi kilichohojiwa kikombolewe kutoka 
kwa wahusika. 
 

8.6.3 Kutorejeshwa kwa Fedha Zilizokopwa na Wizara – Sh. 
4,083,913,175.08 

Kanuni 62 (4) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 inatamka kuwa 
hakuna mtu ataruhusiwa kukopa au kuazima au kusababisha ukopaji wa 
fedha zilizokusanywa chini ya kanuni hii kwa namna au malengo yoyote. 
 
Hata hivyo, katika kipindi cha ukaguzi wa shughuli za Mifuko maalumu, 
nilibaini kuwa wizara mbali mbali zilikopa jumla ya Sh. 4,083,913,175.08 
kutoka mifuko maalumu mitatu bila ya kurudisha kiasi hicho kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali Na. 68 hapo chini: 

Jedwali Na. 68: Fedha zilizokopwa na Wizara   

Na. Jina la Mfuko 
Kiasi kilichokopwa 

(Sh.) 
Taasisi 

iliyokopeshwa 

1 
Mfuko wa Uwezeshaji wa 
Maendeleo ya Madini (EMDF)     521,831,816.56  

Wizara ya 
Madini  

2 
Akaunti ya Mfuko wa Barabara-
TAMISEMI   3,442,788,003.52  OR - TAMISEMI 

3 
Mfuko wa Maji Taifa Wizara ya 
Maji  119,293,355.00 Wizara ya Maji  

 
Jumla 4,083,913,175.08   

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 
 
Ni maoni yangu kwamba, kutokurudishwa kwa fedha zilizokopwa na Wizara 
kunaweza kuhatarisha shughuli za Mifuko Maalumu na kusababisha 
malengo ya bajeti kutofikiwa. 
 
Kutokana na hapo juu, ninashauri Wizara kuhakikisha kwamba kiasi 
kilichokopwa kinarudishwa kwenye Mifuko husika. Pia Seikali iandae 
mwongozo utakaosaidia menejimenti ya mifuko hii kukabiliana na 
ukopaji wa Wizara. 
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8.7 Masuala Yaliyobainika Katika Ukaguzi Wa Hospitali za Rufaa za 
Mikoa na Hospitali Maalumu 

Kwa ajili ya kuboresha huduma za afya ndani ya nchi, mnamo tarehe 01 
Julai 2020, Serikali ilihamisha hospitali zote za rufaa kwenda Wizara ya 
Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto kutoka Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.  

Hata hivyo, ukaguzi wangu wa hospitali hizi za rufaa za mikoa pamoja na 
hospitali maalumu ulibaini mapungufu yanayohitaji maboresho kama 
ilivyoelezewa hapo chini: 

8.7.1 Mashine ya Kusukuma Dawa Iliyotelekezwa kwa Miaka Minane 
katika Hospitali ya Mkoa ya Rufaa Songea 

Katika ukaguzi wangu wa Hospitali ya Mkoa ya Rufaa Songea, nilibaini 
kuwa Mashine ya kusukuma dawa (infusion pump) ambayo ni maalum kwa 
kusukuma majimaji kwenye mwili wa mgonjwa katika kiasi 
kinachodhibitiwa ilitelekezwa bila kutumika kwa muda wa miaka minane. 
Aidha, nilibaini kuwa, hospitali haina mkakati wa kutumia mashine ambayo 
ilichangiwa na taasisi ya Water Reed Tanzania Program mnamo mwaka 
2012; na hivyo basi, kuna hatari kuwa mashine hii itaharibika. 
 
Ninashauri hospitali husika kuhakikisha mashine hii inafanya kazi ili 
kuboresha huduma za afya zinayotolewa kwa wananchi pamoja na 
hospitali husika kupata thamani ya fedha ya mashine hii. 

8.7.2 Mkataba Wenye Shaka wa Kukodisha na Kuazima Kifaa cha 
Utabibu Kati ya Hospitali ya Mkoa ya Rufaa Musoma na SMAI 
Medical Company Ltd 

Nilibaini kuwa mnamo tarehe 1 Juni 2019, Hospitali ya Mkoa ya Rufaa 
Musoma iliingia mkataba na SMAI Medical Company Ltd kwa ajili ya 
kukodisha na kuazima kifaa cha utabibu (hormone analyzer machine and 
ECHO machine). Muda wa mkataba ulikuwa miezi sita tokea siku ya kusaini 
makubaliano ambao ulipangwa kuisha tarehe 1 Desemba 2019. 
 
Aidha, nilibaini kuwa mkataba ulitaka mgawanyo wa 50% ya faida 
inayopatikana kwenye huduma inayotolewa kwa kutumia mashine hiyo 
ambapo hospitali ililipa Sh. 52,344,000 kwa SMAI Medical Company Ltd. 
Hata hivyo, ukaguzi wangu wa makubaliano ulibaini mapungufu yafuatayo: 
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(a) Mkataba kutekelezwa Bila ya kupata Idhini kutoka Katibu Mkuu 
Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto 

Nilibaini kuwa utekelezaji wa mkataba ulianza tarehe 1 Juni 2019 baada 
ya kusainiwa na afisa wa afya, mwanasheria na mtoa huduma, kinyume na 
matakwa ya mkataba yanayotaka mkataba usainiwe na Katibu Mkuu. 
Aidha, nilibaini kuwa mkataba haukuwa na nguvu ya uwakili ya mkodishaji 
pamoja na mwanasheria aliyeshuhudia makubaliano; hivyo, nikashindwa 
kujiridhisha juu ya uhalali wa mkataba husika. 
 
(b) Kushindwa Kuthibitisha   Mchakato wa Manunuzi   
Kifungu 61 (1) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 kinataka 
taasisi ya manunuzi kuhifadhi mchakato mzima wa manunuzi ambao 
umefanyika pamoja na maamuzi yaliyofikiwa na sababu yake na taarifa 
hizo zinatakiwa zihifadhiwe kwa kipindi kisichopungua miaka mitano 
kutoka siku ya kukamilika kwa mkataba. Nilibaini kwamba Hopsitali ya 
Mkoa ya Rufaa Musoma haikuhifadhi taarifa za mkataba huu kinyume na 
sheria tajwa.  
 
Pamoja na kwamba mashine haikuwapo katika himaya ya hospitali wakati 
wa ukaguzi mnamo mwezi Oktoba 2020, ni maoni yangu kwamba,  
makubaliano haya yana chembechembe za rushwa na inawezekana 
yameisababishia serikali hasara. 
 
Hivyo basi, ninashauri Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, 
Wazee, Jinsia na Watoto kuchunguza mkataba huu na kuchuka hatua za 
kisheria kama ikibainika kuna ubadhirifu. 

8.7.3 Kasi Ndogo ya Ujenzi wa Majengo ya Hospital za Rufaa za Mkoa 
Katika ukaguzi wa mwaka huu, nilikagua hospitali za rufaa na kubaini kuwa 
kuna ucheleweshaji wa ujenzi wa majengo ya hopitali kama ilivyoelezwa 
kwenye Jedwali Na. 69 hapo chini: 

Jedwali Na. 69: Ucheleweshaji wa Ujenzi wa Majengo ya Hospitali  
Hospitali Matokeo ya Ukaguzi 

Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa ya Sokoine  

 Mnamo Aprili 2018, Hospitali ya Sokoine ilianza 
ujenzi wa wodi ya watoto kwa kutumia utaratibu wa 
ujenzi bila kutumia mzabuni (force account) kwa 
muda wa miezi mitatu mpaka Julai 2018 na kwa 
gharama ya Sh. 93,478,882.50. 
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Hospitali Matokeo ya Ukaguzi 
 Hata hivyo wakati natembelea eneo la ujenzi 

mnamo tarehe 3 Oktoba 2020, nilibaini kwamba 
hospitali haikuwa imekamilisha ujenzi ambapo 
maendeleo ya ujenzi yalikuwa asilimia 70. 

 Aidha, nilibaini hospitali ilihifadhi vifaa vya ujenzi 
kwa muda wa zaidi ya mwaka mmoja bila 
kuvitumia.  

Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Iringa  

 Mnamo tarehe 5 Juni 2020, Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Iringa iliingia kwenye mkataba wa 
utaratibu wa ujenzi bila kutumia mzabuni (force 
account) na Magereza ya Iringa kwa ajili ya ujenzi 
wa jengo la dharura awamu ya kwanza kwa 
makadirio ya gharama ya Sh. 19,024,119. Muda wa 
ujenzi ulikadiriwa kuisha tarehe 05 Oktoba 2020 
(miezi mnne mbele). 

 Wakati natembelea eneo la ujenzi mnamo tarehe 08 
Oktoba 2020, nilibaini kwamba hospitali ilitumia 
jumla ya Sh. 10,758,630 kwa ajili ya kazi za ujenzi. 
Hata hivyo, maendeleo ya kazi yalikuwa asilimia 53 
huku muda wa mradi ukiwa umeisha kwa asilimia 
100.   

Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Ligula  

 Katika ziara yangu kwenye Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa Ligula, nimebaini kuwa ujenzi wa jengo la 
upasuaji umetelekezwa katika hatua ya msingi. Pia, 
nilibaini kuwa mradi ulikuwa unatekelezwa na Ofisi 
ya Katibu tawala Mtwara kabla ya kuhamishiwa 
hospitali na ulisimama tangu mwaka 2019.  

 Aidha, nilibaini kuwa Ofisi ya Tatibu Tawala Mtwara 
ulikabidhi mradi bila ya kuwapo kwa taarifa au 
mkataba wa ujenzi husika.  

 Pia, niliona kuwapo kwa nyufa kubwa kwenye 
msingi, ukuta na paa la jengo la idara ya wagonjwa. 

 Hivyobasi, ni maoni yangu kuwa kwa hali ya sasa ya 
jengo hilo la idara ya wagonjwa, kuna uwezekano 
mkubwa wa jengo kuanguka kama hatua za haraka 
hazitachukuliwa. 

Hospitali ya Rufaa ya 
Maweni  

 Mnamo tarehe 13 Juni 2019, hospitali ilipokea Sh. 
532,967,370 kutoka Wizara ya Afya kwaajili ya 
kujenga jengo la upasuaji kwa kutumia utaratibu wa 
ujenzi bila kumtumia mzabuni (force account). 
Mradi ulipangwa kuanza tarehe 1 Agosti 2019, na 
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Hospitali Matokeo ya Ukaguzi 
kukamilika tarehe 28 Februari 2020. 

 Hata hivyo, nilipotembelea mradi Oktoba 2020, 
nilibaini ujenzi ulikuwa bado kwenye hatua za 
msingi na hii inaonesha kwamba mradi ulichelewa 
zaidi ya miezi nane tokea muda wa kukamilika kwa 
mradi wa tarehe 28 Februari 2020. 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 
Ni maoni yangu kuwa, miradi hii ilichelewa kutokana na sababu mbalimbali  
kama kuchelewa kwa fedha za kutekeleza miradi pamoja na usimamizi 
usioridhisha wa miradi ya ujenzi inayotelekezwa bila ya kumtumia 
mzabuni (force account).  
 
Ninashauri Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto 
kuhakikisha fedha za miradi ya ujenzi zinatolewa kwa wakati pamoja 
na kuboresha udhibiti wa ndani kwenye miradi inayotekelezwa kwa 
utaratibu usio na mzabuni (force account). 

8.7.4 Hasara Iliyotokana na Madai Kukataliwa na Mfuko wa Bima ya 
Afya – Sh. 2,179,268,577.86 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini katika Hospitali za Rufaa 26 
kuwapo kwa madai ya matibabu yaliyokataliwa na NHIF yenye thamani ya 
Sh. 2,179,268,577.86 kutokana na makosa katika ujazaji wa taarifa za 
wagonjwa pamoja na mfumo duni wa kuhifadhi taarifa za wagonjwa. 
Aidha, nimebaini kuwa madai haya yaliyokataliwa yameongezeka kwa Sh. 
695,876,632.67 (47%) ukilinganisha na madai yenye thamani ya Sh. 
1,483,391,945.19 ambayo yalikataliwa kwenye ripoti yangu ya mwaka 
uliopita, 2018/19. Rejea Kiambatisho Na. XVIII kwa maelezo zaidi 
 
Ingawa naelewa ukataaji wa madai ya Hospitali za Rufaa unaathiri 
mapato ya hospitali hizi, ninashauri Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, 
Wazee, Jinsia na Watoto kupitia mfumo mzima wa malipo kwa bima ya 
afya ili kubaini mapungufu katika uthibiti wa ndani unaosababisha 
madai ya hopsitali kukataliwa na NHIF. Pia, kuangalia njia bora ya 
kuanzisha mfumo utakaowezesha matumizi mazuri ya bima ya afya 
nchini. 
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8.7.5 Kutokuharibiwa kwa Dawa Zilizokwisha Muda Wake wa Kutumika 
– Sh. 238,708,163 

Kanuni Na. 10 ya Kanuni za Chakula, Madawa na Vipodozi ya mwaka 2015, 
inataka maamuzi ya kuanzisha mchakato wa uharibifu wa bidhaa ambazo 
hazifai  kuwa unafanywa  na Mamlaka, Mkoa, Wilaya au  Hospitali, Mmiliki 
wa sehemu husika, msimamizi au mkaguzi.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa kuna dawa zilizoisha muda wake zenye thamani 
ya Sh. 238,708,163 ambazo hospitali hazijaziteketeza. Ni maoni yangu 
kuwa tatizo hili linatokana na udhibiti usioridhisha wa usimamizi wa 
madawa na kuendelea kuhifadhi dawa zilizoisha muda wake bila 
kuziharibu kunaleta uwezekano mkubwa wa  madhara kwa wananchi kama 
zitatumiwa kwa bahati mbaya au kutua katika mikono ya watumishi wasio 
waaminifu. Kwa maelezo ya taasisi zenye madawa yaliyoisha muda wake 
angalia Kiambatisho Na. XVIII. 
 
Ninashauri serikali kuhakikisha kwamba dawa zilizoisha muda wake 
zinateketezwa ili kuepuka madhara yanayoweza kujitokeza kwa wananchi 
ikiwa dawa hizi zitatumika kwa bahati mbaya. Pia, nashauri kuboresha 
usimamizi wa dawa kwenye hospitali.  

8.7.6 Ununuzi wa Dawa Bila Idhini ya Bohari Kuu ya Madawa (MSD) 
Kanuni ya 140 (5) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 inataka 
kuwa, ikiwa bidhaa za dawa zinazotaka kununuliwa na taasisi ya manunuzi 
haipo MSD, basi Bohari inatakiwa ndani ya siku moja ya kazi tokea kupokea 
ombi kutoa notisi ya kutopatikana kwa dawa kwenda taasisi ya manunuzi. 
 
Hata hivyo, nilibaini hospitali mbili za rufaa zilinunua dawa na vifaa vya 
utabibu vyenye thamani ya Sh. 480,023,534.26 kutoka kwa watoa huduma 
binafsi bila ya kupata idhini kutoka MSD ili kuthibitisha kutokuwapo kwa 
dawa hizo kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na. XVIII.  
 
Ni maoni yangu kuwa udhaifu huu unaongeza hatari ya ununuzi wa dawa 
na vifaa vya utabibu kutoka kwa watoa huduma binafsi ambavyo havina 
ubora au kwa gharama kubwa ikilinganishwa na gharama ya MSD, na hivyo 
kusababisha hasara kwa taifa. 
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Ninashauri hospitali kupata idhini ya MSD kabla ya kufanya manunuzi ya 
madawa kutoka kampuni binafsi kama matakwa ya Kanuni 140 (5) ya 
Kanuni ya Manunuzi ya Umma, 2013. 

8.8 Masuala Mtambuka Yanayohusiana na Ukaguzi wa Wakala, 
Taasisi, Mifuko, Mabonde Ya Maji Na Hopsitali Za Rufaa 

Katika ukaguzi wangu wa Wakala, Mabonde ya Maji na Mifuko Maalumu ya 
Serikali, nilibaini masuala ambayo yalibainika maeneo mbalimbali 
yanaohusiana na usimamizi wa matumizi yanayohitaji maboresho kama 
ifuatavyo: 

8.8.1 Malipo Yenye Mashaka – Sh.  145,115,666 
Katika ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini malipo yenye mashaka ya Sh. 
145,115,666 yaliyofanywa na taasisi mbalimbali. Kwa maelezo zaidi 
angalia Jedwali Na. 70. 

Jedwali Na. 70: Malipo Yenye Shaka 
Taasisi Kiasi (Sh.) Mapungufu 
Wakala wa 
Maabara za 
Mifugo Tanzania 
(TVLA) 

       
9,984,800.00  

Malipo haya yalifanywa kwa Bodi ya 
Kumshauri Waziri mnamo tarehe 18 na 27 
Februari 2020 huku muda wa bodi hiyo 
ukiwa umekwisha muda wake tangu 
tarehe 31 Agosti 2018 (miaka miwili 
nyuma) 

Wakala wa Ufundi 
na Umeme 
(TEMESA)  

      
67,518,734.00  

Malipo ya fedha za kukaimu kwa 
wafanyakazi waliokaimu kwenye nafasi 
mbalimbali bila ya kupata idhini ya OR-
UTUMISHI kinyume na D.19 ya Kanuni za 
Kudumu za Utumishi wa Umma, 2009 na 
Muongozo Namba 1 wa utumishi wa 
umma wa mwaka 2015. 

Wakala wa 
Utabiri wa Hali ya 
Hewa (TMA) 

       
5,040,000.00  

Malipo ya mshahara wa mfanyakazi 
aliyefariki kwa miezi minne kuanzia 
Oktoba 2019 mpaka Januari 2020 kinyume 
na Kanuni 113 ya Kanuni za Fedha za 
Umma 2001  

Mfuko Wa Taifa 
Wa Mambokale 
(NFA) 

      
19,488,000.00  

NFA ilifanya malipo ya usambazaji wa 
bango kwa ajili ya sherehe za 
maadhimisho ya Urithi; hata hivyo, bango 
hilo lilipokelewa mnamo tarehe 1 
Novemba 2019 ikiwa ni siku tano baada 
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Taasisi Kiasi (Sh.) Mapungufu 
ya kukamilika kwa sherehe hiyo 
iliyofanyika tarehe 27 Oktoba 2019.  

Wakala wa 
Usimamizi na 
Maendeleo ya 
Elimu (ADEM)  

      
21,340,000.00  

Kuendana na Mpango wa utumishi wa 
ADEM, Sura ya 2.1 inataka mkufunzi wa 
daraja PTSS 10-11 alipwe mshahara wa 
Sh. 1,210,000 kwa mwezi, huku mkufunzi 
mwenye daraja PTSS 12 alipwe mshahara 
wa Sh. 1,598,000 kwa mwezi. Hatahivyo, 
nimebaini mkufunzi mmoja aliyeajiriwa 
mnamo tarehe 1 Desemba 2015 kwa 
daraja PTSS 10-11 alilipwa Sh. 1,598,000 
kwa mwezi badala ya Sh. 1,210,000, na 
kusababisha malipo ya ziada ya Sh. 
21,340,000 kwa miezi 55 mpaka tarehe 
30 Juni 2020. 

Chuo cha Taifa 
cha Utalii (NCT) 

       
3,744,132.00  

Kwenye ukaguzi wa wanafunzi 
wanaonufaika na ufadhili wa Shirika la 
Kimataifa la Wafanyakazi kwa programu 
ya uendeshaji wa hoteli, nilibaini NCT 
ililipa kiasi cha Sh.  3,744,132 kwa 
wanafunzi watatu ambao hawakuwapo 
chuoni kwenye mwaka wa masomo 
2019/20. 

Wakala wa 
Usajili, Ufilisi na 
Udhamini (RITA) 

      
18,000,000.00  

Nilibaini kuwa RITA ililipa Sh. 18,000,000 
kwa wafanyakazi 10 kama fedha za 
nyumba bila ya kuwa na kibali 
kunachotajwa kwenye L.34 ya Kanuni za 
Kudumu za Utumishi wa Umma, 2009. 

Jumla 145,115,666.00     
 Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti. 
 
Ijapokuwa malipo hayo yanakiuka sheria, kanuni na miongozo mbalimbali, 
ni maoni yangu kuwa   kuna hatarishi serikali inaweza kupata hasara 
kutokana na  malipo yasiyo halali, hivyo, kutopata thamani halisi ya fedha 
iliyotumika. 
 
Hivyo, nashauri taasisi husika zihakikishe malipo haya yasiyo halali 
yanakombolewa kutoka kwa wahusika. Pia, nashauri taasisi kuboresha 
uthibiti wa ndani juu ya usimamizi wa matumizi. 
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8.8.2 Malipo Yenye Nyaraka Pungufu – Sh. 5,740,994,515.65 
Katika ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini malipo yenye thamani ya Sh. 
5,740,994,515.65 ambayo hayakuwa na nyaraka za kujitosheleza kinyume 
na Kanuni 95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001. Kwa maelezo zaidi 
angalia Jedwali Na. 71 

Jedwali Na. 71: Taasisi zenye Malipo yenye Nyaraka Pungufu 
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 Wakala Wa Huduma Za Misitu Tanzania (TFS)       200,061,021.00  
2 Wakala wa Ndege za Serikali (TGFA)       451,457,684.00  
3 Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza       530,446,323.79  
4 Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB)         87,738,385.00  
5 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)         46,083,900.00  
6 Shirika la Mzinga    3,584,216,021.15  
7 Hospitali ya Rufaa ya MkoaTemeke        172,156,483.32  

8 
Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa 
vya Ujenzi (NHBRA)       101,242,748.39  

9 Wakala Wa Barabara Za Vijijini Na Mijini (TARURA)         72,860,000.00  

10 
Kituo cha Mafunzo ya Takwimu cha Afrika Mashariki 
(EASTC) 

         
98,097,349.00  

11 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Dodoma       257,424,600.00  
12 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Tabora        139,210,000.00  
  Jumla 5,740,994,515.65 
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 
 
Ukaguzi wangu wa ziada ulionesha kwamba malipo yasiyokuwa na nyaraka 
za kujitosheleza yameongezeka kwa Sh. 3,533,070,609.75 (160%) 
ikilinganishwa na Sh. 2,207,923,905.90 zilizobainika kwenye ripoti ya 
mwaka uliopita (ya mwaka 2018/19). Hii inaashiria utekelezeji usioridhisha 
wa mapendekezo niliyoyatoa kwa mwaka uliopita. Ni maoni yangu 
kwamba, upungufu huu unaweza kuwa umesababishwa na ubadhirifu wa 
fedha za umma. Kama ubadhirifu huu hautadhibitiwa, serikali itapoteza 
fedha zake kwenye malipo yasiyo halali, hivyo, thamani halisi ya fedha 
kutopatikana kwenye matumizi hayo. 
 
Ninashauri taasisi husika kuhakikisha nyaraka pungufu hizo 
zinapatikana na kuwasilishwa kwa ajili ya uhakiki wa kikaguzi. Pia, 
kuhakikisha wanaboresha udhibiti wa ndani. 
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8.8.3 Malipo Yaliyofanywa Nje ya Bajeti – Sh. 5,251,454,739.70 
Katika ukaguzi wa mwaka huu, nilifanya ukaguzi wa usimamizi wa bajeti 
kwa taasisi mbalimbali na kubaini kuna malipo yenye thamani ya Sh. 
5,251,454,739.70 yaliyofanywa nje ya bajeti kinyume na Kanuni 46 (3) ya 
Kanuni za Fedha za Umma, 2001 iliyorekebishwa 2004 kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 72 hapo chini.  

Jedwali Na. 72: Taasisi Zilizofanya Malipo Nje ya Bajeti  
Na Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TASUBA) 153,603,589.00 
2 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 2,054,266,378.01 
3 Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza 2,234,644,183.20 

4 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania 
(TWMA) 204,473,000.00 

5 Taasisi ya Uhasibu Tanzania(TIA) 165,850,921.86 
6 Mfuko wa Taifa wa Maji - Wizara ya Maji  110,838,982.63 
7 Wakala Wa Barabara Za Vijijini Na Mijini (TARURA) 327,777,685.00 
  Jumla   5,251,454,739.70 
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 
 
Aidha, uchambuzi wangu wa ziada ulionesha kwamba, ikilinganishwa na 
mwaka uliopita, malipo yaliyofanywa nje ya bajeti yameongezeka kwa Sh. 
2,813,087,232.72 (115%) kutoka Sh. 2,438,367,506.98 kwenye mwaka wa 
fedha 2018/19 na ni maoni yangu kwamba, udhaifu huu unaathiri 
utekelezaji wa shughuli ziilizoidhinishwa na kusababisha kutokufikiwa kwa 
malengo ya bajeti. 
 
Ninashauri taasisi husika kuhakikisha kwamba malipo yanafanywa 
kuendana na bajeti, na kama kuna hitaji lakufanya malipo nje ya bajeti, 
taasisi zinatakiwa kuhakikisha mchakato wa kuomba na kupata idhini 
kutoka kwa mamlaka husika unafuatwa. Pia, nashauri taasisi kuboresha 
udhibiti wa ndani kwenye usimamizi wa bajeti. 
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  SURA YA TISA 

 UNUNUZI NA USIMAMIZI WA MIKATABA 

9.1 Utangulizi 
Serikali ya Tanzania inatambua umuhimu wa usimamizi bora wa ununuzi 
wa Umma na Mikataba kama  suala  la msingi la kuhakikisha rasilimali za 
Umma zinatumika kwa ufanisi na uwajibikaji. Kutokana na umuhimu huo 
Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya mwaka 2011 (Na marekebisho yake 
ya mwaka 2016) pamoja na Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, 
(na marekebisho yake ya mwaka 2016) zilitungwa. Sheria hizi zinaweka 
utaratibu wa kisheria, usimamizi wa Taasisi za ununuzi pamoja na 
michakato ya ununuzi katika sekta ya umma.  

 

Katika kutimiza majukumu yangu ya kisheria kama yalivyoainishwa katika 
kifungu Na. 48 (3) cha Sheria iliyotajwa hapo juu, nimejumuisha katika 
Sura hii mapitio na ukaguzi wa taratibu na michakato ya ununuzi wa umma 
na pia kiwango cha uzingatiaji wa Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Umma. 
Matokeo ya Ukaguzi wa kina wa Ununuzi na Mikataba yanapatikana katika 
ripoti zilizotolewa kwa Menejimenti ya Taasisi husika. Yafuatayo ni baadhi 
ya  Mapungufu makubwa yaliyobainika katika ukaguzi wa usimamizi wa 
Ununuzi na Mikataba katika Taasisi za Serikali Kuu na Sekretarieti za 
Mikoa. 

 
9.2 Mapungufu Yaliyobainika katika Ununuzi wa Huduma za Kisheria 

Zenye Thamani ya Sh. 2,757,322,034 kwa Dharura 
Katika kipindi cha ukaguzi huu nilibaini kuwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali (Fungu Na. 19) ilifanya ununuzi wa huduma za kisheria kwa njia 
ya dharura kutoka kampuni ya Uwakili ya M/S Shakespeare Martineau 
Kuiwakilisha Serikali katika kesi mbili (Konoike Construction dhidi ya 
Serikali ya Tanzania na Wallis dhidi ya Serikali ya Tanzania) katika Jiji la 
London. Aidha, nilibaini kuwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali ilikiuka 
Kanuni ya 63 (3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka, 2013 (kama 
ilivyorekebishwa na Kanuni ya 22 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2016) ambayo inamtaka Afisa Masuuli kuwasilisha ombi la idhini 
(retrospective approval) kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa ununuzi wa 
dharura; kinyume chake hakukuwa na ushahidi wowote unaonesha kuwa 
ombi hilo liwasilishwa kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. 
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Halikadhalika, nilibaini   kutokuwapo kwa Mkataba ulioingiwa  kati ya Ofisi 
ya Wakili Mkuu wa Serikali na kampuni tajwa hapo juu licha ya kwamba 
kiasi cha Sh 2,757,322,034 kililipwa kama ada ya uwakili kwa mwaka wa 
fedha 2019/2020 kinyume na  kanuni ya 233(1) ya Kanuni za Ununuzi wa 
Umma(kama ilivyorekebishwa na Kanuni ya 73 ya Kanuni za Ununuzi wa 
Umma za  Mwaka, 2016). Ni maoni yangu kwamba malipo yanayofanyika 
bila kuwa na Mkataba yanaweza kutengeneza mianya ya malipo yasiyo 
halali. Pia yanaweza kupelekea kutoendana na  utaratibu mzima wa 
kutekeleza huduma za Kisheria.  
 
Naishauri Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali  kuomba idhini ya kuhalalisha 
toka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa manunuzi ya dharura kama 
ilivyoelekezwa katika Sheria tajwa hapo juu. Vilevile, katika manunuzi 
mengine ya baadaye napendekeza kuzingatia kuwapo kwa mkataba kati 
ya pande  husika. 

9.3 Mapungufu Yaliyobainika katika Mkataba wa Uwekezaji kwenye 
Mradi wa Mfumo Salama wa Mawasiliano wenye Thamani ya Sh 
129,555,020,000 

Mnamo tarehe 7 Novemba, 2009, Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa (Fungu Na. 57) iliingia Mkataba na Kampuni ya ZTE Corporation ya 
Nchini China kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa Mfumo Salama wa 
Mawasiliano (Independent Mobile Secured Networks-IMSN) kwa gharama ya 
Dola za Marekani 98,000,000 sawa na Sh. 129,555,020,000 za Tanzania. 
 
Utekelezaji wa Mkataba ulianza tarehe 12 Novemba 2012, ambapo 
Mkandarasi alipaswa kutekeleza yafuatayo: Ujenzi wa Minara 151 ya 
Mawasiliano, ununuzi na usafirishaji wa vifaa toka Nchini China hadi Dar es 
Salaam, kufunga majenereta 88, ununuzi wa magari matatu, kutoa 
mafunzo kwa watumishi, kutoa huduma ya matengenezo, pamoja na 
msaada wa kiufundi kwa kipindi cha miaka mitano baada ya kukamilika 
kwa mradi. Kwenye Mkataba huo, Wizara ilipaswa kutekeleza yafuatayo: 
upatikanaji wa umeme kwenye minara yote, kununua/kukodisha maeneo 
ya kujengwa minara, kupata mawasiliano kwenye minara, kulipa ada, kodi 
na tozo zote katika bandari ya Dar es Salaam, kutoa usalama katika minara 
ya mawasiliano na kujenga nyumba mbili za kusimamia mawasiliano 
(Control houses). Hata hivyo, katika kupitia Makubaliano hayo ya 
kimkataba nilibaini mapungufu yafuatayo: 
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Wizara ilishindwa kutekeleza majukumu yake ya mkataba kama 
yalivyotajwa hapo juu. Hatua hii ilipelekea Mkandarasi kujenga minara 132 
kati ya 151 kama fidia ya gharama za ziada zilizofanywa na Mkandarasi 
kwa niaba ya Wizara bila ya kuwa na Makubaliano. 
 
Awamu ya kwanza ya utekelezaji wa Mradi ilipaswa kukamilika mwaka 
2015. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi huu Agosti 2020, awamu ya 
kwanza haikuwa imekamilika. Hali hii ilipelekea awamu ya pili ya mradi 
kutokuanza.  

 
Aidha, nilibaini kati ya Watumishi 52 waliopata mafunzo ni wanne tu 
waliosalia katika Mradi. Wengine wamepangiwa majukumu mengine na 
wengine wakiwa wamestaafu kazi, hivyo kupelekea uhai wa miradi huu 
kutiliwa shaka. 

 
Naishauri Wizara kusimamia kwa karibu mapungufu yaliyobainika 
wakati wa utekelezaji wa mradi tajwa hapo juu ili kuweza kupata 
thamani halisi ya fedha na kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

9.4 Kukosekana kwa Makubaliano (Concession Agreement)  baina ya 
Wizara ya Ujenzi na Mfuko wa Pensheni wa  NSSF katika 
ukusanyaji wa mapato katika Daraja la Nyerere (Kigamboni) 

 
Kifungu Na. tatu cha Mkataba (Finance Agreement) wa Ujenzi wa Daraja la 
Nyerere (Kigamboni) wa tarehe 20 Novemba, 2014 baina ya Wizara ya 
Ujenzi (Fungu Na. 98) na Mfuko wa Pensheni wa NSSF kinaagiza kuwapo 
kwa Makubaliano (Concession Agreement) katika kubuni, kujenga, 
kufadhili, kuendesha daraja Nyerere kati ya Mmiliki (Wizara ya Ujenzi) na 
Mwekezaji (NSSF). Gharama za ujenzi wa Daraja la Nyerere (Kigamboni) 
ilikuwa katika uwiano wa asilimia 60 za mwekezaji (NSSF) na asilimia 40 za 
Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi. Vile vile kifungu Na. 12 cha Mkataba wa 
ufadhili (Finance Agreement) kinabainisha uendeshaji na ukarabati wa 
daraja hilo kuwa jukumu la NSSF kama itakavyokuwa imeainishwa kwenye 
Makubaliano (Concession Agreement). 
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini ujenzi wa Daraja na njia zake ulikamilika 
tangu tarehe 30 Juni 2016. Hata hivyo, uendeshaji wa Daraja umekuwa 
ukifanyika bila ya kuwapo kwa Makubaliano (Concession Agreement) baina 
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ya Wizara na NSSF kinyume na kifungu tajwa hapo juu. Ni maoni yangu 
kuwa kukosekana kwa Makubaliano hayo kunaiondolea NSSF uhalali wa 
kisheria wa kukusanya na kutambua mapato katika taarifa za fedha kutoka 
kwa watumiaji wa daraja hilo. 
 
Naaendelea kusisitiza Wizara kuwasiliana na Mamlaka husikia pamoja 
na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuhakikisha kuwa jambo hilo 
linafanyiwa kazi kwa wakati. 

9.5 Ununuzi Uliofanyika Nje ya Mpango wa Mwaka wa Ununuzi Sh. 
15,129,146,553 

Kifungu Na. 49(3) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka, 2011  
kinaagiza Taasisi za ununuzi kuzingatia Mpango wa ununuzi wa Mwaka. 
Hata hivyo, katika ukaguzi wa Wizara, Idara, na Sekretarieti za Mikoa, 
Taasisi saba zilibainika kufanya ununuzi wa vifaa na huduma wenye 
thamani ya Sh. 15,129,146,553 nje ya mpango wa mwaka wa ununuzi. Kwa 
kuwa ununuzi huu ulifanyika nje ya mpango wa mwaka wa ununuzi, hali 
hiyo ilipelekea matumizi nje ya bajeti ya Taasisi husika. Upungufu huu 
ulitokana na udhaifu kwenye maandalizi ya mpango wa ununuzi na bajeti 
katika Taasisi husika. Jedwali Na. 73 linaonesha Taasisi zilizofanya 
ununuzi nje ya mpango wa ununuzi wa mwaka.     

Jedwali Na. 73: Taasisi Zilizofanya Ununuzi Nje ya Mpango wa Ununuzi 
wa Mwaka 
Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh) 
53 Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na 
Watoto 

Ununuzi wa Huduma 
za Ushauri na Ulinzi  

131,192,986 

14 Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji 

Ujenzi wa Majengo ya 
Ofisi na Makazi 

2,709,297,900 

99 Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi 

Uchimbaji wa Visima, 
Mabwawa na Ujenzi 
wa Uzio  

2,428,349,273 

34 Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki. 

Ununuzi wa huduma 
za Ulinzi 

177,798,040 

61 Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi 

Ununuzi wa Magari 
Ishirini (20) 

1,373,706,909 

79 Sekretarieti ya Mkoa Ununuzi wa mbegu za 93,453,152 
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Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh) 
wa Morogoro mahindi na vifaa vya 

Ujenzi 
N/A Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) 
Ununuzi wa vifaa vya 
Ofisini, vilainishi na 
mafuta ya magari, 
ukarabati wa magari 
pamoja na huduma za 
bima na usafi 

8,215,348,293 

Jumla 15,129,146,553 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

  
Ikilinganishwa na mwaka 2018/2019, kuna ongezeko la Sh 11,523,371,141 
kwa ununuzi uliofanyika bila ya kufuata Mpango wa Ununuzi wa Mwaka. 
Katika mwaka wa 2018/19 jumla ya taasisi saba zilifanya ununuzi wa 
bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh 3,605,775,412 nje ya Mpango wa 
Ununuzi wa Mwaka. 

 
Nazishauri Taasisi za Serikali Kuu kuzingatia Mpango wa Ununuzi wa 
mwaka na pia nahimiza Taasisi  kufanya tathmini halisi ya mahitaji na 
tafiti za bei za soko ili kupata taarifa za kutosha  za kuwezesha 
upangaji na utekelezaji mzuri wa shughuli za ununuzi. 

9.6 Ununuzi wa Bidhaa na Huduma Bila ya Ushindanishi Sh. 
1,099,982,377 

Katika Ukaguzi wa ununuzi nilibaini jumla ya taasisi saba za Serikali Kuu 
zilikiuka kanuni ya 163 & 164 ya kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 (kama ilivyorekebishwa na Kanuni ya 63 ya Kanuni za Ununuzi wa 
Umma mwaka, 2016). Kanuni hizi zinataka Taasisi za Ununuzi kuzingatia 
upatikanaji wa nukuu za bei zisizopungua tatu kutoka kwa Wazabuni 
tofauti ili kuweza kupata bei ya ushindani. Hata hivyo, nilibaini kufanyika 
kwa ununuzi wa bidhaa na huduma wenye thamani ya Sh 1,099,982,377 
kutoka kwa Wazabuni mbalimbali bila ya ushindanishi wa bei kinyume na 
Sheria tajwa hapo juu. Taasisi ambazo hazikuzingatia kanuni tajwa hapo 
juu zimeorodheshwa kwenye Jedwali Na. 74  
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Jedwali Na. 74: Ununuzi Uliofanyika Bila Ushindanishi 
Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh) 
38 Jeshi la 

Wananchi wa 
Tanzania 

Ununuzi wa sare za jeshi, 
samani  na vifaa mbalimbali 
vya Ofisini 

288,127,480 

39 Jeshi la Kujenga 
Taifa 

Ununuzi wa vifaa vya 
shamba, dawa za kuua 
wadudu, kukodisha 
matrekta, na upimaji wa 
sampuli ya udongo 

536,362,986 

52 Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya 
Jamii, Wazee, 
Jinsia na Watoto 

Ununuzi wa vifaa vya Ofisini  51,000,000 

37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 

Ununuzi wa vifaa vya umeme 16,307,280 

90 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Songwe 

Ununuzi wa Vifaa vya Ujenzi  106,210,983 

92 Tume ya 
Kudhibiti Ukimwi 
(TACAIDS) 

Ununuzi wa huduma 
mbalimbali siku ya Ukimwi 
Duniani 

84,265,048 

74 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Kigoma 

Ununuzi wa Vifaa vya Ujenzi 
katika Ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya Buhigwe  

17,708,600 

Jumla 1,099,982,377 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

  
Nimebaini kuwa, ununuzi uliofanyika bila ya ushindanishi umepungua 
katika Taasisi za Serikali toka Sh 4,643,629,092 hadi Sh 1,099,982,377 
ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita. Katika mwaka wa fedha 
2018/19 jumla ya taasisi nane zilifanya ununuzi bila ya ushindani.  

 
Nashauri Menejimenti za Wizara, Idara na Sekretarieti ya Mikoa husika 
kuzingatia ushindanishi katika ununuzi ili kuweza kupata thamani halisi 
ya fedha katika ununuzi.  
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9.7 Ongezeko la Gharama kwenye Huduma ya Mkandarasi Mshauri 
Sh. 13,262,485,816 

Mnamo tarehe 11 Machi 2013, Wizara ya Maji (Fungu Na. 49) iliingia 
mkataba na Kampuni ya LAHMEYER GKW Consult GmbH ya Ujerumani kwa 
ajili ya huduma ya usimamizi wa uandaaji wa mikataba, usimamizi wa 
Miradi ya maji katika Miji ya Kigoma, Lindi na Sumbawanga kwa mkataba 
wenye thamani ya Pauni 2,885,375 sawa na Sh. 4,595,334,786 kwa tarehe 
11 Aprili 2013). Muda wa mkataba ulikuwa miezi 46 kuanzia tarehe 11 
Aprili 2013 hadi tarehe 10 Februari 2017. 

 
Kanuni ya 319 ya Kanuni za Ununuzi ya mwaka 2013 (kama 
zilivyorekebishwa mwaka 2016) inaitaka kila Taasisi inayofanya Ununuzi 
kuhakikisha kuwa utendaji wa mkandarasi unasimamiwa kulingana na 
mkataba.  
 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mshauri alipewa nyongeza (addenda) 10 za 
mkataba. Nyongeza ya mwisho ikiwa ni ya tarehe 30 Agosti hadi 30 Oktoba 
2020, kutokana na kuchelewa kwa kazi za msingi za Mkandarasi katika Miji 
ya Lindi, Kigoma na Sumbawanga. Kwenye nyongeza za mikataba, 
Mkandarasi Mshauri alilipwa Pauni 5,097,090 (sawa na Sh. 13,262,485,816 
za Kitanzania kwa tarehe 30 Juni 2020) ikiwa ni sawa na 176.7% ya 
mkataba wa Mkandarasi Mshauri wa Pauni 2,885,375.   

 
Nilijulishwa kuwa, kazi za Mkandarasi kwenye Miji ya Sumbawanga na Lindi 
zimekamilika isipokuwa Mji wa Kigoma ambapo kazi za ujenzi wa chanzo 
cha maji zinategemewa kuanza mwezi Juni, 2021. 

 
Nilibaini kuwa, katika nyongeza ya mkataba ya Pauni 4,339,059 (85%) 
hakukuwa na kibali cha Mamlaka husika ya kuidhinisha Bajeti. Hii ni 
kinyume na kanuni ya 110(4) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 (kama 
zilivyorekebishwa 2016) zinazoelekeza kuwa, mabadiliko ya mkataba 
yasiongeze thamani ya mkataba kwa zaidi ya asilimia kumi na tano ya 
mkataba wa awali bila kibali cha mamlaka inayoidhinisha bajeti. 
 
Ongezeko la mkataba kiasi cha Pauni 5,097,090 ni hasara kwa Serikali 
maana fedha hizi zingeweza kutumika kwa ajili ya Miradi mingine ya maji 
kwa ajili ya manufaa ya Watanzania.  
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Ninashauri kuwa Afisa Masuuli wa Wizara ya Maji aimarishe usimamizi 
wa miradi kwa Wakandarasi na Washauri ili kuhakikisha kuwa Miradi 
inakamilika bila kuchelewa ili kupata thamani ya fedha kwenye Miradi 
ya Maji  

9.8 Ununuzi wa Vifaa ambavyo Havikukaguliwa Sh 1,485,976,283 
Kwa mujibu wa Kanuni ya 244(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2013 (na marekebisho yake ya mwaka 2016) vifaa vilivyonunuliwa 
na Taasisi za ununuzi vinapaswa kukaguliwa ili kuthibitisha kama vinakidhi 
matakwa na viwango vilivyoainishwa katika mkataba. Aidha, Kanuni ya 245 
ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inamtaka Afisa Masuuli 
kuteua kamati ya ukaguzi na mapokezi ya vifaa ambayo itawajibika 
kukagua, kuthibitisha ubora wa vifaa au huduma na kupokea pindi 
zinaponunuliwa kutoka kwa Wazabuni 
 
Katika Ukaguzi wangu nilibaini kuwa jumla ya taasisi nane za Serikali Kuu 
zilifanya ununuzi wa vifaa venye thamani ya Sh. 1,485,976,283 bila ya 
kukaguliwa ili kuhakiki ubora wake kuendana mkataba. Vilevile, Maafisa 
Masuuli hawakufanya uteuzi wa kamati za ukaguzi na mapokezi ya vifaa na 
huduma kama ilivyoelekezwa kwenye kanuni tajwa hapo juu kwa ajili ya 
kukagua vifaa pindi vinapopokelewa Jedwali Na. 75 linaonesha orodha ya 
taasisi zilizohusika.   

Jedwali Na. 75: Vifaa Vilivyonunuliwa bila Kufanyiwa Ukaguzi 
Fungu Na. Taasisi Maelezo Kiasi(Sh.) 

34 Wizara ya Mambo 
ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 

Ununuzi wa vifaa vya 
Tehama, Vifaa vya 
Ofisini, bendera na 
mahema 

967,729,908 

78 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Mbeya 

Ununuzi wa Vifaa vya 
Ofisini 

40,556,630 

73 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Iringa 

Ununuzi wa Vifaa vya 
ujenzi  

16,070,967 

74 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Kigoma 

Ununuzi wa Vifaa vya 
ujenzi 

24,640,813 

88 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Dar Es 
Salaam 

Ununuzi wa Kompyuta, 
Kompyuta mpakato na 
Mashine ya kurudufu  

18,192,017 

86 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Tanga 

Ununuzi wa Vifaa vya 
ujenzi na Ofisini. 

120,733,846 



 

163 

 

Fungu Na. Taasisi Maelezo Kiasi(Sh.) 
25 Ofisi Binafsi ya 

Waziri Mkuu 
Ununuzi wa vifaa vya 
Tehama ,samani za 
Ofisini na Kompyuta 
Mpakato  

77,224,390 

13 Kitengo cha 
Uchunguzi wa 
Fedha 

Ununuzi wa Kanzi data, 
Samani na Mashine ya 
Kurudufu 

220,827,712 

Jumla 1,485,976,283 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

 
Aidha, tatizo la Kufanya Ununuzi wa Vifaa bila kukaguliwa limeongezeka 
kwa idadi ya taasisi. Hata hivyo, limepungua kwa kiasi ikilinganishwa na 
mwaka wa fedha 2018/2019, ambapo taasisi saba za Serikali Kuu zilifanya 
ununuzi wenye thamani ya Sh. 1,620,940,789 bila ya kukaguliwa. 

 
Kupokea vifaa bila kukaguliwa na kukubaliwa na kamati ya ukaguzi na 
mapokezi ya vifaa na huduma kunaweza kukatoa fursa kwa Taasisi za 
umma kununua vifaa na huduma zisizokuwa na viwango au zisizofuata 
mahitaji ya ununuzi. 

 
Nawashauri Maafisa Masuuli wa Taasisi za Serikali Kuu kuteua kamati ya 
mapokezi na ukaguzi wa vifaa na huduma pale inapotokea Taasisi 
husika imefanya ununuzi wa vifaa na huduma.   

9.9 Mafuta ya Magari na Vifaa Vilivyonunuliwa bila Kuingizwa 
kwenye Vitabu vya Stoo Sh. 1,034,263,676 

Kanuni ya 198 na 203 ya Kanuni za Usimamizi wa Fedha za Umma za 
mwaka 2001 (kama zilivyorejewa mwaka 2004) zinaagiza kuwa vifaa 
vilivyonunuliwa, vilivyotolewa na bakaa vinapaswa kuingizwa kwenye 
kurasa tofauti katika vitabu vya stoo vikionyesha taarifa za ununuzi na 
matumizi. 

 
Hata hivyo, wakati wa Ukaguzi wangu nilishindwa kujiridhisha na matumizi 
ya vifaa vya stoo na mafuta ya magari yenye thamani ya Sh. 1,034,263,676   
katika taasisi 11 za Serikali Kuu. Hii ni kwa kuwa taasisi hizo hazikuingiza 
taarifa za vifaa vilivyonunuliwa katika rejista za stoo baada yakuvipokea. 
Jedwali Na. 76 linaonyesha orodha ya taasisi husika. 
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Jedwali Na. 76: Orodha ya Taasisi Zilizonunua Vifaa na Mafuta Bila 
Kuingizia kwenye Rejista za Stoo 
Fungu Na. Taasisi Maelezo Kiasi (Sh) 
53 Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya 
Jamii, Wazee, 
Jinsia na Watoto 

Ununuzi wa vipuri vya 
magari 

21,243,874 

14 Idara ya Uokoaji 
na Zimamoto 

Ununuzi wa Vifaa vya 
Zima Moto na vifaa vya 
Ofisini 

575,221,094 

62 Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na 
Mawasiliano 

Ununuzi wa Vifaa vya 
Ofisini 

15,242,966 

49 Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 

Ununuzi wa vifaa vya 
Tehama na Mawasiliano 

21,207,000 

63 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Geita 

Ununuzi wa kadi za  CHF  33,900,000 

87 
 

Sekretarieti ya 
Mkoa wa Kagera 

Ununuzi wa Vifaa vya 
Ujenzi 

102,551,541 

90 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Songwe 

Ununuzi wa Vifaa vya 
Ujenzi na Ofisini  

113,270,979 

4 Ofisi ya Rais-Idara 
ya Kumbukumbu 
na Nyaraka za 
Taifa 

Ununuzi wa Vifaa vya 
Ofisini 

36,071,991 

74 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Songwe 

Ununuzi wa Vifaa vya 
Ujenzi 

90,674,610 

88 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Dar es 
Salaam 

Ununuzi wa Mafuta ya 
Magari 

3,536,001 

80 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Mtwara 

Ununuzi wa Mafuta ya 
Magari 

21,343,620 

Jumla 1,034,263,676 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/2020 

 
Aidha, ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2018/2019 nilibaini kupungua 
kwa kiasi kikubwa kwa taasisi kutokuingiza vifaa kwenye vitabu vya stoo 
ambapo mafuta na vifaa vyenye thamani ya Sh. 5,493,672,834 
havikuingizwa katika vitabu vya stoo kwa mwaka wa fedha 2018/2019 
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Mafuta na Vifaa kutoingizwa kwenye vatabu vya stoo kunaweza kupelekea 
upotevu wa Mali za Serikali.  

 
Napendekeza Taasisi zote za Serikali Kuu zihakikishe zinaingiza vifaa 
na mafuta kwa wakati katika vitabu ili kuhakikisha matumizi bora ya 
rasilimali katika kutoa huduma kwa wakati. 

9.10 Ununuzi Uliofanyika bila ya Kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni Sh. 
1,560,986,067 

Kwa mujibu wa kifungu Na. 35(2) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2011(kama kilivyorekebishwa na Kifungu cha 12 cha Sheria ya 
Ununuzi wa Umma ya mwaka, 2016) pamoja na Kanuni ya 55 ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa na Kanuni za 
Ununuzi wa Umma za mwaka, 2016) vinaagiza ununuzi wa bidhaa na 
huduma kuidhinishwa na bodi ya Zabuni. Katika kukagua uzingatiaji wa 
vifungu hivi, nilibaini kuwa Taasisi 11 za Serikali Kuu zilifananya ununuzi 
wa bidhaa na huduma vyenye thamani ya Sh 1,560,986,067 bila ya 
kuidhinishwa na Bodi za Zabuni kinyume na vifungu tajwa hapo juu. 
Jedwali Na. 77 linaorodhesha Taasisi zilizofanya ununuzi bila idhini ya 
Bodi ya Zabuni 

Jedwali Na. 77: Ununuzi Uliofanyika Bila ya Kuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni 

Fungu Na. Taasisi Malelezo Kiasi (Sh) 
38 Jeshi la 

Wananchi wa 
Tanzania 

Ununuzi wa vifaa vya Ujenzi, 
vipuri vya Magari na vifaa 
vya pampu 

266,814,903 

57 Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi 
la Jeshi la 
kujenga Taifa 

Ununuzi wa  Vifaa vya 
Mawasiliano, Diski ya 
Kompyuta na kifaa cha 
kuhifadhia data 

51,145,200 

62 Wizara ya 
Ujenzi, 
Uchukuzi na 
Mawasiliano 

Ununuzi wa vipuri vya Magari 28,837,785 

41 Wizara ya 
Katiba na 
Sheria 

Ununuzi wa vifaa vya Ofisini  
pamoja na chakula na 
Viburudisho  

68,628,923 

77 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 

Ununuzi wa huduma za 
kurudufu mtihani wa Darasa 

121,120,052 
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Fungu Na. Taasisi Malelezo Kiasi (Sh) 
Mara la saba pamoja na 

matengenezo ya Magari 
78 Sekretarieti 

ya Mkoa wa 
Mbeya 

Ununuzi wa Chakula na 
Viburudisho 

11,501,280 

90 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Songwe 

Ununuzi wa Vifaa vya Ujenzi 
,vifaa vya Ofisini, dawa  na  
mafuta ya gari 

661,785,903 

46 Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia 

Malipo ya kodi ya pango 185,374,800 

70 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Arusha 

Ujenzi wa uzio - Ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya Ngorongoro 

12,895,000 

72 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Dodoma 

Ununuzi wa vifaa mbalimbali 
vya Ofisini 

104,432,221 

56 Ofisi ya Rais- 
Usimamizi wa 
Nyaraka na 
Utunzaji wa 
Kumbukumbu 

Ununuzi wa vifaa mbalimbali 
vya Ofisini 

48,450,000 

Jumla 1,560,986,067 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/2020 
 
Nilibaini kuendelea kuongezeka kwa kutozingatiwa kwa kifungu hiki cha 
Sheria katika taasisi za Serikali Kuu. Ununuzi uliofanyika bila ya idhini ya 
Bodi ya zabuni umeongezeka kwa Sh 1,101,304,571 toka Sh 459,681,496 
mwaka 2018/19 hadi Sh 1,560,986,067 katika mwaka huu wa fedha. 
 
Nashauri Menejimenti za Taasisi husika kuzingatia kikamilifu Sheria ya 
Ununuzi wa Umma ili Bodi za Zabuni ziweze kufanya kazi zake za 
kuidhinisha ununuzi kama sheria inavyoagiza. 
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9.11 Vifaa na Mali Zilizolipiwa lakini Hazikupokelewa Sh. 
6,826,831,027 

Katika Taasisi za Serikali Kuu nilizokagua, nilibaini ununuzi wa Vifaa na 
Mali zenye thamani ya Sh 6,826,831,027 zilizoagizwa na kulipiwa lakini 
hazikupokelewa. Makubaliano yalibainisha kuwa ununuzi ulipaswa 
kukamilika kati ya wiki mbili hadi miezi mitatu lakini Wazabuni 
walishindwa kutekeleza matakwa ya mikataba. Taasisi zilizohusika na 
ununuzi usiopokelewa zimeorodheshwa kwenye Jedwali Na. 76.  

Jedwali Na. 78: Vifaa na Mali Zilizolipiwa Lakini Hazikupokelewa 
Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh.) 
52 Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wazee na watoto 

Ununuzi wa Magari Tisa(9) 
kupitia Wakala wa Huduma 
za Ununuzi Serikalini (GPSA) 

1,090,654,835 

99 Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi 

Ununuzi wa Magari mawili 
Tisa na Pikipiki tatu kupitia 
Wakala wa Huduma za 
Ununuzi Serikalini (GPSA) 

380,000,000 

65 Ofisi ya Waziri 
Mkuu- Kazi, Vijana, 
Ajira na Watu 
wenye Ulemavu 

Ununuzi wa Magari matano 
kupitia Wakala wa Huduma 
za Ununuzi Serikalini-GPSA 

1,022,290,162 

70 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Arusha 

Ununuzi wa vifaa vya umeme 41,134,760 

3 Tume ya Taifa ya 
mipango na 
matumizi ya Ardhi 

Utengenezaji wa Kanzi data 41,000,000 

52 Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya 
Jamii, Wazee, 
Jinsia na Watoto 

Ununuzi wa vifaa vya 
Hospitalini 

4,251,751,270 

Jumla 6,826,831,027 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

 
Ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2018/2019 Taasisi zilizolipia vifaa na 
Mali bila kupokelewa zimebaki saba. Hata hivyo kiasi cha fedha 
kilichohusika kimeongezeka toka Sh 587,652,750 kwa mwaka uliopita hadi 
kufikia Sh. 6,826,831,027. Hali hii inaashiria bado kuna upungufu katika 
kuzingatia makubaliano ya Mkataba katika ununuzi.   
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Nashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa wazabuni wanazingatia 
vipengele vya mikataba walivyokubaliana pamoja na kukamilisha 
mikataba yao bila kuchelewa zaidi 

9.12 Ununuzi Bidhaa na Huduma Nje ya Mfumo wa Kielektroniki wa 
Ununuzi wa Umma(TANePS) Sh. 227,490,940  

Kanuni ya 342(1&2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 (na 
marekebisho yake ya mwaka 2016) inaziagiza Taasisi za ununuzi kuzingatia 
matumizi ya mfumo wa kielekitroniki katika ununuzi wa Umma. Pia kupitia 
Waraka Na 4 wa mwaka 2019, Wizara ya fedha inazitaka Taasisi zote za 
Umma kutumia mfumo wa kielekitroniki wa ununuzi kuanzia tarehe 1 
Januari mwaka 2020. 
 
Katika ukaguzi nilibaini kuwa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki (Fungu Na. 34) ilianza kutumia Mfumo wa Ununuzi wa 
Kielekitroniki kama ilivyoagizwa na Waraka tajwa hapo juu. Hata hivyo, 
Wizara ilifanya ununuzi wa bidhaa na huduma wa kiasi cha Sh. 227,490,940 
nje ya Mfumo wa Ununuzi wa Kielekitroniki (TANePS).  

 
Kwa kuwa mfumo huu unaongeza uwazi na uwajibikaji katika ununuzi 
wa Umma, naishauri Menejimenti ya Wizara kuhakikisha mchakato wa 
ununuzi unatumia mfumo wa kielekitroniki wa TANePS kama 
inavyoelekezwa na Waraka tajwa hapo juu. 

9.13 Kuchelewa Kukamilika kwa Kazi za Ujenzi, Ununuzi wa Bidhaa 
na Utoaji wa Huduma zenye Thamani ya Sh. 69,823,269,658 

Ukaguzi wa utekelezaji wa miradi, ununuzi wa bidhaa na utoaji wa 
huduma ulibaini kuwa jumla ya Taasisi 15 za Serikali Kuu zilishindwa 
kukamilisha utekelezaji wa Mikataba baina yao na Wakandarasi/Wazabuni 
mbalimbali katika vipindi vilivyoainishwa katika Mikataba. Upungufu huu 
ulipelekea kutokamilika kwa wakati kwa baadhi ya miradi na kuchelewa 
kuletwa kwa bidhaa na utoaji wa huduma. Vilevile, ulisababisha kazi 
kufanyika chini ya kiwango. 
 
Katika ukaguzi wangu nilibaini pia kuwa jumla ya miradi 21 yenye thamani 
ya Sh. 69,823,269,658 ilitekelezwa nje ya kipindi cha Makubaliano ya 
Mikataba. Nilibaini kuwa miradi hii kuchelewa kukamilika kwa kipindi kati 
ya mwezi mmoja na miaka 12 kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho 
Na. XIX    
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Maoni yangu ni kuwa kuchelewa kukamilika kwa Miradi kunaweza 
kupelekea ongezeko la gharama, kutofikiwa kwa malengo yaliyokusudiwa, 
pamoja na kukosa thamani halisi ya fedha.  
 
Menejimenti za Taasisi husika zinashauriwa kuzingatia kanuni ya 114 ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 (na marekebisho yake ya 
mwaka 2016) katika usimamizi bora wa Mikataba. Pia, nazishauri 
Taasisi husika kufuatilia fedha Hazina ili kuweza kutekeleza miradi hiyo 
kwa wakati. Vilevile, napendekeza mikataba ifanyike kwa awamu ili 
kuweza kuiepusha Serikali na riba itokanayo na kuchelewa kulipa madai 
ya Wakandarasi. 

9.14 Mapungufu Yaliyobainika katika Utekelezaji wa Miradi 
Mbalimbali. 

9.14.1 Ujenzi wa Makao Makuu ya Jeshi la Wananchi Kikombo-Dodoma 
Sh. 30,246,348,255 

Ukaguzi ulibaini kuwa Jeshi la Wananchi wa Tanzania (Fungu Na. 38) 
linafanya ujenzi wa Makao Makuu Kikombo-Dodoma kwa mfumo wa nguvu 
kazi (Force Acount) kwa makadirio ya gharama ya Sh 30,246,348,255 kwa 
muda wa miezi 24 toka mwezi Machi, 2020. Katika ukaguzi uliofanyika 
eneo la mradi tarehe 19 Oktoba 2020, nilibaini kasi ndogo katika 
utekelezaji wa mradi ambapo kazi nne zilizopaswa kukamilika kabla ya 
tarehe 8 Oktoba, 2020 hazikuwa zimekamilika. Kazi hizo wakati wa 
ukaguzi zilikuwa katika hatua zifuatazo, zege la msingi (82%), kufunga 
mbao kwenye mkanda wa msingi (42%), ujenzi wa ukuta wa msingi (42%), 
kurudishia kifusi na kushindilia (20%). 
 
Vilevile, nilibaini mshauri wa mradi aliyeteuliwa (Idara ya Ushauri ya 
Wizara ya Ulinzi) kusimamia mradi hakuwahi kufika eneo la mradi wala 
kutoa taarifa ya maendeleo ya mradi. Ni maoni yangu kuwa kukosekana 
kwa ripoti ya mshauri juu ya maendeleo ya mradi kunamaanisha kuwa 
Idara ya Ushauri ya Wizara ya Ulinzi haikutoa huduma za ushauri ipasavyo. 
Nashauri ujenzi wa Mradi huu kutekelezwa kama ilivyopangwa kwenye 
mpango kazi. Vilevile, nashauri kuwe na Makubaliano ya kimkataba kati 
ya Jeshi na Idara ya Ushauri ya Wizara ya Ulinzi. 
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9.14.2 Mapungufu Yaliyobainika katika Usimamizi wa Ujenzi wa 
Majengo Mbalimbali ya Mahakama yenye Thamani ya Sh. 
40,950,961,181 

Mahakama ya Tanzania (Fungu Na. 40) ilianzisha Miradi ya ujenzi wa 
Mahakama 42 kati ya mwaka 2017 na 2020 kwa gharama ya Sh 
40,950,961,181. Wakati wa Ukaguzi nilibaini kuwa jumla ya Mahakama 21 
zimekamilika na zinatumika, Mahakama 11 zimekamilika na Mahakama 
kumi zipo katika hatua za mwisho za kukamilika. Pia, nilibaini kuwa 
Mahakama iliingia Mikataba na Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), Chuo 
cha Ardhi, Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) pamoja na 
Kampuni ya HAB kwa ajili ya usimamizi wa Miradi tajwa hapo juu kwa 
mujibu wa kanuni ya 252 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka, 2013 
(na marekebisho yake ya mwaka, 2016) 
 
Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini mapungufu mbalimbali katika Miradi 
yote 42. Mapungufu hayo yamebainika kwenye mfumo wa maji taka, 
ukamilishaji wa paa, mfumo wa umeme, umaliziaji wa kuta na mfumo wa 
ukusanyaji maji. Mapungufu haya yalitokana na usimamizi usioridhisha wa 
Wakandarasi Washauri. 
 
Pia, nilibaini kuwa usanifu wa Miradi hii ulikuwa na mapungufu ambapo 
majengo hayakuwa na mfumo wa utambuzi wa majanga ya moto, mfumo 
wa umeme wa dharura pamoja na mfumo wa TEHAMA.  Kwa maoni yangu, 
Mahakama haikupata thamani halisi ya fedha katika utekelezwaji wa 
miradi hii kutokana na mapungufu yaliyobainika hapo juu.  
 
Naishauri Menejimenti ya Mahakama kuhakikisha mapungufu yote 
yaliyobainika katika ukaguzi yanafanyiwa kazi ili kuhakikisha majengo 
yanadumu kwa muda mrefu. Pia, iongeze umakini katika usimamizi wa 
Miradi inayoendelea ili mapungufu yaliyobainika yasijirudie 

9.15 Ukaguzi wa Kina wa Ununuzi na Usimamizi wa Mikataba 
Ukaguzi wa kina wa usimamizi wa Mikataba ulifanyika katika Ofisi 36 za 
Wilaya za RUWASA katika mikoa 19. Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kupima 
kama kulikuwa na mifumo madhubuti katika kusimamia Miradi ya ujenzi 
wa miundombinu ya maji kwa Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) ili kupata matumizi bora ya rasilimali 
zilizotengwa na kufikia malengo yaliyo kusudiwa. Jedwali Na. 79 lina 
taarifa ya Wilaya zilizohusika na ukaguzi huu. 
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Jedwali Na. 79: Wilaya zilizofanyiwa Ukaguzi wa Kina wa Usimamizi wa 
Mikataba  

Na. Mkoa Ofisi Za Ruwasa Wilaya 
Zilizokaguliwa 

Mikataba/Miradi 
Iliyokaguliwa 

1. Arusha Arumeru & Karatu 2 
2. Dodoma Bahi & Mpwapwa 2 
3. Geita Bukombe & Geita 2 
4. Kagera Missenyi & Biharamulo 2 
5. Katavi Tanganyika & Mpanda 2 
6. Kigoma Kigoma & Ujiji 2 
7. Kilimanjaro Moshi & Rombo 4 
8. Lindi Lindi & Ruangwa 2 
9. Mbeya Chunya & Mbarali 3 
10. Morogoro Mvomero 1 
11. Mtwara Masasi & Tandahimba 3 
12. Mwanza Magu & Sengerema 2 
13. Njombe Njombe & Wanging'ombe 2 
14. Pwani Mkuranga 2 
15. Rukwa Kalambo & Sumbawanga 2 
16. Ruvuma Namtumbo & Songea 2 
17. Singida Ikungi & Singida 2 
18. Tabora Kaliua & Nzega 2 
19. Tanga Lushoto & Mkinga 2 

JUMLA 41 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
 
Mapungufu yaliyoibuliwa wakati wa ukaguzi ni kama inavyoelezwa hapa 
chini. 

9.15.1 Kutokuwapo kwa Nyaraka za Ununuzi kwa Miradi yenye Thamani 
ya Sh. 429,435,913 

Kanuni ya 15 (1) (b-d) na (6) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 (kama 
zilivyorekebishwa za mwaka 2016) inahitaji taasisi zinazofanya ununuzi 
kutunza taarifa za michakato ya ununuzi ikiwa ni pamoja na nyaraka za 
mialiko ya zabuni, tathmini ya zabuni na taratibu za utoaji tuzo kwa muda 
usiopungua miaka mitano tangu tarehe ya kukamilika kwa mkataba. 
  
Nimekagua majalada ya zabuni ya Mradi wa kusambaza maji katika kijiji 
cha Lakuyi kilichopo Halmashauri ya Wilaya ya Nzega Mkoani Tabora yenye 
thamani ya Sh. 429,435,913 na kubaini kutokuwapo kwa matangazo ya 
zabuni, rejista za kupokelea zabuni, risiti za kukiri mapokezi, nyaraka za 
ufunguzi wa zabuni, nyaraka zilizowasilishwa na Wazabuni, mihutasari ya 
Bodi ya Zabuni iliyoidhinisha tuzo ya mkataba na nyaraka za upekuzi wa 
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mkataba. Nyaraka zilizokosekana zimepelekea ukaguzi wa Miradi hiyo 
kutofanyika kwa ufanisi. 
  
Kwa maoni yangu, kukosekana kwa nyaraka za michakato ya zabuni 
kumepunguza mawanda ya ukaguzi. Aidha, hali hii imepelekea ukiukaji wa 
Kanuni za Ununuzi wa Umma ambazo ni uaminifu, uadilifu, uwazi na 
uwajibikaji. 
  
Napendekeza kuwa uongozi wa RUWASA uwasilishe nyaraka 
zilizokosekana Ofisini kwangu kwa ajili ya ukaguzi na kwa siku zijazo 
kuhakikisha nyaraka zote za ununuzi zinahifadhiwa vyema kwa ajili ya 
mapition na ukaguzi pindi zitakapohitajika. 

9.15.2 Mapungufu katika Dhamana za Malipo ya Awali yenye 
Thamani ya Sh. 609,487,673 

Kifungu Na. 53.2 cha masharti ya jumla ya Mkataba (General Conditions of 
Contract (GCC) kinawataka Wakandarasi kutumia malipo ya awali kulipia 
vifaa, mitambo, bidhaa na gharama za kuleta vifaa vinavyohitajika katika 
utekelezaji wa Mikataba na kuonesha matumizi ya malipo hayo kwa 
kuwasilisha nakala za ankara au nyaraka kwa Meneja wa Mradi. Kwa 
upande mwingine kifungu Na. 25 cha masharti mahsusi ya mkataba 
(Specific Conditions of Contract (SCC) kinahitaji malipo ya awali kuwa 20% 
ya mkataba na yalipwe ndani ya siku 28 baada ya kuwasilishwa kwa 
dhamana inayokubalika, wakati kifungu Na. 24 kinatoa kiwango 
kilichokubaliwa kukatwa kwenye malipo kuwa 20% katika hati za malipo 
kwa mkandarasi. Aidha, kifungu Na. 59.1 cha masharti ya jumla ya 
mkataba na 24 cha masharti mahsusi ya mkataba vinamtaka Mkandarasi 
kuwasilisha dhamana ya Benki isiyo na masharti yenye kiasi sawa na malipo 
ya awali ambayo itabaki kuwa hai hadi malipo yote yatakaporejeshwa. 
  
Katika ukaguzi huu nimebaini mikataba mitatu yenye thamani ya Sh. 
2,431,663,902 ikiwa na mapungufu katika dhamana za malipo ya awali 
ziliyowasilishwa, malipo na urudishwaji wake. Maelezo zaidi yanaoneshwa 
katika Jedwali Na. 80   
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Jedwali Na. 80: Mikataba yenye Hati za Dhamana na Malipo ya Awali 
yenye Mapungufu  

Mkoa Ofisi ya 
Wilaya 

Jina la 
Mradi 

Namba 
ya 

Mkataba 

Kiasi Cha 
Mkataba 

(Sh.) 

Mapungufu 

Mtwara Masasi Ukarabat
i wa 
Mradi wa 
kusamba
za maji 
kwa 
kijiji cha 
mwena 
hadi 
Liloya 

LGA/083/
2016 LOT 
01 

857,962,800 Malipo ya awali Sh. 
111,885,700 
hayakukatwa kwenye 
malipo ya mkandarasi. 

Lindi Ruangwa Ujenzi 
wa Mradi 
wa 
kusamba
za maji 
kijiji cha 
Chienjel
e 

LGA 
/RDC/056
/WSDP/W
/2017-
2018/44 

565,868,727 Dhamana ya malipo ya 
awali iliisha muda wake 
kabla Sh. 29,868,960 
haijakatwa kutoka kwa 
Mkandarasi. 

Mbeya Mbarali Ujenzi 
wa 
mfumo 
wa 
usambaz
aji maji 
kijiji cha 
Luduga-
Mawindi– 
Awamu 
ya I 

DM/RUWA
SA/RWS/
1/LM.Lot
1/vol. Mi
mi 

1,007,832,3
75 

Nyaraka za matumizi ya 
malipo ya awali Sh. 
467,732,977.4 
hazikuwasilishwa kwa 
msimamizi wa Mradi. 

Jumla 
2,431,663,

902  609,487,637 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
 
Kwa maoni yangu, kuisha kwa muda wa dhamana za malipo ya awali kabla 
ya kurudisha fedha iliyolipwa na kutokukata malipo ya awali kwa 
wakandarasi wakati wa malipo yao kunaiweka RUWASA katika hatari ya 
kupoteza fedha za Umma pale wakandarasi wanaposhindwa kuendelea na 
mkataba. Aidha, wasimamizi wa miradi kushindwa kufuatilia kwa makini 
mkataba kunaweza kusababisha kuchelewa kwa utekelezaji wa Mradi. 

  
Napendekeza RUWASA ikate fedha ya malipo ya awali kikamilifu kutoka 
kwa Wakandarasi katika malipo yao yanayofuata. Aidha, kwa siku 
zijazo, RUWASA ihakikishe dhamana zinatolewa kwa kipindi chote cha 
kurudisha fedha  za malipo ya awali ili kuepuka upotevu wa fedha za 
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Umma; na Wakandarasi husika wawasilishe kwa wasimamizi wa miradi 
ankara zote zitokanazo na matumizi ya malipo ya awali kwa ajili ya 
tathmini.  

9.15.3 Mikataba Iliyotekelezwa Bila ya Kuwapo kwa Dhamana za 
Utendaji Sh. 14,578,220,387 

Kanuni ya 29 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inahitaji 
Taasisi zinazofanya ununuzi kuwataka Wazabuni walioshinda zabuni 
kuwasilisha dhamana za utendaji ili kuhakikisha mikataba inatekelezwa 
kwa uaminifu, na malipo ya wafanyakazi wote, wasambazaji, mafundi na 
wakandarasi wasaidizi wa Mradi (kama wapo) yanafanyika kwa uaminifu. 
  
Nimekagua Majalada ya Mikataba katika Ofisi tano za Wilaya za RUWASA 
na kubaini kuwa mikataba yenye thamani ya Sh. 14,578,220,387 
ilitekelezwa bila dhamana za utendaji kama inavyoonekana katika Jedwali 
Na. 81   

Jedwali Na. 81: Mikataba Iliyotekelezwa Bila Dhamana za Utendaji  
MKOA OFISI YA 

WILAYA 
NAMBA YA 
MKATABA 

MAELEZO YA 
MKATABA 

GHARAMA YA  
MKATABA (Sh.) 

Njombe Njombe Ujenzi wa mfumo 
wa kusambaza 
maji katika vijiji 
vya Usetule-
Mahongole 

LGA/166/2018/
2019/W/01 

7,996,231,305 

Mtwara Masasi Ukarabati wa 
Mradi wa maji 
vijiji vya Mwena 
hadi Liloya 

LGA/083/2016/
2017/W/21 LOT 
01 

4,471,710,595 

Singida Ikungi Ujenzi wa mfumo 
wa kusambaza 
maji katika Kijiji 
cha Mtunduru 

LGA/146/2018/
2019/W/02 

405,007,269 

Dodoma Mpwapwa Ujenzi wa Mradi 
wa kusambaza 
maji katika kijiji 
cha Kidenge 

LGA/023/2016/
2017/W/21 

1,070,460,729 

Katavi Tanganyika Ujenzi wa Mradi 
wa kusambaza 
maji katika kijiji 
cha Kabungu 

LGA.099/2017/
2018/W/WATER
/02/Lot 1 

634,810,489 

Jumla 
14,578,220,38

7 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/2020 
 
Kwa maoni yangu, kukosekana kwa hati za dhamana za utendaji kunaiweka 
RUWASA katika hatari ya kupoteza rasilimali zake kwa miradi inayoendelea 
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endapo wakandarasi watashindwa kutekeleza kikamilifu mikataba au 
wakisitisha utekelezaji wa miradi husika. 
  
Napendekeza katika siku zijazo, RUWASA ihakikishe mikataba yote 
inakuwa na hati za dhamana za utendaji ili kulinda maslahi yaliyopo 
katika utekelezaji wa miradi hiyo kwa ufanisi. 

9.15.4 Mapungufu katika Dhamana za Utendaji kwa Mikataba yenye 
Thamani ya Sh. 14,246,041,291 

Kifungu Na. 54 cha masharti ya jumla ya Mkataba, kinahitaji hati za 
dhamana ya utendaji kufidia kipindi chote cha Mkataba na kuwa hati hizo 
ziwe hai hadi mwaka mmoja kuanzia tarehe ya kutolewa cheti cha 
kukamilika Mradi. Aidha, kifungu hiki kimeongeza kuwa, dhamana ya 
utendaji inapaswa kutolewa kwa kiasi na aina, na kwa benki au dhamana 
inayokubalika na mwajiri. 
  
Nimebaini utekelezaji wa Mikataba nane yenye thamani ya Sh. 
14,246,041,291ambayo dhamana zake za utendaji zilikwisha muda wake, 
hazikuwa na muda wa kudhamini utekelezaji wa Mkataba, na kutolipwa 
kiasi cha dhamana baada ya kusitisha mkataba. Aidha, nimebaini mkataba 
mmoja wenye thamani ya Sh. 1,041,021,700 ambao thamani iliyopo katika 
hati ya dhamana ya utendaji ilikuwa ndogo kuliko kiasi kilichoainishwa 
kwenye mkataba kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 82 

Jedwali Na. 82: Mikataba ambayo Dhamana Zake za Utendaji zina 
Mapungufu 

Mkoa Ofisi ya 
Wilaya 

Namba 
ya 

Mkatab
a 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

Rukwa Sumbawan
ga 

LGA/09
7/2017/
2018/W
S/W/05 

Ujenzi wa 
bwawa la 
maji Kijiji 
cha Ikozi 
awamu ya 
II 

2,943,086,780 Dhamana ya 
utendaji iliisha 
muda wake 
wakati ujenzi 
wa Mradi 
unaendelea. 

Kigoma Kigoma LGA/04
3/2016/
2017/W
/15 

Ujenzi wa 
Mradi wa 
kusambaz
a maji 
Vijiji vya 
Kaseke, 
Kimbwela 
na 

1,163,496,000 Dhamana ya 
utendaji 
haikuwa na 
muda wa 
kudhamini 
utekelezaji wa 
Mkataba. 
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Mkoa Ofisi ya 
Wilaya 

Namba 
ya 

Mkatab
a 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

Nyamoli 
Katavi Mpanda LGA/16

1/2017-
2018/B
HL/W/0
5/LOT 2 

Ujenzi wa 
Mradi wa 
maji kwa 
Vijiji vya 
Mtakuja 
na 
Songambe
le 

600,702,298 Dhamana ya 
utendaji iliisha 
muda wake 
wakati ujenzi 
wa Mradi 
unaendelea. 

Ruvuma 
 

Songea 
 

LGA/18
2/HQ/
W/2016
/2017/0
6 

Uboreshaj
i wa Mradi 
wa maji 
vijiji vya 
Madaba, 
Mtepa, 
Lituta na 
Kipingo 
Wilayani 
Madaba 

1,041,021,700 Sh. 
74,815,420 kia
si cha 
dhamana 
hakikulipwa 
baada ya 
kusitisha 
Mkataba. 
Dhamana ya 
utendaji ya Sh. 
74,815,420 
badala ya Sh. 
312,306,510 
iliwasilishwa 
na kusababisha 
upungufu wa 
Sh. 
237,491,090. 

Lindi Lindi LGA/05
3/2017/
2018/H
Q/W/35
/LOT 2 

Ujenzi wa 
Mradi wa 
maji kwa 
ajili ya 
vijiji vya 
Cheleweni
, Narunyu, 
tandangon
goro, na 
Muungano 

2,726,843,629 Dhamana ya 
utendaji iliisha 
muda wake 
wakati ujenzi 
wa Mradi 
unaendelea. 

Mbeya Chunya LGA 
/075/W
/2017/2
018/29 

Ujenzi wa 
Mfumo wa 
Maji kwa 
Mji Mdogo 
wa 
Makongolo
si  

2,809,674,259.52 Dhamana ya 
utendaji iliisha 
kabla ya 
kumalizika 
kwa kipindi 
cha 
matazamio 
(yaani kutoa 
cheti cha 
ukamilishaji). 
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Mkoa Ofisi ya 
Wilaya 

Namba 
ya 

Mkatab
a 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

Tanga Wilaya ya 
Lushoto 

LDC 
/LGA/0
04/RWS
SP/AWA
MU ya 
I&II/201
3-
2014/W
/11 

Ujenzi wa 
Mradi wa 
maji 
katika 
vijiji vya 
Shume, 
Manolo na 
Madala 

2,961,216,624.30 Dhamana ya 
utendaji iliisha 
muda wake 
wakati ujenzi 
wa Mradi 
unaendelea. 

Jumla 14,246,041,291   
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

 
Kwa maoni yangu, kumalizika muda wa dhamana za utendaji, dhamana za 
utendaji kuwa na thamani ndogo kuliko inayotakiwa au kutoainisha kipindi 
cha udhamini na kushindwa kurejesha kiasi kilicho dhaminiwa baada ya 
kusitishwa kwa mkataba, kumeiweka RUWASA katika hatari ya kupoteza 
fedha endapo Wakandarasi watashindwa kutekeleza miradi hiyo. 
  
Napendekeza RUWASA ihakikishe, Wakandarasi wanahuisha dhamana za 
utendaji. Mbali na hilo, katika siku zijazo, Mikataba yote iwe na 
dhamana za utendaji kwa kipindi chote cha utekelezaji wa mkataba ili 
kuepuka upotevu wa rasilimali za Umma na pia kuweza kupata thamani 
ya fedha katika miradi hiyo. 

9.15.5 Miradi Iliyotekelezwa bila ya Kuwekewa Bima Sh. 
34,615,031,380 

Kifungu Na. 7 cha masharti mahsusi ya mkataba na Kifungu Na. 14.1 cha 
masharti ya jumla ya mkataba vinahitaji wakandarasi kuweka bima kwa 
ajili ya vihatarishi mbalimbali kutoka tarehe ya kuanza kazi hadi mwisho 
wa kipindi cha matazamio ya mkataba. 
 
Nimebaini Wakandarasi 10 kuwa walitekeleza Mikataba katika Ofisi nane 
za Wilaya za RUWASA bila kuweka bima ya mitambo, vifaa na wafanyakazi 
katika Miradi hiyo kama ilivyofafanuliwa katika Jedwali Na. 83  
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Jedwali Na. 83: Mikataba Iliyotekelezwa Bila Kuwekewa Bima  

MKOA OFISI YA 
WILAYA 

JINA LA MRADI NAMBA YA 
MKATABA 

GHARAMA YA  
MKATABA (Sh.) 

Katavi Tanganyika 

Ujenzi wa 
miundombinu ya 
kusambaza Maji 
Katika Kijiji cha 
Kabungu 

LGA.099/2017/2
018/W/WATER/
02/Lot 1 

634,810,489 

Rukwa Sumbawanga 

Ujenzi wa 
bwawa kwa ajili 
ya Kijiji cha 
Ikozi awamu ya 
II 

LGA/097/2017/2
018/WS/w/05 2,943,086,780 

Kigoma Kigoma 

Ujenzi wa 
Kusambaza 
miundombinu ya 
maji katika 
Vijiji vya 
Kaseke, 
Kimbwela na 
Nyamoli 

LGA/043/2016/2
017/W/15 

1,163,496,000 

Singida Singida 

Ujenzi wa Mradi 
wa maji katika 
kijiji cha 
Mungumaji 

LGA/115/SMC/2
018/2019/W/NO
.1 

339,375,031 

Njombe 
 

Wanging'omb
e 

Ujenzi wa Mradi 
wa maji kwa 
Vijiji viwili 
Igando- Kijombe 

LGA/153/2017/2
018/W/01 

12,437,407,360 

Njombe 

Ujenzi wa Mradi 
wa maji kwa 
ajili ya Usatule-
Mahongole 

LGA/166/2018/2
019/W/01 

7,996,231,305 

Mbeya Chunya 

Ujenzi wa Mradi 
wa Maji kwa Mji 
Mdogo wa 
Makongolosi  

LGA 
/075/W/2017/2
018/29 

2,809,674,260 

Tanga Lushoto 

Ujenzi wa Mradi 
wa maji katika 
kijiji cha 
Shume/Manolo/
Madala 

LDC 
/LGA/004/RWSS
P/AWAMU ya 
I&II/2013-
2014/W/11 2,961,216,624 

Pwani Mkuranga 

Ujenzi wa Mradi 
wa maji katika 
Kijiji cha 
Mwanambaya 

LGA/012/WS/20
17/2018/w/01-
02 2,347,737,221 

  

Ujenzi wa Mradi 
wa maji katika 
Kijiji cha 
Mkerezange 

LGA/012/WS/20
17/2018/w/01-
03 981,996,310 

Jumla 34,615,031,380 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/2020 
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Kwa maoni yangu, kukosekana kwa bima kumeiweka RUWASA katika hatari 
ya ucheleweshwaji wa miradi endapo matukio hatarishi yatatokea. 
  
Napendekeza RUWASA ihakikishe kuwa katika siku zijazo, Miradi 
inakatiwa Bima ili kuepuka madhara kama vile kuchelewa katika 
utekelezaji pamoja na upotevu wa rasilimali za Umma. 

9.15.6 Miradi Iliyotekelezwa Bila Vifaa vya Sh. 1,070,460,729 
Kufanyiwa Majaribio ya kKuthibitisha Ubora  

Kanuni ya 246 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inahitaji 
kwa suala la kiufundi au kisayansi bidhaa au vifaa vitumwe kwa mtaalamu 
au mtu anayestahili kwa ajili ya vipimo na majaribio ya ubora. 
Vilevile, matakwa ya kuthibitisha ubora wa vifaa kwa mkataba 
Na. LGA/023/2016/2017/W/21 wenye thamani ya Sh. 1,070,460,729 kwa 
ajili ya ujenzi wa Mradi wa maji katika kijiji cha Kidenge, Wilayani 
Mpwapwa yamefafanuliwa katika ‘’British Standard (BS 6920) 
(Suitainability of non-metallic material). 
 
Mapitio ya majalada ya mkataba yalibaini kutokuwapo kwa taarifa za 
majaribio ya kuthibitisha ubora wa vipimo vya mabomba ya maji huku 
Mkandarasi akiwa tayari ameshalipwa kiasi cha Sh. 648,235,950 kwa kazi 
zilizotekelezwa. 

 
Kwa maoni yangu, kutokuwapo kwa taarifa za majaribio na vipimo vya 
mabomba ya maji kuthibitisha ubora kunaashiria kutofanyika kwa 
majaribio ya vifaa vya ujenzi. Hivyo, kuiweka RUWASA katika hatari ya 
kutumia vifaa duni ambavyo vinaweza kuathiri utekelezaji wa Mradi na 
kusababisha upotevu wa fedha za Serikali. 
  
Napendekeza kwa siku zijazo RUWASA ihakikishe upimaji wa vifaa 
vinavyotumika katika kutekeleza miradi ya maji unafanyika kama 
inavyotakiwa ili kuongeza ubora wa kazi za ujenzi zinazofanyika na 
hivyo kukidhi mahitaji ya miradi husika 
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9.15.7 Kazi Zilizotekelezwa na Kulipwa bila Kuthibitishwa Sh. 
716,936,724 

Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 (kama 
zilivyorekebishwa mwaka 2016) inahitaji Taasisi zinazofanya ununuzi 
kuidhinisha malipo kulingana na vipimo na uthibitisho, katika vipindi au 
hatua zilizooneshwa katika Mikataba. 
  
Mapitio ya hati za malipo na majalada ya Mikataba yalibaini kuwa Ofisi 
mbili za Wilaya za RUWASA zililipa Sh. 716,936,724 kwa Wakandarasi kwa 
kazi zilizofanyika. Hata hivyo, hakukuwa na vipimo (measurement sheets) 
ambavyo vinathibitisha kiasi cha kazi ambazo zimetekelezwa na 
kulipwa kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 84  

Jedwali Na. 84: Kazi Zilizotekelezwa na Kulipwa Bila Kuthibitishwa 
MKOA OFISI YA 

WILAYA 
JINA LA 
MRADI 

NAMBA YA 
MKATABA 

GHARAMA YA  
MKATABA (Sh.) 

KIASI 
KILICHOULIZ

WA 
Dodoma Mpwapwa Ujenzi wa 

Mradi wa 
kusambaza 
maji katika 
kijiji cha 
Kidenge 

LGA/023/20
16/2017/W
/21 

1,070,460,730 648,235,950 

Singida Ikungi Ujenzi wa 
Mradi wa 
maji kwa 
ajili ya Kijiji 
cha 
Mtunduru 

LGA/146/20
18/2019/W
/02 

405,007,269 68,700,774 

Jumla 1,475,467,999 716,936,724 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/2020 

 
Kwa maoni yangu, kulipa kazi zilizotekelezwa bila kuzithibitisha kunaweza 
kusababisha malipo zaidi au malipo kwa kazi ambazo hazikufanyika na 
hivyo kupoteza fedha za umma. 

 
Napendekeza RUWASA itoe ushahidi unaoonyesha kuwa Wakandarasi 
walistahili malipo kwa kazi hizo ambazo hazikupimwa. Aidha, katika 
siku zijazo RUWASA ikague na kupima kiasi cha kazi zilizotekelezwa 
kabla ya kuthibitisha na kufanya malipo ili kuepuka malipo kwa kazi 
ambazo hazikufanyika. 
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9.15.8 Kutoidhinishwa kwa Ununuzi na Mabadiliko ya Mikataba  
yenye Thamani ya Sh. 747,496,754 

Kanuni ya 110(5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 (na 
marekebisho yake ya mwaka 2016) inasema "mapendekezo ya mabadiliko 
kama kuongeza au kupunguza kazi ambayo si ya lazima au yanayotoka nje 
ya mkataba, na ambayo hubadilisha mawanda, kiwango au lengo la 
mkataba husika, yanatakiwa yapelekwe kwa Bodi ya Zabuni kabla 
maelekezo hayajatolewa kwa Mkandarasi”. Aidha Kanuni ya 55(2) inahitaji 
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kupeleka ununuzi na maelezo yake kwa 
Bodi ya Zabuni kwa ajili ya kuidhinishwa. 
 
Nilikagua Majalada ya Mikataba na kubaini mabadiliko ya mkataba ya Sh. 
615,725,019 ambayo yalifanyika bila idhini ya Bodi za Zabuni. Aidha, 
nimebaini Ofisi tatu za Wilaya ya Arumeru, Karatu na Sengerema ambapo 
Bodi za Zabuni hazikuidhinisha ununuzi wa Sh. 131,771,735. Maelezo zaidi 
yanaoneshwa katika Jedwali Na. 85  
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Jedw
ali N

a. 85: M
ikataba yenye U

nunuzi na Tofauti Zisizoidhinishw
a na Bodi ya Zabuni 

M
koa 

O
fisi ya 

W
ilaya 

Jina la M
radi 

N
am

ba ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

Tofauti (Sh.) 
M

aelezo 

Arusha 
Karatu 

U
karabati 

w
a 

M
radi 

w
a 

kusam
baza 

m
aji 

G
etam

ock 

2019/20 
‘FO

RCE 
ACCO

U
N

T’ 

82,782,671 
62,093,895 

RU
W

ASA Ililipa Sh. 62,093,895 kw
a ajili 

ya ununuzi w
a vifaa vya ujenzi bila idhini 

ya Bodi ya Zabuni. 
Arum

eru 
U

karabati 
w

a 
M

radi 
w

a 
M

aji w
a PBR katika Kijiji 

cha Tarakw
a 

2019/20 
‘FO

RCE 
ACCO

U
N

T’ 

42,000,000 

Katavi 
M

panda 
U

jenzi 
w

a 
M

radi 
w

a 
Kusam

baza 
M

aji 
Katika 

Kijiji cha Kabungu. 

LG
A.099/2017

/2018/W
/W

A
TER/02/Lot 1 

634,810,489 
105,955,829 

Kazi 
za 

ziada 
za 

Sh. 
105,955,829 

zilizofanyika 
bila 

idhini 
ya 

Bodi 
ya 

Zabuni. 
Kagera 

Biharam
ulo 

U
tafiti 

w
a 

m
aji 

na 
U

chim
baji 

w
a 

Visim
a 

12 
vya m

aji katika Kijiji cha 
Kagom

a 

LG
A/032/2018

/2019/H
Q

/W
S

DP/W
/01-LO

T 
3 

328,440,000 
301,070,000 

M
kataba uliainisha uchim

baji w
a visim

a 
12 

kijiji 
cha 

Kagom
a. Kisim

a kim
oja 

tu 
kilichim

bw
a 

kagom
a 

w
akati 

visim
a 

11 
vilichim

bw
a 

lusahunga, 
N

yakanazi, 
N

yam
bele na N

tum
agu bila idhini ya Bodi 

ya Zabuni. 
Dodom

a 
Bahi 

U
jenzi w

a M
radi w

a m
aji 

kw
a 

Kijiji 
cha 

Kim
ara 

W
ilayani Bahi 

LG
A/024/2017

/2018/W
/02-

LO
T II 

637,897,271 
50,420,000 

M
eneja w

a W
ilaya aliidhinisha m

abadiliko 
ya 

m
kataba 

ya 
Sh. 

50,420,000 
kw

a 
m

kandarasi bila idhini ya bodi ya Zabuni. 
M

w
anza 

Sengerem
a 

U
jenzi 

w
a 

kisim
a 

cha 
Kasisa 

FO
RCE 

ACCO
U

N
T 

321,536,644 
69,677,840 

U
nunuzi 

w
a 

vifaa 
vya 

ujenzi 
vya 

Sh. 
69,677,840.2 haukuidhinishw

a na Bodi ya 
Zabuni. 

M
beya 

M
barali 

U
jenzi w

a M
radi w

a M
aji 

Luduga M
aw

indi-Lot 2 
DM

/RU
W

ASA/
RW

S/1/LM
.Lot

2/vol. M
im

i 

3,683,571,612 
151,079,190 

M
abadiliko 

ya 
Sh. 

151,079,190 
hayakuidhinishw

a na Bodi ya Zabuni. 

