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ulioishia tarehe 30 Juni, 2012  
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Nawasilisha.

Ludovick S. L. Utouh
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano
Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
yameelezwa kwenye Ibara ya 143  ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
(iliyorekebishwa 2005) na kufafanuliwa zaidi katika Kifungu cha 10 (1) cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008. 

Dira
Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali  na  taasisi za umma.

Dhima
Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha uwajibikaji na 
thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma.

Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya msingi  
vifuatavyo:  

1) Uadilifu: sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na upendeleo.

2) Ubora: sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa kuzingatia 
viwango kubalifu vya ukaguzi

3) Uaminifu: tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia 
utawala wa sheria.

4) Mtazamo wa watu: tunatazama na kukazia zaidi katika matarajio ya wadau 
wetu kwa kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa na 
watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi.

5) Uvumbuzi: sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa 
kupokea na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya asasi.

6) Matumizi bora ya rasilimali: sisi ni asasi inayothamini na kutumia rasilimali za 
umma ilizokabidhiwa kwa  umakini mkubwa.
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DIBAJI

Kwa kipindi cha miaka mitano (kuanzia 2007/2008), jamii imeanza kuona 
maboresho katika mchakato wa uwajibikaji nchini. Sio tu kwamba 
maboresho haya yametokana na ripoti zangu za ukaguzi za kila mwaka, 
lakini pia ni kwa sababu ya utashi wa kisiasa uliowekwa na uongozi wa 
awamu ya nne ya serikali chini uongozi wa Mheshimiwa Dkt Jakaya Mrisho 
Kikwete na michango ya kimaendeleo inayotolewa na Bunge la Jamhuri wa 
Tanzania kupitia kamati zake za kudumu ambazo zimesimamia na kuhimiza 
uwajibikaji katika matumizi ya fedha za umma.

Ninapenda kutoa shukrani zangu kwa wale wote waliochangia kwa njia 
moja au nyingine kuniwezesha kutimiza majukumu yangu ya kikatiba na 
hatimaye kutoa ripoti hii kwa wakati.

Ripoti hii ya  Ukaguzi inawasilishwa kwa Mheshimiwa Rais kwa mujibu wa 
Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na  Kifungu 
34(1)(c)  cha Sheria Na.11 ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008.

Kwa mujibu wa Ibara 143 (2) (c) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali  anatakiwa angalau mara moja kila mwaka kufanya ukaguzi  na 
kutoa taarifa juu ya ukaguzi wa Hesabu za Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano, hesabu zinazosimamiwa na watumishi wote wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano, hesabu za Mahakama zote  za Jamhuri ya Muungano 
na hesabu zinazosimamiwa na Katibu wa Bunge.  

Chini ya Ibara  ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa kuwasilisha kwa 
Rais kila ripoti anayotoa chini ya Ibara 143 (2). Baada ya kupokea ripoti 
hizo, Rais ataagiza wanaohusika waziwasilishwe ripoti hizo mbele ya Kikao 
cha kwanza cha Bunge ikiwezekana ndani ya siku saba baada ya kuanza 
kwa kikao.

Uhuru wa kiutendaji wa ofisi yangu kwa kiasi kikubwa umeimarika baada 
ya kuanza kutumia sheria  ya Ukaguzi wa Umma Na 11 ya mwaka 2008. 
hata hivyo kulingana na viwango vya kimataifa maboresho zaidi 
yanahitajika hasa kwa upande wa kupanga mishahara na ajira za watumishi 
wa ofisi yangu ili kuniwezesha kutekeleza majukumu yangu ya kikatiba kwa 
ufanisi zaidi.

Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008  
kumeongeza mawanda ya ukaguzi wangu kwa kunipa madaraka ya kufanya 
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kaguzi nyingine zaidi ya ukaguzi wa kawaida wa taarifa za fedha. Kwa 
mujibu wa sheria hii natakiwa kufanya ukaguzi wa ufanisi, utambuzi na 
mazingira na kaguzi mbalimbali maalum kama zinavyojitokeza. Ni 
matumaini yangu kwamba, kwa kuanzishwa kwa sheria mpya ya Ukaguzi 
wa Umma, Ofisi yangu itaweza kuimarisha udhibiti wa fedha na kuisaidia 
Serikali kuimarisha uwajibikaji. Sheria hii pia itaniwezesha kuwa huru 
katika kulithibitishia Bunge masuala yanayohusu uwajibikaji, uwazi na 
matumizi bora ya rasilimali hasa kuona kwamba rasilimali hizo zimetumika 
vizuri kwa kuzingatia uchumi, ufanisi na kama ilivyotarajiwa na kupitishwa 
na Bunge. 

Ni vyema kutambua kuwa wakati ofisi yangu inatoa taarifa kuhusu 
ukiukwaji wa sheria, taratibu na kanuni mbalimbali na udhaifu katika 
mifumo ya udhibiti wa ndani kwenye taasisi za Umma na hasa Serikali Kuu, 
lakini wajibu wa kuhakikisha kuwepo kwa mifumo thabiti ya udhibiti wa 
ndani ni jukumu la Maafisa Masuuli.

Bunge na watanzania kwa ujumla wanatarajia kuona kwamba Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
watahakikisha utoaji wa taarifa za fedha na usimamizi wa rasilimali katika 
Serikali Kuu kuhusiana na ufanisi na ubora na usimamizi wa mipango 
iliyowekwa. Kwa njia ya ukaguzi, ofisi inachangia katika kutoa 
mapendekezo kuhusu uimarishaji na uboreshaji wa sekta ya Umma. Kwa 
msingi huu, Serikali Kuu na Ofisi yangu zina mchango mkubwa wa kutoa 
kwa Bunge katika kujenga imani kwa Umma katika usimamizi wa rasilimali 
za Umma.  

Ingawa majukumu ya ofisi yangu na yale ya taasisi za umma 
yanatofautiana, hata hivyo matarajio ya usimamizi bora wa rasilimali 
yanafanana.

Ili kukidhi matarajio ya Wabunge na Umma wa Tanzania kwa mapana zaidi, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeendelea kufanya uchambuzi wa njia bora zaidi 
za kufanya ukaguzi na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo 
kuimarisha utendaji wa uwajibikaji katika sekta ya Umma. Aidha, 
tunahakikisha ukaguzi wetu unalenga kuyapa kipaumbele maeneo muhimu 
ili kuchangia maendeleo katika sekta ya Umma. Kwa kuwa kazi ya ukaguzi 
ni chachu katika usimamizi wa fedha, tutaendelea kujadili masuala 
yanayoathiri utawala/uongozi katika sekta ya Umma, hasa katika utoaji  
wa taarifa za usimamizi wa fedha na masuala ya utawala bora.Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu (PAC), moja kati ya kamati za Kudumu za 
Bunge, imefanya kazi kubwa ya kuboresha utendaji wa Maafisa Masuuli wa 
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Serikali Kuu ambao utendaji wao haukufikia matarajio ya Kamati hiyo. 
Pamoja na jitihada hizo, ninaamini kuwa Serikali Kuu ina jukumu muhimu 
katika kuboresha usimamizi wa fedha za Umma.

Napenda kutambua mchango wa wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa 
utaalamu, juhudi  kubwa  walioonyesha katika kutimiza malengo 
tuliyojipangia licha ya kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni 
pamoja na kukosa fedha za kutosha, kukosa vitendea kazi, mishahara duni 
na upungufu wa watumishi, na wakati mwingine kufanya kazi maeneo ya 
vijijini ambayo sio rahisi kufikika.

Napenda pia kutambua kazi iliyofanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Manunuzi ya Umma, Kitengo cha Usimamizi wa Mali za Serikali na Msajili 
wa Hazina kwa kuandaa na kuwasilisha taarifa za kiutendaji za Taasisi 
zilizoko chini yao kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2011/2012 na 
kuonyesha mambo mengi ambayo kwa kiasi kikubwa yalijitokeza kwenye 
ripoti yangu ya mwaka uliopita. Nipenda kuzitambua kazi zilizofanywa na 
Taasisi hizi ambazo nimeona ni vyema nikazijumuisha kwenye ripoti yangu.

Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni muhimu katika 
kuiwajibisha Serikali kwa jukumu lake la usimamizi wa fedha za Umma na 
utoaji wa huduma kwa Watanzania.  Hivyo, nitafurahi kupata maoni kutoka 
kwa watumiaji wa ripoti  hii jinsi gani nitaweza kuboresha taarifa yangu 
kwa siku zijazo.

Ludovick S. L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI
_________________________________________
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,
S.L.P. 9080,
Dar es Salaam.

Machi, 2013
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SHUKRANI

Napenda kutoa shukrani kwa wote walioniwezesha kutekeleza majukumu 
yangu ya kikatiba. Kwa mara nyingine, napenda kutoa shukrani zangu kwa 
wafanyakazi wote wa Ofisi yangu kwa kuniwezesha kutoa ripoti hii kwa 
wakati. Ninawajibika kutoa shukrani zangu za pekee kwa familia yangu na 
familia za wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa kutuvumilia kwa kutokuwa nao 
kwa muda mrefu wakati tukikamilisha majukumu haya ya kikatiba. 

Vilevile, natoa shukrani zangu za dhati kwa wafadhili hasa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya Sweden kupitia Shirika la Kimataifa la 
Misaada la Maendeleo la Sweden, Benki ya Dunia kupitia Mradi wa 
Kusimamia na Kuboresha Sekta ya Fedha za Umma (PFMRP), Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB), Shirika la Misaada la Ujerumani (GIZ), Shirika 
la Misaada la Marekani (USAID), Serikali ya China na wote wenye mapenzi 
mema ambao wamechangia kwa kiasi kikubwa kuboresha Ofisi yangu. 
Mchango wao umekuwa na manufaa makubwa katika kuendeleza na kukuza 
raslimali watu, nyezo za kazi (magari),  mifumo ya teknolojia ya 
mawasiliano na vitendea kazi.Hata hivyo, bado misaada zaidi inahitajika 
kwa ajili ya kuboresha kazi za ukaguzi katika sekta ya umma kwa kuzifanya 
kuwa za kisasa zaidi. Jambo hili lingeweza kwenda haraka endapo 
angepatikana mfadhili wa kugharamia ujenzi wa Kituo cha Mafunzo ya 
Ukaguzi kitakachojengwa Gezaulole katika Manispaa ya Temeke.

Aidha, natoa shukrani zangu kwa Hazina, Mlipaji Mkuu wa Serikali, Maafisa 
Masuuli, Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Ununuzi wa Umma, Mhakiki Mali 
Mkuu na wadau wote kwa taarifa mbalimbali muhimu walizonipatia ili 
kukamilisha  kazi hii. Pia namshukuru Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali kwa 
kuniwezesha kutoa ripoti  kwa wakati.  

Kwa kumalizia, nawashukuru wafanyakazi wote wa Umma popote pale 
walipo  Tanzania Bara, wawe ni wa Serikali Kuu au Halmashauri bila ya 
kuwasahau walipa kodi ambao ndio walengwa  wa ripoti hii. Michango yao 
imekuwa msaada mkubwa katika ujenzi wa Taifa ambao hauwezi kupuuzwa 
hata kidogo.

Naomba Mungu awabariki wote kwa uwajibikaji katika matumizi ya 
rasilimali za umma nchini.
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Vifupisho

A/C Akaunti
ACGEN Mhasibu Mkuu wa Serikali
Act Sheria ya Fedha za Umma Na.6 ya 2001 kama 

ilivyorekebishwa mwaka  2004
CAG Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
CDTI Taasisi ya Maendeleo ya Jamii na Mafunzo
CFS Taarifa Jumuifu za Fedha
CPO Ofisi Kuu ya Malipo
FDCS Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi
HIV Upungufu wa Kinga Mwilini
IFMS Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha
INTOSAI Taasisi ya Kimataifa inayojumuisha Asasi kuu za Ukaguzi 

wa Hesabu
JKT Jeshi la Kujenga Taifa
LART Mfuko wa Kusimamia Mikopo na Ufuatiliaji wa Madeni
LGAs Mamlaka za Serikali za Mitaa
MDAs Wizara, Idara na Wakala
NAO Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
PFA Sheria ya Fedha za Umma Na. 6 ya 2001
PFMRP Programu ya Marekebisho ya Usimamiaji Fedha za Umma
PFR Kanuni za Fedha za Umma
PMG Mlipaji Mkuu wa Serikali
PPA Sheria ya Manunuzi wa Umma Na. 21 ya 2004
RAS Sekretarieti za Tawala za Mikoa
RCCB Daftari la Kukusanyia Maduhuli
Reg. Kanuni
Sect. Kifungu
SUMA Shirika la Uchumi na Maendeleo
TANSORT Shirika la Kuchambua Almasi la Serikali ya Tanzania
TCAA Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania
UNESCO Shirika la Elimu, Sayansi na Utamaduni la Umoja wa  

Mataifa 
URT Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
USD Dola za Kimarekani
TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania
IFAC Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu 
SNAO Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden
PAA Sheria ya Ukaguzi wa Umma
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MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU KATIKA RIPOTI YA UKAGUZI WA 
TAARIFA ZA FEDHA ZA SERIKALI KUU KWA MWAKA 2011/2012

Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ihusuyo 
Taarifa za Fedha za Serikali Kuu imelenga maeneo yafuatayo:

(1) Utangulizi 
(2) Mwelekeo wa hati za ukaguzi zilizotolewa
(3) Udhaifu uliogundulika katika mifumo ya udhibiti wa ndani
(4) Mapungufu katika mchakato wa manunuzi
(5) Masuala ya kodi
(6) Masuala yahusuyo malipo ya wastaafu
(7) Hitimisho na mapendekezo

1: Utangulizi
Sehemu hii inaeleza kwa muhtasari matokeo ya ukaguzi wa Taarifa 
za Fedha katika Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni, 2012. Mawanda ya ukaguzi katika Serikali Kuu yanajumuisha 
Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali na Sekretarieti za 
Mikoa.

2: Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa 
Matokeo ya ukaguzi kwa miaka miwili mfululizo ulioishia tarehe 30 
Juni, 2012 umeonyesha kuboreka kwa hati zilizotolewa kwa Serikali 
Kuu na Taasisi zake ikilinganishwa na mwaka uliopita kama 
inavyoonekana katika jedwali hapa chini:

Jedwali Na. 1: Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi

Aina Hati za kuridhisha Hati zenye shaka Hati 
zisizoridhisha

Hati chafu Jumla
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Jedwali linaonyesha kwamba hati za kuridhisha zimeongezeka 
kutoka asilimia 85 mwaka 2010/2011 hadi asilimia 94.7 mwaka 
2011/2012. Pia,hati zenye shaka zimepungua kutoka asilimia 15
mwaka 2010/2011 hadi asilimia 5.3 mwaka 2011/2012. Matokeo ya 
ukaguzi kwa mwaka huu yamebaini kutokuwepo kwa hati 
isiyoridhisha. Aidha, kama ilivyokuwa kwa mwaka 2010/2011, 
matokeo ya ukaguzi kwa mwaka huu yanaonyesha kutokuwepo kwa 
hati mbaya. Mwelekeo huu wa hati unaonyesha kuboreka kwa 
usimamizi wa fedha na rasilimali nyingine za Umma. 

3: Dosari kuu zilizojitokeza wakati wa ukaguzi
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu tumeendelea kukutana na 
dosari mbalimbali ambazo maelezo ya kina yametolewa katika 
sura husika. Dosari hizo ni pamoja na kutofuatwa sheria 
mbalimbali, kutokuwepo kwa mifumo ya udhibiti ya ndani 
madhubuti, aidha kama mifumo ipo kutozingatiwa kwa mifumo 
hiyo. Masuala muhimu yanayohusiana na dosari hizo ambayo yako 
katika taarifa yangu ni haya yafuatayo:

· Kutofuatwa kikamilifu kwa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
katika sekta ya Umma (IPSAS)

· Kutofuatwa kikamilifu kwa Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2004 na kanuni zake za 2005

· Kutotekeleza mapendekezo yangu ya  ukaguzi niliyoyatoa katika 
miaka iliyopita.

· Wizara ya Nishati na Madini kutokutoa taarifa ya maduhuli 
yasiyokusanywa yanayofikia Shs. 1,645,582,899

· Malipo ya madeni ya Wizara ya Miundombinu kwa mwaka 2010/11 
kulipwa kwa kutumia fedha zilizoidhinishwa kwa ajili ya ujenzi 
wa barabara kwa mwaka 2011/12 Shs. 252,975,000,000

· Maduhuli yatokanayo na mirahaba ambayo haikukusanywa 
inayofikia Dola za Kimarekani 12,634,354 sawa na 
Shs.19,709,593,191

· Madeni ya Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL) ya jumla ya Dola 
za Kimarekani 41,466,177.16 yalikuwa hayajalipwa hadi kufikia 
mwisho wa mwaka wa fedha 2011/12

· Malipoyamatibabu nje ya nchi ya jumla yaSh.
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448,144,343yalifanywabila nyarakaza 
kutoshakuthibitishauhalaliwake.

· Masurufu ya jumla ya Shs.706,701,016.36 yalikuwa 
hayajarejeshwa hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha 
2011/12.

· Malipo ya jumla ya Shs. 6,027,429,643 yalifanywa kutoka katika 
vifungu visivyostahili na hivyo kuathiri majukumu yaliyokasimiwa 
fedha hizo 

· Malipo ya uzeeni na mikataba kwa wastaafu kufanywa mara mbili 
kinyume na sheria za pensheni. 

· Deni la Taifa limeongezeka kwa Sh.2,064,860,281,962.80 (sawa 
na asilimia 17.6%) kutoka Sh. 14,441,617,939,770.20 mwaka 
2010/2011 hadi Sh.16,975,962,626,745.20 mwaka 2011/2012. 
Sababu za ongezeko la deni hilo zimeelezwa katika sura ya sita.

· Kiasi chaSh.432,443,000,129 kilionyeshwakatika Hesabu Jumuifu 
za Taifakikiwa ni madeni yasiyolipwahadi kufikia tarehe 30 Juni, 
2012. Kiasi hiki kinawakilishakupungua kwa asilimia25.12% 
ikilinganishwa nakiwangochamwakauliopitacha Sh.
577,537,084,848.

4: Dosari zilizobainika katika mchakato wa manunuzi
Kama ilivyokuwa kwa ukaguzi wa miaka iliyopita, dosari kuu 
zilizojitokeza mwaka huu zinafanana na za miaka iliyopita. 
Mifano michache ya dosari hizo inatolewa kwa muhtasati hapa 
chini na maelezo zaidi katika sura ya 5 ya taarifa hii.

Kutozingatiwa kwa utaratibu wa kuanzishwa vitengo vya 
manunuzi
Uzingativu katika uanzishwaji wa vitengo vya manunuzi na 
kuwepo kwa uwiano mzuri wa wataalam wenye sifa stahiki
ilikuwa ni wastani wa 78% ikilinganishwa na 56% kwa mwaka 
2010/11 kwa Wizara, Idara na Wakala za Serikali. 
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Utayarishaji usiokuwa sahihi wa mipango ya mwaka ya 
manunuzi 
Taasisi nyingi za manunuzi zilizokaguliwa zilionekana kutofuata 
matakwa ya utayarishaji wa mipango ya mwaka ya manunuzi 
licha ya umuhimu wa mipango hiyo katika kuzisaidia taasisi 
husika: kuepuka manunuzi ya dharura; kunufaika na punguzo la 
bei na kupungua kwa gharama za manunuzi kutokana na 
kujumuisha manunuzi kwa pamoja; kutumia mikataba 
inayozingatia matakwa ya taasisi za manunuzi pale 
inapowezekana ili kuleta ufanisi, unafuu wa bei na uhuru katika 
zabuni za ujenzi, huduma au mali pale ambapo mahitaji ya vitu 
hivyo ni ya mara kwa mara au yanajirudia rudia katika kipindi 
fulani; kuepuka kugawanya manunuzi kwa kutumia  njia sahihi ya 
manunuzi; na kupanga vyema vikao vya kamati za zabuni ili 
kupunguza gharama za manunuzi pale yanapofanyika kidogo 
kidogo. 

Wastani wa kitaifa wa uzingativu wa utayarishaji na utekelezaji 
wa mipango ya mwaka ya manunuzi ilikuwa asilimia 58. Kiwango 
cha uzingativu kwa Wizara, Idara na Wakala za Serikali peke yake 
kilifikia 68% kwa mwaka 2011/12 (54% kwa mwaka 2010/2011).

Usimamizi dhaifu wa mikataba
Kama ilivyokuwa kwa ukaguzi wa miaka iliyopita, kasoro 
zifuatazo zilionekana wakati wa kutathmini masuala yahusuyo 
usimamizi wa mikataba: Baadhi ya mikataba haikuwa na nyaraka 
muhimu wakati mikataba mingine ilikuwa na nyaraka 
zisizohusiana na mikataba hiyo; Dhamana ya utekelezaji wa 
mikataba haikuwepo kama kinga endapo ingetokea kasoro katika 
utekelezaji; Uhakikisho wa ubora haukutolewa endapo mali zisizo 
na ubora zingenunuliwa; Fidia itokanayo na kuchelewa 
kutekeleza mikataba haikutozwa; Vikao katika maeneo mengi 
inakotekelezwa miradi havikufanyika; hapakuwa na mipango 
toshelevu ya kutoa uhakikisho wa mikakati ya ubora, kazi 
zilizokamilika hazikufanyiwa majaribio ili kuona kama zimefikia 
vigezo vilivyowekwa katika mikataba; Taarifa za utekelezaji wa 
miradi ya ujenzi hazikutayarishwa; Taarifa za usimamizi 
hazikutayarishwa; Ongezeko la muda wa utekelezaji miradi 
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pasipo kuwepo sababu za msingi na bila kufuata utaratibu; Hati 
za kuruhusu malipo kufanywa hazikuwa na viambatisho 
vinavyoonyesha vipimo na jinsi ukokotoaji ulivyofanyika kufikia 
kiasi cha fedha kinachotakia kulipwa; na Kamati za kupokea na 
kukagua mali hazikuteuliwa ili kubaini kiasi na ubora wa mali 
iliyopokelewa.

Matokeo ya ukaguzi yanaonyesha kiwango cha uzingativu cha 55% 
na 71% kwa udhibiti wa ubora na usimamizi wa mikataba. 
Kiwango cha wastani cha uzingativu kwa Wizara, Idara na Wakala 
kilikuwa 56% kwa udhibiti wa ubora na 72% kwa usimamizi wa 
mikataba (64% na 41% kwa mwaka 2010/11).

5: Masuala ya Kodi
Matokeo ya ukaguzi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
yamejumuishwa katika Hesabu Jumuifu za Taifa katika Sura ya 3 
ya taarifa hii.  Mambo muhimu yaliyojitokeza kuhusiana na 
ukusanyaji wa kodi ni kama ifuatavyo:

· Kumekuwepo na masuala ya taarifa za ukaguzi za miaka ya 
nyuma ambayo hayajashughulikiwa yenye thamani ya kiasi cha 
Sh.545,273,124,808 na Dola za Kimarekani 105,036,380.

· Hesabu za Mamlaka ya Mapato Tanzania Bara zimeonyesha 
makusanyo ya kiasi cha Sh.6,703,229,704,887 ikilinganishwa 
na makadirio ya Sh.6,456,832,630,000 na kusababisha 
makusanyo ya ziada ya  Sh. 246,397,074,887 sawa na asilimia 
nne (4%) ya makadirio.

· Mwelekeo wa misamaha ya kodi unaonyesha ongezeko la 
misamaha  kwa kiasi cha Sh.789,883,259,827 sawa na 78% 
kutoka kiasi cha Sh.1,016,320,300,000 kilichoripotiwa mwaka 
2010/2011 hadi Sh.1,806,203,559,827 kwa mwaka 2011/2012.

· Katika hali halisi, kama kiasi cha  Sh. 1,806,203,559,827 
ambacho ni sawa na asilimia 27 ya makusanyo yote 
kisingesamehewa, makusanyo ya ziada ya Sh. 246,397,074,887 
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yaliyoripotiwa na TRA yangeongezeka hadi kufikia Sh. 
2,052,600,634,714.

Kwa ujumla, misamaha kwa upande wa Tanzania Bara 
imeongezeka katika mwaka 2011/12 ikilinganishwa na miaka 
iliyopita ambapo athari zake ni upungufu wa mapato yatokanayo 
na kodi kama inavyoonekana hapa chini:

Jedwali Na. 2: Mwelekeo wa misamaha ya kodi
Maelezo 2011/2012 2010/2011
Makusanyo halisi 6,703,229,704,887 5,550,205,244,378

Misamaha 1,806,203,559,827 1,016,320,300,000
Misamaha ya kodi kama 
sehemu ya makusanyo 27% 18%
Pungufu/(ziada ya 
makusanyo) 246,397,074,887 (298,888,455,622)
ziada endapo misamaha 
isingetolewa 2,052,600,634,714 717,431,844,378

Kwa upande wa Hesabu Jumuifu za Taifa, matokeo muhimu 
yalijumuisha masuala yafuatayo:

Jedwali Na. 3: Matokeo muhimu yatokanayo na Hesabu 
Jumuifu za Taifa

Maelezo Kiasi (Sh.)
Matumizi ya Serikali kwa mwaka 
2011/2012

12,061,571,308,295

Ongezeko la Deni la Taifa kwa17.6% 2,064,860,281,962.80
Mihadi isiyolipwa 134,148,478,322
Madeni yasiyolipwa 432,443,000,129
Malimbikizo ya maduhuli yasiyokusanywa 98,774,320,855
Malimbikizo ya potevu za serikali 13,024,783,230

6: Masuala yahusuyo malipo ya mafao ya uzeeni
Kwa vile udhibiti wangu unanitaka kufanya ukaguzi wa mafao ya 
wastaafu, sura ya nne ya taarifa hii inaonyesha matokeo muhimu 
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ya ukaguzi wa awali niliyofanya katika kipindi husika. Ukaguzi 
ulibaini kwamba:

· Kiasi cha malipo kwa wastaafu kingelipwa zaidi ya kile 
kinachostahili kwa Sh. 325,261,768.37 kama malipo hayo 
yasingehakikiwa. 

· Wastaafu wangepunjwa malipo ya kustaafu  kwa kiasi cha 
Sh.258,915,380.69 kama madai yao hayangehakikiwa.

Matatizo makubwa yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa mafao ya 
wastaafu ni kama ifuatavyo:
(i) Matatizo ya kiuendeshaji
(ii) Kutoa tafsiri isiyokuwa sahihi ya sheria za pensheni,

kanuni zake na sheria nyingine
(iii) Matatizo ya kiutawala

Masuala muhimu yaliyojitokeza kutokana na ukaguzi huo ni 
haya yafuatayo:
· Malipo yenye shaka yahusuyo mishahara kwa ajira za 

mikataba na mafao ya uzeeni 
· Kuzidi kwa muda unaotakiwa kukokotolea mafao ya uzeeni 

kwa maafisa wa jeshi na askari
· Kutotumia viwango sahihi katika ukokotoaji wa mafao ya 

wastaafu.
· Kuchanganya masharti ya ajira za kudumu na za mikataba
· Kutozingatiwa kwa sheria za pensheni
· Ucheleweshaji wa kuwasilisha madai ya pensheni kwa ajili ya 

ukaguzi
· Kuwasilisha nyaraka zisizokamilika
· Utoaji maamuzi yenye utata (unaokinzana)

7: Mapendekezo
Mwisho, kwa mujibu wa madaraka niliyopewa chini ya Kifungu 
cha 10 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008, 
nimetoa mapendekezo kadhaa katika Sura ya 8 ya taarifa hii 
ambayo kama yatatekelezwa yatasaidia kuimarisha usimamizi 
wa rasilimali za Umma katika nchi yetu.  Mapendekezo hayo 
yanajumuisha:-
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· Utekelezaji wa mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma 
haujazingatiwa ipasavyo na serikali. Hivyo napendekeza 
utekelezaji wa mapendekezo hayo kwa wakati ili kuleta 
ufanisi na uwajibikaji.

· Nashauri Maafisa Masuuli wazingatie sheria pamoja na 
uandaaji wa taarifa mbalimbali ili kuweka uwazi na 
uwajibikaji ndani ya serikali.

· Serikali ijitahidi kuepuka kuingia katika mihadi huku ikijua 
fedha za kulipia hazipo. 

· Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani na kuboresha 
nidhamu katika matumizi ya Serikali.

· Maafisa Masuuli waimarishe michakato ya manunuzi, ikiwa ni 
pamoja na kuingia na kusimamia mikataba yenye tija kwa 
kuzingatia sheria na kanuni za manunuzi ili kupata thamani ya 
fedha.

· Serikali iimarishe mfumo wa udhibiti wa ndani katika 
ukusanyaji wa mapato na kuhakikisha kuwa malimbikizo ya 
maduhuli yasiyokusanywa kwa miaka ya nyuma yanakusanywa  

· Serikali ihakikishe kuwa mapato ya mrahaba ya kiasi cha Dola 
za Kimarekani 12,634,354.61 yaliyokusanywa pungufu 
kutokana na makampuni ya uchimbaji madini yanakusanywa 
na taarifa kutolewa.

· Maafisa Masuhuli wahakikishe kuwa masurufu ambayo muda 
wake wa kurejeshwa umepita yanakatwa kutoka katika 
mishahara ya waliopewa masurufu hayo.

· Maafisa Masuuli waepuke kuhamisha fedha kutoka katika 
vifungu vilivyokasimiwa pasipo kuomba na kupewa idhini ya 
kufanya hivyo na Hazina.

· Serikali iboreshe utaratibu za malipo ya mwisho ya wastaafu 
ili yalipwe haraka na kwa ufanisi.

· Serikali ifikirie namna ya kuachana na baadhi ya misamaha ya 
kodi na iboreshe utaratibu wa ndani wa kufuatilia na 
kuhakikisha kuwa misamaha ya kodi iliyokwishatolewa 
inatumiwa kama ilivyokusudiwa na sio vinginevyo.
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SURA YA  1

1.0 Utangulizi

Taarifa hii inatolewa kufuatia ukaguzi wa hesabu na 
kumbukumbu nyingine za Wizara, Idara, Wakala,  Sekretarieti 
za Mikoa na Balozi kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
(iliyorekebishwa 2005) na Kifungu cha 34(1) (c) cha Sheria ya 
Ukaguzi Na. 11 ya mwaka 2008 kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni, 2012.

1.1 Ukaguzi wa Taarifa za Hesabu za Umma
Kutokana na Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, ninapaswa kukagua kumbukumbu za taarifa zote 
za hesabu za fedha  katika Ofisi zote za Umma, Mahakama na 
Mamlaka zote za Serikali ya  Muungano wa Tanzania na kutoa 
taarifa kwa Mheshimiwa Rais ambaye atahakikisha 
zinawasilishwa mbele ya Bunge.

Katika kutimiza wajibu huu, kutokana na Kifungu Na. 10 cha  
Sheria Na 11 ya Ukaguzi wa Umma  ya mwaka 2008, 
ninatakiwa kujiridhisha kwamba:-

· Tahadhari inachukuliwa ili kuhakikisha kwamba fedha za 
Umma zinakusanywa na kutunzwa kwa mujibu wa sheria 
na miongozo iliyowekwa.  

· Fedha zote kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali zimeidhinishwa 
na kutolewa kufuatana na Sheria ya Matumizi ya Bunge ya 
mwaka husika.  

· fedha zote zimetolewa chini ya mamlaka sahihi na kuwa 
zimetumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa na mamlaka 
hiyo na, kanuni zipo za kutosha kwa ajili ya kuwaongoza 
watunza vifaa namna ya kuweka vitabu sahihi. Aidha, nina 
wajibu, kwa mujibu wa kifungu hicho cha sheria 
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kumjulisha  Rais na Bunge juu ya uwepo wa matumizi 
mabaya  ya fedha na mali za Umma.

1.2 Majukumu na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa  
Hesabu za Serikali kwa Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa

Wajibu wa kisheria wa Ofisi yangu katika kukagua hesabu za 
Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa umebainishwa 
chini ya Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na. 11 ya mwaka 2008.  Kutokana na Sheria hiyo, 
ninawajibika kuchunguza, kukagua na kutoa taarifa juu ya 
hesabu za Wizara na Idara za Serikali na Maafisa Masuuli, na 
watu wote waliokabidhiwa jukumu la kukusanya, kupokea, 
kutunza, kutoa au kuuza, kuhamisha na kutoa stakabadhi, 
dhamana, vifaa au mali nyingine za Umma.   Pia, jukumu 
langu linahusu Mashirika yote ya Umma na Taasisi nyingine, 
Mamlaka yoyote au Taasisi inayopokea fedha kutoka Mfuko 
Mkuu wa Serikali, au Taasisi yoyote ambayo imeruhusiwa 
kisheria kukaguliwa na Ofisi yangu. 

1.3 Muundo wa Kazi za Ukaguzi Ndani ya Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi
Taarifa hii inatoa kwa muhtasari matokeo ya mwisho ya zoezi 
la ukaguzi ambalo lilifanywa na Ofisi yangu nchini kote kwa 
kipindi cha mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2012. Ili ofisi 
yangu iweze  kushughulikia kwa ufanisi zaidi kazi hii kubwa ya 
kukagua Wizara zote, Wakala na Sekretarieti za Mikoa  nchini, 
nimeweka ofisi katika kila Wizara na Mikoa ya Tanzania Bara 
kwa madhumuni ya usimamizi mzuri wa kazi.

Ofisi hizi za Mikoa na Wizara zinasimamiwa na Wakaguzi wa 
Hesabu Wakazi ambao tangu Mei, 2012 wanawajibika kwa 
Wasaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu.  

Imeonekana kuwa ni vyema kugawa wakaguliwa wetu katika 
Kanda ambazo zinaongozwa na Wasaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu ili kurahisisha usimamizi wa kaguzi zinazofanywa chini 
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yao.  Ili kuhakikisha  ufanisi katika ukaguzi, wizara na taasisi 
zimegawanywa katika Kanda 11, na kila kanda inaongozwa na 
Msaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu.

Ukaguzi wa Taasisi za Umoja wa Mataifa
Mwezi Disemba mwaka 2011, Mkutano Mkuu Maalumu wa 
Umoja wa Mataifa uliiteua Ofisi ya  Taifa ya Ukaguzi  ya 
Tanzania kujiunga na Bodi ya Ukaguzi wa Hesabu ya Umoja 
huo (United Nations Board of Auditors - UNBoA) kujaza nafasi 
itakayoachwa wazi wakati Afrika ya  Kusini itakapomaliza 
muda wake tarehe 30 Juni , 2012.

Tanzania kama mwanachama wa UNBoA imeshaanza ukaguzi 
wa miradi na taasisi za Umoja wa Mataifa duniani kote tangu 
mwezi Julai mwaka 2012.Kaguzi za awali zimekamilika na 
taarifa zinazohusu shughuli na taasisi zifuatazo 
zimewasilishwa UNBoA kwa hatua za kiutawala: Operesheni za 
kulinda amani (Somalia, Liberia, DRC and Haiti),Shirika la 
Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya Makazi (UN 
Habitat), Programu ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia 
Mazingira (UNEP), Ofisi ya Umoja wa Mataifa iliyoko Nairobi 
Nairobi (UNON), Programu ya Maendeleo ya Umoja wa Mataifa 
(UNDP), Mfuko  wa Umoja wa Mataifa unaoshughulikia Idadi ya 
Watu (UNFPA) Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulokia 
masuala ya Wanawake (UN Women),Shirika la Misaada kwa 
Wakimbizi kwa Wapalestina Ukanda wa Gaza 
(UNRWA),Mahakama ya Kimataifa ya Mauaji ya Rwanda (1994) 
(ICTR) na Mahakama ya Kimataifa ya uhalifu wa kivita ya 
Yugoslavia ya Zamani (ICTY).

Ningependa kuwapongeza watumishi wa ofisi yangu kwa 
kufanya kazi kwa masaa mengi ili kuhakikisha kuwa kaguzi hizi 
za Umoja wa Mataifa zinakamilika licha ya majukumu 
mengine ya ukaguzi wa hapa nchini yanayowakabili. 
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1.4 Mawanda na viwango vya Ukaguzi vinavyotumika
1.4.1 Mawanda ya ukaguzi

Mawanda ya ukaguzi kwa kifupi yanahusisha ukusanyaji wa 
maduhuli, uidhinishaji wa matumizi kwa kufuata sheria ya 
Bunge, utekelezaji wa miradi, utendaji wa Hazina na Mamlaka 
ya Mapato Tanzania. 

Ukaguzi ulifanyika ili kujiridhisha kwamba kulikuwepo na 
uzingatiaji wa kanuni zilizopo, kuongeza ufanisi na kupunguza 
gharama za uendeshaji na kubainisha baadhi ya kasoro 
zilizojitokeza, kupitia ripoti mbalimbali. 
Wakati wa ukaguzi, hoja zote zilizojitokeza ziliwasilishwa kwa 
menejimenti za Wizara, Mikoa na Miradi iliyokuwa 
inakaguliwa kwa ajili ya kutolea maelezo. Maafisa Masuuli 
wanapewa fursa ya kuzitolea ufafanuzi hoja na mapendekezo 
ya ukaguzi kabla ya kuingizwa kwenye ripoti. 

1.4.2 Viwango vya Ukaguzi vinavyotumika
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa Shirika la 
Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI) na Shirika la 
Taasisi Kuu za Ukaguzi Kanda ya Afrika kwa nchi zinazoongea 
kingereza (AFROSAI-E). Hivyo basi inatumia viwango vya 
ukaguzi vinavyotolewa na Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu 
za Ukaguzi (ISSAI) na vile vinavyotolewa na Shirikisho la 
Kimataifa la Wahasibu (IFAC) ambalo Tanzania ni 
mwanachama kupitia Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi 
wa Hesabu. Pia ninayo furaha kueleza kwamba Tanzania 
(kupitia kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu) kwa sasa
ndiye Mwenyekiti wa AFROSAI-E kuanzia Aprili 2011 kwa 
kipindi cha miaka mitatu. AFROSAI-E inajumuisha  wanachama 
kutoka  nchi 24 za Afrika.

1.5 Sera  ya Kiuhasibu
Kwa mujibu wa Kanuni ya 53 ya Kanuni za Fedha za Umma za 
mwaka 2001 (zilizorekebishwa 2004), Serikali imeweka 
taratibu za kihasibu ili kuhakikisha kwamba rasilimali 
zinazoidhinishwa  na Bunge  zinatumika kwa usahihi. Kwa 
mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma Na.6 ya mwaka 2001 
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(iliyorekebishwa 2004), Maafisa Masuuli wanapaswa 
kuhakikiksha kwamba mapato yote ya Umma yanaingizwa 
kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. Pia malipo kutoka kwenye 
Mfuko huo yataidhinishwa kwa Sheria ya Bunge ya Matumizi  
kwa mwaka husika.   

Huu ni mwaka wa nne tangu serikali ianze kuandaa Taarifa za 
Fedha kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya kihasibu 
katika Sekta ya Umma kwa mising ya fedha taslimu [(IPSAS) -
cash basis of accounting]. Chini ya msingi huu mapato ya 
Serikali hayatambuliwi mpaka zitakapopokelewa fedha 
taslimu. Hali kadhalika  matumizi hutambulika pale tu malipo 
yanapofanyika.
Kifungu cha 25(i) hadi (j) cha Sheria ya Fedha za Umma ya 
mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) inatoa ufafanuzi wa wa 
hesabu na taarifa zinazotakiwa kuandaliwa na Maafisa 
Wahasibu na kuwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kwa ajili ya ukaguzi.

1.6 Wajibu wa Kisheria wa Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa
Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara na Sekretareti za Mikoa 
wana majukumu ya kusimamia rasilimali za Umma kwenye 
maeneo yao ya kazi. Kazi na majukumu ya Maafisa Masuuli 
kama ilivyoainishwa chini ya kifungu Na 8 cha Sheria ya Fedha 
za Umma Na. 6 ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) ni 
kuwajibika na kulinda mali za umma zilizoko chini ya maeneo 
yao. Katika kulinda rasilimali zilizoko chini yao, ni muhimu 
kwa Maafisa Masuuli kuhakikisha kwamba kunakuwepo na 
mifumo ya udhibiti wa ndani madhubuti na inayofuatwa muda 
wote kufanya kazi.

1.7 Mfumo wa Udhibiti wa Ndani
Udhibiti wa ndani unalenga jinsi rasilimali za Serikali 
zinavyoelekezwa, kusimamiwa na kupimwa. Kwa maana nyingi 
mfumo mzuri wa udhibiti wa ndani unayo nafasi kubwa katika 
kuzuia na kugundua ubadhirifu/matumizi mabaya na kulinda 
rasilimali za Umma zinazogusika na zisizogusika. 
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Uwekaji wa mfumo  wa ndani madhubuti ni muhimu na 
niwajibu wa menejimenti ya taasisi husika.

1.8 Kutayarisha na kuwasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya 
ukaguzi
Jukumu la kutayarisha na kuwasilisha hesabu za mwaka kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ni wajibu wa 
Maafisa Masuuli wa Serikali Kuu (Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa). Kifungu cha 25 cha Sheria ya Fedha za 
Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa mwaka 2004); inataja 
aina ya hesabu mbalimbali anazotakiwa kutengeneza Mhasibu 
Mkuu wa Serikali, Maafisa Masuuli na Maafisa wengine wa 
Serikali waliokasimiwa Mifuko Maalumu iliyoanzishwa kisheria. 
Pia, Kifungu cha 25(4) cha sheria hiyo hiyo kinataka taarifa za 
fedha ziandaliwe kulingana na mifumo ya kihasibu
iliyokubalika kimataifa na ni lazima misingi ya kihasibu 
iliyotumika iwekwe bayana. Kwa mwaka wa pili katika 
historia, taarifa za fedha za Wizara, Idara, Sekretarieti za 
Mikoa zimeandaliwa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa 
vya kutayarisha taarifa za fedha katika sekta ya Umma 
ambayo inalandana na matakwa ya kanuni Na. 53 ya Kanuni za 
Fedha za mwaka 2001 (zilizorekebishwa 2004). Aidha, 
utaratibu huo umeanza katika Balozi kwa mara ya kwanza 
mwaka huu wa fedha. 

Kanuni ya 8 (5) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
(zilizorekebishwa 2004) inataka kila Wizara, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa kutengeneza na kutoa kwa Umma 
taarifa ya utekelezaji ya mwaka inayoeleza mikakati ya 
bajeti, aina na malengo ya kila mpango/programu, tathmini 
ya matokeo na mafanikio yakilinganishwa na malengo 
yaliyowekwa. Pia, Maafisa Masuuli wanatakiwa kutengeneza 
muhtasari  wa matokeo ya matumizi ya fedha, kwa mwaka wa 
fedha unaohusika na kwa mfumo ulioidhinishwa na Mhasibu 
Mkuu wa Serikali, mipango ya mwaka ujao kama 
ilivyoidhinishwa na Bunge na mipango ya muda wa miaka 
miwili inayofuata. Baadhi ya Wizara, Idara na Sekretarieti za 
Mikoa hazikutimiza wajibu huu. 
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SURA YA 2

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YATOKANAYO NA 
HOJA ZA UKAGUZI KWA MIAKA ILIYOPITA

2.0 Utangulizi

Sura hii inaonyesha  matokeo ya tathmini iliyofanyika katika 
kipindi cha ukaguzi na ni  jinsi gani Serikali imetekeleza 
mapendekezo yatokanayo na hoja za ukaguzi kwa miaka 
iliyopita yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kupitia ripoti jumuifu kwa Wizara, Idara 
zinazojitegemea na Sekretarieti za Mikoa.

Matokeo ya tathminiyalikuwa katika maeneo yafuatayo: 
i. Majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 

yaliyowasilishwa katika ripoti jumuifu ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

ii. Majibu ya taarifa za kila fungu kutoka kwa Afisa Masuuli 
/Wakuu wa vitengo yaliyowasilishwa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

iii. Majibu ya taarifa za Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
yaliyowasilishwa kwenye ripoti jumuifu ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

iv. Majibu ya hoja zitokanazo na ukaguzi wa taarifa jumuifu 
za hesabu za Serikali.

2.1 Ufuatiliaji wa majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 
yaliyowasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kuhusu ripoti za Serikali Kuu kwa miaka ya 
nyuma.

(a) Mapendekezo mengi yaliyotolewa katika ripoti ya Serikali 
Kuu kwa miaka ya nyuma(2008/09, 2009/10 na
2010/11).Hata hivyo kwa baadhi ya mapendekezo 
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yaliyotolewa hakukuwa na ushahidi wa wazi wa 
kuthibitisha hatua zilizochukuliwa  kutokana na  majibu 
yaliyotolewa na Serikali. Mapendekezo ambayo yalilenga 
kuboresha  masuala ya miaka ya nyuma na hali ilivyo sasa  
wakati wa kuandika taarifa hii (Februari,2013) ni  kama 
inavyoonyesha katika jedwali hapa chini:

Jedwali Na. 4:Maoni ya majibu yaliyoandaliwa na Serikali kwa 
mapendekezo ya kaguzi za miaka ya nyuma. 

Na Mapendekezo ya 
ukaguzi

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG)

Maoni ya ukaguzi

1
Kutokufuatwa 
kikamilifu kwa 
Viwango vya 
Kimataifa vya 
Uhasibu Katika Sekta 
ya Umma (IPSAS)

· Kuhakikisha utekelezaji 
wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu 
katika Sekta ya Umma 
(IPSAS) kwa ufanisi, 
Serikali imefanya 
mafunzo kwa wadau 
mbalimbali kama vile 
Kamati ya Hesabu za 
Serikali (PAC), 
Wahasibu Wakuu, 
Wahasibu, na 
waingizaji wa  takwimu 
kutoka Wizara, Mikoa 
pamoja na wahasibu 
kutoka ofisi za Balozi.

· Serikali ipo katika 
mchakato wa kuandaa 
muongozo wa uhasibu 
na sera za uhasibu 
ambazo zitatumika 
kama muongozo juu ya 
utekelezaji wa 
Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma (IPSAS)

· Serikali ipo katika 
mchakato wa kuanzisha 
rejista ya mali za 

· Maendeleo ya 
utekelezaji wa 
kuhamia mfumo wa 
Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma 
utafanyiwa tathmini 
wakati wa ukaguzi wa 
mwaka ujao.

· Serikali inatakiwa 
kuandaa na kuwasilisha 
rejista ya mali za 
kudumu kwa ajili ya 
uhakiki. 
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kudumu katika Wizara, 
Sekretarieti za mikoa, 
Idara za Serikali na 
Wakala wa Serikali 
zipatazo 36 zimekwisha 
fanyiwa tathmini za 
mali za kudumu kwa 
ajili ya kutengeneza 
rejista kuu ya mali za 
kudumu za Serikali. 

2. Kutofuatwa 
kikamilifu kwa Sheria 
ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 
2004 na kanuni zake 
za 2005 

· Kuna hatua mbalimbali 
zimechukuliwa na 
Serikali kuhakikisha 
kuwa wadau wa 
manunuzi wanazingatia 
sheria za manunuzi na 
kanuni zake. Hatua 
hizo ni: 1.Kutungwa 
kwa sheria mpya ya 
manunuzi ya mwaka 
2011.

· Uundaji wa vitengo vya 
usimamizi wa 
manunuzi katika taasisi 
mbalimbali.

· Kujenga uwezo kwa 
wafanyakazi wa 
vitengo vya manunuzi 
ili kuongeza ufahamu 
na uelewa kuhusu 
sheria na kanuni 
zinazohusika na 
manunuzi.

· Kufanya tathmini ya 
mahitaji ya mafunzo 
kwa kutambua maeneo 
ambayo yanahitaji 
kuboreshwa.

Serikali lazima ionyeshe 
ratiba ya utekelezaji, kwa 
mfano, ni wakati gani 
sheria mpya ya manunuzi 
ya mwaka 2011 itaanza 
kufanya kazi kwa ufanisi.

3 Mapitio ya mpango 
wa kubakiza 
maduhuli

Serikali itaendelea 
kuhakikisha kwamba 
mpango wa  kubakiza  
maduhuli yaliyokusanywa,   
unazingatiwa na 

Mlipaji Mkuu wa Serikali 
hakuonyesha katika jibu 
lake kama viwango vipya 
vya kubakiza  maduhuli 
vimerekebishwa kama 
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kusimamiwa vizuri. 
Makusanyo ya ziada katika 
Balozi yatarejeshwa katika 
Mfuko Mkuu wa   Serikali.

Maafisa Masuuli wamekuwa 
wakikumbushwa kila 
mwisho wa mwaka wa 
fedha kuzingatia mpango 
wa kubakiza maduhuli 
kupitia Waraka wa Hazina.

iliyoshauriwa. 

4 Usimamiaji mbovu 
wa mali za Serikali

Serikali imeona mapungufu 
katika suala la 
matengenezo ya mashine 
za kutolea viza.

Kwa sasa Serikali inaandaa 
zabuni mpya ambayo pia 
itahusisha matengenezo ya 
mashine ya kutolea viza. 
Aidha, itajenga uwezo kwa 
watumiaji wa mashine za 
kutolea viza katika mwaka 
wa fedha 2012/2013.

Serikali haijaweka wazi ni 
lini mashine za kutolea 
viza zitaanza kutumika kwa 
ufanisi ili kupata thamani 
ya fedha.

5 Kuboresha kanuni za 
utumishi za mwaka 
1979 kwa wafanya 
kazi wa mambo ya 
nchi za nje. 

Kanuni za utumishi za 
wafanyakazi wa mambo ya 
ya nchi za nje ya mwaka 
1979 imefanyiwa mapitio 
katika ngazi ya 
menejimenti na kupelekwa 
katika Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma kwa ajili ya 
mapitio na kibali.

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. Matokeo ya 
kuboresha kanuni 
yatapitiwa katika kipindi 
cha ukaguzi ujao. 

6 Umiliki wa ardhi na 
majengo ya ofisi za 
Balozi za Tanzania 
nchi za nje.

Katika kuboresha utendaji 
katika Balozi, Serikali 
imeanza kununua ardhi na 
majengo kwa baadhi ya 
Balozi ili kupunguza 
gharama za uendeshaji.
Hati miliki za ardhi na 
majengo yaliyonunuliwa ni 
kama ifuatavyo:
1. Kilimanjaro Court –

Serikali katika majibu yake 
haijatamka wazi kama hati 
miliki ya ardhi na majengo 
yanayomilikiwa na 
Kamisheni ya Balozi ya 
Uingereza imetolewa au 
bado. 
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awali lilijulikana kama 
“Air Tanzania building” 
– LR. 2/472.

2. Muthaigha Residential –
LR 214/514.

3. New Chancery – LR 
209/13678.

4. Tanzania 
Embassies/Mission –
Maputo (Plot No 141B 
Registered under No 
57,442 – G 59

7 Masuala ya Kodi: 
Hatua zilizo 
chukuliwa kutatua 
rufaa za kodi 

Ili kuhakikisha kuwa 
masuala yote ya rufaa za 
kodi yanashughulikiwa 
ipasavyo na kukamilika 
menejimenti ya TRA 
imeandika barua kwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kutafuta namna ya 
kutatua kesi zilizopo.

Zaidi ya miezi 12 imepita 
bila kupata majibu ya 
barua iliyowasilishwa kwa 
Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali. Kuna haja ya 
Serikali kufuatilia kwa 
Mwanasheria Mkuu ili 
kuhitimisha suala hili.

8 Malipo ya 
matengenezo ya 
magari bila kibali cha 
TEMESA
Sh.176,722,089

Serikali inakiri makosa ya 
kutengeneza magari bila 
kibali cha TEMESA. Maafisa 
Masuuli wamekuwa 
wakikumbushwa kuzingatia 
kanuni ya 59 ya PPA, 2004.
Hata hivyo, utafiti 
umebaini kwamba katika 
baadhi ya Mikoa ofisi za 
TEMESA hazina uwezo wa 
kutosha wa kushughulikia 
matengenezo ya magari na 
mitambo. 

Bado inasisitizwa kwamba 
hata kama TEMESA haina 
uwezo wa kutosha wa 
kushughulikia 
matengenezo, idhini ya 
kutengeneza magari katika 
gereji nyingine lazima 
itolewe na  TEMESA kama 
ilivyoelekezwa katika 
kanuni ya 59 ya PPA, 2004 

9 Malipo ya Posho ya 
samani kwa maofisa 
wasiostahili
Sh.650,714,800

Ni kweli kuwa Wizara, 
Idara na Mikoa 
hazikuzingatia waraka wa 
Utumishi Na. 
C/CA/134/213/01/G/69 
wa tarehe 30 Januari, 2006 
ambao umeweka mipaka ya 
kulipa posho ya samani kwa 
maofisa wanaostahili 
ambao wanaishi katika 
nyumba za Serikali kama 

Marekebisho ya waraka wa 
malipo ya posho ya samani 
yawasilishwe kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kwa ajili 
ya mapitio na maoni kama 
yatakuwepo. 
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ilivyoshauriwa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. Jambo 
hili lilijadiliwa kwa kina 
katika mkutano wa 
Makatibu wakuu 
uliofanyika tarehe 13 
Oktoba, 2011 na iliamuliwa 
marekebisho ya Waraka 
na.C/CA/134/213/01/G/69
yafanyike.

Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma 
imeandaa mapendekezo   
na inatarajiwa kwamba 
endapo idhini itapatikana 
suala hili litakuwa 
limetatuliwa.

10 Malipo yaliyofanyika 
kutoka katika vifungu 
visivyohusika 
Sh.5,296,243,598

Ni kweli matumizi 
yamefanyika katika vifungu 
visivyohuhusika kwa mujibu 
wa taarifa za fedha. 
Wizara, Mikoa na Wakala 
wamekumbushwa 
kuzingatia sheria ya fedha 
na kanuni zake kwa 
kuomba kibali cha 
kuhamisha fedha kati ya 
kifungu hadi kifungu ili 
kuondokana na makosa ya 
kufanya matumizi katika 
vifungu visivyohusika. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali 
apewe taarifa za 
mawasiliano yaliyofanywa 
na Hazina kati ya Wizara 
na Mikoa kwa ajili ya 
ufuatiliaji. 

11 Kuimarisha mfumo 
wa ndani wa 
ukusanyaji mapato

Ili kuimarishamfumo wa 
ndani,Mamlaka ya Mapato 
Tanzaniakwa kutumia 
hudumayamshauri waIT 
kupitia upyamifumo 
waIT.Hivi 
sasaTRAinatekelezaprogra
mu ya ASYCUDA++(Asy-
Bank). Hii ilianza 
kutekelezwa 
katikaCitiBank,Bank Mna 
jitihada zinaendelea
kufanyika kwa benki 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 
Utekelezaji wa ufanisi wa 
mfumo mpya wa udhibiti 
utahakikiwa katika ukaguzi 
ujao. 
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nyingine.

Kama hatua yamuda 
mrefu, TRAipo katika 
mchakato 
wakubadilishamifumo yake  
mikubwaya ukusanyaji 
mapato yaani 
ITAXmfumokwaKodiya 
Ndanina mfumo wa 
ASYCUDA++kwaushuru wa 
forodhakama mfumo 
mpyanawa kisasaili 
kukabiliana namabadiliko 
ya kiteknolojia.

Aidha,TRApiainatekeleza 
mfumo wa ufuatiliaji na 
upakiaji ili kudhibiti 
mapato 
yanayopotea.Utekelezaji 
wamfumo 
mpyaunatarajiwakukamilik
aOktoba 31, 2013.

12 Makusanyo pungufu 
ya mapato 

Serikali inatambua 
utendaji usioridhisha 
katika ukusanyaji wa 
mapato kwa muda wa 
miaka mitatu mfululizo. 
Sababu za  utendaji  usio 
ridhisha ni pamoja na:

1. Mdororo wa uchumi 
duniani ambao uliathiri 
pia nchi za Jumuia ya 
Afrika Mashariki.

2. Hali ya hewa mbaya 
iliyosababisha ukame 
wa muda mrefu iliathiri 
ukuaji wa uchumi na 
kusababisha njaa na 
upungufu wa mapato. 

3. Uhaba wa umeme 
uliathiri uzalishaji 
viwandani na shughuli 
za biashara.

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. Hata hivyo 
bado kuna nafasi kwa ajili 
ya kuongeza mapato ya 
kodi kupitia njia 
mbalimbali, ikiwa ni 
pamoja na yafuatayo:
· Upanuzi wa wigo wa 

kodi kwa kuingiza sekta 
isiyo rasmi ili 
kukusanya kodi stahiki.

· Kudhibiti ukwepaji wa 
kodi kwa kufanya 
tathimini ya kina kodi 
na usajili wa walipa 
kodi. 

· Mapitio ya viwango vya 
kodi vya sasa na 
msururu mrefu wa kodi 
ili kuhamasisha walipa 
kodi.



14
___________________________________________________________________________________________

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                              Ripoti ya Serikali Kuu 2011/2012 

4. Athari juu ya mikataba 
iliyosainiwa kwa 
muungano wa 
kiuchumi, hasa SADC 
na EAC 
zimemesababisha 
bidhaa kutoka nchi hizi 
za muungano 
ziongezeke lakini 
zilitozwa ongezeko la 
thamani tu

5. Changamoto ya ukaguzi 
wa mapato, hasa 
wakati wa kushughulika 
na makampuni ya 
kimataifa na sekta 
maalumu kama 
Mawasiliano na Madini.

Licha ya mambo 
yaliyotajwa hapo juu, 
Serikali imechukua juhudi 
ya  kuhamasisha na 
kuimarisha sheria ya kodi 
na mikakati mingine ili 
kuboresha ukusanyaji wa 
mapato.

· Kudhibiti uhaba wa 
umeme kwa 
kuhakikisha upatikanaji 
wa umeme wa 
kuaminika na nafuu. 

13 Hatua za kuboresha 
malengo ya 
ukusanyaji wa  
mapato kila mwaka 

Serikali imechukua juhudi 
ya kuhamasisha ulipaji kodi 
kwa hiari kwa njia ya elimu 
kwa walipa kodi, 
kuimarisha ukaguzi wa  
kodi za kampuni za 
kimataifa  na sekta 
maalumu,  kwa msaada 
kutoka taasisi ya usimamizi 
wa kodi ya Norway. TRA 
ina mchakato wa kuanzisha 
kitengo cha kodi cha 
kimataifa. Taasisi ya 
usimamizi wa kodi ya 
Norway itatoa mafunzo 
kwa wakaguzi wa kodi 
katika ukaguzi wa sekta ya 
madini na mafuta. Hatua 
nyingine ni pamoja na  
usimamizi na ufuatiliaji wa 

Msisitizo unatolewa kuwa 
Serikali inapaswa kubuni 
mikakati kwa ajili ya 
kupambana na ukwepaji 
kodi, kupanua wigo wa 
kodi, kuingiza sekta isiyo 
rasmi ili kukusanya kodi 
stahiki na kuondokana na 
urasimu katika mfumo wa 
kodi uliopo sasa ili 
kuhamasisha ulipaji wa 
kodi kwa hiari.
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walipa kodi.
14 Malipo yaliyofanywa 

bila nyaraka sahihi 
na pasipo maelezo ya 
kuthibitisha uhalali 
wa malipo husika 

Maafisa Masuuli 
wameagizwa kuimarisha 
udhibiti wa mfumo wa 
ndani wa kuhifadhi nyaraka 
na kuzihakiki kabla ya 
kuwasilisha kwa wakaguzi. 

