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DIRA, DHIMA, NA MISINGI YA MAADILI 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

(Imeundwa chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri wa Muungano wa 
Tanzania) 

Majukumu na wajibu wa kikatiba wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali yameelezwa chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muuungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (Kama ilivyorekebishwa) na Kifungu 
Na. 20(1) cha Sheria ya Ukaguzi ya Mwaka 2008. 

Dira 

Kuwa Taasisi ya kiwango cha hali ya juu katika ukaguzi wa sekta ya umma. 

Dhima 

Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya umma zenye ubora wa hali ya juu 
zinazoimarisha utendaji, uwajibikaji, na uwazi katika usimamizi wa 
rasilimali za umma. 

Misingi ya Maadili 

Katika kutoa huduma zenye ubora, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na 
misingi ya maadili ifuatayo: 

 Kutopendelea  
 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi isiyopendelea, 
inayotoa huduma kwa wateja wake kwa haki. 

 Huduma Bora 
 

Ni taasisi ya kitaalamu inayotoa huduma bora za 
ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia viwango vya 
kimataifa na viwango vinivyokubalika. 

 Uadilifu  
 

Ofisi inazingatia na kudumisha nidhamu kwa 
kiwango cha juu, utawala wa sheria, na malengo. 

 Ubunifu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu ambayo 
wakati wote inaimarisha na kukaribisha mawazo 
mapya ya kimaendeleo kutoka ndani na nje ya 
taasisi. 

 Zingatio kwa 
Wadau 

Tunathamini, tunaheshimu na tunatambua 
matakwa ya wadau wetu. 
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 Matokeo 
Yaliyoelekezwa 

Tunaangazia mafanikio kulingana na malengo ya 
taasisi. 

 Moyo wa 
Kufanya Kazi  
kwa Pamoja 

Tunafanya kazi kama timu, kushirikishana 
kitaaluma, na kubadilishana ujuzi, mawazo na 
uzoefu. 

Tunafanya haya kwa: 

 Kufanikisha usimamizi bora wa fedha za umma kwa kuhakikisha kuwa 
wakaguliwa wanawajibika ipasavyo katika kusimamia rasilimali 
walizokabidhiwa. 

 Kusaidia kuimarisha ubora wa huduma za jamii kwa kuunga mkono 
juhudi za ubunifu kwenye matumizi ya rasilimali za umma. 

 Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wakaguliwa kuhusu mapungufu ya 
kiutendaji kwenye mifumo yao ya uendeshaji. 

 Kushirikisha wakaguliwa katika mchakato wa ukaguzi na hatua zake; 
na 

 Kuwapatia wakaguzi mafunzo sahihi, na vitendeakazi vya kutosha 
ambavyo vitachangia kufanya kazi kwa uhuru. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

© Taarifa hii Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Serikali za Mitaa ni kwa matumizi ya Mamlaka 
za Serikali zinazohusika. Hata hivyo, itatolewa kwa umma mara baada ya kuwasilishwa 
Bungeni.  
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UTANGULIZI 

Kwa heshima kubwa ninawasilisha Taarifa ya 
Ukaguzi ya Mwaka wa Hesabu za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwa mwaka wa fedha 2019/20 kwa mujibu 
wa Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (Kama 
ilivyorekebishwa) na Kifungu namba 34 cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008  

Taarifa hii inaainisha kwa kifupi mapungufu yaliyobainika katika ukaguzi 
pamoja na mapendekezo yaliyotolewa kwa ukaguzi wa taarifa za fedha na 
uzingatiaji wa Sheria, Kanuni, na Miongozo mbalimbali uliofanyika kwenye 
Mamlaka 185 za Serikali za Mitaa katika Mikoa 26 ya Tanzania Bara. 

Matumizi ya Teknolojia yamechangia kuongezeka uwezo kwa Serikali za 
Mitaa katika usimamizi wa masuala ya kifedha, ikiwemo kuongeza ufanisi 
katika kukusanya mapato ya ndani. Hata hivyo Serikali bado inachangia kwa 
kiwango kikubwa kwenye mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, na 
kuzipangia vipaumbele vyake. Kutokana na hilo, ukaguzi wangu umepitia 
kwa kina changamoto zinazozikumba Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kukusanya mapato pamoja na matatizo ya mifumo. Taarifa hii pia imeelezea 
kukosekana kwa ufanisi katika kusimamia matumizi, rasilimali watu, mali, 
udhibiti wa ndani pamoja na manunuzi. 

Katika mwaka wa fedha wa 2019/20, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa pamoja na Ofisi yangu, tuliagiza kufanyika kwa kaguzi maalumu 72 
zikiwa na Hadidu za Rejea, ambapo matokeo ya kaguzi hizo yameelezwa 
katika taarifa hii. 

Ni matumaini yangu kuwa taarifa hii itawezesha kuongezeka kwa ufanisi 
katika matumizi ya rasilimali za Mamlaka za Serikali za Mitaa. Jukumu la 
Ofisi yangu litabaki kuwa ni kuhakikisha kuna uwajibikaji, uwazi na uadilifu 
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kama misingi ya kulinda ustawi wa jamii.  

 
Charles E. Kichere,  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,  
28 Machi, 2021  
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SHUKRANI 

Ni heshima kubwa kwangu kuweza kufanikisha jukumu langu la kikatiba la 
kuwasilisha ripoti kuu ya mwaka ya ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kwa mwaka wa fedha 2019/20 kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, kwa wakati. 

Nampongeza Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, na ninaahidi kutoa ushirikiano kamili kwa Serikali 
yake katika kuhakikisha rasilimali za umma zinatumika kwa ufanisi kwa ajili 
ya kuboresha nchi yetu na maisha ya watanzania. 

Aidha, ningependa pia kutambua msaada wa Marehemu, Mheshimiwa Dkt 
John Pombe Joseph Magufuli Rais wa awamu ya Tano alioutoa  kwa Ofisi 
yangu. Dkt Magufuli alikuwa mzalendo na kiongozi mkuu wa wakati wake. 
Ni kupitia msaada wake, Ofisi yangu iliweza kutimiza jukumu lake la kikatiba 
na kufanikisha dhamira yake ya kutoa huduma za ukaguzi wa hali ya juu 
ambazo zinaboresha utendaji wa sekta ya umma, uwajibikaji, na uwazi 
katika usimamizi wa rasilimali za umma. Roho yake ipumzike kwa amani. 

Ningependa pia kulishukuru Bunge,  hususan wajumbe wa Kamati ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali za Mitaa(LAAC) kwa kuzifanyia kazi  taarifa ninazozitoa  
na kuhakikisha kuwa mapendekezo yangu yanatekelezwa kwa nia ya 
kuboresha usimamizi wa fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa imeendelea kuchukua 
jukumu muhimu katika kuboresha udhibiti wa ndani kwa kutoa miongozo ya 
mara kwa mara na kuongoza michakato ya kiutendaji katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, ikiwa ni matokeo ya mapendekezo yangu ya ukaguzi. 
Jitihada hizi zinathaminiwa sana. 

Pia ninatoa shukrani kwa  Maafisa Masuuli wote, menejimenti za taasisi 
zilizokaguliwa pamoja na wafanyakazi kwa ushirikiano uliotolewa wakati 
wote wa ukaguzi. 

Kwa kuzingatia changamoto zilizokuwepo katika mwaka wa fedha 2019/20, 
kufanikiwa kwa ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 kumetokana 
na juhudi za wafanyakazi wote wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi. Ningependa 
kushukuru menejimenti ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi na wafanyakazi wote 
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waliofanya kazi kwa bidii, kwa kujitolea na kwa utulivu mkubwa katika 
kipindi chote cha mwaka kilichokuwa na changamoto kubwa. 

Napenda pia kushukuru mashirika yasiyo ya kiserikali, Washirika wa 
Maendeleo, taasisi za kusimamia sheria ikiwa ni pamoja na TAKUKURU, na 
mashirika ya kitaalam na sekta pana ya umma, ambao walihusika katika kazi 
yetu, kwa msaada wao na ushirikiano katika kukamilisha ukaguzi wa mwaka 
huu, pamoja na wataalam anuwai ambao kwa namna mbalimbali 
walishirikiana nasi. 

Ninatarajia ushirikiano endelevu kati ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi na wadau 
wetu wote katika kaguzi zijazo. 
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MUHTASARI 

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa kina wa matokeo, mapendekezo na 
hitimisho lililotokana na ukaguzi wa taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 185 kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2020. Maeneo 
yafuatayo yamejadiliwa kwa kina katika taarifa hii:  

(i) Aina na Hali za Hati za Ukaguzi 

Katika mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2020, nimekagua na kutoa 
hati kwa Mamlaka 185 za Serikali za Mitaa. Kati ya Mamlaka hizo 185; 
halmashauri 124 sawa na asilimia 67 zilipata hati inayoridhisha, halmashauri 
53 sawa na asilimia 29 zilipata hati zenye mashaka na halmashauri 8 sawa 
na asilimia 4 zilipata hati mbaya. Ingawa Mamlaka nyingi zimepata hati 
zinazoridhisha, bado kuna mapungufu mengi yaliyobainika yanayotokana na 
Mamlaka hizo kushindwa kufuata maagizo ya Bunge, Sheria, Kanuni, Sera za 
Serikali, na Miongozo mbalimbali. Hata hivyo, mapungufu haya hayakuwa na 
athari za moja kwa moja kwenye hesabu za mwisho zilizoletwa. 

(ii) Taarifa ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi ya Miaka ya Nyuma 

Nikiwa natambua juhudi za Serikali, Mlipaji Mkuu wa Serikali na Maafisa 
Masuuli katika utekelezaji wa mapendekezo yangu, bado hali ya utekelezaji 
wa mapendekezo inaonyesha kati ya mapendekezo ya jumla 15 niliyoyatoa 
katika taarifa yangu ya mwaka wa fedha 2018/19, mapendekezo 6 (40%) 
yapo katika hatua mbalimbali za utekelezaji, 5 (33%) hayajatekelezwa na 4 
(27%) yamejirudia. 

Aidha, kwa mapendekezo yaliyotolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
jumla ya mapendekezo 6,607 yalitolewa katika mwaka wa fedha 2018/19. 
Hata hivyo, utekelezaji wake hauridhishi kwani mapendezo 2,875 (44%) kati 
ya mapendekezo yaliyotolewa hayakuwa yametekelezwa kikamilifu.  

(iii) Maandalizi na Utekelezaji wa Bajeti 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapata fedha kutoka katika vyanzo 
mbalimbali vya mapato vikiwemo vyanzo vya ndani, Serikali, pamoja na 
misaada mbalimbali ya fedha za kujiendesha na fedha za maendeleo. 
Ukaguzi wangu wa utekelezaji wa Bajeti katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
umebaini kuwa katika kipindi cha miaka mitano mfululizo, mapato ya ndani 
yamekuwa hayakusanywi kikamilifu huku fedha zinazotoka Serikali Kuu kwa 
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ajili ya matumizi ya kawaida na fedha za maendeleo zikiwa kidogo. Katika 
mwaka wa fedha 2019/20, kiasi cha Sh. 50,333,856,397 (7%) kati ya bajeti 
ya mapato ya ndani ya Sh. 759,907,423,938 hakikukusanywa kutokana na 
mapungufu katika ukusanywaji wa mapato. 

Ukaguzi pia ulibaini kuwa kiasi cha Sh. 410,417,526,825 kati ya bajeti ya Sh. 
890,315,258,723 sawa na asilimia 46% ya fedha za maendeleo 
hakikupokelewa katika Halmashauri 152, huku kiasi cha Sh. 774,457,317,170  
(18%) cha fedha za maendeleo kilitolewa kati ya Sh. 4,190,275,598,449  za 
bajeti katika Halmshauri 150. Kutokupokelewa kwa fedha hizi kunaathiri 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

(iv) Ukaguzi wa Hesabu za Halmashauri 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatengeneza taarifa zake za fedha ambazo 
zinajumuisha shughuli zote zilizofanyika katika mwaka wa fedha unaoishia 
tarehe 30 Juni 2020 kwa mujibu wa Viwango vya Uhasibu vya Kimataifa vya 
Uandaaji wa Taarifa za Fedha za Umma (IPSAS). Licha ya taarifa hizo 
kuwasilishwa kwangu kwa wakati, taarifa nyingi zilikuwa na makosa mengi 
ya kihasibu hali iliyopelekea kuwa na hati za ukaguzi zenye walakini. 

(v) Tathmini ya Udhibiti wa Mifumo ya Ndani, Utawala Bora na Usimamizi wa 
Vihatarishi 

Ukaguzi wangu wa tathmini ya vihatarishi vya udanganyifu uliofanywa 
kwenye Halmashauri 185 ulibaini kuwa Halmashauri 33 hazikufanya tathmini 
rasmi ya vihatarishi au kuhuisha tathmini iliyopo ya vihatarishi vya 
udanganyifu kutokana na kutowasilisha taarifa ya tathmini hiyo ilipoombwa 
kwa ajili ya ukaguzi; Halmashauri 22 hazikuandaa au kuhuisha kwa wakati 
rejesta ya vihatarishi.  

Halmashauri 16 hazikuandaa na kupitisha sera ya usimamizi wa vihatarishi 
au mfumo; Halmashauri za wilaya 7 hazikutoa elimu juu ya sera yao ya 
vihatarishi kwa watumishi wote; Halmashauri 13 hazina utaratibu wa 
kimaandishi wa kutambua na kukabiliana na vihatarishi vya udanganyifu na 
vihatarishi vinginevyo. 

Pia nilibaini mapungufu mbalimbali kama vile mifumo ya uhasibu 
inayotumiwa na Halmashauri kama EPICOR, FFARS, LGRCIS, GoT-HoMIS 
kutokuunganishwa ili kuweza kuwasiliana moja kwa moja; mfumo wa 
ukusanyaji wa Mapato ya Serikali za Mitaa (LGRCIS) hauruhusu kupanga kwa 
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muda maalumu orodha ya wadaiwa wa fedha zilizokusanywa kupitia kifaa 
cha makusanyo (POS) na hivyo kuwa vigumu kuchambua wadaiwa kwa 
kuangalia muda wa deni lake. Mfumo wa uhasibu unaotumika yaani EPICOR 
unafanya kazi kama chombo cha kudhibiti mapato na malipo ya fedha 
taslimu tu na kushindwa kuripoti mapato na matumizi ambayo sio taslimu 
(accrual); Matumizi hafifu ya FFARS na GOT-HOMIS kwani sio moduli zote za 
mfumo zinatumika, hakuna mafunzo rasmi yaliyotolewa kwa watumiaji, 
ukosefu wa vifaa vya TEHAMA kwenye vituo vya afya, kukosekana kwa 
huduma ya mtandao ya uhakika na uhaba wa wataalamu wa TEHAMA katika 
Halmashauri. 

(vi) Usimamizi wa Rasilimali-Watu na Mishahara 

Rasilimali Watu ni kiungo muhimu katika kuongeza ufanisi na tija kwenye 
utoaji huduma wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Licha ya umuhimu wake, 
inakabiliwa na changamoto nyingi kama vile malimbikizo ya stahiki za 
watumishi kiasi cha Sh. 27,840,078,824; kutorejeshwa kwa Mishahara 
isiyolipwa kwa sababu mbalimbali kiasi cha Sh. 82,580,992. Pia nilibaini 
kuwa Watumishi 3,038 kutoka katika Halmashauri 35 walikuwa wakipokea 
mishahara chini ya theluthi moja, huku watumishi 7,992 kutoka katika 
Halmashauri 14 wakichelewa kupandishwa vyeo ingawa walikuwa na vigezo. 

Nimeendelea kubaini upungufu wa watumishi kwani katika Halmshauri 123 
nilibaini upungufu wa Watumishi 119,753; watumishi 510 katika Halmshauri 
117 walikuwa kwenye nafasi za kukaimu kama Wakuu wa Idara na Vitengo 
kwa zaidi ya miezi 6, huku pia nikibaini kutokuhuishwa kwa taarifa za 
watumishi 612 kutoka kwenye Halmashauri 26 kwenye mfumo wa LAWSON. 
Nilibaini pia kuwa fedha zilizokatwa kutoka kwa watumishi kiasi cha Sh. 
5,079,945,442 hazikuwasilishwa kwa taasisi husika. Nilibaini Halmshauri 10 
kulipa kiasi cha Sh. 138,203,000 kwa watumishi ambao hawapo tena kwenye 
utumishi. 

Vilevile, niliendelea kubaini udhaifu wa baadhi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa katika kuzingatia sheria, kanuni na maelekezo yanayohusiana na 
usimamizi wa rasilimali-watu na mishahara 

(vii) Tathmini ya Miradi ya Maendeleo na Miradi Mingineyo 

Nilibaini mapungufu mbalimbali katika miradi ya maendeleo na miradi 
mingineyo kama vile kutotumika kwa fedha zilizapangwa kutumika katika 
miradi husika kiasi cha Sh. 202,874,554,913 sawa na 20% ya fedha 
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zilizopaswa kutumika; miradi isiyokamilika yenye thamani Sh. 
184,006,287,121 katika halmashauri 101; miradi ambayo haijatekelezwa 
yenye thamani Sh. 14,903,593,785; na miradi iliyokamilika lakini haitumiki 
yenye thamani ya Sh. 18,329,377,858. 

Katika kupitia Mfuko wa Wanawake, Vijana na Wenye Ulemavu, nilibaini 
kuwa Mamlaka 82 za Serikali za Mitaa hazikuchangia kiasi cha Sh. 
5,720,140,159 kwenye Mfuko kama inavyotakiwa kisheria; na kiasi cha Sh. 
27,790,189,049 hakikukusanywa kutoka kwa wafaidika wa mikopo hiyo. 
Nilibaini pia kutotolewa kwa fedha zinazohusiana na fidia ya ada, vifaa na 
miundombinu pamoja na chakula kiasi cha Sh. 4,359,778,542, jambo 
linaloweza kuathiri utekelezaji wa sera ya elimu bila malipo. 

(viii) Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

Mwenendo wa mapungufu katika manunuzi na kiasi cha fedha kilichohusika 
kwa kipindi cha miaka minne unaonesha maendeleo mazuri kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa katika kufuata Sheria na taratibu mbalimbali, ukiacha 
mapungufu kwenye mikataba ya makubaliano kutoka GPSA ambayo 
imeonekana kuongezeka. 

Nimeendelea kubaini matatizo yanayojirudia katika usimamizi wa mikataba, 
kama vile kasoro zilizobainika kwenye matumizi ya force account, kasoro 
ambazo zimeshindwa kutafutiwa ufumbuzi ingawa nimekuwa nikitoa 
mapendekezo mara kwa mara. Kwa mfano, nilibaini mikataba kwenye 
Halmashauri 8 yenye thamani ya Sh. 12,494,616,080 isiyokuwa na dhamana 
iliyotekelezwa kwa kutumia force account; na malipo ya Sh. 5,793,618,406 
ambayo hayakuwa yamehakikiwa na mameneja wa miradi husika.  

Pia kwa kupitia nyaraka mbalimbali kwa mwaka wa fedha 2019/20, nilibaini 
kuwa kiasi cha Sh. 9,143,192,259 kililipwa na Halmshauri 57 katika 
manunuzi ya bidhaa na huduma mbalimbali bila kuzingatia taratibu za 
ushindani. 

(ix) Usimamizi wa Matumizi 

Nilibaini kuwa Halmashauri 29 zilitumia kiasi cha Sh. 2,192,675,594 bila 
kuwa na tija; malipo ya Sh. 3,971,965,956 yaliyofanywa na Halmshauri 80 
hayakuwa na viambatanisho vya kutosha kuhakiki usahihi wake; na Sh. 
5,541,159,468 zililipwa kwa Halmashauri 58 kwa wauzaji wa bidhaa na 
watoa huduma mbalimbali, hata hivyo hapakuwa na risiti za kielektroniki 
(EFD). 
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Nilibaini pia kuwa, hadi tarehe 30 Juni, 2020 jumla ya Halmashauri 11 
hazikuwa zimehamisha kwenda RUWASA kiasi cha Sh. 1,115,088,297 kama 
fedha za retention iliyokatwa kutoka kwenye malipo yanayohusiana na 
miradi ya WSDP; huku Halmshauri 3 zikiwa hazijahamisha kwenda TARURA 
kiasi cha Sh. 242,253,572 cha fedha za retention zilizokatwa katika malipo 
ya mfuko wa barabara.  

(x) Usimamizi wa Mapato 

Tathmini yangu juu ya sera, mikakati na mifumo ya udhibiti wa ndani katika 
ukusanyaji wa mapato kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa ilibaini 
mapungufu kadhaa kama vile usimamizi hafifu wa mashine za kukusanyia 
mapato, kutokukusanywa kikamilifu kwa mapato kutoka vyanzo mbalimbali, 
ukosefu au kutohuishwa kwa sheria ndogondogo, kutosimikwa kwa mfumo 
wa kukusanyia mapato (GoT-HoMIS) katika vituo vya afya, mapato 
yaliyokusanywa lakini hayakuwasilishwa benki, kuwepo kwa miamala 
ambayo haijasuluhishwa, mapato kukusanywa nje ya mfumo, kutofautiana 
kwa mapato yaliyokusanywa baina ya taarifa na kuwepo kwa vitabu vya 
kukusanyia mapato ambavyo kwa sasa havistahili kutumika. 

Nilipitia taarifa mbalimbali zinazohusiana na ukusanyaji wa mapato katika 
Mamlaka 22 za Serikali za Mitaa na kubaini kuwa mapato kiasi cha Sh. 
1,337,063,592 yatokanayo na leseni za biashara na vyanzo vinginevyo 
yalikusanywa nje ya mfumo wa mapato (LGRCIS). Pia, Mamlaka 135 za 
Serikali za Mitaa zilikusanya kiasi cha Sh. 18,769,299,624 kwa kutumia 
mashine za kukusanyia (POS) kutoka vyanzo mbalimbali, hata hivyo, fedha 
hizo hazikupelekwa Benki katika Akaunti za Halmshauri husika. 

Pia nilipitia mikataba 18 iliyoingiwa baina ya Halmashauri na mawakala wa 
kukusanya mapato pamoja na taarifa kutoka kwenye mfumo wa mapato 
(LGRICS) na kubaini kuwa kiasi cha Sh. Sh. 2,345,843,498 kilikuwa 
kimekusanywa na Mawakala hao, hata hivyo, hakikuingizwa katika Akaunti 
za Benki za Halmshauri husika. Wakati nikipitia mifumo ya udhibiti wa ndani 
kwenye mapato, nilibaini katika mfumo wa mapato wa Halmashauri 35 
yenye jumla ya Sh. 4,792,502,078 iliyorekebishwa bila kuwa na 
viambatanisho wala idhini ya kufanya hivyo. 

(xi) Usimamizi wa Mali za Kudumu 

Nilipitia rejista ya dawa zilizoharibika na kubaini uwepo dawa zilizoharibika 
katika Halmshauri 31 zenye thamani ya Sh. 1,537,713,125 ambazo hazikuwa 
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zimeharibiwa, jambo ambalo linazidisha kiasi cha mali zilizoripotiwa 
kwenye hesabu. Pia, nilipopitia rejista ya mali na nilipokwenda 
kuzitembelea mali hizo zinazomilikiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
nilibaini kuwa katika Mamlaka 113 za Serikali za Mitaa, jumla ya magari 727, 
pikipiki 138 na vifaa vingine kama kompyuta na samani zilikuwa ama 
hazitumiki, zimetelekezwa au hazijafanyiwa matengenezo kwa muda mrefu 
na Manejimenti husika hazikuwa na mpango wa kuzikarabati au kuziuza.  

(xii) Matokeo ya Kaguzi Maalumu 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilifanya kaguzi maalumu 72 katika 
Mamlaka 67 za Serikali za Mitaa. Kati ya kaguzi hizo 72, 5 ziliombwa na 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), 3 ziliombwa na 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa na 64 zilianzishwa na Ofisi 
yangu. 

Kaguzi 64 zilizoanzishwa na Ofisi yangu zililenga kufichua ubadhirifu katika 
ukusanyaji wa mapato, kati ya hizo kaguzi 59 zilizingatia kipindi cha miaka 
mitatu ya fedha yaani 2017/18, 2018/19 na 2019/20. Kaguzi hizo pia 
ziliangalia utekelezaji wa miradi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kipindi hicho. Matokeo ya Kaguzi hizo kwa kila Halmshauri yamejadiliwa kwa 
kina katika Sura ya 13 ya taarifa hii. 
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SURA YA 1 

USULI NA TAARIFA KWA UJUMLA 

 

1.1 Utangulizi 

Ripoti hii inawasilisha uchambuzi wa kina wa matokeo, mapendekezo, na 
hitimisho lililotokana na ukaguzi wa taarifa za fedha za Mamlaka 185 za 
Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020. Ingawa 
idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa haijabadilika katika kipindi cha mwaka 
wa fedha uliokaguliwa, jina la Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero 
lilibadilishwa kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Mlimba kupitia Tangazo la 
Serikali Na. 75A lililochapishwa tarehe 31/01/2020. 

Ukaguzi ulifanywa kwa kuzingatia matakwa ya Ibara ya 143(2) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa) 
na Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 
pamoja na Kifungu cha 45 cha Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na.9 
ya Mwaka 1982 (Iliyorekebishwa mwaka 2019). 

Matokeo ya kina na mapendekezo yanayotokana na ukaguzi yameandikiwa 
taarifa rasmi na kupelekwa kwa kila halmashauri kwa ajili ya utekelezaji. 
Ripoti hii imejumuisha masuala muhimu yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi 
na kuandikwa katika taarifa za halmashauri husika.  

Halikadhalika, taarifa hii inajumuisha matokeo ya kaguzi maalumu 
zilizofanyika katika halmashauri 64 ambazo kati ya hizo kaguzi katika 
halmashauri 59 mawanda yake yalijumuisha kipindi cha miaka mitatu 
kuanzia mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2019/20 na ripoti ya matokeo ya 
kaguzi maalumu 8 zilizoombwa na Bunge pamoja na Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU). 

1.2 Malengo ya Ukaguzi 

Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kutoa maoni huru ya kikaguzi juu ya taarifa 
za fedha zinazoandaliwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, kwa 
kujiridhisha iwapo taarifa hizo ziliandaliwa kulingana na Viwango vya 
Uhasibu vya Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa za Fedha za Umma (IPSAS). 
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Halikadhalika, ukaguzi ulilenga kujiridhisha iwapo Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizingatia sheria na kanuni mbalimbali ikiweko Sheria ya Manunuzi 
ya Umma Na. 9 ya Mwaka 2011 na Kanuni zake wakati wa kutekeleza 
majukumu yao hususani michakato mbalimbali ya manunuzi. Lengo hili 
linaendana na Kiwango Na. 4000 cha Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu 
za Ukaguzi kinachonitaka kuwapa watumiaji wa taarifa maoni yangu juu ya 
taasisi nilizozikagua iwapo zinazingatia maamuzi ya Bunge, sera, sheria, na 
kanuni mbalimbali zilizopo kwa mujibu wa sheria. 

1.3 Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za 
Ukaguzi (ISSAIs), na taratibu zingine za ukaguzi kama ilivyoonekana inafaa 
kulingana na mazingira yaliyokuwepo. Hii ilijumisha tathmini ya mifumo ya 
uhasibu pamoja na mifumo ya udhibiti wa ndani katika utekelezaji wa 
shughuli mbalimbali za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Ukaguzi ulifanyika kwa misingi ya sampuli; kwa hiyo matokeo ya ukaguzi 
yanategemea aina na kiasi cha nyaraka zilizoombwa na kuletwa kwangu kwa 
ajili ya ukaguzi. Matokeo ya ukaguzi na mapendekezo yaliyotolewa kutokana 
na uchunguzi wa taarifa za uhasibu, tathmini ya shughuli zilizofanyika, 
pamoja na tathmini ya mifumo ya udhibiti wa ndani ambayo yanahitaji 
umakini na hatua za kuchukua yametolewa katika barua za mapungufu 
ambazo zimeandaliwa kwa kila halmashauri. 

Ukaguzi wangu ulipangwa kwa namna ambayo ingeniwezesha kubaini dosari 
zenye madhara katika uandaaji wa taarifa za fedha zinazotokana na 
udanganyifu au makosa. Hata hivyo, ni jukumu la menejimenti za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kutengeneza mifumo bora ya udhibiti wa ndani 
itakayowezesha kuzuia au kubaini dosari zote katika uandaaji wa hesabu 
zitokanazo na udanganyifu au makosa. 

Mchanganuo wa Mamlaka 185 za Serikali za Mitaa zilizokaguliwa kwa mwaka 
wa fedha 2019/20 ni kama ilivyoorodheshwa kwenye Jedwali Na. 1-1. 
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Jedwali Na. 1-1: Idadi ya Halmashauri Zilizokaguliwa Mwaka 2019/20 
 Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Halmashauri 
1.  Halmashauri za Jiji 6 
2.  Halmashauri za Manispaa 20 
3.  Halmashauri za Miji 22 
4.  Halmashauri za Wilaya 137 
 Jumla 185 

1.4 Mbinu za Ukaguzi 

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ni mwanachama wa 
taasisi za kitaaluma (INTOSAI, AFROSAI na AFROSAI-E) na inatumia viwango 
na miongozo mbalimbali inayotolewa na taasisi hizo. INTOSAI hutoa Viwango 
vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) katika sekta ya umma. 
Viwango hivi vya ukaguzi vinataka wakaguzi kuzingatia maadili, kupanga, na 
kufanya ukaguzi ili kupata uthibitisho kuwa taarifa za fedha hazina dosari 
zinazosababishwa na udanganyifu au makosa. 

Ukaguzi wangu ulijikita katika taratibu za kikaguzi ili kupata uthibitisho wa 
kutosha na sahihi juu ya taarifa za fedha zilizowasilishwa. Taratibu 
zilizozingatiwa ni pamoja na kukagua sera za uhasibu zilizotumika, 
kutathmini makadirio ya kiuhasibu yaliyofanywa na menejimenti, na 
kutathmini kwa ujumla uwasilishaji wa taarifa za fedha. 

Pia, nilifanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa matokeo ya kaguzi za miaka ya 
nyuma na mapendekezo niliyoyatoa, pamoja na maagizo yaliyotolewa na 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) ili kujiridhisha kuwa 
hatua stahiki zilichukuliwa na menejimenti kwa kuzingatia mambo yote 
yaliyoibuliwa. 

1.5 Mchakato wa Kuandaa Taarifa 

Mchakato wa ukaguzi hufuata mbinu shirikishi, ambapo taasisi 
zinazokaguliwa zinashirikishwa kikamilifu wakati wa mchakato wa ukaguzi. 
Ukaguzi shirikishi unahusisha maofisa masuuli, maofisa waandamizi, kamati 
za ukaguzi, na vitengo vya ukaguzi wa ndani. Ninaamini kuwa wadau hawa 
wana nafasi nzuri zaidi ya kutoa majibu thabiti kuhusu usahihi wa taarifa za 
fedha na nyaraka zingine muhimu kwa ajili ya ukaguzi, ikijumuisha 
uzingatiaji wa sheria na kanuni. 

Vilevile, matokeo ya ukaguzi yanazingatia zaidi vigezo vilivyowekwa au 
taratibu zilizozoeleka na kupendekeza hatua za kuchukua ili kuboresha 



 

 

4 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

uendeshaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizokaguliwa; hili hufanyika 
kupitia barua za mapungufu zinazotolewa kwa kila Mamlaka ya serikali za 
mitaa. 

Halikadhalika, ninatoa maoni ya ukaguzi yanayoonesha masuala muhimu 
yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha, uzingatiaji wa sheria 
na kanuni pamoja na mapungufu yaliyobainika kwenye mifumo ya udhibiti 
wa ndani. 

1.6 Maandalizi na Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha 

Kifungu cha 43 cha Sheria ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa Na.9 ya 
Mwaka 1982 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2019) kinazitaka Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kutunza vitabu vya hesabu na kumbukumbu zinazohusu 
mapato na matumizi, miamala mingine, pamoja na mali na madeni ya 
Mamlaka hizo.  

Halikadhalika, Agizo la 31(1) la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ya Mwaka 2009 linamtaka ofisa masuuli kuandaa taarifa za fedha 
za mwisho na kuzipeleka kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kwa ajili ya ukaguzi kabla au tarehe 30 Septemba ya kila mwaka. 
Agizo hilohilo linazitaka menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuandaa taarifa za fedha kwa mujibu wa sheria, kanuni, na maagizo 
yaliyotolewa na waziri mwenye dhamana ya serikali za mitaa, Randama ya 
Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 na Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma. 
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SURA YA 2 

AINA NA MWENENDO WA HATI ZA UKAGUZI 
ZILIZOTOLEWA 

 

2.1 Utangulizi na Maana ya Hati za Ukaguzi 

Madhumuni ya ukaguzi wa taarifa za fedha ni kuwahakikishia watumiaji1 wa 
taarifa hizo iwapo kwa ujumla wake taarifa hizo hazina mapungufu 
makubwa yaliyosababishwa na udanganyifu au yaliyotokea bila kukusudia. 
Hakikisho hilo hutolewa kwa kutoa hati za ukaguzi zinazokuwa kwenye ripoti 
ya ukaguzi.2 

Hivyo, hati ya ukaguzi ni taarifa fupi inayoeleza wazi maoni juu ya matokeo 
ya ukaguzi wa taarifa za fedha. Hati hiyo hutolewa baada ya mkaguzi kupata 
uhakika wa kutosha3 kuwa taarifa za fedha kwa ujumla wake hazina 
mapungufu makubwa yaliyosababishwa na udanganyifu au bahati mbaya. 
Mkaguzi hujiridhisha na usahihi wa taarifa hizo pale ambapo amepata 
ushahidi wa kutosha kuhusiana na ukaguzi uliofanyika ili kujiridhisha kuwa 
hati zinazotolewa ni sahihi na zinaakisi hali halisi ya ukaguzi uliofanyika. 

Kwa mujibu wa matakwa ya Aya za 11 na 12 za Viwango vya Kimataifa vya 
Taasisi Kuu za Ukaguzi4 (ISSAI 2700), ili kutoa hati sahihi za ukaguzi, mkaguzi 
anatakiwa kujielekeza kwenye kujiridhisha iwapo uandaaji wa taarifa za 
fedha ulizingatia mahitaji ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma pamoja na sera za uhasibu zilizokubalika na taasisi husika, 
sera za uhasibu zilizotumika ni sahihi na zinaendana na matakwa ya viwango 
vya uhasibu vilivyokubalika na kama sheria na miongozo mbalimbali 

                                                           
1 Bunge, vyombo vya usimamizi vyenye dhamana ya kusimamia  na umma kwa ujumla. 
2 Ripoti ya ukaguzi ni zao la mwisho la mchakato mzima wa ukaguzi, ambayo inaandaliwa 
kwa kuzingatia ushahidi uliopatikana wakati wa  ukaguzi. 
3 Uhakika wa kutosha ni kiwango cha juu cha uhakika lakini haimaanishi kwamba ukaguzi 
uliofanywa kwa mujibu wa ISSAIs utagundua mapungufu yaliyopo.  
4 Kutoa hati za ukaguzi na kutoa ripoti kuhusu taarifa za fedha 
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imezingatiwa. Pia, kujiridhisha na uhalisia wa makadirio ya kihasibu, 
ukamilifu wa taarifa zilizowasilishwa pamoja na vielelezo vyake, ukubwa wa 
mapungufu yaliyobainika na madhara yake, na kama taarifa zilizopo kwenye 
taarifa za fedha ni sahihi, zinalinganishika na zinaeleweka. Vilevile, ukaguzi 
ulijikita katika kuangalia ubora wa taarifa zilizoandaliwa na kama kulikuwa 
na viashiria vyovyote vya mapungufu kwenye maamuzi ya menejimenti ya 
taasisi zilizokaguliwa.  

Hati nilizozitoa zilifikiwa kutokana na maamuzi ya kitaalamu baada ya 
tathmini ya madhara ya mapungufu yaliyobainika ambayo hayakurekebishwa 
ikilinganishwa na ushahidi uliopatikana wakati wa ukaguzi.  

Mapungufu yanaweza kutokea kutokana na udanganyifu au bila kukusudia; 
na mapungufu hayo huchukuliwa kuwa makubwa ikiwa, pungufu moja moja 
au mapungufu mbalimbali yakijumuishwa pamoja, yanaweza kuathiri 
maamuzi ya watumiaji wa taarifa za fedha. 

Agizo la Utendaji Na. 3 la Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi linatambua 
kuwa, malengo ya ukaguzi wa taarifa za fedha katika taasisi za umma ni 
mapana zaidi ya kutoa hati za ukaguzi juu ya usahihi wa taarifa hizo. Pia, 
Kifungu cha 26 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 kinataka 
katika ukaguzi wangu wa taarifa za fedha kukagua pia ufanisi wa mfumo wa 
udhibiti wa ndani; taratibu za manunuzi ya umma; uzingatiaji wa sheria, 
kanuni, na miongozo mbalimbali; na kuangalia jambo jingine lolote 
nitakaloona linafaa kukaguliwa. Vilevile, Kifungu cha 48(2) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 kinanitaka kutoa taarifa kwenye ripoti 
yangu ya ukaguzi iwapo manunuzi ya bidhaa, huduma, na kazi za ujenzi 
yalifanyika kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa kwenye Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya Mwaka 2011 pamoja na Kanuni zake za mwaka 2013 
(zilizorekebishwa mwaka 2016).  

Kwa mantiki hiyo, malengo ya ukaguzi wangu ni kuwaaminisha watumiaji 
wa taarifa za fedha juu ya usahihi wa taarifa hizo na uzingatiaji wa sheria 
na kanuni mbalimbali ambazo zinaathiri moja kwa moja uandaaji wa taarifa 
za fedha na zile ambazo haziathiri kwa mujibu wa Kifungu cha 26 cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2011 pamoja na zile ambazo ni sehemu ya 
ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria unaofanywa na Ofisi yangu. Mapungufu 
yanayobainika kutokana na kutozingatia sheria yanaelezwa kwenye ripoti 
yangu chini ya kichwa cha habari, “Ripoti ya Masuala Mengine ya Kisheria 
na Masharti ya UdhibitI”. Kupitia ripoti zangu zenye taarifa kuhusiana na 
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maeneo tajwa hapo juu, Ofisi yangu inachochea uwajibikaji na utawala bora 
kwa wale waliopewa dhamana ya kusimamia rasilimali za umma.  

2.2 Aina za Hati za Ukaguzi Zilizotolewa5 

Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA 700 na 705), aina 
nne za hati za ukaguzi zinaweza kutolewa ni hati inayoridhisha, hati yenye 
shaka, hati mbaya na kushindwa kutoa maoni. Pia, kwa mujibu wa Aya za 
16 na 17 za Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA 700) na Aya ya 5B ya 
Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA 705), aina hizi nne za Hati za 
ukaguzi zimewekwa kwenye makundi mawili makubwa. Kundi la kwanza lina 
aina moja ya hati inayoridhisha na kundi la pili linajumuisha hati yenye 
shaka, hati mbaya na kushindwa kutoa hati. Aina hizi za hati hutolewa 
kulingana na hali halisi ya ukaguzi, yaani kulingana na tathmini ya ukubwa 
wa mapungufu yaliyobainika ambapo menejimenti ya halmashauri husika 
imeshindwa kuyarekebisha madhara ya mapungufu hayo wakati wa ukaguzi. 
Maelezo ya kina kuhusiana na aina za ukaguzi na sababu zinazopelekea hati 
hizo kutolewa ni kama yalivyoahinishwa hapo chini. 

2.2.1 Hati Inayoridhisha  

Aina hii ya hati hutolewa baada ya kujiridhisha kuwa, kutokana na ushahidi 
uliokusanywa wakati wa ukaguzi, halmashauri zilizokaguliwa zimeandaa 
taarifa zao za fedha kwa usahihi kwa kuzingatia vigezo vyote vinavyotumika 
vya uandaaji wa taarifa za fedha, yaani Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji 
wa Taarifa za Fedha katika Sekta ya Umma pamoja na miongozo mingine 

                                                           
5 Mwaka huu majina ya hati za Ukaguzi yamebadilika. Kwa miaka iliyopita, 
“Adverse Opinion” illiitwa “Hati Isiyoridhisha” na “Disclaimer of Opinion” iliitwa 
“Hati Mbaya”. Kwa mwaka huu, “Adverse Opinion” imeitwa “Hati Mbaya” na 
“Disclaimer of Opinion” imeitwa “Kushindwa kutoa Maoni”. Mabadiliko haya 
yametokea kwa kuzingatia kuwa majina mapya yanaakisi zaidi maana halisi ya hati 
zilizotolewa.  
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ikiwemo waraka wa uandaaji wa taarifa za fedha uliotolewa na Mhasibu 
Mkuu wa Serikali. Hii inamaanisha kuwa taarifa za fedha zilizoandaliwa 
zinajitosheleza, zinaelezea sera zote za uhasibu zilizokubaliwa, na sera hizo 
zimeandaliwa kuendana na matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
katika Sekta ya Umma, makisio ya kihasibu yaliyofanywa na menejimenti 
yana mantiki, taarifa zimeandaliwa kwa usahihi na zinalinganishika na 
zinaeleweka. Kwa maana nyingine, taarifa za fedha zilizoandaliwa na 
kukaguliwa hazina mapungufu makubwa, na taarifa na vielelezo vyote 
muhimu viliwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi.  

Hati hii inajulikana zaidi kwa jina la hati safi, na inatazamiwa kuwa 
halmashauri zote zinajitahidi na kuwa na kiu ya kupata hati hii kwani 
inaonesha usimamizi imara wa masuala ya kifedha unaotokana na ufanisi 
mkubwa wa mfumo wa udhibiti wa ndani. 

Kwa mwaka ulioshia tarehe 30 Juni 2020, kati ya halmashauri 185 
zilizokagualiwa, halmashauri 124 (67%) zimepata hati inayoridhisha. Idadi 
hii inaonesha kupungua kwa taasisi zilizopata hati inayoridhisha kwa asilimia 
30 ikilinganishwa na hati zinazoridhisha zilizotolewa mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni 2019. Kupungua huku kulisababishwa na menejimenti za halmashauri 
kutozingatia kikamilifu na kuhakikisha uwepo wa mfumo imara wa 
usimamizi wa fedha za umma. Halmashauri hazikuwa na utaratibu 
madhubuti wa kuhakikisha uhifadhi wa nyaraka zote za kifedha, kuweka 
kumbukumbu za miamala katika akauti sahihi, kutofanya usuluhisho wa 
akaunti na taarifa mbalimbali kila mara, na kutokuwepo kwa usimamizi 
mzuri (utaratibu wa uhakiki ubora) wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha.  

Utoaji wa hati zinazoridhisha ulitokana na jitihada kubwa za Ofisi yangu, 
kwani taarifa nyingi za fedha zilizopokelewa kufikia tarehe ya mwisho ya 
kuwasilisha taarifa hizo yaani tarehe 30 Septemba 2020, pamoja na 
marekebisho yake yaliyofuata, zilikuwa na makosa mengi ambapo ililazimu 
kutumia muda mwingi (taarifa kurudishwa mara kwa mara kwa wakaguliwa 
kwa kuwa marekebisho ya makosa yalikuwa yanazalisha makosa mapya) wa 
ukaguzi katika kujaribu kuhakikisha makosa hayo yanarekebishwa na 
menejimenti ya halmashauri husika. Kumekuwa na mazoea ya wakaguliwa 
wetu kuwasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya ukaguzi ili kuwahi tarehe ya 
mwisho ya uwasilishaji wa taarifa za fedha pasipo kuzingatia ubora wa 
taarifa hizo na hivyo kutegemea ofisi yangu ibaini mapungufu ili wao 
wayarekebishe na hatimaye wapate hati zinazoridhisha kupitia jitihada za 
Ofisi yangu. Mazoea haya hayakubaliki, na taasisi husika zinapaswa 
kuachana nao mara moja, na badala yake, zijiridhishe kuwa hesabu 
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zinazoandaliwa zinakidhi viwango vilivyowekwa kabla ya kuziwasilisha 
kwangu kwa ajili ya ukaguzi.  

Baadhi ya mapungufu yaliyobainika na baada ya jitihada kubwa za Ofisi 
yangu, halmashauri husika zilifanikiwa kuyarekebisha ni kama ifuatavyo:  

 Viwango vya uchakavu wa mali, mitambo na vifaa vilivyokuwa 
vimetumika wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha za awali 
vilitofautiana na viwango vilivyotolewa na Mhasibu Mkuu wa Serikali 
kupitia Waraka Na. EG.3/102/106 wa tarehe 13 Septemba 2017. Pia, 
baada ya kuhoji viwango vilivyotumika, halmashauri zilifanya 
marekebisho kwenye sera zake za uhasibu zilizokuwa sehemu ya 
taarifa za fedha zilizowasilishwa bila ya kuvitumia katika kufanya 
marekebisho ya thamani ya mali, mitambo, na vifaa kwenye taarifa za 
fedha zilizowasilishwa, jambo ambalo lililazimu taarifa hizo 
kurudishwa tena kwa ajili ya marekebisho;  

 Makosa katika bakaa za kuanzia hasa kwenye mali, mitambo na vifaa. 
Vilevile, kiasi cha fedha katika maeneo kadhaa kilichoripotiwa kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2019 kilitofautiana na kiasi 
kilichooneshwa mwaka huu ulioshia tarehe 30 Juni 2020 na hakukuwa 
na maelezo yaliyotolewa kwenye taarifa za fedha kuhusiana na uhalali 
wa tofauti hizo;  

 Kiasi kilichooneshwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha hakikuwa 
na maelezo kuhusu undani wa gharama hizo. Kulikuwa na changamoto 
kubwa katika kutafuta kiasi cha malipo na makusanyo kwa ajili ya 
uandaaji wa taarifa ya mtiriko wa fedha kutokea kwenye matumizi na 
mapato yaliyoripotiwa kwenye taarifa ya utendaji wa kifedha; 

 Taarifa nyingi za fedha zilizowasilishwa hazikuwa na taarifa ya 
usuluhisho kati ya faida au hasara halisi na mtiririko halisi wa fedha 
kutoka kwenye shughuli za kawaida kulingana na matakwa ya Waraka 
Na.EG.3/102/05/03/009 wa tarehe 8 Mei 2020 kutoka kwa Mhasibu 
Mkuu wa Serikali; 

 Halmashauri nyingi ziliandaa na kutekeleza sera za uhasibu 
zinazopingana na matakwa ya Kiwango Na.23 cha Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma, kwenye utambuzi wa 
ruzuku ya Serikali. Sera iliyokuwa inatumika ilikuwa kwa mujibu wa 
Kiwango na 20 cha Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu, badala ya 
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Kiwango Na. 23 cha Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma,  

 Taarifa nyingi za fedha zilizowasilishwa hazikuonesha ujira wa 
menejimenti na madiwani kwa mujibu wa matakwa ya Kiwango Na. 20 
cha Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma,  

 Kulikuwa na ukinzani wa kiasi cha fedha kilichooneshwa kwenye jalada 
la taarifa za fedha na kiasi kilichooneshwa kwenye maelezo; 

 Baadhi ya vipengele vilivyoripotiwa kwenye taarifa za fedha, kwa 
mfano, madai, madeni, na mikopo havikuwa na majedwali na 
vielelezo ili kujiridhisha na usahihi wa vipengele hivyo;  

 Taarifa nyingi za fedha zilizowasilishwa zilikuwa na makosa mengi ya 
uhariri, uandishi wa vichwa vya habari, kuchanganya miaka ya taarifa 
za fedha, kutumia nukuu za sheria zisizo sahihi, na kutumia sheria na 
kanuni zilizopitwa na wakati (hazitumiki tena).  

Vilevile, pamoja na kuwa halmashauri hizo zimepata hati inayoridhisha, 
nilibaini mapungufu mengine yanayotokana na udhaifu wa mfumo wa 
udhibiti wa ndani hasa kwenye kushindwa kufuata matakwa ya sheria na 
miongozo mbalimbali ambapo mapungufu hayo hayakuwa na madhara ya 
moja kwa moja kwenye taarifa za fedha zilizokaguliwa. Mapungufu hayo 
yameripotiwa kwenye barua za mapungufu zilizowasilishwa kwa 
halmashauri husika pamoja na ripoti ya ukaguzi. Orodha ya halmashauri 
zilizopata hati inayoridhisha ni kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho 
Na. 2.1  

2.2.2 Hati Zenye Shaka 

Kuna mazingira mbalimbali yanayopelekea utoaji wa hati zenye kasoro. 
Kuna pale ambapo mkaguzi anatakiwa kuongeza aya ya masuala ya mkazo 
au aya ya masuala mengine kwenye ripoti ya ukaguzi kwa mujibu wa 
matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya Ugaguzi (ISA 706) (masuala yenye 
mkazo na masuala mengine yamefafanuliwa zaidi kwenye aya ya 2.5.1 & 
2.5.2 hapo chini). Kwa upande mwingine, kuna mazingira ambayo 
yanapelekea tathmini yenye madhara kwenye taarifa za fedha kwa mujibu 
wa matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA 705) ambapo 
mkaguzi huhitimisha kuwa taarifa za fedha kwa ujumla wake zina makosa 
makubwa yaliyosababishwa ama na menejimenti ya halmashauri husika 
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kushindwa kufikia viwango vya kimataifa vya uandaaji wa taarifa hizo6 au 
kushindwa kupata ushahidi wa kutosha. Hivyo, kulingana na ukubwa na 
madhara ya makosa ambayo hayakurekebishwa, aina tatu za hati 
zinazoweza kutolewa ni hati yenye shaka, hati mbaya, na kushindwa kutoa 
maoni (hati mbaya). 

Kama ilivyoelezwa hapo juu, ili kuhakikisha hati zinazotolewa ni sahihi, 
inahitaji maamuzi juu ya aina ya makosa yaliyobainika ambayo 
hayakurekebishwa na madhara yaliyojitokeza au yanayoweza kujitokeza 
kutokana na makosa hayo. Mchoro Na. 2-1 unaelezea kwa ufupi mazingira 
na ukubwa wa madhara ya mapungufu yanayopelekea maamuzi ya utoaji wa 
hati za ukaguzi tajwa hapo juu. 

                                                           
6 Kutokana na kutotumia kwa usahihi Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya 
Umma na sera za uhasibu wakati wa kuandaa taarifa za fedha au kutoa taarifa juu ya kiasi 
cha miamala kisicho sahihi  kwenye taarifa za fedha.  
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2.2.2.1 Hati Yenye Shaka 

Hati hii hutolewa pale ambapo nimejiridhisha kuwa, kulingana na ushahidi 
uliopatikana, taarifa za fedha zilizokaguliwa zina makosa makubwa, ama 
kwa kutozingatia ipasavyo viwango vya kimataifa vya uhasibu pamoja na 
sera za uhasibu au kulikuwa na kushindwa kukidhi mawanda ya ukaguzi 
kutokana na kutopatikana kwa nyaraka zote zilizohitajika ili kufanikisha 
malengo ya ukaguzi lakini makosa hayo hayakuwa na madhara makubwa 
kiasi cha taarifa hizo kwa ujumla wake kushindwa kutumika katika kufanya 
maamuzi. Hii inamaanisha kuwa makosa hayo au madhara ya kushindwa 
kupata ushahidi wa kutosha yamejikita kwenye baadhi ya maeneo ya taarifa 
za fedha lakini sehemu kubwa ya taarifa hizo zimeandaliwa kwa usahihina 
zinaonesha hali halisi ya utendaji wa halmashauri husika, ndiyo maana hati 
hii pia hujulikana kama ‘kizuizi cha maoni ya ukaguzi”. 

Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020, nimetoa jumla ya hati zenye 
shaka kwenye taarifa za fedha za halmashauri 53 (29%). Hii ilichangiwa kwa 
kiasi kukubwa na mambo yafuatayo:  

 Kutofuatwa kwa usahihi matakwa ya viwango vya kimataifa vya 
uandaaji wa taarifa za fedha pamoja na sera za uhasibu; na makosa 
ya kimahesabu ambayo halmashauri husika zilishindwa kuyarekebisha 
pamoja na jitihada kubwa za Ofisi yangu kuhakikisha makosa hayo 
yanarekebishwa wakati wa ukaguzi; 

 
 Baadhi ya masuala yaliyooneshwa kwenye taarifa za fedha hazikuwa 

zimeambatishwa na vielelezo muhimu kama vile hati za malipo, hati 
za madai, hati za kupokea/kuwasilisha vifaa, dhamana za manunuzi, 
hati za kutolea vifaa, na leja za vifaa, jambo ambalo lilisababisha 
kushindwa kukidhi mawanda ya ukaguzi wangu; 

 
 Baadhi ya halmashauri kushindwa kutekeleza matakwa ya Viwango vya 

Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma hasa kwenye eneo la 
kufanya majaribio ya kuangalia iwapo mali (madai) zimepoteza 
thamani kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma, 29; 

 
 Baadhi ya halmashauri kushindwa kufanya mapitio ya muda wa 

matumizi wa mali za kudumu kila mwisho wa mwaka kwa mujibu wa 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma, 17 na 
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Waraka Na. No.EG.3/102/02/03 wa tarehe 28 Mei 2019 kutoka kwa 
Mhasibu Mkuu wa Serikali. Matokeo yake, halmashauri hizo zimekuwa 
na mali zilizoisha muda wake wa matumizi lakini bado zilikuwa 
zinatumika;  

 
 Kutofautiana kwa kiasi kilichoripotiwa kwenye jalada la taarifa za 

fedha na kiasi kilichopo kwenye maelezo; 

Orodha ya halmashauri zilizopata hati yenye shaka na sababu za kupata hati 
hiyo zimeoneshwa katika Kiambatisho Na. 2-2. 

2.2.2.2 Hati Mbaya  

Hati hii hutolewa pale ambapo nimejiridhisha kuwa, kulingana na ushahidi 
uliopatikana wakati wa ukaguzi, taarifa za fedha zilizokaguliwa zina makosa 
makubwa na yaliyoathiri sehemu kubwa ya taarifa za fedha, hivyo kupelekea 
taarifa hizo kutokuwa sahihi. Hii inamaanisha kuwa tofauti na hati yenye 
shaka, taarifa za fedha zilizoandaliwa zina makosa makubwa yatokanayo na 
kutokukubaliana au kushindwa kukidhi mawanda na makosa hayo 
hayajajikita sehemu moja bali yameathiri maeneo mengi katika taarifa za 
fedha na hivyo kuathiri kueleweka kwa taarifa hizo kwa watumiaji wake kwa 
ajili ya kufanyia maamuzi. 

Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2020, nimetoa hati mbaya kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 8. Orodha na halmashauri zilizopata hati mbaya 
na sababu zilizopelekea hati hizo zimeoneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2-
3. 

2.2.2.3 Kushindwa Kutoa Maoni 

Mazingira ya ukaguzi yanaweza kupelekea kushindwa kutoa maoni ya 
ukaguzi. Hii inatokea pale ambapo nimeshindwa kupata ushahidi wa kutosha 
au taarifa muhimu ili kufikia malengo ya ukaguzi, na endapo madhara ya 
kushindwa kupata ushahidi au nyaraka hizo ni makubwa sana. Hivyo, 
ninaonesha kwenye ripoti yangu ya ukaguzi kuwa kutokana na ukubwa wa 
madhara yaliyopo au yanayoweza kutokea kutokana na kukosa ushahidi wa 
kutosha, nimeshindwa kutoa maoni ya ukaguzi.  

Kama ilivyo kwa hati mbaya, ninaposhindwa kutoa maoni, maana yake ni 
kuwa sehemu kubwa ya kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa za fedha 
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hakiaminiki hivyo taarifa za fedha zilizokaguliwa hazifai kwa ajili ya 
kufanyia maamuzi mbalimbali. 

Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020, hakukuwa na 
halmashauri yeyote niliyoshidwa kutoa maoni ya ukaguzi. Mchoro Na. 1-2 
unaonesha kwa ufupi aina na kiasi cha hati ambazo nimezitoa kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2020.  

Mchoro Na. 2-2: Mchanganuo wa Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Mwaka 
2019/20 

 
 

2.3 Msingi wa Hati za Ukaguzi 

Ili kufikia kwenye hati nilizozitoa, nilizingatia hali halisi ya matokeo ya 
ukaguzi kwa kila mkaguliwa. Ukaguzi wangu ulifanyika kulingana na 
matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguizi (ISSAIs). 
Viwango hivyo vinanitaka kuandaa mpango wa ukaguzi, kufanya ukaguzi, na 
kutoa ripoti ya matokeo ya ukaguzi huo. Pia, vinanitaka kufuata maadili ya 
ukaguzi ili kuhakikisha kuwa ukaguzi uliofanyika una ubora unaokubalika 
kwa hali ya juu. Ukaguzi ulijumuisha uchunguzi wa nyaraka mbalimbali 
zinazohusiana na kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa za fedha. Pia, 
ulijumuisha tathmini ya makadirio na maamuzi yaliyofanywa na 
menejimenti ya halmashauri husika wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha, 
utoshelezi wa mambo yaliporipotiwa kwenye taarifa za fedha, iwapo sera 
za uhasibu zinazotumika zinaendana na mazingira halisi ya utekelezaji wa 
majukumu ya mkaguliwa na kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya 

Hati inayoridhisha
67%

Hati yenye shaka
29%

Hati Mbaya
4%

Kushindwa kutoa 
Maoni

0%
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Uhasibu katika Sekta ya Umma, na kama sera hizo zinajitosheleza na 
zimekuwa zikitumika mwaka hadi mwaka.  

Kaguzi zilizofanyika zilipangwa na kutekelezwa kwa namna ambayo 
iliwezesha ukusanyaji wa taarifa zote muhimu na maelezo ya menejimenti 
yaliyokuwa yanahitajika ili kuhakikisha upatikanaji wa kutosha wa nyaraka 
kwa ajili ya kutoa uhakika wa kutosha iwapo taarifa za fedha zilizokaguliwa 
hazina mapungufu makubwa yaliyosababishwa na ubadhirifu au kwa bahati 
mbaya.  

Nilifanya ukaguzi wangu kwa uhuru na sikuwa na mgongano wa maslahi na 
taasisi yoyote niliyoikaguwa kwa mujibu wa kanuni za maadili zilizotolewa 
na Bodi ya Kimataifa ya Viwango vya Maadili kwa Wahasibu pamoja na 
Kanuni za Maadili zilizotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi 
Tanzania na nilitekeleza wajibu wangu wa kimaadili kwa mujibu wa 
matakwa hayo.  

Ni imani yangu kuwa ushahidi nilioupata ulikuwa sahihi na ulijitosheleza 
katika kutoa hati za ukaguzi na pale ambapo nilishindwa kupata ushahidi wa 
kutosha sikutoa hati za ukaguzi.  

2.4 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Miaka Minne 

Kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 2-1 hapa chini, kwa ujumla, 
utendaji wa halmashauri kwenye ubora wa taarifa za fedha zilizokaguliwa 
kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2020 si mzuri ikilinganishwa na taarifa 
za fedha zilizokaguliwa kwa miaka mitatu mfululizo ya nyuma. Idadi ya 
halmashauri zilizopata hati inayoridhisha imeshuka kwa halmashauri 52 kwa 
mwaka wa fedha 2018/19. Kutokana na kushuka huko, kumepelekea 
ongezeko la idadi ya halmashauri zilizopata hati yenye shaka na hati mbaya. 

Jedwali Na. 2-1: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Mwaka Huu Na Miaka 
Mitatu Mfululizo Iliyopita 

Mwaka wa 
Fedha 

Hati 
Inayoridhis

ha 

Hati 
Yenye 
Shaka 

Hati 
Mbaya 

Kushind
wa Kutoa 

Maoni 

Jumla ya 
Hati 

2019/20 124 53 8 0 185 
2018/19 176 9 0 0 185 
2017/18 176 7 1 1 185 
2016/17 166 16 3 0 185 
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Licha ya utendaji huo usioridhisha, halmashauri 102 (55%) zimeendelea 
kupata hati inayoridhisha kwa miaka minne mfululizo; ninazipongeza sana 
na ninazitia moyo kuendelea na jitihada hizo ili kujihakikishia usimamizi 
madhubuti wa masuala ya kifedha. Orodha ya halmashauri hizo imeoneshwa 
kwenye Kiambatisho Na. 2-4.  
 
Vilevile, halamashauri tano (5) zilijitahidi kujiimarisha kutoka kwenye hati 
mbaya zilizopata kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2019 na kupata hati 
yenye shaka au kutoka hati yenye shaka na kupata hati inayoridhisha kwa 
mwaka huu kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 2-2 hapa chini. 

Jedwali Na. 2-2: Orodha ya Halmashauri Zilizojiimarisha Kutoka Hati 
mbaya na Kupata Hati Yenye Shaka au Kutoka Hati Yenye Shaka na 
Kupata Hati Inayoridhisha Mwaka Huu 

Na. Jina la Halmashauri 
Aina ya Hati 
Iliyotolewa 
Mwaka Jana 

Hati Iliyotolewa 
Mwaka Huu 

1 Halmashauri ya Wilaya ya Karatu Yenye Shaka Inayoridhisha 
2 Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama Yenye Shaka Inayoridhisha 
3 Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi Yenye Shaka Inayoridhisha 
4 Halmashauri ya Manispaa ya Songea Yenye Shaka Inayoridhisha 
5 Halmashauri ya Wilaya ya Handeni Yenye Shaka Inayoridhisha 

 

Hata hivyo, baadhi ya halmashauri zimeendelea kuwa na mwelekeo wa hati 
za ukaguzi usioridhisha, ambapo halmashauri 3 zimeendelea kupata hati 
yenye shaka ikilinganishwa na mwaka jana, wakati halmashauri 50 
zimeporomoka kutoka kupata hati inayoridhisha mwaka jana na kupata hati 
yenye shaka mwaka huu. Halmashauri 7 zimeporomoka kutoka hati 
inayoridhisha mwaka jana na kupata hati mbaya mwaka huu na halmashauri 
1 imeporomoka kutoka hati yenye shaka mwaka jana na kupata hati mbaya 
mwaka huu ulioishia tarehe 30 Juni 2020.  

Mchanganuo kamili wa hati za ukaguzi kwa miaka minne mfululizo 
umeoneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2-4.  

2.5 Matakwa Mengine ya Kutoa Ripoti 

Aidha, mbali na utoaji wa hati za ukaguzi kwa mujibu wa matakwa ya 
Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA 700 an ISA 705), ‘Maagizo ya 
Utendaji’ kwenye viwango hivyo imetoa matakwa ya ziada wakati wa 
kuandaa ripoti ya ukaguzi kwa lengo la kutoa angalizo kwa watumiaji wa 
taarifa za fedha na namna ukaguzi ulivyofanyika ili kuongeza uelewa wa 
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taarifa za fedha zilizokaguliwa. Matakwa hayo ni pamoja na kutoa taarifa 
juu ya mambo muhimu yaliyobainika wakati wa ukaguzi kwa mujibu wa 
Kiwango cha 701 cha Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi, kuwa na aya ya 
masuala ya mkazo na masuala mengine kwenye taarifa ya ukaguzi kwa 
mujibu wa Kiwango cha  706 cha Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi,  na 
wajibu wa mkaguzi kuhusiana na taarifa zingine kwa mujibu wa Kiwango cha  
720 cha Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi. 

Vilevile, Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi vinatambua majukumu ya ziada 
ya kuripoti wakati wa ukaguzi kulingana na matakwa ya sheria na kanuni za 
nchi mbalimbali. Kwa maana hiyo, Kifungu cha 48(2) cha Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya Mwaka 2011, kinanitaka kueleza kwenye ripoti yangu ya ukaguzi 
kila mwaka iwapo manunuzi ya bidhaa, huduma na kazi za ujenzi yalifanyika 
kwa kufuata taratibu zilizopo kwenye Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
Mwaka 2011 pamoja na Kanuni zake za mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa 
mwaka 2016). 

Ili kuendana na matakwa hayo, matakwa yote muhimu7 yamezingatiwa 
kwenye ripoti yangu ya ukaguzi, wakati matakwa mengine yaliyobaki 
(masuala ya mkazo na masuala mengine) yamewekwa pale ambapo ilikuwa 
ni muhimu kufanya hivyo. Maelezo ya kina kuhusiana na matakwa hayo ni 
kama ifuatavyo.  

2.5.1 Masuala ya Mkazo  

Aya yenye masuala ya mkazo inawekwa kwenye kila ripoti ya ukaguzi wa 
halmashauri husika ili kutoa angalizo kwa watumiaji wa taarifa za fedha juu 
ya masuala ambayo ingawa yameoneshwa kwa usahihi kabisa kwenye taarifa 
za fedha, masuala hayo yalichukuliwa kuwa muhimu sana kwa watumiaji wa 
taarifa hizo kuyafahamu ili waweze kuzielewa vizuri zaidi8 taarifa za fedha 
zilizokaguliwa. Masuala ambayo yana vigezo vya kuripotiwa kwenye aya hii 
ni pamoja na shaka kubwa kuhusiana na uwezo wa taasisi kuendelea kutoa 
huduma kwa miezi 12 ijayo kuanzia mwisho wa mwaka wa fedha husika; 
kubadilisha mara kwa mara kwa viwango vya uhasibu vya uandaaji wa 
taarifa za fedha; shaka kuhusiana na matokeo ya siku zijazo ya mashauri ya 
madai yaliyopo mahakamani; na kuanza kutumia viwango vipya vya uhasibu 

                                                           
7 Aya husika zinatakiwa kuwekwa hata kama mkaguzi hana chochote cha kuripoti.  
8 Aya ya 8 ya Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA 706.8) 
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mapema kabla ya muda rasmi wa kuanza kutumika. Masuala mengine ni 
taarifa zinazohusiana na wakaguzi wengine; kuonesha kutofautiana kwa 
kiasi kikubwa na taarifa zingine zilizopo kwenye ripoti ya kifedha ya mwaka 
ambapo halmashauri husika inatakiwa kufanya marekebisho lakini 
haikufanya hivyo; na kuonesha mabadiliko kwenye taarifa za fedha 
zilizotolewa kwa miaka ya nyuma na matukio baada ya kipindi cha taarifa 
za fedha. 

Kuwepo kwa aya ya masuala ya msisitizo kwenye ripoti ya ukaguzi hakuathiri 
hati ya ukaguzi iliyotolewa. Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2020, nimejumuisha aya yenye masuala ya msisitizo kwenye ripoti 93 kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 2-3.  

Jedwali Na. 2-3: Mchanganuo wa Halmashauri Zilizokuwa na Aya Yenye 
Masuala ya Msisitizo Kwenye Ripoti Yake ya Ukaguzi 

Aina ya Hati ya Ukaguzi 
Idadi ya Halmashauri/Ripoti Zenye Aya 

ya Masuala ya Mkazo 
Hati Inayoridhisha  75 
Hati Yenye Shaka 16 
Hati Mbaya 2 
Kushindwa Kutoa Maoni 0 
Jumla 93 

Orodha ya halmashauri zilizokuwa na aya ya masuala ya mkazo kwenye 
ripoti zake za ukaguzi ni kama zilivyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2-
5. 

2.5.2 Masuala mengine 

Aya yenye masuala mengine inajumuishwa kwenye ripoti ya ukaguzi ili kutoa 
taarifa juu ya masuala ambayo hayapo kwenye taarifa za fedha lakini ni 
muhimu kuyaweka kwenye ripoti ya ukaguzi ili watumiaji waweze kuelewa 
ukaguzi, wajibu wa mkaguguzi au ripoti ya mkaguzi9. Masuala hayo ni 
pamoja na masharti au zuio kwenye ugawaji wa ripoti ya ukaguzi (yaani, 
taarifa za fedha ambazo ripoti yake ya ukaguzi imeandaliwa kwa ajili ya 
matumizi au madhumuni maalumu); pale ambapo sheria na viwango vya 
uhasibu vilivyotumika vinamtaka mkaguzi kutekeleza majukumu mengine; 
pale ambapo mkaguzi anashindwa kujitoa kwenye zoezi la ukaguzi hata 

                                                           
9 Aya ya 10 ya Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA 706.10) 



 

 
20 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

kama madhara yanayoweza kujitokeza kutokana na kushindwa kupata 
nyaraka toshelezi zinazotakiwa ni makubwa sana (kuelezea sababu za 
kushindwa kujitoa kwenye zoezi la ukaguzi); mapungufu kwenye mfumo wa 
udhibiti wa ndani; na mambo ya kiutawala na masuala yanayohusu ukiukaji 
wa sheria ambayo hayana madhara ya moja kwa moja kwenye taarifa za 
fedha zilizokaguliwa.  

Kuwepo kwa aya ya masuala mengine kwenye ripoti ya ukaguzi hakuathiri 
hati ya ukaguzi iliyotolewa. Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2020, sikuwa na aya yenye masuala mengine kwenye ripoti zangu za 
ukaguzi. 

2.5.3 Masuala Muhimu ya Ukaguzi  

Masuala muhimu ya ukaguzi ni yale ambayo, kulingana na maamuzi yangu 
ya kiweledi, yalikuwa ya muhimu sana wakati wa ukaguzi wa taarifa za 
fedha kwa kipindi husika. Masuala hayo yalifanyiwa kazi (yalisuluhishwa) 
katika mazingira niliyokuwa ninafanyia ukaguzi wangu wa taarifa za fedha 
kwa ujumla wake na kutoa hati za ukaguzi kwa taarifa hizo, ila sikutoa hati 
inayojitegemea kuhusiana na masuala hayo. Kwa kipindi kilichoishia tarehe 
30 Juni 2020, sikuwa masuala muhimu ya kuripoti.  

2.5.4 Taarifa Nyingine  

Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA 720) pamoja na ‘maagizo ya 
utendaji’ yanataka aya inayotokana na upitiaji wa taarifa zingine 
ijumuishwe kwenye ripoti ya ukaguzi. Taarifa zingine zinajumuisha ripoti za 
madiwani, maelezo ya ziada yaliyojumuishwa kwenye taarifa za fedha, na 
tamko la mkuu wa idara ya fedha lililopo kwenye taarifa za fedha. 
Menejimenti ya halmashauri iliyokaguliwa inawajibika na taarifa zingine 
zilizopo kwenye taarifa za fedha.  

Kama mkaguzi, ninatakiwa kusoma taarifa zingine zilizopo kwenye taarifa 
za fedha. Kwa kufanya hivyo, ninajiridhisha iwapo taarifa hizo zinakinzana 
kwa kiasi kikubwa na taarifa za fedha au taarifa hizo ni tofauti na uelewa 
wangu nilioupata wakati wa ukaguzi; au vinginevyo, zinaonekana kuwa na 
mapungufu makubwa na ninatakiwa kuripoti kikamilifu. Kwa kipindi 
kilichoishia tarehe 30 Juni 2020, sikuwa na chochote cha kuripoti kuhusiana 
na taarifa zingine.  
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2.5.5 Uchambuzi wa Utekelezaji na Usimamizi wa Sheria  

Aya ya 43 ya Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA 700) inatoa mwongozo 
kwa wakaguzi juu ya majukumu yao ya kutoa taarifa kulingana na matakwa 
ya sheria na miongozo ya nchi husika. Pia, Kifungu cha 48(3) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 kinanitaka kueleza kwenye ripoti yangu 
ya kila mwaka ya ukaguzi iwapo taasisi nilizozikagua zilitekeleza matakwa 
ya sheria na kanuni za manunuzi ya umma. Kwa kipindi kilichoishia tarehe 
30 Juni 200, nilikagua mchakato wa manunuzi wa kila halmashauri kwa lengo 
la kujiridhisha juu ya utekelezaji wa Sheria ya Manunuizi ya Umma ya Mwaka 
2011 pamoja na Kanuni zake za mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa 
mwaka 2016). Halmashauri zote 185 nilizozikagua ukiachilia mapungufu 
niliyobainisha katika Sura ya 9 ya Ripoti hii, kwa ujumla wake, zilitekeleza 
matakwa ya sheria na kanuni za manunuzi ya umma. 
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SURA YA 3 

HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 
YA MIAKA ILIYOPITA 

3.0 Utangulizi 

Nimekamilisha ufuatiliaji wa mapendekezo ya ukaguzi ya miaka iliyopita ili 
kubaini iwapo Mlipaji Mkuu wa Serikali pamoja na maofisa masuuli wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wamechukua hatua za kutekeleza 
mapendekezo niliyoyatoa kwa mwaka 2018/19. 

Ili kuhakikisha uwepo wa mfumo wa udhibiti wa ndani ulio thabiti, 
menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kutathmini na 
kuchukua hatua zinazofaa kushughulikia matokeo ya ukaguzi na 
mapendekezo kwa wakati muafaka. 

Aidha, kama sehemu ya majukumu yake ya usimamizi, Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa inafanya vikao na kufuatilia mara kwa mara ili 
kuhakikisha kuwa Mlipaji Mkuu wa Serikali pamoja na maofisa masuuli wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wanachukua hatua stahiki za kutekeleza 
mapendekezo yangu ya ukaguzi na maagizo ya Kamati yanayotolewa mara 
kwa mara.  

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka ya nyuma na 
maagizo ya Kamati yanachambuliwa katika aya zinazofuata. 

3.1 Mlipaji Mkuu wa Serikali Kuchelewa Kutekeleza Mapendekezo 
Yaliyotolewa  

Kifungu cha 40(2)(b) na (4) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya 
Mwaka 2008 kinanitaka kujumuisha hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi wa miaka iliyopita katika ripoti yangu ya ukaguzi inayofuata baada 
ya kuwasilishwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali. 

Ninampongeza Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa ufuatiliaji na utekelezaji wa 
maagizo yangu, kwani majibu ya Serikali ya ripoti kuu ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwa mwaka wa fedha 2018/19 yalipokelewa kupitia barua yenye 
Kumb. Na.CHA.116/474/01/57 ya tarehe 2 Julai 2020. 
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Tathmini yangu juu ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo yangu inaonesha 
kwamba, katika mapendekezo 15 ambayo yalitolewa katika mwaka wa 
fedha 2018/19, mapendekezo 6 sawa na asilimia 40 yametekelezwa; 
mapendekezo 5 sawa na asilimia 33 hayakutekelezwa, na mapendekezo 4 
sawa na asilimia 27 yalirudiwa katika ripoti ya ukaguzi ya mwaka huu. 

Hali na mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo kwa miaka mitatu 
mfululizo ni kama inavyooneshwa katika Mchoro Na. 3-1 hapa chini; na hali 
ya utekelezaji kwa mwaka 2018/19 imeoneshwa katika Kiambatisho Na. 3-
1 cha ripoti hii. 

Mchoro Na. 3-1: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Serikali 

 

Pamoja na juhudi zinazofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali katika 
kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi ninayoyatoa, bado kuna haja ya 
kuzingatia kuwa, muda unaotumika katika utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotajwa ufupishwe ili kuhakikisha kuwa kasoro zilizobainika 
zinashughulikiwa mara moja. Kushindwa kuchukua hatua kwa wakati dhidi 
ya mapendekezo yangu kunaweza kusababisha kujirudia kwa udhaifu kama 
huo katika miaka inayofuata. 

Kama ilivyooneshwa kwenye Mchoro Na. 3-1, mapendekezo manne ambayo 
yalitolewa katika mwaka wa fedha wa 2018/19 yamerudiwa katika ripoti 
yangu ya sasa. Aidha, utekelezaji usio timilifu wa mapendekezo yangu 
umeongezeka ikilinganishwa na hali ya utekelezaji wa mwaka uliopita. 

2018/19 2017/18 2016/17
Chini ya utekelezaji 6 2 3
Hayajatekelezwa 5 9 2
Yamejirudia 4 0 8
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Ninapendekeza kuwa, Mlipaji Mkuu wa Serikali atekeleze kwa wakati 
mapendekezo ya ukaguzi yanayotolewa na kuhakikisha kuwa mapungufu 
yote yaliyotajwa katika ripoti zilizotangulia yanarekebishwa.  

3.2 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kwa Mwaka 2018/19  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 93 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009, 
kila ofisa masuuli wa taasisi iliyokaguliwa anatakiwa kuandaa majibu ya 
ripoti yake ya ukaguzi na kuiwasilisha ndani ya kipindi cha siku 21 tangu 
tarehe ambayo ripoti kuu imewasilishwa mbele ya Bunge. 

Tathmini yangu ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa mwaka 
2018/19 imeonesha kuwa, jumla ya mapendekezo 6,607 yalitolewa. Hali ya 
utekelezaji wa mapendekezo hayo hairidhishi kwani mapendekezo 2,875 
sawa na asilimia 44, utekelezaji wake haukuwa timilifu na haukufanyika kwa 
wakati; na mapendekezo 1,257 sawa na asilimi 20 yamerudiwa tena katika 
mwaka huu. Hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa mwaka 2018/19 ni 
kama inavyoainishwa katika Jedwali Na. 3-1 na kuoneshwa katika 
Kiambatisho Na. 3-2 cha ripoti hii. 

Jedwali Na. 3-1: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo kwa Mwaka 
2018/19 
Hali ya mapendekezo 2018/19 
Yametekelezwa 2,275 
Utekelezaji unaendelea 1,782 
Hayajatekelezwa 1,093 
Yamejirudia katika mwaka 2019/20 1,257 
Yamepitwa na wakati 200 
Jumla ya mapendekezo 6,607 

Ninatoa wito kwa maofisa masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha kuwa, mapendekezo yote yaliyosalia yanafanyiwa kazi kwa 
wakati bila kuchelewa. 
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3.3 Mapendekezo Ambayo Utekelezaji Wake Umekuwa Ukiendelea kwa Muda 
Mrefu 

Uchambuzi wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo yangu kwa miaka 
iliyopita umebaini kuwa, Mamlaka nyingi za Serikali za Mitaa hazitekelezi 
mapendekezo yanayotolewa kama inavyopaswa. 

Nilibaini kuwa kuna mapendekezo ambayo utekelezaji wake umekuwa 
ukiendelea kwa kipindi cha hadi miaka kumi toka tarehe ya kutoa 
mapendekezo hayo. Maofisa masuuli wamekuwa wakiwasilisha majibu 
ambayo hayaondoi udhaifu uliotajwa na hivyo kusababisha utekelezaji wa 
mapendekezo usiokamilika. 

Katika mapendekezo yaliyotolewa tangu mwaka 2006/07 hadi 2017/18, 
mapendekezo 1,594 kutoka Mamlaka 170 za Serikali za Mitaa yako katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji, na mengi ya mapendekezo ambayo 
utekelezaji wake umekuwa wa muda mrefu ni yale yanayohusu marejesho 
ya mishahara iliyolipwa kwa watu wasio katika utumishi yaani watumishi 
hewa. 

Mifano michache ni kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 3-2 na orodha 
ya kina ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na idadi ya mapendekezo 
yameoneshwa katika Kiambatisho Na. 3-3 cha ripoti hii. 

Jedwali Na. 3-2: Mamlaka za Serikali za Mitaa Zenye Utekelezaji wa 
Mapendekezo Unaoendelea kwa Kipindi cha Miaka Miwili Hadi Kumi 

Jina Muhtasari wa Hoja 
Mwaka wa 

Kutoa 
Pendekezo 

H/Jiji 
Dodoma 

2.2.6.3 Mishahara yenye thamani ya Sh. 6,205,215 
iliyolipwa kwa watumishi waliostaafu  
Kiasi hicho cha fedha kinatakiwa kirejeshwe Hazina  

2008/09 
 

2.2.11.1 Malipo ya mishahara yenye thamani ya Sh. 
4,989,681 kwa wasio watumishi  
Menejimenti ya halmashauri inatakiwa kusimamia 
orodha ya walipwa mishahara ili kuhakiki usahihi wa 
mishahara inayotakiwa kulipwa. Pia, halmashauri 
inapaswa kurejesha kiasi hicho chote kilicholipwa kama 
mshahara pamoja na makato yake ya kisheria 
yaliyokatwa isivyostahili. 

2009/10 
 

2.2.11.3 Sh. 50,830,735 ambazo ni mishahara 
iliyozuiwa ambayo haikurejeshwa Hazina  

2009/10 
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Jina Muhtasari wa Hoja 
Mwaka wa 

Kutoa 
Pendekezo 

Fedha hizo zirejeshwe Hazina kwa kupitia Hazina ndogo 
Dodoma 
2.2.12.1 Kukosekana kwa hati miliki 
Halmashauri inashauriwa kutafuta hatimiliki za majengo 
yote kama yanavyoonekana katika hesabu zao za 
mwisho ili kuhalalisha umiliki wao. 

2009/10 

H/M 
Ilala 

2.2.14.1 Malipo ya awali ya Sh. 364,534,000 kwenda 
MEATCO ambayo utendaji wake haujaanza, kiasi 
hicho hakikurejeshwa 
Halmashauri ifuatilie kwa karibu utaratibu wote wa 
mambo ya kuzingatia kuhusu ukiukwaji wa mkataba na 
kiasi husika kiweze kulipwa kwa Halmashauri.  

2009/10 

Ninapendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia sekretarieti za 
mikoa na OR-TAMISEMI kuhakikisha kuwa, mapendekezo yote ambayo 
utekelezaji wake umekuwa endelevu kwa muda mrefu, yajibiwe na 
kutekelezwa kwa ukamilifu.  

3.4 Mamlaka za Serikali za Mitaa Zenye Mapendekezo Yaliyokaa Bila 
Kutekelezwa kwa Muda Mrefu 

Nilibaini mapendekezo 1,231 yaliyotolewa kati ya mwaka wa fedha 2006/07 
na 2017/18 katika Mamlaka 137 za Serikali za Mitaa hayajatekelezwa kwa 
kipindi cha hadi miaka 10. Pia, nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika hazikuwa na mipango-mkakati ya utekelezaji wa mapendekezo hayo 
ya ukaguzi kwa kipindi hicho. 

Licha ya wito wa mara kwa mara kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutakiwa 
kutekeleza mapendekezo hayo, bado hali ya utekelzaji si ya kuridhisha. 
Muhtasari wa masuala muhimu kwa kipindi cha hadi miaka 10 ambayo 
yanahitaji utekelezaji wa haraka yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 3-3. 
Pia, orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na idadi ya mapendekezo 
yasiyotekelezwa hadi miaka 10 imeoneshwa katika Kiambatisho Na. 3-4. 
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Jedwali Na. 3-3: Mamlaka za Serikali za Mitaa Zenye Mapendekezo 
Yasiyotekelezwa Hadi Miaka 10 

Jina Muhtasari wa Hoja 
Mwaka wa 
Kutoa 
Pendekezo 

H/W 
Bukoba 
 

3.2.2 Mapato ya ndani ya kiasi cha Sh. 2,400,000 
ambayo hayakuwasilishwa na mawakala wa 
kukusanya mapato 
Halmashauri ikusanye fedha hizo kutoka kwa 
mawakala wa mapato 

2006/07 

2.2.7.1 Fedha Sh. 9,045,000 zilizokusanywa na 
wakala wa mapato lakini hazikuwasilishwa  
Halmashauri ihakikishe kuwa wakusanya mapato 
wanarejesha fedha na kuingizwa katika akaunti 
za Halmashauri mara moja  

2009/10 

H/W 
Sikonge  

Kiasi cha Sh. 58,345,000 cha fedha za makusanyo 
ya ndani ambacho hakijawasilishwa na mawakala  
Halmashauri ifuatilie mawakala wote 
waliokusanya mapato hayo na kuhakikisha 
yanaingizwa katika akaunti za halmashauri. Pia, 
adhabu za kimkataba zichukuliwe dhidi ya 
mawakala kwa kuvunja makubaliano ya mkataba.  

2009/10 

H/W 
Karatu 
 

2.2.9.4 Fedha Sh. 61,891,594.80 za ujenzi 
usioridhisha wa bwalo la chakula na ukumbi wa 
mikutano katika Kituo cha Walimu Ayalabe  
Halmashauri isimamie usawazishaji wa eneo la 
mradi, kurekebisha ujenzi wa msingi, na 
marekebisho ya kuta na sakafu. Aidha, ujenzi 
wake ukamilishwe haraka iwezekanavyo. 

2009/10 

Fedha Sh. 66,123,990 za ujenzi wa hosteli na 
nyumba ya mganga katika Kituo cha Walimu 
Ayalabe  
Uongozi wa Halmashauri uhakikishe kuwa hosteli 
na nyumba ya mganga vinaanza kutumika.  

2009/10 

 
Kushindwa kutekeleza kwa wakati mapendekezo ya ukaguzi yaliyoibuliwa 
kunaashiria kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapata hasara ya mapato 
ambayo hayakuwasilishwa, kuwa na miradi isiyokamilika kwa muda mrefu, 
pamoja na kushindwa kwa udhibiti wa ndani hasa katika eneo la usimamizi 
wa amana. 
 
Ninapendekeza Sekretarieti za Mikoa na OR-TAMISEMI kuchukua hatua 
stahiki kwa Mamlaka 137 za Serikali za Mitaa zenye mapendekezo ya 
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ukaguzi ya muda mrefu na kuhakikisha kuwa hatua za uboreshaji 
zinachukuliwa.  
 

3.5 Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa 

Kifungu cha 40(3) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya Mwaka 2008 
(kama ilivyorekebishwa na Marekebisho Namba 1 ya Mwaka 2013) kinamtaka 
Mlipaji Mkuu wa Serikali na maofisa masuuli kuzingatia hoja na 
mapendekezo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa. 

Tathmini ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali za Mitaa hadi mwaka wa fedha 2018/19 ilibainisha kuwa, kati ya 
maagizo 811 yaliyotolewa na Kamati katika Mamlaka 151 za Serikali za 
Mitaa, maagizo 350 sawa na asilimi 43 yalitekelezwa; maagizo 278 sawa na 
asilimia 34 utekelezaji ulikuwa unaendelea; maagizo 161 sawa na asilimia 
20 yalikuwa hayajatekelezwa; na maagizo 22 sawa na asilimia 3 yalipitwa 
na wakati kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 3-4 hapa chini na 
kuorodheshwa katika Kiambatisho Na. 3-5 cha ripoti hii. 

Jedwali Na. 3-4: Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa 
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2018/19 151 811 350  278 161 22 
2017/18 158 958 388  274 281 16 
2016/17 138 882 391  322 169 0 
2015/16 115 748 233  256 259 0 

Mwelekeo wa miaka minne mfululizo unaonesha kuwa, maagizo 
yaliyotekelezwa ni chini ya asilimia 45 ya maagizo yaliyotolewa. Hii 
inamaanisha kuwa, zaidi ya asilimia 55 ya maagizo yaliyotolewa 
hayakutekelezwa kwa wakati. 

Vilevile, nilibaini Mamlaka 4 za Serikali za Mitaa zenye maagizo ya muda 
mrefu ambayo bado hayajatekelezwa. Maagizo hayo yametolewa katika 
kipindi cha kuanzia mwaka 2011/12 hadi 2013/14 na hadi mwaka huu 
2019/20 maagizo hayo hayajatekelezwa kabisa na mengine yapo katika 
hatua ya utekelezaji. Jedwali Na. 3-5 hapa chini linaonesha baadhi ya 
maagizo hayo.  
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Jedwali Na. 3-5: Mamlaka za Serikali za Mitaa Zenye Maagizo ya Muda 
Mrefu Ambayo Hayajatekelezwa 

Jina Maagizo Hali ya 
Utekelezaji Mwaka 

H/W 
Mkurang
a  

Kamati iliiagiza menejimenti ya Halmashauri 
kufanya ufuatiliaji wa magari 2 yaliyoibwa na 
kuchukua hatua stahiki kwa watumishi 
waliohusika.  

Halijatekele
zwa. 

2011/12 

H/W 
Bahi  

Halmashauri iliagizwa kuhamisha Sh. 
131,264,757 kwenda vijijini ikiwa ni asilimia 20 
ya fedha za ruzuku ya fidia kwa vyanzo vya 
mapato vilivyofutwa.  

Utekelezaji 
unaendelea. 

2011/12 

Halmashauri iliagizwa kulipa madeni yake yote 
kiasi cha Sh. 407, 011,317 iliyokuwa inadaiwa 

Utekelezaji 
unaendelea. 

2011/12 

Halmashauri iliagizwa kujibu hoja zote za 
ukaguzi.  

Utekelezaji 
unaendelea 

2011/12 

H/W 
Biharamul
o  

Halmashauri iliagizwa kuhakikisha kuwa 
inaongeza ukusanyaji wa mapato yake ya ndani 
na kufikia asilimia 25 ya uwezo wake wa 
kujiendesha bila kutegemea ruzuku toka 
Serikali kuu au ufadhili wowote. 

Utekelezaji 
unaendelea 

2011/12 

Halmashauri iliagizwa ndani ya miaka 2 ya 
fedha iwe imehamisha kiasi cha Sh. 97,529,920 
ikiwa ni asilimia 20 ya fedha za ruzuku ya fidia 
kwa vyanzo vya mapato vilivyofutwa. 

Utekelezaji 
unaendelea 

2011/12 

H/W 
Korogwe  

Halmashauri iliagizwa kuhamisha fedha kiasi 
cha Sh. 87,194,100 ikiwa ni asilimia 20 ya ya 
fedha za ruzuku ya fidia kwa vyanzo vya mapato 
vilivyofutwa katika vipindi vya mwaka 
2006/2007 na 2008/09, kabla ya tarehe 31 
Desemba 2009. 

Utekelezaji 
unaendelea 

2013/14 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
aliagizwa kufanya ukaguzi maalumu wa ujenzi 
wa Soko la Kimataifa la Makuyuni. Pia, 
Halmashauri iliagizwa kuandaa mpango wa 
biashara wa soko hilo. 

Halijatekele
zwa 

2013/14 

Ninatoa wito kwa maofisa masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 
maagizo ambayo hayajatekelezwa kuchukua hatua za haraka na za 
makusudi kuhakikisha kuwa maagizo yote yanatekelezwa bila kuchelewa 
na taarifa ya utekelezaji iwasilishwe kwenye Kamati ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali za Mitaa. 
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SURA YA 4 

MAANDALIZI YA BAJETI NA UTEKELEZAJI WAKE 

 

4.0 Utangulizi 

Sura hii inalenga kueleza matokeo ya ukaguzi kuhusu utekelezaji wa 
mipango na bajeti za Mamlaka ya serikali za mitaa; na ukusanyaji na 
matumizi yenye ufanisi ya fedha zilizopatikana kutokana na mapato 
yatokanayo na vyanzo vya ndani, ruzuku kutoka serikali kuu, pamoja na 
misaada kutoka kwa wahisani na wadau wa maendeleo.  

4.1 Mtazamo wa Jumla wa Bajeti  

Bajeti iliyoidhinishwa maana yake ni Mamlaka ya matumizi inayotokana na 
sheria, taratibu, kanuni na miongozo ya serikali, na maamuzi mengine 
yanayohusiana na mapato yaliyotarajiwa au yatakayopokelewa katika 
kipindi cha bajeti. Nchini Tanzania, Serikali huandaa bajeti kwa msingi wa 
uwepo wa fedha taslimu wakati taarifa za kifedha huandaliwa kwa msingi 
wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma. 

Kifungu cha 46(1) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2019) kinazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa muda 
usiopungua miezi miwili kabla ya kila mwanzo wa mwaka wa fedha, katika 
kikao maalumu, kupitisha bajeti ya makadirio ikionesha kiasi cha mapato 
kinachotarajiwa kupokelewa; kiasi kinachotarajiwa kutolewa na Mamlaka 
katika mwaka wa fedha husika; na kukiwa na ulazima Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zinaweza kupitisha bajeti za ziada katika mwaka wa fedha husika.  

Mfumo wa Upangaji wa Matumizi ya Fedha kwa Muda kwa kawaida 
huandaliwa kila mwaka kwa kulinganisha miaka miwili inayofuatana ili 
kuona iwapo inaendana na Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano II, sera, 
pamoja na mikakati ya kitaifa. Ukaguzi wa bajeti katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwa mwaka wa fedha 2019/20 umeonesha mapungufu mbalimbali 
kama yanavyoelezwa hapa chini.  
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4.1.1 Mwenendo wa Mapato ya Ndani Ikilinganishwa na Bajeti Iliyoidhinishwa 
kwa Miaka Mitano Mfululizo  

Mapato ya ndani yanajumuisha kodi za ndani, ada, tozo, ushuru, vibali vya 
ujenzi, na mapato mengineyo. Fedha hizi ni sehemu ya mapato ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ukiachia ruzuku inayotolewa na Serikali Kuu na washirika 
wa maendeleo kwa ajili ya matumizi ya kawaida na ya maendeleo.  

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/20, nilitathmini Mamlaka 185 za 
Serikali za Mitaa ambazo kulingana na taarifa za fedha zilizowasilishwa, 
zilifanikiwa kukusanya jumla ya Sh. 709,573,567,541 kutoka vyanzo vyake 
vya ndani ikilinganishwa na bajeti ya Sh. 759,907,423,938 ambapo ilionesha 
upungufu wa mapato kwa kiasi cha Sh. 50,333,856,397 sawa na asilimia 7 ya 
bajeti iliyopitishwa. Kiambatisho Na. 4-1 na Jedwali Na. 4-1 hapa chini 
linaonesha mwenendo wa makusanyo ya mapato ikilinganishwa na bajeti 
kwa muda wa miaka mitano mfululizo. 

Jedwali Na. 4-1: Mwenendo wa Makusanyo ya Mapato Ikilinganishwa na 
Bajeti Iliyoidhinishwa 

Mwaka wa 
Fedha 

Bajeti 
Iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Makusanyo 
Halisi (Sh.) 

Tofauti (Sh.) % 

2019/20 759,907,423,938 709,573,567,541 (50,333,856,397) 7 
2018/19 725,633,451,671 639,401,151,405 (86,232,300,266) 11 
2017/18 677,965,549,714 566,729,291,189 (111,236,258,525) 16 
2016/17 628,045,048,644 523,564,835,716 (104,480,212,928) 17 
2015/16 536,203,527,158 482,898,501,332 (53,305,025,824) 10 

Jedwali Na. 4-1 linaonesha kuwa, kwa miaka mitano mfululizo, kumekuwa 
na upungufu wa ukusanyaji wa mapato ya ndani ikilinganishwa na bajeti 
iliyoidhinishwa.  

4.1.2 Mwenendo wa Mapato Yatokanayo na Vyanzo vya Ndani Ikilinganishwa na 
Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida  

Ruzuku ya matumizi ya kawaida inahusisha fedha za uendeshaji wa shughuli 
za kila siku ikijumuisha malipo ya mishahara ya watumishi, na manunuzi ya 
vifaa na huduma mtambuka ambapo chanzo cha fedha ni ruzuku ya 
matumizi ya kawaida kutoka Serikali kuu na makusanyo ya ndani.  
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Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2019/20, Mamlaka 185 za Serikali za 
Mitaa zilikusanya jumla ya Sh. 709,573,567,541 kutokana na vyanzo vya 
ndani na kuwa na matumizi ya kawaida ya jumla ya Sh. 4,773,489,160,809. 
Maelezo zaidi yametolewa katika Kiambatisho Na. 4-2.  

Jedwali Na. 4-2 linaonesha kwa ufupi mwenendo wa makusanyo ya 
mapato ya ndani ikilinganishwa na matumizi ya kawaida kwa miaka 
mitano.  

Jedwali Na. 4-2: Mwenendo wa Makusanyo ya Mapato ya Ndani 
Ikilinganishwa na Matumizi ya Kawaida 

Mwaka wa 
Fedha 

Makusanyo Halisi 
(Sh.) 

Matumizi ya 
Kawaida (Sh.) 

Asilimia ya 
Kujitegemea 

2019/20 709,573,567,541 4,773,489,160,809 15 
2018/19 639,401,151,405 4,139,568,491,180 15 
2017/18 566,729,291,189 4,373,555,868,608 13 
2016/17 523,564,835,716 4,656,643,395,963 11 
2015/16 482,898,501,334 4,453,470,809,033 11 

Jedwali Na. 4-2 linaonesha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza 
kujitegemea kwa wastani wa asilimia 15 tu kwa matumizi ya kawaida, 
ikiashiria kuwa asilimia 85 ya matumizi ya kawaida hutegemea ruzuku toka 
Serikali kuu. Kwa hali hii, Mamlaka za Serikali za Mitaa haziwezi kutekeleza 
shughuli zake kwa ufanisi na huenda zikashindwa kutimiza majukumu ya 
msingi ya kutoa huduma kwa jamii endapo ruzuku ya Serikali kuu 
itasitishwa.  

Aidha, Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam ilifanikiwa kupata makusanyo ya 
ndani zaidi ya ruzuku ya kawaida toka Serikali Kuu kwa kiasi cha Sh. 
13,106,263,432 kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.4-3 hapa chini.  

Jedwali Na. 4-3: Kiwango cha Mamlaka za Serikali za Mitaa Kujitegemea 
kwa Matumizi ya Kawaida 

Jina la 
Halmasha

uri 

Kiasi 
Kilichokusanyw

a (Sh.) 

Matumizi ya 
Kawaida (Sh.) 

Tofauti (Sh.) % ya 
kujitege

mea 
H/jiji Dar 
es Salaam 

16,520,316,583 3,414,053,151 13,106,263,432 484 

Ninashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuongeza makusanyo ya ndani 
kwa kutanua wigo wa vyanzo vya makusanyo ili kupunguza utegemezi wa 
ruzuku kutoka Serikali kuu.  
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4.2 Makusanyo ya Vyanzo vya Mapato ya Ndani 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, ukaguzi wa Mamlaka 185 za Serikali za 
Mitaa katika vyanzo vyake vya mapato ya ndani ulibaini mambo yafuatayo.  

4.2.1 Makusanyo Pungufu Yatokanayo na Vyanzo vya Ndani Sh. 
98,613,186,963 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, jumla ya Mamlaka 123 za Serikali za Mitaa 
zilikadiria kukusanya Sh. 442,034,532,275 kutoka kwenye vyanzo vya 
mapato ya ndani lakini ziliweza kukusanya Sh. 343,421,345,312 hivyo kuwa 
na upungufu wa Sh. 98,613,186,963 sawa na asilimia 22 ya makisio ya 
mapato ya ndani kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. 4-3.  

Jedwali Na. 4-4 hapa chini linaonesha kiwango cha upungufu kwa 
asilimia cha makusanyo ya mapato ya vyanzo vya ndani katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa.  

Jedwali Na. 4-4: Asilimia ya Makusanyo Pungufu Kutoka Vyanzo vya 
Mapato ya Ndani 

Kiwango cha 
Asilimia 

Idadi ya Halmashauri 
2019/20 2018/19 2017/18 

81-90 - 2 - 
61-80 1- 5 5 
41-60 15 23 22 
21-40 40 39 44 
01-20 67 57 80 

Nina shaka na Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo makusanyo yake yapo 
kwa kiwango cha chini kulingana na kiasi cha makisio kwa kiwango cha 
asilimia kati ya 21-40 na zaidi.  

Hali hii inaashiria kuwa, kuna uwezekano mapato haya kutokusanywa 
kutoka kwenye vyanzo vyote vya ndani, hivyo kusababisha 
kutokutekelezwa kwa wakati shughuli zilizopangwa kwa kutumia mapato 
ya ndani.  

Ili kuimarisha ukusanyaji wa mapato na kutimiza malengo yenye tija, 
ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchambua na kubainisha 
vyanzo vipya vya mapato ikiwa pamoja na: a) kuweka kanzidata za 
taarifa za biashara; b) kuanzisha biashara za ubia na sekta binafsi; na 
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c) kutathmini vyanzo vya kodi/ushuru kwa nia ya kuhamasisha 
utekelezaji wa sheria kwa hiari.  

4.2.2 Makusanyo ya Sh. 48,279,330,566 ya Mapato ya Ndani Zaidi ya Bajeti 
Iliyoidhinishwa  

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Mamlaka 62 za Serikali za Mitaa 
zilifanikiwa kukusanya mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani kiasi cha Sh. 
363,859,170,229 ikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. 
315,579,839,663 hivyo kuwa na ziada ya Sh. 48,279,330,566 sawa na asilimia 
15 ya bajeti iliyopitishwa kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 4-
4.  

Wakati ninasisitiza jitihada zifanyike, ninashauri Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuimarisha mchakato wa kutengeneza bajeti zinazozingatia 
uhalisia na kuhuisha mara kwa mara taarifa za vyanzo vya mapato ya 
ndani ili ziendane na uhalisia.  

4.3 Kiwango cha Ruzuku Kilichotolewa Zaidi ya Bajeti Iliyoidhinishwa 

Ukaguzi wangu katika mwaka wa fedha 2019/20, masuala mawili yalibainika 
kuhusiana na kiwango cha ruzuku kinachotolewa zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa ambayo ni ruzuku za miradi ya maendeleo zilizopokelewa 
zaidi ya bajeti; na ruzuku ya matumizi ya kawaida zilizopokelewa zaidi ya 
bajeti kama inavyoelezwa hapa chini. 

4.3.1 Ruzuku za Miradi ya Maendeleo za Thamani ya Sh. 20,047,551,253 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Mamlaka 29 za Serikali za Mitaa 
ziliidhinishiwa bajeti ya miradi ya maendeleo ya jumla ya Sh. 
67,272,409,002. Hata hivyo, kiasi cha Sh. 87,319,960,255 kilipokelewa na 
kufanya ziada ya kiasi cha Sh. 20,047,551,253 sawa na asilimia 30 ya bajeti 
iliyoidhinishwa kama ilivyooneshwa katika Kiambatisho Na. 4-5. 
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4.3.2 Ruzuku za Matumizi ya Kawaida za Sh. 62,411,302,499 Zilizopokelewa 
Zaidi ya Bajeti  

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Mamlaka 35 za Serikali za Mitaa 
ziliidhinishiwa bajeti ya matumizi ya kawaida ya jumla ya Sh. 
868,358,072,467. Hata hivyo, kiasi cha Sh. 930,769,374,966 kilipokelewa na 
kufanya ziada ya jumla ya Sh. 62,411,302,499 sawa na asilimia 15 ya jumla 
ya makisio kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. 4-6.  

Kutolewa kwa fedha zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa kunaweza kusababisha 
kiasi kilichozidi kutumika kutekeleza shughuli ambazo hazikuwa kwenye 
mpango wala bajeti.  

Ninaishauri Serikali kupitia Hazina kupeleka fedha katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa mujibu wa bajeti iliyoidhinishwa. Endapo kutakuwa 
na fedha zaidi zimepelekwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, zipate idhini 
kutoka kwenye mamlaka husika kabla ya kufanyika matumizi ya fedha 
hizo. Kwa kuzingatia kuwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilipokea fedha pungufu kulingana na bajeti zao, ninasisitiza Serikali 
kuchunguza sababu za kupeleka fedha zaidi ili kuthibitisha kwamba 
hakuna miamala yenye ubadhirifu. 

4.4 Kiasi cha Fedha Kilichotolewa Pungufu ya Bajeti 

Ukaguzi wangu katika mwaka wa fedha 2019/20, masuala mawili yalibainika 
kuhusiana na kiasi cha fedha kilichotolewa pungufu ya bajeti, ambayo ni 
fedha za miradi ya maendeleo zilizopokelewa pungufu ya bajeti 
iliyoidhinishwa; na ruzuku za matumizi ya kawaida zilizopokelewa pungufu 
ya bajeti iliyoidhinishwa kama inavyofafanuliwa Zaidi hapa chini. 

4.4.1 Fedha za Miradi ya Maendeleo Ambazo Hazikupokelewa Sh. 
410,417,526,825 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Mamlaka 152 za Serikali za Mitaa 
ziliidhinishiwa jumla ya Sh. 890,315,258,723 za ruzuku ya matumizi ya 
maendeleo. Katika ukaguzi nilioufanya, nilibaini kuwa kiasi kilichopokelewa 
ni Sh. 479,897,731,898 kukiwa na upungufu wa Sh. 410,417,526,825 sawa 
na asilimia 46 ya bajeti iliyoidhinishwa. Jedwali Na. 4-5 hapa chini 
linaonesha mwenendo wa fedha za miradi ya maendeleo ambazo 
hazikupokelewa kwa miaka mitano mfululizo. 

  



 

 
36 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Jedwali Na. 4-5: Mwenendo wa Fedha za Maendeleo Ambazo 
Hazikupokelewa 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Bajeti ya 
Maendeleo (Sh.) 

Kiasi 
Kilichopokelewa 

(Sh.) 
Pungufu (Sh.) % 

Idadi 
ya 

Halm
ashau

ri 
2019/20 890,315,258,723 479,897,731,898 410,417,526,825 46 152 
2018/19 1,185,489,718,682 628,636,740,919 556,852,977,763 47 157 
2017/18 977,228,000,000 497,282,000,000 480,007,000,000 49 156 
2016/17 1,034,123,000,000 501,908,000,000 532,214,000,000 51 167 
2015/16 1,010,650,000,000 390,525,000,000 620,124,000,000 61 151 

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 4-5 hapo juu, upungufu wa fedha za miradi ya 
maendeleo ni asilimia 46. Mamlaka 73 za Serikali za Mitaa ziliathirika zaidi 
kwani zilipokea chini ya asilimia 46 ya bajeti ya ruzuku za maendeleo kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 4-7 cha ripoti hii.  

4.4.2 Ruzuku za Matumizi ya Kawaida Zilizopokelewa Pungufu ya Bajeti 
Iliyoidhinishwa Sh. 774,457,317,170  

Katika mwaka wa fedha 2019/20, bajeti iliyoidhinishwa kwa matumizi ya 
kawaida katika Mamlaka 150 za Serikali za Mitaa ilikuwa Sh. 
4,190,275,598,449. Hata hivyo, kiasi kilichopokelewa ni Sh. 
3,415,818,281,279 kukiwa na upungufu wa kiasi cha Sh. 774,457,317,170 
sawa na asilimia 18 ya bajeti ya matumizi yote ya kawaida iliyopitishwa. Hii 
inaashiria kuwa asilimia 18 ya shughuli zilizopangwa hazikuweza 
kutekelezwa. Jedwali Na. 4-6 linaonesha mtiririko wa upungufu wa fedha 
za matumizi ya kawaida kwa miaka mitano mfululizo.  

Jedwali Na.4-6: Mwenendo wa Fedha Pungufu za Matumizi ya Kawaida 

Mwaka 
wa 

Fedha 
 

Makisio ya 
Mapokezi ya 
Ruzuku ya Kawaida 
(Sh.) 

Kiasi Halisi 
Kilichopokelewa 
(Sh.) 

Kiasi ambacho 
Hakikutolewa 
(Sh.) 

% 
ya 
upu
ngu
fu 

Idad
i ya 
Hal
mas
huri 

2019/20 4,190,275,598,449 3,415,818,281,279 774,457,317,170 18 150 
2018/19 4,935,980,658,547 3,947,829,713,378 988,150,945,169 20 167 
2017/18 4,850,300,634,913 3,862,510,618,291 987,889,016,622 20 165 
2016/17 3,989,650,046,115 3,408,122,819,649 581,527,226,466 15 146 
2015/16 1,010,650,744,099 390,525,992,297 620,124,751,801 61 151 
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Kwa mujibu wa Jedwali Na. 4-6 hapo juu, kuna upungufu wa asilimia 18 ya 
ruzuku ya matumizi ya kawaida. Maelezo ya hamashauri na kiasi cha fedha 
kilichopokelewa pungufu kinaonesha katika Kiambatisho Na. 4-8 cha ripoti 
hii.  

Mamlaka za Serikali za Mitaa zimeendelea kupokea fedha pungufu za 
matumizi ya kawaida pamoja na za maendeleo ikilinganishwa na fedha 
zilizoidhinishwa na Bunge. Sababu kubwa ni mipango-mkakati na 
vipaumbele vya kitaifa juu ya kuendeleza ukuaji na maendeleo ya 
miundombinu kwa uchumi endelevu.  

Kwa kuzingatia hayo, mwenendo wa kupokea fedha pungufu kwa 
shughuli za kawaida na miradi ya maendeleo hufifisha uwezo wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhudumia wanawake.  

4.5 Fedha za Mapato ya Vyanzo vya Ndani Sh. 33,959,724,965 
Hazikupelekwa kwenye Miradi ya Maendeleo  

Agizo Maalumu 5.0 (xiii) la Mwongozo wa Kuandaa Mpango wa Bajeti la 
Mwaka 2019/20 linazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa 
asilimia 40 na 60 (kulingana na Mamlaka ilivyopangiwa) ya mapato yake ya 
ndani inatengwa kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za miradi ya 
maendeleo. Msukumo mkubwa ni kuwekeza katika vyanzo vikuu vya mapato 
(kilimo, uvuvi, biashara na mifugo) ili kuviboresha na viwe vya kudumu.  

Kwa mantiki hiyo, OR-TAMISEMI ilitoa barua yenye Kumb. Na. 
CBD.421/422/01/43 ya tarehe 3/1/2018 ambapo Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilitengwa katika makundi “A” na “B” na kuzitaka kutenga asilimia 60 
na 40 mtawalia ya vyanzo vyao vya ndani kwa kila kundi.  

Tathmini ya ulinganisho wa bajeti na kiasi halisi cha matumizi ya maendeleo 
imebainika kuwa, Mamlaka 95 za Serikali za Mitaa zilikusanya mapato ya 
ndani kiasi cha Sh. 200,993,464,338 na hivyo jumla ya Sh. 93,220,353,209 
zilipaswa kupelekwa kwa ajili ya fedha za miradi ya maendeleo ikiwa ni 
asilimia 40 na 60. Hata hivyo, kiasi cha Sh. 59,260,628,245 ndicho 
kilichohamishiwa kwenye akaunti za maendeleo kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maendeleo na kuacha kiasi cha Sh. 33,959,724,965 pasipo 
kupelekwa kama Kiambatisho Na. 4-9 kinavyoonesha.  

Mamlaka 3 za Serikali za Mitaa hazikuweza kabisa kupeleka fedha za mapato 
ya ndani kwenye miradi ya maendeleo kwa asilimia 100 na zingine 41 kati 
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ya 95 zilipeleka chini ya asilimia 50 kama Kiambatisho Na. 4-9 
kinavyoonesha. 

Kwa kuzingatia hali niliyoibaini, ninazishauri menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa: a) kuzingatia maelekezo ya Serikali na kufuata 
mwongozo wa bajeti kwa kuhakikisha kuwa kiasi kilichotengwa kutoka 
mapato ya ndani kinatolewa ili kutekeleza miradi ya maendeleo, b) 
kuhakikisha kuwa fedha zote zilizoainishwa kwenye miradi ya 
maendeleo zinatumika kwa ajili ya utekelezaji wa miradi husika na si 
kwa matumizi ya kawaida.  
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SURA YA 5 

UKAGUZI WA TAARIFA ZA FEDHA 

 

5.0 Utangulizi  

Katika sura hii, nimegusia masuala muhimu yaliyojitokeza yakiambatana na 
mapendekezo ya kuboresha, katika ukaguzi wa taarifa za fedha za Mamlaka 
185 za Serikali za Mitaa zilizokaguliwa kwa mwaka wa fedha 2019/20. 

Lengo kuu la ukaguzi wa taarifa za fedha ni kuniwezesha kutoa maoni iwapo 
taarifa za fedha zimeandaliwa kwa kuzingatia sheria, taratibu, kanuni na 
miongozo yote, kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa 
Sekta ya Umma.  

Ili kuboresha ufanisi wa utendaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
nimebainisha maeneo ambayo menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinapaswa kuyazingatia ili kuongeza thamani katika taarifa za fedha 
zinazoandaliwa na hivyo kuwezesha upatikanaji wa thamani ya fedha katika 
huduma zitolewazo na halmashauri kwa jamii lengwa. 

5.1 Miamala Iliyorekebishwa Baada ya Ukaguzi wa Toleo la Kwanza la Taarifa 
za Fedha 

Agizo la 31 la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009 na Kifungu cha 45(4) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka, 
1982 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2019) inamtaka ofisa masuuli 
kutayarisha taarifa za fedha na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya ukaguzi ifikapo au kabla ya tarehe 30 
Septemba ya kila mwaka.  

Taarifa za fedha za Mamlaka 185 za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2020 ziliwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za serikali katika tarehe ya ukomo. Hata hivyo, baada ya ukaguzi 
wa toleo la kwanza la taarifa hizo za fedha, baadhi ya miamala ilibainika 
kuwa na makosa mengi na makubwa ya kiuhasibu, hali ilyosababisha 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kurudia mara kadhaa kuwasilisha vitabu vya 
fedha vilivyofanyiwa marekebisho. 
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Kiambatisho Na. 5-1 kinaonesha kwa muhtasari idadi ya miamala 
iliyotakiwa kurekebishwa na thamani ya jumla ya makosa yaliyobainika kwa 
kila halmashauri, baada ya ukaguzi wa toleo la kwanza la taarifa ya fedha 
zilizowasilishwa na Mamlaka 116 za Serikali za Mitaa, kwa kulinganisha na 
toleo la taarifa za fedha lililorekebishwa. 

Uwasilishaji wa taarifa za fedha zisizo sahihi kutokana na makosa ya 
kiuhasibu ni kiashiria kuwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
haziupi kipaumbele udhibiti wa mchakato wa maandalizi ya taarifa za fedha 
na hivyo kusababisha uwepo wa makosa mengi na makubwa ya kiuhasibu 
katika taarifa za fedha zinazowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 

Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuimarisha 
taratibu za udhibiti ubora ili kuhakikisha taarifa za fedha zinazoandaliwa 
na kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi zinaonesha uhalisia wa shughuli za 
halmashauri kwa kutokuwa na udanganyifu na makosa ya kiuhasibu na 
pia kuwajengea uwezo watumishi waliopo katika idara ya fedha na 
kitengo cha ukaguzi wa ndani. 

5.2 Madai ya Muda Mrefu na Malipo Yaliyofanywa Kabla ya Kupokea Bidhaa 
au Huduma ya Sh. 103,304,511,810 

Madai na malipo yaliyofanywa kabla ya kupokea bidhaa au huduma 
yanahusisha miamala iliyofanywa na halmashauri kwa wateja wake 
waliopata huduma kwa mkopo, mapato ambayo hayajawasilishwa, masurufu 
ambayo hayajarejeshwa na watumishi, pamoja na mikopo ya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu, na malipo ya awali yaliyofanywa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya huduma au bidhaa ambazo 
hazijapokelewa.  

Uzoefu unaonesha uwezekano wa halmashauri kutopokea mapato ambayo 
hayajawasilishwa au huduma ambazo hazijatolewa unakuwa mkubwa kadri 
mdaiwa anapochelewa kulipa deni au kutoa huduma tarajiwa. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020, taarifa za fedha pamoja na viambatisho 
vyake vilibainisha kuwa madai yenye thamani ya Sh. 103,304,511,810 katika 
Mamlaka 158 za Serikali za Mitaa yalikuwa hayajalipwa na wadaiwa kwa 
kipindi cha zaidi ya miezi 12, kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. 
5-2 cha taarifa hii. 
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Madai ya muda mrefu kwa kipindi cha miaka miwili mfululizo yanaonesha a 
kupungua kwa kiasi cha Sh. 20,437,989,375 kutoka Sh. 131,854,275,521 
katika Mamlaka 170 za Serikali za Mitaa zilizobainika kuwa na madai katika 
mwaka wa fedha 2018/19 hadi Sh. 103,304,511,810 katika Mamlaka 158 za 
Serikali za Mitaa ambazo madai yeke yalikaguliwa katika mwaka wa fedha 
2019/20. Mwenendo wa madai ya muda mrefu na malipo yaliyofanywa kabla 
ya kupokea bidhaa au huduma kwa miaka ya fedha minne inayofuatana ni 
kama ilivyo kwenye Jedwali Na. 5-1. 

Jedwali Na. 5-1: Mwenendo wa Madai na Malipo ya Awali ya Muda Mrefu 
Mwaka wa Fedha Kiasi (Sh.) Idadi ya Halmashauri 

2019/20 103,304,511,810 158 
2018/19 131,854,275,521 170 
2017/18 143,045,745,088 166 
2016/17 138,907,446,027 161 

Upatikanaji wa kiasi hiki cha madai kutoka kwa wadaiwa unatia shaka kwa 
kuwa madai haya yamedumu kwa muda mrefu bila kukusanywa na hatimaye 
yanaweza kuwa madeni yasiyolipika. Hivyo, menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinapaswa kufanya ufuatiliaji wa uhakika ili ziweze 
kujiridhisha iwapo madai haya yanaweza kurejeshwa na wadaiwa, 
vinginevyo yaorodheshwe kama madai yenye shaka. 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kuweka mikakati thabiti 
itakayoboresha mchakato wa urejeshwaji wa madai haya kutoka kwa 
wadaiwa kadiri iwezekanavyo.  

5.3 Madeni ya Muda Mrefu Kiasi cha Sh. 190,951,431,050  

Madeni ni madai halali kwa ajili ya kulipia bidhaa au huduma zilizotolewa 
kwa mkopo na watoahuduma kwa halmashauri na madai ya stahiki za 
watumishi. Madai kwa halmashauri huwasilishwa na watoahuduma na bidhaa 
kwa njia ya hati za madai. Hujumuisha pia huduma za kimkataba 
zinazotolewa na watumishi na wadau wengine kwa halmashauri bila 
kuambatana na malipo stahiki. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020, halmashauri 172 zilikuwa na malimbikizo 
ya madeni ya muda mrefu yenye jumla ya Sh. 190,951,431,050 kama ilivyo 
kwenye taarifa za fedha zilizokaguliwa, ambazo muhtasari wake uko katika 
Kiambatisho Na. 5-3.  
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Madeni haya yamepungua kwa kiasi cha Sh. 16,284,286,083 ikilinganishwa 
na madeni ya mwaka wa fedha 2018/19 ya kiasi cha Sh. 207,235,717,133 
katika halmashauri 169, kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 5-2. 

Jedwali Na.5-2: Mwenendo wa Madeni Yasiyolipwa 
Mwaka wa fedha Kiasi (Sh.) Idadi ya Hamashauri 

2019/20 190,951,431,050 172 
2018/19 207,235,717,133 169 
2017/18 185,645,016,191 172 
2016/17 165,562,212,375 158 

Kutokulipa madeni kwa wakati kunawakatisha tamaa watoahuduma na 
bidhaa na kunaweza kusababisha washindwe kuzihudumia Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa mkopo; aidha wadau wengine wenye madai hukosa 
imani ya kufanya kazi na halmashauri. Hii ni sababu kubwa ya uwepo wa 
mashauri ya madai mahakamani dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
ambazo zinapelekea halmashauri nyingi kulipa viwango vikubwa vya tozo na 
faini zinazotokana na hukumu za mahakama.  

Kwa upande wa watumishi, madai yao ya muda mrefu yanapunguza morali 
na moyo wa kujitoa katika utoaji wa huduma kwa jamii. Ni muhimu 
kudumisha mahusiano mema ya kiutendaji kati ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na wadau wake, wakiwemo watumishi na watoa huduma na bidhaa,  
kwa kuhakikisha zinatimiza wajibu wake kwa kulipa madeni kwa wakati na 
hivyo kujenga imani kwa jamii inayohudumiwa na taasisi hizo.  

Ninashauri Serikali kupitia OR–TAMISEMI kuwa na mkakati imara na 
endelevu wa kuhakikisha madeni ya muda mrefu katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa yanalipwa kwa wakati. Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinapaswa kuandaa mchanganuo wa umri wa madeni katika kusaidia 
kutambua madeni sugu. Kipaumbele cha ulipaji kiwekwe kwenye madeni 
yaliyodumu muda mrefu ikiwa ni pamoja na kufanya uhakiki wa usahihi 
wa madeni kabla ya kuyalipa. 

5.4 Mashauri dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa Yenye Jumla ya Sh. 
123,970,292,298 na Madai ya Halmashauri Dhidi Watoa Huduma Yaliyoko 
Mahakamani Kiasi cha Sh. 13,400,471,759  

Kifungu cha 5 cha Sheria ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (Mamlaka za miji 
na wilaya) ya Mwaka 1983 kinaeleza malengo ya uanzishaji wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuwa ni pamoja na kuanzisha, kuhamasisha, kuendeleza, 
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na kudumisha mfumo bora na fanisi wa serikali za mitaa ili kutoa huduma 
endelevu zinazokidhi mahitaji ya watu, na kwa kiasi kikubwa, kuboresha 
huduma za jamii katika mamlaka husika. 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka wa fedha 2010/20, nilibaini uwepo wa 
mashauri katika mahakama mbalimbali yanayozigusa halmashauri katika 
nyanza zifuatazo:  

 Madai dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye madeni tarajiwa 
yanayotokana na mashauri 117 yaliyo mahakamani yanayohusu 
watoahuduma, watumishi, taasisi mbalimbali za fedha,mikopo, na 
jamii inayohudumiwa na mamlaka hizo. 

 Mashauri 60 yaliyopelekwa mahakamani na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa dhidi ya wadau wake, ikijumuisha watoahuduma na bidhaa; na 
jamii inayohudumiwa na mamlaka hizo. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa a 117 kati ya 185 zilizokaguliwa zilikuwa 
zinadaiwa kutokana na mashauri yaliyo mahakamani yenye thamani Sh. 
123,970,292,298; na Mamlaka za Serikali za Mitaa 60 zilikuwa na mashauri 
ya madai mahakamani ya jumla ya Sh. 13,400,471,759 dhidi ya wadau wake. 
Mchanganuo wa mashauri yote ni kama inavyooneshwa katika Kiambatisho 
Na. 5-4. 

Madeni tarajiwa yanaweza kuleta athari kubwa kwenye rasilimali fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, kama vile gharama za uendeshaji wa mashauri 
na hatari ya kulipa kiwango kikubwa cha pesa baadaye kutokana na 
halmashauri kushindwa kesi. Hali hiyo ikitokea inaweza kuathiri utoaji 
endelevu wa huduma za jamii. 

Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuzingatia 
matakwa ya sheria, taratibu, na kanuni mbalimbali za kiutendaji wakati 
wa kufanya maamuzi ili kupunguza athari zitokanazo na kushitakiwa na 
kulazimika kulipa fedha nyingi kama tozo na faini zinazotokana na 
hukumu za mahakama pale halmashauri zinaposhindwa kesi. Vilevile, 
menejimenti za halmashauri zenye mashauri mahakamani zifanye 
ufautiliaji muafaka kutatua migogoro inayoendelea na kuhakikisha 
mashauri hayo yanahitimishwa mapema na kwa faida ya halmashauri 
husika.  
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SURA YA 6 

TATHMINI YA MFUMO YA UDHIBITI WA NDANI, USIMAMIZI 
WA VIHATARISHI NA MIFUMO YA UTAWALA BORA 

 

6.1 Utangulizi 

Udhibiti wa ndani ni kipengele muhimu katika mfumo wa utawala bora wa 
taasisi na huwezesha kugundua na kudhibiti vihatarishi; na ni muhimu katika 
kusaidia kufanikisha malengo ya taasisi kwa kuunda, kuimarisha, na kulinda 
maslahi ya wadau wake mbalimbali. Kushindwa kwa taasisi nyingi kubwa 
husababisha kuwekwa kwa sheria na matakwa ya ziada, pamoja na kuongeza 
juhudi zaidi za kutii sheria ambazo zinapoteza muda na huongeza gharama. 
Hata hivyo, hii haiondoi ukweli kuwa uwepo wa mfumo sahihi wa udhibiti 
wa ndani (kuiwezesha taasisi kutumia vyema fursa na kuondoa changamoto) 
kunawezesha kuokoa muda na fedha na huchochoea uvumbuzi na ulindaji 
wa thamani ya taasisi. Mfumo wa udhibiti wa ndani wenye ufanisi pia huipa 
taasisi faida ya ushindani, na huifanya kuwa taasisi yenye mfumo wa udhibiti 
wa ndani wenye ufanisi na huiwezesha kutekeleza, bila wasiwasi, miradi 
mbalimbali ya ziada yenye vihatarishi.  

Ndani ya mfumo wa utawala bora, udhibiti wa ndani unatakiwa kueleweka, 
kutekelezwa na kufuatiliwa kikamilifu na watawala, menejimenti ya taasisi, 
na watu wengine katika kutumia vyema fursa na kupambana na changamoto 
zinazojitokeza ili kufanikisha malengo ya taasisi. 

Kwa mujibu wa Agizo la 11 la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuwa na taratibu za 
kimaandishi kwa ajili ya udhibiti ndani makini na wa mara kwa mara ili 
kutathmini ufanisi wake na ili kufahamu iwapo bado unaendana na sheria 
zilizopo.  

Sura hii imejikita kwenye mapungufu niliyoyabaini wakati wa tathmini ya 
mfumo wa udhibiti wa ndani kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
ikijumuisha mifumo ya uhasibu, ufanisi wa vitengo vya ukaguzi wa ndani, 
utendaji wa kamati za ukaguzi, usimamizi wa vihatarishi, udhibiti wa jumla 
wa mazingira ya teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA); na 
usimamizi na udhibiti wa udanganyifu. 
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Kwa mwaka wa fedha 2019/20, nimefanya tathmini ya utendaji wa mifumo 
ya udhibiti wa ndani, usimamizi wa vihatarishi, na mfumo wa utawala bora 
na kubaini mapungufu mbalimbali kama inavyooneshwa kwenye aya ya 6.1 
hadi ya 6.6 kama ifuatavyo. 

6.1 Mapungufu Yaliyobainika Kwenye Utendaji wa Vitengo vya Ukaguzi wa 
Ndani Kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Majukumu ya ukaguzi wa ndani ni kutoa ushauri na maoni huru kwa 
menejimenti iwapo usimamizi wa vihatarishi, utawala bora, na mifumo ya 
udhibiti wa ndani inafanya kazi kwa ufanisi. 

Kitengo cha ukaguzi wa ndani kinafanya shughuli zinazohusisha kupanga, 
kuratibu na kufanya ukaguzi, kuchambua, na kutathmini shughuli zote 
zinazofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kulingana na sheria, kanuni 
na miongozo ya kitaaluma iliyopo. 

Agizo la 13(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 na 
Kifungu cha 48 cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2019) inaitaka Mamlaka ya serikali za mitaa 
kuajiri mkaguzi wa ndani ambaye atafanya kazi kwa karibu na wakuu wa 
idara na kuripoti moja kwa moja kwa ofisa masuuli. 

Tathmini niliyofanya juu ya utendaji wa vitengo vya ukaguzi wa ndani 
kwenye halmashauri za wilaya 185, nimebaini mapungufu mbalimbali 
ambayo yamechangia utendaji usioridhisha kama inavyoelezwa kwenye 
Kiambatisho Na. 6-1 ikiwa pamoja na haya yafyatayo: 

Kwenye halmashauri za wilaya 79 nimebaini kuwa vitengo vya ukaguzi wa 
ndani vina upungufu mkubwa wa watumishi na kupelekea kushindwa 
kukamilisha shughuli za kitengo zilizopangwa kwa mwaka husika. Baadhi ya 
halmashauri zina mkaguzi mmoja kinyume na mahitaji ya wakaguzi 
wasiopungua watano. 

Tathmini iliyofanyika kwenye halmashauri za wilaya 40 imebaini vitengo vya 
ukaguzi wa ndani havikuwa na vitendeakazi muhimu kama vile kompyuta, 
kamera, printa na gari la kitengo kwa ajili ya kutembelea miradi ya 
maendeleo. Katika baadhi ya halmashauri, vitengo vya ukaguzi wa ndani 
havikuwa na ofisi. 

 Taasisi ya Wakaguzi wa Ndani (IIA) imetafsiri ukaguzi wa maeneo yenye 
vihatarishi kama njia inayounganisha kati ya ukaguzi na mfumo wa 
usimamizi wa vihatarishi. Ukaguzi wa maeneo yenye vihatarishi 
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unalenga hatua iliyochukuliwa na taasisi katika kushughulikia 
vihatarishi ili kufanikisha malengo ya taasisi. Ukaguzi umebaini kuwa 
halmashuri za wilaya 8 zimeshindwa kufanya ukaguzi wa maeneo yenye 
vihatarishi kwa mujibu wa matakwa ya Agizo la 14(2) la Randama ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009. 
 

 Kwenye halmashauri za wilaya 73 kulikuwa na mgawanyo usiotosheleza 
wa bajeti kwa vitengo vya ukaguzi wa ndani na kupelekea kushindwa 
kukamilisha baadhi ya shughuli zilizopangwa. 

 
 Nimebaini kuwa katika halmashauri za wilaya 40, baadhi ya shughuli 

zilizopangwa kama vile ukaguzi wa fedha za elimu bila malipo 
zilizopokelewa mashuleni, miradi inayotekelezwa kwa kutumia 
wataalamu wa ndani (force account), na fedha zilizopokelewa na 
kutumika kwenye vituo vya afya hazikukaguliwa kutokana na upungufu 
wa watumishi na bajeti isiyotosheleza. 
 

 Serikali inatumia mifumo mbalimbali ya uhasibu kama vile FFARS, 
Epicor, LGRCIS, GOT-HOMIS n.k na mifumo mingine ya teknolojia ya 
habari na mawasiliano kama vile PLAN-REP, LAWSON, GSPP, n.k. Hata 
hivyo nimebaini kwenye halmashauri za wilaya 31, wakaguzi wa ndani 
walikosa uelewa wa mifumo hiyo na hawajapata mafunzo ya jinsi 
mifumo hiyo inavyofanya kazi na maboresho yaliyofanyika hivyo 
kuwawia ngumu kukagua vizuri mifumo hiyo. 

Mambo mengi yaliyobainika yamekuwa yakiripotiwa kwenye taarifa 
zangu za miaka ya nyuma. Ninasisitiza kwa menejimenti za halmashauri 
kuhakikisha kuwa vitengo vya ukaguzi wa ndani vinapatiwa watumishi 
wa kutosha na vitendeakazi vya kutosha kama vile kompyuta, printa na 
magari kwa ajili ya kutembelea miradi. Pia, ziongeze bajeti kwa kutenga 
fedha kutokana na bajeti iliyopitishwa na kutoa mafunzo ya mara kwa 
mara ya utendaji wa mifumo ya TEHAMA ya uhasibu na maboresho yake 
yanayofanyika. 

6.2 Mapungufu Yaliyobainika kwenye Mazingira ya Jumla ya TEHAMA Kwenye 
Halmashauri 

Udhibiti wa jumla wa mifumo ya TEHAMA ni shughuli muhimu kwenye 
utendaji wa Serikali na udhibiti wa taarifa za kifedha. Unatoa msingi wa 
kuaminika kwa data, taarifa, udhibiti wa kimfumo unaojiendesha wenyewe, 
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na kazi zingine za mfumo zinazoongoza utendaji na utoaji wa huduma kwa 
wananchi. Usalama, ukamilifu, na usahihi wa taarifa za fedha unategemea 
udhibiti wa kimfumo wa taarifa, usimamizi wa mabadiliko ya mifumo ya 
TEHAMA, na udhibiti wa utendaji wa jumla wa mfumo. 

Umuhimu na manufaa ya udhibiti wa jumla wa TEHAMA kwa Serikali, 
wawekezaji, wadhibiti ubora, kamati za ukaguzi, menejimenti, na wakaguzi 
unaendelea kuongezeka. 

Tathmini niliyofanya kwenye udhibiti wa jumla wa mifumo ya TEHAMA kwa 
halmashauri za wilaya 185 nimebaini mapungufu mbalimbali kama 
inavyoelezwa kwenye Kiambatisho Na. 6-2 ikiwa pamoja na haya yafyatayo: 

 Tathmini iliyofanyika kwenye halmashauri za wilaya 18 nimebaini kuwa 
Sera ya TEHAMA na Mpango-mkakati wa TEHAMA haukuandaliwa na 
hivyo malengo na mikakati katika TEHAMA hayaendani na malengo na 
mikakati ya jumla ya halmashauri. 
 

 Kutokuwepo kwa programu za mafunzo kwa watumishi kwenye 
halmashauri za wilaya 24 ili kuongeza uelewa wao na kujifunza 
mabadiliko mapya ya kiteknolojia. 
 

 Nimebaini kutokuwepo kwa programu ya kuzuia virusi kwenye kompyuta 
(antivirus) kwenye halmashauri za wilaya 36. Hakuna utaratibu 
uliowekwa wa kudhibiti na kusimamia uwekaji wa programu za kuzia 
virusi kwenye kompyuta ili kuhakikisha kuwa programu hizo 
zimethibitishwa na mara kwa mara zinauhishwa, pamoja na kuzuia 
uwekaji wa programu za kompyuta ambazo hazijathibitishwa. Hivyo, 
kompyuta za halmashauri zinaweza kushambuliwa na virusi vya 
kumpyuta na programu zenye lengo ovu (malware) na kupelekea kuvuja 
au kuharibika kwa taarifa na data za Serikali. 
 

 Tathmini niliyofanya kwenye udhibiti wa jumla wa TEHAMA nimebaini 
kwamba halmashauri za wilaya 13 ama hazikuanzisha kamati za 
uendeshaji wa TEHAMA au zilikuwa na kamati za uendeshaji wa TEHAMA 
zisizofanya kazi kutokana na kutofanyika kwa vikao toka kuanzishwa 
kwake. Hii inaweza kusababisha shughuli za TEHAMA kutosimamiwa 
vyema ikiwa moja ya sehemu ya utawala ya halmashauri. 
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 Katika halmashauri za wilaya 18, ilibainika kuwa vitengo vya TEHAMA 
vilikuwa na upungufu mkubwa wa watumishi. Baadhi ya halmashauri 
zilikuwa na mtumishi mmoja badala ya kiwango cha chini cha watumishi 
watatu. Pia, halmashauri nyingi hazikuwa na maofisa TEHAMA. 
 

 Licha ya juhudi za Serikali katika kuhamia kwenye mifumo ya 
kielekitroniki ya kutoa huduma, nimebaini katika halmashauri za wilaya 
18 kulikuwa na mgawanyo wa bajeti usiotosheleza kwa kitengo cha 
TEHAMA ambapo imepelekea kushindwa kutimiza majukumu yake vizuri 
na kusababisha juhudi hizo za Serikali kutofanikiwa vyema. 
 

 Nilibaini katika halmashauri za wilaya 12 kulikuwa na uhaba wa vifaa 
vya TEHAMA na kusababisha halmashauri hizo kushindwa kutoa huduma 
bora kwa wananchi. 
 

 Mpango wa kurejesha huduma yanapotokea majanga unaelezea njia ya 
kurejesha huduma kwa haraka na kupunguza usumbufu baada ya 
kutokea majanga. Ni sehemu muhimu ya mpango wa mwendelezo wa 
utoaji huduma na unasaidia kurejesha huduma za TEHAMA kwa haraka 
na kuzuia upotevu wa taarifa muhimu. Katika tathmini yangu nimebaini 
kuwa halmashauri za wilaya 18 hazikuwa na mpango ulioandaliwa wa 
kurejesha huduma inapotokea majanga na hatua za dharura 
zilizojaribiwa yanapotokea janga. 
 

 Mapungufu yaliyobainika kwenye udhibiti wa jumla wa mazingira ya 
TEHAMA yanaweza kusababisha menejimenti ya halmashauri kushindwa 
kuandaa taarifa sahihi za kifedha na kuziweka taarifa muhimu za 
Serikali kwenye hatari za kupotea na/au mifumo ya TEHAMA kushindwa 
kufanya kazi. 

Nininapendekeza kwa menejimenti za halmashauri husika, kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI, kushughulikia mapungufu yaliyotajwa 
hapo juu ili kujihakikishia usalama, ukamilifu, kupatikana kwa taarifa za 
fedha za halmashauri, na matumizi sahihi ya rasilimali za umma 

6.3 Miamala yenye Viashiria vya Udanganyifu ya Thamani ya Sh. 614,505,563  

Miamala ya kidanganyifu ni ile inayosababisha upotevu wa fedha za umma 
ama kwa malipo hewa, miamala isiyo ya kweli, au kwa ufujaji wa mapato 
yaliyokusanywa. Ukaguzi uliofanyika kwenye malipo kwa wadai mbalimbali 
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na makusanyo ya mapato kwa mwaka huu wa ukaguzi ulibaini malipo na 
makusanyo yenye viashiria vya udanganyifu yenye thamani ya Sh. 
614,505,563 kwenye halmasahuri za wilaya tisa kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 6-1. Maelezo Zaidi ya Miamala yenye viashiria vya 
udanganyifu yameoneshwa katika Kiambatisho Na. 6-3. 

Jedwali Na. 6.1: Miamala Yenye Viashiria vya Udanganyifu 
Na Halmashauri  Maelezo ya Muamala Kiasi (Sh.) 

1.  
H/W Nkasi Manunuzi yenye udanganyifu ya vifaa vya 

ujenzi vya hospitali ya wilaya  
21,557,000 

Marekebisho ya gharama kwenye nukuu ya 
bei na hati ya madai yenye udanganyifu 

2,220,000 

2.  
H/W Buhigwe Manunuzi yaliyoambatishwa stakabadhi za 

kielekitroniki zenye kutia shaka 
34,720,000 

3.  
H/W Kakonko Ufujaji wa mapato yaliyokusanywa 31,493,000 

Malipo ya mishahara yenye shaka kwa 
wakusanya mapato  

56,126,092 

4.  
H/M Tabora Miamala yenye shaka inayohusisha 

kughushi kumbukumbu za kihasibu 
40,014,591 

Fedha zilizorejeshwa kutoka kwenye 
malipo ya madiwani ambazo hazijawekwa 
benki 

6,790,000 

5.  
H/W Korogwe Wizi wa vifaa vya ujenzi wa hospitali ya 

wilaya  
12,757,910 

6.  
H/W Mbinga Wizi wa mapato yaliyokusanywa  270,046,700 

7.  
H/W Muheza  Stakabadhi za kielekitroniki zenye 

udanganyifu zilizotolewa na wazabuni 
123,817,600 

8.  
H/W Longido Upotevu wa mapato yatokanayo na leseni 

za biashara 
2,970,000 

9.  
H/W 
Mvomero 

Wizi wa dawa, vifaatiba na vifaa vya ofisi 11,992,670 

Jumla 614,505,563 

Miamala hii imefanyika kutokana na udhaifu katika udhibiti wa ndani wa 
halmashauri na halmashauri husika kushindwa kufanya tathmini ya 
vihatarishi vya udanganyifu ili kubaini na kuzuia kutokea kwake.  
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TAKUKURU ifanye uchunguzi wa kina katika halmashauri husika ili 
kubainisha kiasi halisi cha upotevu wa fedha za umma na kuchukua hatua 
stahiki kwa wahusika. Ninashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuimarisha udhibiti wa ndani na mara kwa mara kufanya tathmini ya 
vihatarishi vya udanganyifu ili kubaini na kuzuia udanganyifu kabla 
haujatokea.  

6.4 Mapungufu Yaliyobainika Kwenye Tathmini ya Mfumo wa Usimamizi wa 
Vihatarishi vya Udanganyifu 

ISA 240 inatafsiri udanganyifu kama "kitendo cha makusudi kinachoweza 
kufanywa na mtu mmoja au zaidi miongoni mwa menejimenti, watawala, 
wafanyakazi, au wahusika wengine, ikihusisha udanganyifu ili kupata faida 
haramu au isiyo ya haki". 

Jukumu la msingi la kuzuia na kubaini udanganyifu unaoweza kutokea lipo 
chini ya menejimenti, uongozi wa halmashauri, na wafanyakazi wa 
halmashauri husika. Ukaguzi wa tathmini ya vihatarishi vya udanganyifu 
iliofanywa kwenye halmashauri 185 kwa mwaka huu wa ukaguzi umebaini 
mapungufu yafuatayo: 

 Halmashauri za wilaya 33 kwa mwaka wa fedha 2019/20 hazikufanya 
tathmini rasmi ya vihatarishi au kuhuisha tathmini iliyopo ya vihatarishi 
vya udanganyifu kutokana na kutowasilisha taarifa ya tathmini hiyo 
ilipoombwa kwa ajili ya ukaguzi. 

 
 Baada ya kufanyika kwa tathmini ya vihatarishi vinavyoikabili 

halmashauri, vihatarishi vilivyotambuliwa vinapaswa kurekodiwa 
kwenye rejesta ya vihatarishi. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa 
kwenye halmashauri za wilaya 22, rejesta ya vihatarishi hazikuandaliwa 
au kuhuishwa kwa wakati. 

 
 Mapitio niliyoyafanya kwenye halmashauri za wilaya 16 yalibaini kuwa 

menejimenti ya halmashauri hazikuandaa na kupitisha sera au mfumo 
wa usimamizi wa vihatarishi vya udanganyifu. Vilevile, halmashauri za 
wilaya 7 hazikutoa elimu juu ya sera yao ya vihatarishi kwa watumishi 
wote. 

 
 Ripoti ya utekelezaji wa vihatarishi kwa mwaka wa fedha 2019/20 

haijaandaliwa na halmashauri za wilaya nne. 
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 Halmashauri za wilaya 13 hazikuwa na utaratibu wa kimaandishi wa 

kutambua na kukabiliana na vihatarishi vya udanganyifu na vihatarishi 
vinginevyo. 

Nininapendekeza kwa menejimenti ya halmashauri husika kuweka 
taratibu nzuri za utambuzi, tathmini, uainishaji, uchambuzi wa athari, 
pamoja na udhibiti wa vihatarishi kwa ajili ya urahisi kwenye ufuatiliaji 
na kupunguza vihatarishi. 

6.5 Mapungufu yaliyobainika kwenye utendaji wa kamati za ukaguzi kwenye 
halmashauri 

Madhumuni ya msingi ya kuwepo kwa kamati ya ukaguzi kwa taasisi ni kutoa 
mwongozo wa mchakato wa kuandaa taarifa za fedha, mchakato wa 
ukaguzi, mfumo wa udhibiti wa ndani wa taasisi, na utii wa sheria na kanuni.  

Agizo la 12(1) (2) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linaitaka kila halmashauri iwe na kamati ya ukaguzi ambayo inajumuisha si 
zaidi ya wajumbe watano na si chini ya wajumbe watatu. Kati ya wajumbe 
hao, angalau wajumbe wawili wateuliwe kutoka miongoni mwa wakuu wa 
idara za halmashauri na wawili kutoka taasisi zilizo nje ya halmashauri.  

Tathmini yangu ya utendaji wa kamati za ukaguzi katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa imebaini mapungufu mbalimbali kama inavyoelezwa kwenye 
Kiambatisho Na. 6-4 ikiwa pamoja na haya yafyatayo: 

 Kamati za ukaguzi katika halmashauri za wilaya 29 hazikuandaa taarifa 
za kamati za ukaguzi za kila mwaka na kwa kila robo mwaka na 
kuipeleka TAMISEMI, kwa mkuu wa mkoa, na kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mujibu wa Agizo la 12(5)(g) la Randama 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009. 

  
 Agizo la 12(5) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 

linaitaka kamati ya ukaguzi kutoa ushauri kwa ofisa masuuli juu ya 
maandalizi na uhakiki wa taarifa ya fedha za halmashauri. Hata hivyo, 
ukaguzi ulibaini kuwa kwenye halmashauri za wilaya 20, kamati za 
ukaguzi hazikupitia taarifa za fedha za halmashauri zilizowasilishwa 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na kupelekea 
taarifa hizo kukutwa na makosa mengi wakati wa ukaguzi. 
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 Tathmini niliyofanya kwenye utendaji wa kamati za ukaguzi nimebaini 
kuwa kwenye halmashauri za wilaya 19, kamati hazikufanya tathmini 
ya vihatarishi kwenye shughuli za uendeshaji wa kila siku wa 
halmashauri. 

 
 Agizo la 12(5)(a) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 

2009 linazitaka kamati za ukaguzi kukutana angalau mara moja kila 
robo mwaka. Hata hivyo, nilibaini kwenye halmashauri za wilaya 22 
kamati hazikufanya vikao vya kila robo mwaka kama inavyotakiwa. 
Kamati za ukaguzi kwenye baadhi ya halmashauri hizo hazikufanya 
kabisa vikao kwa mwaka mzima na halmashauri zingine kamati 
zilikutana chini ya mara nne kama Agizo linavyotaka. 

 
 Nilibaini kuwa kamati za ukaguzi kwenye halmashauri za wilaya 14 

hazijapitia na kupitisha programu za ukaguzi na mipango-kazi ya mwaka 
wa ukaguzi. 

 
 Baada ya uteuzi, wajumbe wa kamati za ukaguzi wanapaswa kupewa 

mafunzo ya msingi kuhusu uendeshaji wa halmashauri ili waweze kutoa 
mapendekezo yenye mashiko kwa uongozi. Hata hivyo, nilibaini kwenye 
halmashauri za wilaya 19 hakukufanyika mafunzo yoyote kwa wajumbe 
wapya wa kamati za ukaguzi kuhusu uendeshaji wa halmashauri, ikiwa 
pamoja na mafunzo kuhusu uendeshaji wa mifumo ya TEHAMA 
inayotumiwa na halmashauri husika. 

Ninazitaka menejimenti za halmashauri husika kuhakikisha kuwa kamati 
za ukaguzi zinafanya kazi kwa ubora kwa kuwapatia mafunzo stahiki 
wajumbe wa kamati hizo na kutenga bajeti ya kutosha ya kufanya vikao 
vya kila robo mwaka kama matakwa ya sheria na kanuni ili waweze 
kutekeleza majukumu yao ipasavyo. 

6.6 Udhaifu kwenye uendeshaji wa mifumo ya kielekitroniki ya uhasibu 
kwenye halmashauri  

Mfumo wa upashaji habari za kihasibu ni muundo ambao taasisi hutumia 
kukusanya, kuhifadhi, kusimamia, kuchakata, na kutoa taarifa za kifedha za 
taasisi ambazo zinaweza kutumiwa na wahasibu, washauri, wachambuzi wa 
masuala ya kifedha, mameneja, maofisa wakuu wa fedha, wakaguzi, 
wasimamizi, na mawakala wa kodi. 
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Mfumo wa upashaji habari za kihasibu kwa ujumla una vipengele vya msingi 
sita ambavyo ni watu, taratibu na maelekezo, data, programu, 
miundombinu ya TEHAMA, na udhibiti wa ndani. Kwa mujibu wa Kifungu cha 
2 cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa wa Mwaka 
2019, kwa matumizi sasa ya Mifumo Shirikishi ya Taarifa za Usimamizi wa 
Fedha (IFMIS), OR-TAMISEMI na sekretarieti za mikoa zitakuwa na majukumu 
maalumu ya kusimamia na kuelekeza matumizi sahihi ya mifumo hiyo. 
Itakuwa ni jukumu la halmashauri kuhakikisha kwamba fedha zote 
zinazokusanywa, kupokelewa au kutumika zinarekodiwa ipasavyo na 
kuhifadhiwa kwenye mfumo ya uhasibu. 

Mapitio yangu juu ya mifumo mbalimbali ya uhasibu inayotumiwa na 
halmashauri kwa mwaka wa fedha 2019/20 yamebaini mapungufu 
yafuatayo: 

 Mapungufu kwenye utambuzi na utoaji wa taarifa za wadaiwa 
kwenye Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali za Mitaa 
(LGRCIS). Mfumo hauruhusu kupanga kwa muda maalumu orodha ya 
wadaiwa wa fedha zilizokusanywa kupitia kifaa cha makusanyo (POS) 
na hivyo kuwa ngumu kuchambua wadaiwa kwa kuangalia muda wa 
deni lake. Hii inamaanisha kuwa orodha ya wadaiwa wa makusanyo 
ya mapato iliyoripotiwa na halmashauri kwenye hesabu za mwisho 
kwa mwaka 2019/20 haikuwa na uhalisia kwani inaweza kujumuisha 
wadaiwa wa miaka ya nyuma au mwaka wa mbele. 

 
 Kuwepo kwa mifumo zaidi ya mmoja ya uhasibu katika halmashauri 

kunaleta changamoto juu ya usahihi wa data zinazotakiwa 
kuripotiwa kwenye hesabu za mwisho za pamoja. Halmashauri 
zinatumia mfumo wa EPICOR kwa malipo; Mfumo wa Ukusanyaji wa 
Mapato ya Serikali za Mitaa (LGRCIS) kukusanya maduhuli; Mfumo wa 
FFARS kwa mapato na malipo katika utendaji wa ngazi za chini za 
Serikali; na GOT-HOMIS kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato katika 
vituo vya afya, zahanati, na hospitali za Serikali. Hata hivyo, mifumo 
yote hiyo haiwasiliani moja kwa moja yenyewe kwa yenyewe na 
hivyo halmashauri haziwezi kuandaa hesabu za mwisho za ujumla 
zinazojumuisha taarifa na data kutoka mifumo hiyo yote. Hali hii 
inasababisha ukamilifu na usahihi wa taarifa na data hizo 
kutothibitishwa pasi na shaka. Ukaguzi zaidi ulionesha kuwa serikali 
za kata na vijiji hazikuwa zinachakata malipo yao kupitia mfumo wa 
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uhasibu jambo ambalo linafanya iwe vigumu zaidi kuingiza malipo 
yake kwenye hesabu za mwisho za ujumla za halmashauri husika. 

 
 Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliamua kutumia 

Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma (IPSAS 
Accrual) kwa ajili ya uandaaji na utoaji wa taarifa za fedha. Hata 
hivyo, mfumo wa uhasibu unaotumika yaani EPICOR unafanya kazi 
kama chombo cha kudhibiti mapato na malipo ya fedha taslimu tu 
na kushindwa kuripoti mapato na matumizi ambayo si taslimu 
(accrual); Hivyo, miamala ambayo si ya fedha taslimu iliyofanyika 
kwa mwaka wa fedha husika inaingizwa na kuripotiwa kwenye 
hesabu za mwisho za jumla za halmashauri kama marekebisho ya nje 
ya mfumo hivyo ukamilifu na usahihi wa taarifa za fedha 
zilizoripotiwa kuwa na shaka. 

 
 Nimebaini matumizi na utendaji usioridhisha wa Mfumo wa 

Kukusanya Mapato kwenye Vituo vya Afya (GOT-HOMIS) kwani si 
moduli zote za mfumo zinatumika, hakuna mafunzo rasmi 
yaliyotolewa kwa watumiaji, kukosekana kwa vifaa vya TEHAMA 
kwenye vituo vya afya, kukosekana kwa huduma ya uhakika ya 
mtandao, na mfumo kufanya kazi kwenye kituo kimoja bila kuwa na 
mawasiliano ya moja kwa moja ya kimfumo baina ya vituo vya afya. 

 
 Matumizi ya FFARS yasiyo na ufanisi kwenye vituo vya afya na shule 

yanayosababishwa na uhaba wa vifaa vya TEHAMA, watumiaji kukosa 
mafunzo na ujuzi, halmashauri kutotoa ushirikiano wa kutosha kwa 
watumiaji wa mfumo, kutokuwepo kwa huduma ya uhakika ya 
mtandao, na uhaba wa wahasibu na wataalamu wa TEHAMA katika 
halmashauri. 

 
 Mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani (LGRCIS) kushindwa 

kufanya kazi vizuri hivyo kusabisha kuwa na wadaiwa kwenye mfumo 
kwa halmashauri nyingine na hivyo kuongeza wadaiwa wasio sahihi 
na bila sababu. Hii pia inaweza kupelekea kuwepo wa miamala yenye 
udanganyifu. 

 
 Kukosekana kwa utaratibu wa kuwaondoa kwenye mfumo wadaiwa 

hasa wa leseni za biashara. Mfumo hauzingatii utaratibu wa utoaji 
wa leseni za biashara ambao hautegemei mwaka wa fedha wa 
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Serikali. Hii ni kwa sababu baadhi ya leseni huisha muda wake baada 
ya miezi 12 tangu kutolewa kwake. Hata hivyo, mfumo 
unatengeneza wadaiwa wa leseni zote hai kila mwanzoni mwa 
mwaka wa fedha bila kujali kuwa baadhi ya leseni muda wake 
haujaisha. 

Nininapendekeza OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na 
Mipango, kuunganisha mifumo yote ya uhasibu inayotumika katika 
halmashauri kwa kuhakikisha kuwa mifumo yote imeunganishwa na 
kuwasiliana moja kwa moja na mfumo mkuu yaani EPICOR ili kuwezesha 
uwepo wa ukamilifua, usiri na upatikanaji wa taarifa za fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwenye mfumo mmoja mkuu wa uhasibu. 
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SURA YA 7 

USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 

7.0 Utangulizi  

Utendaji mzuri wa taasisi yoyote unategemea rasilimali-watu ikiwa moja ya 
rasilimali muhimu. Malipo ya mishahara na usimamizi wa rasilimali-watu ni 
sehemu muhimu ya utekelezaji wa shughuli za Serikali na kwa hivyo lazima 
yaangaliwe na kutekelezwa kwa ufanisi. Aidha, mishahara na usimamizi wa 
rasilimali-watu hutumia sehemu kubwa ya matumizi ya serikali ambayo 
yanahitaji umakini wakati wa utekelezaji wake.  

Vilevile, mifumo ya ulipaji wa mishahara na mifumo ya usimamizi wa 
rasilimali-watu ina jukumu kubwa katika kuongeza utendaji wa wafanyakazi 
hivyo kuongeza tija na utoaji wa huduma kwa wananchi wa kawaida. 

Pamoja na umuhimu wake, mfumo wa usimamizi wa rasilimali-watu 
umeonekana kuwa na changamoto zinazotokana na usimamizi wa mishahara 
pamoja na ustawi, na usalama wa watumishi kwa kuzingatia sheria za kazi 
na sera zilizopo. Katika kipindi cha ukaguzi, nilichunguza masuala 
mbalimbali katika mfumo mzima wa mishahara na usimamizi wa rasilimali-
watu na kubaini udhaifu mbalimbali. 

7.1 Malipo ya Sh. 138,203,000 ya Mishahara kwa Wasio Watumishi wa Umma  

Aya ya 7.4.8(a) ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
wa Mwaka 2019 inaelezea kuwa 'Mamlaka za Serikali za Mitaa zitawaondoa 
wafanyakazi wake kutoka kwenye orodha ya walipwaji kwa sababu ya kifo, 
kustaafu, kufukuzwa kazi au kuhamishwa. Pia, Agizo la 20(3) la Randama ya 
Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 linasema kuwa 
madiwani na maofisa wa serikali za mitaa watawajibika kwa kufanya malipo 
yasiyo halali na kuisababishia Serikali hasara. 

Wakati wa ukaguzi wa mifumo kwa mwaka uliomalizika tarehe 30 Juni 2018, 
nilibaini uwepo wa barua za ajira za kughushi kutoka Sekretarieti ya Ajira 
ya Watumishi wa Umma ndani ya Mfumo wa Lawson kutokana na 
kutokuwepo kwa muunganiko wa taarifa kati ya mfumo wa dirisha la ajira 
na Mfumo wa Lawson. Kwa kuwa Mfumo wa Lawson haujaunganishwa na 
Mfumo wa Epicor, udhibiti wa malipo ya mishahara unafanyika kwa kuingiza 
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data kwa mkono, utaratibu ambao ninaamini ni wa gharama kubwa, 
unachukua muda mwingi, na unakabiliwa na makosa ya kibinadamu.  

Katika kipindi cha ukaguzi wangu, nimeendelea kuona mapungufu ya 
kutozingatia sheria, miongozo, na maagizo katika kusimamia mishahara na 
rasilimali-watu. Kwa mfano, katika Mamlaka 10 za Serikali za Mitaa, 
waliokuwa watumishi 46 ambao utumishi wao ulikoma wamelipwa jumla ya 
Sh. 138,203,000, katika kiasi hicho, Sh. 55,353,956 ni makato ya mishahara 
hiyo. Jedwali Na. 7-1 hapa chini linaonesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizofanya malipo hayo. 

Jedwali Na. 7-1: Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye Malipo kwa Wasio 
Watumishi 

Na. Jina 
Idadi ya 

Watumishi 

Kiasi cha 
Mshahara 
(Sh.) 

Makato (Sh.) 
Jumla ya 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Kilindi 17 6,563,006 14,144,994 20,708,000 
2.  H/Jiji Mbeya 8 12,142,066 18,277,934 30,420,000 
3.  H/Jiji Arusha 6 8,802,184 6,716,816 15,519,000 
4.  H/W Kigoma 4 6,640,159 5,148,841 11,789,000 
5.  H/W Mufindi 3 38,595,000 0 38,595,000 
6.  H/W Korogwe 2 995,874 1,919,126 2,915,000 
7.  H/W Kwimba 2 4,345,239 4,497,761 8,843,000 

8.  H/W 
Sengerema 

2 1,756,076 1,497,924 3,254,000 

9.  H/W Muheza 1 1,232,360 2,457,640 3,690,000 
10.  H/W Rombo 1 1,777,080 692,920 2,470,000 
 Jumla 46 82,849,044 55,353,956 138,203,000 

Mwenendo wa miaka mitatu unaonesha kuwa, kuna kupungua kwa idadi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye malipo ya mishahara hewa pamoja na 
kiasi husika kama inavyooneshwa kwenye Mchoro Na. 7-1. 
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Mchoro Na. 7-1: Mwenendo wa Malipo ya Wasio Watumishi kwa Miaka 
Mitatu 

 

Pamoja na mwelekeo mzuri hapo juu, bado ninasisitiza kuhusu hatari ya 
upotevu wa fedha za umma kila mwaka licha ya hatua zote zinazochukuliwa 
na Serikali. Kuna uwezekano kuwa malipo haya ni ulaghai au uzembe 
uliofanywa na maofisa wa halmashauri ambao kwa maoni yangu unapaswa 
kuchukuliwa kama makosa ya jinai. 

Ninapendekeza hatua kali zichukuliwe dhidi ya maofisa wa halmashauri 
waliopewa dhamana ya usimamizi wa rasilimali za umma kwa mujibu wa 
Agizo la 20(3) la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009. Aidha, ninatoa wito kwa TAKUKURU ipitie kasoro zote 
zilizobainika na kuchukua hatua za kisheria zinazotakiwa.  

7.2 Makato ya Mishahara ya Sh. 5,079,945,442 ambayo Hayajawasilishwa 
kwenye Taasisi Husika  

Dhamira kuu ya usimamizi wa mishahara ni kuhakikisha kuwa wafanyakazi 
wote wanalipwa kwa usahihi na kwa wakati, na makato yote yanafanyika 
kwa usahihi ikiwa pamoja na michango yao ya hifadhi ya jamii.  

Nchini Tanzania, mishahara ya wafanyakazi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
inatozwa makato ya kisheria na yasiyo ya kisheria ikiwa pamoja na mifuko 
ya hifadhi ya jamii, kodi ya mapato, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, na 
ulipaji wa mikopo kwa taasisi za kifedha, vyama vya akiba na mikopo, 
pamoja na michango kwenye vyama vya wafanyakazi. Makato haya yote 
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hukatwa na Hazina wakati wa ulipaji wa mishahara isipokuwa kwa 
watumishi ambao mishahara yao inatokana na fedha za mapato ya ndani, 
ambao makato yao hufanywa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 

Kwa mujibu wa Aya ya 7.4.6(d) ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 
Mitaa wa Mwaka 2019, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuandaa na 
kulipa kwa wakati makato ya mishahara kwa taasisi husika. Hata hivyo, 
wakati wa ukaguzi kwa mwaka uliomalizika tarehe 30 Juni 2020, nilibaini 
kuwa Mamlaka 46 za Serikali za Mitaa zilishindwa kuwasilisha jumla ya Sh. 
5,079,945,442 katika taasisi husika. Miongoni mwa fedha ambazo 
hazikuhamishwa ni Sh. 3,919,411,819 za mifuko ya hifadhi ya jamii. 

Hali hii ya kutowasilisha makato haya ya mishahara kwa wakati imepelekea 
Serikali kupata hasara ya kulipa riba inayofikia kiasi cha Sh. 2,764,185,509 
katika Mamlaka 7 za Serikali za Mitaa. Kwa maoni yangu, fedha hizi 
zingeweza kutekeleza miradi au huduma zingine kwa manufaa ya umma. 

Mwenendo huu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kushindwa kuwasilisha 
makato haya hasa ya mifuko ya hifadhi ya jamii umekuwa ikiathiri wastaafu 
kukamilisha malipo ya mafao yao wakati wa kustaafu. Jedwali Na. 7-2 
linaonesha muhtasari wa kiasi ambacho hakijawasilishwa hadi kufikia Juni 
2020, na orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaoneshwa katika 
Kiambatisho Na. 7-1 cha ripoti hii. 

Jedwali Na. 7-2: Makato ya Mishahara ya Thamani ya Sh. 5,079,945,442 
Ambayo Hayakuwasilishwa kwa Taasisi Husika 
Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 149,872,690 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 3,919,411,819 
Makato mengine 1,010,660,933 
Jumla 5,079,945,442 

Sambamba na hilo, Halmashauri ya Jiji la Dodoma haikuwakata wachezaji 
40 wa timu yake ya mpira kiasi cha Sh. 13,617,700 ikiwa ni kodi ya mapato 
kutoka katika mishahara yao. Hali hii imesababisha upotevu wa mapato ya 
Serikali. 

Ninapendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa husika ziwasilishe makato 
hayo kwa wakati bila kuchelewa zaidi ili kuepusha matumizi yasiyokuwa 
na faida kwa njia ya adhabu.   
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7.3 Upungufu wa Watumishi 119,753 katika Mamlaka 123 za Serikali za Mitaa  

Mapitio ya ikama za Mamlaka 123 za Serikali za Mitaa yalibaini idadi halisi 
ya watumishi waliopo ni 233,281 ikilinganishwa na mahitaji ya watumishi 
353,034 na kusababisha upungufu wa watumishi 119,753 sawa na asilimia 34 
ya idadi inayohitajika. Upungufu huu unaathiri utendaji wa jumla wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ikiwa pamoja na utoaji duni wa huduma, 
mrundikano wa majukumu, na kupunguza morali ya kazi kwa watumishi 
waliopo. 

Pia, nilibaini kuwa, malengo ya Serikali ya kutekeleza miradi mingi kwa 
kutumia utaratibu wa nguvukazi ambayo inahitaji wataalamu wa kutosha 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa yanaweza yasifikiwe kwa mafanikio 
kutokana na upungufu huu wa watumishi. Vivyo hivyo, uandikishaji wa 
wanafunzi wa elimu ya msingi na sekondari pamoja na huduma bora za afya 
katika ngazi za vijiji na kata umekuwa ukiongezeka kila mwaka, ambao pia 
unahitaji walimu na wahudumu zaidi wa afya. 

 Mwenendo wa miaka minne wa idadi ya watumishi katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 7-3 na umeelezewa 
kwa kina katika Kiambatisho Na. 7-2.  

Jedwali Na. 7-3: Mwenendo wa Idadi ya Watumishi Katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

Mwaka Halmashauri 
Husika 

Mahitaji 
“A” 

Upungufu 
“B” 

Asilimia (%) 
B x 100 

A 

2019/20 123 353,034 119,753 34 
2018/19 166 473,060 167,078 35 
2017/18 158 460,438 149,943 33 
2016/17 161 477,829 155,013 32 

Upungufu wa watumishi ulisababishwa na menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, Idara ya Utumishi, pamoja na OR-TAMISEMI kwa 
kutochukua hatua zinazofaa kuziba nafasi zilizo wazi. 

Ufanisi na utoaji huduma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa umeathiriwa 
sana hasa katika idara ya ujenzi na sekta za afya na elimu. Watumishi 
wachache waliopo wanalazimika kufanya kazi zaidi ya saa za kazi ili kufikia 
matarajio ya utendaji. Hali hii inaweza kusababisha shida za kiafya na kiakili 
kwa wafanyakazi na vilevile kupunguza ari ya kazi. 



 

 
61 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Ninatoa wito kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa, Idara ya 
Utumishi na OR-TAMISEMI kuwa na utaratibu ambao utahakikisha 
upatikanaji wa fedha za kuajiri watumishi ili kujaza nafasi zilizo wazi; 
pia kuwe na utaratibu wa kudumisha kazini watumishi wenye ujuzi wa 
kutosha na utoaji motisha kwa watumishi waliopo katika maeneo ya 
pembezoni ili wasiondoke. 

7.4 Mikopo Iliyopindukia kwa Watumishi bila Kudhibitiwa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 3 cha Sheria ya Maofisa Waliobainishwa 
(Urejeshwaji wa Madeni) Sheria Na. 7 ya Mwaka 1970 kama ilivyosisitizwa 
na Mwongozo wenye Kumb. Na. 26/46/01/1/66 wa tarehe 28 Novemba 
2012, watumishi wanatakiwa kulipwa si chini ya theluthi moja ya mishahara 
yao ya kila mwezi. 

 Kama ilivyooneshwa katika ripoti zangu za miaka iliyopita, bado kuna 
watumishi wa umma ambao mishahara yao ya kila mwezi inapunguzwa zaidi 
ya 2/3. Uchambuzi uliofanywa katika Mamlaka 35 za Serikali za Mitaa 
ulibaini watumishi 3,038 waliokuwa wakipokea chini ya 1/3 ya mishahara 
yao. Utaratibu huu wa kukopa usiodhibitiwa unaweza kuathiri utendaji wa 
watumishi na kuathiri utendaji wa jumla wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Aidha, nilibaini kuwa hali hii ilichangiwa na ulipaji wa deni la Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ambalo hutoza asilimia 18 ya mshahara wa 
mtumishi ambaye ni mnufaika wa mkopo. Jedwali Na. 7-4 kinaonesha 
orodha ya halmashauri ambazo zina wafanyakazi wanaopokea chini ya 1/3 
ya mishahara yao ya mwezi. 

 
Jedwali Na. 7-4: Watumishi wa Halmashauri wanaopata mishahara chini 
ya theluthi moja 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumishi Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 

watumishi 
1.  H/Jiji Arusha  105 19.  H/Mji Mbulu  26 
2.  H/W Arusha  69 20.  H/W Meru  97 
3.  H/W Bagamoyo  84 21.  H/W Mkinga  41 
4.  H/W Buhigwe  41 22.  H/W Mkuranga 156 
5.  H/W Bumbuli 13 23.  H/W Moshi 145 
6.  H/W Chalinze  49 24.  H/M Moshi  212 
7.  H/Jiji Dar es 

Salaam  
06 25.  H/W Msalala  216 

8.  H/W Hai  89 26.  H/W Muheza  58 
9.  H/Mji Handeni  21 27.  H/W Mwanga  90 
10.  H/M Ilala  25 28.  H/Mji Njombe  106 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumishi Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 

watumishi 
11.  H/Mji Kasulu 36 29.  H/W Pangani  17 
12.  H/W Kibiti  82 30.  H/W Rombo  80 
13.  H/M Kigamboni  121 31.  H/W Same  86 
14.  H/W Kigoma  27 32.  H/W Siha  31 
15.  H/W Kiteto  31 33.  H/Jiji Tanga  107 
16.  H/Mji Korogwe  33 34.  H/M Temeke 143 
17.  H/W Lushoto  428 35.  H/M Ubungo  138 
18.  H/W Mafia  29 Jumla  3,038 

Katika hali isiyo ya kawaida, pia nilibaini watumishi 8 katika Mamlaka 6 za 
Serikali za Mitaa ambao kila mwisho wa mwezi hawapati kiasi chochote cha 
mshahara. Mamlaka hizo na idadi ya watumishi ni H/Jiji Arusha (1), H/W 
Kiteto (1), H/W Njombe (1), H/M Temeke (1), H/W Rombo (3) na H/W Same 
(1).  

Ninapata wasiwasi na ustawi wa watumishi hawa katika kupata mahitaji yao 
muhimu kama vile chakula, mavazi na malazi. Hali hii inasababisha 
watumishi kutumia muda wa kazi kwa shughuli zao binafsi ili kujipatia 
kipato cha ziada, hali inayoweza kudumaza utoaji wa huduma kwa jamii. 

Maofisa masuuli wanapaswa kutoidhinisha mikopo ya watumishi inayozidi 
kiasi kilichoidhinishwa. Aidha, ninaishauri Serikali kuangalia tena kiasi 
cha makato ya mkopo wa elimu ya juu ili kupunguza makali kwa 
watumishi. 

7.5 Mikopo ya Mshahara ya Thamani ya Sh. 95,573,060 kwa Watumishi 
ambayo Haikurejeshwa  

Kuna haki mbalimbali ambazo watumishi wa umma wanazipata kutoka kwa 
mwajiri wao. Kama ilivyo kwa watumishi wengine wa Serikali, katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, watumishi hupata mikopo ya mshahara ili 
kujikimu kwa matukio ya dharura kama malipo ya ada ya shule kwa ajili ya 
mtumishi au watoto wa mtumishi, na malipo ya gharama za matibabu ya 
haraka. 

Agizo Na. 41(1) la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linaeleza kuwa, mkopo wa mshahara uliotolewa kwa mtumishi 
unatakiwa kurudishwa si zaidi ya kipindi cha miezi 12. Aidha, Kanuni Na. 
N.7(1) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 inaeleza 
kuwa, kiasi hicho kinapaswa kulipwa ndani ya mwaka mmoja wa fedha. 
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Kinyume na Agizo hilo pamoja na Kanuni, nilibaini kuwa hadi kufikia tarehe 
30 Juni 2020, Mamlaka 4 za Serikali za Mitaa zilikuwa hazijakusanya 
marejesho ya mikopo ya mishahara yenye jumla ya Sh. 95,573,060 kama 
inavyoainishwa kwenye Jedwali Na. 7-5 hapa chini. 

Jedwali Na. 7-5: Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye Mikopo ya Mishahara 
Na. Jina Idadi ya Watumishi Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Igunga 127 53,910,000 
2.  H/W Kakonko  18 26,872,600 
3.  H/W Kaliua  68 13,614,260 
4.  H/W Korogwe  7 1,176,200 

 Jumla 220 95,573,060 

Hii inaashiria kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa hazina mifumo madhubuti 
ya kutoa na kurejesha mikopo ya mishahara inayotolewa kwa watumishi. 
Madeni haya yakikaa kwa muda mrefu yatazuia shughuli zingine kufanyika 
kutokana na upungufu wa fedha na yanaweza yasilipike kabisa. 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzingatia Agizo Na. 41(1) la 
Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 na 
Kanuni Na. N.7 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 
2009 na kuhakikisha kuwa madeni ya mshahara yanakusanywa kwa 
wakati. Vilevile, kiasi kilichohojiwa kinapaswa kurejeshwa kutoka kwa 
watumishi husika. 

7.6 Kutorejeshwa Hazina kwa Mishahara Isiyolipwa Sh. 82,580,992 

Mishahara ya kila mwezi ya watumishi inalipwa moja kwa moja na Hazina 
katika akaunti za benki za watumishi. Lakini zipo sababu kama vile za 
kinidhamu, kustaafu, kufariki, kufukuzwa au utoro wa muda mrefu ambazo 
zinaweza kusababisha mtumishi asilipwe mshahara wake wa mwezi.  

Kiasi hiki kisicholipwa hutunzwa katika akaunti za amana kwa ajili ya 
kuwalipa watumishi watakaodai au hurudishwa Hazina. Agizo Na. 79(6) la 
Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linaelekeza kuwa, mishahara ambayo haikulipwa kwa ajili ya waliofariki, 
waliofukuzwa au watoro irudishwe Hazina ndani ya wiki mbili baada ya 
tarehe ya kulipa mishahara.  

 Kinyume na Agizo hilo, Mamlaka 4 za Serikali za Mitaa zimebaki na 
mishahara isiyolipwa kiasi cha Sh. 82,580,992 kwa ajili ya waliofariki, 
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waliofukuzwa au watoro bila kurudishwa Hazina kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 7-6 hapa chini. 

Jedwali Na. 7-6: Halmashauri Zenye Mishahara Isiyolipwa Ambayo 
Haikurejeshwa Hazina 
Na. Jina  Kiasi (Sh.) 
1. H/W Iringa 60,165,378 
2. H/W Korogwe 14,016,359 
3. H/W Namtumbo 6,099,255 
4. H/W Itilima 2,300,000 
 Jumla 82,580,992 

Kwa mwenendo huu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, nina wasiwasi 
zinaweza kutumia fedha hizi kwa matumizi mengine kwa kuwa zinaweza 
kushindwa kuzirejesha na hivyo kuongeza madeni. 

Ofisa masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wanatakiwa kuhakikisha 
kuwa kiasi chote cha mishahara ambacho hakijalipwa kinalipwa katika 
akaunti ya Hazina. Pia, mfumo wa udhibiti wa ndani uzingatiwe kwa 
kufuata Agizo Na. 79(6) la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya Mwaka 2009. 

7.7 Uwepo wa Watumishi Wanaokaimu Vyeo kwa Muda Mrefu  

Kanuni ya D.24(3) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 
2009 inasema kuwa, kadiri inavyowezekana, mtumishi wa umma hatakiwi 
kukaimu nafasi kwa kipindi kinachozidi miezi sita. Mamlaka ya uteuzi 
ihakikishe kuwa mchakato wa kumteua mtumishi atakayefaa katika nafasi 
hiyo unakamilika ndani ya muda wa miezi sita. 

Kwa kuzingatia kanuni hii, maofisa masuuli kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI 
wahakikishe kwamba, watumishi wanaokaimu wanapaswa kuthibitishwa si 
zaidi ya miezi sita ya kipindi cha kukaimu ikiwa wanastahili au kujaza nafasi 
hiyo na ofisa anayestahili. 

Mapitio yaliyofanywa kwenye taarifa mbalimbali za watumishi, hasa wakuu 
wa idara na vitengo katika Mamlaka 117 za Serikali za Mitaa, nilibaini uwepo 
wa watumishi 510 waliokuwa wakikaimu nafasi za wakuu wa idara na vitengo 
kwa zaidi ya miezi sita. Pia, nilibaini uwepo wa watumishi waliokaimu nafasi 
hizo kipindi kirefu cha hadi miaka kumi na hakukuwa na utaratibu wowote 
wa kuondoa tatizo hilo.  
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Mapungufu haya yamebainika katika H/W Kigoma (mhandisi wa ujenzi, miezi 
123), H/W Kongwa (mkaguzi mkuu wa ndani, miezi 120), H/W Bunda (mkuu 
wa kitengo cha TEHAMA, miezi 109), H/W Serengeti (mkaguzi mkuu wa 
ndani, miezi 108) na H/W Bukombe (mazingira na majitaka, miezi 107). 
Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye watumishi wanaokaimu kwa 
kipindi cha zaidi ya miezi 6 imo katika Kiambatisho Na. 7-3. 

OR-TAMISEMI na Idara ya Utumishi haijalichukulia suala hili kwa uzito 
unaotakiwa, kwa sababu wengi kati ya watumishi wanaokaimu nafasi hizi 
hawana sifa zinazotakiwa; wengine wanasubiria utaratibu wa kuthibitishwa; 
na wengine ni kwa sababu tu mamlaka husika hazijateua watu wenye sifa. 

Mwenendo wa miaka minne mfululizo unaonesha kupungua kwa idadi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye watumishi wanaokaimu kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 7-7 hapa chini. 

Jedwali Na. 7-7: Mwenendo wa watumishi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa wanaokaimu 

Mwaka Idadi ya Halmashauri Watumishi wanaokaimu 
2019/20 117 510 
2018/19 137 554 
2017/18 129 491 
2016/17 113 586 

Kwa mtazamo wangu, watumishi kukaimu nafasi kwa muda mrefu 
kunawapunguzia morali ya kuhudumia jamii. Hali hii inaweza kuwazuia 
kufanya maamuzi sahihi katika idara na vitengo vyao; pia inaweza kupelekea 
kushuka kwa ari ya kufanya kazi. 

Ninazihimiza menejimenti husika kwa kushirikiana na Idara ya Utumishi 
pamoja na OR-TAMISEMI kuharakisha michakato yote inayoendelea ili 
kukamilisha uteuzi wa maofisa wenye sifa kujaza nafasi zilizo wazi. Pia, 
ninaihimiza OR-TAMISEMI kuhakikisha kwamba kila wakuu wa idara na 
vitengo wanapohamishwa, nafasi zao zijazwe mara moja.  

7.8 Madai Mbalimbali ya Sh. 27,840,078,424 ya Watumishi Ambayo 
Hayajalipwa  

Kanuni za Kudumu za Watumishi wa Umma za Mwaka 2009 zinaelezea haki 
mbalimbali ambazo mtumishi wa umma anatakiwa kulipwa. Haki hizi 
zinajumuisha posho mbalimbali zilizopo kwa mujibu wa sheria na zingine 
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ambazo si kwa mujibu wa sheria lakini zinalipwa kwa mujibu wa miongozo 
na sheria zingine mbalimbali. Malipo haya ya posho yanafanywa kutoka 
katika makusanyo ya mapato ya ndani na zingine zinalipwa kutoka Serikali 
kuu. 

Ukaguzi wangu kuhusu haki hizi za watumishi ulibaini kuwa, hadi kufikia 30 
Juni 2020, Mamlaka 36 za Serikali za Mitaa zilikuwa na jumla ya Sh. 
27,840,078,424 ikiwa ni madai ya stahiki za watumishi. Madeni haya 
yalijumuisha posho za madiwani, ongezeko la mishahara, malipo ya vibarua, 
posho za likizo (hasa za walimu na watumishi wa afya), na posho za 
madaraka kwa wakuu wa idara na vitengo. Kiambatisho Na. 7-4 kinaonesha 
kiasi kinachodaiwa katika kila Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Madai haya yamekuwa yakiongezeka kutokana na ukweli kuwa, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinashindwa kukusanya mapato yake ya ndani kwa mujibu 
wa bajeti yake. Pia, Serikali kuu imekuwa ikitoa fedha za matumizi ya 
kawaida chini ya bajeti.  

Ninatoa wito kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na Serikali kupitia OR-
TAMISEMI kuhakikisha kuwa zinajumuisha katika bajeti zao malipo ya 
madai haya ili kuepusha kuendelea kukua. 

7.9 Ucheleweshaji wa Nyongeza ya Mishahara na Kupandisha Madaraja 

Kanuni ya D. 51 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 
inataka tarehe ya kupandishwa daraja ya mtumishi wa umma iamuliwe na 
mamlaka sahihi ya uteuzi ambayo haitakuwa kabla ya tarehe ya nafasi 
ilipokuwa wazi. Ofisa anakuwa na sifa stahili za kupandishwa daraja na 
kutekeleza majukumu katika nafasi yake mpya. 

Kinyume na kanuni hiyo, nilipitia mafaili ya watumishi pamoja na Mfumo wa 
LAWSON wenye taarifa mbalimbali za watumishi na kubaini kuwa, watumishi 
7,992 katika Mamlaka 14 za Serikali za Mitaa hawakupandishwa madaraja 
ingawa walikuwa na sifa kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu za Utumishi wa 
Umma kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 7-8 hapa chini. 
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Jedwali Na. 7-8: Mamlaka za Serikali za Mitaa Zenye Ucheleweshaji wa 
Nyongeza ya Mishahara na Kupandisha Madaraja 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Watumishi 
1.  H/W Bagamoyo  891 
2.  H/W Hai  1,176 
3.  H/W Kakonko  18 
4.  H/Mji Kasulu  155 
5.  H/W Manyoni  10 
6.  H/W Mbozi  826 
7.  H/W Mbulu 730 
8.  H/W Moshi  1,848 
9.  H/M Moshi  1,523 
10.  H/W Mtwara  34 
11.  H/W Newala  164 
12.  H/W Siha  590 
13.  H/W Singida  22 
14.  H/W Ukerewe  5 

   Jumla 7,992 

Katika ripoti yangu ya mwaka uliopita niliripoti jambo hili na nikaishauri 
Idara ya Utumishi wa Umma kuharakisha upandishaji wa madaraja na 
mishahara. Kwa bahati mbaya, suala hili bado halijapewa kipaumbele. 

Kushindwa kupandisha madaraja na kutoa nyongeza ya mishahara kwa 
wakati kwa watumishi wa umma husababisha utendaji duni katika utoaji wa 
huduma na hii huhatarisha nia njema ya Serikali ya kutoa huduma bora kwa 
wananchi. 

Ninazisihi menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa na OR-
Menejimenti ya Utumishi wa Umma kuharakisha mchakato wa idhini ya 
kupandishwa vyeo na kuhakikisha kuwa marekebisho yanayotakiwa kwa 
mishahara ya watumishi yanafanywa mara tu baada ya kupandishwa vyeo 
ili kuepusha madeni kwa Serikali. 

7.10 Taarifa za Watumishi Kutohuishwa Katika Mfumo wa LAWSON 

Agizo Na. 79(1) la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linahitaji ofisa rasilimali-watu au mkuu wa idara husika kuweka 
rejesta iliyohuishwa ya watumishi wote na maelezo yao na kumtaarifu 
mweka hazina mara moja mambo yanayoathiri malipo ya mishahara, 
ikiwemo uteuzi, kujiuzulu, kufukuzwa kazi, kusimamishwa kazi, 
kubadilishiwa majukumu, pamoja na uhamisho. Pia, linataka mabadiliko 
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katika malipo, nje ya nyongeza ya kawaida ya mshahara na makubaliano ya 
malipo na namna ya kukokotoa; na taarifa muhimu kuhifadhiwa katika 
kumbukumbu za utumishi kwa ajili ya kodi ya mapato, na kuchangia mifuko 
ya hifadhi. 

Taarifa za ajira za watumishi wote wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kama 
watumishi wengine wa umma huhifadhiwa na idara ya utumishi wa umma 
kwa kutumia Mfumo wa LAWSON. Taarifa mbalimbali za watumishi hujazwa 
katika mfumo huu mara kwa mara kulingana na hali ya mtumishi. Hii ni 
pamoja na uhamisho au kituo cha sasa cha kazi cha mtumishi, kustaafu, na 
kubadilishiwa majukumu ya ajira na utoro. 

Nilikagua taarifa za mishahara, majalada binafsi ya watumishi, rejesta za 
kuhama au kuhamia na nilibaini watumishi 612 katika Mamlaka 26 za Serikali 
za Mitaa ambao taarifa zao hazikuwa zimehuishwa kwenye Mfumo wa 
LAWSON. Baadhi ya watumishi waliokuwa wamehamishwa kutoka kituo 
kimoja cha kazi, taarifa za mshahara wake hazikuhamishiwa katika kituo 
kipya. Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye kasoro zilizobainika na 
idadi ya watumishi inaoneshwa katika Jedwali Na. 7-9 hapa chini. 

Jedwali Na. 7-9: Serikali za Mitaa Zenye Watumishi Ambao Taarifa Zao 
Hazijahuishwa Katika Mfumo wa LAWSON 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
idadi ya 

Watumishi 
Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
Waajiriwa 

1.  H/Jiji Arusha 21 2.  H/W Makete 18 
3.  H/W Bagamoyo 2 4.  H/Jiji Mbeya 32 
5.  H/W Chamwino  18 6.  H/W Mbulu  2 
7.  H/W Hai  3 8.  H/W Mkinga  4 
9.  H/M Ilemela 1 10.  H/W Moshi  22 
11.  H/W Karatu  164 12.  H/M Moshi 27 
13.  H/Mji Kasulu 32 14.  H/W Mpanda  7 
15.  H/M Kigamboni  162 16.  H/W Mpwapwa  2 
17.  H/W Kigoma  12 18.  H/Jij Mwanza 6 
19.  H/M Kinondoni  13 20.  H/W Rombo  21 
21.  H/W Kongwa  1 22.  H/W Siha  9 
23.  H/W Kyerwa  6 24.  H/M Temeke  15 
25.  H/W Mafia  7 26.  H/Mji Tunduma  5 

    Jumla 612 

Udhibiti duni wa Mfumo wa LAWSON pamoja na kushindwa kuhuisha taarifa 
za watumishi kwa kuweka taarifa zao halisi imeonekana kuwa sababu kuu 
ya udhaifu huu. Hali hii inasababisha taarifa za watumishi kutokuwa sahihi 
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wakati wowote zikihitajika kwa matumizi mbalimbali hasa wakati wa 
kustaafu. 

Ninatoa wito kwa maofisa masuuli wote wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
OR-TAMISEMI, pamoja na Idara ya Utumishi kuhuisha kwa wakati taarifa 
za watumishi ndani ya Mfumo wa LAWSON ili kuwa na taarifa sahihi muda 
wote. 
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SURA YA 8 

UKAGUZI WA MIRADI YA MAENDELEO NA MIRADI MINGINE 

8.0 Utangulizi 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilitekeleza shughuli za miradi mbalimbali ya 
maendeleo kwa kutumia fedha za makusanyo ya mapato ya ndani, fedha 
kutoka serikali kuu, wahisani, na michango ya wananchi. Baadhi ya vyanzo 
vya fedha hizo ni ruzuku ya maendeleo ya serikali za mitaa (LGDG), ruzuku 
ya maendeleo ya sekta ya afya (HSCDG), mfuko wa kuchochea maendeleo 
ya jimbo (CDCF), malipo ya matokeo (EP4R), na mpango wa kuboresha ubora 
wa elimu (EQUIP-T). 

Miradi mingine ya maendeleo iliyotekelezwa mwaka huu ilifadhiliwa kupitia 
Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu, Mfuko wa Afya ya 
Jamii, Mradi wa Uimarishaji wa Serikali za Mitaa, Mradi wa Ariel Glaser wa 
Kutokomeza UKIMWI kwa Watoto na Familia (AGPAHI), Mfuko wa Elizabeth 
Glaser wa Kusaidia Afya ya Mtoto (EGPAF), Menejimenti na Maendeleo ya 
Afya (MDH), Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), Mradi wa Ushirika wa 
Kilimwengu kwa ajili ya Elimu - II (GPE II), Mradi wa Ufadhili kwa Matokeo 
(RBF), Mradi wa Maji, Afya na Usafi wa Mazingira Shuleni (SWASH), 
Uwajibikaji wa Taasisi kwa Jamii, na Shirika la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP). 

Taarifa za fedha na utendaji wa miradi ya Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF) na Mfuko wa Pamoja wa Afya (HBF) zimetolewa katika ripoti ya 
miradi ya maendeleo hivyo haijajumuishwa katika ripoti hii. 

8.1 Mapungufu Yaliyoonekana Wakati wa Kupitia Ripoti ya Mapato na 
Matumizi ya Miradi ya Maendeleo  

Wakati wa kufanya tathmini ya utendaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika utekelezaji wa shughuli za maendeleo, nilibaini masuala mbalimbali 
kuhusiana na matokeo ya utekekelezaji wa miradi na taarifa za fedha kama 
inavyoainishwa hapa chini.   
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8.1.1 Kasi Ndogo ya Matumizi ya Fedha kwa Ajili ya Kutekeleza Miradi ya 
Maendeleo Kiasi cha Sh. 202,874,554,913  

 Miradi mikubwa ya maendeleo inahusisha uwekezaji wa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwenye miradi ya kudumu ikijumuisha uanzishaji wa miradi mipya, 
kudumisha, na kuongeza thamani ya miradi iliyopo na ambayo inakaa kwa 
muda mrefu. Miradi hii ya kudumu ni pamoja na majengo, mitambo, na 
miundombinu ya ofisi.  

Tathmini ya mapato na matumizi ya miradi mikubwa ya maendeleo katika 
Mamlaka 185 za Serikali za Mitaa ilibainika kuwa, jumla ya Sh. 
1,031,295,956,766 zilipatikana ili kutekeleza miradi ya maendeleo ambapo 
hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020, kiasi cha Sh. 828,218,103,088 kilikuwa 
kimetumika na kuacha bakaa ya Sh. 202,874,554,913 sawa na asilimia 20 ya 
jumla ya fedha zilizokuwepo. Mwenendo wa mapato na matumizi 
umeoneshwa katika Jedwali Na. 8-1. Mchanganuo wa bakaa wa kila 
halmashauri umeoneshwa katika Kiambatisho Na. 8-1. 

Jedwali Na. 8-1: Mwenendo wa Matumizi ya Fedha za Maendeleo 

Mwaka 
wa 

Fedha Id
ad

i y
a 

H
al

m
as

hu
ri

 
Zi

liz
ok

ag
ul

iw
a 

Fedha 
Zilizokuwepo 

(Sh.) 

Fedha 
Zilizotumika 

(Sh.) 

Bakaa ya Fedha 
(Sh.) 

%
 y

a 
Ba

ka
a 

 (
Sh

.)
 

2019/20 185  1,031,295,956,766 828,218,103,088 202,874,554,913 20 
2018/19 185 923,650,715,481 664,353,118,381 259,297,597,100 28 
2017/18 185 793,817,895,707 532,367,976,921 261,449,918,916 33 
2016/17 185 796,708,520,009 531,652,643,504 265,055,876,504 33 

Kupitia tathmini zaidi ya matumizi ya fedha zilizotolewa kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo iliyopangwa kulingana na vyanzo 
mbalimbali vya fedha nilibaini kuwa kiasi cha fedha zisizotumika zilikuwa 
kati ya asilimia 53 na 76, sawa na wastani asilimia 41 ya fedha zilizokuwepo 
kutokana na vyanzo vya ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Ufafanuzi 
unaoneshwa katika Jedwali Na. 8-2.  
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Jedwali Na. 8-2: Taarifa ya Mapato na Matumizi ya Fedha za Miradi ya 
Maendeleo kwa Vyanzo vya Ndani 

Chanzo 
cha Fedha 

Id
ad

i y
a 

H
/S

ha
ur

i Fedha 
Zilizopo (A) 

(Sh.) 

Matumizi Halisi 
(B)(Sh.) 

Bakaa (Sh.) 

%
 y

a 
Ba

ka
a 

(A
-B

)/
A

 

TEA 3 389,665,761 169,731,028 219,934,733 56 
EP4R 35 23,646,413,201 5,763,155,184 17,883,258,016 76 
EGPAF 5 331,603,555 296,146,462 35,457,093 11 
Equip-T 2 488,537,656 443,338,512 45,199,144 9 
Global 
Fund 

9 952,963,439 444,220,254 508,743,184 53 

HSDG 3 2,808,001,367 2,142,172,499 665,828,868 24 
LGCDG 4 2,765,293,785 2,374,831,293 390,462,492 14 
Hazina 6 3,050,822,862 2,000,111,116 1,050,711,746 34 
Mapato ya 
Ndani 

4 14,490,363,258 13,466,525,971 1,023,837,287 7 

ULGSP 2 5,412,520,708 5,059,434,935 353,085,773 7 
Mfuko wa 
Jimbo 

7 371,460,518 140,153,986 231,306,532 62 

Vyazo 
vingine 

15 2,892,557,998 1,797,673,917 1,094,884,081 38 

Jumla 95 57,600,204,108 34,097,495,157 23,502,708,950 41 

Kwa ujumla, kuwa na fedha ambayo haijatumika hadi mwisho wa mwaka 
inaonesha kwamba baadhi ya shughuli zilizopangwa zilikuwa zimetekelezwa 
kiasi au hazijatekelezwa kabisa kutokana na usimamizi na ufuatiliaji dhaifu 
pamoja na kuchelewa kutolewa kwa fedha.  

Kutotumia fedha kwa ajili ya kutekeleza shughuli zilizopangwa kunaziweka 
fedha hizo katika hatari ya kubadilishiwa matumizi na kutekeleza shughuli 
zingine ambazo awali hazikupangwa. Pia, huweza kuzuia wanufaika kupata 
manufaa yaliyotarajiwa ikiwa pamoja na ukuaji wa uchumi wa nchi. Vilevile, 
kunaweza kupelekea ongezeko la gharama za utekelezaji zinazotokana na 
ongezeko la bei ya vifaa na huduma. Mchanganuo wa hali ya matumizi ya 
fedha za miradi umeoneshwa katika Kiambatisho Na. 8-2. 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka utaratibu madhubuti 
utakaohakikisha kuwa miradi yote ya maendeleo iliyotengewa fedha 
inatekelezwa na kukamilika kwa kuzingatia muda na gharama ili 
kuongeza manufaa yanayoweza kupatikana kwa jamii na nchi. 
Nininapendekeza zaidi kwa Hazina kuhakikisha fedha za maendeleo 
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zinatolewa kwa haraka kwa mujibu wa bajeti iliyoidhinishwa ili 
kuwezesha utekelezaji wa miradi kwa wakati na kukamilika kwa miradi 
iliyopangwa. 

8.2 Masuala Yaliyobanika Wakati Wa Ukaguzi wa Utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo  
 
Katika kipindi cha ukaguzi, halmashauri zilitekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo. Tathmini yangu ya hali ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
katika halmashauri 185 imebaini kuwa kulikuwa na miradi ambayo 
haikutekelezwa; miradi iliyokamilika lakini haijaanza kutumika; miradi 
iliyoko katika hatua mbalimbali za utekelezaji; na miradi ambayo fedha 
zake zilielekezwa katika shughuli zisizokusudiwa. 
 

8.2.1 Miradi Ambayo Haikukamilika ya Thamani ya Sh. 184,006,287,121 
 
Wakati wa tathmini ya hali ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo, nilibaini 
miradi mbalimbali isiyokamilika yenye thamani ya Sh. 184,006,287,121 
katika halmashauri 101. Hii ilisababishwa na kutolewa kwa fedha pungufu 
za miradi, usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa menejimenti za 
halmashauri, kutelekezwa kwa miradi kwa muda mrefu, pamoja na ushiriki 
usiotosheleza wa jamii katika utekelezaji wa shughuli za miradi. Gharama 
zilizotumika katika ujenzi wa miradi hii iliyotelekezwa kwa muda mrefu 
haziwezi kurudishwa ikiwa miradi itabaki bila kukamilika. Hali hii inaweza 
kupelekea upotevu wa fedha za umma na hivyo jamii kutopata manufaa 
yaliyokusudiwa. Maelezo ya halmashauri zenye miradi ambayo haijakamilika 
yanaoneshwa katika Kiambatisho Na. 8-3. 
 
Kutokamilika kwa miradi kunaweza kupelekea kupitiwa upya kwa makadirio 
ya gharama za miradi (BOQ) kutokana na kuongezeka kwa gharama za miradi 
zinazoweza kusababishwa na ongezeko la bei za vifaa na huduma kutokana 
na athari hasi za mfumuko wa bei; na jamii zinazolengwa kuchelewa 
kunufaika kama ilivyokusudiwa. 
 
Ninazishauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka 
mikakati ya ukamilishaji wa miradi yote ambayo bado haijakamilika ili 
kuondoa uwezekano wa kuongezeka kwa gharama za utekelezaji. Pia, 
iimarishe usimamizi na ufuatiliaji wa miradi yote inayotekelezwa ngazi 
ya chini ili iweze kukamilika kwa wakati. 
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8.2.2 Miradi ya Thamani ya Sh. 14,903,593,785 Ambayo Haikutekelezwa  
 
Nilikagua utekelezaji wa miradi katika Mamlaka 26 za Serikali za Mitaa na 
kubaini kuwa miradi iliyopangwa yenye thamani ya Sh. 10,550,487,205 
haikuanza kutekelezwa licha ya fedha za utekelezaji wa miradi husika 
kuwepo. Kutotekelezwa kwa miradi kulisababishwa na kuchelewa kutolewa 
kwa fedha ambazo zilitolewa kati ya tarehe 26 na 30 Juni 2020 ambapo 
ulikuwa ni mwisho wa mwaka wa fedha.  
 
Aidha, kazi zilizopangwa kutekelezwa kwenye halmashauri 6 zenye thamani 
ya Sh. 4,353,106,580 hazikutekelezwa kutokana kutotolewa kwa fedha na 
Hazina. Halmashauri ambazo hazikutekeleza miradi zinaoneshwa katika 
Kiambatisho Na. 8-4. 
 
Kutotekelezwa kwa wakati miradi iliyopangwa kunaweza kupelekea kuwepo 
kwa mrundikano wa miradi inayotekelezwa na hivyo kuwa na uwezekano wa 
halmashauri kushindwa kutekeleza kwa ufanisi miradi hiyo. Hali hii pia 
inaashiria kutofikiwa kwa malengo hali inayoweza kupelekea halmashauri 
kushindwa kutimiza majukumu yake ya kutoa huduma kwa wananchi. 
 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kuweka utaratibu 
madhubuti ili kuhakikisha kuwa miradi yote iliyopangwa kutekelezwa na 
kutengewa fedha inatekelezwa na kukamilika kwa wakati. Pia, 
ziimarishe usimamizi na ufuatiliaji wa miradi inayotekelezwa ili kupata 
matokeo chanya. 
 

8.2.3 Kasoro Zilizobainishwa Katika Utekelezaji wa Miradi Yenye Thamani ya 
Sh.1,184,868,370  

Wakati wa uhakiki wa utekelezaji wa miradi, nilibaini mapungufu 
mbalimbali katika halmashauri 22 katika miradi ya maendeleo 
iliyotekelezwa yenye thamani ya Sh. 1,184,868,370. Kasoro hizi zilitokana 
na kukosekana kwa usimamizi wa karibu na uhaba wa msaada wa kitaalamu 
unaotolewa na idara za ujenzi za halmashauri pamoja na usanifu 
usioridhisha wa miradi hiyo, kwa kuwa usanifu wa miradi ulikuwa unakosa 
vipimo, michoro na miundo. Mamlaka za Serikali za Mitaa zitapata hasara 
kwa kurekebisha kasoro zilizopo na kuongezeka kwa gharama za ziada 
kwenye miradi. Maelezo ya kasoro mbalimbali yameoneshwa katika 
Kiambatisho Na. 8-5. 
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Nininapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye miradi yenye 
kasoro kuifanyia marekebisho; na zihakikishe kuna usimamizi na 
ufuatiliaji wa karibu wakati wa utekelezaji wa miradi ili kufikia thamani 
ya fedha na kuitumia miradi hiyo. 
 