Tanga 
M

kinga 
U

jenzi w
a M

radi w
a m

aji 
katika 

kijiji 
cha 

M
w

akijem
be 

LG
A/133/2015

-2016/H
Q

/W
/2

0 

1,742,436,894 
7,200,000 

M
kandarasi 

alitum
ia 

bom
ba 

la 
‘U

nplasticized Polyvinyl Chloride (U
PVC)’ 

badala 
ya 

bom
ba 

la 
DI 

lililoainishw
a 

katika m
kataba bila idhini ya m

eneja w
a 

M
radi w

ala Bodi ya Zabuni. 
Jum

la 
7,473,475,581 

747,496,754 
  

Chanzo: Taarifa ya U
kaguzi kw

a M
enejim

enti 2019/20 
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Kwa maoni yangu, ununuzi na mabadiliko yaliyofanywa baada ya kusaini 
mikataba bila idhini ya Bodi za Zabuni yamefanyika kinyume na taratibu na 
yanaweza kusababisha ununuzi wa vifaa duni na kazi isiyo na ubora na 
kusababisha upotevu wa fedha za Umma. 
 
Napendekeza kwamba katika siku zijazo, RUWASA ihakikishe 
mabadiliko ya Mkataba na ununuzi ya vifaa yanaidhinishwa na Bodi za 
Zabuni, vinginevyo kuwe na idhini baada ya ununuzi huo(retrospective 
approval).  

9.15.9 Ucheleweshwaji wa Malipo ya Sh. 7,677,733,256 na 
Kutolipwa kwa Sh. 3,948,025,764 kwa Kazi Zilizotekelezwa 
na Wakandarasi  

Kanuni ya 44(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inasema, 
"kwa madhumuni ya kusaidia na kukuza makampuni ya ndani na 
kuyawezesha Makampuni hayo kutimiza majukumu yao ya kandarasi, 
Taasisi zinazofanya ununuzi zihakikishe malipo kwa wazabuni yanafanyika 
kwa wakati". Aidha, Kifungu Na. 51.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba 
yaliyopo katika Mwongozo wa Nyaraka za Zabuni za mwaka 2018 kinataka 
waajiri walipe Wakandarasi kiasi kilichothibitishwa na wasimamizi wa 
miradi hiyo ndani ya siku 28 tokea tarehe ya kila hati. Malipo 
yatakayochelewa yatatozwa riba katika malipo yanayofuata kwa kiwango 
cha riba cha mikopo ya kibiashara kilichopo kwa wakati huo. 
 
Mapitio ya Mikataba 41 yalibaini kuwa katika Mikataba 19 (45% ya Mikataba 
iliyokaguliwa) wakandarasi waliomba madai ya kazi zilizokamilika zenye 
thamani ya Sh. 11,625,759,020. Hata hivyo, malipo ya Sh. 7,677,733,256 
yalichelewa kulipwa kwa siku 17 hadi siku 720 na Sh. 3,948,025,764 
hazikulipwa hadi wakati wa ukaguzi huu (Disemba 2020). Hali ya 
ucheleweshwaji wa malipo imeongezeka kwa asilimia 268 kutoka Sh. 
3,160,163,746 mwaka jana hadi Sh. 11,625,759,020 mwaka huu. Angalia 
maelezo katika Jedwali Na. 86  
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Jedw
ali N

a. 86: M
ikataba am

bayo M
alipo Yalichelew

a Kufanyika au Kutolipw
a K

abisa  

M
koa 

O
fisi ya 

W
ilaya 

Jina la M
radi 

G
haram

a ya  
M

kataba (Sh.) 
Kiasi 

Kinachodaiw
a 

(Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
(Sh.) 

Kiasi A
m

bacho 
H

akijalipw
a 

(Sh.) 

U
chelew

es
haji (Siku) 

Kilim
anj

aro 
M

oshi 
U

jenzi w
a M

radi w
a M

aji W
a Tella 

M
ande 

905,475,000 
352,237,000 

352,237,000 
                       

-   
> 62 

Katavi 
Tanganyika 

U
jenzi w

a M
radi w

a M
aji Katika 

Kijiji cha Kabungu 
634,810,489 

128,021,829 
128,021,829 

                       
-   

360 

Rukw
a 

Sum
baw

an
ga 

U
jenzi 

w
a 

bw
aw

a 
la 

m
aji 

kw
a 

ajili ya Kijiji cha Ikozi aw
am

u ya 
II 

2,943,086,780 
1,178,845,709 

1,178,845,709 
                       

-   

104-188 

Kalam
bo 

U
jenzi 

w
a 

M
radi 

w
a 

M
aji 

M
am

bw
ekenya 

651,008,400 
141,838,456 

141,838,456 
                       

-   
73 

Kigom
a 

U
jiji 

U
jenzi 

w
a 

M
radi 

w
a 

M
aji 

kw
a 

Kijiji cha M
gum

ile 
721,438,645 

59,415,800 
59,415,800 

                       
-   

720 

Dodom
a 

Bahi 
U

jenzi 
w

a 
M

radi 
w

a 
m

aji 
kw

a 
Kijiji cha Kim

ara W
ilayani Bahi 

637,897,271 
346,340,718 

280,765,758 
65,574,960 

60-162 

M
w

anza 
M

agu 
U

jenzi 
w

a 
M

radi 
w

a 
m

aji 
kw

a 
vijiji vya N

sola-Bubinza 
1,001,742,500 

392,942,295 
206,609,400 

186,332,895 
180-330 

M
orogoro 

M
vom

ero 
U

jenzi w
a M

radi w
a m

aji katika 
kijiji cha Lubungo 

430,104,045 
377,438,519 

261,200,470 
116,238,049 

65-143 

Tabora 
Kaliua 

M
radi 

w
a 

M
aji 

katika 
kijiji 

cha 
W

achaw
asem

e-Kaliua 
535,729,732 

286,412,381 
223,568,205 

62,844,176 
17-234 

Singida 
Singida 

U
jenzi w

a M
radi w

a m
aji katika 

kijiji cha M
ungum

aji 
339,375,031 

280,454,624 
                       -   

280,454,624 
>150 

Ruvum
a 

N
am

tum
bo 

M
radi 

w
a 

m
aji 

Kijiji 
cha 

Likuyusekam
aganga 

4,915,864,910 
1,243,855,345 

1,063,39,2291.50 
180,463,053 

80-273 

Lindi 
Lindi 

U
jenzi w

a M
radi w

a m
aji vijiji vya 

Chelew
eni, 

N
arunyu, 

tandangongoro na M
uungano 

2,726,843,629 
694,922,395 

694,922,395 
                       

-   

120-210 

Ruangw
a 

U
jenzi 

w
a 

M
radi 

w
a 

m
aji 

Chienjele. 
565,868,727 

277,878,687 
277,878,687 

                       
-   

92-152 

N
jom

be 
W

anging'o
U

jenzi 
w

a 
M

radi 
w

a 
m

aji 
Vijiji 

12,437,407,360 
1,821,437,422 

1,821,437,422 
                       

108 
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M
koa 

O
fisi ya 

W
ilaya 

Jina la M
radi 

G
haram

a ya  
M

kataba (Sh.) 
Kiasi 

Kinachodaiw
a 

(Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
(Sh.) 

Kiasi A
m

bacho 
H

akijalipw
a 

(Sh.) 

U
chelew

es
haji (Siku) 

m
be 

viw
ili Igando- Kijom

be 
-   

N
jom

be 
U

jenzi w
a M

radi w
a m

aji kw
a ajili 

ya U
satule-M

ahongole 
7,996,231,305 

1,899,492,435 
                       -   

1,899,492,435 
>150 

M
beya 

Chunya 
U

jenzi w
a M

radi w
a M

aji kw
a M

ji 
M

dogo 
w

a 
M

akongolosi 
kutekelezw

a 
2,809,674,260 

948,594,625 
406,179,843 

542,414,782 

120-240 

Tanga 
Lushoto 

U
jenzi w

a M
radi w

a m
aji katika 

kijiji cha Shum
e, M

anolo, M
adala 

2,961,216,624 
495,534,440 

                       -   
495,534,440 

>192 

Pw
ani 

M
kuranga 

 

U
jenzi 

w
a 

M
radi 

w
a 

m
aji 

kijiji 
cha M

w
anam

baya 
2,347,737,221 

179,966,520 
173,943,911 

6,022,609 
150 

U
jenzi 

w
a 

M
radi 

w
a 

m
aji 

kijiji 
cha M

kerezange 
981,996,310 

520,129,820 
407,476,079 

112,653,741 
210 

Jum
la 

46,543,508,239 
11,625,759,020 

7,677,733,256 
3,948,025,764 

  
Chanzo: Taarifa ya U

kaguzi kw
a M

enejim
enti 2019/20 
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Kwa maoni yangu, kuchelewa kwa malipo kumesababisha kuchelewa 
kukamilika kwa miradi kwa miaka hadi miwili na hivyo kuwanyima 
wanufaika huduma za maji. Hii pia inaweza kusababisha ongezeko la 
gharama za miradi kutokana na adhabu ya riba. 
 
Napendekeza kuwa RUWASA ihakikishe kwamba katika siku zijazo, kazi 
zote zilizokamilika zinathibitishwa na kulipwa kwa wakati ili 
kukamilisha Miradi kwa haraka, utoaji wa huduma ya maji kwa jamii na 
kulinda maslahi ya pande zote za kimkataba. 

9.15.10 Ucheleweshaji wa Utekelezaji na Ukamilishaji wa Miradi yenye 
thamani ya Sh. 47,254,841,965 

Kifungu Na. 20.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba yaliyopo katika 
Mwongozo wa Nyaraka za Zabuni za mwaka 2018 kinataka Wakandarasi 
kuanza utekelezaji wa kazi kwa wakati na kufanya majukumu yao 
kulingana na mipango ya kazi iliyowasilishwa na kuhuishwa na kupitishwa 
na msimamizi wa Mradi na kukamilisha kazi hizo kwa tarehe 
zilizokusudiwa. 
 
Nimebaini kuwa miradi 20 (48% ya miradi 42 iliyojumuishwa kwenye 
sampuli) yenye thamani ya Sh. 47,254,841,965 ilichelewa kukamilika kwa 
kipindi cha kuanzia miezi 2 hadi miaka 5 kinyume na vifungu vya Mikataba 
ambavyo vinahitaji Miradi hiyo kuanza na kukamilika ndani ya muda 
uliopangwa. Hii ina maanisha ongezeko la 44% kutoka mwaka 2018/19 
ambapo Miradi ya Sh. 32,706,164,240 ilichelewa kukamilika. Maelezo zaidi 
yameoneshwa katika Jedwali Na. 87  

Jedwali Na. 87: Miradi Iliyochelewa Kutekelezwa na Kukamilika 
Mkoa Ofisi Ya 

Wilaya 
Jina La Mradi Gharama Ya  

Mkataba (Sh.) 
Maelezo  

Arusha Karatu Ukarabati wa 
Mradi wa maji 
Getamock 

82,782,671 

Mradi ulikadiriwa kuwa 
wa miezi mitatu kutoka 
tarehe 30.03.2020 hadi 
30.06.2020 lakini hadi 
kufikia 22.10.2020, 
Mradi huo ulikuwa 
haujakamilika (miezi 
minne). 

Kilima
njaro 

Moshi  Ujenzi wa Mradi 
wa Maji Wa 
Tella Mande 

905,475,000 

Mradi huu ulipangwa 
kutekelezwa kuanzia 
tarehe 19.01.2019 hadi 
31.03.2020. Hata hivyo, 
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Mkoa Ofisi Ya 
Wilaya 

Jina La Mradi Gharama Ya  
Mkataba (Sh.) 

Maelezo  

hadi 30.12.2020 
Mradi haukukamilika 
(miezi tisa). 

Rombo Ujenzi wa Mradi 
wa maji Leto 605,500,538 

Miradi ilitakiwa 
kukamilika tarehe 
30.01.2020. Hadi kufikia 
Desemba 2020 (miezi 11) 
Mradi haujakamilika. 

Ujenzi wa Mradi 
wa maji Shimbi 

724,239,438 
Katavi Mpanda Ujenzi wa Mradi 

wa maji kwa 
Vijiji vya 
Mtakuja na 
Songambele 

600,702,298 

Tarehe ya kuanza kwa 
Mradi ilikuwa 29.04.2019 
na ilitarajiwa kumalizika 
tarehe 29.10.2019 lakini 
hadi kufikia 30.12.2020 
(miezi 14) Mradi huo 
haukukamilika.  

Rukwa Sumba
wanga 

Ujenzi wa 
bwawa kwa ajili 
ya Kijiji cha 
Ikozi awamu ya 
II 

2,943,086,780 

Mkataba ulitakiwa 
kuanza tarehe 
02.10.2018 na 
kukamilika tarehe 
01.04.2019. Hata hivyo, 
hadi 21.11.2020 (miezi 
19), Mradi huo bado 
haujakamilika. 

Kigoma Kigoma Ujenzi wa Mradi 
wa maji katika 
Vijiji vya 
Kaseke, 
Kimbwela na 
Nyamoli   

1,163,496,000 

Kuchelewa kwa miezi 18 
kuanzia tarehe ya 
mwisho ya kukamilika 
kwa marekebisho 
ambayo ilikuwa 
26.07. 2019 hadi tarehe 
ya ukaguzi huu tarehe 
15.01.2021. 

Dodom
a 

Mpwap
wa 

Ujenzi wa Mradi 
wa maji katika 
kijiji cha 
Kidenge 

1,070,460,730 

Hadi kufikia tarehe 
28.11.2020 (miezi 10 
baada ya tarehe 
iliyopaswa kukamilisha 
mkataba, yaani tarehe 
13.01.2020), Mradi 
haukuwa umekamilika. 

Mwanz
a 

Magu Ujenzi wa Mradi 
wa maji Nsola-
Bubinza 

1,001,742,500 

Mkataba ulipangwa 
kuanza tarehe 
12.12.2017 lakini ulianza 
tarehe 06.02.2018 na 
ulipaswa kukamilika 
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Mkoa Ofisi Ya 
Wilaya 

Jina La Mradi Gharama Ya  
Mkataba (Sh.) 

Maelezo  

tarehe 12.06.2018 na 
kufanyiwa marekebisho 
hadi tarehe 
05.08.2018. Hata hivyo, 
hadi tarehe 31.10.2020 
(miezi 26), Mradi huo 
haukuwa umekamilika. 

Mtwara Tandah
imba 

Ujenzi wa Mradi 
wa maji kwa 
Kijiji cha Mkwiti 

3,271,950,518 

Mradi huu ulipaswa 
kuanza tarehe 
01.01.2018 na 
kukamilika tarehe 
31.12.2018 na kisha 
kuongezewa muda 
mpaka tarehe 
30.01.2020. Hata hivyo, 
hadi mwezi Disemba 
2021 (miezi 23) Mradi 
huo haukuwa 
umekamilika.  

Morogo
ro 

Mvomer
o 

Ujenzi wa Mradi 
maji katika 
kijiji cha 
Lubungo 

430,104,045 

Kazi ilitarajiwa 
kutekelezwa kuanzia 
tarehe 04.10.2018 hadi 
tarehe 06.03.2019 na 
kutoa nyongeza ya muda 
hadi tarehe 
30.11.2020. Hata hivyo, 
hadi tarehe 25.01.2021 
(miezi 2), Mradi huo 
haukuwa umekamilika. 

Tabora Kaliua Ujenzi wa Mradi 
wa Maji katika 
kijiji cha 
Wachawaseme-
Kaliua 

535,729,732 

Kipindi cha utekelezaji 
kilikuwa miezi minne 
kuanzia tarehe 
01.06.2020 hadi tarehe 
28.09.2020 lakini hadi 
mwezi Novemba, 2020 
(miezi miwili) Mradi 
haukuwa umekamilika. 

Geita Bukomb
e 

Ujenzi wa Mradi 
wa Maji wa 
Nampalahala 
(Awamu ya II) 514,915,618 

Miradi hii ilitakiwa 
kuanza mwezi Juni, 2020 
na kukamilika mwezi 
Agosti, 2020 lakini hadi 
tarehe 20 Novemba 2020 
(miezi mitatu) miradi 

Geita Ujenzi wa kituo 
cha kuchotea 428,367,976 
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Mkoa Ofisi Ya 
Wilaya 

Jina La Mradi Gharama Ya  
Mkataba (Sh.) 

Maelezo  

maji Nyakagwe hiyo haikuwa 
imekamilika. 

Ruvum
a 

Namtu
mbo 

Mradi wa maji 
kwa Kijiji cha 
Likuyusekamaga
nga 

4,915,864,910 

Mradi huo ulitakiwa 
kuanza tarehe 
16.11.2017 na 
kukamilika tarehe 
15.11.2018 lakini hadi 
kufikia tarehe 
07.01.2021 (miezi 26) 
Mradi huo haukuwa 
umekamilika. 

Njomb
e 

Wangin
g'ombe 

Ujenzi wa Mradi 
wa maji kwa 
Vijiji viwili 
Igando- Kijombe 

12,437,407,360 

Tarehe ya kuanza 
utekelezaji wa Mradi huo 
ilikuwa 09.07.2018 na 
ulipaswa kukamilika 
tarehe 08.07.2019. 
Aidha, ilitolewa 
nyongeza ya muda hadi 
tarehe 31.12.2020. Hata 
hivyo, hadi kufikia 
mwezi Novemba, 2021 
(miezi 11), Mradi huo 
ulikuwa haujakamilika. 

Njombe Ujenzi wa Mradi 
wa maji 
Usetule-
Mahongole 

7,996,231,305 

Tarehe ya kuanza 
utekelezaji wa Mradi 
ilikuwa 23.05.2019 na 
ulitarajiwa kukamilika 
tarehe 22.11.2019. Hata 
hivyo, hadi mwezi 
Novemba 2021 (miezi 24) 
Mradi ulikuwa 
haujakamilika. 

Mbeya Mbarali Ujenzi wa Mradi 
wa Maji kutoka 
Luduga 
Mawindi-Awamu 
II 

3,683,571,612 

Mkataba ulianza tarehe 
11.06.2015 na 
ulitarajiwa kukamilika 
tarehe 10.12.2015. Hata 
hivyo, hadi tarehe 
30.11.2020 (miezi 60) 
Mradi huo haukuwa 
umekamilika. 

Tanga Lushoto Ujenzi wa Mradi 
wa maji katika 
kijiji cha 2,961,216,624 

Mradi ulitakiwa 
kukamilika tarehe 
30.06.2020 lakini hadi 
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Mkoa Ofisi Ya 
Wilaya 

Jina La Mradi Gharama Ya  
Mkataba (Sh.) 

Maelezo  

Shume, Manolo 
na Madala 

kufikia tarehe 
16.12.2020 (miezi sita) 
Mradi haukuwa 
umekamilika. 

Pwani Mkuran
ga 

Ujenzi wa 
kisima cha maji 
katika Kijiji cha 
Mkerezange 

981,996,310 Mradi ulitakiwa kuanza 
tarehe 28.07.2018 na 
kukamilika tarehe 
27.04.2019. Hata hivyo, 
hadi Kufikia mwezi 
Desemba 2020 (miezi 
20), Mradi huo haukuwa 
umekamilika. 

Jumla 47,254,841,965   
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/2020  
 
Kwa maoni yangu, kutekeleza miradi kwa kusuasua na kuchelewa 
kukamilika, kumezinyima jamii husika kupata huduma ya maji kwa muda 
uliopangwa. Hii pia imeiweka RUWASA katika hatari ya kulipa gharama 
kubwa ambazo zinaweza kusababishwa na kupanda kwa bei. 
 
Napendekeza kwamba kwa siku zijazo, RUWASA isimamie Miradi kwa 
ufanisi ili kuepuka ucheleweshwaji wa Miradi na gharama 
kubwa. Aidha, Uongozi wa RUWASA unapaswa utoze fidia ya 
ucheleweshaji wa miradi (liquidated damages) kutoka kwa Wakandarasi 
kwa mujibu wa Mikataba. 

9.15.11 Kutelekezwa kwa Miradi yenye Thamani ya Sh. 1,126,445,914 
Kifungu Na. 19.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba yaliyopo katika 
Mwongozo wa Nyaraka za Zabuni za mwaka 2018 kinamtaka mkandarasi 
kutekeleza na kufanya kazi kwa mujibu wa vigezo na masharti ya mkataba. 
  
Nimebaini katika Ofisi ya RUWASA Wilaya ya Ikungi Mkandarasi alitelekeza 
eneo la kazi kwa miezi 6 kuanzia tarehe 10 Machi, 2020 hadi 25 Septemba, 
2020 ambapo Mradi ulisitishwa ukiwa umetekelezwa kwa 17%. Vilevile, 
nilitembelea Mradi wa Mgumile-Ujiji tarehe 04 Januari 2021 na kubaini 
kuwa Mkandarasi hakuwa kwenye eneo la Mradi tangu 13 Machi, 2018 
(miezi 34) bila idhini ya Meneja wa Mradi. Vilevile, nimebaini 
miundombinu ya Mradi ilikuwa imeathiriwa na maji yaliyofurika. Jedwali 
Na. 88 linatoa maelezo zaidi ya mikataba. 
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Jedwali Na. 88: Miradi Iliyotelekezwa na Wakandarasi kwa Zaidi ya 
Miezi Sita 

MKOA OFISI YA WILAYA JINA LA MRADI NAMBA YA 
MKATABA 

GHARAMA YA  
MKATABA (Sh.) 

Kigoma Kigoma-ujiji Ujenzi wa Mradi 
wa maji Mgumile 

LGA/042/2
013-
2014/12 

721,438,645 

Singida Ikungi Ujenzi wa Mradi 
wa maji Kijiji cha 
Mtunduru 

LGA/146/2
018/2019/
W/02 

405,007,269 

JUMLA 1,126,445,914 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/2020 
 
Kwa maoni yangu, kutelekeza miradi kumesababisha kutokamilika kwake 
na hivyo kutopatikana kwa huduma ya maji kwa jamii iliyolengwa. Mbali 
na hilo, kusimama kwa kazi kumesababisha uharibifu wa kazi 
iliyokwishafanyika awali na kunaweza kusababisha upotevu zaidi wa 
rasilimali za Umma endapo hali hiyo itaendelea.   
 
Napendekeza kuwa uongozi wa RUWASA uhakikishe Miradi inakamilika 
bila kucheleweshwa zaidi na Wasimamizi wa Miradi husika wafanye 
ufuatiliaji na usimamizi wa kutosha wa Miradi hiyo. 

9.15.12 Kushindwa kutoza Fidia ya Kuchelewesha Kazi Sh. 
1,227,502,011 

Kanuni ya 112(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 na 
kifungu Na. 57.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba yaliyopo katika 
Mwongozo wa Nyaraka za Zabuni za mwaka 2018 vinataka taasisi 
zinazofanya ununuzi kuwatoza fidia wazabuni kwa kiwango cha asilimia 
0.1 hadi asilimia 0.15 ya jumla ya mkataba hadi jumla ya kiasi cha 
dhamana ya utendaji kwa kuchelewa kutoa huduma au kufanya kazi. 
 
Nimebaini RUWASA imeshindwa kutoza fidia (liquidated damages) ya 
Sh. 1,227,502,011 kwa mikataba minne ikiwa ni ukomo wa dhamana ya 
utendaji iliyowasilishwa na asilimia 0.10 ya thamani ya mikataba kwa siku 
itokanayo na kuchelewa kwa Miradi. Maelezo zaidi yanaoneshwa katika 
Jedwali Na. 89 hapa chini  
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Jedw
ali N

a. 89: M
ikataba am

bayo H
aikutozw

a Fidia ya U
chelew

eshaji M
iradi  

M
koa 

O
fisi 

Ya 
W

ilaya 
Jina La M

radi 
N

a. 
Y

a 
M

kataba  
G

haram
a 

Y
a  

M
kataba (Sh.) 

U
chelew

eshaji 
(Siku) 

Tozo Ya Fidia (Sh.) 

Kagera 
M

issenyi 
U

jenzi w
a M

radi w
a 

m
aji 

kijiji 
cha 

Kakunyu 

LG
A/038/RW

SS
P/18/2013/201
4 

875,845,000 
312 

116,349,600 

Kigom
a 

Kigom
a 

U
jenzi w

a M
radi w

a 
M

aji 
Vijiji 

vya 
Kaseke, 

Kim
bw

ela 
na N

yam
oli 

LG
A/043/2016/

2017/W
/15 

1,163,496,000 
539 

174,524,400 

M
tw

ara 
Tandahim

ba 
U

jenzi w
a M

radi w
a 

m
aji kw

a Kijiji cha 
M

kw
iti 

LG
A/087/W

S/2
017/2018/w

/16 
3,271,950,518 

100 
327,195,051 

N
jom

be 
W

anging'om
be 

U
jenzi w

a M
radi w

a 
m

aji 
Igando- 

Kijom
be 

LG
A/153/2017/

2018/W
/01 

12,437,407,360 
49 

609,432,960 

Jum
la 

14,476,748,360 
  

1,227,502,011 
Chanzo: Taarifa ya U

kaguzi kw
a M

enejim
enti 2019/2020 
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Kwa kutokutoza fidia ya ucheleweshaji miradi, RUWASA haikuhakikisha 
kuwa wakandarasi wanakamilisha miradi hiyo kwa wakati. Hali hii inaweza 
kusababisha kuongezeka kwa gharama za miradi. 
 
Napendekeza Uongozi wa RUWASA utoze fidia ya Sh. 290,874,000 kwa 
Miradi iliyocheleweshwa na kuendelea kufuatilia kwa ukaribu 
utekelezaji unaozingatia masharti ya mikataba ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa na kuepuka gharama za ziada. 
 

9.15.13 Kusitishwa kwa Mikataba Yenye Thamani ya Sh. 7,400,458,243 
na Marekebisho ya Sh. 888,273,369 Bila Kutoa Taarifa kwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma na kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

 
Kanuni ya 113(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, 
inawataka Maafisa Masuuli kupeleka kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma (PPRA) na Mwanasheria Mkuu wa Serikali orodha ya Wakandarasi 
walioshindwa kutekeleza Mikataba ndani ya muda uliowekwa au 
walioshindwa kufuata matakwa ya mikataba bila sababu zinazokubalika na 
kusababisha kuvunjika kwa Mikataba kwa ajili ya taarifa na hatua stahiki. 
Aidha, sehemu ya 3(d) ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 
inamtaka Afisa masuuli kuwasilisha ripoti kwa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma kwa marekebisho yoyote, mabadiliko au tofauti katika 
Mikataba akitoa maelezo juu ya sababu na athari kwa gharama za 
Mkataba. 
  
Katika ukaguzi nimebaini Mikataba mitatu katika mikoa ya Singida na 
Ruvuma ambapo RUWASA ilisitisha mikataba yenye thamani ya Sh. 
7,400,458,243 kutokana na Wakandarasi kushindwa kutekeleza miradi 
hiyo. Hata hivyo, taarifa za kusitishwa kwa mikataba hazikuwasilishwa kwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kama sharia inavyoelekeza. Aidha, nimebaini kuwa Ofisi ya 
RUWASA Wilaya ya Mkuranga ilirekebisha bei ya Mkataba kwa kupunguza 
kiwango cha awali kwa asilimia 20 bila kuwasilisha suala hilo kwa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma. Maelezo zaidi yanaoneshwa katika 
Jedwali Na. 90  
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Jedwali Na. 90: Mikataba iliyositishwa na kurekebishwa bila kutoa 
taarifa kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma na kwa Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali  

MIKATABA ILIYOSITISHWA  
MKOA OFISI YA 

WILAYA 
JINA LA 
MRADI 

NAMBA YA 
MKATABA 

GHARAMA YA  
MKATABA (Sh.) 

Singida Ikungi Ujenzi wa 
Mradi wa 
maji Kijiji 
cha 
Mtunduru.  

LGA/146/2
018/2019/
W/02 

405,007,269 
Ruvuma Songea Uboreshaji 

wa Mradi 
wa maji 
vijiji vinne 
katika 
Halmashaur
i ya Wilaya 
ya Madaba 
kwa awamu 
ya I. 

LGA/182/H
Q/W/2016/
2017/06 

2,079,586,064 
Namtumb
o 

Ujenzi wa 
Mradi wa 
maji kwa 
kijiji cha 
Likuyuseka
maganga. 

LGA/105/C
TR/2016/20
17/W/RWSS
P/01 

4,915,864,910 
JUMLA 7,400,458,243 
MIKATABA ILIYOREKEBISHWA  
Pwani Mkuranga Ujenzi wa 

kisima cha 
maji Kijiji 
cha 
Mwanambay
a. 

LGA/012/W
S/2017/201
8W/01-02 

Kutoka Sh. 
1,243,033,303 h
adi Sh. 
977,760,819 
(punguzo la Sh. 
265,272,484) 

Ujenzi wa 
kisima cha 
maji Kijiji 
cha 
Mkerezange
. 

LGA/012/W
S/2017/201
8W/01-03 

Kutoka Sh. 
2,971,819,267 
hadi Sh. 
2,348,818,382 
(punguzo la Sh. 
623,000,885) 

JUMLA YA MAREKEBISHO (Sh.) 888,273,369 
 Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/2020 
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Kwa maoni yangu, kushindwa kutoa taarifa kwa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA) na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kunapunguza uadilifu, uwazi na uwajibikaji katika manunuzi ya umma. 
Hali hii inaweza pia kusababisha Wakandarasi kuendelea na tabia ya 
kutelekeza miradi. 
  
Napendekeza kwa Uongozi wa RUWASA kuhakikisha kuwa katika siku 
zijazo taarifa za Mikataba iliyositishwa na kurekebishwa inawasilishwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma na kwa Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali kwa ajili ya taarifa na kuchukua hatua stahiki. 
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 SURA YA KUMI 

 USIMAMIZI WA MATUMIZI 

10.1 Utangulizi 
Taasisi za Serikali hutumia fedha kwa ajili ya ununuzi wa huduma na 
bidhaa kwa mujibu wa idhini kama inavyotolewa na Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Uidhinishaji wa matumizi huongozwa na sheria, 
kanuni, taratibu na miongozo mbalimbali kama inavyotolewa na mamlaka 
husika kila wakati.  Taasisi zinapaswa kuwa na mfumo bora na madhubuti 
wa udhibiti ili kuhakikisha kuwa matumizi ya fedha yanafanywa kwa 
mujibu wa sheria. 

Ukaguzi wangu umeendelea kufanya tathmini ya mifumo ya udhibiti wa 
matumizi na kutoa mapendekezo ili kuboresha usimamizi wa matumizi ya 
fedha za umma. 

Sura hii inatoa mapungufu yaliyobainika kwenye matumizi yaliyofanywa na 
Wizara, Sekretarieti za Mikoa kwa mujibu wa sheria na kanuni. Ingawa 
kuna maboresho yamefanyika katika usimamizi wa matumizi ya fedha za 
umma kutokana na mapendekezo yangu, hata hivyo, maboresho zaidi 
yanahitajika. Nimeendelea kubaini dosari kadhaa kwenye usimamizi wa 
matumizi ikiwa ni pamoja na matumizi yasiyo na nyaraka toshelezi, 
matumizi kupitia vifungu vya matumizi visivyo sahihi, matumizi zaidi ya 
bajeti iliyoidhishwa, matumizi yasiyo na tija, kuchelewa kurejesha 
masurufu, kutokukata kodi ya zuio (withholding tax) na kupeleka Mamlaka 
ya Mapato na kushindwa kudai risiti za kielekitroniki kutoka kwa wazabuni 
baada ya kufanya malipo. Katika aya zifuatazo nimeeleza kwa kina dosari 
nilizozibaini pamoja na mapendekezo yangu ili kuboresha usimamizi wa 
matumizi ya fedha za umma. 

10.2 Fedha ambazo Hazikutumika za Uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura Hazikurejeshwa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi kutoka Halmashauri Sh. 716,706,995 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilitoa maelekezo kwa Wakurugenzi wa 
Halmashauri (ambao ni wasimamizi wa Uchaguzi) kuwa fedha zote 
zitakazobaki baada ya zoezi la kuboresha daftari la kudumu la wapiga kura 
kukamilika zirejeshwe kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi kupitia akaunti 
maalumu iliyopo Benki Kuu ya Tanzania. 

Katika kipindi cha mwaka 2019/20, Tume ya Taifa ya Uchaguzi  ilipeleka 
jumla ya Sh.43,263,677,359 mikoa yote 26 ya Tanzania Bara pamoja na 
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Zanzibar kwa ajili ya kuboresha daftari la kudumu la wapiga kura. Hata 
hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa kati ya fedha hizo, zilizokuwa zimetumika ni 
Sh. 42,546,970,364. Hivyo, kulikuwa na bakaa kiasi cha Sh. 716,706,995 
katika Halmashauri 70 kwenye mikoa 19 ambazo hazijarejeshwa Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi baada ya matumizi husika kukamilika kama 
inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na.XX 

Nilishindwa kubaini kiasi cha fedha ambacho kilitumika pamoja na bakaa 
katika Halmashauri za Wilaya ya Kasulu na Uvinza ambazo zilipelekewa Sh. 
262,059,500 na Sh. 219,632,000 mtawalia. Hii ni kwa sababu Wakurugenzi 
Watendaji wa Wilaya walishindwa kunipa nyaraka husika. Muhtasari wa 
fedha ambazo hazijarejeshwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi.Uchambuzi wa 
fedha ambazo hazikurejeshwa kwa mikoa ni kama inavyoonekana kwenye 
Jedwali Na. 91 hapa chini   

Jedwali Na. 91: Mikoa ambayo Halmashauri Hazijarejesha Fedha Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi  
Na. Mkoa Kiasi (Sh.) Na. Mkoa Kiasi (Sh.) 

1 Dodoma 
           

30,980,894  11 Mwanza 
              

5,568,395  

2 Singida 
              

2,036,540  12 Kagera 
              

4,490,089  

3 Ruvuma 
                 

243,710  13 Tabora 
           

27,816,991  

4 Kilimanjaro 
           

7,226,800  14 Pwani 
                 

679,547  

5 Tanga 
           

20,614,486  15 Rukwa 
              

1,060,000  

6 Geita 
              

1,259,427  16 Mbeya 
              

4,144,080  

7 Kigoma 
         

383,750,051  17 Songwe 
                 

310,390  

8 Arusha 
           

90,096,797  18 Dar es Salaam 
           

16,603,114  

9 Manyara 
           

72,712,445  19 Shinyanga 
           

20,708,660  

10 Mara 
           

26,404,579  Jumla    716,706,995  
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Ni maoni yangu kuwa, dosari hii imetokana na ufuatiliaji usioridhisha wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi ili kuhakikisha kuwa fedha zote ambazo 
hazijatumika zinarejeshwa. Vilevile, imetokana na Halmashauri husika 
kukiuka maelekezo ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Kushindwa au 
kuchelewa kurejesha fedha ambazo hazijatumika Tume ya Taifa ya 
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Uchaguzi kunaweza kusababisha matumizi mabaya ya fedha hizo. Kitendo 
cha Halmashauri za Wilaya ya Kasulu na Uvinza kushindwa kutoa nyaraka 
kuhusiana na matumizi ya fedha kinazuia mawanda ya ukaguzi, hivyo 
kunisababisha kushindwa kujiridhisha uhalali wa malipo hayo. 

Ninashauri Tume ya Taifa ya Uchaguzi kuwa na mfumo madhubuti 
utakaowezesha usimamizi wa matumizi ya fedha zinazotumwa 
Halmashauri na kuhakikisha kuwa fedha ambazo hazijatumika 
zinarejeshwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Vilevile, Wakurugenzi wa 
Wilaya za Kasulu na Uvinza kuhakikisha kuwa nyaraka zinawasilishwa 
kwenye ofisi yangu kwa ajili ya ukaguzi. 

10.3 Matumizi Yasiyo na Tija Sh. 453,782,820 
Kwa mujibu wa Kifungu Na. 21 cha Kanuni za Fedha za mwaka 2001, 
matumizi yasiyo na tija ni matumizi ambayo hayana manufaa na 
yangeweza kuepukwa. Hivyo, malipo haya ni hasara na yanapaswa kuwa 
sehemu ya hasara kwenye taarifa ya Mhasibu Mkuu wa Serikali ili yaweze 
kuchunguzwa na Kamati za Fedha za Bunge. 
 
Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Wizara mbili zilifanya matumizi kiasi 
cha Sh. 453,782,820.35 ambayo hayana tija kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 92 hapo chini. 

Jedwali Na. 92: Malipo Yasiyo na Tija  
Na. Taasisi Kiasi(Sh.) Maelezo 

1 Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 
– Fungu Na. 52 

451,155,502 Gharama ya kuchelewa 
kuondosha mizigo 
bandarini ambayo ni 
magari 50 ya wagonjwa 
na pikipiki 50.  

2 

Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi ( Uvuvi – Fungu Na. 
64) 2,627,318.35 

Malipo ya adhabu kwa 
kuchelewa kupeleka 
makato ya watumishi 
Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii.  

Jumla 453,782,820.35  
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Ninaamini kuwa, matumizi yasiyo na tija hutokana na mfumo wa udhibiti 
wa matumizi usioridhisha. Bila ya kuwa na mfumo madhubuti wa udhibiti 
wa matumizi ya fedha, Serikali itaendelea kupata hasara kutokana na 
matumizi ambayo yangeweza kuepukika.  
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Ninashauri kuwa Maafisa Masuuli pamoja na wote wanaohusika kufanya 
maamuzi kuhakikisha mifumo ya usimamizi wa fedha inaimarishwa ili 
kuepuka matumizi yasiyo na tija. 

10.4 Matumizi Yenye Nyaraka Pungufu Sh. 7,320,136,708 na Hati za 
Malipo Ambazo Hazikuwasilishwa Wakati wa Ukaguzi Sh. 
2,638,372,956.12 

Nilibaini kuwa, taasisi 36 zilifanya malipo yenye jumla ya Sh. 
7,320,136,708 bila kuwa na nyaraka stahiki na toshelezi katika mwaka huu 
wa ukaguzi. Kitendo hiki ni kinyume na kanuni ya 86 ya Kanuni za Fedha za 
za mwaka 2001 zinazoelekeza kuwa malipo yote ya fedha za umma yawe 
na nyaraka toshelezi na stahiki.  
Aidha, hati za malipo zenye jumla ya Sh. 2,638,372,956.12 katika taasisi 
nne hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi hivyo sikuweza kujiridhisha 
uhalali wa malipo hayo. Kwa mujibu wa kanuni ya 18 (1)(f) na (2) ya 
Kanuni za Fedha za mwaka 2001, malipo ambayo nyaraka zake 
hazijawasilishwa ni hasara ya fedha na yanapaswa kujumuishwa kwenye 
taarifa ya Hasara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali. Rejea Jedwali Na. 93 hapa 
chini na Kiambatisho Na. XXI kwa Maelezo Zaidi.  

Jedwali Na. 93: Hati za Malipo Ambazo Hazikuwasilishwa Wakati wa 
Ukaguzi 
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 Jeshi la Wananchi wa Tanzania – Fungu Na. 38 2,293,308,795 

2 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto – Fungu Na. 52 95,691,921.20 

3 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki – Fungu Na. 34 72,853,524.42 

4 Tume ya Taifa ya Uchaguzi – Fungu Na. 61 176,518,715.50 
Jumla 2,638,372,956.12 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Mtiririko wa malipo yenye nyaraka pungufu kwa miaka mitano ni kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 94 hapo chini. 

Jedwali Na. 94: Malipo yenye Nyaraka Pungufu kwa Miaka Mitano  
Na. Mwaka wa Fedha  Idadi ya Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 2019/20 36 7,320,136,708 
2 2018/19 39 5,060,449,260 
3 2017/18 40 4,369,240,033 
4 2016/17 27 4,508,127,243 
5 2015/16 29 12,504,745,476 

Chanzo: Ripoti za Serikali kuu kuanzia mwaka 2014/15 hadi 2018/19 na 
Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20. 
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Kutokana na jedwali hapo juu, mtiririko wa matumizi yenye nyaraka 
pungufu yamepungua kwa idadi ya taasisi. Hata hivyo, yameongezeka kwa 
kiasi cha malipo ikiashiria kuwa maboresho zaidi kwenye usimamizi wa 
fedha yanahitajika.  
 
Ni maoni yangu kuwa chanzo cha kuwa na matumizi yenye nyaraka 
pungufu na kutokuwasilisha hati za malipo ni kuwa na mfumo dhaifu wa 
udhibiti na Maafisa Masuuli kushindwa kuchukua hatua stahiki kwa maafisa 
wanaosababisha udhaifu huu. Ninaamini kuwa hii inaweza kuwa ishara ya 
kufanyika kwa matumizi ya udanganyifu na mabaya. Mawanda yangu ya 
Ukaguzi yalizuiwa hivyo sikuweza kuthibitisha uhalali wa malipo 
yaliyofanyika.  
 
Ninashauri Maafisa Masuuli husika kuendelea kuhakikisha mifumo ya 
udhibiti wa fedha inaimarishwa ili kuhakikisha kuwa matumizi 
yanayofanyika yanakuwa na nyaraka stahiki na toshelezi. Vilevile, 
hatua stahiki zichukuliwe kwa maofisa wanaosababisha dosari hizi. 

10.5 Madai ya Matibabu Yaliyokataliwa na Mfuko wa Bima ya Afya Sh. 
24,160,690 

Jeshi la Polisi lina makubaliano na Mfuko wa Bima ya Afya ya kuwatibu 
wagonjwa kupitia bima ya afya na kupeleka madai ili kurejeshewa fedha 
za matibabu kutoka Mfuko wa Bima ya Afya. Mfuko wa Bima ya Afya 
umetoa miongozo na maelekezo mbalimbali ya kuzingatia wakati wa kutoa 
huduma za afya kwa wanachama wake. 

Katika mwaka wa fedha 2019/20 Jeshi la Polisi halikurejeshewa fedha 
kutoka Mfuko wa Bima ya Afya kiasi cha Sh. 24,160,690 kwa kushindwa 
kuzingatia maelekezo ya ujazaji wa fomu za Bima wakati wa matibabu. 
Vituo vya Afya vya Polisi vilitumia jumla ya Sh. 109,614,050 kuwahudumia 
wanachama wa Bima ya afya lakini kati ya kiasi hicho fedha iliyorejeshwa 
ni Sh. 85,453,360 tu na fedha jumla ya Sh.24,160,690 haikurejeshwa 
kutonana na dosari mbalimbali. 

Dosari mbalimbali katika ujazaji wa fomu za Bima ikiwa ni pamoja na 
kukosekana kwa taarifa muhimu kama vile; majina ya wagonjwa na sahihi 
za madaktari, ripoti za majibu ya vipimo vya wagonjwa, kutoa huduma nje 
ya mawanda ya Mfuko wa Bima ya Afya, Pamoja na matumizi ya kadi za 
Bima ya Afya zilizokwisha muda wake. Sababu nyingine ni kuwapo kwa 
maombi yaliyotumwa mara mbili, kutokuzingatia bei za Mfuko wa Bima ya 
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Afya, kulaza wagonjwa na kujaza siku zisizo sahihi, kukosekana kwa 
maelezo ya huduma zilizotolewa, n.k 

Kutokurejeshwa kwa fedha kutoka Mfuko wa Bima ya Afya husababisha 
kupungua kwa mapato ya vituo vya afya, ambayo inaweza kusababisha  
kupungua kwa ubora wa huduma zinazotolewa. Fedha hizi ambazo 
hazijarejeshwa ni hasara kwa Jeshi la Polisi na kusababisha upungufu wa 
uwezo wa kuhudumia wagonjwa. 

Ninashauri uongozi wa Jeshi la Polisi kuhakikisha kuwa fomu za Bima ya 
Afya zinajazwa kikamilifu, zinahakikiwa na kuidhinishwa kabla ya 
kupelekwa Mfuko wa Bima ya Afya. Pia, ni vyema kushirikiana na Mfuko 
wa Bima ya Afya kuhakikisha mafunzo zaidi yanatolewa jinsi ya 
kuzingatia miongozo na maelekezo ya namna ya ujazaji wa fomu ili 
kupunguza dosari. 
 

10.6 Matumizi Yaliyofanyika Nje ya Bajeti Sh. 24,408,396,381 
Kifungu Na. 27(4) cha Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 kinaelekeza kuwa, 
matumizi ya fedha za Serikali yanatakiwa yaendane na bajeti 
iliyoidhinishwa. 

Nilibaini kuwa, taasisi sita zilifanya matumizi yenye jumla ya Sh. 
24,408,396,381 ambayo hayakuwa kwenye bajeti kinyume na sheria ya 
bajeti ya mwaka 2015. Matumizi kinyume na bajeti huathiri utekelezaji wa 
shughuli mbalimbali hivyo taasisi kushindwa kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 

Mchanganuo wa taasisi zilizofanya matumizi nje ya bajeti ni kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 95 hapo chini. 
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Jedwali Na. 95: Matumizi Nje ya Bajeti  
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 

Tume ya Taifa katika Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) – Fungu Na. 18 4,760,000.00 

2 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano – Fungu Na. 
62  38,150,000.00 

3 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto – Fungu Na. 53 257,906,556.28 

4 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto – Fungu Na. 52 24,024,009,125 

5 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na Walemavu 
– Fungu Na. 65  50,477,500.00 

6 Sekretarieti ya Mkoa Songwe 33,093,200.00 
Jumla 24,408,396,381 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Kwa miaka mitano iliyopita, mtiririko wa kuongezeka au kupungua kwa 
tatizo hili ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 96 hapo chini. 

Jedwali Na. 96: Matumizi Yaliyofanywa Nje ya Bajeti kwa Miaka Mitano  

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya 
Taasisi Kiasi (Sh.) 

Mabadiliko ya Kiasi 
ukilinganisha na mwaka 

uliopita 

2019/20 6 24,408,396,381 24,408,396,381 

2018/19 0 0 0 

2017/18 0 0 (3,044,072,276) 

2016/17 8 3,044,072,276 (1,953,889,688) 

2015/16 15 4,997,961,964 3,699,588,043 

2014/15 13 1,298,373,921   
Chanzo: Ripoti za Serikali kuu kuanzia mwaka 2014/15 hadi 2018/19 na 
Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Ninashauri menejimenti husika kuhakikisha kuwa matumizi yote 
yanazingatia bajeti iliyoidhinishwa kama inavyoelekezwa kwenye 
Sheria ya Bajeti. 
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10.7 Malipo yenye Mapungufu Sh. 53,345,000 
Kanuni ya 11 ya Kanuni za Fedha ya mwaka 2001 inaelekeza Maafisa 
Masuuli kuhakikisha kuwa fedha na rasilimali walizopewa kusimamia 
wanazisimamia vizuri na kuzitunza. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa taasisi 
mbili zilifanya malipo yenye jumla ya Sh. 53,345,000 yenye mapungufu 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 97 hapo chini. 

Jedwali Na. 97: Malipo yenye Mapungufu 
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) Maelezo 

1 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali – Fungu Na. 16 50,400,000 

Malipo kwa ajili ya posho 
ya nyumba kwa kila 
mwezi kwa watumishi 
wasiostahili. 

2 

Wizara ya Maliasili na Utalii 
– Fungu Na. 69 

2,945,000 

Malipo kwa ajili ya 
matibabu ambayo ni 
sehemu ya huduma za 
Mfuko wa Bima ya Afya.  

 Jumla  53,345,000   
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Ni maoni yangu kuwa, malipo yaliyofanyika hayakuweza kuwa na uhalali 
kwa sababu hayana idhini stahiki. Kufanya malipo kinyume na sheria, 
kanuni na taratibu ni ukiukwaji wa sheria ambao unasababisha upotevu wa 
fedha za serikali.Fedha hizi zingetumika kwenye shughuli zenye tija zaidi 
kwa taasisi. 

Ninaendelea kushauri kuwa Maafisa Masuuli katika taasisi zao 
kuhakikisha kuwa sheria na taratibu za fedha zinazingatiwa, endapo 
kuna upungufu wa kisheria, kibali maalumu kipatikane kwa maandishi. 

10.8 Malipo Yaliyofanywa kwenye Vifungu Visivyohusika Sh. 
657,493,929 

Kanuni Na. 46(2) ya Kanuni za Fedha ya mwaka 2001 inaelekeza kila 
kifungu cha mapato na matumizi kifanyike kulingana na bajeti 
iliyoidhinishwa. 
 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, taasisi 16 zilifanya malipo yenye jumla ya  
Sh. 657,493,929 kupitia vifungu visivyohusika kinyume na Kanuni 46(2) ya 
Kanuni za Fedha. Malipo yanayofanywa kwenye vifungu visivyo sahihi sio tu 
kwamba huipotosha taarifa za fedha, lakini pia huharibu taswira ya bajeti 
na husababisha baadhi ya vifungu kutumika zaidi na vingine kutumika chini 
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ya bajeti iliyoidhinishwa; hivyo, kuathiri mali na gharama kwenye taarifa 
za fedha. Mchanganuo wa taasisi hizo ni kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 98 hapo chini. 

Jedwali Na. 98: Malipo Yaliyofanywa kwenye Vifungu Visivyohusika  
Na. Taasisi Kiasi(Sh.) 

1 
Ofisi ya Rais – Bodi ya Mishahara katika Utumishi wa 
Umma - Fungu Na. 09 86,081,603.00 

2 

Tume ya Taifa katika Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) – Fungu Na. 18 5,770,000.00 

3 Wizara ya Mambo ya Ndani – Fungu Na. 51 38,400,580.00 
4 Wizara ya Viwanda na Biashara – Fungu Na. 44 54,626,938.00 

5 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki – Fungu Na. 34 64,180,930.47 

6 Ofisi ya Waziri Mkuu - Fungu Na. 37  47,587,904.18 

7 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na 
Walemavu – Fungu Na. 65  143,714,226.00 

8 
Mamlaka ya Kupambana na Kuzuia Dawa za Kulevya– 
Fungu Na. 91 10,600,000.00 

9 Sekretarieti ya Mkoa Kagera 41,517,609 
10 Sekretarieti ya Mkoa  Mbeya 36,348,565 
11 Sekretarieti ya Mkoa  Arusha 42,274,337 
12 Sekretarieti ya Mkoa Dar es Salaam 16,266,500 
13 Sekretarieti ya Mkoa  Lindi 6,432,000 

14 Sekretarieti ya Mkoa  Manyara 
1,580,000 

15 Sekretarieti ya Mkoa Shinyanga 
11,926,500 

16 

Tume ya Taifa ya mipango na matumizi ya Ardhi – 
Fungu Na. 03 50,186,236 

Jumla 657,493,929 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

 
Kwa kulinganisha na miaka iliyopita, isipokuwa mwaka 2017/18, mtiririko 
unaonesha kuwa dosari hii imeendelea kuwapo bila kuwa na mabadiliko 
makubwa, hii inaashiria kuwa Maafisa Masuuli wanapaswa kuongeza juhudi 
ili kuhakikisha bajeti inazingatiwa. Rejea Kielelezo Na.  16 hapo chini 
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Kielelezo Na.  16: Mtiririko wa Malipo Yaliyofanywa kwenye Vifungu 
Visivyohusika  

 

 

Ninashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa malipo yote yanafanyika 
kulingana na vifungu sahihi vilivyoidhinishwa kwenye bajeti, ikibidi 
idhini ya kuhamisha fedha kwenye vifungu itolewe kwa mujibu wa 
Kanuni za Fedha. 
 

10.9 Malipo Yaliyofanyika bila Kudai Risiti za Kielekitroniki Sh. 
1,560,639,544.29 

Ukaguzi ulibaini kuwa taasisi 21 zililipa jumla ya Sh. 1,560,639,544.29 kwa 
wazabuni mbalimbali bila kudai risiti za kielekitroniki kinyume na matakwa 
ya kifungu Na. 36(1) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 2015 na Kanuni ya 
28(1) ya Kanuni za Kodi ya Mapato (Vifaa vya Kielekitroniki) za mwaka 
2012. Rejea Jedwali Na. 99 hapo chini kwa maelezo zaidi.  
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Jedwali Na. 99: Taasisi Zilizofanya Malipo bila kudai Risiti za 
Kielekitroniki  
Na. Taasisi Kiasi(Sh.) 

1 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto – Fungu Na. 52  438,860,329.46 

2 
Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo - Fungu  
Na. 96 22,729,932 

3 Wizara ya Katiba na Sheria – Fungu Na. 41 23,093,438 
4 Wizara ya Maji – Fungu Na. 46 48,859,623.19 
5 Tume ya Taifa ya Uchaguzi – Fungu Na. 61 629,470,323 
6 Ofisi ya Waziri Mkuu – Fungu Na. 37 19,991,309.60 

7 
Mamlaka ya Kupambana na Kuzuia Dawa za 
Kulevya– Fungu Na. 91 22,781,763.20 

8 Sekretarieti ya Mkoa  Kagera 18,289,598.44 
9 Sekretarieti ya Mkoa  Njombe 66,452,733 
10 Sekretarieti ya Mkoa  Ruvuma 21,775,137.60 

11 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia – Fungu 
Na. 46 17,275,740 

12 Tume ya Kudhibiti UKIMWI 24,458,038 
13 Sekretarieti ya Mkoa Arusha 17,825,880 
14 Sekretarieti ya Mkoa Kigoma 30,582,066 
15 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara 45,568,807.00 
16 Sekretarieti ya Mkoa Lindi 65,576,725.00 

17 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi - Fungu Na. 48 12,603,858.80 

18 Ofisi ya Makamu wa Rais - Fungu Na. 31  7,094,000.00 
19 Sekretarieti ya Mkoa Manyara 13,180,965  
20 Sekretarieti ya Mkoa Tanga 9,330,376.00 
21 Sekretarieti ya Mkoa Shinyanga 4,838,901.00 
 Jumla 1,560,639,544.29 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita, kuna ongezeko la Sh. 
606,542,367.03 wakati Idadi ya Taasisi imeongezeka kutoka 18 hadi 21. 

Hii inaonesha kuwa dosari hii bado ipo. Kielelezo Na. 17 hapa chini 
inaonesha mwenendo wa dosari hii kwa miaka mitano mfululizo . 
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Kielelezo Na.  17: Mtiririko wa Malipo Yasiyokuwa na Risiti za 
Kielekitroniki 
 

 

Kutokudai risiti za kielekitroniki kunasababisha mianya ya ukwepaji wa 
kodi hivyo kudhoofisha juhudi za Serikali kukusanya mapato. 

Ninashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha wanazingatia Sheria ya 
Usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015 kwa kudai risiti za kielekitroniki 
kwa wazabuni. Ninatoa wito kwa Maafisa Masuuli kuacha kufanya 
manunuzi kwa wazabuni ambao hawatumii vifaa vinavyotoa risiti za 
Kielekitroniki. 

10.10 Kutokukata Kodi ya Zuio na Kutowasilishwa Kodi Hiyo Mamlaka 
ya Mapato Tanzania Sh. 60,035,534 

Kwa mujibu wa kifungu Na. 83(1)(c)(ii) na 84 (1) vya Sheria ya Kodi ya 
Mapato ya mwaka 2004 (iliyorekebishwa mwaka 2019), kodi ya zuio 
inapaswa kukatwa kwenye ada za huduma, malipo ya manunuzi ya bidhaa 
na malipo ya mikataba na kuwasilishwa Mamalaka ya Mapato Tanzania 
ndani ya siku saba baada ya mwisho wa mwezi.  

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, taasisi tano zilishindwa kukata kodi ya 
zuio au kuwasilisha kodi ya zuio jumla ya Sh. 60,035,534 Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kinyume na Sheria ya Kodi ya Mapato. Rejea Jedwali Na. 
100 hapo chini kwa maelezo zaidi.  
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Jedwali Na. 100: Orodha ya Taasisi ambazo Hazikukata Kodi ya Zuio  
Na. Taasisi Kiasi(Sh.) 

1 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali – Fungu Na. 16 10,214,628 

2 

Tume ya Taifa katika Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO) 
– Fungu Na. 18 14,564,899 

3 Wizara ya Maliasili na Utalii – Fungu Na. 69 675,000 

4 
Ofisi ya Rais na Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri- 
Fungu Na. 30 2,649,387 

5 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi – Fungu Na. 
64) 31,931,620.08 

 Jumla 60,035,534.08 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Ikilinganishwa na ripoti za miaka iliyopita, kuna ongezeko la kiasi cha Sh. 
36,534,316 kuhusiana na dosari hii, Ongezeko hili linaonesha kuwa juhudi 
zilizochukuliwa na Maafisa Masuuli kushughulikia tatizo hili hazikuzaa 
matunda. Mtiririko kwa miaka mitano ni kama inavyoonekana hapo chini. 

Jedwali Na. 101: Mtiririko wa Mabadiliko Kiasilimia kwa miaka mitano  
Mwaka wa 

Fedha Idadi ya Taasisi Kodi Zuio ambayo 
Haikukatwa (Sh.) 

Mabadiliko 
kiasilimia 

2019/20 4 60,035,534  155 
2018/19 5 23,501,217  -97 
2017/18 7 722,173,494  562 
2016/17 10 109,163,824  -89 
2015/16 9 990,181,705  43 
2014/15 6 692,539,424  

 Chanzo: Ripoti za Serikali kuu kuanzia mwaka 2014/15 hadi 2018/19 na Taarifa 
ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20. 

Ni Maoni yangu kuwa, kushindwa kukata kodi kunasababisha upotevu wa 
mapato ya Serikali. 

Ninashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa kodi ya zuio inakatwa na 
kuwasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kama inavyoelekezwa na 
Sheria ya Kodi ya Mapato. 
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10.11 Usimamizi wa Masurufu Usioridhisha 
Kanuni ya 103 ya Kanuni za Fedha za mwaka 2001 inaelekeza kuwa 
masurufu yarejeshwe mara baada ya dhumuni la masurufu hayo kuisha na 
kwa vyovyote vile, mwisho wa mwaka wa fedha husika, vinginevyo iwe 
imeruhusiwa na kanuni nyingineyo ya Kanuni za Fedha. 
 

Kila mwaka, nimetoa rai kuhusu usimamizi wa masurufu usioridhisha, kama 
vile masurufu kutokutumiwa ipasavyo, ucheleweshaji wa kurejesha 
masurufu baada ya muda kuisha, kutokuwa na daftari la masurufu na 
watumishi kupewa masurufu mengine kabla ya kurejesha waliyopewa 
mwanzo. 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini kuwa taasisi 15 zilikuwa na 
masurufu jumla ya Sh. 2,115,877,781 ambayo hayajarejeshwa. Vilevile, 
kumekuwa na ucheleweshaji wa kurejesha masurufu ya kiasi cha Sh. 
196,090,597 baada ya muda wake kuisha, hadi siku 364 kwa taasisi tatu. 
Jedwali Na. 102 hapa chini linaonesha mchanganuo wa masurufu ambayo 
hayajarejeshwa.  
Jedwali Na. 102: Masurufu ambayo Hayajarejeshwa  

Na. Taasisi Kiasi(Sh.) 
1 Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali – Fungu 19 57,499,980 
2 Jeshi la Magereza – Fungu Na. 29 82,313,640 

3 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto – Fungu Na. 52 47,065,000 

4 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa – Fungu Na. 
57 273,127,390 

5 
Ofisi ya Rais – Tume ya Utumishi wa Umma – Fungu Na. 
94  14,694,000 

6 
Ofisi ya Rais na Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri – 
Fungu Na. 30 30,000,000 

7 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki – Fungu Na. 34 457,264,729 

8 Wizara ya Katiba na Sheria – Fungu Na. 41 8,066,343 
9 Wizara ya Viwanda na Biashara – Fungu Na. 44 29,765,000 
10 Tume ya Taifa ya Uchaguzi – Fungu Na. 61 278,492,668 
11 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia – Fungu Na. 46 365,556,034 
12 Sekretarieti ya Mkoa Lindi 21,929,600 

13 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi – 
Fungu Na. 48 433,493,690 

14 
Tume ya Huduma ya Walimu – Fungu Na. 2 4,476,000 

15 
Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 12,133,707 

Jumla 2,115,877,781 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
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Taarifa zaidi za ucheleweshwaji wa kurejesha masurufu ni kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 103 na 104 hapo chini. 

Jedwali Na. 103: Taasisi ambazo Masurufu Yalichelewa Kurejeshwa  
Na Taasisi Kiasi(Sh.) Kuchelewa 

1 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali – 
Fungu 16 44,540,176 Hadi siku 270 

2 

Tume ya Taifa katika Shirika la Umoja 
wa Mataifa linaloshughulikia Elimu, 
Sayansi na Utamaduni (UNESCO) – Fungu 
18 95,305,070 Hadi siku 180 

3 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali – Fungu 
19 56,245,351 

Siku tatu hadi 
364 

Jumla 196,090,597   
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

Jedwali Na. 104: Mtiririko wa Masurufu Yasiyorejeshwa kwa miaka 
mitano  
Mwaka wa Fedha Idadi ya Taasisi Kiasi (Sh.) 
2019/20 15 2,115,877,781 
2018/19 25 5,430,595,090 
2017/18 28 6,356,450,927 
2016/17 7 135,767,151 
2015/16 9 397,575,730 
2014/15 3 232,695,369 
Chanzo: Ripoti za Serikali kuu kuanzia mwaka 2014/15 hadi 2018/19 na Taarifa ya 
Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20. 

Mtiririko wa kutokurejesha masurufu kwa wakati kwa kipindi cha miaka 
sita unaonesha kuwa bado kuna udhaifu kwenye usimamizi wa fedha 
kwenye sekta ya Umma ikiwa ni pamoja na usimamizi wa masurufu kwa 
kuzingatia Kanuni za Fedha. Iwapo hali hii itaendelea inaweza kusababisha 
matumizi mabaya ya fedha za Umma. 

Ninaendelea kushauri Maafisa Masuuli kuboresha mifumo ya udhibiti 
kwenye usimamizi wa masurufu ili kuhakikisha masurufu yanarejeshwa 
kwa wakati kwa mujibu wa sheria na kanuni za fedha. 
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10.12 Mapungufu Kwenye Uidhinishaji wa Malipo Sh. 
3,233,703,014.33 

Kanuni ya 88(1) ya Kanuni za Fedha za mwaka 2001 inaelekeza kuwa Afisa 
Masuuli au afisa yeyote aliyekasimiwa na Afisa Masuuli anaweza 
kuidhinisha hati ya malipo kabla ya kufanya malipo. 

Ukaguzi huu pia umebaini kuwa taasisi saba zilifanya malipo yenye jumla 
ya Sh. 3,233,703,014 bila ya hati za malipo husika kuidhinishwa.  

Kukosekana kwa saini za waidhinishaji wa malipo kwenye hati za malipo 
umesababishwa na udhaifu kwenye mifumo ya udhibiti katika uandaaji na 
uidhinishaji wa hati za malipo. Kuna hatari kuwa watumishi wasio 
waaminifu wanaweza kutumia fursa hii kutumia vibaya fedha za Umma. 

Ikilinganishwa na mwaka uliopita, idadi ya taasisi zenye dosari hii 
imepungua kutoka taasisi nane hadi saba wakati kiwango kimeongezeka 
kutoka Sh. 719,479,937.89 hadi Sh. 3,233,703,014.33. Hii inaonesha kuwa 
menejimenti husika zinatakiwa kuboresha mifumo ya udhibiti ili 
kuhakikisha kuwa malipo yanaidhinishwa ipasavyo. Rejea Jedwali Na. 105 
hapo chini kuona orodha kamili. 

Jedwali Na. 105: Taasisi zenye Dosari kwenye Kuidhinisha Malipo  
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto – Fungu Na. 52 42,362,000.00 

2 

Tume ya Taifa katika Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) –Fungu Na.18 1,989,440.00 

3 Msajili wa Vyama vya Siasa –Fungu Na. 27 10,489,624.00 
4 Tume ya Taifa ya Uchaguzi –Fungu Na. 61 119,207,203.00 

5 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na 
Walemavu –Fungu Na. 65 20,155,000.00 

6 Sekretarieti ya Mkoa Simiyu 2,270,000.00 
7 Jeshi la Wananchi wa Tanzania –Fungu Na. 38 3,037,229,747.33 

 Jumla 3,233,703,014.33 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
 

Ninashauri menejimenti za taasisi husika kuhakikisha kuwa hati zote za 
malipo zinaidhinishwa na maafisa husika kwa mujibu wa kanuni za 
fedha. 
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10.13 Ukaguzi wa Fedha za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
Ukaguzi wa fedha za uchaguzi wa Serikali za Mitaa uliofanyika tarehe 24 
Novemba, 2019 na kusimamiwa na Halmashauri, Sekretarieti za Mikoa na 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI).  

Ili kufanikisha zoezi la uchaguzi wa Serikali za Mitaa, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa ilipokea fedha kiasi cha Sh. 14,361,005,109 
kutoka Wizara ya Fedha na Mipango. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2020 
jumla ya Sh. 11,216,727,241.86 zilikuwa zimetumika, Kati ya fedha 
zilizobaki Sh. 2,506,507,196 zilirudishwa kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali, Sh. 
596,393,671.24 hazikutumika; na Sh. 41,377,000 zilitolewa benki kwa ajili 
ya malipo mbalimbali, ambapo hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020 zilikuwa 
hazijalipwa kwa wahusika. 

Muhtasari wa dosari zilizobainika wakati wa ukaguzi ni kama ifuatavyo. 

10.13.1 Kubadili Matumizi ya Fedha za Uchaguzi bila Kibali Sh. 
1,628,589,361 

Nilibaini kuwa OR-TAMISEMI na Halmashauri 29 zililipa jumla ya Sh. 
1,628,589,361 kwa ajili ya matumizi ambayo hayakuwa kwenye bajeti ya 
shughuli za Uchaguzi. Pia, hakukuwa na ushahidi wa kibali cha matumizi 
hayo. Matumizi hayo ni kama vile, ununuzi wa mafuta ambayo 
hayakutumika kwenye shughuli za uchaguzi, uandaaji wa maelekezo ya 
uanzishwaji wa maeneo ya kiutawala ya Serikali za Mitaa, malipo ya hati 
za ardhi za Halmashauri, ukarabati wa magari na kompyuta ambazo 
hazikuwa zinatumika kwenye uchaguzi na kufuatilia utatuzi wa migogoro 
sehemu za kambi za wakimbizi. Rejea Jedwali Na. 106 kwa maelezo zaidi.  

Jedwali Na. 106: Halmashauri Zilizobadili Matumizi ya Fedha za 
Uchaguzi  

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 Wilaya ya 

Karatu  
     

6,264,980.53  16 Wilaya ya Nyasa  33,920,000 
2 Wilaya ya 

Longido 
     

7,210,000.00  17 Wilaya ya Songea  7,287,000 
3 Wilaya ya 

Monduli  
4,600,000 

18 Manispaa ya Songea  1,800,000 
4 Wilaya ya 

Ngorongoro  
1,100,000 

19 Manispaa ya Tabora  2,565,000 
5 Wilaya ya 

Kibondo  
3,623,750 

20 Wilaya ya Nzega  14,500,000 
6 Wilaya ya 

Uvinza  
5,200,000 

21 Wilaya ya Hai  13,312,726 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
7 Wilaya ya 

Njombe  
   56,462,939 

22 Wilaya ya Moshi  2,620,000 
8 Wilaya ya 

Kongwa  
3,136,000 

23 Wilaya ya Simanjiro  23,484,000 
9 Wilaya ya Kilosa  24,293,777 24 Wilaya ya Magu  15,465,254 
10 Wilaya ya 

Mkinga  
     2,612,500  

25 Wilaya ya Kwimba  23,251,100 
11 Wilaya ya 

Muheza  
   20,983,000  

26 Wilaya ya Ukerewe  6,436,640 
12 Wilaya ya Lindi     14,576,620  27 Wilaya ya Buchosa  118,638,575 
13 Wilaya ya 

Madaba  
     3,311,000  

28 
Manispaa ya 
Ilemela  30,703,000 

14 Mji wa Mbinga     25,182,000  
29 

Wilaya ya 
Sengerema  3,464,062 

15 Wilaya ya 
Namtumbo 

17,623,000 
30 OR-TAMISEMI 1,134,962,435 

Jumla 1,628,589,361 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

 
Kufanya matumizi nje ya lengo lililokusudiwa iliathiri utekelezaji shughuli 
nyingine za uchaguzi wa Serikali za  Mitaa.  

Ninashauri Afisa Masuuli OR-TAMISEMI kuhakikisha kuwa fedha za 
uchaguzi zinatumika kama ilivyokusudiwa, au kuomba kibali kutoka 
Mlipaji Mkuu wa Serikali kabla ya matumizi. Vilevile, hatua stahiki 
zichukuliwe kwa maafisa waliohusika kutumia fedha kinyume na 
malengo ya uchaguzi. 

10.13.2 Matumizi yenye Nyaraka Pungufu 
OR-TAMISEMI, na ofisi 46 za Serikali za Mitaa (Halmashauri 41 na 
Sekretarieti za mikoa mitano) zilifanya malipo yenye jumla ya Sh. 
2,141,019,933 yenye nyaraka pungufu kama vile risiti za kukiri 
mapokezi,malipo kutokuwa na sahihi za walipwaji, ukosefu wa taarifa za 
utekelezaji wa shughuli zilizofanyika,na kutokuingiza mali kwenye vitabu. 

Kwa upande mwingine, hati za malipo jumla ya Sh. 389,160,384.31 
hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi na OR-TAMISEMI na  Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa (Sekretarieti za Mikoa miwili na Halmashauri nne). Hivyo, 
nilishindwa kujiridhisha uhalali wa malipo hayo. Vilevile, nilibaini kuwa, 
fedha kiasi cha Sh. 76,374,000 zilichukuliwa benki lakini menejimenti ya 
OR-TAMISEMI ilishindwa kuwasilisha uthibitisho wa shughuli zilizofanyika. 
Kwa taarifa zaidi, tazama Jedwali Na. 107 na 108 hapo chini. 
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Jedwali Na. 107: Taasisi Zilizofanya Malipo yenye Nyaraka Pungufu  
N
a. 

Halmashauri/ 
Taasisi Kiasi (Sh.) 

N
a. Halmashauri/Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 
Wilaya ya 
Longido 

     
2,438,840  25 Mji wa Tunduma  

          
7,359,000  

2 Wilaya ya Meru  
     

2,000,000  26 Wilaya ya Ileje  
          

8,790,000  

3 
Wilaya ya 
Kalambo  

   
27,513,592  27 Mji wa Mbinga  

        
20,070,000  

4 
Wilaya ya 
Sumbawanga  

   
59,400,000  28 Wilaya ya Kilolo  

        
10,860,000  

5 
Manispaa ya 
Sumbawanga  

   
36,850,000  29 

Sekretarieti ya Mkoa 
Iringa 

        
16,681,826  

6 Wilaya ya Nkasi  
     

6,246,000  30 
Sekretarieti ya Mkoa 
Tabora 

        
12,367,470  

7 Wilaya ya Maswa  
   

54,565,008  31 Wilaya ya Sikonge  
          

2,148,000  

8 
Sekretarieti ya 
Mkoa Simiyu 

   
25,320,070  32 Wilaya ya Tabora  

        
55,495,961  

9 Wilaya ya Bariadi  
   

17,998,416  33 Wilaya ya Nzega  
        

72,443,000  

10 Wilaya ya Busega  
     

8,400,000  34 Wilaya ya Kishapu  
        

10,867,300  

11 Wilaya ya Itilima  
   

95,928,040  35 Manispaa ya Shinyanga  
        

32,550,000  

12 Wilaya ya Meatu  
   

54,910,400  36 Wilaya ya Babati  
       

170,595,579  

13 Wilaya ya Bariadi  
   

39,288,000  37 Wilaya ya Simanjiro  
       

138,425,000  

14 
Wilaya ya 
Mpimbwe  

     
4,427,320  38 

Sekretarieti ya Mkoa 
Kilimanjaro 

             
963,795  

15 
Sekretarieti ya 
Mkoa Katavi 

   
96,159,000  39 Wilaya ya Hai  

       
145,435,400  

16 Wilaya ya Kibiti  
   

67,300,756  40 Wilaya ya Moshi  
       

317,433,102  

17 Wilaya ya Rufiji  
   

11,495,000  41 Wilaya ya Bunda  
          

9,210,000  

18 
Wilaya ya 
Chalinze  

   
10,987,000  42 Mji wa Bunda  

          
4,831,200  

19 
Manispaa ya 
Kigoma Ujiji  

   
10,722,000  43 

Sekretarieti ya Mkoa 
Mara 

          
7,550,000  

20 
Wilaya ya 
Buhigwe  

   
46,216,348  44 Wilaya ya Butiama  

        
10,405,000  

21 Wilaya ya Uvinza  
   

22,434,000  45 Wilaya ya Serengeti  
        

59,780,000  

22 Wilaya ya Liwale  
   

11,380,000  46 
Sekretarieti ya Mkoa 
Mwanza 

        
32,015,142  
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N
a. 

Halmashauri/ 
Taasisi Kiasi (Sh.) 

N
a. Halmashauri/Taasisi Kiasi (Sh.) 

23 Wilaya ya Lindi  
     

6,550,000  47 OR-TAMISEMI 267,397,368 

24 
Wilaya ya 
Songwe  

     
8,816,000  Jumla 

 
2,141,019,

933 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

 

Jedwali Na. 108: Hati za Malipo ambazo Hazikuwasilishwa  
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 Sekretarieti ya Mkoa Simiyu      16,071,404.76  

2 Sekretarieti ya Mkoa Pwani         6,038,100.00  

3 Wilaya ya Gairo       15,880,700.00  

4 Wilaya ya Nachingwea     147,659,591.57  

5 Wilaya ya Kilwa  48,790,000 

6 Manispaa ya Lindi  62,700,818 

7 Wilaya ya Kishapu  65,747,583.53 

8 OR-TAMISEMI 26,272,186.45 

Jumla    389,160,384.31  
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

10.13.3 Ununuzi Maradufu wa Vidau vya Wino na Wino wa Mihuri Sh. 
199,991,209 

OR-TAMISEMI ilielekeza mamlaka zote za Serikali za Mitaa kwenye bajeti 
zao kununua vitu vyote kwa ajili ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa ikiwa ni 
pamoja na vidau vya wino na wino wa mihuri. Nilibaini kuwa, OR-TAMISEMI 
ilinunua vifaa hivyo kwa gharama ya Sh. 199,991,209 ambavyo 
havikutumika wakati wa uchaguzi hivyo kutopatikana kwa thamani ya 
fedha. 

Nashauri OR-TAMISEMI kuboresha udhibiti wa mfumo wa bajeti za 
Halmashauri na kuwa na mpango madhubuti ili kuepuka bajeti zenye 
vifungu maradufu na ununuzi wa vifaa hivyohivyo. Pia, kuwa na 
mpango wa matumizi ili kuhakikisha vifaa vilivyonunuliwa vinatumika. 

10.13.4 Malipo Nje ya Bajeti Sh. 244,778,685.68 
Afisa Masuuli OR - TAMISEMI alitoa maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa na 
Halmashauri akisisitiza kuzingatia bajeti kama ilivyoidhinishwa kwenye 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa uliofanyika mwaka 2019.  
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Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, Halmashauri 14 hazikuzingatia 
maelekezo hayo kwa kufanya matumizi kiasi cha Sh. 244,778,685.68 nje ya 
bajeti iliyoidhinishwa kama ilivyofafanuliwa katika Jedwali Na. 109 
lifuatalo. 

Jedwali Na. 109: Taasisi zilizofanya Malipo Nje ya Bajeti  
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Jiji la Arusha  11,304,237 
2 Wilaya ya Meatu  29,603,234.68 
3 Manispaa ya Tabora  33,750,000.00 
4 Wilaya ya Tabora  3,610,000 
5 Manispaa ya Temeke  34,500,000 
6 Wilaya ya Bunda  12,568,672 
7 Mji wa Bunda  9,987,200 
8 Mji wa Tarime  5,258,997 
9 Wilaya ya Nkasi  26,840,885 
10 Wilaya ya Kisarawe  18,940,860 
11 Wilaya ya Mafia  16,596,000 
12 Wilaya ya Rufiji  15,665,600 
13 Wilaya ya Kibiti  9,653,000 
14 Wilaya ya Chalinze  16,500,000 
 Jumla 244,778,685.68 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
 

Kwavile shughuli zote zilipangwa na Halmashauri kabla ya kuidhinishwa 
bajeti, kufanya matumizi nje ya bajeti huenda ikahusisha matumizi 
yasiyofaa ya fedha za uchaguzi. 

Ninashauri Wakurugenzi Watendaji husika kuhakikisha wanazingatia 
maelekezo kama yanavyotolewa na mamlaka husika. Pia hatua stahiki 
zichukuliwe kwa maafisa waliohusika kufanya malipo nje ya bajeti. 

10.13.5 Malipo Yaliyofanyika bila Kudai Risiti za Kielekitroniki Sh. 
388,837,928 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Halmashauri 24 na Sekretarieti ya Mkoa 
mmoja zililipa jumla ya Sh. 388,837,928 kwa wazabuni mbalimbali wa 
huduma na vifaa bila kudai risiti za kielekitroniki kinyume na Kanuni 28(1) 
ya Kodi ya Mapato, 2012. Rejea Jedwali Na. 110 hapo chini kwa orodha 
kamili.  
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Jedwali Na. 110: Taasisi zilizofanya Malipo bila Kudai Risiti za 
Kielekitroniki 
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 
Wilaya ya 
Ngorongoro       17,949,424  14 

Wilaya ya 
Uvinza  

       
5,143,476  

2 Wilaya ya Chato       31,184,400  15 
Wilaya ya 
Karagwe  

       
6,457,000  

3 
Wilaya ya 
Kalambo         6,670,000  16 

Wilaya ya 
Kyerwa  22,657,650 

4 
Wilaya ya 
Nsimbo         8,254,000  17 

Wilaya ya 
Missenyi  4,800,500 

5 Wilaya ya Mlele       38,769,257  18 
Wilaya ya 
Kilolo  12,585,000 

6 
Sekretarieti ya 
Mkoa Katavi        8,168,967  19 

Manispaa ya 
Iringa  4,550,000 

7 Wilaya ya Mafia         6,664,000  20 
Wilaya ya 
Mufindi  1,239,000 

8 Wilaya ya Rufiji       12,247,412  21 
Wilaya ya 
Musoma  

       
4,349,500  

9 
Wilaya ya 
Mkuranga       11,674,700  22 

Wilaya ya 
Rorya  

     
26,343,004  

10 Wilaya ya Kibiti       45,468,414  23 
Wilaya ya 
Tarime  

     
33,400,766  

11 
Manispaa ya 
Kigoma Ujiji       11,975,260  24 Mji wa Tarime  

     
21,773,200  

12 
Wilaya ya 
Kibondo  4,407,000 25 

Wilaya ya 
Serengeti  

     
40,527,998  

13 
Wilaya ya 
Buhigwe  1,578,000   Jumla 

  
388,837,928  

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 
 

Kutokudai risiti za kielekitroniki kunadhoofisha juhudi za Serikali 
kukusanya mapato. 

Ninashauri menejimenti za taasisi husika kudai risiti za kielekitroniki 
malipo yanapofanyika kwa wazabuni wa mali na huduma. Vilevile, 
kuacha ununuzi wa bidhaa na huduma kutoka kwa wazabuni wasiotoa 
risiti za kielekitroniki. 

10.13.6 Masurufu Yasiyorejeshwa Sh. 111,799,630 
Agizo Na. 40(3) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009 inaelekeza kuwa, masurufu yarejeshwe ndani ya siku 14 baada ya 
kukamilika kwa kazi husika. Kushindwa kufanya hivyo sio tu kwamba 
masurufu yasiyorejeshwa yatakatwa kwenye mshahara kwa mtumishi 
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husika kwa kiwango maalumu, bali kutoza adhabu ya tozo kama 
ilivyoelezwa kwenye Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa. 

Ukaguzi ulibaini kuwa masurufu yenye jumla ya Sh. 111,799,630 
yaliyotolewa kwa maafisa mbalimbali kwenye taasisi 11 yalikuwa 
hayajarejeshwa hadi kufikia tarehe 30 June 2020. Orodha ya taasisi zenye 
masurufu inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 111 

Jedwali Na. 111: Halmashauri Ambazo zina Masurufu Yasiyorejeshwa 
Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 Manispaa ya Bukoba  10,904,430 
2 Wilaya ya Chato  2,435,000 
3 Wilaya ya Hai  10,440,000 
4 Manispaa ya Iringa  4,550,000 
5 Wilaya ya Kilwa  1,200,000 
6 Wilaya ya Kishapu  4,752,500 
7 Wilaya ya Liwale  5,320,000 
8 Wilaya ya Nachingwea  7,030,000 
9 Sekretarieti ya Mkoa Lindi 58,705,200 
10 Wilaya ya Tabora  4,624,500 
11 Wilaya ya Urambo  1,838,000 

Jumla 111,799,630 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

 
Kutokurejesha masurufu kwa wakati inaweza kusababisha fedha kutumika 
kwa shughuli zisizokusudiwa au kutumika vibaya. 
 
Ninashauri kuwa Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa masurufu yote 
yanarejeshwa kwa wakati. Pia, hatua stahiki zichukuliwe kwa maafisa 
wasiorejesha masurufu kama ilivyoelekezwa na Agizo namba 40(3) la 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

10.13.7 Viashiria vya Ubadhirifu katika Fedha za Uchaguzi kwenye 
Halmashauri ya Manispaa ya Temeke Sh 46,000,000 

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke ilipokea kiasi cha Sh. 402,475,268 
kutoka Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) 
kugharamia uchaguzi wa Serikali za Mitaa uliofanyika tarehe 24 Novemba, 
2019 katika Mitaa 142 na Kata 23. Fedha hizo zilipaswa kutumika kwa ajili 
ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa tu na si kwa matumizi mengine. Hata 
hivyo, ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo; 

Kiasi cha Sh. 46,000,000 kililipwa kama Masurufu kwa maafisa wa 
Halmashauri kwa ajili ya kukodi magari ya matangazo ili kuhamasisha 
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wananchi kushiriki uchaguzi huo. Fedha hiyo ililipwa tarehe 16 Desemba, 
2019 licha ya kwamba uchaguzi ulifanyika tarehe 24 Novemba, 2019. 
Baada ya kupitia nyaraka za marejesho ya masurufu (retirement 
particulars) nilibaini kuwa baadhi ya hati za madai (invoices) zilikuwa za 
tarehe za mwezi Machi, 2020 licha ya kuwa uchaguzi ulikwisha fanyika. 
Vilevile, hati za madai hazikuonesha idadi ya magari, muda wa kutoa 
matangazo wala gharama kwa kila gari. 

Kutokana na mapungufu yaliyotajwa hapo juu, kuna uwezekano kuwa 
fedha jumla ya Sh. 46,000,000 zilitumika kwa malengo yasiyokusudiwa. 
Ninamshauri Afisa Masuuli kufanya uchunguzi wa masurufu hayo na 
kuchukua hatua stahiki. 

10.13.8 Ununuzi kwa kutumia Masurufu zaidi ya Kiwango Sh. 
149,944,500 

Kanuni ya 166(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma yam waka 2013 (na 
marekebisho ya mwaka, 2016) inaeleza bayana ununuzi mdogo wa bidhaa 
na huduma unaweza kufanyika moja kwa moja kutoka maduka makubwa 
au maduka ya dawa, kama thamani ya ununuzi haizidi kikomo 
kilichowekwa katika jedwali la saba la Kanuni za Ununuzi.  

Katika ukaguzi wa fedha za uchaguzi wa Serikali za Mitaa kwenye 
Halmashauri mbalimbali nilibaini ununuzi wa bidhaa na huduma jumla ya 
Sh. 149,944,500 ulifanyika kwa fedha taslimu/masurufu bila ya kuzingatia 
kikomo cha Sh. 5,000,000 cha ununuzi mdogo kama ilivyoelekeza na 
kanuni tajwa hapo juu. Jedwali Na. 112 hapo chini linaonesha Taasisi 
zilizofanya ununuzi kwa kutumia masurufu. 

Jedwali Na. 112: Halmashauri Zilizofanya Ununuzi kwa Kutumia 
Masurufu Sh 149,944,500 
Na Halmashauri Kiasi(Sh.) 

1 Wilaya ya Maswa  20,643,500 
2 Wilaya ya Itilima  13,597,500 
3 Wilaya ya Meatu  33,356,000 
4 Manispaa ya Lindi  11,250,000 
5 Manispaa ya Musoma  71,097,500 

Jumla 149,944,500 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/20 

 
Ununuzi kwa kutumia masurufu/fedha taslimu zaidi ya kiwango cha Sh. 
5,000,000 ni ukiukwaji wa Kanuni ya 166(1) ya Kanuni za Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2013 (na marekebisho ya mwaka, 2016). 
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Natoa ushauri kwa menejimenti ya Halmashauri husika kuhakikisha 
zinazingatia kikamilifu Sheria ya Ununuzi wa Umma Na 7 ya mwaka 
2011 (na marekebisho yake ya mwaka 2016) pamoja na Kanuni zake.   
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 SURA YA KUMI NA MOJA 

 USIMAMIZI WA MALI NA MADENI 

11.1 Utangulizi 
Katika kusimamia mali na madeni, Serikali imeandaa Sheria, Kanuni, 
miongozo na taratibu kwa ajili ya udhibiti na usimamizi wa mali na madeni 
ya Serikali kuanzia utunzaji wa kumbukumbu, matumizi, utathmini wa 
mali na utoaji wa taarifa. Katika ukaguzi wa mwaka 2019/20 nilijikita 
katika kuhakikisha uwepo wa tija na uwajibikaji katika matumizi ya mali 
za umma pamoja na madeni. Aidha, nililenga kujiridhisha kama  Serikali 
inasimamia ipasanyo  matumizi ya mali na mtiririko wa fedha ili kupunguza 
hatari na hasara zitokanazo na kuchelewa kulipa madeni kwa wakati. 

11.2 Ukaguzi wa Usimamizi wa Mali 
Katika ukaguzi  niliofanya mwaka huu  wa fedha, 2019/20 nimebaini 
mapungufu kadhaa ambayo yanahitaji kufanyiwa kazi ili kuboresha  
udhibiti wa mali za serikali. Mapungufu hayo ni kama yafuatayo;  

11.2.1 Udhibiti Usioridhisha wa Usajili wa Magari ya Serikali katika 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Secta ya Ujenzi) 

Kifungu  Na. 62 cha Sheria ya Usalama Barabarani ya mwaka 1973 (kama 
ilivyorekebishwa mara kwa mara) kinaeleza kuwa  Mhandisi Mkuu wa 
Umeme na Mitambo wa  Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
atahifadhi na kutunza Rejista ya Magari yote ya Serikali pamoja na Trela 
zinazomilikiwa na Serikali. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa taratibu za 
usajili wa magari ya serikali nilibaini mapungufu mbalimbali kama 
yanavyoonekana hapa chini:  

a) Nilibaini kuwa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano haishiriki  
katika zoezi la kukagua magari baada ya kuwasili ili kuthibitisha kuwa 
yanakidhi vigezo“specifications” vilivyotolewa na Taasisi/Wizara 
wakati wa kuagiza gari; hivyo, kuwapo na uwezekano wa muuzaji 
husika kukiuka vigezo “specifications”  vilivyotolewa wakati wa 
kuanza mchakato wa ununuzi wa magari.  

 
b) Vilevile, nilibaini  kutokuwapo kwa mfumo wa Kielektroniki  wa 

kunakili na kutunza taarifa za usajili wa magari. Wakati wa ukaguzi 
magari yalikuwa yanasajiliwa kwenye nyaraka na taarifa kuandikwa 
katika Rejista maalumu. Hivyo, kuna uwezekano kuwa taarifa za 
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usajili kupotea kutokana na utunzaji wa taarifa na kumbukumbu 
usioridhisha.  

 
c) Aidha, nilibaini kuwa baada ya usajili kufanyika, Wizara inatoa vyeti 

vya usajili wa magari. Hata hivyo, kwa kutumia utaratibu huu  ni 
vigumu kuweka maelezo ya ziada ya mali kwa mfano gari 
inapohamishwa kutoka taasisi moja kwenda taasisi nyingine, gari 
inapouzwa n.k. Hivyo Wizara inaweza kupata shida kusahihisha taarifa 
za gari ikiwa kuna uhitaji. Wakati wa ukaguzi wa sampuli ya magari 
yaliyosajiliwa kutoka mwaka wa fedha 2007/08 hadi 2019/20  nilibaini 
kuwa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano ilikuwa imesajili 
jumla ya magari 27,595 ya Serikali Kuu na kuyapatia  majina ya  
usajili: ST, na DF, yakifuatiwa na nambari maalumu. Pia, nilibaini 
kuwa regista ya usajili wa magari haikuwa na taarifa ya magari 
yaliyouzwa, kufutiwa usajili, au umiliki  wake uliohamishiwa kwenda  
Taasisi zingine.  

 
d) Niligundua  kuwa vyeti vya  usajili wa magari vinavyotolewa na Wizara 

havionyeshi namba ya kadi ya gari. Hivyo, ni vigumu kulinganisha  
idadi ya magari yaliyosajiliwa pamoja na vyeti vya usajili 
vilivyotolewa. 

 
e) Pia, kuna kanzidata ya taarifa za magari ya Serikali zinazotunzwa 

katika taasisi mbalimbali, hivyo kuwa vigumu kutambua idadi kamili 
ya magari ya serikali. Katika Ukaguzi nilioufanya, nilibaini kuwa 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano inasajili magari ya Wizara, 
Idara na Wakala wa Serikali pamoja na magari ya Polisi, Jeshi la zima 
moto, na Idara ya uhamiaji tofauti na hapo taasisi zingine kama 
Mamlaka ya Mapato Tanzania inasajili magari ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa pamoja na Mashirika ya  Umma. Pia, magari ya Jeshi la Ulinzi 
la Wananchi wa Tanzania wanasajili magari yao wenyewe   

 
Mapungufu yaliyobainika hapo juu yanatokana na kukosekana kwa 
miongozo na taratibu zilizo ainishwa vizuri kuhusu usajili  wa magari ya 
serikali. Hivyo, kupelekea magari ya serikali kuwa katika hatari ya 
kutumika vibaya na pengine kusababisha  hasara kwa serikali.   
 
Hivyo, ninaishauri Serikali kuandaa Miongozo itakayosimamia mchakato 
wa usajili wa Magari ya Serikali. Aidha, ninapendekeza Serikali ianzishe 
mfumo wa Kielektroniki utakotumika katika usajili na uhifadhi wa 
taarifa za  magari, pikipiki na mitambo yote inayomilikiwa na Serikali 
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pamoja na yale ya Jeshi la wananchi, jeshi la Polisi, jeshi la zima moto 
na idara ya Uhamiaji utakao simamiwa na wizara ya Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano (sekta ya ujenzi) ili Serikali iweze kudhibiti magari 
yake.  

11.2.2 Utunzaji Hafifu wa Daftari la Mali za Serikali Zisizo Hamishika  
Aya ya 12 ya Muongozo wa Kusimamia Mali za Kudumu za Serikali wa 2019, 
inataka rejista ya mali kuhifadhiwa na Mlipaji Mkuu wa serikali kwenye 
mfumo wa pamoja na kufuata Viwango vya kimataifa vya uhasibu. 
Muongozo unataka rejista ya mali iwe na taarifa muhimu za mali kama 
nambari ya usajili wa gari, nambari ya orodheshwaji wa mali, nambari ya 
utambuzi wa mali, nambari ya kiwanja, tarehe ya ununuzi wa mali, 
gharama n.k. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Wizara na Idara tisa, Sekretarieti nne 
za Mkoa,  Wakala tano wa Serikali na Taasisi zingine 11, zilikuwa na 
regista za mali zenye taarifa pungufu huku taasisi nyingine hazikuwa na 
regista ya mali. Pia, nilibaini rejista ya mali kwenye taasisi hizo hazikua 
zimehuishwa ili kwenda na wakati au zilikosa taarifa muhimu za mali 
ikijumuisha tarehe ya ununuzi wa mali, maelezo ya mali, gharama ya mali 
kwa muda uliobakia baada yakutoa gharama ya uchakavu, uhamishaji na 
uuzaji wa mali. Orodha kamili ya taasisi hizo inaonyeshwa katika Jedwali 
Na. 113  

Jedwali Na. 113: Orodha ya Taasisi zenye Utunzaji hafifu wa daftari la 
mali zisizo hamishika 
Na. Jina la Taasisi Maelezo 
Fungu Wizara/Idara 

 
18 Tume ya Kitaifa ya UNESCO Utunzaji hafifu wa daftari 

la mali zisizo hamishika  

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 
Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

40 Mahakama ya Tanzania 
Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

44 Wizara ya Viwanda Na biashara 
Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

46 Wizara ya Elimu, Sayansi na teknolojia 
Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 

Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

60 Wizara ya Viwanda na Biashara 
kutokuwapo kwa rejista ya 
mali isiyohamishika 
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Na. Jina la Taasisi Maelezo 

68 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano 

utunzaji hafifu wa daftari la 
mali zisizo hamishika  

Na Taasisi nyingine za Serikali   

1 Kampuni ya Mzinga 
kutokuwapo kwa rejista ya 
mali isiyohamishika 

2 
Kituo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa 
Jamii (CBCTC)  

kutokuwapo kwa rejista ya 
mali isiyohamishika 

3 Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tengeru 
Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

4 
Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha 
Nelson Mandela Afrika 

Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

5 
Kituo cha Mafunzo ya Takwimu Afrika 
Mashariki 

Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

6 Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania kutokuwapo kwa rejista ya 
mali isiyohamishika 

7 Mfuko wa Maendeleo Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

8 Hospitali ya Rufaa ya  Mkoa Morogoro 
Kutokuwapo kwa rejista ya 
mali isiyohamishika 

9 Hospitali ya Rufaa ya  Mkoa Njombe 
Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

10 Hospitali ya Rufaa ya Sokoine 
Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

11 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songea 
Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

Na Wakala   

1 
Wakala wa huduma za manunuzi wa 
Serikali 

Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

2 Wakala wa Mbegu za Kilimo 
Kutokuwapo kwa rejista ya 
mali isiyohamishika 

3 
Wakala wa Kitaifa wa Utafiti wa 
Nyumba na Ujenzi 

Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

4 
Wakala wa Barabara za Vijijini na Mjini 
Tanzania (TARURA) 

Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

5 
Wakala wa Usajili  wa Biashara na 
Leseni (BRELA) 

Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

Na. Sekretarieti za Mkoa   

1 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe 
Kutokuwapo kwa rejista ya 
mali isiyohamishika 

2 Sekretarieti ya mkoa wa Kigoma 
Utunzaji hafifu wa daftari 
la mali zisizo hamishika  

3 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 
Kkutokuwapo kwa rejista ya 
mali isiyohamishika 

4 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro 
Kutokuwapo kwa rejista ya 
mali isiyohamishika 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizo kaguliwa kwa mwaka 2019/20  
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Kukosekana kwa daftari la mali za kudumu  pamoja na kukosekana kwa 
taarifa muhimu za mali katika daftari ya mali ni udhaifu mkubwa katika  
kulinda mali za serikali dhidi ya upotevu, matumizi mabaya, uharibifu, 
wizi, na matumizi yasiyoruhusiwa. 