Uhakiki wa utekelezaji wa 
suala hilo utafanyika 
wakati wa ukaguzi wa 
mwaka ujao. Hata hivyo 
ushauri unatolewa kwamba 
malipo yasiyo na 
viambatanisho 
yasiruhusiwe.

15 Bidhaa 
zilizonunuliwa na 
kulipwa bila 
kupokelewa

Serikali imekiri kuwepo 
kwa mapungufu na 
imeagiza Maafisa Masuuli 
wote ambao wamelipia 
bidhaa bila mapokezi 
wahakikishe kuwa vifaa 
vilivyoagizwa na kulipiwa 
vinapokelewa na kuingizwa 
kwenye daftari la vifaa. 
Vifaa vilivyolipiwa bila 
kupokelewa, baadhi 
vimekwisha pokelewa na 
vingine vinaendelea 
kupokelewa kwa awamu na 
vingine vitapokelewa 
baada ya kuongeza muda 
wa kulipa deni (letter of 
credit). Serikali imetoa 
wito kwa Maafisa Masuuli 
wote kufuatilia taarifa ya 
mapokezi ya vifaa kwa ajili 
ya udhibiti. 

Ushahidi kuthibitisha 
upokeaji wa bidhaa 
uwasilishwe kwa ukaguzi 
ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha kwamba 
kumbukumbu za utunzaji 
wa vifaa unaimarishwa. 

16 Malipo ya mishahara 
kwa watumishi 
ambao hawako 
kwenye utumishi wa 
umma

Serikali  inatambua kuwepo 
kwa suala hilo na  hatua 
zifuatazo zimechukuliwa: 

1. 
Kuchambuanakuhakikiwafa
nyakazi wotekatika 
Mamlakaza Serikali za 
mitaa, taasisi za elimu ya 
juu, Wakala na Mashirika 
ya Umma.
2.Hazinakwa kushirikiana 
naOfisi ya Waziri Mkuu–PSM 
imefunga programu ya 

Uhakiki wa utekelezaji wa 
suala hilo utafanyika 
wakati wa ukaguzi wa 
mwaka ujao. Hata hivyo, 
kuna haja ya kufanya 
ukaguziwa uchunguzijuu ya 
mishaharakwenye Wizara, 
Serikali za Mitaa,naMikoaili 
kufichuaidadi halisi 
yawafanyakazi hewa, watu 
waliohusika na kiasi 
kulicholipwaili 
kuchukuliwahatua za 
marekebisho



16
___________________________________________________________________________________________

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                              Ripoti ya Serikali Kuu 2011/2012 

Lawsonversion9katikaHalm
ashaurizote, Mikoa, 
Wizara,Idara 
zinazojitegemea,Wakalana
Taasisi za 
Serikaliambayoinawezesha
Maafisa Masuulikufanya 
marekebishoya 
mishaharamuhimukamakuf
utawafanyakaziambao 
hawapo kwenye utumishi 
wa 
ummanamabadilikoyamsha
harakutokana nakupanda 
cheo, makato  ya 
mishahara namahesabuya 
malimbikizoyawafanyakazi 
wao.

3.Hazina ilifanya uhakiki 
wa wafanyakazi waliopo 
kazini

4. Kati yaDisemba 
2011naMachi 2012, 
jumla ya watumishi 
9,215kutokaSerikali za 
Mitaa,692kutokaWakal
a za Serikali 
na42kutoka Serikali 
Kuukwa mtiririko 
huowaligunduliwa 
kamawafanyakazi 
hewanakufutwa kutoka  
orodha ya 
mishahara,ukaguziwa 
aina hiyo utaendelezwa 
katika siku zijazo.

5. Waraka wa Hazina Na.2 
wa mwaka 2010  
ulitolewa kwa mara 
nyingine  kwa ajili ya 
kuwaongoza Maafisa 
Masuuli juu ya udhibiti 
wa mishahara.  
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Masuala yanayohusiana namafao ya wastaafu
17 Madai mara mbili ya 

malipo ya uzeeni 
(pensheni na mafao 
ya mikataba) 
kinyume na sheria za 
pensheni

Serikaliitatoa Waraka kwa 
taasisizinazoshughulika 
namaandalizi 
yamafaonawadau 
wengineikiwa ni pamoja 
naHuduma ya 
Walimu(TSD), Usalamawa 
Taifa (TISS), Jeshi la 
wananchi wa 
Tanzania(JWTZ), 
Sekretarieti zaTawala za
Mikoa (RAS) 
naWizarakuhakikisha 
utekelezaji 
wamapendekezoya 
ukaguzi.
Hazinakwa kushirikiana 
naOfisi ya 
RaisMenejimentiya 
Utumishi wa 
Ummaitatoamwongozo juu 
yamasualayamafao ya 
wastaafu.

Katika mwaka 
wa2011/2012Serikaliiliende
sha mafunzojuu ya 
maandalizi yamafao 
yawadaumuhimu 
ambaonikatika Ofisi za 
Hazina Ndogo na 
Mahakama za Mwanzo. 
Mafunzoyalifanyikanchini 
koteikiwa ni pamoja 
naZanzibar.Piakatika 
mwaka wa 
fedha2012/2013Serikaliime
pangakutoa mafunzo 
kwawadau zaidi, lengo 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. Hata 
hivyo, Waraka wa Hazina 
uwasilishwe kwa ajili ya 
uhakiki. 
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likiwa 
nikupunguzaudhaifuuliopo

18
Mapokezi ya fedha 
kwenye akaunti ya 
Amana kutoka NMB 
kwa ajili ya wastaafu 
hewa

Wastaafuwotewanalipwape
nshenizao kupitiaakaunti 
zaobinafsiza 
benki.Fedhailiyorejeshwa 
na benki zilikuwa  za 
wastaafukutoka katika  
akaunti  isiyotumika kwa 
muda mrefu (Idadi 
ambayohaikuwa 
katikaoperesheni 
kwakipindi fulanikwa 
mujibu wakanuniya benki). 
Hii hutokea kwa 
sababuwastaafuwanalipwa
penshenikatikamuda 
wamiezisitaambayo ina 
maana kwambabaadhi ya 
wastaafuhuchukua fedha 
kila  baada ya miezi 
sita.Hii haina maana 
kwambawastaafuhawapo,la
kinihawakuwezakwendaben
kimara kwa marakulingana 
na kanuni za benki.Hatua 
zilizochukuliwana 
Serikalinikama zifuatazo;
1. 
PSPFinathibitishakumbuku
mbu zawastaafu'mara mbili 
kwa mwaka, 
JanuarinaJulai.
2. Akaunti ya 
wastaafuinahakikiwa mara 
mojakilamwaka.
3. Tangu mwezi 
Januari,2012'wastaafu 
wanalipwabaada yakila 
miezi mitatuili 
kupunguzakiasi chafedha
kutoka Serikalinikukaabila 
kutumikakatikamabenki.

Matokeo ya 
hatuazilizochukuliwa 
naserikaliyatafanyiwa 
tathminikatikaukaguziwa 
mwaka ujao. Aidha,ripoti ya 
uchanganuzi wa  akaunti ya 
wastaafuinapaswakuwasilish
wa ukaguzi  kwakwa ajili ya 
mapitio.
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4. Kiasi chote 
kisichochukuliwa 
kinarejeshwa Hazinana 
kuhifadhiwa katikaakaunti
ya muda ya  Amana 
ikisubirikuhakikiwa.
5. Serikali 
kupitiaWakalawake(PPF)im
epangakufanya ukaguziwa 
wastaafunakufuta wastaafu 
wotewasiokuwepo.
6.  Zoezi la uchanganuzi 
ambalo bado linaendelea 
lina lengo la kuwa na 
kumbukumbu za wastaafu 
zitakazohifadhiwa 
kieletroniki kwa urahisi wa 
rejea.

19 Kutokuwa na stahili 
ya kulipwa pensheni

Serikali iliendelea  kuhakiki
Akaunti za 
Wastaafuambapo 
ukaguziuliofanyika mwezi 
waJuni/Julai, 2010/2011. 
Jumlaya akaunti124 za 
Wastaafuzilisitishwakwa 
ajili ya ukaguzizaidi.

Taarifa zote 
zauhakikiziwasilishweukagu
zi kwa ajili ya mapitio.Pia,
kuna haja ya kufanya 
ukaguziwauchunguzi ili 
kubainiukubwa wa tatizo.

20 Taarifa ya deni la 
Taifa

Uamuzi wa kukopa ndani 
au nje ya nchi unafikiwa 
baada ya kulinganisha 
gharama na faida 
itakayopatikana.  Serikali 
hukopa nje ili kugharamia 
miradi ya maendeleo.  
Sehemu kubwa ya mikopo 
mikubwa ni ile yenye 
masharti nafuu ambapo 
asilimia 35 au zaidi ya aina
hii ya mikopo huwa ni 
msaada kwa anayetoa na 
riba yake ni ya chini ya 
asilimia 1, na muda wa 
kuanza kulipa hurefushwa 

Serikali haijaweka bayana 
ni kwa namna gani deni la 
Taifa litapunguzwa. 
Itakuwa vema kuonyesha 
waziwazi mikakati 
itakayotumika ili 
kuhakikisha kuwa deni la 
Taifa linalipwa. 
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hadi kufikia miaka 10, 
muda wa kuiva kwa mikopo 
hufikia hadi miaka 50 
ijapokuwa kuna kuwepo 
viashiria hasi vya 
kukumbana na mabadiliko 
ya kiwango cha kubadili 
fedha ( Foreign Exchange 
Risk).  Mikopo ya ndani 
haikumbwi na athari za 
mabadiliko ya viwango vya 
kubadilishana fedha, ila 
inapatikana kwa kiwango 
cha juu cha riba, masharti 
yasiyo nafuu, huanza 
kulipwa baada ya muda 
mfupi na upatikanaji wa 
kiasi kikubwa cha mkopo 
unadhibitiwa chini ya Sera 
ya “Policy Support 
Investiment” (PSI).  Kwa 
sasa Serikali inaruhusiwa 
kukopa ndani ya nchi hadi 
asilimia 1 ya Pato la Ndani 
la Taifa  (GDP).  Udhibiti 
huu unafanyika ili 
kutodhoofisha uwekezaji 
mitaji wa ndani.  Soko la 
ndani ya nchi halina uwezo 
wa kutosha kutoa fedha za 
kugharamia shughuli za 
Serikali, hii ndiyo sababu 
uamuzi wa kukopa zaidi 
nje unafikiwa na Serikali. 
Hata hivyo, mwezi Machi, 
2012 Serikali ilifanya 
tathmini ya uhimilivu wa 
deni la Taifa ili kuona 
kama nchi bado inao uweze 
wa kuendelea kulipa 
madeni yake; matokeo ya 
tathmini yanaonyesha 
kuwa Serikali bado inao 
uwezo wa kulipa madeni 
kwa kuzingatia rasilimali 
ilizonazo.
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21 UsimamiziwaDhaman
aza Serikali Serikali inaafiki 

mapendekezo ya ukaguzi 
juu ya kutokuwa na 
viwango vya  dhamana 
kinyume na  sheria ya 
Mikopo ya Dhamana, na 
Ruzuku ya Sheria ya mwaka 
(1974) kama 
ilivyorekebishwa mwaka 
2004. Dhamana nyingi 
zilitolewa kwenye  Wizara, 
Idara na Wakala  ili kupata 
fedha kutoka mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo. 
Miongoni mwa taasisi 
nyingine  ni pamoja na 
ujenzi wa Chuo Kikuu cha 
Dodoma, Chuo Kikuu cha 
Nelson Mandela kilichopo 
Arusha na ujenzi wa 
nyumba za kuishi za askari 
wa Jeshi la Polisi. Serikali 
imeamua kuahirisha kwa 
kipindi cha mwaka mmoja 
utoaji wa Dhamana kwa 
Wizara, Idara na Wakala  
na Mashirika ya Umma ili 
kuiwezesha kupitia athari 
juu ya uendelevu wa 
madeni. Ni katika kipindi 
hiki kwamba Serikali 
kupitia Mikopo ya Dhamana 
na Ruzuku ya Sheria (1974) 
iliyorekebishwa mwaka 
2004 ya kuanzisha masharti 
mbalimbali kufanyiwa 
marekebisho kama inafaa.

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. Uhakiki wa 
suala hili utafanyika katika 
ukaguzi ujao.

22 Fedha zilizotolewa 
kuagiza bidhaa nje ya 
nchi ambazo 
hazijarudishwa 
Serikalini. 

Hazinaimekuwa ikifanya 
kazikwa karibu 
namkusanyaji 
madeniM/SMsolopaInvestm
entCo Ltd, ambaye taarifa 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa; Matokeo ya 
mashauriano  kati ya 
Serikali na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali juu ya 
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yake ya 
mwishokwakipindikilichoish
ia Disemba 31, 2011taarifa 
hiyo ilionyesha kuwepo 
kwa changamoto 
zilizokwamisha ukusanyaji 
wa deni lote na 
mapendekezo ya hatua za 
kuchukua. Hazinakwa 
kushauriana na vyombo 
vingine vyaSerikali pamoja 
na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kuangalia ni namna 
gani mapendekezo 
yaliyotolewa na mkusanyaji 
wa madeni
yatakavyotekelezwa.

hatua zitakazochukuliwa 
dhidi ya wafanyabiashara 
waliokiuka masharti ya 
mikopo yatafanyiwa 
tathmini wakati wa ukaguzi 
wa mwaka ujao.

23 Madeni na Mihadi i. Mihadi

Kiasi hiki kilitengwa kwa 
ajili ya kulipa mikataba 
ambayo bado ilikuwa 
haijakamilika mwisho 
wamwaka wa fedha.Fedha 
hizozilihamishiwa 
kwenyeakauntiya 
Amanabaada ya 
kupatakibali kutoka 
mamlaka husika.Fedha hizo 
zitalipwa baada ya 
mikataba 
kukamilika.Tatizo hili 
halitatokea wakati ujao 
kwa kuwa Serikali iko 
katika mchakato wa 
kuhamia katika mfumo wa 
“IPSASaccrual”

ii. Madeni
Serikaliinakabiliwa na 
changamotoza makusanyo 
ya mapato 
zinazosababishwa 
namasualambalimbali kama 
vilemdororo wa uchumi 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa. 

Hata hivyo imebainika 
kwamba upo ucheleweshaji 
wa kutoa fedha kutoka 
Hazina kwenda kwa Maafisa 
Masuuli na hazitolewi zote 
kwa mujibu wa bajeti 
iliyopitishwa na Bunge.Ni 
matumaini yangu kwamba 
hatuamuhimuzitachukuliwaku
hakikisha fedhazinatolewa
kwa wakati.
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duniani, uhaba wa umeme 
uliosababisha kutolingana 
kati ya mapato na 
matumizi katika mwaka 
uliomalizika.

Madenihaya 
yanasababishwa na 
mahitaji yasiyokwepeka 
kwa mfano 
manunuziyaMadawa,chakul
akwa ajili ya 
shulenamagerezapamoja 
na ukweli 
kwambaSerikaliinafanya 
kazikwa utaratibu wafedha 
taslimu.

24 Mali zisizoingizwa 
katika daftari la mali 

Ni kweli kwamba Wizara, 
Idara na Mikoa hazijaingiza 
kumbukumbu za mali 
katika daftari la kudumu la 
mali. Aidha mali nyingine 
zimeingizwa bila kuonyesha 
taarifa muhimu kama vile 
thamani na mahali mali 
hizo zilipo.
Serikali imeona mapungufu 
haya na imeagiza Maafisa 
Masuuli kufuata sheria ya 
fedha ya mwaka 2001 
pamoja na kanuni zake. 

Majibu ya Serikali 
yatahakikiwa katika 
ukaguzi wa mwaka 
ujao.Rejesta ya mali za 
kudumu iliyo kamilika budi
iwasilihwe ukaguzi kwa 
ajili ya mapitio kwa 
maandalizi ya ukaguzi 
ujao. 

25 Misamaha ya kodi Serikali inaliona ongezeko 
la mwenendo wa misamaha 
ya kodi inayotolewa kila 
mwaka.  Wakati inatambua 
ukweli huu, Serikali iliunda 
timu ya wataalam kutoka 
Wizara ya Fedha na 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) ili kufanya 
upembuzi yakinifu wa 
mifumo ya kodi ya nchi 
mbalimbali zilizopiga hatua 
katika kurahisisha masuala 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa; hata hivyo, 
hakuna ratiba 
inayoonyesha ni lini 
upembuzi huo wa mifumo 
ya kodi utafanywa na lini 
Sera mpya ya misamaha ya 
kodi itakuwa tayari. 
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ya kodi, mageuzi katika 
uwazi kwa masuala 
yahusuyo kodi na 
misamaha ya kodi.  
inatarajiwa kuwa, matokeo 
ya upembuzi huo yatasaidia 
kutayarisha Sera ya 
misamaha ya kodi kwa nchi 
yetu ambayo uenda 
ikasaidia kupunguza kiasi 
cha misamaha 
kinachotolewa. Serikali 
inatoa misamaha ya kodi 
kwa mujibu wa sheria za 
kodi; ni lazima Serikali itoe 
misamaha ya kodi kwa
sababu zifuatazo:
· Kutoa misamaha kwa 

wawekezaji ili kuweka 
mazingira mazuri ya 
kukua kwa uchumi

· Miradi inayofadhiliwa 
na wadau wa 
Maendeleo  ina 
masharti 
yanayoambatana na 
makubaliano 
wanayofikia na Serikali 
kwamba, kodi kama 
vile: ushuru wa kuagiza 
mali, VAT na ushuru wa 
bidhaa zinazozalishwa 
ndani itasamehewa

· Kutoa unafuu kwa 
watumishi wa Serikali 
wanaponunua magari 

· Kuziwezesha Taasisi 
zisizo za Kiserikali 
(NGOs) kuchangia 
kikamilifu katika 
huduma za jamii ikiwa 
ni kusaidia juhudi za 
Serikali za kupunguza 
umaskini.  Vile vile, 
Serikali kupitia TRA 
inaendelea na mikakati 
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yake ya kupanua wigo 
wa kodi kwa lengo la 
kuongeza mapato. 

26 Kutoandika kwa 
usahihi mikopo 
iliyotolewa 
naSerikalikamadhama
na

Serikaliinakubalimapendek
ezoya wakaguzi wa 
hesabukuhusukutoandika 
kwa usahihi  
mikopoiliyotolewa moja 
kwa mojakamadhamana, 
kwa makampuni ya maua.
Serikali  ilitoleamikop 
kwaMakampunisita(6) 
yaMauanamoja(1) la 
ufugaji wa ng’ombe 
kupitiaMfuko wa 
Maendeleo wa 
Dhamana(DFGF). 
DFGFilianzishwana Serikali 
mwaka2003 kwa 
lengokuula kuendeleza 
nakuimarishaviwandaya 
ukulima wa 
mauakatikanchi. Hatua 
zimechukuliwana Serikaliza 
kuokoamikopoisiyorejeshw
a ambapoumiliki wake 
umeishakamaifuatavyo:-
1. Hivi 
karibuniSerikaliimelipwaSh.
5,132,167,000.00(Mkopo 
halisil 
Sh.3,835,000,000.00nariba 
ya Sh.1,297,167,000.00)na 
HortanziaLtd(Mmoja 
wawanufaika wa mikopo 
iliyotolewa na DFGF) kwa 
njia ya mnada. 

2.Hatuanyingineiliyochukuli
wana Serikali 
nikubadilishasehemuyaSha
mbala FleurD "Afrique 
Limited(ArushaBloomsLtd)  
na kuzalisha viwanja kwa 
ajili ya maendeleo ya mji. 
Idhiniilitolewa na 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa na 
kupitiwa.Nyaraka za 
kuthibitishahatua 
ambazozimechukuliwazina
paswa kuwasilishwa kw 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesebu za Serikali ajili 
ya mapitiozaidi.Pia,kuna 
haja ya kuwa na 
utaratibuwakuhakikisha 
kwambamikopo iliyotolewa 
inarejeshwa..
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Halmashauri ya Wilaya ya 
Arushakuendelea kuuza 
viwanjanainatarajiwa 
kwambaifikapo 
Septemba,2012shambalitak
uwa limeuzwanadeni halisi 
la Sh.10,100,000,000na 
riba 
zitakuwazimerejeshwa.
3. Serikali kupitiaBenki Kuu 
yaTanzania itafanya kazi
kwa karibu zaidi naBenki 
ya Rasilimali ya Tanzania 
kuchunguza utendaji 
wataasisi zotena 
kupendekeza 
hatuamadhubuti ili kupata 
ufumbuzi ili kupata 
ufumbuzi wa tatizo hili 
kwa ajili ya kutimiza lengo 
la Serikali la kusaidia 
miradi ya maendeleo 
inayojishughulisha na 
utengenezaji/uzalishaji wa 
bidhaa kwa ajili ya kuuza 
nje

27 Kutojihusisha 
kikamilifu kwa 
Serikali katika 
makubaliano ya 
kutayarisha 
mikatabakujenga 
Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM) na 
vingine kama hivyo

Mkataba wa ujenzi wa 
Chuo Kikuu cha Dodoma na 
Chuo Kikuu cha Nelson 
Mandela isipokuwa Hosteli 
ya Mabibo ulitekelezwa 
kwa utaratibu wa kusanifu, 
kujenga, kumiliki na 
kuhamisha. Katika 
mikataba hii kuna 
majukumu/wajibu maalum 
kwa mifuko ya pensheni, 
Serikali (Wizara ya Fedha 
kama mkopaji) na Wizara 
ya Sayansi na Tekinolojia 
(mpangaji). 

Mapendekezo  ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikaliwa 
kufanyaukaguzi wa 
thamani yafedhajuu 
yaujenzi wa miradi yote 
mitatuna kupatagharama 
halisizilizotumika,stahilina 
uhalali 
wamadaiyaliyotolewa na 
taasisi ya mifuko ya Jamii 
kwa Serikali  
hayajatekelezwa. 

28 Udhaifu katika 
mfumo wa kusimamia 
ubia kati ya sekta ya 

(i) Miradi iliyopo
Serikali imeanza 
kurekebisha baadhi ya 

Majibu ya Serikali 
yamepokelewa na 
kupitiwa. Hata hivyo 
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umma na binafsi 
(PPP)

matatizo yaliyotokana na 
shughuli za ubia kati ya 
sekta ya umma na binafsi (
PPP) Hatua zilizochukuliwa 
ni pamoja na kuahirisha 
mikataba ya  Makampuni 
ambayo yameshindwa 
kufuata sheria na masharti. 
ya mikataba.Makampuni 
hayo  ni pamoja na  RITES 
(TRL Ltd), Shirika la ndege
la  Afrika Kusini, ATCL, Tan 
Power Resources  
inayosimamia Mgodi wa 
Makaa wa Mawe wa Kiwira 
na City Water. 

Katika mwaka ujao wa 
fedha, Serikali inakusudia 
kufanya mapitio juu ya 
miradi iliyopo ili kupima na 
kujua ukubwa wa athari  
zilizopo katika mfumo wa 
kusimamia ubia kati ya 
sekta ya umma na binafsi. 
Mapitio hayo yatasaidia 
kurekebisha baadhi ya 
atharizitakazobainishwa.

(ii) Miradi ya baadaye

Sheria ya ubia kati ya sekta 
ya umma na binafsi 
na kanuni zake inataka 

kuwe na tafiti yakinifu kwa 
ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya baadae. Kuandaa 
mikataba ya manunuzi 
dhidi kwa mipango iliyopo 
ya kusimamia sekta ya 
umma na binafsi na 
kutathmini uwezo wa kuwa 
na rasilimali ambazo 
zitawezesha kutekeleza 
miradi hiyo.

matokeo ya hatua 
zinazotarajiwa 
kuchukuliwa na Serikali  
katika kusimamia ubia kati 
ya sekta ya umma na 
binafsi kwa ajili ya 
kuimarisha ufanisi 
yatafanyiwa mapitio na 
kutolewa maoni wakati wa 
ukaguzi ujao. 
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Wakati wa mchakato wa 
uchambuzi yakinifu,  wa 
miradi tathimini  ya 
gharama-faida huangaliwa.

(Iii) Usimamizi wa madeni 
sanjari na uhasibu kwa 
mali na madeni ya PPP.
Benki Kuu ya Tanzania 
hutoa Dhamana kwa ajili ya 
miradi ambayo itaongeza  
faida kiuchumi, kutokana 
na  kuuza nje na kuongeza 
ajira kwa Watanzania. 
Fedha za mpango 
zinatengwa na hutumiwa 
kudhamini  miradi katika 
uwiano wa 50%, 75% na 80% 
kulingana na makubaliano 
ya mkataba.
Mikataba  ya miradi  ya PPP 
ni ya muda mrefu ambayo 
inaweza kusababisha kuzaa  
madeni sanjari. Serikali  
kabla ya   kuingia mikataba  
ya PPP, hufikiria  viashiria  
hatarishi  vinavyoweza 
kutokea kutokana na 
madeni yasiyotarajiwa 
kupitia njia mbalimbali 
kama vile haki ya 
mgawanyo  wa  hasara  na 
madeni yanayotokea bila 
kutegemea hatari kati ya 
vyama, pamoja na 
ufuatiliaji na tathmini ya 
miradi na mgao wa fedha 
katika bajeti kwa ajili ya 
kuhudumia madeni sanjari. 
Miradi ya PPP iilianzishwa 
na kutekelezwa na Wizara, 
Idara na Halmashauri 
baada ya kuidhinishwa na 
Bunge.
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2.2 Baadhi ya shughuli za Serikali hazikujumuishwa katika  Hesabu 
Jumuifu za Taifa
Katika kupitia taarifa za fedha iligundulika  kuwa Taarifa za 
Hesabu Jumuifu za Taifa hazikujumuisha mapato, matumizi na 
fedha taslim za Serikali za Mitaa kutokana na kutumia mifumo 
tofauti ya kiuhasibu ya utoaji taarifa.Aidha, hesabu za mashirika 
ya umma hazikujumuishwa katika Hesabu Jumuifu za Taifa 
kinyume na Aya 1.6.5 ya IPSAS. 

2.3 Majibu ya taarifa za kila fungu kutoka kwa Afisa Masuuli 
yaliyowasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali
Ofisi za Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa zimekuwa na 
maendeleo mazuri katika utekelezaji wa masuala ya kaguzi za 
nyuma.Hata hivyo, katika mwaka huu wa ukaguzi, Wizara, Idara
na Sekretarieti za Mikoa60  zilikuwa hazijashughulikia masuala ya 
miaka ya nyuma yenye jumla ya, Sh.2,006,667,848,562.49, USD 
2,117,226.99,JPY 16,965,125,082.95 na Euro 850,000.   Kati ya 
kiasi hicho, deni la Taifa na Huduma za Ujumla inaongoza kwa 
kiasi kikubwa cha Sh.842,698,586,988.07 ikifuatiwa na Wizara ya 
Miundombinu yenye kiasi cha Sh.674,330,186,269.00 na Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa ikiwa  ya tatu yenye kiasi cha 
Sh.85,140,905,881.00 naEuro 850,000. (Kiambatisho Na.I).

Lengo la kuwasilisha matokeo ya ukaguzi pamoja na 
mapendekezo kwa mkaguliwa ni kumsaidia mkaguliwa 
kurekebisha kasoro zilizojitokeza katika usimamizi wa fedha na 
udhibiti wa mali katika Wizara, Idara,Wakala na Sekretarieti za 
Mikoa. Kutojibiwa kwa hoja na mapendekezo ya ukaguzi, 
kutokufanyiwa kazi kama inavyoonekana katika Wizara, 
Idara,Wakala na Sekretarieti za Mikoa ni kosa kubwa kwa Maafisa 
Wahasibu wa taasisi hizo na uongozi wa Wizara, Idara,Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa husika.

Kutoshughulikiwa kwa hoja na mapendekezo ya ukaguzi 
kunasababisha kasoro zilizojitokeza wakati wa ukaguzi kujirudia 
katika miaka inayofuata. Pia, hii inaonyesha  kutowajibika 
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kikamilifu kwa Maafisa Wahasibu na uongozi wa taasisi husika. 

Katika mwaka wa fedha wa 2011/2012 Wizara, Idara na  
Sekretarieti za Mikoa ambazo zilikuwa hazijashughulikia masuala 
ya miaka ya nyuma zimeongezeka kutoka 58 mpaka 60 zenye
jumla ya Sh.2,006,667,848,562.49,USD 2,117,226.99, JPY 
16,965,125,082.95 na Euro 850,000 ukilinganisha na 
Sh.543,364,747,075.99 katika mwaka 2010/2011.

Mchanganuo huu unaonyesha kwamba Menejimenti za Wizara, 
Idara na Sekretarieti za Mikoa  hazikufanya jitihada za kutosha 
kushughulikia mapendekezo ya ukaguzi. Orodha ya masuala ya 
miaka ya nyuma yasiyojibiwa yako kwenye Kiambatisho Na. I 
katika ripoti hii.

2.4Mamlaka ya Mapato Tanzania
Hadi kufikia wakati wa kutoa taarifa yangu kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (Disemba 31, 2012); Mamlaka ya 
MapatoTanzaniailikuwa namasuala mbalimbali ya ukaguzi 
yaliyoripotiwa katika taarifa zilizopita yaliyofikia kiasi cha 
Sh.545,273,124,808 na Dola za Kimarekani 105,036,380 kama 
yalivyoainishwa hapa chini ambayo hayakuwa yameshughulikiwa 
kikamilifu. 

Jedwali 5:Masuala ya Mamlaka ya Mapato yaliyosalia

Idara Kiasi(Sh.) Kiasi (Dola 
za 

Kimarekani)
(i) Maduhuli
Ushuru wa Forodha 25,019,207,641 -
Idara ya Kodi za Ndani 16,955,384,161 -

Idara ya Walipa Kodi 
Wakubwa

503,166,532,902 105,036,380

Jumla 545,141,124,704 105,036,380
(ii) Matumizi 132,000,104 -
Jumla 545,273,124,808 105,036,380



31
___________________________________________________________________________________________

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                              Ripoti ya Serikali Kuu 2011/2012 

Baadhi ya masuala yaliyoainishwa kwenye jedwali 
hayakujibiwa kikamilifu tangu mwaka 2001/2002 na baadhi 
yake yanasubiri maamuzi ya Mahakama.

2.5 Majibu ya hoja zitokanazo na ukaguzi wa Taarifa Jumuifu 
za Taifa

Jedwali 6: Mapendekezo ya nyuma ya ukaguzi wa Taarifa 
Jumuifu za Taifa

Namba Maelezo 
1.0 Usimamizi wa madeni yanayotarajiwa 

kutokana na ubia kati    ya Sekta ya Umma  na 
Sekta Binafsi katika  kutekeleza miradi (PPP)

1.1 Udhaifu katika mfumo wa kusimamia ubia kati ya 
sekta ya umma na binafsi 
Mapitio ya makubaliano yaliyofanywa kati ya 
Serikali na sekta binafsi kwa baadhi ya wawekezaji 
binafsi imeonekana kuwa na mafanikio kidogo 
yenye mapungufu makubwa. Mazungumzo hayo ni 
kati ya Serikali na SONGAS Ltd, IPTL Ltd, 
ARTUMAS, TRL Ltd, ATCL Ltd, Kiwira Coal Mines 
(TANPOWER Ltd), City Water na TICTS.
Serikali ilitakiwa kufanya uchambuzi wa kina wa 
gharama na manufaa pamoja na thamani ya fedha, 
baadhi ya rasilmali au vitega uchumi vimeonekana 
kutokuwa endelevu kiuchumi. 
Hakuna kilichotekelezwa kama nilivyopendekaza.

Serikali ilitakiwa kuangalia uwezekano wa kupitia 
mikataba iliyopo ili kuangalia kama kuna 
mapungufu ambayo yanaweza kurekebishwa na 
kuhakikisha kwamba Serikali inanufaika na shughuli 
hizo na kuzuia uwezekano wa athari zinazoweza 
kutokea kutokana na makubaliano hayo.
Hakuna kilichotekelezwa kama nilivyopendekaza.
Serikali ilitakiwa kumpatia Mshauri kazi ya kukagua 
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utendaji wa uongozi   katika kuendesha 
makampuni yote.
Hakuna kilichotekelezwa kama nilivyopendekaza.
Serikali ilitakiwa kupata ushari wa kisheria katika 
mchakato wa kuzingatia uvunjaji wa mikataba yote 
na makampuni binafsi ambayo yameshindwa 
kuzingatia sheria na masharti ya mikataba. 
Hakuna kilichotekelezwa kama nilivyopendekaza.

1.2 Usimamizi wa madeni yamkini kutokana na ubia 
kati ya Serikali na sekta binafsi mali na amana 
zake 
Ingawa nilipendekeza kwa Serikali kupitia Wizara 
ya Fedha kuzuia kutoa mikopo na kudhamini sekta 
binafsi au wawekezaji wasio na uwezo kifedha 
kwani kwa kufanya hivyo, mzigo wote hubebwa na 
Serikali. Sababu ya kutofuata kifungu Na.13 na 14 
Sheria ya Mikopo, Udhamini na Misaada ya mwaka 
1974 (iliyorekibishwa mwaka 2004) hazijatolewa.

Kwa kuwa Benki Kuu ya Tanzania ni wakala wa 
Serikali, haina budi kusimamia na kuendesha 
mfuko maalumu kwa kufuata sheria ya  Mikopo, 
Udhamini na Misaada Na.30 ya mwaka 1974 
(iliyorekibishwa mwaka 2004). 

Pamoja na hayo, mapendekezo yangu kwa Serikali 
kurekebisha Sheria ya Mikopo, Udhamini na 
Misaada ya mwaka 1974 (iliyorekibishwa mwaka 
2004) yanayoongelea rehani kwa mikopo na 
dhamana inayotolewa na mashirika ya umma bado 
hayajazingatiwa
Mara nyingi makubaliano ya ubia kati ya Serikali na 
sekta binafsi (PPP) yameonekana kutokuwa na 
mpangilio mzuri wa uwendeshaji kwani ni dhahiri 
kwamba mwisho wa ubia husababisha Serikali kuwa 
na madeni makubwa ambayo haikuyatarajia.

1.3 Kutojihusisha kikamilifu kwa Serikali katika 
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makubaliano ya kutayarisha mikataba na ujenzi 
kama vile Chuo kikuu cha Dodoma (UDOM), Hostel 
ya Mabibo, nyumba za Polisi na vingine kama 
hivyo.

Ingawa nilitoa mapendekezo yangu  kwa Wizara ya 
Fedha kumpatia mshauri kazi ya ukaguzi wa 
thamani ya fedha katika miradi hiyo mitatu ili 
kugundua gharama halisi zilizotumika, stahili na 
uhalali wa madeni kutoka Mifuko ya hifadhi ya 
jamii, hakuna kilichotekelezwa na Wizara.

2.6 Utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali Kuu (PAC)
Sehemu hiiinashughulikiahali ya utekelezaji wa mapendekezo 
ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu (PAC)kwa 
mujibukifungu cha 40(3) cha Sheria ya Ukaguzi waUmma, 
2008. Sheriainamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG), 
kuandaamajibu nampango wa kujibu taarifa ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)pamoja na majibu 
ya mapendekezoya Kamatiya Bunge. Mwenyekiti wa  kamati 
ya PACaliwasilisharipotiya Kamatiya mwaka wa fedha 
ulioishiaJuni 30, 2010. Ripoti hiiiliwasilishwaBungenimwezi 
Aprili,2012. Majibu ya Serikali yaliyoandaliwa          
hayakuonyesha utekelezaji wa mapendekezo PAC kama 
ifuatavyo:

2.6.1 Ukosefuwa udhibiti wa ndanijuu yamakusanyo ya 
mapatokatikaWizara ya Habari, Utamaduni Vijanana 
Michezo
Kamati ya PACiliona kwambaShirikisho la Soka 
Tanzania(TFF)inadaiwa na Wizara ya Habari, Utamaduni, 
Vijanana Michezokiasi kikubwa cha mgawo wa makusanyo 
yalango, tokaviwanjambalimbali vya michezo vyaTFF. 
PACilipendekeza kwambaWizara ya Habari, Utamaduni Vijana, 
na Michezoinapaswa kuwekezakwenyewazo la 
kuanzishaChuowachezajiwenye vipaji ambao watapewa 
mafunzokabla yakuuzwanje  ya nchi kwa kwa lengo la 
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kuongezamapato ya serikali nakuongezauwekezajikatika 
michezo nautalii.

2.6.2 Matumizimabaya ya fedha za Serikali
Mbali na kutozingatia masharti ya Sheria ya Ununuzi waUmma, 
katika mwaka wa fedha 2009/2010, CAG alihoji kuwepo
matumizi yenye hati pungufu ya jumla ya Sh. 
362,026,933,382.25. Hata hivyo, Kamati ilibainisha kuwa hoja 
za ukaguzi hatimaye zilifungwa baada ya hati zilizokosekana 
kuwasilishwa kwa wakaguzi na kuhakikiwa. Kamati alibainisha 
kwamba katika matukio mengi, nyaraka zilizokosekana wakati 
wa ukaguzi hatimaye hupatikana kwa muda mfupi kabla 
Maafisa Masuuli kufika mbele ya Kamati.
Kamatiilipendekezakwamba, mafunzoyatolewe 
kwawasimamizi  na watunza kumbukumbu nakwambamfumo 
wa kielektroniki unapaswakufungwaambao utahakikisha 
utunzaji sahihi wa kumbukumbu za Serikali na ulio endelevu.

2.6.3 Kutayarisha Hesabu Kufuata Viwango vya Kimataifa vya 
Uandishi wa vitabu vya Sekta ya Umma (IPSAS)
Taarifa za fedha zaSerikali Kuuzinatayarishwa kwa kufuata 
Viwango vya Kimataifa vya Uandishi wa vitabu vya Sekta ya 
Umma.

PACilibaini kuwakwa kutumia mfumo wa IPSASnimiongoni mwa 
sababu zilizosababisha Hesabu Jumuifu za Serikalikupata   
hati isiyoridhisha kwa mwaka2007/2008 na2008/2009nahati 
yenye mashakakatika kipindi cha mwaka2009/2010.Afisa 
Masuuli  Mwajibika aliielezaKamatikwambahesabu za 
SerikaliKuu zitaendeleakupata hati isiyoridhishakutokana na 
kutokuwepo daftari la mali za kudumu hadi hapo 
litakapoandaliwa.

Kamati ilipendekeza kwa serikalikuanza mchakatowa 
kuandaarejistaambayo itawezesha  kuandaa taarifa za 
fedhakwa kufuataIPSAS (accrualbasis of accounting).

IngawaAfisaMhasibualijibu kuwa hatuaya kuandaa daftari la 
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mali za kudumuimeanzalakini hakutaja muda wa kukamilisha 
kazi hiyo.

2.6.4 Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kuhusu Mfumo 
Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS)
Katika mwaka 2009/2010, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi iliipa 
Kampuni ya ukaguzi ya KPMG kazi ya kuufanyia tathmini 
Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS) ili kujua 
ufanisi wake katika kuchakata taarifa za fedha katika Serikali 
Kuu na Serikali za Mitaa. KPMG ilifanya tathmini ya kazi 
ambazo Mfumo unafanya, utekelezaji wa mfumo wenyewe na 
mifumo ya udhibiti inayouzunguka Mfumo wa IFMS na kazi 
zaidi ilifanyika ili kubaini kama Serikali inapata thamani ya 
fedha kutokana na kuwekeza katika Mfumo Funganifu wa 
IFMS.
Kutokana na taarifa ya utekelezaji iliyowasilishwa kwangu na 
Hazina, juhudi kubwa zimefanywa katika kutekeleza 
mapendekezo yaliyotokana na tathmini ya ufanyaji kazi wa 
Mfumo. 

Hata hivyo, Serikali iongeze juhudi zaidi ili kukamilisha 
utekelezaji wa mapendekezo yaliyabakia. Mpango wa Wizara 
wa kukamilisha mapendekezo yaliyobakia ni kama 
inavyoonekana hapa chini:

S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

2 49 Usimamizi 
dhaifu wa 
mkataba

Shughuli zote 
zinaongozwa 
na mikataba 
sahihi ambayo 
imeandaliwa 
kama LPO au 
mikataba 
halisi.

Wizara inakiri 
kuwepo 

Ofisi ya 
Mhasibu 
Mkuu wa 
serikali 
iliandaa 
mafunzo 
yahusuyo 
usimamizi 
wa mikataba 
kwa wadau 
wakuu 

· Watumishi 
kutoka 
Kitengo cha 
Manunuzi 
pamoja na 
wahasibu 
tayari 
wameshapewa 
mafunzo

· Mikataba ya 

Utekel
ezaji 
unaend
elea
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

udhaifu katika 
utunzaji wa 
nyaraka hasa 
zile 
zinazohusiana 
na kazi 
zilizokwisham
alizika katika 
kipindi cha 
nyuma.

Kwa kipindi 
cha nyuma, 
Wizara 
haikuwa na 
Kamati ya 
Zabuni; hata 
hivyo, uwekaji 
sahihi 
kumbukumbu 
halikuwa 
jambo rahisi 
kutokana na 
kupita muda 
mrefu (tangu 
mwaka 2000 
hadi ththmini 
ya IFMS 
ilipofanyika)

wanaohusika 
na usimamizi 
wa mikataba 
katika ngazi
ya idara; hii 
inaenda 
sambamba 
na juhudi za 
kuboresha 
usimamizi 
wa mikataba 
kwa huduma 
zinazotolewa 
katika Idara 
ya Mhasibu 
Mkuu wa 
serikali.

Majukumu 
makuu katika 
Idara ya 
Mhasibu 
Mkuu wa 
serikali 
yatafanyika 
kwa kufuata 
vipengele 
vya mikataba 
iliyoingiwa.

Mikataba 
itatunzwa 
vyema na 
kusimamiwa 
vizuri. 

sasa 
inatunzwa na 
kusimamiwa 
vizuri
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

5 55 Utunzaji dhaifu 
wa taarifa 

Wizara inakiri 
kuwepo 
udhaifu katika 
utunzaji wa 
nyaraka hasa 
zile 
zinazohusiana 
na kazi 
zilizokwisham
alizika katika 
kipindi cha 
nyuma.

Kuanzisha 
sera ya 
utunzaji bora 
wa 
kumbukumbu 
kutawezesha 
nyaraka 
zinazotumika 
kuweza 
kufanyiwa 
marekebisho 
pale
itakapolazim
u kufanya 
hivyo. Sera 
hii itakuwa 
imekamilika 
ifikapo 
Disemba 
2013. 

Pamoja na 
yote hayo, 
Idara ya 
Mhasibu 
Mkuu wa 
serikali 
itaangalia 
uwezekano 
wa kutumia 
programu ya 
kompyuta 
iliyopo 
katika Idara 

· Wizara 
inaangalia 
namna bora 
ya 
kushughuliki
a tatizo hili. 
Hii 
inajumuisha 
kuangalia 
uwezekano 
wa kutumia 
programu ya 
kompyuta 
kama 
‘Saperion 
document 
managemen
t’ ambayo 
inatumika 
hivi sasa 
katika 
kitengo cha 
pensheni 
cha Idara ya 
Mhasibu 
Mkuu wa 
serikali

Utekel
ezaji 
unaend
elea
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

kwa ajili ya 
utunzaji wa 
nyaraka.

7 58 Mafunzo kwa 
Watumiaji

Huu ni 
mwendelezo wa 
shughuli.Mafunzo 
haya hutolewa 
kwa njia 
mbili;Inapotokea 
watumishi wa 
SDU kutembelea 
mikoani kutoa 
mafunzo kwa 
watumiaji ni 
wajibu wao. 
Tumeona 
utaratibu wa 
mafunzo 
ulioandaliwa.

Hata hivyo, bado 
tunaona kuna  
tatizo la  
kukosekana ujuzi 
wa kutosha kwa 
baadhi ya 
watumiaji 
kutokana na 
watu kuacha kazi 
mara kwa mara 
na kuhama 
kutoka ofisi moja 
kwenda nyingine.

Watumiaji wa 
mtandao wa 
IFMS watapewa 
mafunzo kila 
inapohitajika.V
ivyo hivyo, 
timu ya 
wataalamu pia 
itaendelea 
kupata 
mafunzo ili 
kuboresha zaidi 
ujuzi wao.

· Mwezi Julai na 
Agosti 2010 
watumiaji 110 
wa mtandao 
huu walipata 
mafunzo ya 
jinsi ya 
kutumia 
mtandao wa 
IFMS ili 
kufanya 
malipo ya 
moja kwa 
moja 
kielektroniki 
yaani TISS.

· Kundi jingine 
la watumiaji 
145 lilipewa 
mafunzo ya 
jinsi ya 
kufanya 
malipo moja 
kwa moja 
kupitia  
mtandao wa 
TISS mwezi 
Mei  2011. 

Kundi la 
watumiaji 
kutoka Hazina 
Ndogo na Ofisi 
za Maafisa 
Tawala wa 
Mikoa  
walifunzwa 

Utekele
zaji 
unaende
lea 
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

jinsi ya 
kutumia 
mtandao ili 
kufanya 
malipo kwa 
njia ya 
kielektroniki 
yaani TISS 
mwezi 
Disemba 2011.

· Mwezi Machi 
na Aprili 2010 
watumiaji 111 
kutoka  Wizara 
na Idara za 
Serikali na 
watunzaji wa 
mali za 
Serikali 
walifundishwa 
jinsi ya 
kutumia Epicor 
kuweka 
kumbukumbu 
za mali za 
Serikali. 

· Mwezi Aprili 
na Mei 2012 
kikundi cha 
watu 318 
ambao ni 
watumiaji wa 
mwisho wa 
mtandao 
walipata 
mafunzo 
kuhusu 
marekebisho 
yaliyofanywa 
kwenye toleo 
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

jipya la  
mtandao yaani 
Epicor 9:05 

· Mwezi 
Novemba 2012 
watumiaji 
kutoka ofisi za 
Balozi  zetu 
walipewa 
mafunzo ya 
jinsi ya 
kuendesha 
mashine 
zinazotumika 
kutolea Visa 
katika Balozi 
za Tanzania 
nchi za nje.  

8 59 Kutotumika kwa 
moduli katika  
Mfumo Funganifu 
wa Usimamizi wa 
Fedha (IFMS)

Programu ya 
EPICOR 
inayotumiwa na 
Mfumo Funganifu 
wa Usimamizi wa 
Fedha (IFMS) 
inajumuisha  
moduli saba 
muhimu.

Kati ya moduli 
hizo saba, moduli 
5 zifuatazo 
zinatumia 
kikamilifu: 

Meneja  wa 
Mfumo , Akaunti 
ya Wadai, 
Akaunti ya 
Wadaiwa,Meneji
menti  ya Fedha 

Kutekeleza 
utumiaji wa  
Epicor toleo la 
9: 05 na wa 
moduli zote 
zilizolipiwa 
kutumika 
kikamilifu.  

Moduli hizi 
zinajumuisha
Meneja  wa 
Mfumo  
Akaunti ya 
Wadai, Akaunti 
ya Wadaiwa,
Menejimenti  
ya Fedha,leja 
kuu  na

Menejimenti ya 
nyenzo. 

· Pamoja na
Utekelezaji wa  
Epicor toleo la 
9:05 moduli 
zote 
zilizolipiwa 
zinatumika. 
Aidha, moduli 
ya Usimamizi 
wa mali ipo 
tayari 
kutumika.

· Wizara 20 
zimeweza 
kutumia 
moduli ya 
Usimamizi wa 
mali katika 
hatua za 

Inaendel
ea 
kufanyi
wa kazi
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

na  leja kuu 
.Moja kati ya 
hizo 
inayoshughulikia 
manunuzi 
haitumiki 
kikamilifu na 
moduli  
iliyobakia  
iiitwayo 
Usimamizi wa 
mali imekaribia 
kuanza 
kutumika. 

Mafunzo ya jinsi 
ya kutumika 
moduli ya 
Usimamizi wa 
mali 
yanaendelea.

mwanzo za 
Epicor (Epicor 
7.3.5). 

9 60 Rasilimali za 
Mfumo Funganifu 
wa Usimamizi wa 
Fedha (I FMS ) 
zilizolipiwa lakini 
hazitumiki 
kikamilifu

Wakati wa 
ukaguzi, mfumo 
wa utunzaji wa 
taarifa katika 
kompyuta 
ulikuwa 
umeharibika kwa 
sababu ya tatizo 
la umeme na 
ulihitaji 
kubadilishwa.

Kwa sasa, mfumo
huo wa utunzaji 
wa taarifa katika 
kompyuta 
umebadilishwa; 
uunganishwaji 
wa mifumo 
unaendelea na 

Utayalishaji wa   
mkakati wa 
kukabiliana na 
majanga 
ulikamilika 
tangu Januari 
2011 

· Idara ya 
Mhasibu Mkuu 
imechagua  
mkakati wa 
DRS,ambapo 
mfumo wa 
utunzaji wa 
kumbukumbu 
katika ofisi za 
TAMISEMI 
Dodoma 
umewekwa 
katika ofisi ya 
Mhasibu Mkuu 
wa Serikali Dar 
es Salaamna 
kinyume chake 
vile vile.  
Mpangilio huu 
ni wa manufaa 
kwa vyombo 
vyote viwili 
kwa kuwa  

Inaendel
ea 
kufanyi
wa kazi
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

DRS itaanza kazi 
kikamilifu hivi 
karibuni. 

pande zote 
mbili 
zimeunganish
wa na 
changamoto 
imebaki katika 
kifaa cha 
utunzaji wa 
kumbukumbu  
katika 
kompyuta. 

10 62 Kutokuwepo kwa 
utaalamu wa 
kutosha wa ndani 
juu ya Epicor 

Tuligundua  hilo 
na tutaboresha 
huduma katika 
makubaliano 
yajayo ili 
kuyafanyia kazi 
mapendekezo ya 
Mkaguzi.

Kwa 
kuanzia,tumeong
eza idadi ya 
wafanyakazi 
wenye utaalamu 
ili kuruhusu 
mgawanyo wa 
kazi kulingana na 
mahitaji wa 
Mhasibu Mkuu wa 
Serikali.

Utegemezi kwa 
Muuzaji 
umepungua kwa 
sasa kwa sababu 
shughuli hizo 
sasa tunafanya 
wenyewe. 

Tumekwishaan
daa makundi 
ndani ya SDU 
yatakayopata 
mafunzo 
kulingana na 
taaluma zao.

Zoezi la 
mafunzo ni 
endelevu

· Tumekwishaan
daa makundi 
ndani ya SDU 
yatakayopata 
mafunzo 
kulingana na 
taaluma zao 

· Timu 
iliyoanzishwa 
ilihudhuria 
mafunzo ya 
uchambuzi wa 
mfumo na 
ubunifu 
ambayo 
yalilifanyika 
nchini 
Swaziland 
mwezi Oktoba 
2010.

· Kundi jingine 
lilihudhuria   
mafunzo ya  
ubora wa 
mfumo nchini 
Uganda mwezi 
Disemba 2010.

· Kundi la 
wafanyakazi 6

Inaendel
ea 
kufanyi
wa kazi
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

wengine 
kutoka  SDU -
Ufundi 
Walihudhuria 
mafunzo ya 
wiki mbili  
kuhusu mambo 
ya mtandao 
na mafunzo ya 
usimamizi wa 
mfumo wa 
utunzaji wa 
kumbukumbu 
katika 
kompyuta 
yaliyofanyika  
India mwezi 
Julai 2011.

· Mtumishi 
mmoja kutoka

SDU  alipata 
mafunzo ya 
utaalamu wa 
manunuzi  na 
usimamizi  wa 
mikataba 

· Wanachama 33 
kutoka timu 
ya  SDU  
walipatiwa 
mafunzo ya 
Epicor 9: 05 
mwezi  Aprili 
2012.

· Kwa kiasi 
kikubwa,mafu
nzo 
yamepunguza 
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

utegemezi wa 
uendeshaji 
kwa muuzaji 
na 
yameboresha 
huduma ya 
IFMS kwa 
watumiaji wa 
mwisho.

11 96 Moduli ya 
kupokelea  vifaa 
itumiwe na 
watunza stoo. 

Hoja ya ukaguzi 
imepokelewa, 
watunza stoo 
wataunganishwa 
na  Mfumo 
Funganifu wa 
Usimamizi wa 
Fedha (IFMS)

Mafunzo kwa 
watunza stoo 
kuhusu jinsi ya 
kuingiza LPO 
katika mtandao 
wa IFMS 
yatafanyika 
katika Wizara 
na Idara zote 
za  Serikali. 
Wizara na Idara 
zitapanga 
watumishi 
watakaopanga 
kazi hizo. 
Wizara na Idara 
zitasaidia 
kuunganisha 
stoo zote na 
mtandao wa 
Epicor.  

· Mawasiliano 
yamefanyika 
kwa wizara 
zote  kwamba 
wawezeshe 
kupatikana 
vifaa ili bohari 
ziunganishwe 
na  Mfumo 
Funganifu wa 
Usimamizi wa 
Fedha (IFMS)

· Mafunzo kwa 
watunza stoo
yatatayarishwa  
na SDU 
wataendesha 
mafunzo hayo.

Utekele
zaji 
unaende
lea 

12 97 Ukaguzi  wa 
usimamizi wa 
ubora  

Tutatafiti ili 
kuongeza 
kipengele cha 
ukaguzi wa ubora 

Hii 
itatekelezwa 
katika mwaka 
ujao wa fedha 
katika mwezi 
Disemba 2013.

· Tunafikiri 
kwamba 
utaratibu 
unaotumika 
sasa katika 
idara ni mzuri 
katika 
mazingira yetu 
na uendelee 
kutumika 
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

kama ulivyo.

13 98 Ukokotoaji wa kodi 
ya ongezeko la 
thamani usio sahihi

Tunakubaliana na 
matokeo ya 
wakaguzi na 
tutafanya 
uchambuzi zaidi 
kuona jinsi ya 
kutatua tatizo
hilo. 

Ukokotoaji wa 
Kodi ya 
Ongezeko la 
Thamani 
utakuwa 
ukifanyika
kupitia mfumo 
wa Kompyuta 
wakati wa 
uboreshaji wa  
mtandao 
kutoka Epicor 
7.3.5 kwenda 
Epicor 9.05.

· Kwa kuwa 
uboreshaji wa 
Epicor 
unaendelea, 
ukokotoaji wa  
Kodi ya 
Ongezeko la 
Thamani  nao 
utajumuishwa 
wakati wa 
uboreshaji

Utekele
zaji 
unaende
lea 

14 99 Rec   Usuluhisho  kati ya 
taarifa zilizoko  
kwenye rejista  
iliyoandikwa kwa 
mkono na taarifa 
zilizo ingizwa 
kwenye mfumo wa 
kompyuta  ulibaini 
kuwa zilikuwa 
zikitofautiana.                 

Tumeyaona 
makosa hayo na 
tutayafanyia kazi 
ikiwa ni pamoj a 
na kuandaa 
rejista 
itakayokuwa 
inatumika 
kwenye ofisi za 
Serikali Kuu na 
waraka 
utatolewa ili 
kuhakikisha 
utekelezaji 
wake. 

Taarifa zilizoko 
kwenyerejista 
iliyoandikwa
kwa mkono 
zitatakiwa 
kuwa sawa na 
taarifa zitakazo 
ingizwa kwenye 
mfumo wa 
kompyuta. Pia 
elimu itatolewa 
kuhusu  
uandaaji mzuri 
wa rejista hiyo 
kwenye ofisi za 
Serikali Kuu ili 
kuondoa 
mapungufu 
yaliyo jitokeza.

SDU wametoa 
mafunzo kwa 
watumiaji jinsi ya 
kuandaa rejista 
hiyo ili tuweze 
kuondoa 
mapungufu 
yaliyojitokeza. 

Uboresh
aji 
unaende
lea

16 115 Hakuna idhini 
iliyotolewa kufanya 
usuluhisho wa 
benki pasipo 
kutumia mfumo wa 

Tumeyaona 
maoni 
yaliyotolewa na  
tutayafanyia kazi 
ili kuboresha 

Mchakato wa 
kuboresha 
utendaji kazi 
kukamilika 

Tatizo la usuluhishi 
usiotumia mfumo 
wa kompyuta 
ulizingatiwa  
tulipokuwa 

Utekele
zaji 
unaende
lea 
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

kompyuta      maeneo yanayo 
husu usuluhisho 
wa benki na 
kubaini udhibiti 
wake.

Disemba, 2012 tunafanya  
mabadiliko ya toleo 
jipya Na. 9.05 la 
mtandao wa Epicor

17 118 Kumbukumbu za 
rejea zisizo sahihi.

Tumekubaliana 
na maoni 
yaliyotolewa. 
Mbali ya 
kufanyika kwa 
utafiti wa 
maboresho 
katika utendaji 
kazi tutafanya 
mafunzo stahili 
pamoja na 
kununua vifaa 
vya kufanyia 
mchanganuo 
kama IDEA

Utafiti wa 
maboresho 
katika utendaji 
kazi utafanyika

Disemba, 2012

Kufuatia uanzishaji 
wa TISS suala la 
programu ya 
kompyuta ya IDEA 
inakuwa haina 
maana tena.
Mafunzo kuhusu 
usuluhisho 
yameshafanyika. 
Mafunzo hayo 
yatakuwa 
endelevu.

IUtekele
zaji 
unaende
lea 
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

18 119 Mfumo kuchukua 
taarifa za malipo 
zisizo sahihi

Pamoja na 
kupitia taratibu 
za utendaji kazi 
wa mfumo, pia 
tutazihusisha 
benki ili 
kuhakikisha 
kwamba Serikali 
na  benki 
tunaingiza 
taarifa 
zinazofanana 
wakati wa 
kufanya malipo.

Zoezi la kupitia 
taratibu za  
utendaji kazi 
wa mfumo 
lilifanyika Juni, 
2011

· Kufuatia 
uamuzi wa 
Benki Kuu 
kutaka malipo 
yote yafanyike 
kwa njia ya 
kielektroniki 
yaani TISS, 
utumiaji wa 
mfumo wa 
kompyuta wa 
IDEA 
hautahitajika 
tena kwa kuwa 
baadhi ya 
matatizo 
mengine 
yaliyotolewa 
taarifa 
yametatuliwa 
na TISS.

· Mafunzo ya 
kufanya 
suluhishoza 
benki 
yamekwisha 
fanyika. 
Mafunzo haya 
yatakuwa 
yakifanywa 
mara kwa 
mara

Inaendel
ea 
kufanyi
wa kazi

19 120 Taarifa za malipo 
zenye namba za 
kumbukumbu 
zinazofanana 
ambazo 
hazikusuluhishwa

Tunakubaliana na 
mapendekezo ya 
mkaguzi, mapitio 
yatafanyika ili 
kupata ufumbuzi 
wa tatizo hilo.

Uchambuzi 
thabiti wa 
tatizo hili 
unafanyika ili 
kupata 
ufumbuzi wa 
tatito hili 
kufikia 

Ufumbuzi wa tatizo 
hili umepatikana 
kutokana na 
kubadilishwa kwa 
mfumo wa sasa na 
kuwa Epicor 9.5

Inaendel
ea 
kufanyi
wa kazi
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

Disemba, 2012 

20 121 Kuanzishwa kwa 
utaratibu wa 
kufanya malipo 
benki kwa njia ya 
kielectroniki(EFT)

Tunakubaliana na 
mapendekezo ya 
mkaguzi. 
Tutafanya 
usuluhishi wa 
benki kwa 
kushirikisha 
mabenki  ili 
kutatua suala la 
kumbukumbu za
malipo.

