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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,  
Ofisi Taifa ya Ukaguzi-Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  
 

(Imeundwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania).  
 

Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
yameainishwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa mara kwa mara) na kufafanuliwa 
zaidi na Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 
2008 na Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya za Mwaka 2009.  
 
 

Dira ya Ofisi  
Kuwa Taasisi ya Hali ya Juu katika ukaguzi wa Sekta ya Umma. 
 

Dhamira  
Kutoa Huduma za Ukaguzi wa Sekta ya Umma Zenye ubora wa Hali ya Juu 
Zinazoimarisha Utendaji, Uwajibikaji na Uwazi Katika Usimamizi wa 
Rasilimali za Umma. 
 

Misingi ya Maadili 
Uadilifu  :  Sisi ni Asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na 

upendeleo. 
Ubora  :  Sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa 

kuzingatia viwango kubalifu vya ukaguzi.  
Uaminifu  :  Tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na 

kuzingatia Utawala wa sheria.  
Kuwalenga 
watu  

:  Tunamakinikia zaidi matarajio ya wadau wetu kwa 
kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa 
na watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi.  

Ubunifu  :  Tunamakinikia zaidi matarajio ya wadau wetu kwa 
kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa 
na watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi.  

Kujielekeza 
kwenye 
matokeo  

:  Sisi ni taasisi inayojikita kwenye mafanikio kulingana na 
malengo tuliyojiwekea  

Kufanya 
Kazi kwa 
Kushirikiana  

:  Tunafanya kazi pamoja kama timu, kujadiliana 
kitaalamu na kubadilishana maarifa 
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DIBAJI 
Ukaguzi umekuwa kiungo muhimu cha 
uwajibikaji wa Serikali. Wale wote 
waliopewa jukumu la matumizi ya 
rasilimali za umma wana jukumu la 
kutoa maelezo siyo tu kwa matumizi 
bali pia kwa manufaa yaliyopatikana 
kutokana na rasilimali hizo. Ukaguzi 
wangu mwaka huu umeonesha kuwepo 
kwa ongezeko la asilimia 15 la idaidi ya 
taasisi zilizokaguliwa ikilinganishwa na 
taasisi 255 zilizokaguliwa mwaka wa 

fedha uliopita. Ongezeko hili linahitaji uwajibikaji kamilifu kwa wale 
wenye dhamana ya fedha za umma, pamoja na jukumu la usimamizi 
mzuri wa rasilimali za umma. 
 
Kwa heshima kubwa, ninayo furaha kuwasilisha Ripoti kuu ya ukaguzi 
mwaka  wa Fedha za Serikali Kuu na Taasisi zilizo chini yake kwa 
mwaka ulioishia Juni 30, 2019. Hii ni Ripoti yangu ya kwanza tangu 
nilipoteuliwa tarehe 3 Novemba, 2019 na Mheshimiwa Dkt. John 
Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali wa saba wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
Mamlaka niliyonayo kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) ya kukagua Sekta ya Umma yanatokana na Ibara ya 143 
(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
(inayorekebishwa mara kwa mara). Ibara hii inamtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali awasilishe kwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kila mwaka Ripoti ya kaguzi anazofanya 
kufuatana na masharti ya Ibara ndogo ya (2) ya Ibara ya 143. Zaidi ya 
hayo, Kanuni ya 88 ya kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009 
inataka Ripoti Kuu kuwasilishwa kwa Rais ifikapo tarehe 31 Machi;  na 
Mh. Rais atamwelekeza Waziri mwenye dhamana kuiwasilisha ripoti 
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hiyo Bungeni. Ripoti hiyo inapaswa kuwasilishwa ndani ya siku saba 
kuanzia siku ya kikao cha kwanza cha Bunge linalofuata. 
 
Mamlaka niliyopewa kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali, inaiwezesha Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kutoa taarifa kwa 
uhuru, bila woga au upendeleo, kuhusu matumizi ya fedha za umma. 
Ripoti hii inaonyesha jinsi Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inavyotumia 
madaraka yake kuiwezesha Bunge liweze kuiwajibisha Serikali na 
Taasisi zake. 
 
Matokeo ya ukaguzi na mapendekezo yaliyotolewa katika Ripoti hii 
yanalenga kuwezesha Mamlaka za usimamizi na Watendaji kuzingatia 
masuala ambayo yatasababisha taarifa za fedha kuendelea 
kuaminika. Pia, Taarifa za fedha zitaandaliwa kwa kufuata Sheria na 
Miongozo itakayotolewa na Serikali.  
 