Ninashauri kuwa  Mlipaji Mkuu wa Serikali, ambaye ni msimamizi mkuu 
wa mali zote za Umma kuhakikisha kuwa  Maafisa Masuuli wa Taasisi 
zote za Umma  (a) Wanatunza  daftari la mali za kudumu lenye  taarifa 
zote muhimu kulingana na muongozo wa Mali za Serikali wa mwaka 
2019 katika Taasisi zao, (b) Kuhakikisha kuwa Taasisi zinakuwa na 
nakala  ngumu na  laini za daftari la mali za kudumu ili kuwezesha 
uhakiki wa mali na taarifa zinazohusiana na mali kufanyika kwa urahisi.  

11.2.3 Mali za Serikali Zilizotelekezwa au  Kutotumika  kwa Muda 
Mrefu bila  ya Kufanyiwa Matengenezo au Kuuzwa. 

Aya 22 ya Mwongozo wa kusimamia Mali za umma wa 2019 unahitaji 
kupima uchakavu wa mali, haswa wakati mali husika haitumiki, haifanyi 
kazi au imeharibika. kwa maneno mengine mali hiyo haiwezi kuendelea 
kutoa huduma inayotakiwa na taasisi.  kila mwaka Afisa masuuli anatakiwa 
kupima uchakavu wa mali ili kuona kama thamani halisi ya mali 
imepungua. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Taasisi 40 za serikali zilikuwa na magari 
293, pikipiki 82, na mali nyingine 2437 ambazo zimetelekezwa kwa muda 
mrefu bila kutumika. Pia hapakuwa na uthibitisho unaoonyesha kuwa Afisa 
Masuuli alifanya tathmini ya thamani ya mali za kudumu ili kufanya 
maamuzi ya aidha kuendelea kufanyia matengenezo mali hizo au kuziuza 
kama inavyoelekezwa kwenye muongozo wa Serikali na kanuni ya 254 (1) 
ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001.  

Aidha, nilifanya ulinganisho wa mali zilizotelekezwa bila ya kuuzwa zilizo 
ripotiwa katika Taarifa yangu ya mwaka wa fedha 2018/19 na kubaini 
ongezeko kutoka mali 379 kwa mwaka 2018/19 hadi 2812 kwa mwaka 
2019/20. Tazama Kielelezo Na. 18 hapo chini na Kiambatisho Na. XXIII 
hukusu orodha ya taasisi zilizo na mali zilizotelekezwa.    
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Kielelezo Na.  18: Mwenendo wa Mali zisizotumika kwa Muda mrefu bila 
kufanyiwa matengenezo au kuuzwa.  

 

Kushindwa kufanya tathimini ya thamani ya mali zisizo tumika kwa muda 
mrefu hasa magari ina athari hasi katika kuongeza gharama za ukarabati 
na mapato yanayotokana na uuzaji wa mali hizo. 

Ninapendekeza Mlipaji Mkuu wa Serikali, kwa kushirikiana na Maafisa 
Masuuli wa taasisi husika, kufanya tathmini ya thamani ya mali ili 
kuweza kufanya uamuzi stahiki na kwa wakati kuhusiana na 
matengenezo au uuzaji wa mali. 

11.2.4 Ukosefu wa nyaraka za umiliki wa Ardhi na Majengo   
Barua yenye kumbukumbu namaba CAB142/626/01/A/42 ya tarehe 26/09/ 
2014 kutoka kwa Katibu Mkuu Kiongozi, na barua yenye kumbukumbu 
namba CNA.32/572/01/96 kutoka kwa Msajili wa Hazina ilielekeza taasisi 
zote za serikali kuwa na hati miliki ya viwanja vinavyomilikiwa na Serikali. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Taasisi 22 zikiwemo Wizara na 
Sekretarieti za Mikoa hazikuwa na hati miliki za ardhi wanayomiliki. Aidha, 
ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2018/19, Taasisi 10 hazikuwa na 
nyaraka za umiliki wa Ardhi, hivyo kuwa na  ongezeko la Taasisi 12 sawa 
na asilimia 120%. Ongezeko hili limesababishwa  na uongozi wa taasisi 
husika  kutoweka mkazo na juhudi katika upatikanaji  wa hati miliki za 
Ardhi wanayomiliki. 
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Jedwali Na. 114: Orodha ya Taasisi Zisizo na nNyaraka za Umiliki wa Ardhi 
linaonesha orodha ya taasisi za Serikali ambazo hazikuwa na hati miliki ya 
ardhi.  

Jedwali Na. 114: Orodha ya Taasisi Zisizo na nNyaraka za Umiliki wa 
Ardhi  

Na. Jina la Taasisi Thamani 
haikuwapo 

Thamani ya mali 
Sh.  

Fungu 
Na. 

Wizara/Idara     

34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika 
masharaiki 

thamani 
haikuwapo 

                             
-    

37 Ofisi ya Waziri mkuu thamani 
haikuwapo 

                             
-    

46 Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Technolojia 

 -            
6,767,259,639  

56 Ofisi ya Rais – Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 

 -            
1,000,000,000  

61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi thamani 
haikuwapo 

                             
-    

64 Wizara ya Mifugo na Uvuvi                 
466,975,200  

68 Wizara ya Ujenzi , Uchukuzi 
na Mawasiliano (fungu Na. 
68) 

thamani 
haikuwapo 

                             
-    

Na. Taasisi zingine za Serikali     
1 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

Songwe 
 -               

322,719,800  
2 Mamlaka ya Vitambulisho vya 

Taifa 
thamani 
haikuwapo 

                             
-    

3 Bodi ya Maabara ya Afya 
Binafsi 

- 11,298,700 

Na. Wakala  -                              
-    

1 Kituo cha jemolojia Tanzania thamani 
haikuwapo 

                             
-    

2 Wakala wa Majengo Tanzania thamani 
haikuwapo 

  

3 Mamlaka ya viwanja vya 
ndege 

 -         
323,154,618,850  

4 Wakala wa huduma za 
ununuzi wa Serikali 

 -            
8,715,000,000  

5 Wakala wa Elimu na Mafunzo  -            
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Na. Jina la Taasisi Thamani 
haikuwapo 

Thamani ya mali 
Sh.  

ya uvuvi 9,621,750,000  
6 Wakala wa Taifa wa Utafiti 

wa Nyumba na Makazi 
thamani 
haikuwapo 

                             
-    

Na. sekretarieti ya Mkoa      
1 Sekretarieti ya Mkoa Simiyu  -            

3,032,164,000  
2 Sekretarieti ya Mkoa Iringa thamani 

haikuwapo 
                             

-    
3 Sekretarieti ya Mkoa Ruvuma  -            

1,652,667,220  
4 Sekretarieti ya Mkoa Arusha thamani 

haikuwapo 
                             

-    
5 Sekretarieti ya Mkoa Mwanza  -               

316,974,000  
6 Sekretarieti ya Mkoa Manyara thamani 

haikuwapo 
                             

-    
  Jumla   -      

355,061,427,409  
Chanzo: Taarifa za fedha zilizo kaguliwa kwa mwaka 2019/20 

Kutokuwapo kwa hati miliki ya ardhi inaweza kusababisha   Serikali kuingia 
katika migogoro ya ardhi na wananchi. 

Ninapendekeza kuwa, kutokana na umuhimu wa nyaraka hizi kisheria 
na umuhimu wa  kuwa na ushahidi wa umiliki wa mali za umma, Maafisa 
Masuuli wote watiilie mkazo upatikanaji wa  Hati miliki kwa  Kamishna 
wa Ardhi ili kupata Hati hizo. 

11.2.5 Majengo ya Serikali Yaliyotelekezwa, Ukarabati Usiokamilika, 
Majengo Yasiyomaliziwa Kujengwa na Viwanja  
Visivyoendelezwa. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, Serikali ilikuwa na Majengo  
yaliyotelekezwa,majengo ambayo  ukarabati wake haujakamilika, Majengo 
yasiyomaliziwa kujengwa na viwanja visivyoendelezwa katika maeneo 
mbalimbali hapa nchini.  

Kati ya taasisi 121 zilizokaguliwa mwaka huu wa fedha, nilibaini kuwa 
taasisi sita zilikuwa na majengo yaliyotelekezwa, majengo chakavu na 
majengo yasiyokamilika kwa muda mrefu, taasisi saba zilikuwa na ujenzi  
wa majengo ambao kasi ya ujenzi ilikuwa ndogo. Aidha,  Taasisi tatu 
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zilikuwa na viwanja ambavyo havijaendelezwa kwa muda mrefu kama 
ilivyoonyeshwa katika Kiambatisho Na. XX 

Kuwapo kwa majengo yaliyotelekezwa, yasiyofanyiwa ukarabati au 
majengo yasiyokamilika kwa muda mrefu, kuchelewa kuendeleza viwanja 
vya serikali na ujenzi wa taratibu kusababisha kuongezeka kwa gharama za 
ujenzi,  mazingira yasiyo rafiki katika kazi, na kupotea kwa muda, fedha 
na mali hizo. 

Ninapendekeza Serikali itenge fedha za kutosha ili kuwezesha 
ukarabati wa majengo yaliyotelekezwa, yalichochakaa na kumalizia 
ujenzi wa majengo yasiyokamilika kwa muda uliopangwa 

Ninapendekeza kuwa, Serikali itafute vyanzo mbadala vya fedha ili 
kukamilisha ujenzi wa majengo haya, kufanya ukarabati na kuendeleza 
viwanja vinavyomilikiwa na Serikali. 

11.2.6 Ukosefu wa Mpango wa Ukarabati wa Mali na Utunzaji wa   
Kumbukumbu  

Aya ya 14 ya Muongozo wa Usimamizi wa Mali wa Mwaka 2019 inaelekeza 
kuwa kila Afisa Masuuli anatakiwa kuwa na mpango wa  matengezo ya mali 
wanazozimiliki ili kuhakikisha kuwa mali za Serikali zinatunzwa vizuri na 
kutumika kama zilivyokusudiwa na si vinginevyo. Hii ni pamoja na  utoaji 
wa huduma na matumizi ya kiuchumi ili kuongeza tija kwa Taasisi husika. 

Pia Kanuni ya 137 (4) (a) ya kanuni za Ununuzi ya Umma ya mwaka 2013 
(zilizorekebishwa,2016) inataka kila taasisi inayofanya ununuzi kutunza 
taarifa za matengenezo, ukarabati na ubadilishwaji wa kila gari, Mitambo 
na vifaa, uwekaji wa umeme, kiyoyozi na jokofu kwa ajili ya kukaguliwa 
na Wizara inayohusika na uhandisi umeme na mitambo, Mdhibiti na 
mkaguzi wa Hesabu za Serikali, Mamlaka na Wakala.  

Nilibaini kuwa, Taasisi 16 hazina mpango wa matengenezo ya mali wala 
hazitunzi kumbukumbu kuhusiana na matengenezo au ukarabati wa 
magari, mitambo, na mali zingine, kinyume na matakwa ya aya ya 14 ya 
Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Serikalli wa mwaka 2019, pamoja na 
Kanuni ya 137(4) (a) ya Kanuni za ununuzi ya Umma za mwaka 2013 
(zilizorekebishwa mwaka 2016). Ikilinganishwa na mwaka 2018/19, Taasisi 
zenye mapungufu haya zimepungua kutoka taasisi 17 (2018/19) hadi 16 
(2019/20). Mapungufu yaliyobainika yanatokana na Taasisi husika 
kushindwa kuwa na mikakati madhubuti ya matengenezo ya magari na mali 
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zingine kama miongozo inavyoelekeza. Orodha ya Taasisi zenye mapungufu 
yaliyoelezwa hapo juu zimeoneshwa katika Jedwali Na. 115 hapa chini.  

Jedwali Na. 115: Orodha ya Taasisi zisizo na Mpango wa ukarabati na 
utunzaji wa kumbukumbu.  

Na. Jina la Taasisi 
Wizara/Idara 

1 Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (fungu Na. 24) 
2 Ofisi ya Makamu wa Rais (fungu Na. 31) 
3 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (fungu Na. 46) 
4 Wizara ya maliasili na utalii (fungu Na. 69) 
5 Ofisi ya Rais - Tume ya utumishi wa uma (fungu Na. 94) 

Sekretarieti za Mkoa 
1 Sekretarieti ya Mkoa Iringa 
2 Sekretarieti ya Mkoa Kilimanjaro 
3 Sekretarieti ya Mkoa Njombe 

Taasisi nyingine 
1 Kampuni ya Ulinzi SUMSJKT 
2 Shilika la huduma za kitaifa (SUMA HQ)  
3 Hopitali ya Rufaa ya Mkoa Amana 
4 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tumbi 
5 Hospitali ya Rufaa Ya Mkoa Morogoro 
6 Tume ya Pamoja ya Fedha 

Wakala 
1 Wakala wa usajili wa ufilisi na udhamini (RITA) 
2 Wakala wa huduma za ununuzi wa Serikali 

Taarifa za fedha zilizo kaguliwa kwa mwaka 2019/20 

Kukosekana kwa mpango wa matengenezo ya mali za Serikali pamoja na 
kushindwa kutunza kumbukumbu kuhusiana na historia ya mali, utendaji 
wake, ukarabati na matengenezo ni ukiukwaji wa sheria zilizotajwa hapo 
juu ambazo zinapelekea manejimenti kushindwa kufanya maamuzi sahihi 
kuhusiana na usimamizi wa mali.   
 
Wizara, Idara, Wakala, Sekretarieti za Mikoa na Taasisi Nyingine 
zinashauriwa kuandaa mpango wa matengenezo ya mali na kuhakikisha 
kuwa taarifa kuhusiana na matengenezo ya mali za Serikali 
zinahifadhiwa vizuri. 
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11.2.7 Mali za Serikali Kutoandikwa Namba za Utambulisho au 
Kutokusajiliwa Sh. 49,028,233,598  

Aya ya 9 ya Muongozo wa Usimamizi wa Mali za Kudumu za  Serikali wa 
mwaka 2019 inataka  kila mali ya kudumu iliyonunuliwa au kupokelewa na 
taasisi ya umma kuandikwa namba ya utambilisho kutegemea na aina ya 
mali husika. Kwa mfano, magari yatambuliwe kwa namba ya usajili, ardhi 
itambuliwe kwa namba ya kiwanja, wakati samani na vifaa vingine 
vitambulike kwa namba ya utambuzi wa mali husika. 

Wakati wa ukaguzi, Taasisi 16 zilizokuwa na mali za kudumu  ambazo 
hazijaandikwa namba ya utambulisho kama inavyoelekezwa na Aya ya 9 ya 
Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Kudumu za Serikali ya mwaka 2019. 
Pia, nilibaini kuwa pikipiki nne zenye thamani ya Sh 10,819,200 zilizo 
nunuliwa na Sekretariati ya Mkoa wa Kagera na kuhifadhiwa bila kusajiliwa 
katika mfumo wa usajili wa magari ya serikali.  

Aidha, nilibaini kuwa Wizara ya Fedha na Mipango, Hospitali ya Rufaa ya 
Iringa na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Ligula ambazo zimeweka rekodi ya 
juu ya thamani ya mali zisizo na nambari za utambulisho zenye thamani ya 
Sh. 46,751,382,233, Sh. 491,747,100 na Sh. 481,171,725 mtawalia. Orodha 
kamili ya taasisi zenye mali za kudumu zisizo na namba za utambulisho 
zimeoneshwa kwenye Jedwali Na. 116 hapa chini. 

Jedwali Na. 116: Orodha ya taasisi zenye mali zisizo na namba ya 
utambulisho 

Na. Jina la Taasisi Kiasi Sh  
Fungu Wizara/Idara 

50 Wizara ya Fedha na Mipango  46,751,382,233  
Na. Taasisi Nyingine 
1 Chuo cha Uhasibu Tanzania  480,331,213  
2 Hospitali ya Rufaa  Mkoa Amana  69,367,554  
3 Hospitali ya Rufaa  Mkoa Iringa   491,747,100  
4 Hospitali ya Rufaa  Mkoa Tumbi  261,649,720  
5 Hospitali ya Rufaa Mkoa Morogoro  -    
6 Hospitali ya Rufaa  Mkoa Mbeya   335,632,300  
7 Balaza la Madawa Tanganyika  22,463,703  
8 Mfuko wa Pembejeo za Kilimo (AGITF)  -    
9 Hospitali ya Rufaa Bukoba  -    
10 Hospitali ya Rufaa Ligula  481,171,725  
11 Hospitali ya Rufaa Maweni  88,670,210  
Na. Sekretarieti za mkoa 
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Na. Jina la Taasisi Kiasi Sh  
1 Sekretarieti ya Mkoa Kagera  10,819,200  
2 Sekretarieti ya Mkoa Kigoma   17,746,000  
3 Sekretarieti ya Mkoa Dar es Salaam  17,252,640  
4 Sekretarieti ya Mkoa Morogoro  -    
 Jumla  49,028,233,598 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizo kaguliwa mwaka wa fedha 2019/20 

Kitendo cha Taasisi husika  za Serikali kushindwa kusajili au kuweka namba 
za utambulisho katika mali  inazozimiliki  kinaweza kusababisha upotevu 
au ubadhilifu wa mali husika. 

Ninapendekeza kuwa Taasisi husika; (a) kuchukuwa hatua na 
kuhakikisha kuwa mali zote zilizopo na zilizonunuliwa zinaandikwa 
namba ya utambulisho ili kuzuia wizi au matumizi yasiyokusudiwa  ya 
mali husika,  (b) Kukagua na kuandaa taarifa ya mara kwa mara juu ya 
mifumo iliyopo ya kulinda mali,  usajili na uorodheshaji wa mali 
zinazomilikiwa na serikali kama ilivyoelekezwa kwanye Muongozo wa 
Mali za kudumu za Serikali.  

11.2.8 Kushindwa Kufanya Tathmini ya Thamani (Impairement Tests) 
na Muda Uliobaki wa Matumizi ya Mali za Kudumu 

Kwa mujibu wa Aya ya 12.1 (ii) na (iii) ya Muongozo wa usimamizi wa Mali 
za umma wa mwaka 2019, unaelekeza kwamba mali inatakiwa kukaguliwa 
kila mwaka ili kuweza kubaini kipindi kilicho baki cha utumikaji. Kwa mali 
ambazo thamani yake imekwisha kabisa na bado inatumiwa na taasisi ya 
umma, Afisa Masuuli atamshauri Milipaji Mkuu wa serikali juu ya muda 
uliorekebishwa wa matumizi kwa mali husika. 

Aidha, Aya ya 67 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya 
Umma (IPSAS 17) inataka Taasisi kupitia angalau mara moja kila mwisho 
wa mwaka wa fedha makadirio ya muda wa matumizi ya mali za kudumu 
ili kuona kama makadirio yaliyofanywa awali yanatofautiana kwa kiasi 
kikubwa na hali halisi ya mali, na iwapo kuna tofauti kubwa ni vyema 
kufanya mabadiliko ya makadirio kulingana na matakwa ya IPSAS 3. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa taasisi saba hazikupitia  makadirio ya  
muda wa matumizi wa mali za kudumu na thamani, kama inavoelekezwa 
na Aya ya 12.1(II) na (III) ya Muongozo wa usimamizi wa mali za Umma 
2019 na para 67 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya 
Umma (IPSA 17).Kushindwa kufanya hivyo kumesababisha idadi kubwa ya 
mali za kudumu kuoneshwa kwenye vitabu kuwa hazina thamani, ilhali 
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mali hizo zinaendelea kutumika. Idadi ya Taasisi zenye dosari hii 
zimepungua kutoka Taasisi 10 (2018/19) hadi Taasisi saba (2019/20). 

Orodha ya Taasisi ambazo zimepatikana na mapungufu niliyoyaeleza hapo 
juu zimeoneshwa kwenye Jedwali Na. 117 hapa chini: 

Jedwali Na. 117: Orodha ya Taasisi Zisizofanya Tathimi ya Mali na Muda 
wa Matumizi 

Na. Jina la Taasisi Gharama Sh  
Fungu Wizara/Idara  

28 Jeshi la Polisi Tanzania Hakuna thamani  

52 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

            647,656,926  

27 Msajili wa Vyama vya Siasa              61,775,800  

34 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 

         8,655,674,601  

61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi          9,847,894,800  
Na. Taasisi Nyingine  
1 Mamlaka wa Maabara za Serikali             703,871,686  
2 Mfuko wa pembejeo za kilimo (AGITF) Hakuna thamani                                   

 
Jumla      19,916,873,813  

Chanzo: Taarifa za fedha zilizo kaguliwa mwaka wa fedha 2019/20 

Kushindwa kupitia makadirio ya muda wa matumizi ya Mali za Kudumu 
angalau mara moja kila mwisho wa mwaka ni ukiukwaji wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma. 

Kulingana na Mapungufu  hayo hapo juu, ninapendekeza, Wizara / 
Idara, Sekretarieti za Mkoa na Wakala za Serikali, kuzingatia mahitaji 
ya aya ya 67 “IPSAS” 17 na aya ya 12.1 ya Muongozo wa Mali za 
Kudumu  za Serikali  wa Mwaka,2019  

11.2.9 Mali Zilizonunuliwa na Nyumba Zilizojengwa Lakini Zilikuwa 
Hazitumiki Sh. 1,080,654,947 

Nilibaini kuwa Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera, Hospitali ya Rufaa ya  Mkoa 
wa Iringa na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Songea zilifanya manunuzi ya 
mali za kudumu  zenye thamani ya Sh. 31,676,700, lakini hadi wakati wa 
ukaguzi unakamilika zilikuwa bado hazijaanza kutumika. Pia nilibaini kuwa 
Sekretarieti za Mikoa ya Iringa, Singida na Mwanza zimekamilisha ujenzi 
wa majengo ya wakuu wa Wilaya kwa jumla ya Sh. 1,048,978,247 lakini 
nyumba hizo zilikuwa hazijaanza kutumika kutokana na sababu tofauti, 
ikiwamo kusubiri mchakato wa makabidhiano.  
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Ni maoni yangu kuwa ucheleweshaji wa kutumia mali hizo unazuia jamii 
kunufaika na huduma hiyo. Angalia Jedwali Na. 118 hapa chini kwa 
maelezo ya mali zilizonunuliwa lakini hazitumiki. 

Jedwali Na. 118: Orodha ya Taasisi Zilizonunua Mali na Kujenga 
Majengo Bila Kutumika. 

Na. Jina la Taasisi  Gharama Sh. Maelezo 
Na. Sekretarieti za Mkoa /Hospitali za Rufaa 

1 
Sekretarieti ya Mkoa  
Kagera  10,819,200  

Manunuzi ya pikipiki 
nne 

2 

Sekretarieti ya Mkoa 
Iringa 

 384,994,900  

Jengo la Makazi ya 
Mkuu wa Wilaya Kilolo 
likusubiri 
makabidhiano 

3 
Sekretarieti ya Mkoa 
Singida 533,983,347 

Jengo la makazi ya 
Mkuu wa Wilaya 

4 
Sekretarieti ya Mkoa 
Mwanza 

130,000,000 

Ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya na jengo la 
Makazi 

5 

Hospitali ya Rufaa Songea 

 -    

Mashine ya kitengo 
cha Infusion kutoka 
kwa wafadhili 
ikingojea kujengwa 
chumba maalumu  

6 

Hospitali ya Rufaa Iringa 

 20,857,500  

Kununuliwa kwa 
mashine ya kusafishia 
damu (Dialysis 
Machine) inayosubiri 
wataalam 

 Jumla  1,080,654,947   
Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka 2019/20  

Ninapendekeza kwa  Maafisa Masuuli  kuhakikisha kuwa mali 
zilizonunuliwa au nyumba zilizojengwa ambazo hazitumiki zinatumika 
mapema iwezekanavyo. 
 

11.2.10 Mapato Ambayo Yayajapokelewa Sh. 1,032,851,584,396 
Hadi tarehe 30 Juni 2020, Taasisi 78 ikiwa ni pamoja na Wizara, Wakala, 
Idara, Sekretarieti za Mikoa, Bodi za mabonde ya maji na taasisi zingine 
ziliripoti mapato yasiyopokelewa ya jumla ya Sh. 1,032,851,584,396 
ikilinganishwa na kiasi cha Sh. 41,497,847,243 kilichoripotiwa mwaka wa 
fedha 2018/19 kwa taasisi 24 zilizokuwa zimekaguliwa, ikiwa ni ongezeko 
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la Sh. 991,353,737153 . Hii inatokana na baadhi ya taasisi kutokuwa na 
mpango mkakati wa ukusanyaji wa madeni na ukosefu wa sera ya mkopo 
madhubuti katika usimamizi wa mapato. Taasisi ambazo zilibainika kuwa 
na mapato ambayo hayajapokelewa zimeoneshwa kwenye Kiambatisho 
Na. XXIV 

Pia, nilibaini kuwa asilimia  32% ya mapato yasiyokusanywa ni kutoka kwa 
Wakala wa barabara Tanzania yenye jumla ya Sh. 326,494,427,000, 
ikifuatiwa na Wakala wa hifadhi ya chakula ya Taifa (NFRA) Sh. 
168,735,362,231 sawa na 16%, Wakala wa ndege za Serikali (TGFA) Sh. 
96,254,812,943 sawa na asilimia 9, Wizara ya Ardhi, Nyumba na makazi Sh. 
62,694,370,208 sawa na asilimia 6, wakati Taasisi nyingine zina jumla ya 
Sh 378,672,612,014 sawa na 37% ya mapato yote yasiyokusanywa. Taarifa 
hizi zinaonekana katika Kielelezo Na.  19 hapa chini. 

Kielelezo Na.  19: Uwiano wa Mapato Yasiyolipwa 

 

Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka 2019/20 

Kushindwa au kuchelewa kukusanya madeni huathiri uendeshaji na ukuaji 
wa Taasisi za Serikali kwa sababu ya kukosa mtaji wa kutosha. 

Katika suala hili, napendekeza Wizara, Idara za Serikali, Sekretarieti ya 
Mkoa na taasisi nyingine za kiserikali kuandaa mikakati ya kuhakikisha 
kuwa mapato yasiyopokelewa yanakusanywa kwa wakati. 

Pia, ninaendelea kusisitiza kuwa, Maafisa Masuuli wenye mapato 
ambayo hayajakusanywa kwa muda mrefu kuweka bidii zaidi katika 
kukusanya Mapato yasiyopokelewa kabla hayajafika hatua ya 
kutokusanyika na kusababisha hasara ya mapato ya Serikali. 
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11.3 Usimamizi wa Madeni 
Katika ukaguzi huu nilibaini mapungufu kadhaa katika usimamizi wa 
madeni ya taasisi za Serikali ikiwa ni pamoja na yafuatayo: 

 

11.3.1 Madeni Tarajiwa (Kesi ambazo Hazijafanyiwa Maamuzi) Sh. 
314,321,747,130 

Madeni tarajiwa ni madeni ya msingi yanayoweza kutokea katika siku 
zijazo, baada ya maamuzi ya Mahakama kutokana na madai 
yaliyowasilishwa mahakamani, kama vile kesi ya mashtaka na ya kisheria. 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwapo kwa taasisi 23 za Serikali zilikuwa na 
kesi katika mahakama mbalimbali dhidi ya Makampuni na watu binafsi 
ambazo zinasubiri maamuzi ya mahakama zenye madai ya jumla ya Sh 
314,321,747,130. katika mwaka wa fedha 2018/19 madeni tarajiwa 
yalikuwa Sh 639,940,032,405 hivyo kuna punguzo la Sh. 321,983,095,275 
(sawa na asilimia 50). Mwenendo unaonyesha kuwa kuna maboresho katika 
usimamizi wa madeni tarajiwa kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2019/20, 
kama inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 20 na Jedwali Na. 119. 

Kielelezo Na.  20: Mwenendo wa Madeni Tarajiwa 

 
Chanzo: Taarifa za fedha zilizo kaguliwa za mwaka 2019/20 

Jedwali Na. 119: Orodha ya Taasisi zenye Kesi Mahakamani  

 Jina la Taasisi   Kiasi Sh    
Fung

u Wizara/Idara  

28 Jeshi la Polisi Tanzania                  
20,107,961,728  

37 Ofisi ya Waziri Mkuu                   
6,546,922,629  

48 Wazira ya Ardhi, Nyumba na Makazi                   
17,464,810,000  

49 Wizara ya Maji                    
8,796,619,937  
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 Jina la Taasisi   Kiasi Sh    

52 Wizara Ya Afya, Maendeleo ya jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

               
226,066,533,554  

57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la kujenga Taifa                   
6,161,842,578  

68 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
(Fungu Na. 68) 

                  
1,388,553,088  

69 Wizara ya Maliasili na Utalii                  
15,858,176,993  

96 Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo                      
525,351,200  

99 Wizara ya Mifugo na Uvuvi                   
1,781,272,732  

98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
(Fungu Na. 98) 

                  
5,026,857,181  

 Na. Sekretarieti ya Mkoa    

1 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera                      
385,770,495  

2 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi                    
366,710,083  

3 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro                    
255,093,735  

4 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma                      
186,738,360  

 Na Taasisi nyingine za Serikali                                   
-     

1 Shirika la Mzinga                   
1,949,533,504  

2 Kampuni  Hodhi ya Mzinga                                   
-     

 Na. Wakala 

1 Wakala wa Majengo Tanzania                        
79,293,760  

2 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania                   
1,334,705,573  

3 Kituo Cha Mafunzo ya Utafiti Afrika Mashariki                                   
-     

4 Baraza la Famasia                                   
-     

5 Wakala wa Usafiri wa Haraka Dar es salaam                        
39,000,000  

6 Wakala wa Barabara za Vijijini na Mjini Tanzania                                   
-     

   Jumla 314,321,747,130  
Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka 2019/20 

 
Kuna hatari ya kuingia katika matumizi yasiyo na faida kwa Wizara, Idara, 
Sekretarieti za Mikoa na taasisis zingine za Serikali yatokanayo na faini 
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ambayo itatakiwa kulipwa mahakamani iwapo Wizara, wakala, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa zitashindwa kesi, pia kuna gharama kubwa ambazo 
zinaingiwa katika kufuatilia hizi kesi.  

 
Ninapendekeza Serikali isisitize kila Taasisi kuwa na mikakati inayofaa 
juu ya kudhibiti madeni tarajiwa kwa kuzingatia mazingira yao ili 
kuhakikisha kuwa hatari zinaweza kudhibitiwa na kupunguzwa kwa 
kadri inavyowezekana.  

11.3.2 Matumizi  Ambayo Hayajalipwa Sh. 3,126,442,872,063 
Katika mapitio ya taarifa za fedha kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 
2020, nilibaini kuwa taasisi 122 zikiwemo Wizara, Idara, Wakala, 
Sekretariet za mikoa, Bodi za mabonde ya maji, na taasisi zingine za 
Serikali ziliripoti matumizi yasiyolipwa jumla ya Sh 3,126,442,872,063. 
Katika mwaka uliopita matumizi yasiyolipwa yalikuwa Sh. 
2,687,140,232,434 kwa taasisi 82 zilizokuwa zimekaguliwa, ikiwa ni 
ongezeko la Sh. 439,302,639,629. Orodha ya Taasisi zenye matumizi 
yasiyolipwa zinapatikana katika Kiambatisho Na. XXV. 

 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la kujenga Taifa ilikuwa na matumizi yasiyolipwa 
ya jumla ya Sh. 1,048,126,088,747 sawa na asilimia 34 ya madeni yote, 
ikifuatiwa na Jeshi la Polisi Sh. 631,402,753,421 sawa na asilimia 20, 
Wakala wa barabara Tanzania Sh 624,677,604,000 (20%), Wizara ya Afya 
(fungu 52) Sh. 261,935,267,270 (8%) na Taasisi nyingine zilikuwa na Sh 
564,959,247,041 sawa na asilimia 18 ya jumla ya matumizi yasiyolipwa 
kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na.  21 hapa chini. 

Kielelezo Na.  21: Uwiano wa Matumizi Yasiyolipwa  

 
Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka 2019/2020 
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Kuwapo kwa matumizi mengi yasiyolipwa kunatokana na bajeti iliyotengwa 
kwa taasisi kuwa ndogo kulingana na matumizi halisi pamoja na 
ucheleweshwaji wa kutoa fedha kutoka Hazina. Kushindwa kulipa madeni 
kwa wakati kuna athari kwa taasisi za Serikali, ikiwa ni pamoja na Serikali 
kupata sifa mbaya kwa wazabuni, wakandarasi na watoa huduma zingine. 
 
Ninapendekeza kuwa Serikali itoe fedha kulingana na bajeti 
iliyoidhinishwa ili kupunguza mkusanyiko wa matumizi yasiyolipwa 
ambayo yanaweza kuchafua taaswira ya taasisi na kupunguza 
uaminifu wake kwa watoa huduma. 
Pia, Afisa Masuuli wanashauriwa kuweka msisitizo katika 
kupunguza/kulipa madeni yaliyopo kabla ya kuingia katika madeni 
mapya.                                                                                                                                            

  

11.3.3 Madai ya Matibabu ya Hospitali za India 
Katika ukaguzi wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto (fungu Na. 52)  nilibaini kuwapo kwa madai ya jumla ya Sh. 
16,863,835,368 yaliyotokana na matibabu  katika hospitali za rufaa nchini 
India kwa mwaka wa fedha 2019/20. Deni hilo limepungua kwa Sh. 
2,310,982,225 ikilinganishwa na mwaka 2018/19, ambapo deni lilikuwa Sh. 
19,174,817,593 kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 120 hapa chini: 

Jedwali Na. 120: Muelekeo wa madeni ya Hospitali za India 
Maelezo Kiasi cha fedha Sh 
Bakaa 01/07/2019            

19,174,817,593 
Madai yaliyo pokelewa kwa mwaka 2019/20 0 
Juma ya Madai 19,174,817,593 
Toa madai yaliyo lipwa 2019/20 2,310,982,225 
Bakaa 30/06/2020 16,863,835,368           

Chanzo: uthibitisho wa barua toka Wizara ya Afya yenye kumbukumbu Na. 
CHA.226/44604/11 ya tarehe 1/12/ 2020 

Katika mwaka wa fedha 2019/20 hapakuwa  na madai mapya ya matibabu 
katika hospitali za rufaa za India kwa sababu Serikali imesitisha utaratibu 
wa kupeleka wagonjwa nchini India kupata matibabu kwa mkopo. Pia 
niligundua kuwa idadi ya wagonjwa wanaokwenda nchini India kwa 
matibabu imepungua kutoka wagonjwa 82 mwaka 2018/19 hadi wagonjwa 
45 mwaka 2019/20 kwa gharama ya Sh. 2,942,164,702, Upungufu huu 
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umetoka na matokeo chanya ya maboresho huduma za matibabu katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, Hospitali ya Benjamini Mkapa, na Hospitali 
zingine za Kanda.  
 
Napendekeza kuwa,  Wizara ya Fedha na Mipango itoe fedha za kutosha 
ili kulipa deni lililobaki la matibabu katika hospitali za rufaa za India ili 
kuepuka hatari ya kuongezeka kwa deni kwa sababu ya kubadilika kwa 
viwango vya ubadilishaji wa fedha.  
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 SURA YA KUMI NA MBILI 

 UKAGUZI WA VYAMA VYA SIASA 

12.1 Utangulizi 
Sehemu hii ya ripoti inaeleza mambo ya msingi yaliyojitokeza wakati wa 
ukaguzi wa vyama vya siasa kwa mwaka wa fedha 2019/20. Nimetoa 
mapendekezo kwenye kila hoja ya ukaguzi iliyotolewa. Ni imani yangu 
kuwa Makatibu Wakuu wa vyama vya siasa watatekeleza mapendekezo 
yangu kwa namna ambayo itaboresha usimamizi wa rasilimali za chama 
kwa masilahi ya umma.  

12.2 Matokeo na Mapendekezo ya Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 18 (a) (2) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura 
ya 258 (iliyorejewa mwaka 2019), kila chama cha siasa kinatakiwa 
kuwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali taarifa za 
fedha kila mwaka kabla au tarehe 30 Septemba kwa ajili ya ukaguzi. 
Ukaguzi wa vyama vya Siasa ulilenga kupitia mifumo ya fedha na mifumo 
ya udhibiti wa ndani mahususi kwenye usimamizi na uhifadhi wa rasimali 
za chama. 
 
Ofisi yangu ilipokea na kukagua Taarifa za fedha za mwaka 2019/20 za 
vyama 17 kati ya 19 vyenye usajili wa kudumu, vyama viwili9 
havikuwasilisha taarifa zao za fedha. Hata hivyo, nilitathmini mifumo yao 
ya udhibiti wa ndani ili kuthibitisha iwapo inajitosheleza katika kulinda 
rasilimali za chama. Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi yanayohitaji 
menejiment za vyama vya siasa kuyafanyia kazi: 

12.2.1 Mapungufu Yanayohusu Usimamizi wa Fedha Sh. 593,180,714 
Katika mapitio ya Kanuni za Fedha za Chama cha Mapinduzi pamoja na 
Taarifa za fedha nilibaini kuwa, wafanyakazi saba wa Ofisi ya CCM 
Lumumba, Dar es Salaam walipewa masurufu ya jumla ya Sh.30,364,440 
kabla hawajarejesha masufuru waliopewa awali, kinyume na matakwa ya 
Kanuni za Fedha za CCM za mwaka 2018. Pia, nilibaini kuwa wafanyakazi 
sita wa ofisi hiyo walichelewa kurejesha masufuru waliyochukuwa ya jumla 
ya Sh. 41,101,150 kwa kipindi cha kuanzia siku 80 hadi 475. Kadhalika, 
nilibaini masufuru ya jumla ya Sh. 173,249,334 yalitolewa kwa 

                                            
9 Democratic Party na Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) 



 

242 

 

wafanyakazi 55 ambayo yalikuwa hayajarejeshwa hadi Februari 2021 
wakati wa kipindi cha ukaguzi. Pia, nilibaini kuwa Ofisi ya CCM ya Mkoa wa 
Mwanza haikukusanya kodi za pango za jumla ya Sh. 348,465,790 kutoka 
kwa wapangaji 149 wa uwanja wa mpira wa CCM Kirumba na Ofisi ya CCM 
ya Mkoa wa Mwanza. Mapungufu haya yamesababishwa na udhaifu wa 
mifumo ya fedha ya ndani ya Chama cha Mapinduzi. 
 
Ninapendekeza uongozi wa CCM kuongeza udhibiti ambao utahakikisha 
kuwa rasilimali za chama zinatunzwa na kulindwa ipasavyo. 

12.2.2 Mapungufu Yanayohusu Usimamizi wa Ununuzi Sh. 349,869,400 
Ofisi ya CCM Lumumba, Dar es Salaam, ilitumia jumla ya Sh. 27,095,000 
kwa ajili ya kununua bidhaa na huduma. Hata hivyo, CCM haikuomba 
nukuu za bei kutoka wa wazabuni watatu. Pia, hakukuwa na ushahidi 
unaoonesha kuwa Chama cha Mapinduzi kilitumia taratibu za ununuzi 
zenye uwazi na ushindani kama ilivyoelekezwa na kanuni za Fedha za CCM, 
matokeo yake bidhaa na huduma zilizonunuliwa zinaweza kuwa za bei za 
juu.  
 
Kanuni Na. 6.1 (m) ya Kanuni za Fedha za CCM za mwaka 2018 imeelekeza 
kuwa manunuzi yote ya bidhaa na huduma yalipwe kwa kutumia hundi au 
kulipa moja kwa moja kwenye akaunti ya benki ya mhusika. Hata hivyo, 
nilibaini kuwa Afisi Kuu ya CCM Zanzibar ilinunua na kulipa fedha taslimu 
Sh. 75,056,000 kwa wazabuni, kinyume na matakwa ya Kanuni za Fedha za 
CCM za mwaka 2018. Pia, nilibaini kuwa CCM ilinunua bidhaa za jumla ya 
Sh. 247,718,400 bila ya kuziandikisha kwenye Daftari la mali za kuhifadhia 
mali. Kutokuandikwa kwa bidhaa hizo ndani ya rejista kulisababisha 
nishindwe kuthibitisha iwapo bidhaa zilizonunuliwa, zilipokelewa na 
kutumiwa na chama. 
 
Maelezo yaliyotolewa hapo juu ni ushahidi kuwa kuna udhaifu ndani ya 
Chama cha Mapinduzi katika kusimamia rasilimali za chama; na mapungufu 
hayo yana hasara kwa Chama cha Mapinduzi. 
 
Ninapendekeza uongozi wa CCM kuhakikisha kuwa manunuzi yote 
yanafanyika kwa usawa na ushindani ili kupata thamani halisi ya fedha 
na kulinda rasilimali za chama. 
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12.2.3 Magari Mawili Yaliyonunuliwa na Chama cha Wananchi (CUF) 
Yalisajiliwa kwa Majina Binafsi 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Chama Cha wananchi (CUF) 
kilihamisha jumla ya Sh. 72,981,268 kwenda kwenye akaunti ya 
mmojawapo wa wanachama ili kununua magari mawili kutoka Japan. 
Nilibaini kuwa manunuzi hayo yalifanywa na mwanachama huyo, ambapo 
fedha zilihamishwa kutoka akaunti ya mwanachama huyo kwenda akaunti 
ya muuzaji wa magari iliyopo Japan. Pia, nilibaini kuwa menejimenti ya 
chama ilifanya manunuzi ya gari bila ya kupata idhini ya Kamati Kuu ya 
chama, kinyume na matakwa ya Kanuni za Fedha za CUF. 
 
Pia, nilibaini kuwa magari yaliyonunuliwa yalisajiliwa kwa kutumia majina 
ya mwanachama huyo badala ya jina la Baraza la Wadhamini la CUF. 
Uandikishwaji wa mali za chama kwa kutumia jina la mwanachama badala 
ya jina la Baraza la Wadhamini unatia shaka kuhusu umiliki wa mali hizo. 
Maelezo yaliyotolewa na menejimenti ya chama ni kuwa, usajili wa magari 
ya chama kwa kutumia majina binafsi badala ya jina la Baraza la 
Wadhamini la CUF ulifanywa ili kuepuka urasimu wa taratibu za forodha 
ambazo zingechelewesha ulipaji na utoaji wa magari tajwa.  
 
Katika suala hili, ninapendekeza uongozi wa CUF kuhakikisha kuwa 
magari tajwa yanasajiliwa kwa kutumia jina la Baraza la Wadhamini la 
CUF.  
 

12.2.4 Mapungufu katika Usimamizi wa Bajeti ya Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Sh. 377,430,000 

Kanuni Na. 2.9.4 ya Kanuni za Fedha za CHADEMA za mwaka 2019, 
inaeleza kuwa baada ya Kamati kuu ya chama kupokea makadirio ya bajeti 
yaliyoandaliwa na Katibu Mkuu wa chama na wajumbe wa Sekretarieti kwa 
mapitio, itaiwasilisha Baraza Kuu kwa ajili ya kuidhinishwa. Wakati wa 
ukaguzi wangu nilibaini kuwa CHADEMA ilitumia jumla ya Sh. 100,000,000 
kwa shughuli mbalimbali za chama ambazo hazikuwa kwenye bajeti 
iliyoidhinishwa na Baraza Kuu la Chama. Pia, chama kilinunua magari 
matano yenye jumla ya thamani ya Sh. 227,430,000 na kutumia Sh. 
50,000,000 kununua nyumba kwa ajili ya Ofisi ya Kanda ya Serengeti. Hata 
hivyo, matumizi hayo hayakuwa kwenye bajeti iliyoidhinishwa na Baraza 
Kuu la Chama. Maelezo yaliyotolewa na menejimenti ya CHADEMA ni 
kuwa, matumizi yasiyokuwa kwenye bajeti hutokea kulingana na mazingira 
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ya kisiasa yaliyopo, ambapo sio rahisi kutenga bajeti kwa kuzingatia 
uhalisi. Kutumia fedha jumla ya Sh. 377,430,000 kwa ajili ya shughuli 
zilizo nje ya bajeti kulikwamisha utekelezaji wa shughuli za chama 
zilizoidhinishwa. Hivyo, kusababisha CHADEMA kutofikia malengo yake ya 
kisiasa katika mwaka huu wa fedha.  
 
Kuhusiana na hili, ninapendekeza kwa uongozi wa CHADEMA 
kuhakikisha kuwa matumizi yote yanayofanyika kuendana na bajeti ili 
kutoa uwajibikaji wa rasilimali za chama kwa uwazi. 
 

12.2.5 Matumizi Yasiyokuwa na Tija Yaliyofanywa na CHADEMA 
kwenye Urejeshaji wa Mkopo Sh. 19,800,000 

Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa mkataba wa mkopo kati ya mmojawapo wa 
viongozi wa chama na Taasisi moja ya mikopo nchini. CHADEMA 
ilimdhamini kiongozi huyo mkopo wa jumla wa Sh.33,000,000. Kiongozi 
huyo alitakiwa kufanya marejesho ya Sh. 3,300,000 kila mwezi kwa kipindi 
cha miezi 10 kuanzia mwezi Septemba 2019 hadi Juni 2020. Hadi kufikia 
tarehe 31 Desemba 2019, kiongozi huyo alikuwa amerejesha jumla ya Sh. 
13,200,000 tu kati ya Sh. 33,000,000 anazodaiwa kabla ya kukihama chama 
hicho. Kutokana na kutolipwa kwa deni hilo, CHADEMA ililipa deni lililobaki 
hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020 la jumla ya Sh. 19,800,000. Ni maoni 
yangu kuwa, malipo ya Sh. 19,800,000 yaliyofanywa na CHADEMA ni 
matumizi mabaya ya rasilimali za chama. Hii ni kwa sababu hakukuwa na 
ushahidi kutoka taasisi hiyo ya fedha unaoonesha ugumu wa kumpata 
mkopaji huyu; ambapo CHADEMA ingechukuwa hatua ya kurejesha mkopo 
kulingana na makubaliano ya mkataba wa mkopo. 
 
Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza kuwa CHADEMA kumfuatilia 
kiongozi huyo ili arejeshe kiasi hicho cha fedha ili kujenga imani kwa 
wanachama juu ya usimamizi wa rasilimali za chama. 

12.2.6 Matumizi Yaliyofanyika Bila ya Kuwapo kwa Yyaraka Toshelezi 
Sh. 347,521,794 

Nilipitia taarifa za matumizi na nyaraka za malipo za vyama vya siasa na 
kubaini kuwa vyama vya siasa 11 vilifanya malipo yenye jumla ya Sh. 
347,521,794 bila ya kuambatisha nyaraka toshelezi. Katika mahojiano 
yangu na uongozi wa vyama husika, nilielezwa kuwa baadhi ya nyaraka 
hazijulikani zilipo. Hata hivyo, hadi muda wa taarifa hii, vyama hivyo vya 
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siasa vilivyotajwa havikuwasilisha nyaraka zilizokosekana; hivyo, sikuweza, 
kuhakiki uhalali na uhalisia wa malipo yaliyofanyika. 

Jedwali Na. 121: Matumizi ya Vyama vya Siasa 
Na. Jina la Chama Kiasi (Sh.) 
1 Alliance for Democratic Change (ADC) 6,340,000 
2 Democratic Party ( DP) 17,163,000 
3 Union for Multi-Party Democracy (UMD) 4,086,000 
4 African Democratic Alliance (ADA-TADEA) 3,114,800 
5 Alliance for African Farmer's Party (AAFP) 929,200 
6 Sauti ya Umma (SAU) 3,035,000 
7 Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) 14,785,000 
8 Civic United Font (CUF) 287,193,000 
9 National Reconstruction Alliance (NRA) 7,950,000 
10 National League for Democracy 750,794 
11 Alliance for Change and Transparency (ACT -WAZALENDO) 2,175,000 
  Jumla 347,521,794 
Chanzo: Ripoti za vyama 
 
Hata hivyo, kuna upungufu wa malipo yasiyoambatishwa na nyaraka 
toshelezi ikilinganishwa na mwaka jana (2018/19), kutoka Sh. 
2,132,906,798 hadi Sh. 347,521,794 kwa idadi ile ile ya vyama vya siasa. 
Huu ni ushahidi tosha kuwa uongozi wa vyama vya siasa umetekeleza 
mapendekezo yangu.  
 
Ninapendekeza kuwa mifumo ya udhibiti wa ndani wa vyama vya siasa 
iboreshwe ili malipo yote yanayofanyika yawe na nyaraka toshelezi 
kabla ya idhini ya malipo kutolewa. 

12.2.7 Mapungufu Yanayohusiana na Kutokuzingatiwa kwa Sheria ya 
Vyama vya Siasa Sura ya 258 (kama ilivyorejewa mwaka 2019) 
na Sheria ya Usajili wa Bodi za Udhamini Sura ya 318 

Nilipitia Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 iliyorejewa mwaka 2019 na 
Sheria ya Usajili wa Bodi za Udhamini Sura ya 318 ili kubaini yafuatayo: 
iwapo vyama vya siasa vinafuata Sheria zilizotajwa hapo juu, kuthibitisha 
iwapo rasilimali fedha zinazopokelewa na vyama vya siasa zinatumika 
kama ilivyotarajiwa, taarifa za mali zinazomilikiwa na vyama vya siasa 
zinawasilishwa kwa Msajili wa vyama,  rejista za uanachama zimehuishwa 
na kuwasilishwa kwa Msajili wa vyama vya Siasa, kuthibitisha iwapo vyama 
vya siasa vinaandaa taarifa zake za fedha kwa kuzingatia mwongozo wa 
uandaaji wa taarifa za fedha na kwa kutumia mfumo wa kimataifa wa 
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uaandaji hesabu za Umma (IPSAS) na kuwasilishwa ofisini kwangu kabla au 
mnamo tarehe 30 Septemba 2020 kwa ajili ya ukaguzi, pamoja na 
kuthibitisha iwapo vyama vya siasa vinawasilisha ritani ya kila mwaka ya 
wajumbe wote wa Baraza la Wadhamini kwa Kabidhi Wasii Mkuu wa 
Serikali (RITA) ndani ya kipindi cha mwezi mmoja kutoka tarehe ya 
kutolewa kwa cheti cha usajili. Katika ukaguzi wangu nilibaini mambo 
yafuatayo: 
 
a) Kuchelewa kuwasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya Ukaguzi 
Kifungu Na. 18A (2) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
kinaelekeza vyama vya siasa vyenye usajili wa kudumu kuandaa taarifa zao 
za fedha za mwaka na kuwasilisha Ofisini kwangu si zaidi ya tarehe 30 
Septemba ya kila mwaka kwa ajili ya ukaguzi. Chama cha DP na Chama 
cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) havikuwasilisha Ofisini kwangu 
taarifa za fedha za mwaka 2019/20 kama inavyoelekezwa na Kifungu Na. 
18A (2) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258. Zaidi, nilibaini 
kuwa vyama vitano vilichelewa kuwasilisha taarifa zao za fedha kwa 
kipindi kati ya siku 42 hadi 126 baada ya tarehe ya mwisho ya uwasilishaji 
wa taarifa za fedha za mwaka 2019/20. Hii ni kinyume na matakwa ya 
kifungu Na. 18A (2)(a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 kama 
ilivyooneshwa hapo chini. 

Jedwali Na. 122: Orodha ya Vyama vya Siasa Vilivyochelewa 
Kuwasilisha Taarifa za Fedha 
Na. Jina la Chama Tarehe ya 

uwasilishaji 
Ucheleweshaji 
(Siku) 

1 Chama cha Kijamii (CCK) 11-Jan-21 103 
2 Sauti ya Umma (SAU) 18-Jan-21 110 
3 National Reconstruction Alliance (NRA) 3-Feb-21 126 
4 National League for Democracy 27-Jan-21 119 
5 Union for Multi-Party Democracy (UMD) 11-Nov-20 42 
Chanzo: Ripoti za vyama 
 
Ili kufanikisha zoezi la ukaguzi wa vyama vya siasa kwa wakati, 
ninapendekeza viongozi wa vyama vya siasa kuajiri wahasibu wenye 
sifa ili kuandaa taarifa za fedha kitaalamu na kuwasilishwa Ofisini 
kwangu kwa wakati. Pia, namshauri Msajili wa Vyama vya Siasa 
kusimamia na kuhakikisha taarifa za fedha za vyama vya siasa 
zinawasilishwa kwa wakati. 
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b) Ukiukwaji wa Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za 
Taasisi za Umma Katika Uandaaji wa Taarifa za Fedha 

Kulingana na kanuni za vyama vya siasa (Uhasibu wa fedha) za mwaka 
2019, vyama vyote vilivyosajiliwa vimeelekezwa kuandaa taarifa zao za 
fedha za mwaka kwa kufuata Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
Taarifa za Fedha katika Sekta ya Umma (IPSAS). Viwango hivyo vinataka 
taasisi zinazoandaa taarifa za fedha kuandaa Taarifa ya Mizania, Taarifa ya 
Utendaji ya Fedha, Taarifa ya Mtiririko wa Fedha, Taarifa ya Mabadiliko ya 
mtaji na maelezo ya ziada yanayojumuishwa kwenye Taarifa za fedha. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa vyama 10 vya siasa havikuandaa taarifa zao za 
fedha kama inavyoelekezwa na Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
Taarifa za Fedha katika Sekta ya Umma (IPSAS); badala yake, viliandaa 
taarifa za mapato na matumizi tu bila ya kuandaa taarifa zingine. Hii ni 
kinyume na matakwa ya Kifungu Na. 3(1) cha kanuni za vyama vya siasa 
(uhasibu wa fedha) za mwaka 2019. Hivyo, nilishindwa kuthibitisha mali, 
madeni na mitaji iliyotolewa na vyama vya siasa ambavyo havikuandaa 
taarifa za fedha kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
Taarifa za Fedha katika Sekta ya Umma (IPSAS). 
 
Pia, nilibaini kuwa taarifa za fedha zilizoandaliwa hazikuwa na saini ya 
Mkuu wa Idara ya Fedha au Mhasibu Mkuu, kinyume na Sheria ya Wakaguzi 
na Wahasibu (usajili) Na.2 ya mwaka 1995. Jedwali Na.123 hapo chini 
linaonesha orodha ya vyama vyama vya siasa vilivyoandaa taarifa za fedha 
bila ya kufuata mfumo wa IPSAS. 

Jedwali Na. 123: Orodha ya vyama vya siasa vilivyoandaa taarifa za 
fedha bila ya kufuata mfumo wa IPSAS 
Na. Jina la Chama 
1 Alliance for Democratic Change (ADC) 
2 Union for Multi-Party Democracy (UMD) 
3 United People's Democratic Party (UPDP) 
4 Alliance for African Farmer's Party (AAFP) 
5 Demokrasia Makini 
6 Tanzania Labour Party (TLP) 
7 Chama cha Kijamii (CCK) 
8 Sauti ya Umma (SAU) 
9 National Reconstruction Alliance (NRA) 
10 National League for Democracy (NLD) 
Chanzo: Ripoti za vyama  
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Orodha ya vyama vya siasa vilivyoandaa taarifa za fedha bila ya kufuata 
mfumo wa IPSAS imeongezeka kutoka vyama tisa kwa mwaka wa fedha 
uliopita wa 2018/19 hadi vyama 10. Hali hii inaonesha kuwa menejimenti 
za vyama vya siasa havikufanyia kazi mapendekezo yangu.  
 
Ninapendekeza kuwa Msajili wa Vyama vya Siasa kuhakikiksha kuwa 
vyama vya siasa vinafuata Kanuni za Vyama vya Siasa (fedha) za mwaka 
2019 pamoja na kuandaa taarifa za fedha kwa kufuata Viwango vya 
Kimataifa wa Uandaaji wa Taarifa za Fedha kwa Taasisi za umma 
(IPSAS).  

12.2.8 Mapungufu Kuhusiana na Usimamizi wa Mapato ya Vyama 
yaliyokusanywa na Vyama vya Siasa Vinane Sh.244,583,800 

Baada ya kupitia utaratibu wa kukusanya mapato ndani ya vyama vya siasa 
nilibaini kuwa, vyama vya siasa vinane vilikusanya jumla ya Sh. 
244,583,800 kutoka vyanzo mbalimbali kama vile mikopo, misaada, 
michango kutoka kwa wanachama na kuzitumia fedha hizo kabla ya 
kuzipeleka benki. Hii ni kinyume na matakwa ya Kifungu Na. 15(1) cha 
Sheria ya vyama vya Siasa Sura ya 258 iliyorejewa mwaka 2019. Kwa 
mujibu wa kifungu hicho, vyama vyote vya siasa vyenye usajili vinatakiwa 
kuwa na akaunti za benki za chama ambazo zitapokea mapato yote kabla 
ya kuyatumia.  
 

Pia, wakati wa ukaguzi nilishindwa kuthibitisha iwapo fedha 
zilizokusanywa ziliripotiwa kwa usahihi na zimetumika kama ilivyoripotiwa 
kwenye taarifa za matumizi.  Orodha ya vyama vya siasa vilivyohusika na 
hoja hii imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 124 hapa chini. 

Jedwali Na. 124: Kiasi cha fedha ambacho hakijawekwa benki na vyama 
vinane vya Siasa 
Na. Jina la Chama Kiasi(Sh) 
1 Democratic Party (DP) 27,400,000 
2 African Democratic Alliance (ADA-TADEA) 4,894,800 
3 Chama cha Ukombozi wa Umma ( CHAUMMA) 10,500,000 
4 Alliance for African Farmer's Party (AAFP) 1,209,000 
5 United Democratic Party (UDP) 15,580,000 
6 Tanzania Labour Party (TLP) 10,000,000 
7 Alliance for Change and Transparency (ACT -

WAZALENDO) 
120,000,000 

8 NCCR-Mageuzi 55,000,000 
  Jumla 244,583,800 

Chanzo: Ripoti ya vyama 
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Idadi ya vyama vya siasa vilivyotumia fedha za mapato kabla ya kupelekwa 
benki imepungua kutoka vyama tisa kwa mwaka wa fedha 2018/19 hadi 
vyama vinane; ambapo kiasi kilichoripotiwa kimepungua kutoka Sh. 
543,844,248 hadi Sh. 244,583,800. Hii inaonesha maboresho yaliyofanywa 
na menejimenti za vyama vya siasa katika eneo hili. 
 
Ninapendekeza kuendelea kufanyia kazi mapendekezo yangu ili 
kuongeza udhibiti wa fedha za Vyama kama inavyoelekezwa na Sheria 
ya vyama vya Siasa Sura ya 258 iliyorejewa 2019. 

12.2.9 Matamko ya Mali za Vyama vya Siasa Kutopelekwa kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa 

Kifungu Na. 14(1) (ii) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
iliyorejewa mwaka 2019, kimeelekeza kuwa kila chama cha siasa chenye 
usajili wa kudumu kuandaa tamko la mali na kuliwasilisha kwa Msajili wa 
vyama vya Siasa. Hata hivyo, nilibaini kuwa Chama cha  ADC, Chama cha 
Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) na  TLP havikuandaa na kuwasilisha 
matamko ya mali za chama  kwa Msajili wa vyama vya Siasa. Hii ni 
kinyume na matakwa ya Kifungu Na. 14 (1)(ii) cha Sheria ya vyama vya 
Siasa Sura ya 258 iliyorejewa mwaka 2019. 
 
Kwa uongozi wa vyama vya Siasa kushindwa kuwasilisha matamko yao ya 
mali kwa Msajili wa Vyama vya Siasa, Msajili wa Vyama vya Siasa hatakuwa 
na uhalisi wa taarifa za mali za vyama; na endapo vitaingia kwenye 
migogoro ya mali, Msajili wa Vyama vya Siasa atashindwa kufanya 
usuluhishi.  
 
Idadi ya Vyama vya Siasa ambavyo havikupeleka matamko ya mali za 
vyama kwa Msajili wa Vyama vya Siasa haijabadilika ukilinganisha na ripoti 
yangu ya mwaka jana na hivyo kuonesha kuwa ushauri wangu 
haukufanyiwa kazi.   
 
Ninashauri kuwa viongozi wa Vyama vya Siasa waandae tamko la mali 
na kuwasilisha kwa Msajili wa Vyama vya Siasa kwa wakati. Pia, 
ninasisitza kuwa, Msajili wa Vyama vya Siasa aendelee kuvifuatilia 
Vyama vya Siasa vilivyotajwa ili matamko ya mali zao yawasilishwe. 
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12.2.10 Rejista za Wanachama Hazikuhuishwa 
Kulingana na Kifungu Na. 8C cha Sheria ya vyama vya Siasa Sura ya 258 
iliyorejewa mwaka 2019, kila chama cha siasa kinatakiwa kuhuisha rejista 
za wanachama na viongozi katika kila ngazi ya Utawala. 
 
Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini kuwa chama cha UMD, UDP, NCCR-
Mageuzi, na Demokrasia Makini havikuhuisha rejista za wanachama na 
viongozi wake, kinyume na matakwa ya kifungu Na. 8C cha Sheria ya 
Vyama vya Siasa Sura ya 258 iliyorekebishwa mwaka 2019. Hivyo, ukaguzi 
wangu ulishindwa kuthibitisha idadi halisi ya wanachama ili kukadiria kwa 
usahihi kiwango cha michango ambacho hakikupokelewa katika kipindi 
hicho. 
 
Ikilinganishwa na ripoti yangu ya mwaka jana (2018/19), kumekuwa na 
maboresho madogo yaliyofanywa na viongozi wa vyama vya Siasa katika 
kutekeleza mapendekezo yangu, kwani idadi ya vyama vya siasa ambavyo 
havikuhuisha rejista zao za wanachama na viongozi imebaki sawa na 
mwaka jana. 
 
Kuhusiana na suala hili, bado ninasisitiza uongozi wa vyama vya siasa 
vilivyotajwa kuhuisha rejista zao za wanachama na viongozi na 
kuzipeleka rejista hizo kwa Msajili wa Vyama vya Siasa. 

12.2.11 Ritani ya Mwaka ya Wajumbe wa Baraza la Wadhamini 
Haikuwasilishwa kwa Kabidhi Wasii Mkuu wa Serikali 

Kifungu Na. 16 (3) cha Sheria ya Usajili Wadhamini Sura ya 318 kinaagiza 
kuwa, kila Bodi ya Wadhamini iliyosajiliwa inatakiwa kupeleka ritani ya 
wajumbe wa Baraza la Wadhamini kwa Kabidhi Wasii Mkuu wa Serikali 
(RITA) kila mwaka ndani ya kipindi cha mwezi mmoja baada ya tarehe 
ilipoundwa.Ritani hiyo inapaswa kuonesha majina ya wajumbe wa Baraza 
la Wadhamini pamoja na anwani zao.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) 
hakikuwasilisha ritani ya wajumbe wa Baraza la Wadhamini tangu mwaka 
2006, na hakukuwa na maelezo kutoka kwa viongozi wa CHAUMMA 
kuhusiana suala hili. Utaratibu huu ni kinyume na Kifungu Na. 16 (3) cha 
Sheria ya Usajili wa Wadhaminii Sura ya 318. 
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Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza uongozi wa CHAUMMA 
kuwasilisha ritani ya wajumbe wa Baraza la Wadhamini kwa Kabidhii 
Wasii Mkuu wa Serikali (RITA) kila mwaka bila ya kuchelewesha. Pia, 
ninamshauri Kabidhi Wasii Mkuu wa Serikali kusimamia uwasilishaji wa 
ritani za wajumbe wa Baraza la Wadhamini kwa wakati. 
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 SURA YA KUMI NA TATU 

 KAGUZI MAALUMU 

13.1 Utangulizi 
Mbali na kufanya ukaguzi wa kifedha kila mwaka, Kifungu cha 29 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 kinampa mamlaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya ukaguzi maalumu pale 
itakapoonekana kuna umuhimu wa kufanya hivyo au kuna hatari 
zilizotathminiwa wakati wa ukaguzi wa kisheria au zilizopo katika mpango 
wangu wa ukaguzi wa kila mwaka. Kwa kawaida, ukaguzi maalumu 
hufanyika pale panapokuwa na sababu ya msingi, ikiwa ni pamoja na 
kuongeza thamani kwa umma, na ikiwa kuna rasilimali za kutosha kufanya 
hivyo. Pia, Sheria hii inaruhusu mtu yeyote au taasisi, mamlaka za umma, 
Wizara, Idara, Wakala, Mamlaka za serikali za mitaa na vyombo vingine 
kumuomba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya 
ukaguzi maalumu. 

13.2 Matokeo ya Kaguzi Maalumu Zilizofanyika kwenye Wizara, Idara, 
Wakala na Mifuko Maalumu 

Katika mwaka huu wa fedha 2019/20, nimekamilisha kaguzi maalumu 15. 
Kati ya hizo, kaguzi maalumu saba ziliombwa na TAKUKURU, kaguzi 
nyingine tano ziliombwa na vyombo vingine, na kaguzi tatu zilianzishwa na 
ofisi yangu kulingana na tathmini ya hatari za udanganyifu na mapungufu 
yaliyoonekana wakati wa ukaguzi wangu wa taarifa za fedha za mwaka 
2018/19. Orodha ya kaguzi maalumu zilizoombwa na TAKUKURU 
zimebainishwa hapo chini. 

Jedwali Na. 125: Orodha ya Kaguzi Maalumu 
Na. Jina la Ukaguzi Maalumu Taasisi 

iliyoomba 
1. Ukaguzi Maalumu wa ujenzi wa uzio wa usalama kwenye 

uwanja wa ndege wa Bukoba 
TAKUKURU 

2. Ukaguzi Maalumu wa ujenzi wa shule ya msingi Tumaini TAKUKURU 
3. Ukaguzi Maalumu wa ujenzi wa shule ya sekondari ya 

mahitaji maalumu ya Patandi uliofanyika Chuo cha  
Ualimu Patandi - Mkoa wa Arusha 

TAKUKURU 

4. Ukaguzi Maalumu wa Ununuzi wa Vifaa Tiba uliofanyika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mbeya 

TAKUKURU 

5. Ukaguzi Maalumu wa Mikabata ya Ushauri Elekezi wa TAKUKURU 
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Na. Jina la Ukaguzi Maalumu Taasisi 
iliyoomba 

Huduma za Usanifu na Usimamizi wa Utanuzi wa Bomba 
la Maji Kutoka Ziwa Viktoria kwenda Miji ya Tabora, 
Igunga na Nzega uliotekelezwa na Wizara ya Maji ( 
Awamu ya I na II) 

6. Ukaguzi Maalumu wa Malipo ya Fidia ya Ardhi 
yaliyofanywa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

TAKUKURU 

7. Ukaguzi Maalumu wa Mradi wa Ukarabati wa Majengo, 
Mifumo ya maji na majitaka, Miundombinu Ya Tehama 
Na Mifumo Ya Umeme Chuo Cha Ualimu Ilonga, Kilosa 
Mkoani  Morogoro 

TAKUKURU 

 
Ripoti hii haijaonesha masuala yaliyobainishwa kwenye taarifa za kaguzi 
maalumu zilizoombwa na TAKUKURU. Hata hivyo, matokeo na 
mapendekezo ya kaguzi hizo yamewasilishwa TAKUKURU kuendelea na 
taratibu zingine za kisheria. 
 
Mbali na ripoti za TAKUKURU, nimewasilisha pia ripoti za Kaguzi Maalumu 
kwa Taasisi na Mamlaka zilizoomba kaguzi hizi na zile ambazo Ofisi yangu 
imezianzisha. Ni mategemeo yangu kuwa, mapendekezo yote yaliyotolewa 
wakati wa ukaguzi yatafanyiwa kazi na mamlaka zilizoomba Ofisi yangu 
kufanya Kaguzi hizi Maalumu. Orodha ya kaguzi maalumu zilizofanyika 
zimebainishwa katika jedwali la hapa chini. 

Jedwali Na. 126: Orodha ya Kaguzi Maalumu Zilizofanyika katika Mwaka 
wa Fedha 2019/20 
Na. Jina la Ukaguzi Maalumu Taasisi 

iliyoomba 
1. Ukaguzi Maalumu wa Tozo ya Maendeleo ya Utalii, 

Tamasha la Urithi na uanzishwaji chaneli ya Tanzania 
Safari na Studio ya Kutangaza Utalii 

CAG 

2. Ukaguzi Maalumu wa matumizi ya fedha za utekelezaji 
miradi ya upangaji wa matumizi ya ardhi yaliyofanywa 
na Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi  

CAG 

3. Ukaguzi Maalumu wa Mali za CUF na ACT-Wazalendo Msajili wa 
vyama vya Siasa 

4. Ukaguzi Maalumu wa Matumizi ya Fedha za Ruzuku 
zilizotolewa na Mfuko wa uwezeshaji Sekta ya Fedha 
(FSDT) kwa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 

NIDA 

5. Ukaguzi Maalumu wa Fedha za Shirika la Kuhudumia  UNICEF 
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Na. Jina la Ukaguzi Maalumu Taasisi 
iliyoomba 

Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) zilizotumiwa na 
Idara ya Ustawi wa Jamii ya Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

6. Ukaguzi Maalumu wa Mfumo wa Usajili uliofanyika Ofisi 
ya RITA DODOMA 

CAG 

7. Ukaguzi Maalumu juu ya tuhuma za ubadhirifu wa Kodi 
ya Zuio iliyokusanywa na Wakala wa Fundi na Umeme 
Serikalini (TEMESA) 

Waziri Mkuu 

8. Ukaguzi Maalumu wa Fedha za Ruzuku na Mali za Chama 
cha NCCR-Mageuzi 

Msajili wa 
vyama vya Siasa 

Chanzo: Ripoti za kaguzi Maalumu  
 
Kwa kuzingatia mbinu zangu za ukaguzi na Hadidu za Rejea zilizotolewa, 
ninabainisha masuala ya msingi niliyoyagundua. Nayo ni haya yafuatayo: 

13.2.1 Ukaguzi Maalumu wa Mfuko wa Tozo ya Maendeleo ya Utalii, 
Tamasha la Urithi na uanzishwaji chaneli ya Tanzania Safari na 
Studio ya Kutangaza Utalii 

Ukaguzi ulilenga kuthibitisha iwapo makusanyo ya Tozo ya Maendeleo ya 
Utalii kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2019/20 yalitumika kwa kufuata 
Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa. Pia, kuthibitisha iwapo 
uanzishwaji wa Chaneli ya Safari Tanzania, Tamasha la Urithi na Studio ya 
Utangazaji wa Utalii ulifuata taratibu zilizoainishwa na Wizara ya Maliasili 
na Utalii. Ukaguzi huu ulibaini masuala yafuatayo: 

13.2.1.1 Usimamizi usioridhisha wa Mfuko wa Tozo ya Maendeleo ya 
Utalii Sh.  34,985,150,310.80 

Katika kupitia uendeshaji wa akaunti za benki za makusanyo ya tozo za 
mfuko wa maendeleo ya utalii inayosimamiwa na Wizara ya Maliasili na 
Utalii, nilibaini kuwa Wizara hiyo ilikusanya tozo ya jumla ya Sh. 
37,237,508,966.72 kuanzia mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2019/20. Wizara 
ya Maliasili na Utalii ilitumia jumla ya kiasi Sh. 28,823,036,258.72 kati ya 
kiasi chote kilichokusanywa, sawa na asilimia 77 ya makusanyo yote, Sh. 
5,427,177,528, Sh. 2,808,369,533 na Sh. 100,000,000 zilihamishwa na 
Mkurugenzi wa Utalii kwenda Bodi ya Utalii, Chuo cha Taifa cha Utalii na 
Makumbusho ya Taifa, mtawalia, bila kuwa na idhini ya Afisa Masuuli wa 
Wizara ya Maliasili na Utalii na Kamati ya Ushauri ya mfuko. 
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Pia, nilibaini kuwa jumla ya matumizi ya Sh. 6,875,458,200.34 yalilipwa 
kutoka kwenye Mfuko wa Tozo wa Maendeleo ya Utalii bila ya idhini ya 
Afisa Masuuli. Hii ni kinyume na Kanuni Na.88 (1) ya Kanuni za Fedha Za 
mwaka 2001 na Kanuni Na. 9(2) na 11 ya Kanuni za Tozo za Maendeleo ya 
Utalii za mwaka 2013. Pamoja na haya, nilibaini matumizi ya jumla ya 
Sh.16,363,437,737.11 bila ya kuwa na Hati za Malipo. Pia, yalibainika 
matumizi mengine ya jumla ya Sh. 11,156,910,952.25 ambayo hayakuwa 
na nyaraka toshelezi. 
 
Pia, nilibaini kuwa hadi kipindi cha ukaguzi, Kamati ya Ushauri ya Mfuko 
haikuundwa, kinyume na Kanuni Na. 9 (3) na 9 (4) (a-g) ya Kanuni za Tozo 
za Maendeleo ya Utalii za mwaka 2013. Mapungufu hayo yanaonesha kuwa, 
akaunti ya Tozo hizo haikusimamiwa ipasavyo na Mkurugenzi wa Utalii na 
Mhasibu ambapo walitoa fedha bila ya idhini ya Kamati ya Ushauri na Afisa 
Masuuli wa Wizara kufahamishwa. 
 
Pia, ukaguzi wangu ulibaini kuwa kiasi cha Sh.500,000,000 kililipwa na 
Shirika la Hifadhi la Taifa (TANAPA) moja kwa moja kwa  Bodi ya Utalii ya 
Taifa bila kupitia kwenye akaunti ya Tozo za Maendeleo ya Utalii. Hii ni 
kinyume na Kanuni ya 9 (1) na (2) ya Kanuni za Tozo za Maendeleo ya 
Utalii za mwaka 2013. Pia, nilibaini kiasi cha Sh. 89,343,421.10 kilitumiwa 
na Makumbusho ya Taifa kwenye matumizi yasiyoendana na shughuli za 
kiutalii. 
 
Kwa maoni yangu, Mkurugenzi wa Utalii na Mhasibu waliokuwa wanahusika 
na usimamizi wa Mfuko wa Makusanyo ya tozo za maendeleo ya utalii 
walitumia vibaya fedha za tozo za utalii jumla ya Sh. 34,984,150,310.80 
kinyume na Kanuni ya Tozo za Maendeleo ya Utalii za mwaka 2013.  
 
Napendekeza serikali ichukue hatua dhidi ya wahusika wote 
waliobainika kwa matumizi mabaya ya fedha za tozo za Maendeleo ya 
utalii. 
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13.2.1.2 Mapungufu katika Uanzishwaji na Uendeshaji wa Tamasha la 
Urithi Sh. 2,085,494,988 

Mnamo tarehe 15 Septemba 2018, Mheshimiwa Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Mungano wa Tanzania alizindua Tamasha la Urithi ili kukuza 
utalii na urithi wa kitaifa. Kamati iliyoundwa iliidhinisha bajeti ya 
Sh.1,603,703,404 kwa ajili ya utekelezaji wa hafla hiyo. Hata hivyo, bajeti 
hiyo haikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
 
Kupitia ukaguzi wangu, nilibaini kuwa hakukuwa na mpango wa utekelezaji 
wa Tamasha la Urithi. Kutokana na kukosekana kwa mpango wa 
utekelezaji ulioidhinishwa, nilibaini kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii 
iliomba wakala zake nne10 kuchangia jumla ya Sh.1,000,000,000 ambazo 
hazikuwa kwenye bajeti zao ili kuwezesha kufanyika kwa Tamasha hilo. Ili 
kuongezea bajeti hiyo, Wizara ya Maliasili na Utalii ilichangia Sh. 
299,085,677, na Mfuko wa Tozo wa Maendeleo ya Utalii ulichangia Sh. 
270,838,527; ambapo hizi zote hazikuwa kwenye bajeti. Jumla ya Sh. 
1,569,924,204 ilipatikana ili kufanikisha utekelezaji wa tamasha hilo. 
 
Wakati wa Utekelezaji, nilibaini kuwa Kituo cha televisheni cha Clouds na 
Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC) walilipwa jumla ya Sh. 629,700,014 na 
Sh. 201,463,784, mtawalia, kwa ajili ya kuonesha matangazo ya Tamasha 
la Urithi. Hata hivyo, hakukuwa na risiti za kielektroniki zilizotolewa. 
Aidha, Serikali haikukusanya kodi ya zuio ya Sh. 31,485,000.70 na 
Sh.10,073,189.20 kutoka Kituo cha Televisheni cha Clouds na Shirika la 
Utangazaji wa Taifa (TBC). Timu ya ukaguzi haikupewa ushahidi 
unaoonesha kuwa manunuzi ya huduma za matangazo kutoka Shirika la 
Utangazaji wa Taifa (TBC) na Kituo cha televisheni cha Clouds zilipatikana 
kwa njia ya ushindani na usawa. 
 
Pia, ukaguzi wangu ulibaini kuwa jumla ya Sh.487,258,000 zilipelekwa 
kwenye Taasisi saba11 kwa ajili ya utekelezaji wa Tamasha la Urithi. Hata 
hivyo, hakukuwa na nyaraka zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi ili 
kuthibitisha matumizi hayo. Kadhalika, nilibaini matumizi ya Sh. 
585,515,000 yaliyolipwa na Mhasibu wa Mfuko wa Tozo ya Maendeleo ya 

                                            
10 TANAPA ( Sh. 250,000,000), TFS (Sh. 250,000,000), NCAA ( Sh. 250,000,000) and TAWA (Sh. 
250,000,000) 
11 NMT ( Sh. 115,020,000), Arusha (Sh. 130,000,000), Dodoma ( Sh. 24,338,000), Dar es Salaam 
(Sh.77,900,000), Mwanza (Sh. 60,000,000), Arusha ( Sh. 30,000,000) na BASAZA ( Sh. 50,000,000) 
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Utalii bila ya kuwa na nyaraka toshelezi; hivyo, nilishindwa kuthibitisha 
uhalali na usahihi wa malipo hayo. 
 
Vilevile, nilibaini kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii ililipa Sh. 140,000,000 
kwa Kampuni ya Wasafi kwa ajili ya wasanii ambao wangetangaza Utalii 
wa ndani katika mikoa sita ya Dar es Salaam, Mwanza, Arusha, Moshi, 
Iringa, na Dodoma. Hata hivyo, hakukuwa na mkataba wowote uliosainiwa 
kati ya Kampuni ya Wasafi na Wizara ya Maliasili na Utalii. Hivyo, sikuweza 
kuhakiki wigo wa kazi pamoja na huduma zilizotolewa na kampuni ya 
Wasafi.  
 
Pia, nilibaini kuwa Hati ya malipo kwa Kampuni ya Wasafi iliambatanishwa 
na wasifu wa kampuni hiyo. Pia, kulikuwa na maagizo ya Waziri wa 
Maliasili na Utalii yakielekeza malipo kwa Kampuni ya Wasafi. Katika 
mahojiano na Waziri huyo, alikiri kuwa Kampuni ya Wasafi iliomba zabuni 
ya kutangaza tamasha hilo kwenye mikoa iliyotajwa na kutoa maagizo ya 
kufanya malipo hayo. 
 
Ni maoni yangu kuwa, kiasi cha Sh.140,000,000 kilicholipwa kwa kampuni 
ya Wasafi kufuatia maelekezo ya Waziri wa Maliasili na Utalii haiendani na 
Kanuni za Maadili za Utumishi wa Umma.  
 
Ninapendekeza hatua stahili zichukuliwe na Serikali dhidi ya wote 
waliohusika na usimamizi usioridhisha wa fedha za mfuko wa Tozo wa 
Tozo za Maendeleo ya Utalii. 

13.2.2 Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA) na Mamlaka ya Hifadhi 
Ngorongoro (NCAA) Zilifadhili Tamasha la Upandaji wa Mlima 
Kilimanjaro Bila ya Kuwapo Kwenye Bajeti Sh. 171,998,045 

Mnamo tarehe 28 Septemba 2019, Waziri wa Wizara ya Maliasili na Utalii 
alizindua shindano lililoitwa Kigwangalla Kili Challenge la mwaka 2019 
lililolenga kuhamasisha watu kupanda Mlima Kilimanjaro. Shindano hilo  
lilitumia jumla ya  Sh. 171,998,045 ambayo zilitolewa  na NCAA 
(Sh.114,500,000) na TANAPA (Sh. 57,498,045) bila kuwamo katika bajeti  
zao za mwaka wa fedha 2019/20. Pia, nilibaini kuwa Waziri wa Wizara ya 
Maliasili na Utalii, kupitia kaimu Katibu wake, alizielekeza NCAA na 
TANAPA kufadhili shindano hilo. Maelekezo haya yalikiuka Kifungu cha 8(1) 
cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001, kinachowapa mamlaka 
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Maafisa Masuuli kuidhinisha malipo na sio Mawaziri wala Makatibu wa 
Mawaziri. 
 
Fedha iliyotolewa na TANAPA ililipa Kampuni ya Utalii ya Ahsante Tours 
and Safaris Sh. 57,498,045 kwa ajili ya gharama za malazi za wapandaji 
mlima. Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi ulioonesha kuwa Kampuni ya 
Ahsante Tours and Safaris ilipewa kazi hiyo kwa njia ya ushindani. Pia, 
hakukuwa na mkataba wa kazi hiyo uliowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
 
Ni maoni yangu kuwa, maagizo yaliyotolewa na Waziri kupitia Katibu wake 
yalikiuka Sheria ya fedha za Umma na Kanuni za Maadili za Utumishi wa 
Umma. Maagizo haya yalisababisha TANAPA na NCAA kutumia 
Sh.171,998,045 nje ya bajeti iliyoidhinishwa. Ufadhili wa shindano hili 
umepunguza utekelezaji wa shughuli za TANAPA na NCAA ambazo zilikuwa 
zimetengwa kwenye bajeti kwa maslahi ya umma. 
 
Ninapenekeza hatua stahili zichukuliwe dhidi ya Waziri wa Wizara ya 
Maliasili na Utalii na Katibu wake kwa ukiukaji wa Kanuni za Maadili ya 
Utumishi wa Umma. 

13.2.3 Matumizi ya Ofisi ya Waziri Kugharamiwa na Mamlaka ya 
Hifadhi Ngorongoro (NCAA) na Wakala wa Huduma za Misitu 
(TFS) kupitia maagizo  Sh. 148,229,045 

Nilibaini kuwa, Kaimu Katibu wa Waziri wa Wizara ya Maliasili na Utalii 
alitoa maagizo kwa Mamlaka ya Hifadhi Ngorongoro (NCAA) na Wakala wa 
Huduma za Misitu (TFS) kulipia matumizi ya Ofisi ya Waziri Sh.92,296,045 
na Sh. 55,933,000 kwa niaba ya Wizara ya Maliasili na Utalii, mtawalia. 
Taasisi hizo hazikuwa na bajeti ya malipo hayo; na ukaguzi wangu ulibaini 
baadhi ya shughuli za taasisi zilizowekwa katika mipango yao 
hazikutekelezwa. Maombi ya fedha na idhini ya malipo kutolewa na Waziri 
ni ukiukaji wa masharti ya Kifungu Na. 8(1) cha Sheria ya Fedha za Umma 
ya mwaka 2001. Pia, ni kinyume na Kanuni za Maadili ya Utumishi wa 
Umma. 
 
Ninapendekeza hatua stahili zichukuliwe dhidi ya Waziri wa Wizara ya 
Maliasili na Utalii pamoja na Katibu wake kwa kutumia fedha za NCAA 
na TFS kwa maslahi yao binafsi. 
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13.2.4 Ukaguzi Maalumu wa Matumizi ya Fedha za Utekelezaji Miradi 
ya Upangaji wa Matumizi ya Ardhi Yaliyofanywa na Tume ya 
Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi 

Nilianzisha ukaguzi huu kufuatia madai kuhusu matumizi mabaya ya fedha 
zilizotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango (Hazina) na zile 
zilizopokelewa kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Ukaguzi wangu 
ulijikita katika kubaini ukweli wa madai yaliyotolewa. Katika ukaguzi 
wangu, nilibaini masuala yafuatayo: 

13.2.4.1 Mapungufu Yaliyobainika kwenye Malipo ya Shughuli za 
Upangaji wa Matumizi ya Ardhi 

 
a) Mapungufu Yaliyoibuliwa Kwenye Usimamizi wa Mradi wa Bomba la 

Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) Sh.93,291,415.46 
Wakati wa utekelezaji wa Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki (EACOP), nilibaini kuwa mmoja wa maafisa wa Tume ya Taifa ya 
Mipango ya Matumizi ya Ardhi alitumia jumla ya Sh. 5,630,000 ambazo 
hazikuwa kwenye bajeti. Pia, Sh. 5,580,000 zilitumika zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa na mmoja wa maafisa bila idhini ya Mkurugenzi Mkuu. Pia, 
nilibaini kuwa kiasi cha Sh. 8,560,000 kilichukuliwa na mmoja wa 
wafanyakazi wa Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi kwa 
kutekeleza shughuli za upangaji wa matumizi ya ardhi katika vijiji kumi12 
vya Wilaya ya Chato kwa kudanganya idadi ya siku zinazostahili kulipwa 
kwa walengwa waliohudhuria mafunzo hayo. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya 
Ardhi ilifadhili matumizi ya mkutano wa Bodi ya Mkurugenzi kwa gharama 
ya Sh. 69,041,415.46 kutoka kwenye fedha zilizotolewa na Ofisi ya 
Makamu wa Rais ili kutekeleza shughuli za upangaji matumizi ya ardhi 
katika wilaya za Nyasa, Mbinga, Ludewa, Makete na Kyela. Shughuli za 
upangaji na matumizi ya ardhi katika wilaya zilizotajwa hazikufanyika hadi 
wakati wa ukaguzi wangu mnamo mwezi Mei 2020; na Tume ya Taifa ya 
Mipango ya Matumizi ya Ardhi haijarejesha fedha hizo. Kadhalika, nilibaini 
kuwa mmoja wa maafisa alilipwa posho ya jumla ya Sh. 4,480,000 zaidi ya 
siku zilizoidhinishwa. 
 
 

                                            
12Nyambogo, Nyambiti, Makurugusi, Mkungo, Busalala, Ilemela, Musasa, Kasala, Mikonto na Kamanga  
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b) Mapungufu Yanayohusiana na Kughushi Nyaraka za Malipo Sh. 
160,780,000 

Wakati wa ukaguzi maalumu nilibaini yafuatayo kuhusiana na kughushi 
nyaraka za malipo: mmojawapo wa maafisa alighushi mihuri ya wenyeviti 
watano13 wa vijiji na maafisa kata wa mkoa wa Singida na kujipatia kiasi 
cha Sh.12,810,000. Afisa mwingine alijipatia kiasi cha Sh. 16,840,000 kwa 
kudanganya tarakimu za malipo kwenye hati za malipo za vijiji vitatu14 vya 
Wilaya ya Magu. Afisa mmoja alibadilisha kiasi na siku za malipo na 
kudanganya idadi ya walengwa wanaostahili kulipwa na kujipatia kiasi cha 
16,270,000 katika vijiji vitano15 vya Wilaya ya Mkalama na kijiji cha Sigili 
wilayani Nzega. Afisa mmoja katika Wilaya ya Igunga alighushi siku za 
malipo na kujipatia Sh. 7,120,000; na afisa mwingine huko Uvinza alighushi 
majina ya walengwa, saini, pamoja na siku zao za malipo na kujipatia Sh. 
7,930,000 kinyume cha sheria. 
 
Pia, nilibaini kuwa maafisa sita katika wilaya saba16 walighushi saini za 
walengwa na kujipatia jumla ya Sh. 38,160,000. Pia, nilibaini ushirikano 
kati ya wafanyakazi wanne kutoka Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi 
ya Ardhi, mmoja kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli 
(PURA) na wawili kutoka Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya 
Makazi ambao walidanganya siku za malipo na kujipatia kiasi cha Sh. 
61,650,000 huko wilaya Kondoa, Kiteto, Muheza, Handeni, Makete, Nyasa, 
Mbinga na Wilaya za Uvinza. 
 
c) Mapungufu yanayohusu uwasilishaji wa risiti za udanganyifu Sh. 

88,280,060 
Wakati wa kukagua uhalali wa Hati za masurufu, nilibaini kuwa stakabadhi 
kutoka kwa wauzaji wa mbao za matangazo zilighushiwa na maafisa sita na 
kujipatia jumla ya Sh. 44,122,000 katika wilaya saba17. Zaidi ya hayo, afisa 
mmoja katika Wilaya za Uvinza aliwasilisha risiti za nyumba za kulala 
wageni zilizokuwa za udanganyifu na kujipatia kiasi cha Sh.1,230,000, 
kinyume cha sheria. 
 
Pia, nilibaini kuwa stakabadhi za huduma ya kunakili nyaraka za Tume ya 
Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi zilighushiwa na maafisa wawili 
katika Wilaya za Muleba na Misenyi na kujipatia Sh.3,853,500. Kadhalika, 
                                            
13 Nkwae, Ntondo, Mrama, Madamigha, na Ifombou, 
14 Iseni, Nyang’hanga, na Lumeji 
15 Nyahaa, Mpambala, Lugongo, Mkiko na Munguli 
16 Makete, Chemba, Mbinga, Handeni, Nyasa, Kiteto  na Muheza 
17 Mbogwe, Chato, Singida, Mkalama, Nzega, Muleba na Igunga 
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nilibaini kuwa, afisa mmoja aliwasilisha risiti za kughushi za gari 
lililokodiwa katika Wilaya ya Mbinga na kujipatia kiasi cha Sh.3,200,000. 
Vilevile, nilibaini maafisa tisa wa Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi 
ya Ardhi walighushi risiti za kielektroniki na walijipatia sh. 35,874,560.  
 
Katika suala hili, ninapendekeza hatua stahili za kinidhamu zichukuliwe 
dhidi ya Mkurugenzi Mkuu na Mhasibu Mkuu. Vilevile, hatua za kisheria 
zichukuliwe dhidi ya maafisa wote waliohusika kwenye ubadhirifu wa 
fedha za umma katika Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi. 

13.2.5 Ukaguzi Maalumu wa Mali za CUF na ACT-Wazalendo 
Ukaguzi huu ulifanyika kufuatia madai kwamba mali zilizokuwa 
zinamilikiwa na Chama cha Wananchi (CUF) zilichukuliwa na chama cha 
ACT-Wazalendo, kubainisha ukweli iwapo majengo ya Chama cha 
Wananchi (CUF) yaliporwa au kukaliwa na Chama cha ACT-Wazalendo 
kinyume cha sheria, pamoja na kuhakiki iwapo chama cha ACT-Wazalendo 
kinamiliki mali zake kihalali. Yafuatayo ni matokeo ya uchunguzi wangu: 

13.2.5.1 Chama cha Wananchi (CUF) kinamiliki magari tisa na Pikipiki 
27 yenye Majina ya Watu Binafsi 

Nilipitia rejista ya mali za CUF na matamko ya  mali za chama kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa kuanzia mwaka 2015 hadi 2019 na kubaini kuwa, CUF 
inamiliki magari 17, pikipiki nne, majenereta makubwa manne, samani na 
vifaa vingine vya ofisi. Hata hivyo, nilibaini kuwa mnamo mwaka 2017/18, 
CUF iliwasilisha tamko la mali kwa Msajili wa Vyama vya Siasa lilioonesha 
kuwa inamiliki magari 16 kati ya 17 yaliyoorodheshwa kwenye Daftari lake 
la Mali. Pia, nilibaini kuwa gari moja ambalo halikuorodheshwa kwenye 
tamko hilo lilikuwa linamilikiwa kihalali na mmoja wa wanachama. 