Uchambuzi 
thabiti wa EFT 
ulifanyika   
Disemba, 2012 

Utekelezaji wa 
EFT utatoa 
ufumbuzi wa 
tatizo hili.

· Kwa Wizara 
zilizopo 
DaresSalaam, 
malipo 
yanafanywa 
kupita 
EFT(TISS). Hili 
limewezesha 
usuluhishi wa 
kila siku wa 
malipo na 
makusanyo 
kufanyika

· Kwa vituo 
ambavyo viko 
mikoani, 
utaratibu huu 
wa EFT 
utatekelezwa 
ndani ya 
mwaka wa 
fedha 2013/14

Inaendel
ea 
kufanyi
wa kazi

23 134 Kukosekana kwa 
ufahamu wa 
usalama wa 
mifumo ya 
kompyuta

Tunakubaliana na 
mapendekezo ya 
mkaguzi. Sera ya 
usalama wa 
mifumo 
ikikamilika 
tutaanza kutoa 
mafunzo kuhusu 
uelewa wa 
usalama wa 
mifumo ya 
kompyuta

Mafunzo 
kuhusu uelewa 
wa usalama wa 
habari na 
Mifumo ya 
Kompyuta 
utatolewa 
ndani ya 
mwaka wa 
fedha ujao 
(2013/14)

Mwongozo wa 
Usalama wa habari 
na mifumo ya 
kompyuta wa 
Wizara 
umekamilika hivi 
karibuni. Uelewa 
wa wafanyankazi 
juu ya Usalama  
Habari na Mifumo 
ya Kompyuta 
utatolewa

Inaendel
ea 
kufanyi
wa kazi
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

24 136 Kukosekana kwa 
kanuni na mafunzo 
juu ya kukabiliana 
na dharura

Tunakubaliana na 
mapendekezo ya 
wakaguzi na 
uongozi utaandaa 
na kuendesha 
mafunzo  kwa 
watumishi 
kuhusu namna ya 
kukabiliana na 
dharura.

Mwongozo 
uliothibitishwa  
kuhusu usalama 
kwa masuala ya 
TEHAMA 
utaelezea 
utaratibu wa 
namna ya 
kukabiliana na 
dharura. 

Mwongozo wa 
Wizara juu ya 
masuala ya 
usalama wa 
TEHAMA 
umeshakamilika na 
taratibu za 
mafunzo ziko 
mbioni kutolewa.

Utekele
zaji 
unaende
lea

26 143 Ukosefu wa 
mafunzo kwa 
mtaalam wa 
Teknolojia ya 
Mawasilino

Tumeshapanga 
wataalam wa 
Teknolojia ya 
habari kwenye 
vitengo vitatu 
tofauti na 
kutokana na 
mgawanyo huu, 
wataalam hawa 
wataanza kupata 
mafunzo 
kulingana na 
mahitaji ya fani 
zao. Mfano, 
kitengo cha 
masuala 
mtandao, 
maendeleo na 
utendaji. 
Uanishwaji wa 
mahitaji ya 
mafunzo 
sambamba na 
utekelezaji 
utafanyika baada 
ya kuwapata  
washauri kutoka 
nje.

Mafunzo ya 
watumishi wa 
SDU kwa kozi 
za muda mfupi 
yatafanyika 
mwaka 2013. 
Utaratibu huu 
wa mafunzo 
utakuwa ni wa 
kudumu.

· Kundi la 
wataalam 
wanaohusika 
na maendeleo  
walihudhuria 
mafunzo juu 
ya uandaaji na 
uchambuzi wa 
mifumo 
yaliyofanyika 
Swaziland, 
Oktoba 2010.

· Kundi jingine 
lilihudhuria  
kozi ya Uhakiki 
wa Ubora wa 
Mifumo, 
Uganda.

· Wataalam 6 
kutoka SDU 
walihudhuria 
kozi ya wiki 
mbili juu ya 
masuala ya 
mtandao na 
Seva 
yaliyofanyika  
Julai 2011 

Utekele
zaji 
unaende
lea
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

India.

· Wataalam 33 
walipatiwa 
mafunzo juu 
ya matumizi 
ya mfumo wa 
kihasibu wa 
Epicor toleo la 
9.05 Aprili 
2012 kabla ya 
mfumo huo 
mpya kuanza 
kutumika.

· Wataalam 
wengine 
watatu 
walipata 
mafunzo ya 
uandishi wa 
lugha za 
kimfumo kwa 
kutumia 
mpango wa 
lugha wa ‘C 
Sharp’ Machi
2013.

29 150 Kukosekana kwa 
utaratibu wa 
kukabiliana na 
majanga.

Mwongozo wa 
namna ya  
Kukabiliana na 
Majanga (DRP) 
upo katika hatua
ya rasimu kama 
ilivyoelezwa
hapo awali.

Mwongozo wa 
namna ya 
Kukabiliana na 
Majanga (DRP) 
utaandaliwa 
kwa kuzingatia 
yaliyomo 
kwenye 
Mwongozo wa 
usalama wa 
masuala ya 
TEHAMA na 
kuwasilishwa 

· Kufuatia 
kukamilika 
kwa Muongozo 
wa usalama 
wa masuala ya 
TEHAMA, 
uandaaji wa 
Muongozo wa 
namna ya 
Kukabiliana na 
Majanga (DRP) 
utaweza 
kuandaliwa 

Utekele
zaji 
unaende
lea
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S/N Ukurasa Hoja ya 
Ukaguzi

Jibu la Wizara Mpango wa 
utekelezaji

Hali ya 
utekelezaji 
hadi kufikia 
tarehe 04
Machi, 2013

Maoni

kwa wadau 
wote.

sasa.

32 154 Kutokuwepo kwa 
njia mbadala za 
mawasiliano.

Uongozi 
unakubaliana na 
mapendekezo ya 
wakaguzi na 
tumeanza 
kuchukua hatua 
mbalimbali 
kuboresha njia za 
mawasiliano 
ikiwemo kuwepo 
kwa njia 
mbadala.

Lengo ni kuwa 
na mawasiliano  
kupitia 
kampuni ya 
simu ya TTCL 
na kwa 
kutumia 
mkongo  wa 
Taifa kwa 
mikoa yote na 
VSAT kama 
kituo cha 
utunzaji wa 
kumbukukumbu

· Mpaka sasa ni 
ni mkoa wa 
Dodoma tu   
uliounganishw
a kwa 
majaribio;mae
neo mengine 
yatafuata 
kama 
ilivyoainishwa 
kwenye 
Hadidu za 
Rejea 

Utekele
zaji 
unaende
lea
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SURA YA 3

MAKUSANYO YA MADUHULI NA MCHANGANUO WA FEDHA
ZA MATUMIZI YA KAWAIDA NA MAENDELEO

3.0 Utangulizi

Sehemu hii inatoa mchanganuo wa kina wa fedha zilizotolewa 
kwa Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa kwa mwaka  
2010/2011 na2011/2012. Kiasi kikubwa cha fedha 
zinazotolewa kwa Wizara, Idara na   Sekretarieti za Mikoa  
kinatoka  Mfuko Mkuu wa Serikali kupitia Hazina. 

3.1 Ulinganisho wa fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali na 
matumizi halisi ya Kawaida katika Wizara, Idara na  
Sekretarieti za Mikoa

Kumbukumbu  zinaonyesha kwamba, jumla ya fedha 
zilizotolewa na Hazina kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
katika mwaka wa fedha 2010/2011 zilikuwa  Sh.
7,587,424,923,903 wakati matumizi halisi yalikuwa Sh.
7,581,154,383,395. Kwa upande mwingine, fedha zilizotolewa 
na Hazina kwenda Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 
katika mwaka wa fedha 2011/2012 zilikuwa Sh. 
8,687,230,788,550 wakati matumizi halisi yalikuwa ni Sh. 
8,685,275,162,094 (Kiambatisho II)

Muhtasari wa mchanganuo huu ni kama ifuatavyo:

Jedwali 7: Ulinganisho wa fedha zilizotolewa na matumizi 
halisi 

Aina 2010/2011 2011/2012
Fedha zilizotolewa 
(Sh)

7,587,424,923,903 8,687,230,788,550

Matumizi halisi (Sh) 7,581,154,383,395 8,685,275,162,094
Tofauti (Sh) 6,270,540,508 1,955,626,456
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Pia taarifa hiyo hapo juu imeonyeshwa  katika chati 
mhimili hapa chini:

3.2 Ulinganisho wa Fedha za Matumizi ya Kawaida na 
Maendeleo zilizotolewa    na Hazina kwa ajili ya Wizara na 
Idara za Serikali kwa kipindi cha 2010/2011 na 2011/2012

Kumbukumbu zinaonyesha kwamba jumla ya fedha 
zilizotolewa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mwaka 
2010/2011 kwa ajili ya matumizi ya kawaida ni Sh 
7,587,424,923,903 na matumizi ya maendeleo yalikuwa  Sh. 
2,223,684,150,465 na kufanya  jumla ya fedha zilizotolewa 
kwa ajili ya matumizi ya kawaida na matumizi ya maendeleo 
kuwa sh. 9,811,109,074,368. Halikadhalika, mchnganuo 
unaonyesha kuwa kiasi kilichotolewa kwa ajili ya matumizi ya 
maendeleo ni asilimia 23 na matumizi ya kawaida yalikuwa 
asilimia 77.
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Kwa upande mwingine, fedha zilizotolewa kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida kwa mwaka 2011/2012 ni Sh 
8,687,230,788,550 na matumizi ya maendeleo zilikuwa Sh 
3,384,431,758,346 na kufanya jumla ya fedha zote 
zilizotolewa kufikia Sh 12,071,662,546,896. Mchanganuo huu 
pia unaonyesha kuwa asilimia 72  ya fedha zote zilitolewa kwa 
ajili ya matumizi ya kawaida na asilimia 28 kwa matumizi ya 
maendeleo.

Mchanganuo huo umewekwa katika jedwali lifuatalo:

Jedwali 8: Ulinganisho wa fedha za matumizi ya kawaida 
na maendeleo 

Fungu 2010/2011 % 2011/2012 %
Fedha za 
matumizi 
ya kawaida 
(Sh)

7,587,424,923,903
77 8,687,230,788,550 72

Fedha za 
matumizi 
ya 
maendeleo 
(Sh)

2,223,684,150,465

23

3,384,431,758,346

28

Jumla 9,811,109,074,368
100 12,071,662,546,896 100

Pia taarifa hiyo hapo juu imeonyeshwa kwenye chati mhimili 
kama  ifuatayo:
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3.3 Uwiano  wa bajeti dhidi ya fedha zilizotolewana Hazinakwa 
ajili ya maendeleo katika Wizara na Idara

Bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo katika 
Wizara na Idara kwa mwaka  2010/2011 ilikuwa Sh. 
3,750,684,569,000 ambapo kiasi cha Sh. 2,223,684,150,465 
kilitolewa na Hazina ikiwa ni pungufu kwa 
Sh.1,527,000,418,535 sawa na asilimia 41.

Aidha, bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya matumizi ya 
maendeleo kwa Wizara na Idara katika mwaka 2011/2012 
ilikuwa Sh 4,311,009,394,737ambapo fedha zilizotolewa na 
Hazina zilikuwa Sh 3,384,431,758,346 ikiwa ni pungufu kwa 
Sh. 926,577,636,391 sawa na asilimia 21 ya fedha 
zilizoidhinishwa.
Muhtasari wa bajeti na fedha zilizotolewa kwa Wizara na 
Idara kwa kipindi cha miaka miwili ni kama ifuatavyo: 

Jedwali 9: Ulinganisho wa bajeti dhidi ya fedha zilizotolewa 
na  Hazina 

Mwaka Bajeti 
iliyoidhinishwa

(Sh.)

Fedha halisi 
zilizotolewa (Sh.)

Tofauti (Sh.) %

2010/2011 3,750,684,569,000 2,223,684,150,465 1,527,000,418,535 41
2011/2012 4,311,009,394,737 3,384,431,758,346 926,577,636,391 21
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Kutokana na jedwali hapo juu, shuguli za maendeleo za jumla 
ya Sh 926,577,636,391 au asilimia 21 ya fedha zilizoidhinishwa 
hazikutekelezwa   katika mwaka wa fedha 2011/2012 
ikilinganishwa na Sh. 1,527,000,418,535au asilimia 41 ambazo 
hazikutolewa katika mwaka 2010/2011. 

Taarifa kwenye jedwali hilo hapo juu pia imeonyeshwa 
kwenye chati mhimili kama ifuatavyo:

Kutokana na uchambuzi na chati mhimili hapo juu, ni dhahiri 
kuwa kuna tatizo kubwa katika utoaji wa fedha za shughuli za 
maendeleo. Hata hivyo kwa mwaka huu wa fedha kumekuwa 
na ongezeko la utoaji wa fedha za maendeleo ambapo  
asilimia 21 ya fedha zote hazikutolewa ukilinganisha na 
asilimia 41 za mwaka jana.

3.4 Mamlaka ya Mapato Tanzania
Mamlaka ya Mapato Tanzania imeanzishwa kwa mujibu wa 
Sheria Na.11 ya mwaka 1995 kama ilivyorekebishwa na Sheria 
Na.8  ya mwaka 1996 ikiwa na majukumu ya kusimamia 
ukusanyaji wa kodi za Serikali kuu pamoja na  ukusanyaji wa 
mapato mbalimbali ya Serikali. Mamlaka inatengeneza aina 
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mbili za Taarifa za Hesabu ambazo ni zile za Mapato na 
Taarifa ya Hesabu za Matumizi.

3.4.1 Ukusanyaji wa Mapato
Hesabu za Mapato zinaonyesha kuwa  kiasi cha 
Sh6,703,229,704,887 kilikusanywa kwa Tanzania Bara 
ikilinganishwa na makisio ya Sh6,456,832,630,000ikiwa ni 
makusanyo ya ziada ya Sh 246,397,074,887sawa na asilimia 4% 
ya Makisio ya Mapato ya Mwaka. 

Kwa upande wa Zanzibar,makusanyoyalikuwaSh . 
91,652,054,954ikilinganishwa na Makisio  ya Sh 
100,581,100,000 na kufanya makusanyo pungufu kwa Sh 
8,929,045,046sawa na asilimia 9% ya makisio ya Mapato ya 
mwaka.

Mchanganuo wa makusanyo ya mapato yaliyokusanywa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa idara ni kama ifuatavyo:-

Jedwali 10 (a): Tanzania Bara
Idara (a) Lengo (a) Sh. Makusanyo halisi (b) Sh. Ziada/pungufu ya 

makusanyo (c) = (b-
a) Sh.

& (c/a)

Idara ya Kodi 
za Ndani

1,123,693,100,000 1,256,579,867,689 132,886,767,689 12

Idara ya 
Walipa kodi 
Wakubwa

2,556,980,930,000 2,799,745,044,459 242,764,114,459 9.5

Ushuru wa 
Forodha

2,742,213,500,000 2,609,406,122,613 -132,807,377,387 (5)

Jumla ndogo 6,422,887,530,000 6,665,731,034,761 242,843,504,761 4

Ongeza: 
Vocha za 
Hazina

     33,945,100,000      37,498,670,126    3,553,570,126 10

Jumla Kuu 6,456,832,630,000 6,703,229,704,887 246,397,074,887 4
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Jedwali 10(b): Zanzibar

Idara Lengo  (a) 
Sh.

Makuanyo halisi 
(b) Sh.

Ziada/Pungufu 
ya Makusanyo

(c) = (b-a)
Sh.

% 
(c/a)

Idara ya Kodi 
za ndani

49,442,300,000   32,553,852,450 (16,888,447,550 
)

(34)

Ushuru wa 
Forodha

         51,138,800,000   59,098,202,504 7,959,402,504 16

Jumla 100,581,100,000 91,652,054,954 8,929,045,046 (9)

Mwelekeo wa makusanyo ya mapato kwa pande mbili za 
Serikali – yaani Tanzania Bara na Zanzibar kwa miaka mitatu 
mfululizo ni kama ifuatavyo:-

Jedwali 11(a): Mwelekeo wa Makusanyo ya Mapato - Tanzania Bara 

Mwaka Lengo
(a) 
Sh.

Makusanyo halisi (b)Sh. Tofauti
(c) = (b-a)

Sh.

%
(c/a)

2009/2010 5,028,922,100,000 4,637,686,999,618 (391,235,100,382) (7.78)

2010/2011 5,849,093,700,000 5,550,205,244,378 (298,888,455,622) (5.11)

2011/2012
6,456,832,630,000 6,703,229,704,888 246,397,074,888 4

Mwelekeo huo wa makusanyo unaweza kuonyeshwa katika chati 
mhimili kama ifuatavyo:
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Jedwali 11(b): Mwelekeo wa Makusanyo ya Mapato - Zanzibar

Mwaka Lengo
(a) 
Sh.

Makusanyo 
Halisi (b)

Sh.

Tofauti     (c) 
= (b-a)

Sh.

% 
(c/a)

2009/2010 63,234,200,000 59,998,034,392 (3,236,165,608) (5.12)

2010/2011 69,240,800,000
76,357,574,602 7,116,774,602 10.28 

2011/2012 100,581,100,000 91,652,054,954 (8,929,045,046) (9)

Mwelekeo huo wa makusanyo kwa upande wa Zanzibar unaweza 
kuonyeshwa katika chati mhimili kama ifuatavyo:
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Ukusanyaji wa mapato kwa kipindi cha miaka mitatu kwa upande wa 
Tanzania bara umeonyesha  kuwa kuna ongezeko la makisio ya makusanyo 
sambamba na ongezeko la makusanyo. Makusanyo katika mwaka huu wa 
fedha yameongezeka na kuvuka malengo kwa asilimia 4 ikilinashwa na 
makusanyo pungufu ya asilimia 8 kwa mwaka 2009/20010 na asilimia 5 kwa 
mwaka 2010/2011.

Kwa upande mwingine makadirio na makusanyo ya kodi kwa Zanzibar 
yameendelea kuongezeka mwaka hadi mwaka.  Hata hivyo kwa mwaka huu 
wa fedha kumekuwa na ongezeko kubwa la makisio ikilinganishwa na miaka 
iliyopita na kusababisha makusanyo pungufu kwa asilimia 9

Misamaha ya Kodi Sh.1,806,203,559,828.
Taarifa za Mapato kwa mwaka unaoishia tarehe 30, Juni 2012 zimeonyesha 
kuwa kiasi cha Sh. 1,806,203,559,828 kilikuwa ni misamaha ya kodi 
iliyotolewa kwa Taasisi mbali mbali na watu binafsi kama inavyoonekana 
hapa chini:
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Jedwali 12: Muhtasari wa misamaha ya kodi kwa Taasisi 
mbalimbali 

Taasisi Idara ya Forodha 
(Sh )

Idara ya Kodi za 
ndani (Sh)

Jumla
(Sh)

2011/2012

Jumla
(Sh)

2010/2011
Taasisi za 
Serikali 9,603,414,035 - 9,603,414,035 35,867,200,000 

Mashirika 
ya Umma

15,699,616,106 - 15,699,616,106 8,131,200,000 

Taasisi za 
Kidini

438,967,358 - 438,967,358 1,569,300,000 

Taasisi 
zisizo za 
Kiserikali

7,542,700,000 - 7,542,700,000 25,462,600,000 

Balozi za 
nje

10,194,000,000 10,194,000,000

Misamaha 
ya kodi 
kwenye 
maduka 
ya jeshi

2,454,600,000 2,454,600,000

Miradi ya 
Wafadhili

225,039,689,862 - 225,039,689,862 115,758,100,000 

Makampu
ni  na 
watu 
binafsi

304,045,656,449 - 304,045,656,449 182,706,100,000 

Sekta ya 
Madini

140,637,400,000 - 140,637,400,000 109,885,900,000 

Kituo cha 
Uwekezaji 
Tanzania 

280,961,890,898 280,961,890,898 
239,667,300,000 

Misamaha 
ya kodi za 
Ongezeko 
la 
Thamani

801,859,518,440 801,859,518,440 279,845,200,000 

Misamaha 
ya Kodi 
katika 
Maduka 
yasitozwa 
kodi

-
       

7,726,106,679 
       7,726,106,679 17,427,400,000 

Jumla 996,617,934,708 809,585,625,119 1,806,203,559,827 1,016,320,300,000 

Mwenendo wa misamaha unaonyesha ongezeko la                  
Sh.789,883,259,827   sawa na asilimia 78 kutoka 
Sh.1,016,320,300,000  zilizosamehewa kwa kipindi cha mwaka wa 
fedha 2010/2011 hadi Sh1,806,203,559,827   mwaka  2011/2012.

Endapo kiasi hiki cha Sh 1,806,203,559,827 ambacho ni sawa na 
asilimia 27 ya makusanyo yote kingekusanywa, makusanyo yote 
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yangekuwa Sh.8,509,433,264,717 badala ya Sh.6,703,229,704,888.  
Misamaha ya kodi iliyotolewa kwa mwaka huu ni sawa na asilimia 13 
ya bajeti yote ya mwaka 2011/2012 ya Sh.13,525,895,350,000. 

Kwa ujumla, misamaha ya kodi kwa Tanzania Bara imeongezeka kwa 
mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 June 2012 ikilinganishwa na 
mwaka uliopita na kuathiri ufanisi katika makusanyo kama ifuatavyo:   

Jedwali 13: Mwelekeo wa misamaha ya kodi 

Maelezo 
2011/2012

(Sh)
2010/2011

(Sh)
Makusanyo Halisi 6,703,229,704,887 5,550,205,244,378

Misamaha 1,806,203,559,827 1,016,320,300,000

Asilimia  ya Misamaha kwa 
makusanyo Halisi 27% 18%

Pungufu la  Makusanyo 246,397,074,887 (298,888,455,622)

Ziada kama misamaha 
isingetolewa 2,052,600,634,714 717,431,844,378

Mwelekeo huo wa makusanyo kwa upande wa Zanzibar unaweza 
kuonyeshwa katika chati mhimili kama ifuatavyo:
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3.5 Uwiano Kati ya Misamaha ya Kodi, Makusanyo  na Pato la 
Taifa
Mwelekeo unaonyesha kuwa wakati makusanyo yamekuwa 
yakiongezeka kwa kipindi cha miaka mitano kutoka shilingi 
million 3,378,793.7 mwaka 2007/2008 hadi shilingi million 
6,703,230 zilizokusanywa mwaka 2011/2012, misamaha ya 
kodi imeongezeka kutoka asilimia 3.5 kwa mwaka 2007/2008  
hadi asilimia 4.3 ya pato la taifa kwa mwaka 2011/2012. 

Kiwango cha misamaha ya kodi kimekuwa kwenye wastani wa 
asilimia 3.5 ya pato la taifa kati ya mwaka 2007/2008 na 
2007/2008 kabla kushuka hadi asilimia 2.1 ya pato la taifa 
mwaka 2009/2010 na kupanda tena hadi asilimia 2.9 mwaka 
2010/2011 na asilimia 4.3 mwaka 2011/2012.
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Jedwali 14:  Uwiano wa mapato baada ya misamaha ya kodi 
dhidi ya pato la Taifa

Chanzo: Taarifa za fedha za Mamlaka ya Mapato kwa mwaka 
2011/2012 Tathmini  ya viashiria hasi vya misamaha ya 
kodi  Kwa mwaka 2006/2007 – 2009/2010

Jedwali hapo juu linaonyesha kuwa misamaha ya kodi iko juu 
na bado inendelea kuongezeka hasa ikichukuliwa kuwa serikali 
inahitaji kuongeza mapato. Pamoja na jitihada 
zinazochukuliwa  kupunguza misamaha ya kodi, imeonekana 
kuwa hakuna viwango na miongozo iliyowekwa kuonyesha 
kikomo cha misamaha ya kodi ambacho hakitakiwi kuzidi.

Ili kuongeza makusanyo ya kodi na kuboresha usimamizi wa 
misamaha ya kodi, Serikali inatakiwa kuweka ukomo wa 
misamaha ya kodi na kuhakisha kuwa misamaha haitolewi 
zaidi ya kikomo kilichowekwa.

Ninatambua kuwa misamaha ya kodi ni nyenzo muhimu katika 
kukuza uwekezaji na uchumi wa nchi kwa ujumla, hata hivyo 
ni lazima ijulikane kuwa hii haina maana ya kutokusimamia 

Maelezo 2007/08 2008/09 2009/10 2010/2011 2011/2012
Pato la taifa 22,782,917.1 26,868,213.4 31,316,223.9 35,026,67

9 41,125,313
Makusanyo  3,378,793.7 4,051,963.8 4,437,933.4 5,315,148 6,703,230
Asilimia ya 
makusanyo 
dhidi ya pato 
la taifa 

14.8% 15.1% 14.2% 

15.2% 16.3
Jumla ya 
misamaha ya 
kodi 

795,856.5 731,267.7 653,652.5 1,016,320
.3 1,806,203.6

Asilimia ya 
misamaha ya 
kodi dhidi ya 
pato la taifa 

3.5% 2.7% 2.1% 2.9% 4.3%

Asilimia ya 
misamaha ya 
kodi dhidi ya 
makusanyo 

23.6% 18.0% 14.7% 19% 27%
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misamaha hii kwa lengo la kubaini miradi inayohitaji 
misamaha na ambayo haihitaji.

3.6    Matokeo ya utafiti wa uboreshaji wa mapato ya taifa
Kifungu cha 12 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2008 inanitaka kuishauri serikali kwa malengo yafuatayo:
(a) Kuzuia au kupunguza matumiza yasiyo na tija
(b) Kuongeza makusanyo ya serikali, na
(c) Kuzuia upotevu wa fedha za serikali aidha kwa uzembe, 

wizi, kukosa uaminifu, udanganyifu au rushwa

Aidha kifungu cha 33 cha sheria hiyo kinaniruhusu kumruhusu 
mtu yeyote inayestahiki kufanya kazi ya ukaguzi kuifanya kwa 
niaba yangu.

Kutokana na mamlaka niliyopewa kisheri, niliipa kazi kampuni 
ya  Ernst & Young (Mshauri), kufanya utafiti na kushauri njia 
bora ya kusimamia misamaha ya kodi na kubaini vyanzo zaidi 
vya kodi . Mkazo pia uliwekwa kwenye mapato yasiyo ya kodi 
yanayokusanywa na Wizara mbalimbali;  kodi za sekta isiyo 
rasmi; mchango wa mapato yakanayo na wakala wa serikali na 
makusanyo ya mapato kutoka sekta ya mawasiliano ya simu.

Kwa mujibu wa kifungu cha 12 cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma Namba 11 ya 2008 na kwa kuzingatia matokeo ya ripoti 
ya mshauri, mapendekezo yangu kwa serikali juu ya jinsi ya 
kusimamia na kuzuia misamaha isiyo ya lazima na kuongeza 
vyanzo vya mapato kwa lengo la kuboresha mapato ya serikali 
ni kama ilivyoonyeshwa kwa  muhtasari katika sura ya 8

Maeneo yanayoathiri ukusanyaji wa mapato na ambayo 
yanahitaji uboresha ni kama ifuatavyo:

3.6.1 Misamaha ya kodi
Misamaha ya kodi inatolewa kwa walengwa tofauti kwa sababu   
mbalimbali,kama vile kijamii, kiuchumi, kisiasa au makubaliano 
ya kimataifa(nchi na nchi au ya kimataifa). Katika baadhi ya 
matukio,misamaha ya kodi au makubaliano ya kodi yanatolewa 
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kama sehemu ya likizo ya kulipa kodi ili kuchochea maendeleo 
ya kiuchumi kwa mfano misamaha ya kodi inayotolewa kwa 
makampuni ya madini na motisha katika kodi inayotolewa kwa 
wawekezaji walioandikishwa na Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania(TIC)

Kuna njia kuu mbili ambazo misamaha ya kodi inatolewa kama 
ilivyoainishwa hapa chini:

(i) Misamaha ya kodi inayotolewa chini ya sheria za kodi ambazo 
ni:

· Sheria ya Usimamizi wa Ushuru wa Forodha ya Afrika 
Mashariki (Kifungu cha 5)  

· Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (Jedwali la 2 & 3)  
· Sheria ya kodi ya Mapato  (Kifungu cha 10 na jedwali la 2)
· Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta (kifungu cha 8) 
· Sheria ya Usimamizi wa Ushuru wa bidhaa za ndani 

(Kifungu cha 128 (2)  

(ii) Misamaha ya kodi inayotolewa kwa utaratibu wa notisi ya 
serikali (Government Notices (GN)

Notisi ya Serikali inatambua misamaha ya kodi ambayo haipo 
kisheria mfano iliyoko kwenye mikataba ya miradi
inayofadhiliwa na wafadhili,miradi ya Millennium Challenge 
Corporation (MCC),fedha zilizotengwa kwa ajili ya majanga ya 
asili na kadhalika.

Mpango ulifanyika kupunguza misamaha ya kodi mwaka 2009 
ambapo serikali ilifuta zaidi ya ilani za serikali 500,ikiwa ni 
pamoja na zile za tangu mwaka 1961.Pamoja na hayo,Serikali 
kupitia Katibu Mkuu Ofisi ya Rais imetoa mwongozo kwa 
wizara na idara zote za serikali zisiingie mkataba wenye 
vifungu vya kusamehe kodi.

(a) Utaratibu wa Kituo cha Uwekezaji Tanzania(TIC) wa kutoa 
vyeti vya motisha

Kituo cha Uwekezaji Tanzania kinatoa motisha kwa wawekezaji 
wakati wa kuanzisha biashara Tanzania.Kama mwezeshaji wa 
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wawekezaji, TIC inawasiliana na wizara na idara mbalimbali za 
serikali ili kufanikisha hilo.

Vyeti vinavyotolewa kwa wawekezaji vinasimamiwa kwa karibu 
na TIC kupitia mpango unaojulikana kama “After Care 
Services”ambayo mwangalizi anasimamia Maendeleo ya miradi 
ili kujiridhisha kwamba motisha inayotolewa haitumiwi 
vibaya.Ikidhibitika kwamba motisha inatumiwa vibaya,TIC 
inachukua hatua muhimu ikiwa ni pamoja na kufuta vyeti 
vilivyotolewa.Hata hivyo wakati wa ukaguzi hakuna udhibitisho 
ulioonekana kwamba kuna vyeti vilivyofutwa kwa wawekezaji 
waliotumia vibaya motisha hiyo ya misamaha ya kodi. 

(b) Utaratibu wa kodi katika sekta ya madini ulianzishwa mwaka 
1997 kufuatia sera ya serikali iliyotoa sababu ya kuwa na 
utaratibu maalumu wa kutoza kodi katika eneo hilo la 
madini. Marekebisho haya ya sera yaliwezeshwa na 
kuanzishwa kwa sheria ya fedha ya mwaka 1977. Marekebisho 
haya yaliingizwa katika sheria husika za kodi mfano Sehemu 
III ya jedwali la pili la Sheria ya Kodi ya mwaka 1973 
inayohusu misamaha inayotolewa katika mitaji iliyowekezwa 
nchini.

Sheria ya madini ya mwaka 1998 na Sheria ya Kodi ya mwaka 
2004 zinasimamia utaratibu wa kutoza kodi katika eneo la 
madini. Pia kuna misamaha katika Sheria ya Ongezeko la 
Thamani ya mwaka 1997. Kodi mbalimbali ikijumuisha kodi 
za mafuta zinazojulikana kama tozo ya mafuta pia 
zinasamehewa katika Mikataba ya Uchimbaji Madini kati ya 
Serikali na mwekezaji inayosainiwa kwa kila leseni 
nayotolewa.
Utaratibu wa kutoza kodi katika sekta ya madini kulingana na 
Sheria ya Madini ya mwaka 1998 unajumuisha yafuatayo:
i. Mrahaba wa 5% kwenye almasi na 4% kwenye madini 

mengineyo.
ii. 30% kama kodi ya mapato ya kibiashara



68
___________________________________________________________________________________________

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                              Ripoti ya Serikali Kuu 2011/2012 

iii. 100% ya matumizi yote ya maendeleo 
yanayotegemewa au yaliyo kwisha fanyika.

iv. 3% kama zuio la kodi za huduma za kiufundi
v. 3% kama zuio la kodi za usimamizi hadi 2% ya gharama 

za uendeshaji na 20% kama zuio la kodi zaidi ya 2% ya 
gharama za uendeshaji.

vi. hakuna zuio la kodi katika riba zinazotozwa katika 
mikopo ya fedha za kigeni kutoka kwa watu wasiokuwa 
katika mkataba unaozihusisha pande mbili zilizo saini 
mkataba huo.

vii. Kufidiwa hasara kusiko kuwa na kikomo
viii. Matumizi ya maendeleo ambayo hayajafutwa 

kuongezwa kwa 15% kila mwaka
ix. Hakuna kikomo katika kufadhili gharama za uwekezaji 

kwa mkopo
x. Punguzo la kodi kwa mwaka husika kwa ajili ya malipo 

yaliyofanyika au yanayo tegemewa kufanyika kwa ajili 
ya kuhifadhi mazingira

xi. Kikomo cha msamaha wa tozo ya mafuta wa Dolla za 
Kimarekani 200,000

xii. Misamaha ya kodi ya forodha toka kipindi kabla ya 
uzalishaji kuanza na ndani ya kipindi cha mwaka wa 
kwanza wa uzalishaji na kiwango cha mwisho cha tozo 
cha 5% kwa kipindi kinachoendelea.

xiii. Misamaha ya kulipa kodi ya ongezeko la thamani kwa 
vitu vinavyoingizwa nchini na vinavyo nunuliwa nchini.

(c) Taratibu za kusaini Mikataba ya Uchimbaji Madini
Utaratibu unaotumika katika kuingia mikataba ya uchimbaji 
wa madini umewekwa wazi katika Sheria ya Madini ya mwaka 
2010. Sehemu ya 23 ya Sheria hiyo inaelezea kuhusu 
kuanzishwa kwa bodi itakayo julikana kama Bodi ya Ushauri ya 
Sekta ya Madini. Bodi hii inamshauri Waziri anayesimamia 
madini kuhusu masuala ambayo yako chini ya Sheria ya Madini 
ya mwaka 2010 ambayo yanatakiwa kufikishwa kwenye Bodi. 
Masuala haya yanahusisha:
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i. Kuomba na kupewa leseni ya uchimbaji katika eneo 
ambalo maombi yake yanafanywa kwa utaratibu wa 
zabuni.

ii. Kuomba na kupewa haki ya kumiliki leseni ya uchimbaji
iii. Kuomba na kupewa leseni maalumu ya uchimbaji wa 

madini
iv. Mwenye leseni kufanya marekebisho ya leseni maalumu 

ya uchimbaji wa madini 

Hata hivyo haikuwezekana kubainisha taratibu ambazo 
zinafuatwa na Wizara katika kutekeleza matakwa ya sheria hii 
kwa vile mikataba hii ya Uchimbaji ni ya watu binafsi na ni 
siri kwa watu wengine wasiokuwa sehemu ya mikataba hiyo. 
Kutokana na usiri huo, sikupewa haki ya kuipitia mikataba 
hiyo na hivyo kuzuia wigo wa ukaguzi wangu.

(d) Utaratibu wa kusaini Makubaliano ya Uzalishaji wa Ubia
[ Production Sharing Agreement (PSA)]

Utafiti na maendeleo ya mafuta na gesi unasimamiwa na 
Sheria ya Mafuta (Utafiti na Uzalishaji) ya mwaka 1980 Cap 
328 ya 2002. 

Makampuni ya utafiti na maendeleo ya mafuta na gesi 
yalikuwa na makubaliano ya uzalishaji wa ubia pamoja na 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC).

Ibara ya 14 ya Makubaliano ya Uzalishaji wa Ubia    inahusisha    
maeneo ya Kodi ya Mapato ambayo yanatakiwa 
kushughulikiwa kwa kuzingatia Sheria ya Kodi ya Mapato ya 
mwaka 2004. 

Kodi zingine zinazo husishwa na sheria za  kodi za utafiti wa 
mafuta na gesi zinastahili misamaha ya ushuru wa forodha  na 
kodi za ndani kwa kulingana na Taarifa ya Serikali 
(Government Notice) Na. 10 ya tarehe 9 Januari 1998. 
Msamaha wa kodi ni kwa ajili ya mashine, vifaa, malighafi, na 
magari.
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Hata hivyo, sikupatiwa taarifa zinazohusu misamaha ya kodi 
ya sekta ya mafuta na gesi. Ikizingatiwa kwamba kwa vile 
katika kipindi hiki utafiti wa mafuta na gesi unazidi 
kuongezeka nchini, ni muhimu taarifa sahihi za misamaha ya 
kodi katika sekta ya madini na gesi ziwekwe bayana. 

(e) Changamoto zinazozuia kupunguza kutoa misamaha ya 
kodi.

(i) Sheria ya Madini inampa uwezo Waziri husika wa madini 
kusaini Mikataba ya Uchimbaji Madini (MDA) inayotoa 
vivutio kwa wawekezaji. Hii inatoa misamaha kinyume na 
miongozo iliyotolewa na Katibu Mkuu Kiongozi. Aidha 
muungozo Na. 2010 wa Katibu Mkuu Kiongozi   umeelezea 
utaratibu wa utoaji misamaha ya kodi. Hakukuwa na 
ushahidi kwamba Wizara ya Nishatina Madini ilifuata 
maelakezo ya mwongozo huo wakati wa wanasaini 
makubaliano na MDAs ya kutoa misamaha ya kodi.  

(ii) Kuna changamoto kupunguza vivutio walivyopewa 
wawekezaji wenye hati za TIC kwa mfano Mlimani City, 
Kagera Sugar na Mtibwa Sugar. Wawekezaji hawa wana 
mikataba na serikali katika baadhi ya miradi yenye 
makubaliano yenye misamaha. Changamoto zingine ni :
§ Mikataba  inaingiwa kupitia National Investment 

Steering Committee iliyoanzishwa na TIC 
§ Sheria ya Kituo cha Uwekezaji (TIC Act) hailezi ukomo 

wa misamaha.
§ Hakuna sera au muongozo wa kutoa misamaha ambao 

unaeleza usimamizi wa misamaha.

Kadhalika, hakuna utaratibu wa kusimamia misamaha 
iliyotolewa. Sio rahisi kwa mamlaka zilizopo kuhakiki 
misamaha kama ilitumika kama ilivyo kusudiwa; kwa 
mfano hakuna udhibiti kuwa msamaha uliotolewa wa 
kuagiza mashine kwa ajili ya uwekezaji lakini mashine hizo 
baadae zikauzwa sokoni. 
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(f) Misamaha ya kodi katika sheria ya Kodi ya Mapato (ITA), 
2004

Sheria ya Kodi ya Mapato namba 11 ya mwaka 2004 
inaonyesha misamaha ya kodi katika kifungu cha 10.Kifungu 
hiki kinamwezesha Waziri wa Fedha kutoa msamaha wa kodi 
kupitia notisi ya serikali inayochapishwa katika gazeti la 
serikali.
Aidha, Jedwali la Pili katika Sheria ya Kodi ya Mapato 
linaonyesha orodha ya waliosamehewa kodi,makundi ya 
mapato na kadhalika. Kifungu hiki pia kinampa nguvu Waziri 
wa Fedha kurekebisha au kubadilisha Jedwali la Pili  kwa 
kutoa notisi itakayochapishwa katika gazeti la serikali.Hivi 
sasa misamaha ya kodi iliyoonyeshwa katika Jedwali la Pili  
katika Sheria ya kodi ya Mapato ambayo orodha ya 
makundi/taasisi tofauti 24 ambazo mapato yake yana 
msamaha wa kodi.

Kwa kutungwa kwa Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004, 
serikali imeweza kupunguza kiwango cha utoaji misamaha ya 
kodi.Katika kifungu cha 10(3), Sheria ya Kodi ya Mapato 
inahitaji kwamba mikataba yote iliyosainiwa baada ya tarehe 
1 Julai, 2004 kutokupewa msamaha wa kodi.
Hata hivyo licha ya kuwepo kwa kifungu hicho, serikali 
imeendelea kusaini mikataba yenye kifungu kinachoonyesha 
misamaha ya kodi. Mfano ni mkataba wa MCC wa mwaka 
2008.

(g) Kipimo cha udhibiti katika kubaini misamaha ya kodi 
isiyofaa

Mikataba yote yenye kifungu kinachoonyesha misamaha ya 
kodi inahitaji kupitiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa 
ushauri kabla ya kusainiwa na wahusika.

Kuanzishwa kwa kalenda ya matukio (mfano miaka mitatu)
kwa wawekezaji kuelezea msamaha wa kodi walioupata ili 
kuiwezesha serikali kutathmini kama kuna faida katika kutoa 
misamahahiyo ya kodi.
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(h) Misamaha ya kodi iliyotolewa kwa taasisi za kidini chini 
ya sheria ya Ushuru wa Forodha(Customs Duty Act) na 
TIC chini ya  Sheria ya Mapato ya mwaka 2004

· Kuna wasiwasikama misamaha ya kodi iliyotolewa kwa 
baadhi ya taasisi za kidini ambazo zinaingiza zaidi magari
inatumika vizuri.

· Misamaha ya kodi inakuwepo kwa sababu ya udhibiti 
mdogo katika misamaha ya kodi na hasa katika misamaha 
inayotolewa kwenye manunuzi ya vifaa kwa ajili ya 
shughuli za kidini na miradi ya uwekezaji ya TICmiongoni 
mwa wengine.Wasiwasi mkubwa ni katika utumiaji wa 
mwisho wa vifaa ambavyo vinaweza kuwa vimepelekwa 
katika matumizi ambayo hayakukusudiwa.Zaidi ya 
hayo,misamaha ya kodi iliyotolewa katika maduka yasiyo 
na ushuru, pia haina ufuatiliaji wa kutosha katika 
kuhakikisha kwamba misamaha iliyotolewa katika vifaa 
vilivyopata misamaha haviuzwi katika maduka mengine 
tofauti na yaliyopo katika viwanja vya ndege.

       (i) Uzoefu wa msamaha wa kodi kutokaMauritius
Mauritius iliondoa karibia misamaha ya kodi zote kwa ajili ya 
makampuniukiondoa makampuni yote yaliyokuwa yameisha 
pewa misamaha hiyo ya kodi.  Kivutio pekee kilichobaki kwa 
wawekezaji ni msamaha wa kodi wa miaka minne kwa 
kampuni ndogondogo pamoja na vikundi vya kazi za mikono 
chini ya sheria ya kulinda biashara ndogondogo ya Julai, 2005   
iliyobuniwa ili kuvutia urasimishaji wa biashara ndogondogo 
zisizokuwa rasmi. 

Pamoja na hatua hizo, kiwango cha kodi ya makampuni 
kilipunguzwa kutoka asilimia 25 mpaka asilimia 15 kuanzia 
Julai, 2007 ikiwa ni jitihada za kuoanisha na vivutio vya 
uwekezaji vilivyokuwepo kwa makampuni.Kiwango cha kodi 
ya mapato ya mshahara (PAYE), nacho kilibadilishwa na kuwa 
asilimia 15. Uwekezaji wa mojakwamoja kutoka nje 
uliongezeka kufuatia mabadiliko hayo na kusababisha 
ongezeko kuwa mara mbili ukilinganisha mwaka 2006 na ule 
wa 2005 ambalo lilikuwa asilimia 1.66 na likawa karibia 
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mara tatu kwa mwaka 2007 yaani kufikia asilimia 4.5  ya 
pato la taifa(GDP)

3.6.2Utozaji kodi kwa sekta isiyo rasmi
Katika kuchanganua ulipaji kodi wa sekta isiyokuwa rasmi, 
utafiti ulijikita katika ulipajikodi wachimbaji madini 
wadogowadogo, wakulima wadogowadogo na biashara ya 
utumaji wa pesa kwa njia ya simu za viganjani.

(a) Uzoefu kutoka kwenye jengo la machinga Dar es salaam
Jengo la machinga liko katikati ya Jiji la Dar es Salaam katika 
wilaya ya Ilala.Majengo yalijengwa na Halmashauri ya Jiji la 
Dar es Salaam (DCC) ambayo iliingia ubia na mfuko wa 
wafanyakazi (NSSF) kwa makubaliano kuwa DCC itakusanya 
mapato toka kwa wafanyabiashara wadogowadogo na kuilipa 
NSSF.
Lengo kuu la majengo hayo ilikuwa kuhakikisha kuwa kuna 
majengo ya kudumu kwa ajili ya wafanyabiashara
wadogowadogo(machinga). Hata hivyo mradi ulipata 
changamoto nyingi ikiwemo ya uchache wa wateja 
wanaotembelea majengo hayo toka yalipoanza kutumika; 
Wateja wanaoingia kwenye majengo hayo ni wachache sana. 
Hali hiyo ilisababisha ugumu katika kufanya biashara na 
kusababisha wengi wa wafanyabiashara hao waondoke. Aidha, 
wafanyabiashara wadogo wadogo kuwa na mitaji midogo. 

(b) Changamoto zinazojitokeza katika ukusanyaji wa kodi 
na mamlaka ya kodi

Wafanyabiashara(machinga) waliowengi hawana elimu rasmi 
ya ulipaji wa kodi.  Kwa hiyo hakuna uwajibikaji wa hiari kwa 
sheria za kodi. Kukosekana kwa chanzo kinachoaminika cha 
taarifa za walipakodi kama vile machinga hawajajiandikisha 
na wala hawalazimiki kujiandikisha au kuwa na namba ya 
mlipakodi pale wanapopewa sehemu ya kufanyia biashara
katika majengo hayo.

Kukosekana kwa miundombinu ya kibiashara inayoanisha kodi 
iliyolipwa. Hali hii imepelekea ulipaji wa kodi kwa hiari kuwa 
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chini sana.Kodi nyingi sana zinatozwa kwa mtu huyohuyo. 
Wafanyabiashara wadogowadogo wanatozwa kodi za aina 
nyingi kama vile; Kodi ya manispaa, kodi ya soko, kodi ya 
uwekaji bidhaa, kodi ya ulinzi n.k. ambazo kiukweli zinaondoa 
ari ya wafanyabiashara.

3.6.3 Wachimbaji wadogowadogo wa madini
Maombi ya leseni ya wachimbaji madini wadogowadogo 
zinapitishwa na maofisa wa Kanda – Wizara ya Nishati na 
Madini. Wakati wa maombi muombaji anatakiwa aainishe kwa 
maandishi sehemu na ukubwa wa eneo la uchimbaji 
lililoombwa:

(a) Aina ya leseni zinazotolewa:
(i) Leseni za msingi za uchimbaji madini (hutolewa kwa 

wananchi wachimbaji madini pekee)
(ii) Leseni ya mfanyabiashara (inatolewa kwa wananchi na 

wasio wananchi ambao wananunua madini na kuuza)
(iii) Leseni ya madalali wa minada ya madini ( hutolewa 

kwa wananch pekee)

Wachimbaji madini wadogowadogo wanatakiwa kulipa 
mlahaba Serikalinikulingana na sheria ya madini ya mwaka 
2010.

Hata hivyo, Wizara haiwezi kusimamia na kudhibiti uzalishaji 
na kuthaminisha vito/madini yaliyochimbwa na wachimbaji 
madini wadogowadogo kutokana na kutokuwa na uhakika wa 
muda wa uzalishaji. Mchimbaji anaweza kuchukua zaidi ya 
miaka miwili kabla ya kuanza kuzalisha. Hata wakati 
uzalishaji ukiwa tayari umeanza wachimbaji hawaweki wazi 
kiasi cha madini yaliyochimbwa. Zaidi ya hayo, Wachimbaji 
madini wadogowadogo hupewa  Leseni za msingi za uchimbaji 
madini, hata hivyo hakuna udhibiti wa kujua vitaru vyenye 
uzalishaji mkubwa.
Wizara haina udhibiti wa kiasi cha madini kilichochimbwa 
yakiwa ni matokeo ya kutokuwa na udhibiti katika uzalishaji.
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Wizara ya Nishati na Madini haina udhibiti juu ya ukubwa wa 
eneo la uzalishaji kwa vile inategemea taarifa zinazotolewa 
na wachimbaji.
Changamoto nyingine katika ukusanyaji wa mapato kutoka 
kwa wachimbaji madini wadogowadogo ni kama ifuatavyo:-

(i) Wachimbaji,wafanyabiashara na wanadishaji wa madini 
hawalazimiki kuwa na TIN kwa mara ya kwanza 
wanapoomba leseni.

(ii) Gharama kubwa za kudhibiti machimbo ya madini 
yaliyotawanyika maeneo mbalimbali.

(iii) Wachimbaji hawatunzi hesabu kwahiyo inaleta 
changamoto katika kukadiria kiasi cha kutoza kodi kwani 
ni vigumu kuhakiki gharama za uzalishaji.

(iv) Ugumu wa kudhibiti biashara ya magendo ya madini 
yanayofanyika kupitia barabara zinazokwenda nje jirani.

(v) Kuna vitendo vya wenye vitalu vya uchimbaji wa madini 
kuhamisha haki zao kwa watu wengine.Utaratibu huo 
unahusu uandikishaji wa uhamishohuo kwa Wizara ya 
Nishati na Madini.

(vi) Wizara ya Nishati na Madini haina udhibiti wa viwanja vya 
ndege; hii inaleta changamoto katika kufanyika kwa 
biashara ya madini kwa magendo. Kazi hiyo ya udhibiti 
magendo hufanywa na mamlaka ya viwanja vya ndege.

(vii) Ilibainika kuwa kwa sasa hakuna ushirikiano kati ya TRA 
na Wizara ya Nishati na Madini katika kukusanya mapato 
kutoka kwa wachimbaji.  

3.6.4 Kumbi za Starehe (Harusi na mikutano)
Aina hizi za biashara zimekuwa zikiongezeka na kukua siku 
hadi siku katika maeneo ya mijini na kutoa mianya mingine ya 
kupata fedha. Aina hii ya biashara inategemea sanamaeneo na 
huduma zinazotolewa.Kumbi hizi zinazojitosheleza ni zile 
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zinazotoa huduma mbalimbali zikiwepo   chakula, kumbi za 
mikutano na starehe kwa njia  ya malipo. Malipo hutegemea 
eneo ukumbi ulipo, huduma zilizopo na kujitangaza.

Huduma za aina hii zinapatikana pia katika hoteli maarufu na 
za hali ya juu ambazo hutolewa kama mojawapo ya huduma 
za hoteli.

Hakuna kodi yoyote inayotozwa katika aina hizi za biashara. 
Kimsingi  biashara hizi zinatakiwa zilipiwe kodi bila msamaha 
wowote.Hata hivyo kwa kuwa kumbi nyingine zipo katika 
maeneo yasiyofikika kuna angalizo kuwa  kodi hii inaweza 
isiwe rahisi kukusanya.

3.6.5 Simu za viganjani na uhamishaji fedha kwa kutumia simu za 
viganjani (Mobile phone money transfer)
Simu za viganjani na uhamishaji wa fedha kwa kutumia simu 
hizo imekuwa ni biashara ya kawaida iliyoanzishwa na 
makampuni mbalimbali kama vile Airtel, Tigo na 
Vodacom.Aina hizi za biashara zinajumuisha Airtel 
money,Tigo –pesa na M-pesa. Aina hii ya biashara imeenea 
maeneo mbalimbali ambayo ni maalum kwa shughuli za 
kiuchumi nchi nzima.
Mtoa huduma aliyesajiliwa kwa huduma zilizotajwa hapo juu 
anafaidika kwa kupata ujira kwa kutegemea idadi ya huduma 
alizotoa.
Pamoja na hayo,ujira unaolipwa ni kipato cha kawaida chini 
ya sheria ya kodi ya mwaka 2004 hivyo mapato hayo 
yanatakiwa kulipiwa kodi ya asilimia 30 kwa kampuni au kwa 
kiasi kinachotozwa kwa watu binafsi. 

3.6.6   Aina nyinginezo za mapato yasiyotokana na Kodi 
Mapato yasiyotokana na kodi  inajumuisha mapato na 
matumizi kwa kutumia rasilimali za nchi  au mali  au fidia  
zinazotolewa na nchi kwa ajili ya watu waliopo kisheria.Hii 
inajumuisha matumizi ya rasilimali za nchi kama mapato 
yatokanayo na misitu,mapato yatokanayo na mauzo ya mali za 
serikali, mali zilizotaifishwa,zisizo na wenyewe,zilizorithiwa 



77
___________________________________________________________________________________________

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                              Ripoti ya Serikali Kuu 2011/2012 

kihalali,mauzo yatokanayo na mali zisizochukuliwa 
bandarini,na aina mbalimbali za tozo na usajili wa nembo za 
biashara.

3.6.7 Mapato yasiyona kodi kutoka kwenye Ardhi na Mali asili.
Uhamishaji wa hati za kumiliki viwanja na kodi ya ardhi ni 
eneo lingine linalochangia mapato yasiyo na kodi.Mapato haya 
yanakusanywa na Wizara ya Ardhi na Makazi na pia Mamlaka 
za Serikali za mitaa kwa niaba ya wizara.

3.6.8 Changamoto za ukusanyaji maduhuli kwenye maeneo haya;
· Kutokuwepo kwa kumbukumbu sahihi za viwanja vyenye 

majengo na visivyo na majengo nchi nzima.
· Kukosekana kwa uwajibikaji na utunzaji wa kodi za ardhi 

zinazokusanywa na serikali za mitaa.
· Wananchi kutoelewa vizuri tofauti kati ya kodi ya ardhi na 

kodi ya umiliki wa mali.
· Viwango vidogo vya kodi ya ardhi vinavyotumika 

vinachangia kupungua kwa makusanyo ya maduhuli.
· Miundombinu isiyotosheleza inasababisha taarifa za 

makusanyo ya maduhuli kutolewa kwa mwezi badala ya 
kila wiki.

· Maeneo mengi hayajafanyiwa tathmini hivyo kusababisha  
wamiliki kutokulipia kodi ya ardhi

· Kutokuwepo msukumo wa ukusanyaji wa maduhuli hivyo 
kusababisha ukusanyaji wa kodi kwa mafungu hasa wakati 
wa kuhamisha umiliki wa mali.

· Kutokuwepo hitajio la namba ya mlipa kodi wakati wa
uhamishaji wa umiliki wa mali badala yake wizara inadai 
uthibitisho wa malipo ya kodi itokanayo na mtaji tu.

· Hivi sasa Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi ina 
mpango wa kuuendeleza mfumo uitwao Integrated Land 
Management Information System (ILMIS) ambao utaboresha 
zaidi usajili wa viwanja ili kuwa na kumukumbu sahihi.
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Uchunguzi umeonyesha kuwa kuna maeneo mengi yenye 
viwanja ambavyo havijapimwa na vitaweza kuingiza 
mapato mengi.

3.6.9 Mauzo yatokanayo na bidhaa za misitu.
Licha ya ukweli kwamba bidhaa za misitu zimekuwa kianzio 
kikubwa cha mapato kwa Wizara ya Maliasili na Utalii,wizara 
imekiri wazi kwamba hakuna udhibiti wa kutosha kwenye 
eneo la misitu,hivyo kusababisha makusanyo yamaduhuli 
sawana asilimia 40 kutokusanywa.

Zifuatazo ni changamoto zilizopo kwenye makusanyo ya 
maduhuli kutokana na rasilimali za misitu zinazokusanywa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.
· Maofisa wenye dhamana ya kusimamia rasilimali za misitu 

kuingiliwa na wanasiasa kwenye maamuzi ya kazi zao.
· Mishahara midogo kwa wanaohusika na uangalizi wa 

rasilimali hizo,umbali mkubwa uliopo kati ya maeneo ya 
makazi na ofisi husababisha usumbufu wakati wa kufuata 
mishahara.

· Kukosekana vitendea kazi ikiwa ni pamoja na rasilimali 
watu, zana mbalimbali ili kudhibitibidhaa za misitu 
kutokana na mtawanyiko wa misitu.

· Usimamizi mbovu wa sheria zinazohusu rasilimali za misitu 
kwenye mamlaka ya serikali za mitaa.

· Utaratibu usioridhisha uliopo kati ya serikali kuu na serikali 
za mitaa pale inapoonekana ni muhimu kutoa adhabu kwa 
mtumishi wa serikali za mitaa.

· Kutokuwepo muingiliano mzuri wa kikazi kati ya serikali 
kuu na serikali za mitaa, mfano kituo cha uwekezaji 
kinatoa cheti cha kuhamasisha wawekezaji bila kutathmini 
maduhuli yanayotakiwa kukusanywa na wizara ya mali asili 
hivyo kusababisha mwekezaji kutolipa baadhi ya kodi.

· Mfano mwingine ni pale ambapo wawekezaji 
wanaposhindwa kulipa kodi ya hoteli inayotozwa na wizara 



79
___________________________________________________________________________________________

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                              Ripoti ya Serikali Kuu 2011/2012 

ikiwa ni matokeo ya kodi kidogo inayotozwa na serikali za 
mitaa, hivyo kuwa ni rahisi kufanya biashara na serikali za 
mitaa badala ya wizara.

· Pia sheria ya misitu ya 2002 inataka vibali vyote na 
lesenizitolewazo kwa ajili ya uchimbaji na utafutaji wa 
madini, kupata vibali vya mazingira kutoka wizarani,lakini 
haifuatwi.

· Urasimu uliokithiri serikalini unachangia pia ukusanyaji 
hafifu wa maduhuli.

· Wafanyabiashara kughushi nyaraka mbalimbali.
· Kutoeleweka vizuri kwa vianzio vya kodi na wakusanyaji 

mapato kama vilivyoainishwa kwenye kifungu 49 cha sheria 
ya misitu ya mwaka 2002 (Act No 14 of 2002).

3.6.10 Vitalu vya uwindaji- Ada ya uwindaji
Mapato yatokanayo na ukodishwaji wa vitalu vya uwindaji kwa 
mwaka 2010 yalifikia jumla ya Sh. 33 bilioni.  Mpango mkakati 
ulioanzishwa mwaka 2011 umeiwezesha Wizara ya Maliasili na
Utalii kukusanya kiasi cha Sh.79 bilioni kutokana na kianzio 
hiki cha mapato.

Changamoto walizonazo wakusanyaji wa maduhuli katika 
sekta hii
i. Mlipa ushuru kulazimika kuwa na Namba ya Utambulisho 

wa Mlipa Kodi (TIN) kwani utoaji leseni za uwindaji na 
uvunaji wa mazao ya misitu unamlazimu mwombaji kuwa 
na TIN (Rejea Kiambatisho cha IV, Jedwali la Nne la Sheria 
ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004)

ii. Watumishi wa Halmashauri wanaokusanya mapato pamoja 
na Maafisa Wanyamapori katika wilaya wanaofanya kazi 
hiyo kwa niaba ya Wizara kutowajibika kwa Wizara ya 
Maliasili na Utalii moja kwa moja.

iii. Utoaji leseni na daraja za mahoteli haufanyiki kwa ufanisi 
kwa vile hakuna kanuni zinazosimamia eneo hili hadi 
wakati wa kuandika taarifa hii.
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iv. Ukosefu wa uaminifu kwa baadhi ya wakusanyaji wa 
mapato kwa kutokutoa nakala za stakabadhi zilizokiri 
mapokezi ya mapato kwa walipa ushuru wakati wa kutoa 
leseni za biashara na vibali vya uwindaji na uvunaji wa 
mazao ya misitu

v. Kutokuwepo kwa watumishi wa kutosha na nyenzo za kazi 
za kudhibiti wanyamapori kutokana na ukubwa wa maeneo 
ya misitu, hifadhi na kuhamahama kwa wanyama

vi. Uwindaji haramu wa wanyamapori

3.6.11 Mrahaba kutokana na uchimbaji madini
Wakala wa Ukaguzi wa Madini Tanzania (TMAA) ndiye mwenye 
dhamana katika kudhibiti uzalishaji wa madini na ukusanyaji 
maduhuli yatokanayo na mrahaba kwa kampuni za uchimbaji 
madini. Hata hivyo, TMAA haina udhibiti wowote katika 
uzalishaji na uthamanishaji wa madini kwa wachimbaji 
wadogo na wa kati ambao wameachwa kueleza wenyewe kiasi 
cha madini wanachozalisha. 