Katika kutekeleza majukumu yangu, nimepanga na kuweka 
vipaumbele katika sehemu kuu tatu; Kwanza, nitaendelea kufanya 
kazi kwa juhudi zangu zote kwa kushirikiana na Serikali na Taasisi 
nyingine ili kuleta matokeo chanya ambayo yatasaidia kuleta 
mabadiliko yenye manufaa katika utoaji wa huduma bora kwa watu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha kuendelea Kufanya kazi 
kwa bidii na kwa kushirikiana na serikali katika kuendelea kusimamia 
utawala bora kupitia mfumo ambao unawezesha maamuzi sahihi, 
uwajibikaji na uboreshaji wa huduma ili kuhakikisha kuwa thamani ya 
fedha inapatikana na pia kuandaa ripoti zenye tija na mantiki zenye 
mapendekezo yanayojitosheleza ambayo yanakubalika na yenye 
kutekelezeka.  
 

Pili, nitaendelea kuhakikisha kuwa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inafanya 
kazi zake kwa ufanisi na uwajibikaji.  Kwa muktadha huu nitaendelea 
kupitia utendaji kazi katika Ofisi ya Taifa ya ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha watumishi wa Ofisi ya Taifa ya ukaguzi wanao  utaalam 
wa kutosha na unaohitajika ili kuniwezesha kuendelea kutoa ripoti 
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zenye tija na zenye umuhimu  ukilinganisha na rasilimali 
zinazopatikana. 
 

Tatu, nitaendelea kufanya ukaguzi wa umma kwa gharama ya chini 
ikiwa ni kuonesha mfano mzuri wa utendaji wa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi. 

 

 

Charles E. Kichere,  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
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SHUKRANI 
 

Ofisi yangu imeendelea kudhihirisha umuhimu, ubora na uaminifu 
wake kwa watanzania na washirika wake katika kuimarisha 
uwajibikaji, uwazi na uadilifu katika sekta ya umma na Serikali kwa 
kuendelea kutoa Ripoti za ukaguzi zenye tija na za kiwango cha juu. 
Mafanikio haya yamewezekana kutokana na juhudi za pamoja kutoka 
kwa wadau tofauti wanaoshirikiana na Ofisi hii kwa njia mbalimbali 
ikiwemo ushauri, mafunzo na rasilimali nyingine. 
 
Hivyo, kipekee, napenda kumshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mheshimiwa Dk. John Pombe Joseph Magufuli, kwa 
kuendelea kuiamini Ofisi yangu; Bunge kupitia Kamati za Bunge za 
Uwajibikaji kwa kuhakikisha majadiliano yenye tija ili kuhakikisha 
ofisi yangu inabaki huru bila kuingiliwa na watendaji. 
 
Pongezi zangu za dhati ziende kwa, Profesa Mussa Juma Assad, kwa 
kuendesha ofisi hii kwa weledi mkubwa wakati wa kipindi chake, na 
hatimaye, kunikabidhi mimi nikiwa ni Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali wa Saba wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
Uimara huo wa ofisi unaniwezesha kukamilisha kaguzi zote 
zilizopangwa na kutimiza majukumu yangu ya kikatiba. 
 
Aidha Pongezi nyingi ziende Wizara ya Fedha na Mipango kwa 
ushirikiano wao unaoendelea na juhudi zao kutenga rasilimali fedha 
kwa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi. Ninawashukuru pia, Washirika na 
Wadau wote wa Maendeleo kwa jitihada za kunipatia Rasilimali fedha 
ambazo zimeniwezesha kutekeleza baadhi ya majukumu yangu ya 
kikatiba bila kuwasahau wasimamizi wa Taasisi zilizokaguliwa kwa 
ushirikiano wao mkubwa wanaoutoa wakati wote wa ukaguzi. 
 
Mwisho, uwezeshaji wa kifedha na kiutawala nilionao  na uwepo wa 
rasilimali watu ndio zana ambazo zinaniwezesha kutekeleza shughuli 
zangu za kikatiba zilizopangwa kupitia ofisi hii kuu ya ukaguzi nchini. 
Hivyo basi, ninawashukuru watumishi wote wa Ofisi ya Taifa ya 
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Ukaguzi kwa kujitoa katika kukamilisha jukumu hili muhimu na kwa 
bidii yao ya kutekeleza jukumu langu la kikatiba. Ninawasihi 
waendelee na moyo huo wa ushirikiano katika kazi zao zote zijazo ili 
tuweze kuinua taswira ya Ofisi katika kutoa huduma bora za ukaguzi 
ili kuongeza uwajibikaji na thamani ya fedha katika ukusanyaji na 
utumiaji wa rasilimali za umma. 
 