Pia, niliomba Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ithibitishe uhalali wa 
magari yaliyotajwa kwenye tamko la mali. TRA walieleza kuwa CUF 
inamiliki kihalali magari manane. Magari mengine matatu yalisajiliwa kwa 
majina ya wanachama watatu, na magari sita yamesajiliwa kwa majina ya 
Mkurugenzi wa zamani wa fedha na uchumi. Wanachama watatu 
waliotajwa na TRA kuwa walithibitisha kutomiliki magari husika, licha ya 
magari husika kusajiliwa kwa majina yao. Hata hivyo, sikuweza kubaini 
sababu za CUF kusajili magari haya kwa kutumia majina ya watu binafsi. 
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Aidha, CUF haikuorodhesha pikipiki 23 inazodai kuzimiliki katika mikoa 
mbalimbali kwenye daftari lake la mali. Kwenye tamko la mali la mwaka 
2015/16 liliowasilishwa kwa Msajili wa Vyama vya Siasa CUF iliripoti 
kumiliki pikipiki 35 Tanzania Bara na 4 huko Zanzibar. Hata hivyo, CUF 
haikuweza kuthibitisha maelezo ya pikipiki zingine 12 zilizopo kwenye 
tamko la mali kwa Msajili wa vyama vya Siasa la mwaka 2015/16. TRA 
ilithibitisha kuwa pikipiki zote 27 zilisajiliwa kwa kutumia majina ya watu 
na kampuni binafsi. Kati ya pikipiki hizo 27, pikipiki 22 zilimilikiwa na mtu 
mmoja, pikipiki 2 zilimilikiwa na watu wawili tofauti, pikipiki 2 zingine 
zilikuwa zinamilikiwa na kampuni moja na pikipiki 1 ilikuwa inamilikiwa na 
kampuni nyingine tofauti. 
 
Pia, nilibaini kuwa pikipiki 3 kati ya pikipiki 27 zilikuwa kwenye Ofisi za 
CUF licha ya kuwa zilikuwa mbovu; na pikipiki 24 zilizobaki 
hazikuonekana. Sikuweza kupata mahojiano na watu waliokabidhiwa ili 
kujua ukweli kuhusiana na umiliki wao. Hata hivyo, Katibu Mkuu CUF 
alieleza kuwa pikipiki zilizoorodheshwa kwenye tamko la mali ni mali za 
CUF. Hata hivyo, hakuweza kuwasilisha nyaraka za ununuzi pamoja na 
kushindwa kutoa maelezo kuhusiana na sababu za chama cha Wananchi 
(CUF) kuandikisha pikipiki hizo kwa kutumia majina ya watu binafsi. 
 
Kwa Kuzingatia yaliyotajwa hapo juu, ninapendekeza kwa uongozi wa 
Chama cha Wananchi (CUF) kuhakikisha kuwa mali zote za chama 
zinasajiliwa kwa jina la Baraza la Wadhamini la CUF. Mali ambazo zina 
majina ya watu zibadilishwe na kusajiliwa kwa jina la Baraza la 
Wadhamini la CUF. 

13.2.5.2 Chama cha Wanachi (CUF) Kilikosa Nyaraka za Kuthibitisha 
Umiliki wa Pikipiki 24 na Magari 24 

Naibu Katibu Mkuu aliwasilisha orodha ya magari 24 na pikipiki 50 
zinazodaiwa kutumiwa na CUF huko Zanzibar. Hata hivyo, Naibu Katibu 
Mkuu hakuwasilisha nyaraka za ununuzi/umiliki wa magari na pikipiki hizo. 
Naibu Katibu Mkuu Zanzibar alieleza kuwa CUF inamiliki magari na pikipiki 
zilizoorodheshwa licha ya nyaraka hizo kuchukuliwa na viongozi wa chama 
waliohamia chama cha ACT Wazalendo. Aliyekuwa Naibu Mkurugenzi wa 
Fedha na Uchumi na aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu wote walieleza kuwa 
magari na pikipiki zilizoorodheshwa zilinunuliwa na mwanachama mmoja 
katika vipindi tofauti bila ya kutaja chanzo cha fedha kilichotumika 
kununua mali hizo. 
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Hata hivyo, katika kuthibitisha ukweli huo, Naibu Katibu Mkuu Zanzibar 
alionesha mkanda mfupi wa video uliorekodiwa wakati wa ugawaji wa 
magari na pikipiki hizo kwa viongozi wa chama hicho mnamo mwezi 
Oktoba 2015. Kupitia video hiyo, nilibaini kuwa magari 13 yalitolewa kwa 
viongozi hao, ingawa sikuweza kuona idadi ya pikipiki zilizogawiwa. Kati ya 
magari 13 yaliyoonekana, niligundua magari 4 tu ndio yaliyo kwenye 
orodha ya magari 24 yaliyowasilishwa. Magari 11 hayakuwamo kwenye 
orodha ya magari iliyowasilishwa. Niliiomba Bodi ya Mapato ya Zanzibar 
(ZRB) kuthibitisha taarifa za umiliki za magari na pikipiki zilizowasilishwa. 
Bodi ya Mapato Zanzibar ilieleza kuwa, pikipiki 26 zilisajiliwa kwa jina la 
Baraza la Wadhamini la Chama cha Wananchi (CUF) na pikipiki 24 
zilizobaki zilisajiliwa kwa majina ya watu binafsi. 
 
Mbali na hayo, Bodi ya Mapato ya Zanzibar (ZRB) ilithibitisha kuwa magari 
yote 24 hayakusajiliwa kwa jina la CUF; badala yake, yalisajiliwa kwa 
majina ya watu binafsi. Mwanachama mmoja wa chama hicho alidai 
kumiliki magari yote 24; na alieleza kuwa alinunua kwa gharama ya 
Sh.140,000,000, ikiwa ni pamoja na Sh.70,000,000 zilizotolewa na 
mwanachama mwingine. Hata hivyo, mwanachama huyo hakuweza 
kuthibitisha madai yake. Licha ya ukweli kuwa CUF iliwasilisha majina ya 
viongozi waliopokea pikipiki 50,  sikuweza kuthibitisha kuwapo kwa 
pikipiki hizo kwenye ofisi za CUF. Katika mahojiano, Naibu Katibu Mkuu 
Zanzibar alithibitisha kuwa wanachama hao ni miongoni mwa viongozi 
waliojiunga na chama cha ACT Wazalendo; na waliondoka na pikipiki 
walizokabidhiwa. 
 
Katika kupitia nyaraka, nilibaini kuwa tamko la mali kwa Msajili wa Vyama 
vya Siasa la mwaka 2015/16 na 2017/18 na rejista za mali za chama 
kuanzia mwaka 2015 hadi 2019 zilizokuwa zikitunzwa makao makuu ya 
chama cha CUF Buguruni, Dar es Salaam, hazikuorodhesha magari 24 na 
pikipiki 50. Pia Bodi ya Mapato ya Zanzibar haikuthibitisha kuwa chama 
cha CUF kinamiliki magari na pikipiki tajwa. Kwa kuzingatia ukweli kuwa 
tamko la mali za CUF kwa Msajili wa Vyama vya Siasa halikuonesha magari 
na pikipiki zilizotajwa, na kwa kuwa baadhi ya wanachama walithibitisha 
kuwa magari na pikipiki zilizotajwa sio mali ya chama cha Wananchi (CUF), 
ukaguzi wangu haukuweza kuthibitisha iwapo Chama cha Wananchi (CUF) 
kinamiliki magari 24 na pikipiki 50 zilizotajwa. 
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Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza Msajili wa Vyama vya Siasa 
kuwezesha upatanisho kati ya Chama cha Wananchi (CUF) na 
wanachama wa zamani wa CUF waliohamia chama cha ACT Wazalendo 
ili kufanikisha makabidhiano ya mali. 

13.2.5.3 Utata wa Umiliki Magari Sita Yaliyosajiliwa kwa Majina ya 
Mkurugenzi wa Fedha na Uchumi 

Kumekuwa na mashaka kuhusiana magari sita ambayo chama cha 
Wananchi (CUF) kilidai kumiliki wakati yalisajiliwa kwa majina ya 
aliyekuwa Mkurugenzi wa Fedha na Uchumi. Kupitia nyaraka na mahojiano 
yaliyofanyika niliweza kubaini ukweli ufuatao: 
 
a) Ukweli unaohusiana na Chanzo cha fedha Dola za Marekani 85,637 

zilizotumika kununua magari sita 
Kama ilivyoelezwa hapo juu, Mamlaka ya Mapato Tanzania ilithibitisha 
kuwa magari sita kati ya 17 yalisajiliwa kwa majina ya Mkurugenzi wa 
Zamani wa Fedha na Uchumi. Kupitia ukaguzi wangu, nilibaini dokezo 
sabili lilioonyesha kuwa CUF kutumia Dola za Marekani 85,637 (sawa na Sh. 
169,989,445) kununua magari sita kutoka Dubai. Dokezo hilo linaonesha 
kuwa, Chama cha Wananchi (CUF) kilipokea Dola za Marekani 100,000 
ambazo sikuweza kuthibitisha chanzo chake kwa kuwa wahusika 
waliotajwa kwenye dokezo walikataa kuelezea chanzo cha fedha. 
Mwenyekiti wa Chama alieleza kuwa alimkabidhi Dola za Marekani 100,000 
Mkurugenzi wa zamani wa Fedha na Uchumi kununua magari hayo sita, 
ambayo yalitumika kwenye uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015. Hata hivyo, 
hakuweza kutoa ushahidi wowote. Pia, alieleza kuwa alipata fedha hizo 
kutoka vyanzo mbalimbali lakini hakuwasilisha ushahidi wowote. 
 
Mkurugenzi wa zamani wa Fedha na Uchumi alieleza kuwa anamiliki 
magari hayo sita yaliyosajiliwa kwa majina yake, na aliyatoa kukisaidia 
chama wakati wa kipindi cha uchaguzi mkuu wa mwaka 2015. Hata hivyo, 
hakukuwa na ushahidi uliowasilishwa. Pia, alikana kupokea kiasi cha Dola 
za Marekani 100,000 kutoka kwa Mwenyekiti wa Chama. 
 
b) Ukweli kuhusu aliyekuwa Mkurugenzi wa Fedha na Uchumi kununua 

magari kwa niaba ya Chama cha Wananchi (CUF) 
Maelezo ya Mkurugenzi wa zamani wa Fedha na Uchumi kwamba anamiliki 
magari yaliyotajwa yanapingana na tamko la mali za chama  kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa la tarehe 19 Septemba 2016 linaloonesha kuwa magari 
sita yaliyotajwa ni miongoni mwa magari 19 yaliyojumuisha kwenye tamko 
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la mali licha ya nambari za usajili kutoandikwa. Pia, madai yake 
yanapingana na barua ya ndani aliyoiandika na kuwasilisha kwa Katibu 
Mkuu akiomba fedha kwa ajili ya kulipia ushuru wa forodha na ada ya 
bandari jumla ya Sh. 139,959,603 kwa ajili ya kugomboa magari sita 
yaliyoingizwa kutoka nje ya nchi. CUF ililipa jumla ya Sh.136,000,707, na 
magari hayo aliyakabidhi kwa Chama cha Wananchi (CUF) kupitia barua ya 
tarehe 1 Juni 2015, pamoja na nyaraka za manunuzi. Mkurugenzi wa 
zamani wa Fedha na Uchumi alieleza kuwa suala hili liko Mahakamani; 
hivyo hakueleza sababu za nyaraka za gari yake binafsi kuwasilishwa kwa 
Katibu Mkuu CUF. Pamoja na hayo yaliyosemwa, alikataa kutambua saini 
iliyopo kwenye fomu za Tamko la Mali na hakueleza chanzo cha Sh. 
136,000,707 zilizotumika kugombolea gari bandari huku akisisitiza kuwa 
suala hilo liko mahakamani. 
 

c) Ukweli kuhusu mantiki ya Chama cha Wananchi (CUF) kutumia 
majina ya watu binafsi wakati wa mchakato wa usajili wa magari 

Aliyekuwa katibu Mkuu wa CUF alieleza kuwa CUF iliazima magari hayo 
kutoka kwa aliyekuwa Mkurugenzi wa fedha na Uchumi. Hata hivyo, 
hakutoa ushahidi wa kuonesha chanzo cha fedha na nyaraka za kukabidhi 
magari hayo. Madai yake yanapingana na maelekezo aliyotoa kwa 
aliyekuwa Mkurugenzi wa Fedha na Uchumi ya kubadilisha majina ya usajili 
wa magari kuwa jina la Baraza la Wadhamini la CUF. Katika nyakati 
tofauti, Mwenyekiti wa Chama alifafanua kuwa magari yaliyotajwa 
yalisajiliwa kwa majina ya watu binafsi ili kuzuia uwezekano wa urasimu 
ambao ungechelewesha chama cha wananchi (CUF) kushiriki katika 
uchaguzi wa mwaka 2015. 
 
Katibu Mkuu (Tanzania Bara) alifafanua kuwa mchakato wa usajili 
usingeweza kukamilika katika kipindi kifupi kabla ya uchaguzi mkuu wa 
2015. Baada ya uchaguzi, Chama cha Wananchi (CUF) kiliingia katika 
mgogoro na wanachama wake waliohamia chama cha ACT-Wazalendo na 
nyaraka zote. Pia, alikiri kuwa aliyekuwa Mkurugenzi wa Fedha na Uchumi 
hakuwahi kukisaidia chama mali yoyote. Pia, alieleza kuwa Chama cha 
Wananchi (CUF) hakiwezi kuwasilisha taarifa za mali binafsi kwa Msajili wa 
vyama. Hivyo, mali zote zilizoorodheshwa kwenye tamko la mali la chama 
ni mali halali za chama ijapokuwa Chama cha CUF kilishindwa kuthibitisha 
chanzo za fedha jumla ya Dola za Marekani 100,000 iliyotumika kununulia 
magari husika kipindi cha uchunguzi wangu. 
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Kwa kuzingatia mahojiano na matamko ya mali za chama kwa Msajili wa 
vyama vya Siasa yaliyowasilishwa na aliyekuwa Mkurugenzi wa Fedha na 
Uchumi na nyaraka za ndani zilizopitiwa, nakubaliana na ukweli uliotolewa 
na aliyekuwa Mkurugenzi wa Fedha na Uchumi, aliyekuwa Katibu Mkuu, 
Mwenyekiti wa Chama, Naibu Katibu Mkuu (Tanzania Bara), Naibu Katibu 
Mkuu walipokuwa pamoja kabla ya mgogoro ikilinganishwa na ushahidi 
uliotolewa wakati chama kikiwa kwenye mgogoro. Kwa kuwa ukaguzi 
wangu unategemea nyaraka na maelezo wakati Chama hakikuwa kwenye 
mgogoro, hivyo katika hili, ni wazi kuwa Chama cha Wananchi (CUF) 
kinamiliki magari tajwa licha ya kusajiliwa kwa majina ya Mkurugenzi wa 
Fedha na Uchumi. 
 
Kuhusiana na hili, ninapendekeza kwa Msajili wa Vyama vya Siasa 
kuwezesha upatanisho baina ya chama cha wananchi (CUF) na 
waliokuwa wanachama wa Chama cha Wananchi (CUF) waliohamia 
Chama cha ACT Wazalendo, na kufanikisha makabidhiano ya mali 
zinazomilikiwa na chama na kuhakikisha kuwa zinasajiliwa kwa jina la 
Baraza la Wadhamini.  

13.2.6 Ukaguzi Maalumu kuhusu Matumizi Yaliyofanywa na Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) Kwenye Fedha za Ruzuku 
Zilizotolewa na Mfuko wa uwezeshaji sekta ya Fedha  (FSDT) 

Ofisi yangu ilianzisha ukaguzi huu ili kubaini ukweli iwapo Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) ilitumia fedha za mradi kutoka Mfuko wa 
uwezeshaji sekta ya Fedha (FSDT) kama ilivyotakiwa, kuthibitisha iwapo 
nyaraka zilizotumka  zilikuwa halali, matumizi yaliyofanyika yalipata kibali 
kama ilivyoainishwa kwenye mkataba wa mradi, kuthibitisha iwapo 
matumizi yaliyoidhinishwa yalikuwa halali, stahili na sahihi, kuthibitisha 
iwapo Mamlaka ya Vitambulisho vya Umma (NIDA) ilifuata taratibu za 
manunuzi ya umma wakati wa ununuzi wa vifaa vya mradi, pamoja na 
kubaini ukweli juu ya tuhuma kuwa mfumo wa matangazo kwa umma 
ulionunuliwa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) haukuwahi 
kuwapo. Yatokanayo na ukaguzi wangu ni kama ifuatavyo:    
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13.2.6.1 Lengo la Mradi la Kuzalisha Namba za Utambuzi wa Taifa (NIN) 
Halikufikiwa Licha ya Dola za Marekani 1,153,588 Sawa na 
Sh.2,595,573,000 Kutumika na Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA) 

Mfuko wa uwezeshaji sekta ya Fedha (FSDT) na NIDA walisaini makubaliano 
ya ruzuku Na. FSDT/NIDA/09/16 mnamo tarehe 23 Machi 2017 kwa 
madhumuni ya kuiwezesha NIDA kuzalisha Namba za Utambuzi wa Taifa 
(NIN) takribani 20,000,000 kwa kutumia taarifa za wapiga kura za mwaka 
2015. Zoezi hilo lilipangwa kukamilika tarehe 21 Februari 2018. Uchunguzi 
wangu ulibaini kuwa mfuko wa uwezeshaji sekta ya fedha (FSDT) ilitoa 
Dola za Marekani 1,153,588 kati ya Dola za Marekani 3,000,000 
walizokubaliana ili kukamilisha lengo hili. Hata hivyo, sikuweza kupata 
ushahidi wa Namba za Utambuzi (NIN) zilizozalishwa na Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) licha ya Dola za Marekani 1,153,588 
kutumiwa na NIDA ili kukamilisha lengo hili. Pia, niligundua kuwa FSDT na 
NIDA walitarajia kusaini mkataba mpya wa nyongeza ili kukamilisha 
shughuli za mradi. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi wangu, mwezi 
Agosti 2019, makubaliano hayo yalikuwa hayajafikiwa. 
 
Ni maoni yangu kuwa, fedha za mradi jumla ya Dola za Marekani 1,153,588 
(sawa na Sh.2,595,573,000) zilizotumiwa na NIDA hazikuleta tija kutokana 
na lengo la Mradi kutofikiwa. Hasara waliopata wafadhili wa mfuko wa 
uwezeshaji sekta ya fedha (FSDT) imesababisha na menejimenti ya NIDA 
kushindwa kusimamia ipasavyo shughuli za mradi. 
 
Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza kwamba kabla ya marejeo ya 
Mkataba mpya wa ruzuku Mfuko wa uwezeshaji sekta ya Fedha, NIDA 
inapaswa kukagua mahitaji yake halisi na kujiridhisha kama yanaendana 
na madhumuni ya mradi yanayokusudiwa. 

13.2.6.2 Matumizi ya Mradi ya Jumla ya Dola za Marekani 292,763.18 
(sawa na Sh. 658,717,155) yalidanganywa kwenye Ripoti 
Jumuifu ya Matumizi ya Mradi iliyowasilishwa FSDT na NIDA 

Nilipitia ripoti Jumuifu ya Matumizi ya Mradi iliyowasilishwa na Mfuko wa 
uwezeshaji sekta ya Fedha FSDT na kugundua kuwa kati ya Dola za 
Marekani 480,934 sawa na Sh. 1,082,101,500 zilizotumwa moja kwa moja 
kwenye akaunti ya Benki ya NIDA mnamo tarehe 12 Aprili 2017, NIDA 
ilitumia Dola za Marekani 357,170.82 sawa na Sh 803,634,345 na ilikuwa na 
bakaa ya Dola za Marekani USD 123,763.18 hadi kufikia Machi 2018. Hata 
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hivyo, katika ripoti hiyo, ilioneshwa kuwa NIDA ilitumia kiasi chote cha 
Dola za Marekani 480,934 zilizopokelewa licha ya Dola za Marekani 
123,763.18 kutokutumiwa na NIDA. Pia, iliripotiwa kuwa mzabuni mmoja 
alilipwa Dola za Marekani 275,000 licha ya kuwa amelipwa Dola za 
Marekani 135,000 tu. Kwa hivyo, NIDA ilizidisha matumizi ya Dola za 
Marekani 140,000, ambazo hazikulipwa kwa Mzabuni aliyetajwa. Pia, NIDA 
ilionesha kutumia Dola za Marekani 391,594 kwa ajili ya kununua leseni za 
windows, darmalog, na leseni za algorithms. Baada ya ukaguzi wa taarifa 
za msingi zilizowasilishwa na FSDT nilibaini kuwa NIDA ilitumia Dola za 
Marekani 362,594 tu kwa bidhaa zilizotajwa, na Dola za Marekani 29,000 
zilizoripotiwa kutumika zilikuwa hazijatumika. 
 
Ni maoni yangu kuwa, kuonesha matumizi zaidi ya matumizi halisi kwenye 
Ripoti Jumuifu ya Matumizi ya Mradi kunaashiria kuwapo kwa usimamizi 
usiofaa wa fedha za mradi, pia kunatia mashaka ya kuwapo kwa ubadhirifu 
wa fedha husika.  
 

Hivyo, ninapendekeza kufanyika kwa uhakiki wa pamoja wa matumizi 
ya mradi kati ya NIDA na FSDT ili kuthibitisha uhalali wa matumizi ya 
mradi yaliyoripotiwa kabla ya kusainiwa kwa makubaliano mapya ya 
ruzuku. 

13.2.6.3 Ununuzi Bila ya Kushirikisha Bodi ya Zabuni na Kitengo cha 
Usimamizi wa Ununuzi (PMU) - Dola za Marekani 220,200   

Tarehe 21 Aprili 2011 NIDA ilisaini Mkataba Na. AE/06/2009/2010/G.08 na 
mkandarasi (shirika la IRIS Berhad). Mkataba ulihusu kusambaza bidhaa na 
kutekeleza mfumo wa utambulisho unaotumia teknolojia ya “Smart” kwa 
kupitia utaratibu wa ushirikiano wa umma na taasisi binafsi (PPP). Mkataba 
huo ulikamilika mnamo tarehe 23 Juni 2013 kwa mkandarasi (Shirika la IRIS 
Berhad) kukamilisha vitu vilivyobaki kwenye mkataba wa awali. Kuanzia 
tarehe 23 Juni 2013 hapakuwa na makubaliano mengine kwa ajili ya 
utekelezaji.   
 
NIDA ilimpa zabuni Shirika la IRIS Berhad ya kununua leseni za darmalog, 
Biometric Algorithms na usafishaji kanzidata, uhamishaji, na utunzaji wa 
mfumo kwa jumla ya Dola za Marekani 220,200 (sawa na Sh. 495,450,000). 
Mchakato wa ununuzi ulikamilishwa bila ushiriki wa Bodi ya Zabuni na 
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi (PMU), kinyume na kifungu Na. 33 (1) 
(d) na 38 (a) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 
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(iliyorekebishwa mwaka 2016). Pia, nilibaini kuwa maafisa wawili 
walipitisha manunuzi hayo na kumuidhinisha mkandarasi kufanya 
mabadiliko kwenye kanzidata ya NIDA kwa kutumia Fomu za kufanya 
mabadiliko kwenye mfumo (CRF) zilizoidhinishwa na wao bila idhini ya 
Mkurugenzi Mkuu. 
 
Ni maoni yangu kwamba, manunuzi yaliyotajwa hapo juu hayakufuata 
matakwa ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011 (iliyorekebishwa 
mwaka 2016). Nina uhakika kwamba, hakuna thamani halisi ya fedha 
iliyopatikana kwenye manunuzi yaliyofanyika. 
 
Kwa maelezo hapo juu, ninapendekeza hatua za kinidhamu 
zilichukuliwe kwa maafisa waliohusika, ambao walizuia taratibu za 
ununuzi kufuatwa. 

13.2.6.4 NIDA Ilitumia Jumla ya Sh. 151,051,838 ambayo Haikuendana 
na Masharti ya Mkataba wa Ruzuku 

Mradi huu ulipangwa kutekelezwa kwa awamu sita kwa ajili ya kuandaa 
miundombinu, kuzalisha na kusambaza Namba za Utambuzi wa Taifa (NIN) 
kwa umma kupitia mfumo wa taarifa fupi (SMS) hadi kufikia tarehe 21 
Februari 2018. Nilibaini kuwa, NIDA ilipokea Dola za Marekani 480,934 
(sawa na Sh. 1,082,101,500) mnamo 12 Aprili 2017 kutoka Mfuko wa 
uwezeshaji Sekta ya Fedha (FSDT) kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
mradi kwa awamu ya kwanza.  
 
Baada ya kupitia taarifa za mradi, nilibaini NIDA ilitumia jumla ya Sh. 
151,051,838 kwa ajili ya matumizi ambayo hayahusiani na mradi. Kati ya 
kiasi kilichotumika, jumla ya Sh. 149,551,838 zilitumika kufadhili mazoezi 
ya usajili na utambulisho, na Sh. 1,500,000 zilitumika kufadhili mikutano 
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), Sh. 
28,123,979 zilitumiwa kama posho ya kujikimu na dizeli kwa ajili ya 
usambazaji wa vifaa vya BVR, na Sh. 22,197,900 zilitumika kufadhili 
maonesho ya sabasaba na nane nane, kinyume na makubaliano ya ruzuku. 
 
Malipo ya Sh. 151,051,838 yaliyoidhinishwa na maafisa wa NIDA yalikuwa 
hayaendani na malengo ya mradi; hivyo kuathiri utekelezaji wa shughuli za 
mradi. 
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Katika suala hili, ninapendekeza kuchukuliwa kwa hatua za kinidhamu 
kwa maafisa wa NIDA waliochepusha fedha za mradi kwenye matumizi 
mengine. 

13.2.7 Ukaguzi Maalumu wa Fedha za Shirika la Kuhudumia Watoto la 
Umoja wa Mataifa (UNICEF) Zilizotumiwa na Idara ya Ustawi wa 
Jamii ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto 

Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa kuthibitisha iwapo matumizi ya Fedha za 
Shirika la Kuhudumia Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) yaliyofanywa 
na Idara ya Ustawi wa Jamii (DSW) iliyopo Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee, na Watoto yalifuata makubaliano ya mradi. Pia, 
kubaini iwapo kulikuwa na mapungufu kwenye usimamizi wa fedha za 
UNICEF, kuthibitisha iwapo ununuzi wa bidhaa na huduma ulifuata 
Taratibu za manunuzi, na kubainisha kama kulikuwa na upungufu wowote. 
Ukaguzi ulibaini yafuatayo: 

13.2.7.1 Mapungufu Yaliyoibuliwa kwenye Usimamizi wa Fedha za 
UNICEF 

a) Mapungufu Yanayohusiana na Kughushi Yyaraka za Malipo 
Shirika la Kuhudumia Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) lilitoa Sh. 
1,052,939,000 kwa ajili ya Idara ya Ustawi wa Jamii (DSW) ili kufadhili 
matumizi ya kawaida kuanzia 1 Januari 2018 hadi 31 Agosti 2020. Pia, 
nilibaini kuwa Shirika la Kuhudumia Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) 
hapo awali lilifadhili Idara ya Ustawi wa Jamii na kulikuwa na bakaa ya Sh. 
6,877,500 hadi kufikia tarehe 1 Januari 2018. Jumla ya kiasi cha 
Sh.1,059,816,500 kilikuwapo kwenye Idara ya Ustawi ya Jamii (DSW) ili 
kutekeleza shughuli mbalimbali za UNICEF katika kipindi hicho. UNICEF 
iliidhinisha posho ya kila siku ya kujikimu (DSA) ilipwe kwa maafisa wote 
na washiriki kwa kiwango kilichoidhinishwa na Serikali. 
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Idara ya Ustawi wa Jamii (DSW) ililipa posho ya 
jumla ya Sh.15,020,000 kwa washiriki 78, zaidi ya kiwango cha posho ya 
kujikimu kila siku kilichoidhinishwa na Serikali; hivyo kusababisha 
matumizi mabaya ya fedha za UNICEF. Pia, nilibaini kuwa wafanyakazi tisa 
wa Idara ya Ustawi wa Jamii (DSW) walidanganya siku walizotumia 
kutekeleza majukumu tisa ya mradi, hivyo kupelekea kulipwa Sh. 
20,480,000 ambayo hawakustahili. Pia, Idara ya Ustawi wa Jamii ililipa 
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kiasi cha Sh. 12,375,000 kwa wawezeshaji watano wa nje bila ya kuwapo 
kwa mikataba. 
  
Watumishi wanane wa Idara ya Ustawi wa Jamii (DSW) walidanganya 
majina ya washiriki na kujipatia kiudanganyifu Sh. 4,311,000. Shirika la 
Kuhudumia Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) lilifanya ukaguzi wa 
matumizi ya fedha ilizozitoa kwa Idara ya Ustawi wa Jamii mwezi Julai 
2020 na kukamilisha ukaguzi huo mwezi Agosti 2020. Lilibaini kuwa, hati 
za malipo saba zilizowasilishwa wakati wa ukaguzi huo zilibadilishwa 
tarakimu,majina ya walipwaji na siku za malipo.  
 
Mapungufu hayo yanaonesha kuwa Idara ya Ustawi wa Jamii (DSW) haikuwa 
na mifumo imara ya udhibiti wa ndani yenye uwezo wa kugundua, 
kupunguza na kutaarifu matukio yote yanayohusiana na matumizi mabaya 
ya fedha, kughushi nyaraka za malipo. 
 
b) Mapungufu Yanayohusu Uzingatiaji wa Taratibu na Miongozo ya 

Shirika la Kuhudumia Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) 
Kulingana na taratibu na Miongozo ya UNICEF, Idara ya Ustawi wa jamii 
ilitakiwa kukata asilimia 10 na 15 kwenye posho za kila siku za kujikimu 
zinazolipwa kwa washiriki na wawezeshaji iwapo watahudumia chai na 
chakula cha mchana. Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Idara ya Ustawi wa 
Jamii haikukata kiasi cha Sh 41,963,500 kutoka kwenye malipo ya huduma 
ya chai na chakula cha mchana kwenye malipo ya shughuli 20 za Shirika la 
Kuhudumia Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF) licha ya kuwahudumia 
chai na chakula cha mchana washiriki na wawezeshaji. 
 
Pia, nilibaini kuwa watumishi wawili wa Idara ya Ustawi wa Jamii 
waliwasilisha nyaraka za masurufu zisizokuwa timilifu, hivyo sikuweza 
kuhakiki uhalali wa malipo ya Sh. 6,679,000 yaliyofanyika. Zaidi ya hayo, 
nilibaini kuwa watumishi 10 wa Idara ya Ustawi wa Jamii (DSW) walitumia 
Sh.105,310,060 zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa katika kutekeleza shughuli 
za UNICEF ambazo ni zaidi ya asilimia 20 bila kuomba idhini kutoka 
UNICEF. 
 
Pia, nilibaini kuwa Idara ya Ustawi wa Jamii (DSW) ilifungiwa kupokea 
fedha za UNICEF kwa miezi 10 kwa sababu ya kuchelewa kutoa mrejesho 
wa matumizi wa shughuli 23 za jumla ya Sh. 562,427,000. Pia, Idara ya 
Ustawi wa Jamii ilitumia Sh. 200,851,061 kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa 
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mbalimbali bila kufuata taratibu za manunuzi ya umma kama 
zilivyoainishwa kwenye Sheria ya Ununuzi ya Umma ya mwaka 2011 (kama 
iliyorekebishwa mwaka 2016).  
 
Ninapendekeza Idara ya Ustawi wa Jamii kuboresha mifumo ya udhibiti 
wa ndani ili kulinda matumizi ya fedha za miradi ya wafadhili. Pia, 
ninapendekeza hatua stahili za kinidhamu zichukuliwe dhidi ya 
Watumishi wote waliohusika na ubadhirifu wa fedha za UNICEF. 

13.2.8 Ukaguzi Maalumu wa Mfumo wa Usajili Katika Ofisi ya RITA 
DODOMA  

Ofisi yangu ilipokea tuhuma kwamba Mfumo wa Kiraia wa Usajili uliopo 
katika Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) kuwa haukuundwa 
vizuri; ambapo risiti moja ya Mfumo wa kielektroniki wa malipo Serikalini 
(GePG) inaweza kuruhusu uchapishaji wa vyeti na kusababisha upotevu wa 
mapato ya Serikali. Vilevile, kulikuwa na tuhuma za utumiaji wa vitabu 
visivyotambulika katika utoaji wa vyeti vya kuzaliwa na ndoa; hivyo 
kusababisha Serikali kupoteza mapato. 
 
Pia, kulikuwa na tuhuma kwamba vyeti vya kuzaliwa na ndoa havikuwa 
kwenye kanzidata ya Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) na 
kuthibitisha ukweli wa tuhuma zilizotolewa. Kufuatia ukaguzi wangu 
kuhusiana na jambo hili, yalibainika yafuatayo: 

13.2.8.1 Hasara Iliyotokana na Usimamizi Usioridhisha wa Mfumo wa 
Kiraia wa Usajili na Mfumo wa Mozilla Uliofanywa na RITA Sh. 
116,460,500 

Katika kupitia mifumo ya makusanyo ya mapato iliyopo RITA kuanzia 
mwezi Januari 2018 hadi Aprili 2020, nilibaini kuwa RITA inatumia mfumo 
wa Kiraia wa Usajili (civil registration system) kwa ajili ya utoaji wa vyeti 
vya kuzaliwa na vifo pale malipo ya ada husika yatakapofanyika kupitia 
Mfumo wa kielektroniki wa malipo Serikalini (GePG). RITA imekuwa ikitoa 
vyeti ya ndoa bila ya kutumia mfumo. Kabla ya kununua mfumo huo wa 
Usajili wa Kiraia, RITA ilikuwa na mfumo mwingine wa Usajili (mozilla 
registration system) ambao ulikuwa unatoa vyeti vya kuzaliwa na vifo. 
 
Mwaka 2015, RITA ilihama kutoka kwenye mfumo wa usajili wa Mozilla na 
kutumia mfumo mpya wa Usajili (civil registration system). Kupitia ukaguzi 
wangu, niligundua kuwa mfumo wa usajili wa Kiraia (CRS) hauruhusu 
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unakilishaji wa namba za risiti. Zaidi, ilibainika kuwa mfumo huo 
unaruhusu namba yoyote inayoingizwa kwenye hatua ya uhakiki wa malipo 
ambayo sio batili au ya kujirudia.  
 
Kuanzia mwezi Juni 2018, RITA ilianza kutumia Mfumo wa kielektroniki wa 
malipo Serikalini (GePG), ambapo ilianza kukusanya mapato yake kwa 
kutumia mashine za kukusanyia mapato (POS) zilizounganishwa kwenye 
Mfumo wa kielektroniki wa malipo Serikalini (GePG) . Hata hivyo, Mfumo 
wa Usajili wa Kiraia (CRS) haujaunganishwa na Mfumo wa kielektroniki wa 
malipo Serikalini (GePG). 
 
Wakati wa ukaguzi wangu, sikuweza kuthibitisha vyeti ya kuzaliwa 6,180 
vyenye jumla ya thamani ya Sh. 84,586,000 vilivyochapishwa na Mfumo 
Usajili wa Kiraia (CRS) kwa kutumia Mfumo wa kielektroniki wa malipo 
Serikalini (GePG) kuanzia mwezi Juni 2018 hadi Juni 2020. Pia, sikuweza 
kuthibitisha iwapo vyeti ya kuzaliwa 3,861 vyenye thamani ya Sh. 
14,694,600 vilivyochapishwa na Mfumo wa Usajili wa Mozilla kwa kutumia 
taarifa za mapato yaliyokusanywa kutokana na Stakabadhi kutoka 
Serikalini. 
 
Pia, nilibaini kuwa jumla ya Sh.99,280,550 zilichukuliwa kutokana na 
miamala ya hapo juu. Kati ya fedha hizo, kiasi cha Sh. 40,063,500 
kilichukuliwa na maofisa saba. Pia, sikuweza kutambua majina ya 
wafanyakazi waliochukua jumla ya Sh. 59,217,000. Wafanyakazi hao 
walikuwa wakiingiza namba za stakabadhi au za risiti za Mfumo wa 
kielektroniki wa malipo Serikalini GePG na kuchapisha vyeti kutoka 
kwenye mfumo wa Kiraia au Mozilla. 
 
Kutokuunganishwa kwa Mfumo wa kielektroniki wa malipo Serikalini GePG 
na CRS umewezesha ubadhirifu wa kiasi kilichoripotiwa kwa kuwa kulikuwa 
na mapungufu katika mfumo wa kukubali risiti yoyote ya malipo 
inayoingizwa bila kuthibitisha kiasi halisi kilicholipwa. Upungufu huu 
umepunguza uhalisia wa taarifa za mapato zinazoripotiwa kutoka kwenye 
mfumo wa CRS. 
 
Pia, ukaguzi wangu ulibaini vyeti vya vifo 289 vyenye thamani ya Sh. 
2,222,500 vilivyochapishwa kutoka kwenye mfumo wa CRS bila ya 
kuonekana kwenye Mfumo wa kielektroniki wa malipo Serikalini (GePG) 
kuanzia mwezi Juni 2018 hadi Juni 2020. Wafanyakazi watatu wa RITA ofisi 
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ya Wilaya ya Dodoma walidanganya na kuchapisha vyeti 20 vyenye thamani 
ya Sh. 77,500 kutoka kwenye Mfumo wa Usajili wa Mozilla bila ya 
kuzionesha kwenye ripoti ya makusanyo ya mapato kwa kutumia 
stakabadhi za Serikali. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa karatasi za vyeti 15,125 zenye thamani ya Sh. 
6,050,000 zilizonunuliwa kutoka kwa mzabuni zimeachwa bila ya kutumika 
kwa kukosa namba ya utambuzi. Vyeti vya kuzaliwa vya watoto 368 
vilitolewa na kuandikishwa kwenye rejista ya maombi ya utoaji wa vyeti, 
lakini havikuonekana kuchapishwa kwenye mfumo wa Usajili wa Kiraia 
uliopo ofisi za RITA Dodoma. 
 
Sikuweza kuthibitisha nakala 50 za vyeti vya ndoa zenye thamani ya Sh. 
2,500,000 na vitabu vya ndoa 16 vyenye thamani ya Sh 12,380,000 
vilivyotolewa kwa Msajili wa wilaya ya Dodoma kuanzia mwezi Januari 
2018 hadi Aprili 2020. Ni maoni yangu kuwa, RITA haikupitia kwa umakini 
mfumo wa usajili wa Mozilla ili kubaini udhaifu wake ambao mfumo mpya 
haukutatua. Hii imesababisha Serikali kukosa mapato ya jumla ya Sh. 
116,460,550. 
 
Ninapendekeza hatua stahili za kinadhamu dhidi ya wahusika wote 
waliofanya ubadhirifu wa mapato ya Serikali. Pia, ninapendekeza 
adhabu kali zitolewe kwa wale waliohusika na ununuzi wa mfumo wa 
usajili (CRS) usiojitosheleza. 

13.2.9 Ukaguzi Maalumu Kuhusiana na Tuhuma za Ubadhirifu wa Kodi 
ya Zuio Iliyokusanywa na Wakala wa Ufundi na Umeme 
Serikalini (TEMESA) 

Ukaguzi wangu ulilenga kuthibitisha iwapo tuhuma kuhusiana na Wakala 
wa Ufundi na Umeme Serikalini (TEMESA) kushindwa kuwasilisha 
makusanyo ya Kodi ya Zuio ya jumla ya Sh. 780,000,000 zilizokusanywa 
kutoka kwenye malipo ya wazabuni na makandarasi kwenda kwa Kamishna 
wa Kodi za Ndani, pamoja na kubainisha hasara iliyopatikana na wahusika 
wa ubadhirifu huo.  Masuala yafuatayo yalibainika wakati wa ukaguzi 
wangu  
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13.2.9.1 Kodi za Zuio Zilizokokotolewa Kimakosa - Sh. 11,217,209.93  
Kuanzia mwezi Julai 2015 hadi Juni 2020, nilibaini kuwa Wakala wa Ufundi 
na Umeme (TEMESA) iliingia mikataba 193 na makandarasi, Wahandisi 
Washauri na watoa huduma mbalimbali kwa ajili ya ujenzi na ununuzi wa 
bidhaa na huduma zenye jumla ya Sh. 557,497,940,683.73 na Dola za 
Marekani 11,603,900.75. Ukaguzi wa mfumo wa Kihasibu wa Epicor ulibaini 
kuwa kodi ya zuio ya jumla ya Sh. 1,069,249,601.13 ilikusanywa kutoka 
kwenye malipo ya jumla ya Sh.39, 153,601,041.62 yaliyolipwa na Wakala 
wa Ufundi na Umeme Serikalini (TEMESA) kupitia hati za malipo 380 
kuanzia mwezi Julai 2015 hadi Juni 2020 kwa ununuzi wa bidhaa, huduma 
na ujenzi kwa kiwango cha asilimia 2, 5 na 10. 
 
Pia, nilibaini kuwa Wakala wa Ufundi na Umeme Serikalini (TEMESA) 
ilikokotoa kiusahihi kodi ya zuio kwenye hati 356 zenye thamani ya Sh. 
35,525,406.97 kati hati za malipo 380 zilizolipwa. Kadhalika, TEMESA 
ilikokotoa kimakosa kodi ya zuio katika hati za malipo 24 zenye thamani ya 
Sh.3,916,075,634.64 kama ifutavyo:  Hati za malipo 14 zenye thamani ya 
Sh.1,259,868,733.11 ambazo kodi ya zuio iliyokokotolewa ni Sh. 
44,539,299.87 badala ya Sh. 41,820,009.74. Hivyo, kusababisha malipo ya 
ziada ya Sh. 2,719,290.13 yaliyofanywa na TEMESA. Pia, hati za malipo 10 
zenye thamani ya Sh. 2,656,206,901.54 ambazo Kodi ya zuio 
iliyokokotolewa kimakosa ilikuwa Sh. 56,119,909.59 badala ya Sh. 
64,617,829.39. Hivyo, kusababisha kodi ya zuio kulipwa pungufu kwa Sh. 
8,497,919.80. 

13.2.9.2 Hasara Iliyopatikana kwa Kodi za Zuio Kughushiwa na 
Wafanyakazi wa TEMESA na wa benki ya Kibiashara Sh. 
709,152,607.07 

Wakala wa Ufundi na Umeme Serikalini (TEMESA) ilipeleka hundi 429 
zilizofungwa zenye thamani ya Sh. 1,894,988,144.28 kwa ajili ya malipo 
mbalimbali kwenye mojawapo ya benki ya kibiashara. Kati ya hundi 
zilizowasilishwa na Wakala wa Ufundi na Umeme Serikalini (TEMESA), 
hundi za jumla ya Sh. 1,069,249,601.13 zilikuwa ni kwa ajili ya malipo ya 
kodi ya zuio kwenda kwa Kamishna wa Kodi za Ndani. Wakati wa ukaguzi, 
Benki hiyo iliwasilisha hundi 368 za TEMESA zenye jumla ya Sh. 
1,746,186,740.42 kati ya Hundi 429 zilizoombwa wakati wa ukaguzi. Benki 
hiyo haikuwasilisha Hundi 61 zenye thamani ya Sh.148,801,403.86 kwa 
kuwa ilishindwa kuzipata. 
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Baada ya kuzipitia Hundi zilizowasilishwa, nilibaini kuwa hundi 142 
zilizofungwa zenye thamani ya Sh. 709,152,607.07 kati ya 368 
zilizowasilishwa kwa ajili ya Kumlipa Kamishna wa kodi za Ndani 
zilibadilishwa na kuwa Hundi za wazi na kulipwa kama fedha taslimu Sh. 
585,531,414.53 kwa Mtunza fedha wa TEMESA, na Sh. 61,898,037.46 
zililipwa kwa Kampuni mbili na Sh. 61,632,155.08 zililipwa kwa watu 
wengine watatu. 
 
TEMESA ilithibitisha kuwa haikuwa na mahusiano yoyote ya kibiashara na 
kampuni tajwa pamoja na watu waliolipwa. Katika uchunguzi wangu, 
nilibaini kuwa ubadhirifu huu ulifanywa kwa ushirikiano mkubwa baina ya 
wafanyakazi wa benki hiyo na baadhi ya maafisa wa Wakala wa Ufundi na 
Umeme Serikalini (TEMESA). Mtunza fedha wa TEMESA hakuandaa namba 
za utambuzi wa malipo ya kodi ili kutambua malipo ya kodi za zuio. 
Mtunza fedha wa TEMESA alikuwa akighushi saini za watoa fedha, na benki 
hiyo ilikuwa haifanyi uhakiki wa saini ili kuthibitisha uhalisi wa saini za 
waidhinishaji wa TEMESA waliopo kwenye taarifa za benki. Katika 
mahojiano, maafisa wa benki hiyo walieleza kuwa walikuwa wakiwasiliana 
na mojawapo wa watia saini aliyethibitisha kuwa Mtunza fedha huyo 
aliruhusiwa kuchukua fedha taslimu kwa kutumia Hundi zilizofungwa. 
 
Ukweli huu unapingana na taratibu za kibenki kwa kuwa sio rahisi kwa 
hundi zilizofungwa kulipwa fedha taslimu bila ya ufuatiliaji wa kina au 
uwasilishaji wa hundi mpya zilizokuwa wazi zinazoweza kuchukua fedha 
taslimu. Kwa kuwa maafisa wa Benki hiyo walifahamu kuwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) ilikuwa ikipokea malipo ya kodi ya zuio kwa 
kutumia namba za utambuzi za malipo ya kodi, ni dhahiri kuwa kitendo 
cha mtunza fedha kuweza kulipa kodi ya zuio kwa fedha taslimu kiliiashiria 
benki hiyo kuwa kulikuwa na ishara za wizi, na wangeweza kuwasiliana na 
mteja wao, TEMESA.  Kwa ukweli huo, ni dhahiri kuwa mifumo ya udhibiti 
ya ndani ya benki hiyo ilikuwa dhaifu, hivyo, kusababisha ubadhirifu wa 
kodi za zuio, jumla ya Sh. 709,152,607.07, uliofanywa na Mtunza fedha wa 
TEMESA. 
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13.2.9.3 Kodi za Zuio Zilizokusanywa na TEMESA na Kutowasilishwa 
TRA - Sh. 866,160,442.04  

Nilibaini kuwa zaidi ya Sh. 709,152,607.07 zilizokusanywa TEMESA kama 
kodi ya zuio na kuchukuliwa, kinyume na utaratibu na Mtunza fedha 
TEMESA. Pia, wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa hundi 57 kwa ajili ya 
malipo ya kodi ya zuio kwa Kamishna wa Kodi za Ndani zenye thamani ya 
Sh.164,107,502.97 kutoka kwa Wakala wa Ufundi na Umeme Serikalini 
(TEMESA) hazikuwasilishwa kwa Benki hiyo kwa ajili ya malipo. Kati ya 
Hundi hizo, TEMESA iliwasilisha hundi nne tu kwa ajili ya ukaguzi na hundi 
53 zilizobaki zenye thamani ya Sh. 155,182,550.45 hazikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi. Kati ya hundi nne zilizowasilishwa, TEMESA ililipa hundi 
moja ya Sh. 7,099,668 mwezi Julai 2020. 
 
Hivyo, ninathibitisha kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) haikupokea 
malipo ya kodi ya zuio ya jumla ya Sh. 866,160,442.04 kati ya kiasi cha Sh. 
709,512,607.07 kilichochukuliwa na Mtunza fedha wa TEMESA, na Hundi 53 
zenye thamani ya Sh. 157,007,834.97 zilizoandaliwa na TEMESA na 
hazikuwasilishwa kwenye benki hiyo. 
 
Ni maoni yangu kuwa, mifumo ya udhibiti ya ndani ya benki hiyo ilishindwa 
kubaini saini zilizoghushiwa na kuruhusu hundi zilizofungwa kufunguliwa na 
kulipwa fedha taslimu. Pia, mifumo ya udhibiti wa ndani ndani ya TEMESA, 
ikijumuisha ukosefu wa ueledi kwenye kuandaa taarifa za usuluhishi wa 
kibenki na kutokuwapo kwa mgawanyo wa majukumu, ndiyo chanzo 
kikubwa cha ubadhirifu huu.  
 
Ninapendekeza kiasi cha Sh. 709,512,607.07 kirejeshwe kutoka kwa 
wahusika waliotajwa, na hatua stahili za kinidhamu zichukuliwe dhidi 
yao. Pia, ninashauri mifumo ya udhibiti wa ndani iliyopo TEMESA 
iboreshwe, ikiwamo mgawanyo wa majukumu na mzunguko wa 
majukumu ya kazi. 
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13.2.10 Ukaguzi Maalumu wa Fedha za Ruzuku na Mali za Chama cha 
NCCR-Mageuzi 

Ofisi yangu ilifanya ukaguzi maalumu katika chama cha NCCR-Mageuzi ili 
kuthibitisha tuhuma kwamba, mali za Chama cha NCCR-mageuzi 
zilizonunuliwa kwa fedha za ruzuku ziliuzwa bila ya kufuata taratibu za 
Chama na kuthibitisha iwapo mojawapo wa viongozi wa Chama alijipatia 
mali za Chama bila kufuata sheria. Katika ukaguzi wangu, nilibaini masuala 
yafuatayo: 

13.2.10.1 Mapungufu yanayohusu usimamizi wa mapato Sh. 
567,630,501.31 

Kati ya mwezi Julai 2012 na Juni 2019, Chama cha NCCR-Mageuzi 
kilikusanya mapato ya jumla ya Sh. 1,147,320,438.97, kati ya kiasi hicho 
Sh. 635,718,509.27 zilipokelewa kutoka Serikalini kutokana na uwakilishi 
wa madiwani na wabunge. Msajili wa Vyama vya Siasa alithibitisha 
kukipelekea chama cha NCCR-Mageuzi ruzuku ya Sh. 405,199,515.96 katika 
kipindi tajwa. Hata hivyo, Msajili wa Vyama vya Siasa hakuweza 
kuthibitisha kupeleka ruzuku ya Sh. 230,518,993.31 kwa Chama cha NCCR-
Mageuzi. 
 
Taarifa zilizowasilishwa na Msajili wa Vyama vya Siasa kuhusiana na fedha 
ilizozituma kwenda chama cha NCCR-Mageuzi zilikuwa na makosa, ikiwemo 
marudio na kusahulika kwa tarakimu. Pia, nilibaini kuwapo kwa mapato 
yenye jumla ya Sh. 326,411,508 yaliyokusanywa na Chama cha NCCR-
Mageuzi kutoka vyanzo mbalimbali lakini hayakupelekwa benki, kinyume 
na Kifungu Na. 15(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 iliyorejewa 
mwaka 2019; na mapato ya jumla ya Sh.10,700,000 ambayo hayakuwa na 
stakabadhi. 
 
Ninapendekeza chama cha NCCR-Mageuzi kutoa stakabadhi na kuweka 
benki makusanyo yake yote. Pia, ninashauri Msajili wa Vyama vya Siasa 
kutunza taarifa za ruzuku zinazotolewa kwenye vyama vya Siasa na 
kufanya uhakiki mara kwa mara. 
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13.2.10.2 Mapungufu kwenye Usimamizi wa Mali za Chama 
Nilipitia rejista za mali pamoja na tamko la mali lilowasilishwa kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa tarehe 02 Machi 2018 na kubaini kuwa, viwanja vitatu 
vinavyomilikiwa na Chama cha NCCR-Mageuzi ambavyo taarifa zake 
kwenye Ofisi za Ardhi zinaonesha majina ya watu binafsi na havina 
Hatimiliki. Pia, nilibaini viwanja saba ambavyo Baraza la Wadhamini la 
Chama cha NCCR-Mageuzi halikuwa na taarifa zake, na kwa sasa Chama 
cha NCCR-Mageuzi kimepoteza haki ya umiliki. Nilibaini samani za Ofisini 
zilizotolewa na Mwenyekiti wa Chama ambazo taarifa zake hazipo kwenye 
rejista ya mali za Chama.  
 
Kadhalika, nilibaini nyumba mbili zilizopo Bunju B - Kinondoni, viwanja 
vilivyopo Zanzibar na Kigoma vilivyonunuliwa na Chama cha NCCR-Mageuzi 
kati ya mwaka 2002 hadi 2015 ambavyo taarifa zake hazikuwahi kuingizwa 
kwenye rejista ya mali za Chama. Pia, nilibaini kuwa Chama cha NCCR-
Mageuzi hakikuwahi kuwasilisha matamko ya mali za Chama kwa Msajili wa 
Vyama vya Siasa kuanzia mwaka 1992/93 hadi 2015/16, kinyume na 
Kifungu Na. 14(1)(a) cha  Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
iliyorejewa mwaka 2019. 
 
Kutokana na mapungufu yaliyoelezwa hapo juu, ninapendekeza Chama 
cha NCCR-Mageuzi kutambua mali zote inazomiliki na kutunza taarifa 
zilizohuishwa  na kuwasilisha matamko ya mali kwa Msajili wa Vyama 
vya Siasa kulingana na Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
iliyorejewa mwaka 2019. 

13.2.10.3 Bakaa na Marejesho ya Mkopo Bila ya Ushahidi wa Utoaji 
Sh. 190,925,500 

Nilipitia vitabu vya mapokezi ya mapato na kubaini kuwa Chama cha 
NCCR-Mageuzi kilipokea mikopo yenye jumla ya Sh. 255,925,500 kutoka 
kwa wanachama wanne na taasisi moja. Kwenye mikopo hiyo, nilibaini 
kuwa Chama cha NCCR-Mageuzi kilipokea mikopo ya jumla ya Sh. 
65,000,000 kutoka kwa mwanachama mmoja kupitia akaunti za benki za 
chama, ambapo mikopo ya jumla ya Sh. 190,925,500 ilipokelewa kwa 
fedha taslimu. Pia, Chama cha NCCR-Mageuzi hakikuwasilisha rejista ya 
mikopo, mikataba, na mihtasari ya vikao vya Kamati Kuu iliyopitisha 
kupokelewa kwa mikopo hiyo. 
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Kwa kuwa hakuna rejista wala mikataba, ukaguzi wangu ulishindwa 
kuthibitisha iwapo Chama cha NCCR-Mageuzi kilitumia jumla ya mikopo ya 
Sh.190,925,500 iliyopokelewa kama fedha taslimu kwa shughuli za chama. 
Pia, nilibaini kuwa mojawapo wa wakopeshaji mwenye mkataba alidai 
kukikopesha chama Sh.170,000,000, ingawa taarifa zilizopo kwenye Chama 
zinaonesha kuwa fedha iliyopokelewa ni Sh. 153,940,000 tu.  Hakukuwa na 
ushahidi unaoonesha bakaa ya Sh.16,060,000 kupokelewa na Chama. 
 
Pia, nilibaini kuwa Chama cha NCCR-Mageuzi kilipokea Sh. 65,000,000 
kupitia akaunti za benki na Sh. 88,940,000 ilipokelewa fedha taslimu. Hata 
hivyo, hakukuwa na ushahidi ulioonesha kuwa mikopo iliyotolewa fedha  
taslimu ilipokelewa na kutumiwa na Chama licha ya kuelezwa na 
mkopeshaji. Pia, nilibaini kuwa chama cha NCCR-Mageuzi kilirejesha Sh. 
86,000,000 kwa mkopeshaji licha ya kupokea Sh.65,000,000. Hivyo, 
mkopeshaji alipokea kwa udanganyifu malipo ya Sh. 21,000,000 na mkopo 
ambao hakuutoa kwenye Chama. 
 
Kadhalika, nilibaini marejesho ya jumla ya Sh. 45,637,500 kwa wanachama 
watatu na Sh. 4,500,000 kwenda kwenye Taasisi moja ambayo Chama cha 
NCCR-Mageuzi hakikuwasilisha mikataba wala mihtasari ya vikao vya 
Kamati Kuu iliyoidhinisha mikopo tajwa kurejeshwa. 
 
Hivyo, ninapendekeza Chama cha NCCR-Mageuzi kuchukua hatua stahili 
kuhakikisha Sh. 21,000,000 na Sh. 45,637,500 zinarejeshwa kwa 
mkopeshaji na wanachama waliotajwa. 

13.2.10.4 Mapungufu Yaliyoibuliwa kwenye Uuzaji wa Nyumba ya 
Tarime  

Chama cha NCCR-Mageuzi kilinunua nyumba iliyopo Wilaya ya Tarime 
katika Kiwanja Na. 196 Kitalu M mtaa wa Sabasaba tarehe 26 Juni 2000 
kutoka kwa mfanyabiashara maarufu kwa Sh. 5,000,000. Mwezi Julai 2016, 
aliyekuwa Katibu Mkuu alianzisha mchakato wa mauzo ya nyumba hiyo, 
ambayo iliuzwa tarehe 29 Desemba 2016 kwa Sh. 55,000,000. Nilibaini 
kuwa aliyekuwa Katibu Mkuu alifuata taratibu ambazo hazikubainishwa 
kwenye Kanuni na Sera za fedha za Chama cha NCCR-Mageuzi za mwaka 
2015 lakini mauzo hayo yalifanyika kwa utaratibu ulio na udhibiti bora. 
 
Pia, nilibaini kuwa aliyekuwa Katibu Mkuu aliuza nyumba hiyo bila kupata 
idhini ya Baraza la Wadhamini la Chama.  Pia, Chama cha NCCR-Mageuzi 
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hakikuomba kibali kutoka kwa Kabidhi Wasii Mkuu wa Serikali cha uuzaji 
wa nyumba hiyo, kinyume na Kifungu Na. 9 cha Sheria ya Usajili wa 
Udhamini Sura ya 318. 
 
Kupitia mahojiano, nilibaini kuwa mnunuzi alilipa fedha taslimu Sh. 
65,000,000 kwa aliyekuwa katibu Mkuu kama bei ya ununuzi wa nyumba. 
Kati ya fedha hizo, Katibu Mkuu aliweka Sh. 50,000,000 kwenye akaunti za 
benki za Chama na kutumia Sh. 5,000,000 kwa ajili ya kurejesha kodi za 
pango na gharama zingine za uwakala, ambazo zilijumuishwa kwenye bei 
ya kuuzia iliyopo kwenye mkataba. Hata hivyo, hakukuwa na nyaraka za 
matumizi ya Sh. 10,000,000 zilizodaiwa kutumiwa na aliyekuwa Katibu 
Mkuu wakati wa uuzaji wa nyumba hiyo; hivyo, nilishindwa kuthibitisha 
matumizi ya fedha hizo. Pia, Chama cha NCCR –Mageuzi hakikulipa Kodi ya 
ongezeko la mtaji ya Sh. 5,000,000 kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kwenye mauzo yaliyopatikana kutokana na uuzaji wa nyumba hiyo, 
kinyume na Kifungu Na. 39 cha Sheria ya Mapato ya Kodi ya mwaka 2004 
(iliyorejewa mwaka 2008). 
 
Kuhusiana na hili, ninapendekeza kuwa Chama cha NCCR-Mageuzi 
kichukuwe hatua stahili za Kisheria dhidi ya aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
Chama ili arejesha kiasi cha Sh. 10,000,000 alichokichukua kinyume na 
utaratibu. Mamlaka ya Mapato Tanzania ihakikishe inadai Chama cha 
NCCR-Mageuzi kodi ya ongezeko la thamani. 

13.2.10.5 Nyumba Inayodaiwa Kuwa ni ya Chama Inamilikiwa na 
Kiongozi wa Chama Kinyume na Utaratibu 

Tarehe 19 Mei 2002, Baraza la Wadhamini la Chama cha NCCR-Mageuzi 
lilinunua nyumba mbili zilizopo Bunju, Dar es Salaam kwa Sh. 2,900,000 na 
kulipa kodi ya jengo Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni tarehe 06 
Agosti 2007. Katika mahojiano, kiongozi mmoja wa Chama alidai kununua 
nyumba hizo kwa kutumia fedha zake binafsi na kukipa Chama cha NCCR-
Mageuzi kama msaada. Pia, alieleza kuwa Baraza la Wadhamini la Chama 
cha NCCR-Mageuzi lilishindwa kusimamia nyumba hizo, hivyo vikao vya 
Kamati Kuu vilipitisha maazimio kuwa nyumba hizo kurejeshwa kwake. 
Hata hivyo, Kiongozi huyo hakuwasilisha ushahidi kuthibitisha ukweli huo. 
Pia, Chama cha NCCR-Mageuzi hakikuwasilisha mihtasari ya vikao vya 
Kamati Kuu wala Baraza la Wadhamini vilivyopitisha kuwa nyumba hizo 
kurejeshwa kwa Kiongozo huyo.  
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Pia, nilibaini kuwa Kiongozi huyo aligawa nyumba hizo kwa rafiki yake 
ambaye ukaguzi ulishindwa kutambua anuani yake. Kwa kuwa nyumba 
husika zilikuwa kwenye eneo lisilopimwa, Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni haikuweza kumtambua mmiliki wa sasa wa nyumba hizo kwa 
kuwa taarifa za umiliki wake hazikuwamo kwenye Kanzidata yao. Maelezo 
yaliyotolewa hapo juu, ni dhahiri kuwa Kiongozi huyo alijimilikisha nyumba 
za Chama kwa manufaa binafsi. 
 
Katika muktadha huu, ninapendekeza Chama cha NCCR-Mageuzi 
kuchukua hatua stahili dhidi ya Kiongozi huyo na nyumba tajwa 
zirejeshwe kwenye Chama cha NCCR-Mageuzi. 

13.2.10.6 Mgogoro wa Umiliki wa Shamba la hekari 56 lililopo Kijiji 
cha Kiromo, Bagamoyo 

Nilipitia rejista za mali za Chama na kuwaomba Kabidhi Wasii Mkuu wa 
Serikali na Msajili wa Vyama vya Siasa kuthibitisha umiliki wa Shamba la 
hekari 56 lililopo Kijiji cha Kiromo, Bagamoyo linalodaiwa kumilikiwa na 
Chama cha NCCR-Mageuzi. Msajili wa Vyama vya Siasa na Kabidhi Wasii 
Mkuu wa Serikali walikiri kuwa Chama cha NCCR-Mageuzi hakikuwahi kutoa 
taarifa zozote za umiliki wa shamba hilo. Pia, Chama cha NCCR-Mageuzi 
hakina taarifa zozote zinazohusiana na Shamba hilo.  
 
Hata hivyo, tarehe 27 Desemba 2011, Mwenyekiti wa kijiji cha Kiromo 
aliandika barua isiyokuwa na anuani na kuthibitisha umiliki wa Shamba hilo 
kwa mojawapo wa viongozi wa Chama. Pia, nilibaini kuwa kiongozi huyo 
aliuza heka 47 za Shamba hilo kwa mojawapo ya Kampuni kwa Sh. 
164,500,000. Hata hivyo, Kiongozi huyo hakuwasilisha taarifa yoyote yenye 
ushahidi wa umiliki wa Shamba hilo. Katika muktadha huo, ni dhahiri kuwa 
kiongozi huyo hamiliki Shamba hilo. Ukweli uliolezwa hapo juu ni ushahidi 
tosha kuwa Chama cha NCCR-Mageuzi wala Kiongozi huyo hawamiliki 
shamba tajwa. 
 
Ninapendekeza Vyombo vya Uchunguzi kuanzisha uchunguzi ili 
kuthibitisha kuwapo kwa jinai kwenye uuzaji wa Shamba hilo. Kisha, 
hatua stahili za kisheria zichukuliwe kwa Kiongozi huyo. 
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VIA

M
BA

TISH
O

 

Kiam
batisho N

a. I: O
rodha ya H

ati za U
kaguzi Zilizotolew

a 

N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

1 
Tum

e ya H
udum

a za W
alim

u 
2 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati Yenye 
Shaka 

2 
Tum

e ya Taifa ya M
ipango na M

atum
izi ya Ardhi 

3 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati M
baya 

H
ati Yenye 

Shaka 

3 
O

fisi ya Rais – Idara ya U
sim

am
izi w

a N
yaraka na 

Kum
bukum

bu 
4 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

4 
Tum

e ya Taifa ya U
m

w
agiliaji 

5 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

5 
M

sajili w
a H

azina 
7 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 

6 
O

fisi ya Rais – Bodi ya M
ishahara ya W

atum
ishi w

a 
U

m
m

a 
9 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

7 
Tum

e ya Pam
oja ya Fedha (JFC) 

10 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

8 
Tum

e ya H
udum

a za M
ahakam

a 
12 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

9 
Kitengo cha U

chunguzi w
a Fedha 

13 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

10 
Jeshi la Zim

am
oto na U

okoaji 
14 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 

H
ati Yenye 

Shaka 
H

ati 
Inayoridhisha 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

M
sisitizo 

11 
Tum

e ya U
suluhishi na M

aridhiano 
15 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

12 
O

fisi ya M
w

anasheria M
kuu w

a Serikali 
16 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

13 
Tum

e ya U
N

ESCO
 

18 
H

ati M
baya 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

14 
W

akili M
kuu w

a Serikali 
19 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

aikuw
apo 

15 
O

fisi ya Rais – Ikulu 
20 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

16 
Idara ya H

azina 
21 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

17 
Idara ya Deni la Taifa na H

udum
a za Jum

la 
22 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati Yenye 
Shaka 

18 
Idara ya M

hasibu M
kuu w

a Serikali 
23 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

19 
Tum

e ya M
aendeleo na U

shirika 
24 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

20 
O

fisi Binafsi ya W
aziri M

kuu 
25 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

21 
O

fisi Binafsi ya M
akam

u w
a Rais 

26 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

22 
M

sajili w
a Vyam

a vya Siasa 
27 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

23 
Idara ya Jeshi la Polisi 

28 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
H

ati 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

Inayoridhisha 
Inayoridhisha 

24 
Idara ya H

udum
a za M

agereza 
29 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

25 
O

fisi ya Rais – Sekretarieti ya Baraza la M
aw

aziri 
30 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

26 
O

fisi ya M
akam

u w
a Rais 

31 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

27 
O

fisi ya Rais, U
tum

ishi w
a U

m
m

a na U
taw

ala Bora 
32 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

28 
O

fisi ya Rais Sekretarieti ya M
aadili ya U

m
m

a 
33 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

29 
W

izara ya M
am

bo ya N
je na U

shirikiano w
a Afrika 

M
ashariki 

34 
- 

H
ati Yenye 

Shaka 
H

ati 
Inayoridhisha 

30 
H

udum
a ya Taifa ya M

ashtaka (N
PS) 

35 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 

31 
O

fisi ya W
aziri M

kuu 
37 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

32 
Jeshi la W

ananchi w
a Tanzania (TPDF) 

38 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

33 
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 

39 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

34 
M

ahakam
a ya Tanzania 

40 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

35 
W

izara ya Katiba na Sheria 
41 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

36 
Bunge la Tanzania 

42 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

37 
W

izara ya Kilim
o 

43 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

38 
W

izara ya Viw
anda, Biashara na U

w
ekezaji (Fungu 

N
a. 44) 

44 
H

ati Inayoridhisha 
Yenye M

asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

39 
W

izara ya Elim
u, Sayansi, Teknolojia na M

afunzo 
ya U

fundi 
46 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

40 
W

izara ya Ardhi, N
yum

ba na M
aendeleo ya M

akazi 
48 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

41 
W

izara ya M
aji 

49 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

42 
W

izara ya Fedha na M
ipango 

50 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

43 
W

izara ya m
am

bo ya N
dani 

51 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

44 
W

izara ya Afya, M
aendeleo ya Jam

ii, Jinsia, 
W

azee na W
atoto (Fungu N

a. 52) 
52 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

45 
W

izara ya Afya, M
aendeleo ya Jam

ii, Jinsia, 
W

azee na W
atoto (Fungu N

a. 53) 
53 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

46 
Tum

e ya H
aki za Binadam

 na U
taw

ala Bora 
55 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

47 
O

fisi ya Rais – Taw
ala za M

ikoa na Serikali za M
itaa 

56 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

48 
W

izara ya U
linzi na Jeshi la Kujenga Taifa 

57 
H

ati Inayoridhisha 
Yenye M

asuala ya 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

M
sisitizo 

Yenye M
asuala 

ya M
sisitizo 

Yenye M
asuala 

ya M
sisitizo 

49 
W

izara ya N
ishati 

58 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

50 
Tum

e ya Kurekebisha Sheria Tanzania 
59 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

51 
W

izara ya Biashara, Viw
anda na U

w
ekezaji (Fungu 

N
a. 60) 

60 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

52 
Tum

e ya Taifa ya U
chaguzi (N

EC) 
61 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

53 
W

izara ya U
jenzi, U

chukuzi na M
aw

asiliano (Fungu 
N

a. 62) 
62 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

54 
W

izara ya M
ifugo na U

vuvi (Sekta ya U
vuvi) 

64 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

55 
O

fisi ya W
aziri M

kuu - Kazi, Vijana, Ajira na W
atu 

W
enye U

lem
avu 

65 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

56 
O

fisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira 
67 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

57 
W

izara ya U
jenzi, U

chukuzi na M
aw

asiliano  (Fungu 
N

a. 68) 
68 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati Yenye 

Shaka 
H

ati 
Inayoridhisha 

58 
W

izara ya M
aliasili na U

talii 
69 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

59 
M

am
laka ya Kudhibiti M

adaw
a ya Kulevya 

91 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

60 
Tum

e ya Kuzuia U
kim

w
i (TACAIDS) 

92 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
61 

Idara ya H
udum

a za uham
iaji 

93 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
H

ati Yenye 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

Inayoridhisha 
Shaka 

62 
O

fisi ya Rais- Tum
e ya U

tum
ishi w

a U
m

m
a 

94 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

63 
W

izara ya H
abari, Vijana, U

tam
aduni na M

ichezo 
96 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati Yenye 

Shaka 
H

ati 
Inayoridhisha 

64 
W

izara ya U
jenzi, U

chukuzi na M
aw

asiliano  (Fungu 
N

a. 98) 
98 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

65 
W

izara ya M
ifugo na U

vuvi (M
ifugo) 

99 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

66 
W

izara ya M
adini 

100 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
aikuw

apo 

67 
Sekretarieti ya M

koa w
a Katavi 

36 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 

68 
Sekretarieti ya M

koa w
a Sim

iyu 
47 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

69 
Sekretarieti ya M

koa w
a N

jom
be 

54 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

70 
Sekretarieti ya M

koa w
a G

eita 
63 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

71 
Sekretarieti ya M

koa w
a Arusha 

70 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 

H
ati 

Inayoridhisha 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

ya M
sisitizo 

72 
Sekretarieti ya M

koa w
a Pw

ani 
71 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

73 
Sekretarieti ya M

koa w
a Dodom

a 
72 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

74 
Sekretarieti ya M

koa w
a Iringa 

73 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

75 
Sekretarieti ya M

koa w
a Kigom

a 
74 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

76 
Sekretarieti ya M

koa w
a Kilim

anjaro 
75 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

77 
Sekretarieti ya M

koa w
a Lindi 

76 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 

78 
Sekretarieti ya M

koa w
a M

ara 
77 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

79 
Sekretarieti ya M

koa w
a M

beya 
78 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

80 
Sekretarieti ya M

koa w
a M

orogoro 
79 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

81 
Sekretarieti ya M

koa w
a M

tw
ara 

80 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

82 
Sekretarieti ya M

koa w
a M

w
anza 

81 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

83 
Sekretarieti ya M

koa w
a Ruvum

a 
82 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

84 
Sekretarieti ya M

koa w
a Shinyanga 

83 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
H

ati 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

Inayoridhisha 
Inayoridhisha 

85 
Sekretarieti ya M

koa w
a Singida 

84 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

86 
Sekretarieti ya M

koa w
a Tabora 

85 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

87 
Sekretarieti ya M

koa w
a Tanga 

86 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

88 
Sekretarieti ya M

koa w
a Kagera 

87 
H

ati Inayoridhisha 
Yenye M

asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

89 
Sekretarieti ya M

koa w
a Dar es Salaam

 
88 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

90 
Sekretarieti ya M

koa w
a Rukw

a 
89 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 

91 
Sekretarieti ya M

koa w
a Songw

e 
90 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

92 
Sekretarieti ya M

koa w
a M

anyara 
95 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 

93 
W

akala w
a U

sim
am

izi w
a M

aendeleo ya Elim
u 

(AD
EM

) 
W

akala 
H

ati Yenye Shaka 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
aikukaguliw

a 

94 
W

akala w
a M

begu za Kilim
o (ASA) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

95 
W

akala w
a U

sajili na U
toaji w

a Leseni za Biashara 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati Yenye 
H

ati 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

(BRELA) 
Shaka 

Inayoridhisha 

96 
W

akala w
a M

abasi Yaendayo H
araka Dar es Salaam

 
(DART) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

97 
W

akala w
a U

chim
baji w

a Visim
a na M

abw
aw

a 
(DDCA) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

98 
M

am
laka w

a M
tandao w

a Serikali (e-G
A) 

M
am

lak
a 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

99 
Kituo cha M

afunzo ya Takw
im

u M
ashariki m

w
a 

Afrika 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

100 
W

akala w
a Elim

u ya U
vuvi na M

afunzo (FETA) 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

101 
W

akala w
a U

tafiti w
a M

iam
ba Tanzania (G

ST) 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

102 
W

akala w
a M

aabara za Serikali 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

103 
W

akala w
a H

udum
a za M

anunuzi Serikalini (G
PSA) 

W
akala 

H
ati Yenye Shaka 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

104 
W

akala w
a Elim

u ya U
vuvi na M

afunzo (LITA) 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

105 
Chuo cha Taifa cha U

talii 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

106 
W

akala w
a Taifa w

a H
ifadhi ya Chakula (N

FRA) 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
aikukaguliw

a 

107 
W

akala w
a Taifa w

a U
tafiti w

a N
yum

ba Bora na 
Vifaa vya U

jenzi (N
H

BRA) 
W

akala 
H

ati Yenye Shaka 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

108 
W

akala w
a Afya na U

salam
a Sehem

u za Kazi 
(O

SH
A) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

109 
W

akala w
a U

agizaji M
afuta kw

a Pam
oja (PBPA) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

110 
W

akala w
a U

sajili, U
filisi na U

dham
ini (RITA) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

111 
W

akala w
a M

aji na U
safi w

a M
azingira Vijijini 

(RU
W

ASA) 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

aikuw
apo 

H
aikuw

apo 

112 
Taasisi ya Sanaa na U

tam
aduni Bagam

oyo (TaSuBa) 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati Yenye 

Shaka 

113 
M

am
laka ya Viw

anja vya N
dege Tanzania (TAA) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

114 
W

akala w
a M

ajengo Tanzania (TBA) 
W

akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

115 
W

akala w
a U

m
em

e, M
itam

bo na U
fundi Tanzania 

(TEM
ESA) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

116 
W

akala w
a H

udum
a za M

isutu Tanzania (TFSA) 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

117 
W

akala w
a M

afunzo ya Kim
ataifa (TaG

LA) 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

118 
W

akala w
a N

dege za Serikali (TG
FA) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

119 
Taasisi ya U

hasibu Tanzania (TIA) 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
Yenye M

asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

120 
W

akala w
a U

tabiri w
a H

ali ya H
ew

a (TM
A) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

121 
W

akala w
a Barabara Tanzania (TAN

RO
AD

S) 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
H

ati 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

Inayoridhisha 
Inayoridhisha 

122 
Chuo cha U

tum
ishi w

a U
m

m
a Tanzania (TPSC) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

123 
W

akala w
a M

aabara za M
ifugo Tanzania (TVLA) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

124 
W

akala w
a Barabara Vijijini na M

ijini (TARU
RA) 

W
akala 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

125 
Chuo cha m

aji 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

126 
W

akala w
a Vipim

o Tanzania (W
M

A) 
W

akala 
H

ati Inayoridhisha 
Yenye M

asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

127 
M

fuko w
a M

ikopo ya W
afanyakazi H

azina 
M

fuko 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

128 
M

fuko w
a U

dham
ini w

a pem
bejeo za kilim

o 
(AG

ITF) 
M

fuko 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

129 
M

fuko w
a U

w
ezeshaji M

aendeleo ya M
adini (EM

DF) 
M

fuko 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

130 
M

fuko w
a U

kaguzi na U
sim

am
izi w

a U
shirika (ISCF) 

M
fuko 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

131 
M

fuko w
a M

aendeleo ya M
ifugo(LDF) 

M
fuko 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

132 
M

fuko w
a Taifa w

a M
am

bo ya Kale (N
FA) 

M
fuko 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

133 
M

fuko w
a Taifa w

a U
sim

am
izi w

a M
ajanga 

M
fuko 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

134 
M

fuko w
a Taifa katika Sekta ya M

aji (N
W

F) 
M

fuko 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
H

ati 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

Inayoridhisha 
Inayoridhisha 

135 
M

fuko w
a M

aendeleo ya H
atim

iliki za W
agunduzi 

w
a Aina M

pya za M
begu za M

im
ea 

M
fuko 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

136 
M

fuko w
a Barabara (TAM

ISEM
I) 

M
fuko 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

137 
Bodi ya M

fuko w
a Barabara (Fungu N

a. 98) 
M

fuko 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

138 
M

fuko w
a M

isitu Tanzania (TaFF) 
M

fuko 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

139 
M

fuko w
a Kulinda W

anyam
apori Tanzania (TW

PF) 
M

fuko 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

140 
M

fuko w
a M

aendeleo ya W
anaw

ake (W
DF) 

M
fuko 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

141 
Bodi ya Bonde la M

aji la N
dani 

Bodi 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

142 
Bodi ya Bonde la M

aji Ziw
a N

yasa 
Bodi 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

143 
Bodi ya Bonde la M

aji Ziw
a Rukw

a 
Bodi 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

144 
Bodi ya Bonde la M

aji Ziw
a Tanganyika 

Bodi 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

145 
Bodi ya Bonde la M

aji Ziw
a Viktoria 

Bodi 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

146 
Bodi ya Bonde la M

aji, Pangani 
Bodi 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

147 
Bodi ya Bonde la M

aji, Rufiji 
Bodi 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

148 
Bodi ya Bonde la M

aji, Ruvum
a na Pw

ani ya Kusini 
Bodi 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

149 
Bodi ya Bonde la M

aji, W
am

i/Ruvu 
Bodi 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

150 
M

am
laka ya U

sam
bazaji M

aji Safi na Taka H
andeni 

M
am

lak
a ya 
M

aji 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

151 
M

am
laka ya U

sam
bazaji M

aji Safi na Taka M
afinga 

M
am

lak
a ya 
M

aji 

H
ati Inayoridhisha 

H
aikukaguliw

a 
H

aikukaguliw
a 

152 
M

am
laka ya U

sam
bazaji M

aji Safi na Taka M
akonde 

M
am

lak
a ya 
M

aji 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

153 
M

am
laka ya U

sam
bazaji M

aji Safi na Taka M
asw

a 
M

am
lak

a ya 
M

aji 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

154 
M

am
laka ya U

sam
bazaji M

aji Safi na Taka 
M

ugango/Kiabakari/Butiam
a 

M
am

lak
a ya 
M

aji 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

155 
M

am
laka ya U

sam
bazaji M

aji Safi na Taka 
W

anging'om
be 

M
am

lak
a ya 
M

aji 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

156 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Am

ana 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

157 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Bom

bo-Tanga 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 
158 

H
ospitali ya Rufaa ya M

koa, Bukoba 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati Yenye 
Ilikaguliw

a Chini 



 

296  

N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

Shaka 
ya Sekretarieti 
ya M

koa 

159 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Dodom

a 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

160 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, G

eita 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

161 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Iringa 

RRH
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

162 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Katavi 

RRH
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

163 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Kitete Tabora 

RRH
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

164 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Ligula-M

tw
ara 

RRH
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati Yenye 

Shaka 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

165 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, M

anyara 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

166 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, M

aw
eni-Kigom

a 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

167 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, M

aw
enzi-Kilim

anjaro 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 
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Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

168 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, M

beya 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

169 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, M

orogoro 
RRH

 
H

ati M
baya 

H
ati 

Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

170 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, M

ount M
eru 

RRH
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati Yenye 

Shaka 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

171 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, M

usom
a 

RRH
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati Yenye 

Shaka 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

172 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, M

w
ananyam

ala 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

173 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, N

jom
be 

RRH
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

174 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Sekou-Toure M

w
anza 

RRH
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

175 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Shinyanga 

RRH
 

H
ati Yenye Shaka 

H
ati 

Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

176 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Sim

iyu 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati Yenye 
Shaka 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

177 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Singida 

RRH
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Ilikaguliw

a Chini 
ya Sekretarieti 
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a 
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ya M
koa 

178 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Sokoine-Lindi 

RRH
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati Yenye 

Shaka 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

179 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Songea Ruvum

a 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

180 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Songw

e 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

181 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Sum

baw
anga Rukw

a 
RRH

 
H

ati Yenye Shaka 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

182 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Tem

eke 
RRH

 
H

ati Yenye Shaka 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

183 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa, Tum

bi- Kibaha 
RRH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya Sekretarieti 
ya M

koa 

184 
H

ospitali ya Rufaa ya Kanda, M
beya 

ZRH
 

H
ati Inayoridhisha 

Ilikaguliw
a Chini 

ya M
O

H
CDG

EC 
(Vote 52) 

Ilikaguliw
a Chini 

ya M
O

H
CDG

EC 
(Vote 52) 

185 
H

ospitali M
aalum

u ya Benjam
in M

kapa 
SH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

H
aikukaguliw

a 

186 
H

ospitali M
aalum

u ya M
agonjw

a ya Kuam
bukiza 

Kibong’oto 
SH

 
H

ati Inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

H
aikukaguliw

a 

187 
H

ospitali m
aalum

u ya M
irem

be H
ospital &

 Isanga 
Institution 

SH
 

H
ati Inayoridhisha 

H
aikukaguliw

a 
H

aikukaguliw
a 

188 
ACT W

AZALEN
DO

 
PP 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati Yenye 
Shaka 
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189 
African Dem

ocratic Alliance (AD
A-TADEA) 

PP 
Kushindw

a kutoa 
M

aoni 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 

190 
Alliance For African Farm

ers Party (AAFP) 
PP 

Kushindw
a kutoa 

M
aoni 

Kushindw
a 

kutoa M
aoni 

Kushindw
a 

kutoa M
aoni 

191 
Alliance for D

em
ocratic Change (ADC) 

PP 
Kushindw

a kutoa 
M

aoni 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 
H

ati 
Inayoridhisha 

192 
Cham

a cha D
em

okrasia na M
aendeleo (CH

AD
EM

A) 
PP 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati Yenye 
Shaka 

193 
Cham

a Cha Kijam
ii (CCK) 

PP 
H

ati Yenye Shaka 
H

ati Yenye 
Shaka 

H
ati Yenye 

Shaka 

194 
Cham

a Cha M
apinduzi(CCM

) 
PP 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 

195 
Cham

a cha Sauti ya U
m

m
a (SAU

) 
PP 

Kushindw
a kutoa 

M
aoni 

Kushindw
a 

kutoa M
aoni 

Kushindw
a 

kutoa M
aoni 

196 
Cham

a Cha U
kom

bozi w
a U

m
m

a (CH
AU

M
M

A) 
PP 

- 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 
H

ati M
baya 

197 
Civic U

nited Front (CU
F) 

PP 
H

ati Yenye Shaka 
H

ati M
baya 

H
akikukaguliw

a 

198 
Dem

okrasia M
akini 

PP 
Kushindw

a kutoa 
M

aoni 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 

199 
Dem

ocratic Party (DP) 
PP 

- 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 
H

ati 
Inayoridhisha 

200 
N

ational League for Dem
ocracy (N

LD) 
PP 

H
ati Yenye Shaka 

H
ati M

baya 
H

ati M
baya 

201 
N

ational Reconstruction Alliance (N
RA) 

PP 
Kushindw

a kutoa 
M

aoni 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 

202 
N

CCR- M
AG

EU
ZI 

PP 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati M
baya 

H
ati Yenye 

Shaka 
203 

Tanzania Labour Party (TLP) 
PP 

Kushindw
a kutoa 

Kushindw
a 

Kushindw
a 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

M
aoni 

kutoa M
aoni 

kutoa M
aoni 

204 
U

nion for M
ulti-Party D

em
ocracy (U

M
D) 

PP 
Kushindw

a kutoa 
M

aoni 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 

205 
U

nited D
em

ocratic Party (U
DP) 

PP 
H

ati Yenye Shaka 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 
H

ati 
Inayoridhisha 

206 
U

nited Peoples’ Dem
ocratic Party (U

PD
P) 

PP 
Kushindw

a kutoa 
M

aoni 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 
Kushindw

a 
kutoa M

aoni 

207 
M

pango w
a Kujitathim

ini Kw
a N

chi za Afrika 
(APRM

) 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

208 
Chuo cha Ardhi M

orogoro 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati Yenye 
Shaka 

H
aikuw

apo 

209 
Chuo cha Ardhi Tabora 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
aikukaguliw

a 
H

aikukaguliw
a 

210 
Chuo cha U

tunzaji N
yuki (BTI) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
aikuw

apo 
H

aikuw
apo 

211 
Chuo cha M

afunzo ya U
hifadhi w

a M
aliasili kw

a 
Jam

ii (CBCTC) 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

H
aikukaguliw

a 

212 
M

am
laka ya U

vuvi Kina Kirefu 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

213 
Baraza la Afya ya M

azingira (EH
PC) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati Yenye 

Shaka 
H

ati 
Inayoridhisha 

214 
Chuo cha M

afunzo ya viw
anda vya m

isitu(FITI) 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
aikukaguliw

a 

215 
Chuo cha M

afunzo ya M
isitu (FTI) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

216 
Baraza la W

ataalam
u w

a M
aabara za Afya 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

217 
Chuo cha U

sim
am

izi w
a M

ahakam
a (IJA) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

218 
Shule ya Sekondari Jitegem

ee 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
H

aikukaguliw
a 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

Inayoridhisha 

219 
Shule ya Sekondari Kaw

aw
a JKT 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

220 
Chuo cha Sheria Tanzania 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

221 
Bodi ya m

ikopo serikali za m
itaa (LG

LB) 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
Yenye M

asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

222 
Chuo cha M

afunzo cha Serikali za M
itaa 

(H
O

M
BO

LO
) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

223 
Baraza la M

adaw
a Tanganyika (M

CT) 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

224 
Baraza la W

ataalam
u w

a M
ionzi na Picha (M

RIPC) 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

225 
Chuo cha Rasilim

ali M
adini (M

RI) 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

226 
Tum

e ya M
adini 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

227 
W

izara ya M
am

bo ya N
je na U

shirikiano w
a Afrika 

M
ashariki-Idara ya Zanzibar (SV 1003) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

228 
Shirika la M

zinga 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
Yenye M

asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati Yenye 

Shaka 
H

ati 
Inayoridhisha 

229 
Kam

puni H
odhi ya M

zinga 
TN

 

H
ati Inayoridhisha 

Yenye M
asuala ya 
M

sisitizo 
H

ati Yenye 
Shaka 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizos 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

230 
M

am
laka ya Vitam

bulisho vya Taifa (N
IDA) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

231 
Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha N

elson 
M

andela Afrika (N
M

-AIST) 
TN

 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

232 
Baraza la W

ataalam
u w

a M
acho 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

233 
Chuo cha M

afunzo ya W
anyam

apori Pasiansi (PW
TI) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

234 
Baraza la Fam

asia 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

235 
Shirika la U

zalishaji M
ali la M

agereza 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

236 
Bodi ya M

aabara Binafsi ya Afya 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

237 
Bodi ya U

shauri H
ospitali Binafsi 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

238 
M

kakati w
a Kukuza na Kuratibu Biashara Tanzania 

(M
KU

RABITA) 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

239 
M

fuko na W
akala w

a U
m

em
e Vijijini (REA) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

240 
SU

M
A JKT - Idara ya Zana za Kilim

o 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
Yenye M

asuala ya 
M

sisitizo 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

241 
SU

M
A JKT – Idara ya U

linzi 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

242 
SU

M
A JKT H

Q
 - Shirika la U

zalishaji m
ali 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

243 
SU

M
A JKT - H

esabu Jum
uifu 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

244 
SU

M
A JKT- Idara ya Kilim

o na Viw
anda 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

245 
SU

M
A JKT -Idara ya U

jenzi 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
246 

Taasisi ya utafiti w
a Kilim

o Tanzania (TARI) 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

aikuw
apo 

H
aikuw

apo 

247 
Shirika la N

yum
bu (TATC) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

248 
Bpdi ya Filam

u Tanzania (TFB) 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

249 
Kituo cha Jem

olojia Tanzania (TG
C) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

aikuw
apo 

250 
Taasisi ya U

tafiti w
a M

ifugo Tanzania (TALIRI) 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

251 
Baraza la U

uguzi na U
kunga Tanzania (TN

M
C) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

252 
Taasisi ya U

thibitisho w
a M

begu- Tanzania (TO
SCI) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

253 
Shirika la U

zalishaji M
ali la Polisi (TPFCS) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati Yenye 

Shaka 
H

aikukaguliw
a 

254 
M

am
laka ya U

sim
am

izi w
a W

anyam
apori Tanzania 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
Yenye M

asuala 
ya M

sisitizo 

255 
Taasisi ya M

aendeleo ya Jam
ii Tengeru  (TICD) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati Yenye 

Shaka 
H

ati 
Inayoridhisha 

256 
Bodi ya U

sajili w
a M

pango M
ji 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 
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N
a 

Taasisi 
Fungu/ 

Aina 
2019/20 

2018/19 
2017/18 

257 
Baraza la W

ataalam
u w

a Tiba Asilia na Tiba 
m

badala za Afya (TAH
PC) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

258 
Chuo cha U

ongozi 
TN

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

259 
Baraza la W

ataalam
u w

a M
ifugo Tanzania (VCT) 

TN
 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

260 
H

esabu Jum
uifu za Taifa 

M
M

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati Yenye 
Shaka 

H
ati 

Inayoridhisha 

261 
M

fuko M
kuu w

a H
azina 

M
M

 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

262 
TRA - M

atum
izi 

TRA 
H

ati Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 

263 
TRA - M

apato 
TRA 

H
ati Inayoridhisha 

H
ati 

Inayoridhisha 
H

ati 
Inayoridhisha 
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Kiambatisho Na. II: Taasisi Zilizopata Hati Zenye Shaka 

1. Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu (ADEM) 

 Kutokukokotolewa kwa uchakavu kwa Vitabu vyenye Thamani ya Sh. 
5,384,360 

Kinyume na aya ya 59 ya IPSAS 17, Vitabu vyenye thamani ya Sh. 5,384,360 
vimewekwa kwa thamani yake halisi ya awali chini ya kifungu cha Mali, Mitambo 
na Vifaa bila kushuka kwa thamani. Hivyo, imepelekea gharama za uchakavu kuwa 
pungufu na kuongezeka kwa thamani ya mali hizo kama ilivyooneshwa katika 
Taarifa ya Mizania. Wakati huohuo, sikuweza kukokotoa kiasi cha uchakavu kwa 
sababu hakukuwa na kiwango cha kutumika kukokotoa uchakavu. 
 
 Dosari zilizojitokeza katika Taarifa ya Usuluhishi wa Mtiririko wa Fedha 

kutoka kwenye Shughuli za Uendeshaji hadi kwenye Nakisi, 
Nilifanya usuluhishi na kubaini Dosari katika taarifa ya matumizi,mali na 
madeni kinyume na Waraka wa Mhasibu Mkuu wa Serikali wenye kumbukumbu 
Na. EG.3 / 102/05/03/009 wa tarehe 8 Mei 2020 juu ya uandaaji wa taarifa za 
fedha kwa mwaka ulioisha tarehe 30 Juni 2020. Dosari hizo ni kama zifuatazo: 

 
a) Sikuweza kuhakiki Marekebisho ya mwaka uliopita yenye kiasi cha Sh. 

55,067,742.98 yaliyojumlishwa katika nakisi. Hii ni kwa sababu hakukuwa 
na nukuu ya ufafanuzi ambayo ingetoa maelezo yake. 

b) Ongezeko la Madai na Malipo ya Kabla lenye jumla ya Sh. 17,099,640 
liliripotiwa kwa ziada kimakosa kwa sababu lilijumlishwa badala ya 
kutolewa. Hali hiyo imepelekea kuongeza kimakosa mtiririko wa fedha 
taslimu unaotokana na shughuli za uendeshaji kwa Sh. 34,199,280 kwa 
sababu iliripotiwa Sh. 526,838,895.15 badala ya Sh. 492,639,615.15 

c) Gharama za Uchakavu zilizojumlishwa katika nakisi zilipunguzwa kimakosa 
kwa Sh. 4,744,489.35; gharama hizo zilijumlishwa Sh. 540,631,364.37 
badala ya Sh. 545,375,853.72. 
 

 Kinyume na IPSAS 19, taasisi imeonesha deni la kodi ya ardhi la Sh. 
169,347,600 kama deni tarajiwa badala ya kuripoti kama deni halisi kwenye 
Taarifa ya Mizania. 