Kulingana na taarifa ya Wakala wa Usuluhishi wa mapato 
yatokanayo na sekta ya madini kati ya serikali na makampuni 
ya uchimbaji (TEITI), udanganyifu umeonekana kukithiri 
katika sekta ya madini kwa upande wa ulipaji wa mrahaba 
serikalini.Taarifa ya TEITI inaonyesha kuwepo kwa tofauti 
katika malipo ya mrahaba yaliyolipwa katika Wizara ya Nishati 
na Madini na taarifa za Makampuni ya madini kuhusiana na 
malipo hayo hayo.

Kwa mujibu wa taarifa ya TEITI, malipo ya mrahaba 
yaliyoonyeshwa na makampuni ya uchimbaji madini yalikuwa 
juu kwa ujumla ikilinganishwa na mapato yaliyorekodiwa na 
Wizara ya Nishati na Madini. Malipo yaliyofanywa na 
Makampuni kwa Wizara yalikuwa na mchanganuo unaoonyesha 
tarehe malipo yalipofanyika na stakabadhi zilizotolewa na 
wizara kukiri mapaokezi za malipo hayo. Wizara inadai kuwa 
mtandao wake usiokuwa wa kielektroniki umesababisha 
kuwapo ugumu wa kupata taarifa zinazohusiana na kipindi 
ambacho usuluhisho wa mapato unafanyika.
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Changamoto zinazokwaza ukusanyaji wa mapato ya mrahaba
i. Upungufu wa watumishi katika eneo la ukusanyaji 

mapato na hivyo kulazimika kuwatumia wataalamu wa 
madini kukusanya mapato katika maeneo ya pembezoni.

ii. Upungufu wa vitendea kazi na miundombinu ya 
ukusanyaji, hii imekwaza ufuatiliaji wa ukusanyaji 
mapato ya mrahaba kwa wachimbaji wadogo na wa kati.

iii. Kucheleweshwa kwa malipo ya mwisho ya mrahaba na 
baadhi ya makampuni ya uchimbaji kutokana na 
kutofanya usuluhisho kikamilifu wa malipo ya awali na 
ya mwisho ya mrahaba.

iv. Ukosefu wa miundombinu umesababisha utoaji taarifa 
za makusanyo ya mrahaba kufanyika kwa mwezi badala 
ya kila juma.

v. Kuchelewa kuwasilisha makusanyo ya maduhuli kutoka 
maeneo ya pembezoni na kutoaminika kwa taarifa za 
makusanyo zinazopokelewa.

vi. Mlipa ushuru kulazimika kuwa na Namba ya Utambulisho 
wa Mlipa kodi (TIN) kabla ya kuomba leseni ya 
uchimbaji; utaratibu huu haufuatwi na wachimbaji 
wadogo na wa kati.

vii. Lipo tatizo katika udhibiti wa leseni kwa wachimbaji 
wadogo na wa kati pale muda wake wa matumizi 
unapoisha. Orodha ya wachimbaji waliosajiliwa/wenye 
leseni katika Wizara sio ya kuaminika. Wizara ina 
programu ya kompyuta iitwayo ‘Flex Cadastre’. 
Programu hii haihuishwi mara kwa mara na Maafisa 
madini wa Kanda na wakati wa kutoa leseni mpya za 
uchimbaji na za kutafuta madini.

3.6.12 Wakala wa shughuli zisizo za Kiserikali
Sheria ya Fedha Na. 13 ya mwaka 2008 na Waraka wa Hazina 
Na. 8 wa mwaka 2008/09 zinayataka mshirika na Taasisi za 
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Umma zinazofanya biashara kuchangia katika Mfuko Mkuu wa 
Serikali. Aidha, Ibara ya 135 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania inakataza mapato yoyote yaliyotajwa 
kisheria kutumika kwa kusudio maalum yasiwasilishwe katika 
Mfuko Mkuu wa Serikali. Mapitio ya michango iliyofanywa 
naWakala wa shughuli zisizo za Kiserikali katika Mfuko Mkuu 
wa Serikali yamebaini kuwa hakuna hata wakala mmoja kati 
ya manne waliofanyiwa mapitio aliyezingatia matakwa ya 
sheria na Katiba kama ilivyoelezwa hapo juu. Wakala wa 
shughuli zisizo za Kiserikali waliofanyiwa mapitio ni: Hifadhi 
ya Mbuga za Taifa (TANAPA); Mamlaka ya Hifadhi ya Bonde la 
Ngorongoro; (NCAA) Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji 
(EWURA); na Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania 
(TCRA).
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SURA YA 4

MATOKEO YA UKAGUZI WA AWALI WA MALIPO YA UZEENI

4.0 Utangulizi

Ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu unafanywa kwa 
mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 na Kifungu cha 29 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008. Kifungu cha 5 (a) 
cha Sheria hiyo ya Ukaguzi kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kuhakikisha kwamba fedha 
zinazokusudiwa kutolewa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali, 
matumizi yake yawe yameidhinishwa na kwamba zitatolewa 
kwa mujibu wa masharti ya Ibara ya 136 ya Katiba, na iwapo 
ataridhika kwamba masharti hayo yatatekelezwa ipasavyo, 
basi ataidhinisha fedha hizo zitolewe. Kutokana na ukweli 
kuwa malipo ya pensheni hulipwa bila makadirio yake 
kuidhinishwa na Bunge, ni vyema Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu akafanya ukaguzi wa awali kwa malipo hayo ya 
mafao ya wastaafu ambayo si rahisi kukadiriwa kwa uhakika 
na kutengewa fedha.

4.1 Madhumuni ya ukaguzi wa awali
Lengo la kufanya ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu ni 
kuhakiki usahihi wa malipo hayo na kuzuia au kubaini makosa 
mapema na wakati huo huo, kuhakikisha kuwa wastaafu 
wanalipwa kile wanachostahili. Ukaguzi wa awali ni muhimu  
kwa kuwa malipo yasiyo sahihi  yakifanywa  kwa wastaafu  
inakuwa  vigumu   kuyarejesha  kutoka kwa wastaafu  hao. 
Kwa upande mwingine, ukaguzi wa awali unalenga kuhakikisha 
kuwa sheria za malipo ya uzeeni pamoja na kanuni na sera za 
utumishi wa umma, miuondo ya utumishi na mifumo ya 
mishahara vinafuatwa na kuzingatiwa wakati wa kutengeneza 
malipo ya wastaafu.
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4.2 Mawanda ya ukaguzi wa awali
Matokeo ya ukaguzi na mapendekezo yaliyomo katika ripoti hii 
hayawahusu watumishi ambao mafao yao ya uzeeni 
yanashughulikiwa na Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa 
Serikali (PSPF). Ukaguzi wa awali wa mafao ya uzeeni 
unahusisha makundi yafuatayo:

· Maafisa wa Jeshi, Walimu na Maafisa Usalama.
· Malipo ya Mikataba kwa Viongozi wa Kisiasa, wasiokuwa 

raia na wastaafu walioko kwenye ajira ya mkataba.
· Watumishi wa Serikali wasio na stahili ya pensheni ambao 

hulipwa  fidia ya kiinua mgongo.
· Mafao ya askari Polisi wa ngazi za chini.

4.3.0 Matokeo ya ukaguzi na mapendekezo
4.3.1 Matokeo

Katika mwaka 2011/2012, Ofisi yangu ilianza na majalada 47 
ya pensheni ikiwa ni bakaa kutoka mwaka 2010/2011.  Jumla 
ya majalada 4480 ya wastaafu yaliwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi na kufanya idadi ya majalada yote  katika kipindi 
husika kuwa 4,527. Kati ya majalada yote yaliyokuwepo, 
majalada 4,492 yalikaguliwa, 335 yalirudishwa kwa Maafisa 
Masuuli kwa marekebisho na hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2012 
majalada 35 yalikuwa yakiendelea kukaguliwa kama 
inavyoonyeshwa  kwa ufupi hapa chini:

4.3.2 Ukokotoaji zaidi au pungufu wa mafao ya wastaafu
Majalada yaliyowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi yameonyesha 
kuwepo kwa makosa katika ukokotoaji wa mafao ya baadhi ya 

Mchanganuo Majalada
Salio la nyuma  1 Julai, 2011 47
Majalada yaliyopokelewa katika mwaka 4,480
Majalada yaliyokuwepo kwa ajili ya 
ukaguzi

4,527

Majalada yaliyokaguliwa 4,492
Salio la majalada  tarehe 30Juni, 2012 35
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wastaafu. Makosa hayo yangesababisha mafao kulipwa zaidi 
au pungufu ya stahili ya mstaafu. Kwa mfano, kati ya 
majalada 4,492 ya pensheni yaliyokaguliwa, 184 yangelipwa 
zaidi kwa kiasi cha Sh.325,261,768.37 wakati majalada 151 
yangelipwa pungufu kwa kiasi cha Sh.258,915,380.69 kama 
yalivyoonyeshwa  hapa chini:-

(i) Fedha zilizozidishwa  Sh. 325,261,768.37

Na. Maelezo Idadi ya 
kadhia

Kiasi (Sh) Kiambatisho

1. Muda 
uliozidishwa 

88 198,445,478.40 III(a)

2. Mishahara 
iliyozidishwa

50 100,368,723.78 III(b)

3. Mishahara 
iliyozidishwa 
NSSF

18 23,673,924.86 III(c)

4. Makosa katika 
ukokotoaji

28 2,773,641.33 III(d)

Jumla 184 325,261,768.37

(ii) Kiasi kilichopunjwa  Sh.258,915,380.69

Na. Maelezo Idadi ya 
watumishi

Kiasi  (Sh) Kiambatisho

1. Kipindi  
kilicho 
punjwa

73 138,465,623.44 III(e)

2. Mishahara 
iliyopunjwa

47 101,458,129.49 III(f)

3. Mishahara 
iliyopunjwa 
NSSF

14 5,054,021.71 III(g)

4. Makosa katika 
ukokotoaji

17 13,940,606.05 III(h)

Jumla  Sh. 151 258,918,380.69
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Kutokana na mchanganuo huo hapo juu, endapo malipo ya 
uzeeni yasingekaguliwa kabla ya kulipwa, Serikali ingepata 
hasara ya Sh.325,261,768.37  wakati wastaafu wangepata 
malipo pungufu ya jumla ya Sh.258,918,380.69.

4.3.3 Changamoto zilizojitokeza wakati wa ukaguzi
Wakati wa ukaguzi zilijitokeza changamoto ambazo zinaweza 
kuainishwa katika makundi matatu yafuatayo: 

(i) Matatizo ya utendaji,  

(ii) Tafsiri zisizo sahihi za Sheria za Penseni na Kanuni zake,

(iii) Kasoro za kiutawala 

Matokeo muhimu ya ukaguzi wa mafao ya uzeeni ni haya 
yafuatayo:

· Kuchanganya masharti ya ajira za kudumu na za mikataba
· Kuzidisha muda wa ajira ya pensheni kwa watumishi wa 

jeshi
· Uandaaji wa  mishahara isiyostahili wakati wa kuandaa 

mafao
· Madai ya wastaafu waliopitia ajira tofauti
· Kukinzana kwa maamuzi ya watumishi wengine wa umma 

kuhusu sheria  ya pensheni 
· Kutokuwa na stahili ya kulipwa  pensheni
· Kuchelewa kuwasilisha majalada kwa ajili ya ukaguzi
· Majalada kuwa na nyaraka pungufu
· Mkanganyiko kuhusu sheria ipi itumike kulipa mafao

4.3.4 Kuzidisha muda wa ajira ya pensheni kwa watumishi wa 
jeshi
Sheria ya Jeshi la Wananchi inahitajimaofisa wa 
kijeshinawatuwanaotumikia chini yahuduma 
yapenshenikusitishahuduma zaomara baada yakufikia umri wa 
kustaafukwa lazimailakwamazingira maalum.
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Hata hivyo, mapitio ya nyaraka zamaombiya 
penshenikwawanajeshiumebaini kuwabaadhi ya 
maafisanawatu wakijeshi walibakiakatikahudumanamamlaka 
husikabaada yakufikiaumri waowakustaafukwa lazima.

Ukaguzi ulibaini kuwa  wanajeshi  waliofikia umri wa kustaafu 
wanapandishwa vyeo vya juu na kulipwa mishahara mikubwa 
hali iyoingizia serikali hasara kubwa kwa njia ya malipo ya 
mafao ya kustaafu.

4.3.6 Mapitio ya masuala ambayo yalikuwa yenye shaka 
yalionyesha kutotekelezwa kwa kiwango cha kuridhisha hali 
iliyofanya mambo hayo kuendelea kujitokeza

(i) Utumiaji wa mishahara isiyosahihi wakati wa 
kuandaa mafao ya mwisho
Sheria ya Pensheni inaelekeza kutumia mshahara wa mwisho 
wa mtumishi akiwa kwenye ajira ya Umma katika kuandaa 
mafao ya mstaafu. Hata hivyo, imeonekana kuwa baadhi ya 
watumishi waliokuwa Serikalini waliteuliwa katika nafasi 
mbalimbali katika Mashirika ya Umma au uongozi wa kisiasa 
na hivyo kupokea mishahara iliyoko katika vyeo hivyo. Sio 
sahihi kisheria mishahara hiyo ya uteuzi katika mashirika na 
siasa kutumika kukokotoa mafao ya pensheni kwa wastaafu 
badala ya ile ya mwisho katika utumishi wa Umma. 

Baadhi ya wastaafu wamekuwa wakishinikiza waajiri wao 
kukokotoa mafao yao kwa kutumia mishahara ya mwisho 
kwenye taasisi walizokuwa wakifanya kazi kabla ya kustaafu. 
Hii ni kinyume na sheria ya pensheni ambayo inataka 
ukokotoaji na ulipaji wa pensheni  uzingatie mishahara 
inayokubalika kulingana na sheria husika. 

(ii) Madai mara mbili ya mafao ya kustaafu (pensheni na ajira
ya mikataba) 

· Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa  baadhi ya maafisa  
waliteuliwa katika nyadhifa mbalimbali kwa mkataba wakati 
huo wakiendelea kuwa na haki ya malipo ya mafao ya 
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pensheni.Wakati wa kustaafu kuna uwezekano wa watumishi 
hao kulipwa mara mbili katika kipindi kimoja cha utumishi 
(yaani malipo ya mkataba na malipo ya mafao ya pensheni)

· Baadhi ya watumishi walioajiriwa kwa masharti ya mikataba 
wamebainika kusajiliwa na kuchangia kwenye Mfuko wa 
Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSPF). Kulingana na 
sheria na kanuni za pensheni, watumishi wanaofanya kazi kwa 
mikataba hawastahili kuchangia na kulipwa mafao ya mfuko 
wa PSPF.

· Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa maafisa wa jeshi 
waliokuwa wameteuliwa katika nyadhifa za uongozi wa kisiasa 
waliendelea kuwa na nyadhifa zao za kijeshi kinyume na 
maagizo yaliyotolewa na Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania na Katibu Mkuu Kiongozi yaliyowataka kujiuzulu 
vyeo vyao vya kijeshi mara tu baada ya uteuzi katika nyadhifa 
za kisiasa. Suala muhimu hapa ni kuhakikisha kuwa muda wa 
utumishi katika jeshi unalipwa pensheni na muda ambao 
mstaafu ametumikia uongozi wa kisiasa unalipwa tuzo ya 
mkataba. Hata hivyo, uzoefu umeonyesha kuwa utaratibu huo 
haufuatwi na hivyo kusababisha malipo mara mbili kwa 
maafisa wahusika; kwa mfano:

Maafisa wa jeshi wanaopata ajira za kisiasa hawaachi utumishi 
wao jeshini hadi wanapofikia umri wa kustaafu katika jeshi na
hivyo kusababisha ukokotoaji wa mafao yao ya kustaafu 
kujumuisha muda ambao wametumikia vyeo katika siasa 
kinyume na sheria za pensheni hawastahili kuchangia wala 
kulipwa mafao yao kupitia mfuko huu.

(iii) Kutokuwa na stahili ya kulipwa pensheni
Watumishi wa ngazi ya chini Serikalini waliokuwa 
wameajiriwa chini ya masharti ya muda na baadae 
wakaingizwa katika masharti ya kudumu na pensheni, mafao 
yao ya uzeeni yalikokotolewa kama vile bado walikuwa chini 
ya masharti ya muda kinyume na sheria za pensheni ambazo 
zinataka kipindi alichotumikia mstaafu chini ya masharti ya 
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muda kupata kibali cha Katibu Mkuu Hazina ili kihesabiwe 
katika masharti ya kudumu kwa madhumuni ya kulipa 
pensheni

(iv) Kuchelewa  kuwasilisha majalada kwa ajili ya ukaguzi
Sheria ya Pensheni inataka mchakato wa kulipa mafao ya 
wastaafu kuanza miezi 6 kabla ya mtumishi kustaafu. 
Utaratibu huu unalenga kukamilisha maandalizi ya malipo 
mapema na kulipwa kwa wakati. Kinyume na hivyo, baadhi ya 
majalada yanaletwa ukaguzi baada ya miezi kadhaa au mwaka 
baada mtumishi kustaafu.   

Zaidi ya hayo, majalada mengi ya wastaafu huletwa kwa ajili 
ya ukaguzi wa awali yakiwa na nyaraka pungufu na hivyo 
kulazimu kuitisha nyaraka hizo jambo ambalo huchangia 
kuchelewesha machakato mzima wa ulipaji wa mafao kwa 
wastaafu. 

(v) Uwasilishaji wa nyaraka pungufu 
Pamoja na kuchelewa kwa majalada ya malipo ya pensheni 
kama tulivyoeleza hapo juu idadi kubwa ya majalada ya 
pensheni yaliwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi yakiwa na 
nyaraka pungufu ambazo hazikukidhi zoezi la kukokotoa 
mahesabu, hivyo kusababisha kuhitaji kuwasilishwa tena kwa 
nyaraka zilizokosekana.Hatua hii imesababisha kuchelewa 
kukamilisha zoezi la uandaaji wa malipo ya pensheni.

(vi) Mkanganyiko kuhusu sheria ipi itumike kulipa mafao
Imeonekana kuwa uongozi wa baadhi ya taasisi 
umekuwaukiomba idhini ya kulipa mafao ya uzeeni bila 
kuzingatiasheria za pensheni zifuatazo:
Mafaili ya pensheni yamekuwa yanaandaliwa kwakutumia 
mishahara waliyolipwa watumishi katikaMashirika ya kimataifa 
na ya Umma. Ilibainika wakati wa ukaguzi kuwa watumishi 
hawa waliajiriwa Serikalini kwamkataba katika nafasi yenye 
mshahara wa chiniikilinganishwa na waliokuwa wanalipwa 
katika mashirikahayo; idhini iliombwa ili wahusika walipwe 
mishaharawaliyokuwa wanalipwa wakati wakiwa katika ajira 
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zamashirika ya kimataifa na ya umma. Hii ni kinyume naAya 
ya 47(a), (b) na (c) ya Kanuni za Kudumu na Kifungucha 14 
Sheria ya Pensheni kama ilivyorekebishwa tarehe20 Machi, 
1978. Sheria tajwa zitatumika tu endapo ajiraya mtumishi ni 
ya masharti ya kudumu na pensheni.

Pia, imeonekana kuwa baadhi ya maafisa walioachakuwa 
viongozi wa kisiasa kwa namna ambayo sheria zapensheni 
zilizopo ziliruhusu wao kulipwa mafao lakini malipo yao 
hayakutayarishwa kwa wakati kwa madai kuwa maafisa 
wahusika hawakuomba kulipwa mafaohayo.

Aidha, waajiri wao hawakushughulikia stahili zao zamafao kwa 
vile maafisa hawa waliendelea kuteuliwakatika nafasi ambazo 
mafao yakeya pensheni yanatawaliwa na sheria nyingine. 
Wakatimaafisa hawa wanapostaafu katika ajira yao ya 
mwisho, huomba kibali cha kuunganisha muda wote wa ajira 
iliwalipwe pensheni kwa sheria inayowapa manufaa 
zaidikimapato. Kwa vyovyote vile, sheria haitoi mwanya 
kwamstaafu kunufaika kwa kutumia sheria inayosimamiaajira 
yake ya mwisho katika mashirika ya kimataifa au taasisi 
nyingine.

(vii) Kasoro katika kutayarisha malipo ya uzeeni
Kwa ujumla, matatizo yaliyoelezwa hapo juu yamechangiwa 
zaidi na udhaifu wa watayarishaji majalada kwani baadhi yao 
walishindwa kufuata sheria za pensheni na miongozo. 
Ijapokuwa kasoro hizo zimeelezwa pia katika ripoti ya mwaka 
ulipoita, hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa.
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SURA YA 5

MAMBO MUHIMU YALIYOJITOKEZA KATIKA UKAGUZI WA 
WIZARA,IDARA, WAKALA NA SEKRETARIETI ZA MIKOA

5.1 Kushindwa kuweka kumbukumbu za masurufu ya 
Shs.1,511,759,500

Kanuni ya 98 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
(zilizorekebishwa 2004) zinaelekeza kwamba “masurufu yote, 
bila kujali ni ya namna gani, yatolewe kwa majina ya maafisa 
wanaohusika na masurufu hayo, na maafisa hao watawajibika 
nayo hadi hapo yatakapolipwa au kuondokana nayo kwa 
kuwasilisha hati ya malipo iliyokamilika au kukabidhi kwa 
afisa mwingine anaewajibika nayo. Mtu yeyote mwenye 
masurufu asiondolewe sehemu yoyote ya wajibu wake kwa 
kukasimu utunzaji au usimamizi wa masurufu hayo kwa afisa 
mwingine”.

5.2 Mrahaba usiokusanywa Dola za Kimarekani 12,634,354 
sawa na Sh.19,709,593,191
Kifungu cha 87(1)(c) cha Sheria ya Madini ya mwaka 2010 
kinataka mrahaba kulipwa katika kiwango cha asilimia 4 ya 
thamani ghafi, yaani thamani ya madini katika soko mahali 
inaposafishwa au kuuzwa ama kama inatumika ndani ya 
Tanzania, pale inapopatikana ndani ya Tanzania. Hata hivyo, 
ukaguzi uliofanyika katika Wizara ya Nishati na Madini 
umegundua kwamba makampuni ya madini yamekuwa yakilipa 
mrahaba katika kiwango cha asilimia 3 ya thamani halisi kama 
ilivyoainishwa katika Sheria ya Madini iliyokuwa ikitumika 
awali na ambayo kwa sasa haitumiki kama inavyoonyeshwa 
hapa chini: 
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Jedwali 15: Mrahaba usiokusanywa

Kituo Kumb. Na. ya 
Taarifa ya 
Ukaguzi

Kiasi 
kinachopaswa 
kulipwa katika 
Dola za 
Kimarekani 
(4%)

Kiasi kilicholipwa 
Dola za 
Kimarekani  (3%)

Tofauti katika 
Dola za 
Kimarekani  
(Pungufu ya 
Malipo)

Kahama AB.233/366/01 
ya tarehe 
16/03/2012

31,956,749.34 21,611,428.29 10,345,321.05

Shinyanga BE.366/466/01 
ya tarehe  
07/03/2012

9,405,981.36 7,116,947.80 2,289,033.56

Jumla 41,362,730.70 28,728,376.09 12,634,354.61

5.3   Ulipaji wa madeni ya miaka iliyopita kwa kutumia fedha 
zilizoidhinishwa kwa matumizi ya mwaka 2011/2012 Sh. 
252,975,000,000
Mapitio ya hotuba ya bajeti ya Waziri wa Ujenzi kwa mwaka 
wa fedha 2011/2012, Toleo la IV (Volume IV) – Daftari la 
Udhibiti wa Makadirio ya Matumizi ya Fedha za Umma za 
Shughuli za Maendeleo (Public Expenditure Estimates 
Development Vote book), Taarifa ya Hazina ya Kutolewa kwa 
Fedha (Treasury Exchequer Issues Notification) na Idhini ya 
Kutolewa kwa Fedha (Release Warrants) yamedhihirisha 
kuwepo kwa mradi wa “Ujenzi Maalum wa Barabara” hewa 
katika hesabu za Wizara ya Ujenzi mradi ambao ulipewa 
namba ya utambulisho (Code No.) 4168 ambayo pia ni hewa 
kama kasma ya matumizi inayojitegemea ili kuingiza fedha 
kwa ajili ya kufanya matumizi yaliyofikia  Sh. 252,975,000,000 
kulipia madeni yaliyokuwepo miaka iliyopita ya miradi 
iliyotekelezwa na TANROADS. Orodha ya fedha zilizotoka 
Hazina kwenda Wizara ya Ujenzi ni kama ifuatavyo:  
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Jedwali 16: Madeni ya miaka iliyopita

Na. Na. ya Kibali 
cha Hazina 
cha kutolea 

Fedha 
(Treasury 
Release 

Warrant No)

Maelezo Kiasi (Sh)

1 34  ya mwaka 
2011/2012

Ikiwa ni kibali cha kutoa 
pesa kwa ajili ya malipo 
ya madeni yaliyokuwepo 
miaka iliyopita katika 
miradi 46. 

100,000,000,000

2 292 ya 
mwaka 
2011/2012

Ikiwa ni kibali cha kutoa 
pesa kwa ajili ya malipo 
ya madeni yaliyokuwepo 
miaka iliyopita.

152,975,000,000

Jumla 252,975,000,000

Mapitio zaidi yalidhihirisha yafuatayo:-

i. Fedha zilizotolewa zilitengwa kulipia madeni ya miaka ya 
nyuma katika miradi 45 ya barabara na mradi mmoja wa 
kujenga makao makuu ya TANROADS. Miradi yote 46 
ilipewa majina na Namba za utambulisho.

ii. Kiasi kilichotolewa cha Sh.152,975,000,000 
hakikuambatanishwa na michanganuo husika pamoja na 
kwamba vilihitajika katika ukaguzi.

iii. Kiasi cha Sh.252,975,000,000 kilicholipwa katika mwaka 
huu ambao hesabu zake zinapitiwa hakikuonyeshwa kama 
kimelipia madeni ya mwaka uliopita katika taarifa ya 
fedha ya Wizara ya Ujenzi. 

5.4 Amana iliyokaa muda mrefu kwenye Shule za Sekondari 
Sh.1,551,005,412.38
Ukaguzi wa Akaunti ya Amana (Deposit Account) katika Idara 
ya Mhasibu Mkuu wa Serikali umeonyesha jumla ya 
Sh.1,551,005,412.38 zilizoripotiwa kuwepo kwenye Akaunti ya 
Amana. Hata hivyo, kuanzia mwaka 2009, usimamizi wa shule 
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za Sekondari ulihamishwa kutoka Wizara ya Elimu kwenda 
TAMISEMI na hapakuwa na maelekezo zaidi kuhusiana na pesa 
hizi za Amana ambazo zimekuwepo kwenye akaunti za Hazina 
Ndogo kabla ya mwaka 2009 kama inavyoainishwa hapa chini: 

Jedwali 15: Amana zilizokaa muda mrefu

Kituo Kiasi (Sh)

Lindi 61,371,586.02

Mara 59,576,454.22

Iringa 336,001,141.96

Mwanza 352,287,813.56

Kagera 89,601,331.37

Rukwa 167,322,489.80

Tabora 51,498,919.72

Mbeya 320,218,325.73

Shinyanga 113,127,350.00

Jumla 1,551,005,412.38

Aidha, fedha hizi zitumwe kwa shule za Sekondari husika au 
zirudishwe katika Mfuko Mkuu wa Serikali, ili ziweze kutumika 
kama inavyotakiwa. 

5.5 Malipoyaliyofanywa na Serikali kwenda Mfuko wa Pensheni 
ya Utumishi wa Umma (PSPF) kulipia deni la pensheni Shs.
20,000,000,000
Ukaguzi wa malipo yaliyofanywa katika Wizara ya Fedha 
(Fungu 50) umeonyesha kuwa katika mwaka 2011/2012 jumla 
ya Sh.20,000,000,000 zililipwa PSPF na mwaka uliotangulia 
(2010/2011) jumla ya Sh. 10,000,000,000 zililipwa PSPF toka 
Fungu 21 ikiwa ni malipo ya vipengele yenye lengo la kumaliza 
deni lenye jumla ya Sh. 3.190 trilioni. Deni hili limetokana na 
malimbikizo ya stahili za mafao ya pensheni kwa kipindi cha 
kabla ya kuanzishwa kwa PSPF July 1999 (utumishi wa kabla 
ya 1999), kipindi ambacho wanachama walikuwa hawajaanza 
kuchangia Mfuko wa Pensheni.
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Kutokana na barua iliyotoka PSPF kwenda Wizara ya Fedha 
yenye Kumb. Na. PSPF/PB 75/125/VOL.II/183 ya tarehe 16 
Aprili 2009, deni hili lilifikiwa kama ifuatavyo:

Jedwali 18: Malipo yaliyofanywa na Serikali kwenda PSPF 
kulipia deni la pensheni.

Maelezo Kiasi (Sh)
Kiasi  ambacho kingelipwa na PSPF kwa 
wastaafu wenye stahili ya kulipwa 
pensheni hadi kufikia tarehe 30/06/2009.

   509 bilioni

Kiasi ambacho PSPF inaidai Serikali kwa 
ajili ya watumishi wenye stahili ya 
kulipwa pensheni watakaostaafu kuanzia 
tarehe 01 Julai 2009 na zaidi. 

2.681 trilioni 

Jumla 3.190 trilioni

Kutokana na taarifa ya uthamini halisia uliofanywa na 
“Genesis Actuarial Solutions”, thamani ya deni hili ilikuwa 
Sh.4.039 trilioni hadi kufikia tarehe 30 Juni 2010.

Ukaguzi uliofanyika ulijumuisha malipo na viambatanisho 
vilivyowasilishwa kwangu kwa uhakiki ambapo niliona kuwa 
PSPF ilikuwa ikilipa mafao ya pensheni kwa watumishi 
waliostaafu kabla ya mwaka 1999 kwa kuelewa kuwa Serikali 
itarejesha kiasi kilichotumiwa na PSPF. Hadi kufikia tarehe 
30/06/2010, jumla ya Sh.716.6 bilioni zilikwisha kutumiwa na 
PSPF kulipa wastaafu na kiasi hicho kilipaswa kurejeshwa na 
Serikali.

Kutokana na barua ya Wizara kwenda kwa Mkurugenzi Mkuu 
wa PSPF ya tarehe 25/03/2011, Wizara itairejeshea PSPF 
ndani ya miaka 10 kwa kutenga kwenye bajeti kiasi cha Sh.71 
bilioni kila mwaka kuanzia mwaka wa fedha wa 2011/2012.
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Kufuatia yaliyoelezwa hapo juu tumegundua yafuatayo:
· Wizara haikutenga kiasi cha Sh. 71 bilioni katika bajeti ya 

mwaka 2011/2012. Kiasi kilichorejeshwa PSPF cha Sh.20 
bilioni ndani ya mwaka unaokaguliwa sasa kimelipwa 
kutoka Mfuko wa Tahadhari (Contingency Fund) badala ya 
kutoka kwenye mafungu yaliyotengwa kila mwaka kama 
ilivyokusudiwa hapo mwanzo.

· Kiasi kilichorejeshwa PSPF mwaka 2011/2012 cha Sh.20 
bilioni kilikuwa kidogo kuliko kiasi kilichokusudiwa cha 
Sh.71 bilioni (asilimia 28 tu ya kiasi kilichokubaliwa kwa 
mwaka cha Sh.71 bilioni) hali ambayo itaathiri uwezo wa 
kifedha wa PSPF.

5.6 Masurufu yasiyorejeshwa kwa muda mrefu Sh.
706,701,016.36
Wakati wa kupitia udhibiti wa taratibu za kutoa na 
kurejesha masurufu, ilibainika kuwa masurufu yanayofikia 
Sh.706,701,016.36 yalikuwa bado kurejeshwa hadi kufikia 
mwezi Disemba 2012 katika Wizara ya Mambo ya Nchi za 
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa kitendo ambacho ni 
kinyume na Kanuni ya 103(1) ya Kanuni za Fedha za Umma 
za mwaka 2001 (zilizorekebishwa mwaka 2004). 

5.7     Ulipaji wa deni la ATCL Dola za Kimarekani 
41,466,177.16
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu katika Wizara ya Fedha, 
ilionekana kuwa kiasi cha Sh.2,502,945,000 kililipwa kwa 
Shirika hodhi (CHC) kwa kutumia Hati ya Malipo Na. PV. 
1497/12 ya mwaka 2011 ikiwa ni sehemu ya malipo ya deni 
la ATCL lililotokana na kukodi ndege aina ya Airbus A320 
kutoka Kampuni ya Wallis Trading ya Liberia. Mkataba 
ulitiwa sahihi mwezi Oktoba 2007.

Kutokana na matokeo ya ukaguzi kama yalivyoonyeshwa 
katika taarifa ya ukaguzi ya mwaka 2009/2010, ndege 
iliyokodishwa ilikuwa mbovu kwa kuwa miezi sita baada ya 
kuwasili nchini ilifanyiwa matengenezo makubwa nchini 
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Mauritius mwezi Machi 2009 na baadae Ufaransa mwezi 
Julai 2009.
Zaidi ya hayo, taarifa ya ATCL ya tarehe 14 Disemba 2010 
ilieleza kuwa ndege hiyo ilikutwa wakati wa ukaguzi 
uliofanyika mwezi Septemba 2010 ikiwa imepakwa rangi ya 
Shirika la ndege la Taifa la Guinea.
Wakati wa kuhakiki malipo na nyaraka nyingine 
zilizowasilishwa wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, 
niligundua yafuatayo:

· Kikosi maalum cha majadiliano kilichoteuliwa na Serikali 
kilikutana na Kampuni ya Wallis Trading Inc tarehe 
26/10/2011 kwa madhumuni ya kujadili deni linalodaiwa 
na Kampuni ya Wallis Trading Inc. Pia, barua ya tarehe 
27/10/2011 iliyotoka Wizara ya Fedha kwenda kwa 
Kampuni ya Wallis Trading Inc ilieleza kuwa kufikia tarehe 
26/10/2011, kiasi kinachostahili kulipwa na mkodishaji 
kama “bakaa ya deni lililohuishwa” ni Dola za Kimarekani 
39,000,000.

· Katika barua tajwa hapo juu ya tarehe 27/10/2011, Wizara 
ya Fedha ilitoa ufafanuzi kwa Kampuni ya Wallis kwamba, 
malipo ya deni la Dola za Kimarekani 39,000,000 
yatafanyika katika vipengele 26 kuanzia tarehe 
31/10/2011 hadi 26/11/2013.

· Mnamo tarehe 26/10/2012, Wizara ililipakiasi cha 
Sh.2,502,945,000 (Dola za Kimarekani.1,553,450.23) kwa 
Kampuni ya Wallis Trading Inc ikiwa ni sehemu ya kwanza 
ya malipo ya gharama za ukodishaji wakati kiasi 
kilichobaki (ikiwa ni deni la msingi na riba) kilijilimbikiza 
hadi kufikia Dola za Kimarekani 41,466,177.16.
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Ni maoni yangu kuwa rasilimali haba za serikali zilizopo 
zinapotea kwa kulipa deni bila kupata manufaa yoyote, 
tukizingatia kwamba ndege hiyo haipo Tanzania na zaidi ya 
yote, kwa sasa inafanya kazi ikiwa na rangi ya utambulisho wa 
Taifa la Guinea.

5.8 Malipo yasiyokuwa na nyaraka za matibabu nje ya nchi 
Sh.448,144,343
Uchunguzi uliofanywa kwenye hati za malipo za Wizara ya 
Afya na Maendeleo ya Jamii juu ya matibabu yaliyofanywa nje 
ya nchi yenye jumla ya Sh.448,144,343, katika kipindi cha 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2012, umeonyesha kuwa kiasi 
hiki cha pesa kimelipwa kwenye Balozi mbalimbali nje ya nchi 
kama tahadhari ya kukabiliana na dharura za kitiba. Kiasi hiki 
kimetolewa kwa utaratibu wa masurufu ambapo mtumiaji 
anapaswa kutoa mrejesho wa namna zilivyotumika kabla 
hajapewa nyingine. Fedha hizi ziliwekwa kwenye akaunti Na. 
9099150006 iliyopo Twiga Bancorp Ltd (Mchanganuo 
unaoonekanakwenye Jedwali hapa chini). Uchunguzi wa kina 
uliofanywa kwenye malipo haya ulibaini mapungufu 
yafuatayo:

(i) Hakuna kibali kilichotolewa na Wizara ya Fedha kabla ya 
kuhamisha kiasi cha Sh.448,144,343 ukizingatia kuwa 
fedha hizo zilihamishwa mwishoni mwa mwaka wa 
fedha.

(ii) Majina ya wagonjwa na hospitali zilizokusudiwa kulipwa 
baada ya kutoa huduma hazikuwekwa wazi.

(iii) Makubaliano na majalada ya mikataba ya mawasiliano 
kati ya Wizara na Balozi havikuwasilishwa kwa ukaguzi.

(iv) Nyaraka fungamano kama vile ankara za matibabu, 
Stakabadhi za malipo na taarifa za matumizi 
hazikuwasilishwa kwa ukaguzi.  
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Jedwali 17: Malipo yasiyokuwa na nyaraka za matibabu nje 
ya nchi

Hati ya 
Malipo

Nambari ya 
Hundi

Kiasi (Sh) Mlipwaji Maelezo

00465 04320

13/9/2011

26,831,811 Government 
Obligation 
Settlement – DSM. 

(Ubalozi wa 
Tanzania  Berlin)

Malipo kabla ya 
huduma kwa ajili 
ya ada ya matibabu

01975 05349

14/2/2012

32,636,307 Government 
Obligation 
Settlement – DSM. 

(Ubalozi wa 
Tanzania  Berlin)

Malipo kabla ya 
huduma kwa ajili 
ya ada ya matibabu

03522 06317

25/5/2012

66,127,507 Twiga Bancorp Ltd-
Dsm.

( Ubalozi wa 
Tanzania 
Washington DC –
USA)

Marejesho

(Refund costs).

03500 06284

23/5/2012

4,922,618 Government 
Obligation 
Settlement –DSM. 

( Ubalozi wa 
Tanzania –London)

Tofauti ya 
kubalisha Pound 
11,760 ambazo 
zililipwa katika 
Euro badala ya 
Pound. 

0835 04551
20/10/2011

100,000,000 Government 
Obligation 
Settlement – DSM. 
( Ubalozi wa 
Tanzania –Nairobi)

Sehemu ya malipo 
ya Ankara za 
matibabu

71/3 52DI10005595 25,470,749 Government 
Obligation 
Settlement –Dsm. 

( Ubalozi wa 
Tanzania –London)

Malipo kabla ya 
huduma kwa ajili 
ya gharama za 
matibabu

27/6 52DI10006450 41,274,651 Twiga Bancorp Ltd- Gharama za 
Matibabu na
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5.9 Mishahara iliyolipwa kwa maofisa waliostaafu kwa mujibu 
wa sheria Sh.152,909,338
Ukaguzi wa mishahara kwa mwaka ulibaini malipo ya jumla ya 
kiasi cha Sh.96,992,000 yaliyolipwa na Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii kwa maafisa mbalimbali kwa kufanya kazi 
muda wote.  Hata hivyo, kumbukumbu zinaonyesha kwamba 
watumishi hao walikuwa katika ajira zaidi ya muda 
unaoruhusiwa kisheria.

Aidha, Wizara tatu zilizotajwa hapa chini ziliendelea kulipa 
mishahara kwa watumishi waliokwishastaafu, watoro na 
waliofariki wakati walikuwa hawajafutwa katika orodha ya 
malipo kinyume na kifungu cha 17 cha sheria ya mafao ya 
kustaafu Na. 2 ya mwaka 1999. 

Jedwali 20:   Malipo kwa watumishi ambao hawapo kazini 

Fungu Wizara/Idara na Wakala Kiasi (Sh.)

49 Wizara ya Maji 28,066,800

51 Wizara ya Mambo ya Ndani 9,115,000

58 Wizara ya Nishati na Madini 18,735,538

Jumla 55,917,338

Dsm.

( Ubalozi wa 
Tanzania –
Washington DC 
USA)

madeni ya nyuma.

04919 07385 190,875,700 Twiga Bancorp Matibabu ya 
dharura nje ya nchi 

Jumla 448,144,343
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5.10 Ada ya Utalii isiyokusanywa Dola za Kimarekani 158,000
Kanuni Na. 4 ya Kanuni za Utalii (ada na tozo) za mwaka 2009 
inaeleza kuwa “ada ya leseni kwa kila daraja italipwa kila 
mwaka kwa kiasi ambacho kimeainishwa katika Jedwali la Pili 
la Kanuni hizo”.

Mapitio ya makusanyo ya mapato yatokanayo na Leseni za 
Uendeshaji wa Huduma za Utalii katika Wizara ya Maliasili na 
Utalii kwa mwaka wa fedha 2011/2012 yameonyesha kuwepo 
kwa Kampuni zilizojiingiza kwenye biashara ya kutoa huduma 
ya utalii lakini hawajalipa ada ya Leseni za Utalii yenye jumla 
ya Dola za Kimarekani 158,000.

5.11 Sehemu ya Bajeti ya Maendeleo iliyotolewa kwa Wizara ya 
Maji kufuatia Wajibu wa Tanzania kufikia Malengo ya 
Maendeleo ya Milenia na Dira 2025

Pamoja na jitihada zilizofanywa na wadau mbalimbali katika 
Sekta ya Maji, kama vile Wadau wa Maendeleo (kupitia 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji), Serikali, (kupitia 
mafungu yanayotengwa kila mwaka katika Wizara ya Maji), 
TASAF n.k, bado upatikanaji wa maji ni hafifu katika maeneo 
mengi ya Tanzania na ugawaji wake haukidhi mahitaji ya 
watanzania hasa wanaoishi vijijini. Ama kwa hakika, 
miundombinu mingi ya maji iliyopo imechakaa. Baadhi ya 
vijiji bado vinapata maji machafu sana. Vikwazo hivi vipo 
katika sekta ya maji pamoja na malengo ya Tanzania ya 
kufuta umasikini na kuleta maisha bora kwa kila Mtanzania 
ifikapo mwaka 2025. Usimamizi wa Ugawaji Maji, Maji Taka 
na Vyanzo vya Maji imeelezwa kwa undani katika Dira ya 
Maendeleo 2025. Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025 ina 
lenga upatikanaji wa maji salama vijijini; inalenga 
kuongezeka  kutoka asilimia 53 mpaka asilimia 90 kufikia 
mwaka 2025 na kwa mijini kuongezeka kutoka asilimia 73 
mpaka asilimia 100 kufikia mwaka 2025.
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Mkakati wa Serikali wa kuyafikia malengo haya muhimu hauna 
mwelekeo ulio thabiti kufuatia kupungua kwa fedha 
zinazopelekwa kwenye miradi ya maji ikilinganishwa na fedha 
zinazopitishwa na Bunge, ikimaanisha kuwa kufikia malengo 
haya itachukua muda mrefu kuliko ilivyokusudiwa katika 
Malengo ya Maendeleo ya Milenia 2015 na Dira 2025. Kwa 
kipindi cha miaka mitatu mfululizo, kiasi kikubwa cha fedha 
kilichopitishwa na Bunge katika Bajeti ya maendeleo 
hakikutolewa na Hazina kama ifuatavyo:     

Jedwali 21:  Muhtasari wa fedha za maendeleo 
Akaunti 2009/10 2010/11 2011/12

Fedha za 
maendeleo 
zilizotolewa

160,891,677,501 129,151,686,344 105,686,909,691

Fedha za 
maendeleo 
zilizoidhinishwa

245,656,445,000 233,092,607,000 428,638,963,000

Asilimia ya fedha 
zilizotolewa na 
Hazina

65.5% 55.4% 24.6%

5.12 Ukaguzi wa Usimamizi wa Manunuzi
5.12.1 Utangulizi

Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) imeandaa 
na kuwasilisha kwangu taarifa ya mwenendo wa manunuzi 
katika Taasisi za Manunuzi kwa kipindi hiki cha ukaguzi 
ambayo pia imeonyesha mengi ya maeneo yenye mapungufu 
yaliyojitokeza zaidi katika taarifa zangu zilizotangulia. 
Nakubaliana na kazi iliyofanywa na Mamlaka ambapo nimeona 
ni muhimu na sahihi kuijumuisha kwenye taarifa yangu.  
Lengo la ukaguzi uliofanywa na PPRA ni kubaini kiwango cha 
uzingativu wa Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2004; Kanuni 
zake za 2005 na Tangazo la Serikali Na. 177 la mwaka 2007 na 
kwamba manunuzi yaliyofanywa yanawakilisha thamani halisi 
ya fedha zilizotumiwa na Taasisi husika.
Muhtasari wa matokeo na mapungufu yaliyojitokeza ni kama 
ifuatavyo:
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5.12.2 Matokeo ya Ukaguzi wa Manunuzi
Kama ilivyokuwa kwa ukaguzi wa mwaka wa fedha uliopita, 
mapungufu yaleyale yameonekana tena mwaka huu wa fedha 
ambayo ni: Uundwaji usio sahihi wa Vitengo vya Kusimamia 
Manunuzi; Uandaaji usio sahihi wa mipango ya mwaka ya 
manunuzi; Utunzaji mbovu wa kumbukumbu; udhaifu katika 
kusimamia mikataba, na; Kushindwa  kutangaza utoaji wa 
mikataba.  

(a) Uundwaji usio sahihi wa Vitengo vya Kusimamia 
Manunuzi (PMUs)

Hili bado ni tatizo linalozikabili Taasisi za Manunuzi zilizo 
nyingi. Ukaguzi umebaini kuwa wastani wa kiwango cha 
uzingativu katika kuunda Vitengo vya Manunuzi ulikuwa 
asilimia 78 (asilimia 56 mwaka 2010/2011) kwa Wizara, Idara 
na Wakala.   

(b) Uandaaji usio sahihi wa mipango ya mwaka ya manunuzi
Taasisi za Manunuzi nyingi zilizokaguliwa bado hazizingatii 
matakwa ya uandaaji wa mipango ya mwaka ya manunuzi 
pamoja na kwamba ni muhimu katika kuzisaidia Taasisi za 
Manunuzi: kuepuka manunuzi ya dharura yasiyo ya lazima; 
kujumuisha manunuzi pale inapowezekana ili kupata thamani 
ya fedha na kupunguza gharama za manunuzi; pale 
inapowezekana, kuingia mikataba endelevu kwa manunuzi 
yanayohitajika mara kwa mara; kuepuka manunuzi yasiyo 
jumuifu na kufuata utaratibu wa manunuzi unaofaa; na 
kupanga vyema vikao vya bodi za zabuni ili kupunguza 
gharama za uendeshaji. 

Mapitio ya utayarishaji wa mipango ya manunuzi ya mwaka 
unaonyesha kwa wastani uzingativu wa asilimia 58. Wastani 
wa uzingativu wa utayarishaji wa mipango ya mwaka ya 
manunuzi kwa Wizara, Idara na Wakala ilikuwa asilimia 68 
mwaka 2011/2012 (asilimia 54 mwaka 2010/2011).
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(c) Udhaifu katika kusimamia mikataba
Kama ilivyokuwa kwa kaguzi zilizopita, mapungufu yafuatayo 
yalionekana wakati wa mapitio ya usimamizi wa mikataba: 
Baadhi ya mikataba inakosa nyaraka muhimu na mingine ina 
nyaraka zisizo za mikataba; inapotokea kushindwa kutekeleza 
matakwa ya mkataba dhamana zilizowekwa hazitumiki; muda 
wa kupewa huduma bila malipo hautumiki pale 
zinapopokelewa mali zisizo na ubora; Kutotumia kifungu cha 
fidia kwa kuchelewa kutekeleza mikataba; Kutokuwa na vikao 
katika eneo la mradi kwa miradi mingi iliyopitiwa; 
Kutokuwepo mipango ya kudhibiti na kutoa hakikisho la ubora 
katika utekelezaji wa mikataba, kazi zilizokamilika 
hazikufanyiwa tathmini kuona kama zimekidhi matakwa ya 
utekelezaji aliyopewa mkandarasi katika mkataba; Taarifa za 
utekelezaji hazikuandaliwa; Taarifa za wasimamizi wa 
mikataba hazikutayarishwa; Muda wa utekelezaji mikataba 
kuongezwa bila kufuata taratibu; Malipo kufanywa kwa kazi 
ambayo haijafanyika kwa kuzidisha kiwango cha kazi 
iliyokamilika; na Kutokuteuliwa kwa Kamati za mapokezi na 
ukaguzi wa mali zilizonunuliwa kuthibitisha usahihi, ubora na 
idadi.

Matokeo ya ukaguzi yameonyesha wastani wa kiwango cha 
uzingativu wa asilimia 55 na 71 kwa udhibiti wa ubora na 
usimamizi wa mikataba. Wastani wa kiwango cha uzingativu 
kwa Wizara, Idara na Wakala ulikuwa asilimia 56 kwa udhibiti 
wa ubora na asilimia 72 kwa usimamizi wa mkataba (asilimia 
64 na 41 mwaka 2010/2011).

(d) Kushindwa kutangaza utoaji wa mikataba
Kuonyesha taarifa za manunuzi ni miongoni mwa mambo 
yanayoonyesha uwazi katika misingi ya manunuzi ya umma. 
Hata hivyo, Taasisi za Manunuzi nyingi zilizokaguliwa bado 
hazizingatii matakwa ya kuwasilisha kwenye Mamlaka 
mikataba iliyotolewa kama ilivyoelezwa kwenye Kanuni za 
21(1) na 67(4) za Matangazo ya Serikali Na. 97 na 98 ya 
mwaka 2005. Mamlaka, kupitia Kanuni Na. 21(3) na 67(3) za 
Matangazo ya Serikali Na. 97 na 98 ya mwaka 2005, inatakiwa 
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kutangaza kwenye Jarida na tovuti taarifa iliyowasilishwa juu 
ya utoaji wa mikataba.

Ukaguzi uliofanyika umebaini kwamba kiwango cha uzingativu 
katika matangazo ya utoaji wa mikataba kilikuwa asilimia 65. 
Wastani wa kiwango cha uzingativu kwa Wizara, Idara na 
Wakala ulikuwa asilimia 65.

(e) Utunzaji Mbovu wa Kumbukumbu
Katika kuchunguza kiashiria hiki, wakaguzi walibaini 
mapungufu ambayo ni pamoja na: Nyaraka zilizokosekana; 
kukosekana kwa orodha ya zabuni, nukuu za bei na mikataba; 
kusambaa kwa kumbukumbu za manunuzi katika Idara tofauti; 
kukosekana kwa kumbukumbu za usimamizi wa mikataba;
upungufu wa sehemu za kutunzia nyaraka pamoja na ukosefu 
wa taratibu za kutunza majalada.
Maoni ya wakaguzi ni kwamba baadhi ya nyaraka zinafichwa 
kwa makusudi ili kuficha mapungufu yaliyojitokeza kwenye 
manunuzi.

Ukaguzi ulibaini kwamba kiwango cha uzingativu katika 
utunzaji wa kumbukumbu kilikuwa asilimia 63. Wastani wa 
kiwango cha uzingativu katika Wizara, Idara na Wakala 
ulikuwa asilimia 68.  

Ushauri

Kwa kuzingatia utendaji wa Wizara, Idara na Wakala Mamlaka 
ya Udhibiti wa Manunuzi ya Serikali ilishauri yafuatayo:
i) Taasisi za manunuzi zenye utendaji mzuri zipongezwe 

kwa utendaji wao mzuri.
ii) Afisa Masuuli, Wenyeviti wa Bodi za Zabuni na Wakuu 

wa Vitengo vya Manunuzi wa Taasisi za Manunuzi 22 
zilizofanya vibaya waitwe mbele ya Bodi ya 
Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 
Umma ili watoe maelezo juu ya sababu za kufanya 
vibaya na kuweka mikakati ya kuboresha hali hiyo. 
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iii) Taasisi za Manunuzi zilizofanya vibaya watakiwe 
kuendesha mafunzo kwa wafanyakazi juu ya utumiaji wa 
Sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni zake.

iv) Juu ya mapungufu katika usimamizi wa mikataba, 
Taasisi zote zenye utendaji mbovu katika viashiria vya 
usimamizi wa mikataba na udhibiti wa ubora lazima 
ziongezwe katika orodha ya Taasisi zitakazokaguliwa 
kwenye kaguzi zijazo za ukaguzi wa thamani ili 
kutathmini kwa undani kiwango,chanzo na sababu ya 
mapungufu yaliyoonekana na baada ya hapo kushauri 
njia za kurekebisha mapungufu hayo. 

5.13 Usimamizi wa vifaa
Divisheni ya usimamizi wa vifaa iliandaa na kuwasilisha taarifa 
ihusuyo usimamizi wa vifaa kwa Taasisi mbalimbali katika 
mwaka husika.  Taarifa hiyo ilionyesha mambo mengi ambayo 
pia yalijitokeza katika taarifa zangu za miaka iliyopita.

Naishukuru Divisheni ya usimamizi wa vifaa vya Serikali kwa 
mchango wao ambao nimeona ni muhimu kuujumuisha katika 
taarifa yangu. Masuala yaliyojitokeza katika taarifa hiyo 
yameonyeshwa kama kiambatanisho Na. IV cha ripoti hii.
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SURA YA 6

UCHAMBUZI WA HESABU JUMUIFU NA DENI LA TAIFA

6.0 Utangulizi

Hesabu Jumuifu za Serikali ya Jamhuri ya Muungano
zinaonyesha mapato na matumizi ya Serikali Kuu yanayolenga 
kulisaidia bunge na wananchi kushinikiza Serikali kuonyesha 
matumizi ya fedha na shughuli zinazofanywa na Serikali.
Hesabu hizi zinalengo la kuboresha uwazi,kuongeza 
uwajibikaji,kuipatia sekta ya umma taarifa 
zilizokamilika,kuhimiza taarifa zinazolinganishwa,kutoa 
taarifa zilizokamilika ili kusaidia uchambuzi wa fedha wa 
muda mrefu na kuzitolea maamuzi.Wizara ya fedha inawajibu 
wa kuzitoa kwa umma hesabu za mwaka ulioishia tarehe 
30/6/2012.
Napenda kuonyesha kwamba pamoja na madhumuni ya ripoti 
hii,Hesabu Jumuifu za Serikali ya Muungano ya Tanzania 
zinamaanisha; Hesabu Jumuifu za Mapato na Malipo, Hesabu 
Jumuifu za taarifa ya ulinganisho wa makisio na kiasi halisi 
kilicholipwa, Hesabu Jumuifu za taarifa ya mtiririko wa fedha, 
Hesabu Jumuifu za taarifa ya malipo kwa aina ya kazi na 
vielekezi katika taarifa ya fedha.

Ukaguzi umebaini kwamba Serikali imeshindwa kutengeneza 
hesabu jumuifu za taasisi zake kama vile Serikali za Mitaa na 
Mashirika ya Umma kutokana na tofauti katika kutoa taarifa 
za hesabu kulingana na viwango ambapo ni kinyume na aya ya 
6.5 ya Viwango vya Kimataifa vya kihasibu katika Sekta ya 
Umma kwa misingi ya fedha taslimu [(IPSAS) -cash basis of 
accounting], ambayo inahitaji chombo kinachodhibiti taasisi 
zake kutoa hesabu jumuifu za shughuli za taasisi zake nje na 
ndani ya nchi.
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6.1. Tathimini ya Hesabu za Mwisho wa Mwaka
(i) Matumizi ya kawaida (matokeo ya hesabu)
Katika mwaka huu wa fedha utendaji na uchangiaji unaolenga 
kuonyesha uwazi na uwajibibikaji katika Serikali kuu kwa 
Matumizi ya Kawaida ni kama ifuatavyo:

Jedwali 22: Matumizi ya kawaida

A B C A-B B-C
Makisio 
yaliyo 
idhinishwa 
(Sh)

Fedha 
iliyopelekwa 
(Sh)

Matumizi 
yaliyofanyika (Sh)

Pungufu ya 
fedha 
iliyopelekwa 
(Sh)

Bakaa ya 
fedha ambayo 
haikutumika 
(Sh)

9,214,885,
955,263

8,687,230,788
,550

8,685,275,162,09
4

529,610,793,169 1,955,626,456

Taarifa za fedha jumuifu katika matumizi ya kawaida kwa 
mwaka huu wa fedha kwa Wizara, Idara na Sekretarieti za 
Mikoa yalikuwa ni Sh. 8,685,275,162,094 ikilinganishwa na 
makisio yaliyoidhinishwa ya kiasi cha Sh. 9,214,885,955,263

Taarifa za fedha jumuifu zinaonesha kwamba, jumla ya fedha 
zilizotolewa na hazina ni Sh. 8,687,230,788,550 kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida ikilinganishwa na  matumizi halisi ya 
Sh.8,685,275,162,094, hii ikiwa na maana kwamba kiasi cha 
Sh. 529,610,793,169 hakikupelekwa kulingana na makisio 
yaliyoidhinishwa. Kiasi cha Sh. 1,955,626,456 kilibaki na 
kurudishwa katika akaunti ya Mlipaji Mkuu wa Serikali iliyopo 
Benki Kuu.

(ii) Matumizi ya Maendeleo (matokeo ya hesabu) 
Katika mwaka huu wa fedha wa ukaguzi, matokeo ya hesabu 
kwa Matumizi ya maendeleo ilikuwa kama ifuatavyo:
Jedwali 23: Matumizi ya maendeleo.

A B C A-B B-C
Makisio yaliyo 
idhinishwa 
(Sh)

Fedha 
iliyopelekwa 
(Sh)

Matumizi 
yaliyofanyika (Sh)

Pungufu ya 
fedha 
iliyopelekwa 
(Sh)

Bakaa ya fedha 
ambayo 
haikutumika (Sh)

4,311,009,39
4,737

3,384,431,758,3
46

3,376,296,146,18
6

926,577,636,391 8,135,612,160
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Taarifa za fedha jumuifu zinaonyesha kwamba, jumla ya 
fedha zilizotumika kwa shughuli za maendeleo ni Sh. 
3,376,296,146,186 ikilinganishwa na makisio yaliyoidhinishwa 
ya Sh. 4,311,009,394,737.

Jumla ya fedha iliyotolewa na hazina ilikuwa Sh.
3,384,431,758,346 ikilinganishwa na  kiasi cha Sh. 
3,376,296,146,186 ambazo ni fedha zilizotolewa na kutumika  
ambapo kiasi cha Sh. 926,577,636,391 hakikutolewa kama 
ilivyoidhinishwa , hali kadharika fedha ambayo haikutumika 
ilikuwa Sh. 8,135,612,160 fedha ambazo zilirudishwa  katika 
akaunti ya  Mlipaji Mkuu wa Serikali  iliyopo  Benki Kuu.