8.2.4 Miradi Iliyokamilika Lakini Haitumiki Yenye Jumla ya Sh. 18,329,377,858  

Wakati wa ukaguzi nilibaini miradi iliyokamilika yenye thamani ya Sh. 
18,329,377,858 katika halmashauri 40 lakini haikuwa ikitumika kama 
ilivyopangwa. Hii inaonesha kuwa thamani ya fedha za miradi husika 
haipatikani na kuna hatari ya kuharibika kwa miradi hiyo. Ufafanuzi zaidi 
unatolewa katika Kiambatisho Na. 8-6. 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 
kuchukua hatua mwafaka ili kuhakikisha miradi yote iliyokamilika 
inatumika kikamilifu ili kufikia lengo lililokusudiwa na thamani ya fedha 
ya miradi. 
 

8.3 Mapungufu Mengine Yanayotokana na Programu za Maendeleo 
 

8.3.1 Asilimia 20 ya Ruzuku ya Fidia ya Thamani ya Sh.1,545,173,184 
Kutopelekwa Ngazi za Vijiji  

Mamlaka ya serikali za mitaa zilielekezwa kupeleka katika kata na vijiji 
asilimia 20 ya fedha za fidia iliyopokelewa kutokana na vyanzo vya mapato 
vilivyofutwa. 

Katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi, nilibaini halmashauri 39 zilizopokea 
ruzuku ya fidia za vyanzo vya mapato vilivyofutwa (GPG) ambapo kiasi cha 
Sh. 1,545,173,184 ambacho ni asilimia 20 ya fedha hizo hakikupelekwa 
vijijini.  

Kwa kutopeleka fedha, vijiji husika vimeshindwa kukamilisha shughuli 
zilizojipangia ikiwa pamoja na kulipia gharama za ofisi za vijiji. Vilevile, 
fedha ambazo hazijahamishwa huenda zikatumika kwa shughuli zingine za 
halmashauri. Orodha ya halmashauri ambazo hazikupeleka ruzuku ya fidia 
ya vyanzo kwenye kata na vijiji imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 8-3.  
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Jedwali Na. 8-3: Orodha ya Halmashauri Ambazo Hazikupeleka Ruzuku 
ya Fidia ya Vyanzo Vilivyofutwa 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Bariadi  295,839,703 21 H/W Newala  14,118,000 
2 H/W Maswa  122,144,800 22 H/W Biharamulo  10,375,000 
3 H/W Chemba  2,611,800 23 H/W Kyerwa  4,014,600 
4 H/W Kondoa  6,532,517 24 H/W Rorya 11,460,489.47 
5 H/W Kongwa  54,571,800 25 H/W Busega  101,571,400 
6 H/W Mpwapwa  57,971,575 26 H/W Meatu  81,855,733 
7 H/W Buhigwe  178,004,179 27 H/W Lushoto  51,690,752 
8 H/W Kasulu  14,491,400 28 H/W Bumbuli  49,710,600 
9 H/W Kigoma  27,803,200 29 H/W Karagwe  39,512,800.00 

10 H/W Iramba  11,294,800 30 H/Mji Babati  6,065,400 
11 H/W Igunga  6,959,906 31 H/Mji Handeni  19,021,200 
12 H/W Uyui  18,922,200 32 H/W Muheza  19,969,530 
13 H/W Ngorongoro  93,013,742 33 H/W Longido  70,135,750 
14 H/W Misenyi  22,584,236 34 H/W Handeni  64,287,064 
15 H/W Itilima  56,536,567 35 H/W Bukoba  5,467,200 
16 H/W Nanyamba  5,138,050 36 H/W Chalinze  3,371,830 
17 H/W Ruangwa  6,080,800 37 H/W Masasi  2,642,180 
18 H/W Ushetu  1,752,132 38 H/W Kibiti  14, 639,748  
19 H/W Lindi  8, 687,000 39 H/W Kisarawe  2,512,199 

Jumla 1,545,173,184 

Ninazishauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha 
udhibiti wa bajeti na utekelezaji wake na kuhakikisha kuwa asilimia 20 
ya fedha za ruzuku ya fidia iliyopokelewa kutoka Serikali kuu 
inalipelekwa kwa wakati vijijini ili kuwezesha utekelezaji wa shughuli za 
maendeleo zilizopangwa. 

8.3.2 Halmashauri Kutochangia Sh. 5,720,140,159 za Asilimia 10 ya Vyanzo 
vya Ndani Kwenda Mfuko Wa Wanawake, Vijana Na Watu Wenye Ulemavu  

Kifungu cha 37(A) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290 
(iliyorekebishwa mwak 2019) kinazitaka halmashauri kuchangia asilimia 10 
ya mapato yake ya ndani kwenye Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu. 

Matakwa ya kisheria ya kuchangia mfuko huo yalianza mwaka wa fedha 
2018/19 kwa Sheria ya Fedha Na. 4 ya Mwaka 2018 Kifungu cha 35. Tarehe 
17 Desemba 2019 OR-TAMISEMI ilitoa barua yenye kumbukumbu 
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Na.CE.151/498/01/88 ambayo ilielekeza kufuta malimbikizo ya michango 
kwa miaka ya nyuma ambayo haikuchangwa katika Mfuko wa Maendeleo wa 
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu. 
Nilifanya ufuatiliaji juu ya utekelezaji wa matakwa haya na kubaini kuwa 
halmashauri 82 hazikuchangia Mfuko jumla ya Sh. 5,720,140,159 kutoka 
kwenye mapato yake ya ndani. Orodha ya halmashauri ambazo 
hazikuchangia  mfuko wa wanawake zimeoneshwa katika Kiambatisho Na. 
7. 
 
Jedwali Na. 8-4 linaonesha mwenendo wa fedha ambazo hazikuchangwa 
kwenye Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu. 

Jedwali Na. 8-4: Mwenendo wa Kutochangia Asilimia 10 ya Mapato ya 
Halmashauri kwa Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu 

Mwaka Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

Kiasi ambacho Hakijachangwa 
(Sh.) 

2019/20 82 5,720,140,159  
2018/19 115 9,930,902,514 

Kutochangia katika Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake, Vijana na Watu 
wenye Ulemavu kunakwamisha malengo ya Serikali ya kuwawezesha 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kiuchumi na kupunguza 
umaskini.  
 
Ninazishauri mamlaka husika za usimamizi zilizoainishwa katika Kanuni 
kuimarisha usimamizi na kuzifuatilia kwa karibu halmashauri ili 
kuhakikisha michango inalipwa kwa ukamilifu katika Mfuko wa 
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu na vikundi husika vinapewa 
mkopo ipasavyo. 
 

8.3.3 Mikopo Isiyorejeshwa Yenye Thamani ya Sh. 27,790,189,049 Iliyotolewa 
kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu 
  
Mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu ilikuwa na lengo la kukuza uchumi miongoni mwao kwa 
kuviwezesha kujihusisha na shughuli za maendeleo zinazolenga kuboresha 
kiwango cha maisha ya wananchi. Ili kuhakikisha fedha zinazochangiwa 
katika akaunti ya Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu 
zinazunguka, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuhakikisha udhibiti 
na taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa sheria na kanuni zinafuatwa ili 
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kuwezesha kiasi cha mikopo kilichotolewa kinarejeshwa kulingana na 
makubaliano yaliyofikiwa kati ya halmashauri na vikundi vya wanufaika. 
  
Nilikagua mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020 katika 
halmashauri 130 na nilibaini kuwa mikopo ya kiasi cha Sh. 27,790,189,049 
ilikuwa haijarejeshwa. Hii inaonesha kwamba halmashauri husika 
hazikufuatilia kwa ukaribu marejesho ya mikopo kutoka kwa vikundi 
kulingana na makubaliano. Kiambatasho Na. 8-8 kinaonesha orodha ya 
halmashauri zenye mikopo ambayo haikurejeshwa.  
 
Jedwali Na. 8-5 linaonesha kiwango cha mikopo isiyorejeshwa ya vikundi 
vya wanawake, vijana na wenye ulemavu kwa miaka minne mfululizo. 
Katika mwaka wa fedha 2019/20 inaonesha kuna ongezeko la mikopo 
ambayo haijarejeshwa kwa asilimia 6 ikilinganishwa na mwaka 2018/19. Hii 
inamaanisha kuwa halmashauri hazikufanya jitihada katika ukusanyaji wa 
mikopo. 

Jedwali Na. 8-5: Mwenendo Wa Kutorejeshwa kwa Mikopo ya Vikundi vya 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu kwa Miaka Minne Mfululizo 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya 
Halmashauri 

Kiasi ambacho 
Hakijarejeshwa (Sh.) 

Asilimia 

2019/20 130 27,790,189,049 65 
2018/19 111 13,794,359,981 59 
2017/18 90 10,044,453,656 59 
2016/17 84 5,809,326,477 63 

Nininapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kufanya ufuatiliaji wa karibu ili mikopo ya vikundi vya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu inarejeshwa kwa mujibu wa makubaliano. Pia, 
kufanyike uhamasishaji na kujenga uelewa wa ulazima na umuhimu wa 
kurudisha mikopo ili vikundi hivyo viweze kurudisha mikopo bila 
shinikizo kwa lengo la kufikia malengo yaliyokusudiwa ya Mfuko ya kutoa 
mikopo kwenye vikundi mbalimbali. 
 

8.3.4 Fedha Kutopelekwa Katika Akaunti Maalumu ya Mfuko wa Wanawake, 
Vijana na Watu wenye Ulemavu Kiasi cha Sh. 3,072,080,867  

Kanuni ya 22(1) na (2) ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa 
Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu za Mwaka 2019 
inazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kufungua na kuendesha akaunti 
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maalumu ya mikopo na kuhakikisha kuwa fedha zote zilizotengwa kwa ajili 
ya mikopo na fedha za marejesho ya mikopo hiyo zinaingizwa katika akaunti 
maalumu ya mikopo. 

Ukaguzi nilioufanya katika Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye 
Ulemavu na akaunti za benki zilizofunguliwa umebaini kuwa Mamlaka 28 za 
Serikali za Mitaa hazikuwa zimehamisha kiasi cha sh. 3,072,080,867 kutoka 
katika akaunti ya amana kwenda akaunti maalumu za mikopo ya Mfuko wa 
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu ambazo zimefunguliwa ili 
kurahisisha shughuli za mikopo. Nina shaka kuwa fedha hizo zinaweza 
kutumika kutekeleza shughuli zisizokusudiwa na kuchelewa kutoa mikopo 
kwa vikundi vya wanufaika. Orodha ya halmashauri ambazo hazijahamisha 
fedha kwenda akaunti maalumu ya mikopo zinaoneshwa katika Jedwali 
Na.8-6. 

Jedwali Na. 8-6: Orodha ya Halmashauri Ambazo Hazijahamishia Fedha 
Kwenye Akaunti Maalumu ya Mikopo 

Na 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi 
kisichoham
ishwa (Sh.) 

Na 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi 
Kisichohamish

wa (Sh.) 
1 H/W Magu 4,351,500 15 H/W Songea 14,066,500 
2 H/W Misenyi 86,248,192 16 H/M Iringa 149,871,074 
3 H/M Temeke 663,754,253 17 H/W Mpimbwe 59,781,500 
4 H/M Ubungo 538,234,553 18 H/W Tarime 94,870,490 
5 H/W Kaliua 56,282,458 19 H/W Mbinga 70,078,500 
6 H/W Newala 74,618,600 20 H/W Mbalali 52,140,000 
7 H/W Biharamulo 27,936,357 21 H/W Arusha 422,357,655 
8 H/W Bumbuli 6,442,317 22 H/Mji Babati 2,310,840 
9 H/W Mlele 9,891,806 23 H/W Kiteto 10,746,838 

10 H/Mji Makambako 92,264,500 24 
H/W 
Bagamoyo 

176,000,000 

11 H/Mji Njombe 95,216,152 25 H/W Kibaha 100,375,296 
12 H/W Wanging'ombe 123,555,400 26 H/M Lindi 18,427,200 
13 H/W Madaba 33,746,500 27 H/W Mafia 22,665,467 
14 H/W Nyasa 20,399,100 28 H/W Kibiti 45,447,820 
 Jumla 3,072,080,867 

 Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye fedha za Mfuko Wa 
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu katika akaunti ya amana 
zihamishe fedha hizo na kuziweka katika akaunti maalumu ya mikopo na 
kuhakikisha fedha hizo zinatumika kwa shughuli zilizokusudiwa. 
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8.3.5 Hasara Itokatokanayo na Kukataliwa kwa Madai ya Fedha za Bima ya Afya 
Kiasi cha Sh. 2,280,350,860  

Tathmini niliyofanya katika zahanati, vituo vya afya, na hospitali katika 
Mamlaka 60 za Serikali za Mitaa kuhusiana na madai yaliyowasilishwa katika 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ikiwa ni gharama za matibabu kwa 
wagonjwa wanaotumia huduma za bima ya afya ilibaini kuwa madai ya kiasi 
cha Sh. 2,280,350,860 yalikataliwa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
kutokana na kutozingatia taratibu kama vile idhini batili, alama zisizofaa za 
magonjwa, kutozingatia miongozo ya matibabu, kutoonesha vipimo vya 
utambuzi, na kuingizwa kwa huduma ambazo hazikuwa katika Mfuko. Madai 
yaliyokataliwa yanaathiri uwezo wa zahanati, vituo vya afya na hospitali 
katika kutoa huduma za afya kwa jamii kwani hii ni sawa na kutoa huduma 
za matibabu bure. 

Uhakiki zaidi wa madai yaliyowasilishwa katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya ulibaini kuwa madai yenye thamani ya Sh. 463,443,229 hayakurejeshwa 
kwa halmashauri 17 hadi tarehe 30 Juni 2020. Orodha ya halmashauri zenye 
madai yaliyokataliwa na madai yasiyorejeshwa kutoka Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya yanaoneshwa katika Kiambatisho Na. 8-9. 

Nininapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kufuata taratibu zinazotakiwa wakati wa kutoa huduma kwa wagonjwa 
wanaotumia huduma za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ili kuhakikisha 
madai yanajazwa ipasavyo kabla ya kuwasilishwa kwenye Mfuko. Aidha, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ziwasiliane na Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya ili ziweze kutoa mafunzo na semina kwa watumishi wa halmashauri 
kuhusu taratibu zinazohusiana na huduma za Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya. 
 

8.3.6 Fedha za Ruzuku ya Uendeshaji, Fidia ya Ada na Chakula Ambazo 
Hazijapelekwa Shule za Msingi na Sekondari Kiasi cha Sh. 4,359,778,542  

Wakati wa ukaguzi niliofanya kuhusu utekelezaji wa mpango wa elimu bila 
malipo nilibaini halmashauri 23 zilipata fedha pungufu za ruzuku ya 
uendeshaji wa shule na fidia ya ada kiasi cha Sh. 3,527,069,651 kwa shule 
za msingi na sekondari. Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/20, Serikali 
ilitoa jumla ya Sh. 11,690,861,834 sawa na asilimia 77 ya kiasi cha Sh. 
15,217,931,485 ya bajeti kwenye shule zilizokaguliwa.  

Hata hivyo, fedha pungufu ziliyotolewa ni kinyume na mwongozo uliotolewa 
ambao unaitaka Serikali kuzifidia shule kiwango cha Sh. 10,000 kwa mwaka 
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kwa kila mwanafunzi katika shule za msingi; ambapo Sh. 6,000 zitapelekwa 
moja kwa moja  shuleni Sh. 4,000 zitumike kununua vitabu katika ngazi ya 
Wizara na kuvipeleka shuleni. Wakati huohuo, fidia ya ada pamoja na ruzuku 
ya uendeshaji wa shule kiasi cha Sh. 25,000 hutolewa kwa kila mwanafunzi 
kwa shule za sekondari.  

Hivyo, kutolewa kwa fedha chini ya kiwango kumehusishwa na taarifa zisizo 
toshelevu juu ya idadi halisi ya wanafunzi shuleni ambao walipata ruzuku ya 
uendeshaji pamoja na utekelezaji wa bajeti katika ngazi ya wizara. 
Kutolewa kwa fedha pungufu za ruzuku kuna athari mbaya juu ya 
utekelezaji wa sera na utendaji wa wanafunzi. Ufafanuzi unaoneshwa katika 
Kiambatisho Na. 8-10 (A). 

Katika kufanya tathmini zaidi kuhusu ruzuku ya chakula shuleni, nilibaini 
kutolewa kwa fedha pungufu kiasi cha Sh. 832,708,891 katika halmashauri 
9. Katika utekelezaji wa sera ya elimu bila malipo, Serikali ilipanga kutoa 
Sh. 1,500 kwa siku kwa kila mwanafunzi katika shule za bweni. Athari ya 
kutolewa fedha pungufu ni pamoja na kusababisha mrundikano wa madeni 
ya wazabuni shuleni kama invyooneshwa katika Kiambatisho Na. 8-10 (B). 

Vilevile, nilibaini kasoro katika baadhi ya shule kuhusu matumizi ya ruzuku 
ya sera ya elimu bila malipo. Uhakiki nilioufanya wa matumizi yaliyofanywa 
katika shule kwa halmashauri nne ulibaini kuwa jumla ya Sh. 71,808,967 
zilitumika kinyume na mwongozo uliotolewa na Serikali. Orodha ya 
halmashauri zenye kasoro zinaoneshwa katika Kiambatisho Na. 8-10 (C).  

Ninaishauri Serikali kuzingatia masharti ya bajeti kwa kutoa fedha kwa 
mujibu wa bajeti na kwa wakati ili kuwezesha utekelezaji mzuri wa sera 
hii sambamba na idadi iliyopo ya wanafunzi. Aidha, menejimenti za shule 
zizingatie taratibu zilizoainishwa katika mwongozo wa matumizi ya 
fedha. 
 

8.3.7 Uhaba wa Miundombinu Katika Shule za Msingi na Sekondari  

Sera ya elimu ya msingi bila malipo iliyoanzishwa mwaka wa fedha 2015/16 
imepelekea ongezeko la haraka la idadi ya watoto wanaoandikishwa darasa 
la kwanza. Uandikishaji wa darasa la kwanza umeongezeka kwa kiasi 
kikubwa na kusababisha msongamano katika madarasa, hivyo kuleta uhitaji 
mkubwa kwenye miundombinu mingine ya shule. Pia, kuna ongezeko kubwa 
la idadi ya watoto wanaostahili kudahiliwa kutoka shule za msingi kwenda 
sekondari kila mwaka. Nyongeza hii ya uandikishaji mashuleni inatakiwa 
kwenda sambamba na ujenzi wa miundombinu ya shule. 
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 Nilifanya tathmini ya utoshelevu wa miundombinu ya elimu katika 
halmashauri 51 hususani katika shule za msingi na sekondari na kubaini 
kuwa, kulikuwa na upungufu mkubwa wa miundombinu ya shule kama 
vile madarasa, ofisi, mabweni, maabara, vyoo, kumbi za chakula, 
madawati, meza, viti na nyumba za watumishi. Upungufu wa 
miundombinu huleta athari katika ubora wa elimu. Upungufu wa 
miundombinu ya shule za msingi na sekondari unaoneshwa katika 
Jedwali Na. 8-7 na 8-8. 

Jedwali Na. 8-7: Hali ya Miundombinu Katika Shule za Msingi 
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Mahitaji 9,313 54,791 62,646 66,435 77,437 142,750 1,074,795 
Kilichokuwepo 4,705 27,802 33,361 11,785 39,284 59,106 608,789 
Upungufu 4,608 26,989 29,285 54,650 38,153 83,644 466,006 
 
Jedwali Na. 8-8: Hali ya Miundombinu katika Shule za Sekondari 
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Mahitaji 1,073 70,603 68,979 25,965 16,415 3,303 30,346 393,910 387,558 823 

Kilichok
uwepo 

463 53,508 52,149 4,008 13,632 1,257 18,573 328,699 328,615 287 

Upunguf
u 

610 17,095 16,830 21,957 2,783 2,046 11,773 65,211 58,943 536 

 Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo zilikaguliwa zenye upungufu 
wa miundombinu kwa shule za msingi na sekondari zinaoneshwa katika 
Kiambatisho Na. 8-11 na Kiambatisho Na. 8-12.  

  
 Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kushirikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI 
kuchukua hatua zinazoweza kurekebisha au kutokomeza tatizo la 
upungufu wa miundombinu ya shule ili kuimarisha ubora wa elimu 
nchini. 
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8.3.8 Mapungufu Katika Uendeshaji wa Mfuko Ulioboreshwa wa Afya ya Jamii  

Serikali ilianzisha Mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii (CHF) chini ya Sheria ya 
Mfuko wa Afya ya Jamii ya Mwaka 2001. Hivi sasa Serikali imeanzisha Mfuko 
wa Afya ya Jamii Ulioboreshwa (iCHF) ili kurahisisha utoaji wa huduma bora, 
zenye usawa, na kwa bei nafuu. Mfuko huu umekusudiwa kutoa huduma 
nyeti na zenye kujali matabaka ya kijinsia kwa jamii za wanyonge ili kufikia 
malengo ya kitaifa. Mfuko huu unaendeshwa kwa jamii kuchangia fedha kila 
mwaka kisha Serikali inachangia kiasi saw ana kilichochangwa na mtu binafsi 
au familia. Mfuko huu ulioboreshwa una utaratibu wa kulipa kwa kudai fedha 
za iCHF kwa huduma zinazotolewa sawa na Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa 
(NHIF). 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilifanya tathmini juu ya ufanisi wa Mfuko 
wa Afya ya Jamii Ulioboreshwa (iCHF) katika kutekeleza malengo 
yaliyokusudiwa katika halmashauri 8 kama zilizoorodheshwa katika Jedwali 
Na. 8-9 na kubaini changamoto zifuatazo: 
 
 Mtandao usio thabiti katika maeneo ya kata na vijiji wakati wa usajili 

hivyo kuchelewesha usajili wa kaya kwa wakati na upakiaji wa haraka 
wa taarifa.  
 

 Uhaba wa simu na vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya usajili kama vile 
vitabu vya kusajili, fomu za madai (vitabu), kadi za usajili na fomu za 
kubadilishana katika vijiji ndani ya kata kwa ajili ya uandikishaji wa 
kaya. 

 
 Mawasiliano duni kati ya halmashauri na katibu tawala wa mkoa juu ya 

usimamizi wa fedha zilizotolewa dhidi ya kiasi kilichorejeshwa hivyo 
hakuna usuluhishi unaofanywa katika madai. 
 

 Hali ya madai yaliyowasilishwa na madai ya iCHF yaliyotayarishwa 
hayaoneshwi katika mfumo wa iCHF. Vilevile, takwimu za kaya 
zilizochangia zinatofautiana kutoka moduli moja hadi nyingine. 

 
 Kuchelewa kurejeshwa kwa madai katika vituo vya afya kwa madai 

yaliyoibuliwa kwa kuzingatia huduma zinazotolewa; pia kuna fomula 
isiyobainishwa wakati wa kukokoa kiasi cha malipo kwa vituo vya afya. 
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 Mafunzo ya kutosha hayakutolewa kwa maofisa wa kusajili; hivyo 
hawakutumia vizuri Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Bima (IMIS) 
katika usajili wa kaya. 

 
 Uhaba wa fedha katika kuwezesha usafiri wakati wa usajili na usimamizi 

katika kata. 

Jedwali Na. 8-9: Orodha ya Halmashauri Zilizo na Kasoro 
Na. Jina la Halmashauri 

1.  H/W Mbeya 
2.  H/W Kyela  
3.  H/W Rungwe  
4.  H/W Njombe  
5.  H/Mji Njombe  
6.  H/Mji Mbinga 
7.  H/W Tunduru  
8.  H/M Songea  

Aidha, nilipitia vitabu vya kukusanya mapato katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa viwili. Hata hivyo, sikuweza kuthibitisha mapato yaliyokusanywa 
katika vitabu thelathini na nane (38) vya kukusanya mapato ambavyo 
stakabadhi zake zimefungwa kwa kiasi maalumu vyenye thamani ya Sh. 
21,750,000 kwa sababu sikupewa vitabu hivyo vya risiti. Hivyo, mapato 
yanayotokana na vitabu hivi vya risiti hayakuweza kuthibitishwa kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 8-10. 

Jedwali Na. 8-10: Orodha ya Halmashauri Zenye Vitabu vya Risiti 
Visivyorudi 
Na. Jina la Halmashauri Vitabu vya Risiti Kiasi (Sh.) 

1 H/W Uyui 31 11,250,000 
2 H/W Bumbuli 7 10,500,000 

  Jumla 38 21,750,000 

Ninazishauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI kuchukua hatua stahiki za kerekebisha 
mapungufu yaliobainishwa hapo juu ili kuhakikisha mfumo unatumika 
kwa ufanisi, na mapungufu ambayo nimeangazia hapo juu yanatatuliwa. 
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8.3.9 Utekelezaji wa miradi ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo isiyoanzishwa 
na jamii 

 
 Kifungu cha 12(1) cha Sheria ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo ya Mwaka 

2009 kinaeleza kuwa, orodha ya miradi ambayo fedha kutoka Mfuko wa 
Maendeleo ya Jimbo zinaweza kutolewa itaibuliwa na jamii ya wakazi 
kutoka katika eneo la Jimbo. Pia, Kifungu cha 10(4) kinataka kila kata kuleta 
orodha ya miradi ya kipaumbele itakayowasilishwa katika Kamati ya 
Maendeleo ya Jimbo. 

  
 Nilikagua utekelezaji wa miradi ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo katika 

Mamlaka 9 za Serikali za Mitaa na kubaini kuwa, miradi wenye thamani ya 
Sh. 219,755,150 ilitekelezwa kinyume na matakwa ya sheria na hakukuwa 
na ushahidi kwamba miradi iliyotekelezwa ilianzishwa na jamii za jimbo 
husika. Orodha ya halmashauri inaoneshwa katika Jedwali Na. 8-11.  

Jedwali Na. 8-11: Orodha ya Halmashauri Zilizotekeleza Miradi 
Isiyoanzishwa na Jamii 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Mji Korogwe     6,000,000  
2 H/W Kyela      -  
3 H/M Singida     26,575,000  
4 H/W Biharamulo    32,570,000  
5 H/W Butiama    50,499,000  
6 H/W Bumbuli    10,420,900  
7 H/W Karatu    45,629,000  
8 H/W Pangani    17,635,250  
9 H/W Longido    30,426,000  

  Jumla  219,755,150  

 Aidha, Kifungu cha 19(1) kinataka miradi yote iliyo chini ya Sheria hii kuwa 
ya kijamii ili kuhakikisha kuwa faida zinazotarajiwa zinapatikana kwa 
maslahi mapana ya wakazi wa eneo husika. Pia, Kifungu cha 19(3) kinataka 
fedha zinazotolewa chini ya Sheria hii zisitumike kwa lengo la kusaidia 
taasisi au shughuli za kisiasa na kidini. 

Hata hivyo, tathmini niliyofanya katika matumizi yaliyofanywa kupitia 
Mfuko wa Jimbo katika Mamlaka 6 za Serikali za Mitaa, nilibaini jumla ya 
Sh. 81,591,650 zilitumika kufadhili miradi ya taasisi za kisiasa na kidini, 
ambayo haikuwa na manufaa mapana ya jamii kinyume na matakwa ya 
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sheria. Orodha za Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizotekeleza miradi 
kinyume na Sheria zipo katika Jedwali Na. 8-12.  

Jedwali Na. 8-12: Orodha ya Halmashauri Zilizotumia Fedha za Mfuko wa 
Maendeleo ya Jimbo Kugharamia Taasisi za Kisiasa na Kidini 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Ludewa      2,335,000  
2.  H/W Tunduru       9,209,000  
3.  H/W Songwe      4,710,000  
4.  H/Msp Songea       38,000,000  
5.  H/W Karagwe      6,902,400  
6.  H/W Pangani      20,435,250  

  Jumla   81,591,650  

Ninazishauri Kamati za Maendeleo ya Mfuko wa Jimbo kuzingatia 
masharti ya Sheria ya Mfuko na kuidhinisha na kuhamishia fedha kwenye 
miradi inayoanzishwa na wanajamii. 
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SURA YA 9 

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MIKATABA 

 

9.0 Utangulizi 

Mamlaka za Serikali za Mitaa hutumia rasilimali-fedha kutoka serikali kuu na 
kutoka katika makusanyo ya vyanzo vya ndani kununua bidhaa na huduma 
mbalimbali. Ununuzi wa kandarasi, bidhaa na huduma katika sekta ya umma 
ikijumuisha Mamlaka za Serikali za Mitaa huchukua kiwango kikubwa cha 
matumizi ya serikali hivyo inahitaji umakini katika kuangazia jinsi matumizi 
haya yanavyofanyika na kusimamiwa. 

Sheria ya Manunuzi ya Umma inamtaka ofisa masuuli, kwa mujibu wa Sheria 
ya Fedha ya Serikali za Mitaa, kuhakikisha manunuzi ya bidhaa na huduma 
unafuata taratibu zilizowekwa katika sheria au kanuni zake. 

Hivyo, Kifungu cha 48(3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 
kinanihitaji nieleze katika ripoti yangu ya kila mwaka endapo Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zilikidhi vigezo na masharti ya sheria na kanuni zake wakati 
wa kufanya manunuzi. 

9.1 Malipo Yasiyostahiki ya Sh. 563,638,450 Wakati wa Mchakato wa 
Manunuzi  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 10 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 
2008, nina jukumu la kuhakikisha kuwa matumizi yote ya fedha za umma 
yameidhinishwa ipasavyo na kutumika kwa madhumuni ambayo yamelengwa 
na kwa kuzingatia sheria, maelekezo, na miongozo mbalimbali. 

Wakati wa utekelezaji wa jukumu hilo la kikatiba, niliweza kuokoa pesa za 
umma jumla ya Sh. 563,638,450 zisipotee au kutumika vibaya na wazabuni 
na maofisa wa serikali wasio waaminifu. Muhtasari wa malipo yenye makosa 
na kiasi kilichookolewa umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 9-1. 
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Jedwali Na. 9-1: Fedha za Mmma Zilizookolewa kutoka Malipo 
Yasiyostahiki 
Na Jina la 

Halmashauri 
Muhtasari wa Malipo Yasiyostahiki Kiasi 

Kilichookole
wa 

1.  
H/W Chunya Makosa yaliyopelekekea kuongeza kiasi cha 

malipo katika hati za ukaguzi wa kazi za 
ujenzi tofauti na malipo halisi yaliyopasika 
kulipwa 

326,843,491 

2.  
H/M 
Morogoro 

Malipo ya awali (advance payments) 
ambayo hayakurejeshwa baada ya 
kuvunjwa kwa mkataba  

44,114,375 

3.  
H/M 
Sumbawanga  

Malipo kwa mkandarasi yanayozidi viwango 
vilivyotajwa katika mkataba 

36,697,000 

4.  
H/M 
Sumbawanga 

Malipo yasiyostahiki kwa ajili ya gharama ya 
bima ya mradi  

36,242,873 

5.  
H/M 
Shinyanga 

Kutorejeshwa kwa mwajiri gharama ya 
ziada zilizotokana na kuvunjika kwa 
mkataba  

33,940,774 

6.  
H/M 
Sumbawanga  

Malipo kwa mkandarasi mshauri bila ya 
kuwepo kwa dhamana ya benki kama 
mkataba unavyosema  

32,080,000 

7.  
H/M 
Kinondoni  

Malipo ya awali (advance payment) zaidi ya 
kiasi kilichotajwa na mkataba  

31,620,171 

8.  
H/M Tabora  Makosa yaliyopelekekea kuongeza kiasi cha 

malipo katika hati za ukaguzi wa kazi za 
ujenzi tofauti na malipo halisi yaliyopasika 
kulipwa 

12,594,977 

9.  
H/W 
Kakonko 

Makosa yaliyopelekekea kuongeza kiasi cha 
malipo katika hati za ukaguzi wa kazi za 
ujenzi tofauti na malipo halisi yaliyopasika 
kulipwa 

9,504,789 

  Jumla 563,638,450 

Maelezo ya mapendekezo ya ukaguzi na hatua zilizochukuliwa na 
menejimenti husika kurekebisha dosari zilizobainika ili kurejesha malipo 
yasiyostahiki zimefafanuliwa hapa chini. 
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 Makosa yenye Thamani ya Sh. 326,843,4910 Katika Vyeti vya Malipo 
vya Muda Vilivyoidhinishwa  

Katika mapitio ya mkataba Na. LGA/075/W/BLD/2016-2017/01 
ulioingiwa mwaka wa fedha 2016/17 kati ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya na JV Sapa Construction Co. Ltd. ikishirikiana na Inter Frempa 
Co. Ltd. kwa ajili ya ujenzi wa ofisi za halmashauri awamu ya kwanza 
wenye thamani ya Sh. 2,191,731,764, nilibaini makosa katika malipo 
yaliyoidhinishwa katika hati namba 3 hadi 5 za ukaguzi wa kazi 
zilizofanyika na kuidhinishwa kulipwa ambapo kuna na ziada ya Sh. 
326,843,491 ambazo hazikusitahiki kulipwa. 

Nilishauri menejimenti ya halmashauri kurekebisha dosari katika 
hati za ukaguzi wa kazi zilizofanyika ili kuondoa malipo yasiyostahiki 
kwa Mkandarasi. Menejimenti ilikiri mapungufu haya na kuahidi 
kuyarekebisha na kunihakikishia kuwa makosa yaliyobainika 
yatarekebishwa kuepuka malipo zaidi ya kiwango kinachotakiwa 
kulipwa. 

 Fedha Sh. 44,114,375 za Malipo ya Awali Kutorejeshwa Baada ya 
Mkataba Kuvunjika  

Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro iliingia mkataba Na. 
LGA/079/2018-2019/HQ/W/08 na Mkandarasi M/S Fast Construction Co 
Ltd. kwa ajili ya ujenzi wa stendi ya mabasi ya Kaloleni uliosainiwa 
tarehe 18/10/2019 na kazi za ujenzi zilitarajiwa kukamilika ndani ya 
miezi minne. 

Hata hivyo, mkandarasi alishindwa kutekeleza kazi za ujenzi kulingana 
na makubaliano na hivyo kupelekea kuvunjika kwa mkataba tarehe 19 
Februari 2020 mkandarasi akiwa tayari ameshalipwa malipo ya awali ya 
jumla ya Sh. 108,714,375. Hadi ukaguzi unafanyika, kiasi cha Sh. 
44,114,375 kilikuwa bado hakijarejeshwa. 

Kufuatia pendekezo langu juu ya suala hili, menejimenti iliandika 
barua yenye kumbukumbu. Na. T20/MMC-145/Vol./191 ya tarehe 
14/06/2020 na barua yenye kumbukumbu. Na.T20/MMC-
145/Vol./190 ya tarehe 14/06/2020 kwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
M/S Fast Construction Co Ltd. na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya 
Biashara ya China kurejesha kiasi cha Sh. 44,114,375. 
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 Malipo ya Sh. 36,697,000 Kwa Bei ya Wakandarasi Zaidi ya Viwango 
Vilivyowekwa Katika Mkataba  

Mapitio ya cheti cha malipo namba saba yalibainisha kuwa, 
menejimenti ya Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga iliidhinisha 
malipo ya Sh. 872,404,145 kwa mkandarasi. Hata hivyo, vifaa vya 
uwekaji wa madirisha ya chuma na ujenzi wa tenki la kutibu maji 
viliidhinishwa kwa bei kubwa kuliko iliyotajwa katika mkataba na 
kupelekea ziada ya malipo kiasi cha Sh. 12,135,000 kinyume na Kifungu 
cha 39.2 cha masharti ya jumla ya Mkataba Na. 
LGA/098/HQ/2018/19/W/10. 

Pia, kupitia uhakiki wa cheti cha malipo na.1 cha mkataba huo ilibainika 
kuwa, menejimenti iliidhinisha ununuzi wa vifaa vya mawasiliano kwa 
thamani ya Sh. 24,562,000, ingawa vifaa vilivyotajwa havikuthibitishwa 
kununuliwa na mkandarasi. 

Menejimenti imeanza kuchukua hatua za kurekebisha dosari hiyo na 
tayari imemwagiza M/S Cons Africa Limited kwa barua yenye 
kumbukumbu Na. SMC / C. 100/220/01/87 ya tarehe 03/12/2020 
kukatwa kiasi cha Sh. 24,562,000 kutoka cheti cha malipo 
yatakayofuata kulingana na kifungu cha 45.6 cha masharti ya jumla 
ya mkataba. 

 Malipo ya Sh. 36,242,873 ya Gharama ya Bima Isiyostahiki  

Mapitio ya jalada la mkataba Na. LGA/098/HQ/2018/19/W/10 ya ujenzi 
wa kituo cha mabasi cha kisasa cha Katumba Azimio katika Manispaa ya 
Sumbawanga ilibainisha kuwa, halmashauri ilijumuisha gharama ya 
bima ya Sh. 36,242,873 kwenye nukuu za gharama za mkataba (BOQ). 
Gharama hizo za bima zililipwa katika cheti namba moja kiasi cha Sh. 
3,077,627; Cheti namba nne cha malipo kiasi cha Sh. 29,719,156; na 
cheti namba tano cha malipo kiasi cha Sh. 3,446,091 kinyume na 
masharti ya mkataba. 

Menejimenti ilinihakikishia kuwa itarekebisha dosari za malipo 
yasiyostahiki. Pia, kama sehemu ya hatua za kurekebisha, 
mkandarasi mshauri M/S Cons Africa Limited ameagizwa kupitia 
barua yenye kumbukumbu Na. SMC/C. 100/220/01/88 ya tarehe 
04/12/2020 kutojumuisha kiasi kilicholipwa zaidi katika cheti cha 
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malipo kitakachofuata kulingana na kifungu cha 45.6 cha masharti 
ya jumla ya mkataba. 

 Kutorejeshwa kwa Sh. 33,940,774 Ambazo ni Gharama za Mwajiri 
Zitokanazo na Mkataba Kuvunjika  

Kifungu cha 68 cha masharti ya jumla ya mkataba kinaeleza kuwa, ikiwa 
mkataba utasitishwa kwa sababu ya mkandarasi kukiuka kwa kiwango 
kukubwa vipengele vya mkataba, meneja wa mradi atoe cheti cha 
thamani ya kazi iliyofanywa na vifaa vilivyonunuliwa baada ya 
kupunguza malipo ya awali yaliyokwisharejeshwa kufikia siku ya utoaji 
wa cheti hicho na asilimia itakayotumika kukokotoa thamani ya kazi 
ambazo hazijakamilika. Pia, Kifungu cha 27 cha Masharti Maalumu ya 
Mkataba kinataka asilimia itakayotumika kukokotoa kazi ambayo 
haijakamilika inayowakilisha gharama ya mwajiri ya kukamilisha kazi 
iwe asilimia 20. 

Ukaguzi wa usimamizi wa mikataba ulibaini kuwa, halmashauri ilivunja 
mikataba hiyo miwili kwa sababu ya ukiukaji mkubwa wa vipengele vya 
mikataba uliofanywa na wakandarasi lakini makato ya gharama ya ziada 
ya mwajiri kumaliza kazi ambazo hazikutekelezwa wakati mkataba 
unavunjwa kiasi cha Sh. 33,940,774 hayakufanyika kutoka malipo ya 
mkandarasi kinyume na mahitaji ya mkataba kama ilivyoainishwa hapo 
awali. Maelezo ya mikataba iliyovunjwa yameoneshwa katika Jedwali 
Na. 9-2. 

Jedwali Na. 9-2: Mikataba Iliyovunjwa 

Namba ya Mkataba 
Kiasi cha 
Mkataba 

(Sh.) 

Thamani ya Kazi 
iliyofanyika 

(Sh.) 

Gharama za 
ziada Mwajiri 

ambazo 
hazikukatwa 

(Sh.) 
LGA/112/2019-
2020/ULGSP/W/05 

166,583,000 121,433,000 24,286,600 

LGA/112/2019-
2020/ULGSP/W/04 
Lot 2 

142,800,000 48,270,870 9,654,174 

Jumla 309,383,000 169,703,870 33,940,774 

Nilijulishwa na menejimenti kuwa, makato ya gharama za ziada za 
mwajiri kwa ajili ya kukamilisha kazi ambayo haikutekelezwa kiasi 
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cha Sh. 33,940,774 yatakatwa wakati wa kutoa cheti cha uvunjaji 
wa mkataba. 

 Malipo ya Sh. 32,080,000 ya Mkandarasi Mshauri Pasipo Dhamana 
Halali ya Benki  

Katika Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga, Mkandarasi Mshauri 
Cons Africa Ltd. alilipwa kiasi cha Sh. 105,900,000 kama jumla ya 
thamani ya mkataba ikijumuisha kiasi cha Sh. 21,180,000 (sawa na 
asilimia 20 ya mkataba) ambayo kwa mujibu wa masharti maalumu ya 
Mkataba Na. LGA/098/HQ/2019/2020/C/01, fedha hizo zingelipwa 
endapo angewasilisha dhamana halali ya benki ambayo hata hivyo 
haikuwasilishwa. 

Pia, nilibaini kutofuatwa kwa masharti maalumu ya Mkataba Na. 
LGA/098/HQ/2019/2020/C/01 hivyo kusababisha madai na malipo 
yasiyostahiki ya kiasi cha Sh. 10,590,000 (sawa na asilimia 10 ya 
mkataba) kinyume na masharti ya mkataba. 

Menejimenti iliahidi kuhakikisha inazingatia kanuni, sheria na 
masharti ya mikataba kama ilivyopendekezwa. Pia, mkandarasi 
mshauri atapewa hati ya kumtaka kurejesha malipo hayo 
yasiyostahiki kwa kuyakata katika vyeti vya malipo vitakavyofuata. 

 Malipo ya Awali Sh. 31,620,171 Yaliyolipwa Zaidi ya Kiwango  

Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni ilitoa malipo ya awali kwa 
mkandarasi JWTZ Kikosi cha 361 kwa kiwango cha asilimia 22 ya jumla 
ya mkataba wa Sh. 421,171,590 badala ya kiwango cha asilimia 15 
kilichoainishwa katika Kifungu Na. 23.1 cha masharti ya jumla ya 
mkataba Namba LGA/017/2019-20/HQ/W/58 na kusababisha malipo ya 
ziada kiasi cha Sh. 31,620,171. 

Menejimenti ilikubaliana na pendekezo langu la kurudisha malipo 
yaliyolipwa zaidi katika malipo ya cheti cha madai ya ujenzi 
yatakayofuata na kuimarisha udhibiti ili kuzuia kujirudia kwa dosari 
hiyo. 

 Kiasi Sh. 12,594,977 Kilichookolewa Kutokana na Makosa 
Yaliyogunduliwa Katika Vyeti vya Malipo Vilivyoidhinishwa  



 

 
93 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ilisaini mkataba Na. 
LGA/124/2018/2019/W/01 na M/s Chongqing International 
Construction Corporation (CICO) wenye jumla ya Sh. 6,668,527,455 wa 
kuboresha barabara za urefu wa kilometa 6.02 kwa kiwango cha lami 
ikiwa pamoja na Barabara za Kuya, Majengo, Nyerere, Transfoma na 
Heri. Mapitio ya malipo yaliyoidhinishwa katika cheti namba 1 cha 
malipo ilibainika kuwa malipo ya Sh. 9,600,000 yakifuatiwa na malipo 
ya Sh. 2,994,977 yalilipwa kimakosa kwa mkandarasi M/S Advanced 
Engineering. 

Menejimenti ilinihakikishia kuwa Mkandarasi Mshauri M/S Advanced 
Engineering hajawasilisha cheti cha kuhitimisha kazi. Hivyo, Sh. 
2,994,977 zitakatwa atakapowasilisha cheti cha madai yake ya 
mwisho. Pia, Mkandarasi M/s Chongqing International Construction 
Corporation (CICO) hajalipwa fedha za zuio; hivyo, kiasi cha Sh. 
9,600,000 kitatolewa pindi atakapoomba kurejeshewa fedha zake za 
zuio. 

 Makosa Katika Cheti cha Malipo ya Ujenzi Kupelekea Ongezeko la Sh. 
9,504,789 

Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko ilisaini mkataba na Kampuni ya M/S 
Sugwa Contractors Enterprises iliyokuwa ikishirikiana na JV M/S 
Chiganda Constructions wenye namba. LGA/139/HQ/2018/2019/W/01 
kwa ajili ya ujenzi wa stendi ya kisasa ya mabasi kwa gharama ya Sh. 
2,146,996,676. Baada ya kupitia upya cheti namba 1 cha malipo ya 
ujenzi, nilibaini ziada ya Sh. 9,504,789 ambazo hazikutakiwa kulipwa. 

Menejimenti ilikiri dosari hiyo na kuahidi kukata malipo hayo ya 
ziada katika hati za madai za mkandarasi huyo zitakazofuata. 

9.2 Hasara Zilizobainika Wakati wa Manunuzi Na Usimamizi wa Mikataba 
 

9.2.1 Hasara ya Sh. 186,316,650 Kutokana na Udanganyifu wa Nukuu za 
Gharama Katika Nyongeza ya Mkataba  

Kifungu cha 42.2 cha masharti ya jumla ya mkataba kinasema kwamba 
"Ikiwa maelezo ya kazi ya nyongeza ya mkataba yatafanana na maelezo ya 
kazi katika mkataba mama, na ikiwa, kwa maoni ya meneja wa mradi, idadi 
ya kazi haiko juu ya kikomo kilichotajwa au wakati wa utekelezaji wake 
hausababishi gharama kubadilika, kiwango cha gharama katika mkataba 
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mama kitatumika kukokotoa bei ya kazi za nyongeza. Endapo kutakuwa na 
mabadiliko ya gharama, au ikiwa wakati wa utekelezaji wake utasababisha 
gharama kubadilika, nukuu ya mkandarasi itakuwa katika mfumo wa 
viwango vipya vya bei za kazi za nyongeza”. 

Nilitilia shaka ongezeko la gharama lisilo la kawaida katika kazi ya nyongeza 
ya mkataba Na. LGA/098/HQ/2018/19/W/10 ya ujenzi wa Stendi ya Kisasa 
ya Mabasi ya Katumba Azimio kiasi cha Sh. 186,316,650 ambalo 
liliidhinishwa na bodi ya zabuni mnamo tarehe 27 Novemba 2019.  

Mkataba ulianza tarehe 24 Aprili 2019 na ilikuwa imepita miezi saba hadi 
tarehe ya kuidhinishwa nyongeza hiyo, ambapo kwa muda huo kupita ni 
jambo ambalo lingeweza kuathiri gharama za nyongeza ya kazi. Hata hivyo, 
ulinganifu wa bei katika mkataba wa awali na zile zilizo kwenye kazi ya 
nyongeza zilionesha ongezeko kubwa la bei hadi kufikia asilimia 2,567. 

Uchambuzi kulingana na kiwango cha wastani cha mfumuko wa bei 
uliotolewa na Benki Kuu ya Tanzania katika kipindi hicho ulionesha kwamba 
bei haiwezi kupanda maradufu katika kazi za nyongeza ikilinganishwa na bei 
halisi ya mkataba ndani ya kipindi cha miezi 7 na hivyo kuonesha 
udanganyifu wa wazi uliolenga kusababisha hasara. Pia, menejimenti 
haikutunza kumbukumbu zozote zilizotumika kujiridhisha na bei hizo kubwa 
kupindukia kabla ya kuweka saini kati yake na mkandarasi. 

Nininapendekeza hatua zichukuliwe dhidi ya mwenendo wa wajumbe wa 
bodi ya zabuni na maofisa wa serikali ambao walihusika katika ulaghai 
uliolenga kusababisha hasara ya fedha za umma kulingana na Kifungu cha 
104(1e) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011. 

9.2.2 Hasara ya Sh. 7,533,700 Kutokana na Udanganyifu wa Bei Zilizonukuliwa  

Mnamo tarehe 18/03/2020, Halmashauri ya Wilaya ya Masasi ilinunua vifaa 
vya ujenzi kwa miradi inayoendelea kama ilivyoorodheshwa katika Jedwali 
Na. 9-3 kwa gharama ya Sh. 18,481,300 kutoka Kamaka Co. Ltd. Hata hivyo, 
kwa wastani wa wiki moja baada ya ununuzi wa vifaa hivyo, menejimenti 
ilinunua vifaa kama hivyo kutoka Kansai Plascon (T) Ltd. kwa gharama ya 
Sh. 26,015,000 bila hata kufanya nukuu za ushindani wa bei. Matokeo yake, 
halmashauri ilipata hasara ya Sh. 7,533,700.  



 

 
95 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Jedwali Na. 9-3: Hasara Kutokana na Udanganyifu wa Bei Zilizonukuliwa 
Bidhaa Kiasi  Kansai 

Plascon (T) 
Ltd. (Sh.) 

Kamaka Co. 
Ltd. (Sh.) 

Hasara(Sh.) 

1. Vinyl Silk Cream 56  9,240,000   6,787,200   2,452,800  
2. Vinyl Silk Cream 18  2,970,000   2,181,600   788,400  
3. Weather Guard 
Cream 

48  6,960,000   4,800,000   2,160,000  

4. Weather Guard 
Summer Blue 

21  3,045,000   2,100,000   945,000  

5. Hi Cover White 95  3,800,000   2,612,500   1,187,500  
Jumla   26,015,000 18,481,300 7,533,700 

Menejimenti ilikubali udhaifu uliobainika wakati wa ukaguzi na kuahidi 
kuimarisha udhibiti wa ndani juu ya manunuzi ya vifaa vya ujenzi na vitu 
vingine ili kuepusha upotevu zaidi wa pesa za umma ama kwa uzembe au 
udanganyifu. 

Ninarudia wito wangu kwamba hatua kali zichukuliwe dhidi ya 
mwenendo mbaya wa wajumbe wa bodi ya zabuni na watumishi wa 
umma ambao walihusika kwa njia moja au nyingine katika hasara hii kwa 
kuzingatia Sehemu ya 104(1e) ya Sheri ya Manunuzi ya Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2011. 

9.3 Muhtasari wa Mwenendo wa Dosari za Manunuzi Zilizobainika 

Mwenendo wa dosari zilizobainika katika manunuzi unakusudia kutoa 
ufahamu wa dosari hizo ikilinganishwa na miaka iliyopita kwa kutumia 
takwimu za kila kasoro ya manunuzi iliyooneshwa katika ripoti zangu ili 
kubaini iwapo mwenendo katika kujirudia kwa kasoro hizo umeongezeka, 
umepungua, au kubaki palepale. Uchambuzi huo umejikita katika 
halmashauri zote 185 pamoja na kiwango cha fedha kinachohusika katika 
kipindi cha miaka minne mfululizo. 

Ilibainika kuwa uchambuzi wa mwenendo wa kasoro za manunuzi 
uliowasilishwa katika sura hii unaonesha matokeo chanya katika kupungua 
kwa kasoro kwa mwaka huu wa fedha ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
Hata hivyo, ni muhimu kuzingatia kuwa matokeo ya tathmini hii huenda pia 
yakaathiriwa na kupungua kwa fedha za manunuzi kutokana na kupungua 
kwa ufadhili wa miradi kutoka serikali kuu wakati wa mwaka wa fedha 
2019/20 ikilinganishwa mwaka wa fedha 2018/19. 
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Hivyo, hatua madhubuti za kushughulikia dosari zilizobainika ziendelee 
kuimarishwa bila kujali mwenendo mzuri ulioonekana katika kipindi cha 
ukaguzi. 

9.3.1 Mwenendo wa Manunuzi Usio wa Ushindani 

Katika Jedwali Na. 9-4 inaweza kubainishwa kwa ujumla kuwa kuna 
uboreshaji wa kufuata manunuzi ya ushindani kwani idadi ya halmashauri 
zilizohusika na manunuzi bila ushindani zilipungua kwa asilimia 26 kutoka 
halmashauri 74 mwaka 2018/19 hadi halmashauri 57 mwaka 2019/20 na 
kiwango cha fedha pia kimepungua kwa Sh. 23,317,813,694 sawa na asilimia 
72. 

Jedwali Na. 9-4: Mwenendo wa Manunuzi Usio wa Shindani 
Mwaka wa Fedha Idadi ya Halmashauri Kiasi (Sh.) 

2019/20 57 9,143,192,259 
2018/19 74 32,461,005,953  
2017/18 48 3,936,238,236 
2016/17 32 1,413,388,622 

Mchoro Na.9-1 hapa chini kinaonesha mwenendo kwa kipindi cha miaka 
minne kwa halmashauri zilizobainika kuwa na manunuzi bila zabuni ya 
ushindani. 

Mchoro Na. 9-1: Mwenendo wa Ununuzi Usio Shindanishi 
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9.3.2 Mwenendo wa Manunuzi Yaliyofanywa Bila Idhini ya Bodi za Zabuni 

Taarifa iliyooneshwa katika Jedwali Na. 9-5 inaonesha kuwa kuna 
maboresho kwa kuwa manunuzi ambayo hayakuidhinishwa na bodi za zabuni 
za halmashauri husika yalipungua kwa Sh. 2,271,218,690 kutoka Sh. 
9,234,451,830 zilizobainika katika mwaka wa fedha 2018/19 hadi Sh. 
6,963,233,140 katika mwaka wa fedha 2019/20 sawa na asilimia 25. Pia, 
kuna upungufu mkubwa katika idadi ya halmashauri zinazohusika na 
manunuzi bila kupata idhini ya bodi ya zabuni. 

Jedwali Na. 9-5: Mwenendo wa Manunuzi Yaliyofanywa Bila Idhini ya Bodi 
za Zabuni 
Mwaka wa Fedha Idadi ya Halmashauri Kiasi (Sh.) 

2019/20 39 6,963,233,140  
2018/19 47 9,234,451,830 
2017/18 32 9,047,221,353 
2016/17 25 2,703,509,121  

Mchoro Na. 9-2 hapa chini inaonesha mwenendo kwa kipindi cha miaka 
minne kwa halmashauri zilizobainika kuwa na manunuzi bila idhini ya bodi 
za zabuni. 

Mchoro Na. 9-2: Mwenendo wa Ununuzi Bila Idhini ya Bodi ya Zabuni 

 

9.3.3 Mwenendo wa Manunuzi Bila Mikataba ya Makubaliano Kutoka Mamlaka 
ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 

Jedwali Na. 9-6 linaonesha kuwa mwenendo wa bidhaa na huduma 
zilizonunuliwa na halmashauri kutoka kwa wasambazaji bila mikataba ya 
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makubaliano kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 
imeongezeka kutoka Sh. 4,353,203,757 hadi Sh. 5,130,195,752 na 
halmashauri zilizohusika ziliongezeka kutoka halmashauri 34 zilizoripotiwa 
mwaka 2018/19 hadi kufikia halmashauri 39 zilizoripotiwa mwaka 2019/20. 

Jedwali Na. 9-6: Mwenendo wa Manunuzi Bila ya Mikataba ya 
Makubaliano Kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 
Mwaka wa Fedha Idadi ya Halmashauri Kiasi (Sh.) 

2019/20 39 5,130,195,752 
2018/19 34 4,353,203,757 
2017/18 18 923,836,408 
2016/17 27 936,775,623  

Mchoro Na. 9-3 hapa chini kinaonesha mwenendo kwa kipindi cha miaka 
minne kwa halmashauri zilizobainika kuwa na manunuzi bila ya mikataba ya 
makubaliano kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma. 

Mchoro Na. 9-3: Mwenendo wa Ununuzi bila Mkataba Kutoka GPSA 

 

 
9.3.4 Mwenendo wa Bidhaa Zilizopokelewa Bila Kukaguliwa au Kupimwa 

Taarifa iliyofafanuliwa katika Jedwali Na. 9-7 inaonesha kuwa kuna 
uboreshaji kwani manunuzi au bidhaa ambazo zilikubaliwa bila kukaguliwa 
au kupimwa yalipungua kwa Sh. 1,904,409,219 kutoka Sh. 5,007,530,026 
zilizoonekana katika mwaka wa fedha 2018/19 hadi Sh. 3,103,120,807 
zilizoainishwa katika mwaka wa fedha 2019/20 sawa na asilimia 38. Hata 
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hivyo, kuna ongezeko la halmashauri 1 katika manunuzi bila kukaguliwa au 
kupimwa kutoka halmashauri 43 hadi 44 kwa mwaka huu. 

Jedwali Na. 9-7: Mwenendo wa Bidhaa au Huduma Zilizopokelewa Bila 
Kukaguliwa au Kupimwa 
Mwaka wa Fedha Idadi ya Halmashauri Kiasi (Sh.) 

2019/20 44 3,103,120,807 
2018/19 43 5,007,530,026 
2017/18 31 1,412,005,295 
2016/17 25 644,312,449 

Mchoro Na. 9-4 hapa chini kinaonesha mwenendo kwa kipindi cha miaka 
minne kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizobainika kuwa na manunuzi 
ambayo yalikubaliwa bila kukaguliwa au kupimwa. 

Mchoro Na. 9-4: Mwenendo wa Bidhaa Zilizopokelewa bila Kukaguliwa au 
Kupimwa 

 

 
9.3.5 Mwenendo wa Manunuzi Yaliofanywa Nje ya Mpango wa Manunuzi wa 

Mwaka 

Jedwali Na. 9-8 linaonesha kuwa manunuzi yaliyofanywa nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka yalipungua kutoka Sh. 25,928,485,461 hadi Sh. 
5,012,044,504 na halmashauri zilizohusika zilipungua kutoka 38 
zilizoripotiwa mwaka 2018/19 hadi 17 za zilizoripotiwa mwaka 2019/20.  
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Jedwali Na. 9-8: Mwenendo wa Manunuzi Yaliofanywa Nje ya Mpango wa 
Manunuzi wa Mwaka 

Mwaka wa Fedha Idadi ya Halmashauri Kiasi (Sh.) 
2019/20 17 5,012,044,504 
2018/19 38 25,928,485,461 
2017/18 14 28,540,519,010 
2016/17 21 2,384,412,108 

Mchoro Na. 9-5 hapa chini unaelezea mwenendo kwa kipindi cha miaka 
minne kwa halmashauri zilizobainika kuwa na manunuzi nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka. 

Mchoro Na. 9-5: Mwenendo wa Ununuzi Uliofanywa nje ya Mpango wa 
Ununuzi wa Mwaka 

 

 
9.4 Dosari Zilizojitokeza Zaidi Katika Usimamizi wa Manunuzi Katika Mwaka 

Huu 

Sehemu hii inaangazia tathmini na mambo ya kuzingatia kuhusu ukiukaji 
katika usimamizi wa manunuzi ya umma ambao ulijitokeza katika 
halmashauri nyingi. Lengo la tathmini hii ni kutoa mwelekeo kwa wadau 
wote na vyombo vingine vya udhibiti kuelekeza juhudi zao pamoja na 
rasilimali zingine katika kutatua dosari hizi ambazo kwa maoni yangu zinatia 
shaka.  
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9.4.1 Dosari Zilizojitokeza Zaidi Katika Manunuzi ya Mwaka Huu  

Inadhihirika katika muhtasari wa dosari za manunuzi zilizoorodheshwa 
katika Jedwali Na. 9-9 kwamba, manunuzi yasiyo na ushindani ndio kasoro 
inayoongoza ambapo manunuzi yenye thamani ya Sh. 9,143,192,259 katika 
halmashauri 57 yalifanyika bila ya ushindani wa bei. 

Dosari zote zilizoorodheshwa zimejadiliwa katika aya zinazofuata pamoja 
hatua za marekebisho zilizochukuliwa na Serikali. 

Jedwali Na. 9-9: Dosari Zilizojitokeza Zaidi Katika Manunuzi ya Mwaka 
Huu 
Na. Dosari Zilizobainika Idadi ya 

H/Shauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  Manunuzi yasiyo na ushindani 57 9,143,192,259 

2.  Vifaa vilivyonunuliwa na kupokelewa bila 
kukaguliwa au kupimwa 

44 3,103,120,807 

3.  Manunuzi na tuzo za zabuni bila idhini ya 
bodi za zabuni  

39 6,948,439,587 

4.  
Manunuzi kutoka kwa wasambazaji bila 
mikataba ya makubaliano kutoka Mamlaka ya 
Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 

39     
5,130,195,752 

5.  Manunuzi yaliyofanywa kupitia pesa taslimu 24 752,071,479 

6.  Malipo ya bidhaa, kazi au huduma ambazo 
hazikupokelewa 

24 1,561,310,401 

7.  Manunuzi ya bidhaa na huduma bila 
mkataba mdogo 

17 676,005,295 

8.  
Manunuzi yaliyofanyika nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka ulioidhinishwa na 
halmashauri 

17 5,012,044,504 

9.  Kutowasilisha ripoti za kila mwaka za 
utekelezaji wa ununuzi kwa PPRA 

17 1,828,187,880 

10.  Kutotumika kwa Mfumo wa Kitaifa wa 
Manunuzi ya Kimtandao (TANePS) 

15 N/A 

11.  Kununuliwa kwa vifaa zaidi ya mahitaji ya 
halmashauri 

11 586,458,238 

12.  Matengenezo ya magari ambayo 
hayajapitishwa TEMESA 

10 153,057,506 

13.  Nyaraka za manunuzi zinazokosekana kwa 
ajili ya ukaguzi 

9 3,662,901,212 
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9.5 Halmashauri Zilizobainika Kuwa na Dosari Nyingi Wakati wa Manunuzi 

Kati ya dosari za manunuzi 429 zilizobainika katika halmashauri zote 185, 
kasoro 153 sawa na asilimia 36 zilibainika katika halmashauri 24. Makosa 
mengi yaliyoonekana yalikuwa yanajirudiarudia katika halmashauri nyingi. 
Hata hivyo, halmashauri ambazo zilionesha dosari nyingi zaidi katika 
manunuzi zingefuatiliwa kwa karibu kwani zinaweza kuwa mwanya wa 
upotevu wa pesa za umma kupitia manunuzi. Orodha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ambazo zilionekana kuwa na dosari nyingi wakati wa manunuzi 
zinaoneshwa katika Jedwali Na. 9-10. 

Jedwali Na. 9-10: Halmashauri Zilizobainika Kuwa na Dosari Nyingi 
Wakati wa Manunuzi 
Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Dosari za 

Manunuzi 
1.  H/M Kinondoni 9 
2.  H/W Nkasi 9 
3.  H/M Sumbawanga 9 
4.  H/M Songea 9 
5.  H/W Ushetu 9 
6.  H/W Iringa 8 
7.  H/W Itigi 8 
8.  H/W Uyui 7 
9.  H/W Kakonko 6 
10.  H/W Tarime 6 
11.  H/W Buchosa 6 
12.  H/W Mbinga 6 
13.  H/W Lushoto 6 
14.  H/Jiji Arusha 5 
15.  H/W Karatu 5 
16.  H/W Mafia 5 
17.  H/W Mkuranga 5 
18.  H/W Moshi 5 
19.  H/W Mbeya 5 
20.  H/W Sengerema 5 
21.  H/W Namtumbo 5 
22.  H/W Tunduru 5 
23.  H/W Momba 5 
24.  H/W Kaliua 5 
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9.5.1 Manunuzi ya Thamani ya Sh. 9,143,192,259 Bila Ushindani  

Mapitio ya kumbukumbu za manunuzi kwa mwaka 2019/20 yalibaini kuwa 
jumla ya Sh. 9,143,192,259 zililipwa na halmashauri 57 kwa ajili ya 
manunuzi ya kazi za ujenzi, bidhaa, na huduma bila kuzingatia mchakato 
wa zabuni na ushindani. 

Ninasisitiza uzingatiaji wa Kanuni za 163 & 164 za Manunuzi wa Umma za 
Mwaka 2013 na marekebisho yake ya mwaka 2016 ili kuhakikisha kuwa 
manunuzi yanafanyika kwa ushindani ili bei zinalizolipwa zioneshe thamani 
ya fedha zilizotengwa. 

Orodha ya halmashauri ambazo zilinunua bidhaa na huduma bila ushindani 
na kiwango cha fedha kilichohusika zinaoneshwa kwenye Kiambatisho Na. 
9-1. 

Ninasisitiza halmashauri zihakikishe kuwa manunuzi ya siku zijazo 
yafanyike kwa kuzingatia ushindani wa zabuni ili kuwepo uwazi na haki 
katika matumizi ya fedha za umma. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini manunuzi ya bidhaa mbalimbali katika 
halmashauri 44 zenye thamani ya Sh. 3,103,120,808 zilizopokelewa bila 
kukaguliwa au kupimwa na kamati za ukaguzi kinyume na Kanuni za 244 na 
245 za Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013. Orodha ya halmashauri 
ambazo zilipokea bidhaa bila kukaguliwa zinaoneshwa katika Kiambatisho 
Na. 9-2. 

Ninatoa wito kwa maofisa masuuli wa halmashauri husika kuteua kamati 
za ukaguzi wa bidhaa kabla hazijapokelewa kutoka kwa wauzaji ili 
kujiridhisha endapo bidhaa hizo zipo katika vipimo sahihi, ubora 
unaotakiwa na bei inayotakiwa. 

9.5.2 Manunuzi Kutoka kwa Wazabuni Bila Kuwa na Mikataba ya Makubaliano 
Kutoka kwa Wakala wa Ununuzi Serikalini Sh. 5,130,195,752 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini Halmashauri 39 ambazo zimenunua bidhaa na 
huduma kutoka kwa wazabuni ambao hawakuwa na mkataba wa 
makubaliano kutoka Wakala wa Manunuzi Serikalini zenye thamani ya Sh. 
5,130,195,752 kinyume na Kanuni ya 131(4)(b) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa mwaka 2016. Orodha ya 
halmashauri ambazo zilinunua bidhaa na huduma kutoka kwa wasambazaji 
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wasioidhinishwa na Wakala wa Manunuzi Serikalini inaoneshwa kwenye 
Kiambatisho Na. 9-3. 

Ninazisihi menejimenti za halmashauri husika kuhakikisha kuwa bidhaa 
na huduma zinazonunuliwa zifanyike kutoka kwa wazabuni ambao 
wamekidhi vigezo vilivyoainishwa katika sheria na kanuni za manunuzi. 

9.5.3 Manunuzi na Utoaji Tuzo za Zabuni Zenye Thamani ya Sh. 6,948,439,588 
Bila Idhini ya Bodi za Zabuni  

Kinyume na Kanuni ya 55(2), 163(4) na 1985(1) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za Mwaka 2013, niliona katika kipindi hiki cha ukaguzi kwamba 
halmashauri 39 zilinunua bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. 
6,948,439,588 bila idhini ya bodi ya zabuni. Orodha ya halmashauri na kiasi 
kinachohusika kinaoneshwa katika Kiambatisho Na. 9-4. 

Ninapendekeza kwa halmashauri husika kuhakikisha kuwa kabla ya 
manunuzi na utoaji wa zabuni zihakikishe zinapata idhini ya bodi za 
zabuni kama inavyotakiwa na sheria ya manunuzi wa umma na kanuni 
zake. 

9.5.4 Malipo ya Bidhaa, Kazi au Huduma Zenye Thamani ya Sh. 1,561,310,401 
Ambazo Hazikupokelewa  

Kanuni ya 242(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 na Agizo 
la 70 la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
inaitaka taasisi inayonunua kupata ripoti juu ya upokeaji wa bidhaa kadri ya 
matakwa ya mikataba kisha kuidhinisha malipo kwa mzabuni mara moja. 

Kinyume na Kanuni iliyotajwa hapo juu, nilibaini kuwa halmashauri 24 
zililipa Sh. 1,561,310,401 kwa manunuzi ya bidhaa, lakini bidhaa hizo 
hazikuwa zimepokelewa na halmashauri husika. Orodha ya halmashauri na 
thamani ya bidhaa ambazo hazikupokelewa zinaoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 9-11. 

Jedwali Na. 9-11: Orodha ya Halmashauri Zenye Malipo Kwa Bidhaa 
Ambazo Hazikupokelewa 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na

. 
Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Tarime 366,512,812    
2.  H/M Kinondoni 48,620,725 14.  H/W Nyasa 42,335,036 
3.  H/M Sumbawanga 24,562,000 15.  H/W Sengerema 106,219,293 
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Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na

. 
Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 

4.  H/W Chamwino 36,397,500 16.  H/W Karatu 40,313,638 
5.  H/Mji Kibaha 387,757,726 17.  H/Jiji Dodoma 9,875,000 
6.  H/W Itigi 10,776,760 18.  H/W Mkalama 46,256,000 
7.  H/W Nkasi 2,090,000 19.  H/W Iringa 12,738,214 
8.  H/W Mpwapwa 9,948,799 20.  H/Mji Nanyamba 109,462,960 
9.  H/M Bukoba 20,000,000 21.  H/W Kasulu 20,499,000 
10.  H/W Igunga 12,251,500 22.  H/W Hanang’ 68,777,094 
11.  H/W Uyui 14,851,766 23.  H/Mji Makambako 74,182,872 
12.  H/W Kakonko 42,421,456 24.  H/M Morogoro 46,055,250 
13.  H/W Mbogwe 8,405,000  Jumla 1,561,310,401 

Ninashauri halmashauri zinazohusika kuhakikisha kwamba bidhaa na 
huduma zinapokelewa na malipo yafanyike baada ya kuthibitisha usahihi 
wa viwango vya bidhaa kama ilivyoainishwa katika mkataba wa manunuzi 
ili kupunguza hatari ya upotevu wa fedha za umma kwa manunuzi hewa 
au yasiyoendana na mahitaji yaliyoainishwa. 

9.5.5 Manunuzi Yenye Thamani ya Sh. 752,071,479 Yaliyofanywa kwa Fedha 
Taslimu  

Kanuni ya 166 na Jedwali la Saba la Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 na marekebisho yake linaruhusu taasisi inayonunua kutumia pesa 
taslimu kufanya manunuzi madogomadogo ambapo ukomo ni hadi Sh. 
5,000,000. 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilibaini halmashauri 24 zilizokuwa 
zimetoa masurufu yenye jumla ya Sh. 752,071,479 kwa wafanyikazi 
mbalimbali kufanya manunuzi kwa fedha taslimu bila kuzingatia masharti 
yaliyowekwa na sheria husika. Orodha ya halmashauri na manunuzi 
yaliyofanywa kupitia fedha taslimu inaoneshwa katika Jedwali Na. 9-12. 

Jedwali Na. 9-12: Orodha ya Halmashauri Zenye Manunuzi Yaliyofanywa 
Kupitia Fedha Taslimu 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Momba 106,722,742    

2.  H/M Songea 66,070,060 14.  H/W Ludewa 22,265,000 

3.  H/W Mbeya 65,562,520 15.  H/W Monduli 18,338,500 

4.  H/M Kinondoni 56,000,000 16.  H/M Sumbawanga 17,940,000 

5.  H/W Tunduru 50,913,500 17.  H/W Tarime 17,200,000 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

6.  H/W Iringa 49,749,000 18.  H/W Chunya 16,416,000 

7.  H/W Ushetu 49,352,068 19.  H/W Kyela 12,263,000 

8.  H/Jiji Dodoma 32,097,135 20.  H/W Hai 12,262,350 

9.  H/Mji Handeni 29,821,649 21.  H/W Missenyi 10,750,000 

10.  H/Mji Mbulu 26,855,700 22.  H/W Moshi 9,600,000 

11.  H/Mji Tunduma 25,059,975 23.  H/W Rombo 5,478,500 

12.  H/M Mpanda 23,365,200 24.  H/W Longido 5,103,780 

13.  H/W Kilolo 22,884,800  Jumla  752,071,479 

Sishauri matumizi ya masurufu katika mchakato wa manunuzi kwa sababu 
kuna athari nyingi zinazohusika na manunuzi kwa pesa taslimu, mojawapo 
ikiwa ugumu katika kudhibiti matumizi ya fedha hizo. 

Ninatoa wito kwa halmashauri husika kuzingatia matakwa ya Kanuni ya 
166 na Jedwali la Saba la Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
wakati wa kuamua kufanya manunuzi kupitia masurufu. 

9.5.6 Manunuzi Yenye Thamani ya Sh. 676,005,295 ya Bidhaa na Huduma bila 
Kutumia Hati ya Kuagiza Vifaa (LPO) 

Agizo la 69 la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009 linataka bidhaa, huduma, na kazi zote zilizofanyika katika halmashauri 
kuthibitishwa kwa hati ya kuagiza vifaa (LPO), isipokuwa manunuzi madogo 
kwa pesa taslimu au huduma na malipo yanayojirudia. 

Kinyume na Agizo lililotajwa hapo juu, nilibaini kuwa halmashauri 17 
zilifanya manunuzi yenye thamani ya Sh. 676,005,295 kutoka kwa wazabuni 
mbalimbali bila kutumia LPO. Orodha ya halmashauri zenye manunuzi ya 
bidhaa na huduma bila kutumia LPO inaoneshwa kwenye Jedwali Na. 9-13. 

Jedwali Na. 9-13: Orodha ya Halmashauri Zenye Manunuzi ya Bidhaa na 
Huduma bila Kutumia LPO 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Namtumbo 149,789,392 10.  H/W Meru 22,350,000 
2.  H/W Momba 145,339,316 11.  H/Mji Handeni 21,845,719 
3.  H/W Mkalama 61,058,969 12.  H/W Mbeya 21,672,911 
4.  H/W Itigi 43,372,563 13.  H/W Kiteto 19,270,962 
5.  H/W Mbarali 36,874,265 14.  H/Mji Mbulu 12,941,750 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

6.  H/W Bagamoyo 33,920,892 15.  H/W Shinyanga 11,049,320 
7.  H/W Moshi 29,144,560 16.  H/W Iramba 9,571,784 
8.  H/W Uyui 27,514,000 17.  H/Mji Babati 5,027,392 
9.  H/W Kaliua 25,261,500  Jumla 676,005,295 

Ninapendekeza halmashauri zihakikishe kwamba bidhaa na huduma na 
kazi zilizopokelewa halmashauri zinaagizwa kwa kutumia LPO. 

9.5.7 Manunuzi Yenye Thamani ya Sh. 5,012,044,504 Nje ya Mpango wa 
Manunuzi wa Mwaka wa Halmashauri  

Katika ukaguzi wangu, nilibaini Mamlaka 17 zilinunua bidhaa, kazi, na 
huduma za kiasi cha Sh. 5,012,044,504 ambazo hazikuwepo katika mpango 
wa manunuzi wa mwaka. 

Kitendo hiki kinakiuka Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 na marekebisho yake ya mwaka 2016 ambapo inataka taasisi 
inayonunua kufanya makisio ya mahitaji yake ya bidhaa, huduma, na ujenzi 
kwa usahihi kadiri iwezekanavyo kwa kuzingatia huduma au shughuli 
ambazo zipo katika mpango-kazi na kujumuishwa katika makadirio ya kila 
mwaka. 

Orodha ya halmashauri ambazo zilinunua bidhaa, huduma, na kazi za ujenzi 
nje ya mpango wa manunuzi wa mwaka ulioidhinishwa inaoneshwa kwenye 
Jedwali Na. 9-14. 

Jedwali Na. 9-14: Manunuzi Nje ya Mpango wa Manunuzi wa Mwaka 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1. H/M Temeke 2,355,636,382 10. H/W Mbinga 63,697,270 
2. H/W Mlimba 849,330,173 11. H/M Mpanda 63,530,575 
3. H/Mji Kibaha 518,566,000 12. H/Mji Mafinga 49,337,657 
4. H/W Nsimbo 288,400,000 13. H/W Mufindi 36,108,426 
5. H/W 

Namtumbo 
251,407,103 14. H/Mji Nzega 26,232,202 

6. H/W Tunduru 201,366,276 15. H/W Hanang’ 18,800,000 
7. H/Mji Bunda 103,313,770 16. H/W Kiteto 15,606,056 
8. H/W 

Serengeti 
93,295,614 17. H/W Mkuranga 3,417,000 

9. H/W Iringa 74,000,000  Jumla 5,012,044,504 
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Kupanga manunuzi ipasavyo kuna umuhimu si tu kwamba hufanya shughuli 
ziende vizuri bali pia huokoa fedha, wakati, na rasilimali. Pia, husaidia 
upatikanaji wa huduma na bidhaa kama inavyotakiwa ili kuwezesha 
kutekeleza kwa mafanikio, miradi na shughuli zingine. 

Ninatoa wito kwa menejimenti za halmashauri husika kuhakikisha kuwa 
manunuzi yanafanywa kulingana na mpango wa manunuzi na kwa mujibu 
wa Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
kama zilivyorekebishwa mwaka 2016 ili kuepuka matumizi yasiyo katika 
mpango. 

9.5.8 Matumizi Hafifu ya Mfumo wa Manunuzi wa Kielekitroniki (TANePS) 

Sehemu ya 9(1)(j) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 na 
marekebisho ya mwaka 2016, inataka Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya 
Umma kubuni, kukuza, kuanzisha, kusimamia na kuhuisha mfumo ili 
kuwezesha manunuzi kwa njia ya kielekitroniki. 

Pia, Kanuni ya 342 ya Kanuni za Manunuzi wa Umma za Mwaka 2013 inazitaka 
taasisi za umma kufanya manunuzi kwa kutumia mfumo wa kielekitroniki 
katika mchakato wote wa manunuzi ya umma. 

Katika kipindi cha ukaguzi, nilibaini kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi 
ya Umma ilianzisha Mfumo wa Manunuzi wa Kielekitroniki (TANePS) ambapo 
mipango ya manunuzi, mialiko ya zabuni na utoaji wa kandarasi 
huwasilishwa kwa njia ya mtandao. Hata hivyo, kupitia tathmini katika 
sampuli ya halmashauri 15 nilibaini kuwa zilikuwa hazitumii kabisa au 
kulikuwa na matumizi hafifu ya mfumo huo. 

Jedwali Na. 9-15: Matumizi Hafifu ya Mfumo wa Manunuzi wa 
Kielekitroniki 
Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la Halmashauri 

1.  H/W Meru 9.  H/W Bumbuli 
2.  H/W Hai 10.  H/W Mbulu 
3.  H/Jiji Korogwe 11.  H/W Kyela 
4.  H/W Korogwe 12.  H/W Chalinze 
5.  H/Jiji Arusha 13.  H/W Busokelo 
6.  H/W Siha 14.  H/W Rungwe 
7.  H/W Kibaha 15.  H/W Ukerewe 
8.  H/W Buchosa   
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Nilibaini pia kuwa uelewa mdogo wa mfumo na upungufu wa vitendeakazi 
kama kompyuta na mtandao wa uhakika wa intaneti umekwamisha ufanisi 
wa halmashauri katika matumizi ya TANePS. 

Ninatoa wito kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
kushirikiana na OR-TAMISEMI ili kuwajengea uwezo wafanyikazi juu ya 
matumizi ya TANePS na kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vyote muhimu 
vyitakavyowezesha matumizi ya mfumo huo katika halmashauri.  

9.5.9 Vifaa Vyenye Thamani ya Sh. 586,458,238 Vilivyonunuliwa Zaidi ya 
Mahitaji  

Aya ya 4(1) ya mwongozo wa “force account” wenye kumbukumbu 
Na.CAB.39/156/01/111 uliotolewa tarehe 10/05/2019 na OR-TAMISEMI 
unazitaka taasisi zinazofanya manunuzi kuandaa takwimu za vifaa 
vitakavyotumika katika utekelezaji wa miradi. 

Hata hivyo, ama kwa sababu ya makadirio yasiyo sahihi au kuzidisha kwa 
makusudi vifaa vinavyohitajika, nilibaini wakati wa ukaguzi idadi kubwa ya 
vifaa vya ujenzi vyenye thamani inayofikia Sh. 586,458,238 katika 
halmashauri 11 vikiwa zimekaa bila kazi kwa muda mrefu. Orodha ya 
halmashauri ambazo zilinunua vifaa zaidi ya mahitaji inaoneshwa katika 
Jedwali Na. 9-16. 

Jedwali Na. 9-16: Vifaa Vilivyonunuliwa Zaidi ya Mahitaji 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Buhigwe 143,490,849 
2.  H/M Songea 89,366,901 
3.  H/M Kinondoni 87,978,723 
4.  H/W Kaliua 64,364,337 
5.  H/W Muleba 57,395,568 
6.  H/M Tabora 43,890,780 
7.  H/W Chamwino 39,300,000 
8.  H/W Uyui 34,248,500 
9.  H/W Kilolo 13,331,200 
10.  H/W Sengerema 8,091,380 
11.  H/W Bukoba 5,000,000 

 Jumla  586,458,238 
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Nina wasiwasi kwamba, kutokana na ukosefu wa vifaa vya kuhifadhia kama 
ilivyoonekana katika halmashauri husika, kuna uwezekano wa kupoteza vitu 
vilivyonunuliwa kupitia wizi au kuharibika.  

Ninatoa wito kwa halmashauri husika kuhakikisha kwamba, katika siku 
zijazo, takwimu za mahitaji ya vifaa kwa kazi za ujenzi zinapaswa 
kuandaliwa vizuri ili kuepuka manunuzi ya vifaa vingi kuliko mahitaji. 
Vilevile, zihakikishe kuwa vifaa ambavyo havikutumika vinahesabiwa na 
kutunzwa ipasavyo ili vitumike kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 

9.5.10 Malipo ya Matengenezo na Ukarabati wa Magari ya Serikali  

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini baadhi ya matengenezo ya 
magari ambayo hayakupitishwa kwa Wakala wa Huduma za Mitambo na 
Umeme Tanzania (TEMESA) kinyume na Kanuni ya 137(2) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 kama zilivyorekebishwa katika Kanuni ya 
47 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2016. Hata hivyo, nilibaini halmashauri 10 zilitumia Sh. 153,057,506 
kwa ajili ya matengenezo ya magari yanayomilikiwa na serikali katika 
karakana binafsi bila kuhusisha TEMESA. Maelezo ya magari 
yaliyotengenezwa katika karakana binafsi yameoneshwa katika Jedwali 9-
17. 

Jedwali Na. 9-17: Matengenezo na Ukarabati wa Magari ya Serikali 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Sengerema 33,545,406 
2.  H/W Nkasi 27,781,193 
3.  H/W Mbinga 19,225,500 
4.  H/W Tandahimba 17,978,366 
5.  H/W Buchosa 16,021,822 
6.  H/W Mkalama 13,965,599 
7.  H/W Lushoto 9,157,740 
8.  H/W Muheza 6,433,500 
9.  H/W Kwimba 6,380,400 
10.  H/W Lindi 2,567,980 
 Jumla 153,057,506 

Ingawa ipo haja ya halmashauri kufanya matengenezo ya magari kupitia 
TEMESA, nina wasiwasi juu ya uwezo wake hasa kifedha na kiteknolojia 
pamoja na nguvukazi ya ama kusimamia au kutoa huduma zinazotarajiwa 
kwa wateja wake.  
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Katika mapitio ya muundo wa taasisi pamoja na ufanisi wa TEMESA, 
nimebaini mapungufu kadhaa ambayo yanahitaji kushughulikiwa. Kaguzi 
zangu zilizopita juu ya usimamizi wa matengenezo ya magari ya serikali 
zilibainisha kuwa, matengenezo hayakusimamiwa kwa ufanisi kwani si 
magari yote yanayomilikiwa na serikali yalikaguliwa kabla ya matengenezo. 
Aidha, kulikuwa na ukosefu wa mrejesho uliotolewa kwa TEMESA juu ya 
ubora wa kazi zinazofanywa na karakana binafsi kwa sababu ukaguzi wa 
baada ya matengenezo haukufanyika. 

Aidha, TEMESA haikuwa na utaratibu wa kufuatilia utendaji wa karakana 
binafsi na kulikuwa na ucheleweshaji wa uteuzi wa karakana binafsi kwa 
ajili ya matengenezo na ukarabati wa magari ya serikali.  

Pia, katika kipindi cha miaka ya fedha 2017/18 na 2018/19, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma ilitoa ripoti ya tathmini ya utendaji ambayo 
pamoja na mambo mengine, iliangazia udhaifu juu ya matengenezo na 
ukarabati wa magari uliofanywa na TEMESA. Ripoti hizo zilibainisha kuwa, 
huduma zilizokuwa zikitolewa na TEMESA si za kuaminika kutokana na 
ukweli kwamba vifaa vilivyotumika vilikuwa vya ubora wa chini hivyo 
kupelekea magari husika kuharibika mara tu baada ya kufanyiwa 
matengenezo au ukarabati. Zaidi ya hayo, ripoti hizo zilibainisha pengo la 
kiteknolojia hasa juu ya utambuzi wa matatizo ya magari ya kisasa na 
upungufu wa mafundi wanaohitajika katika kutoa huduma.  

Ninatoa wito kwa Serikali kuhakikisha kuwa TEMESA inachukua hatua 
madhubuti za kurekebisha dosari zinazoikabili ikiwa pamoja na kuweka 
mkakati wa namna ya kupata rasilimali mbalimbali za kujiendesha kwa 
kuzingatia nguvu kazi, fedha, ubora, muda, gharama na masuala ya 
kiteknolojia; na kufanya mapitio ya kimuundo ili kuimarisha ufanisi 
katika utendaji wake na usimamizi mzuri wa matengenezo na ukarabati 
wa magari ya Serikali. 

9.5.11 Kushindwa Kukidhi Mawanda ya Ukaguzi Kutokana na Kukosekana kwa 
Kumbukumbu za Manunuzi  

Kanuni ya 15(6) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inataka 
nyaraka za kumbukumbu za manunuzi zihifadhiwe kwa kipindi 
kisichopungua miaka mitano kuanzia tarehe ya kukamilika kwa mkataba na 
ziweze kupatikana kwa wakati zitakapohitajika kwa waziri na mdhibiti na 
mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, mamlaka au ofisa mwingine yeyote 
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aliyeidhinishwa na ofisa masuuli na kwa matakwa maalumu. Kumbukumbu 
hizo zinaweza kuhifadhiwa hadi miaka saba.  

Kifungu cha 15(2) cha Sheria Na. 11 ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 
pia kinamtaka ofisa masuuli wa taasisi iliyokaguliwa kuhakikisha kuwa 
mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali anapata wakati wote 
nyaraka zote za taasisi husika zinazomwezesha kutekeleza majukumu yake. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini baadhi ya mazingira ambayo yanaonesha 
udhaifu katika usimamizi wa kumbukumbu za manunuzi ndani ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa. Udhaifu mkubwa ulionekana hasa katika utunzaji wa 
kumbukumbu za manunuzi na usimamizi wa mikataba ambapo majalada ya 
manunuzi na mikataba ilikosa baadhi ya nyaraka muhimu. 

Kwa mfano, nilibaini katika halmashauri sita manunuzi yenye thamani ya Sh. 
3,020,708,828 yakiwa hayana nyaraka mbalimbali za kuyathibitisha. Kwa 
maana hiyo, wigo wangu wa ukaguzi ulikuwa mdogo, na sikuweza 
kuthibitisha uhalali wa manunuzi haya. Orodha ya halmashauri ambazo 
kumbukumbu za manunuzi zilikosekana inaoneshwa katika Jedwali Na. 9-
18. 

Jedwali Na. 9-18: Halmashauri Ambazo Kumbukumbu za Manunuzi 
Zilizokosekana 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Mlele     2,195,082,530  
2.  H/W Madaba      442,078,923  
3.  H/W Tarime     234,144,400  
4.  H/M Songea     80,891,880  
5.  H/Mji Tunduma    61,311,095  
6.  H/W Ushetu      7,200,000  
 Jumla 3,020,708,828 

Ninawakumbusha maofisa masuuli wa halmashauri husika kutunza 
ipasavyo kumbukumbu za manunuzi na nyaraka zingine zote 
zinazohusiana na manunuzi na kuziwasilisha pale zinapohitajika. 
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9.6 Upungufu katika Mikataba na Usimamizi wa Kazi kwa Njia ya “Force 
Account” 
 

9.6.1 Mikataba Yenye Thamani ya Sh. 6,955,382,637 Iliyotekelezwa Bila Kuwa 
na Hati za Dhamana  

Kanuni ya 29 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 inazitaka 
taasisi zote zinazofanya manunuzi kupewa dhamana ya utekelezaji wa kazi 
au mkataba kutoka kwa wazabuni walioshinda zabuni ili kuhakikisha 
utekelezaji wa mikataba unafanyika kwa uaminifu. 

Hata hivyo, nilibaini miradi kadhaa iliyotekelezwa katika halmashauri nane 
yenye thamani ya Sh. 12,494,616,080 ambayo ama dhamana zake zilikuwa 
zimekwisha muda wake au kutokuwepo kwa dhamana kabisa. 

Jedwali Na. 9-19: Orodha ya Halmashauri Zenye Miradi Iliyotekelezwa 
Bila Kuwa na Hati za Dhamana 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Mafia 5,539,233,443 
2.  H/W Wang'ing’ombe 2,748,230,000 
3.  H/W Madaba 2,291,322,509 
4.  H/W Simanjiro 585,587,836 
5.  H/W Ushetu 452,495,984 
6.  H/W Mlele 439,016,506 
7.  H/M Kinondoni 345,061,402 
8.  H/W Ruangwa 93,668,400 

  Jumla 12,494,616,080 

Kutokuwapo kwa hati ya dhamana kunaziweka halmashauri kwenye hatari 
ya kupoteza rasilimali zake kwenye miradi inayotekelezwa pindi mkandarasi 
anapokiuka masharti na kushindwa kutekeleza mkataba.  

Ninarudia pendekezo langu la mwaka uliopita kwamba menejimenti za 
halmashauri husika zihakikishe kuwa mikataba yote inayotekelezwa 
imewekewa dhamana kwa mujibu wa sheria na kanuni za manunuzi ili 
kulinda maslahi ya halmashauri na kuleta mafanikio katika utekelezaji 
wa miradi husika. 
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9.6.2 Mikataba Yenye Thamani ya Sh. 6,431,507,185 Ambayo Haikuhakikiwa 
na Mwanasheria Mkuu Wa Serikali/Halmashauri  

Kanuni ya 59 na ya 60 za Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (na 
marekebisho yake ya mwaka 2016) zinamtaka mwanasheria mkuu wa 
Serikali au mwanasheria wa taasisi inayofanya manunuzi kuhakiki mkataba 
uliotokana na makubaliano husika kabla ya mkataba kusainiwa na pande 
mbili husika. Mara tu baada ya kupokea ushauri wa kisheria, ofisa masuuli 
anatakiwa kuingiza marekebisho hayo katika rasimu ya mkataba.  

Hata hivyo, katika halmashauri tisa nilizozikagua, nilibaini mikataba yenye 
thamani ya Sh. 7,880,846,290 ambayo haikuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali au halmashauri.  

Jedwali Na. 9-20: Orodha ya Halmashauri Zenye Mikataba Ambayo 
Haikuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali/Halmashauri 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Ushetu 4,562,307,443 
2.  H/Jiji Arusha 1,395,904,605 
3.  H/W Moshi 725,759,760 
4.  H/Mji Kahama 603,675,407 
5.  H/W Mbulu 351,604,600 
6.  H/W Mpwapwa 99,648,805 
7.  H/M Moshi 55,548,170 
8.  H/W Mbinga 53,434,500 
9.  H/W Singida 32,963,000 
 Jumla  7,880,846,290 

Kwa maoni yangu, kusaini mkataba kabla ya kuhakikiwa na kujumuisha 
maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali/halmashauri kunaziweka 
halmashauri husika katika hatari zinazoweza kusababishwa na kukiuka 
kisheria. 

Ninapendekeza kwamba katika siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
mikataba inahakikiwa na kujumuisha ushauri wa kisheria unaotolewa ili 
kuepuka migogoro ya kisheria inayoweza kujitokeza wakati wa 
utekelezaji wa mikataba hiyo.  
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9.6.3 Kuchelewa kwa Malipo ya Thamani ya Sh. 2,725,823,110 ya Kazi 
Zilizothibitishwa  

Mapitio ya vifungu vya mikataba mbalimbali yalibainisha kuwa kila mwezi 
wakandarasi wanatakiwa kuwasilisha makisio ya thamani ya kazi 
zilizotekelezwa, ambazo zitakaguliwa na kuthibitishwa na meneja wa mradi 
ndani ya siku 28. Kushindwa kufanya hivyo, mkandarasi anaweza kutoza riba 
kwa kiasi kisicholipwa kwa kutumia kiwango cha riba katika soko.  

Kinyume chake, nilibaini kuchelewa kwa malipo ya kazi zilizothibitishwa 
zenye thamani ya Sh. 3,161,373,378 katika halmashauri saba kama 
zinavyoorodheshwa hapa chini: 

Jedwali Na. 9-21: Kuchelewa kwa Malipo ya Kazi Zilizothibitishwa 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/M Kigamboni 1,706,753,726 
2.  H/W Ruangwa 646,171,354 
3.  H/M Sumbawanga 325,097,746 
4.  H/W Mafia 252,768,445 
5.  H/M Iringa 117,827,815 
6.  H/W Mbinga 64,954,008 
7.  H/W Kilolo 47,800,284 

 Jumla 3,161,373,378 

 
9.6.4 Malipo ya Sh. 3,449,099,591 Yaliyofanywa Bila ya Vipimo Wala 

Kuthibitishwa na Wasimamizi wa Miradi  

Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inazitaka 
taasisi kuidhinisha malipo kwa kuzingatia vipimo na kwa vipindi au hatua 
zilizoelezwa katika mkataba. Hata hivyo, nilibaini katika halmashauri 24 
malipo ya kazi za ujenzi zenye thamani ya Sh. 5,793,618,406 yalifanywa bila 
vipimo wala uthibisho wa mhandisi.  

Jedwali Na. 9-22: Orodha ya Halmashauri zenye Malipo Yaliyofanywa bila 
Vipimo wala Kuthibitishwa na Wasimamizi wa Miradi 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/M Temeke 2,355,636,382    
2.  H/W Itigi 529,171,878 14.  H/W Kalambo 64,896,280 
3.  H/W Buchosa 392,897,238 15.  H/W Masasi 61,036,760 
4.  H/W Uvinza 353,443,477 16.  H/W Korogwe 39,640,720 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

5.  H/M Songea 343,980,659 17.  H/Mji Nanyamba 35,295,000 
6.  H/W Mlimba 337,500,000 18.  H/M Kinondoni 31,620,171 
7.  H/W Chunya 326,843,491 19.  H/W Mpimbwe 30,013,375 
8.  H/W Nkasi 175,778,504 20.  H/W Newala 27,914,000 
9.  H/W Momba 167,306,900 21.  H/W Bagamoyo 22,426,000 
10.  H/Jiji Mbeya 162,000,000 22.  H/M Tabora 12,594,977 
11.  H/W Nachingwea 146,340,805 23.  H/W Kakonko 9,504,789 
12.  H/M Lindi 94,000,000 24.  H/W Uyui 5,000,000 
13.  H/M Sumbawanga 68,777,000  Jumla 5,793,618,406 

Halmashauri kushindwa kuzingatia matakwa ya Kanuni ya 243(2) ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 na udhibiti usioridhisha katika 
usimamizi wa mikataba ndio sababu za malipo ya kazi kufanyika bila vipimo. 
Hali hii inaweza kusababisha malipo kwa kazi ambazo hazikufanyika. 

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri husika kuimarisha mifumo 
yao ya udhibiti na usimamizi wa mikataba ili malipo yote ya kazi 
yafanyike kulingana na vipimo na kwa kazi zilizotekelezwa tu. 

9.6.5 Miradi Iliyotekelezwa Bila Kufanya Tathmini ya Athari Kwa Mazingira  

Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inataka 
taasisi zinazofanya manunuzi kufanya tathmini ya athari kwa mazingira 
katika hatua ya awali ya mradi kabla ya mchakato wa manunuzi kuanza.  

Kinyume chake, nilibaini miradi yenye thamani ya Sh. 2,541,183,834 katika 
halmashauri tatu ambazo zilitekelezwa bila kufanya tathmini ya athari kwa 
mazingira.  

Jedwali Na. 9-23: Miradi Iliyotekelezwa Bila Kufanya Tathmini ya Athari 
kwa Mazingira 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/Mji Geita 1,798,647,724 
2.  H/Mji Masasi 675,536,110 
3.  H/Mji Tunduma 67,000,000 

 Jumla 2,541,183,834 

Utekelezaji wa miradi bila kufanya tathmini ya athari za mazingira 
unaziweka halmashauri katika hatari za kupata athari za mazingira ambazo 
zinaweza kuathiri ustawi wa jamii katika maeneo husika.  



 

 
117 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Ninapendekeza halmashauri zihakikishe kuwa katika siku zijazo tathmini 
ya athari kwa mazingira inafanyika kabla ya kuanza miradi ili kuepuka 
athari zinazoweza kujitokeza kuhusiana na mazingira. 

9.7 Ukaguzi wa Kina Katika Usimamizi wa Mikataba 

Ukaguzi wa kina wa usimamizi wa mikataba ulifanyika katika halmashauri 
25 zilizopo katika mikoa 15 Tanzania Bara. Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa ni 
kutathmini iwapo kuna mifumo madhubuti katika kusimamia mikataba ya 
ujenzi wa miundombinu ya maji kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa ili 
kuwa na matumizi bora ya rasilimali na kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

A. Maeneo yaliyokaguliwa 
 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilikagua masuala yanayohusiana na 
ufanisi katika usimamizi wa mikataba katika halmashauri 25 kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 9-24. 

Jedwali Na. 9-24: Halmashauri Zilizokaguliwa  

Na. Mkoa Halmashauri Zilizokaguliwa 
Miradi/Mikataba 

Iliyokaguliwa 
1. Dodoma H/W Bahi 1 
2. Geita H/W Bukombe & Geita  2 
3. Katavi H/W Mpanda & Nsimbo 2 
4. Kigoma H/W Kigoma & H/M Kigoma-Ujiji  2 
5. Kilimanjaro H/W Moshi & Rombo  4 
6. Lindi H/W Lindi  1 
7. Mbeya H/W Chunya & Mbarali 3 
8. Mtwara H/W Masasi  2 
9. Mwanza H/W Magu & Sengerema 2 

10. 
Njombe 

H/Mji Makambako &  
H/W Wanging’ombe  

2 

11. Pwani H/W Mkuranga  2 
12. Rukwa H/W Kalambo & Sumbawanga  2 
13. Ruvuma H/W Namtumbo  1 
14. Singida H/W Ikungi & H/M Singida  2 
15. Tanga H/W Lushoto & Mkinga 2 

Jumla 30 

Ukaguzi huu umefanyika kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa mwaka 
2005); na Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008, Kifungu 
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cha 10 pamoja na Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za Kikaguzi (ISSAI). 
Sheria hizi zinanipa mamlaka ya kufanya ukaguzi wa ufanisi (thamani ya 
fedha) kwa lengo la kuthibitisha uwekevu, tija, na ufanisi katika matumizi 
ya rasilimali za umma zinazoelekezwa kwenye wizara, idara na wakala wa 
serikali, serikali za mitaa, mashirika ya umma, na taasisi nyinginezo.  

Kwa kuzingatia hatua kuu nne katika usimamizi wa mikataba/miradi ambazo 
ni sababu ya uhitaji wa mradi; taratibu za zabuni zilizotumika; ufanyaji wa 
tathmini na utoaji tuzo wa mkataba; na usimamizi wa utekelezaji wa mradi 
na ufikiaji wa malengo, nimeonesha ukiukwaji wa taratibu zilizowekwa 
kisheria na kuhitimisha kwa kutoa mapendekezo. 

Mawanda ya ukaguzi yalihusisha miradi 30 ya maji yenye thamani ya Sh. 
62,016,521,705. Kati ya mikataba iliyokaguliwa, mikataba 27 (87%) 
ilinunuliwa kupitia zabuni za ushindani wa kitaifa wakati miradi 4 (13%) 
ilitumia njia ya ‘force account’. Sampuli hiyo ilijumuisha miradi 
iliyotekelezwa kuanzia miaka ya fedha 2013/14 na 2018/19 pamoja na 
miradi mingine inayotekelezwa kwa mwaka wa fedha 2019/20. Jedwali Na. 
9-25 linaonesha miradi iliyokaguliwa kwa kila mwaka.  

Jedwali Na. 9-25: Mawanda ya Ukaguzi wa Kina Katika Usimamizi wa 
Mikataba 

Mwaka Idadi Ya Miradi Asilimia (%) 
Kipindi wa Utekelezaji 

(Miaka) 
2013/14 5 17 7 
2014/15 2 7 6 
2015/16 1 3 5 
2016/17 5 17 4 
2017/18 11 36 3 
2018/19 3 10 2 
2019/20 3 10 1 
Jumla 30 100  

Jedwali Na. 9-25. linaonesha asilimia 80 ya miradi iliyokaguliwa 
imetekelezwa kwa zaidi ya miaka 3 hadi 7 bila kutimiza malengo 
yaliyokusudiwa ya kusambaza maji kwa jamii. Utekelezaji wa miradi kwa 
muda mrefu umesababishwa na ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi, 
mchakato wa tathmini usiofaa ambao umesababisha kutolewa zabuni kwa 
wakandarasi wenye uwezo mdogo wa kifedha na kitaalamu, pamoja na 
uzoefu mdogo wa wakandarasi ikilinganishwa na ugumu na aina ya miradi 
wanayopewa. 
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Katika halmashauri 25 zilizokaguliwa, nimebaini mapungufu 25 ambayo 
yanahitaji kushughulikiwa na Serikali. 

B. Masuala Muhimu Yaliyojiri Wakati wa Ukaguzi wa Kina wa Mikataba 

Mapungufu yaliyojitokeza katika sehemu hii yanahusiana na halmashauri 25 
kama inavyoelezwa hapa chini:  

9.7.1 Kutoshirikisha Jamii Katika Uchaguaji wa Miradi  

Kanuni ya 168 (1)(a) ya Kanuni za Manunuzi wa Umma za Mwaka 2013 
inataka ushiriki wa jamii katika kubuni miradi kwa nia ya uendelevu au 
kufikia malengo husika ya kijamii ya miradi. 

Katika mapitio ya majalada ya mikataba Na. LGA/161/2017-
2018/BHL/W/05/LOT wenye thamani ya Sh. 600,702,298 kwa ajili ya ujenzi 
wa miundombinu ya usambazaji wa maji kwa Vijiji vya Mtakuja na 
Songambele katika ya Halmashauri ya Wilaya Nsimbo nilibaini kuwa tarehe 
31 Oktoba 2018, menejimenti ya halmashauri iliwasilisha muundo wa mradi 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji kwa ajili ya kuidhinishwa na Wizara ilipitisha 
muundo huo tarehe 8 Januari 2019. Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi 
wowote unaoonesha ushiriki wa jamii husika katika uchaguaji wa mradi huo. 

Kwa maoni yangu, kutoshirikishwa kwa jamii wakati wa uanzishaji wa miradi 
kunazuia hali ya umiliki na uendelevu wa miradi hiyo. 

Ninapendekeza katika siku zijazo, menejimenti za halmashauri zihusishe 
na kushirikisha jamii katika uchaguaji wa miradi na utambuzi wa mahitaji 
ili kuongeza umiliki na uendelevu wa miradi husika. 

9.7.2 Kuanzishwa kwa Miradi Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 3.8 Bila Umiliki 
wa Ardhi na Upembuzi Yakinifu  

Sehemu ya 29 (1)(b) ya Sheria ya Ardhi Na. 4 ya Mwaka 1999 Sura ya 334 
inasema "Endapo kamishna anaamua kutoa haki ya umiliki kwa mtu ambaye 
anamiliki ardhi au yupo katika ofa ya kumilikishwa, atatoa cheti 
kinachojulikana kama cheti cha umiliki wa ardhi”. 

Katika Halmashauri ya Wilaya Masasi, matanki 11 ya usambazaji wa maji 
yenye thamani ya Sh. 432,212,850 yalijengwa kwenye ardhi ambayo 
haikuwa na milki ya kisheria ikimaanisha kuwa upembuzi yakinifu wa 
kisheria haukufanyika kabla ya mradi kuanza. Aidha, katika Halmashauri ya 
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Wilaya ya Sumbawanga nilibaini kuwepo kwa mizozo kutokana na 
mabadiliko ya eneo la shughuli za kibinadamu kuzunguka eneo la bwawa 
kutoka mita 60 hadi 500 wakati wa utekelezaji wa mradi. Hii ilisababishwa 
na menejimenti ya halmashauri kutofanya upembuzi yakinifu wa kisheria na 
wa kitaalamu ili kutenganisha eneo la mradi kwa lengo la kuepusha athari 
za kilimo kwenye bwawa. Maelezo ya mikataba yanaoneshwa kwenye 
Jedwali Na. 9-26. 

Jedwali Na. 9-26: Miradi Iliyoanzishwa Bila Umiliki wa Ardhi na Upembuzi 
Yakinifu 

Mkoa Halmashauri Jina la Mradi 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba 

(Sh.) 
Rukwa H/W 

Sumbawanga  
Ujenzi wa bwawa la maji 
Kijiji cha Ikozi awamu ya II 

LGA/097/20
17/2018/WS
/W/05  

  2,943,086,780  

Mtwara H/W Masasi  Ukarabati wa miundombinu 
ya maji kuanzia Mwena hadi 
Vijiji vya Liloya 

LGA/083/20
16 LOT 
01/W/37  

 857,962,800  

Jumla 3,801,049,580 

Kwa maoni yangu, kuanzisha miradi bila upembuzi yakinifu na kukosekana 
kwa hatimiliki ya eneo la mradi kumesababisha mzozo wa ardhi na kunaweza 
kusababisha gharama za miradi kuongezeka na hivyo kupoteza fedha za 
serikali. 

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri kuhakikisha mazungumzo 
yanafanyika kwa faida ya pande zote ikiwa pamoja na kupata sehemu 
zingine za ardhi kwa ajili shughuli za kilimo za kijiji ili kuepuka hasara 
zinazohusiana na migogoro. Katika siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
zinapata hati za umiliki wa ardhi na kufanya upembuzi yakinifu kabla ya 
kuanza kwa miradi ili kuepusha migogoro na upotevu wa fedha. 

9.7.3 Kushindwa Kutathmini Athari za Mazingira kwa Miradi Yenye Thamani ya 
Shilingi Bilioni 23.6 

Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 inasema 
"taasisi inayofanya manunuzi ya kazi yoyote, inapaswa kufanya tathmini ya 
athari za mazingira katika hatua za maandalizi ya mradi na kabla ya 
manunuzi kuanza". Aidha, Kifungu cha 81(2) cha Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya Mwaka 2004 kinaelekeza kufanyika kwa tathmini ya athari za 
mazingira kabla ya kutenga fedha au kuanza kwa mradi. 
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Nilibaini mikataba 15 (asilimi 37 ya mikataba iliyokaguliwa) yenye thamani 
ya Sh. 23,671,175,752 ilitekelezwa bila kufanya tathmini ya athari za 
mazingira. Vilevile, nilibaini kutofanyika kwa tathmini ya athari ya 
mazingira kulisababisha uharibifu wa miundombinu ya mradi wa usambazaji 
maji wa Mgumile katika Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma-Ujiji na 
kusababisha upotevu wa Sh. 48,873,250. Orodha ya mikataba iliyotekelezwa 
bila kufanyiwa tathmini ya athari za mazingira inaoneshwa katika Jedwali 
Na. 9-27. 

Jedwali Na. 9-27: Mikataba Iliyotekelezwa Bila Kufanyiwa Tathmini ya 
Athari za Mazingira 

Halmashauri Jina la Mradi 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

H/W Nsimbo  Ujenzi wa mradi wa maji 
katika kijiji cha Mtakuja 
na Songambele 

LGA/161/2017-
2018/BHL/W/05
/LOT 2 

600,702,298 

H/W 
Sumbawanga  

Ujenzi wa bwawa la maji 
Kijiji cha Ikozi awamu ya 
II 

LGA/097/2017/
2018/WS/W/05 

2,943,086,780 

H/W Kalambo Ujenzi wa mradi wa maji 
Mambwekenya  

LGA/144/2016-
2017/KDC/W/02 

651,008,400 

H/M Kigoma-
Ujiji  

Ujenzi wa mradi wa maji 
Kijiji cha Mgumile 

LGA/042/2013-
2014/12  

721,438,645 

H/W Bahi  Ujenzi wa miundombinu 
ya maji katika Kijiji cha 
Mkakatika  

LGA/024/2017/
2018/W/02-LOT 
II  

637,897,271 

H/W Magu  Manunuzi ya vifaa na 
ujenzi wa mradi wa maji 
Kijiji cha Nsola–Bubiza    

LGA/90/W/2013
/2014/42 LOT 
03 

1,001,742,500 

H/W 
Sengerema  

Ujenzi wa kisima cha 
maji Kijiji cha Kasisa  

 “FORCE 
ACCOUNT” 

321,536,644 

H/W Bukombe  Ujenzi wa mradi wa maji 
Kijiji cha Nampalahala 

LGA113/2017/2
018/RWSSP/03 
LOT II 

514,915,618 

H/W Ikungi  Ujenzi wa mradi wa maji 
Kijiji cha Mtunduru  

LGA/146/2018/
2019/W/02  

405,007,269 

H/M Singida Ujenzi wa mradi wa maji 
Kijiji cha Mungumaji 

LGA/115/SMC/2
018/2019/W/NO
. 1  

339,375,031 

H/W Mbarali Ujenzi wa mradi wa maji 
Kijiji cha Luduga na 
Mawindi awamu ya I 

LGA/076/W/201
4-2015/27 Lot1  

1,007,832,375 
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Halmashauri Jina la Mradi 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Ujenzi wa mradi wa maji 
Vijiji vya Luduga na 
Mawindi awamu ya II 

LGA/076/W/201
4-2015/27 Lot2 

3,683,571,612 

H/W Chunya  Ujenzi wa mradi wa maji 
Mji wa Makongolosi 

LGA 
/075/W/2017/2
018/29 

2,809,674,260 

H/W Lushoto Ujenzi wa mradi wa maji 
Vijiji vya Shume, Manolo 
na Madala 

LDC/LGA/004/R
WSSP/PHASE I& 
II/2013-
2014/W/11 

2,961,216,624 

H/W Mkinga  Ujenzi wa mradi wa maji 
Kijiji cha Mwakijembe  

LGA/133/2015-
2016/HQ/W/20  

1,742,436,894 

H/W Mkuranga  
 

Ujenzi wa mradi wa maji 
Kijiji cha Mwanambaya 

LGA/012/WS/20
17/2018/W/01-
02  

2,347,737,221 

Ujenzi wa mradi wa maji 
Kijiji cha Mkerezange 

LGA/012/WS/20
17/2018/W/01-
03  

981,996,310 

 Jumla  23,671,175,752 

Kwa maoni yangu, kutekeleza miradi bila tathmini ya athari za mazingira 
kumeziweka halmashauri kwenye hatari za mazingira ambazo zinaweza 
kuwa mbaya kwa ustawi wa jamii zinazohusika. Vilevile, kulisababisha 
upotevu wa Sh. 48,873,250 kutokana na kuharibika kwa mradi uliokuwa 
umejengwa na inaweza kusababisha upotevu zaidi wa rasilimali za umma. 

Ninapendekeza kwa menejimenti za halmashauri husika kuhakikisha 
katika siku zijazo tathmini ya athari ya mazingira inafanyika kama 
inavyotakiwa kisheria kabla ya kuanza kwa miradi ili kuepusha athari 
kwa mazingira na upotevu wa rasilimali za umma. 
 

9.7.4 Kuanzisha Miradi Bila Kibali cha Ujenzi na Mipango ya Maeneo ya Miradi 

Kwa mujibu wa Kanuni za Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji, 
Udhibiti na Uendelezaji), Sura 124(1)(c) ya Mwaka 2008 na Tangazo la 
Serikali Na. 242 la Tarehe 24/10/2004) "Hakuna mtu anaruhusiwa kujenga 
au kuanza kujenga jengo lolote hadi awe amepata kibali cha ujenzi kutoka 
mamlaka husika. Aidha, Kanuni ya 22(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016) inaelekeza uainishaji 
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wowote wa mipango, michoro, miundo na ujenzi uandaliwe kutokana na 
malengo, sifa za kitaalamu, na ubora wa ujenzi. 

Mapitio ya mikataba iliyochaguliwa yalibaini ujenzi wa miundombinu ya 
usambazaji wa maji katika Kijiji cha Nyakagwe Geita ambapo miradi yenye 
thamani ya Sh. 428,367,976 ilianzishwa bila kibali cha ujenzi na mpango wa 
eneo la mradi. 

  
Kwa maoni yangu, kutopata vibali vya ujenzi na kutokuwa na mipango ya 
maeneo ya miradi kunaweza kusababisha faini na uharibifu wa miradi na 
hivyo kupoteza fedha za umma. 

  
 Ninapendekeza menejimenti za halmashauri husika kupata vibali vya 

ujenzi na kuwa na mipango ya maeneo ya miradi inayoendelea na siku 
zijazo. 
 

9.7.5 Miradi ya Ujenzi Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 3.4 Haikujumuisha 
Mipango ya Manunuzi ya Mwaka Iliyoidhinishwa 

Kanuni ya 69(7) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inasema, 
“taasisi inayofanya manunuzi inapaswa kuandaa mpango wa manunuzi kwa 
mahitaji ambayo yamepitishwa katika bajeti ya mwaka husika wa fedha au 
kama malipo yatalipwa kwa mwaka wa fedha unaofuata, malipo ya fedha 
hizo yawe yalitengewa bajeti”. 

 Nilikagua mipango ya mwaka ya manunuzi na kubaini kuwa mikataba miwili 
yenye thamani ya Sh. 3,458,002,398 haikujumuishwa kwenye mipango ya 
manunuzi ya mwaka ikimaanisha miradi ilitekelezwa bila mipango. Jedwali 
Na. 9-28 linaonesha orodha ya miradi iliyotekelezwa ambayo haikuwepo 
katika mipango ya manunuzi. 

Jedwali Na. 9-28: Miradi Iliyotekelezwa Ambayo Haikuwepo Katika 
Mipango Ya Manunuzi 

Mkoa 
Halmashaur

i 
Jina la Mradi 

Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Rukwa H/W 
Sumbawang
a  

Ujenzi wa bwawa la 
maji Kijiji cha Ikozi 
awamu ya II  

LGA/097/2017
/2018/WS/W/
05 

 2,943,086,780  

Geita H/W 
Bukombe  Ujenzi wa mradi wa 

maji Kijiji cha 

LGA113/2017/
2018/RWSSP/0
3 LOT II 

  514,915,618  
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Mkoa 
Halmashaur

i 
Jina la Mradi 

Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Nampalahala 
awamu ya II 

Jumla 3,458,002,398  

Kwa maoni yangu, utekelezaji wa miradi isiyopangwa yenye thamani ya 
Shilingi Bilioni 3.4 unaweza kusababisha mchakato mbovu wa manunuzi na 
matumizi yasiyopangwa. Mbali na hilo, inaweza kusababisha kushindwa 
kutekeleza miradi iliyopangwa na kutengewa bajeti. 

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri zihakikishe katika siku 
zijazo manunuzi yote yanazingatia mipango ya manunuzi na bajeti ili 
kuepusha matumizi yasiyopangwa. 
 

9.7.6 Kushindwa Kutenga Fedha Kabla ya Miradi Kuanza na Kusababisha 
Ucheleweshaji wa Malipo kwa Wakandarasi na Huduma ya Maji kwa Jamii 

Kanuni ya 75(1) na (3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
inaitaka taasisi inayofanya manunuzi kutenga fedha kabla ya kuanza kwa 
shughuli za manunuzi na ambapo mkataba unaendelea kwa miaka kadhaa, 
mgawanyo wa fedha unaweza kutolewa kila mwaka.  

Nimebaini halmashauri 7 zilianza kutekeleza mikataba 7 (ikiwa na miezi 6 
hadi mwaka mmoja wa utekelezaji) yenye thamani ya Sh. 13,678,605,730 
bila kutengewa fedha. Jedwali Na. 9-29 lina orodha ya halmashauri na 
miradi ambayo ilitekelezwa bila kutengewa fedha. 

Jedwali Na. 9-29: Miradi Iliyotekelezwa Bila Kutengewa Fedha 

Mkoa 
Halmasha

uri 
Jina la Mradi 

Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Kiliman
jaro 

H/W 
Moshi  

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha Tella 
Mande 

LGA/046/2017
/2018/W/01 

905,475,000 

Katavi H/W 
Nsimbo 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Vijiji vya 
Mtakuja na 
Songambele 

LGA/161/2017
-
2018/BHL/W/
05/LOT 2 

600,702,298 

Kigoma H/W 
Kigoma 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Vijiji vya Kaseke, 
Kimbwela, na 
Nyamoli 

LGA/043/2016
/2017/W/15  

1,163,496,000 
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Mkoa 
Halmasha

uri 
Jina la Mradi 

Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Singida H/W 
Ikungi 

Ujenzi wa mradi wa 
maji kwa Kijiji cha 
Mtunduru 

LGA/146/2018
/2019/W/02  

405,007,269 

Ruvuma H/W 
Namtumb
o  

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha 
Likuyusekamaganga 

LGA/105/CTR/
2016/2017/W/
RWSSP/01 

4,915,864,910 

Lindi H/W Lindi  Ujenzi wa mradi wa 
maji Vijiji vya 
Cheleweni, Narunyu, 
Tandangongoro na 
Muungano 

LGA/053/2017
/2018/HQ/W/
35/LOT 2  

2,726,843,629 

Tanga H/W 
Lushoto  

Ujenzi wa mradi wa 
maji Vijiji vya Shume, 
Manolo na Madala 

LDC/LGA/004/
RWSSP/PHASE 
I& II/2013-
2014/W/11 

2,961,216,624 

Jumla 
13,678,605,73

0  

Kwa maoni yangu, kutekeleza miradi bila kutenga fedha kumesababisha 
kuchelewa kwa malipo ya wakandarasi na kukamilika kwa miradi mapema. 
Aidha, hali hii inaweza kusababisha gharama za miradi kuongezeka na hatari 
ya riba inayoweza kudaiwa na wakandarasi kwa sababu ya kuchelewa 
kulipwa. 

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri kutenga na kutoa fedha 
kabla ya kuanza kwa shughuli za manunuzi na kuzingatia utekelezaji wa 
miradi kwa awamu kama hakutakuwa na fedha za kutosha. 
 

9.7.7 Miradi Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 23.3 Ilitekelezwa Bila Washauri 
na Kusababisha Ucheleweshaji wa Huduma ya Maji kwa Jamii 

Kanuni ya 127 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inataka 
taasisi kuteua mshauri wa ujenzi ili kuwa na ufanisi wa kazi na kuingia 
mkataba na mshauri aliyechaguliwa kwa kutoa muda wa kutosha kwa 
mshauri huyo kukagua nyaraka za zabuni kabla ya kutoa zabuni hiyo. 
Vilevile, Kifungu cha 4.2.3 cha Mwongozo wa Programu ya Maendeleo ya 
Sekta ya Maji wa Mwaka 2016 kinaitaka miradi yote inayozidi gharama ya 
Shilingi Bilioni moja (1) kubuniwa na kusimamiwa na washauri. 
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Katika ukaguzi wa majalada ya mikataba ya miradi iliyochaguliwa, 
nimebaini halmashauri mbili zilitekeleza mikataba mitatu yenye thamani ya 
Sh. 23,376,725,445. Katika miradi hii, washauri hawakuhusika kuhakiki 
miundo ya miradi na kusimamia utekelezaji wake. Hali hii ilisababisha 
kuongezeka kwa muda (miradi ilichukua miezi 19 hadi 30 kutoka miezi 6 
hadi 12 iliyopangwa) wa miradi kwa sababu ya kusimamishwa kwa kazi na 
kushindwa kukabili mabadiliko ya mawanda, wakati, na matokeo kinyume 
na maagizo. Orodha ya miradi iliyotekelezwa bila washauri inaoneshwa 
katika Jedwali Na. 9-30. 

Jedwali Na. 9-30: Miradi Inayotekelezwa Bila Washauri 

Halmashauri 
Jina la 
Mradi 

Namba 
ya 

Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Tarehe ya 
Kuanza Na 
Kumaliza 

Ujenzi 

%
 Y

a 
U

te
ke

le
za

ji
  

H/W 
Sumbawanga  

Ujenzi wa 
bwawa la 
maji Kijiji 
cha Ikozi 
awamu ya II 

LGA/097
/2017/2
018/WS
/W/05 

  2,943,086,780  02.10.2018 
- 
01.04.2019 50 

H/W 
Wanging'ombe 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji Igando 
- Kijombe 

LGA/153
/2017/2
018/W/
01 

 12,437,407,360  09.07.2018 
- 
08.07.2019 

20 

H/M 
Makambako  

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji Vijiji 
vya Usetule 
na 
Mahongole 

LGA/166
/2018/2
019/W/
01 

7,996,231,305  23.05 2019 
- 
22.11.2019 

17 

 Jumla  23,376,725,445   

Kwa maoni yangu, kutekeleza miradi bila washauri kumesababisha 
kusimama kwa kazi ili kusubiri wataalamu kutoka Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji kwa sababu ya kutokuwepo kwa wataalamu wakati wa 
utekelezaji wa mradi. Vilevile, imechangia kuchelewesha kukamilika kwa 
miradi kwa zaidi ya miezi 13 na hivyo kuchelewesha huduma ya maji kwa 
walengwa. 
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Ninapendekeza kwa menejimenti za halmashauri husika kushirikisha 
washauri katika utoaji wa ushauri wa kitaalamu na usimamizi mzuri 
katika utekelezaji wa miradi. Aidha, menejimenti zihakikishe 
zinashirikisha wataalamu wa mabwawa ili kuzuia kuchelewesha zaidi 
ukamilishaji wa miradi na hatari ya kutekeleza miradi bila mwongozo wa 
kitaalamu. 
 

9.7.8 Mikataba Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 3.5 Imetekelezwa Bila 
Uanishaji wa Sifa 

Kanuni ya 239 (8) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inataka 
taasisi zinazofanya manunuzi zitangaze zabuni za kazi ikiwa tu imeandaa 
michoro, maelezo kamili, na makadirio thabiti ya gharama. Kifungu cha 7, 
Sehemu ya II (Maagizo kwa Wanunuzi Zabuni) na Kifungu cha 2.3 cha 
Masharti ya Jumla ya Mkataba yaliyopo katika Mwongozo wa Nyaraka za 
Zabuni wa mwaka 2018 (uliorekebishwa mwaka 2019) kinaagiza uainishaji 
wa sifa za mradi kuwa sehemu ya nyaraka za mwongozo wa utoaji zabuni na 
mkataba. 

Nimebaini kuwa Halmashauri ya Sumbawanga ilitekeleza mkataba Na. 
LGA/097/2017/2018/WS/W/05 wenye thamani ya Sh. 2,943,086,780 wa 
ujenzi wa bwawa la maji katika Kijiji cha Ikozi awamu ya II na Halmashauri 
ya Kalambo ilitekeleza mkataba Na. LGA/097/2016-2017/KDC/W/02 wenye 
thamani ya Sh. 651,008,400 wa ujenzi wa mradi wa usambazaji maji wa 
Kijiji cha Mambwekenya. Mkataba huu ulitekelezwa bila uainishaji wa sifa 
za zege, chuma kwa uimarishaji, aina na daraja la bomba, kujaza mifereji 
ya bomba, vifaa vya mbao na vitambaa, rangi, ukandamizaji, na vifaa vya 
mashimo. 

Vilevile, nilibaini mkandarasi alifanya majaribio ya uimara wa mgandamizo 
zegemiraba na majaribio ya chujio la maji na chujio kavu. Hata hivyo, 
nilishindwa kubaini iwapo vipimo vilifanikiwa au la kwa sababu ya 
kutokuwepo kwa uainishaji wa sifa. 

Kwa maoni yangu, kukosekana kwa uainishaji wa sifa kunaweza kusababisha 
kazi ya kiwango cha chini kwa sababu ya utumiaji wa vifaa duni na hivyo 
kupoteza rasilimali za umma. 

Ninapendekeza kwa menejimenti za halmashauri kuainisha vipimo 
vinavyohitajika kwa kazi zinazoendelea. Vilevile, kuhakikisha katika siku 
zijazo, uainishaji unaopendekeza sifa za kitaalamu au ubora wa kazi na 
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mahitaji ya njia za majaribio ziwekwe kwenye nyaraka za zabuni na 
kuingizwa kwenye mkataba uliosainiwa. 

9.7.9 Usanifu wa Miradi Wenye Mapungufu Iliyosababisha Gharama za Ziada za 
Sh. 171,610,300 na Kuchelewesha Kukamilika kwa Miradi 

Kanuni ya 69(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inasema 
"Mipango ya manunuzi itaanza katika hatua ya usanifu wakati wa utambuzi 
na hatua za maandalizi ya mradi". 

Nimebaini kisa kimoja katika Halmashauri ya Kigoma-Ujiji ambapo gharama 
za mradi zilibadilika kutoka Sh. 549,828,345 hadi Sh. 721,438,645 (ongezeko 
la Sh. 171,610,300) kwa sababu ya makosa katika usanifu ambao 
ulisababisha mabadiliko ya eneo la chanzo cha maji. Aidha, nilibaini 
kulikuwa na mabadiliko ya eneo lililopangwa kutoka 1222m hadi 1230m 
(tofauti ya 8m) katika ujenzi wa tanki la maji lenye mita za ujazo 135 na 
urefu wa mita 6 na kusababisha migogoro ya ardhi kati ya halmashauri na 
wachimbaji wadogo wa dhahabu katika Halmashauri ya Wilaya Geita. 
Mabadiliko ya usanifu wa tanki kutoka tanki la juu lililoinuliwa kwa mita 6 
hadi tanki la ardhini yalichelewesha kukamilika kwa mradi huo kwa mwezi 
mmoja. Miradi yenye usanifu yenye mapungufu imeorodheshwa katika 
Jedwali Na. 9-31. 

Jedwali Na. 9-31: Miradi Yenye Usanifu wenye Mapungufu 

Mkoa 
Halmashau

ri 
Jina la Mradi 

Namba ya 
Mkataba 

Gharama za 
Mkataba (Sh.) 

Kigom
a  

H/M 
Kigoma-
Ujiji  

Ujenzi wa mradi wa 
maji wa Kijiji cha 
Mgumile 

LGA/042/201
3-2014/12  

721,438,645 

Geita H/W Geita  Ujenzi wa mradi wa 
maji wa Kijiji cha 
Nyakagwe 

2019/20 428,367,976 

Jumla 1,149,806,621 

Kwa maoni yangu, kutekeleza miradi bila usanifu sahihi kumesababisha 
mabadiliko ya eneo la chanzo cha maji na hivyo kuongezeka kwa gharama 
kwa Sh. 171,610,300. Kwa kuongezea, kasoro hii imezua migogoro ambayo 
inaweza kusababisha gharama za mradi kuongezeka na kuchelewesha 
utekelezaji wake. 
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Ninapendekeza kwa menejimenti za halmashauri kuhakikisha katika siku 
zijazo, miradi inasanifiwa kwa usahihi wakati wa hatua ya kupanga ili 
kuzuia ucheleweshaji na gharama kuongezeka. 
 

9.7.10 Kukosekana kwa Nyaraka za Mchakato wa Manunuzi kwa Miradi Yenye 
Thamani ya Shilingi Bilioni 2.5 

Kanuni ya 15(1) (b-d) na (6) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
inataka taasisi za manunuzi kutunza kumbukumbu za manunuzi ikiwa 
pamoja na matangazo ya zabuni, uteuzi wa wazabuni, na utoaji wa zabuni 
kwa muda usiopungua miaka mitano tangu tarehe ya kukamilika kwa 
mkataba. 

Ukaguzi wangu wa majalada ya zabuni za mikataba iliyochaguliwa umebaini 
kutokuwepo kwa nyaraka muhimu za shughuli za manunuzi. Nyaraka 
zilizokosekana zilizuia ukaguzi wa miradi iliyooneshwa kwenye Jedwali Na. 
9-32. 

Jedwali Na. 9-32: Miradi Ambayo Nyaraka za Manunuzi Zilikosekana 
Halmash

auri 
Jina la Mradi Namba 

ya 
Mkata

ba 

Gharama za 
Mkataba (Sh.) 

Nyaraka Zilizokosekana 

H/W 
Mpanda  

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji wa Kijiji 
cha Kabungu 

LGA.0
99/201
7/2018
/W/W
ATER/
02/Lot 
1 

634,810,489  Mpango wa manunuzi, 
mihtasri ya kikao cha bodi 
ya zabuni kupitisha 
tangazo la zabuni na 
mihtasari ya kikao cha 
bodi ya zabuni na kamati 
ya fedha na mipango 
kupitisha mzabuni 
aliyeshinda na nakala ya 
barua zilizotumwa kwa 
wazabuni walioshindwa. 

H/M 
Kigoma -
Ujiji  

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji wa Kijiji 
cha Mgumile  

LGA/0
42/201
3-
2014/1
2  

721,438,645  Mkataba, nyaraka za 
zabuni, taarifa ya tathmini 
ya zabuni, mihtasari ya 
kitengo cha usimamizi wa 
manunuzi na bodi ya 
zabuni, vyeti vya malipo, 
dhamana ya mkataba, hati 
za malipo, taarifa za 
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Halmash
auri 

Jina la Mradi Namba 
ya 

Mkata
ba 

Gharama za 
Mkataba (Sh.) 

Nyaraka Zilizokosekana 

utelekezaji wa mradi, 
taarifa ya tathmini ya 
athari za mazingira, barua 
ya kukubaliwa zabuni, na 
barua za kuongeza muda 
wa utekelezaji wa mradi. 

H/W 
Kigoma  

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji wa Vijiji 
vya Kaseke, 
Kimbwela, 
na Nyamoli 

LGA/0
43/201
6/2017
/W/15  

1,163,496,000  Barua za uteuzi wa 
wajumbe wa kufanya 
tathmini ya zabuni, na 
barua za kuonesha nia ya 
kutoa zabuni kwa 
mkandarasi aliyeshinda. 

 Jumla  2,519,745,134  

 
 Kwa maoni yangu, kukosekana kwa nyaraka za zabuni kunazuia wigo wa 

ukaguzi wangu. Vilevile, huashiria ukiukaji wa kanuni za manunuzi ya umma 
yaani uaminifu, uadilifu, uwazi, na uwajibikaji. 

  
 Ninapendekeza kwa menejimenti za halmashauri kuwasilisha nyaraka 

zilizokosekana ofisini kwangu kwa ajili ya ukaguzi; na katika siku zijazo 
ziweke vizuri nyaraka zote za manunuzi kwa ajili ya marejeleo na 
madhumuni mengine ya ukaguzi. 
 

9.7.11 Bodi za Zabuni Hazikupitisha Nyaraka za Zabuni kwa Mikataba Yenye 
Thamani ya Shilingi Bilioni 7.9  

Kanuni ya 185(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inasema 
"Nyaraka za zabuni zinapaswa kuidhinishwa na bodi ya zabuni kabla ya 
kutangazwa". 

 Mapitio ya mihtasari ya bodi ya zabuni yamebaini kuwa zabuni za mikataba 
6 yenye thamani ya Sh. 7,861,881,442 katika halmashauri 5 zilitangazwa bila 
nyaraka za zabuni kuidhinishwa na bodi za zabuni. Aidha, nilibaini katika 
Halmashauri ya Bukombe, bodi ya zabuni haikuidhinisha uamuzi wa tuzo ya 
mkataba. Mikataba ambayo zabuni zake zilitangazwa bila kuidhinishwa na 
bodi ya zabuni ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 9-33. 
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Jedwali Na. 9-33: Mikataba Ambayo Zabuni Zake Zilitangazwa Bila 
Kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni 

Halmashauri Jina la Mradi 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Haikuidh
inishwa 

H/W 
Kalambo  

Ujenzi wa mradi 
wa maji wa Kijiji 
cha 
Mambwekenya 

LGA/144/2016
-
2017/KDC/W/
02 

 651,008,400  Nyaraka 
ya zabuni 

H/W 
Bukombe  

Ujenzi wa mradi 
wa maji wa Kijiji 
cha Nampalahala 

LGA113/2017/
2018/RWSSP/0
3 LOT II 

 514,915,618  Tuzo ya 
mkataba 

H/W Ikungi  Ujenzi wa mradi 
wa maji wa Kijiji 
cha Mtunduru 

LGA/146/2018
/2019/W/02  

 405,007,269  Nyaraka 
ya zabuni 

H/W Lushoto  Ujenzi wa mradi 
wa maji wa Vijiji 
vya Shume, 
Manolo na Madala 

LDC/LGA/004/
RWSSP/PHASE 
I&II/2013-
2014/W/11 

2,961,216,624  Nyaraka 
ya zabuni 

H/W 
Mkuranga 
 

Ujenzi wa mradi 
wa maji wa Kijiji 
cha Mwanambaya 

LGA/012/WS/
2017/2018/W/
01-02  

2,347,737,221  Nyaraka 
ya zabuni 

Ujenzi wa mradi 
wa maji wa Kijiji 
cha Mkerezange 

LGA/012/WS/
2017/2018/W/
01-03  

981,996,310  Nyaraka 
ya zabuni 

 Jumla  7,861,881,442  

Kwa maoni yangu, kutoidhinishwa kwa nyaraka za zabuni na tuzo ya 
mikataba kulizinyima bodi za zabuni fursa ya kuchunguza nyaraka jambo 
linaloweza kuruhusu kutokuwepo kwa vitu muhimu kwenye nyaraka za 
zabuni na kusababisha ushindani usiofaa na ukosefu wa uwazi katika 
mchakato wa manunuzi. 

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri vihakikishe katika siku 
zijazo bodi za zabuni zinakagua na kupitisha nyaraka za zabuni kabla ya 
tangazo ili kuepusha makosa kama vile kuachwa kwa vipengele muhimu 
na kuingizwa vipengele visivyo vya lazima kwenye nyaraka za zabuni. 

9.7.12 Matangazo ya zabuni na tuzo za mikataba zenye thamani ya Shilingi 
Bilioni 13.6 hazikuchapishwa katika jarida na tovuti ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 

Kanuni ya 19(1) na 20(1) za Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
zinazitaka taasisi zinazofanya manunuzi kuandaa tangazo na taarifa ya tuzo 
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ya mkataba kuhusiana na manunuzi yoyote na kuwasilisha kwa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma kwa ajili ya uchapishaji katika jarida na 
tovuti la zabuni ya Mamlaka. Aidha, Kanuni ya 8 (a) inaelekeza kuhakikisha 
ushiriki mpana wa wazabuni kwa masharti sawa. Hivyo, katika kutangaza 
zabuni za kazi, taasisi zinazofanya manunuzi zinapaswa kuchapisha zabuni 
katika jarida na tovuti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma na 
magazeti ya kawaida yanayosomwa mara kwa mara.  

 Nimebaini halmashauri 5 zilitekeleza mikataba 6 yenye thamani ya Sh. 
13,105,212,085 bila kuchapisha tangazo la zabuni na tuzo katika jarida na 
tovuti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma. Vilevile, nimebaini 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe zabuni ya kandarasi yenye 
thamani ya Sh. 514,915,618 haikutangazwa katika magazeti. Mikataba 
ambayo taarifa za zabuni na tuzo hazikuchapishwa katika tofuti na jadida 
la Mamlaka inaoneshwa katika Jedwali Na. 9-34. 

Jedwali Na. 9-34: Mikataba Ambayo Taarifa za Zabuni na Tuzo 
Hazikuchapishwa  

Halmashauri Jina la Mradi Namba ya 
Makataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

H/W Moshi  Ujenzi wa mradi wa maji wa 
Kijiji cha Tella Mande 

LGA/046/2017/201
8/W/01 

  905,475,000  

H/W Mpanda Ujenzi wa mradi wa maji wa 
Kijiji cha Kabungu 

LGA.099/2017/2018
/W/WATER/02/Lot 
1 

 634,810,489  

H/W Nsimbo  Ujenzi wa mradi wa maji wa 
Vijiji vya Mtakuja na 
Songambele 

LGA/161/2017-
2018/BHL/W/05/LO
T 2 

 600,702,298  

H/W 
Sumbawanga  

Ujenzi wa bwawa la maji wa 
Kijiji cha Ikozi awamu ya II 

LGA/097/2017/201
8/WS/W/05 

 2,943,086,780  

H/W Bukombe  Ujenzi wa mradi wa maji wa 
Kijiji cha Nampalahala 

LGA113/2017/2018
/RWSSP/03 LOT II 

 514,915,618  

H/W Mbarali  Ujenzi wa mradi wa maji wa 
Vijiji vya Luduga na Mawindi 
awamu ya I 

LGA/076/W/2014-
2015/27 Lot1  

 1,007,832,375  

Ujenzi wa mradi wa maji 
Kijiji cha Luduga na Mawindi 
awamu ya II 

LGA/076/W/2014-
2015/27 Lot2 

 3,683,571,612  

H/W Mkuranga  
 

Ujenzi wa mradi wa maji wa 
Kijiji cha Mwanambaya  

LGA/012/WS/2017/
2018/W/01-02  

 2,347,737,221  

Ujenzi wa mradi wa maji wa 
Kijiji cha Mkerezange 

LGA/012/WS/2017/
2018/W/01-03  

 981,996,310  

 Jumla  13,620,127,703 
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 Vilevile, nimebaini tangazo la zabuni ya mkataba Na. 
LGA/053/2017/2018/HQ/W/35/LOT 2 yenye thamani ya Sh. 2,726,843,629 
kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa maji wa Vijiji vya Cheleweni, Narunyu, 
Tandangongoro na Muungano katika Halmashauri ya Wilaya ya Lindi (Mtama) 
lilichapishwa bila kutaja muda unaohitajika kukamilisha kazi kinyume na 
Kanuni ya 182(c) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013. 

Kwa maoni yangu, kutangaza zabuni kwa wazabuni wachache kulisababisha 
halmashauri kupunguza wigo wa ushindani na hivyo kutopata bei nafuu. 
Aidha, hali hii ilizuia uwazi na haki ya ushindani kwa wazabuni. 

 Ninapendekeza katika siku zijazo menejimenti za halmashauri ziongeze 
wigo wa ushiriki wa wazabuni kwa kuchapisha zabuni zote kwenye jarida 
na tovuti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma na magazeti 
yanayosomwa zaidi. Hii itaongeza uwazi, usawa na ushindani na kufikia 
thamani ya fedha. 
 

9.7.13 Kamati za Tathmini Hazikujaza Matamko ya Mgongano wa Kimaslahi 

Sehemu ya 40(6) ya Sheria ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 
inawataka wajumbe wa kamati za tathmini ya zabuni kusaini fomu za 
maadili ili kuweka wazi kuwa hawana mgongano wa kimaslahi katika 
mahitaji ya manunuzi. 

Mapitio ya taarifa za tathmini ya zabuni ya mkataba Na. LGA/161/2017-
2018/BHL/W/05/LOT 2 wenye thamani ya Sh. 600,702,298 kwa ajili ya 
ujenzi wa mradi wa maji kwa Vijiji vya Mtakuja na Songambele katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo yalibaini timu ya tathmini hazikukiri 
kutokuwepo kwa mgongano wa kimaslahi kwa kusaini fomu za tamko kabla 
ya kuanza kwa tathmini. 

Kwa maoni yangu, kamati za tathmini kutokiri mgongano wa kimaslahi 
kunaiweka halmashauri katika hatari ya upendeleo na uwezekano wa njama 
ambazo zinaweza kusababisha tathmini isiyo ya haki na utoaji wa mikataba 
kwa wazabuni wasio na sifa. 

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri kuhakikisha katika siku 
zijazo wajumbe wa kamati za tathmini wanatangaza maslahi yao kabla 
ya kutathmini ya zabuni ili kuongeza uwazi, uwajibikaji na ufanisi wa 
shughuli za manunuzi.  
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9.7.14 Ufunguzi wa zabuni wenye mapungufu 

Kanuni ya 56(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inaelekeza 
ufunguzi wa zabuni za umma kutohusisha mjumbe wa bodi ya zabuni. Aidha, 
Kanuni ya 196(2) inataka muda wa ufunguzi wa zabuni kuwa tarehe ya 
mwisho ya kupokea zabuni na itatangazwa pamoja na mahali pa ufunguzi 
wa zabuni katika mwaliko wa zabuni. 

Mapitio ya mihtasari ya ufunguzi wa zabuni ya mkataba Na. LGA/144/2016-
2017/KDC/W/02 wenye thamani ya Sh. 651,008,400 kwa ajili ujenzi wa 
mradi wa maji wa Kijiji cha Mambwekenya katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Kalambo yalibaini kuwa mjumbe wa bodi ya zabuni alishiriki ufunguzi wa 
zabuni. Kwa upande mwingine, nilikagua tangazo na mihtasari ya ufunguzi 
wa zabuni Na. LDC/LGA/004/RWSSP/AWAMU YA I & II/2013-2014/W/11 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto na kubaini siku ya mwisho ya 
kuwasilisha zabuni ilikuwa tarehe 16 Novemba 2013 lakini zabuni 
zilifunguliwa tarehe 18 Novemba 2013. 

Kwa maoni yangu, uwepo wa wajumbe wa bodi ya zabuni katika ufunguzi 
wa zabuni kunaweza kuzuia uadilifu, uhuru na ufanisi wa mchakato wa 
manunuzi. Aidha, kucheleweshwa kwa hafla ya ufunguzi wa zabuni 
kunasababisha upokeaji wa zabuni zilizochelewa na kupelekea tuzo ya 
zabuni isiyo na usawa. 

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri zihakikishe wajumbe wa 
bodi za zabuni hawashiriki katika hafla ya ufunguzi wa zabuni. Vilevile, 
zihakikishe muda wa kufungua zabuni ni sawa na tarehe ya mwisho ya 
kupokea zabuni. 

9.7.15 Mkataba wenye thamani ya Sh. milion 405 amepewa mzabuni asiyekidhi 
vigezo kwa kiasi kikubwa 

Kanuni ya 202 (4)(a) na (5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
inaitaka kamati ya tathmini kufanya uchunguzi wa awali wa zabuni kabla ya 
tathmini ya kina ili kubaini kama kila zabuni inakidhi vigezo kwa kiasi 
kikubwa (kukidhi vigezo vyote, masharti na uainishaji wa sifa katika nyaraka 
ya zabuni bila kupungukiwa au kutokuwa na baadhi ya matakwa) kama 
vilivyoainishwa katika nyaraka za zabuni. Kwa kuongezea, Kanuni ya 203 (1) 
inasema kuwa “Tathmini ya zabuni inapaswa kuwa sambamba na vigezo na 
masharti yaliyowekwa katika nyaraka za zabuni na tathmini hiyo itafanyika 
kwa kutumia vigezo vilivyoainishwa wazi kwenye nyaraka za zabuni”. 
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 Mapitio ya taarifa ya tathmini ya zabuni Na. LGA/146/2018/2019/W/02 ya 
ujenzi wa mradi wa kusambaza maji wa Kijiji cha Mtunduru katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi yalibaini kuwa mkandarasi M/s TAISH 
Construction Ltd. alipewa zabuni kwa kuwa amekidhi vigezo kuwazidi 
wazabuni wengine na si kwa kukidhi vigezo vya zabuni kwa kiasi kikubwa. 
Hata hivyo, mzabuni hakukidhi vigezo vilivyowekwa katika Kifungu cha 12.5 
cha nyaraka ya zabuni kwa sababu mzabuni: 
 
 Hakuwasilisha ushahidi wa kufanya kazi kama mkandarasi mkuu katika 

miradi mitatu iliyokamilika katika miaka mitatu iliyopita; 
 

 Aliwasilisha ushahidi wa kuwa na boza moja la maji badala ya mawili 
kama ilivyohitajika; 
 

 Aliwasilisha fundi mwenye cheti cha ufundi katika uhandisi kama wakala 
wa saiti na si msimamizi wa mradi aliye na shahada ya uhandisi kama 
inavyotakiwa; 
 

 Hakuwahi kufanya kazi za mradi wenye wastani wa gharama ya Sh. 
milioni 250 kwa miaka mitatu. Taarifa za kazi alizowasilisha zilikuwa za 
kazi alizokuwa akifanya kama mkandarasi mdogo na si mkandarasi 
mkuu; 
 

 Hakuwasilisha ushahidi wa uwezo wa kifedha kulingana na kipengele 1.8 
cha nyaraka ya zabuni yaani akiba ya fedha au vifaa vingine vya mikopo 
vinavyokadiriwa kuwa vya Sh. milioni 100; na 
 

 Aliwasilisha taarifa za kifedha kwa mwaka mmoja tu ulioishia tarehe 31 
Desemba 2018 badala ya miaka mitatu kama inavyotakiwa na Kifungu 
1.7. 

Kwa maoni yangu, kutoa kandarasi kwa mzabuni ambaye hana vigezo vya 
uwezo wa kifedha, kitaalamu na uzoefu wa kazi kama hiyo kulisababisha 
kutokamilika kwa mradi huo na hivyo kupelekea kuchelewesha huduma ya 
maji kwa jamii. 

Ninapendekeza katika siku zijazo menejimenti za halmashauri kupitia 
kamati za tathmini na vitengo vya manunuzi zitekeleze majukumu yake 
ipasavyo na kutoa kandarasi kwa wazabuni wenye vigezo ili kupata 
thamani ya fedha. 
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9.7.16 Marekebisho ya Makosa ya Kihesabu Yasiyo Sahihi na Kukosa Ushahidi 
Yaliyosabisha Ongezeko la Gharama ya Miradi kwa Shilingi Milioni 57.9 

Kanuni ya 207 (2)(a) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
inasema "Bila kukinzana na kanuni ya 202(5), taasisi inayofanya manunuzi 
itasahihisha makosa ya kimahesabu ambayo yatagundulika wakati wa 
uchunguzi wa zabuni na kutoa taarifa haraka ya marekebisho yoyote kwa 
mzabuni aliyewasilisha zabuni". Vilevile, sehemu ya 38(l) ya Sheria ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 inazitaka vitengo vya 
manunuzi kutunza kumbukumbu za mchakato wa manunuzi. 

Nimepitia taarifa za tathmini ya mikataba mitatu yenye thamani ya Sh. 
4,045,187,047 na kubaini marekebisho ya kihesabu kwenye makadirio ya 
vifaa na gharama za ujenzi yalifanyika kimakosa na mengine yalikosa 
ushahidi. Jedwali Na. 9-35 linaonesha orodha ya mikataba iliyo na 
marekebisho ya kimahesabu yasiyo sahihi. 

Jedwali Na. 9-35: Mikataba iliyo na Marekebisho ya Kimahesabu Yasiyo 
Sahihi  
Halmash

auri 
Jina la 
Mradi 

Namba 
ya 

Mkataba 

Gharama za 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

H/W 
Mpanda  

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji wa 
Kijiji cha 
Kabungu 

LGA.099/
2017/201
8/W/WAT
ER/02/Lo
t 1 

634,810,489  Kamati ya tathmini ilifanya 
makosa katika marekebisho 
ya kihesabu ya zabuni ya 
Morden Agrico Ltd. na 
kusababisha utoaji wa 
kandarasi kwa gharama ya 
Sh. 634,810,489 badala ya 
Sh. 632,810,489 
iliyopelekea ongezeko la Sh. 
milioni 2. 

H/W 
Nsimbo  

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji wa 
Kijiji cha 
Mtakuja 
na 
Songamb
ele 

LGA/161/
2017-
2018/BHL
/W/05/L
OT 2 

600,702,298  Zabuni za M/S Seba 
Construction and Drilling na 
M/s Modern Agrico Ltd. 
zilikuwa na makosa ya 
kihesabu ya Sh. 297,000 na 
Sh. 193,624,640 kwa 
mfuatano huo lakini 
hakukuwa na nyaraka 
yoyote iliyothibitisha uwepo 
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Halmash
auri 

Jina la 
Mradi 

Namba 
ya 

Mkataba 

Gharama za 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

na usahihisho wa makosa 
hayo. 

H/W 
Chunya  

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji wa 
Kijiji cha 
Makongol
osi 

LGA 
/075/W/
2017/201
8/29 

2,809,674,260  Timu ya tathmini 
ilisahihisha gharama za 
zabuni ya M/S Make 
Engineering na Cosmos 
Engineering Co Ltd. JV 
kutoka Sh. 2,660,667,319 
hadi Sh. 2,809,674,259 
(ongezeko la Sh. 
149,006,940). Hata hivyo, 
hesabu niliyofanya 
nimebaini gharama sahihi ya 
zabuni ilitakiwa kuwa Sh. 
2,753,770,644.52 badala ya 
Sh. 2,809,674,259.52 na 
kwa hivyo kandarasi 
iliyosainiwa ilizidi kwa Sh. 
55,903,614.48. 

 Jumla  4,045,187,047  
 

Kwa maoni yangu, masahihisho ya makosa ya kihesabu yasiyo sahihi na 
yasiyo na ushahidi yameongeza gharama za mradi kwa Sh. 57,903,614 na 
inaweza kuzuia ushindani wa haki na usawa. Mbali na hilo, kunaweza 
kuondoa uwazi katika mchakato wa tathmini. 

Ninapendekeza menejimenti ya halmashauri husika katika siku zijazo 
itunze kumbukumbu za marekebisho ya kihesabu na kufanya 
marekebisho kwa usahihi ili kuepuka kuongezeka kwa gharama za 
mikataba. Hii itaongeza haki, uaminifu, uwajibikaji na uwazi katika 
mchakato wa tathmini za zabuni. 

9.7.17 Uhakiki Wa Taarifa Zilizotolewa na Wazabuni Haukufanyika Ipasavyo kwa 
Mikataba Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 22 

Kanuni ya 124 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
(zilizorekebishwa mwaka 2016) inataka uhakiki wa taarifa zilizotolewa 
katika hatua za awali za upembuzi kuthibitishwa kupitia upembuzi 
utakaofanyika baada ya tathmini kabla ya kukabidhi zabuni na kumkataa 
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mzabuni asiyekuwa na uwezo au rasilimali za kutekeleza mkataba ipasavyo. 
Aidha, Kanuni ya 224 (2) inataka vigezo vitakavyotumika kuhakiki taarifa za 
mzabuni viainishwe katika nyaraka za zabuni ikiwemo uzoefu, utendaji 
kwenye mikataba inayofanana na kazi anayoomba, na uwezo wa kutekeleza 
mkataba. 

Ukaguzi wangu wa taarifa za tathmini kwa zabuni zilizochaguliwa ulibaini 
kuwa timu za tathmini katika halmashauri 4 hazikufanya uhakiki wa uwezo 
wa wakandarasi walioshinda zabuni za mikataba yenye thamani ya Sh. 
22,002,141,934 ili kuthibitisha uwepo wa vifaa na zana za kazi kwa 
wakandarasi. Mikataba iliyotekelezwa pasipo upembuzi baada ya tathmini 
inaoneshwa katika Jedwali Na. 9-36. 

Jedwali Na. 9-36: Mikataba Iliyotekelezwa Pasipo Upembuzi Baada ya 
Tathmini 

Halmashauri Jina la Mradi 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

H/W Kigoma  Ujenzi wa mradi wa 
kusambaza maji katika Vijiji 
vya Kaseke, Kimbwela na 
Nyamoli 

LGA/043/
2016/201
7/W/15 

1,163,496,000 

H/W Ikungi Ujenzi wa mradi maji kwa 
ajili ya Kijiji cha Mtunduru 

LGA/146/
2018/201
9/W/02 

405,007,269 

H/W 
Wanging'ombe 

Ujenzi wa mradi wa maji wa 
Igando- Kijombe 

LGA/153/
2017/201
8/W/01 

12,437,407,360 

H/Mji 
Makambako 

Ujenzi wa mradi wa 
kusambaza maji katika Kijiji 
cha Usetule-Mahongole 

LGA/166/
2018/201
9/W/01 

7,996,231,305 

 Jumla  22,002,141,934 

Kwa maoni yangu, kutohakiki taarifa za wazabuni baada ya tathmini 
kumesababisha kuchelewa miradi na utoaji huduma ya maji kwa jamii kwa 
kuwa wakandarasi walikosa vigezo stahiki. 

Ninapendekeza halmashauri husika zihakikishe kwa siku zijazo uhakiki 
wa taarifa za mzabuni aliyeshinda unafanyika kwa ufanisi na tija ili 
kuepuka ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi.  
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9.7.18 Wazabuni Walioshindwa Hawakupewa Siku Saba Kuwasilisha Malalamiko 

Sehemu ya 60(3) ya Sheria ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) inaelekeza kuwa “baada ya kupokea 
taarifa ya uamuzi wa tuzo kutoka bodi ya zabuni na kujiridhisha, ofisa 
masuuli atoe taarifa ya nia ya kutangaza tuzo ya mkataba na kuwapa 
wazabuni siku saba za kuwasilisha malalamiko, kama yapo". 

Nimebaini mikataba miwili yenye thamani ya Sh. 3,329,733,531 katika Mkoa 
wa Pwani wazabuni walioshindwa hawakupewa siku saba za kazi kuwasilisha 
malalamiko yao. Mikataba ambayo wazabuni wake hawakupewa siku saba 
za kuwasilisha malalamiko inaoneshwa katika Jedwali Na. 9-37. 

Jedwali Na. 9-37: Mikataba Ambayo Wazabuni Wake Hawakupewa Siku 
Saba za Kuwasilisha Malalamiko 
Halmash

auri 
Jina la Mradi 

Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

H/W 
Mkuranga  

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
wa Kijiji cha 
Mwanambaya. 

LGA/012/
WS/2017/
2018/w/0
1-02 

2,347,737,221 Hakukuwa na ushahidi 
wa kuthibitisha kuwa 
ofisa masuuli 
aliwaarifu wazabuni 
walioshindwa na 
kuwapa siku saba za 
kuwasilisha 
malalamiko yao 
(kama yapo). 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
wa Kijiji cha 
Mkerezange. 

LGA/012/
WS/2017/
2018/w/0
1-03 

981,996,310 

 Jumla  3,329,733,531  

Kwa mtazamo wangu, kwa kutowapa wazabuni walioshindwa haki ya kukata 
rufaa halmashauri haikufuata Kanuni za Manunuzi ya Umma yaani uaminifu, 
haki, uadilifu, na uwazi katika kufanya tathmini na kutoa tuzo za mikataba. 

Ninapendekeza katika siku zijazo, halmashauri zitoe siku saba za 
kuwasilisha malalamiko kwa wazabuni walioshindwa. Hii itaongeza uwazi 
na haki katika mchakato wa manunuzi.  
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9.7.19 Kukosekana kwa Taarifa Muhimu Katika Barua za Kusudio la Kutangaza 
Tuzo za Mkataba 

Kanuni ya 231(4) (a & b) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
inataka taarifa ya nia ya kutangaza tuzo za zabuni kuwa na jina la mzabuni 
aliyeshinda, gharama ya mkataba, na kipindi cha utekelezaji na ukamilishaji 
wa kazi. 

Mapitio ya majalada ya mkataba Na. LGA/115/SMC/2018/2019/W/No. 1/lot 
2 wenye thamani ya Sh. 339,375,031 kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa 
kusambaza maji katika Kijiji cha Mungumaji katika Halmashauri ya Manispaa 
ya Singida yalibaini taarifa ya nia ya kutangaza tuzo ya mkataba ambayo 
ilitolewa kwa wazabuni walioshindwa haikubainisha jina la 
mzabuni aliyeshinda, gharama ya mkataba, na kipindi cha utekelezaji na 
ukamilishaji wa kazi. 

Kwa maoni yangu, kushindwa kutaja jina la mzabuni aliyeshinda, gharama 
ya mkataba na muda wa kutekeleza mkataba katika barua za kusudio la 
kutangaza tuzo za zabuni kunapunguza uaminifu, haki, uadilifu na uwazi 
katika mchakato wa manunuzi.  

Ninapendekeza menejimenti ya manispaa ihakikishe kwamba, katika siku 
zijazo, barua za kusudio la kutangaza tuzo za mkataba zijumuishe majina 
ya wazabuni waliofanikiwa, gharama za mikataba na muda wa 
utekelezaji. 

9.7.20 Kutowasilisha Nakala za Barua za Tuzo kwa Mamlaka Husika 

Kanuni ya 232(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (na 
marekebisho yake ya mwaka 2016) inamtaka ofisa masuuli kupeleka nakala 
ya barua ya tuzo kwa Mamlaka ya Kudhibiti Manunuzi ya Umma, Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Kitengo cha Usimamizi wa Mali za Serikali, Mkaguzi Mkuu wa Ndani, na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Nimekagua majalada ya mikataba na kubaini nakala za barua za tuzo kwa 
mikataba mitano yenye thamani ya Sh. 5,564,948,507 hazikuwasilishwa kwa 
mamlaka husika kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 9-38.  



 

 
141 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Jedwali Na. 9-38: Mikataba Ambayo Nakala za Barua za Tuzo 
Hazikuwasilishwa kwa Mamlaka Husika 
Halmashau

ri 
Jina la Mradi 

Namba ya 
Mkataba 

Gharama 
Mkataba (Sh.) 

H/W Moshi Ujenzi wa Mradi wa Maji wa 
Tella Mande 

LGA/046/2017/20
18/W/01 

905,475,000 

H/W 
Rombo  

Ukamilishaji wa mradi wa 
usambazaji wa maji wa Leto 

LGA/HQ/044/201
3/2014/CW/RWSS
P/05 

605,500,538 

Ukamilishaji wa Mradi wa 
usambazaji wa maji wa 
Shimbi 

LGA/HQ/044/201
3/2014/CW/RWSS
/03 

724,239,438 

H/W 
Mkuranga  

Ujenzi wa visima vya maji 
katika Kijiji cha 
Mwanambaya 

LGA/012/WS/201
7/2018/w/01-02 

2,347,737,221 

Ujenzi wa visima vya maji 
katika Kijiji cha Mkerezange 

LGA/012/WS/201
7/2018/w/01-03 

981,996,310 

 Jumla  5,564,948,507 

Kwa maoni yangu, kutowasilisha nakala za barua za tuzo kwa mamlaka 
husika kunakwamisha mamlaka hizo kufanya maandalizi ya ukaguzi wa 
mikataba na masuala yanayohusu kodi. Hii inaweza pia kusababisha 
kupungua kwa mawanda ya kazi na upotevu wa mapato kwa serikali. 

Ninapendekeza katika siku zijazo menejimenti za halmashauri 
zihakikishe nakala za barua za tuzo zinatumwa kwa mamlaka husika ili 
kuondokana na athari zinazoweza kujitokeza.  

9.7.21 Kushindwa Kukataa Zabuni ya Shilingi Milioni 468 Iliyo na Mabadiliko ya 
Matakwa ya Kitaalamu  

Kanuni ya 4(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 zinahitaji 
maofisa masuuli na bodi za zabuni wakati wa kufanya au kupitisha manunuzi 
kuongozwa na kanuni za manunuzi zikiwemo uadilifu, uwajibikaji, haki na 
uwazi. 

Mapitio ya majalada kwa mkataba Na. LGA/144/2016-2017/KDC/W/02 kwa 
ajili ya ujenzi wa mradi wa kusambaza maji wa Mambwekenya katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo yalibaini kuwa, awali zabuni hiyo 
ilitolewa kwa Mhandisi Mselem kwa Sh. 467,896,906. Baada ya mabadiliko 
ya matakwa ya kitaalamu ya mradi (kuongezeka muda wa uhai wa mradi 
kutoka miaka 10 hadi 20, halmashauri ilimtaka mzabuni Mselem kuwasilisha 
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nukuu ya gharama za mradi iliyosababisha ongezeko la gharama za mradi 
hadi Sh. 651,008,400 (ongezeko la Sh. 183,111,494). 

Kwa maoni yangu, kushindwa kukataa zabuni na kutoa nukuu kwa mzabuni 
mmoja kulizuia halmashauri kupata bei za chini zaidi na za ushindani. 

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri ihakikishe katika siku zijazo 
zabuni zote zenye mabadiliko ya kitaalamu au yenye kuathiri gharama 
na matakwa ya miradi kwa sababu zozote zikataliwe na kutangazwa upya 
na si kutoa zabuni kwa mkandarasi mmoja. Hii itaimarisha kanuni za 
manunuzi ikiwemo uaminifu, haki, uadilifu, uwazi na uwajibikaji na 
kupata thamani ya fedha kwa miradi.  

9.7.22 Mikataba Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 25.6 Haikufanyiwa Upekuzi 
wa Kisheria  

Kanuni ya 59(1&5) na 60 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
(na marekebisho yake ya mwaka 2016) zinaelekeza Mwanasheria Mkuu au 
mwanasheria wa taasisi inayofanya manunuzi kufanya upekuzi wa mikataba 
iliyotokana na kukubali ofa za zabuni kabla mkataba haujasainiwa na pande 
zote.  

Nimebaini mikataba minne katika halmashauri tatu ambayo haikufanyiwa 
upekuzi na mikataba miwili katika Halmashauri ya Mji Makambako na 
Halmashauri ya Wilaya ya Wanging'ombe ambayo ilipekuliwa kabla ya 
mwajiri kukubali ofa ya wakandarasi. Mapungufu yaliyobainika katika 
upekuzi wa mikataba yanaoneshwa katika Jedwali Na. 9-39. 

Jedwali Na. 9-39: Mapungufu Yaliyobainika Katika Upekuzi wa Mikataba 

Halmashauri Jina la Mradi 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

H/W Mpanda  
Ujenzi wa mradi 
wa kusambaza 
maji katika Kijiji 
cha Kabungu 

LGA.099/20
17/2018/W
/WATER/02
/Lot 1 

634,810,489 Haukupekuli
wa na 
Mwanasheri
a wa 
Halmashauri 

H/W Kigoma  Ujenzi wa mradi 
wa kusambaza 
maji katika Vijiji 
vya Kaseke, 
Kimbwela na 
Nyamoli 

LGA/043/2
016/2017/
W/15 

1,163,496,000 Haukupekuli
wa na 
Mwanasheri
a Mkuu wa 
Serikali. 
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Halmashauri Jina la Mradi 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

H/W 
Wanging'ombe  

Ujenzi wa mradi 
wa maji wa 
Igando-Kijombe 

LGA/153/2
017/2018/
W/01 

12,437,407,360 Mikataba 
ilipekuliwa 
kabla ya 
halmashauri 
mkandarasi 
kukubaliwa 
ofa 

H/W 
Makambako  

Ujenzi wa mradi 
wa kusambaza 
maji wa 
Usetule-
Mahongole 

LGA/166/2
018/2019/
W/01 

7,996,231,305 

H/W 
Mkuranga 

Ujenzi wa mradi 
wa maji 
Mwanambaya 

LGA/012/W
S/2017/201
8/w/01-02 

2,347,737,221 Haukupekuli
wa na 
Mwanasheri
a Mkuu wa 
Serikali. 

Ujenzi wa mradi 
wa visima vya 
maji katika Kijiji 
cha Mkerezange 

LGA/012/W
S/2017/201
8/w/01-03 

981,996,310 Haukupekuli
wa na 
mwanasheri
a wa 
halmashauri
. 

 Jumla  25,561,678,685  

Kwa maoni yangu, kutofanya upekuzi wa mikataba kunaziweka halmashauri 
katika hatari za kisheria na kunaweza kuhatarisha thamani ya fedha kwa 
miradi hiyo. Aidha, barua za kukubali ofa ni sehemu ya mikataba hivyo 
lazima ifanyiwe upekuzi kwa kuwa inahusisha bei ya mkataba baada ya 
kusahihishwa na masharti mengine kwa mzabuni aliyeshinda kuyatekeleza. 
Hivyo, inaweza kusababisha wazabuni waliofanikiwa kushindwa kuwajibikaji 
ipasavyo. 

Ninapendekeza katika siku zijazo menejimenti za halmashauri 
zihakikishe mikataba inafanyiwa upekuzi na barua za kukubali ofa ziwe 
sehemu ya rasimu ya mikataba ili kuangaliwa kama vigezo na masharti 
vipo kisheria na kuepuka migogoro ya kisheria inayoweza kujitokeza 
wakati wa utekelezaji.   
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9.7.23 Ofisa Masuuli na Bodi ya Zabuni Hazikuidhinisha Timu za Maridhiano, 
Mihtasari na Mpango wa Maridhiano 

Kanuni ya 226(6) na 227 (1-2) za Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 zinaelekeza, pamoja na mambo mengine, bodi za zabuni kukagua na 
kuidhinisha makubaliano ya maridhiano kabla ya kuyaingiza katika mikataba 
pamoja na kuandaa na kuidhinisha mpango wa maridhiano kabla ya kuanza 
mazungumzo. 

Halmashauri za Wilaya za Kalambo na Sumbawanga zilipendekeza na kuteua 
timu za maridhiano kwa zabuni Na. LGA/144/2016-2017/KDC/W/02 kwa 
ajili ya ujenzi wa mradi wa kusambaza maji wa Mambwekenya na zabuni 
Na. LGA/097/2017/2018/WS/W/05 kwa ajili ya ujenzi wa bwawa la maji 
katika Kijiji cha Ikozi awamu ya II. Hata hivyo, nilibaini kuwa mwenyekiti 
wa timu ya maridhiano aliteuliwa na kaimu mkuu wa kitengo cha usimamizi 
wa manunuzi badala ya ofisa masuuli. Aidha, nilibaini kuwa timu ya 
maridhiano haikuandaa mpango wa mazungumzo; mihtasari ya mazungumzo 
haikuidhinishwa na bodi ya zabuni; na haikusainiwa na mtu mwenye nguvu 
ya kisheria ya kusaini nyaraka.  

Kwa maoni yangu, ufanyaji wa maridhiano bila kufuata utaratibu hauna 
manufaa kwa halmashauri kigharama na katika kufikia thamani ya fedha ya 
mradi husika. Aidha, kutoidhinishwa kwa mihtasari ya maridhiano 
kumeinyima bodi za zabuni haki ya kuchunguza kwa undani na kuidhinisha 
makubaliano hayo. 

Ninapendekeza menejimenti ya halmashauri kwa siku zijazo zihakikishe 
bodi za zabuni zinapitia makubaliano ya maridhiano kabla ya 
kujumuishwa kwenye mikataba. Mbali na hilo, ihakikishe mipango ya 
mazungumzo imeandaliwa na kuidhinishwa na bodi za zabuni kabla ya 
kuanza maridhiano. 

9.7.24 Mikataba Yenye Thamani ya Sh. 154,416,118 Ilisainiwa na Kutekelezwa 
Bila ya Kupata Msamaha wa Kodi  

Vifungu vya 4.3, 4.5 na 4.6.5 vya Mwongozo wa Hazina Na.6 wenye Kumb: 
Na. CLA.321/369/02 uliotolewa tarehe 22 Januari 2018 kuhusu taratibu za 
msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani kwa miradi inayotekelezwa na 
Serikali na washirika wa maendeleo vinaelekeza mkataba unaostahili 
msamaha wa kodi kusainiwa baada ya kuidhinishwa na waziri mwenye 
dhamana ya masuala ya fedha. Msamaha wa kodi ni lazima uwasilishwe 
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ndani ya siku 30 kabla ya kuanza kwa mradi ili kutoa fursa kwa wizara 
kuchambua maombi husika. 

Mapitio ya mkataba Na. LGA113/2017/2018/RWSSP/LOT II wenye thamani 
ya Sh. 514,640,825.15 (pamoja na kodi) kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa 
maji wa Nampalahala katika Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe yalibaini 
kuwa mkataba ulisainiwa na kuanza kutekelezwa kabla ya kupata msamaha 
wa kodi wa Sh. 92,635,348.53 kama ilivyoainishwa katika makadirio ya vifaa 
na gharama ya ujenzi. Vilevile, nilibaini mkataba 
Na. LGA/146/2018/2019/W/02 wa Sh. 405,007,269 kwa ajili ya ujenzi wa 
mradi wa maji katika Kijiji cha Mtunduru wilayani Ikungi ambapo kodi ya Sh. 
61,780,770 ilijumuishwa na kati yake Sh. 10,479,779 ililipwa kupitia cheti 
Na. 1 cha malipo cha muda mfupi.  

Kwa maoni yangu, kushindwa kuomba msamaha wa kodi kumesababisha 
kulipa kodi ya Sh. 154,416,118 ambayo ingeweza kutumika kugharamia 
shughuli zingine za mradi. 

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri kwa siku zijazo ziishauri 
Wizara ya Fedha na Mipango kutoa msamaha wa kodi kwa wakati kabla 
ya kusaini mikataba.  

9.7.25 Ucheleweshaji Katika Kuanza Kutekeleza Miradi 

Kifungu cha 1 cha SCC kwa mkataba No. LGA/024/2017/2018/W/02-LOT II 
uliosainiwa tarehe 23 Agosti 2018 na mkataba Na. 
LDC/LGA/004/RWSSP/Loti ya I & II/2013-2014/W/11 uliosainiwa tarehe 23 
Februari 2014 kinawataka wakandarasi kuanza kazi hizo ndani ya siku saba 
na siku 14 kwa mfuatano huo kutoka tarehe ya kusaini mkataba. 

Nimebaini mikataba mitatu yenye thamani ya Sh. 6,325,957,524 ambapo 
kulikuwa na ucheleweshaji wa kukabidhi miradi kwa wakandarasi na kuanza 
kazi bila sababu za msingi kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 9-40.  
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Jedwali Na. 9-40: Mikataba Iliyochelewa Kukabidhiwa na Kuanza 
Kutekelezwa 

Halmas
hauri 

Jina la Mradi 
Namba 

ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Tarehe ya 
Kuanza 
Mkataba 

Tarehe 
Halisi ya 
Kuanza 

Utekelez
aji 

H/W 
Bahi  

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kwa Kijiji cha 
Kimara  

LGA/024
/2017/20
18/W/02
-LOT II 

637,897,271 30.08.2018 18.09.2018 

H/W 
Lushoto 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
katika Vijiji 
vya Shume, 
Manolo, 
Madala 

LDC 
/LGA/00
4/RWSSP
/AWAMU 
ya 
I&II/2013
-
2014/W/
11 

2,961,216,624 09.03.2014 12.07.2016 

H/W 
Lindi 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
wa Vijiji vya 
Cheleweni, 
Narunyu, 
Tandangongor
o na Muungano 

LGA/053
/2017/20
18/HQ/W
/35/LOT 
2 

2,726,843,629 28.08.2018 14.06.2019 

Jumla   6,325,957,524   

Kwa maoni yangu, kuchelewa kukabidhi na kuanza kwa miradi 
kumechelewesha utekelezaji na ukamilikaji wa miradi hiyo kwa wakati na 
hivyo kuchelewesha utoaji wa huduma ya maji kwa jamii na kunaweza 
kuongeza gharama za miradi. 

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri zihakikishe katika siku 
zijazo makabidhiano na kuanza kwa utekelezaji wa miradi kunafanyika 
kwa mujibu wa muda uliokubalika ili wanufaika waweze kufaidika na 
matokeo kwa wakati uliokusudiwa.  
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SURA YA 10 

USIMAMIZI WA MATUMIZI 

 

10.0 Utangulizi 

Usimamizi wa matumizi ya umma hutafsiriwa kama njia ambayo Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zinapewa mamlaka ya usimamizi wa rasilimali za umma 
kwa kuzingatia nidhamu kwenye matumizi ya fedha, kuweka kipaumbele 
kimkakati na kupata thamani ya fedha. Hujumuisha taratibu zote 
zinazohitajika na kuhakikisha malipo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yanafanywa kwa usahihi, ufanisi na kwa wakati muafaka. Pia, usimamizi wa 
matumizi ya umma huhakikisha halmashauri zinapopokea rasilimali za 
umma zinazitumia kwa kufuata kanuni, sheria, miongozo na maagizo kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa (Rejea Utangulizi uliotolewa na Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI, LAAM, 2019). 

Matokeo ya ukaguzi yanaonesha utofauti mkubwa wa kutozingatia sheria na 
maagizo ya usimamizi wa fedha yanayosababishwa na matumizi mabaya 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Masuala ya kutofuata sheria 
yaliyoibuliwa kwenye eneo hili la ukaguzi wangu yameainishwa kwenye 
barua ya kuonesha udhaifu katika kila halmashauri. 

Sura hii kwa muhtasari inaelezea masuala muhimu ambayo 
yasiporekebishwa yanaweza kuleta athari kubwa kwa usimamizi wa fedha 
zilizokabidhiwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

10.1 Kukosekana kwa Hati za Malipo Sh. 374,879,224 

Agizo la 34(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linatoa jukumu kwa mwekahazina wa halmashauri kuwa mtunzaji wa 
nyaraka zote muhimu ikiwamo hati za malipo.  

Hata hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa halmashauri 15 zilishindwa 
kuwasilisha hati za malipo kwa ajili ya ukaguzi zenye jumla ya Sh. 
374,879,224 kama ilivyoelezewa kwenye Jedwali Na. 10-1, hivyo kuzuia 
mawanda ya ukaguzi kwa kuwa sikuweza kuthibitisha uhalali wa matumizi 
yaliyotokea kwenye halmashauri hizo. 
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Jedwali Na. 10-1: Kukosekana Kwa Hati Za Malipo 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1. H/W Bahi 31,772,200 9. H/W Misenyi 10,000,000 
2. H/W Chemba 7,845,485 10. H/W Mkinga 16,859,150 
3. H/Mji Handeni 10,660,000 11. H/W Sengerema 22,789,600 
4. H/W Kakonko 62,104,000 12. H/W Shinyanga 5,400,000 
5. H/W Karagwe 4,209,020 13. H/W Siha 59,273,255 
6. H/W Kasulu 19,289,124 14. H/W Tarime 53,433,701 
7. H/W Kishapu 27,223,421 15. H/W Urambo 5,413,168 
8. H/W Mbogwe 38,607,100  Jumla 374,879,224 

Kielelezo kifuatacho kinachanganua mwenendo wa kutowasilisha hati za 
malipo kwa miaka mitatu ambapo inaonesha mabadiliko chanya katika 
kurekebisha tatizo hili. 

Mchoro Na. 10-1: Mwenendo wa Hati za Malipo Zilizokosekana 

 

Rejea ushauri wangu wa mwaka uliopita kwamba, wawekahazina 
wanapaswa kutunza nyaraka zote muhimu ikiwamo hati za malipo kama 
inavyoagizwa na Agizo la 34(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 2009.   

 -
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10.2 Matumizi yenye Thamani ya Sh. 2,192,675,594 Yasiyo na Manufaa  

 Kanuni ya 21(2) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 kama 
zilivyorekebishwa mwaka 2004 inasema “Kwa madhumuni ya Kanuni hii, 
malipo yasiyokuwa na manufaa humaanisha malipo yasiyoepukika na hakuna 
manufaa yatakayopatikana”. Kinyume na Kanuni hii, menejimenti za 
halmashauri 29 zilitumia kiasi cha Sh. 2,192,675,594 kwa matumizi yasiyo 
na manufaa kwa umma kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. 10-1. 

Mfano wa matumizi hayo ni malipo baada ya kushindwa kesi mahakamani; 
faini ya kuchelewesha malipo ya makato ya wafanyakazi; malipo kwa kazi 
isiyofanyika; na faini inayotozwa kwa kuchelewesha malipo ya mkopo. 
Matumizi yasiyokuwa na tija yaliyofanywa na halmashauri yanaathiri 
utekelezaji wa shughuli zilizo ndani ya bajeti kwa kuwa fedha hizo 
zimetumika isivyokusudiwa. 

 Ninashauri menejimenti za halmashauri ziimarishe udhibiti wa ndani na 
zizingatie kanuni na sheria kabla ya kufanya maamuzi. Pia, ziwajengee 
uwezo wanasheria wa halmashauri. 

10.3 Matumizi yenye Thamani ya Sh. 3,971,965,956 Yasiyo na Viambatisho  

Agizo la 8(2)(c) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
inasema “Mwekahazina ana jukumu la kuweka vema mfumo wa kiuhasibu 
na utunzaji wa nyaraka zote muhimu”. Pia, Kifungu cha 6.6.2 cha Mwongozo 
wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa Mwaka 2019 unasema “Ni 
lazima ikumbukwe kwamba maofisa wanaoidhinisha malipo lazima wapitie 
nyaraka zote na kuhakikisha mchakato wa malipo umefuatwa ipasavyo kabla 
ya kuchukua hatua”.  

Kinyume chake, kwa mwaka wa fedha 2019/20, nilibaini kwamba matumizi 
ya jumla ya Sh. 3,971,965,956 katika halmashauri 87 hayakuwa na 
viambatisho ipasavyo na kusababisha kutothibitishwa kwa usahihi wa malipo 
yaliyofanyika kama ilivyofafanuliwa katika Kiambatisho Na. 10-2. 

Suala hili limekuwa likijirudia kwenye ukaguzi wa siku za nyuma. 
Halmashauri hazijaonesha utayari wa kurekebisha mapungufu haya. Kwa 
mfano, kwa miaka mitatu 2017/18, 2018/19 na 2019/20, halmashauri 26 
zimekua zikifanya malipo yasiyo na viambatisho yenye thamani ya Sh. 
3,474,079,485 kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 10-2.  
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Jedwali Na. 10-2: Mwenendo wa Matumizi Yasiyo na Viambatisho 
Na. Halmashauri 2017/18 2018/19 2019/20 Jumla Kuu 
1 H/Jiji Arusha 5,880,000 23,990,860 32,524,972 62,395,832 
2 H/W Bahi 1,893,551 2,877,000 22,709,606 27,480,157 
3 H/W Buchosa 9,368,000 32,395,000 83,833,127 125,596,127 
4 H/W Busokelo 21,650,000 10,000,000 10,750,000 42,400,000 

5 
H/W 
Chamwino 

101,590,959 11,835,000 8,885,649 122,311,608 

6 H/W Chunya 16,615,200 96,632,380 7,230,000 120,477,580 
7 H/W Igunga 10,768,500 7,829,780 3,593,698 22,191,978 
8 H/W Kilindi 7,180,000 7,425,000 9,991,616 24,596,616 
9 H/W Kilosa 200,597,406 57,424,366 52,288,646 310,310,418 
10 H/W Kishapu 43,251,589 68,694,833 157,385,946 269,332,368 
11 H/W Kiteto 1,117,500 4,190,504 14,450,980 19,758,984 
12 H/W Kongwa 50,131,840 9,211,800 12,905,339 72,248,979 
13 H/W Mkalama 7,630,000 15,991,230 7,300,080 30,921,310 
14 H/W Mkinga 18,502,372 20,477,750 32,846,325 71,826,447 
15 H/W Momba 5,745,000 56,872,476 46,078,406 108,695,882 
16 H/W Moshi 54,656,110 12,071,123 8,333,092 75,060,325 
17 H/M Mpanda 9,832,644 34,205,400 5,956,000 49,994,044 
18 H/W Mpwapwa 108,220,573 34,195,137 20,039,826 162,455,536 
19 H/W Nanyumbu 13,251,800 9,951,100 8,313,000 31,515,900 
20 H/W Pangani 3,603,585 22,838,342 29,725,072 56,166,999 
21 H/W Rungwe 73,129,400 38,046,794 38,342,000 149,518,194 
22 H/W Siha 362,098,590 34,167,199 112,683,100 508,948,889 
23 H/W Sikonge 85,509,950 18,551,737 36,306,229 140,367,916 
24 H/W Songea 25,512,060 273,330,325 19,436,000 318,278,385 
25 H/M Songea 35,057,710 18,971,239 48,096,000 102,124,949 
26 H/M Temeke 201,040,758 80,690,470 167,372,834 449,104,062 
 Jumla 1,473,835,097 1,002,866,845 997,377,543 3,474,079,485 

Watunzahazina wameshindwa kuweka udhibiti na kutunza nyaraka muhumu 
hasa hati za malipo pamoja na viambatisho vyake. Hii inaashiria ubadhirifu 
wa fedha za umma kwenye shughuli mbalimbali. Hivyo, ukaguzi haukuweza 
kubaini uhalali wa malipo hayo. 

Ninazishauri menejimenti za halmashauri ziimarishe utunzaji wa hati za 
malipo pamoja na viambatisho vyake.  
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10.4 Malipo Yenye Thamani ya Sh. 5,541,159,468 Yasiyoambatishwa Risiti za 
Kielekitroniki  

 Kanuni ya 55(1) ya Kanuni za Usimamizi wa Kodi (za jumla) za Mwaka 2016 
zinamtaka kila mtu kudai na kuhifadhi risiti ya kielekitroniki. 

 Kinyume chake, nimebaini kuwa halmashauri 58 zimeshindwa kuwasilisha 
risiti za kielekitroniki baada ya kuzitaka kuonesha risiti za manunuzi yenye 
jumla ya Sh. 5,541,159,468 kama inavyoainishwa kwenye Jedwali Na. 10-
3. 

Jedwali Na. 10-3: Malipo Yasiyo Ambatishwa Risiti za Kielekitroniki 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Babati 35,557,530 30 H/W Mkalama 198,762,039 
2 H/W Buhigwe 37,375,000 31 H/W Moshi 14,381,980 
3 H/W Bumbuli 158,747,346 32 H/M Moshi 16,956,132 

4 
H/W Busokelo 36,584,255 

33 
H/M Mtwara-
Mikindani 

2,704,525 

5 H/W Chamwino 36,274,700 34 H/W Mwanga 9,444,170 
6 H/W Chunya 28,707,656 35 H/Jiji Mwanza 252,310,826 
7 H/Mji Ifakara 18,642,714 36 H/W Namtumbo 175,396,368 
8 H/W Igunga 5,856,500 37 H/Mji Nanyamba 3,472,400 
9 H/W Ileje 19,935,938 38 H/W Ngorongoro 4,619,000 
10 H/W Iramba 18,650,288 39 H/W Nkasi 122,694,353 
11 H/W Itigi 10,713,906 40 H/W Nzega 13,838,600 
12 H/W Kalambo 112,031,331 41 H/Mji Nzega 5,629,700 
13 H/W Kaliua 93,372,900 42 H/W Pangani 25,613,938 
14 H/W Karagwe 127,967,000 43 H/W Rombo 97,318,156 
15 H/W Kibaha 50,617,999 44 H/W Rufiji 5,055,300 
16 H/Mji Kibaha 22,384,823 45 H/W Sengerema 20,406,035 
17 H/W Kigoma 4,929,753 46 H/W Serengeti 22,755,204 
18 Kigoma-Ujiji 38,712,984 47 H/W Shinyanga 5,304,000 
19 H/W Kilindi 95,018,508 48 H/W Siha 134,829,471 
20 H/M Kinondoni 193,647,400 49 H/W Sikonge 138,850,356 
21 H/W Kisarawe 71,095,816 50 H/W Songwe 133,358,224 
22 H/W Kiteto 28,171,302 51 H/M Tabora 64,669,135 
23 H/W Kondoa 26,750,489 52 H/Jiji Tanga 40,158,654 
24 H/W Korogwe 159,160,760 53 H/W Tarime 59,677,648 
25 H/Mji Korogwe 28,870,178 54 H/W Tunduru 31,984,103 
26 H/W Lushoto 33,070,000 55 H/W Ukerewe 89,634,542 
27 H/W Mbozi 20,350,683 56 H/W Ushetu 1,409,688,866 
28 H/W Mbulu 10,330,000 57 H/W Uyui 33,262,338 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
29 H/Mji Mbulu 64,661,496 58 H/W Wanging’ombe 820,194,149 
 Jumla    5,541,159,468 

Tabia hii inachochea wafanyabiashara kukwepa kodi na kupelekea 
ukusanyaji mdogo wa mapato ya Serikali. 

Ninashauri menejiment za halmashauri zidai na kutunza risiti za 
kielekitroniki ili kuchochea ukusanyaji wa kodi. 

10.5 Mapungufu Katika Usimamizi wa Masurufu Yenye Jumla ya Sh. 
2,513,637,730 

 Agizo Na. 40 la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 na 
Kifungu Na. 6.8 cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
wa Mwaka 2019 unatoa maelekezo ya jinsi ya uombaji wa masurufu, utoaji 
na urejeshaji wake, zuio la utoaji wa masurufu zaidi ya mara moja kwa ofisa 
wa serikal; uandaaji wa rejesta ya masurufu; na adhabu kwa kuchelewa 
kurejesha masurufu. 

 Ukaguzi wangu ulibanini halmashauri 105 zililipa masurufu ya jumla ya Sh. 
2,513,637,730 kinyume na kifungu na kanuni vinavyoelekeza. Jedwali Na. 
10-4 na Kiambatisho Na. 10-3 kinaonesha muhtasari wa mapungufu ya 
usimamizi wa masurufu, idadi na kiasi kwa halmashauri husika. 

Jedwali Na. 10-4: Muhtasari wa Mapungufu ya Usimamizi wa Masurufu 

Maelezo 
Idadi ya 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

Masurufu yasiyorekodiwa kwenye rejesta 11 162,262,252 
Masurufu yaliyolipwa kama matumizi ya 
kawaida 

25 1,007,120,807 

Masurufu yaliyotumika kuwalipa wazabuni 13 325,499,039 
Utoaji wa masurufu kabla ya kurejesha 
masurufu ya awali 

2 143,171,924 

Kuchelewa kurejesha masurufu 13 234,683,634 
Masurufu yasiyorejeshwa 41 640,900,074 
Jumla 105 2,513,637,730 

Mapungufu kwenye usimamizi wa masurufu unaonesha udhaifu kwenye 
halmashauri unaowapa fursa watumishi wasio waaminifu kutumia vibaya 
fedha za umma. 
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Ninapendekeza menejimenti za halmashauri zifuatilie kwa umakini 
kuanzia utoaji, urejeshaji wa masurufu na viambatisho vya masurufu 
hayo kama inavyotakiwa sheria na kanuni husika. 

10.6 Mapungufu Katika Kuandaa na Kuidhinisha Hati za Malipo Zenye Jumla ya 
Sh. 6,043,952,108 

Kifungu 6.6.2(d) cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 2019 kinatoa maelekezo ya kuandaa hati za malipo hadi 
kuidhinishwa kwake kama vile uandaaji unaostahili na kupanga namba za 
hati kwa mfuatano; ukaguzi wa awali ili kuangalia usahihi wa maelezo ya 
hati pamoja na viambatisho vyake; na mwidhinishaji sahihi wa hati za 
malipo. Pia, Kifungu 6.7.3 cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa wa Mwaka 2019 unasema kwamba “Halmashauri itafanya malipo 
yote kielekitroniki na kwenye akaunti ya mlipwaji. Halmashauri haipaswi 
kulipa kwa hundi wala taslimu”.  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa halmashauri 64 zilionesha mapungufu katika 
uandaaji hadi uidhinishaji wa hati za malipo na kufanya makosa mbalimbali 
yenye thamani ya Sh. 6,043,952,108 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 
Na. 10-5. Mfano wa makosa hayo ni malipo yaliyofanywa bila kuandika hati 
ya malipo kwenye mfumo wa Epicor; malipo yaliyoanzishwa na kuidhinishwa 
na ofisa mmoja; malipo yaliyoidhinishwa kimakosa; kutofanyika kwa ukaguzi 
wa awali; na hati za malipo zisizotiwa muhuri wa kulipwa. Kiambatisho Na. 
10-4 kinatoa orodha ya makosa kwa kila halmashauri husika.  

Jedwali Na. 10-5: Muhtasari wa Mapungufu ya Uandaaji na Uidhinishaji 
wa Hati za Malipo 

Maelezo 
Idadi ya 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

Malipo yaliyofanyika bila kuandika hati ya 
malipo kwenye mfumo wa epicor 

4 412,129,826 

Malipo yaliyoanzishwa na kuidhinishwa na 
ofisa mmoja 

2 106,106,410 

Hati za malipo pamoja na viambatisho 
visivyotiwa muhuri wa kulipwa 

8 801,344,154 

Malipo yaliyo idhinishwa kimakosa  12 1,525,258,344 
Malipo yaliyofanyika bila ukaguzi wa awali 22 2,470,787,618 
Malipo ya taslimu kwa mlipwaji 16 728,325,756 
Jumla 64 6,043,952,108 
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Ninapata wasiwasi kwamba uandaaji na uidhinishaji usiofaa wa hati za 
malipo unaweza kusababisha upotevu wa fedha za umma. 

Ninazishauri menejimenti za halmashauri zihakikishe kuwa hati za 
malipo zinaandaliwa na kuidhinishwa ipasavyo kabla ya malipo. 

10.7 Malipo Yasiyostahili ya Thamani ya Sh. 2,089,295,143 

Ukaguzi wa matumizi kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 ulibaini kuwa 
halmashauri 45 zilitumia jumla ya Sh. 2,089,295,143 kulipa shughuli 
mbalimbali bila kuzingatia sheria na kanuni kama ilivyo kwenye 
Kiambatisho Na. 10.5. Matumizi yasiyostahiki ni pamoja na posho yaliyozidi 
kiwango, malipo ya vibarua bila mikataba, na malipo mengineyo 
yasiyozingatia viwango maalumu vya posho na malipo yenye viambatisho 
yenye shaka. Matumizi haya yanaathari utekelezaji wa shughuli za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa. 

 Sababu ya matumizi yasiyostahili ni idara ya fedha kushindwa kudhibiti 
matumizi kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa. Pia, kushindwa kutenga 
fedha kwenye vifungu stahiki vya malipo. 

Ninazishauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa ziimarishe 
udhibiti wa ndani kwenye malipo na kuwa na vitengo vya ukaguzi wa 
awali vitakavyoangalia usahihi wa hati za malipo kabla ya kuidhinishwa. 

10.8 Kodi ya Zuio ya Thamani ya Sh. 761,752,024 Isiyokatwa na Kuwasilishwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania  

Vifungu Na. 23 na 24 vya Sheria ya Fedha ya Mwaka 2013 na Kifungu Na. 83 
cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya Mwaka 2004 vinaagiza taasisi za Serikali 
kukata kodi ya zuio kwa asilimia mbili kutoka kwa malipo ghafi wakati 
wanapofanya biashara na watoahuduma na wauzaji wa bidhaa. 

Kinyume chake, nilibaini kuwa malipo kwa wauzaji wa bidhaa kwa 
halmashauri 25 hayakukatwa kodi ya zuio ya jumla ya Sh. 223,603,084. Pia, 
kiasi cha Sh. 538,148,940 cha kodi ya zuio iliyokusanywa na halmashauri 17 
hakikuwasilishwa katika Mamlaka ya Mapato Tanzania. Jedwali Na. 10-6 
linatoa muhtasari wa mapungufu yaliyobainika; na Kiambatisho Na. 10-6 
kinatoa muhtasari wa kodi ya zuio isiyokatwa kutoka kwa watoahuduma na 
kodi ya zuio isiyopelekwa katika Mamlaka ya Mapato Tanzania. Tabia hii 
inatishia malengo ya Serikali ya kuongeza makusanyo ya kodi ya mapato. 
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Jedwali Na. 10-6: Halmashauri zenye Mapungufu Kuhusu Kodi ya Zuio 

Na. Maelezo Idadi ya 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Kodi ya zuio isiyokatwa kutoka 
kwa watoa huduma  

25 223,603,084 

2 Kodi ya zuio isiyopelekwa kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 

17 538,148,940 

Jumla  42 761,752,024 

Menejimenti za halmashauri zinashauriwa kuongeza udhibiti wa ndani 
kwenye malipo yanayofanyika ngazi za kata na mitaa na malipo 
madogomadogo; ziimarishe vitengo vya ukaguzi wa awali; na zidai kodi 
ya zuio kwa watoahuduma wote ambao hawakukatwa kodi hiyo. 

10.9 Deni la Sh. 9,830,045,745 Kutokana na Ukiukaji Kwenye Uendeshaji wa 
Akaunti za Amana  

Aya ya 5.19 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 inaelekeza kuwa “Halmashauri hupokea amana mbalimbali. 
Kwa kuzingatia madhumuni tofauti ya amana hizo, rejesta za amana 
zinapaswa kutunzwa kwa kila amana peke yake”.  

Kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2020, nimekagua matumizi 
yaliyofanyika kwenye akaunti za amana na kubaini mapungufu mbalimbali 
yenye thamani ya Sh. 9,830,045,745 katika halmashauri 86 kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 10-7. Mapungufu haya ni pamoja na 
malipo yaliyofanyika bila idhini, malipo yaliyozidi kutoka kwenye akaunti ya 
amana; na kutorejesha mkopo kutoka akaunti ya amana kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 10-7. 

Fedha zisizorejeshwa kwenye akaunti za amana zinaacha deni kubwa kwa 
menejimenti za halmashauri na inaweza kusababisha kutoaminiwa na 
wafadhili na wadau wengine wa maendeleo. 

Jedwali Na. 10-7: Mapungufu Kwenye Uendeshaji wa Akaunti za Amana 

Na. Maelezo Idadi ya 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Malipo yaliyofanyika bila idhini  30 2,450,944,924 
2 Malipo yaliyozidi kutoka kwenye 

akaunti ya amana  
28 4,602,015,935 

3 Mikopo isiyorejeshwa kwenye 
akaunti ya amana  

28 2,777,084,886 

Jumla  86 9,830,045,745 
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Usimamizi dhaifu wa fedha zinazolipwa hasa utunzaji duni wa rejesta ya 
akaunti ya amana na upangaji mbaya wa bajeti husababisha ukopaji wa 
fedha kutoka kwenye akaunti za amana unaofanywa na halmashauri. 

Ninashauri menejimenti za halmashauri ziimarishe udhibiti wa akaunti 
za amana. Pia, halmashauri zilizokopa fedha kwenye akaunti za amana 
zirejeshe fedha hizo mara moja. 

10.10 Uhamisho Katika Akaunti za Ndani Kiasi cha Sh. 222,704,137 Ambazo 
Hazikurejeshwa  

Agizo Na. 23(1-2) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linaziagiza Mamlaka za Serikali za Mitaa kudhibiti matumizi yake kwa 
kutumia vifungu vya bajeti. Pia, inawapa kazi wawekahazina wa 
halmashauri kuwa waangalizi wa vifungu vya bajeti kwa kila idara ndani ya 
halmashauri. 

Ukaguzi wa uhamishaji wa fedha kwenye akaunti mbalimbali ulibaini kuwa 
halmashauri 30 zinadaiwa mikopo ya ndani ya jumla ya Sh. 222,704,137 hadi 
tarehe 30 Juni 2020 kama Jedwali Na. 10-8 linavyoonesha. Hii inaashiria 
kwamba shughuli zenye jumla ya Sh. 222,704,137 hazikutekelezwa licha ya 
kuwa kwenye bajeti. 

Jedwali Na. 10-8: Uhamisho Wa Ndani Kwenye Akaunti (Mikopo) 
Isiyorejeshwa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/M Morogoro  23,318,060 
2 H/W Nyang’hwale  43,447,000 
3 H/M Tabora  155,939,077 
Jumla  222,704,137 

Ninaziagiza menejimenti za halmashauri husika kurejesha fedha 
zilizokopa; na ziimarishe udhibiti wa ndani kwa kutumia vifungu vya 
bajeti kwa kila idara. 

10.11 Mapungufu Kwenye Matumizi ya Mafuta Yenye Jumla ya Sh. 
1,561,318,703  

Agizo Na. 89(3) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
limetoa maelekezo kwa madereva wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu 
ujazaji wa kitabu cha kumbukumbu za magari; pia Agizo Na. 89(7) la 
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Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 limemwagiza ofisa 
usafirishaji kukagua mara kwa mara kama kitabu cha kumbukumbu za 
magari kinajazwa ipasavyo. 

Ukaguzi nilioufanya kuhusu usimamizi wa mafuta kwenye halmashauri 68 
nilibaini kuwa madereva wa serikali za mitaa hawajazi ipasavyo vitabu cha 
kumbukumbu za magari kwa kutojaza kumbukumbu za mafuta kwenye 
vitabu vyao kiasi cha Sh. 1,545,314,548. Pia, sikuweza kuthibitisha matumizi 
ya mafuta ya thamani ya Sh. 16,004,155 kwa sababu ya kutoa mafuta hayo 
kwenye magari binafsi kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na. 10-8. 

Vilevile, nilibaini kuwa maofisa usafirishaji hawakagui vitabu vya 
kumbukumbu ili kuthibitisha kiasi cha mafuta waliyopewa madereva wa 
serikali za mitaa na hivyo kupelekea madereva kutotimiza wajibu wao. 

Jedwali Na. 10-9: Mapungufu Kwenye Matumizi ya Mafuta 

Na. Maelezo Idadi ya 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Mafuta yasiyojazwa kwenye 
Vitabu vya kumbukumbu 

68 1,545,314,548 

2 Mafuta yaliyotolewa kwenye 
magari binafsi bila kibali 

2 16,004,155 

 Jumla  70 1,561,318,703 

Manunuzi ya mafuta yanagharimu fedha nyingi kwenye matumizi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Usimamizi mbovu wa leja na vitabu vya 
kumbukumbu unapelekea matumizi mabaya ya rasilimali za umma. 

Ninashauri menejimenti za halmashauri ziimarishe udhibiti wa matumizi 
ya mafuta. Pia, maofisa usafirishaji wakague vitabu vya kumbukumbu 
mara kwa mara kama inyotakiwa kwenye maagizo yaliyoainishwa hapo 
juu. 