 
2. United Democratic Party (UDP) 

 Chama cha UDP kimeripoti madeni katika Taarifa ya Mizania ya Sh. 1,268,000 
kufikia tarehe 30 Juni 2020 wakati kwa mwaka uliopita wa 2018/2019, madeni 
yalikuwa jumla Sh. 2,155,994. Hata hivyo, ukaguzi haukuweza kupata nyaraka 
kama ankara, vocha za malipo wala orodha ya wazabuni waliolipwa kiasi cha 
Sh. 887,994. 
  

 Bakaa ya fedha taslimu na fedha linganishi iliyoripotiwa ni Sh. 203,932. Hata 
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hivyo, taarifa ya usuluhishi ya kibenki haikuwasilishwa wakati wa ukaguzi kwa 
ajili ya kupata uhakika wa bakaa iliyoripotiwa, wakati taarifa ya benki 
inaonyesha bakaa ya Sh. 100 tu hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020. Pia, Uongozi 
wa Chama ulieleza kuwa haukuwa na fedha taslimu kwa ajili ya matumizi 
madogo madogo kufikia tarehe 30 Juni 2020. 

 
 Pia nilibaini kuwa, Chama hakina vitabu muhimu vya Uhasibu kama kitabu cha 

fedha, leja, kitabu cha safari, bajeti iliyoidhinishwa na rejesta ya vifaa. 
 
 Nukuu za ufafanuzi zinazojumuisha muhtasari wa sera muhimu za uhasibu na 

maelezo mengine ya taarifa za fedha hazijawasilishwa kulingana na mahitaji 
ya aya 1.129 ya IPSAS 

 
 Hakukuwa na usawa wa bakaa ya fedha katika Taarifa ya Mtiririko wa Fedha 

ikilinganishwa na bakaa iliyoonyeshwa katika Taarifa ya Mizania kufikia 30 Juni  
2020, kinyume na  IPSAS 2.56 

3. Wakala wa Huduma za Manunuzi Serikalini (GPSA) 

 Ziada iliyotokana na Mauzo ya vifaa Sh. 8,782,661,000 haikuripotiwa 
kwa usahihi katika Taarifa za Fedha 

Taarifa za Mauzo na manunuzi ya mafuta iliyotumika katika kuandaa hesabu kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 hazikuwa sahihi. Hatimaye, ziada ya Sh. 
8,782,661,000 iliyoripotiwa katika Taarifa ya utendaji (performance) haiwezi 
kuwa sahihi pia. 

Ukaguzi haukuweza kubaini kiasi kilichokosewa kwa kuwa taarifa za mauzo na 
manunuzi hazikuwa zenye kuaminika. 

 Kutokuwa sahihi kwa Bakaa ya Wadaiwa katika Taarifa ya Mizania 

GPSA ilikuwa inadai jumla ya madai Sh. 3,661,256,000 kama ilivyoonekana katika 
taarifa za fedha. Tuliandika barua kwa wadaiwa 19 ili kuthibitisha madeni yao. 
Hata hivyo, kati ya hao ni wadaiwa wanne tu (yaani RAS Morogoro, NEC, OR-
TAMISEMI na TANROADS) walijibu na wote hawakukubaliana na jumla ya deni la 
Sh. 2,114,131,893.09 lililoripotiwa na GPSA. Waliobaki 15 hawakujibu barua zetu. 

4. Chama Cha Kijamii (CCK) 

Kutofanana kwa Kiasi kati ya hesabu  na Nukuu zake za Ufafanuzi (notes) kwa 
Sh. 56,867,166 
Ukaguzi wangu wa hesabu ulibaini kwamba, kwa mujibu wa Taarifa ya utendaji 
(Perfomance) kiasi kilichoripotiwa cha Mapato na Matumizi ya kiutawala kilikuwa 
Sh. 44,081,166 na Sh. 51,434,000, mtawalia. Vivyo hivyo, kwa mujibu wa Taarifa 
ya Mizania jumla ya Sh. 38,934,000 iliripotiwa kama kiasi cha wanachama na mali 
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nyingine. 

Kinyume chake, mapitio yangu ya Nukuu za Ufafanuzi kwa hesabu yalibaini 
kwamba mapato na Matumizi ya kiutawala yaliripotiwa kwa kiasi cha Sh. 
15,437,166 na Sh. 5,018,834, mtawalia; wakati Sh. 57,126,000 iliripotiwa katika 
nukuu ya Ufafanuzi kama kiasi cha wanachama na mali nyingine. Matokeo yake, 
nimebaini dosari kubwa ya kiasi kilichoripotiwa kati ya hesabu na Nukuu za 
Ufafanuzi  kwa Sh. 56,867,166 

5. Civic United Front (CUF) 

 Kutothibitishwa kwa bakaa ya fedha taslimu na fedha linganishi kiasi cha 
Sh. 32,429,793 

Taarifa ya Mizania ya Chama ilionyesha bakaa ya fedha taslimu na fedha linganishi 
kiasi cha Sh. 690,991,274, Hata hivyo, kiasi hicho kimejumuisha bakaa ya benki 
Sh. 28,746,721 na bakaa taslimu Sh. 3,683,072 ambazo hazikuweza kuthibitishwa 
kutokana na kutokuwapo kwa nyaraka muhimu kama kitabu cha fedha, taarifa za 
miamala ya benki pamoja na usuluhishi wake na ripoti ya fedha taslimu kufikia 
tarehe 30 Juni 2020. 

 Kutokuwapo kwa Nukuu ya Ufafanuzi ya Usuluhishi wa Ziada 

Chama hakikuweza kuripoti usuluhishi wa ziada au nakisi kutoka katika shughuli za 
kawaida  dhidi ya Mtiririko wa Fedha taslimu unaotokana na shughuli za 
Uendeshaji, kinyume na aya ya 2 ya IPSAS 2. 

 Kutoripotiwa kwa Deni la Sh. 2,500,000 

Chama kiliingia mkataba wa kununua magari yenye thamani ya jumla ya Sh. 
18,000,000. Kiasi  chote kilijumuishwa katika Jedwali la Mali, Mitambo na Vifaa. 
Hata hivyo, Chama kiliweza kulipia Sh. 15,500,000 na kubaki kinadaiwa Sh. 
2,500,000. Kiasi hicho cha deni Sh. 2,500,000 hakikutambuliwa kama deni kwa 
Chama, hivyo madeni ya Chama kupungua kimakosa kwa kiasi hicho. 

 Mkopo wa Sh. 68,598,000 Uliopokelewa Haukuingizwa katika Akaunti ya 
Benki 

Kifungu Na. 15 (1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992 iliyorekebishwa 
mwaka 2019 kinataka kila Chama cha Siasa kilichosajiliwa rasmi kupitia kwa 
wadhamini wake kumiliki akaunti ya benki ya chama; ambapo fedha zote 
zitakazopokelewa na chama zinapaswa kuhifadhiwa katika akaunti hiyo. Kinyume 
na sheria hiyo, mapitio yangu ya taarifa za miamala ya benki yalibaini mkopo wa 
Sh. 68,598,000 ulipokelewa kwa fedha taslimu kutoka kwa wanachamana na 
kutumika bila ya kuhifadhiwa katika akaunti ya benki ya chama. Pia, matumizi 
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hayo hayakutambulika katika hesabu. Hivyo, Taarifa ya utendaji ilikuwa na dosari 
kwa kiasi tajwa hapo juu. 

6. Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) 

Madeni ya Wakala yamejumuisha Sh. 107,854,335.90 ambayo uongozi umeshindwa 
kuyathibitisha. Hii inamaanisha Uongozi umeripoti kimakosa madeni kwa ziada 
kwa kuyajumlisha madeni ambayo hayawezi kuthibitika. Hivyo, matumizi 
yalipaswa yapungue kwa Kiasi cha Sh. 107,854,335.90 na nakisi nayo ipungue kwa 
kiasi hicho.  

Nyaraka (Vocha) za Malipo zenye jumla ya Sh. 99,273,908.39 hazikuwa na nyaraka 
toshelezi. Pia vocha ya malipo yenye kiasi cha Sh. 1,968,840 hazikuonekana. Hii 
inafanya jumla ya malipo ya Sh. 24,600,530,414.09 kutothibitika. 

7. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Shinyanga 

 Kiasi cha Mali, Mitambo na Vifaa kimeripotiwa kwa Zaidi ya Sh. 
1,007,068,510.57 

Niliipitia Taarifa ya Mizania tarehe 30 Juni 2020 pamoja na nukuu za ufafanuzi na 
kubaini kiasi kilichoripotiwa cha Mali, Mitambo na Vifaa (PPE) katika Taarifa ya 
Mizania ni Sh. 9,251,700,328, wakati jedwali la Mali, Mitambo na Vifaa (katika 
ukurasa wa 36 wa hesabu) limeonyesha Mali hizo kwa thamani ya Sh. 
8,244,631,817.43. Hivyo, kiasi kilichoripotiwa kimeongezeka kimakosa kwa Sh. 
1,007,068,510.57. 

 Kushindwa Kutoa Maelezo kwenye Tofauti Kubwa Zilizojitokeza Kati ya 
Kiasi cha Bajeti na Kiasi Halisi. 

Uongozi ulishauriwa utoe maelezo hayo lakini hesabu iliyowasilishwa upya 
haikutoa maelezo kwenye tofauti kubwa zilizojitokeza kati ya kiasi cha bajeti na 
kiasi halisi, kinyume na aya ya 14 na 29 ya IPSAS 24. 

 Kushindwa kuelezea Uhalisia wa kosa  la kipindi kilichopita 

Ilibainika kwamb,a katika Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji, uongozi ulifanya 
marekebisho kwenye Limbikizo la Ziada kwa kiasi cha Sh. 349,281,474. Hata 
hivyo, hakukuwa na nukuu ya ufafanuzi kwenye taarifa ya fedha inayoelezea 
uhalisia wa kosa hilo la kipindi kilichopit. Hii ni kinyume na aya ya 54 ya IPSAS 3, 
hivyo nimeshindwa kuthibitisha usahihi wa kiasi kilichoripotiwa. 

 Limbikizo la Ziada limeripotiwa kwa Upungufu  

Katika Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji kwa mwaka wa fedha 2018/19 na 2019/20 
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uongozi uliripoti bakaa ya mwisho ya limbikizo la ziada kwa Sh. 297,691,341 na 
Sh. 194,449,403; wakati katika Taarifa ya Mizania kwa mwaka fedha 2018/19 na 
2019/20 uongozi uliripoti limbikizo la ziada kwa Sh. 194,449,403.46 na Sh. 
297,691,341, mtawalia. Pia Bakaa ya mwisho ya Limbikizo la Ziada Sh. 
297,691,341 katika Taarifa Mabadiliko ya Mtaji kwa mwaka unaoishia tarehe 30 

Juni 2019 haikuletwa kama bakaa ya kufungu Na.lia katika Taarifa ya Mabadiliko 
ya Mtaji kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2020. Hivyo, kiasi cha Limbikizo la 
Ziada katika Taarifa Mabadiliko ya Mtaji kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2020 
kilichoripotiwa kina upungufu kwa Sh. 297,691,341. Pia,  Limbikizo la Ziada 
lililoripotiwa katika Taarifa ya Mizania lina upungufu kwa kiasi cha Sh. 
194,449,403 

 Kiasi kilichoripotiwa cha Mishahara na Mafao ya watumishi kimeripotiwa 
kimakosa kwa Zaidi ya Sh. 27,000,000 

Kutokana na ukokotoaji wangu, kiasi kilichoripotiwa cha Mishahara na Mafao ya 
watumishi katika Taarifa ya Ufanisi wa Fedha kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 
2020 haikuwa sahihi ambapo kuna matumizi hayo yameripotiwa kimakosa kwa 
Zaidi ya Sh. 27,000,000. 
 Kushindwa kufafanua taarifa ya usuluhishi ya faida/nakisi kutoka kwenye 

shughuli za kawaida dhidi ya Taarifa ya Mtiririko wa Fedha unaotokana na 
shughuli za Uendeshaji kinyume na aya Na. 29 ya IPSAS 2. 

 Kutobainishwa kwa miamala baina ya Taasisi na Wenye uhusiano na Taasisi 
(Related party transactions). 

Ijapokuwa niliushauri uongozi wa Hospitali kuboresha maelezo ya miamala ya 
wenye wenye mahusiano na Hospitali kama inavyotakiwa na aya ya 34 ya IPSAS 20 
kwa kujumuisha mishahara ya viongozi muhimu, lakini hakuna maboresho 
yaliyofanywa katika hesabu mpya iliyowasilishwa. 

8. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa- Sumbawanga 

 Kuripotiwa kimakosa kwa gharama za uchakavu kwa Upungufu wa Sh. 
20,898,383.33 

Kiasi cha Sh. 395,929,634.15 kimeripotiwa kama gharama za uchakavu katika 
nukuu ya Ufafanuzi na. 43. Kati ya kiasi hicho kilichoripotiwa katika mwaka wa 
fedha, kiasi cha Sh. 2,334,950 kinahusiana na gharama za uchakavu wa Mitambo 
na mashine badala ya Sh. 23,233,333.33 iliyopaswa kuripotiwa, hivyo kupelekea 
kuripotiwa kwa upungufu wa gharama za uchakavu kwa kiasi cha Sh. 
20,898,383.33. 
 Kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka uliopita cha mapato yasiyotokana na kodi 

cha Sh. 1,053,177,993 hakikuweza kuonekana katika nukuu yake ya 
Ufafanuzi 
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Taarifa ya Mtiririko wa Fedha imejumuisha Sh. 1,053,177,993 iliyoripotiwa kama 
mapato yasiyotokana na kodi ya mwaka uliopita chini ya nukuu yake ya ufafanuzi 
Na. 31. Hata hivyo, kiasi hicho hakionekani katika nukuu yake ya ufafanuzi. 

 Kutofautiana kwa kuripoti Matumizi yaliyopita ya Vifaa na bidhaa 
kumepelekea Tofauti ya Sh. 100,418,700 

Taarifa ya Mtiririko wa Fedha imejumuisha Sh. 1,027,862,166.58 iliyoripotiwa 
kama matumizi ya vifaa na bidhaa ya mwaka uliopita. Hata hivyo, kiasi hicho 
kilichoripotiwa kimetofautiana na kiasi cha Sh. 927,443,466.58 kilichoripotiwa 
katika Nukuu yake ya ufafanuzi na. 20; hivyo kupelekea tofauti ya Sh. 100,418,700 

9. National League for Democracy (NLD) 

 Mapato yaliyoripotiwa kimakosa ambapo, Mapato na Ruzuku yaliripotiwa 
Sh 760,263 lakini jumla ya mapato yaliyopashwa kuripotiwa ni Sh 960,263. 

 Taarifa isiyo sahihi kwa takwimu za mwaka uliopita ambapo, makusanyo 
ya Michango na Matumizi yaliripotiwa kimakosa kwa Sh 13,860,000 na Sh 
22,222,834 badala ya Sh 1,386,000 na Sh 2,222,834 mtawaliwa. 

10. Hoapitali ya Rufaa ya Mkoa-Temeke 

a) Masurufu yasiyotambuliwa katika taarifa za Fedha Sh 60,812,720 

Nilibaini, Masurufu ya jumla ya Sh 60,812,720 yasiyotambuliwa katika Taarifa za 
Fedha kwa hivyo,  Noti 51 ya madai ilipunguzwa kwa Sh 60,812,720 wakati Nukuu 
ya Ufafanuzi 20 ya Ugavi na Matumizi na Nukuu ya Ufafanuzi Na. 20 ya gharama za 
Matengenezo ziliongezwa kwa Sh 57,272,720. Bakaa iliyobaki ya Sh 3,540,000 
ilitumika kununua Mfumo wa X-Ray Soft hivyo kupelekea kupunguzwa kwa Nukuu 
ya Ufafanuzi Na. 51 ya madai na kuongezwa kwa Nukuu ya Ufafanuzi Na. 61 ya 
Mali zisizoshikika (interngible Asset) kwa kiasi hicho hicho. 

b) Madeni yasiyoweza kuthibitishwa Sh 253,315,280 

Noti  64 ya madeni imeripoti jumla ya Sh 1,378,112,178. Kati ya jumla ya kiasi 
kilichoripotiwa, sikuweza kuthibitisha uwepo na usahihi wa madeni ya Sh 
248,743,780 kwa sababu ya kukosakana kwa nyaraka  zinazojumuisha ankara, noti 
ya Uwasilishaji na Orodha za malipo. Walakini ulinganifu wa rejista ya madeni na 
kiwango katika ankara ulibaini, rejista ya mmadeni iliripoti Sh 4,571,500 juu 
kuliko kiwango cha Ankara Halisi. 
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Kiambatisho Na. III: Taasisi Zilizopata Hati Mbaya 

1. Tume ya Taifa katika Shirika la UNESCO (Fungu Na. 18) 

 Kutoonyeshwa kwa Bakaa Zilizorekebishwa za Miaka ya Nyuma  
Nimebaini utofauti wakati nikilinganisha bakaa ya mwaka uliopita na bakaa 
iliyoanza mwaka huu unaoishia tarehe 30 Juni 2020 katika Taarifa ya Mizania, 
Taarifa ya utendaji, Taarifa ya Mtiririko wa Fedha Taslimu na Taarifa ya 
Mabadiliko ya Mtaji. Marekebisho yaliyofanyika pamoja na nyaraka zilizotumika 
kupitisha marekebisho hayo (journal voucher) hazikuwasilishwa kwa ajili ya 
uhakiki. Hivyo, sikuweza kuthibitisha ukweli na uhalisia wa bakaa zilizorekebishwa 
za Miaka ya Nyuma ambapo ni kinyume na IPSAS 3. 

 Kutofanana kwa Bakaa ya Ziada/Nakisi na  Mtaji 
Nimebaini kutofanana kwa bakaa ya Ziada, Limbikizo la Nakisi na Jumla ya Mtaji 
katika Taarifa ya Mizania, Taarifa ya utendaji na Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji. 
Limbikizo la Nakisi limeripotiwa kwa Sh. 96,826,173.38 katika Taarifa ya Mizania, 
wakati limeripotiwa kwa Sh. 165,556,243.38 katika Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji. 

 Marekebisho ya mwaka uliopita ya Sh.  51,904,570.10 katika Taarifa ya 
Mabadiliko ya Mtaji hayakuhakikiwa 

Sikuweza kuhakiki marekebisho ya mwaka uliopita ya Limbikizo la Nakisi kiasi cha 
Sh. 51,904,570 kilichobainishwa katika Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji kufikia 
tarehe 30 Juni 2019. Maboresho hayo si kwamba yapo kinyume na IPSAS 3 lakini 
hayakuwa na nyaraka zilizopitisha maboresho hayo kwa ajili ya uhakiki, hivyo 
sikuweza kuyathibitisha. 

 Kuongezeka kwa matumizi kwa Sh. 68,730,070 kutokana na kujumuisha 
Matumizi ya masurufu ambayo hayajakamilika. 

Upitiaji wangu wa Taarifa ya utendaji ulibaini kuongezeka kwa matumizi ya 
bidhaa na vifaa kimakosa kwa kiasi cha Sh. 68,730,070. Kiasi hicho kimetokana na 
masurufu ambayo hayajerejeshwa ambayo yalifanywa kuwa matumizi badala ya 
kurekodiwa kama masurufu yanayosubiri marejesho. 
 
 Kutofanana kwa Usuluhishi wa Malipo kwa Mtiririko wa Fedha Unaotokana 

na Shughuli za Uendeshaji kwa Sh. 53,690,353 
 
Nilibaini kutofanana kwa Sh. 53,690,353 katika kulinganisha Mtiririko wa fedha 
niliokokotoa unaotokana na shughuli za uendeshaji kiasi cha Sh. 1,388,066,700 
wakati kiasi kilichoripotiwa katika Taarifa ya Mtiririko wa Fedha ni Sh. 
1,458,311,709. Nina wasiwasi kuwa, kutofautiana kwa kiasi hicho kunaweza 
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kupelekea dosari ya matumizi hayo katika Taarifa ya utendaji au  Taarifa ya 
Mtiririko wa Fedha. 

 Kuripotiwa Kimakosa Madeni ya Muda Mfupi kwa Zaidi ya Sh. 2,643,200  
Nilikokotoa jumla ya madeni ya muda mfupi na kubaini kuwa yaliripotiwa 
kimakosa kwa zaidi ya Sh. 2,643,200 kwa sababu yaliripotiwa kwa Sh. 
222,064,477.71 badala ya Sh. 219,421,277.71 niliyokokotoa; hivyo kusababisha 
Taarifa za Mizania kufikia tarehe 30 Juni, 2020 kuwa na dosari. 

 Kuripotiwa Kimakosa Nakisi kwa Zaidi ya Sh. 4,000,000 
Nilikokotoa kiasi cha Nakisi kilichoripotiwa kwa kulinganisha mapato ya Sh. 
1,415,268,394.22 na matumizi yaliyofanyika ya Sh. 1,508,094,567.60 kama 
ilivyoripotiwa katika Taarifa ya utendaji. Matokeo yake, Nakisi ni Sh. 92,826,173 
na sio Sh. 96,826,173.38 iliyoripotiwa, hivyo kuwa na ongezeko la nakisi kwa kiasi 
cha Sh. 4,000,000 

 Kutoandaliwa kwa Taarifa ya Usuluhishi ya Mtiririko wa Fedha Unaotokana 
na shughuli za uendeshaji 

Kinyume na mwongozo wenye kumbukumbu na. EG.3/102/05/03/009 wa tarehe 8 
Mei 2020, nilibaini kuwa Tume haikuandaa Taarifa ya Usuluhishi ya mtiririko wa 
fedha unaotokana na shughuli za uendeshaji katika Taarifa za Fedha za mwaka 
unaoishia tarehe 30 Juni 2020. 
 
2. Hospitali ya Rufaa - Morogoro  

a) Makosa ya Kujumlisha katika kukokotoa Malipo ya Fedha Taslimu Sh. 
606,297,324.23 

Upitiaji wa Taarifa ya Mtiririko wa Fedha ulibaini jumla ya malipo 
yaliyokokotolewa ili kupata Mtiririko wa Fedha unaotokana na shughuli za 
uendeshaji yalikuwa na makosa ya ujumlishaji kwa Sh. 606,297,324.23. 

b) Makosa katika Kukokotoa Ziada ya Sh. 1,186,209,971.25 
Ukokotozi wangu katika kuifikia Ziada katika Taarifa ya utendaji ulibaini makosa 
ya kihesabu kwa Sh. 1,186,209,971.25 

 Kushindwa kutoa maelezo katika tofauti kubwa iliyoripotiwa kati ya 
bajeti dhidi ya taarifa ya kiasi halisi, kinyume na aya ya 14 &29 ya 
IPSAS 24. 

 
 Kushindwa kuwianisha taarifa ya usuluhishi ya ziada/nakisi kutoka 

kwenye shughuli za kawaida dhidi ya taarifa ya Mtiririko wa Fedha 
unaotokana na shughuli za uendeshaji kinyume na aya ya 29 ya IPSAS 
2. 

 Kushindwa kuelezea uhalisia wa kosa  la kipindi kilichopita la Sh. 
10,066,671,390, kinyume na aya ya 54  ya IPSAS 3 

 Katika Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji, Uongozi ulifanya maboresho 
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kwenye Fedha za Walipa Kodi kwa Sh.  10,066,671,390 lakini 
hakukuwa na nukuu ya ufafanuzi kwenye hesabu kuelezea uhalisia wa 
kosa hilo la kipindi kilichopita, hivyo nimeshindwa kuthibitisha kiasi 
hicho. 

 

Kiambatisho Na. IV: Taasisi ambazo Hazikupata Maoni 
1. Alliance for Democratic Change (ADC) 
Uongozi wa Chama hauna utaratibu wa kutumia vitabu rasmi vya uhasibu, hivyo 
uwezo wangu wa kupata taarifa muhimu ulidhibitiwa. Kwa hivyo, sikuweza 
kujiridhisha kwa njia nyingine yoyote uhalali na usahihi wa hesabu 
zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
2. Tanzania Labour Party (TLP) 
Sikuweza kuthibitisha bakaa zote zilizoonyeshwa katika Taarifa ya Mizania na 
Taarifa ya utendaji kwa sababu uongozi wa Chama haukuweza kunipa nyaraka za 
kuthibitisha uhalali wa kiasi kilichoripotiwa katika taarifa hizo za fedha. 
3. Union for Multiparty Democracy (UMD) 
Taarifa za Fedha za Chama zilizowasilishwa hazikuandaliwa kwa kuzingatia 
matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya Umma, ambapo 
vingetumika kama msingi wa kufanya tathmini  
 
4. United Peoples’ Democratic Party (UPDP) 
Hesabu za Chama zilizowasilishwa hazikuandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya Umma, ambapo vingetumika 
kama msingi wa kufanya tathmini  
 
5. African Democratic Alliance (ADA-TADEA) 

 Uongozi wa Chama haukuandaa leja kuu na urari wa fedha kwa kiasi 
kilichoripotiwa katika hesabu hivyo mawanda ya ukaguzi yalikwazwa kwani 
sikuweza kupata taarifa kamili. Kwa hiyo, sikuweza kwa namna yoyote 
kuhakiki usahihi na ukweli wa taarifa za fedha za Chama.  

 
 Mapitio yangu ya taarifa za fedha za chama kwa mwaka ulioishia tarehe 30 

Juni 2020 yalibaini kuwa Chama kilifanya matumizi ya jumla ya Sh. 
4,894,800. Kati ya matumizi hayo, niliweza kukagua vocha za malipo zenye 
jumla ya Sh. 1,780,000 lakini nyaraka za matumizi yaliyobakia ya kiasi cha 
Sh. 3,114,800 hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 

 
 Taarifa ya Mizania imejumuisha Sh. 200,610 zilizoripotiwa kama Fedha 

Taslimu na Fedha Linganishi katika nukuu ya Ufafanuzi na. 26 (a&b). Kati ya 
hizo, Sh. 186,110 ni bakaa ya fedha zilizopo benki ya NMB na Sh. 14,500 ni 
bakaa ya fedha taslimu kwa ajili ya matumizi madogo madogo. Hata hivyo, 
sikuweza kuthibitisha kuwapo kwa bakaa hizo; kwani Akaunti ya Benki ya 
NMB haijatumika kwa Zaidi ya mwaka mmoja, pia ripoti ya kuhesabu bakaa 
ya fedha taslimu mwisho wa mwaka haikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
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6. Sauti ya Umma 

 Kutokuwapo kwa Taarifa ya Mtiririko wa Fedha 
Taarifa za Fedha za Chama cha SAU zilizowasilishwa kwa mwaka unaoishia tarehe 
30 Juni 2020 hazikujumuisha Taarifa ya Mtiririko wa Fedha kwa mwaka wa fedha 
2019/20.  
 Kutokuwapo kwa Taarifa ya kuonyesha taarifa za fedha zimeandaliwa kwa 

mujibu wa viwango vinavyokubalika. 
Nukuu za Ufafanuzi kwa taarifa za fedha hazikuwa na taarifa inayoeleza kama 
hesabu za Chama zimeandaliwa kwa mujibu wa viwango vya kiuhasibu 
vinavyokubalika, na kama kuna sababu za kwenda tofauti na viwango hivyo. Pia, 
kuonesha kama taarifa za fedha zimeandaliwa kwa kufuata Sheria ya Vyama vya 
Siasa ya mwaka 1992, iliyorekebishwa mwaka 2019. 
 Kutokuwapo kwa Nukuu za ufafanuzi, muhtasari wa sera muhimu za 

kiuhasibu na nukuu nyingine za ziada 
Hesabu iliyoandaliwa na kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi haikuwa na Nukuu za 
ufafanuzi, sera muhimu za kiuhasibu zinazoelezea miongozo, wala sheria na 
viwango vilivyotumika na Chama katika kuandaa taarifa za fedha. 
 Uwasilishwaji Usio Sahihi wa Ripoti ya Mwenyekiti  

Ripoti ya Mwenyekiti imekosa taarifa muhimu zitakazoweza kumsaidia mtumiaji 
wa hesabu kufanya maamuzi juu ya Chama. Mfano wa taarifa zilizokosekana ni 
Rasilimali na Uwezo wa Chama, Mapitio ya utendaji wa Chama, Utekelezaji wa 
mipango na bajeti kwa mwaka 2019/20, Mipango ya baadae ya chama na makisio 
ya mtiririko wa fedha. 
 Utumiaji Usio Sahihi wa Muda wa Kutumia Mali za kudumu. 

Jedwali la kwanza la Kanuni Na. 28(3) la Kanuni (Masuala ya Uhasibu) za Vyama 
vya Siasa za mwaka 2019 linatoa mwongozo wa Muda wa Utumiaji Mali za kudumu 
za vyama vya siasa katika kukokotoa uchakavu wa Mali hizo. Kinyume chake, 
Chama kilitumia muda usio sahihi wa matumizi ya Mali kwa samani za Ofisi na 
kompyuta. 
 Kutokuwapo kwa Tamko la Uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha 

Fedha 
 

Sheria Na. 33 ya mwaka 1972 ya Bodi Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi, 
iliyorekebishwa kwa Sheria Na. 2 ya mwaka 1995 inataka kuwe na tamko la 
uthibitisho katika Taarifa za Fedha kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha. 
 
Taarifa ya Fedha iliyowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi haikujumuisha tamko la 
uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha katika kutambua majukumu 
yake ya kuhakikisha taarifa za fedha zimendaliwa kwa mujibu wa viwango 
vinavyokubalika. 

 
 Madeni ya Sh. 8,745,103 Hayana Nyaraka Toshelezi 

Katika Taarifa ya Mizania, Chama kimeripoti madeni ya Sh. 8,745,103. Hata hivyo, 
madeni hayo hayakua na nyaraka toshelezi ili kuniwezesha kuthibitisha uwepo wa 
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madeni hayo. 
 Kutokuwapo kwa Vocha za Malipo kwa Matumizi ya Sh. 3,035,000 

Matumizi ya Sh. 3,035,000 ambayo ni gharama za pango Sh. 3,000,000 na 
Matumizi ya Ofisi Sh. 35,000 kama yalivyooneshwa katika Nukuu ya Ufafanuzi Na. 
6 ya hesabu hayakuwa na vocha za malipo. 
 Msingi wa Uandaaji wa Taarifa za Fedha na Kipimo cha Kutambua Mapato 

na Matumizi Inatofautiana na Miongozo ya Kiuhasibu Inayokubalika  
Katika Nukuu ya Ufafanuzi Na. 1 kuhusu misingi ya uandaaji wa hesabu, ilielezwa 
kwamba hesabu zimeandaliwa kwa misingi ya kiuhasibu ya fedha isiyo taslimu 
(Accrual Basis Accounting), lakini nukuu ya Ufafanuzi Na. 2 na 3 zimeeleza 
kwamba mapato yatatambulika pale yatakapopokelewa na matumizi 
yatatambulika pale tu yatakapotumika, ambapo hiyo ni misingi ya kiuhasibu ya 
fedha taslimu (Cash basis Accounting). 

7. National Reconstruction Alliance (NRA) 
 Kushindwa Kuthibitisha Matumizi Yaliyoripotiwa ya Sh. 7,950,000. 

Chama cha NRA hakikuweza kutoa nyaraka za malipo ya Sh. 7,950,000 
zilizotumika katika mwaka wa fedha. Hivyo, sikuweza kujiridhisha na uhalali wa 
malipo hayo. 
 Kutofuatwa kwa Viwango Kubalifu vya Kimataifa wakati wa Uandaji wa 

Taarifa za Fedha 
Kanuni Na. 3 (1) ya Kanuni za Vyama vya Siasa (Masuala ya Uhasibu) za mwaka 
2019 inataka kila Chama cha Siasa kuandaa na kuwasilisha hesabu kwa mujibu wa 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma (IPSAS). Chama cha NRA 
hakikuandaa hesabu kwa mujibu wa viwango hivyo. Hivyo, nimeshindwa kutoa 
maoni yangu kwa hesabu hizo kutokana na kutofuatwa kwa matakwa ya IPSAS. 
 

8. Alliance for Africa Farmers Party (AAFP) 
Hesabu za Chama zilizowasilishwa hazikuandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya Umma ambapo vingetumika 
kama msingi wa kufanya tathmini. Badala yake, Taarifa ya Mapato na Matumizi 
kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2020 ndio iliyowasilishwa kwa ajili ya 
Ukaguzi. Hii ni kinyume na Kanuni Na. 3 (1&2) ya Kanuni za Vyama vya Siasa 
(Masuala ya Uhasibu) za mwaka 2019 inayotaka kila Chama cha Siasa kuandaa na 
kuwasilisha hesabu kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta 
ya Umma(IPSAS). 

9. Demokrasia Makini 
Hesabu za Chama zilizowasilishwa hazikuandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya Umma, ambapo vingetumika 
kama msingi wa kufanya tathmini. Badala yake, Taarifa ya Mapato na Matumizi 
Taslimu, Nukuu za Ufafanuzi na Rejesta ya Mali za Kudumu kwa mwaka unaoishia 
tarehe 30 Juni 2020 ndivyo vilivyowasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi. Hii ni kinyume 
na Kanuni Na. 3 (1&2) ya Kanuni za Vyama vya Siasa (Masuala ya Uhasibu) za 
mwaka 2019 inayotaka inayoelekeza uandaaji na uwasilishaji wa hesabu kwa 
mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma (IPSAS). 
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Kiam
batisho N

a. V: H
ali ya U

tekelezaji w
a M

apendekezo ya M
w

aka U
liopita 

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

1 
2018/1
9 

M
ajibu 

ya 
ufuatiliaji 

w
a 

utekelezaji w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

w
a 

m
iaka 

iliyopita 
ya 

M
dhibiti 

na 
M

kaguzi 
M

kuu 
w

a 
Serikali  
 M

lipaji 
M

kuu 
w

a 
Serikali 

(PM
G

) 
Kw

a 
kushirikiana 

na 
M

aafisa 
M

asuuli w
anapasw

a kuw
eka juhudi 

zaidi 
katika 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo ya ukaguzi kulingana 
na m

pango w
a utekelezaji 

Serikali 
kupitia 

Idara 
ya 

M
kaguzi 

M
kuu w

a N
dani katika W

izara ya 
Fedha 

na 
M

ipango 
inaim

arisha 
M

fum
o 

w
a 

U
fuatiliaji 

w
a 

m
apendekezo 

ya 
U

kaguzi 
w

a 
Serikali 

(G
ARI-ITS) 

ili 
kuhakikisha 

kuw
a m

pango kazi na ucham
buzi 

w
a um

ri w
a ripoti um

ejum
uishw

a 
katika m

fum
o. 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a, 
nitathibitisha 

juu 
ya 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
yangu 

ya ukaguzi yaliyosalia 
katika 

kipindi 
kijacho 

cha ukaguzi 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

2 
2018/1
9 

M
akusanyo 

ya 
H

alm
ashauri 

yasiyoripotiw
a 

M
fuko 

M
kuu 

Sh. 
bilioni 553.378 
N

ashauri 
W

izara 
ya 

Fedha 
na 

M
ipango 

pam
oja 

na 
H

alm
ashauri 

zikishirikiana 
na 

Sekretarieti 
za 

M
ikoa 

kuboresha 
m

ifum
o 

na 
kuongeza ufaham

u juu ya jukum
u 

la 
kuw

asilisha 
Taarifa 

za 
m

akusanyo M
fuko M

kuu. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

3 
2018/1
9 

M
ikopo 

ya 
N

je 
isiyoripotiw

a 
M

fuko M
kuu Sh. bilioni 1,171.91 

N
aendelea 

kutoa 
m

sisitizo 
w

a 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekazo 
lim

erudiw
a 



 

317  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

ushauri 
nilioutoa 

kipindi 
cha 

nyum
a, juu ya kufanya usuluhisho 

katika 
taarifa 

za 
fedha 

na 
kuboresha 

m
ifum

o 
ya 

fedha 
zinazopelekw

a 
m

oja 
kw

a 
m

oja 
kw

enye m
iradi. 

4 
2018/1
9 

U
w

iano w
a M

akisio na Fedha 
zilizotolew

a kw
a M

atum
izi ya 

Kaw
aida 

N
i m

aoni yangu kw
am

ba 
kutokutolew

a kw
a fedha za 

m
atum

izi ya kaw
aida na kulipa 

m
adeni kunaw

eza kuathiri 
utekelezaji w

a m
alengo 

yaliyokusudiw
a. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

5 
2018/1
9 

U
w

iano w
a Fedha zilizotolew

a 
kw

a M
atum

izi ya Kaw
aida na 

M
atum

izi halisi yaliyofanyika 
M

aoni yangu kw
am

ba, kuw
apo w

a 
bakaa ya fedha zisizotum

ika 
kunam

aanisha kutotekelezw
a au 

utekelezaji hafifu w
a shughuli 

zilizokusudiw
a au uw

ezo hafifu w
a 

Taasisi katika kutum
ia fedha 

zilizotolew
a kw

a w
akati. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

6 
2018/1

U
w

iano 
w

a 
M

akisio 
na 

Fedha 
Pendekezo halijatekelezw

a 
N

asisitiza 
utekelezaji 

Pendekezo 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

9 
zilizotolew

a 
kw

a 
shughuli 

za 
M

aendeleo 
N

i 
m

aoni 
yangu 

kuw
a, 

utolew
aji 

hafifu 
w

a 
fedha 

za 
m

aendeleo 
kunaathiri 

utekelezaji 
w

a 
vipaum

bele vya bajeti ya m
w

aka 
na m

iradi ya m
aendeleo. 

w
a 

m
apendekezo 

ya 
ukaguzi 

halijatekelez
w

a 

7 
2018/1
9 

U
w

iano 
w

a 
Fedha 

zilizotolew
a 

kw
a 

M
atum

izi 
ya 

M
aendeleo 

na 
M

atum
izi halisi yaliyofanyika 

N
apendekeza fedha za m

aendeleo 
zitolew

e kw
a w

akati. Pia M
aafisa 

M
asuuli 

w
a 

M
afungu 

husika 
w

aongeze 
juhudi 

katika 
kuhakikisha 

kw
am

ba 
m

iradi 
ya 

M
aendeleo 

iliyopangw
a 

inatekelezw
a 

ndani 
ya 

kipindi 
kilichopangw

a. 

Serikali inazingatia kutolew
a kw

a 
fedha kulingana na upatikanaji. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

bado 
nasisitiza 

kutolew
a 

kw
a fedha kw

a w
akati 

ili 
kuharakisha 

shughuli zilizopangw
a 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

8 
2018/1
9 

Kutokuw
asilishw

a 
kw

a 
M

aduhuli 
M

fuko M
kuu Sh. 4,128,070,205 

N
i 

ushauri 
w

angu, 
kuhakikisha 

Sheria 
ya 

Fedha 
na 

m
iongozo 

inayotolew
a 

inafuatw
a 

ili 
kuw

ezesha 
m

aduhuli 
yanayokusanyw

a 
kuw

asilishw
a 

M
fuko M

kuu. 

W
izara ya Fedha ilitoa W

araka w
a 

uhasibu no 6 w
a 2019/2020 am

bao 
unaw

aongoza 
m

aafisa 
m

asuuli 
kukusanya m

akusanyo kw
a kufuata 

sheria 
ya 

fedha 
za 

um
m

a 
na 

m
aagizo m

engine. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

bado 
nasisitiza 

kufuata 
Sheria ya Fedha juu ya 
ukusanyaji w

a m
apato 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

9 
2018/1
9 

M
akusanyo ya V

iza yaliyofanyika 
dirishani 

Kiasi 
cha 

Sh. 
646,083,432.07 
N

ashauri 
Balozi 

zote 
kuhakikisha 

m
akusanyo yote yanafanyika Benki 

na 
kuw

asilishw
a 

M
fuko 

M
kuu 

ili 
kuchangia Bajeti ya m

w
aka husika. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
H

alijatekelez
w

a 

10 
2018/1
9 

Kutokurudishw
a 

M
fuko 

M
kuu 

Fedha 
zilizokaa 

m
uda 

m
refu 

katika 
A

kaunti 
za 

A
m

ana 
Sh. 

3,389,301,017.92 
N

inazishauri 
m

enejim
enti 

za 
W

izara na balozi husika kutii sheria 
tajw

a hapo juu, pia kuw
asiliana na 

H
azina 

ili 
kupata 

m
aelekezo 

na 
nam

na ya kutum
ia am

a kuw
asilisha 

fedha hizo katika m
fuko M

kuu. 

W
izara ya Fedha ilitoa w

araka w
a 

uhasibu no 6 w
a 2019/2020 am

bao 
unaw

aongoza 
m

aafisa 
m

asuuli 
kusanya 

m
akusanyo 

kw
a 

kufuata 
sheria 

ya 
fedha 

za 
U

m
m

a 
na 

m
aagizo m

engine. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a,hata 

hivyo bado ninasisitiza 
juu 

ya 
ufafanuzi 

kutoka 
hazina 

kuhusu 
fedha 

am
bazo 

hazijatum
iw

a 
zilizow

ekw
a 

katika 
akaunti 

za 
am

ana 
na 

akaunti 
zingine 

zilizolala. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

11 
2018/1
9 

Kutokusanyw
a 

kw
a 

m
aduhuli 

yanayotokana 
na 

M
akosa 

ya 
Barabarani Sh. 4,570,783,000 
M

aoni 
yangu 

kw
am

ba, 
kutokukusanya m

apato kunainyim
a 

Serikali kutum
ia fedha hizo katika 

shunguli 
nyingine. 

N
azishauri 

Taasisi 
zinazihusika 

kuhakikisha 

Serikali 
im

eboresha 
m

fum
o 

kw
a 

kuunganisha m
fum

o w
a barabarani 

na w
avuti ya m

am
laka ya m

apato 
Tanzania ili w

avunjaji w
a sheria za 

barabarani 
w

asiruhusiw
e 

kufanya 
upya leseni zao za kuendesha gari 
isipokuw

a 
w

am
elipa 

bili 
zao 

za 
aw

ali. 
Kw

a 
kuongezea, 

Serikali 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

nitathibitisha 
m

ajibu 
w

akati 
w

a 
ukaguzi 

ujao ikiw
a ni pam

oja 
na uhakiki w

a m
fum

o. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kw
am

ba 
m

pango 
m

kakati 
unaw

ekw
a 

ili 
kuhakikisha 

m
akusanyo yote yanayotokana na 

tozo 
za 

uvunjaji 
w

a 
Sheria 

barabarani yanakusanyw
a. 

bado 
inafanya 

juhudi 
zaidi 

kuhakikisha 
kuw

a 
m

agari 
hayo 

yenye 
m

adeni 
yaliyobaki 

yanapatikana na bili zao na adhabu 
zinalipw

a. 
12 

2018/1
9 

Shughuli 
zilizotekelezw

a 
nje 

ya 
Bajeti Sh. 2,583,161,865 
N

i m
apendekezo yangu kw

a W
izara 

kuhakikisha kw
am

ba m
atum

izi yote 
yanabajetiw

a 
na 

kupitishw
a 

na 
Bunge 

ili 
kuzuia 

utekelezaji 
w

a 
shughuli 

za 
dharura 

zinazow
eza 

kusababisha m
arejeo ya Bajeti kw

a 
kiasi 

kikubw
a, 

pia 
kuhakikisha 

m
arejeo 

yote 
ya 

Bajeti 
yanapitishw

a na W
aziri w

a Fedha 
na M

ipango kabla ya utekelezaji. 

Serikali itahakikisha kuw
a shughuli 

zinatekelezw
a kulingana na bajeti 

iliyoidhinishw
a na kw

a sababu hiyo 
Serikali 

im
eidhinisha 

sh. 
107,000,000 / = kw

a shughuli za 
Tam

asha la U
rithi katika W

izara ya 
M

aliasili na bajeti ya U
talii katika 

m
w

aka w
a fedha 2020/21 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

bado 
nasisitiza 

kuhakikisha 
shughuli 

zinapangiw
a 

bajeti na kuidhinishw
a 

kabla ya utekelezaji 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

13  
 2018/
19 

Changam
oto katika ukusanyaji w

a 
m

apato na m
apendekezo 

a)Kuw
apo 

kw
a 

kesi 
za 

kodi 
za 

m
uda m

refu katika Bodi ya Rufaa 
za Kodi (TRAB), Baraza la Rufaa za 
Kodi (TRAT) na M

ahakam
a ya Rufaa 

(CAT) 
Bodi na Rufaa ya kodi, Baraza la 
Rufaa 

za 
Kodi 

na 
M

ahakam
a 

ya 

i) Baadhi ya m
apendekezo inahitaji 

m
abadiliko 

ya 
m

fum
o, 

haya 
yatasuluhishw

a pole pole.M
am

laka 
ya 

m
apato 

Tanzania 
itakapoboresha / kukuza m

ifum
o 

ii) 
M

am
laka 

ya 
m

apato 
Tanzania 

im
eingia 

m
akubaliano 

ya 
m

alipo 
kw

a aw
am

u na baadhi ya w
alipa 

kodi ili kuepukana na m
alim

bikizo 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

bado 
nasisitiza 

kusuluhisha 
kw

a 
w

akati 
m

igogoro 
ya 

ushuru 
inayosubiri 

usuluhishi 
na 

kuw
eka 

m
kakati 

w
a 

kutatua 
changam

oto 
katika 

ukusanyaji 
w

a 

 Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

Rufaa, kuziongezea bajeti na kutoa 
fedha 

za kutosha ili kuziw
ezesha 

Taasisi 
hizi 

kusikiliza 
na 

kuhitim
isha 

kesi 
za 

kodi 
kw

a 
w

akati. 
b) M

adeni ya kodi 
N

aishauri Serikali iongeze jitihada 
katika ukusanyaji w

a kodi kutoka 
kw

a 
w

alipakodi 
w

anaodaiw
a. 

Jam
bo 

hili 
linaw

eza 
kufanikiw

a 
kw

a 
kuboresha 

na 
kukiongezea 

uw
ezo kitengo cha ukusanyaji w

a 
m

adeni 
na 

kuw
a 

na 
m

ikakati 
ya 

kuhakikisha 
kuw

a 
kodi 

zote 
zinakusanyw

a 
kw

a 
W

akati, 
hivyo 

kuzuia m
alim

bikizo ya m
adeni ya 

kodi 
c) Kuchelew

a Kutatua M
apingam

izi 
ya Kodi 
N

aishauri 
Serikali 

kuhakikisha 
m

apingam
izi 

ya 
kodi 

yanashughulikiw
a 

na 
kutatuliw

a 
kw

a 
w

akati 
ikiw

a 
ni 

pam
oja 

na 
kuongeza m

aafisa w
enye w

eledi na 
ujuzi w

a kutosha w
a kushughulikia 

m
apingam

izi 
hayo 

ya 
kodi; 

pia, 

ya kodi ya m
uda m

refu. 
iii) U

ongozi w
a M

am
laka ya M

apato 
Tanzania um

echukua hatua kadhaa 
katika 

kutekeleza 
m

apendekezo 
am

bayo bado hayajatekelezw
a 

iv) 
M

ahakam
a 

ya 
kodi 

na 
m

ahakam
a 

ya 
Rufaa 

ya 
kodi, 

M
ahakam

a 
zote 

m
bili 

zinafanya 
vikao viw

ili vya m
ahakam

a. 
 

m
apato. 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kuw
aongezea uw

ezo m
aafisa hao. 

d) 
U

pungufu 
w

a 
Rasilim

ali 
na 

w
akaguzi w

a kodi w
enye w

eledi 
N

aishauri 
serikali 

kuboresha 
utendaji 

kazi 
w

a 
M

am
laka 

kw
a 

kuhakikisha 
kuw

a 
kitengo 

cha 
w

akaguzi 
w

a 
kodi 

kinakuw
a 

na 
w

afanyakazi w
a kutosha, ikiw

a ni 
pam

oja 
na 

kuw
ajengea 

uw
ezo 

w
akaguzi na w

akadiriaji w
a kodi. 

e) 
U

dhibiti 
usioridhisha 

katika 
kushughulikia 

m
izigo 

iliyoingia 
nchini 

kw
a 

ajili 
ya 

m
atum

izi 
ya 

ndani 
ya 

nchi 
na 

kw
a 

ajili 
ya 

kusafirishw
a kw

enda nchi nyingine 
N

aishauri 
Serikali 

kuhakikisha 
taratibu 

za 
forodha 

zinafuatw
a; 

m
izigo 

inayoingia 
nchini 

au 
kuzalishw

a 
nchini 

kw
a 

ajili 
yakusafarishw

a 
kw

enda 
nchi 

nyingine 
inasim

am
iw

a 
vizuri; 

na 
kodi na tozo za adhabu kw

a m
izigo 

iliyouzw
a 

au 
kutum

ika 
nchini 

kinyum
e 

cha 
taratibu 

zinakusanyw
a. 

f)Kutofanyika 
kw

a 
m

inada 
katika 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

bidhaa zilizokaa kw
a m

uda m
refu 

katika m
aghala ya forodha 

N
aishauri serikali kufanya m

inada 
m

ara kw
a m

ara ili kukom
boa kodi 

kw
enye bidhaa zilizotelekezw

a na 
kukaa 

m
uda 

m
refu 

kw
enye 

m
aghala yao ya forodha. N

jia hii 
itazuia 

upotevu 
w

a 
m

apato 
na 

kusaidia bidhaa zisiharibike. 
14 

2018/1
9 

U
sim

am
izi w

a Pingam
izi za 

U
shuru 

Kodi zilizopo kw
enye kesi za 

m
uda m

refu katika M
am

laka za 
Rufaa za Kodi 
N

aishauri Serikali iboreshe 
utendaji w

a m
am

laka za rufani za 
kodi kw

a kuhakikisha zinakuw
a na 

bajeti ya kutosha, kutoa fedha na 
rasilim

ali nyingine za kutosha ili 
m

am
laka hizi ziw

eze kutekeleza 
m

ajukum
u yake kw

a ufanisi; H
ivyo, 

kusikiliza na kuhitim
isha kesi za 

kodi kw
a w

akati. 

a) Serikali im
eboresha utendaji w

a 
ofisi za rufaa ya Kodi kw

a kutenga 
fedha 

za 
kutosha 

na 
rasilim

ali 
zingine 

kw
a 

shughuli 
za 

ofisi 
za 

rufaa 
ili 

kuw
ezesha 

usikilizaji 
na 

kum
aliza 

kesi 
za 

ushuru 
kw

a 
w

akati. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, uhakiki 

juu 
ya 

utekelezaji 
utathibitishw

a ukaguzi 
ujao. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

15 
2018/1
9 

M
apungufu 

katika 
kushughulikia 

m
apingam

izi ya kodi 
N

aishauri Serikali:  

Serikali 
kupitia 

m
am

laka 
ya 

m
apato Tanzania  im

eongeza idadi 
ya 

w
afanyikazi 

w
enye 

uw
ezo 

na 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

utekelezaji 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 



 

324  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

(a) 
Kuongeza 

ufanisi 
katika 

kushughulikia m
apingam

izi ya kodi 
yanayoletw

a 
na 

w
alipakodi 

ili 
kuyam

aliza m
apingam

izi yaliyokaa 
m

uda 
m

refu. 
H

ili 
linaw

ezekana 
kw

a kuongeza idadi ya w
atum

ishi 
w

enye uzoefu na ujuzi pam
oja na 

kuw
aongezea 

m
afunzo 

w
atum

ishi 
w

a kitengo cha hudum
a za Kiufundi 

na Kitengo cha U
kaguzi w

a Kodi na 
kuboresha utoaji w

a m
akadirio ya 

kodi. 
 (b) Kuhakikisha kuw

a M
am

laka ya 
M

apato 
inafanya 

uhakiki 
w

a 
kutosha 

w
a 

m
apingam

izi 
ya 

kodi 
yanayow

asilishw
a na w

alipa kodi ili 
kujiridhisha iw

apo yanakidhi vigezo 
vya 

sheria 
ya 

usim
am

izi w
a 

kodi 
kabla 

ya 
kuyashughulikia. 

Sheria 
hii 

inataka, 
pam

oja 
na 

m
am

bo 
m

engine, m
apingam

izi yote ya kodi 
yaw

asilishw
e 

kw
a 

Kam
ishna 

w
a 

M
am

laka ndani ya siku thelathini 
tangu tarehe am

bayo m
aam

uzi ya 
kodi yalifanyika, yakiam

batana na 
m

alipo ya am
ana (am

bayo ni kiasi 

uzoefu katika kitengo cha ukaguzi 
w

a U
shuru na kitengo cha hudum

a 
za kiufundi  
b) 

Im
epanga 

kuhakikisha 
kuw

a 
pingam

izi za ushuru zinaw
asilishw

a 
ndani 

ya 
siku 

thelathini 
tangu 

tarehe ya hudum
a ya m

akisio ya 
ushuru 

na 
m

alipo 
ya 

am
ana 

za 
kisheria zinazodaiw

a 

utathibitishw
a ukaguzi 

ujao ikiw
a ni pam

oja 
na uhakiki w

a idadi ya 
w

afanyakazi 
w

alioongezw
a. 

utekelezaji 



 

325  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

am
bacho ni kikubw

a kati ya kiasi 
cha kodi isiyopingw

a au m
oja ya 

tatu ya kodi inayopingw
a). 

16 
2018/1
9 

 U
sim

am
izi 

w
a 

m
alim

bikizo 
ya 

kodi 
i) M

adeni ya Kodi yaliokaa m
uda 

m
refu - Shilingi 276,197,724,204. 

Kushindw
a 

kukusanya 
m

adeni 
ya 

m
uda m

refu kunapunguza uhakika 
w

a 
kuyakusanya 

na 
kunaw

eza 
kuikosesha Serikali m

apato. 
ii)   

Kuchelew
a 

kukusanya 
na 

ufuatiliaji usioridhisha w
a m

adeni 
ya kodi Shilingi 42,859,547,757.15 
N

aishauri Serikali iongeze jitihada 
na 

kuboresha 
m

ikakati 
katika 

usim
am

izi, 
ufuatiliaji 

na 
ukusanyaji w

a m
adeni ya kodi; na 

kuhakikisha 
kuw

a, 
kodi 

zote 
na 

tozo 
zinakusanyw

a 
kw

a 
w

akati. 
Pam

oja 
na 

m
am

bo 
m

engine, 
Serikali 

inaw
eza 

kufanya 
m

akubaliano 
na 

w
alipakodi 

ili 
m

alipo 
ya 

kodi 
yafanyike 

kw
a 

aw
am

u. 
M

ikakati 
hii 

itapunguza 
m

alim
bikizo 

ya 
m

adeni 
ya 

kodi 

Serikali 
im

ekuw
a 

ikitekeleza 
m

ipango anuw
ai kuhakikisha kuw

a 
m

apato 
ya 

ushuru 
yanakusanyw

a 
kw

a w
akati unaofaa  

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

ninasisitiza 
kuw

eka 
juhudi 

zaidi 
katika 

kukusanya 
ushuru, 

utekelezaji 
utathibitishw

a ukaguzi 
ujao 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

326  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

yaliyokaa 
m

uda 
m

refu 
bila 

kukusanyw
a. 

N
aishauri Serikali iongeze jitihada 

na 
kuboresha 

m
ikakati 

katika 
usim

am
izi, 

ufuatiliaji 
na 

ukusanyaji w
a m

adeni ya kodi; na 
kuhakikisha 

kuw
a, 

kodi 
zote 

na 
tozo zinakusanyw

a kw
a w

akati. 
 

17 
2018/1
9 

U
tekelezaji w

a M
sam

aha w
a Riba 

na 
A

dhabu 
kw

enye 
M

adeni 
ya 

Kodi 
N

aishauri 
Serikali 

kuw
aongezea 

w
alipakodi uelew

a na um
uhim

u w
a 

kutum
ia 

kw
a 

w
akati 

fursa 
ya 

m
sam

aha 
w

a 
riba 

na 
adhabu 

za 
kodi 

ili 
kuw

asaidia 
w

alipa 
kodi 

kupunguza m
adeni yao ya kodi na 

kuongeza m
apato kw

a Serikali. 

U
ham

asishaji w
a m

sam
aha w

a kodi 
um

eendelezw
a 

na 
kusababisha 

jum
la 

ya 
m

aom
bi 

9,406 
kati 

ya 
hayo m

aom
bi 8,687 yalipitishw

a na 
jum

la ya kodi kuu iliyolipw
a ni Sh. 

322,321,367,828 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a 
m

w
enendo 

w
a 

ukusanyaji m
apato na 

m
atokeo 

yake 
vitathibitishw

a 
ukaguzi ujao 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

18 
2018/1
9 

U
sim

am
izi w

a M
akusanyo ya Kodi 

U
dhibiti 

usioridhisha 
katika 

ukusanyaji w
a kodi kw

enye m
afuta 

yaliyoingizw
a 

kutoka 
nchini 

nyingine kw
a ajili ya m

atum
izi ya 

ndani ya nchi 
a)Kodi 

za 
forodha 

Shilingi 

M
am

laka 
ya 

m
apato 

Tanzania 
inaendelea 

kuim
arisha 

upatanisho 
w

a kila m
w

ezi w
a bili za shehena 

na tathm
ini ili kupunguza hatari ya 

kuw
a 

na 
ushuru 

w
a 

m
alipo 

ya 
nyongeza 

isiyolipw
a 

ya 
Sh. 

124,696,085 
m

am
laka 

ya 
m

apato 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo bado ninasisitiza 
kuhakikisha  
a)Kodi 

ya 
forodha 

kw
enye 

m
afuta 

iliyohojiw
a 

ya 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

327  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

124,696,085 zilizokadiriw
a kw

enye 
m

afuta lakini hazikulipw
a 

b) Kodi na ada za bandari am
bazo 

hazikukadiriw
a na kulipw

a Shilingi 
3,577,249,115 
c) 

Kutokusanya 
riba 

ya 
Shilingi 

1,360,550,338.62 baada ya m
alipo 

ya kodi kucheleshw
a 

     N
aishauri Serikali:  

a). Kufuatilia kw
a karibu ukadiriaji 

na ukusanyaji w
a kodi za forodha, 

zikiw
am

o 
Shilingi 

124,696,085 
kutoka 

kw
enye 

m
akam

puni 
ya 

m
afuta. 

 b). Ichukue hatua za kukadiria na 
kukusanya kodi na ada za bandari 
shilingi 

3,577,249,115. 
C). 

Kuhakikisha kuw
a riba na adhabu 

zinazotokana 
na 

uchelew
eshw

aji 
w

a m
alipo ya kodi zinakusanyw

a; 
pia 

Serikali 
ikusanye 

riba 
ya 

shilingi 
1,360,550,338.62 

am
bayo 

haikukusanyw
a hapo aw

ali. 

Tanzania im
epata ushuru w

a jum
la 

ya 
Sh. 

19,262,547 
na 

ilani 
kw

a 
w

akala 
ya 

tarehe 
15/04/2020 

im
etum

w
a 

kw
a 

Benki 
ya 

Equity 
kupata 

kiasi 
kilichobaki 

cha 
Sh. 

105,433,538 
zinazohusiana 

na 
U

KO
D Tanzania m

dogo. U
ongozi w

a 
m

am
laka 

ya 
m

apato 
Tanzania 

um
ekukusanya 

jum
la 

ya 
Sh. 

1,216,419,971 
na 

kuw
asilisha 

ushahidi kw
a m

kaguzi kukaguliw
a, 

juhudi za kupata kiasi kilichobaki 
cha 

Sh. 
144,130,367.62 

zinaendelea. 
Serikali itaendelea kujitahidi zaidi 
kupitia 

m
am

laka 
ya 

m
apato 

Tanzania 
kuhakikisha 

riba 
na 

adhabu 
na 

m
alipo 

ya 
ushuru 

yaliyochelew
eshw

a 
vinakusanyw

a. 
U

shahidi 
w

a 
ukusanyaji 

utaw
asilishw

a 
kw

a 
w

akaguzi 
kw

a 
ukaguzi 

Sh.124,696.085 
inalipw

a 
kw

a 
ukam

ilifu. 
b)Kodi 

na 
ada 

za 
bandari 
Sh.3,577,249,115 
zilizokadiriw

a 
kulipw

a 
zinalipw

a na 
c) 

Riba 
na 

adhabu 
zinatozw

a 
kw

a 
kuchelew

eshw
a 

kw
a 

ushuru 
Sh. 

1,360,550,338.62 
zilizohojiw

a. 

19 
2018/1
9 

U
dhibiti 

usioridhisha 
w

a 
bidhaa 

na 
m

afuta 
yanayosafirishw

a 
kw

enda nchi nyingine 

Serikali 
kupitia 

m
am

laka 
ya 

m
apato 

Tanzania 
im

eboresha 
m

fum
o w

a ufuatiliaji w
a shehena 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

uthibitisho 
w

a 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 



 

328  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

a)Kodi za forodha kw
enye bidhaa 

zinazosafirishw
a 

kw
enda 

nchi 
nyingine am

bazo hazikuthibitishw
a 

kutoka 
nje 

ya 
nchi 

Shilingi 
127,583,275,392.74 
b) Bidhaa kw

a ajili ya kusafirishw
a 

kw
enda 

nchi 
nyingine 

am
bazo 

ilithibitishw
a kw

enye m
fum

o lakini 
ushahidi 

w
a 

nyaraka 
ulikosekana 

Shilingi 299,804,063.32 
(c) 

Kutokusanyw
a 

kw
a 

tozo 
za 

adhabu ya Shilingi 167,307,834.91 
zilizotokana na bidhaa kuchelew

a 
kutoka nchini kw

enda nchi husika 
N

aishauri Serikali:  
(a).iim

arishe 
udhibiti 

katika 
usafirishaji na utokaji w

a bidhaa, 
ikiw

a 
ni 

pam
oja 

na 
kuthibitisha 

katika 
m

fum
o 

w
a 

TAN
CIS 

kw
a 

bidhaa 
zinazokw

enda 
nchi 

nyingine, na kukusanya ushuru w
a 

forodha, riba na tozo stahiki kw
a 

bidhaa zilizouzw
a nchini kinyum

e 
na taratibu. 
 (b) 

Kukusanya 
tozo 

za 
adhabu 

zinazotokana na bidhaa kuchelew
a 

za 
elektroniki 

(ECTS) 
na 

udhibiti 
um

eim
arishw

a. 
U

shuhuda 
w

a 
kukosekana 

kw
a 

jum
la 

ya 
Sh. 

299,804,063.32 
uliw

asilishw
a 

kw
a 

m
dhibiti 

na 
m

kaguzi 
m

kuu 
w

a 
hesabu 

za 
Serikali 

kw
a 

ajili 
ya 

ukaguzi  
b) M

am
laka ya m

apato Tanzania, 
pia im

etoa notisi za m
ahitaji kw

a 
w

akala w
ote w

a kusafisha (CFAs) 
ili kupata adhabu ya dham

ana ya 
kuchelew

esha 
kuondoka 

kw
a 

bidhaa 
za 

usafirishaji 
am

bazo 
ni 

Sh. 167,307,834.91 ifikapo m
w

isho 
w

a Juni 2020. 
Serikali 

kupitia 
m

am
laka 

ya 
m

apato 
Tanzania 

inahakikisha 
kw

am
ba adhabu ya dham

ana kw
a 

kuchelew
a kutoka kw

a bidhaa za 
usafirishaji 

hukusanyw
a 

kw
enye 

shughuli 
zote. 

H
ii 

inatarajiw
a 

kuzuia 
uingizw

aji 
haram

u 
w

a 
bidhaa bila m

alipo ya ushuru. 

uboreshw
aji 

w
a 

m
fum

o 
utaangaliw

a 
ukaguzi ujao ikiw

a ni 
pam

oja na uhakiki w
a 

nyaraka 
zilizow

asilishw
a 

kw
angu. 

utekelezaji 



 

329  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kutoka 
nchini 

kw
enda 

nchi 
nyingine ili kuzuia uw

ezekano w
a 

bidhaa 
hizo 

kuuzw
a 

nchini 
bila 

kulipiw
a kodi stahiki. 

20 
2018/1
9 

 Bidhaa 
zilizokaa 

kw
a 

m
uda 

m
refu 

kw
enye 

m
aghala 

ya 
forodha 

na 
bidhaa 

zinazoingia 
nchini kw

a m
uda m

aalum
u 

N
aishauri Serikali;  

(a) Kufanya m
aam

uzi kw
a w

akati 
ya 

kuuza 
katika 

m
inada 

bidhaa 
zilizokaa 

kw
enye 

m
aghala 

ya 
forodha 

kw
a 

zaidi 
ya 

siku 
60 

ili 
kukom

boa kodi ya bidhaa hizo. 
 (b) 

Kufanya 
ufuatiliaji 

w
a 

m
ara 

kw
a 

m
ara 

kw
enye 

bidhaa 
na 

m
agari 

yanayoingizw
a 

nchini 
kw

a 
m

uda m
aalum

u, na kukusanya kodi 
kw

enye bidhaa na m
agari am

bayo 
hayakurudi 

nchi 
yalikotoka 

na 
kukusanya tozo za adhabu na riba 
kw

a kuuza nchini bidhaa na m
agari 

hayo 
kinyum

e 
na 

sheria 
za 

forodha. (c) Kuim
arisha udhibiti na 

ufuatiliaji katika bidhaa na m
agari 

yanayoingizw
a 

nchini 
kw

a 
m

uda 

Serikali 
kupitia 

m
am

laka 
ya 

m
apato Tanzania im

eanzisha hatua 
kadhaa; 
a)Kutam

bua 
bidhaa 

zilizodum
u 

katika ofisi tofauti za forodha  
b) 

U
kaguzi 

kw
a 

m
am

laka 
ya 

m
apato 

Tanzania 
kuhusiana 

na 
nyaraka unaonyesha yafuatayo; 
i) m

iam
ala m

iw
ili yenye 

tham
ani 

ya 
Sh. 

15,372,399.88 
na 

ushuru 
uliopachikw

a Sh. 12,822,231 
ii) 

Vibali 
vya 

kuongezew
a 

m
uda 

vilipew
a 

kw
a 

shehena 
zinazohusiana 

na 
m

iam
ala 

tisa 
yenye tham

ani ya ushuru dola za 
kim

arekani (U
SD

) 1,949,266.42 na 
ushuru uliopachikw

a jum
la ya Sh. 

1,677,942,396 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

uthibitisho 
w

a 
hatua 

zilizoanzishw
a, 

zitathibitishw
a 

ukaguzi ujao. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

330  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

m
aalum

 
ili 

kuzuia 
kuuzw

a 
nchini 

bila kulipiw
a kodi stahiki. 

21 
2018/1
9 

U
dhibiti 

usioridhisha 
kw

enye 
bidhaa 

zinazoingizw
a 

nchini 
kinyum

e na sheria za forodha. 
N

ashauri Serikali;  
Kuboresha 

udhibiti 
katika 

kushughulikia 
kesi 

za 
m

akosa 
ya 

kikodi ili kuzihitim
isha kw

a w
akati 

na kukusanya kodi zinazotokana na 
m

akosa hayo ili kuzuia upotevu w
a 

m
apato ya Serikali. 

M
enejim

enti 
ya 

M
am

laka 
ya 

m
apato Tanzania inakubaliana na 

m
apendekezo 

ya 
m

kaguzi 
na 

itahakikisha kw
am

ba adhabu zote 
zinazobaki zinakusanyw

a au bidhaa 
zilizokam

atw
a 

zinakabiliw
a 

na 
taratibu 

za 
utupaji. 

M
am

laka 
ya 

m
apato Tanzania (TRA) iliw

asilisha 
ushahidi w

a kibali juu ya ushuru 
w

a nyongeza, adhabu na riba ya 
jum

la ya Sh. 106,094,872.18 kw
a 

M
dhibiti 

na 
M

kaguzi 
M

kuu 
w

a 
H

esabu 
za 

Serikali 
(CAG

) 
ili 

ikaguliw
e 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

bado 
nasisitiza 

juu 
ya 

kuim
arisha 

udhibiti 
ili 

kuepuka 
upotezaji 

w
a 

m
apato 

ikiw
a 

ni 
pam

oja 
na 

kuhakiki 
nyaraka 

zilizow
asilishw

a 
kw

angu. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

22 
2018/1
9 

U
sim

am
izi 

w
a 

D
eni 

la 
Serikali(U

dhibiti 
w

a 
deni 

la 
Serikali)  
Kutopokea fedha za m

ikopo m
uda 

m
refu baada ya kusaini M

ikataba 
ya m

ikopo 
N

apendekeza 
Serikali 

iw
e 

na 
utaratibu 

w
a 

kusim
am

ia, 
kutathim

ini na kufuatilia m
apokezi 

na m
atum

izi ya fedha za m
ikopo. 

Pendekezo halijajibiw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

331  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

U
taratibu 

huo 
utapelekea 

w
atekelezaji 

w
a 

m
iradi 

kuhasibu 
ipasavyo m

apokezi na m
atum

izi ya 
fedha 

za 
m

ikopo.Pia 
kuw

apo 
utaratibu w

a kuw
ianisha m

ikataba 
ya 

m
ikopo 

iliyosainiw
a 

na 
fedha 

zilizopokelew
a 

kutokana 
na 

m
ikataba hiyo. 

23 
2018/1
9 

H
udum

a za jum
la 

N
apendekeza 

Serikali 
iw

e 
na 

kanzidata 
ya 

w
anaostahili 

m
alipo 

ili kuw
ezesha usuluhishi w

a pam
oja 

w
enye 

tija 
na 

kulinda 
fedha 

za 
um

m
a 

kuliko 
kutegem

ea 
ankara 

zitolew
azo na w

akala (LAPF) pekee 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

24 
2018/1
9 

U
kaguzi w

a A
w

ali w
a M

alipo ya 
M

afao ya W
astaafu 

M
afao 

ya 
H

itim
isho 

la 
Kazi 

yaliyokokotolew
a chini ya kiw

ango 
stahiki – Sh. 117,449,527.42 
U

chelew
eshw

aji w
a U

aandaji w
a 

M
afao 

M
apendekezo 

Serikali 
ihakikishe 

kuw
a W

aajiri w
anazingatia Sheria 

za m
afao kw

a kuandaa m
apem

a na 
kuw

asilisha m
ajalada ya w

astaafu 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

332  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kw
a ajili ya ukaguzi na m

alipo. 
25 

2018/1
9 

Kuchelew
a 

kw
a 

utayarishaji 
na 

uw
asilishaji w

a m
aelezo ya m

afao 
ya w

astaafu 
Serikali 

kuhakikisha 
w

aajiri 
w

anazingatia 
sheria 

za 
m

afao 
ya 

m
w

isho 
kuhusu 

utayarishaji 
w

a 
m

apem
a 

na 
uw

asilishaji 
w

a 
m

aelezo ya w
astaafu kw

a ukaguzi 
w

a m
apem

a na m
alipo 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

26 
2018/1
9 

M
ajalada 

yenye 
H

oja 
am

bayo 
hayakurudishw

a kw
a U

kaguzi w
a 

aw
ali 

M
apendekezo  

hoja 
za 

ukaguzi 
na 

kurudisha 
m

ajalada kw
a w

akati au kuom
ba 

ufafanuzi kutoka O
fisi yangu pale 

inapobidi. 
 w

anazingatia, 
Sheria, 

Kanuni, 
W

araka 
na 

m
iongozo 

ya 
m

afao 
w

akati w
a uandaaji. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijajibiw

a 

27 
2018/1
9 

M
ajalada 

yaliyoidhinishw
a 

kw
a 

m
alipo 

kurudishw
a 

kw
a 

ukaguzi 
kw

a m
ara nyingine 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijajibiw

a 



 

333  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

M
apendekezo 

Serikali 
inashauriw

a 
kuw

eka adhabu kali kw
a w

ale w
ote 

w
atakaorudisha 

m
ajalada 

yaliyokw
isha 

lipw
a 

kw
a 

ajili 
ya 

ukaguzi. 
Kadhalika, 

Serikali 
inatakiw

a 
kuboresha 

m
ifum

o 
ya 

m
alipo kw

a ajili ya kugundua na 
kuzuia m

alipo ya m
ara ya pili. 

28 
2018/1
9 

M
ikopo 

iliyoingiw
a 

m
ikataba 

lakini 
haikutolew

a 
kw

a 
m

uda 
m

refu 
Serikali inapasw

a kuw
eka utaratibu 

w
a ufuatiliaji na tathm

ini am
bao 

utafuatilia utoaji na m
atum

izi ya 
fedha 

zinazotokana 
na 

deni 
la 

um
m

a. 

Serikali 
kupitia 

w
izara 

ya 
Fedha 

im
ew

eka 
utaratibu 

w
a 

ufuatiliaji 
na tathm

ini ili kufuatilia m
alipo na 

m
atum

izi ya fedha zinazotokana na 
deni la U

m
m

a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

utaratibu 
utathibitishw

a ukaguzi 
ujao 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

29 
2018/1
9 

M
apitio 

ya 
M

fum
o 

w
a 

U
tengenezaji w

a H
esabu Jum

uifu 
(G

A
CS) 

N
apendekeza 

Serikali 
iw

eke 
m

kakati 
m

ahususi 
kuw

ezesha 
Taasisi kuripoti viw

ango sahihi vya 
m

iam
ala 

kati 
ya 

Taasisi 
za 

kiserikali na kutekeleza m
fum

o w
a 

uhakiki 
w

a 
viw

ango 
vinavyoripotiw

a 
kw

a 
ajili 

ya 

Serikali 
kupitia 

usim
am

izi 
w

a 
m

hasibu 
m

kuu 
w

a 
Serikali 

inaboresha 
M

fum
o 

w
a 

U
tengenezaji 

w
a 

H
esabu 

Jum
uifu 

(G
ACs) 

am
bazo 

zitaw
eza 

kutahadharisha 
popote 

am
bapo 

takw
im

u 
zinatofautiana 

kabla 
ya 

m
fum

o 
kuruhusu 

uondoaji 
utekelezw

e 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

M
fum

o 
w

a 
U

tengenezaji 
w

a 
H

esabu Jum
uifu (G

ACs 
)utathibitishw

a 
ukaguzi ujao 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

334  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

uondoshw
aji 

ili 
kuboresha 

utoaji 
taarifa sahihi. 

 30 
 2018/
19 

U
dhibiti U

siojitosheleza kw
enye 

M
atum

izi ya Jum
la ya M

fum
o w

a 
G

A
CS  

N
apendekeza 

serikali 
kutekeleza 

utam
buzi w

a shughuli za w
atum

iaji 
kw

enye 
m

fum
o, 

kuhakikisha 
m

fum
o unafanya kazi kw

enye https 
na kuandaa m

azingira ya m
ajaribio 

ya m
fum

o  

Serikali kupitia kw
a M

hasibu M
kuu 

w
a 

Serikali 
tayari 

im
eujaribu 

m
fum

o na m
azingira yake. M

fum
o 

utaham
ishiw

a 
eG

A 
kw

a 
ajili 

ya  
usalam

a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

m
fum

o 
w

a 
(G

ACs) 
utathibitishw

a 
ukaguzi ujao. 

 Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

31 
2018/1
9 

U
ondoshw

aji 
w

a 
M

iam
ala 

katika 
H

esabu Jum
uifu 

N
apendekeza 

serikali 
iw

eke 
m

kakati 
m

ahususi 
kw

a 
ajili 

ya 
kuw

ezesha taasisi kuripoti viw
ango 

sahihi vya m
iam

ala kati ya taasisi 
za kiserikali na kutekeleza m

fum
o 

w
a 

uhakiki 
w

a 
viw

ango 
vinavyoripotiw

a 
kw

a 
ajili 

ya 
uondoshw

aji 
ili 

kuboresha 
utoaji 

taarifa sahihi. 

Serikali ilitoa w
araka w

a uhasibu 
no 

6 
w

a 
2019/2020 

am
bao 

unasisitiza 
kufichuliw

a 
kw

a 
shughuli 

za 
ndani 

am
bazo 

zitaruhusu 
utekelezaji 

ili 
kuhalalisha 

m
fum

o 
w

a 
takw

im
u 

zilizoripotiw
a 

kuondoa 
takw

im
u 

kati 
ya 

vyom
bo 

vya 
Serikali 

vya 
ndani. 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a,hata 
hivyo 

nim
elirudia 

pendekezo 
langu 

kutokana na um
uhim

u 
w

ake. 

Pendekezo 
lim

erudiw
a 

32 
2018/1
9 

H
esabu 

zilizojum
uishw

a 
zikiw

a 
na 

tarehe 
tofauti 

na 
hesabu 

Jum
uifu 

Bila 
K

ufanyiw
a 

M
arekebisho 

Serikali 
kupitia 

m
enejim

enti 
kuu 

ya m
hasibu im

etoa w
araka nam

bari 
6 

w
a 

2019/20 
kuongoza 

m
aafisa 

m
asuuli 

kutia 
saini 

taarifa 
za 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a,hata 
hivyo 

nim
elirudia 

pendekezo 
langu 

Pendekezo 
lim

erudiw
a 



 

335  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

N
arejea tena m

apendekezo yangu 
ya 

m
iaka 

iliyopita 
kw

a 
Serikali 

kuw
a, 

tarehe 
za 

Taasisi 
zinazodhibitiw

a ziw
eze kuoanishw

a 
na tarehe ya taasisi inayodhibiti au 
kuandaliw

a 
taarifa 

za 
hesabu 

za 
nyongeza 

na 
m

arekebisho 
stahiki 

kam
a m

atakw
a ya Aya 46 ya IPSAS 

35 na W
araka w

a H
azina N

a.12 w
a 

tarehe 9 Januari 2015. 

kifedha kw
a lengo la ujum

uishaji. 
kutokana na um

uhim
u 

w
ake 

33 
2018/1
9 

Taarifa 
kw

enye 
hesabu 

jum
uifu 

bila 
kusainiw

a/kuidhinishw
a 

na 
A

fisa 
M

asuuli 
au 

Bodi 
za 

W
akurugenzi 

N
arejea tena m

apendekezo yangu 
ya m

w
aka uliopita kuw

a, Serikali 
ifanye 

m
ajum

uisho 
ya 

hesabu 
za 

Taasisi 
am

bazo 
zim

esainiw
a 

na 
M

aafisa 
M

asuuli 
husika 

na 
w

enyeviti w
a Bodi za W

akurugenzi 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

34 
2018/1
9 

Tathm
ini ya U

kaguzi w
a N

dani 
Kulingana 

na 
suala 

hili, 
ninapendekeza kuw

a, Kitengo cha 
U

kaguzi w
a N

dani kinapasw
a kuw

a 
huru na kupew

a zana za kutosha za 
ukaguzi 

na 
W

afanyakazi 

Serikali 
kupitia 

Idara 
Kuu 

ya 
m

kaguzi 
m

kuu 
w

a 
ndani 

inaim
arisha 

kazi 
ya 

ukaguzi 
w

a 
ndani 

katika 
Sekta 

za 
U

m
m

a 
kupitia m

afunzo juu ya ustadi w
a 

ukaguzi 
w

a 
hatari 

na 
viw

ango 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

ushahidi 
w

a 
m

afunzo 
utathibitishw

a ukaguzi 
ujao. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji. 



 

336  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

w
anapasw

a 
kupatiw

a 
m

afunzo 
ya 

ujuzi 
w

a 
ukaguzi 

unaotokana 
na 

vihatarishi na taalum
a za kihasibu. 

M
enejim

enti 
inapasw

a 
kutoa 

m
saada 

na 
kutoa 

rasilim
ali 

za 
kutosha kw

a ukaguzi w
a ndani, na 

kukubali 
w

akaguzi 
w

alete 
m

aboresho katika Taasisi. 

vingine kam
a ilivyoainishw

a katika 
m

fum
o w

a m
azoezi ya kitaalam

 ya 
kim

ataifa (IPPF) 

35 
2018/1
9 

M
apungufu Kw

enye U
tendaji w

a 
Kam

ati za U
kaguzi 

N
apendekeza 

M
aafisa 

M
asuuli 

kuhakikisha 
kw

am
ba 

kam
ati 

za 
U

kaguzi 
zinachukua 

jukum
u 

m
uhim

u 
katika 

kusaidia 
Taasisi 

kutekeleza 
m

ajukum
u 

yake 
ya 

usim
am

izi 
katika 

m
aeneo 

kam
a 

vile 
kupitia 

ripoti 
ya 

kifedha 
za 

Taasisi, 
m

ifum
o 

ya 
udhibiti 

w
a 

ndani, 
m

ifum
o 

ya 
usim

am
izi 

w
a 

vihatarishi na kazi za ukaguzi w
a 

ndani na nje. Pia, kuw
eka sheria 

kw
enye 

Kam
ati 

husika 
ili 

kuham
asisha 

uw
ajibikaji 

pale 
inaposhindw

a 
kutekeleza 

m
ajukum

u yake.  

Serikali 
kupitia 

w
izara 

ya 
Fedha 

im
ew

eka 
utaratibu 

w
a 

ufuatiliaji 
na tathm

ini ili kufuatilia m
alipo na 

m
atum

izi ya fedha. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

utaratibu 
w

a 
ufuatiliaji na tathm

ini 
utathibitishw

a ukaguzi 
ujao. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji. 

36 
2018/1

Tathm
ini ya Kutam

bua na Kuzuia 
Pendekezo halijatekelezw

a 
N

asisitiza 
utekelezaji 

Pendekezo 



 

337  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

9 
U

badhirifu 
N

apendekeza 
kuw

a, 
tathm

ini 
ya 

ubadhilifu ifanyw
e na Taasisi kw

a 
kuanzisha 

utaratibu 
w

a 
kugundua 

viashiria 
na 

kuzuia 
ubadhilifu 

ili 
kusaidia Taasisi kupunguza m

atukio 
ya udanganyifu na ubadhilifu. 

w
a 

m
apendekezo 

ya 
ukaguzi. 

halijatekelez
w

a. 

37 
2018/1
9 

U
taw

ala Bora 
Kutofanya 

kazi 
kitengo 

cha 
tathm

ini cha m
adini na vibali nje 

ya nchi katika W
akala w

a U
tafiti 

w
a M

iam
ba Tanzania(G

ST
) 

N
inapendekeza 

kuw
e 

na 
m

aw
asiliano kati ya W

izara m
am

a, 
Tum

e ya M
adini na m

am
laka husika 

juu ya utofautiano katika Sheria ya 
M

adini ya m
w

aka 2017 na kanuni 
zake ili kufanya m

apitio ya suala 
hilo na kuoanisha hali hiyo. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

38 
2018/1
9 

U
kosefu 

w
a 

Sheria 
na 

kanuni 
zitakazosaidia 

Kituo 
cha 

uzalishaji 
m

ifugo 
kw

a 
njia 

ya 
chupa (N

A
IC) 

Kw
a 

hivyo, 
napendekeza 

M
enejim

enti 
ya 

W
izara 

na 
N

AIC 
kutazam

a 
tena 

Sheria 
am

bazo 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

338  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

zilianzisha Taasisi za N
AIC m

nam
o 

m
w

aka 1972 na kuhakikisha kuw
a 

Sheria 
na 

Kanuni 
husika 

zim
etayarishw

a 
sam

bam
ba 

na 
m

ajukum
u na m

alengo ya Taasisi. 
39 

2018/1
9 

Kutokutekelezw
a kw

a shughuli za 
kupunguza VV

U
 na U

KIM
W

I 
H

ivyo, ninapendekeza Taasisi zote 
zihakikishe kuw

a na program
u za 

kupunguza 
VVU

 
na 

U
KIM

W
I 

kulingana na m
aagizo ya Serikali. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

40 
2018/1
9 

U
kosefu w

a M
iongozo ya U

andaaji 
w

a Taarifa za Kihasibu 
N

apendekeza 
M

aafisa 
M

asuuli 
kuharakisha 

m
chakato 

w
a 

kuendeleza M
w

ongozo w
a kihasibu 

ili kuleta usim
am

izi m
adhubuti juu 

ya fedha za um
m

a 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

41 
2018/1
9 

U
kosefu 

w
a 

N
am

na 
ya 

Kushughulikia M
alalam

iko 
Kw

a 
hivyo, 

napendekeza 
M

enejim
enti 

ziunde 
utaratibu 

m
pya w

a kim
fum

o na kum
bukum

bu 
w

a utunzaji sahihi w
a m

alalam
iko 

yaliyopatikana kutoka kw
a w

adau 
w

a TO
SCI pam

oja na w
akulim

a. 

U
ongozi 

utaw
eka 

utaratibu 
w

a 
kushughulikia 

m
alalam

iko 
pia 

rejista 
itaanzishw

a 
kw

a 
ajili 

m
alalam

iko ya ndani na nje. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

nasisitiza 
kuw

a 
na 

utaratibu 
w

a 
kushughulikia 
m

alalam
iko. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji. 



 

339  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

42 
2018/1
9 

Kasi ndogo ya kutatua m
alalam

iko 
yanayopokelew

a 
H

ivyo, ninapendekeza m
enejim

enti 
ya 

Tum
e 

kw
a 

kushirikiana 
na 

m
am

laka 
husika 

za 
uteuzi 

w
a 

Kam
ishna na W

izara ya Fedha na 
M

ipango 
kutenga 

bajeti 
ya 

kuw
ezesha 

Tum
e 

kutekeleza 
m

ajukum
u yake ipasavyo. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

43 
2018/1
9 

Bodi za m
enejim

enti za Idara ya 
Kum

bukum
bu 

na 
uhifadhi 

w
a 

nyaraka kuisha m
uda w

ake 
N

inapendekeza 
M

enejim
enti 

ya 
Idara za U

sim
am

izi w
a N

yaraka na 
Kum

bukum
bu 

kuw
asiliana 

na 
m

am
laka zenye jukum

u la uteuzi 
ili 

kufanya 
uteuzi 

w
a 

Bodi 
za 

U
shauri 

na 
Bodi 

ya 
W

aasisi 
w

a 
Taifa; 

hatim
aye 

kuhakikisha 
kw

am
ba w

ajibu uliotajw
a kw

enye 
Sheria unatekelezw

a 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

44 
2018/1
9 

Tathm
ini ya M

fum
o w

a U
sim

am
izi 

w
a V

ihatarishi 
N

inashauri 
M

aafisa 
M

asuuli 
kuim

arisha m
ichakato ya usim

am
izi 

w
a 

vihatarishi 
kw

a 
kuhakikisha 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

340  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kuw
a kuna tathm

ini ya vihatarishi, 
usim

am
izi 

w
a 

vihatarishi, 
upatikanaji 

na 
utekelezaji 

w
a 

m
pango m

kakati ulioidhinishw
a ili 

kuw
ezesha 

Taasisi 
katika 

kufafanua 
dira 

nzim
a 

ya 
kufikia 

m
alengo. 

45 
2018/1
9 

Kupitia 
M

ifum
o 

ya 
M

azingira 
ya 

TEH
A

M
A

 
N

inapendekeza 
kw

a 
M

aafisa 
M

asuuli 
w

a 
Taasisi 

husika 
kuhakikisha 

usim
am

izi 
endelevu 

w
enye 

ubora 
na 

viw
ango 

cha 
Kim

ataifa, 
Taasisi 

zote 
zilizobainika 

kuw
a 

na 
m

apungufu 
ya 

TEH
AM

A 
w

apitie 
m

ifum
o 

ya 
m

tandao 
na 

kuhakikisha 
kuw

a 
w

atum
iaji 

w
enye 

sifa 
na 

w
asim

am
izi 

w
a 

m
ifum

o 
w

anaangaliw
a 

Serikali 
kupitia 

PO
-PSM

G
G

 
im

echukua hatua zifuatazo.  
i) 

M
iongozo 

iliyoandaliw
a 

ya 
Serikali 

m
tandao, 

na 
viw

ango 
na 

m
iongozo 

ya 
kiufundi 

kuongoza 
Taasisi za U

m
m

a juu ya utekelezaji 
m

zuri w
a m

atum
izi ya m

ipango ya 
Serikali m

tandao. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

m
iongozo 

itathibitiw
a 

na 
kukaguliw

a 
katika 

ukaguzi ujao 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

46 
2018/1
9 

Kutofanya tathm
ini ya utoleshevu 

w
a w

atum
ishi 

Katika 
kuondoa 

changam
oto 

ya 
upungufu w

a w
atum

ishi, napenda 
kuishauri Serikali kuchukua hatua 
za m

akusudi kw
a kuanza kutatua 

Serikali 
kupitia 

PO
PSM

 
im

eunda 
m

fum
o 

m
pya 

w
a 

kukuza 
na 

kusim
am

ia rasilim
ali w

atu (H
CM

IS), 
am

bao pam
oja na m

am
bo m

engine 
um

ekusudiw
a 

kuw
ezesha 

urekebishaji na uw
ekaji 

upya w
a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

narudia 
m

aoni 
yangu ya ukaguzi 

Pendekezo 
lim

erudiw
a 



 

341  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

upungufu 
katika 

O
fisi 

za 
Balozi 

zilizopo 
nchi 

m
balim

bali 
kw

ani 
ndio zinatoa tasw

ira halisi ya nchi 
katika 

utoaji 
w

a 
hudum

a 
kam

a 
ilivyoonekana 

katika 
U

balozi 
w

a 
Tanazania, G

eneva U
sw

isi am
bapo 

w
atum

ishi 
w

aliopo 
w

anahitajika 
kuw

akilisha 
Tanzania 

katika 
shughuli za kim

ataifa zinazofanyika 
Vienna-Austria. 

Pia, 
U

balozi 
w

a 
Tanzania 

N
ew

 
York 

M
arekani 

unahitajika kuw
akilisha nchi katika 

vikao am
bavyo idadi yake ni kubw

a 
na 

haiendeni 
na 

w
atum

ishi 
w

aliopo; 
hivyo 

kupelekea 
nchi 

kukosa 
uw

akilishi 
katika 

shughuli 
za kim

ataifa. 

w
afanyikazi 

ndani 
ya 

Taasisi 
za 

um
m

a na utum
ishi w

a um
m

a kw
a 

jum
la. 

47 
2018/1
9 

M
alipo ya m

atum
izi ya m

tandao 
na runinga yaliyolipw

a nyum
bani 

kw
a w

atum
ishi w

a U
balozini Sh. 

30,936,027.39 
H

ivyo, 
ninashauri 

Afisa 
M

asuuli 
anayehusika 

na 
Balozi 

kuzingatia 
Kanuni na Taratibu zilizoainishw

a 
katika Kanuni za H

udum
a za N

je ya 
N

chi 
(Tanzania 

Foreign 
Service 

Serikali kupitia w
izara ya M

am
bo 

ya nje itahakikisha kw
am

ba balozi 
zitazingatia 

sana 
kanuni 

za 
utum

ishi w
a um

m
a za hudum

a za 
kigeni. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

ninasisitiza 
juu 

ya kufuata Kanuni za 
H

udum
a 

za 
Kigeni 

za 
Tanzania 

katika 
balozi. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

Regulations 
48 

2018/1
9 

W
atum

ishi 
W

anaokaim
u 

kw
a 

M
uda M

refu 
Bado 

naendelea 
kusisitiza 

kuw
a 

M
aafisa M

asuuli w
akishirikiana na 

O
fisi ya Rais U

tum
ishi w

a U
m

m
a na 

U
taw

ala Bora kukidhi m
atakw

a ya 
kanuni 

za 
kudum

u 
kw

a 
kufanya 

uteuzi w
a vyeo husika kw

a w
akati; 

halikadhalika, kuandaa m
pango w

a 
kujaza nafasi zinazotarajiw

a kuw
a 

w
azi. 

U
taratibu 

w
a 

kuteua 
w

atum
ishi 

w
aandam

izi 
w

a 
U

m
m

a 
w

anaohudum
u 

katika 
nafasi 

za 
kukaim

u unasim
am

iw
a na M

iongozo 
anuw

ai 
ya 

U
tum

ishi 
w

a 
U

m
m

a 
pam

oja na M
aagizo ya kudum

u ya 
2009 

na 
kuanzishw

a 
kw

a 
w

araka 
no.3 w

a 2018. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

narudia 
m

aoni 
yangu ya ukaguzi. 

Pendekezo 
lim

erudiw
a 

49 
2018/1
9 

M
akato 

m
akubw

a 
katika 

m
ishahara ya w

atum
ishi 

H
ivyo, 

naendelea 
kuw

asisitizia 
M

aafisa 
M

asuuli 
kutoruhusu 

w
atum

ishi kukopa zaidi ya kipato 
chao; 

na 
kw

a 
m

ikopo 
iliyochukuliw

a pasipo taasisi kujua 
basi 

m
akato 

yasifanyike 
katika 

m
shahara w

a m
tum

ishi husika. 