(iii) Jumla ya matumizi ya Serikali 
Sh.12,061,571,308,295

Jedwali hapa chini linaonyesha matumizi ya kawaida na ya 
maendeleo kwa Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala wa 
Serikali na Serikali za Mitaa kwa miaka 2010/2011 na 
2011/2012. 

Matumizi ya kawaida yameongezeka kutoka Sh. 
7,581,154,383,404 mwaka wa fedha 2010/2011 hadi kufikia 
Sh. 8,685,275,162,093 mwaka 2011/2012 sawa na asilimia 15, 
na matumizi ya maendeleo yameongezeka kutoka Sh. 
Sh.2,218,032,826,357 mwaka wa fedha wa 2010/2011 hadi 
kufikia Sh. 3,376,296,146,186 kwa mwaka wa fedha 
2011/2012 ikiwa ni sawa na asilimia 52 .

Jedwali 24: Jumla ya matumizi yote 
Matumizi ya 
Serikali

2010/2011   (Sh) 2011/2012 (Sh) mabadiliko 
ya asilimia
(% change)

Matumizi ya 
kawaida 

7,581,154,383,404 8,685,275,162,093 15

Matumizi ya 
maendeleo

2,218,032,826,357 3,376,296,146,186 52

Jumla 9,799,187,209,761 12,061,571,308,279 23
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Kwa ujumla matumizi ya serikali yameongezeka kwa kiasi cha 
Sh.2,262,384,098,518 sawa na asilimia 23 kutoka 
Sh.9,799,187,209,209,761 mwaka wa fedha wa 2010/2011 
hadi kufikia Sh.12,061,671,308,279 kwa mwaka wa fedha 
2011/2012.  

(iv) Makusanyo ya maduhuli
Taarifa Jumuifu ya mapato iliyoishia tarehe 30 Juni, 2012 
inaonyesha makusanyo halisi ya Sh. 12,150,498,773,424
ikilinganishwa na makadirio ya Sh. 13,525,895,350,000 hivyo 
kuleta upungufu wa makusanyo ya Sh. 1,375,396,576,576
sawa na asilimia 10 ya makisio ya bajeti yaliyoidhinishwa. 
Mtiririko wa makusanyo ya maduhuli kwa muda wa miaka 
mitatu ya nyuma ni kama inavyoonekana hapa chini:

Mwaka 2009/2010
(Sh)

2010/2011
(Sh)

2011/2012
(Sh)

makadirio 10,063,686,670,897 11,823,445,375,763 13,525,895,350,000
makusanyo halisi 7,928,122,248,611 11,425,587,436,564 12,150,498,773,424
upungufu wa 
makusanyo

2,135,564,422,286 397,857,939,199 1,375,396,576,576

Tofauti  (%) 21 3 10

Makusanyo katika akaunti ya kawaida yanatokana na kodi 
mbalimbali, makusanyo yasiyo ya kodi na makusanyo kutokana 
na rasilimali za serikali ambapo makusanyo katika akaunti ya 
maduhuli ya maendeleo yanayotokana na misaada ya 
wafadhili, mikopo ya nje na ndani ya nchi.

6.2    Taarifa ya misaada ya nje
Taarifa jumuifu ya misaada ya nje hadi kufikia tarehe 
30/6/2012 inaonyesha jumla ya makusanyo ya nje ya 
Sh.3,168,234,333,111.22 ikilinganishwa na makisio 
yaliyoidhinishwa ya Sh.5,195,184,967,780 na kusababisha 
upungufu wa makusanyo kwa kiasi cha Sh.2,026,950,634,699 
sawa na asilimia 39 ya makisio ya bajeti yaliyoidhinishwa hii 
inamaanisha kwamba lengo la serikali katika kukusanya 
mapato halikufikiwa.
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Ukaguzi unapendekeza kwamba Serikali ijitahidi kufikia 
makusanyo ya mapato ya mwaka kwa kutegemea  vyanzo vya 
ndani badala ya kutegemea misaada kutoka nje ambayo 
kufikia mwisho wa mwaka inakuwa haitolewi kama 
ilivyokusudiwa.

6.3 Taarifa ya Madeni yasiyolipwa Sh.432,443,000,129
Taarifa jumuifu ya hesabu za taifa zinaonyesha madeni 
yasiyolipwa kiasi cha Sh. 432,443,000,129 kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30/6/2012 (2011:                      
Sh.577.5 Bilioni).Kitendo cha kuweka matumizi tarajiwa ni 
kijume na taratibu za Viwango vya Kimataifa vya Kihasibu 
katika Sekta ya Umma kwa misingi ya fedha taslimu [(IPSAS) -
cash basis of accounting] na kanuni namba 53(1),(3) - (5) ya 
Fedha za Umma ya mwaka 2001(iliyorekebishwa 2004) 
ambayo inasema kwamba hesabu za fedha za Serikali ni 
lazima ziwe katika misingi ya fedha taslimu(cash basis of 
accounting) na hakuna Afisa Masuuli atakayeruhusiwa kuingiza 
katika  vitabu vya hesabu za Serikali   makusanyo ya mapato 
na malipo ya matumizi ya Serikali yaliyotarajiwa.Kanuni 
zinasisitiza kwamba,kitendo hicho cha kuingiza deni katika 
vitabu vya hesabu kabla halijalipwa linakingana na kanuni za 
bunge za kupitisha matumizi kabla ya kutumia. Aidha, kanuni 
ya 54 (4) ya Fedha za Umma ya mwaka 2001, inazuia Maafisa 
Masuuli kuhamisha fedha za matumizi ya mwaka mmoja 
kwenda mwaka mwingine, fedha za matumizi zilizohamishwa 
kwenda mwaka mwingine zinatakiwa  kuchukuliwa kama 
fedha za matumizi yasiyo halali. 

6.4 Taarifa ya Mihadi ambayo haijalipwa Sh.134,148,478,322
Taarifa jumuifu ya hesabu za serikali zinaonyesha kiasi cha 
Sh. 134,148,478,322 ambazo ni mihadi ambayo haijalipwa 
kufikia tarehe 30/6/2012.Hii inaonyesha kwamba, Maafisa 
Masuuli waliweka hizi mihadi kipindi cha kuelekea mwisho wa 
mwaka katika kujaribu kutumia kiasi cha fedha chote 
kilichokuwepo katika vifungu vyao ili kuzuia kurudisha fedha 
katika Mfuko Mkuu wa Serikali. Kukosekana kwa udhibiti wa 
wazi,kunasababisha fedha za serikali kutumika katika 
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matumizi ambayo yangeweza kuepukika,na hivyo kuokoa 
fedha ya umma kutokana na usimamizi mbovu kipindi cha 
mwisho wa mwaka wa fedha.Ukaguzi unapendekeza kuwa 
kwamba Serikali ichukue hatua madhubuti ambazo 
zitapunguza hali ya kuingia mihadi isiyo muhimu na kuingia 
gharama mwisho wa mwaka kwa wizara na Taasisi 
zake,ambazo zinahitajika kisheria kurudisha bakaa ya fedha 
ambayo haikutumika katika Mfuko  wa  Mlipaji Mkuu wa 
Serikali. 

6.5 Taarifa ya malimbikizo ya Maduhuli
Taarifa jumuifu ya hesabu za serikali inaonyesha kuongezeka 
kwa malimbikizo ya maduhuli kutoka Sh. 26,697,463,538 
mwaka 2010/2011 hadi kufikia Sh.98,774,320,855 mwaka 
2011/2012,ikiwa ni ongezeko la asilimia 77. Udhibiti 
uliowekwa na Serikali mpaka sasa haujaweza kuinua 
ukusanyaji wa mapato, na kusababisha makusanyo ya mapato 
kuwa chini ya makisio na kuilazimisha Serikali kugharamia 
bajeti kwa kutumia mikopo ya ndani ya nchi.

Pamoja na hayo, hesabu zilizowasilishwa na Wizara ya Nishati 
na Madini hazikuonyesha malimbikizo ya maduhuli yanayofikia 
Sh.1,645,582,899 pamoja na ukweli kuwa na Sh.503,412,412 
kati ya kiasi hicho ambacho hakikuonyeshwa, yalikuwa 
hayajakusanywa kutoka mwaka wa nyuma kama 
inavyoonyeshwa kwenye taafia ya mwaka 2010/2011 zaidi ya 
hayo,  ukaguzi uliofanyika mikoani kwenye vituo 13 ulibaini  
kuwa kulikuwa na maduhuli yasiyo kusanywa kutoka miaka ya 
nyuma yanayofikia kiasi cha Sh.1,142,170,487. 
Pia, hesabu za Wizara ya Ardhi, nyumba na Maendeleo ya 
Makazi kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2012 zilionyesha 
maduhuli yasiyokusanywa ya Sh.352,873,364.88. 

6.6 Taarifa ya upotevu  Sh.13,024,783,230
Taarifa ya hesabu jumuifu ilionyesha kwamba jumla ya hasara 
iliyoingiwa na Serikali katika maeneo ya fedha za umma na 
mali, ilikuwa Sh. 13,024,783,230 ikilinganishwa na Sh. 
12,968,168,985 katika mwaka 2010/2011 hili likiwa ni 
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ongezeko la Sh. 56,614,245 sawa na asilimia 0.44. Serikali 
haijachukua juhudi madhubuti ili kupunguza matukio ya 
hasara au  kuanzisha mchakato kwa ajili ya Bunge kufuta 
hasara hizi.Ukaguzi unahimiza serikali kuchukua hatua 
madhubuti katika kupunguza hasara.

6.7 Ufuatiliaji wa mchakato wa malipo ya mirathi katika 
mahakama za mwanzo
Ukaguzi katika ofisi za Hazina ndogo ulionyesha kiasi kikubwa cha 
pesa kilicho katika akaunti ya amana ya mirathi kama mapato 
katika banki ambayo hayamo katika daftari la mapato na 
matumizi (cash book) na hundi zilizokwisha muda wake ambazo 
hazijachukuliwa na walengwa. Katika kukamilisha zoezi la 
ukaguzi na kupata ushahidi wa kutosha, iliamuliwa kuongeza 
mawanda ya ukaguzi kwa kutembelea mahakama za mwanzo 
wakati ambapo wilaya kumi (10) ambazo ni Ilala, Kinondoni, 
Temeke, Morogororo, Kilombero, Tanga, Muheza, Korogwe, 
Bagamoyo and Kibaha zilitembelewa ili kugundua chanzo cha 
tatizo na kulitolea mapendekezo kwa Serikali.Kutokana na 
ukaguzi huo tulibaini mapungufu yafuatayo:  

· Kiasi kidogo cha pesa kulipwa kwa  hundi
Tuligundua kwamba walengwa hulipwa hundi ambazo 
zinawalazimu kufungua akaunti benki.Kutokana na kiasi 
kidogo cha pesa, kama sh. 10,000 na taratibu za kufungua 
akaunti benki, walengwa wanaamua kutopeleka hundi zao 
benki kwa ajiri ya malipo na hivyo basi hundi zinakwisha muda 
wake zikiwa mikononi mwao.

· Hundi kuchelewa kufika katika mahakama za mwanzo
Tuligundua ucheleweshaji wa hundi katika mchakato wa 
kuzisambaza kutoka katika hazina ndogo mpaka kwa Hakimu 
wa Wilaya ambapo hundi huchukuliwa kwa kipindi cha kati ya 
wiki moja mpaka mbili. Pia tulibaini kuwa,Hakimu wa Wilaya 
ni lazima asubiri kwa mahakama husika ya mwanzo kuja 
kuchukua hizo hundi ambapo inachukua muda wa wiki nne 
mpaka sita.Muda wa wastani wa kuchelewa ni wiki nane hali 
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ambayo inaongeza hatari ya hundi kupita muda wake kabla ya 
kuchukuliwa. 

· Ucheleweshaji katika kukabidhi hundi kwa walengwa katika 
mahakama za mwanzo
Katika mahojiano na wafanyakazi katika mahakama za 
mwanzo,ilionekana kwamba hakuna mawasiliano ya mara kwa
mara na yaliyo rasmi ambayo yanafanywa na Mahakama za 
mwanzo kwenda kwa walengwa ili kuwataarifu juu ya hundi 
zilizopo.

· Kutokuwepo na mwamko wa umma kuhusu taratibu za 
Mirathi
Pia, ukaguzi ulibaini kuwa, hundi zilizokwisha muda wake 
zilikuwa mikononi mwa walengwa na walikuwa hawaelewi 
kama hundi hizo zimekwisha muda wake.

· Kutokuwepo kwa utunzaji mzuri wa kumbukumbu katika 
Mahakama za mwanzo
Hundi zimekuwa zikitolewa bila ya kunukuu namba ya kesi 
kitu ambacho kinasababisha ugumu katika  kufuatilia 
uhamishwaji na ulipaji katika daftari la kumbukumbu.

· Ukosefu wa wafanyakazi wenye sifa katika Mahakama za 
mwanzo
Mahakama za Mwanzo hazina wafanyakazi wakutosha wenye 
sifa zinazotakiwa katika utendaji wa kazi wa kila siku, hali 
inayosababisha kazi za karani kama vile utunzaji wa 
kumbukumbu za hesabu kufanywa na mhudumu wa ofisi na 
mlinzi.Tuligundua hundi kadhaa zilizokwisha muda wake 
zikiwa katika uangalizi wao bila ya kufahamu kwamba 
zimekwisha muda wake.
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· Kukosekana kwa ufuatiliaji na kazi zinazohusiana na 
ukaguzi wa ndani
Wizara ya Fedha haijaanzisha taratibu za ufuatiliaji wa hundi 
za Mirathi.Aidha, ukaguzi wa ndani haujawahi kufanya  
mapitio na ufuatiliaji wa mchakato wa malipo ya mirathi. 

· Utunzaji mbovu wa taarifa katika Mahakama za Mwanzo na 
za wilaya
Tuligundua Utunzaji mbovu wa taarifa katika Mahakama za 
wilaya.Daftali za kumbukumbu mbalimbali na daftali la 
kutuma nyaraka hazikuwa na  taarifa zinazoendana na  wakati 
na pia wakati mwingine,daftali hizo zinakuwa zimepotea na 
kuisababishia mahakama usumbufu wa kufuatilia mafaili. Hali 
hii wakati mwingine inasababisha upotevu wa  hati za malipo 
na mafaili.
Ukaguzi unapendakuishauri serikali  kama ifuatavyo:
(a) Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa ndani  inatakiwa kupewa taarifa 

juu ya udhaifu ulioonekana katika Mahakama za Mwanzo ili 
iweze kufanya tathimini ya kina ya mchakato wa malipo ya 
mirathi kwa Mahakama zote za Mwanzo na kutambua 
hundi zote zilizopita muda wake kwa ajiri ya kurekebisha 
hesabu katika vitabu vya hesabu za serikali.

(b) Serikali kuongeza ufanisi katika mawasiliano na usafirishaji 
katika Mahakama za Mwanzo na za Wilaya kwa kuwapatia 
kompyuta,simu na magari kwa ajiri ya usimamizi mzuri wa 
mirathi.

(c) Kuanzisha kamati ya uratibu kwa ajiri ya ufuatiliaji mzuri 
wa shughuli za mirathi

(d) Kuanzisha utaratibu maalum wa kusimamia malipo ya 
mirathi

(e) Kuboresha utunzaji wa nyaraka na kumbukumbu za 
Mahakama kwa ajiri ya kurahisisha ufuatiliaji wa taarifa 
za mirathi.

(f) Kuwapatia wafanyakazi wa mahakama semina 
zinazohusiana na shughuli zao ili kuboresha ujuzi na uwezo 
wao.
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(g) Kufanya  mawasiliano ya mara kwa mara kati ya Msimamizi 
wa Mirathi na karani wa Mahakama ili kufuatilia malipo 
yao.

(h) Kufanya mawasiliano ya simu ya mara kwa mara kati ya 
mwajiri,Hazina Ndogo na Hazina Makao makuu ili  kuweza 
kufanya ufuatiliaji wa malipo.

(i) Karani wa Mahakama awe na orodha ya hundi zilizolipwa 
kutoka Hazina ndogo katika mbao za matangazo ili 
kuwawezesha watu kusoma na kufahamu hali halisi ya 
malipo yao.

6.8 Bakaa ya fedha taslimu za Serikali na zilizoko benki
Ukaguzi wa hesabu jumuifu za Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ulibaini kuwepo kwa kiasi cha Sh.
1,137,662,034,854.85 katika akaunti Na. 1900170001 kama 
bakaa ya mwanzo wa mwaka.  Hata hivyo, bakaa hii 
haikuonyeshwa kama bakaa ya mwisho wa mwaka uliopita,
kwa hali hiyo usahihi wa hali halisi ya fedha katika akaunti 
hiyo haukuweza kuthibitishwa.

6.9 Mwenendo wa Deni la Taifa
Napenda kutaarifukuwa, katika kipindi cha mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2012, jumla ya deni la Taifa lilikuwa 
Sh. 16,975.9 bilioni ukilinganisha na Sh.14,441.6 bilioni 
iliyoripotiwa mwaka 2011 hivyo kuwa na ongezeko la Sh. 
2,534 bilioni sawa na asilimia 17.6 ikilinganishwa na mwaka 
jana. Katika deni la Sh.16,975.9 billioni, deni la nje ni 
Sh.12,430.068 billioni sawa na asilimia 73 na deni la ndani ni 
Sh.4,545.9 billioni sawa na asilimia 27 ya deni lote. 

Hadi kufunga mwaka wa fedha deni la nje ni sh.12,430.068 
bilioni ikilinganishwa na Sh.10,734.32 bilioni kwa mwaka 
uliopita hivyo kuwa na ongezeko la Sh.1,695,75 bilioni lililo  
sababishwa na ukopaji mpya, malimbikizo ya riba, na kushuka 
kwa thamani ya Shillingi ukizilinganisha na fedha za nje.  
Sehemu kubwa ya deni ilitumika katika urari wa malipo na 
kusaidia bajeti, ustawi wa jamii na elimu, usafiri na 
mawasiliano.
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Kwa upande wa deni la ndani liliongezeka kwa sh. 838.6 
billioni kutoka Sh.3,707.3 bilioni mwaka 2011 hadi Sh.4,545.9 
bilioni kufikia tarehe 30 Juni, 2012, fedha hizo zilitumika 
katika uendeshaji wa bajeti ya Serikali. 

kuongezeka kwa deni la ndani kulitokana na uamuzi wa 
Serikali wa kubadilisha deni katika akaunti ya benki yake 
iliyoko Benki Kuu kwa kiasi cha Sh. 469.48 bilioni kuwa 
dhamana maalumu ya miaka 10 ili kuijengea Serekali uwezo  
wa kifedha kwa ajili kupata amana ya muda mfupi kutoka 
Benki Kuu ya Tanzania kwa ajili ya utekelezaji wa bajeti yake.  
Aidha, Serikali imekuwa na mwelekeo wa malipo ya riba 
kuongezeka ukisababishwa na madeni ya ndani na nje kama 
ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini. 

Jedwali 27: Malipo ya riba kwa miaka mitano iliyopita:

Wadeni 2007/08 2008/09 2009/10 2010/11 2011/12
Multilateral 20.29 26.75 26.32 51.41 62.58
Bilateral 8.07 4.06 1.47 11.07 2.61
Commercial/Exp. - 5.09 0.81 2.58 20.42
Jumla Ndogo 28.36 35.90 28.60 65.06 85.61
Domestic 241.64 208.35 229.39 271.64 328.75
Jumla Kuu 270.0 244.25 257.99 336.70 414.36

     Chanzo: Wizara ya fedha 

Pamoja na hali ya deni iliyoonyeshwa hapo juu, Serikali ina 
madeni ambayo hayakujumuishwa kwenye deni la Taifa kama 
ilivyoonyeshwa kwenye aya zifuatazo hapa chini na kupelekea 
taarifa za deni la taifa kuwa na shaka. 

· Kuna madai ya PSPF ya shilingi 716,600,000,000, kati ya 
madai ya jumla ya shilingi trilioni 3.2 ikiwa ni kwa ajili 
yakiwa ni michango ya pensioni kwa wafanyakazi wa  
Serikali ambayo Serikali imekubali kulipa kwa awamu kumi 
kwa kiasi cha Sh.71,660,000,000 kila mwaka wa fedha. 
Deni hili la Serikali halijajumuishwa kwenye deni la Taifa. 
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· Kuna madai ya Shirika la Ndege la Afrika Kusini na Citi 
Bank kiasi cha Dola 4,129,298.38 na Dola 1,460,000 sawa 
na Sh.6.5bilioni na Sh.2.3 bilioni sawia dhidi ya kampuni ya 
Ndege ya Tanzania.  Madeni haya yatakayolipwa na 
Serikali kupitia Wizara ya Fedha (fungu 50).  Deni hili 
linajumuishwa kwenye deni la Taifa.

· Serikali ilitoa dhamana kwa Wizara, Idara, Serikali za 
Mitaa na Mashirika ya Umma kwa ajili ya mikopo 
iliyotolewa kutoka mifuko ya pensheni ambayo Serikali 
inalipa kupitia kwenye bajeti kama ilivyoripotiwa katika 
rasimu ya Taarifa ya uhimilifu wa deni la Taifa. Madeni 
hayo yanafikia Sh.1,250,013,500,000. Fedha hizo 
zilitumika katika miradi ya ujenzi wa chuo Kikuu Dodoma, 
Ofisi za TAKUKURU, na nyumba za polisi. Hata hivyo 
madeni havyo hayajumishwa kwenye Deni la Taifa. 

6.10 Dhamana za Serikali zilizopita muda wake Sh. 
799,596,351,405.64

6.10.1 Dhamana kwa Makampuni yanayouza bidhaa nje ya nchi Sh. 
300,100,925,004
Kufikia mwishoni mwa mwaka wa fedha (30/06/2012) 
kulikuwa kuna dhamana yenye jumla ya Sh.300,100,925,004.   
Kati ya kiasi hicho, dhamana za jumla ya Sh. 
78,921,135,217.03 zilikuwa zimeisha muda wake hadi 
ninapoandika taarifa hii (Februari, 2013) ikimaanisha kuwa 
jukumu la kulipa mikopo hiyo linakuwa ni la mdhamini 
(Serikali).  Kwa mwelekeo, dhamana za Serikali chini ya 
utaratibu wa mauzo ya bidhaa nje ya nchi ziliongezeka kutoka 
Sh.251,211,629,902.92 mwaka 2010/2011 hadi 
Sh.300,100,925,004.53 mwaka 2011/2012 ikiwa ni ongezeko la 
Sh.48,889,295,101.61 sawa na asilimia 19%.

6.10.2 Dhamana kwa wafanyabiashara wadogo na wakati 
Shs.824,959,876
Katika kundi hili, kulikuwa na dhamana tano ambazo muda 
wake ulikuwa umepita.  Kimwelekeo hapakuwa na mabadiliko 
yoyote ya dhamana kati ya mwaka 2010/2011 na 2011/2012. 
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Kwa upande wa dhamana kwa mauzo ya bidhaa nchi za nje, 
athari za dhamana hizo kupita muda wake ni zile zile kwa 
waliopewa dhamana hiyo na Serikali. 

6.10.3 Dhamana zilizotolewa kwa madeni ya Mashirika ya Umma  
Sh.498,670,466,525.11
Hali ya dhamana zilizotolewa na Msajili wa Hazina inaonyesha 
kuwa dhamana zilizotolewa kwa Mashirika mbalimbali zilifikia 
kiasi cha Sh.484,670,466,525.11 hadi kufikia mwisho wa 
mwaka wa fedha.  Hata hivyo, hatua mbalimbali zilikuwa 
zikiendelea kuhusiana na dhamana hizo ambazo tayari muda 
wake ulikuwa umepita, mikopo ya muda mfupi iliyotolewa 
ambayo nayo muda wake ulikuwa umepita ambayo haiwezi 
kurejeshwa katika Taasisi za fedha. Jumla ya mikopo hii na 
dhamana ilifikia kiasi cha Sh.206,867,448,332 na Dola za 
Kimarekani 42 milioni hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2012 kama 
inavyoonekana hapa chini:
· Bakaa ya Mikopo ya benki ya muda mfupi ya kiasi cha Sh. 

1,648,936,493 kilikuwa hakijalipwa na Mamlaka ya 
Mkonge. Mamlaka hii iko chini ya mfilisi; kulingana na 
taarifa ya Msajili wa Hazina Shirika Hodhi la Mashirika ya 
Umma linategemewa kufidia deni hilo kutokana na fedha 
zinazotokana na mapato ya ufilisi. 

· Bakaa ya mikopo ya benki ya muda mfupi ya Sh.  
3,065,026,923 ilikuwa inadaiwa kutoka kwa Kampuni ya 
State Motor Corporation; mchakato wa ufilisi umeweza 
kupata kiasi cha Sh.194,156,393. Bodi iliamua kufuta kiasi 
kilichosalia.

· Chama cha Ushirika cha Mara kilikuwa na deni la 
8,502,977,181 lililokuwa linadaiwa na NBC/CHC. Serikali 
kupitia maamuzi ya baraza la Mawaziri Na. 10/2005 
iliamua kuchukua madeni ya Chama cha Ushirika cha Mara 
kutoka na Chama hicho kushindwa kulipa. 

· SUKITA inadaiwa na NBC/CHC kiasi cha Sh. 
10,139,494,512.90; inatarajiwa kufidia kiasi hicho 
kutokana na mchakato wa ufilisi unaoendelea. 

· General Tyre (EA) ina bakaa ya mkopo wa kiasi cha 
18,276,168,539 unaodaiwa na NSSF na sasa hivi Kampuni 
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haiendelei na uzalishaji.  Serikali iko katika mazungumzo 
na Continental AG kuhusu namna kufufua kiwanda hicho 

· Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB) inadaiwa mikopo 
ya kiasi cha Sh. 121,607,477,900.06 ambayo ilipaswa kuwa 
imeshalipwa hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2009.  Kutokana 
na taarifa za Msajili wa Hazina, HESLB haina uwezo wa 
kulipa mkopo huo pamoja na riba. 

· Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL) lilikuwa na mkataba 
wa   kukodi ndege aina ya Airbus A.320 ambao muda wake 
ulikuwa umekwisha na ilikuwa inadaiwa gharama za kukodi 
ndege hiyo za jumla ya Sh.1,696,681,480.48.
Aidha,ATCL ilikuwa na deni la  Dola za kimarekani 42 
milioni kutoka kampuni ya Kiliberia lililodhaminiwa na 
serikali. Serikali imekwishaanza kulipa mkopo huo. 

· Kampuni ya Mbolea Tanzania ilikuwa na deni la kiasi cha 
Sh.41,930,630,685,304 ambalo halilipiki kutokana na 
matatizo ya kifedha yanayoikabili Kampuni.

Matatizo haya yamesababishwa na mambo yafuatayo:  
- Kukosekana kwa dhamana iliyowekwa ili kufidia hasara 

hiyo.
- Kuahidi dhamana ambayo ufuatiliaji wake kisheria 

hautekelezeki.
- Kukosekana kwa uchambuzi yakinifu wa uwezo wa 

Kampuni kukopesheka. 



121
___________________________________________________________________________________________

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                              Ripoti ya Serikali Kuu 2011/2012 

SURA YA 7

UWASILISHAJI NA UCHAMBUZI WA MATOKEO YA UKAGUZI

7.0 Utangulizi

Sura hii, inachambua misingi ambayo imepelekea utoaji wa 
aina fulani ya maoni ya ukaguzi. Uchambuzi huu una lengo la 
kufafanua vigezo na msingi iliyotumika katika kutoa maoni ya 
ukaguzi kama ilivyojadiliwa katika sura iliyotangulia.
Hati ya ukaguzi ni maoni rasmi au kukataa kutoa maoni 
kunakotolewa na mkaguzi huru kutokana na ukaguzi au 
tathmini iliyofanywa kwa Taasisi au Idara yake (mkaguliwa).  
Hati hii hutolewa ili kumwezesha mtumiaji wa taarifa za 
fedha kama hakikisho ili aweze kufikia maamuzi kutokana na 
matokeo ya ukaguzi uliofanywa. 

Hati ya ukaguzi huchukuliwa kama nyenzo muhimu wakati wa 
kutoa taarifa za fedha kwa watumiaji.  Inakusudia kulishauri 
Bunge na watumiaji wengine wa taarifa za Wizara/Idara na 
Sekretarieti za Mikoa kama taarifa za fedha zimetayarishwa 
kwa kuzingatia viwango kubalifu vya Kimataifa vya 
kutayarisha taarifa za fedha katika sekta ya Umma (IPSAS) na 
kwa namna inavyotakiwa chini ya Kifungu cha 25 (4) cha 
Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 (zilizorekebishwa 
2004) ikiwemo Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
kuzingatia Sheria na Kanuni nyingine zilizowekwa.  
Kwa lugha ya kawaida, hati ya ukaguzi ni hakikisho kwamba 
taarifa ya fedha iliyowasilishwa na mkaguliwa kwa kiwango 
kikubwa ni sahihi na ya kuaminika kwa ajili ya kufanya 
maamuzi ya Serikali kama vile Serikali kutathmini  kama 
fedha  zilizotengwa   kwa ajili ya Wizara/Idara/Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa zimetumika kwa manufaa ya Umma. Ni 
muhimu kutambua kwamba hati ya ukaguzi inayotolewa kwa 
taarifa za fedha siyo hakikisho la moja kwa moja kwamba hali 
ya kifedha ya Taasisi ni nzuri na sahihi kabisa kuweza 
kutegemewa katika kufanyia maamuzi. Hati ya ukaguzi ni 
maoni tu kwamba taarifa iliyowasilishwa ni sahihi na haina 
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makosa makubwa ambapo maamuzi mengine huachiwa 
mtumiaji wa taarifa kuamua.

7.1 Aina ya hati za ukaguzi
Kuna aina tano (5) za hati za ukaguzi, kila moja ikieleza 
mazingira tofauti anayokutana nayo mkaguzi.  Hati hizo ni 
kama ifuatavyo:

(i) Hati inayoridhisha
Wakati mwingine hati hii huchukuliwa na wengi kama “hati 
safi”.  Aina hii ya hati hutolewa wakati taarifa za fedha 
zilizowasilishwa  hazina makosa mengi na  zimezingatia 
matakwa ya viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya  Umma  (IPSAS)  na kwa mujibu wa  Kifungu cha 
25 (4) cha  Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004)  ikihusisha uzingatiaji wa  Sheria na 
Kanuni.

· Hati inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo
Katika mazingira fulani, hati ya ukaguzi inayoridhisha 
huweza kurekebishwa kwa kuongeza aya yenye masuala ya 
msisitizo yanayodokeza masuala muhimu ambayo 
yasiporekebishwa na mkaguliwa yanaweza kusababisha 
kutolewa kwa hati yenye shaka katika ukaguzi unaofuata. 
Kuongezwa kwa aya ya masuala ya msisitizo hakuathiri hati
ya ukaguzi iliyotolewa.

Madhumuni ya masuala ya msisitizo ni kutoa uelewa zaidi kwa 
hali iliyotokea wakati wa ukaguzi licha ya kutolewa kwa hati 
ya ukaguzi inayoridhisha.

· Hati yenye shaka
Hali na mazingira inayosababisha kutolewa kwa hati hii,   
huwa katika kundi moja au mawili ambayo ni:

· Kunapokuwa na mashaka ambayo husababisha mkaguzi 
ashindwe kutoa hati ya ukaguzi.
Mambo yanayoweza kusababisha kutolewa kwa hati hii ni 
haya yafuatayo:
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· Matumizi yasiyokuwa na hati za malipo 
· Bidhaa na huduma zimenunuliwa bila kuwa na hati za 

kupokelea hivyo kukosekana uhakikisho kama 
zimepokelewa na  kuingizwa katika vitabu 

· Malipo mbalimbali kukosa viambatanisho
· Stakabadhi za maduhuli kutowasilishwa kwa ajili ya 

ukaguzi
· Mali zinazomilikiwa au kununuliwa kukosa majedwali. Hii 

inasababisha mashaka ya kuwepo kwa mali hizo
· Kutopatikana kwa ushahidi wa mapokezi ya fedha 

zilizolipwa.  Kutokuwepo stakabadhi za kukiri mapokezi 
kutoka kwa walipwaji unaweza kusababisha upotevu wa 
fedha.  Katika hali hii kunakuwa na ufinyu wa mawanda ya 
ukaguzi.

Pale ambapo mkaguzi anapotoa maoni yanayotofautiana na 
hali halisi ya taarifa ya fedha zilizotolewa (kutokubaliana na 
taratibu kubalifu za utunzaji na uzingatiaji wa sheria na 
kanuni). 

Kutokubaliana na uongozi katika njia iliyo bora ya utunzaji 
wa kumbukumbu na uzingatiaji wa sheria hutokea katika 
mazingira yafuatayo:

· Mali zinazomilikiwa na Wizara/Idara na Sekretarieti za 
Mikoa kutoingizwa katika rejista.

· Mali zilizonunuliwa kutoingizwa vitabuni na hivyo kutolewa 
na matumizi yake kutoweza kuthibitishwa.

· Kutobainishwa salio la   benki katika vitabu vya fedha
· Wakati kumbukumbu za hesabu zinapokosekana, 

kutokamilika au kutokuwa sahihi.
· Kutobainishwa kikamilifu kwa sera ya uhasibu iliyotumika
· Pale ambapo Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa  

zinapotumia njia isiyo sahihi kama vile viwango vya 
uchakavu visivyo sahihi.
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Kwa hali hiyo, hati yenye shaka inaonyesha kuwa taarifa za 
fedha zilizowasilishwa ni sahihi isipokuwa kwa madhara 
yatokanayo na masuala halisi ya kiukaguzi yaliyogunduliwa. 

(iii) Hati isiyoridhisha

Hati isiyoridhisha hutolewa inapogundulika kuwa taarifa za 
fedha za Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa kwa kiasi 
kikubwa si sahihi zinapoangaliwa katika ujumla wake, 
hazikuandaliwa kwa kuzingatia  Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS) na kwa namna 
inayotakiwa katika Kifungu cha 25(4) cha Sheria ya Fedha za 
Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) inayoelezea 
kuwa taarifa zilizopo siyo sahihi na haziaminiki katika kupima 
matokeo ya uendeshaji katika Wizara/Idara/Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa.

Maelezo ya hati isiyoridhisha huwa wazi ambapo ninaeleza 
kwamba taarifa za fedha hazikuzingatiaViwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS) na kwa namna 
inayotakiwa katika Kifungu cha 25(4) cha Sheria ya Fedha za 
Umma ya mwaka2001 (ilyorekebishwa 2004).

(iv) Hati mbaya
Hati mbaya ambayo hujulikana kama kukataa kutoa hati,  
hutolewa wakati ninaposhindwa na hivyo kukataa kutoa  hati 
kwa taarifa za fedha.  Aina hii ya hati hutolewa  ninapojaribu 
kufanya ukaguzi kwa Taasisi na kushindwa  kutokana na 
sababu mbalimbali na hivyo kusababisha  kutotoa hati ya 
ukaguzi. Hali  inayosababisha kutolewa kwa hati mbaya 
inaweza kusababishwa na kukosekana kwa uhuru au ufinyu 
mkubwa wa mawanda ya ukaguzi ama  kwa makusudi au la, 
mkaguliwa kukataa kutoa  ushahidi na taarifa zinazotakiwa 
katika maeneo muhimu kwenye taarifa  za fedha na 
panapokuwa na mashaka makubwa katika uendeshaji wa 
shughuli za mkaguliwa.
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Jedwali 27: Misingi ya kutoa hati ya ukaguzi 

Hali na sababu 
zinazosababisha 

kutolewa kwa hati 
ya ukaguzi

Masuala yenye 
athari lakini si 

mazito

Masuala yenye 
athari na mazito

Taarifa za fedha ni 
za kupotosha

Hati yenye shaka Hati isiyoridhisha 

Kushindwa kupata 
ushahidi wa kutosha 
na sahihi

Hati mbaya 

Jedwali hilo hapo juu hutoa mwongozo wa namna hati za 
ukaguzi zinavyotolewa, tafsiri yake ni kama   ifuatavyo:  

Pale ninapogundua masuala yanayosababisha kutokubaliana na 
masuala hayo ni yenye athari lakini si mazito, ninatoa hati 
yenye shaka (isipokuwa pale ambapo masuala yana athari na 
ni mazito hati isiyoridhisha hutolewa)

(b) Pale ambapo matokeo ya ukaguzi yanasababisha 
kuwepo mashaka na:

(i) Mashaka hayo ni makubwa yana athari lakini si mazito, 
hati yenye shaka hutolewa

(ii) Mashaka yana athari na ni mazito, hati mbaya 
hutolewa

Madhumuni ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi  ni kutoa ripoti ya  
ukaguzi ambayo inaonyesha  uwiano ulio wazi, kuweka  
msisitizo kwa mambo muhimu yanayohitaji kushughulikiwa na 
uongozi wa wakaguliwa na kubainishwa fursa za  kuboresha 
utendaji.

Jumla ya Wizara 93 na Sekretarieti za Mikoa 21 zilikaguliwa 
katika mwaka wa fedha 2011/2012 na matokeo yake ni kama 
ifuatavyo: 
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7.2Hati inayoridhisha isiyokuwa na masuala ya msisitizo
Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 47 (41.2%) kati ya 114 
zilizokaguliwa mwaka huu zilipewa hati inayoridhisha isiyo na 
masuala ya msisitizo kama inavyoonekana katika Kiambatisho VI

7.3 Hati inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo
Matokeo ya ukaguzi ya mwaka huu yalionyesha kuwa kati ya 
Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 114 zilikaguliwa, 61 au 
asilimia 53.5% zilipewa hati zinazoridhisha   zenye masuala ya 
msisitizo.

7.4    Hati yenye shaka
Kati yaWizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 114 
zilizokaguliwa, 6 au asilimia 5.3% zilipewa hati zenye shaka.

7.5 Hati isiyoridhisha
Hapakuwa na fungu lolote katika Wizara/Idara na Sekretarieti 
za Mikoa 114 zilizokaguliwa katika mwaka 2011/2012 
lililopewa hati isiyoridhisha. Pia hakuna fungu lililopewa hati 
isiyoridhisha katika mwaka uliopita 2010/2011. Hali hii 
inaonyesha kukua kwa kiwango cha matumizi mazuri ya fedha 
za umma ukilinganisha na 2009/2010 ambapo hati kama hii 
ilitolewa kwenye wizara moja na Sekretarieti ya Mkoa moja. 

7.6     Hati mbaya
Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2011/2012 hapakuwa na 
hali iliyosababisha ufinyu wa wigo wa ukaguzi kiasi cha 
kulazimika kutoa hati mbaya 

Jedwali lifuatalo linaonyesha aina ya hati zilizotolewa 
kwaWizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa katika taarifa za 
fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2012.
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Jedwali 28: Muhtasari wa hati za ukaguzi  

Maelezo

Hati 
inayorid

hisha

Hati 
inayoridhis
ha yenye 

masuala ya 
msisitizo

Hati yenye 
shaka

Hati 
isiyoridh

isha
Hati 

mbaya Jumla
Wizara/Id
ara

40 47 6 0 0 93

Sekretarie
ti za 
Mikoa

7 14 0 0 0 21

Jumla 47 61 6 0 0 114

7.7 Wizara /Idara na Sekretarieti za Mikoa zilizopewa hati 
inayoridhisha.
Wizara /Idara na Sekretarieti za Mikoa 47 zimepewa hati 
inayoridhisha kama inavyoonyeshwa kwenye kiambatisho 
Na.Vi.

7.8 Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa zilizopewa hati 
inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo
Ufuatao ni mchanganuo wa sababu za kutoa hati inayoridhisha 
yenye masuala ya msisitizo kwa kila fungu:

1. Fungu 16: Ofisi ya  Mwanasheria Mkuu

Taarifa za fedha za Ofisi ya  Mwanasheria Mkuu zimeonyesha kuwepo 
kwa kiasi cha Shs.700,206,684.88. ikiwa ni mihadi mwishoni mwa 
mwaka wa fedha 2011/2012. Hii ni kinyume na Mfumo kubalifu wa 
kiuhasibu wa IPSAS unaotambua mapato na matumizi kwa fedha 
taslimu.

2. Fungu 18: Mahakama Kuu

Taarifa za fedha za Mahakama Kuu zimeonyesha kuwepo kwa kiasi cha 
Shs.1,370,887,399 fedha za matumizi ya kawaidaikiwa ni madeni 
yasiyolipwa mwishoni mwa mwaka wa fedha 2011/2012. Hii ni kinyume 
na Mfumo kubalifu wa kiuhasibu wa IPSAS unaotambua mapato na 
matumizi kwa fedha taslimu. Pia inaathiri utekelezaji wa shughuli zilizo 
kasimiwa katika mwaka husika wa fedha.



128
___________________________________________________________________________________________

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                              Ripoti ya Serikali Kuu 2011/2012 

3 Fungu 19: Mahakama za Mwanzo
Taarifa za fedha za Mahakama za Mwanzo zimeonyesha kuwepo kwa 
kiasi cha Sh.868,507,866 fedha za matumizi ya kawaidaikiwa ni 
madeni yasiyolipwa mwishoni mwa mwaka wa fedha 2011/2012. Hii ni 
kinyume na Mfumo kubalifu wa kiuhasibu wa IPSAS unaotambua mapato 
na matumizi kwa fedha taslimu. Pia inaathiri utekelezaji wa shughuli 
zilizo kasimiwa katika mwaka husika wa fedha.

4 Fungu 28: Idara ya Jeshi la Polisi 

· Kutokuonyesha kikamilifu kwa Mapato na matumizi 
mengineyo katika taarifa za mtiririko wa fedha Sh. 
6,183,867,693.23 na 6,041,328,650.66

Taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka unaoishia tarehe 30 
Juni 2012 inaonyesha uainishaji wa mapato na matumizi 
mengineyo yenye thamani ya Sh. 6,183,867,693.23na 
Sh.6,041,328,650.66. Lakini maelezo ya ziada yaliyoonyeshwa 
kwenye viambatisho 23 na 24 ya taarifa ya mtiririko wa fedha 
hayakuwa na taarifa ya kunyambulisha kiasi kilichoonyeshwa. 

· Kutokuonyeshwa kwa malipo ya bidhaa (manunuzi ya vifaa) 
Sh. 1,335,030,964 
Menejimenti haikuandaa mchanganuo wa manunuzi ya vifaa 
mbalimbali yenye thamani ya Sh. 1,335,030,964 kwa hiyo 
haikuweza kuthibitika usahihi wa kiasi kilicholipwa kwa 
manunuzi haya kwenye mapato na matumizi.

Mengineyo 
Madeni na Mihadi yasiyolipwa Sh. 97,402,969,043 na 
97,116,080,473.63
· Menejimenti ya Idara ya Polisi na Uokozi ilikuwa na 

malimbikizo ya madeni na mihadi yenye thamani ya Sh. 
97,402,969,043 na 97,116,080,473.63 kwa ajili ya vifaa na 
huduma ambayo inapingana na kanuni ya bajeti kwa mfumo 
wa uandishi wa hesabu wa IPSAS kwa fedha taslimu.
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5 Fungu 29:Idara ya Huduma za Magereza  

Malipoya shilingi564,691,711 sawa na Dola za Kimarekani 348,100 
yalilifanywa kwa mkandarasi M/SGivaTanzaniaLTD ambayeana 
mkataba naIdaraya Magerezakutoa huduma na matengenezo kwa 
mwaka wa fedha 2011/2012. Malipo haya yalikuwa ni dola348,100 
sawa nashilingi564,691,711 ikiwa ni pamoja na ushuru 
(VAT).Mkandarasi huyo alilipwa asilimia 100 ndani ya 
miezisitakablayamkataba wake kumalizika.

6 Fungu 32: Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi Wa Umma
Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi wa Umma imeshindwa 
kujibu hoja za miaka ya nyuma zenye thamani ya Sh.332,143,247. 

Hali hii inaweza kusababishamasuala yanayofananana haya 
kujirudiakatikamiaka inayofuata.

7 Fungu 37: Ofisi ya Waziri Mkuu

i. Bakaa ya fedha ambayo haikuwa  sahihi 
Ofisi ya Waziri Mkuu ilihamisha kiasi cha Sh.913,150,141 na 
Sh.2,482,366,765 sawia, kwenda Ofisi ya Waziri Mkuu 
Dodoma na Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida ya ofisi. Hadi kufikia mwisho wa 
mwaka taarifa za fedha zilionyesha kutokuwepo bakaa 
yoyote ya fedha wakati Ofisi ya Waziri Mkuu Dodoma
ilionyesha bakaa ya Sh.660,280,908 na Mpiga Chapa Mkuu 
wa Serikali ilionyesha bakaa ya Sh.844,698,285. 

ii. Gharama ya ziada kwa mkataba wa manunuzi Sh. 
11,802,182 
Wakati wa ukaguzi wa 2011/12 Ofisi ya Waziri Mkuu ililipa 
jumla ya Sh. 11,802,182 kwa timu ya watu waliosafiri 
kwenda China kufuatilia kazi ya uchapishaji wa vitabu vya 
kumbukumbu ya miaka 50 ya uhuru. Hata hivyo mkataba 
uliosainiwa kati ya Ofisi na M/s Guangzhou Quiancai ya
China, mzabuni alitakiwa kulipia mzigo na gharama za 
mzigo hadi kupakiwa tayari kwa kusafirishwa. Gharama 
zaidi za kuwatuma maafisa wa serikali kwenda China kwa 
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usimamizi wa utekelezaji wa mkataba kiasi cha Sh. 
11,802,182 hazikustahili.

iii. Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 42,474,500  na 
manunuzi yaliyofanyika bila kufuata taratibu za 
kiahasibu Sh. 30,713,151  Wakati wa ukaguzi Ilibainika 
kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu ililipa Sh. 42,474,500 bila kuwa 
na nyaraka kamilifu. 

iv. Madeni yasiyolipwa
Hesabu za mwisho wa mwaka zilionyesha kuwa kulikuwa na 
madeni yasiyolipwa yanayofikia kiasi cha Sh.1,489,362,941.

8 Fungu 38: Jeshi la Ulinzi la Wananchi waTanzania 

· Uhamishaji wa fedha kwenda kwa waambata wa majeshi 
nchi za nje Sh.404,620,666 bila kuwa na nyaraka kamilifu 
kiasi cha sh 404,620,666 kilipelekwa katika ofisi za waambata 
wa kijeshi walioko nje ya nchi kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida.
Kinyume na kanuni za fedha No.95 (4) ya mwaka 2004,malipo 
hayo hayakuwa na viambatisho vya kuonyesha matumizi halisi 
ya fedha hizo.

· Malipo ya mishahara kwa watumishi walio acha kazi 
Shs.20,648,800
Ukaguzi wa majalada ya watumishi na kumbukumbu nyingine 
za mishahara ya watumishi wa umma jeshini ulifanyika katika 
mwaka wa fedha husika ili kuangalia udhibiti wa mishahara 
katika JWTZ.

·Ukaguzi umebaini kuwa, wafanyakazi  wanane ambao 
walikuwa wameachishwa kazi kati ya mwezi Septemba, 
2011 na Aprili, 2012 walikuwa bado wanalipwa mishahara 
kinyume cha sheria. Hadi kufikia Juni 2012 jumla ya Sh 
20,648,800 zilikuwa zimelipwa kwa watu hao.
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9 Fungu 39: Jeshi la Kujenga Taifa  

· Mapitio ya taarifa za fedha za Fungu 39 – Jeshi la Kujenga 
Taifa yalibaini maduhuli mengineyo ya kiasi cha 
Sh.17,083,568,860 yanayojumuisha kiasi cha 
Sh.12,475,547,000 ambazo ni madeni yasiyolipwa 
yaliyohamishwa na Hazina kutoka matumizi ya kawaida 
kwenda hesabu ya Amana na hivyo kusababisha tofauti ya kiasi 
cha Sh.4,608,021,860 ambacho ni kikubwa kinacholeta    
athari katika taarifa za fedha.   

· Malipo ya Sh.58,357,500 yalifanywa bila kuwa na nyaraka 
kamilifu hivyo ukaguzi kushindwa kuthibitisha uhalali wa 
malipo hayo.

10 Fungu 40 – Idara ya Mahakama  

Masurufu yasiyorejeshwa Sh.58,037,898
Masurufu ya kiasi cha Sh. 58,037,898 yalikuwa hayajarejeshwa 
hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha. Aidha hakuna hatua 
yoyote iliyochukuliwa na Afisa Masuuli ikiwepo tozo la asilimia 
kumi (10%) kutoka katika mishahara ya wahusika. 

11 Fungu 41: Wizara ya Katiba na Sheria  

Mali zenye thamani ya Sh.98,893,958 hazikuandikwa nambari za 
utambulisho wala kuandikwa katika daftari la mali. 

12 Fungu 42: Ofisi ya Bunge

Matumizi katika ununuzi wa rasilimali za thamani ya 
Shs.132,511,915 yalitolewa taarifa  kama matumizi ya kawaida
kinyume na Kanuni No.95 (2) ya Kanuni za Fedha za Umma ya
mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) pia hati za malipo zenye 
thamani ya Sh.17,145,000 hazikupatikana kwa ajili ya ukaguzi.
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13 Fungu 46: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
· Madeni yasiyolipwa Sh.11,061,371,927

Taarifa ya madeni ilionyesha madeni yasiyolipwa ya kiasi cha 
Sh. 11,061,371,927 hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2012.

· Taarifa ya upotevu wa mali za Umma Sh.85,948,293
Mapitio ya taarifa za fedha yalibaini kuwa Wizara ilionyesha 
upotevu wa mali zenye thamani ya cha Sh.85,948,293.

· Malipo zaidi ya mishahara na mafao ya wastaafu Sh.33,872,421
Mapitio ya majalada ya watumishi na orodha za mishahara 
yalifanywa ili kubaini udhibiti wa ndani katika eneo la 
mishahara.  Hata hivyo mapungufu yafuatayo yalibainika:

- Watumishi wanne waliokuwa wamestaafu tangu mwezi 
Februari na Septemba 2012 waliendelea kulipwa mishahara ya 
kila mwezi inayofikia Sh.5,811,251. Aidha, ilibainika kuwa 
mtumishi mmoja aliyekuwa chini ya Kurugenzi ya ukaguzi wa 
shule alipandishwa cheo kutoka TGTS E kwenda TGTS F.  Hata 
hivyo tangu mwaka 2008 mtumishi huyo alilipwa mshahara wa 
TGTS H kwa mwezi badala ya TGTS F bila kuwepo barua ya 
kupandishwa cheo na hivyo kusababisha malipo zaidi ya kiasi 
cha Sh.27,520,770.

· Tozo kwa kuchelewesha kuwasilisha makato katika mfuko 
wa Pensheni (PSPF)  Sh.180,748,127   
Ukaguzi wa hati za malipo na majalada ya watumishi katika 
mwaka husika ulibaini kuwa Wizara ililipa kiasi cha 
Sh.180,748,127 kwa PSPF ikiwa ni tozo kwa kuchelewesha 
kuwasilisha makato ya watumishi kwa kipindi cha Julai, 1999  
hadi Mei, 2008. 
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14 Fungu 48: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi

· Taarifa ya Malimbikizo ya Mapato Sh 352,873,364.88
Katika mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2012 uongozi wa 
Wizara ulitoa taarifa ya Fedha za malimikizo ya mapato ya 
Sh.352,873,364.88.
Hata hivyo, majedwali na nyaraka zingine zilizoambatishwa   
hazikuonyesha   malimbikizo ya kodi ya ardhi katika vituo vya 
mikoani.

· Mapato yaliyokusanywa kutoka vituo vya mikoani lakini 
hayakuhamishiwa kwenye Akaunti ya Mapato ya marejesho 
Shs.59, 552,205

Imebainika kwamba  jumla ya Sh.59,552,205.40 zilikusanywa 
kutoka vituo 18 vya mikoani,  lakini mwisho wa mwaka yaan 
Juni 30, 2012 fedha hizo hazikuwa zimeingizwa kwenye 
akaunti kuu No.2011000025 ya mapato ya Wizara.

· Viwanja 7,342 vyenye shaka ambavyo vilitengwa na kukaa 
kwenye mfumo wa hazina ya viwanja.

Ukaguzi wa mfumo wa hazina ya viwanja wa wizara uliofanywa 
ili kufuatilia ugawaji wa viwanja na ukusanyaji kodi, ulibaini 
kwamba viwanja 7,342 vilifanyiwa utafiti. Hata hivyo wamiliki 
wa viwanja hivyo hawajatayarishiwa ankara zao ili waweze 
kulipa kodi ya ardhi. 

· Ukosefu wa Kumbukumbu kwa Mgao wa Viwanja 160      
kinyume na sehemu No.I ibara ya 10 ya Kanuni za Ardhi za 
mwaka 2001
Ukaguzi wa Mradi wa Viwanja 20,000 umebaini kuwa viwanja 
160 vyenye thamani ya Shs.555, 820,891 kama inavyoonekana 
katika mfumo wa hazina ya viwanja Wizarani, unaonyesha 
kwamba viwanja hivyo viligawiwa kwa waombaji               
waliofanikiwa kupata katika jiji la Dar es salaam katika kipindi 
cha mwaka husika.



134
___________________________________________________________________________________________

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                              Ripoti ya Serikali Kuu 2011/2012 

Hata hivyo, maandishi yanayoonyesha mauzo ya viwanja hivyo
hakuletwa kwa ajili ya ukaguzi

· Wadaiwa wasiolipa mauzo ya viwanja vyenye thamani ya 
Sh. 424,343,715.00
Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi iliuza 
viwanja 210 vyenye thamani ya Sh. 633,984,493 vilivyotengwa 
kwa waombaji mbalimbali katika Jiji la Dar es Salaam kutoka 
kipindi cha mwaka 2005 hadi 2011. 
Ukaguzi wa kumbukumbu za uhasibu na nyaraka nyingine 
unaonyesha kwamba kufikia mwisho wa mwaka ni kiasi cha 
shs.209 640,778.00 tu kilikuwa kimekusanywa, na kuacha 
bakaa ya Sh.424,343,715.00 bila kukusanywa.

· Ukiukwaji wa sheria  ya mipango miji  kuhusu ujenzi 
kwenye fukwe za bahari  
Ukaguzi ulibaini kwamba jumla ya viwanja 46 vilivyokuwa 
ndani ya eneo la mita 60 kutoka ufukweni mwa bahari 
viliendelezwa kinyume na Kifungu cha 13 cha Sheria ya 
Mipango Miji (Public Beaches Planning Area Law, CAP378)  

· Taarifa ya Malimbikizo ya Mapato Sh 352,873,364.88
Katika mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2012 uongozi wa 
Wizara ulitoa taarifa ya Fedha za malimbikizo ya mapato ya 
Sh.352,873,364.88.
Hata hivyo, majedwali na nyaraka zingine zilizoambatanishwa   
hazikuonyesha   malimbikizo ya kodi ya ardhi katika vituo vya 
mikoani.

· Mapato yaliyokusanywa kutoka vituo vya mikoani lakini 
hayakuhamishiwa kwenye Akaunti ya Mapato ya marejesho 
Shs.59, 552,205

Imebainika kwamba  jumla ya Sh.59,552,205.40 zilikusanywa 
kutoka vituo 18 vya mikoani.Lakini mwisho wa mwaka, Juni 
30, 2012 fedha hizo hazikuingizwa kwenye akaunti kuu 
No.2011000025 ya mapato ya Wizara.
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15 Fungu 51: Wizara ya Mambo ya Ndani

· Malipo yasiyo na nyaraka kamili kiasi cha Sh. 7,215,500
Malipo ya kiasi cha Sh.7,215,500 yalifanyika bila ya kuwa na 
nyaraka kamili, hivyo hatukuweza kujiridhisha kama yalikuwa 
ni malipo halali.

· Mishahara iliyolipwa kwa watumishi wasiokuwepo Sh.
9,115,000
Jumla ya Sh.9,115,000 zililipwa kwa watumishi ambao 
wamestaafu, kufukuzwa au kuacha kazi. 

Masuala mengineyo
· Madeni yasiyolipwa Sh. 1,051,021,168.77

Taarifa za fedha za Wizara zinaonyesha kuwepo madeni ya 
jumla ya Sh. 1,051,021,168.77 hadi kufikia tarehe 30 Juni, 
2012. Kuwepo kwa madeni haya ni kinyume na Mfumo 
kubalifu wa kiuhasibu wa IPSAS unaotambua mapato na 
matumizi kwa fedha taslimu na yanaweza kuathiri 
utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2012/2013 kwani sehemu 
yake inaweza kutumika kulipia madeni ya nyuma.

· Thamani ya majengo isiyoambatanishwa na jedwali 
kuthibitisha kuwepo kwake Sh. 999,999,614
Taarifa ya mtiririko wa fedha ilionyesha kuongezeka kwa
raslimali za kudumu zenye thamani ya Sh. 1,020,968,614  
ambazo kati yake ni majengo yenye thamani ya Sh. 
999,999,614 ambayo yalikosa jedwali la kuthibitisha kuwepo 
kwake na mahali yalipo.

· Kutosuluhishwa kwa tofauti kati ya Jedwali la 
,majengo,mitambo na vifaa mbalimbali na Rejista ya mali 
za kudumu Sh. 1,954,575,708.40
Jedwali la majengo, mitambo na mali mbalimbali lilionyesha 
mali zenye thamani ya Shs. 17,053,703,291.60  wakati 
Rejista ya mali za kudumu ilionyesha mali zenye thamani ya 
Sh. 19,008,279,000 na hivyo kujitokeza tofauti ya Shs.
1,954,575,708.40 ambayo haikusuluhishwa
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16 Fungu 52: Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii

· Tozo kwa ucheleweshaji wakuwasilisha makato ya  
kisheria  Sh.881,350,025
Katika mwaka wa fedha 2011/2012 uongozi wa wizara ulilipa 
jumla ya Sh.881,350,025kamaadhabukutokana na kuchelewa  
kuwasilishamichangokisheriakwa shirika la Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii (PSPF). Hata hivyo serikali haikupata faida kutokana 
na kiasikilicholipwakamaadhabukwa shirika hilo.

· Mapokezi ya mali yasiyothibitishwa Sh.339,757,421
Kiasi cha Sh.339,757,421 kililipwa kwa wazabuni kwa ajili ya 
kutoa huduma ya vifaa na mali. Hata hivyo hapakuwa na 
uthibitisho kama vifaa hivyo na mali hizo vilipokelewa 
Wizarani. 

· Malipoyenye nyaraka pungufu Sh.829,875,661
Wizara ililipa jumla ya Sh.829,875,661 kwa ajili ya huduma 
mbalimbali.  Hata hivyo malipo haya yalikuwa  na nyaraka 
pungufu.   

· Malipoyasiyokuwa na nyaraka Sh.94,670,544
Malipo ya kiasi cha Sh.94,670,544 yalifanywa bila nyaraka.

· Malipoya matibabu nje ya nchi Sh.197,274,989
Wizara ilifanya malipo ya kiasi cha Sh. 197,274,989 kwenye 
ofisi zetu za  balozi kwa ajili ya gharama za matibabu. Hata 
hivyo marejesho ya matumizi ya fedha hizo hayajafanyika.