10.12 Matumizi ya Sh. 7,806,190,916 Yasiyo Katika Bajeti na Fedha 
Zilizobadilishwa Matumizi  

Agizo Na. 18(5) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa la Mwaka 2009 
linakataza matumizi kabla ya kupata idhini kutoka baraza la madiwani 
isipokuwa malipo ya watumishi na fedha zinazofadhiliwa na serikali kuu. 
Pia, Agizo Na. 23(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa la Mwaka 2009 
linaelekeza kutumia fedha kulingana na bajeti iliyoidhinishwa na kwa 
malengo yaliyokusudiwa. 
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Katika ukaguzi wangu ilibainika kuwa halmashauri 45 zilifanya matumizi ya 
Sh. 3,513,433,014 bila kuidhinishwa; na halmashauri 51 zilitumia jumla ya 
Sh. 4,292,757,902 kwa vifungu tofauti kinyume na magizo tajwa hapo juu 
kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 10-9 

Jedwali Na. 10-10: Matumizi yasiyokuwepo kwenye bajeti na fedha 
zilizobadilishwa matumizi 

Na. Maelezo Idadi ya 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Matumizi yaliyolipwa kwa vifungu 
tofauti 

51 4,292,747,902 

2 Matumizi yasiyokuwepo kwenye bajeti 45 3,513,433,014 
 Jumla 96 7,806,180,916 

Udhibiti mdogo wa bajeti ni chanzo cha kuwa na matumizi nje ya bajeti. 
Matumizi hayo yanasababisha kutofanyika kwa shughuli zilizo ndani ya 
bajeti. 

Ninashauri menejimenti za halmashauri zitekeleze shughuli 
zilizopangwa ili kufikia malengo ya bajeti. Pia, menejimenti za 
halmashauri husika ziombe kibali cha kuhalalisha matumizi yaliyofanyika 
nje ya bajeti zao. 

10.13 Madeni ya Sh. 825,320,001 Kulipwa pasipo kuoneshwa Kwenye Hesabu 
za Mwaka Uliopita  

Agizo Na. 22(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
inasema “Matumizi yanayostahili kulipwa yalipwe mwaka husika; malipo 
yasiyolipwa yatakuwa deni ili kuepuka matumizi zaidi kwa mwaka 
unaofuata”.  

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa halmashauri 27 hazikuweka madeni yao 
yenye thamani ya Sh. 825,320,001 kwenye taarifa za fedha za mwaka 
uliopita, hivyo kusababisha kuongezeka kwa malipo nje ya bajeti. 
Menejimeni za halmashauri husika hazikuweza kuthibitisha iwapo malipo ya 
madeni hayo yalitengewa bajeti kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 
Juni 2020 kama inavyoelezwa kwenye Jedwali Na. 10-11. 

Jedwali Na. 10-11: Orodha ya halmashauri ambazo hazikuripoti Madeni  
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Arusha 7,487,500 15 H/W Momba 18,150,000 
2 H/W Bumbuli 144,111,455 16 H/W Monduli 42,057,200 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
3 H/W Chamwino 13,000,000 17 H/W Moshi 15,572,145 
4 H/Jiji Dodoma 34,310,000 18 H/W Pangani 10,408,874 
5 H/W Hai 27,297,000 19 H/W Rombo 23,500,000 
6 H/W Handeni 20,595,000 20 H/W Shinyanga 8,014,841 
7 H/Mji Handeni 2,484,120 21 H/W Siha 18,405,800 
8 H/W Karatu 14,704,000 22 H/M Sumbawanga 9,822,800 
9 H/W Kibondo 28,320,500 23 H/M Tabora 65,527,580 
10 H/W Kilolo 54,016,464 24 H/Jiji Tanga 114,959,880 
11 H/W Longido 6,291,177 25 H/Mji Tunduma 20,380,000 
12 H/Mji Mbulu 15,821,479 26 H/W Ukerewe 21,456,123 
13 H/W Meru 27,268,343 27 H/W Urambo 12,112,000 
14 H/W Missenyi 49,245,720    

Ulipaji wa madeni yasiyotambuliwa awali unasababisha kuzidishwa kwa 
matumizi kwa mwaka husika. 

Menejimenti za halmashauri zinatakiwa kuweka madeni yote kwenye 
taarifa za fedha wakati wa kuandaa bajeti ijayo. 

10.14 Fedha za Zuio Kiasi cha Sh. 1,357,341,869 Kutopelekwa Kwenye 
Mamlaka Husika  

Agizo kutoka Wizara ya Maji (Kumb. CAB 544/693/01/24) la tarehe 27 Juni 
2019 linazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhamisha mali na madeni 
ikiwemo fedha za zuio za miradi ya maji kwenda Wakala wa Usambazaji Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) kwa mkoa husika kabla ya tarehe 
30 Septemba 2019. Pia, agizo kutoka OR – TAMISEMI kwa barua ya tarehe 03 
Disemba 2016 yenye Kumb. Na. EA.194/283/01/D/93 linazitaka Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuhamisha mali na madeni ikiwemo fedha za zuio za miradi 
ya barabara kwenda kwa Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA). 

 Kiyume na maagizo tajwa hapo juu, ukaguzi wangu ulibaini kuwa hadi 
tarehe 30 Juni 2020, halmashauri 11 hazikuhamisha kiasi cha Sh. 
1,115,088,297.02 cha fedha za zuio ya miradi ya maji kwenda RUWASA; na 
Sh. 242,253,572 kwa halmashauri 3 kwenda TARURA kama inavyooneshwa 
kwenye Majedwali Na. 10-12, 10-13 na 10-14. 

 Halmashauri hizi zimeshindwa kuhamisha fedha hizo kwa sababu zilizikopa 
kutoka kwenye akaunti za amana. Kutohamisha fedha za zuio kwenda 
TARURA na RUWASA kwa mkoa husika kunasababisha wakandarasi kutolipwa 
fedha zao punde miradi itanapokamilika. 



 

 
160 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Jedwali Na. 10-12: Fedha za Zuio Zisizo Pelekwa Kwenye Mamlaka 
Husika 

Na. Maelezo Idadi ya 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Fedha za zuio zisizopelekwa 
RUWASA 

11 1,115,088,297 

2 Fedha za zuio zisizopelekwa 
TARURA 

3 242,253,572 

 Jumla 14 1,357,341,869 
 
Jedwali Na. 10-13: Fedha za Zuio Zisizo Pelekwa RUWASA 
Fedha za zuio zisizopelekwa RUWASA Sh. 1,115,088,297 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Bumbuli  323,576,891 7 H/W Lushoto  162,690,983 
2 H/W Karatu  36,782,981 8  H/W Monduli  12,732,046 
3 H/W Kibondo   117,190,899 9 H/W Njombe  68,858,405 
4 H/W Kilindi  94,011,730 10  H/W Nsimbo  54,098,057 
5  H/Mji Korogwe  21,422,163 11 H/W Nyasa  146,463,722 
6 H/W Longido DC  77,260,420  Jumla 1,115,088,297 

 
Jedwali Na. 10-14: Fedha za Zuio Zisizo Pelekwa TARURA 
Fedha za zuio zisizopelekwa TARURA Sh.. 242,253,572 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1  Lushoto DC  93,913,817 3  Nyasa DC  83,181,836 
2  Momba DC  65,157,919  Jumla 242,253,572 

Ninazishauri menejimenti za halmashauri husika kutii maagizo 
yaliyotolewa na Wizara ya Maji na Umwagiliaji na OR–TAMISEMI kwa 
kuhamisha fedha zote za zuio kwenda TARURA na RUWASA kadiri ya 
madai husika.   



 

 
161 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

SURA YA 11 

USIMAMIZI WA MAPATO 

11.0 Utangulizi 

Sura hii inaelezea mambo yaliyotokana na ukaguzi wangu juu ya ufanisi wa 
usimamizi wa mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Ukaguzi wangu 
ulijikita katika kujiridhisha namna Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinavyotathmini, kukusanya na kuhakikisha kuwa mapato yanapelekwa 
benki kwa wakati; na kuchambua utoshelevu wa mifumo ya udhibiti wa 
ndani katika jitihada za kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato ya 
ndani. 

Tathmini yangu juu ya sera, mikakati na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 
ukusanyaji wa mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ilibaini 
mapungufu kadhaa kama vile usimamizi hafifu wa mashine za kukusanyia 
mapato; ukosefu au kutohuishwa kwa sheria ndogondogo; na kutowekwa 
kwa mifumo ya usimamizi na uendeshaji wa huduma za afya katika hospital, 
vituo vya afya, na zahanati. Maeneo mengine yaliyobainika kuwa na 
mapungufu ni mapato yaliyokusanywa lakini hayakuwasilishwa benki; 
kuwepo kwa miamala ambayo haijasuluhishwa; mapato kukusanywa nje ya 
mfumo; kutofautiana kwa taarifa mbalimbali za mapato yaliyokusanywa; na 
kuwepo kwa vitabu vya kukusanyia mapato ambavyo kwa sasa havistahili 
kutumika. 

11.1 Kutokuwekwa kwa Mfumo wa Kielekitroniki wa Usimamizi na Uendeshaji 
wa Huduma za Afya Kwenye Hospitali, Vituo vya Afya na Zahanati 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ziliagizwa na Katibu Mkuu wa OR-TAMISEMI 
kufunga mifumo ya kielekitroniki ya usimamizi na uendeshaji wa huduma za 
afya kwenye hospitali, vituo vya afya, na zahanati kwa lengo la kufuatilia 
taarifa za wagonjwa, ankara za malipo, na kudhibiti mapato 
yanayokusanywa. Maagizo hayo yalitolewa kupitia barua yenye Kumb. Na. 
CEB.151/297/02/“N”/61 ya tarehe 17 Oktoba 2016. Nilipitia utekelezaji wa 
maelekezo hayo na kubaini kwamba vituo vya afya na zahanati 1,439 katika 
halmashauri 58 zilikuwa hazijawekewa mfumo huo kinyume na maelekezo 
ya hapo juu. Badala yake, mapato yaliendelea kukusanywa kwa kutumia 
stakabadhi kutoka kwenye vitabu vya kukusanyia mapato vya kawaida. 



 

 
162 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Jedwali Na. 11-1 linaonesha orodha ya vituo vya afya na zahanati ambazo 
hazijasimikwa mfumo wa mapato. 

Jedwali Na. 11-1: Orodha ya Vituo vya Afya na Zahanati Ambazo 
Hazijasimikwa Mfumo Wa Mapato 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 

vituo 
Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
vituo 

1.  H/W Kalambo 59 30. H/W Simanjiro 34 
2.  H/W Sumbawanga 59 31. H/W Mwanga 12 
3.  H/M Sumbawanga 20 32. H/W Same 44 
4.  H/W BAHI 39 33. H/Mji Geita 11 
5.  H/W Mpwapwa 4 34. H/W Missenyi 25 
6.  H/W Kasulu 3 35. H/Mji Bunda 12 
7.  H/W Ikungi 36 36. H/W Serengeti 46 
8.  H/W Igunga  51 37. H/Jiji Mwanza 8 
9.  H/W Kaliua 38 38. H/W Ruangwa 38 
10.  H/W Uyui  24 39. H/M Temeke 14 
11.  H/Jiji Dodoma 35 40. H/W Lindi 26 
12.  H/W Kigoma 33 41. H/W Kilosa 41 
13.  H/W Mpanda 12 42. H/W Nsimbo 16 
14.  H/W Mbogwe 7 43. H/W Namtumbo  1 
15.  H/W Kwimba 47 44. H/W Momba 37 
16.  H/W Monduli 35 45. H/W Karagwe 37 
17.  H/W Ngorongoro 27 46. H/W Mbarali 51 
18.  H/W Hai 4 47. H/W Kiteto 12 
19.  H/W Moshi 46 48. H/W Muheza 32 
20.  H/Mji Mbulu 8 49. H/W Rombo 26 
21.  H/Mji Masasi 1 50. H/M Shinyanga 6 
22.  H/W Bukombe 8 51. H/W Longido 23 
23.  H/W Geita 5 52. H/M Lindi 13 
24.  H/W Kyerwa 24 53. H/W Kisarawe 33 
25.  H/M Musoma 2 54. H/W Kibaha 20 
26.  H/W Babati 43 55. H/Mji Kibaha 12 
27.  H/M Moshi 12 56. H/W Kilwa 54 
28.  H/W Mlele 1 57. H/W Siha 11 
29.  H/W Mkinga 12 58. H/W Ngara 49 
 Jumla    1,439 

Kutowekwa kwa mfumo wa mapato kunatokana na uhaba wa fedha za 
kununulia vifaa vinavyotumika kwenye mfumo huo ulioidhinishwa na 
serikali. Mapato yanayokusanywa katika vituo vya afya na zahanati ambazo 
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hazijawekewa mfumo wa kukusanyia mapato yanaweza kutumika vibaya 
bila kugundulika na uongozi wa vituo husika. 

Ninaishauri halmashauri kutenga fedha za kutosha zitakazowezesha 
kununua vifaa muhimu kwa ajili ya kuweka mfumo huo katika vituo vyote 
vya afya na zahanati na hospitali sambamba na maelekezo tajwa hapo 
juu.  

11.2 Kutohuishwa au Kutotungwa kwa Sheria Ndogondogo kwa Ajili ya 
Kukusanya Mapato 
 
Sheria ndogondogo huwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa kukusanya 
mapato ya ndani kutoka vyanzo mbalimbali katika maeneo yao ya utawala. 
Utungaji wa sheria ndogondogo unaenda sambamba na matakwa ya Kifungu 
cha 89(1-3) cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) ya Mwaka 1982 
(iliyorekebishwa mwaka 2006) na Kifungu cha 153(1)(2) cha Sheria za 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya Mwaka 1982 (iliyorekebishwa 
mwaka 2006). Hata hivyo, baada ya kupitia nyaraka mbalimbali nilibaini 
halmashauri 8 hazikuhuisha au zilikosa kabisa sheria ndogondogo kinyume 
na vifungu tajwa hapo juu. Kutohuishwa au kutungwa kwa sheria 
ndogondogo kunatokana na mchakato wa kuidhinisha sheria hizo OR-
TAMISEMI kuchukua muda mrefu. Mamlaka ambazo hazikuhuisha sheria 
ndogondogo zinaoneshwa katika Jedwali Na. 11-2. 

Jedwali Na. 11-2: Mamlaka Ambazo Hazijahuisha Sheria Ndogondogo 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Hali ya Sheria Ndogondogo 

1.  H/W Meatu Sheria ndongondogo za minara ya simu hazijaanzishwa 
2.  H/W 

Shinyanga 
Sheria ndogondogo zilizopo hazijahuishwa 

3.  H/W Kibondo  Sheria ndogondogo zilizopo za mwaka 2017 hazijahuishwa 
4.  H/W Iramba Sheria ndogondogo zilizopo hazijahuishwa 
5.  H/W Itigi Sheria ndogondogo hazijaanzishwa 
6.  H/Jiji 

Mwanza 
Sheria ndogondogo zilizopo za mwaka 2008 hazijahuishwa 

7.  H/W Itilima Sheria ndogondogo hazijaanzishwa 
8.  H/W Handen Sheria ndogondogo hazijaanzishwa 

 
 Kutohuisha au kutotunga sheria ndogondogo kunapunguza wigo wa vyanzo 

vya ukusanyaji wa mapato ya ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
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hatimaye hivyo kushindwa kutoa huduma tarajiwa kwenye jamii kutokana 
na uhaba wa fedha. 

Ninashauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchukua hatua 
stahiki kuhakikisha kuwa sheria ndogondogo zinatungwa au zinahuishwa 
ili kuimarisha hali ya ukusanyaji wa mapato ya ndani, na hivyo kupunguza 
utegemezi wa ruzuku kutoka Serikali kuu. 

11.3 Udhaifu Uliobainika Katika Usimamizi wa Mashine za Kukusanyia Mapato 
(POS) 

Agizo la 45(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linataka mali zote ambazo hazihitajiki, hazitumiki au zimepitwa na wakati 
kutambuliwa na kuondolewa kwa kuuzwa au kuteketezwa baada ya kupata 
idhini kutoka kamati ya fedha na hatimaye baraza la madiwani. 

 Katika kupitia usimamizi wa mashine za kukusanyia mapato, nilibaini 
kwamba mashine 613 katika halmashauri 19 zilikuwa zimeharibika na 
hazitumiki, na hakuna hatua zilizochukuliwa na mamlaka husika ama 
kuzitengeneza au kuziondoa kinyume na Agizo tajwa hapo juu. Pia, 
halmashauri hizo hazikufanya uhakiki wa mapato yaliyokusanywa na 
mashine zilizoharibika ili kujiridhisha iwapo fedha zote zilizokusanywa na 
kwa kutumia mashine hizo zilipelekwa benki. Halikadhalika, nilipitia 
“dashboard’ kwenye mfumo wa kukusanyia mapato katika halmashauri 54 
na kubaini kuwa mashine 1,469 zilikuwa nje ya mtandao kwa siku 
zinazoanzia 2 hadi siku 1,570.  

Mapungufu yaliyobainika katika usimamizi wa mashine za mapato yalitokana 
na kukosekana kwa miongozo mahususi kutoka mamlaka husika juu ya nini 
kifanyike baada ya mashine za kukusanyia mapato kuharibika, kutokuwepo 
kwa mtandao katika baadhi ya maeneo, na baadhi ya watumiaji wa mfumo 
kutoelewa uzuri wa mfumo huo. Mashine zilizoharibika na zilizokuwa nje ya 
mtandao ni kama zinavyoonekana kwenye Jedwali Na. 11-3.  
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Jedwali Na. 11-3: Udhaifu Katika Usimamizi wa Mashine za Kukusanyia 
Mapato 

Na 
Jina la 

Halmashauri 

M
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ne
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1.  H/W Kwimba 41 22 32. H/Mji Nanyamba 10 16 
2.  H/W Sengerema  23 33. H/W Ruangwa  29 
3.  H/Mji Mafinga  14 34. H/M Ubungo  134 
4.  H/W Kyela 48  35. H/M Ilala 39 20 
5.  H/W Kalambo  9 36. H/W Kilosa  53 
6.  H/W Nkasi  26 37. H/W Ulanga  14 
7.  H/W Sumbawanga  15 38. H/Mji Masasi 15  
8.  H/W Chamwino  56 39. H/W Newala 12 72 
9.  H/W Chemba  45 40. H/Mji Newala  35 
10.  H/Jiji Dodoma  46 41. H/W Mkuranga  24 
11.  H/Mji Kondoa  12 42. H/W Chato  10 
12.  H/W Kongwa  12 43. H/W Rorya  8 
13.  H/W Mpwapwa  18 44. H/W Mbulu  7 
14.  H/W Uvinza  38 45. H/W Nyasa 12 12 
15.  H/W Sikonge  7 46. H/W Tunduru  54 
16.  H/W Ngorongoro  51 47. H/W Ileje 13 36 
17.  H/W Hai 59 46 48. H/W Mbozi 53  
18.  H/W Moshi  45 49. H/W Iringa  19 
19.  H/W Same 56  50. H/M Iringa  21 
20.  H/W Ukerewe 32  51. H/W Chunya  13 
21.  H/W Rungwe  24 52. H/M Songea  8 
22.  H/Mji Makambako 74 12 53. H/W Mbinga  45 
23.  H/W Makete  18 54. H/W Tandahimba 12 58 
24.  H/W Wanging’ombe 16 10 55. H/W Siha  26 
25.  H/W Madaba  13 56. H/W Chalinze  6 
26.  H/Mji Kahama 4  57. H/Mji Chalinze  8 
27.  H/Jiji Mbeya 88 72 58. H/W Mafia  10 
28.  H/W Bagamoyo  7 59. H/M Mtwara 21  
29.  H/W Rombo  16 60. H/Mji Ifakara  14 
30.  H/M Shinyanga 8  61. H/W Kibiti  13 
31.  H/W Longido  12 62. H/W Kisarawe  35 
     Jumla 613 1,469 
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Mashine za kukusanyia mapato ambazo zimeharibika zinaongeza hatari ya 
kupoteza mapato kutokana na kutochunguzwa na menejimenti ya 
halmashauri husika mara baada ya kuharibika. Pia, usimamizi usioridhisha 
wa mashine za kukusanyia mapato ulisababisha menejimenti za halmashauri 
husika kushindwa kugundua mashine ambazo zinakuwa nje ya mtandao kwa 
muda mrefu, hivyo kusababisha mapato yaliyokusanywa na mashine hizo 
kuchelewa kupelekwa benki au kutopelekwa kabisa. 

 Ninashauri menejimenti za halmashauri husika zichunguze mashine zote 
zilizoharibika ili kubaini kama kuna mapato yaliyokusanywa na mashine 
hizo na hayakupelekwa benki, na kuchukua hatua stahiki. Pia, ninashauri 
menejimenti za halmashauri husika zihakikishe mashine zote za 
kukusanyia mapato zinaunganishwa na mtandao wakati wote wa 
kukusanya mapato na fedha zote zilizokusanywa na mashine zilizokuwa 
nje ya mtandao zipelekwe benki mapema iwezekanavyo. 
 

11.4 Changamoto Zilizobainika Kwenye Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 
(LGRCIS) 

Lengo la kuanzishwa kwa mfumo wa ukusanyaji wa mapato katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa lilikuwa kuondoa udhaifu uliokuwa umekithiri katika 
taratibu za ukusanyaji wa mapato, ikiwa pamoja na kuzuia uvujaji wa 
mapato yaliyokusanywa, kuwepo kwa uwazi, na kuwezesha taarifa muhimu 
za ukusanyaji wa mapato kupatikana kwa wakati.  

 Nilifanya tathmini ya ufanisi wa mfumo wa kukusanyia mapato katika 
halmashauri zote 185 na changamoto mbalimbali zilibainika katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 53 zilizoainishwa kwenye Jedwali Na. 11-4. 

Jedwali Na. 11-4: Orodha ya Halmashauri Zenye Changamoto za Mfumo 
wa Ukusanyaji wa Mapato 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
1.  H/W Kwimba 19. H/W Hai 37. H/W Wanging’ombe 
2.  H/W Misungwi 20. H/W Moshi 38. H/W Madaba 
3.  H/W Sengerema 21. H/W Simanjiro 39. H/W Tunduru 
4.  H/W Msalala 22. H/W Meru 40. H/W Chunya 
5.  H/W Shinyanga 23. H/W Mwanga 41. H/W Mbinga 
6.  H/M Sumbawanga 24. H/W Serengeti 42. H/M Ilemela 
7.  H/W Chemba 25. H/W Ukerewe 43. H/W Mbarali 
8.  H/W Kondoa 26. H/M Temeke 44. H/W Karatu 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
9.  H/Mji Kondoa 27. H/M Ilala 45. H/W Malinyi 
10.  H/W Mpwapwa 28.  H/W Kilosa  46. H/W Tandahimba 
11.  H/W Buhigwe 29. H/W Mlimba 47. H/W Siha 
12.  H/W Iramba 30. H/W Newala 48. H/W Masasi 
13.  H/M Ubungo 31. H/W Mkuranga 49. H/W Mvomero 
14.  H/W Itigi 32. H/Mji Bariadi 50. H/W Makete 
15.  H/W Mkalama 33. H/W Meatu 51. H/Mji Njombe 
16.  H/W Igunga 34. H/W Mbulu 52. H/W Monduli 
17.  H/W Kaliua 35. H/M Moshi 53. H/W Ngorongoro 
18.  H/W Uyui 36. H/W Rungwe   

Changamoto zilizobainika kuhusiana na uendeshaji wa mfumo wa mapato 
zimeelezewa kama ifuatavyo: 
 
 Mfumo unaruhusu mlipaji mmoja kuwa na namba ya utambulisho zaidi 

ya moja (payer IDs) na hivyo kusababisha changamoto kwenye 
ufuatiliaji wa historia ya malipo ya walipaji. Mfumo unatakiwa kuzuia 
mlipaji mmoja kuwa na namba ya utambulisho zaidi ya moja kwa 
kuhakikisha kila akaunti ya mlipaji inahusishwa na utambulisho binafsi 
wa mlipaji kama vile namba ya mlipakodi (TIN). 
 

 Mfumo wa mapato kuwa na mwingiliano baina ya halmashauri. Kwa 
nyakati tofauti watumiaji wa mfumo hujikuta wameingia kwenye 
halmashauri zisizo zao wakati wamesajiliwa kuingia kwenye 
halmashauri zao tu. Changamoto hii inapelekea kukosekana kwa usiri 
na uadilifu wa taarifa za mfumo kuwa shakani na hivyo kutoa mwanya 
wa kufanya udanganyifu. 

 
 Mfumo wa mapato haujawekwa vyanzo vyote vya mapato kwenye 

baadhi ya halmashauri kama ada ya matangazo na ushuru wa huduma 
na kupelekea vyanzo hivi kukusanywa kupitia vyanzo mbalimbali vya 
mapato (miscellaneous sources) kwenye mfumo. 
 

 Mfumo wa mapato hauwezi kuwasiliana moja kwa moja na mfumo wa 
usimamizi wa fedha (Epicor) bila kuhusisha mtumiaji. 
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 Mfumo wa mapato hauna utaratibu rasmi wa kufanya usuluhishi kati ya 
miamala ya kwenye mashine za kukusanyia mapato (POS) na mapato 
yaliyopo kwenye mfumo (LGRCIS). 
 

 Kukosekana kwa huduma ya kuaminika ya mtandao na kusababisha 
shughuli za ukusanyaji wa mapato kusimama kwa muda kwenye baadhi 
ya maeneo. Hii hupelekea taarifa za ukusanyaji wa mapato kutokufika 
kwa wakati kwenye mfumo wa mapato. 

 
 Kutokana na kuwepo changamoto za mtandao mashine za kukusanyia 

mapato zinaweza kuwa kwenye mtandao lakini hushindwa kupeleka 
taarifa za kila siku kwenye seva kuu na hivyo kuonekana kuwa zipo nje 
ya mtandao. 
 

 Mfumo wa mapato hautambui miamala ambayo si ya pesa taslimu, hivyo 
fedha ambazo hazikukusanywa miaka ya nyuma hata kama 
zilitambuliwa kwenye hesabu za mwisho hutambulika kama mapato ya 
mwaka ambao pesa hizo hupokelewa. Mfumo wa mapato unatakiwa 
kuwezeshwa kutambua mapato yanayotambuliwa kwenye hesabu hata 
kama mapato hayo yanakuwa hayajawasilishwa kwa pesa taslimu ili 
kuendana na matakwa ya viwango vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu 
za mwisho. 

 
 Kwenye baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa watumiaji wa mfumo 

waliendelea kuwa hai hata kama watumiaji hao walikoma kuwa 
watumishi kwenye mamlaka hizo kwa sababu mbalimbali. 
 

 Mapato yanayokusanywa kutokana na mauzo ya viwanja yanapokelewa 
nje ya mfumo wa mapato na hivyo kuongeza hatari ya kutumika vibaya 
bila kugundulika kirahisi na menejimenti ya halmashauri. 

 
 Mfumo wa mapato hauwezi kukokotoa tozo au adhabu ambayo mlipaji 

atatakiwa kulipa kutokana na kutokufuata taratibu na sheria za 
ukusanyaji wa mapato au uendeshaji wa halmashauri. 

 
Kukosekana kwa ufanisi wa mfumo wa kukusanyia mapato kunaongeza shaka 
juu ya kuaminika kwa taarifa zinazotokana na mfumo huo na kupelekea 
kuandaliwa taarifa za fedha zenye dosari. Halikadhalika, changamoto za 
kimfumo zinaongeza uwezekano wa watumishi wasio waaminifu kufanya 
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vitendo vya ulaghai na hivyo kutumia vibaya mapato yanayokusanywa. 
Mfano halisi ni ulaghai uliotekea katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
ambapo mtaalamu wa TEHAMA na mhasibu msaidizi walituhumiwa kuiba 
kiasi cha Sh 270,046,700, ambapo mtaalamu wa TEHAMA alianzisha mashine 
yake ya kukusanyia mapato ambayo ilikuwa haionekani kwenye mtandao na 
taarifa zake zilikuwa haziendi kwenye mfumo wa mapato. 
 

 Ninaishauri OR-TAMISEMI kuhakikisha kuwa changamoto za kimfumo 
nilizoainisha zinatafutiwa ufumbuzi wa kudumu ili kupunguza 
uwezekano wa mapato ya halmashauri husika kufujwa. 
 

11.5 Kutokusanywa kwa Ushuru wa Huduma na Hoteli Kwenye Taasisi za 
Kibiashara 36,284 

Kifungu Na. 6(1)(u) na Kifungu 7(1) vya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 1982, Sura ya 290 (iliyorekebishwa mwaka 2019) vinataka 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kukusanya fedha zote zinazotokana na ushuru 
wa huduma inayolipwa na makampuni kwa kiwango kisichozidi asilimia 0.3 
ya mauzo ukiondoa kodi ya ongezeko la thamani na ushuru wa bidhaa. Hivyo, 
kodi ya huduma inapaswa kulipwa na taasisi zote za kibiashara zinazofanya 
kazi ndani ya endeo la halmashauri. 

(i) Kutokusanywa kwa Ushuru wa Huduma Kutoka Katika Taasisi za 
Kibiashara 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilitathmini ufanisi wa ukusanyaji wa ushuru 
wa huduma na kubaini kwamba halmashauri 44 hazikukusanya ushuru wa 
huduma kwenye makampuni 35,284 yaliyokuwa yanafanya kazi ndani ya 
maeneo ya halmashauri hizo, hivyo kupelekea kushindwa kufikia malengo ya 
ukusanyaji. Orodha ya halmashauri ambazo hazikukusanya ushuru wa 
huduma na idadi ya taasisi imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 11-5. 

Jedwali Na. 11-5: Kutokusanywa kwa Ushuru wa Huduma Kwenye Taasisi 
za Kibiashara 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Idadi ya 
Taasisi / 

Makampuni 
Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
Taasisi / 

Makampuni 
1.  H/W Magu 21 23. H/W Mufindi 662 
2.  H/W Msalala 39 24. H/W Mlele 7 
3.  H/W Kalambo 324 25. H/Jiji Mbeya 24,479 
4.  H/W Nkasi 201 26. H/W Madaba 4 
5.  H/W Sumbawanga 2,175 27. H/Mji Mbinga 24 



 

 
170 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Idadi ya 
Taasisi / 

Makampuni 
Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
Taasisi / 

Makampuni 
6.  H/Mji Nzega 3 28. H/W Nyasa 25 
7.  H/W Monduli 33 29. H/W Mpimbwe 795 
8.  H/W Ngorongoro 151 30. H/W Mbinga 10 
9.  H/W Moshi 232 31. H/Jiji Arusha 713 
10.  H/W Korogwe 16 32. H/W Arusha 9 
11.  H/W Meru 56 33. H/W Karatu 41 
12.  H/W Mwanga 31 34. H/W Chalinze 41 
13.  H/Jiji Mwanza 135 35. H/W Kibaha 21 
14.  H/M Temeke 7 36. H/W Mafia 48 
15.  H/M Ilala 2,387 37. H/W Kisarawe 13 
16.  H/M Kinondoni 1,642 38. H/M Morogoro 5 
17.  H/W Mkuranga 14 39. H/W Bagamoyo 11 
18.  H/W Rorya 5 40. H/M Shinyanga 259 
19.  H/Mji Kahama 13 41. H/W Longido 139 
20.  H/W Kilolo 342 42. H/W Siha 37 
21.  H/M Handen 54 43. H/W Hanang 36 
22.  H/W Muheza 18 44. H/W Mkinga 6 
 Jumla    35,284 

 
(ii) Kutokusanywa Ushuru wa Hoteli Kutoka kwa Walipaji Mbalimbali 

Nilibaini kuwa halmashauri 16 zilishindwa kukusanya ushuru wa hoteli 
kutoka kwa walipaji 1,014 wa ushuru huo kinyume na Kifungu 7(1) cha Sheria 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982, Sura ya 290 (iliyorekebishwa 
mwaka 2019). Hali hii ilisababishwa na halmashauri kutoweka juhudi za 
kutosha katika ukusanyaji wa ushuru wa kutoka taasisi husika. Halmashauri 
ambazo hazikukusanya ushuru wa hoteli kutoka kwa walipaji ni kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 11-6. 

Jedwali Na. 11-6: Ushuru wa Hoteli Kutokusanywa Kutoka kwa Walipaji 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
Walipaji 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
Walipaji 

1.  H/W Monduli 16 9. H/W Pangani 11 
2.  H/W Moshi 37 10. H/W Bagamoyo 6 
3.  H/W Mwanga 17 11. H/W Siha 33 
4.  H/W Bukombe 113 12. H/Jiji Arusha 550 
5.  H/W Bumbuli 14 13. H/W Arusha 111 
6.  H/M Mpanda 7 14. H/W Karatu 55 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
Walipaji 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
Walipaji 

7.  H/W Kibaha 11 15. H/W Kisarawe 3 
8.  H/Mji Kibaha 8 16. H/W Mafia 22 
  Jumla    1,014 

Ushuru wa huduma na hoteli ambao haukukusanywa kutoka kwa taasisi 
mbalimbali za kibiashara ulizinyima uwezo halmashauri husika kuboresha 
utoaji wa huduma kwa jamii.  

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri kuongeza juhudi 
zitakazowezesha kukusanya ushuru wa huduma na hoteli kutoka kwa 
taasisi zote za kibiashara zinazotakiwa kulipa ushuru huo. 

(iii) Kodi Ya Huduma Iliyokusanywa Bila Ushahidi Wa Mauzo 
 

Halmashauri 28 zilikusanya kiasi cha Sh. 7,924,291,456 kutoka kwenye 
makampuni mbalimbali kama ushuru wa huduma bila kupata ushahidi wa 
mauzo kutoka kwenye mamlaka inayohusika au kutoka kwenye makampuni 
hayo ili kujiridhisha iwapo kiasi kilichokusanywa ni sahihi, kinyume na 
vifungu tajwa hapo juu. Jedwali Na. 11-7 linaonesha orodha ya halmashauri 
zilizokusanya ushuru wa huduma bila kupata ushahidi wa mauzo. 

Jedwali Na. 11-7: Kodi ya Huduma Iliyokusanywa Bila Ushahidi Wa Mauzo 

Na 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh) Na 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Bagamoyo 6,874,676 15 H/W Chato 88,512,200 
2 H/W Buhigwe 7,264,071 16 H/W Bunda 105,899,232 
3 H/W Manyoni 17,111,861 17 H/W Musoma 115,318,559 
4 H/W Itilima 19,010,711 18 H/W Butiama 148,553,311 
5 H/W Tunduru 23,893,487 19 H/Jiji Mwanza 150,643,317 
6 H/Mji Mbulu 32,709,105 20 H/W Rorya 164,012,707 
7 H/W Kilindi 36,617,426 21 H/W Magu 221,741,566 
8 H/W Meatu 58,044,121 22 H/M Songea 263,688,289 
9 H/W Kyela 59,202,878 23 H/W Chalinze 280,152,578 

10 H/Mji Bariadi 69,230,870 24 H/W Msalala 294,570,183 

11 H/M Temeke 70,209,808 25 
H/W 
Ngorongoro 

300,336,015 

12 H/W Shinyanga 71,471,102 26 H/W Mbinga 320,748,355 
13 H/W Mkuranga 76,854,618 27 H/W Kishapu 741,671,618 
14 H/M Kinondoni 3,549,908,900 28 H/W Morogoro  630,039,891 

 Jumla    7,924,291,456 
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Kiasi cha ushuru wa huduma kilichokusanywa kinaweza kuwa kidogo kuliko 
kiasi kilichotakiwa kukusanywa kutokana na kukosekama kwa ushahidi wa 
mauzo ambayo yangetumika kukokotoa kiasi kilichotakiwa kulipwa na 
makampuni hayo. 

 Ninazishauri halmashauri husika kuhakikisha zinapata ushahidi wa 
mauzo ya makampuni husika kutoka kwenye vyanzo vya kuaminika ili 
kusaidia kukokotoa kiasi sahihi cha ushuru wa huduma kinachotakiwa 
kulipwa na makampuni yanayofanya kazi kwenye maeneo yao. 
 

11.6 Mapato ya Sh. 18,769,299,624 Yaliyokusanywa Pasipo Kupelekwa Benki  

Agizo la 50(5) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linataka fedha zote zilizopokelewa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kupelekwa benki kila siku au siku ya kazi inayofuata baada ya kukusanywa. 
Kuzingatia agizo hili kunapunguza vishawishi vya kutumia fedha hizo kwa 
shughuli ambazo hazikukusudiwa. 

 Nilipitia taarifa za makusanyo za halmashauri 135 na kubaini kwamba kiasi 
cha Sh 18,769,299,624 kilikusanywa kutoka vyanzo mbalimbali. Hata hivyo, 
hakukuwa na ushahidi dhahiri kuwa kiasi hicho kiliwasilishwa benki, kinyume 
na agizo tajwa hapo juu. Kiambatisho Na. 11-1 kinaonesha orodha ya 
halmashauri ambazo hazikupeleka benki mapato yaliyokusanywa. 

Pia, nilipitia taarifa za makusanyo ya kodi za maegesho ya bajaji katika 
Manispaa ya Kigoma-Ujiji na kubaini kwamba halmashauri ilitoa stika kwa 
wamiliki wa bajaji zenye thamani ya Sh. 172,848,000 kama kodi ya 
maegesho. Hata hivyo, kiasi cha Sh 67,067,100 tu ndicho kilithibitishwa 
kupelekwa benki, na kiasi cha Sh. 105,780,900 hakikupelekwa benki 
kinyume na agizo tajwa hapo juu. 

Mchoro Na.11-1 unaonesha kuwa mapato ambayo hayapelekwi benki yamekuwa 
yakiongezeka kila mwaka ikilinganishwa na miaka iliyopita. Hii inaonesha kuwa bado 
kuna usimamizi hafifu wa mapato. Vilevile, inaashiria kuwa mapendekezo 
niliyoyatoa miaka ya nyuma hayakutekelezwa ipaswavyo ili kuondoa hali hiyo.  
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Mchoro Na. 11-1: Mapato Yaliyokusanywa Lakini Hayakupelekwa Benki 

 
 
Kutopatikana kwa nyaraka zinazoonesha mapato yaliyokusanywa 
yalipelekwa benki kulinizuia kujiridhisha kuhusu uhalali, usahihi na 
ukamilifu wa kiasi cha mapato kilichokusanywa na kuwekwa kwenye taarifa 
za fedha za halmashauri husika. 
 
Ninazishauri halmashauri ziimarishe mifumo ya udhibiti wa ndani iliyopo 
ya ukusanyaji wa mapato ili kuhakikisha kuwa mapato yaliyokusanywa 
yanapelekwa benki kwa wakati sambamba na kwa mujibu wa sheria na 
miongozo iliyopo. Halikadhalika, halmashauri husika zinatakiwa kufanya 
ufuatiliaji wa mapato hayo na kuhakikisha yanapelekwa benki haraka 
iwezekanavyo. 
 
Pia, nilibaini kwamba halmashauri 5 zilikusanya kiasi cha Sh 2,036,203,930 
ambazo hazikupelekwa benki kwa wakati kinyume na agizo tajwa hapo juu. 
Jedwali Na. 11-8 linaonesha orodha ya halmashauri ambazo fedha 
hazikupelekwa benki kwa wakati. 

Jedwali Na. 11-8: Mapato Yaliyopelekwa Benki kwa Kuchelewa 

Na. Jina la Halmashauri 
Idadi ya Siku za 
Kuchelewesha 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Babati Siku 7 hadi 307  250,009,180 
2.  H/W Bumbuli  Siku 4 hadi 12 9,782,000 
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Na. Jina la Halmashauri 
Idadi ya Siku za 
Kuchelewesha 

Kiasi (Sh.) 

3.  H/W Arusha  Siku 4 hadi 311 49,838,400 
4.  H/W Karatu  Siku 3 hadi 59 125,191,500 
5.  H/Jiji Dar es Salaam Siku 3 hadi 85 1,601,382,850 
 Jumla  2,036,203,930 

 Mapato kutopelekwa benki kwa wakati kunadhihirisha kuwa fedha 
zilizokusanywa zilikuwa zinatumika kabla ya kupelekwa benki; na vitendo 
hivi vinaongeza hatari ya fedha zilizokusanywa kutumika vibaya na maofisa 
wanahosika na makusanyo. 

Ninazishauri halmashauri kuchukua hatua stahiki dhidi ya wakusanyaji 
wanaochelewa kupeleka fedha benki ikiwa pamoja na kutoza faini; hii 
itasaidia kuhakikisha mapato yanayokusanywa yanapelekwa benki kwa 
wakati. 

11.7 Mapato ya Sh. 1,337,063,592 Yaliyokusanywa Nje ya Mfumo  

Kifungu cha 17A cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982 
Sura ya 290 (iliyorekebishwa mwaka 2019) inazitaka halmashauri kukusanya 
mapato kwa kutumia mfumo wa ukusanyaji wa mapato. Halikadhalika, aya 
ya 5.2.1 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wa Mwaka 2019 unazitaka halmashauri 
kukusanya mapato kwa kutumia Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGRCIS). 

Nilipitia taarifa mbalimbali za ukusanyaji wa mapato katika halmashauri 22 
na kubaini kwamba kiasi cha Sh. 1,337,063,592 kilikusanywa kutoka kwenye 
leseni za biashara na vyanzo vinginevyo. Hata hivyo, kiasi hicho kilikusanywa 
nje ya mfumo wa mapato kinyume na kifungu tajwa hapo juu. Jedwali Na. 
11-9 linaonesha orodha ya halmashauri zilizokusanya mapato nje ya mfumo. 

Jedwali Na. 11-9: Mapato yaliyokusanywa nje ya mfumo 

Na 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh) Na 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 
H/W 
Wang'ing’ombe 

3,981,700 12 H/Mji Korogwe 18,534,660 

2 H/W Monduli 5,479,000 13 H/W Kishapu 20,668,838 
3 H/W Longido 5,812,500 14 H/W Tandahimba 34,578,750 
4 H/W Nanyumbu 7,517,000 15 H/W Moshi 34,941,800 
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Na 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh) Na 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

5 H/Mji Kahama 9,054,600 16 H/W Rombo 51,115,059 
6 H/W Njombe 10,729,000 17 H/W Bunda 55,655,510 
7 H/W Karatu 11,482,413 18 H/W Babati 67,344,531 
8 H/W Mbulu 14,154,850 19 H/W Kilwa 67,868,700 
9 H/W Musoma 15,056,000 20 H/W Msalala 86,594,000 
10 H/M Tabora 16,801,062 21 H/M Shinyanga 159,950,750 
11 H/W Mkinga 18,408,000 22 H/Jiji Arusha 621,334,869 
 Jumla    1,337,063,592 

Mapato yanayokusanywa nje ya mfumo yanaweza kutumiwa vibaya na 
wakusanyaji bila kugundulika kwa kuwa hayaonekani kwenye mfumo. Pia, 
makusanyo yanayofanyika nje ya mfumo yanaongeza hatari ya watumishi au 
wakusanyaji kujihusisha na vitendo vya rushwa na ubadhirifu. 

Ninazishauri halmashauri kuacha kabisa kukusanya mapato nje ya mfumo 
sambamba kwa mujibu wa kifungu cha sheria tajwa hapo juu. Pia, hatua 
stahiki zichukuliwe na OR-TAMISEMI kwa halmashauri zote zilizokusanya 
mapato nje ya mfumo kinyume na kufungu tajwa hapo juu. 

11.8 Miamala ya Sh. 35,997,956,890 ya Wadaiwa Mbalimbali Ambayo 
Haijasuluhishwa Kwenye Mfumo  

Nilipitia taarifa mbalimbali zinazotokana na mfumo wa ukusanyaji mapato 
katika halmashauri 67 na kubaini kwamba kiasi cha Sh. 35,997,956,890 
kilikuwa hakijawasilishwa na wadaiwa wanaokusanya mapato kwenye 
vyanzo mbalimbali. Kuwepo kwa wadaiwa ambao hawajawasilisha mapato 
kutokana na kutofanya usuluhishi ni kinyume na agizo la 29(2) la Randama 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 linalomtaka mwekahazina 
kufanya usuluhishi kwa wakati. Jedwali Na. 11-10 linaonesha wadaiwa 
ambao miamala yao haikusuluhishwa. 

Jedwali Na. 11-10: Wadaiwa Mbalimbali Ambao Miamala yao 
Haikusuluhishwa Kwenye Mfumo 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/MJI Babati 4,252,890 35 H/W Makete 96,746,893 
2 H/W Karagwe 6,973,707 36 H/W Hai 105,197,047 
3 H/MJI Nzega 12,788,114 37 H/W Moshi 110,712,582 
4 H/W Nsimbo 16,163,297 38 H/Mji Masasi 115,155,297 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

5 H/W Rungwe 18,141,278 39 H/M Ilala 117,456,100 
6 H/W Korogwe 19,166,330 40 H/W Nzega 124,102,635 
7 H/W Handeni 19,350,544 41 H/W Nyasa 129,039,498 
8 H/W Kibiti 21,265,050 42 H/Mji Geita 130,600,847 
9 H/W Masasi 23,280,251 43 H/W Mpanda 133,001,769 
10 H/W Longido 24,343,955 44 H/W Nachingwea 141,841,282 
11 H/W Pangani 24,827,904 45 H/W Same 150,463,186 
12 H/W Tandahimba 24,850,534 46 H/W Songea 174,624,200 
13 H/W Kiteto 26,338,864 47 H/M Morogoro 189,137,940 
14 H/M Songea 26,615,666 48 H/W Chemba 194,989,020 
15 H/W Bukombe 28,076,104 49 H/W Simanjiro 197,995,300 
16 H/Jiji Mbeya 28,137,367 50 H/W Mbozi 214,832,707 
17 H/W Kasulu 28,193,795 51 H/W Siha 242,747,150 
18 H/Mji Bariadi 41,014,664 52 H/W Nanyumbu 250,176,085 
19 H/W Bumbuli 42,786,225 53 H/W Mbogwe 268,490,389 
20 H/Mji Mafinga 46,060,208 54 H/W Busokelo 289,263,996 
21 H/W Kilindi 46,591,500 55 H/W Namtumbo 335,285,397 
22 H/W Mwanga 49,429,000 56 H/W Morogoro 346,256,817 
23 H/W Mkinga 57,108,723 57 H/W Mlele 379,381,653 
24 H/W Newala 60,626,199 58 H/Jiji Arusha 516,009,298 
25 H/W Iringa 64,316,266 59 H/Mji Ifakara 522,221,823 
26 H/W Muheza 64,892,351 60 H/W Meru 552,430,585 
27 H/Mji Handeni 67,068,042 61 H/M Iringa 577,618,675 
28 H/W Busega 70,822,000 62 H/W Momba 583,092,186 
29 H/W Mvomero 75,362,396 63 H/M Mpanda 620,189,563 
30 H/Mji Tunduma 82,774,602 64 H/Mji Korogwe 647,221,005 
31 H/W Mbinga 84,419,482 65 H/W Mlimba 788,658,256 
32 H/W Gairo 89,610,516 66 H/W Hanang’ 1,045,646,733 

33 H/W Maswa 91,198,412 67 
H/Jiji Dar es 
Salaam 

24,225,812,741 

34 H/M Moshi  94,712,000  Jumla 35,997,956,890 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilishindwa kufikia lengo la ukusanyaji wa 
mapato kutokana na kushindwa kukusanya kiasi ambacho kilichokuwa kwa 
wadaiwa ambao miamala yao ilikuwa haijasuluhishwa, hivyo kushindwa 
kutekeleza shughuli mbalimbali zilizokuwa zimepangwa. Pia, uwepo wa 
mapato yasiyowasilishwa kutokana na kutofanya usuluhishi kunaongeza 
hatari ya wakusanya mapato wasio waaminifu kutumia vibaya kiasi 
kilichokusanywa. 
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Ninashauri menejimenti za halmashauri kufanya usuluhishi wa kiasi 
ambacho hakijaletwa na wakusanyaji wa mapato; na kuhakikisha kuwa 
kiasi chochote kinachotakiwa kuwasilishwa na wakusanyaji 
kinawasilishwa kwenye mamlaka husika mapema iwezekanavyo. 
Halikadhalika, halmashauri zihakikishe kuwa usuluhishi wa miamala 
unafanyika kwa wakati kwa mujibu wa Agizo la 29(2) la Randama ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 ili kupunguza uwezekano wa 
mapato kutumika vibaya. 

11.9 Mapato ya Sh. 30,856,567,370 Ambayo Hayakukusanywa Kutoka Kwenye 
Vyanzo Mbalimbali  

Agizo la 38(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linasema kuwa “litakuwa jukumu la mwekahazina kuweka taratibu za 
kifedha na kihasibu zitakazowezesha kuhakikisha fedha zote za halmashauri 
zinakusanywa, kutunzwa na kupelekwa benki kwa wakati”.  

 Nilipitia taarifa mbalimbali za mapato zinazotokana na mfumo wa mapato 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGRCIS) na kubaini kuwa kiasi cha Sh. 
30,856,567,370 hakikukusanywa katika halmashauri 124 kutokana na mauzo 
ya viwanja, ukodishaji wa vibanda, leseni za biashara, leseni za vileo, na 
vyanzo vingine kinyume na agizo tajwa hapo juu. Kiambatisho Na. 11-2 
kinaonesha mapato ambayo hayakukusanywa kutoka vyanzo mbalimbali. 

Mwenendo wa mapato ambayo hayakusanywi kutoka vyanzo mbalimbali 
yanaelekea kuwa sawa na mwaka uliopita kama inavyoonekana kwenye 
Mchoro Na. 11-2. Mapato mengi kutokusanywa kutoka kwenye vyanzo 
mbalimbali kunaashiria kuwa halmashauri hazikuwa na ufanisi wa 
ukusanyaji mapato; na kwamba mapendekezo yangu niliyoyatoa miaka ya 
nyuma yamekuwa hayatekelezwi ipasavyo. 
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Mchoro Na. 11-2: Mwenendo Wa Mapato Ambayo Hayakukusanywa 

 

Kukosekana kwa dhamira ya dhati ya usimamizi wa mapato katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa hususani kutokusanya kiasi kilichotajwa hapo juu 
kunaweza pelekea mapato hayo kutopatikana kabisa na hivyo kusababisha 
hasara kwa mamlaka husika. 

Ninazishauri halmashauri husika zibuni mikakati thabiti itakayosaidia 
kukusanya mapato hayo kutoka kwa wadaiwa. Vielelezo vyote vya 
kukusanya kiasi tajwa hapo juu viletwe kwangu kwa ajili ya uhakiki.  
 

11.10 Miamala ya Sh. 4,792,502,078 Iliyofutwa Kwenye Mfumo Wa Mapato Bila 
Kuwa na Viambatisho Muhimu  

Agizo la 37(6) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linaagiza kuwa ikiwa makosa yatajitokeza wakati wa kuandika risiti ya 
mapato, risiti hiyo itatakiwa kufutwa na kuandikwa nyingine mara moja. 
Risiti iliyofutwa inatakiwa kutunzwa vyema kwa ajili ya kuhakikiwa wakati 
wa ukaguzi. Kwa maana hiyo, miamala inayofutwa kwenye mfumo ni lazima 
iambatishwe na nyaraka muhimu ili kujiridhisha kama marekebisho hayo ni 
halali. 

Nilipitia marekebisho ya miamala kwenye mfumo wa mapato katika 
halmashauri 35 na kubaini kuwa kiasi cha Sh. 4,792,502,078 kilifutwa 
kwenye mfumo bila kuambatishwa nyaraka muhimu za marekebisho hayo; 
na wakati mwingine marekebisho hayo hayakuidhinishwa na mwekahazina 
au ofisa masuuli, kinyume na agizo tajwa hapo juu. Miamala iliyofutwa 
kwenye mfumo wa mapato bila kuwa na viambatisho inaoneshwa katika 
Jedwali Na. 11-11. 
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Jedwali Na. 11-11: Miamala Iliyofutwa Kwenye Mfumo wa Mapato Bila 
Kuwa na Viambatisho 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Tunduru 1,210,981,227 19 H/M Sumbawanga 45,478,900 
2 H/W Siha 624,153,964 20 H/W Urambo 36,613,598 
3 H/W Nanyumbu 497,991,938 21 H/W Kilolo 34,754,281 
4 H/W Kilindi 320,033,902 22 H/W Ruangwa 32,379,700 

5 H/W Kasulu 297,066,660 23 
H/M Kigoma-
Ujiji 

31,301,318 

6 H/W Liwale 258,737,465 24 H/MJI Kasulu 28,696,931 
7 H/W Nyasa 242,833,600 25 H/W Handeni 15,562,504 
8 H/W Namtumbo 191,935,660 26 H/W Busokelo 14,063,170 
9 H/M Songea 184,370,128 27 H/W Buhigwe 13,681,473 
10 H/M Tabora 149,385,887 28 H/W Shinyanga 12,239,000 
11 H/W Bahi 74,906,064 29 H/W Mpwapwa 10,722,000 
12 H/W Songea 72,464,000 30 H/W Kyela 10,605,558 
13 H/W Mbinga 66,095,877 31 H/JIJI Tanga 10,602,250 
14 H/W Kakonko 64,651,714 32 H/W Mufindi 7,401,250 
15 H/W Bariadi 63,040,546 33 H/W Mbeya 7,067,154 
16 H/W Ulanga 57,933,852 34 H/W Mlimba 4,374,104 
17 H/W Nsimbo 51,352,326 35 H/W Kongwa 3,184,184 
18 H/W Morogoro 45,839,893  Jumla 4,792,502,078 

Miamala inayofutwa bila kuwepo kwa viambatisho muhimu inaongeza hatari 
ya kutumika vibaya kwa mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, kwa kuwa 
miamala ya fedha zilizokusanywa kihalali inawezafutwa kwenye mfumo na 
hatimaye fedha hizo kutumika kwa matumizi yasiyo kusudiwa. 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa mifumo ya 
udhibiti wa ndani inayohusika na ufutaji wa miamala inaimarishwa ili 
kuhakikisha kuwa marekebisho yote ya miamala yanakuwa na 
viambatisho muhimu na hatimaye kuzuia matumizi mabaya ya fedha 
zinazokusanywa. 

11.11 Kutoingizwa kwa Bajeti ya Mapato Kwenye Mfumo wa Kukusanyia Mapato 

Aya 5.2 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Ukusanyaji Mapato katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa wa Mwaka 2019 unataka halmashauri kuweka malengo 
ya ukusanyaji wa mapato yanayofikika baada ya kuzingatia mambo kama 
vile mfumuko wa bei, ongezeko la idadi ya watu, na mabadiliko ya sheria 
na kanuni kwa mwaka wa bajeti husika. Halikadhalika, Aya ya 3.2.9.2 ya 
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Mwongozo wa Mtumiaji wa Mfumo wa Kukusanyia Mapato kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa unataka bajeti ya vyanzo vyote vya mapato kuingizwa 
kwenye mfumo wa mapato. 

Nilipitia mfumo wa ukusanyaji wa mapato wa halmashauri 11 na kubaini 
kwamba kiasi cha Sh. 16,338,391,958 kilikusanywa kutoka kwenye vyanzo 
mbalimbali bila kuingizwa kwenye mfumo wa mapato, kinyume na sheria na 
kanuni. Kiasi cha bajeti hakikuingizwa kwenye mfumo kutokana na jitihada 
ndogo za mamlaka husika kuhakikisha udhibiti wa bajeti unaimarishwa 
katika ukusanyaji wa mapato. Maelezo zaidi ya vyanzo ambavyo 
havikuwekewa bajeti kwenye mfuko ni kama yanavyoonekana kwenye 
Jedwali Na. 11-12. 

Jedwali Na. 11-12: Bajeti Kutoingizwa Kwenye Mfumo wa Mapato 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1 H/W Magu 9,829,185 7 H/MJI Babati 1,370,365,318 
2 H/W Wang'ing’ombe 16,303,616 8 H/W Mpimbwe 1,490,838,097 
3 H/W Meatu 40,322,400 9 H/W Tunduru 2,443,426,799 
4 H/W Ulanga 279,655,503 10 H/W Geita 4,290,193,444 
5 H/W Gairo 524,768,865 11 H/MJI Njombe 4,903,425,064 
6 H/W Nyang’hwale 969,263,667  Jumla 16,338,391,958 

 
Kutokuingizwa kwa bajeti kwenye mfumo wa mapato kunaongeza hatari ya 
kufanyika makosa ya kibinadamu na kupelekea kuandaliwa taarifa za fedha 
zisizo sahihi hususani wakati wa kupima ufanisi wa ukusanyaji wa mapato 
kwa kila chanzo. 

Ninazishauri halmashauri kuzingatia matakwa ya Aya ya 3.2.9.2 ya 
Mwongozo wa Mtumiaji wa Mfumo wa Kukusanyia Mapato (toleo la 0.1), 
kwa kuhakikisha bajeti ya vyanzo vyote vya mapato inaingizwa kwenye 
mfumo wa mapato ili kuongeza udhibiti wa kibajeti katika ukusanyaji wa 
mapato. 

11.12 Mapato ya Sh. 140,131,679 Yaliyokusanywa Pungufu Kutokana na Kutoza 
Kiwango Kisicho Sahihi  
 
Nilipitia taarifa mbalimbali za makusanyo ya mapato kwa kila chanzo ili 
kujiridhisha kama viwango vilivyokuwa vinatumika wakati wa kukusanya 
mapato vinaendana na viwango vilivyoidhinishwa kwenye sheria ndogondogo 
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za mamlaka husika. Baada ya kupitia taarifa hizo nilibaini kwamba 
halmashauri 7 zilikusanya mapato pungufu kwa kiasi cha Sh. 140,131,679 
kutokana na kutumia viwango vidogo kuliko vilivyoidhinishwa kwenye sheria 
ndogondogo za mamlaka hizo kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 11-
13. 

Jedwali Na. 11-13: Mapato Yaliyokusanywa Pungufu Kutokana na Kutoza 
Kiwango Kisicho Sahihi 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Upungufu wa 
Makusanyo 

(Sh.) 
Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Upungufu wa 
Makusanyo 

(Sh.) 
1.  H/W Kishapu 41,643,000 5. H/W Bumbuli 47,800,000 
2.  H/W Nkasi 2,070,000 6. H/W Arusha 10,568,679 
3.  H/W Ngorongoro 3,070,000 7. H/W Karatu 7,080,000 
4.  H/W Mwanga 27,900,000  Jumla  140,131,679 

Kutumika kwa viwango ambavyo si sahihi kumepelekea hasara ya kiasi cha 
Sh. 140,131,679 katika halmashauri 7. Hii imepelekea mamlaka husika 
kushindwa kutekeleza baadhi ya shughuli zilizopangwa kutekelezwa kwa 
kutumia vyanzo vya ndani. 

Halmashauri zinashauriwa kuhakikisha kuwa viwango vilivyoidhishwa 
kwenye sheria ndogondogo vinatumika wakati wote wa kukusanya 
mapato. Aidha, halmashauri zinashauriwa pia kufuata taratibu za 
kubadilisha sheria ndogondogo kwa kushirikisha wadau wote ikiwa 
viwango vya awali vilivyoidhishwa kwenye sheria za sasa vinadhaniwa 
kuwa vikubwa kuliko uhalisia. 
 

11.13 Mawakala wa Ukusanyaji wa Mapato na Wapangaji Wanaofanya Kazi Bila 
Mikataba 

Kifungu cha 28(1) (a) na (b) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 
ya 290 (iliyorejewa mwaka 2019) kinazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kumteua mtu au watu kama mawakala watakaojihusisha na shughuli za 
ukusanyaji mapato na kuingia nao mikataba kwa namna itakavyokuwa 
inafaa. Hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuingia makubaliano 
ya kimkataba na mawakala wanaokusanya mapato ya ndani. 

Kinyume na kifungu tajwa hapo juu, nilibaini halmashauri 9 zilikuwa na 
mawakala wa kukusanya mapato wapatao 532 ambao halmashauri hazikuwa 
na mikataba ya kisheria na mawakala hao. Halikadhalika, nilibaini 
halmashauri 13 zilikuwa na wapangaji mbalimbali 2,989 wa majengo lakini 
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halmashauri husika hazikuwa na mikataba iliyosainiwa na wapangaji hao. 
Uwepo wa wapangaji na mawakala wasio na mikataba unatokana na vitengo 
vya sheria vya halmashauri kutokutimiza wajibu wao katika kutoa ushauri 
mwafaka. Jedwali Na. 11-14 linaonesha wakusanyaji wa mapato na 
wapangaji wasio na mikataba na halmashauri. 

Jedwali Na. 11-14: Wakusanyaji wa Mapato na Wapangaji Wasio na 
Mikataba na Halmashauri 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Mawakala Idadi ya Wapangaji 
1.  H/W Kishapu  29 
2.  H/W Kyela 169  
3.  H/W Mkalama 21  
4.  H/W Hai 25  
5.  H/W Moshi  447 
6.  H/W Kilindi  64 
7.  H/W Meru  504 
8.  H/W Mwanga  198 
9.  H/M Ubungo 29  
10.  H/M Ilala  Idadi ya wapangaji 

haikupatikana 
11.  H/M Musoma  704 
12.  H/M Mpanda 33 604 
13.  H/Mji Njombe  42 
14.  H/W Chunya 31  
15.  H/M Songea  19 
16.  H/W Siha  172 
17.  H/W Hanang  135 
18.  H/W Handen 153  
19.  H/W Gairo 7  
20.  H/Mji Kibaha  71 
21.  H/W Kibiti 64  
 Jumla 532 2,989 

Kukosekana kwa makubaliano ya kisheria kati ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na wapangaji au wakusanyaji wa mapato kunaweza kupelekea 
mamlaka husika kupoteza mapato kutokana na kushindwa kuwashitaki 
wahusika mahakamani kama hawataleta fedha walizokusanya au kodi ya 
pango inayotakiwa kulipwa na wapangaji. 

Ninazishauri halmashauri husika kuhakikisha kuwa zinakuwa na 
mikataba halali na wakusanyaji wa mapato au wapangaji itakayosimamia 
ukusanyaji na uwasilishaji wa mapato ya mamlaka hizo.  
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11.14 Utofauti wa Mapato Yaliyokusanywa Baina ya Taarifa za Mapato 

Agizo la 29(2) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linamtaka mwekahazina wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kufanya usuluhishi 
kati ya daftari la fedha na taarifa za benki angalau mara moja kwa mwezi 
na kuhakikisha kuwa tofauti zozote zinazobainika zinafanyiwa marekebisho 
ipasavyo. 

 Nilipitia taarifa mbalimbali za mapato na kubaini kwamba halmashauri 19 
zilikuwa zimeonesha mapato ambayo taarifa zake zilikuwa zinakinzana kwa 
kiasi cha Sh. 6,057,141,857. Taarifa za mapato zilizopitiwa ni pamoja na 
taarifa za mfumo wa mapato, taarifa za mfumo wa uhasibu (epicor) na 
taarifa za leseni za biashara. Utofauti uliobainika ulitokana na kutokufanya 
kwa usuluhishi baina ya taarifa kama ilivyoelekezwa kwenye Agizo tajwa 
hapo juu. Jedwali Na. 11-15 linaonesha orodha ya halmashauri zilizokuwa 
na taarifa za mapato zinazokinzana. 

Jedwali Na. 11-15: Mapato Yaliyokusanywa Yenye Taarifa Zinazokinzana 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Taarifa zenye ukinzano Utofauti (Sh.) 

1.  H/W Shinyanga Taarifa za mfumo wa mapato na 
taarifa ya mfumo wa uhasibu (epicor) 

24,909,563.54 

2.  H/W Manyoni Taarifa ya mfumo wa mapato na 
taarifa za kamati ya fedha 

120,355,398 

3.  H/Mji Bunda Taarifa za makusanyo ya fedha za 
leseni za biashara na taarifa za idadi 
ya leseni zilizotolewa. 

100,345,400 

4.  H/Mji Nzega Taarifa ya ujumla ya makusanyo na 
taarifa ya daftari la fedha taslimu  

77,648,741 

5.  H/W Korogwe Taarifa za mfumo wa mapato na 
taarifa ya mfumo wa uhasibu (epicor) 

87,888,537 

6.  H/W Ushetu Taarifa za mfumo wa mapato na 
taarifa ya mfumo wa uhasibu (epicor) 

36,621,580 

7.  H/M Ubungo Taarifa za mfumo wa mapato na 
taarifa ya mfumo wa uhasibu (epicor) 

112,556,183 

8.  H/M Ilala Taarifa ya vitabu vya leseni za 
biashara na taarifa ya mfumo wa 
mapato 

10,142,000 

9.  H/M Ilala Taarifa ya vitabu vya leseni za 
biashara na taarifa ya mfumo wa 
mapato 

1,802,931,551 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Taarifa zenye ukinzano Utofauti (Sh.) 

10.  H/W 
Nachingwea 

Taarifa ya vitabu vya leseni za 
biashara na taarifa ya mfumo wa 
mapato 

8,155,000 

11.  H/W Butiama Taarifa za makusanyo ya fedha za 
leseni za biashara na taarifa za idadi 
ya leseni zilizotolewa 

21,517,000 

12.  H/Mji Njombe Taarifa za mfumo wa mapato na 
taarifa ya mfumo wa uhasibu (epicor) 

 346,111,544 

13.  H/W 
Wanging’ombe 

Taarifa za mfumo wa mapato na 
taarifa ya mfumo wa uhasibu (epicor) 

 692,486,520  

14.  H/W Momba Taarifa za mfumo wa mapato na 
taarifa ya mfumo wa uhasibu (epicor) 

477,693,266 

15.  H/Mji Tunduma Taarifa za mfumo wa mapato na 
taarifa ya mfumo wa uhasibu (epicor) 

971,905,052 

16.  H/W Chunya Taarifa za mfumo wa mapato na 
taarifa ya mfumo wa uhasibu (epicor) 

515,671,877 

17.  H/W Tarime Taarifa za makusanyo ya fedha za 
leseni za biashara na taarifa za idadi 
ya leseni zilizotolewa. 

37,739,993 

18.  H/Jiji Tanga Taarifa za mfumo wa mapato na 
taarifa ya mfumo wa uhasibu (epicor) 

38,934,161 

19.  H/W Chalinze Taarifa za mfumo wa mapato na 
taarifa ya mfumo wa uhasibu (epicor) 

573,528,490 

 Jumla  6,057,141,857 

Utofauti wa mapato yaliyokusanywa baina ya taarifa unadhihirisha kwamba 
mapato kwenye baadhi ya vyanzo yanaweza kuwa yanakusanywa nje ya 
mfumo na hivyo kushindwa kuonekana kwenye taarifa zinazotoka kwenye 
mfumo. Tofauti hizi pia zinapelekea taarifa za mapato zinazoandaliwa 
kutoaminika na hesabu za mwisho za mamlaka husika zinazondaliwa kwa 
kutumia taarifa hizo huweza siziwe na usahihi. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuhakikisha kuwa Agizo la 29 
(2) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linazingatiwa ili kuhakikisha kuwa taarifa za mapato zinazoandaliwa 
hazikinzani ili wadau au watumiaji wa taarifa hizo waziamini.   
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11.15 Uhamisho wa Fedha Sh 196,428,864 Kutoka Kwenye Akaunti ya Mapato 
ya Ndani Kwenda Akaunti ya Amana Bila Kuzingatia Taratibu  

Maelekezo yalitolewa na OR-TAMISEMI mnamo mwezi Septemba 2017 kuhusu 
Mfumo wa Malipo ya Kielekitroniki (TISS) katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yalitaka fedha zilizopo kwenye akaunti ya mapato ya ndani kuhamishiwa 
kwenye akaunti ya Mfuko Mkuu au akaunti ya maendeleo angalau mara moja 
kwa wiki, na matumizi yalitakiwa kufanyika kwenye akaunti hizo.  

Kinyume na maelekezo tajwa haya, nilipopitia mapato yaliyokusanywa 
katika halmashauri 5 nilibaini kwamba kiasi cha Sh. 196,428,864 
kilihamishwa kutoka akaunti ya mapato ya ndani kwenda akaunti ya amana 
kama Jedwali Na. 11-16 linavyoonesha.  

Jedwali Na. 11-16: Mapato ya Ndani Yaliyohamishiwa Kwenye Akaunti ya 
Amana 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Kalambo 32,360,000 4. H/W Longido 67,762,364 
2.  H/W Lindi  10,000,000 5. H/W Handen 19,593,000 
3.  H/M Shinyanga 66,713,500  Jumla 196,428,864 

 
Mapato ya ndani yaliyohamishiwa na kutumika kwenye akaunti ya amana 
hayakuwa na vifungu vya kufanyia malipo kwa fedha zinazotokana na 
mapato ya ndani. Hali hii inaweza pelekea kuonesha matumizi madogo 
kuliko uhalisia kwenye hesabu za mwisho za halmashauri husika. Pia, fedha 
zilizohamishwa bila kufuata taratibu zinaweza kutumika kwenye shughuli 
ambazo hazikukusudiwa. 

Ninashauri menejimenti za halmashauri husika kuimarisha udhibiti wa 
ndani katika usimamizi wa fedha inayokusanywa, kwa kuhamisha fedha 
hizo kwenda kwenye akaunti ambazo zinakubalika kulingana na maagizo 
tajwa hapo juu.  

11.16 Mapato ya Sh. 179,539,936 Yaliyokusanywa na Kutumika Kabla ya 
Kupelekwa Benki  

Agizo la 50(5) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linataka fedha zote zilizopokelewa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kupelekwa benki kila siku au siku ya kazi inayofuata baada ya kukusanywa. 
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Pia, Agizo la 37(3) na (9) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009 linazuia kutumia fedha zilizokusanywa kabla ya kupelekwa benki. 

Nilipitia taarifa mbalimbali za makusanyo na kubaini kwamba halmashauri 
4 zilitumia kiasi cha Sh. 179,539,936 kama marejesho ya fedha zilizotumika 
kwa shughuli mbalimbali kabla hazijapelekwa benki. Fedha hizo zilikuwa 
zinalipwa ili kufuta madeni yaliyopo kwenye mfumo kwa kuwa fedha 
zilizokusanywa zilitumika kabla ya kwenda benki. Orodha ya halmashauri 
zilizotumia fedha kabla ya kupelekwa benki ni kama zinavyoonekana 
kwenye Jedwali Na. 11-17. 

Jedwali Na. 11-17: Fedha za Mapato ya Ndani Zilizotumika Kabla ya 
Kupelekwa Benki 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Sumbawanga 154,164,250 3. H/W Masasi 7,174,000 
2.  H/W Kaliua 14,048,800 4. H/W Ngara 4,152,886 
 Jumla    179,539,936 

Kutumia fedha za mapato ya ndani kabla ya kupeleka benki kunaongeza 
uwezekano wa fedha hizo kutumika kwa shughuli zisizokusudiwa na hivyo 
kuongeza hatari ya matumizi mabaya ya fedha za umma. 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzingatia Maagizo ya 37(3)(9) 
na 50(5) ya Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 kwa 
kuimarisha udhibiti wa ndani juu ya mapato yanayokusanywa ili kuzuia 
kabisa fedha zinazokusanywa kutumika kabla ya kupelekwa benki. 
  

11.17 Mapato ya Sh. 2,345,843,498 Yaliyokusanywa na Mawakala Ambayo 
Hayakuwasilishwa  

Nilipitia mikataba iliyoingiwa kati ya halmashauri 18 na mawakala wa 
kukusanya mapato pamoja na taarifa za mapato za mfumo nikabaini 
kwamba kiasi cha Sh. 2,345,843,498 kilikusanywa na mawakala mbalimbali. 
Hata hivyo, kiasi hicho hakikuwasilishwa kwenye mamlaka hizo kwa ajili ya 
kupelekwa benki. Hii ni kinyume na Agizo la 37(2) la Randama ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 linalotaka fedha zinazokusanywa kupelekwa 
kwa mtunzafedha kwa ajili ya kutunzwa kila siku au siku ya kazi inayofuata 
baada ya kukusanya. Jedwali Na. 11-18 lina orodha ya halmashauri ambazo 
mawakala hawakuwasilisha fedha.  
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Jedwali Na. 11-18: Mapato Yaliyokusanywa na Mawakala Ambayo 
Hayakuwasilishwa 

Na 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Ushetu 1,440,889,650 10 H/M Iringa 23,860,100 

2 
H/Mji 
Makambako 

434,675,164 11 H/M Ilala 22,946,760 

3 H/W Ulanga 100,450,739 12 H/W Tunduru 20,036,054 
4 H/W Igunga 82,339,496 13 H/JIJI Tanga 19,825,264 

5 H/W Muheza 38,467,000 14 
H/W 
Wang'ing’ombe 

15,090,445 

6 H/W Hanang’ 36,821,538 15 H/M Lindi 12,900,000 
7 H/W Kisarawe 31,090,466 16 H/W Kibiti 7,062,231 
8 H/W Kwimba 28,819,950 17 H/MJI Babati 5,540,000 
9 H/M Shinyanga 23,932,141 18 H/W Babati 1,096,500 
 Jumla    2,345,843,498 

Mawakala kutowasilisha mapato kwa wakati kunasababishwa na 
menejimenti za halmashauri kutokuwa makini katika kuwasimamia 
mawakala; hali hii inaweza kupelekea upotevu wa fedha za umma. 
 
Ninazishauri menejimenti za halmashauri zihakikishe kuwa mawakala 
wote wanazingatia masharti ya mikataba waliyosaini. Halikadhalika, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuchukua hatua stahiki dhidi 
ya mawakala wote walioshindwa kutimiza masharti ya mkataba ili 
kuhakikisha fedha zilizokusanywa zinawasilishwa na kupelekwa benki. 
 

11.18 Vitabu 30,446 vya Mapato Havikutumika Katika Halmashauri Mbili 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ziliagizwa kuachana na utaratibu wa kukusanya 
mapato kwa kutumia vitabu vya mapato na kuanza kukusanya mapato kwa 
kutumia Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa (LGRCIS). Mfumo huu ulianza kutumika rasmi kuanzia mwaka 2016. 
Kutokana na kuanzishwa kwa mfumo huo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ziliachana na utaratibu wa awali na kuanza kutumia mashine za kukusanyia 
mapato kwa mujibu wa matakwa ya Kifungu cha 17A cha Sheria ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982, Sura ya 290 (kama iliyorekebishwa mwaka 
2019). 

Nilitembelea stoo maalumu za kutunzia nyaraka muhimu kwenye 
halmashauri 2 na kubaini kwamba mamlaka hizo zilikuwa zimefungia 
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vitabu 30,446 vya kukusanyia mapato ambavyo kwa sasa havitumiki. 
Vitabu hivyo vimehifadhiwa kwenye stoo hizo tangu mfumo mpya wa 
mapato ulipoanza kutumika. Jedwali Na. 11-19 linaonesha halmashauri 
na idadi vitabu vya kukusanyia mapato visivyotumika. 

Jedwali Na. 11-19: Vitabu vya Kukusanyia Mapato Visivyotumika 
Na. Jina la Halmashauri Idadi ya vitabu visivyotumika 

1.  H/W Moshi 21,880 
2.  H/W Mwanga 8,566 
 Jumla 30,446 

Uwepo wa vitabu vya mapato ambavyo havitumiki kunaweza sababisha 
vitabu hivyo kutumika kwa malengo yasiyotarajiwa na watumishi ambao si 
waaminifu na hatimaye kupoteza mapato ya halmashauri. 

Ninashauri menejimenti za halmashauri husika kuainisha vitabu vyote 
ambavyo havitumiki kutokana na kuanzishwa kwa mfumo mpya wa 
mapato na kuomba mwongozo kutoka mamlaka inayohusika ili kupata 
maelekezo ya hatua za kuchukua ikiwa pamoja na kuvirejeha kwenye 
mamlaka husika au kuviteketeza. 

  



 

 
189 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

SURA YA 12 

USIMAMIZI WA MALI 

 

12.1 Utangulizi 

Usimamizi wa mali ni mchakato unaohusisha kujenga au kununua, 
kuendesha, kukarabati na kuondosha mali pasipo kutumia gharama kubwa. 
Serikali ina mali nyingi zilizonunuliwa au kujengwa kwa ajili ya matumizi ya 
umma. Ni muhimu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kusimamia vizuri mali 
zake kwa matumizi bora ili ziweze kunufaika nazo kwa muda mrefu. 

Mali zinazomilikiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zipo katika makundi 
makuu mawili, ambayo ni mali za kudumu na mali za muda mfupi. Mali za 
kudumu ni zile zinazoweza kutumika kwa muda mrefu, wakati mali za muda 
mfupi ni zile ambazo zinaweza kugeuzwa kuwa fedha au mfanano wa fedha 
ndani ya muda mfupi. 

Idara ya Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMD), kupitia Mwongozo wa 
Usimamizi wa Mali za Umma wa Mwaka 2019 imetoa utaratibu wa manunuzi, 
mgawanyo, matengenezo, uthaminishaji, uhasibu, uondoshaji, na shughuli 
zingine zinazohusisha usimamizi wa mali za umma. Kupitia Mwongozo huo 
Serikali itaweza kuzifuatilia na kuzitathmini mali zote inazozimiliki na 
kufanya uamuzi kadri inavyofaa. 

Tathmini niliyoifanya kwenye usimamizi wa mali kwenye halmashauri 185 
kwa mwaka wa fedha unaoishia mwezi Juni 2020 nimebaini mapungufu 
yafuatayo: 

12.1 Kutokuwepo kwa Hati za Umiliki wa Ardhi Zenye Thamani ya Sh. 
1,136,131,586,291 Kwenye Halmashauri  

Kifungu cha 29(1) (b) cha Sheria ya Ardhi ya Mwaka 1999, Na. 4, Sura ya 334 
inasema "Pale kamishna wa ardhi anapoamua kutoa haki ya umiliki wa ardhi 
kwa mtu ambaye yuko katika miliki ya ardhi au ana ofa ya umiliki wa ardhi, 
atatoa cheti kinachojulikana kama hati ya umiliki wa ardhi kwa mtu huyo”. 

Nilipitia rejesta ya mali za kudumu za hesabu za mwisho zilizowasilishwa na 
halmashauri na kufanya mahojiano na menejimenti juu ya umiliki wa ardhi 
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na kubaini kuwa halmashauri 27 zilikuwa na ardhi yenye thamani ya jumla 
ya Shs 1,136,131,586,291 zilizoripotiwa kwenye hesabu zao za mwisho wa 
mwaka bila kuwa na hati ya umiliki kama inavyotakiwa na kifungu tajwa 
hapo juu. 

Hii imesababishwa na uzembe wa menejimenti za halmashauri husika katika 
kupima ardhi wanayoimiliki ambayo ina majengo ya umma kama vile shule, 
vituo vya afya, na miradi mingine bila kuwa na hati ya umiliki. Hii inaweza 
kusababisha kupoteza mali hizo inapotokea mashauri au migogoro ya ardhi 
mahakamani dhidi ya umiliki wa ardhi ya halmashauri. 

Vilevile, katika thamani ya mali za kudumu iliyoripotiwa kwenye hesabu za 
mwisho wa mwaka, halmashauri zimeshindwa kuthibitishwa usahihi wake 
kutokana na kukosekana kwa hati za umiliki wa ardhi na kushindwa kufanya 
uthaminishaji wa ardhi. 

Mapungufu haya pia yemeripotiwa kwenye taarifa zangu za miaka ya nyuma 
pasipo Serikali kuchukua hatua stahiki kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
Na. 12-1. 

Jedwali Na. 12-1: Mwenendo wa Umiliki wa Ardhi Bila Hati kwa Miaka 
Mitatu 

Maelezo 2017/18 2018/19 2019/20 
Thamani ya ardhi (Shs) 25,709,450,864 85,688,595,997 1,136,131,586,291 
Idadi ya Halmashauri 9 31 27 

Mwenendo wa halmashauri kuwa na ardhi bila kuwa na hati ya umiliki 
umekuwa ukiongezeka kila mwaka, hivyo Serikali inatakiwa kufanya 
maamuzi ya kupima ardhi yote yenye majengo ya umma.  

Jedwali Na. 12-2: Mali Zinazomilikiwa na Halmashauri Bila Kuwepo kwa 
Hati Miliki 
Na. Jina la Halmashauri Thamani (Sh.) 
1.  H/W Biharamulo Hakuna maelezo. 

2.  H/W Bukombe 8,934,586,000 

3.  H/W Bumbuli Hakuna maelezo. 

4.  H/Mji Bunda 43,205,000 

5.  H/W Chamwino 8,963,043,363 

6.  H/W Chato 4,399,597,150 

7.  H/W Gairo 7,914,429,327 

8.  H/M Ilala 925,280,229,267 
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Na. Jina la Halmashauri Thamani (Sh.) 
9.  H/W Karagwe Hakuna maelezo. 

10.  H/W Kibiti 5,080,650,000 

11.  H/M Kigamboni 50,100,506,000 

12.  H/W Kisarawe 1,909,435,000 

13.  H/W Mafia 751,965,000 

14.  H/W Makete 1,733,485,000 

15.  H/W Mbogwe 4,416,164,000 

16.  H/W Mkinga 269,593,350 

17.  H/W Mlele Hakuna maelezo. 

18.  H/W Mlimba 4,294,589,900 

19.  H/M Musoma 22,897,876,049 

20.  H/W Nachingwea 13,381,083,000 

21.  H/W Ngara Hakuna maelezo. 

22.  H/W Nyanghwale 3,774,909,000 

23.  H/W Rorya 4,912,933,385 

24.  H/W Simanjiro Hakuna maelezo. 

25.  H/W Singida 67,022,578,000 

26.  H/W Songwe Hakuna maelezo. 

27.  H/Mji Tunduma 50,728,500 
  1,136,131,586,291 

Vilevile, nilibaini katika halmashauri 8 magari 77 na pikipiki 81 hazikuwa na 
kadi za usajili na kufanya nishindwe kuthibitisha uhalali wa umiliki. Hivyo, 
thamani ya mali iliyoripotiwa na halmashauri husika kwenye hesabu za 
mwisho inaweza kuwa imetolewa zaidi ya uhalisia. 

Jedwali Na. 12-3: Magari na Pikipiki Ambazo Hazina Kadi za Usajili 
Na. Halmashauri Magari Pikipiki Jumla 
1  H/W Bagamoyo 13 - 13 

2  H/W Bunda 4 4 8 

3  H/W Chalinze 9 - 9 

4  H/W Itigi 1 - 1 

5  H/W Kibaha 1 4 5 

6  H/M Kigamboni 34 - 34 

7  H/W Kisarawe  12 59 71 
8  H/W Serengeti 3 14 17 

Jumla 77 81 158 
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Ninazishauri halmashauri husika kuandaa mpango wa kupima ardhi yao 
ili kuhakikisha kuwa ardhi yote yenye mali na miundombinu ya umma 
inamilikiwa kisheria na halmashauri. Pia, halmashauri husika zinapaswa 
kutafuta kadi za usajili wa magari na pikipiki inazozimiliki. 

12.2 Magari na Mali Zingine Kutofanyiwa Matengenezo au Kuondoshwa kwa 
Muda Mrefu 

Agizo la 45(1) la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linataka mali zote ambazo hazihitajiki, zilizoshindikana 
matengenezo, zilizoharibika au vifaa chakavu kutambuliwa na kuondolewa 
baada ya kupata ruhusa ya kamati ya fedha na baadaye ruhusa ya baraza la 
madiwani. 

Aya ya 27 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma, Sura 
ya 21 inataka wakati wa kutathmini iwapo kuna dalili ya mali ya kudumu 
kutofanya kazi au kutoa huduma ipasavyo, taasisi inapaswa kwa uchache 
kuangalia mambo yafuatayo kutoka vyanzo vya ndani (i) ushahidi uliopo wa 
kuharibika kwa mali hiyo, na (ii) ushahidi kutoka kwa wataalamu 
unaoonesha kuwa mali husika imeshindwa au itashindwa kufanya kazi au 
kutoa huduma kama inavyotegemewa. 

Ukaguzi wa rejesta ya mali za kudumu na uthibitisho wa kushuhudia mali 
zinazomilikiwa na halmashauri ulibaini kwenye halmashauri jumla ya magari 
727, pikipiki 138, na mali zingine 31 kama vile kompyuta na samani zilikuwa 
hazitumiki, zimetelekezwa, au kutofanyiwa matengenezo kwa muda mrefu 
bila menejimenti kuonesha juhudi za kuzifanyia matengenezo ili kuzitumia 
au kuziondoa kama inavyotakiwa na agizo tajwa hapo juu, kama 
Kiambatisho Na. 12-1 kinavyoonesha. 

Thamani ya mali za kudumu husika zinaweza kushuka zaidi na hivyo Serikali 
kushindwa kunufaika nazo wakati ingeweza kunufaika iwapo halmashauri 
zingeamua kuzifanyia matengenezo au kuziondoa mapema inavyowezekana. 

Hoja hii imekuwa ikijirudia kwenye ripoti zangu zilizopita jambo 
linaloashiria kuwa kuna juhudi ndogo za halmashauri kutekeleza 
mapendekezo yangu kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 12-4  
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Jedwali Na. 12-4: Mali Ambazo Zimetelekezwa na Hazijafanyiwa 
Matengenezo Kwa Muda Mrefu 

 2017/18 2018/19 2019/20 
Magari/pikipiki na mali zingine 504 912 896 
Idadi ya Halmashuri 97 121 113 

Mwenendo unaonesha kuwa mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma 
hayajafanyiwa kazi kikamilifu na halmashauri kwa kuwa inaonesha hakuna 
maboresho kwenye kufanya matengenezo au kuondoa mali chakavu na 
ambazo hazijafanyiwa matengenezo kwa muda mrefu.  

Ninasisitiza mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma kwa menejimenti za 
halmashauri husika kujumuisha kwenye bajeti zao fedha za kutosha kwa 
ajili ya matengenezo na marekebisho ya mali za kudumu. Pia, kuongeza 
kasi kwenye mchakato wa kuondoa mali ambazo hazitengenezeki. 
Tathmini ya kuona kama mali imeshindwa kufanya kazi au kutoa huduma 
kama inavyotakiwa inapaswa kufanyika kila mwaka kama inavyotakiwa 
na Aya za 52 na 57 za Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya 
Umma Sura ya 21. 

12.3 Magari na Pikipiki za Mamlaka za Serikali za Mitaa Kutokukatiwa Bima 

Agizo la 95(1) la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linamtaka ofisa usafirishaji wa wilaya kuhakikisha kuwa magari 
yote yanakatiwa bima kulingana na matakwa ya sheria.  

Ukaguzi nilioufanya wa mafaili ya magari na pikipiki kwenye halamshauri 
185 umebaini kuwa kwenye halmashauri 61, jumla ya magari 441 na pikipiki 
228 zimetumika bila kuwa na bima kinyume na agizo tajwa hapo juu kama 
Kiambatisho 12-2 kinavyoonesha. 

Kutokukatia bima magari na pikipiki, halmashauri husika zinakuwa kwenye 
hatari ya kupata hasara kubwa pale magari au pikipiki zitakapopata ajali 
kama ilivyofafanuliwa katika Jedwali Na. 12-5. 

Jedwali Na. 12-5: Mwenendo wa Magari na Pikipiki Zinazoendeshwa Bila 
Kukatiwa Bima 

 2017/18 2018/19 2019/20 
Magari/pikipiki 266 617 669 
Idadi ya Halmashauri 34 51 61 
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Uchambuzi wa mwenendo wa magari na pikipiki ambazo hazina bima 
unaonesha kuendelea kuongezeka licha ya mapendekezo yangu kwenye 
ripoti za miaka ya nyuma. 

Ninazitaka menejimenti za halmashauri husika kukatia bima magari na 
pikipiki zote zinazomiliki kama inavyotakiwa na Agizo la 95(1) la 
Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009. Pia, 
zinapaswa kuingiza gharama za bima ya magari na pikipiki kwenye bajeti 
za mwaka. 

12.4 Dawa zenye Thamani ya Sh. 1,537,713,125 Zilizokwisha Muda Wake 
lakini Hazikuteketezwa kwa Muda Mrefu  

Kwa mujibu wa Agizo la 45(1) la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ya Mwaka ya Mwaka 2009, mali zote ambazo hazihitajiki, 
zilizoshindikana matengenezo, zilizoharibika, au vifaa chakavu vinatakiwa 
kutambuliwa na kuondolewa kwa ruhusa ya kamati ya fedha na baadaye 
ruhusa ya baraza la madiwani. 

Ukaguzi wa rejesta ya dawa ulibaini kuwepo kwa dawa zilizokwisha muda 
wake katika halmashauri 31 zenye thamani ya Sh. 1,537,713,125 ambazo 
hazikuteketezwa hadi wakati wa ukaguzi huu. Dawa hizi zilizokwisha muda 
wake zipo kwenye stoo za dawa za halmashauri kwa kipindi cha kuanzia 
mwaka mmoja hadi miaka 20. 

Halmashauri kuendelea kuhifadhi dawa zilizokwisha muda wake kunaweza 
kusababisha athari za kiafya kwa watunza stoo. Vilevile, dawa zilizoripotiwa 
kwenye hesabu za mwisho zinaweza kuwa zimeripotiwa zaidi ya thamani 
yake kutokana na kutoondolewa kwa dawa zilizokwisha muda wake. 

Jedwali Na. 12-6: Mwenendo wa Dawa Zilizokwisha Muda Wake Lakini 
Hazikuteketezwa kwa Miaka Mitatu 

Miaka Idadi ya 
Halmashauri 
zilizohojiwa 

Mfuatano wa muda 
(miaka) 

Kiasi 
kilichohojiwa 

2017/18 6 0-30 276,887,999 
2018/19 14 0-19 7,334,114,927 
2019/20 31 0-20 1,537,713,125 

Mwenendo unaonesha kuwa idadi ya halmashauri zenye dawa zilizokwisha 
muda wake imekuwa ikiongezeka hali inayoashiria kuwa mapendekezo 



 

 
195 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

yangu niliyoyatoa kwenye ripoti za miaka ya nyuma bado hayajafanyiwa kazi 
na halmashauri. 

Jedwali Na. 12-7: Dawa Zilizokwisha Muda Wake Bila Kuteketezwa 
Na. Halmashauri Muda zilizokaa stoo toka 

kuisha kwa muda wake 
(Miaka) 

Thamani 
(Sh.) 

1.  H/W Arusha 0-2 2,539,458 

2.  H/W Hai 2-6 43,807,181 

3.  H/Mji Kibaha 0-6 10,874,164 

4.  H/M Kigamboni 0-5 187,263,376 

5.  H/W Kigoma Zaidi ya miaka 5  127,886,008 

6.  H/W Kilosa 0-10 52,916,637 

7.  H/W Kilwa 0-10 37,308,732 

8.  H/W Kongwa 0-5 154,474 

9.  H/W Korogwe 0-10 64,404,725 

10.  H/W Kwimba 0-20 46,396,510 

11.  H/W Magu 0-5 5,869,309 

12.  H/W Malinyi 0-2 215,945,011 

13.  H/W Manyoni 0-1 8,378,150 

14.  H/Mji Masasi 0-10 68,228,868 

15.  H/W Mbulu 0-5 4,958,915 

16.  H/Mji Mbulu 0-3 10,181,646 

17.  H/W Mkuranga Hakuna maelezo 9,853,137 

18.  H/W Morogoro 0-14 14,577,105 

19.  H/M Morogoro 1-5 13,583,704 

20.  H/W Moshi 0-3 16,129,391 

21.  H/W Nachingwea 0-10 116,971,261 

22.  H/W Newala 0-3 75,606,085 

23.  H/Mji Newala 0-5 237,888,738 

24.  H/W Ngara 0-5 86,330,050 

25.  H/W PanganI 0-10 3,163,310 

26.  H/W Rombo 0-2 1,039,575 

27.  H/W Rufiji  Hakuna maelezo 15,023,110 

28.  H/W Same 0-6 16,651,161 

29.  H/Jiji Tanga 0-4 4,751,500 

30.  H/W Ukerewe Hakuna maelezo 16,420,000 

31.  H/W Ulanga 2-8 22,611,834 
Jumla 1,537,713,125 
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Ninazitaka menejimenti za halmashauri zilizotajwa hapo juu kuhakikisha 
kuwa dawa zote zilizokwisha muda wake zinateketezwa kwa mujibu wa 
matakwa ya sheria. Pia, kabla ya kuagiza dawa, halmashauri zinapaswa 
kufanya hesabu ya dawa zilizopo na zinazotakiwa ili kupata kiasi cha 
kuagiza ili kuepuka kuagiza zaidi ya mahitaji. 

12.5 Mapungufu Kwenye Utunzaji wa Rejesta ya Magari, Mitambo Na Vifaa 

Agizo la 103(1) la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linazitaka halmashauri kutunza rejesta ya usajili wa mali zake 
au za kukodisha. 

Aidha, Kifungu cha 5.3.13 cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa wa Mwaka 2019 kinaelezea rejesta ya mali zisizohamishika kama 
rekodi ya mali zote za kudumu ambazo halmashauri inamiliki kwa kipindi 
cha kutoa taarifa hiyo. 

Vilevile, Kifungu cha 6.2(ii) cha Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma 
wa Mwaka 2019 kinaagiza kuwa Ofisa Masuuli katika fungu husika awe 
mtunzamali zote za umma kwa niaba ya Mlipaji Mkuu wa Serikali, na atatoa 
nakala ngumu na laini ya rejesta ya mali ili kurahisisha uhakiki wa mali na 
taarifa zake. 

Mapitio ya rejesta ya mali za kudumu kwa mwaka wa fedha 2019/20 
yamebaini halmashauri 16 zimeshindwa kutunza na mara kwa mara kuhuisha 
taarifa za mali za kudumu zilizoripotiwa kwenye rejesta kama inavyotakiwa 
na kifungu tajwa hapo juu. 

Kushindwa kutunza au kuhuisha mara kwa mara rejesta ya mali kunaweza 
kusababisha upotevu wa mali za umma na /au kuripoti pungufu mali kwenye 
hesabu za mwisho za halmashauri. 

Jedwali Na. 12-8: Mapungufu Kwenye Utunzaji wa Rejesta ya Magari, 
Mitambo na Vifaa 

Na. Halmashauri 
Kutohifadhi 
rejesta ya 

Mali 

Kutohuisha mara 
kwa mara rejesta 

ya mali 

Rejesta ya mali 
kutotolewa 

kwenye mfumo 
au nakala laini 

1.  H/W Chamwino  x  
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Na. Halmashauri 
Kutohifadhi 
rejesta ya 

Mali 

Kutohuisha mara 
kwa mara rejesta 

ya mali 

Rejesta ya mali 
kutotolewa 

kwenye mfumo 
au nakala laini 

2.  H/W Ikungi x   

3.  H/Mji Kahama x   

4.  H/W Kaliua   x 

5.  H/W Kishapu x   

6.  H/W Kiteto  x  

7.  H/W Korogwe  x  

8.  H/W Mbalali x   

9.  H/W Newala x   

10.  H/W Nzega   x 

11.  H/Mji Nzega   x 

12.  H/W Pangani x   

13.  H/W Sikonge   x 

14.  H/W Urambo   x 

15.  H/W Ushetu x   

16.  H/W Uyui   x 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI inatakiwa kuanzisha utaratibu wa kutunza 
rejesta ya mali kwenye mfumo na kutunza kumbukumbu kwa usahihi na 
umakini taarifa ya mali zote za kudumu za halmashauri ili kusaidia 
urahisi wa ufuatiliaji na kuweza kuzuia upotevu wa mali unaoweza 
kutokea.  

12.6 Kutowekwa Namba za Utambulisho Wala Kuhifadhiwa Vyema kwa Mali za 
Kudumu Zilizonunuliwa za Thamani ya Sh. 2,805,639,190 

Kwa mujibu wa Agizo la 63(5) la Randama ya Fedha za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ya Mwaka 2009, mali zote za kudumu zitawekwa namba za 
utambulisho wa mali na kuhifadhiwa kwenye rejesta ya mali za kudumu. 

Sehemu ya 9.3(e) ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 2019 inataka mali zote za kudumu ziwe na namba 
inayozitambulisha, zikionesha pamoja na taarifa zingine, umiliki wake, 
mahali zilipo, na miaka ya kutumika. 

Ukaguzi niliofanya ulibaini kuwa kati ya halmashauri 185 zilizokaguliwa, 
halmashauri 18 zilinunua mali mbalimbali za kudumu zenye thamani ya Sh. 
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2,805,639,190 lakini hazikuwekewa namba za utambulisho na hivyo 
kutorekodiwa kwenye rejesta ya mali za kudumu. 

Udhaifu wa udhibiti wa ndani kwenye usimamizi na udhibiti wa mali za 
umma unaweza kusababisha upotevu wa mali za umma bila kutambua 
upotevu huo. 

Jedwali Na. 12-9: Mali za Kudumu Zilizonunuliwa na Kutowekewa Namba 
za Utambulisho 

 2017/18 2018/19 2019/20 
Thamani ya mali za kudumu 
ambazo hazina namba ya 
utambulisho (Sh.) 

151,444,230 604,066,669 2,805,639,190 

Idadi ya Halmashauri 7 12 18 

Uchambuzi wa mwenendo unaonesha ongezeko la idadi ya halmashauri 
ambazo hazijaweka namba za utambulisho kwenye mali za kudumu pamoja 
na ongezeko la thamani ya mali husika. Hii inamaanisha kuwa kuna udhaifu 
kwenye menejimenti ya halmashauri juu ya udhibiti wa mali zilizonunuliwa 
na utunzaji wa rejesta ya mali za kudumu. 

Ninapendekeza menejimenti za halmashauri kuanzisha mfumo wa 
udhibiti kwenye uwekaji wa namba za utambulisho kwenye mali za 
kudumu zilizonunuliwa/kujengwa ili kuepuka uwezekano wa upotevu wa 
mali bila kutambua.  

Jedwali Na. 12-10: Mali Za Kudumu Zilizonunuliwa Bila Kuwekewa Namba 
za Utambulisho 
Na Halmashauri Mali iliyonunuliwa Kiasi (Sh.) 
1 H/W Babati Samani, kompyuta na televisheni 8,258,568.81 
2 H/W Bumbuli Kompyuta mpakato, mashine ya 

fotokopi, printa, na jenereta 
198,979,218 

3 H/W Busega Mashine ya fotokopi 14,688,694 
4 H/Jiji Dodoma Samani na mashine ya fotokopi 15544000 
5 H/W Itigi Samani 19,580,400 
6 H/Mji Kahama Samani na mashine ya kufulia 9,142,753 
7 H/W Kibondo Samani, kompyuta, na vifaa vya TEHAMA 91,720,000 
8 H/M 

Kigamboni 
Samani, kompyuta, na vifaa vya hospitali 2,259,869,488 

9 H/M Kigoma 
Ujiji 

Kompyuta mpakato, meza, viti, na 
kabati  

34,322,140.00 
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Na Halmashauri Mali iliyonunuliwa Kiasi (Sh.) 
10 H/W Mafia Kompyuta mpakato, samani, na vifaa vya 

maji 
31,798,700.00 

11 H/W Maswa Kompyuta na mashine ya fotokopi 24,000,000 
12 H/W Meru Kompyuta mpakato na samani 1,343,228 
13 H/W Mkuranga Samani, kompyuta na vifaa vya hospitali 18,290,000 
14 H/W Monduli Meza, viti, makabati, na mabenchi 4,000,000 
15 H/W Rombo Kompyuta mpakato 12,126,000 
16 H/W Simanjiro Madawati 34,000,000 
17 H/M Singida Mashine ya fotokopi 13,176,000 
18 H/W Ushetu Kompyuta 14,800,000 
Jumla 2,805,639,190 

12.7 Kutokuwepo kwa Kumbukumbu za Matengenezo, Ukarabati na 
Marekebisho ya Magari, Mitambo na Vifaa vya Halmashauri Vyenye 
Thamani ya Sh. 280,872,608 

Kanuni ya 137(4a) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inamtaka 
ofisa usafirishaji au ofisa mwingine yeyote aliyeteuliwa kutunza taarifa ya 
matengenezo, ukarabati, na marekebisho kwa kila gari, mitambo na vifaa 
na taarifa hiyo ipelekwe kwa wizara inayohusika na masuala ya umeme, 
mitambo na uhandisi wa mitambo na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kwa ajili ya ukaguzi. 

Kinyume na kanuni tajwa hapo juu, kumbukumbu za matengenezo na 
ukarabati wa magari, pikipiki, mitambo na vifaa vingine haikutunzwa na 
halmashauri 17. Gharama za matengenezo na ukarabati wa mali hizo inafikia 
kiasi cha Sh. 280,872,608. Tathmini na ufuatiliaji wa matengenezo na 
ukarabati wa magari na mitambo inaweza isifanyike kwa urahisi na hivyo 
halmashauri zinaweza kuwa zimetumia gharama kubwa za matengenezo 
ambayo hayaendani na ufanisi wa magari, pikipiki, na mitambo hiyo. 

Jedwali Na. 12-11: Kutokuandaliwa kwa Rejesta ya Matengenezo 
Na Halmashauri Maelezo Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Arusha Ukarabati na matengenezo ya magari 

ambayo hayajaingizwa kwenye rejesta ya 
matengenezo 

74,691,600 

2 H/W Chalinze Rejesta ya matengenezo ya magari, 
mitambo na vifaa haijandaliwa na 
kutunzwa na halmashauri 

- 
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Na Halmashauri Maelezo Kiasi (Sh.) 
3 H/Jiji Dodoma Rejesta ya matengenezo ya magari, 

mitambo na vifaa kutohuishwa kwa wakati 
- 

4 H/W Hanang' Vipuri vya magari kutoingizwa kwenye 
rejesta ya matengenezo 

5,522,858 

5 H/W Handeni Udhibiti mbovu wa vipuri vya magari, 
mitambo na vifaa vingine vilivyobadilishwa  

10,459,000 

6 H/W Iramba Vipuri vya magari kutoingizwa kwenye 
rejesta ya matengenezo 

2,945,405 

7 H/W Itigi Ukarabati na matengenezo ya magari 
ambayo hayajaingizwa kwenye rejesta ya 
matengenezo 

6,031,293 

8 H/W Karatu Vipuri vya magari kutoingizwa kwenye 
rejesta ya matengenezo 

26,000,431 

9 H/W Kibondo Ukarabati na matengenezo ya magari 
ambayo hayaingizwa kwenye rejesta ya 
matengenezo 

29,623,000 

10 H/W Longido Ukarabati na matengenezo ya magari 
ambayo hayajaingizwa kwenye rejesta ya 
matengenezo 

14,834,047 

11 H/W Ludewa Rejesta ya matengenezo ya magari, 
mitambo na vifaa haijandaliwa na 
kutunzwa na halmashauri 

- 

12 H/W Mafia Ukarabati na matengenezo ya magari 
ambayo hayajaingizwa kwenye rejesta ya 
matengenezo 

8,663,000 

13 H/W Monduli Rejesta ya matengenezo ya magari, 
mitambo na vifaa haijandaliwa na 
kutunzwa na halmashauri 

- 

14 H/W Mwanga Rejesta ya matengenezo ya magari, 
mitambo na vifaa haijandaliwa na 
kutunzwa na halmashauri 

- 

15 H/W Nzega Ukarabati na matengenezo ya magari 
ambayo hayajaingizwa kwenye rejesta ya 
matengenezo 

12,712,165 

16 H/W Singida Utunzaji usio sahihi wa mafaili ya magari - 
17 H/W 

Sumbawanga 
Rejesta ya matengenezo ya magari, 
mitambo na vifaa haijandaliwa na 
kutunzwa na halmashauri 

89,389,809 

Jumla 280,872,608 

Ninazitaka menejimenti ya halmashauri husika kuandaa na kutunza 
kumbukumbu za matengenezo, ukarabati na marekebisho ya magari, 
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pikipiki, mitambo na vifaa vingine vya halmashauri ili kurahisisha 
ufuatiliaji wa mali zilizoharibika. 

12.8 Mali za Kudumu Zenye Thamani ya Sh. 1,923,440,279 Zilizonunuliwa 
Lakini Hazitumiki  

Wakati wa ukaguzi, nimebaini halmashauri 10 zilifanya manunuzi ya mali za 
kudumu zenye thamani ya Sh. 1,923,440,279 lakini hazikuwa zinatumika 
kutokana na sababu mbalimbali kama vile kutokuwepo kwa vyumba vya 
kutosha vya kuhifadhia baadhi ya mali, kukosekana kwa umeme, na 
kutokuwepo kwa mafundi wa kuendesha mali hizo na hivyo thamani ya fedha 
kutopatikana. 

Jedwali Na. 12-12: Mali Ambazo Hazitumiki 
Na Halmashauri Mali iliyonunuliwa Kiasi (Sh. ) 
1 H/Jiji Arusha Mashine ye fotokopi na mashine ya 

kukata plastiki 
128,884,839 

2 H/W Bariadi  Jengo 1,232,000,000 
3 H/M Ilemela Mashine ya kufulia na nondo 46,796,170 
4 H/Mji Kahama Vifaa vya hospitali 240,705,170 
5 H/W Kishapu Mashine ya kufulia 17,890,000 
6 H/Mji Mafinga Vifaa vya hospitali 47,617,500 
7 H/W Mbogwe  Vifaa vya hospitali 23,844,200 
8 H/Jiji Mwanza Mashine ya kufulia 17,890,000 
9 H/Jiji Tanga Mashine ya Matofali 130,000,000 
10 H/W Ukerewe Kompyuta 37,812,400 
Jumla 1,923,440,279 

Menejimenti za halmashauri husika zinahimizwa kuhakikisha kuwa 
manunuzi yote yanatokana na mpango wa manunuzi wa mwaka. Pia, 
mpango wa manunuzi uandaliwe kuendana na mahitaji ya halmashauri 
kwa wakati husika. Vilevile, mali za kudumu zilizonunuliwa lakini 
hazitumiki zinapaswa kuanza kutumika haraka ili kulinda thamani na 
ubora wake. 
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SURA YA 13 

MATOKEO YA UKAGUZI MAALUM 

13.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa hoja muhimu zilizoko kwenye ripoti za 
kaguzi maalum kuanzia mwaka wa fedha 2011/12 hadi kufikia 2019/20. 
Ukaguzi huu ulifanyika katika kipindi cha mwaka fedha unaoishia 
2019/20. 

Ukaguzi maalumu ni ukaguzi wa kina unaofanyika eneo maalumu la 
shughuli za taasisi inayokaguliwa ili kukidhi matakwa ya hadidu za rejea 
katika kutekeleza malengo yaliyokusudiwa.  

Kifungu Na. 29 cha Sheria ya ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 na kanuni 
ya 79 (1) ya Sheria ya ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009 inampa mamlaka 
CAG kufanya ukaguzi maalum juu ya ombi lililolotwa kwa maandishi 
kutoka kwa Afisa Masuuuli, au mtu yeyote, Taasisi, Mamlaka ya Umma, 
Wizara, Idara inayojitegemea, Wakala, Mamlaka ya Serikali za Mitaa, na 
chombo kingine chochote. Mawanda ya ukaguzi maalum hufanyika kwa 
mujibu wa kanuni ya 79 ya Kanuni ya Ukaguzi wa Umma na huamuliwa na 
mtu au taasisi inayoomba ukaguzi huo. Hata hivyo, Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali anaweza kurekebisha mawanda akiona ni 
lazima na sahihi kama ilivyoainishwa katika kanuni ya 80 (2) ya Kanuni ya 
ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009. 

Kwa kuongezea, kwa mujibu wa kanuni ya 78 ya kanuni za ukaguzi wa 
umma, CAG anaweza kuanzisha uhitaji wa ukaguzi maalum wa akaunti 
ya mamlaka yoyote ya umma au taasisi yoyote, Wizara, Idara 
inayojitegemea, Wakala, Mamlaka ya Serikali za Mitaa na chombo 
chochote kingine. 

Kwa Muktadha huo, Sura hii imejumuisha matokeo ya kaguzi maalum 
sabini na mbili (72) zilizofanyika katika Mamlaka sitini na nane (68) za 
Serikali za mitaa zilizoombwa na wadau mbalimbali pamoja na 
zilizofanyika na kutokana na kuanzishwa na utashi wa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali. Matokeo ya kina ya kaguzi hizi yanapatikana 
katika taarifa mahususi za kila kaguzi. Kaguzi hizi maalumu zimeanishwa 
kama ifuatavyo: 
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(i) Kaguzi maalumu zilizofanyika katika Mwaka wa Fedha 
2019/2020 kwa maombi ya TAKUKURU 

Kaguzi hizi maalumu zilifanyika katika Mamlaka 5 za Serikali za 
Mitaa kwa kuzingatia matakwa la Kifungu cha 29(2) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 na Kanuni ya 79(1) ya 
Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009. Ombi la kufanya 
kaguzi hizo liliwasilishwa kwangu na Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU). Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizokaguliwa kwa muhtasari ni kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 13-1 hapa chini: 

Jedwali Na. 13-1: Kaguzi Maalumu Zilizofanyika Katika Mwaka 
wa Fedha 2019/2020 kwa Maombi ya TAKUKURU 

Na. Jina la Halmashauri Mwaka wa Fedha 
uliokaguliwa 

1 Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino 2011/12 hadi 2018/19 
2 Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda 2009/10 hadi 2018/19 
3 Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe 2017/18 hadi 2018/19 
4 Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa  2017/18 hadi 2018/19 
5 Halmashauri ya Mji Kibaha  2017/18 hadi 2018/19 

(ii) Kaguzi maalumu zilizofanyika katika Mwaka wa Fedha 
2019/2020 kwa maombi ya LAAC 

Kaguzi hizi maalumu zilifanyika katika Mamlaka 3 za Serikali za 
Mitaa kwa kuzingatia matakwa ya Kifungu cha 29(2) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 na Kanuni ya 79(1) ya 
Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009. Ombi la kufanya 
kaguzi hizo liliwasilishwa kwangu na Kamati ya Bunge ya Hesabu 
kwa Serikali za Mitaa (LAAC). Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizokaguliwa kwa muhtasari ni kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 13-2 hapa chini: 

Jedwali Na. 13-2: Kaguzi Maalumu Zilizofanyika Katika Mwaka 
wa Fedha 2019/20 kwa Maombi ya LAAC 

Jina la Halmashauri Mwaka wa Fedha 
uliokaguliwa 

Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba 2015/2016 hadi 2018/2019 
Halmashauri ya wilaya ya Nkasi 2016/2017 hadi 2018/2019 
Halmashauri ya Manispaa ya Songea 2018/2019 



 

 
204 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

(iii) Kaguzi maalumu zilizofanyika katika Mwaka wa Fedha 
2019/2020 kwa maelekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 

Kaguzi hizi maalumu zilifanyika katika Mamlaka 64 za Serikali za 
Mitaa kwa kuzingatia matakwa ya Kifungu cha 29 (1) cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma, Namba 11 ya mwaka 2008 na Kanuni ya 78 
ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009 ambazo zinampa 
mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya 
ukaguzi wowote kadri atakavyoona inafaa. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizokaguliwa kwa muhtasari ni kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na.13-3 hapa chini: 

Jedwali Na. 13-3: Kaguzi maalumu zilizofanyika katika Mwaka 
wa Fedha 2019/20 kwa maelekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali 
Na. Jina la Halmashauri Mwaka wa Fedha uliokaguliwa 
1 H/Jiji Arusha 2017/18 hadi 2019/20 
2 H/W Karatu 2017/18 hadi 2019/20 
3 H/W Meru 2017/18 hadi 2019/20 
4 H/W Bagamoyo 2017/18 hadi 2019/20 
5 H/Mji Kibaha 2017/18 hadi 2019/20 
6 H/Jiji Dar es Salaam 2017/18 hadi 2019/20 
7 H/M Ilala 2017/18 hadi 2019/20 
8 H/M Kinondoni 2017/18 hadi 2019/20 
9 H/M Temeke 2017/18 hadi 2019/20 
10 H/W Chamwino 2017/18 hadi 2019/20 
11 H/W Chemba 2017/18 hadi 2019/20 
12 H/Jiji Dodoma 2017/18 hadi 2018/19 
13 H/W Kongwa 2017/18 hadi 2019/20 
14 H/Mji Geita 2017/18 hadi 2019/20 
15 H/W Nyang’wale 2017/18  
16 H/M Iringa 2017/18 hadi 2019/20 
17 H/W Kilolo 2017/18 hadi 2019/20 
18 H/W Bukoba 2017/18 hadi 2019/20 
19 H/W Karagwe 2017/18 hadi 2019/20 
20 H/M Mpanda 2017/18 hadi 2019/20 
21 H/W Buhigwe 2017/18 hadi 2019/20 
22 H/W Kasulu 2017/18 hadi 2019/20 
23 H/W Kibondo 2017/18 hadi 2019/20 
24 H/W Uvinza 2016/17 hadi 30/04/ 2020 
25 H/M Moshi 2017/18 hadi 2019/20 
26 H/W Same 2017/18 hadi 2019/20 
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Na. Jina la Halmashauri Mwaka wa Fedha uliokaguliwa 
27 H/W Siha 2017/18 hadi 2019/20 
28 H/W Kilwa 2017/18 hadi 2019/20 
29 H/M Lindi 2017/18 hadi 2019/20 
30 H/W Babati 2017/18 hadi 2019/20 
31 H/W Kiteto 2017/18 hadi 2019/20 
32 H/W Mbulu 2017/18 hadi 2019/20 
33 H/M Musoma 2017/18 hadi 2019/20 
34 H/W Rorya 2017/18 hadi 2019/20 
35 H/W Busokelo 2017/18 hadi 2019/20 
36 H/W Rungwe 2017/18 hadi 2019/20 
37 H/W Kilosa 2017/18 hadi 2019/20 
38 H/W Morogoro 2017/18 hadi 2019/20 
39 H/M Morogoro 2017/18 hadi 2019/20 
40 H/W Masasi 2017/18 hadi 2019/20 
41 H/W Magu 2017/18 hadi 2019/20 
42 H/Jiji Mwanza 2017/18 hadi 2019/20 
43 H/Mji Makambako 2017/18 hadi 2018/19 
44 H/W Makete 2017/18 hadi 2019/20 
45 H/W Njombe 2017/18 hadi 2019/20 
46 H/W Sumbawanga 2017/18 hadi 2019/20 
47 H/M Sumbawanga 2017/18 hadi 2019/20 
48 H/W Nyasa 2017/18 hadi 2019/20 
49 H/M Songea 2017/18 hadi 2019/20 
50 H/Mji Kahama 2017/18 hadi 2019/20 
51 H/M Shinyanga 2017/18 hadi 2019/20 
52 H/W Bariadi 2017/18 hadi 2019/20 
53 H/W Itilima 2017/18 hadi 2019/20 
54 H/W Itigi 2017/18 hadi 2019/20 
55 H/W Mkalama 2017/18 hadi 2019/20 
56 H/M Singida 2017/18 hadi 2019/20 
57 H/W Mbozi 2017/18 hadi 2019/20 
58 H/W Momba 2017/18 hadi 2018/19 
59 H/Mji Nzega 2017/18 hadi 2019/20 
60 H/W Sikonge 2017/18 hadi 2019/20 
61 H/MTabora 2017/18 hadi 2019/20 
62 H/Mji Korogwe 2017/18 hadi 2019/20 
63 H/W Mkinga 2017/18 hadi 2019/20 
64 H/Jiji Tanga 2017/18 hadi 2019/20 
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13.1 Muhutasari wa Matokeo ya Kaguzi Maalumu 

Masuala ya msingi yaliyojitokeza na kupewa umuhimu mkubwa 
katika taarifa za kaguzi maalumu nilizofanya kwa Mwaka wa 
Fedha 2019/2020, yameelezewa kwa muhutasari kama ifuatavyo: 

13.2 Kaguzi Maalumu Zilizofanyika Katika Mwaka wa Fedha 2019/20 
kwa Maombi ya LAAC 

Nilifanya kaguzi maalumu 3 kama ilivyokuwa imeombwa na 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 
na kubaini mambo muhimu yafuatayo: 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA BUKOBA 

13.2.1 Halmashauri Kupewa Stakabadhi za Kugushi kwa Malipo ya Sh. 
87,090,035 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017, Halmashauri ililipa Sh. 
87,090,035 kwa mkandarasi, ikiwa ni gharama ya ujenzi wa 
miundombinu katika shule za sekondari za Rwazi na Rutunga kwa 
ufadhili wa SEDP. Nilifanya jitihada za kuwasiliana na ofisi ya 
Mamlaka ya Mapato Tanzania Ili kuhikiki uhalali wa risiti alizotoa 
mkandarasi. Ofisi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania ilinipa taarifa 
kuwa sio kwamba tu risiti alizozileta mkandarasi ni za kughushi 
kwa kuwa hazipo kwenye mifumo yao bali pia mkandarasi huyo 
aliomba na kupatiwa mashine yenye namba ya utambulisho 
03TZ842038279 tarehe 4/1/2019 Kutokana na uthibitisho huo, 
stakabadhi zilizowasilishwa zilighushiwa na hivyo zimesababisha 
hasara ya Sh. 13,284,951 inayohusiana na Kodi ya Ongezeko la 
Thamani. 

13.2.2 Hasara ya Sh. 1,406,017,209 Kutokana na Dhamana ya Malipo 
ya Awali Iliyoghushiwa 

Mnamo tarehe 29 Mei, 2018, Halmashauri iliingia mkataba Na. 
LGA/034/2017-18/W/05 na mkandarasi, kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara za lami. Manamo tarehe 1/6/2018, Mkandarasi 
aliwasilisha dhamana ya malipo ya awali (Advance Payment 
guarantee) namba 186522GG4677TZ. Mara baada ya kuipokea, 
uongozi wa Halmashauri ulitaka kuhakikisha uhalali wa dhamana 
iliyowasilishwa na mkandarasi kutoka benki na hivyo kupelekea 
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kuandikwa kwa barua yenye kumbukumbu namba 
BMC/C/T/14/1/VOL.V.10 ya tarehe 1/06/2018 kwenda kwa 
uongozi wa Benki, ambapo Ukaguzi wangu ulibaini kuwa benki 
iliridhia na kuthibitisha uhalali wa dhamana hiyo mnamo tarehe 
4/06/2018. 

Baada ya mchakato wa juu, Nilibaini kuwa mkandarasi aliomba 
kulipwa fedha za malipo ya awali kwa kupitia barua yake yenye 
kumbukumbu namba NLC/HQ/APR/2018/06 ya tarehe 1/06/2018. 
Baada ya maombi hayo Halmashauri ilimlipa mkandarasi huyo kiasi 
cha Sh. 1,406,017,209 kupitia hati ya malipo Na. 872002V1800990 
ya tarehe 6/6/2018. Hata hivyo, kufuatia mwenendo usioridhisha 
wa mkandarasi ikiwa ni pamoja na mkandarasi kutokufuata 
matakwa ya mkataba, Mkurugenzi Mtendaji alivunja rasmi 
mkataba na mkandarasi kupitia barua BMC/C/T/14/1/VOL./V/13 
ya tarehe 2/11/2018. Baada ya mkataba kuvunjwa, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Manispaa aliiandikia barua benki ili kutaka kufidiwa 
malipo ya awali aliyokuwa amelipwa mkandarasi kwa kuzingatia 
dhamana iliyowasilishwa. Hata hivyo, nilibaini kuwa, benki ilikana 
kutoa dhamana hiyo kupitia barua ya tarehe 31/12/2018. Nina 
wasiwasi juu ya taarifa kutoka taasisi hiyo ya kifedha kukinzana 
kwa kuwa mwanzoni Ilikubali kutoa dhamana hiyo.  

13.2.3 Hasara ya Sh. 855,600,561 Kutokana na Mkataba Kuvunjwa 

Ukaguzi wa mkataba kati ya Halmashauri na Mkandarasi kwa ajili 
ya ujenzi wa kilomita 5 za barabara za lami katika manispaa ya 
Bukoba ulibaini kuwa Halmashauri ya Manispaa ilipata hasara ya 
jumla ya kiasi cha Sh. 600,561,855 katika utekelezaji wa mradi 
huu katika maeneo mawili kama ilivyoelezwa hapa chini; 

Mnamo tarehe 29/05/2018 Manispaa ya Bukoba ilitia saini na 
kuingia mkataba wenye kumbukumbu nambari LGA /034 /2017-
18/W/05 na mkandarasi mmoja kwa ajili ya mkataba na 
mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa kilomita 5 za barabara za lami 
ya keki (asphalt concrete) wenye thamani ya Sh. 7,030,086,046 
(Bila Kodi). Mkataba huu ulivunjwa kwa kupitia barua yenye 
kumbukumbu namba BMC/C/T/14/1/VOL./V/13 ya tarehe 
2/11/2018. Kufuatiwa kuvunjwa kwa mkataba huo, Halmashauri 
ilifanya makubaliano kupitia mkataba mwingine wenye thamani 
ya Sh. 7,332,150,000 (Bila Kodi) na kumbukumbu namba 
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LGA/034/2018-19/W/01 kwa ajili ya ujenzi wa barabara hizo 
lakini kwa kiwango cha matabaka matatu ya lami. Kwa sababu 
hiyo Halmashauri ilikuwa imepata hasara ya Sh. 302,063,953 ikiwa 
ni tofauti ya bei kati ya mkataba wa kwanza na wa pili hasa 
ikizingatiwa kuwa kiwango cha ubora wa lami kilipungua. 

Vilevile, ukaguzi wangu ulibaini kuwa, wakati mkataba wa kwanza 
unavunjwa, Manispaa ya Bukoba ilikuwa tayari imekwisha lipa Sh. 
298,497,901 kama malipo ya cheti cha kwanza cha malipo. Malipo 
haya yaliidhinishwa na Mkandarasi mshauri. Kwakuzingatia kuwa 
mkandarasi wa pili ana mkataba unaojumuisha kufanya kazi 
ambazo mkandarasi wa kwanza alikwisha lipwa kuzifanya, ni 
maoni yangu kuwa malipo ya cheti cha kwanza hayakuwa na tija 
yoyote kwa Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba.  

Kwa msingi wa udhaifu ulioonekana, napendekeza OR-
TAMISEMI kwa kushirikiana na mamlaka zingine kama vile ERB 
na CRB wachukue hatua stahiki dhidi ya mkandarasi kwa 
kushindwa kutekeleza majukumu yake kulingana na masharti 
ya mkataba. Vilevile, hatua zinazofaa zinapaswa pia 
kuchukuliwa dhidi ya washiriki wa timu ya tathmini (Due 
diligence) kutokana na kutofanya kazi yao ipasavyo na hivyo 
kupelekea Halmashauri kuingia mkataba na mkandarasi asiye 
na sifa. Kwa kuongezea, OR-TAMISEMI na Bodi ya Wakandarasi 
kwa kushirikiana na TAKUKURU wanapaswa kuchukua hatua 
stahiki dhidi ya mkandarasi kwa kuwasilisha taarifa za kughushi 
zilizosaidia kushinda zabuni ya ujenzi wa barabara wenye 
thamani ya Sh. 7,030,086,046 katika Halmashauri ya Manispaa 
ya Bukoba 

HALMASHAURI YA WILAYA NKASI 

13.2.4 Wakandarasi Kutekeleza Miradi ya Sh. 8,019,312,496 bila 
Kuwa na Usajili wa Kisheria  

Uongozi wa Halmashauri uliingia mikataba yenye jumla ya 
thamani ya Sh. 8,019,312,496 na kampuni ambayo hayana usajili 
wa kisheria. Miongoni mwa kampuni hizo ni M/s Fally Enterprises 
Ltd aliyesaini mkataba wa Sh. 7,492,675,575 kwa ajili ya mradi 
wa maji wa Isale, bila kuwa na usajili wa bodi ya 
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wakandarasi(CRB), katika mwaka wa fedha 2016/2017 hadi 
2018/2019 kwa vipindi tofauti halmashauri ililipa jumla ya Sh. 
376,006,229 kwa M/s Ngejito Group Ltd, M/s Isunta Carpenters 
Group na Rehema Selemani Mwenda, kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara za Namanyere, ununuzi wa samani za vituo vya afya na 
ununuzi wa vifaa vya ujenzi wa hospitali ya Wilaya, bila kuwa na 
usajili wa BRELA na mwaka wa fedha 2016/2017 na 2017/2018, 
Halmashauri katika vipindi tofauti ilifanya malipo ya jumla ya Sh. 
150,630,692 kwa wazabuni kwa ajili ya manunuzi ya vifaa 
mbalimbali, bila ya kuwa na usajili wa mlipa kodi toka TRA (TIN 
No.) 

13.2.5 Kutorejeshwa kwa Fedha ya Malipo ya Awali Kiasi cha Sh. 
1,082,080,576 Baada ya Mkandarasi Kufutiwa Usajili  

Tarehe 29/06/2017, Halmashauri iliingia mkataba na mkandarasi 
M/s Fally Enterprises Ltd kwa ajili ya mradi wa maji wa Mpasa na 
Isale. Katika mwaka wa fedha 2017/18, Halmashauri ilimlipa 
mkandarasi huyo jumla ya Sh. 1,498,535,115, ikiwa ni gharama ya 
malipo ya awali. Ilibainika kuwa mkandarasi alifutiwa usajili wa 
kandarasi kwa barua yenye kumb. Na. C6/1224/8/2002/17 ya 
tarehe 19/10/2019. Kati ya kiasi alichopewa kama malipo ya awali 
Halmashauri ilifanikiwa kurejesha toka kwa mkandarasi Sh. 
416,454,539 tu hivyo Halmashauri haikufanikiwa kurejesha kiasi 
cha Sh. 1,082,080,576.  

13.2.6 Mabadiliko ya Nyongeza ya Gharama ya Mikataba Bila Idhini ya 
Mlipaji Mkuu wa Serikali Sh. 10,581,410,942 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2018/19, 
nilibaini nyongeza yenye jumla ya Sh. 10,581,410,942, kwa 
wakandarasi waliotekeleza miradi ya maji. Mradi wa maji wa Isale 
Sh. 2,466,750,721, mradi wa maji wa Mpasa Sh. 1,248,120,164 na 
mradi wa maji wa Kamwanda Sh. 6,866,540,057. Nyongeza hiyo 
ilipitishwa kwenye kikao cha Kamati ya Fedha, Utawala na 
Mipango cha tarehe 10/06/2017, na si Katibu Mkuu Wizara ya 
Fedha (Mlipaji Mkuu wa Serikali), kinyume na matakwa ya kanuni 
ya 110(4) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 
(zilizorekebishwa 2016), inayotaka taasisi kupata kibali cha 
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Mlipaji Mkuu wa Selikali kabla ya kufanya nyongeza ya gharama 
ya mkataba. 

13.2.7 Manunuzi Kutoka Kwenye Biashara za Watumishi wa 
Halmashauri Sh.182,004,440  

Katika mwaka wa fedha 2018/19, Halmashauri ilifanya manunuzi 
ya vifaa vya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya na vituo vya afya yenye 
thamani ya Sh. 182,004,440 , kutoka katika biashara mbali mbali 
zinazomilikiwa na watumishi wa Halmashauri, kinyume na 
matakwa ya sheria. Miongoni mwao ni Mhasibu Msaidizi na Mtunza 
Fedha Mkuu (Main Cashier), na mwingine ni Mwenza wa Kaimu 
Mhandisi wa Ujenzi wa Halmashauri, hali hii inaweza kuleta 
mgongano wa kimaslahi na kupelekea kuwepo na upendeleo 
katika mchakato wa manunuzi.  

13.2.8 Hasara Iliyotokana na Malipo kwa Kazi Ambazo 
Hazikutekelezwa Sh. 2,360,700,958  

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2017/18 
nilibaini kiasi cha Sh. 2,360,700,958 kililipwa kwa makandarasi 
kwa kazi ambazo hazikutekelezwa, kati ya fedha hizo Sh 
1,234,155,123, zililipwa kwenye miradi kumi na saba (17) ya Maji, 
mradi wa Umwagiliaji, mradi wa Bwawa na mradi wa Chumba cha 
Ubaridi (Cold room) na Sh. 1,126,545,835 zililipwa zaidi ya 
kiwango cha mkataba katika miradi kumi na saba (17) ya maji na 
miradi miwili (2) ya barabara, hivyo kusababisha hasara kwa 
Halmashauri.  

13.2.9 Malipo ya Usanifu na Usimamizi wa Miradi ya Maji Kulipwa kwa 
Kampuni ya Mtumishi wa Wizara ya Maji Sh. 255,825,327  

Kuanzia mwaka wa fedha 2016/2017 hadi 2018/2019, Halmashauri 
ilifanya malipo ya Sh. 255,825,327 kwenda kwa mkandarasi M/s 
O&A Co. Ltd, kwa ajili ya usanifu na usimamizi wa Mradi wa maji 
wa Kabwe, King'ombe, Tambaruka na Kisula, mradi wa maji wa 
Itete, Mtakuja, Katongolo, Msilihofu, Ntuchi, Kitosi, Nkata, Chala 
A na C, Mpasa na Mlambo na mradi wa maji wa Mkinga na Matala. 
Nilibaini mmoja wa wamiliki wa kampuni hiyo ni mtumishi wa 
Wizara ya maji katika Kitengo cha Oparesheni na Matengenezo. 
Hii inaonesha mgongano wa maslahi na kuminya usawa katika 
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mchakato wa manunuzi. Hata hivyo mpaka kufikia April, 2020 
miradi ya kijiji cha Matala na Kamwanda haikutoa matokeo 
chanya, kutokana na mapungufu katika usanifu uliofanywa na 
kampuni hiyo. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Katibu Tawala wa Mkoa, kuhakikisha kuwa Halmashauri ya 
wilaya ya Nkasi inaandaa nyaraka za zabuni ambazo zinakidhi 
mahitaji yote ya kisheria na kukataa zabuni kutoka kwa 
wakandarasi na wafanyabiashara ambao hawana vigezo 
vilivyowekwa. Kwa kuongezea, hatua stahiki zinapaswa 
kuchukuliwa dhidi ya Maafisa wa Halmashauri waliotajwa 
katika ripoti maalum za ukaguzi kwa kushindwa kuweka mfumo 
madhubuti wa ndani ambao ungeweza kuwabaini na 
kutowashirikisha wafanyabiahsara na wakandarasi ambao 
hawajatimiza vigezo vyote vya usajili wa kisheria. 

OR-TAMISEMI, Wizara ya Maji, pamoja na Taasisi zingine za 
Serikali kwa kushirikiana na Ofisi ya Sekretarieti ya Mkoa 
zinashauriwa kuanza kuchukua hatua stahiki kadri 
inavyoonekana inafaa ili kuhakikisha kuwa Halmashauri 
inarudishiwa fedha ilizozilipa kama malipo ya awali kwa 
mkandarasi. Kwa kuongezea, hatua zinazofaa zinapaswa 
kuchukuliwa dhidi ya Maafisa wa Halmashauri waliotajwa 
katika ripoti maalum za ukaguzi kwa kukosa kutekeleza 
majukumu yao yanayotarajiwa katika kudai fidia/ marejesho ya 
fedha za Malipo ya awali yaliyotolewa kulingana na vifungu vya 
mkataba. 

Hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya wanyakazi wa Halmashauri 
na Maafisa wa Wizara waliotajwa katika ripoti maalumu ya 
ukaguzi kwa kuruhusu na kuidhinisha malipo bila kupata idhini 
kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. 

OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na Ofisi ya Sekretarieti ya Mkoa 
zinashauriwa kufanya usimamizi wa karibu wa mikataba na 
shughuli zingine za ununuzi ili kuhakikisha kwamba 
Halmashauri linazingatia Sheria na Kanuni za Ununuzi. Kwa 
kuongezea, hatua stahiki zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya 
Maafisa wa Halmashauri ambao wametajwa katika ripoti 
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maalum za Ukaguzi kwa kufanya biashara na Halmashauri na 
kuhatarisha ushindani wa bei na kusababisha mgongano wa 
kimasilahi. 

OR-TAMISEMI, Wizara ya Maji na Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa 
wa Rukwa wanashauriwa kuchukua hatua stahiki ili kuhakikisha 
kuwa wakandarasi husika wa miradi yote iliyoainishwa 
wanarejesha fedha zote walizolipwa isivyo halali kwa shughuli 
ambazo hazikutekelezwa. Vilevile, hatua stahiki zichukuliwe 
dhidi ya Maafisa wa Halmashauri ambao wametajwa katika 
ripoti maalum za Ukaguzi wa kuidhinisha na kulipa 
Wakandarasi kwa kazi ambayo haikutekelezwa. 

OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na Wizara ya Maji 
wanashauriwa kuchukua hatua stahiki dhidi ya mfanyakazi wa 
Wizara ya Maji ambaye alifanya kazi kama Mshauri wa mradi 
wakati pia alikuwa akitekeleza jukumu la usimamizi chini ya 
Kitengo cha Uendeshaji (Operations) na Matengenezo katika 
Wizara kwani hii inaleta na mgongano wa kimaslahi 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA 

13.2.10 Mapato toka Vyanzo Mbalimbali vya Ndani Yasiyowasilishwa 
Benki Sh. 229,251,495 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2019/2020, 
makusanyo ya jumla ya Sh 229,251,495 toka vyanzo mbalimbali 
vya ndani, yalibainika kutowasilishwa benki kutokana na udhaifu 
wa mfumo wa udhibiti wa ndani. Makusanyo haya ya mapato 
yanajumuisha mapato yaliyokusanywa na kukatiwa stakabadhi 
halali kwa njia ya mashine za POS Sh. 164,170,084; mapato 
yaliyokusanywa na kukatiwa stakabadhi za kughushi kwa njia ya 
POS Sh. 27,952,057 na mapato yaliyokusanywa na kukatiwa 
stakabadhi zenye namba zinazofanana zilizotolewa kwa njia ya 
POS Sh. 37,129,354 

13.2.11 Kuondolewa kwa Wazabuni Wenye Bei za Chini Bila Sababu za 
Msingi na Kusababisha Hasara ya Sh. 2,143,715,995. 

Ukaguzi ulibaini Kamati za tathmini kwa mikataba Na. 
LGA/103/2017/2018W/43 - Ujenzi wa Stendi Mpya ya Mabasi Kata 
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ya Tanga na Na. LGA/103/2017/2018W/54 wa Ujenzi wa Barabara 
za Manispaa ya Songea, uliwaondoa wazabuni wenye bei za chini 
katika hatua za awali (Preliminary Stages) kwa kigezo cha 
kutowasilisha nyaraka za uthibitisho wa mlipa kodi (Tax 
clearance) kwa Mamlaka ya Mapato (TRA) kwa ajili ya uhakiki wa 
nyaraka hizo. Menejimenti ya Halmashauri ilishindwa kuwasilisha 
nyaraka za zabuni zilizowasilishwa na wazabuni hao 
walioondolewa kwenye mchakato na hivyo haikuthibitisha uhalali 
wa wakandarasi hao kuwaondoa. 

Aidha, mapitio ya taarifa ya ufunguzi wa zabuni ya Mkataba Na. 
LGA/103/2014/2015/W/02 yalibaini kuwa, Mzabuni M/s Lukolo 
Company Ltd, alipewa kandarasi ya ujenzi wa barabara za lami 
kwa Sh.14,320,586,464 bila ya kuwasilisha nakala ya hati ya 
uthibitisho wa mlipa kodi iliyoidhinishwa na Mamlaka ya Mapato 
(TRA), ambayo ilikuwa ni Kigezo Stahiki (Eligibility Criteria) cha 
kumuwezesha mzabuni kushiriki kwenye mchakato wa manunuzi 
kama ilivyotumika katika kuwaondoa kandarasi wengine katika 
Kandarasi za ujenzi wa kituo cha mabasi na ujenzi wa barabara. 
Kuondolewa kwa wazabuni hao waliokuwa na bei za chini ya 
Sh.15,007,703,160 katika hatua za awali , ukilinganisha na bei 
kwenye mkataba ya Sh.17,149,419,155, kumesababisha Serikali 
kupoteza Sh. 2,143,715,995. 

13.2.12 Kutowasilishwa kwa Nyaraka za Zabuni na Taarifa za Tathmini 
ya Miradi yenye Thamani ya Sh. 39,501,461,526 

Menejimenti ya Halmashauri ya Manispaa ya Songea, ilishindwa 
kuwasilisha ripoti za tathmini na zabuni zilizowasilishwa na 
wazabuni mbalimbali, kwa miradi 12 ya ujenzi na usimamizi yenye 
thamani ya Sh. 39,501,461,526, kwa ajili ya ukaguzi. Hivyo 
kumnyima Madhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kushindwa kutimiza majukumu yake. 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Ruvuma kuchukua hatua madhubuti 
kushughulikia mifumo ya udhibiti wa ndani juu ya ukusanyaji 
wa mapato ya ndani ili kuziba mianya yote inayoweza 
kupelekea kupotea kwa mapato ya ndani. 

Ninapendekeza kuwa Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa Ruvuma 
aisimamie Halmashauri ya Manispaa ya Songea katika 
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michakato ya ununuzi ili tathmini za zabuni zifanyike kulingana 
na vigezo vilivyowekwa katika kabrasha za zabuni ambazo 
zinakidhi mahitaji ya kisheria ili kuhakikisha matumizi sahihi 
ya fedha za umma na pia kuongeza ufanisi katika utekelezaji 
wa mradi.  

Pia, hatua stahiki zichukuliwe na Ofisi ya Katibu Tawala mkoa 
wa Ruvuma pamoja na OR-TAMISEMI dhidi ya wahusika wote 
ambao wameshindwa kuhifadhi na kuwasilisha taarifa 
mbalimbali kwa ajili ya Ukaguzi kama ilivyoelezwa hapo juu.  

13.3 Kaguzi Maalumu zilizofanywa kwa Maelekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu. 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, nilifanya kaguzi maalumu 64 
katika mamlaka za serikali za mitaa, kwa mujibu wa mamlaka 
niliyopewa katika Kifungu cha 29 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma ya mwaka 2008 na Kanuni ya 78 ya Kanuni za Ukaguzi wa 
Umma za mwaka 2009. Masuala ya msingi yaliyojitokeza na 
kupewa umuhimu mkubwa katika taarifa za kaguzi hizi 
yamegawanywa katika maeneo makuu matatu kama ifuatavyo: 

(i) Matokeo ya kaguzi za miradi ya maji  
(ii) Hoja zenye mwelekeo unaofanana katika Halmashauri nyingi 

zilizokaguliwa 
(iii) Hoja zenye mahudhui tofauti kwa kila Halmashauri 

zilizokaguliwa 
 

13.3.1 MIRADI YA MAJI 
  

13.3.1.1 Fedha za Miradi ya Maji kiasi cha Sh. 2,216,645,340 
Zilizotumika kwa Matumizi Mengine  

Kanuni ya 132 ya Kanuni za Fedha za Umma 2001 (Kama 
zilivyorekebishwa mwaka 2004), inamtaka Afisa anayeidhinisha 
fedha kutoka katika akaunti ya amana kujiridhisha pasipo shaka 
kuwa anayeomba fedha hizo ni yule aliyezihifadhi katika akaunti 
hiyo na si vinginevyo. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Halmashauri 14 zilikata kiasi 
cha Sh. 2,216,645,340 kutoka katika malipo ya wakandarasi kama 
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fedha za matizamio na kuzitunza katika akaunti ya amana. Hata 
hivyo, baadaye fedha hizo zilitumika kwa matumizi mengineyo 
yasiyohusiana na ujenzi wa miradi ya maji. Hii inamaanisha kuwa 
fedha za matazamio zilitumika kwa matumizi mengine katika 
Halmashuri kama zinavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 13-4 hapa 
chini, na hazikuwa zimerejeshwa mpaka wakati ukaguzi huu 
unakamilika 

Jedwali Na. 13-4: Matumizi Fedha za Miradi ya Maji Kinyume 
na Malengo Yaliyokusudiwa 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Maelezo 
H/W Rorya  146,932,728  Fedha za matazamio hazikuhamishwa 

kwenda RUWASA  
H/W Meru  126,520,954  Fedha za matazamio hazikuhamishwa 

kwenda RUWASA  
H/W Siha  40,998,021  Fedha za Usimamizi wa miradi 

hazikuhamishwa kwenda RUWASA  
H/W Kilosa   193,051,360  Fedha za matazamio hazikuhamishwa 

kwenda RUWASA  
H/W Morogoro  325,329,093  Fedha za matazamio hazikuhamishwa 

kwenda RUWASA  
H/M Singida  265,766,172  Fedha za matazamio hazikuhamishwa 

kwenda RUWASA  
H/W Kibondo  22,000,000  Fedha za mradi wa maji Mgoboka 

zimetumika kulipa gharama za umeme 
zilizotakiwa kulipwa na Mamlaka ya 
Maji Kibondo Mjini 

H/W Kasulu  195,382,273  Fedha za matazamio hazikuhamishwa 
kwenda RUWASA  

H/W Kongwa  220,151,459  Fedha za matazamio hazikuhamishwa 
kwenda RUWASA  

H/W Mbulu  170,028,525  Fedha za matazamio hazikuhamishwa 
kwenda RUWASA  

H/W Kiteto  76,282,058  Fedha za matazamio hazikuhamishwa 
kwenda RUWASA  

H/W Itilima  201,252,801  Matumizi ya fedha za matazamio katika 
Akaunti ya Amana 

H/W 
Sumbawanga 

 164,091,492  Fedha za matazamio hazikuhamishwa 
kwenda RUWASA  

H/W Njombe  68,858,405  Fedha za matazamio hazikuhamishwa 
kwenda RUWASA  

Jumla 2,216,645,340   

Ninapendekeza hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya Watendaji 
wa Halmashauri kama walivyotajwa kwenye ripoti za ukaguzi 
maalumu kwa kushindwa kusimamia fedha za Serikali na 
kupelekea matumizi mabaya ya fedha. Aidha, Halmashauri 
husika wahakikishe kiasi hicho kinarejeshwa nakupelekwa 
RUWASA. 
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13.3.1.2 Ujenzi wa Miradi ya Maji Yenye Thamani ya Sh. 4,701,208,798 
Isiyofanya Kazi wala Kutoa Huduma kwa Jamii 

Kanuni ya 239(8) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 inazitaka 
taasisi zinazofanya manunuzi kutotangaza zabuni kwa ajili ya kazi 
mpaka michoro na uainisho wa mradi ukamilike na makadirio 
thabiti ya gharama yaandaliwe. Kifungu cha 4.2.2 (i) cha 
Mwongozo wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji, Awamu 
ya Pili (Water Sector Development Programme, Phase II) wa 
Disemba, 2016, kinahitaji uhakiki wa ubunifu na idhini ya Katibu 
Tawala Msaidizi wa Mkoa Maji na Wizara ya Maji ipatikane kabla 
ya utekelezaji wa mradi. 

Nimebaini miradi yenye thamani ya Sh. 4,709,208,798 katika 
Halmashauri 11 isiyofanya kazi kutokana na miradi hiyo kutotoa 
huduma ya maji, miundombinu ya mabomba kutelekezwa, 
kutoendelezwa kwa miradi baada ya mikataba kuvunjwa na 
uharibifu utokanao na majanga ya asili, kama ilivyoelezewa katika 
Kiambatisho Na. 13-1. 

Kwa maoni yangu, kutofanya upembuzi yakinifu na usanifu duni 
wa miradi ya maji kulipelekea kutobaini mapema vyanzo vya maji 
vilivyolengwa kutokuwa na maji ya kutosha, hivyo kupelekea 
miundombinu ya maji isiyofanya kazi, na kusababisha kutofikiwa 
kwa malengo yaliyokusudiwa kwa jamii na hivyo upotevu wa fedha 
za Umma. 

Ninapendekeza hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya 
watendaji,wakandarasi na washauri waelekezi waliohusika. 
Aidha Wizara ya Maji, na menejimenti ya RUWASA husika 
waandae mpango mkakati wa kuhakikisha jamii iliyolengwa 
kwenye miradi hii inapata huduma ya maji kama 
ilivyokusudiwa. 

13.3.1.3 Kuchelewa Kutekeleza na Kukamilisha Miradi ya Maji yenye 
Thamani ya Sh. 32,486,341,363 

Kifungu cha 20.1 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba (GCC) ya Hati 
ya kawaida ya utoaji zabuni (STD, 2018) kinataka Wakandarasi 
kuanza utekelezaji wa kazi kwa wakati na kufanya majukumu 
hayo kulingana na programu zilizowasilishwa, kuhuishwa na 
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kupitishwa na msimamizi wa mradi na kukamilisha kazi hizo kwa 
tarehe iliyokusudiwa. 

Nimebaini matukio 42 ambapo ukamilishwaji wa miradi yenye 
thamani ya Sh 32,486,341,363 umecheleweshwa, kinyume na 
vifungu vya mikataba ambavyo vinahitaji miradi kuanza na 
kukamilika kwa wakati uliowekwa katika mikataba husika. 
Maelezo zaidi yanaonekana katika Kiambatisho Na. 13-2. 

Kwa maoni yangu, ucheleweshaji wa malipo, utekelezaji wa 
miradi kwa kasi ndogo, usanifu duni wa miradi na kutunuku zabuni 
kwa wakandarasi wasio na vigezo stahiki imezuia jamii husika 
kunufaika na miradi hiyo. Hii pia imeziweka Halmashauri kwenye 
hatari ya kuongezeka kwa gharama za miradi kunakoweza 
kusababishwa na mabadiliko ya bei. 

Ninapendekeza hatua stahiki kuchukuliwa kwa watendaji, 
wakandarasi na washauri waelekezi waliotajwa kusababisha 
ucheleweshaji katika taarifa maalumu. Aidha, wasimamizi wa 
Halmashauri husika wanapaswa kutoza fidia ya uchelewashaji 
wa miradi hiyo kutoka kwa Wakandarasi. 

13.3.1.4 Wakandarasi Kutolipwa Madai Yao kwa Muda Mrefu Kiasi cha 
Sh. 4,055,776,641 Yaliyopelekea Kuondoka Eneo la Mradi na 
Kuchelewesha Utekelezaji wa Miradi  

Kanuni ya 44(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 inaeleza 
kuwa, kwa madhumuni ya kusaidia na kukuza Makampuni ya ndani 
na kuyawezesha kutimiza majukumu yao ya kandarasi, taasisi 
zinazofanya manunuzi zihakikishe malipo kwa Wazabuni 
yanafanyika kwa wakati.  

Aidha, Kifungu cha 51.1 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba (GCC) 
ya Hati ya kawaida ya utoaji zabuni (STD, 2018), kinamtaka 
mwajiri awalipe Wakandarasi kiasi kilichothibitishwa na 
wasimamizi wa miradi hiyo, ndani ya siku 28 tokea tarehe ya kila 
cheti. Malipo yatakayochelewa yatasababisha riba katika malipo 
yanayofuata, kwa kiwango cha riba cha mikopo ya kibiashara 
kilichopo kwa wakati huo.  

Nimebaini Halmashauri 11 zimeshindwa kutekeleza majukumu 
yao ya kuwalipa wakandarasi kwa muda unaotakiwa, kutokana na 
kuchelewa kuletewa fedha kutoka Wizara ya Maji na hivyo 
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kusababisha kuvunjika kwa mikataba, ikiwa ni pamoja na 
kucheleweshwa kukamilika miradi hiyo, kama inavyoonekana 
kwenye Kiambatisho Na. 13-3 

Kucheleweshwa kwa malipo kumesabisha kuchelewa kukamilika 
kwa miradi, hivyo kuwanyima walengwa kupata huduma tarajiwa 
kwa muda muafaka na kusababisha ongezeko la gharama. Pia 
kumepelekea kusimama kwa Wakandarasi kutekeleza Miradi na 
hata wengine kuamua kuondoka katika eneo la mradi, bila taarifa 
ya maandishi kwa Mameneja wa Miradi. 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za serikali husika, Wizara ya Maji 
na RUWASA kuchukuwa hatua za haraka za kulipa madeni yote 
ya wakandarasi kwa muda muafaka ili kuinusuru miradi yote ya 
maji 

13.3.1.5 Kujumuishwa kwa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) Kwenye 
Miradi Yenye Msamaha wa Kodi Sh. 3,026,021,318  

Waraka Na. 6 wenye kumb. Na. CLA 321/369/02 wa tarehe 22 
Januari, 2018 uliotolewa na Hazina, unahitaji miradi yote ya 
wafadhili na inayofadhiliwa na Serikali kusamehewa kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT). Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, ilitoa maagizo kwa njia ya barua yenye 
Kumb.Na.CCE.383/509/01 ya tarehe 15 Februari 2018, kuwataka 
watekelezaji wa miradi kuomba msamaha wa kodi ya ongezeko la 
thamani (VAT), kabla ya utekelezaji wa miradi ya Serikali. 

Nimebaini matukio 22 katika Halmashauri sita, ambapo kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) ya Sh. 3,026,021,318 ilijumuishwa 
kwenye mikataba na kiasi kilicholipwa kufikia Agosti 2020 kilikuwa 
ni Sh. 1,756,099,464.04 katika miradi iliyosamehewa kodi, kama 
ilivyoorodheshwa kwenye Kiambatisho Na. 13-4 na 13-5 

Kwa maoni yangu, kujumuisha VAT katika miradi iliyosamehewa 
kodi kumeongeza gharama za miradi kwa Sh. 3,026,021,318, 
ambayo ingeweza kugharamia miradi mingine. Aidha, kutofuata 
miongozo kunawakatisha tamaa Wafadhili kuendelea kutoa 
ruzuku katika miradi mingine. 

Ninapendekeza Afisa Masuuli wachukuliwe hatua stahiki kwa 
kushindwa kutekeleza mwongozo wa kuomba msamaha wa kodi 
ya ongezeko la thamani (VAT) katika miradi ya maji. Aidha, 
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katika siku zijazo, Halmashauri zifuate miongozo kwa kuomba 
msamaha wa kodi kwa mamlaka husika.  

13.3.1.6 Hasara ya Sh. 1,047,439,828 Iliyotokana na Malipo kwa 
Wakandarasi kwa Kazi Ambazo Hazikufanyika  

Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inahitaji taasisi zinazofanya manunuzi kuidhinisha malipo 
kulingana na vipimo na cheti cha malipo, katika vipindi au hatua 
zilizooneshwa katika mikataba. 

Aidha, Kifungu cha 45.2 cha masharti ya jumla ya mkataba (GCC) 
ya Hati ya kawaida ya utoaji zabuni (STD, 2018), kinataka 
wakandarasi kulipwa kwa kiasi cha kazi zilizofanywa na 
kuthibitishwa kwa vipimo kwa kulinganishwa na kazi zilizoko 
kwenye makadirio ya ujenzi. Kifungu cha 50.4 pia kinahitaji kiasi 
cha kazi zilizotekelezwa kuwa ni kiasi kilichopo katika makadirio 
ya ujenzi. 

Nilikagua mikataba 12 yenye thamani ya Sh 11,324,164,235 katika 
Halmashauri sita na kubaini malipo ya Sh 1,047,439,828 kwa 
wakandarasi kwa kazi ambazo hazikufanyika kama ilivyooneshwa 
kwenye Kiambatisho Na. 13- 6  

Kwa maoni yangu, Halmashauri hazikuwa makini kupima kazi 
zilizofanyika kabla ya kufanya malipo na kupelekea ubadhirifu wa 
fedha za umma. 

Ninapendekeza mamlaka husika zichukuwe hatua stahiki kwa 
watendaji wote wa Halmashauri ambao hawakutekeleza 
majukumu yao ipasavyo na kusababisha malipo kufanyika. 
Aidha, Halmashauri husika zirejeshe Sh. 1,047,439,828 kutoka 
kwa wakandarasi waliolipwa fedha hizi kwa kuwakata kwenye 
vyeti vya malipo vitakavyolipwa baadae (kwa wale ambao 
mikataba yao inaendelea) na ambao mikataba yao imekwisha, 
watafutwe na kiasi hicho kirejeshwe. Pia katika siku zijazo, 
Halmashauri zihakikishe vipimo vinafanywa na wakandarasi na 
wahandisi washauri kwa pamoja ili kuepuka upotevu wa fedha 
za umma kwa kulipa kazi ambazo hazikutekelezwa. 
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13.3.1.7 Hasara ya Sh. 403,600,000 Kutokana na Gharama Zilizolipwa 
kwa Ajili ya Dhamana na Bima kwa Wakandarasi Isivyotakiwa  

Kanuni ya 185 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 inataka 
kabla ya kuwasilisha nyaraka ya zabuni kwa Bodi kwa ajili ya 
kupitishwa, kitengo cha manunuzi, kihakikishe kuna orodha yenye 
mahitaji yote muhimu kwa wazabuni watarajiwa. Kifungu cha 16 
cha masharti ya jumla ya hati ya kawaida ya utoaji zabuni (STD, 
2018) vinataka bima na dhamana vitolewe na mkandarasi kwa 
mwajiri.  

Nilipitia mikataba 11 katika Halmashauri tano na kubaini nukuu za 
bei za mikataba (BoQs) zilijumuisha gharama za dhamana za kazi 
na bima za mitambo zenye thamani ya Sh. 403,900,000, ambazo 
zilikuwa zimelipwa kwa wakandarasi. Hii ni kinyume na utaratibu, 
kwani gharama hizo zilipaswa kulipwa na mkandarasi na sio 
kulipwa na Halmashauri. Mikataba hiyo ni kama ilivyoorodheshwa 
kwenye Jedwali Na. 13-5 hapa chini.  

Jedwali Na. 13-5: Mikataba iliyolipiwa gharama za dhamana na 
Bima 

Halmashauri Mkataba Kiasi Cha 
dhamana (Sh.) 

Kiasi cha 
Bima (Sh.) 

H/W Same 
 

LGA/049/W/2018/2019/01 
LOT II 

10,000,000 - 

LGA/049/W/WSDP/2013/201
4/11 LOT VII 

8,000,000 5,000,000 

LGA/049/W/WSDP/2013/201
4/11 LOT IV 

1,000,000 2,000,000 

LGA/049/W/2013/2014/02 
LOT III 

3,000,000 - 

LGA/049/WSDP/2013/2014/
11 LOT VI 

10,000,000 5,000,000 

LGA/049/W/2017/2018/21 3,000,000 - 
LGA/049/W/WSDP/2013/201
4/11 LOT V 

4,000,000 - 

H/W Rungwe LGA/071/RDC/2009/10/36 188,800,000 141,600,000 
H/W 
Morogoro 

LGA/080/2014/2015/W/WSD
P/02/40  

5,500,000 5,000,000 

H/W 
Karagwe 

LGA/033/2013/14/W/002-
LOT 4 

4,000,000 3,000,000 

H/W Sikonge LGA/121/2015-2016/W/8 - 5,000,000 
 Jumla 237,300,000 166,600,000 

Ninapendekeza Mamlaka husika iwachukulie hatua stahiki 
watendaji wote walioshiriki kuandaa, kupitisha na kusaini 
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mikataba hii. Aidha wakandarasi waliolipwa kiasi hicho cha 
fedha watafutwe na kurejesha fedha hizo. Vilevile katika siku 
zijazo Halmashauri zihakikishe kwamba, nukuu za bei 
zinapitiwa ili kuepuka kujumuishwa kwa gharama zisizostahiki 
kwa Serikali. 

13.3.1.8 Mikataba Iliyotunukiwa kwa Wakandarasi Wasio na Vigezo/Sifa 
Stahiki Yenye Thamani ya Sh. 6,909,932,608 

Kanuni ya 202(4)(a) na (5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013, inaitaka kamati ya nyaraka za zabuni bila 
kupungukiwa au kutokuwa na baadhi ya matakwa) kama 
vilivyoainishwa na tathmini kufanya uchunguzi wa awali wa zabuni 
kabla ya tathmini ya kina, ili kubaini iwapo kila zabuni inakidhi 
vigezo kwa kiasi kikubwa.  

Jedwali Na. 1 (Ukomo wa madaraja kwa aina mbalimbali za 
wakandarasi) la; Sheria ya Usajili wa Wakandarasi ya Mwaka 1997 
inaweka sharti la kazi za umma za thamani kuanzia milioni 300 
hadi 750 ziainishwe kama daraja la VI wakati kazi za thamani ya 
Sh. bilioni 1.5 hadi bilioni 3 kuwekwa katika daraja la IV na zaidi 
na bilioni 5 hadi ukomo ziainishwe kama daraja la kwanza. 
Sehemu za 21(3) na 6(5) za Sheria hiyo zinataka kila mkandarasi 
kutoa huduma katika aina ya usajili wake kwa kuzingatia ukomo 
wa daraja lililowekwa. Mkandarasi yeyote anayefanya kazi zilizo 
juu ya kikomo cha daraja bila kupata ruhusa toka kwa Bodi, 
atakuwa anafanya kosa la kuadhibiwa faini ya Sh. milioni moja. 
Aidha, Kanuni ya 9(10)(b) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013, inataka pande zote za ubia kuwa na sifa ya kushiriki 
katika manunuzi na pale mkandarasi mmoja atakapokuwa 
hastahili, ubia wote utatangazwa kuwa haustahili. 

Nilikagua zabuni zilizowasilishwa na ripoti za tathmini za zabuni 
14 katika Halmashauri tisa na kubaini mikataba ya thamani ya Sh. 
6,909,932,608 ilipewa wakandarasi wasiostahili, kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 13-7. 

Kwa maoni yangu, tuzo za mikataba kwa wakandarasi 
wasiostahili, kumechelewesha kukamilika kwa miradi. 
Kutowajibika ipasavyo kwa kamati za tathmini, kunaweza 
kusababisha kutofikiwa kwa thamani ya fedha kwa miradi 
inayotekelezwa. 



 

 
222 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Ninapendekeza Mamlaka husika iwachukulie hatua stahiki 
wajumbe wa timu iliyofanya tathmini ya zabuni na 
kuwapendekeza wakandarasi wasiokidhi vigezo. Aidha, siku 
zijazo, Halmashauri ihakikishe mikataba wanapewa 
wakandarasi waliokidhi vigezo ili kuhakikisha utekelezaji 
mzuri wa miradi na kupatikana kwa thamani ya fedha ya 
miradi.  

13.3.1.9 Mikataba yenye Thamani ya Sh. 3,236,968,179 Iliyosainiwa na 
Kutekelezwa na Kampuni za Ubia Zisizosajiliwa  

Sehemu ya 22 (4) ya Sheria ya Usajili wa Makandarasi, CAP 235 
(marekebisho ya 2015) inasema kuwa, mwajiri anayefanya kazi na 
kampuni zisizosajiliwa anatenda kosa na ikithibitika atalipa faini 
isiyozidi 10% ya jumla ya mkataba lakini isiwe chini ya asilimia 
moja ya jumla ya mkataba au Sh. 5,000,000, kutegemea kiasi 
chochote kilicho kikubwa au kifungo kwa muda usiopungua miaka 
mitatu au vyote viwili. 

Mapitio ya majalada ya mikataba na nyaraka za zabuni yalibaini 
kuwa, Halmashauri tatu ziliingia mikataba yenye thamani ya Sh 
3,236,968,179 na kampuni zenye ubia ambao haujasajiliwa kama 
Sheria ya Usajili wa Makandarasi inavyotaka, kama invyoonekana 
kwenye Jedwali Na.13-6 hapa chini.  

Jedwali Na. 13-6: Mikataba iliyosainiwa na kutekelezwa na 
kampuni za ubia zisizosajiliwa 
Halmas
hauri 

Namba 
ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) Maelezo 

H/W 
Mkinga 

LGA/133
/2013-
2014/WS
/W/05 

Ujenzi wa 
miundombin
u ya maji 
katika kijiji 
cha Parungu 
Kasera 

 955,818,325  Kampuni 
iliyopewa 
kandarasi ya M/s 
Eker Co. Ltd Joint 
Venture M/s 
Daman 
Construction Co. 
Ltd haijasajiliwa 

H/W 
Kibond
o 

LGA/041
/HQ/WS
DP/MKAB
/2017-
18/03 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji kijiji 
cha 
Mukabuye 

 1,021,088,581  Hati ya usajili wa 
ubia ilioyotolewa 
na CRB iliisha 
muda wake tarehe 
30 Disemba, 2018 
hivyo ilihitaji 
kuhuishwa. Hata 
hivyo, ubia 
haukuhuisha 
usajili huo. 
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Halmas
hauri 

Namba 
ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) Maelezo 

H/W 
Rungwe 

LGA/071
/2016/20
17/RDC/
W/10 
LOT 03 

Mradi wa 
Maji Masoko 
(skimu ya 
Lufumbi na 
Masoko) 

 1,260,061,273  Kampuni liyopewa 
kandarasi SUKWA 
GENERAL 
ENTERPRISES CO. 
LTD JV KIBAHA 
BUILDING AND 
CIVIL 
CONTRACTORS 
Ltd-hawakuwa na 
cheti cha usajili 
wa ubia wao toka 
Bodi ya 
wakandarasi na 
walipewa kazi 
zilizozidi uwezo 
wao 

 Jumla  3,236,968,179  

Kwa maoni yangu, kutoa zabuni kwa Wakandarasi wasiosajiliwa 
kunaziweka Halmashauri katika hatari ya kupoteza fedha 
kutokana na uwezekano wa fidia ya Sh. 323,696,818 (Asilimia 10 
ya gharama ya mkataba). Aidha, mwenendo huu unaweza 
kusababisha hasara zaidi, endapo itatokea migogoro ya kisheria 
itokanayo na Mkandarasi kushindwa kutekeleza mkataba 

Ninapendekeza Mamlaka husika kuwachukulia hatua stahiki 
wajumbe wa bodi za zabuni za Halmashauri husika pamoja na 
watendaji wote waliohusika kutunuku zabuni kwa kampuni 
zisizo na ubia uliosajiliwa. Pia Halmashauri katika siku zijazo 
ziingie mikataba na kampuni za ubia zilizosajiliwa ili kuepuka 
uwezekano wa kupoteza fedha za Umma na ucheleweshwaji 
wa huduma tarajiwa kwa jamii. 

13.3.1.10 Mikataba Iliyotekelezwa Bila kuwa na Hati za Dhamana ya 
Utendaji Yenye Thamani ya Sh. Bilioni 29,274,980,546  

Kanuni ya 29 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013, 
inahitaji taasisi zinazofanya manunuzi kutaka dhamana ya 
utendaji kazi kutoka kwa Wazabuni walioshinda zabuni, ili 
kuhakikisha mikataba inatekelezwa kwa uaminifu na malipo ya 
wafanyakazi wote, wasambazaji, mafundi, na Wakandarasi 
Wasaidizi wa mradi (kama wapo) yanafanyika kwa uaminifu. 
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Nimepitia majalada ya mikataba na kubaini mikataba yenye 
thamani ya Sh. 29,274,980,546, ilitekelezwa bila hati za dhamana 
za utendaji kama inavyoonekana katika Kiambatisho Na.13-8. 

Kwa maoni yangu, kutokuwepo kwa hati za dhamana za utendaji 
kunaziweka Halmashauri katika hatari ya kupoteza rasilimali zake 
kwa miradi inayoendelea kama ikitokea Wakandarasi 
wakashindwa kutekeleza mkataba au kukiuka matakwa ya 
mkataba. 

Ninapendekeza Mamlaka husika kuwachukulia hatua stahiki 
watendaji wote waliohusika katika usimamizi wa mikataba 
isiyo na dhamana ya utendaji. Aidha, Halmashauri zihakikishe, 
Wakandarasi wanaleta na kuhuisha dhamana za utendaji kwa 
mikataba yote ambayo bado inaendelea. Vilevile, katika siku 
zijazo Halmashauri zihakikishe mikataba yote inalindwa kwa 
hati za dhamana kwa kipindi chote cha mkataba ili kuzuia 
kupoteza rasilimali za Umma. 

13.3.1.11 Kutotoza Tozo ya Ucheleweshaji wa Kazi Kiasi cha Sh. 
280,664,326 

Kanuni ya 112(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, 
inahitaji taasisi inayofanya manunuzi kutoza fidia kwa Mzabuni 
kwa kuacha kupeleka vifaa, kutoa bidhaa au huduma au kuchelewa 
kufanyakazi. Aidha, Kifungu cha 57.1 cha masharti ya jumla (GCC) 
cha Hati ya kawaida ya utoaji zabuni (STD, 2018) kinataka tozo ya 
ucheleweshaji wa kazi iwe kati ya 0.1% na 0.15% ya jumla ya 
mkataba, ambayo itatozwa kwa siku kwa kazi iliyocholeweshwa. 

Uhakiki wa majalada ya mikataba ya maji ulibaini kuwa 
Halmashauri saba zilishindwa kuwatoza tozo ya fidia kiasi cha Sh. 
280,664,326 wakandarasi ambao hawakumaliza kazi kwa wakati, 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 13-7 hapa chini: 
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Jedwali Na. 13-7: Mikataba Ambayo Haikutozwa Fidia ya 
Ucheleweshaji Mradi 

H
al

m
as

ha
ur

i Namb
a ya 
Mkata
ba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba 

(Sh.) 

Kiasi cha 
Tozo (Sh.) 

M
ud

a 
ul

io
ch

el
 

ew
es

hw
a 

(S
ik

u)
 

H/Mji 
Nzega 

LGA/
170/2
017-
18/02 

Mradi wa Maji 
katika vijiji 
vya Nhobola, 
Kitengwe, 
Idudumo, 
Mwanzoli, 
Iyuki na Igalali 

 398,530,840   39,853,084  102 

H/W Itigi LGA/
117/I
DC/20
17/20
18/H
Q/W/
01-
LOT 1 

Mradi wa maji 
wa Vijiji sita 
(6) vya 
Songambele, 
Mlowa, 
Majengo, 
Tambukareli, 
Zinginali na 
Itigi mjini 

 1,640,149,965   82,007,498  50 

H/W 
Buhigwe 

LGA/
138/H
Q/W/
2017-
2018/
01 

Shughuli ya 
ukarabati na 
ujenzi wa 
Mfumo wa 
usambazaji 
mabomba ya 
maji katika 
Kijiji cha 
Kasumo 

 306,271,351   30,627,135  67 

H/W 
Kongwa 

LGA/
022/2
017/2
018/H
Q/W/
01/1 

Ujenzi wa 
miundombinu 
ya maji katika 
kijiji cha 
Vihingo 

 646,680,042   64,668,000  100 

H/W 
Babati 

LGA/
057/2
016-
2017/
W/02 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Ufana-Diffir na 
Walahu 

 370,967,780   25,596,776  46 

H/Mji 
Geita 

LGA/
160/
W/R
WSSP
/2017
/2018
/W/L
OT I 

Utafiti wa maji 
ardhini na 
uchimbaji wa 
visima 28 na 
uwekaji wa 
pampu za 
mkono  

 89,047,500   2,671,425  30 

 LGA/
160/

Utafiti wa maji 
ardhini na 

 199,840,000   5,995,200  30 
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H
al

m
as

ha
ur

i Namb
a ya 
Mkata
ba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba 

(Sh.) 

Kiasi cha 
Tozo (Sh.) 

M
ud

a 
ul

io
ch

el
 

ew
es

hw
a 

(S
ik

u)
 

W/R
WSSP
/2017
/2018
/W/L
OT II 

uchimbaji wa 
visima 28 na 
uwekaji wa 
pampu za 
mkono  

 LGA/
160/
W/R
WSSP
/2017
/2018
/W/L
OT III 

Utafiti wa maji 
ardhini na 
uchimbaji wa 
visima 28 na 
uwekaji wa 
pampu za 
mkono  

 197,003,450   5,910,104  30 

 LGA/
160/
W/R
WSSP
/2017
/2018
/W/L
OT IV 

Utafiti wa maji 
ardhini na 
uchimbaji wa 
visima 28 na 
uwekaji wa 
pampu za 
mkono  

 119,132,450   3,570,104  30 

H/W 
Chemba  

LGA/
136/2
016-
2017/
W/22
/6 

Kufanya utafiti 
wa Maji chini 
ya Ardhi na 
uchimbaji wa 
Visima virefu 2 
katika Makao 
Makuu ya 
Wilaya na 
Visima virefu 3 
katika Vijiji 
vya Mrijo juu, 
Itolwa na 
Igunga 

 197,650,000   19,765,000  283 

 Jumla  4,165,273,336  280,664,326   
  

Ninapendekeza kwa mamlaka husika kuchukua hatua stahiki 
kwa watendaji wote walioshiriki kuzisababishia hasara 
Halmashauri hizo. Aidha, kwa mikataba inayoendelea 
Halmashauri ihakikishe inatoza kiasi hicho kutoka kwa 
wakandarasi wa miradi iliyocheleweshwa na kuendelea 
kuhakikisha kuwa mikataba inatekelezwa kwa mujibu wa 
masharti ya mikataba. 
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13.3.1.12 Mabadiliko ya Mikataba Yaliyotekelezwa Bila Kuidhinishwa 
Yenye Thamani ya Sh. 293,918,655 

Kanuni ya 110(5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
inahitaji mapendekezo ya marekebisho kama kuongeza au 
kupunguza kazi ambayo si ya lazima au yanayotoka nje ya 
mkataba na ambayo hubadilisha mawanda, kiwango au lengo la 
mkataba husika, yapelekwe kwa bodi ya zabuni kabla maelekezo 
hayajatolewa kwa mkandarasi. Pia kanuni ya 61(1) za Manunuzi 
ya Umma za Mwaka 2013, inahitaji marekebisho yoyote ya 
mkataba ambayo yanaweza kubadilisha vigezo na masharti ya 
mkataba kutayarishwa na kitengo cha manunuzi kwa kushauriana 
na idara ya watumiaji, kabla ya kuwasilishwa kwenye bodi ya 
zabuni kwa ajili ya kuidhinishwa. 

Nilipitia majalada ya mikataba katika Halmashauri nne na kubaini 
mabadiliko ya kiasi cha Sh. 293,918,655, yalifanyika katika 
mikataba minne ya ujenzi wa miundombinu ya maji, bila 
kupitishwa na bodi za zabuni, kama inavyoonekana katika Jedwali 
Na. 13-8 hapa chini. 

Jedwali Na. 13-8: Mikataba ya Mabadiliko Yasiyoidhinishwa 

Halmas
hauri 

Namb
a ya 
Mkat
aba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba 

(Sh.) 
Tofauti (Sh.) Mapungufu 

H/W 
Siha 

LGA/
050/2
017/2
018/
W/01 
(LOT 
II)  

ujenzi 
wa mradi 
wa maji 
wa 
LOSAA-
KIA 
(Tenki la 
Munge) 

752,888,512 88,675,500 Mabadili ko 
ya kazi kwa 
ujenzi wa 
mradi wa 
maji wenye 
kiasi cha Sh. 
88,675,500 
hayakuid 
hinishwa na 
Bodi ya 
Zabuni. 

H/W 
Nyasa 

LGA/
145/2
013-
2014/
W/22
-LOT 
7 

ujenzi 
wa mradi 
wa maji 
katika 
vijiji vya 
Mbamba 
bay – 
Ndesule 

199,922,575  83,722,500 Kuongeza 
vituo vitatu 
vya kuchotea 
maji 
yalisababish
a ongezeko 
la kazi zenye 
thamani ya 
Sh. 
17,605,000 
na 
mabadiliko 
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Halmas
hauri 

Namb
a ya 
Mkat
aba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba 

(Sh.) 
Tofauti (Sh.) Mapungufu 

ya ongezeko 
la kazi yenye 
jumla ya Sh. 
66,117,500, 
lililoandikwa 
na Mhandisi 
wa maji bila 
kupata idhini 
ya bodi ya 
zabuni 

H/W 
Mbozi 

LGA/
073/2
016/2
017/
W/12 

ujenzi 
wa mradi 
wa maji 
Itaka 

1,674,145,006 88,909,955 Ongezeko la 
kazi zenye 
thamani ya 
Sh. 
88,909,955 
kwa ajili ya 
ukarabati wa 
Tenki la 
zamani la 
Itewe, 
kuweka 
transfoma na 
kujenga 
Tenki la 
chini la 
kukusanyia 
maji (sump-
well) bila 
kuidhinishwa 
na bodi ya 
zabuni 

H/W 
Kibond
o 

LGA/
041/
HQ/W
SDP/I
OM/2
017-
2018/
W/04 

Ujenzi 
miundo 
mbinu ya 
maji kwa 
kutumia 
kisima 
cha IOM 

359,568,272 32,610,700 Mhandisi 
alitoa 
maelekezo 
ya nyongeza 
za kujenga 
miundo 
mbinu ya 
maji katika 
mradi wa 
kutumia 
Kisima cha 
IOM Kibondo 
ya kiasi 
tajwa 
ambayo 
hayakupata 
idhini ya 
bodi ya 
zabuni 

 Jumla  2,986,524,365 293,918,655  
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Ninapendekeza hatua stahiki zichukuliwe kwa watendaji wote 
waliofanya mabadiliko yasiyo na ushahidi baada ya kusaini 
mkataba. Aidha Halmashauri zihakikishe idhini ya baada ya 
mabadiliko inaombwa kwenye bodi ya zabuni, vilevile kwa siku 
zijazo Halmashauri zihakikishe mabadiliko ya mikataba 
yanaidhinishwa na bodi za zabuni.  

13.3.1.13 Fedha Zilizotumwa Kutoka Wizara ya Maji na Kutumika Bila 
Kibali cha Wizara Husika Sh. 236,289,302 

Wizara ya Maji iliweka utaratibu wa kutuma fedha za wakandarasi 
kwenye akaunti za maji za Wilaya, baada ya Halmashauri 
kujiridhisha na kuthibitisha kazi za mkandarasi na kwa kupitia Ofisi 
za Mkoa, kuomba fedha hizo Wizarani.  

Nilipitia hati za madai za wakandarasi (certificates), hati za 
malipo pamoja taarifa za benki na kubaini kwamba fedha 
zilizotumwa kwa ajili ya kuwalipa wakandarasi kwa kazi 
zilizofanyika, zilitumwa zaidi kutoka Wizara ya Maji kwa kiasi cha 
Sh. 236,289,302. Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali Na. 13-9 
hapa chini. 

Jedwali Na. 13-9: Fedha Zilizotumwa Kutoka Wizara ya Maji Na 
Kutumika Bila Kibali cha Wizara Husika 

Halmas
hauri Tarehe Jina la 

Mkandarasi 

Kiasi 
kilichoomb
wa A (Sh.) 

Kiasi 
Kilichokuja 

B (Sh.) 

Kiasi 
Kilichozidi 
(A-B) (Sh.) 

H/W 
Kiteto 

20/02/
2018 

Medes Co. 
Ltd IPC No 1 

134,626,345 158,859,087 24,232,742 

Olsh Co. Ltd 
IPC No 1 

67,314,220 79,430,780 12,116,560 

H/W 
Magu 

22/02/
2018 

 199,940,000 

  Jumla 236,289,302 

Halmashauri ya Wilaya ya Magu ilifanya jitihada ya kuwasiliana na 
Wizara ya Maji kuomba kibali cha kutumia fedha katika kutekeleza 
mradi wa maji wa Kabila – Ndagalo, mpaka wakati wa ukaguzi huu 
maalumu, Halmashauri ilikuwa haijapata majibu kutoka wizara 
husika, hata hivyo Halmashauri iliamua kuendelea na utekelezaji 
wa mradi kwa kutumia fedha hizo bila kibali cha Wizara. Pia 
Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto ilitumia fedha zilizozidi kiasi cha 
Sh. 36,349,302 katika matumizi mengine, bila kupata kibali kutoka 
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Wizara ya Maji.  

Matumizi ya fedha za miradi zilizozidi bila kupata kibali kutoka 
kwa Katibu Mkuu Wizara ya Maji, kutaipelekea Halmashauri 
kutengeneza madeni yasiyo ya lazima pindi ambapo fedha hizo 
zitaamuliwa kurudishwa wizarani, kwa ajili ya kupangiwa 
matumizi mingine. 

Ninapendekeza hatua stahiki zichukuliwe kwa Watendaji wa 
Halmashauri waliohusika katika matumizi ya fedha zilizozidi 
bila kibali kutoka Wizara ya Maji, Aidha Halmashauri husika 
zifuatilie vibali vya kutumia fedha hizo kutoka Wizarani. 

13.3.1.14 Hasara Kutokana na Kuondolewa kwa Wazabuni Wenye Bei za 
Chini Bila Sababu za Msingi ya Sh. 144,438,434 

Kanuni ya 203(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
inataka tathmini za zabuni ziwe sawa na masharti yaliyo katika 
nyaraka za zabuni na kwa kutumia vigezo vilivyoainishwa bayana 
katika nyaraka za zabuni. 

Mapitio ya ripoti za tathmini kwa zabuni tatu katika Halmashauri 
mbili yalibaini mikataba kupewa wazabuni wenye bei za juu na 
kuwatoa wazabuni wenye bei za chini bila kuwepo sababu za 
msingi, kama inavyooneshwa katika Kiambatisho Na. 13-9.  

Kwa maoni yangu, kutumia vigezo vya tathmini ambavyo 
havikujumuishwa katika nyaraka za zabuni, kumesababisha 
kuondolewa kwa wazabuni waliokuwa na bei za chini na 
kusababisha hasara ya Sh. 144,438,434 

Ninapendekeza mamlaka husika kuchukua hatua stahiki kwa 
Afisa Masuuli pamoja na wajumbe wa bodi ya zabuni kwa 
kusababisha hasara hiyo. Aidha, Halmashauri zihakikishe, siku 
zijazo, tathmini ya zabuni zinafanywa kwa kutumia vigezo 
vilivyowekwa.  
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13.3.1.15 Kukosekana kwa Nyaraka Timilifu za Miradi ya Maji Zenye 
Thamani ya Sh. 9,152,032,514 

Kanuni ya (6) na 15 (1) (b-d) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2013 (kama ilivyoboreshwa mwaka 2016) inahitaji taasisi 
zinazofanya manunuzi kutunza taarifa za michakato ya manunuzi, 
ikiwa ni pamoja na mialiko, uteuzi wa zabuni na taratibu za utoaji 
tuzo, kwa muda usio chini ya miaka mitano tangu tarehe ya 
kukamilika kwa mkataba. 

Aidha, Kifungu cha 8 (2)(c) cha Memoranda ya Fedha za Serikali 
za Mitaa 2009, kinataja kuwa miongoni mwa majukumu ya Mweka 
Hazina wa Halmashauri ni pamoja na kuhakikisha udhibiti mzuri 
wa mfumo wa kihasibu na utunzaji wa nyaraka mbalimbali.  

Tofauti na matakwa ya sheria zilizotajwa hapo juu, wakati wa 
ukaguzi nilibaini matumizi ya Sh. 9,152,032,514 kwa ajili ya miradi 
ya maji 21, ambayo hayakuweza kuthibitika, kwa sababu 
Halmashauri zilishindwa kuwasilisha nyaraka za matumizi husika. 

Mahojiano yaliyofanyika kati ya timu ya ukaguzi na uongozi wa 
Halmashauri husika yalibaini kuwa, nyaraka hizo hazikuweza 
kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi kwa sababu baadhi ya nyaraka 
hizo zilikuwa TAKUKURU na nyingine hazikuweza kupatikana kwa 
ajili ya utunzwaji dhaifu, kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 
13-10 hapa chini: 

Jedwali Na. 13-10: Kukosekana kwa Nyaraka Timilifu za Miradi 
ya Maji Kwa Ajili ya Ukaguzi 

Halmashauri Jina la Mkandarasi na 
Namba ya Mkataba 

Nyaraka 
zilizokoseka

na 
Kiasi (Sh.) 

H/W Bukoba  LGA 
035/W/RWSSP/FY2013/2014
/01(4) Yell Limited 

Nyaraka 
mbalimbali 
za mchakato 
wa kumpata 
mkandarasi 
zilikuwa 
TAKUKURU 

596,804,000 

H/W Rorya  Maginga Business Holding 
Co. Ltd na National Services 
Construction Department 

Hati za 
malipo 

976,942,815 

H/W Mbulu  M/s Jemason Investment Co. 
Ltd-
LGA/061/WKS/2013/2014/W
SDP/NC/12, 

Nyaraka 
mbalimbali 
za mchakato 

4,986,894,343 
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Halmashauri Jina la Mkandarasi na 
Namba ya Mkataba 

Nyaraka 
zilizokoseka

na 
Kiasi (Sh.) 

M/s PNR Services Ltd-
LGA/061/2011/2012/WSDP/
NC/LOT 1, 
M/s Dabenco Enterprices 
Ltd-
LGA/061/2011/2012/WSDP/
NC/LOT 3, 
M/s Nyangera Construction-
LGA/061/WSDP/NC/01 na 
M/s UNEE (T) Investment 
Company Ltd JV Yumbaka 
Eng. and General Works-
LGA/061/WKS/2013/2014/W
SDP/14 

wa kumpata 
mkandarasi 

H/W  
Kasulu  

M/s Earth Plan Contractor 
Company Ltd 

Hati za 
malipo 

31,487,338 

H/W Sikonge  Ujenzi wa mradi wa chujio 
la maji katika bwawa la 
Igumila lililopo kijiji cha 
Kapumpa Kata ya Kitunda 
Ujenzi wa mradi wa 
kusambaza maji katika kijiji 
cha Usunga 
Ujenzi wa mradi wa 
kusambaza maji katika Kijiji 
cha Msuva 
Ujenzi wa mradi wa 
kusambaza maji katika Kijiji 
cha Utimle. 
Ujenzi wa mradi wa 
kusambaza maji katika Kijiji 
cha Nyahua. 
Upanuzi wa mradi wa maji 
wa kijiji cha Ipole kwenda 
Kijiji cha Kabanga. 

Nyaraka zote 
zinazohusian
a na miradi 
6 iliyotajwa 
ya mwaka 
2019/20 

1,097,724,217 

H/W 
Bagamoyo 

M/S Sife General Enterprises 
Ltd-BDC/2013/2014/WT/03,  
Coast Belt Construction Co. 
LTD-BDC/2012/2013/03,  
Jonenac Construction Co. 
LTD-
BDC/2013/2014/WT/04,  
M/S Chakwale Company Ltd-
LGA/014/2015/2016/QT/W/
17 na  
M/S Sea Shoe Civil Works-
LGA/014/2016/2017/QT/W/
R/02 
M/S Sea Shoe Civil Works-
LGA/014/2017/2018/QT/W/
R/01 

Nyaraka zote 
za utaratibu 
wa manunuzi 

1,462,179,801 

 Jumla  9,152,032,514 
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Ninapendekeza kwa Mamlaka husika kuchukuwa hatua stahiki 
kwa watendaji wote waliohusika na kukosekana kwa nyaraka 
hizo. Aidha, katika siku zijazo, Halmashauri ziwe na mfumo 
madhubuti wa utunzaji wa nyaraka zote za manunuzi na zile 
za matumizi ya fedha. 

13.3.1.16 Malipo ya awali kwa wakandarasi ambayo hayajarejeshwa Sh. 
milioni 298,492,924 

Kifungu cha 59.1 cha masharti ya jumla ya mkataba (GCC) na 24 
ya Masharti maalum ya mkataba(SCC) ya Hati ya Zabuni ya 
Kawaida, 2018 (Iliyorekebishwa Juni 2019), inahitaji kiasi cha 
malipo ya awali kupunguzwa hatua kwa hatua kutoka kwenye kiasi 
kinacholipwa na Mkandarasi katika Cheti cha Malipo ya Muda. 

Nilipitia mikataba minne katika Halmashauri nne yenye thamani 
ya Sh. 3,531,835,932, kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji 
na kubaini kuwa, kiasi cha Sh 298,492,924, ikiwa ni malipo ya awali 
kwa wakandarasi, hayakurejeshwa baada ya mikataba yao 
kuvunjika kwa sababu mbalimbali. Orodha ya mikataba na kiasi 
husika ni kama ilivyoambatishwa kwenye Jedwali Na. 13-11 hapa 
chini: 

Jedwali Na. 13-11: Malipo ya awali ambayo hayakurejeshwa na 
wakandarasi 

Halmash
auri Mkataba Kiasi cha 

Mkataba (Sh) 

Kiasi 
ambacho 

hakijarejesh
wa (Sh) 

Maelezo 

H/W 
Rorya  

LGA/068
/16/W/2
012/2013
/3 

572,387,651 114,134,097 Malipo ya awali 
ambayo 
hayakurejeshwa 

H/W 
Magu 

LGA/090
/W/2012
/2013/42 
Lot Na. 
03 

1,379,485,195 45,786,569 Kiasi ambacho 
Halmashauri 
imeshindwa 
kumdai mdhamini 
wa mkandarasi 
(Insurer) ikiwa ni 
kiasi cha malipo 
ya awali.  

H/W 
Mbulu  

LGA/061
/2011/12
/WSDP/N
C/LOT3 

1,129,721,448 126,072,257 Malipo ya awali ya 
mkataba ambayo 
hayakurejeshwa 
na Mkandarasi 
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Halmash
auri Mkataba Kiasi cha 

Mkataba (Sh) 

Kiasi 
ambacho 

hakijarejesh
wa (Sh) 

Maelezo 

baada ya mkataba 
kuvunjika. 

H/W 
Kongwa 

HWK/KO
G/RWSSP
/C1/2004 
LOT NO. 
KOGG2 

450,241,638 12,500,000 Malipo ya awali 
ambayo 
hayakurejeshwa 
na mkandarasi 
kupitia cheti cha 
malipo. 

 Jumla 3,531,835,932 298,492,923  

Ninapendekeza kwa Mamlaka husika kuwachukulia hatua 
stahiki watendaji wote walioisababishia Serikali hasara kwa 
kushindwa kuwafuatilia wakandarasi hao ili kurejesha fedha za 
umma. Aidha, mamlaka husika zihakikishe wakandarasi hao 
wanapatikana na kurejesha kiasi tajwa. 

13.3.1.17 Mapungufu Yaliyobainika Wakati wa Kutembelea Miradi ya Maji 
Yenye Thamani ya Sh. 10,765,918,464 

Nilitembelea miradi ya maji iliyotekelezwa na Halmashauri kumi 
kwa miaka ya fedha kuanzia 2017/18 hadi 2019/20 kwa ajili ya 
kuona iwapo imetekelezwa na kufanya kazi kulingana na matakwa 
ya mkataba. Mapungufu yaliyobainika kwa ufupi ni kama 
yanavyoonekana katika Kiambatisho Na. 13-10  

Kwa maoni yangu, kutofanyika kwa usanifu na upembuzi yakinifu, 
kutofanyika vipimo na majaribio ya vifaa vya ujenzi na kutochukua 
tahadhari ya maafa asilia, kunaziweka Halmashauri kwenye hatari 
ya kutumia vifaa visivyo na ubora stahili na kuwa na miradi 
inayotoa huduma kwa muda mfupi (isiyo endelevu), vyote hivi 
vinaweza kuathiri utendaji wa miradi na kusababisha upotevu wa 
fedha za Serikali. 

Ninapendekeza hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya watendaji 
wa Halmashauri hizo waliosababisha mapungufu hayo. Vileviele 
Halmashauri kwa kushirikiana na meneja wa RUWASA 
kuyafanyia kazi mapungufu yote yaliyobainishwa ili kufanya 
miradi ya maji idumu kwa muda mrefu. Pia ukaguzi wa mara 
kwa mara ufanyike ili kuweza kubaini mapungufu mapema 
kabla hayajaleta madhara makubwa na kusababisha gharama 
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kubwa za matengenezo. 

13.3.1.18 Kazi Zilizolipwa Bila Kufanyiwa Vipimo Zenye Thamani ya Sh. 
1,352,102,200 

Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013, inahitaji 
taasisi zinazofanya manunuzi kuidhinisha malipo kulingana na 
vipimo na uthibitisho, katika vipindi au hatua zilizooneshwa katika 
mikataba. 

Mapitio ya hati za malipo na majalada ya mikataba yalibaini 
Halmashauri mbili kulipa kiasi cha Sh. 1,352,102,200 kwa 
wakandarasi kwa kazi zilizotekelezwa. Hata hivyo, hakukuwa na 
nyaraka za vipimo vya kuhalalisha kiasi cha kazi kilichofanyika, 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 13-12 hapo chini. 

Jedwali Na. 13-12: Kazi Zilizolipwa Bila Kufanyiwa Vipimo 

Halmas
hauri 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba 

(Sh.) 

Kiasi 
kilicholipwa 

(Sh.) 
H/W 
Makete 

LGA/028/
2016/201
7/W/08 

Mradi wa 
Maji wa 
Magoma -
Burongwa 

498,821,400 490,265,092 

H/W 
Njombe 

LGA/031/
2017/201
8/HQ/W/
01 LOT 
No. 1 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji 
Kidegembye 

1,354,308,804 861,837,108 

  Jumla 1,853,130,204 1,352,102,200 

Ninapendekeza hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya watendaji 
wa Halmashauri hizo waliohusika kuidhinisha na kulipa malipo 
hayo. Aidha, katika siku zijazo Halmashauri zinapaswa kukagua 
na kupima kiasi cha kazi zilizotekelezwa kabla ya kuthibitisha 
malipo ili kuzuia malipo kwa kazi zisizotekelezwa 

13.3.1.19 Kodi ya Zuio Ambayo Haikukatwa ya Kiasi cha Sh. 50,222,337 

Sehemu ya 83A ya Sheria ya Kodi ya Mapato (ITA), 2004 (na 
marekebisho ya 2008) na Sehemu ya 24 ya Sheria ya Fedha ya 
Umma (iliyorekebishwa mwaka 2016) inahitaji kila taasisi kutoza 
2% kwa bidhaa na 5% kwa huduma iliyotolewa kwa Serikali, kama 
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kodi ya zuio kwa huduma iliyotolewa kwa taasisi ya Umma na 
makato hayo yatumwe kwa Kamishna wa Kodi ya Mapato na ikiwa 
malipo yanajumuisha kazi za ujenzi, malipo yatatozwa kwa 
kufuata uwiano wa 3:2 kwa vifaa na huduma kwa mtiririko huo. 

Mapitio ya hati za malipo na mikataba ya miradi ya maji yalibaini 
kuwa, Halmashuari ya Wilaya ya Mbulu na Sikonge hazikukata kodi 
ya zuio kiasi cha Sh. 50,222,337 kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali Na. 13-13 hapa chini. 

Jedwali Na. 13-13: Kodi ya Zuio Ambayo Haikukatwa 
Halmas
hauri 

Maelezo 
ya 

Mikataba 

Kiasi 
kilichotumik

a kama 
msingi wa 
kodi (Tax- 
Base) Sh. 

Kiasi 
kilichota

kiwa 
kukatwa 
(Sh.) (A) 

 

Kiasi 
kilichokat
wa (Sh.) 

(B) 
 

Kiasi 
kisichokat

wa 
(Sh.) 
(A-B) 

 

H/W 
Mbulu 

Malipo ya 
wazabuni 
na 
wakandara
si 
mbalimbal
i wa 
miradi ya 
maji 

80,875,029 4,043,751 - 4,043,751 

H/W 
Sikonge 

Mradi wa 
maji 
Igumila 
awamu ya 
pili 

1,397,800,165 69,890,002 23,711,422 46,178,586 

 Jumla    50,222,337 

Ninapendekeza hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya watendaji wa 
Halmashauri hizo zilizohusika na upotevu wa mapato ya 
Serikali. Aidha, Halmashauri zihakikishe katika siku zijazo, kodi 
ya zuio inakatwa kulingana na matakwa ya sheria. 

13.3.2 Hoja zenye Mwelekeo Unaofanana Katika Halmashauri Nyingi 
Zilizokaguliwa 

  
13.3.2.1 Mapato Yaliyokusanywa na Mawakala Kupitia Mfumo wa LGRCIS 

Ambayo Hayakuwasilishwa Benki Sh. 23,879,894,957 

Matokeo ya ukaguzi uliofanyika katika Mamlaka 59 za serikali za 
mitaa yanaonesha kuwa kwa kipindi cha miaka ya fedha 2017/18 
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hadi 2019/20, makusanyo ya jumla ya Sh. 23,879,894,957 kutoka 
vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani yalibainika 
kutowasilishwa benki kutokana na udhaifu wa mfumo wa udhibiti 
wa ndani. Hii ni kinyume na Agizo la 50 (5) la Memoranda ya Fedha 
za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Muhutasari wa mapato 
yaliyobainika kutowasilishwa benki kwa kila halmashauri ni kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 13-14 hapa chini: 

Jedwali Na. 13-14: Mapato Yaliyokusanywa na Mawakala 
Kupitia Mfumo wa LGRCIS Ambayo Hayakuwasilishwa Benki 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/M ya Kinondoni  5,983,799,498 
2 H/Jiji Dar es Salaam  1,677,018,980 
3 H/J la Arusha 1,256,788,700 
4 H/W ya Songea 1,011,379,373 
5 H/W ya Chemba 769,172,024 
6 H/W ya Itilima 714,457,233 
7 H/W ya Kilosa 713,695,590 
8 H/W ya Kasulu 612,853,913 
9 H/W ya Mbozi 603,530,832 
10 H/W ya Meru 557,829,134 
11 H/M ya Ilala  552,456,653 
12 H/W ya Kilwa 512,210,970 
13 H/J la Mwanza 496,153,502 
14 H/W ya Kongwa 490,603,427 
15 H/M ya Temeke  478,520,015 
16 H/W ya Makete 476,584,694 
17 H/Jiji la Tanga 444,269,885 
18 H/W ya Kibondo 430,336,652 
19 H/W Morogoro 420,872,288 
20 H/W ya Sumbawanga 418,116,333 
21 H/M ya Iringa 409,051,598 
22 H/Ma ya Shinyanga 406,591,529 
23 H/W ya Rungwe 370,279,219 
24 H/J la Dodoma 347,781,513 
25 H/W ya Momba 338,643,215 
26 H/W ya Uvinza 318,728,573 
27 H/W ya Siha 288,691,349 
28 H/W ya Itigi 283,782,266 
29 H/M ya Lindi 271,893,261 
30 H/M ya Songea 229,251,495 
31 H/W ya Masasi 167,984,487 
32 H/M ya Mpanda 155,173,450 
33 H/W ya Kilolo 146,542,908 
34 H/W ya Chamwino 139,550,670 
35 H/M ya Moshi 134,044,850 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
36 H/W ya Kiteto 118,918,000 
37 H/W ya Sikonge 115,255,248 
38 H/W ya Nyasa 115,028,471 
39 H/W ya Bariadi 111,085,799 
40 H/W ya Karagwe  109,472,791 
41 H/W ya Karatu 80,214,500 
42 H/M ya Kahama 78,764,853 
43 H/W ya Mbulu 74,726,150 
44 H/W ya Buhigwe 74,223,744 
45 H/M ya Singida 47,658,041 
46 H/M ya Musoma 46,732,360 
47 H/M ya Tabora 34,789,687 
48 H/W ya Nyang’wale 33,299,341 
49 H/W ya Njombe 32,858,050 
50 H/W ya Magu 29,552,820 
51 H/W ya Korogwe 27,375,492 
52 H/M ya Morogoro 24,528,420 
53 H/W ya Mkinga 21,462,486 
54 H/Mji wa Nzega 19,108,030 
55 H/W ya Bukoba  15,182,040 
56 H/W ya Same 13,393,755 
57 H/W ya Mkalama 11,605,250 
58 H/M ya Sumbawanga 9,974,650 
59 H/W ya Babati 6,044,900 
Jumla 23,879,894,957 

Kwa maoni yangu, haya ni mapato halisi ya Serikali 
yaliyochepushwa na kutumiwa kwa matumizi binafsi kwa njia ya 
ubadhilifu. Nashauri mamlaka husika washirikiane na TAKUKURU 
kuhakikisha wahusika wanawajibika kurejesha fedha 
walizochukua au wanafikishwa kwenye vyombo vya sheria kujibu 
mashitaka. Vilevele Katibu Mkuu OR TAMISEMI kwa kushirikiana na 
makatibu Tawala wa Mikoa wanashauriwa kuhakikisha Mamlaka 
husika zinachukua hatua stahiki za kuborersha mfumo wa mapato 
(LGRCIS), kwa kuziba mianya ya uvujaji wa mapato ya ndani. 

Ninapendekeza kuwa mamlaka zinazohusika kwa kushirikiana 
na TAKUKURU zihakikishe kuwa watu wote waliohusika katika 
kukkusanya miamala hii na kutokuipeleka benki wanawajibika 
ili kurudisha fedha hazikuwasilishwa. Pia, Katibu Mkuu OR-
TAMISEMI kwa kushirikiana na Makatibu Tawala wa Mikoa 
wanashauriwa kuhakikisha hatua stahiki zinachukuliwa katika 
kuboresha Mfumo wa Habari wa Ukusanyaji Mapato ya Serikali 
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za Mitaa kwa kuondoa mianya inayowezesha matumizi mabaya 
ya mapato ya serikali. 