M
aafisa w

a m
asuuli w

a M
DA w

ote 
w

anapasw
a 

kufanya 
ukaguzi 

w
a 

m
ara kw

a m
ara w

a utendaji w
azi. 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a, 
hata 

hivyo 
nitathibitisha 

m
akato ya w

afanyikazi 
ukaguzi ujao. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

50 
2018/1
9 

Kutofanya tathm
ini za ufanisi w

a 
utendaji kazi 
N

inaendelea 
kuw

ashauri 
M

aafisa 
M

asuuli katika Taasisi zote kufanya 
tathm

ini ya ufanisi kw
a w

atendaji 

N
i 

jukum
u 

la 
m

aafisa 
m

asuuli 
kusim

am
ia utekelezaji w

a m
apitio 

ya utendaji na m
fum

o w
a tathm

ini 
(O

PRAS) ikiw
a ni pam

oja na kusaini 
m

ikataba 
ya 

utendaji 
w

a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo bado ninasisitiza 
kukaguliw

a 
m

ara 
kw

a 
m

ara 
kw

a 
utendaji 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

343  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

w
ao 

ili 
tathm

ini 
hiyo 

itum
ike 

katika 
kupandisha 

vyeo 
na 

kuw
anyim

a m
afunzo w

atum
ishi. 

w
afanyikazi 

na 
tathm

ini 
ya 

utendaji 
ya 

w
afanyakazi 

katika 
Taasisi ya U

m
m

a. 

w
azi 

na 
pia 

m
afunzo 

na 
ukuzaji 

kufanyw
a 

kw
a w

afanyakazi kw
a 

utendaji 
m

zuri 
w

a 
kazi. 

51 
2018/1
9 

M
alipo 

kw
a 

w
atendaji 

w
asiokuw

apo katika utum
ishi w

a 
U

m
m

a Sh. 196,131,000 
Bado 

ninaendelea 
kuw

ashauri 
M

aafisa 
M

asuuli 
kuw

aondoa 
kw

a 
w

akati w
atum

ishi w
ote w

asiostahili 
kulipw

a 
m

shahara. 
Pia 

w
afanye 

uw
ianishaji 

baina 
ya 

taarifa 
zilizopo katika orodha ya m

alipo na 
uw

epo 
w

a 
w

atum
ishi 

w
aliohudhuria kazini. 

M
fum

o w
a m

alipo ya m
ishahara ya 

Serikali (G
SPP) ndio m

fum
o uliopo 

kusaidia 
w

aajiri 
kuidhinisha 

kila 
m

fanyakazi 
anayepasw

a 
kulipw

a 
kw

a m
w

ezi husika kabla ya pesa 
kutolew

a 
kw

enye 
akaunti 

zao 
za 

benki 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo bado ninasisitiza 
juu 

ya 
uhakiki 

w
a 

w
afanyakazi 

w
aliopo 

ili 
kuepuka 

upotezaji 
zaidi 

w
a 

m
fuko 

w
a 

U
m

m
a. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

52 
2018/1
9 

U
ham

isho 
w

a 
w

atum
ishi 

usiofungam
ana 

na 
orodha 

ya 
m

alipo ya m
shahara 

H
ivyo, 

ninaw
ashauri 

M
aafisa 

M
asuuli 

kuw
a 

na 
utaratibu 

w
a 

kuhuhisha 
taarifa 

za 
m

ishahara 
katika 

m
fum

o 
w

a 
LAW

SO
N

 
kw

a 
w

akati. 
Pia, 

w
ashirikiane 

kw
a 

karibu na hazina na ofisi ya Rais 
M

enejim
enti ya U

tum
ishi w

a U
m

m
a 

W
aajiri 

w
atasisitizw

a 
kufanya 

sahihisho 
la 

kaw
aida 

kw
a 

w
afanyikazi w

alioham
ishw

a katika 
M

fum
o (H

CM
IS), m

fum
o huu m

pya 
um

eshughulikia 
suala 

hili 
kw

a 
kuboresha 

usim
am

izi 
w

a 
uham

ishaji w
a m

fanyakazi ndani ya 
utum

ishi 
w

a 
um

m
a 

ikiam
batana 

m
shahara. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo bado ninasisitiza 
kuhakikisha 

sitisho 
la 

kaw
aida 

la 
data 

za 
w

afanyikazi Law
son 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

344  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

na U
taw

ala Bora kuhakikisha kila 
m

tum
ishi 

analipiw
a 

m
shahara 

katika kituo chake cha kazi 
53 

2018/1
9 

Kutofuata sheria za w
afanya kazi 

katika ubalozi w
a Tanzania nchini 

A
frika Kusini 

H
ivyo, 

ninaw
ashauri 

M
aafisa 

M
asuuli 

w
a 

Balozi 
husika 

kudum
isha 

na 
kufuata 

sheria 
za 

ajira katika nchi husika ili kuepuka 
kuzorotesha uhusiano baina ya nchi 
na pengine kushitakiw

a 

U
balozi utazingatia sheria zote za 

nchi 
hifadhi 

kudum
isha 

uhusiano 
w

a kim
ataifa. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo bado ninasisitiza 
juu 

ya 
pendekezo 

langu 
la 

ukaguzi 
kw

a 
balozi kufuata sheria. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

54 
2018/1
9 

U
w

ezo 
w

a 
kujiendesha 

kw
a 

W
akala kw

a kutum
ia vyanzo vya 

m
apato 

ya 
m

akusanyo 
ya 

ndani 
katika 

kugharam
ia 

Bajeti 
za 

M
atum

izi 
ya 

K
aw

aida 
na 

ya 
M

aendeleo 
H

ivyo, 
napendekeza 

kw
a 

Serikali 
kuangalia uw

ezekano w
a kuziagiza 

W
akala hizi (Kutokana na aina ya 

shughuli 
zao) 

kuw
a 

na 
uhuru 

w
a 

kifedha 
kw

a 
kutum

ia 
m

akusanyo 
yao 

ya 
m

apato 
ya 

ndani 
kugharam

ia bajeti zao. U
am

uzi huu 
utapunguza utegem

ezi w
a ruzuku 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

345  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kutoka 
serikalini 

na 
hivyo 

kupelekea 
kiasi 

kitakachookolew
a 

kupelekw
a 

kw
enye 

sehem
u 

nyingine zenye uhitaji. 
55 

2018/1
9 

a)U
toaji 

pungufu 
w

a 
fedha 

za 
bajeti 

ya 
m

atum
izi 

ya 
kaw

aida 
Sh. 287,733,119,762 
N

i m
aoni yangu, kw

am
ba upungufu 

huu 
unaw

eza 
kudhibitiw

a 
pale 

am
bapo 

W
akala 

w
ataelekeza 

rasilim
ali kw

enye kuboresha utoaji 
w

a 
hudum

a 
bora 

ili 
kuongeza 

ukusanyaji 
w

a 
m

apato 
ya 

ndani 
itakayosaidia 

kuondoa 
tofauti 

endelevu ya m
akisio na uhalisia w

a 
upatikanaji w

a fedha. 
b) 

U
toaji 

pungufu 
w

a 
fedha 

za 
bajeti 

ya 
m

aendeleo 
– 

Sh. 
113,584,781,943 
N

inapendekeza 
kw

a 
W

izara 
ya 

Fedha na M
ipango (H

azina) kubuni 
vyanzo 

vipya 
vya 

m
apato 

ya 
serikali ili kuhakikisha kuw

a fedha 
inayotengw

a 
kw

enye 
bajeti 

ya 
Serikali inakusanyw

a. Pia, W
akala 

zinashauriw
a 

kuboresha 
m

apato 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

346  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

yao 
ya 

ndani 
ili 

kupunguza 
utegem

ezi w
a ruzuku ya m

oja kw
a 

m
oja kutoka H

azina 
c)   

Kutofikiw
a 

kw
a 

m
akisio 

ya 
ukusanyaji w

a m
apato ya vyanzo 

vya ndani kw
a Sh. 142,893,900,979 

56 
2018/1
9 

U
kaguzi 

w
a 

uham
ishaji 

w
a 

M
apato kw

enda M
fuko M

kuu w
a 

H
azina 

Pia, nashauri W
akala w

ote kubuni 
njia 

za 
kuongeza 

m
apato, 

na 
m

apato hayo ya ziada yaw
asilishw

e 
H

azina kuendana na Kifungu 12 (2) 
na 

(3) 
cha 

Sheria 
za 

W
akala 

w
a 

Serikali 
ya 

m
w

aka 
1997 

iliyorekebishw
a 

2009. 
Vilevile, 

Serikali inashauriw
a kupitia Sheria 

inayotoa m
uongozo w

a uw
asilishaji 

w
a 

M
akusanyo 

M
fuko 

M
kuu 

w
a 

Serikali 
kw

a 
kuongeza 

W
akala 

w
anaotakiw

a 
kupeleka 

gaw
io 

ili 
kusaidia kuongeza w

igo w
a m

apato 
ya Serikali  

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

57 
2018/1
9 

M
adeni 

ya 
Taasisi 

za 
Serikali 

Sh.1,034,281,306,562 
N

inapendekeza 
kuw

a 
Serikali 

Serikali 
kutekeleza 

m
fum

o 
w

a 
m

singi w
a bajeti ya fedha. Chini ya 

m
pangilio huu m

gao w
a fedha ni 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a, 
hata 

hivyo 
bado 

nasisitiza 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 



 

347  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kupeleka kiasi cha fedha kulingana 
na 

bajeti 
iliyoidhinishw

a 
ili 

kusaidia 
m

alipo 
ya 

m
adeni 

yaliyoiva. Pia, Serikali inashauriw
a 

kufanya 
uhakiki 

kam
ili 

juu 
ya 

m
adeni 

ili 
kuhakikisha 

kuw
a 

ni 
halali, 

hayajaongezw
a 

na 
bado 

m
alipo hayajafanyika. Pia, M

aafisa 
M

asuuli w
anashauriw

a kuhakikisha 
ulipw

aji 
w

a 
m

adeni 
ya 

zam
ani 

kw
anza 

kabla 
ya 

kuingia 
kw

enye 
m

ikataba m
ipya 

kulingana na kiw
ango cha m

apato 
kilichokusanyw

a 
w

akati 
kw

a 
m

w
ezi. 

kufanya uhakiki kam
ili 

juu 
ya 

m
alipo 

yanayoripotiw
a 

utekelezaji 

58 
2018/1
9 

M
adai ya Taasisi za Serikali Sh. 

1,320,290,717,755 
N

inapendekeza kw
am

ba Taasisi za 
Serikali 

zitafute 
njia 

fasaha 
za 

ukusanyaji w
a m

adai kw
a kutum

ia 
njia 

m
balim

bali 
kam

a 
vile 

m
aw

akala 
binafsi 

w
a 

ukusanyaji 
m

adeni, kutum
ia m

pango m
aalum

u 
w

a 
H

azina 
w

a 
kukusanya 

m
adeni 

ya 
taasisi 

za 
Serikali 

(Treasury 
offset 

program
m

e) 
na 

njia 
ya 

m
ahakam

a. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijajibiw

a 

59 
2018/1
9 

W
akala 

w
a 

Barabara 
Tanzania 

(TA
N

R
O

A
D

S) 
Adhabu 

iliyotolew
a 

kw
a 

kuchelew
eshw

a 
m

alipo 
ya 

IPC 
Jibu 

la 
Serikali 

lim
ezingatiw

a, 
hata 

Pendekezo 
lipo 

katika 



 

348  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

a)   
Riba 

iliyotozw
a 

kutokana 
na 

uchelew
eshaji 

w
a 

m
alipo 

Sh. 
224,025,668,187 
N

inapendekeza kw
a Serikali kupitia 

W
izara ya Fedha na M

ipango kuja 
na 

m
ikakati 

/ 
sera 

am
bayo 

itahakikisha 
m

adeni 
yanalipw

a 
pale 

tu 
m

uda 
ulioruhusiw

a 
kim

kataba unapofika. Pia, Serikali 
inapasw

a 
kuzingatia 

ulipw
aji 

w
a 

m
adeni yaliyopo kabla ya kuam

ua 
kuingia kw

enye m
ikataba m

ipya. 
b M

alipo ya aw
ali kw

a W
akandarasi 

yasiyo 
na 

Dham
ana 

– 
Sh. 

14,842,607,293 
N

i 
m

aoni 
yangu 

kw
am

ba, 
kuna 

hatari 
ya 

kupoteza 
fedha 

za 
w

alipakodi 
pale 

am
bapo 

m
kandarasi 

atatelekeza 
m

radi 
kabla 

ya 
kurudisha 

m
alipo 

ya 
aw

ali. 
Kw

a 
hivyo, 

napendekeza 
m

enejim
enti 

ya 
TAN

RO
ADS 

kuongeza usim
am

izi w
a kutosha na 

kuhakikisha kuw
a m

alipo haya ya 
aw

ali yanalindw
a na dham

ana au 
fedha 

yote 
im

erejeshw
a 

na 

ilitokana 
na 

kuchelew
eshw

a 
kw

a 
fedha 

kutoka 
kw

a 
Serikali.TAN

RO
ADS 

im
elipa 

Sh. 
151,801,905,931.18 

kati 
ya 

Sh. 
224,025,668,187 zilizow

ekw
a kam

a 
riba kw

a kipindi cha kuanzia Julai 
hadi Januari 2020. 
U

ongozi 
w

a 
TAN

RO
ADS 

um
ekuw

a 
ukishughulikia 

suala 
hili 

kuhakikisha 
kuw

a 
m

ikataba 
yote 

im
etekelezw

a kikam
ilifu 

hivyo bado ninasisitiza 
kupata 

kiasi 
kilichobaki. 

hatua 
ya 

utekelezaji 



 

349  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

m
kandarasi husika. 

60 
2018/1
9 

W
akala 

w
a 

U
fundi 

na 
U

m
em

e 
(TEM

ESA
 

a)U
karabati 

w
a 

kivuko 
cha 

M
V. 

M
isungw

i katika Kituo cha Kigongo 
– Busisi m

koani M
w

anza 
b)   

U
nunuzi 

w
a 

kivuko 
kipya 

kitakachofanya safari kati ya Chato 
- 

M
haram

ba 
na 

N
kom

e 
w

ilayani 
Chato 
c)   

U
nunuzi 

w
a 

kivuko 
kipya 

kitakachofanya safari kati ya M
afia 

na 
N

yam
isati, 

w
ilaya 

ya 
M

afia 
m

koani Pw
ani 

d) 
U

karabati 
m

kubw
a 

w
a 

kivuko 
cha M

V – Kigam
boni m

koa w
a Dar 

es Salaam
 

e)   
U

nunuzi 
w

a 
Kivuko 

Kipya 
kitakachofanya 

safari 
Kati 

ya 
Kayenze na Bezi, W

ilaya ya Ilem
ela 

M
koani M

w
anza 

N
i 

m
aoni 

yangu 
kw

am
ba 

udhaifu 
ulioainishw

a 
hapo 

juu 
um

echangiw
a na uw

ezo m
dogo w

a 
W

akala 
katika 

kusim
am

ia 
m

iradi. 
H

ii inaw
eza sababisha kukosekana 

Jitihada 
zinaendelea 

kuhakikisha 
kuw

a usim
am

izi w
a kutosha katika 

m
iradi 

yote 
inayotekelezw

a, 
inaboreshw

a pia udhibiti w
a ndani 

um
ekuw

a ukiim
arishw

a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

ukaguzi 
w

a 
m

iradi 
hii 

utafanyw
a 

ukaguzi 
ujao 

kuhusu 
utendaji w

ao. 

 Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

350  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kw
a tham

ani halisi ya Fedha Kw
a 

hivyo, 
napendekeza 

m
enejim

enti 
ya TEM

ESA ihakikishe m
iradi yote 

inasim
am

iw
a 

vizuri 
na 

inakam
ilishw

a 
ndani 

ya 
w

akati. 
Pia, 

kubuni 
njia 

m
adhubuti 

ya 
usim

am
izi 

w
a 

ndani 
juu 

ya 
usim

am
izi 

w
a 

m
iradi 

na 
kuw

aw
ezesha 

w
atum

ishi 
w

a 
w

akala kw
a m

afunzo ya ugavi na 
usim

am
izi w

a m
ikataba. 

 61 
2018/1
9 

W
akala w

a Barabara za V
ijijini na 

M
ijini (TA

RU
RA

 
a)H

asara iliyopatikana kutokana na 
usim

am
izi 

usioridhisha 
w

a 
M

anunuzi 
na 

M
ikataba 

– 
Sh. 

280,351,400 
b)   

Kukosekana 
kw

a 
usaw

a 
uliopelekea 

M
zabuni 

m
w

enye 
bei 

ya 
chini 

kuondolew
a 

kw
enye 

m
chakato 

w
a 

Zabuni 
na 

kusababisha 
hasara 

ya 
Sh. 

44,956,000 
c) 

H
asara 

iliyotokana 
na 

m
pango 

duni w
a m

anunuzi Sh. 150,377,400 

M
am

eneja 
w

a 
M

ikoa 
w

aliam
riw

a 
kupitia barua iliyo na Kum

b. N
a. 

EB.29 
/ 

345.01 
/ 

23 
ya 

tarehe 
23/4/2020 

kuteua 
w

ashiriki 
w

aliohitim
u 

katika 
tim

u 
zao 

za 
tathm

ini 
ili 

kuepusha 
kurudia 

m
akosa 

kam
a 

hayo 
w

akati 
w

a 
tathm

ini ya zabuni. 
 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

ukaguzi 
w

a 
m

uundo 
w

a 
tim

u 
zilizoteuliw

a 
utafanyw

a 
ukaguzi 

ujao. 

 Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

351  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

d) H
asara iliyotokana na kushindw

a 
kudai 

fedha 
ya 

D
ham

ana 
ya 

utendeji kazi w
a M

kandarasi kw
a 

m
kataba 

uliovunjw
a 

– 
Sh. 

54,074,000 
e) H

asara iliyotokana na m
alipo ya 

kazi za ujenzi w
a barabara am

bazo 
hazikufanyika – Sh. 30,944,000 
f) O

ngezeko 
la M

kataba 
Zaidi ya 

Asilim
ia 15 bila idhini ya M

am
laka 

inayopitisha 
bajeti 

na 
Bodi 

ya 
W

azabuni Sh. 188,251,059 
Kw

a 
hivyo 

napendekeza 
m

enejim
enti 

ya 
TARU

RA 
kufuata 

m
aelekezo ya Kanuni ndogo. 110 

(4) 
na 

(5) 
ya 

PPR, 
2013 

(iliyorekebishw
a 

m
w

aka 
2016) 

na 
pia, upungufu w

a kutofuata kanuni 
za m

anunuzi uchunguzw
e na hatua 

stahiki zichukuliw
e kw

a w
ahusika 

 62 
 2018/
19 

W
akala 

w
a 

Taifa 
w

a 
H

ifadhi 
ya 

Chakula (N
FRA

) 
a)H

asara 
iliyopatikana 

kw
a 

kuham
isha eneo la ujenzi baada ya 

kazi 
za 

ujenzi 
kuanza 

Sh. 
691,451,121 

 Serikali 
itahakikisha 

kuw
a 

katika 
m

w
aka 

ujao 
w

a 
fedha 

itatenga 
bajeti 

ili 
kurudisha 

fedha 
zilizokopw

a 
W

akala 
w

a 
Taifa 

w
a 

H
ifadhi ya Chakula (N

FRA) 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

uhakiki 
utafanyw

a 
katika 

ukaguzi 
ujao 

juu 
ya 

m
arejesho 

ya 
kiasi 

 Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

352  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

N
i 

m
aoni 

yangu 
kw

am
ba, 

hasara 
iliyopatikana im

etokana na uzem
be 

w
a 

H
alm

ashauri 
ya 

Babati; 
kw

a 
hiyo, 

napendekeza 
W

akala 
kutafuta gharam

a halisi ya hasara 
na 

kiasi 
hicho 

kifidiw
e 

na 
H

alam
ashauri 

husika. 
Pia, 

napendekeza 
O

R-TAM
ISEM

I 
w

achunguze 
uzem

be 
w

a 
ugaw

aji 
hati m

bili kw
a kiw

anja kim
oja na 

hatua 
za 

kinidham
u 

zichukuliw
e 

kw
a w

ahusika. 
b) 

Kutorudishw
a 

kw
a 

kiasi 
kilichokopw

a na W
izara ya Kilim

o 
Sh. 301,191,597.55 
N

i m
aoni yangu kuw

a, ukopaji huu 
w

a m
ara kw

a m
ara w

a W
izara kw

a 
W

akala 
unatakiw

a 
kuzuiliw

a 
kw

a 
sababu 

unaathiri 
utekelezaji 

w
a 

m
alengo 

yaliyow
ekw

a 
kw

enye 
bajeti 

ya 
m

w
aka 

ya 
W

akala 
kutokana 

na 
kutokuw

apo 
kw

a 
uhakika 

katika 
urudishw

aji 
w

a 
m

ikopo 
husika. 

Kw
a 

hivyo 
napendekeza 

Serikali 
kupitia 

kw
a 

Katibu M
kuu 

kilichokopw
a 

na 
pia 

halm
ashauri 

husika 
kufidia 

hasara 
iliyopatikana 

ya 
Sh.691,451,121 



 

353  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

Kiongozi kutoa m
aagizo m

adhubuti 
yatakayodhibiti ukopeshaji kati ya 
taasisi 

za 
Serikali. 

Pia, 
napendekeza kw

a W
izara ya Kilim

o 
kurudisha 

kiasi 
baki 

cha 
m

kopo 
kw

a N
FRA. 

63 
2018/1
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 W
akala 

w
a 

M
ajengo 

Tanzania 
(TBA

) 
a)U

dhaifu uliobainika katika U
jenzi 

w
a M

ajengo ya Serikali 
b)   U

sanifu na U
jenzi w

a Jengo la 
O

fisi ya M
akao m

akuu ya Tum
e ya 

Taifa ya U
chaguzi (N

EC). 
c) M

apitio ya U
sanifu, U

boreshaji 
na 

U
jenzi 

w
a 

Jengo 
la 

M
akao 

m
akuu 

ya 
TAN

RO
ADS 

kw
enye 

Kiw
anja N

a.8, Kitalu 'F' katika eneo 
la 

U
w

ekezaji 
la 

N
jedengw

a 
M

anispaa ya Dodom
a 

d) 
U

sanifu 
na 

U
jenzi 

w
a 

M
akao 

m
akuu na O

fisi ya Kanda ya Tum
e 

ya M
aadili katika M

koa w
a Dodom

a 
H

ivyo 
basi, 

napendekeza 
m

enejim
enti 

ya 
TBA 

kuelekeza 
rasilim

ali 
zake 

katika 
kutekeleza 

jukum
u 

lake 
la 

m
singi 

la 
kutoa 

U
ongozi 

w
a 

w
akala 

w
a 

m
ajengo 

Tanzania (TBA) kutum
ia rasilim

ali 
zake 

kufanikisha 
lengo 

lake 
la 

kim
singi 

la 
kutoa 

hudum
a 

za 
ushauri 

kw
a 

Serikali 
na 

kutengeneza 
m

ikakati 
inayofaa 

katika tasnia ya ujenzi. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a 

hata 
hivyo, 

bado 
nasisitiza 

juu 
ya 

m
ikakati 

inayoendelea 
ya 

TBA 
kuw

eza 
kum

udu 
changam

oto 
katika 

tasnia ya ujenzi. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

354  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

hudum
a 

ya 
ushauri 

huku 
w

akitengeneza 
m

binu 
sahihi 

zitakazow
aw

ezesha 
kufanya 

kazi 
za ujenzi kw

a ufasihi. 
64  

 2018/
19 

W
akala w

a U
chim

baji V
isim

a na 
U

jenzi w
a M

abw
aw

a (D
D

C
A

) 
a)   

U
telekezaji 

w
a 

M
ashine 

za 
M

ajaribio 
ya 

Kusukum
a 

M
aji 

kw
a 

Kipindi 
cha 

M
iaka 

6 
- 

Sh. 
840,000,000 
N

inapendekeza 
kw

a 
m

enejim
enti 

ya 
DDCA 

kutafuta 
suluhisho 

m
badala la kuhakikisha kuw

a vifaa 
hivi 

vinatum
ika 

kufikia 
lengo 

lililokusudiw
a. 

Pia, 
napendekeza 

udhaifu ulioainishw
a kuchunguzw

a 
na taasisi za uchunguzi ili kubaini 
kam

a kuna uzem
be w

ow
ote katika 

hatua ya ununuzi 

 Ili 
kutum

ia 
jenereta, 

injini 
na 

vifaa 
vingine 

vya 
vitengo 

vya 
m

ajaribio 
ya 

kusukum
a 

vilivyow
ekw

a 
kw

enye 
trela, 

sasa 
tunazuia 

vitengo 
hivyo 

na 
kuzipachika 

kw
enye 

m
agari 

yetu 
na kuzitum

ia kufanya shughuli za 
m

ajaribio ya kusukum
a m

aji. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a,hata 

hivyo 
bado 

nasisitiza 
kw

a 
pendekezo 

langu 
juu 

ya 
DDCA 

kuhakikisha 
kuw

a 
m

ashine 
zinatum

ika 
kufikia 

lengo 
lililokusudiw

a 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

65 
2018/1
9 

  M
asuala 

yaliobainika 
katika 

Kaguzi za Taasisi za Serikali 
M

am
laka 

ya 
V

itam
bulisho 

vya 
Taifa (N

ID
A

) 
a)   M

w
enendo m

dogo w
a utoaji w

a 
N

am
bari na Kadi za Vitam

bulisho 
vya Taifa 

 Pendekezo halijajibiw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

355  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

H
ivyo, 

napendekeza 
m

enejim
enti 

ya 
N

IDA 
kuharakisha 

m
chakato 

m
zim

a 
w

a 
utoaji 

w
a 

nam
bari 

za 
vitam

bulisho 
vya 

utaifa 
ili 

kuw
ezesha w

atum
iaji w

a sim
u za 

m
kononi kufuata m

aagizo ya TCRA 
ya kuhakikisha laini zote za sim

u 
zinasajiliw

a 
b) U

w
ezekano w

a H
asara kutokana 

na kutokukusanyw
a kw

a M
alipo ya 

aw
ali 

yaliyofanyw
a 

kw
enye 

M
kataba ulioisha m

uda w
ake – Sh. 

28,215,446,470 
N

apendekeza kw
a M

enejim
enti ya 

N
IDA 

kufidia 
deni 

la 
m

alipo 
ya 

aw
ali 

la 
Sh. 

28,215,446,470 
na 

m
adai 

ya 
m

kandarasi 
yenye 

tham
ani ya Sh. 13,651,584,240.42 

na 
kuhakikisha 

kiasi 
kilichobakia 

cha 
Sh. 

14,563,862,229.58 
kinakusanyw

a 
kutoka 

kw
a 

M
kandarasi. 

Pia, 
w

izara 
m

am
a 

(W
izara 

ya 
M

am
bo 

ya 
N

dani 
ya 

N
chi) ifuatilie kuhakikisha M

am
laka 

inakusanya deni hilo 
c)   U

potevu w
a Vifaa vinavyosaidia 



 

356  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

M
ashine 

za 
Biom

etrika 
za 

U
andikishaji w

a W
apiga kura (BVR) 

Kw
a 

hivyo, 
napendekeza 

N
IDA 

ichukue 
hatua 

za 
haraka 

kuhakikisha 
upatikanaji 

m
badala 

w
a 

vifaa 
vyote 

vilivyopotea 
ili 

kurejesha kasi ya uandikishaji. Pia, 
N

IDA 
inashauriw

a 
kuhakikisha 

usalam
a 

w
a 

vifaa 
vya 

usajili 
na 

kuhakikisha 
hatua 

stahiki 
zinachukuliw

a 
ili 

kurejesha 
vifaa 

vilivyopotea 
pam

oja 
na 

hatua 
za 

kisheria 
zinachukuliw

a 
kw

a 
w

ahusika w
a w

izi 
66  

 2018/
19 

W
akala w

a N
ishati V

ijijini (REA
) 

Kw
a hivyo, napendekeza REA

: 
a) 

Kasi 
ndogo 

ya 
kuunganisha 

um
em

e kw
a w

ateja w
a m

aeneo ya 
Vijijini 
kuw

a na m
pango w

a uham
asishaji 

ili 
kuelim

isha 
jam

ii 
ya 

vijijini 
um

uhim
u w

a um
em

e katika kuinua 
uchum

i w
ao;  

(b) 
kuw

ataka 
w

akandarasi 
w

ote 
kuw

asilisha ratiba za upokeaji w
a 

vifaa na kuhakikisha kufuatw
a kw

a 

W
akala 

unafanya 
kam

peni 
uham

asishaji kw
a m

aeneo yote ya 
m

radi 
kupitia 

redio 
za 

m
itaa 

/ 
jam

ii 
na 

vipindi 
vya 

Runinga 
kuelim

isha jam
ii juu ya um

uhim
u 

w
a um

em
e na m

atum
izi yake kw

ao 
kuw

eza kuchukua hatua haraka juu 
ya 

fursa 
zilizopo 

za 
kuungiw

a 
um

em
e kw

a Sh. 27,000 / = 
Serikali kupitia PO

SM
 im

echunguza 
suala 

hilo 
na 

kuthibitisha 
kuw

a 
ilikuw

a 
na 

idhini 
sahihi 

kupitia 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a,hata 

hivyo 
U

hakiki 
w

a 
vielelezo 

vilivyoainishw
a 

utafanyika 
ukaguzi 

ujao. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

357  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

m
asharti 

ya 
m

kataba 
yanayohusu 

uw
asilishaji w

a vifaa kw
a w

akati 
c) 

U
lipaji 

w
a 

M
ishahara 

kw
a 

W
afanyakazi 

w
asio 

hudum
u 

kw
enye W

akala w
a N

ishati Vijijini – 
Sh. 146,021,086.40 
H

ivyo, 
napendekeza 

m
enejim

enti 
ya 

REA 
kuhakikisha 

kunakuw
a 

na 
udhibiti 

m
adhubuti 

juu 
ya 

usim
am

izi 
w

a 
m

ishahara. 
Pia 

m
apungufu 

haya yachunguzw
e na 

O
R-U

TU
M

ISH
I 

ili 
kuhakikisha 

kw
am

ba 
w

atum
ishi 

hao 
haw

anufaiki na m
shahara m

iw
ili. 

barua 
Kum

b. 
N

a. 
M

N
RT 

/ 
PF 

/ 
3633/19 ya tarehe 12/06/20 19 na 
CCD.92 

/ 
273/01 

/ 
D 

/ 
45 

ya 
tarehe 

18/12 
/ 

2019. 
Zaidi 

ya 
hayo, iligundulika kuw

a m
shahara 

w
a 

w
afanyikazi 

ulioham
ishw

a 
ulipangw

a 
na 

w
akala 

kabla 
ya 

kuham
ishiw

a 
kw

a 
Taasisi 

zingine 
na 

viw
ango 

vyao 
vya 

m
ishahara 

vilikuw
a 

juu 
ikilinganishw

a 
na 

m
ishahara 

ya 
Taasisi 

zilizow
apokea. 

 67 
 2018/
19 

Kam
puni 

ya 
M

zinga 
H

olding 
Lim

ited 
a) H

asara iliyotokana na M
iradi ya 

U
jenzi, Sh. 318,150,958.15 

Kw
a 

hivyo, 
napendekeza 

m
enejim

enti ya Kam
puni ya M

zinga 
H

olding kujum
uisha gharam

a zote 
za m

radi kutokana na uhalisia w
a 

soko 
katika 

kipindi 
cha 

kuom
ba 

Zabuni. 
Pia, 

nashauri 
upitiaji 

w
a 

kina w
a m

ichoro na bili ya vipim
o 

na 
kuonesha 

m
apungufu 

yoyote 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

358  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kabla ya kuingia m
kataba. 

b)   
M

asurufu 
yaliyotolew

a 
kw

a 
w

atum
ishi 

w
asiohudum

u 
kw

enye 
kam

puni – Sh. 626,881,740 
H

ivyo, 
napendekeza 

Kam
puni 

ya 
M

zinga 
H

olding 
kuw

asilisha 
ushahidi 

w
a 

w
atum

ishi 
w

alioham
ishiw

a 
kw

enye 
kam

puni; 
na kam

a itashindikana kiasi hicho 
kilichotolew

a 
kw

a 
w

atum
ishi 

hao 
kirudishw

e.. 
c)   

M
alipo 

pungufu 
ya 

Kodi 
ya 

O
ngezeko 

la 
tham

ani 
(VAT) 

Sh. 
306,848,832.34 
H

ivyo 
napendekeza 

kw
a 

M
enejim

enti ya Kam
puni ya M

zinga 
kuw

asilisha 
Kiasi 

hicho 
cha 

Sh. 
306,848,832.34 

kw
a 

M
am

laka 
ya 

M
apato Tanzania. Pia, M

am
laka ya 

M
apato 

inashauriw
a 

kufanya 
ukaguzi w

a kodi kw
enye nyaraka za 

Kam
puni 

ili 
kubaini 

kam
a 

kuna 
uvunjaji w

ow
ote w

a Sheria ya Kodi 
68  

 2018/
19 

shirika la M
zinga 

a)     Kutofanyiw
a kazi kw

a M
pango 

M
kakati w

a Shirika 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

359  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

H
ivyo, 

napendekeza 
m

enejim
enti 

ya 
Shirika 

la 
M

zinga 
kuunda 

m
pango 

m
kakati 

m
pya 

utakaojum
uisha 

shughuli 
zote 

am
bazo 

zinafanyika 
lakini 

hazikuelezw
a 

kabla 
na 

kuondoa 
m

alengo yasiyotekelezeka ili kutoa 
m

w
elekeo 

m
adhubuti 

kw
a 

ukuaji 
w

a Shirika. 
69 

 2018/
19 

Kikosi 
K

azi 
cha 

Jeshi 
la 

Polisi 
Tanzania (TPFCS) 
a) U

kosefu w
a M

apato kw
a m

uda 
w

a m
iaka m

itatu m
fululizo 

H
ivyo 

basi, 
napendekeza 

kw
a 

W
aziri 

w
a 

M
am

bo 
ya 

N
dani 

kuangalia vizuri uhitaji w
a TPFCS; 

kam
a 

itaonekana 
haina 

um
uhim

u 
tena 

nashauri 
ivunjw

e 
ili 

kupunguza 
taasisi 

za 
serikali 

am
bazo hazina faida 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

70 
2018/1
9 

M
asuala 

yaliyobainika 
kw

enye 
Kaguzi 

za 
Bodi 

za 
M

abonde 
ya 

M
aji 

U
toaji 

pungufu 
w

a 
fedha 

za 
M

pango 
w

a 
m

aendeleo 
w

a 
M

aji 
(W

SDP) Kw
a Sh. 31,299,787,199.39 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

360  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

M
am

laka ya M
aji Safi na M

aji taka 
M

asw
a 

Kutow
asilishw

a 
kw

a 
Pam

pu 
zilizonunuliw

a tokea M
achi 2017 – 

Sh. 76,670,000 
N

inapendekeza kw
a Bohari Kuu ya 

M
aji 

kurudisha 
m

alipo 
yaliyofanyw

a 
ya 

m
anunuzi 

hayo 
pam

oja na riba ya m
kopo kutoka 

Benki 
Kuu 

ya 
Tanzania 

kuanzia 
tarehe ya m

alipo ya aw
ali m

paka 
tarehe 

ya 
kufanyika 

m
arejesho 

hayo. 
Pia, 

W
izara 

ya 
M

aji 
inashauriw

a 
kufuatilia 

utekelezaji 
w

a m
apendekezo hayo. 

71 
2018/1
9 

M
am

laka ya U
sam

bazaji M
aji na 

U
safi w

a M
azingira M

asw
a 

Bom
ba 

la 
Kuelea 

am
balo 

halijaw
asilishw

a 
Tangu 

M
achi 

2017; Shilingi 76,670,000 
N

inapendekeza 
DDCA 

kurudisha 
kiasi hicho kilichokopw

a kutokana 
na riba inayoendana na Benki kuu 
ya Tanzania kutoka tarehe am

bayo 
kilipochukuliw

a 
hadi 

tarehe 
am

bayo 
kiasi 

kitarudishw
a. 

Serikali ilivunja DDCA na m
ali zote 

na 
m

am
bo 

m
engine 

yote 
yanayoihusu 

 
yaliham

ishiw
a 

DAW
ASA. 

D
AW

ASA 
im

eagizw
a 

kukagua na kufanya ufuatiliaji w
a 

ununuzi w
a pam

pu ya kuelea 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a, 
hata 

hivyo 
nasisitiza 

utekelezaji 
w

a 
pendekezo 

langu 
la 

ukaguzi. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

361  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

N
inashauri 

W
izara 

ya 
M

aji 
ifuate 

utekelezaji w
a m

apendekezo haya 
72 

2018/1
9 

M
asuala 

yaliyobainika 
katika 

Kaguzi za M
ifuko m

aalum
u 

a)   Kutoham
ishw

a kw
a ushuru w

a 
M

afuta na U
safirishaji kw

enda Bodi 
ya 

M
fuko 

w
a 

Barabara 
– 

Sh. 
7,063,022,941 
H

ivyo 
basi, 

napendekeza 
kw

a 
W

izara 
ya 

Fedha 
na 

M
ipango 

kupitia ofisi ya M
hasibu M

kuu w
a 

Serikali 
pam

oja 
na 

M
am

laka 
ya 

M
apato 

Tanzania 
kuham

isha 
kiasi 

kilichobaki cha Sh. 7,063,022,941 
kw

enda M
fuko w

a Barabara. 

Serikali kupitia W
izara ya fedha na 

m
ipango 

im
epanga 

kuham
isha 

kiw
ango kilichobaki kw

a m
afungu 

ya 
takriban 

bilioni 
m

bili 
kw

a 
m

w
ezi. Kufikia 31 M

ei, 2020 kiasi 
cha 

Sh. 
4,720,869,494.63 

tayari 
kim

eham
ishiw

a kw
a Bodi ya M

fuko 
w

a Barabara ikiacha kiasi cha Sh. 
2,342,153,463.37 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a 
,hata 

hivyo 
nasisitiza 

utekelezaji 
w

a 
pendekezo 

langu 
la 

ukaguzi 
kw

a 
kurejeshw

a 
kiasi 

kilichobaki 
cha 

Sh. 
2,342,153,463.37 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

73 
2018/1
9 

M
asuala 

yaliobainika 
w

akati 
w

a 
Kaguzi w

a H
ospitali za Rufaa za 

M
koa 

N
inapendekeza 

kw
a 

Serikali 
kuhakikisha upatikanaji w

a kutosha 
w

a 
rasilim

ali 
w

atu 
na 

vifaa 
ili 

kuw
ezesha utoaji w

a hudum
a bora; 

Pia, 
W

izara 
ya 

Afya 
inashauriw

a 
kuw

asiliana 
na 

M
am

laka 
ya 

U
sim

am
izi w

a U
nunuzi w

a U
m

m
a 

(PPRA) kuhusu utoaji w
a taratibu 

Serikali 
kupitia 

M
oH

CDG
EC 

im
echukua 

hatua 
kadhaa 

kushughulikia 
changam

oto 
ya 

uhaba 
w

a 
w

afanyikazi 
katika 

H
ospitali za Rufaa za M

ikoa. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

nitathibitisha m
ipango 

ya ukaguzi ujao. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

362  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

ya uanzishw
aji w

a Bodi ya Zabuni 
kw

a 
H

osptali 
hizi; 

na 
m

w
isho 

napendekeza 
kw

a 
H

ospitali 
ziboreshe 

udhibiti 
w

a 
ndani 

ili 
kupunguza 

hasara 
ya 

m
adai 

kukataliw
a na M

fuko w
a Bim

a ya 
Afya. 

 74 
2018/1
9 

 M
am

bo 
M

tam
buka 

Yaliyobainika 
Katika U

kaguzi w
a W

akala, M
ifuko 

M
aalum

u 
ya 

Fedha, 
Bodi 

za 
M

abonde 
ya 

M
aji, 

Taasisi 
N

yingine za Serikali na H
ospitali 

za Rufaa za M
ikoa 

a)M
atum

izi yenye nyaraka pungufu 
ya Sh. 2,207,923,905.90 
N

inapendekeza 
uboreshaji 

w
a 

m
ifum

o ya udhibiti w
a ndani kw

a 
kuim

arisha uangalizi, ufuatiliaji na 
uboreshaji w

a m
ifum

o kielotroniki 
ili 

kupunguza 
m

atum
izi 

m
abaya 

yanayotokana 
na 

m
atum

izi 
haya 

yenye 
nyaraka 

pungufu. 
Kw

a 
kufanya 

hivyo, 
tham

ani 
ya 

fedha 
ya 

m
atum

izi 
ya 

fedha 
za 

um
m

a 
itapatikana; 

pia 
kupunguza 

upotoshaji 
katika 

taarifa 
ya 

Serikali 
kupitia 

m
hasibu 

m
kuu 

im
etoa 

W
araka 

N
a. 

6 
w

a 
2019/2020 

am
bao 

unatoa 
m

w
ongozo 

kw
a 

m
aafisa 

m
asuuli 

kuzingatia 
na 

kufuata 
Sheria 

na 
Kanuni 

zinazosim
am

ia 
uw

ajibikaji 
w

a Fedha za U
m

m
a. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

ufuatiliaji 
zaidi 

utafanyw
a 

ili 
kuhakikisha 

kufuata 
kam

ili 
kw

a 
sheria 

iliyotolew
a. 

 Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

363  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kifedha 
b) M

alipo yaliyofanyika bila kudai 
Risiti za Kielekitroniki (EFD) – Sh. 
1,388,736,882.86 
Bado ninasisitiza katika pendekezo 
langu la m

w
aka uliopita kw

a taasisi 
za 

Serikali 
kudai 

risiti 
za 

EFD 
w

akati 
w

a 
kufanya 

m
alipo 

kam
a 

inavyotakiw
a 

na 
Kifungu 

36 
cha 

Sheria ya U
sim

am
izi w

a U
shuru, ya 

m
w

aka 
2015; 

Pia, 
taasisi 

hizi 
zinahim

izw
a 

kuacha 
kufanya 

biashara 
na 

W
auzaji 

am
bao 

haw
atum

ii m
ashine za EFD

. 
c)   M

asurufu yasiyorejeshw
a ya Sh. 

3,278,769,064.56 
Kutokana 

na 
Kanuni 

103 
(2) 

ya 
PFR, 

2001, 
m

asurufu 
yanatakiw

a 
kufanyiw

a m
arejesho ndani ya siku 

30 
kabla 

ya 
m

w
aka 

w
a 

fedha 
kuisha, 

tokea 
m

asurufu 
yalipotolew

a. H
ivyo, napendekeza 

m
asurufu 

am
bayo 

hayajarudishw
a 

kw
enye 

kipindi 
tajw

a 
kukom

bolew
a 

kutoka 
kw

a 
w

ahusika. 



 

364  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

d)    
Kutow

asilishw
a 

kw
a 

Kodi 
ya 

Zuio 
kw

a 
M

am
laka 

ya 
M

apato 
Tanzania – Sh. 521,458,769.60 
e)    M

atum
izi yaliyofanyika nje ya 

Bajeti 
75 

2018/1
9 

M
apungufu kw

enye usim
am

izi w
a 

U
nunuzi 

a)   
U

nunuzi 
uliofanyika 

bila 
kuw

apo m
kataba/ m

akubaliano Sh. 
280,998,828 
N

ashauri m
enejim

enti ya Taasisi za 
Serikali: 

(a) 
kuhakikisha 

shughuli 
yoyote 

ya 
m

anunuzi 
inakuw

a 
na 

m
ikataba ya m

akubaliano; 
 (b) 

Kuhakikisha 
ushindani 

katika 
m

chakato 
w

a 
utoaji 

w
a 

zabuni 
kam

a 
Kifungu. 

163 
&

 
164 

cha 
Kanuni za M

anunuzi ya U
m

m
a ya 

m
w

aka 
2013. 

Aidha, 
nashauri 

w
anasheria 

katika 
taasisi 

za 
serikali husika kushauri vizuri jinsi 
ya 

kuboresha 
udhibiti 

juu 
ya 

usim
am

izi w
a m

kataba. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

76 
2018/1
9 

M
apungufu 

ya 
U

jum
la 

ya 
kutozingatiw

a kw
a Sheria 

M
apungufu 

yaliyobainika 
katika 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

365  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

M
kataba w

a ununuzi w
a M

ahem
a 

ya 
Tum

e 
ya 

Taifa 
ya 

U
chaguzi 

yenye 
tham

ani 
ya 

Sh 
6,306,146,740 
a)Tathm

ini 
ya 

kina 
(D

ue 
diligence/post 

qualification) 
ya 

kum
pata M

zabuni haikufanyika 
b) 

Vipim
o, 

m
aelezo 

na 
ubora 

(Specifications 
and 

quality) 
w

a 
M

ahem
a 

kutojum
uishw

a 
kw

enye 
m

chakato w
a Zabuni 

C)M
aoni 

ya 
M

w
anasheri 

M
kuu 

w
a 

Serikali 
kutojum

uishw
a 

katika 
M

kataba 
d) 

Tum
e 

ya 
Taifa 

ya 
U

chaguzi 
kuchelew

esha M
alipo ya aw

ali kw
a 

M
zabuni 

e) N
yongeza ya m

uda w
a M

kataba 
Kutokana 

na 
m

apungufu 
yaliyobainika 

hapo 
juu, 

nilibaini 
kuw

a Tum
e ya Taifa ya U

chaguzi 
ilishindw

a 
kusim

am
ia 

kikam
ilifu 

utekelezaji 
w

a 
M

kataba 
w

a 
ununuzi 

w
a 

M
ahem

a. 
H

ivyo, 
napendekeza 

Tum
e 

ya 
Taifa 

ya 
U

chaguzi 
kuhakikisha 

inasim
am

ia 



 

366  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kikam
ilifu M

kataba huo ili Serikali 
iw

eze 
kupata 

tham
ani 

halisi 
ya 

fedha 
77 

2018/1
9 

U
nunuzi w

a vifaa na hudum
a nje 

ya M
pango w

a ununuzi w
a M

w
aka 

Sh 3,605,775,412 
N

ashauri 
Taasisi 

za 
Serikali 

Kuu 
kuzingatia m

pango w
a ununuzi w

a 
m

w
aka. 

Vilevile 
natoa 

w
ito 

kw
a 

m
enejim

enti 
ya 

taasisi 
husika 

kufanya utafiti ili kupata taarifa za 
kutosha katika kuandaa m

pango w
a 

ununuzi w
a m

w
aka unaoendana na 

bajeti ya Taasisi husika. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

78 
2018/1
9 

M
apungufu 

yaliyobainika 
katika 

M
kataba 

w
a 

ununuzi 
w

a 
betri, 

viunganishio na vifaa vingine vya 
kubadilishw

a 
katika 

M
konga 

w
a 

Taifa 
w

a 
M

aw
asiliano 

Sh 
1,647,512,344 
N

aishauri W
izara katika ununuzi w

a 
aina hii kushirikiana na TTCL katika 
m

chakato 
m

zim
a 

w
a 

ununuzi, 
ikiw

a ni pam
oja na kuteua kam

ati 
ya ukaguzi na m

apokezi ya vifaa, 
ili 

kuw
eza 

kujihakikishia 
tham

ani 

M
kongo 

w
a 

kitaifa 
w

a 
ICT 

Broadband (N
ICTBB) ni w

a Serikali 
ni 

 
hudum

a 
ya 

m
tandao 

am
bayo 

inasim
am

iw
a na w

izara ya U
jenzi, 

uchukuzi na m
aw

asiliano 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo, nasisitiza juu ya 
tham

ani 
ya 

pesa 
kupatikana 

kutoka 
kw

a 
m

anunuzi 
ya 

Serikali 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

367  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

halisi ya fedha inapatikana 
79 

2018/1
9 

U
nunuzi w

a V
ifaa na hudum

a bila 
m

ikataba Sh 5,460,101,227 
N

i 
m

uhim
u 

U
nunuzi 

w
a 

U
m

m
a 

ukaam
batishw

a 
na 

nyaraka 
za 

kutosha 
za 

m
ikataba; 

ili, 
kam

a 
kutatokea 

m
m

oja 
kushindw

a 
kutim

iza 
m

akubaliano, 
ziw

eze 
kukubalika 

m
bele 

ya 
sheria. 

Ili 
kushughulikia 

m
apungufu 

katika 
kuvunja Sheria za ununuzi katika 
Taasisi za um

m
a, nashauri Taasisi 

zizingatie 
sheria 

ya 
U

nunuzi 
w

a 
U

m
m

a na Kanuni zake kw
a kuingia 

m
akubiliano 

ya 
M

ikataba 
inayokubalika m

bele ya Sheria. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

80 
2018/1
9 

U
nunuzi 

w
a 

viatilifu 
am

bavyo 
havikusam

bazw
a 

kw
a 

w
alengw

a 
vyenye 

tham
ani 

ya 
Sh 

3,341,158,850 
N

i 
m

aoni 
yangu 

kuw
a 

kushindw
a 

kusam
baza 

m
adaw

a 
hayo 

kw
a 

W
akulim

a 
kw

a 
w

akati 
kunaw

eza 
kupelekea Serikali kupoteza fedha 
kutokana 

m
uda 

w
a 

m
atum

izi 
m

adaw
a 

hayo 
kuisha. 

N
inashauri 

Serikali 
kupitia 

w
izara 

ya 
kilim

o 
itaendelea 

kuzingatia 
kutoa 

kiw
ango cha chini kinachohitajika 

cha kem
ikali ya kilim

o zenye m
uda 

m
refu w

a m
atum

izi kam
a bafa ya 

dharura. 
Kati 

ya 
lita 

113,178 
za 

kem
ikali zilizozingatiw

a w
akati w

a 
ukaguzi 

w
a 

lita 
89,409 

zim
esam

bazw
a 

kubaki 
na 

lita 
23,769 katika hisa. U

sam
bazaji w

a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

orodha 
ya 

usam
bazaji 

itathibitishw
a 

ukaguzi 
ujao 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

368  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

m
enejim

enti ya W
izara ya Kilim

o 
(Fungu N

a 43) kuchukua hatua za 
haraka 

kusam
baza 

m
adaw

a 
hayo 

kw
a w

akulim
a. 

hisa 
zilizobaki 

utaendelea 
kadri 

m
ahitaji yanavyotokea 

81 
2018/
19 

Ripoti ya M
am

laka ya U
nunuzi w

a 
U

m
m

a 
(PPRA) 

ikizingatia 
jinsi 

Taasisi 
za 

Serikali 
Kuu 

zilivyozingatia 
Sheria 

ya 
U

nunuzi 
w

a U
m

m
a ya m

w
aka 2011 pam

oja 
na 

m
arekebisho 

yake 
ya 

m
w

aka 
2016 

na 
Kanuni 

zake 
za 

M
w

aka 
2013 

(zilizorekebishw
a 

m
w

aka 
2016) 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

82 
2018/1
9 

Taratibu za M
anununuzi ya m

uda 
m

refu 
am

bayo 
hayaendani 

na 
M

azingira ya U
belgiji ya U

karabati 
w

a N
yum

ba ya M
akazi na O

fisi ya 
Chancery. 
N

inapendekeza 
uongozi 

kuw
asiliana 

na 
M

am
laka 

ya 
U

nunuzi 
w

a 
U

m
m

a 
(PPRA) 

kw
a 

m
w

ongozo 
w

a 
utekelezaji 

w
a 

ununuzi 
katika 

nchi 
za 

kigeni. 
N

inapendekeza pia kupatikana kw
a 

pauni 
9,279.66 

saw
a 

na 
Sh. 

24,470,463.42 
kutoka 

kw
a 

Serikali kupitia w
izara ya m

am
bo 

ya 
nje 

na 
U

shirikiano 
w

a 
Afrika 

M
ashariki 

im
echukua 

hatua 
za 

kuendelea 
na 

m
chakato 

w
a 

ununuzi w
a ukarabati w

a m
ajengo 

ya ofisi. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

nasisitiza 
kuw

asiliana 
na 

PPRA 
kufuata m

w
ongozo w

a 
utekelezaji 

w
a 

ununuzi katika nchi za 
kigeni. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

369  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

w
alengw

a 
w

aliotum
iw

a 
kw

a 
shughuli zisizotarajiw

a. 
83 

2018/1
9 

M
apokezi 

ya 
V

ifaa 
visivyokaguliw

a Sh 1,620,940,789 
Kupokea vifaa bila kukaguliw

a na 
kukubaliw

a na kam
ati ya ukaguzi 

na m
apokezi ya vifaa na hudum

a 
kunaw

eza 
kukatoa 

fursa 
kw

a 
taasisi za um

m
a kununua vifaa na 

hudum
a zisizokuw

a na viw
ango au 

zisizofuata 
m

ahitaji 
ya 

ununuzi. 
N

aw
ashauri 

M
aafisa 

M
asuuli 

w
a 

Taasisi 
za 

Serikali 
Kuu 

kuteua 
kam

ati ya m
apokezi na ukaguzi w

a 
vifaa na hudum

a pale inapotokea 
Taasisi husika im

efanya ununuzi w
a 

vifaa na hudum
a. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

84 
2018/1
9 

M
apungufu 

yaliyobainika 
katika 

U
jenzi w

a M
ahakam

a kum
i na Sita 

(16) 
zenye 

tham
ani 

ya 
Sh 

10,351,638,077 
N

i 
m

aoni 
yangu 

kw
am

ba, 
kuendelea 

kuchelew
a 

kw
a 

M
radi 

huu kunaw
eza kupoteza rasilim

ali 
za 

um
m

a; 
hivyo 

naishauri 
M

ahakam
a 

kuongeza 
um

akini 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

370  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

katika ufuatiliaji w
a m

radi huu ili 
ukam

ilike kw
a w

akati 
85 

2018/1
9 

V
ifaa 

vilivyonunuliw
a 

bila 
kuingizw

a 
kw

enye 
V

itabu 
vya 

Stoo Sh 5,493,672,843 
N

apendekeza 
Taasisi 

zote 
za 

Serikali Kuu zihakikishe zinaingiza 
vifaa/m

afuta 
kw

a 
w

akati 
katika 

vitabu 
ili 

kuhakikisha 
m

atum
izi 

bora 
ya 

rasilim
ali 

katika 
kutoa 

hudum
a kw

a w
a.  

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

86 
2018/1
9 

W
akala w

a U
gavi na H

udum
a za 

ununuzi (G
PSA

) ulifanya ununuzi 
w

a 
basi 

lisilokidhi 
viw

ango 
Sh 

508,288,800 
N

aishauri 
W

izara 
ya 

M
aliasili 

na 
U

talii 
kw

a 
kushirikiana 

na 
G

PSA 
kufanya 

ufuatiliaji 
w

a 
karibu 

w
a 

basi 
jipya 

ili 
kuw

eza 
kufikia 

m
alengo yaliyokusudiw

a. 

W
izara ilipokea barua yenye Rejea 

N
a. 

AE/005/H
Q

/2017-
18/TPP/G

/14/01 
ya 

tarehe 
24/12/2019 

kutoka 
G

PSA 
ikifaham

isha 
kuw

a 
m

 
/ 

s 
Scania 

akubali 
kupeleka 

basi 
m

pya 
kuchukua 

nafasi 
ya 

lile 
la 

kw
anza.W

alakini, 
m

enejim
enti 

itaendelea 
kufuata 

w
akala 

w
a 

hudum
a 

za 
ununuzi 

w
a 

Serikali 
kuchukua nafasi ya basi m

pya kw
a 

barua 
yetu 

ikiw
a 

na 
rejea 

N
a 

.CEA.165 
/ 

228 
/ 

01A 
/ 

136 
ya 

tarehe 06/05/2020 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo nasisitiza juu ya 
kubadilisha m

abasi ya 
zam

ani 
na 

kupata 
m

apya, pia taratibu za 
kinidham

u 
dhidi 

ya 
m

aafisa 
w

aliohusika 
katika ununuzi huu na 
na 

hatua 
za 

kisheria 
zichukuliw

e 
dhidi 

ya 
m

uuzaji 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

87 
2018/

U
nunuzi usioidhinishw

a na Bodi ya 
 Pendekezo halijajibiw

a 
N

asisitiza 
utekelezaji 

Pendekezo 



 

371  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

19 
Zabuni Sh. 459,681,496 

w
a 

m
apendekezo 

ya 
ukaguzi 

lim
erudiw

a 

88 
2018/
19 

M
apungufu 

yaliyobainika 
katika 

M
kataba 

w
a 

ukusanyaji 
m

apato 
kw

enye 
V

iw
anja 

vya 
T

aifa 
na 

U
huru 

H
ivyo, naishauri W

izara kuboresha 
ufuatiliaji 

w
a 

m
kataba 

w
a 

m
akusanyo 

katika 
viw

anja 
vya 

Taifa na U
huru ili Serikali isipate 

hasara. Pia nashauri Afisa M
asuuli 

azingatie 
m

iongozo 
ya 

Serikali 
katika U

nunuzi 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

89 
2018/
19 

V
ifaa 

na 
hudum

a 
zilizolipiw

a 
lakini 

hazikupokelew
a 

Sh 
587,652,750 
N

ashauri 
M

aafisa 
M

asuuli 
kuhakikisha 

kuw
a 

w
azabuni 

w
anazingatia 

vipengele 
vya 

m
ikataba w

alivyokubaliana pam
oja 

na kukam
ilisha m

ikataba yao bila 
kuchelew

a zaidi. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

90 
2018/
19 

Kuchelew
a 

kukam
ilika 

kw
a 

kazi 
za 

ujenzi 
zenye 

tham
ani 

ya 
Sh 

22,312,690,753 
Pia, 

nazishauri 
taasisi 

husika 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

372  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kufuatilia 
w

a 
fedha 

H
azina 

ili 
kuw

eza 
kutekeleza 

m
iradi 

hiyo 
kw

a w
akati. Vilevile, napendekeza 

m
ikataba ifanyike kw

a aw
am

u ili 
kuw

eza kuiepusha Serikali na riba 
itokanayo 

na 
kuchelew

a 
kulipa 

m
adai ya W

akandarasi.  
91 

2018/
19 

G
haram

a zenye shaka za kukodi 
ndege binafsi Sh.20,976,000 
W

izara 
inapasw

a 
kutoa 

hoja 
za 

m
singi 

zilizosababisha 
kutum

ia 
ndege binafsi, badala ya kutum

ia 
ndege za Serikali 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

92 
2018/
19 

Ripoti 
ya 

PPRA 
kw

a 
U

fuataji 
w

a 
M

DAs 
na 

Sheria 
ya 

U
nunuzi 

w
a 

U
m

m
a, 

2011 
(iliyorekebishw

a 
2016) 

na 
Kanuni 

zake 
za 

2013 
(kam

a 
ilivyorekebishw

a 
m

nam
o 

2016) 
U

kaguzi 
ulitafuta 

kubaini 
ikiw

a 
m

ikataba im
ekuw

a ikitekelezw
a au 

ilikuw
a 

ikitekelezw
a 

kw
a 

m
ujibu 

w
a m

asharti ya m
ikataba na ikiw

a 
m

alengo 
na 

tham
ani 

ya 
pesa 

ilifanikiw
a 

katika 
m

atum
izi 

ya 
fedha 

za 
um

m
a. 

Kulingana 
na 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

373  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

rasilim
ali 

zilizopo 
na 

vigezo 
vya 

uteuzi 
w

a 
PEs 

kukaguliw
a, 

PPRA 
iliw

eza 
kufanya 

ukaguzi 
kw

a 
PE 

104 zilizo na M
DA 43 

93 
2018/
19 

D
osari katika kuhaulisha fedha za 

Jeshi 
la 

Zim
am

oto 
na 

U
okoaji 

kw
a 

ajili 
ya 

ujenzi 
w

a 
M

akao 
M

akuu 
D

odom
a 

Sh. 
1,746,146,300 
ujenzi w

a jengo la O
fisi ya M

akao 
M

akuu na zaidi kufanya ufuatiliaji 
kw

a 
kushirikisha 

vyom
bo 

vya 
kiuchunguzi 

ili 
kuthibitisha 

uw
ajibikaji w

a Sh. 1,746,146,300. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

94 
2018/
19 

Dosari kw
enye m

alipo yaliyofanyw
a 

na Jeshi la Polisi katika ujenzi w
a 

m
ajengo Sh. 806,685,000 

a)G
haram

a 
za 

vibarua 
zililipw

a 
m

iezi saba kabla ya kununua vifaa 
vya ujenzi Sh. 355,200,000 
b)  

G
haram

a 
za 

vibarua 
zililipw

a 
kw

a 
m

tu 
binafsi 

badala 
ya 

fundi 
m

chundo Sh. 145,200,000 
c) 

G
haram

a 
za 

vibarua 
zililipw

a 
zaidi katika ujenzi w

a nyum
ba 30 

zilizoko M
edeli M

ashariki Dodom
a 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

374  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

Sh. 92,640,000 
d) 

G
haram

a 
za 

vibarua 
kw

enye 
ujenzi 

w
a 

nyum
ba 

30 
zilizoko 

M
edeli 

ya 
M

ashariki 
Dodom

a 
am

bazo 
hazikuw

a 
kw

enye 
bajeti 

Sh. 105,000,000 
e) 

M
alipo 

yaliyozidishw
a 

katika 
ujenzi w

a nyum
ba za w

afanyakazi 
Sh. 54,000,000 
f) 

Bidhaa 
hew

a 
zilizolipiw

a 
kw

a 
ajili 

ya 
ujenzi 

w
a 

M
akao 

M
akuu 

m
apya 

ya 
Polisi 

Dodom
a 

Sh. 
54,645,000 
g) 

Kutelekezw
a 

kw
a 

shughuli 
za 

ujenzi w
a M

akao M
akuu m

apya ya 
Polisi 
N

i 
m

aoni 
yangu 

kuw
a 

kuna 
uw

ezekano 
m

kubw
a 

w
a 

kutum
ia 

vibaya 
fedha 

za 
Serikali, 

hivyo 
kuzuia 

kufikia 
m

alengo 
yaliyokusudiw

a 
na 

kuchelew
a 

kutekeleza 
kazi 

am
bazo 

zim
ekw

ishalipiw
a 

kunaw
eza 

kupelekea 
kuom

ba 
hela 

zaidi 
na 

kusababisha 
uw

ezekano 
w

a 
kufanya 

m
alipo 

m
ara 

m
bili 

kw
a 



 

375  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

sababu 
ya 

ufuatiliaji 
hafifu. 

M
enejim

enti 
ya 

Jeshi 
la 

Polisi 
inashauriw

a:  
(a) kuim

arisha udhibiti na kufanya 
ufuatiliaji 

w
a 

karibu 
katika 

kusim
am

ia 
kazi 

am
bazo 

hazijakam
ilika 

 (b) kuchukua haraka hatua stahiki 
kw

a w
ahusika w

ote w
aliolipw

a na 
hakuna kazi iliyofanyika na  
(c) 

Kuhakikisha 
Kam

ati 
zinafanya 

kazi 
hizi 

m
uhim

u 
am

bazo 
zinapasw

a kuelezw
a vizuri kw

enye 
uteuzi 

w
ao. 

Aidha, 
napendekeza 

kuw
a 

m
enejim

enti 
ya 

Jeshi 
la 

Polisi 
kuw

a 
m

akini 
sana 

katika 
kutum

ia utaratibu w
a kujenga bila 

kutum
ia 

w
akandarasi 

(Force 
Account) 

kw
a 

kufanya 
usim

am
izi 

w
a 

karibu 
sana 

na 
kuw

a 
na 

uw
ajibikaji 

w
enye 

ufasaha, 
vinginevyo utaratibu huu unaw

eza 
kupelekea kuw

apo kw
a utovu w

a 
nidham

u ya fedha. 
95 

2018/
19 

G
haram

a 
kubw

a 
za 

kukodi 
viti, 

m
ahem

a na M
agari binafsi katika 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

Pendekezo 
halijatekelez



 

376  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

Jeshi la W
ananchi w

a Tanzania Sh. 
489,801,253.13 
Kw

a siku za usoni, inapendekezw
a 

kununua viti, m
ahem

a na m
agari ili 

kupunguza gharam
a za kukodi na 

kuepuka 
kuingia 

gharam
a 

kubw
a 

kila m
w

aka w
a fedha 

ukaguzi 
w

a 

96 
2018/
19 

Risiti 
ya 

kielektroniki 
yenye 

udanganyifu 
iliyopokelew

a 
na 

Sekretarieti ya M
koa w

a Tanga Sh. 
70,000,000 
N

apendekeza kuw
a m

enejim
enti ya 

Sekretarieti 
ya 

M
koa 

w
a 

Tanga 
kuzifaham

isha 
M

am
laka 

ya 
U

chunguzi 
ili 

kubaini 
chanzo 

cha 
tatizo. Licha ya hiyo, Serikali kw

a 
ujum

la 
ihakikishe 

W
azabuni 

w
anakiri 

m
apokezi 

kw
a 

kutum
ia 

risiti 
za 

Kielektroniki 
za 

ukw
eli 

katika m
alipo ya vitu na hudum

a. 

Suala hilo liliripotiw
a kw

a M
am

laka 
ya 

m
apato 

Tanzania 
kw

a 
hatua 

stahiki 
kuchukuliw

a 
kw

a 
m

uuzaji 
anayehusika 

kw
a 

m
aandishi 

kw
a 

kum
bukum

bu 
N

a.EA.230 
/ 

258/03/17 ya tarehe 17/1/2020 na 
TRA ilijibu ipasavyo na barua zao 
zenye kum

bukum
bu N

a.TRA. 30RM
 

/ 19 / CPO
 / 39 / VO

L.1 / 195 ya 
tarehe 

21/04 
/ 

2010. 
Kw

a 
kuongezea, 

usim
am

izi 
w

a 
RAS 

uliandika 
barua 

ya 
kufuata 

kw
a 

TRA 
yenye 

nam
bari 

ya 
kum

bukum
bu 

EA.23 
/ 

258/03/46 
ya tarehe 04/04/2020. 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a, 
hata 

hivyo m
enejim

enti ya 
Sekretarieti 

ya 
M

koa 
w

a 
Tanga 

inapasw
a 

kufaham
isha 

m
am

laka 
ya 

uchunguzi 
ili 

kubaini 
chanzo 

cha 
tatizo hili. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

97 
2018/
19 

Kutotum
ika ipasavyo kw

a akaunti 
ya 

m
asurufu 

katika 
Sekretarieti 

ya 
M

koa 
w

a 
T

anga 
Sh. 

615,737,000 

M
aagizo 

kutoka 
hazina 

ya 
kutoham

isha fedha za m
aendeleo 

am
bao 

hazijatum
ika 

kw
enda 

Akaunti ya Am
ana kam

a ilivyokuw
a 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a, 
hata 

hivyo 
nitathibitisha 

utaratibu 
w

a 
ununuzi 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

377  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

N
i 

m
apendekezo 

yangu 
kuw

a 
m

alipo yote yafanyike kw
a kutum

ia 
hundi 

zilizofungw
a 

au 
kulipa 

W
azabuni 

m
oja 

kw
a 

m
oja 

kw
a 

kutum
ia m

fum
o w

a kufanya m
alipo 

kw
a njia za kibenki (TISS) baada ya 

kukam
ilisha taratibu za m

anunuzi 
na 

kuepuka 
kutum

ia 
akaunti 

ya 
m

asurufu. 

katika 
m

w
aka 

w
a 

fedha 
uliopita 

2017/2018, 
hivyo 

kuw
a 

na 
pesa 

nyingi zilizopokelew
a kw

a ajili ya 
kazi 

ya 
ujenzi 

iliyokubaliw
a 

na 
m

abadiliko 
ya 

sera 
ya 

kutum
ia 

“Force 
akaunti” 

kw
a 

m
adhum

uni 
yaliyokubaliw

a, hapo hakukuw
a na 

njia m
badala bora zaidi ya kulipa 

kupitia akaunti ya “RAS im
prest”. 

uliotum
iw

a 
katika 

ukaguzi ujao 

98 
2018/
19 

M
iam

ala 
yenye 

udanyanyifu 
katika 

O
fisi 

ya 
H

azina 
ndogo 

M
orogoro Sh. 71,958,000 

N
apendekeza 

kuw
a, 

M
enejim

enti 
ya 

Idara 
ya 

M
hasibu 

M
kuu 

w
a 

Serikali ifanye ufuatiliaji w
a karibu 

kw
a ajili ya uw

ajibikaji. Pia, O
fisi 

ndogo 
zinapasw

a 
kuim

arisha 
udhibiti 

w
a 

ndani 
ulio 

bora 
ikiw

em
o m

gaw
anyo w

a m
ajukum

u, 
kufanya kw

a w
akati usuluhisho w

a 
kibenki, 

kufanya 
m

ahesabu 
ya 

fedha taslim
u kw

a kushutukiza na 
kufanya 

tathm
ini 

za 
m

ara 
kw

a 
m

ara 
juu 

ya 
viashiria 

vya 
udanyanyifu 

U
ongozi 

um
ew

eka 
hatua 

za 
kudhibiti, 

kam
a 

m
gaw

anyo 
w

a 
m

ajukum
u 

am
bayo 

hupunguza 
nafasi 

za 
kufanya 

m
akosa 

na 
ulaghai 

.Pia 
upatanisho 

katika 
m

fum
o 

um
eboreshw

a 
am

bao 
unaw

eza kufanyw
a kila siku. H

izi 
zitaw

ezesha 
kutam

bua 
m

akosa 
m

ara m
oja. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

ufuatiliaji 
w

a 
karibu 

unapasw
a 

kufanyw
a 

kupata 
m

aafisa 
w

anaohusika 
pia 

udhibiti 
ufanyw

e 
ili 

kuepuka 
kitendo 

hicho 
kutokea 

siku 
zijazo. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

99 
2018/

M
atum

izi 
yasiyo 

na 
nyaraka 

Serikali 
kupitia 

 
m

hasibu 
M

kuu 
Jibu 

la 
Serikali 

Pendekezo 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

19 
toshelezi Sh. 5,060,449,260.43 
M

aafisa M
asuuli w

anashauriw
a pia 

kuim
arisha 

udhibiti 
w

a 
ndani 

kw
enye 

utunzaji 
w

a 
nyaraka 

za 
fedha 

kutoka 
hatua 

za 
m

w
anzo 

nyaraka 
zinapotengenezw

a, 
kuhifadhiw

a, 
kutafutw

a 
na 

kuharibiw
a 

kw
a 

nyaraka 
hizo. 

H
ivyo, 

hatua 
za 

kusahihisha 
hilo 

tatizo 
zizingatiw

e 
kulingana 

na 
kanuni ya 24 ya Kanuni za Fedha za 
U

m
m

a 

im
etoa w

araka w
a uhasibu nam

ba 
6 

w
a 

2019/2020 
am

bao 
unaw

akum
busha 

m
aafisa 

m
asuuli 

kuzingatia sheria na kanuni juu ya 
uw

ajibikaji kw
a fedha za U

m
m

a 

lim
ezingatiw

a, 
hata 

hivyo 
m

aafisa 
w

a 
uhasibu 

w
anapasw

a 
kuzingatia 

sheria 
na 

kanuni za serikali zaidi 
ya 

hayo 
uhakiki 

w
a 

nyaraka 
zilizohojiw

a 
m

kono 
utafanyw

a 
ukaguzi ujao. 

lipo 
katika 

hatua 
ya 

utekelezaji 

100 
2018/
19 

M
alipo 

yaliyofanyika 
bila 

kuidhinishw
a Sh. 719,479,937.89 

N
inapendekeza 

kw
a 

M
aafisa 

M
asuuli 

husika 
kuhakikisha 

kuw
a 

m
alipo 

yote 
yanaidhinishw

a 
ipasavyo 

katika 
hatua 

zote 
na 

m
ifum

o 
ya 

udhibiti 
w

a 
ndani 

inayohusiana 
na 

uidhinishw
aji 

w
a 

m
alipo inaim

arishw
a ili kuiepushia 

Serikali hasara. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

101 
2018/
19 

M
atum

izi 
yaliyolipw

a 
zaidi 

Sh. 
459,198,571.87 
Kw

a hiyo, N
apendekeza kuw

a:  
(a) 

M
aafisa 

M
asuuli 

w
aim

arishe 

Serikali kupitia m
hasibu m

kuu w
a 

Serikali im
etoa w

araka w
a uhasibu 

nam
ba 

6 
w

a 
2019/2020 

am
bao 

unaw
akum

busha 
m

aafisa 
m

asuuli 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
aa, 

hata 
hivyo ninasisitiza Afisa 
uhasibu 

anayehusika 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

m
ifum

o ya udhibiti w
a ndani katika 

kuchakata m
alipo, (b) Kuokoa kiasi 

kilicholipw
a 

Zaidi 
na 

fedha 
hizo 

kutum
ika 

kw
enye 

m
atum

izi 
kam

a 
yalivyoidhinishw

a kw
enye bajeti. 

kuzingatia sheria na kanuni juu ya 
uw

ajibikaji kw
a fedha za U

m
m

a 
kuim

arisha udhibiti w
a 

ndani 
juu 

ya 
m

fum
o 

w
a 

usindikaji 
w

a 
m

alipo 
na 

Kufanya 
m

alipo 
ya 

kiw
ango 

kilicholipw
a zaidi. 

102 
2018/
19 

U
dhaifu 

katika 
U

sim
am

izi 
w

a 
M

asurufu Sh. 5,430,595,090.29 
N

inazishauri 
M

enejim
enti 

za 
Taasisi 

husika 
kuhakikisha 

kuw
a 

m
asurufu 

yanarejeshw
a 

m
ara 

tu 
lengo 

la 
kutolew

a 
fedha 

hizo 
linapokam

ilika 
na 

m
uda 

huo 
haupasw

i 
kuzidi 

siku 
14 

za 
kazi. 

Vinginevyo, 
kiasi 

kilichosalia 
kikatw

e 
kw

enye 
m

shahara 
au 

m
afao 

m
engine 

au 
kutoka 

kiasi 
kingine 

kutoka 
kw

a 
m

shika 
m

asurufu 
kam

a 
inavyotakiw

a 
na 

Kanuni 
ya 

103(2) 
ya 

Kanuni 
za 

Fedha za U
m

m
a ya m

w
aka 2001 

Serikali kupitia m
hasibu m

kuu w
a 

Serikali um
etoa w

araka w
a uhasibu 

nam
ba 

6 
w

a 
2019/2020 

am
bao 

unaw
akum

busha 
m

aafisa 
m

asuuli 
kuzingatia sheria na kanuni juu ya 
uw

ajibikaji kw
a fedha za U

m
m

a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

nasisitiza 
m

aafisa 
w

a 
uhasibu 

kuzingatia 
sheria 

ya 
U

m
m

a 
na 

Kanuni 
juu 

ya 
usim

am
izi w

a fedha 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

103 
2018/
19 

Kodi ya zuio am
bayo haikukatw

a 
kw

enye 
m

alipo 
Sh. 

23,501,217.63 
N

apendekeza kuw
a m

enejim
enti ya 

taasisi 
husika 

zihakikishe kodi 
za 

Serikali kupitia m
hasibu m

kuu w
a 

Serikali um
etoa w

araka w
a uhasibu 

nam
ba 

6 
w

a 
2019/2020 

am
bao 

unaw
akum

busha 
m

aafisa 
m

asuuli 
kuzingatia sheria na kanuni juu ya 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo bado ninasisitiza 
juu ya ulipaji w

a kodi 
iliyosalia. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

zuio 
am

bazo 
hazikukatw

a 
zinalipw

a bila kuchelew
a; na kw

a 
siku zijazo, kodi ya zuio inapasw

a 
kukatw

a ipasavyo na kuw
asilishw

a 
kw

a Kam
ishna kam

a inavyotakiw
a 

katika vifungu vya sheria iliyotajw
a 

uw
ajibikaji kw

a fedha za U
m

m
a 

104 
2018/
19 

M
alipo 

yaliyofanyika 
bila 

kudai 
risiti 

za 
kielektroniki 

Sh. 
895,372,760 
Kw

a 
hiyo, 

napendekeza 
kuw

a 
M

aafisa 
M

asuuli 
w

aache 
kufanya 

biashara na W
azabuni w

asiotum
ia 

vifaa vya kielektroniki au hati za 
m

adai 
zilizounganishw

a 
na 

M
am

laka ya M
apato na kuhakikisha 

kuw
a kw

a siku za usoni uzingatiaji 
w

a 
sheria 

za 
kodi 

unatiliw
a 

m
aanani m

uda w
ote. 

Serikali kupitia m
hasibu m

kuu w
a 

serikali um
etoa w

araka w
a uhasibu 

nam
ba 

6 
w

a 
2019/2020 

am
bao 

unaw
akum

busha 
m

aafisa 
m

asuuli 
kuzingatia sheria  na kanuni juu ya 
uw

ajibikaji kw
a fedha za U

m
m

a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a,hata 

hivyo bado ninasisitiza 
m

aafisa 
w

a 
uhasibu 

kuacha kushirikiana na 
w

asam
bazaji 

am
bao 

w
anashindw

a 
kutoa 

risiti za EFD au ankara 
zinazohusiana na TRA 
na 

kuhakikisha 
kuw

a 
katika 

siku 
zijazo 

sheria 
za 

kodi 
zinafuatw

a  

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

105 
2018/
19 

M
atum

izi 
yasiyo 

na 
tija 

Sh. 
948,931,276.65 
N

inapendekeza 
kw

a 
M

aafisa 
M

asuuli 
husika 

kuw
eka 

jitihada 
kubw

a 
katika 

kuim
arisha 

m
ifum

o 
ya 

udhibiti 
w

a 
ndani 

am
bayo 

itahakikisha kuw
a Kanuni ya 21(2) 

Serikali kupitia m
hasibu m

kuu w
a 

Serikali um
etoa w

araka w
a uhasibu 

nam
ba 

6 
w

a 
2019/2020 

am
bao 

unaw
akum

busha 
m

aafisa 
m

asuuli 
kuzingatia sheria na kanuni juu ya 
uw

ajibikaji kw
a fedha za U

m
m

a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

nasisitiza 
m

aafisa 
w

anaohusika 
w

a uhasibu kuim
arisha 

udhibiti 
w

a 
ndani 

am
bao 

utahakikisha 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

381  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

ya Kanuni za Fedha za U
m

m
a ya 

m
w

aka 2001 inazingatiw
a ipasavyo 

kufuata Sheria 21 (2) 
ya kanuni za fedha za 
U

m
m

a za 2001 
106 

2018/
19 

M
atum

izi`yaliyofanyika kim
akosa 

kw
enye vifungu visivyohusika Sh. 

1,807,238,083.84 
N

apendekeza 
kuw

a 
M

aafisa 
M

asuuli 
w

asiidhinishe 
m

atum
izi 

am
bayo 

hayaendani 
na 

bajeti 
iliyoidhinishw

a 
kulingana 

na 
vifungu husika na itakapoonekana 
kuna 

ulazim
a, 

kibali 
kiom

bw
e 

kulingana 
na 

kifungu 
cha 

41 
cha 

Sheria N
a.11 ya Bajeti ya m

w
aka 

2015. 

Serikali kupitia m
hasibu m

kuu w
a 

Serikali um
etoa w

araka w
a uhasibu 

nam
ba 

6 
w

a 
2019/2020 

am
bao 

unaw
akum

busha 
m

aafisa 
m

asuuli 
kuzingatia sheria na kanuni juu ya 
uw

ajibikaji kw
a fedha za U

m
m

a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

nasisitiza 
M

aafisa 
M

asuuli 
kutoidhinisha 
m

atum
izi 

am
bayo 

hayaingii katika bajeti 
iliyoidhinishw

a  

Pendekezo 
lipo katika 
hatua ya 
utekelezaji  
        

 
107 

2018/
19 

M
ikopo 

ya 
fedha 

am
bayo 

haijarejeshw
a Sh. 167,753,068 

N
apendekeza 

kuw
a 

m
enejim

enti 
husika 

zihakikishe 
fedha 

zilizokopw
a 

zinarejeshw
a 

na 
kutum

ika 
kw

enye 
m

alengo/shughuli zilizokusudiw
a 

Serikali kupitia m
hasibu m

kuu w
a 

Serikali um
etoa w

araka w
a uhasibu 

nam
ba 

6 
w

a 
2019/2020 

am
bao 

unaw
akum

busha 
m

aafisa 
m

asuuli 
kuzingatia sheria na kanuni juu ya 
uw

ajibikaji kw
a fedha za U

m
m

a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

bado 
ninapendekeza 
kuhakikisha 

fedha 
zilizokopw

a 
zinarudishw

a 
na 

zitum
ike kw

a m
alengo 

/ 
shughuli 

zilizokusudiw
a 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

382  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

108 
2018/
19 

Tozo kubw
a za pango kw

a ajili ya 
nyum

ba za m
akazi ya Balozi Sh. 

1,016,202,708 
N

apendekeza 
Balozi 

husika 
kw

a 
kushirikiana na W

izara ya M
am

bo 
ya 

N
je 

na 
Jum

uiya 
ya 

Afrika 
M

ashariki 
kukarabati 

nyum
ba 

za 
m

akazi 
ili 

kupunguza 
gharam

a 
kubw

a za pango na kuepuka kulipa 
gharam

a hizohizo kila m
w

aka w
a 

fedha 

M
ikakati 

ya 
W

izara 
ni 

kupunguza 
gharam

a za uendeshaji w
a balozi, 

w
izara 

im
etenga 

Sh. 
bilioni 

20 
katika 

bajeti 
ya 

2020/21 
kw

a 
ujenzi, 

ukarabati 
w

a 
uzio 

 
na 

nyum
ba za balozi. H

ii itaw
ezesha 

balozi kutum
ia nyum

ba za Serikali 
badala 

ya 
kukodisha 

am
bayo 

ni 
ghali sana. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

nitathibitisha 
ukarabati 

katika 
ukaguzi ujao. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

109 
2018/
19 

M
alipo 

yasiyo 
na 

nyaraka 
toshelezi 

katika 
Balozi 

m
balim

bali Sh. 645,066,378.66 
N

apendekeza kw
a M

enejim
enti za 

Balozi 
husika 

kuim
arisha 

udhibiti 
w

a ndani w
a utunzaji w

a nyaraka 
za fedha kuanzia hatua za m

w
anzo 

nyaraka 
zinapotengenezw

a, 
kuhifadhiw

a, 
kutafutw

a 
na 

kuharibu hizo nyaraka. Kw
a hiyo, 

hatua 
za 

kurekebisha 
tatizo 

hili 
zinapasw

a 
kufanyiw

a 
kazi 

kulingana 
na 

Kanuni 
ya 

24 
ya 

Kanuni za Fedha za U
m

m
a. 

Balozi 
zim

eim
arisha 

udhibiti 
w

a 
ndani 

kulingana 
na 

kanuni 
za 

hudum
a 

za 
kifedha, 

Kw
a 

kuhakikisha 
nyaraka 

zote 
zilizoom

bw
a 

zinapatikana 
kw

a 
ukaguzi. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

nyaraka 
zitathibitishw

a 
katika 

ukaguzi ujao. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

11
2018/

M
alipo 

yaliyofanyw
a 

na 
U

balozi 
Pendekezo halijatekelezw

a 
N

asisitiza 
utekelezaji 

Pendekezo 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

0 
19 

w
a Tanzania Kam

pala bila kibali 
cha m

uidhinishaji Sh. 70,758,790 
Kw

a 
hiyo, 

napendekeza 
kw

a 
siku 

zijazo m
alipo yote yaw

e na kibali 
kutoka 

kw
enye 

m
am

laka 
ya 

uidhinishaji. 

w
a 

m
apendekezo 

ya 
ukaguzi 

halijatekelez
w

a 

111 
2018/
19 

M
ajengo 

yaliyotelekezw
a, 

ukarabati usiokam
ilika na Viw

anja 
visivyoendelezw

a 
katika 

Sekretarieti za M
ikoa na Balozi 

Kw
a 

m
w

aka 
w

a 
fedha 

2020/21,w
izara ya m

am
bo ya nje 

na 
ushirikiano 

w
a 

kim
ataifa 

im
etenga 

Sh. 
20,000,000,000/= 

kw
a ajili ya ukarabati w

a ofisi za 
balozi 

na 
nyum

ba 
za 

m
abalozi,fensi 

 
za 

m
oroni-

com
oro,m

uscat-
om

an,kigali,bujum
bura 

riyand,lilongw
e,nairobi,kinshasa,w

ashington DC  

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

ukarabati 
utathibitishw

a ukaguzi 
ujao 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

112  
2018/
19 

 U
balozi w

a Tanzania London 
V

iw
anja 

vya 
Balozi 

visivyoendelezw
a 

Kuhusiana 
na 

changam
oto 

iliyotajw
a hapo juu, napendekeza: 

- m
kataba m

ara baaada ya m
kataba 

kusainiw
a ili kuzuia riba inayow

eza 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

 Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

384  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

kuepukw
a, 

kuchelew
a 

kw
a 

kazi 
kukam

ilika, 
kuongezeka 

kw
a 

gharam
a 

za 
ujenzi 

na 
m

azingira 
yasiyo salam

a ya kufanya kazi. Pia, 
nilitoa taarifa hiyo katika ukaguzi 
w

a 
m

w
aka 

w
a 

fedha 
2017/18 

am
bapo 

m
ajengo 

saba 
(7) 

ya 
U

balozi 
yalitelekezw

a 
na 

yanahitaji ukarabati m
kubw

a. 
 Tanzania 

kw
a 

w
akati 

kutasaidia 
Serikali 

kuepuka 
kodi 

kubw
a 

inayolipa kw
a ajili ya O

fisi pam
oja 

na nyum
ba za w

atum
ishi na kupata 

tham
ani ya fedha.  

m
adhubuti 

na 
endelevu 

ya 
ukarabati na ujenzi w

a m
ajengo ya 

Balozi 
zetu 

am
bao 

unaw
eza 

kutekelezw
a kw

a aw
am

u. Kufanya 
hivyo 

kutaisaidia 
Serikali 

kutatua 
changam

oto 
za 

m
ajengo 

zinazokabili Balozi za Tanzania. H
ii 

ni kw
a kuw

a ukarabati na ujenzi 
unahitaji 

fedha 
nyingi 

am
bazo 

haziw
ezi kupatikana m

ara m
oja. 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

113 
2018/
19 

U
kosefu 

w
a 

N
yaraka 

za 
U

m
iliki 

w
a A

rdhi na M
ajengo ya U

m
m

a 
Katika 

suala 
hili, 

ninaishauri 
Kurugenzi ya U

sim
am

izi w
a M

ali za 
U

m
m

a 
iliyo 

chini 
ya 

W
izara 

ya 
Fedha na M

ipango ikishirikiana na 
W

iraza ya Ardhi na M
aendeleo ya 

M
akazi, kuharakisha zoezi la taasisi 

za 
Serikali 

kupata 
H

ati 
M

iliki 
ya 

m
aeneo yao kutokana na um

uhim
u 

w
a nyaraka zo kisheria 

a) 
W

izara 
ya 

Fedha 
na 

M
ipango 

im
etoa W

araka w
a U

hasibu nam
ba 

3 
w

a 
m

w
aka 

2016/17 
kuw

aagiza 
m

aafisa m
asuuli w

ote kujum
uisha 

ardhi 
na 

ujenzi 
katika 

Daftari 
la 

m
ali zao. 

b) 
W

izara 
ya 

Ardhi 
na 

M
akazi 

im
etoa 

m
aagizo 

kw
a 

m
aw

aziri 
w

ote 
kuyapim

a, 
kuyatham

ini 
na 

kupata hati m
iliki ardhi zote zilizo 

chini ya w
izara yao kupitia barua 

kum
bukum

bu 
N

a. 
AB 

225/305/01 
ya Septem

ba, 2016  
c) 

W
izara 

ya 
Fedha 

na 
M

ipango 
inafanya uhakiki m

aalum
 w

a m
ali 

zote za kudum
u zinazom

ilikiw
a na 

w
izara, idara, W

akala, m
am

laka za 
Serikali 

za 
m

itaa 
na 

Taasisi 
za 

Serikali. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, hati za 

um
iliki 

ardhi 
na 

m
ajengo 

ya 
Serikali 

zitathibitishw
a 

ukaguzi ujao. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

114 
2018/
19 

U
kosefu w

a M
pango w

a U
karabati 

w
a 

M
ali 

na 
U

tunzaji 
w

a 
Kum

bukum
bu 

N
inapendekeza 

kuw
a, 

W
izara, 

Sekretarieti 
za 

M
ikoa 

na 
Balozi 

zizingatie m
atakw

a 
ya 

Kanuni 
ya 

276 ya Kanuni za Fedha za U
m

m
a 

W
izara 

ya 
Fedha 

na 
m

ipango 
im

etoa Toleo la 2 la M
w

ongozo w
a 

U
sim

am
izi 

w
a 

M
ali 

za 
U

m
m

a 
w

a 
m

w
aka 

2019. 
Sehem

u 
ya 

14 
ya 

M
w

ongozo 
huu 

inaam
uru 

M
aafisa 

m
asuuli w

ote kuw
a na m

pango w
a 

m
atengenezo na kuhakikisha kuw

a 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a,hata 

hivyo 
m

pango 
w

a 
ukarabati w

a m
ali na 

utunzaji 
w

a  
kum

bukum
bu 

utahakikiw
a 

ukaguzi 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

386  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

na Kifungu cha 11 cha M
iongozo ya 

M
ali ya m

w
aka 2012 kw

a kuw
eka 

katika M
pangilio w

a M
atengenezo 

w
a 

M
w

aka 
(Annual 

M
aintenance 

Plan) 
m

ali 
zote 

zinazom
ilikiw

a/zinazotum
ika 

na 
taasisi. 

Pia, 
kuhakikisha 

kw
am

ba 
m

atengenezo 
yote 

yanarekodiw
a 

katika vitabu vya kum
bukum

bu na 
rejista 

zingine. 
Aidha, 

nasisitiza 
kw

am
ba, m

pango uw
e unahuishw

a 
m

ara 
m

atengenezo 
yanapokam

ilika. 

m
atengenezo yanafanyw

a kw
a m

ali 
zote zilizo chini ya ulinzi w

ao. 
ujao. 

115 
2018/
19 

Kushindw
a 

kufanya 
tathm

ini 
ya 

tham
ani 

(im
pairem

ent 
tests) 

na 
m

uda 
uliobaki 

w
a 

m
atum

izi 
ya 

M
ali za Kudum

u 
W

izara 
na 

Balozi 
zinatakiw

a 
kufuata m

atakw
a ya Viw

ango vya 
Kim

ataifa vya U
hasibu katika Sekta 

ya 
U

m
m

a 
visivyo 

vya 
m

singi 
w

a 
Taslim

u 
(IPSAS 

17) 
na 

M
w

ongozo 
w

a M
ali za Kudum

u N
a.6 (3) katika 

kuandaa H
esabu. 

W
izara 

ya 
Fedha 

na 
m

ipango 
im

etoa Toleo la 2 la M
w

ongozo w
a 

U
sim

am
izi 

w
a 

M
ali 

za 
U

m
m

a 
w

a 
m

w
aka 2019. Sehem

u ya 21 katika 
M

w
ongozo huu unaelekeza m

aafisa 
m

asuuli 
w

ote 
kukagua 

m
uda 

w
a 

m
atum

izi 
w

a 
m

ali 
angalau 

kila 
m

w
aka 

w
a 

Fedha. 
Idhini 

ya 
kufanya hivyo hutolew

a na M
lipaji 

M
kuu w

a Serikali (PM
G

) baada ya 
kuom

bw
a na m

aafisa m
asuuli. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

bado 
ninasisitiza 

kw
a 

m
aafisa 

m
asuuli 

na 
Serikali 

kw
a 

ujum
la 

kuzingatia m
ahitaji ya 

IPSAS 
17 

inayotoa 
na 

M
w

ongozo w
a M

ali ya 
Serikali 

N
am

ba 
6 

(3) 
katika kuandaa taarifa 
za kifedha. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

116 
2018/
19 

M
ali 

zilizonunuliw
a 

na 
N

yum
ba 

zilizokam
ilika 

hazitum
iki 

Sh. 
Pendekezo halijatekelezw

a 
N

asisitiza 
utekelezaji 

w
a 

m
apendekezo 

ya 
Pendekezo 
halijatekelez



 

387  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

1,659,696,336 
H

ivyo, 
ninapendekeza 

kw
a 

m
enejim

enti 
za 

Taasisi 
husika 

kuhakikisha 
kuw

a 
kunakuw

a 
na 

m
atum

izi bora ya rasilim
ali fedha 

kw
a kujenga nyum

ba au kununua 
m

ali 
zinazoendana 

na 
w

akati 
uliopo. 