· Makatoya mishahara yasiyo 
naviambatanishoSh.600,910,282
Katika mwaka huu wa ukaguzi Wizara ilifanya makato 
mbalimbali ya kisheria yenye kiasi cha Sh.600,910,282, ikiwa 
ni kodi na michango katika mifuko ya pensheni. Hata hivyo      
hakuna ushahidi wa kukiri mapokezi ya fedha hizo kutoka 
kwenye mfuko husika. 
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17 Fungu 53: Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na Watoto
Malimbikizoya madeniyash2,469,803,171.00

Wizara imetoa taarifa ya malimbikizo ya madeni ya kiasi cha 
Sh.2,469.803.171.00 hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2012. Kuwepo 
kwa madeni haya ni kinyume na mfumo kubalifu wa Kiuhasibu wa 
IPSAS unaotambua mapato na matumizi kwa fedha tasilimu na 
inaathiri umaana wa bajeti  ya miaka inayofuata.Pia hii ni ishara 
kwamba mfumo wa IFMS-Epicor unaruhusukuundwa kwamadeni, 
haliambayohaipaswi kuwa hivyo.

18 Fungu 55: Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora

Mihadi na madeni Sh.244,844,018
Katika mwaka wa fedha 2011/2012, taarifa ya fedha ya Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala Bora ilionyesha Mihadi na 
malimbikizo ya Madeni ya kiasi cha Sh. 244,844,018, hivyo basi, 
kuna hatari ya kutumia fedha kwa mwaka wa fedha 2012/2013 
kulipia madeni ya miaka iliopita.

Zaidi ya hayo, nikushindwa kwadhana yamfumowa serikali wa 
kufanya matumizi wakati inapesa ili kuondokana uendeshaji wa 
bajeti mbilisambamba.

19 Fungu 56: Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mkoa na Serikali za
Mitaa

· Manunuzi bila ushindani wa zabuni ya Sh.53,721,998
Kinyume na kanuni Na.63 ya sheria ya manunuzi ya mwaka 
2005 na makubaliano ya Wakala wa Manunuzi na Huduma wa 
Serikal (GPSA) Kumbukumbu Na..AE/005/HQ/DOM/G-
07/008/2011/2012, Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mkoa na 
Serikali  Mitaa ilifanya manunuzi ambayo yalifanywa kutoka 
chanzo moja. 

· Malipo ya ziada yaliyolipwa kwa ajili ya ununuzi ya gari aina 
ya (4WD Toyota Land Cruiser) Sh.56,520,305
Ukaguzi wa hati za malipo na nyaraka zingine zilizo 
ambatanishwa umebaini kwamba wizara ilifanya manunuzi ya 
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gari aina ya (4WD Toyota Land Cruiser) kutoka kwa M / S 
Toyota Tanzania Ltd.
Malipo haya yalifanywa chini ya mpango wa dharura kupitia 
hati ya malipo Na.33/3, cheque Na.163,325 na Ankara kifani 
Na.PF/ COW / SD/12/174 ya tarehe 26/3/2012 yenye thamani 
ya Sh.1,036,634,019.

Hata hivyo, ankara ya malipo inaonyesha jumla ya Sh 
979,479,695.20 hivyo malipo ziada ya shilingi 56,520,305 
hayakutolewa maelezo na uongozi.

· Magari ambayo hayafanyi kazi yenye thamani ya Sh. 
196,757,891.88
Ukaguzi kuhusu utunzaji wa magari ulibaini kwamba magari 
tisa (9) yanayomilikiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI 
hayatumiki na kadri muda unavyokwenda thamani ya magari 
hayo inazidi kuporomoka na kuna uwezekano wa kuchomolewa 
vipuli.  

· Malimbikizo ya madeni ya jumla ya Sh. 1,579,086,048.92
Katika mwaka wa fedha wa ukaguzi Ofisi ya Waziri Mkuu 
TAMISEMI ilitoa taarifa ya malimbikizo ya madeni yasiyolipwa 
yenye thamani ya Sh.1,579,086,048.92 

Hata hivyo ukaguzi umebaini kwamba kiasi hicho cha fedha 
hakikuwa kwenye bajeti ya mwaka husika wa fedha na 
kuingiza malimbikizo hayo ya madeni kwenye hesabu ni 
kinyume na matakwa ya viwango vya kimataifa vya uandishi 
vitabu vya sekta ya Umma (IPSAS)
Hii ina maana kwamba, fedha zilizotengwa kwa ajili ya mwaka 
wa fedha 2012/2013 zitatumika kulipia madeni ya mwaka 
2011/2012. Wakati huo huo shughuli zilizoidhinishwa kwa 
mwaka husika zitakuwa zimetekelezwa nusu. 

20 Fungu 57: Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa
· Magariyaliyonunuliwa lakini hayajapokelewa

Uongozi wa wizara ulimlipa mzabuni M/SSimbaMotorsLtdkiasi 
cha Sh.1,241,000,000 kwa hundiNa.971255yaDisemba 15, 2011
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ikiwa ni gharama za bima na utawala kusafirisha magari 723 
yakiwa yamebebwa katikamizigotofauti tofauti.
Magari299 yamethibitishwa kuwa yameletwa, bado magari 424 
yanasubiriwa kuletwa kama mkataba unavyoeleza.

· Gharamaza kukomboa magari bandarini zilizolipwa kwa Shirika 
la Mzinga hazikutolewa maelezo Sh.292,315,317

· Kiasi chaSh.1,124,503,902zililipwa Shirika la Mzinga kwa 
hundiNa.971293ya tarehe29/06/2012 ili kukomboa magari 
bandarini yakitokea nchini India-Ashock LeylandLtd.

· Hati za kupokelea mizigo yenye thamani ya Sh.832,188,585 
zilihakikiwa nakukubaliwa bado bakaa ya 
Sh.292,315,317haijathibitishwa.

21 Fungu 58:Wizara ya Nishati na Madini
· Mapato ya mrahaba yasiyokusanywa: Dola za Kimarekani 

12,634,354.61 sawa na  Shs.19,709,593,191
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa makampuni ya uchimbaji 
madini yalilipa mrahaba kwa kiwango cha asilimia 3% baada ya 
makato ikiwa ni kiwango cha sheria ya zamani ya madini 
badala ya asilimia 4% kabla ya makato kama inavyotakiwa na 
kipengele cha 87(1) I cha sheria ya madini ya mwaka 2010 na 
hivyokusababisha kutokukusanywa kwa kiasi cha 
Sh.19,709,593,191.

· Malimbikizo ya maduhuli ambayo hayakuonyeshwa Sh. 
1,645,582,899
Taarifa za fedha zilizowasilishwa na Wizara hazikuonyesha 
malimbikizo ya maduhuli yenye jumla ya Sh. 1,645,582,899. 

22 Fungu 61 – Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

TaarifayaTume ilionyesha mali, mitambo na vifaa vyenye thamani 
ya Sh.6,335,939,501.75 wakati daftari la mali lilionyesha mali 
yenye thamani ya Sh.5,702,523,735.88 na hivyo kusababisha 
tofauti ya Sh.636,415,765.87. Matumizi ya Tume yanajumuisha 
kiasi cha Sh.862,787,000 kilichohamishwa kwenda kwa 
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Wakurugenzi watendaji wa Halmashauri kwa ajili ya kugharamia 
chaguzi ndogo. Malipo hayo hayakuwa na taarifa za matumizi 
kinyume na kanuni ya 86 (1), 87 na 95 (4) ya Kanuni za Fedha za 
Umma 2001 (iliyorekebishwa 2004)

23 Fungu 66:Ofisi ya Rais Tume ya Mipango
Posho maalum ya kujikimu iliyolipwa bila kibali Sh. 340, 334,565.

24 Fungu 69: Wizara ya Maliasili na Utalii

· KampuniSaba zauwindajiyaani M/S Malagarasi Hunting Safaris, 
Mwanahuta & Company Ltd, Usangu Safaris Ltd, Rana Tours & 
Safaris Ltd, Coastal Wilderness (T) Ltd,  Kilimanjaro Game 
Trails Ltd na Said Kawawa Hunting Company Ltdwana 
malimbikizo ya madeni USD 973, 493.

Hadi natoa taarifa hii ya ukaguzi kampuni hizo bado  zilikuwa 
zinaendeleakufanya kazi/shughuli za uwindaji.

Wizara inatakiwa kuwa na  utaratibu au mikakati madhubuti 
ya ufuatiliaji na ukusanyaji wa maduhuli ya serikali.

PiaAfisaMasuulianatakiwakuchukua hatuaza kisheria 
nakinidhamu dhidi yakampuni zote zilizotajwa hapo juu.

· Maduhuliya jumla yadola216,000 yanayohusiana na leseni za 
uwindaji kufikia mwisho wa mwaka hayakukusanywa 
nakampuni za utalii zimeendelea kufanya biashara ya utalii 
bila leseni halali za kufanya biashara. 

· Kifungu Na.116(2) (a) cha Sheria Na.5 yaUhifadhi wa 
Wanyamaporiya2009  kinasema kuwa, faini itakuwasi chini 
yashilingiElfu mia mbililakiniisiyozidi shilingimilioni kumi. Mara 
nyingifaini inayotozwa niya kiwango chachini 
yashilingi200,000. Pamoja na kwamba iko ndani ya kiwango 
kilicho tajwa kisheria, ni dhahiri kwamba haiwezi kuondoa 
vitendo vya ujangili vinavyofanywa na wawindaji haramu 
wawanyama pori.
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25 Fungu 81:  Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 

· Malipo yaliyofanyika bila viambatanisho Sh. 20,250,000
Hati za malipo za Sh.20,250,000 zilikosa viambatanisho vya 
kuthibitisha malipo yaliyofanyika kinyume cha kanuni ya 95(4) 
ya Kanuni za Sheria  ya Fedha ya Umma ya mwaka 2001 
(marekebisho ya 2004). 

· Hati za malipo ambazo hazikutolewa kwa ukaguzi Sh.
5,432,000
Hati za malipo pamoja na viambatanisho vyake zenye jumla ya 
Sh.5,432,000 hazikutolewa kwa ukaguzi licha ya kuombwa kwa 
ajili ya ukaguzi. Hii ni kinyume cha Kanuni ya 86(1) ya Kanuni 
za Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa
2004).

· Malipo ambayo hayakustahili kulipwa Shs 27,680,000
Ukaguzi wa nyaraka za malipo uliofanyika katika ofisi ya 
Mganga Mkuu wa Mkoa uligundua kuwepo kwa malipo ya 
Sh.27,680,000 yaliyofanywa kwa ajili ya vibarua kinyume cha 
waraka Na.2 wa 2007 uliotolewa na Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii ulioagiza fedha za kuchangia huduma ya matibabu 
kutumika kwa ununuzi wa madawa, vifaa vya hospitali na  
gharama ndogondogo za ukarabati. Hali hii inadhihirisha 
kuwepo kwa matumizi kwa shughuli ambazo haziko katika 
makadirio ya matumizi yaliyoidhinishwa.

· Mali za kudumu hazikuwa na kielelezo cha utambulisho
Sh. 126,370,000

Mali za kudumu zilizonunuliwa katika mwaka huu wa fedha 
zenye jumla ya Sh.126,370,000 hazikuwa na kielelezo cha  
utambulisho jambo linaloweza kusababisha upotevu wa mali 
hizi.

· Ucheleweshaji wa kupeleka fedha benki Sh.67,559,524
Fedha jumla ya Sh.67,559,524 zilizopokelewa na Sekretarieti 
ya mkoa kutoka vyanzo mbalimbali zilicheleweshwa kupelekwa  
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benki kwa siku kati ya 2 hadi 79 Kinyume cha Kanuni ya 78(1) 
ya Kanuni za Sheria ya Fedha ya Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004).

26 Fungu 85: Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 

· Malipo yanye nyaraka pungufu Sh.81,199,950 
Secretarieti ilifanya malipo ya Sh.81,199,950 ambayo 
yalikuwa na nyaraka pungufu.

· Masurufu yaliyolipwa kutoka katika vifungu vya matumizi 
Sh.26,406,400. 
Masurufu ya Sh.26,406,400 yalilipwa moja kwa moja kutoka 
katika vifungu vya matumizi na Sekretarieti kinyume na 
kanuni ya 98 (2) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 
2001. 

· Malipo ya Sh.3,000,000 yalilipwa kwa njia ya masurufu lakini 
yakaonyeshwa moja kwa moja katika  vifungu vya matumizi.

27 Fungu 91: Tume ya Udhibiti wa Madawa

· Manunuzi bila kufuata taratibu za manunuzi 
Sh.209,686,039.55
Tume ya udhibiti wa madawa ililipa jumla ya Sh. 
209,686,039.55 kwa watoa huduma mbalimbali bila kufuata 
taratibu za manunuzi.

· Masurufu yasiyorejeshwa Sh.6,415,800
Masurufu ya jumla ya Sh.6,415,800 hayakuwa yamerejeshwa 
hadi tarehe 30 June,2012 na mpaka mwezi Februari, 2013 
bado yalikuwa hayajarejeshwa ikiwa ni kinyume cha Kanuni 
103 (1) ya Sheria ya Fedha za Umma Na.6 ya mwaka 
2001(iliyorekebishwa 2004).

28 Fungu 96: Wizara ya Habari Utamaduni na Michezo

Wizara inamalimbikizo yamadeniShs.965,652,404 yaliyotokana 
nawauza bidhaa, huduma,namadaiya wafanyakazi.
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29 Fungu 99: Wizara ya Mifugo na maendeleo ya Uvuvi 

§ Kifaa ambacho hakikupokelewa Sh.29,953,000 
Kituo cha utafiti wa mifugo (LRC)- Tanga kilitumia kiasi cha 
Sh.29,953,000 kwaajili ya kununua  “Autokjedah Analyzer –
Model: JK-KA-60” kwa matumizi ya utafiti kutoka   VJB 
General Supplies, Dar Es Salaam. Hata hivyo, hadi tarehe ya 
ukaguzi (25/01/ 2013) kifaa hiki kilikuwa hakijapokelewa

§ Kutokuwepo kwa mzani wa kupimia Ng’ombe wenye 
thamani ya Sh.5,500,000
Mzani wa kupimia Ng’ombe wenye thamani ya Sh.5,500,000 
ambao ungekuwa na uwezo wa kupima hadi kilo 1000 katika 
kituo cha utafiti wa mifugo (LRC)-Tanga haukuwepo licha ya 
kuwepo kwa kumbukumbu za manunuzi ya mzani huo.

§ Kutokufanya kazi kwa chumba cha baridi  (cold room) Sh. 
15,114,000
Kituo cha utafiti(LRC) –Tanga kilijenga na kununua vifaa vya 
chumba cha baridi kwa gharama ya Sh.15,114,000, lakini 
chumba hiki hakikutumika kama ilivyobainika wakati wa ziara 
katika kituo hiki iliyofanyika tarehe 25 Januari, 2013.

30 Ubalozi wa Tanzania – Abuja

· Ubalozi ulitumia fedha kiasi cha Sh.56,808,969 zikiwa ni  
makusanyo ya ada za viza. Fedha hizo zilikuwa ni zaidi ya zile 
zilizokuwa zimebajetiwa na zilitumikabila ridhaa yaKatibu 
Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 
au Hazina.

· Kiasi chaSh.58,428,572.00 kilipokelewa 
ubalozinikutokaWizarani ikiwa ni gharama ya kuwarudisha 
nyumbani watanzania ambao walitoroka na kuingia nchini 
humo bila vibali maalaum.

· Fedha halisi zilizokuwa zimetumika katika shughuli hiyo ni   
Sh.32,209,572 na bakaa ya Sh.26,219,000ilitakiwa  kurudishwa  
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Wizarani. Hata hivyo, hadi naandika taarifa hii kiasi hicho cha 
fedha kilikuwa bado hakijarejeshwa Wizarani.

31 Ubalozi wa Tanzania – Bujumbura

· Malimbikizo yaMadeniSh.130,666,076
Mwishoni mwa mwakaJuni 30, 2012, ubalozi ulikuwa na 
malimbikizo ya madeni yenye jumla yaSh.130,666,076 ambayo 
yalihusu wafanyakazina wazabuni.

Madeniya jumla yashilingi78,884,257yanahusiana namwaka wa 
fedha2010/11na kiasi cha Sh.51,781,819 kinahusiana namwaka 
wa fedha2011/12.Hii inaweza kuathiriuaminifuna ukarimuwa 
ubalozi kwa wateja wake.

· Ukosefu wafedhakwaajili yakuimarishadiplomasia na kukuza 
uchumi kwa kutangaza vivutio vya Utalii.
Miongoni mwamajukumu ya 
ubalozinikuimarishadiplomasianakutangaza vivutio mbalimbali 
vyautalii ambavyo vipo katika nchi yaTanzania. Katika mwaka 
wa fedha2010/11na2011/12, hakuna 
fedhazilizotengwahasakwa ajili ya kuimarishadiplomasiana 
kukuza uchumi kwakutangaza vivutio vyautalii.

32 Ubalozi wa Tanzania – Cairo

Matumizi zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa Sh.96,094,195
Wakati wa ukaguzi imebainika 
kwamba,UbaloziulilipaSh.96,094,195kwa ajili 
yamanunuzimbalimbalinamishahara ya watumishi.Hata 
hivyo,matumizi hayohayakuwa katikabajeti iliyoidhinishwa 
walampango kaziwa manunuzi wa mwaka.

33 Ubalozi wa Tanzania – Kampala

· Hasara itokanayo na kubadilisha fedha za kigeni isiyokuwa 
na viambatanishoSh.24,598,822
Ukaguziwataarifa za fedha umebaini kwamba mwisho wa 
mwaka Juni 30, 2012ubalozi wa Kampala ulitoa taarifa 
yahasaraya Sh.24,598,822 itokanayo na kubadilisha fedha za 
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kigeni, Hata hivyo mchanganuo na viambatanisho vyake 
havikutolewa kwa ajili ya uhakiki.

· Bakaa ya Sh.28,047,843 ya mfuko wa amana haijatumika 
muda mrefu.
Ukaguziwa taarifa za fedha kuishia Juni 30, 2012 umegundua 
kwamba kiasi cha Sh.28,047,843 kilikuwa kwenye mfuko wa 
amana na kilikuwa hakijatumika kwa muda wa mwaka 
mzimawa fedha2011/2012.

34 Ubalozi wa Tanzania – Kigali

Malimbikizo ya madeni Sh. 123,225,677
Ukaguzi wa taarifa za fedha za mwisho wa mwakaJuni 30, 
2012inaonyeshakuwa ubalozi ulikuwa na malimbikizo ya madeni 
ya Shs.123,225,677 ambayo yalikuwa yanahusiana na kodi ya 
nyumba, wazabuni,wastaafu na mishahara ya wafanyakazi.
Kuwepo kwa malimbikizo ya madeni mwisho wa mwaka ni 
kinyume na  matakwa ya mfumo wa bajeti unaozingatia malipo 
kwa fedha taslimu.  

35 Ubalozi wa Tanzania – Kinshasa

Ubaloziulihamisha Dola zaKimarekani1,000ambazo ni sawana 
Sh.1,575,690 za Tanzania,kutoka kwenye mfuko wa mapato 
yatokanayo na viza. Uhamisho huo haukufuata taratibu 
kwasababu haukupata kibali kutoka kwa Katibu Mkuu wa Wizara 
za Fedha.

36 Ubalozi wa Tanzania – Brussels

· Matumizi zaidi ya Sh. 150,805,390
Katika mwaka wa fedha 2011/2012 Ubalozi wa Brussels 
ulipokea jumla ya Sh.1,799,963,305 lakini ukatumia Sh. 
1,950,768,695 na hivyo kufunga hesabu zake za mwaka ukiwa 
na matumizi zaidi ya Sh. 150,805,390. Kiasi hiki cha fedha 
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zaidi hakikuwa na kibali kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali.
· Deni kwa mwaka wa fedha 2011/2012 Sh. 530,202,631.34

Hesabu za mwisho wa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2012 
za Ubalozi wa Brussels zilionyesha deni la Sh. 530,202,631.34 
ambalo linatokana na huduma mbalimbali zilizotolewa katika 
Ubalozi huo. Deni hili ni kubwa na hivyo litasababisha sehemu 
kubwa ya bajeti ya mwaka 2012/2013 itumike kulipa deni hilo.

37 Ubalozi wa Umoja wa Mataifa – Geneva

Shughuli iliyogharimiwa wakati haikuwa katika bajeti Sh. 
200,350,359
Ubalozi wa Geneva kwa mwaka wa fedha tunaoukagua 
uligharamia shughuli iliyotumia Sh. 200,350,359 ambayo haikuwa 
katika bajeti.

38 Ubalozi wa Tanzania – London

Matumizi zaidi Sh.276,863,395
Hesabu za mwisho wa mwaka za Ubalozi wa London hadi kufikia 
tarehe 30, Juni, 2012 zilikuwa na matumizi zaidi ya 
Sh.276,863,395 dhidi ya makisio ya Sh.3,105,274,260 ukilinganisha 
na matumizi ya Sh. 3,382,137,655.

39 Ubalozi wa Tanzania – Rome

· Majengo ya Ubalozi hayana hati milikiSh.4, 410,049,413.28
Ubalozi unamiliki majengo mawili, moja linaitwa Nyerere na 
linatumika kama makazi ya Mheshimiwa Balozi lipo eneo la 
Largo Olgita 15 Isola 90C Strada D,00123 lenye thamani ya 
Euro 1,200,000 sawa na Sh.2,370,024,000. Jengo lingine  
linatumika kama ofisi ya Ubalozi lililopo eneo la Viale Cortina 
d’ Ampezzo 185,00135 lenye thamani ya Euro 1,032,913.80 
sawa na Sh.2,040,025,413.28 majengo haya yalijengwa mwaka 
1982 na 1984 lakini hadi sasa mwaka 2013 hayana hati miliki.
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· Deni la Ubalozi hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2012 Sh.764, 
269,954.11
Hesabu za mwisho wa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2012 
za Ubalozi wa Roma zilionyesha deni la Sh. 764,269,954.11 
ambalo linatokana na huduma mbalimbali zilizotolewa katika 
Ubalozi huo. Deni hili ni kubwa na hivyo, litasababisha sehemu 
kubwa ya bajeti ya mwaka 2012/2013 itumike kulipa deni hilo.

40 Ubalozi wa Tanzania –Stockholm

· Matumizi zaidi dhidi ya makisio kwenye Akaunti ya 
Makusanyo Sh.139,953,446
Ubalozi ulitumia zaidi Sh. 139,953,446 kutoka kwenye akaunti 
ya makusanyo dhidi ya makisio yaliyoidhinishwa bila kupata 
idhini ya Katibu Mkuu Hazina.

· Deni la Ubalozi hadi tarehe 30 Juni, 2012 Sh. 770,352,370
Hesabu za mwisho wa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2012 za 
Ubalozi wa Stockholm zilionyesha deni la Sh. 764,269,954.11 
ambalo linatokana na huduma mbalimbali zilizotolewa katika 
Ubalozi huo. Deni hili ni kubwa na hivyo, litasababisha sehemu 
kubwa ya bajeti ya mwaka 2012/2013 itumike kulipa deni hilo.

41 Ubalozi wa Tanzania –Pretoria

Fedha ya Makusanyo haikuidhinishwa kuhamishwa
Ubalozi uliruhusiwa na Katibu Mkuu, Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa kuhamisha kiasi cha ‘SAR’ 3,780,000 tu 
kutoka katika kiasi kilichobakishwa ‘retained’ cha ‘SAR 5,250,000’ 
na hivyo kiasi kilichobaki cha ‘SAR’ 1,470,000 hakikuruhusiwa 
kuhamishwa.

42 Ubalozi wa Tanzania – Berlin

· Umiliki wenye mashaka wa Jengo la Ubalozi 
Sh.2,449,037,200
Ubalozi wa Tanzania Berlin unamiliki jingo lenye thamani ya 
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Sh. 2,499,037,200 lililonunuliwa Disemba, 2002 ambalo lipo 
eneo la 11 Eschenallee, 14050 Berlin. Hata hivyo, jengo hilo 
halikua na hati miliki.

· Madeni ya muda mrefu Sh. 391,953,136.88
Hesabu za mwisho wa mwaka zinazoishia tarehe 30 Juni, 2012 
zinaonyesha madeni ya Sh. 391,953,136.88 ya muda mrefu 
ambayo hayajalipwa.

43 Ubalozi wa Tanzania  - Tokyo

Matumizi zaidi ya bajeti Sh. 950,283,999.85
Kanuni ya 46 (3) ya Kanuni ya Fedha za Serikali Kuu inamtaka 
Afisa Masuuli kuomba kibali cha kutumia zaidi kuliko bajeti kabla 
kufanya matumizi. Kinyume na kanuni tajwa hapo ubalozi 
ulitumia zaidi Sh. 950,283,999.85 bila idhini yoyote.

44 Ubalozi wa Tanzania –New Delhi

Matumizi yasiyoidhinishwa katika bajeti Sh.180,647,729.56
Ubalozi ulitumia kiasi cha Sh. 180,647,729.56 ambazo hazikuwa 
zimeidhinishwa katika bajeti kwa mwaka huu tunaoukagua.

45 Ubalozi wa Tanzania –Kuala Lumpur

Matumizi yasiyoidhinishwa katika bajeti Sh.183,964,223.51
Ubalozi ulitumia kiasi cha Sh. 183,964,223.51 ambazo hazikuwa 
zimeidhinishwa katika bajeti kwa mwaka huu tunaoukagua.

46 Ubalozi wa Tanzania –Beijing

· Matumizi zaidi yasiyoidhinishwa katika bajeti Sh.
131,747,908
Hesabu za Ubalozi zinaonyesha kuwa zilitumika fedha zaidi Sh. 
131,747,908 ambazo hazikuwa zimeidhinishwa katika bajeti 
kwa mwaka huu tunaoukagua.
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· Deni la Ubalozi hadi tarehe 30 Juni, 2012 Sh. 352,734,824
Hesabu za mwisho wa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2012 
za Ubalozi wa Beijing zilionyesha deni la Sh. 352,734,824 
ambalo linatokana na huduma mbalimbali zilizotolewa katika 
Ubalozi huo. Deni hili ni kubwa na hivyo, litasababisha sehemu 
kubwa ya bajeti ya mwaka 2012/2013 itumike kulipa deni hilo

· Matumizi zaidi yasiyoidhinishwa katika bajeti 
Sh.234,916,555
Hesabu za Ubalozi zinaonyesha kuwa zilitumika fedha zaidi Sh. 
234,916,555ambazo hazikuwa zimeidhinishwa katika bajeti 
kwa mwaka huu tunaoukagua.

47 Ubalozi wa Tanzania –Harare

Miadi na madeni kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2012 
Sh. 78,837,727.40
Hesabu za ubalozi zilifungwa zikiwa na deni pamoja na miadi ya 
Shs.78,837,727.40 tarehe 30 Juni, 2012. Hali hii si nzuri ya 
kubakiza fedha kwa ajili ya shughuli ambazo hazikukamilika 
kutekelezwa wakati mfumo wetu wa malipo ni kutumia taslimu 
kulingana na kiasi kilichopo. Kubakiza fedha kunaonyesha mwaka 
wa fedha unaofuata kutakuwa na mifumo miwili ya malipo 
ambayo ni taslimu na mkopo.

48 Ubalozi wa Tanzania Lusaka 

a) Fedha ambazo hazikuonyeshwa kwenye taarifa za Hesabu 
Sh.1,762,638.10 
Fedha jumla ya Sh.1,762,638.10 zilizopokelewa mwezi Julai, 
2012 kama mshahara wa mwezi wa Juni, 2012 hazikuonyeshwa 
kwenye taarifa ya hesabu za Ubalozi zilizoishia tarehe 30 
Juni,2012.

b) Tofauti katika bakaa ya fedha ambayo haikutolewa maelezo 
Sh.18,488,320
Taarifa ya mapato na matumizi kwa mwaka wa fedha 
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unaoishia tarehe 30 Juni, 2012 ilionyesha bakaa ya fedha 
mwisho wa mwaka ya Sh.29,413,172. Hata hivyo, fedha 
taslimu katika taarifa ya hesabu za Ubalozi ilionyeshwa kuwa 
Sh. 10,924,852 na hivyo kujitokeza fofauti ya Sh.18,488,320 
ambayo haikutolewa maelezo.

Mambo ya msisitizo:

Matumizi ya ziada kwa kasma Sh. Sh.76,081,845
Katika kulinganisha makadirio ya matumizi yaliyoidhinishwa na 
matumizi halisi kwa kila kasma kwa mwaka wa fedha 2011/2012 
ilionekana kuwepo matumizi zaidi ya Sh.76,081,845 kinyume na 
kanuni ya 46 ya Kanuni za Sheria ya Fedha ya mwaka 2001 
(marekebisho ya 2004).

49 Fungu 70: Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha

· Dawa zilizoisha muda wa matumiziSh.8,310,700
Dawa za hospitali zenye thamani ya Sh.8,310,700 ambazo 
zimeisha muda wa matumizi na hazifai kwa ajili ya matumizi 
ya binadamu hazijaharibiwa.

· Malipo yenye nyaraka pungufuSh.9,350,021
Malipo ya jumla ya Sh.9,350,021 yalikuwa na nyaraka pungufu 
na hivyo kushindwa kuthibitisha uhalali wake kama Kanuni ya 
95 (4) Fedha ya Serikali Kuu ya mwaka 2004 inavyoelekeza.

· Fedha taslimu zilizolipwa kutoka akaunti ya maendeleo 
kutotumika11,135,000
Sekretariati ya Mkoa wa Arusha ililipa malipo toka akaunti ya 
maendeleo na kutoa benki taslimu ili kugharimia shughuli ya 
kimaendeleo lakini hadi Septemba, 2012 fedha hizo zilikuwa 
bado hazijatumika.

50 Fungu 71: Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani

· Makato ya pensheni katika watumishi waliostaafu katika 
Mfuko wa Pensheni wa watumishi wa Serikali Kuu Sh. 
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2,113,186
Makato ya  Shs. 2,113,186 yalilipwa kwenye mfuko wa mafao 
ya watumishi wa Serikali Kuu kwa makosa.

· Mtumishi kulipwa mshahara wote wakati akiwa katika 
matazamio11,014,200
Sekretarieti ilimpa mtumishi mshahara wote Sh. 11,014,200 
wakati akiwa katika matazamio kinyume na masharti ya kazi 
yake.

51 Fungu 73: Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa

· Deni la Bima ya Afya kwa Hospitali ya mkoa wa Iringa 
Shs.100,686,563
Hospitali ya mkoa wa Iringa inaidai Bima ya Afya kiasi cha Sh. 
100,686,563 ambazo zinatokana na kutibu wagonjwa wa mfuko 
wa Bima ya Afya.

· Madeniyaliyolipwa hayakuwepo kwenye orodha ya wadai wa 
mwaka uliopita Sh.20,659,937
Sekretarieti ya Mkoa ililipa jumla ya Sh.20,659,937 kwa wadai 
ambao hawakuwepo katika orodha ya wadai wa mwaka 
uliopita. Hii ina athari kwenye bajeti ya mwaka husika.

52 Fungu 74: Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma

· Udhaifu katika malipo ya masurufu Sh.35,282,750
Mkoa ulilipa Sh.35,282,750 kwa watumishi wake wawili 
pasipokuonyesha kuwa yalikuwa masurufu  wakati kati yao 
mmoja alikuwa anadaiwa masurufu 
mengine kwa zaidi ya miezi saba Sh. 33,000,000. Hii ni 
kinyume na Kanuni ya 91 (2), 103 (1) and (2) ya Kanuni ya 
Fedha za Serikali Kuu ya mwaka 2004.

· Fedha ya mishahara kutumika kwa matumizi ya shughuli za 
kawaidaSh.15,945,000
Mkoa ulitumia kiasi cha Sh.15,945,000 kwa shughuli za 
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matumizi ya kawaida kinyume na taratibu za fedha.

· Deni halikuthibitishwaSh. 6,603,500
Mkoa katika hesabu zake ulionyesha deni la Sh.6,603,500 
ambalo halikuwa na vielelezo kuthibitisha uhalali wake.

53 Fungu 75: Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro

Malipo ya nyongeza ya mkataba hayakuidhinishwa na zabuni ya 
Sekretarieti ya mkoa Sh. 107,171,592
Malipo ya nyongeza ya mkataba ya Sh. 107,171,592 wa ujenzi 
waWodi ya akina mama wajawazito hayakuidhinishwa na zabuni 
ya Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro. Ujenzi ulikuwa 
ukitekelezwa na kampuni iitwayo Elerai Construction Co. Ltd.

54 Fungu 76: Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi

Dhamana kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
haikutolewaSh.98,087,533
Sekretarieti ya mkoa wa Lindi iliingia mikataba na kampuni 
mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ambapo kisheria 
walitakiwa watoe dhamana ya benki kabla ya kuanza kazi. 
Utaratibu huu haukufuatwa na mkoa.

55 Fungu 77: Sekretarieti ya Mkoa wa Mara

· Malipo ya tahadhari kwa ajili ya kesi zilizopo mahakamani 
Sh. 292,132,434
Mkoa una kesi katika mahakama na taratibu za kihasibu 
zinaelekeza kuonyesha katika taarifa za hesabu kiasi cha fedha 
unazoweza kutozwa kama fidia au faini iwapo mkoa 
utashindwa kesi hizo.

· Kuchelewa kukamilishwa kwa ukarabati wa nyumba ya 
makazi ya Mkuu wa wilaya ya Serengeti Sh.17,447,020.80
Ukarabati wa nyumba ya makazi ya Mkuu wa wilaya ya 
Serengeti unaotekelezwa na kampuni ya PEK Brothers (T) Ltd 
kwa gharama ya Sh.116,313,742 umechelewa kukamilika  
Mkandarasi tayari amelipwa Sh.17,447,020 na ujenzi 
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ulitarajiwa kukamilika Agosti  2012 lakini hadi Disemba, 2012 
ulikuwa bado.

56 Fungu 79: Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro

Deni inalodaiwa Sekretarieti ya mkoa Sh. 755,005,898
Hesabu za mwisho wa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2012 
zilionyesha deni la Sh. 755,005,898 ambalo linatokana na huduma 
mbalimbali zilizotolewa katika Sekretarieti. Deni hili ni kubwa na 
hivyo, litasababisha sehemu kubwa ya bajeti ya mwaka 2012/2013 
itumike kulipa deni hilo.

57 Fungu 80: Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara

· Deni inalodaiwa Sekretarieti ya Mkoa Sh.182,309,061  
Hesabu za mwisho wa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2012 
zilionyesha deni la Sh.182,359,061 ambalo linatokana na 
huduma mbalimbali zilizotolewa katika Sekretarieti. Deni hili 
litasababisha sehemu kubwa ya bajeti ya mwaka 2012/2013 
itumike kulipa deni hilo.

· Utendaji dhaifu wa kampuni ya ‘Kadolo Contractor’
Sh. 203,091,511
Kampuni ya ‘Kadolo Contractors’ ilipewa kazi za zabuni na 
mkoa. Moja ilianza tarehe 20 Juni, 2011 na ilitakiwa kukamilika 
30 Septemba, 2011 na nyingine ilianza tarehe 15 Septemba, 
2010 na ilitakiwa ikamilike 15 Februari, 2011. Kazi zote hizi 
hadi tarehe 13 Oktoba, 2012 tulipotembelea eneo la miradi 
ilikuwa haijakamilika na mkoa haujachukua hatua yoyote ile. 

58 Fungu 84: Sekretarieti ya Mkoa wa Singida

Mihadi na madeni yasiyolipwa
Sekretarieti ya Mkoa ilikuwa na mihadi ya kiasi cha 
Sh.24,587,487.50 na madeni ya kiasi cha Sh.352,594,228.37 
yaliyotokana na wazabuni wa mali na huduma pamoja na madai 
ya watumishi. Kuwepo kwa madeni haya na mihadi kuna kinzana 
na dhana ya bajeti inayozingatia malipo ya fedha taslimu. 
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59 Fungu 86: Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga

Ucheleweshaji wa ujenzi wa uzio wa nyumba ya Mkuu wa 
Wilaya Muheza Sh.87,330,030

Ujenzi wa uzio wa makazi ya Mkuu wa Wilaya ulitakiwa 
kukamilika katika kipindi cha majuma 11 kuanzia tarehe 5 
Aprili, 2012 hadi tarehe 4 Agosti, 2012.  Hata hivyo ukaguzi 
umebaini kuwa ujenzi huo ulikuwa haujakamilika hadi ilipofika 
Novemba, 2012 pamoja na kwamba mkandarasi aliongezewa 
muda hadi tarehe 12 Septemba, 2012.Hakuna tozo iliyotolewa 
kwa ucheleweshwaji huo.

· Kutokuwa na mkakati wa kulipa madeni la Sh. 784,305,818 
Mkoa hauna mkakati wa kulipa madeni kwani mwaka 
2010/2011 madeni yalikuwa  Sh.596,703,206 na kuongezeka 
Sh. 187,602,612 na hivyo madeni kufikia Sh.784,305,818.

· Kuchelewa kupeleka fedha benki Sh.138,279,457
Fedha za makusanyo hospitali ya mkoa zimekuwa zikichelewa 
kupelekwa benki kinyume na Kanuni ya 60 ya Kanuni ya Fedha 
za Umma za mwaka 2001.

60 Fungu 88: Sekretarieti ya Mkoa wa Dar Es Salaam

Nyaraka zisizokamilika kwenye Mihadi isiyolipwa Sh. 
200,000,000 
Salio katika akaunti ya amana lililoonyeshwa tarehe 30 Juni 
2012 linachanganya na Sh.200,000,000 zilizohamishwa kutoka 
fungu la Maendeleo ikiwa ni mihadi mbalimbali. Hata hivyo 
hakukuwa na taarifa ya mihadi isiyolipwa. 

61 Fungu 89: Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa

Miradi isiyokamilika Sh.218,591,493 
Ukaguzi wa miradi mbalimbali ulibaini kwamba, miradi yenye 
thamani Sh.218,591,493 iliyotolewa kwa wakandarasi mbalimbali 
haijakamilika pamoja na kwamba kipindi cha mikataba kilikuwa 
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kimeshapita. 

7.9 Wizara, Idara, Wakala na Tawala za Mikoa zilizopata Hati 
yenye Shaka

Zifuatazo ni Wizara, Idara, Wakala na Tawala za Mikoa 
zilizopata Hati yenye Shaka pamoja na sababu zilizofanya 
kupata hati hii.

1. Hesabu Jumuifu za Taifa

· Baadhi ya shughuli za Serikali hazikujumuishwa katika  
Hesabu Jumuifu za Taifa

Katika kupitia taarifa za fedha kwa mwaka wa fedha 
ulioishia Juni 2012, iligundulika  kuwa Taarifa za Hesabu 
Jumuifu za Taifa hazikujumuisha mapato, matumizi na 
fedha taslim za Serikali za mitaa kutokana na kutumia 
mifumo tofauti ya kiuhasibu ya utoaji taarifa.

Aidha, hesabu za mashirika ya umma hazikujumuishwa 
katika Hesabu Jumuifu za Taifa kinyume na Aya 1.6.5 ya 
IPSAS 

· Kushindwakutoa maelezo ya ufafanuzi kwa mujibu wa 
matakwa ya IPSAS 
IPSAS No. 1 Aya ya 1.4.9 inataka hesabu zionyeshe maoni 
na ufafanuzi wa vitu vya muhimu ikiwa ni pamoja na fursa 
za mikopo zilizotolewa ambazo Serikali haijazitumia kwa 
ajili ya shughuli zake za baadaye za maendeleo pamoja na 
masharti yanayoambatana na fursa hizo. Hata hivyo 
matakwa hayo ya IPSAS hayakuzingatiwa.     

Kushindwa kuandaa taarifa kulingana na mahitaji ya 
“IPSAS Cash basis”

· IPSAS 1 aya ya 1.4.9 inahitaji kuonyesha kwenye taarifa ya 
fedha kiasi cha fedha za mkopo zilizopo ambazo zinaweza 
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kutumika baadae kulipia mahitaji ya mitaji. Hata hivyo, 
hitaji hili halikuzingatiwa.

· IPSAS aya 1.6.16 inahitaji fedha taslim na miamala 
inayofanywa kwa fedha taslim kati ya taasisi chini ya 
chombo kimoja cha kiuchumi kuziondoa kabisa. Katika 
taarifa ya mapato na matumizi, kiasi cha
Sh.4,828,689,668,358 kilionyeshwa kwenye taarifa kuwa 
miamala  iliyofanywa kwa fedha taslimu.

2 Fungu 22: Deni la Taifa na huduma za ujumla 

Kuonyeshwa pungufu kwa deni la Taifa 
Sh.2,874,190,267,938
· Deni la PSPF kutojumuishwa katika deni la Taifa  

Sh.716.6 bilioni
PSPF ilileta madai ya Sh.3.2 trilioni yakiwa ni madai ya 
malimbikizo ya makato ya mishahara ya wafanyakazi 
ambayo hayakulipwa na Serikali.  Kati ya kiasi hicho 
kilichodaiwa Serikali ilikubali kwamba italipa kiasi cha 
Sh.716.6 bilioni kwa awamu. Hata hivyo Serikali 
haijaonyesha kiasi hiki cha Sh.716.6 bilioni kama ni 
sehemu ya deni la Taifa.  

· Denila ATCL ambalo halikujumuishwa kwenye hesabu 
Sh.8.8 bilioni
Deni la Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) linalodaiwa na 
Shirika la Ndege la Afrika Kusini na Citi Bank lenye kiasi 
cha Sh.6.5 bilioni (USD 4,129,298.38) na Sh.2.3 bilioni 
(USD 1,460,000) zinazopelekea jumla ya pamoja ya Sh.8.8 
bilioni ambazo Serikali kupitia Wizara ya Fedha (Fungu 50) 
ndiyo yenye jukumu la kulipa. Aidha deni hilo 
halikuonyeshwa kwenye deni la Taifa lililokuwepo tarehe 
30 Juni, 2012.

· Mikopo iliyotolewa na Mifuko ya Pensheni kwa Taasisi za 
Umma Sh.1,250.013 bilioni.  
Dhamana ya Serikali kwa Taasisi za Umma kwa fedha 
zilizokopwa toka mifuko ya pensheni zinazotegemea bajeti 
ya Serikali pekee kama ilivyoainishwa kwenye rasimu ya 
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uchambuzi wa uhimilifu wa deni la Taifa ilifikia kiasi cha  
Sh.1,250,013,500,000. Walionufaika na mikopo hiyo ni 
Bunge, Chuo Kikuu cha Dodoma, PCCB, Jeshi la Polisi na 
Wizara ya Ulinzi, hata hivyo madeni hayo hayakuandikwa 
na kujumuishwa kwenye deni la Taifa. 

· Deni la Saudi Arabia ambalo halikutolewa taarifa 
Sh.43,169,676 
Serikali ya Tanzania inadaiwa na Serikali ya Saudi Arabia 
kiasi cha Sh.43,169,676.  Uongozi ulikubali madai hayo na 
ukaahidi kulipa deni hilo kwenye mwaka wa fedha 
unaokuja baada ya kuhakiki taarifa za miaka ya nyuma.  
Deni lilifikia muda wa kulipwa bila kutengewa fedha na 
kuingizwa kwenye bajeti ya mwaka huu hali ambayo 
ilisababishwa na kutokuwapo na utunzaji mzuri wa 
nyaraka za madeni ya nje ili ulipwaji ufanyike mara muda 
wa kulipa unapowadia. 

· Dhamana ambazo Taasisi husika zimeshindwa kulipa   
Sh.53,994,267,965 
Taarifa ya dhamana ilionyesha udhamini uliotolewa 
kwenye Mashirika ya Umma na Sekta binafsi kama SUKITA, 
HESLB, MCU nk. ambayo   yako chini ya mfilisi au hayana 
uwezo wa kulipa madeni hayo; hali iliyopelekea madeni 
hayo kuwa ni ya Serikali lakini hayakuingizwa kwenye 
vitabu vya hesabu.  Pia kiasi cha 1.6 bilioni kilidaiwa na 
mfilisi wa SUKITA kama fidia kwa Serikali kuchelewa 
kulipia mbolea iliyotolewa mwaka 1992.  Hatukubaini 
uhalali wa madai hayo kwani SUKITA inadaiwa na Serikali 
kiasi kinachozidi Sh.10 bilioni.

· Kutotambuliwa kwa deni la Kampuni ya mbolea 
Tanzania Sh.44.730  bilioni 
Kikao cha baraza la Mawaziri kilichokaa tarehe 19 
Disemba, 2011 kilikubali ombi la kuitaka Serikali ilipe deni 
la TFC kwa benki za ABC na CRDB la jumla ya 
Sh.44,730,685,274. Serikali ilikubali kulipa deni hilo kwa 
mikupuo minne kwa kila mwaka miaka mitano kuanzia 
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tarehe 1 Aprili, 2012. Kila mkupuo Serikali ilikubali kulipa 
Sh.2,831,824,054 (CRDB Sh.1,445,540,472 na ABC 
Sh.1,386,283,582). Deni hili lilikuwa bado halijaingizwa 
katika orodha ya madeni kufikia tarehe 30 Juni, 2012.

· Deni laNIDAna MOI ambalo halikuingizwa vitabuni Sh.78 
bilioni. 
Serikali iliidhamini NIDA kwa Sh.55 bilioni kutoka kwa 
umoja wa Mashirika ya Pensheni na kiasi cha Sh.20 bilioni 
kutoka NSSF. Pia ilidhamini MOI kwa kiasi cha Sh.3 bilioni 
kutoka NHIF.  Madeni hayo yatalipwa kupitia Wizara mama 
ya Mashirika hayo kwa hiyo ni sehemu ya deni kamili la 
Taifa ambalo lilikuwa bado halijahesabiwa kama sehemu 
ya deni la Taifa ilipofika mwisho wa mwaka. 

· Marekebishoya deni la Taifa yasiyodhibitishwa 
Sh.619.804 bilioni
Uhakiki wa mchanganuo wa madeni ya Taifa kama 
ulivyokuwa tarehe 30 Juni, 2012 ulibaini kuwepo kwa 
marekebisho ya deni ya Sh.619,803,554,183.91 ambayo 
uongozi haukuweza kutoa maelezo ya kuridhisha.

· Kutotambuariba ya benki itokanayo na kuchukua fedha 
zaidi ya amana iliyoko benki  Sh.40.013 bilioni
Katika mwaka huu,ukaguzi umebaini kuwa deni la Serikali 
liliongezeka kwa kiasi cha Sh.283.005 bilioni ambacho 
kulingana na sheria ya Benki Kuu ya mwaka 2006 
kilisababisha riba ya Sh.40.013 bilioni kiasi ambacho 
mpaka mwisho wa mwaka kilikuwa hakijalipwa na
hakikujumuishwa kama sehemu ya deni la Taifa mwishoni 
mwa mwaka. 

· Malipobila nyaraka/maelezo yanayojitosheleza 
Sh.62,192,330,297
Katika mwaka huu wa fedha, Serikali ililipa PSPF 
Sh.62,192,330,297 kama mchango wa nyongeza kwa 
watumishi wastaafu.  Hata hivyo hakukuwepo na vigezo 
vilivyo bayana katika ukokotoaji wa nyongeza hiyo.  Pia 
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uongozi haukuwa na taarifa za wastaafu hao badala yake 
walitegemea taarifa za PSPF pekee katika uidhinishaji wa   
malipo na hivyo kupelekea kushindwa kuhakiki uhalali wa 
usahihi wa malipo hayo. Pia kiasi kilicholipwa hakikuwa 
sehemu ya deni la Taifa lililokuwepo mwishoni wa mwaka 
tarehe 30 Juni, 2011.  Hii ina maana kuwa kiasi cha deni la 
Taifa mwanzoni kwa mwaka huu wa fedha halikuwa sahihi 
pia. 

· Mambomengineyo
Kulikuwa na ongezeko kubwa la deni la Taifa mwishoni
mwa mwaka.  Wakati tarehe 30 Juni, 2011 deni la Taifa 
lilikuwa Sh.14,441,617,937,770.20 kiasi hiki kiliongezeka 
mpaka Sh.16,975,962,626,745.20 ilipofika tarehe 30 Juni, 
2012 likiwa na ongezeko la Sh.2,534,344,688,975 sawa na 
asilimia (17.5%) ya deni la mwaka wa nyuma.  Zaidi ya 
hivyo kulikuwa na deni la kimkataba la Serikali la kiasi cha 
Sh.577,537,084,848 kwa mwaka 2011 ambalo 
halikujumuishwa na deni la Taifa. 

Ongezeko la deni la Taifa lilisababishwa na mikopo mipya, 
malimbikizo ya riba na kubadilika kwa thamani ya 
kubadilishia fedha za kigeni.
Hata hivyo kiasi kikubwa cha deni hilo la Taifa kilitumika 
kulipia malipo nje ya nchi na kuchangia kwenye bajeti 
ikifuatiwa na kuboresha maisha ya wananchi na elimu na 
usafirishaji na mawasiliano.  Ilithibitika pia kuwa deni la 
ndani liliongezeka kutokana na Serikali kubadilisha deni la 
benki (Bank overdraft) la Sh.469.48 bilioni kuwa dhamana 
maalum ya Serikali (Government Bond) ya miaka 10 ili 
kuiwezesha Serikali iendelee kupata mikopo ya muda 
mfupi kutoka Benki Kuu kwa ajili ya kuendesha bajeti 
yake.

Kwa upande mwingine, ongezeko la deni la nje  
limesababishwa na ongezeko la ukopaji wa Serikali kwa 
ajili ya kusaidia bajeti ya Serikali.  Kati ya kiasi chote cha 
deni la ndani la Serikali Sh.192.1 bilioni zilikopwa kwa njia 



160
___________________________________________________________________________________________

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                              Ripoti ya Serikali Kuu 2011/2012 

ya “Treasury bills” na Sh.185.2 kutoka “Treasury bonds” 
kwa ajili ya kusaidia bajeti. 

3 Fungu 34: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa 
· Hati zamalipo za kiasi cha Sh.917,542,796.83 hazikutolewa 

wakati wa ukaguzi. Aidha malipo ya jumla ya 
Sh.115,000,000 hayakuwa na nyaraka za kutosha;  kwa 
hali hiyo uhalali wa malipo hayo haukuweza kuthibitishwa.

· Masurufuya jumla ya Sh.706,701,016.36 yaliyolipwa  katika 
mwaka ulioishia 30 Juni, 2012 yalikuwa bado kurejeshwa 
kinyume na Kanuni ya 103 (1) ya Kanuni za Fedha za 
Umma za mwaka 2001 ( zilizorekebishwa 2004). Kutokana 
na hali hiyo matumizi yaliyoonyeshwa katika taarifa za 
fedha hayakuwa sahihi kwa kiasi sawa na masurufu 
yasiyorejeshwa.

4 Fungu 98: Wizara ya Ujenzi

· Malipo ya madeni ya mwaka wa nyuma yaliyolipwa kwa 
fedha za 2011/2012 kwa kutumia jina la mradi 
usiohalisi  Shs. 252,975,000,000
Miradi katika Wizara ilipewa Namba 4168 kwa ajili 
kupitishia malipo ya madeni ya miaka ya nyuma kwa 
miradi inayotekelezwa na TANROADS. Namba hii siyo halisi 
na hivyo kusababisha kutolewa kwa taarifa za hesabu 
zinazoonyesha matumizi zaidi kwenye hesabu za 
maendeleo.

· Fedha za usimamizi zilizotumika kwa shughuli nyingine 
zisizoidhinishwa Sh.802,000,000        
Fedha za maendeleo zilizotolewa na Hazina (Kifungu 
kidogo 2005) na taarifa ya utekelezaji katika hesabu za 
wizara ilionyesha kuwa Sh. 802,000,000 ziliidhinishwa na 
Bunge kutumika na TANROADS katika usimamizi wa miradi 
35 ya barabara. Hata hivyo licha ya fedha hizo kutolewa 
na Hazina kwenda Wizara ya Ujenzi fedha hizi 
hazikupokelewa na TANROADS na badala yake zilitumika 
kwa shughuli isiyoidhinishwa kibajeti ya kulipa madeni ya 
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miaka ya nyuma ambayo hayakuwa yamelipwa hadi 
kufikia mwisho wa mwaka wa fedha 2010/2011. Kwa hali 
hii jukumu la msingi la kusimamia utekelezaji wa miradi 
ya barabara halikufanyika ipasavyo.

· Fedha za ufuatiliaji kubadilishwa matumizi na kutumika 
kwa matumizi yasiyoidhinishwa Sh.576,053,081

Bunge liliidhinisha Sh.666,600,000 katika mwaka huu wa 
fedha kwa ajili ya kufuatilia utekelezaji wa miradi 33 ya 
barabara katika makubaliano ya mwaka ya utekelezaji 
kati ya Wizara ya Ujenzi na TANROADS. Hata hivyo Wizara 
ilitumia kiasi cha Sh.90,546,919 chini ya kifungu kidogo 
2005 kwa ajili ya ufuatiliaji na bakaa ya Sh.576,053,081 
ilibadilishwa matumizi kwa matumizi ambayo 
hayakuidhinishwa na Bunge.

· Kuonyeshwa matumizi  zaidi katika Hesabu za 
maendeleo Sh.252,975,000,000
Mhutasari wa Hesabu za maendeleo ulionyesha matumizi 
zaidi kwa Sh. 252,975,000,000 kutokana na sababu kuwa 
kiasi hiki kilitumika kulipia madeni ya miaka ya nyuma 
ambayo hayakulipwa hadi kufikia mwisho wa mwaka wa 
fedha 2010/2011. Matumizi halisi yanatakiwa 
yasijumuishe Sh.252,975,000,000 na hivyo matumizi 
sahihi yalitakiwa kuwa Sh.615,486,241,504.
Wizara kupitia Kurugenzi yake ya Huduma za Ufundi 
ilibadilisha matumizi ya skimu katika fedha zilizotolewa 
kwa TBA. Wizara ilitoa maelekezo kwa TBA jinsi ya 
kutumia fedha hizo Sh.395,075,722. Matumizi haya 
hayakuainishwa katika bajeti ya Wizara kama 
ilivyopitishwa na Bunge.

Masuala mengine
a) Kutokuwepo kwa kadi  za kuonyesha kumbukumbu za 

mapokezi , utoaji na bakaa ya vifaa katika ghala ya 
vifaa vyenye thamani ya Sh.122,865,647

b) Rasilimali za kudumu zisizokuwa na kumbukumbu za 
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utambulisho zenye thamani ya Sh.210,090,658
c) Makadirio halisi yaliyoidhinishwa katika Hesabu ya 

maendeleo yalionyesha upungufu kwa 
Sh.59,735,946,904. Makadirio halisi yalionyeshwa 
kimakosa kuwa ni Sh.869,354,067,451 badala 
Sh.929,090,014,356.

d) Makosa katika taarifa ya Mtiririko wa Fedha –Akaunti 
ya Maendeleo Sh.830,464,381,143
Gharama za Ununuzi/Ujenzi wa rasilimali za kudumu 
zilionyeshwa kwamakosa kuwa Sh.830,630,573,072  
badala ya Sh.577,489,381,143.

5. Ubalozi wa Tanzania – Muscat 

Fedha za makusanyo ya mapato zilizopelekwa pungufu 
benki (OMR.20,965) sawa na Sh.83,771,821.75

Mapato ya jumla ya OMR.20,905 sawa na Sh.83,771,821.75 
zilizokusanywa kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato 
ikijumuisha visa hazikupelekwa benki kinyume cha kanuni ya 
78(1) ya Kanuni za Sheria ya Fedha ya Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004).

6. Ubalozi wa Tanzania Abu Dhabi 

1.
· Mapato yaliyokusanywa hayakupelekwa benki 

(Dhs.77,560)sawa na Sh.33,360,614
Tuligundua kuwepo kwa mapato ya jumla ya Dhs.77,560
sawa na Sh.33,360,614  zilizokusanywa kutoka vyanzo 
mbalimbali ikijumuisha visa ambazo hazikupelekwa benki  
kinyume na Kanuni ya 78(1) ya Kanuni za Sheria ya Fedha 
ya Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa2004).
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Masuala mengine
· Ucheleweshwaji wa kupeleka fedha za makusanyo ya 

mapato fedha benki kwa wastani wa siku 30 hadi 90
Kinyume naKanuni ya 78(1) ya Kanuni za Sheria ya Fedha 
ya Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa2004) ubalozi 
ulikusanya Dhs.394,310 sawa na Sh.146,051,066 kutoka 
vyanzo vyake vya ndani lakini fedha hizo zilibaki bila 
kupelekwa benki kwa wastani wa siku 30 hadi 90.

· Karadha ya mshahara ambayo haijalipwa 
(Dhs.35,000) sawa na Sh. 15,047,900
Kiasi cha (Dhs.35,000) sawa na Shs.15,047,900 
kilichotolewa kwa mtumishi wa ubalozi tokea mwaka 
2007 hakijarejeshwa na hakuna juhudi zozote 
zinazofanyika kurejesha fedha hizi toka kwa mhusika.
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SURA YA 8

MAJUMUISHO NA MAPENDEKEZO

8.0 Majumuisho

Matokeo ya ukaguzi katika taarifa hii yaliwasilishwa kwa 
Maafisa Masuuli wote kwa ajili ya utekelezaji. Maafisa Masuuli 
wanatakiwa kuandaa taarifa ya utekelezaji wa mapendekezo 
na kuyawasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali-Wizara ya 
Fedha. 

Katika taarifa hii nimebainisha dosari na mapungufu mengi 
katika mifumo ya udhibiti wa ndani yaliyosababisha na 
kuwepo mianya na usimamizi dhaifu wa fedha. Masuala haya 
yanatakiwa kushughulikiwa na Maafisa Masuuli kwa kuweka 
mifumo thabiti ya udhibiti wa ndani na itakayolenga kuzuia 
kabisa kutokea tena kwa mapungufu haya. 

Ili kueleza kikamilifu mapungufu niliyoyataja katika taarifa 
hii, nimewajibika kutoa tena mapendekezo yangu kuhusu 
dosari nilizobaini katika ukaguzi, ambayo kama 
yatatekelezwa, yataweka usimamizi bora wa masuala ya 
fedha ndani ya Serikali.

8.1     Mapendekezo
8.1.1 Kutotekeleza mapendekezo ya miaka ya nyuma

Serikali imeonyesha jitihada katika kutekeleza mapendekezo 
yaliyotolewa katika kaguzi za miaka ya nyuma (2008/09, 
2009/10 na 2010/11). Hata hivyo, kwa baadhi ya 
mapendekezo yaliyoko katika taarifa hizo, hakuna ushahidi 
ulio wazi katika maelezo ya Serikali unaoonyesha kuwa hatua 
zinazoelezwa kweli zimechukuliwa. Serikali iongeze jitihada 
na kuhakikisha kuwa mapendekezo ninayotoa yanatekelezwa 
kwa wakati ili kuzuia kutokea tena mapungufu au dosari za 
aina hii, kwani itasaidia kuimarisha uwajibikaji serikalini na 
kuongeza ufanisi katika utoaji huduma kwa umma wa 
Tanzania
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8.1.2 Stadi ya jinsi ya kuongeza mapato ya serikali 
8.1.2.1 Misamaha ya Kodi

Mambo yafuatayo yanapendekezwa kwa serikali kama njia ya 
kuongeza mapato yake:

· Kwa manufaa ya Taifa na wananchi kwa ujumla, ni vyema 
mikataba ya kuchimba madini ikajadiliwa na Kamati ya 
Bunge inayoshughulikia masuala ya madini na ushauri 
kutolewa kwa waziri mhusika kabla ya kusainiwa.

· Hati za misamaha ya kodi ziwekwe bayana kuwa msamaha 
wa kodi ni wa muda gani, unaanza lini na kumalizika lini.