13.3.2.2 Miamala iliyorekebishwa kwenye mfumo wa mapato (LGRCIS) 
bila ya kuwa na idhini ya Afisa Masuuli na vielelezo vya 
uthibitisho Sh. 37,842,260,778 

Katika kipindi cha miaka ya fedha 2017/18 hadi 2019/20, ukaguzi 
maalumu ulibaini kwamba mamlaka 29 za serikali za mitaa 
zilifanya marekebisho ya miamala kwenye mfumo wa mapato ya 
ndani (LGRCIS) yenye thamani ya Sh. 327,815,714,881,270 bila 
kufuata taratibu za mfumo wa udhibiti na uhakiki wa mapato ya 
ndani kama vile; uwepo wa barua za maombi ya kurekebishiwa 
miamala iliyokosewa, uwepo wa stakabadhi za mapato kuonyesha 
kukosewa kwa miamala iliyohitaji marekebisho na idhini ya Afisa 
Masuuli kufanya marekebisho yaliyoombwa. Hii ni kutokana na 
mfumo dhaifu wa udhibiti wa mapato ya ndani. Muhutasari wa 
halmashauri zilizobainika kufanya marekebisho yasiyoidhinishwa 
ni kama unavyoonekana katika Jedwali Na. 13-15 hapa chini 

Jedwali Na. 13-15: Halmashauri Zenye Miamala 
Iliyorekebishwa Kwenye Mfumo wa Mapato Bila Idhini ya Afisa 
Masuuli na Vielelezo Stahiki  

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W ya Chamwino 18,377,751,920 
2.  H/W ya Nyasa 7,302,645,573 
3.  H/W ya Bariadi 3,092,854,825 
4.  H/M ya Temeke 2,003,392,627 
5.  H/M ya Sumbawanga 922,938,181 
6.  H/J Mwanza 917,594,396 
7.  H/Mji wa Geita 792,594,615 
8.  H/W ya Kibondo 632,512,448 
9.  H/Mji wa Kahama 578,909,103 
10.  H/W ya Rungwe 367,645,563 
11.  H/W ya Sikonge 355,625,976 
12.  H/W ya Morogoro 340,356,347 
13.  H/W ya Kilosa 310,568,090 
14.  H/W ya Itigi 271,521,006 
15.  H/W ya Mbozi 249,407,555 
16.  H/Mji wa Korogwe 241,215,220 
17.  H/Mji wa Nzega 195,343,548 
18.  H/M ya Kinondoni 170,763,912 
19.  H/W ya Sumbawanga 140,587,500 
20.  H/W Karagwe 127,888,199 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
21.  H/W ya Chemba 118,736,749 
22.  H/W ya Kasulu 100,527,559 
23.  H/W ya Masasi 93,970,194 
24.  H/W ya Njombe 50,656,612 
25.  H/M ya Mpanda 47,893,841 
26.  H/M ya Musoma 25,475,799 
27.  H/M ya Songea 9,692,400 
28.  H/W ya Meru 3,191,020 

Jumla 37,842,260,778 

Kwa maoni yangu, marekebisho yasiyo na idhini, yalifanyika ili 
kuficha ubadhilifu wa mapato au matumizi mabaya ya fedha za 
mapato ya ndani yaliyofanyika. Mfumo huu wa usuluhishi kwa njia 
ya kufuta au kurekebisha taarifa za mapato bila idhini, 
unachangia kwa kiasi kikubwa katika upotevu wa fedha za 
Serikali.  

Nashauri Mamlaka husika zichukue hatua stahiki dhidi ya wote 
waliokiuka utaratibu wa marekebisho ya miamala ya mapato 
iliyokosewa, kwa kuzingatia matakwa ya mfumo wa udhibiti wa 
mapato ya ndani, pia OR TAMISEMI ihakikishe mfumo wa 
mapato ya ndani (LGRCIS) unatoa nafasi kwa mwidhinishaji 
kutoa kibali cha marekebisho na zuio la kufanya marekebisho 
bila idhini. 

13.3.2.3 Mapato ambayo hayakukusanywa kutoka vyanzo mbalimbali 
vya mapato ya ndani Sh. 60,805,505,343  

Katika ukaguzi maamlu kwa kipindi cha mwaka wa fedha wa 
2017/2018 hadi 2019/2020 ukaguzi nilibaini kuwa jumla ya 
Halmashauri 42 hazikuweza kukusanya mapato kiasi cha Sh. 
60,805,505,343 kutoka vyanzo mbalimbali, vikijumuisha kodi za 
vibanda vya Halmashauri, madeni kutoka kwa mawakala wa 
ukusanyaji mapato ya ndani, Leseni za biashara zisizolipiwa na 
malipo yanayotokana na ukusanyaji wa Taka ngumu; kama 
ilivyoanishwa katika Jedwali Na. 13–16  

Kwa maoni yangu, upotevu huu wa mapato unatokana na udhaifu 
wa mamlaka husika kushindwa kufuatilia na kuhakikisha wadaiwa 
wote wanalipa madeni yao kwa wakati na kuchukua hatua stahiki 
kwa wanaoshindwa kutimiza wajibu wao wa kulipa.  
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Jedwali Na. 13-16: Mapato ambayo Hayakukusanywa Kutoka 
Vyanzo Mbalimbali vya Mapato ya Ndani 

Na. Mkoa Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 Dar es Salaam H/Manispaa Kinondoni  28,996,482,240  
2 Mwanza H/Jiji Mwanza  6,674,588,103  
3 Arusha  H/Jiji Arusha   5,096,082,536  
4 Tanga H/Jiji Tanga  3,571,460,410  
5 Rukwa H/W Sumbawanga  3,464,662,856  
6 Dar es Salaam H/Jiji Dar es Salaam  2,529,445,783  
7 Tanga  H/Mji Korogwe  1,855,512,000  
8 Iringa  H/W Kilolo  1,250,418,957  
9 Dodoma H/W Kongwa  861,484,756  
10 Manyara H/W Kiteto  625,779,028  
11 Kilimanjaro  H/Manispaa Moshi  609,742,907  
12 Kilimanjaro H/W Same  570,828,500  
13 Songwe H/W Mbozi  466,336,477  
14 Mwanza H/W Magu  450,839,043  
15 Dodoma H/W Chamwino  370,121,628  
16 Kagera  H/W Karagwe  342,154,922  
17 Njombe  H/W Makete  295,118,952  
18 Dodoma H/Jiji Dodoma  268,991,230  
19 Dar es Salaam H/Manispaa Ilala  241,235,806  
20 Ruvuma H/Manispaa Songea  210,319,829  
21 Kigoma H/W Uvinza  206,031,703  
22 Tabora H/ManispaaTabora  199,556,934  
23 Arusha  H/Wilaya Karatu  194,512,788 
24 Simiyu H/W Bariadi  164,089,366  
25 Pwani H/W Bagamoyo   135,430,352  
26 Katavi H/Manispaa Mpanda  134,515,000  
27 Tanga H/W Mkinga  126,632,060  
28 Shinyanga H/Mji Kahama  104,678,353  
29 Mara H/W Rorya  99,511,249  
30 Tabora H/Mji Nzega  96,727,295  
31 Mara H/Manispaa Musoma  88,690,000  
32 Manyara H/W Mbulu  74,726,150  
33 Dodoma H/W Chemba  73,121,393  
34 Kigoma H/W Kasulu  59,314,231  
35 Njombe H/W Njombe  58,948,704  
36 Lindi H/W Kilwa  51,175,024  
37 Arusha H/W Meru   40,988,000  
38 Mbeya H/W Busokelo  39,344,000  
39 Kigoma  H/W Buhigwe  31,549,418  
40 Singida H/W Itigi  29,572,710  
41 Singida H/W Mkalama  19,828,000  
42 Ruvuma H/W Nyasa  16,203,900  
43 Geita Mji H/Mji Geita  8,752,750  
 Jumla  60,805,505,343 
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Nashauri mamlaka husika ziongeze nguvu katika kufuatilia 
madeni haya kwa kushirikiana Serikali ya Mikoa au Wilaya 
husika. 

13.3.2.4 Mapato ya ushuru wa Huduma ambayo hayajakusanywa na 
Halmashauri Sh. 8,457,954,064 

Katika ukaguzi maalumu kwa kipindi cha mwaka wa fedha 
2017/18 hadi 2019/20 ukaguzi maalumu ulibaini kuwa 
Halmashauri 21 zilishindwa kukusanya mapato ya ushuru wa 
huduma kiasi cha Sh. 8,457,954,064, kutokana na shughuli 
mabalimbali za kiuchumi zilizofanyika ndani ya halmashauri 
husika, kama ilivyoanishwa kwenye Jedwali namba.13-17 

Kwa maoni yangu, upotevu huu wa mapato unatokana na udhaifu 
wa mamlaka husika kushindwa kufuatilia vyanzo vya mapato 
ikiwemo ushuru wa huduma ili kujua kampuni na wadau wote 
wanaoendesha shughuli za kiuchumi ndani ya maeneo yao ya 
kiutawala na kuhakikisha kuwa yanalipa ushuru kadri ya matakwa 
ya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Na. 9 ya 1982, 
(Ilivyorekebishwa 2000) inayosema kwamba mapato na rasilimali 
za Halmshauri ya Wilaya yatajumuisha mapato yote yaliyotokana 
na huduma zitolewazo na kupokelewa na taasisi, kwa kiwango 
kisichozidi 0.3 asilimia ya mapato hayo, baada ya kutoa kodi ya 
ongezeko la thamani na ushuru wa bidhaa.  

Nashauri mamlaka husika ziongeze nguvu katika kufuatilia na 
kujua mapato halisi ya Taasisi zinazofanya kazi au kutoa huduma 
ndani ya maeneo yao ya kiutawala ya halmashauri husika kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), ili waweze 
kukusanya mapato stahiki toka katika taasisi hizo. 

Jedwali Na. 13-17. Mapato ya ushuru wa Huduma ambayo 
hayajakusanywa na Halmashauri 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi 
1 H/Manispaa Ilala  3,075,963,095  
2 H/Mji Kahama 1,211,482,633  
3 H/W Kilosa 962,165,908  
4 H/Mji Geita 654,935,880  
5 H/W Kilolo  618,071,741  
6 H/Manispaa Songea 501,276,586  
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi 
7 H/W Rungwe 459,091,770 
8 H/W Bagamoyo  191,997,408  
9 H/W Rorya 163,468,114  
10 H/Manispaa Mpanda 140,022,735  
11 H/W Kibondo 111,026,052  
12 H/W Magu  72,215,601  
13 H/W Makete 67,421,870  
14 H/W Kilwa 51,175,024  
15 H/W Kiteto  49,363,229  
16 H/W Nyasa  44,924,745  
17 H/W Kongwa  39,051,604  
18 H/ManispaaTabora  23,077,333  
19 H/W Same  10,910,631  
20 H/W Njombe  5,172,040  
21 H/W Mkinga  5,140,065  

Jumla  8,457,954,064 

Ninapendekeza mamlaka zinazohusika kuongeza juhudi katika 
kufuatilia na kutambua mapato sahihi ya kampuni zinazotoa 
huduma katika eneo la utawala wa Halmashauri husika kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ili 
kuwezesha ukusanyaji wa ushuru wa huduma kutoka kwa 
kampuni hizo. 

13.3.2.5 Manunuzi ya vifaa na huduma yaliyofanyika bila kudai 
stakabadhi za mashine ya Kielektroniki (EFD receipts) kutoka 
kwa wazabuni Sh. 46,500,102,763 

Katika ukaguzi maalumu kwa kipindi cha mwaka wa fedha wa 
2017/2018 hadi 2019/2020 nilibaini kuwa Halmashauri 25 zilifanya 
manunuzi ya vifaa na huduma mbalimbali zenye jumla ya Sh. 
46,500,102,763 kutoka kwa wazabuni mbalimbali, bila kudai 
stakabadhi za mashine ya Kielektroniki (EFR receipts), kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 13-18. Manunuzi ya aina hii 
yanasaidia wazabuni kutolipa kodi stahiki kutokana na mapato ya 
shughuli wanazozifanya. Ni jukumu la Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuhakikisha ukwepaji wa Kodi kwa njia ya kutotoa 
stakabadhi za kielektroniki kwa malipo yaliyofanyika, 
unasitishwa, 
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Jedwali Na. 13-18: Halmashauri Zilifanya Malipo Bila Kudai 
Stakabadhi za Mashine ya Kielektroniki (EFD receipts) 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Manispaa Musoma 11,694,518,761 
2 H/Manispaa Songea 11,374,480,196 
3 H/Manispaa Morogoro 9,135,494,022 
4 H/W Songea 8,044,462,363 
5 H/Manispaa Shinyanga 1,313,770,897 
6 H/Manispaa Iringa 1,266,441,061 
7 H/W Bagamoyo 681,187,539 
8 H/W Kilolo 644,690,624 
9 H/Jiji Arusha 463,065,088 
10 H/W Makete 274,740,846 
11 H/W Mbozi 272,489,500 
12 H/Manispaa Ilala 259,336,750 
13 H/W Siha 194,832,334 
14 H/W Bukoba 126,115,377 
15 H/W Magu 108,903,893 
16 H/Manispaa Temeke 102,805,550 
17 H/W Mkalama 91,474,066 
18 H/W Kasulu 74,844,500 
19 H/Manispaa Mpanda 72,566,500 
20 H/W Karatu 72,176,877 
21 H/Manispaa 

Sumbawanga 
70,543,777 

22 H/W Kilosa 66,676,642 
24 H/W Meru 61,777,600 
25 H/Mji Kahama 20,008,000 
26 H/W Morogoro 12,700,000 

 46,500,102,763 

Ninapendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kudai risiti za EFD 
kutoka kwa wauzaji au watoa huduma kila manunuzi 
yanapofanywa ili kutii Kanuni ya 55 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Uma 2016. TRA ifanye uchunguzi wa malipo yote ambayo 
yalifanyika bila ya wazabuni kutoa risiti za EFD. 
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13.3.2.6 Hati za Malipo ya Sh. 5,796,326,524 Ambazo Hazikuwasilishwa 
Kwa Ajili ya Ukaguzi  

Ukaguzi maalumu uliofayika kati ya miaka ya fedha 2017/18 hadi 
2019/20, ulibaini uwepo wa hati za malipo zenye thamani ya 
jumla ya Sh. 5,796,326,524 ambazo hazikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi, hivyo uhalali wa malipo yaliyofanyika haukuweza 
kuthibitishwa. Hii ni kinyume na Kifungu Na.15(2) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008, kinachomtaka Afisa Masuuli 
wa taasisi inayokaguliwa, kuhakikisha kuwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali anapata nyaraka zote za mkaguliwa 
zinazomuwezesha kutimiza kazi na majukumu yake, pia ni 
kunyime na kifungu cha 8 (2) (c) cha Memoranda ya Serikali za 
Mitaa, 2009 kinachotaja kuwa miongoni mwa majukumu ya Mweka 
Hazina wa Halmashauri ni kuhakikisha kunakuwa na mfumo thabiti 
wa udhibiti wa ndani na utunzaji wa nyaraka za mapato na 
matumizi ya ofisi. Kutowasilishwa kwa nyaraka kunazuia ofisi 
yangu kukidhi mawanda ya ukaguzi. Haikuwezekana kujiridhisha 
kama malipo yaliyofanyika yalihusu shughuli lengwa za mamlaka 
husika. Mchanganuo wa nyaraka za malipo ambazo 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi uo katika Jedwali Na. 13–
19 

Jedwali Na. 13–19: Hati za Malipo Ambazo Hazikuwasilishwa 
kwa Ajili ya Ukaguzi  

Na. Jina la Halmashauri Kiasi 
1 H/W Rorya  976,942,815  
2 H/W Kilosa  815,376,829  
3 H/Manispaa Kinondoni  540,605,920  
4 H/W Itigi  482,116,753  
5 H/W Morogoro  387,671,740  
6 H/W Njombe  286,049,700  
7 H/W Bariadi  267,859,305  
8 H/Manispaa Ilala  241,235,806  
9 H/Manispaa Singida  239,071,596  
10 H/W Mbozi  222,822,766  
11 H/W Kasulu  214,683,142  
12 H/W Siha  194,832,334  
13 H/W Kibondo  162,556,940  
14 H/Manispaa Iringa  162,438,044  
15 H/Manispaa Sumbawanga  153,401,656  
16 H/Jiji Arusha   135,774,270  
17 H/W Rungwe  119,774,590  
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi 
18 H/W Kilwa  103,287,218  
19 H/W Uvinza  70,186,700  
20 H/W Kongwa  19,638,400  
Jumla 5,796,326,524  

Ninapendekeza kwamba mamlaka husika zichukue hatua 
stahiki dhidi ya wafanyikazi wa Halmashauri waliotajwa katika 
ripoti maalum za ukaguzi kwa kutokuwa makini katika utunzaji 
wa hati za malipo. Vilevile, uongozi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinashauriwa kuimarisha taratibu za kushughulikia na 
kuhifadhi nyaraka mbalimbali zikiwa ni pamoja na Hati za 
malipo. Pia Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa 
kuhakikisha kuwa zina zingatia sheria pamoja na miongozo 
mbali mbali kama ilivyotajwa hapo juu. 

13.3.3 Hoja zenye Maudhui Tofauti kwa kila Halmashauri 
Zilizokaguliwa 

HALMASHAURI YA WILAYA YA KARATU 

13.3.3.1 Ubadhirifu Uliotokana na Malipo hewa ya Vifaa vya Ujenzi Sh. 
63,745,000 

Katika Mwaka wa fedha 2017/18 H/W Karatu kupitia hati ya 
malipo Na.703084V1803074 na hundi Na.50000784 ya tarehe 
23/05/2018 ilimlipa Mkandarasi Anatoly Construction kiasi cha 
Sh.132,690,200 kwa ajili ya kuleta vifaa vya ujenzi wa soko kuu la 
Halmashauri.  

Hata hivyo ukaguzi wangu ulibaini kuwa jumla ya vifaa vyenye 
thamani ya Sh.63,745,000 vilivyodaiwa kuletwa na mzabuni kwa 
Halmashauri havikuwa vimewasilishwa na mzabuni huyo na hivyo 
kufanya malipo hayo kuwa malipo hewa. 

Vilevile katika hali isyo ya kawaida nilibaini kuwa jumla ya Sh. 
59,145,000 zililipwa kwa mzabuni tofauti na aliyeleta vifaa vya 
ujenzi. 

Ninapendekeza uongozi wa Halmashauri kuimarisha mifumo ya 
udhibiti wa ndani ili kupunguza hatari za udanganyifu huu na 
ubadhirifu wa fedha za umma. Pamoja na hayo, napendekeza 
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hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya maafisa wote waliotajwa 
katika ripoti maalum ambao walihusika katika mapungufu 
hayo. 

HALMASHAURI YA JIJI LA ARUSHA 

13.3.3.2 Ada za Leseni zilizokusanywa nje ya mfumo wa mapato Sh. 
689,214,391 

Katika kipindi cha miaka ya fedha 2017/18 na 2018/2019 
Halmashauri ya Jiji la Arusha ilikusanya ada za leseni kiasi cha 
Sh.689,214,391 nje ya Mfumo wa Serikali za Mitaa wa Kukusanyia 
Mapato (LGRCIS) kinyume na maelekezo ya serikali yanayosisitiza 
kukusanya mapato kwa njia ya mfumo. Hali hii inaashiria udhaifu 
katika mfumo wa uthibiti wa ndani wa makusanyo ya mapato 

13.3.3.3 Malipo ya fidia yasiyo na tija kwa Halmashauri ya Jiji la Arusha 
na bila kuzingatia sheria na mwongozo wa uthaminishaji wa 
ardhi Sh.1,575,000,000 

Katika kipindi cha mwaka 2017/18 na 2018/19 Halmashauri ya Jiji 
la Arusha ilifanya makubaliano na mwananchi mmoja ya kumlipa 
fidia ya eneo la ekari 50 kwa gharama ya Sh 2,125,000,000. 
Makubaliano yalikuwa ni kupima viwanja na kuviuza kwa wananchi 
na kuwa muuzaji angelipwa ndani ya mwaka mmoja kutegemeana 
na mauzo ya viwanja hivyo. 

Ukaguzi ulibaini kuwa kufikia tarehe 31 Julai, 2020, Halmashauri 
ilikuwa imeuza viwanja vinane tu (8) kwa jumla ya Sh. 78,615,400 
kati ya viwanja 291 vilivyopimwa. Fedha kiasi cha 
Sh.1,575,000,000 zililipwa kama fidia, kinyume na matakwa ya 
mkataba yaliyoitaka Halmashauri ya Jiji la Arusha kulipa 
kulingana na mauzo ya viwanja. Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa 
malipo hayo yalifanyika bila kuwepo kwa taarifa ya uthaminishaji 
wa eneo, iliyoidhinishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali.  
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13.3.3.4 Malipo ya fidia ya ardhi kufanyika kabla ya taarifa ya uthamini 
kuandaliwa na kupitishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali Sh. 
243,000,000 

Timu ya ukaguzi maalum ilibaini kuwa Halmashauri ya Jiji la 
Arusha ilifanya malipo ya Sh.243,000,000 kwa fidia ya eneo la 
kituo cha afya Muriet kabla ya taarifa ya uthaminishaji wa eneo 
hilo kuidhinishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali. Ukaguzi ulibaini 
kuwa taarifa hiyo iliandaliwa mwezi Juni, 2018 na iliidhinishwa na 
Mthamini Mkuu wa Serikali tarehe 20 Agosti, 2018 wakati malipo 
yalifanyika kati ya mwezi Februari na Mwezi Aprili, 2018 

13.3.3.5 Malipo ya ziada kwa manunuzi ya ardhi bila mkataba na bila 
kupitishwa na vikao vya kudumu vya Halmashauri Sh. 
30,940,000 

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2017/18 Halmashauri ya Jiji la 
Arusha ilifanya makubaliano ya kununua eneo la ekari moja (1) 
kutoka kwa mwananchi kwa bei ya Sh.50,000,000. Hata, hivyo 
baada ya kufanya malipo ya fedha kwa mujibu wa makubaliano, 
muuzaji aliwasilisha barua ya malalamiko tarehe 27 Desemba, 
2017 akidai kupunjwa kiasi cha Sh.30,940,000 kutokana na ardhi 
aliyoiuzia Halmashauri. Kiasi hiki cha fedha za nyongeza kililipwa 
kupitia hati ya malipo namba 702001V1801800 ya tarehe 9 
Januari, 2018 bila ya uwepo wa mkataba wa nyongeza 
(addendum) na bila taarifa ya uthamini wa ardhi ili kujua thamani 
halisi ya eneo husika. Kwa madai hayo mapya Halmashauri ya Jiji 
la Arusha ilinunua ekari moja kwa Sh. 80,940,000 

13.3.3.6 Malipo ya Sh. 154,668,483.87 yaliyolipwa bila kuidhinishwa na 
Afisa Masuuli 

Katika kipindi cha mwaka 2017/2018 hadi 2019/2020, ukaguzi 
maalumu ulibaini kuwa Halmashauri ya Jiji la Arusha iliwalipa 
wazabuni wawili jumla ya Sh. 154,668,483.87 kutoka akaunti ya 
maendeleo bila kuidhinishwa na Afisa Masuuli kinyume na Agizo la 
10(2)(a) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009 na Kanuni ya 89(4) ya Kanuni za Fedha za Umma 
za Mwaka 2001 
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13.3.3.7  Manunuzi yaliyoidhinishwa na wajumbe wawili kati ya watano 
wa Bodi ya Zabuni Sh.289,043,152 

Mapitio ya nyaraka za manunuzi yaliyofanywa na Halmashauri ya 
Jiji la Arusha yalibaini manunuzi ya jumla ya Sh.289, 043,152.16 
yaliyofanywa kupitia ‘circular resolution’ ambazo ziliidhinishwa 
na wajumbe wawili (2) badala ya watano (5) kinyume na matakwa 
ya Kanuni ya 58(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 
2013. Kanuni ya 58(4) ya Kanuni hizo inaelekeza maamuzi 
yafanywe baada ya kupitishwa na zaidi ya nusu (wajumbe 3) ya 
wajumbe wa bodi ya zabuni 

13.3.3.8 Uwekezaji usio na tija kati ya Halmashauri ya Jiji la Arusha na 
kampuni ya Happy Sausage katika kampuni ya Arusha Meat 
Company Limited (AMCL).  

Ukaguzi maalum ulibaini kuwa tarehe 29 Novemba 1986 Ofisi ya 
Ardhi Mkoa wa Arusha ilipima viwanja eneo la Sakina Arusha na 
kugawa kiwanja Na 1 kwa Halmashauri ya Manispaa ya Arusha 
(Kwa sasa Jiji) . Tarehe 6 Desemba 1986 Halmashauri ilipewa haki 
ya kumiliki (Offer of Right of Occupancy) kiwanja Na. 1 Kitalu 
“FF” chenye ukubwa wa hecta 10.879 na tarehe 19 Oktoba, 1994 
ilipewa Hati miliki ya kiwanja hicho kwa muda wa miaka 99. 

Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa tarehe 9 Januari, 1993 
Halmashauri ya Manispaa ya Arusha (Jiji) iliingia makubaliano na 
Kampuni ya Happy Sausage Limited (HSL) ya kuendesha kwa ubia 
kiwanda cha nyama, Arusha Meat Company Limited (AMCL). 
Sehemu ya tatu (3) ya makubaliano hayo ilieleza kuwa Manispaa 
ya Arusha itamiliki asilimia 49 ya hisa sawa na Sh.14,700,000 na 
Happy Sausage itamiliki asilimia 51 sawa na Sh.15,300,000. 
Sehemu ya nne (4) ya makubaliano hayo ilikubalika kuwa 
wakurugenzi wa bodi watakuwa sita (6); watatu (3) kutoka 
Halmashauri ya Manispaa na watatu (3) kutoka Happy Sausage Ltd. 
Pia sehemu ya tano ilikubalika kuwa masuala yote yanayoihusu 
kampuni yatajadiliwa kwa pamoja na kufanyiwa maamuzi ya 
pamoja kati ya Halmashauri ya Manispaa ya Arusha na Kampuni ya 
Happy Sausage Ltd.  
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Hata hivyo mapitio ya utekelezaji wa makubaliano hayo yalibaini 
mapungufu yafuatayo:  

 Kiwanja cha Halmashauri ya Jiji la Arusha kumegwa na 
kutengenezwa Kiwanja Na.2 Kitalu “FF” na kumilikiwa na 
Kampuni ya Happy Sausages Ltd isivyo halali 

 Maamuzi ya kuuzwa na kuwekwa rehani kwa mali (ardhi) ya 
kampuni ya Arusha Meat Company Limited (AMCL) ambayo 
hayakuridhiwa na Halmashauri ya Manispaa ya Arusha licha ya 
kuwa ni mwanahisa wa kampuni hiyo. 

 Halmashauri kushindwa kurasimisha umiliki wa Hisa 3420 
kutoka Hanns Seidel Foundation zilizohamishiwa katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Arusha. 

 Halmashauri kutoshirikishwa kwenye maamuzi mbalimbali 
yanayohusu uendeshaji wa Kampuni ya Arusha Meat Company 
Limited (AMCL).  

 
 Katika mazingira hayo napendekeza; 

 Katibu Tawala wa Mkoa wa Arusha aongeze usimamizi katika 
kuhakikisha kwamba leseni zote za biashara zinazotolewa 
na Halmashauri ya Jiji la Arusha ni halali na zimetolewa 
kutoka kwenye mfumo wa mapato – LGRCIS 

 Katibu Mkuu OR-TAMISEMI, kwa kushirikiana na Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Arusha, wahakikishe kuwa Halmashauri 
ya Jiji inatekeleza taratibu za kulipa fidia na kuhakikisha pia 
kuwa inafuata miongozo na sheria kabla ya kuingia 
makubaliano ya kununua au kufidia ardhi. Uchunguzi 
ufanyike ili kubaini ubadhirifu uliofanywa na kampuni ya 
Happy Sausages Ltd. 

 Mamlaka husika kuchukua hatua stahiki kwa watumishi wa 
Halmashauri waliotajwa katika taarifa husika kwa 
kutosimamia na kutotekeleza ipasavyo maeneo yao ya kazi 
na hivyo kupelekea mapungufu mbali mbali yaliyobainika. 
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HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILALA 

13.3.3.9 Hasara iliyotokana na kutokujumishwa kwa baadhi ya kazi 
katika mkataba, kinyume na ilivyokuwa imeainishwa katika 
kabrasha la zabuni (RFP) la kumpata Mshauri Mwelekezi Sh 
207,403,925 

Timu ya ukaguzi maalumu ilipitia kabrasha la zabuni lililotolewa 
na halmashauri na kulilinganisha na mkataba uliosainiwa tarehe 
6/5/2014 baina ya M/s Tanzania Investment Bank (TIB) na Mshauri 
Mwelekezi wa mradi kwa kazi ya kusanifu jengo la Soko la Kisasa 
Kisutu kwa niaba ya Halmashauri ya Manispaa ya Ilala. Ilibainika 
kuwa mkataba haukujumuisha kazi zote kama ilivyokuwa 
imeainishwa kwenye kabrasha la zabuni na hivyo kusababisha 
halmashauri kuingia mkataba mwingine wenye namba LGA/015/ 
/2017/2018/HQ/CS/07 LOT 3 wa kutoa huduma ya mshauri 
mwelekezi katika ujenzi wa Soko Jipya la Kisasa Kisutu kwa 
gharama ya Sh 200,139,800 ambazo zingeweza kuepukika endapo 
mkataba wa kwanza ungekuwa umejumuisha kazi zote. 

13.3.3.10 Hasara iliyosababishwa na kutokujumuishwa kwa baadhi ya 
kazi katika mkataba, kinyume na zilivyokuwa zimeainishwa 
katika kabrasha la zabuni Sh. 653,990,198 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Halmashauri ya Manispaa ya Ilala 
ilipata hasara ya jumla ya Sh. 653,990,198 zinazohusiana na 
ujenzi wa Hospitali ya Kivule kama inavyoonekana hapa chini; 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilala iliingia mkataba na Mkandarasi 
wa ujenzi wa Hospitali ya Kivule kwa mkataba wenye Kumb. Na. 
LGA/015/IMC/2014/2015/W/06 uliosainiwa tarehe 19/06/2015 
kwa bei ya mkataba Sh.1,019,298,868 ikijumuisha kodi ya 
ongezeko la thamani. Halmashauri ilimsimamisha Mkandarasi 
kuendelea na kazi kwa muda wa miezi miwili (2) kupitia barua 
yenye Kumb. Na. IMC/HC.110/1/ ya tarehe 13/09/2016 ili 
Halmashauri ifanyie kazi mapungufu yaliyokuwa kwenye mchoro 
ikiwemo kukosekana kwa maelezo ya ulazaji wa nondo (bar 
bending schedule) na michoro ya huduma ya majisafi na majitaka, 
na miundombinu ya tehama pia kutofanyika kwa usanifu (design) 
na mchanganuo unaoonesha namna ya kujenga barabara. Kwa 
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kuvunjwa mkataba huo kulipelekea Halmashauri kutozwa fidia ya 
Sh. 56,147,819 kwa mujibu wa kipengele 63.1 cha masharti ya 
jumla ya mkataba (GCC). 

Vilevile, Halmashauri iliingia mkataba mwingine na Wakala wa 
Majengo Tanzania (TBA) wenye Kumb. Na. 
LGA/015/2017/2018/HQ/C/01 kwa gharama ya Sh.134,881,579 
kwa ajili ya kufanya mapitio ya kazi alizofanya Mkandarasi 
aliyesimamishwa, kufanya usanifu na kuandaa michoro na 
michanganuo pamoja na usimamizi wa mradi. 

Zaidi ya hayo, kufuatia kuvunjwa kwa mkataba wa kwanza, 
Halmashauri iliingia mkataba na SUMA JKT ambaye alilipwa kiasi 
cha ziada cha Sh. 462,960,800 kwa shughuli zingine mbali mbali 
ikiwa ni pamoja na kazi ambazo nilibaini mkandarasi wa awali 
alikuwa amekwisha lipwa. 

13.3.3.11 Kutokamilika ujenzi wa Zahanati katika Kata ya Kipunguni 
kutokana na upotevu wa fedha Sh. 74,093,000  

Mapitio ya jalada IMC/JW.12/1 la maendeleo ya Kata ya Kipunguni 
na Daftari la makosa ya kinidhamu yalibaini kuwa Afisa Mtendaji 
wa Kata ya Kipunguni na mtia saini wa akaunti ya maendeleo ya 
Kata ya Kipunguni walikutwa na kosa la upotevu wa fedha 
Sh.74,093,000 zilizotolewa kwa ajili ya ujenzi wa Zahanati ya Kata 
ya Kipunguni. Upotevu huo ulisababisha mradi wa ujenzi 
kutokukamilika. 

Ninapendekeza kwamba uongozi wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Ilala idai marejesho ya Sh. 207,403,925 kutoka TIB ambayo 
ni hasara kwa kuingia mkataba mwingine kama matokeo ya 
kuondoa baadhi ya vipengele ambavyo vilikuwa kwenye 
kabrasha la zabuni la awali (RFP). Kwa kuongezea, 
ninapendekeza kuwa OR-TAMISEMI ichunguze uzembe na hatua 
za kinidhamu zichukuliwe kwa wale wote waliohusika na 
upotevu na matumizi mabaya ya fedha kama ilivyoelezwa 
katika ripoti maalum ya ukaguzi. 
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HALMASHAURI YA JIJI LA DAR-ES-SALAAM 

13.3.3.12 Ununuzi wa “excavator” wenye shaka Sh.359,862,240  

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam iliingia makubaliano na mzabuni kupitia mkataba 
Na.LGA/018/2019/2020/G/22, wenye thamani ya Sh. 
359,862,240 kununua excavator” kwa ajili ya dampo la Pugu 
Kinyamwezi. Manunuzi haya yanatia shaka kutokana na mzabuni 
huyo kutokuwa na leseni ya uuzaji wa Mitambo. Mzabuni huyo 
alikuwa na leseni ya ukodishaji wa mitambo kama 
inavyothibitishwa na nakala ya leseni yake ya biashara Na. B 
3190519 ya tarehe 26 Juni, 2019. 

13.3.3.13 Malipo hewa ya fedha za barabara Sh. 311,329,650 

Mnamo tarehe 22/02/2020, halmashauri iliingia makubaliano ya 
kujenga mita 300 za barabara ya zege na uwekaji wa 
miundombinu ya umeme katika dampo la Pugu kinyamwezi na 
mkandarasi M/s Summertech kupitia mkataba Na. 
LGA/018/2019/2020/W/01 na 02 wenye thamani ya Sh. 
525,749,000 uliotakiwa kuanza tarehe 21/01/2020 hadi tarehe 
25/3/2020. Kazi hizo hazikuthibitika kufanyika hadi kufikia 
Agosti, 2020, kinyume na matakwa ya mkataba. 

Kwa mujibu wa madhaifu yaliyotajwa hapo juu, ninapendekeza 
hatua stahiki zichukuliwe ili kuhakikisha kuwa mkandarasi 
anarejesha kiasi cha Sh. 311,329,650 zilizolipwa kwa kazi 
ambazo hazijatekelezwa. Aidha, hatua stahiki zichukuliwe 
dhidi ya maafisa waliotajwa katika ripoti husika kwa kushindwa 
kusimamia misingi ya fedha kama ipasavyo na hivyo kupelekea 
matumizi holela ya fedha za serikali.  

HALMASHAURI YA MANISPAA YA TEMEKE 

13.3.3.14 Upotevu wa mapato ya Halmashauri yaliyopokelewa kwa 
kutumia hundi zilizokataliwa na benki Sh. 172,150,636 

Katika kipindi cha fedha mwaka 2017/18 hadi 2019/20 
Halmashauri ya Manispaa ya Temeke ilipokea hundi zenye thamani 
ya Sh. 172,150,636, kwa ajili ya malipo ya kodi mbalimbali za 
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wafanyabiashara, baada ya hundi hizi kupelekwa benki na 
kukataliwa. Hakuna ufuatiliaji wowote ulifanyika hivyo, mapato 
haya hayakupokelewa na Halmashauri ya Temeke. 

13.3.3.15 Malipo ya Sh. 44,413,281 yalilipwa zaidi ya kazi zilizofanyika 
Katika mradi wa ujenzi wa Shule ya Sekondari Mbagala  

Ukaguzi umebaini Mkandarasi alilipwa kiasi cha Sh. 44, 413,281.25 
kwa kazi ambazo hazikufanyika katika utekelezaaji wa Mkataba 
Na.LGA /016/2019-2020/HQ/W/14  

Ninapendekeza Serikali itekeleze mapendekezo yaliyotolewa 
katika ripoti yangu maalum ya ukaguzi ikiwa ni pamoja na 
kuchukua hatua zinazofaa dhidi ya maafisa waliohusika katika 
matukio hayo 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA KINONDONI 

13.3.3.16 Manunuzi yaliyofanyika bila ushindani wala idhini ya bodi ya 
zabuni Sh. 288,169,350.48 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020, Halmashauri ya 
Manispaa ilifanya manunuzi yenye thamani ya Sh. 
288,169,350.48, wakati wa utekelezaji wa ujenzi wa kituo cha 
mabasi Mwenge, bila kutafuta nukuu za bei wala idhini ya Bodi 
ya Zabuni, kinyume na Kanuni 163 na 164 ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma ya 2013, inayoelekeza kuwa taasisi nunuzi kabla ya 
kufanya manunuzi ipate angalau nukuu tatu za bei, kutoka kwa 
watoa huduma/wauza vifaa 

13.3.3.17 Kutorejeshwa kwa fedha zilizolipwa kama mkopo wa mshahara 
(salary advance) kwa mwalimu wa timu ya mpira wa miguu 
inayomilikiwa na Manispaa ya Kinondoni Sh. 33,000,000 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020 Halmashauri 
ilimpatia mkopo wa mshahara (salary advance) wa Sh. 33,000,000 
mwalimu wa timu ya mpira wa miguu (Kocha) inayomilikiwa na 
Manispaa, ya Kinondoni (KMC FC) kupitia hundi Na. 000368 ya 
tarehe 21 Juni, 2019. Mpaka ukaguzi huu unakamilika Mwezi 
Agosti, 2020, mkopo huo ulikuwa bado kurejeshwa 
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13.3.3.18  Malipo ya uzoaji taka yaliyolipwa zaidi ya gharama ya 
makubaliano kimkataba Sh. 162,500,000 

Halmashauri ya Manispaa iliingia Mkataba Na. LGA/017/2018-
2019/HQ/NC/01 na timu ya mpira wa miguu (KMC-FC), kwa kazi 
ya uzoaji wa taka, kwa gharama ya Sh. 216,000,000 kwa muda wa 
miezi kumi na mbili (12), kuanzia Januari 2019 hadi Januari 2020. 

Hata hivyo, ukaguzi maalumu ulibaini kuwa, Halmashauri ya 
Manispaa iliilipa timu ya mpira wa miguu ya Kinondoni (KMC-FC) 
Sh.378,500,000 na kusababisha malipo ya zaidi juu ya 
makubaliano ya mkataba kwa Sh. 162,500,000 

13.3.3.19 Malipo ya ununuzi wa magari ya kuzolea taka usiozingatia 
taratibu za manunuzi Sh. 352,928,349 

Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa Halmashauri ya Manispaa ilifanya 
ununuzi wa magari mawili (2) ya uzoaji taka kutoka kwa kampuni 
ya GF Truck & Equipment Ltd, kwa gharama ya Sh. 352,928,349. 
Hata hivyo, ilibainika kuwa kulikuwa na ukiukwaji wa taratibu za 
manununuzi ya magari hayo ikiwemo;  

(a) (Kufanya manunuzi ya magari bila kuomba kibali cha 
ununuzi wa magari kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu, kinyume na 
waraka wa Hazina Na. 3 wa 11 Novemba, 2014 wenye Kumb. 
Na. CJA.233/362/01 

(b) Kufanya manunuzi ya magari bila kupitishwa na Bodi ya 
Zabuni na bila kuomba na kupewa vipimo (specification) vya 
magari kutoka Wizara ya Miundombinu na kisha kuwasilisha 
vipimo hivyo pamoja na kibali toka Ofisi ya Waziri Mkuu, 
kwa Mtendaji Mkuu Wakala wa Manunuzi Serikalini (GPSA), 
kwa ajili ya ununuzi wa magari husika. 

(c) Kutumia fedha za mfuko wa wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu kununua magari hayo, kiasi cha Sh. 
102,000,000 ambazo hazikurejeshwa hadi ukaguzi 
unakamilika mwezi Agosti, 2020. 

  
13.3.3.20 Malipo ya Vibarua yasiyostahili Sh. 284,850,000 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020, Halmashauri ya 
Manispaa ilifanya malipo ya Sh. 284,850,000 kwa ajili ya kuwalipa 
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vibarua wa usafi wa barabara na kuzoa taka. Hata hivyo kulikuwa 
na ukiukwaji wa taratibu za malipo kutokana na nyaraka 
zilizoambatanishwa kuwa na kasoro mbali mbali ikiwamo; hati za 
malipo kutoambatana na daftari la kuonyesha siku walizofanya 
kazi vibarua; sahihi za vibarua kutofautiana ikilinganishwa kati ya 
nyaraka za malipo ya vibarua (payroll) moja na nyingine ingawa 
majina ni yale yale; barabara walizofanyia usafi kutotajwa; 
kukosekana uthibitisho wa wenyeviti wa Serikali za Mitaa na 
wasimamizi wa vibarua husika, unaothibitisha kufanyika kwa 
zoezi la usafi/kuzoa taka na kukosekana kwa dokezo lililotoka 
idara tumizi kwenda kwa Mkurugenzi Mtendaji kuomba malipo. 

13.3.3.21 Mapungufu ya kimkataba kati ya Manispaa na Oysterbay villa 
yaliyosababisha hasara ya Sh. 218,091,820 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa tarehe 13 Disemba, 2007 Manispaa 
iliingia mkataba na mwekezaji Oysterbay Villa, kwa ajili ya 
kujenga majengo manne yenye jumla ya vyumba 40, kwa ajili ya 
upangishaji kwa makubaliano kuwa mwekezaji atamiliki 75% sawa 
vyumba 30 ya mradi huo na Manispaa itamiliki asilimia 25% sawa 
na vyumba 10. Ujenzi ulikamilika tarehe 06 Agosti 2010 na vyumba 
kukabidhiwa Halmashauri ya Manispaa tarehe 16 Machi, 2019.  

Aidha, kuanzia Septemba, 2010 mpaka ukaguzi huu unafanyika 
Agosti, 2020, Halmashauri ya Manispaa ilitarajiwa kuwa 
imekusanya Sh 246,930,120 kutokana na upangishaji vyumba 10 
kwa bei ya Sh. 2,057,751 kwa miezi 120, tangu ujenzi 
ulipokamilika. Hata hivyo ni Sh.28,838,300 tu zilizolipwa na 
wapangaji waliongia mikataba na Manispaa, kuanzia 18 Machi, 
2019 na hivyo kusababisha hasara ya Sh 218,091,820 kutokana na 
kitendo cha mwekezaji kutokukabidhi sehemu inayomilikiwa na 
Manispaa kimkataba kwa wakati (tangu 6 Agosti 2010).  

Ninapendekeza kwa mamlaka husika kuhakikisha kuwa, 
udhaifu wote ulioainishwa wakati wa ukaguzi unashughulikiwa. 
Pia, uchunguzi unapaswa kufanywa ili kurekebisha makosa 
yaliyojulikana ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua stahiki dhidi 
ya wale waliohusika. Kwa kuongezea, Ninatoa wito kwa 
uongozi wa Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni kuzingatia 
njia za ushindani za ununuzi na hivyo kuzipa kipaumbele kabla 
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ya kutoa kazi za zabuni za kandarasi siku zijazo ili kupata 
thamani ya fedha katika ununuzi na ili kutii Sheria na kanuni 
za Manunuzi ya Umma. Kwa kuongezea, Menejimenti inapaswa 
kufanya juhudi zaidi kuhakikisha malipo yaliyotolewa kwa 
Kocha yanarudishwa na kocha huyo tena kwa wakati. 

JIJI LA DODOMA 

13.3.3.22 Kampuni ya Green Waste Pro ilikusanya kiasi cha 
Sh.186,370,700 bila kuwa na mkataba na kushindwa 
kuziwasilisha fedha hizo Halmashauri ya Jiji la Dodoma 

Kampuni ya M/s Green Waste Pro Ltd ilikusanya mapato ya kiasi 
cha Sh. 186,370,700 kama tozo ya uzoaji wa taka ngumu katika 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma kwa miezi 5 kuanzia tarehe 
01/08/2018 hadi tarehe 03/01/2019 bila kuwa na Mkataba na 
Halmashauri na pia kampuni hiyo haikuwasilisha fedha hizo 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma. 

Ninapendekeza kuwa uongozi wa Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma ukishirikiana na Mamlaka husika zihakikishe kuwa kwa 
menejimenti ya Halmashauri ya Jiji la Dodoma kuchukua hatua 
stahiki ambazo zitahakikisha kwamba Wakala anarejesha jumla 
ya Sh. 186,370,700 zilizokusanywa kabla ya kutiwa saini kwa 
mkataba 

HALMASHAURI YA WILAYA KONGWA 

13.3.3.23 Kukosekana thamani ya fedha katika miradi iliyokamilika lakini 
haitumiki Sh. 571,682,550 

Wakati wa kutembelea miradi ya maendeleo tarehe 25/07/2020, 
ukaguzi maalumu ulibaini uwepo wa miradi ya Halmashauri yenye 
jumla ya Sh. 571,682,550 iliyokamilika lakini haitumiki. Miradi 
husika ni mradi wa ujenzi wa kituo cha Kongano la biashara ya 
kuku kijiji cha Mbande uliogharimu jumla ya Sh. 506,133,700 
uliokamilika mnamo mwezi Julai 2019 na ujenzi wa Kiwanda cha 
kusindika maziwa katika kijiji cha Mbande uliogharimu Sh. 
65,548,850 uliokamilika mnamo mwezi Juni 2020 . Hadi kufikia 
tarehe 19/08/2020, miradi hiyo ilikuwa haijaanza kutumika kama 
ilivyopangwa. 
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13.3.3.24 Malipo kwa wakandarasi kwa kazi ambazo hazijafanyika Sh. 
32,883,000 

Katika miaka ya fedha 2018/19 na 2019/20 Halmashauri iliwalipa 
wakandarasi Sh. 32,883,000 kwa kazi ambazo hazikufanyika. Kati 
ya malipo hayo Sh. 29,330,000 zililipwa kwa M/s Iwawa Civil and 
Building Works Co. Ltd kwa jili ya ujenzi wa sehemu ya kuhifadhia 
mazao katika kijiji cha Mkoka, na Sh. 3,553,000 zililipwa kwa 
Mkandarasi M/s Mia Brothers Tanzania Ltd kwa ajili ya ujenzi wa 
soko pamoja na eneo la kuanika mahindi katika kijiji cha Mkoka. 
Ukaguzi uliofanyika katika eneo la mradi mnamo tarehe 
26/07/2020 na tarehe 27/07/2020 ulibaini kuwa malipo hayo 
yalilipwa kwa shughuli ambazo hazikufanyika na kusababisha 
hasara kwa Halmashauri. 

13.3.3.25 Hasara ya Sh.55,500,000 kutokana na kuvunja Mkataba 
kinyume na utaratibu  

Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa Halmashauri ilifanya malipo ya 
Sh. 55,500,000 kwa mkandarasi M/s Robby Traders Co. Ltd katika 
kipindi cha miaka ya fedha 2017/18 hadi 2019/20 ikiwa ni malipo 
yaliyotokana na kuvunjwa kwa mkataba Na. 
HWK/KOG/RWSSP/C1/2004 LOT NO.KOGG2 wa utekelezaji wa 
mradi maji Kijiji cha Kiteto. Malipo hayo yalilipwa baada ya 
mkandarasi kufungua na kushinda kesi Na. 7 ya 2010 
iliyosababisha hasara ya Sh. 55,500,000 kwa Halmashauri, ambayo 
ingeweza kuzuilika kama utaratibu uliokubalika kisheria 
ungezingatiwa 

Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuchukua hatua stahiki kwa 
kuhakikisha matumizi ya miradi yote iliyokamilika ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa na thamani ya fedha. Pia, Halmashauri 
ihakikishe kuwa Mkandarasi anarejeshea kiasi cha Sh. 
32,883,000 zilizolipwa kugharamia shughuli ambazo 
hazikutekelezwa. 

Vile vile, maofisa walioshiriki katika kuvunja mkataba kinyume 
na utaratibu wachukuliwe hatua stahiki kutokana na uzembe 
uliopelekea hasara ya Sh. 55,500,000. 
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HALMASHAURI YA WILAYA CHEMBA 

13.3.3.26 Fedha za matazamio zilizotunzwa akaunti ya amana na 
Maendeleo ambazo hazijulikani matumizi yake Sh. 
139,535,281. 

Ilibainika wakati wa ukaguzi maalum kuwa fedha za matazamio 
kupitia makatabata Na. LGA/136/2014-2015/2016/W/07/02 kati 
ya Halmashauri na Mkandarasi Boya building Contractor Company 
Sh.139,535,281 zilizokatwa kwa mkandarasi, Sh. 121,822,773 
zilipelekwa akaunti ya amana na 17,712,508 zilibaki akaunti ya 
maendeleo. Mradi ulikamilika na kupokelewa Halmashauri tarehe 
29 Septemba, 2017 na muda wa matazamio ulikwisha tarehe 28 
Septemba, 2018 na fedha za matazamio zilikuwa bado kulipwa 
kwa mkandarasi. Hadi ukaguzi unakamilika Agosti 2020, akaunti 
ya amana ilikuwa na salio la Sh 21,444,070 ambazo 
hazikuthibitishwa mchanganuo wake na hivyo kuashiria kuwa 
fedha za matazamio Sh. 139,535,281 zilitumika nje ya malengo 
tarajiwa. 

13.3.3.27 Hasara ya Sh. 227,125,080 na mapungufu yaliyojitokeza katika 
Ujenzi jengo la Utawala la Ofisi ya Halmashauri (Awamu ya 
kwanza). 

Halmashauri ya Chemba iliingia Mkataba namba LGA/136/2014-
2015/2016/W/07/02 tarehe 31/8/2015 na Kampuni ya Boya 
building contractor Company kwa ajili ya Ujenzi jengo la Utawala 
la Ofisi ya Halmashauri (awamu ya kwanza) kwa gharama ya Sh. 
1,369,915,609.64 ikijumuisha mabadiliko yaliyoridhiwa na Bodi ya 
Zabuni. Mkataba ulisainiwa tarehe 31 Agosti, 2015 na ulitarajiwa 
kukamilika tarehe tarehe 17/7/ 2017. 

Ukaguzi ulibaini kuwa Halmashauri ilipata hasara ya Sh. 
227,125,080 kwa kulipa fedha ya dharura (contingency) Sh 
20,000,000 na Sh 30,000,000 za makisio (Provisional sums) 
pasipokuwa na uthibitisho wa kutokea kwa dhararua na bila kuwa 
na michoro ya umeme na makadirio halisi (BOQ) ya kazi hiyo 
pamoja na ongezeko la kazi (variations) lenye jumla ya Sh 
177,125,080 pasipo kuwepo kwa uthibitisho wa nyaraka za vipimo 
halisi (measurement sheets).  
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Aidha, ukaguzi ulibaini kutumika kwa michoro ambayo 
haikuainisha mahitaji muhimu na ubora wa kazi unaohitajika na 
kupelekea kujengwa nguzo nne ambazo hazikutakiwa kujengwa 
na kushauriwa zibomolewe wakati wa ukaguzi wa mwisho. 
Ilibainika pia kutokuwepo kwa miundo mbinu ya kuondoa maji 
katika eneo la uwazi katikati ya jengo (Courtyard) ambayo 
ilitakiwa kuwekwa katika hatua ya msingi. 

Ninatoa rai kwa uongozi wa Halmashauri kuimarisha udhibiti 
wa akaunti ya amana ikiwa ni pamoja na kurejesha fedha za 
amana ambazo zinafikia Sh. 139,535,281 zilizotumiwa bila 
idhini stahiki. Aidha, hatua zinazostahili kuchukuliwa dhidi ya 
wafanyikazi wa Halmashauri waliotajwa katika ripoti husika ya 
ukaguzi huu maalum kwa kushindwa kuimarisha udhibiti wa 
usimamizi wa matumizi ya fedha za akaunti ya Amana. 

HALMASHAURI YA WILAYA CHAMWINO 

13.3.3.28 Hasara zilizopatikana katika hatua (Phase) mbalimbali za 
ujenzi wa Jengo la utawala Sh. 281,219,946.35  

Ukaguzi ulipitia nyaraka mbalimbali za mradi wa ujenzi wa jengo 
la utawala la Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino, ambao 
ulifanyika katika awamu nne kwa kutumia wakandarasi wajenzi 
na baadae kufanyika kwa utaratibu wa “force account” na ulibaini 
hasara zifuatazo katika ujenzi wa jengo hilo: 

Katika awamu ya kwanza H/W ya Chamwino ilimlipa mkandarasi 
jumla ya Sh. 889,885,734.20 badala ya kiasi cha mkataba cha Sh. 
799,941,818.10, hivyo kusababisha hasara ya Sh. 89,943,916.10 

katika awamu ya pili Sh. 1,038,416,045 zililipwa kwa mkandarasi 
badala ya Sh. 1,025,874,324 na hivyo kulikuwa na malipo yenye 
thamani ya Sh. 12,541,721 ambayo yalilipwa zaidi. 

Katika awamu ya nne H/W ya Chamwino ilipata hasara iliyotokana 
na malipo ya kazi mbalimbali za ujenzi wa Jengo la utawala Sh. 
101,694,310. Kati ya hizi Sh. 11,080,000 zilizolipwa kwa 
mkandarasi M/S National Service construction Department (SUMA 
JKT) kwa kazi za ujenzi wa msingi (substructure) na kuweka 
kiyoyozi ambazo hazikufanyika, Sh. 7,227,000 ambazo zimelipwa 



 

 
261 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

zaidi ya kazi kwenye kipengele cha makisio ya gharama za vifaa 
(BOQ), Sh. 7,665,000 ni hasara iliyotokana na udanganyifu kwenye 
vipimo vya viwango vya kazi za kuweka vigae vya sakafu (floor 
tiles) ambapo eneo la mraba lililotakiwa kulipwa ni mita 1517.01 
na sio mita 1670 na Sh. 75,722,310 iliyotokana na udanganyifu 
kwenye vipimo vya viwango vya kazi za kuchimba eneo na 
kumwaga kifusi kilichochimbwa. 

Mnamo tarehe 23/10/2019 Halmashauri ilipovunja mkataba na 
mkandarasi M/S NATIONAL SERVICE CONSTRUCTION LTD (SUMA 
JKT), ambapo jumla ya kiasi cha Sh.148,961,562.75 tu ndicho 
kilichokuwa kimefidiwa (advance payment recovery) na 
halmashauri kutoka kwenye vyeti vya malipo ya Sh. 198,615,417 
na hivyo kuacha kiasi cha Sh. 49,653,854.25 ambacho 
hakikufidiwa wala haikuwezekana kukipata kwani mkandarasi 
hakuwa amewasilisha dhamana ya mkataba wa kazi (performance 
bond) na dhamana ya malipo ya awali (advance payment bank 
guarantee) 

H/W ya Chamwino ilipata hasara ya Sh. 13,500,000 kwa kumlipa 
Mkandarasi M/S National Service Construction Department (SUMA 
JKT), kwa ajili ya kazi ya ujenzi wa jengo la muda (Temporary 
building) ambalo lilikuwa limekwisha jengwa na mkandarasi wa 
awali M/S Ebenezer Destefanos Co.Ltd na ndilo alilokuwa 
akitumia. 

Baada ya mikataba na wakandarasi kuvunjwa na ujenzi kuendelea 
kufanyika kwa njia ya Force Account, H/W ya Chamwino ilifanya 
malipo ya manunuzi yenye thamani ya Sh. 17,384,220 kwa ajili 
vifaa vya kuweka mfumo wa umeme, licha ya kwamba kazi hizo 
za mfumo wa umeme zilikuwa zimeshafanywa na mkandarasi M/S 
National Service Construction Department (SUMA JKT) ambae 
alikuwa ameshalipwa kiasi cha Sh. 50,422,425 na alikuwa akidai 
kiasi cha Sh. 3,498,075 katika eneo hilo. Hii ina maana kuwa 
Halmashauri ilipata hasara ya Sh. 13,886,145 .   
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13.3.3.29 Hasara zilizopatikana katika ujenzi wa Hospitali ya Wilaya Sh. 
82,167,779 

Mwaka wa fedha 2019/2020, halmashauri ilipokea fedha kiasi cha 
Sh. 3,410,333,660, kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali ya Uhuru. Hadi 
tarehe 30/6/2020, kiasi cha Sh. 3,143,461,051.90 kilikuwa 
kimetumika na kubaki na salio la Sh. 266,872,598.10. Katika 
ujenzi wa Hospitali hii Ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo 
ambayo yameisababishia Serikali hasara ya Sh. 82,167,779  

 Tarehe 16/08/2019 Halmashauri ilifanya malipo kiasi cha 
Sh. 995,182,000 kwa National Service Construction 
Department (SUMA JKT), bila ya kuwa na mkataba nae. Hata 
hivyo, tarehe 23/10/2019 Halmashauri ilisaini mkataba 
wenye thamani ya Sh. 928,685,225.35 na SUMA JKT 
construction company LTD-central zone kwa ajili ya Ujenzi 
wa hospitali ya Uhuru, kwa kipindi cha miezi sita (6). Hii 
ilisababisha kampuni ya SUMA JKT Construction Company 
LTD, kulipwa zaidi kwa Sh. 66,667,778.75 (Sh. 995,182,000 
– Sh. 928,685,225.35). 

 Pamoja na kwamba, Halmashauri ilimlipa mkandarasi jumla 
ya Sh. 15,500,000 kwa jili ya ujenzi wa Ofisi ya muda yenye 
samani muhimu na chumba cha stoo pamoja na bango la 
mradi wakati wa utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa jengo 
la wagonjwa wa nje (OPD), Ukaguzi ulibaini kuwa 
Mkandarasi (SUMA JKT) hakujenga ofisi/kibanda cha ofisi 
kama ilivyoelezwa kwenye mkataba na badala yake alikuwa 
akitumia nyumba iliyokutwa eneo la ujenzi na wala hakuna 
bango eneo la mradi. 

Kwa kuzingatia mapungufu yaliyotajwa hapo juu, 
ninapendekeza kuwa hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya pande 
zote zilizotajwa katika taarifa mahususi ya ukaguzi maalum 
kwa kuwezesha malipo ya ulaghai na kusababisha hasara kwa 
serikali. Kwa kuongezea, ninapendekeza hatua stahiki 
zichukuliwe kwa wakandarasi kwa kuomba na kukubali malipo 
ya kazi ambayo haijafanywa kwa mujibu wa mkataba na 
kuisababishia serikali hasara. Aidha ninashauri mamlaka 
zinazohusika kuchukua hatua stahiki dhidi ya wakandarasi 
waliolipwa isivyostahili. 
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HALMASHAURI YA MJI GEITA 

13.3.3.30 Hasara iliyosababiswa na halmashauri kutozingatia sheria, 
Kanuni na taratibu za manunuzi ya umma na usimamizi bora 
wa miradi ya maendeleo Sh 328,739,667 

Katika kipindi cha Miaka mitutu (3) ya fedha kuanzia 2017/18 hadi 
2019/20 halmashauri ilibainika kupata hasara ya jumla Sh. 
328,739,667 kutokana na kutokuzingatia Sheria, Kanuni na 
taratibu za manunuzi ya umma na usimamizi bora wa miradi ya 
maendeleo. Maeneo ya kiutendaji yaliyochangia hasara hii 
yameorodheshwa kama ifuatavyo:  

(a) Kwenye mkataba Na. LGA/160/NCT/OS/W/2016/2017/01 
wa ujenzi wa soko kuu la dhahabu, Halmashauri ilimpa 
mzabuni M/s Send Star mwenye bei kubwa ya 
Sh.1,517,187,133 na kumuacha mzabuni M/s Home Africa 
Investment Corporation Limited mwenye bei ndogo ya Sh. 
1,329,233,965 isivyostahili na hivyo kuisababishia 
Halmashauri hasara ya Sh 187,953,168.  

(b) Kutokata kodi ya zuio kwenye utekelezaji wa miradi mbali 
mbali iliyokuwa inatekelezwa chini ya mpango ya 
‘Corporate Social Responsibilities (CSR)’ Sh. 4,410,757.  

(c) Katika mwaka wa fedha 2017/18 kampuni ya GGML ilitoa 
kiasi cha sh.300,000,000 kama CSR ambayo ilipangwa 
kutumika kwa ajili manunuzi ya vifaa vya ujenzi katika H/W 
za Bukombe, Chato na Mbogwe. Nilifuatilia kuhakiki fedha 
hizo zilivyotumika na kubaini kuwa katika halmashauri ya 
Chato mabati yalinunuliwa kwa bei kubwa kuliko bei ya soko 
kwani bati moja lilinuliwa kwa Sh. 49,000 badala ya Sh. 
27,000 hivyo kwa mabati ya 1400 yaliyonunuliwa H/W ilipata 
hasara ya Sh.30,800,000  

(d) Wakati wa mapitio ya jinsi miradi ya CSR ilivyotekelezwa 
kati ya Halmshauri ya Mji wa Geita na GGML, timu ya 
ukaguzi maalum ilitembelea miradi hiyo na kubaini kuwa 
kuna idadi kubwa ya vifaa vilikuwa vinabaki baada ya mradi 
kukamilika kutokana na kutokuwa na uandaaji wenye tija 
wa BOQ za miradi husika kitu kilichopelekea GGML kununua 
vifaa vingi kuliko mahitaji kwa jumla ya Sh. 50,059,074. Pia 
H/W haikuwa na mpango mkakati wa kuvitumia vifaa hivi 
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,hivyo hakukuwa na thamani ya fedha kwa vifaa hivi 
vilivyobaki. 

(e) Jengo la Machinjio la Mpomvu haliendani na thamani ya 
fedha kwani jengo hilo limejengwa kwa Sh. 25,000,000 
lakini baada kulitemblea jengo hilo pamoja na timu ya 
wahandisi nilibaini jengo hili lina thamani ndogo kuliko 
gharama iliyotumika ya Sh.25,000,000  

(f) Pia kulikuwa na Hasara ya Sh.30,516,668 ambayo ilitokana 
na H/M Geita kushindwa kusimamia vizuri mradi wa ujenzi 
wa machinjio Mpovu na hivyo kusababisha Mkandarasi Home 
Africa Kushindwa kumaliza kwa wakati na hivyo kupelekea 
Mkandarasi Mshauri Geometry Ltd kuongezewa muda wa 
kwa gharama ya Sh. 30,516,668  

 

13.3.3.31 Miradi ya maendeleo iliyokamilika lakini haitumiki yenye 
thamani ya Sh. 3,467,436,715 

Ukaguzi maalumu ulibaini uwepo wa Miradi ya maendeleo 
iliyokamilika lakini haitumiki kwa malengo yaliyotarajiwa zenye 
thamani ya jumla ya Sh. 3,467,436,715 kama ilivyo kwenye orodha 
ifuatayo: 

(a) Majengo ya upasuaji na chumba cha kuhifadhia maiti ya 
kituo cha Afya Kasamwa zenye thamani ya Sh.400,000,000  

(b) Soko la wafanyabiashara wadogo wadogo Geita lililogharimu 
Sh.650,000,000 

(c) Majengo ya Chuo cha Ujasiriamali cha Magogo kupitia mradi 
wa CSR yaligharimu Sh. 2,417,436,715 

Ninapendekeza kwamba hatua zinazofaa zichukuliwe dhidi ya 
maafisa ambao waliunda sehemu ya kamati ya tathmini na 
wajumbe wa Bodi za Zabuni kwa kumuengua isivyohalali 
mzabuni aliyekuwa na bei ya chini katika mchakato wa zabuni 
hivyo kuisababishia Halmashauri hasara na wale wote 
walioshindwa kusimamia mkataba kwa ufanisi. Aidha, 
ninashauri uongozi wa Halmashauri kuchukua hatua stahiki za 
kutumia miradi yote iliyokamilishwa ili kufikia lengo 
lililokusudiwa na kupata thamani ya fedha katika miradi hiyo. 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA KILOLO 

13.3.3.32 Kutokukusanywa Kikamilifu kwa Ushuru wa Mazao ya Misitu Sh. 
2,141,829,191 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo haina mfumo au 
utaratibu mahsusi unaoweza kusaidia kujua bei ya mauzo ya nguzo 
na idadi ya nguzo zinazouzwa na kampuni zinazojihusisha na 
uchakataji wa mbao na mauzo ya nguzo. Kwa sababu hiyo nilibaini 
kuwa, kati ya jumla ya ushuru uliotakiwa kulipwa na kampuni wa 
Sh. 3,141,829,191 kwa muda wa miaka mitatu ya fedha kuanzia 
2017/18 hadi 2019/20, Halmashauri ilikusanya kiasi cha Sh. 
1,000,000,000 pekee na hivyo kushindwa kukusanya kiasi cha Sh. 
2,141,829,196 ikiwa ni 5% ya mauzo baada ya kupunguza gharama 
za usafiri.  

13.3.3.33 Fedha za Miradi Kutumika kwa Matumizi Mengine 
Sh.210,129,530 

Katika mwaka wa fedha 2016/17 na 2017/18 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilolo iliingia mkataba na wakandarasi kwa ajili ya 
ujenzi wa majengo ya Hospitali ya Wilaya ya Kilolo kwa mikataba 
yenye jumla ya Sh. 4,202,389,627. Katika malipo yaliyofanywa ili 
kuwalipa wakandarasi kwa kazi walizofanya kwa mujibu wa 
mikataba, Halmashauri walikata asilimia 5% ya malipo kiasi cha 
Sh. 210,129,530 kama fedha ya matazamio na kuzihifadhi kwenye 
akaunti ya Amana na akaunti ya maendeleo. Hata hivyo nilibaini 
kuwa fedha hazikuwepo kwenye account ya amana na wala 
hazikulipwa kwa wakandarasi kama dhumuni la kukata fedha hiyo 
lilivyokuwa na badala yake zilitumika katika matumizi ambayo 
hayakufahamika. 

Ninapendekeza kuwa menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilolo ifanyike upembuzi yakinifu wa namna sahihi ya 
kukusanya ushuru wa mazao ya misitu ili kuiongezea 
Halmashauri ya Wilaya mapato ya ndani na kuziboresha Sheria 
ndogo ndogo za Halmashauri. Aidha ninapendekeza 
Halmashauri irejeshe fedha za zuio kiasi cha Sh. 210,129,530 
ilizozitumia kwa matumizi yasiyostahili. Vilevile Kutokana na 
mapungufu tajwa hapo juu nazishauri mamlaka husika 
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kuwachukulia hatua stahiki watu wote waliohusika na 
mapungufu haya kama inavyoonekana katika taarifa maalum za 
ukaguzi wa Halmashauri hii. 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA IRINGA 

13.3.3.34 Fedha za Matazamio za Miradi ya Mpango wa Uboreshaji Miji 
katika Serikali za Mitaa (ULGSP) Kutumika Kinyume na 
Matumizi Yake Sh. 1,078,815,035 

Nilikagua malipo yaliyokuwa yakifanywa kwa wakandarasi katika 
utekelezaji wa miradi ya Halmashauri ya Manispaa ya Iringa na 
kubaini kuwa jumla ya Sh. 1,078,815,035 zilikatwa kama fedha za 
matazamio kwa miradi ya Mpango wa Uboreshaji Miji katika 
Serikali za Mitaa (ULGSP) kwa kandarasi. Kati ya fedha hizo 
zilizokatwa, jumla ya Sh. 812,433,893 zilipelekwa kwenye akaunti 
ya amana ya Halmashauri na Sh. 266,381,142 zilikatwa kwenye 
malipo na kuachwa kwenye akaunti ya Maendeleo ya Halmashauri. 
Nilipitia salio lililopo katika akaunti ya Amana na Akaunti ya 
Maendeleo ya Halmashauri na kubaini kuwa Akaunti ya Maendeleo 
ilibakiwa na bakaa la Sh. 34,024 wakati akaunti ya Amana ilikuwa 
na bakaa la Sh. 4,336,888 tu. Ukaguzi wangu ulibaini pia kuwa 
fedha za matazamio hazikuwa zimelipwa kwa wakandarasi 
waliokatwa fedha hizo kwani sikuweza kupata ushahidi wa malipo 
hayo. Kwa mantiki hiyo ni wazi kuwa jumla ya Sh. 1,078,815,035 
zilikuwa zimetumika katika matumizi mengineyo.  

13.3.3.35 Kughushiwa kwa Nyaraka za Zabuni na Ununuzi bila ya 
Ushindani katika Kuwapata Wataalamu Washauri Kulikopelekea 
Kuingiwa kwa Mikataba Miwili Yenye Thamani ya Sh. 
85,900,000 

(a) Mkataba wa Kufanya Upembuzi Yakinifu (Feasibility Study) kwa 
Ajili ya Ujenzi wa Jengo la Kitega Uchumi na Ukumbi wa 
Mikutano 

Tarehe 30 Desemba, 2019, Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 
iliingia mkataba na Mtaalam Mshauri wa kufanya upembuzi 
yakinifu kwa ajili ya kujenga jengo la kitega uchumi na ukumbi 
wa mikutano kwa gharama ya Sh. 54,400,000, ambapo mkataba 
ulikuwa unatakiwa kutekelezwa ndani ya siku 90 kuanzia tarehe 
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30 Disemba, 2019. Katika kupitia mkataba huu nilibaini kuwapo 
na mapungufu kadhaa kama ifuatavyo: -. 

(i) Zabuni hii ilikuwa na ushindani wa wataalamu washauri 
watatu waliosadikika kuleta wasifu na makadirio ya gharama. 
Katika kutaka kujiridhisha juu ya uwepo wa uwazi, haki na 
ushindani wa ukweli katika mchakato wa uzabuni huu 
nilifanya mawasiliano kwa njia ya simu na barua pepe na 
wataalamu washauri waliohusishwa katika mchakato wa 
zabuni mpaka kumpata mkandarasi aliyekuwa na bei ya chini. 
Katika kufanya hivyo nilibaini kuwa nyaraka zilizosadikika 
kuwasilishwa na washindani hao wawili ambazo ni pendekezo 
la kitaalam (technical proposal) na makadirio ya gharama 
(financial proposal) zilikuwa zimeghushiwa kwa kuwa 
wataalamu washauri hao walikana kushiriki katika kuandaa 
nyaraka husika na wala hawakuwa wamejulishwa wala 
kufahamu kuwepo kwa zabuni hiyo. 
 

(ii) Vilevile, katika hali isiyo ya kawaida nilibaini kuwa Mtaalamu 
Mshauri aliwasilisha taarifa ya kazi yake tarehe 09 Januari, 
2020 ikiwa ni siku tisa tu baada ya kusaini mkataba huo 
mnamo tarehe 30 Disemba, 2019; huku mkataba ukiwa ni wa 
siku tisini (90) kitendo kilichoashiria kazi ilianza kabla ya 
mkataba kusainiwa. Katika kufanya mahojiano na Mtaalam 
Mshauri huyo, alieleza kuwa alipata kibali cha kuanza kazi 
mwezi Agosti, 2019 (japo hakuweza kuwasilisha ushahidi wa 
hilo). 

 
(b) Mkataba wa Sh. 30,870,000 wa Kuwajengea Uwezo Wahasibu 

Kuhusu Ukusanyaji wa Mapato na Usimamizi Bora wa Mifumo ya 
Fedha 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Manispaa ya Iringa, ilimlipa 
Mtaalam Mshauri jumla ya Sh. 30,870,000 kupitia hati ya malipo 
Na.72004V2001821 ya tarehe 29 Januari, 2020 kwa ajili ya 
kuwajengea uwezo wahasibu kuhusu ukusanyaji wa mapato na 
usimamizi bora wa mifumo ya fedha wenye thamani ya Sh. 
30,870,000.  
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Katika kupitia mchakato wa upatikanaji wa mtaalam mshauri 
aliyeshinda zabuni hiyo, nilifanya mawasiliano baina ya wahusika 
waliosadikika kushindanishwa katika zabuni hii, ambapo walikana 
kuhusika wala kuifahamu zabuni hii. Vilevile, baada ya jitahada 
za kumtafuta mzabuni mwingine aliyekua katika zabuni hii 
kukwama, niliamua kufanya mawasiliano na moja ya vyuo vikuu 
nchini aliposadikika kufanya kazi kwa mujibu wa wasifu 
ulioambatishwa kwenye kabrasha la zabuni. Hata hivyo, baada ya 
mawasiliano na Chuo husika, nilijulishwa kuwa mtaalamu huyo 
hawamtambui na kwamba hajawahi kuwa mkufunzi wa chuo hicho 
hata kwa kazi ya muda (part time), jambo lililoashiria 
udanganyifu katika mchakato mzima wa kumpata mzabuni.  

Kutokana na madhaifu yaliyo ainishwa hapo juu hasa kuzingatia 
kughushiwa kwa nyaraka za zabuni ninashauri kuwa mamlaka 
husika zifanye uchunguzi na kuwachukulia hatua stahiki watu 
wote waliohusika katika mapungufu tajwa hapo juu. Vile vile 
Menejimenti ya H/M ya Iringa inashauriwa ichukue hatua 
stahiki za kutengeneza mifumo imara ya utangazaji, upokeaji, 
na kufanyika kwa tathmini mpaka kuwapata wazabuni. 

HALMASHAURI YA WILAYA BUKOBA 

13.3.3.36 Kutopokelewa kwa vifaa tiba kutoka bohari ya dawa (MSD) 
vyenye thamani ya Sh. 1,084,825,580 

Kwa mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2019/20 Halmashauri kupitia 
vituo vya afya Kishanje, Katoro na Maruku ilipokea vifaa tiba 
vyenye jumla ya Sh. 347,103,250. Vifaa tiba hivi ni sehemu ya 
jumla ya vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. 1,431,928,830 
vilivyopaswa kupokelewa kutoka bohari ya madawa (MSD) kwa 
ajili ya huduma ya dharura ya uzazi na watoto wachanga 
(CEmONC) ambapo kila kituo kilipaswa kupokea vifaa vyenye 
thamani ya Sh. 477,309,610. Kwa mantiki hiyo nilibaini kuwa vifaa 
ambavyo havijapokelewa hadi ukaguzi wangu unakamilika vina 
thamaani ya Sh. 1,084,825,580. Kutokupelekwa kwa vifaa tiba 
hivyo kunasababisha majengo mengi yaliyojengwa kushindwa 
kuanza kutoa huduma kwa wananchi kwa wakati.  
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Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba inapaswa kuchukua hatua 
stahiki za ufuatiliaji wa vifaa tiba hivyo, na kuhakikisha kuwa 
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) inapeleka vifaa tiba kama 
vilivyoagizwa vikiwa na maelekezo na idadi sahihi bila 
kuchelewa. Vilevile,ninashauri kuwa OR-TAMISEMI 
wakishirikiana na mamlaka zingine ikiwa ni pamoja na Wizara 
ya Afya kutengeneza mifumo sahihi ili kuweza kulimaliza tatizo 
hili ambalo limekuwa likijirudia mara kwa mara.  

HALMASHAURI YA WILAYA KARAGWE 

13.3.3.37 Wafanyabiashara Kutokuwa na Mikataba ya Upangaji Katika 
Vibanda 110 vya Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe 

Katika kupitia taarifa za makusanyo ya mapato yatokanayo na 
pango la vibanda vya biashara katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Karagwe kwa mwaka wa fedha 2017/18, hadi 2019/20, nilibaini 
kuwa Halmashauri ina jumla ya vibanda 260 vya biashara katika 
maeneo ya Kayanga na Omurshaka. Vibanda hivyo vinatumiwa na 
wafanyabiashara mbalimbali ambapo kati ya hivyo vibanda 150 
vina mikataba ya upangaji na Halmashauri na vibanda 110 havina 
mikataba ya wapangaji na Halmashauri. Kutokuwepo kwa 
mikataba ya upangaji wa vibanda vya Halmashauri kunaweza 
kusababisha wafanyabiashara kukwepa kulipa kodi ya pango au 
kusababisha watumishi wa Halmashauri kujiingizia kipato binafsi 
kupitia mali za Halmashauri kinyume na taratibu na hivyo 
kuisababishia Halmashauri kukosa mapato. 

Ninapendekeza kuwa uongozi wa Halmashauri uchukue hatua 
zote stahiki ili kuwezesha kuletwa kwa vifaa tiba kutoka MSD 
na kuhakikisha kuwa MSD wanatekeleza majuku yao kama 
walivyopewa mahitaji na Halmashauri. 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MPANDA  

13.3.3.38 Manunuzi ya Gari la Kubebea Taka Ngumu Bila Ushindanishi wa 
Bei na Lenye Mapungufu Mbalimbali Sh. 175,000,000 

Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda ilinunua gari la kubebea taka 
ngumu lenye uzito wa tani 22 kutoka kwa kampuni ya uuzaji wa 
magari kwa gharama ya Sh. 175,000,000 bila ya kuwepo kwa 
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ushindani. Halmashauri kupitia tangazo la zabuni Na. 
LGA.101./2019/2020/CQ/G/01 la tarehe 23 Machi, 2020 ilitoa 
mwaliko wa nukuu ya bei kwa kampuni moja pekee. 

Aidha, nilibaini kuwa maamuzi ya kutunuku zabuni yalifanyika 
kabla ya zabuni hiyo kutangazwa. Kati ya Sh. 175,000,000 
zilizotakiwa kulipwa kwa mzabuni kwa ajili ya manunuzi ya lori 
hilo, nilibaini kuwa Halmashauri ilitoa malipo ya awamu ya 
kwanza ya Sh. 100,000,000 kupitia Hati ya Malipo Na. 
362027V2001509 ya tarehe 20 Aprili, 2020, hivyo kubaki na deni 
la Sh. 75,000,000 ingawa gari lilipokelewa tarehe 09 Aprili, 2020.  

13.3.3.39 Malipo Hewa Kwa Ajili ya Utengenezaji wa Sanamu za Wanyama 
(Twiga Mweupe na Kiboko) Sh. 4,000,000. 

Katika mwaka wa fedha 2019/2020, Halmashauri ya Manispaa ya 
Mpanda ilimchagua na kufanya makubaliano na mzabuni, kwa ajili 
ya kutengeneza sanamu za wanyama (Twiga Mweupe na Kiboko) 
kwenye eneo la mzunguko wa Hotel ya Mpanda, kwa gharama ya 
Sh 4,000,000. Hata hivyo, nilibaini kuwa mnamo tarehe 15 Mei, 
2020, Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 4,000,000 kupitia hati ya 
madai namba 362027V2001659 kwa mzabuni mwingine tofauti na 
yule aliyekuwa na mkataba na Halmashauri.  

Aidha, tarehe 23 Julai, 2020, timu ya ukaguzi ilitembelea eneo la 
mzunguko wa Mpanda Hotel, mahali palipokusudiwa kujengwa 
sanamu hizo na kubaini kuwa, kazi hizo hazijafanyika kwa kuwa 
hapakuwa na sanamu zilizowekwa. 

Ninaishauri Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda kuhakikisha 
kuwa wazabuni wanashindanishwa ili kupata bei shindani na 
bidhaa na huduma zenye ubora na thamani ya fedha. Endapo 
mzabuni mmoja atatumiwa katika manunuzi, lazima kuwepo na 
ushahidi kuthibitisha uhalali wa maamuzi hayo. Vilevile 
ninaishauri Halmashauri kuhakikisha kuwa inachunguza tukio 
la kumlipa mzabuni mwingine badala ya mzabuni aliyekuwa na 
Mkataba na Halmashauri. Pia Halmashauri iangalie uwezekano 
wa kuweza kurudishiwa fedha alizolipwa mzabuni husika kwa 
kuwa hakuweza kutekeleza kazi iliyokusudiwa. 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA BUHIGWE 

13.3.3.40 Malipo Yaliyofanywa kwa Mkandarasi Bila Uthibitisho wa 
Thamani ya Kazi Zilizofanyika Sh. 88,440,305.90 

Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2017/2018, Halmashauri ya 
Wilaya ya Buhigwe ilifanya malipo ya Sh. 88,440,305.90 kwa 
Mkandarasi kwa ajili ya mkataba wa ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 
ya Buhigwe. Hata hivyo, nyaraka za malipo zilizotumika kumlipa 
mkandarasi huyo, hazikuambatana na mchanganuo wa kazi 
zilizofanywa na vipimo (measurement sheets), ili kuthibitisha 
kiasi cha malipo yaliyostahili kulipwa. 

13.3.3.41  Malipo yaliyofanyika kwa mzabuni asiyekuwa na mkataba na 
Halmashauri Sh. 23,792,000. 

Katika mwaka wa fedha 2019/2020, Halmashauri ya Wilaya ya 
Buhigwe iliingia mkataba na mzabuni kwa ajili ya kutengeneza na 
kuweka milango katika jengo la Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri hiyo kwa gharama ya Sh. 23,792,000. Hata hivyo, 
malipo yalifanyika kwa mzabuni mwingine ambaye hakuwa na 
mkataba na Halmashauri hiyo.  

Ninaishauri menejimenti ya Halmashauri kuimarisha mifumo ya 
udhibiti wa ndani na kuhakikisha kuwa malipo yote ya kazi 
zilizofanyika yanaambatishwa na uthibitisho wa kufanyika 
tathmini ya vipimo kujiridhisha kwamba malipo yamefanyika 
kwa kazi ambazo zimekamilika tu. Vilevile Ninashauri mamlaka 
husika kuchukua hatua stahiki dhidi ya maafisa wa Halamashauri 
waliotajwa katika taarifa rasmi ya ukaguzi wa Halmashauri hii 
kwa ushiriki wao wa kuomba, kuidhinisha na kufanya malipo bila 
ya kuwepo kwa tathmini ya vipimo vya kazi zilizofanyika na 
kumlipa mkandarasi fedha nyingi kuliko kiasi cha mkataba. 

 HALMASHAURI YA WILAYA YA KASULU 

13.3.3.42 Hasara Iliyosabishwa na Kuwalipa Wakusanya Mapato 
isivyostahili Sh. 16,997,890 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu ililipa kiasi cha 
Sh. 20,680,000 kwa mawakala wa kukusanya mapato kama ujira 
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(commission) ya ukusanyaji mapato. Hata hivyo, nilibaini kuwa 
kwa mujibu wa mkataba, Halmashauri ilipaswa kuwalipa 
mawakala hao kiasi cha Sh. 3,682,110 tu, kwa kuwa hawakuwa 
wamefikia vigezo vinanyostahili kulipwa zaidi ya hapo. Kwa hatua 
hiyo, Halmashauri iliingia hasara ya Sh. 16,997,890 kwa kufanya 
malipo kinyume na mkataba. 

13.3.3.43 Kuidhinisha na Kupitisha Malipo kwa Mafundi wa Ujenzi Bila 
Kupima Ukubwa wa Kazi Zilizofanyika Sh. 221,411,951.32 

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu nilibaini uwepo wa malipo 
ya jumla ya Sh. 221,411,951.32 kwa mafundi wa ujenzi, 
waliolipwa bila kupima ukubwa wa kazi zilizofanyika. Malipo hayo 
yalihusisha mafundi wa ujenzi katika Hospitali ya Wilaya ya Kasulu 
Sh. 146,327,571.32 na Kituo cha Afya Nyamidaho Sh. 75,084,380. 
Kufanya malipo bila kuzingatia ukubwa wa kazi kunaweza 
kupelekea Halmashauri kupata hasara kwa kuwalipa wakandarasi 
na mafundi ujenzi fedha nyingi kuliko kazi iliyofanyika. 

13.3.3.44 Malipo Yaliyofanyika Zaidi ya Kiasi cha Mkataba kwa Mafundi 
Sh. 76,675,687 

Nilibaini kuwa Jumla ya Sh. 316,647,212, zililipwa kwa mafundi 
ujenzi saba, ikiwa ni zaidi ya kiasi cha makubaliano yaliyohusu 
ujenzi wa Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu. Kwa 
mujibu wa mkataba, mafundi ujenzi hao walipaswa kulipwa Sh. 
239,971,524 tu; hata hivyo, Halmashauri iliwalipa kiasi cha ziada 
cha Sh. 76,675,687 bila uthibitisho wa sababu za kufanya hivyo. 
Kwa kufanya hivyo Halmashauri ilipata hasara kwa malipo hayo 
yasiyo akisi ukweli wa kazi iliyofanyika. 

Ninapendekeza kwamba, katika siku zijazo, Wahasibu, 
Mwanasheria wa Halmashauri, Timu ya ukusanyaji wa Mapato 
pamoja na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri wazingatie 
mikataba ya kukusanya mapato iliyoingiwa kabla ya kufanya 
malipo. Pamoja na kuimarisha udhibiti wa ndani kama hatua ya 
kushughulikia udhaifu uliojitokeza katika Ukaguzi huu, 
ninapendekeza kuwa hatua stahiki zichukuliwe kwa wale 
maafisa ambao hawakutimiza majukumu yao kwa ufanisi na 
hivyo kusababisha hasara kwa Halmashauri. 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA UVINZA 

13.3.3.45 Vitabu 163 vya Mapato ya Ndani Havikuwasilishwa kwa Ajili ya 
Ukaguzi  

Katika tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani wa Halmashauri 
juu ya utolewaji na urudishwaji wa vitabu vya kukusanyia mapato, 
nilibaini kuwa kuanzia mwaka 2013 hadi mwaka 2016, Mtunza 
Fedha Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza alikabidhiwa 
vitabu 163 (open receipt books) kwa ajili ya kukusanya mapato. 
Hata hivyo, uongozi wa Halmashauri ulieleza kuwa haujui vitabu 
hivyo vilipo na wala havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Kwa 
hatua hiyo, nilishindwa kubaini iwapo vitabu hivyo vilitumika 
kukusanya mapato au la, na kama vilitumika, kiasi gani 
kilikusanywa. 

13.3.3.46 Malipo Yaliyofanyika kwa Mafundi wa Ujenzi wa Hospitali ya 
Wilaya Bila Kuonesha Vipimo vya Kazi na Mchanganuo wa Kazi 
Zilizofanyika Zenye Thamani ya Sh. 130,986,445 

Nilipitia hati za malipo zilizotumika katika kufanya malipo ya 
mafundi ujenzi wa Hospitali ya Wilaya na kubaini kuwa malipo ya 
Sh. 130,986,445 yalifanyika kwa kazi mbalimbali. Katika kupitia 
hati hizo na nyaraka zilizoambatanishwa kwenye hati za malipo 
hayo nilibaini kuwa malipo yaliidhinishwa na kulipwa bila kuwepo 
kwa vyeti vinavyoonesha kazi zilizofanyika (interim payment 
certificate), na baadhi ya malipo yaliyofanyika kwa kutumia vyeti 
vya kazi bila kuonesha orodha ya kazi zilizofanyika (valuation 
sheets) na vipimo vya kazi hizo (measurement sheets). Vilevile, 
nilibaini pia kuwa kuna hati ambazo hazikukamilika kwa kusainiwa 
na watu wote waliopaswa kuzisaini.  

13.3.3.47 Kodi ya Zuio Kutowasilishwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
Sh. 17,009,255 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza haikuwasilisha 
kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania fedha kiasi cha Sh. 17,009,255, 
ikiwa ni kodi ya zuio iliyokatwa kutoka kwa watoa huduma na 
wazabuni mbalimbali katika ujenzi wa Hospitali ya Wilaya kwa 
mwaka wa fedha 2018/19 na mwaka 2019/20. 
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13.3.3.48 Hasara Iliyotokana na Kutokukatwa kwa Mrabaha wa Madini na 
Ada ya Ukaguzi Madini Ujenzi Sh. 10,788,480 

Kinyume na kifungu Na.87 cha Sheria ya Madini ya mwaka 2010 na 
marekebisho yake ya mwaka 2017 yakisomwa pamoja na 
Kipengele Na.7 cha mikataba ya ugavi wa madini ujenzi, nilibaini 
kuwa kulikuwa na uzembe katika kukata kiasi cha mrabaha kutoka 
kwenye malipo ya wazabuni wa madini ujenzi yaliyotumika kwa 
ajili ya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya na hivyo kuiingiza 
Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza hasara ya kiasi cha Sh. 
10,788,480 kwa kulipa mrabaha ambao ulitakiwa kulipwa na 
wazabuni wenyewe. 

13.3.3.49 Mabadiliko ya Aina ya Msingi wa Hospitali ya Wilaya Bila Idhini 
Yaliyoongeza Gharama za Ujenzi kwa Sh. 83,588,400  

Kinyume na angalizo lililopo katika michoro yote ya usanifu 
(structural drawings) kinachotaka mabadiliko au mapungufu 
yoyote ya ramani kupata kibali kutoka kwa Mhandisi wa Usanifu 
wa OR-TAMISEMI, nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza 
ilibadili urefu wa kina cha kwenda chini cha msingi wa majengo 
ya Hospitali ya Wilaya kutoka mita 1 (230mm ikiwa ni zege na 
770mm ikiwa ni tofali) na badala yake kujenga kina kisichozidi 
750mm; na pia ilijenga msingi wa mawe badala ya ule wa zege na 
tofali uliopendekezwa na OR-TAMISEMI na hivyo kusababisha 
gharama za kujenga msingi kuongezeka kwa Sh. 83,588,400 
kutoka Sh. 94,104,680 hadi Sh. 177,693,080 sawa na ongezeko la 
asilimia 88, bila ya kupata kibali 

Ninapendekeza kuwa Mamlaka zinazohusika ziwachukulie 
hatua stahiki watumishi wote waliotajwa katika taarifa mahsusi 
ya ukaguzi huu maalum wa Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza 
kwa kuhusika kwao katika matumizi mabaya ya fedha za 
Umma.  
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HALMASHAURI YA WILAYA YA KIBONDO 

13.3.3.50 Upotevu wa Fedha za Mfuko wa Jimbo Kutokana na Kulipa 
Malipo Yasiyostahili Sh. 76,106,000 

Nilibaini kuwa Jumla ya Sh. 76,106,000 za kuchochea maendeleo 
ya jimbo zililipwa kwa vikundi vya wajasiriamali na kukopeshana 
kinyume na Sheria ya Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 
ya Mwaka 2009 na Kanuni zake za Mwaka 2009, inayoelekeza 
fedha hizo kutumika kwenye miradi ya maendeleo inayohusisha 
jamii kwa upana wake; na iwe imependekezwa na jamii kutoka 
kwenye maeneo husika na kuidhinishwa na Kikao cha Maendeleo 
ya Kata (WDC). Aidha, vielelezo vya matumizi ya fedha hizo 
havikuwasilishwa kwangu kwa ajili ya uhakiki. 

Ninatoa wito kwa mamlaka husika kuchukua hatua stahiki kwa 
watumishi wa Halmashauri waliohusika katika kufanyika 
matumizi ya fedha za Mfuko wa Jimbo yasiyostahili kama 
walivyotajwa kwenye ripoti ya ukaguzi maalum wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo. 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOSHI 

13.3.3.51 Mapokezi ya Fedha za Mradi Kutoka UNCDF Yasiyothibitishwa 
USD 238,000 

Nilibaini kuwa UNCDF iliingia makubaliano ya kuisaidia 
Halmashauri ya Manispaa ya Moshi jumla ya Dola za Kimarekani 
238,000 sawa na Sh. 547,400,000 ili kuiwezesha Manispaa ya Moshi 
kuweka mtaji (Equity) katika kampuni yake tanzu iliyojulikana 
kwa jina la ‘Moshi City Development Company (MOCIDECO). 
Kupitia barua yenye Kumb.Na.MMC/CL.40/4/83 ya tarehe 20 
Disemba, 2017, nilibaini kuwa Halmashauri ilimjulisha Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Kilimanjaro juu ya kupokelewa kwa Dola za 
Kimarekani 238,000 kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa kituo cha 
Ngangamfumuni.  

Hata hivyo, nilibaini kuwa taarifa iliyotumwa kwa Katibu Tawala 
ilitaja akaunti tofauti na akaunti zilizokuwa zimewekwa kwenye 
mkataba wa makubaliano baina ya UNCDF na Manispaa ya Moshi. 
Kwa mkutadha wa mkanganyiko huo, ilinibidi kufanya uhakiki 
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kupitia taarifa za kibenki (Bank statements) nilizoziomba kwa 
Uongozi wa Benki husika juu ya uwepo wa akaunti husika na 
endapo miamala hiyo iliwekwa na UNCDF. Baada ya kupokea 
taarifa husika na mawasiliano niliyofanya na uongozi wa Benki 
nilibaini kuwa akaunti zote mbili zenye majina MOSHI CITY 
DEVELOPMENT SPECIAL COMPANY na MOSHI CITY DEVELOPMENT 
hazikuwahi kupokea miamala hiyo na kwamba akaunti yenye jina 
la MOSHI CITY DEVELOPMENT SPECIAL COMPANY ilifunguliwa na 
kufungwa bila kufanya miamala.  

Kutokana na mkanganyiko huo, nimeshindwa kufahamu iwapo 
fedha tajwa zilitolewa na mfadhili au bado hazijatolewa, na 
iwapo zimetolewa zimekwenda kwenye Akaunti gani na nani 
anawajibika kwa kitendo hicho. Vile vile nimeshindwa kujua 
sababu za kufunguliwa kwa akaunti nyingine yenye majina karibu 
sawa na akaunti aliyopewa mfadhili kuweka fedha. Lakini pia, 
endapo fedha hizo hazikutolewa, nimeshindwa kujua sababu za 
kumpa taarifa za uongo Katibu Tawala Mkoa wa Kilimanjaro. 

13.3.3.52 Hasara Itokanayo na Mafundi Kulipwa Zaidi ya Kiwango cha 
Mkataba Sh. 73,022,583 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Manispaa ya Moshi iliwalipa 
mafundi jamii jumla ya Sh. 202,067,848, kinyume na kiasi cha 
mkataba cha Sh. 129,045,265 na kusababisha hasara ya jumla ya 
Sh. 73,022,583. Kazi husika zilijumuisha ujenzi wa kituo cha afya 
eneo la Pasua Sh. 68,653,483, na ukarabati wa Shule ya Sekondari 
ya Ufundi Moshi Sh. 4,369,100, bila ya uthibitisho wa ongezeko la 
kazi 

Kulingana na makosa yaliyotajwa hapo juu, ninapendekeza 
wahusika wote waliotajwa katika ripoti ya ukaguzi 
wachukuliwe hatua stahiki kwa udanganyifu wa malipo 
walioufanya na kuisababishia Serikali hasara ya Sh. 
73,022,583. Vilevile, Uongozi wa Halmashauri unashauriwa 
kuchukua hatua stahiki ili kuweza kurejeshwa kiasi cha fedha 
kilicholipwa kimakosa kwa mkandarasi. 
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HALMASHAURI YA WILAYA SIHA 

13.3.3.53 Ubadhirifu wa Fedha za Ada ya Leseni Ambazo Hazijarajeshwa 
na Maafisa Biashara Sh. 80,476,833 

Nilipitia taarifa za ukusanyaji wa mapato ya kasma ya ada za 
leseni za biashara pamoja na jalada lenye mkataba wa tarehe 
12/09/2019 wenye makubaliano baina ya Halmashauri ya Wilaya 
ya Siha na watumishi waliokuwa maafisa biashara wa Halmashauri 
na kubaini kuwa Maafisa biashara wawili walithibitika kufanya 
ubadhirifu wa fedha za leseni za biashara, kiasi cha Sh. 
80,476,833 na, hivyo, kuamriwa kuzirejesha; lakini hadi ukaguzi 
unakamilika mnamo mwezi Agosti, 2020, fedha hizo zilikuwa bado 
hazijarejeshwa.  

13.3.3.54 Udanganyifu Katika Maombi ya Nyongeza ya Fedha za Ujenzi 
wa Hospitali kwa Kazi Ambazo Zilikwishafanyika Sh. 
44,103,200 

Nilipitia taarifa ya ujenzi wa majengo saba ya hospitali ya wilaya 
kwenye barua yenye kumb. Na.SDC/B.10/7/67 ya tarehe 18 
Novemba, 2019 iliyoandikwa na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri kwenda kwa Katibu Mkuu OR-TAMISEMI kuhusu 
nyongeza ya fedha Sh. 370,040,765 kwa ajili ya umaliziaji wa 
majengo saba ya Hospitali ya Wilaya ya Siha. 

Hata hivyo, mapitio ya taarifa husika yalibaini kuwa Halmashauri, 
iliweka gharama ya Sh. 44,103,200 kwa shughuli ambazo zilikuwa 
zimeshafanyika katika awamu ya kwanza na hivyo kufanya 
udanganyifu wa jumla ya Sh. 44,103,200. 

13.3.3.55 Hasara Iliyotokana na Wizi wa Vifaa vya Ujenzi Katika Eneo la 
Mradi wa Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya Sh. 14,169,320 

Ukaguzi wa malipo ya vifaa vya ujenzi, nyaraka za mapokezi ya 
vifaa vya ujenzi pamoja na Mihtasari ya kamati ya ujenzi wa 
Hospitali ya Wilaya ya Siha pamoja na mapitio ya Mihustasari ya 
kamati za ujenzi ulibaini hasara ya jumla ya kiasi cha Sh. 
14,491,804. Hasara hiyo ilitokana na wizi uliotokea stoo ya 
kuhifadhia vifaa ambapo jumla ya vifaa vyenye thamani ya Sh. 
12,840,640 viliibiwa; huku vifaa vyenye thamani ya Sh. 1,328,680 
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vikiwa havionekani na havikujulikana vilipo wakati wa zoezi la 
uhakiki.  

13.3.3.56 Ubadhirifu wa Fedha Taslim za Uboreshaji wa Daftari la Mpiga 
Kura Jumla ya Sh. 18,673,000  

Mnamo tarehe 29 Juni, 2019, Halmashauri ya Wilaya ya Siha 
kupitia Akaunti ya Amana Na. 40110000772 ilipokea kiasi cha Sh. 
177,300,000 na kukiri mapokezi ya fedha husika kwa stakabadhi 
Na. 753103C19000113. Fedha hizi zilitokea Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi kwa ajili ya uboreshaji wa daftari la wapiga kura. Aidha, 
hadi kufikia tarehe 12 Julai, 2020 nilibaini kuwa jumla ya Sh. 
164,244,000 zilikuwa zimetolewa benki kwa ajili ya matumizi ya 
shughuli za uboreshaji wa daftari la wapiga kura; kiasi kilichobaki 
cha jumla ya Sh. 13,056,000 kilirejeshwa kwenye Akaunti ya Tume 
ya Uchaguzi Akaunti ya Maendeleo Na. 9921190701. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa kati ya mwezi Julai na Agosti, 2019 
Halmashauri ilitoa jumla ya Sh. 83,918,000 ambazo zilitumika 
kugharamia shughuli za uboreshaji wa daftari la kudumu la mpiga 
kura; kati yake Sh. 65,245,000 zilithibitika kutumika kwenye zoezi 
hilo na aliyekuwa mtunza fedha mkuu wa Halmashauri. Kiasi cha 
Sh. 18,673,000 ikiwa ni fedha zilizobaki kilipaswa kurejeshwa 
benki, lakini matumizi yake hayakuthibitishwa kutumika wala 
hakikurejeshwa kwenye akaunti ya Tume ya kupigia kura. 

Kwa kuzingatia mapungufu yaliyobainishwa hapo juu, 
ninapendekeza kuwa: 

 Katibu Mkuu -TAMISEMI na Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Kilimanjaro washirikiane na kuwachukulia hatua stahili 
wahusika wote waliotajwa kwenye ripoti ya ukaguzi 
maalumu na warejeshe kiasi cha fedha kilichokuliwa 
kutokana na uzembe kama ilivyokubalika kwenye 
makubaliano yaliyosainiwa tarehe 12 Septemba 2019. 

 Pia, menejimenti za Halmashauri zinahimizwa kusimamia 
na kufuatilia miradi yote inayotekelezwa kwa utaratibu 
wa “Force Account” na kuhakikisha kuwa miradi hiyo 
wanapewa mafundi wenye uzoefu. 
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 Katibu Mkuu -TAMISEMI na Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Kilimanjaro wanashauriwa kuweka utaratibu ambao 
utawezesha fedha zilizochukuliwa Sh. 18,673,000 
zirejeshwe na wahusika wote waliotajwa kwenye ripoti 
za kaguzi maalumu.  

HALMASHAURI YA WILAYA SAME 

13.3.3.57 Malipo Yaliyofanywa kwa Makandarasi wa Miradi ya Maji 
Isivyostahili Sh. 51,000,000 

Nilibaini kuwa Sh. 39,000,000 za miradi ya maji zililipwa kwa 
wakandarasi mbalimbali kama malipo ya gharama ya kuweka 
dhamana ya kazi (performance guarantee), wakati gharama hizo 
ni wajibu wa mkandarasi. Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Same 
ililipa kiasi cha Sh. 12,000,000 kwa wakandarasi kwa ajili ya 
kuweka bima. Hata hivyo, hakuna ushahidi wa miradi hiyo 
kukatiwa bima na hivyo kusababisha malipo hayo kulipwa kwa 
wakandarasi isivyostahili. Malipo hayo yote yaliingizwa katika 
makadirio ya gharama za ujenzi (BOQ) wa miradi ya maji na 
kulipwa. 

13.3.3.58 Hasara Iliyotokana na Kutotumika kwa Betri na Kupotea kwa 
Betri na Paneli za Umeme wa Jua katika Mradi wa Maji Hedaru 
Sh. 51,980,000 

Halmashauri ya Wilaya ya Same iliingia mkataba wa kufunga 
mitambo ya kutumia umeme wa jua katika visima viwili pamoja 
na tenki la kupokelea maji kabla ya kupandishwa kwenda tenki 
kuu ‘Booster,’ kupitia mkataba 
Na.LGA/049/W/WSDP/2013/14/11 Lot VII, wenye thamani ya Sh. 
255,979,835. 

Hata hivyo, baada ya kutembelea na kukagua mradi wa maji 
Hedaru, nilibaini kuwa betri 77 na panel nne (4) za umeme wa jua 
katika visima vya Maboma na Hedaru ‘A’, zenye thamani ya Sh. 
31,400,000 zilikuwa zimeibiwa. Aidha, nilibaini kuwepo kwa betri 
45 katika tenki la kusukuma maji ‘Booster’ zenye thamani ya Sh. 
20,700,000, ambazo hazikuwa zikitumika baada ya kukosa ufanisi, 
hivyo kulazimu paneli za umeme wa jua kuunganishwa moja kwa 
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moja kwenye pampu hali iliyopelekea hasara ya jumla ya Sh. 
51,980,000 kwa Halmashauri hiyo. 

Ninapendekeza kuwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Kilimanjaro 
kwa kushirikiana na menejimenti ya Wilaya ya Same 
wahakikishe kuwa wakandarasi wanarejesha jumla ya fedha 
zote za bima za miradi na dhamana ya bima ya utendaji. Pia, 
wakandarasi wana wajibu wa kuthibitisha matumizi ya fedha 
za bima za mradi zilizotolewa kwao kwa kuwasilisha mikataba 
ya bima na dhamana ya bima ya utendaji. 

Kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi na vyombo vingine ya 
uchunguzi, Katibu Tawala wa Mkoa wa Kilimanjaro 
anashuariwa kuwafuatilia wahusika wote walioharibu miundo 
mbinu ya maji kwa kuiba betri za sola kwenye visima vya maji. 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA LINDI 

13.3.3.59 Kutokurejesha Fedha za Malipo ya Awali Baada ya Mkandarasi 
Kushindwa Kufanya Kazi Kadri ya Matakwa ya Mkataba Sh. 
92,088,610 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi iliingia mkataba Na. LGA-
53/2015/2016/HQ/W/24 mnamo tarehe 30 Aprili, 2016, kwa ajili 
ya ujenzi wa machinjio ya kisasa katika eneo la Ngongo. 
Mkandarasi alipokea malipo ya awali ya Sh. 92,088,610 mnamo 
tarehe 23 Juni, 2016 na kutakiwa kukamilisha kazi ndani ya miezi 
mitatu.  

Ukaguzi wangu wa utekelezaji wa mradi huu ulibaini kuwa 
mkandarasi alishindwa kutekeleza majukumu yake ya kimkataba 
mpaka kufikia mwisho wa muda wa utekelezaji wa mkataba ikiwa 
ni pamoja na muda wa miezi sita ya nyongeza aliyopewa. Kufuatia 
hali hiyo, Halmashauri ilivunja mkataba na mkandarasi huyo 
mnamo tarehe 27 Aprili, 2017. Nilibaini pia kuwa, mpaka mkataba 
huu unavunjwa, mkandarasi alikuwa amechimba msingi tu. 
Kufuatia kuvunjwa kwa mkataba, Halmashauri ilimtaka 
mkandarasi kurudisha fedha alizokuwa amelipwa kama malipo ya 
awali, lakini mpaka ukaguzi huu unakamilika mkandarasi alikuwa 
hajarejesha fedha yeyote.  
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13.3.3.60 Halmashauri Kutowatoza Wakandarasi Gharama ya 
Kuchelewesha Kukamilisha Miradi Sh. 507,988,618 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi iliingia mikataba ya kazi 
mbalimbali na wakandarasi huku mikataba hiyo ikiwa na kifungu 
kinachotaka kuwakata wakandarasi fedha kama tozo ya 
kuchelewa kukamilisha miradi husika iwapo miradi hiyo 
ingechelewa kukamilika. Hata hivyo, nilibaini kuwa wakandarasi 
hao walichelewa kukamilisha miradi yao; lakini, Halmashauri 
haikuwatoza tozo ya kuchelewesha kazi kiasi cha Sh. 507,988,618. 

13.3.3.61 Malipo Yaliyolipwa Zaidi ya Gharama ya Makubaliano Sh. 
24,207,740 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi iliingia Mkataba Na. LGA-
053/2017/2018/HQ/W/ kwa kazi ya ujenzi wa machinjio ya kisasa 
kwa gharama ya Sh. 1,493,144,604. Hata hivyo, nilibaini kuwa 
Halmashauri ilimlipa mkandarasi Sh. 1,517,352,344 na 
kusababisha malipo ya ziada juu ya makubaliano ya mkataba kwa 
Sh. 24,207,740. 

Ninapendekeza kwa Mamlaka zinazohusika kuweka utaratibu 
ambao utahakikisha kiasi cha Sh. 92,088,610 kilicholipwa awali 
na ambacho hakijarejeshwa kinarejeshwa. Pia, hatua 
zichukuliwe dhidi ya wafanyakazi wa Halmashauri waliotajwa 
kwenye ripoti ya ukaguzi maalumu kwa ushiriki wao wa 
kutokusimamia ipasavyo fedha za serikali. 

Ninapendekeza menejimenti za Halmashauri kuwatoza 
wakandarasi gharama za uchelewashaji Sh. 507,988,618 kwa 
kushindwa kukamilisha miradi kwa wakati. 

Halmashauri ya Manispaa ya Lindi inatakiwa kuhakikisha kuwa 
udhibiti wa malipo unafanyika ambapo malipo yatalipwa tu kwa 
huduma halisi iliyofanyika kwa mujibu wa mikataba. Pia, 
sababu zitolewe kwa maandishi na kuwasilishwa kwa mamlaka 
husika kuhusu kiasi cha Sh. 24,207,740 kilicholipwa zaidi ya 
kazi zilizotekelezwa. 
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HALMASHAURI YA WILAYA KILWA 

13.3.3.62 Fedha za Miradi Kuhamishiwa Kwenye Akaunti Binafsi Sh. 
35,994,000  

Ukaguzi ulibaini kuwa mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Nainokwe, alijihamishia fedha kiasi cha Sh. 15,180,000 zilizokuwa 
zimekusudiwa kutumika kwa ajili ya ujenzi wa nyumba ya walimu 
kwenye akaunti yake binafsi katika mwaka wa fedha 2019/20. 
Vilevile, mnamo tarehe 09 Oktoba, 2018, Mkuu wa Shule ya Msingi 
Muungano naye alijihamishia jumla ya Sh. 20,814,000 kutoka 
kwenye akaunti Na.7013700189 iliyoko katika benki ya Shule na 
kwenda kwenye akaunti yake binafsi.  

Kutokana na kukiukwa kwa taratibu za kutumia fedha za Serikali 
kwenye akaunti binafsi, nilibaini kuwa malipo ya jumla ya Sh. 
12,500,500 yalifanyika bila ya kuwepo na ushindanishi wa bei 
(Single Source). Fedha taslimu kiasi cha Sh. 2,613,000 zililipwa 
kwa wahusika bila kuwepo uthibitisho wa saini zao. Kiasi cha Sh. 
4,354,000 kililipwa kwa watoa huduma mbalimbali bila kuwepo 
kwa uthibitisho wa viambatisho vyovyote kuonyesha aina ya 
huduma iliyotolewa na wala hapakuwepo na daftari linaloonesha 
upokeaji na utoaji wa vifaa vya ujenzi 

Napendekeza kwa menejimenti ya Halmashauri kutoa elimu ya 
fedha na ununuzi kwa wasimamizi wa miradi inayojengwa kwa 
kutumia ‘’Force Account’’. Pia, menejimenti ya Halmshauri 
ichukuwe hatua stahili kuhakikisha mkuu wa shule anarejesha 
kiasi cha Sh. 6,967,000 ambacho walishindwa kuwasilisha 
nyaraka za matumizi yake. 

HALMASHAURI YA WILAYA YA BABATI 

13.3.3.63 Kutokutumika kwa Zahanati ya Nkaiti kwa Muda Mrefu Sh. 
610,188,846  

Mnamo tarehe 16 Desemba, 2017, Halmashauri ya Wilaya ya 
Babati ilipokea Sh. 400,000,000 kutoka kwa Benki ya Dunia kwa 
ajili ya ujenzi wa Kituo cha Afya Nkaiti (Jengo la Maabara, 
Upasuaji, Mama na Mtoto, Kuhifadhi Maiti na Nyumba ya 
Mtumishi) kilichoanza mwezi Februari 2018 na kukamilika mwezi 
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Septemba, 2018. Pia kwa mwaka huo, Halmashauri ilipokea vifaa 
tiba vya Sh. 210,188,846 kutoka Bohari Kuu ya Dawa (MSD). Hata 
hivyo, hadi kufikia tarehe 15 Julai, 2020, ilibainika kuwa jumla ya 
Majengo matatu yakijumuisha Jengo la mama na mtoto, Jengo la 
upasuaji na jengo la kuhifadhi maiti yalikuwa hayajaanza kutoa 
huduma zilizokusudiwa kutokana na kukosa kwa huduma za 
umeme na maji. Hali hii itasababisha miundombinu ya kituo cha 
afya kuharibika, vifaa kupotea au kuchakaa na thamani ya fedha 
iliyowekezwa kwenye miundombinu hiyo kutopatikana. 

Napendekeza Katibu Tawala wa Mkoa kwa kushirikiana na 
Katibu Mkuu-TAMISEMI kuisaidia halmashauri na kuhakikisha 
kuwa vituo ya afya vilivyojengwa zinakuwa na umeme, maji na 
magari ya kubebea wagonjwa ili viweze kutoa huduma za afya 
zilizokusudiwa kwa walengwa.  

HALMASHAURI YA WILAYA YA KITETO 

13.3.3.64 Ukosefu wa Vitabu 347 vya Kukusanyia Mapato (Open Receipt 
Books)  

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto, vitabu 347 kati ya 533 
vya kukusanyia mapato (HW5) ngazi za kata na vijiji vilivyotumika 
kati ya mwaka 2017/18 hadi 2018/19 havikuwasilishwa kwa ajili 
ya ukaguzi ili kuthibitisha iwapo kiasi cha fedha kilichokusanywa 
kupitia vitabu hivyo kiliwasilishwa katika akaunti ya benki ya 
Halmashauri. Hali hii inaashiria kuwa Halmashauri haina mfumo 
madhubuti wa usimamizi wa mapato ya ndani ya halmashauri 
yanayokusanywa kwa kutumia vitabu vya mapato. 

Menejimenti ya Halmashauri ya Kiteto inashauriwa kutafuta 
vitabu vya mapato ambavyo havikuonekana na kuviwasilisha 
Ofisi kwangu kwa ajili ya uhakiki. Pia, ninasisitiza menejimenti 
kuboresha mifumo ya udhibiti mapato ili kuweza kupunguza 
mianya ya upotevu wa mapato yaliyokusanywa. 

  



 

 
284 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

HALMASHAURI YA WILAYA YA MBULU 

13.3.3.65 Malipo ya Uwakala wa Mapato Katika Akaunti Binafsi Sh. 
188,499,328  

Nilibaini kuwa kati ya miaka ya fedha 2018/19 na 2019/20, 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu ilimlipa Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Uwakala wa kukusanya mapato jumla ya Sh. 188,499,328 
kupitia akaunti yake binafsi kinyume na matakwa ya mkataba 
yaliyotoa akaunti ya kampuni ambayo ndiyo iliyopaswa kutumika 
kufanya malipo. Kufanya malipo kwenye akaunti binafsi badala ya 
Kampuni kumeifanya kampuni kutokulipa kodi stahiki zitokanazo 
na mapato na faida ya kampuni ambapo imebainika kuwa kampuni 
imekuwa ikiwasilisha ritani tupu (Nil Return of Income) kwa 
mwaka 2017, 2018 na 2019. 

13.3.3.66 Hasara ya Fedha za Mradi Baada ya Mkataba Kuvunjwa Sh. 
126,072,257 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu iliingia mkataba 
na mkandarasi kutekeleza mradi wa maji wa Tumati na Mongahay. 
Hata hivyo mkataba huo ulivunjwa na Halmashauri kutokana na 
mkandarasi kutotimiza matakwa ya mkataba. Kabla ya kuvunjika 
kwa mkataba huo, mkandarasi alikwishalipwa kiasi cha Sh. 
298,775,043 ikiwa ni Sh. 114,775,043 zaidi ya thamani ya kazi 
alizofanya zilizokuwa na thamani ya Sh. 184,000,000. Aidha Sh. 
11,297,214 zilikuwa ni kwa ajili ya gharama ya ucheleweshwaji 
wa mradi, hivyo kusababisha hasara ya jumla ya Sh. 126,072,257 
ambayo hadi kufikia mwezi Agosti, 2020 hazikuwa zimerejeshwa. 

Ninapendekeza menejimenti ya Wilaya ya Mbulu kuboresha 
mifumo ya udhibiti kwenye eneo la usimamizi wa mikataba na 
kuhakikisha Halmashauri inafanya malipo kulingana na 
matakwa ya vipengele vya mkataba. Kuhusiana na malipo 
yaliyolipwa kwa mkandarasi aliyeshindwa kukamilisha 
matakwa ya mkataba, ninapendekeza hatua stahili za 
ufuatiliaji zifanywe na menejimenti ili kiasi cha Sh. 
126,072,257 kirejeshwe. 
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HALMASHAURI YA MANISPAA YA MUSOMA 

13.3.3.67 Mkataba wa Gharama za Usafiri Ulioghushiwa Sh. 272,000,000 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2019/20, 
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ilifanya malipo ya Sh. 
272,000,000 kwa mshauri wa mradi, kama gharama za usafiri wa 
usimamizi wa mradi wa ujenzi wa barabara za lami za Manispaa, 
kupitia mkataba LGA/064/2016/2017/CS/01. Hata hivyo ilibainika 
kuwa kampuni ya ushauri wa mradi ilighushi mkataba wa 
kukodisha gari T 621 DCT na T 163 DJW kutoka kwa mtu mwingine 
kwa Sh. 8,000,000 kwa mwezi kwa muda wa miezi 34. Kutokana 
na uthibitisho wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), kwa barua 
yenye Kumb. Na. TRA/MAR/RM/0016/VOL.II/181 ya tarehe 15 
Julai 2020, mmiliki halali wa magari hayo ni Mkandarasi mshauri 
wa mradi. Hivyo malipo ya Sh. 272,000,000 yalikosa uthibitisho na 
uhalali wa ulipwaji wake. 

13.3.3.68 Hasara Kutokana na Malipo Juu ya Kiwango cha Mkataba Bila 
Uthibitisho Sh. 91,631,300 

Katika kipindi cha kati ya mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2019/20, 
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ilifanya malipo ya Sh. 
101,920,000 kwa mkandarasi mshauri ikiwa ni gharama za 
marejesho ‘Reimbusrable Cost’ na mishahara ya wafanyakazi wa 
ujenzi wa barabara katika Manispaa ya Musoma, wakati gharama 
halisi zilikuwa ni Sh. 10,288,700 tu. Malipo hayo yalifanyika 
kinyume na vifungu vya mkataba na hivyo kuisababishia 
Halmashauri hasara ya Sh. 91,631,300.  

13.3.3.69 Malipo Yaliyofanyika Bila Kudai Risiti za Kieletroniki Sh. 
11,694,518,760.80 

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ilifanya malipo ya Sh. 
11,694,518,760.80 kwa ajili ya gharama za ujenzi na usimamizi 
wa mradi wa barabara kwa kiwango cha lami. Kati ya malipo hayo, 
Sh. 9,983,464,711.30 zilikuwa kwa ajili ya mkandarasi M/s Nyanza 
Road Works, Sh. 1,415,691,711.50 za msimamizi M/s Norplan (T) 
Ltd na Sh. 295,362,338.00 za msimamizi M/s Data Consult Ltd. 
Nilibaini kuwa malipo hayo hayakuambatana na risiti za 
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kielectronic (EFD). Kutokudai risiti kumesabisha upotevu wa Sh. 
2,105,013,377 za Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT).  

Kwa mapungufu yalibainishwa hapo juu, ninapendekeza 
mamlaka husika kuchukua hatua stahili dhihi ya wafanyakazi 
wote waliotajwa kwenye ripoti ya ukaguzi maalumu kwa 
ushiriki wao kwenye ubadhirifu wa fedha za umma kwa 
kumlipa mkandarasi jumla ya Sh. 91,631,300 zaidi ya kiasi cha 
fedha kilichokubalika kurejeshwa kwenye mkataba na 
kuchukua hatua zaidi ili kuhakikisha mshauri anarejesha kiasi 
alichopokea ambacho hastahili. Pia, halmashauri ya manispaa 
ya Musoma iache kuwapa zabuni wazabuni na wakandarasi 
ambao hawatoi risiti za kielekroniki au kutoa taarifa husika kwa 
TRA kwa ajili ya hatua stahili za ufuatiliaje. 

HALMASHAURI YA WILAYA YA BUSOKELO 

13.3.3.70 Jumla ya Hasara Kiasi cha Sh. 656,533,708 Katika Miradi ya 
Halmashauri  

Katika kipindi cha miaka mitatu ya fedha 2017/18 hadi 2019/20, 
Halmashauri ya Wilaya ya Busekelo ilipata hasara ya Sh. 
656,533,708 kutokana na kutozingatiwa kwa kanuni za manunuzi 
ya umma na usimamizi wa miradi. Kwa muhtasari, mchanganuo 
wa hasara hiyo ni kama ifuatavyo: 

 Hasara ya Sh. 439,225,288 kwa Halmashauri kushindwa 
kudai fidia kutoka kwa Kampuni binafsi ya Bima ambayo 
iliweka dhamana kumfadhili Mkandarasi ambaye ilishindwa 
kutekeleza mkataba namba LGA/157/W/2017/2018/01 wa 
ujenzi wa jengo la utawala; 

 Hasara ya Sh. 58,165,386 kwa kumpa zabuni ya ujenzi wa 
Jengo la Utawala mkandarasi aliyeweka bei ya Sh. 
1,464,084,292 ambayo ilikuwa kubwa na kumwacha 
mzabuni aliyekuwa na bei ya Sh. 1,417,440,898 katika 
zabuni LGA/157/W/2017/2018/01 ya kujenga jengo la 
utawala; 

 Hasara ya Sh. 4,821,421 kwa kumpa Mkandarasi zabuni Na. 
LGA/157/W/2017/2018/15/LOT 01 ya mradi wa Maji katika 
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eneo la Mpata kwa bei ya 283,411,161 na kumwacha 
mzabuni aliyekuwa na bei ya Sh. 278,589,740;  

 Hasara ya Sh. 26,347,732 kwa kumlipa mara mbili 
mkandarasi kwa kazi zinazofanana kwenye cheti cha malipo 
namba 10 na namba 4 kwenye kandarasi namba 
LGA/157/W/2017/2018/01 ya ujenzi wa jengo la utawala 
awamu ya kwanza.  

 Hasara ya Sh. 76,421,500 iliyosababishwa na kuanza kwa 
ujenzi wa shule ya wasichana Busokelo bila kuwalipa fidia 
wananchi wa Kata ya Kandete, hali iliyopelekea wananchi 
kufungua kesi mahakamani; na mahakama ikasimamisha 
ujenzi kwa siku 235 hali iliyopelekea gharama za ujenzi 
kupanda kwa Sh. 76,421,500. 

 Hasara ya Sh. 22,574,125 kwa kutokukatwa kwa kodi ya zuio 
kwa mafundi uashi, watoa huduma za usafirishaji na kwa 
wauzaji wa bidhaa na malighafi za ujenzi katika miradi 
mbalimbali ya Halmashauri ya Busekelo; 

 Hasara ya Sh. 28,978,260 iliyosababishwa na ununuzi wa 
mifuko 20,422 ya saruji kwa Sh. 328,569,000 kwa wazabuni 
wadogo wadogo badala ya kununua kwa wazalishaji wa 
viwandani kwa gharama ya Sh. 299,590,740 na hivyo 
Halmashauri ingeweza kuokoa kiasi cha Sh. 28,978,260. 

Ninapendekeza kuwa halmashauri iimarishe udhibiti kwenye 
usimamizi wa mikataba na mamlaka za uchunguzi zifanye 
uchunguzi kwenye viashiria vya ubadhirifu kama ilivyoelezwa 
kwenye taarifa ya ukaguzi maalumu na kuchukua hatua stahili 
dhidi ya wahusika wote. 

HALMASHAURI YA WILAYA YA RUNGWE 

13.3.3.71 Ubadhirifu wa Viwanja 29 Vilivyopimwa Vyenye Thamani ya Sh. 
204,828,000 

Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ilipima viwanja 101 katika eneo 
la block T lililopo Tukuyu mjini. Viwanja hivyo vilikuwa ni kwa 
ajili ya matumizi mbalimbali kama biashara, makazi, maeneo ya 
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wazi pamoja na ofisi za Taasisi. Nilibaini kuwa viwanja 72 tu 
ndivyo vilivyokuwa vimetolewa taarifa kwenye vikao vya 
Halmashauri na vilikuwa kwenye kumbukumbu mbalimbali za 
Halmashauri, huku viwanja 29 vyenye thamani ya Sh. 204,828,000 
vikiwa vimefichwa na mauzo yake hayakuwepo kwenye 
kumbukumbu za Halmashauri. 

13.3.3.72 Kuondolewa kwa Mzabuni Bila Sababu za Msingi Kulikopelekea 
Ongezeko la Gharama kwa Sh. 71,614,244 

Kinyume na Kifungu cha 72 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2011 
na Kanuni namba 203 (2) na Kanuni ya 17 (2-4) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2013, nilibaini kuwa mkandarasi mwenye bei 
ya chini aliondolewa wakati wa kufanyika tathmini bila sababu za 
msingi, kwa kuwa vigezo ambavyo havikuwa sawa, hali 
iliyopelekea Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe kuingia mkataba 
kwa gharama ya ziada ya Sh. 71,614,244. Mzabuni aliyeondolewa 
alikuwa na bei ya Sh. 6,148,394,776.77 na aliyepewa kazi alikuwa 
na bei ya Sh. 6,220,009,021. 

Ninapendekeza kwa menejimenti ya Halmshauri na Bodi ya 
Zabuni kuhakikisha kuwa , kamati ya tathmini inatumia vigezo 
vilivyopo kwenye kabrasha la zabuni ama gazeti na kutafuta 
ufafanuzi wa utofauti wa bei. Pia, Afisa Masuuli afuatilie zabuni 
iliyosababisha hasara ya Sh. 71,614,244. Pia, napendekeza 
mamlaka husika kuchukua hatua stahiki dhidi ya wahusika wote 
waliotajwa kwenye taarifa ya ukaguzi maalumu. 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MOROGORO 

13.3.3.73 Malipo Yaliyofanyika kwa Wazabuni Pasipo Kukatwa Kodi ya 
Zuio Kiasi cha Sh. 10,315,688  

Katika kipindi cha miaka 3 kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2019/20, 
Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro ililipa kiasi cha Sh. 
515,784,400 kwa wazabuni mbalimbali; hata hivyo, kodi ya zuio 
kiasi cha Sh. 10,315,688 hakikukatwa kwa wazabuni hao na hivyo 
kuikosesha Serikali mapato. 

Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro inapaswa kuhakikisha kuwa 
kodi ya zuio katika siku zijazo inakatwa ipasavyo na 
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kuwasilishwa kwa Kamishna kama inavyotakiwa na Vifungu vya 
83 (1) na 84 (1) vya Sheria ya Kodi ya Mapato (ITA), 2004 (na 
marekebisho ya 2008) 

HALMASHAURI YA WILAYA YA KILOSA 

13.3.3.74 Kushindwa Kuthibitisha Gharama za Matengenezo ya Jengo la 
Biashara Yaliyofanywa na Mpangaji Sh. 51,888,000 

Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2017/18, Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilosa ilikarabati jengo la biashara la kitega uchumi kwa 
gharama ya Sh. 51,888,000 kinyume na mkataba uliotaka gharama 
za marekebisho zifanywe na mwekezaji. Vilevile, Halmashauri 
ilishindwa kuonyesha mchanganuo wa namna fedha hiyo Sh. 
51,888,000 ilivyotumika katika kufanya matengenezo hayo. 

Halmashauri, kupitia idara ya ujenzi inapaswa kutathmini 
ukarabati uliofanywa kwa kulinganisha gharama ambayo 
mpangaji anadai kutumia kwenye matengenezo na bei halisi 
ambayo inaakisi kazi iliyofanyika.  

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO 

13.3.3.75 Hasara iliyosababishwa na kuingia mkataba na mzabuni wa 
kukusanya mapato tofauti na aliyependekezwa na timu ya 
tathmini Sh. 27,000,000 

Tarehe 30 Juni 2019 Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro iliingia 
mkataba namba LGA/079/2018-2019/HQ/NCS/16 LOT 17 na M/S 
Nashazi Company Ltd kwa ajili ya ukusanyaji wa ushuru katika 
stendi ya mabasi mjini kama wakala kwa makubaliano ya 
kukusanya Sh. 108,000,000 ambayo ni sawa Sh. 9,000,000 kwa 
mwezi. Kwa kufanya hivyo Halmashauri ilimuengua kwenye 
mchakato wa zabuni mzabuni M/s Larries and Company Ltd 
aliyependekezwa na Kamati ya Tathmini ambaye aliomba 
kukusanya Sh. 144,000,000 kwa mwaka. Aidha, Halmashauri 
inapaswa kubaki na asilimia 75% ya makusanyo. Kwa kufanya hivyo 
Halmashauri imepata hasara ya Sh. 27,000,000 [75% x 
(144,000,000-108,000,000)] ambayo ingepatikana endapo 
ingesaini mkataba na mzabuni M/s Larries and Company Ltd. 
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13.3.3.76 Hasara iliyosababishwa na kamati ya tathmini ya zabuni kutoa 
zabuni kwa kampuni ambayo haikukidhi vigezo vya uzoefu wa 
kazi Sh. 44,114,375 

Kinyume na matakwa ya nyaraka za zabuni ukaguzi ulibaini kuwa 
mnamo tarehe 15 Oktoba 2019, Halmashauri ya Manispaa ya 
Morogoro iliingia mkataba namba LGA/079/2018-19/HQ/W/08 na 
kampuni ya M/s Fast Construction Company Ltd ya S.L.P 71622, 
Dar es Salaam, ambaye hakuwa amekidhi vigezo vya zabuni ya 
ujenzi wa stendi ya daladala Kaloleni kwa Sh. 724,762,500 kwa 
kipindi cha miezi mitatu na hivyo kushindwa kutekeleza 
majukumu yake ya kimkataba hivyo kupelekea kuvunjwa kwa 
mkataba husika na kuisababishia hasara hamshauri ya Sh. 
44,114,375 ambayo ilitokana na malipo ya awali ambayo 
haikuweza kufidiwa na mkandarasi baada ya mkataba kuvunjika. 

13.3.3.77 Kutowasilishwa kwa mkataba wenye thamani ya 
Sh.12,630,868,635 na nyaraka za kuthibitisha mchakato wa 
zabuni ya ujenzi wa barabara ya Tubuyu, Nanenane na 
Maelewano  

Nilishindwa kukagua mikataba miwili yenye thamani ya Sh. 
12,630,868,635, iliyosainiwa baina ya Halmashauri ya Manispaa ya 
Morogoro na mkandarasi M/s Group Six International Ltd, 
akishirikiana na Lukolo Company Ltd na nyaraka za mchakato wa 
zabuni ya mradi wa kuinua hadhi ya barabara za Tubuyu (km 2.4), 
Nanenane (km 1.6), na Maelewano (km 0.6) yenye namba 
LGA/079/2016-2017/HQ/W/04 ambayo haikuwasilishwa kwenye 
ukaguzi japokuwa nilifanya jitihada mbali mbali za kupata 
nyaraka hizo. 

Ninapendekeza menejimenti kufanya uchunguzi na kuchukua 
hatua stahiki dhidi ya wahusika wote waliotajwa kwenye ripoti 
ya ukaguzi maalumu. Pia, hapo baadae menejimenti ihakikishe 
kuwa inazingatia mapendekezo iliyopewa na timu ya tathmini 
na pale ambapo menejimenti itatofautiana na mapendekezo 
iliyopewa na timu ya tathmini ni lazima ifuate taratibu 
zilizoelezwa kwenye Sheria na Kanuni za Ununuzi wa Umma. 
Menejimenti ya halmashauri ichukue hatua za kurejesha fedha 
za malipo ya awali iliyolipa. 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA MASASI 

13.3.3.78 Manunuzi ya Mashine ya Umeme ya Kufyatua Tofali Isiyotumika 
Katika Ujenzi wa Kituo cha Afya Nagaga Sh. 24,770,000 

Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2018/19, Halmashauri ya 
Wilaya ya Masasi ilitumia jumla ya Sh. 24,770,000 zilizojumuisha 
Sh. 17,700,000 kwa ajili ya ununuzi wa mashine ya umeme ya 
kufyatulia tofali na Sh. 7,070,000 kwa ajili ya ununuzi wa vibao 
vya tofali pamoja na usafirishaji wake. Hata hivyo, baada ya 
kutembelea mradi huo, nilibaini kuwa mashine husika haikuweza 
kutumika kutokana na changamoto ya umeme.  

13.3.3.79 Malipo Yaliyofanyika kwa ajili ya Ununuzi wa Madawati ya Shule 
tatu za Msingi Ambayo Hayakupokelewa Sh. 10,230,000 

Nilibaini kuwa kwa mwaka wa fedha 2017/18, Halmashauri ya 
Wilaya ya Masasi ilimlipa mzabuni kiasi cha Sh. 18,840,000 kwa 
ajili ya matengenezo ya madawati 168 katika shule za msingi 
Chidya, Chiwale na Nairombo. Hata hivyo, mzabuni alileta 
madawati 71 tu. Hadi nakamilisha ukaguzi wangu mwezi Agosti, 
2020, madawati 93 yenye thamani ya Sh. 10,230,000 hayakuwa 
yamewasilishwa kwenye shule husika; na wala fedha kurejeshwa 
kwenye shule hizo, ingawa mahakama ilishaamuru kuuzwa kwa 
mali za mzabuni ili kufidia fedha alizokuwa amelipwa. 

Kulingana na makosa yaliyotajwa hapo juu, ninapendekeza 
kuwa wahusika wote walioshiriki katika ununuzi wa madawati 
yaliyotajwa hapo juu na mashine ya kufyatua matofali 
wachukuliwe hatua stahiki kwa kushindwa kufanya utafiti / 
upembuzi yakinifu kabla ya ununuzi wa mashine na kwa kulipia 
madawati kabla ya kupokelewa. Aidha, Halmashauri 
inashauriwa kuihamisha mashine hiyo kwenda katika eneo 
lingine la Halmashauri kama itakavyoonekana inastahili ili 
iweze kutumika na kuleta tija kama ambavyo ilikusudiwa. 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA MAGU 

13.3.3.80 Malipo ya Kazi Hewa Kutokana na Udanganyifu Katika Vyeti vya 
Malipo (Payment Certificates) Sh. 656,555,186 

Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2019/20, 
Halmashauri ya Wilaya ya Magu ilifanya malipo ya Sh. 
1,157,904,440 kwa mkandarasi zaidi ya kiasi alichostahili kulipwa 
cha Sh. 501,349,253, kutokana na udanganyifu wa kazi 
zilizofanyika katika Cheti namba 3 (Sh. 11,603,511), Cheti namba 
4 (Sh. 51,186,031), Cheti namba 5 (Sh. 101,777,013), Cheti namba 
6 (Sh. 225,434,500) na Cheti cha kukamilisha kazi namba 7 (Sh. 
266,554,131). Kukosekana kwa usimamizi bora katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo, kumechangia uwepo wa malipo ya jumla 
ya Sh. 656,555,186 kwa kazi hewa. 

13.3.3.81 Hasara Iliyotokana na Malipo Yasiyostahili kwa Mkandarasi Sh. 
96,738,000 

Halmashauri ya Wilaya ya Magu ilimlipa mkandarasi kiasi cha Sh. 
96,738,000 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la Ofisi ya Halmashauri, 
awamu ya pili (Phase II), ikiwa Sh. 80,615,000 ni kwa ajili ya kazi 
za maandalizi ya awali ambazo alikwishalipwa katika ujenzi wa 
awamu ya kwanza na Sh. 16,123,000 kama gharama ya kuondoa 
vifaa sehemu ya mradi baada ya mkataba kuvunjwa tarehe 
mnamo tarehe 23 April, 2020 

Halmashauri inashauriwa kuimarisha mfumo wa udhibi wa 
ndani na kuhakikisha inaukagua na kupima kiasi cha kazi 
zilizotekelezwa kabla ya kuthibitisha malipo ili kuzuia kufanya 
malipo kwa kazi ambazo hazikutekelezwa. Aidha, nashauri 
Halmashauri kuchukua hatua stahiki ili kuweza kurejesha kiasi 
cha fedha kilicholipwa kimakosa zaidi ya kazi husika. Zaidi ya 
hayo, hatua stahiki zichukuliwe kwa watumishi wa Halmashauri 
kama walivyotajwa katika ripoti husika kwa kuisababishia 
Serikali hasara. 
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HALMASHAURI YA JIJI LA MWANZA 

13.3.3.82 Hasara Itakayopatikana kwa Kutolipa Fidia ya Ardhi kwa 
Maeneo Ambayo Yameshafanyiwa Uthamini Sh. 1,945,281,258  

Nilibaini kuwa, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020, Jiji la Mwanza 
lilikuwa na malimbikizo ya fidia za ardhi kiasi cha Sh. 
4,831,761,220. Kwa mujibu wa sheria za ardhi, deni hili 
linapelekea riba ya Sh. 1,945,281,258. Kuchelewa kulipwa kwa 
fidia kunaiongezea Halmashauri ya Jiji gharama za kulipa riba, na 
riba hii itaendelea kupanda kadri fidia itakavyokuwa inachelewa 
kulipwa. 

13.3.3.83 Kutofanya Kazi kwa Kituo cha Redio “City FM Mwanza” Licha 
ya Kuwekeza Sh. 102,574,467 

Mnamo mwaka 2010, Halmshauri ya Jiji la Mwanza liliwekeza kiasi 
cha Sh. 102,574,467 katika kuanzisha redio ya “City FM Mwanza”. 
Hata hivyo, redio hii ilizimwa mwaka 2017 na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA ) kupitia barua yenye 
Kumb.Na.DB.96/188/02/86, kwa sababu mawimbi yake yalikuwa 
yanaingiliana na mawasiliano ya ndege. Hadi ukaguzi unakamilika 
mwezi wa nane 2020, bado redio ilikuwa imefungwa, hivyo 
kutokwepo kwa thamani ya fedha kwa kiasi cha Sh. 102,574,467 
iliyowekezwa.  

13.3.3.84 Kutozingatia Masharti ya Mkataba wa Mkopo wa Benki ya CRDB 
Kulikopelekea Hasara ya Tozo na Riba kwa Halmashauri Kiasi 
cha Sh. 89,814,942  

Nilibaini kuwa katika mwaka wa fedha 2014/15, Halmashauri ya 
Jiji la Mwanza ilikopa kiasi cha Sh. bilioni 1.279 kutoka Benki ya 
CRDB kwa marejesho ya miezi 60. Kwa mujibu wa mkataba, deni 
hili lilipaswa kumalizika mnamo tarehe 30 Mei, 2020. Hata hivyo, 
Halmashauri ilichukua mkopo huu pasipo kupata idhini ya OR-
TAMISEMI. Aidha, hadi ukaguzi huu unakamilika, Halmashauri 
ilikuwa haijamaliza kurejesha mkopo huo huku tayari ikiwa 
imeshalipa riba ya adhabu kiasi cha Sh. 89,814,942. Riba hii 
itaendelea kupanda kadri Jiji litakavyochelewa kulipa deni hilo. 
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13.3.3.85 Matumizi ya Sh. 872,601,115 Kutoka Katika Akaunti ya Amana 
ya Muda Maalum Kwa Shughuli Zingine  

Mnamo tarehe 21 Septemba, 2011, Halmashauri ya Jiji la Mwanza 
iliuza eneo la Kliniki ya Makongoro kwa Benki Kuu ya Tanzania kwa 
kiasi cha Sh. 3,100,000,000 na kuziweka fedha hizo kwenye 
akaunti ya amana yenye namba 01D6553384598 iliyopo katika 
Benki ya CRDB kwa madhumuni ya kuzitumia kwenye ujenzi wa 
Kliniki ya Mama na Mtoto, pamoja na Ofisi ya Idara ya Afya. 

Hata hivyo nilibaini kuwa kiasi cha Sh. 872,601,115 kilichukuliwa 
kutoka kwenye akaunti hiyo na kutumika kwa matumizi mengine 
na hivyo kupelekea miradi tarajiwa kutotekelezwa. 

13.3.3.86 Uwekezaji Usio na Wanufaa wa Ubia na iliyokuwa LAPF katika 
“Mwanza City Commercial Complex” Sh. 4,800,000,000 

Mapitio ya Hesabu za Halmashauri ya Jiji la Mwanza zinazoishia 
tarehe 30 Juni, 2019 yanaonyesha kuwa Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza imewekeza kiasi cha Shilingi bilioni 4.8 kwenye kitega 
uchumi cha “Mwanza City Commercial Complex”. Uwekezaji huu 
ni sawa na umiliki wa asilimia (6%) ya mtaji wote wa “Mwanza 
City Commercial Complex”. Hata hivyo, Halmashauri ya Jiji 
haijamalizia kulipia hisa kwa kiasi cha Sh. 1.099 bilioni na hivyo 
haina haki ya kuziuza wala kupata gawio mpaka imalizie kulipia 
deni hilo. Hivyo Halmashauri ya Jiji hainufaiki na uwekezaji huu 
wa shilingi bilioni 4.8 katika kitega uchumi cha “Mwanza City 
Commercial Complex.” 

Ninapendekeza kwa Serikali kupitia OR-TAMISEMI kuja na 
mikakati / sera ambazo zitahakikisha deni lililosalia linalipwa 
mapema iwezekanavyo ili kuepusha gharama zisizo Zaidi 
zitakazojitokeza kama riba inayotokana na ucheleweshwaji wa 
marejesho; 

Uongozi wa Halmashauri uhakikishe kuwa mitambo ya redio 
(transmitter) inahamishiwa sehemu zilizopendekezwa na TCRA 
ili redio “City FM Mwanza” irudi hewani na kuanza kusikika 
tena ili kuwe na tija katika uwekezaji huu wa redio. Pia, 
uongozi ufanyie kazi changamoto zote za redio ikiwa ni pamoja 
na kuboresha miundombinu ya studio 
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Ninapendekeza kuwa hatua stahiki zichukkuliwe dhidi ya 
wahusika wote waliotajwa kuhusika na mapungufu 
yaliyoonekana kama ilivyo katika taarifa ya ukaguzi maalum 
kwa kutotimiza majukumu yao kikamilifu na hivyo kutofaulu 
kufikia lengo la kuweka fedha kwa uuzaji wa zahanati ya 
Makongoro katika Akaunti iliyowekwa. 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MAKAMBAKO 

13.3.3.87 Usimamizi Usioridhisha wa Mikataba ya Mawakala wa 
Kukusanya Mapato Uliopelekea Halmashauri Kutokusanya 
Mapato yenye Jumla ya Sh. 221,029,800 

Sharti la nane (8) na tano (5) la mikataba ya mawakala wa 
kukusanya mapato linataka wakala kuwasilisha makusanyo yote ya 
mwezi kwa mwajiri (Halmashauri); na iwapo makusanyo hayo 
yatakuwa chini ya kiwango kilichokubalika katika Mkataba basi 
mwajiri atatumia dhamana iliyowekwa na wakala kufidia hasara 
hiyo, na hapo Mkataba baina ya Halmashauri na Wakala utavunjwa 
na kupewa zabuni hiyo mzabuni aliyeshika nafasi ya pili wakati wa 
zoezi la tathmini ya zabuni husika. nilibaini kuwa viwango vya 
makusanyo vilivyowekwa kutoka katika vyanzo vya ushuru wa ada 
za uzoaji taka ngumu, ushuru wa masoko na vibanda, ushuru wa 
maegesho na ushuru wa huduma ya choo havikufikiwa na 
mawakala katika mwaka wa fedha 2018/2019 kwa kiasi cha Sh. 
221,029,800. Hata hivyo, Halmashauri ya Wilaya ya Makambako 
haikuchukua hatua yoyote kufidia hasara hiyo. 

13.3.3.88 Kuondolewa kwenye Mchakato wa Manunuzi kwa Mkandarasi 
Isivyo Halali Kulikopelekea Halmashauri kuingia Mkataba 
Wenye Gharama Zaidi kwa Kiasi cha Sh.201,200,978 

Katika kupitia taarifa za mchakato wa zabuni Na.LGA/166/ 
W/2015-2016/01 ya ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya 
Halmashauri ya Mji wa Makambako, nilibaini kuwa Mkandarasi 
aliyeomba kazi kwa Sh. 846,386,974, aliondolewa katika 
mchakato wa zabuni katika hatua za awali kwa kukosa vigezo 
ikiwemo fomu ya zabuni kutojazwa na kusainiwa na mtu 
aliyeteuliwa, dhamana ya zabuni (Bid security) iliyo katika 
muundo tofauti na ule uliotolewa katika kabrasha la zabuni na 
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haikusainiwa na nyaraka za zabuni kutosainiwa katika baadhi ya 
kurasa hivyo kupelekea kazi hii kutunukiwa kwa mwingine, kwa 
bei ya Sh. 1,047,587,952. Hata hivyo, nilivyopitia kabrasha la 
zabuni lililowasilishwa na Mkandarasi huyo, nilibaini kuwa alikuwa 
amekidhi vipengele vyote vilivyotumika kumuondoa katika hatua 
za awali. Kwa kumuacha mzabuni mwenye gharama ndogo, 
kulipelekea Halmashauri kuingia mkataba wenye Gharama zaidi 
ya Sh. 201,200,978 ambayo ingeweza kuepukika. 

13.3.3.89 Kutokuzuia/ Kukata Tozo kwa Mkandarasi Ambaye Hakuhuisha 
Mpango Kazi na Kukamilisha Kazi kwa Wakati Kulikopelekea 
Halmashauri Kupoteza Sh. 20,000,000 

Kipengele cha 30.3 cha Masharti ya jumla ya Mkataba 
Na.LGA/166/2016-2017/W/HQ/01 kilimtaka mkandarasi 
kuwasilisha Mpango kazi uliohuishwa kwa Meneja wa mradi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Makambako ili uthibitishwe katika 
vipindi tofauti, kama ilivyoelezwa katika vipengele vya masharti 
Maalumu. Endapo hilo halijafanyika, Halmashauri inapaswa 
kumkata mkandarasi kiasi cha Sh. 1,000,000 kwa kila malipo ya 
Mkandarasi huyo, mpaka atakapowasilisha mpango huo. Nilibaini 
kuwa, ingawa Mkandarasi hakuwasilisha mpango kazi uliohuishwa, 
Halmashauri haikumkata kiasi cha Sh. 20,000,000 kwa hati za 
malipo zilizolipwa. 

Ninapendekeza kuwa uongozi wa Halmashauri ya Mji wa 
Makambako ufanye jitihada mahsusi za kuhakikisha kuwa 
Mawakala wa kukusanya mapato wanarejesha kiasi cha Sh. 
221,029,800 walizolipwa kimakosa na Halmashauri huku 
wakiwa hawajafikia lengo walilokuwa wamekubaliana 
kimkataba. Vilevile kitengo cha mapato na Mwanasheria wa 
Halmashauri wanashauriwa kuchukua hatua stahiki ili 
kuhakikisha kuwa kila kitengo kinafanya kazi yake ipasavyo 
hivyo mawakala walipwe kutookana makusanyo yao na 
mikataba iliyoingiwa. 

Ninapendekeza kwa uongozi wa halmashauri husika kuzingatia 
Kifungu cha 72 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2011 pamoja na Kanuni ya 203(2) ya Kanuni za Manunuzi wa 
Umma ya Mwaka 2013 wakati wa kutathmini na kutunuku 
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zabuni. Pia, hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya wajumbe wote 
wa kamati za tathmini ya zabuni pamoja na wajumbe wa bodi 
za zabuni waliosababisha hasara hii.  

Ninapendekeza Halmashauri kuhakikisha kuwa inafanya 
jitihada za kuweza kurejesha kiasi cha Sh. 20,000,000 
kilichobainika kulipwa kimakosa wakati wa ukaguzi. Vilevile, 
napendekeza kuwa hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya maafisa 
wote walioshindwa kutumia nafasi zao kumshinikiza 
mkandarasi kuleta mpango kazi hai au kukata fedha katika 
malipo yaliyokuwa yakifanyika ili kumtaka mkandarsi 
awasilishe mpango kazi huo. 

HALMASHAURI YA WILAYA YA NJOMBE  

13.3.3.90 Malipo Yaliyofanywa kwa Mkandarasi na Mafundi Mchundo wa 
Ujenzi Bila Uthibitisho wa Thamani ya Kazi Zilizofanyika Sh. 
1,561,749,561 

Nilibaini kuwa katika kipindi cha mwaka wa fedha 2018/19 hadi 
2019/20, Halmashauri ya Wilaya ya Njombe ilifanya malipo ya Sh. 
1,561,749,561 kwa mkandarasi na mafundi mchundo wa ujenzi wa 
miradi ya maji Kidegembye, miradi ya ujenzi wa jengo la mionzi, 
Utawala, Maabara na OPD na ujenzi wa majengo saba ya Hospitali. 
Hata hivyo hati za malipo zilizotumika kuwalipa wakandarasi na 
mafundi mchundo wa miradi hiyo, hazionyeshi orodha na vipimo 
vya kazi (measurement sheets), vilivyothibitisha kiasi cha malipo 
yaliyostahili kulipwa. 

Ninapendekeza Halmashauri kuhakikisha katika siku zijazo, 
kuwa malipo yote ya kazi zilizofanyika yanaambatishwa na 
uthibitisho wa kufanyika tathmini ya vipimo ili kuweza 
kudhibiti malipo yasifanyike kwa kazi ambazo hazijatekelezwa 
au kulipa zaidi ya kiwango stahiki. 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA MAKETE 

13.3.3.91 Kutowasilishwa Vitabu 189 vya Kukusanyia Mapato ya Ndani 
kwa Ajili Ukaguzi 

Vitabu 189 vya kukusanyia mapato ya ndani, vilivyotolewa kwa 
watumishi wa vituo vya afya katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Makete kwa kipindi cha miaka mitatu (3) kuanzia mwaka wa fedha 
2017/18 hadi 2019/20, havikuwasilishwa kwangu kwa ajili ya 
ukaguzi hivyo nilishindwa kufahamu ni kiasi gani kilikusanywa na 
Halmashauri katika kipindi hicho.  

Ninaishauri Serikali kupitia OR-TAMISEMI kuwachukulia hatua 
stahiki wahusika wote wanaopaswa kuvitunza vitabu vya 
kukusanyia mapato ambavyo haijulikani vilipo na wala 
havikuwasilishwa kwangu wakati wa ukaguzi. Aidha 
Menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya ya Makete inatakiwa 
kufuatilia na kutafuta vitabu vya kukusanyia mapato ambavyo 
havikuonekana ili viwasilishwe katika Ofisi yangu kwa ajili ya 
uhakiki. Zaidi ya hayo, ninaendelea kusisitiza uimarishaji wa 
mifumo ya udhibiti wa ndani katika ukusanyaji wa mapato ya 
ndani ili kuondoa mianya ya ubadhirifu wa fedha za 
makusanyo. 

HALMASHAURI YA MJI KIBAHA 

13.3.3.92 Wapangaji wa Vibanda/Fremu vya HalmashauriWalipangisha 
Wapangaji Wengine kwa Kodi Kubwa na Kujipatia Sh. 
71,050,000 

Nilibaini kuwa kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2019/20, wapangaji 
wa vibanda 199 vya Halmashauri ya Mji wa Kibaha katika soko la 
Mnarani, waliwapangisha watu wengine kwa bei kubwa zaidi ya 
wanayotozwa na Halmshauri na hivyo kujipatia kiasi cha Sh. 
71,050,000 kinyume na utaratibu. 

Kwa kuzingatia hayo niliyoyabaini hapo juu ninapendekeza 
kuwa Halmashauri ya mji wa Kibaha ifanye tafiti ya bei halisi 
ya soko ili iweze kubadili bei ili kufanya mapato ya Halmashauri 
kuongezeka na kuondoa tatizo la wapangaji kuwapangisha 
watu wengine. 
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 HALMASHAURI YA WILAYA BAGAMOYO 

13.3.3.93 Vitabu 103 vya Mapato ya Ndani Havikuwasilishwa kwa Ajili ya 
Ukaguzi  

Jumla ya vitabu 103 vya wazi vilivyotumika kukusanya mapato ya 
ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo, havikuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi, hivyo nilishindwa kuthibitisha kiwango cha 
fedha kilichokusanywa. Vitabu hivyo vilitolewa kwa Msaidizi wa 
hesabu wa Halmashauri ya Bagamoyo.  

13.3.3.94 Mashine za X Ray na Kukausha Nguo Zilizonunuliwa kwa Sh. 
207,334,000 Lakini Hazitumiki 

Nilibaini kuwa mnamo tarehe 24 Januari, 2019, Bohari ya Dawa 
(MSD)iliipatia Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo mashine ya X 
Ray yenye thamani ya Sh. 120,334,000 na mashine ya kukaushia 
nguo yenye thamani ya Sh. 87,000,000; lakini, tangu kupokelewa 
kwa mashine hizo, zimekuwa hazitumiki kwa kuwa mashine ya X 
Ray haina jengo maalum la X RAY, na mashine ya kukaushia nguo 
haifanyi kazi kwa sababu hakuna mashine ya kufulia nguo. 
Kutokufanya kazi kwa mashine hizi kunasababisha kutokuwepo 
kwa thamani ya fedha iliyotumika kuzinunua. 

Endapo mashine hiyo ya mionzi na ya kufua zikiendelea kukaa 
bila kutumika, thamani ya fedha haitofikiwa. Hivyo basi 
naishauri Halmashauri kuchukua hatua ili kufanya mashine hizi 
zitumike. Vilevile, nishauri mamalaka husika kuchukua hatua 
za kichunguzi dhidi ya vitabu 103 ambavyo havijulikani vilipo 
ikiwa ni pamoja na kuwachukulia hatua stahiki wahusika wote 
wa utunzaji wa vitabu hivyo.  

 HALMASHAURI YA MANISPAAA SUMBAWANGA 

13.3.3.95 Upotevu wa Mapato kwa Kuchagua Wakala Ambaye zabuni yake 
ya ukusanyaji Mapato Ilikuwa Chini Bila ya Kutoa Sababu za 
Msingi Sh. 85,200,000 na kushindwa kukata jumla ya Sh. 
117,001,187 

Katika mwaka wa fedha 2019/2020, Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga iliingia mkataba na wakala wa kukusanya mapato 
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katika chanzo cha mazao mchanganyiko kwa kiasi cha Sh. 
19,000,000 na kulipa mzabuni asilimia 15 ya makusanyo ya mwezi. 
Kwa kufanya hivyo, Halmashauri ilimuacha mzabuni wa uwakala 
wa mapato ambaye alikuwa na bei ya zabuni ya Sh. 25,000,000 na 
kuomba kulipwa asilimia saba (7) ya makusanyo ya mwezi kwa 
kutumia kigezo ambacho hakikuwepo kwenye vigezo vya 
uchambuzi wa zabuni kama ilivyooneshwa kwenye kabrasha la 
zabuni. Maamuzi ya kumchukua mzabuni mwenye bei ya chini 
yalisababisha Halmashauri kupoteza kiasi cha Sh. 85,200,000 

Vile vile katika kupitia mkataba huo nilibaini kuwa kulikuwa na 
kifungu kilichomtaka wakala kukusanya Sh. 22,500,000 kwa 
mwezi, na ikiwa hatafikisha kiasi hicho wakala atakatwa tofauti 
ya kiasi hicho kutoka kwenye amana aliyoweka (bond) kwa ajili ya 
kufidia mapungufu hayo. Kinyume na matakwa ya mkataba huo, 
nilibaini kuwa Halmashauri haikumkata wakala tofauti ya kiasi 
alichokusanya na kiasi ambacho angepaswa kukusanya, hivyo 
kupelekea hasara ya Sh. 117,001,187. 

13.3.3.96 Udanganyifu Uliofanywa Kwenye Mashine za Kukusanyia 
Mapato (POS) Uliopelekea Kutowasilishwa kwa Sh. 9,974,650 

Mfumo wa ukusanyaji mapato ya ndani (LGRCIS) ulianzishwa 
nchini katika mwaka wa fedha 2015/16. Hata hivyo, katika 
Halmshauri ya Manispaa ya Sumbawanga nilibaini kuwa mapato 
kiasi cha Sh. 9,974,650 yalionekana kukusanywa na POS 18 
kuanzia tarehe 01 Julai, 2009 hadi 30, Juni 2015 wakati ambapo 
mfumo huo ulikuwa haujaanza kutumika. Hii inaashiria kuwa 
mawakala walirudisha tarehe nyuma (back date) katika POS zao 
wakati wa ukataji wa risiti kwa nia ya kufanya udanganyifu. 

13.3.3.97 Malipo kwa Mkandarasi Mjenzi Zaidi ya Mchanganuo wa 
Matumizi (BOQ) Sh. 1,584,725,260 

Nilipitia Hati za Malipo, Hati za Kazi na Taarifa ya utekelezaji ya 
mradi wa Ujenzi wa Stendi ya Kisasa ya Mabasi Katumba Azimio 
wenye mkataba Na.LGA/098/HQ/2018/19/W/10 wa thamani ya 
Sh. 5,473,976,005 na kubaini kuwa mkandarasi alilipwa kiasi cha 
Sh. 1,584,725,260 zaidi ya kiwango kilichokuwa kimeoneshwa 
kwenye mchanganuo wa matumizi (BOQ).  
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13.3.3.98 Malipo Yaliyofanywa kwa Mafundi Mchundo wa Ujenzi Bila 
Uthibitisho wa Thamani ya Kazi Zilizofanyika Sh. 
100,859,226.62 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga ilifanya 
malipo ya Sh. 100,859,226.62 kwa mafundi mchundo wa mradi wa 
ujenzi wa kituo cha afya Mazwi. Hata hivyo, Hati za Malipo 
zilizotumika kuwalipa mafundi mchundo hao, 
hazikuambatanishwa na orodha na vipimo vya kazi (measurement 
sheets), ili kuthibitisha kiasi cha malipo yaliyostahili kutolewa.  

13.3.3.99 Kukosekana kwa Mchanganuo Mpya wa Gharama (BOQ) Baada 
ya Majadiliano ya Punguzo Sh. 5,473,976,005.13 

Kwa mujibu wa mkataba Na.LGA/098/HQ/2018/2019/W/10 wa 
ujenzi wa Stendi ya Kisasa ya Mabasi eneo la Katumba Azimio, 
ulioingiwa tarehe baina ya Halmashauri na Mkandarasi nilibaini 
kuwa mkandarasi aliomba kufanya kazi hiyo kwa kiasi cha Sh. 
9,932,908,686.99. Hata hivyo, kutokana na ufinyu wa bajeti, 
majadiliano yalifanyika mnamo tarehe 04 Aprili, 2019 ili kushusha 
gharama na kufikia kiasi cha Sh. 5,473,976,005.13.  

Nilibaini kuwa licha ya makubaliano hayo kuafikiwa na pande zote 
mbili, mkataba uliosainiwa baina ya Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga na mkandarasi una mchanganuo wa gharama (BOQ) 
ya Sh. 9,932,908,686.99, ingawa gharama ya mkataba 
ilikwishabadilika na kuwa Sh. 5,473,976,005.13 na hivyo kufanya 
mkataba kukinzana na mchanganuo wa gharama. 

Katika muktadha huu, ninapendekeza mfumo wa udhibiti wa 
ndani katika H/M Sumbawanga kuboreshwa. Pamoja na hayo, 
napendekeza pia hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya maafisa 
ambao hawakutimiza majukumu yao kwa ufanisi na hivyo 
kusababisha makosa yaliyotajwa hapo juu na kama 
ilivyoelezewa katika ripoti mahususi ya Ukaguzi huu. 

HALMASHAURI YA WILAYA SUMBAWANGA 

13.3.3.100 Malipo ya Madeni ya Fedha za Mapato ya Ndani Ambayo 
Hayakuthibitishwa Sh. 235,563,283 
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Katika mwaka wa Fedha 2019/20, Halmashauri ya Wilaya 
Sumbawanga ililipa madeni ya wakusanya mapato ya miaka ya 
nyuma kiasi cha Sh. 235,563,283, lakini malipo haya 
hayakuthibitishwa kwa nyaraka halisi na pia madeni haya 
hayakuwa kwenye taarifa za fedha za Halmashauri za mwaka 
2018/19.  

13.3.3.101 Tofauti ya Mapato Kati ya Daftari la Fedha na Taarifa ya Benki 
Sh. 670,894,820 

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga, nilibaini kuwa kiasi 
cha Sh. 6,496,006,380 kilikusanywa na Halmashauri na kuingizwa 
katika daftari la fedha (cash book) katika kipindi cha miaka mitatu 
kuanzia Julai 2017 hadi Juni 2020. Lakini mpaka kufikia mwezi 
Juni, 2020, kiasi ambacho kilionekana katika taarifa za benki 
kilikuwa ni Sh. 5,825,111,560 tu, hivyo kupelekea tofauti ya Sh. 
670,894,820.  

13.3.3.102 Watu Binafsi Waliokusanya Mapato Bila ya Kuwa na Mikataba 
Sh. 1,400,867,380 

Nilibaini kuwa watu binafsi 23 wasio watumishi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Sumbawanga walikabidhiwa mashine za (POS) katika 
nyakati tofauti kwa ajili ya kukusanyia mapato kwa niaba ya 
Halmashauri bila kuwa na mikataba ya ajira kama wakusanya 
mapato wa Halmashauri hiyo. Watu hao walikusanya kiasi cha Sh. 
1,400,867,380 kwa mwaka wa fedha 2019/2020 

13.3.3.103 Wakusanya Mapato waliokusanya mapato ya Sh. 1,400,867,380 
bila ya kuwa na Mikataba ya kukusanyia Mapato 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kuna wakusanya mapato 23 wasio 
wafanya kazi wa Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga ambao 
walipewa machine 23 (POS) za kukusanyia mapato. Nilibaini kuwa 
watu hawa hawakuwa na mikataba ya kukusanyia mapato 
japokuwa walikuwa wamekusanya jumla ya Sh. 1,400,867,380.  
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13.3.3.104 Fedha za Zuio za Miradi ya Maji Kutojulikana Zilivyotumika Sh. 
164,091,492 

Katika makabidhiano ya miradi ya maji kati ya RUWASA na 
Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga, nilibaini kuwa fedha za 
zuio za miradi ya maji kiasi cha Sh. 164,091,492 zilizokuwa 
zinapaswa kukabidhiwa kwa RUWASA Sumbawanga, 
hakikukabidhiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga 
haikuweza kuelezea namna zilivyotumika.  

Ninapendekeza kwa mamlaka husika kuhakikisha kuwa, 
inafanyia kazi mapungufu yote yaliyobainika wakati wa 
ukaguzi. Pia, uchunguzi unapaswa kufanywa kuhusiana na 
malipo ya madeni ya watoza ushuru yanayolipwa bila 
uthibitisho kiasi cha Sh. 235,563,283. Kwa kuongezea, 
Halmashauri kupitia Kitengo cha Mapato na Kitengo cha Sheria 
inalazimika kupanga namna bora ya kuandaa mikataba, 
ufuatiliaji wa utekelezaji wa mikataba pamoja na malipo 
yafanywayo kwa mawakala wa kukusanyia mapato wakizingatia 
aina ya mapato na vyanzo vyake. Aidha, mamlaka husika 
zinapaswa kuchukua hatua stahiki dhidi ya wafanyikazi 
waliohusika katika kasoro zilizoorodheshwa hapo juu na kama 
ilivyoelezwa katika ripoti ya ukaguzi husika.  

HALMASHAURI YA WILAYA YA SONGEA 

13.3.3.105 Malipo kwa Kazi Ambazo Hazikufanyika na Vifaa Ambavyo 
Havikuwasilishwa Kwenye Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya 
Mpitimbi Sh. 24,678,000 

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Songea, nilibaini malipo ya Sh. 
9,450,000 yaliyofanywa kwa kazi ambazo hazikufanyika kwenye 
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Mpitimbi na Sh. 15,228,000 
zilizolipwa kwa ajili ya manunuzi ya vifaa ambavyo 
havikuwasilishwa kwa Halmashauri kutokana na usimamizi 
usioridhisha wa mradi. Jumla ya upotevu uliobainika ni Sh. 
24,678,000.  

Kwa kuwa taraibu za Serikali zinahitaji malipo kufanyika kwa 
wazabuni mara baada ya kuwasilisha bidhaa alizoagizwa na 
mara baada ya Ukaguzi wa bidhaa hizo kufanyika na kukubalika 
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ninapendekeza kuwa, Halmashauri iheshimu na kuzitii sheria, 
kanuni na taratibu za manunuzi ya umma ili kuweza kuiondolea 
Halmashauri athari za kufanyika malipo bila kuletewa bidhaa 
zilizoagizwa kwa usahihi. Aidha, ninaishauri Halmashauri ya 
wilaya ya Songea kuhakikisha kuwa vifaa vilivyoagizwa 
vinapelekwa Hospitali ya Wilaya na kutumika kama 
ilivyokusudiwa au fedha za Serikali zirudishwe haraka 
iwezekanavyo na mzabuni huyo ili kuwezesha kufanyika 
manunuzi hayo kwa mzabuni mwingine mwenye sifa stahiki. 
Vilevile napendekeza kuchukuliwa hatua stahiki dhidi ya 
wahusika wote waliohusika katika kuidhinisha na kufanya 
malipo hayo bila vifaa kufikishwa katika Hospital ya Mpitimbi. 

HALMASHAURI YA WILAYA YA NYASA 

13.3.3.106 Fedha za Mradi wa Ujenzi wa Jengo la Utawala la Ofisi ya 
Halmashauri Zilizotumika Kufanya Shughuli Nyingine Sh. 
554,362,635 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2018/2019, 
nilibaini kuwa kiasi cha Sh. 1,450,000,000 kilipokelewa kutoka 
Hazina kwa ajili ya ujenzi wa jengo la Utawala la Halmashauri ya 
Wilaya ya Nyasa. Jumla ya Sh. 895,637,365 zilitumika kwa ajili ya 
ujenzi huo na kubakia na kiasi cha Sh. 554,362,635, ambacho 
kilitumika kufanya shughuli nyingine zisizohusiana na ujenzi wa 
Jengo la hilo, ambazo hata hivyo sikuweza kuzithibitisha. 

Ninaishauri Halmashauri pamoja na mamlaka zingine husika 
kuchukua hatua stahiki dhidi ya watumishi wote waliohusika 
katika kuandaa hati za malipo, kuidhinisha na kufanya malipo 
mbalimbali kwa kutumia fedha zilizokuwa zimetengwa kwa 
ajili ya ujenzi wa jengo la Utawala la Halmashauri kama 
ilivyoelezwa kwa undani katika ripoti ya ukaguzi maalum wa 
Halmashauri. Aidha ninapendekeza kuwa Halmashauri irejeshe 
fedha hizo kupitia mapato yake ya ndani ili kazi iliyotarajiwa 
iweze kukamilika.  

  



 

 
305 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SHINYANGA 

13.3.3.107 Malipo Yaliyofanywa kwa Wakandarasi Zaidi ya Gharama ya 
Mkataba Sh. 2,449,991,166.5 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Manispaaa ya Shinyanga ilifanya 
malipo mbalimbali ya jumla ya Sh. 2,449,991,166.5 zaidi ya 
kiwango kilichoainishwa kwenye mikataba, yaliyolipwa kwa 
wakandarasi na wasimamizi wa miradi mbalimbali. Kiasi cha Sh. 
2,263,685,478 kililipwa zaidi kwa kampuni ya Jassie & Company 
Ltd (JASCO) kutokana na kubadilisha vipengele vya mkataba 
wakati wa kuomba malipo ya ujenzi wa barabara ya lami. Pia, 
kiasi cha Sh. 49,331,800 kililipwa zaidi ya stahili kwa Mhandisi 
Howard Humphreys Tanzania kwa ajili ya kusimamia ujenzi wa 
barabara za lami, huku kiasi cha Sh. 136,973,888.5 kikiwa ni 
malipo zaidi ya kiasi stahili kwa Jassie & Company Ltd (JASCO) 
kwa ajili ya mkataba wa ujenzi wa barabara za lami.  

Hadi kufikia Agosti, 2020, fedha hizo hazikuwa zimerejeshwa 
katika Akaunti ya Benki ya Halmashauri na hivyo kusababisha 
hasara kwa Halmashauri. 

13.3.3.108 Hasara Kutokana na Ongezeko la Muda wa Kazi kwa Barua 
Iliyoghushiwa Sh. 120,181,274.57 

Mnamo tarehe 01 Juni,2015, Halmashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga iliingia mkataba namba LGA/112/2014-
2015/ULGSP/W/13 na Kampuni ya Jassie & Company Ltd (JASCO) 
kwa ajili ya ujenzi wa barabara ya kiwango cha lami. Mkataba 
ulipaswa kukamilika tarehe 24 Februari, 2017; hata hivyo 
ulichelewa kukamilika, hivyo kupitia hati ya malipo Na. PV2017-
002678 ya tarehe 06 Mei, 2017, Halmashauri ilimkata mkandarasi 
Sh. 120,181,274.57 ikiwa ni gharama ya kuchelewesha mradi. 
Gharama hizo zilidaiwa na kurudishwa tena kwa mkandarasi 
kupitia Hati ya Malipo Na.832013V1900011 ya tarehe 03 Agosti, 
2018, kutokana na mkandarasi kudai alikuwa ndani ya muda baada 
ya kuongezewa miezi 18, kupitia barua yenye Kumb. 
Na.SHY/MC/C.50/8 VOL XVIII/335 ya tarehe 19 Oktoba, 2016. 
Hata hivyo, nilibaini kuwa barua hiyo ilikuwa imeghushiwa na 
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mtumishi, hivyo kuisababishia Halmashauri hasara ya Sh. 
120,181,274.57. 

13.3.3.109 Hasara Kutokana na Kuchelewesha Malipo ya Mkandarasi Sh. 
114,476,330.75 

Mnamo tarehe 01 Juni, 2015, Halmashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga iliingia mkataba Na.LGA/112/2014-2015/ULGSP/W/13 
na Kampuni ya Jassie & Company Ltd (JASCO) kwa ajili ya ujenzi 
wa barabara kiwango cha lami, kilomita 13.1, kwa kipindi cha siku 
390. Hata hivyo, Halmashauri ilichelewa kumlipa Mkarandasi kwa 
siku 454 kinyume na mkataba na hivyo kulazimika kumlipa 
mkandarasi huyo kiasi cha Sh. 114,476,330.75 kupitia hati ya 
malipo PV2017-002675 ya tarehe 04 Mei, 2017, ikiwa ni riba 
kutokana na kucheleweshewa malipo.  

13.3.3.110 Fedha za Wakandarasi Kutumika kwa Matumizi Yasiyopangwa 
Sh. 2,660,379,506.67 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga ilitumia kwa 
matumizi yasiyopangwa kiasi cha Sh. 2,660,379,506.67 
kilichokuwa kwenye akaunti ya Amana kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo. Kati ya fedha hizo, kiasi cha Sh. 483,348,665.20 
kilikuwa kwa ajili ya matazamio ya miradi (retention money) na 
Sh. 2,177,030,841.47 zilikuwa za mradi wa ujenzi wa machinjio 
ya kisasa zilizotumika kwenye mradi wa ujenzi wa barabara bila 
kibali, ambapo hadi kufikia Agosti, 2020 fedha hizo zilikuwa 
hazijarejeshwa. 

13.3.3.111 Malipo kwa Wakandarasi Bila Uthibitisho wa Kazi Zilizofanyika 
Sh. 875,156,177  

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga ilifanya 
malipo ya jumla ya Sh. 875,156,177 kwa wakandarasi, bila ya 
kuwepo kwa nyaraka za uthibitisho wa kazi zilizofanyika. Kiasi cha 
Sh. 110,855,840 kililipwa kwa PSM Architect Co. Ltd na BJ Amuli 
Architect Partnership kwa ajili ya matumizi mengineyo 
(reimbursable expenses) ya ujenzi wa machinjio ya kisasa, na 
Shillingi 764,300,337 zililipwa kwa Home Africa ikiwa ni malipo ya 
awali (advance payment). Hadi ukaguzi unakamilika mwezi 
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Agosti, 2020, uongozi wa Halmashauri haukuweza kuwasilisha 
nyaraka husika kwa ajili ya ukaguzi. 

13.3.3.112 Hasara Iliyotokana na Kutumia Vipimo Visivyo Sahihi Kufanya 
Malipo Sh. 217,922,196.12 

Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga ililipia jumla ya kilo 32,711 
za rangi zenye thamani ya Sh. 228,977,000 kwa mkandarasi M/s 
Home Africa Investment Corporation Ltd, kwa ajili ya kupaka 
vyuma vya paa katika machinjio, pamoja na jengo la kupumzikia 
mifugo. Hata hivyo, nilibaini kuwa kipimo halisi kilichopaswa 
kutumika kitaalamu ni eneo la mraba (square area) 1579. 26 m2 
(1,267.83 – jengo la machinjio na 311.43 – jengo la kupumzikia 
mifugo). Hivyo, kwa bei ya Sh. 7,000 kwa mita ya mraba gharama 
zingepaswa kuwa Sh. 11,054,820. Kutumia kipimo kisicho sahihi 
kumeisababishia Halmashauri hasara ya Sh. 217,922,196.12. 

HALMASHAURI YA MJI KAHAMA 

13.3.3.113 Vitabu 150 vya Kukusanyia Mapato Ambavyo Havikuwasilishwa 
kwa Ajili ya Ukaguzi Vyenye Thamani ya Sh. 150,000,000 

Katika Halmashauri ya Mji wa Kahama nilibaini kuwa vitabu 150 
vyenye thamani ya Sh. 150,000,000 havikuorodheshwa katika 
daftari la vitabu vya mapato na wala havikuwasilishwa kwa ajili 
ya ukaguzi. Vitabu hivyo ni sehemu ya vitabu 250 vilivyopokelewa 
mnamo tarehe 30 April, 2015 huku kila kimoja kikiwa na 
stakabadhi 100 zenye thamani ya Sh. 10,000.  

13.3.3.114 Hasara Iliyopatikana kwa Kuwalipa Wazabuni Fedha Nyingi 
Kuliko Walizokusanya Katika Chanzo cha Mapato Yatokanayo na 
Ukusanyaji Taka Sh. 290,804,106 

Katika kupitia mikataba baina ya Halmashauri ya Mji wa Kahama 
na na wazabuni, vikundi na watu mbalimbali kwa ajili ya 
kukusanya taka ngumu pamoja na tozo zake, pamoja na kupitia 
taarifa kwenyemfumo wa LGRCIS, nilibaini kuwa chanzo hiki cha 
mapato kilikusanya jumla ya Sh. 678,184,550 na kuwalipa 
wazabuni na vikundi vilivyohusika na ukusanyaji taka ngumu kiasi 
cha Sh. 968,988,656, hivyo kusababisha hasara ya Sh. 
290,804,106. 
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13.3.3.115 Kutolipwa kwa Deni la Ushuru wa Huduma kwa Muda Mrefu Sh. 
15,745,237,911 

Nilibaini kuwepo kwa deni la ushuru wa huduma kiasi cha Dola za 
Kimarekani 6,780,894.88, sawa na Sh. 15,745,237,911 (kwa bei ya 
kubadilishia fedha ya Sh. 2,322) kutoka kwa kampuni ya ACACIA 
katika mgodi wa Bulyanhulu na mgodi wa Buzwagi, kuanzia mwaka 
2001 hadi 2015. Licha ya mazungumzo ya muda mrefu 
yaliyofanyika kati ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Shinyanga, OR-
TAMISEMI, Tume ya Madini, Mwanasheria Mkuu wa Serikali na 
Halmashauri ya Mji wa Kahama na kuthibitisha uhalali wa deni hilo 
na kuwasilishwa kwa hati ya madai kwa ACACIA, hakuna kiasi 
chochote kilicholipwa mpaka wakati namaliza ukaguzi mwezi 
Agosti, 2020. 

13.3.3.116 Upotevu wa Fedha za Mapato ya Ndani ya Halmashauri 
Yaliyotumiwa na Mtunza Fedha wa Halmashauri Baada ya 
Kuwasilishwa Kwake na Wakusanya Mapato Sh. 141,606,500 

Nilibaini kuwa jumla ya kiasi cha Sh. 141,606,500 kilichokuwa 
kimekusanywa na wakusanya mapato, kilitumiwa na mtunza fedha 
wa Halmashauri ya Mji wa Kahama kwa matumizi yake binafsi. 
Kati ya fedha hizo, kulikuwa na kiasi cha Sh. 98,779,700 
kilichokusanywa kwa mkusanya mapato mwenye namba ya 
utambulisho (Payer’s ID) 203300028237 na mkusanya mapato 
mwenye namba ya utambulisho 203300028235 aliyekusanya Sh. 
42,826,800.  

13.3.3.117 Zabuni Kutolewa Bila Kutangazwa Sh. 139,991,660 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, nilibaini kuwa Halmashauri ya 
Mji wa Kahama ilitoa zabuni ya ukarabati wa barabara na stendi 
ya Zongomera katika eneo la viwanda Dodoma kwa mzabuni 
mmoja kupitia mkataba wenye kumbukumbu namba 
LGA/155/2018/2019/W/01 wenye thamani ya Sh. 139,991,660 
bila kuitangaza kinyume na Kanuni Na. 181 (1) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. Nilibaini pia kuwa 
Halmashauri haikupaswa kutumia hati msako ya bei (direct 
quotation) kwa mkandarasi huyu kwani njia hii ina vigezo 
ambavyo vinavyotakiwa kufikiwa ili kutumika. 
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13.3.3.118 Gharama Zilizozidi Uhalisia wa Kazi Sh. 76,950,000  

Nilibaini kuwa jumla ya Sh. 76,950,000 zililipwa kimakosa kwa 
wakandarasi wanaotekeleza miradi katika Halmashauri ya Mji wa 
Kahama. Kati ya fedha hizo, kiasi cha Sh. 61,280,000 zililipwa kwa 
Mkandarasi alietekeleza mradi wenye mkataba namba 
GA/155/2019/2020/CSR-BARRICK/W/51 ulioingiwa mnamo 
tarehe 17 Mei, 2020 kwa ajili ya kukarabati stendi ya CDT na 
barabara zake, ambapo ilibainika kuwa eneo lililopaswa kujazwa 
mawe kwa mujibu wa mkataba lilikuwa kubwa kuliko eneo halisi 
lililofanyiwa kazi. Aidha, Mkandarasi Audacity Intercom (T) Ltd 
mwenye mkataba LGA/155/2018/2019/W/01 alilipwa jumla ya 
Sh. 15,670,000 zaidi baada ya kuzidisha baadhi ya vipengele 
vilivyokuwa katika mkataba. 

13.3.3.119 Mkataba na Ubia wa Wakandarasi Ambao Hawajasajiliwa na CRB  

Kinyume na matakwa yaliyopo katika kabrasha la zabuni, nilibaini 
kuwa Halmashauri ya Mji wa Kahama ilikubali kuingiza kwenye 
tathmini ya zabuni na hatimae kuupa kazi ushirika wa wakandarasi 
wawili (Joint Venture) bila ya ushirika huo kusajiliwa kwa ajili ya 
kazi hiyo na Bodi ya Usajili ya Wakandarasi (CRB). Vilevile, 
ukaguzi ulibaini kuwa wakandarasi walioomba kazi hii walikua wa 
daraja la saba wakati kazi hii ilihitaji kufanywa na mkandarasi wa 
daraja la tano na kuendelea. 

13.3.3.120 Malipo kwa mzabuni Bila Ushahidi wa Matumizi Sh. 25,432,500 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Mji wa Kahama iliingia mkataba 
wenye namba ya zabuni LGA/155/2018/2019/C/01  na mzabuni 
mmoja kwa ajili ya kuandaa mpango wa biashara na upembuzi 
yakinifu wa ujenzi wa stendi ya mabasi ya Kahama, ambao ulitaka 
mzabuni kurudishiwa baadhi ya gharama (reimbursable cost) 
endapo tu atazitumia na kuwasilisha nyaraka za matumizi yake. 
Hata hivyo, Halmashauri ilimlipa mzabuni huyo kiasi cha Sh. 
25,432,500 bila ushahidi wa matumizi husika.   
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13.3.3.121 Ushindanishi wa Zabuni kwa Kutumia Nyaraka Zilizoghushiwa 
Sh. 641,628,500 

Baada ya uhakiki wa nyaraka za zabuni na mawasiliano 
yaliyofanywa baina ya Ofisi yangu na Wazabuni waliodaiwa 
kushindanishwa kwenye zabuni za Halmashauri ya Mji wa Kahama, 
nilibaini kuwa Halmashauri hiyo kwa nyakati tofauti ilighushi 
nyaraka za zabuni kutoka kwa wazabuni waliokuwa wamedaiwa 
kushindanishwa katika zabuni yenye Na. 
LGA/155/2018/2016/C/01, kwa ajili ya kumtafuta mzabuni wa 
kuandaa mpango wa biashara (business plan) na upembuzi 
yakinifu wa ujenzi wa stendi ya mabasi Kahama, yenye thamani 
ya Sh. 131,632,500 na zabuni yenye Na. 
LGA/155/2018/2019/C/02, kwa Wazabuni waliodaiwa kushiriki 
zabuni ya kuandaa michoro na makadirio ya kina ya gharama za 
ujenzi wa stendi kuu ya mabasi Kahama, yenye thamani ya Sh. 
509,996,000. 

HALMASHAURI YA WILAYA BARIADI 

13.3.3.122 Ubadhirifu Kwenye Uwekaji Umeme Katika Kiwanda cha Mafuta 
ya Alizeti Dutwa Sh. 27,965,614 

Katika kupitia nyaraka za malipo za Halmashauri ya Wilaya ya 
Bariadi, nilibaini kuwa jumla ya Sh. 27,965,614 zililipwa kwa njia 
ya fedha taslimu, ikiwa ni gharama za uwekaji umeme kwenye 
kiwanda cha kuchakata mafuta ya alizeti kilichopo eneo la Dutwa. 
Katika kuthibitisha uhalali wa malipo hayo, niliomba kupatiwa 
taarifa ya utafiti uliofanyika, (survey report), ankara za madai ya 
malipo, stakabadhi za mapokezi ya fedha hizo pamoja na taarifa 
ya utekelezaji kwa ajili ya uwekaji umeme katika kiwanda hicho, 
ambazo mpaka ukaguzi wangu unakamilika, TANESCO na Uongozi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi ulishindwa kunipatia 
nyaraka. Kukosekana kwa nyaraka hizo kunatia mashaka uhalali 
wa malipo yaliyofanyika.  
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13.3.3.123 Hasara Iliyopatikana Kwenye Ukodishaji Mitambo Pamoja na 
Ununuzi wa Bati Katika Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya Sh. 
28,958,909 

Katika kupitia nyaraka mbalimbali zikiwemo Hati za Malipo katika 
mradi wa umwagiliaji Mwasubuya pamoja na ujenzi wa Hospitali 
ya Wilaya ya Bariadi, nilibaini kuwa Kamati ya mradi wa 
umwagiliaji Mwasubuya iliridhia kuwalipa wakandarasi wawili 
jumla ya kiasi cha Sh. 51,920,000 badala ya Sh. 42,000,000 na 
hivyo kuipa Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi hasara ya Sh. 
9,830,000 ikiwa ni kosa lililosababishwa na ukodishaji mitambo 
kwa gharama ya Sh. 1,180,000 badala ya Sh. 1,000,000 kwa siku.  

Pia, katika hatua nyingine, Halmashauri ya Bariadi ilimlipa 
mzabuni mmoja kiasi cha Sh. 114,959,126.92, ikiwa ni gharama 
ya manunuzi ya bati 2,392 kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali ya 
Wilaya badala ya Sh. 95,830,938 ambazo angelipwa mzabuni 
mwingine kwa manunuzi ya idadi sawa ya mabati 2,392, hivyo 
kusababisaha hasara ya Sh. 19,128, 990. 

13.3.3.124 Manunuzi Yaliyofanyika Bila Vifaa na Huduma Iliyokusudiwa 
Kupatikana Sh. 7,336,000 

Katika kupitia nyaraka za utekelezaji wa mradi wa Shule ya msingi 
Mwauchumu katika mwaka wa fedha 2017/18 kupitia mradi wa 
P4R, nilibaini kuwa vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. 
23,695,500 viliagizwa na kulipiwa kwa mzabuni ndugu Mabula 
Madoshi Mwandiki. Katika kujiridhisha juu ya mapokezi yake, 
ilibainika kuwa vifaa vyenye thamani ya Sh. 6,336,000 
havikuletwa na mzabuni huyo kama vilivyoagizwa, pamoja na 
kulipwa Sh. 1,000,000 ya gharama za usafirishaji wa vifaa hivyo 
vya ujenzi. 

HALMASHAURI YA WILAYA ITILIMA 

13.3.3.125 Hasara ya Sh.241,948,610 iliyopatikana kwa kuwapa zabuni 
Wazabuni Wenye bei kubwa na kuwaacha Wazabuni Wenye bei 
ndogo pasipo sababu za msingi  

Kwa kipindi cha miaka mitatu 2017/18 hadi 2019/20, H/W Itilima 
ilibainika kupata hasara ya jumla ya Sh. 241,948,610, baada ya 
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kutoa kandarasi kwa wazabuni waliokuwa na bei kubwa zaidi ya 
washindani wao kama ifuatavyo; 

Katika mradi wa usambazaji wa mabomba ya maji katika kijiji cha 
mwamapalala Namba IDC/151/2016-2017/HQ/W/O5/LOT 1 
mzabuni Best one Co.ltd aliyekuwa na bei ya Sh 616,128,097 
alipewa dhidi ya mzabuni mwenye bei ya chini aliyekuwa na bei 
ya Sh 408,710,874, hivyo kusababisha hasara ya Sh. 207,417,223 

Katika mradi Namba LGA/151/2016-2017/HQ/W/O5/LOT III wa 
usambazaji mabomba ya maji katika kijiji cha kabale, mzabuni 
M/s Juin Company Ltd, S.L.P. 62079, DSM aliyekuwa na bei ya Sh. 
480,745,837 alipewa dhidi ya mzabuni mwenye bei ya chini 
aliyekuwa na bei ya Sh. 446,214,450, hivyo kusababisha hasara ya 
Sh. 34,531,387. Hivyo jumla katika zabuni zote mbili H/W Itilima 
ilipata hasara ya Sh. 241,948,610  

13.3.3.126 Mkandarasi Kulipwa Sh.24,574,000 zaidi ya alichostahili 
kulipwa 

Mkandarasi na M/s Sepro Engineering and General Traders wa 
S.L.P 20862, Dar es salaam aliyekuwa na Mkataba 
namba.IDC/151/2016-2017/HQ/W/O5/LOT IV wa kusamabaza 
maji katika kijiji cha Isengwa, alilipwa jumla sh. 92,204,000 
badala ya Sh. 67,630,000 kwenye kipengele 3.9.1 , 2.5.1 na 
kipengele 2.2.1 na hivyo kuisababishia hasara halmashauri kiasi 
cha Sh. 24,574,000. 

Ninapendekeza kuwa hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya 
watumishi waliotajwa katika ripoti husika ya Ukaguzi 
kuhusiana na Ukaguzi wa Halmashauri hii kwa kushindwa 
kutekeleza majukumu yao ipasavyo na hivyo kusababisha 
matumizi yasiyo na tija na matumizi mabaya ya fedha za umma 
na kuisababishia Serikali hasara kwa kuwalipa wakandarasi 
fedha nyingi kuliko walizostahili kulipwa. Pia, ninaishauri 
menejimenti ya Halmashauri kuimarisha mifumo ya udhibiti wa 
ndani wakati wa kufanya malipo. 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA ITIGI 

13.3.3.127 Fedha za Miradi Kutumika Katika Shughuli Zisizopangwa Sh. 
1,078,868,254 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018 hadi 2019/2020, fedha za 
miradi kiasi cha Sh. 1,078,868,254 zilitumika kwa shughuli zisizo 
za miradi bila kuwa na kibali cha kubadilisha matumizi kutoka kwa 
mamlaka husika. Fedha hizi zilitengwa kwa ajili mradi wa 
maendeleo wa EQUIP wenye gharama ya Sh. 101,657,462 na Sh. 
977,210,792 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la Ofisi ya Halmashauri. 

13.3.3.128 Miradi Iliyotelekezwa Muda Mrefu Bila Kukamilishwa Sh. 
760,650,799  

Nilibaini kuwa hadi kufikia mwezi Agosti, 2020, miradi hamsini na 
tisa (59) iliyoibuliwa kuanzia mwaka wa fedha 2013/2014 yenye 
jumla ya Sh. 760,650,799, ilitelekezwa na Halmashauri ya Wilaya 
ya Itigi bila kukamilishwa. Kati ya miradi hiyo, miradi 13 ni ya 
2013/14, miradi 22 ya 2017/18, miradi 17 ya 2018/19, mradi 1 wa 
mwaka 2008/2009 na miradi 6 ya mwaka 2019/20. Miradi hii 
iliibuliwa katika Sekta za Elimu na Afya na ilikuwa inatekelezwa 
kwa ufadhili wa nguvu ya wananchi pamoja na Serikali. 

HALMASHAURI YA WILAYA MKALAMA 

13.3.3.129 Malipo Yaliyofanyika Zaidi ya Gharama za Mkataba kwa 
Mkandarasi Sh. 112,839,784.50 

Nilibaini kuwa jumla ya Sh. 112,839,784.50 zililipwa kwa 
Mkandarasi M/S Mzinga Holdings Co.Ltd katika utekelezaji wa 
mradi wa ujenzi wa Makao Makuu ya Halmashauri ya Wilaya, 
wenye namba Na.LGA/147/2014/15/W/01 zaidi ya kiasi 
kilichokubalika kimkataba. Kwa mujibu wa mkataba, Mkandarasi 
alipaswa kulipwa Sh. 758,180,798, ingawa Halmashauri ilimlipa 
Sh. 871,020,667.56. Kiasi cha Sh. 112,839,784.50 kilichoongezeka 
kilifanywa kwenye malipo ya mwisho kwa Mkandarasi M/s Mzinga 
Holdings Co Ltd kupitia Cheti Na. 6.  
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13.3.3.130 Malipo yaliyofanyika kwa uthibitisho wa stakabadhi/risiti zisizo 
na thamani ya fedha iliyolipwa ya Sh. 61,016,760 

Ukaguzi wangu katika halmashauri ya wilaya ya Mkalama ulibaini 
kuwa jumla ya Sh. 61,016,760 kwa mzabuni mmmoja wa 
Halmashauri kupitia hati za Malipo yenye kumbukumbu namba 
2017-001717 na 2017-000635 zilizokuwa zimelipa Sh. 23,900,000 
Na Sh. 38,362,000 mtawalia kwa kutumia risiti za udanganyifu na 
zisizoonesha thamani ya mali zilizonunuliwa. Hili lilifanyika kwa 
kuwa stakabadhi ya kielektroniki iliotolewa na mzabuni 
ilithibitisha kupokelewa kwa Sh. 61,016,760 lakini pia risiti hiyo 
ilionesha kuwa mzabuni alirudisha chenji ya kiasi hicho hicho cha 
fedha na hivyo kuifanya risiti kutokuwa na thamani.  

Ninazishauri Mamlaka husika kuchukua hatua stahiki dhidi ya 
watumishi waliotajwa katika ripoti ya Ukaguzi maalum kwa 
halmashauri hii kwa kushiriki kuandaa hati za malipo, 
kuidhinisha na hatimaye kulipa fedha kwa mkandarasi fedha 
nyingi kuliko alizostahili. Vilevile Halmashauri wanashauriwa 
kuitaarifu Ofisi ya Mamlaka ya Mapato juu ya mzabuni huyo. 
Vile vile Mamlaka ya Mapato Tanzania Inashauriwa kutoa 
mafunzo kwa wafanyakazi wa Halmashauri ili kuweza kubaini 
risiti zenye mapungufu au zilizoghushiwa.  

HALMASHAURI YA WILAYA MOMBA 

13.3.3.131 Mshauri Mwelekezi kulipwa Sh. 88,505,340 Mara Mbili kwa Kazi 
Ambazo Hastahili Kulipwa 

Nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Momba ilimlipa asilimia 
30 Mshauri Mwelekezi M/s MUST Consultancy Bureau, kiasi cha Sh. 
88,505,340 kwa hati ya malipo namba 903114V1900659 ya terehe 
10 Januari, 2019 kwa ajili ya kuandaa na kuwasilisha taarifa ya 
awali (inception report). Pia Halmashauri ilimlipa tena Mshauri 
Mwelekezi asilimia 30 ya makubaliano ya Sh. 88,505,340 kwa hati 
ya malipo Na. 903114V1901505 ya terehe 08 Mei, 2019, kwa ajili 
ya uandaaji wa taarifa ya usanifu wa awali pamoja na gharama za 
mradi, kazi zinazoonekana kufanana.  
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13.3.3.132 Gharama Zisizostahili Katika Ujenzi wa Nyumba za Watumishi 
Sh. 719,189,008.39 

Katika kupitia mchanganuo wa makadirio ya ujenzi (Bill of 
Quantities) wa Nyumba za Watumishi wa Halmashauri, nilibaini 
uwepo wa malipo ya jumla ya Sh. 719,189,008.39, ikiwa ni 
gharama za kazi ambazo hazikupaswa kujumuishwa kwenye mradi 
na ambazo zingeweza kuepukika kwa sababu hazihusiani moja 
kwa moja na utekelezaji wa mradi. Hata hivyo, hadi mwezi Juni, 
2020, Halmashauri ya Wilaya ya Momba ilikuwa inadaiwa jumla ya 
Sh. 384,878,929.01 na mkandarasi ili kukamilisha malipo kama 
mkataba unavyotaka. 

Uongozi wa Hlamashauri unashauriwa kuchukua hatua 
zinazofaa kuhakikisha kuwa malipo hayo yanarudishwa kwa 
Halmashauri kwa kuwa hayakuwa na tija kwa utekelezaji wa 
mradi. Pia, hatua zinazofaa zinapaswa kuchukuliwa na 
mamlaka zinazohusika dhidi ya mkandarasi mshauri kwa 
kuomba malipo kulipwa kwa shughuli moja mara mbili. Hatua 
inapaswa pia kuchukuliwa dhidi ya wafanyakazi wa 
Halmashauri waliotajwa katika ripoti maalumu kwa kuhusika 
kwao katika matumizi mabaya ya fedha za serikali. 

HALMASHAURI YA MANISPAA TABORA 

13.3.3.133 Vitabu 84 vya Kukusanyia Mapato (HW5) Kutowasilishwa kwa 
Ajili ya Ukaguzi 

Jumla ya vitabu 84 vya kukusanyia mapato vilivyogawiwa kwa 
wakusanya mapato katika Halmshauri ya Manispaa ya Tabora kwa 
kipindi cha mwaka 2017/18 hadi 2019/2020, havikuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi. Hivyo, ukaguzi wangu haukuweza kujua kiasi 
cha fedha kilichokusanywa na kuwasilishwa benki kupitia vitabu 
hivyo. 

13.3.3.134 Hasara Itokanayo na Malipo ya Ziada Yaliyosababishwa na 
Ucheleweshaji wa Ukamilishaji wa Mradi Sh. 107,770,000 

Katika kipindi cha mwaka 2017/2018 na 2018/2019, Halmashauri 
ya Manispaa ya Tabora ilimlipa mshauri mwelekezi M/s Advanced 
Engineering Solution Ltd Sh. 107,770,000 ikiwa ni nyongeza ya 
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gharama ya kusimamia mkataba namba 
LGA/124/2016/2017/W/02 LOT-10. Ukaguzi ulibaini kuwa 
wakandarasi Salum Motors Transport Co. Ltd na JV Anam Road 
Works, waliomba ongezeko la muda wa kumaliza kazi kupitia kwa 
mshauri mwelekezi M/s Advanced Engineering Solution Ltd, 
ambaye alikataa maombi hayo na kuishauri Halmashauri 
kutoongeza muda; badala yake, iwatoze wakandarasi makato kwa 
kushindwa kukamilisha kazi kwa muda na kwa mujibu wa 
mkataba. 

Hata hivyo, Mkurugenzi wa Halmashauri hakuzingatia ushauri huo 
na kuamua kuwaongezea muda bila sababu za msingi, jambo 
ambalo lilipelekea Mshauri mwelekezi kulipwa ongezeko la Sh. 
107,770,000 kwa ajili ya kuwasimamia wakandarasi hao, katika 
kipindi hicho cha nyongeza. 

13.3.3.135 Hasara Kutokana na Malipo ya Fidia ya Ardhi Yenye Nyaraka za 
Kughushi Sh. 52,400,000 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2017/2018, Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora iliwalipa fedha kiasi cha Sh. 60,000,000 
wakandarasi Salum Motors Transport Co. Ltd na JV Anams Road 
Works, kupitia mkataba Na. LGA/124/2016-2017/W/02-LOT11, 
ikiwa ni gharama ya ununuzi wa sehemu ya kuchimbia vifusi kwa 
ajili ya ujenzi wa barabara. Hata hivyo, mapitio ya mikataba ya 
ununuzi na maelezo kutoka kwa wauzaji watatu wa maeneo 
manne ya ardhi yaliyotumika kuchimba vifusi, walikiri kupokea 
Sh. 7,600,000 tu kutoka kwa wakandarasi na hivyo kupelekea 
wakandarasi kulipwa zaidi kwa Sh. 52,400,000, ambazo 
hazikuthibitishwa kuwa na nyaraka halali. 

13.3.3.136 Malipo ya Fedha za Matazamio Zaidi ya Kiasi Kilichokatwa Sh. 
212,262,734 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2018/2019 na 2019/2020, 
Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ilimlipa mkandarasi kiasi cha 
Sh. 630,003,259.39 kama marejesho ya fedha za matazamio 
(retention money) badala ya Sh. 417,740,525 iliyokatwa awali na 
hivyo kupelekea malipo zaidi ya Sh. 212,262,734, kinyume na 
Sharti la 50.2 la Masharti ya Jumla ya Mkataba Na. 
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LGA/124/2016/2017/W/02/LOT10 wenye gharama ya Sh. 
8,222,664,626.25, kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa maji 
uliotekelezwa katika kijiji cha Hedaru. 

Ninapenda kuishauri Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 
kuchukua hatua stahiki dhidi ya wafanyakazi wa halmashauri 
waliohusika katika usimamizi wa miradi husika kwa 
kutosimamia kikamilifu na walioandaa hati za malipo, 
kuidhinisha na hatimaye kulipa fedha hizo kwa wakandarasi na 
hivyo kupekea matumizi mabaya ya fedha za umma. Aidha, 
Halmashauri inashauriwa kufanya jitihada za kurejesha fedha 
hizo kutoka kwa wakandarasi tajwa hapo juu. Vilevile, 
Menejimenti ya Halmashauri wanapaswa kuvitafuta vitabu 
vyote vya kukusanyia mapato kama vinavyooneka na katika 
ripoti husika na kuviwasilisha ofisini kwangu kwa ajili ya 
Ukaguzi. 

HALMASHAURI YA MJI NZEGA 

13.3.3.137 Fedha za Ujenzi na Ukarabati wa Kituo cha Afya Zogolo 
Kutumika Katika Shughuli Zisizopangwa Sh. 97,811,500 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, Halmashauri ya Mji wa Nzega 
ilitumia fedha Sh. 97,811,500 za ujenzi wa jengo la upasuaji, wodi 
ya kina mama na watoto, nyumba moja ya mtumishi 
inayojitegemea, maabara, jengo la kuhifadhia maiti na kichomea 
taka, ukarabati wa wodi ya wanaume na wanawake, nyumba sita 
za watumishi, jengo la kufulia, ukarabati na ujenzi wa njia za 
kupitia wagonjwa, vyoo vya wagonjwa wa nje na upakaji rangi 
bati la jengo la wagonjwa wa nje (OPD) kinyume na muongozo 
Na.AD.296/303/01/1/70 kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI wa tarehe 
16 Agosti, 2017.  