Aidha, 
Taasisi 

zihakikishe 
kuw

a 
nyum

ba 
zilizokam

ilika 
zinatum

iw
a 

ili 
tham

ani 
ya 

fedha 
zilizow

ekezw
a 

kw
enye 

ujenzi 
iw

eze kupatikana 

ukaguzi 
w

a 

117 
2018/
19 

M
apato 

am
bayo 

hayajapokelew
a 

Sh. 41,497,847,243 
Pia, ninapendekeza kuw

a M
aafisa 

M
asuuli 

w
enye 

m
apato 

am
bayo 

hayajakusanyw
a 

kw
a 

zaidi 
ya 

m
iaka 

m
iw

ili 
kuw

eka 
bidii 

zaidi 
katika 

kukusanya 
m

adeni 
hayo 

kabla 
hayajafika 

hatua 
ya 

kutokusanyika 
na 

kusababisha 
hasara ya m

apato ya Serikali 

Serikali 
kupitia 

M
hasibu 

m
kuu 

im
etoa W

araka w
a U

hasibu nam
ba 

6 
w

a 
m

w
aka 

2019/20 
am

bao 
unaw

akum
busha 

m
aafisa 

m
asuuli 

kuzingatia sheria, na kanuni juu ya 
uw

ajibikaji kw
a fedha za U

m
m

a. 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

hata 
hivyo 

nasisitiza 
kuw

eka m
ikakati zaidi 

juu ya ukusanyaji w
a 

m
apato 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

118 
2018/
19 

U
sim

am
izi w

a M
adeni) 

M
adeni 

tarajiw
a 

(Kesi 
am

bazo 
hazijafanyiw

a m
aam

uzi 
Kuhusiana 

na 
suala 

hili, 

Serikali 
kupitia 

M
hasibu 

m
kuu 

im
etoa W

araka w
a U

hasibu nam
ba 

6 
w

a 
m

w
aka 

2019/2020 
am

bao 
unaw

akum
busha 

m
aafisa 

m
asuuli 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

ezingatiw
a, 

nasisitiza 
juu 

ya 
kudhibiti 

hatari 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

388  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

ninapendekeza 
kw

am
ba 

athari 
zitokanazo 

na 
m

adeni 
tarajiw

a 
zinapasw

a 
kusim

am
iw

a 
katika 

m
fum

o 
am

bao 
ucham

buzi 
na 

kipim
o 

cha 
athari 

huunda 
m

singi 
w

a kuw
eka m

kakati w
a usim

am
izi 

w
a athari na kubuni zana bora za 

kukabiliana na athari. 

kuzingatia sheria na kanuni juu ya 
uw

ajibikaji kw
a fedha za U

m
m

a. 
zinazohusika 

na 
kesi 

za kisheria 

119 
2018/1
9 

M
atum

izi am
bayo hayajalipw

a Sh. 
2,687,140,232,434 
Kuchelew

a kulipa Fidia ya Ardhi ya 
M

radi 
w

a 
M

chuchum
a 

na 
Liganga 

kiasi cha Sh. 11,037,183,021 
Kw

a 
hali 

hiyo, 
ninapendekeza 

m
alipo kw

a w
alengw

a w
a fidia ya 

ardhi kufanyw
a kulingana na Sheria 

na Kanuni zilizotajw
a hapo juu ili 

kuepusha 
gharam

a 
kuongezeka 

kutokana riba. Kukosa kulipa fidia 
sio 

tu 
kuongeza 

kiasi 
cha 

fidia 
lakini 

pia 
kunaw

anyim
a 

haki 
w

anufaika 
kw

ani 
haw

aw
ezi 

kuendeleza ardhi yao. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

120 
2018/1
9 

U
kaguzi w

a V
yam

a vya Siasa 
Chanzo 

cha 
Fedha 

Kilichopokelew
a 

Benki 

O
fisi ya M

sajili w
a vyam

a vya siasa 
(RPP) 

im
eandika 

barua 
kw

a 
M

dhibiti 
na 

M
kaguzi 

M
kuu 

w
a 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a, 
hata 

hivyo 
nasisitiza 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 



 

389  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

hakikubainishw
a 

na 
Cham

a 
cha 

W
ananchi (C

U
F)- Sh. 422,990,000 

Kw
a m

uktadha huu, ninapendekeza 
uongozi w

a Cham
a cha W

ananchi 
(CU

F) 
kutoa 

stakabadhi 
kw

enye 
m

apato 
yote 

yanayokusanyw
a 

kutoka kw
a w

anacham
a na ruzuku 

inayopokelew
a kutoka Serikalini au 

kw
a 

w
afadhili. 

Pia, 
kiasi 

hicho 
kiripotiw

e kw
enye taarifa za fedha 

za Cham
a. 

H
esabu za  Serikali (CAG

) kufanya 
ukaguzi m

aalum
 juu ya m

w
enendo 

w
a jum

la w
a m

asw
ala ya kifedha 

ya 
Cham

a 
cha 

W
ananchi 

(Civic 
U

nited 
Front). 

Kw
a 

sasa 
(11-06-

2020) CAG
 anaendelea na ukaguzi. 

O
fisi ya M

sajili w
a vyam

a vya siasa 
(RPP) inasubiri m

atokeo ya Ripoti 
ya M

dhibiti na M
kaguzi 

M
kuu w

a 
H

esabu 
za 

Serikali 
(CAG

). 
H

atua 
inayofaa 

itachukuliw
a 

m
ara 

tu 
ukaguzi m

aalum
 utakapom

alizika. 

kutangaza vyanzo vya 
m

apato katika taarifa 
za 

fedha.H
ali 

halisi 
itajulikana 

baada 
ya 

kukam
ilisha 

ukaguzi 
w

angu. 

utekelezaji 

121 
2018/1
9 

M
ali zinazom

ilikiw
a na Cham

a cha 
W

ananchi (C
U

F) hazina U
sim

am
izi 

w
a Kutosha 

Kw
a 

yaliyotajw
a 

hapo 
juu, 

ninapendekeza 
Cham

a 
cha 

W
ananchi 

(CU
F) 

kifatilie 
upatikanaji 

w
a 

H
atim

iliki 
za 

nyum
ba 

zilizopo 
Zanzibar 

na 
kufanya m

abadiliko kw
enye taarifa 

za m
agari ili kuonesha m

ajina ya 
Cham

a cha W
ananchi (CU

F). 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

122 
2018/1
9 

M
ali zinazom

ilikiw
a na Cham

a cha 
W

ananchi (C
U

F) hazina U
sim

am
izi 

w
a Kutosha 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

390  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

Kuhusiana 
na 

suala 
hili, 

ninapendekeza ufuatiliaji w
a kina 

ufanyw
e na uongozi w

a Cham
a cha 

W
ananchi 

(CU
F) 

ili 
m

kopo 
tajw

a 
urejeshw

e. 
123 

2018/1
9 

U
toaji w

a Fedha w
enye m

ashaka 
kw

enye A
kaunti ya Benki ya 

Cham
a cha W

ananchi (CU
F)- Sh. 

416,000,000 
Katika suala hili, ninapendekeza 
m

ifum
o ya udhibiti ya ndani ya 

Cham
a cha W

ananchi (CU
F) 

iboreshw
e na uchunguzi uanzishw

e 
ili kupata uw

ajibikaji w
a m

atum
izi 

ya Sh. 416,000,000 am
bayo 

nyaraka zake hazikuw
asilishw

a kw
a 

ajili ya ukaguzi. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

124 
2018/1
9 

H
akuna 

M
akubaliano 

Kw
enye 

M
arejesho ya M

ikopo iliyofanyw
a 

na 
Cham

a 
cha 

W
ananchi 

(CU
F)- 

Sh. 222,850,000 
Kuhusiana 

na 
suala 

hili, 
ninapendekeza m

apitio ya ujum
la 

ya 
m

alipo 
yote 

yaliyofanyika 
na 

kam
a 

itabainika 
kulikuw

a 
na 

m
alip o 

yasiyostahili 
basi 

kiasi 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

391  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

husika kirejeshw
e 

125 
2018/1
9 

V
iw

anja 
5,261 

vinavyom
ilikiw

a 
na 

Cham
a 

cha 
M

apinduzi 
(CCM

) 
H

avina H
ati ya U

m
iliki 

N
inapendekeza 

kw
a 

uongozi 
w

a 
CCM

 kuharakisha m
chakato ili H

ati 
hizo zipatikane kw

a w
akati. 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

126 
2018/1
9 

M
atum

izi yasiyokuw
a na Tija ya 

Kum
fidia M

pangaji aliyeondolew
a 

na Jum
uiya ya W

azazi ya Cham
a 

cha 
M

apinduzi 
kw

enye 
Jengo 

alilopangishw
a 

Pasipo 
kufuata 

Taratibu - Sh. 60,000,000 
N

i m
aoni yangu kuw

a kiasi cha Sh. 
60,000,000 kilicholipw

a kam
a fidia 

ya hasara hakina um
uhim

u w
ow

ote 
kw

a 
kuw

a 
hakuna 

faida 
yoyote 

iliyopokelew
a 

na 
Jum

uiya 
ya 

W
azazi 

kw
enye 

m
alipo 

yaliyofanyika. 
Kuhusiana 

na 
hili, 

ninapendekeza Jum
uiya ya W

azazi 
(CCM

) kufuata vigezo na m
asharti 

yaliyoainishw
a 

kw
enye 

m
ikataba 

iliyoingiw
a ili kupunguza hasara ya 

fedha itakayosababishw
a na fidia 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

12
2018/1

U
shiriki hafifu w

a Cham
a cha CCM

 
Pendekezo halijatekelezw

a 
N

asisitiza utekelezaji 
Pendekezo 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

7 
9 

kw
enye 

Kam
puni 

ya 
M

adaw
a 

inayom
ilikiw

a kw
a ubia 

Kuhusu 
suala 

hili, 
ninapendekeza 

ushiriki w
a karibu kw

enye m
iradi 

yote inayotekelezw
a na CCM

. Pia, 
kuna 

haja 
ya 

m
ikataba 

yote 
kurejew

a 
ili 

kuendana 
na 

m
azingira ya kibiashara ya sasa.. 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

halijatekelez
w

a 

128 
2018/1
9 

M
radi 

w
a 

U
bia 

ulioanzishw
a 

na 
Cham

a 
cha 

M
apinduzi 

(CCM
) 

haujatekelezw
a 

Katika hili, ninapendekeza uongozi 
w

a 
Cham

a 
cha 

M
apinduzi 

(CCM
) 

kurejea 
upya 

m
kataba 

w
a 

ubia 
uliosainiw

a 
ili 

kuendana 
na 

m
ahitaji 

m
apya 

ya 
uw

ekezaji 
am

bao unafanyw
a na CCM

 kw
a sasa 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

129 
2018/1
9 

M
atum

izi 
am

bayo 
H

ayakuidhinishw
a na H

alm
ashauri 

Kuu ya Cham
a cha D

em
okrasia na 

M
aendeleo 

(CH
A

D
EM

A
) 

- 
Sh.205,419,100 
Kuhusiana 

na 
suala 

hili, 
ninapendekeza 

uongozi 
w

a 
CH

ADEM
A 

kufanya 
m

alipo 
kw

a 
kufuata 

bajeti 
iliyoidhinishw

a 
na 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

H
alm

ashauri 
Kuu 

w
akati 

w
a 

utekelezaji w
a shughuli za Cham

a 
130 

2018/1
9 

M
atum

izi Yasiyokuw
a na N

yaraka 
Toshelezi – Sh. 2,132,906,798 
Kw

enye suala hili, ninapendekeza 
m

ifum
o 

ya 
udhibiti 

w
a 

ndani 
kw

enye vyam
a tajw

a iim
arishw

e ili 
kulinda 

rasilim
ali 

za 
cham

a 
na 

w
anacham

a 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

131 
2018/1
9 

M
apato yaliyokusanyw

a na vyam
a 

vya 
siasa 

10 
hayajapelekw

a 
benki- Sh. 534,844,248 
Kuhusiana 

na 
suala 

hili, 
ninapendekeza 

kw
a 

uongozi 
w

a 
vyam

a vya siasa vilivyotajw
a vitoe 

risiti 
kw

enye 
m

apato 
yote 

yatakayopokelew
a na kiasi husika 

kiw
asilishw

e 
benki 

kam
a 

ilivyoelekezw
a 

kw
enye 

Sheria 
ya 

vyam
a 

vya 
Siasa 

Sura 
ya 

258 
(iliyorekebishw

a m
w

aka 2019). 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

132 
2018/1
9 

Taarifa za kifedha za vyam
a vya 

siasa 9 ziliandaliw
a bila kufuata 

M
fum

o 
w

a 
Taarifa 

za 
Fedha 

unaotum
ika 

Kuhusiana 
na 

suala 
hili, 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 



 

394  

 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

ninapendekeza 
Vyam

a 
vya 

Siasa 
vilivyooneshw

a kuandaa taarifa za 
kifedha 

kw
a 

kutum
ia 

m
fum

o 
w

a 
IPSAS 

ili 
kuoanisha 

usaw
a 

na 
ulinganisho w

a taarifa za kifedha 
zinazoandaliw

a na Vyam
a vya Siasa 

133 
2018/1
9 

V
yam

a 
vya 

Siasa 
V

inne 
(4) 

havikuandaa 
Rejista 

ya 
W

anacham
a iliyoboreshw

a 
Kw

a 
kuzingatia 

hapo 
juu, 

ninapendekeza uongozi w
a vyam

a 
vya 

siasa 
kuboresha 

rejista 
ya 

w
anacham

a na hivyo kuendana na 
m

atakw
a 

ya 
Kifungu 

N
a.8(C) 

cha 
Sheria ya Vyam

a vya Siasa Sura ya 
258 (iliyorekebishw

a m
w

aka 2019). 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 

134 
2018/1
9 

Taarifa za usuluhishi w
a kibenki 

hazikuandaliw
a 

na 
vyam

a 
vya 

siasa vinane (8) 
Kuhusu 

suala 
hili, 

napendekeza 
uongozi 

w
a 

Vyam
a 

vya 
Siasa 

vilivyotajw
a kuim

arisha m
ifum

o ya 
udhibiti 

w
a 

ndani 
na 

kuandaa 
taarifa za usulushi w

a benki kila 
m

w
ezi 

ili 
kupunguza 

fursa 
za 

ubadhirifu au m
atum

izi m
abaya ya 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 
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 Na 
M

w
aka 

Pendekezo la kikaguzi 
M

ajibu ya Serikali 
M

aoni ya M
kaguzi 

H
ali ya 

utekelezaji 

fedha 
za 

m
w

anacham
a 

zilizopo 
benki. 

135 
2018/1
9 

M
ali zinazom

ilikiw
a na vyam

a vya 
siasa 

hazikuingizw
a 

kw
enye 

rejista ya m
ali w

ala kuw
asilishw

a 
kw

a M
sajili w

a vyam
a vya siasa 

Kw
a kuzingatia hili, napendekeza 

kw
am

ba 
uongozi 

w
a 

vyam
a 

vya 
siasa vilivyotajw

a kuandaa rejista 
za m

ali; na rejista hizo zipelekw
e 

kw
a M

sajili w
a Vyam

a vya Siasa, 
kam

a 
ilivyoelekezw

a 
na 

kifungu 
N

a.14 
(1) 

(b) 
(ii) 

cha 
Sheria 

ya 
vyam

a 
vya 

Siasa 
Sura 

ya 
258 

(iliyorekebishw
a m

w
aka 2019). 

Pendekezo halijatekelezw
a 

N
asisitiza utekelezaji 

w
a m

apendekezo ya 
ukaguzi 

Pendekezo 
halijatekelez
w

a 
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Kiam
batisho N

a. VI: H
ali ya U

tekelezw
aji w

a M
apendekezo ya Kaguzi M

aalum
 ya kw

a M
iaka M

itatu 

N
am

ba 
 

A
ya 

Kichw
a cha habari 

M
apendekezo 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

M
w

aka 2018/19 
  

12.3.1 
U

kaguzi 
M

aalum
u 

kuhusu 
m

kataba 
N

a. 
A

E/008/2015-2016/H
Q

/C/3 
kati 

ya 
R

EA
 

na 
SM

EC 
International 

Pty 
Ltd na m

kataba N
a. A

E./008/2016-
2017/H

Q
/G

/9,10, na 11 kati ya REA
 

na 
w

akandarasi 
29 

kw
enye 

vipengele vya utafiti na usanifu w
a 

kina 

 Kutokana na m
atokeo ya ukaguzi huo 

m
aalum

, nashauri kw
am

ba:  
M

enejim
enti ya ALAT iim

arishe m
ifum

o ya 
U

dhibiti 
w

a 
N

dani. 
H

ii 
ni 

kw
a 

kuw
a 

udhaifu 
m

kubw
a 

uliotam
buliw

a 
um

etokana na kushindw
a kw

a m
fum

o w
a 

udhibiti.  
U

chunguzi w
a kina, hatua za kisheria na 

za kinidham
u zinapasw

a kuchukuliw
a kw

a 
m

aafisa 
hao 

kw
a 

kutotim
iza 

m
ajukum

u 
yao kw

a ufanisi, hivyo kusababisha hasara 
kw

a fedha za ALAT.  
U

dhibiti 
w

a 
ndani 

kuhusiana 
na 

m
akusanyo 

ya 
m

apato 
uim

arishw
e, 

na 
m

akusanyo 
yasiyopelekw

a 
benki 

yenye 
tham

ani ya Sh. 14,330,000 yanapatikana 
na kuw

ekw
a kw

enye akaunti husika.  
M

kataba 
ulioingiw

a 
kati ya 

M
enejim

enti 
ya 

ALAT 
na 

M
/S 

Vision 
Investm

ent 
hauhuishw

i upya baada ya kukam
ilika. H

ii 
ni kw

a kuw
a, asili yake ya kuw

apo si w
azi. 

Zaidi, M
enejim

enti lazim
a ihakikishe kuw

a 
m

akusanyo yasiyow
asilishw

a kiasi cha Sh 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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N
am

ba 
 

A
ya 

Kichw
a cha habari 

M
apendekezo 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

90,000,000 
na 

M
/S 

Vision 
Investm

ent 
yanarejeshw

a. 
1 

12.3.1.1 
REA ilibatilisha Ripoti ya U

shauri ya 
SM

EC katika M
chakato w

a Zabuni ya 
W

akandarasi ishirini na tisa (29) kw
a 

ajili 
ya 

U
sam

bazaji 
w

a 
U

m
em

e 
kw

enye 
Aw

am
u 

ya 
Tatu 

ya 
REA 

(M
zunguko 

w
a 

Kw
anza) 

na 
kusababisha 

hasara 
ya 

Sh. 
1,083,301,547.62 

Kw
a hivyo, ninapendekeza hatua stahiki 

za kinidham
u zichukuliw

e dhidi ya w
ale 

w
aliohusika 

kuisababishia 
W

akala 
w

a 
N

ishati 
Vijijini 

(REA) 
hasara 

ya 
Sh. 

1,083,301,547.63. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

2 
12.3.1.2 

W
akandarasi w

anne (4) w
a 

U
sam

bazaji w
a U

m
em

e Vijijini 
w

alilipw
a Sh. 335,707,277 nje ya w

igo 
w

a kazi iliyothibitishw
a kw

enye 
m

kataba w
a aw

ali na kabla ya 
nyongeza ya m

arekebisho kusainiw
a 

Kw
a 

hali 
hii, 

napendekeza 
uongozi 

w
a 

W
akala w

a U
m

em
e Vijijini (REA) w

akati 
w

ote 
kutekeleza 

m
alipo 

kulingana 
na 

vigezo na m
asharti, kam

a ilivyoainishw
a 

kw
enye m

ikataba. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

  
12.3.2 

U
kaguzi M

aalum
u kuhusu M

radi w
a U

jenzi (jengo la ushirka) unaom
ilikiw

a na Shirikisho la V
yam

a 
vya U

shirika (TFC) T
anzania 

3 
12.3.2.1 

M
apungufu kw

enye usanifu w
a M

radi 
yam

esababisha gharam
a za nyongeza 

za vinyunyizi m
oto Sh. 999,517,100 

Kw
a kuzingatia ukw

eli uliotajw
a hapo juu, 

ninapendekeza uongozi w
a TFC kupeleka 

m
bele 

suala 
la 

uzem
be 

w
a 

kitaalam
u 

uliosababishw
a na ConsAfrica Lim

ited kw
a 

Bodi ya U
sajili w

a W
asanifu M

ajengo na 
W

akadiriaji U
jenzi Architects (AQ

RB) kw
a 

hatua stahiki za kinidham
u. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

398  

N
am

ba 
 

A
ya 

Kichw
a cha habari 

M
apendekezo 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

4 
12.3.2.2 

U
thibitisho w

a kazi kw
a ajili ya m

alipo 
na 

M
handisi 

M
shauri 

(Consafrica 
Lim

ited) 
ulitokana 

na 
M

akisio 
ya 

M
ahitaji 

(BO
Q

) 
bila 

ya 
Kupim

a 
Kazi 

halisi zilizofanyika- Sh.4,001,851,250 

Kw
a 

kuzingatia 
hayo 

yaliyotajw
a, 

napendekeza 
hatua 

stahiki 
zichukuliw

e 
dhidi ya Consafrica Lim

ited kw
a uzem

be 
uliosababishw

a 
w

akati 
w

a 
kupitisha 

m
alipo 

yasiyofaa 
kw

a 
Kam

puni 
ya 

U
handisi na U

fundi w
a China (CCECC) kw

a 
kazi 

am
bazo 

hazikufanyika 
na 

kiasi 
cha 

Sh.4,001,851,250 kirejeshw
e na kam

puni 
ya U

handisi na U
fundi ya China (CCECC). 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

5 
12.3.2.3 

Kazi am
bazo hazijatekelezw

a Licha ya 
Kuthibitishw

a 
kulipw

a 
na 

M
handisi 

M
shauri - Sh.582,864,029 

Kw
a 

hali 
hii, 

ninapendekeza 
Shirika 

la 
U

handisi 
na 

U
fundi 

la 
China 

(CCECC) 
kurejesha 

kiasi 
cha 

Sh.582,864,029 
kilicholipw

a 
kw

a 
kazi 

am
bazo 

hazijatekelezw
a. Pia, hatua za kinadham

u 
zichukuliw

e 
dhidi 

ya 
M

handisi 
M

shauri 
(Cons Africa Lim

ited) na Bodi ya U
sajili w

a 
W

asanifu M
ajengo na W

akadiriaji (AQ
RB) 

U
jenzi kw

a uzem
be uliosababishw

a. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

6 
12.3.2.4 

 M
kataba w

a pango baina ya TFC na 
CRDB 

kw
enye 

Jengo 
la 

U
shirika 

ulisainiw
a bila ya kum

husisha M
sajili 

w
a 

Vyam
a 

vya 
U

shirika 
kam

a 
inavyotakiw

a na Sheria za Vyam
a vya 

U
shirika ya m

w
aka 2004 na kodi ya 

zuio ya Sh. 288,162,453.02 haikulipw
a 

na 
CRDB 

kw
a 

M
am

laka 
ya 

M
apato 

N
i 

m
aoni 

yangu 
kw

am
ba 

CRD
B 

kuacha 
kusajili m

akubaliano ya kukodisha pango 
kw

a 
M

sajili 
w

a 
ardhi 

kunaw
eza 

kusababisha upotevu w
a haki ya kum

iliki 
pango 

iw
apo 

kutatokea 
m

gogoro 
w

a 
kisheria. Pia, nina m

aoni kw
am

ba Serikali 
im

epoteza Sh. 288,162,453.02 kw
a sababu 

benki 
ya 

CRDB 
haikulip a 

kodi 
ya 

zuio 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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N
am

ba 
 

A
ya 

Kichw
a cha habari 

M
apendekezo 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

Tanzania (TRA) 
iliyoshikilia. 

Kw
a 

kuzingatia 
hayo 

hapo 
juu, napendekeza uongozi w

a CRDB kulipa 
kodi 

ya 
zuio 

ya 
Sh. 

288,162,453.02 
iliyoishikilia 

kw
a 

M
am

laka 
ya 

M
apato 

Tanzania (TRA). 
  

12.3.3 
U

kaguzi M
aalum

u kuhusu tuhum
a zinazohusiana na m

atum
izi m

abaya ya fedha za M
fuko w

a U
staw

i 
w

a w
atum

ishi w
a Jeshi la Zim

am
oto na U

okoaji 
7 

12.3.3.1 
M

aofisa w
a Kikosi cha Zim

am
oto na 

U
okoaji w

alifanya ubadhirifu w
a fedha 

za 
m

afunzo 
zilizotolew

a 
na 

N
M

B 
kw

enye 
M

fuko 
w

a 
U

staw
i 

w
a 

U
tum

ishi- Sh. 66,000,000 

N
ina 

m
ashaka 

juu 
ya 

m
atukio 

ya 
kula 

njam
a yaliyofanyw

a na M
hasibu M

kuu w
a 

Jeshi la Zim
am

oto na U
okoaji na M

hasibu 
w

a M
koa (Ilala). Vitendo vyao vim

ehujum
u 

Sh.66,000,000 zilizopokelew
a kutoka N

M
B 

kw
a 

ajili 
ya 

m
afunzo 

ya 
uham

asishaji 
zim

am
oto 

na 
kusababisha 

upotezaji 
m

kubw
a 

katika 
m

fuko 
w

a 
ustaw

i 
w

a 
w

atum
ishi 

w
a 

Jeshi 
la 

zim
am

oto 
na 

uokoaji. 
Katika 

m
uktadha 

huu, 
ninapendekeza 

hatua 
za 

kisheria 
na 

kinidham
u 

zichukuliw
e dhidi 

ya 
m

aafisa 
w

a zim
am

oto na uokoaji w
aliohusika. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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N
am

ba 
 

A
ya 

Kichw
a cha habari 

M
apendekezo 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

8 
12.3.3.2 

Fedha 
za 

ustaw
i 

zim
ehujum

iw
a 

na 
m

aafisa w
a Zim

am
oto na U

okoaji kw
a 

m
singi 

w
a 

U
danganyifu 

kw
am

ba 
W

ateja w
am

ew
eka fedha za m

afunzo 
kw

enye 
akaunti 

ya 
benki 

ya 
m

fuko 
ustaw

i 
na 

huku 
hakuna 

fedha 
zilizow

ekw
a - Sh. 14,200,000 

N
i 

m
aoni 

yangu 
kw

am
ba 

Kam
ishna 

w
a 

fedha na utaw
ala w

a Jeshi la zim
am

oto 
na uokoaji, M

hasibu M
kuu, na M

hasibu w
a 

M
koa (Ilala) w

am
efanya m

pango huu na 
kuiba 

Sh. 
14,200,000 

kutoka 
M

fuko 
w

a 
U

staw
i w

a Kikosi cha zim
am

oto na uokoaji 
na kuathari uhai w

a m
fuko. Kw

a m
singi 

w
a 

udanganyifu 
hapo 

juu, 
napendekeza 

hatua 
za 

kisheria 
na 

kinidham
u 

zilichukuliw
e 

dhidi 
ya 

m
aafisa 

w
ote 

am
bao 

w
am

ehujum
u 

m
fuko 

w
a 

ustaw
i 

kw
a m

akusudi. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

  
12.3.4 

U
kaguzi M

aalum
u kuhusu V

ibali vya Kazi za M
uda M

fupi vilivyotolew
a kw

a w
ageni na Idara ya 

U
ham

iaji M
akao M

akuu, Idara ya U
ham

iaji M
koa w

a M
tw

ara na Kiw
anja cha N

dege cha Kim
ataifa cha 

Julius N
yerere 

9 
12.3.4.1 

H
asara am

bayo Serikali im
epata kw

a 
sababu ya U

toaji w
a vibali vya kazi za 

m
uda m

fupi kw
a w

ageni (CTA) visivyo 
halali, na Kutofanyika kw

a M
aom

bi ya 
vibali 

m
aalum

u 
na 

vibali 
vya 

kuishi 
nchini - Dola za M

arekani 1,732,450 

Kuhusiana 
na 

suala 
hili, 

ninapendekeza 
hatua za kisheria na nidham

u kuchukuliw
a 

kw
a 

M
aafisa 

w
ote 

w
a 

U
ham

iaji 
w

aliohusika. Aidha, Kam
puni ya Saruji ya 

Dangote 
inapasw

a 
kufidia 

upotevu 
w

a 
m

apato ya Serikali ya jum
la ya Dola za 

M
arekani 

1,666,850 
kw

a 
kushindw

a 
kufanya 

m
aom

bi 
ya 

vibali 
m

aalum
u 

na 
vibali vya ukaazi. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

  
12.3.5 

U
kaguzi M

aalum
u kuhusu ujenzi w

a 
bw

eni 
na 

ukum
bi 

w
a 

m
ihadhara 

  
  



 

401  

N
am

ba 
 

A
ya 

Kichw
a cha habari 

M
apendekezo 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

kw
enye 

Chuo 
cha 

M
isitu 

cha 
O

lm
otonyi A

rusha 

10 
12.3.5.1 

M
alipo kw

a M
kandarasi yalifanyw

a bila 
ya U

pim
aji Kazi halisi zilizofanyika Sh. 

1,903,974,600 

Kw
enye 

suala 
hili, 

ninapendekeza 
M

kandarasi 
(U

nited 
Builders) 

arudishe 
jum

la ya Sh.11,697,900 kw
a kazi am

bazo 
hazikufanyw

a. 
Pam

oja 
na 

hilo, 
napendekeza 

pia 
Bodi 

ya 
U

sajili 
w

a 
W

asanifu M
ajengo na W

akadiriaji U
jenzi 

(AQ
RB) 

kuchukua 
hatua 

stahiki 
za 

kinidham
u kw

a M
handisi M

shauri (Kapw
ani 

Architects) kw
a kutofanya kazi kitaalam

u 
hasa katika kuishauri Taasisi ya M

afunzo 
ya 

M
isitu 

ya 
O

lm
otonyi, 

w
akati 

w
a 

ugaw
anyaji w

a kazi za ujenzi kw
a uw

iano 
w

a 52:48 na kw
a kutoidhinisha m

alipo ya 
Sh. 1,903,974,600 kulingana na kazi halisi 
zilizofanyw

a. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

  
12.3.6 

U
kaguzi M

aalum
u kuhusu M

radi w
a 

U
bia 

kati 
ya 

TG
G

A
 

na 
Jafferji 

D
evelopers Lim

ited kuanzia m
w

aka 
2010 hadi 2018 
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11 
12.3.6.1 

M
apungufu 

yaliyobainika 
kw

enye 
U

sim
am

izi w
a M

radi w
a U

bia 
Kw

a m
uktadha huu, ninapendekeza Bodi 

ya W
adham

ini w
a TG

G
A kum

w
ajiri M

eneja 
m

pya w
a M

radi ili kupunguza m
gogoro w

a 
m

aslahi 
uliopo 

kw
enye 

usim
am

izi 
w

a 
m

radi 
w

a 
ubia. 

Pam
oja 

na 
hayo, 

ninapendekeza kufanyika kw
a tathm

ini ya 
M

radi w
a ubia ili kutam

bua gharam
a halisi 

ya 
m

radi 
pam

oja 
kufanya 

m
arejeo 

ya 
m

kataba 
w

a 
ubia 

ili 
kuw

eka 
m

uda 
w

a 
um

iliki w
a m

radi (concessional period). 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

  
12.3.7 

U
kaguzi 

M
aalum

u 
kuhusu 

M
atum

izi 
ya 

Sh. 
8,000,000 

yaliyofanyika 
kw

enye 
O

fisi 
ya 

Rais 
M

enejim
enti ya U

tum
ishi w

a U
m

m
a kw

a kipindi cha Kuanzia tarehe 1 Julai 2019 hadi tarehe 4 
N

ovem
ba 2019 

12 
12.3.7.1 

M
atum

izi 
M

abaya 
ya 

fedha 
za 

w
alipakodi kw

a udanganyifu kuw
a gari 

im
eharibika na kuna uhitaji w

a posho 
ya ziada Sh. 5,380,000 

N
i 

m
aoni 

yangu 
kuw

a 
jum

la 
ya 

Sh. 
5,380,000 am

bayo haikurejeshw
a na Afisa 

aliyetajw
a 

ilitum
iw

a 
vibaya, 

kw
ani 

hakukuw
a 

na 
m

aom
bi 

rasm
i 

ya 
Sh.8,000,000 

am
bayo 

yalithibitishw
a 

w
akati 

w
a 

ukaguzi 
w

angu. 
Katika 

suala 
hili, 

ninapendekeza 
hatua 

stahiki 
za 

kinidham
u 

zichukuliw
e 

dhidi 
ya 

Afisa 
aliyetajw

a, 
na 

jum
la 

ya 
Sh. 

5,380,000 
iliyotum

iw
a vibaya irejeshw

e. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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13 
12.3.7.2 

M
apungufu 

yaliyojitokeza 
kw

enye 
m

atum
izi 

yaliyofanyika 
w

akati 
w

a 
ziara 

m
aalum

u 
ya 

N
aibu 

W
aziri 

kw
enye M

ikoa ya M
w

anza na Sim
iyu - 

Sh.43,856,000 

Katika 
m

uktadha 
huu, 

ninapendekeza 
m

ifum
o ya udhibiti w

a ndani iliopo O
fisi 

ya 
Rais 

m
enejim

enti 
ya 

utum
ushi 

w
a 

um
m

a 
(PO

PSM
) 

kuboreshw
a. 

Pam
oja 

na 
hilo, ninapendekeza hatua za kinidham

u 
zichukuliw

e kw
a m

adereva w
anne (4) kw

a 
m

apungufu 
yaliyojitokeza 

w
akati 

w
a 

kusim
am

ia 
m

afuta, 
na 

afisa 
aliyetajw

a 
anapasw

a 
kurudisha 

jum
la 

ya 
sh.1,000,000 

kw
a 

ajili 
ya 

ununuzi 
w

a 
vipeperushi am

bavyo havikununuliw
a. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

14 
12.3.7.3 

M
apungufu 

Yaliyobainka 
kw

enye 
M

alipo 
yaliyolipw

a 
kutoka 

kw
enye 

fedha za m
atum

izi ya kaw
aida (O

C) 
kuanzia Julai 2019 hadi N

ovem
ba 2019 

N
i 

m
aoni 

yangu 
kw

am
ba, 

m
ifum

o 
ya 

udhibiti 
w

a 
ndani 

katika 
O

fisi 
ya 

Rais 
M

enejim
enti 

ya 
U

tum
ishi 

w
a 

U
m

m
a 

(PO
PSM

) ni dhaifu. Kw
a hivyo, kuna hatari 

ya fedha za w
alipakodi kutum

iw
a vibaya 

kila m
ara. Katika hali hii, ninapendekeza 

m
aboresho 

m
akubw

a 
ya 

m
ifum

o 
ya 

udhibiti 
w

a 
ndani 

katika 
O

fisi 
ya 

Rais 
M

enejim
enti 

ya 
U

tum
ishi 

w
a 

U
m

m
a 

(PO
PSM

). 
Sanjari 

na 
hii, 

ninapendekeza 
hatua 

stahiki 
za 

kinidham
u 

zichukuliw
e 

dhidi ya Kaim
u M

hasibu M
kuu, na kiasi cha 

Sh.4,300,000 
am

bacho 
hakikutum

ika 
kinastahili kurejeshw

a. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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12.3.8 

U
kaguzi M

aalum
u uliofanyika kw

a W
akala w

a T
aifa w

a U
tafiti w

a N
yum

ba Bora na V
ifaa vya U

jenzi 
(N

H
BRA

) kw
a kipindi cha kuanzia m

w
aka 2010 hadi m

w
aka 2018 

15 
12.3.8.1 

M
apungufu 

yaliyobainika 
w

akati 
w

a 
U

sim
am

izi 
w

a 
M

atum
izi, 

M
apato, 

U
nunuzi 

na 
W

akala 
w

a 
Taifa 

w
a 

U
tafiti w

a N
yum

ba Bora na Vifaa vya 
U

jenzi (N
H

BRA) kuanzia m
w

aka 2010 
hadi m

w
aka 2018 

Katika suala hili, ninapendekeza m
apitio 

m
akubw

a ya m
ifum

o ya udhibiti w
a ndani 

katika O
fisi ya W

akala w
a Taifa w

a U
tafiti 

w
a 

N
yum

ba 
Bora 

na 
Vifaa 

vya 
U

jenzi 
(N

H
BRA). Pam

oja na hayo, ninapendekeza 
kurejeshw

a kw
a Sh.16,990,300 na m

aafisa 
w

anne 
(4) 

w
aliotajw

a 
am

bao 
haw

akuhudhuria m
afunzo nchini U

ganda. 
U

chunguzi 
unapasw

a 
kuanzishw

a 
kw

a 
w

afanyakazi 
w

aliopoteza 
vitabu 

vya 
m

apato kum
i na viw

ili (12) na kusababisha 
O

fisi ya W
akala w

a Taifa w
a U

tafiti w
a 

N
yum

ba Bora na Vifaa vya U
jenzi (N

H
BRA) 

kutokusanya m
apato iliyotarajia 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

M
w

aka 2017/18 

  
12.2.1 

U
kaguzi M

aalum
 w

a U
nunuzi w

a M
fum

o w
a Kidijitali w

a Kusajili W
apiga Kura (BV

R) uliofanyw
a na 

Tum
e ya Taifa ya U

chaguzi (N
EC)  

16 
12.2.1.1 

M
fum

o w
a kidijitali w

a kusajili W
apiga 

kura 
(BVR) 

w
a 

Tum
e 

ya 
Taifa 

ya 
U

chaguzi (N
EC) H

aukuunganishw
a na 

BVR za M
am

laka ya Vitam
bulisho vya 

Taifa 
(N

IDA) 
na 

W
akala 

w
a 

U
sajili, 

U
filisi na U

dham
ini (RITA) na M

alipo 

Kuhusiana na suala hili, naishauri Serikali 
kuongeza 

usim
am

izi 
w

a 
m

ikataba 
kw

a 
ukaribu 

ili 
kupunguza 

m
atatizo 

yatokanayo 
na 

ubadhirifu 
na 

m
atum

izi 
m

abaya ya rasim
ali za um

m
a. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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yasiyokuw
a 

na 
tija 

ya 
m

anunuzi 
ya 

leseni 
za 

w
indow

s 
na 

biom
etric 

algorithm
s kiasi cha Sh.862,085,100 

17 
12.2.1.2 

M
alipo zaidi kw

a M
zabuni ya jum

la ya 
Dola za M

arekani 148,243.73 
N

ashauri 
fedha 

zaidi 
zilizolipw

a 
kw

a 
M

zabuni 
zirejeshw

e, 
na 

hatua 
kali 

za 
kisheria 

na 
kinidham

u 
zichukuliw

e 
kw

a 
M

aafisa w
a Tum

e ya Taifa ya U
chaguzi 

(N
EC) w

alioshirikiana na M
zabuni kupora 

M
ali za U

m
m

a. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji  

18 
12.2.1.3 

M
alipo 

ya 
M

afunzo 
am

bayo 
hayakufanyika 

ya 
Jum

la 
ya 

Dola 
za 

M
arekani 358,650 

Kuhusiana 
na 

hili, 
nashauri 

M
zabuni 

arejeshe 
kiasi 

tajw
a. 

Aidha, 
hatua 

za 
Kinidham

u 
na 

kisheria 
zichukuliw

e 
kw

a 
M

aafisa 
w

ote 
w

a 
Tum

e 
ya 

Taifa 
ya 

U
chaguzi 

(N
EC) 

w
aliohusika 

kufanya 
m

alipo bila m
afunzo kufanyika. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

  
12.2.2 

U
kaguzi M

aalum
 Kuhusu ununuzi w

a M
fum

o w
a U

tam
buzi w

a A
lam

a za V
idole (A

FIS ) uliofanyw
a na 

Jeshi la Polisi Tanzania 
19 

12.2.2.1 
Vigezo vya Kiufundi zilivyoandaliw

a na 
M

tum
iaji 

M
fum

o 
w

a 
utam

buzi 
w

a 
Alam

a 
za 

Vidole 
(AFIS) 

H
avikuzingatiw

a w
akati w

a Tathm
ini 

ya Zabuni 

Kuhusiana 
na 

suala 
hili, 

nashauri 
m

anunuzi 
m

apya 
yote 

kufuata 
m

ahitaji 
kam

a 
ilivyoelekezw

a 
kw

enye 
kifungu 

39(1)(b)-(d) 
cha 

Sheria 
ya 

M
anunuzi 

ya 
U

m
m

a ya M
w

aka 2011 ili kuw
eza kupata 

tham
ani 

halisi 
ya 

fedha. 
Pia, 

nasisitiza 
m

am
laka 

husika 
zichukue 

hatua 
stahiki 

kw
a m

aofisa w
ote w

aliohusika. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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20 
12.2.2.2 

Vifaa vya aina M
oja vyenye Sifa na 

U
w

ezo 
unaolingana 

vilitozw
a 

Bei 
Tofauti 

na 
Kusababisha 

M
zabuni 

Kulipw
a zaidi ya Sh.556,647,610 

N
ashauri hatua za kisheria na kinidham

u 
zichukuliw

e kw
a m

aafisa w
ote w

a Jeshi la 
Polisi 

w
aliosababishia 

Serikali 
hasara 

ya 
jum

la ya Sh.556,647,610. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

21 
12.2.2.3 

Zabuni 
yenye 

Kum
b 

N
a. 

M
E.014/PF/2011/2012/G

/12 
Lot 

1 
kw

a ajili ya U
nunuzi w

a M
fum

o w
a 

U
tam

buzi w
a Alam

a za Vidole (AFIS) 
ilitolew

a kw
a M

zabuni Asiyekuw
a na 

Sifa. 

Kw
a 

m
antiki 

hii, 
nashauri 

vigezo 
vilivyow

ekw
a 

kw
enye 

Zabuni 
vitum

ike 
w

akati w
ote w

a tathm
ini, uidhinishaji na 

utoaji w
a Zabuni kam

a ilivyoelekezw
a na 

Sheria ya M
anunuzi ya U

m
m

a ya M
w

aka 
2011 pam

oja na Kanuni zake za M
w

aka 
2013. N

asisitiza w
ajum

be w
a Kam

ati za 
Tathm

ini za Zabuni kuw
a huru na kutum

ia 
w

eledi 
w

akati 
w

ote 
w

a 
utekelezaji 

w
a 

m
ajukum

u yao. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

22 
12.2.2.4 

M
anunuzi ya M

fum
o w

a U
tam

buzi w
a 

Alam
a 

za 
Vidole 

H
ayakuw

a 
Kw

enye 
Bajeti ya Jeshi la Polisi 

Kuhusiana na hili, nashauri m
atum

izi yote 
yatokane 

na 
bajeti 

iliyopitishw
a 

na 
kuidhinishw

a 
na 

bunge; 
na 

uham
isho 

w
ow

ote 
ufuate 

taratibu 
zilizoainishw

a 
kw

enye 
kifungu 

N
a. 

41 
cha 

Sheria 
ya 

Bajeti ya M
w

aka 2015. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

23 
12.2.2.5 

Kutofungw
a Kw

a Vifaa Vya U
tam

buzi 
w

a 
Alam

a 
za 

Vidole 
(AFIS) 

Vya 
G

haram
a 

Ya 
Sh.1,736,056,030.45 

Kw
enye M

agereza 35 

N
ashauri 

vifaa 
hivi 

kufungw
a 

kw
enye 

M
agereza 

35 
yaliyoainishw

a 
bila 

kuchelew
a. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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24 
12.2.2.6 

M
afunzo kw

a W
ataalam

u 30 w
a M

fum
o 

Yaliyogharim
u 

Sh.604,390,244 
H

ayakufanyika 

Kw
a m

antiki hii, nashauri M
zabuni Lugum

i 
Enterprises 

Lim
ited 

am
a 

akam
ilishe 

m
afunzo 

ya 
w

ataalum
u 

30 
au 

arudishe 
gharam

a za m
afunzo alizolipw

a. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

25 
12.2.2.7 

“M
onitor” 

58 
Aina 

ya 
L2250p zenye 

ukubw
a w

a inchi 22 na zenye tham
ani 

Ya 
Sh.159,166,100 

H
azikuonekana 

W
akati w

a U
kaguzi 

Kuhusiana 
na 

suala 
hili, 

napendekeza 
hatua 

za 
kisheria 

na 
kinidham

u 
zichukuliw

e kw
a m

aafisa w
ote w

a O
fisi ya 

U
pelelezi M

akao M
akuu ya Jeshi la Polisi 

w
alioshindw

a kutunza “m
onitor’’ 58 aina 

ya 
Dell 

optiplex 
m

odeli 
L2250P 

yenye 
ukubw

a w
a inchi 22. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

26 
12.2.2.8 

M
alipo 

ya 
H

udum
a 

am
bayo 

H
aikufanyika Sh.3,304,000,000 

H
ivyo, nashauri hudum

a ya m
atengenezo 

na 
uw

ezeshaji 
ikam

ilishw
e 

na 
M

zabuni 
Lugum

i Enterprises Lim
ited kw

enye m
ikoa 

yote 
ishirini 

na 
sita 

(26) 
kam

a 
ilivyoelekezw

a kw
enye m

aktaba. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

27 
12.2.2.9 

M
alipo 

ya 
M

onitor 
213 

Aina 
ya 

Dell 
yenye 

U
kubw

a 
w

a 
Inchi 

22 
(M

odeli 
L2250P 22 W

ide H
ybrid 0282 TCO

-5.0 
1680X105075H

Z) 
zenye 

G
haram

a 
ya 

Sh.431,658,635 am
bazo H

azikuletw
a 

Kuhusiana na suala hili, nashauri Jeshi la 
Polisi 

kutopokea 
M

onitors 
213 

am
bazo 

hazina 
m

atum
izi 

yoyote 
kw

enye 
M

fum
o 

w
a U

tam
buzi w

a Alam
a za Vidole. H

ivyo, 
Lugum

i Enterprises Lim
ited arejeshe kiasi 

cha Sh.195,221,282 kilicholipw
a zaidi. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

  
12.2.3 

U
kaguzi M

aalum
 w

a Tuhum
a za U

badhirifu w
a Fedha za U

m
m

a w
akati w

a U
jenzi w

a U
w

anja w
a 

N
dege w

a Songw
e uliofanyw

a na M
am

laka ya Viw
anja Vya N

dege (TA
A

) 
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M
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H
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utekelezaji 

28 
12.2.3.1 

M
alipo ya Shughuli za U

jenzi am
bazo 

H
azikuidhinishw

a na M
handisi M

shauri 
ya 

Sh. 
5,482,610,339.86 

na 
M

alipo 
yenye U

danganyifu ya Sh.570,508,125 

Kuhusiana 
na 

suala 
hili, 

napendekeza 
M

am
laka 

ya 
Viw

anja 
vya 

N
dege 

(TAA) 
kuanzisha 

uchunguzi 
kw

enye 
H

ati 
za 

M
alipo N

a. 10 na 03 kabla ya kukabidhiw
a 

kw
a 

M
radi 

na 
urejeshaji 

w
a 

pesa 
zilizoshikiliw

a kw
a m

atazam
io (Retention 

m
oney) kw

a M
kandarasi. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

29 
12.2.3.2 

Kutorejeshw
a kw

a M
alipo ya Aw

ali ya 
Kuanzisha 

Shughuli 
za 

U
jenzi 

Sh.1,528,200,879.98 

Kuhusiana na hili, nashauri m
w

ajiri (TAA) 
kurejesha 

kiasi 
husika 

kw
enye 

H
ati 

za 
M

adai am
bazo M

kandarasi hajalipw
a. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

30 
12.2.3.3 

M
alipo 

kw
a 

M
kandarasi 

am
bayo 

H
akustahili Sh.3,383,387,095 

Kuhusiana 
na 

suala 
hili, 

nashauri 
M

kandarasi dp Shapriya &
 Co LTD arejeshe 

kiasi 
cha 

jum
la 

ya 
Sh.3,383,387,095 

am
bazo 

hakustahili 
kulipw

a, 
ikiw

a 
ni 

pam
oja 

na 
kuw

achukulia 
hatua 

za 
kinidham

u na kisheria kw
a M

aafisa w
ote 

w
a M

am
laka ya Viw

anja vya N
dege (TAA) 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

  
12.2.4 

U
kaguzi M

aalum
 w

a U
nunuzi w

a Sare za Polisi uliofanyw
a na Jeshi la Polisi 

31 
12.2.4.1 

M
aoni 

ya 
M

w
anasheria 

M
kuu 

w
a 

Serikali H
ayakuzingatiw

a 
H

ivyo, nashauri Jeshi la Polisi m
ara zote 

kufanya m
anunuzi kw

a kuzingatia sheria, 
ikiw

a ni pam
oja na kujum

uisha m
aoni ya 

M
w

anasheria M
kuu w

a Serikali m
ara baada 

ya kuhakiki rasim
u za m

ikataba. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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32 
12.2.4.2 

M
alipo 

ya 
Sare 

za 
Polisi 

am
bazo 

H
azikuletw

a 
Kw

a 
Boharia 

M
kuu 

w
a 

Jeshi la Polisi Sh.16,660,000,000 

Kuhusu suala hili, nashauri M
zabuni Daissy 

G
eneral Traders arejeshe kiasi alicholipw

a 
kw

a 
kutoleta 

Sare 
za 

Polisi 
na 

hatua 
stahiki 

za 
kinidham

u 
na 

kisheria 
zichukuliw

e kw
a M

aofisa w
ote w

a Jeshi la 
Polisi kw

a kuisababishia Serikali hasara. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

  
12.2.5 

U
kaguzi M

aalum
 w

a M
asurufu Katika W

izara ya Kilim
o, M

ifugo na U
vuvi (Fungu N

a. 43), W
izara ya 

Elim
u, Sayansi na Teknolojia (Fungu N

a. 46), W
izara ya A

fya, M
aendeleo ya Jam

ii, Jinsia, W
azee na 

W
atoto (Fungu N

a.52) na W
izara ya U

jenzi, U
chukuzi na M

aw
asiliano (Fungu N

a. 98) 
33 

12.2.5.1 
M

asurufu 
am

bayo 
H

ayajarejeshw
a 

Sh.245,194,247.8 
H

ivyo, 
napendekeza 

M
aafisa 

M
asuuli 

w
a 

W
izara 

zilizotajw
a 

kuhakikisha 
kuw

a 
m

asurufu 
am

bayo 
hayajarejeshw

a 
yakatw

e kw
enye m

ishahara ya W
atum

ishi 
husika 

kam
a 

ilivyoelekezw
a 

na 
Kanuni 

103(2) ya Kanuni za Fedha za U
m

m
a za 

m
w

aka 2001. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

34 
12.2.5.2 

M
asurufu 

yalitolew
a 

kw
a 

Shughuli 
am

bazo H
azikuw

a kw
enye Bajeti Sh. 

32,529,895 

Kuhusiana 
na 

suala 
hili, 

nashauri 
Afisa 

M
asuuli 

(Fungu 
N

a. 
43) 

kutoa 
m

asurufu 
kw

enye m
atum

izi am
bayo yam

ebajetiw
a 

na 
kuhakikisha 

m
asurufu 

ya 
m

radi 
w

a 
ERPP yanarejeshw

a 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

35 
12.2.5.3 

M
asurufu 

am
bayo 

Yam
eshughulikiw

a 
nje 

ya 
M

fum
o 

w
a 

“Epicor 
Im

prest 
M

odule” Sh.11,756,128,459.71 

N
ashauri 

M
aafisa 

M
asuuli 

w
ote 

kushughulikia 
m

asurufu 
yote 

ndani 
ya 

m
fum

o 
w

a 
“Epicor 

Im
prest 

M
odule” 

ili 
kuw

e 
na 

tham
ani 

halisi 
ya 

fedha 
ya 

ununuzi w
a m

fum
o w

a ‘‘Epicor” 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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36 
12.2.5.4 

M
asurufu yaliyorejeshw

a am
bayo yana 

N
yaraka 

Pungufu 
au 

yasiyokuw
a 

na 
N

yaraka Sh. 3,282,748,190.42 

Kuhusiana 
na 

suala 
hili, 

nashauri 
Afisa 

M
asuuli 

kuw
aw

ajibisha 
M

aafisa 
w

ote 
am

bao 
w

am
erejesha 

m
asurufu 

yenye 
nyaraka 

pungufu, 
na 

w
ale 

am
bao 

w
am

epoteza nyaraka za m
asurufu. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

  
12.2.6 

U
kaguzi M

aalum
 w

a U
nunuzi w

a M
agari 777 aina ya A

shok Leyland uliofanyw
a na Jeshi la Polisi 

Tanzania 
37 

12.2.6.1 
M

apugufu 
yaliyojitokeza 

kw
enye 

ununuzi w
a m

agari 777 aina ya Ashok 
Leyland 

yenye 
tham

ani 
ya 

Dola 
za 

M
arekani 29,606,100 

Kw
a 

suala 
hili, 

napendekeza 
m

agari 
22 

yenye 
tham

ani 
ya 

Dola 
za 

M
arekani 

572,506 
yaliyopatikana 

na 
kasoro 

na 
kukataliw

a na Jeshi la Polisi yabadilishw
e. 

M
agari 

280 
yenye 

tham
ani 

ya 
Dola 

za 
M

arekani 6,759,648 na vipuri vya tham
ani 

ya 
Dola 

za 
M

arekani 
5,510,429 

viletw
e 

m
ara 

m
oja 

ili 
kuepuka 

ongezeka 
la 

gharam
a 

za 
kujitolea 

(com
m

itm
ent 

charges) za m
kopo w

a Dola za M
arekani 

13,477,570,30 
am

bao 
haujatum

ika. 
N

inahim
iza 

Serikali 
daim

a 
kucham

bua 
m

ikopo yote kw
a ufanisi na kuachana na 

m
ikopo 

yenye 
m

asharti 
ya 

kibiashara 
am

bayo 
inaonekana 

kuw
a 

ya 
gharam

a 
kubw

a. 
Zaidi, 

ninahim
iza 

Kam
ati 

za 
U

sim
am

izi w
a M

adeni za Kitaifa kufanya 
kazi kitaalum

 na kutekeleza taratibu zote 
kam

a 
zilivyoainishw

a 
kw

enye 
Sheria 

ya 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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m
ikopo ya Serikali, D

ham
ana na Ruzuku 

ya M
w

aka 1974 (m
arekebisho ya m

w
aka 

2003) na Kanuni zake. 
  

12.2.7 
U

kaguzi M
aalum

 Kuhusiana na Tuhum
a za M

atum
izi M

abaya ya M
arejesho ya M

ikopo Katika M
fuko 

w
a Rais w

a Kujitegem
ea (PTF) T

aw
i la M

orogoro 

38 
12.2.7.1 

M
atum

izi m
abaya ya Fedha W

akati w
a 

Kulipa M
arejesho ya M

ikopo ya Jum
la 

ya Sh.67,489,000 

N
am

shauri 
Katibu 

M
kuu 

Kiongozi 
kuhakikisha kuw

a U
ongozi w

a M
fuko w

a 
Rais 

w
a 

Kujitegem
ea 

(PTF) 
unasim

am
ia 

kikam
ilifu urejeshaji w

a fedha kiasi cha 
Sh.67,489,000. Pia, achukue hatua stahiki 
za kisheria kw

a W
atum

ishi husika 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

39 
12.2.7.2 

M
ikopo 

Iliyotolew
a 

Isiyothibitika 
Kupokelew

a 
na 

W
alengw

a 
Sh.2,500,000 

N
inapendekeza M

enejim
enti ya M

fuko w
a 

Rais w
a Kujitegem

ea (PTF) kupitia m
fum

o 
w

ake 
w

a 
uendeshaji 

kw
a 

m
tazam

o 
w

a 
kudhibiti uw

ezekano w
a m

atum
izi m

abaya 
ya m

ikopo. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

40 
12.2.7.3 

Risiti 
za 

M
alipo 

ya 
M

arejesho 
Zilizopatikana 

kw
a 

W
akopaji 

Zisizoainishw
a Katika Kum

bukum
bu za 

M
alipo ya M

arejesho ya M
fuko w

a Rais 
w

a 
kujitegem

ea 
(TPF) 

Kiasi 
cha 

Sh.76,560,550 

N
inapendekeza 

Katibu 
M

kuu 
Kiongozi 

kuhakikisha 
kw

am
ba, 

kiasi 
hicho 

kilichotum
ika isivyostahili kinarudishw

a na 
hatua stahiki zinachukuliw

a. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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41 
12.2.7.4 

U
danganyifu kw

a Kutum
ia N

yaraka za 
W

anacham
a 

w
a 

Kikundi 
cha 

M
kopo 

Katika 
M

aom
bi 

ya 
M

kopo 
Sh.15,000,000 

N
inapendekeza 

Katibu 
M

kuu 
Kiongozi 

kuhakikisha kuw
a U

ongozi w
a M

fuko w
a 

Rais 
w

a 
Kujitegem

ea 
(PTF) 

unasim
am

ia 
urejeshaji w

a m
kopo w

a Sh.20,062,500 na 
kuchukua 

hatua stahiki kw
a w

aliohusika 
katika udanganyifu. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

42 
12.2.7.5 

Kuunda 
Kikundi 

H
ew

a 
na 

kupatiw
a 

M
kopo kw

a N
jia ya U

danganyifu Sh.5, 
000,000 

N
inapendekeza m

enejim
enti ya M

fuko w
a 

Rais 
w

a 
Kujitegem

ea 
(PTF) 

kuhakikisha 
fedha 

hizo 
zinarejeshw

a 
katika 

M
fuko. 

Pia, kuchukua hatua za kisheria dhidi ya 
aliyekuw

a 
M

eneja 
w

a 
taw

i 
la 

M
orogoro 

kw
a 

kushiriki 
katika 

shughuli 
za 

ubadhirifu. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

M
w

aka 2016/17 

43 
12.1.2 

U
KA

G
U

ZI 
M

A
A

LU
M

 
JU

U
 

YA
 

U
KU

SA
N

YA
JI M

A
D

U
H

U
LI/M

A
PA

TO
 N

A
 

U
N

U
N

U
ZI 

W
A

 
KIW

A
N

JA
 

KA
TIKA

 
ID

A
RA

 YA
 U

H
A

M
IA

JI (FU
N

G
U

 93 

M
apendekezo 

kulingana 
na 

m
atokeo 

ya 
ukaguzi m

aalum
 huu; 

i). 
U

ongozi 
uhakikishe 

m
akusanyo 

ya 
m

apato ya jum
la ya Sh. 205,466,447 na 

Sh. 132,365,604 zilizoongezw
a 

kw
enye 

ununuzi 
w

a 
kiw

anja 
kw

a 
udanganyifu, 

Kasum
ulu 

Kyela, 
M

beya 
zinarejeshw

a na kuw
eka kw

enye akaunti 
ya Serikali; na 
ii). 

H
atua 

za 
kinidham

u 
na 

kisheria 
zichukuliw

e 
dhidi 

ya 
w

ote 
w

aliohusika 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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N
am

ba 
 

A
ya 

Kichw
a cha habari 

M
apendekezo 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

kw
enye m

iam
ala hiyo 

44 
12.1.3 

U
kaguzi M

aalum
 katika M

am
laka ya 

V
itam

bulisho vya Taifa (N
ID

A
) 

M
apendekezo: 

i). 
M

am
laka 

ihakikishe 
urejeshw

aji 
w

a 
jum

la 
ya 

Sh. 
402,210,885.02 

kutoka 
Kam

puni 
ya 

BM
TL 

(sasa 
The 

Copy 
Cat 

Tanzania Ltd). 
ii). 

M
am

laka 
ihakikishe 

urejeshw
aji 

w
a 

kiasi 
cha 

jum
la 

ya 
Sh. 

167,445,671.91 
kutoka kw

a G
otham

 International Lim
ited 

na hatua stahiki zichukuliw
e na M

am
laka 

ili kuhakikisha uzingatiw
aji w

a m
ikataba 

katika 
m

alipo 
ili 

kuepusha 
hasara 

zisizotarajiw
a. 

iii). 
M

enejim
enti 

ya 
M

am
laka 

ihakikishe 
kuw

a 
G

otham
 

International 
Lim

ited 
inarejesha 

jum
la 

ya 
kiasi 

cha 
Dola 

za 
M

arekani 551,500 zilizolipw
a kw

a ajili ya 
kufanya 

m
apitio 

ya 
sheria 

am
bayo 

hakuifanya. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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45 
12.1.4 

U
kaguzi M

aalum
u w

a U
tekelezaji w

a 
M

radi w
a U

jenzi w
a V

ituo vya Polisi 
vya M

fano U
liotekelezw

a na Jeshi la 
Polisi 

Katika 
M

ikoa 
M

balim
bali 

ya 
Tanzania Chini ya M

radi w
a STA

CA
 

unaofadhiliw
a N

a D
FID

 

Kulingana na m
atokeo hayo,m

enejim
enti 

inashauriw
a kam

a ifuatavyo: 
i). Ihakikishe kuw

a shughuli zote za m
iradi 

inayotekelezw
a 

na 
Jeshi 

hilo 
zifanyike 

kw
a kuzingatia M

ikataba, M
ipango kazi na 

Bajeti husika; na 
ii). 

Kuim
arisha 

m
ifum

o 
ya 

udhibiti 
w

a 
ndani 

am
bayo 

itahakikisha 
sheria 

na 
kanuni 

zinafuatw
a 

w
akati 

w
a 

m
chakato 

w
a m

anunuzi. 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

46 
12.1.5 

Taarifa 
ya 

U
kaguzi 

M
aalum

u 
w

a 
kuhakiki 

m
adai 

ya 
Kam

puni 
ya 

W
EN

TW
O

RTH
 

G
as 

Lim
ited 

juu 
ya 

gharam
a 

zilizotum
ika 

kujenga 
m

iundom
binu 

ya 
kusafirishia, 

kusam
baza U

m
em

e katika M
radi w

a 
U

m
em

e w
a M

tw
ara 

Kulingana 
na 

m
atokeo 

hayo, 
yafuatayo 

yanashauriw
a kam

a ifuatavyo: 
i). G

haram
a ya jum

la ya D
ola za M

arekani 
2,696,848 

ikiw
a 

ni 
gharam

a 
za 

M
enejim

enti 
haipasw

i 
kulipw

a 
na 

M
EM

 
kw

a W
EN

TW
O

RTH
; 

ii). Tunapendekeza m
enejim

enti ya M
EM

 
kutokulipa 

gharam
a 

za 
M

ali 
na 

Vifaa 
zenye 

tham
ini 

ya 
Dola 

za 
M

arekani 
1,768,631 kam

a zinavyodaiw
a na kam

puni 
W

entw
orth 

G
as 

Ltd 
kw

a 
kuw

a 
hazina 

uhusiano na m
iradi M

EP na M
ICRA; 

iii). W
izara ya N

ishati 
na M

adini 
(M

EM
) 

inapasw
a 

kukata/kupunguza 
gharam

a 
za 

ununuzi 
w

a 
m

ajenereta 
m

atatu 
yenye 

tham
ani 

ya 
jum

la 
ya 

Dola 
za 

M
arekani 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 



 

415  

N
am

ba 
 

A
ya 

Kichw
a cha habari 

M
apendekezo 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

1,669,568 
kutoka 

kw
enye 

m
adai 

yaliyotolew
a na W

entw
orth G

as Lim
ited; 

iv). 
W

izara 
ya 

N
ishati 

na 
M

adini 
(M

EM
) 

inapasw
a kukata/kupunguza kiasi cha dola 

za 
M

arekani 
85,318.86 

kutoka 
kw

enye 
m

adai ya W
entw

orth G
as Lim

ited ikiw
a ni 

bakaa am
bayo haikurudishw

a M
EM

; na 
v). 

W
izara 

ya 
N

ishati 
na 

M
adini 

(M
EM

) 
inapasw

a 
kukata/kupunguza 

kiasi 
cha 

Dola za M
arekani 4,847,542 kutoka kw

a 
m

adai 
yaliyotolew

a 
na 

W
entw

orth 
G

as 
Lim

ited kw
a kuw

a kam
puni hiyo ilizidisha 

gharam
a za m

radi w
ake ulionunuliw

a na 
Serikali. 

47 
12.1.6 

U
kaguzi m

aalum
 C

ham
a cha W

alim
u 

Tanzania (C
W

T) 
M

enejim
enti 

ya 
Cham

a 
cha 

W
alim

u 
Tanzania 

(CW
T) 

inapasw
a 

kuhakikisha 
kuw

a uw
ekezaji ulioanzishw

a w
a M

CBL na 
M

w
alim

u 
H

ouse 
unaendeshw

a 
vizuri 

kupitia 
sera 

iliyow
ekw

a 
ya 

uw
ekezaji 

am
bayo 

itaw
eka 

m
alengo 

na 
njia 

za 
kufikia m

alengo yaliyopangw
a 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 

48 
12.1.7 

U
KA

G
U

ZI M
A

A
LU

M
U

 W
A

 JU
M

U
IYA

 YA
 

SERIKA
LI ZA

 M
TA

A
 (A

LA
T) 

Kutokana 
na 

m
atokeo 

ya 
ukaguzi 

huo 
m

aalum
, nashauri kw

am
ba: 

M
enejim

enti 
ya 

Jum
uiya 

ya 
Serikali 

za 
M

itaa (ALAT) iim
arishe m

ifum
o ya U

dhibiti 
w

a 
N

dani. 
H

ii 
ni 

kw
a 

kuw
a 

udhaifu 

Pendekezo 
lipo 

katika 
hatua 

ya 
utekelezaji 
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N
am

ba 
 

A
ya 

Kichw
a cha habari 

M
apendekezo 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

m
kubw

a 
uliotam

buliw
a 

um
etokana 

na 
kushindw

a kw
a m

fum
o w

a udhibiti. 
U

chunguzi w
a kina, hatua za kisheria na 

za 
kisheria 

zinapasw
a 

kuchukuliw
a 

kw
a 

m
aafisa 

hao 
kw

a 
kutotim

iza 
m

ajukum
u 

yao kw
a ufanisi, hivyo kusababisha hasara 

kw
a fedha za Jum

uiya ya Serikali za M
itaa 

(ALAT). 
U

dhibiti 
w

a 
ndani 

kuhusiana 
na 

m
akusanyo 

ya 
m

apato 
uim

arishw
e, 

na 
m

akusanyo 
yasiyopelekw

a 
benki 

yenye 
tham

ani ya Sh. 14,330,000 yanapatikana 
na kuw

ekw
a kw

enye akaunti husika. 
M

kataba 
ulioingiw

a 
kati ya 

M
enejim

enti 
ya Jum

uiya ya Serikali za M
itaa (ALAT) na 

M
/S 

Vision 
Investm

ent 
hauhuishw

i 
upya 

baada 
ya 

kukam
ilika. 

H
ii 

ni 
kw

a 
kuw

a, 
asili 

yake 
ya 

kuw
apo 

si 
w

azi. 
Zaidi, 

M
enejim

enti 
lazim

a 
ihakikishe 

kuw
a 

m
akusanyo yasiyow

asilishw
a kiasi cha Sh. 

90,000,000 
na 

M
/S 

Vision 
Investm

ent 
yanarejeshw

a. 
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Kiam
batisho N

a. VII: M
akadirio, Fedha Zilizotolew

a na M
atum

izi H
alisi ya Fedha za M

atum
izi ya Kaw

aida kw
a 

kipindi cha M
iaka M

itano  

FU
N

G
U

 
W

IZA
RA 

 M
AKADIRIO

 (Sh. 
M

ilioni)  

 FEDH
A 

ZILIZO
PO

KELE
W

A  (Sh. 
M

ilioni) 

 M
ATU

M
IZI (Sh. 

M
ilioni)   

 (U
PU

N
G

U
FU

)/ZAIDI 
YA FEDH

A 
ZILIZO

PO
KELEW

A  
(Sh. M

ilioni) 

 BAKAA  (Sh. M
ilioni) 

26 
O

fisi ya W
aziri M

kuu 
          12,548  

                  
10,105  

           9,751  
                           

(2,444) 
                                  

354  

31 
O

fisi ya M
akam

unw
a Raisi 

          10,259  
                    

9,603  
           9,537  

                              
(655) 

                                    
66  

34 
M

am
bo ya N

je na U
shirikiano w

a Kim
ataifa 

        179,020  
                

149,390  
       128,090  

                         
(29,630) 

                             
21,300  

37 
O

fisi ya W
aziri M

kuu 
          19,110  

                  
17,990  

         17,888  
                           

(1,120) 
                                  

102  

41 
Katiba na Sheria 

            8,616  
                    

8,085  
           8,062  

                              
(531) 

                                    
24  

43 
Kilim

o Chakula na U
shirika 

          69,115  
                  

61,217  
         61,075  

                           
(7,897) 

                                  
142  

44 
Viw

and na Biashara 
          29,004  

                  
25,857  

         25,848  
                           

(3,147) 
                                    

10  

45 
O

fisi ya Taifa ya U
kaguzi  

          55,077  
                  

51,479  
         51,479  

                           
(3,598) 

                                 
-     

46 
Elim

u M
afunzo ya Juu na U

fundi 
        567,990  

                
522,231  

       520,801  
                         

(45,759) 
                               

1,430  

48 
Aridhi na M

akazi 
          40,097  

                  
36,629  

         36,587  
                           

(3,468) 
                                    

42  

49 
M

aji na U
m

w
agiliaji 

          34,802  
                  

32,853  
         32,648  

                           
(1,949) 

                                  
205  

50 
Fedha U

chum
i na M

ipango 
          71,694  

                  
67,846  

         67,453  
                           

(3,848) 
                                  

393  

51 
M

am
bo ya N

dani 
          21,180  

                  
18,752  

         18,752  
                           

(2,427) 
                                  

-     

52 
Afya M

aendeleo ya Jam
ii Jinsia W

anaw
ake 

W
azee na W

atoto 
        420,599  

                
393,644  

       393,644  
                         

(26,955) 
                            -     

53 
Afya M

aendeleo ya Jam
ii Jinsia W

anaw
ake 

W
azee na W

atoto 
          29,021  

                  
26,513  

         26,121  
                           

(2,508) 
                                  

392  
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FU
N

G
U

 
W

IZA
RA 

 M
AKADIRIO

 (Sh. 
M

ilioni)  

 FEDH
A 

ZILIZO
PO

KELE
W

A  (Sh. 
M

ilioni) 

 M
ATU

M
IZI (Sh. 

M
ilioni)   

 (U
PU

N
G

U
FU

)/ZAIDI 
YA FEDH

A 
ZILIZO

PO
KELEW

A  
(Sh. M

ilioni) 

 BAKAA  (Sh. M
ilioni) 

56 
Taw

ala za M
ikoa na Serikali za M

itaa 
          69,374  

                  
62,500  

         61,902  
                           

(6,874) 
                                  

598  

57 
U

linzi na Jeshi la Kujenga Taifa 
          19,865  

                  
16,905  

         18,557  
                           

(2,961) 
                             

(1,652) 

58 
N

ishati na M
adini 

          26,339  
                  

23,486  
         23,353  

                           
(2,853) 

                                  
133  

60 
W

izara ya Viw
anda, Biashara na U

w
ekezaji 

          21,384  
                  

19,551  
         19,514  

                           
(1,833) 

                                    
37  

62 
U

jenzi U
chukuzi na M

aw
asiliano  

          95,796  
                  

92,417  
         92,417  

                           
(3,378) 

                                       
-  

64 
W

izara ya U
vuvi na M

ifugo 
          18,432  

                  
16,344  

         16,184  
                           

(2,088) 
                                  

161  

65 
Kazi Ajira na M

aendeleo ya Vijana 
          64,036  

                  
62,044  

         62,028  
                           

(1,992) 
                                    

16  

68 
U

jenzi U
chukuzi na M

aw
asiliano 

            4,192  
                    

3,825  
           3,821  

                              
(367) 

                                      
4  

69 
M

aliasili na U
talii 

          72,132  
                  

63,330  
         62,694  

                           
(8,802) 

                                  
636  

96 
H

abari U
tam

aduni na M
ichezo 

          27,230  
                  

25,882  
         25,748  

                           
(1,348) 

                                  
134  

98 
U

jenzi U
chukuzi na M

aw
asiliano  

          36,283  
                  

32,859  
         32,856  

                           
(3,424) 

                                      
4  

99 
M

ifugo na M
aendeleo ya U

vuvi 
          29,695  

                  
25,555  

         25,554  
                           

(4,140) 
                                       

-  

100 
W

izara ya M
adini 

          43,744  
                  

42,158  
         41,876  

                           
(1,586) 

                                  
282  

FU
N

G
U

  
SEKRETA

RIETI ZA
 M

IKO
A

 

36 
Katavi 

            3,421  
                    

3,007  
           3,005  

                              
(415) 

                                      
1  

47 
Sim

iyu 
            5,094  

                    
4,295  

           4,275  
                              

(799) 
                                    

20  

54 
N

jom
be 

            4,532  
                    

4,173  
           4,173  

                              
(359) 

                                
-     
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FU
N

G
U

 
W

IZA
RA 

 M
AKADIRIO

 (Sh. 
M

ilioni)  

 FEDH
A 

ZILIZO
PO

KELE
W

A  (Sh. 
M

ilioni) 

 M
ATU

M
IZI (Sh. 

M
ilioni)   

 (U
PU

N
G

U
FU

)/ZAIDI 
YA FEDH

A 
ZILIZO

PO
KELEW

A  
(Sh. M

ilioni) 

 BAKAA  (Sh. M
ilioni) 

63 
G

eita 
            5,262  

                    
4,805  

           4,805  
                              

(456) 
                                 

-     

70 
Arusha 

            6,955  
                    

5,766  
           5,766  

                           
(1,189) 

                                       
-  

71 
Pw

ani  
            6,784  

                    
6,595  

           6,595  
                              

(189) 
                                  

-     

72 
Dodom

a  
            6,642  

                    
6,211  

           6,211  
                              

(430) 
                                 

-     

73 
Iringa  

            5,633  
                    

5,078  
           5,077  

                              
(554) 

                                      
1  

74 
Kigom

a  
            4,447  

                    
4,242  

           3,715  
                              

(205) 
                                  

526  

75 
Kilim

anjaro  
            6,518  

                    
5,544  

           5,465  
                              

(974) 
                                    

78  

76 
Lindi  

            5,706  
                    

4,953  
           4,953  

                              
(753) 

                                        

77 
M

ara  
            5,629  

                    
4,629  

           4,609  
                           

(1,000) 
                                    

19  

78 
M

beya  
            5,324  

                    
4,671  

           4,647  
                              

(653) 
                                    

24  

79 
M

orogoro  
            8,030  

                    
6,914  

           6,913  
                           

(1,116) 
                                      

1  

80 
M

tw
ara 

            5,498  
                    

5,145  
           5,145  

                              
(352) 

                                  

81 
M

w
anza  

            6,852  
                    

6,488  
           6,436  

                              
(364) 

                                    
52  

82 
Ruvum

a  
            5,670  

                    
5,310  

           5,259  
                              

(361) 
                                    

50  

83 
Shinyanga 

            4,344  
                    

3,731  
           3,731  

                              
(614) 

                                        

84 
Singida  

            6,335  
                    

4,973  
           4,973  

                           
(1,362) 

                                        

85 
Tabora  

            5,815  
                    

5,041  
           5,039  

                              
(774) 

                                      
2  
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FU
N

G
U

 
W

IZA
RA 

 M
AKADIRIO

 (Sh. 
M

ilioni)  

 FEDH
A 

ZILIZO
PO

KELE
W

A  (Sh. 
M

ilioni) 

 M
ATU

M
IZI (Sh. 

M
ilioni)   

 (U
PU

N
G

U
FU

)/ZAIDI 
YA FEDH

A 
ZILIZO

PO
KELEW

A  
(Sh. M

ilioni) 

 BAKAA  (Sh. M
ilioni) 

86 
Tanga  

            7,388  
                    

6,603  
           6,555  

                              
(785) 

                                    
48  

87 
Kagera  

            5,545  
                    

4,254  
           4,252  

                           
(1,291) 

                                      
2  

88 
Dar es Salaam

  
            4,656  

                    
4,908  

           4,908  
                                

252  
                                    

89 
Rukw

a  
            4,793  

                    
4,265  

           4,254  
                              

(528) 
                                    

11  

90 
Songw

e 
            3,466  

                    
3,203  

           3,200  
                              

(263) 
                                      

3  

95 
M

anyara  
            5,024  

                    
5,031  

           4,952  
                                    

8  
                                    

79  
FU

N
G

U
 

TU
M

E 

2 
Tum

e ya W
alim

u 
          16,009  

                  
12,331  

         12,331  
                           

(3,678) 
                              

3 
Tum

e ya Taifa ya m
ipango na m

atum
izi ya 

Aridhi 
            5,851  

                    
1,793  

           1,793  
                           

(4,059) 
                                

4 
U

tunzaji w
a Kum

bukum
bu na N

yaraka za 
Serikali 

            2,799  
                    

2,320  
           2,320  

                              
(479) 

                                

5 
Tum

e ya Taifa ya U
m

w
agiliaji 

            4,984  
                    

4,192  
           4,192  

                              
(792) 

                                       
-  

7 
M

sajili w
a H

azina 
          67,589  

                  
65,995  

         65,826  
                           

(1,594) 
                                  

169  

9 
Bodi ya M

ishahara ya W
atum

ishi w
a U

m
m

a 
            1,474  

                    
1,290  

           1,230  
                              

(184) 
                                    

61  

10 
Tum

e ya Pam
oja ya Fedha 

            2,256  
                    

2,126  
           2,126  

                              
(130) 

                              

12 
Tum

e ya U
tum

ishi w
a M

ahakam
a 

            1,400  
                    

1,175  
           1,175  

                              
(225) 

                                       
-  

13 
Kitengo cha Kudhibiti Fedha H

aram
u 

            2,016  
                    

1,848  
           1,782  

                              
(168) 

                                    
66  

15 
Tum

e ya U
suluhishi na U

am
uzi 

            3,869  
                    

3,416  
           3,415  

                              
(454) 

                                       
-  
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FU
N

G
U

 
W

IZA
RA 

 M
AKADIRIO

 (Sh. 
M

ilioni)  

 FEDH
A 

ZILIZO
PO

KELE
W

A  (Sh. 
M

ilioni) 

 M
ATU

M
IZI (Sh. 

M
ilioni)   

 (U
PU

N
G

U
FU

)/ZAIDI 
YA FEDH

A 
ZILIZO

PO
KELEW

A  
(Sh. M

ilioni) 

 BAKAA  (Sh. M
ilioni) 

18 
Tum

e ya U
N

ESCO
 

            2,156  
                    

1,435  
           1,415  

                              
(721) 

                                    
20  

24 
Tum

e ya M
aendeleo ya U

shirika 
            8,899  

                    
7,722  

           7,722  
                           

(1,176) 
                          -     

55 
Tum

e ya H
aki za binadam

u na U
taw

ala bora 
            4,435  

                    
3,949  

           3,949  
                              

(486) 
                    -     

59 
Tum

e ya Kurekebisha Sheria 
            1,986  

                    
1,694  

           1,687  
                              

(292) 
                                      

7  

61 
Tum

e ya U
chaguzi 

            7,283  
                    

7,000  
           6,766  

                              
(283) 

                                  
234  

91 
Tum

e ya Kudhibiti M
adaw

a ya Kulevya  
            7,922  

                    
6,721  

           6,714  
                           

(1,201) 
                                      

7  

92 
Tum

e ya Kudhibiti U
kim

w
i 

            2,872  
                    

2,668  
           2,374  

                              
(204) 

                                  
294  

94 
Tum

e ya U
tum

ishi w
a U

m
m

a 
            4,890  

                    
3,960  

           3,959  
                              

(930) 
                                       

-  
FU

N
G

U
 

ID
A

RA
 ZA

 SERIKA
LI 

14 
Zim

am
oto na U

okoaji 
          36,888  

                  
32,813  

         32,776  
                           

(4,075) 
                                    

38  

16 
O

fisi ya M
w

anasheria M
kuu w

a Serikali 
            7,136  

                    
6,444  

           6,416  
                              

(692) 
                                    

28  

19 
O

fisi ya W
akili w

a Serikali 
          10,189  

                    
9,094  

           9,060  
                           

(1,096) 
                                    

34  

20 
O

fisi ya Rais – Ikulu 
          23,152  

                  
23,152  

         23,145  
               -     

                                      
7  

21 
H

azina 
        589,837  

                
534,217  

       533,551  
                         

(55,621) 
                                  

666  

22 
Deni la Taifa na H

udum
a za Jum

la 
     9,720,261  

            
9,718,524  

    9,716,284  
                           

(1,737) 
                               

2,239  

23 
M

hasibu M
kuu w

a Serikali 
          42,033  

                  
40,075  

         34,109  
                           

(1,957) 
                               

5,967  

25 
O

fisi ya W
aziri M

kuu Binafsi 
          11,036  

                  
10,772  

         10,751  
                              

(264) 
                                    

21  
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FU
N

G
U

 
W

IZA
RA 

 M
AKADIRIO

 (Sh. 
M

ilioni)  

 FEDH
A 

ZILIZO
PO

KELE
W

A  (Sh. 
M

ilioni) 

 M
ATU

M
IZI (Sh. 

M
ilioni)   

 (U
PU

N
G

U
FU

)/ZAIDI 
YA FEDH

A 
ZILIZO

PO
KELEW

A  
(Sh. M

ilioni) 

 BAKAA  (Sh. M
ilioni) 

27 
M

sajili w
a Vyam

a vya Siasa 
          27,158  

                  
24,268  

         24,268  
                           

(2,890) 
 -     

28 
M

am
bo ya N

dani Idara ya Polisi 
        679,572  

                
664,261  

       662,814  
                         

(15,311) 
                               

1,446  

29 
M

am
bo ya N

dani M
agereza 

        227,758  
                

222,167  
       219,892  

                           
(5,591) 

                               
2,275  

30 
O

fisi ya Rais Sekretarieti ya Baraza la 
M

aw
aziri 

        475,351  
                

474,646  
       474,499  

                              
(704) 

                                  
147  

32 
O

fisi ya Rais M
enejim

enti ya U
tum

ishi w
a 

U
m

m
a 

          34,783  
                  

34,335  
         34,274  

                              
(448) 

                                    
61  

33 
Sekretariati ya M

aadili ya U
m

m
a 

            7,796  
                    

7,436  
           7,291  

                              
(359) 

                                  
146  

35 
Kurugenzi ya M

ashitaka ya U
m

m
a 

          17,704  
                  

14,828  
         14,828  

                           
(2,876) 

                        

38 
Jeshi la U

linzi 
     1,486,529  

            
1,484,186  

    1,484,278  
                           

(2,343) 
                                  

(92) 

39 
Jeshi la Kujenga Taifa 

        342,750  
                

340,235  
       340,235  

                           
(2,515) 

 -      

40 
M

ahakam
a ya Tanzania 

        110,983  
                

109,148  
       108,093  

                           
(1,836) 

                               
1,055  

42 
O

fisi ya Bunge 
        119,096  

                
118,953  

       118,570  
                              

(143) 
                                  

383  

67 
Tum

e ya Ajira 
            2,991  

                    
2,758  

           2,757  
                              

(232) 
                                      

1  

93 
Idara ya U

ham
iaji 

          51,978  
                  

51,702  
         51,380  

                              
(277) 

                                  
322  

  
JU

M
LA

 KU
U

 
   16,415,665  

          
16,104,535  

  16,063,203  
                       

(311,130) 
                             

41,332  

  
 Kiasi katika Sh. Bilioni 

                    -  
                            

-  
                   -  

                                     
-  

                                       
-  
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 Kiam
batisho N

a. VIII: M
akadirio, Fedha Zilizotolew

a na M
atum

izi ya Fedha za M
aendeleo kw

a M
iaka M

itano   

Fungu 
N

a.  
W

izara  
 M

akadirio 
(Sh. 
M

ilioni)   

 Fedha 
Zilizopokele
w

a (Sh. 
M

ilioni) 

 M
atum

izi (Sh. M
ilioni) 

 (U
pungufu)/Z

aidi Ya Fedha 
Zilizopokelew
a  (Sh. 
M

ilioni) 

 Bakaa (Sh. 
M

ilioni)  

31 
O

fisi ya M
akam

u w
a Rais  

         
19,928  

         1,531  
                                

1,517  
       (18,398) 

                              
14  

34 
M

am
bo ya N

je na U
shirikiano w

a Kim
ataifa  

               
603  

             603  
                                   

488  
 -     

                            
116  

37 
O

fisi ya W
aziri M

kuu  
         

36,578  
       32,200  

                              
32,200  

         (4,378) 
 -     

41 
Katiba na Sheria  

           
5,076  

             286  
                                     

47  
         (4,789) 

                            
239  

43 
Kilim

o  
       

144,011  
       45,913  

                              
45,877  

       (98,098) 
                              

36  

44 
Viw

anda na Biashara 
         

51,500  
                 -  

                                        
-  

       (51,500) 
 -     

45 
O

fisi ya Taifa ya U
kaguzi   

           
6,300  

         2,471  
                                

2,471  
         (3,829) 

 -     

46 
Elim

u M
afunzo ya Juu na U

fundi  
       

860,210  
     772,514  

                            
752,009  

       (87,696) 
                       

20,505  

48 
Aridhi na M

akazi  
         

26,821  
       10,507  

                                
8,324  

       (16,314) 
                         

2,183  

49 
M

aji na U
m

w
agiliaji  

       
610,470  

     478,331  
                            

478,317  
     (132,138) 

                              
14  

50 
Fedha U

chum
i na M

ipango  
         

34,539  
       13,867  

                              
13,072  

       (20,672) 
                            

795  

51 
M

am
bo ya N

dani  
         

19,645  
         4,579  

                                
4,579  

       (15,067) 
 -     

52 
Afya M

aendeleo ya Jam
ii Jinsia W

anaw
ake W

azee 
na W

atoto  
       

544,801  
     171,399  

                            
171,399  

     (373,402) 
                                 

-  



 

424  

Fungu 
N

a.  
W

izara  
 M

akadirio 
(Sh. 
M

ilioni)   

 Fedha 
Zilizopokele
w

a (Sh. 
M

ilioni) 

 M
atum

izi (Sh. M
ilioni) 

 (U
pungufu)/Z

aidi Ya Fedha 
Zilizopokelew
a  (Sh. 
M

ilioni) 

 Bakaa (Sh. 
M

ilioni)  

53 
Afya M

aendeleo ya Jam
ii Jinsia W

anaw
ake W

azee 
na W

atoto  
           

2,760  
         2,486  

                                
1,486  

            (274) 
                         

1,000  

56 
Taw

ala za M
ikoa na Serikali za M

itaa  
       

487,700  
     312,024  

                            
311,915  

     (175,676) 
                            

110  

57 
U

linzi na Jeshi la Kujenga Taifa  
       

120,000  
     106,455  

                            
106,455  

       (13,545) 
                                 

-  

58 
N

ishati na M
adini  

    
2,116,454  

  1,186,523  
                         

1,186,523  
     (929,931) 

 -     

62 
U

jenzi U
chukuzi na M

aw
asiliano  

    
2,932,619  

  1,637,005  
                         

1,521,667  
  (1,295,614) 

                     
115,338  

64 
W

izara ya U
vuvi na M

ifugo 
         

14,695  
         7,547  

                                
7,547  

         (7,148) 
 -     

65 
Kazi Ajira na M

aendeleo ya Vijana  
       

170,062  
     168,117  

                            
167,292  

         (1,945) 
                            

825  

69 
M

aliasili na U
talii  

         
48,890  

             672  
                                   

672  
       (48,218) 

 -     

96 
H

abari U
tam

aduni na M
ichezo  

           
6,000  

             815  
                                   

813  
         (5,185) 

                                
2  

98 
U

jenzi U
chukuzi na M

aw
asiliano  

    
2,218,814  

  2,024,968  
                         

2,014,964  
     (193,846) 

                       
10,004  

99 
M

ifugo na M
aendeleo ya U

vuvi  
           

3,000  
             329  

                                   
329  

         (2,671) 
 -     

100 
W

izara ya M
adini  

           
7,040  

         4,154  
                                

4,154  
         (2,886) 

 -     

FU
N

G
U

  
N

a. 
SEKRETA

RIETI ZA
 M

IKO
A  

  
  

  
 -     

 -     

36 
Katavi  

           
2,804  

         1,377  
                                

1,376  
         (1,427) 

                                
1  

47 
Sim

iyu  
           

4,004  
         2,204  

                                
2,200  

         (1,800) 
                                

4  

54 
N

jom
be  

           
2,326  

             469  
                                   

469  
         (1,857) 

                                 
-  
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Fungu 
N

a.  
W

izara  
 M

akadirio 
(Sh. 
M

ilioni)   

 Fedha 
Zilizopokele
w

a (Sh. 
M

ilioni) 

 M
atum

izi (Sh. M
ilioni) 

 (U
pungufu)/Z

aidi Ya Fedha 
Zilizopokelew
a  (Sh. 
M

ilioni) 

 Bakaa (Sh. 
M

ilioni)  

63 
G

eita  
           

5,673  
             529  

                                   
528  

         (5,144) 
                                

1  

70 
Arusha  

           
1,551  

             899  
                                   

899  
            (652) 

 -     

71 
Pw

ani   
           

4,189  
             864  

                                   
864  

         (3,325) 
 -     

72 
Dodom

a   
           

4,494  
         2,530  

                                
2,530  

         (1,964) 
 -     

73 
Iringa   

           
1,684  

             400  
                                   

400  
         (1,284) 

                                
1  

74 
Kigom

a   
           

3,843  
             664  

                                   
664  

         (3,179) 
 -     

75 
Kilim

anjaro   
           

1,750  
             885  

                                   
856  

            (866) 
                              

29  

76 
Lindi   

           
1,485  

         1,009  
                                

1,009  
            (476) 

 -     

77 
M

ara   
           

1,787  
             510  

                                   
494  

         (1,277) 
                              

16  

78 
M

beya   
           

4,055  
         2,590  

                                
2,188  

         (1,465) 
                            

402  

79 
M

orogoro   
           

1,427  
             513  

                                   
513  

            (914) 
                                 

-  

80 
M

tw
ara  

           
1,524  

             966  
                                   

966  
            (558) 

 -     

81 
M

w
anza   

           
3,961  

         3,191  
                                

3,000  
            (769) 

                            
191  

82 
Ruvum

a   
           

1,523  
             450  

                                   
445  

         (1,073) 
                                

5  

83 
Shinyanga  

           
2,049  

             614  
                                   

614  
         (1,435) 

 -     

84 
Singida   

           
2,992  

         1,215  
                                

1,215  
         (1,777) 

 -     
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Fungu 
N

a.  
W

izara  
 M

akadirio 
(Sh. 
M

ilioni)   

 Fedha 
Zilizopokele
w

a (Sh. 
M

ilioni) 

 M
atum

izi (Sh. M
ilioni) 

 (U
pungufu)/Z

aidi Ya Fedha 
Zilizopokelew
a  (Sh. 
M

ilioni) 

 Bakaa (Sh. 
M

ilioni)  

85 
Tabora   

           
2,303  

             757  
                                   

754  
         (1,546) 

                                
3  

86 
Tanga   

           
3,793  

             574  
                                   

571  
         (3,219) 

                                
3  

87 
Kagera   

           
2,434  

             925  
                                   

875  
         (1,509) 

                              
50  

88 
Dar es Salaam

   
           

2,027  
             777  

                                   
777  

         (1,250) 
 -     

89 
Rukw

a   
           

1,912  
             827  

                                   
311  

         (1,085) 
                            

515  

90 
Songw

e  
           

3,756  
             795  

                                   
794  

         (2,961) 
                                

1  

95 
M

anyara   
           

1,664  
         1,373  

                                
1,319  

            (291) 
                              

53  
FU

N
G

U
 

N
a.  