· Misamaha ya kodi iainishwe ikionyesha malengo ya 
kiuchumi, kijamii na kisiasa yanayokusudiwa kufikiwa 
ambayo yanajumuisha mambo yafuatayo:

Ø Kuanzisha ajira
Ø Upatikanaji wa bidhaa na huduma
Ø Ongezeko la mapato yatokanayo na kodi za ajira, Kodi 

ya Ongezeko la Thamani, kodi za ndani n.k. 
Ø Kupata ujuzi, utaalam, uwezo wa usimamizi kwa 

waajiriwa wazalendo
Ø Kuongeza thamani ya bidhaa zinazozalishwa nchini. 
Ø Kupanuka kwa shughuli za uchumi wa ndani ya nchi
Ø Manufaa ya teknolojia kwa uchumi wa nchi
Ø Mikataba yote yenye vipengele vya misamaha ya kodi 

ipitiwe na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ajili ya 
ushauri kabla ya kusainiwa na pande husika.

· Uwekwe muda ambao mwekezaji atatakiwa kueleza 
manufaa yatokanayo na misamaha waliyopewa na kiasi cha 
mapato yaliyopatikana, vyote hivyo vikilinganishwa na 
mipango kazi aliyojipangia mwekezaji na makubaliano ya 
malengo yatakayofikiwa ndani ya muda kama 
itakavyokubaliwa na Serikali. Hii itaisaidia Serikali kufanya 
tathmini ya kama kuna manufaa kuendelea kutoa 
misamaha kwa wawekezaji husika. Uhakiki wa mara kwa 
mara unatakiwa kufanywa na TRA pamoja na NAO kupitia 
kaguzi maalum ili kujiridhisha kuwa misamaha ya kodi 
iliyotolewa inatumika vizuri. 
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· Wizara ya Fedha ichukue jukumu la kuipatia Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi, orodha ya misamaha yote iliyotolewa kwa kila 
mwezi 

· Ufuatiliaji wa misamaha ya kodi uanzishwe ili kufuatilia 
misamaha iliyotolewa na Wizara ya Fedha kupitia Tangazo 
la Serikali (G.N.); uanzishwe mfumo wa kutunza 
kumbukumbu utakaoziunganisha TRA na Wizara ya Fedha.    

· Mfumo wa Ufuatiliaji wa Misamaha ya Kodi uanzishwe 
katika Idara ya Kodi za Ndani. 

8.1.2.2 Utozaji kodi kwa mapato yatokanayo na sekta isiyo rasmi
Kodi kutoka kwa wafanyabiashara na wachimbaji wadogo 
wa madini Serikali inashauriwa kufanya yafuatayo:

· Kuwepo kwa vitambulisho vya Taifa kutasaidia ufuatiliaji 
wa walipa kodi na kuongeza idadi ya usajili wao. Kwa hali 
hiyo, utoaji wa vitambulisho vya Taifa uende sambamba 
na usajili wa walipa kodi wapya. TRA itakiwe kufuatilia 
jambo hili kwa karibu.

· Juhudi zaidi ziongezwe kutoa makadirio ya kodi kwa 
wenye biashara ndogo ndogo. 

· TRA iwahusishe kikamilifu Katibu Kata katika kuwatambua 
walipa kodi kama vile wamiliki wa kumbi za harusi, 
mikutano n.k.

· TRA iendeshe kampeni ya Elimu kwa Mlipa Kodi kwa sekta 
isiyo rasmi kwa njia ya kufanya mashauriano na viongozi 
wa vikundi, taasisi zisizo za kiserikali n.k. 

8.1.2.3 Kodi za pango
· Watu wenye utajiri mkubwa waangaliwe upya kwa lengo la 

kukusanya mapato yatokanayo na mali wanazomiliki kama 
vile majengo

· Serikali itafiti ili kujua thamani ya majengo kwa ajili ya 
utozaji kodi. 

8.1.2.4 Kodi kutokana na wakulima wadogo
· TRA iwahusishe kikamilifu Katibu Kata katika kuwatambua 

wakulima wadogo wanaolima kibiashara katika Kata zao
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· Kutoa vitambulisho kwa ajili ya kuwatambua, kuwasajili na 
kuwafuatilia walipa kodi. 

8.1.2.5 Kodi kutokana na biashara ya kuhamisha fedha kwa njia ya 
simu za kiganjani maarufu kama M- Pesa, Tigo Pesa n.k.
Kampuni za simu za kiganjani zinazofanya biashara ya 
kuhamisha fedha zitakiwe kukata kodi ya zuio kama vile 
asilimia tano (5%) ya malipo ghafi ya kamisheni inayolipwa 
kwa wanaofanya biashara hiyo ya kuhamisha fedha kwa niaba 
ya kampuni. Kodi hiyo ya zuio ipunguzwe kutoka kodi ya 
mwisho itakayotakiwa kulipwa na kampuni hizo za simu.

8.1.2.6 Maduhuli yasiyotokana na kodi
8.1.2.6.1Kubadili haki ya kumiliki ardhi na kodi ya ardhi

· Mfumo Funganifu wa Taarifa za ardhi uanzishwe haraka ili 
urahisishe uwekaji kumbukumbu sahihi za viwanja kwa 
nchi nzima. Utaratibu huu utasaidia kuondokana na 
utaratibu wa kutunza kumbukumbu usiokuwa wa 
kielektroniki. 

· Wizara ya Ardhi itakiwe kufungua akaunti katika Wilaya ili 
Halmashauri ziweze kuweka moja kwa moja makusanyo 
yatokanayo na kubadili hati za kumiliki ardhi na kodi za 
viwanja. 

· Wizara ya Ardhi itakiwe kuajiri wahasibu ambao watasaidia 
kukusanya mapato na kuwajibika moja kwa moja kwa 
Wizara ya Ardhi tofauti na utaratibu wa sasa ambapo 
watumishi wa Halmashauri wanaokusanya mapato ya aina 
hiyo wanawajibika kwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri. 

· Kutoa elimu kwa umma kuhusu tofauti kati ya kodi ya 
ardhi na kodi ya majengo ili kuongeza uzingatiaji wa 
sheria. 

· Kufanya mapitio ya viwango vya kodi ya ardhi vilivyopo 
kwa lengo la kuviboresha kwani vinachangia upungufu wa 
mapato 

· Serikali kupitia Wizara ya Ardhi iwekeze katika 
miundombinu ya utoaji taarifa za ukusanyaji wa mapato 
kwa siku, wiki na mwezi. 
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· Tozo pamoja na riba inayoongezeka kila mwezi ianzishwe 
ili wale wasiolipa ada ya viwanja kwa wakati walazimike 
kufuata sheria na kulipa ada ya mwaka kama 
inavyotakiwa. Stadi ya kuongeza mapato imebaini pamoja 
na mambo mengine kuwa wanaomiliki ardhi/viwanja 
huacha kulipa ada kwa vile wanao uwezo wa kulipa riba 
kutokana na viwango vinavyotozwa kuwa vidogo. 

· Wizara ya Ardhi ije na utaratibu kwamba wakati wa 
kusajili hati miliki ya ardhi au kubadili umiliki wa ardhi, 
iwe ni lazima kwa anayesajili hati/kupewa kiwanja au 
kubadili umiliki kuwa na namba ya utambulisho wa mlipa 
kodi (TIN). Hii itasaidia kuongeza mapato ya serikali. 

8.1.2.7 Mauzo ya mazao ya misitu
· Wizara ya Maliasili na Utalii ifikirie kutoa motisha kwa 

watumishi wake. Aidha, Wizara iongeze kiwango cha  
maduhuli yanayobaki katika Halmashauri (asilimia 20 kwa 
sasa) kwa lengo la kutoa motisha kwa Halmashauri 
zinazokusanya maduhuli hayo kwa niaba ya Wizara. 

· Watumishi wasiokuwa waaminifu walioteuliwa na 
Mkurugenzi wa Misitu wachukuliwe hatua za kisheria kwa 
vitendo vyao vya kuinyima serikali mapato kwa makusudi.

· Kuzileta pamoja wizara za serikali wakati wa kutoa leseni 
au vibali vya kisekta.

· Tozo itolewe kwa wafanyabiashara watakaobainika 
kughushi nyaraka kwa lengo la kunufaika na ukiukwaji huo 
wa sheria.

· Watumishi wenye sifa waajiriwe ili kusaidia ukusanyaji wa 
mapato

· Ofisi za Kanda zianzishwe katika mikoa na zipewe jukumu 
la kusaidia ukusanyaji wa mapato yasiyotokana na kodi.

8.1.2.8 Vitalu vya uwindaji – Ada ya uwindaji
· Wizara ya Maliasili ifikirie kuanzisha ofisi za kanda mikoani 

zitakazokuwa na jukumu la kusaidia ukusanyaji wa mapato 
yasiyotokana na kodi; watumishi wenye sifa wapelekwe 
katika ofisi hizo kusaidia kazi ya ukusanyaji mapato.
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· Kuboreka kwa ukusanyaji mapato kutategemea pia 
kutolewa mafunzo kwa wakusanyaji mapato katika ngazi 
ya halmashauri 

· Wafanyabiashara wasajiliwe na kupewa namba ya 
utambulisho wa mlipa kodi kwa lengo la kuwatambua 
wasiolipa ada za uwindaji na kuboresha ulipaji ada hizo 
kwa hiari. 

8.1.2.9 Mrahaba kutokana na uchimbaji madini
· Inapendekezwa kuwa utaratibu wa Exit Vouchers System 

(EVS) uanzishwe katika ofisi za kanda ili kuongeza mapato 
yatokanayo na utozaji mrahaba kwa wachimbaji wa kokoto 

· Shughuli za TRA na Wizara ya Nishati na Madini 
zifungamanishwe na taasisi hizi mbili zishirikiane ili 
kuhakikisha kuwa mapato yote halaliyanakusanywa. Hii ni 
pamoja na kushirikiana katika upande wa rasilmali watu 
katika masuala ya usimamizi wa mapato ili kupunguza 
gharama.  

· Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 inayowataka 
wafanyabiashara kuwa na TIN ifuatiliwe kwa karibu wakati 
wa utoaji leseni kwa wachimbaji wadogo na wa kati. 

· Kutokana na tofauti iliyopo kati ya taarifa za malipo ya 
mrahaba baina ya serikali na kampuni za uchimbaji 
madini, ni muhimu kwa serikali kufanya usuluhisho wa 
mara kwa mara wa taarifa hizo ili kujua kiasi sahihi cha 
mrahaba kinachopaswa kulipwa serikalini. 

8.1.2.10 Hifadhi ya mbuga za wanyama za Taifa (TANAPA)
Mambo yafuatayo yanapendekezwa kwa serikali:

· Ushuru wa hoteli za kitalii ulipwe kwa kiwango maalum 
badala ya viwango vinavyobadilika.

· Serikali iboreshe namna mapato yanavyokusanywa na 
kuweka utaratibu wa kisasa zaidi. 

· Serikali ihakikishe kuwa Sheria ya Fedha Na. 13 ya Mwaka 
2008 na Waraka wa Hazina No.8 of 2008/09 unaoyaagiza 
mashirika na makampuni binafsi kuchangia katika Mfuko 
Mkuu wa Serikali inazingatiwa
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· Ibara ya 135 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inazuia maduhuli yaliyotajwa kisheria kuwa 
yatatumika kwa madhumuni maalum yasipelekwe katika 
Mfuko Mkuu wa Serikali. Kwahiyo basi, inapendekezwa 
kuwa yafanyike mabadiliko katika kifungu cha 12 cha 
Sheria ya Fedha za Umma ya 2001 ili fedha zilizowekwa 
katika mifuko maalum ya wakala wa serikali zihamishiwe 
katika Mfuko Mkuu wa Serikali.

· Serikali ifanyie marekebisho ada zinazotozwa magari ya 
kibiashara kuingia eneo la hifadhi ya Ngorongoro.

· Inapendekezwa kufanya mabadiliko katika kifungu kidogo 
cha kifungu cha 14 cha Sheria iliyoanzisha Mamlalaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro ili kuitaka mamlaka ilazimike 
kisheria kuwasilisha asilimia fulani ya mapato yake kwenda 
Mfuko Mkuu wa Serikali.

8.1.2.11 Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA)
Yafuatayo yanapendekezwa:

· Inapendekezwa kufanya mabadiliko katika kifungu cha 44 
cha cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ili kuitaka kisheria 
kuwasilisha mapato yake ya ziada (surplus fund) kwenda 
Mfuko Mkuu wa Serikali.

· Serikali ihakikishe kuwa Sheria ya Fedha Na. 13 ya Mwaka 
2008 na Waraka wa Hazina No.8 of 2008/09 unaoyaagiza 
mashirika na makampuni binafsi kuchangia katika Mfuko 
Mkuu wa Serikali inazingatiwa.

· Inapendekezwa kuwa yafanyike mabadiliko katika kifungu 
cha 12 cha Sheria ya Fedha za Umma ya 2001 ili fedha 
zilizowekwa katika mifuko maalum ya wakala wa Serikali 
zihamishiwe katika Mfuko Mkuu wa Serikali.

8.1.2.12 Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania
· Inapendekezwa kuwa yafanyike mabadiliko katika kifungu 

cha 12 cha Sheria ya Fedha za Umma ya 2001 ili fedha 
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zilizowekwa katika mifuko maalum ya wakala wa serikali 
zihamishiwe katika Mfuko Mkuu wa Serikali

· Inapendekezwa kufanya mabadiliko katika kifungu cha 50 
cha cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano 
Tanzania ya mwaka 2003 ili kuitaka Mamlaka iwasilishe 
mapato yake ya ziada (surplus fund) kwenda Mfuko Mkuu 
wa Serikali.

8.2 Matokeo ya ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu
· Maafisa Masuuli kabla ya kuwasilisha katika ofisi yangu 

nyaraka za malipo ya kustaafu kwa ajili ya ukaguzi, 
wanapaswa kuhakikisha ukamilifu na usahihi wa nyaraka 
hizo kulingana na sheria na taratibu za ajira pamoja na 
sheria na kanuni za kulipa mafao ya kustaafu.

· Serikali ihakikishe kwamba watumishi wa umma ikiwa ni 
pamoja na maafisa wa kijeshi wanapoteuliwa kushika 
nyadhifa za kisiasa kwanza walipwe mafao yao katika 
utumishi wa awali kwa kipindi walichotumikia umma 
katika masharti ya utumishi huo. Hii itasaidia kulipwa 
mapema mafao ya uzeeni na pia  kuepuka kulipa mafao 
mara mbili. Vyeo vya kisiasa vinakuwa na masharti ya 
mkataba na hustahili mafao ya kiinua mgongo

Kwa ujumla matatizo haya yamesababishwa na maafisa 
wanaohusika na kuandaa mafao ya wastaafu kutokufuata 
sheria zinazosimamia stahili na ulipaji wa mafao ya wastaafu 
na utumiaji wa viwango vya mishahara visivyokuwa sahihi 
wakati wa kukokotoa mafao ya wastaafu.

8.3 Usimamizi wa manunuzi ya umma
Wizara na Taasisi za serikali ziongeze udhibiti katika 
manunuzi ikizingatiwa kwamba Wizara na Idara za Serikali 
bado kuzingatia kikamilifu matakwa ya Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2004. Udhibiti unaotakiwa ni pamoja na 
wizara/idara za serikali kuwa na watumishi wenye taaluma ya 
ununuzi, kuimarisha vitengo vya ununuzi, kuimarisha taasisi 
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zinazoendesha mafunzo na kujenga uwezo katika fani ya 
ununuzi kwenye Serikali Kuu na Serikali za Mitaa, kuimarisha 
bodi za zabuni na vitengo vya ukaguzi wa ndani.

8.4 Mrahaba usiokusanywa Dola za Kimarekani 12,634,354
sawa na Sh. 19,709,593,191
Inapendekezwa kuwa Wizara ya Nishati na Madini ikusanye 
mrahaba ambao haukukusanywa wa kiasi cha Dola za 
Kimarekani 12,634,354 sawa na Sh. 19,709,593,191. 

8.5 Amana za shule za sekondari zilizokaa muda mrefu
Ninapendekeza kuwa kiasi cha amana kilichopo katika akaunti 
za Mhasibu Mkuu wa Serikali kihamishwe kwenda katika 
akaunti husika za shule za Sekondari au utaratibu ufanyike 
kuhamisha pesa hizo kwenda Mfuko Mkuu wa Serikali.

8.6 Masurufu yaliyokaa muda mrefu bila kurejeshwa
Maafisa Masuuli wanashauriwa kuzingatia  Kanuni Na. 103 (1) 
ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) kwa 
kuhakikisha kwamba marejesho ya masurufu ya safari  
yanafanyika ndani ya siku 14 baada ya safari kukamilika na 
masurufu maalum  yafanyike baada ya kumalizika kwa kazi
iliyokusudiwa. Pia Maafisa Masuuli husika wanatakiwa 
kuhakikisha kwamba kiasi chote ambacho hakijarejeshwa 
kinakatwa kutoka katika mishahara ya watumishi waliopewa 
masurufu hayo.  

8.7 Malipo ambayo hayakupokewa na walipwaji 
Sh.108,406,071.83
Ninapendekeza kwenye uongozi wa Hazina(vote 50)kutoa 
maelezo kuhusu hatima ya Sh.108,406,071.83 ambazo 
hazikulipwa kwa walengwa kutoka shirika lililokufa la Reli 
Tanzania(TRC).

8.8   Ulipaji wa deni la ATCL Dola za kimarekani(USD)1,466,177
8.8.1 Napendekeza hatua za kinidhamu zichukuliwe kwa watumishi 

waliohusika katika kuliingiza taifa katika shughuli isiyo na 
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faida iliyopelekea serikali kuwajibika  kulipa limbikizo la 
deni linalofikia USD 41,466,177.

8.8.2 Kufikia tarehe26/10/2012 deni hilo lilikuwa limeongezeka kufikia 
USD 41,466,177.16 kutoka kiasi cha USD 39,000,000 hapo 
tarehe 26/10/2011. Serikali inapashwa kufanya mazungumuzo 
na kampuni yaWallis Trading Company ili kuona uwezekano wa 
kufutwa kwa denihilo kwa misingi kuwa serikali haikupata 
thamani ya fedha katika makubaliano hayo.

8.9 Malipo ya matibabu nje ya nchi yasiyo na nyaraka 
Shs.448,144,343
Afisa Masuuli wa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii adhibiti 
matumizi ya wizara na ahakikishe kwamba nyaraka zote 
zinazokosekana ambazo zinahusiana na matibabu nje ya nchi 
zinapatikana kwa ajili ya uhakiki.

8.10 Malipo kwa watumishi ambao hawapo kwenye utumishi wa 
Umma
Afisa Masuuli wa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ahakikishe 
kwamba watumishi wote ambao wako zaidi ya umri wa 
kustaafu na hawana vibali maalum vya kufanya kwa mkataba 
wanafutwa kutoka kwenye orodha ya mishahara kwa mujibu ya 
sheria zilizopo. Aidha,fedha ambazo zilikwisha lipwa 
ahakikishe zinarudishwa.

8.11 Ada ya utalii isyokusanywa Dola za kimarekani 158,000
Uongozi wa Wizara ya Maliasili na Utalii iyanye yafuatayo:
· Ihakikishe kwamba malimbikizo ya maduhuri kutoka 

kwenye leseni za utalii yanakusanywa kwa wakati na 
nyaraka husika zinawasilishwa kwa ajili ya uhakiki.

· Itoe vitendea kazi muhimu kwa idara ya utalii iweze 
kufanya kazi kwa ufanisi.

8.12   Masuala ambayo hayajashughulikiwa katika suluhisho za 
benki.
Maafisa Masuuli wanashauriwa:
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· Kuchukua hatua zinazostahili kusuluhisha tofauti na 
kuhakikisha suluhisho za hesabu zinafanyika mapema; na

· Kusuluhisha tofauti zilizopo na benki husika kwa wakati ili 
kukwepa hundi zisipite muda wake wa kuwasilishwa benki 
kwa ajili ya malipo.  

8.13    Kutoa fedha ya maendeleo pungufu ya bajeti kwa Wizara 
ya Maji dhidi ya utekelezaji na mafanikio ya Malengo ya 
Maendeleo ya Milenia na Dira 2025
Serikali ihakikishe kuwa inatenga fedha za kutosha kwa ajili 
ya miradi yenye manufaa kwa watanzania wengi haswa 
wanaoishi chini ya mstari wa umasikini. 

8.14   Taarifa ya Misaada ya Nje.
Serikali iongeze juhudi ya ukusanyaji mapato kufikia malengo 
kwa kutegemea vyanzo vya ndani badala ya kutegemea 
misaada ya nje ambayo mwisho wa mwaka baadhi ya misaada 
huwa haitolewi kama ilivopangwa.

8.15  Madeni yasiyolipwa
Ninapendekeza kwa serikali kuepuka maamuzi ambayo 
yanaweza kusababisha madeni yasiyolipwa ambayo yangeweza 
kuepukwa na kuhakikisha udhibiti katika madeni 
unaimarishwa.Aidha, Serikali kupitia Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali wafanye kazi kikamilifu na kujitetea ili kushinda na 
kumaliza kesi mbalimbali zinazonasubiri zinazosubiri 
maamuzi.

8.16   Taarifa ya Mihadi ambayo haijalipwa
Serikali ijiepushe na kuweka mihadi ambayo fedha zake 
hazipo.Aidha,bakaa ya fedha ambayo haikutumika irudishwe 
katika mfuko mkuu wa Serikali mwisho wa mwaka.Fedha 
zilizopelekwa katika akaunti ya amana kwa ajiri ya mihadi ni 
lazima zitumike katika kipindi husika ili kuzuia utekelezaji wa 
bajeti mbili kwa wakati mmoja.
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8.17 Maduhuli yasiyokusanywa
Serikali inatakiwa kuongeza juhudi ikiwa ni pamoja na 
kuchukua hatua za kishereia kuhakikisha kuwa maduhuli yote 
ambayo hayajakusanywa yanakusanywa.

8.18 Taarifa ya Potevu
Serikali inatakiwa kuhakikisha kuwa hatua madhubuti 
zinachukuliwa kupunguza potevu kufikia viwango 
vinavyokubalika. Zaidi ya hayo, potevu zote ambazo 
hazijafuata utaratibu wa kufutwa na Bunge zinapaswa 
ziendelee kutolewa taarifa pamoja na potevu za mwaka 
husika. Mchanganuo wa potevu za mwaka uliopita na za 
mwaka huu unatakiwa uwasilishwe kwa uhakiki. Hazina 
inatakiwa kuanzisha mchakato wa kuziwasilisha potevu hizi 
Bungeni kwa ajili ya kupata kibali cha kuzifuta.

8.19 Mapato na matumizi ya taasisi zote za Serikali 
kutojumuishwa katika Hesabu Jumuifu.
Serikali inashauriwa kuoanisha mifumo ya kutoa taaarifa 
katika taasisi zake zote katika taarifa ya Hesabu jumuifu 
kulingana na matakwa ya kanuni za Kimataifa za Uhasibu 
katika Sekta ya Umma.

8.20 Dhamana zisizolipwa.
Ili kuiepusha Serikali kuingia kwenye madeni yatokanayo na 
udhamini kwa wafanyabiashara wadogo na wa kati, ni muhimu 
hatua zifuatazo zichukuliwe na taasisi za fedha kuepusha 
hasara itokanayo na wafanyibiashara kushindwa kulipia 
mikopo hiyo:
· Taasisi za fedha zisimamie dhamana zote zinazowekwa na 

wafanyibiashara kulingana na taratibu zao za utoaji 
mikopo.

· Dhamana zinazowekwa na wakopaji ziwe ni zile 
zinazokubalika kisheria kulingana na taratibu za utoaji 
mikopo ikiwa ni pamoja na mali zilizolipiwa amana ya 
mikopo hiyo.
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· Taasisi za fedha ziwajibike na dhamana zinazowekwa na 
wakopaji.

· Taasisi za fedha zipeleke Benki Kuu ya Tanzania nakala za 
dhamana za mikopo zilizothibitishwa na wakopaji.
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9.0 VIAMBATISHO

Kiambatanisho I

Masuala ya miaka ya nyuma ambayo hayajashughulikiwa 

Mwaka wa fedha 2011/2012
Namba Fungu Wizara, Idara na 

Wakala wa 
Serikali

€ Sh Dola za 
Kimarekani JPY

1 22 Deni la Taifa -
      
842,698,586,988.07 -

2 98 Wizara ya Ujenzi -
      
674,330,186,269.00 -

3 57
Wizara ya 
Ulinzi 850,000.00 

        
85,140,905,831.00 -

4 52

Wizara ya 
Afya na 
Ustawi wa 
Jamii -

        
71,210,252,753.00 -

5 29

Idara ya 
Huduma za 
Magereza  -

        
53,418,159,108.00 -

6 46

Wizara ya 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundi -

        
53,369,745,285.10 -

7 28
Idara ya 
Polisi -

        
38,047,156,313.00 -

8 61
Tume ya 
Uchaguzi -

        
37,121,680,201.00 -

9 50

Wizara ya 
Fedha na 
Uchumi

        
33,178,291,816.88 

      
934,842.60 

10 21 Hazina  -
        
17,402,063,374.33 

                     
-   16,965,125,082.95 

11 40 Mahakama -
        
13,783,819,413.00 

                     
-   

12 48

Wizara ya 
Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya
Makazi -

        
12,172,666,655.00 

                     
-   

13 87

Sekretarieti 
ya Mkoa-
Kagera -

        
11,812,989,606.00 

                     
-   
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14 99

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Mifugo na 
Uvuvi -

          
5,651,422,000.00 

                     
-   

15 43

Wizara ya 
Kilimo 
Chakula na 
Ushirika  -

          
4,305,485,133.00 

                     
-   

16 37
Ofisi ya 
Waziri Mkuu -

          
4,107,529,544.08 

        
47,566.52 

17 74

Sekretarieti 
ya Mkoa-
Kigoma -

          
3,787,268,799.00 

                     
-   

18 72

Sekretarieti 
ya Mkoa-
Dodoma -

          
3,627,315,060.00 

                     
-   

19 34

Wizara ya 
Mambo ya 
Nje na 
Ushirikiano 
wa Kimataifa -

          
3,558,338,363.43 

                     
-   

20 56

Ofisi ya 
Waziri Mkuu 
Tawala za 
Mkoa na 
Serikali za 
Mitaa -

          
3,486,155,138.00 -

21 80

Sekretarieti 
ya Mkoa-  
Mtwara -

          
3,466,476,191.00 -

22 38 Ulinzi -
          
3,466,344,751.00 -

23 77

Sekretarieti 
ya Mkoa-  
Mara -

          
3,132,521,728.00 -

24 49

Wizara ya 
Maji na 
Umwagiliaji -

          
2,853,374,535.00 

      
593,253.65 

25 73

Sekretarieti 
ya Mkoa-  
Iringa -

          
2,646,493,317.00 

                     
-   

26 93
Idara ya 
Uhamiaji -

          
2,610,991,933.00 

        
75,580.00 

27 88

Sekretarieti 
ya Mkoa-   
DAR ES -

          
2,058,456,187.00 

                     
-   
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SALAAM

28 95

Sekretarieti 
ya Mkoa-   
Manyara -

          
2,007,595,145.77 -

29 84

Sekretarieti 
ya Mkoa-   
Singida -

          
1,907,416,656.23 -

30 81

Sekretarieti 
ya Mkoa-   
Mwanza -

          
1,549,931,403.00 -

31 86

Sekretarieti 
ya Mkoa-   
Tanga -

          
1,426,722,447.00 -

32 79

Sekretarieti 
ya Mkoa-   
Morogoro -

          
1,157,263,259.62 -

33 51

Wizara ya 
Mambo ya 
Ndani -

             
994,416,795.00 -

34 85

Sekretarieti 
ya Mkoa-  
Tabora -

             
983,575,807.51 -

35 58

Wizara ya 
Madini na 
Nishati -

             
574,500,168.97 -

36 44

Wizara ya 
Viwanda 
Biashara na 
Masoko -

             
559,136,943.00 -

37 76

Sekretarieti 
ya Mkoa-   
Lindi -

             
523,050,294.00 -

38 59

Tume ya 
Marekebisho 
ya Sheria  -

             
341,576,656.00 -

39 32

Ofisi ya Raisi 
Menejimenti 
ya Utumishi 
Wa Umma -

             
332,143,247.00 -

40 31

Ofisi ya 
Makamu wa 
Raisi -

             
262,883,111.00 -

41 42
Ofisi ya 
Bunge -

             
165,369,402.50 -
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42 65

Wizara ya 
Kazi na 
Maendeleo ya 
Vijana -

             
157,950,573.60 -

43 92

Tume ya 
Kudhibiti 
UKIMWI -

             
156,826,483.00 -

44 89

Sekretarieti 
ya Mkoa-    
Rukwa -

             
130,743,340.00 -

45 53

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii ,Jinsia 
na Watoto -

             
129,945,874.00 -

46 69

Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii -

             
129,425,606.46 

      
258,130.00 

47 25
Ofisi ya Waziri 
Mkuu -

             
106,976,211.76 

                     
-   

48 78

Sekretarieti 
ya Mkoa-    
Mbeya -

               
93,432,870.00 

                     
-   

49 94

Tume ya 
Utumishi wa 
Umma -

               
92,181,400.00 

                     
-   

50 82

Sekretarieti 
ya Mkoa-    
Ruvuma -

               
80,953,169.18 

                     
-   

51 96

Wizara ya 
Habari 
Utamaduni 
na Michezo -

               
66,796,956.00 

                     
-   

52 14
Kikosi Cha 
Zimamoto -

               
59,518,020.00 

                     
-   

53 75

Sekretarieti 
ya Mkoa-    
Kilimanjaro -

               
51,199,490.00 

                     
-   

54 91

Tume ya 
Kudhibiti 
Madawa ya 
Kulevya -

               
47,827,729.00 

      
207,854.22 

55 39

Jeshi la 
Kujenga 
Taifa  -

               
36,000,000.00 

                     
-   

56 24
Tume ya 
maendeleo ya -

               
34,618,000.00 

                     
-   
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Ushirika

57 83

Sekretarieti 
ya Mkoa-    
Shinyanga -

               
20,594,610.00 -

58 71

Sekretarieti 
ya Mkoa-     
Pwani -

               
15,735,000.00 -

59 67
Secretariati 
ya Ajira -

               
14,995,600.00 -

60 33

Sekretarieti 
ya Maadili ya 
Umma  -

               
11,870,000.00 -

Jumla
  
850,000.00 

  
2,006,667,848,562.49 

   
2,117,226.99 16,965,125,082.95 
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Kiambatanisho II

9.2 Taarifa ya fedha zilizotolewa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali

S/No
Fungu Wizara  Kawaida(Sh)  Maendeleo (Sh) Jumla(Sh)  

1 12 Tume ya sheria 
1,031,068,803

                         -   1,031,068,803.00

2 14 Kikosi Cha 
Zimamoto

3,756,672,452.00                          -   3,756,672,452.00

3 15 Tume ya Usuluhishi 
na Upatanishi 1,827,648,572

                         -   1,827,648,572.00

4 16 Ofisi ya  
Mwanasheria Mkuu 8,080,951,110 89,600,000

8,170,551,110.00

5 18 Mahakama Kuu
18,062,594,933

                         -   18,062,594,933.00

6 19 Mahakama za 
Mwanzo 19,960,739,510

                         -   19,960,739,510.00

7 20 Ikulu 
8,524,917,000

                         -   8,524,917,000.00

8 21 Hazina  
202,226,556,447.00 43,787,099,516.00

246,013,655,963.00

9 22 Deni la Taifa 
2,526,084,222,385.00

                         -   2,526,084,222,385.00

10 23 Idara  ya Mhasibu 
Mkuu 73,748,822,962 11,989,716,500

85,738,539,462.00

11 24 Tume ya 
maendeleo ya 
Ushirika 5,319,957,147

                         -   5,319,957,147.00

12 25 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 5,157,578,780

                         -   5,157,578,780.00

13 26 Makamu wa Raisi 
4,233,545,085

                         -   4,233,545,085.00

14 27 Masajiri wa Vyama vya 
Siasa 19,454,962,428

                         -   19,454,962,428.00

15 28 Idara ya Polisi 326,232,236,655.00
7,578,936,400.00

333,811,173,055.00

16 29 Huduma za 
Magereza  115,279,469,040 4,123,682,700

119,403,151,740.00

17 30 Ofisi ya Raisi 
Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri 212,408,849,215 51,637,459,084

264,046,308,299.00

18 31 Ofisi ya Makamu 
wa Raisi 42,233,348,783 9,722,822,999

51,956,171,782.00

19 32 Ofisi ya Raisi 
Menejimenti ya 
Utumishi Wa Umma 22,678,788,472 15,743,026,000

38,421,814,472.00

20 33 Sekretarieti ya 
Maadili ya Umma  3,401,719,683.00 391,960,506.00

3,793,680,189.00

21 34 Wizara ya Mambo 
ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Kimataifa 112,113,731,933 26,643,539,000

138,757,270,933.00

22 35 Kurugenzi ya 
mashitaka ya umma 6,659,270,107.00 2,854,015,476.00

9,513,285,583.00

23 37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 33,603,769,196 16,054,295,362.00

49,658,064,558.00
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24 38 Ulinzi  
483,184,468,935 11,700,000,000

494,884,468,935.00

25 39 Jeshi la Kujenga 
Taifa  131,470,092,185 3,000,000,000

134,470,092,185.00

26 40 Mahakama  
26,773,396,318 2,011,943,428

28,785,339,746.00

27 41 Wizara ya Katiba 
na Sheria  17,010,241,540 8,349,578,000

25,359,819,540.00

28 42 Ofisi ya Bunge 
77,989,337,516 7,200,000,000

85,189,337,516.00

29 43 Wizara ya Kilimo 
Chakula na Ushirika  116,532,835,008 129,238,716,123

245,771,551,131.00

30 44 Wizara ya Viwanda 
Biashara na Masoko 28,380,410,280.00 27,267,168,657.00

55,647,578,937.00

31 46 Wiara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 599,875,339,342 120,181,114,633

720,056,453,975.00

32 48 Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi 28,590,103,420.00 6,091,685,464.00

34,681,788,884.00

33 49 Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 18,091,733,177 105,686,909,691

123,778,642,868.00

34 50 Wizara ya Fedha 
na Uchumi 109,245,206,755 403,103,281,977.00

512,348,488,732.00

35 51 Wizara ya Mambo 
ya Ndani 

4,290,131,164.00 2,038,328,881.00 6,328,460,045.00

36 52 Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii 246,748,505,074.00 262,512,260,520

509,260,765,594.00

37 53 Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii 
,Jinsia na Watoto 10,817,971,458 6,287,601,150

17,105,572,608.00

38 55 Tume ya Haki za 
Binadamu na 
Utawala Bora 3,527,157,625 469,934,573

3,997,092,198.00

39 56 Ofisi ya Waziri 
Mkuu Tawala za 
Mkoa na Serikali za 
Mitaa 32,253,279,770 59,925,630,635

92,178,910,405.00

40 57 Wizara ya Ulinzi 
19,051,255,606 129,000,000,000

148,051,255,606.00

41 58 Wizara ya Madini 
na Nishati 155,514,591,870 297,708,810,730

453,223,402,600.00

42 59 Tume ya 
Marekebisho ya 
Sheria  1,461,678,779

                         -   1,461,678,779.00

43 60 Mahakama ya Kazi
1,817,577,872 274,378,685.00

2,091,956,557.00

44 61 Tume ya Uchaguzi 7,006,579,380.00   3,500,988,453.00 10,507,567,833.00

45 62 Wizara ya 
Usafirishaji 64,698,935,603 114,300,844,215

178,999,779,818.00

46 64 Mahakama ya 
Biashara  1,275,068,760.00

                         -   1,275,068,760.00

47 65 Wizara ya Kazi na 
Maendeleo ya 
Vijana 10,447,845,499.00 600,000,000.00

11,047,845,499.00

48 66 Ofisi ya Raisi Tume 
ya Mipango 7,082,949,409.00 518,174,000.00

7,601,123,409.00
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49 67 Secretariati ya 
Ajira 2,141,815,236

                         -   2,141,815,236.00

50 68 Wizara ya 
Mawasiliano Sayansi 
na Tecknolojia 21,943,309,843 13,712,186,188

35,655,496,031.00

51 69 Wizara ya Maliasili 
na Utalii 53,665,859,480 67,640,000

53,733,499,480.00

52 90 Mahakama ya Ardhi 
1,220,062,097

                         -   1,220,062,097.00

53 91 Tume ya Kudhibiti 
Madawa ya Kulevya 1,398,836,681 1,254,767,070

2,653,603,751.00

54 92 Tume ya Kudhibiti 
UKIMWI 2,607,998,503 18,292,986,307

20,900,984,810.00

55 93 Idara ya Uhamiaji 57,218,172,642.00 18,800,000,000.00 76,018,172,642.00

56 94 Tume ya Utumishi 
wa Umma 7,570,699,015

                         -   7,570,699,015.00

57 96 Wizara ya Habari 
Utamaduni na 
Michezo 16,338,989,476 3,600,000,000

19,938,989,476.00

58 97 Wizara ya 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki  

17,446,428,648.00                          -   17,446,428,648.00

59 98
Wizara ya Ujenzi 286,241,201,490.00 868,461,241,768.00

1,154,702,443,258.00

60 99 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi 32,426,557,621 10,783,314,144

43,209,871,765.00

61 70 Sekretarieti ya 
MkoaArusha 106,691,179,988 20,492,793,149

127,183,973,137.00

62 71 Sekretarieti ya 
MkoaCoast 80,930,115,487 19,042,964,830

99,973,080,317.00

63 72 Sekretarieti ya 
MkoaDodoma 108,735,054,659 30,411,325,990

139,146,380,649.00

64 73 Sekretarieti ya 
MkoaIringa 124775164150.00 33,159,605,706

157,934,769,856.00

65 74 Sekretarieti ya 
MkoaKigoma 76,015,103,375 20,724,889,616

96,739,992,991.00

66 75 Sekretarieti ya 
MkoaKilimanjaro 135,686,670,263 23,855,528,575

159,542,198,838.00

67 76 Sekretarieti ya 
MkoaLindi 52,317,350,986.00 20,269,307,278

72,586,658,264.00

68 77 Sekretarieti ya 
MkoaMara 95,946,680,253 22,682,639,008

118,629,319,261.00

69 78 Sekretarieti ya 
MkoaMbeya 146,260,572,669 36,240,723,444.00

182,501,296,113.00

70 79 Sekretarieti ya 
MkoaMorogoro 130,276,903,117.00 27,053,451,400.00

157,330,354,517.00

71 80 Sekretarieti ya 
MkoaMtwara 71,906,815,122 24,919,215,560

96,826,030,682.00

72 81 Sekretarieti ya 
MkoaMwANZA 165,353,161,610 37,111,057,687

202,464,219,297.00

73 82 Sekretarieti ya 
MkoaRuvuma 82,583,356,162.00 23,650,085,043.00

106,233,441,205.00

74 83 Sekretarieti ya 
MkoaShinyanga 128,284,598,715 38,745,696,750

167,030,295,465.00

75 84
Sekretarieti ya 63,171,953,189 18,770,721,417

81,942,674,606.00
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MkoaSingida

76 85 Sekretarieti ya 
MkoaTabora 81,146,877,355.00 25,009,447,183

106,156,324,538.00

77 86 Sekretarieti ya 
MkoaTanga 123,108,027,726 31,004,115,639

154,112,143,365.00

78 87 Sekretarieti ya 
MkoaKagera 107,769,338,137.00 30,715,385,869.00

138,484,724,006.00

79 88 Sekretarieti ya 
MkoaDar es Salaam 155,450,118,602 24,599,058,930

180,049,177,532.00

80 89 Sekretarieti ya 
MkoaRukwa 68,991,169,733 24,946,355,418

93,937,525,151.00

81 95 Sekretarieti ya 
MkoaManyara 72,689,011,234 19,751,298,768

92,440,310,002.00

Jumla 8,653,527,266,307 3,379,711,306,095.00 12,033,238,572,402.00
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9.3 MATOKEO YA UKAGUZI WA AWALI WA MALIPO YA UZEENI

Kiambatanisho III (a)
Muhtasari wa muda uliozidishwa 

Na
mb
a.

Hundi Jina Mwajiri Kiasi
SHS.

Maoni

1 2186105 RAIMA A. LIGANGA TISS 949,288.97 muda 
uliozidishwa

2 ZACHARIA SINKALA AFYA 245,830.00 muda 
uliozidishwa

3 1708257 SENFOLIAN KAGASHE Hazina 158,244.06 muda 
uliozidishwa

4 2508201 BAKARI KINGOBI JIJI – DAR ES 
SALAAM

29,810,800.00 muda 
uliozidishwa

5 2362139 ANNA J. KIMARO Ofisi ya Waziri 
Mkuu

8,535,338.00 muda 
uliozidishwa

6 3588239 A.J. BAGUMA Ofisi ya Waziri 
Mkuu

32,177,483.32 muda 
uliozidishwa

7 2915591 ELIZABETH KALUGIRA Ofisi ya Waziri 
Mkuu

612,835.56 muda 
uliozidishwa

8 2744225 STANLEY SAMWEL AFYA 7,950,363.33 muda 
uliozidishwa

9 1628416 ESTER E. SIALAYO AFYA 59,957.44 muda 
uliozidishwa

10 2085297 MAGLORY TENGA Ofisi ya Waziri 
Mkuu

11,363,446.18 muda 
uliozidishwa

11 2365004 FLORA J. KIMATH Hazina 5,295,123.00 muda 
uliozidishwa

12 298315 ABUBAKARI MUSTAFA Hazina 198,628.00 muda 
uliozidishwa

13 2589295 MONICA G. CHAMANJA Hazina 408,394.00 muda 
uliozidishwa

14 4051090 CHARLES K. MSUYA Hazina 711,766.55 muda 
uliozidishwa

15 6920361 DOTTO I. MEMBE Hazina 45,986.00 muda 
uliozidishwa

16 3650130 HAMIS S. NYANGARIO Hazina 477,719.00 muda 
uliozidishwa

17 7898824 SELEMAN MTALIKA Hazina 940,327.00 muda 
uliozidishwa

18 - JOSEPHINE N. MBANO Hazina 3,116,602.05 muda 
uliozidishwa

19 6691648 PETER W. LUGOBI Hazina 207,183.00 muda 
uliozidishwa

20 - EDWARD E. MBOCHO Hazina 1,467,039.00 muda 
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uliozidishwa
21 - SELINA M. KUSENHA Hazina 5,178,162.50 muda 

uliozidishwa
22 - ELIAS PAUL SALALA Hazina 3,934,912.23 muda 

uliozidishwa
23 4840556 NYIRONGO R. MPANGA Hazina 4,319,661.00 muda 

uliozidishwa
24 - SAID M. SIMBA Hazina 2,101,712.40 muda 

uliozidishwa
25 - SUSANA MBENA Hazina 10,000,000.00 muda 

uliozidishwa
26 - NEEMA K. FIMBO Hazina 5,656,213.50 muda 

uliozidishwa
27 6057425 CHAUSIKU MACHETA Hazina 4,269,041.00 muda 

uliozidishwa
28 3730234 BENEDICT S. LENGE Hazina 3,322,586.17 muda 

uliozidishwa
29 1629893 ESTHER F. NYABISE Hazina 638,166.00 muda 

uliozidishwa
30 5723320 JOHN L. SIAME Hazina 508,803.00 muda 

uliozidishwa
31 0520373 JUDGE J. MWAKIBETE Hazina 149,705.00 muda 

uliozidishwa
32 2480417 EZEKIEL M.S. KWEKA Hazina 2,709,816.95 muda 

uliozidishwa
33 2563039 SALUM S. NGITU Hazina 8,606,634.00 muda 

uliozidishwa
34 - RAMADHAN S. MBUNDA Hazina 332,766.00 muda 

uliozidishwa
35 1126288 ALICE K. SANGA Hazina 696,090.00 muda 

uliozidishwa
36 2584452 PAUL K. SELEMANI Hazina 9,387,676.00 muda 

uliozidishwa
37 6941860 SESILIA B. MTAMIKE Hazina 681,122.80 muda 

uliozidishwa
38 - ABDALLAH MKUMILA MINISTRY 

OFLIVESTOCK 
DEV AND 
FISHERIES

155,096.67 muda 
uliozidishwa

39 - BIBI DOROLOSA KOMBA RAS RUVUMA 877,066.67 muda 
uliozidishwa

40 - ESTER S. MAPURI REGISTER 
COURT APPEAL

10,314.17 muda 
uliozidishwa

41 - HUSSEIN R. DALA REGISTER 
COURT APPEAL

35,676.66 muda 
uliozidishwa

42 - UBAYA R. ATHUMANI HIGH COURT 870,120.00 muda 
uliozidishwa

43 - ELIZABETH MWABUYE MINISTRY 
COM.DEV.  AND 
CHILDREN

23,609.05 muda 
uliozidishwa

44 - EDWARD MWANYIKA NATURAL 
RESOURCES AND 
TOURISM

349,290.00 muda 
uliozidishwa

45 - PAULO L. GAMBI RAS RUKWA 9,998.33 muda 
uliozidishwa

46 - BAKARI S. ABDALLAH MINISTRY OF 33,150.00 muda 
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HEALTH uliozidishwa
47 - SURUKE M. SURUKE P/S PRIME 

MINISTERS 
OFFICE

2,750,750.00 muda 
uliozidishwa

48 - ATUCHUVILZE K. CHAULA PRINCIPAL 
COMM. 
IMMIGRATION

14,474.00 muda 
uliozidishwa

49 - FAUSTINE MATINDE MIN. OF 
EDUCATION

18,189.17 muda 
uliozidishwa

50 - LEONS P. NIKANIKA MIN. OF 
EDUCATION

605,640.00 muda 
uliozidishwa

51 - ESTA MSARAHA P/S MINISTRY 
NATURAL 
RESOURSES

1,324,360.00 muda 
uliozidishwa

52 - ALEX JOSEPH MINISRY 
INFORMATION 
YOUTH 
CULTURE AND 
SPORTS

7,804.16 muda 
uliozidishwa

53 - RAMADHANI PALI P/S MIN. OF 
WORKS

93,208.33 muda 
uliozidishwa

54 - HERIETH S. MGANGA P/S MIN. OF 
COMM. DEV. 
GENDER AND 
CHILDREN

215,349.97 muda 
uliozidishwa

55 - ZAKARI MASORE MIN. NATURAL 
RESOURCES

10,767.50 muda 
uliozidishwa

56 - CHARLES KANGALAWE MIN. NATURAL 
RESOURCES

198,892.00 muda 
uliozidishwa

57 - SALUM S. MWAMBE DED – SINGIDA 74,567.00 muda 
uliozidishwa

58 - RASHID O. LIPOTO RAS- RUVUMA 1,119,387.03 muda 
uliozidishwa

59 - VYELU SHINGA REGISTRA  
COURT APPEAL

71,095.84 muda 
uliozidishwa

60 - TALIAN J. MUSHI P/S MIN. OF 
EDUCATION AND 
VOCATION

68,151.67 muda 
uliozidishwa

61 - ALPHONCE MAURICE P/S MIN. OF 
EDUCATION AND 
VOCATION

787,160.00 muda 
uliozidishwa

62 - JOHN O. KASERA MINISTRY OF 
HOME AFFAIRS

3,410,420.00 muda 
uliozidishwa

63 - JOHN MATHIAS MINISTRY OF 
HOME AFFAIRS

2,332,820.00 muda 
uliozidishwa

64 - DANIEL C. CHIPINDULA TSD 4,006.00 muda 
uliozidishwa

65 - ROSINA JOHN TSD 12,208.00 muda 
uliozidishwa

66 - FLORENCE C. NGATOLUWA TSD 125,094.75 muda 
uliozidishwa

67 - EMMANUEL 
MWAMBULUKUTU

MINISTRY OF 
FOREIGN 
AFFAIRS AND 
INTERNATIONAL 
CO-OPERATION

5,285,491.94 muda 
uliozidishwa

68 - FOLKWARD C. KAPINGA TSD 88,175.00 muda 
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uliozidishwa
69 - GALLUS K. OUMA RAS – RUKWA 209,358.00 muda 

uliozidishwa
70 - GABRIEL R. MARCEL STATE HOUSE 2,708,400.00 muda 

uliozidishwa
71 - ALLY M. AYUMBI REGISTRAR 

HIGH COURT OF 
TANZANIA

11,773.83 muda 
uliozidishwa

72 MT 42340 WAZAEL SAMSON TPDF 1,002,124.00 muda 
uliozidishwa

73 - SIMON G. MLACHO MIN. OF HOME 
AFFAIRS

69,148.33 muda 
uliozidishwa

74 - SELEMAN MUSTAPHA RAS KAGERA 590,826.80 muda 
uliozidishwa

75 - WELDONG MAKATONGA MINI. OF 
EDUCATION 

9,630.00 muda 
uliozidishwa

76 - ELIZABETH D. MKETO COURT OF 
APPEAL

392,058.33 muda 
uliozidishwa

77 - ALLY P. MWINYIGOHA MINI. OF 
TRANSPORT 

220,060.00 muda 
uliozidishwa

78 - ZENNA JUMA MIN. OF HOME 
AFFAIRS

295,510.00 muda 
uliozidishwa

79 - ROSEMARY NYABINGI MIN. OF HOME 
AFFAIRS

1,404,480.00 muda 
uliozidishwa

80 - ONDURU P. APINDE COURT OF 
APPEAL

303,161.23 muda 
uliozidishwa

81 - ALBANO F. SAANANE COURT OF 
APPEAL

1,946.84 muda 
uliozidishwa

82 - ZAINAB M. KINUNGA COURT OF 
APPEAL

3,461.65 muda 
uliozidishwa

83 - BEATRICE S. OMAKENGE MIN. OF 
NATURAL 
RESOURCES

33,301.00 muda 
uliozidishwa

84 - CHENGA TIME KENEDY MIN. OF 
EDUCATION

306,919.01 muda 
uliozidishwa

85 - ANNA SALANJE RAS MTWARA 3,198.56 muda 
uliozidishwa

86 - GASPER CHIGOMA DED KONGWA 2,187,707.40 muda 
uliozidishwa

87 - HAMAD M. HAMADI MIN. OF 
EDUCATION 

297,244.00 muda 
uliozidishwa

88 - CHARLES G. MPANDA MIN. OF 
EDUCATION

187,412.50 muda 
uliozidishwa

Jumla 198,445,478.4
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Kiambatanisho III (b)

Muhtasari wa Mishahara iliyozidishwa

Nam
ba.

Hundi Jina Mwajiri Kiasi 
SHS.

Maoni

1 - MOHAMED MABUWE TSD 4,896,760.00 Mshahara 
uliozidishwa

2 3094514 FRANCIS SM. 
LIMUNGO

Hazina 3,716,296.00 Mshahara 
uliozidishwa

3 1206131 IBRAHIMU D. 
LIMUNGO

Hazina 322,024.96 Mshahara 
uliozidishwa

4 - ADROPHINA W. NJAU Hazina 183,250.30 Mshahara 
uliozidishwa

5 - FODFREY S. MREMI Hazina 5,678,166.77 Mshahara 
uliozidishwa

6 4173076 FAUSTINA J. MUSHI Hazina 30,545,475.00 Mshahara 
uliozidishwa

7 - MTABARA MRISHO Hazina 295,532.95 Mshahara 
uliozidishwa

8 2742139 YASIN A. KAEGA Hazina 576,893.00 Mshahara 
uliozidishwa

9 5200089 MARIAM C. MATUA Hazina 1,620,632.00 Mshahara 
uliozidishwa

10 4676429 ANTONY LYACHEMA Hazina 247,597.00 Mshahara 
uliozidishwa

11 - MARY M. MWABWALA Hazina 56,597.45 Mshahara 
uliozidishwa

12 1410103 ZAKARIA M. MPUNJI Hazina 1,503,500.00 Mshahara 
uliozidishwa

13 379981 ANDEMBWISYE G. 
MASEKO

Hazina 1,815,143.00 Mshahara 
uliozidishwa

14 - CHRISTINA W. KILILE Hazina 5,160,168.00 Mshahara 
uliozidishwa

15 - DOMINIC A. TARIMO Hazina 8,794,226.50 Mshahara 
uliozidishwa

16 - GABRIEL MANYENYI RAS – MARA 
MUSOMA

4,553.85 Mshahara 
uliozidishwa

17 - HUSSEN A. MBORYO REGISTER COURT 
OF APPEAL

2,414,103.00 Mshahara 
uliozidishwa

18 - ATHUMANI SELEMANI REGISTER COURT 
OF APPEAL

854,445.42 Mshahara 
uliozidishwa

19 - CATHERINE TITO AUSI RAS MTWARA 1,034,680.00 Mshahara 
uliozidishwa

20 0066813 PETROMILA KAFUKU - 6,561,275.33 Mshahara 
uliozidishwa

21 1388387 PETER K. NDILLA Hazina 206,666.67 Mshahara 
uliozidishwa

22 6916976 MASESE BURURE TPDF 4,187,878.83 Mshahara 
uliozidishwa

23 6122506 SAIBOKU DELEKENI TPDF 7,692,446.80 Mshahara 
uliozidishwa

24 7727492 ANTHONY LEMELA TPDF 70,936.60 Mshahara 
uliozidishwa

25 - REMINISERE PAULO TPDF 15,300.00 Mshahara 
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uliozidishwa
26 5473692 HADSON YOWE TPSF 3,311,791.99 Mshahara 

uliozidishwa
27 5649527 KAZUBA K. MAHILANE TPDF 3,606,312.66 Mshahara 

uliozidishwa
28 - BONIPHACE 

KONONGO
TPDF 243,640.75 Mshahara 

uliozidishwa
29 7275085 CHRISTOPHER 

MALANGALILA
TSD 68,820.00 Mshahara 

uliozidishwa
30 2869410 ONYESHA SIKITIKO TDS 38,912.00 Mshahara 

uliozidishwa
31 3028076 JEREMIAH M. HAKI Wizara ya Kilimo 248,850.00 Mshahara 

uliozidishwa
32 - PELEGIA BUNGULA TSD 77,490.00 Mshahara 

uliozidishwa
33 - COSMAS S. ASSARA TSD 299.01 Mshahara 

uliozidishwa
34 - ELIBARIKI UISO TSD 10,345.00 Mshahara 

uliozidishwa
35 - ELIHURUMA E. 

MATEMBA
TSD 12,000.09 Mshahara 

uliozidishwa
36 - SIMON P. KYALA TSD 878,146.45 Mshahara 

uliozidishwa
37 - AMGOIWISYE M. 

KAPAGA
Wizaya ya 
Mifugo

533,000.00 Mshahara 
uliozidishwa

38 - FERDINAND T. MWIKO TSD 84,452.50 Mshahara 
uliozidishwa

39 - GERVAS MULUNGU TSD 84,952.50 Mshahara 
uliozidishwa

40 - PHINEHAS M. 
MWAGALA

TSD 27,837.56 Mshahara 
uliozidishwa

41 - DAUDI KANYUMBA TSD 12,000.00 Mshahara 
uliozidishwa

42 - JONAS K. KAPUFI TSD 12,068.44 Mshahara 
uliozidishwa

43 - YONA B. GITATOKI TSD 175,886.00 Mshahara 
uliozidishwa

44 - SIMON MCHALO TSD 44,310.00 Mshahara 
uliozidishwa

45 - LAZARUS S. NYANGU TSD 58,155.00 Mshahara 
uliozidishwa

46 - FILBERT SOKO Wizara ya 
Mambo ya ndani

207,960.00 Mshahara 
uliozidishwa

47 - DR. JOSEPH P. 
MBATIA

AFYA 581,468.00 Mshahara 
uliozidishwa

48 - HAMIS O. DIHENGA Wizara ya Elimu 56,444.93 Mshahara 
uliozidishwa

49 - GLADNESS N. MOSHI Wizara ya 
Mambo ya ndani

1,243,521.47 Mshahara 
uliozidishwa

50 - ZILIPA WASENA RAS MARA 295,510.00 Mshahara 
uliozidishwa

Jumla 100,368,723.78
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Kiambatanisho IIII

Muhtasari wa Kiasi kilichozidi (NSSF)

Namba Hundi Jina Mwajiri Kiasi 
SHS.

Maoni

1 - SEIF A. MITANGO LAW REFORM 
COMMISSION

1,624,191.55 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

2 - HELENA KOMBO RAS SHINYANGA 987,099.30 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

3 - PAUL BAYUNANA RAS BUKOBA 996,402.80 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

4 - HUSSEIN M. JUMA RAS BUKOBA 996,402.80 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

5 - KHADIJA R. 
KALIYAWASI

PS MIN OF HOME 
AFFAIRS

1,387,236.35 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

6 - MOHAMED S. SELA STATE HOUSE 235,130.00 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

7 - HAMIS BAKARI P/S MINI. OF 
EDUCATION

223,658.05 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

8 - ALLY M. MKUPA DED NEWALA 753,432.00 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

9 - ANDREW I. LUJULO RAS MARA 380,452.05 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

10 - AHMED S. SALULU P/S MIN. OF 
DEFENCE

932,186.10 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

11 - ISMAIL M. ALMASI P/S MIN. OF HOME 
AFFAIRS

1,156,147.00 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

12 - GABRIEL CHOLE RAS RUKWA 811,609.55 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

13 - PETER M. NGUSA REGISTRAR COURT 
OF APPEAL

931,675.00 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

14 - HASHIMU B. MPANDA P/S MIN. OF 
EDUCATION

872,694.60 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

15 - BAKARI M. KAMTANDE P/S MIN. OF 
EDUCATION

198,317.00 Kiasi kilichopungua 
NSSF  

16 - MOHAMED O. MWIKIRU COURT OF APPEAL 1,257,816.46 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa-NSSF 

17 - JUMA SHAMTE TAA – DSM 4,449,100.00 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa-NSSF

18 - IBRAHIM A. UNGWA COURT OF APPEAL 36,888.65 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa

19 - RASHID S. MKANE COURT OF APPEAL 58,878.64 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa

20 - WILLIAM ONDITI MIN. OF HOME 
AFFAIRS

1,132,603.23 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa

21 - WAZIRI M. WAZIRI RAS SINGIDA 282,646.02 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa

22 - SADIKI MBALAME DED TUNDURU 906,701.00 Kiasi cha 
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uchangiaji 
kilichokosewa

23 - MUSSA S. MIAMBALAZI RAS KAGERA 1,231,664.85 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa

24 - JOHN B. JOSEPH RAS KAGERA 609,370.82 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa

25 - RICHARD A. MKANDE MIN. OF 
EDUCATION

10,045.40 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa

26 - AMINA AHMADA RAS KAGERA 862,631.43 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa

27 - ESTHER K. MWEMA RAS SINGIDA 303,161.23 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa

28 - HUSSEIN M. YUSUPH RAS SINGIDA 45,782.98 Kiasi cha 
uchangiaji 
kilichokosewa-NSSF

Jumla 23,673,924.86
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Kiambatanisho III (d)

Muhtasari wa Kiasi kilichozidi katika mahesabu

Nam
ba.

Hundi Jina Mwajiri Kiasi 
SHS.