13.3.3.138 Hasara Kutokana na Wazabuni Kuondolewa Kimakosa Wakati 
wa Tathmini Sh. 54,444,020 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora iliingia mkataba wenye namba LGA/170/2017-18/06 wa 
Sh. 438,226,040 na mkandarasi kwa ajili ya utafiti wa kijiografia, 
kuchimba na kujenga visima 15 na mkataba Na.LGA/170/2017-
18/02 wenye thamani ya Sh. 398,530,840 kwa ajili ya kuchimba 
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na kujenga visima 13 vya kusambaza maji. Katika mkataba wa 
visima 15, mzabuni aliyeomba kufanya kazi hiyo kwa Sh. 
400,683,160 alienguliwa na kusababisha hasara ya Sh. 37,542,880 
baada ya kumpa mzabuni aliyetekeleza mradi huo kwa Sh. 
438,226,040 bila sababu yoyote ya msingi kwani uhakiki wangu 
ulibainisababu za kumuondoa mzabuni huyo hazikuwa sahihi.  

Aidha, kama ilivyokuwa kwa mkataba hapo juu ukaguzi wangu 
ulibaini pia kuwa katika mkataba wa visima 13, mzabuni 
aliyeomba zabuni hiyo kwa Sh. 381,629,700 alienguliwa katika 
mchakato wa zabuni na hivyo kusababisha hasara ya Sh. 
16,901,140 baada ya kumpa mzabuni aliyetekeleza mradi huo kwa 
Sh. 398,530,840. Hivyo Halmashauri ilipata hasara ya jumla ya Sh. 
54,444,020. 

Ninapendekeza hatua zstahiki zichukuliwe dhidi ya maafisa 
ambao waliunda sehemu ya kamati ya tathmini na wajumbe wa 
Bodi za Zabuni kwa kushindwa kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi na hivyo kusababisha Halmashauri kupata hasara kwa 
kuwapa wazabuni wenye bei kubwa na kuwaacha wazabuni 
wenye bei ndogo bila sababu za msingi. Kadhalika, hatua 
stahiki zinapaswa kuchukuliwa kwa watumishi wa Halmashauri 
waliotajwa katika ripoti maalum ya ukaguzi huu ambao kwa 
namna moja ama nyingine walishiriki katika kuridhia na 
kufanya malipo kwa kutumia fedha za ujenzi na ukarabati wa 
kituo cha afya Zogolo kwa matumizi mengine yaliyokuwa 
hayajakusudiwa. Menejimenti ya Halmashauri, katika 
utekelezaji wa majukumu yao, inapaswa kuhakikisha inafikia 
viwango vya juu zaidi vya usawa, kwa kuzingatia- (a) usawa wa 
fursa kwa wazabuni wote; (b) usawa kwa pande zote; na (c) 
hitaji la kupata thamani halisi ya fedha ikizingatia ubora na bei.  

HALMASHAURI YA WILAYA SIKONGE 

13.3.3.139 Malipo Ambayo Hayakustahili Kiasi cha Sh. 56,500,000 Katika 
Ujenzi wa Jengo la Utawala la Halmashauri ya Wilaya Sikonge 

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge nilibaini kuwa malipo 
yenye jumla ya Sh. 56,500,000 yalilipwa kwa mkandarasi kinyume 
na taratibu, ikiwa ni Sh. 20,500,000 kwa huduma ambazo 
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hazikutolewa na Sh. 36,000,000 kwa gharama ambazo zilikwisha 
jumuishwa kwenye vipengele vingine vya mradi husika. 

13.3.3.140 Mapungufu Katika Michoro ya Majengo Yaliyopelekea Hasara ya 
Sh. 28,187,800 

Ukaguzi ulibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge ilipata 
hasara ya Sh. 28,187,800 kwa kutumia michoro yenye mapungufu 
katika ujenzi wa jengo la utawala la Halmashauri, na jengo la 
maabara, wodi ya wazazi na nyumba ya mtumishi. Kati ya hasara 
hiyo, Sh. 10,443,000 ilitokana na kazi za nyongeza za kuvunja kuta 
zilizojengwa kimakosa na kujenga upya kuta katika ujenzi wa 
jengo la utawala la Halmashauri. Aidha, kiasi cha Sh. 17,744,800 
kilitokana na ujenzi wa Kituo cha Afya Kitunda uliosababishwa na 
kuanza kazi za ujenzi bila ya kutumia ramani rasmi baada ya 
kutembelewa na timu ya Mganga Mkuu wa mkoa akiongozana na 
maafisa toka Ofisi ya Rais-TAMISEMI na kuagiza kuvunjwa kwa kuta 
za jengo hilo. 

Mamlaka husika zinapaswa kuchukua hatua stahiki dhidi ya 
watumishi wa Halmashauri waliohusika katika ujenzi wa jengo 
bila kufuata ramani rasmi .Vilevile Hatua stahiki zichukuliwe ili 
kurejesha fedha zilizolipwa kwa kazi ambazo hazijatekelezwa. 

HALMASHAURI YA JIJI LA TANGA 

13.3.3.141 Malipo ya kamisheni kwa wakala yasiyostahili Sh. 164,946,176 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2018/19 na 2019/20, 
Halmashauri ililipa Sh. 164,946,176 kwa wakala wa kukusanya 
ushuru wa madini ya mawe, chokaa, mchanga na kokoto. Katika 
barua ya uteuzi aliyopewa mzabuni huyo iliainishwa kwamba, 
wakala angelipwa 25% ya makusanyo aliyowasilisha Halmashauri. 
Hata hivyo mkataba haukuainisha kiwango cha asilimia ya 
makusanyo atakacholipwa wakala kama kamisheni ya ukusanyaji 
wa mapato kwenye chanzo hicho. Fedha hiyo iliyolipwa ni 25% ya 
Sh. 659,784,702.25 ambayo ni mapato yaliyolipwa moja kwa moja 
katika akaunti ya Halmashauri na kampuni za madini. Hivyo basi, 
Halmashauri haikuwa makini vya kutosha katika kuingia mkataba 
huu kwa kuwa Kampuni zinalipa moja kwa moja kwenye akaunti 
za Halmashauri na kwamba inapohitajika, Halmashauri ingeweza 
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kutumia vikosi kazi vya mapato ya ndani na kwa hivyo wakala 
hakuwa lazima kutumika katika chanzo hiki cha mapato, na 
malipo yaliyofanywa hayastahili na hayana manufaa kwa Serikali. 
Mpaka kufikia Agosti, 2020, fedha hizo hazikuwa zimerejeshwa 
katika akaunti ya benki ya Halmashauri kutoka kwa wakala huyo.  

13.3.3.142 Malipo yaliyolipwa zaidi kinyume na matakwa ya Mkataba Sh. 
24,521,890 

Kwa mujibu wa mkataba, fundi anapaswa kulipwa asilimia 25 ya 
gharama za vifaa vinavyotumika katika ujenzi. Katika kupitia 
malipo yaliyofanywa kwa fundi katika mwaka wa fedha 2017/18 
na 2018/19 katika mkataba wa ukarabati wa majengo ya shule, 
nilibaini kuwa Halmashauri ya Jiji la Tanga ilimzidishia fundi 
malipo kwa kiasi cha Sh. 24,521,890 kilichosababishwa na kulipwa 
Zaidi ya asilimia 25 ya gharama za ununuzi wa vifaa iliyoko 
kwenye mkataba. Badala ya kumlipa Fundi Sh 64,059,138 (25% ya 
gharama ya vifaa ya Sh.256,236,546), nilibaini kuwa fundi alilipwa 
Sh.88,581,028. Hata hivyo, Halmashuri haikufanya juhudi za 
kurejesha fedha hizo hadi kufikia mwisho wa ukaguzi maalumu 
(Agosti, 2020). 

13.3.3.143 Hasara iliyotokana na kodi ya ongezeko la thamani (VAT) 
kulipwa kwa wazabuni wasiosajiliwa Sh. 48,131,185 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2017/18 hadi 2018/19, 
nilibaini malipo ya Sh. 267,395,471 yaliyofanywa na Halmashauri 
kwa zabuni mbalimbali wa vifaa vya ujenzi. Malipo hayo 
yalijumuisha kodi ya ongezeko la thamani (VAT) ya Sh. 
48,131,185, kwa wazabuni ambao hawakustahili kulipwa kutokana 
na wazabuni hao kutosajiliwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kulipa kodi ya ongezeko la thamani. 

13.3.3.144 Matofali yaliyotolewa kwa wateja zaidi ya kiwango walicholipia 
Sh. 56,371,200 
Mnamo agosti, 2018, Halmashauri ilianza mradi wa kuuza tofali. 
Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa kuanzia tarehe 3 Septemba, 2018 
hadi tarehe 5 Julai, 2020, wateja 11 walilipia jumla ya matofali 
129,467 na kuchukua matofali 164,699, hivyo kusababisha tofauti 
ya matofali 35,232 yenye thamani ya Sh. 56,371,200 kuchukuliwa 
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Zaidi ya kiwango kilicholipiwa, na ikiwa matofali hayo 
hayatalipiwa, hiyo itakuwa ni hasara kwa Halmashauri.  

  
13.3.3.145 Manunuzi yaliyofanywa kwa Mtumishi wa Halmashauri Sh 

120,970,000 

Katika kupitia malipo yaliyofanywa kwa wazabuni mbali mbali wa 
Halmashauri katika mwaka wa fedha 2019/20 ilibainika kuwa 
jumla ya Sh. 120,970,000 zililipwa kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 
vya ujenzi, mchanga na kokoto katika kutekeleza miradi ya ujenzi 
katika Halmashauri. Uhakiki wa Kampuni iliyotoa huduma hiyo 
kwa Halmashauri kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na 
upembuzi wa taarifa mbalimbali za Halmashauri ulibaini kuwa, 
mzabuni aliyetoa huduma hiyo kwa Halmashauri ni mtumishi wa 
Halmashauri aliyeko idara ya manunuzi. Ununuzi wa vifaa 
mbalimbali kutoka kwa mtumishi wa kitengo cha manunuzi cha 
Halmashauri unaweza kusababisha Halmashauri kukosa haki ya 
kupata bei shindanishi. 

13.3.3.146 Kutotumika kwa muda mrefu Mashine ya kufyatua Matofali 
iliyonunuliwa kwa gharama ya Sh.130,000,000  

Mnamo mwaka wa fedha 2018/2019, Halmashauri kupitia TISS Na. 
50000392 ya tarehe 8 Machi, 2019, ilinunua mashine ya kufyatua 
matofali yenye thamani ya Sh. 130,000,000. Mashine ilipokelewa 
kwa hati ya mapokezi Na. 0041 ya tarehe 15 Machi, 2019. Kufanya 
kazi kwa mashine hii kulihitaji uwepo wa mashine ya kubebea 
mizigo (fork lift) ili kubeba tofali kutoka kwenye mashine na 
kupelekwa eneo la kupangia kwa ajili ya kukaushwa. Ukaguzi 
ulibaini kuwa hadi wakati wa Ukaguzi huu tarehe 11 Agosti, 2020 
ikiwa ni takribani miezi kumi na sita tangu kununuliwa kwa 
mashine hiyo ya kufyatulia tofali, ilikuwa haijaanza kutumika kwa 
sababu Halmashauri haikuwa imenunua mashine hiyo ya kubebea 
Mizigo. Kwa maoni yangu, hali hii ilisababishwa na kutofanyika 
kwa upembuzi yakinifu wa mahitaji stahiki kabla ya kuibuliwa 
miradi na kuanza utekelezaji. Kitendo hicho kinaweza kupelekea 
uharibifu wa mashine hiyo, kuchakaa na kusababisha hasara kwa 
Halmashauri.  
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13.3.3.147 Hasara kutokana na udanganyifu kwenye vipimo vya mageti Sh. 
10,987,019  

Ukaguzi uliofanyika tarehe 14 Agosti, 2020 ulibaini kuwa, 
Halmashauri ilimlipa Mkandarasi Sh. 30,000,000 kwa ajili ya 
kutengeneza na kuweka mageti katika shule za msingi Kombezi na 
Makorora. Kutokana na vipimo halisi, mkandarasi alistahili 
kulipwa Sh.19,012,981, hivyo kuisababishia Halmashauri hasara ya 
Sh.10,987,019 zilizolipwa kinyume na matakwa ya mkataba. 

13.3.3.148 Vifaa tiba vilivyolipiwa lakini havijafikishwa Kituo cha Afya 
Duga Sh. 175,679,500 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, Halmashauri kupitia hati ya 
malipo Na.862018V1901710 ya tarehe 1 Machi, 2019 ililipa Sh. 
200,000,000 Bohari ya dawa (MSD) kwa ajili ya vifaa tiba vya kituo 
cha afya Duga. Hata hivyo, kati ya kiasi kilicholipiwa, vifaa tiba 
vyenye thamani ya Sh. 24,320,500 tu ndivyo vilivyopokelewa hadi 
tarehe 3 Agosti, 2020. Vifaa Tiba vyenye thamani ya Sh. 
175,679,500 vilibainika kutofikishwa Kituo cha Afya Duga, ikiwa 
ni zaidi ya siku 480 tangu tarehe ya malipo. 

Ninapendekeza kwamba menejimenti ya Halmashauri ya Jiji la 
Tanga inapaswa kufuatilia MSD ili kuhakikisha vifaa tiba hivyo 
vinaletwa. Kwa kuongezea, hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya 
wafanyikazi wa Hlamashauri waliotajwa katika ripoti maalum 
ya ukaguzi kwa madhaifu yaliyobainishwa. Vilevile, 
ninapendekeza menejimenti ya Halmashauri kuimarisha 
udhibiti wa ndani juu ya mambo yote yaliyojitokeza katika 
ukaguzi. 

HALMASHAURI YA WILAYA MKINGA 

13.3.3.149 Malipo yaliyolipwa zaidi ya gharama ya makubaliano kimkataba 
Sh. 11,613,667 

Halmashauri ya Wilaya Mkinga iliingia makubaliano ya nyongeza 
ya Mkataba Na. MKG/DC/BLD/DHQ/F07/08/6 na mkandarasi, kwa 
ajili ya kazi ya ujenzi wa jengo la Ofisi ya Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkinga kwa gharama ya Sh. 121,179,250. 
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Hata hivyo, ukaguzi maalumu ulibaini kuwa, Halmashauri ilimlipa 
mkandarasi Sh. 132,792,917 na kusababisha malipo ya ziada ya 
Sh. 11,613,667.18 juu ya makubaliano ya nyongeza ya mkataba 
yaliyoridhiwa na kupitishwa. 

Ninapendekeza kwamba mkandarasi arejeshe kiasi cha Sh. 
11,613,667 zilizolipwa kwa kazi ambazo hazijatekelezwa. Pia, 
mamlaka husika ziichukulie hatua stahiki kampuni iliyolipwa 
malipo Zaidi ya makubaliano pamoja na wafanyikazi ambao 
wametajwa katika kufanya malipo hayo. 
 
HALMASHAURI YA MJI WA KOROGWE 

13.3.3.150 Kushindwa kukusanya mapato ya ndani kutoka kwenye vibanda 
na vizimba Sh.1,855,512,000 

Kwa muda wa miaka mitatu kuanzia 2017/18 hadi 2019/20, 
ukaguzi ulibaini upotevu wa mapato ya jumla ya Sh. 
1,855,512,000 katika maeneo mawili tofauti ya vibanda na 
vizimba kama ifuatavyo: 

(i) Halmashauri haikukusanya mapato ya ndani kutoka kwenye 
vibanda vilivyoko maeneo ya maduka yaliyozunguka soko la 
Manundu, Kituo cha zamani cha mabasi na maduka yaliyopo 
eneo la Hekuse yenye thamani ya Sh.1,836,720,000 

 
(ii) Halmashauri ilishindwa kukusanya mapato ya jumla ya 

Sh.18,792,000 yatokanayo na kodi ya upangishaji vizimba 
katika soko la Manundu vinavyomilikiwa na Halmashauri na 
kupangishwa kwa wafanyabiashara  

13.3.3.151 Mapato yanayopotea kwa kutokusanywa ushuru wa taka ngumu 
Sh.186,768,000 

Nimepitia mfumo wa ukusanyaji wa takataka wa Halmashauri na 
kubaini kuwa, Halmashauri ilitoa trekta, dereva na mafuta ya 
trekta kwa vikundi vidogo vya wananchi vinavyokusanya taka 
ngumu. Kwa taarifa iliyotolewa, makadirio ya ukusanyaji wa 
mapato yalifanywa kwa kuzingatia idadi ya kaya na ukusanyaji wa 
ada zilizolipwa ili kuhakikisha kiasi cha fedha ambazo 
zingekusanywa endapo Halmashauri ingekusanya taka ngumu 
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yenyewe, na fedha hizo kuwekwa kwenye akaunti. Kwa kufanya 
hivyo, nilibaini kuwa Halmashauri ilipoteza fursa ya kukusanya 
jumla ya Sh. 186,768,000 kutoka mwaka wa fedha 2017/18 hadi 
2019/20 ikiwa Halmashauri yenyewe ingekusanya fedha katika 
chanzo hiki. 

13.3.3.152 Udanganyifu uliosababishwa na kubadili tarehe zinazosomeka 
katika mfumo wa mapato kwa mashine za kukusanyia mapato 
(POS) 

Ingawa mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani (LGRCIS) 
ulianzishwa nchini katika mwaka wa fedha 2015/16, ilibainika 
kuwa kifaa cha POS kilichokuwa na usajili "Device-13 Prezzdar 6", 
IMEI namba 352388079881382 na utambulisho wa Mlipaji Namba 
202500005757 kilikusanya mapato kwa tarehe za mbele na tarehe 
za kabla ya mfumo kuanzishwa. Matokeo yake baadhi ya 
makusanyo kwa kutumia kifaa hiki hayakuweza kuonekana katika 
mfumo wa ukusanyaji mapato wa Halmashauri. 

13.3.3.153 Fidia ya ucheleweshaji kazi haikutozwa katika Mradi wa 
barabara Sh. 84,344,509 

Halmashauri ya mji wa Korogwe ilifanya makubaliiano ya 
kimkataba na mkandarasi kupitia mkataba Na. 
LGA/126/2018/2019/W/09-LOT, ulioanza tarehe 7 Agosti, 2019 
na kupaswa kuisha tarehe 8 Juni, 2020 (ikiwa ni tarehe ya 
ongezeko la muda wa kutekeleza kazi alilopewa mkandarasi), kwa 
thamani ya mradi ya Sh. 1,102,542,600. Ukaguzi wa mkataba 
pamoja na tathmini iliyofanyika baada ya kutembelea mradi 
husika ulibaini kuwa, hadi wakati ukaguzi huu unakamilika tarehe 
10 mwezi Agosti, 2020, mkandarasi alikuwa hajakamilisha kazi. 
Kinyume na matakwa ya kifungu namba 5.1.1 cha Masharti ya 
jumla ya mkataba (GCC) na kifungu namba 22 ya masharti maalum 
ya mkataba (SCC) vikisomwa pamoja na kanuni ya 112 (1) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 zinazotaka 
mkandarasi kukatwa ama kulipa fedha ya fidia inayotokana na 
ucheleweshwaji wa kazi, nilibaini mkandarasi hakukatwa fidia 
hiyo katika malipo yake kwa siku 51 alizochelewesha kazi mpaka 
Ukaguzi huu unakamilika. Kimkataba mkandarasi alipaswa 
kukatwa jumla ya Sh. 1,653,813.90 (ikiwa ni sawa na 0.15% ya 
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thamani ya mkataba) kwa kila siku anayochelewa kumaliza kazi, 
ila makato yote kwa ujumla yasizidi 10% ya jumla ya mkataba 
ambayo ni sawa na kuchelewa kukamilisha kazi kwa siku 100. 
Hivyo, hadi tarehe hiyo ya ukaguzi, mkandarasi alipaswa kukatwa 
Jumla ya Sh. 84,344,508.90 (siku 51 X Sh.1,653,813.90) 

Halmashauri ya Mji wa Korogwe inapaswa kuhakikisha kuwa 
upembuzi yakinifu unafanywa kabla ya kufanya maamuzi. 
Vilevile, ninapendekeza Serikali kuhakikisha kuwa udhibiti wa 
ndani unatengenezwa na kuimarishwa ikiwa ni pamoja na 
kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwenye tarehe 
zilizowekwa kwenye mashine za kukusanyia mapato ya POS. 
Pia, Halmashauri zinapaswa kutoza tozo ya ucheleweshwaji wa 
kazi ya Sh. 84,344,509 kwa miradi iliyocheleweshwa na 
kuendelea kufuatilia utendaji wa mkataba kwa kuzingatia 
masharti ya mikataba. 

13.4 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO YA JUMLA 
  

13.4.2 HITIMISHO 

Ukaguzi Maalumu uliofanyika katika Halmashauri zilizokaguliwa 
ulibaini ukiukwaji mkubwa wa taratibu katika mfumo wa uibuaji 
wa vyanzo vya mapato na ukusanyaji wa mapato ya ndani, 
mchakato wa matumizi ya fedha za miradi ya maendeleo, 
usimamizi na utekelezaji wa miradi ya maendeleo, utunzaji wa 
amana za Halmashauri, usimamizi wa fidia za ardhi na mfumo wa 
udhibiti wa ndani. Mapungufu yaliyobainika katika utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo ni pamoja na kwenye ujenzi wa majengo ya 
halmashauri, Ujenzi wa Vituo vya Afya na Hospitali za Wilaya, 
ujenzi wa mashule na miradi ya maji, kwa njia ya wakandarasi na 
“Force Account”.  

Ukaguzi pia umebaini ubadhilifu mkubwa wa fedha za umma ndani 
ya Halmashauri zilizokaguliwa; hali inayoonekana ndani ya 
sampuli ya Halmashauri hizi inaweza kuwa inaakisi hali ilivyo 
kwenye Halmashauri nyingine nchini ambazo hazikufanyiwa 
ukaguzi maalumu. Pia, Ukaguzi Maalumu umebaini viongozi 
wamekuwa wakitoa maelekezo/maagizo kwa njia ya mdomo kwa 
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watendaji nao kuyatekeleza hivyo kuathiri utendaji kazi wao kwa 
mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu.  

13.4.3 MAPENDEKEZO YA JUMLA 

Kwa Mujibu wa Kifungu cha 12 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 
2008 pamoja na Kanuni ya 34 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za 
Mwaka, 2009; Mdhibiti na Mkaguzi MKuu wa Hesabu za Serikali 
amepewa mamlaka ya kutoa mapendekezo pale atakapoona 
kufanya hivyo kutazuia ama kupunguza matumizi yasiyo na tija, 
kuongeza makusanyo ya Serikali na kuepusha hasara kwa Serikali 
kutokana na uzembe, kutojali, wizi, ubadhilifu ama rushwa.  

Kufuatia mambo yaliyoonekana wakati wa ukaguzi huu maalum 
ikiwa ni pamoja na hatua za kiutawala na kisheria 
zitakazochukuliwa na mamlaka husika kwa wahusika wa kila 
suala, kwa ujumla ninashauri mambo yafuatayo kwa ajili ya 
kuboresha hali ya utendaji kazi katika Halmashauri ili kuleta 
ufanisi katika kukusanya mapato na kufikia malengo katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo: 
 

 Mapendekezo kwa Wizara ya Maji 

a) Hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya watendaji wa Halmashauri 
kama walivyotajwa kwenye taarifa za ukaguzi maalumu kwa 
kushindwa kusimamia mikataba na matumizi ya fedha za Serikali 
na kupelekea matumizi yasiyo husiana na miradi ya maji.  

b) Wizara inapaswa kuandaa mpango mkakati wa kuhakikisha kuwa 
jamii iliyolengwa kwenye miradi isiyofanya kazi wala kutoa 
huduma kwa jamii, inapata huduma ya maji kama ilivyokusudiwa. 
 

c) Wizara ya Maji ichukue hatua za haraka za kulipa madeni ya kiasi 
cha Sh 4,055,776,641.24 kwa muda muafaka, ili kuinusuru miradi 
yote ya maji na kuepusha fidia itokanayo na ucheleweshaji wa 
kulipa madeni hayo. 
 

d) Hatua stahiki zichukuliwe kwa Maafisa Masuuli kwa kushindwa 
kutekeleza mwongozo wa kuomba msamaha wa kodi ya ongezeko 
la thamani (VAT) katika miradi ya maji. Aidha, katika siku zijazo, 
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Halmashauri zisisitizwe kufuata miongozo kwa kuomba msamaha 
wa kodi kwa mamlaka husika.  

e) Hatua stahiki zichukuliwe kwa watendaji wa Halmashauri 
waliohusika katika matumizi ya fedha zaidi ya mkataba bila kibali 
kutoka Wizara ya Maji  

f) Wizara ifanye usimamizi na ufuatiliaji wa mara kwa mara katika 
mamlaka za serikali za mitaa, ili kuhakikisha kuwa zinazingatia 
sheria na kanuni za manunuzi pamoja na miongozo mingine katika 
kutekeleza miradi ya maji. Pia, Serikali itoe mafunzo ya mara kwa 
mara kwa wajumbe wa bodi za zabuni na vitengo vya manunuzi, 
ili kuwaongezea watumishi hao maarifa katika michakato ya 
manunuzi. Zaidi ya hayo, kwa ushirikiano na OR – TAMISEMI hatua 
stahiki zichukuliwe kwa mamlaka za serikali za mitaa na 
watumishi ambao wanakiuka sheria, kanuni na taratibu za 
manunuzi 
  

 Mapendekezo kwa Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi na Mazingira 
Vijijini (RUWASA) 

a) Mameneja wa RUWASA husika wanapaswa kuandaa mpango 
mkakati wa kuhakikisha jamii iliyolengwa kwenye miradi 
isiyofanya kazi wala kutoa huduma kwa jamii, inapata huduma ya 
maji kama ilivyokusudiwa hasa katika ile miradi ambayo maamuzi 
yake yanaweza kufanyika katika ngazi ya Mkoa au Wilaya. 

b) RUWASA inapaswa kuyafanyia kazi mapungufu yote 
yaliyobainishwa ili kufanya miradi ya maji idumu kwa muda 
mrefu. Pia ukaguzi wa mara kwa mara ufanyike, ili kuweza kubaini 
mapungufu mapema kabla hayajaleta madhara makubwa na 
kusababisha gharama kubwa za matengenezo. 

c) Kuunda na kuimarisha kamati za watumia maji ili kuongeza 
uwajibikaji kwa jamii katika kulinda vyanzo vya maji na 
miundombinu ya maji. 

d) Kutoa Elimu kwa watumia maji, ili kuboresha matumizi ya maji, 
kuboresha na kulinda mazingira ya vyanzo vya maji na kulinda na 
kutunza miundombinu ya maji iliyokwishajengwa   
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 Mapendekezo kwa OR-TAMISEMI 

a) OR-TAMISEMI ihakikishe kuwa wakuu wa Idara na vitengo 
wanaoteuliwa, hasa kitengo cha TEHAMA pamoja na Idara ya 
Ujenzi wanakuwa na sifa stahiki ili waweze kusimamia vitengo na 
Idara zao.  
 

b) Katika kuzingatia masuala ya maadili kazini, watumishi ambao 
wanathibitika kufanya makosa ya kiutumishi na jinai ni vyema 
wakachukuliwa hatua stahiki na siyo kuwahamisha kutoka kituo 
kimoja cha kazi kwenda kituo kingine.  

c) Hatua stahiki zichukuliwe ili kuwezesha kurejeshwa kwa fedha 
zote zilizolipwa kama malipo ya awali kwa mashirika ya umma au 
idara katika ujenzi wa majengo ya umma ambazo Halmashauri 
zilishindwa kuzifidia kwa sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kuvunjwa mikataba au kulipwa fedha zaidi ya mikataba. Pia, 
hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya watumishi wa Halmashauri 
waliotajwa katika ripoti husika kutokana na kuhusika kwao katika 
matumizi mabaya ya fedha za serikali. 

d) Wahandisi na wataalam ufundi (Technicians) wawepo wa kutosha 
katika Halmashauri ili kusimamia miradi mbalimbali ya maendeleo 
katika maeneo ya chini (lower levels) hasa ikizingatiwa kuwa, kwa 
sasa Serikali imekuwa ikituma fedha nyingi za kutekeleza miradi 
mikubwa ya maendeleo katika ngazi za vijiji, kata, zahanati, vituo 
vya afya na mashuleni. 

 Kwa Menejimenti za Halmashauri 

a) Kuimarisha kitengo cha ukaguzi wa ndani 
Kitengo cha ukaguzi wa ndani kiimarishwe kwa kuongezewa 
watumishi na kiwe na vitendea kazi toshelevu. Pia kitengo cha 
ukaguzi wa ndani kiwezeshwe kupata mafunzo mbalimbali kuhusu 
sheria, kanuni na miongozo ya manunuzi ya umma. Vilevile 
kitengo hiki kiongezewe uwezo wa kukagua mifumo ya manunuzi, 
uhasibu yaani LGRCIS pamoja na ule wa EPICOR/MUCE, bajeti na 
LAWSON. Hii itasaidia Halmashauri kuimarisha udhibiti wa ndani 
kwa kubaini kasoro zinazojitokeza kwa wakati na kuzirekebisha. 
Aidha, kitengo hiki kiwezeshwe kukagua miradi ya maendeleo 
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ikiwemo ujenzi wa miundombinu mbalimbali katika Halmashauri. 
Na hili litakamilika kama kitengo hiki kitapata bajeti toshelevu 
pamoja na kuwa na vitendea kazi maalum kwa ajili ya kazi za 
kitengo hiki. 

b) Kuimarisha idara ya ujenzi 
Idara ya ujenzi ni idara muhimu sana kwa utendaji wa 
Halmashauri. Awepo mkuu wa idara ya ujenzi ambaye ni Mhandisi 
mwenye sifa na vigezo vinavyotakiwa pamoja na mafundi sanifu 
wenye uwezo ili kusimamia miradi mbalimbali ya maendeleo 
inayotekelezwa katika ngazi za chini.  

c) Kuimarisha idara ya fedha  
Idara ya Fedha ni idara muhimu katika Halmashauri hususani 
katika kubainisha vyanzo vya mapato na kukusanya mapato hayo 
ili kuifanya Halmashauri iwe na uwezo wa kutoa huduma kwa 
wananchi wake. Ili kufanikisha azma hii, ni jambo la muhimu kuwa 
na watumishi wenye uwezo wa kuweka kumbukumbu sahihi, 
waaminifu na wenye nidhamu katika matumizi ya fedha. Ili 
kuhakikisha jambo hili linafanikiwa, Ninapendekeza vitengo vya 
fedha vifanyiwe mabadiliko ikiwemo kuwahamisha wote walio na 
muda mrefu katika Halmashauri husika ili kuweza kuleta chachu 
ya utendaji kazi na kuondoa kasumba ya kufanya kazi kwa 
mazoea.  

d) Kuimarisha kitengo cha ukaguzi wa awali  
Halmashauri zinatakiwa kuimarisha kitengo cha ukaguzi wa awali 
kwa kuteua mhasibu mwenye uwezo ili kuzuia malipo yasiyostahili 
kulipwa au yale yanayotaka kufanyika bila ya kuwa na viambata 
timilifu. Ukaguzi wa awali uhusike pia katika kupitia malipo 
yanayofanywa katika miradi mbalimbali ya maendeleo 
inayotekelezwa na Halmashauri. Aidha kitengo cha ukaguzi wa 
awali kiwezeshwe kupata mafunzo mbalimbali kuhusu sheria, 
kanuni na miongozo ya manunuzi ya umma. Hii itasaidia 
Halmashauri kuimarisha udhibiti wa ndani kwa kubaini kasoro 
zinazojitokeza kwa wakati na kuzirekebisha. 

e) Kuimarisha uzingatiaji wa sheria ya manunuzi ya umma 
 

(i) Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuzingatia sheria ya 
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manunuzi ya umma na kanuni zake wakati wa uingiaji wa 
mikataba mbalimbali kwa ajili utekelezaji wa miradi.  

 
(ii) Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuhakikisha kuwa masharti 

ya mikataba, taratibu, miongozo, kanuni na sheria vinafuatwa 
wakati wa utekelezaji wa mikataba au wakati wa manunuzi ya 
vifaa na huduma mbalimbali. 

 
(iii) Manunuzi yote kabla ya kufanyika lazima yapitie kwenye 

vyombo vinavyohusika ili kuhakikiwa na kuidhinishwa. Vyombo 
hivyo ni kama kitengo cha usimamizi wa manunuzi (PMU)-na 
Bodi ya Zabuni.  

 
(iv) Uteuzi wa kamati za tathmini za zabuni zenye uwezo na 

uadilifu wa kufanya kazi hiyo kwa umakini na kutenda haki kwa 
walioomba zabuni. Vilevile Bodi za Zabuni zitimize wajibu 
wake ipasavyo kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani katika 
manunuzi ya umma. 

 
f) Kuchukuliwa hatua stahiki dhidi ya watumishi, wakandarasi, 

wataalam washauri na mawakala wa kukusanya mapato 
waliohusika na udanganyifu ulioisababishia Serikali hasara 
Halmashauri zikishirikiana na mamlaka husika ziwachukulie hatua 
stahiki wakandarasi wajenzi au washauri na kiutawala kwa 
watumishi wa umma ambao wako chini ya mamlaka hizo pamoja 
na wale wote watakaobainika wameitia hasara Serikali au 
walitumia madaraka yao vibaya katika kujinufaisha wao binafsi 
kama ilivyoonekana katika vipengele mbalimbali vya taarifa 
husika.  
  

g) Kuwa na utunzaji sahihi wa hati za malipo na viambatanisho 
vyake na nyaraka za mikataba 

 
(i) Halmashauri ziboreshe mfumo wa utunzaji nyaraka, hii ikiwa ni 

pamoja na kutenga chumba maalum kwa ajili ya kutunzia 
nyaraka husika. Wakuu wa Idara waelimishwe kuhakikisha kuwa 
viambatisho vyote muhimu vinakuwepo kabla ya kuidhinisha 
malipo; na 
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(ii) Ateuliwe mtumishi mmoja makini atakayehusika na utunzaji wa 
nyaraka mbalimbali za fedha zikiwemo hati za malipo. 
Ahakikishe hati zote za malipo zinakuwa na viambatisho vyake 
na hati hizo zinatunzwa katika hali ya usalama na kuhakikisha 
kwamba anaratibu mienendo ya hati zote kuwa 
zinapochukuliwa zinakuwa zimekamilika. Pia Halmashauri 
itayarishe chumba maalum kwa ajili ya kuhifadhi hati za malipo 
na mtumishi huyo awajibishwe kwa upotevu wowote 
utakaojitokeza. 

h) Kuimarisha usimamizi wa Amana zinazotunzwa na Halmashauri 
Halmashauri iboreshe mfumo wake wa namna ya utunzaji na 
mwenendo mzima wa amana zote zinazotunzwa na katika akaunti 
ya benki ya amana za Halmashauri. Yasiruhusiwe matumizi yoyote 
ya fedha hizi za amana isipokuwa ni kwa ajili ya matumizi 
yaliyokusudiwa pekee. Vilevile akaunti hii ya amana haipaswi 
kuwa akaunti ya matumizi ya kawaida; yaani, fedha nyingine 
yoyote hairuhusiwi na wala haipaswi kuhamishiwa katika akaunti 
hii kwa ajili ya matumizi ya kawaida. 
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SURA YA 14  

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO  

 

14.0 Utangulizi 

Ripoti hii inaelezea kwa ufupi masuala niliyoyaona wakati wa ukaguzi katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, ambayo nimeyawasilisha kwa maofisa masuuli 
husika. Pia, inaonesha majukumu ya Ofisi yangu katika kuhakikisha 
kunakuwa na nidhamu ya matumizi ya fedha, uwazi, uwajibikaji na utawala 
bora. 

Licha ya kujirudia kwa hoja na mapendekezo katika ripoti zangu, ni muhimu 
kutambua kuwa ingawa Ofisi yangu inatetea uwepo wa utamaduni wa 
uwajibikaji, kisheria haina mamlaka ya kuwawajibisha wakaguliwa kwa 
utendaji duni au matumizi yasiyoridhisha ya fedha za umma.  

Ingawa hoja za ukaguzi pamoja na mapendekezo yameelezwa kwa kina 
katika sura zingine za ripoti hii, ni muhimu kwangu kuikumbusha Serikali juu 
ya hoja muhimu, mapendekezo, na hatua stahiki za kuchukua. 

14.1 Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla  
 

(i) Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka ya nyuma na 
maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa  

Ninapongeza juhudi zinazofanywa na Serikali kupitia kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali katika kufanyia kazi mapendekezo ya ripoti zangu, na hatua 
zinazochukuliwa ili kukabiliana na mapungufu yaliyojitokeza katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hata hivyo, bado nina shaka kutokana na 
kujirudia kwa mapendekezo yangu; hali inavyoonesha mapendekezo yangu 
hayajapewa umuhimu stahiki ili kuleta maboresho. Kuwepo kwa 
mapendekezo yasiyotekelezwa kwa muda mrefu hadi kufikia miaka kumi, 
kunaziweka halmashauri katika hatari za uendeshaji na kifedha. 

Serikali inatakiwa kuweka mkazo kuhakikisha kuwa halmashauri 
zinatekeleza na kukamilisha mapendekezo yangu ya miaka iliyopita; na 
kuweka utaratibu utakaohakikisha mapungufu hayo hayajirudii.  
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(ii) Utayarishaji na Utekelezaji wa Bajeti  

Shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa sehemu kubwa zinatekelezwa 
kwa kutumia fedha zinazotokana na mapato ya ndani, na ruzuku za 
matumizi ya kawaida na maendeleo. Tathmini ya bajeti kwa miaka mitano 
mfululizo inaonesha kuwa kuna makusanyo pungufu ya ndani, na kutolewa 
kwa fedha pungufu za matumizi ya kawaida na maendeleo. Hali hii 
inapelekea kuchelewesha na wakati mwingine kutotekelezwa kabisa kwa 
miradi iliyokasimiwa. Pia, nimeona kuwa, halmashauri nyingi zinategemea 
ruzuku kutoka Serikali kuu kujiendesha.  

Ninaishauri Serikali kuhakikisha kwamba bajeti iliyoidhinishwa inatolewa 
kulingana na mtiririko wa uhitaji wa fedha katika halmashauri. Hatua hii 
itaziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa kukamilisha utekelezaji wa 
miradi kwa wakati na ufanisi wa hali ya juu na katika kutoa huduma kwa 
jamii katika sekta mbalimbali ikiwemo elimu, afya, miundombinu, kilimo 
na maji. Hivyo, ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kubaini vyanzo 
vipya vya mapato na kuweka mikakati ya ukusanyaji mapato kutoka 
vyanzo hivyo.  

(iii) Ukaguzi wa Taarifa za Fedha  

Nimeendelea kuona mapungufu katika uandaaji wa taarifa za fedha. Wakati 
wa ukaguzi wa taarifa za fedha zilizoishia tarehe 30 Juni 2020, niliona 
mapungufu yafuatayo kwenye taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
halmashauri 185: 

 Toleo la kwanza la taarifa za fedha zilizowasilishwa na halmashauri zote 
185 lilikuwa na makosa ya msingi na miamala iliyokosa ulinganifu na 
isiyoakisi uhalisia wa shughuli zote zilizofanywa na halmashauri hizo. 
Mapungufu mengi yaliyobainika yaliweza kurekebishwa na mamlaka 
husika, ingawa baadhi yake hazikufanya marekebisho 
yaliyopendekezwa. Kwa uzito wa makosa yaliyobainika, imenilazimu 
kutoa hati zenye shaka/zisizoridhisha kwa halmashauri husika. 

 
 Uwepo wa madai ya muda mrefu kutokana na huduma zilizotolewa kwa 

wateja kabla ya kupokea malipo na malipo yaliyofanywa na halmashauri 
kabla ya kupokea bidhaa au huduma. Madai haya yanapunguza uwezo 
wa halmashauri kutoa huduma kwa jamii kama zilivyopangwa na baadhi 
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ya madai haya yanaweza yasilipwe kama hayatafuatiliwa kwa umakini 
stahiki. 

 
 Uwepo wa madeni yasiyolipwa na halmashauri kwa watumishi, 

wazabuni, na wadau wengine kwa zaidi ya mwaka mmoja wa fedha. 
Madeni yasipolipwa yanaongeza mzigo kwa halmashauri, na hupunguza 
imani ya wakopeshaji au wadai kuhusiana na utendaji wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 

 
 Uwepo wa madai na mashauri mahakamani na kwenye mabaraza dhidi 

ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na madai ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa dhidi ya wadau wake. Mashauri ya kimahakama yanatakiwa 
yafuatiliwe kwa weledi na umakini mkubwa ili kupunguza uwezekano 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kupoteza rasilimali nyingi kwa kulipa 
fidia baada ya hukumu, pia kuongeza uwezekano wa kulipwa fidia pale 
inapotokea madai ya Mamlaka za Serikali za Mitaa yamekubaliwa na 
mahakama. 

 
Ninaishauri OR-TAMISEMI ihakikishe inaboresha mfumo wa mafunzo 
kazini hasa kwa wahasibu na wakaguzi wa ndani, na kutoa vitendeakazi 
vinavyokidhi mabadiliko yanayotokea kwenye nyanja mbalimbali ili 
kuwawezesha kuandaa kwa wakati taarifa za fedha zenye ubora na 
zinazokidhi viwango vya kimataifa vya uhasibu.  
 
Pia, ninashauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kufuata 
sheria, kanuni, na miongozo stahiki katika kufanya maamuzi yanayogusa 
maslahi ya jamii ili kupunguza migongano inayopelekea uwepo wa 
mashauri ya kisheria na kesi mahakamani. 

  
(iv) Tathmini Juu ya Udhibiti wa Ndani, Usimamizi wa Vihatarishi na Mifumo 

ya Utawala Katika Halmashauri 

Nilibaini mapungufu ya kiutendaji katika vitengo vya ukaguzi wa ndani 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa yaliyochangiwa na uhaba wa 
wafanyakazi, ukosefu wa vitendeakazi muhimu, ukaguzi bila kuzingatia 
maeneo hatarishi, bajeti duni, baadhi ya kaguzi kutotekelezwa, na ukosefu 
wa mafunzo ya mifumo na viwango vya uhasibu.  

Nilibaini pia udhaifu katika udhibiti wa jumla kwenye mazingira ya 
teknolojia ya habari na mawasiliano, kwani hakukuwa na sera ya teknolojia 
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ya habari na mawasiliano, kompyuta hazikuwa na programu za kukinga virusi 
vya kompyuta, uhaba wa wafanyakazi, uhaba wa vifaa vya teknolojia ya 
habari na mawasiliano, kutokuwepo kwa mpango wa mafunzo, kutowepo 
kwa kamati za usimamizi, bajeti isiyokidhi, na kutokuwepo kwa mpango wa 
kudhibiti majanga na matukio ya dharura. Pia, nilibaini udhaifu katika 
mifumo ya udhibiti wa ndani, kwani tathmini za udhibiti wa ndani 
hazifanyiki kikamilifu na hivyo kupelekea uwepo wa miamala ya kughushi 
katika halmashauri. 

Hakukuwa na sera ya usimamizi wa vihatarishi; hakukuwa na mpango wa 
usimamizi wa vihatarishi; kutokuwepo kwa rejesta ya vihatarishi; tathmini 
rasmi ya viatarishi haikufanyika katika baadhi ya halmashauri; na 
kutokuwepo kwa mchakato wa kutambua na kushughulikia vihatarishi vya 
kughushi na udanganyifu. Nilibaini pia udhaifu katika utendaji wa kamati za 
ukaguzi kama vile kutotayarisha ripoti za mwaka; kamati kutokagua taarifa 
za fedha za halmashauri na mipango ya ukaguzi ya mwaka; kushindwa 
kufanya tathmini ya vihatarishi na mifumo ya udhibiti wa ndani wa 
halmashauri; kushindwa kukutana mara kwa mara; na wajumbe wa kamati 
za ukaguzi kutohudhuria mafunzo ya wajibu wa kamati na kujengewa uwezo 
katika utendaji.  

Pia, kuna mapungufu makubwa katika uendeshaji wa mifumo ya uhasibu 
kwani mifumo mingi inayotumiwa kama EPICOR, FFARS, LGRCIS, GOT-HOMIS 
si jumuishi. LGRCIS hairuhusu kuweka muda wa kikomo kwa miamala; na 
watumiaji wengi wanaohamishiwa kwenye halmashauri zingine wanaweza 
kuingia kwenye mifumo; mifumo ya kihasibu inafanya kazi kwa taslimu na 
kutotambua miamala ambayo si taslimu; na mapungufu yaliyobainika katika 
matumizi ya mifumo ya FFARS na GOT-HOMIS katika ngazi za chini kwa 
sababu ya uhaba wa vifaa, ukosefu wa ujuzi wa kutumia mifumo, na 
kutopata msaada wa kitaalamu kutoka halmashauri. 

Ninapendekeza mapungufu yaliyotajwa hapo juu yafanyiwe kazi 
ipasavyo na kwa wakati ili kuhakikisha kuwa taarifa za fedha zilizotolewa 
na halmashauri mwishoni mwa mwaka zinakuwa sahihi na bila kuwa na 
makosa yanayosababishwa na udhaifu wa mifumo ya udhibiti wa ndani 
kama ilivyobainishwa hapo juu.  

(v) Tathmini ya Mishahara na Usimamizi wa Rasilimali-Watu  

Rasilimali-watu ni jambo linaloamua ufanisi na utoaji bora wa huduma 
katika halmashauri. Licha ya jukumu lake muhimu, nimeona kuwa kuna 
madai makubwa ya watumishi; kutokurudishwa kwa mishahara isiyolipwa; 
baadhi ya wafanyakazi wanaopokea chini ya theluthi moja ya mishahara 



 

 
336 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

yao; ucheleweshaji wa kupanda madaraja wafanyakazi wanaostahili; idadi 
ya wafanyakazi katika halmashauri nyingi imeendelea kuwa pungufu; uwepo 
wa watumishi wanaokaimu ukuu wa idara/vitengo kwa zaidi ya miezi sita; 
kutosahihisha taarifa za wafanyakazi katika Mfumo wa LAWSON; na 
kutotumwa kwa makato ya wafanyakazi katika taasisi husika. Mapungufu 
niliyoyaona yanapunguza utendaji wa watumishi, hali inayoweza 
kusababisha halmashauri husika kushindwa kutoa huduma bora. 

Ili kutatua masuala haya, OR-TAMISEMI, sekretariati za mikoa, na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kufanya kazi kwa pamoja ili 
kuboresha na kuimarisha utoaji wa huduma katika halmashauri. Pia, 
Serikali iangalie namna bora ya kushughulikia maslahi ya watumishi, 
ajira, mafunzo, upimaji wa utendaji kazi, na upandishaji wa madaraja ili 
kufikia lengo la kutoa huduma bora kwa jamii.  

(vi) Tathmini ya Miradi ya Maendeleo na Miradi Mingine 

Ukaguzi wangu kuhusiana na miradi ya maendeleo ulionesha fedha 
zisizotumika ambazo zilipangwa kutekeleza miradi mbalimbali; miradi 
ambayo haijakamilika ikiwa ni pamoja na miradi iliyotelekezwa bila 
kukamilika kwa kipindi kirefu kuanzia mwaka 2000 hadi 2018 kutokana na 
kutotolewa kwa fedha za kutosha pamoja na usimamizi na ufuatiliaji 
usioridhisha wa halmashauri ambazo pia husababisha kasoro juu ya 
utekelezaji wa miradi. Kuna miradi ambayo imekamilika lakini bado haina 
manufaa kwa Jamii, ambapo inaweza kuharibika kama haitatumika. 

Mapitio ya Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu yalionesha 
baadhi ya halmashauri hazikuchangia kama inavyotakiwa na sheria. Vilevile, 
Mfuko una madeni makubwa ya marejesho ya mikopo ambayo 
hayajakusanywa kutoka kwa vikundi vya wanufaika. Hivyo, halmashauri 
zinapaswa kufuatilia kwa karibu makusanyo ya madeni hayo.  

Tathmini ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulionesha madai mengi 
yaliyokataliwa na Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa kutokana na kutozingatia 
taratibu.  

Vilevile, nilibaini kuwa fidia ya ada, ruzuku ya uendeshaji wa shule na ya 
chakula shuleni zilitolewa kwa upungufu hivyo kuathiri utekelezaji wa Sera 
ya Elimu bila Malipo. 
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Ninatoa wito kwa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha 
miradi ambayo haijakamilika, hususani miradi iliyotelekezwa kwa kipindi 
kirefu inakamilika ndani ya muda mfupi kwa kutenga bajeti na kutoa 
fedha za kutosha; na kufuatilia na kusimamia kwa ukaribu utekelezaji 
wa miradi ili kuepuka kasoro katika miradi. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinashauriwa kuzingatia taratibu za kanuni za utoaji na usimamizi wa 
mikopo kwa vikundi ambazo ni pamoja na kufungua kesi ya madai dhidi 
ya vikundi vilivyoshindwa kurejesha mikopo na kuhakikisha michango ya 
Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu inatolewa 
kikamilifu. 

(vii) Usimamizi wa Manunuzi 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, niliendelea kubaini kuwa halmashauri nyingi 
hazikutumia mifumo iliyotengenezwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi 
ya Umma na hivyo kuikwamisha Mamlaka hiyo kufanya ufuatiliaji wa 
shughuli za manunuzi. Pia, halmashauri nyingi hazikuzingatia matakwa ya 
sheria juu ya uwasilishaji wa taarifa za manunuzi hivyo kukwamisha utendaji 
wa Mamlaka hiyo katika kutoa huduma zilizokusudiwa. 

Vilevile, nilibaini utunzaji usioridhisha wa kumbukumbu za manunuzi na 
hivyo kuathiri mawanda yangu ya ukaguzi, upungufu wa wafanyakazi katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzia ngazi ya usimamizi hadi utekelezaji 
ambao umechangia utendaji duni pamoja na ucheleweshaji wa malipo ya 
wakandarasi na kusababisha ongezeko la gharama na muda wa utekelezaji 
wa miradi. 

Aidha, nimebainisha katika ripoti yangu, changamoto za muda mrefu kama 
vile ukosefu wa uadilifu, vitendo vya rushwa na ulaghai miongoni mwa 
maofisa wa umma na wazabuni mambo ambayo yameathiri kupatikana kwa 
thamani ya pesa katika manunuzi. 

Kwa ujumla, dosari zilezile katika manunuzi na mapendekezo yaleyale 
yamekuwa yakitolewa bila hatua za kurekebisha dosari hizo kuchukuliwa 
na halmashauri husika. Ninatoa wito kwa serikali, kwamba endapo 
itathibitishwa kuwa maofisa masuuli wamehusika katika manunuzi yasiyo 
na tija, hatua za kinidhamu zichukuliwe dhidi yao kwa mujibu wa Kanuni 
ya 67 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 kwa madhumuni 
ya kuzuia au kupunguza matumizi yasiyokuwa na tija ya fedha za umma 
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pamoja na kuepusha hasara au uzembe wakati wa mchakato wa 
manunuzi. 

(viii) Usimamizi wa Mikataba 

Ukaguzi wa kina juu ya usimamizi wa mikataba ulifanywa katika halmashauri 
25 katika mikoa 15. Lengo kuu lilikuwa kutathmini iwapo kulikuwa na 
mifumo madhubuti katika kusimamia miradi ya maji ndani ya halmashauri 
husika ili kubaini kama kulikuwepo na matumizi bora ya rasilimali 
zilizotengwa na kama malengo yaliyokusudiwa yalifikiwa. 

Miongoni mwa mambo muhimu yaliyobainika wakati wa ukaguzi huu ni 
kutoshirikishwa kwa jamii katika uchaguzi wa miradi iliyotekelezwa; 
kuanzisha miradi bila ya kufanya upembuzi yakinifu au mikataba 
kutohakikiwa na mwanasheria; kutekeleza miradi kabla ya kufanya tathmini 
ya athari za mazingira; na kuanzisha miradi kabla ya kupata vibali na 
michoro ya ujenzi. 

Pia, nilibaini mikataba ilitekelezwa bila kuwa na wakandarasi washauri na 
bila kubainisha vigezo vinavyohitajika; mapungufu katika usanifu wa miradi 
kulikosababisha gharama za ziada; utoaji wa kandarasi kwa wazabuni wasio 
na sifa; na ucheleweshaji bila sababu za msingi katika kuanza kwa 
utekelezaji wa miradi. 

Ninatoa wito kwa serikali kusimamia utekelezaji wa sheria na kanuni za 
manunuzi wa umma na kuchukua hatua stahiki dhidi ya halmashauri 
zilizobainika kuwa na dosari zilizosabishwa na kukiuka taratibu za 
usimamizi wa mikataba. 

(ix) Usimamizi wa Matumizi  

Ukaguzi wangu mwaka huu umebaini mapungufu mbalimbali ikiwa pamoja 
na kutowasilishwa kwa hati za malipo; hati za malipo kutokuwa na nyaraka 
stahiki kama risiti za EFD, matumizi yasiyo ya lazima na yasiyo na tija; 
usimamizi hafifu wa masurufu; pamoja na uandaaji na uidhinishaji wa hati 
za malipo usiofuata taraibu. 

Pia, kumekuwa na kutokukata na kuwasilisha kodi ya zuio kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania; mapungufu kwenye akaunti za amana; matumizi 
yaliyofanyika katika vifungu visivyo sahihi bila kupata idhini; matumizi ya 
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mafuta ambayo hayajathibitishwa; na fedha za matazamio kutopelekwa 
RUWASA na TARURA. 

Ili kuzuia mapungufu yaliyobainika yasijirudie wakati mwingine, ninatoa 
ushauri kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha 
zinazingatia vifungu vya bajeti; zinaongeza udhibiti wa bajeti; 
zinaimarisha udhibiti wa uandaaji, upitishaji wa malipo, na ukaguzi wa 
awali; kuhakikisha zinatekeleza majukumu kwa wakati hasa uwasilishaji 
wa michango ya watumishi pamoja na madai mengine; kuweka utaratibu 
utakaohakikisha hati za malipo zinaambatishwa na nyaraka 
zinazojitosheleza; usimamizi na ufuatiliaji kwa ukaribu wa masurufu; na 
namna nzuri ya kutunza akaunti ya amana. 

(x) Usimamizi wa Mapato 

Tathmini niliyoifanya juu ya sera za ukusanyaji mapato, mikakati na mifumo 
ya udhibiti wa ndani katika halmashauri mbalimbali iligundua mapungufu 
kadhaa kama usimamizi dhaifu wa vifaa vya POS; mapato yasiyokusanywa 
kutoka vyanzo mbalimbali; ukosefu wa sheria ndogondogo zilizoidhinishwa 
au kuhuishwa; kutowekwa kwa mifumo ya usimamizi wa afya katika 
zahanati, vituo vya afya, na hospitali; pesa zilizokusanywa lakini 
hazikupelekwa benki; makusanyo ambayo hayajafanyiwa usuluhishi; mapato 
yaliyokusanywa nje ya LGRCIS; kutofautiana baina ya taarifa moja na 
nyingine za mapato yaliyokusanywa; na kuwapo kwa vitabu vya risiti 
ambavyo havikutumiwa. 

Mapungufu yaliyotajwa yanaweza kuondolewa kwa kutungwa au 
kuhuishwa sheria ndogondogo za halmashauri; kuongeza juhudi za 
kukusanya mapato yote yasiyokusanywa; kutenga fedha za kutosha kwa 
ajili ya kufunga mifumo ya ukusanyaji mapato katika vituo vya afya; 
kuweka adhabu ya kutowasilisha fedha inayokusanywa kwa wakati; 
mapato yote kukusanywa kwa kutumia LGRCIS; vitabu vya risiti vya 
karatasi vinapaswa kuondolewa; usuluhishi wa mapato yasiyowasilishwa 
ufanyike kwa wakati; na mfumo wa udhibiti wa ndani unapaswa 
kuboreshwa ili kuongeza ufanisi katika michakato ya ukusanyaji wa 
mapato.  

(xi) Usimamizi wa Mali za Halmashauri 

Nilibaini mapungufu kadhaa katika usimamizi wa mali katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kama kutokuwepo kwa hati za miliki za ardhi na kadi za 
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usajili kwa mali zinazomilikiwa na halmashauri; kuwepo kwa muda mrefu 
mali zisizoweza kufanyiwa matengenezo au kutelekezwa; magari na pikipiki 
ambazo hazijakatiwa bima; uwepo wa dawa zilizokwisha muda wake bila 
kuharibiwa; mapungufu kwenye rejesta za mali zisizohamishika; na 
kutokuwepo kwa kumbukumbu za matengenezo, ukarabati na ubadilishaji 
wa mali. Niligundua pia kulikuwa na mali zilizonunuliwa lakini hazikusajiliwa 
au kuingizwa kwenye rejesta na mali zilizonunuliwa lakini hazitumiki. 

Ninazishauri menejimenti za halmashauri kupanga bajeti kwa ajili ya 
upimaji wa ardhi inayomilikiwa na halmashauri; ukarabati au uuzaji wa 
mali zilizokaa kwa muda mrefu bila kutumika; kuwasiliana na taasisi 
zingine za serikali kuharakisha mchakato wa kuuzwa kwa mali ambazo 
haziwezi kukarabatiwa na kuharibu dawa zilizokwisha muda wake; 
kutunza rejesta ya matengenezo, ukarabati na ubadilishaji wa mali; 
kuhakikisha kuwa mali zilizonunuliwa zinasajiliwa papo hapo; na mali 
zote zinunuliwe kwa mujibu wa bajeti na mipango ya manunuzi na 
zinatumika mara tu baada ya kununuliwa. 

14.2 Mapendekezo kwa Serikali chini ya Kifungu cha 12 cha Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma ya Mwaka 2008 

Kwa kuzingatia Kifungu cha 12 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 2008 
kinachosema "Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anaweza kwa 
madhumuni ya kuzuia au kupunguza matumizi yasiyo na tija ya fedha za 
umma; kuongeza ukusanyaji wa mapato ya umma; kuzuia hasara kwa 
uzembe, wizi, udanganyifu, na ufisadi unaohusiana na pesa na rasilimali za 
umma; na kutoa mapendekezo na kuwasilisha mapendekezo hayo kwa waziri 
mwenye dhamana na endapo waziri ataona yana umuhimu katika usimamizi 
bora wa fedha za umma atayajumuisha katika marekebisho ya kanuni, 
maagizo au miongozo inayotolewa kwa mujibu wa sheria husika”, ninapenda 
kushauri yafuatayo: 

14.2.1 Miradi Iliyotelekezwa kwa Muda Mrefu Katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

Utekelezaji wa miradi ya maendeleo na miradi mingine hugharamiwa kwa 
kutumia fedha za mapato ya ndani pamoja na michango ya jamii. Nilikagua 
ripoti za utekelezaji wa miradi pamoja na kutembelea miradi mbalimbali na 
kubaini kuwa miradi mingi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ilikuwa 
imetelekezwa kwa muda mrefu huku kiasi kikubwa cha fedha kikiwa 
kimeshatumika, na hakukuwa na jitihadi za makusudi za kutenga fedha ili 
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kuikamilisha. Hali hii ilipelekea thamani ya fedha iliyotumika kutoonekana 
na gharama za kukamilisha miradi hiyo zingeweza kuongezeka kwa kuwa bei 
za vifaa zingeweza kupanda kutokana na mfumuko wa bei.  

Ninaishauri serikali kufikiria upya uamuzi wa kuanzisha miradi mipya 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo zina miradi viporo, na 
kujikita zaidi katika kutafuta fedha za kukamilisha miradi iliyotelekezwa 
kwa muda mrefu. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuanzisha 
miradi ambayo ipo ndani ya uwezo wao wa kifedha, na pale 
inapowezekana kutekeleza miradi kwa awamu kwa kuhakikisha kila 
awamu inakamilika na kuanza kutumika kama sehemu ya utekelezaji wa 
miradi kwa ujumla. 

14.2.2 Miradi Iliyoanzishwa Bila Kuainisha Mahitaji ya Watumiaji Katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 

Tathmini yangu juu ya utekelezaji wa miradi katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ilibaini kuwa baadhi ya miradi ilianzishwa kutokana na ushawishi wa 
kisiasa na hii ilipelekea miradi mingi kutokamilika au kutotumika mara 
baada ya kukamilika. Miradi hiyo ilianzishwa bila kufanya upembuzi yakinifu 
na bila kuwashirikisha wadau au wanufaika wake. Kutowahusisha wadau 
wote muhimu katika utekelezaji wa miradi hiyo hupelekea miradi husika 
kuhujumiwa na baadhi ya wananchi wasio waaminifu au watumiaji kukataa 
kutumia miradi hiyo kutokana na kukosa ubora au miradi kujengwa kwenye 
maeneo yasiyowavutia watumiaji.  

Ninazishauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kufanya 
upembuzi yakinifu wa kina kabla ya kuanza kutekeleza miradi hiyo na 
kuwashirikisha wadau wote muhimu katika hatua ya upembuzi na wakati 
wa kutekeleza miradi hiyo. Halikadhalika, miradi iliyoanzishwa inapaswa 
kuzingatia mahitaji halisi ya jamii husika na upatikanaji wa fedha kwa 
ajili ya kutekeleza miradi husika; hii itaepusha kuwa na miradi mingi 
isiyokamilika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

14.2.3 Utendaji Duni wa Masoko ya Kisasa Katika Halmashauri 

Ninaona juhudi kubwa za Serikali katika kujenga masoko ya kisasa kwenye 
halmashauri mbalimbali. Hata hivyo, baadhi ya masoko hayafanyi vizuri kwa 
kuwa hakuna wafanyabiashara wa kukodi vizimba. Suala hili limesababishwa 
na utoaji wa vitambulisho vya wamachinga, pia masoko mengi ya kisasa yapo 
mbali na vituo vya mabasi hivyo kupelekea kukosa wateja.  
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Ninaishauri Serikali pamoja na Ofisi ya Rais – TAMISEMI kujenga masoko 
ya kisasa jirani na sehemu ambazo watu hupita ili kuongeza ufanisi wa 
miradi hiyo. 

14.2.4 Miradi ya Maji Isiyo na Tija na Iliyosimama 

Kifungu cha 43 cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira ya Mwaka 2019 
inatoa mamlaka kwa RUWASA juu ya usimamizi na uendelezaji wa miradi ya 
maji na usafi wa mazingira vijijini. Licha ya uwezo wa RUWASA kutekeleza 
majukumu yake ya kusambaza maji safi katika jamii, kuna baadhi ya miradi 
haitoi maji, miradi kuchukua muda mrefu bila kukamilika, na miradi mingine 
kukamilika lakini haina manufaa kwa jamii husika. Miradi isiyo na tija 
inawanyima wananchi fursa ya kupata maji safi.  

Ninaishauri Wizara ya Maji na Umwagiliaji kuitambua na kuchukua hatua 
stahiki dhidi ya miradi ya maji isiyo na tija ili kuhakikisha miradi husika 
inakuwa na manufaa kwa jamii kama ilivyokusudiwa.  

14.2.5 Matumizi ya Taasisi au Mashirika ya Umma au Idara za Serikali Katika 
Ujenzi Wa Miradi ya Umma kwa Kutumia Njia ya “Force Account” 

Kanuni ya 167(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (kama 
zilivyorekebishwa mwaka 2016) inaeleza kuwa ‘force account’ ni mchakato 
ambao kazi zinafanywa na taasisi, idara au mashirika ya umma kwa kutumia 
watumishi na vifaa vyake au kwa kushirikiana na taasisi yoyote ya umma au 
ya kibinafsi".  

Aya ya 9 ya Waraka Na. CAB.39/156/01/111 wa tarehe 10 Mei 2019 
uliotolewa na OR-TAMISEMI unazitaja taasisi za umma au idara za Serikali 
ambazo taasisi nunuzi inaweza kushirikiana nazo katika utekelezaji wa 
miradi kwa kutumia utaratibu wa force account. Taasisi hizo ni pamoja na 
SUMA JKT, vikosi vya ujenzi chini ya Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano, Shirika la Nyumba la Taifa, Wakala wa Majengo Tanzania, Jeshi 
la Magereza, Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya, Shirikala la 
Mzinga chini ya Jeshi la Wananchi Tanzania, Wakala wa Ufundi na Umeme 
(TEMESA - kwa kazi za ufundi wa umeme na elekitroniki), na Wakala wa 
Taifa wa Utafiti wa Majengo chini ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi. 

Nyaraka za zabuni zinazotolewa na Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya 
Umma zinatoa nafasi kwa wakandarasi wa taasisi za umma kupata malipo 
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ya awali kwa masharti ya kuweka dhamana ya malipo ya awali na kutakiwa 
kuthibitisha uhitaji wa matumizi hayo na kwamba ni lazima matumizi husika 
yawe na lengo la kugharamia manunuzi ya mitambo, mashine, vifaa, 
gharama za kuleta vifaa vinavyohitajika katika utekelezaji wa mikataba, na 
malipo kwa wafanyikazi wakati wa mwezi wa kwanza. 

Wakati wa kufanya ukaguzi maalumu kuanzia mwaka wa fedha 2017/18 hadi 
2019/20 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu manunuzi kupitia 
utaratibu wa “force account” tathmini ilifanyika ili kubaini iwapo 
halmashauri zinafuata matakwa ya sheria ya manunuzi ya umma pamoja na 
kanuni zake, miongozo inayotolewa, pamoja na matakwa ya mikataba.  

Katika kufanya tathmini hiyo, nilibaini kuwa baadhi ya taasisi za umma na 
idara mbalimbali za Serikali zilishirikishwa na kupata kazi za ujenzi katika 
halmashauri mbalimbali nchini hivyo kuwa na mikataba halali ya ufanyaji 
kazi. Wakati wa tathmini niligundua kuwa malipo ya awali yaliyofanyika 
yalikuwa na mapungufu mbalimbali. 

Niligundua kuwa kulikuwa na matukio ya halmashauri kupata hasara mara 
zote yalipotokea matatizo yaliyopelekea kuvunjwa kwa mikataba kwa 
sababu taasisi za umma hazikurejesha fedha zilizolipwa kama malipo ya 
awali wala hakukuwa na namna halmashauri husika zingeweza kufidiwa 
malipo hayo kutoka kwa wazabuni hao. 

Vilevile, nilibaini kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino ilipata hasara 
iliyotokana na kumlipa mzabuni fedha za malipo ya awali nyingi kuliko 
gharama nzima ya mkataba. Fedha hizo za ziada zilizolipwa hazikuweza 
kurejeshwa kwa halmashauri. Hili lilitokea kwa sababu malipo ya awali 
yalilipwa kabla gharama za makisio za utekelezaji wa mradi hazijaandaliwa; 
kabla ya mkataba kuadaliwa na kusainiwa na pande zote mbili; na bila ya 
dhamana ya malipo ya awali na ya utendaji kazi. 

Zaidi ya hayo, nilibaini uwepo wa taasisi iliyopewa ujenzi wa miradi mitatu 
mikubwa ndani ya mwaka mmoja wa fedha. Nilibaini kuwa taasisi hiyo 
haijishughulishi na masuala ya ujenzi, hivyo haikuwa na utaalamu na 
masuala ya ujenzi. Vilevile, ilibainika kwamba halmashauri ilikuwa 
ikikodisha mitambo, ikinunua kokoto, mchanga, matofali na vifaa vingine 
kwa taasisi hiyohiyo bila ya kuwa na ushindani wowote. Kwa mantiki hiyo, 
nina mtazamo kuwa miradi hiyo ilikuwa ikitekelezwa kwa kutumia 
mkandarasi huru kwa kivuli cha “force account”. 
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Ninashauri Ofisi ya Rais-TAMISEMI ikishirikiana na ofisi za makatibu 
tawala wa mikoa nchini ihakikishe kuwa kunakuwepo utaratibu mzuri wa 
kutumia fedha zilizotengwa kwa utekelezaji wa miradi ya maendeleo na 
hasa ujenzi inayohitaji halmashauri kutumia vyombo au mashirika ya 
umma au idara za serikali ili kuhakikisha kuwa kunakuwa na thamani ya 
fedha zinazotolewa kwa wajenzi hao.  

14.2.6 Makadirio Yasiyo na Uhalisia ya Muda wa Matumizi ya Mali za Kudumu 

Aya ya 72 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma Toleo 
la 2019 imeaininsha mambo ya kuzingatiwa kwenye kukadiria muda tarajiwa 
wa matumizi ya mali za kudumu ambayo yanajumuisha (a) matumizi 
yanayotarajiwa ya mali ya kudumu, (b) uchakavu unaotarajiwa kutokea 
kwenye mali ya kudumu, (c) masuala ya kiufundi au kupitwa na muda, na 
(d) zuio la kisheria au zuio linalofanana na hilo kwenye matumizi ya mali ya 
kudumu kama vile tarehe ya kwisha kwa mali iliyokodishwa.  

Aidha, Aya ya 21 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa Mwaka 
2019 uliotolewa na Mlipaji Mkuu wa Serikali umetoa maelekezo kuwa, ili 
kupata muda tarajiwa wa matumizi wa mali ya kudumu, mambo 
yanayopaswa kuzingatiwa ni nyenzo zilizotumika kutengeneza mali ya 
kudumu, matumizi, matunzo, na matengenezo ya mali za kudumu.  

Hata hivyo, mapitio ya Kiambatisho cha 3 kilichopo kwenye Mwongozo huo 
yalibainisha kuwa, miaka tarajiwa ya matumizi iliyoainishwa na inayotumika 
kwa mali za kudumu za Serikali haina uhalisia kutokana na yafuatayo: 

 Idadi ya miaka iliyokadiriwa kwa majengo ya shule ni 75 wakati ile ya 
majengo ya ofisi na makazi ni miaka 50. Hii inapingana na uhalisia kwa 
sababu matumizi tarajiwa ya majengo ya shule ni zaidi ya majengo ya 
ofisi kutokana na idadi ya watumiaji na matarajio ya uchakavu; hivyo 
inatarajiwa kuwa, majengo ya shule huwahi kuchoka kuliko majengo 
mengine. 

 
 Miaka tarajiwa ya matumizi ya majengo iliyowekwa haikuzingatia 

namna majengo hayo yalivyojengwa kwa kuzingatia nyenzo 
zilizotumika. Kwa mfano, baadhi ya majengo ya shule yamejengwa kwa 
kutumia matofali ya udongo huku mengine yakijengwa kwa kutumia 
matofali ya saruji. Majengo yaliyojengwa kwa kutumia matofali ya 
udongo hayawezi kuwa na ubora sawa na yale yaliyojengwa kwa 
matofali ya saruji. Pia, kuna majengo ambayo yamejengwa kwa 
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kutumia wakandarasi wakati mengine kupitia nguvu ya jamii, hivyo 
hayawezi kuwa na ubora ulio sawa na muda tarajiwa wa matumizi 
ulipaswa kutofautiana. 

 
 Miaka tarajiwa ya matumizi ya magari na pikipiki haujazingatia ubora 

wa barabara zinazotumika. Ubora wa barabara katika halmashauri za 
majiji, manispaa, na miji haupo sawa na wa halmashauri nyingi za 
wilaya. Hivyo, uchakavu wa magari na pikipiki katika majiji, manispaa, 
au miji hauwezi kuwa sawa na ule wa magari na pikipiki zilizopo kwenye 
halmashauri za wilaya na hivyo muda tarajiwa wa matumizi na kiwango 
cha uchakavu cha magari na pikipiki kwa yaliyopo mijini na 
vijijini/wilayani unatarajiwa kuwa tofuati. 

Ninapendekeza Mlipaji Mkuu waa Serikali kufanya utafiti na kuja na 
makadirio sahihi ya muda tarajiwa wa matumizi ya mali za kudumu kwa 
kufuata matakwa ya Aya ya 72 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu wa 
Sekta ya Umma na kuhuisha Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma 
wa Mwaka 2019. 

14.2.7 Kutofanyika kwa Mapitio ya Muda Tarajiwa wa Matumizi ya Mali za 
Kudumu Kutokana na Kutokuwepo kwa Mwongozo Sahihi 

Aya ya 67 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
inataka thamani ya mabaki na makadirio ya muda wa matumizi ya mali za 
kudumu kufanyiwa mapitio angalau kila tarehe ya kufunga mwaka wa fedha 
na, ikiwa makadirio mapya yanatofautiana na makadirio ya awali, 
mabadiliko ya makadirio ya muda wa matumizi ya mali za kudumu 
yataripotiwa kama mabadiliko ya makadirio ya kihasibu ya muda wa 
matumizi ya mali za kudumu kama inavyoelezewa kwenye Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma. 

Kinyume na sharti hili, nilibaini kuwa, Serikali kupitia kwa Mhasibu Mkuu wa 
Serikali imetoa viwango vya uchakavu kwenye sera yake ya uhasibu na 
kupitia Kiambatisho cha 3 cha Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Serikali 
wa Mwaka 2019 lakini hakuna maelekezo yaliyo wazi juu ya namna ambavyo 
viwango vinavyokadiriwa vya uchakavu vitafanyiwa mapitio katika kila 
mwisho wa mwaka wa fedha ili kuhakikisha halmashauri zinazingatia 
matakwa ya Aya ya 17 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma.  



 

 
346 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Hakuna mwongozo unaoonesha nani anapaswa kufanya mapitio (muundo wa 
timu) na mamlaka ya kuidhinisha mabadiliko ya kiwango cha uchakavu 
baada ya mapitio. Halmashauri nyingi hazijazingatia matakwa ya Aya ya 17 
ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma; matokeo yake, 
halmashauri zina mali nyingi za kudumu ambazo hazina thamani kwenye 
vitabu vya kihasibu kutokana na kupunguzwa thamani yote lakini bado 
zinatumika. 

Vilevile, nimebaini kuwa, kupitia waraka Na. EG.3/102/02/03 wa tarehe 28 
Mei 2019 kutoka kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali, maofisa masuuli waliagizwa 
kubadili muda tarajiwa wa matumizi ya mali zote za kudumu ambazo 
zilikuwa hazina thamani kwenye vitabu vya kihasibu kutokana na 
kupunguzwa kwa thamani, lakini hawakuongozwa ipasavyo jinsi ya kufanya 
mabadiliko hayo. Matokeo yake, halmashauri nyingi hazikuzingatia matakwa 
ya Mwongozo huo na zimeendelea kuonesha kwenye hesabu za mwisho 
orodha ya mali ambazo hazina thamani kwenye vitabu vya kihasibu lakini 
bado zinatumika. 

Ninapendekeza Mhasibu Mkuu wa Serikali kutoa mwongozo wa jinsi ya 
kufanya mapitio ya kila mwaka ya makadirio ya muda wa matumizi wa 
mali za kudumu.  

14.2.8 Kutokuwepo kwa Mawasiliano ya Moja kwa Moja Baina ya Mifumo 
Inayotumika Kwenye Halmashauri na Hesabu za Mwisho Kutengenezwa 
Nje ya Mfumo wa Uhasibu 

Kuwepo kwa mifumo zaidi ya mmoja ya uhasibu katika halmashauri kunaleta 
changamoto juu ya usahihi wa data zinazotolewa taarifa kwenye hesabu za 
mwisho. Halmashauri zinatumia Mfumo wa EPICOR kwa malipo, Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali za Mitaa (LGRCIS) kwa ajili ya ukusanyaji 
wa mapato ya halmashauri, Mfumo wa Upokeaji na Ulipaji kwa Taasisi za 
Ngazi ya Chini (FFARS), na Mfumo wa Usimamizi na Ukusanyaji Mapato katika 
Zahanati, Vituo vya Afya, na Hospitali za Serikali.  

Hata hivyo, mifumo yote hii haiwasiliani moja kwa moja yenyewe kwa 
yenyewe na hivyo halmashauri haziwezi kuandaa hesabu zake za jumla za 
mwisho zinazojumuisha taarifa na data kutoka mifumo yote hiyo. Hivyo, 
taarifa za kifedha zinachukuliwa kutoka kwenye kila mfumo ama kwa 
kutumia kibebeo (flash) au kwa njia ya kuingilia kati mfumo kupitia dirisha 
maalumu (import window) kwa ajili ya kuandaa taarifa ya jumla nje ya 
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mfumo. Hii inahatarisha taarifa jumuishi zilizoandaliwa kuwa na makosa, na 
kupoteza usiri wa taarifa hizo na hivyo taarifa za jumla zilizoandaliwa 
kutoweza kuaminiwa moja kwa moja kuwa ni sahihi. Ukaguzi zaidi ulibaini 
kuwa serikali za vijiji na ofisi za kata hazichakati malipo yao kupitia mfumo 
wa uhasibu ikiwepo uandaaji wa hati za malipo jambo ambalo linafanya iwe 
vigumu zaidi kuingiza malipo yake kwenye hesabu jumuishi za mwisho za 
halmashauri 

Ninapendekeza OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na 
Mipango kuunganisha mifumo yote ya uhasibu inayotumika katika 
halmashauri na kuhakikisha kuwa mifumo yote inawasiliana moja kwa 
moja na mfumo mkuu yaani EPICOR ili kurahisisha upatikanaji wa taarifa 
zinazoaminika kwenye mfumo mmoja mkuu wa uhasibu kwa ajili ya 
uandaaji wa taarifa jumuishi za fedha. Aidha, hesabu za mwisho za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuzalishwa kutoka kwenye 
mfumo na kusiwepo na marekebisho ya hesabu hizo nje ya mfumo wa 
EPICOR. Pia, marekebisho yote yasiyo ya fedha taslimu yanapaswa 
kufanywa ndani ya mfumo wa uhasibu. 

14.2.9 Kutokuwepo kwa Nyaraka za Mikataba Iliyosanifiwa kwa Ajili ya Mafundi 
Katika Utaratibu wa “Force Account” 

Kifungu cha 9(1)(c) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 
inaelezea kuwa, moja ya majukumu la Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya 
Umma ni kuandaa, kuhuisha na kutoa nyaraka maalumu za hati za zabuni, 
fomu za kiutaratibu, na nyaraka zingine kwa taasisi zinazonunua huduma na 
vifaa mbalimbali. 

Katika kipindi cha ukaguzi, nilibaini Mamlaka za Serikali za Mitaa zilikuwa 
na nyaraka zisizofanana kwa ajili ya mikataba ya mafundi wa mitaani. 
Kanuni ya 243 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016) inaeleza kuwa taasisi inayofanya manunuzi 
inatakiwa kufanya malipo baada ya kujiridhisha kwa vipimo na ubora wa 
kazi, katika hatua mbalimbali kama ilivyokubalika katika mkataba. Aidha, 
katika kila asilimia ya malipo, fedha ya matazamio ikatwe kwa mujibu wa 
makubaliano ya mkataba. Hata hivyo, baadhi ya mikataba katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa haikujumuisha kipengele cha kuzuia fedha ya 
matazamio. 



 

 
348 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

Pia, Kanuni ya 29 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016) inaelekeza kuwa, taasisi inayofanya 
manunuzi inatakiwa kupewa dhamana ya kazi kutoka kwa mzabuni 
aliyeshinda zabuni ili kuhakikisha ubora wa kazi. Nilibaini kuwa matakwa 
haya ya kanuni hayakujumuishwa katika mikataba ya mafundi wa mtaani na 
dhamana ya kazi pia haikudaiwa kutoka kwa wazabuni walioshinda. 

Ikumbukwe kwamba, ikiwa fedha za matazamio hazizuiliwi na dhamana za 
utendaji hazidaiwi, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinakuwa katika hatari ya 
kutumia gharama zaidi kwa miradi inayoendelea ikiwa fundi atashindwa 
kutekeleza kazi zake vizuri. 

Pia, fundi anaweza akakosa uwajibikaji unaotakiwa katika mradi husika na 
halmashauri ikakosa haki ya kufidiwa kwa kurekebisha makosa ya mradi 
baada ya mradi kukamilika na kuwa ndani ya muda wa matazamio. 

Kutokana na changamoto hizi za tofauti ya mikataba ya mafundi kati ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa moja na nyingine pamoja na athari zake, 
ninatoa wito kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma kuzingatia 
na kuandaa nyaraka za mikataba zilizosanifiwa pamoja na nyaraka 
zingine katika taasisi zote Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakazotumia 
mafunzi wa mtaani katika utekelezaji wa miradi. 

14.2.10 Matumizi ya Risiti za Kielekitroniki (EFD) 

Kanuni ya 55(1) ya Kanuni za Usimamizi wa Kodi za Mwaka 2016 zinataka 
mtu ambaye amepokea bidhaa au huduma kudai na kuhifadhi risiti na 
kuiwasilisha endapo ataombwa kufanya hivyo na kamishna mkuu au ofisa 
yeyote aliyeidhinishwa na kamishna mkuu wa Mamlaka ya Kodi Tanzania. 

Katika ukaguzi wangu wa manunuzi ya bidhaa na huduma katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, nilibaini idadi kubwa ya stakabadhi za EFD 
zilizoambatishwa katika manunuzi ya halmashauri mbalimbali hazikuwa 
madhubuti na hazidumu kwani kadiri muda unavyozidi kupita zilikuwa 
zikififia kufikia hadi hatua ya maelezo ya risiti hizo kutosomeka kwa urahisi. 

Agizo la 104 (2) la Randama ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linataka utunzaji sahihi wa nyaraka kwa muda usiopungua miaka mitano. 
Hivyo, baadhi ya halmashauri zimekuwa zikitoa nakala mara baada ya 
kupokea risiti hizo ili kuepuka kupoteza taarifa muhimu katika risiti baada 
ya muda mfupi. Hata hivyo, utaratibu huo unaleta changamoto hasa wakati 
wa kazi ya ukaguzi nakala za nyaraka kila mwaka. 
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Ninapendekeza Mamlaka ya Mapato ya Tanzania kutazama upya risiti za 
sasa kwa kubadilisha karatasi zinazotumika kuchapisha risiti za EFD na 
badala yake kuwe na risiti zingine ambazo zitadumu kwa muda mrefu ili 
kuendana na mahitaji ya sheria ya muda wa utunzaji wa nyaraka na 
kurahisisha kazi ya ukaguzi. 

14.2.11 Ubadhirifu wa Makusanyo ya POS Ambayo Kawaida Huchukuliwa Kama 
Mapato Ambayo Hayajawasilishwa na Hatua Zinazopendekezwa 
Kurekebisha Hali Hiyo 

Moduli za mashine za kukusanyia mapato (POS) katika mfumo wa LGRCIS 
hupokea miamala ya kutoka mashine za POS zinazofanya kazi katika vituo 
mbalimbali kwa wakati halisi. Mfumo hujumlisha viwango vya miamala 
binafsi kulingana na tarehe ya kukusanya, mkusanyaji, na chanzo cha 
mapato na kuongeza jumla ya kiasi cha makusanyo katika akaunti ya 
mkusanyaji. Mkusanyaji anapopeleka kiasi cha pesa aliyokusanya katika 
akaunti ya benki ya halmashauri, deni katika akaunti yake hufutika. Ukaguzi 
wa makusanyo ya mapato ya halmashauri kupitia POS kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2020 ulibaini udhaifu uliosababisha wadaiwa kama 
inavyooneshwa hapa chini: 

 Marekebisho ya Miamala ya Mapato Katika Mfumo wa Kukusanyia 
Mapato (LGRCIS) Bila Ushahidi na Idhini Kutoka kwa Maofisa Masuuli 

Nilibaini marekebisho ya miamala ya mapato yaliyofanywa ndani ya mfumo 
wa LGRCIS bila ushahidi na idhini inayofaa kutoka kwa ofisa masuuli. Kwa 
mfano, kupitia ukaguzi maalumu uliofanywa kwa kipindi cha kuanzia mwaka 
2017/2018 hadi 2019/20, nilibaini kuwa halmashauri 28 zilifanya 
marekebisho ya miamala ya mapato ndani ya mfumo wa LGRCIS ya jumla ya 
Sh. 327,815,714,881,270 bila ushahidi na idhini kutoka kwa maofisa masuuli. 
Hii inatengeneza mianya ya ubadhirifu wa mapato yanayokusanywa kupitia 
POS, kwani watumiaji wa mfumo wanaweza, kwa makusudi, kuamua 
kurekebisha/kufuta miamala ya mapato kwa faida binafsi. 

 
Ninapendekeza kuanzisha utaratibu ambao utadhibiti marekebisho ya 
miamala ya mapato ndani ya mfumo wa LGRCIS; na kuhakikisha kuwa 
marekebisho yote yanakuwa na ushahidi unaofaa na kupitishwa na 
maofisa masuuli. 



 

 
350 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

  

 Makosa ya mara kwa mara katika mfumo wa LGRCIS kama vile, 
kulazimisha watumiaji kuingia na kupata taarifa za mapato za 
halmashauri za wilaya nyingine. 

LGRCIS inalazimisha watumiaji kuingia katika halmashauri nyingine hivyo 
kutengeneza miamala ya mapato ambayo si ya halmashauri husika na 
kusababisha wadaiwa wasiojulikana. LGRCIS pia wakati mwingine 
hutengeneza kiasi hasi cha wadaiwa na kusababisha ugumu katika 
kuthibitisha kiasi ambacho hakijawasilishwa katika akaunti za benki za 
halmashauri. 

Hii inaweza kusababishwa na ukosefu wa udhibiti wa ndani wa mfumo wa 
LGRCIS. Hali hii inaweza kusababisha uaminifu na usiri wa taarifa ndani ya 
LGRCIS kuingiliwa na kusababisha ubadhirifu na matumizi mabaya ya 
mapato unaoweza kufanywa na watumishi wa halmashauri wasio waaminifu.  

Ninapendekeza OR-TAMISEMI kufanya juhudi na kuboresha mfumo wa 
LGRCIS ili kukidhi mahitaji ya mtumiaji na kuhifadhi uaminifu na usiri wa 
taarifa za halmashauri. 

 Ucheleweshaji wa Makusudi wa Uwasilishaji wa Mapato Katika 
Akaunti za Benki za Halmashauri Unaofanywa na Wakusanya Mapato 
Pamoja na Watumiaji wa POS 

Wadaiwa wa mapato wakati mwingine hutengenezwa kutokana na 
ucheleweshaji wa kuwasilisha fedha kwenye akaunti za benki za 
halmashauri. Wakusanya mapato huwa wanabaki na fedha za mapato 
zilizokusanywa au wakati mwingine hutumia mapato yaliyokusanywa kwa 
faida zao binafsi, hivyo kusababisha uwepo wa wadaiwa. 

 
Ninashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa zitumie utaratibu ambao 
utawalazimisha wakusanyaji wa mapato kuingia katika makubaliano ya 
kurudisha kiwango wanachodaiwa, ikiwa mapato yaliyokusanywa 
hayakuwasilishwa katika akaunti za benki. 

 Mfumo wa LGRCIS Hautoi Nafasi kwa Halmashauri Kupata Taarifa za 
Wadaiwa Muda Wowote Wanapozihitaji 

LGRCIS hutoa kiasi cha mapato kisichokusanywa kwa ujumla, na hairuhusu 
watumiaji kupata kiwango kinachodaiwa wakati wowote. LGRCIS inatoa tu 
jumla ya kiasi kinachodaiwa bila kuzingatia kipindi chake. Hii inazuia 
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ufuatiliaji wa mapema juu ya kiasi kinachodaiwa kutoka kwa wakusanyaji 
wa mapato. 

 
Ninapendekeza kwa OR-TAMISEMI kuboresha mfumo wa LGRCIS ili 
kukidhi mahitaji ya mtumiaji na kumruhusu mtumiaji kupata taarifa za 
wadaiwa wakati wowote ili kuwezesha ufuatiliaji mapema wa miamala 
inayodaiwa kwa muda unaohitajika. 

 Kukosekana kwa Utaratibu Ambao Miamala ya Mapato 
Yaliyokusanywa Kupitia Mashine za POS na Yale Yaliyo Kwenye 
Mfumo wa LGRCIS Kusuluhishwa  

Mapato yaliyokusanywa kupitia POS yanaingia moja kwa moja katika mfumo 
wa LGRCIS na kutambuliwa kama mapato. Hata hivyo, hakuna utaratibu 
ambao miamala ya mapato yaliyokusanywa kupitia mashine za POS na yale 
yaliyo kwenye mfumo wa LGRCIS kusuluhishwa ili kuweka kiwango sahihi 
kinachodaiwa na kuchukua hatua za kurekebisha mapema. 

 
Ninapendekeza kwa mamlaka inayohusika kuimarisha mfumo wa udhibiti 
wa ndani na kuhakikisha kuwa miamala ya mapato katika POS na LGRCIS 
inasuluhishwa mara kwa mara kwa hatua za haraka endapo kosa lolote 
linajitokeza 

 Kutoaminika kwa Huduma za Mtandao  

Kutoaminika kwa huduma za mtandao kunaleta changamoto hasa katika 
maeneo ya pembezoni na hivyo kusababisha huduma kutopatikana kwa 
muda mwingi. Hii inasababisha ugumu wa kupata kwa wakati ripoti za 
mapato kutoka katika mfumo wa LGRCIS. 

 
Ninapendekeza OR-TAMISEMI kuwezesha upatikanaji wa mtandao wa 
kuaminika katika halmashauri zote hasa kwa maeneo ya pembezoni ili 
kuruhusu miamala ya mapato kupatikana kwa wakati katika LGRCIS; na 
kutoa nafasi ya ufuatiliaji wa kiwango kiinachodaiwa na kuchukua hatua  
stahiki mapema. 

 Ukosefu wa Udhibiti wa Kutosha Juu ya Utoaji wa Mashine za POS na 
Utunzaji wa Rejesta Zake 

Ukaguzi wa rejesta za utunzaji wa mashine za mapato (POS) ulibaini kuwa 
nyingi katika halmashauri haziendani na wakati na hazijumuishi taarifa za 
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POS kama vile mtengenezaji, namba ya mfano, namba ya IMEI; namba ya 
mfuatano ya POS na eneo POS ilipo. Niligundua pia kuwa halmashauri 
hazikuhuisha rejesta pale POS zinapoongezeka, zinapohamishwa eneo, 
zinapopotea na zinapoacha kutumika . 

 
Ninapendekeza kwa menejimenti za halmashauri kuhakikisha kuwa 
rejesta za mashine za POS zinatunzwa na kuhuishwa wakati wote kwa 
kuonesha taarifa zinazohitajika, na kuhuisha rejesta mara tu mashine za 
POS zitakapotolewa au kuhamishiwa kwa mkusanyaji mwingine wa 
mapato au wakati zinapoacha kutumika kwa lengo la kuzidhibiti. Hii 
itasaidia kufuatilia kiasi kinachodaiwa kutoka kwa wakusanya mapato, 
ikitokea mashine za POS zinahamishwa mara kwa mara kwa wakusanya 
mapato mbalimbali. 

14.2.12 Uhalalishaji wa Taratibu za Ukusanyaji Mapato kwa Vitambulisho vya 
Wajasiliamali 

Tangu mwaka wa fedha 2017/18 Serikali imekuwa ikikusanya mapato kupitia 
vitambulisho vya wajasiriamali kwa kiwango cha Sh. 20,000 kwa kila 
mjasiriamali kwa mwaka. Katika ukaguzi wangu kuanzia mwaka 2017/18 
hadi 2019/20 nilibaini kuwa mapato haya yamekusanywa na halmashauri 
kwa niaba ya tawala za mkoa bila kuwepo sheria inayoruhusu halmashauri 
kufanya hivyo. 
 
Ninashauri Serikali kujumuisha taratibu za ukusanyaji wa mapato kwa 
vitambulisho vya wajasiriamali katika sheria za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. 
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Kiambatisho Na. 2-2: Orodha ya Halmashauri Zilizopata Hati yenye Shaka 
na Sababu Zake 

Jina la Halmashauri na sababu zilizopelekea  

1. Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi  
a) Hati za madai ya fedha zilizofanyiwa marekebisho bila ya kuwa na 

nyaraka toshelezi  Sh. 320,033,902 
Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ilifanya 
marekebisho ya hati za madai kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato 
(LGRCIS) ya jumla ya Sh. 320,033,902, lakini marekebisho hayo 
hayakuwa na nyaraka muhimu kama vile hati zilizoidhinishwa za 
kufanya marekebisho (journal vouchers) pamoja na nyaraka nyingine 
za kuhalalisha marekebisho hayo, hivyo nimeshindwa kujiridhisha juu 
ya usahihi na uhalali wa marekebisho hayo.   

b) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi, Sh. 9,991,616 
Halmashauri ilifanya malipo yenye jumla ya Sh. 9,991,616 kwa 
walipwaji mbalimbali, lakini malipo hayo hayakuwa na nyaraka 
zifuatazo; hati za madai, hati za kupokelea bidhaa, stakabadhi za 
kielektroniki, na nyaraka za matumizi/ugawaji wa bidhaa. Kwa 
kutokuwepo nyaraka hizo, nimeshindwa kujiridhisha juu ya usahihi wa 
kiasi kilicholipwa na kama bidhaa zilizonunuliwa zilipokelewa na 
kutumika kwa usahihi.   

c) Matumizi yaliyoripotiwa pungufu kwa Sh. 160,795,205 
Maelezo Na. 25 ya taarifa za kifedha yameainisha madeni ya jumla ya 
Sh.160, 795,205 kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020; hata hivyo, 
kiasi hicho cha madeni hakikuoneshwa kama matumizi kwenye taarifa 
ya utendaji wa kifedha kwa mwaka (statement of financial 
performance). 

2. Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe 
a) Uhamisho wa fedha kutoka kwenye akaunti ya mapato ya ndani 

kwenda kwenye akaunti ya masurufu (Korogwe DC Imprest 
Account) bila ya vielelezo vya kutosha Sh. 23,586,000 
Halmashauri ilihamisha Sh. 30,800,000 kutoka akaunti ya makusanyo 
ya mapato ya ndani kwenda kwenye akaunti ya masurufu bila kutumia 
hati za malipo. Kati ya kiasi kilichohamishwa, sikupata nyaraka 
zinazoonesha jinsi kiasi cha Sh. 23,586,000 kilivyotumika. Kufanya 
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malipo pasipo kutumia hati za malipo, sio tu kinyume na matakwa ya 
Aya ya 6.7.3(b) ya Mwongozo wa Uhasibu wa Serikali za Mitaa wa 
mwaka 2019, bali pia, inapelekea kushindwa kupata undani wa 
matumizi yaliyofanywa.   

b) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi,  Sh. 32,679,130 
Nimeshindwa kuthibitisha matumizi ya Sh. 19,602,736 kati ya kiasi cha 
Sh. 56,720,600 kilichohamishwa na Halmashauri kwa ajili ya ujenzi wa 
Hospitali ya Wilaya ya Korogwe kwa sababu hakukuwa na nyaraka za 
kuhalalisha matumizi hayo. Pia, Halmashauri ilifanya jumla ya malipo 
ya Sh. 13,076,394 kwa walipwaji mbalimbali, lakini hakukuwa na 
nyaraka za kuthibisha uhalali wa matumizi ya kiasi hicho kilicholipwa. 

c) Tofauti ambayo haikusuluhishwa kati ya kiasi cha mapato 
kiliochoripotiwa kwenye LGRCIS na EPICOR,  Sh. 87,888,537 
Ukaguzi wa mapato yaliyokusanywa kupitia LGRCIS kwa kipindi 
kilichoishia tarehe 30 Juni 2020, ulibaini kuwa, mfumo wa LGRCIS 
ulionesha makusanyo ya jumla ya Sh. 663,921,720 wakati kiasi cha 
makusanyo kwenye mfumo wa Epicor kilikuwa Sh. 751,810,257, hivyo 
kupelekea tofauti ya Sh. 87,888,537ambayo haikufanyiwa usuluhisho. 
Tofauti hii inatilia mashaka kuaminika kwa taarifa zilizozalishwa na 
mifumo hiyo miwili kwa kuwa taarifa zinazozalishwa na mfumo wa 
LGRCIS hutumika kwenye mfumo wa Epicor, na ndizo ambazo 
zinapelekea uandaaji wa taarifa za fedha. 

d) Kutokuonesha kwenye taarifa za fedha mapato yaliyokusanya 
lakini hayakupelekwa benki Sh. 144,774,106 
Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2020, nimebaini kuwa 
Halmashauri ilikusanya mapato ya Sh. 144,774,106 kupitia POS 
ambapo; Sh. 52,835,177 zilikusanywa na watumishi wa Halmashauri 
na Sh. 91,938,929 zilikusanywa na mawakala, lakini makusanyo hayo 
hayakupelekwa benki na wala hayakuoneshwa kwenye taarifa za 
fedha.   

e) Malipo yaliyofanywa kutoka akaunti ya amana hayakuoneshwa 
kwenye taarifa za fedha Sh. 104,343,605 
Nimebaini kuwa, malipo ya Sh. 104,343,605 yalifanywa kutoka katika 
akaunti ya amana bila kuonesha kumbukumbu za mwekaji wa fedha 
hizo, na pia hakukuwa na marekebisho yaliyofanyika kwenye taarifa 
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za fedha (taarifa ya utendaji wa kifedha) ili kuhakikisha kuwa kiasi 
hicho kimeripotiwa kikamilifu.  

3. Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro 
a) Mapato mengine yalioneshwa zaidi kwa kiasi cha Sh. 3,500,000 

Taarifa ya utendaji wa kifedha pamoja na maelezo Na. 10 kwenye 
taarifa za fedha yalionesha kiasi cha mapato cha Sh. 1,074,670,443 
ambacho kilijumuisha kiasi ambacho hakikuwa kimepokelewa kufikia 
tarehe 30 Juni 2020 cha Sh. 3,500,000; hata hivyo hakukuwa na madai 
yaliyohusiana na mapato hayo, hivyo kupelekea mapato kuoneshwa 
zaidi kwa kiasi cha Sh. 3,500,000. 

b) Malipo yalifofanyika kabla ya bidhaa kupokelewa kutotambuliwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha, Sh. 15,739,235 

Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ilifanya malipo 
ya mbele ya Sh. 15,739,235 kwa ajili ya ununuzi wa mafuta, hata 
hivyo, kiasi hicho hakikutambuliwa kwenye taarifa ya mtiririko wa 
fedha, hivyo kiasi cha malipo kilichooneshwa kuhusiana na gharama 
za matengenezo kilikuwa pungufu kwa Sh.15,739,235. 

c) Matumizi yaliyofanywa kwa fedha zilizoazimwa kutoka akaunti ya 
amana kutotambuliwa kwenye taarifa za fedha, Sh. 213,052,970 

Maelezo Na.30 kwenye taarifa za fedha yalionesha madeni 
yaliyohusiana na fedha zilizowekwa na wakandarasi mbalimbali 
kwenye akaunti ya amana ya jumla ya Sh. 678,236,141. Hata hivyo, 
kati ya fedha hizo, kiasi cha Sh. 213,052,970 kiliazimwa kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli mbalimbali za kawaida, lakini matumizi ya fedha 
hizo hayakutambuliwa kwenye taarifa za fedha, hivyo jumla ya 
matumizi yaliyooneshwa yalikuwa pungufu kwa Sh. 213,052,970. 

4. Halmashauri ya Wilaya ya Chunya  
a) Tofauti ambayo haikusuluhishwa kati ya mapato yaliyoripotiwa 

kwenye mfumo wa LGRCIS na mfumo wa Epicor ya Sh. 
515,671,878 
Nimebaini tofauti ambayo haikusuluishwa ya Sh. 515,671,878 
kutokana na mapato yaliyokusanywa ambapo mfumo wa LGRCIS 
ulionesha jumla ya makusanyo ya Sh. 3,123,702,179 wakati mfumo 
wa Epicor ulionesha jumla ya makusanyo ya Sh. 3,639,374,057 na 
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kupelekea tofauti ya Sh. 515,671,878, hivyo sikuweza kujiridhisha 
na usahihi wa kiasi kilichotumika katika kuandaa taarifa za fedha.  

b) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 
thamani Sh. 118,295,759 

Maelezo Na. 17 na 25 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua 
kwa thamani ya madai kwa Sh. 118,295,759 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko la 
kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

5. Halmashauri ya Wilaya ya Iringa  
a) Ongezeko la thamani ya misitu  ambalo halikutambuliwa kwenye 

taarifa za fedha, Sh. 284,263,064 
Maelezo Na. 25 ya taarifa za fedha yamebainisha ongezeko la thamani 
ya misitu kutoka Sh. 756,623,300 mwaka 2018/19 hadi Sh. 
1,040,886,364 kwa mwaka 2019/20 sawa na ongezeko la  Sh. 
284,263,064, hata hivyo ongezeko hilo halikutambuliwa kwenye 
taarifa ya utendaji wa kifedha kinyume na matakwa ya aya ya 30 ya 
IPSAS 27. Hii imepelekea faida iliyoripotiwa kwa mwaka 2019/20 kuwa 
pungufu kwa Sh. 284,263,064.   

b) Madeni ambayo hayakuthibitika yaliyotokana na kiasi ambacho 
hakikupelekwa Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa Sh. 
19,503,165 

Maelezo Na. 25 ya taarifa za fedha yameonesha pamoja na mambo 
mengine, madeni ya Sh. 19,503,165 kwa mwaka 2018/19 yaliyotokana 
na kiasi ambacho hakikupelekwa Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa, 
kiasi hicho hakikuwa na sifa ya kuwa sehemu ya madeni ya 
Halmashauri. Pia ilibainika kuwa, kiasi hicho cha Sh. 19,503,165 
kilitumika katika kukokotoa kiasi cha malipo ya wazabuni kwenye 
Maelezo Na. 43 yaliyoripotiwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha, 
wakati kiuhalisia hakukuwa na malipo yaliyokuwa yamemelipwa, 
hivyo kumepelekea madeni na malipo yaliyoripotiwa kwenye taarifa 
ya mtiririko wa fedha kutokuwa sahihi. 

c) Mchango uliolipwa ALAT ulioneshwa kimakosa kwenye taarifa za 
fedha Sh. 13,663,000 
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Nimebaini kuwa, kiasi cha mchango wa fedha cha Sh. 13,663,000 
kilicholipwa ALAT kilitambuliwa kimakosa kwenye taarifa za fedha 
kama vifaa na bidhaa zinazotumiwa (Maelezo Na. 43) badala 
kutambulika kama ruzuku na malipo mengine (Maelezo Na. 19), hivyo 
kupelekea kiasi kilichooneshwa kwa ruzuku na malipo mengine kuwa 
pungufu, na kiasi kilichooneshwa kama vifaa na bidhaa zinazotumiwa 
kuwa zaidi kwa Sh. 13,663,000.  

6. Halmashauri ya Wilaya ya Bunda 
a) Marekebisho ambayo hayakuthibitishwa, yaliyoripotiwa kwenye 

taarifa ya mabadiliko ya mtaji Sh. 867,080,000 
Halmashauri iliripoti marekebisho ya madai ya Sh. 867,080,000 
kwenye taarifa ya mabadiliko ya mtaji kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2020; hata hivyo hakukuwa na maelezo ya ziada au nyaraka 
zinazohusiana na marekebisho hayo, hivyo nimeshindwa kujiridhisha 
uhalali wake.  

b) Limbikizo la faida lililoripotiwa pungufu kwa kiasi cha Sh. 
370,015,000  

Maelezo Na. 24 ya taarifa za kifedha yalionesha kurejeshwa kwa kiasi 
kilichokuwa kimetengwa kwa ajili ya malipo ya mbeleni (reversal of 
provisions) kulingana na mwenendo wa kesi za madai zilizokuwa 
mahakamani  kwa kiasi cha Sh. 370,015,000 kutoka Sh. 452,895,000 
kilichoripotiwa mwaka 2018/19 hadi Sh. 82,880,000 kilichoripotiwa 
kwa mwaka 2019/20; hata hivyo, kiasi hicho cha marejesho 
hakikujumlishwa kwenye limbikizo la faida kwenye taarifa ya 
mabadiliko ya mtaji, hivyo kupelekea limbikizo hilo kuripotiwa 
pungufu kwa  kiasi cha Sh. 370,015,000 kufikia tarehe 30 Juni 2020.   

c) Kutokuainisha sababu za mabadiliko yaliyofanyika kwenye taarifa 
za fedha kwa mwaka 2018/19 Sh. 3,130,700,000 

Nimebaini kuwa, Halmashauri ilifanya mabadiliko kwenye taarifa za 
fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 kiasi cha Sh. 3,130,700,000 
lakini hakukuwa na maelezo kwenye taarifa za fedha au nyaraka 
zozote za kuthibitisha uhalali na usahihi wa mabadiliko hayo 
yaliyofanywa. 

7. Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo 
a) Limbikizo la faida liliripotiwa zaidi kwa Sh. 1,787,116,485 
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Halmashauri ilihamishia kiasi cha mtaji (Taxpayers fund) cha Sh. 
17,044,445,000 kwenda kwenye limbikizo la hasara la Sh. 
1,787,116,485 kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2019, ambapo 
ilitakiwa kupelekea kuwa na ongezeko la limbikizo la faida la Sh. 
15,257,328,515, badala yake, Halmashauri iliripoti ongezeko la Sh. 
17,044,445,000 hivyo kupelekea ongezeko la faida kuripotiwa zaidi 
kwa Sh. 1,787,116,485. 

b) Ongezeko la kiasi cha fedha kilichokuwepo kwenye akaunti ya 
amana ambalo halikuoneshwa kwenye taarifa ya mtiririko wa 
fedha, Sh. 377,294,008 
Maelezo Na. 24 ya taarifa za fedha yamebainisha ongezeko la Sh. 
377,294,008 kwenye akaunti ya amana kutoka kwenye bakaa 
iliyokuwepo mwaka jana ya Sh. 57,633,613 hadi kufikia bakaa ya Sh. 
434,927,621 kwa mwaka huu wa 2019/20; ila, mapokezi na matumizi 
ya fedha kutoka akaunti ya amana hayakuoneshwa kwenye taarifa 
ya mtiririko wa fedha hivyo kupelekea bakaa ya fedha kuripotiwa 
pungufu kwenye taarifa hiyo kwa Sh. 377,294,008. 

c) Kuripotiwa zaidi kwa bidhaa za stoo zilizotumika kulikopelekea 
kuripotiwa pungufu kwa bidhaa zilizokuwepo stoo kwa Sh. 
166,332,740  
Maelezo Na. 18 ya taarifa za fedha yalionesha kuwa, Halmashauri 
iliripoti matumizi bidhaa zinazohusiana na madawa na vifaa tiba 
ambayo hayakuwa yametumika yenye jumla ya Sh. 166,332,740 
ambapo ni kinyume na matakwa ya aya ya 44 ya IPSAS 12 inayotaka 
bidhaa kutambulika kama matumizi pale ambapo zimetumika. Hii 
imepelekea kuripotiwa kwenye taarifa za fedha kwa zaidi matumizi 
kuhusiana na bidhaa zilizotumika na kuripotiwa pungufu bidhaa 
zilizobakia stoo mwisho wa mwaka kwa Sh. 166,332,740.  

d) Kutosuluhishwa kwa tofauti ya stahiki za watumishi ambazo 
hazikuwa zimelipwa  kwenye taarifa za fedha Sh. 102,347,461 

Nimebaini kuwa bakaa ya kuanzia ya madeni ya stahiki za watumishi 
(mishahara) kwenye Maelezo Na. 17 ilitofautiana na bakaa la kuanzia 
kuhusiana na madeni ya mishahara hiyo hiyo kwenye maelezo Na. 34 
kwa Sh. 86,478,543. Pia bakaa ya mwisho kwenye maelezo Na. 17 
inatofautiana na maelezo ya ziada kuhusiana na madeni ya mishahara 
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(Maelezo Na. 34) kwa kiasi cha 15,868,918. Hii imepelekea jumla ya 
tofauti ambayo haikusuluhishwa ya Sh. 102,347,461. 

e) Mchango wa Halmashauri kwenye akaunti ya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu kuripotiwa kimakosa kama matumizi, Sh. 
102,580,000 kwa mwaka 2018/19 na Sh. 104,000,000 kwa 
mwaka 2019/20 

Maelezo Na. 20 ya taarifa za kifedha yameonesha matumizi 
yaliyohusiana na mchango wa asilimia 10 ya makusanyo ya mapato ya 
ndani ya Halmashauri ya jumla ya Sh. 104,000,000 kwa mwaka 2020 
na Sh. 102,580,000 kwa mwaka 2019. Michango hiyo inahusisha 
uhamisho wa fedha ndani ya Halmashauri kutoka akaunti moja 
kwenda nyingine na hivyo haikuwa na sifa ya kuwa matumizi ya 
Halmashauri. Hii imepelekea faida iliyoripotia kwa miaka husika kuwa 
pungufu kwa kiasi cha michango kilichoripotiwa kama matumizi.  

f) Hasara iliyotokana na mauzo ya pikipiki, kutokutambuliwa 
kwenye taarifa za fedha  Sh. 60,324,281 

Maelezo Na. 29 ya taarifa za kifedha yalionesha mauzo ya pikipiki kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 zilizokuwa na gharama ya Sh. 
188,616,621 na malimbikizo ya uchakavu ya Sh. 128, 292,340 bila ya 
kupata fedha yeyote kutokana na mauzo hayo, hivyo kupelekea hasara 
ya Sh. 60,324,281, lakini hasara hiyo haikutambuliwa kwenye taarifa 
ya utendaji wa kifedha na hivyo kufanya faida iliyoripotiwa kuwa zaidi 
kwa Sh. 60,324,281. 

8. Halmashauri ya Manispaa ya Singida 
a) Madeni yaliyoripotiwa zaidi kwa Sh. 247,296,200 

Maelezo Na. 25 ya taarifa za kifedha yalibainisha madeni ya Sh. 
1,589,968,739 badala ya Sh. 1,342,672,538.68 tofauti iliyotokana na 
makosa ya kujumlisha, hivyo kupelekea madeni yaliyoripotiwa kuwa 
zaidi kwa Sh. 247,296,200. 

b) Gharama ya kazi za ujenzi uliokuwa unaendelea kuripotiwa 
pungufu kwa Sh. 273,897,985 

Maelezo Na. 30 ya taarifa za kifedha yamebainisha gharama ya kazi 
za ujenzi uliokuwa unaendelea ya Sh. 2,205,228,197 badala ya Sh. 
2,479,126,182 kutokana na makosa ya ukokotoaji, hivyo kupelekea 
gharama hiyo kuripotiwa pungufu kwa Sh. 273,897,985. 
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c) Uchakavu wa mali, mitambo na vifaa ulioripotiwa zaidi kwa Sh. 
227,709,760 kwa mwaka 2018/19 

Maelezo Na. 30 ya taarifa za kifedha yameonesha kiasi za uchakavu 
wa mali, mitambo na vifaa ya Sh. 1,106,769,716 kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2019; hata hivyo, kiasi cha uchakavu 
kilichoripotiwa kwenye taarifa ya utendaji ya kifedha kilikuwa Sh. 
1,334,479,476, hivyo kupelekea ziada ambayo haikuwa na maelezo ya 
Sh. 227,709,760 iliyopelekea kupungua kwa faida iliyoripotiwa kwa 
mwaka huo.  

d) Mishahara na stahiki za watumishi zilizokuwa hazijaliwa  
kutotambuliwa kwenye taarifa ya utendaji wa kifedha Sh. 
140,280,033 

Maelezo Na. 26 kwenye taarifa za kifedha yameonesha ongezeko la 
madeni yanayotokana na mishahara na stahiki za watumishi ya Sh. 
140,280,033 kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020; hata hivyo, 
ongezeko hilo halikujumuishwa kwenye Maelezo Na. 15 (mishahara na 
stahiki za watumishi); hivyo kiasi cha mishahara kilichoripotiwa kama 
matumizi kilikuwa pungufu kwa Sh. 140,280,033.   

9. Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo 
a) Hati za madai zilizoidhinishwa kwenye mfumo wa ukusanyaji 

mapato (LGRCIS) bila ya kuwa na nyaraka toshelezi Sh. 
191,935,660 
Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri iliidhinisha 
marekebisho ya hati za madai (bill) za mapato kwa kufuta jumla ya 
madai ya Sh. 191,935,660 kwenye mfumo wa LGRCIS; hata hivyo, 
marekebisho hayo hayakuwa na nyaraka zilizohalalisha. Hali hii 
ilinizuia katika kujiridhisha na sababu zilizopelekea kufutwa kwa 
hati hizo za madai ya mapato. 

10. Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa 
b) Fedha za ruzuku ya maendeleo ziliripotiwa zaidi ya kiasi 

kilichopokelewa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kwa Sh. 
199,233,000 

Maelezo Na. 25 kwenye taarifa za fedha za ulinganisho yalionesha 
ongezeko la fedha za maendeleo zilizopokelewa Sh. 3,271,717,759 
kwa mwaka wa fedha 2018/19 wakati taarifa ya mtiririko wa fedha 
iliripoti kiasi cha fedha za maendeleo kilichopokelewa cha Sh. 
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3,470,950,759 hivyo kupelekea kiasi cha fedha za maendeleo 
kilichopokelewa kuripotiwa zaidi kwa Sh. 199,233,000. 

c) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 
thamani Sh. 203,774,328 

Maelezo Na. 21 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 
thamani ya madai kwa Sh. 203,774,328 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko la 
kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

11. Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko 
a) Kiasi cha matumizi ya fedha za ruzuku ya kawaida ambacho 

hakikuthibitishwa Sh. 725,663,000 
Maelezo Na. 11 kwenye taarifa za kifedha yameonesha matumizi ya 
fedha za ruzuku za kawaida ya Sh. 11,695,780,000; hata hivyo, 
mchanganuo wa matumizi hayo kwenye maelezo Na. 44 umeonesha 
jumla ya matumizi hayo ni Sh. 10,970,117,000, hivyo kupelekea 
tofauti ambayo haikuthibitishwa uhalali wake ya Sh. 725,663,000.  

b) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi Sh. 194,415,821 
Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020, nimebaini kuwa, 
halmashauri ilifanya malipo ya jumla ya Sh. 132,311,821 ambayo 
hayakuwa na nyaraka toshelezi, wakati hati za malipo zenye jumla ya 
Sh. 62,104,000 hazikupatikana kabisa wakati wa ukaguzi. Kukosekana 
kwa nyaraka na hati hizo kulipelekea kushindwa kukidhi mawanda ya 
ukaguzi wangu, kwa kuwa nimeshindwa kujiridhisha na uhalali wa 
malipo hayo yaliyofanyika. 

c) Kushindwa kujiridhisha na marekebisho ya hati za madai  
yaliyofanyika kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato Sh. 
64,651,714 

Nimebaini marekebisho ya hati za madai ya mapato (ankara za 
mapato zilizofutwa) kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS) 
ya jumla ya Sh. 64,651,714 lakini hakukuwa na ushahidi kuwa, 
marekebisho hayo yaliidhinishwa na Mkurugenzi wa Halmashauri na 
hakukuwa na nyaraka za maandishi zilizohalalisha marekebisho 
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hayo, hivyo nimeshindwa kujiridhisha juu ya usahihi na uhalali wa 
marekebisho hayo.  

d) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 
thamani Sh. 242,820,000 

Maelezo Na. 25 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 
thamani ya madai kwa Sh. 242,820,000 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko la 
kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

12. Halmashauri ya Wilaya ya Butiama 
a) Malipo ya mishahara na stahiki za watumishi yaliripotiwa pungufu 

kwa kiasi cha Sh. 804,585,770 
Maelezo Na. 17 kwenye taarifa za fedha pamoja na taarifa ya 
mtiririkio wa fedha imeonesha malipo ya Sh. 17,750,093,142 
yaliyohusiana na mishahara na stahiki za watumishi kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2020; hata hivyo, kiasi hicho kilikuwa pungufu 
kwa Sh. 804,585,770 kwa kuwa Maelezo Na. 17 hayakujumuisha 
mabadiliko ya mikopo kwa watumishi kama yalivyoripotiwa kwenye 
maelezo Na. 25 na mabadiliko ya madeni ya stahiki za watumishi kama 
yalivyoripotiwa kwenye Maelezo Na. 38.   

b) Malipo ya bidhaa linazotumika yalioneshwa pungufu kwenye 
taarifa ya mtiririko wa fedha kwa Sh. 26,272,555  

Halmashauri iliripoti malipo ya fedha kiasi cha Sh. 3,116,539,186 kwa 
ajili ya ununuzi wa vifaa na bidhaa zinazotumiwa kwenye taarifa ya 
mtiriko wa fedha (sehemu ya mtiririko wa fedha kutoka kwenye 
shughuli za kawaida za uendeshaji wa taasisi) kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2020; hata hivyo, ukaguzi wa Maelezo Na.18, 25 na 35 
kwenye taarifa za fedha ulibaini kuwa jumla ya malipo hayo 
yalitakiwa kuwa Sh. 3,142,811,741, hivyo, kiasi kilichoripotiwa 
kilikuwa pungufu kwa Sh. 26,272,555. 

c) Matumizi ya vifaa na bidhaa zinazotumiwa yalioneshwa pungufu 
kwa Sh.18,211,856 

Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ilionesha 
matumizi ya vifaa na bidhaa zinazotumiwa ya Sh. 3,232,913,648, hata 
hivyo, kiasi hicho hakikuwa kimefanyiwa marekebisho ya mabadiliko 
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ya salio anzia na salio ishia la bidhaa zilizokuwepo stoo la Sh. 
18,211,857 kama ilivyooneshwa kwenye maelezo Na. 26 ya taarifa za 
fedha. Hivyo matumizi yaliyooneshwa kwenye taarifa ya utendaji wa 
kifedha yalikuwa pungufu kwa Sh. 18,211,856. 

d) Madai ya mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya kinamama, vijana 
na watu wenye ulemavu yalioneshwa pungufu kwa Sh. 
32,523,380 

Maelezo Na.21 kwenye taarifa za fedha na taarifa ya mtiririko wa 
fedha yalionesha jumla ya mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya kina 
mama, vijana na watu wenye ulemavu ya Sh. 32,523,380 kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2020; hata hivyo, hakukuwa na marejesho 
yeyote yaliyofanyika, na madai hayo hayakutambuliwa kwenye 
mizania ya hesabu, hivyo kupelekea kuripoti wadaiwa pungufu kwa 
kiasi hicho.   

Pia nimebani kuwa, kwa mwaka ulioishia tarehe 30 June 2019, 
Halmashauri ilitoa jumla ya mikopo ya Sh.20,000,000 kulingana na 
maelezo Na. 21 kwenye taarifa za fedha, lakini kiasi hicho 
hakikuoneshwa kwenye taarifa ya ulinganisho ya mtiririko wa fedha 
kwa mwaka 2018/19.   

e) Kiasi cha ruzuku ya shughuli za kawaida kilichotumika 
kilioneshwa zaidi kwa Sh. 49,710,685 

Halmashauri ilionesha kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha malipo ya 
Sh. 49,710,685 ikiwa ni kiasi kilichorejeshwa Wizara ya Fedha na 
Mipango kama kiasi cha ruzuku kilichopokelewa lakini hakikuwa 
kimetumika.  Kiasi hicho pia kilitumika kwenye kukukotoa mapato 
yaliyotokana na ruzuku wakati kiasi hicho hakikustahili kujumuishwa 
kama mapato na wala hakikustahili kuwa sehemu ya matumizi, hivyo 
kiasi cha mapato na matumizi kilichoripotiwa kilikuwa zaidi kwa Sh. 
49,710,685.    

f) Fedha zilipokelewa kwenye akaunti ya amana kutotambuliwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha, Sh. 66,617,710 

Maelezo Na. 24 (Bakaa ya fedha) yalionesha ongezeko la Sh. 
66,617,710 kutoka bakaa lililooneshwa mwaka 2018/19 ya Sh. 
286,864,497 hadi bakaa ya Sh.353,482,207 iliyooneshwa kwa mwaka 
2019/20; hata hivyo, mapato na matumizi kuhusiana na akaunti ya 
amana hayakutambuliwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha, hivyo 
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kupelekea bakaa ya fedha iliyooneshwa kwa mwaka 2019/20 kuwa 
pungufu kwa Sh. 66,617,710. 

g) Mchango wa Halmashauri ambao haukuwa umepelekwa kwenye 
akaunti ya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu 
ulitambuliwa kimakosa kama madeni, Sh. 4,568,800 
Halmashauri ilionesha madeni ya Sh. 4,568,800 yanayohusiana na 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kwenye maelezo Na.  35 
ya taarifa za fedha kufikia tarehe 30 Juni 2020. Hata hivyo, kiasi 
hicho hakikutakiwa kuonekana kwenye taarifa za fedha kwani 
kilitakiwa kiwe kimeondolewa na madai yaliyokuwa kwenye taarifa 
za fedha za mfuko wa wanawake vijana na watu wenye ulemavu 
wakati wa ujumuishaji wa taarifa za fedha za Halmashauri, hivyo, 
kiasi cha madeni kilichooneshwa kilikuwa zaidi kwa Sh. 4,568,800. 

13. Halmashauri ya Wilaya ya Rorya 
a) Malipo ya mishahara na stahiki za watumishi yalioneshwa pungufu 

kwa mwaka 2018/19 kwenye taarifa za fedha za mwaka 2019/20, 
Sh. 31,910,065 

Nimebaini kuwa, kiasi cha Sh. 20,759,262,225 kilioneshwa kama 
malipo ya mishahara na stahiki za watumishi kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha, badala ya kiasi sahihi cha Sh. 20,791,172,290 
hivyo kupelekea pungufu ya malipo hayo kwa Sh. 31,910,065. Hii 
ilisababishwa na kutokuhusishwa mabadiliko ya salio anzia na salio 
ishia la madai ya watumishi kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2019.  

b) Ongezeko la bakaa ya fedha kwenye akaunti ya amana 
halikuoneshwa kwenye taarifa za fedha za ulinganifu kwa mwaka 
2018/19, Sh. 272,859,009 

Nimebaini kuwa, katika taarifa ya ulinganishi kwa mwaka wa fedha 
2018/19, ongezeko la fedha kwenye akaunti ya amana la Sh. 
272,859,009 (kutoka Sh. 90,329,535 lililooneshwa kwa mwaka 
2017/18 hadi Sh. 363,188,544 kwa 2018/19) halikutambuliwa kwenye 
taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka huo. 

c) Mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu haikuwa na maelezo, Sh. 69,850,000 
Halmashauri ilionesha mikopo ya Sh. 69,850,000 iliyotolewa kwa 
vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kwenye 
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taarifa ya mtiririko wa fedha; lakini kiasi hicho, hakikuwa na 
maelezo kinyume na matakwa ya Aya ya 128 ya IPSAS 1.   

d) Usuluhisho wa faida/(hasara) halisi na mtiririko halisi wa fedha 
kutoka kwenye shughuli za kawaida haukuandaliwa  

Halmashauri haikuandaa usuluhisho wa faida/(hasara) halisi na 
mtiririko halisi wa fedha kutoka kwenye shughuli za kawaida, jambo 
ambalo ni kinyume na matakwa ya  Aya ya 28 na 29 ya IPSAS 2 pamoja 
na waraka Na. EG.3/102/05/03/000 wa tarehe 8 Mei 2020 kutoka kwa 
Mhasibu Mkuu wa Serikali.  

14. Halmashauri ya wilaya ya Chamwino  
a) Kushindwa kujiridhisha na marekebisho yaliyofanywa kwenye 

taarifa ya mabadiliko ya mtaji Sh. 104,989,135 
Halmashauri ilifanya marekebisho ya Sh. 104,989,135 kwenye taarifa 
ya mabadiliko ya mtaji, lakini hakukuwa na maelezo ya ziada ikiwepo 
maeneo ambayo yaliathirika kutokana na marekebisho hayo, hivyo 
nimeshindwa kujiridhisha na usahihi na uhalali wa marekebisho hayo.  

b) Kiasi chenye utata cha malipo ya vifaa na bidhaa zilizoripotiwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha Sh. 2,740,856,056 

Maelezo Na. 30 kwenye taarifa za fedha na taarifa ya mtiririko wa 
fedha yalionesha malipo kwa ajili ya vifaa na bidhaa ya Sh. 
2,740,856,056; hata hivyo, ukokotozi wangu wa kiasi kilichooneshwa 
kwenye Maelezo Na. 30 ulibaini kuwa kiasi sahihi kilitakiwa kuwa Sh. 
3,189,309,026 badala ya Sh. 2,740,856,056 hivyo kupelekea tofauti ya 
Sh. 448,452,970. Vilevile, kiasi hicho kilifanyiwa marekebisho kwa 
kutoa bakaa ya mwisho ya bidhaa/vifaa vya stoo ya Sh. 224,226,485 
badala ya bakaa sahihi ya Sh.134, 091,985 na kupelekea tofauti ya Sh. 
90,134,500, pia, masurufu ya Sh. 107,428,826 yaliondolewa katika 
mwaka 2019/20 badala ya kwenye mwaka 2018/19. 

c) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi Sh. 8,885,649 
Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 8,885,649 ambayo hayakuwa na 
nyaraka toshelezi, hivyo sikuweza kujiridhisha juu ya madhumuni na 
uhalali wa malipo hayo.  

d) Kutokutenga hasara ya mbeleni kutokana na mapato 
yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki, Sh. 126,060,358 
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Maelezo Na. 22 kwenye taarifa za fedha yalionesha madai ya jumla ya 
Sh. 126,060,358 yaliyotokana na mapato yaliyokusanywa na 
watumishi wa Halmashauri pamoja na mawakala wa ukusanyaji 
mapato kwa kutumia mashine za kukusanyia mapato papo kwa papo 
(POS), lakini hayakupelekwa benki/kuwasilishwa Halmashauri.  Hata 
hivyo, Halmashauri haikutenga hasara inayoweza kujitokeza mbeleni 
kutokana na kiasi hicho kutowasilishwa, hivyo kupelekea madai na 
faida iliyoripotiwa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 kuwa 
zaidi kwa Sh. 126,060,358.    

 

15. Halmashauri ya Wilaya ya Chemba  
a) Malipo yaliyooneshwa mara mbili kwenye taarifa ya mtiririko wa 

fedha, Sh. 255,060,710 
Maelezo Na. 70H kwenye taarifa za fedha yalionesha malipo ya ruzuku 
na malipo mengine ya Sh. 501,002,410 ambayo yalijumuisha kiasi cha 
Sh. 255,060,710 kilichorudishwa Hazina.  Hata hivyo, kiasi hicho pia 
kilijumuishwa tena kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha sehemu ya 
mtiriko wa fedha kutoka kwenye shughuli za kifedha, hivyo kupelekea 
kiasi cha malipo kuoneshwa mara mbili.  

b) Marekebisho ya gharama za mishahara na stahiki za watumishi 
ambayo hayakuwa na nyaraka, Sh. 1,191,622,347 
Maelezo Na. 70E kwenye taarifa za fedha na taarifa ya mtiririko wa 
fedha yalionesha malipo ya gharama za mishahara na stahiki za 
watumishi ya Sh. 12,969,205,361, lakini kiasi hicho kilijumuisha 
marekebisho ya jumla ya Sh. 1,191,622,347 ambayo hayakuwa na 
nyaraka za kuyahalalisha, hivyo nimeshindwa kujiridhisha na usahihi 
wake. 

c) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 
thamani Sh. 455,953,000 
Maelezo Na. 11.19 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua 
kwa thamani ya madai kwa Sh. 455,953,000 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko la 
kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 
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16. Halmashauri ya Mji wa Korogwe 
a) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi, Sh. 5,089,200 

Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 5,089,200 kwa walipwaji 
mbalimbali, lakini malipo hayo hayakuwa na nyaraka toshelezi, hivyo 
nimeshindwa kujiridhisha na usahihi na uhalali wa malipo hayo. 

b) Madai ya vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu 
yalioneshwa pungufu kwa Sh. 28,373,670 

Maelezo Na. 21 kwenye taarifa za fedha yalionesha jumla ya madai ya 
mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake, vijana, na watu wenye 
ulemavu ya Sh. 82,422,730, lakini, ukaguzi wa nyaraka zilizohusiana 
na utoaji na urejeshaji wa mikopo hiyo ulibaini kuwa, kiasi 
kilichokuwa hakijarejeshwa kufikia tarehe 30 Juni 2020 kilikuwa Sh. 
110,796,400; hivyo, madai yaliyooneshwa yalikuwa pungufu kwa Sh. 
28,373,670. 

c) Mapato toka vyanzo vya ndani yalioneshwa pungufu kwa Sh. 
137,824,709 

Halmashauri ilionesha jumla ya mapato yatokanayo na vyanzo vya 
ndani (ushuru, ada, adhabu na kwenye shughuli za biashara) ya Sh. 
1,633,721,631 kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha; hata hivyo, 
mapato ambayo hayakuwa yamekusanywa ya Sh. 1,581,525,668 
kwenye taarifa ya utendaji wa kifedha yalikuwa pungufu kwa kiasi cha 
Sh. 137,824,709. 

d) Matumizi ya vifaa na bidhaa zinazotumiwa yalioneshwa pungufu 
kwa Sh. 218,222,589 

Taarifa ya mtiririko wa fedha ilionesha malipo kutokana na vifaa na 
bidhaa ya Sh. 2,176,967,990; hata hivyo, ukaguzi wa mwenendo wa 
madeni ili kujiridhisha na usahihi wa matumizi yaliyooneshwa ulibaini 
kuwa, ongezeko halisi la bidhaa za stoo, madai na madeni lilikuwa ni 
jumla ya Sh. 392,016,324 badala ya kiasi kilichoongezwa cha Sh. 
173,793,735 hivyo kupelekea matumizi yaliyooneshwa kwenye taarifa 
ya utendaji wa kifedha kuwa pungufu kwa Sh. 218,222,589. 

e) Makosa kwenye kiasi kilichoazimwa kutoka akaunti ya amana Sh. 
21,271,843 

Halmashauri ilitambua kiasi cha fedha kilichoazimwa kutoka akaunti 
ya amana cha Sh. 21,271,843 kama madeni kwenye maelezo Na. 26; 
hata hivyo, kiasi hicho hakikutakiwa kutambuliwa hivyo badala yake, 
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ilitakiwa tu kutolewa maelezo kwenye taarifa za fedha. Vilevile, 
nimebaini kuwa, kiasi kilichoazimwa kilitumika kutekeleza majukumu 
ya kawaida ya Halmashauri, lakini matumizi ya hela hiyo 
hayakutambuliwa kwenye taarifa za fedha.  

f) Malipo yaliyofanyika kabla bidhaa kupokelewa hayakutambuliwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha Sh.15,048,382 

Halmashauri ilifanya malipo ya mbele kiasi cha Sh. 15,048,382 kwa 
Bohari ya Madawa kwa ajili ya ununuzi wa vifaa tiba; hata hivyo, kiasi 
hicho hakikuoneshwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha. 

g) Madeni yaliyooneshwa zaidi kwa Sh. 11,202,772 
Maelezo Na. 26 kwenye taarifa za fedha yalionesha madeni ya Sh. 
11,202,772 yaliyohusiana na michango ya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu, lakini hakukuwa na matumizi yaliyooneshwa 
yaliyotokana na madeni hayo, hivyo nimeshindwa kujiridhisha na 
usahihi na uwepo wa madeni hayo. 

17. Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe 
a) Marejesho ya mkopo wa Sh. 20,999,000 kwa mwaka 2019/20 na 

Sh.17, 856,000 kwa mwaka 2018/19 yaliripotiwa kimakosa kama 
malipo kutokana na shughuli za kawaida. 

Nimebaini kuwa, Halmashauri ilifanya marejesho ya mkopo kwa jumla 
ya Sh. 20,999,000 kwa mwaka 2019/20 na Sh. 17,856,000 kwa mwaka 
2018/19, lakini marejesho hayo yalioneshwa kwenye sehemu ya 
mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kawaida badala ya 
mtiririko wa fedha kutoka kwenye shughuli za kifedha. 

b) Mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka 2018/19 bila 
maelezo, Sh. 4,350,362,000 

Halmashauri ilifanya mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka 
2018/19 kwenye taarifa za fedha za mwaka 2019/20 kutoka kwenye 
kiasi halisi kilichoripotiwa kwenye taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa 
mwaka 2018/19 ya jumla ya Sh. 4,350,362,000, lakini mabadiliko hayo 
hayakubainisha chimbuko na sababu zilizopelekea mabadiliko hayo.  

c) Kutokuonesha mali tarajiwa (contingent assets) kutokana na 
mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki Sh. 
48,160,000 
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Maelezo Na. 20 kwenye taarifa za fedha yameonesha fedha tarajiwa 
iliyotokana na mapato yaliyokusanywa na watumishi wa Halmashauri 
na mawakala wa ukusanyaji mapato lakini hayakupelekwa 
benki/hayakuwasilishwa Halmashauri ya Sh. 48,160,000, lakini kiasi 
hicho hakikuoneshwa kwenye maelezo kama mali tarajiwa 
(contingent assets) na hakukuwa na maelezo ya ziada kuhusiana na 
hatua zilizochukuliwa na Halmashauri kuhakikisha kiasi hicho 
kinawasilishwa. 

d) Matumizi yaliyooneshwa pungufu kwa mwaka 2018/19, Sh. 
62,467,000 

Maelezo Na. 20 kwenye taarifa za fedha yalionesha kiasi cha mapato 
kilichokusanya lakini hakikupelekwa benki kama hasara tegemewa 
cha Sh. 62,467,000 kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2019, lakini 
kiasi hicho hakikuoneshwa kama matumizi kwenye taarifa ya utendaji 
wa fedha; hivyo, matumizi yaliyooneshwa kwenye taarifa ya 
ulinganifu kwa mwaka 2018/19 yalikuwa pungufu kwa Sh. 62,467,000.   

e) Limbikizo la faida /(hasara) lilioneshwa pungufu kwa Sh. 
89,989,000 

Maelezo Na.22 kwenye taarifa za fedha (mali, mitambo na vifaa) 
yalionesha thamani ya Sh.2, 145,476,000 ya mali, mitambo na vifaa 
ukiondoa malimbikizo ya uchakavu ya mali na mitambo iliyohamishiwa 
RUWASA, hata hivyo marekebisho ya kiasi cha mali na mitambo hiyo 
yaliyofanyika kwenye taarifa ya mabadiliko ya mtaji kilikuwa Sh. 
2,235,465,000, hivyo kupelekea tofauti ambayo haikutolewa maelezo 
ya Sh. 89,989,000. 

f) Usuluhisho wa faida/(hasara) halisi na mtiririko halisi wa fedha 
kutoka kwenye shughuli za kawaida haukufanyika kwa ukamilifu  

Halmashauri iliandaa usuluhisho wa faida/(hasara) halisi na mtiririko 
halisi wa fedha kutoka kwenye shughuli za kawaida kwa mujibu wa 
matakwa ya Aya ya 28 na 29 ya IPSAS 2 pamoja na waraka Na. 
EG.3/102/05/03/000 wa tarehe 8 Mei 2020 kutoka kwa Mhasibu Mkuu 
wa Serikali; lakini, ongezeko la fedha la Sh. 67,505,000 kwenye 
akaunti ya amana halikujumuishwa. 

18. Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa  
a) Kiwango cha uchakavu wa mali, mitambo na vifaa kilioneshwa 

zaidi kwa Sh. 699,769,049 
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Maelezo Na. 26 kwenye taarifa za fedha yameonesha kiasi cha 
uchakavu wa mali, mitambo na vifaa cha Sh. 1,045,699,858, wakati 
kiasi kilichooneshwa kwenye taarifa ya utendaji wa fedha kilikuwa Sh. 
1,745,468,907 hivyo kupelekea kiasi hicho kuripotiwa zaidi kwa Sh. 
699,769,049.  

b) Kutofautiana kwa kiasi  cha ruzuku ya maendeleo kilichotumika  
kwenye taarifa za fedha 

Maelezo Na.30 (CAPEX) na taarifa ya utendaji wa fedha ilionesha kiasi 
cha ruzuku ya maendeleo kilichotumika cha Sh. 762,755,151.75, hata 
hivyo, kiasi hicho kilitofautiana na Maelezo Na. 23 (kiasi cha ruzuku 
ya maendeleo ambacho hakikutumika) ambayo yalionesha kiasi 
kilichotumika kuwa ni Sh.975,045,007, na kupelekea tofauti ambayo 
haikuwa na maelezo ya Sh. 212,289,855.25, hivyo nimeshindwa 
kujiridhisha na usahihi wa kiasi cha mapato kilichotokana na ruzuku 
ya maendeleo kilichooneshwa kwenye taarifa ya utendaji wa fedha na 
kiasi cha ruzuku ambayo haikutumika kilichooneshwa kwenye mizania 
ya hesabu. 

c) Limbikizo la faida lilioneshwa zaidi kwa kiasi cha Sh. 484,830,928   
Taarifa ya mabadiliko ya mtaji ilionesha salio anzia la limbikizo la 
faida Sh. 19,918,927,759 kwa tarehe 1 Julai 2019; lakini salio hilo 
lilitofautiana na salio halisi lililooneshwa kwenye taarifa za fedha 
zilizokaguliwa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2019 la kiasi cha 
Sh. 19,434,096,831; hivyo kupelekea tofauti ambayo haikutolewa 
maelezo ya Sh. 484,830,928; hivyo limbikizo la faida kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2020 lilikuwa zaidi kwa Sh. 484,830,928.   

d) Kushindwa kuthibitisha malipo yaliyooneshwa kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha Sh. 212,289,855 

Halmashauri ilionesha kiasi cha Sh. 994,169,674 kama malipo kwa ajili 
ya ununuzi wa mali, mitambo na vifaa kwenye taarifa ya mtiririko wa 
fedha; hata hivyo, ukaguzi wa maelezo Na. 30 ulibaini kuwa malipo 
yalikuwa ya Sh. 781,789,818.19 hivyo kupelekea tofauti ya Sh. 
212,289,855, ambayo haikuwa na maelezo. 

19. Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni 
a) Kishindwa kujiridhisha na malipo ya vibarua wa kufanya usafi na 

kuzoa taka ngumu, Sh. 454,550,000 
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Halmashauri ilifanya jumla ya malipo ya Sh. 454,550,000 kwa vibarua 
wa usafi na uzoaji taka bila ya kuwepo kwa uthibitisho wa kazi 
walizofanya kwa kuwa hakukuwa na mkataba ulioainisha majukumu 
na wajibu wa vibarua hao na wigo/ukubwa wa kazi waliyotakiwa 
kufanya, hivyo nimeshindwa kujiridhisha na vigezo vilivyotumika 
kufanya malipo hayo.  

b) Malipo yaliyofanywa zaidi ya makubaliano ya mkataba Sh. 
216,000,000 

Halmashauri ilifanya malipo kwa klabu ya mpira ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni (KMC-FC) ya jumla ya Sh. 432,000,000 kwa ajili 
ya ukusanyaji taka ngumu; hata hivyo, kiasi hicho kilikuwa kikubwa 
zaidi ya mkataba ulioingiwa wa Sh. 216,000,000; hivyo kupelekea 
malipo ya zaidi kwa Sh. 216,000,000. 

c) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi Sh. 314,005,000 
Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 314,005,000 ambayo hayakuwa na 
nyaraka toshelezi, hivyo sikuweza kujiridhisha na madhumuni na 
uhalali wa malipo hayo.  

d) Kushindwa kujiridhisha na matumizi ya mafuta yaliyonunuliwa 
Sh. 51,369,427 

Halmashauri ilinunua na kugawa mafuta yenye thamani ya Sh. 
51,369,427 kwa magari ya Halmashauri na watu binafsi, lakini 
hakukuwa nyaraka muhimu kama vile daftari la kutunzia kumbukumbu 
za magari (logbooks), hati za kutolea/kugawia mafuta, leja za stoo, 
n.k. na hakukuwa na sababu zilizotolewa za kutumia mafuta ya 
Serikali kwenye magari ya watu binafsi.  

e) Bidhaa zilizolipiwa hazikuwa zimepokelewa na wala 
hazikutambuliwa kwenye taarifa za fedha, Sh. 48,620,725 

Halmashauri ilifanya malipo ya Sh.59, 054,575 kwa ajili ya ununuzi wa 
bati kwa ajili ya ujenzi wa uwanja wa mpira, ambapo bati zenye 
thamani ya Sh. 48,620,725 hazikuwa zimepokelewa kufikia tarehe 30 
Juni 2020 na pia malipo hayo hayakutambuliwa kwenye taarifa za 
fedha malipo mbele.  

20. Halmashauri ya Wilaya ya Msalala 
a) Malipo ya vifaa na bidhaa zinazotumiwa yaliyoripotiwa zaidi kwa 

kiasi cha Sh. 139,099,458 
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Taarifa ya mtiririko wa fedha ilionesha malipo ya Sh. 3,635,838,380 
kwa mwaka 2019/20 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na bidhaa 
zinazotumiwa (supplies and consumables); uchambuzi wa maelezo 
Na. 15, 21 na 25 kwenye taarifa za fedha ulibaini kuwa kiasi 
kilichooneshwa kilikuwa zaidi kwa Sh. 139,099,458.  

b) Mapato yaliyokusanywa lakini hayakuwasilishwa Halmashauri 
hayakutambuliwa kwa usahihi kwenye taarifa za fedha, Sh. 
73,947,146  

Maelezo Na. 19 kwenye taarifa za fedha yalionesha kiasi 
kilichotengwa kama hasara ya mbeleni kutokana na mapato 
yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki ya Sh. 73,947,146, lakini 
kiasi hicho hakikutolewa kwenye madai yaliyoripotiwa kwenye 
maelezo Na. 21; hivyo madai yaliripotiwa zaidi kwa Sh. 73,947,146. 

c) Ongezeko la mkopo halikutambuliwa kwenye taarifa za fedha, Sh. 
484,612,153 

Maelezo Na. 28 kwenye taarifa za fedha yalibainisha ongezeko la 
mkopo la Sh. 484,612,153 kutoka Sh. 600,055,811 ulioripotiwa mwaka 
2018/19 hadi Sh. 1,084,667,964 ulioripotiwa kwa  mwaka 2019/20 
kutokana na riba na adhabu kwa kushindwa kulipa mkopo kwa wakati 
bila ya kuonesha matumizi yaliyotokana na ongezeko hilo kwenye 
taarifa ya utendaji wa fedha. 

d) Mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka 2018/19 bila 
maelezo, Sh. 1,878,387,215 

Halmashauri ilifanya mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka 
2018/19 kwenye taarifa za fedha za mwaka 2019/20 kutoka kwenye 
kiasi halisi kilichoripotiwa kwenye taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa 
mwaka 2018/19 ya jumla ya Sh. 1,878,387,215, lakini mabadiliko hayo 
hayakubainisha chimbuko na sababu zilizopelekea tofauti hiyo  

e) Kushindwa kujiridhisha na mapokezi ya fedha zinazohusiana na   
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu yaliyoripotiwa kwenye 
taarifa ya mtiririko wa fedha, Sh. 247,000,000 

Taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 
2020 ilionesha fedha iliyopokelewa kiasi cha Sh. 247,000,000 kwa ajili 
ya wanawake, vijana na watu ulemavu. Nimeshindwa kujiridhisha na 
usahihi na uhalali wa kiasi hicho kilichooneshwa kwa kuwa fedha za 
mfuko huo zinatokana na mchango wa Halmashauri kutoka kwenye 
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makusanyo yake ya ndani na pia hakukuwa na nyaraka muhimu za 
kuhalalisha kiasi hicho. 

f) Makosa kwenye usuluhisho wa faida/(hasara) halisi na mtiririko 
halisi wa fedha kutoka kwenye shughuli za kawaida 

Ukaguzi wa usuluhisho wa faida/(hasara) halisi na mtiririko halisi wa 
fedha kutoka kwenye shughuli za kawaida kwa mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni 2020 ulibaini kuwa, kiasi kilichotumika kufanya marekebisho 
kwenye faida/(hasara) ili kufikia kwenye kiasi halisi cha fedha 
kutokana na shughuli za kawaida kwa mwaka  2019/20 na mwaka 
2018/19 kilikuwa tofauti kwa kiasi kikubwa na kiasi nilichokikokotoa  
kutokana na maelezo yaliyopo kwenye taarifa za fedha (mabadiliko 
ya kiasi cha mali na madeni ya muda mfupi) ya mwaka na mwaka 
husika. Hivyo, nimeshindwa kujiridhisha usahihi wa usuluhisho huo.   

g) Mapato yaliyooneshwa pungufu ya ilivyostahili kwa Sh. 
22,500,000  

Maelezo Na.38 (CAPEX) kwenye taarifa za fedha yalionesha mapokezi 
ya mashine hamsini za kukusanyia mapato kutoka Serikali kuu zenye 
thamani ya Sh. 22,500,000, lakini kiasi hicho hakikutambuliwa kama 
mapato kwenye taarifa ya utendaji wa fedha kwa mujibu wa Aya ya 
96 ya IPSAS 23, hivyo kupelekea jumla ya mapato yaliyooneshwa kuwa 
pungufu kwa kiasi cha Sh. 22,500,000. 

h) Matumizi kutokana na mishahara na stahiki za watumishi 
yameoneshwa zaidi kwa Sh. 252,871,818 

Maelezo Na. 15 kwenye taarifa za fedha yamebainisha matumizi ya 
mishahara na stahiki za watumishi yenye jumla ya Sh. 15,261,403,538 
katika taarifa ya ulinganifu ya mwaka 2018/19. Hata hivyo, kiasi hiki 
kinakinzana na kiasi cha Sh. 15,514,275,356 kilichoripotiwa katika 
ukurasa wa 24 wa taarifa ya utendaji wa fedha, hivyo kupelekea 
matumizi hayo kuoneshwa zaidi kwa Sh. 252,871,818. 

i) Mgawanyo usio sahihi wa mkopo kati ya kiasi kinachotakiwa 
kulipwa kwa muda mfupi na muda mrefu  

Ukaguzi wa Maelezo Na. 27 na 28 kwenye taarifa za fedha pamoja na 
jedwali la ukokotoaji wa marejesho ya mkopo kutoka Benki ya 
Uwekezaji Tanzania ulibaini kuwa, Halmashauri ilikopa kiasi cha Sh. 
995,836,800 kutoka Benki ya Uwekezaji Tanzania tarehe 31 Desemba 
2015 ukiwa na muda wa mwisho wa kulipa (kuiva) tarehe 31 Desemba 
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2020. Kufikia tarehe 30 Juni 2020, kiasi ambacho kilikuwa hakijalipwa 
(kikijumuisha riba na adhabu kwa kushindwa kulipa kwa wakati) 
kilikuwa Sh. 1,286,952,010 ambapo kiasi chote kilitakiwa kuoneshwa 
kama mkopo unaotakiwa kulipwa ndani ya miezi 12 baada ya mwaka 
wa fedha kuisha. Hata hivyo, Maelezo Na. 28 yalionesha kiasi cha 
Sh.1,084,667,964 kama kiasi kinachotakiwa kulipwa kwa zaidi ya 
miezi kumi na mbili. Hii inapotosha watumiaji wa taarifa za fedha 
kuhusiana na kiasi cha mkopo kilichopitiliza muda wake wa kulipa.  

j) Gharama za mkopo zilizooneshwa kwa mwaka  2019/20 na mwaka 
2018/19 hazikuwa sahihi 

Maelezo na. 19 kweye taarifa za fedha yameonesha gharama za mkopo 
ambazo zilikuwa hazijalipwa kwa mwaka 2019/20 za Sh. 202,284,046 
na kwa mwaka 2018/19 za Sh.140, 800,893. Hata hivyo, ukaguzi wa 
jedwali la ukokotoaji marejesho ya mkopo huo ulibaini kuwa riba ya 
mkopo iliyotakiwa kulipwa kwa mwaka 2019/20 ni Sh. 80,084,582.15 
wakati kwa mwaka 2018/19 kilipaswa kuwa Sh. 130,752,654.63 hivyo 
kupelekea kiasi cha riba kuripotiwa zaidi kwa  Sh. 122,199,463.85 kwa 
mwaka 2019/20 na Sh. 10,048,238.37 kwa mwaka 2018/19.  

k) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi Sh. 66,973,550 
Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 66,973,550 ambayo hayakuwa na 
nyaraka kama vile orodha iliyosainiwa ya walipwaji, hati za kupokelea 
bidhaa, hati za madai, ripoti ya ukaguzi na kukubali bidhaa, n.k. hivyo 
sikuweza kujiridhisha na madhumuni na uhalali wa malipo hayo. 

21. Halmashauri ya Wilaya Hanang 
a) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi Sh. 18,053,550 

Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 18,053,550 ambayo hayakuwa na 
nyaraka toshelezi, hivyo sikuweza kujiridhisha na madhumuni na 
uhalali wa malipo hayo.  

b) Kukosekana kwa hati za malipo za jumla ya Sh. 8,703,000  
Nimebaini kuwa, hati za malipo pamoja na nyaraka zake muhimu 
zenye jumla ya Sh. 8,703,000 ambazo malipo yake yalihusiana na 
ujenzi wa kituo cha afya cha Hirbadaw hazikuwepo kwenye mafaili 
husika na hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi, hivyo nimeshindwa 
kujiridhisha na uhalali wa malipo yaliyofanywa kupitia hati hizo.   
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c) Bakaa ya fedha ya kufungia mwaka ilioneshwa zaidi kwa Sh. 
13,539,063 

Maelezo Na.16 (Cash and Cash Equivalent) kwenye taarifa za fedha 
kwa mwaka 2018/19 yalijumuisha bakaa ya fedha ya Sh,13, 539,063, 
kwenye akaunti Halmashauri ya Sekta ya maji, hata hivyo, kiasi hicho 
kilikuwa kimeshahamishiwa kwenda akauti ya RUWASA kwa mujibu wa 
marekebisho yaliyofanyika kwenye maelezo Na. 25; lakini 
marekebisho hayo hayakufanyika pia kwenye maelezo Na. 16, hivyo, 
bakaa ya fedha iliyooneshwa ilikuwa zaidi kwa Sh. 13,539,063.   

d) Mapato (non-exchange transactions) ambayo hayakuoneshwa 
kwenye taarifa za fedha, Sh. 112,760,000 
Maelezo Na. 32 kwenye taarifa za fedha (mali, mitambo na vifaa) 
yalijumuisha mapokezi ya msaada wa kompyuta na pikipiki zenye 
thamani Sh.112, 760,000, lakini kiasi hicho hakikutambuliwa kama 
mapato kwenye taarifa za fedha kwa mujibu wa IPSAS 23, hivyo, 
mapato yaliyooneshwa yalikuwa pungufu kwa kwa kiasi hicho cha 
Sh.112, 760,000.  

e) Matumizi yaliyotokana na mishahara na stahiki za watumishi 
yalioneshwa zaidi kwa kiasi cha Sh. 23,904,866 

Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ilionesha 
malipo kwa ajili ya mishahara na stahiki za watumishi ya Sh. 
25,733,520,277; hata hivyo, malipo hayo yalikuwa yamefanyiwa 
marekebisho kwa kuongeza bakaa ya kufungia mwaka ya madai ya 
stahiki za watumishi ya Sh. 1,359,255,420 na kutoa bakaa anzia ya Sh. 
1,161,132,291, ambapo ilitakiwa kupata kiasi cha matumizi cha 
Sh.25,709,615,411 badala ya Sh. 25,733,520,277 iliyoripotiwa hivyo 
kupelekea matumizi kuripotiwa zaidi kwa kiasi cha Sh. 23,904,866 

f) Mapato yatokanayo na ada, adhabu na ushuru yalioneshwa zaidi 
kwa kiasi cha Sh. 114,126,868 

Maelezo Na. 18 kwenye taarifa za fedha yalijumuisha mapato ambayo 
hayakuwa yamekusanywa yaliyotokana na ada, faini na adhabu ya Sh. 
33,947,300, na maelezo Na.17 mapato yaliyotokana na ushuru ya kiasi 
cha Sh. 80,179,568; lakini hakukuwa na madai yaliyotambuliwa 
kwenye taarifa za fedha kutokana na kiasi hicho kilichooneshwa kama 
mapato.  

g) Matumizi yaliyooneshwa pungufu kwa kiasi cha Sh. 106,268,388 
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Maelezo Na. 28 kwenye taarifa za fedha yalionesha matumizi ya vifaa 
na bidhaa zinazotumiwa ambayo hayakuwa yamelipwa ya Sh. 
182,296,343 na maelezo Na. 29 yalionesha matumizi yasiyolipwa ya 
Sh.30,352,832 yaliyohusiana na ukarabati na matengenezo, ambayo 
yanafanya jumla ya matumizi kuwa Sh.212, 649,175. Hata hivyo, 
uchambuzi wa mwenendo wa madeni kati ya bakaa ya kuanza mwaka 
na ya kufunga mwaka kwa malipo ya mbele (prepayment) na vifaa vya 
stoo; nimebaini kuwa, kiasi sahihi cha matumizi ambayo hayakuwa 
yamelipwa kilikuwa Sh.318, 917,563 badala ya kiasi kilichooneshwa 
Sh. 212,649,175 hivyo kupelekea matumizi kuoneshwa pungufu kwa 
kiasi cha Sh.106, 268,388. 

h) Mapato yaliyokusanywa kwenye ngazi ya vijiji yalioneshwa zaidi 
kwa Sh.146,573,486  

Ukaguzi wa nyaraka za makusanyo ya mapato kwenye ngazi za vijiji 
pamoja na taarifa za fedha ulibaini kuwa, jumla ya mapato 
yaliyokusanywa kwenye ngazi hizo yalikuwa Sh.868,146,785, lakini 
maelezo Na.20 na taarifa ya utendaji wa fedha ilionesha jumla ya 
mapato ya vijiji ya Sh. 1,014,720,271 hivyo kupelekea mapato 
kuripotiwa zaidi kwa Sh. 146,573,486 

i) Kutotambua madeni yaliyotokana na fedha zilizowekwa kwenye 
akaunti ya amana kama dhamana ya utendaji, Sh. 102,000,000 

Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 200, Halmashauri iliazima kiasi 
cha Sh.102, 000,000 kutoka kwenye akaunti ya amana (kilichokuwa 
kimewekwa na wakandarasi mbalimbali kama dhamana), kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli za kawaida za Halmashauri; hata hivyo kiasi hicho 
kilichoazimwa hakikuwa kimerejeshwa kufikia mwisho wa mwaka na 
wala kiasi hicho hakikutambuliwa kama madeni kwenye taarifa za 
fedha.   

j) Mapato yatokanayo na biashara (revenue from exchange) 
yalioneshwa pungufu kwa Sh.  90,486,330 

Maelezo Na. 19 kwenye taarifa za fedha yalionesha mapato 
yatokanayo na biashara ambayo hayakuwa yamekusanywa kiasi cha 
Sh. 308,237,638. Hata hivyo, upitiaji wa maelezo Na. 12 ulibaini 
kuwa, madai yanayotokana na mapato hayo yaliongezeka kutoka Sh. 
36,940,100 yaliyooneshwa kwa mwaka 2018/19 hadi Sh. 435,664,068 
yaliyooneshwa kwa mwaka 2019/20 hivyo kupelekea ongezeko la 
madai kwa mwaka 2019/20 kuwa Sh. 398,723,968 badala ya kiasi 
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kilichooneshwa cha Sh. 308,237,638; hivyo, mapato yalioneshwa 
pungufu kwa kiasi cha Sh. 90,486,330.  

k) Mapungufu kwenye kiasi kilichooneshwa kama fedha 
zilizohamishiwa kwenda ngazi za chini Sh. 20,714,284 

Maelezo na. 14 kwenye taarifa za fedha (malipo ya mbele) 
yalijumuisha kiasi cha Sh.20, 714,284 kama malipo ya mbele 
kilchopelekwa kwenye ngazi za chini za Halmashauri, lakini 
menejimenti haikutoa maelezo ya chimbuko la malipo hayo ya mbele. 
Hata hivyo, nimebaini kuwa, kiasi hicho cha malipo ya mbele kwenye 
ngazi za chini hakikutambuliwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020.  

22. Halmashauri ya Wilaya ya Siha  
a) Marekebisho ya hati za madai yaliyofanyika bila ya kibali cha afisa 

masuuli, Sh. 624,153,964 
Nimebaini marekebisho ya hati za madai ya mapato (bili za mapato 
zilizofutwa) kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS) ya jumla 
ya Sh. 624,153,964 lakini hakukuwa na ushahidi kuwa, marekebisho 
hayo yaliidhinishwa na Mkurugenzi wa Halmashauri na hakukuwa na 
nyaraka za maandishi zilizohalaliisha marekebisho hayo, hivyo 
nimeshindwa kujiridhisha na usahihi na uhalali wa marekebisho hayo. 

b) Mafuta yaliyogawiwa lakini hayakuwa na nyaraka za matumizi ya 
mafuta hayo, Sh. 20,408,853 

Halmashauri ilinunua na kugawa mafuta yenye thamani ya Sh. 
20,408,853 kwa ajili ya wakuu wa idara lakini hakukuwa na nyaraka 
zinazoonesha jinsi mafuta hayo yalivyotumika, hivyo nimeshindwa 
kujiridhisha na matumizi ya mafuta hayo.  

c) Malipo yaliyofanywa bila ya kuwa na nyaraka muhimu, Sh.  
111,584,100 

Nimebaini kuwa, hati za malipo zenye jumla ya Sh. 111,584,100 
hazikuwa na nyaraka muhimu, hivyo nimeshindwa kujiridhisha na 
uhalali wa malipo hayo.  

d) Kukosekana kwa hati za malipo za Sh. 59,273,255 
Hati za malipo pamoja na viambatisho vyake za jumla ya Sh. 
59,273,255 hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi, hivyo nimeshindwa 
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kujiridhisha na uhalali na madhumuni ya malipo yaliyofanyika kupitia 
hati hizo.  

e) Kutokuonesha mali tarajiwa (contingent assets) kutokana na 
mapato yaliyokusanya lakini hayakupelekwa benki Sh. 
112,539,000 

Maelezo Na. 18 kwenye taarifa za fedha yameonesha hasara 
iliyotokana na mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa 
benki/hayakuwasilishwa Halmashauri ya Sh. 112,539,000, lakini kiasi 
hicho hakikuoneshwa kwenye maelezo kama mali tarajiwa 
(contingent assets) na hakukuwa na maelezo ya ziada kuhusiana na 
hatua zilizochukuliwa na Halmashauri kuhakikisha kiasi hicho 
kinawasilishwa.   

23. Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 
a) Madai ambayo hayakutambuliwa kwenye taarifa za fedha, Sh. 

126,297,316 
Nimebaini mapato ya Sh. 126,297,316 ambayo yalikusanywa lakini 
hayakupelekwa benk/hayakuwasilishwa Halmashauri na wala 
hayakutambuliwa kwenye taarifa za fedha kama madai. Vilevile, 
Maelezo Na. 25 kwenye taarifa za fedha yalionesha kupungua kwa 
thamani (kutambuliwa kama hasara tarajiwa) ya madai yaliyotokana 
na mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki ya kiasi cha 
Sh. 70,363,784, lakini hakukuwa na maelezo yanayojitosheleza 
nkuhusiana nan a hatua zilizochukuliwa na Halmashauri ili kuhakikisha 
kiasi hicho kinapelekwa benki. 

24. Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa  
a) Bakaa ya madai ambayo haikuwa na maelezo ya kuihalalisha, Sh. 

181,326,000 
Maelezo Na. 18 kwenye taarifa za fedha yalionesha madai ya Sh. 
181,326,000 yaliyotokana na kuazima fedha kutoka akaunti moja 
kwenda akaunti nyingine kwa mwaka 2019/20 na Sh. 181,979,000 kwa 
mwaka 2018/19, lakini hakukuwa na maelezo juu ya chimbuko la 
madai hayo. Pia, Maelezo Na.18 yalionesha kiasi ambacho 
hakikutumika kwenye akaunti ya amana Sh. 8,010,000 kama madai 
kwa mwaka wa 2019/20 na Sh. 31,677,000 kwa mwaka 2018/19 lakini 
hakukuwa na ufafanuzi au taarifa juu ya chimbuko lake, hivyo 
sikuweza kuthibitisha uhalali na usahihi wa kiasi kilichooneshwa. 
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b) Kutokuonesha mali tarajiwa (contingent assets) kutokana na 
mapato yaliyokusanya lakini hayakupelekwa benki Sh. 
96,031,000 

Maelezo Na. 18 kwenye taarifa za fedha yameonesha hasara 
iliyotokana na mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa 
benki/hayakuwasilishwa Halmashauri ya Sh. 96,031,000 lakini kiasi 
hicho hakikuoneshwa kwenye maelezo kama mali tarajiwa 
(contingent assets) na hakukuwa na maelezo ya ziada kuhusiana na 
hatua zilizochukuliwa na Halmashauri kuhakikisha kiasi hicho 
kinawasilishwa 

c) Mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka 2018/19 bila 
maelezo, Sh. 2,686,035,000 

Halmashauri ilifanya mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka 
2018/19 kwenye taarifa za fedha za mwaka 2019/20 kutoka kwenye 
kiasi halisi kilichoripotiwa kwenye taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa 
mwaka 2018/19 ya jumla ya Sh. 2,686,035,000, lakini mabadiliko hayo 
hayakubainisha chimbuko na sababu zilizopelekea ambapo, si tu 
kinyume na matakwa ya aya ya 54 ya IPSAS 3 bali pia nimeshidwa 
kujiridhisha na uhalali wa mabadiliko hayo 

d) kukosekana kwa maelezo ya ziada kwa fedha zilizokopeshwa kwa  
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu  Sh 411,723,000 na 
marejesho ya mkopo ya Sh 72,070,000 kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha 

Taarifa ya mtiririko wa fedha iliripoti mikopo iliyotolewa kwa vikundi 
vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu ya Sh 411,723,000 na 
mkopo iliyorejeshwa ya Sh 72,070,000, lakini fedha hizo hazikuwa na 
maelezo yoyote ya ziada ili kuthibitisha usahihi wake. 

e) Thamani ya mali, mitambo na vifaa vilioneshwa zaidi kwa  Sh. 
308,500,000 

Maelezo Na. 27 kwenye taarifa za fedha (CAPEX) yalionesha jumla ya 
matumizi ya fedha za maendeleo ya Sh 2,191,970,000 ambayo 
yalijumuisha malipo ya mbele kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya ujenzi 
vya Sh 930,685,000; hivyo kiasi kilichopaswa kuripotiwa kama thamani 
ya mali ni Sh 1,261,284,000, lakini Maelezo Na. 23 (mali, mitambo na 
vifaa) yalionesha thamani ya mali iliyoongezwa ya Sh 1,569,784,000 
na kupelekea ongezeko la thamani ya mali kwa Sh. 308,500,000. 
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f) Thamani ya mali zilizohamishiwa RUWASA zilioneshwa pungufu 
kwa Sh 308,500,000  

Maelezo Na. 23 kwenye taarifa za fedha yalionesha uhamisho wa mali, 
mitambo na vifaa vyenye jumla ya thamani ya Sh 4,611,500,000, hata 
hivyo kiasi kilichopunguzwa kwenye malimbikizo ya faida/ (hasara) 
kwenye taarifa ya mabadiliko ya mtaji ilikuwa Sh 4,303,000,000, hivyo 
kupelekea thamani ya mali iliyohamishwa kuwa pungufu hivyo 
kupelekea malimbikizo ya yaida yaliyoripotiwa kuwa zaidi kwa 
Sh.308, 500,000. 

g) Usuluhisho wa taarifa ya mtiririko wa fedha haukutayarishwa kwa 
usahihi 

Halmashauri ilijumuisha taarifa ya usuluhisho kati ya  faida / (hasara) 
halisi na kiasi halisi cha fedha kutokana na shughuli za kawaida, lakini 
taarifa hiyo ya usuluhisho ilikuwa na mapungufu yafuatayo; 

i. Ilijumuisha ongezeko la malipo ya awali kwa mkandarasi 
kiasi cha Sh.570,907,000, wakati malipo hayo hayakuathiri 
mtiririko wa fedha kutokana na shughuli kawaida, hivyo 
hakikupaswa kujumuishwa wakati wa uandaaji wa taarifa ya 
usuluhisho; 

ii. Ilijumuisha  mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu kiasi cha wa Sh 291,171,000 
pamoja na dhamana ya Sh 279,879,000 ambazo hazikutakiwa 
kuwa sehemu ya shughuli za kawaida. 

h) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi Sh 83,833,127 
Halmashauri ilifanya malipo ya Sh 83,833,127 ambayo hayakuwa na 
nyaraka toshelezi, hivyo sikuweza kujiridhisha na madhumuni na 
uhalali wa malipo hayo. 

25. Halmashauri ya Wilaya ya Geita 
a) Bakaa ya fedha kwenye akaunti ya amana ilioneshwa pungufu kwa 

Sh. 214,918,283 
Maelezo Na. 43 kwenye taarifa za fedha na taarifa ya mtiririko wa 
fedha iliripoti jumla ya mapokezi kwenye akaunti ya amana ya Sh. 
1,163,526,000 na jumla ya malipo kutoka kwenye akaunt hiyo ya Sh. 
719,361,118. Kulikuwa pia na bakaa iliyoanza mwaka ya Sh. 
449,046,863 kufikia tarehe 1 Julai 2019 ambayo ilipaswa kupelekea 
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jumla ya bakaa ya kufunga mwaka kuwa Sh. 893,211,745 kufikia 
tarehe 30 Juni 2020; Lakini, Halmashauri iliripoti bakaa la kufungia 
mwaka ya Sh. 754,718,862 hivyo kupelekea bakaa kuwa pungufu kwa 
Sh. 138,492,883. Pia, nimebaini kuwa, maelezo Na. 9 kwenye taarifa 
za fedha (pesa taslimu) yaliripoti salio la kufunga mwaka kwenye 
akaunti ya fedha ya amana la Sh. 525,472,000 kufikia tarehe 30 Juni 
2019 ambalo lilipaswa kuwa bakaa ya kuanza mwaka  tarehe 1 Julai 
2019 badala ya Sh. 449,046,863 iliripotiwa kwenye maelezo Na. 43 na 
kupelekea  kuripotiwa pungufu kwa Sh. 76,425,137. Hii ilisababisha 
bakaa hiyo kuoneshwa pungufu kwa jumla ya Sh. 214,918,020. 

b) Kutokupunguza thamani ya magari yaliyouzwa kwenye jedwali la 
mali za kudumu na kwenye taarifa ya mabadiliko ya mtaji, Sh. 
14,788,000 
Nimebaini kuwa, Halmashauri iliuza magari mawili yenye thamani ya 
Sh. 14,788,000 lakini thamani ya magari hayo haikutolewa kwenye 
maelezo Na. 13 (mali, mitambo na vifaa) na wala haikutolewa 
kwenye malimbikizo ya faida kwenye taarifa ya mabadiliko ya mtaji, 
Hivyo kupelekea mali za kudumu na malimbikizo ya faida kuoneshwa 
kwa thamani zaidi kwa Sh. 14,788,000. 

c) Malimbikizo ya faida yaliripotiwa pungufu kwa Sh. 1,196,460,096 
kwa mwaka  2018/19  
Maelezo Na. 42 kwenye taarifa za fedha yalionesha mabadiliko ya 
kiasi cha malimbikizo ya faida kutoka Sh. 9,455,293,785 
kilichooneshwa kwa mwaka 2018/19 hadi Sh. 50,507,997,096 
kilichooneshwa kama ulinganisho kwa mwaka 2019/20, hata hivyo, 
Halmashauri ilionesha kiasi cha Sh. 49,311,537,000 kwenye taarifa 
za fedha badala ya Sh. 50,507,997,095.70 kama ilivyooneshwa 
kwenye maelezo Na.42 na hivyo kupelekea malimbikizo ya faida 
kuoneshwa pungufu kwa Sh. 1,196,460,096. 

d) Mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka 2018/19 bila 
maelezo, Sh. 13,858,644,000 
Halmashauri ilifanya mabadiliko ya kilichoripotiwa kwa mwaka 
2018/19 kwenye taarifa za fedha za mwaka 2019/20 kutoka kwenye 
kiasi halisi kilichoripotiwa kwenye taarifa za fedha zilizokaguliwa 
kwa mwaka 2018/19 ya jumla ya Sh. 13,858,644,000, lakini 
mabadiliko hayo hayakubainisha chimbuko na sababu zilizopelekea 



 

 

385 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

ambapo, si tu kinyume na matakwa ya aya ya 54 ya IPSAS 3 bali pia 
nimeshidwa kujiridhisha na uhalali wa mabadiliko hayo. 

e)  Kutokuonesha mali tarajiwa (contingent assets) kutokana na 
mapato yaliyokusanya lakini hayakupelekwa benki Sh. 
32,097,000 
Maelezo Na. 18 kwenye taarifa za fedha yameonesha hasara 
iliyotokana na mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa 
benki/hayakuwasilishwa Halmashauri ya Sh. 32,097,000 lakini kiasi 
hicho hakikuoneshwa kwenye maelezo kama mali tarajiwa 
(contingent assets) na hakukuwa na maelezo ya ziada kuhusiana na 
hatua zilizochukuliwa na Halmashauri kuhakikisha kiasi hicho 
kinawasilishwa. 

26. Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe  
a) Kiasi cha vifaa na bidhaa zinazotumiwa kwa mwaka 2018/19 

kilioneshwa pungufu kwa  Sh.165,704,000 
Nimebaini kuwa, kwa mwaka 2018/19, Halmashauri haikujumuisha 
kwenye kiasi cha vifaa na vifaa na bidhaa zinazotumiwa bakaa ya 
kuanza mwaka ya vifaa vya stoo vya Sh. 165,704,000 hivyo kupelekea 
matumizi yaliyooneshwa kama vifaa na vifaa na bidhaa 
zinazotumiwa kuwa pungufu kwa kiasi hicho. 

b) Kiasi cha ulinganisho cha mishahara na stahiki za watumishi 
kilioneshwa pungufu kwa Sh.2,225,480,000 
Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020, halmashauri iliripoti kiasi 
cha ulinganisho kwa mishahara na stahiki za watumishi kwa Sh. 
15,017,026,000 wakati kiasi kilichohitakiwa kuripotiwa kama 
ulinganisho kilikuwa Sh. 17,242,506,000; kwa sababu ya 
kutorekebishwa na gharama za madeni ya stahiki za watumishi ya 
sh. 2,225,480,000, na hivyo kupelekea kiasi cha matumizi hayo 
kilichoripotiwa kuwa pungufu kwa Sh. 2,225,480,000. 

c) Malipo ya mbele yaliyofanywa kwenda Bohari ya Madawa 
yalioneshwa zaidi kwa Sh. 28,818,982 na madeni ya Bohari hiyo 
yalioneshwa pungufu kwa  Sh. 17,546,524  
Maelezo Na. 17 kwenye taarifa za fedha yaliripoti madai kutoka 
Bohari ya madawa ya Sh. 23,072,969.12. Pia, Halmashauri ililipa 
malipo ya mbele ya Sh. 14,455,748.79 Bohari ya madawa kwa ajili 
ya ununuzi wa vifaa tiba na kufanya jumla ya madai na malipo ya 
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mbele kuwa Sh. 37,528,717.91 kufikia tarehe 30 Juni 2020. Lakini, 
ukaguzi wa taarifa ya bakaa ya madai kutoka kwenye vituo vya afya 
vya Halmashauri ulionesha kuwa, jumla ya salio la madai na malipo 
ya mbele kwa MSD ilikuwa Sh. 8,709,736.08 kufikia tarehe 30 Juni 
2020; hivyo madai na malipo ya mbele yalizidishwa kwa Sh. 
28,818,981.83. 

Pia, maelezo Na. 21 kwenye taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2020 yaliripoti bakaa sifuri kuhusiana na  matumizi 
ambayo hayakuwa yamelipwa bohari ya madawa. Lakini, taarifa ya 
baka ya madeni ya vituo vya afya vya Halmashauri ilionesha bakaa 
la jumla ya Sh. 17,546,524.39 kufikia 30 Juni 2020; hivyo salio 
lililoripotiwa la madeni lilikuwa pungufu kwa kiasi hicho. 

d) Malipo kuhusiana na vifaa na bidhaa zinazotumiwa yalioneshwa 
zaidi kwa kiasi cha Sh. 8,836,788.31 
Maelezo Na. 14 kwenye taarifa za fedha na taarifa ya mtiririko wa 
fedha kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2020 yaliripoti malipo ya pesa ya 
Sh. 2,652,051,717.99 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na bidhaa 
zinazotumiwa. Hata hivyo, ukokotoaji wangu uliozingatia 
ujumuishaji wa bakaa ya malipo ya mbele na bakaa ya madeni ya 
Bohari ya Madawa kufikia tarehe 30 Juni 2020 ilipelekea kupata 
jumla ya malipo ya Sh. 2,643,214,929.68, hivyo kiasi kilichoripotiwa 
kilizidishwa kwa Sh. 8,836,788.31. 

e) Marejesho ya mikopo ya vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu hayakutambuliwa kwenye taarifa ya mtiririko wa 
fedha, Sh. 13,752,000 
Ukaguzi wa maelezo Na. 17 na 25 kwenye taarifa za fedha pamoja 
na taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2020 ulibaini kuwa, kwa mwaka 2019/20, Halmashauri ilitoa mikopo 
ya Sh. 84,248,400 kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu. Hakukuwa na bakaa ya mikopo ya kuanza mwaka na 
halmashauri iliripoti bakaa ya kufunga mwaka ya madai ya mikopo 
hiyo ya Sh. 70,496,400 kufikia tarehe 30 Juni 2020, ikimaanisha kuwa 
kulikuwa na urejeshwaji wa Sh. 13,752,000. 

Hata hivyo, kiasi kilichorejeshwa cha Sh. 13,752,000 hakijaoneshwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kinyume na aya ya 25 (f) ya 
IPSAS 2, ambayo inataka mapokezi ya fedha kutokana na marejesho 
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ya mikopo itambuliwe kwenye sehemu ya mtiririko wa fedha 
kutokana na shughuli za uwekezaji. 

f) Ongezeko la masurufu halikutambuliwa kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha  Sh. 7,550,000 
Ukaguzi wa maelezo Na. 17 kwenye taarifa za fedha ulibaini kuwa, 
masurufu yaliyotolewa kwa watumishi yaliongezeka kwa kiasi cha 
Sh. 7,550,000 kutoka Sh. 855,000 kilichoripotiwa kufikia tarehe 30 
Juni 2019 hadi Sh. 8,405,000 kufikia tarehe 30 Juni, 2020. Hata 
hivyo, kiasi cha fedha kilicholipwa kutokana na ongezeko hilo 
hakikutambuliwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha.  

g) Kukosekana kwa hati za malipo za jumla ya Sh. 38,607,100 
Nimebaini kuwa, hati za malipo pamoja na nyaraka zake muhimu 
zenye jumla ya Sh. 38,607,100 hazikuwepo kwenye mafaili husika na 
hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi, hivyo nimeshindwa kujiridhisha 
na madhumuni na uhalali wa malipo yaliyofanywa kupitia hati hizo.   

h) Madeni yaliyooneshwa bila ya kuwa na nyaraka muhimu za 
kuyahalalisha Sh. 28,762,780 
Maelezo Na.20 kwenye taarifa za fedha yalionesha wazabuni 
wanaodai kiasi cha Sh. 28,762,780 lakini hawakuwa na nyaraka 
muhimu kama vile hati za kuagizia vifaa na hati za madai ili 
kuhalalisha madeni hayo.    

27. Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe  
a) Malipo ya mishahara na stahiki za watumishi yalioneshwa pungufu 

kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kwa Sh. 225,078,826 
Halmashauri ilionesha malipo ya Sh.25, 271,817,474 ikiwa ni 
mishahara na stahiki za watumishi kwenye taarifa ya mtiririko wa 
fedha kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2020; hata hivyo kiasi hicho 
hakikujumuisha mabadiliko ya madeni yenye jumla ya Sh. 
225,078,826 kama yalivyoahinishwa kwenye maelezo Na. 38. 

b) Malipo ya vifaa na bidhaa zinazotumiwa yaliripotiwa zaidi kwenye 
taarifa ya mtiririko wa fedha kwa Sh. 36,206,417 
Halmashauri ililiripoti malipo ya vifaa na bidhaa zinazotumiwa 
(supplies and consumables) ya Sh. 5,048,444,674 kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2020, lakini kiasi 
hicho, kilijumuisha kiasi cha Sh. 36,206,417 kutokana na makosa 
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kwenye ukokotoaji wa mwenendo wa madai na malipo ya mbele 
(maelezo Na. 25) na madeni (maelezo Na.35) kati ya bakaa ya 
kuanza mwaka na bakaa ya kufunga mwaka.  

c)  Kutojiridhisha na kiasi cha madai ya Sh. 256,562,603  kwa 
mwaka 2019/20 na Sh. 517,282,107 kwa mwaka 2018/19 
Maelezo Na. 25 kwenye taarifa za fedha (madai na malipo ya mbele) 
yalijumuisha salio la Sh. 256,562,603 kama madai kutokana na fedha 
zilizoazimwa kutoka akaunti ya amana kufikia tarehe 30 Juni 2020 
na Sh. 517,282,107 kwa mwaka 2018/19. Hata hivyo, hakukuwa na 
ufafanuzi uliotolewa juu ya kiasi hicho cha fedha, hivyo sikuweza 
kupata uhalali wa kiasi kilichoripotiwa kwa miaka hiyo. 

d) Uhamishaji usio sahihi wa kiasi cha Sh. 14,414,510  kutoka 
mikopo ya muda mrefu kwenda kwa madai ya stahiki za  
mfanyakazi  
Nimebaini kuwa, katika mwaka fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020, 
Halmashauri ilihamisha kiasi cha Sh. 14,414,510 cha mikopo ya muda 
mrefu na kukionesha kwenye madeni ya stahiki za mfanyakazi bila 
kutoa maelezo au sababu, hivyo sikuweza kujiridhisha na usahihi wa 
muhamala huo. 

e) Kiasi cha masurufu ambacho hakikutolewa wakati wa ukokotoaji 
wa malipo yaliyooneshwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha 
Sh. 15,178,590 
Maelezo Na. 25 kwenye taarifa za fedha (Madai na malipo ya mbele) 
yalionesha kupungua kwa masurufu ya  Sh. 15,178,590 kutoka 
Sh.26,886,840 iliyoripotiwa  kufikia tarehe 30 Juni, 2019 hadi Sh. 
11,708,250 iliripotiwa kufikia tarehe 30 Juni, 2020. Hata hivyo, kiasi 
hicho kilichopungua kilichokuwa kimeoneshwa kama matumizi 
hakikutolewa ili kupata malipo halisi ya kuonesha kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha. 

f) Usuluhisho wa taarifa ya mtiririko wa fedha haukuandaliwa kwa 
usahihi 
 Halmashauri ilijumuisha taarifa ya usuluhisho kati ya faida / 

(nakisi) na mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kawaida, 
lakini taarifa ya usuluhisho ilikuwa na mapungufu yafuatayo; 

 Kupungua kwa madeni ya stahiki za mfanyakazi kiasi cha 
Sh.260,639,630 hayakujumuishwa katika usuluhishi; 
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 Madeni yaliyotokana na shughuli za kawaida yalipungua kwa 
Sh.691,324,825, lakini Halmmashauri ililiripoti kupungua kwa 
Sh. 185,387,019; 

 Madai yaliyotokana na shughuli za kawaida yalipungua kwa Sh. 
302,432,471 lakini Halmashauri ililiripoti kupungua kwa Sh. 
646,695,522; 

 Ongezeko la bakaa kwenye akaunti ya amana la Sh. 721, 096,421 
halikujumuishwa kwenye taarifa ya usuluhushi. 

 Hasara iliyotengwa (provision for loss) ya Sh. 216,050,248 
kutokana na kiasi cha mapato kilichokusanywa lakini 
hakikuwasilishwa Halmashauri haikujumuishwa kwenye taarifa 
ya usuluhisho. 

28. Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu  
a) Thamani ya Ardhi isiyojumuishwa katika taarifa za kifedha 

Nimebaini kuwa, Halmashauri ina takribani viwanja 200 ambavyo 
vina majengo lakini viwanja hivyo havijafanyiwa tathmini ilii 
vitambuliwe kwenye taarifa za fedha kwa mujibu wa matakwa ya 
Aya ya 27 na 28 ya IPSAS 17. 

b) Michango ya jamii isiyo ya fedha ambayo haikujumuishwa kwenye 
taarifa za fedha 
Ukaguzi wa hati za malipo na ziara iliyofanywa kwenye maeneo 
mbalimbali ambapo miradi mbalimbali ilikutekelezwa, nimebaini 
kuwa, hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2020, Halmashauri ilitoa kiasi cha 
Sh. 253,822,412 kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa majengo ambayo 
yalianzishwa na wananchi ikiwepo ardhi iliyotolewa na wananchi. 
Hata hivyo, Halmashauri haikutathmini na kutambua thamani ya 
michango hiyo kwenye taarifa za fedha kinyume na matakwa ya Aya 
96 na 97 ya IPSAS 23. 

c) Fedha za ushuru wa mapato ya ndani zilizopokelewa zilioneshwa 
pungufu kwa Sh. 46,718,500 
Maelezo Na. 9 kwenye taarifa za fedha yalionesha jumla ya 
makusanyo katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 kuwa ni Sh. 
1,221,294,879.86; hata hivyo, kiasi hicho kilikokotolewa kimakosa 
kwani jumla ya mapato yaliyoripotiwa ya Sh. 1,279,992,379.86 
yalitakiwa yaongezwe kwa  bakaa ya kuanza mwaka ya madai 
yatokanayo na ushuru la  Sh.58,697,500 na kupunguza na bakaa la 
mwisho wa mwaka la Sh.70,676,500 hivyo kupelekea makusanyo ya 
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jumla ya Sh. 1,268,013,379.86 badala ya kiasi kilichoripotiwa cha 
Sh.1,221,294,879.86; hivyo kupelekea mapato hayo kuoneshwa 
pungufu kwa Sh. 46,718,500 

d) Kiasi cha ruzuku ya kawaida kilichokuwa hakijatumika 
kilioneshwa zaidi kwa  Sh. 21,948,859.03 
Maelezo Na. 11 kwenye taarifa za fedha yalionesha bakaa ya ruzuku 
ya kawaida kufikia tarehe 30 Juni 200 la Sh. 1,186,245,220.37; hata 
hivyo, kiasi cha bakaa kilichooneshwa kwenye  taarifa ya mizania 
kilikuwa Sh.1,208,194,079.40; hivyo kupelekea bakaa hilo 
kuoneshwa zaidi kwa kiasi cha Sh.21,948,859.03 

e) Kiasi cha ruzuku ya shughuli za kawaida kilichopokelewa 
kiloneshwa zaidi kwa Sh. 12,418,491.69 kwa mwaka 2019/20 na 
Sh.318,966,026 kwa mwaka 2018/19 
Maelezo Na. 11 kwenye taarifa za fedha na taarifa ya mtiririko wa 
fedha ilionesha jumla ya kiasi cha ruzuku ya kawaida kilichopokelew 
kuwa ni Sh. 17,254,774,303.63 kwa mwaka 2019/20 na Sh. 
19,206,294,427.05 kwa mwaka 2018/19. Hata hivyo kiasi hicho 
kilijumuisha mapokezi ya fedha vifaa vya matibabu kutoka Bohari ya 
Madawa vya Sh. 12,418,491.69 kwa mwaka 2019/20 na Sh. 
318,966,026 kwa mwaka 2018/19; hivyo, kiasi kilichopokelewa 
kiliripotiwa zaidi kutoka na vifaa vya matibabu vilivyojumuishwa 
kwa miaka husika. 

f) Kiasi cha madeni kiliripotiwa kimakosa kwa mwaka 2018/19 kwa 
Sh. 85,344,504 
Maelezo Na. 27 kwenye taarifa za fedha yalijumuisha madeni 
yanayohusiana mfuko wa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu 
ya Sh. 85,344,504 kwa mwaka 2018/19. Madeni hayo hayakustahili 
kuonekana kwenye taarifa za fedha kwa sababu, madeni hayo 
yalipaswa kufutwa na madai yaliyotambuliwa kwenye taarifa za 
fedha za mfuko wa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu 
wakati wa kuandaa taarifa jumuifu za fedha za Halmashauri. 

g) Kiasi cha malipo ya vifaa na bidhaa zinazotumiwa kiliripotiwa na 
makosa 
Maelezo Na. 18 kwenye taarifa za fedha haikuandaliwa kwa usahihi 
ili kupata kiasi sahihi cha malipo kilichooneshwa kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha. Matumizi ya jumla ya Sh. 2,232,089,577.27 
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yalirekebishwa kwa kuongeza bakaa ya kuanza mwaka ya madeni ya 
Sh.  677,665,466 wakati kiasi cha kilichotakiwa kujumuishwa ni Sh. 
412,076,114.95 (kama ilivyooneshwa kwenye Maleleo Na. 27) na kwa 
kupunguza bakaa ya mwisho wa mwaka ya madeni ya Sh. 
513,635,153.25 wakati kiasi kilichopaswa kurepotiwa ni Sh. 
329,238,270 (kama ilivyooneshwa kwenye Maelezo Na. 27). Aidha 
Maelezo yalijumuisha mapokezi ya vifaa tiba  kutoka  MSD vya Sh. 
258,078,929 ambayo havikuripotiwa sehemu nyingine yeyote 
kwenye taarifa za fedha; hivyo kiasi cha fedha kilichoripotiwa kwa 
mwaka wa 2020 kilikuwa pungufu kwa Sh. 156,573,415.88 

Vilevile, kwa mwaka 2018/19, matumizi ya Sh. 3,534,028,080.02 
yalifanyiwa marekebisho kwa kuongeza bakaa ya madeni iliyoanza  
mwaka ya Sh. 838,268,260.86 wakati kiasi kilichopaswa kutumika 
(kama ilivyooneshwa kwenye Maelezo Na. 27) ni Sh. 568,858,916.10 
na kupunguza bakaa ya madeni iliyofungia mwaka ya Sh. 
677,665,466.79 badala ya Sh. 412,076,114.95 wakati (kama 
ilivyooneshwa kwenye Maelezo Na. 27) hivyo kupelekea kiasi 
kilichooneshwa kuwa pungufu kwa  Sh. 437,094,475.39 

Licha ya mapungufu yaliyobainika, Maelezo Na. 18 iliripoti jumla ya 
malipo ya vifaa na bidhaa zinazotumiwa  kiasi cha Sh. 
3,253,716,405.78 wakati kiasi kilichoripotiwa katika taarifa za fedha 
ni Sh. 3,414,319,199.85 hivyo kupelekea tofauti ambayo 
haikutolewa maelezo ya Sh. 160,602,794.07 

h) Kiasi cha matumizi yaliyotokana na vifaa na bidhaa zinazotumiwa 
kilichooneshwa kwenye taarifa ya utendaji wa fedha kilikuwa na 
makosa 
Maelezo Na. 18 kwenye taarifa za fedha yalionesha matumizi ya Sh. 
3,414,319,199 ya vifaa na bidhaa zinazotumiwa kwa mwaka 
2018/19; lakini, kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa ya utendaji wa 
fedha kilikuwa Sh.3, 255,916,405 hivyo kupelekea matumizi 
yaliyooneshwa kuwa pungufu kwa Sh. 158,402,793.05. 

i) Kutofanyika kwa marekebisho kwenye taarifa ya mabadiliko ya 
mtaji kutokana na mauzo/ uhamishaji wa mali, mitambo na vifaa 
Kwa mwaka 2018/19 Halmashauri ilihamisha/kuuza mali zilizokuwa 
na thamani ya Sh. 1,526,379,626, lakini Halmashauri haikufanya 
marekebisho (kiasi hicho hakikutolewa kwenye malimbikizo ya 
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faida); hivyo kupelekea kiasi cha limbikizo la faida lililooneshwa 
kuwa zaidi kwa Sh.1, 526,379,626.12. 

j) Bakaa ya fedha iliripotiwa pungufu kwa mwaka 2018/19 kwa Sh. 
74,225,607 
Nimebaini makosa ya ujumlishaji kwenye maelezo Na. 22, kwani 
bakaa ya fedha kwa mwaka 2018/19 iliripoti kwa kiasi cha Sh. 
1,605,236,651.24 wakati kiasi sahihi kilichopaswa kuripotiwa ni Sh. 
1,679,462,258.24 hivyo kusabbabisha upungufu wa bakaa ya fedha 
kiasi cha Sh. 74,225,607. 

k) Kiasi cha ruzuku na malipo mengine yaliyohamishwa kilioneshwa 
zaidi kwa Sh.  1,249,399,069 kwa mwaka 2018/19 
Maelezo Na. 20 kwenye taarifa za fedha yalionesha jumla ya ruzuku 
na malipo mengine ya kiasi cha Sh. 1,731,283,994.52 kwa mwaka 
2018/19, hata hivyo, kiasi hicho kinatofautiana na kiasi 
kilichooneshwa kwenye taarifa za fedha zilizokaguliwa mwaka jana 
kiasi cha Sh. 481,884,925; hivyo kupelekea tofauti isiyoelezeka (kiasi 
kilichoripotiwa kuwa zaidi) kwa Sh. 1,249,399,069. 

l) Kiasi kilichotengwa kama hasara tarajiwa hakikutambuliwa 
sawasawa Sh. 70,676,500 
Maelezo Na. 35 kwenye taarifa za fedha yalionesha kiasi 
kilichotengwa kama hasara tarajiwa kutokana na kiasi cha 
makusanyo ya ushuru wa ndani ambacho hakikupelekwa 
benki/hakikuwasilishwa Halmashauri cha Sh. 70,676,500, hata 
hivyo, kiasi hicho hakikupunguzwa kwenye madai yaliyoripotiwa 
kwenye Maelezo Na. 24 na walahakikutolewa kama matumizi 
kqwenye taarifa ya utendaji wa fedha. 

Aidha, maelezo kwenye taarifa za fedha kuhusiana na hasara hiyo 
iliyotengwa hayakuwa yanajitosheleza ili kujiridhisha na hatua 
zilkizochukuliwa au zitakazochukuliwa na Halmashauri ili 
kuhakikisha kiasi hicho kinapokelewa. 

m) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi Sh. 47,310,856 
Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 47,310,856 ambayo hayakuwa na 
nyaraka kama vile orodha iliyosainiwa ya walipwaji, hati za 
kupokelea bidhaa, hati za madai, ripoti ya ukaguzi na kukubali 
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bidhaa, n.k. hivyo sikuweza kujiridhisha na madhumuni na uhalali 
wa malipo hayo. 

29.  Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga 
a) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi Sh.  32,846,325 

Halmashauri ilifanya jula ya malipo ya Sh. 32,846,325 ambayo 
hayakuwa na nyaraka toshelezi, hivyo sikuweza kujiridhisha na 
madhumuni na uhalali wa malipo hayo. 

b) Kukosekana kwa hati za malipo za jumla ya Sh. 16,859,150 
Nimebaini kuwa, hati za malipo pamoja na nyaraka zake muhimu 
zenye jumla ya Sh. 16,859,150 hazikuwepo kwenye mafaili husika na 
hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi, hivyo nimeshindwa kujiridhisha 
na madhumuni na uhalali wa malipo yaliyofanywa kupitia hati hizo.   

c) Madeni yaliyooneshwa zaidi kwa kiasi cha Sh. 88,866,713 
Maelezo Na. 31 kwenye taarifa za fedha yalionesha madeni kutokana 
na fedha zilizowekwa kwenye akaunti ya amana ya Sh. 88,866,713; 
hata hivyo, hakukuwa na maelezo na nyaraka zilizohalalisha madeni 
hayo.  

d) Hasara iliyotokana na uuzwaji wa mali, mitambo na vifaa 
iliripotiwa zaidi kwa Sh.126,155,986 
Halmashauri ilihamisha mali, mitambo na vifaa kwenda RUWASA. 
Kwa mujibu wa Maelezo Na. 34 kwenye taarifa za fedha, thamani ya 
mali na mitambo hiyo iliyohamishwa ilikuwa Sh. 7,307,814,955 
wakati thamani iliyooneshwa kwenye taarifa ya utendaji wa fedha 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 ilikuwa Sh. 7,433,970,941 
na hivyo kupelekea hasara iliyoripotiwa kuwa zaidi kwa  Sh. 
126,155,986. 

30. Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru 
a) Marekebisho ya hati za madai yaliyofanyika bila ya kuwa na 

nyaraka toshelezi, Sh. 1,232,598,827 
Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ilifanya 
marekebisho ya hati za madai ya mapato (ilifuta bili za mapato) 
kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS) ya jumla ya Sh. 
1,232,598,827, lakini marekebisho hayo hayakuwa na nyaraka 
muhimu kama vile hati zilizoidhinishwa za kufanya marekebisho 
(journal vouchers) pamoja na nyaraka nyingine za kuhalalisha 
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marekebisho hayo, hivyo nimeshindwa kujiridhisha na usahihi na 
uhalali wa marekebisho hayo.   

b) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 
thamani Sh. 24,296,173 
Maelezo Na. 17 na 20 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua 
kwa thamani ya madai kwa Sh. 24,296,173 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko 
la kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa.  

31. Halmashauri ya Wilaya ya Bahi 
a) Kiasi cha ruzuku ya maendeleo ambacho hakikutumika 

kilioneshwa zaidi kwa Sh. 27,068,000 
Maelezo Na.14 kwenye taarifa za fedha (ruzuku ya kawaida) 
yalijumuisha mapokezi ya Sh. 27,068,000 kama ruzuku ya kawaida 
kuhusiana na wanawake, vijana na watu wenye ulemavu; hata hivyo, 
kiasi hicho hakikuwa sehemu ya ruzuku kutoka Serikali kuu, bali 
kilikuwa ni mchango wa Halmashauri kutoka kwenye makusanyo ya 
mapato ya ndani kwenda kwenye mfuko wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu.   

b) Ruzuku iliyopokelewa kutoka Serikali kuu ilioneshwa pungufu 
kwa Sh.538,406,479 
Nimebaini kuwa, Halmashauri ilipokea kiasi cha Sh. 309,575,933 kwa 
ajili ya kuwezesha shughuli za uchaguzi wa serikali za mitaa, lakini 
kiasi hicho hakikuoneshwa kama sehemu ya ruzuku iliyopokelewa 
kwenye maelezo Na. 14, hivyo ruzuku ya kawaida ilioneshwa 
pungufu kwa Sh. 309,575,933. Pia, Halmashauri ilipokea Sh. 
300,000,000 kutoka Serikali kuu kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali ya 
Wilaya, ambapo Halmashauri ilionesha mapokezi ya Sh.71, 169,454 
tu badala ya Sh. 300,000,000 na kupelekea pungufu ya Sh. 
228,830,546. Hivyo ruzuku iliyopokelewa ilioneshwa pungufu 
kwenye taarifa ya fedha kwa jumla ya Sh. 538,406,479. 

c) Kukosekana kwa hati za malipo na malipo ambayo hayakuwa na 
nyaraka toshelezi Sh. 54,481,806 
Halmashauri ilifanya malipo ya jumla ya Sh. 22,709,606, lakini 
hayakuwa na nyaraka toshelezi. Pia, hati za malipo pamoja na 
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nyaraka zake muhimu zenye jumla ya Sh. 31,772,200 hazikuwepo 
kwenye mafaili husika na hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi, hivyo 
nimeshindwa kujiridhisha na madhumuni na uhalali wa malipo ya 
jumla ya Sh. 54,481,806 yaliyofanywa kupitia hati hizo.   

d) Kutokutenga hasara ya mbeleni kutokana na mapato 
yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki, Sh. 364,107,100 
Maelezo Na. 27 kwenye taarifa za fedha yalionesha madai ya jumla 
ya                                                     Sh. 364,107,100 yaliyotokana 
na mapato yaliyokusanywa na watumishi wa Halmashauri pamoja na 
mawakala wa ukusanyaji mapato kwa kutumia mashine za 
kukusanyia mapato papo kwa papo lakini hayakupelekwa 
benki/kuwasilishwa Halmashauri.  Hata hivyo, Halmashauri 
haikutenga hasara inayoweza kujitokeza mbeleni kutokana na kiasi 
hicho kutowasilishwa, hivyo kupelekea madai na faida iliyoripotiwa 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 kuwa zaidi kwa Sh. 
364,107,100.      

32. Halmashauri ya Mji wa Kondoa 
a) Malipo ya mishahara na stahiki za watumishi yalioneshwa zaidi 

kwa  Sh. 1,245,198,397 
Maelezo Na. 33 kwenye tarifa za fedha na taarifa ya mtiririko wa 
fedha ilionesha malipo ya mishahara na stahiki za watumishi ya Sh. 
10,438,765,149; hata hivyo, ukokotoaji wangu kwa kutumia maelezo 
yaliyopo kwenye taarifa za fedha nimebaini kuwa kiasi sahihi 
kilichotakiwa kuoneshwa ni Sh. 9,193,566,752 badala ya kiasi 
kilichooneshwa cha Sh. 10,438,765,149; hivyo kupelekea malipo 
hayo kuoneshwa zaidi kwa Sh. 1,245,198,398. 

33. Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa 
a) Malipo ya mishahara na stahiki za watumishi yalioneshwa zaidi 

kwa Sh. 650,786,971 
Maelezo Na.15A kwenye taarifa za fedha yalionesha jumla ya malipo 
ya mishahara na stahiki za watumishi ya Sh. 20,176,881,280 kwa 
mwaka 2018/19, lakini kiasi cha malipo ya mishahara kilichooneshwa 
kwenye taarifa ya mtiriko wa fedha kilikuwa Sh. 20,827,668,251 
hivyo kupelekea malipo yaliyooneshwa kuwa zaidi kwa kiasi cha Sh. 
650,786,971. 
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b) Malipo kwa watoa huduma ambayo hayakuwa na maelezo 
(Disclosure Note), Sh. 1,122,836,308 
Taarifa ya mtiririko wa fedha ilionesha kiasi cha Sh. 1,122,836,308 
kama malipo kwa watoa huduma kwa mwaka 2019/20; hata hivyo, 
taarifa hiyo ilionesha kuwa maelezo yake zaidi yanapatikana kwenye 
Maelezo Na.15 na 16; maelezo hayo (noti hizo) hazikuwa kwenye 
taarifa za fedha, hivyo nimeshindwa kujiridhisha na usahihi wa 
malipo hayo.  

c) Malipo ya gharama za matengenezo yalioneshwa pungufu kwenye 
taarifa ya mtiririko wa fedha  
Malelezo Na.17B kwenye taarifa za fedha yalionesha jumla ya malipo 
ya gharama za matengenezo ya Sh. 533,234,908 kwa mwaka 2019/20 
na Sh. 270,110,956 kwa mwaka 2018/19; lakini malipo hayo 
hayakuoneshwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha hivyo 
kupelelkea malipo ya matengenezo kuoneshwa pungufu kwa Sh. 
533,234,908 kwa mwaka 2019/20 na Sh. 270,110,956 kwa mwaka 
2018/19.  

d) Kiasi cha ruzuku ya kawaida kilichotumika kilioneshwa pungufu 
kwa Sh. 391,440,986 
Maelezo Na. 18C kwenye taarifa za fedha yalionesha kiasi cha ruzuku 
ya kawaida kilichotumika cha Sh. 27,020,686,170; lakini, ukokotoaji 
wangu kwa kutumia taarifa zilizowasilishwa kwenye maelezo Na. 
18C inapelekea kiasi sahihi cha  Sh. 27,412,127,156, hivyo kupelekea 
kiasi cha mapato kilichooneshwa kuwa pungufu na kiasi cha ruzuku 
ambacho hakikutumika kuwa zaidi kwa    Sh. 391,440,986.  

e) Marekebisho yaliyofanywa kwa kiasi kilichoripotiwa mwaka jana 
yalikuwa pungufu kwa Sh. 50,000,000 
Taarifa ya mabadiliko ya mtaji na maelezo Na. 34 kwenye taarifa za 
fedha yalionesha marekebisho yaliyohusiana na kiasi kilichoripotiwa 
mwaka jana ya Sh. 5,140,646,463; lakini, ukokotoaji wangu kwa 
kutumia taarifa zilizowasilishwa kwenye taarifa za fedha 
zilizokaguliwa, inapelekea kiasi sahihi cha marekebisho kuwa Sh. 
5,190,646,463, hivyo kupelekea kiasi kilichorekebishwa kuwa 
pungufu kwa Sh. 50,000,000.  

34. Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe 



 

 

397 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

a) Tofauti isiyo na maelezo kutokana na kiasi kilichooneshwa 
kwenye taarifa za fedha zilizokaguliwa mwaka jana na kiasi cha 
ulinganisho kilichooneshwa kwenye taarifa za fedha kwa mwaka 
huu ya Sh. 1,981,864,000 
Maelezo Na. 14A kwenye taarifa za fedha yalionesha matumizi 
yaliyotokana na mishahara na stahiki za watumishi kwa mwaka wa 
ulinganisho (mwaka jana) ya Sh. 12,491,002,000; lakini kiasi cha 
mishahara na stahiki za watumishi kilichooneshwa kwenye taarifa za 
fedha zilizokaguliwa mwaka jana kilikuwa Sh.14,472,866,000, hivyo 
kupelekea tofauti ambayo haikutolewa maelezo ya Sh. 
1,981,864,000.   

b) Marekebisho yaliyotokana na madeni ya stahiki za watumishi 
hayakuoneshwa sawasawa kwenye taarifa za fedha, Sh. 
542,711,000 
Maelezo Na. 42 na 28 kwenye taarifa za fedha yalionesha 
masahihisho ya makosa yaliyofanyika mwaka jana ya mishahara na 
stahiki za watumishi kutoka Sh. 2,049,559,000 kilichooneshwa 
kwenye taarifa za fedha kufikia tarehe 30 Juni 2019 hadi Sh. 
1,506,848,000 kilichooneshwa kama kiasi cha ulinganisho kwa 
kupunguza madeni ya Sh. 542,711,000, lakini hakukuwa na muamala 
ulioonesha eneo lililoongezeka (credit entry) kulingana na kupungua 
kwa madeni hayo. Pia, maelezo juu ya chimbuko la makosa hayo ya 
mwaka jana halikuelezewa, hivyo nimeshindwa kujiridhisha na 
usahihi na uhalali wake. 

35. Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu  
c) Thamani ya mali, mitambo na vifaa iliripotiwa pungufu kwa Sh. 

673,117,065 
Maelezo Na. 29 kwenye taarifa za fedha yalionesha thamani ya mali, 
mitambo na vifaa ikiwa haina malimbikizo ya uchakavu ya Sh. 
42,899,406,370.31; hata hivyo, thamani iliyooneshwa kwenye 
daftari la mali za kudumu ilikuwa Sh. 43,572,523,435.44, hivyo 
kupelekea thamani iliyoripotiwa kuwa pungufu kwa Sh. 
673,117,065.13. 

d) Mali, mitambo na vifaa vilivyoripotiwa kwa thamani hasi ya Sh. 
198,586,000 
Ukaguzi wa daftari la mali za kudumu ulibaini kuwa samani za Shule 
ya Msingi Kakungwe zilikuwa na thamani hasi ya Sh. 198,586,000 
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ikimaanisha kuwa samani hizo zilitolewa uchakavu zaidi ya gharama 
zilizonunuliwa. Hivyo mali, mitambo na vifaa vilivyoripotiwa 
vilikuwa pungufu kwa Sh. 198,586,000. 

e) Madai na malipo ya mbele yalioneshwa pungufu kwa Sh. 
20,499,000 
Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ilifanya 
malipo ya mbele kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa zenye thamani ya 
Sh.20, 499,000 ambapo bidhaa hizo hazikuwa zimepokelewa kufikia 
tarehe 30 Juni 2020; lakini kiasi hicho kilicholipwa hakikutambuliwa 
kwenye taarifa za fedha (kwenye maelezo Na. 26), hivyo madai na 
malipo ya mbele yalioneshwa pungufu kwa kiasi cha Sh. 20,499,000. 

36. Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji  
a) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 

thamani Sh. 320,106,707 
Maelezo Na. 20 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 
thamani ya madai kwa Sh. 320,106,707 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko 
la kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

b) Mapato yatokanayo na huduma ya maegesho ya pikipiki ambayo 
hayakupokelewa Sh. 105,780,900 
Nimebaini kuwa, Halmashauri ilitoa stika zenye namba maalumu kwa 
wamilikiwa wa pikipiki, ambapo kiasi cha Sh. 172,848,000 kilitakiwa 
kiwe kimekusanywa kama mapato ya ada ya maegesho ya pikipiki; 
lakini ni kiasi cha Sh.  67,067,100 tu ndicho kilithibishwa kupokelewa 
benki wakati kiasi cha Sh. 105,780,900 hakikuonekana benki na wala 
hakikutambuliwa kwenye taarifa za fedha.  

c) Kushindwa kujiridhisha na marekebisho ya hati za madai Sh. 
31,301,318 
Nimebaini kuwa, marekebisho ya hati za madai ya mapato ya Sh. 
31,301,318 yaliithinishwa kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato 
(LGRCIS) na afisa ambaye hakuwa na mamlaka ya kuithinisha 
marekebisho hayo. Pia, nimebaini kuwa marekebisho hayo 
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yalianzishwa na afisa wa Halmashauri bila ya kuwepo kwa maombi 
ya kufanya marekebisho hayo kutoka kwa wakusanya mapato. 

d) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi Sh. 20,953,230 
Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 20,953,230 kwa walipwaji 
mbalimbali ambayo hayakuwa na nyaraka toshelezi, hivyo sikuweza 
kujiridhisha na usahihi na uhalali wa malipo hayo.  

37. Halmashauri ya Wilaya ya  Iramba 
a) Malipo yaliyofanywa kwa fedha taslim bila ya kuwa na nyaraka 

toshelezi Sh. 7,610,200 
Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 7,610,200 kwa fedha taslim 
badala ya kufanywa malipo hayo kupitia akaunti zao za benki, na 
malipo hayo hayakuwa na nyaraka toshelezi; hivyo, nimeshindwa 
kujiridhisha na usahihi na madhumuni ya malipo hayo.   

b) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 
thamani Sh. 215,918,233 
Maelezo Na. 20 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 
thamani ya madai kwa Sh. 215,918,233 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko 
la kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

38. Halmashauri ya Mji wa Nzega 
a) Kutotambua bidhaa zilizopokelewa kama mapato, Sh. 

151,032,088 
Ukaguzi wa maelezo Na. 22 kwenye taarifa za fedha (mali, mitambo 
na vifaa) na mizania ya hesabu, nimebaini kuwa Halmashauri 
ilipokea mali (gari pamoja na vifaa vya idara ya ardhi) yenye thamani 
ya Sh. 151,032,088 kutoka Wizara ya Afya; lakini havikutambuliwa 
kama mapato kwenye taarifa ya utendaji wa fedha kinyume na 
matakwa ya Aya ya 96 ya IPSAS 23; hivyo, jumla ya mapato 
yaliyooneshwa yalikuwa pungufu kwa Sh. 48,455,137.  

b) Kutokutenga hasara ya mbeleni kutokana na mapato 
yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki, Sh. 28,888,308 
Maelezo Na. 19 kwenye taarifa za fedha yalionesha madai ya jumla 
ya                                                     Sh. 28,888,308 yaliyotokana 
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na mapato yaliyokusanywa na watumishi wa Halmashauri pamoja na 
mawakala wa ukusanyaji mapato kwa kutumia mashine za 
kukusanyia mapato papo kwa papo lakini hayakupelekwa 
benki/kuwasilishwa Halmashauri.  Hata hivyo, Halmashauri 
haikutenga hasara inayoweza kujitokeza mbeleni kutokana na kiasi 
hicho kutowasilishwa, hivyo kupelekea madai na faida iliyoripotiwa 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 kuwa zaidi kwa Sh. 
28,888,308.      

39. Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe  
a) Kiasi kilichotolewa kama mkopo kwa vikundi vya wanawake, 

vijana na watu wenye ulemavu kiliripotiwa mara mbili kwenye 
taarifa ya mtiririko wa fedha, Sh.  345,570,160 

Nilibaini kuwa, kwa mwaka wa fedha 2019/20, kiasi cha Sh. 
197,978,000 kiliripotiwa kama mkopo uliotolewa kwa wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha 
sehemu ya shughuli za uwekezaji; pia kiasi hicho hicho kiliripotiwa 
kwenye maelezo Na. 16 kama ruzuku na malipo mengine ya 
uhamisho kwenye sehemu ya shughuli za kawaida ambapo 
inapelekea kiasi hicho kuwa kimeripotiwa mara mbili kwenye taarifa 
hiyo. Wakati kwa mwaka wa fedha 2018/19, kiasi cha Sh. 
147,592,000 kiliripotiwa kama mkopo uliotolewa kwa wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu kwenye sehemu ya shughuli za 
uwekezaji na kiasi hicho hicho kwenye sehemu ya shughuli za 
kawaida. 

b) Matumizi yaliripotiwa zaidi kwenye taarifa ya utendaji wa fedha 
kwa Sh. 197,978,000 

Nilibaini kuwa maelezo Na. 16 (ruzuku na malipo mengine ya 
uhamisho) na taarifa ya utendaji wa fedha iliripoti matumizi ya Sh. 
197,978,000 kama uhamishaji wa fedha kwenda kwenye akaunti ya 
wanawake na vijana na watu wenye ulemavu. Kiasi hiki hakikutakiwa 
kuatmbuliwa kama matumizi kwani ni uhamisho wa fedha kutoka 
akaunti moja ya Halmashauri kwenda akaunt nyingine, hivyo, kiasi 
kilichoripotiwa cha ruzuku na malipo mengine ya uhamisho kilikuwa 
zaidi kwa Sh. 197,978,000. 

c) Kushindwa kujiridhisha na bakaa ya fedha iliyoripotiwa kwenye 
maelezo Na.18, Sh. 25,700,000 
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Nilibaini kuwa Halmashauri iliripoti kiasi cha Sh. 25,700,000 kwenye 
maelezo Na. 18 kama baka ya fedha kwa mwisho wa mwaka 2019/20, 
lakini hakukuwa na maelezo au nyaraka zinazohalalisha uwepo wa 
bakaa hiyo; hivyo nilishindwa kujiridhisha na uhalali na usahihi wa 
wa bakaa hiyo iliyoripotiwa.  

40. Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema  
a) Kiasi kilichooneshwa kama marekebisho ya mwaka jana  

hayakuwa na maelezo ya kuyahalalisha  Sh. 821,023,000 
Taarifa ya mabadiliko ya mtaji ilionesha kiasi cha 821,023,000 kama 
marekebisho ya mwaka uliopita bila maelezo yoyote ya ufafanuzi. 
Kukosekana maelezo au ufafanuzi nimeshindwa kubaini usahihi na 
uhalali wa kiasi hicho kilichorekebishwa. 

b) Kutokutenga hasara ya mbeleni kutokana na mapato 
yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki, Sh. 414,149,569 
Taarifa za fedha zilionesha madai ya jumla ya Sh. 414,149,569 
yaliyotokana na mapato yaliyokusanywa na watumishi wa 
Halmashauri pamoja na mawakala wa ukusanyaji mapato kwa 
kutumia mashine za kukusanyia mapato papo kwa papo lakini 
hayakupelekwa benki/kuwasilishwa Halmashauri.  Hata hivyo, 
Halmashauri haikutenga hasara inayoweza kujitokeza mbeleni 
kutokana na kiasi hicho kutowasilishwa, hivyo kupelekea madai na 
faida iliyoripotiwa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 kuwa 
zaidi kwa Sh. 414,149,569.         

c) Kiasi kilichowekezwa kama (MCR) hakikuoneshwa kwenye taarifa 
ya mtiririko wa fedha Sh. 1,999,400 
Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ilifanya 
uwekezaji wa nyongeza ya Sh.1, 999,400 kwenye Bodi ya Mikopo ya 
Serikali za Mitaa (LGLB); lakini, kiasi hicho hakikuoneshwa katika 
taarifa ya mtiririko wa fedha. 

41. Halmashauri ya Wilaya Kishapu 
a) Kukosekana kwa hati za malipo za jumla ya Sh. 27,223,421 

Nimebaini kuwa, hati za malipo pamoja na nyaraka zake muhimu 
zenye jumla ya Sh. 27,223,421 hazikuwepo kwenye mafaili husika na 
hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi, hivyo nimeshindwa kujiridhisha 
na madhumuni na uhalali wa malipo yaliyofanywa kupitia hati hizo.   
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b) Kushindwa kujiridhisha na marekebisho ya thamani ya bidhaa 
yaliyoripotiwa kwa mwaka 2018/19;  
Taarifa ya mabadiliko ya mtaji ilionesha mabadiliko ya thamani ya 
bidha kwa mwaka 2018/19 kwa kiasi cha Sh. 87,753,418, lakini 
mabadiliko hayo hayakuwa na maelezo au nyaraka zinazoonesha 
uhalali wake.  

c) Madai yaliyotambuliwa kimakosa (Halmashauri kuidai Serikali 
Kuu), kiasi cha Sh. 566,310,029  
Maelezo Na.18 kwenye taarifa za fedha yalionesha madai ambayo 
Halmashauri inaidai Serikali Kuu ya Sh.566, 310,029 kwa mwaka 
2019/2020 na Sh. 815,802,678 kwa mwaka 2018/2019 kwa ajili ya 
kulipa madeni ya watumishi yaliyooneshwa kwenye Maelezo Na.23. 
Nimeshindwa kujiridhisha na utambuzi wa madai hayo kwa kuwa 
utambuzi wa madeni ya watumishi inahusisha utambuzi wa matumizi 
sambamba na madai husika, hivyo sikuweza kujiridhisha utambuzi 
wa madai hayo yalitambuliwa sambamba na nini. Hivyo ilipelekea 
madai yaliyooneshwa kuwa zaidi kwa kiasi kilichooneshwa kwa 
miaka husika.   

d) Kukosekana kwa nyaraka zilizohalalisha marekebisho ya kiasi cha 
vifaa na bidhaa zinazotumiwa ya Sh. 26,467,932 
Maelezo Na. 13 kwenye taarifa za fedha yalionesha marekebisho ya 
kiasi cha Sh. 26,467,932 kuhusiana na vifaa na bidhaa zinazotumiwa 
kwa mwaka 2018/19; lakini marekebisho hayo hayakuwa na maelezo 
na nyaraka muhimu za kuyahalalisha, hivyo nimeshindwa 
kujiridhisha na uhalali wa marekebisho hayo.    

e) Kutowasilishwa kwa jedwali la ukokotoaji wa marejesho ya 
mkopo 
Maelezo Na. 22 kwenye taarifa za fedha yalionesha marejesho ya 
mkopo wa muda mrefu wa Sh. 4,500,000 kwa mwaka 2019/20 na Sh. 
57,000,000 kwa mwaka 2018/19; hata hivyo, hakukuwa na jedwali 
la ukokotoaji wa marejesho ya mkopo huo, hivyo nimeshindwa 
kujiridhisha na usahihi wa kiasi cha riba na kiasi cha mkopo 
kilicholipwa. Pia nimeshindwa kujiridhisha na usahihi wa mgawanyo 
wa mkopo kwa kiasi kinacholipika ndani ya miezi kumi na mbili tangu 
mwaka wa fedha kuisha cha Sh. 208,411,086 na kiasi kinacholipika 
zaidi ya miezi kumi na mbili cha Sh. 799,073,907.  
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 Pia, nimebaini ongezeko la mkopo huo wa muda mrefu kwa kiasi 
cha Sh. 30,255,000, lakini sikuweza kujiridhisha kama ongezeko hilo 
lilitambuliwa pia kama gharama za deni hilo (corresponding debit 
entry).  

f) Ushuru wa ndani ulioneshwa pungufu kwenye taarifa ya mtiririko 
wa fedha kwa Sh. 8,705,771 
Nimebaini kuwa kiasi cha Sh. 120,500,715 kilioneshwa kwenye 
taarifa za fedha kama mapato mengine yaliyotokana na ukusanyaji 
wa madeni kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha (sehemu ya 
mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kawaida), lakini kiasi 
kilichooneshwa kama madai kwa mwaka 2018/19 kilikuwa Sh. 
111,794,944, hivyo mapato yaliyooneshwa mwaka jana yalikuwa 
pungufun kwa Sh. 8,705,771. 

42. Halmashauri ya Mji wa Kasulu  
a) Kiasi cha ruzuku ya maendeleo kilichotumika kilioneshwa zaidi 

kwa Sh.256,751,210 
Maelezo Na.37 kwenye taarifa za fedha (CAPEX) yalijumuisha kiasi 
cha ruzuku ya maendeleo kilichopokelewa kwa ajili ya ujenzi wa 
jengo la utawala la Halmashauri na ukumbi wa mikutano cha Sh. 
1,680,411,099 na matumizi halisi kuhusiana na ujenzi huo yalikuwa 
Sh. 1,353,444,931; lakini kiasi kilichooneshwa kama matumizi 
kilikuwa Sh. SH. 1,610,196,141 na hivyo kupelekea matumizi ya 
ruzuku hiyo kuonesha zaidi kwa kiasi cha Sh.  256,751,210 na 
kuoneshwa pungufu kiasi ambazo hakikuwa kimetumika kwa kiasi 
hicho hicho.  

b) Kiasi cha ruzuku ya shughuli za kawaida kilichotumika 
kilioneshwa pungufu kwa Sh. 30,738,564 
Maelezo Na.14 kwenye taarifa za fedha na taarifa ya utendaji wa 
kifedha ilionesha matumizi ya ruzuku ya kawaida ya Sh.18, 
180,816,553. Hata hivyo, ukokotoaji wangu ulibaini kuwa kiasi cha 
matumizi sahihi kilitakiwa Sh. 18,211,555,118, hivyo kupelekea 
matumizi yaliyooneshwa kuwa pungufu kwa Sh. 30, 738,564. 

c) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 
thamani Sh. 5,786,242 
Maelezo Na. 25 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 
thamani ya madai kwa Sh. 5,786,242 kulikotokana na mapato 
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yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko 
la kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

43. Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa 
a) Mapungufu  kwenye kiasi kilichooneshwa kama zuruku na malipo 

mengine kwenye taarifa za fedha                             
Maelezo Na. 20A kwenye taarifa za fedha yalionesha kiasi cha ruzuku 
na malipo mengine cha  Sh.1,358,700,277; wakati kiasi 
kilichoripotiwa kwenye taarifa ya utendaji wa fedha ni Sh. 
1,297,161,276.54 hivyo kupelekea kiasi hicho kuwa pungufu kwa 
Sh.61,539,000. Pia, taarifa ya mtiririko wa fedha ilionesha ruzuku ya 
Sh. 1,358,700,277 wakati Maelezo Na. 20B yalionesha  kiasi cha Sh. 
1,297,161,277, hivyo kupelekea kiasi kilichooneshwa kwenye taarifa 
ya mtiririko wa fedha kuwa zaidi kwa  Sh. 61,539,000. 

b) Kiasi cha ruzuku ya kawaida kilichotumika kilioneshwa zaidi kwa 
Sh. 331,294,397 
Maelezo Na. 11C kwenye taarifa za fedha yalionesha kiasi cha ruzuku 
ya kawaida kilichotumika cha  Sh.21,042,364,585 kilichohusiana na 
mishahara na stahiki za watumishi; lakini, ukaguzi wa Maelezo Na. 
17B (mishahara na stahiki za wafanyikazi) ulibaini kuwa kiasi hicho 
hakikurekebishwa na kiasi cha mishahara iliyolipwa kwa kutumia 
mapato ya vyanzo vya ndani ya Sh. 331,294,396.83,  hivyo kiasi cha 
ruzuku ya kawaida kilichotumika kiliripotiwa zaidi  kiasi cha Sh. 
331,294,396.83 

c) Limbikizo la uchakavu liliripotiwa zaidi kwa Sh. 133,882,178 
Ukaguzi wa jedwali la mali, mitambo na vifaa lililoambatishwa 
kwenye taarifa za fedha ulibaini kuwa, mali zilizoripotiwa sehemu 
ya samani za ofisini na majumbani na sehemu ya vifaa vya ofisi 
zilitolewa uchakavu zaidi ya gharama zake kwa kiasi cha Sh. 
133,882,178. 

d) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 
thamani Sh. 478,264,480 
Maelezo Na. 25 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 
thamani ya madai kwa Sh. 478,264,480 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
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Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko 
la kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

44. Halmashauri ya Wilaya ya Nzega 
a) Limbikizo la faida /(hasara) lilioneshwa pungufu kwa Sh. 

131,578,958 
Maelezo Na.27 kwenye taarifa za fedha (mali, mitambo na vifaa) 
yalionesha thamani ya Sh. 3,488,388,306 ya mali, mitambo na vifaa 
ukiondoa malimbikizo ya uchakavu ya mali na mitambo 
iliyohamishiwa RUWASA, hata hivyo marekebisho ya kiasi cha mali 
na mitambo hiyo yaliyofanyika kwenye taarifa ya mabadiliko ya 
mtaji kilikuwa Sh. 3,619,967,264, hivyo kupelekea limbikizo la faida 
kuwa pungufu kwa Sh. 131,578,958 

b) Mali, mitambo na vifaa viliripotiwa vikiwa na thamani zaidi kwa 
Sh. 317,965,659 
Maelezo Na.27 kwenye taarifa za fedha (mali, mitambo na vifaa) 
yalionesha thamani ya Sh. 36,766,431,849 ambayo imejumuisha 
visima vyenye thamani ya Sh. 317, 965,659 ambavyo taarifa zake za 
fedha zilipaswa kuhamia RUWASA, hivyo, kupelekea mali, mitambo 
na vifaa kuripotiwa kwa Sh. 317,965,659 zaidi.  

c) Mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka 2018/19 bila 
maelezo, Sh. 3,556,446,441 
Ukaguzi wa taarifa za fedha ulibaini kuwa, Halmashauri ilifanya 
mabadiliko ya kiasi cha gharama ya mishahara, vifaa na bidhaa 
zinazotumiwa, na gharama za matengenezo yenye jumla ya Sh.  
3,556,446,441 kutoka kwenye kiasi kilichoripotiwa kweye taarifa za 
fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 bila ya kuahinisha 
chimbuko na sababu za mabadiliko hayo ambapo, si tu kinyume na 
matakwa ya aya ya 54 ya IPSAS 3 bali pia nimeshidwa kujiridhisha na 
uhalali wa mabadiliko hayo. 

45. Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza 
a) Kutokutenga hasara ya mbeleni kutokana na mapato 

yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki, Sh. 264,104,000 
Maelezo Na. 27 kwenye taarifa za fedha yalionesha madai ya jumla 
ya Sh. 264,104,000 yaliyotokana na mapato yaliyokusanywa na 
watumishi wa Halmashauri pamoja na mawakala wa ukusanyaji 
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mapato kwa kutumia mashine za kukusanyia mapato papo kwa papo 
lakini hayakupelekwa benki/kuwasilishwa Halmashauri.  Hata hivyo, 
Halmashauri haikutenga hasara inayoweza kujitokeza mbeleni 
kutokana na kiasi hicho kutowasilishwa, hivyo kupelekea madai na 
faida iliyoripotiwa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 kuwa 
zaidi kwa Sh. 264,104,000.         

b) Mali, mitambo na vifaa viliripotiwa vikiwa na thamani hasi ya Sh. 
16,494,000 
Maelezo Na. 30 kwenye taarifa za fedha yalionesha thamani hasi ya 
mali, mitambo na vifaa ukiondoa malimbikizo ya uchakavu ya Sh. 
16,494,000, ikimaanisha mali na mitambo hiyo ilipunguzwa kwa kiasi 
cha uchakavu zaidi ya gharama zake za ununuzi. 

c) Limbikizo la faida /(hasara) lilioneshwa zaidi kwa Sh. 
117,327,000 
Maelezo Na.30 kwenye taarifa za fedha (mali, mitambo na vifaa) 
yalionesha thamani ya Sh. 5,662,313,000 ya mali, mitambo na vifaa 
ukiondoa malimbikizo ya uchakavu ya mali na mitambo 
iliyohamishiwa RUWASA, hata hivyo marekebisho ya kiasi cha mali 
na mitambo hiyo yaliyofanyika kwenye taarifa ya mabadiliko ya 
mtaji kilikuwa Sh. 5,544,986,000, hivyo kupelekea limbikizo la faida 
kuwa zaidi kwa Sh. 117,327,000. 

46. Halmashauri ya Jiji la Arusha 
 
a) Kiasi cha matumizi ya mishahara na stahiki za watumishi 

kiliripotiwa zaidi kwenye taarifa ya utendaji wa fedha kwa  Sh. 
221,678,000 

Kwa mwaka 2019/20, Halmashauri iliripoti kiasi cha matumizi ya 
mishahara na stahiki za watumishi ya Sh. 45,566,141,000 kwenye 
Taarifa ya Utendaji wa Fedha kama ilivyofafanuliwa kwenye 
maelezo Na. 18 kwenye taarifa za fedha. Kiasi hicho kilijumuisha 
mwenendo wa madeni ya mishahara na stahiki za watumishi ya Sh. 
110,839,000. Kiasi hicho kilirekebishwa kwa kuongezwa kwenye 
malipo ya mshahara na stahiki za watumishi ya Sh. 43,716,646,000 
badala ya kutolewa na hivyo kupelekea gharama za matumizi ya 
mishahara na stahiki za watumishi kuripotiwa zaidi kwa Sh.221, 
678,000. 
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b) Mapato ya kodi na ushuru wa ndani yaliripotiwa zaidi kwenye 
taarifa ya utendaji wa fedha kwa Sh. 1,988,446,000 

Maelezo Na. 25 kwenye taarifa za fedha za (madai na Malipo ya 
mbele) yalionesha kuwa, madai ya ushuru wa ndani yalipungua kwa 
kiasi cha Sh. 994,233,000 kutoka Sh. 1,710,076,000 kilichoripotiwa 
mwaka uliopita hadi Sh. 715,843,000 kilichoripotiwa katika mwaka 
huu ikimaanisha kuwa, Halmashauri ilikusanya kiais cha Sh. 
994,233,000 kutokana na madai ya mapato ya miaka iliyopita ingawa 
kiasi hicho hakikuripotiwa kama mapato ya mwaka huu kama 
ilivyoripotiwa katika Taarifa ya utendaji wa fedha. Kwa upande 
mwingine, kiasi kilichoripotiwa cha tozo na ushuru kwenye taarifa 
ya utendaji wa fedha kilikuwa Sh. 8,924,263,000 na kwenye taarifa 
ya mtiririko wa fedha ilikuwa TZS 7,930,030,000 na kusababisha 
tofauti ya TZS 994,233,000. Hii inamaanisha kiasi cha mapato 
kilichoripotiwa katika taarifa ya utendaji wa fedha kilitakiwa kuwa 
kidogo kuliko kiasi cha fedha kilichokusanywa. Hivyo, kiasi cha tozo 
na ushuru kilichoripotiwa kwenye Taarifa ya Utendaji wa Fedha 
kilikuwa kikubwa zaidi kwa Sh. 1,988,446,000 

c) Kushindwa kujiridhisha na kiasi cha matumizi kilichoripotiwa 
kwenye taarifa ya utendaji wa fedha cha Sh. 681,059,000 

Ukaguzi wa maelezo Na.36 na taarifa ya utendaji wa fedha, ulibaini 
kuwa kiasi cha Sh. 1,181,200,000 kilitolewa zaidi kwenye akaunti ya 
amana na kilioneshwa kama matumizi (vifaa na bidhaa 
zinazotumiwa) kwenye taarifa ya utendeji wa fedha. Hata hivyo, 
ukaguzi wa taarifa ya mtiririko wa fedha ilionesha kiasi kilichotolewa 
zaidi kwenye akaunti ya amana kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli 
za kawaida na kuoneshwa kwenye taaarifa hiyo kilikuwa Sh.500, 
141,000. Hii imepelekea tofauti ya Sh. 681,059,000 kati ya kiasi cha 
matumizi kilichooneshwa kwenye taarifa ya utendaji wa fedha cha 
Sh. 1,181,200,000 kiasi kilichooneshwa kwenye taarifa ya mtiririko 
wa fedha cha Sh. 500,141,000.  

Imeripotiwa chini ya Kumbuka 36 Amana iliyotolewa zaidi ya TZS 
1,181,200,000. Kiasi sawa kililipwa katika Taarifa ya Utendaji wa 
Fedha chini ya vifaa na matumizi yaliyotumika. Uhakiki wa kiasi 
kilichotengwa katika Taarifa ya Mtiririko wa Fedha ulibaini kuwa, 
TZS 500,141,000 zilichukuliwa kupita kiasi ili kufadhili gharama za 
kawaida. Ikilinganishwa na matumizi yaliyoripotiwa ya Shilingi 
1,181,200,000 na kiasi kilichochukuliwa cha TZS 500,141,000 
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kulingana na Taarifa ya Mzunguko wa Fedha ilisababisha tofauti ya 
TZS 681,059,000. 

d) Madai ya mapato yaliripotiwa zaidi kwa Sh. 669,168,000 
Taarifa ya Utendaji wa Fedha iliripoti matumizi ya kiasi cha Sh. 
669,168,000 kilichotengwa kama hasara tarajiwa ya mapato 
yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki (hakikuwasilishwa 
Halmashauri). Ukaguzi wa maelezo Na. 25 kwenye taarifa za fedha 
ulibaini kiasi hicho cha hasara hakikutolewa kwenye madai 
yanayohusiana na kiasi hicho kwenye maelezo Na. 25 na hivyo 
kupelekea kiasi cha madai kilichoripotiwa kwenye mizania ya hesabu 
kuwa zaidi kwa Sh. 669,168,000. 

e) Kiasi kilichotumika kununulia mali, mitambo na vifaa 
kilioneshwa zaidi kwenye taarifa ya mtirriko wa fedha Sh. 
113,269,000 

Taarifa jumuifu ya mtiririko wa fedha iliripoti malipo ya kiasi cha 
Sh. 21,517,412,000 kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kutokana 
na shughuli za uwekezaji kwa ajili ya ununuzi wa mali, mitambo na 
vifaa. Kiasi hicho kilijumuisha Sh. 21,404,143,000 kwa mali 
zilizonunuliwa na Halmashauri yenyewe na Sh.113, 269,000 
zilinunuliwa na kampuni tanzu (Arusha Meat Co Ltd). Ukaguzi wa 
maelezo Na. 42 kwenye taarifa za fedha (CAPEX) ulibaini kuwa, mali 
zilizonunulia na Halmashauri za Sh. TZS 21,404,143,000 tayari 
zilikuwa zimejumuisha mali za kampuni tanzu za Sh. 113,269,000, 
hivyo malipo yaliyoripotiwa yalikuwa zaidi kwa Sh. 113,269,000. 

f) Malipo ambayo hayakuwa na nyaraka toshelezi, Sh. 32,514,972 
Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020, nilibaini kuwa kiasi cha 
Sh. 32,514,972 kililipwa, lakini hakukuwa na nyaraka toshelezi; 
hivyo nilishindwa kujiridhisha na uhalali wa malipo hayo. 

g) Hati za malipo hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi, 
Sh.41,010,000 

Ukaguzi wa taarifa ya benki ya mwezi Desemba, 2019 ulibaini kuwa, 
Shule ya Msingi Arusha ililipa kiasi cha Sh. 41,010,000 kutoka kwenye 
akaunti ya makusanyo ya ada ya shule; hata hivyo hati za malipo 
hayo hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi. Hivyo nilishindwa 
kujiridhisha na uhalali wa malipo yaliyofanywa kupitia hati hizo. 
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47. Halmashauri Wilaya ya Kilolo 
a) Marekebisho ya hati za madai yaliyofanyika bila ya kuwa na 

nyaraka toshelezi, Sh. 34,754,281 
Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ilifanya 
marekebisho ya hati za madai ya mapato (ilifuta bili za mapato) 
kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS) ya jumla ya  Sh. 
34,754,281, lakini marekebisho hayo hayakuithinishwa na afisa 
masuuli na hayakuwa na nyaraka muhimu kama vile hati 
zilizoidhinishwa za kufanya marekebisho (journal vouchers)   pamoja 
na nyaraka nyingine za kuhalalisha marekebisho hayo, hivyo 
nimeshindwa kujiridhisha na usahihi na uhalali wa marekebisho 
hayo.   

b) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 
thamani Sh. 117,102,025 
Maelezo Na. 21 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 
thamani ya madai kwa Sh. 117,102,025kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko 
la kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

48. Halmashauri ya Manispaa  Iringa 
a) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 

thamani Sh. 227,414,984 
Maelezo Na. 24 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 
thamani ya madai kwa Sh. 227,414,984 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko 
la kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

49. Halmashauri ya Wilaya ya Songea  
a) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 

thamani Sh. 1,111,287,071 
Maelezo Na. 24 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 
thamani ya madai kwa Sh. 1,111,287,071 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko 
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la kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

50. Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
a) Taarifa za fedha za kampuni tanzu kutokujumuishwa kwenye 

taarifa  

Maelezo Na. 27 kwenye taarifa za fedha za Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam yalionesha kuwa Halmashauri ina kampuni tanzu tatu 
(Shirika la Maendeleo Dar es Salaam, linalomilikiwa kwa asilimia 
100; Machinga Complex inayomilikiwa kwa asilimia 100 na Soko la 
Kariakoo linalomilikiwa kwa asilimia 51). Halmashauri ilitambua 
uwekezaji kwenye kampuni mbili ambazo ni Shirika la Maendeleo 
Dar es Salaam na soko la Kariakoo, wakati uwekezeji kwa Machinga 
Complex haukutambuliwa, hivyo sikuweza kujiridhisha na usahihi na 
ukamilifu wa uwekezaji uliooneshwa kwenye taarifa za fedha. Pia, 
Halmashauri haikuandaa taarifa jumuifu kwa mujibu wa matakwa ya 
IPSAS 35 amabayo yanataka kampuni mama kuandaaa taarifa 
jumuifu. Hivyo, sikuweza kujiridhisha kama uwekezaji uliofanywa na 
Halmashauri ulitambuliwa kwa usahihi kwenye taarifa za fedha.  

b) Madai 

Maelezo Na. 25 yalionesha jumla ya madeni ya Sh. 4,910,239,000, 
hata hivyo mapungufu yafuatayo yalibainika; 

 Uongozi wa Halmashauri haukuandaa mchanganuo wa umri 
wa madai hayo, hivyo haikuweza  kuweka kiwango 
kilichotakiwa kutolewa kutokana na kupungua thamani ya 
madai hayo kwa mujibu wa  IPSAS 29 matokeo yake kuna 
uwezekano kuwa, madai na faida iliripotiwa zaidi; 

 Madai yalioneshwa pungufu kwa  Sh. 322,256,000 kutokana 
na kutojumuishwa kwa madai ya kodi ya pango kwenye 
rejesta  ya madai; na  

 Kiasi cha Sh. 116,250,000 kilijumuishwa kwenye madai 
kilichohusiana na mikopo iloiyotolewa kwa vikundi vya 
wanawake, vijana na watu weneye ulemavu, ambapo 
sikuweza kudhibithisha vikundi hivyo; hivyo nilishindwa 
kujiridhisha na uhalali wa kiasi kilichotolewa kama mkopo 
kilichooneshwa kama madai.  
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c) Kushindwa kujiridhisha na malipo ya fidia kwa wakazi wa Mbezi 

Luis Sh. 22,044,500 
Nilibani fidia ya ziada ya Sh 22,044,500 iliyolipwa kwa wakazi wanne 
ambao majina yao hayakuwa kwenye orodha ya wakazi waliofanyiwa 
tathmini wala kwenye orodha iliyopelekwa mahakamani. 
 

d) Makusanyo ya mapato kwenye Stendi Kuu ya Mabasi Ubungo 
hayakupelekwa benki, Sh. 26,693,900   
Nilifanya ulinganisho kati ya kitabu (dispachi) kilichotumika 
kuwasilisha fedha kwa mtunza fedha mkuu, taarifa ya makusanyo 
kutoka kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS) na taarifa za 
benki, na kubaini kuwa, kiasi cha Sh. 26,693,900 kilikusanywa lakini 
hakikupelekwa benki, kinyume na matakwa ya  Agizo Na. 37(2) & (3) 
la Memoranda ya Fedha ya Serikali za mitaa ya mwaka 2009. 
 

e) Mapungufu yaliyobainika wakati wa marekebisho ya miamala 
kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS) 
Marekebisho yaliyohusiana na ufutaji wa miamala 48,993 ya mapato 
kwenye mfumo wa ukusanyaji mapoto wa serikali za mitaa 
yalifanyika bila ya kuwa na kibali cha kufanya hivyo. Pia baadhi ya 
marekebisho yaliombwa na kurekebishwa na mtu huyo huyo mmoja, 
na muamala mmoja uliombwa na mtu ambaye hakuwa mtumishi wa 
Hamshauri. Kutokana na mapungufu hayo sikuweza kujiridhisha na 
usahihi na uhalali wa marekebisho yaliyofanywa na kama mapato 
yaliyoripotiwa yalikuwa kamili na sahihi.   

51. Halmashauri ya Wilaya ya Liwale 
a) Mapato yaliyokusanywa kwa kutumia POS hayakuwasilishwa 

benki na wala hayakutambuliwa kwenye taarifa za fedha Sh. 
102,043,448 

Nilibaini kuwa, jumla ya mapato ya Sh. 102,043,448 yaliyokusanywa 
kwa kutumia vifaa vya kukusanyia mapato (POS) hayakupelekwa 
benki /hayakuwasilishwa Halmashauri na wala hayakutambuliwa 
kwenye taarifa za fedha kama madai.   

b) Marekebisho ya hati za madai yaliyofanyika bila ya kuwa na 
nyaraka toshelezi, Sh. 258,737,465 

Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ilifanya 
marekebisho ya hati za madai ya mapato (ilifuta bili za mapato) 
kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS) ya jumla ya Sh. 
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258,737,465, lakini marekebisho hayo hayakuwa na nyaraka muhimu 
kama vile hati zilizoidhinishwa za kufanya marekebisho (journal 
vouchers)   pamoja na nyaraka nyingine za kuhalalisha marekebisho 
hayo, hivyo nimeshindwa kujiridhisha na usahihi na uhalali wa 
marekebisho hayo.   

c) Utata kwenye ununuzi wa vipuri vya magari na mitambo Sh. 
42,143,314 

Halmashauri ilinunua spea za magari zenye thamani ya Sh. 
92,170,629 kwa ajili ya kuwezesha matengenezo na ukarabati wa 
magari, mali na mitambio ya Serikali, ambapo kati ya kiasi hicho, 
malipo ya Sh. 42,143,314 hayakuwa na hati za madai na hati za 
kupokelea bidhaa kutoka kwa watoa huduma.   

52. Halmashauri ya Manispaa ya Temeke  
a) Kiasi cha thamani ya hisa kilichopungua zilizowekezwa kwenye 

Benki ya DCB  haikutambuliwa kwenye taarifa ya mabadiliko ya 
mtaji, Sh. 171,112,600  

Maelezo Na. 30 kwenye taarifa za fedha yalionesha kuwa bei ya hisa 
3,422,252 zilizowekezwa katika Benki ya DCB ilipungua kutoka Sh. 
340 kwa hisa moja mwaka 2018/2019 hadi Sh. 290 kwa mwaka 
2019/2020 hivyo kusababisha kupungua kwa thamani ya hisa hizo 
kwa Sh. 171,112,600 ambapo kiasi hicho kilitabuliwa kimakosa 
kwenye taarifa ya utendaji wa fedha kama gharama ya uwekezaji 
(finance cost) badala ya kutambuliwa kwenye taarifa ya mabadiliko 
ya mtaji kwa mujibu wa aya ya 7 na 20 ya IPSAS 7. 

 
b) Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi Sh. 117,241,834 

Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 117,241,834 kwa walipwaji 
mbalimbali ambayo hayakuwa na nyaraka toshelezi, hivyo sikuweza 
kujiridhisha na usahihi na uhalali wa malipo hayo. 
 

c) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 
thamani Sh. 344,113,493 
Maelezo Na. 24 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 
thamani ya madai kwa Sh. 344,113,493 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko 
la kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 
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53.  Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba 
a) Ongezeko la madai ya kisheria lilitambuliwa kimakosa kwa Sh. 

8,500,000 
Maelezo Na. 22 kwenye taarifa za fedha (madeni) yalionesha 
ongezeka la madeni ya kisheria kwa Sh. 8,500,000 kutoka Sh. 
85,612,546 kwa mwaka 2018/19 hadi TZS 94,112,546 kwa mwaka 
2019/20. Hata hivyo, ongezeko la madeni hayo lilitambuliwa 
kimakosa kwa sababu hakukuwa na ongezeko la matumizi 
lililotambuliwa kwenye taarifa za fedha sambamba na ongezeko hilo 
la madai.  
 

b) Matumizi ambayo hayakuwa yamelipiwa hayakufanyiwa 
marekebisho kwa usahihi, Sh.  245,312,225 

Ukaguzi wa taarifa ya fedha kwenye maenelzo Na. 14 (vifaa na 
bidhaa zinazotumika), maelezo Na. 15 (gharama za matengenezo) 
na maelezo Na. 16 (ruzuku na malipo mengine ya uhamisho) 
zimeonesha kuwa, marekebisho ya jumla ya kiasi cha Sh. 
245,312,225 ambacho ni matumizi ambayo hayakuwa yamelipiwa 
hayakujumuishwa kwenye vifungu husika vya matumizi ambapo 
imepelekea mapungufu kwenye malipo halisi yaliyoripotiwa kwenye 
taarifa ya mtiririko wa fedha kwenye maeneo yaliyotajwa hapo juu. 
 

c) Matumizi ya vifaa na bidhaa zinazotumika yaliripotiwa zaidi kwa 
Sh. 48,870,089 

Halmashauri ilifanya marekebisho ya kiasi cha vifaa na bidhaa 
zinazotumika kwa kutumia bakaa isiyo sahihi ya vifaa vya stoo kama 
ilivyooneshwa kwenye maelezo Na 19 ya Sh. 4,785,191,455 badala 
ya Sh. 4,939,246,768. Hii ilipelekea gharama ya matumizi ya fifaa 
na bidhaa zinazotumika kuripotiwa zaidi kwenye taarifa ya utendaji 
wa fedha kwa Sh. 48,870,089. 
 

d) Matumizi  ya gharama za ukarabati yaliripotiwa zaidi kwa Sh. 
21,383,600 

Halmashauri ilifanya marekebisho ya kiasi cha gharama za 
matengenezo kwa kutumia bakaa isiyo sahihi ya malipo ya mbele 
(fuel prepaid) kama ilivyooneshwa kwenye maelezo Na 19 ya Sh. 
836,840,312 badala ya Sh. 815,456,712. Hii ilipelekea gharama ya 
matumizi ya fifaa na bidhaa zinazotumika kuripotiwa zaidi kwenye 
taarifa ya utendaji wa fedha kwa Sh. 21,383,600. 
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e) Kiasi halisi cha mtiririko wa fedha kutokana na shughuli kawaida 
hakikusuluhishwa Sh.  1,297,802,850 

Kwa mujibu wa taarifa zilizopo kwenye taarifa za fedha, ukokotoaji 
wangu wa usuluhisho wa kiasi halisi cha fedha kutoka kwenye 
mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kawaida nilipata kiasi 
cha Sh. 2,848,027,156 badala ya Sh. 1,550,224,306 kilichoripotiwa 
kwenye taarifa ya upatanisho wa mtiririko wa fedha, ambapo ni zaidi 
kwa Sh. 1,297,802,850. 
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Kiambatisho Na. 2-3: Orodha na Halmashauri Zilizopata Hati Mbaya na 
Sababu Zake 
Vigezo vya kutoa Hati Mbaya 
1. Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga 
a) Mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka 2018/19 bila 

maelezo 

Maelezo Na. 9 kwenye taarifa za fedha, yalionesha mapato 
yatokanayo na kodi (local taxes) ya Sh. 1,492,074,216 kwa ulinganisho 
wa mwaka 2018/19; hata hivyo kiasi hicho kilitofautiana na kiasi halisi 
kilichooneshwa kwenye taarifa za fedha zilizokaguliwa mwaka 
2018/19 cha Sh. 1,677,192,906, hivyo kupelekea tofauti ambayo 
haikutolewa ufafanuzi ya kiasi cha Sh. 185,118,690. 

Vilevile, Maelezo Na. 10 kwenye taarifa za fedha yameripoti mapato 
ya ada, faini na leseni ya Sh. 567,495,933 kwa ulinganifu wa mwaka 
wa fedha 2018/19, ambapo yanayotofautiana na kiasi halisi 
kulichoripotiwa cha Sh. 382,377,242 kwenye taarifa za fedha 
zilizokaguliwa ya mwaka uliopita huku tofauti hiyo ikiwa haina 
nyaraka za kujitosheleza. 

Licha ya mapungufu, kiasi halisi kilichokaguliwa kwenye mwaka 
uliopita kama kodi za ndani, ada, tozo, faini na leseni kilioneshwa 
kwenye uso wa taarifa ya utendji wa fedha, hii inamaanisha kuwa, 
kulikuwa na tofauti ya Sh. 185,118,690 kati ya kiasi kilichopo kwenye 
maelezo husika na kiasi kilichoripotiwa kwenye uso wa taarifa ya 
utendaji wa fedha. 

Aidha, Maelezo Na. 11 ya taarifa za fedha yalionesha mapokezi ya 
fedha taslimu yaliyotokana na ruzuku ya fedha za kawaida kutoka 
Serikali Kuu ya Sh. 26,238,107,896 kwa ulinganifu wa mwaka wa fedha 
2018/19, hata hivyo, kiasi hiki kinatofautiana na kiasi halisi 
kilichokaguliwa mwaka wa fedha uliopita cha Sh. 26,506,716,348 bila 
ya maelezo. Licha ya udhaifu huu, kiasi kilichooneshwa kwenye 
taarifa ya mtiririko wa fedha klikuwa Sh. 26,652,648,195 hivyo 
kupelekea kiasi cha fedha zilizopokelewa kuoneshwa zaidi kwa Sh. 
145,931,847. 

b) Kiasi cha fedha za kodi za ndani kilichopokelewa kilioneshwa 
pungufu kwa Sh. 249,922,879 
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Malelezo Na. 9 ya Taarifa za Fedha yameonesha kuwa madai ya 
mapato ya Sh. 884,173,302 yalipunguzwa kwenye kiasi cha mapato ya 
kodi za ndani ili kufikia kwenye kiasi halisi cha mapokezi ya fedha kwa 
mwaka huu. Mapitio ya Maelezo Na. 21 (madai) yalionesha kuwa, 
madai ya mwisho wa mwaka yalikuwa Sh 634,250,423 badala ya kiasi 
kilichotolewa kwenye madai chenye thamani ya Sh. 884,173,302; 
hivyo, kiasi cha mapokezi ya fedha zinazohusiana na kodi za ndani 
kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kiliripotiwa zaidi kwa Sh. 
249,922,879.  

c) Kuripotiwa zaidi mapokezi ya fedha za ada, faini, adhabu na leseni 
kwa Sh. 33,843,800 

Maelezo Na. 10 kwenye Taarifa za Fedha yameonesha ongezeko la Sh. 
33,000,000 kama bakaa ya kuanzia mwaka linalotokana na ada, faini, 
tozo na leseni ili kupata kiasi halisi cha fedha kilichopokelewa kwenye 
Taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka wa Ukaguzi. Hata hivyo, 
kwenye Maelezo Na. 21 (Madai) nilibaini kuwa, kufikia tarehe 30 Juni 
2019, hakukuwa na bakaa ya madai ya ada, faini, tozo na leseni, hivyo 
kiasi cha fedha kilichopokelewa kilioneshwa pungufu kwa mwaka 
2018/19 wa ulinganifu. Pia, kiasi cha Sh. 106,097,000 kilitolewa kama 
bakaa ya mwisho wa mwaka badala ya Sh. 106,940,800 kilichoripotiwa 
kwenye Maelezo Na. 21, na kusababisha kuripotiwa zaidi kwa Sh. 
843,800. Kwa maana hiyo, kiasi kilichoripotiwa cha mapokezi ya fedha 
kwa mwaka 2019/20 kiliongezwa kwa ujumla kwa Sh. 33,843,800, 
huku mwaka 2018/19 kilkipunguzwa kwa Sh. 33,000,000. 

d) Kuripotiwa zaidi kwa matumizi ya bidhaa zinazotumika kwa  Sh. 
302,137,002 

Kwenye uso wa Taarifa ya utendaji wa fedha imeonesha matumizi ya 
bidhaa ya Sh. 2,088,459,666; hata hivyo, Maelezo Na. 14 yameonesha 
Jumla ya matumizi ya bidhaa ya Sh. 1,786,322,664 kwa mwaka wa 
fedha wa ulinganifu unaoishia 30 Juni 2019, hivyo kusababisha 
kuripotiwa zaidi kwa matumizi ya vifaa na bidhaa zinazotumiwa kwa 
Sh. 302,137,002. 

Aidha, Maelezo Na. 14 yameonesha malipo ya fedha ya bidhaa ya Sh. 
1,783,115,424, hata hivyo, kiasi kilichoripotiwa kwenye taaarifa ya 
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mtiririko wa fedha ni Sh.  2,085,252,426 na kusababisha malipo 
yaliyoripotiwa kuwa zaidi kwa Sh. 302,137,002. 

Pia, kiasi kilichoripotiwa cha vifaa na bidhaa zinazotumiwa cha Sh. 
3,102,014,299 kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2020 kilioneshwa 
pungufu kwa Sh. 273,014,872 kwa sababu kilikuwa hakijarekebishwa 
kwa kuongezwa bakaa ya mwaka uliopita ya vifaa vya stoo ya Sh. 
459,542,772 na kupunguzwa na bakaa ya mwaka huu ya stoo ya Sh. 
186,527,900. 

e) Kuripotiwa pungufu kwa malipo ya matengenezo ya Sh. 
782,270,572 

Maelezo Na. 16 ya Taarifa za Fedha yameripoti Jumla ya fedha 
iliyolipwa kwenye matengenezo ya Sh. 3,869,619,537 kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2019; hata hivyo, kiasi kilichoripotiwa 
kwenye uso wa Taarifa ya mtiririko wa fedha ni Sh. 3,087,348,965, na 
kusababisha kiasi cha malipo kilichoripotiwa kuwa pungufu kwa kwa 
Sh. 782,270,572.  

f) Matumizi ya matengenezo yaliripotiwa pungufu kwa Sh. 
777,667,970 

Maelezo Na. 16 ya Taarifa za Fedha yaliripoti matumizi ya 
matengenezo ya Sh. 3,865,016,935 kwa mwaka wa fedha unaoishia 
tarehe 30 Juni 2019; hata hivyo, kiasi kilichoripotiwa kwenye uso wa 
Taarifa ya utendaji wa fedha ni Sh. 3,087,348,965 na kusababisha 
kiasi kilichoripotiwa kuwa pungufu kwa Sh.  777,667,970. 

g) Mali zilizohamishwa ambazo hazijaripotiwa kwenye Taarifa ya 
mabadiliko ya mtaji, Sh. 1,321,297,728 kwa mwaka 2018/19 na 
Sh. 555,627,260 kwa mwaka 2019/20 

Maelezo Na. 24 ya Taarifa za fedha (mali, mitambo na vifaa) ilionesha 
uhamishaji wa jengo lenye thamani ya Sh. 1,321,292,728 ambalo 
lilikuwa na malimbikizo ya uchakavu ya Sh. 158,555,127 kwa mwaka 
wa fedha 2019.  Hata hivyo, ni kiasi cha malimbikizo ya uchakavu tu 
ndicho kilichoripotiwa kwenye malimbikizo ya faida huku gharama ya 
jengo ya Sh.  1,321,292,728 haikuondolewa kwenye malimbikzo ya 
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faida, na hivyo, kupelekea malimbikizo ya faida kuoneshwa zaidi kwa 
Sh.  1,321,292,728. 

Pia, Halmashauri ilihamisha jengo lenye gharama ya Sh. 555,627,260 
kwa mwaka huu wa fedha bila ya kuondoa kiasi cha malimbikizo ya 
uchakavu kama ilivyoonekana kwenye Maelezo Na. 24. Hata hivyo, 
nimebaini kuwa kiasi hicho hakijaripotiwa kwenye Taarifa ya 
mabadiliko ya mtaji na kusababisha ongezeko la bakaa lililooneshwa 
kwenye malimbikizo ya faida. 

h) Thamani ya kazi za ujenzi zilizokuwa zinaendelea ilihamishiwa 
kuwa mali iliyokamilika kwa zaidi ya gharama ya ujenzi kwa Sh. 
225,012,564 

Ukaguzi wa Maelezo Na. 24 ulibaini kuwa Ujenzi uliokuwa unaendelea 
wa uchimbaji visima na majosho ya kuoshea ng’ombe wenye thamani 
ya Sh. 4,330,579,223 ilihamishwa kuwa mali iliyokamilika; hata hivyo, 
gharama ya ujenzi ya kazi iliyohamishwa kwenye mali ilikuwa Sh. 
4,105,566,659, hivyo kusababisha gharama iliyohamishwa zaidi kwa 
Sh.  225,012,564. 

i) Makosa kwenye thamani ya mali, mitambo na vifaa yaliyoripotiwa 
kwenye Taarifa ya Mizania ya hesabu na kwenye Maelezo Na. 24 
Ukaguzi wa Maelezo Na. 24 kwenye taarifa ya fedha ilibaini makossa 
yafuatayo: 

i. Halmashauri ilihamisha gharama ya kazi za ujenzi zilizokuwa 
zinaendelea (WIP) ya Sh. 1,394,231,788 kwenda kwenye mali 
iliyokamilika; hata hivyo, kiasi hicho hakikujumuishwa kwenye 
kundi husika la majengo; 

ii. Maelezo Na. 39 yalionesha kuwa gharama ya ununuzi wa mali, 
mitambo na vifaa kwa mwaka 2019/20 ilikuwa 
Sh.1,139,135,620; hata hivyo, ongezeko la mali, mitambo na 
vifaa lililooneshwa kwenye Maelezo Na. 24 lilikuwa Sh. 
6,627,194,067 na hivyo, kusababisha kiasi kilichoripotiwa kuwa 
zaidi kwa Sh. 5,488,058,447; 

iii. Nilipojumlisha gharama ya sehemu ya majosho ya kuoshea 
ng’ombe nilibaini jumla ya Sh.  4,330,579,223; hata hivyo, 
Jumla iliyowekwa ilikuwa sifuri, na hivyo, kusababisha 
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upungufu wa gharama ya mali, mitambo na vifaa kwa kiasi 
hicho.   
 

j) Mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka 2018/19 bila 
maelezo, Sh. 303,017,904 

Ukaguzi wa taarifa za fedha ulibaini kuwa, Halmashauri ilifanya 
mabadiliko ya kiasi chenye jumla ya Sh.  303,017,904 kilichoripotiwa 
kwenye taarifa za fedha kwa mwaka 2018/19 kwenye taarifa za fedha 
za mwaka 2019/20, kutoka kwenye kiasi kilichoripotiwa kweye taarifa 
za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 bila ya kuainisha 
chimbuko na sababu za mabadiliko hayo ambapo, si tu kinyume na 
matakwa ya aya ya 54 ya IPSAS 3 bali pia nilishidwa kujiridhisha na 
uhalali wa mabadiliko hayo. 

k) Utambuzi usio sahihi wa madeni ya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu ya Sh. 122,523,297 kwa mwaka 2020 na Sh. 
115,663,185 kwa mwaka 2019 

Halmashauri iliripoti madeni ya Sh. 122,523,297 kwa mwaka  wa fedha 
ulioishia tarehe  30 Juni 2020 na Sh. 115,663,185 kwa mwaka 2019 
kuhusiana na mchango wa mfuko wa wanawake, vijana na watu weney 
ulemavu kwenye Maelezo Na. 26 kwenye taarifa za fedha. Hata hivyo, 
kiasi hiki kinawakilisha miamala ya ndani ambayo ilitakiwa iondolowe 
wakati wa kuandaa taarifa jumuifu za fedha za Halmashauri.  

l) Utambuzi usio sahihi wa madeni ya asilimia 20 ya uchangiaji wa 
vijiji na Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa 

Halmashauri iliripoti madeni ya Sh. 45,219,514   kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2020 na Sh. 209,038,788 kwa mwaka 2018/19 
yanayohusiana na kiasi cha asilimia 20 ambacho Halmashauri 
haikuchangia kwenye vijiji kama ilivyooneshwa kwenye Maelezo Na. 
26 ya taarifa za fedha. Hata hivyo, kiasi hiki kinawakilisha miamala 
ya ndani ambayo ingetakiwa kuondolewa wakati wa uandaaji wa 
taarifa jumuifu za fedha. Pia, halmashauri iliripoti kwenye Maelezo 
hayohayo, madeni ambayo hayakupelekwa Bodi ya Mikopo ya Serikali 
za Mitaaa ya Sh. 24,529,350 kwa mwaka wa fedha 2018/19 ambayo 
hayakupaswa kuripotiwa kama madeni. 
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m) Makosa kwenye ukokotoaji wa kiasi halisi cha mtiririko wa fedha 
kutokana na shughuli za kawaida kwa mwaka 2018/19 

Nilibaini kuwa, Halmashauri iliripoti kiasi kilichofanyiwa mabadiliko 
cha jumla ya mapokezi ya fedha kutokana na shughuli za kawaida kwa 
mwaka 2018/19 cha Sh. 32,868,726,061 na jumla ya malipo ya Sh. 
29,307,933,531 ambapo yalitakiwa kupelekea kiasi halisi cha fedha 
kutokana na shughuli za kawaida kuwa Sh. 3,560,792,530 badala ya 
kiasi kilichoripotiwa cha hasara ya Sh. 87,589,428. Hii ingetakiwa 
kupelekea ongezeko la bakaa halisi la fedha la Sh. 57,837,988 badala 
ya kiasi kilichoripotiwa cha Sh. (235,212,549) kwa mwaka 2019/20, na 
bakaa ya Sh. 2,020,788,145 badala ya iliyoripotiwa ya Sh. 
1,727,737,608 kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2019. 

2. Halmashauri ya Wilaya ya Singida 
a) Madeni ya mwaka jana yalioneshwa pungufu kwenye mizania ya 

hesabu Sh. 190,307,000 

Halmashauri iliripoti jumla ya deni la Sh. 1,409,381,000 kwenye 
mizania ya hesabu kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2019. Hata 
hivyo, baada ya kujumlisha tena vitu vilivyoripotiwa nilibaini kuwa 
jumla sahihi  ilitakiwa kuwa Sh. 1,599,688,000 badala ya TZS 
1,409,381,000, hivyo, madeni yaliyoripotiwa yalikuwa pungufu kwa  
Sh. 190,307,000 

b) Thamani ya mali, mitambo na vifaa iliripotiwa zaidi kwa Sh. 
1,202,120,000 

Maelezo Na. 28 kwenye taarifa za fedha (Mali, mitambo, na vifaa) 
yalionesha  thamani ya mali, mitambo na vifaa  ya Sh. 91,584,313,000; 
lakini ukokotoaji wangu ulibaini kuwa, thamani sahihi ilitakiwa kuwa 
Sh. 90,382,193,000, hivyo kupelekea thamani  iliyoripotiwa kuwa zaidi 
kwa Sh. 1,202,120,000 

c) Mapato yatokanayo na ruzuku ya maendeleo iliripotiwa zaidi kwa 
Sh. 713,771,000 

Maelezo Na. 24 kwenye taarifa za fedha yaliripoti kiasi kilichotumika 
cha ruzuku ya maendeleo cha Sh. 837,911,000 kwa mwaka 2019/20, 
lakini kiasi ambacho kiliripotiwa katika taarifa ya utendaji wa fedha 
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kama mapato ya ruzuku maendeleo kilikuwa Sh. 1,551,682,000; hivyo 
kupelekea kiasi cha mapato kilichoripotiwa kama ruzuku ya 
maendeleo kuwa zaidi kwa Sh. 713,771,000. 

d) Jumla ya matumizi yaliyoripotiwa kwa mwaka jana kwenye taarifa 
ya utendaji wa fedha yalikuwa pungufu kwa Sh. 42,934,000 

Halmashauri iliripoti jumla ya matumizi ya TZS 24,571,168,000 
kwenye taarifa ya utendaji wa fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2019; lakini, ukokotoaji wangu ulibaini kuwa jumla ya matumizi 
yalipaswa kuwa Sh. 24,614,102,000; hivyo, jumla ya matumizi 
yaliyoripotiwa yalikuwa pungufu kwa Sh. 42,934,000. 

3. Halmashauri ya Wilaya ya Itigi 
a) Thamani ya mali iliyoripotiwa kwenye taarifa za fedha ilioneshwa 

pungufu kwa Sh. 328,030,250 

Mizania ya hesabu iliripoti thamani ya mali za muda mfupi (current 
assets) kwa mwaka 2018/19 ya Sh. 1,856,546,000 badala ya Sh. 
2,184,576,250 kwa sababu ya makosa ya ujumlishaji, hivyo kupelekea 
kiasi kilichoripotiwa kuwa pungufu kwa Sh. 328,030,250 kufikia tarehe 
30 Juni 2019. 

b) Marekebisho ya matumizi ambayo hayakuwa yamelipwa 
yaliyohusiana na mishahara na stahiki za watumishi; vifaa na 
bidhaa zinazotumika na matengenezo, hayakuwa na nyaraka,  Sh. 
129,023,400 

Halmashauri ilifanya marekebisho ya jumla ya Sh. 129,023,400 
kwenye matumizi yaliyooneshwa kwenye taarifa ya utendaji wa fedha 
(Maelezo Na. 13 – mshaharana stahiki za watumishi, Maelezo Na. 14 - 
vifaa na bidhaa zinazotumiwa na maelezo Na. 15 - gharama za 
matengenezo) ili kupata kiasi halisi cha malipo ya fedha 
kilichoripotiwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha; Lakini, 
marekebisho hayo hayakuwa jedwali la madeni ; hivyo nilishindwa 
kujiridhisha na  usahihi, uhalisi na ukamilifu wa marekebisho 
yaliyofanywa. 

c) Madai yaliyofutwa hayakuondolewa kwenye taarifa ya mabadiliko 
ya mtaji, Sh. 969,629,000 
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Halmashauri ilifuta madai na malipo ya mbele (Maelezo Na. 18 & 19) 
ya Sh. 1,260,858,000 kwa mwaka 2019/20 kwa kuonesha kuwa, 
matokeo ya ufutaji huo yalioneshwa kwenye malimbikizo ya faida 
(hasara); lakini, ni kiasi cha Sh. 291,229,000 tu kati ya kiasi 
kilichofutwa kilitolewa kwenye malimbikizo ya faida / (hasara)) huku 
kiasi cha Sh. 969,629,000 hakikutolewa. 

d) Matumizi ya mishahara na stahiki za watumishi ambayo hayakuwa 
yamelipiwa yalioneshwa pungufu kwenye taarifa ya utendaji wa 
kwa Sh. 346,823,000 

Maelezo Na. 13 kwenye taarifa za fedha yalionesha kiasi cha 
mishahara na stahiki za watumishi cha Sh. 8,082,686,000 ambacho 
kilijumuisha mishahara ambayo haikuwa imelipwa ya Sh. 60,506,000. 
Lakini, maelezo Na. 21 (madeni) yalionesha ongezeko la madai ya 
wafanyikazi kutoka Sh. 571,702,000 yaliyoripotiwa kwa mwaka 
2018/19 hadi Sh. 979,031,000 yaliyoripotiwa kwa mwaka 2019/20, na 
kupelekea ongezeko la Sh. 407,329,000; hivyo kiasi cha mishahara 
kilichoripotiwa kilikuwa pungufu kwa  Sh. 346,823,000. 

e) Kutokutenga hasara ya mbeleni kutokana na mapato 
yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki, Sh. 43,099,712 

Maelezo Na. 20 kwenye taarifa za fedha yalionesha madai ya jumla ya 
Sh. 43,099,712 yaliyotokana na mapato yaliyokusanywa na watumishi 
wa Halmashauri pamoja na mawakala wa ukusanyaji mapato kwa 
kutumia mashine za kukusanyia mapato papo kwa papo lakini 
hayakupelekwa benki/kuwasilishwa Halmashauri.  Hata hivyo, 
Halmashauri haikutenga hasara inayoweza kujitokeza mbeleni 
kutokana na kiasi hicho kutowasilishwa, hivyo kupelekea madai na 
faida iliyoripotiwa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 kuwa 
zaidi kwa Sh. 43,099,712.         

4. Halmashauri ya Wilaya ya Igunga 
a) Jumla ya madeni yaliyooneshwa kwenye mizania ya hesabu kwa 

mwaka 2018/19 yalikuwa zaidi kwa Sh. 268,940,299 
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Mizania ya Hesabu ilionesha jumla ya madeni ya Sh. 7,654,422,258 
kwa mwaka 2018/19 badala la Sh. 7,385,481,959, kutokana na makosa 
ya ujumlishaji; hivyo, madeni yalioneshwa zaidi kwa Sh. 268,940,299. 

b) Kusindwa kuniridhisha na utambuzi wa madai yaliyopungua Sh. 
615,623,268 

Maelezo Na. 19 kwenye taarifa za fedha yalionesha kupungua kwa 
madai kutoka Sh. 615,623,268 yaliyoripotiwa kwa mwaka 2018/19 
wakati kwa mwaka 2019/20 yalionesha bakaa sifuri, lakini hakukuwa 
na muamala wowote uliotambuliwa kwenye taarifa za fedha  
kuhusiana na kupungua huko, hivyo taarifa za fedha zilikuwa na 
mapungufu ya kiasi hicho. 

c) Mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa kwa mwaka 2018/19 bila 
maelezo, Sh. 7,486,233,350 

Ukaguzi wa mizania ya fedha ulibaini kuwa, Halmashauri ilifanya 
mabadiliko ya gharama za mali, mitambo na vifaa na kazi za ujenzi 
zilizokuwa zinaendelea ya jumla ya Sh. 7,486,233,350 kwa mwaka 
2018/19 kwenye taarifa za fedha za mwaka 2019/20 kutoka kwenye 
kiasi kilichoripotiwa kweye taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 
2018/19 bila ya kuainisha chimbuko na sababu za mabadiliko hayo 
ambapo, si tu kinyume na matakwa ya aya ya 54 ya IPSAS 3 bali pia 
nilishindwa kujiridhisha na uhalali wa mabadiliko hayo. 

d) Mali, mitambo, na vifaa  viliripotiwa tha thamani hasi ya 
Sh.363,045,123 

Maelezo Na. 27 kwenye taarifa za fedha yalionesha kiasi cha 
malimbikizo ya uchakavu kikiwa ni zaidi ya gharama zilizotumika 
kununua mali hizo   (kompyuta na magari) ambapo ilipeleke thamani 
ya mali hizo kuripotiwa kwa jumla ya hasi Sh.363, 045,123; hivyo 
thamani ya mali hizo ilikuwa pungufu kwa kiasi hicho. 

e) Kutotambuliwa kwa mapato yasiyotokana na fedha taslim, Sh. 
48,455,135 

Ukaguzi wa maelezo Na. 26 kwenye taarifa za fedha na mizania ya 
hesabu ilionesha kuwa, Halmashauri ilipokea mali isiyo ya kifedha 
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kutokana na michango ya jamii yenye thamani ya Sh. 48,455,135; 
lakini mali hizo hazikutambuliwa kama mapato kwenye taarifa ya 
utendaji wa fedha kinyume na matakwa ya Aya ya 96 ya IPSAS 23; 
hivyo, kiasi cha mapato kilichoripotiwa kilikuwa pungufua kwa Sh. 
48,455,137. 

f) Ruzuku ya shughuli za kawaida iliripotiwa zaidi kwenye taarifa ya 
mtitiko wa fedha  Sh. TZS 684,964,115 

Taarifa ya mtiririko wa fedha ya 2019/20 iliripoti mapokezi ya fedha 
za ruzuku ya kawaida ya Sh. 26,889,718,541, kiasi kilichojumuisha 
mapokezi yasiyo ya fedha (Madawa na vifaa tiba) vya Sh. 684,964,115 
kutoka Bohari ya Madawa kama ilivyoonesha kwenye maelezo Na. 11 
kwenye taarifa za fedha, hivyo, kiasi cha mapokezi ya ruzuku kwenye 
taarifa ya mtiririko wa fedha kilioneshwa zaidi kwa Sh. 684,964,115. 

g) Kusindwa kujiridhisha na kiasi cha madai ya mishahara na stahiki 
watumishi  Sh. 982,346,690 

Maelezo Na. 14 kwenye taarifa za fedha yalionesha kiasi cha matumizi 
ya mishahara na stahiki za watumishi cha Sh. 25,007,905,667 ambacho 
kilijumuisha matumizi ambayo hayakuwa yamelipiwa ya Sh. 
982,346,690, ambapo nilishindwa kujiridhisha na uhalali wake 
kutokana na kutokuwepo kwa uchambuzi wa kina wa kiasi hicho.  

h) Vifaa na bidhaa zinazotumiwa zilizooneshwa kwenye taarifa ya 
mtitiko wa fedha zilijumuisha kiasi ambacho kilikuwa hakijalipwa 
Sh. 181,371,201 

Maelezo Na. 15 na taarifa ya mtiririko wa fedha iliripoti malipo ya 
vifaa na bidhaa zinazotumiwa za Sh. 4,657,633,758, lakini ukaguzi wa 
maelezo Na.15 ulibaini kuwa, kiasi hicho kilijumuisha matumizi 
ambayo yalikuwa hayajalipwa ya Sh. 181,371,201, hivyo, malipo hayo 
yaliripotiwa zaidi kwa kiasi cha Sh. 181,371,201. 

5. Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge 
a) Limbikizo la faida liliripotiwa zaidi kwa kiasi cha Sh. 

4,905,984,873 

Maelezo Na. 29 kwenye taarifa za fedha yalionesha thamani ya mali, 
mitambo na vifaa vilivyohamishiwa RUWASA ya Sh. 4,905,984,873; 
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lakini, kiasi hicho hakikutolewa kwenye limbikizo la faida hivyo 
kupelekea limbikizo la faida lililoripotiwa kuwa ziada kwa kiasi cha 
Sh. 4,905,984,873. 

b) Kiasi kilichooneshwa kama marekebisho ya mwaka jana hayakuwa 
na maelezo ya kuyahalalisha.  Sh. 4,975,140,401 

Halmashauri ilionesha marekebisho kwenye kiasi kilichoripotiwa 
mwaka jana kwenye taarifa ya mabadiliko ya mtaji yaliyohusiana na 
mabadiliko ya sera za uhasibu (uchakavu). Hata hivyo, sikuweza 
kujiridhisha na usahihi na uhalali wake kwa kuwa hakukuwa na 
uchambuzi wa kina kuhusiana na kiasi hicho kwenye taarifa za fedha.   

c) Kiasi cha ruzuku ya maendeleo ambacho hakikutumika 
kilioneshwa zaidi kwa Sh.3,811,363,758 

Maelezo Na. 41 kwenye taarifa za fedha na mizania ya fedha, iliripoti 
ruzuku ya maendeleo iliyoahirishwa ya Sh. 5,337,807,042 kufikia 
tarehe 30 Juni 2020; lakini, ukaguzi wa Maelezo Na.55 (CAPEX) 
ulibaini kuwa, kiasi cha ruzuku ya maendeleo isiyotumika ilikuwa TZS 
1,526,443,284, hivyo kupelekea kiasi kilichoripotiwa kuwa zaidi kwa 
Sh. 3,811,363,758. 

d) Thamani ya Mali, mitambo na vifaa vilivyoongezwa kwa mwaka 
iliripotiwa pungufu kwa Sh.  683,001,667  

Maelezo Na. 29 kwenye taarifa za fedha yalionesha ongezeko la mali, 
mitambo na vifaa vyenye thamani ya Sh. 1,363,978,430 kufikia tarehe 
30 Juni 2020; lakini ukaguzi wa Maelezo Na.55 (CAPEX) ulibaini kuwa 
manunuzi halisi ya mali na mitambo yalikuwa Sh. 2,046,980,097, hivyo 
kupelekea kiasi kilichoripotiwa kuwa pungufu kwa Sh. 683,001,667. 

e) Kiasi cha ruzuku ya maendeleo kilichotumika kilioneshwa pungufu 
kwa Sh. 520,454,989 

Maelezo Na. 41 kwenye taarifa za fedha na taarifa ya utendaji wa 
fedha iliripoti kiasi cha ruzuku ya maendeleo kilichotumika cha Sh.1, 
211,607,267; lakini maelezo Na. 55 kwenye taarifa za fedha 
yalionesha ruzuku ya maendeleo iliyotumika ya Sh. 1,732,062,256, 
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hivyo kupekea kiasi kilichotumika kuoneshwa pungufu kwa Sh. 
520,454,989. 

f) Kiasi cha ruzuku ya kawaida kisichotumika kilioneshwa pungufu 
kwa Sh. 469,213,741 

Maelezo Na. 11 kwenye taarifa za fedha yalionesha kiasi cha ruzuku 
ya kawaida iliyoahirishwa cha Sh. 590,819,455; hata hivyo, ukokotoaji 
wangu kwa kutumia taarifa zilizopo kwenye maelezo Na. 11, 
ulipelekea kupata kiasi sahihi kisichotumika cha Sh. 1,060,033,196 
badala ya kiasi kilichoripotiwa, na hivyo kupelekea kiasi 
kilichoripotiwa kuwa pungufu Sh. 469,213,741. 

g) Malipo ya fedha kutokana na shughuli za uwekezeji yaliripotiwa 
zaidi kwa Sh. 365,280,141 

Maelezo Na. 55 kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha (chini ya 
mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji) yaliripoti 
ununuzi wa mali, mitambo na vifaa vya Sh. 2,046,980,097; lakini, 
ukaguzi wa maelezo Na. 55 ulibaini kuwa, kiasi kilichoripotiwa 
kilijumuisha mchango ambao sio wa kifedha wa TZS 365,280,141, 
hivyo kupelekea thamani ya mali na mitambo iliyonunuliwa kuripotiwa 
zaidi kwa Sh. 365,280,141. 

h) Kushindwa kujiridhisha na ongezeko lililofanywa kutokana na 
kufutwa kwa madai ya Sh. 358,050,610 

Maelezo Na. 25 kwenye taarifa za fedha yalionesha madai yaliyofutwa 
ya Sh. 358,050,610; lakini, nilishindwa kujiridhisha na eneo 
liliongezeka (debit entry) kwenye taarifa za fedha kutokana na 
kufutwa kwa madai hayo.  

i) Kushindwa kujiridhisha na punguzo lililofanywa kutokana na 
kufutwa kwa madeni ya Sh. 836,248,442 

Maelezo Na. 35 kwenye taarifa za fedha yalionesha madeni 
yaliyofutwa ya Sh. 836,248,442 yanayohusiana na kiasi ambacho 
hakikuchangiwa kwenye akaunti ya wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu ambacho kilitambuliwa kimakosa kama madeni kwa mwaka 
ya nyuma; lakini, sikuweza kujiridhisha kama kiasi hicho kilichofutwa 
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kilipunguzwa pia eneo lipi (credit entry) kwenye taarifa za fedha, 
hivyo taarifa za fedha zilikuwa na mapungufu ya kiasi hicho. 

j) Kiasi cha malipo ya mishahara na stahiki za watumishi kiliripotiwa 
pungufu kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kwa  Sh. 
746,475,041 

Taarifa ya mtiririko wa fedha iliripoti jumla ya malipo ya TZS 
14,750,696,011 kama gharama za mishahara ya wafanyakazi; hata 
hivyo, ukokotoaji wangu kwa kutumia taarifa zilizotolewa, nilibaini 
kuwa, kiasi sahihi ambacho kilipaswa kuripotiwa kilikuwa Sh. 
15,497,171,052, hivyo kupelekea malipo yaliyoripotiwa kuwa pungufu 
kwa Sh. 746,475,041. 

k) Gharama ya kazi za ujenzi zilizokuwa zinaendelea ziliripotiwa 
zaidi kwa Sh. 894,041,608 

Ukaguzi wa jedwali la ukokotozi wa gharama ya kazi za ujenzi 
zilizokuwa zinaendelea ulibaini kuwa, bakaa ya kufungia mwaka kwa 
2018/19 ilikuwa Sh. 6,203,833,109; lakini Halmashauri iliripoti kwa 
mwaka 2018/19 Sh. 7,097,874,717 kwenye mizania ya hesabu, hivyo 
kupelekea gharama iliyoripotiwa kuwa zaidi kwa Sh. 894,041,608. 

6. Halmashauri ya Wilaya ya Urambo 
a) Limbikizo la faida liliripotiwa pungufu kwa Sh. 995,378,016 

Kupitia maelezo No. 29 kwenye taarifa za fedha, nilibaini kuwa, kwa 
mwaka 2019/20, Halmashauri ilihamisha mali, mitambo na vifaa 
kwenda RUWASA yenye thamani ya Sh. 2,855,925,466 badala ya 
thamani halisi ya Sh. 1,860,547,450, hivyo kupelekea kiasi cha 
limbikizo la faida kilichoripotiwa kuwa pungufu kwa Sh. 995,378,016. 

b) Kushindwa kujirithisha na thamani ya mali zilizohamishwa kwenye 
taarifa ya usuluhisho wa taarifa ya mtiriko wa fedha, Sh. 
1,869,316,991 

Halmashauri iliripoti uhamishaji wa mali zenye thamani ya Sh. 
1,869,316,991 kwenye taarifa ya usuluhisho wa mtiririko wa fedha; 
lakini, kiasi hicho hakikuweza kudhibitishwa kwa sababu ya ukosefu 
wa uchambuzi wa jinsi thamani hiyo ilivyopatikana. Mbali na hayo, 
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ununuzi / uhamishaji wa mali hauendani na shughuli za kawaida 
(operating activites), hivyo haikupaswa kutumiwa katika usuluhishi. 

c) Gharama ya mali, mitambo na vifaa iliripotiwa zaidi kwa Sh. 
234,668,178 

Maelezo Na. 29 kwenye taarifa za fedha yalionesha gharama ya Mali, 
Mitambo na Vifaa (PPE) ya Sh. 35,952,407,019; lakini, jumla ya 
gharama iliyoripotiwa kwenye daftari la mali isiyohamishika kufikia 
tarehe 30 Juni 2020 ilikuwa Sh. 35,717,738,84; hivyo kupelekea 
gharama iliyoripotiwa kuwa zaidi kwa  Sh. 234,668,178. 

d) Kiasi cha mapokezi ya fedha kutokana na shughuli za kawaida 
kiliripotiwa zaidi kwa mwaka 2018/19 kwa  Sh. 1,083,613,348 

Nilibaini kutoka kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kuwa, gharama 
za kusafiri za Sh. 541,806,674 ziliongezwa kwenye mapokezi ya fedha 
sehemu ya mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kawaida kwa 
mwaka wa fedha 2018/19 badala ya kutolewa kama malipo, hivyo 
kupelekea kiasi kilichopokelewa kuripotiwa zaidi kwa Sh. 
1,083,613,348. 

e) Kiasi cha ruzuku ya maendeleo kisichotumika kiliripotiwa zaidi 
kwa Sh. 120,000,000 

Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ilipokea 
msaada wa gari lenye thamani ya Sh. 120,000,000; ingawa thamani ya 
gari ilitambuliwa kwenye maelezo Na. 29, thamani ya gari hilo 
haikutambuliwa kama mapato kulingana na matakwa ya IPSAS 23, 
badala yake kilitambuliwa kama ruzuku ambayo haikuwa imetumika 
mwisho wa mwaka kama ilivyooneshwa kwenye maelezo Na. 27; hivyo 
kulipelekea jumla ya deni kuoneshwa zaidi na mapato kuripotiwa 
pungufu kwa Sh. 120,000,000. 

f) Kutofanya tathmini kama madai yaliyoripotiwa yaliyopoteza 
thamani yake, Sh. 171,499,880 

Maelezo Na. 21 kwenye taarifa za fedha yameainisha madai ya Sh. 
171,499,880 yanayohusiana na mkopo ‘power tillers’ zilizotolewa kwa 
wakulima tangu mwaka wa fedha 2014/15, lakini Halimashauri 
haikufanya tathmini ili kujiridhisha na ukusanyaji wa madai hayo ili 
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kuhakikisha madai hayo yanaoneshwa kwa usahihi kwenye taarifa za 
fedha.   

 
g) Malipo na marekebisho ya hati za madai yaliyofanyika bila ya kuwa 

na nyaraka toshelezi, Sh. 220,512,062 

Nilibaini marekebisho ya hati za madai ya mapato ya Sh. 220,512,062 
kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS), lakini marekebisho 
hayo hayakuwa na nyaraka muhimu za kuyahalalisha. Pia, malipo ya 
Sh. 183,898,464 yalifanywa kwa walipwaji mbalimbali lakini 
hakukuwa na nyaraka muhimu; hivyo, nilishindwa kujiridhisha na 
usahihi na uhalali wa marekebisho na malipo hayo.   

7. Halmashauri ya Wilaya ya Momba 
a) Marekebisho yaliyofanyika kwenye taarifa ya mabadiliko ya mtaji 

kwa mwaka 2019 kutokuwa na nyaraka za kuyahalalisha Sh 
891,341,312 

Nilibaini kuwa, taarifa ya mabadiliko ya mtaji kwa mwaka 2019 
ilifanyiwa marekebisho kwa kuongeza kiasi cha Sh 1,271,697,601 
kwenye malimbikizo ya faida; lakini, kati ya kiasi hicho, ni kiasi cha 
Sh 380,356,289 tu kilikuwa na nyaraka muhimu za kuhalalisha 
marekebisho hayo, wakati kiasi kilichobakia cha Sh 891,341,312 
hakikuwa na nyaraka; hivyo kiasi cha malimbikizo ya faida kiliripotiwa 
zaidi kwa Sh 891,341,312.  

b) Malipo ya madeni ambayo hayakuwahi kutambuliwa kwenye 
taarifa za fedha kwa miaka iliyopita Sh 18,150,000 

Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ililipa kiasi 
cha Sh 18,150,000 kwa ajili ya kulipa madeni ya miaka ya nyuma, 
lakini madeni hayo yaliyolipwa hayakuwahi kuripotiwa kwenye taarifa 
za fedha kwa miaka ya nyuma, na wala hakukuwa na marekebisho 
yoyote yaliyofanyika kwenye taarifa za fedha ili kutambua madeni 
hayo pamoja na matumizi yaliyotokana na madeni hayo.  

c) Makosa kwenye gharama zilizoongezwa za mali, mitambo na vifaa 
kwa mwaka 2020 
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Nilibaini kuwa, Maelezo Na. 33 kwenye taarifa za fedha yalionesha 
ongezeko la mali, mitambo na vifaa vyenye thamani ya Sh 
2,430,597,312 wakati maelezo Na. 32 (CAPEX) yalionesha jumla ya 
kiasi cha mali, mitambo na vifaa vilivyonunulia cha Sh 2,427,097,312 
hivyo kupelekea tofauti ya Sh 3,500,000. Vilevile, nilibaini vifaa vya 
ujenzi vilivyokuwa stoo mwaka jana ambavyo vilitumika kwa mwaka 
huu wa 2020 vya Sh 126,960,476, gharama yake haikujumuishwa   
kwenye ukokotoaji wa ongezeko la gharama ya kazi za ujenzi 
zilizokuwa zinaendelea hivyo kupelekea kuripotiwa pungufu kwa Sh 
126,960,476.  

d) Kiasi cha ruzuku ya maendeleo ambacho hakikutumika kiliripotiwa 
zaidi kwa Sh. 1,981,430,536 

Nilibaini kuwa, kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2019, Halmashauri 
ililipa malipo ya mbele ya Sh. 781,430,536 kwa watoa huduma na 
makandarasi mbalimbali na kuhamisha kiasi cha Sh. 1,200,000,000 
kwenda SIBICO (SPV iliyoanzishwa katika ngazi ya mkoa kusimamia 
ujenzi wa soko la kimataifa); hata hivyo kiasi hicho bado 
kilitambuliwa kama sehemu ya ruzuku ya maendeleo ambayo 
haikutumika kama ilivyooneshwa kwenye maelezo Na. 32 (CAPEX). Hii 
ilisababisha bakaa ya kuanzia mwaka kuripotiwa zaidi kwa kiasi cha 
Sh.1, 981,430,536.  

e) Bakaa ya fedha ambayo haikuthibitishwa inayohusiana na akaunti 
ya maendeleo ya Halmashauri Sh. 2,184,214,087 

Maelezo Na. 19 kwenye taarifa za fedha yalijumuisha bakaa ya Sh. 
2,184,214,087 kufikia tarehe 30 Juni 2020 kwenye Akaunti ya 
Maendeleo Na. 9921210301 ya Halmashauri. Hii pia ilithibitishwa 
kwenye vitabu vya fedha vya Halmashauri (TSA na Epicor) na taarifa 
ya usuluhisho. Lakini, kiasi hicho tayari kilikuwa kimeshahamishwa na 
kutumika kwa mwaka 2019/20 kupitia Akaunti Na. 9921211001, lakini 
kiasi hicho bado kilionekana kama bakaa ambayo haikutumika kufikia 
tarehe 30 Juni 2020; hivyo nilishindwa kuthibitisha usahihi na uhalali 
wa bakaa la fedha lililoripotiwa la Sh. 2,184,214,087. 

f) Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 
thamani Sh. 583,092,186 
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Maelezo Na. 20 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 
thamani ya madai kwa  Sh. 583,092,186 kulikotokana na mapato 
yaliyokusanywa yakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 
Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko la 
kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 
zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

 
8. Tabora MC 

a) Kiasi kilichoripotiwa zaidi kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha Sh. 
703,600,000 

Maelezo Na. 15 kwenye taarifa za fedha yalionesha malipo halisi kwa 
mwaka 2019/20 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na bidhaa zinazotumiwa 
ya Sh. 4,835,679,311, lakini kiasi kilchoripotiwa kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha kilikuwa Sh. 4,332,079,311, na kupelekea malipo 
hayo kuripotiwa zaidi kwa Sh. 503,600,000. Vivyo hivyo, maelezo Na. 
16 yalionesha malipo ya gharama za matengenezo ya Sh. 715,903,786 
wakati taarifa ya mtiririko wa fedha iliripoti Sh. 515,903,786, na 
kusababisha kuripotiwa zaidi kwa Sh. 200,000,000. 

b) Gharama za matumizi ya vifaa na bidhaa zinazotumika zilioneshwa 
pungufu kwa Sh. 39,927,840 

Maelezo Na. 15 kwenye taarifa ya utendaji wa fedha yalionesha 
gharama ya matumizi ya vifaa na bidhaa zinazotumiwa ya Sh. 
4,835,679,311. Lakini, ukokotoaji wangu kulingana na taarifa zilizopo 
kwenye maelezo Na. 15, kiasi sahihi kilipaswa kuwa Sh. 
4,875,607,151, hivyo kupelekea matumizi hayo kuwa pungufu kwa Sh. 
39,927,840. 

c) Kiasi cha ruzuku ya maendeleo kilichopokelewa kilioneshwa 
pungufu kwa Sh. 672,066,781 

Taarifa ya Matumizi ya Maendeleo na Ufadhili wake ilionesha jumla 
ya ruzuku ya maendeleo iliyopokea kwa mwaka 2019/20 ya Sh. 
3,690,263,041, lakini kiasi ambacho kiliripotiwa kwenye uso wa 
taarifa ya mtiririko wa fedha kilikuwa Sh. 3,018,196,260 na kupelekea 
kiasi kilichopokelewa kuoneshwa pungufu kwa Sh. 672,066,781. 



 

 

432 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

d) Kiasi cha ruzuku ya maendeleo kilichopokelewa kiliripotiwa zaidi 
kwa Sh.900,000,000 na matumizi yake kwa  Sh. 607,409,138 

Nilibaini kuwa, Taarifa ya Matumizi ya Maendeleo na Ufadhili wake 
ilionesha mara mbili kiasi kilichopokelewa cha Sh 500,000,000 kwa 
ajili ya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Tabora na matumizi 
yanayohusiana na ujenzi huo ya Sh. 207,409,138. Pia, imeripoti kiasi 
cha Sh. 400,000,000 kama mapokezi na malipo kwa mwaka 2019/20 
kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha Afya cha Maili Tano, lakini kiasi hicho 
kilipokelewa mwaka 2017/18 na kilitumika katika mwaka 2018/19. 

e) Kiasi cha ruzuku ya maendeleo kilichotumika kiliripotiwa zaidi 
kwa Sh. 299,946,362 

Halmashauri iliripoti mapato (ruzuku ya maendeleo iliyotumika) ya 
Sh. 10,836,925,347 kwenye taarifa ya utendaji wa fedha. Lakini, 
ukaguzi wa taarifa ya matumizi ya maendeleo na ufadhili wake 
pamoja na jedwali la mali za kudumu ulibaini kuwa kiasi cha ruzuku 
ya maendeleo kilichotumika kilikuwa Sh. 10,536,978,985, hivyo 
kupelekea mapato yaliyotokana na ruzuku hiyo kuripotiwa zaidi kwa 
Sh. 299,946,362. 

a) Kutokutenga hasara ya mbeleni kutokana na mapato 
yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki, Sh. 334,730,634 

Maelezo Na. 20 kwenye taarifa za fedha yalionesha madai ya jumla ya 
Sh. 334,730,634 yaliyotokana na mapato yaliyokusanywa na 
watumishi wa Halmashauri pamoja na mawakala wa ukusanyaji 
mapato kwa kutumia mashine za kukusanyia mapato papo kwa papo 
lakini hayakupelekwa benki/kuwasilishwa Halmashauri.  Hata hivyo, 
Halmashauri haikutenga hasara inayoweza kujitokeza mbeleni 
kutokana na kiasi hicho kutowasilishwa, hivyo kupelekea madai na 
faida iliyoripotiwa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 kuwa 
zaidi kwa Sh. 334,730,634.         

b) Marekebisho ya kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa ya ulinganisho 
kwenye taarifa ya utendaji wa fedha hayakuwa na nyaraka , 
Sh.4,067,368,089 

Nilibaini kuwa, kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa ya ulinganisho kwa 
mwaka 2019/20 zilitofautiana sana kwa jumla ya Sh. 4,067,368,089 



 

 

433 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

kutoka kweye kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa za fedha 
zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 kama ifuatavyo; mishahara na 
stahiki za watumishi ilioneshwa zaidi kwa Sh. 3,764,240,808, vifaa na 
bidhaa zinazotumiwa zilioneshwa zaidi kwa Sh. 274,334,789, na 
gharama za matengenezo zaidi kwa Sh. 28,792,492. Lakini, 
Halmashauri haikutoa sababu za mabadiliko hayo. 
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Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
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itaa 2019/20 

Ri 

Kiam
batisho N

a. 2-4: M
w

enendo w
a H

ati za U
kaguzi kw

a M
iaka M

inne 
N

a. 
Jina la H

alm
ashauri 

2016/17 
2017/18 

2018/19 
2019/20 

1 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Tabora  

 H
ati yenye 

shaka 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 
H

ati m
baya 

2 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Sikonge 

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 
 H

ati inayoridhisha 
H

ati m
baya 

3 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Igunga 

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
H

ati m
baya 

4 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Itigi  

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
H

ati m
baya 

5 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

om
ba  

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
H

ati m
baya 

6 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Shinyanga   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
H

ati m
baya 

7 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Singida   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
H

ati m
baya 

8 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
U

ram
bo   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
H

ati m
baya 

9 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Buhigw

e   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

 H
ati yenye shaka 

10 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Butiam

a   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

 H
ati yenye shaka 

11 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Songea   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 
 H

ati yenye shaka 

12 
H

alm
ashauri ya M

anispa ya 
Kigom

a/U
jiji  

 H
ati m

baya 
 H

ati m
baya 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

13 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
U

kerew
e   

 H
ati yenye 

shaka 
 H

ati yenye shaka 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

14 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Buchosa   

 H
ati yenye 

shaka 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 
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N
a. 

Jina la H
alm

ashauri 
2016/17 

2017/18 
2018/19 

2019/20 

15 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Korogw

e   
 H

ati yenye 
shaka 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

16 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

bogw
e   

 H
ati yenye 

shaka 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

17 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Siha   

 H
ati yenye 

shaka 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

18 
H

alm
ashauri ya Jiji la 

Arusha   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

19 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Bahi   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

20 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Bariadi   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

21 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Biharam

ulo   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

22 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Bukom

be   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

23 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Bunda   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

24 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Cham

w
ino   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

25 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Chem

ba   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

26 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Chunya   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

27 
H

alm
ashauri ya Jiji la Dar 

es Salaam
   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

28 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
G

eita   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

29 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
H

anang   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 
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Jina la H
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2017/18 
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2019/20 

30 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Iram

ba   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

31 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Iringa   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

32 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Iringa   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

33 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kakonko   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

34 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Karagw

e   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

35 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kasulu   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

36 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

Kasulu   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

37 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kilindi   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

38 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kilolo   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

39 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Kinondoni   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

40 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kishapu   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

41 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kondoa   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

42 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

Kondoa   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

43 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kongw

a   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

44 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

Korogw
e 

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 
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45 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kw

im
ba   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

46 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Liw

ale   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

47 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

kinga   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

48 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

pw
apw

a   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

49 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

salala   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

50 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

am
tum

bo   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

51 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

gorongoro   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

52 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

yasa   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

53 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

zega   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

54 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

N
zega   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

55 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Rorya   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

56 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Sengerem

a   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

57 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Singida 

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 

58 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Tem

eke  
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

59 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Tunduru   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 
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60 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
U

shetu   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

61 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
U

vinza   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

62 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
H

andeni   
 H

ati yenye 
shaka 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

 H
ati inayoridhisha 

63 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Karatu   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 
 H

ati inayoridhisha 

64 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

kalam
a   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 
 H

ati inayoridhisha 

65 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

kasi   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

 H
ati inayoridhisha 

66 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Songea   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 
 H

ati inayoridhisha 

67 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

yanghw
’ale   

 H
ati 

inayoridhisha 
Kushindw

a kutoa 
m

aoni 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

68 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

lim
ba   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati yenye shaka 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

69 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

akete   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

70 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Rungw

e   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

71 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
U

yui   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

72 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
U

langa   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati yenye shaka 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

73 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kigom

a   
 H

ati m
baya 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

74 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Pangani   

 H
ati m

baya 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
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75 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

Babati   
 H

ati yenye 
shaka 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

76 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Bukoba 

 H
ati yenye 

shaka 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

77 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Longido   

 H
ati yenye 

shaka 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

78 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Lushoto   

 H
ati yenye 

shaka 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

79 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

binga   
 H

ati yenye 
shaka 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

80 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

eru   
 H

ati yenye 
shaka 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

81 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

isungw
i   

 H
ati yenye 

shaka 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

82 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Rom

bo   
 H

ati yenye 
shaka 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

83 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Sim

anjiro   
 H

ati yenye 
shaka 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

84 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Arusha   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

85 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Babati   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

86 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Bagam

oyo   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

87 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

Bariadi  
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

88 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Bukoba   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

89 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Bum

buli   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 



  

440 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la H
alm

ashauri 
2016/17 

2017/18 
2018/19 

2019/20 

90 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

Bunda 
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

91 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Busega   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

92 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Busokelo   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

93 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Chalinze   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

94 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Chato   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

95 
H

alm
ashauri ya Jiji la 

Dodom
a 

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

96 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
G

airo   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

97 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

G
eita  

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

98 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
H

ai   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

99 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

H
andeni   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

100 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

Ifakara   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

101 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Ikungi   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

102 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Ilala   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

103 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Ileje   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

104 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Ilem

ela   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 



  

441 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la H
alm

ashauri 
2016/17 

2017/18 
2018/19 

2019/20 

105 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Itilim

a   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

106 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

Kaham
a   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

107 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kalam

bo   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

108 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kaliua   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

109 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kibaha   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

110 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

Kibaha   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

111 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kibiti   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

112 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kibondo   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

113 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Kigam

boni  
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

114 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kilosa   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

115 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kilw

a   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

116 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kisaraw

e   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

117 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kiteto   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

118 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kyela   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

119 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Kyerw

a   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 



  

442 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la H
alm

ashauri 
2016/17 

2017/18 
2018/19 

2019/20 

120 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Lindi    

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

121 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Lindi   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

122 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Ludew

a   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

123 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

adaba   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

124 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

afia   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

125 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

M
afinga  

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

126 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

agu   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

127 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

M
akam

bako  
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

128 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

alinyi   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

129 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

anyoni   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

130 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

asasi   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

131 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

M
asasi   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

132 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

asw
a   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

133 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

barali   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

134 
H

alm
ashauri ya Jiji la 

M
beya   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 



  

443 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la H
alm

ashauri 
2016/17 

2017/18 
2018/19 

2019/20 

135 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

beya   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

136 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

M
binga   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

137 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

bozi   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

138 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

bulu   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

139 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

M
bulu   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

140 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

eatu   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

141 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

issenyi   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

142 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

kuranga   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

143 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

lele   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

144 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

onduli   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

145 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

orogoro   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

146 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya M

orogoro   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

147 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

oshi   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

148 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya M

oshi   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

149 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

panda   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 



  

444 
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w
aka ya U
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a M

am
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itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la H
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ashauri 
2016/17 

2017/18 
2018/19 

2019/20 

150 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya M

panda   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

151 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

pim
bw

e   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

152 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

tw
ara   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

153 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya M

tw
ara   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

154 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

ufindi   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

155 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

uheza   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

156 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

uleba   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

157 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

usom
a   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

158 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya M

usom
a   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

159 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

vom
ero   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

160 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
M

w
anga   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

161 
H

alm
ashauri ya Jiji la 

M
w

anza   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

162 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

achingw
ea   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

163 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

N
anyam

ba   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

164 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

anyum
bu   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
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alm
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2018/19 
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165 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

ew
ala   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

166 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

N
ew

ala   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

167 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

gara   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

168 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

jom
be   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

169 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

N
jom

be   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

170 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
N

sim
bo   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

171 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Ruangw

a   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

172 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Rufiji   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

173 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Sam

e   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

174 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Serengeti   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

175 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Shinyanga   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

176 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Songw

e   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

177 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Sum

baw
anga   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

178 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya Sum

baw
anga   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

179 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Tandahim

ba   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 



  

446 
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aka ya U
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180 
H

alm
ashauri ya Jiji la 

Tanga 
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

181 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
Tarim

e   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

182 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

Tarim
e   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

183 
H

alm
ashauri ya M

ji w
a 

Tundum
a   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 

184 
H

alm
ashauri ya M

anispaa 
ya U

bungo   
 H

ati 
inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

 H
ati inayoridhisha 

185 
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya 
W

anging'om
be   

 H
ati 

inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
 H

ati inayoridhisha 
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Ri 

Kiambatisho Na. 2-5: Orodha ya Halmashauri Zilizokuwa na Aya ya 
Masuala ya Mkazo 

Na. Jina la Halmashauri Aina ya hati 
iliyotolewa 

1 Halmashauri ya Wilaya ya Igunga    Hati mbaya 
2 Halmashauri ya Wilaya ya Momba    Hati mbaya 
3 Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi    Hati yenye shaka 
4 Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe    Hati yenye shaka 
5 Halmashauri ya Wilaya ya Bunda    Hati yenye shaka 
6 Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu    Hati yenye shaka 
7 Halmashauri ya Mji wa Kasulu    Hati yenye shaka 
8 Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni    Hati yenye shaka 
9 Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa    Hati yenye shaka 
10 Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo    Hati yenye shaka 
11 Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro    Hati yenye shaka 
12 Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa    Hati yenye shaka 
13 Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema    Hati yenye shaka 
14 Halmashauri ya Wilaya ya Siha    Hati yenye shaka 
15 Halmashauri ya Wilaya ya Songea    Hati yenye shaka 
16 Halmashauri ya Manispaa ya Temeke    Hati yenye shaka 
17 Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru    Hati yenye shaka 
18 Halmashauri ya Wilaya ya Arusha    Hati inayoridhisha 
19 Halmashauri ya Wilaya ya Babati    Hati inayoridhisha 
20 Halmashauri ya Mji wa Babati    Hati inayoridhisha 
21 Halmashauri ya Mji wa Bariadi    Hati inayoridhisha 
22 Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli    Hati inayoridhisha 
23 Halmashauri ya Mji wa Bunda    Hati inayoridhisha 
24 Halmashauri ya Wilaya ya Busega    Hati inayoridhisha 
25 Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo    Hati inayoridhisha 
26 Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze    Hati inayoridhisha 
27 Halmashauri ya Jiji la Dodoma    Hati inayoridhisha 
28 Halmashauri ya Mji wa Geita    Hati inayoridhisha 
29 Halmashauri ya Wilaya ya Hai    Hati inayoridhisha 
30 Halmashauri ya Wilaya ya Handeni    Hati inayoridhisha 
31 Halmashauri ya Mji wa Handeni    Hati inayoridhisha 
32 Halmashauri ya Mji wa Ifakara    Hati inayoridhisha 
33 Halmashauri ya Manispaa ya Ilala    Hati inayoridhisha 
34 Halmashauri ya Wilaya ya Ileje    Hati inayoridhisha 
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Na. Jina la Halmashauri Aina ya hati 
iliyotolewa 

35 Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela    Hati inayoridhisha 
36 Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo    Hati inayoridhisha 
37 Halmashauri ya Wilaya ya Karatu    Hati inayoridhisha 
38 Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha    Hati inayoridhisha 
39 Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo    Hati inayoridhisha 
40 Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa    Hati inayoridhisha 
41 Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa    Hati inayoridhisha 
42 Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe    Hati inayoridhisha 
43 Halmashauri ya Wilaya ya Kyela    Hati inayoridhisha 
44 Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa    Hati inayoridhisha 
45 Halmashauri ya Manispaa ya Lindi    Hati inayoridhisha 
46 Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa    Hati inayoridhisha 
47 Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto    Hati inayoridhisha 
48 Halmashauri ya Wilaya ya Mafia    Hati inayoridhisha 
49 Halmashauri ya Wilaya ya Magu    Hati inayoridhisha 
50 Halmashauri ya Mji wa Makambako    Hati inayoridhisha 
51 Halmashauri ya Wilaya ya Makete    Hati inayoridhisha 
52 Halmashauri ya Mji wa Masasi    Hati inayoridhisha 
53 Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali    Hati inayoridhisha 
54 Halmashauri ya Jiji la Mbeya    Hati inayoridhisha 
55 Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya    Hati inayoridhisha 
56 Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga    Hati inayoridhisha 
57 Halmashauri ya Mji wa Mbinga    Hati inayoridhisha 
58 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi    Hati inayoridhisha 
59 Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu    Hati inayoridhisha 
60 Halmashauri ya Wilaya ya Meatu    Hati inayoridhisha 
61 Halmashauri ya Wilaya ya Meru    Hati inayoridhisha 
62 Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga    Hati inayoridhisha 
63 Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro    Hati inayoridhisha 
64 Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro    Hati inayoridhisha 
65 Halmashauri ya Wilaya ya Moshi    Hati inayoridhisha 
66 Halmashauri ya Manispaa ya Moshi    Hati inayoridhisha 
67 Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda    Hati inayoridhisha 
68 Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara    Hati inayoridhisha 
69 Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara    Hati inayoridhisha 
70 Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi    Hati inayoridhisha 
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Na. Jina la Halmashauri Aina ya hati 
iliyotolewa 

71 Halmashauri ya Wilaya ya Muleba    Hati inayoridhisha 
72 Halmashauri ya Wilaya ya Musoma    Hati inayoridhisha 
73 Halmashauri ya Manispaa ya Musoma    Hati inayoridhisha 
74 Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero    Hati inayoridhisha 
75 Halmashauri ya Jiji la Mwanza    Hati inayoridhisha 
76 Halmashauri ya Wilaya ya Nachingwea    Hati inayoridhisha 
77 Halmashauri ya Wilaya ya Newala    Hati inayoridhisha 
78 Halmashauri ya Wilaya ya Njombe    Hati inayoridhisha 
79 Halmashauri ya Mji wa Njombe    Hati inayoridhisha 
80 Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi    Hati inayoridhisha 
81 Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo    Hati inayoridhisha 
82 Halmashauri ya Wilaya ya Rombo    Hati inayoridhisha 
83 Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji    Hati inayoridhisha 
84 Halmashauri ya Wilaya ya Same    Hati inayoridhisha 
85 Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti    Hati inayoridhisha 
86 Halmashauri ya Manispaa ya Songea    Hati inayoridhisha 

87 Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga    Hati inayoridhisha 
88 Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga    Hati inayoridhisha 
89 Halmashauri ya Jiji la Tanga    Hati inayoridhisha 
90 Halmashauri ya Wilaya ya Tarime    Hati inayoridhisha 
91 Halmashauri ya Mji wa Tunduma    Hati inayoridhisha 
92 Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo    Hati inayoridhisha 
93 Halmashauri ya Wilaya ya Wanging'ombe    Hati inayoridhisha 
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a nyaraka m

uhim
u 

za m
alipo zinapatikana w

akati w
a 

kufanya 
m

alipo. 
Pia, 

napenda 
kuzikum

busha M
am

laka za Serikali 
za M

itaa kuzingatia sheria, kanuni 
na 

m
aelekezo 

yanayohusu 
m

anunuzi na fedha 
za um

m
a ili 

H
akuna m

ajibu ya Serikali  
U

zingatiaji w
a sheria 

m
balim

bali 
za 

m
atum

izi 
ni 

suala 
am

balo 
bado 

linaloendelea, 
hivyo 

ninarudia 
ushauri 

w
angu.   

Im
ejirudia 



  

456 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

M
w

aka 
w

a Fedha 
M

uhtasari 
w

a 
H

oja 
na 

M
apendekezo 

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya ukaguzi 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

tham
ani 

ya 
fedha 

iw
eze 

kupatikana.  

9. 
 2018/19 

M
apungufu 

katika 
m

enejim
enti 

ya  m
apato 

Ili 
kuzuia 

m
apungufu 

haya 
yasijirudie 

katika 
siku 

zijazo, 
ninahim

iza 
m

enejim
enti 

katika 
M

am
laka 

za 
Serikali 

za 
M

itaa 
zifanye 

upem
buzi 

yakinifu 
na 

kutafuta vyanzo zaidi vya m
apato 

pam
oja 

na 
kurekebisha 

Sheria 
ndogondogo 

zilizopo; 
pia 

zinapasw
a kuanza m

atum
izi kam

ili 
ya 

LG
RCIS 

katika 
ukusanyaji 

w
a 

m
apato; zihakikishe idadi kubw

a 
ya 

PO
S 

zinatum
ika; 

kw
a 

kushirikiana 
na 

O
R-TAM

ISEM
I 

w
ahakikishe 

kuw
a 

m
fum

o 
unatum

ika 
kw

a 
ufanisi; 

na 
m

apungufu 
yaliyooneshw

a 
hapo 

juu yanasuluhishw
a.  

Kw
a 

kuongezea, 
W

anasheria 
w

a 
M

am
laka 

za 
Serikali 

za 
M

itaa 
w

ashiriki katika kukagua m
ikataba 

/ 
m

akubaliano 
ya 

ukusanyaji 

Katika m
w

aka 2019/20, Serikali 
kupitia 

O
R-TAM

ISEM
I 

ilianza 
kurekebisha m

fum
o w

a LG
RCIS 

ili 
kurekebisha 

kasoro 
zote 

zilizobainika. 
M

chakato 
huu 

unatarajiw
a 

kukam
ilika 

Septem
ba, 2020. Pia, im

eandaa 
M

w
ongozo w

a m
atum

izi sahihi 
ya 

m
fum

o 
w

a 
LG

RCIS 
kw

a 
M

am
laka za Serikali za M

itaa 
am

bao 
uko 

katika 
hatua 

ya 
m

w
isho ya kupitishw

a. 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
eelew

eka 
vizuri. 

LG
RCIS iliyoboreshw

a 
itathibitishw

a 
baada 

ya 
kukam

ilika 
kw

a 
m

chakato 
w

a 
kubadilisha. 

Ingaw
a, 

udhaifu m
w

ingine w
a 

m
apato 

haukushughulikiw
a 

na Serikali. 
  

U
tekelezaji 

unaendelea  



  

457 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

M
w

aka 
w

a Fedha 
M

uhtasari 
w

a 
H

oja 
na 

M
apendekezo 

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya ukaguzi 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

m
apato yaliyoingiw

a na m
aw

akala 
w

a kukusanya m
apato. 

10.  2018/19 
M

apungufu katika usim
am

izi w
a 

m
ali 

N
inashauri M

am
laka za Serikali za 

M
itaa 

kuw
asiliana 

na 
m

am
laka 

zinazohusika 
ili 

kuharakisha 
m

chakato 
w

a 
uuzaji 

au 
utengenezaji 

w
a 

m
agari 

yaliyotelekezw
a 

kw
a 

kutenga 
fedha 

kw
a 

ajili 
ya 

gharam
a 

za 
ukarabati.  
Aidha, 

ninazitaka 
m

am
laka 

zinazohusika 
na 

uteketezaji 
w

a 
m

adaw
a 

yaliyoisha 
m

uda 
w

ake, 
kuchukua 

hatua 
za 

haraka 
kuteketeza 

m
adaw

a 
yote 

yaliyoisha m
uda w

ake.   

H
akuna m

ajibu ya Serikali  
U

uzw
aji 

w
a 

m
ali 

chakavu unaendelea. 
N

im
ebaini 

m
asuala 

hayohayo 
katika 

ukaguzi 
w

a 
m

w
aka 

2019/20, 
hivyo 

narejea 
tena 

m
apendekezo yangu 

Im
erudiw

a 

11.  2018/19 
U

jenzi 
w

a 
m

iradi 
kw

a 
kutum

ia 
m

fum
o w

a ‘Force account 
N

i 
m

aoni 
yangu 

kuw
a, 

kabla 
ya 

kuanza 
kutekeleza 

m
iradi 

husika 
kw

a 
m

fum
o 

huu 
w

a 
‘force 

account’, uw
epo w

a w
ataalam

 w
a 

kusim
am

ia kazi hiyo ni jam
bo la 

H
akuna m

ajibu ya Serikali 
U

shauri 
w

angu 
unasisitizw

a, 
kushindw

a 
kufanya 

hivyo 
Serikali 

inaw
eza 

kutekeleza 
m

iradi iliyo chini ya 

H
aijatekelezw

a 



  

458 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

M
w

aka 
w

a Fedha 
M

uhtasari 
w

a 
H

oja 
na 

M
apendekezo 

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya ukaguzi 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

m
singi na la um

uhim
u m

kubw
a ili 

kupata tham
ani ya fedha. 

W
aziri 

anayehusika 
anashauriw

a 
kuzingatia kurekebisha Kanuni kw

a 
kujum

uisha m
atakw

a haya kam
a ya 

lazim
a kabla ya kuanza ujenzi. 

kiw
ango 

na 
kusababisha hasara.  
 

12.  2018/19 
M

atum
izi ya w

akala w
a um

m
a na 

idara katika ujenzi w
a m

ajengo 
ya um

m
a 

N
inapendekeza Serikali kupitia O

R-
TAM

ISEM
I 

kuangalia 
tena 

uam
uzi 

w
ake w

a kuitum
ia TBA katika kazi 

za 
ujenzi 

w
a 

m
iradi 

na 
kuona 

uw
ezekano 

w
a 

kutum
ia 

idara 
zingine 

za 
um

m
a 

au 
m

ashirika 
binafsi 

kam
a 

ilivyobainishw
a 

katika Kanuni ya 167 (2) ya Kanuni 
za m

anunuzi ya um
m

a, 2013. Pia, 
ninaishauri 

Serikali 
kurekebisha 

utaratibu w
a kuitum

ia TBA kam
a 

m
kandarasi 

na 
w

akati 
huo 

huo 
kam

a m
shauri m

w
elekezi. 

H
akuna m

ajibu ya Serikali 
U

tekelezaji 
w

a 
pendekezo 

langu 
bado unasisitizw

a 

H
aijatekelezw

a  

13.  2018/19 
A

kiba ya Lazim
a (M

CR
) na Fedha 

zilizow
ekezw

a 
na 

M
am

laka 
za 

Serikali za M
itaa bila riba 

H
akuna m

ajibu ya Serikali  
U

tekelezaji 
w

a 
pendekezo 

langu 
bado unasisitizw

a 

H
aijatekelezw

a   



  

459 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

M
w

aka 
w

a Fedha 
M

uhtasari 
w

a 
H

oja 
na 

M
apendekezo 

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya ukaguzi 

H
ali 

ya 
utekelezaji 

N
inapendekeza 

kw
a 

W
aziri 

anayehusika kuw
eka kiw

ango cha 
riba 

kw
enye 

am
ana 

zilizofanyw
a 

na M
am

laka za Serikali za M
itaa, 

afikirie kurekebisha Kifungu cha 61 
cha Sheria ya Fedha za Serikali za 
M

itaa, 1982 na kuitaka Bodi ilipe 
riba kw

a kiasi kitakachoam
riw

a.  
14.  2018/19 

V
ifaa vya A

fya vilivyosam
bazw

a 
katika vituo vya A

fya na M
SD

 bila 
kuw

apo w
ataalam

  
N

inaishauri 
W

izara 
husika 

kuhakikisha 
kuw

a 
w

ataalam
 

w
a 

afya w
anapangw

a katika vituo vya 
Afya 

ili 
kuboresha 

utoaji 
w

a 
hudum

a kw
a jam

ii.  

H
akuna m

ajibu ya Serikali 
Juhudi 

za 
Serikali 

zinaonekana 
kw

ani 
w

atum
ishi 

1,000 
w

am
eajiriw

a, 
aidha 

juhudi 
Zaidi 

zinasisitizw
a 

ili 
kuondoa 

tatizo 
kabisa.  

U
tekelezaji 

unaendelea  

15.  2018/19 
U

hitaji w
a kubadilisha Sheria ya 

leseni ya Biashara, 1972 
N

inapendekeza 
W

izara 
husika 

kuw
asilisha m

usw
ada bungeni kw

a 
ajili ya m

apitio ya Sheria ya Leseni 
ya 

Biashara 
ya 

m
w

aka 
1972 

ili 
kupata m

aboresho ya m
akusanyo 

ya Leseni ya Biashara. 

H
akuna m

ajibu ya Serikali 
Serikali 

haikutoa 
m

ajibu kuhusiana na 
m

apendekezo 
yaliyotolew

a.  

H
aijatekelezw

a  

 
 



  

460 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Kiam
batisho N

a. 3-2: H
ali ya U

tekelezaji w
a M

apendekezo Yaliyotolew
a M

w
aka 2018/19 

N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Yaliyotekelezw
a 

H
ayajatekelezw

a 
Yam

epitw
a 

na w
akati 

Yam
ejirudia 

U
tekelezaji 

unaendelea 
Jum

la 

1. 
 H

/Jiji Arusha 
49 

13 
  

5 
21 

88 
2. 

 H
/W

 Arusha 
62 

27 
14 

  
31 

134 
3. 

 H
/W

 Babati 
32 

2 
  

10 
11 

55 
4. 

 H
/M

ji Babati 
9 

  
  

26 
3 

38 
5. 

 H
/W

 Bagam
oyo 

5 
1 

1 
  

17 
24 

6. 
 H

/W
 Bahi 

9 
8 

9 
8 

8 
42 

7. 
 H

/W
 Bariadi 

4 
4 

  
11 

6 
25 

8. 
 H

/M
ji Bariadi 

11 
3 

1 
8 

6 
29 

9. 
 H

/W
 Biharam

ulo 
2 

14 
  

4 
13 

33 
10.  H

/W
 Buchosa 

  
22 

  
2 

6 
30 

11.  H
/W

 Buhigw
e 

3 
6 

  
9 

5 
23 

12.  H
/W

 Bukoba 
10 

3 
1 

7 
4 

25 
13.  H

/M
 Bukoba 

12 
6 

1 
12 

4 
35 

14.  H
/W

 Bukom
be 

3 
2 

  
8 

7 
20 

15.  H
/W

 Bum
buli 

12 
7 

7 
14 

12 
52 

16.  H
/W

 Bunda 
9 

14 
  

13 
1 

37 
17.  H

/M
ji Bunda 

5 
2 

  
6 

1 
14 

18.  H
/W

 Busega 
  

9 
  

12 
4 

25 
19.  H

/W
 Busokelo 

6 
11 

1 
2 

13 
33 

20.  H
/W

 Butiam
a 

2 
14 

  
4 

  
20 

21.  H
/W

 Chalinze 
11 

3 
  

4 
12 

30 
22.  H

/W
 Cham

w
ino 

6 
2 

1 
12 

5 
26 

23.  H
/W

 Chato 
6 

2 
  

11 
11 

30 
24.  H

/W
 Chem

ba 
15 

4 
  

13 
7 

39 
25.  H

/W
 Chunya 

  
1 

4 
9 

17 
31 

26.  H
/Jiji Dodom

a 
11 

1 
  

7 
16 

35 
27.  H

/W
 G

airo 
1 

2 
1 

6 
3 

13 



  

461 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Yaliyotekelezw
a 

H
ayajatekelezw

a 
Yam

epitw
a 

na w
akati 

Yam
ejirudia 

U
tekelezaji 

unaendelea 
Jum

la 

28.  H
/W

 G
eita 

6 
  

10 
  

3 
19 

29.  H
/M

ji G
eita 

7 
1 

  
  

8 
16 

30.  H
/W

 H
ai 

9 
8 

  
10 

13 
40 

31.  H
/W

 H
anang 

  
13 

1 
42 

2 
58 

32.  H
/W

 H
andeni 

28 
16 

4 
18 

5 
71 

33.  H
/M

ji H
andeni 

5 
14 

1 
2 

11 
33 

34.  H
/M

ji Ifakara 
12 

  
  

6 
7 

25 
35.  H

/W
 Igunga 

18 
3 

  
8 

24 
53 

36.  H
/W

 Ikungi 
2 

21 
  

  
1 

24 
37.  H

/M
 Ilala 

9 
4 

  
4 

5 
22 

38.  H
/W

 Ileje 
21 

15 
  

11 
6 

53 
39.  H

/M
 Ilem

ela 
27 

  
4 

12 
16 

59 
40.  H

/W
 Iram

ba 
5 

3 
  

8 
28 

44 
41.  H

/W
 Iringa 

17 
  

  
8 

3 
28 

42.  H
/M

 Iringa 
12 

  
3 

  
6 

21 
43.  H

/W
 Itigi 

16 
5 

1 
6 

5 
33 

44.  H
/W

 Itilim
a 

4 
16 

  
  

18 
38 

45.  H
/M

ji Kaham
a 

9 
6 

2 
5 

8 
30 

46.  H
/W

 Kakonko 
9 

11 
  

5 
11 

36 
47.  H

/W
 Kalam

bo 
18 

9 
  

7 
8 

42 
48.  H

/W
 Kaliua 

20 
1 

3 
1 

23 
48 

49.  H
/W

 Karagw
e 

  
3 

  
12 

3 
18 

50.  H
/W

 Karatu 
49 

13 
  

7 
21 

90 
51.  H

/W
 Kasulu 

4 
5 

  
4 

11 
24 

52.  H
/M

ji Kasulu 
3 

  
  

11 
3 

17 
53.  H

/W
 Kibaha 

9 
10 

  
  

11 
30 

54.  H
/M

ji Kibaha 
9 

  
  

  
10 

19 
55.  H

/W
 Kibiti 

12 
  

  
  

12 
24 



  

462 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Yaliyotekelezw
a 

H
ayajatekelezw

a 
Yam

epitw
a 

na w
akati 

Yam
ejirudia 

U
tekelezaji 

unaendelea 
Jum

la 

56.  H
/W

 Kibondo 
14 

6 
1 

12 
1 

34 
57.  H

/M
 Kigam

boni 
14 

3 
3 

2 
4 

26 
58.  H

/W
 Kigom

a 
4 

5 
  

7 
3 

19 
59.  H

/M
 Kigom

a/U
jiji 

4 
2 

  
  

16 
22 

60.  H
/W

 Kilindi 
15 

12 
  

19 
10 

56 
61.  H

/W
 Kilolo 

22 
  

  
6 

5 
33 

62.  H
/W

 Kilosa 
14 

  
  

8 
2 

24 
63.  H

/W
 Kilw

a 
7 

2 
2 

2 
11 

24 
64.  H

/M
 Kinondoni 

6 
4 

1 
3 

4 
18 

65.  H
/W

 Kisaraw
e 

13 
3 

  
4 

10 
30 

66.  H
/W

 Kishapu 
2 

28 
1 

  
9 

40 
67.  H

/W
 Kiteto 

27 
1 

  
18 

4 
50 

68.  H
/W

 Kondoa 
9 

2 
2 

13 
5 

31 
69.  H

/M
ji Kondoa 

14 
  

  
9 

  
23 

70.  H
/W

 Kongw
a 

4 
1 

  
16 

7 
28 

71.  H
/W

 Korogw
e 

15 
13 

  
7 

13 
48 

72.  H
/M

ji Korogw
e 

40 
5 

5 
14 

8 
72 

73.  H
/W

 Kw
im

ba 
11 

  
  

1 
19 

31 
74.  H

/W
 Kyela 

15 
5 

4 
14 

17 
55 

75.  H
/W

 Kyerw
a 

14 
  

2 
10 

6 
32 

76.  H
/W

 Lindi 
8 

  
3 

4 
10 

25 
77.  H

/M
 Lindi 

9 
3 

  
  

1 
13 

78.  H
/W

 Longido 
37 

8 
  

  
19 

64 
79.  H

/W
 Ludew

a 
  

6 
  

  
9 

15 
80.  H

/W
 Lushoto 

27 
5 

2 
21 

12 
67 

81.  H
/W

 M
adaba 

5 
5 

  
  

26 
36 

82.  H
/W

 M
afia 

11 
  

  
21 

5 
37 

83.  H
/M

ji M
afinga 

20 
  

  
  

4 
24 



  

463 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Yaliyotekelezw
a 

H
ayajatekelezw

a 
Yam

epitw
a 

na w
akati 

Yam
ejirudia 

U
tekelezaji 

unaendelea 
Jum

la 

84.  H
/W

 M
agu 

20 
2 

1 
10 

7 
40 

85.  H
/M

ji M
akam

bako 
10 

16 
1 

2 
  

29 
86.  H

/W
 M

akete 
  

6 
  

  
10 

16 
87.  H

/W
 M

alinyi 
8 

  
  

8 
3 

19 
88.  H

/W
 M

anyoni 
14 

3 
  

3 
8 

28 
89.  H

/W
 M

asasi 
11 

2 
  

6 
2 

21 
90.  H

/M
ji M

asasi 
8 

1 
  

10 
  

19 
91.  H

/W
 M

asw
a 

4 
8 

1 
  

18 
31 

92.  H
/W

 M
barali 

14 
11 

2 
7 

7 
41 

93.  H
/Jiji M

beya 
12 

10 
1 

10 
15 

48 
94.  H

/W
 M

beya 
32 

10 
4 

18 
16 

80 
95.  H

/W
 M

binga 
47 

4 
7 

2 
10 

70 
96.  H

/M
ji M

binga 
42 

2 
2 

8 
40 

94 
97.  H

/W
 M

bogw
e 

7 
8 

  
  

5 
20 

98.  H
/W

 M
bozi 

12 
5 

  
6 

8 
31 

99.  H
/W

 M
bulu 

3 
1 

  
6 

7 
17 

100. 
 

H
/M

ji M
bulu 

20 
5 

1 
16 

1 
43 

101. 
 

H
/W

 M
eatu 

3 
14 

  
9 

4 
30 

102. 
 

H
/W

 M
eru 

39 
1 

1 
21 

4 
66 

103. 
 

H
/W

 M
isenyi 

8 
2 

  
11 

6 
27 

104. 
 

H
/W

 M
isungw

i 
33 

2 
3 

10 
20 

68 
105. 

 
H

/W
 M

kalam
a 

25 
7 

  
7 

3 
42 

106. 
 

H
/W

 M
kinga 

40 
6 

2 
15 

16 
79 

107. 
 

H
/W

 M
kuranga 

10 
  

  
  

16 
26 

108. 
 

H
/W

 M
lele 

5 
4 

6 
7 

11 
33 

109. 
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108.  
H

/W
 Pangani 

  
  

1 
  

5 
2 

4 
3 

3 
1 

19 
109.  

H
/W

 Rom
bo 

  
  

  
  

  
  

2 
24 

11 
3 

40 
110.  

H
/W

 Rorya 
  

  
  

  
  

  
1 

3 
2 

6 
12 

111.  
H

/W
 Rungw

e 
  

  
  

  
  

  
1 

  
1 

2 
4 

112.  
H

/W
 Sam

e 
  

  
  

  
  

  
1 

1 
  

6 
8 

113.  
H

/W
 Sengerem

a 
  

  
  

  
  

  
  

  
1 

10 
11 

114.  
H

/W
 Serengeti 

  
  

  
  

  
  

  
1 

3 
1 

5 
115.  

H
/W

 Shinyanga 
  

  
  

  
  

  
  

2 
1 

7 
10 

116.  
H

/M
 Shinyanga 

  
  

1 
  

  
  

  
1 

  
4 

6 
117.  

H
/W

 Siha 
  

  
  

  
1 

  
4 

6 
15 

21 
47 

118.  
H

/W
 Sikonge 

  
1 

  
  

1 
  

  
  

3 
2 

7 
119.  

H
/W

 Sim
anjiro 

  
  

  
  

  
  

  
  

  
1 

1 
120.  

H
/W

 Singida 
  

  
  

  
  

  
  

1 
  

  
1 

121.  
H

/M
 Singida 

  
  

  
1 

  
  

  
  

  
3 

4 
122.  

H
/W

 Songea 
  

  
  

  
1 

3 
2 

5 
3 

6 
20 

123.  
H

/M
 Songea 

  
  

  
  

  
  

  
  

  
3 

3 
124.  

H
/W

 Songw
e 

  
  

  
  

  
  

  
  

  
1 

1 
125.  

H
/W

 Sum
baw

anga 
  

  
  

  
2 

8 
6 

3 
2 

1 
22 

126.  
H

/M
 Sum

baw
anga 

  
  

  
  

1 
  

  
4 

3 
4 

12 
127.  

H
/M
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1 
1 

1 
  

7 
7 

3 
20 
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H

/W
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ba 
  

  
  

  
  

1 
  

  
  

5 
6 

129.  
H
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1 

4 
1 

  
6 

130.  
H

/W
 Tarim

e 
  

  
  

  
  

  
  

  
  

1 
1 

131.  
H

/W
 Tunduru 

  
  

  
  

  
  

  
  

2 
6 

8 
132.  

H
/W

 U
kerew

e 
  

  
  

1 
  

1 
1 

2 
7 

2 
14 

133.  
H

/W
 U

ram
bo 

  
  

  
  

  
  

2 
2 

2 
  

6 
134.  

H
/W

 U
shetu 

  
  

  
  

  
  

  
  

5 
12 

17 
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11 
11 

137.  
H

/W
 W

anging'om
be 

  
  

  
  

  
  

  
  

3 
1 

4 
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1 
4 

6 
7 

28 
60 
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1231 
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H
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ashauri 
Yaliyotekelezw

a 
U

tekelezaji 
unaendelea 

H
ayajatekelezw

a 
Yam

epitw
a 

na w
akati 

Jum
la 

M
w

aka w
a kutoa 

m
aagizo 

1. 
 

H
/Jiji Arusha 

4 
2 

0 
0 

6 
2018/19 

2. 
 

H
/W

 Arusha 
6 

5 
0 

0 
11 

2013/14 
3. 

 
H

/W
 Babati 

8 
1 

1 
0 

10 
2013/14 

4. 
 

H
/M

ji Babati 
0 

0 
2 

0 
2 

2019/20 
5. 

 
H

/W
 Bagam

oyo 
9 

0 
2 

0 
11 

2013/14 
6. 

 
H

/W
 Bahi 

1 
3 

0 
0 

4 
2011/12 

7. 
 

H
/W

 Bariadi 
4 

0 
0 

0 
4 

2017/18 
8. 

 
H

/M
ji Bariadi 

1 
1 

1 
0 

3 
2019/20 

9. 
 

H
/W

 Biharam
ulo 

6 
2 

0 
0 

8 
2011/12 

10.  
H

/W
 Buchosa 

0 
1 

1 
0 

2 
2017/18 

11.  
H

/W
 Bukoba 

6 
0 

2 
0 

8 
2015/16 

12.  
H

/M
 Bukoba 

3 
1 

1 
0 

5 
2018/19 

13.  
H

/W
 Bukom

be 
3 

3 
0 

0 
6 

2017/18 
14.  

H
/W

 Bum
buli 

1 
0 

2 
0 

3 
2019/20 

15.  
H

/W
 Bunda 

1 
1 

0 
0 

2 
2012/13 

16.  
H

/W
 Busega 

3 
4 

1 
0 

8 
2019/20 

17.  
H

/W
 Busokelo 

2 
0 

2 
0 

4 
2019/20 

18.  
H

/W
 Butiam

a 
2 

0 
0 

1 
3 

2018/19 
19.  

H
/W

 Chalinze 
2 

1 
0 

0 
3 

2019/20 
20.  

H
/W

 Cham
w

ino 
0 

7 
2 

0 
9 

2019/20 
21.  

H
/W

 Chato 
2 

1 
1 

0 
4 

2019/20 
22.  

H
/W

 Chem
ba 

1 
0 

0 
0 

1 
2018/19 

23.  
H

/W
 Chunya 

5 
0 

0 
0 

5 
2019/20 

24.  
H

/Jiji Dodom
a 

0 
3 

0 
0 

3 
2019/20 

25.  
H

/W
 G

airo 
2 

2 
0 

0 
4 

2016/17 
26.  

H
/W

 G
eita 

3 
2 

0 
0 

5 
2017/18 
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27.  
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ai 

0 
4 

0 
0 

4 
2017/18 

28.  
H

/W
 H

anang 
1 

4 
0 

1 
6 

2018/19 
29.  

H
/W

 H
andeni 

1 
3 

1 
0 

5 
2018/19 

30.  
H

/M
ji Ifakara 

0 
0 

4 
0 

4 
2019/20 

31.  
H

/W
 Igunga 

0 
3 

0 
0 

3 
2017/18 

32.  
H

/M
 Ilala 

4 
2 

0 
0 

6 
2017/18 

33.  
H

/W
 Ileje 

0 
7 

2 
0 

9 
2009/10, 
2016/17 na 
2019/20 

34.  
H

/M
 Ilem

ela 
2 

0 
1 

2 
5 

2018/19 
35.  

H
/W

 Iram
ba 

3 
6 

1 
0 

10 
2015/16 

36.  
H

/W
 Iringa 

12 
3 

0 
0 

15 
2019/20 

37.  
H

/M
 Iringa 

2 
4 

3 
0 

9 
2019/20 

38.  
H

/W
 Itigi 

2 
1 

0 
0 

3 
2018/19 

39.  
H

/W
 Itilim

a 
0 

2 
0 

0 
2 

2017/18 
40.  

H
/M

ji Kaham
a 

5 
1 

0 
0 

6 
2018/19 

41.  
H

/W
 Kalam

bo 
4 

1 
0 

1 
6 

2016/17 
42.  

H
/W

 Kaliua 
2 

2 
0 

0 
4 

2016/17 
43.  

H
/W

 Karagw
e 

3 
2 

2 
0 

7 
2017/18 na 
2018/19 

44.  
H

/W
 Karatu 

0 
0 

2 
0 

2 
2019/20 

45.  
H

/W
 Kasulu 

1 
0 

3 
0 

4 
2019/20 

46.  
H

/M
ji Kibaha 

0 
0 

2 
0 

2 
2019/20 

47.  
H

/W
 Kibondo 

0 
3 

1 
0 

4 
2019/20 

48.  
H

/M
 Kigam

boni 
1 

2 
0 

0 
3 

2019/20 
49.  

H
/W

 Kigom
a 

2 
7 

0 
0 

9 
2018/19 

50.  
H

/M
 Kigom

a/U
jiji 

1 
5 

0 
0 

6 
2019/20 
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M

w
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m
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51.  

H
/W

 Kilindi 
0 

4 
2 

0 
6 

2013/14 na 
2017/18 

52.  
H

/W
 Kilindi 

4 
0 

0 
0 

4 
2018/19 

53.  
H

/W
 Kilolo 

1 
3 

0 
1 

5 
2019/20 

54.  
H

/W
 Kilosa 

2 
2 

0 
0 

4 
2018/19 

55.  
H

/W
 Kilw

a 
0 

0 
3 

0 
3 

2019/20 
56.  

H
/M

 Kinondoni 
2 

0 
0 

0 
2 

2019/20 
57.  

H
/W

 Kishapu 
3 

1 
0 

0 
4 

2019/20 
58.  

H
/W

 Kiteto 
4 

2 
0 

0 
6 

2016/17 
59.  

H
/W

 Kondoa 
3 

0 
0 

0 
3 

2018/19 
60.  

H
/W

 Kongw
a 

0 
2 

0 
0 

2 
2019/20 

61.  
H

/W
 Korogw

e 
8 

4 
10 

0 
22 

2009/10, 
2013/14 &

 
2017/18 

62.  
H

/M
ji Korogw

e 
4 

1 
0 

0 
5 

2013/14 
63.  

H
/W

 Kw
im

ba 
1 

1 
  

  
2 

2016/17 
64.  

H
/W

 Kyela 
3 

4 
0 

0 
7 

2017/18 
65.  

H
/W

 Kyerw
a 

0 
4 

0 
0 

4 
2018/19 

66.  
H

/W
 Lindi 

2 
2 

0 
0 

4 
2019/20 

67.  
H

/M
 Lindi 

0 
1 

1 
0 

2 
2018/19 

68.  
H

/W
 Longido 

6 
6 

0 
2 

14 
2018/19 

69.  
H

/W
 Ludew

a 
0 

0 
1 

0 
1 

2018/19 
70.  

H
/W

 Lushoto 
10 

5 
5 

0 
20 

2019/20, 
2018/19 na 
2015/16 

71.  
H

/W
 M

afia 
1 

6 
2 

0 
9 

2019/20 
72.  

H
/W

 M
agu 

3 
0 

0 
1 

4 
2014/15 

73.  
H

/W
 M

akete 
1 

2 
3 

0 
6 

2018/19 
74.  

H
/W

 M
alinyi 

1 
5 

0 
0 

6 
2019/20 
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M

w
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75.  

H
/W

 M
anyoni 

6 
2 

0 
0 

8 
2014/15 

76.  
H

/W
 M

asasi 
0 

0 
5 

0 
5 

2019/20 
77.  

H
/M

ji M
asasi 

0 
3 

0 
0 

3 
2019/20 

78.  
H

/W
 M

asw
a 

2 
0 

2 
  

4 
2017/18 

79.  
H

/W
 M

barali 
2 

0 
5 

0 
7 

2018/19 
80.  

H
/Jiji M

beya 
0 

4 
1 

0 
5 

2018/19 
81.  

H
/W

 M
beya 

2 
1 

0 
1 

4 
2018/19 

82.  
H

/W
 M

binga 
3 

0 
2 

0 
5 

2018/19 
83.  

H
/W

 M
bogw

e 
1 

3 
0 

0 
4 

2018/19 
84.  

H
/W

 M
bozi 

0 
2 

0 
0 

2 
2015/16 

85.  
H

/W
 M

bulu 
1 

2 
0 

0 
3 

2019/20 
86.  

H
/W

 M
eatu 

1 
3 

4 
0 

8 
2019/20 

87.  
H

/W
 M

eru 
2 

1 
1 

0 
4 

2019/20 
88.  

H
/W

 M
issenyi 

2 
1 

0 
1 

4 
2017/18 

89.  
H

/W
 M

isungw
i 

5 
1 

1 
1 

8 
2019/20 

90.  
H

/W
 M

kalam
a 

3 
2 

2 
0 

7 
2016/17 na 
2019/20 

91.  
H

/W
 M

kinga 
0 

3 
0 

0 
3 

2019/20 
92.  

H
/W

 M
kuranga 

1 
1 

0 
0 

2 
2011/12 

93.  
H

/W
 M

lele 
4 

1 
3 

0 
8 

2016/17 
94.  

H
/W

 M
lim

ba 
10 

0 
0 

0 
10 

2013/14 
95.  

H
/W

 M
onduli 

0 
1 

3 
0 

4 
2019/20 

96.  
H

/M
 M

orogoro 
2 

1 
0 

0 
3 

2019/20 
97.  

H
/M

 M
oshi 

0 
2 

1 
0 

3 
2018/19 

98.  
H

/W
 M

panda 
2 

0 
1 

0 
3 

2019/20 
99.  

H
/M

 M
panda 

3 
0 

0 
0 

3 
2019/20 

100.  
H

/W
 M

pw
apw

a 
0 

0 
3 

0 
3 

2019/20 
101.  

H
/W

 M
salala 

7 
1 

0 
1 

9 
2016/17 
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M

w
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m
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102.  

H
/W

 M
tw

ara 
0 

0 
3 

0 
3 

2019/20 
103.  

H
/M

 M
tw

ara 
1 

4 
0 

0 
5 

2019/20 
104.  

H
/W

 M
ufindi 

14 
0 

0 
0 

14 
2018/19 

105.  
H

/W
 M

uheza 
6 

0 
1 

0 
7 

2010/11 
106.  

H
/W

 M
uleba 

5 
1 

1 
0 

7 
2018/19 

107.  
H

/W
 M

usom
a 

0 
0 

1 
1 

2 
2019/20 

108.  
H

/M
 M

usom
a 

2 
1 

0 
0 

3 
2018/19 

109.  
H

/W
 M

vom
ero 

1 
2 

0 
0 

3 
2019/20 

110.  
H

/Jiji M
w

anza 
2 

2 
0 

0 
4 

2019/20 
111.  

H
/W

 N
achingw

ea 
1 

2 
0 

1 
4 

2018/19 
112.  

H
/W

 N
am

tum
bo 

0 
0 

6 
0 

6 
2015/16 

113.  
H

/W
 N

anyum
bu 

4 
2 

3 
0 

9 
2016/17 

114.  
H

/W
 N

ew
ala 

0 
3 

0 
0 

3 
2018/19 

115.  
H

/W
 N

gara 
3 

2 
0 

0 
5 

2017/18 
116.  

H
/M

ji N
jom

be 
1 

0 
2 

0 
3 

2016/17 
117.  

H
/W

 N
sim

bo 
3 

0 
3 

0 
6 

2016/17 
118.  

H
/W

 N
yasa 

0 
0 

2 
0 

2 
2016/17 

119.  
H

/W
 N

zega 
0 

0 
3 

0 
3 

2017/18 
120.  

H
/M

ji N
zega 

1 
2 

0 
0 

3 
2019/20 

121.  
H

/W
 Pangani 

2 
3 

5 
0 

10 
2018/19 

122.  
H

/W
 Rom

bo 
1 

2 
0 

0 
3 

2019/20 
123.  

H
/W

 Rorya 
2 

1 
1 

0 
4 

2016/17 
124.  

H
/W

 Ruangw
a 

0 
3 

0 
0 

3 
2019/20 

125.  
H

/W
 Rungw

e 
2 

3 
0 

0 
5 

2018/19 
126.  

H
/W

 Sam
e 

3 
3 

2 
0 

8 
2015/16 na 
2018/19 

127.  
H

/W
 Sengerem

a 
1 

1 
1 

0 
3 

2019/20 
128.  

H
/W

 Serengeti 
3 

1 
0 

0 
4 

2017/18 
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Jum
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M

w
aka w

a kutoa 
m
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129.  

H
/W

 Shinyanga 
0 

4 
0 

1 
5 

2019/20 
130.  

H
/M

 Shinyanga 
2 

4 
0 

0 
6 

2019/20 
131.  

H
/W

 Siha 
1 

1 
2 

0 
4 

2018/19 
132.  

H
/W

 Sikonge 
0 

3 
2 

  
5 

2013/14 na  
2018/19 

133.  
H

/W
 Sim

anjiro 
0 

3 
0 

0 
3 

2014/15 
134.  

H
/W

 Singida 
1 

3 
1 

0 
5 

2019/20 
135.  

H
/W

 Songea 
1 

0 
2 

0 
3 

2019/20 
136.  

H
/M

 Songea 
1 

1 
0 

0 
2 

2019/20 
137.  

H
/W

 Sum
baw

anga 
2 

2 
1 

0 
5 

2019/20 
138.  

H
/M

 Tabora 
9 

8 
1 

1 
19 

2017/18, 
2016/17 na 
2013/14  

139.  
H

/W
 Tandahim

ba 
0 

0 
6 

0 
6 

2019/20 
140.  

H
/Jiji Tanga 

6 
2 

6 
1 

15 
2018/19 

141.  
H

/W
 Tarim

e 
3 

0 
2 

2 
7 

2018/19 
142.  

H
/M

ji Tarim
e 

4 
1 

0 
0 

5 
2018/19 

143.  
H

/M
 Tem

eke 
1 

4 
0 

1 
6 

2018/19, 
2019/20,2014/15 
na  2017/18 

144.  
H

/W
 Tunduru 

1 
0 

0 
0 

1 
2017/18 

145.  
H

/M
 U

bungo 
2 

0 
1 

0 
3 

2018/19 
146.  

H
/W

 U
kerew

e 
11 

3 
0 

1 
15 

2017/18 
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485 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Kiambatisho Na. 4-1: Mtiririko wa Mapato ya Ndani Ukilinganisha na 
Bajeti 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi 
(Sh.) Tofauti (Sh.)) % 

1 H/Jiji Arusha 20,700,000,000 18,050,488,000 -2,649,512,000 -13 

2 H/W Arusha 4,697,324,560 3,722,120,700 -975,203,860 -21 

3 H/W Babati 2,860,251,000 2,930,349,000 70,098,000 2 

4 H/Mji Babati 2,835,419,667 1,938,486,849 -896,932,818 -32 

5 H/W Bagamoyo 3,074,007,178 2,351,118,437 -722,888,741 -24 

6 H/W Bahi 1,492,761,896 1,182,620,358 -310,141,538 -21 

7 H/W Bariadi 1,752,000,000 1,174,787,000 -577,213,000 -33 

8 H/Mji Bariadi 2,244,992,000 1,985,631,000 -259,361,000 -12 

9 H/W Biharamulo 2,425,328,933 2,294,114,986 -131,213,947 -5 

10 H/W Buchosa 2,208,407,000 2,154,434,000 -53,973,000 -2 

11 H/W Buhigwe 606,090,000 511,796,000 -94,294,000 -16 

12 H/W Bukoba 1,548,700,000 1,738,341,036 189,641,036 12 

13 H/M Bukoba 3,481,243,932 2,559,410,779 -921,833,153 -26 

14 H/W Bukombe 2,066,547,000 2,032,334,000 -34,213,000 -2 

15 H/W Bumbuli 925,876,667 520,619,428 -405,257,239 -44 

16 H/W Bunda 1,406,367,000 1,069,532,000 -336,835,000 -24 

17 H/Mji Bunda 1,150,000,000 1,246,665,894 96,665,894 8 

18 H/W Busega 2,045,548,000 1,331,190,000 -714,358,000 -35 

19 H/W Busokelo 2,189,338,776 1,794,247,962 -395,090,814 -18 

20 H/W Butiama 1,083,761,000 1,046,541,685 -37,219,315 -3 

21 H/W Chalinze 6,167,900,000 10,248,859,681 4,080,959,681 66 

22 H/W Chamwino 2,592,109,867 1,591,785,681 -1,000,324,186 -39 

23 H/W Chato 4,605,577,507 3,461,260,278 -1,144,317,229 -25 

24 H/W Chemba 1,640,356,171 1,107,150,363 -533,205,808 -33 

25 H/W Chunya 4,398,834,260 3,872,490,852 -526,343,408 -12 

26 H/Jiji Dar es 
Salaam 11,305,555,000 16,520,316,583 5,214,761,583 46 

27 H/Jiji Dodoma 59,117,131,212 35,587,920,041 -23,529,211,171 -40 

28 H/W Gairo 1,134,402,700 640,254,376 -494,148,324 -44 

29 H/W Geita 4,078,343,000 7,134,973,000 3,056,630,000 75 



 

 

486 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi 
(Sh.) Tofauti (Sh.)) % 

30 H/Mji Geita 7,619,229,000 13,595,564,761 5,976,335,761 78 

31 H/W Hai 3,726,208,684 2,809,445,552 -916,763,132 -25 

32 H/W Hanang' 3,027,566,000 5,004,749,522 1,977,183,522 65 

33 H/W Handeni 2,312,852,026 1,695,959,092 -616,892,934 -27 

34 H/Mji Handeni 1,793,733,724 1,225,659,161 -568,074,563 -32 

35 H/Mji Ifakara 2,909,994,900 1,963,593,928 -946,400,972 -33 

36 H/W Igunga 2,741,694,000 2,354,542,333 -387,151,667 -14 

37 H/W Ikungi 1,746,465,000 1,689,490,374 -56,974,626 -3 

38 H/M Ilala 57,062,972,000 58,649,467,630 1,586,495,630 3 

39 H/W Ileje 1,003,221,146 847,370,204 -155,850,942 -16 

40 H/M Ilemela 8,878,387,000 10,295,858,853 1,417,471,853 16 

41 H/W Iramba 1,438,850,000 1,418,262,584 -20,587,416 -1 

42 H/W Iringa 3,058,422,735 3,291,238,470 232,815,735 8 

43 H/M Iringa 4,027,560,000 5,193,930,594 1,166,370,594 29 

44 H/W Itigi 1,561,146,000 1,021,757,000 -539,389,000 -35 

45 H/W Itilima 1,716,495,052 1,401,670,590 -314,824,462 -18 

46 H/Mji Kahama 6,772,133,430 8,122,800,730 1,350,667,300 20 

47 H/W Kakonko 597,681,000 635,418,000 37,737,000 6 

48 H/W Kalambo 1,841,100,000 1,343,785,000 -497,315,000 -27 

49 H/W Kaliua 3,807,985,935 3,493,929,945 -314,055,990 -8 

50 H/W Karagwe 2,509,042,000 2,216,126,677 -292,915,323 -12 

51 H/W Karatu 3,314,910,000 3,046,347,280 -268,562,720 -8 

52 H/W Kasulu 1,849,599,000 1,519,000,000 -330,599,000 -18 

53 H/Mji Kasulu 1,842,806,000 1,626,200,917 -216,605,083 -12 

54 H/W Kibaha 3,009,250,977 1,569,714,037 -1,439,536,940 -48 

55 H/Mji Kibaha 3,731,549,000 3,241,001,947 -490,547,053 -13 

56 H/W Kibiti 2,438,262,000 1,932,229,000 -506,033,000 -21 

57 H/W Kibondo 1,600,000,000 1,553,655,676 -46,344,324 -3 

58 H/M Kigamboni 5,686,970,688 6,435,567,164 748,596,476 13 

59 H/W Kigoma 698,593,970 769,707,012 71,113,042 10 



 

 

487 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi 
(Sh.) Tofauti (Sh.)) % 

60 H/M Kigoma Ujiji 2,492,365,000 1,519,706,323 -972,658,677 -39 

61 H/W Kilindi 2,431,494,250 2,457,624,241 26,129,991 1 

62 H/W Kilolo 3,236,777,000 4,527,377,750 1,290,600,750 40 

63 H/W Kilosa 5,496,987,529 3,809,467,365 -1,687,520,164 -31 

64 H/W Kilwa 3,716,284,000 4,756,037,676 1,039,753,676 28 

65 H/M Kinondoni 40,215,685,000 40,392,428,439 176,743,439 0 

66 H/W Kisarawe 4,464,012,000 2,493,429,780 -1,970,582,220 -44 

67 H/W Kishapu 2,972,608,691 1,641,191,041 -1,331,417,650 -45 

68 H/W Kiteto 2,273,486,000 1,784,417,666 -489,068,334 -22 

69 H/W Kondoa 1,390,678,493 1,126,163,201 -264,515,292 -19 

70 H/Mji Kondoa 1,593,628,528 1,366,984,145 -226,644,383 -14 

71 H/W Kongwa 3,305,363,200 1,748,662,615 -1,556,700,585 -47 

72 H/W Korogwe 2,349,400,666 937,548,769 -1,411,851,897 -60 

73 H/Mji Korogwe 1,836,838,000 1,664,357,332 -172,480,668 -9 

74 H/W Kwimba 2,077,852,000 2,226,483,125 148,631,125 7 

75 H/W Kyela 4,230,711,000 2,974,537,313 -1,256,173,687 -30 

76 H/W Kyerwa 3,308,709,601 2,294,310,192 -1,014,399,409 -31 

77 H/W Lindi 2,512,889,000 2,357,811,000 -155,078,000 -6 

78 H/M Lindi 2,500,001,000 1,715,566,000 -784,435,000 -31 

79 H/W Liwale 3,322,205,000 2,732,765,000 -589,440,000 -18 

80 H/W Longido 1,928,424,000 2,209,007,000 280,583,000 15 

81 H/W Ludewa 1,295,965,250 1,419,779,204 123,813,954 10 

82 H/W Lushoto 2,297,841,509 2,192,344,268 -105,497,241 -5 

83 H/W Madaba 841,023,000 944,940,937 103,917,937 12 

84 H/W Mafia 1,947,166,610 1,375,317,550 -571,849,060 -29 

85 H/Mji Mafinga 3,973,479,100 4,810,533,476 837,054,376 21 

86 H/W Magu 2,248,780,000 3,065,630,494 816,850,494 36 

87 H/Mji Makambako 2,693,495,145 2,929,279,868 235,784,723 9 

88 H/W Makete 2,400,268,680 2,208,584,396 -191,684,284 -8 

89 H/W Malinyi 2,197,360,000 1,766,179,000 -431,181,000 -20 



 

 

488 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi 
(Sh.) Tofauti (Sh.)) % 

90 H/W Manyoni 2,895,648,856 2,345,143,503 -550,505,353 -19 

91 H/W Masasi 2,244,382,432 3,440,947,088 1,196,564,656 53 

92 H/Mji Masasi 2,254,697,300 2,178,166,490 -76,530,810 -3 

93 H/W Maswa 4,023,379,812 1,558,030,638 -2,465,349,174 -61 

94 H/W Mbarali 5,226,807,238 4,403,562,717 -823,244,521 -16 

95 H/Jiji Mbeya 12,736,799,000 11,454,359,613 -1,282,439,387 -10 

96 H/W Mbeya 3,839,572,000 4,141,345,203 301,773,203 8 

97 H/W Mbinga 3,395,126,281 3,336,974,385 -58,151,896 -2 

98 H/Mji Mbinga 1,751,939,600 2,337,912,261 585,972,661 33 

99 H/W Mbogwe 906,684,000 1,012,218,000 105,534,000 12 

100 H/W Mbozi 3,423,111,773 3,291,479,542 -131,632,231 -4 

101 H/W Mbulu 1,566,209,200 1,877,452,453 311,243,253 20 

102 H/Mji Mbulu 2,293,052,000 2,293,052,000                            -       -    

103 H/W Meatu 2,149,338,804 1,631,460,882 -517,877,922 -24 

104 H/W Meru 3,537,794,856 3,368,812,686 -168,982,170 -5 

105 H/W Missenyi 2,467,613,000 2,982,679,464 515,066,464 21 

106 H/W Misungwi 2,300,000,000 2,288,634,982 -11,365,018 0 

107 H/W Mkalama 1,200,000,000 1,068,365,290 -131,634,710 -11 

108 H/W Mkinga 1,363,421,276 1,096,093,830 -267,327,446 -20 

109 H/W Mkuranga 6,306,413,000 6,452,871,798 146,458,798 2 

110 H/W Mlele 725,043,900 756,212,000 31,168,100 4 

111 H/W Mlimba 4,258,347,000 4,325,390,000 67,043,000 2 

112 H/W Momba 1,345,330,930 1,195,268,310 -150,062,620 -11 

113 H/W Monduli 2,905,000,000 2,499,166,287 -405,833,713 -14 

114 H/W Morogoro 2,201,584,000 2,083,582,294 -118,001,706 -5 

115 H/M Morogoro 7,240,926,213 6,106,588,090 -1,134,338,123 -16 

116 H/W Moshi 3,587,947,100 3,049,322,561 -538,624,539 -15 

117 H/M Moshi 5,440,843,960 5,384,381,465 -56,462,495 -1 

118 H/W Mpanda 3,177,384,000 3,242,854,070 65,470,070 2 

119 H/M Mpanda 2,520,069,717 3,167,428,563 647,358,846 26 



 

 

489 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi 
(Sh.) Tofauti (Sh.)) % 

120 H/W Mpimbwe 1,259,525,000 1,546,859,610 287,334,610 23 

121 H/W Mpwapwa 2,203,267,200 1,871,771,102 -331,496,098 -15 

122 H/W Msalala 2,068,768,050 2,819,412,732 750,644,682 36 

123 H/W Mtwara 2,664,737,049 2,696,977,726 32,240,677 1 

124 H/M Mtwara 4,378,219,000 4,776,620,000 398,401,000 9 

125 H/W Mufindi 6,576,388,533 6,138,660,525 -437,728,008 -7 

126 H/W Muheza 2,775,060,000 2,194,201,018 -580,858,982 -21 

127 H/W Muleba 3,662,785,666 4,859,480,786 1,196,695,120 33 

128 H/W Musoma 1,441,892,000 1,527,946,290 86,054,290 6 

129 H/M Musoma 2,131,401,000 2,059,689,551 -71,711,449 -3 

130 H/W Mvomero 4,780,281,995 2,378,751,980 -2,401,530,015 -50 

131 H/W Mwanga 3,083,171,754 1,730,474,600 -1,352,697,154 -44 

132 H/Jiji Mwanza 15,105,755,416 13,210,752,526 -1,895,002,890 -13 

133 H/W Nachingwea 5,883,325,000 3,444,050,000 -2,439,275,000 -41 

134 H/W Namtumbo 1,416,727,000 1,488,343,215 71,616,215 5 

135 H/Mji Nanyamba 1,922,000,000 1,499,537,000 -422,463,000 -22 

136 H/W Nanyumbu 2,825,998,000 2,007,332,833 -818,665,167 -29 

137 H/W Newala 1,432,620,000 1,146,110,858 -286,509,142 -20 

138 H/Mji Newala 3,607,992,747 1,994,258,989 -1,613,733,758 -45 

139 H/W Ngara 2,915,409,187 2,416,200,475 -499,208,712 -17 

140 H/W Ngorongoro 2,361,865,498 1,650,972,113 -710,893,385 -30 

141 H/W Njombe 2,752,034,813 2,781,852,778 29,817,965 1 

142 H/Mji Njombe 5,976,815,693 5,995,092,313 18,276,620 0 

143 H/W Nkasi 2,489,992,000 1,927,708,000 -562,284,000 -23 

144 H/W Nsimbo 821,717,684 887,197,529 65,479,845 8 

145 H/W Nyang’hwale 833,190,300 1,261,791,000 428,600,700 51 

146 H/W Nyasa 1,470,667,800 874,262,731 -596,405,069 -41 

147 H/W Nzega 2,615,906,000 1,885,129,254 -730,776,746 -28 

148 H/Mji Nzega 2,966,226,232 1,697,797,988 -1,268,428,244 -43 

149 H/W Pangani 1,343,043,882 1,263,624,468 -79,419,414 -6 



 

 

490 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi 
(Sh.) Tofauti (Sh.)) % 

150 H/W Rombo 2,719,066,165 2,165,727,458 -553,338,707 -20 

151 H/W Rorya 1,150,378,000 956,637,758 -193,740,242 -17 

152 H/W Ruangwa 3,235,402,000 3,326,971,583 91,569,583 3 

153 H/W Rufiji 2,095,375,000 1,751,403,000 -343,972,000 -16 

154 H/W Rungwe 5,371,119,322 5,079,148,003 -291,971,319 -5 

155 H/W Same 2,554,221,430 1,493,193,218 -1,061,028,212 -42 

156 H/W Sengerema 1,994,946,000 1,739,391,000 -255,555,000 -13 

157 H/W Serengeti 3,422,352,000 3,403,322,000 -19,030,000 -1 

158 H/W Shinyanga 1,779,862,496 988,891,452 -790,971,044 -44 

159 H/M Shinyanga 2,570,000,000 2,600,783,330 30,783,330 1 

160 H/W Siha 1,640,000,000 1,214,763,930 -425,236,070 -26 

161 H/W Sikonge 2,815,000,000 2,212,854,413 -602,145,587 -21 

162 H/W Simanjiro 3,771,288,659 2,267,322,073 -1,503,966,586 -40 

163 H/W Singida 1,371,978,000 1,176,642,000 -195,336,000 -14 

164 H/M Singida 3,965,366,029 3,221,903,124 -743,462,905 -19 

165 H/W Songea 1,306,204,000 1,060,519,839 -245,684,161 -19 

166 H/M Songea 3,408,416,455 3,429,499,177 21,082,722 1 

167 H/W Songwe 3,525,054,071 2,715,350,306 -809,703,765 -23 

168 H/W Sumbawanga 2,391,000,000 2,426,849,805 35,849,805 1 

169 H/M Sumbawanga 2,312,510,000 3,012,117,792 699,607,792 30 

170 H/M Tabora 4,663,995,116 3,166,761,743 -1,497,233,373 -32 

171 H/W Tandahimba 3,891,950,000 4,374,531,230 482,581,230 12 

172 H/Jiji Tanga 3,021,561,690 3,097,023,772 75,462,082 2 

173 H/W Tarime 6,261,880,000 6,792,042,374 530,162,374 8 

174 H/Mji Tarime 1,249,643,870 1,581,408,352 331,764,482 27 

175 H/M Temeke 31,976,782,197 36,430,561,377 4,453,779,180 14 

176 H/Mji Tunduma 5,200,000,000 5,433,344,672 233,344,672 4 

177 H/W Tunduru 4,665,972,067 4,347,522,871 -318,449,196 -7 

178 H/M Ubungo 18,404,609,000 18,105,534,713 -299,074,287 -2 

179 H/W Ukerewe 1,727,189,000 2,946,196,195 1,219,007,195 71 



 

 

491 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi 
(Sh.) Tofauti (Sh.)) % 

180 H/W Ulanga 2,473,039,000 2,292,796,000 -180,243,000 -7 

181 H/W Urambo 2,171,565,000 1,615,400,732 -556,164,268 -26 

182 H/W Ushetu 2,137,586,000 1,806,212,075 -331,373,925 -16 

183 H/W Uvinza 1,256,400,000 1,032,022,000 -224,378,000 -18 

184 H/W Uyui 2,549,914,000 2,217,927,000 -331,987,000 -13 

185 H/W Wanging'ombe 2,093,910,779 2,476,025,551 382,114,772 18 

  Jumla 759,907,423,938 709,573,567,541 -50,333,856,397 -7 

  



 

 

492 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Kiambatisho Na. 4-2: Mapato ya Ndani Yaliyokusanywa Ikilinganishwa na 
Matumizi ya Kawaida  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapato Halisi 
Yaliyokusanywa 

(Sh.) 

Matumizi ya 
Kawaida (Sh.) 

Asilimia 
ya 

Utegemezi 

Asilimia ya 
Uwezo wa 

Kujitegemea 

1 H/Jiji Arusha 18,050,488,000 56,058,093,000 68 32 

2 H/W Arusha 3,722,120,700 42,293,034,096 91 9 

3 H/W Babati 2,930,349,000 32,596,924,000 91 9 

4 H/Mji Babati 1,938,486,849 17,825,538,367 89 11 

5 H/W Bagamoyo 2,351,118,437 23,715,154,572 90 10 

6 H/W Bahi 1,182,620,358 18,275,048,797 94 6 

7 H/W Bariadi 1,174,787,000 19,850,838,000 94 6 

8 H/Mji Bariadi 1,985,631,000 20,228,604,000 90 10 

9 H/W Biharamulo 2,294,114,986 30,385,372,376 92 8 

10 H/W Buchosa 2,154,434,000 20,528,099,000 90 10 

11 H/W Buhigwe 511,796,000 16,640,923,899 97 3 

12 H/W Bukoba 1,738,341,036 25,737,531,122 93 7 

13 H/M Bukoba 2,559,410,779 22,250,066,461 88 12 

14 H/W Bukombe 2,032,334,000 24,436,084,000 92 8 

15 H/W Bumbuli 520,619,428 17,409,274,450 97 3 

16 H/W Bunda 1,069,532,000 17,766,920,000 94 6 

17 H/Mji Bunda 1,246,665,894 19,830,343,792 94 6 

18 H/W Busega 1,331,190,000 22,633,858,000 94 6 

19 H/W Busokelo 1,794,247,962 16,167,624,774 89 11 

20 H/W Butiama 1,046,541,685 22,236,364,706 95 5 

21 H/W Chalinze 10,248,859,681 32,287,801,583 68 32 

22 H/W Chamwino 1,591,785,681 29,570,179,853 95 5 

23 H/W Chato 3,461,260,278 39,609,285,015 91 9 

24 H/W Chemba 1,107,150,363 16,802,640,448 93 7 

25 H/W Chunya 3,872,490,852 18,684,484,728 79 21 

26 H/Jiji Dar es 
Salaam 16,520,316,583 3,414,053,151 -384 484 

27 H/Jiji Dodoma 35,587,920,041 79,727,902,344 55 45 

28 H/W Gairo 640,254,376 14,258,102,722 96 4 

29 H/W Geita 7,134,973,000 48,269,485,090 85 15 



 

 

493 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapato Halisi 
Yaliyokusanywa 

(Sh.) 

Matumizi ya 
Kawaida (Sh.) 

Asilimia 
ya 

Utegemezi 

Asilimia ya 
Uwezo wa 

Kujitegemea 

30 H/Mji Geita 13,595,564,761 22,626,304,522 40 60 

31 H/W Hai 2,809,445,552 30,093,989,032 91 9 

32 H/W Hanang' 5,004,749,522 32,299,762,474 85 15 

33 H/W Handeni 1,695,959,092 24,107,465,667 93 7 

34 H/Mji Handeni 1,225,659,161 11,592,620,802 89 11 

35 H/Mji Ifakara 1,963,593,928 14,408,828,936 86 14 

36 H/W Igunga 2,354,542,333 27,220,988,736 91 9 

37 H/W Ikungi 1,689,490,374 23,424,076,000 93 7 

38 H/M Ilala 58,649,467,630 108,387,658,910 46 54 

39 H/W Ileje 847,370,204 16,531,374,460 95 5 

40 H/M Ilemela 10,295,858,853 48,687,404,865 79 21 

41 H/W Iramba 1,418,262,584 21,003,888,071 93 7 

42 H/W Iringa 3,291,238,470 42,771,091,305 92 8 

43 H/M Iringa 5,193,930,594 32,998,160,423 84 16 

44 H/W Itigi 1,021,757,000 8,971,761,000 89 11 

45 H/W Itilima 1,401,670,590 22,744,613,904 94 6 

46 H/Mji Kahama 8,122,800,730 31,024,405,618 74 26 

47 H/W Kakonko 635,418,000 11,896,466,000 95 5 

48 H/W Kalambo 1,343,785,000 21,882,458,000 94 6 

49 H/W Kaliua 3,493,929,945 26,913,356,605 87 13 

50 H/W Karagwe 2,216,126,677 26,116,239,000 92 8 

51 H/W Karatu 3,046,347,280 27,083,746,778 89 11 

52 H/W Kasulu 1,519,000,000 19,635,700,000 92 8 

53 H/Mji Kasulu 1,626,200,917 18,180,816,554 91 9 

54 H/W Kibaha 1,569,714,037 18,906,486,158 92 8 

55 H/Mji Kibaha 3,241,001,947 24,417,099,366 87 13 

56 H/W Kibiti 1,932,229,000 16,523,726,000 88 12 

57 H/W Kibondo 1,553,655,676 23,831,896,032 93 7 

58 H/M Kigamboni 6,435,567,164 22,099,827,127 71 29 

59 H/W Kigoma 769,707,012 21,337,983,220 96 4 

60 H/M Kigoma Ujiji 1,519,706,323 21,635,492,562 93 7 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapato Halisi 
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ya 

Utegemezi 

Asilimia ya 
Uwezo wa 

Kujitegemea 

61 H/W Kilindi 2,457,624,241 19,420,275,066 87 13 

62 H/W Kilolo 4,527,377,750 29,754,118,896 85 15 

63 H/W Kilosa 3,809,467,365 41,234,865,000 91 9 

64 H/W Kilwa 4,756,037,676 22,753,107,167 79 21 

65 H/M Kinondoni 40,392,428,439 85,492,780,850 53 47 

66 H/W Kisarawe 2,493,429,780 23,441,873,966 89 11 

67 H/W Kishapu 1,641,191,041 23,346,816,321 93 7 

68 H/W Kiteto 1,784,417,666 21,442,311,890 92 8 

69 H/W Kondoa 1,126,163,201 16,354,667,861 93 7 

70 H/Mji Kondoa 1,366,984,145 10,070,933,261 86 14 

71 H/W Kongwa 1,748,662,615 25,028,454,798 93 7 

72 H/W Korogwe 937,548,769 27,633,474,342 97 3 

73 H/Mji Korogwe 1,664,357,332 21,423,313,176 92 8 

74 H/W Kwimba 2,226,483,125 38,203,845,963 94 6 

75 H/W Kyela 2,974,537,313 32,875,022,042 91 9 

76 H/W Kyerwa 2,294,310,192 22,473,187,541 90 10 

77 H/W Lindi 2,357,811,000 21,010,188,000 89 11 

78 H/M Lindi 1,715,566,000 11,560,393,178 85 15 

79 H/W Liwale 2,732,765,000 14,304,282,000 81 19 

80 H/W Longido 2,209,007,000 17,741,211,000 88 12 

81 H/W Ludewa 1,419,779,204 25,038,863,651 94 6 

82 H/W Lushoto 2,192,344,268 34,313,805,718 94 6 

83 H/W Madaba 944,940,937 7,764,677,525 88 12 

84 H/W Mafia 1,375,317,550 7,688,164,770 82 18 

85 H/Mji Mafinga 4,810,533,476 14,268,149,988 66 34 

86 H/W Magu 3,065,630,494 32,800,985,243 91 9 

87 H/Mji Makambako 2,929,279,868 17,806,403,387 84 16 

88 H/W Makete 2,208,584,396 21,314,842,008 90 10 

89 H/W Malinyi 1,766,179,000 10,230,657,000 83 17 

90 H/W Manyoni 2,345,143,503 18,436,694,992 87 13 

91 H/W Masasi 3,440,947,088 22,479,096,032 85 15 
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Asilimia ya 
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92 H/Mji Masasi 2,178,166,490 15,471,347,930 86 14 

93 H/W Maswa 1,558,030,638 33,975,268,047 95 5 

94 H/W Mbarali 4,403,562,717 34,183,308,762 87 13 

95 H/Jiji Mbeya 11,454,359,613 58,435,495,784 80 20 

96 H/W Mbeya 4,141,345,203 39,860,694,348 90 10 

97 H/W Mbinga 3,336,974,385 25,363,639,990 87 13 

98 H/Mji Mbinga 2,337,912,261 20,155,129,881 88 12 

99 H/W Mbogwe 1,012,218,000 19,175,697,000 95 5 

100 H/W Mbozi 3,291,479,542 46,205,888,220 93 7 

101 H/W Mbulu 1,877,452,453 22,442,142,000 92 8 

102 H/Mji Mbulu 2,293,052,000 12,467,654,000 82 18 

103 H/W Meatu 1,631,460,882 24,688,241,826 93 7 

104 H/W Meru 3,368,812,686 41,451,288,789 92 8 

105 H/W Missenyi 2,982,679,464 21,937,049,591 86 14 

106 H/W Misungwi 2,288,634,982 34,459,941,221 93 7 

107 H/W Mkalama 1,068,365,290 17,469,127,000 94 6 

108 H/W Mkinga 1,096,093,830 15,050,121,250 93 7 

109 H/W Mkuranga 6,452,871,798 29,840,519,757 78 22 

110 H/W Mlele 756,212,000 6,369,917,644 88 12 

111 H/W Mlimba 4,325,390,000 31,927,970,000 86 14 

112 H/W Momba 1,195,268,310 16,374,440,649 93 7 

113 H/W Monduli 2,499,166,287 26,143,901,778 90 10 

114 H/W Morogoro 2,083,582,294 31,733,303,331 93 7 

115 H/M Morogoro 6,106,588,090 58,291,501,716 90 10 

116 H/W Moshi 3,049,322,561 51,451,723,956 94 6 

117 H/M Moshi 5,384,381,465 32,218,537,459 83 17 

118 H/W Mpanda 3,242,854,070 16,381,661,458 80 20 

119 H/M Mpanda 3,167,428,563 19,679,824,336 84 16 

120 H/W Mpimbwe 1,546,859,610 7,777,386,557 80 20 

121 H/W Mpwapwa 1,871,771,102 27,984,577,555 93 7 

122 H/W Msalala 2,819,412,732 21,535,593,715 87 13 
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123 H/W Mtwara 2,696,977,726 13,783,292,235 80 20 

124 H/M Mtwara 4,776,620,000 21,730,535,000 78 22 

125 H/W Mufindi 6,138,660,525 34,118,632,806 82 18 

126 H/W Muheza 2,194,201,018 24,984,394,530 91 9 

127 H/W Muleba 4,859,480,786 43,391,037,648 89 11 

128 H/W Musoma 1,527,946,290 19,518,640,902 92 8 

129 H/M Musoma 2,059,689,551 21,184,560,748 90 10 

130 H/W Mvomero 2,378,751,980 35,528,706,695 93 7 

131 H/W Mwanga 1,730,474,600 23,536,942,595 93 7 

132 H/Jiji Mwanza 13,210,752,526 65,619,904,254 80 20 

133 H/W Nachingwea 3,444,050,000 23,905,927,000 86 14 

134 H/W Namtumbo 1,488,343,215 21,787,903,420 93 7 

135 H/Mji Nanyamba 1,499,537,000 11,477,704,000 87 13 

136 H/W Nanyumbu 2,007,332,833 16,386,406,636 88 12 

137 H/W Newala 1,146,110,858 11,677,731,737 90 10 

138 H/Mji Newala 1,994,258,989 11,946,987,314 83 17 

139 H/W Ngara 2,416,200,475 25,750,146,487 91 9 

140 H/W Ngorongoro 1,650,972,113 20,377,574,951 92 8 

141 H/W Njombe 2,781,852,778 14,914,982,367 81 19 

142 H/Mji Njombe 5,995,092,313 27,218,578,138 78 22 

143 H/W Nkasi 1,927,708,000 23,548,489,000 92 8 

144 H/W Nsimbo 887,197,529 13,088,667,296 93 7 

145 H/W Nyang’hwale 1,261,791,000 13,280,237,000 90 10 

146 H/W Nyasa 874,262,731 18,022,012,614 95 5 

147 H/W Nzega 1,885,129,254 26,049,999,157 93 7 

148 H/Mji Nzega 1,697,797,988 10,844,160,481 84 16 

149 H/W Pangani 1,263,624,468 9,191,119,764 86 14 

150 H/W Rombo 2,165,727,458 32,603,731,060 93 7 

151 H/W Rorya 956,637,758 25,689,457,515 96 4 

152 H/W Ruangwa 3,326,971,583 19,847,724,975 83 17 

153 H/W Rufiji 1,751,403,000 13,255,111,864 87 13 
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154 H/W Rungwe 5,079,148,003 40,366,387,312 87 13 

155 H/W Same 1,493,193,218 34,195,213,333 96 4 

156 H/W Sengerema 1,739,391,000 34,956,204,000 95 5 

157 H/W Serengeti 3,403,322,000 25,433,391,000 87 13 

158 H/W Shinyanga 988,891,452 19,141,078,754 95 5 

159 H/M Shinyanga 2,600,783,330 19,141,078,754 86 14 

160 H/W Siha 1,214,763,930 14,699,108,000 92 8 

161 H/W Sikonge 2,212,854,413 18,823,521,405 88 12 

162 H/W Simanjiro 2,267,322,073 17,971,148,041 87 13 

163 H/W Singida 1,176,642,000 20,259,648,000 94 6 

164 H/M Singida 3,221,903,124 24,255,662,767 87 13 

165 H/W Songea 1,060,519,839 17,767,973,108 94 6 

166 H/M Songea 3,429,499,177 34,886,346,905 90 10 

167 H/W Songwe 2,715,350,306 12,323,018,551 78 22 

168 H/W Sumbawanga 2,426,849,805 26,387,354,413 91 9 

169 H/M Sumbawanga 3,012,117,792 29,752,590,638 90 10 

170 H/M Tabora 3,166,761,743 30,543,355,933 90 10 

171 H/W Tandahimba 4,374,531,230 27,965,840,975 84 16 

172 H/Jiji Tanga 3,097,023,772 51,173,182,227 94 6 

173 H/W Tarime 6,792,042,374 24,603,219,860 72 28 

174 H/Mji Tarime 1,581,408,352 14,309,149,257 89 11 

175 H/M Temeke 36,430,561,377 91,396,458,537 60 40 

176 H/Mji Tunduma 5,433,344,672 13,774,996,910 61 39 

177 H/W Tunduru 4,347,522,871 29,734,052,754 85 15 

178 H/M Ubungo 18,105,534,713 70,198,186,761 74 26 

179 H/W Ukerewe 2,946,196,195 30,431,434,932 90 10 

180 H/W Ulanga 2,292,796,000 17,496,926,000 87 13 

181 H/W Urambo 1,615,400,732 19,359,128,811 92 8 

182 H/W Ushetu 1,806,212,075 19,454,389,542 91 9 

183 H/W Uvinza 1,032,022,000 18,602,560,000 94 6 

184 H/W Uyui 2,217,927,000 23,690,791,000 91 9 
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185 H/W Wanging'ombe 2,476,025,551 19,078,783,484 87 13 

  Jumla 709,573,567,541 4,773,489,160,809 85 15 
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Ri 

Kiambatisho Na. 4-3: Orodha ya Halmashauri Zenye Makusanyo Pungufu  
 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 
(Sh) 

Kiasi 
kilichokusanywa 
(Sh) 

Pungufu (Sh) % 

1 H/Jiji Arusha 20,700,000,000 18,050,488,000 2,649,512,000 13 

2 H/W Arusha 4,697,324,560 3,722,120,700 975,203,860 21 

3 H/Mji Babati 2,835,419,667 1,938,486,849 896,932,818 32 

4 H/W Bagamoyo 3,074,007,178 2,351,118,437 722,888,741 24 

5 H/W Bahi 1,492,761,896 1,182,620,358 310,141,538 21 

6 H/W Bariadi 1,752,000,000 1,174,787,000 577,213,000 33 

7 H/Mji Bariadi 2,244,992,000 1,985,631,000 259,361,000 12 

8 H/W Biharamulo 2,425,328,933 2,294,114,986 131,213,947 5 

9 H/W Buchosa 2,208,407,000 2,154,434,000 53,973,000 2 

10 H/W Buhigwe 606,090,000 511,796,000 94,294,000 16 

11 H/M Bukoba 3,481,243,932 2,559,410,779 921,833,153 26 

12 H/W Bukombe 2,066,547,000 2,032,334,000 34,213,000 2 

13 H/W Bumbuli 925,876,667 520,619,428 405,257,239 44 

14 H/W Bunda 1,406,367,000 1,069,532,000 336,835,000 24 

15 H/W Busega 2,045,548,000 1,331,190,000 714,358,000 35 

16 H/W Busokelo 2,189,338,776 1,794,247,962 395,090,814 18 

17 H/W Butiama 1,083,761,000 1,046,541,685 37,219,315 3 

18 H/W Chamwino 2,592,109,867 1,591,785,681 1,000,324,186 39 

19 H/W Chato 4,605,577,507 3,461,260,278 1,144,317,229 25 

20 H/W Chemba 1,640,356,171 1,107,150,363 533,205,808 33 

21 H/W Chunya 4,398,834,260 3,872,490,852 526,343,408 12 

22 H/Jiji Dodoma 59,117,131,212 35,587,920,041 23,529,211,171 40 

23 H/W Gairo 1,134,402,700 640,254,376 494,148,324 44 

24 H/W Hai 3,726,208,684 2,809,445,552 916,763,132 25 

25 H/W Handeni 2,312,852,026 1,695,959,092 616,892,934 27 

26 H/Mji Handeni 1,793,733,724 1,225,659,161 568,074,563 32 

27 H/Mji Ifakara 2,909,994,900 1,963,593,928 946,400,972 33 

28 H/W Igunga 2,741,694,000 2,354,542,333 387,151,667 14 

29 H/W Ikungi 1,746,465,000 1,689,490,374 56,974,626 3 



 

 

500 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 
(Sh) 

Kiasi 
kilichokusanywa 
(Sh) 

Pungufu (Sh) % 

30 H/W Ileje 1,003,221,146 847,370,204 155,850,942 16 

31 H/W Iramba 1,438,850,000 1,418,262,584 20,587,416 1 

32 H/W Itigi 1,561,146,000 1,021,757,000 539,389,000 35 

33 H/W Itilima 1,716,495,052 1,401,670,590 314,824,462 18 

34 H/W Kalambo 1,841,100,000 1,343,785,000 497,315,000 27 

35 H/W Kaliua 3,807,985,935 3,493,929,945 314,055,990 8 

36 H/W Karagwe 2,509,042,000 2,216,126,677 292,915,323 12 

37 H/W Karatu 3,314,910,000 3,046,347,280 268,562,720 8 

38 H/W Kasulu 1,849,599,000 1,519,000,000 330,599,000 18 

39 H/Mji Kasulu 1,842,806,000 1,626,200,917 216,605,083 12 

40 H/W Kibaha 3,009,250,977 1,569,714,037 1,439,536,940 48 

41 H/Mji Kibaha 3,731,549,000 3,241,001,947 490,547,053 13 

42 H/W Kibiti 2,438,262,000 1,932,229,000 506,033,000 21 

43 H/W Kibondo 1,600,000,000 1,553,655,676 46,344,324 3 

44 H/M Kigoma 
Ujiji 2,492,365,000 1,519,706,323 972,658,677 39 

45 H/W Kilosa 5,496,987,529 3,809,467,365 1,687,520,164 31 

46 H/W Kisarawe 4,464,012,000 2,493,429,780 1,970,582,220 44 

47 H/W Kishapu 2,972,608,691 1,641,191,041 1,331,417,650 45 

48 H/W Kiteto 2,273,486,000 1,784,417,666 489,068,334 22 

49 H/W Kondoa 1,390,678,493 1,126,163,201 264,515,292 19 

50 H/Mji Kondoa 1,593,628,528 1,366,984,145 226,644,383 14 

51 H/W Kongwa 3,305,363,200 1,748,662,615 1,556,700,585 47 

52 H/W Korogwe 2,349,400,666 937,548,769 1,411,851,897 60 

53 H/Mji Korogwe 1,836,838,000 1,664,357,332 172,480,668 9 

54 H/W Kyela 4,230,711,000 2,974,537,313 1,256,173,687 30 

55 H/W Kyerwa 3,308,709,601 2,294,310,192 1,014,399,409 31 

56 H/W Lindi 2,512,889,000 2,357,811,000 155,078,000 6 

57 H/M Lindi 2,500,001,000 1,715,566,000 784,435,000 31 

58 H/W Liwale 3,322,205,000 2,732,765,000 589,440,000 18 

59 H/W Lushoto 2,297,841,509 2,192,344,268 105,497,241 5 
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60 H/W Mafia 1,947,166,610 1,375,317,550 571,849,060 29 

61 H/W Makete 2,400,268,680 2,208,584,396 191,684,284 8 

62 H/W Malinyi 2,197,360,000 1,766,179,000 431,181,000 20 

63 H/W Manyoni 2,895,648,856 2,345,143,503 550,505,353 19 

64 H/Mji Masasi 2,254,697,300 2,178,166,490 76,530,810 3 

65 H/W Maswa 4,023,379,812 1,558,030,638 2,465,349,174 61 

66 H/W Mbarali 5,226,807,238 4,403,562,717 823,244,521 16 

67 H/Jiji Mbeya 12,736,799,000 11,454,359,613 1,282,439,387 10 

68 H/W Mbinga 3,395,126,281 3,336,974,385 58,151,896 2 

69 H/W Mbozi 3,423,111,773 3,291,479,542 131,632,231 4 

70 H/W Meatu 2,149,338,804 1,631,460,882 517,877,922 24 

71 H/W Meru 3,537,794,856 3,368,812,686 168,982,170 5 

72 H/W Misungwi 2,300,000,000 2,288,634,982 11,365,018 0 

73 H/W Mkalama 1,200,000,000 1,068,365,290 131,634,710 11 

74 H/W Mkinga 1,363,421,276 1,096,093,830 267,327,446 20 

75 H/W Momba 1,345,330,930 1,195,268,310 150,062,620 11 

76 H/W Monduli 2,905,000,000 2,499,166,287 405,833,713 14 

77 H/W Morogoro 2,201,584,000 2,083,582,294 118,001,706 5 

78 H/M Morogoro 7,240,926,213 6,106,588,090 1,134,338,123 16 

79 H/W Moshi 3,587,947,100 3,049,322,561 538,624,539 15 

80 H/M Moshi 5,440,843,960 5,384,381,465 56,462,495 1 

81 H/W Mpwapwa 2,203,267,200 1,871,771,102 331,496,098 15 

82 H/W Mufindi 6,576,388,533 6,138,660,525 437,728,008 7 

83 H/W Muheza 2,775,060,000 2,194,201,018 580,858,982 21 

84 H/M Musoma 2,131,401,000 2,059,689,551 71,711,449 3 

85 H/W Mvomero 4,780,281,995 2,378,751,980 2,401,530,015 50 

86 H/W Mwanga 3,083,171,754 1,730,474,600 1,352,697,154 44 

87 H/Jiji Mwanza 15,105,755,416 13,210,752,526 1,895,002,890 13 

88 H/W 
Nachingwea 5,883,325,000 3,444,050,000 2,439,275,000 41 

89 H/Mji Nanyamba 1,922,000,000 1,499,537,000 422,463,000 22 
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90 H/W Nanyumbu 2,825,998,000 2,007,332,833 818,665,167 29 

91 H/W Newala 1,432,620,000 1,146,110,858 286,509,142 20 

92 H/Mji Newala 3,607,992,747 1,994,258,989 1,613,733,758 45 

93 H/W Ngara 2,915,409,187 2,416,200,475 499,208,712 17 

94 H/W Ngorongoro 2,361,865,498 1,650,972,113 710,893,385 30 

95 H/W Nkasi 2,489,992,000 1,927,708,000 562,284,000 23 

96 H/W Nyasa 1,470,667,800 874,262,731 596,405,069 41 

97 H/W Nzega 2,615,906,000 1,885,129,254 730,776,746 28 

98 H/Mji Nzega 2,966,226,232 1,697,797,988 1,268,428,244 43 

99 H/W Pangani 1,343,043,882 1,263,624,468 79,419,414 6 

100 H/W Rombo 2,719,066,165 2,165,727,458 553,338,707 20 

101 H/W Rorya 1,150,378,000 956,637,758 193,740,242 17 

102 H/W Rufiji 2,095,375,000 1,751,403,000 343,972,000 16 

103 H/W Rungwe 5,371,119,322 5,079,148,003 291,971,319 5 

104 H/W Same 2,554,221,430 1,493,193,218 1,061,028,212 42 

105 H/W Sengerema 1,994,946,000 1,739,391,000 255,555,000 13 

106 H/W Serengeti 3,422,352,000 3,403,322,000 19,030,000 1 

107 H/W Shinyanga 1,779,862,496 988,891,452 790,971,044 44 

108 H/W Siha 1,640,000,000 1,214,763,930 425,236,070 26 

109 H/W Sikonge 2,815,000,000 2,212,854,413 602,145,587 21 

110 H/W Simanjiro 3,771,288,659 2,267,322,073 1,503,966,586 40 

111 H/W Singida 1,371,978,000 1,176,642,000 195,336,000 14 

112 H/M Singida 3,965,366,029 3,221,903,124 743,462,905 19 

113 H/W Songea 1,306,204,000 1,060,519,839 245,684,161 19 

114 H/W Songwe 3,525,054,071 2,715,350,306 809,703,765 23 

115 H/M Tabora 4,663,995,116 3,166,761,743 1,497,233,373 32 

117 H/W Tunduru 4,665,972,067 4,347,522,871 318,449,196 7 

118 H/M Ubungo 18,404,609,000 18,105,534,713 299,074,287 2 

119 H/W Ulanga 2,473,039,000 2,292,796,000 180,243,000 7 

120 H/W Urambo 2,171,565,000 1,615,400,732 556,164,268 26 
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 
(Sh) 

Kiasi 
kilichokusanywa 
(Sh) 

Pungufu (Sh) % 

121 H/W Ushetu 2,137,586,000 1,806,212,075 331,373,925 16 

122 H/W Uvinza 1,256,400,000 1,032,022,000 224,378,000 18 

123 H/W Uyui 2,549,914,000 2,217,927,000 331,987,000 13 

  Jumla 442,034,532,275 343,421,345,312 98,613,186,963 22 
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Ri 

 
Kiambatisho Na. 4-4: Orodha ya Halmashauri Zenye Mapato Zaidi ya 
Bajeti 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti 
Iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi 
Kilichokusanywa 

(Sh.) 
 Variance (Sh.)   %  

1 H/W Babati           2,860,251,000            2,930,349,000               70,098,000  2 

2 H/W Bukoba           1,548,700,000            1,738,341,036             189,641,036  12 

3 H/Mji Bunda           1,150,000,000            1,246,665,894               96,665,894  8 

4 H/W Chalinze           6,167,900,000          10,248,859,681          4,080,959,681  66 

5 H/Jiji Dar es Salaam         11,305,555,000          16,520,316,583          5,214,761,583  46 

6 H/W Geita           4,078,343,000            7,134,973,000          3,056,630,000  75 

7 H/Mji Geita           7,619,229,000          13,595,564,761          5,976,335,761  78 

8 H/W Hanang'           3,027,566,000            5,004,749,522          1,977,183,522  65 

9 H/M Ilala         57,062,972,000          58,649,467,630          1,586,495,630  3 

10 H/M Ilemela           8,878,387,000          10,295,858,853          1,417,471,853  16 

11 H/W Iringa           3,058,422,735            3,291,238,470             232,815,735  8 

12 H/M Iringa           4,027,560,000            5,193,930,594          1,166,370,594  29 

13 H/Mji Kahama           6,772,133,430            8,122,800,730          1,350,667,300  20 

14 H/W Kakonko              597,681,000               635,418,000               37,737,000  6 

15 H/M Kigamboni           5,686,970,688            6,435,567,164             748,596,476  13 

16 H/W Kigoma              698,593,970               769,707,012               71,113,042  10 

17 H/W Kilindi           2,431,494,250            2,457,624,241               26,129,991  1 

18 H/W Kilolo           3,236,777,000            4,527,377,750          1,290,600,750  40 

19 H/W Kilwa           3,716,284,000            4,756,037,676          1,039,753,676  28 

20 H/M Kinondoni         40,215,685,000          40,392,428,439             176,743,439  0 

21 H/W Kwimba           2,077,852,000            2,226,483,125             148,631,125  7 

22 H/W Longido           1,928,424,000            2,209,007,000             280,583,000  15 

23 H/W Ludewa           1,295,965,250            1,419,779,204             123,813,954  10 

24 H/W Madaba              841,023,000               944,940,937             103,917,937  12 

25 H/Mji Mafinga           3,973,479,100            4,810,533,476             837,054,376  21 

26 H/W Magu           2,248,780,000            3,065,630,494             816,850,494  36 

27 H/Mji Makambako           2,693,495,145            2,929,279,868             235,784,723  9 

28 H/W Masasi           2,244,382,432            3,440,947,088          1,196,564,656  53 

29 H/W Mbeya           3,839,572,000            4,141,345,203             301,773,203  8 

30 H/Mji Mbinga           1,751,939,600            2,337,912,261             585,972,661  33 

31 H/W Mbogwe              906,684,000            1,012,218,000             105,534,000  12 

32 H/W Mbulu           1,566,209,200            1,877,452,453             311,243,253  20 

33 H/W Missenyi           2,467,613,000            2,982,679,464             515,066,464  21 
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti 
Iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi 
Kilichokusanywa 

(Sh.) 
 Variance (Sh.)   %  

34 H/W Mkuranga           6,306,413,000            6,452,871,798             146,458,798  2 

35 H/W Mlele              725,043,900               756,212,000               31,168,100  4 

36 H/W Mlimba           4,258,347,000            4,325,390,000               67,043,000  2 

37 H/W Mpanda           3,177,384,000            3,242,854,070               65,470,070  2 

38 H/M Mpanda           2,520,069,717            3,167,428,563             647,358,846  26 

39 H/W Mpimbwe           1,259,525,000            1,546,859,610             287,334,610  23 

40 H/W Msalala           2,068,768,050            2,819,412,732             750,644,682  36 

41 H/W Mtwara           2,664,737,049            2,696,977,726               32,240,677  1 

42 H/M Mtwara           4,378,219,000            4,776,620,000             398,401,000  9 

43 H/W Muleba           3,662,785,666            4,859,480,786          1,196,695,120  33 

44 H/W Musoma           1,441,892,000            1,527,946,290               86,054,290  6 

45 H/W Namtumbo           1,416,727,000            1,488,343,215               71,616,215  5 

46 H/W Njombe           2,752,034,813            2,781,852,778               29,817,965  1 

47 H/Mji Njombe           5,976,815,693            5,995,092,313               18,276,620  0 

48 H/W Nsimbo              821,717,684               887,197,529               65,479,845  8 

49 H/W Nyang’hwale              833,190,300            1,261,791,000             428,600,700  51 

50 H/W Ruangwa           3,235,402,000            3,326,971,583               91,569,583  3 

51 H/M Shinyanga           2,570,000,000            2,600,783,330               30,783,330  1 

52 H/M Songea           3,408,416,455            3,429,499,177               21,082,722  1 

53 H/W Sumbawanga           2,391,000,000            2,426,849,805               35,849,805  1 

54 H/M Sumbawanga           2,312,510,000            3,012,117,792             699,607,792  30 

55 H/W Tandahimba           3,891,950,000            4,374,531,230             482,581,230  12 

56 H/Jiji Tanga           3,021,561,690            3,097,023,772               75,462,082  2 

57 H/W Tarime           6,261,880,000            6,792,042,374             530,162,374  8 

58 H/Mji Tarime           1,249,643,870            1,581,408,352             331,764,482  27 

59 H/M Temeke         31,976,782,197          36,430,561,377          4,453,779,180  14 

60 H/Mji Tunduma           5,200,000,000            5,433,344,672             233,344,672  4 

61 H/W Ukerewe           1,727,189,000            2,946,196,195          1,219,007,195  71 

62 H/W Wanging'ombe           2,093,910,779            2,476,025,551             382,114,772  18 

 Jumla    315,579,839,663     363,859,170,229      48,279,330,566  15 
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Ri 

 
Kiambatisho Na. 4-5: Kiwango cha Ruzuku ya Maendeleo Kilichotolewa 
Zaidi ya Bajeti Iliyoidhinishwa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti 
Iliyoidhinishwa 

(TZS) 

Kiasi 
Kilichopokelew

a (TZS) 
Ziada (TZS) % 

1 H/W 
Ngorongoro 

402,330,617 2,767,275,217 2,364,944,600 588 

2 H/W Muleba 754,313,775 2,640,617,494 1,886,303,719 250 
3 H/W Tarime 1,143,674,609 2,410,303,819 1,266,629,210 111 
4 H/W Kiteto 1,180,757,220 2,290,844,953 1,110,087,733 94 
5 H/W Ruangwa 4,406,211,015 7,918,878,711 3,512,667,696 80 
6 H/W Nanyumbu 1,426,880,000 2,057,207,584 630,327,584 44 
7 H/M Mtwara 11,951,531,000 16,515,899,000 4,564,368,000 38 
8 H/W Magu 1,480,216,245 2,011,439,197 531,222,952 36 
9 H/M Kigamboni 4,574,090,075 6,092,498,531 1,518,408,456 33 
10 H/W Mvomero 1,362,234,579 1,739,457,239 377,222,660 28 
11 H/W Musoma 877,280,000 1,098,429,156 221,149,156 25 
12 H/M 

Sumbawanga 
1,166,674,293 1,390,974,118 224,299,825 19 

13 H/W Kilwa 627,580,511 730,957,711 103,377,200 16 
14 H/W Misungwi 2,504,047,537 2,891,547,537 387,500,000 15 
15 H/M Musoma 1,160,664,623 1,325,598,435 164,933,812 14 
16 H/W Kongwa 1,802,511,826 2,036,365,786 233,853,960 13 
17 H/M Morogoro 3,050,287,000 3,444,810,414 394,523,414 13 
18 H/W Bahi 762,138,258 839,169,072 77,030,814 10 
19 H/W Kyela 1,431,061,200 1,514,185,831 83,124,631 6 
20 H/W Iringa 4,381,264,661 4,586,771,151 205,506,490 5 
21 H/W Simanjiro 1,859,436,092 1,906,672,962 47,236,870 3 
22 H/W Mlele 1,543,379,000 1,581,011,000 37,632,000 2 
23 H/W Bukombe 2,296,343,000 2,320,104,000 23,761,000 1 
24 H/W Chamwino 4,417,744,268 4,460,359,361 42,615,093 1 
25 H/W Igunga 1,122,731,505 1,134,979,477 12,247,972 1 
26 H/W Biharamulo 1,560,814,862 1,561,032,862 218,000 0 
27 H/W Maswa 4,396,735,608 4,414,085,938 17,350,330 0 
28 H/W Nzega 1,460,106,256 1,460,986,256 880,000 0 
29 H/Mji Tunduma 2,169,369,367 2,177,497,443 8,128,076 0 
 Jumla 67,272,409,002 87,319,960,255 20,047,551,253 30 
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Ri 

Kiambatisho Na. 4-6: Ruzuku za Matumizi ya Kawaida Zilizopokelewa 
Zaidi ya Bajeti 

Na.   Jina la 
Halmashauri  

 Bajeti (Sh.)   Kiasi 
Kilichopokelewa 
(Sh.)  