TU
M

E  
  

  
  

 -     
                               

-     

4 
U

tunzaji w
a Kum

bukum
bu na N

yaraka za Serikali 
           

2,000  
             968  

                                   
968  

         (1,032) 
             -     

5 
Tum

e ya Taifa ya U
m

w
agiliaji  

         
32,501  

       12,850  
                              

12,826  
       (19,651) 

                              
24  

7 
M

sajili w
a H

azina  
           

2,300  
         1,734  

                                
1,663  

            (566) 
                              

71  

13 
Kitengo cha Kudhibiti Fedha H

aram
u  

               
447  

             431  
                                   

182  
              (16) 

                            
249  

55 
Tum

e ya H
aki za binadam

u na U
taw

ala bora  
           

2,567  
             376  

                                   
376  

         (2,191) 
                                 

-  

61 
Tum

e ya U
chaguzi  

       
159,757  

     159,757  
                            

159,743  
                   -  

                              
14  

91 
Tum

e ya Kudhibiti M
adaw

a ya Kulevya  
 -     

 -     
                                  

-     
 -     

 -     

92 
Tum

e ya Kudhibiti U
kim

w
i  

           
5,957  

         3,957  
                                

3,957  
         (2,000) 

 -     
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Fungu 
N

a.  
W

izara  
 M

akadirio 
(Sh. 
M

ilioni)   

 Fedha 
Zilizopokele
w

a (Sh. 
M

ilioni) 

 M
atum

izi (Sh. M
ilioni) 

 (U
pungufu)/Z

aidi Ya Fedha 
Zilizopokelew
a  (Sh. 
M

ilioni) 

 Bakaa (Sh. 
M

ilioni)  

FU
N

G
U

 
N

a.  
ID

A
RA

 ZA
 SERIKA

LI  
  

  
  

 -     
 -     

14 
Zim

am
oto na U

okoaji  
           

4,523  
             737  

                                   
714  

         (3,786) 
                              

23  

16 
O

fisi ya M
w

anasheria M
kuu w

a Serikali  
 -     

 -     
                                            

 -     
 -     

19 
O

fisi ya W
akili w

a Serikali  
               

248  
 -     

                               -     
            (248) 

 -     

21 
H

azina  
         

68,460  
       16,129  

                              
15,314  

       (52,330) 
                            

816  

23 
M

hasibu M
kuu w

a Serikali  
           

3,306  
         1,228  

                                
1,076  

         (2,077) 
                            

152  

28 
M

am
bo ya N

dani Idara ya Polisi  
           

6,293  
         1,206  

                                
1,206  

         (5,087) 
 -     

29 
M

am
bo ya N

dani M
agereza  

           
5,000  

         4,320  
                                

4,318  
            (680) 

                                
2  

30 
O

fisi ya Rais Sekretarieti ya Baraza la M
aw

aziri  
       

132,178  
       79,982  

                              
79,177  

       (52,196) 
                            

804  

32 
O

fisi ya Rais M
enejim

enti ya U
tum

ishi w
a U

m
m

a  
         

43,038  
         5,227  

                                
5,227  

       (37,811) 
                                 

-  

33 
Sekretariati ya M

aadili ya U
m

m
a  

           
4,559  

             380  
                                   

380  
         (4,179) 

 -     

38 
Jeshi la U

linzi  
           

6,000  
         2,515  

                                
2,539  

         (3,485) 
                             

(23) 

39 
Jeshi la Kujenga Taifa  

           
2,000  

         2,000  
                                

2,000  
 -     

 -     

40 
M

ahakam
a ya Tanzania  

         
96,281  

       36,157  
                              

31,137  
       (60,124) 

                         
5,021  

42 
O

fisi ya Bunge  
         

10,056  
         7,680  

                                
7,650  

         (2,377) 
                              

29  

93 
Idara ya U

ham
iaji  

               
236  

             236  
                                   

223  
                   -  

                              
13  
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Fungu 
N

a.  
W

izara  
 M

akadirio 
(Sh. 
M

ilioni)   

 Fedha 
Zilizopokele
w

a (Sh. 
M

ilioni) 

 M
atum

izi (Sh. M
ilioni) 

 (U
pungufu)/Z

aidi Ya Fedha 
Zilizopokelew
a  (Sh. 
M

ilioni) 

 Bakaa (Sh. 
M

ilioni)  

  
JU

M
LA

  
  

11,147,235  
  7,351,072  

                         
7,191,421  

  (3,796,163) 
                     

159,651  

  
Kiasi katika Sh. Bilioni 

                   
-  

                 -  
                                        

-  
                   -  

                                 
-  

 Kiam
batisho N

a. IX: Tarakim
u am

bazo H
azijathibitishw

a Kuondolew
a Zinazohusiana na M

adai ya Kaw
aida, M

adai 
ya M

ikopo na M
alipo kati ya Taasisi za Serikali 

N
a 

Jina la Taasisi 

Jum
la 

Kulingana na 
Taarifa ya 
Fedha Sh. 
“000” 

Jum
la Kulingana 

na H
esabu 

Jum
uifu (G

A
CS) 

Sh. “000” 

Kiasi 
kinastahiki 
kuondolew

a Sh. 
“000” 

Sababu za Kuondoa 

1 
H

ospitali ya 
Taifa M

uhim
bili 

42,090,035 
39,489,908 

9,449,896 

Sh.5,885,593,311 
M

alipo 
kw

a 
am

ana 
za 

Bohari Kuu ya M
adaw

a, Sh.2,676,468,710 
M

alipo ya Ankara za M
fuko w

a Taifa w
a 

Bim
a 

ya 
Afya 

, 
Sh.887,834,852 

m
adai 

kutoka w
izara ya Afya 

2 
Taasisi ya 
U

hasibu Arusha 
1,661,584 

1,755,677 
1,370,000 

Sh.1,3700,000 
M

adai 
ya 

m
alipo 

ya 
ada 

kutoka Bodi ya M
ikopo ya W

anafunzi w
a 

Elim
u ya Juu  

3 
W

izara ya 
H

abari, 
U

tam
aduni, 

27,847 
648,275 

27,847 

Sh.27,847,633 M
alipo ya utangulizi kw

enda 
W

akala w
a ununuzi na ugavi w

a serikali. 
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N
a 

Jina la Taasisi 

Jum
la 

Kulingana na 
Taarifa ya 
Fedha Sh. 
“000” 

Jum
la Kulingana 

na H
esabu 

Jum
uifu (G

A
CS) 

Sh. “000” 

Kiasi 
kinastahiki 
kuondolew

a Sh. 
“000” 

Sababu za Kuondoa 

Sanaa na 
M

ichezo (Vote 
96) 

4 
Kam

puni ya 
H

udum
a za 

M
ajini 

1,350,633 
528,581 

1,410,475 

Sh.1,350,633,000 kodi iliyoahirishw
a na 

Sh.59,842,000 kodi iliyokusanya 
inayotakiw

a kuondolew
a na M

am
laka ya 

M
apato 

5 
Tum

e ya Pam
oja 

ya fedha  
182,396 

182,396 
182,396 

Sh.182,396,812 
M

alipo 
ya 

utangulizi 
kw

enda W
akala w

a ununuzi na ugavi w
a 

serikali. 

6 

Chuo Kikuu cha 
Afya na Sayansi 
Shirikishi 
M

uhim
bili 

2,956,378 
2,956,379 

1,105,898 

Sh.785,220,000, 
being 

receivables 
from

 
M

inistry 
of 

health, 
Com

m
unality 

Developm
ent, G

ender, Elderly &
 Children, 

SH
. 

224,678,542 
being 

receivable 
in 

respect of m
inistry of Finance and planning 

and SH
. 96,000,000 being Prepaid tax  

7 
H

alm
ashauri ya 

Jiji la Arusha 
7,022,065 

6,033,163 
7,421 

Sh.7,421,000 M
alipo ya utangulizi kw

enda 
Bohari Kuu ya M

adaw
a. 

8 
H

alm
ashauri ya 

M
anispaa ya 

Ilala 
15,868,474 

7,406,368 
2,423 

Sh.2,423,723.12 
M

adai 
yaliyohifadhiw

a 
kutoka Serikali Kuu 

9 
H

alm
ashauri ya 

M
anispaa ya 

Ilala 
2,186,693 

2,186,693 
5,106 

Sh.5,106,180 M
alipo ya utangulizi kw

enda 
Bohari Kuu ya M

adaw
a. 
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N
a 

Jina la Taasisi 

Jum
la 

Kulingana na 
Taarifa ya 
Fedha Sh. 
“000” 

Jum
la Kulingana 

na H
esabu 

Jum
uifu (G

A
CS) 

Sh. “000” 

Kiasi 
kinastahiki 
kuondolew

a Sh. 
“000” 

Sababu za Kuondoa 

10 
Bodi ya Korosho 
ya Tanzania 

5,791,661 
5,790,245 

3,763,702 
Sh.3,763,702,000 

m
adai 

ya 
Kam

puni 
ya 

m
bolea Tanzania. 

11 
H

alm
ashauri ya 

Jiji la Dodom
a 

16,378,194 
16,378,195 

5,015,908 
Sh.5,015,908,000 M

adai ya Bohari Kuu ya 
M

adaw
a 

12 

Kam
puni ya 

U
gavi w

a 
U

m
em

e 
Tanzania 
(TAN

ESCO
) 

422,373,000 
232,243,702 

238,061 

Sh.238,061,000 
M

adai 
kutoka 

Taasisi 
za 

Serikali. 

13 

Kam
puni ya 

U
gavi w

a 
U

m
em

e 
Tanzania 
(TAN

ESCO
) 

3,560,000 
89,855,024 

3,560,000 

Sh.3,560,000,000 
M

adai 
ya 

kodi 
ya 

zuio 
kutoka M

am
laka ya M

apato  

14 
W

akala w
a 

H
udum

a za 
M

isitu Tanzania 
8,016,966 

8,016,966 
2,500,000 

Sh.2,500,000,000 
M

alipo 
ya 

utangulizi 
kw

enda 
Jeshi 

la 
W

ananchi 
Tanzania 

na 
Sh.2,000,000,000 

kw
enda 

W
akala 

w
a 

M
ajengo. 

15 

U
sam

bazaji w
a 

m
aji vijijini na 

shirika la usafi 
w

a m
azingira 

16,106,030 
16,206,423 

100,392 

Sh.100,392,484 
M

adai 
kutoka 

taasisi 
za 

Serikali. 
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N
a 

Jina la Taasisi 

Jum
la 

Kulingana na 
Taarifa ya 
Fedha Sh. 
“000” 

Jum
la Kulingana 

na H
esabu 

Jum
uifu (G

A
CS) 

Sh. “000” 

Kiasi 
kinastahiki 
kuondolew

a Sh. 
“000” 

Sababu za Kuondoa 

16 

W
izara ya 

U
jenzi, U

chukuzi 
na M

aw
asiliano - 

U
safiri (Vote 62) 

85,731,243 
61,006 

61,006 

Sh.61,006,971 M
alipo ya utangulizi kw

enda 
W

akala w
a ununuzi na ugavi w

a serikali. 

17 
O

fisi ya M
sajili  

H
azina  

27,018 
27,019 

27,018 
Sh.27,018,729 M

alipo ya utangulizi kw
enda 

W
akala w

a ununuzi na ugavi w
a serikali. 

18 
H

ifadhi za Taifa 
za Tanzania 
(TAN

APA) 
11,576,833 

19,951,285 
11,576,833 

Sh.11,576,833,000 M
adai ya kodi ya Pato 

kutoka M
am

laka ya M
apato. 

19 
H

azina (Vote 21 
) 

4,806,427,589 
4,806,427,590 

4,806,427 
Sh.4,806,427,589,700 M

adai ya kodi kutoka 
M

am
laka ya M

apato. 

20 

W
izara ya 

U
jenzi, U

chukuzi 
na M

aw
asiliano - 

U
safiri (Vote 62) 

38,844,302 
85,731,243 

3,204,862 

Sh.3,204,862,862.92 M
arejesho ya Kodi ya 

ongezeko la tham
ani kutoka M

am
laka ya 

M
apato. 

21 
W

izara ya M
adini 

(VO
TE 100) 

248,148 
248,148 

246,147 

SH
. 

246,147,611.67 
M

alipo 
ya 

utangulizi 
kw

enda W
akala w

a ununuzi na ugavi w
a 

serikali. 

22 

W
izara ya Afya, 

M
aendeleo ya 

Jam
ii, Jinsia na 

W
atoto (Vote 

53) 
196,023 

196,023 
196,023 

SH
. 

196,022,799.65 
M

alipo 
ya 

utangulizi 
kw

enda W
akala w

a ununuzi na ugavi w
a 

serikali. 
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N
a 

Jina la Taasisi 

Jum
la 

Kulingana na 
Taarifa ya 
Fedha Sh. 
“000” 

Jum
la Kulingana 

na H
esabu 

Jum
uifu (G

A
CS) 

Sh. “000” 

Kiasi 
kinastahiki 
kuondolew

a Sh. 
“000” 

Sababu za Kuondoa 

23 
M

am
laka ya 

Viw
anja vya 

N
dege Tanzania 

23,545,932 
23,545,933 

7,088,019 

SH
. 6,817,262,512 M

alipo ya utangulizi 
kw

enda M
sajili w

a H
azina na 

Sh.270,757,365 M
alipo ya Kodi ya  being 

paym
ent for w

ithholding tax. 

24 
Kura ya W

izara 
ya M

aliasili na 
U

talii (Vote 69) 
157,342 

157,343 
157,343 

Sh.157,342,573 
M

alipo 
ya 

utangulizi 
kw

enda W
akala w

a ununuzi na ugavi w
a 

serikali. 

25 
Shirika la M

adini 
la Serikali 

5,443,000 
5,443,000 

4,085,000 

Sh.4,085,000,000 
M

arejesho 
ya 

Kodi 
la 

ongezeko la tham
ani kutoka M

am
laka ya 

M
apato. 

26 

M
am

laka ya 
U

dhibiti w
a 

H
udum

a za 
N

ishati na M
aji 

1,471,268 
1,785,843 

302,704 

Sh.302,704,000 
M

alipo 
ya 

utangulizi 
kw

enda W
akala w

a ununuzi na ugavi w
a 

serikali 

27 
Taw

ala za M
ikoa 

na Serikali za 
M

itaa  (VO
TE 56) 

54,942 
54,942 

54,941 

Sh.54,941,621 M
alipo ya utangulizi kw

enda 
W

akala w
a ununuzi na ugavi w

a serikali. 

28 
M

am
laka ya 

Bandari 
Tanzania  

611,038,642 
84,756,749 

216,080,780 

Sh.216,080,780,000 M
adai ya tozo ya ghala 

(w
harfage) kutoka M

am
laka ya M

apato na 
w

izara ya Fedha na M
ipango. 

29 
M

ashirika la 
Sim

u Tanzania 
1,839,000 

6,368,000 
1,839,000 

Sh.1,839,000,000 
M

arejesho 
ya 

kodi 
ya 

pato kutoka M
am

laka ya M
apato.  

30 
  

145,179,000 
208,092,000 

145,179,000 
SH

. 145,179,000,000 m
adai ya Serikali. 
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N
a 

Jina la Taasisi 

Jum
la 

Kulingana na 
Taarifa ya 
Fedha Sh. 
“000” 

Jum
la Kulingana 

na H
esabu 

Jum
uifu (G

A
CS) 

Sh. “000” 

Kiasi 
kinastahiki 
kuondolew

a Sh. 
“000” 

Sababu za Kuondoa 

31 
H

alm
ashauri ya 

M
anispaa 

Ilem
ela  

1,272,508 
1,261,091 

29,345 

Sh.29,345,402 M
adai kutoka Bohari Kuu ya 

M
adaw

a. 

32 
H

alm
ashauri ya 

M
anispaa 

Tem
eke 

2,494,499 
2,494,499 

393,667 

Sh.205,148,027 
M

adai 
kutoka 

M
fuko 

w
a 

Taifa w
a Bim

a ya Afya  na Sh. 188,519,496. 

33 
Shirika la 
M

aendeleo ya 
Petroli Tanzania 

575,691,000 
509,881,000 

2,432,000 

Sh.2,432,000,000 
M

arejesho 
ya 

Kodi 
ya 

O
ngezeko la tham

ani kutoka M
am

laka ya 
M

apato. 

34 
M

fuko w
a Taifa 

w
a Bim

a ya Afya 
(N

H
IF) 

228,856,648 
50,032,280 

228,856,647 

M
kopo w

a Sh.45,445,479,000 kw
a W

izara 
ya M

am
bo ya N

dani, m
kopo 

Sh.124,055,764,000 kw
a Chuo Kikuu cha 

Dodom
a, Sh.29,191,051,000 m

kopo kw
a 

Taasisi ya M
ifupa M

uhim
bili, 

Sh.17,329,681,000 m
kopo kw

a M
am

laka ya 
Vitam

bulisho vya Taifa, m
kopo w

a 
Sh.8,586,872,000 kw

a Asisa Taw
ala w

a 
M

koa Dodom
a, N

kopo w
a Sh.4,247,800,00 

kw
a Taasisi nyingine za Serikali 

35 
M

fuko w
a Taifa 

w
a Bim

a ya Afya 
(N

H
IF) 

13,536,887 
  

13,536,887 

Sh.13,536,887,000 m
arejesho ya Kodi la 

O
ngezeko la tham

ani yanayow
eza 

kukusanyw
a kutoka TRA. 
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N
a 

Jina la Taasisi 

Jum
la 

Kulingana na 
Taarifa ya 
Fedha Sh. 
“000” 

Jum
la Kulingana 

na H
esabu 

Jum
uifu (G

A
CS) 

Sh. “000” 

Kiasi 
kinastahiki 
kuondolew

a Sh. 
“000” 

Sababu za Kuondoa 

36 
H

alm
ashauri ya 

Jiji M
beya  

2,435,039 
1,073,145 

201,516 

Sh.132,367,495 am
bazo hazija pokelew

a 
kutoka M

fuko w
a Taifa w

a Bim
a ya Afya  na 

Sh.69,149,776 kutoka Bohari Kuu ya 
M

adaw
a 

37 
M

am
laka ya 

M
apato Tanzania  

9,025,409 
2,436,638 

9,025,409 

Sh. 9,025,409,103  Fedha am
bazo 

hazikupokelew
a au hundi za vocha za 

hazina 

38 
Deni ya Serikali 
na H

udum
a ya 

Jam
ii 

309,678,283 
309,678,283 

9,754,014 

Sh.9,754,014,694.04 m
alipo ya utangulizi 

ya pensheni. 

TO
TA

L 
687,874,113 

  
 Kiam

batisho 
N

a. 
X: 

Taarifa 
am

bazo 
H

azikupatanishw
a 

katika 
Shughuli 

za 
U

endeshaji 
kw

enye 
Taarifa 

ya 
M

zunguko w
a Fedha  

 Taarifa 
Taarifa ya U

tendaji 
w

a Fedha (Sh.000) 
Taarifa ya M

zunguko 
w

a Fedha (Sh.000) 

Tarakim
u am

bazo 
hazijapatanishw

a 
(Sh.000) 

M
APATO

 
  

  
  

M
apato ya Kodi 

19,515,049,756 
17,478,855,622 

2,036,194,134 
M

apato Kutoka Shughuli za Kubadilishana 
4,186,935,497 

1,731,338,262 
2,455,597,235 

M
ichango ya Jam

ii 
2,959,340,481 

2,267,404,243 
691,936,238 

M
saada w

a nje-M
isaada   

1,119,675,142 
1,119,675,142 

0 
M

apato ya Fedha 
31,780,129 

47,682,772 
15,902,643 

Tozo 
509,786,739 

474,017,940 
35,768,799 
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 Taarifa 
Taarifa ya U

tendaji 
w

a Fedha (Sh.000) 
Taarifa ya M

zunguko 
w

a Fedha (Sh.000) 

Tarakim
u am

bazo 
hazijapatanishw

a 
(Sh.000) 

Ada, Faini, Adhabu na Kutaifisha 
3,068,906,144 

3,604,340,893 
535,434,749 

M
apato m

engine 
3,575,415,051 

3,634,148,993 
58,733,942 

O
ngezeko la Am

ana 
0 

1,731,779,738 
1,731,779,738 

M
sam

aha w
a deni 

19,486,135 
19,391,606 

94,529 
Tham

ani iliyopatikana kw
a U

w
ekezaji w

a H
isa 

31,851,100 
0 

31,851,100 
Tham

ani iliyopatikana kw
a U

w
ekezaji w

a M
ali 

358,898,460 
0 

358,898,460 
Tham

ani iliyopatikana kw
a U

w
ekezaji w

a M
ali za Kibaiologia 

7,590,043 
0 

7,590,043 
Tham

ani iliyopatikana kw
enye U

tham
ini w

a M
afao  

12,999,480 
0 

12,999,480 
Tham

ani iliyopatikana kw
a U

w
ekezaji w

a Fedha 
153,903,613 

0 
153,903,613 

Tham
ani iliyopatikana kw

enye D
ham

ana zinazouzw
a 

125,476,503 
0 

125,476,503 
Faida ubadilishaji w

a Fedha za Kigeni 
200,323,881 

0 
200,323,881 

JU
M

LA
 YA

 M
A

PA
TO

 
35,955,577,088 

32,108,635,210 
8,452,485,087 

  
  

  
  

G
H

A
RA

M
A

 N
A

 U
H

A
M

ISH
O

 
  

  
  

M
ishahara, U

jira na M
afao ya W

afanyakazi 
10,212,359,528 

12,851,177,927 
2,638,818,399 

Vifaa na M
atum

izi  
4,809,424,553 

5,871,025,728 
1,061,601,175 

G
haram

a za U
karabati na M

atengenezo ya Kaw
aida 

1,263,614,346 
2,103,240,344 

839,625,998 
Faida za Jam

ii 
3,050,609,815 

2,531,574,485 
519,035,330 

G
haram

a za Fedha 
2,665,908,483 

2,655,194,658 
10,713,825 

G
haram

a nyingine 
1,577,946,188 

1,500,075,071 
77,871,117 

U
toaji w

a H
esabu Zilizopitw

a na W
akati 

6,798,098 
0 

6,798,098 
Ruzuku kw

enda Taasisi za Serikali  
93,695,964 

0 
93,695,964 

M
isaada, U

ham
isho na Ruzuku zilizotolew

a 
550,794,140 

570,972,673 
20,178,533 

U
chakavu w

a M
ali, M

itam
bo na Vifaa 

3,003,802,394 
0 

3,003,802,394 
U

chakavu w
a M

ali za U
w

ekezaji 
11,626,479 

0 
11,626,479 

U
punguzaji w

a M
ali zisizogusika 

56,232,154 
0 

56,232,154 
U

haribifu w
a M

ali, M
itam

bo na Vifaa 
11,662,546 

0 
11,662,546 
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 Taarifa 
Taarifa ya U

tendaji 
w

a Fedha (Sh.000) 
Taarifa ya M

zunguko 
w

a Fedha (Sh.000) 

Tarakim
u am

bazo 
hazijapatanishw

a 
(Sh.000) 

U
haribifu w

a M
ali zisizogusika 

52,952 
0 

52,952 
U

haribifu w
a M

ali zilizow
ekezw

a 
2,220,680 

0 
2,220,680 

U
haribifu w

a M
adeni 

367,874,397 
0 

367,874,397 
U

haribifu w
a M

ikopo 
47,185,742 

0 
47,185,742 

Tham
ani iliyopotea kw

enye dham
ana za Serikali 

28,599,175 
0 

28,599,175 
H

asara kutokana na U
zaji w

a M
ali 

943,364 
0 

943,364 
Kupungua kw

a Am
ana 

0 
646,769,767 

646,769,767 
Jum

la ya G
haram

a na U
ham

isho 
27,667,655,434 

28,730,030,653 
9,445,308,089 
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Kiambatisho Na. XI: Taasisi zenye Upungufu kwenye Ukaguzi wa Ndani 
Na Fungu Taasisi Mapungufu 
Wizara  
1 12 Tume ya Huduma ya 

Mahakama 
Kitengo cha ukaguzi kina mfanyakazi mmoja 
badala ya wawili. 

2 38 Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania 

Ufinyu wa bajeti    

3 57 Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga 
Taifa 

 Kitengo cha ukaguzi kinawafanyakazi 
saba badaala ya 13. 

 Ufinyu wa bajeti    
4 62 Wizara ya Kazi 

Usafirishaji na 
Mawasiliano 

Mipango  ya uhakiki wa ubora wa ukaguzi wa 
ndani haikuanzishwa. 

5 02 Tume ya Huduma za 
Walimu 

Kitengo hakina usafiri 

Secretarieti za Mikoa 
1 86 Tanga   Kitengo cha ukaguzi kina wafanyakaza 

wawili badala ya watatu. 
 Kitengo hakina vitendea kazi kama 

mashine za kudurufu, Skana na usafiri.   
2 88 Dar es Salaam   Kitengo hakina usafiri. 

 Kitengo cha ukaguzi kina wafanyakazi 
wawili badala ya watatu  

3 76 Lindi   Kitengo hakina vitendea kazi kama 
komputa, usafiri na vifaa vya ofisi. 

4  Kigoma   Kitengo kina wafanyakazi watatu badala 
ya wanne 

 Ukosefu wa usafiri  
 Ufinyu wa bajeti.  

Taasisi Nyingine  
1  Baraza la Wataalamu 

wa Maabara za Afya 
Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

2  Kituo cha Teknolojia 
ya Magari 
Tanzania(TATC) 

 Kitengo kina wafanyakazi wawili 
(Mkaguzi Mkuu wa ndani na mfanyakazi 
mmoja )   

 Kitengo hakijawahi fanya mafunzo 
3  Taasisi ya Mafunzo ya 

Maendeleo ya Jamii 
ya Tengeru (TICD) 

 Kitengo kina watumishi wawili tu  
 Hakuna mafunzo ya mara kwa mara  

4  Tanzania Film Board Hakuna mpango kazi wa mwaka wa 
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Na Fungu Taasisi Mapungufu 
(TFB) Ukaguzi 

5   Baraza la 
Wataalamu wa Afya 
ya Mazingira(EHPRC) 

Baraza halikukaguliwa  

6  Tume ya Huduma 
Kwa Walimu  

       Hakuna usafiri 

7  Chuo cha Takwimu 
Afrika 
Mashariki(EASTC) 

Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

8  Taasisi ya Mafunzo ya   
Misitu  (FITI) 

Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

9  Idara ya Jeshi la 
Polisi Tanzania  

Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

10  Bodi ya Usajili wa 
Maafisa Mipango Miji 
(TR 105) 

Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

11  Baraza la Famasia  
Tanganyika 

Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

12  Chuo cha Ardhi 
Morogoro 

Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

13  Wakala wa Elimu ya 
Uvuvi na Mafunzo 
(FETA) 

 Kitengo kina mfanyakazi mmoja 
badala ya wawili. 

 Ukosefu wa usafiri 
Hospitali za Rufaa za Mikoa 

1  Taasissi y Hospitali 
ya Mirembe na 
Isanga. 

Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

2  Morogoro  Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

3  Njombe  Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

4  Kanda ya Mbeya  Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

5  Singida  
 

Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

6  Songea  Kukosekana kwa Kitengo cha Ukaguzi wa 
ndani. 

 



 

439 

 

Kiambatisho Na. XII: Taasisi Zenye Mapungufu ya Kamati ya Ukaguzi 
Na. Fungu Taasisi Mapungufu 
Wizara 
1 18 Tume ya Taifa 

UNESCO 
Kamati ya Ukaguzi haikufanya mikutano 
haijakutana kwa mwaka   2019/20 

2 38 Jeshi la 
Wananchi wa 
Tanzania 

 Hakuna mikutano iliyofanyika ndani ya robo 
mwaka  

 Hakuna ripoti iliyoandaliwa   
 Hakuna ushauri unaotolewa kwa Afisa Masuuli 

3 27 Msajili wa 
Vyama vya 
Siasa 

 Kuna mjumbe mmoja tu kati ya watatu 
wanaotakiwa  

 Ufinyu wa bajeti  
4 61 Tume ya Taifa 

ya Uchaguzi. 
Kamati haikuandaa ripoti ya mwaka. 

Sekretarieti ya Mikoa 
1 63 Geita  Kamati haikuandaa ripoti ya mwaka inayohusiana 

na kazi zake. 
2 47 Simiyu  Kamati ya Ukaguzi haikufanya mkutano  wowote 
3 95 Manyara  Kamati ya Ukaguzi haikupitia muundo na 

utekelezaji wa taratibu za udhibiti wa ndani 
4 86 Tanga  Kamati ya Ukaguzi haikupitia usimamizi wa sera 

na mikakati ya vihatarishi. 
5 81 Mwanza  Kamati ya ukaguzi haikuwasilisha ripoti ya kila 

robo mwaka kwa vyombo vya  usimamizi na 
hakuna ushahidi unaonyesha kamati ya ukaguzi 
ilipitia taarifa ya kifedha ya 2019/20 

6 80 Mtwara  Kamati ya Ukaguzi haikutani mara kwa mara  
7 76 Lindi  Mpango kazi wa kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

haukupitishwa na Kamati ya Ukaguzi 
Wakala 
1  Taasisi ya 

Sanaa na 
Utamaduni 
Bagamoyo 
(TASUBA) 

Kamati ilifanya mkutano mmoja badala ya minne 
kinyume na kanuni 32  ya Kanuni za Fedha za 
Umma za mwaka 2001  

2  Wakala wa 
Maabara za 
Serikali 

 Kamati ina wajumbe wanne lakini hakuna 
mjumbe yeyote aliye na taaluma za  ya 
kifedha, kinyume na aya ya 3.1 (i) ya 
mwongozo wa kamati ya ukaguzi wa 
mashirika ya umma ya 2019. 

 Kamati haikuandaa mpango kazi wa mwaka. 
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Na. Fungu Taasisi Mapungufu 
 Kamati haikuwasilisha ripoti ya mwaka ya 

kazi wanazozifanya. 
 Hakuna mpango wa mkutano wa mwaka wa 

kamati ya ukaguzi mapema kuhakikisha 
upatikanaji wa mjumbe. 

 Hakuna mpango wa mwaka wa Kamati ya 
Ukaguzi juu mkutano. 

 Azimio la mgongano wa kimaslahi ambao 
haujasainiwa na wanachama. 

 Hakuna ushahidi juu ya kukubaliwa kwa 
barua ya uteuzi kwa maandishi wa 
wanakamati. 

3  Wakala wa 
Elimu ya Uvuvi 
na Mafunzo 
(FETA) 

Kutokuwapo kwa kamati ya ukaguzi 

4  Wakala wa 
Umeme 
Vijijini(REA) 

 Wakaguzi wa nje hawakualikwa wakati wa 
ukaguzi wa Bodi na mikutano ya Kamati za 
Vihatarishi. 

Taasisi Nyingine  
1  Kituo cha 

Teknolojia ya 
Magari 
Tanzania(TATC) 

 Kamati ya Ukaguzi haijatoa ushauri kwa 
Afisa Masuuli  juu ya kuandaa na kukagua 
taarifa za kifedha za TATC 

 Kamati ya Ukaguzi haijatayarisha Ripoti ya 
Mwaka juu ya kazi zake ambazo nakala 
zipelekwe kwa Katibu Mkuu, Mhasibu Mkuu na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali 

2  Taasisi ya 
Mafuzo ya 
Misitu (FITI) 

 Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi ni 
miongoni mwa wasimamizi wa watendaji wa 
Wizara ambao hufanya kamati hiyo kuwa siyo 
imara. 

 Wajumbe wengi wa kamati ya ukaguzi 
hawana taaluma za kifedha 

 Kamati ya Ukaguzi haijapitia taarifa za 
kifedha. 

 Kamati haikuandaa ripoti zake za mwaka  
angalau mara mbili kama inavyohitajika  

3  Idara ya Polisi 
Tanzania 

Kutokuwapo kwa kamati ya Ukaguzi  

  Hospitali za Rufaa za Mikoa  
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Na. Fungu Taasisi Mapungufu 
1  Amana  Kutokuwapo kwa kamati ya Ukaguzi 
2  Morogoro  Kutokuwapo kwa kamati ya Ukaguzi 
3  Njombe  Kutokuwapo kwa kamati ya Ukaguzi 
4  Songwe  Kutokuwapo kwa kamati ya Ukaguzi 
5  Amana  Kutokuwapo kwa kamati ya Ukaguzi 
6  Songea  Kutokuwapo kwa kamati ya Ukaguzi 
 

Kiambatisho Na. XIII: Tathmini ya Mfumo wa Usimamizi wa Vihatarishi 
Na. Fungu Taasisi Mapungufu 
                                           Wizara  
1 18 Tume ya UNESCO   kukosekana  Mpango wa Kuzuia Maafa na Sera 

ya Usimamizi wa vihatarishi 
Wakala 
1  Wakala wa Utafiti 

wa Miamba(GST) 
Tathmini na usimamizi wa vihatarishi 
haukushughulikia masuala yanayohusiana na 
usimamizi wa fedha 

2  Wakala wa 
Umeme, Mitambo 
na Ufundi 
Tanzania 
(TEMESA) 

Kukosekana kwa sera ya usimamizi wa 
vihatarishi 

3  Wakala wa Elimu 
ya Uvuvi na 
Mafunzo (FETA) 

Kukosekana kwa sera ya usimamizi wa 
vihatarishi 

4  Wakala wa Taifa 
wa Hifadhi ya 
Chakula (NFRA) 

Mfumo wa rejista uliokuwapo wa vihatarisshi 
ni wa zamani 

Taasisi Nyingine 
1  Taasisi ya 

Rasilimali za 
Madini (MRI) 

Kukosekana kwa usimamizi wa sera wala 
rejista ya vihatarishi  

2  Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Maendeleo ya 
Jamii ya Tengeru 
(TICD) 

Mpango mkakati haujapitishwa na bodi ya 
serikali. 

3  Bodi ya Usajili wa 
Maafisa Mipango 
Miji (TR 105) 

Kukosekana kwa sera ya usimamizi wa 
vihatarishi 

Hospitali za Rufaa za Mikoa 



 

442 

 

Na. Fungu Taasisi Mapungufu 
1  Amana  Hakuna sera ya usimamizi wa vihatarishi 

 

Kiambatisho Na. XIV: Tathmini ya Mifumo ya TEHAMA 
Na. Fungu Taasisi Mapungufu 
                                           Wizara  
1 53 Wizara ya Afya 

,Maendeleo ya 
Jamii,Jinsia,Wazee 
na Watoto 

 Hakuna mpango mkakakati wa TEHAMA. 
 Hakuna mpango wa mafunzo ya TEHAMA 

kwa wafanyakazi. 

2 62 Wizara ya Kazi 
,Usafirishaji na 
Mawasiliaano 

Hakuna kamati ya uendeshaji ya TEHAMA  
 

3 44 Wizara ya Viwanda 
na Biashara  

Hakuna mwendelezo wa kibiashara na 
mpango wa kuzuia majanga.  

4 24 Tume ya 
Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania 

 Hakuna mwendelezo wa kibiashara na 
mpango wa kuzuia majanga 

  Hakuna kamati ya uendeshaji ya 
TEHAMA 

 Hakuna utekelezaji wa sera na miongozo 
5 43 Wizara ya Kilimo Hakuna mfumo wa kihasibu 

Wakala 
1  Taasisi ya Sanaa 

na Utamaduni 
Bagamoyo 
(TASUBA) 

Hakuna sera za TEHAMA wala mipango 
mkakati, Hakuna mwendelezo wa kibiashara 
na mpango wa kuzuia majanga. 

2  Wakala wa 
Ununuzi wa Jumla 
wa Petroli  (PBPA) 

Hakuna mfumo wa ununuzi wa Jumla 

3  Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania 

 Hakuna mfumo wa taadhari. 
 Mfumo hauna mahusiano na mfumo wa 

Fedha (EPICOR)  
 

4  Mamlaka ya 
Viwanja vya Ndege 
Tanzania 

 Mfumo hauna Mahusiano na mfumo wa 
Fedha (EPICOR)  

5  Wakala wa Ugavi 
na Huduma za 
Manunuzi (GPSA) 

 Mapato na vifaa kuingizwa kwenye vitabu 
badala ya Mfumo wa EPICOR. 

 Kutokutumia mfumo wa mafuta  
 Hakuna mfumo wa usimamizi wa shughuli 
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Na. Fungu Taasisi Mapungufu 
za kusafisha na kusambaza ambazo 
zinaweza kuwezesha kutoa ripoti ya 
wakati halisi kulingana na mahitaji. 

Taasisi Nyingine  
1  Taasisi ya Mafunzo 

ya Misitu 
 Kamati ya Mkakati ya TEHAMA 

haijaanzishwa  
 Hakuna mpango mkakati wa TEHAMA 
 Hakuna kamati ya Usimamizi  
 Hakuna sera za TEHAMA.  
 Hakuna udhibiti wa upatikanaji wa 

usalama wa vifaa vya TEHAMA. 
 Hakuna Kinga za Kompyuta  

2  Taasisi ya 
Rasilimali za 
Madini (MRI)  

Hakuna  mpango wa kuzuia majanga 

3  Chuo Cha Taifa 
cha Utalii (NCT) 

Hakuna  mpango wa kuzuia majanga  

4 TR 57 Mamlaka ya 
Vitambulisho vya 
Taifa 

 Hakuna mwendelezo wa kibiashara na 
mpango wa kuzuia majanga  

 Hakuna sera,mipango Mikakati wa 
simamizi wa TEHAMA  

5  Bodi a Filamu 
Tanzania (TFB) 

 Hakuna Mifumo ya kihasibu 

6  Kituo cha 
Gemological 
Tanzania (TGC) 

 Hakuna Kamati ya usimamizi wa TEHAMA   
 Hakuna Mpango mkakati  
 Hakuna sera za usalama za TEHAMA 

7  Taasisi ya 
Uthibitisho wa 
Mbegu- (TOSCI) 

 Kumekuwa na Maendeleo ya polepole ya 
uthibitisho wa kimfumo katika   utafutaji 
wa lebo za udhibitisho wa mbegu za 
kimfumo  

  Mfumo wa Habari ya Usimamizi wa 
Biashara ya Kilimo bado hauhusiani na 
mfumo wa kukusanya mapato serikalini 

8  Taasisi ya Mafunzo 
ya Misitu  (FITI) 

 Hakuna mpango Mkakati wa Kamati ya 
TEHAMA. 

 Hakuna kamati ya Usimamizi  
 Hakuna Mpango Mkakati wa TEHAMA  
 Hakuna sera za usalama za TEHAMA. 
 Hakuna Mpango wa kuzuia majanga  

Mifuko 
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Na. Fungu Taasisi Mapungufu 
1  Wizara ya Ujenzi 

,Usafirishaji na 
Mawasiliano –
Mfuko wa Bodi ya 
Barabara 

 Vituo 49 vya mizani havijafungwa 
kamera. Hii ni sawa na 79% kati ya vituo 
62 katika nchi nzima na ni vituo 13 tu 
ndio vimeunganishwa na kamera . 

Sekretarieti za Mikoa  
1 89 Rukwa   Kuna mtumishi mmoja badala ya 

watatu  wanao takiwa 
 Kamati ya Mikakati ya TEHAMA katika 

Sekretarieti ya Mkoa haikufanya 
mkutano wowote kujadili maswala ya 
TEHAMA 

 Hakuna sera za usalama za TEHAMA   
 Hakuna Kinga za Komputa  

2 88 Dar es Salaam    Hakuna Mpango Mkakati wa TEHAMA  
 Hakuna mwendelezo wa kibiashara na 

mpango wa kuzuia majanga. 
 Hakuna mkakati wa kuhifadhi takwmu  
 

Hospitali za Rufaa za Mikoa  
1  Morogoro  Hakuna Mpango mkakati 
2  Kanda Mbeya  Hakuna mfumo wa TEHAMA 
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Kiambatisho Na. XV: Upungufu wa Watumishi wa Umma 

Na  
Taasisi zilizokaguliwa 

Mahi
taji 

Wali
opo 

Pung
ufu 

Wizara na Idara  
1. Tume ya Huduma Za Mahakama 27 16 11 
2. Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 53 24 29 

3. Wizara ya Kazi, Uchukuzi na Mawasiliano-Sekta ya 
Mawasiliano 137 105 32 

4. Ofisi ya Rais- Tume ya Utumishi wa Umma 167 112 55 
5. Wizara ya Habari,Utamaduni na Michezo 321 228 93 

6. Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,Wazee 
na Watoto 30 7 23 

7. Tume ya Taifa katika Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Elimu (UNESCO)  64 27 37 

8. Tume ya Uchaguzi ya Taifa 231 190 41 
9. Msajili wa Vyama vya Siasa 49 40 9 
10. Wizara ya Mifugo na Uvuvi 509 369 140 
11. Mamlaka ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya (DCEA) 142 114 28 
12. Wizara ya Elimu, Sayansi na Tekinolojia 5605 4105 1500 
13. Tume ya Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS) 109 81 28 
14. Ofisi ya Waziri Mkuu Binafsi 99 61 38 
15. Wizara ya fedha na Mipango 234 87 147 
16. Tume ya Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi 155 48 107 
17. Tume ya Pamoja Ya Fedha(JFC) 7 3 4 
Idara/Taasisi nyingine 

18. Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii 
(CBCTC) 22 9 13 

19. Chuo cha Rasilimali Madini (MRI) 165 83 82 
20. Kituo cha Jemolojia Tanzania (TGC) 42 8 34 
21. Mpango wa Kujitathimini Kwa Nchi za Afrika (APRM) 18 6 12 
22. Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 768 682 86 
23. Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo (VCT) 12 4 8 
24. Baraza la Wataalamu wa Macho 12 3 9 
25. Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania (TNMC) 46 23 23 

26. Wakala wa Mafunzo ya Takwimu Mashariki mwa 
Afrika 114 70 44 

27. Chuo Cha Uongozi  4 1 3 

28. Hospitali ya Kanda ya Rufaa Mbeya 1294 460 834 
29. Hospitali ya Rufaa ya mkoa wa Singida  100 6 94 
30. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Songwe  420 31 389 
31. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Njombe  675 538 137 
32. Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu (FIU) 34 22 12 

33. Mamlaka ya maji Safi na Usafi wa Mazingira Mafinga 
(MAUWASA) 32 23 9 

34. Mfuko wa Udhamini wa pembejeo za kilimo (AGITF) 36 32 4 
35. Taasisi ya Ardhi 59 38 21 
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Na  
Taasisi zilizokaguliwa 

Mahi
taji 

Wali
opo 

Pung
ufu 

Wakala za Serikali 

36. Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi(OSHA) 330 126 204 
37. Wakala wa Majengo Tanzania(TBA) 1769 331 1438 
38. Wakala wa Ufundi na  Umeme(TEMESA) 843 548 295 
39. Wakala wa Ndege za Serikali(TGFA) 87 64 23 
40. Wakala wa Huduma za Manunuzi Serikalini (GPSA) 18 6 12 
41. Wakala wa Vipimo (WMA) 72 23 49 
42. Wakala wa mbegu za Kilimo(ASA) 178 61 117 
43. Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo (FETA) 42 19 23 
Sekretarieti za Mikoa 

44. Sekretarieti ya Mkoa wa Geita  308 130 178 
45. Sekretarieti ya Mkoa wa Mara  338 159 179 
46. Sekretarieti ya Mkoa  wa Simiyu  313 119 194 
47. Sekretarieti ya Mkoa  wa Arusha  372 217 155 
48. Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro  534 303 231 
49. Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara  309 131 178 
50. Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro  427 225 202 
51. Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga  263 126 137 
52. Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam  283 145 138 
JUMLA 18278 10389 7889 
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Kiambatisho Na. XVI: Madai ya Watumishi wa Umma ambayo 
Hayajalipwa kwa Muda Mrefu 

Na Taasisi Mwaka 2019/20 Mwaka 2018/19 
Wizara na Idara zake 
1. Jeshi la Zimamoto na Uokoaji - 

Fungu Na. 14 1,619,362,892.16 1,013,130,558.59 

2. Wizara ya mambo ya Ndani-
Idara ya Huduma za  Magereza -  
Fungu Na. 29 

26,324,435,224.00 24,577,779,691.00 

3. Mahakama ya Tanzania- Fungu 
Na.  40 2,171,457,022.21 175,163,368.00 

4. Wizara ya Maji - Fungu Na.  49 2,198,598,257.62 2,016,105,312.19 
5. Wizara ya Nishati - Fungu Na.  

58 1,389,203,343.27 1,412,095,938.21 

6. Wizara ya Mifugo na Uvuvi - 
Fungu Na.  64 1,104,262,887.11 947,851,383.00 

7. Idara ya Uhamiaji - Fungu Na.  
93 6,398,569,047.44 6,053,132,966.02 

8. Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
(Mifugo) - Fungu Na. 99 1,371,792,662.67 965,485,704.67 

9. Jeshi la Wananchi Tanzania-
Fungu Na. 38 174,572,948,345.79 166,915,564,603.4

2 
10. Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi - Fungu 
Na. 48 

1,319,823,036.34 1,363,734,306.19 

11. Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa 
Serikali- Fungu Na. 23 1,758,219,411.00 1,688,749,592.00 

12. Wizara ya Mambo ya Ndani 
Jeshi la Polisi - Fungu Na. 28 72,547,358,687.31 54,579,136,558.31 

13. Ofisi ya Rais Tume ya Utumishi 
wa Umma - Fungu Na. 94 2,876,709,474.96 2,371,615,560.19 

14. Wizara ya Kilimo Fungu Na. 43 1,525,941,101.00 1,664,541,513.00 
15. Tume ya Madini 1,496,635,076.00 1,426,943,483.00 
16. Wizara ya Maliasili na Utalii – 

Fungu Na. 69 667,203,264.00 356,536,222.70 

17. Ofisi ya MwanaSheria Mkuu -
Fungu Na. 16 128,258,107.45 210,259,660.48 

18. Wizara ya Mambo ya Ndani -
Fungu Na. 51 601,681,270.65 516,184,731.49 

19. Wizara ya Ujenzi Uchukuzi na 
Mawasiliano - Fungu Na. 98 367,742,621.00 310,997,767.15 

20. Wizara ya Viwanda na Biashara 
- Fungu Na. 60 214,526,667.00 258,196,030.00 

21. Wizara ya Viwanda na Biashara 
- Fungu Na. 44 111,249,400.00 167,662,000.00 
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Na Taasisi Mwaka 2019/20 Mwaka 2018/19 
22. Ofisi ya Makamu wa Rais-Fungu 

Na. 31 141,233,930.24 184,348,943.24 

23. Tume ya Usuluhishi na Uamuzi - 
Fungu Na. 15 344,300,153.54 215,963,473.54 

24. 
Hazina - Fungu Na. 21 769,820,941.00 3,112,100,403.40 

25. Wizara ya Madini – Fungu Na. 
100 168,339,090.00 184,731,330.00 

26. Jeshi la Kujenga Taifa – Fungu 
Na. 39 707,263,158.00 2,107,263,410.84 

27. Wizara ya Ujenzi Uchukuzi na 
Mawasiliano - Fungu Na. 68 160,636,150.86 114,105,350.86 

28. Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto-
Fungu Na. 53 

181,144,196.00 296,536,302.00 

29. Huduma ya Taifa ya Mashtaka-
Fungu Na. 35 804,972,085.97 752,497,196.00 

30. Tume ya Maendeleo na Ushirika 
–Fungu Na. 24 1,604,101,035.10 1,559,496,952.36 

31. Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano -Fungu Na. 62 252,482,232.00 252,482,232.00 

32. Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma - Fungu Na. 
32 

227,293,000.00 166,935,240.00 

33. Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa - Fungu Na. 
56 

908,624,954.15 712,981,406.00 

34. Ofisi ya Rais Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri - Fungu Na. 
30 

1,259,075,740.00 1,542,346,190.00 

35. Ofisi ya Rais Sekretarieti ya 
Maadili – Fungu Na. 33 115,208,054.00 241,117,854.00 

36. Ofisi ya Waziri Mkuu – Fungu 
Na. 37 704,582,622.36 495,096,296.18 

37. Mamlaka ya kudhibiti na 
kupambana na dawa za kulevya 
- Fungu Na. 91 

239,446,000.00 167,262,869.12 

38. Ofisi ya Waziri Mkuu - Fungu 
Na. 25 609,801,088.00 276,441,800.00 

39. Tume ya Taifa ya Umwagiliaji - 
Fungu Na. 5 1,019,989,982.00 1,132,357,293.65 

40. Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
- Fungu Na. 52 

 7,832,173,983.97  8,741,039,235.89 

Idara/Taasisi nyingine za Serikali 
41. Chuo cha Sayansi na Teknolojia 

cha Nelson Mandela Afrika 2,085,872,635.30 3,231,868,976.00 
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Na Taasisi Mwaka 2019/20 Mwaka 2018/19 
42. 

Idara ya Ulinzi SUMA JKT  317,423,000.00 209,840,000.00 

43. 
Hospitali ya Rufaa ya Amana  122,550,900.00 109,822,900.00 

44. Tume ya Taifa katika Shirika la 
Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Elimu 
(UNESCO) 

109,431,156.96 41,689,899.68 

45. 
Shirika la Mzinga  (MZC) 170,746,000.00 20,332,000.00 

46. 
Shule ya Sheria Tanzania  106,312,044.70 75,710,600.00 

47. 
Chuo cha Taifa cha Utalii (NCT) 308,660,626.00 181,151,254.00 

48. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Singida  119,261,300.00 49,445,000.00 

49. Hospitali ya Rufaa ya Mlima 
Meru  120,605,000.00 276,441,800.00 

50. Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 
Chakula (NFRA) 104,186,049.79 96,790,471.80 

51. 
Shirika la Nyumbu (TATC) 132,806,049.79 608,253,000.00 

52. Taasisi ya Utafiti wa Mifugo 
Tanzania (TARILI) 376,173,799.49 723,103,798.64 

53. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Simiyu  

 154,212,604.45   30,114,582.00  

54. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Mawenzi  

 282,958,200.00   287,081,200.00  

Wakala za Serikali 
55. Wakala wa Usimamizi na 

Maendeleo ya Elimu(ADEM) 112,770,260.00 15,926,322.50 

56. Wakala wa Umeme,Mitambo na 
Ufundi Tanzania (TEMESA) 233,829,100.00 145,872,469.00 

57. Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) 533,886,000.00 473,759,000.00 

58. Wakala wa Ndege za Serikali  
(TGFA) 362,838,216.60 881,946,604.00 

59. Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFSA) 397,920,046.34 168,942,417.55 

60. Wakala wa Vipimo (WMA) 161,394,670.00 31,443,860.00 
Sekretarieti za Mikoa 
61. 

Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma  139,998,537.65 324,974,590.65 

62. Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro  124,383,015.43 56,025,000.00 

63. 
Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga  233,697,757.00 547,081,936.24 

64. 
Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha  280,959,998.00 651,189,548.20 
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Na Taasisi Mwaka 2019/20 Mwaka 2018/19 
65. Sekretarieti ya Mkoa wa Geita  175,885,852.81  468,942,917.00  

66. Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera  362,441,428.27 485,385,428.27 

67. Sekretarieti ya Mkoa wa Mara  151,221,642.80 342,919,132.80 

68. Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mwanza  

316,691,130.10 397,833,051.00 

69. Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu  382,191,360.00 431,249,145.00 

70. Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa  741,881,165.00  618,831,534.00  

71. Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa  299,551,986.86  438,124,177.00  

72. Sekretarieti ya Mkoa wa 
Ruvuma  

689,375,163.40  534,120,192.81  

73. Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi  250,091,037.00  306,830,925.00  

74. Sekretarieti ya Mkoa wa 
Njombe  

119,571,067.00  223,650,423.00  

75. Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani  238,419,774.60  100,627,840.00  

76. Sekretarieti ya Mkoa wa 
Morogoro  

263,865,442.64  545,169,483.50  

77. Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi  746,665,649.14  780,354,784.14  

78. Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es 
Salaam  

109,874,000.00  249,361,000.00  

79. Sekretarieti ya Mkoa wa 
Dodoma  

483,322,705.06  609,966,027.65  

80. Sekretarieti ya Mkoa wa Singida  278,033,736.72  593,864,454.34  

Jumla 331,518,426,304.13 307,612,008,474.46 
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Kiambatisho Na. XVII: Watumishi Wanaokaimu Zaidi ya Miezi Sita 
Na Fungu Na.  Taasisi Idadi Miezi  

Wizara na Idara 

1. 55 
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora 

7 20 

2. 60 Wizara ya Viwanda na Biashara 2 54 

3. 62 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano 

4 54 

4. 67 Ofisi ya Rais- Sekretarieti ya Ajira 1 16 

5. 68 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano  

1 38 

6. 96 
Wizara ya Habari,Utamaduni na 
Michezo  

2 79 

7. 27 Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa 1 20 
8. 61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 1 12 
9. 15 Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA) 2 21 

10. 64 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya 
uvuvi) 

9 9 

11. 92 Tume ya Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS) 1 36 
12. 31 Ofis ya Makamu wa Rais 2 18 
13. 22 Tume ya Huduma za Walimu (TSC) 139 21 
Sekretarieti za Mikoa 

14. 87 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 5 91 
15. 82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma  5 24 
16. 74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 3 57 
17. 84 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida  1 43 
18. 79 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro 3 33 
19. 85 Sekretarieti ya Mkoa  wa Mtwara 2 108 
20. 76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi  2 40 
21. 75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro  1 77 
22. 88 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es salaam  2 11 
Wakala za Serakali 

23. Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) 12 106 
24. Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 40 6 
25. Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFSA) 3 36 

26. 
Wakala wa Umeme, Mitambo na ufundi Tanzania 
(TEMESA) 

22 64 

27. Wakala wa Ndege za Serikali Tanzania (TGFA) 3 43 
28. Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) 19 36 

29. 
Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka Dar es Salaam 
(DART) 

4 27 

30. Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini (GPSA) 3 18 
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Na Fungu Na.  Taasisi Idadi Miezi  

31. Wakala wa Vipimo (WMA) 13 30 
32. Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) 2 13 

Taasisi nyingine 
33. Taasisi ya Mafunzo ya Maendeleo ya Jamii ya (TICD) 4 45 
34. Shirika la Nyumbu (TATC) 7 42 
35. Bodi ya Filamu Tanzania (TFB) 4 18 
36. Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 1 16 

37. 
Chuo cha Sayansi na Teknologia cha Nelson Mandela 
Afrika (NM-AIST) 

7 35 

38. Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI) 14 18 
39. Chuo cha Uongozi  2 12 
40. Tume ya Pamoja ya Fedha (JFC) 2 33 
41. Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA) 24 11 

42. 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mafinga 
(MAUWASA) 

1 72 

43. Mfuko wa Udhamini wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) 1 12 
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Kiambatisho Na. XVIII: Mapungufu Yaliyobainika kwenye Hospitali za 
Rufaa na Maalumu 

Na. Taasisi Kiasi (Sh.) 
Madai yaliyokataliwa na NHIF 

1 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Maweni (MRRH) 98,030,615.00 
2 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mbeya  33,002,365.00 
3 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songwe  18,795,700.00 
4 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mount Meru  99,225,415.00 
5 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Ligula  48,878,925.00 
6 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Lindi Sokoine  27,324,450.00 
7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Manyara  35,729,780.00 
8 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Iringa  29,996,875.00 
9 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Musoma  66,679,375.00 

10 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Njombe  18,761,160.00 
11 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mwananyamala  95,365,465.00 
12 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sekou-Toure  179,551,435.00 
13 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tabora  32,913,045.00 
14 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tanga  66,694,190.00 
15 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Temeke    
16 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tumbi  110,496,015.00 
17 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Singida  74,830,283.00 
18 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Bukoba  72,954,505.00 
19 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Dodoma  271,835,959.86 
20 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Geita  43,823,625.00 
21 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Katavi  52,034,435.00 
22 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mawenzi  89,930,055.00 
23 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Shinyanga  71,565,355.00 
24 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Simiyu  25,954,015.00 
25 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sumbawanga  66,456,935.00 

Hospitali Maalumu    
26 Hospitali ya Mirembe na Taasisi ya Isanga  23,891,475.00 
27 Hospitali ya Benjamini Mkapa  424,547,125.00 

Jumla 2,179,268,577.86 
Madawa yaliyoisha muda wake ambayo hajayaharibiwa 

2 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mbeya  32,386,475.00 
5 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Ligula  104,806,000 
7 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Manyara  69,021,598 

16 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tumbi  32,494,090.00 
  238,708,163.00 

Manunuzi yaliyofanywa bila idhini ya MSD 
15 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Temeke  142,335,200.00 
16 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tumbi  337,688,334.26 

Jumla 480,023,534.26 
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Kiambatisho Na. XIX: Kuchelewa Kukamilika kwa Kazi za Ujenzi, 
Ununuzi wa Bidhaa na Utoaji wa Huduma 

Fung
u 

Taasisi Maelezo Muda wa 
Uchelewaji
(miezi) 

Kiasi(Sh) 

29 Idara ya 
Huduma za 
Magereza 

Ujenzi wa Kiwanda cha 
samani Msalato Dodoma 

Sita 2,000,000,000 

38 Jeshi la 
Wananchi 
wa Tanzania 

Ujenzi wa Majengo mbalimbali 
ya Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania 

120 8,693,546,988 

68 Wizara ya 
Ujenzi,Uchu
kuzi na 
Mawasiliano 

Ufungaji wa Mfumo wa 
Mawasiliano wa Broadband 
Optic Fibre 

11  306,813,913 

93 Idara ya 
Uhamiaji 

Ujenzi wa Majengo mbalimbali 
ya Idara ya Uhamiaji 

36 9,649,424,975 

93 Idara ya 
Uhamiaji 

Ujenzi wa Makao Makuu ya 
Idara ya Uhamiaji Dodoma 

Mmoja 20,283,091,685 

99 Wizara ya 
Mifugo na 
Uvuvi 

Ujenzi wa Mabwawa ya maji, 
Majosho ya Mifugo, uchimbaji 
wa Visima, na ukarabati wa 
masoko na Minada 

1 hadi 3 3,261,151,445 

28 Jeshi la 
Polisi 

Ujenzi wa Nyumba za Makazi  
Mabatini-Mwanza 

12 848,698,727 

49 Wizara ya 
Maji na 
Umwagiliaji 

Ujenzi wa Majengo ya Ofisi 
katika Mikoa ya  Ruvuma na 
Lindi  

48 3,811,071,657 

98 Wizara ya 
Ujenzi, 
Uchukuzi na 
Mawasiliano 

Ufungaji wa Lifti katika Jengo 
la Ofisi Mtaa wa Moshi-
Dodoma  

12 945,474,443 

14 Jeshi la 
Zimamoto na 
Uokoaji 

Ununuzi wa Magari matano(5) 
ya kuzima moto  

12 1,900,000,000 

98 Wizara ya 
Ujenzi, 
Uchukuzi na 
Mawasiliano 

Ukarabati wa Ofisi kwa ajili ya 
kufunga kituo cha Mawasilino  
Mizani na Ufungaji wa Kamera 

Mmoja 250,087,814 

64 Wizara ya 
Mifugo na 
Uvuvi 

Ukarabati wa Jengo la 
Utawala  na Kibanda cha 
Walinzi-Kingolwira 

Mitatu 262,360,200  

64 Wizara ya 
Mifugo na 
Uvuvi 

 Usanifu wa kina kwa ajili ya 
Ujenzi wa Bandari ya  Uvuvi 

12 1,421,041,793 
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Fung
u 

Taasisi Maelezo Muda wa 
Uchelewaji
(miezi) 

Kiasi(Sh) 

87 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Kagera 

Ujenzi wa Jengo jipya  la Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa, Kitua cha 
kuweka Nanga na Barabara ya 
Bukoba-Kabanga  

144 15,617,402,477 

81 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Mwanza 

Ujenzi ya Nyumba ya Makazi 
kwa Mkuu wa Wilaya Ilemela  

Sita 129,243,850 

72 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Dodoma 

Ujenzi wa Nyumba ya Makazi 
kwa Afisa Tawala Wilaya ya 
Chamwino 

Minne  218,859,691 

86 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Tanga 

Ujenzi wa Ofisi Tano(5) za 
Tarafa katika Wilaya za 
Lushoto na Korogwe 

14  225,000,000 

Jumla  69,823,269,658 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2019/2020 
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Kiam
batisho N

a. XX: H
alm

ashauri am
bazo H

azikurejesha Fedha Tum
e ya Taifa ya U

chaguzi 

M
koa 

H
alm

ashauri 
Kiasi 

Kilichopokelew
a (Sh.) 

Kiasi 
Kilichotum

ika 
(Sh.) 

Kiasi 
Kilichobaki(S

h) 

Kiasi 
Kilichorejeshw

a Tum
e ya 

Taifa ya 
U

chaguzi (Sh.) 

Kiasi am
bacho 

H
akijarejeshw
a Tum

e ya 
Taifa ya 

U
chaguzi (Sh.) 

D
odom

a 
Jiji la Dodom

a  
478,562,100 

466,708,984 
11,853,116 

0 
11,853,116 

  
W

ilaya ya Kondoa  
53,460,600 

53,104,600 
356,000 

0 
356,000 

  
W

ilaya ya Chem
ba  

61,518,600 
61,500,358 

18,242 
0 

18,242 
  

W
ilaya ya Bahi  

237,433,200 
224,473,916 

12,959,284 
0 

12,959,284 
  

W
ilaya ya M

pw
apw

a 
80,368,800 

74,574,548 
5,794,252 

0 
5,794,252 

Singida 
W

ilaya ya M
kalam

a 
207,625,200 

205,588,660 
2,036,540 

0 
2,036,540 

Ruvum
a 

M
ji w

a M
binga  

170,530,500 
170,523,320 

7,180 
 0 

7,180 
  

W
ilaya ya M

binga  
170,530,500 

170,523,320 
7,180 

0 
7,180 

  
W

ilaya ya N
am

tum
bo  

208,789,000 
208,564,900 

224,100 
0 

224,100 
  

W
ilaya ya Tunduru  

335,937,000 
335,931,750 

5,250 
0 

5,250 
Kilim

anjaro 
M

anispaa ya M
oshi  

57,253,000 
50,711,000 

6,542,000 
0 

6,542,000 
  

W
ilaya ya M

w
anga  

39,182,000 
38,497,200 

684,800 
0 

684,800 
Tanga 

M
ji w

a H
andeni  

34,922,000 
34,913,478 

8,522 
 0 

8,522 
  

W
ilaya ya H

andeni  
59,944,500 

56,294,400 
3,650,100 

 0 
3,650,100 

  
W

ilaya ya Lushoto  
81,250,500 

76,405,160 
4,845,340 

 0 
4,845,340 

  
W

ilaya ya Korogw
e  

73,267,829 
72,604,724 

663,105 
 0 

663,105 
  

M
anispaa ya Tanga  

73,803,900 
69,682,900 

4,121,000 
 0 

4,121,000 
  

W
ilaya ya Bum

buli  
56,767,703 

50,449,306 
6,318,397 

 0 
6,318,397 

  
W

ilaya ya M
kinga  

58,288,000 
58,110,790 

177,210 
 0 

177,210 
  

W
ilaya ya M

uheza  
90,996,500 

90,165,688 
830,812 

 0 
830,812 

G
eita 

M
ji w

a G
eita  

162,740,000 
162,057,480 

682,520 
0 

682,520 
  

W
ilaya ya Bukom

be  
244,703,500 

244,126,593 
576,907 

0 
576,907 

Kigom
a 

M
anispaaa ya Kigom

a 
U

jiji  
172,535,500 

170,592,229 
1,943,271 

0 
1,943,271 
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M
koa 

H
alm

ashauri 
Kiasi 

Kilichopokelew
a (Sh.) 

Kiasi 
Kilichotum

ika 
(Sh.) 

Kiasi 
Kilichobaki(S

h) 

Kiasi 
Kilichorejeshw

a Tum
e ya 

Taifa ya 
U

chaguzi (Sh.) 

Kiasi am
bacho 

H
akijarejeshw
a Tum

e ya 
Taifa ya 

U
chaguzi (Sh.) 

  
M

ji w
a Kasulu  

189,320,500 
187,858,996 

1,461,504 
861,504 

600,000 
  

W
ilaya ya Buhigw

e  
186,282,000 

138,306,000 
47,976,000 

0 
47,976,000 

  
W

ilaya ya Kankoko  
155,152,500 

140,584,920 
14,567,580 

0 
14,567,580 

  
W

ilaya ya Kibondo  
493,203,000 

174,539,800 
318,663,200 

0 
318,663,200 

A
rusha  

W
ilaya ya N

gorongoro  
431,340,746 

341,243,949 
90,096,797 

0 
90,096,797 

M
anyara 

W
ilaya ya Babati  

315,146,000 
313,118,000 

2,028,000 
0 

2,028,000 
  

M
ji w

a Babati  
130,409,200 

124,018,055 
6,391,145 

4,211,145 
2,180,000 

  
W

ilaya ya H
anang  

333,205,800 
333,036,500 

169,300 
0 

169,300 
  

M
ji w

a M
bulu  

190,508,200 
189,908,200 

600,000 
0 

600,000 
  

W
ilaya ya Kiteto  

276,735,800 
270,952,980 

5,782,820 
0 

5,782,820 
  

W
ilaya ya M

bulu  
275,109,733 

213,164,004 
61,945,729 

0 
61,945,729 

  
W

ilaya ya Sim
anjiro  

238,716,800 
238,710,204 

6,596 
0 

6,596 
M

ara 
W

ilaya ya Bunda  
274,132,400 

252,061,136 
22,071,264 

0 
22,071,264 

  
W

ilaya ya M
usom

a  
260,817,600 

260,676,565 
141,035 

0 
141,035 

  
W

ilaya ya Serengeti  
319,250,000 

318,070,340 
1,179,660 

0 
1,179,660 

  
W

ilaya ya Tarim
e  

384,459,600 
381,446,980 

3,012,620 
0 

3,012,620 
M

w
anza 

M
anispaa ya Ilem

ela  
348,233,400 

348,226,824 
6,576 

0 
6,576 

  
W

ilaya ya Buchosa  
313,543,600 

313,373,600 
170,000 

0 
170,000 

  
W

ilaya ya Kw
im

ba  
399,703,000 

396,541,491 
3,161,509 

0 
3,161,509 

  
W

ilaya ya M
isungw

i  
398,168,200 

398,163,481 
4,719 

0 
4,719 

  
W

ilaya ya Sengerem
a   

345,213,600 
342,988,009 

2,225,591 
0 

2,225,591 
Kagera 

W
ilaya ya Biharam

ulo  
204,402,504 

204,325,241 
77,263 

0 
77,263 

  
M

anispaa ya Bukoba  
151,855,000 

148,445,580 
3,409,420 

0 
3,409,420 

  
W

ilaya ya Kyerw
a  

273,066,000 
273,058,234 

7,766 
0 

7,766 
  

W
ilaya ya M

issenyi  
229,462,000 

228,466,360 
995,640 

0 
995,640 
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M
koa 

H
alm

ashauri 
Kiasi 

Kilichopokelew
a (Sh.) 

Kiasi 
Kilichotum

ika 
(Sh.) 

Kiasi 
Kilichobaki(S

h) 

Kiasi 
Kilichorejeshw

a Tum
e ya 

Taifa ya 
U

chaguzi (Sh.) 

Kiasi am
bacho 

H
akijarejeshw
a Tum

e ya 
Taifa ya 

U
chaguzi (Sh.) 

Tabora 
M

anispaa ya Tabora  
313,418,500 

311,528,321 
1,890,179 

0 
1,890,179 

  
M

ji w
a N

zega  
121,484,200 

95,557,388 
25,926,812 

0 
25,926,812 

Pw
ani  

W
ilaya ya M

kuranga 
455,262,500 

452,515,629 
2,746,871 

2,377,171 
369,700 

  
W

ilaya ya Bagam
oyo 

151,729,000 
151,728,273 

727 
0 

727 
  

W
ilaya ya Chalinze  

285,943,000 
283,694,824 

2,248,176 
2,035,000 

213,176 
  

W
ilaya ya Rufiji  

178,734,500 
178,638,556 

95,944 
0 

95,944 
Rukw

a 
W

ilaya ya Kalam
bo  

235,135,500 
234,075,500 

1,060,000 
0 

1,060,000 
M

beya 
W

ilaya ya Chunya  
215,240,000 

215,087,442 
152,558 

0 
152,558 

  
W

ilaya ya M
barali  

257,421,000 
255,634,787 

1,786,213 
83,233 

1,702,980 
  

M
anispaa ya M

beya  
350,975,000 

346,227,620 
4,747,380 

3,795,730 
951,650 

  
W

ilaya ya Busokelo 
151,636,000 

151,614,358 
21,642 

0 
21,642 

  
W

ilaya ya Kyela  
288,081,000 

261,459,770 
26,621,230 

25,956,730 
664,500 

  
W

ilaya ya M
beya  

353,781,500 
353,130,750 

650,750 
0 

650,750 
Songw

e 
W

ilaya ya Ileje  
221,123,000 

214,003,936 
7,119,064 

7,117,307 
1,757 

  
W

ilaya ya Songw
e  

189,765,500 
189,456,867 

308,633 
0 

308,633 
D

ar es 
Salaam

 
M

anispaa ya Ilala  
544,627,000 

534,510,300 
10,116,700 

0 
10,116,700 

  
M

anispaa ya Kinondoni  
434,983,000 

433,616,156 
1,366,844 

0 
1,366,844 

  
M

anispaa ya U
bungo  

353,669,000 
348,549,430 

5,119,570 
0 

5,119,570 
Shinyanga 

M
anispaa ya Shinyanga  

211,932,200 
206,047,840 

5,884,360 
5,797,460 

86,900 
  

W
ilaya ya Kishapu  

343,333,400 
342,969,410 

363,990 
0 

363,990 
  

W
ilaya ya M

salala  
220,860,800 

203,847,000 
17,013,800 

0 
17,013,800 

  
W

ilaya ya U
shetu  

272,878,000 
269,634,030 

3,243,970 
0 

3,243,970 
Jum

la 
16,479,861,21

5 
15,710,918,94

0 
768,942,275 

52,235,280 
716,706,995 
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Kiambatisho Na. XXI: Taasisi Zilizofanya Malipo bila Kuwa na Nyaraka 
Stahiki na Toshelezi 

Na. Taasisi Kiasi(Sh.) 
1 Jeshi la Zimamoto na Uokozi – Fungu Na. 14 1,766,605,227 
2 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali – Fungu Na.  

16 
74,719,150 

3 Tume ya Taifa katika Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) – Fungu Na.  18 

138,003,604 
4 Jeshi la Wananchi wa Tanzania – Fungu Na.  38 605,695,511.83 

5 Wizara ya Mambo ya Ndani – Fungu Na.  51 36,495,728 

6 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto – Fungu Na.  53 143,564,642 

7 Idara ya Huduma za Uhamiaji – Fungu Na.  93 11,200,000 
8 Ikulu - Fungu Na. 20 46,548,534 

9 Msajili wa Vyama vya Siasa – Fungu Na.  27  7,823,000 

10 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki – Fungu Na.  34 97,087,278.00 

11 Wizara ya Katiba na Sheria – Fungu Na.  41 61,050,292.00 
12 Tume ya Taifa ya Uchaguzi – Fungu Na. 61 1,545,034,285.00 

13 

Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na 
Walemavu – Fungu Na. 65 

6,735,600 
14 Sekretarieti ya Mkoa Geita 15,323,383 
15 Sekretarieti ya Mkoa Kagera 36,903,658 

16 Sekretarieti ya Mkoa Mara 18,650,000 
17 Sekretarieti ya Mkoa Simiyu 20,000,000 
18 Sekretarieti ya Mkoa Iringa 5,315,441 
19 Sekretarieti ya Mkoa Katavi 5,651,088 
20 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa 21,756,360 
21 Sekretarieti ya Mkoa Ruvuma 5,327,000 

22 Sekretarieti ya Mkoa Mbeya 32,487,500 
23 Sekretarieti ya Mkoa Geita 1,652,898,617.99 

24 
Ofisi ya Rais ya Usimamizi wa Nyaraka na Utunzaji wa 
Kumbukumbu – Fungu Na. 04 6,000,000 

25 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia - Fungu Na. 
46 29,175,569 

26 Tume ya Kuzuia UKIMWI - Fungu Na. 92 15,538,680 
27 Sekretarieti ya Mkoa Mara 18,650,000 
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Na. Taasisi Kiasi(Sh.) 

28 Sekretarieti ya Mkoa Mwanza 22,062,858 
29 Sekretarieti ya Mkoa Dar es Salaam 213,011,595 
30 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara 15,000,000 
31 Sekretarieti ya Mkoa Lindi 5,580,000 

32 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi – 
Fungu Na. 48 424,757,390 

33 Sekretarieti ya Mkoa Tanga 4,737,000 

34 
Sekretarieti ya Mkoa Shinyanga 86,362,063 

35 

Tume ya Taifa ya mipango na matumizi ya Ardhi – 
Fungu Na. 3 5,110,000 

36 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa – 
Fungu Na.  56 119,275,653 

Jumla 7,320,136,708 
 

Kiambatisho Na. XXII: Orodha ya Taasisi zenye Mali ambazo Hazitumiki 
kwa Muda Mrefu bila Kufanyiwa Matengenezo au Kuuzwa. 

Namba Jina la Taasisi Magari Pikipiki Vifaa 
vingine 

Fungu Wizara/Idara 

31 Ofisi ya Makamu wa Rais 1 0 0 
32 Ofisi ya Rais -Utumishi wa 

Umma 
7 0 0 

34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
ushirikiano wa Afrika 
Mashariki 

33 0 0 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu  0 0 
38 Kikosi cha Ulinzi na 

Usalama 
33  19 

40 Mahakama ya Tanzania 26 0 0 
55 Tume ya Haki za Binadamu 

na Utawala bora 
0 0 21 

62 Wiazara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na mawasiliano 
(fungu Na. 62) 

9 0 0 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 4 4 0 
92 Tume ya UKIMWI Tanzania 2 0 0 
93 Idara ya Uhamiaji 13 19 0 
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Namba Jina la Taasisi Magari Pikipiki Vifaa 
vingine 

99 Wizara ya Mifugo na uvuvi 
(fungu Na. 99) 

6 0 0 

Na Sekretarieti za Mikoa 
 

1 Sekretarieti ya mkoa Kagera 7 0 0 
2 Sekretarieti ya mkoa Simiyu 1 0 0 
3 Sekretarieti ya mkoa Mbeya 2 0 0 
4 Sekretarieti ya mkoa 

Njombe 
4 13 0 

5 Sekretarieti ya mkoa 
Kigoma 

4 4 167 

6 Sekretarieti ya mkoa 
Mwanza 

5 0 0 

7 Sekretarieti ya mkoa 
Morogoro 

2 0 0 

8 Sekretarieti ya mkoa 
Mtwara 

2 0 0 

9 Sekretarieti ya mkoa Lindi 5 18 0 
10 Sekretarieti ya mkoa  

Dodoma 
6 0 0 

11 Sekretarieti ya mkoa  
Singida 

4 0 0 

12 Sekretarieti ya mkoa 
Kilimanjaro 

9 20 0 

13 Sekretarieti ya mkoa Tanga 5 0 0 
14 Sekretarieti ya mkoa 

Manyara 
4 0 0 

15 Sekretarieti ya mkoa 
Shinyanga 

1 0 0 

Na. Taasisi nyingine za Serikali 
 

1 Tume ya Madini 4 4 1 

2 Taasisi ya Rasilimali Madini 4 0 0 
3 Wakala wa Vitambulisho 

vya Taifa 
46 0 0 

4 Kituo cha teknologia ya 
magari Tanzania 

0 0 11 

6 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo  
Tanzania 

15 0 0 

8 Kituo cha mafunzo ya 
Takwimu Afrika Mashariki 

3 0 0 

9 Taasisi Rasmi ya 0 0 25 
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Namba Jina la Taasisi Magari Pikipiki Vifaa 
vingine 

Uthibitishaji Mbegu 
Tanzania 

11 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Morogoro 

3 0 0 

12 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
Sokoine 

4 0 0 

SN Wakala 

1 Wakala wa Utafiti wa 
Miamba 

4 0 0 

2  Wakala wa Mafunzo ya 
Taasisi ya Mifugo (LITA) 

3 0 0 

3 Wakala wa ndege za 
Serikali 

2 0 0 

4 Mamlaka ya Hali ya Hewa 0 0 2193 
5 Wakala wa Majengo 

Tanzania 
2 0 0 

6 Wakala wa Huduma za 
Manunuzi wa Serikali 

8 0 0 

 Jumla 293 82 2437 

Kiambatisho Na. XXIII: Orodha ya Taasisi zenye Mali za Serikali 
Zilizotelekezwa, majengo Yaliyochakaa, Yasiyomaliziwa Kujengwa, 
Viwanja visivyoendelezwa kwa Muda Mrefu na Ujenzi wa Kasi Ndogo. 

Majengo ya Serikali yaliyotelekezwa, yaliyochakaa, na yasiyomaliziwa 
kujengwa 
Na. Fungu Jina la taasisi Maelezo 
Wizara/Idara 
1 29 Idara ya 

Huduma za 
Magereza 

Ujenzi uliotelekezwa wa Jengo la 
uzalishaji/ukarabati katika Gereza la 
Wami Vijana 

2 38 Jeshi la ulinzi la 
Tanzania 

Nyumba 213 ambazo zilitelekezwa tangu 
2014 kwa sababu ya uharibifu na 
kutofanyiwa ukarabati mapema 

3 37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 

kutofanyika kwa Utunzaji na ukarabati wa 
jengo la ofisi Dodoma na Dar es salaam 

Sekretariati ya Mkoa 
4  Sekretarieti ya 

Mkoa Lindi  
Magari 4  yameachwa katika TEMESA na 
gereji za kibinafsi 

Taasisi Nyingine za Serikali 
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1  Hospitali ya 
Rufaa Mirembe 
na Taasisi ya 
Isanga 

Miundombinu ya hospitali ambayo ni 
pamoja na, majengo ya sehemu za 
kufulia, wodi za wagonjwa na kitengo cha 
Utawala kilikuwa kimechakaa kwa muda 
mrefu kama miaka 94 bila ukarabati 
mkubwa kufanyika. 

Wakala 

1  Wakala wa 
Majengo 
Tanzania 

Kutelekezwa majengo 9 bila hati miliki 
huko Tabora, Sikonge na Nzega 

Viwanja visivyo Endelezwa 
Na. Fungu Jina la Taasisi Maelezo 
Wizara/Idara 

1 53 Wizara ya Afya, 
maendeleo ya 
jamii, Jinsia, 
Wazee na 
Watoto (fungu 
Na. 53) 

Monduli CDTI ekari 15 za Kilimo cha 
Kahawa hazija endelezwa. 

Taasisi nyingine za Serikali 
1  Taasisi ya 

Sayansi na 
teknolojia ya 
Nelson Mandela 
Afrika 

Ekari 3,285 za shamba hazijaendelezwa 

2  Chuo cha 
Uongozi wa 
Mahakama 

Viwanja vitano havijaendelezwa 

    
Ujunzi wa kasi ndogo wa majengo ya Serikali 
Na Fungu Jina la Taasisi Maelezo 
Wizara/Idara 
1 29 Idara ya 

Huduma za 
Magereza 

Ujenzi wa kasi ndogo wa Nyumba za 
wafanyakazi katika Mikoa mbalimbali. 

2 29 Idara ya 
Huduma za 
Magereza 

Kuchelewesha Kukamilika kwa Kiwanda 
cha Samani cha Msalato tangu Februari 
kwa kutumia fosi akaunti kwa gharama ya 
Tsh 2,000,000,000. 
   

3 38 Jeshi la Kuchelewesha kukamilika kwa mradi wa 
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wananchi wa 
Tanzania 

ujenzi katika eneo la Kikombo - Dodoma 
kwa fosi akaunti kwa gharama ya Sh 
30,246,348,255.24 tangu Aprili 2020 

4 64 Wizara ya 
Mifugo na uvuvi 

Ucheleweshaji mkubwa wa ukarabati na 
huduma duni kwa Vifaa vya Maabara venye 
thamani ya Sh 396,155,931 

Taasisi nyingine za Serikali 
1  Taasisi ya 

Uhasibu 
Tanzania 

Kuchelewesha kwa ufungaji wa vifaa vya 
mabomba vyenye thamani ya Sh 
19,860,344 katika kampasi ya Mbeya 

2  Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa 
Iringa 

Kuchelewesha kwa Kukamilisha jengo la 
Idara ya Tiba ya Dharura lenye thamani ya 
Sh 19,024,119  

Sekretariaeti za Mikoa 
1  Sekretarieti ya 

Mkoa wa 
Dodoma  

Kutokamilika kwa jengo la utawala 
linalojengwa tangu 2009 kwa Sh 
24,285,020,000 

 

Kiambatisho Na. XXIV: Orodha ya Taasisi zenye Mapato Yasiyopokelewa 

Na. Jina la Taasisi  Kiasi Sh.  
Fung

u 
Wizara/Idara/Tume  

4 Idara ya Usimamizi wa Kumbukumbu na Nyaraka                460,394,834  
14 Kikosi cha Zima moto na uokoaji                250,000,000  
19 Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali                   91,051,890  

34 
Wizara ya mambo ya nje na umoja wa Afrika 
Mashariki 

               560,984,377  

28 Jeshi la Polisi Tanzania            11,879,420,000  
29 Idara ya Huduma za Magereza             4,874,422,167  
38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania (TPDF)                 277,840,025  
31 Wizara ya Mambo ya Ndani                269,656,752  
46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojiia             3,679,378,515  
48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Makazi ya Watu            62,694,370,208  
49 Wizara ya Maji                 319,371,768  

52 
Wizara ya afya, Maendeleo ya Jamii, jinsia, 
Wazee na watoto (fungu Na. 52) 

            5,702,278,957  

53 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, jinsia, 
Wazee na watoto (fungu Na. 53) 

            1,531,609,171  

93 Idara ya Hudma ya Uhamiaji                409,655,475  
96 Wizara ya Habari, Utamaduni, sanaa na michezo                648,274,386  
Na. Taasisi Nyingine  
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Na. Jina la Taasisi  Kiasi Sh.  
1 Shule ya Sheria Tanzania                128,597,852  
2 Tume ya Madini             5,173,460,084  
3 Shirika la Mzinga            11,243,890,710  
4 Kampuni Hodhi ya Mzinga             8,070,045,840  
5 Chuo cha Taifa Cha Utalii                890,453,970  
6 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa            28,699,216,956  
7 Shirika la Uzalishaji - Magereza             9,209,725,574  
8 Kampuni ya Ulinzi SUMAJKT        7,763,868,970  
9 Kituo Cha teknolojia ya Magari Tanzania             2,036,317,144  
10 Chuo cha Maendeleo ya Jamii TENGERU                999,035,450  
11 Idara ya Zana za Kilimo - SUMA            38,109,845,000  

12 
Taasisi ya Sayansi na teknolojia ya Nelson 
Mandela afrika 

            6,231,237,500  

13 Shirika la huduma la kitaifa sole (SUMA HQ)             1,263,075,999  

14 
Mamlaka ya usimamizi wa wanyama pori 
Tanzania 

            1,758,709,434  

15 Taasisi Rasmi ya uthibitishaji Mbegu Tanzania             1,445,579,846  
16 Kituo cha mafunzo ya Takwimu Afrika Mashariki                546,652,093  
17 Baraza la Famasia                 791,559,150  
18 Taasisi ya Uhasibu Tanzania             2,248,101,796  
19 Mfuko wa Mikopo kwa Watumishi wa Umma            27,578,125,129  
20 Msaada wa umiliki wa Ardhi                812,589,229  
21 Mfuko wa haki za maendeleo ya Wafugaji                144,832,242  
22 Wakala wa Vipimo (WMA)       1,905,784,973 
23 Taasisi ya Utawala wa Mahakama                354,427,795  
24 Bodi ya mikopo ya serikali za mitaa             4,885,178,472  
25 Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Tanganyika                714,066,404  
26 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Amana                352,163,595  
27 Hospitali ya Rufaa ya mkoa  Iringa                715,188,570  
28 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tumbi                588,207,115  
29 Hospitali ya Rufaa ya mkoa  Morogoro                650,513,072  
30 Hospitali ya Rufaa ya mkoa Mbeya             3,598,196,845  
31 Hospitali ya Rufaa ya mkoa  wa Singida                 784,292,221  
32 Hospitali ya Rufaa ya mkoa Songwe                447,980,069  
33 Hospitali ya Rufaa ya Sokoine                196,788,893  
34 Hospitali ya Rufaa ya mkoa Songea                324,307,822  
35 Hospitali ya Rufaa ya mkoa Temeke                380,460,180  
36 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Bukoba                618,632,986  
37 Hospitali ya Rufaa ya mkoa Tanga                950,503,024  

Na. 
Wakala 

  
1 Chuo cha sanaa Bagamoyo                  66,019,000  
2 Mamlaka ya maabara ya Mkemia wa Serikali            10,052,727,967  



 

466 

 

Na. Jina la Taasisi  Kiasi Sh.  
3 Utafuti wa Jiolojia wa Tanzania                149,521,912  
4 Wakala wa mafunzo ya mifungo                738,446,701  
5 Mamlaka ya afya na usalama kazini             3,242,137,000  
6 Wakala wa Ununuzi wa Petroli kwa Wingi             13,865,804,578  
7 Wakala wa Barabara Tanzania          326,494,427,000  
8 Wakala wa Majengo Tanzani            58,378,865,835  
9 Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania                292,723,635  

10 
Wakala wa huduma za umeme, Mitambo 
Tanzania 

           38,779,777,535  

11 Wakala wa Ndege za Serikali            96,254,812,943  
12 Mamlaka ya hali ya hewa             1,597,315,110  
13 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege            23,545,932,748  
14 Wakala wa usafiri wa haraka wa Dar             5,992,263,440  
15 Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini             1,190,339,070  
16 Wakala wa huduma za ununuzi wa Serikali             3,661,256,000  
17 Wakala wa Mbegu za Kilimo             1,191,822,100  
18 Mamlaka ya Mfumo wa Serikali             4,952,919,279  
20 Wakala wa barabara Vijijini na Mijini Tanzania             5,670,294,428  
21 Chuo cha utumishi wa Umma Tanzania                284,836,494  
22 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula          168,735,362,231  

23 
Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba na 
Makazi 

               646,711,539  

Na. 
Sekretarieti za Mkoa 

  
1 Sekretarieti ya Mkoa Songwe                442,118,463  
2 Sekretarieti ya mkoa Arusha                126,122,000  
3 Sekretarieti ya Mkoa Lindi                238,706,858  

 
JUMLA            

1,032,851,584,396 

Kiambatisho Na. XXV: Orodha ya Taasisi zenye Matumizi Yasiyolipwa 
Na Jina la Taasisi  Kiasi Sh.  
Fungu Wizara/Idara  
14 Jeshi la Zima Moto na Uokozi  1,739,829,935  
16 Mwanasheria Mkuu  309,444,952  
18 Tume ya  UNESCO  216,475,333  
19 Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali  54,887,983  
23 Idara ya Mhasibu Mkuu wa serikali  2,312,643,714  
24 Tume ya Maendeleo na Ushirika  2,194,341,568  
26 Ofisi ya Makumu wa Rais (fungu Na. 26)  944,157,915  
28 Jeshi la Polisi la Tanzania  631,402,753,421  
29 Idara ya Huduma za Magereza  88,188,711,842  
31 Ofisi ya Makamu wa Rais (fungu Na. 31)  1,918,401,320  
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Na Jina la Taasisi  Kiasi Sh.  
35 Huduma ya Taifa Ya Mashtaka  2,216,396,239  
39 Jeshi la kujenga Taifa  26,727,816,466  
37 Ofisi ya Waziri Mkuu  1,172,008,208  
40 Mahakama ya Tanzania  4,338,013,482  
41 Wizara ya Katiba na Sheria  1,169,603,882  
43 Wizara ya Kilimo  13,028,034,961  
44 Wizara ya Viwanda, Biashara na uwekezaji  820,267,106  
46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  5,910,753,198  
48 Wiazara ya Ardhi, Nyumba na Makazi ya watu  5,936,727,921  
49 wazara ya Maji   9,892,933,590  
50 Wiazara ya Fedha na Mipango  2,230,649,931  
51 Wizara ya Mambo ya ndani  791,912,290  
52 Wizara ya afya, Maendeleo ya Jamii Jinsia, 

Wazee na watoto 
 261,935,267,270  

53 Wizara ya afya, Maendeleo ya Jamii Jinsia, 
Wazee na watoto (fungu Na. 53) 

 1,703,456,259  

56 Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na serikali za 
Mitaa 

 4,536,823,385  

57 Wizara ya ulinzi na Jeshi la kujenga Taifa  1,048,126,088,747  
58 Wizara ya Nishati  2,659,209,083  
59 Tume ya Kurekebisha Sheria  169,395,486  
61 Tume ya Taifa ya Uchanguzi  930,394,371  
62 Wizara ya ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 

(fungu Na. 62) 
 603,197,896  

64 Wizara ya Mifugo na uvuvi  1,351,870,538  
65 Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na 

Watu Wenye Ulemavu 
 4,336,364,745  

67 Tume ya Ajira (fungu Na. 67)  441,476,411  
68 Wizara ya ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 

(fungu Na. 68) 
 1,791,821,492  

69 Wizara ya Maliasili na Utalii  3,309,425,841  
92 Tume ya Ukimwi Tanzania  72,866,335  
93 Idara ya Uhamiaji (fungu Na. 93)  8,306,882,480  
94 Ofisi ya Rais Tume ya Utumishi wa Uma  3,910,223,628  
96 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na 

Michezo 
 2,170,317,108  

98 Wizara ya ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
(fungu Na. 98) 

 147,264,946,582  

Na. Taasisi nyingine za Serikali 
1 Shule ya sheria ya Tanzania  368,285,446  
2 Tume ya Madini  2,150,848,385  
3 Taasisi ya Rasilimali Madini  842,697,409  
4 Shirika la Mzinga  9,242,705,838  
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Na Jina la Taasisi  Kiasi Sh.  
5 Kampuni ya Mzinga  3,681,037,769  
6 Chuo cha Taifa cha Utalii  1,190,548,575  
7 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa  24,752,065,110  
8 Shirika la Uzalishaji Magereza  1,926,887,192  
9 Kampuni ya Ulinzi SUMA JKT 3,105,780,553 
10 Kituo cha Teknolojia ya Magari Tanzania  631,210,000  
11 Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tanzania  312,540,015  
12 Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson 

Mandela Afrika 
 2,085,872,635  

13 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania  688,054,277  
14 Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyama pori 

Tanzania 
 1,011,093,166  

15 Kituo cha mafunzo cha Takwimu Afrika 
Mashariki 

 260,787,456  

16 Shule ya Sekondari Jitegemee  1,343,224,514  
17 Shilika la Jeshi la Polisi Tanzania  276,421,134  
18 Tume ya Fedha za pamoja   107,879,079  
19 Taasisi ya uhasibu Tanzania  1,846,603,184  
20 Mfuko wa maendeleo  3,800,181,039  
21 Msaada wa umiliki wa Ardhi  1,832,753,726  
22 Taasisi ya Utawala ya Mahakama  280,996,508  
23 Bodi ya mikopo ya Serikali za Mitaa  16,030,323  
24 Bodi ya Bonde ya Maji la WAMI-RUVU  1,410,639,001  
25 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Amana  1,245,303,227  
26 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Iringa  236,871,827  
27 Hospitali ya Rufaa ya Mirembe  2,506,858,459  
28 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Tumbi  1,030,051,194  
39 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Morogoro  984,661,976  
30 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Mbeya  6,807,966,556  
31 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Singida  370,744,917  
32 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Sokoine  383,115,985  
33 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songea  900,164,052  
34 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Temeke  1,378,112,179  
35 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Ligula  530,007,529  
36 Hospitali ya Rufaa ya Skou Toure  487,355,053  
37 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa  Tanga  1,408,050,473  
Na Wakala     
1 Chuo cha Sanaa Bagamoyo  161,424,910  
2 Mamlaka ya Maabara ya Mkemia wa Serikali  1,351,627,579  
3 Wakala wa Utafiti wa Miamba  80,144,807  
4 Wakala wa mafunzo ya Mifugo  184,953,723  
5 Mamlaka ya usalama na Afya kazini  193,540,000  
6 Wakala wa barabara Tanzania  624,677,604,000  
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Na Jina la Taasisi  Kiasi Sh.  
7 Wakala wa majengo Tanzania  19,471,743,296  
8 Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania  484,297,017  
9 Wakala wa huduma za Umeme na Mitambo 

Tanzania 
 33,176,674,313  

10 Wakala wa ndege za Serikali  3,552,125,012  
11 Mamlaka ya Hali ya Hewa  315,480,361  
12 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege  6,113,395,730  
13 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa (TAGLA)  645,323,912  
14 Wakala wa usafiri wa haraka Dar  499,531,206  
15 Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA)  876,910,476  
16 Wakala wa Huduma za Ununuzi wa Serikali  5,792,740,000  
17 Wakala wa Mbegu za Kilimo  2,290,726,012  
18 Wakala wa Serikali Mtandao (eGA)  3,663,055,332  
19 Mamlaka ya barabara za vijijini na mjini   24,429,337,881  
20 Chuo cha utumishi wa umma  2,301,093,853  
21 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula   1,667,902,005  
22 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo 

Tanzania (NHBRA) 
 152,315,258  

Na Sekretarieti za Mkoa    
1 Sekretarieti ya Mkoa Kagera  497,790,218  
2 Sekretarieti ya Mkoa Mara  204,009,607  
3 Sekretarieti ya Mkoa Simiyu  838,394,319  
4 Sekretarieti ya Mkoa Mbeya  349,082,686  
5 Sekretarieti ya Mkoa Iringa  371,652,403  
6 Sekretarieti ya Mkoa Katavi  38,658,000  
7 Sekretarieti ya Mkoa Njombe  393,510,810  
8 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa  1,602,153,363  
9 Sekretarieti ya Mkoa Ruvuma  924,012,328  
10 Sekretarieti ya Mkoa Arusha  1,106,640,219  
11 Sekretarieti ya Mkoa Kigoma  403,882,094  
12 Sekretarieti ya Mkoa Mwanza  2,955,992,268  
13 Sekretarieti ya Mkoa Morogoro  492,064,637  
14 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara  842,505,952  
15 Sekretarieti ya Mkoa Lindi  1,444,103,335  
16 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma  1,063,374,735  
17 Sekretarieti ya Mkoa Kilimanjaro  272,444,837  
18 Sekretarieti ya Mkoa Tanga  531,202,032  
19 Sekretarieti ya Mkoa Manyara  946,600,964  
20 Sekretarieti ya Mkoa Shinyanga  511,651,899  
 Jumla 3,126,442,872,063 

 

 