Maoni

1 2435945 HEMBE N. 
NYAMHANGA

RAS MUSOMA 32,970.00 Hesabu zilikosewa 

2 - VENANCE D. 
MASSAWE

TSD 136,000.00 Hesabu zilizidishwa

3 - EZAKIEL 
MARIUS

TSD 16,244.20 Hesabu zilikosewa 

4 - NICHOLAS A. 
SIZYA

TSD 519.00 Hesabu zilikosewa 

5 - MKANGARE 
MINJA

LIVESTOCK AND 
FISHERIES

680,500.00 Hesabu zilikosewa 

6 - ADELINA 
MFINANGA

TSD 3,129.00 Hesabu zilikosewa 

7 - MLELA SAID TSD 640,751.00 Hesabu zilikosewa 
8 - CELINA 

WAMBURA
JUDICIAL 
SERVICE 
COMMISSION

612,338.71 Hesabu zilikosewa 

9 - EZRON 
S.MGANGA

ETHICS 
COMMISSIONER

43,750.00 Hesabu zilikosewa 

10 - EMILIUS 
MWAKULA

TSD 28,163.00 Hesabu zilikosewa 

11 - ATHANASIO 
MPANGALA

TSD 160,000.00 Hesabu zilikosewa 

12 - MUKAMA L. 
MAYANI

TSD 169,905.00 Hesabu zilikosewa 

13 - JACOB JOHN TSD 22,500.00 Hesabu zilikosewa 
14 - AHMED J. 

AHMED
MINISTRY OF 
AGRICULTURE

202,590.00 Hesabu zilikosewa 

15 - NTIBANYEREKW
A ALPHONCE

TSD 1,631.00 Hesabu zilikosewa 

16 - MWAJUMA 
SELEMAN

TPDF 8,239.50 Hesabu zilikosewa 

17 4492531 B.M. CHACHA TPDF 14,123.00 Hesabu zilikosewa 
18 - MWITA 

NYAKITARU
DEFENCE 
NATIONAL 
SERVICES

287.92 Hesabu zilikosewa 

Jumla 2,773,641.33
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Kiambatanisho III(e)
Muhtasari wa muda uliopunguzwa 

Namba. Hundi Jina Mwajiri Kiasi 
SHS.

Maoni

1 ZR/833 CHANDE M. ALLY TISS 8,588,523.40 muda 
uliopunguzwa

2 ZL/2040 ALLY I. HASSAN TISS 1,036,071.61 muda 
uliopunguzwa

3 ZN/7553 MAULID O. MVUNGI TISS 4,600,572.20 muda 
uliopunguzwa

4 5370137 NELSON S. BASSU AFYA 1,874,397.79 muda 
uliopunguzwa

5 4405588 SAMWEL SARAKIKYA AFYA 3,473,203.88 muda 
uliopunguzwa

6 2296894 EUZEBI E. BAKANA TREASURY 3,221,101.50 muda 
uliopunguzwa

7 1907704 CHRISTOBELA MNASA PMO 2,982,499.66 muda 
uliopunguzwa

8 1760651 RUTH F. MAGOMA PMO 2,615,615.00 muda 
uliopunguzwa

9 3056710 BEATRICE BANDAWE TREASURY 16,812,161.02 muda 
uliopunguzwa

10 4281490 ANGELINS KAPINGA PMO 3,999,676.00 muda 
uliopunguzwa

11 2140609 MARTHA MWERINYA PMO 1,492,400.00 muda 
uliopunguzwa

12 1144563 MWAMINI R. SALUMU M/JAMII 1,594,691.00 muda 
uliopunguzwa

13 1779330 JOSEPH LUKINDO MIPANGO 21,783,824 muda 
uliopunguzwa

14 3524822 SULTAN S. RUGONE AFYA 6,712,533.34 muda 
uliopunguzwa

15 9134801 ALFRED F. MNYUKU TREASURY 872,012.25 muda 
uliopunguzwa

16 1288340 SIMBANO H. KIHURE TREASURY 129,647.00 muda 
uliopunguzwa

17 - BERNADETA E. NGIMA TREASURY 406,513.10 muda 
uliopunguzwa

18 3795899 CHRISANT M. SWELA TREASURY 13,118,662.00 muda 
uliopunguzwa

19 - MARIANA EMANUEL TREASURY 361,012,05 muda 
uliopunguzwa

20 - YAHAYA M. 
CHANGAWALEH

TREASURY 4,712,336.93 muda 
uliopunguzwa

21 1890795 EVERYN SABUNI TREASURY 474,558.00 muda 
uliopunguzwa

22 - WILLIAM KUMBUKILA TREASURY 31,446.40 muda 
uliopunguzwa
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23 - JOHN K. SIMFUKWE TREASURY 4,519,593.00 muda 
uliopunguzwa

24 1300920 MARIAM HAJI TREASURY 1,661,104.00 muda 
uliopunguzwa

25 2220292 JOHN R. MASHAMBA TREASURY 2,174,918.00 muda 
uliopunguzwa

26 2985048 AKILI S. MAZAWE TREASURY 1,001,635.00 muda 
uliopunguzwa

27 8037449 PETER MICHAEL TREASURY 72,809.25 muda 
uliopunguzwa

28 - HEZRON L. CHOMOLA COURT OF 
APPEAL

639,120.26 muda 
uliopunguzwa

29 - GODFREY M. LEONILA COURT OF 
APPEAL

24,488.00 muda 
uliopunguzwa

30 - ZUBERY A. MKUU MINISTRY 
OF 
LIVESTOCK 
DEV. 

11,594.16 muda 
uliopunguzwa

31 - ALEX S. KISAKA MINISTRY 
OF WATER

173,700.00 muda 
uliopunguzwa

32 - SUDI B. RUAMBO REGISTRAR 
COURT OF 
APPEAL

534,449.00 muda 
uliopunguzwa

33 - TATUA MSWAHILI MINISTRY 
OF LAND

321,491.00 muda 
uliopunguzwa

34 - JACKSON N. KONGA MINI. OF 
EDUCATION

7,750.00 muda 
uliopunguzwa

35 - LWAGA E. MWAMUTELA MINI. OF 
COMM. 
DEV. 
GANDER

254,109.33 muda 
uliopunguzwa

36 - SUNDILAYE N. MGOMA P/S MIN. OF 
EDUCATION

3,549,522.92 muda 
uliopunguzwa

37 - SEIF SAID MIN. OF 
WATER

209,126.67 muda 
uliopunguzwa

38 - ALLY M. KINDAMBA RAS MBEYA 79,620.00 muda 
uliopunguzwa

39 - NICHOLAUS NOBERT MIN. OF 
LIVESTOCK 
DEV.

856,075.84 muda 
uliopunguzwa

40 - JACKSON N. BUNDALA RAS 
TABORA

27,495.08 muda 
uliopunguzwa

41 - NIA SELEMAN WARIYA MIN. OF 
COMM. 
DEV. 
CHILDREN 

223,070.07 muda 
uliopunguzwa

42 - ELIAS K. NTOSHO REGISTRAR 
COURT OF 
APPEAL

501,300.00 muda 
uliopunguzwa

43 - JUMA MASAMLA RAS – MARA 674,296.05 muda 
uliopunguzwa

44 - LEONARD B. MAZIKU REIGISTRAR 
CORT OF 

1,281,900.00 muda 
uliopunguzwa
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APPEAL
45 - ELUKAGA EMMANUEL REGISTRAR 

COURT OF 
APPEAL

122,565.00 muda 
uliopunguzwa

46 - ADAMSON MWANJEA RAS MBEYA 613,838.30 muda 
uliopunguzwa

47 - KWEGE B. MALEKELA P/S MIN. OF 
LANDS

4,067,906.00 muda 
uliopunguzwa

48 - HAMISU CHEYA P/S MIN. OF 
WORKS

98,670.00 muda 
uliopunguzwa

49 - PETER B. NCHIMBI RAS –
RUVUMA

399,166.80 muda 
uliopunguzwa

50 5489422 JACOB KWANJU TPDF 461,280.00 muda 
uliopunguzwa

51 3285608 KARO CHARLES TPDF 452,500.00 muda 
uliopunguzwa

52 - ANDREW CHITALA TPDF 75,334.45 muda 
uliopunguzwa

53 - VICTORY KIDAVA TPDF 2,581.92 muda 
uliopunguzwa

54 6932041 KISIWAN OKOYOMASWI TPDF 86,104,23 muda 
uliopunguzwa

55 - ISACK PATRIC TPDF 59,575.10 muda 
uliopunguzwa

56 - IBRAHIMU HEMED TPDF 39,177.50 muda 
uliopunguzwa

57 - BIASON LAIS TPDF 858,948.00 muda 
uliopunguzwa

58 2402675 PAXAN NGALUKWA TSD 7,908,854.34 muda 
uliopunguzwa

59 3994809 PETER J. MLYANSI PRESIDENT 
OFFICE 
PUBLIC 
SERVICE 
MANAG.

21,677.00 muda 
uliopunguzwa

60 - HASHIMU T. MBITA FOREIGN 
AFFAIRS

498,283.47 muda 
uliopunguzwa

61 9025136 HABIBA M. MPONDA RAS 
MTWARA

43,578.34 Muda kukosewa

63 - MASUMBUKO MLONGO COURT OF 
APPEAL

191,327.17 Muda kukosewa

64 - FREDY A. KASEBELE COURT OF 
APPEAL

852,566.00 Muda kukosewa

65 - CHAUSIKU MSHENDE COMMISSIO
NER 
IMMIGRATIO
N

94,645.70 Muda kukosewa

66 - DAVID P. MTULI MIN. OF 
LIVESTOCK

38,565.00 Muda kukosewa

67 - JOHN RAYMOND MIN. OF 
NATURAL 
RESOURCES

52,016.65 Muda kukosewa

68 - OMARI H. KIMWERI MIN. OF 1,468,835.00 Muda kukosewa
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LIVESTOCK 
69 - RAJABU JUTALITAKA MIN. OF 

HOME 
AFFAIRS

108,991.67 Muda kukosewa

70 - OMARY P. BANZI MIN. OF 
EDUCATION

17,037.05 Muda kukosewa

71 - DAUDI B. MLEWA MIN. OF 
LANDS 

16,961.74 Muda kukosewa

72 - HADIJA O. MJATA MIN. OF 
EDUCATION

18,171.33 Muda kukosewa

73 - HERMAN S. KIRIA MIN. OF 
EDUCATION

103,812.20 Muda kukosewa

Total 138,465,623.44
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KIAMBATANISHO III (F)

MUHTASARI WA MISHAHARA ILIYOPUNGUZWA

Namba. Hundi Jina Mwajiri Kiasi 
SHS.

Maoni

1 3155864 WALLACE N. KAPAYA Hazina 7,412,193.00 mshahara 
uliopunguzwa

2 2480613 BERNADETHA J. 
MASARE

Hazina 733,377.00 mshahara 
uliopunguzwa

3 - GEORGE M. 
MWALWIMBA

Hazina 2,040,885.00 mshahara 
uliopunguzwa

4 4166320 YUSUFU HEMED Hazina 21,566,534.00 mshahara 
uliopunguzwa

5 7773880 WILLIAM D.W. ROBERT Hazina 450,616.00 mshahara 
uliopunguzwa

6 3232484 NATHANIEL A. 
NDELELE

Hazina 1,645,273.05 mshahara 
uliopunguzwa

7 2991683 ELLY O. NDOSSI Hazina 3,822,713.00 mshahara 
uliopunguzwa

8 4862448 LADISLAUS N. TEMU Hazina 3,826,186.00 mshahara 
uliopunguzwa

9 2000532 RACHEL MISSINGO Hazina 10,160,637.00 mshahara 
uliopunguzwa

10 - TUEFINA MBUGU Hazina 5,549,310.00 mshahara 
uliopunguzwa

11 - FREDDY S. MJINDO Hazina 2,656,441.90 mshahara 
uliopunguzwa

12 - SAADA I. MRISHO Hazina 2,718,514.00 mshahara 
uliopunguzwa

13 - MICHAEL M. KIDENYA Hazina 1,326,283.00 mshahara 
uliopunguzwa

15 2358864 ROSELILY JOSEPH PMO 5,258,523.10 mshahara 
uliopunguzwa

16 15233281
5

EMIL P. KANSIGO PMO 4,700,800.67 mshahara 
uliopunguzwa

17 DAUDI KAFUMU PMO 223,200.00 mshahara 
uliopunguzwa

18 - SWAIBU H. ZAIDI REGISTRAR 
COURT OF 
APPEAL

6,380.00 mshahara 
uliopunguzwa

19 - SIKOREI KAAYA RAS 
ARUSHA

2,029,449.00 mshahara 
uliopunguzwa

20 5362923 CONSOLATA PIUS TSD 344,876.00 mshahara 
uliopunguzwa

21 8737663 JOHN BOSCO TPDF 1,501,857.00 mshahara 
uliopunguzwa

22 6448554 JACOB MAKAMI TPDF 3,022,327.80 mshahara 
uliopunguzwa
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23 2616432 EMILLIAN BABWEBEIYA TSD 1,039,440.33 mshahara 
uliopunguzwa

24 3564158 ELIWASAYAKO 
MAKUNDI

TSD 5,274,960.00 mshahara 
uliopunguzwa

25 3047059 FRIDA A. TEMU TSD 420,959.30 mshahara 
uliopunguzwa

26 4255428 STANLAY WANYIKA TSD 5,822,471.67 mshahara 
uliopunguzwa

27 - EDWIN CHENGULA TSD 111,260.00 mshahara 
uliopunguzwa

28 - CLEMENT B.K. PETER TSD 97,217.10 mshahara 
uliopunguzwa

29 - LEODGAR LINDI TSD 16,709.00 mshahara 
uliopunguzwa

30 - STANSLAUD LONO TSD 333,445.00 mshahara 
uliopunguzwa

31 - ASHENGAI N. KIMATI TSD 3,440.31 mshahara 
uliopunguzwa

32 - THOMAS R. MREKYA TSD 13,965.00 mshahara 
uliopunguzwa

33 - SAMWEL M. MUGETA COURT OF 
APPEAL

1,197,264.50 mshahara 
uliopunguzwa

34 - ANNA A. MKENGA TSD 20,000.00 mshahara 
uliopunguzwa

35 - SAFIEL MARKO TSD 6,034.45 mshahara 
uliopunguzwa

36 - CHARLES BUPILIPILI TSD 12,525.00 mshahara 
uliopunguzwa

37 - CELESTINE MAKESI TSD 836,510.00 mshahara 
uliopunguzwa

38 - NEEMA SIMWANZA COMMISSIO
NER OF 
PRISONS

41,000.00 mshahara 
uliopunguzwa

39 - AMB NGAIZA FOREIGN 
AFFAIRS

809,993.55 mshahara 
uliopunguzwa

40 - BERTHA HYERA FOREIGN 
AFFAIRS

493,143.00 mshahara 
uliopunguzwa

41 - GERALD M. YEYEYE TSD 35,970.00 mshahara 
uliopunguzwa

42 - SALIM H. IKIMBIA TSD 51,245.92 mshahara 
uliopunguzwa

43 - ESROM DYUMYEKO TSD 17,236.00 mshahara 
uliopunguzwa

44 - MUTARUBUKWA 
LWETABULA

TSD 13,020.00 mshahara 
uliopunguzwa

45 - JUSITINA A. RWEIKIZA COM. DEV. 
GENDER 
AND 
CHILDREN

1,708,385.23 Mshahara 
uliokosewa

46 - RASHID S. MLEZI MIN. OF 1,188,662.61 Mshahara 
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WORK AND 
DEV. 

uliokosewa

47 - NYANGA MWAUSU MIN. OF 
NATURAL 
RESOURCES

896,895.00 Mshahara 
uliokosewa

Jumla 101,458,129.49
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KIAMBATANISHO III (G)

MUHTASARI WA KIASI KILICHOPUNGUA (NSSF)

Nam
ba.

Hundi Jina Mwajiri Kiasi 
SHS.

Maoni

1 - OMARY M. 
OMARY

P/S MIN. OF EAST 
AFRICA

492,536.90 ongezeko NSSF

2 - MAKINDA 
SONGORO

RAS – KIGOMA 65,057.00 ongezeko NSSF

3 - HASSAN A. 
MPEPO

COURT OF APPEAL 114,055.50 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

4 - MSABAHA H. 
JUMA

RAS – TABORA 411,526.15 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

5 - HELINA H. 
SAMWEL

COURT OF APPEAL 465,969.00 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

6 - JOYCE MBOJE RAS SHINYANGA 265,245.00 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

7 - RUTHS KIULA COMM. DEV. 
GENDER AND 
CHILDREN

12,866.00 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

8 - HIEROMIN 
UISSO

COURT OF APPEAL 838,399.71 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

9 - ALI M. 
BALISOLA

RAS KIGOMA 573,831.00 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

10 - HASSAN 
RAMADHAN

COURT OF APPEAL 30,158.00 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

11 - TERESIA LEW 
URASA

RAS KIBAHA 504,623.00 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

12 - YORAM Y. 
MISHECK

RAS IRINGA 1,266,802.25 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

13 - FANUEL 
MLOWO

MIN. OF EDUCATION 5,914.70 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

14 - JUMA B. 
NGOPO

MIN. OF TOURISM 7,037.50 Hesabu kukosewa katika 
kiasi kilichochangiwa NSSF

Jumla 5,054,021.71
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KIAMBATANISHO III (H)

MUHTASARI WA KIASI KILICHOPUNGUZWA BAADA YA HESABU KUKOSEWA

Nam
ba.

Hundi Jina Mwajiri Kiasi 
SHS.

Maoni

1 - AUGENE J. 
ASSEY

TSD 73,818.00 hesabu kukosewa

2 - THEODOSIA P. 
KILEWO

TSD 1,456.50 hesabu kukosewa

3 - ADAMU M. 
KIFUKWE

TSD 3,584.95 hesabu kukosewa

4 - ELIAS J. 
MWAMPELWA

TSD 4,578.5 hesabu kukosewa

5 - LAUDEN 
MWANGOMO

TSD 542,150.00 hesabu kukosewa

6 - CRESCENTIA 
CHIKIRA

TSD 137,447.50 hesabu kukosewa

7 - CYRIC 
NDUMBARU

TSD 195,050.00 hesabu kukosewa

8 - BONIVENTURE 
STEPHEN

MINISTRY OF 
HOME AFFAIRS

113,680.00 hesabu kukosewa

9 - ZAVERY D. 
MDEMU

MINISTRY OF 
INDUSTRY 
TRADE

317,550.00 hesabu kukosewa

10 - CLIFURD SULUSI TSD 91,360.00 hesabu kukosewa

11 8412771 OMARI ALLY TPDF 428,437.25 hesabu kukosewa

12 7939655 CHARLES 
LUGUISHA 

TPDF 144,666.65 hesabu kukosewa

13 799170 MADUHU HINDI TPDF 8,206,463.32 hesabu kukosewa

14 - REGINARD 
MNIWAKO

TPDF 25,301.00 hesabu kukosewa

15 - ALLY CURTIS TPDF 3,650,803.20 hesabu kukosewa

16 - NASOLA S. 
KINGU

TSD 2,623.49 hesabu kukosewa

17 - SARH MREMI TSD 1,635.69 hesabu kukosewa

Jumla 13,940,606.05
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Kiambatanisho IV

9. 4 Ripoti inayoonyesha udhaifu katika usimamizi wa vifaa

Muhitasari
Matokeo Ya Ukaguzi Wa  Mhakiki Mali 
Mkuu yaliyotolewa Kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali

FY 2011/2012
( I ) Vifaa visivyokuwa na nyaraka za 

kuingizia–SH 1,606,279,269.90

Fungu WIZARA /IDARA/MIKOA Kiasi (Sh)

37 Ofisi ya Waziri Mkuu
             

1,004,500.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi         122,066,444.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii           35,500,650.00 

47 Wizara ya Ujenzi         567,400,985.30 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii         108,144,850.00 

58 Wizara ya Madini na Nishati           17,118,690.00 

68
Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia           21,283,367.00 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi           29,029,000.00 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana
             

4,413,800.00 

97
Wizara ya Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki            12,799,200.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto           46,322,295.00 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji
             

8,040,820.00 

48
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi

             
1,415,000.00 

57 Wizara ya Ulinzi
             

2,175,000.00 

50 Wizara ya Fedha na Uchumi
             

3,294,190.00 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika            59,123,410.00 

32
Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma           19,428,800.00 
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94 Tume ya Utumishi wa Umma           18,916,800.00 

28 Idara ya Polisi           90,000,725.00 

92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI           28,135,200.00 

33 Sekretarieti ya Maadili ya Umma  
             

2,998,500.00 

29 Huduma za Magereza          133,686,100.00 

18 Mahakama Kuu           10,668,000.00 

93 Idara ya Uhamiaji           70,783,333.60 

29 Huduma za Magereza          133,686,100.00 

89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa           31,687,900.00 

85 Sekretarieti ya Mkoa- -Tabora
             

1,659,000.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa- -Arusha
             

5,684,560.00 

87 Sekretarieti ya Mkoa- - Kagera           18,535,300.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa- Kigoma
             

1,276,750.00 

Jumla
     

1,606,279,269.90 

( II ) Mafuta yasiyokuwa na nyaraka za 
kupokelewa–TSH 830,000.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

18 Mahakama Kuu
                

830,000.00 

Jumla
                

830,000.00 

( III ) Mafuta yasiyokuwa na nyaraka za 
Mapokezi – TSH 10,252,118.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

41 Wizara ya Katiba na Sheria  
             

5,399,618.00 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu
             

4,852,500.00 

Jumla
          

10,252,118.00 
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( IV )
Vifaa visivyokuwa na nyaraka za 
mapokezi –TSH 1,582,417,807.50

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

26 Ofisi ya Makamu wa Raisi
             

9,011,000.00 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu           13,871,690.00 

47 Wizara ya Ujenzi           21,853,444.00 

68
Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia           26,013,948.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii           92,262,000.00 

58 Wizara ya Madini na Nishati           36,133,290.00 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana
             

1,353,000.00 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji
             

1,219,400.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi           19,846,050.00 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika            87,433,020.00 

50 Wizara ya Fedha na Uchumi         175,516,000.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto           37,297,570.00 

57 Wizara ya Ulinzi
             

2,000,000.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii           73,993,108.00 

48
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi

             
3,310,000.00 

41 Wizara ya Katiba na Sheria  
             

2,361,000.00 

42 Ofisi ya Bunge           13,457,000.00 

28 Idara ya Polisi           68,892,129.00 

29 Huduma za Magereza          253,141,251.00 

33 Sekretarieti ya Maadili ya Umma            10,307,053.00 

19 Mahakama za Mwanzo
             

7,193,600.00 

93 Idara ya Uhamiaji           32,237,513.50 

18 Mahakama Kuu
             

7,457,141.00 
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92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI           46,599,000.00 

94 Tume ya Utumishi wa Umma           23,846,900.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha         423,313,644.00 

85 Sekretarieti ya Mkoa- Tabora
             

9,874,000.00 

89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa
             

6,820,000.00 

87 Sekretarieti ya Mkoa- Kagera           64,641,980.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa- Kigoma           20,173,076.00 

Jumla
     

1,591,428,807.50 

( V ) Kukosekana kwa nyaraka za kupokelea 
vifaa –TSH 747,811,324.44

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

26 Ofisi ya Makamu wa Raisi           35,214,600.00 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu           18,475,000.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
             

4,765,950.00 

68
Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia

             
2,695,000.00 

58 Ministry of Energy and Minerals
             

1,420,000.00 

43 Wizara ya Madini na Nishati         114,300,400.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii         154,482,100.00 

57 Wizara ya Ulinzi         117,533,539.44 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi           22,251,000.00 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana           73,714,500.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto           14,833,500.00 

41 Wizara ya Katiba na Sheria            18,475,000.00 

47 Wizara yA Ujenzi           26,130,600.00 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji           41,591,850.00 
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29 Huduma za Magereza  
             

6,045,000.00 

19 Mahakama za Mwanzo
             

6,592,350.00 

93 Idara ya Uhamiaji
             

3,259,000.00 

28 Idara ya Polisi           64,065,800.00 

87 Sekretarieti ya Mkoa- Kagera
                

739,000.00 

89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa
             

5,048,860.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha           51,392,875.00 

Jumla
        

783,025,924.44 

( VI ) Kukosekana kwa nyaraka za kupokelea 
mafuta –TSH 73,284,780.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika            70,075,000.00 

19 Mahakama za Mwanzo
             

3,209,780.00 

Jumla
          

73,284,780.00 

( VII ) Vifaa zaidi kuingizwa katika vitabu –
TSH 2,117,000.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

19 Mahakama za Mwanzo
             

2,117,000.00 

Jumla
             

2,117,000.00 

( VIII ) Mafuta aambayo hayajaingizwa katika 
vitabu-TSH 117,304,760.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

47 Wizara ya Ujenzi         117,304,760.00 

Jumla
        

117,304,760.00 
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( IX ) Mafuta yalitolewa zaidi-TSH 
34,535,694.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

47 Wizara ya Ujenzi           24,853,794.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii
             

9,681,900.00 

Jumla
          

34,535,694.00 

( X ) Mafuta kutolewa kwa matumizi binafsi-
TSH 1,693,300.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

71 Sekretarieti ya Mkoa- Pwani
             

1,693,300.00 

jumla
             

1,693,300.00 

( XI ) Utoaji mafuta wenye mashaka-TSH 
578,940.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

85 Sekretarieti ya Mkoa- Tabora
                

578,940.00 

Jumla
                

578,940.00 

( XII ) Utoaji vifaa wenye mashaka –TSH 
169,172,962.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
             

2,539,540.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii           72,804,330.00 

47 Wizara ya Ujenzi           33,005,400.00 

97
Wizara ya Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki            58,371,642.00 

18 Mahakama Kuu
             

2,452,050.00 

Jumla
        

169,172,962.00 
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( XIII )
Vifaa pungufu-TSH 315,148,256.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

26 Ofisi ya Makamu wa Raisi           39,486,482.00 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu
             

2,309,500.00 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika  
             

2,080,000.00 

44 Wizara ya Viwanda Biashara na Masoko
             

3,769,670.00 

50 Wizara ya Fedha na Uchumi
             

4,314,110.00 

68
Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia           26,190,698.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii           20,132,500.00 

57 Wizara ya Ulinzi           29,824,628.00 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana
             

3,025,200.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi           17,084,240.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii           97,096,363.00 

47 Wizara ya Ujenzi           10,319,000.00 

41 Wizara ya Katiba na Sheria  
             

2,309,500.00 

32
Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma

             
2,213,200.00 

29 Huduma za Magereza            17,541,192.00 

28 Idara ya Polisi           19,683,003.00 

18 Mahakama Kuu
                

912,000.00 

94 Tume ya Utumishi wa Umma
             

8,589,210.00 

92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI           19,354,000.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha
             

1,655,480.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa- Kigoma
                

956,400.00 

82 Sekretarieti ya Mkoa- Ruvuma           25,788,362.00 

Jumla
        

354,634,738.00 
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( XIV ) Vifaa ambavyo havikuingizwa kwenye 
vitabu-TSH 4,262,081,518.50

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

26 Ofisi ya Makamu wa Raisi           34,943,236.00 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu           18,475,000.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi         292,846,114.60 

68
Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia           59,492,844.14 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji           42,916,360.00 

41 Wizara ya Katiba na Sheria            21,509,276.00 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika            63,825,983.00 

58 Wizara ya Madini na Nishati
             

6,887,804.00 

44 Wizara ya Viwanda Biashara na Masoko         179,271,246.00 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana
             

9,547,983.00 

50 Wizara ya Fedha na Uchumi
             

5,331,615.00 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi           56,264,903.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii         714,619,517.70 

57 Wizara ya Ulinzi
             

4,281,520.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii         696,527,433.00 

47 Wizara ya Ujenzi         625,929,890.00 

48
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi           42,032,705.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto         276,107,099.00 

92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI         287,324,021.00 

93 Idara ya Uhamiaji           29,534,624.00 

94 Tume ya Utumishi wa Umma           65,980,893.00 

18 Mahakama Kuu           36,519,691.00 

19 Mahakama za Mwanzo
             

6,925,116.00 
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14 Kikosi Cha Zimamoto           11,125,397.00 

29 Huduma za Magereza            44,937,250.00 

28 Idara ya Polisi         101,715,470.00 

32
Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma           25,417,041.00 

71 Sekretarieti ya Mkoa- Pwani           40,781,101.06 

82 Sekretarieti ya Mkoa- Ruvuma           56,678,273.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha         241,669,960.00 

89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa         171,903,908.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa- Kigoma           16,645,200.00 

87 Sekretarieti ya Mkoa- Kagera
             

9,056,280.00 

Jumla
     

4,297,024,754.50 

( XV ) Vifaa ambavyo havijapokelewa-TSH 
1,746,898,886.80

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

26 Makamu wa Raisi           39,685,904.00 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika            32,725,969.00 

97
Wizara ya Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki  

             
3,710,889.60 

68
Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia

             
3,545,360.00 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana           56,775,000.00 

44 Wizara ya Viwanda Biashara na Masoko
             

3,639,800.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii           72,249,759.00 

58 Wizara ya Madini na Nishati           14,271,500.00 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi           20,102,240.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii         241,756,020.00 

41 Wizara ya Katiba na Sheria            19,823,350.00 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji
             

4,341,100.00 

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo              
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ya Makazi 4,236,975.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

             
1,942,100.00 

47 Wizara ya Ujenzi         114,277,641.70 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi           11,505,151.50 

57 Wizara ya Ulinzi           16,669,300.00 

50 Wizara ya Fedha na Uchumi
             

4,351,250.00 

32
Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma           70,687,921.00 

93 Idara ya Uhamiaji           10,085,902.00 

42 Ofisi ya Bunge
             

3,588,000.00 

29 Huduma za Magereza          375,067,069.00 

28 Idara ya Polisi
             

7,154,090.00 

55
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora

             
1,447,550.00 

94 Tume ya Utumishi wa Umma           21,816,900.00 

18 Mahakama Kuu
             

7,957,600.00 

33 Sekretarieti ya Maadili ya Umma            19,200,000.00 

29 Huduma za Magereza          375,067,069.00 

92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI           28,513,400.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha         180,971,780.00 

89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa           12,429,600.00 

87 Sekretarieti ya Mkoa- Kagera
             

6,988,600.00 

Jumla
     

1,786,584,790.80 

( XVII ) Mafuta ambayo hayajapokelewa-TSH 
4,670,000.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

42 Ofisi ya Bunge
             

4,670,000.00 

Jumla              
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4,670,000.00 

( XVII ) Vifaa ambavyo havijapokelewa-TSH 
8,555,157.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
             

7,511,000.00 

28 Idara ya Polisi
             

1,044,157.00 

Jumla
             

8,555,157.00 

( XVIII )
Manunuzi ya umma bila ya  ushindani –TSH 510,233,785.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

26 Makamu wa Raisi           20,153,200.00 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu           20,662,532.00 

41 Wizara ya Katiba na Sheria            57,713,964.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii           13,662,150.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

             
3,662,000.00 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika  
             

4,887,200.00 

57 Wizara ya Ulinzi           34,192,183.00 

47 Wizara ya Ujenzi           85,408,696.00 

29 Huduma za Magereza            48,375,100.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa–Arusha         241,669,960.00 

Jumla
        

530,386,985.00 

( XIX ) Vifaa ambavyo haviko kwenye 
rejiata kuu wala kwenye orodha –TSH 
447,145,556.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

41 Wizara ya Katiba na Sheria  
             

8,500,000.00 
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68
Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia           66,077,556.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii           90,232,500.00 

50 Wizara ya Fedha
             

1,889,000.00 

48
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi

             
9,100,000.00 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi           19,580,000.00 

47 Wizara ya Ujenzi           11,655,500.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi           27,636,700.00 

18 Mahakama Kuu
             

7,663,500.00 

93 Idara ya Uhamiaji           31,213,000.00 

94 Tume ya Utumishi wa Umma           16,575,000.00 

19 Mahakama za Mwanzo           13,671,000.00 

28 Idara ya Polisi         111,936,600.00 

29 Huduma za Magereza            20,730,200.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha           10,685,000.00 

Jumla
        

447,145,556.00 

( XX ) Manunuzi yenye mashaka-TSH 
49,688,400.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
             

2,036,500.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii           25,059,300.00 

19 Mahakama za Mwanzo           10,465,000.00 

29 Huduma za Magereza            12,127,600.00 

Jumla
          

49,688,400.00 

( XXI ) Manunuzi ya mafuta ambayo 
hayajaingizwa katika vitabu –TSH 
11,309,200.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi
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52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii           11,309,200.00 

Jumla
          

11,309,200.00 

( XXII ) Manunuzi ya bidhaa bila kufuata 
utaratibu –TSH 82,281,400.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa   Kiasi 

47 Wizara ya Ujenzi           82,281,400.00 

Jumla
          

82,281,400.00 

( XXIII)
Bakaa ya vifaa ambayo 
haijahamishwa –TSH 238,655,657.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

26 Makamu wa Raisi           23,489,020.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
             

4,404,425.00 

68
Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia

             
7,745,000.00 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika  
             

8,868,050.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii
             

7,205,300.00 

58 Wizara ya Madini na Nishati
             

2,447,300.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

             
2,545,000.00 

47 Wizara ya Ujenzi           11,186,250.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii
             

9,965,675.00 

28 Idara ya Polisi
             

1,339,400.00 

93 Idara ya Uhamiaji           13,689,452.00 

94 Tume ya Utumishi wa Umma
             

1,168,500.00 

92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI         156,838,305.00 

89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa           11,253,000.00 

Jumla         
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262,144,677.00 

( XXIV ) Vifaa vilivyobakizwa kwa mkopo –TSH 
251,731,270.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
             

4,468,000.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii         167,201,920.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii           57,288,050.00 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji
             

2,599,000.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

             
2,767,000.00 

41 Wizara ya Katiba na Sheria  
             

3,680,000.00 

14 Kikosi Cha Zimamoto
             

2,800,000.00 

94 Tume ya Utumishi wa Umma
             

1,000,000.00 

28 Idara ya Polisi
             

1,820,300.00 

55
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora

             
4,307,000.00 

89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa
             

3,800,000.00 

Jumla
        

251,731,270.00 

( XXV )

Mafuta ambayo hayana kumbukumbu 
kwenye kitabu cha gari –TSH 
603,962,520.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

47 Wizara ya Ujenzi
             

1,742,200.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi           92,861,101.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii         233,867,120.00 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika  
             

5,326,500.00 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana
             

2,842,733.00 
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53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto           64,791,745.00 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi           47,155,000.00 

48
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi

             
1,584,000.00 

50 Wizara ya Fedha na Uchumi
             

1,048,600.00 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji           10,994,231.00 

41 Wizara ya Katiba na Sheria  
             

7,817,400.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii           16,880,330.00 

28 Idara ya Polisi
             

4,650,000.00 

94 Tume ya Utumishi wa Umma
             

2,247,000.00 

18 Mahakama Kuu           15,873,030.00 

29 Huduma za Magereza            44,937,250.00 

19 Mahakama za Mwanzo
             

6,004,150.00 

55
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora

             
8,575,400.00 

85 Sekretarieti ya Mkoa- Tabora
             

1,026,780.00 

71 Sekretarieti ya Mkoa- Pwani           22,764,950.00 

89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa
             

7,215,000.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa- Kigoma
             

3,758,000.00 

Jumla
        

603,962,520.00 

(XXVI )
Mafuta kutoingizwa katika leja – TSH 
257,231,046.16

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana           94,700,000.00 

58 Wizara ya Madini na Nishati
             

5,449,150.00 

68
Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia           30,769,170.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii           37,293,580.00 
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29 Huduma za Magereza            14,151,600.00 

93 Idara ya Uhamiaji           13,999,730.00 

94 Tume ya Utumishi wa Umma
             

7,009,000.00 

28 Idara ya Polisi           41,075,316.16 

92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI
             

9,000,000.00 

87 Sekretarieti ya Mkoa- Kagera
             

3,783,500.00 

Jumla
        

257,231,046.16 

( XXVII ) Vifaa ambavyo havijaingizwa katika 
vitabu – TSH 949,069,512.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

26 Makamu wa Raisi           32,853,300.00 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu           30,376,300.00 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika            56,513,010.00 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii         166,359,422.00 

68
Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia           39,690,775.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii           40,312,010.00 

41 Wizara ya Viwanda Biashara na Masoko           30,376,300.00 

53
Wizara ya Maendeleo ya Jamii ,Jinsia na 
Watoto

             
5,070,360.00 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi
             

4,116,420.00 

57 Wizara ya Ulinzi           26,007,300.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi           14,034,362.50 

47 Wizara ya Ujenzi         148,279,472.50 

32
Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi 
Wa Umma           85,904,959.00 

18 Mahakama Kuu
             

1,374,000.00 

94 Tume ya Utumishi wa Umma
             

6,345,800.00 
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29 Huduma za Magereza  
             

4,431,000.00 

28 Idara ya Polisi           53,496,000.00 

93 Idara ya Uhamiaji
             

5,886,800.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha         229,791,721.00 

71 Sekretarieti ya Mkoa- Pwani
                

703,500.00 

Jumla
        

981,922,812.00 

( XXVIII 
)

Matengenezo ya magari kwenye 
karaka binafsi bila kibali cha TEMESA 
–TSH 170,587,935.13

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

26 Makamu wa Raisi           10,043,833.00 

47 Wizara ya Ujenzi           40,079,118.00 

46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi           70,172,241.00 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii           15,470,052.13 

97
Wizara ya Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki            12,683,230.00 

29 Huduma za Magereza  
             

1,748,997.00 

93 Idara ya Uhamiaji
             

7,706,000.00 

55
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora           11,226,407.00 

70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha
             

8,176,100.00 

87 Sekretarieti ya Mkoa- Kagera
             

3,325,790.00 

Jumla
        

180,631,768.13 

( XXIX ) Vifaa ambavyo havijapokelewa –TSH 
809,091,420.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi 

52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii           17,243,580.00 
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47 Wizara ya Ujenzi
             

4,712,840.00 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji         142,366,000.00 

41 Wizara ya Katiba na Sheria            14,335,000.00 

28 Idara ya Polisi         608,400,000.00 

19 Mahakama za Mwanzo           10,465,000.00 

95 Sekretarieti ya Mkoa- Manyara
             

2,639,000.00 

71 Sekretarieti ya Mkoa- Pwani
             

8,930,000.00 

Jumla
        

809,091,420.00 

( XXX) Vifaa visivyotumika-TSH 
285,898,078.80

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji         284,403,078.80 

29 Huduma za Magereza  
             

1,495,000.00 

Jumla
        

285,898,078.80 

( XXXI ) Vifaa vilivyotolewa ambavyo 
havikuingizwa katika vitabu-TSH 
21,342,010.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi

58 Wizara ya Madini na Nishati           10,058,500.00 

92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI
             

8,257,010.00 

42 Ofisi ya Bunge
             

3,026,500.00 

Jumla
          

21,342,010.00 

( XXXII )
Madawa ambayo hayajaingizwa katika 
vitabu –TSH 151,607,272.00

Fungu Wizara /Idara/Mkoa Kiasi
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52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii         151,607,272.00 

Jumla
        

151,607,272.00 

Jumla kuu
   

15,768,347,411.23 
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Kiambatisho V

9.5 Mchanganuo wa hati zilizotolewa kwa Wizara, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa kwa mwaka 2009/2010, 2010/2011 and 
2011/2012

S/No.
Vote 
No.

Name of MDAs/RAS 2009/2010 2010/2011 2011/2012

1. 12 Tume ya sheria Hati inayiridhisha Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

2. 14 Kikosi Cha 
Zimamoto

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

3. 15 Tume ya 
Usuluhishi na 
Upatanishi 

- Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

4. 16 Ofisi ya  
Mwanasheria 
Mkuu 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

5. 18 Mahakama Kuu Hati yenye shaka Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

6. 19 Mahakama za 
Mwanzo

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

7. 20 Ikulu Hati inayiridhisha Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

8. 21 Hazina  Hati yenye shaka Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala ya
Msisitizo

9. 22 Deni la Taifa Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

10. 23 Idara  ya 
Mhasibu Mkuu 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

11. 24 Tume ya 
maendeleo ya 
Ushirika

- Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

12. 25 Ikulu Hati inayoridhisha Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

13. 26 Makamu wa Raisi Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

14. 27 Masajiri wa 
Vyama vya Siasa 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

15. 28 Idara ya Polisi Inayoridhisha na 
Masuala ya 

Inayoridhisha 
na Masuala ya 

Hati yenye 
shaka
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Msisitizo Msisitizo

16. 29 Huduma za 
Magereza  

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

17. 30 Ofisi ya Raisi 
Sekretarieti ya 
Baraza la 
Mawaziri

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

18. 31 Ofisi ya 
Makamu wa 
Raisi 

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

19. 32 Ofisi ya Raisi 
Menejimenti ya 
Utumishi Wa 
Umma 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala ya 
Msisitizo

20. 33 Sekretarieti ya 
Maadili ya 
Umma  

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

21. 34 Wizara ya 
Mambo ya Nje 
na Ushirikiano 
wa Kimataifa 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

22. 35 Kurugenzi ya 
mashitaka ya 
umma

- Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

23. 37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

24. 38 Ulinzi  Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

25. 39 Jeshi la 
Kujenga Taifa  

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

26. 40 Mahakama  Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

27. 41 Wizara ya 
Katiba na 
Sheria  

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

28. 42 Ofisi ya Bunge Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

29. 43 Wizara ya 
Kilimo Chakula 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 

Inayoridhisha 
na Masuala 

Hati 
inayoridhisha
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na Ushirika  Msisitizo ya Msisitizo

30. 44 Wizara ya 
Viwanda 
Biashara na 
Masoko 

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

31. 46 Wiara ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

32. 48 Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo 
ya Makazi 

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

33. 49 Wizara ya Maji 
na Umwagiliaji 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

34. 50 Wizara ya 
Fedha na 
Uchumi 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

35. 51 Wizara ya 
Mambo ya 
Ndani 

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

36. 52 Wizara ya Afya 
na Ustawi wa 
Jamii 

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

37. 53 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii ,Jinsia na 
Watoto 

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

38. 55 Tume ya Haki 
za Binadamu 
na Utawala 
Bora 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

39. 56 Ofisi ya Waziri 
Mkuu Tawala 
za Mkoa na 
Serikali za 
Mitaa 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

40. 57 Wizara ya Ulinzi Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

41. 58 Wizara ya 
Madini na 
Nishati 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

42. 59 Tume ya 
Marekebisho ya 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 

Inayoridhisha 
na Masuala 

Hati 
inayoridhisha
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Sheria  Msisitizo ya Msisitizo

43. 60 Mahakama ya 
Kazi

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

44. 61 Tume ya 
Uchaguzi 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

45. 62 Wizara ya 
Usafirishaji

Hati 
inayiridhisha

46. 64 Mahakama ya 
Biashara  

Hati 
inayiridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayiridhisha

47. 65 Wizara ya Kazi 
na Maendeleo 
ya Vijana 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayiridhisha

48. 66 Ofisi ya Raisi 
Tume ya 
Mipango 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

49. 67 Secretariati ya 
Ajira

- Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

50. 68 Wizara ya 
Mawasiliano 
Sayansi na 
Tecknolojia 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

51. 69 Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii 

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

52. 90 Mahakama ya 
Ardhi 

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

53. 91 Tume ya 
Kudhibiti 
Madawa ya 
Kulevya 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

54. 92 Tume ya 
Kudhibiti 
UKIMWI 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

55. 93 Idara ya 
Uhamiaji 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

56. 94 Tume ya 
Utumishi wa 
Umma 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha
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57. 96 Wizara ya 
Habari 
Utamaduni na 
Michezo 

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

58. 97 Wizara ya 
Ushirikiano wa 
Afrika 
Mashariki  

Hati 
inayiridhisha

Hati 
inayiridhisha

Hati 
inayoridhisha

59. 98 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Miundombinu 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

60. 99 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi 

Hati 
inayiridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

61. N/A Hesabu 
Jumuifu za 
Taifa 

Hati 
isiyoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

62. 70 Sekretarieti ya 
Mkoa-Arusha

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

63. 71 Sekretarieti ya 
MkoaCoast

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

64. 72 Sekretarieti ya 
Mkoa- Dodoma

Hati mbaya Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

65. 73 Sekretarieti ya 
Mkoa-Iringa

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

66. 74 Sekretarieti ya 
Mkoa- Kigoma

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

67. 75 Sekretarieti ya 
Mkoa-
Kilimanjaro

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

68. 76 Sekretarieti ya 
Mkoa- Lindi

Hati 
isiyoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

69. 77 Sekretarieti ya 
Mkoa- Mara

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

70. 78 Sekretarieti ya 
Mkoa- Mbeya

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

71. 79 Sekretarieti ya 
Mkoa-

Inayoridhisha na 
Masuala ya 

Inayoridhisha 
na Masuala 

Inayoridhisha 
na Masuala 
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Morogoro Msisitizo ya Msisitizo ya Msisitizo

72. 80 Sekretarieti ya 
Mkoa- Mtwara

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

73. 81 Sekretarieti ya 
Mkoa-Mwanza

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

74. 82 Sekretarieti ya 
Mkoa- Ruvuma

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

75. 83 Sekretarieti ya 
Mkoa-
Shinyanga

Hati 
isiyoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

76. 84 Sekretarieti ya 
Mkoa- Singida

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

77. 85 Sekretarieti ya 
Mkoa-Tabora

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

78. 86 Sekretarieti ya 
Mkoa-Tanga

Hati 
isiyoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

79. 87 Sekretarieti ya 
Mkoa- Kagera

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

80. 88 Sekretarieti ya 
Mkoa-Dar –es-
Salaam

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

81. 89 Sekretarieti ya 
Mkoa-Rukwa

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

82. 95 Sekretarieti ya 
Mkoa- Manyara

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

83.

WASHNGTON DC

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

84.

NEWYORK 

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

85.

MUSCAT

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

86.
RIYADH –SAUD 
ARABI A

Inayoridhisha na 
Masuala ya 

Inayoridhisha 
na Masuala 

Hati 
inayoridhisha
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Msisitizo ya Msisitizo

87.

OTTAWA-CANADA

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

88.

BRUSSELS 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

89.

HARARE

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

90.

LILONGWE

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

91.

LUSAKA 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

92.

MAPUTO 

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

93.

KINSHASA

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

94.

KAMPALA 

Hati yenye 
shaka

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

95.

PRETORIA 

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

96.

BEIJING

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

97.

KUALA LUMPUR 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Hati 
inayiridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

98.

TOKYO

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

99.

BUJUMBURA  

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

100.

NAIROBI

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

101.

KIGALI 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 

Inayoridhisha 
na Masuala 

Inayoridhisha 
na Masuala 
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Msisitizo ya Msisitizo ya Msisitizo

102.

GENEVA

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

103.

MOSCOW 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

104.

STOCKHOLM 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

105.

ADDIS ABABA

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

106.

ABUJA

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

107.

CAIRO 

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

108.

ABUDHABI

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati yenye 
shaka

109.

NEW DELHI-INDIA 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

110.

BRASILIA 

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

111.

PARIS 

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Hati 
inayoridhisha

112.

BERLIN-GERMAN

Hati 
inayoridhisha

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

113.

LONDON

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

114.

ROME-ITALY

Inayoridhisha na 
Masuala ya 
Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo

Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo
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Kiambatanisho VI

WIZARA, IDARA NA WAKALA WA SERIKALI  ZILIZOPATA HATI INAYORIDHISHA

Namba Fungu Wizara, Idara na Wakala wa Serikali

1.
12 Tume ya sheria

2.
14 Kikosi cha Zima Moto 

3. 15
Tume ya Usuluhishi na Upatanishi

4. 20
Ikulu

5. 21
Hazina 

6. 23
Idara ya Mhasibu Mkuu

7. 24
Tume ya Maendeleoya   Ushirika 

8. 25
Ofisi ya Waziri Mkuu

9. 26 Vice President’s Office (VPO)

10. 27 Msajili wa Vyama vya Siasa 

11. 30 Ofisi ya Raisi Sekretarieti ya Baraza la 
Mawaziri

12.
31

Ofisi ya Makamu wa Raisi

13. 33 Sekretarieti ya Maadili ya Umma  

14. 35 Kurugenzi ya mashitaka ya umma

15. 43
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika  

16. 44
Wizara ya Viwanda na Biashara 

17. 49
Wizara ya Maji 

18. 50
Wizara ya Fedha 

19. 59
Tume ya Marekebisho ya Sheria  
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20. 60
Mahakama ya Kazi

21. 62
Wizara ya Usafirishaji

22. 64
Mahakama ya Biashara  

23. 65
Ministry of Labour and Employment

24. 67
Secretarieti ya Ajira 

25. 68 Wizara ya Mawasiliano Sayansi na Teknolojia

26. 72 Secretarieti ya Mkoa wa Dodoma 

27. 78 Secretarieti ya Mkoa wa Mbeya 

28. 82 Secretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 

29. 83 Secretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 

30. 87 Secretarieti ya Mkoa wa Kagera 

31. 90 Mahakama ya Ardhi

32. 92
Tume ya Kudhibiti UKIMWI

33. 93
Idara ya Uhamiaji 

34. 94
Tume ya Utumishi wa Umma

35. 95
Secretarieti ya Mkoa wa Manyara 

36. 97
Wizara ya Ushirikiano wa Afrika Mashariki  

37. 2009
Ubalozi wa Tanzania-Moscow

38. 2011 Ubalozi wa Tanzania – New York

39. 2012
Ubalozi wa TanzaniaOttawa-Canada

40. 2013
Ubalozi wa Tanzania - Paris

41. 2018 Ubalozi wa Tanzania – WashingtonDC
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42. 2024 Ubalozi wa Tanzania -Riyadh Saudi Arabia

43. 2001
Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa

44. 2023
Ubaloi wa Tanzania Nairobi 

45. 2031
Ubalozi wa Tanzania Brasilia 

46. 2008
Ubalozi wa Tanzania Maputo

47. 2030
Ubalozi wa Tanzania Lilongwe 
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ANNEXURE VII
MADENI NA MIHADI

Namba Fun
gu

Wizara, Idara na 
Sekretarieti za 

Mikoa
Bakaa ya 

fedha
Mihadi/Maden

i

Nakisi 
isiyotengewa 
fedha (Shs)

1 12 Tume ya sheria 
62,499.00 7,594,480

-7,531,981.00

2 14 Kikosi Cha 
Zimamoto 5,296 368,207,080.00

-368,201,784.00

3 15 Tume ya Usuluhishi 
na Upatanishi 0 54,003,062

-54,003,062.00

4 16 Ofisi ya  
Mwanasheria Mkuu 15,904,379.00 700,206,685.00

-684,302,306.00

5 18 Mahakama Kuu
13,904,204 1,370,887,399

-1,356,983,195.00

6 19 Mahakama za 
Mwanzo 36,494,422 868,507,866

-832,013,444.00

7 21

Hazina  535,994,387.00 54,530,239,117

-53,994,244,730.00

8 26 Ofisi ya Makamu wa 
Raisi 2,786,127 52,191,556

-49,405,429.00

9 27 Masajiri wa Vyama 
vya Siasa 4,075,348 720,221,282

-716,145,934.00

10 28 Idara ya Polisi 
13,903.00 97,402,969,043

-97,402,955,140.00

11 29 Huduma za 
Magereza  2,007,241 13,696,480,060

-13,694,472,819.00

12 30 Ofisi ya Raisi 
Sekretarieti ya 
Baraza la 
Mawaziri 125,285 732,223,118

-732,097,833.00

13 31 Ofisi ya Makamu 
wa Raisi 179,591,089 1,175,483,699.00

-995,892,610.00

14 34 Wizara ya 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Kimataifa 33,105,358.00 6,983,867,915.00

-6,950,762,557.00

15 35 Kurugenzi ya 
mashitaka ya 
umma 756,706.00 222,732,022.00

-221,975,316.00

16 37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 486,369,038 1,489,362,941

-1,002,993,903.00

17 38 Ulinzi  
0 29,093,737,201

-29,093,737,201.00
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18 39 Jeshi la Kujenga 
Taifa  4,800,000 3,658,898,463.00

-3,654,098,463.00

19 40 Mahakama  
44,883,432 2,956,945,510

-2,912,062,078.00

20 41 Wizara ya Katiba 
na Sheria  1,731,171,488 3,874,186,119.00

-2,143,014,631.00

21 42 Ofisi ya Bunge 
287,072,416 1,334,225,575

-1,047,153,159.00

22 43 Wizara ya Kilimo 
Chakula na 
Ushirika  3,494,557,442 8,651,709,062

-5,157,151,620.00

23 44 Wizara ya 
Viwanda Biashara 
na Masoko 10,900,526.00 932,539,013

-921,638,487.00

24 49 Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 18,973,419 1,566,661,890

-1,547,688,471.00

25 50 Wizara ya Fedha 
na Uchumi 33,670,643 10,646,487,569

-10,612,816,926.00

26 51 Wizara ya Mambo 
ya Ndani 

2,662,806.00

1,051,021,169.00

-1,048,358,363.00

27 52 Wizara ya Afya 
na Ustawi wa 
Jamii 1,924,062,714 67,069,467,450

-65,145,404,736.00

28 53 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii ,Jinsia na 
Watoto 20,872,324 2,469,803,171

-2,448,930,847.00

29 55 Tume ya Haki za 
Binadamu na 
Utawala Bora 2,706,351 244,844,018

-242,137,667.00

30 56 Ofisi ya Waziri 
Mkuu Tawala za 
Mkoa na Serikali 
za Mitaa 4,146,015 34,331,982,881

-34,327,836,866.00

31 57 Wizara ya Ulinzi 
0 28,229,060,955

-28,229,060,955.00

32 58 Wizara ya Madini 
na Nishati 135,925,951 103,174,331

32,751,620.00

33 59 Tume ya 
Marekebisho ya 
Sheria  2,075,941 132,708,642

-130,632,701.00

34 60 Mahakama ya 
Kazi

                                
-   145,689,681.00

-145,689,681.00

35 62 Wizara ya 
Usafirishaji 6,804,760 1,669,260,937

-1,662,456,177.00
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36 64 Mahakama ya 
Biashara  

                                
-   7,195,960

-7,195,960.00

37 65 Wizara ya Kazi 
na Maendeleo ya 
Vijana 864,057.00 918,184,366.00

-917,320,309.00

38 66 Ofisi ya Raisi 
Tume ya Mipango 93,940,000.00 984,407,290.00

-890,467,290.00

39 68 Wizara ya 
Mawasiliano 
Sayansi na 
Tecknolojia 2,258,182 334,099,791

-331,841,609.00

40 69 Wizara ya 
Maliasili na Utalii 27,510,926 532,417,399

-504,906,473.00

41 91 Tume ya 
Kudhibiti Madawa 
ya Kulevya 7,484,434.00 49,051,394

-41,566,960.00

42 96 Wizara ya Habari 
Vijana,Utamaduni 
na Michezo 886,080,076 965,652,404

-79,572,328.00

43 97 Wizara ya 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki  

0.00

28,380,120.00

-28,380,120.00

44 98 Wizara ya Ujenzi  
1,072,781.26 9,690,504,591.09

-9,689,431,809.83

45 99 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi 206,071,434 3,286,557,091

-3,080,485,657.00

46 70 Sekretarieti ya 
Mkoa-Arusha 720,899 451,213,153

-450,492,254.00

47 71 Sekretarieti ya 
Mkoa-Coast 453,447 217,865,207

-217,411,760.00

48 72 Sekretarieti ya 
Mkoa-Dodoma 7,301,806 1,286,098,289

-1,278,796,483.00

49 73 Sekretarieti ya 
Mkoa-Iringa

              
16,821,759.00 113,693,632.00

-96,871,873.00

50 74 Sekretarieti ya 
Mkoa- Kigoma 11,613,601 421,007,371

-409,393,770.00

51 75 Sekretarieti ya 
Mkoa-Kilimanjaro 10,753,694 810,519,624

-799,765,930.00

52 76 Sekretarieti ya 
Mkoa- Lindi 7,487,044.00 1,607,007,820

-1,599,520,776.00

53 77 Sekretarieti ya 
Mkoa- Mara 1,864 594,566,223

-594,564,359.00

54 78 Sekretarieti ya 
Mkoa-Mbeya 1,023,703 1,017,791,285

-1,016,767,582.00
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55 79 Sekretarieti ya 
Mkoa-Morogoro 16.00 1,562,342,442

-1,562,342,426.00

56 80 Sekretarieti ya 
Mkoa- Mtwara 1,351,319 182,359,061

-181,007,742.00

57 81 Sekretarieti ya 
MkoaMwanza 84,362,572 551,638,771

-467,276,199.00

58 82 Sekretarieti ya 
Mkoa Ruvuma 165,473.00 1,083,085,572

-1,082,920,099.00

59 83 Sekretarieti ya 
Mkoa Shinyanga 2,950,690 328,637,941

-325,687,251.00

60 84 Sekretarieti ya 
Mkoa-Singida 520,630 377,181,716

-376,661,086.00

61 85 Sekretarieti ya 
Mkoa-Tabora 21,667.00 1,118,698,355

-1,118,676,688.00

62 86 Sekretarieti ya 
Mkoa-Tanga 1,379,069 1,076,450,629

-1,075,071,560.00

63 87 Sekretarieti ya 
Mkoa- Kagera 891,498.00 796,020,582

-795,129,084.00

64 88 Sekretarieti ya 
Mkoa-Dar es Salaam 8,812,590 200,000,000

-191,187,410.00

65 89 Sekretarieti ya 
Mkoa- Rukwa 25,460,300 400,987,261

-375,526,961.00

66 95 Sekretarieti ya 
Mkoa-Manyara 1,534 699,708,971

-699,707,437.00

Jumla
10,443,858,57

5 410,230,905,273

-
399,787,046,697.

83
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                OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 
                   WA HESABU ZA SERIKALI

                                     Head Office
The controller and Auditor General, National Audit Office, 

Audit House, Samora Avenue / Ohio Street 
P.O.Box 9080, Dar es Salaam, Tanzania 

Tel: +255 22 2115157 / 8,  Fax:  +255 22 2117527 
Email: ocag@nao.go.tz, Website:www.nao.go.tz

REGIONAL OFFICES (RESIDENT /AUDITORS

ARUSHA
P.O.BOX 202 ARUSHA
027-2502453

MANYARA
P.O.BOX 391 BABATI
027-2530298

SHINYANGA
P.O.BOX 219 SHINYANGA
028-2762480

SINGIDA
P.O.BOX 122  SINGIDA
026-2502246

KAGERA
P.O.BOX 719  BUKOBA
028-2220483

LINDI
P.O.BOX 24 LINDI
023-2202465

TANGA AUDIT BRANCH
P.O.BOX 113 TANGA
027-2646369

DODOMA
P.O.BOX 950 DODOMA
023-2621759

IRINGA
P.O.BOX 94 IRINGA
026-2702692

RUVUMA
P.O.BOX 245 SONGEA
025-26002340

MOROGORO
P.O.BOX 738 
MOROGORO
023-2603004

KILIMANJARO
P.O.BOX 646 MOSHI
027-27522625

MTWARA
P.O.BOX 130 MTWARA
023-2333005

PWANI
P.O.BOX 30080 KIBAHA
023-2402032

KIGOMA
P.O.BOX 213  KIGOMA
028-2802807

MBEYA
P.O.BOX 333 MBEYA
025 - 2502142

RUKWA
P.O.BOX 169 SUMBAWANGA
025-0802282

TABORA
P.O.BOX 22 TABORA
026-2512447

MWANZA
P.O.BOX174 MWANZA
O28-2500933

MUSOMA
P.O.BOX 423 MUSOMA
028-2622354