 Ziada (Sh.)   %  

1 H/W 
Mpimbwe 

6,064,671,717 7,416,419,232 1,351,747,515 22 

2 H/Mji 
Kibaha 

19,930,700,369 24,351,764,250 4,421,063,881 22 

3 H/W 
Ngorongoro 

16,929,893,081 20,101,941,620 3,172,048,539 19 

4 H/W 
Nanyumbu 

12,787,889,800 14,924,924,091 2,137,034,291 17 

5 H/W 
Urambo 

15,801,495,000 18,341,352,629 2,539,857,629 16 

6 H/M Mtwara 17,100,977,000 19,513,370,000 2,412,393,000 14 
7 H/M Ilala 96,775,491,670 108,387,658,910 11,612,167,240 12 
8 H/W Kigoma 19,124,204,362 21,418,212,424 2,294,008,062 12 
9 H/Mji 

Mbinga 
15,939,090,927 17,787,402,348 1,848,311,421 12 

10 H/Jiji 
Arusha 

39,122,129,000 43,312,677,000 4,190,548,000 11 

11 H/W Bunda 17,492,633,000 19,321,439,000 1,828,806,000 10 
12 H/Jiji 

Mwanza 
52,747,474,999 57,556,316,147 4,808,841,148 9 

13 H/W 
Namtumbo 

18,431,756,045 20,074,538,607 1,642,782,562 9 

14 H/W Mbozi 39,990,785,385 43,518,127,225 3,527,341,840 9 
15 H/W Sikonge 15,302,500,160 16,615,441,339 1,312,941,179 9 
16 H/W Gairo 13,101,842,678 14,170,881,914 1,069,039,236 8 
17 H/Mji 

Newala 
9,745,618,402 10,378,313,019 632,694,617 6 

18 H/W Babati 28,339,706,000 29,992,843,000 1,653,137,000 6 
19 H/M Iringa 25,369,062,880 26,811,223,602 1,442,160,722 6 
20 H/Jiji Mbeya 48,026,534,344 50,244,250,455 2,217,716,111 5 
21 H/W 

Longido 
16,447,716,000 17,117,138,000 669,422,000 4 

22 H/W Mtwara 13,365,824,048 13,783,292,235 417,468,187 3 
23 H/W Momba 12,499,069,672 12,854,259,364 355,189,692 3 
24 H/W Mlimba 30,761,750,801 31,626,458,000 864,707,199 3 
25 H/W Msalala 18,189,055,122 18,651,549,881 462,494,759 3 
26 H/W Kilolo 25,520,648,743 26,167,621,979 646,973,236 3 
27 H/W 

Hanang' 
29,535,428,188 30,256,778,405 721,350,217 2 

28 H/Mji 
Tunduma 

10,770,941,171 11,022,186,524 251,245,353 2 

29 H/W Kilosa 38,651,977,000 39,325,512,000 673,535,000 2 
30 H/W 

Sengerema 
34,954,833,000 35,424,809,000 469,976,000 1 

31 H/W Igunga 26,578,148,390 26,889,718,541 311,570,151 1 
32 H/W Masasi 25,897,759,686 26,125,591,361 227,831,675 1 
33 H/W 

Mpwapwa 
25,970,683,676 26,101,454,479 130,770,803 1 
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Ri 

Na.   Jina la 
Halmashauri  

 Bajeti (Sh.)   Kiasi 
Kilichopokelewa 
(Sh.)  

 Ziada (Sh.)   %  

34 H/W Ludewa 20,432,187,151 20,494,128,385 61,941,234 0 
35 H/W 

Kakonko 
10,657,593,000 10,689,780,000 32,187,000 0 

 Jumla 868,358,072,467 930,769,374,966 62,411,302,499 15 
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Ri 

Kiambatisho Na. 4-7: Kiwango cha Ruzuku ya Maendeleo Kilichotolewa 
Pungufu ya Bajeti Iliyoidhinishwa 

Na. Jina la Halmashauri 

Bajeti (Sh.) Kiasi 
Kilichopokelewa 

(Sh.) 

Pungufu (Sh.) % 

1 H/Mji Ifakara 7,000,000,000 0 7,000,000,000 100 

2 H/Mji Njombe 825,000,000 25,000,000 800,000,000 97 

3 H/Mji Bunda 3,570,697,915 108,876,000 3,461,821,915 97 

4 H/W Karagwe 10,000,000,000 605,428,353 9,394,571,647 94 

5 H/M Songea 13,789,894,975 906,100,000 12,883,794,975 93 

6 H/W Kilosa 6,256,014,000 484,253,000 5,771,761,000 92 

7 H/Mji Mafinga 6,377,120,303 593,244,674 5,783,875,629 91 

8 H/Mji Kibaha 16,027,615,939 1,646,899,162 14,380,716,777 90 

9 H/M Bukoba 14,013,892,223 2,067,699,936 11,946,192,287 85 

10 H/W Buhigwe 11,787,776,000 1,772,011,000 10,015,765,000 85 

11 H/W Ukerewe 6,604,580,669 1,053,251,674 5,551,328,995 84 

12 H/W Chalinze 7,301,081,045 1,298,613,000 6,002,468,045 82 

13 H/W Wang'ing’ombe 11,215,940,538 2,029,008,919 9,186,931,619 82 

14 H/W Butiama 3,767,923,505 695,259,259 3,072,664,246 82 

15 H/M Mpanda 3,528,674,865 657,000,000 2,871,674,865 81 

16 H/W Rufiji 2,912,142,000 545,670,000 2,366,472,000 81 

17 H/W Chemba 4,709,692,603 959,699,100 3,749,993,503 80 

18 H/W Mtwara 6,535,210,324 1,406,568,513 5,128,641,811 78 

19 H/M Tabora 16,964,852,697 3,690,263,041 13,274,589,656 78 

20 H/W Same 4,965,949,016 1,109,812,028 3,856,136,988 78 

21 H/W Chunya 3,111,830,095 757,704,720 2,354,125,375 76 

22 H/M Moshi 14,449,158,100 3,840,149,958 10,609,008,142 73 

23 H/W Singida 5,834,886,000 1,551,682,000 4,283,204,000 73 

24 H/W Arusha 3,703,234,363 986,238,347 2,716,996,016 73 

25 H/Mji Babati 3,614,946,735 996,312,097 2,618,634,638 72 

26 H/W Longido 3,048,123,000 862,154,160 2,185,968,840 72 

27 H/W Madaba 2,751,920,591 782,064,811 1,969,855,780 72 

28 H/W Siha 2,178,429,667 630,900,127 1,547,529,540 71 

29 H/M Iringa 5,124,571,864 1,486,999,086 3,637,572,778 71 

30 H/W Uvinza 2,625,715,000 793,293,000 1,832,422,000 70 

31 H/W Songwe 4,322,304,998 1,319,346,365 3,002,958,633 69 
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Ri 

Na. Jina la Halmashauri 

Bajeti (Sh.) Kiasi 
Kilichopokelewa 

(Sh.) 

Pungufu (Sh.) % 

32 H/W Mkalama 5,164,414,892 1,608,021,000 3,556,393,892 69 

33 H/W Mkinga 1,464,929,599 456,720,259 1,008,209,340 69 

34 H/W Mufindi 6,706,794,708 2,154,085,884 4,552,708,824 68 

35 H/W Makete 760,175,984 246,319,509 513,856,475 68 

36 H/Mji Nzega 1,785,275,157 579,319,079 1,205,956,078 68 

37 H/W Mbozi 4,046,396,160 1,345,807,053 2,700,589,107 67 

38 H/W Mbalali 3,626,235,620 1,212,663,210 2,413,572,410 67 

39 H/W Mbarali 3,626,235,620 1,212,663,210 2,413,572,410 67 

40 H/W Urambo 964,218,910 325,185,810 639,033,100 66 

41 H/W Kyerwa 4,580,712,882 1,553,369,545 3,027,343,337 66 

42 H/Mji Masasi 5,331,018,486 1,822,148,072 3,508,870,414 66 

43 H/W Namtumbo 5,598,324,627 1,922,347,066 3,675,977,561 66 

44 H/W Rorya 3,586,770,498 1,245,995,405 2,340,775,093 65 

45 H/W Muheza 3,317,605,250 1,161,215,001 2,156,390,249 65 

46 H/W Malinyi 3,290,242,000 1,164,709,000 2,125,533,000 65 

47 H/W Buchosa 5,788,119,000 2,084,188,000 3,703,931,000 64 

48 H/W Kasulu 4,448,549,000 1,631,542,000 2,817,007,000 63 

49 H/W Mbinga 2,848,058,238 1,048,703,462 1,799,354,776 63 

50 H/W Mpanda 5,115,665,506 1,913,018,759 3,202,646,747 63 

51 H/M Singida 3,046,028,376 1,147,236,981 1,898,791,395 62 

52 H/W Njombe 2,472,335,337 931,174,253 1,541,161,084 62 

53 H/W Mbulu 4,020,783,656 1,522,018,000 2,498,765,656 62 

54 H/Mji Makambako 3,423,450,226 1,303,076,156 2,120,374,070 62 

55 H/W Pangani 1,602,610,752 617,621,702 984,989,050 61 

56 H/W Nyasa 5,150,799,325 1,997,218,533 3,153,580,792 61 

57 H/W Sikonge 6,441,408,501 2,524,089,807 3,917,318,694 61 

58 H/W Handeni 2,465,188,416 982,700,000 1,482,488,416 60 

59 H/W Moshi 3,456,548,518 1,393,184,847 2,063,363,671 60 

60 H/Jiji Mbeya 11,104,036,432 4,534,168,985 6,569,867,447 59 

61 H/W Kalambo 4,311,955,000 1,784,146,000 2,527,809,000 59 

62 H/W Ludewa 2,016,225,400 835,462,554 1,180,762,846 59 

63 H/W Meru 1,700,000,000 719,259,501 980,740,499 58 

64 H/W Kigoma 3,123,215,404 1,344,095,429 1,779,119,975 57 
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Na. Jina la Halmashauri 

Bajeti (Sh.) Kiasi 
Kilichopokelewa 

(Sh.) 

Pungufu (Sh.) % 

65 H/Mji Geita 18,613,022,304 8,075,899,394 10,537,122,910 57 

66 H/M Shinyanga 1,385,407,750 601,361,840 784,045,910 57 

67 H/M Ilala 31,759,351,000 13,959,939,330 17,799,411,670 56 

68 H/W Monduli 1,321,654,600 594,322,300 727,332,300 55 

69 H/Mji Kondoa 1,818,444,236 819,392,038 999,052,198 55 

70 H/W Kilolo 3,325,639,850 1,501,520,136 1,824,119,714 55 

71 H/W Kakonko 4,000,877,000 1,825,457,000 2,175,420,000 54 

72 H/W Momba 3,513,655,188 1,606,109,083 1,907,546,105 54 

73 H/W Rungwe 3,486,255,429 1,644,861,430 1,841,393,999 53 

74 H/W Nyang’hwale 3,721,773,000 1,765,489,000 1,956,284,000 53 

75 H/W Mbeya 3,116,790,837 1,479,928,741 1,636,862,096 53 

76 H/W Kwimba 4,166,253,106 1,993,189,004 2,173,064,102 52 

77 H/W Kilindi 3,316,133,708 1,587,539,583 1,728,594,125 52 

78 H/W Kibaha 3,554,346,839 1,725,563,613 1,828,783,226 51 

79 H/Mji Kasulu 6,598,149,067 3,249,549,174 3,348,599,893 51 

80 H/W Bariadi 2,458,666,000 1,225,883,000 1,232,783,000 50 

81 H/W Kibiti 2,458,624,000 1,263,068,000 1,195,556,000 49 

82 H/W Ulanga 2,491,609,101 1,299,769,688 1,191,839,413 48 

83 H/Mji Handeni 822,847,666 434,655,997 388,191,669 47 

84 H/W Mlimba 2,972,109,000 1,576,600,000 1,395,509,000 47 

85 H/W Mwanga 2,372,473,554 1,273,894,900 1,098,578,654 46 

86 H/W Shinyanga 2,690,756,733 1,468,836,991 1,221,919,742 45 

87 H/W Ushetu 3,979,819,742 2,175,061,192 1,804,758,550 45 

88 H/W Gairo 2,347,335,944 1,290,407,501 1,056,928,443 45 

89 H/W Missenyi 2,692,301,645 1,533,452,533 1,158,849,112 43 

90 H/W Mbogwe 2,435,214,000 1,396,644,000 1,038,570,000 43 

91 H/W Manyoni 2,993,626,520 1,753,141,705 1,240,484,815 41 

92 H/W Tandahimba 2,688,503,493 1,614,454,604 1,074,048,889 40 

93 H/W Tabora 5,193,689,000 3,218,899,000 1,974,790,000 38 

94 H/W Uyui 5,193,689,000 3,218,899,000 1,974,790,000 38 

95 H/Mji Kahama 9,556,166,454 5,956,805,540 3,599,360,914 38 

96 H/W Kibondo 3,217,251,105 2,016,061,654 1,201,189,451 37 

97 H/M Lindi 2,079,408,000 1,309,285,000 770,123,000 37 
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Na. Jina la Halmashauri 

Bajeti (Sh.) Kiasi 
Kilichopokelewa 

(Sh.) 

Pungufu (Sh.) % 

98 H/W Busokelo 2,012,562,095 1,269,625,419 742,936,676 37 

99 H/W Hanang' 4,351,958,500 2,760,483,550 1,591,474,950 37 

100 H/W Nkasi 1,902,073,000 1,219,661,000 682,412,000 36 

101 H/M Temeke 50,213,601,113 32,293,825,341 17,919,775,772 36 

102 H/W Morogoro 2,654,722,257 1,724,143,760 930,578,497 35 

103 H/Jiji Mwanza 24,510,634,143 16,481,089,322 8,029,544,821 33 

104 H/W Tunduru 2,936,331,885 1,997,341,739 938,990,146 32 

105 H/Mji Mbulu 2,889,586,000 1,980,892,000 908,694,000 31 

106 H/M Ubungo 3,227,268,326 2,227,268,326 1,000,000,000 31 

107 H/W Geita 10,418,726,000 7,327,122,000 3,091,604,000 30 

108 H/W Mafia 1,947,166,610 1,375,317,550 571,849,060 29 

109 H/M Kinondoni 76,996,828,145 54,909,495,990 22,087,332,155 29 

110 H/W Masasi 4,828,862,944 3,449,038,944 1,379,824,000 29 

111 H/Mji Korogwe 1,332,271,558 978,738,382 353,533,176 27 

112 H/W Msalala 2,727,039,033 2,014,629,350 712,409,683 26 

113 H/W Ngara 3,620,178,163 2,676,595,066 943,583,097 26 

114 H/Mji Bariadi 1,241,089,000 919,242,000 321,847,000 26 

115 H/W Songea 3,317,265,439 2,466,326,082 850,939,357 26 

116 H/W Kondoa 1,646,879,948 1,253,591,400 393,288,548 24 

117 H/W Bukoba 2,748,990,093 2,144,473,474 604,516,619 22 

118 H/W Bumbuli 1,691,262,251 1,332,126,432 359,135,819 21 

119 H/W Nachingwea 1,068,659,000 846,618,505 222,040,495 21 

120 H/W Sengerema 2,149,177,000 1,707,286,000 441,891,000 21 

121 H/Jiji Dar es Salaam 21,450,000,000 17,174,373,000 4,275,627,000 20 

122 H/W Lindi 1,108,913,000 908,913,000 200,000,000 18 

123 H/W Itigi 2,313,914,838 1,897,020,000 416,894,838 18 

124 H/W Busega 3,395,863,000 2,789,190,000 606,673,000 18 

125 H/W Rombo 1,306,897,871 1,106,897,871 200,000,000 15 

126 H/Mji Nanyamba 1,454,942,000 1,241,643,000 213,299,000 15 

127 H/W Karatu 1,013,803,456 865,563,854 148,239,602 15 

128 H/W Kishapu 1,909,967,380 1,665,807,777 244,159,603 13 

129 H/Jiji Tanga 18,423,704,500 16,112,787,511 2,310,916,989 13 

130 H/W Korogwe 2,327,585,048 2,048,095,918 279,489,130 12 
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(Sh.) 
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131 H/W Iramba 2,679,669,826 2,360,929,909 318,739,917 12 

132 H/W Serengeti 1,656,271,276 1,462,715,768 193,555,508 12 

133 H/W Mpimbwe 3,288,978,838 2,947,739,161 341,239,677 10 

134 H/W Ileje 1,537,178,505 1,382,478,505 154,700,000 10 

135 H/W Liwale 1,161,081,000 1,048,284,000 112,797,000 10 

136 H/M Kigoma/Ujiji 13,942,403,391 12,611,138,839 1,331,264,552 10 

137 H/W Mkuranga 2,225,640,539 2,022,528,419 203,112,120 9 

138 H/W Bunda 2,285,006,000 2,085,006,000 200,000,000 9 

139 H/W Itilima 2,690,078,259 2,494,038,259 196,040,000 7 

140 H/Jiji Arusha 18,166,948,000 16,965,954,000 1,200,994,000 7 

141 H/W Sumbawanga 1,219,259,681 1,145,909,681 73,350,000 6 

142 H/W Hai 2,917,333,946 2,744,157,003 173,176,943 6 

143 H/M Ilemela 8,878,387,000 8,356,977,115 521,409,885 6 

144 H/W Nsimbo 1,883,515,143 1,793,098,096 90,417,047 5 

145 H/Mji Mbinga 1,704,705,611 1,624,983,653 79,721,958 5 

146 H/Jiji Dodoma 43,373,204,661 41,584,184,530 1,789,020,131 4 

147 H/W Ikungi 1,621,465,000 1,575,648,000 45,817,000 3 

148 H/Mji Newala 2,302,879,393 2,249,341,216 53,538,177 2 

149 H/W Kisarawe 3,105,657,016 3,052,161,914 53,495,102 2 

150 H/W Babati 2,701,303,000 2,662,707,000 38,596,000 1 

151 H/W Chato 16,410,959,556 16,346,259,369 64,700,187 0 

152 H/W Lushoto 1,779,258,105 1,775,349,525 3,908,580 0 

  Jumla 890,315,258,723 479,897,731,898 410,417,526,825 46 
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Ri 

Kiambatisho Na. 4-8: Ruzuku za Matumizi ya Kawaida Zilizopokelewa 
Pungufu ya Bajeti 

Na.   Jina la 
Halmashauri   Bajeti (Sh.)  

 Kiasi 
Kilichopokelewa 

(Sh.)  
 Ziada (Sh.)   %  

1 H/W Ruangwa 34,500,906,607 17,166,152,674 17,334,753,933 50 

2 H/W Moshi 98,361,490,616 49,300,491,767 49,060,998,849 50 

3 H/W Siha 27,080,662,050 14,142,147,850 12,938,514,200 48 

4 H/Mji Nzega 17,554,156,062 9,785,169,464 7,768,986,598 44 

5 H/W Chunya 25,764,368,885 15,281,638,371 10,482,730,514 41 

6 H/W Ulanga 27,976,031,672 16,834,065,000 11,141,966,672 40 

7 H/W Handeni 37,893,491,902 23,043,285,561 14,850,206,341 39 

8 H/M Lindi 16,211,495,000 9,939,782,000 6,271,713,000 39 

9 H/Mji Geita 36,653,183,547 22,621,504,522 14,031,679,025 38 

10 H/W 
Tandahimba 37,596,221,549 23,319,330,194 14,276,891,355 38 

11 H/W Songwe 16,295,614,056 10,254,677,140 6,040,936,916 37 

12 H/M 
Kigoma/Ujiji 32,860,000,000 21,002,584,461 11,857,415,539 36 

13 H/Mji Handeni 15,639,969,114 10,079,309,528 5,560,659,586 36 

14 H/M Musoma 28,773,912,500 18,763,721,141 10,010,191,359 35 

15 H/W Bukoba 39,397,173,845 25,737,531,122 13,659,642,723 35 

16 H/W Malinyi 15,523,206,000 10,230,657,000 5,292,549,000 34 

17 H/W Songea 22,482,984,118 14,851,505,330 7,631,478,788 34 

18 H/M Temeke 111,000,369,727 73,783,499,676 37,216,870,051 34 

19 H/W Mbinga 33,390,501,792 22,230,181,035 11,160,320,757 33 

20 H/W Uvinza 27,102,711,000 18,602,560,000 8,500,151,000 31 

21 H/W Misungwi 51,164,574,466 35,636,036,153 15,528,538,313 30 

22 H/W Kilindi 25,036,198,211 17,623,240,060 7,412,958,151 30 

23 H/W Kiteto 26,758,614,213 18,837,029,711 7,921,584,502 30 

24 H/W Mpanda 16,967,814,108 11,964,392,345 5,003,421,763 29 

25 H/W Kondoa 23,264,693,492 16,456,289,165 6,808,404,327 29 

26 H/W Singida 28,019,770,000 20,297,685,000 7,722,085,000 28 

27 H/W Newala 15,104,867,000 10,970,240,420 4,134,626,580 27 

28 H/W Rufiji 18,510,235,000 13,516,589,000 4,993,646,000 27 

29 H/W Liwale 17,489,759,000 12,784,609,000 4,705,150,000 27 



 

 

515 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na.   Jina la 
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30 H/W Mbarali 38,379,140,353 28,141,510,152 10,237,630,201 27 

31 H/W Magu 43,823,057,829 32,266,673,489 11,556,384,340 26 

32 H/Mji Bunda 24,723,330,000 18,352,931,505 6,370,398,495 26 

33 H/W Kisarawe 31,478,642,472 23,440,745,853 8,037,896,619 26 

34 H/Mji 
Nanyamba 14,236,058,000 10,712,839,530 3,523,218,470 25 

35 H/M Shinyanga 26,324,326,317 19,946,431,677 6,377,894,640 24 

36 H/M Kinondoni 68,830,922,309 52,376,111,696 16,454,810,613 24 

37 H/W Itilima 26,877,686,085 20,476,124,751 6,401,561,334 24 

38 H/W Kibiti 18,713,940,000 14,317,173,000 4,396,767,000 23 

39 H/W Ileje 19,844,615,125 15,189,555,957 4,655,059,168 23 

40 H/W Kibaha 22,563,876,845 17,289,315,894 5,274,560,951 23 

41 H/M Bukoba 26,105,183,306 20,067,472,679 6,037,710,627 23 

42 H/W Musoma 21,899,196,646 16,836,898,893 5,062,297,753 23 

43 H/W Mvomero 46,050,748,250 35,528,706,695 10,522,041,555 23 

44 H/W Bumbuli 22,149,949,134 17,094,987,550 5,054,961,584 23 

45 H/W 
Nyang’hwale 17,172,813,000 13,280,237,000 3,892,576,000 23 

46 H/W Mbogwe 24,731,230,000 19,175,697,000 5,555,533,000 22 

47 H/W Nsimbo 13,350,282,972 10,359,336,513 2,990,946,459 22 

48 H/Mji 
Makambako 18,953,676,055 14,715,761,594 4,237,914,461 22 

49 H/W Tarime 32,580,734,222 25,373,740,712 7,206,993,510 22 

50 H/W 
Sumbawanga 29,871,398,299 23,335,279,484 6,536,118,815 22 

51 H/M Ilemela 50,777,779,614 39,779,035,614 10,998,744,000 22 

52 H/W Mbulu 26,315,627,000 20,623,277,243 5,692,349,757 22 

53 H/W Kishapu 28,870,544,796 22,628,412,992 6,242,131,804 22 

54 H/W Busega 24,932,801,000 19,605,421,000 5,327,380,000 21 

55 H/W 
Wang'ing’ombe 24,702,051,670 19,456,335,544 5,245,716,126 21 

56 H/Mji Ifakara 16,193,518,636 12,759,179,935 3,434,338,701 21 

57 H/W Kwimba 42,361,505,432 33,650,000,326 8,711,505,106 21 

58 H/W Rombo 38,556,722,846 30,633,469,117 7,923,253,729 21 
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59 H/W Geita 59,267,622,000 47,564,486,000 11,703,136,000 20 

60 H/W Mafia 9,576,031,000 7,688,164,770 1,887,866,230 20 

61 H/Mji Kasulu 22,214,576,490 17,861,374,304 4,353,202,186 20 

62 H/Mji Njombe 28,337,920,820 22,827,162,007 5,510,758,813 19 

63 H/Mji Mbulu 15,257,383,000 12,313,327,000 2,944,056,000 19 

64 H/W Korogwe 33,478,556,445 27,034,017,104 6,444,539,341 19 

65 H/W 
Bagamoyo 25,614,461,076 20,688,540,840 4,925,920,236 19 

66 H/W Buchosa 25,010,881,000 20,239,417,000 4,771,464,000 19 

67 H/W Mkinga 18,912,316,162 15,338,616,799 3,573,699,363 19 

68 H/M Singida 24,452,981,520 19,889,812,387 4,563,169,133 19 

69 H/M Moshi 34,428,075,098 28,210,126,280 6,217,948,818 18 

70 H/W Nzega 31,675,558,501 26,049,999,157 5,625,559,344 18 

71 H/W Busokelo 16,658,667,000 13,709,474,579 2,949,192,421 18 

72 H/M Mpanda 18,585,860,103 15,303,363,984 3,282,496,119 18 

73 H/W Chato 61,711,440,502 50,885,242,128 10,826,198,374 18 

74 H/W Serengeti 30,860,326,000 25,542,342,000 5,317,984,000 17 

75 H/W Buhigwe 19,600,000,000 16,291,844,000 3,308,156,000 17 

76 H/W Nkasi 24,633,209,000 20,684,606,000 3,948,603,000 16 

77 H/Mji Mafinga 15,926,633,548 13,395,558,597 2,531,074,951 16 

78 H/M Morogoro 63,234,400,544 53,230,398,438 10,004,002,106 16 

79 H/Jiji Dar es 
Salaam 2,148,953,000 1,834,128,000 314,825,000 15 

80 H/W Bukombe 29,852,147,000 25,489,466,000 4,362,681,000 15 

81 H/Mji Kahama 30,535,823,163 26,179,717,473 4,356,105,690 14 

82 H/W Kasulu 20,166,631,000 17,294,194,000 2,872,437,000 14 

83 H/W Meatu 26,509,470,758 22,777,130,916 3,732,339,842 14 

84 H/W Mkalama 18,260,530,136 15,722,943,000 2,537,587,136 14 

85 H/W Karagwe 30,238,197,000 26,116,239,000 4,121,958,000 14 

86 H/W Lindi 22,420,009,000 19,391,404,000 3,028,605,000 14 

87 H/W Maswa 41,981,928,481 36,331,830,132 5,650,098,349 13 

88 H/W Kyerwa 23,621,034,772 20,483,268,166 3,137,766,606 13 
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89 H/M 
Kigamboni 25,906,493,528 22,630,766,890 3,275,726,638 13 

90 H/W Nyasa 19,002,977,166 16,641,632,261 2,361,344,905 12 

91 H/W Mufindi 34,136,068,588 29,957,936,259 4,178,132,329 12 

92 H/W Mwanga 25,462,949,508 22,427,473,896 3,035,475,612 12 

93 H/W Butiama 23,008,474,950 20,327,055,068 2,681,419,882 12 

94 H/W Kalambo 22,488,092,000 19,868,146,000 2,619,946,000 12 

95 H/W Muheza 26,259,525,763 23,275,088,883 2,984,436,880 11 

96 H/Jiji Dodoma 60,268,183,357 53,702,910,582 6,565,272,775 11 

97 H/W Lushoto 37,866,498,870 33,764,533,070 4,101,965,800 11 

98 H/W Bahi 18,310,914,899 16,460,218,633 1,850,696,266 10 

99 H/W Monduli 26,876,088,799 24,173,092,327 2,702,996,472 10 

100 H/W Madaba 7,572,393,209 6,814,443,051 757,950,158 10 

101 H/M Ubungo 62,075,278,357 56,041,448,033 6,033,830,324 10 

102 H/W Njombe 16,029,901,439 14,526,145,251 1,503,756,188 9 

103 H/W Kibondo 22,841,552,575 20,723,735,803 2,117,816,772 9 

104 H/W 
Nachingwea 22,513,226,000 20,448,333,000 2,064,893,000 9 

105 H/W Ukerewe 30,357,445,036 27,611,263,644 2,746,181,392 9 

106 H/W Kongwa 27,232,127,471 24,926,137,937 2,305,989,534 8 

107 H/W Pangani 10,324,916,616 9,477,345,313 847,571,303 8 

108 H/W Kilwa 20,263,760,198 18,614,342,338 1,649,417,860 8 

109 H/M Tabora 30,324,569,500 27,871,250,639 2,453,318,861 8 

110 H/W Kyela 28,823,458,116 26,539,776,008 2,283,682,108 8 

111 H/W Tunduru 32,216,911,764 29,788,583,386 2,428,328,378 8 

112 H/W Simanjiro 16,757,757,302 15,562,136,465 1,195,620,837 7 

113 H/W Missenyi 20,097,603,880 18,675,475,420 1,422,128,460 7 

114 H/W Kaliua 25,045,793,631 23,288,920,288 1,756,873,343 7 

115 H/W Ushetu 18,428,196,552 17,163,835,735 1,264,360,817 7 

116 H/Mji Bariadi 17,693,160,000 16,497,743,000 1,195,417,000 7 

117 H/W Mlele 6,140,239,843 5,729,357,000 410,882,843 7 

118 H/W Rungwe 38,912,649,100 36,321,819,224 2,590,829,876 7 

119 H/W Morogoro 33,934,887,331 31,733,303,331 2,201,584,000 6 
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120 H/W Ikungi 23,078,730,000 21,647,883,000 1,430,847,000 6 

121 H/W Hai 29,660,733,007 27,829,159,313 1,831,573,694 6 

122 H/W Mkuranga 31,770,779,601 29,826,253,435 1,944,526,166 6 

123 H/W Muleba 41,574,247,156 39,141,667,388 2,432,579,768 6 

124 H/W Arusha 43,759,284,020 41,302,863,739 2,456,420,281 6 

125 H/W Rorya 25,564,236,127 24,313,874,758 1,250,361,369 5 

126 H/W Same 33,746,832,618 32,261,799,358 1,485,033,260 4 

127 H/W Iringa 39,550,000,000 37,933,993,124 1,616,006,876 4 

128 H/W Karatu 26,787,183,697 25,700,528,127 1,086,655,570 4 

129 H/W Chalinze 23,688,183,844 22,747,791,714 940,392,130 4 

130 H/W Makete 20,075,032,738 19,293,803,013 781,229,725 4 

131 H/Mji Tarime 14,667,457,381 14,105,739,170 561,718,211 4 

132 H/W Iramba 21,225,983,724 20,496,734,743 729,248,981 3 

133 H/W Manyoni 16,527,644,288 15,992,092,098 535,552,190 3 

134 H/Mji Kondoa 10,640,607,522 10,299,158,564 341,448,958 3 

135 H/W Bariadi 19,289,405,000 18,726,745,000 562,660,000 3 

136 H/W Ngara 25,374,260,000 24,701,756,331 672,503,669 3 

137 H/W Meru 39,651,624,979 38,607,285,907 1,044,339,072 3 

138 H/W Mbeya 37,090,747,765 36,121,563,593 969,184,172 3 

139 H/Mji Korogwe 19,161,257,794 18,695,931,081 465,326,713 2 

140 H/M Songea 31,573,640,142 30,869,387,060 704,253,082 2 

141 H/W 
Biharamulo 24,994,830,500 24,479,186,970 515,643,530 2 

142 H/W Chemba 17,443,381,369 17,096,783,369 346,598,000 2 

143 H/W 
Shinyanga 26,411,510,719 25,941,989,033 469,521,686 2 

144 H/W Tabora 22,525,000,000 22,126,632,000 398,368,000 2 

145 H/W Uyui 22,525,000,000 22,126,632,000 398,368,000 2 

146 H/Mji Babati 16,064,887,802 15,849,583,490 215,304,312 1 

147 H/Jiji Tanga 40,666,417,730 40,199,630,960 466,786,770 1 

148 H/W Itigi 9,027,756,000 8,971,761,000 55,995,000 1 

149 H/Mji Masasi 12,411,547,714 12,379,650,406 31,897,308 0 
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Na.   Jina la 
Halmashauri   Bajeti (Sh.)  

 Kiasi 
Kilichopokelewa 

(Sh.)  
 Ziada (Sh.)   %  

150 H/M 
Sumbawanga 25,657,342,000 25,609,410,654 47,931,346 0 

  Jumla 4,190,275,598,449 3,415,818,281,279 774,457,317,170 18 
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am
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Ri 

Kiam
batisho N

a. 4-9: M
apato ya N

dani A
m

bayo H
ayakupeleka Kw

enye M
iradi ya M

aendeleo 

N
a 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Jum
la ya 

M
akusanyo ya 
ndani (Sh.) 

60 %
 ya 

M
akusanyo ya 
ndani (Sh.) 

40 %
 ya 

M
akusanyo ya 
ndani (Sh.) 

Kiasi 
kilichopelekw

a 
(Sh.) 

Kiasi am
bacho 

hakijapelekw
a 

(Sh.) 
%

 

1 
H

/Jiji Arusha 
17,827,857,000 

  10,696,714,200  
  

7,035,892,108 
3,660,822,092 

34 

2 
H

/W
 Arusha 

1,842,676,382 
  

      737,070,553  
521,380,579 

215,689,974 
29 

3 
H

/W
 Babati 

2,345,905,943 
  

      938,362,377  
627,127,000 

311,235,377 
33 

4 
H

/M
ji Babati 

1,374,026,433 
  

      549,610,573  
  

549,610,573 
100 

5 
H

/W
 Bariadi 

1,174,587,000 
  

      469,834,800  
186,333,691 

283,501,109 
60 

6 
H

/M
ji Bariadi 

1,985,631,000 
  

      794,252,400  
241,195,351 

553,057,049 
70 

7 
H

/W
 Biharam

ulo 
1,501,949,819 

  
      600,779,928  

258,340,000 
342,439,928 

57 

8 
H

/W
 Buchosa 

1,898,366,901 
  

      759,346,760  
500,760,485 

258,586,275 
34 

9 
H

/M
 Bukoba 

1,922,125,163 
  

768,850,065 
512,440,659 

256,409,406 
33 

10 
H

/W
 Bukom

be 
1,860,309,000 

  
      744,123,600  

439,301,023 
304,822,577 

41 

11 
H

/W
 Bum

buli 
397,969,169 

  
      159,187,668  

71,319,324 
87,868,344 

55 

12 
H

/W
 Bunda 

950,644,000 
  

      380,257,600  
265,129,296 

115,128,304 
30 

13 
H

/W
 Busega 

1,483,832,730 
  

      593,533,092  
0 

593,533,092 
100 

14 
H

/W
 Busokelo 

889,699,253 
  

      355,879,701  
301,503,418 

54,376,283 
15 

15 
H

/W
 Chalinze 

7,132,946,680 
    4,279,768,008  

  
3,192,890,399 

1,086,877,609 
25 

16 
H

/W
 Cham

w
ino 

1,307,106,800 
  

522,842,720 
153,400,000 

369,442,720 
71 

17 
H

/W
 Chato 

1,404,866,257 
  

      561,946,503  
331,790,000 

230,156,503 
41 

18 
H

/W
 Chem

ba 
898,673,000 

  
      359,469,200  

56,000,000 
303,469,200 

84 
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N
a 
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H

alm
ashauri 
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la ya 

M
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60 %
 ya 

M
akusanyo ya 
ndani (Sh.) 

40 %
 ya 

M
akusanyo ya 
ndani (Sh.) 
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kilichopelekw

a 
(Sh.) 

Kiasi am
bacho 

hakijapelekw
a 

(Sh.) 
%

 

19 
H

/W
 G

eita 
4,283,043,623 

  
    1,713,217,449  

1,655,522,428 
57,695,021 

3 

20 
H

/W
 H

ai 
1,426,700,784 

  
      570,680,314  

458,811,436 
111,868,878 

20 

21 
H

/W
 H

anang' 
2,556,976,592 

  
    1,022,790,637  

881,937,017 
140,853,620 

14 

22 
H

/W
 H

andeni 
1,356,823,855 

  
      542,729,542  

349,402,000 
193,327,542 

36 

23 
H

/M
ji H

andeni 
777,959,658 

  
      311,183,863  

92,027,131 
219,156,732 

70 

24 
H

/W
 Igunga 

1,855,539,099 
  

      742,215,640  
621,729,254 

120,486,386 
16 

25 
H

/W
 Ikungi 

1,176,015,171 
  

470,406,068 
466,558,337 

3,847,731 
1 

26 
H

/W
 Ileje 

685,651,350 
  

      274,260,540  
        62,671,000  

211,589,540 
77 

27 
H

/W
 Ilem

ela 
9,506,649,189 

    5,703,989,513  
  

5,013,628,200 
690,361,313 

12 

28 
H

/W
 Iram

ba 
852,758,452 

  
341,103,381 

61,500,000 
279,603,381 

82 

29 
H

/M
 Iringa 

4,081,789,704 
  

    1,632,715,882  
1,271,059,382 

361,656,500 
22 

30 
H

/W
 Itigi 

892,713,213 
  

      357,085,285  
57,189,129 

299,896,156 
84 

31 
H

/W
 Itilim

a 
837,645,000 

  
      335,058,000  

103,654,204 
231,403,796 

69 

32 
H

/W
 Karagw

e 
1,913,628,980 

  
      765,451,592  

557,804,578 
207,647,014 

27 

33 
H

/W
 Karatu 

2,373,461,405 
  

      949,384,562  
760,000,000 

189,384,562 
20 

34 
H

/W
 Kibaha 

1,505,432,500 
  

      602,173,000  
132,652,283 

469,520,717 
78 

35 
H

/W
 Kibiti 

1,736,577,166 
  

      694,630,866  
467,626,011 

227,004,855 
33 

36 
H

/W
 Kilindi 

2,008,272,016 
  

      803,308,806  
657,692,487 

145,616,319 
18 

37 
H

/W
 Kishapu 

1,615,346,172 
  

      646,138,469  
255,318,904 

390,819,565 
60 
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a 
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38 
H

/W
 Kiteto 

1,186,167,180 
  

      474,466,872  
71,500,000 

402,966,872 
85 

39 
H

/W
 Kondoa 

734,180,437 
  

293,672,175 
158,757,330 

134,914,845 
46 

40 
H

/M
ji Kondoa 

819,779,378 
  

      327,911,751  
140,395,372 

187,516,379 
57 

41 
H

/W
 Kongw

a 
1,328,239,216 

  
531,295,686 

289,343,923 
241,951,763 

46 

42 
H

/W
 Korogw

e 
903,672,879 

  
      361,469,152  

55,700,000 
305,769,152 

85 

43 
H

/M
ji Korogw

e 
922,419,018 

  
      368,967,607  

  
368,967,607 

100 

44 
H

/W
 Kw

im
ba 

1,452,340,834 
  

580,936,334 
132,384,248 

448,552,086 
77 

45 
H

/W
 Kyela 

1,946,300,660 
    1,167,780,396  

  
191,935,558 

975,844,838 
84 

46 
H

/W
 Kyerw

a 
1,607,153,234 

  
      642,861,294  

386,305,374 
256,555,920 

40 

47 
H

/W
 Lindi 

1,650,952,942 
  

      660,381,177  
165,095,294 

495,285,883 
75 

48 
H

/M
 Lindi 

1,467,912,685 
  

      587,165,074  
522,641,731 

64,523,343 
11 

49 
H

/W
 Longido 

1,453,535,247 
  

      581,414,099  
292,402,088 

289,012,011 
50 

50 
H

/W
 Lushoto 

1,281,533,669 
  

      512,613,468  
461,397,100 

51,216,368 
10 

51 
H

/W
 M

adaba 
518,352,516 

  
      207,341,006  

50,782,215 
156,558,791 

76 

52 
H

/W
 M

agu 
2,296,806,412 

  
918,722,565 

624,933,465 
293,789,100 

32 

53 
H

/W
 M

anyoni 
1,399,494,756 

  
      559,797,902  

233,280,000 
326,517,902 

58 

54 
H

/M
ji M

asasi 
2,364,395,249 

  
      945,758,100  

802,884,482 
142,873,618 

15 

55 
H

/W
 M

asw
a 

1,050,489,281 
  

      420,195,712  
226,308,473 

193,887,239 
46 

56 
H

/Jiji M
beya 

10,521,134,739 
6,312,680,843 

  
5,187,689,217 

1,124,991,626 
22 
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57 
H

/W
 M

bogw
e 

933,657,000 
  

373,462,800 
237,827,791 

135,635,009 
36 

58 
H

/W
 M

bulu 
1,212,789,934 

  
      485,115,974  

190,780,666 
294,335,308 

61 

59 
H

/M
ji M

bulu 
497,095,900 

  
      198,838,360  

123,435,300 
75,403,060 

38 

60 
H

/W
 M

eatu 
1,516,250,625 

  
      606,500,250  

204,262,370 
402,237,880 

66 

61 
H

/W
 M

isungw
i 

1,782,894,563 
  

      713,157,825  
84,684,355 

628,473,470 
88 

62 
H

/W
 M

kalam
a 

1,068,365,290 
  

      427,346,116  
223,894,913 

203,451,203 
48 

63 
H

/W
 M

kinga 
703,161,592 

  
      281,264,637  

125,791,165 
155,473,472 

55 

64 
H

/W
 M

om
ba 

1,195,268,310 
  

      478,107,324  
22,853,784 

455,253,540 
95 

65 
H

/W
 M

onduli 
2,392,425,407 

  
      956,970,163  

420,880,497 
536,089,666 

56 

66 
H

/W
 M

orogoro 
1,883,833,244 

  
      753,533,298  

671,830,457 
81,702,841 

11 

67 
H

/W
 M

oshi 
2,126,772,616 

  
      850,709,046  

578,949,153 
271,759,893 

32 

68 
H

/M
 M

oshi 
4,438,119,649 

2,662,871,789 
                    -    

1,810,000,000 
852,871,789 

32 

69 
H

/W
 M

panda 
3,069,250,838 

  
    1,227,700,335  

385,951,458 
841,748,877 

69 

70 
H

/M
 M

panda 
2,618,288,901 

  
    1,047,315,560  

917,103,362 
130,212,198 

12 

71 
H

/W
 M

pw
apw

a 
1,277,242,371 

  
510,896,948 

371,598,107 
139,298,841 

27 

72 
H

/W
 M

salala 
2,694,302,025 

  
    1,077,720,810  

138,183,700 
939,537,110 

87 

73 
H

/W
 M

uheza 
2,009,165,940 

  
      803,666,376  

342,583,627 
461,082,749 

57 

74 
H

/M
 M

usom
a 

1,627,692,199 
  

      651,076,880  
574,585,684 

76,491,196 
12 

75 
H

/W
 M

vom
ero 

2,001,953,962 
  

      800,781,585  
356,118,545 

444,663,040 
56 
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76 
H

/W
 M

w
anga 

1,268,991,048 
  

      507,596,419  
375,371,140 

132,225,279 
26 

77 
H

/Jiji M
w

anza 
12,741,829,460 

    7,645,097,676  
  

7,021,936,927 
623,160,749 

8 

78 
H

/W
 N

yang’hw
ale 

978,323,000 
  

391,329,200 
139,046,000 

252,283,200 
64 

79 
H

/W
 N

yasa 
672,164,702 

  
      268,865,881  

229,157,487 
39,708,394 

15 

80 
H

/W
 N

zega 
1,530,932,046 

  
      612,372,818  

280,013,500 
332,359,318 

54 

81 
H

/M
ji N

zega 
1,679,639,677 

  
      671,855,871  

467,198,077 
204,657,794 

30 

82 
H

/W
 Pangani 

676,986,616 
  

      270,794,646  
260,025,589 

10,769,057 
4 

83 
H

/W
 Rorya 

853,732,218 
  

      341,492,887  
99,462,900 

242,029,987 
71 

84 
H

/W
 Rufiji 

1,604,804,025 
  

      641,921,610  
460,144,328 

181,777,282 
28 

85 
H

/W
 Sengerem

a 
1,263,597,000 

  
      505,438,800  

152,150,800 
353,288,000 

70 

86 
H

/W
 Serengeti 

1,968,101,183 
  

      787,240,473  
450,618,803 

336,621,670 
43 

87 
H

/W
 Shinyanga 

1,514,270,504 
  

      605,708,202  
141,428,900 

464,279,302 
77 

88 
H

/M
 Shinyanga 

2,423,772,881 
  

      969,509,152  
810,399,290 

159,109,862 
16 

89 
H

/W
 Singida 

692,108,639 
  

      276,843,456  
105,458,784 

171,384,672 
62 

90 
H

/M
 Singida 

2,384,108,539 
  

      953,643,416  
188,573,190 

765,070,226 
80 

91 
H

/W
 Songea 

888,488,300 
  

      355,395,320  
170,057,218 

185,338,102 
52 

92 
H

/M
 Tabora 

2,737,738,769 
  

    1,095,095,508  
663,064,052 

432,031,456 
39 

93 
H

/W
 U

kerew
e 

1,933,443,187 
  

      773,377,275  
199,826,375 

573,550,900 
74 

94 
H

/W
 U

ram
bo 

1,615,406,633 
  

      646,162,653  
208,367,000 

437,795,653 
68 
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95 
H

/W
 U

yui 
1,969,478,754 

  
      787,791,502  

441,689,967 
346,101,535 

44 

  
  

200,993,464,338 
38,468,902,425 

54,751,450,784 
59,260,628,245 

33,959,724,965 
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Ri 

Kiambatisho Na. 5-1: Miamala Iliyotakiwa Kurekebishwa na Thamani ya 
Jumla ya Makossa Yaliyobainika 

Na. Mkoa 
 

Na Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
miamala 

iliyotakiwa 
kurekebishwa 

Thamani ya 
makossa ya 

makosa 
yaliyobainika 

(Sh.) 

 
2 

 
Dar es 
Salaam 

1 H/Jiji  Dar es 
Salaam  

6  21,906,740  

2 H/M Temeke  1  663,918,353  
3 H/M Ubungo  7  6,270,605,759  
4 H/M Kigamboni  4  263,091,183  
5 H/M Kinondoni  16  3,569,874,970  
    

 
4 

 
Geita 
 
 

6 H/W Mbogwe  6  389,677,000  
7 H/W Bukombe  4  659,829,000  
8 H/W Chato  5  18,434,537,471  
9 H/W Geita  5  1,378,119  
10 H/Mji Geita  8  584,846,266  
11 H/W Nyang’wale  8  10,085,452,000  
    

 
 
 
5 

 
 
 
Iringa 

12 H/Mji Mafinga  5  1,914,103,311  
13 H/W Kilolo  11  3,975,618,469  
14 H/W Mufindi  16  5,863,050,978  
15 H/W Iringa  10  2,950,991,401  
16 H/M Iringa  13  1,187,136,849  
    

6 Kagera 17 H/W Biharamulo  7  2,112,866,724  
18 H/W Bukoba  10  32,453,702,095  
19 H/M Bukoba  7  1,315,488,644  
20 H/W Karagwe  10  33,587,878,000  
21 H/W Misenyi  13  88,611,974,821  
22 H/W Muleba  3  6,340,370,667  
23 H/W Kyerwa  10  3,146,339,364  
24 H/W Ngara  10  3,146,339,364  
    

7 Katavi 

25 H/W Mpanda  13  5,722,492,635  
26 H/M Mpanda  5  600,113,676  
27 H/W Mlele  15  2,440,170,000  
28 H/W Nsimbo  15  8,567,605,790  
29 H/W Mpimbwe  11  8,249,168,596  
    

8 Kigoma 30 H/W Kibondo  12  6,634,275,199  
    

9 Kilimanjaro 
31 H/W Moshi  6  1,246,704,479  
32 H/M Moshi  18  151,466,616,089  
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Na. Mkoa 
 

Na Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
miamala 

iliyotakiwa 
kurekebishwa 

Thamani ya 
makossa ya 

makosa 
yaliyobainika 

(Sh.) 
33 H/W Same  14  64,159,202,771  
34 H/W Hai  17  179,290,518,758  
35 H/W Siha  18  4,417,084,770  
36 H/W Rombo  15  146,212,540,382  
    

10 Lindi 

37 H/W Nachingwea  7  15,502,599,000  
38 H/W Ruangwa  5  1,019,398,088  
39 H/W Lindi  13  9,392,427,000  
40 H/W Nachingwea  7  15,502,599,000  
41 H/W Liwale  14  3,680,940,000  
    

11 Manyara 

42 H/Mji Mbulu  3  757,958,000  
43 H/W Mbulu  3  15,083,996,000  
44 H/W Simanjiro  6  36,983,764,590  
45 H/W Babati  6  37,001,521,000  
46 H/Mji Babati  12  80,541,542,620  
47 H/W Kiteto  6  9,677,805,944  
    

12 Mara 

48 H/Mji Bunda  3  998,088,072  
49 H/W Bunda  5  948,302,117  
50 H/W Butiama  12  16,935,207,678  
51 H/M Musoma  5  130,449,413  
52 H/W Musoma  6  2,187,530,291  
53 H/W Rorya  11  8,051,088,766  
54 H/W Serengeti  8  1,571,442,430  
55 H/Mji Tarime  6  1,158,954,314  
56 H/W Tarime  7  638,782,935  
    

13 Mbeya 

57 H/W Kyela  20  10,735,283,892  
58 H/W Mbeya  14  6,243,041,849  
59 H/W Rungwe  15  6,848,449,142  
60 H/W Busokelo  8  4,485,733,533  
61 H/W Chunya  24  7,464,585,979  
62 H/W Mbarali  10  1,181,109,805  
    

 
 
16 

 
 
Mwanza 

63 H/W Kwimba   23  82,220,278,449  
64 H/W Magu  6  2,074,805,122  
65 H/W Misungwi  1  2,224,833,632  
66 H/W Sengerema  3  256,371,602  
67 H/W Buchosa  9  4,770,972,000  
68 H/Jiji Mwanza  2  235,475,509,409  
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Na. Mkoa 
 

Na Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
miamala 

iliyotakiwa 
kurekebishwa 

Thamani ya 
makossa ya 

makosa 
yaliyobainika 

(Sh.) 
69 H/W Ukerewe  7  1,920,148,037  
    

17 Njombe 

70 H/W Makete  6  5,128,134,469  
71 H/W Njombe  9  510,481,809  
72 H/Mji Njombe  5  3,953,073,897  
73 H/W 

Wanging’ombe  
6  3,298,815,887  

    
 
18 

 
Pwani 

74 H/W Bagamoyo  3  853,678,730  
75 H/W Chalinze  4  4,283,792,976  
76 H/W Kibaha  4  1,807,852,411  
77 H/W Mafia  5  1,105,383,539  
78 H/W Kibiti  9  1,048,239,000  
79 H/W Kisarawe  7  1,886,454,304  
80 H/W Rufiji  10  7,306,769,000  
    

 
19 

 
Rukwa 
 
 

81 H/W Kalambo  15  1,546,109,000  
82 H/W Nkasi  22  6,201,908,000  
83 H/W Sumbawanga  16  3,361,612,755  
    

20 Ruvuma 

84 H/W Madaba  15  3,007,140,672  
85 H/Mji Mbinga  15  4,782,495,399  
86 H/W Mbinga  16  7,355,894,326  
87 H/W Namtumbo  12  3,071,091,833  
88 H/W Songea  17  9,323,278,636  
89 H/M Songea  7  1,790,998,573  
90 H/W Tunduru  16  7,268,107,814  
    

21 Shinyanga 

91 H/W Kishapu  5  801,032,094  
92 H/W Msalala  12  29,075,908,692  
93 H/W Shinyanga  11  4,536,622,491  
94 H/M Shinyanga 10  176,949,691,235  
95 H/W Ushetu  8  4,212,380,538  

22 Simiyu 

    
96 H/W Bariadi  19  5,804,591,000  
97 H/Mji Bariadi  4  15,875,559,000  
98 H/W Maswa  8  2,569,670,048  
99 H/W Itilima  7  15,842,902,884  
100 H/W Meatu  5  25,728,660,534  

 
23 

 
Tabora 

    
101 H/W Nzega DC 4  3,353,237,912  
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Na. Mkoa 
 

Na Jina la 
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Idadi ya 
miamala 

iliyotakiwa 
kurekebishwa 

Thamani ya 
makossa ya 

makosa 
yaliyobainika 

(Sh.) 
102 H/W Kaliua DC 10  2,061,171,102  
    

24 Tanga 

103 H/W Korogwe  12  16,352,407,913  
104 H/Mji Korogwe  7  4,957,782,940  
105 H/W Kilindi  7  23,274,048,268  
106 H/W Bumbuli 14  14,109,352,150  
107 H/W Muheza  11  4,295,460,048  
108 H/Jiji Tanga  6  20,571,524,306  
109 H/W Handeni  5  793,002,177  
    

 
25 

 
Singida 

110 H/W Mkalama  10  6,617,935,000  
111 H/W Manyoni  7  2,976,229,942  
    

26 Songwe 

112 H/W Ileje  18  5,833,741,051  
113 H/W Mbozi  7  4,869,044,624  
114 H/W Momba  12  8,543,978,842  
115 H/W Songwe  15  4,382,612,184  
116 H/Mji Tunduma  12  5,792,727,544  
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Ri 

Kiambatisho Na. 5-2: Madai ya Mda Mrefu na Malipo Yaliyofanywa na 
Halmashauri Kabla ya Kupokea Huduma 
Na. Mkoa Na. Jina la Halmashauri Kiasi  (Sh.) 

1 
  

Arusha 
  

1 H/Jiji Arusha               4,728,828,000  
2 H/W Arusha               2,149,274,087  
3 H/W Karatu                  229,467,490  
4 H/W Longido                  248,261,326  
5 H/W Meru                  914,565,519  
6 H/W Ngorongoro                  652,693,043  
     

2 
  

Coast 
  

7 H/W Bagamoyo                  655,920,497  
8 H/W Chalinze                  780,601,057  
9 H/W Kibaha                  552,129,958  
10 H/Mji Kibaha                  524,385,650  
11 H/W Kibiti                  230,281,000  
12 H/W Kisarawe                    33,618,426  
13 H/W Mafia                  125,118,570  
14 H/W Mkuranga                  713,062,114  
15 H/W Rufiji   1,012,548,000  
     

3 
  

Dar es 
Salaam 
  

16 H/Jiji Dar es Salaam   2,811,407,505  
17 H/M Ilala               3,163,095,140  
18 H/M Kigamboni               1,652,090,626  
19 H/M Kinondoni               5,783,971,701  
20 H/M Temeke               2,321,856,062  
21 H/M Ubungo               1,891,765,188  
      

4 
  

Dodoma 
  

22 H/W Bahi                  762,268,678  
23 H/W Chamwino               1,647,790,881  
24 H/W Chemba                  253,463,816  
25 H/Jiji Dodoma               8,629,886,653  
26 H/W Kondoa                  258,652,653  
27 H/Mji Kondoa                    46,606,000  
28 H/W Kongwa                  477,365,874  
29 H/W Mpwapwa                  112,850,000  
      

5 
  

Geita 
  

30 H/W Bukombe                    49,680,000  
31 H/W Chato                    41,795,497  
32 H/Mji Geita                  835,366,561  
33 H/W Mbogwe                  348,800,000  
     

6 
  

Iringa 
  

34 H/W Iringa                    92,346,913  
35 H/M Iringa                  255,400,771  
36 H/W Kilolo                  316,016,480  
37 H/Mji Mafinga               1,092,794,704  
38 H/W Mufindi                  210,857,198  
     

7 Kagera 39 H/W Biharamulo                    89,157,062  
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Na. Mkoa Na. Jina la Halmashauri Kiasi  (Sh.) 
    40 H/W Bukoba   84,514,750  

41 H/M Bukoba               1,811,520,544  
42 H/W Karagwe                  539,977,000  
43 H/W Kyerwa                  121,105,798  
44 H/W Missenyi                    17,152,770  
45 H/W Muleba                  868,386,087  
     

8 
  

Katavi 
  

46 H/W Mlele                    12,950,000  
47 H/W Mpanda                  376,941,903  
     

9 
  

Kigoma 
  

48 H/W Buhigwe                    24,787,000  
49 H/W Kakonko                  285,034,000  
50 H/W Kasulu                  473,049,040  
51 H/Mji Kasulu                  556,639,521  
52 H/W Kibondo                  201,654,999  
53 H/W Kigoma                    45,965,000  
54 H/M Kigoma/Ujiji                  134,568,338  
55 H/W Uvinza               1,065,077,000  
     

10 
  

Kilimanjaro 
  

56 H/W Hai                    15,797,529  
57 H/W Moshi                  334,517,649  
58 H/M Moshi                    68,295,450  
59 H/W Same                    11,380,000  
60 H/W Siha  130,879,500   
     

11 
  

Lindi 
  

61 H/W Kilwa   507,135,966  
62 H/W Lindi                    84,026,000  
63 H/M Lindi   48,000,000  
64 H/W Liwale  1,008,546,000   
65 H/W Nachingwea                  562,039,000  
66 H/W Ruangwa                    37,083,318  
     

12 
  

Manyara 
  

67 H/W Babati                  279,969,800  
68 H/Mji Babati                  735,093,281  
69 H/W Hanang’                  262,854,654  
70 H/W Kiteto                  837,336,718  
71 H/W Mbulu                  416,277,000  
     

13 
  

Mara 
  

72 H/W Bunda                  163,536,140  
73 H/Mji Bunda                    27,347,159  
74 H/W Musoma                    49,801,655  
75 H/M Musoma                  298,747,550  
76 H/W Rorya                  480,205,920  
77 H/W Serengeti                  150,698,000  
     

14 
  

Mbeya 
  

78 H/W Busokelo                    28,244,300  
70 H/W Chunya                  167,601,463  
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Na. Mkoa Na. Jina la Halmashauri Kiasi  (Sh.) 
80 H/W Kyela                  348,123,135  
81 H/W Mbarali                  387,852,754  
82 H/W Mbeya                         201,000  
83 H/W Rungwe                  389,312,607  
     

15 
  

Morogoro 
  

84 H/W Gairo   218,822,154  
85 H/W Mlimba                  281,469,824  
86 H/W Kilosa                    79,933,582  
87 H/W Malinyi                    34,500,000  
88 H/W Morogoro                  847,422,611  
89 H/M Morogoro                    81,179,347  
90 H/W Mvomero                  180,971,104  
91 H/W Ulanga                  113,250,000  
     

16 
  

Mtwara 
  

92 H/W Masasi                    97,671,315  
93 H/W Mtwara                  885,895,894  
94 H/Mji Nanyamba                  135,894,000  
95 H/W Nanyumbu                  677,262,662  
96 H/W Newala                    84,437,715  
97 H/Mji Newala                  117,925,680  
98 H/W Tandahimba   2,233,838,999  
     

17 
  

Mwanza 
  

99 H/W Buchosa                  306,610,000  
100 H/M Ilemela                  705,686,359  
101 H/W Kwimba                    58,600,549  
102 H/W Magu                  371,242,135  
103 H/W Sengerema                  278,861,000  
104 H/W Ukerewe                  207,639,314  
     

18 
  

Njombe 
  

105 H/W Ludewa                  176,260,626  
106 H/Mji Makambako                  436,058,251  
107 H/W Makete                  244,396,613  
108 H/W Njombe                  258,942,732  
109 H/Mji Njombe                    61,946,862  
110 H/W Wanging’ombe                  136,280,512  
     

19 
  

Rukwa 
  

111 H/W Kalambo                    42,256,000  
112 H/W Nkasi                      7,046,000  
113 H/W Sumbawanga                  901,776,000  
114 H/M Sumbawanga                  338,417,293  
     

20 
  

Ruvuma 
  

115 H/W Madaba                    32,000,000  
116 H/W Mbinga               3,935,669,162  
117 H/Mji Mbinga                    78,303,154  
118 H/W Namtumbo                    35,483,000  
119 H/W Nyasa                  371,711,522  
120 H/W Songea                  317,417,800  
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121 H/M Songea                  423,192,549  
     

21 
  

 
 
 
Shinyanga 
  

122 H/Mji Kahama               9,271,238,922  
123 H/W Kishapu                  617,853,902  
124 H/W Msalala               5,943,774,280  
125 H/W Shinyanga                  383,481,282  
126 H/W Ushetu               5,139,411,494  
     

22 
  

 
 
 
Simiyu 
  

127 H/W Bariadi                  135,603,000  
128 H/Mji Bariadi               2,392,922,000  
129 H/W Busega               1,030,205,000  
130 H/W Itilima                  621,776,064  
131 H/W Maswa                  239,401,435  
     

23 
  

Singida 
  

132 H/W Iramba                  656,423,466  
133 H/W Itigi                    95,373,600  
134 H/W Manyoni                    16,496,000  
135 H/W Singida                  457,636,000  
     

24 
  

Songwe 
  

136 H/W Ileje                  212,146,541  
137 H/W Mbozi                  364,035,298  
138 H/W Momba                  301,490,644  
139 H/W Songwe                    29,722,956  
140 H/Mji Tunduma                  239,276,237  
     

25 
  

Tabora 
  

141 H/W Igunga                  261,778,965  
142 H/W Kaliua                  896,566,111  
143 H/W Nzega   56,081,462  
144 H/Mji Nzega                  380,775,825  
145 H/M Tabora                  259,500,657  
146 H/W Urambo                  503,189,349  
147 H/W Uyui                  575,639,000  
     

26 Tanga 

148 H/W Bumbuli                  258,847,565  
149 H/W Handeni                  570,194,387  
150 H/Mji Handeni                  462,541,079  
151 H/W Kilindi                  493,396,753  
152 H/W Korogwe                  240,759,667  
153 H/Mji Korogwe                  472,153,649  
154 H/W Lushoto                    23,856,500  
155 H/W Mkinga                    45,294,631  
156 H/W Muheza                  417,722,081  
157 H/W Pangani                    35,603,526  
158 H/Jiji Tanga                  371,576,500  

Jumla   103,304,511,809 
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Kiambatisho Na. 5-3: Madeni Yasiyolipwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kwa Mda Mrefu 

Na. Mkoa Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh. ) 

1 
  

Arusha 
  

1 H/Jiji Arusha  323,850,580  
2 H/W Arusha  1,335,162,954  
3 H/W Karatu  549,016,504  
4 H/W Longido  1,228,928,519  
5 H/W Meru  251,935,359  
6 H/W Monduli  611,252,846  
7 H/W Ngorongoro  145,616,682  
    

2 
  

Pwani 
  

8 H/W Bagamoyo  562,389,404  
9 H/W Chalinze  1,796,208,913  
10 H/W Kibaha  479,672,823  
11 H/Mji Kibaha  1,493,787,200  
12 H/W Kisarawe  824,921,766  
13 H/W Mafia  162,546  
14 H/W Mkuranga  1,222,125,941  
15 H/W Rufiji  539,630,000 
     

3 
  

Dar es Salaam 
  

16 H/Jiji Dar es Salaam  3,422,744,000  
17 H/M Ilala  3,759,125,260  
18 H/M Kigamboni  1,672,057,797  
19 H/M Kinondoni  1,388,316,287  
20 H/M Temeke  5,104,169,497  
21 H/M Ubungo  2,311,075,167  
    

4 
  

Dodoma 
  

22 H/W Bahi  1,184,535,058  
23 H/W Chamwino  1,459,334,755  
24 H/W Chemba  1,748,077,968  
25 H/Jiji Dodoma  2,060,732,986  
26 H/W Kondoa  2,097,142,908  
27 H/Mji Kondoa  1,597,937,166  
28 H/W Kongwa  744,309,536  
29 H/W Mpwapwa  1,409,301,439  
    

5 
  

Geita 
  

30 H/W Bukombe  359,750,000  
31 H/W Chato  703,130,844  
32 H/W Geita  421,948,091  
33 H/Mji Geita  1,286,003,328  
34 H/W Mbogwe  2,410,142,000  
35 H/W Nyang’wale  640,708,159  
     

6 
  

Iringa 
  

36 H/W Iringa  129,081,646  
37 H/M Iringa  348,318,617  
38 H/W Kilolo  192,556,500  
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39 H/Mji Mafinga  450,725,808  
40 H/W Mufindi  156,398,000  
    

7 
  

Kagera 
  

41 H/W Biharamulo  2,084,537,868  
42 H/W Bukoba  675,553,183 
43 H/M Bukoba  1,477,482,910  
44 H/W Karagwe  2,256,063,000  
45 H/W Kyerwa  1,712,609,092  
46 H/W Missenyi  1,085,688,767  
47 H/W Muleba  40,252,880  
48 H/W Ngara  667,187,019 
     

8 
  

Katavi 
  

49 H/W Mlele  1,295,380,000  
50 H/W Mpanda  634,467,216  
51 H/M Mpanda  1,012,586,806  
   

9 
  

Kigoma 
  

52 H/W Buhigwe  796,470,000  
53 H/W Kakonko  1,591,952,000  
54 H/W Kasulu  4,871,105,000  
55 H/Mji Kasulu  59,540,872  
56 H/W Kibondo  317,955,289  
57 H/W Kigoma  2,912,260,832  
58 H/M Kigoma/Ujiji  1,772,405,887  
59 H/W Uvinza  718,651,000  
    

10 
  

Kilimanjaro 
  

60 H/W Moshi  165,912,449  
61 H/M Moshi  2,465,452,009  
62 H/W Mwanga  171,582,600  
63 H/W Rombo  235,354,179 
64 H/W Same  621,800,674  
65 H/W Siha  69,634,370  

  

11 
  

Lindi 
  

66 H/W Kilwa  192,750,410.00  
67 H/W Lindi  107,546,000  
68 H/M Lindi  2,594,426,400 
69 H/W Liwale  1,210,647,000  
70 H/W Nachingwea  23,093,000  
71 H/W Ruangwa  409,380,058  
    

12 
  

Manyara 
  

72 H/W Babati  51,895,675  
73 H/Mji Babati  593,087,235  
74 H/W Hanang’  687,355,421  
75 H/W Kiteto  439,736,807  
76 H/W Mbulu  1,232,302,350  
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13 
  

Mara 
  

77 H/W Bunda  690,276,100  
78 H/Mji Bunda  393,126,880  
79 H/W Butiama  549,893,137  
80 H/W Musoma  993,964,035  
81 H/M Musoma  1,672,917,045  
82 H/W Rorya  1,610,005,037  
83 H/W Serengeti  2,589,700,035  
84 H/W Tarime  1,841,432,550  
85 H/Mji Tarime  2,340,723,718  
    

14 
  

Mbeya 
  

86 H/W Busokelo  791,549,774  
87 H/W Chunya  1,740,198,352  
88 H/W Kyela  3,381,530,908  
89 H/W Mbarali  620,326,423  
90 H/Jiji Mbeya  2,712,117,935  
91 H/W Mbeya  2,483,734,866  
92 H/W Rungwe  3,518,686,385  
    

15 
  

Morogoro 
  

93 H/W Gairo  269,063,654 
94 H/Mji Ifakara  67,408,300  
95 H/W Kilosa  30,950,000  
96 H/W Malinyi  20,450,000  
97 H/M Morogoro  13,651,800  
98 H/W Mvomero  1,289,226,649  
99 H/W Ulanga  584,451,000  
    

16 
  

Mtwara 
  

100 H/W Masasi  1,969,082,640  
101 H/Mji Masasi  527,749,802  
102 H/W Mtwara  260,656,359  
103 H/M Mtwara/Mikindani  260,738,000  
104 H/Mji Nanyamba  359,532,000  
105 H/W Nanyumbu  137,193,098  
106 H/W Newala  311,211,328  
     

17 
  

Mwanza 
  

107 H/W Buchosa  70,000,000  
108 H/M Ilemela  2,199,914,028  
109 H/W Kwimba   1,617,893,293  
110 H/W Magu  371,242,135  
111 H/W Misungwi  951,440,464  
112 H/Jiji Mwanza  7,746,782,470  
113 H/W Ukerewe  1,189,585,678  
    

18 
  

Njombe 
  

114 H/W Ludewa  401,471,128  
115 H/Mji Makambako  1,039,217,070  
116 H/W Makete  1,673,083,343  
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117 H/W Njombe  1,898,494,347  
118 H/Mji Njombe  40,841,075  
119 H/W Wanging’ombe  69,042,606  
    

19 
  

Rukwa 
  

120 H/W Kalambo  2,199,162,624  
121 H/W Nkasi  2,194,140,000  
122 H/W Sumbawanga  2,032,111,643  
123 H/M Sumbawanga  3,164,779,990  
    

20 
  

Ruvuma 
  

124 H/W Madaba  543,637,972  
125 H/W Mbinga  618,343,855  
126 H/Mji Mbinga  588,068,934  
127 H/W Namtumbo  456,992,389  
128 H/W Nyasa  1,038,420,151  
129 H/W Songea  1,079,369,331  
130 H/M Songea  1,392,964,303  
131 H/W Tunduru  774,472,494  
    

21 
  

Shinyanga 
  

132 H/Mji Kahama  2,029,205,214  
133 H/W Kishapu  505,830,368  
134 H/W Msalala  969,128,245  
135 H/W Shinyanga  857,192,722  
136 H/M Shinyanga  339,212,818 
137 H/W Ushetu  243,981,887  
    

22 Simiyu 

138 H/W Bariadi  2,058,442,000  
139 H/Mji Bariadi  1,172,824,000  
140 H/W Busega  2,114,528,000  
141 H/W Itilima  1,440,217,373  
142 H/W Maswa  1,701,958,663  
143 H/W Meatu  1,833,126,498  
    

23 
  

Singida 
  

144 H/W Ikungi  526,971,000  
145 H/W Iramba  1,037,754,764  
146 H/W Itigi  1,159,372,000  
147 H/W Manyoni  197,923,035  
148 H/W Mkalama  1,154,198,000  
149 H/M Singida  2,616,903,704  
    

24 
  

Songwe 
  

150 H/W Ileje  404,116,961  
151 H/W Mbozi  40,633,299  
152 Momba  1,627,475,811  
153 H/W Songwe  1,121,856,008  
154 H/Mji Tunduma  927,482,297  
    



 

 

538 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Mkoa Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh. ) 

25 
  

Tabora 
  

155 H/W Igunga  914,608,423  
156 H/W Kaliua  546,859,369  
157 H/W Nzega  516,148,740 
158 H/Mji Nzega  423,702,821  
159 H/W Sikonge  365,972,882  
160 H/M Tabora  459,184,612  
161 H/W Uyui  1,023,239,000  
   

26 Tanga 

162 H/W Bumbuli  445,024,898  
163 H/W Handeni  194,731,905  
164 H/Mji Handeni  97,682,321  
165 H/W Kilindi  490,444,865  
166 H/W Korogwe  874,669,973  
167 H/Mji Korogwe  130,072,608  
168 H/W Lushoto  440,180,157  
169 H/W Mkinga  61,582,785  
170 H/W Muheza  1,465,241,643  
171 H/W Pangani  255,928,288  
172 H/Jiji Tanga  1,106,410,848  

Total   190,951,431,050 
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Kiambatisho Na. 5-4: Kesi ya Madai Zilizoko Mahakamani 

Na Mkoa Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 
Halmashauri 
inadai  (Mdai) 

Halmashauri 
inadaiwa (Mdaiwa) 

 
 
 
1 
 
 
 
 

 
 
 

Arusha 
 
 
 
 

1 H/Jiji Arusha 241,883,770  275,212,607  
2 H/W Arusha  1,838,941,625  
3 H/W Karatu 11,700,000   
4 H/W Longido 34,157,225   
5 H/W Meru 35,168,800  543,858,115  
6 H/W Monduli  64,136,664  
7 H/W Ngorongoro  1,000,064,000  
    

 
 
 
 
2 
 
 
 
 
 

 
 
 
 

Pwani 
 
 
 
 
 

8 H/W Bagamoyo 1,000,000,000  390,023,092  
9 H/W Chalinze 144,074,735  16,000,000  
10 H/W Kibaha 213,232,600  1,200,847,003  
11 H/Mji Kibaha 16,976,000  1,853,000,000  
12 H/W Kibiti 6,120,000   

13 H/W Kisarawe  105,000,000  
14 H/W Mafia 43,476,000  50,054,207,500  
15 H/W Mkuranga 133,757,712  36,000,000  
16 H/W Rufiji  479,400,000  
    

 
 
 
3 
 

 
 
 

Dar es 
Salaam 

 

17 
H/Jiji Dar es 
Salaam 

80,000,000  1,556,013,720  

18 H/M Ilala 100,000,000  4,263,987,408  
19 H/M Kinondoni  18,138,344,603  
20 H/M Temeke  557,755,650  
21 H/M Ubungo  220,453,764  
    

 
 
 
4 
 

 
 
 

Dodoma 
 
 

22 H/W Chamwino 49,817,250  74,680,000  
23 H/W Kondoa  619,912,250  
24 H/Mji Kondoa  130,500,000  
25 H/W Kongwa  126,110,530  
26 H/W Mpwapwa  40,016,000  
    

 
 
 
5 
 
 

 
 
 

Geita 
 
 

27 H/W Bukombe  201,893,024  
28 H/W Chato  13,275,000  
29 H/W Geita 110,556,770  - 
30 H/Mji Geita 3,103,530,471  1,016,906,641  
31 H/W Nyang’wale 3,103,530,471  - 
    

 
6 
 

 
Iringa 

 

32 H/W Iringa  3,123,247,729  
33 H/W Mufindi  1,150,000,000  
    

7 
Kagera 

 
 

34 H/W Bukoba  350,812,371  
35 H/M Bukoba 878,760,756  1,128,223,418  
36 H/W Kyerwa 488,000,000  460,000,000  
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Ri 

Na Mkoa Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 
Halmashauri 
inadai  (Mdai) 

Halmashauri 
inadaiwa (Mdaiwa) 

 
 

37 H/W Missenyi 200,000,000  154,579,630  
38 H/W Ngara 7,500,000   
    

8 
 

 
 

Katavi 

39 H/W Mpanda  30,000,000  
40 H/M Mpanda 16,500,000  54,000,000  
41 H/W Nsimbo 81,941,000  - 
    

 
 
 
9 
 
 

 
 
 

Kigoma 
 

42 H/W Buhigwe  17,440,000  
43 H/W Kakonko  50,615,162  
44 H/W Kasulu  38,170,000  
45 H/Mji Kasulu  624,000,000  
46 H/W Kibondo  647,291,569  
47 H/W Kigoma 10,500,000  96,732,300  
48 H/W Uvinza 22,979,520  215,980,000  
    

 
 
 

10 
 
 

 
 
 

Kilimanjar
o 
 
 

49 H/W Hai 169,999,898  307,205,898  
50 H/W Moshi 39,623,000  44,111,815  
51 H/M Moshi 72,865,974  512,732,185  
52 H/W Mwanga 45,000,000  244,280,000  
53 H/W Rombo  222,189,475  
54 H/W Same 5,640,000  25,612,000  
    

 
 

11 

 
 

Lindi 
 

55 H/W Kilwa  132,912,110  
56 H/W Lindi  32,000,000  
57 H/M Lindi 184,177,221  70,000,000  
    

 
 
 

12 
 

 
 
 

Manyara 
 

58 H/W Babati  100,000,000  
59 H/W Hanang’  83,918,328  
60 H/W Kiteto  230,000,000  
61 H/W Simanjiro 37,874,802  - 
    

 
 
 
 

13 
 
 
 

 
 
 
 

Mara 
 
 
 

62 H/Mji Bunda  1,160,640,900  
63 H/W Butiama  280,181,200  
64 H/W Musoma  129,500,000  
65 H/M Musoma  332,000,000  
66 H/W Rorya 171,716,295  75,000,000  
67 H/W Serengeti  1,712,000,000  
68 H/W Tarime  966,325,500  
    

 
 
 

14 

 
 
 

Mbeya 

69 H/W Busokelo  17,000,000  
70 H/W Kyela  37,000,000  
71 H/W Mbarali 13,000,000  5,000,000  
72 H/Jiji Mbeya 260,059,990  - 
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Na Mkoa Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 
Halmashauri 
inadai  (Mdai) 

Halmashauri 
inadaiwa (Mdaiwa) 

      

 
 
 
 

15 
 
 
 
 

 
 
 
 

Morogoro 
 
 
 
 

73 H/W Gairo  190,000,000  
74 H/Mji Ifakara  2,224,373,785  
75 H/W Mlimba   

76 H/W Kilosa  163,234,541  
77 H/W Malinyi 16,250,000   

78 H/W Morogoro  122,193,400  
79 H/M Morogoro 195,203,374  117,859,463  
80 H/W Mvomero 674,798,317  80,963,230  
    

 
 
 

16 
 
 

 
 
 

Mtwara 
 
 

81 H/W Masasi  301,954,172  
82 H/Mji Masasi 5,000,000  166,483,268  
83 H/W Mtwara  25,000,000  

84 
H/M 
Mtwara/Mikindani 

 18,745,000  

85 H/W Tandahimba 30,000,000  10,000,000  
    

 
 
 

17 
 
 

 
 
 

Mwanza 
 
 

86 H/M Ilemela 20,000,000  1,440,433,534  
87 H/W Magu  900,344,405  
88 H/W Misungwi  382,575,089  
89 H/Jiji Mwanza  122,295,200  
90 H/W Sengerema  1,942,479,545  
91 H/W Ukerewe  899,117,197  
    

 
 
 

18 
 
 
 

 
 
 

Njombe 
 

92 H/W Ludewa  37,800,000  
93 H/Mji Makambako  215,384,845  
94 H/W Makete 221,150,109  115,000,000  
95 H/W Njombe  261,925,000  
96 H/Mji Njombe  215,384,845  
97 H/W Wanging’ombe  17,000,000  
    

 
19 

 
Rukwa 

98 H/W Kalambo 65,000,000  - 
99 H/M Sumbawanga  57,325,050  
    

 
 
 

20 
 
 
 
 

 
 
 

Ruvuma 
 
 
 
 

100 H/W Madaba  20,000,000  
101 H/W Mbinga  139,082,000  
102 H/Mji Mbinga 74,317,988  - 
103 H/W Namtumbo 185,000,000  1,151,000,000  
104 H/W Nyasa  50,000,000  
105 H/W Songea  260,000,000  
106 H/M Songea  563,430,000  

    
  107 H/Mji Kahama 300,296,827  57,111,141  
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Na Mkoa Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 
Halmashauri 
inadai  (Mdai) 

Halmashauri 
inadaiwa (Mdaiwa) 

21 Shinyanga 108 H/M Shinyanga  123,918,000  
    

 
 
 

22 

 
 
 

Simiyu 

109 H/W Bariadi  384,641,799  
110 H/Mji Bariadi  275,000,000  
111 H/W Busega  136,000,000  
112 H/W Itilima 6,700,000  - 
113 H/W Maswa 17,000,000  5,648,400,000  
114 H/W Meatu  213,560,617  

    

 
 

23 
 

 
 

Singida 
 

115 H/W Ikungi 8,200,000  211,000,000  
116 H/W Singida  105,000,000  
117 H/Mji Singida 54,240,222  336,016,734  

    
 
 

24 
 
 

 
 

Songwe 
 
 

118 H/W Ileje  267,000,000  
119 H/W Mbozi 67,868,644  1,077,133,650  
120 H/W Songwe 10,144,000  69,000,000  
121 H/Mji Tunduma 50,550,000  46,000,000  

    
25 
 

Tabora 
 

122 H/W Urambo  235,000,000  
    

 
 
 
 

26 
 
 
 
 
 

 
 
 
 

Tanga 
 
 
 
 
 

123 H/W Bumbuli  4,456,000  
124 H/W Handeni  259,247,400  
125 H/Mji Handeni 74,543,300  245,000,000  
126 H/W Kilindi 59,000,000  296,149,092  
127 H/Mji Korogwe 5,000,000  6,000,000  
128 H/W Lushoto 8,890,000  682,630,556  
129 H/W Mkinga 79,463,418   
130 H/W Muheza  40,000,000  
131 H/W Pangani 13,000,000  19,080,000  
132 H/Jiji Tanga 24,735,300  1,344,322,954  

Jumla 13,400,471,759  123,970,292,298  
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Kiambatisho Na. 6-1: Mapungufu Kwenye Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
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1.      H/W Arusha x   x       
2.      H/W Babati x     x     
3.      H/W Bagamoyo x   x    x   x    
4.      H/W Bahi x   x       
5.      H/W Bariadi x     x     
6.      H/W Buchosa x      x    
7.      H/W Buhigwe x     x     
8.      H/W Bumbuli x   x   x   x   x   x   
9.      H/W Bunda x     x    x   
10.    H/Mji Bunda x   x    x     
11.    H/W Busega x   x    x   x    
12.    H/W Chemba x       x   
13.    H/W Gairo x   x    x     
14.    H/W Geita x   x    x   x    
15.    H/W Hai x   x    x     
16.    H/W Hanang' x     x     
17.    H/W Handeni x    x   x    x   
18.    H/Mji Handeni x   x    x    x   
19.    H/Mji Ifakara x  x x   
20.    H/W Ikungi x     x   x    
21.    H/W Iramba x   x    x     
22.    H/W Itigi x   x    x     
23.    H/W Itilima    x     
24.    H/Mji Kahama    x     
25.    H/W Kakonko x     x     
26.    H/W Karatu x   x    x   x   x   
27.    H/W Kasulu x     x   x    
28.    H/Mji Kasulu x   x       
29.    H/W Kibaha x   x    x   x    
30.    H/W Kibiti x   x   
31.    H/W Kibondo x     x     
32.    H/W Kigoma  x    x     
33.    H/M Kigoma 

Ujiji 
x   x    x     
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34.    H/W Kilindi x   x    x   x   x   
35.    H/W Kilosa x     x   x    
36.    H/W Kilwa x        
37.    H/W Kiteto x       x   
38.    H/W Kondoa x   x    x    x   
39.    H/Mji Kondoa x   x    x     
40.    H/W Kongwa x     x     
41.    H/W Korogwe  x   x   x   x   x   
42.    H/W Kwimba x   x   x   x   x    
43.    H/W Kyela       
44.    H/W Lindi 

(Mtama) 
x   x    x     

45.    H/W Liwale x x     
46.    H/W Longido x     x   x    
47.    H/W Lushoto x     x    x   
48.    H/W Mafia x   x    x    x   
49.    H/Mji 

Makambako 
x   x    x   x    

50.    H/W Makete x     x   x   x   
51.    H/W Malinyi      x   
52.    H/W Manyoni x   x    x   x   x   
53.    H/Mji Masasi x     x   x    
54.    H/W Maswa x     x   x    
55.    H/W Mbarali       
56.    H/W Mbulu x       x   
57.    H/Mji Mbulu    x   x    
58.    H/W Meatu x   x    x     
59.    H/W Meru  x    x   x    
60.    H/W Misungwi x      x    
61.    H/W Mkalama x   x    x   x    
62.    H/W Mkinga x   x   x   x   x   x   
63.    H/W Mkuranga x     x     
64.    H/W Mlimba x     x   x    
65.    H/W Monduli    x    x   
66.    H/W Morogoro x     x 
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67.    H/M Morogoro      x   
68.    H/W Moshi x   x    x     
69.    H/M Moshi x     x   x    
70.    H/W Mpwapwa x    x   x     
71.    H/W Muheza    x   x   x   
72.    H/W Musoma    x    x   
73.    H/M Musoma    x     
74.    H/W Mvomelo x     x   x    
75.    H/W Mwanga       
76.    H/Jiji Mwanza     x    
77.    H/W 

Nachingwea 
x      x    

78.    H/W Ngara x     x     
79.    H/W 

Ngorongoro 
x      x   x   

80.    H/W Njombe x      x    
81.    H/Mji Njombe x     x   x   x   
82.     Pangani x   x   x   x    x   
83.    H/W Rombo x   x     x    
84.    H/W Rorya x   x    x   x   x   
85.    H/W Ruangwa x   x    x     
86.    H/W Rufiji x    x x 
87.    H/W Shinyanga x   x    x     
88.    H/W Siha x     x     
89.    H/W Simanjiro x     x     
90.    H/M Singida x     x   x    
91.    H/Jiji Tanga x     x    x   
92.    H/Mji Tunduma x   x    x    x   
93.    H/W Ukerewe  x    x   x    
94.    H/W Ulanga x      x   x   
95.    H/W Uvinza x     x     
96.    H/W 

Wangingombe 
x   x    x   x   x   

  79 40 8 73 40 31 
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1.  H/W Arusha   x   x   
2.  H/W Bagamoyo   x x   x  
3.  H/Mji Bariadi x  x x    x 
4.  H/W Buhigwe   x  x x   
5.  H/W Bumbuli  x x   x   
6.  H/W Chalinze  x x      
7.  H/W Hai   x  x    
8.  H/W Hanang'  x x      
9.  H/W Handeni  x x  x x  x 
10.  H/Mji Handeni x    x  x  
11.  H/W Itigi x x x      
12.  H/W Karatu  x x   x   
13.  H/W Kibaha   x x   x x 
14.  H/W Kibiti  x x      
15.  H/W Kibondo x        
16.  H/W Kigoma  x  x  x   
17.  H/W Kiteto x x       
18.  H/W Korogwe  x x  x x   
19.  H/Mji Korogwe x     x x  
20.  H/W Kwimba  x x      
21.  H/W Liwale   x      
22.  H/W Longido  x x  x   x 
23.  H/W Lushoto  x  x x x   
24.  H/W Magu    x x    
25.  H/Mji 

Makambako 
x x  x    x 

26.  DH/W Makete     x x x x 
27.  H/W Manyoni x x       
28.  H/W Mbulu        x 
29.  H/Mji Mbulu x  x    x  
30.  H/W Meatu x x       
31.  H/W Meru x  x      
32.  H/W Mkinga  x x  x x   
33.  H/W Mkuranga        x 
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34.  H/W Monduli   x  x x x  
35.  H/W Morogoro  x      x 
36.  H/M Morogoro    x    x 
37.  H/W Msalala    x     
38.  H/W Muheza  x    x  x 
39.  H/W Musomaa x       x 
40.  H/Jiji Mwanza   x x     
41.  H/W Njombe x x  x    x 
42.  H/W Nzega   x      
43.  H/Mji Nzega       x  
44.  H/W Pangani  x x  x x   
45.  H/W Rombo     x x   
46.  H/W Ruangwa   x     x 
47.  H/W Rufiji   x  x x  x 
48.  H/W 

Sengerema 
 x x x     

49.  H/W Serengeti   x     x 
50.  H/W Siha x        
51.  H/W Sikonge   x    x  
52.  H/M Singida x    x    
53.  H/Jiji Tanga   x  x x   
54.  H/M Temeke   x      
55.  H/M Ubungo x   x    x 
56.   Ukerewe x x x     x 
57.  H/W Ulanga x  x  x  x  
58.  H/W Urambo   x    x  
59.  H/W Uyui   x    x  
60.  H/W 

Wangingombe 
 x x  x x   

  18 24 36 13 18 18 12 18 
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Udanganyifu 
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w
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1.  H/Jiji Arusha x   x   
2.  H/W Bumbuli x x x    
3.  H/W Bunda      x 
4.  H/Mji Bunda x x     
5.  H/W Gairo x     x 
6.  H/W Handeni x x   x  
7.  H/Mji Handeni x    x  
8.  H/W Itigi x      
9.  H/W Kaliua x x     
10.  H/W Karatu x x     
11.  H/W Kasulu   x    
12.  H/W Kibiti x x x   x 
13.  H/W Kilindi  x   x  
14.  H/W Kishapu x x     
15.  H/W Korogwe x x x    
16.  H/W Kyerwa      x 
17.  H/W Longido x      
18.  H/W Lushoto x x    x 
19.  H/Mji 

Makambako 
  x  x x 

20.  H/W Manyoni x x x    
21.  H/W Mbulu x      
22.  H/Mji Mbulu x      
23.  H/W Meatu x x x    
24.  H/W Meru x x     
25.  H/W Mkinga x x x    
26.  H/W Mlimba x     x 
27.  H/W Muheza   x  x x 
28.  H/W Musoma x     x 
29.  H/W Mwanga x   x   
30.  H/Jiji Mwanza  x   x  
31.  H/W Njombe   x  x x 
32.  H/Mji Njombe x x     
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33.  H/W Pangani x x x   x 
34.  H/W Same   x    
35.  H/W Sengerema x      
36.  H/W Shinyanga x x     
37.  H/W Siha x x    x 
38.  H/W Sikonge x x x    
39.  H/W Simanjiro x  x    
40.  H/M Tabora  x  x   
41.  H/M Temeke   x    
42.  H/W Ulanga x  x   x 
43.  H/W Urambo x   x   
44.  H/W 

Wangingombe 
x x     

 Jumla 33 22 16 4 7 13 
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Kiambatisho Na. 6-4: Mapungufu Kwenye Utendaji wa Kamati ya Ukaguzi 
kwenye Halmashauri 
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a.
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1.  H/W Babati x      
2.  H/W Bagamoyo   x   x 
3.  H/W Bariadi x   x   
4.  H/Mji Bariadi x x  x   
5.  H/W Buchosa    x  x 
6.  H/W Bukombe  x  x   
7.  H/W Bumbuli x  x  x  
8.  H/W Busega  x  x   
9.  H/W Chalinze   x   x 
10.  H/W Chamwino  x x    
11.  H/W Chato x   x x  
12.  H/W Chemba x  x   x 
13.  H/W Hanang'  x x    
14.  H/Mji Handeni x    x x 
15.  H/Mji Ifakara   x    
16.  H/M Ilemela    x   
17.  H/W Itigi  x x   x 
18.  H/W Itilima    x   
19.  H/W Kakonko x x   x  
20.  H/W Karatu      x 
21.  H/W Kasulu x x    x 
22.  H/Mji Kasulu    x   
23.  H/W Kibaha   x   x 
24.  H/W Kibondo  x  x x  
25.  H/M Kigoma 

Ujiji 
 x x x x  

26.  H/W Kilosa x     x 
27.  H/W Kisarawe  x    x 
28.  H/W Kiteto x  x   x 
29.  H/Mji Kondoa x  x   x 



 

 

552 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

N
a.

 

H
al

m
as

ha
ur

i 

Ku
to

an
da

liw
a 

kw
a 

 t
aa

ri
fa

 y
a 

ka
m

at
i y

a 
uk

ag
uz

i y
a 

ki
la

 m
w

ak
a 

na
 k

w
a 

ki
la

 r
ob

o 
m

w
ak

a 
na

 
ku

ip
el

ek
a 

TA
M

IS
EM

I,
 k

w
a 

M
ku

u 
w

a 
M

ko
a 

na
 k

w
a 

M
dh

ib
it

i n
a 

M
ka

gu
zi

 
M

ku
u 

w
a 

H
es

ab
u 

za
 S

er
ik

al
i k

w
a 

m
uj

ib
u 

w
a 

ag
iz

o 
la

 1
2 

(5
)(

g)
 la

 
Ra

nd
am

a 
ya

 F
ed

ha
 y

a 
Se

ri
ka

li 
za

 
M

it
aa

, 
20

09
 

Ku
to

pi
ti

w
a 

kw
a 

ta
ar

if
a 

za
 f

ed
ha

 z
a 

na
 h

es
ab

u 
za

 m
w

is
ho

 z
a 

H
al

m
as

ha
ur

i 
Ku

to
fa

ny
ik

a 
kw

a 
ta

th
m

in
i y

a 
vi

at
ar

is
hi

 k
w

en
ye

 s
hu

gh
ul

i z
a 

ue
nd

es
ha

ji
 w

a 
ki

la
 s

ik
u 

w
a 

H
al

m
as

ha
ur

i 
Ku

to
fa

ny
ik

a 
kw

a 
vi

ka
o 

vy
a 

ki
la

 
ro

bo
 m

w
ak

a 

Ku
to

pi
ti

sh
a 

H
/M

ha
ka

to
 n

a 
m

pa
ng

o 
ka

zi
 w

a 
m

w
ak

a 
w

a 
uk

ag
uz

i w
a 

H
al

m
as

ha
ur

i 

Ku
to

fa
ny

ik
w

a 
kw

a 
m

af
un

zo
 k

w
a 

w
aj

um
be

 w
a 

ka
m

at
i y

a 
uk

ag
uz

i 

30.  H/W Korogwe      x 
31.  H/Mji Korogwe x  x    
32.  H/W Kwimba x  x x x  
33.  H/W Lindi 

(Mtama) 
x   x   

34.  H/W Liwale x   x   
35.  H/W Lushoto x  x x  x 
36.  H/W Makete x x x x   
37.  H/W Manyoni x x x  x  
38.  H/W Maswa  x  x x  
39.  H/W Mbulu x    x  
40.  H/Mji Mbulu  x     
41.  H/W Meatu x x  x   
42.  H/W Mkinga     x x 
43.  H/W Morogoro x     x 
44.  H/W Muheza x  x    
45.  H/W 

Ngorongoro 
x x  x   

46.  H/W 
Nyanghwale 

x x x    

47.  H/W Pangani     x x 
48.  H/W Rombo  x  x   
49.  H/W Ruangwa x   x   
50.  H/W Simanjiro x      
51.  CC Tanga      x 
52.  H/M Temeke x      
53.  H/W Uvinza    x x  
54.  H/W 

Wangingombe 
x x   x  

 Jumla 29 20 19 22 14 19 
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Kiam
batisho N

a. 7-1: M
akato ya M

ishahara A
m

bayo H
ayajaw

asilishw
a Kw

enye Taasisi H
usika 

N
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Jina 
la 

H
alm

ashauri 
TRA

 (Sh.) 
M

fuko w
a H

ifadhi ya 
Jam

ii (Sh.) 

Faini 
kw

a 
kuchelew

a 
kulipa 

m
ichango ya M

fuko 
w

a H
ifadhi ya Jam

ii 
(Sh.) 

M
akato 

M
engine 

(Sh.) 
Jum

la (Sh.) 

1. 
 H

/Jiji Arusha  
25,443,442 

42,428,800 
                        -    

                   -    
67,872,242 

2. 
 H

/M
ji Babati  

2,918,498 
4,785,000 

                            -    
958,650 

8,662,148 
3. 

 H
/W

 Bariadi  
               -    

24,062,760 
                        -    

                   -    
24,062,760 

4. 
 H

/W
 Bum

buli  
8,546,705 

33,769,375 
                 -    

238,080,043 
280,396,123 

5. 
 H

/W
 Chunya  

               -    
64,670,050 

224,453,391 
                -    

289,123,441 
6. 

 H
/Jiji Dodom

a  
12,591,150 

41,684,000 
                           -    

2,151,800 
56,426,950 

7. 
 H

/W
 H

ai  
5,635,983 

12,967,200 
                        -    

12,655,191 
31,258,374 

8. 
 H

/W
 H

anang  
            -    

                    -    
                       -    

33,610,892 
33,610,892 

9. 
 H

/M
ji H

andeni  
        -    

                    -    
                          -    

10,988,590 
10,988,590 

10.  H
/W

 Igunga  
               -    

211,078,534 
                         -    

                   -    
211,078,534 

11.  H
/W

 Iringa  
            -    

                  -    
                      -    

7,498,154 
7,498,154 

12.  H
/W

 Itigi  
92,548 

519,200 
                           -    

220,660 
832,408 

13.  H
/W

 Kakonko  
                  -    

2,130,000 
                            -    

1,278,000 
3,408,000 

14.  H
/W

 Kaliua  
  

12,142,382 
14,659,618 

  
26,802,000 

15.  H
/W

 Karatu  
                -    

49,963,054 
188,830,235 

                     -    
238,793,289 

16.  H
/W

 Kasulu  
1,222,500 

532,500 
                            -    

319,500 
2,074,500 

17.  H
/W

 Kilindi  
              -    

59,090,550 
                            -    

153,382,831 
212,473,381 

18.  H
/W

 Kilosa  
2,808,000 

9,360,000 
                         -    

                   -    
12,168,000 

19.  H
/W

 Kilw
a  

6,562,386 
9,702,300 

                           -    
62,383,974 

78,648,660 
20.  H

/M
 Kinondoni  

  
  

                          -    
49,534,052 

49,534,052 
21.  H

/W
 Kiteto  

554,400 
2,352,000 

                           -    
  

2,906,400 
22.  H

/W
 Kyela  

2,480,393 
2,948,400 

                           -    
19,849,236 

25,278,029 
23.  H

/W
 Longido  

                 -    
15,718,200 

                            -    
                  -    

15,718,200 
24.  H

/W
 Lushoto  

16,695,192 
24,672,000 

                            -    
9,757,179 

51,124,371 
25.  H

/M
ji M

afinga  
  

  
                          -    

11,773,995 
11,773,995 

26.  H
/W

 M
anyoni  

               -    
2,332,800 

                         -    
                  -    

2,332,800 
27.  H

/W
 M

barali  
28,118,400 

                     -    
                          -    

                 -    
28,118,400 
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N
a. 

Jina 
la 

H
alm

ashauri 
TRA

 (Sh.) 
M

fuko w
a H

ifadhi ya 
Jam

ii (Sh.) 

Faini 
kw

a 
kuchelew

a 
kulipa 

m
ichango ya M

fuko 
w

a H
ifadhi ya Jam

ii 
(Sh.) 

M
akato 

M
engine 

(Sh.) 
Jum

la (Sh.) 

28.  H
/W

 M
beya  

                  -    
141,543,040 

664,940,810 
                   -    

806,483,850 
29.  H

/W
 M

orogoro  
2,390,155 

231,400 
0 

6,762,831 
9,384,386 

30.  H
/W

 M
salala  

4,312,086 
8,669,600 

                           -    
11,206,509 

24,188,195 
31.  H

/W
 M

tw
ara  

                  -    
3,042,000 

                       -    
                   -    

3,042,000 
32.  H

/W
 N

anyum
bu  

                -    
12,434,000 

22,843,266 
                    -    

35,277,266 
33.  H

/W
 N

gorongoro 
8,115,008 

9,964,600 
                         -    

3,721,800 
21,801,408 

34.  H
/W

 N
kasi  

6,754,943 
79,618,280 

9,567,084 
323,939,063 

419,879,370 
35.  H

/M
ji N

zega  
              -    

18,446,800 
                       -    

  
18,446,800 

36.  H
/W

 Ruangw
a  

                -    
8,545,200 

                      -    
11,666,038 

20,211,238 
37.  H

/W
 Rungw

e  
  

  
                      -    

4,431,845 
4,431,845 

38.  H
/W

 Shinyanga  
4,107,348 

3,744,000 
                        -    

6,116,735 
13,968,083 

39.  H
/M

 Shinyanga  
7,992,046 

20,244,600 
                          -    

9,399,938 
37,636,584 

40.  H
/W

 Sim
anjiro  

              -    
2,808,000 

                            -    
                 -    

2,808,000 
41.  H

/W
 Singida  

2,531,507 
2,561,000 

                           -    
12,962,867 

18,055,374 
42.  H

/W
 Songea  

                -    
84,283,129 

1,638,891,105 
  

1,723,174,234 
43.  H

/W
 Songw

e  
  

29,594,030 
                        -    

  
29,594,030 

44.  H
/M

 Tabora  
  

5,400,000 
                        -    

  
5,400,000 

45.  H
/Jiji Tanga  

  
61,463,800 

                        -    
  

61,463,800 
46.  H

/W
 U

yui  
             -    

35,723,726 
                        -    

6,010,560 
41,734,286 

 
Jum

la 
149,872,690 

1,155,226,310 
2,764,185,509 

1,010,660,933 
5,079,945,442 
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Kiambatisho Na. 7-2: Upungufu wa watumishi 119,753 katika 
Halmashauri 123 

Na. Jina la Halmashauri 
Wanaotakiwa 
kwa mujibu wa 
ikama  

Waliopo   Upungufu  

1.  H/Jiji Arusha      4,485      3,421       1,064  
2.  H/W Arusha     3,827      3,172          655  
3.  H/Mji Babati      4,654     2,683       1,971  
4.  H/W Babati             997              776              221  
5.  H/W Bagamoyo          2,154           1,711              443  
6.  H/W Bahi          2,499           1,520              979  
7.  H/Mji Bariadi          3,652           1,720           1,932  
8.  H/W Bariadi          2,735           1,422           1,313  
9.  H/W Buchosa          3,625           1,951           1,674  
10.  H/W Buhigwe          3,267           1,303           1,964  
11.  H/W Bukombe          2,462           2,152              310  
12.  H/Mji Bunda       2,007        1,774              233  
13.  H/W Bunda          2,275           1,457              818  
14.  H/W Busega          3,221           1,961           1,260  
15.  H/W Butiama          3,182           1,707           1,475  
16.  H/W Chalinze          3,127           2,072           1,055  
17.  H/W Chamwino          2,673           2,335              338  
18.  H/W Chato          3,026           2,861              165  
19.  H/W Chemba          3,456           1,545           1,911  
20.  H/Jiji Dodoma          5,324           4,253           1,071  
21.  H/W Gairo          2,294           1,250           1,044  
22.  H/W Hai          2,386           2,193              193  
23.  H/W Hanang          3,059           1,813           1,246  
24.  H/Mji Handeni          2,995           1,919           1,076  
25.  H/W Handeni          1,112              893              219  
26.  H/Mji Ifakara          1,144              974              170  
27.  H/W Igunga          4,898           2,361           2,537  
28.  H/M Ilemela          4,278           3,261           1,017  
29.  H/W Iramba          2,551           1,722              829  
30.  H/W Itigi          1,862              814           1,048  
31.  H/W Itilima          4,635           2,076           2,559  
32.  H/Mji Kahama          3,725           2,379           1,346  
33.  H/W Kakonko          1,931              932              999  
34.  H/W Kaliua          4,539           2,480           2,059  
35.  H/W Karatu          3,023           2,253              770  
36.  H/Mji Kasulu          3,110           1,646           1,464  
37.  H/W Kasulu          2,564           1,426           1,138  
38.  H/Mji Kibaha          1,916           1,439              477  
39.  H/W Kibaha          2,199           1,946              253  
40.  H/W Kibiti       1,998        1,315              683  
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Na. Jina la Halmashauri 
Wanaotakiwa 
kwa mujibu wa 
ikama  

Waliopo   Upungufu  

41.  H/W Kibondo          2,772           1,600           1,172  
42.  H/W Kigoma          2,034           1,642              392  
43.  H/M Kigoma/Ujiji          2,349           1,719              630  
44.  H/W Kilindi          2,412           1,662              750  
45.  H/W Kilosa          5,424           3,199           2,225  
46.  H/W Kilwa       2,828        1,879              949  
47.  H/W Kisarawe          3,145           2,022           1,123  
48.  H/W Kishapu          2,282           1,866              416  
49.  H/W Kiteto          2,268           1,581              687  
50.  H/Mji Kondoa          2,380           1,328           1,052  
51.  H/W Kongwa               24                  8                16  
52.  H/Mji Korogwe             3,126               2,807              319  
53.  H/W Korogwe          1,483           1,262              221  
54.  H/W Kwimba          3,410           3,076              334  
55.  H/W Kyerwa          4,199           1,848           2,351  
56.  H/M Lindi          1,052              804              248  
57.  H/W Longido          1,444           1,109              335  
58.  H/W Lushoto          4,946           2,837           2,109  
59.  H/W Mafia          1,341              694              647  
60.  H/W Magu          4,239           2,838           1,401  
61.  H/Mji Makambako          1,431           1,313              118  
62.  H/W Malinyi          1,660              948              712  
63.  H/W Manyoni          2,554           1,465           1,089  
64.  H/Mji Masasi          4,521           1,811           2,710  
65.  H/W Masasi          1,196              946              250  
66.  H/W Maswa          3,230           2,312              918  
67.  H/W Mbogwe          2,665           1,616           1,049  
68.  H/Mji Mbulu          2,711           2,083              628  
69.  H/W Mbulu          2,133           1,410              723  
70.  H/W Meatu          2,787           1,987              800  
71.  H/W Meru          3,517           3,347              170  
72.  H/W Misungwi          4,978           2,963           2,015  
73.  H/W Mkalama          2,640           1,406           1,234  
74.  H/W Mkinga          1,879           1,090              789  
75.  H/W Mkuranga          3,084           2,656              428  
76.  H/W Mlimba          1,592           1,029              563  
77.  H/W Monduli          2,392           1,758              634  
78.  H/W Morogoro 4,018 2,475 1,543 
79.  H/M Moshi          4,202           3,862              340  
80.  H/W Moshi          2,445           2,150              295  
81.  H/W Mpwapwa          4,195           2,262           1,933  
82.  H/W Msalala          2,577           1,820              757  
83.  H/M Mtwara          2,308           1,175           1,133  
84.  H/W Mtwara          1,650           1,255              395  



 

 

557 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la Halmashauri 
Wanaotakiwa 
kwa mujibu wa 
ikama  

Waliopo   Upungufu  

85.  H/W Muheza          3,194           2,208              986  
86.  H/M Musoma          1,829           1,619              210  
87.  H/W Musoma          2,017           1,470              547  
88.  H/W Mvomero          4,496           3,022           1,474  
89.  H/W Mwanga          2,123           1,905              218  
90.  H/Jiji Mwanza          5,063           4,663              400  
91.  H/W Nachingwea          3,495           1,900           1,595  
92.  H/W Nanyumbu          2,196           1,143           1,053  
93.  H/Mji Newala          1,916              926              990  
94.  H/W Newala          1,442              914              528  
95.  H/W Ngorongoro          2,941           1,279           1,662  
96.  H/W Njombe          1,545           1,268              277  
97.  H/W Nyanghw’ale          2,225           1,445              780  
98.  H/Mji Nzega          4,215           2,341           1,874  
99.  H/W Nzega          1,314              881              433  
100.  H/W Pangani          1,256              784              472  
101.  H/W Rombo          3,677           2,720              957  
102.  H/W Rorya          4,419           2,228           2,191  
103.  H/W Ruangwa          315           204              111  
104.  H/W Same          3,394           3,012              382  
105.  H/W Sengerema          6,771           2,863           3,908  
106.  H/W Serengeti          3,122           2,261              861  
107.  H/M Shinyanga          3,608           2,215           1,393  
108.  H/W Shinyanga          1,818              898              920  
109.  H/W Siha          1,792           1,137              655  
110.  H/W Sikonge          1,880           1,663              217  
111.  H/W Simanjiro          2,202           1,369              833  
112.  H/W Singida          2,979           1,709           1,270  
113.  H/W Tandahimba          3,231           2,201           1,030  
114.  H/Jiji Tanga          3,669           3,207              462  
115.  H/Mji Tarime          2,491           1,924              567  
116.  H/W Tarime          1,559           1,101              458  
117.  H/M Temeke          5,924           5,867                57  
118.  H/W Ukerewe          4,757           2,246           2,511  
119.  H/W Ulanga       3,589        1,511           2,078  
120.  H/W Urambo          2,562           1,452           1,110  
121.  H/W Ushetu          3,197           1,941           1,256  
122.  H/W Uvinza          2,826           1,817           1,009  
123.  H/W Uyui          3,595           2,159           1,436  

 Jumla 353,034 233,281 119,753 
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Kiambatisho Na. 7-3: Wakuu wa Idara na Vitengo Wanaokaimu kwa 
Kipindi cha Zaidi ya Miezi Sita 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
Watumishi Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
watumishi 

1.  H/Jiji Arusha 1 2.  H/Mji Masasi 5 
3.  H/W Arusha 3 4.  H/W Maswa 2 
5.  H/W Babati 5 6.  H/W Mbogwe 5 
7.  H/Mji Babati 3 8.  H/W Mbozi 3 
9.  H/W Bagamoyo 3 10.  H/W Mbulu 3 
11.  H/W Bahi 6 12.  H/Mji Mbulu 2 
13.  H/W Bariadi 3 14.  H/W Meatu 5 
15.  H/Mji Bariadi 4 16.  H/W Meru 1 
17.  H/W Biharamulo 6 18.  H/W Misungwi 4 
19.  H/W Buchosa 6 20.  H/W Mkalama 4 
21.  H/W Buhigwe 9 22.  H/W Mkinga 1 
23.  H/W Bukoba 3 24.  H/W Mkuranga 4 
25.  H/W Bukombe 4 26.  H/W Mlimba 5 
27.  H/W Bumbuli 1 28.  H/W Monduli 5 
29.  H/W Bunda 4 30.  H/W Morogoro 3 
31.  H/Mji Bunda 3 32.  H/M Morogoro 1 
33.  H/W Busega 6 34.  H/W Moshi 3 
35.  H/W Butiama 9 36.  H/M Moshi 1 
37.  H/W Chalinze 4 38.  H/W Mpwapwa 5 
39.  H/W Chamwino 4 40.  H/W Msalala 4 
41.  H/W Chemba 3 42.  H/W Mufindi 7 
43.  H/W Gairo 5 44.  H/W Muleba 1 
45.  H/W Hai 4 46.  H/W Musoma 2 
47.  H/W Handeni 4 48.  H/M Musoma 3 
49.  H/Mji Handeni 6 50.  H/W Mvomero 3 
51.  H/Mji Ifakara 6 52.  H/W Mwanga 6 
53.  H/M Ilala 4 54.  H/W Nachingwea 5 
55.  H/M Ilemela 4 56.  H/W Nanyumbu 4 
57.  H/W Iramba 5 58.  H/W Newala 4 
59.  H/W Itigi 3 60.  H/W Njombe 3 
61.  H/W Itilima 6 62.  H/W Nyanghw’ale 8 
63.  H/Mji Kahama 3 64.  H/W Nyasa 3 
65.  H/W Kakonko 10 66.  H/W Nzega 3 
67.  H/W Kaliua 5 68.  H/Mji Nzega 5 
69.  H/W Karatu 6 70.  H/W Pangani 3 
71.  H/Mji Kasulu 6 72.  H/W Rombo 5 
73.  H/W Kibiti 2 74.  H/W Rorya 10 
75.  H/W Kibondo 3 76.  H/W Ruangwa 5 
77.  H/W Kigoma 3 78.  H/W Rufiji 3 
79.  H/M Kigoma/Ujiji 6 80.  H/W Rungwe 1 
81.  H/W Kilosa 6 82.  H/W Same 7 
83.  H/W Kilwa 3 84.  H/W Sengerema 8 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
Watumishi Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
watumishi 

85.  H/W Kisarawe 1 86.  H/W Serengeti 6 
87.  H/W Kishapu 5 88.  H/W Shinyanga 7 
89.  H/W Kiteto 5 90.  H/M Shinyanga 5 
91.  H/W Kondoa 3 92.  H/W Siha 4 
93.  H/Mji Kondoa 4 94.  H/W Sikonge 7 
95.  H/W Kongwa 7 96.  H/W Simanjiro 8 
97.  H/W Lindi 5 98.  H/W Songea 3 
99.  H/W Liwale 2 100.  H/M Tabora 4 
101.  H/W Longido 4 102.  H/W Tandahimba 4 
103.  H/W Lushoto 4 104.  H/Jiji Tanga 3 
105.  H/W Madaba 6 106.  H/W Tarime 3 
107.  H/W Mafia 10 108.  H/Mji Tarime 5 
109.  H/W Magu 4 110.  H/W Ukerewe 2 
111.  H/Mji Makambako 5 112.  H/W Ulanga 5 
113.  H/W Malinyi 5 114.  H/W Urambo 5 
115.  H/W Manyoni 5 116.  H/W Uvinza 4 
117.  H/W Masasi 5  Jumla 240 

 Jumla 270  
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Kiambatisho Na. 7-4: Watumishi Wanaopata Mishahara Chini ya Moja ya 
Tatu 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
Watumishi 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
Watumishi 

1.  H/Jiji Arusha  105 19. H/Mji Mbulu 26 
2.  H/W Arusha  69 20. H/W Meru 97 
3.  H/W Bagamoyo  84 21. H/W Mkinga 41 
4.  H/W Buhigwe 41 22. H/W Mkuranga  156 
5.  H/W Bumbuli 13 23. H/W Moshi 145 
6.  H/W Chalinze 49 24. H/M Moshi 212 
7.  H/jiji Dar es 

Salaam 
06 25. H/W Msalala  216 

8.  H/W Hai 89 26. H/W Muheza  58 
9.  H/Mji Handeni  21 27. H/W Mwanga  90 
10.  H/M Ilala 25 28. H/Mji Njombe 106 
11.  H/Mji Kasulu 36 29. H/W Pangani  17 
12.  H/W Kibiti 82 30. H/W Rombo  80 
13.  H/M Kigamboni 121 31. H/W Same  86 
14.  H/W Kigoma 27 32. H/W Siha  31 
15.  H/W Kiteto 31 33. H/Jiji Tanga 107 
16.  H/Mji Korogwe 33 34. H/M Temeke 143 
17.  H/W Lushoto 428 35. H/M Ubungo 138 
18.  H/W Mafia     
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Kiambatisho Na. 8-1: Mapato na Matumizi ya Miradi Mikubwa ya 
Maendeleo 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi Kilichopo Matumizi Halisi Kiasi Kilichosalia 

1 H/Jiji Arusha 21,291,410,000 21,290,874,000 536,000 

2 H/W Arusha 2,156,503,517 1,438,487,092 718,016,425 

3 H/W Karatu 3,033,866,011 2,285,842,314 748,023,697 

4 H/W Longido 1,786,794,480 1,569,030,610 217,763,870 

5 H/W Meru 1,771,656,135 972,656,135 799,000,000 

6 H/W Monduli 1,507,031,230 1,106,391,478 400,639,752 

7 H/W Ngorongoro 4,041,844,760 2,279,439,049 1,762,405,712 

8 H/W Bagamoyo 1,130,037,830 202,876,546 927,161,284 

9 H/W Chalinze 5,380,722,894 3,685,741,933 1,194,980,960 

10 H/W Kibaha 2,528,751,626 1,974,134,294 554,617,332 

11 H/Mji Kibaha 10,797,532,788 8,188,261,744 2,609,271,044 

12 H/W Kibiti 2,668,337,901 1,978,457,358 689,880,543 

13 H/W Kisarawe 3,631,944,220 1,887,742,661 1,744,201,559 

14 H/W Mafia 2,162,325,012 1,673,693,141 531,548,636 

15 H/W Mkuranga 3,685,639,719 2,465,939,719 1,219,700,000 

16 H/W Rufiji 960,565,000 774,789,000 185,776,000 

17 H/Jiji Dar es 
Salaam 32,099,170,978 31,496,866,113 602,304,865 

18 H/M Ilala 55,443,849,900 39,614,350,850 15,829,499,050 

19 H/M Kigamboni 8,888,233,147 8,880,164,467 8,068,679 

20 H/M Kinondoni 63,046,437,332 60,518,259,186 2,528,178,146 

21 H/M Temeke 35,971,955,261 33,372,249,672 2,606,455,590 

22 H/M Ubungo 7,634,040,300 5,476,329,969 2,157,710,331 

23 H/W Bahi 1,200,699,467 635,116,537 565,582,930 

24 H/W Chamwino 4,967,769,978 3,738,749,148 1,229,020,830 

25 H/W Chemba 1,903,512,220 1,057,005,393 846,506,827 

26 H/Jiji Dodoma 69,972,476,225 69,779,379,445 193,096,780 

27 H/W Kondoa 1,526,361,322 802,557,518 723,803,804 

28 H/Mji Kondoa 1,818,444,236 1,330,904,545 487,539,691 

29 H/W Kongwa 3,152,746,219 1,914,480,195 1,238,266,024 

30 H/W Mpwapwa 2,677,474,738 2,552,454,475 125,020,263 

31 H/W Bukombe 2,497,208,372 898,589,284 1,598,619,088 
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Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi Kilichopo Matumizi Halisi Kiasi Kilichosalia 

32 H/W Chato 17,647,490,488 16,346,259,369 1,301,231,118 

33 H/W Geita 8,047,744,498 5,634,133,314 2,413,611,184 

34 H/Mji Geita 18,315,796,635 15,634,109,129 2,681,687,507 

35 H/W Mbogwe 2,021,510,737 976,163,816 1,045,346,920 

36 H/W Nyang’hwale 2,078,237,370 1,505,254,930 572,982,440 

37 H/W Iringa 5,608,302,240 4,509,205,616 1,099,096,624 

38 H/M Iringa 6,592,918,778 5,250,721,581 1,342,197,197 

39 H/W Kilolo 1,289,633,934 1,289,633,934 361,563,757 

40 H/Mji Mafinga 2,670,931,542 1,865,534,901 805,396,641 

41 H/W Mufindi 987,540,800 542,060,903 450,479,897 

42 H/W Biharamulo 1,583,294,196 726,116,462 857,177,734 

43 H/W Bukoba 3,256,726,917 2,335,503,317 921,223,600 

44 H/M Bukoba 12,481,083,839 10,650,474,874 1,830,608,965 

45 H/W Karagwe 608,841,594 565,421,944 43,419,650 

46 H/W Kyerwa 3,696,265,344 3,013,025,245 670,028,971 

47 H/W Missenyi 2,357,368,507 1,396,550,273 960,818,234 

48 H/W Muleba 5,175,811,598 3,552,076,448 1,623,735,150 

49 H/W Ngara 3,010,634,055 2,580,468,337 430,165,718 

50 H/W Mlele 3,250,791,000 2,255,666,000 995,125,000 

51 H/W Mpanda 2,943,256,235 2,018,840,581 924,415,654 

52 H/M Mpanda 5,376,597,974 4,253,921,321 1,122,676,653 

53 H/W Mpimbwe 5,062,625,966 3,688,816,970 1,373,808,995 

54 H/W Nsimbo 1,896,198,352 641,777,837 1,254,420,515 

55 H/W Buhigwe 4,800,293,000 4,403,629,000 396,664,000 

56 H/W Kakonko 2,228,770,000 1,579,106,000 649,664,000 

57 H/W Kasulu 2,954,017,000 2,405,081,000 548,936,000 

58 H/Mji Kasulu 6,059,872,712 4,292,088,109 1,767,784,603 

59 H/W Kibondo 3,337,601,870 2,223,113,203 1,114,488,667 

60 H/W Kigoma 1,652,807,839 1,040,125,434 613,429,859 

61 H/M Kigoma/Ujiji 13,058,479,825 12,128,092,188 930,387,637 

62 H/W Uvinza 1,418,977,000 1,418,977,000 - 

63 H/W Hai 2,942,333,946 1,152,622,275 1,789,711,671 

64 H/W Moshi 3,720,340,225 2,705,413,345 1,014,926,880 
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Halmashauri Kiasi Kilichopo Matumizi Halisi Kiasi Kilichosalia 

65 H/M Moshi 15,654,448,160 11,579,218,668 4,075,229,492 

66 H/W Mwanga 1,629,111,488 720,244,273 908,867,215 

67 H/W Rombo 1,617,407,954 917,355,660 700,052,294 

68 H/W Same 2,284,796,526 1,493,346,344 791,450,182 

69 H/W Siha 1,325,406,917 1,054,648,162 270,758,755 

70 H/W Kilwa 1,754,513,496 1,611,117,805 246,229,490 

71 H/W Lindi 1,192,254,447 1,125,664,748 66,589,698 

72 H/M Lindi 3,008,468,308 1,772,239,439 1,236,228,869 

73 H/W Liwale 1,663,973,934 1,014,573,544 649,400,390 

74 H/W Nachingwea 1,912,092,344 1,269,570,319 642,522,026 

75 H/W Ruangwa 9,459,929,884 6,237,313,197 3,222,616,687 

76 H/W Babati 3,286,517,000 1,038,388,000 2,248,129,000 

77 H/Mji Babati 3,793,736,815 2,974,584,764 819,152,051 

78 H/W Hanang’ 3,557,239,732 1,914,990,549 1,642,249,183 

79 H/W Kiteto 2,516,165,542 1,396,077,809 1,120,087,733 

80 H/W Mbulu 3,000,617,000 2,123,876,000 876,741,000 

81 H/Mji Mbulu 2,957,732,000 2,228,684,000 729,048,000 

82 H/W Simanjiro 2,914,398,277 1,737,876,313 1,176,521,964 

83 H/W Bunda 3,478,493,785 2,318,516,329 1,159,977,455 

84 H/Mji Bunda 1,456,897,618 1,456,897,618 - 

85 H/W Butiama 541,023,505 164,249,000 376,774,505 

86 H/W Musoma 2,686,538,385 1,189,793,155 1,496,745,230 

87 H/M Musoma 9,746,667,705 9,170,839,316 575,828,388 

88 H/W Rorya 1,286,528,493 680,200,536 601,100,000 

89 H/W Serengeti 1,946,461,232 1,245,708,595 700,752,636 

90 H/W Tarime 5,606,641,924 2,747,944,133 2,858,697,791 

91 H/Mji Tarime 2,498,999,940 1,086,228,974 1,412,770,966 

92 H/W Busokelo 3,140,809,722 1,874,469,051 1,266,340,671 

93 H/W Chunya 1,814,923,181 1,444,337,093 408,876,051 

94 H/W Kyela 3,217,088,722 2,396,282,729 820,805,993 

95 H/W Mbarali 2,975,633,586 2,446,199,711 529,433,875 

96 H/Jiji Mbeya 40,530,603,737 39,407,834,413 1,122,769,324 

97 H/W Mbeya 3,276,781,374 2,322,314,374 958,300,000 



 

 

564 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi Kilichopo Matumizi Halisi Kiasi Kilichosalia 

98 H/W Rungwe 4,473,413,389 2,922,729,387 1,550,684,002 

99 H/W Gairo 2,615,563,502 1,389,912,555 1,225,650,947 

100 H/Mji Ifakara 1,999,231,080 1,734,030,223 214,046,857 

101 H/W Mlimba 4,616,864,259 3,245,256,867 1,371,607,392 

102 H/W Kilosa 4,092,018,180 2,122,941,671 1,969,076,509 

103 H/W Malinyi 3,439,627,730 2,472,728,729 966,899,001 

104 H/W Morogoro 3,728,804,471 3,024,777,471 704,027,000 

105 H/M Morogoro 19,637,025,326 16,719,515,158 2,917,510,168 

106 H/W Mvomero 2,307,169,063 1,600,243,655 706,925,408 

107 H/W Ulanga 1,971,897,268 1,344,053,070 627,844,198 

108 H/W Masasi 4,405,935,141 1,398,651,892 3,007,283,249 

109 H/Mji Masasi 2,634,347,872 1,650,996,986 983,350,886 

110 H/W Mtwara 2,687,919,130 1,126,882,026 1,583,588,277 

111 H/M Mtwara 16,811,611,525 15,451,573,450 1,360,038,074 

112 H/Mji Nanyamba 2,475,370,000 1,367,095,870 1,108,274,130 

113 H/W Nanyumbu 2,276,136,914 926,841,636 1,349,295,278 

114 H/W Newala 1,464,648,572 543,948,572 920,700,000 

115 H/Mji Newala 3,022,470,218 1,766,926,770 1,255,543,448 

116 H/W Tandahimba 2,702,331,494 1,478,931,494 1,223,400,000 

117 H/W Buchosa 2,867,373,879 2,191,969,738 675,404,141 

118 H/M Ilemela 8,582,113,507 8,094,483,507 487,630,000 

119 H/W Kwimba 3,163,929,921 2,479,333,961 684,595,961 

120 H/W Magu 2,018,353,739 1,059,077,293 959,276,446 

121 H/W Misungwi 3,264,901,559 1,979,487,005 1,330,727,901 

122 H/Jiji Mwanza 19,112,441,153 17,863,195,545 1,249,245,608 

123 H/W Sengerema 1,717,937,093 1,308,226,679 409,710,414 

124 H/W Ukerewe 1,402,273,397 832,808,184 569,465,212 

125 H/W Ludewa 2,600,949,023 1,920,375,735 680,573,288 

126 H/Mji Makambako 3,810,091,566 2,899,557,077 910,534,489 

127 H/W Makete 2,794,142,088 2,393,205,153 400,936,935 

128 H/W Njombe 2,548,538,749 1,892,830,030 655,708,719 

129 H/Mji Njombe 9,502,045,444 7,858,005,805 1,644,039,639 



 

 

565 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi Kilichopo Matumizi Halisi Kiasi Kilichosalia 

130 H/W 
Wang'ing’ombe 535,209,381 415,795,176 119,414,205 

131 H/W Kalambo 3,189,935,000 2,123,291,000 1,066,644,000 

132 H/W Nkasi 1,664,501,000 911,628,000 752,873,000 

133 H/W Sumbawanga 2,831,770,941 2,011,838,970 819,931,971 

134 H/M Sumbawanga 7,068,296,824 6,669,052,872 408,313,483 

135 H/W Madaba 2,742,680,591 1,282,654,664 1,460,025,927 

136 H/W Mbinga 2,718,206,073 2,031,227,243 686,978,830 

137 H/Mji Mbinga 2,104,552,579 1,556,027,311 548,525,268 

138 H/W Namtumbo 2,763,668,976 1,912,648,300 1,037,864,128 

139 H/W Nyasa 3,223,464,673 2,087,901,436 1,135,563,237 

140 H/W Songea 2,463,344,301 1,056,334,936 1,407,009,365 

141 H/M Songea 16,076,915,122 14,455,125,270 1,576,178,665 

142 H/W Tunduru 3,769,024,462 2,130,215,503 1,638,808,959 

143 H/Mji Kahama 7,412,186,116 5,355,619,956 2,063,934,161 

144 H/W Kishapu 1,909,967,380 1,113,375,743 796,591,637 

145 H/W Msalala 2,079,600,982 1,537,669,589 541,931,392 

146 H/W Shinyanga 1,769,733,470 1,139,135,620 624,612,850 

147 H/M Shinyanga 8,313,591,600 7,507,847,252 805,744,348 

148 H/W Ushetu 2,859,114,375 2,485,924,072 373,190,303 

149 H/W Bariadi 1,529,097,000 1,031,145,000 497,952,000 

150 H/Mji Bariadi 6,792,807,058 5,358,478,712 1,434,328,346 

151 H/W Busega 3,098,349 1,687,757 1,410,592 

152 H/W Itilima 2,564,038,259 513,803,038 2,050,235,221 

153 H/W Maswa 5,473,645,867 4,451,835,478 814,785,555 

154 H/W Meatu 1,729,472,008 1,017,772,008 711,700,000 

155 H/W Ikungi 1,843,179,000 1,008,853,000 834,326,000 

156 H/W Iramba 2,796,736,876 970,112,525 1,826,624,351 

157 H/W Itigi 2,374,965,000 1,806,054,000 568,911,000 

158 H/W Manyoni 2,314,547,601 1,011,198,956 1,303,348,645 

159 H/W Mkalama 1,990,469,000 1,031,829,000 958,640,000 

160 H/W Singida 1,958,989,000 881,089,000 1,077,900,000 

161 H/M Singida 7,600,653,994 6,272,000,556 1,328,653,438 



 

 

566 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi Kilichopo Matumizi Halisi Kiasi Kilichosalia 

162 H/W Ileje 2,888,164,254 1,475,518,078 1,412,646,176 

163 H/W Mbozi 16,801,952,376 16,014,124,174 622,143,686 

164 H/W Momba 3,753,199,991 2,441,374,991 1,311,825,000 

165 H/W Songwe 4,469,824,305 2,776,862,443 1,650,354,450 

166 H/Mji Tunduma 4,795,866,154 3,534,367,475 1,261,498,679 

167 H/W Igunga 2,175,889,155 1,165,680,302 998,163,881 

168 H/W Kaliua 2,179,355,537 1,609,079,778 570,275,759 

169 H/W Nzega 1,856,899,303 1,125,823,802 731,075,501 

170 H/Mji Nzega 2,069,159,260 1,184,385,220 884,774,040 

171 H/W Sikonge 4,074,733,020 2,046,980,098 2,027,752,922 

172 H/W Uyui 1,942,745,000 932,105,000 1,022,812,000 

173 H/M Tabora 12,167,719,680 11,495,652,900 672,066,780 

174 H/W Urambo 776,114,303 768,339,634 7,774,669 

175 H/W Bumbuli 1,630,013,924 923,709,652 706,304,272 

176 H/W Handeni 2,753,834,392 2,268,330,729 485,503,663 

177 H/Mji Handeni 753,021,090 396,921,090 356,100,000 

178 H/W Kilindi 2,049,127,071 1,520,586,495 528,540,575 

179 H/W Korogwe 3,373,245,032 1,946,945,032 1,426,300,000 

180 H/Mji Korogwe 2,384,775,113 895,511,260 1,489,263,853 

181 H/W Lushoto 2,835,628,050 2,040,550,282 795,077,768 

182 H/W Mkinga 504,954,724 90,220,259 414,734,465 

183 H/W Muheza 1,383,036,586 763,188,000 619,848,586 

184 H/W Pangani 1,351,680,963 904,175,763 447,505,200 

185 H/Jiji Tanga 19,908,736,811 19,114,522,346 794,214,465 

  Jumla 1,031,295,956,766 828,218,103,088 202,874,554,913 



  

567 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Kiam
batisho N

a. 8-2: O
rodha ya H

alm
ashauri Zenye Fedha za U

tekelezaji w
a M

iradi Zisizotum
ika 

N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Chanzo cha 
fedha 

Fedha iliyokuw
epo (Sh.) 

Fedha iliyotum
ika (Sh.) 

Bakaa ya fedha (Sh.) 

1 
H

/M
spaa Tem

eke 
Bilateral O

ther 
526,801,420 

386,405,199 
140,396,221 

2 
H

/W
 CH

AW
IN

O
 

CDCF 
98,567,000 

             28,987,000  
69,580,000 

3 
H

/W
 KO

N
DO

A 
CDCF 

15,720,000 
0 

15,720,000 

4 
H

/W
 Korogw

e 
CDCF 

3,000,000.00 
0 

3,000,000 

5 
H

/W
 Sim

anjiro 
CDCF 

19,430,000.00 
0 

19,430,000 

6 
H

/W
 BU

M
BU

LI 
CDCF 

49,230,518 
41,841,986 

7,388,532 

7 
H

/W
 ARU

SH
A 

CDCF 
11,000,000 

0 
11,000,000 

8 
H

/M
spaa Tem

eke 
 CDCF  

         174,513,000  
             69,325,000  

105,188,000 

9 
H

/W
 Korogw

e 
DRF 

263,467,965 
216,323,800 

47,144,165 

10 
H

/W
 Korogw

e 
EAM

CEF-forest 
28,200,000 

28,024,603 
175,397 

11 
H

/W
 SAM

E 
EG

PAF 
88,103,738.83 

86,103,739 
2,000,000 

12 
H

/W
 H

ai 
EG

PAF 
62,367,814 

61,236,073 
1,131,741 

13 
H

/M
ji BABATI 

EG
PAF 

71,842,497 
69,871,629 

1,970,868 

14 
H

/W
 KARATU

 
EG

PAF 
59,668,491.00 

30,317,507 
29,350,984 

15 
H

/W
 SIH

A 
EG

PAF 
49,621,014.14 

48,617,514.14 
1,003,500.00 

16 
H

/W
 BU

KO
M

BE 
EP4R 

918,600,000 
0 

918,600,000 

17 
H

/W
 KARAG

W
E 

EP4R 
346,400,000 

0 
346,400,000 

18 
H

/M
ji H

AN
DEN

I 
EP4R 

356,100,000.00 
0 

356,100,000 

19 
H

/Jiji Tanga 
EP4R 

380,000,000.00 
0.00 

380,000,000.00 

20 
H

/W
 PAN

G
AN

I 
EP4R 

569,303,979.00 
124,003,979.00 

445,300,000.00 

21 
H

/W
 M

ALIN
YI 

EP4R 
484,195,491.00 

85,441,252.00 
398,754,239.00 



  

568 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Chanzo cha 
fedha 

Fedha iliyokuw
epo (Sh.) 

Fedha iliyotum
ika (Sh.) 

Bakaa ya fedha (Sh.) 

22 
H

/M
spaa 

M
O

RO
G

O
RO

 
EP4R 

1,379,073,313.00 
902,773,313.00 

476,300,000.00 

23 
H

/W
 RO

M
BO

 
EP4R 

564,820,240.26 
165,120,240.26 

399,700,000.00 

24 
H

/W
 LO

N
G

IDO
 

EP4R 
1,025,300,000.00 

0.00 
1,025,300,000.00 

25 
H

/W
 SIH

A 
EP4R 

254,408,913.77 
12,408,913.77 

242,000,000.00 

26 
H

/W
 M

O
RO

G
O

RO
 

EP4R 
569,500,000.00 

0.00 
569,500,000.00 

27 
H

/W
 Korogw

e 
EP4R (P) 

891,684,020 
51,884,020 

839,800,000 

28 
H

/W
 BABATI 

EP4R (P) 
569,300,000 

0 
569,300,000 

29 
H

/W
 Korogw

e 
EP4R (S) 

614,362,428 
27,862,428 

586,500,000 

30 
H

/W
 BABATI 

EP4R (S) 
829,800,000 

0 
829,800,000 

31 
H

/W
 Kilindi 

EP4R C 
132,722,034 

123,498,185 
9,223,849 

32 
H

/W
 Kilindi 

EP4R Council 
Level 

420,828,821 
156,402,821 

264,426,000 

33 
H

/W
 H

ai 
EP4R Prim

ary 
Schools 

85,500,000 
0 

85,500,000 

34 
H

/W
 H

ai 

EP4R 
Rehabilitation of 
O

ld Secondary 
school 

1,647,101,730 
417,203,954.42 

1,229,897,776 

35 
H

/W
 H

ai 
EP4R Secondary 
Schools 

184,400,000 
0 

184,400,000 

36 
H

/W
 CH

EM
BA 

Equip-T 
229,498,474 

194,406,512 
35,091,962 

37 
H

/W
 M

PAN
DA 

Equip-T 
259,039,182 

248,932,000 
10,107,182 

38 
H

/W
 Kilindi 

G
lobal Fund 

154,209,084.50 
90,079,588 

64,129,497 

39 
H

/W
 Korogw

e 
G

LO
BAL FU

N
D 

8,155,693 
6,393,540 

1,762,153 



  

569 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Chanzo cha 
fedha 

Fedha iliyokuw
epo (Sh.) 

Fedha iliyotum
ika (Sh.) 

Bakaa ya fedha (Sh.) 

40 
H

/W
 ILEJE 

G
lobal Fund 

195,559,491 
35,213,878 

160,345,613 

41 
H

/W
 ARU

SH
A 

G
LO

BAL FU
N

D 
7,451,665 

2,480,000 
4,971,665 

42 
H

/W
 KARATU

 
G

LO
BAL FU

N
D 

2,383,540.00 
1,305,786 

1,077,754 

43 
H

/W
 H

AN
DEN

I 
G

LO
BAL FU

N
D 

9,844,940.34 
1,600,000.00 

8,244,940.34 

44 
H

/W
 Korogw

e 
G

LO
BAL Fund 

154,530,120 
153,566,758 

963,362 

45 
H

/W
 LU

SH
O

TO
 

G
lobal fund  

400,000,000 
134,625,339 

265,374,660 

46 
H

/M
spa Tem

eke 
G

lobal fund  
20,828,905 

18,955,365 
1,873,540 

47 
H

/W
 SU

M
BAW

AN
G

A  
H

SDG
 

         683,411,367  
           356,811,878  

326,599,489 

48 
H

/W
 KALAM

BO
 

H
SDG

 
      1,224,590,000  

           974,260,000  
250,330,000 

49 
H

/Jiji Tanga 
H

SDG
 

900,000,000.00 
811,100,621.00 

88,899,379.00 

50 
H

/M
spa Tem

eke 
JH

PIEG
O

 
205,220,796 

182,799,000 
22,421,796 

51 
H

/Jiji Tanga 
JH

PIEG
O

 
159,377,000.00 

151,393,445.00 
7,983,555.00 

52 
H

/W
 SU

M
BAW

AN
G

A 
LG

CDG
 

         844,712,033  
           715,656,903  

129,055,130 

53 
H

/W
 KALAM

BO
 

LG
CDG

 
         380,058,000  

           293,281,000  
86,777,000 

54 
H

/W
 M

LELE 
LG

CDG
 

1,400,000,000 
1,358,867,390 

41,132,610 

55 
H

/W
 Kilindi 

LG
CDG

 - 
Education) 

140,523,752 
7,026,000 

133,497,752 

56 
H

/W
 SAM

E 
M

R&
IPV 

40,593,501.00 
40,319,429 

274,072 

57 
H

/W
 M

PW
APW

A 
M

apato ya N
dani 

10,560,000 
0 

10,560,000 

58 
H

/W
 M

O
N

DU
LI 

M
apato ya N

dani 
3,000,000.00 

0 
3,000,000 

59 
H

/W
 Sim

anjiro  
M

apato ya N
dani 

23,253,839.00 
0 

23,253,839 

60 
H

/M
spa Tem

eke 
 M

apato ya N
dani 

    14,453,549,419  
      13,466,525,971  

987,023,448 



  

570 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Chanzo cha 
fedha 

Fedha iliyokuw
epo (Sh.) 

Fedha iliyotum
ika (Sh.) 

Bakaa ya fedha (Sh.) 

61 
H

/W
 KW

IM
BA 

P4R 
661,500,000 

0 
661,500,000 

62 
H

/M
ji KO

RO
G

W
E 

P4R 
947,150,743 

13,450,743 
933,700,000 

63 
H

/W
 M

O
SH

I 
P4R 

3,150,553,275 
2,333,548,208 

817,005,067 

64 
H

/W
 M

W
AN

G
A 

P4R 
695,623,903 

175,546,932 
520,076,971 

65 
H

/W
 M

PAN
DA 

P4R 
883,900,000 

0 
883,900,000 

66 
H

/W
 KALAM

BO
 

P4R 
985,590,000 

386170000 
599,420,000 

67 
H

/W
 BAH

I 
P4R 

468,600,000 
104,274,090 

364,325,910 

68 
H

/W
 IRAM

BA 
P4R 

180,000,000 
0 

180,000,000 

69 
H

/W
 SU

M
BAW

AN
G

A 
P4R 

         184,008,190  
             28,551,000  

155,457,190 

70 
H

/W
 BU

M
BU

LI 
P4R 

692,603,546 
198,228,551 

494,374,995 

71 
H

/M
ji TU

N
DU

M
A 

P4R 
817,200,000 

0 
817,200,000 

72 
H

/M
ji BABATI 

P4R - PR 
555,800,000 

24,766,900 
531,033,100 

73 
H

/M
ji BABATI 

P4R - SEC 
160,000,000 

0 
160,000,000 

74 
H

/W
 SAM

E 
P4R (P) 

394,763,789.00 
180,462,667 

214,301,122 

75 
H

/W
 SAM

E 
P4R (S) 

645,718,784.83 
251,556,987 

394,161,798 

76 
H

/W
 SU

M
BAW

AN
G

A 
SW

ASH
 

         175,778,505  
             80,608,800  

95,169,705 

77 
H

/W
 KALAM

BO
 

SW
ASH

 
         175,777,000  

             49,305,000  
126,472,000 

78 
H

/W
 TARIM

E 
TAN

APA 
140,000,000 

0 
140,000,000 

79 
H

/W
 SAM

E 
TEA 

135,000,000.00 
63,354,800 

71,645,200 

80 
H

/W
 Kilindi 

TEA 
243,958,903 

102,196,228 
141,762,675 

81 
H

/W
 BU

M
BU

LI 
TEA 

10,706,858 
4,180,000 

6,526,858 



  

571 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Chanzo cha 
fedha 

Fedha iliyokuw
epo (Sh.) 

Fedha iliyotum
ika (Sh.) 

Bakaa ya fedha (Sh.) 

82 
H

/W
 Korogw

e 
H

azina  
800,127,266 

775,655,895 
24,471,371 

83 
H

/M
ji BABATI 

Hazina  
200,000,000.00 

71881050 
128118950 

84 
H

/W
 M

PW
APW

A 
Hazina  

448,800,000 
0 

448,800,000 

85 
H

/W
 Lindi  

Hazina  
300,000,000 

256,450,968 
43,549,032 

86 
H

/W
 BABATI 

Hazina  
500,000,000 

294,102,360 
205,897,640 

87 
H

/W
 BU

M
BU

LI 
Hazina  

801,895,596 
602,020,843 

199,874,754 

88 
H

/W
 SAM

E 
U

5BRI  
146,630,280.00 

0 
146,630,280 

89 
H

/M
ji BABATI 

U
LG

SP 
2,812,778,825 

2,811,791,285 
987,540 

90 
H

/M
spaa LIN

DI 
U

LG
SP 

2,599,741,883.00 
2,247,643,650.00 

352,098,233.00 

91 
H

/W
 SAM

E 
U

N
DP 

159,601,386.00 
0 

159,601,386 

92 
H

/W
 H

ai 
U

N
ICEF 

224,730,335 
76,464,875 

148,265,460 

93 
H

/W
 ILEJE 

W
alter reeds  

213,609,000 
200,487,131 

13,121,869 

94 
H

/W
 M

BO
ZI 

W
alter reeds  

239,862,712 
217,242,115 

22,620,597 

95 
H

/W
 Songw

e 
W

alter reeds  
192,908,098 

168,300,520 
24,607,578 

 
Jum

la 
57,600,204,108 

34,097,495,157 
23,502,708,950 

 



 

 

572 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Kiambatisho Na. 8-3: Miradi Ambayo Haikukamilika 
Na. Jina la 

Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

1 H/W Mbogwe Ujenzi wa 
miundombinu ya 
usafi wa 
mazingira katika 
vituo vya kutolea 
huduma za Afya PO-RALG  

               
205,000,000  

Ujenzi wa 
miundombinu ya 
vituo vya afya  

Jamii; CSR;Mapato ya 
ndani; HSBF 

            
5,253,417,700  

Ujenzi wa jingo la 
ofisi H/W Mbogwe   

            
3,994,947,386  

Ujenzi wa jingo la 
wagonjwa wan je 
Hospitali ya 
Wilaya   

                
41,800,000  

Ujenzi wa 
maabara Hospital 
ya wilaya   

                
25,600,000  

2 H/W Muleba 
Ujenzi madarasa 
11  CDCF 

                
15,000,000  

Ujenzi 
miundombinu ya 
shule EP4R 

               
419,800,000  

Ujenzi nyumba za 
walimu  Hazina 

                
50,000,000  

3 H/Mspaa 
Bukoba  

Ujenzi wa ukumbi 
wa dining na 
maktaba katika 
Sekondari kagemu EP4R & Mpato ya ndani   169, 999,448  

4 H/W Kwimba Ujenzi wa jengo 
la wadi ya uzazi 
na maabara 
katika kituo cha 
afya Kadashi Hazina  130, 981,000    
Ujenzi wa 
Hospital ya 
Wilaya    

               
602,000,000  

Ujenzi wa vyoo 
vya shimo chini ya 
Usafi wa Maji 
Shuleni na Usafi SWASH 

               
175,778,505  

5 H/W Magu Ujenzi wa Jengo 
la Ofisi ya Wilaya 
ya Magu na 
Ukumbi wa 
Mikutano   

               
132,243,072  
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

Ujenzi wa Jengo 
la wagonjwa wa 
nje Global Fund  

                
23,840,000  

ujenzi wa 
miundombinu ya 
afya Kabila HC  PO-RALG  

                
57,536,000  

Miradi ya 
maendeleo 
isiyokamilika 
katika ngazi ya 
chini   

                
27,012,000  

6 H/W 
Misungwi 

Ujenzi wa 
majengo ya OPD 
na Maabara Hazina 

               
500,000,000  

7 H/W 
Sengerema 

Ujenzi wa 
miundombinu ya 
Miradi 

EP4R, Mapato ya 
ndani, SWASH, TEA 

&CDCF 
               

461,321,716  
8 H/W Kishapu Ujenzi wa 

zahanati katika 
kijiji cha Seseko   

                
53,399,500  

uchunguzi wa 
Maji na uchimbaji 
wa visima virefu   

                
24,983,668  

Ujenzi wa jengo 
la makazi 

CSR) from Williamson 
Diamonds Limited. 

                  
4,402,000  

9 H/W Msalala  Ujenzi wa 
Hospitali ya 
Wilaya Hazina 

               
477,593,817  

Ujenzi wa 
madarasa, 
mabweni na vyoo   EP4R 

               
540,500,000  

Ujenzi wa 
miundombinu ya 
shule CSR 

               
103,568,000  

10 H/W 
Shinyanga  

Ujenzi wa 
madarasa, 
mabweni na vyoo EP4R 

               
197,698,950  

11 H/W Maswa 
Ujenzi wa kizuizi 
cha utawala   

               
112,208,041  

12 H/W Moshi Ujenzi wa choo 
katika shule ya 
msingi Chombo CDCF  

                  
5,000,000  

Choo cha ujenzi 
katika shule ya 
msingi Kotela CDCF 

                  
5,000,000  

Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Okaon Mapato ya ndani 

                
30,000,000  

Ujenzi 
miundombinu ya 
shule EP4R 

               
330,800,000  
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

Ujenzi wa wadi ya 
uzazi katika 
Zahanati ya Kahe Hazina 

               
200,000,000  

Ujenzi wa 
nyumba ya 
watumishi katika 
zahanati ya Kindi Mapato ya ndani 

                
10,000,000  

13 H/W 
Mwanaga 

Utekelezaji wa 
miradi ya EP4R EP4R 

               
519,600,000  

Ujenzi wa 
Hospitali ya 
Usangi Global Fund  

               
400,000,000  

Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Vanyua na 
nyumba ya 
watumishi   

                
15,000,000  

Miradi 32 
isiyokamilika   

               
505,551,826  

Ujenzi wa Kituo 
cha Afya Cha 
Kifaru Hazina 

               
200,000,000  

Ujenzi wa choo 
katika Kijiji cha 
Mwalo katika 
Kijiji cha Kagongo Mapato ya ndani 

                  
6,000,000  

14 H/W Same Ujenzi wa bweni 
moja katika shule 
ya msingi Hedaru TEA 

                
75,000,000  

Ujenzi wa Choo 
katika Sekondari 
ya Ntenga CDCF 

                  
5,555,000  

15 H/W Mpanda Ujenzi wa 
Hospitali ya 
Wilaya ya 
Tanganyika Hazina 

               
300,000,000  

Ujenzi wa 
Mnyagala  Hazina 

               
200,000,000  

16 H/W Kalambo  Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Msipazi Hazina 

               
154,209,080  

Ujenzi wa vituo 
viwili vya Afya 
vya Halmashauri Hazina 

            
1,100,000,000  

Ujenzi wa 
Hospitali ya 
Halmashauri ya 
Wilaya Hazina 

            
1,800,000,000  

Kalambo DC 
Administration 
Block    

            
4,123,444,741  
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

17 H/W Nkasi 
Ujenzi wa kituo 
cha afya Ninde   

               
200,000,000  

Ujenzi wa 
Hospitali ya 
Halmashauri ya 
Wilaya Hazina 

               
300,000,000  

18 H/W 
Sumbawanga 

Ujenzi wa 
Hospitali ya 
Halmashauri ya 
Wilaya Hazina 

            
1,800,000,000  

Ujenzi wa miradi 
mbalimbali   

               
310,807,501  

19 H/W Kyela 
Ujenzi wa miradi 
mbalimbali 

EP4R, Mapato ya 
ndani, SWASH, TEA 
&CDCF 

            
1,325,772,900  

20 H/W Bahi Ujenzi wa 
mabweni, 
madarasa na 
shule za msingi 
shimoni na shule 
za msingi EP4R 

               
468,600,000  

21 H/Jiji 
Dodoma Ujenzi wa Mradi 

wa Uwekezaji   

          
18,875,665,01

0  
22 H/W Kongwa Ujenzi wa ukumbi 

wa chakula cha 
jioni/kazi katika 
shule ya 
sekondari Ibwaga EP4R 

               
100,000,000  

Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Tubugwe CDG 

                
40,000,000  

Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Chamae CDG 

                
25,000,000  

Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Ngutoto CDG 

                
37,000,000  

Construction of 
Chang’ombe 
Dispensary CDG 

                
36,000,000  

Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Manungu CDG 

                
36,900,000  

Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Msunjulile CDG 

                
40,000,000  

Ujenzi wa 
mabweni na 
ukumbi wa kula 
katika shule za 
sekondar Hazina 

               
378,636,642  
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

23 H/W Ikungi  Ujenzi wa miradi 
mbalimbali   

            
3,147,251,600  

Kukamilika kwa 
Idara ya 
Wagonjwa wa Nje 
(OPD), Idara ya 
Mtoto wa Uzazi 
(RCH) na ujenzi 
wa nyumba ya 
watumishi.   

               
154,209,083  

Ujenzi wa X-ray, 
Udobi, jenereta, 
samani na vifaa 
vya umeme.   

                
43,300,000  

Ujenzi wa vyoo 20 
vya shimo, 
(mashimo 12 kwa 
wasichana na 8 
kwa wavulana).   

                
29,884,929  

Umaliziaji wa 
nyumba ya 
walimu katika 
shule ya msingi 
Utaho   

                
25,000,000  

Ujenzi wa 
mabweni katika 
shule ya 
sekondari Puma   

                
75,000,000  

24 H/W Iramba Ujenzi wa Choo 
cha Shule SWASH  

                
75,876,811  

25 H/W Itigi 

Ujezi wa maabara   
               

910,000,000  
26 H/W Manyoni ujenzi wa 

madarasa na vyoo 
vya mashimo 
katika shule za 
msingi na 
sekondari   

               
240,000,000  

Ujenzi wa 
mabweni ya 
wavulana, Vyoo 
na Kituo cha Afya   

               
809,450,430  

Ujenzi wa miradi 
mbalimbali 

CDG, Mapato ya ndani 
, CDCF, MMAM  

               
535,180,000  

27 H/W Mkalama Ujenzi wa miradi 
mbalimbali   

            
2,514,923,308  

28 H/W Singida Ukumbi wa 
Chakula, Vyoo, 
Miundombinu ya 
Hospitali   

               
278,349,000  



 

 

577 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

Construction of 
27 pit latrine at 
Merya  Primary 
School   

                
25,672,000  

Ujenzi wa 
nyumba ya 
mwalimu katika 
shule ya msingi 
Ngamu   

                
25,000,000  

Ujenzi wa vyoo 28 
vya mashimo 
katika shule ya 
msingi Msange   

                
20,606,072  

Ujenzi wa vyoo 22 
vya shimo katika 
shule ya msingi 
Lamba   

                
24,078,072  

Ujenzi wa vyoo 
vya mashimo 
katika shule ya 
msingi Mwahango   

                
28,720,072  

Ujenzi wa miradi 
mbalimbali   

            
4,294,292,251  

29 H/Mspaa 
Singida  

Ujenzi wa miradi 
mbalmbali   

            
1,157,093,050  

Umaliziaji wa 
nyumba ya 
walimu katika 
shule ya msingi 
Sumaye. PEDP 

                
25,000,000  

Umaliziaji wa 
nyumba ya 
walimu katika 
shule ya msingi 
Ititi. PEDP 

                
25,000,000  

Ujenzi wa Kituo 
cha Afya cha Mtisi Serikali kuu 

               
200,000,000  

Ujenzi wa jengo 
la x-ray katika 
kituo cha afya 
Sokoine Serikali kuu 

                
19,858,790  

30 H/W Kilindi Ujenzi miradi 
mbalimbali   

               
431,056,000  

31 H/W Korogwe Ujenzi miradi 
mbalimbali Jamii and wahisani 

               
472,500,000  

32 H/Mji Mbulu Miundombinu ya 
Shule za Msingi na 
Sekondari P4R 

               
387,552,136  

33 H/W 
Simanjiro 

Kazi za ujenzi ya 
Hospitali ya 
Halmashauri Serikali kuu 

               
115,429,726  



 

 

578 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

Ujenzi wa makao 
makuu ya 
Halmashauri   

            
4,309,720,699  

Ujenzi miradi 
mbalimbali 

Mapato ya 
ndani,CDCF,MABOMA 

               
146,700,000  

34 H/Mji Geita Ujenzi wa jengo 
la Utawala; Taa 
za barabara kwa 
Madini - Bomani; 
Eneo la kisasa la 
machinjio 
Mpomvu Hazina 

            
5,818,065,729  

35 H/W Missenyi Miundombinu ya 
Shule za Msingi na 
Sekondari P4R 

               
809,800,000  

Ujenzi wa 
zahanati ya 
Nyakere Mapato ya ndani 

                
10,298,155  

36 H/W 
Serengeti 

Ujenzi miradi 37 
Mapato ya ndani na 
Jamii  

            
2,140,000,000  

Ujenzi wa 
wanafunzi, 
nyumba ya 
walimu na vyoo Mapato ya ndani 

               
208,225,712  

37 H/W Buchosa Ujenzi wa Ofisi ya 
Halmashauri ya 
Buchosa    

               
474,147,977  

jenzi wa vyoo vya 
wanafunzi na 
mwalimu SWASH 

               
134,639,218  

38 H/Jiji 
MWANZA 

ukarabati wa 
Shule ya 
Sekondari Pamba P4R 

               
423,702,556  

Ujenzi wa Ofisi za 
Idara ya Afya  

Halmashauri na 
Serikali kuu 

            
2,108,197,293  

Umaliziaji wa 
vyumba vitano 
vya madarasa 
katika shule ya 
sekondari 
Buhongwa Mapato ya ndani 

               
120,000,000  

Ukamilishaji wa 
ujenzi wa 
Mabweni ya 
wanawake katika 
shule ya 
sekondari 
Buhongwa 

Mapato ya ndani na 
Jamii 

                
20,000,000  

Ukamilishaji wa 
Ujenzi wa uzio 

Result base finance 
(RBF) 

                
30,000,000  
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

katika Hospitali 
ya Nyamagana 

Ujenzi wa 
chumba cha 
kuhifadhia chanjo 

Result base finance 
(RBF) 

                
21,000,000  

Ujenzi wa uzio 
katika Kituo cha 
Afya Igoma 

Result base finance 
(RBF) 

                
16,246,500  

Ujenzi wa 
nyumba ya 
wafanyakazi 
katika shule ya 
msingi Kakebe P4R 

                  
4,000,000  

Ujenzi wa vyumba 
sita vya madarasa 
katika shule ya 
msingi MabatI Mapato ya ndani 

                
50,000,000  

39 H/W Ukerewe  Ujenzi wa miradi 
mbalimbali 

P4R, SWASH,Own 
source, CDCF 

               
489,413,701  

40 H/W ITILIMA ujenzi wa vyoo 
katika shule ya 
msingi 
Ng'wang'wita "A" TEA 

                
35,000,000  

Ujenzi wa ukumbi 
wa kula katika 
Sekondari ya 
Langabilili PO-RALG 

               
100,000,000  

41 H/W USHETU  Ucheleweshaji 
usiojengwa katika 
ukamilishaji wa 
ujenzi wa Jengo 
la Hospitali ya 
Wilaya 7 na 
incinerato Hazina 

               
300,000,000  

Ujenzi 
usiokamilika wa 
ofisi za Makao 
Makuu    

            
4,524,959,843  

Shughuli 
zisiotambulika 
kuhusu ujenzi wa 
zahanati ya 
Butibu   

                
12,857,200  

 milango 12 
isiyowekwa na 
ujenzi wa choo 
katika nyumba ya 
wafanyakazi 
katika shule ya 
msingi Ikina   

                
25,000,000  
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

Ujenzi 
usiokamilika wa 
shule ya msingi 
Zobogo Mapato ya ndani 

                
10,000,000  

Ujenzi wa 
madarasa 
usiokamilika 
katika shule ya 
msingi Kagera Mapato ya ndani 

                
10,000,000  

42 H/W Bariadi 
Ujenzi wa Ofisi ya 
Kata ya Sapiwi IFM 

                
39,416,000  

43 H/Mspaa 
KIGAMBONI 

Ujenzi wa miradi 
11   

               
964,000,000  

44 H/W LINDI Hospitali ya 
Wilaya ya 
Kiwalala Serikali kuu 

               
300,000,000  

45 H/Mji MASASI Ujenzi wa jengo 
la kuhifadhia 
maiti katika 
hospitali ya 
Mkomaindo   

               
182,705,160  

46 H/W 
NANYUMBU 

Ujenzi wa 
majengo ya Kituo 
cha Afya 
Mikangaula LGCDG 

                
35,000,000  

47 H/W 
MKURANGA 

Choo katika Shule 
ya Sekondari 
Marogoro   

                
20,000,000  

Ujenzi wa 
madarasa, choo, 
zahanati na 
ukarabati wa 
nyumba ya 
walimu SONGAS 

               
143,500,000  

48 H/W 
BUKOMBE 

Ujenzi wa vyoo 
msimamo 24 
katika shule ya 
msingi Bomani 

SWASH                 
33,911,786  

Ujenzi wa vyoo 18 
katika shule ya 
msingi Ikuzi 

SWASH                 
27,892,000  

Ujenzi wa vyoo 18 
katika shule ya 
msingi Ituga 

SWASH                 
27,341,786  

Ujenzi wa vyoo 
misimamo 18 
katika shule ya 
msingi Nasiluluma 

SWASH                 
26,287,786  

Ujenzi wa vyoo 10 
katika shule ya 
msingi Isemabun 

SWASH                 
15,935,786  
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

49 H/W 
BIHARAMULO 

Ujenzi wa vyoo 
katika shule 7 za 
Msingi yaani 
Biharamulo A, 
Kiruruma B, 
Umoja B, 
Kitwechembogo, 
Nyambale, 
Maendeleo na 
Katerela 

SRWSS 

               
182,778,505  

Ujenzi wa 
madarasa na vyoo 
katika shule 8 

P4R                
680,900,000  

50 H/W Kyerwa Ukamilishaji wa 
nyumba za 
watumishi katika 
Shule za Msingi 
Karongo na 
Kakanya. 

Hazina 

                
50,000,000  

52 H/Mspaa 
MUSOMA 

Ukarabati wa 
majengo ya shule, 
ujenzi wa Kituo 
cha Afya Cha 
Makoko na ujenzi 
wa Shule ya 
Nyabisarye 
Satellite 

  

               
597,609,800  

52 H/W Busega Ujenzi wa 
barabara ya 
walkway na 
ukumbi wa 
michezo katika 
hospitali ya 
wilaya 

Serikali kuu 

                
74,718,106  

Ujenzi wa Ofisi ya 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Busega 

Serikali kuu             
4,664,580,238  

53 H/W 
LUSHOTO 

Ujenzi wa 
Majengo ya Shule 
ya Msingi Shukilai 

EP4R                
196,600,000  

Ujenzi wa njia ya 
kutembea na RCH 
katika kituo cha 
Mnazi HC 

                  
24,420,000  

Ujenzi wa wadi ya 
Uzazi katika 
Hospitali ya 
Wilaya 

Global Fund                 
400,000,000  

54 H/W Babati Ujenzi wa miradi 
15  

SWASH, OWN, 
Community 

               
366,321,500  
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

55 H/W BUMBULI Ukumbi wa 
chakula katika 
Shule ya 
Sekondari Mbelei 

                 
100,000,000  

Ujenzi wa jingo la 
utawala Serikali kuu                 

77,806,000  
56 H/W MBULU Vyoo 10 vya vituo 

vya afy SWASH                
220,000,000  

57 H/W MLELE Ujenzi wa miradi 
mbalimbali Serikali kuu              

1,157,081,843  
58 H/Mspaa 

MPANDA Ujenzi wa miradi 
mbalmbali 

Mapato ya ndani; 
CDCF; GPE II 

               
371,746,680  

59 H/W NSIMBO 
Ujenzi wa jengo 
cha Utawala 

LGCDG             
2,188,589,242  

60 H/W RUNGWE Ukamilishaji wa 
ujenzi wa Kituo 
cha Afya cha 
Mpuguso. 

CDCF 

25,000,000 
Ukamilishaji wa 
ujenzi wa vyumba 
viwili vya 
madarasa katika 
Sekondari ya 
kutwa Tukuyu. 

Jamii/wahisani 

47,000,000 
Ujenzi wa vyumba 
3 vya madarasa, 
mabweni 1 na 
ukarabati wa 
Shule za 
Sekondari Za 
Rungwe. 

EP4R 

752,702,202 
Ujenzi wa Ofisi ya 
Kata katika Kata 
ya Kiwira. 

Mapato ya ndani 
10,000,000 

Ujenzi wa 
mabweni kwa 
wanafunzi 80 
katika shule ya 
sekondari Kiwira. 

EP4R 
                

80,000,000  
61 H/W MAKETE Ujenzi wa miradi 

mbalimbali                  
555,722,000  

62 H/W MADABA Ujenzi wa 
Nyumba ya 
Watumishi 
(Nyumba ya 
Daktari) katika 
Zahanati ya 
Likarangilo 

LGCDG 

                
10,000,000  

Ukamilishaji wa 
Zahanati ya 
Mbangamawe 

LGCDG                 
20,000,000  
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

Ukamilishaji wa 
Zahanati ya 
Magingo 

LGCDG                 
20,000,000  

63 H/W 
NAMTUMBO Vyoo vya Shule SWASH                

175,778,505  
64 H/Mji  

Kahama 
OPD katika 
Hospitali ya 
Kahama 

Serikali kuu              
3,246,095,571  

65 H/W ILEJE Ujenzi wa Shule 
za Msingi, 
Sekondari na 
Zahanati 

EP4R 
               

398,198,644  
66 H/W MBOZI Ujenzi wa OPD na 

Vyoo katika 
Ndolezi HC na 
Msingi Ndolezi 

  

 21,282 180  
67 H/W SONGWE Ujenzi wa jengo 

la ofisi               
3,900,000,000  

68 H/Mji 
Tunduma 

Kuchimba kisima 
kirefu katika Soko 
la TAZARA 

Mapato ya ndani 
24,077,620 

Ujenzi wa Mradi 
wa Kituo cha 
Mabasi tunduma 

Hazina 
1,627,372,770 

Ukarabati wa 
Soko la Mazao 
katika Kata ya 
Majengo 

  

28,830,425 
Ujenzi wa 
Hospitali ya Mji 
wa Tunduma kwa 
zaidi ya miaka 4 

              
9,578,739,584  

69 H/W 
MPIMBWE Ujenzi wa miradi 

8 ya maendeleo 

Hazina, LGCD, CDCF, 
EP4R, GPE             

1,279,756,242  
70 H/W 

BUSOKELO 
Ujenzi wa miradi 
3 ya maendeleo Mapato ya ndani                

171,000,000  
71 H/W CHUNYA 

Ujenzi wa miradi 
11 ya maendeleo 

Mapato ya ndani, 
CDCF, EP4R, TEA, 
HSDG and MABOMA                

813,710,578  
Ujenzi wa miradi 
ya maendeleo EP4R                

301,800,000  
72 H/Mspaa 

SONGEA 
Ujenzi wa miradi 
16 ya maendeleo               

5,798,666,624  
73 H/W 

KARAGWE 
Kazi 
zisizokamilika 
katika Hospitali 
ya Wilaya 

Hazina                
300,000,000  

74 H/W MUSOMA Ujenzi wa 
nyumba nne za 
walimu 

TEA                 
71,831,600  
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Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

Ujenzi wa 
Hospitali ya 
Halmashauri 

Hazina                
639,225,750  

Ujenzi wa Hosteli 
ya Wasichana 
katika Shule ya 
Sekondari Suguti 

TEA                 
54,638,700  

75 H/W TARIME 
Ujenzi wa Kituo 
cha Afya Magoma 

Mapato ya ndani ba 
Hazina                

134,931,512  
76 H/Mspaa 

ILEMELA 
EP4R - Miradi ya 
Shule ya Msingi 

Mapato ya ndani, 
EP4R, TEA 

               
300,708,652  

Ukarabati wa 
mradi wa soko la 
samaki Kirumba 

                  
34,385,200  

Ujenzi wa Fungu 
la Ofisi za 
Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Ilemela 

  
            

2,647,028,891  
77 H/Mji Babati Ukarabati wa 

Ofisi ya Mtaa Arri 
na Darasa la 2 
katika shule ya 
msingi Wang'bay 

CDCF 
                  

3,000,000  
78 H/W Kiteto madarasa mawili 

katika shule ya 
msingi Chemchem 

Mapato ya ndani                   
6,000,000  

79 H/Mji 
HANDENI Ujenzi wa Jengo 

la Halmashauri 
              

3,274,318,704  
80 H/Jiji Tanga ujenzi wa Kizuizi 

cha OPD, Kata ya 
Uzazi na Theater 
katika Zahanati 
ya Mafuriko 

HSDG 
               

400,000,000  
81 H/W MALINYI Umaliziaji wa 

miundombinu ya 
shule na Heath 

Mapato ya ndani                
140,000,000  

82 H/W MALINYI Ujenzi wa Wadi 
ya Uzaz CDCF                   

8,000,000  
83 H/Mspaa  

MOROGORO 
Ujenzi wa jengo 
la kibiashara 
(DDC) 

                 
635,000,000  

84 H/W 
Bagamoyo 

Kazi za ujenzi wa 
nyumba ya 
watumishi (mbili 
katika moja) 
katika Afya ya 
Matimbwa 

Mapato ya ndani 

                
15,000,000  

85 H/W Rombo 
ujenzi wa Hosteli 
katika shule ya 

CDCF                   
3,000,000  
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Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

sekondari 
Motamburu 

ujenzi wa Wadi ya 
Uzazi katika 
Hospitali ya 
Wilaya ya Rombo 

Hazina                
300,000,000  

Miradi 8 
isiyokamilik 

Serikali kuu; Jamii na 
Wahisani             

1,039,462,435  
Ujenzi wa 
Maabara katika 
Sekondari ya 
Mengeni 

                  
10,000,000  

86 H/Mspaa 
Shinyanga 

Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Butengwa 

Mapato ya ndani                
107,662,000  

87 H/Mspaa 
Shinyanga 

Ujenzi wa 
Zahanati ya 
Kitangili 

Mapato ya ndani                   
7,517,996  

88 H/W Siha Ujenzi wa choo 
katika shule ya 
msingi Samaki 

                    
7,400,000  

89 H/W Mkinga Mbuta - 
Mwakijembe 
mpango wa 
umwagiliaji tangu 
mwaka 2011/12 

  
               

878,582,347  
Ujenzi wa vyumba 
viwili vya 
madarasa na choo 
katika shule ya 
msingi 
Mkungumize 

P4R 

                
47,700,000  

Ujenzi wa shule 
ya msingi Sokonoi 

P4R                 
40,000,000  

90 H/W HANDENI Matengenezo ya 
uwanja wa 
michezo katika 
kata 

Mapato ya ndani                   
4,000,000  

Ujenzi wa 
nyumba ya 
mtumishi 

Mapato ya ndani                 
20,114,650  

91 H/W BUKOBA Ujenzi wa 
nyumba ya 
Mwalimu katika 
shule ya 
sekondari Bujugo, 
na Darasa 
Kemondo 

CDCF 

                
18,000,000  
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Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

 Miundombinu 
katika shule za 
Msingi na 
sekondari 

EP4R                
582,900,000  

92 H/W 
CHALINZE 

Kizuizi cha 
uongozi wa 
Halmashauri 
katika kijiji cha 
Msolwa 

  
               

263,172,174  
93 H/W GAIRO Miradi 8 ya 

Miundombinu ya 
shule 

EP4R                
723,100,000  

94 H/W KILWA Ujenzi wa 
madarasa                   

143,000,000  
95 H/W MAFIA Ujenzi wa 

Mabweni ya 
Wasichana katika 
Sekondari ya 
Kirongwe 

TEA 
                

75,000,000  
96 H/W MASASI  Ujenzi wa 

miundombinu ya 
shule mbalimbali 

                  
48,000,000  

97 H/W 
MVOMERO 

Ujenzi wa 
nyumba nne za 
watumishi katika 
Sekondari ya 
Bunduki 

TEA 
               

100,000,000  
Ujenzi wa jengo 
mawili katika 
kituo cha afya 
Mlali 

Serikali kuu                 
200,000,000  

98 H/Mji 
IFAKARA 

Ujenzi wa 
madarasa, 
Latrins, kizuizi 
cha Halmashauri 

Serikali kuu, EP4R, 
TEA              

2,246,407,548  
99 H/W KIBITI Ujenzi wa vyumba 

3 vya madarasa 
katika shule ya 
sekondari 
Mtawanya 

Mapato ya ndani 

 27, 000,000  
Ujenzi wa Kituo 
cha Afya KIVINJA 
A 

Serikali kuu                 
441,000,000  

100 H/W 
KISARAWE 

Ujenzi wa 
mabweni mawili 
katika shule ya 
sekondari Mzenga 

EP4R                
190,000,000  

Ujenzi wa vyumba 
viwili vya 
madarasa katika 
shule ya msingi 
Palaka 

Plan International 
                

45,000,000  
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Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

Ujenzi wa 
nyumba ya 
mwalimu katika 
shule ya msingi 
Panga la 
Mwingereza 

EP4R 

                
25,000,000  

Ukarabati wa OPD 
na Ujenzi wa 
nyumba ya 
Daktari katika 
Zahanati ya 
Palaka 

Global Fund  

 70, 000,000  
101 H/W LIWALE Ujenzi wa 

Hospitali Mpya ya 
Wilaya ya Liwale 

Serikali Kuu                
500,000,000  

Jula 
ndogo 

       
144,665,132,

111  
Miradi ya maendeleo iliyotelekezwa 

Na. Jina la 
Halmashauri Maelezo Kiasi (Sh) 

1 H/W MULEBA Majengo ya shule na vituo vya afya tangu 
mwaka 2008 

            
1,339,951,765  

2 H/W KWIMBA Majengo ya shule na vituo vya afya tangu 
mwaka 2012/13 

            
2,366,500,000  

3 H/W MAGU 
Miradi 22 tangu mwaka wa fedha 2011/12 

            
5,079,814,275  

4 H/W 
MISUNGWI 

Miradi isiyokamilika katika ngazi ya chini 
isiyofadhiliwa 

               
157,963,200  

5 H/W BARIADI Majengo ya shule katika Shule ya Sekondari 
ya Wasichana Matongo 

               
249,379,969  

Ujenzi jengo la DMO  
               

477,508,000  
6 H/W MERU 

Miundombinu ya shule tangu 2006 
            

1,092,604,493  
7 H/W 

MWANGA Miradi 32 isiyokamilika tangu 2007 
               

505,551,826  
8 H/W SAME Miradi ya maendeleo isiyokamilika kwa 

kipindi kirefu 
            

1,425,504,281  
9 H/W 

KONGWA Majengo ya Shule na Zahanat 
               

314,900,000  
10 H/W 

MPWAPWA Ujenzi wa majengo tangu mwaka 2008 
            

1,426,364,345  

Ujenzi wa ukumbi wa mikutano 2012/13 
               

356,500,000  
11 H/W IRAMBA  

Majengo ya shule na vituo vya afya 
            

3,831,256,610  
12 H/W ITIGI 

Ujenzi wa Maabara tangu mwaka 2014/15 
               

910,000,000  
13 H/W 

MANYONI 
Majengo ya shule na vituo vya afya zaidi ya 
miaka 6 

               
535,180,000  
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Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo za fedha Kiasi (Sh.) 

14 H/Mspaa 
SINGIDA  

Shule, majengo ya utawala na vituo vya 
afya tangu mwaka 2000 

            
1,157,093,050  

15 H/W URAMBO Ujenzi wa vituo vya afya (OPD) zaidi ya 
miaka 6 tangu mwaka 2013/14 

            
1,118,000,000  

16 H/W 
MPWAPWA 

Vifaa vya ujenzi katika Vijiji vya Mgoma na 
Kisokwe 

                  
5,250,000  

17 H/W 
MKURANGA Miradi 27 iliyotelekezwa 

            
1,131,735,743  

18 H/W KYERWA 
Miradi 43 katika ngazi ya chin 

               
573,550,900  

19 H/W MUSOMA Miradi iliyotelekezwa iliyobaki 
haijakamilika kwa muda mrefu kuanzia 
mwaka 2006 hadi mwaka 2016 

               
230,000,000  

20 H/W RORYA Miradi 4 iliyotelekezwa haijakamilika kwa 
muda mrefu kuanzia  

            
1,850,000,000  

21 H/Mji MBINGA Mradi wa maendeleo 30 iliyoanza mwaka 
2016 

               
273,857,000  

22 H/W NYASA 44 Mradi wa maendeleo ulianza mwaka 
2013/14 

               
722,353,500  

23 H/W SONGEA Mradi wa maendeleo 37 iliyoanza mwaka 
2006/2007 

               
440,003,895  

24 H/W ILEJE Miradi ya maendeleo 3 iliyoanza 2011 na 
2014 

               
410,200,000  

25 H/W MUSOMA 
Kutelekezwa kutoka 2011 hadi 2018 

               
842,612,200  

26 H/W MBALALI Vituo vya Afya vilivyotelekezwa tangu 
mwaka 2012 

                
40,000,000  

27 H/Jiji TANGA Miradi arobaini na nne (44) Tangu mwaka 
2014/15 

            
1,697,777,318  

28 H/W NZEGA 
Miradi 14 iliyotelekezwa 

               
695,000,000  

29 H/W 
LONGINDO Miradi 09 Iliyotelekezwa 

               
374,000,000  

30 H/W BUKOBA 
Miradi 56 tangu mwaka 2014/15 

            
1,575,000,000  

31 H/W NGARA 
Miradi 5 ilyotelekezwa tangu 2006 

                
26,981,000  

32 H/W KABIHA  Kutelekezwa kwa ujenzi wa miundombinu 
13 

               
525,000,000  

33 H/W HAI  Kutelekezwa kwa ujenzi wa miundombinu 
tangu 2010 hadi 2018 

            
3,763,603,715  

34 H/Mji  Bunda 
Miradi iliyotelekezwa tangu 2000 hadi 2019 

            
1,597,344,000  

35 H/W RUFIJI 
Miradi iliyotelekezwa tangu 2011/12 

               
222,813,926  

Jumla 
Ndogo 

  39,341,155,010  

Jumla 
Kuu 

  184,006,287,121 
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Kiambatisho Na. 8-4: Miradi Ambayo Haikutekelezwa 
Miradi ambayo haikutekelezwa wakati fedha zilkuwepo 

Na
. 

Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi 

Chanz
o cha 
fedha Kiasi (Sh.)  

1 H/W MSALALA 

Madarasa 8 katika shule ya 
sekondari ya wasichana Bulyanhulu CSR  150,000,000 
Choo cha wanafunzi (vibao 16) 
katika shule ya sekondari ya 
Wasichana Bulyanhulu CSR  26,000,000 

Usafirishaji wa vifaa vya ujenzi 
(Miradi ya Bulyanhulu) CSR  5,000,000 
makazi ya wafanyakazi(2 katika 
moja) CSR  60,000,000 
Ujasiriamali wa Vikundi vilivyo 
katika mazingira hatarishi  Kata ya 
Bulyanhulu CSR  27,000,000 

Mfuko wa dharura wa jamii (Kata ya 
Bulyanhulu) CSR  2,000,000 

Hosteli ya Wasichana katika Shule 
ya Sekondari Bugarama CSR  85,000,000 
Jengo la mionzi Kituo cha Afya cha 
Bugarama CSR  53,000,000 

Jengo la kuhifadhi maiti kituo cha 
afya bugarama CSR  53,000,000 

Mradi wa Maji(Bugarama) CSR  40,000,000 
Ujasiriamali wa Vikundi vilivyo 
katika mazingira hatarishi   CSR  27,000,000 

Usafiri wa vifaa vya ujenzi (miradi 
ya Bugarama) CSR  7,500,000 
Mfuko wa dharura wa jamii 
(Bugarama) CSR  4,500,000 
Kituo cha mabasi cha Segese (Mradi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Msalala) CSR  320,000,000 

Gharama za usimamizi wa mradi CSR  40,000,000 

2 H/W MPANDA Ujenzi wa miundombinu ya Shule P4R 
            
883,900,000  

3 H/W BAHI 
Miundombinu ya Shule na stendi ya 
mabasi CDCF 

              
47,000,000  

4 H/W KASULU 

Ujenzi wa Idara ya Wagonjwa wa 
Nje katika Zahanati ya Kigadye 

Serika
li kuu 

            
200,000,000  

Umaliziaji wa nyumba ya Mwalimu 
kigadye 

Serika
li kuu  25,000,000 
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Miradi ambayo haikutekelezwa wakati fedha zilkuwepo 

Ujenzi wa nyumba ya mjamzito na 
Daktari kitanga 

Serika
li kuu  154,209,070 

5 H/Mji MBULU Ujenzi wa darasa CDCF 3,000,000 

6 H/W BUCHOSA 

Ujenzi wa madarasa na vyoo vya 
wanafunzi wa shule ya sekondari na 
msingi P4R 388,400,000 

7 H/W BUCHOSA 

Ujenzi wa nyumba ya DED & 
mtumishi, ukumbi wa mikutano, 
mgahawa, na uzio   303,713,429 

8 H/Mspaa ILALA 

Mchango wa mradi wa usambazaji 
maji CDCF 5,000,000 
Mchango wa mradi wa usambazaji 
maji CDCF 5,000,000 

Mchango wa ujenzi wa uzio katika 
shule ya sekondari Mbondole CDCF 4,000,000 

9 H/W LINDI 
Mradi wa Mpango wa Umwagiliaji 
wa Narunyu 

Mapat
o ya 
ndani 10,000,000 

10 H/W MKURANGA 

Shule ya Sekondari Magawa kwa 
ajili ya ujenzi wa vyoo 14 na Shule 
ya Sekondari Nyamato kwa ajili ya 
ujenzi wa nyumba ya watumishi. 

Mapat
o ya 
ndani 46,868,400 

11 H/W MKURANGA Ujenzi wa miradi mbalimbali   139,868,400 

12 H/W MBULU 
Ujenzi wa vyoo bora katika vituo 10 
vya Afya 

SWAS
H 220,000,000 

13 H/W ILELE 
Ujenzi wa Madarasa; Vyoo na Ofisi 
Shuleni EP4R 291,000,000 

14 H/W TARIME  

Miradi ya shule za Sekondari na 
Msingi EP4R 1,812,080,000 

kununua vifaa vya kuchimba visima 
TANA
PA 140,000,000 

Ujenzi wa Mabwawa katika vijiji vya 
Rosana, Nyabirongo, Kwihancha, 
Kwisarara, Surubu, Matamankwe na 
Kiterere 

Mapat
o ya 
ndani 280,000,000 

15 H/W MBINGA 
Miradi ya ujenzi katika shule za 
msingi EP4R 325,100,000 

16 H/Mji BABATI 

Ukarabati wa vyumba 3 vya 
madarasa katika shule ya msingi 
Himiti CDCF 3,000,000 
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Miradi ambayo haikutekelezwa wakati fedha zilkuwepo 
Ukarabati wa Nyumba ya Watumishi 
wa Matibabu katika Kijiji cha 
Malangi CDCF 1,399,000 

Ukarabati wa Zahanati ya Singe CDCF 2,000,000 

17 H/W KARATU 
ujenzi wa darasa moja katika shule 
ya msingi Gamdi 

Mapat
o ya 
ndani 10,000,000 

18 H/W MUHEZA 

Ujenzi wa madarasa na ujenzi wa 
mabweni katika shule za msingi na 
sekondari EP4R 473,200,000 

19 H/W PANGANI Maabara katika shule ya sekondari 

Mapat
o ya 
ndani
/ 
Jamii 736,648,906 

20 
H/Mspaa 
MOROGORO 

Ujenzi wa ukumbi mpya wa 
mikutano katika Sekondari ya 
Kilakala EP4R 100,000,000 

21 
H/W 
TANDAHIMBA Miundombinu ya Shule na Afya 

EP4R 
and 
SWAS
H 1,223,400,000 

22 H/W HANDENI 

Kuongeza ukubwa wa Bwawa la 
maji huko Kwedihuo CDCF 2,000,000 

Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 
na vyoo 5 EP4R 45,500,000 

Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 
na vyoo 7 EP4R 47,700,000 

Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 
na  vyoo 8 EP4R 48,800,000 

Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 
na vyoo 7 EP4R 47,700,000 

Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 
na vyoo  5 EP4R 45,500,000 

Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 
na vyoo  5 EP4R 45,500,000 

Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 
na vyoo  7 EP4R 47,700,000 

23 H/W KIBAHA 
Kijiji cha Mtambani kwa ajili ya 
ujenzi wa daraja CDCF 32,000,000 

24 H/W MTWARA 
Ujenzi wa hospitali ya Nanguruwe 

Mapat
o ya 
ndani 300,000,000 

25 H/W MTWARA Ujenzi wa Madarasa na Vyoo EP4R 748,200,000 
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Miradi ambayo haikutekelezwa wakati fedha zilkuwepo 

26 H/W MVOMERO 

Ujenzi wa vyumba kumi na tano vya 
madarasa katika shule saba za 
msingi na nyumba za watumishi EP4R 406,100,000 

Jumla ndogo   
10,550,487,20

5 

Miradi isiyotekelezwa kutokana na kutokuwa na fedha 

Na
. 

Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi 

Chan
zo 
cha 
Fedh
a Kiasi (Sh.)  

1 
H/W 
SUMBAWANGA Miradi 29 ya maendeleo 

Mapat
o ya 
ndani 

            
563,263,990  

2 H/W KYELA 
kutekeleza shughuli za UNICEF na 
SLM 

UNICE
F 268,081,095 

3 
H/Mspaa 
MUSOMA 4 - miradi ya maendeleo 

Mapat
o ya 
ndani 33,727,180 

4 H/Mji TARIME miradi mbalimbali ya maendeleo 

Mapat
o ya 
ndani 108,370,680 

5 H/W TARIME 

Miradi 6 ya maendeleo CSR  508500000 

Miradi 11 ya maendeleo CSR  2454851868 

6 H/W MVOMERO Miradi 26 ya maendeleo 

Mapat
o ya 
ndani  416,311,767 

Jumla ndogo  4,353,106,580 

Jumla kuu 14,903,593,785 
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w
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laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Kiam
batisho N

a. 8-5: Kasoro Zilizobainishw
a Katika U

tekelezaji w
a M

iradi 
Na. 

Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 1 
H/W

 IGUNGA 
Ujenzi w

a vyum
ba 

viw
ili vya m

adarasa 
na ofisi katika 
shule ya sekondari 
M

asanga 

M
radi 

ulikam
ilika 

kw
a 

kiasi 
kikubw

a 
kw

a 
m

kataba, 
hata 

hivyo 
tulibainisha 

kasoro 
zifuatazo; 
 

N
yufa 

kubw
a 

katika 
sakafu 

kam
a 

inavyoonekana katika picha hapa chini. 
 

Skim
m

ing haikufanyika vizuri katika baadhi 
ya m

aeneo kw
enye kuta  

 
M

ilango haikupakw
a vanishi vizuri  

 
Chipping haikufanyika vizuri katika baadhi 
ya 

m
aeneo.Kuta 

zilijengw
a 

bila 
kuw

eka 
m

abom
ba 

ya 
um

em
e 

 
 

20,000,000 
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Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
  

H/W
 M

SALALA 
Ujenzi w

a vyoo 12 
vya w

anafunzi 
katika shule ya 
m

singi Butegw
a 

 
Tanki la lita 1,000 la m

aji lilinunuliw
a na 

kuw
ekw

a badala ya lita 5,000, 
 

M
fum

o 
w

a 
m

aji 
haukuw

ekw
a 

na 
kuunganishw

a na vyoo, 
 

Kuta za choo zim
eanza kupata nyufa, 

 
H

ands w
ash area w

as not com
pleted, 

 
Tim

u ya ukaguzi haikupatiw
a nyaraka za  

m
atum

izi 
kw

a 
ajili 

ya 
m

radi 
hivyo 

hatukuw
eza 

kupata 
kiasi 

halisi 
kilichotum

ika kw
a ajili ya m

radi huo 

 17,966,929 

  
 H/W

 NKASI 
Jengo la w

agonjw
a 

w
an je (OPD) 

  

 Jengo la OPD 
• 

Tayari jengo lim
eshaanza kutum

ika na 
H

alm
ashauri licha ya ukw

eli kw
am

ba kazi bado 

 300,000,000 



  

595 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

                            

zinaendelea, baadhi ya vituo na vitendea kazi 
vipo katika hatua tofauti za ufungaji. 
• 

M
ilango hutengenezw

a kw
a kutum

ia 
m

bao ghafi na kusababisha kupinda na kuw
eka 

nafasi. 
  • 

M
bao za M

ilango hazikuw
a kavu, na 

kusababisha kuburuzika sakafuni, hivyo 
kushindw

a kufunguka vizuri. 
 • 

M
ikanda ya G

ypsum
 iliyoam

batishw
a 

kw
enye dari ina uw

azi katika baadhi ya 
m

aeneo. 
• 

M
adirisha ya Alum

iniam
u yam

eacha 
nafasi kati ya dirisha na ukuta. 
• 

Vifaa vya m
kojo katika vyoo vya 

w
anaum

e vim
ew

ekw
a juu na kuw

afanya kuw
a 

vigum
u kutum

ika.  
• 

Baadhi ya m
ikanda ya gypsum

 
im

epasuka, im
ejishika kw

a sehem
u ili kuzuia 

isianguke. 
  



  

596 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

   Jengo la M
aabara 

 
 Jengo la m

aabara 
• 

M
ilango hutengenezw

a kw
a m

bao ghafi na 
kusababisha kupinda na kuacha nafasi. 
• 

M
bao za M

ilango hazikuw
a kavu, na 

kusababisha kuburuzika sakafuni, hivyo kushindw
a 

kufunguka vizuri. 
• 

M
ilango iliyow

ekw
a haifunge, na hivyo 

kusababisha kufungw
a kw

a kuw
eka m

aw
e na kiti 

ndani ya jengo la m
aabara.  

• 
Kushindw

a kufunga na kufungua m
ilango 

katika vyoo m
aalum

 kw
a ajili ya w

atu w
enye 

ulem
avu, kutokana uw

ezo m
dogo w

a fundi 
w

aliopew
a kazi hiyo. 



  

597 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
 Kalam

bo shule ya m
singi 

 
Kifaa cha m

kojo kilijengw
a kw

a 
kutum

ia gata am
bayo ilisababishw

a na 
kukosekana kw

a kuchora, vipim
o na 

m
uundo. 

 
Vyoo vya w

avulana vilijengw
a bila   

kuruhusu m
aji m

achafu kutiririka katika 
shim

o w
akati w

a kusafisha vyoo, kinyum
e 

na m
ahitaji ya m

ichoro ya vyoo. 
 

Katani shule ya m
singi 

 Bom
ba za m

aji ziliw
ekw

a karibu sana 
na kuta hivyo haiw

ezi kufunguliw
a kw

a 
urahisi 



  

598 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 M
ilango iliow

ekw
a ni w

a ubora duni, 
kw

ani im
etengeneza nafasi  kati ya 

m
bao zilizounganishw

a. 
 Kazi 

duni 
ya 

ufungaji 
w

a 
m

lango 
am

bayo ilisababisha uw
epo w

a nafasi 
kati ya frem

u na paneli za m
ilango 

 Shule ya M
singi M

ashete T
ZS 22,505,786 

Jukw
aa la tanki la m

aji kw
a ajili ya choo cha 

w
asichana 

lim
ejengw

a 
m

bali, 
hivyo 

haitaw
ezekana kukusanya m

aji ya m
vua kw

ani 
hakuna m

tandao w
a kusam

baza m
aji kijijini 

hapo. 
 

Shule ya M
singi Ipanda Shilingi 22,945,786 

 Jukw
aa la tanki la m

aji lim
ejengw

a m
oja 

badala 
ya 

m
aw

ili 
kw

a 
m

ujibu 
w

a 
fedha 

iliyoletw
a. 

 Kila choo cha shim
o (kw

a w
avulana na kingine 

kw
a w

asichana) kilipangw
a kuw

a 
na tanki 

lake la m
aji, hata hivyo tanki m

oja la m
aji 

lim
ew

ekw
a kw

a ajili ya kusam
baza m

aji kw
a 

vyoo vyote viw
ili. 

 Vifaa 
vya 

ujenzi 
vilivyonunuliw

a 
havikutum

ika, 
vifaa 

hivi 
ni 

tanki 
la 

m
aji 



  

599 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

likiw
a na lita 5000 am

bazo zilinunuliw
a kw

a 
Shilingi 1,250,000, Elbow

 ilinunuliw
a kw

a ajili 
ya 

ujenzi 
w

a 
chum

ba 
chenye 

tham
ani 

ya 
Shilingi 133,000 na G

utter kununuliw
a kw

a 
Shilingi 120,000. 
 Shule ya M

singi Ifundw
a  

 Rangi katika kuta za nje ilioshw
a na m

vua, hii 
inaashiria kuw

a ubora w
a rangi na njia ya 

upakaji haukuw
a sahihi. 

 
 

M
lango 

uliow
ekw

a 
ulikuw

a 
m

fupi 
kuliko 

frem
u za m

ilango  
 

M
bao 

zinazotum
ika 

kw
a 

ajili 
ya 

paa 
hazikutibiw

a  
 

Vifaa vya ujenzi vyenye tham
ani ya Shilingi 

840,500 havikutum
ika katika ujenzi w

a vyoo 
vya shule, hii inam

aanisha kuw
a vifaa zaidi 

vilinunuliw
a 

kuliko 
vifaa 

halisi 
vinavyohitajika. 
 

 
W

azabuni 
w

alinukuu 
Shilingi 

32,000 
kw

a 
kila bati kw

a nukuu iliyow
asilishw

a, hata 
hivyo w

ilileta bati kw
a Shilingi 40,000 kw

a 
ankara ya bidhaa hiyo nam

ba 109 kw
a hiyo 



  

600 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

H
alm

ashauri 
ilipata 

hasara 
ya 

Shilingi 
240,000 (40,000-32,000*) 

  
 H/W

 BUCHO
SA 

Eneo 
la 

kusubiri 
abiria 

katika 
stendi 

ya 
Bukokw

a  

Kuna nyufa sehem
u ya kukaa na kuta 

 35,000,000 

  
 H/W

 USHETU 
 Nyum

ba ya 
w

afanyakazi katika 
shule ya m

singi 
Nyam

tengela 

 H
akuna m

fum
o w

a m
aji uliow

ekw
a 

 116,000,000 

  
 H/W

 
M

PW
APW

A 
U

jenzi w
a 

nyum
ba ya 

w
afanyakazi 

katika shule ya 
m

singi Lukole na 
choo cha 
w

anafunzi katika 
shule ya m

singi 
M

azae 

 N
yufa zim

epasuka katika kuta na m
ilango ya 

bati im
evunjika 

 25,000,000 

  
 H/W

 KOROGW
E 

Ujenzi w
a kituo cha 

afya Kerenge 
 • 

M
ilango iliyow

ekw
a haifungi kutokana 

m
atum

izi ya m
bao zisizo kavu w

akati w
a 

kutengeneza w
a m

ilango. 
• 

Kutofanya kazi ya kitasa kutoka cha 
m

lango. OPD im
ekam

ilika lakini haitum
iki. 

 

 200,000,000 



  

601 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
 

  
  

 U
m

aliziaji w
a 

nyum
ba ya 

m
w

alim
u katika 

shule ya m
singi 

M
lalo  

   • 
M

fum
o w

a w
iring am

bao haujakam
ilika  

• 
vitasa vya 2 levers vim

ew
ekw

a badala ya 
vitasa vya 3levers  kam

a ilivyoonyeshw
a katika BOQ

 
• 

Kuto jenga m
fum

o w
a m

aji taka ili kusaidia 
m

atum
izi ya vyoo na vyum

ba vya kuoga. 

 25,000,000 

  
  

Ujenzi w
a m

fum
o 

w
a m

aji katika kijiji 
cha M

akw
eli 

 Sim
tank na M

fum
o w

a m
aji uliojengw

a kw
a 

nam
na 

am
bavyo 

kituo 
kim

oja 
tu 

cha 
Sinai 

kinapata 
m

aji 
isipokuw

a 
kituo 

kingine 
cha 

M
kungum

ize 
hakipati. 

H
ivyo 

m
adhum

uni 
ya 

m
radi huo hayafikiw

i kikam
ilifu.  

 

  



  

602 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
  

  
 U

pandaji m
iti 

katika Shule ya 
Kw

am
zindaw

a 
P/S, M

seko P/S, 
Shule ya 
Kw

agunda Sec na 
Shule ya M

nyuzi 
Sec  

 M
begu 

za 
terecornis 

za 
Eucalyptus 

hazikuw
eza kuota katika shule zote m

bili. 

 Term
inalia evorensis hazikuw

a na ushahidi w
a 

kuota katika shule zote m
bili. 

H
akukuw

a 
na 

kum
bukum

bu 
kulingana 

na 
m

uda w
a kuota na usam

bazaji kw
a w

atu w
ote 

w
aliochukua 

m
iche 

hiyo 
kutoka 

shuleni 
ili 

 1,779,000 



  

603 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

kutathm
ini 

m
atokeo 

za 
m

radi 
huo 

katika 

jam
ii.

 

  
H/M

ji M
BULU 

Hospitali ya M
ji w

a 
M

bulu 
 • 

Epoxy haikuw
ekw

a kw
enye sakafu ya 

vyum
ba vya uchunguzi w

a m
aabara kw

a kadiri ya 
BOQ

 ingaw
a kipindi cha kukam

ilika kazi kim
epitiliza 

• 
Hali ya kutoridhisha ya m

ilango kutokana 
na m

ilango duni ya baw
aba  za kufunguka sehem

u 
m

bili am
bayo ilisababisha baadhi ya m

ilango 
isifunge vizuri. 
 

 



  

604 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 



  

605 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
 

      

H/W
 M

ONDULI 
  

U
jenzi w

a choo 
 Sim

tank 
100 

ltrs 
kununuliw

a 
lakini 

halikupelekw
a 

la 
tham

ani 
ya 

Shilingi 
190,000 

 U
nunuzi w

a bati geji 30 badala ya geji 28-
kw

a Sh. 132,000 

322,000 

U
jenzi w

a choo 
 Tanki la m

aji taka haliw
ezikupokea uchafu. 

 Vyum
ba 

vya 
kubadilisha 

vya 
w

asichana 
havijafungw

a m
ilango huku vyoo vikitum

ika 

8,000,000 

U
nunuzi w

a vifaa 
vya 

m
fum

o 
w

a 
m

aji kw
a ajili ya 

Vifaa 
vya 

bom
ba 

kununuliw
a 

na 
kupelekw

a 
eneo la m

radi tangu tarehe 19 N
ovem

ba, 2019 
lakini bado havijatum

ikai  

8,324,610 



  

606 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

eneo 
la 

Kitalii 
M

akuyuni 
 

H/W
 M

OSHI 
U

karabati 
w

a 
shule 

ya 
m

singi 
Kidia 

• 
M

adirisha m
atano ya grill na m

ilango 
m

itatu 
ya 

grill 
yalitengenezw

a 
kw

a 
Sh. 

2,741,500 hayakuw
ekw

a  kam
a ilivyokusudiw

a 
badala yake zilihifadhiw

a katika m
oja ya darasa 

la shule;  
 Kazi za sakafu hazikufanyika katika darasa 

m
oja na vifaa vya ujenzi kw

a ajili ya kazi 
zilizokusudiw

a 
zenye 

tham
ani 

ya 
Shilingi 

225,000 pia zilihifadhiw
a darasani 

  

 
 

4,000,000 



  

607 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
 

H/W
 SAM

E 
U

jenzi 
w

a 
choo 

katika 
Sekondari 

ya M
vure 

M
ilango iliyow

ekw
a haikuw

a katika ubora m
zuri 

am
bapo 

ilikuw
a 

tayari 
im

eondolew
a 

kutoka 
katika 

frem
u 

za 
m

ilango 
na 

kuacha 
nafasi 

kubw
a kati ya frem

u na m
ilango. 

 
 

3,000,000 



  

608 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
 

 
U

boreshaji 
w

a 
M

radi 
w

a 
M

aji 
Kizangaze 

kw
a 

M
royo 

• 
kazi 

duni 
katika 

kum
aliza 

ujenzi 
ya 

tanki am
bapo skim

m
ing haikufanyika; na pia 

cham
ber 

za 
tangi 

hazikikufunikw
a 

kam
a 

inavyoonekana katika picha hapa chini; 
• 

Kulikuw
a 

na 
shughuli 

ya 
kubadilisha 

m
abom

ba, hata hivyo shughuli hiyo ilifanyika 
kw

a kutum
ia m

abom
ba m

apya w
akati sehem

u 
isiyokuw

a 
im

ebadilishw
a 

niliona 
uvujaji 

m
kubw

a w
a m

aji ulitokana na kupasuka kw
a 

m
abom

ba m
ara kw

a m
ara. 

 

6,200,000 



  

609 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
 

 
 

 
Darasa 

katika 
Shule 

ya 
Sekondari Chauka 

Sakafu 
ya 

darasa 
ilikuw

a 
im

etengeneza 
ufa 

m
kubw

a. 
2,000,000 



  

610 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
 

H/W
 M

LIM
BA 

U
kam

ilishaji 
w

a 
Zahanati 

katika 
U

w
anja 

w
a 

Tanganyika 
M

asagati 

Sakafu ya kati ilipasuka kutokana na kutokujaza 
sehem

u 
ya 

m
singi 

hivyo 
sakafu 

inahitajika 
kurudiw

a kurekebisha nyufa 

27,682,000 

 
H/W

 CHATO
 

M
radi 

w
a 

kuboresha 
Shule 

ya 
Sekondari 

Chato kw
a shule 

ya ufundi 

Vifaa vya ujenzi vilitolew
a kutoka stoo kw

enda 
kw

a W
akandarasi w

a eneo hilo bila ya kuw
a na 

hati ya kuom
ba yaliyosainiw

a na w
atu husika 

 

403,526,996 

 
H/W

 LUSHO
TO

 
U

m
aliziaji 

w
a 

darasa 
m

oja 
katika 

shule 
ya 

m
singi Kinko 

• 
Chum

ba 
cha 

darasa 
kilikuw

a 
tayari 

kinatum
ika kazi im

elipw
a kam

ili ingaw
a kazi 

haijakam
ilika 

12,500,000 



  

611 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

• 
Sakafu 

ya 
darasani 

ni 
duni 

na 
im

eharibika kam
a inavyoonekana katika picha 

• 
Vitasa vilivyotum

ika sio vya union 
• 

Cheti 
cha 

kukam
ilisha 

kazi 
hakijatolew

a 
 

 
 

 
 

U
jenzi 

w
a 

nyum
ba 

ya 
W

alim
u 

katika 

• 
N

yum
ba ilikuw

a tayari inatum
ika  

• 
Fedha 

ya 
zuio 

im
elipw

a 
ingaw

a 
m

apungufu hayajarekebishw
a. 

25,000,000 



  

612 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

shule 
ya 

m
singi 

N
kundei 

• 
Frem

u 
6 

za 
m

ilango 
na 

frem
u 

za 
m

adirisha zilikuw
a zim

etengenezw
a duni kam

a 
inavyoonekana katika picha 
• 

Cheti cha kukam
ilisha hakijatolew

a 
 

 
 

Shule 
ya 

M
singi 

Kw
aboli 

 
Kw

a 
m

ujibu 
w

a 
m

aelekezo 
fedha  

ulitakiw
a 

kutum
ika 

kw
a 

ajili 
ya 

kukam
ilisha upande m

m
oja w

a nyum
ba 

ya W
alim

u. 
 

U
jenzi 

w
a 

nyum
ba 

ulikam
ilika 

na 
ulikuw

a unatum
ika. Lakini m

terem
ko 

katika bafuni na choo huruhusu m
aji 

kutiririka 
kupitia 

m
ilango 

am
bayo 

husababisha 
m

azingira 
m

abaya 
ya 

chum
ba cha bafu na choo 

25,000,000 



  

613 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
 

Shule 
ya 

M
singi 

N
kaloi 

Kw
a m

ujibu w
a m

aelekezo fedha  ulitakiw
a 

kutum
ika 

kw
a 

ajili 
ya 

kukam
ilisha 

upande 
m

m
oja w

a nyum
ba ya W

alim
u kw

a kushirikiana 
na jam

ii. 
U

jenzi 
w

a 
nyum

ba 
ulikuw

a 
katika 

hatua 
ya 

kum
alizia. Kazi zilizobaki ni: 

• 
Rangi ya skati  

• 
Kuw

eka m
adirisha,  

• 
M

fum
o w

a m
aji na um

em
e  

• 
Choo na jiko 

25,000,000 



  

614 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
 

H/W
 M

BULU 
U

jenzi 
w

a 
Vyoo 

vya shim
o 

Licha 
ya 

kum
alizika 

kw
a 

m
akubaliano 

ya 
m

kataba 
tarehe 

30 
N

ovem
ba 

2020 
hakuna  

m
uda ulioongezw

a kw
a fundi w

a eneo hilo, hata 
hivyo fundi bado anatekeleza kazi hizo bila 
m

kataba halali. Kazi bado hazijakam
ilika. 

134,722,073 

 
H/W

 URAM
BO

 
Kituo 

cha 
Afya 

cha 
U

ssoke 
M

lim
ani na Shule 

ya 
Sekondari 

U
yum

bu 

Kulikuw
a na nafasi kati ya frem

u ya m
lango na 

top za m
lango na nafasi kati ya m

bao za m
lango 

kutokana na m
atum

izi ya m
bao zisizokaushw

a 
am

bazo zilinyauka baada ya kukauka. 
 

 



  

615 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

  
 

H/Jiji ARUSHA 
U

jenzi w
a jengo 

la 
kata 

kw
a 

m
kataba 

nam
ba 

LG
A/003/2008-

19/W
/06 

AW
AM

U
 

ya 
III-

cheti 2 


 

U
jenzi w

a ofisi um
ekam

ilika; m
fum

o w
a 

m
aji um

ew
ekw

a ingaw
a haufanyi kazi. 


 

Sim
tank iliyow

ekw
a ya lita 5000 halitunzi 

m
aji, choo hutum

ika kw
a kubeba m

aji ya 
ndoo. 

23,139,048 

 
Kutengeneza 
vitanda 100 vya 
deka kw

a ajili ya 
Sekondari 

ya 
M

risho G
am

bo 


 

M
alazi yam

ekam
ilika na kupelekw

a katika 
Sekondari 

ya 
M

risho 
G

am
bo; 

ingaw
a 

kitanda havijaw
ekw

a alam
a za codes. 

25,000,000 

 
U

nunuzi 
w

a 
Pam

pu 
ya 

M
aji 

kw
a 

Shule 
ya 

Sekondari 
ya 


 

Pam
pu ya m

aji im
ew

ekw
a ingaw

a haifanyi 
kazi kutokana na ukosefu w

a um
em

e w
a 

kutosha. 


 
Pam

pu 
inafanya 

kazi 
m

uda 
m

fupi 
na 

inaacha yenyew
e baada ya kuw

ashw
a. 

8,968,000 



  

616 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

W
asichana 

Arusha 
 

U
jenzi 

w
a 

vyum
ba 

viw
ili 

vya m
adarasa 


 

U
kuta na m

singi una nyufa 
38,000,000 

 
Finishing of 
Laboratory 
construction 


 

Viti vya M
aabara havijaw

ekw
a alam

a. 
20,000,000 

 
U

nunuzi w
a 

m
ashine ya 

kufua 


 

H
aijafikishw

a katika Kituo cha Afya cha 
M

oshono 
2,590,000 

 
U

kam
ilishaji 

w
a 

jengo la utaw
ala 

 
M

atum
izi 

yasiyothibitishw
a 

ya 
Shilingi 

20,000,000 kutokana na kutow
asilisha hati 

kw
a 

ajili 
ya 

uhakiki 
w

a 
shughuli 

zinazofanyw
a  

 
M

ilango 
iliyofungw

a 
si 

ya 
kiw

ango 
kinachohitajika 

kuhusu 
aina 

ya 
m

bao 
ngum

u iliyotum
ika. 

20,000,000 

 
U

jenzi 
w

a 
jengo 

cha utaw
ala 

 
U

jenzi unaendelea  
 

M
abadiliko 

ya 
ram

ani 
ya 

ujenzi 
bila 

kuidhinishw
a na m

am
laka husika. 

50,000,000 

 
U

jenzi 
w

a 
jengo 

cha utaw
ala 

 
Jengo 

la 
utaw

ala 
halijakam

ilika 
kam

a 
lilikuw

a katika hatua ya m
w

isho w
akati w

a 
ziara  iliyounganishw

a tarehe 17 Desem
ba, 

2020 
 

Cheti cha m
alipo N

a.2 chenye tham
ani ya 

Shilingi 3,000,000 zilizolipw
a kupitia hundi 

50,000,000 



  

617 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

00027 tarehe 26/03/2020 bila kuidhinishw
a 

na M
handisi w

a Jiji  
 

Kodi 
ya 

zuio 
yenye 

tham
ani 

y a 
Shilingi 

671,644 zilizopunguzw
a kutoka kw

a m
alipo 

m
balim

bali 
zim

eandikiw
a 

hundi 
00029 

05/06/202 hata hivyo hazijaw
asilishw

a TRA
 

 
H/W

 ARUSHA 
U

karabati 
w

a 
m

achinjio 
ya 

N
garam

toni 

 
Vining’ing’inizi 

vya 
nyam

a 
vilikuw

a  
vim

evunjw
a 

tayari 
kutokana 

na 
kuchom

elew
a kisichoridhisha.  

 
Chem

ba 
inayotum

ika 
kuchuja 

taka 
haifanyi kazi vizuri kutokana na kichujio 
kisichoridhisha kilichow

ekw
a. 

 
M

azingira 
yanayozunguka 

jengo 
la 

m
achinjio 

sio 
m

azuri 
kw

ani 
shim

o 
lililojengw

a lim
ejaa taka na m

aji badala ya 
m

aji 
yaliyochujw

a 
tu 

na 
kusababisha 

kufurika kw
a m

aji m
achafu yenye harufu 

isiyopendeza kw
a eneo hilo. 

2,761,462 

 
H/W

 KITETO
 

U
jenzi 

w
a 

vyoo 
nane vya kaw

aida 
vya 

shim
o, 

vyoo 
viw

ili 
vya 

shim
o 

kw
a 

w
anafunzi 

w
alem

avu, 
chum

ba 
kim

oja 
m

aalum
 kw

a ajili 

 U
m

aliziaji duni w
a vyoo hasa katika kupaka 

rangi na sakafui. 
 M

fum
o w

a m
aji w

a uhakika haujaw
ekw

a kw
ani 

tanki 
la 

juu 
la 

kuongeza 
m

aji 
halikuunganishw

a na m
fum

o w
a usam

bazaji 
m

aji kutoka chanzo cha m
aji 

22,413,501 



  

618 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

ya w
anafunzi w

a 
w

asichana 
na 

vyoo 
viw

ili 
vya 

shim
o 

kw
a 

w
alim

u 
 

U
jenzi 

w
a 

vyoo 
kum

i na sita (16) 
vya 

kaw
aida 

vya 
shim

o, vyoo viw
ili 

vya 
shim

o 
kw

a 
w

anafunzi 
w

alem
avu, 

chum
ba 

kim
oja 

m
aalum

 kw
a ajili 

ya 
w

anafunzi 
w

asichana 

Kazi bom
ba haikufanyika  vizuri na baadhi ya 

sinki za vyoo zim
ew

ekw
a lakini zinatoa m

aji nje 
 

21,718,680 

 
H/W

 M
UHEZA  

Jengo la Daw
a na 

Kufua 
Tiles w

orks 
 

Vigae vya sakafu havijaw
ekw

a vizuri kw
ani 

sakafu ina m
abonde am

bayo yanapinda 
haijanyoka. 

 
Vigae vya ukuta haviko vizuri (rough) sana 
na vichafu, 

 
G

routs haikuw
ekw

a nzuri 

 

 
Jengo la M

aduka 
ya Daw

a, W
adi ya 

 
Sliding shutters hazikuw

ekw
a m

pira  
 



  

619 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

U
zazi, 

M
aabara, 

jengo 
la 

O
PD

, 
jengo 

la, 
U

taw
ala, Jengo la 

m
ionzi 

na 
jengo 

la kufulia 

 
Sliding shutters hazikuw

a m
raba  

 
Baadhi ya kufuli za m

adirisha ya alum
inium

 
hazifundi. 

 

 
Jengo la M

aduka 
ya Daw

a, W
adi ya 

U
zazi, 

M
aabara, 

jengo 
la 

O
PD

, 
jengo 

la, 
U

taw
ala, Jengo la 

m
ionzi 

na 
jengo 

la kufulia 

 
Baadhi ya m

lango uliow
ekw

a ilikuw
a 

inapinda  

 
Baadhi ya frem

u za m
ilango zilizow

ekw
a 

(m
bao zake) zinatofautiana. 

 
Baadhi ya frem

u za m
ilango zilizow

ekw
a 

zina uw
iano tofauti.  

 
U

m
aliziaji duni w

a kazi katika frem
u za 

m
ilango, hakuna vanishi. 

 



  

620 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 

 
H/W

 
BAGAM

OYO  
U

jenzi 
w

a 
vyum

ba viw
ili vya 

m
adarasa 

katika 
shule 

ya 
sekondari 
M

apinga 

i. 
Kazi ya Sakafu katika vyum

ba viw
ili 

vya m
adarasa, ndani ya m

uda m
fupi 

sakafu 
im

etengeneza 
m

ashim
o 

m
adogo, 

ii. 
U

kuta 
kati 

ya 
vyum

ba 
viw

ili 
vya 

m
adarasa una nyufa kubw

a  
iii. 

W
aya M

esh w
a m

adirisha haijaw
ekw

a; 
na  

iv. 
Kazi 

ya 
kupaka 

rangi 
ni 

duni 
na 

iliw
epakw

a m
ara m

oja 
 

40,000,000 

 
H/W

 M
KINGA  

U
jenzi w

a ukum
bi 

w
a 

Chakula 
katika 

Shule 
ya 

Sekondari M
kinga 

leo 

• 
Kw

a m
ujibu w

a m
choro na BO

Q
, N

gazi 
ukum

bini ilitakiw
a kuw

a na urefu w
a 0.6m

. Ili 
kufikia 

hatua 
hii 

ya 
urefu 

ilihitaji 
concrete 

blocks 406 halisi, 13.90m
3 ya kujaza shim

o, 
m

ifuko 23 ya saruji na 19.19m
3 ya m

changa. 
W

alakini, vipim
o halisi vilivyopim

w
a w

akati w
a 

100,000,000 



  

621 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

ukaguzi 
ilibainisha 

kuw
a, 

ngazi 
ni 

urefu 
w

a 
0.33m

 
am

bayo 
inaonyesha 

m
atum

izi 
ya 

concrete 223 na 6.95m
3 ya kujaza shim

o na 
19.19m

3 ya m
changa. H

ii ilisababisha kupungua 
kw

a concrete 183  na 6.95 m
3 ya  kujaza shim

o 
. 

Pia, 
kurejesha 

concrete 
slab 

baada 
ya 

m
arekebisho inahitaji m

ifuko 23 ya saruji na 
19.19m

3 ya m
changa. 

  • 
Kw

a m
ujibu w

a BO
Q

 expansion joint 
treatm

ent ilihitaji nyenzo nene za 20m
m

 za 
stryropol au nyenzo zozote zilizoidhinishw

a kw
a 

ajili ya upanuzi viungio kati ya ukuta na nguzo 
ikiw

a ni pam
oja na kuziba na nyenzo zozote 

zilizoidhinishw
a kw

a pande zote m
bili. H

ata 
hivyo nyenzo zinazotum

iw
a sio nyenzo nene za 

stryropol 20m
m

 na hakuna ushahidi kw
am

ba, 
nyenzo zilizopo ziliidhinishw

a na M
handisi. 

 • 
Kw

a m
ujibu w

a BoQ
 louvers na m

iundo 
yake zinahitajika m

aelekezo ya m
handisi lakini 

louvers 
na 

m
iundo 

yake 
haikufanyika 

vizuri 
hivyo kupunguza uingizaji w

a hew
a na m

w
anga 

w
a 

jua 
kw

a 
hiyo 

inapunguza 
m

atum
izi 

ya 



  

622 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

ukum
bi 

w
a 

chakula 
 

kunapokosekana 
kw

a 
um

em
e. 

  

 
 

 



  

623 
Ripoti Kuu ya M

w
aka ya U

kaguzi w
a M

am
laka za Serikali za M

itaa 2019/20 

Ri 

Na. 
Jina la 
Halm

ashauri 
Jina la M

radi 
Kasoro 

Kiasi (Sh.) 

 
ujenzi 

w
a 

M
iundom

binu 
ya 

shule 
katika 

Sekondari 
ya 

M
aram

ba 

Kulikuw
a na shughuli zisizokam

ilishw
a kutokana 

na 
kutozingatia 

m
ahitaji 

ya 
m

ichoro 
ya 

m
abw

eni 
katika 

ujenzi 
na 

shughuli 
zisizokam

ilika ni pam
oja na sinki za kufulia 

hazikuw
ekw

a 
m

ahali 
pa 

kufulia, 
m

eza 
ya 

kunyoshea 
nguo 

haikuw
ekw

a 
na 

vyoo 
vya 

w
alem

avu kw
a kutotengenezw

a kw
a kiw

ango 
cha SW

ASH
. 

 

75,000,000 

 
Jum

la 
1,184,868,370 

  



 

 

624 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Kiambatisho Na. 8-6: Miradi Iliyokamilika lakini Haitumiki 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo cha Fedha Kiasi (Sh.) 

1 H/W KONGWA mradi wa nyumba ya 
kuchinjwa kuku huko 
Mbande 

Mapato ya ndani          
81,359,187  

2 H/W KUNGI ujenzi wa majengo 
sita katika eneo la 
Sepuka HC 

Serikali kuu        
400,000,000  

3 H/W KWIMBA Zahanati ya mifugo 
katika kata ya Ngudu 

           
74,513,021  

4 H/W MAGU Mashine za kukoboa 
mchele zilizonunuliwa 
na Juhudi - 
Igembensabo Group 
lakini hazitumiki 

           
45,000,000  

5 H/W MISUNGWI ujenzi wa vyoo vya 
Wanafunzi na Walimu 

           
39,010,430  

6 H/W Kishapu Ujenzi wa maabara na 
vifaa vya Maabara 

         
117,911,950  

7 H/W Maswa Majengo JAICA and Hazina        
369,987,115  

8 H/Mji Korogwe  Soko Jipya la Kilole       
1,223,639,101  

9 H/W MWANGA ujenzi wa choo katika 
shule ya msingi 
Chanjale 

            
4,080,000  

10 H/W KALAMBO  Ujenzi wa vyumba 
viwili vya madarasa 
katika shule ya msingi 
Muzi 

P4R          
25,000,000  

11 H/W CHAMWINO  Majengo katika Kituo 
cha Afya Mpwayungu 

                       -    

12 H/W Muleba  Ujenzi wa nyumba ya 
machinjio na 
wafanyakazi 

           
53,000,000  



 

 

625 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo cha Fedha Kiasi (Sh.) 

Ujenzi wa jengo la 
biashara wenye 
vyumba 15 

           
19,800,000  

13 H/Mji Mafinga  Vifaa vya matibabu   47,617,500 

14 H/W Kilindi  Chumba cha darasa 
katika Shule ya Msingi 
Kigamba Satellite 

  12, 500,000 

15 H/W Simanjiro Miradi mbalimbali Mapato ya 
ndani,EP4R,MABOMA 

55,500,000 

16 H/W BUCHOSA  Ujenzi wa zahanati za 
Buswelu na Itulabusiga 

Mapato ya ndani 60,000,000 

Ujezi wa soko la 
samaki Nyakalilo  

  223,284,703 

17 H/Jiji Mwanza  Mashine ya kufulia    17,890,000 

Paneli za Jua na Vifaa 
vya Jua 

Germany Ministry of 
Economy and 
Development 
Cooperation 

1,020,753,100 

Ujenzi wa wadi ya 
Kiume katika Hospitali 
ya Nyamagana 

  1,410,150,889 

Ujenzi wa wadi ya 
mwanamke katika 
Zahanati ya Fumagila 

  152,418,275 

Ukamilishaji wa Ujenzi 
wa Zahanati ya Isamilo 

  150,000,000 

18 H/W Mpwapwa  Ukumbi wa Chakula na 
Vyumba 2 vya 
Madarasa 

Hazina 79,125,490 



 

 

626 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo cha Fedha Kiasi (Sh.) 

19 H/ Manispaa 
TEMEKE  

Ujenzi wa Soko la 
Mbagala Kuu 

DMDP 1,190,463,835 

Ujenzi wa Soko la 
Kijichi 

DMDP 765,005,739 

Ujenzi wa Duka la 
Ununuzi la Kijichi 

DMDP 1,732,556,392 

Ujenzi wa Soko la 
Makangarawe 

DMDP 1,309,357,952 

20 H/W MLIMBA  Miradi ya shule za 
sekondari na msingi 

EP4R 206,600,000 

21 H/Mji MASASI   Nangose dispensary at 
Temeke ward 

  18,122,510 

22 H/Mji NEWALA  Kituo cha Afya cha 
Mkunya 

  0 

23 H/W MKURANGA Nyumba ya daktari na 
ukarabati wa jengo la 
zahanati 

Mapato ya ndani 85,000,000 

24 H/W 
BIHARAMULO 

Ujenzi wa jengo la 
vyoo katika maegesho 
ya Nyakanazi 

  18,000,000 

25 H/Mji BARIADI  Cafeteria katika eneo 
la maegesho kwa ajili 
ya malori 

  174,102,225 

26 H/W LUSHOTO  Ujenzi wa madarasa 
katika shule ya msingi 
Mbaru 

  12,500,000 

27 H/W BABATI   Imekamilisha Majengo 
mawili lakini 
hayatumiki katika 
Nkaiti HC 

  400,000,000 

Miradi mitano   148,942,402 



 

 

627 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo cha Fedha Kiasi (Sh.) 

28 H/W Mbulu  Hospitali ya Wilaya 
dongobesh 

Serikali kuu 1,500,000,000 

29 H/Manispaa 
MOSHI 

Miradi 8 ya Maendeleo Serikali kuu, jamii 
na mfadhili 

608,200,200 

30 H/W MAKETE  Ujenzi wa Mortuary Serikali kuu, 
Mapatoya ndani na 
jamii 

66,330,783 

31 H/Mji KAHAMA Kituo cha Afya Nyasubi Wizara ya afya; CSR  492,613,815 

Zahanati ya Chapulwa   128,116,070 

Wadi ya wazazi katika 
Kata ya Mwendakulima 
na Mabweni katika 
Sekondari ya 
Mwendakulima 

CSR 304,126,615 

Majengo mawili 
yaliyokamilika na 
kununua vifaa vya afya 

Serikali kuu 535,944,300 

32 H/W KARATU  ujenzi wa slab ya 
machinjio 

Mapato ya ndani 6,000,000 

33 H/JIJI TANGA Theater iliyokamilika 
na wadi ya watoto 

Serikali kuu 156,547,070 

34 H/W ROMBO Ofisi ya wafanyakazi 
katika shule ya msingi 
Klasara 

  12,500,000 

Vyoo vya shimo 16 
havitumiki katika 
shule ya msingi 
Mbomai 

Mapato ya ndani na 
jamii 

5,000,000 



 

 

628 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Jina la Mradi Chanzo cha Fedha Kiasi (Sh.) 

35 H/W LONGIDO Jengo la uzazi katika 
zahanati ya Ngereyani 

Mapato ya ndani 12,309,400 

Imekamilika darasani 
katika Shule ya Msingi 
Lemosho 

  2,250,000 

36 H/W MKINGA Majengo 
yaliyokamilika katika 
Kituo cha Afya cha 
Mkinga 

Serikali kuu 400,000,000 

37 H/W HANANG  Soko la Masakta 
linalojengwa na 
Kukamilika tangu 2018 

  48,017,952 

38 H/W BUKOBA Madarasa, jengo la 
OPD na choo kimoja 
cha VIP 

Serikali kuu 479,615,837 

39 H/W BUKOBA  Hospitali ya Wilaya Serikali kuu 1,800,000,000 

40 H/W 
MOROGORO  

Nyumba ya taff katika 
Kituo cha Afya cha 
Mikese  

  41,114,000 

 
Jumla 18,329,377,858 
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Kiambatisho Na. 8-7: Orodha ya Halmashauri Zisizochangia Asilimia 10 ya 
Chanzo kwa WYDF 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kisichochangi
wa (Sh.)  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kisichochangiw
a (Sh.)  

1 H/W 
NYANG’HWALE 24,613,300 42 H/Mji NANYAMBA 36,558,167 

2 H/W Sengerema 63,959,700 43 H/W NEWALA 22,885,746 

3 H/W KISHAPU 61,163,112 44 H/W GEITA 76,804,362 

4 H/W BARIADI 122,403,031 45 H/W 
BIHARAMULO 46,194,982 

5 H/W MASWA 94,125,684 46 H/W BUNDA 30,064,400 

6 H/W MOSHI  63,736,534 47 H/W BUSEGA 123,491,048 

7 H/W MWANGA 223,967,531 48 H/W MEATU 111,625,063 

8 H/W SAME 3,172,114 49 H/W LUSHOTO 40,812,166 

9 H/W KYELA 203,583,110 50 H/Mspaa MOSHI  179,836,019 

10 H/W KALAMBO 77,995,900 51 H/W MAKETE 17,756,026 

11 H/W NKASI 124,263,400 52 H/W 
WANGINGOMBE 56,911,878 

12 H/Mspaa 
SUMBAWANGA  159,031,934 53 H/W MADABA 42,548,922 

13 H/W SUMBAWANGA 178,187,793 54 H/W NAMTUMBO 36,916,250 

14 H/W BAHI 49,699,504 55 H/W SONGEA 48,227,720 

15 H/W CHAMWINO 59,922,400 56 H/W MOMBA 87,526,831 

16 H/W CHEMBA 9,867,300 57 H/Mspa SONGEA 29,144,773 

17 H/W KONDOA 34,418,043 58 H/W KARAGWE 8,347,034 

18 H/W KONGWA 112,948,447 59 H/Mspaa ILEMELA 225,823,553 

19 H/W MPWAPWA 71,052,771 60 H/W MBINGA 69,248,511 

20 H/W BUHIGWE 19,359,290 61 H/W MBALALI 82,896,844 

21 H/W KAKONKO 13,863,770 62 H/W ARUSHA 31,112,201 

22 H/W KASULU 8,986,941 63 H/Mji BABATI 70,869,833 

23 H/Mspaa KIGOMA 
UJIJI 80,564,967 64 H/W KARATU 57,346,141 

24 H/W UVINZA 17,052,400 65 H/W KITETO 16,616,718 

25 H/W ITIGI 64,055,100 66 H/Mji HANDENI 37,695,966 

26 H/W SINGIDA 52,544,346 67 H/W MUHEZA 79,916,594 

27 H/Mspaa SINGIDA 219,564,692 68 H/Jiji TANGA 11,172,772 

28 H/W IGUNGA 20,042,910 69 H/W PANGANI 39,833,308 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kisichochangi
wa (Sh.)  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kisichochangiw
a (Sh.)  

29 H/Mspaa TABORA 228,368,070 70 H/W 
TANDAHIMBA 137,284,537 

30 H/W URAMBO 24,140,663 71 H/W BAGAMOYO 6,104,989 

31 H/W UYUI 93,947,875 72 H/W ROMBO 13,356,838 

32 H/W Hai 44,331,582 73 H/W LONGIDO 93,324,844 

33 H/W Kilindi 89,018,249 74 H/W SIHA 64,840,217 

34 H/W NGORONGORO 26,802,943 75 H/W HANANG 111,325,240 

35 H/W UKEREWE 7,823,319 76 H/W NGARA 59,900,725 

36 H/W ITILIMA 69,667,497 77 H/Mspaa LINDI  50,500,100 

37 H/W KOROGWE 152,280,091 78 H/W MAFIA 49,034,670 

38 H/W NANYAMBA 36,558,167 79 H/W MASASI 85,582,826 

39 H/W RUANGWA 84,475,203 80 H/Mji IFAKARA 82,746,092 

40 H/Mspaa TEMEKE  197, 824,874  81 H/W KISARAWE 69,127,618 

41 H/W Lindi 56,095,294 82 H/W MOROGORO  31,172,659 

  Jumla 5,720,140,159 
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Kiambatisho Na. 8-8: Mikopo Iliyotolewa kwa Vikundi vya Wanawake, 
Vijana na Watu Wenye Ulemavu Isiyorejeshwa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi cha Mkopo 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichorejeshwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kisichorejeshwa 
(Sh.) 

1 H/W Bukoba        377,241,743      228,788,493      148,453,250  

2 H/W KISHAPU           8,800,000  3,241,000        5,559,000  

3 H/W MSALALA          17,600,000         8,988,900         8,611,100  

4 H/W MERU        765,250,000      326,221,217      439,028,783  

5 H/W MOSHI        579,000,000      299,853,800      279,146,200  

6 H/W MWANGA        114,233,000        37,048,800        77,184,200  

7 H/W SAME        385,500,000  229,236,930     156,866,570  

8 

H/Mji MAFINGA  

      808,343,475  254,637,165     553,706,310  

9         70,000,000        25,333,334        44,666,666  

10 H/W MBEYA      1,886,024,500  1,121,123,525     764,900,975  

11 H/W KALAMBO        124,700,000  46,810,100       79,889,900  

12 H/W NKASI          63,000,000  0       63,000,000  

13 
H/W 
SUMBAWANGA        266,000,000  85,600,700     180,399,300  

14 
H/W 
SUMBAWANGA        438,301,500  121,728,300     316,573,200  

15 H/W  BAHI          89,690,000  42,807,400       46,882,600  

16 
H/W 
CHAMWINO          59,600,000        30,814,300        28,785,700  

17 H/W KAKONKO                     -    0       32,000,000  

18 H/W KIBONDO 336,251,865 0     253,956,965  

19 H/W Uvinza                     -    0     166,366,462  

20 H/W IKUNGI         63,647,000        11,264,000        52,383,000  

21 H/W IRAMBA       103,380,000        31,182,400        72,197,600  

22 H/W ITIGI       131,840,000        62,757,520        69,082,480  

23 H/W MKALAMA         28,867,000         5,725,150        23,141,850  

24 H/W SINGIDA         10,000,000  0       10,000,000  

25 H/W IGUNGA                     -    0     206,549,635  

26 H/W KALIUA      1,241,697,000      194,817,750   1,046,879,250  

27 H/W NZEGA                      -    0     197,887,518  

28 H/W TABORA         52,624,500         9,073,500        43,551,000  

29 H/W URAMBO        608,607,800      160,690,070      447,917,730  

30 H/W Hai          65,647,500  43,372,571       22,274,929  
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi cha Mkopo 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichorejeshwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kisichorejeshwa 
(Sh.) 

31 H/W Kilindi 103,190,000 74,352,300       28,837,700  

32 H/W MONDULI       422,915,870  226,432,060     196,353,810  

33 
H/W 
NGORONGORO                     -    0     471,550,043  

34 
H/W 
SIMANJIRO       115,350,000  64,613,500       50,736,500  

35 H/W Bunda 86,900,000       38,555,000        48,345,000  

36 
H/W 
SERENGETI                     -    0     147,509,600  

37 H/W BUCHOSA                     -    0     133,312,300  

38 H/JIJI Mwanza                      -    0     297,572,610  

39 
H/W 
Nachingwea 740,955,870 299,837,050 441,118,820 

40 H/W TEMEKE 772,313,235 0 145,057,369 

41 H/W UBUNGO 2,691,985,785 897,388,922 1,794,596,863 

42 H/W USHETU 103,880,000 77,273,850 26,606,150 

43 H/MSPAA ILALA  1,368,029,167 257,330,000 1,110,699,167 

44 H/W Lindi  177,666,500 0 37,020,166 

45 H/W MLIMBA 790,465,150 745,500,084 44,965,066 

46 H/W ULANGA 297,236,000 160,231,000 137,005,000 

47 H/MJII MASASI 235,450,000 87,610,700 147,839,300 

48 
H/W 
NANYUMBU 304,868,700 102,204,500 202,664,200 

49 H/W NEWALA 317,500,000 192,947,000 124,553,000 

50 H/ Mji NEWALA 559,250,000 372,275,320 186,974,680 

51 H/W BUKOMBE 23,403,174 10,727,000 12,676,174 

52 H/W GEITA 645,200,000 197,599,000 447,601,000 

53 
H/W 
BIHARAMULO 319,472,800 0 66,569,123 

54 H/W KYERWA 19,665,000 1,910,000 17,755,000 

55 
H/Mspaa 
Musoma 134,565,200 35,040,300 99,524,900 

56 H/W Rorya 69,300,000 38,579,000 30,721,000 

57 H/Mji BARIADI 176,261,003 80,907,000 95,354,003 

58 H/W BUSEGA  80,400,850 0 55,247,850 

59 H/W LUSHOTO 83,500,000 30,415,113 53,084,887 

60 H/W BABATI 567,025,000 483,827,800 83,197,200 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi cha Mkopo 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichorejeshwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kisichorejeshwa 
(Sh.) 

61 H/W BUMBULI 102,469,000 46,971,000 55,498,000 

62 H/W MBULU 113,554,648 43,046,600 49,526,994 

63 H/W MOSHI 277,500,000 161,919,711 115,580,289 

64 H/W KILOLO 129,550,000 50,506,150 79,043,850 

65 H/W MUFINDI  193,782,000 18,283,000 30,162,500 

66 H/W MLELE 96,600,000 33,341,500 46,008,500 

67 
H/Mspaa 
MPANDA 562,600,000 336,644,534 225,955,466 

68 H/W NSIMBO  458,720,000 279,053,566 179,666,434 

69 H/Jiji MBEYA 671,000,000 216,442,300 454,557,700 

70 H/W RUNGWE  1,005,077,000 694,380,500 310,696,500 

71 H/W LUDEWA  256,000,000 58,542,000 201,758,000 

72 
H/Mji 
MAKAMBAKO  560,500,000 297,599,000 262,901,000 

73 H/W MAKETE 138,647,591 127,890,100 10,757,491 

74 H/W NJOMBE 580,320,000 311,088,000 269,232,000 

75 H/Mji NJOMBE 946,661,080 890,956,279 55,704,801 

76 H/W MADABA  80,275,000 15,103,000 65,172,000 

77 H/Mji MBINGA 98,859,655 42,780,200 56,079,455 

78 
H/W 
NAMTUMBO 162,480,827 118,475,417 44,005,410 

79 H/W NYASA 124,624,492 37,829,400 86,795,092 

80 H/W SONGEA 178,750,000 69,446,000 109,304,000 

81 H/W TUNDURU 57,314,440 12,543,500 44,770,940 

82 H/Mji KAHAMA 529,240,000 221,822,350 307,417,650 

83 H/W ILEJE 52,646,294 29,803,494 47,116,100 

84 H/W MBOZI 553,500,000 98,978,468 454,521,532 

85 H/W MOMBA 68,100,000 0 31,435,000 

86 H/W SONGWE 826,250,000 191,508,400 644,141,227 

87 H/W IRINGA  241,800,000 186,627,000 55,173,000 

88 H/W MPIMBWE 400,085,000 185,040,100 215,044,900 

89 
H/W 
BUSOKELO 0 0 171,231,200 

90 H/W CHUNYA  1,018,317,623 442,056,975 576,260,648 

91 
H/Mspaa 
SONGEA  411,411,000 53,993,300 354,560,200 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi cha Mkopo 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichorejeshwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kisichorejeshwa 
(Sh.) 

92 H/W KARAGWE 403,004,320 148,903,750 254,100,570 

93 H/W MUSOMA 85,976,000 27,061,395 59,114,605 

94 H/W TARIME 330,660,000 172,606,600  158,053,400 

95 H/W ILEMELA 694,119,650 282,744,809 411,374,841 

96 

H/W MBINGA 

408,141,041 30,970,000 377,211,041 

97 34,935,000 6,000,000 28,935,000 

98 H/Jiji ARUSHA 0 0 3,335,867,630 

99 H/W ARUSHA  621,100,000 536,592,200 84,507,800 

100 H/Mji BABATI 379,890,000 179,259,500 200,630,500 

101 H/W KARATU  1,511,607,100 0 480,326,050 

102 H/Mji HANDENI 50,120,000 12,745,750 36,305,020 

103 H/W MUHEZA 0 0 139,024,605 

104 H/Jiji TANGA 472,270,000 230,188,250 242,081,750 

105 H/W PANGANI 62,250,000 34,928,150 27,212,850 

106 H/W MALINYI 351,644,000 300,778,910 35,665,180 

107 
H/Mspaa 
MOROGORO 533,500,000 345,585,350 128,245,900 

108 
H/W 
TANDAHIMBA 0 0 397,901,431 

109 
H/W 
BAGAMOYO 469,861,749 141,802,218 328,059,531 

110 H/W NZEGA 320,687,500 119,575,500 200,112,000 

111 H/W ROMBO 34,500,000 22,866,000 11,634,000 

112 
H/Mspaa 
SHINYANGA 148,900,000 55,277,750 93,622,250 

113 H/W LONGIDO 0 0 215,239,000 

114 H/W SIHA 30,100,000 17,417,000 12,683,000 

115 H/W MKINGA  93,545,000 21,023,000 108,821,980 

116 H/W HANANG 155,308,340 0 73,843,340 

117 H/W NGARA 104,272,927 28,562,500 75,710,427 

118 H/W CHALINZE 1,185,834,000 601,531,626 584,302,374 

119 H/W KIBAHA  416,365,000 241,243,810 175,121,190 

120 H/W KILOSA 706,566,505 246,265,150 165,722,788 

121 H/W KILWA 411,872,739 42,288,400 232,293,426 

122 H/W MAFIA 160,778,000 56,441,726 103,986,274 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi cha Mkopo 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichorejeshwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kisichorejeshwa 
(Sh.) 

123 H/W MASASI 288,831,400 127,254,500 161,576,900 

124 H/W MVOMERO 241,450,000 213,761,000 27,689,000 

125 H/Mji  IFAKARA 307,200,000 0 102,022,100 

126 H/W KIBITI 91,200,000 56,813,000 34,387,000 

127 H/W KISARAWE 179,617,500 63,765,200 115,852,300 

128 H/W LIWALE  518,024,863 186,085,500 331,939,363 

129 H/W RUFIJI 72,750,000 0 48,334,500 

130 
H/W 
MOROGORO  268,767,000 25,089,000 165,763,000 

  Jumla 42,944,881,470 17,704,772,812 27,790,189,049 
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Kiambatisho Na. 8-9: Orodha ya Halmashauri Zenye Kiasi Kilichokataliwa 
na Kisichorejeshwa kutoka NHIF 
Halmashauri zenye madai yaliyokataliwa na NHIF 

Na. 
Jina la 
Halmashauri  Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri  Kiasi (Sh.) 

1 H/W MBEYA              26,426,440  31 H/W LUSHOTO 
         

14,989,263  

2 H/Mji MAFINGA             41,201,931  32 H/W BABATI 
         

14,958,155  

3 H/Mji KOROGWE             68,023,070  33 H/W MBULU 
           

5,138,043  

4 H/W MERU             43,476,603  34 H/W NSIMBO 
           

1,766,619  

5 H/W MOSHI             22,339,785  35 H/W NAMTUMBO 
         

19,742,895  

6 H/W MWANGA              95,766,370  36 H/W TUNDURU 
         

88,840,488  

7 H/W SAME             51,957,298  37 H/Mjii KAHAMA 
         

19,209,745  

8 H/W KWIMBA              18,693,345  38 H/W ILEJE 
         

12,027,870  

9 H/W MAGU             90,120,066  39 H/W MOMBA 
           

8,750,112  

10 H/W MISUNGWI             18,546,265  40 H/W SONGWE 
           

2,280,119  

11 H/W SENGEREMA                9,014,685  41 H/Mji TUNDUMA 
         

10,095,080  

12 H/W BUKOBA               5,517,368  42 H/W IRINGA 
           

2,799,614  

13 H/W MANYONI             10,690,351  43 H/W CHUNYA 
         

27,601,373  

14 H/W KALIUA             14,150,105  44 H/W TARIME 
         

24,039,695  

15 H/W SIKONGE             15,792,900  45 H/Mspaa ILEMELA  
         

28,731,605  

16 H/W URAMBO             24,197,376  46 H/W MBALALI 
         

48,073,139  

17 H/W Hai           115,131,854  47 H/Jiji ARUSHA  
         

36,614,213  

18 H/W MONDULI             12,635,875  48 H/Mji BABATI 
         

20,284,050  

19 
H/W 
NGORONGORO              15,725,905  49 H/W KITETO 

         
25,268,049  

20 H/W SIMANJIRO               6,067,975  50 H/Mji  HANDENI 
         

55,175,156  

21 H/Jiji Mwanza             39,474,036  51 H/W MUHEZA 
         

10,052,225  

22 
H/W 
NACHINGWEA              44,788,935  52 H/W PANGANI 

         
53,870,786  

23 H/W TEMEKE             75,681,341  53 H/W ROMBO 
         

44,997,516  

24 H/Mspaa UBUNGO              70,177,515  54 H/W SIHA 
         

13,823,565  



 

 

637 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

25 H/W MLIMBA             93,220,000  55 H/W HANANG 
         

11,445,445  

26 H/W ULANGA  12, 870,360  56 H/W HANDENI  
         

13,029,011  

27 H/Mji NEWALA             11,538,545  57 H/Mji KIBAHA 
         

20,260,931  

28 H/Mspa MUSOMA                8,487,601  58 H/W KIBAHA 
         

33,726,683  

29 H/Mji TARIME             17,908,690  59 H/W KILWA 
         

34,555,320  

30 H/W LIWALE             39,429,130  60 H/W RUFIJI 
           

8,579,505  

        Jumla 
  

1,816,907,631  

Halmashauri zenye madai yasiyorejeshwa toka NHIF 

Na. 
Jina la 
Halmashauri  Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri  Kiasi (Sh.) 

1 H/W MAGU             56,834,935  10 H/W NAMTUMBO  
         

37,388,919  

2 H/W BUKOBA               7,911,785  11 H/W TUNDURU  
         

21,558,792  

3 H/W Mbulu             21,480,105  12 H/Mji  KAHAMA 
         

23,765,360  

4 
H/W 
NGORONGORO             21,943,145  13 H/Mji TUNDUMA 

           
8,916,255  

5 H/Mspaa UBUNGO               8,130,680  14 H/W MBALALI  
         

33,464,165  

6 H/W USHETU               7,936,718  15 H/W NGARA 
         

57,996,575  

7 H/W KISHAPU               4,476,013  16 H/W KIBAHA 
         

18,473,774  

8 H/W KYERWA             25,304,458  17 H/Mji IFAKARA 
         

96,021,000  

9 H/W RUFIJI              11,840,550    Jumla 
     

463,443,229  
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Kiambatisho Na. 8-10: Fedha za Ruzuku ya Uendeshaji, Fidia ya Ada na 
Chakula ambazo Hazijatolewa kwa shule za msingi na sekondari 

A: Ruzuku ya uendeshaji na fidia ya ada 

Na. Jina la Halmashauri 
Kiasi 

kilichotakiwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 
(Sh.) 

Kiasi pungufu 
(Sh.) 

  Ruzuku ya uendeshaji na fidia ya ada shule za Msingi 

1 H/W Lindi 220,149,488 204,011,390 16,138,098 

2 H/W Bukombe  511,620,000 405,878,587 105,741,412 

4 H/W Ikungi  457,169,700 404,549,667 52,620,032 

7 H/W PANGANI 79,866,000 69,998,196 9,867,804 

8 H/W BUKOBA  511,620,000 405,878,587 105,741,412 

9 H/W MAFIA  173,478,000 163,688,693 9,789,307 

11 H/W LIWALE  71,480,000 64,407,683 7,072,317 

11 H/W RUFIJI 357,384,000 162,757,212 194,626,788 

12 H/W ARUSHA 442,668,000 374,217,825 68,450,174 

   Sub total  2,825,435,188 2,255,387,841 570,047,344 

   Ruzuku ya uendeshaji na fidia ya ada shule za Sekondari 

Na. Jina la Halmashauri 
Kiasi 
kilichotakiwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 
(Sh.) 

Kiasi pungufu 
(Sh.) 

1 H/W Kwimba  390,940,000 277,116,050 113,823,950 

2 H/W Meru 309,060,000 236,531,404 72,528,596 

3 H/W Bukombe 527,280,000 372,018,446 150,261,554 

4 H/W Sumbawanga  480,485,000 385,852,310 94,632,690 

5 H/W Monduli 4,398,820,001 3,694,728,885 704,091,116 

6 H/Mji Bunda 223,625,000 94,435,414 129,189,586 

7 H/W Serengeti 343,150,000 143,902,832 199,247,168 

8 H/Jiji Mwanza  61,646,393 43,992,913 17,653,480 

9 H/W Lindi  433,634,000 400,401,080 33,232,920 

10 H/W Geita  1,261,845,000 746,434,583 515,410,417 

11 H/Mspaa Musoma 323,100,000 125,703,245 197,396,755 

12 H/W Rorya 210,812,500 181,950,615 28,861,885 
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13 H/W Lushoto 1,106,307,000 908,822,286 197,780,653 

14 H/W Ikungi 339,105,000 281,690,107 57,414,893 

15 H/Jiji ARUSHA 205,380,000 108,000,871 97,379,129 

16 H/W Arusha  264,318,073 215,234,320 49,083,753 

17 H/Mji HANDENI 15,918,647 17,377,014 1,458,367 

18 H/Jiji TANGA     71,031,978 

19 H/W PANGANI 86,005,690 73,308,426 12,697,264 

20 H/W HANANG 192,060,000 154,694,334 37,365,666 

21 H/W BUKOBA 527,280,000 372,018,446 150,261,554 

22 H/W KIBAHA 70,550,000 59,566,776 10,983,224 

23 H/W LIWALE 137,831,999 119,823,780 18,008,219 

24 H/W RUFIJI 340,781,994 289,926,271 50,855,723 

25 H/W MAFIA 142,560,000 131,943,585 10,616,414 

   Jumla ndogo 12,392,496,297 9,435,473,994 3,021,266,953 

  Jumla kuu 15,217,931,485 11,690,861,834 3,527,069,651 

B: Ruzuku ya chakula shuleni 

Na. Jina la Halmashauri 
Kiasi 

kilichotakiwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi pungufu 
(Sh.) 

  Ruzuku ya chakula shule shule ya msingi 

1 H/W Ikungi  97,738,000 57,899,300 39,838,700 

2 H/W Arusha  84,488,552 59,539,500 24,949,052 

   Jumla ndogo 182,226,552 117,438,800 64,787,752 

  Ruzuku ya chakula shule ya Sekondari 

Na. Jina la Halmashauri 
Kiasi 
kilichotakiwa 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 
(Sh.) 

Kiasi pungufu 
(Sh.) 

1 H/Jiji Mwanza 274,950,000 218,554,944 56,395,056 

2 H/W Lushoto 428,220,000 336,503,755 91,716,245 

3 H/W MLELE 209,520,000 104,049,473 105,470,527 

4 H/W ILEJE 198,342,000 152,012,150 37,819,850 

5 H/W Ikungi 95,705,655 81,862,436 13,843,219 

6 H/W Arusha  740,070,000 630,466,637 109,533,363 

7 H/Mji HANDENI  85,289,738 128,385,000 43,095,262 

8 H/W HANANG  532,717,500 403,438,675 129,278,825 

9 H/W LIWALE 184,680,000 150, 217,313  34,462,687 
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10 H/W KIBAHA 683,100,000 536,793,895 146,306,105 

   Jumla ndogo 3,432,594,893 2,592,066,965 767,921,139 

  Jumla kuu 3,614,821,445 2,709,505,765 832,708,891 

C: Fedha iliyotumika kinyume na mwongozo 

 Na. Jina la Halmashauri Maelezo Kiasi (Sh.) 

1 H/W SUMBAWANGA  

 Matumizi ya 
Shule za 
Sekondari 
kinyume na 
Mwongozo                                  12,296,900  

2 H/Mji BUNDA 

Matumizi  Shule 
za ySekondari 
kinyume na 
Mwongozo wa 
ruzuku ya 
chakula                                 13,242,500  

3 H/W SERENGETI 

 Matumizi ya 
Shule za 
Sekondari 
kinyume na 
Mwongozo                                 15,405,528  

4 H/W NYASA 

Fedha za ruzuku 
ya chakula 
zilitumika                                   30,864,039  

  Jumla                               71,808,967  
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Kiambatisho Na. 9-1: Orodha ya Halmashauri Zilizofanya Manunuzi Bila 
Ushindanishi 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/M Songea                       2,424,226,446  
2.  H/W Shinyanga                          955,768,744  
3.  H/Jiji Tanga                          563,463,930  
4.  H/M Bukoba                          487,195,237  
5.  H/W Mlele                          466,435,718  
6.  H/M Kinondoni                          394,174,568  
7.  H/W Itilima                          393,867,666  
8.  H/W Ruangwa                          312,228,000  
9.  H/W Momba                          298,053,585  
10.  H/W Nyasa                          231,151,130  
11.  H/W Namtumbo                          222,655,795  
12.  H/W Igunga                          208,233,815  
13.  H/Mji Mbinga                          182,994,544  
14.  H/W Songea                          169,808,973  
15.  H/W Ileje                          158,095,582  
16.  H/Jiji Dodoma                          149,000,000  
17.  H/W Songwe                          132,357,977  
18.  H/M Iringa                          119,299,500  
19.  H/W Uyui                          114,432,910  
20.  H/Jiji Arusha                          111,094,612  
21.  H/W Musoma                           89,603,920  
22.  H/W Kasulu                           86,180,000  
23.  H/W Kaliua                           77,605,930  
24.  H/W Kigoma                           69,430,000  
25.  H/W Mbeya                           62,586,213  
26.  H/W Tarime                           59,383,710  
27.  H/W Masasi                           51,996,260  
28.  H/W Meru                           51,795,597  
29.  H/W Ushetu                           36,415,565  
30.  H/W Pangani                           33,998,315  
31.  H/W Nkasi                           33,054,910  
32.  H/W Nzega                           32,749,100  
33.  H/W Hai                           27,419,550  
34.  H/W Serengeti                           25,031,203  
35.  H/Mji Handeni                           24,253,780  
36.  H/W Tunduru                           21,623,500  
37.  H/W Uvinza                           20,845,000  
38.  H/W Monduli                           18,174,000  
39.  H/W Sumbawanga                           17,307,500  
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
40.  H/W Singida                           17,292,000  
41.  H/W Mkuranga                           16,998,607  
42.  H/W Mpimbwe                           16,673,568  
43.  H/W Njombe                           16,364,695  
44.  H/Mji Kibaha                           15,430,880  
45.  H/W Mkinga                           15,088,962  
46.  H/W Ikungi                           14,853,723  
47.  H/W Kakonko                           14,768,600  
48.  H/W Itigi                           14,564,307  
49.  H/W Buchosa                           14,500,000  
50.  H/M Mpanda                           13,527,200  
51.  H/W Lushoto                           11,619,000  
52.  H/M Kigoma/Ujiji                             7,182,120  
53.  H/W Longido                             6,246,500  
54.  H/W Mufindi                             5,974,000  
55.  H/W Nsimbo                             2,849,969  
56.  H/Mji Nzega                             2,773,180  
57.  H/W Mafia                             2,492,163  

 Jumla 9,143,192,259 
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Kiambatisho Na. 9-2: Orodha ya Halmashauri Ambazo Zilipokea Bidhaa 
Bila Kukaguliwa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/M Kinondoni 563,540,941 
2.  H/W Songwe 369,013,533 
3.  H/W Korogwe 215,110,737 
4.  H/W Kakonko 182,373,634 
5.  H/W Mpwapwa 165,354,283 
6.  H/W Manyoni 143,962,910 
7.  H/W Ludewa 135,938,780 
8.  H/M Songea 131,694,360 
9.  H/W Kalambo 130,710,393 
10.  H/W Karatu 92,728,446 
11.  H/W Hai 90,805,797 
12.  H/W Nkasi 66,772,200 
13.  H/W Newala 64,854,556 
14.  H/W Pangani 59,918,157 
15.  H/Mji Mbinga 59,848,000 
16.  H/W Mlimba 59,236,767 
17.  H/W Siha 49,100,910 
18.  H/W Uyui 45,708,040 
19.  H/W Igunga 44,567,534 
20.  H/M Mtwara/Mikindani 44,223,020 
21.  H/W Mpimbwe 39,985,597 
22.  H/W Mbarali 37,149,055 
23.  H/W Simanjiro 36,679,499 
24.  H/W Mwanga 33,322,434 
25.  H/W Babati 29,875,195 
26.  H/W Moshi 25,773,205 
27.  H/W Bagamoyo 23,177,000 
28.  H/Jiji Arusha 21,897,904 
29.  H/W Lushoto 17,664,000 
30.  H/Mji Kahama 15,594,400 
31.  H/W Itigi 13,000,156 
32.  H/W Chunya 11,752,000 
33.  H/W Kasulu 10,330,000 
34.  H/W Urambo 9,587,783 
35.  H/W Kilosa 8,451,374 
36.  H/W Nzega 8,371,000 
37.  H/W Monduli 7,666,000 
38.  H/W Sikonge 7,369,000 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
39.  H/W Mbeya 7,174,720 
40.  H/W Chemba 6,270,000 
41.  H/Mji Nzega 6,003,500 
42.  H/W Longido 4,287,600 
43.  H/Mji Babati 3,937,988 
44.  H/W Kaliua 2,338,400 
 Jumla 3,103,120,808 
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Kiambatisho Na. 9-3: Orodha ya Halmashauri Ambazo Zilinunua Bidhaa 
na Huduma Kutoka kwa Wasambazaji Wasioidhinishwa na Wakala ya 
Ununuzi Serikalini 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/M Temeke           2,355,636,382  
2.  H/M Mtwara/Mikindani              293,364,168  
3.  H/W Buchosa              277,865,794  
4.  H/W Songea              214,082,900  
5.  H/W Geita              203,719,479  
6.  H/W Kibondo              190,337,891  
7.  H/M Songea              168,967,758  
8.  H/W Nkasi              164,130,523  
9.  H/W Itigi              152,162,786  
10.  H/W Uvinza              130,842,718  
11.  H/W Bumbuli              117,475,228  
12.  H/W Magu                95,774,253  
13.  H/W Serengeti                77,086,000  
14.  H/Jiji Tanga                64,671,721  
15.  H/Jiji Arusha                56,272,621  
16.  H/W Tunduru                55,186,820  
17.  H/W Mkuranga                49,384,466  
18.  H/W Ushetu                45,123,250  
19.  H/Mji Korogwe                45,065,800  
20.  H/W Shinyanga                41,792,700  
21.  H/W Manyoni                39,431,718  
22.  H/W Arusha                36,084,350  
23.  H/W Sumbawanga                34,738,300  
24.  H/W Kalambo                33,253,720  
25.  H/W Namtumbo                28,042,700  
26.  H/W Bagamoyo                23,827,420  
27.  H/W Kakonko                18,057,970  
28.  H/W Iramba                16,602,372  
29.  H/Jiji Mbeya                15,112,394  
30.  H/M Iringa                14,321,000  
31.  H/W Karatu                13,567,400  
32.  H/W Mbinga                12,420,039  
33.  H/W Lushoto                  9,900,000  
34.  H/W Tandahimba                  9,279,000  
35.  H/W Ikungi                  8,879,345  
36.  H/Mji Mbulu                  6,226,800  
37.  H/W Muheza                  5,510,000  
38.  H/W Kyela                  4,085,000  
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
39.  H/Mji Handeni                  1,912,966  

 Jumla           5,130,195,752  
 



 

 

659 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Kiambatisho Na. 9-4: Ununuzi na Utoaji Tuzo za Zabuni Bila Idhini ya Bodi 
ya Zabuni 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Kwimba 974,727,365 21.  H/W Tarime 66,606,000 
2.  H/M Kinondoni 969,794,329 22.  H/W Nkasi 62,398,376 
3.  H/W Momba 842,337,680 23.  H/W Pangani 58,243,510 
4.  H/M Tabora 796,571,238 24.  H/W Muleba 57,395,568 
5.  H/W Mbinga 557,142,093 25.  H/W Mkalama 56,326,333 

6.  H/W Namtumbo 290,062,485 
26.  H/M 

Sumbawanga 
55,028,000 

7.  H/M Singida 282,298,980 27.  H/W Handeni 51,285,387 
8.  H/W Igunga 193,073,358 28.  H/W Mbulu 43,413,300 
9.  H/W Songwe 160,000,168 29.  H/W Lushoto 38,666,860 
10.  H/W Kaliua 140,887,199 30.  H/Mji Kasulu 34,626,100 
11.  H/W Iramba 136,711,018 31.  H/W Urambo 23,788,420 
12.  H/W Tunduru 126,793,858 32.  H/W Buhigwe 22,075,000 
13.  H/W Geita 123,268,510 33.  H/W Mafia 20,034,000 
14.  H/W Itigi 122,563,691 34.  H/W Mkuranga 18,137,300 
15.  H/M Mpanda 119,944,623 35.  H/Mji Nzega 16,335,000 

16.  H/Mji Mafinga 118,679,352 
36.  H/W 

Wang'ing’ombe 
15,659,300 

17.  H/W Sengerema 92,802,111 37.  H/Mji Korogwe 9,943,500 
18.  H/W Karatu 85,123,556 38.  H/W Kyela 8,301,600 
19.  H/W Uyui 81,991,124 39.  H/W Iringa 5,171,950 
20.  H/Mji Tunduma 70,231,346  Jumla 6,948,439,588 
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Kiambatisho Na. 10-1: Matumizi Yasiyo na Manufaa 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)  Aina ya Matumizi 
1. 

H/Jiji Arusha 
8,802,184 

Malipo ya mishahara kwa watu wasio 
wafanyakazi wa umma 

2. 
H/Jiji Arusha 

47,938,644 
Fidia ya aridhi iliyolipwa kwa 
wasiohusika  

3. 
H/Jiji Arusha 

2,532,960 
Malipo ya kodi ya ongezeko la thamani 
kwa wafanyabiashara wasio sajiliwa  

4. H/W 
Bagamoyo 

346,794,882 
Fidia ya aridhi iliyolipwa kwa 
wasiohusika eneo la Mbegani 

5. H/Jiji Dar es 
salaam 

22,044,500 
Fidia ya aridhi iliyolipwa kwa 
wasiohusika eneo la Mbezi Luis 

6. 
H/W Handeni 

11,700,000 
Malipo baada ya kushindwa kesi 
mahakamani 

7. 

H/W Ikungi 
8,329,138 

Gharama ambazo zingeweza 
kuepukika ya manunuzi ya mafuta 
GPSA  

8. 

H/W Kakonko 
14,000,000 

Malipo ya taslimu kwa Kamishina wa 
Magereza – Kibondo bila kupokea risiti 
ta ERV 

9. 
H/W KALIUA 

14,659,618 
Faini kwa kuchelewesha makato ya 
Watumishi 

10. 
H/W Kibiti 

13,000,000 
Malipo kwa mtoa huduma asiye na 
mkataba halali 

11. H/W 
Kigamboni 

186,732,057 
Riba iliyolipwa kwa manunuzi ya 
aridhi 

12. 
H/W Kilindi 

162,845,758 
Malipo ya kamisheni yasiyo dhibitiwa 
kwa wakusanya mapato 

13. 
H/W Korogwe 

6,500,000 
Malipo baada ya kushindwa kesi 
mahakamani 

14. 

H/Mji Korogwe 
99,531,000 

Ujenzi wa kivuli cha soko lisilo 
milikiwa na Halmashauri eneo la 
Sabasaba  

15. 
H/W Lushoto 

770,622,337 
Riba ya ucheleweshaji wa malipo ya 
Mkandarasi  

16. 
H/W Masasi 

45,511,014 
Gharama za kilimo shamba la Mkwapa 
bila kupata faida 

17. 
H/W Mbinga 

7,200,000 
Faini kwa kuchelewesha makato ya 
Watumishi 

18. 
H/W Mkuranga 

39,063,231 
Uendeshaji usiokuwa na faida wa 
Greda la Halmashauri 

19. 
H/Jiji Mwanza 

89,814,942 
Riba ya ucheleweshaji wa malipo ya  
mkopo wa CRDB  
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)  Aina ya Matumizi 
20. 

H/W Nkasi 
20,000,000 

Malipo baada ya kushindwa kesi 
mahakamani 

21. 
H/W Nyasa 

19,132,000 
Malipo ya posho ya kikao 
kisichofanyika 

22. 
H/Mji Nzega 

11,576,000 
Malipo kwa mkandarasi kwa kazi 
zisizofanyika 

23. 
H/M Shinyanga 

19,292,580 
Malipo hewa ya manunuzi ya aridhi ya 
kuchimba bwawa 

24. 

H/W Singida 
13,750,000 

Fedha iliyotolewa kabla ya ujenzi wa 
mashimo ya choo Shule ya Msingi 
Semfuru 

25. 

H/M Singida 
36,500,000 

Gharama ambazo zingeweza 
kuepukika kwa machinjio ya 
Mughanga 

26. 
H/M 
Sumbawanga 

58,915,049 
Malipo baada ya kushindwa kesi 
mahakamani  na gharama za kusafiri 
Mbunge 

27 H/M Tabora 66,803,700 Marejesho ya fedha yenye mashaka  
28 

H/Jiji Tanga 
41,660,000 

Malipo baada ya kushindwa kesi 
mahakamani 

29 
H/W Uyui 

7,424,000 
Fedha iliyotolewa kabla ya kuwa na 
uhakika wa kulipa posho 

Jumla 2,192,675,594  
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Kiambatisho Na. 10-2: Matumizi Yasiyo na Viambatanisho 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)  Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)  
1 H/Jiji Arusha 32,524,972 45 H/W Meru 9,018,500 

2 H/W Bagamoyo 3,000,000 46 H/W Missenyi 82,163,218 

3 H/W Bahi 22,709,606 47 H/W Mkalama 7,300,080 

4 H/W Biharamulo 38,553,588 48 H/W Mkinga 32,846,325 

5 H/W Buchosa 83,833,127 49 H/W Mlimba 41,107,968 

6 H/W Bunda 57,244,917 50 H/W Momba 46,078,406 

7 H/W Busega 12,817,738 51 H/W Moshi 8,333,092 

8 H/W Busokelo 10,750,000 52 H/M Mpanda 5,956,000 

9 H/W Butiama 55,897,450 53 H/W Mpwapwa 20,039,826 

10 H/W Chamwino 8,885,649 54 H/W Msalala 66,973,550 

11 H/W Chemba 61,588,997 55 H/M Mtwara/Mikindani 22,655,500 

12 H/W Chunya 7,230,000 56 H/W Muheza 20,729,360 

13 H/Jiji Dar es Salaam 18,482,285 57 H/W Mwanga 5,859,672 

14 H/Jiji Dodoma 98,615,000 58 H/Jiji Mwanza 56,486,295 

15 H/Mji Geita 34,353,425 59 H/W Nanyumbu 8,313,000 

16 H/W Hanang’ 18,053,550 60 H/W Nkasi 11,404,410 

17 H/Mji Handeni 9,684,952 61 H/W Nyasa 30,881,600 

18 H/W Igunga 3,593,698 62 H/W Nzega 36,603,184 

19 H/W Iringa 112,175,268 63 H/Mji Nzega 3,434,152 

20 H/W Kakonko 132,311,821 64 H/W Pangani 29,725,072 

21 H/W Kaliua 14,413,230 65 H/W Rorya 16,548,000 

22 H/W Karagwe 289,878,468 66 H/W Ruangwa 26,128,837 

23 H/W Kasulu 16,920,000 67 H/W Rungwe 38,342,000 

24 H/W Kibaha 36,780,000 68 H/W Serengeti 8,706,552 

25 H/W Kibiti 64,535,000 69 H/W Shinyanga 52,557,027 

26 H/M Kigoma/Ujiji 20,953,230 70 H/M Shinyanga 63,282,000 

27 H/W Kilindi 9,991,616 71 H/W Siha 112,683,100 

28 H/W Kilosa 39,912,504 72 H/W Sikonge 36,306,229 

29 H/M Kinondoni 314,005,000 73 H/W Singida 8,552,800 

30 H/W Kishapu 157,385,946 74 H/W Songea 19,436,000 

31 H/W Kiteto 14,450,980 75 H/M Songea 48,096,000 

32 H/W Kondoa 13,001,000 76 H/W Sumbawanga 63,983,500 

33 H/W Kongwa 12,905,339 77 H/M Tabora 75,968,155 

34 H/W Korogwe 13,076,394 78 H/W Tarime 66,400,000 

35 H/Mji Korogwe 5,089,200 79 H/M Temeke 167,372,834 

36 H/W Kyela 57,957,745 80 H/M Tunduma 21,726,000 

37 H/W Liwale 11,118,504 81 H/W Tunduru 25,390,000 

38 H/W Mafia 9,364,000 82 H/W Ukerewe 43,722,018 

39 H/W Malinyi 10,000,000 83 H/W Ulanga 146,288,615 

40 H/W Masasi 11,989,030 84 H/W Urambo 183,898,464 

41 H/W Mbarali 82,613,268 85 H/W Ushetu 47,310,856 
42 H/Jiji Mbeya 17,655,060 86 H/W Uvinza 59,219,959 
43 H/Mji Mbulu 6,568,500 87 H/W Uyui 13,870,178 
44 H/W Meatu 27,397,565   Jumla 3,971,965,956 
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Kiambatisho Na. 10-3: Mapungufu Katika Usimamizi wa Masurufu 
Masurufu yasiyo rekodiwa kwenye rejesta Sh. 162,262,252 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Bagamoyo 7,343,250 7 H/W Mkuranga 24,359,000 

2 H/W Buhigwe 13,603,278 8 H/W Sikonge 32,375,400 

3 H/W Igunga 2,878,524 9 H/W 
Sumbawanga 

40,928,800 

4 H/W Iramba 8,025,000 10 H/W 
Tandahimba 

2,627,000 

5 H/W Kisarawe 5,184,500 11 H/W Urambo 13,758,500 

6 H/W Mkalama 11,179,000    

Matumizi yaliyolipwa kama matumizi ya kawaida Sh. 1,007,120,807 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Buchosa 13,079,000 14 H/Mji Mafinga 71,118,740 

2 H/W Chamwino 45,159,108 15 H/W Magu 18,354,000 

3 H/W Kakonko 11,519,949 16 H/W Masasi 21,181,971 

4 H/W Kalambo 44,853,250 17 H/W Muheza 34,470,960 

5 H/Mji Kasulu 27,319,000 18 H/W Nyasa 62,227,225 

6 H/W Kibiti 11,830,000 19 H/W Serengeti 53,827,420 

7 H/W Kilindi 61,901,464 20 H/W 
Sumbawanga 

59,203,841 

8 H/W Korogwe 7,729,200 21 H/M 
Sumbawanga 

2,500,000 

9 H/W Lindi 52,172,215 22 H/W 
Tandahimba 

25,354,000 

10 H/M Lindi 251,892,240 23 H/Jiji Tanga 12,221,000 

11 H/W Longido 48,415,374 24 H/W Urambo 4,956,000 

12 H/W Lushoto 14,101,200 25 H/W Uyui 44,982,650 
13 H/W Mafia 6,751,000    

Masurufu yaliyotumika kuwalipa Wazabuni Sh. 325,499,039 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Arusha 63,310,000 8 H/W Mbeya 61,208,000 

2 H/W Chunya 16,416,000 9 H/W Rombo 5,478,500 

3 H/Mji Handeni 29,821,649 10 H/W Siha 18,219,325 

4 H/W Liwale 8,971,500 11 H/M Songea 66,070,060 

5 H/W Longido 5,103,780 12 H/W 
Sumbawanga 

13,335,250 

6 H/Mji 
Makambako 

7,405,000 13 H/Mji Tunduma 25,059,975 

7 H/W Masasi 5,100,000    
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Utoaji wa masurufu kabla ya kurejesha masurufu ya awali Sh. 143,171,924 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Pangani 5,400,000 2 H/M Temeke 137,771,924 
      

      

Kuchelewa kurejesha masurufu Sh. 234,683,634 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Arusha 37,599,250 8 H/W Meru 9,687,320 

2 H/W Arusha 5,995,000 9 H/W Monduli 12,942,140 

3 H/W Karatu 29,460,000 10 H/W Moshi 7,909,620 

4 H/W Kishapu 12,374,750 11 H/W Pangani 11,378,200 

5 H/W Longido 16,138,280 12 H/W Shinyanga 3,366,406 

6 H/W Lushoto 4,610,000 13 H/M Temeke 53,324,758 

7 H/W Masasi 29,897,910    

Masurufu yasiyorejeshwa Sh. 640,900,074 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Arusha 16,725,570 22 H/W Makete 4,658,240 

2 H/W Arusha 12,747,800 23 H/W Mbeya 7,920,000 

3 H/W Babati 4,090,000 24 H/Mji Mbinga 21,790,780 

4 H/W Buhigwe 1,068,000 25 H/W Mbozi 4,327,000 

5 H/W Bumbuli 7,148,200 26 H/W Mkalama 11,179,000 

6 H/W Bunda 67,678,230 27 H/W Mkuranga 24,359,000 

7 H/W Chamwino 5,344,000 28 H/Mji 
Nanyamba 

5,000,000 

8 H/W Chemba 14,467,000 29 H/W Newala 16,665,800 

9 H/W Hai 1,520,000 30 H/W Rorya 18,101,115 

10 H/W Hanang’ 6,030,000 31 H/W Serengeti 5,565,000 

11 H/W Igunga 2,878,524 32 H/M Shinyanga 9,749,000 

12 H/W Kakonko 16,869,000 33 H/W Songwe 12,284,400 

13 H/W Kalambo 2,393,000 34 H/W 
Sumbawanga 

9,545,800 

14 H/W Kaliua 5,267,700 35 H/M Tabora 31,456,104 

15 H/W Karatu 43,375,510 36 H/W 
Tandahimba 

2,627,000 

16 H/M Kigamboni 75,179,600 37 H/Jiji Tanga 10,814,400 

17 H/W Kisarawe 5,184,500 38 H/W Urambo 4,170,000 

18 H/W Korogwe 13,230,000 39 H/W Ushetu 52,203,700 

19 H/W Longido 4,874,500 40 H/W Uvinza 39,227,200 

20 H/W Lushoto 21,157,920 41 H/W Uyui 16,421,060 

21 H/W Mafia 5,606,421    
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Kiambatisho Na. 10-4: Mapungufu Katika Kuandaa na Uidhinishaji wa Hati 
za Malipo 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Karatu 43,628,061 3 H/W Longido 33,288,688 
2 H/W Kibaha 117,059,536 4 H/W Ushetu 218,153,541 

 Malipo yaliyofanyika bila kuandika hati ya malipo na 
kupita kwenye mfumo wa epicor 

412,129,826 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Hai 39,903,000 2 
H/M 
Sumbawanga 

66,203,410 

 Malipo yaliyoanzishwa na kuidhinishwa na Afisa mmoja 106,106,410       
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Mji Handeni 163,046,481 5 H/W Ludewa 33,793,519 
2 H/W Iramba 53,052,800 6 H/W Lushoto 76,433,604 
3 H/W Iringa 53,843,807 7 H/W Pangani 40,297,434 
4 H/W Kibaha 42,188,533 8 H/W Siha 338,687,976 

 Hati za malipo pamoja na viambatisho visivyotiwa muhuri 
wa Lipa 

801,344,154 
      

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Butiama 576,898,996 7 H/W Nzega 49,405,000 

2 H/Mji Handeni 8,916,732 8 
H/W 
Sumbawanga 

107,975,000 

3 H/W Igunga 6,800,000 9 
H/M 
Sumbawanga 

14,000,000 

4 H/W Kakonko 259,869,998 10 H/W Tarime 145,766,587 
5 H/W Kibondo 29,855,274 11 H/W Ushetu 250,534,150 
6 H/W Mbulu 10,866,263 12 H/W Uvinza 64,370,344 
 Malipo yaliyo idhinishwa kimakosa 1,525,258,344 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Mji Handeni 203,762,340 12 H/W Mkalama 66,783,885 
2 H/W Ikungi 45,234,500 13 H/W Mkuranga 14,834,684 
3 H/W Ileje 123,432,396 14 H/W Momba 493,430,386 
4 H/W Karatu 281,137,299 15 H/W Moshi 61,636,674 
5 H/W Liwale 15,955,000 16 H/M Moshi 49,935,098 
6 H/W Longido 65,424,264 17 H/W Muheza 146,513,913 

7 H/W Ludewa 36,170,000 18 
H/W 
Nyang’hwale 

108,526,830 

8 H/W Makete 3,500,000 19 H/W Nzega 69,185,599 
9 H/W Manyoni 129,713,600 20 H/W Siha 361,610,190 
10 H/W Mbogwe 37,750,000 21 H/W Songwe 91,984,710 
11 H/W Mbulu 14,287,435 22 H/W Ushetu 49,978,815 
 Malipo yaliyofanyika bila ukaguzi wa awali 2,470,787,618 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Iringa 49,749,000 9 H/W Ludewa 22,265,000 
2 H/W Karagwe 9,000,000 10 H/W Mbeya 4,354,520 
3 H/Mji Kasulu 105,953,783 11 H/W Mkalama 32,290,000 
4 H/W Kibondo 39,998,070 12 H/W Momba 106,722,742 
5 H/W Kigoma 39,298,400 13 H/M Temeke 41,901,561 
6 H/W Kilindi 9,250,149 14 H/W Tunduru 50,913,500 
7 H/W Kilolo 58,800,214 15 H/W Uvinza 69,471,928 
8 H/W Kisarawe 12,002,000 16 H/W Uyui 76,354,889 

Hati za malipo zilizolipwa taslimu 728,325,756 
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Kiambatisho Na. 10-5: Malipo Yasiyostahili 
Na. Halmashauri Aina ya malipo Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha 
Malipo ya ada na posho za mafunzo kwa 
watumishi wasiokuwepo kwenye mafunzo 

29,153,000 

2 H/Jiji Arusha Malipo ya posho ya kujikimu yasiyostahili 10,880,000 
3 H/Jiji Arusha Malipo zidifu ya posho ya muda wa ziada 11,000,000 
4 H/W Busega Malipo ya vibarua wasio na mkataba halali 21,830,000 

5 
H/Jiji 
Dodoma 

Malipo ya posho bila kuzingatia kima cha 
malipo 

30,670,000 

6 H/W Ileje 
Malipo ya posho ya muda wa ziada yasiyo 
hakikiwa 

15,600,000 

7 H/W Kakonko Malipo ya posho bila kukiri mapokezi  12,975,000 

8 
H/W 
Kalambo 

Malipo ya posho bila kuainisha tarehe, 
maelezo ya malipo na malipo ya kiwango sawa 
kwa wanufaika wasiojulikana 

152,393,000 

9 
H/M 
Kigoma/Ujiji 

Malipo ya posho ya simu yasiyostahili 2,030,000 

10 H/W Kilindi Malipo ya mshahara kwa wastaafu 20,708,000 
11 H/W Kilosa Malipo ya vibarua na posho yasiyo hakikiwa 32,331,000 

12 
H/M 
Kinondoni 

Malipo zidifu ya vibarua wa usafi 216,000,000 

13 H/W Kongwa 
Malipo ya posho kwa fedha taslimu 
yasisyostahili 

157,569,300 

14 
H/W 
Korogwe 

Malipo ya posho yaliyochepushwa kwa idara ya 
elimu 

38,165,400 

15 H/W Kwimba Malipo ya mshahara kwa wastaafu 8,843,000 
16 H/W Kyela Malipo ya posho bila maelezo 11,663,000 
17 H/W Longido Malipo yenye mashaka ya safari 2,551,000 
18 H/W Longido Malipo zidifu ya posho ya likizo 2,258,800 
19 H/W Longido Malipo zidifu ya posho 8,240,000 
20 H/Jiji Mbeya Malipo ya mshahara kwa wastaafu 43,912,000 
21 H/Mji Mbinga Malipo zidifu ya posho 29,150,000 
22 H/Mji Mbulu Malipo ya posho bila kujaza fomu 20,911,000 
23 H/W Meru Malipo ya posho yasiyostahili 2,330,000 

24 
H/W 
Mpimbwe 

Malipo ya posho bila kuhakikiwa 14,820,000 

25 H/W Mtwara 
Malipo ya kodi ya ongezeko la thamani kwa 
mtoa huduma asiye sajiliwa 

3,240,000 

26 H/W Msalala 
Uhamisho wa fedha unaotia shaka kwenda 
akaunti ya General Fund 

359,000,000 

27 H/W Muheza 
Malipo ya mshahara kwa wastaafu na walio 
ondolewa kazini 

3,690,000 

28 
H/W 
Namtumbo 

Malipo ya posho ya kujikimu yenye mashaka 
kwa madiwani  

22,800,000 
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Na. Halmashauri Aina ya malipo Kiasi (Sh.) 

29 
H/W 
Namtumbo 

Malipo yenye mashaka ya gharama za uchaguzi 60,764,000 

30 
H/W 
Ngorongoro 

Malipo ya posho ya simu yasiyostahili 8,640,000 

31 H/W Nsimbo Malipo zidifu ya gharama za mitihani 7,556,500 

32 H/Mji Nzega 
Malipo ya kazi za ziada na posho ya kujikimu 
yenye mashaka 

40,875,000 

33 
H/W 
Sengerema 

Malipo ya mshahara kwa wastaafu 3,254,000 

34 
H/W 
Shinyanga 

Uhamisho wa fedha unaotia shaka kwenda 
akaunti ya General Fund, Maendeleo na 
Amana 

109,246,161 

35 
H/W 
Simanjiro 

Malipo ya kodi ya ongezeko la thamani kwa 
mtoa huduma asiye sajiliwa 

19,891,377 

36 H/W Songea 
Malipo ya posho ya kujikimu yenye mashaka 
kwa madiwani  

27,080,000 

37 H/M Songea 
Malipo ya posho ya kujikimu bila kufuata 
viwango  

86,599,000 

38 
H/W 
Sumbawanga 

Malipo ya posho 250,790,805 

39 
H/M 
Sumbawanga 

Malipo kabla ya Mshahara kulipwa kwa Meya 
wa M 

2,500,000 

40 H/M Tabora 
Fedha iliyorejeshwa na Madiwani kutopelekwa 
benki 

6,790,000 

41 H/Jiji Tanga 
Matumizi ya makusanyo ya ndani kulipia kodi 
ya ongezeko la thamani kwa miradi 
iliyosamehewa kodi 

38,273,300 

42 H/Jiji Tanga 
Malipo ya posho ya kazi za ziada yenye 
mashaka 

18,775,000 

43 H/Mji Tarime 
Matumizi ya fedha za Wanawake, vijana na 
wenyeulemavu kujenga uzio 

13,528,300 

44 H/M Temeke Malipo ya gharama za usimamizi kwa PHAB  65,000,000 

45 H/W Uvinza 
Malipo ya posho bila kuainisha tarehe, 
maelezo ya malipo na malipo ya kiwango sawa 
kwa wanufaika wasiojulikana 

45,018,200 

Jumla 2,089,295,143 
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Kiambatisho Na. 10-6: Kodi ya Zuio Isiyokatwa na Kuwasilishwa kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 

Kodi ya zuio isiyokatwa kwa watoa huduma Sh. 223,603,083.78 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 
 Bagamoyo 
DC    

1,157,970 
14  Mbulu TC    

1,408,166 

2  Buhigwe DC    
9,874,617 

15 
 Mkuranga 
DC    

3,867,818 

3 
 Chamwino 
DC    

53,559,600 
16  Mlele DC    

3,738,000 

4  Chunya DC    11,256,658 17  Muheza DC    15,854,483 
5  Kakonko DC    2,994,273 18  Musoma MC    7,739,020 
6  Kalambo DC    12,602,776 19  Nzega TC    3,211,511 

7 
 Kinondoni 
MC    

16,652,404 
20 

 Sengerema 
DC    

1,185,306 

8  Kisarawe DC    
1,218,130 

21 
 Serengeti 
DC    

7,309,962 

9  Kiteto DC    2,672,900 22  Siha DC    12,430,084 
10  Lindi DC    321,910 23  Tabora MC    18,656,063 
11  Makete DC    3,735,766 24  Temeke MC    13,267,617 
12  Mbeya CC    7,482,386 25  Ulanga DC    7,177,222 
13  Mbeya DC    4,228,442    

Kodi ya zuio isiyopelekwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 538,148,940 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1  Arusha DC    1,362,600 10  Lindi DC    3,208,954 
2  Bumbuli DC    16,671,585 11  Mbozi DC    3,744,482 

3 
 Chamwino 
DC    

26,898,502 
12  Monduli DC    

20,086,511 

4  Dodoma CC    29,148,442 13  Newala DC    1,324,033 
5  Kalambo DC    7,819,619 14  Rungwe DC    11,630,931 
6  Karatu DC    2,587,699 15  Tabora MC    140,295,668 
7  Kibaha DC    8,817,939 16  Tarime DC    74,326,056 
8  Kilolo DC    4,410,614 17  Uvinza DC    12,160,963 
9  Kongwa DC    173,654,342    
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Kiambatisho Na. 10-7: Ukiukwaji uliobainika kwenye uendeshaji wa 
Akaunti ya Amana 
Malipo yaliyofanyika kwenye akaunti ya Amana bila idhini Sh. 2,450,944,924 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W 

Bagamoyo 
46,090,000 16 H/W Kyela 209,548,742 

2 H/W Bariadi 24,630,507 17 H/W Lindi 30,693,933 

3 H/W Bumbuli 15,901,425 18 H/W Longido 34,613,885 

4 H/W Bunda 50,239,400 19 H/W Lushoto 138,694,675 

5 H/W Busega 17,856,000 20 H/W Mkinga 18,407,874 

6 H/W Chunya 39,120,140 21 H/W Momba 71,533,600 

7 H/W Geita 33,298,000 22 H/W Mpanda 44,533,447 

8 H/W Hanang’ 23,270,548 23 H/W Musoma 215,046,925 

9 H/Mji Ifakara 223,204,626 24 H/W 
Namtumbo 

96,705,007 

10 H/W Ileje 10,266,000 25 H/W 
Shinyanga 

64,291,539 

11 H/M Ilemela 69,650,562 26 H/W Sikonge 198,977,550 

12 H/W Kibondo 10,386,850 27 H/M Songea 17,061,250 

13 H/W Kilindi 7,817,200 28 H/Jiji Tanga 143,935,347 

14 H/M 
Kinondoni 

474,462,620 29 H/W Tunduru 29,500,000 

15 H/W Kwimba 26,472,212 30 H/W Ukerewe 64,735,060 

Malipo yaliyozidi kutoka kwenye akaunti ya Amana Sh. 4,602,015,935 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Arusha 1,181,200,210 15 H/W Kishapu 227,710,631 

2 H/Mji Babati 308,141,887 16 H/W Kiteto 33,504,721 

3 H/W 
Bagamoyo 

78,543,690 17 H/W Korogwe 104,343,605 

4 H/W Buhigwe 68,423,891 18 H/Mji 
Korogwe 

495,974,959 

5 H/W Bumbuli 65,762,364 19 H/W Longido 103,912,694 

6 H/W Busega 124,925,497 20 H/W Meru 71,914,019 

7 H/W Chunya 81,436,569 21 H/W Mkuranga 33,962,147 

8 H/W Igunga 59,673,409 22 H/M Musoma 308,690,808 

9 H/W Iringa 172,668,058 23 H/W 
Ngorongoro 

48,230,847 

10 H/W Itigi 16,217,931 24 H/W Njombe 211,127,570 

11 H/W Karagwe 41,749,447 25 H/W Rorya 470,475,031 

12 H/W Karatu 11,680,047 26 H/W 
Shinyanga 

44,796,014 
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13 H/M 
Kigoma/Ujiji 

50,116,717 27 H/M 
Sumbawanga 

38,794,639 

14 H/W Kilosa 10,296,112 28 H/W Uyui 137,742,420 

Mikopo isiyo rejeshwa kwenye akaunti ya Amana Sh. 2,777,084,885 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Arusha 28,793,869 15 H/M Moshi 3,396,455 

2 H/W 
Bagamoyo 

153,590,764 16 H/W Musoma 57,334,200 

3 H/W Chalinze 42,000,000 17 H/W Mvomero 3,400,000 

4 H/W Hai 30,595,280 18 H/W Mwanga 59,428,435 

5 H/W Karatu 30,477,805 19 H/W Ngara 6,601,770 

6 H/W Kongwa 444,258,777 20 H/W 
Ngorongoro 

76,549,850 

7 H/W Korogwe 192,490,619 21 H/Mji Njombe 7,820,000 

8 H/Mji 
Korogwe 

21,271,843 22 H/W Rombo 266,120,565 

9 H/Mji Mbinga 20,667,059 23 H/W Rungwe 618,459,776 

10 H/W Meru 110,243,451 24 H/W Serengeti 7,315,000 

11 H/W Monduli 53,093,903 25 H/W Siha 48,913,000 

12 H/W Morogoro 17,050,000 26 H/W Songea 24,887,200 

13 H/M Morogoro 21,242,000 27 H/Jiji Tanga 218,946,453 

14 H/W Moshi 161,093,012 28 H/W Tarime 51,043,800 
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Kiambatisho Na. 10-8: Mapungufu Yaliyobainika Kwenye Matumizi ya 
Mafuta 

Mafuta yasiyojazwa kwenye vitabu vya kumbukumbu Sh. 1,549,499,047.19 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Arusha 40,508,849 35 H/Jiji Mbeya 2,499,000 
2 H/W Arusha 4,440,900 36 H/W Mbeya 11,676,000 
3 H/W Babati 4,727,300 37 H/Mji Mbulu 1,191,755 
4 H/W Bagamoyo 6,077,250 38 H/W Missenyi 36,967,993 
5 H/W Buchosa 67,243,862 39 H/W Misungwi 7,167,150 
6 H/W Buhigwe 1,950,777 40 H/W Mkalama 4,085,890 
7 H/W Bumbuli 13,663,079 41 H/W Moshi 63,887,030 
8 H/W Bunda 50,544,477 42 H/M Moshi 17,804,725 
9 H/W Busokelo 8,414,775 43 H/W Mpimbwe 3,045,175 
10 H/W Butiama 149,274,143 44 H/W Mpwapwa 8,809,725 
11 H/W Chunya 3,899,677 45 H/W Mwanga 16,774,268 
12 H/Jiji Dodoma 142,675,621 46 H/Jiji Mwanza 1,881,290 
13 H/W Hai 6,596,775 47 H/Mji Nanyamba 1,404,864 
14 H/W Hanang’ 11,207,605 48 H/W Newala 24,237,575 
15 H/W Handeni 2,542,209 49 H/W Ngorongoro 6,661,129 
16 H/Mji Handeni 13,697,852 50 H/W Nyasa 30,764,032 
17 H/W Igunga 17,461,734 51 H/W Nzega 6,924,000 
18 H/W Ikungi 4,690,080 52 H/Mji Nzega 10,408,184 
19 H/M Ilemela 54,306,760 53 H/W Rorya 16,041,030 
20 H/W Itigi 6,172,211 54 H/W Rungwe 15,971,500 
21 H/W Karatu 57,205,926 55 H/W Sengerema 21,580,270 
22 H/W Kasulu 23,366,150 56 H/W Shinyanga 7,894,120 
23 H/W Kibondo 10,681,331 57 H/W Siha 28,869,419 
24 H/W Kilindi 6,213,285 58 H/W Simanjiro 7,846,940 
25 H/W Kilosa 9,200,000 59 H/W Singida 4,656,297 
26 H/M Kinondoni 51,369,427 60 H/W Songea 33,829,594 
27 H/W Kiteto 12,341,683 61 H/M Tabora 17,127,895 
28 H/W Korogwe 4,755,275 62 H/W Tarime 169,494,742 
29 H/W Kwimba 2,936,600 63 H/W Tunduru 14,589,512 
30 H/W Kyela 18,020,100 64 H/M Ubungo 44,081,984 
31 H/W Liwale 4,831,491 65 H/W Ukerewe 14,884,116 
32 H/W Longido 9,624,572 66 H/W Urambo 6,400,845 
33 H/W Magu 27,644,390 67 H/W Ushetu 34,752,128 
34 H/Mji Masasi 2,818,206    
Mafuta yaliyotolewa kwenye magari binafsi bila kibali Sh. 16,004,155 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Longido 14,617,736 2 H/Mji Nanyamba 1,386,419 
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Kiambatisho Na. 10-9: Matumizi Yasiyokuwepo Kwenye Bajeti na Fedha 
Zilizobadilishwa Matumizi 
Malipo yaliyofanyika kwa vifungu tofauti Sh. 4,292,757,902 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Bahi 23,653,810 26 H/W Mbarali 45,359,800 
2 H/W Bariadi 135,749,991 27 H/W Misungwi 26,167,180 
3 H/W Bumbuli 42,155,000 28 H/W Mkinga 26,053,000 
4 H/W Chamwino 199,343,494 29 H/W Mlele 8,797,162 
5 H/W Chunya 14,528,240 30 H/W Monduli 21,971,416 
6 H/Jiji Dodoma 69,264,800 31 H/M Morogoro 13,834,100 
7 H/W Handeni 5,263,962 32 H/W Moshi 16,489,532 
8 H/Mji Handeni 152,011,292 33 H/W Mpanda 50,000,000 
9 H/W Igunga 202,246,855 34 H/W Msalala 37,108,426 
10 H/W Ileje 366,247,228 35 H/W Mwanga 4,791,000 
11 H/M Ilemela 73,934,600 36 H/Jiji Mwanza 101,510,000 
12 H/W Iramba 54,352,755 37 H/W Newala 101,800,709 
13 H/W Itilima 175,778,506 38 H/W Ngorongoro 18,150,194 
14 H/W Kakonko 109,695,092 39 H/W Rombo 31,759,713 
15 H/W Kaliua 10,000,000 40 H/W Sengerema 23,879,400 
16 H/W Karatu 50,808,458 41 H/W Serengeti 44,272,008 
17 H/W Kasulu 188,429,169 42 H/W Siha 44,388,550 
18 H/Mji Kasulu 78,915,608 43 H/W Sikonge 363,268,237 
19 H/W Kigoma 36,095,385 44 H/W Simanjiro 12,752,100 
20  Kigoma/Ujiji 40,341,826 45 H/W Sumbawanga 19,950,000 
21 H/W Kilindi 17,960,500 46 H/M Tabora 7,360,638 
22 H/W Kwimba 46,848,591 47 H/Jiji Tanga 28,591,161 
23 H/W Longido 66,162,049 48 H/Mji Tarime 239,564,538 
24 H/W Lushoto 34,110,000 49 H/W Ukerewe 26,380,545 
25 H/W Manyoni 104,092,452 50 H/W Urambo 680,568,831 
      
Matumizi yaliyofanyika bila kuidhinishwa kwenye bajeti 3,513,433,015 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Arusha 497,841,107 23 H/W Meru 15,470,000 
2 H/W Bahi 228,504,546 24 H/W Missenyi 9,023,100 
3 H/W Bariadi 391,718,295 25 H/W Misungwi 31,199,600 
4 H/W Biharamulo 11,769,000 26 H/W Mkuranga 13,071,000 
5 H/W Bunda 178,865,480 27 H/W Mlimba 10,735,000 
6 H/W Butiama 28,247,000 28 H/W Monduli 16,035,000 
7 H/W Chunya 281,095,807 29 H/W Mpimbwe 20,109,848 
8 H/W Geita 26,575,000 30 H/W Msalala 10,136,000 
9 H/W Hanang’ 102,000,000 31 H/W Muleba 165,201,517 
10 H/Mji Handeni 115,406,580 32 H/W Namtumbo 11,398,000 
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11 H/W Iramba 5,695,935 33 H/W Ngorongoro 12,012,000 
12 H/W Karagwe 84,321,000 34 H/W Nzega 91,013,248 
13 H/W Karatu 48,645,584 35 H/Mji Nzega 5,205,000 
14 H/M Kigamboni 57,744,252 36 H/W Pangani 19,969,000 
15  Kigoma/Ujiji 13,820,000 37 H/W Sengerema 215,685,500 
16 H/W Korogwe 54,065,200 38 H/W Simanjiro 6,900,000 
17 H/W Kwimba 15,614,819 39 H/M Singida 9,810,000 
18 H/W Longido 2,635,000 40 H/Jiji Tanga 31,831,000 
19 H/W Mbarali 35,889,590 41 H/W Tarime 441,311,892 
20 H/Jiji Mbeya 65,573,352 42 H/W Tunduru 18,209,000 
21 H/W Mbeya 42,745,000 43 H/W Ushetu 3,645,500 
22 H/Mji Mbinga 66,689,263    
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Kiambatisho Na. 11-1: Mapato Yaliyokusanywa Lakini Hayakupelekwa 
Benki 

Na. 
Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh) Na. 
Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 H/MJ Mbulu        2,039,000  69 H/W Buchosa             56,811,384  

2 H/W Kigoma        2,583,094  70 H/W Buhigwe             57,156,802  

3 H/W Korogwe        2,942,726  71 H/W Uvinza            59,597,985  

4 H/M Bukoba        3,528,974  72 H/W Kilolo            63,989,470  

5 H/W Mpimbwe        3,775,716  73 H/W Kibondo            66,706,739  

6 
H/W 
Nachingwea  4,122,000  74 H/M Singida            67,232,600  

7 H/W Mkalama       4,187,000  75 H/W Namtumbo             68,991,361  

8 H/W Rombo       4,202,800  76 H/M Moshi            70,789,850  

9 H/W Karatu       4,442,000  77 H/W Rungwe            72,318,800  

10 H/M Tabora        5,142,393  78 H/W Nsimbo            74,600,882  

11 H/M Kigamboni       5,570,100  79 H/MJ Tarime             76,920,602  

12 H/J Tanga        5,632,008  80 H/W Serengeti           78,731,287  

13 H/W  Bukoba       5,830,150  81 H/W Ushetu            79,264,500  

14 H/W Babati         6,044,900  82 H/W Itilima            80,342,191  

15 H/MJ Nanyamba        6,253,002  83 H/W Muheza           81,818,843  

16 
H/W 
Ngorongoro        7,065,000  84 H/W Chato            82,377,623  

17 
H/W 
Tandahimba        7,693,860  85 H/M Ubungo             89,950,589  

18 H/W Ikungi        8,010,700  86 H/MJ Mbinga             90,282,275  

19 H/MJ Kasulu         8,040,838  87 H/W Karagwe           93,363,635  

20 H/W Gairo      10,581,240  88 H/W Kibaha            95,280,180  

21 H/W Simanjiro     11,034,900  89 H/W Musoma            95,315,392  

22 H/W Singida      11,399,119  90 H/W Madaba            96,075,740  

23 H/W Mkuranga      11,919,312  91 H/MJ Newala             96,902,738  

24 H/W Same     12,484,755  92 H/W Chalinze          103,867,866  

25 H/W Hai     13,921,175  93 H/W Arusha          104,301,097  

26 H/W Kondoa      14,461,300  94 H/W Ngara          108,235,400  

27 H/MJ Korogwe     16,722,600  95 H/W Kasulu          112,729,941  

28 H/W Rorya     16,873,547  96 H/W Kyela         112,922,112  

29 H/W Mwanga      17,787,295  97 H/MJ Ifakara         114,871,590  

30  H/W Tarime      20,143,338  98 H/W Bunda         117,655,791  

31 H/W Ruangwa     20,188,465  99 H/W Chunya          118,295,759  

32 H/J Mbeya      21,993,806  100 H/W Siha          123,494,150  
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Na. 
Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh) Na. 
Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh) 

33 H/W Kyerwa      22,896,527  101 H/M Kinondoni         124,319,563  

34 H/W Muleba     24,800,765  102 H/W Sikonge         125,460,990  

35 H/M Morogoro    27,323,045  103 H/W Chamwino         126,060,358  

36 H/MJ Masasi      27,588,206  104 
H/W 
Nyang’hwale  130,219,000  

37 H/W Igunga     28,671,260  105 H/MJ Bariadi         152,226,864  

38 H/W Manyoni      28,780,724  106 H/W Mbarali          152,299,380  

39 H/W Kwimba  28,802,113  107 H/W Mbeya          156,468,750  

40 H/W Bagamoyo     28,915,500  108 
H/W 
Sumbawanga       159,395,414  

41 H/W Moshi     29,985,933  109 H/W Kilindi        167,571,047  

42 H/W Handeni     30,699,961  110 H/W Iramba          177,252,941  

43 H/W Mufindi     32,056,375  111 H/W Kalambo          177,307,200  

44 H/W Geita     32,133,993  112 H/W Kaliua          184,222,913  

45 H/W Monduli   32,861,911  113 H/W Bariadi         196,661,100  

46 H/W Nkasi      33,669,060  114 
H/MJ Ilemela 
H/M          215,299,798  

47 H/W Nzega     33,807,975  115 Kahama          227,862,083  

48 H/W Longido      34,350,445  116 H/W Kilwa       230,105,631  

49 H/M Mpanda      37,568,100  117 H/W Butiama          237,671,385  

50 H/W Nyasa     38,069,529  118 H/W Mafia         274,588,634  

51 H/W Ludewa     41,213,594  119 H/M Lindi          332,552,737  

52 H/W Msalala     41,881,908  120 H/M Temeke         334,526,813  

53 H/W Kishapu    42,356,544  121 H/M Shinyanga           355,076,958  

54 H/W Mbinga      42,643,923  122 H/W Bahi        364,107,100  

55 H/W Itigi      43,099,712  123 H/W Uyui          383,433,317  

56 H/W Maswa      43,290,704  124 H/W Sengerema         414,149,569  

57 H/W Ileje     44,382,926  125 H/W Ukerewe         421,774,882  

58 H/W Misungwi      45,451,550  126 H/W Kongwa         478,264,480  

59 H/W Busega      45,970,521  127 
H/M 
Kigoma/Ujiji          484,390,575  

60 H/W Mkinga     47,117,423  128 
H/W 
Biharamulo         497,080,570  

61 H/W Meru      48,161,880  129 H/W Chemba         583,877,152  

62 H/W Urambo   48,317,356  130 H/J Arusha         669,167,891  

63 H/W Kiteto     48,340,250  131 H/W Kilosa          692,408,213  

64 H/W Lindi      52,224,929  132 H/W Songea           936,662,871  

65 H/W Meatu      52,615,216   133 H/W Missenyi        1,259,017,214  
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Na. 
Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh) Na. 
Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh) 

66 H/W Newala      52,660,314  134 H/W Shinyanga        2,625,885,159  

67 
 H/J Dar es 
Salaam  26,693,900  135 H/W Rufiji   189,249,365 

 68  H/W Liwale   105,465,348       

  Total       18,769,299,624     
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Kiambatisho Na. 11-2: Mapato Ambayo Hayakukusanywa Kutoka Kwenye 
Vyanzo Mbalimbali 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 H/W Pangani 
         

22,846,499.00  63 H/W Kyerwa 
            

24,660,000.00  

2 H/JIJI Tanga 
         

25,060,000.00  64 H/M Lindi 
            

94,240,000.00  

3 H/W Butiama 
       

154,640,000.00  65 H/W Liwale 
            

99,907,000.00  

4 H/W Masasi 
           

7,630,000.00  66 H/W Longido 
            

91,287,000.00  

5 H/MJI Masasi 
         

78,805,000.00  67 H/W Lushoto 
            

52,748,000.00  

6 H/JIJI Mbeya 
       

629,120,386.00  68 H/W Madaba 
            

27,727,934.00  

7 H/W Mtwara    1,162,924,654.00  69 H/W Mafia 
            

11,300,000.00  

8 H/MJI Newala 
         

21,476,993.00  70 H/MJI Mafinga 
            

27,509,000.00  

9 H/W Rorya 
         

48,048,127.00  71 H/W Magu 
            

68,643,360.00  

10 H/W Rungwe 
         

85,866,477.00  72 H/W Makete 
            

86,506,808.00  

11 H/JIJI Arusha    1,229,651,699.00  73 H/W Manyoni 
            

62,559,000.00  

12 H/W Arusha 
       

874,576,330.00  74 H/W Mbinga 
         

148,299,215.00  

13 H/W Babati 
         

51,266,000.00  75 H/MJI Mbinga 
            

59,078,610.00  

14 H/MJI Babati 
         

55,624,300.00  76 H/W Mbozi 
            

75,100,000.00  

15 
H/W 
Bagamoyo 

         
59,859,500.00  77 H/W Mbulu 

            
11,770,000.00  

16 H/W Bahi 
         

45,510,000.00  78 H/MJI Mbulu 
            

90,285,000.00  

17 H/MJI Bariadi    1,788,165,427.00  79 H/W Misungwi 
         

344,133,960.00  

18 
H/W 
Biharamulo 

       
143,795,620.00  80 H/W Mkalama 

            
11,955,000.00  

19 H/W Buchosa 
       

101,134,460.00  81 H/W Mkinga 
            

28,399,000.00  

20 H/W Bukoba 
         

62,994,000.00  82 H/W Mkuranga 
            

26,487,000.00  

21 H/W Bumbuli 
       

153,253,511.00  83 H/W Mlele 
            

29,040,000.00  

22 H/W Busega 
       

115,592,206.00  84 H/W Mlimba 
            

70,350,000.00  

23 H/W Busokelo 
         

20,445,000.00  85 H/W Momba 
            

13,033,000.00  

24 
H/W 
Chamwino 

         
38,199,000.00  86 H/W Monduli 

         
216,166,919.00  

25 H/W Chato 
       

240,810,500.00  87 H/W Morogoro 
         

206,296,641.00  



 

 

679 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh) 

26 H/W Chunya 
         

86,144,243.00  88 H/W Moshi 
            

66,434,973.00  

27 H/JIJI Dodoma    2,622,096,513.00  89 H/M Moshi 
            

18,817,200.00  

28 H/W Gairo 
         

25,929,900.00  90 H/W Mpanda 
         

112,434,710.00  

29 H/W Geita 
       

137,690,100.00  91 H/M Mpanda 
         

344,802,500.00  

30 H/MJI Geita 
         

24,792,000.00  92 H/W Mpwapwa 
              

3,990,000.00  

31 H/W Hanang’ 
       

317,832,400.00  93 H/W Msalala 
         

208,491,000.00  

32 H/MJI Handeni 
       

216,262,998.00  94 

H/M 
Mtwara/Mikinda
ni 

         
157,943,595.00  

33 H/W Igunga 
       

314,020,971.00  95 H/W Muheza 
         

280,855,000.00  

34 H/W Ikungi 
       

155,701,488.00  96 H/JIJI Mwanza 
      

1,532,242,274.00  

35 H/M Ilala 
       

212,600,916.00  97 H/W Ngorongoro 
            

89,833,730.00  

36 H/M Ilemela 
       

415,284,475.00  98 H/W Nkasi 
            

92,960,000.00  

37 H/W Iringa 
         

46,994,500.00  99 
H/W 
Nyang’hwale 

            
54,400,000.00  

38 H/M Iringa 
       

487,781,613.00  100 H/W Nyasa 
         

295,620,048.00  

39 H/W Itilima 
       

544,529,720.00  101 H/W Nzega 
            

75,912,545.00  

40 H/MJI Kahama 
       

131,293,500.00  102 H/W Ruangwa 
         

135,603,000.00  

41 H/W Kalambo 
         

50,702,800.00  103 H/W Rufiji 
         

113,412,283.00  

42 H/W Kaliua 
       

244,093,108.00  104 H/W Same 
              

3,742,009.00  

43 H/W Karagwe 
         

24,227,000.00  105 H/W Sengerema 
         

142,986,080.00  

44 H/W Karatu 
       

205,968,515.00  106 H/W Shinyanga 
         

117,633,000.00  

45 H/W Kibaha 
         

27,427,000.00  107 H/M Shinyanga 
         

270,066,281.00  

46 H/MJI Kibaha 
       

325,900,680.00  108 H/W Siha 
            

17,807,000.00  

47 H/W Kibiti 
         

45,740,000.00  109 H/W Sikonge 
         

107,413,898.00  

48 H/W Kibondo 
         

13,441,750.00  110 H/M Singida 
         

120,442,560.00  

49 
H/M 
Kigamboni 

           
7,174,000.00  111 H/W Songea 

         
254,191,008.00  

50 H/W Kigoma 
         

31,275,000.00  112 H/M Songea 
            

21,783,140.00  
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Ri 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh) 

51 H/W Kilindi 
         

23,760,000.00  113 H/W Songwe 
         

105,989,173.00  

52 H/W Kilolo 
         

46,400,000.00  114 H/M Tabora 
         

155,683,265.00  

53 H/W Kilosa 
         

36,384,819.00  115 H/W Tarime 
         

132,222,910.00  

54 H/W Kilwa 
         

66,541,000.00  116 H/MJI Tarime 
         

481,741,608.00  

55 H/M Kinondoni    3,055,855,400.00  117 H/M Temeke 
            

83,800,000.00  

56 H/W Kisarawe    3,355,620,500.00  118 H/W Tunduru 
         

120,299,700.00  

57 H/W Kishapu 
       

819,684,552.00  119 H/M Ubungo 
            

16,091,000.00  

58 H/W Kiteto 
       

188,059,088.00  120 H/W Ukerewe 
            

49,364,504.00  

59 H/W Kongwa 
         

41,165,410.00  121 H/W Ulanga 
            

31,422,000.00  

60 H/W Korogwe 
       

662,112,732.00  122 H/W Urambo 
         

234,665,664.00  

61 
H/MJI 
Korogwe 

         
33,659,000.00  123 H/W Ushetu 

            
29,080,000.00  

62 H/W Kwimba 
       

323,386,220.00  124 H/W Uyui 
         

214,077,665.00  

  Jumla       
   

30,856,567,370.00  
 
  



 

 

681 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Kiambatisho Na. 12-1: Mali Ambazo Hazijafanyiwa Matengenezo au 
Kuondoshwa 
Na. Halmashauri Magari Pikipiki Mali nyingine (Mitambo, 

Kompyuta, genereta, 
eskeveta nk.) 

Jumla 

1.  H/Jiji Arusha 7 - 6  13  
2.  H/W Arusha 5 - -  5  
3.  H/W Babati 3 - -  3  
4.  H/Mji Babati 3 - -  3  
5.  H/W Bagamoyo 11 10 -  21  
6.  H/W Bahi 2 - -  2  
7.  H/W Bariadi 2 - -  2  
8.  H/Mji Bariadi 4 - -  4  
9.  H/W Buhigwe 7 - -  7  
10.  H/W Bukombe 3 - -  3  
11.  H/W Buleba 2 - -  2  
12.  H/W Bunda 7 - -  7  
13.  H/Mji Bunda 4 - -  4  
14.  H/W Busega 4 11 -  15  
15.  H/W chalinze 9 - -  9  
16.  H/W 

Chamwino 
13 - -  13  

17.  H/W Chato 5 - -  5  
18.  H/W Chemba 7 - -  7  
19.  H/W Gairo 4 - -  4  
20.  H/W Geita 4 5 -  9  
21.  H/W Hai 1 - -  1  
22.  H/W ifakara 10 - -  10  
23.  H/W Ikungi 5 - -  5  
24.  H/M Ilemela 7 - -  7  
25.  H/W Iramba 10 - -  10  
26.  H/W itilima 5 - -  5  
27.  H/Mji Kahama 7 - -  7  
28.  H/W Karagwe 5 - -  5  
29.  H/W Karatu 5 - -  5  
30.  H/W Kibaha 3 5 -  8  
31.  H/W Kibiti 1 - -  1  
32.  H/M Kigamboni 13 - -  13  
33.  H/W Kigoma 5 24 -  29  
34.  H/M Kigoma 

Ujiji 
15 - -  15  

35.  H/W Kilindi 8 - -  8  



 

 

682 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Halmashauri Magari Pikipiki Mali nyingine (Mitambo, 
Kompyuta, genereta, 

eskeveta nk.) 

Jumla 

36.  H/W Kilolo 9 - -  9  
37.  H/W Kilosa 18 - -  18  
38.  H/W Kisarawe 7 - -  7  
39.  H/W Kishapu 3 - -  3  
40.  H/W Kondoa 8 - -  8  
41.  H/Mji Kondoa 2 - -  2  
42.  H/W Kongwa 2 - -  2  
43.  H/W Korogwe 9 - -  9  
44.  H/W Korogwe 6 - -  6  
45.  H/W Kwimba 4 - -  4  
46.  H/W Lindi 

(Mtama) 
10 - -  10  

47.  H/W Liwale 3 - -  3  
48.  H/W Longido 7 - -  7  
49.  H/W Ludewa 11 26 -  37  
50.  H/W Lushoto 8 - -  8  
51.  H/W Mafia 4 6 -  10  
52.  H/W Magu 9 - 3  12  
53.  H/Mji 

Makambako 
2 - -  2  

54.  H/W Makete 9 - -  9  
55.  H/W Manyoni 3 - -  3  
56.  H/W Masasi 4 - -  4  
57.  H/Mji Masasi 6 - -  6  
58.  H/W Maswa 5 - -  5  
59.  H/Jiji Mbeya 4 - -  4  
60.  H/W Mbogwe 5 - -  5  
61.  H/W Mbulu 12 - -  12  
62.  H/W Meatu 15 - -  15  
63.  H/W MERU 2 - -  2  
64.  H/W Misenyi 2 - -  2  
65.  H/W Mkalama 6 - -  6  
66.  H/W Mkinga 5 - -  5  
67.  H/W Mkuranga 6 - -  6  
68.  H/W Mlele 6 - -  6  
69.  H/W Mlimba 6 - -  6  
70.  H/W Monduli 8 - 1  9  
71.  H/W Morogoro 11 - 1  12  
72.  H/M Morogoro 11 - 1  12  



 

 

683 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Halmashauri Magari Pikipiki Mali nyingine (Mitambo, 
Kompyuta, genereta, 

eskeveta nk.) 

Jumla 

73.  H/W Moshi 5 4 -  9  
74.  H/M Moshi 11 1 5  17  
75.  H/W Mpwapwa 11 - -  11  
76.  H/W Msalala 2 - -  2  
77.  H/W Mtwara 6  -    -  6  
78.  H/M Mtwara 6  -    -  6  
79.  H/W Mufindi 4  -    -  4  
80.  H/W Muheza 6  4  -  10  
81.  H/M Musoma 8  3  -  11  
82.  H/W Mvomelo 2  -    -  2  
83.  H/W Mwanga 5  9  -  14  
84.  H/Jiji Mwanza 2  -    -  2  
85.  H/W 

Nachingwea 
7  -    -  7  

86.  H/Mji 
Nanyamba 

2  -    -  2  

87.  H/W Newala 4  -    -  4  
88.  H/W 

Ngorongoro 
6  -    -  6  

89.  H/W Njombe 12  5  -  17  
90.  H/W 

Nyangwhale 
6  1  -  7  

91.  H/W Nzega 5  -    -  5  
92.  H/Mji Nzega 7  -    -  7  
93.  H/W Pangani 3  -    -  3  
94.  H/W Rombo 9  4  -  13  
95.  H/W Rorya 11  -    -  11  
96.  H/W Rufiji 6  20  -  26  
97.  H/W Same 10  -    -  10  
98.  H/W 

Sengerema 
7  -    -  7  

99.  H/W Serengeti 4  -    -  4  
100.  H/W Shinyanga 5  -    -  5  
101.  H/W Siha 1  -    -  1  
102.  H/W Sikonge 4  -    13  17  
103.  H/W Simanjiro 9  -    1  10  
104.  H/W Singida 3  -    -  3  
105.  H/W Songwe 3  -    -  3  
106.  H/M Tabora 6  -    -  6  



 

 

684 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Na. Halmashauri Magari Pikipiki Mali nyingine (Mitambo, 
Kompyuta, genereta, 

eskeveta nk.) 

Jumla 

107.  H/W 
Tandahimba 

9  -    -  9  

108.  H/Jiji Tanga 18  -    -  18  
109.  H/M Temeke 8  -    -  8  
110.  H/M Ubungo 25  -    -  25  
111.  H/W Ukerewe 2  -    -  2  
112.  H/W Ulanga 7  -    -  7  
113.  H/W Uyui 6  -    -  6  
Jumla 727  138  31  896 

 



 

 

685 Ripoti Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2019/20 

Ri 

Kiambatisho Na. 12-2: Magari na Pikipiki ambayo Hayajakatiwa Bima 
Na Halmashauri Magari Pikipiki Jumla 
1.  H/W Arusha  18  -  18  
2.  H/W Babati  2  -  2  
3.  H/Mji Babati  7  -  7  
4.  H/W Bagamoyo  3  -  3  
5.  H/Mji Bariadi  10  -  10  
6.  H/W Bukombe  15  -  15  
7.  H/W Busega  8  -  8  
8.  H/W Chalinze  9  -  9  
9.  H/W Chamwino  8   -     8  
10.  H/W Chato  4   -     4  
11.  H/Jiji Dodoma  1   -     1  
12.  H/W Geita  3   8   11  
13.  H/W Iitigi  4   20   24  
14.  H/W Ileje  5   16   21  
15.  H/W Iramba  4   -     4  
16.  H/W Karatu  14   -     14  
17.  H/W Kasulu  7   -     7  
18.  H/W Kibaha  -     32   32  
19.  H/Mji Kibaha  -     6   6  
20.  H/W Kibiti  5   -     5  
21.  H/W Kibondo  13   12   25  
22.  H/W Kilolo  3   -     3  
23.  H/W Kilwa  1   -     1  
24.  H/W Kisarawe  6   59   65  
25.  H/W Kwimba  1   -     1  
26.  H/W Lindi (Mtama)  4   -     4  
27.  H/M Lindi  5   -     5  
28.  H/W Longido  8   18   26  
29.  H/W Ludewa  5   -     5  
30.  H/W Madaba  8   22   30  
31.  H/W Mafia  1   -     1  
32.  H/Mji Mafinga  13   -     13  
33.  H/Mji MAFINGA  13   -     13  
34.  H/W Magu  2   -     2  
35.  H/Mji Makambako  2   -     2  
36.  H/W Makete  10   -     10  
37.  H/W Masasi  9   -     9  
38.  H/Mji Masasi  3   -     3  
39.  H/W Maswa  12   -     12  
40.  H/Jiji Mbeya  38   -     38  
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Ri 

Na Halmashauri Magari Pikipiki Jumla 
41.  H/W Mbeya  14   -     14  
42.  H/W Mbozi  9   -     9  
43.  H/W Mbulu  10   -     10  
44.  H/Mji Mbulu  2   -     2  
45.  H/W Mkalama  2   -     2  
46.  H/W Mtwara  13   -     13  
47.  H/M Mtwara  22   -     22  
48.  H/W Mufindi  4   23   27  
49.  H/W Newala  5   -     5  
50.  H/Mji Newala  7   -     7  
51.  H/W Ngorongoro  2   -     2  
52.  H/W Nyangwhale  2   12   14  
53.  H/W Nzega  13   -     13  
54.  H/W Ruangwa  2   -     2  
55.  H/W Siha  9   -     9  
56.  H/W Sikonge  7   -     7  
57.  H/W Songwe  4   -     4  
58.  H/M Tabora  5   -     5  
59.  H/Jiji Tanga  10   -     10  
60.  H/W Urambo  7   -     7  
61.  H/W Uvinza  8   -     8  
Jumla  441   228   669 
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visim
a 

viw
ili 

(2) 
vilivyochim

bw
a 

katika 
vijiji 

vya 
Kisasida 

na 
unyam

ikum
bi kutokana na usanifu duni 
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M

katab
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M
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a M
katab

a 
G

h
aram

a Y
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M
katab

a (Sh
.) 

K
iasi 

K
ilich

olip
w

a 
kw

a m
rad

i 
u
siofan

ya kazi 

M
aelezo 

U
nyam

bw
a, 

Kisasida 
na 

M
ungum

aji 
Pw

ani 
H

/W
 

Bagam
oy

o 

BD
C
/2012/2

013/04 
m

radi w
a kusam

baza m
aji katika 

kijiji cha Kitam
e 

300,968,354.50 
300,968,354.50 

M
vua 

zilizonyesha 
zilipelekea 

m
to 

W
am

i 
kubadili m

w
elekeo na kuathiri D

akio la m
aji 

kw
a kujaza tope jingi na hivyo kupelekea m

aji 
kukosekana kw

a w
anakijiji 

M
orogoro 

H
/W

 
Kilosa 

LG
A
/078/20

17-
2018/W

/01 

U
chim

baji w
a visim

a katika vijiji 
vya M

abw
egere na Lum

um
a 

183,097,000 
79,502,000 

V
isim

a vitano havitoi m
aji am

bavyo ni N
g’ole, 

M
nozi, 

M
kunghulu 

na 
visim

a 
viw

ili 
vya 

M
abw

egere. kati ya visim
a 25 vilivyotekelezw

a 
na m

radi husika kutokana na usanifu duni 
LG

A
/078/20

17-
2018/W

/03 

U
chim

baji w
a visim

a katika vijiji 
vya C

habi na N
g’ole 

28,000,000  
6,367,500 

M
ara 

H
/W

 
R
orya 

LG
A
 

068/3/W
/20

12/2013 

U
tekelezaji w

a m
radi w

a m
aji 

katika kijiji cha N
yihara 

650,983,646.70 
561,712,348 

Baada 
ya 

kuvunja 
m

kataba, 
H

alm
ashauri 

ilishindw
a 

kum
alizia 

m
radi 

huo 
na 

hivyo 
kusababisha 

hasara 
kw

a 
sababu 

fedha 
hizo 

zilizolipw
a 

kw
a 

m
kandarasi 

zim
eshindw

a 
kuleta tija iliyotarajiw

a  
LG

A
/068/W

/
17/2016/201
7 

Kuleta m
abom

ba ya ‘315 m
m

 PN
 

16 
H

D
EP’ 

kw
enye 

kijiji 
cha 

Kom
uge 

80,239,054 
80,239,054 

U
nunuzi 

w
a 

m
abom

ba 
yasiyotum

ika 
katika 

m
radi 

w
a 

m
aji 

kijiji 
cha 

K
om

uge 
ikiw

a 
ni 

takribani m
iaka m

itatu tangu yapokelew
e 

 
LG

A
/068/5/

W
/2013/201

4 

M
radi w

a m
aji kijiji cha Kisum

w
a 

633,533,800 
27,200,000 

Pam
pu kutotum

ika kw
enye m

radi kutokana na 
kuw

a 
na 

uw
ezo 

m
kubw

a 
kuliko 

uw
ezo 

w
a 

kisim
a kutoa m

aji 
LG

A
/068/W

/
02/2016/201
7 

Kutekeleza m
radi w

a m
aji Ingri 

Juu 
91,102,488 

53,579,195  
G

ati 
m

bili 
kati 

ya 
tatu 

zilizo 
gharim

u 
kiasi 

tajw
a 

hazitoi 
m

aji 
kw

a 
kuw

a 
gharam

a 
ya 

kuchim
ba 

m
itaro 

na 
kulaza 

m
abom

ba 
haikujum

uisha 
kw

enye 
m

kataba 
hata 

ivyo 
m

kandarasi alipoom
ba gharam

a ya nyongeza 
kw

a 
kazi 

hiyo 
alikataliw

a 
na 

hivyo 
kuam

ua 
kuvunja m

kataba m
w

aka 2018 m
paka w

akati 
w

a 
ukaguzi 

m
aalum

u 
m

radi 
huo 

haujaendelezw
a. 

M
w

anza 
H

/W
 

M
agu  

LG
A
/090/W

/
2013/2014/4
0 

Kusam
baza 

vifaa 
vya 

kujengea 
m

abom
ba na kazi za ujenzi (C

ivil 
w

orks) 
katika 

Kijiji 
cha 

Kitongosim
a 

447,772,920 
217,000,000 

M
kataba 

ulivunjika 
04/05/2020 

na 
hakuna 

uendelezw
aji 

uliofanyika 
m

paka 
w

akati 
w

a 
ukaguzi huu m

aalum
 A

gosti 2020 
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a M
katab
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G

h
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M
katab

a (Sh
.) 

K
iasi 

K
ilich

olip
w

a 
kw

a m
rad

i 
u
siofan

ya kazi 

M
aelezo 

 
D

odom
a 

H
/W

 
Kongw

a  
LG

A
/022/20

16/2017/H
Q

/W
SD

P-
W

/Q
T
/01/13 

ujenzi w
a tenki na ukarabati w

a 
m

iundom
binu 

ya 
m

aji 
katika 

kijiji cha Kiteto 

447,772,920  
64,914,834 

Lengo la Serikali kutoa hudum
a ya m

aji safi na 
salam

a 
kw

a 
w

ananchi 
w

a 
kijiji 

cha 
Kiteto 

halikufikiw
a 

kutokana 
na 

usanifu 
duni 

uliopelekea kununuliw
a m

abom
ba yasiyo kidhi 

shinikizo la m
aji katika chanzo cha m

aji 
Iringa 

H
/W

 
Kilolo  

LG
A
/027/Q

U
IC

KW
IN

/W
/2

014/2015/01 

m
radi w

a m
aji katika vijiji vya 

Lundam
atw

e na kitelew
asi 

140,420,000 
140,420,000 

U
sanifu duni w

a m
radi um

epelekea gharam
a za 

kuendesha m
radi kuw

a kubw
a kw

a kupasuka 
kw

a m
abom

ba m
ara kw

a m
ara 

Pw
ani 

H
/W

 
Bagam

oy
o 

BD
C
/2012/2

013/03 
M

radi w
a kusam

baza m
aji katika 

kijiji cha Yom
bo 

351,211,736.7 
351,211,736.7 

M
radi kutoa m

aji yenye kiw
ango kikubw

a cha 
chum

vi yasiyofaa kw
a m

atum
izi ya nyum

bani 

Jum
la 

8,464,748,705.9 
4,709,208,798

.33 
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Ri 

K
iam

batish
o N

a. 13
-2: M

ikatab
a Y

en
ye U

ch
elew

esh
w

aji K
atika U

tekelezaji na U
kam

ilish
aji 

M
koa 

H
alm

ash
au

ri 
N

am
b
a Y

a M
katab

a 
M

alezo Y
a M

katab
a 

G
h
aram

a Y
a 

M
rad

i (Sh
.) 

M
aelezo 

M
ara 

H
/W

 R
orya 

LG
A
 068/3/W

/2012/2013 
M

radi w
a m

fum
o w

a 
m

aji N
yihara  

650,983,646.7 
M

kataba w
a ujenzi ulivunjw

a Septem
ba, 2019 

m
paka m

w
isho w

a ukaguzi huu m
radi ulikuw

a 
haujakam

ilika 
LG

A
/068/W

/02/2016/201
7 

M
radi w

a m
aji Ingri Juu 

91,102,488 
M

kataba w
a ujenzi ulivunjw

a O
ctoba, 2017 m

paka 
m

w
isho w

a ukaguzi huu m
radi ulikuw

a 
haujakam

ilika 
LG

A
 068/35/W

/2012/2013 
 

M
radi w

a m
fum

o w
a 

m
aji Kinesi 

1,179,245,650 
M

kataba unaendelezw
a na IBISA

BA
G

EN
I C

O
 LT

D
 

SLP 141 SEN
G

EREM
A
 M

W
A
N

ZA
. A

w
ali m

radi 
ulitakiw

a kukam
ilika Juni, 2014  

LG
A
 068/6/W

/2013/2014 
M

radi w
a m

fum
o w

a 
m

aji N
yam

konge 
461,057,201 

M
kataba unaendelezw

a na IBISA
BA

G
EN

I C
O

 LT
D
 

SLP 141 SEN
G

EREM
A
 M

W
A
N

ZA
. A

w
ali m

radi 
ulitakiw

a kukam
ilika Juni, 2014 

LG
A
  

068/5 /W
/2012/2013 

M
radi w

a m
fum

o w
a 

M
aji w

a Kisum
w

a 
633,553,800 

M
kataba unaendelea. A

w
ali m

radi ulitakiw
a 

kukam
ilika Juni, 2014 

LG
A
  

068/3/W
/20/2017/2018 

M
radi w

a m
fum

o w
a 

m
aji N

yarom
bo 

847,572,545 
M

kataba unaendelea. A
w

ali m
radi ulitakiw

a 
kukam

ilika Julai, 2019 
LG

A
 068/W

/4/2014/2015 
M

radi w
a m

fum
o m

aji 
N

yam
bori 

714,448,900 
M

kataba unaendelea. A
w

ali m
radi ulitakiw

a 
kukam

ilika Juni, 2016 
 

M
radi w

a M
aji w

a 
M

asonga 
102,951,460 

M
kataba ulivunjw

a, m
radi unaendelea kw

a force 
account. A

w
ali m

radi ulitakiw
a kukam

ilika Julai, 
2017 

LG
A
/068/W

/5/2013/2014 
 

M
iradi ya m

aji ya 
M

arasibora/N
yanchaba 

45,965,603 
M

kataba ulivunjw
a, m

radi unaendelea kw
a force 

account. A
w

ali m
radi ulitakiw

a kukam
ilika 

Januari, 2015 
LG

A
 068/W

/5/2014/2015 
M

radi w
a m

aji w
a 

G
abim

ori 
348,139,247 

M
radi unaendelea na upo kw

enye hatua ya 
ukam

ilishaji. A
w

ali m
radi ulitakiw

a kukam
ilika 

februari, 2016 
LG

A
  

068/W
/4/2013/2014 

 

M
radi w

a m
aji w

a 
Kirogo 

1,093,585,350 
M

radi unaendelea na upo kw
enye hatua ya 

ukam
ilishaji. A

w
ali m

radi ulitakiw
a kukam

ilika 
agosti, 2014 

LG
A
 068/36/W

/2012/2013 
M

radi w
a m

aji w
a kijiji 

cha R
anda 

609,435,530 
M

radi unaendelea na upo kw
enye hatua ya 

ukam
ilishaji. A

w
ali m

radi ulitakiw
a kukam

ilika 
m

ei, 2014 
LG

A
 068/25/W

/2012/2013 
M

radi w
a m

fum
o w

a 
M

aji w
a M

ika 
520,202,760 

M
radi unaendelea na upo kw

enye hatua ya 
ukam

ilishaji. A
w

ali m
radi ulitakiw

a kukam
ilika 

Juni, 2014 
LG

A
 068/37/W

/2012/2013 
M

radi w
a m

fum
o w

a 
m

aji U
tegi 

553,429,525 
M

radi unaendelea na upo kw
enye hatua ya 

ukam
ilishaji. A

w
ali m

radi ulitakiw
a kukam

ilika 
agosti, 2015 

Jum
la N

dogo 
7,851,673,705.7 
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katab
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G
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M
rad

i (Sh
.) 

M
aelezo 

Shinyanga 
H

/M
 

Shinyanga 
LG

A
/112/2017-

2018/N
W

SSP/W
/52 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji kijiji cha G
alam

ba 
445,482,015 

M
radi ulitakiw

a kukam
ilika A

gosti, 2018. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

Sim
iyu 

H
/W

 Itilim
a 

ID
C
/151/2016-

2017/H
Q

/W
/O

5/LO
T
 I 

U
sam

bazaji w
a 

m
abom

ba ya m
aji K

ijiji 
cha M

w
am

apalala 

616,128,097.93 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika Januari, 2019. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

ID
C
/151/2016-

2017/H
Q

/W
/O

5/LO
T
 II 

U
sam

bazaji w
a 

m
abom

ba ya m
aji K

ijiji 
cha Lagangabilili 

907,617,866.10 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika M
achi, 2018. M

paka 
m

w
isho w

a ukaguzi huu ulikuw
a haujakam

ilika 

LG
A
/151/2016-

2017/H
Q

/W
/O

5/LO
T
 III 

U
sam

bazaji w
a 

m
abom

ba ya m
aji K

ijiji 
cha K

abale 

480,745,837 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika Januari, 2019. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

LG
A
/151/2016-

2017/H
Q

/W
/O

5/LO
T
 IV

 
U

sam
bazaji w

a 
m

abom
ba ya m

aji K
ijiji 

cha Isengw
a 

560,675,621 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika Januari, 2019. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

LG
A
/151/2016-

2017/H
Q

/W
/O

5/LO
T
 V

 
U

sam
bazaji w

a 
m

abom
ba ya m

aji K
ijiji 

cha Ikungulipu 

603,658,825 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika Januari, 2019. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

LG
A
/151/2016-

2017/H
Q

/W
/40/LO

T
 II 

U
chim

baji w
a 

m
abw

aw
a 

M
w

am
apalala, N

hobora 
na Saw

ida 

1,548,291,100.50 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika D
isem

ba, 2017. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

Jum
la N

dogo 
4,717,117,347.53 

 
M

anyara 
H

/W
 M

bulu 
LG

A
/061/2017-

2018/H
Q

/W
/99 

U
chim

baji w
a visim

a 
virefu vya m

aji sita 
katika vijiji vya 
N

g’orati, G
enda, 

M
aretadu Juu, Labay, 

G
arbabi na 

Endahagichan 

238,940,000 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika M
achi, 2018. M

paka 
m

w
isho w

a ukaguzi huu ulikuw
a haujakam

ilika 

T
anga 

H
/Jiji T

anga 
T
C
C
/128/2013/2014/W

/0
6 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji katika vijiji vya 
K
ibafuta, C

hongoleani, 
M

leni, M
pirani na 

N
daoya 

2,412,977,490 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika Juni, 2014. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

M
beya 

H
/W

 
Busokelo 

LG
A
/157/W

/2017/2018/1
5/LO

T
 02 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji kijiji cha K
anyele 

444,327,089.58 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika Juni, 2014. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

N
jom

be 
H

/W
 M

akete 
LG

A
/028/2017/2018/W

/1
5 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji kijiji cha K
isinga  

243,558,731.90 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika A
gosti, 2018. M

paka 
m

w
isho w

a ukaguzi huu ulikuw
a haujakam

ilika 
LG

A
/028/2017/2018/W

/1
3 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji kijiji cha Igum
bilo 

449,540,104.20 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika Juni, 2018. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

LG
A
/028/2017/2018/W

/ 
17 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji kijiji cha T
andala 

733,606,093.22 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika N
ovem

ba, 2018. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 
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a M
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a 
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h
aram

a Y
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M
rad

i (Sh
.) 

M
ae

lezo 

LG
A
/028/2017/2018/W

/ 
14 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji kijiji cha Lupalio 
332,979,198.30 

M
radi ulitakiw

a kukam
ilika agosti, 2018. M

paka 
m

w
isho w

a ukaguzi huu ulikuw
a haujakam

ilika 
LG

A
/028/2017/2018/W

/1
8 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji kijiji cha Igolw
a 

953,108,420 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika N
ovem

ba, 2019. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

Jum
la N

dogo 
2,712,792,547.62 

 
Songw

e 
H

/W
 M

bozi 
LG

A
/073/2016/2017/W

/1
1 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
M

aji Iyula 
5,139,543,867.69 

M
radi ulitakiw

a kukam
ilika A

prili, 2018. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

D
odom

a 
H

/W
 

C
hem

ba 
LG

A
/136/2016-

2017/W
/21/05 

M
radi w

a utafiti w
a 

M
aji A

rdhini na 
uchim

baji w
a V

isim
a 

virefu 4 vya M
aji V

ijiji 
vya Babayu, H

am
ia, 

C
ham

balo na H
am

ai 

177,826,000 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika O
ktoba, 2017. M

paka 
m

w
isho w

a ukaguzi huu ulikuw
a haujakam

ilika 

LG
A
/136/2016-

2017/W
/23/12 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
M

aji K
ijiji cha Pongai 

361,242,992.22 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika Februari, 2018. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

LG
A
/136/2016-

2017/W
/23/11 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
M

aji K
ijiji cha M

ondo 
673,898,236 

M
radi ulitakiw

a kukam
ilika D

esem
ba, 2019. M

paka 
m

w
isho w

a ukaguzi huu ulikuw
a haujakam

ilika 
LG

A
/136/2016-

2017/W
/23/03/13 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
M

aji K
ijiji cha D

aki 
359,213,796.40 

M
radi ulitakiw

a kukam
ilika februari, 2018.  M

paka 
m

w
isho w

a ukaguzi huu ulikuw
a haujakam

ilika 
H

/W
 K

ongw
a 

LG
A
/022/2017/2018/H

Q
/

W
01/1 

U
jenzi w

a 
m

iundom
binu ya m

aji 
kijiji cha V

ihingo 

646,680,042 
M

kataba ulitakiw
a kukam

ilika 27 Februari, 2019 
m

paka m
w

isho w
a ukaguzi huu m

radi 
haujakam

ilika 
Jum

la N
dogo 

2,218,861,067 
 

Singida 
H

/W
 Itigi 

LG
A
/117/ID

C
/2017/2018/

H
Q

/W
/01-LO

T
 1 

M
radi w

a m
aji w

a V
ijiji 

sita (6)  
1,640,149,965.56 

M
radi ulitakiw

a kukam
ilika Juni, 2020. M

paka 
m

w
isho w

a ukaguzi huu ulikuw
a haujakam

ilika 
LG

A
/117/ID

C
/2017/2018/

H
Q

/W
/01-LO

T
 2 

M
radi w

a m
aji w

a V
ijiji 

sita (6)  
998,634,472 

M
radi ulitakiw

a kukam
ilika Juni, 2020. M

paka 
m

w
isho w

a ukaguzi huu ulikuw
a haujakam

ilika 
Jum

la N
dogo 

2,638,784,437 
 

T
abora 

H
/M

ji N
zega 

LG
A
/170/2017-18/06 

U
tafiti w

a kijiografia, 
kuchim

ba na kujenga 
visim

a 15 vya 
kusam

baza m
aji vijiji 6  

438,226,040 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika Julai, 2018. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

M
orogoro 

H
/W

 K
ilosa 

LG
A
/078/2017-2018/W

/03 
M

radi w
a visim

a vinne 
na kuw

eka Pam
pu nne 

za m
kono katika vijiji 

vya N
g’ole, 

C
hangaraw

e, C
habi na 

M
gogozi 

28,000,000 
M

radi ulitakiw
a kukam

ilika Julai, 2018. M
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu ulikuw

a haujakam
ilika 

N
jom

be 
H

/W
 N

jom
be 

N
T
 Business and N

etw
ork 

(T
) C

O
.LT

D
 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji kijiji cha 
M

atem
bw

e/Lyem
bela 

996,935,390 
M

kataba ulitakiw
a kukam

ilika 24/12/2019 m
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu m

radi ulikuw
a 

haujakam
ilika 
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0
 

Ri 

M
koa 

H
alm

ash
au

ri 
N

am
b
a Y

a M
katab

a 
M

alezo Y
a M

katab
a 

G
h
aram

a Y
a 

M
rad

i (Sh
.) 

M
aelezo 

LG
A
/031/2018-

2019/H
Q

/W
/01 LO

T
2 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji Pam
pu ya um

em
e 

katika kijiji cha 
Lupem

be 

848,371,502 
M

kataba ulitakiw
a kukam

ilika 24/12/2019 m
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu m

radi ulikuw
a 

haujakam
ilika 

LG
A
/031/2017-

2018/H
Q

/W
/01 LO

T
1 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji kijiji cha 
Kidegem

bye 

1,354,308,864 
M

kataba ulitakiw
a kukam

ilika 30/10/2018 m
paka 

m
w

isho w
a ukaguzi huu m

radi ulikuw
a 

haujakam
ilika 

Jum
la ndogo 

3,199,615,756 
 

Jum
la Kuu 

32,486,341,363.12 
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R
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u
u
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a M
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itaa 2

0
1
9
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0
 

Ri 

K
iam

b
atish

o 
N

a. 
1
3-3

: 
W

akan
darasi 

K
u
tolipw

a 
M

adai 
Y

ao 
kw

a 
M

u
da 

M
refu

 
n
a 

K
u
pelekea 

K
u
on

doka 
En

eo 
la 

M
radi 

n
a 

K
u
ch

elew
esh

a U
tekelezaji w

a M
iradi 

M
koa 

H
alm

ashauri 
JIna la M

kandarasi na nam
ba ya 

m
kataba 

Kiasi cha deni 
analodai (Sh) 

M
aelezo 

M
anyara 

H
/W

 Kiteto  
M

/s M
egaT

ech C
onstruction C

o. Ltd 
(IPC

 N
o.2)- 

LG
A
/060/2016/2017/W

/W
SD

PII/04 

119,659,007.39 
C
heti na.2 kiliidhinishw

a 8 Februari, 2019, lakini m
kandarasi 

hajapata fedha zake m
paka w

akati w
a ukaguzi huu A

gosti 2020 
baada ya m

alipo kukw
am

a kw
enye m

fum
o, zaidi ya m

w
aka na 

m
iezi sita. 

H
/W

 Babati 
M

/s V
um

w
e general service &

 supplies 
com

pany lim
ited /LG

A
/057/2016-

2017/W
/03 

54,410,000 
C
heti 

na.4 
kiliidhinishw

a 
9 

Julai, 
2019, 

lakini 
m

kandarasi 
hajapata 

fedha 
zake 

hadi 
kufikia 

13/07/2020 
fedha 

hizo 
hazikuw

a zim
eletw

a kutoka w
izarani, na m

kandarasi am
eanza 

kuonesha nia ya kudai riba na faini kw
a m

ujibu w
a kipengele 

46.1, zaidi ya m
w

aka. 
H

/W
 M

bulu  
M

/s Jem
ason Investm

ent C
o. Ltd- 

LG
A
/061/W

KS/2013/2014/W
SD

P/12 
0 

M
kandarasi 

alivunja 
m

kataba 
baada 

ya 
m

alipo 
yake 

Sh 
108,623,836.92 kuchelew

eshw
a na H

alm
ashauri kw

a zaidi ya 
m

w
aka 

m
m

oja. 
T
athm

ini 
ya 

kazi 
ilifanyika 

Juni, 
2018 

na 
akalipw

a Juni, 2019. 
T
anga 

H
/W

 M
kinga  

LG
A
/133/2015-2016/H

Q
/W

/19-M
/s 

W
hite C

ity International C
ontractors 

Ltd na M
/s Yum

de C
onstruction C

o. 
Ltd. (joint venture) 

0  
M

kandarasi alivunja m
kataba baada ya m

alipo yake ya vyeti 
vitatu Sh. 772,584,574.50 kuchelew

eshw
a kw

a zaidi ya m
iezi 

m
inne (cheti na.1 siku 115; cheti na.2 siku 112 na cheti na.3 

siku 133). 
Kigom

a 
H

/W
 

Buhigw
e  

M
/S M

besso C
onstruction C

o Ltd 
LG

A
/138/W

/W
A
T
ER

/2017-2018/01/LO
T
 

1 

490,775,100.00 
M

kandarasi aliam
ua kuondoka eneo la m

radi baada ya m
adai 

yake 
ya 

aw
am

u 
m

bili 
kutolipw

a 
tangu 

13/12/2019 
m

paka 
A
gosti, 2020 m

w
isho w

a ukaguzi huu m
aalum

 
Singida 

H
/M

 Singida  
M

/S M
ashinda C

om
pany Ltd  

 
280,458,624 

M
adeni 

ya 
w

akandarasi 
w

aw
ili 

am
bayo 

hayakulipw
a 

m
paka 

A
gosti, 2020 

M
/S M

akim
a G

eneral T
raders Ltd 

68,876,600 
H

/W
 

M
kalam

a  
LG

A
/147/2017/2018/W

/01 M
/s Seba 

C
ontruction &

 D
rilling ltd w

a S.L.P 
25487, D

ar es Salaam
 

 

40,176,075.13  
M

adeni ya w
akandarasi w

atatu am
bayo hayakulipw

a m
paka 

A
gosti, 2020, zaidi ya M

w
aka  

M
/s Fasho lim

ited w
a S.L.P 28, D

odom
a 

N
a.LG

A
/A

47/2017/2018/W
/02, LO

T
 

132,792,048.00 

M
/s N

yakire Investm
ent Lim

ited w
a 

S.L.P 16420, D
ar es Salaam

  
LG

A
/147/2017/2018/W

/02, LO
T
 2  

335,592,030.92 

Shinyanga 
H

/M
 

Shinyanga 
H

alem
 C

onstruction C
o. Ltd 

LG
A
/112/2017-2018/N

W
SSP/W

/52 
100,000,000 

D
eni la m

kandarasi am
balo alikuw

a anadai m
paka A

gosti, 2020, 
zaidi ya m

iezi sita 
M

beya 
H

/W
 

Busokelo 
M

/s Katagaito T
raders C

O
. Ltd 

LG
A
/157/W

/2017/2018/15/LO
T
 02 

66,207,440 
M

alipo 
ya 

cheti 
N

a.2 
yaliyoom

bw
a 

D
esem

ba, 
2019 

lakini 
hayakulipw

a m
paka A

gosti, 2020, zaidi ya m
iezi nane 

Songw
e 

H
/W

 M
bozi 

ST
C
 C

onstruction C
om

pany Ltd 
LG

A
/073/2016/2017/W

/11 
1,871,581,674.92 

M
alipo ya vyeti viw

ili yaliyoom
bw

a tangu M
ei, 2020 hayakulipw

a 
m

paka A
gosti, 2020, zaidi ya m

iezi m
itatu 
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Ri 

M
koa 

H
alm

ashauri 
JIna la M

kandarasi na nam
ba ya 

m
kataba 

Kiasi cha deni 
analodai (Sh) 

M
aelezo 

D
odom

a 
H

/W
 Kongw

a 
C
O

T
EC

H
 D

EV
ELO

PER
S LT

D
 

120,894,540.00 
M

alipo 
ya 

cheti 
N

a.3 
yaliyoom

bw
a 

24/04/2020 
lakini 

hayakulipw
a m

paka A
gosti, 2020, zaidi ya m

iezi m
inne

 
M

SH
A
M

IN
D

I C
O

N
ST

RU
C
T
IO

N
 LTD

 
374,353,500.88 

M
alipo 

ya 
cheti 

N
a.2 

yaliyoom
bw

a 
16/06/2020, 

lakini 
hayakulipw

a m
paka A

gosti, 2020,  zaidi ya m
iezi m

iw
ili 

Jum
la 

4,055,776,641.24 
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K
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b
atish

o N
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-4: M
ikatab

a Iliyoju
m

u
ish

w
a K

odi ya O
n
gezeko la T

h
am

an
i (V

A
T
) 

M
koa 

Halm
ashaur
i 

N
am

ba Ya M
kataba 

M
aelezo Ya M

radi 
Gharam

a Ya 
M

kataba (Sh.) 

Kodi 
Iliyojum

uishw
a 

(Sh.) 
M

beya 
H

/W
 

Rungw
e 

LG
A/171/RDC/2009/10/36 

U
jenzi w

a m
aji w

a M
w

akaleli I 
6,220,009,021 

948,814,935 

N
jom

be 
H

/W
 

M
akete 

LG
A/028/2016/2017/W

/08 
U

karabati w
a m

radi w
a m

aji w
a M

agom
a Burongw

a katika 
IKATA, BU

RO
N

G
W

A na KILAN
ZI-U

tengule 
498,821,400 

76,071,400 

LG
A/028/2016/2017/W

/15 
U

jenzi w
a m

radi w
a U

sam
bazaji w

a M
aji Kisinga  

 
237,068,732 

36,163,027 

LG
A/028/2016/2017/W

/10 
U

karabati na U
sam

bazaji w
a M

aji(Aw
am

u ya Pili) Bulongw
a -

M
agom

a  
564,240,600 

86,070,600 

LG
A/028/2016/2017/W

/13  
U

jenzi w
a m

radi w
a M

aji Igum
bilo  

449,540,104 
68,573,914 

LG
A/028/2016/2017/W

/17 
U

jenzi w
a m

radi na U
sam

bazaji w
a M

aji Tandala  
733,606,093 

111,906,014 
LG

A/028/2016/2017/W
/14 

U
jenzi w

a m
radi w

a M
aji w

a Lupalio  
322,979,198 

49,268,013 
Jum

la N
dogo 

2,806,256,127 
428,052,968 

Ruvum
a 

H
/W

 N
yasa 

LG
A/145/2017-2018/RW

SSP/Q
T/W

/01 
U

jenzi W
a M

radi W
a M

aji Katika Vijiji Vya Litindoasili-
Lum

echa 
133,727,512 

20,399,112 

LG
A/145/RW

SSP/2017-2018/W
/06 

U
jenzi W

a M
radi W

a M
aji Katika Kijiji Cha Tingi 

361,233,105 
55,103,355 

LG
A/145/2017-2018/W

/03 
U

jenzi W
a M

radi W
a M

aji Katika Kijiji Cha Liparam
ba 

1,020,259,235 
155,632,765 

Jum
la N

dogo 
1,515,219,852 

231,135,232 
Singida 

H
/W

 Itigi 
LG

A/177/IDC/2016/2017/H
Q

/W
/05B 

Luoga Construction 
77,360,157 

11,800,701.92 
LG

A/177/2016/2017/H
Q

/W
/05A 

M
ashinda Construction Co. Ltd 

76,008,933 
11,594,583.00 

LPO
 10006 ya Tarehe 14/9/2018 

Sem
a W

orkshop 
24,006,283 

3,661,975.37 
LG

A/177/2016/2017/H
Q

/W
/06 

SH
Y Builders 

126,037,940 
19,226,126.44 

LG
A/177/2016/2017/H

Q
/W

/08 
Proactive Independent G

roup U
bia na Bahati Investm

ent 
and G

eneral Supply  
506,632,669 

77,282,949.52 

LG
A/177/2018/2019/H

Q
/W

/01 Lot 2 
N

ipo Africa Engineering Co. Ltd U
bia na Kellong Construction 

Ltd  
262,511,753 

40,044,165.71 

Jum
la N

dogo 
1,072,557,735 

163,610,502 
M

tw
ara 

H
/W

 M
asasi 

LG
A/083/W

/01/2016-2017 
U

karabati w
a m

iundom
binu ya m

aji w
a Vijiji vya m

w
ena 

m
paka Liloya M

asasi 
4,471,710,595.00 

682,125,345 

LG
A/083/2016-2017/W

/21 LO
T 02 

U
karabati w

a vyanzo vya m
aji w

a vijiji vya M
akong’onda 

m
paka Rivango w

ilayani M
asasi 

1,415,330,308.70 
215,897,844 

LG
A/083/2013-2014/W

/63 LO
T 04 

U
jenzi w

a M
radi w

a M
aji m

tiririko (G
ravity Schem

e) kw
a vijiji 

vya Shaurim
oyo, Kachepa, Kanyim

bi na M
pindindim

bi 
262,747,905.47 

40,080,189 

Jum
la ndogo 

6,149,788,809.17 
938,103,378 
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Ri 

M
koa 

H
alm

ashaur
i 

N
am

ba Ya M
kataba 

M
aelezo Ya M

radi 
G

haram
a Ya 

M
kataba (Sh.) 

Kodi 
Iliyojum

uishw
a 

(Sh.) 
Sum

baw
anga 

H
/M

 
Sum

baw
ang

a 

LG
A/098/RW

SSP/2013-2014/W
/22a 

U
jenzi w

a chanzo cha m
aji Sam

bulw
a na m

seleleko kutoka 
chanzo kw

enda tenki lililopo M
tipe 

959,399,773 
146,349,118 

LG
A/098/RW

SSP/2013-2014/W
/21 

U
karabati na ujenzi w

a bom
ba vijijji vya M

atanga na 
Kisum

ba 
335,971,460 

51,249,884 

 
LG

A/098/RW
SSP/2013-2014/W

/22 
kusam

baza m
abom

ba 110m
m

 kutoka chanzo cha Sam
bulw

a 
hadi tanki ya m

aji chelenganya 
778,179,200 

118,705,302 

Jum
la ndogo 

2,073,550,433 
316,304,303 

Jum
la Kuu 

19,837,381,977 
3,026,021,318 
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Ri 

Kiambatisho Na. 13-5: kodi ya ongezeko la thamani (VAT) iliolipwa kwa 
Mikataba yenye Misamaha ya Kodi 

Halmashau
ri 

Namba Ya 
Mkataba Maelezo Ya Mradi Gharama Ya 

Mkataba (Sh.) 

Kodi iliolipwa 
Mpaka kipindi 
cha Ukaguzi 

Maalum 
H/W 
Rungwe 

LGA/171/R
DC/2009/1
0/36 

Ujenzi wa maji wa 
Mwakaleli I            

6,220,009,021  
            

483,461,730  

H/W 
Masasi 

LGA/083/
W/01/2016
-2017 

Ukarabati wa 
miundombinu ya maji 
wa Vijiji vya mwena 
mpaka Liloya Masasi 

           
4,471,710,595  

            
395,703,731  

LGA/083/2
016-
2017/W/21 
LOT 02 

Ukarabati wa vyanzo 
vya maji wa vijiji vya 
Makong’onda mpaka 
Rivango wilayani Masasi 

           
1,415,330,309  

            
121,946,381  

LGA/083/2
013-
2014/W/63 
LOT 04 

Ujenzi wa Mradi wa Maji 
mtiririko (Gravity 
Scheme) kwa vijiji vya 
Shaurimoyo, Kachepa, 
Kanyimbi na 
Mpindindimbi 

              
262,747,905  

              
54,420,750  

H/M 
Sumbawan
ga 

LGA/098/R
WSSP/2013
-
2014/W/22
a 

Ujenzi wa chanzo cha 
maji Sambulwa na 
mseleleko kutoka 
chanzo kwenda tenki 
lililopo Mtipe 

              
959,399,773  

            
124,420,985  

 LGA/098/R
WSSP/2013
-
2014/W/21 

Ukarabati na ujenzi wa 
bomba vijijji vya 
Matanga na Kisumba 

              
335,971,460  

              
31,708,134  

 LGA/098/R
WSSP/2013
-
2014/W/22 

kusambaza mabomba 
110mm kutoka chanzo 
cha Sambulwa hadi 
tanki ya maji 
chelenganya 

              
778,179,200  

              
95,953,536  

H/W Siha LGA/050/2
017/2018/
W/01 (LOT 
II) 

Ujenzi/ Upanuzi wa 
Mradi wa Skimu ya Maji 
LOSAA-KIA 

              
752,888,512  

            
135,519,932  

LGA/050/2
017/2018/
W/01 (LOT 
I) 
 

Ujenzi wa Skimu ya Maji 
Magadini-Makiwaru 
(Toka Tenki la Maji 
Gararagua Kwenda Tawi 
lililopo Kilingi {Dutch 
Corner} 

           
1,738,690,470  

            
312,964,285  

 Jumla  16,934,927,245 1,756,099,464 
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Ri 

Kiam
batisho N

a. 13-6: M
alipo kw

a W
akandarasi kw

a Kazi A
m

bazo H
azikufanyika 

M
koa 

H
alm

ashauri 
M

kataba 
Kiasi cha 

m
kataba (Sh.) 

Kiasi cha kazi 
am

bazo 
hazikufanyika/k

urudiw
a (Sh.) 

M
aelezo 

M
w

anz
a  

H
/W

 M
agu 

 
LG

A/090/W
/2013

/2014/40 
447,772,920 

178,031,210 
M

alipo 
kw

a 
ajili 

ya 
kazi 

am
bazo 

zilikuw
a 

hazijafanyika kw
enye m

radi w
a Kitongosim

a. 
LG

A/090/2017-
2018/W

/42 
178,800,000 

58,200,000 
M

alipo 
kw

a 
ajili 

ya 
kazi 

am
bazo 

zilikuw
a 

hazijafanyika kw
enye m

radi w
a N

dagalo. 
Iringa 
 

H
/W

 Kilolo 
 

LG
A/027/W

SDP/2
016/2017/W

/01 
35,328,422.40 

9,670,000 
M

alipo 
kw

a 
M

kandarasi 
kw

a 
kazi 

am
bazo 

hajazifanya 
kw

enye 
m

iradi 
ya 

m
aji 

Lundam
atw

e na kitelew
asi  

LG
A/027/W

SDP/2
016/2017/W

/02 
287,840,565.00 

34,385,000 
M

alipo 
kw

a 
M

kandarasi 
kw

a 
kazi 

am
bazo 

hajazifanya kw
enye m

iradi ya m
aji ilam

bo 
LG

A/027/W
SDP/2

016/2017/W
/01 

788,885,224 
56,650,880 

M
atum

izi 
ya 

fedha 
za 

tahadhari 
am

bayo 
hayakuthibitishw

a na Afisa M
asuuli (hapakuw

a 
na 

vielelezo 
vya 

kuonyesha 
fedha 

hizo 
zilitum

ika kw
a ajili ya kazi zipi) 

M
beya 

 
H

/W
 Rungw

e  
 

LG
A/071/RDC/20

09/10/36 
6,220,009,021 

130,440,000 

M
alipo 

kw
a 

m
akndarasi 

kw
a 

kazi 
am

bazo 
hazikufanyika na kufanyika kw

a gharam
a za 

juu zaidi. Kw
enye M

radi w
a U

jenzi w
a M

aji 
M

w
akaleli 

LG
A/071/2013/2

014/H
Q

/02/LO
T 

4 
329,940,000 

40,000,000 
M

alipo 
kw

a 
ujenzi 

w
a 

m
atenki 

am
bayo 

hayakuw
a 

yam
ejengw

a 
kw

enye 
m

radi 
m

aji 
Isyonje 

N
jom

b
e  

H
/W

 M
akete  

 
hati za hadai N

a. 
0494, 0495 na 
0496 ya tarehe 28 
Februari, 2017 

99,699,502 
63,355,502 

M
alipo ya vifaa vya kuunganishia 

m
abom

ba 
am

bavyo havikupokelew
a eneo la m

radi w
a 

m
aji Tandala, Ikonda 

M
KDC/028/W

SDP
/BRN

/03/2014/1
5  

250,415,000 
324,471,667 

kazi zilizokuw
a zim

efanyw
a katika aw

am
u ya 

kw
anza, zilirudiw

a na M
kandarasi H

arfre Tech 
(TZ) LTD(aw

am
u ya pili) kuisababishia Serikali 

hasara ya Sh. 324,471,667 
N

guvu kazi 
235,047,735 



  
700 

Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

ashauri 
M

kataba 
Kiasi cha 

m
kataba (Sh.) 

Kiasi cha kazi 
am

bazo 
hazikufanyika/k

urudiw
a (Sh.) 

M
aelezo 

LG
A/028/2017/2

018/W
/18 

953,108,420 

Kigom
a 

 
H

/W
 Kibondo  

 
LG

A/041/H
Q

/W
S

DP/2017/2018/05 
157,194,000 

67,500,000 
M

alipo 
kw

a 
m

ita 
za 

m
aji 

1,500 
am

bazo 
hazikuw

asilishw
a ili zifungw

e katika ukarabati 
w

a chanzo cha M
aji M

goboka 
LG

A/041/H
Q

/201
7-2018/W

/02 
1,200,011,046 

24,745,500 
M

alipo 
kw

a 
ajili 

ya 
shughuli 

m
balim

bali 
am

bazo hazikufanyika katika m
raadi w

a m
aji 

katika vijiji vya M
abam

ba-M
ukarazi 

Kagera 
H

/W
 Bukoba 

N
a.BDC/RW

SSP/F
Y 2011/12; 
LG

A035/C/RW
SSP

/FY2013/2014/01 

45,043,480 

59,990,069 

H
adi 

tim
u 

ya 
ukaguzi 

m
aalum

 
inakam

ilisha 
ukaguzi, 

m
shauri 

m
w

elekezi 
alikuw

a 
am

eshalipw
a 

jum
la 

ya 
Sh. 

477,167,349.95, 
ikiw

a 
ni 

zaidi 
kw

a 
Sh. 

59,990,069.95 
(Sh. 

477,167,349.95 
– 

Sh. 
417,177,280.00). 

H
ata 

hivyo 
hakukuw

a 
na 

nyaraka 
yoyote 

uliyoonyesha 
kam

a 
aliw

ahi 
kuongezew

a 
m

kataba 

LG
A 

035/C/RW
SSP/FY

2014/2015/02 
95,068,900 

Jum
la 

11,324,164,235.4 
1,047,439,828 
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Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

Kiam
batisho N

a. 13-7: M
ikataba Iliyotolew

a kw
a W

akandarasi W
asiostahili 

M
koa 

H
alm

asha
uri 

N
am

ba ya 
M

kataba 
M

aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

M
aelezo 

M
ara 

H
/W

 Rorya 
  

LG
A/068/6/2013/

2014 (M
aginga 

Business H
olding 

Co Ltd) 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji kijiji cha 
N

yam
konge 

 461,057,201 
Zabuni ilikuw

a ya Sh. bilioni 1.6 am
bayo inastahili 

kufanyw
a na m

kandarasi w
a daraja la IV kw

a m
ujibu 

w
a 

CRB. 
Aw

ali 
H

alm
ashauri 

ilingia 
m

kataba 
na 

M
kandarasi M

aginga Business H
olding Co Ltd (daraja 

la pili), hata ivyo baada ya kushindw
a kutekeleza 

kazi hizo, aliingia m
akubaliano ya kukam

ilisha m
iradi 

hiyo 
na 

m
kandarasi 

Ibisabageni 
Co. 

Ltd 
am

baye 
alikuw

a 
daraja 

la 
saba 

kinyum
e 

na 
m

atakw
a 

ya 
zabuni iliokuw

a inahitaji m
kandarasi m

w
enye daraja 

la nne 

LG
A/068/35/W

/20
12/2013 (M

aginga 
Business H

olding 
Co Ltd) 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji kijiji cha 
Kinesi 

1,179,245,650 

M
w

anza 
H

/W
 M

agu 
LG

A/090/2017-
2018/W

/42(N
yauli 

Drilling Com
pany 

Lim
ited) 

U
karabati w

a m
radi 

w
a m

aji w
a Kabila – 

N
daga 

178,800,000 
M

kandarasi 
N

yauli 
Drilling 

Com
pany 

Lim
ited 

alisajiliw
a na Bodi ya W

akandarasi katika daraja la 
tatu 

chini 
ya 

kundi 
la 

‘Specialist 
Civil 

W
orks 

Contractor’, kuanzia tarehe 2 Januari 2018 kutoka 
Bodi ya W

akandarasi am
bayo ilianisha kutekeleza 

m
iradi ya kazi isiyozidi Sh.150,000,000 

Kagera 
H

/W
 

Bukoba 
LG

A/035/W
/RW

SS
P/2013/2014/01(5
)( STC 
Construction co. 
Ltd) 

M
radi w

a m
aji kijiji 

cha Katare 
597,979,000 

Ilibainika kuw
a w

azabuni STC Construction Co. Ltd 
(Sh. 597,979,000) na Kajuna Investm

ent Co. Ltd (Sh. 
422,393,250) 

w
alikidhi 

vigezo 
vya 

aw
ali. 

Aidha, 
Tathm

ini ya kina ilim
kuta Kajuna Investm

ent Co. Ltd 
kuw

a na m
akosa ya kim

ahesabu ya Sh. 216,841,560, 
licha ya kutokuw

a na nyaraka yoyote ya kum
taarifu 

m
zabuni Kajuna Investm

ent Co. Ltd juu ya m
akosa 

hayo ya kim
ahesabu. H

ata hivyo tim
u ya U

kaguzi 
M

aalum
u 

ilipitia 
na 

kubaini 
kuw

a 
hakukuw

a 
na 

m
akosa yoyote kw

enye zabuni ya kajuna Investm
ent 

hivyo am
eondelew

a kim
akosa. 

Sim
iyu 

H
/W

 
Bariadi 

LG
A/111/2017/20

18/W
/4/LO

T-3 
(M

besso 
Construction Co.) 

ujenzi w
a m

iradi ya 
m

aji ya Sengerem
a 

647,763,696 
-W

azabuni w
aw

ili am
bao ni N

angai Engineering and 
Contractors 

Co. 
Ltd 

aliyeom
ba 

zabuni 
kw

a 
Sh. 

562,224,157 na EKER Co.Ltd kw
a Sh. 631,176,513 

w
aliengulia 

kw
a 

kigezo 
cha 

kukosa 
risiti 

ya 
kielectroniki ingaw

a w
alikuw

a na gharam
a za chini 



  
702 

Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

asha
uri 

N
am

ba ya 
M

kataba 
M

aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

M
aelezo 

kuliko w
azabuni w

engine. Kuengua w
azabuni w

enye 
bei 

ya 
chini 

kw
a 

kigezo 
cha 

kutokuw
a 

na 
EFD 

hakikuw
a 

na 
tija 

kw
a 

H
alm

ashauri 
w

akati 
w

aliam
batanisha 

vyeti 
vya 

ulipaji 
kodi 

kikam
ilifu 

(Tax 
clearance 

certificate) 
pam

oja 
na 

cheti 
cha 

usajili w
a m

lipakodi ya ongezeko la tham
ani (VAT 

Certificate)  
- Kuingilia uhuru w

a kam
ati ya tathm

ini ya zabuni ya 
Sengerem

a 
bila 

kufuata 
utaratibu 

kw
a 

kuw
atoa 

baadhi ya w
ajum

be na pia kw
a kuw

abadilisha kabisa 
kinyum

e na kifungu cha 36 (3) &
 (4) na 41 cha Sheria 

ya M
anunuzi ya U

m
m

a ya m
w

aka 2011 pam
oja na 

m
arekebisho yake ya m

w
aka 2016 

- Barua za taarifa ya kusudio la utoaji tuzo ya zabuni 
kutokuw

a na uw
azi w

a bei 
LG

A/111/2017/20
18/W

/4/LO
T-

2(M
/s FH

S 
Engineering Ltd) 

ya ujenzi w
a m

iradi 
ya m

aji ya M
asew

a 
608,018,038 

-M
zabuni N

angai Engineering and Contractors Co.Ltd 
aliyeom

ba 
zabuni 

kw
a 

Sh. 592,530,867 
aliengulia 

kw
a kigezo cha kukosa risiti ya kielectroniki ingaw

a 
alikuw

a 
na 

gharam
a 

za 
chini 

kuliko 
w

azabuni 
w

engine 
- Kuingilia uhuru w

a kam
ati ya tathm

ini ya zabuni ya 
M

asew
a bila kufuata utaratibu kw

a kuw
atoa baadhi 

ya 
w

ajum
be 

na 
pia 

kw
a 

kuw
abadilisha 

kabisa, 
kinyum

e na kifungu cha 36 (3) &
 (4) na 41 cha Sheria 

ya M
anunuzi ya U

m
m

a ya m
w

aka 2011 pam
oja na 

m
arekebisho yake ya m

w
aka 2016 

- Barua za taarifa ya kusudio la utoaji tuzo ya zabuni 
kutokuw

a na uw
azi w

a bei 
M

anyar
a 

H
/W

 
Babati 

LG
A/057/2016/20

17/W
/03(Vum

w
e 

G
eneral Services &

 
supplies Ltd) 

M
radi w

a 
U

boreshaji na 
usam

bazaji w
a m

aji 
G

allapo 

315,827,000 
-Kuw

epo kw
a utofauti kati ya nukuu ya bei (BO

Q
) 

iliyokuw
a 

im
ew

ekw
a 

kw
enye 

m
kataba 

na 
ile 

iliyokuw
a 

im
epitiw

a 
na 

kupitishw
a 

na 
Kam

ati 
ya 

tathm
ini ya zabuni 
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Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

asha
uri 

N
am

ba ya 
M

kataba 
M

aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

M
aelezo 

-Kam
puni ya Vum

w
e G

eneral Services &
 supplies Ltd 

kupunguziw
a bei 

ya 
zabuni kw

a 
kiasi 

cha 
Sh.49, 

920,000 am
bapo ni zaidi ya m

asahihisho halisi ya 
m

akosa yaliyoonekana kw
enye vipengele vya nukuu 

ya bei (BO
Q

) ya Sh.18,920,000, kum
eipa kam

puni 
hiyo nafasi ya kupata zabuni hiyo 

H
/W

 
Kiteto 

LG
A/060/2016/20

17/W
/W

SDPII/Q
/0

1 (M
/s Target 

Borew
ells Lim

ited) 

U
sanifu na 

U
chim

baji w
a 

visim
a katika vijiji 

vya m
dunku, 

ndirgish, ndedo, 
m

akam
e(em

bong’e
ti), lem

bapuri na 
engong’uare 

235,575,200 
Kutokuw

a na ushahidi w
a kutosha juu ya kufanyika 

kw
a tathm

ini kw
a m

radi w
a uchim

baji visim
a w

enye 
tham

ani ya Sh. 235,575,200 

LG
A/060/2016/20

17/W
/W

SDPII/02(
Dem

a 
Construction Ltd) 

Kujenga m
radi w

a 
m

aji katika kijiji 
cha chekanao 

195,535,211 
-Dem

a 
Construction 

(Sh.181,130,149) 
kufanyiw

a 
m

arekebisho 
na 

kam
ati 

ya 
tathm

ini 
am

bayo 
hayakustahili, yalisababisha kum

chagua m
kandarasi 

asiye 
na 

sifa 
na 

kuisababishia 
serikali 

hasara 
ya 

Sh.14,405,065 
LG

A/060/2016/20
17/W

/W
SDPII/11(

M
kaka 

Construction Ltd) 

Kujenga m
radi w

a 
m

aji katika kijiji 
cha w

ezam
tim

a  

156,001,557 
Kum

chagua m
kandarasi m

w
enye bei ndogo sana M

/s 
M

kaka Construction Ltd kinyum
e na vigezo vya zabuni 

(criteria) 
na 

kum
uacha 

m
kandarasi 

aliyekaribia 
m

akadirio ya m
handisi (M

/s W
im

be Consultancy), 
kulisababisha m

kandarasi aliyechaguliw
a kushindw

a 
kukam

ilisha kazi na kuchelew
esha hudum

a ya m
aji 

kw
a jam

ii 
M

beya 
H

/W
 

Busokelo 
LG

A/157/W
/2017/

2018/15/LO
T 

01(M
/s O

saka 
Stores CO

. Ltd) 

ujenzi w
a m

radi w
a 

m
aji katika Kijiji 

cha M
pata 

283,411,161 
M

/s Earthplan Enterprises Co. Ltd (Sh. 278,589,740) 
aliondolew

a katika hatua ya aw
ali ya tathm

ini kw
a 

kutum
ia vigezo m

fano kutow
asilisha taarifa ya fedha 

licha ya m
apitio ya kablasha la zabuni lililorejeshw

a 
kubainisha kuw

a m
kandarasi aliam

bata nisha taarifa 
ya fedha saw

asaw
a na m

atakw
a ya kipengele N

a. 
(12.3 f) Cha m

aelekezo kw
a w

azabuni 
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Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

asha
uri 

N
am

ba ya 
M

kataba 
M

aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

M
aelezo 

 
Rungw

e 
LG

A/071/2016/20
17/RDC/W

/10 LO
T 

4(M
atrix 

Technology Co. 
Ltd) 

M
radi w

a M
aji 

M
asoko (skim

u ya 
Ikam

a na Itagata)  

552,413,233 
M

atrix Technology Co.Ltd am
esajiliw

a kw
a daraja la 

sita, hivyo kiw
ango cha m

w
isho cha kutekeleza m

radi 
kilikuw

a sh.300 m
ilioni  

LG
A/071/2016/20

17/RDC/W
/10 LO

T 
01(O

saka Stores 
Lim

ited) 

M
radi w

a M
aji 

M
asoko (Skim

u ya 
Kigange na N

sanga) 

851,625,619 
M

kandarasi O
saka Stores Ltd am

esajiliw
a kw

a daraja 
la 

tano, 
hivyo 

alipew
a 

m
radi 

am
bao 

ni 
zaidi 

ya 
kiw

ango cha m
w

isho cha kutekeleza m
iradi am

bacho 
ni w

enye tham
ani ya sh.750 m

ilioni 
Dodom
a 

H
/W

 
Kongw

a 
LG

A/022/2017/20
18/H

Q
/W

01/1(M
/s 

M
sham

indi 
Construction Ltd) 

ujenzi w
a 

m
iundom

binu ya 
m

aji kijiji cha 
Vihingo 

646,680,042 
M

kandarasi w
akati w

a kutekeleza m
radi w

a ujenzi 
hakuw

aleta kw
enye eneo la m

radi w
ataalam

 am
bao 

aliw
ataja kw

enye kitabu cha zabuni (bid docum
ent) 

w
akati w

a kuom
ba zabuni 

Jum
la 

6,909,932,608 
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Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

Kiam
batisho N

a. 13-8: M
ikataba Iliyotekelezw

a Bila Kuw
a na H

ati za D
ham

ana ya U
tendaji 

M
koa 

H
alm

ash
auri 

N
am

ba ya M
kataba 

M
aelezo ya M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

M
aelezo ya D

ham
ana 

Kager
a 

H
/W

 
Bukoba  

LG
A035/W

/RW
SSP/FY20

13/2014/01(2) 
M

radi w
a m

aji kijiji cha 
Lukindo 

530,793,709 
M

uda w
a m

kataba: 18/2/2014 hadi 
16/10/2019 
Dham

ana iliisha 23/06/2014 na 
haikuhuishw

a 
LG

A035/W
/RW

SSP/FY20
13/2014/01(4). 

M
radi w

a m
aji kijiji cha 

Ibw
era 

596,804,000 
M

uda w
a m

kataba:18/2/2014 hadi 
18/6/2014 
Dham

ana iliisha tarehe 30/05/2014 
LG

A035/W
/RW

SSP/FY.20
13/2014/01(3) 

U
jenzi w

a m
iundom

binu ya 
m

radi w
a m

aji kijiji cha 
Kibirizi 

527,441,255 
M

uda w
a M

kataba: 18/2/2014 hadi 
18/6/2014 
Dham

ana haikuw
epo  

Jum
la N

dogo 
1,655,038,964 

 
M

w
an

za 
H

/W
 

M
agu 

LG
A/090/N

/2016/17/40 
Kusam

baza vifaa vya 
kujengea m

abom
ba na kazi 

za  ujenzi cha Kitongosim
a 

447,772,920 
M

uda w
a m

kataba: 04/12/2017-
31/12/2019 
Dham

ana haikuw
epo 

LG
A/090/W

/2016/17/41 
Vifaa vya kujengea 
m

abom
ba na kazi za ujenzi 

katika kijiji cha M
atela 

397,976,775 
M

uda w
a m

kataba: 04/12/2017-
31/12/2019 
 Dham

ana haikuw
epo 

LG
A/090/W

/2013/14/42 
Lot 3 

Kusam
baza vifaa vya 

kujengea m
abom

ba na kazi 
za ujenzi katika kijiji cha 
N

sola-Bubinza.  

1,001,742,500 
M

uda w
a M

kataba: 04/12/2017-
12/06/2019 
Dham

ana iliisha tarehe 3/12/2018  

LG
A/090/W

/2017/18//1
8/W

/42 
Kusam

baza vifaa vya 
kujengea m

abom
ba na kazi 

za ujenzi katika kijiji cha 
kabila-N

dagalo 

178,800,000 
M

uda w
a M

kataba: 12/06/2018-
30/12/2019 
Dham

ana haikuw
epo 

LG
A/090/2018/19/W

/03 
U

jenzi w
a m

radi w
a m

aji 
kote N

sola-Bubinza 
409,728,000 

M
uda w

a M
kataba: 19/04/2019-

20/07/2019 
Dham

ana haikuw
epo 

Jum
la N

dogo 
2,436,020,195 
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Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

ash
auri 

N
am

ba ya M
kataba 

M
aelezo ya M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

M
aelezo ya D

ham
ana 

Shiny
anga 

H
/M

 
Shinyang
a 

LG
A/112/2017-

2018/N
W

SSP/W
/52 

U
jenzi w

a m
radi w

a m
aji 

kijiji cha G
alam

ba 
534,502,928.72 

M
uda w

a M
kataba: 27/02/2018 hadi 

27/06/2020 
Dham

ana iliisha 31/08/2018 
H

/M
ji 

Kaham
a 

LG
A/155/2016/2017/W

/
26 

Kusam
baza M

iundom
binu ya 

m
aji katika kijiji cha 

Zongom
era 

717,533,397 
Dham

ana haikuw
epo  

Jum
la N

dogo 
1,252,036,325.72 

 
M

any
ara 

H
/W

 
Kiteto 

LG
A/060/2016/2017/W

S
DPII/Q

/01 
U

chim
baji w

a Visim
a virefu 

Sita vya M
aji 

235,575,200 
Dham

ana haikuw
epo 

LG
A/060/2016/2017/W

S
DPII/10 

M
iundom

binu ya m
aji 

katika Kijiji cha 
Songam

bele  

174,744,995.81 
Dham

ana haikuw
epo 

LG
A/060/2016/2017/W

S
DPII/01 

M
iundom

binu ya m
aji 

katika Kijiji Am
ei  

208,098,344.82 
Dham

ana haikuw
epo 

LG
A/060/2016/2017/W

S
DPII/02 

M
iundom

binu ya m
aji 

katika Kijiji cha Chekanao  
152,670,370 

Dham
ana haikuw

epo 

LG
A/060/2016/2017/W

S
DPII/03 

M
iundom

binu ya m
aji 

katika Kijiji Em
arti  

177,978,848 
Dham

ana haikuw
epo 

LG
A/060/2016/2017/W

S
DPII/09 

M
/s Sir Philton Co.  

109,944,878.47 
M

kandarasi aliendelea kufanya kazi baada 
ya m

uda w
a dham

ana kuisha tarehe 
23/7/2018 bila dham

ana nyingine 
LG

A/060/2016/2017/W
S

DPII/04 
M

/s M
egatech Construction 

Co Ltd 
476,293,867.73 

M
kandarasi aliendelea kufanya kazi baada 

ya m
uda w

a dham
ana kuisha tarehe 

23/7/2018 bila dham
ana nyingine 

LG
A/060/2016/2017/W

S
DPII/12 

Chenjela Co. Ltd 
108,211,492 

M
kandarasi aliendelea kufanya kazi baada 

ya m
uda w

a dham
ana kuisha tarehe 

25/6/2018 bila dham
ana nyingine 

LG
A/060/2016/2017/W

S
DPII/07 

O
lsh Co. Ltd 

132,452,173.57 
M

kandarasi aliendelea kufanya kazi baada 
ya m

uda w
a dham

ana kuisha tarehe 
05/02/2018 bila dham

ana nyingine 
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laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

ash
auri 

N
am

ba ya M
kataba 

M
aelezo ya M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

M
aelezo ya D

ham
ana 

LG
A/060/2016/2017/W

S
DPII/06 

Kw
isala Investm

ent  
174,870,155.46 

M
kandarasi aliendelea kufanya kazi baada 

ya m
uda w

a dham
ana kuisha tarehe 

05/02/2018 bila dham
ana nyingine 

 
 

LG
A/057/2016-

2017/W
/0 

U
boreshaji na usam

bazaji 
w

a m
aji G

allapo 
315,827,000 

Dham
ana ya benki ilikw

isha m
uda w

ake 
23/04/2018, w

akati m
kataba w

ake 
ulikuw

a unaisha tarehe 30 June 2018, 
baada ya kuw

a um
eongezew

a m
uda 

Jum
la N

dogo 
2,266,667,326 

 
M

bey
a 

H
/W

 
Busokelo 

LG
A/157/W

/2017/2018/
W

/15/LO
T 02 

U
jenzi w

a m
radi w

a m
aji 

Kanyelele 
444,327,089.58 

M
radi ulianza tarehe 08 Februari 2019 na 

m
paka ukaguzi unakam

ilika uliendelea 
bila dham

ana ya utendaji 
N

jom
be 

H
/W

 
M

akete 
LG

A//028/2017/2018/W
/15 

U
jenzi w

a m
radi w

a m
aji 

Kisinga  
243,558,731.90 

Dham
ana iliisha tarehe 20/07/2019 ila 

m
kataba uliendelea m

paka ukaguzi 
unakam

ilika 
LG

A//028/2017/2018/W
/13 

U
jenzi w

a m
radi w

a m
aji 

Igum
bilo  

449,540,104.2 
Dham

ana iliisha tarehe 17/04/2019 ila 
m

kataba uliendelea m
paka tarehe 

31.03.2020  
LG

A//028/2017/2018/W
/14 

U
jenzi w

a m
radi w

a m
aji 

Lupalilo  
332,979,198.30 

Dham
ana iliisha tarehe 20/04/2019 ila 

m
kataba uliendelea m

paka tarehe 
30.06.2020 

LG
A//028/2017/2018/W

/17 
U

jenzi w
a m

radi w
a m

aji 
Tandala  

733,606,093.20 
Dham

ana iliisha tarehe 09.01.2019 ila 
m

kataba uliendelea m
paka tarehe 

31.03.2020 
Jum

la N
dogo 

1,759,684,127.60 
 

Lindi 
H

/M
 

Lindi 
LG

A/053/2017/2018/H
Q

/W
/35 LO

T 2 
U

jenzi w
a m

iundom
binu ya 

m
aji katika vijiji vya 

Chelew
eni, N

arunyu 
Tandangongoro na 
M

uungano 

2,726,843,628 
Dham

ana iliisha tarehe 02.10.2019 ila 
m

kataba uliendelea m
paka tarehe ya 

ukaguzi huu m
aalum

 Agosti 2020 

LG
A-

53/2017/2018/H
Q

/W
/35 

LO
T 01 

U
jenzi w

a m
iundom

binu ya 
m

aji katika vijiji vya M
tutu 

825,284,800 
Dham

ana iliisha tarehe 28.02.2019 ila 
m

kataba uliendelea m
paka tarehe ya 

ukaguzi huu m
aalum

 Agosti 2020 
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w
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itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

ash
auri 

N
am

ba ya M
kataba 

M
aelezo ya M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

M
aelezo ya D

ham
ana 

kati, M
tutu getini, Lutende 

na N
andam

bi 
Jum

la N
dogo 

3,552,128,428 
 

M
tw

a
ra 

H
/W

 
M

asasi 
LG

A/083/2013/14/W
/63 

L0T M
P 04 

U
jenzi w

a m
iundom

binu ya 
m

aji katika vijiji vya shauri 
M

oyo, kachepa, kayim
bi na 

M
pindim

bi 

2,054,101,273.66 
Dham

ana iliisha tarehe 26.05.2014 ila 
m

kataba uliendelea m
paka tarehe ya 

ukaguzi huu m
aalum

 Agosti 2020 

LG
A/083/ 

2013/14/W
/62 LO

T M
PO

 
03 

U
jenzi w

a m
iundom

binu  
Ya m

aji katika kijiji cha 
Chipingo, M

kaliw
ata 

M
navila, N

am
yom

yo na 
M

anyuli 

5,229,919,926.72 
Dham

ana iliisha tarehe 30.06.2016 ila 
m

kataba uliendelea m
paka tarehe ya 

ukaguzi huu m
aalum

 Agosti 2020 

LG
A/083/W

/01/2016-
2017 

U
karabati w

a m
iundom

binu 
ya m

aji w
a Vijiji vya M

w
ena 

m
paka Liloya M

asasi 

4,956,521,855.00 
Dham

ana iliisha tarehe 29.09.2017 ila 
m

kataba uliendelea m
paka tarehe ya 

ukaguzi huu m
aalum

 Agosti 2020 
LG

A/083/2016-
2017/W

/21 LO
T 02 

U
karabati w

a vyanzo vya 
m

aji w
a vijiji vya 

M
akong’onda m

paka 
Rivango w

ilayani M
asasi 

1,552,750,276.70 
Dham

ana iliisha tarehe 10.01.2018 ila 
m

kataba uliendelea m
paka tarehe ya 

ukaguzi huu m
aalum

 Agosti 2020 

Jum
la ndogo 

13,793,293,332.08 
 

Tanga 
H

/M
ji 

Korogw
e 

KDC/126/H
Q

/W
/W

SDP/2
016/17/06 

M
radi w

a m
aji vijiji vya 

Lw
engera Relini na 

Lw
engera Darajani 

761,475,954 
Dham

ana ya benki iliyokuw
epo iliisha 

tarehe 23 Juni, 2018 m
paka 

tunakam
ilisha ukaguzi m

aalum
 m

w
ezi 

Agosti, 2020 m
aradi huo ulikuw

a 
um

esim
am

a na M
w

ajiri alikuw
a katika 

m
chakato w

a kuvunja m
kataba.  

N
jom

be 
H

/W
 

N
jom

be  
LG

A/031/2017/2018/H
Q

/W
/01 LO

T N
o. 1 

M
radi w

a m
aji w

a 
kusukum

w
a kw

a pam
pu 

katika kijiji cha 
kidegem

bye 

1,354,308,804 
Dham

ana iliisha 30/04/2019 na 
haikuhuishw

a  

Jum
la 

29,274,980,546 
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Ri 

Kiam
batisho N

a. 13-9: H
asara iliyotokana na kuw

aondoa w
azabuni w

enye bei za chini 
M

koa 
H

alm
ashauri 

N
am

ba ya 
M

kataba 
M

aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

H
asara 

M
aelezo 

Shinyanga 
H

/M
 

Shinyanga 
LG

A/112/2017-
2018/N

W
SSP/W

/52 
U

jenzi w
a 

m
radi w

a 
m

aji kijiji 
cha 
G

alam
ba 

534,502,928.72 
89,994,413.72 

Fair Trading Co. Ltd &
 Sum

ari G
eneral 

Supply 
JV 

aliom
ba 

zabuni 
na 

kupendekezw
a na kam

ati ya tathim
ini 

kupew
a 

kazi 
kw

a 
bei 

ya 
Sh. 

445,482,015, 
baadae 

akanyim
w

a 
kazi 

kw
a 

vigezo 
am

bavyo 
havikuw

ekw
a 

kw
enye m

aandishi na kupelekea zabuni 
kutangazw

a 
upya 

na 
kupew

a 
H

alem
 

Construction Co. Ltd kw
a bei ya Sh. 

471,682,318 bila VAT, Aidha w
akati w

a 
utekelezaji 

w
a 

kazi, 
m

kandarasi 
aliom

ba 
ongezeko 

la 
gharam

a 
na 

alikubaliw
a ongezeko la kiasi cha Sh. 

62,820,610.72 
bila 

VAT 
na kupelekea 

gharam
a 

ya 
m

radi 
kuw

a 
Sh. 

534,502,928.72. 
Tabora 

H
/M

ji N
zega 

LG
A/170/2017-

18/06 
U

tafiti w
a 

kijiografia, 
kuchim

ba 
na kujenga 
visim

a 15 
vya 
kusam

baza 
m

aji 
kw

enye 
vijiji 6 

438,226,040 
37,542,880 

M
zabuni N

angw
ai Enlighted Lim

ited (Sh. 
400,683,160) 

aliyeondolew
a 

kim
akosa 

kw
enye 

uchunguzi 
w

a 
aw

ali 
kw

a 
kutoam

batanisha 
stakabadhi 

ya 
kupokelea 

cheti 
cha 

Bodi 
ya 

Kusajili 
W

akandarasi, 
hata 

hivyo 
tim

u 
ya 

ukaguzi 
m

aalum
u 

baada 
ya 

kupitia 
taarifa ya Kam

ati ya Tathim
ini, ilibaini 

kuw
a m

zabuni huyo aliw
asilisha cheti 

cha Bodi ya kusajili w
akandarasi pam

oja 
na stakabadhi ya kupokelea.  

LG
A/170/2017-

18/06 
U

tafiti w
a 

kijiografia, 
kuchim

bana 
na kujenga 
visim

a 13 

398,530,840 
16,901,140 

M
zabuni 

M
asw

i 
Drilling 

Com
pany 

Lim
ited 

(Sh. 
381,629,700) 

aliyeondolew
a kim

akosa kw
a kutosaini 

baadhi ya nyaraka za zabuni. H
ata hivyo 

baada 
ya 

tim
u 

ya 
ukaguzi 

m
aalum

u 
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Ri 

M
koa 

H
alm

ashauri 
N

am
ba ya 

M
kataba 

M
aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

H
asara 

M
aelezo 

vya 
kusam

baza 
m

aji 
kw

enye 
vijiji 6 

kupitia 
taarifa 

ya 
tathim

ini 
iliona 

sababu hii haijaainisha ni ukurasa upi au 
nyaraka ipi am

bayo haikusainiw
a 

Jum
la 

1,371,259,808.72 
144,438,433.72 
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w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

Kiam
batisho N

a. 13-10: M
apungufu Yaliyobainika W

akati w
a Kutem

belea M
iradi ya M

aji 
M

koa 
H

alm
as

hauri 
 

N
am

ba 
ya 

M
kataba 

M
aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
chenye M

apungufu 
M

aelezo ya 
M

apungufu 

Tanga 
H

/M
ji 

Korogw
e 

 
KDC/126
/H

Q
/W

/
W

SDP/20
16/17/06 

M
radi w

a m
aji vijiji 

vya Lw
engera Relini 

na Lw
engera 

Darajani 

761,475,954 
187,007,600 

U
jenzi w

a chujio, chanzo cha m
aji, 

m
itandao ya bom

ba (Raising m
ain) 

kutoka kw
enye chujio hadi kw

enye 
Tenki na nyum

ba na Pam
pu yake 

vilikuw
a havijakam

ilika kutokana 
na m

gogoro kati ya m
w

ajiri na 
M

kandarasi kw
a m

uda m
refu na 

kuw
anyim

a w
alengw

a hudum
a ya 

m
aji safi na salam

a 

 
M

any
ara 

H
/W

 
M

bulu 
 

LG
A/061

/W
KS/20

13/2014/
W

SDP/N
C

/14 

U
jenzi w

a 
m

iundom
binu, na 

m
tandao w

a 
m

abom
ba ya m

aji 
ya kusukum

w
a kw

a 
pam

pu ya um
em

e 
katika Kijiji cha 
M

oringa 

447,750,820 
447,750,820 

Tenki la kuhifadhia m
aji lenye 

ujazo w
a lita 150,000 linavuja, na 

m
uda w

a m
atazam

io katika m
radi 

huo ulishapita tangu tarehe 23 
Septem

ba, 2019 

 
LG

A/061
/W

KS/20
13/2014/
W

SDP/12 

M
iundom

binu ya 
m

aji katika vijiji 
vya H

aydom
 na 

N
gw

andakw
 

1,065,442,235 
1,065,442,235 

Tenki dogo la lita 10,000 lililopo 
kw

enye chanzo cha m
aji linavuja. 

H
/W

 
Kiteto 

 
LG

A/060
/2016/20

M
iundom

binu ya 
m

aji katika Kijiji 
Em

arti 

177,978,848 
177,978,848 

Kisim
a kinachotegem

ew
a 

kuunganishw
a na m

iundom
binu 

m
ipya ya m

radi w
a m

aji kipo 
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Ri 

M
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H
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hauri 

 
N

am
ba 

ya 
M

kataba 

M
aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
chenye M

apungufu 
M

aelezo ya 
M

apungufu 

17/W
SDPI

I/03 
katika hatari ya kusom

bw
a m

a 
m

aji ya m
vua zilizosababisha 

m
m

om
onyoko katika m

sim
u w

a 
m

w
aka 2018/19 

 
Shiny
anga 

H
/W

 
Itilim

a 
 

IDC/151/
2016-
2017/H

Q
/W

/O
5/L

O
T 

U
jenzi w

a 
m

iundom
binu ya 

kupitishia bom
ba za 

kusam
bazia m

aji 
safi katika Kijiji cha 
M

w
am

apalala 

616,128,097.93 
616,128,097.93   

Tenki la m
ita za ujazo 90 pam

oja 
na tenki la juu yalikuw

a yanavuja, 
pia hapakuw

a na uzio w
a 

kuzunguka tenki 

 
 

IDC/151/
2016-
2017/H

Q
/W

/O
5/L

O
T II 

ujenzi w
a 

m
iundom

binu ya 
kupitishia bom

ba za 
kusam

bazia m
aji 

safi katika Kijiji cha 
Lagangabilili. 

907,617,866.10  
907,617,866.10   

Tenki la m
ita za ujazo 225 

linavuja, hakukuw
a na uzio w

a 
kuzunguka Tenki na ngazi ya 
kupanda juu ya Tenki kam

a 
linavyoonekana  

 
Song
w

e 
H

/W
 

M
bozi 

 
LG

A/073
/2016/20
17/W

/11 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
M

aji Iyula 
5,139,543,867.69 

5,139,543,867.69 
U

w
epo w

a shughuli za kibinadam
u 

zinazofanyika karibu na m
radi w

a 
m

aji kam
a vile kilim

o na ufugaji na 
kupelekea m

changa na m
agogo 
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Ri 

M
koa 

H
alm

as
hauri 

 
N

am
ba 

ya 
M

kataba 

M
aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
chenye M

apungufu 
M

aelezo ya 
M

apungufu 

yanayotoka m
lim

ani kw
enda 

kuingia na kuziba banio la m
aji 

(intake) 

 
Dodo
m

a 
H

/W
 

Chem
b

a 

 
LG

A/136
/2016-
2017/W

/
23/03/13 

ujenzi w
a m

radi w
a 

m
aji katika kijiji 

cha Daki 

359,213,796.40 
359,213,796.40  

Tenki la m
aji katika Shule ya 

M
singi M

ondo lenye ukubw
a w

a 
m

ita za ujazo 50 lilikuw
a linavuja 

na kusababisha m
aji kum

w
agika 

chini inayopelekea hasara ya 
kupotea kw

a m
aji na hasara ya 

um
em

e unaotum
ika kusukum

a m
aji 

hadi kw
enye Tenki 
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w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

as
hauri 

 
N

am
ba 

ya 
M

kataba 

M
aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
chenye M

apungufu 
M

aelezo ya 
M

apungufu 

H
/W

 
Kongw

a 
 

LG
A/022

/2016/20
17/H

Q
/W

SDP-
W

/09;P-
02/22 

M
radi w

a m
aji w

a 
kijiji cha Chiw

e 
750,299,193 

750,299,193 
-Viungio vya m

abom
ba vinapasuka 

kw
a sababu ya kushindw

a kuhim
ili 

m
gandam

izo (pressure) w
a m

aji na 
kupelekea m

aji kupotelea ardhini 
 -M

radi kutoa m
aji yenye m

adini 
m

engi aina ya shaba (Copper) na 
‘N

itrate’ baada ya m
aji kufanyiw

a 
vipim

o vya m
aabara 

G
eita 

H
/M

ji 
G

eita 
 

LG
A/160

/W
/RW

SS
P/2016/2
017/01/L
O

T 01, 02 
na 03 

Kufanya utafiti w
a 

m
aji chini ya 

ardhini, uchim
baji 

w
a visim

a 16 na 
uw

ekaji w
a pam

pu 
za m

kono katika 
vijji 

399,912,928 
1,470,000 

Visim
a saba am

bavyo vilipata m
aji 

vilipasw
a kuw

ekew
a uzio kw

a ajili 
ya usalam

a w
a visim

a kulingana na 
m

kataba, hali am
bayo sio nzuri 

kw
a usalam

a w
a m

aji kutokana na 
w

atoto na w
anyam

a kufika eneo 
hilo bila kuzuizi chochote 

 
 

M
w

an
za 

H
/W

 
M

agu 
 

H
ati ya 

m
adai 

N
a. 015 

U
nunuzi w

a paneli 
zilizoibiw

a katika 
m

radi w
a m

aji w
a 

Kijiji cha Kisesa ‘B’ 
kitongoji cha Kisesa 
‘B’ 

6,400,800 
6,400,800 

M
zabuni alifunga paneli nne zenye 

uw
ezo w

a kuzalisha w
ati za 

um
em

e 275 kila m
oja, tofauti na 

zilizoonyeshw
a kw

enye hati yake 
ya m

adai zilizokuw
a na uw

ezo w
a 

kuzalisha w
ati za um

em
e 320. 

Kutokana na udanganyifu huo 
kum

ekuw
epo na upungufu w

a w
ati 
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a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

as
hauri 

 
N

am
ba 

ya 
M

kataba 

M
aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
chenye M

apungufu 
M

aelezo ya 
M

apungufu 

180 am
bao um

esababisha m
adhara 

ya pam
pu kushindw

a kusukum
a 

m
aji kw

a ufanisi kam
a ilivyokuw

a 
hapo aw

ali. 
 

LG
A/090

/W
/2016

/2017/40 
 

Kusam
baza vifaa 

vya kujengea 
m

abom
ba na kazi za  

ujenzi cha 
Kitongosim

a 

447,772,920 
84,150,000 

W
akandarasi haw

akuw
asilisha 

taarifa za upim
aji w

a ubora w
a 

m
abom

ba  

 
LG

A/090
/W

/2016
/2017/41 

Vifaa vya kujengea 
m

abom
ba na kazi za 

ujenzi katika kijiji 
cha M

atela 

397,976,775 
14,050,000 

 
LG

A/090
/W

/2013
/2014/42 
LO

T N
a.3 

Kusam
baza vifaa 

vya kujengea 
m

abom
ba na kazi za 

ujenzi katika kijiji 
cha N

sola-Bubinza.  

397,976,775 
14,400,000 

 
LG

A/090
/W

/2017
/18//W

/
42 

Kusam
baza vifaa 

vya kujengea 
m

abom
ba na kazi za 

ujenzi katika kijiji 
cha kabila-N

dagalo 

1,001,742,500 
75,492,000 

M
ara 

H
/W

 
Rorya 

 
LG

A 
068/35/

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji katika kijiji 
cha Kinesi. 

1,179,245,650 
80,942,700 

M
abom

ba yaliyotakiw
a kuw

ekw
a 

kw
enye eneo la J3 hadi J6 (kw

a 
m

ujibu w
a m

choro) ni ‘110PH
DPE’, 
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Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

as
hauri 

 
N

am
ba 

ya 
M

kataba 

M
aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
chenye M

apungufu 
M

aelezo ya 
M

apungufu 

W
/2012/

2013 
lakini kw

enye m
akisio ya gharam

a 
za vifaa (Bills of quantities) 
yalionesha kuw

a m
abom

ba 
yaliyotakiw

a kuw
ekw

a ni ‘110 m
m

 
PVC PN

 6’ um
bali w

a m
ita 4027, 

hata hivyo m
kandarasi aliw

eka 
m

abom
ba ya PVC Class B ‘4’ 

baadhi ya m
aeneo na kuchim

bia 
juu sana kusababisha kuvuja 

 
 

 
-Chem

ba za m
abom

ba kw
a ajili ya 

kuingiza na kutoa m
aji kw

enye 
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Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

as
hauri 

 
N

am
ba 

ya 
M

kataba 

M
aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
chenye M

apungufu 
M

aelezo ya 
M

apungufu 

m
atenki hazijajengw

a, w
akati 

kw
enye m

kataba ziliw
ekw

a. 
 -Tenki m

oja lenye m
ita za ujazo 

135 lilikuw
a na unyevunyevu 

am
bayo ni dalili ya kuvuja hivyo, 

kuw
eza kuleta m

adhara m
akubw

a 
siku za usoni; 
M

abom
ba ya m

aji toka kw
enye 

m
atenki yam

eungw
a kw

a 
kuchom

elew
a badala ya kutum

ia 
viungio 

 
N

jom
be  

H
/W

 
M

akete 
 

LG
A/028

/2016/20
17/G

/09 
of 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji katika kijiji 
cha Igolw

a-sehem
u 

ya pili 

120,130,500 
120,130,500 

W
azabuni w

ote haw
akuw

asilisha 
taarifa za upim

aji w
a ubora na 

vifaa vya M
aji pam

oja na kam
ati 

ya M
apokezi kutokaguw

a m
anunuzi 
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Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

as
hauri 

 
N

am
ba 

ya 
M

kataba 

M
aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
chenye M

apungufu 
M

aelezo ya 
M

apungufu 

2016/201
7 

ya vifaa vya m
iradi w

a kijiji cha 
Igolw

a, U
sililo na Lugao 

 
LG

A/028
/2016/20
17/G

/09 
of 
2016/201
7 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji katika kijiji 
U

sililo W
aterII 

54,758,200 
54,758,200 

 
LG

A/028
/2016/20
17/G

/09 
of 
2016/201
7 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji katika kijiji 
Lugao U

sililo  

91,890,200 
91,890,200 

 
LG

A/028
/2016/20
17/G

/II 
of 
2016/201
7 

U
jenzi w

a m
radi w

a 
m

aji Tandala na 
ikonda  

99,999,500 
99,999,500 

 
LG

A/028
/2017/20
18/18 

U
im

arishaji w
a 

m
radi w

a M
aji 

Igolw
a  

953,108,420  
311,935,900  

M
radi huo upo kw

enye kipindi cha 
m

atazam
io M

abom
ba 

yaliyochim
buliw

a yenye tham
ani 

ya Sh. 311,935,900 (kutokana na 
ubora hafifu yaliyow

ekw
a na 

M
kandarasi w

a aw
am

u ya kw
anza) 

yam
etelekezw

a bila uangalizi 
w

ow
ote  
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Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

as
hauri 

 
N

am
ba 

ya 
M

kataba 

M
aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
chenye M

apungufu 
M

aelezo ya 
M

apungufu 

 
Kigom
a 

H
/W

 
Kibond
o 

 
LG

A/041
/H

Q
/201

7/2018/
W

/03 

U
jenzi w

a m
fum

o 
w

a m
aji katika kijiji 

cha M
ukabuye 

1,021,088,581.12 
17,946,340 

U
karakabati w

a Tenki la m
aji kijiji 

cha Kageyo upo chini ya kiw
ango 

na Tenki lim
eanza kum

om
onyoka 

plasta, pia kutokuw
eka nondo 

kum
esababisha nyufa kw

enye 
kingo za juu za tenki na hii 
ilisabishw

a na kupiga plasta juu ya 
plasta am

bayo im
ikw

isha chakaa 

 
N

jom
be 

H
/W

 
M

akete  
 

LG
A/028

/2017/20
18/W

/10 

M
radi w

a M
aji 

Burongw
a Aw

am
u II 

564,240,600 
9,935,000 

M
anunuzi ya vifaa vya m

aji M
radi 

w
a M

aji Burongw
a visivyo tum

ika 
kw

a zaidi ya m
iezi 20. 

N
jom

be 
H

/W
 

N
jom

be 
 

LG
A/031

/2013/20
14/W

/01 

U
sanifu w

a m
radi 

w
a m

aji katika kijii 
cha U

kalaw
a 

131,435,000 
131,435,000 

G
haram

a ya paneli 80 za um
em

e 
w

a jua (solar panel) kw
a ajili ya 

kuzalisha um
em

e jua w
a kusukum

a 
m

aji am
bazo zilishindw

a kufanya 
kazi kutokana na kukosekana kw

a 
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Ripoti Kuu ya M
w

aka ya U
kaguzi w

a M
am

laka za Serikali za M
itaa 2019/20 

Ri 

M
koa 

H
alm

as
hauri 

 
N

am
ba 

ya 
M

kataba 

M
aelezo ya 
M

kataba 
G

haram
a ya 

M
kataba (Sh.) 

Kiasi K
ilicholipw

a 
chenye M

apungufu 
M

aelezo ya 
M

apungufu 

jua la kutosha, hivyo kuam
ua 

kutum
ia um

em
e w

a kaw
aida. 

M
paka sasa paneli hizo 

zim
etelekezw

a na hazitum
iki 

 
Jum

la 
17,093,130,027.24 

10,765,918,464.12 
 

   