 

Charles E. Kichere,  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
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MUHTASARI 
1.0 Maelezo ya awali 
Ripoti yangu ina lengo la kuonesha umuhimu wa uwajibikaji katika 
matumizi na mapato ya Serikali na athari za kifedha na ufanisi wa 
menejimenti katika kufikia programu muhimu za Serikali. 
 
Ripoti hii inawasilisha matokeo na mapendekezo muhimu ya ukaguzi 
wa Taasisi 296 zilizoko Serikali Kuu zilizowasilisha taarifa zake za 
Fedha na kukaguliwa kama inavyotakiwa na sheria na kanuni. Taasisi 
zilizokaguliwa zinajumuisha Wizara na Idara za Serikali 66, Wakala 
wa Serikali 33, Mifuko Maalumu 16, Vyama vya Siasa 19, Sekretarieti 
za Mikoa 26, Balozi 42, Bodi za Mabonde na Mamlaka za maji safi 14, 
Hospitali za Rufaa za Mikoa 28 na Taasisi nyingine 48. 
Pia ripoti hii inajumuisha Ukaguzi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania, 
Hesabu Jumuifu, Ukaguzi wa awali wa Mafaili ya Pensheni na Kaguzi 
Maalumu. 
 
2.0 Hati za Ukaguzi 
Katika Ukaguzi wa mwaka huu wa 2018/19, hati 295 za Ukaguzi 
zimetolewa. Kati ya hati zilizotolewa, 253 ni Hati inayoridhisha, 24 
ni Hati zenye shaka, 5 ni Hati zisizoridhisha na 12 ni Hati mbaya. 
Matokeo ya mwaka 2018/19 yanaashiria taasisi zilizokaguliwa  
zimeendelea kuwa kwenye kiwango kizuri na kuna kupanda kidogo 
kwa hoja za Ukaguzi ikilinganishwa na mwaka jana. Hata hivyo, 
Taarifa za Fedha za Vyama vya Siasa bado zina changamoto, kwani 
vyama/chama 12 vimepata Hati mbaya ikimaanisha kuwa nilishindwa 
kupata ushahidi wa kikaguzi ulio sahihi na unaotosheleza ambao 
ungekuwa msingi wa kutoa Hati za Ukaguzi. 
 
Mapendekezo  
Jitihada endelevu zinatakiwa kwa Taasisi zilizokaguliwa, na Maafisa 
Masuuli wahakikishe kuwa taarifa za fedha zinaandaliwa kulingana 
na Mfumo wa Uhasibu unaokubalika. 
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3.0 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka Iliopita 
Katika sura hii, nimejumuisha hali ya utekelezaji wa mpango 
ulioandaliwa na Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara, Wakala husika, 
Tawala za Mikoa, Mifuko Maalumu na Taasisi mbalimbali na majibu 
ya Serikali yaliyotolewa na Mlipaji Mkuu wa Serikali kuhusu 
mapendekezo pamoja na maelekezo yaliyotolewa na Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali. Kwa hiyo, ninayo furaha kuishukuru 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali kwa kuendeleza ushirikiano 
huo kwa kutumia ripoti yangu na mapendekezo ambayo, kimsingi 
yanahakikisha majukumu ya kisheria ya Mdhibibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali yanakuwa ya maana zaidi. 
 
Kwa ujumla, hali ya utekelezaji katika ngazi ya Taasisi katika mwaka 
wa fedha ulioishia Juni 30, 2019 inaonesha maboresho yasiyoridhisha 
ikilinganishwa na mwaka jana kutokana na ufuatiliaji duni katika 
usimamizi na kushughulikia mapendekezo ya ukaguzi yaliyohojiwa 
miaka iliyopita. 
 
Katika kutekeleza majukumu yangu ya kisheria na ya Kikatiba, 
nimejumuisha katika sura hii mapendekezo yangu yaliyokusudiwa 
kuboresha na kuongeza zaidi usimamizi mzuri na udhibiti wa fedha 
za umma ndani ya Wizara, Idara na Wakala mbalimbali. Maelezo ya 
kina yameelezwa katika Sura ya tatu ya Ripoti hii. 
 

Mapendekezo  
Uhakiki wangu wa mwaka huu unaonesha ongezeko la asilimia 3.3 ya 
mapendekezo ya ukaguzi ikilinganishwa na mwaka uliopita kama 
ilivyooneshwa katika sura ya tatu ya ripoti hii. Zaidi, uchambuzi 
unaonyesha kuwa, sehemu kubwa ya (38%) ya mapendekezo ya 
mwaka uliopita utekelezaji wake umeanza lakini bado 
haujakamilika. Hii inamaanisha kuwa, juhudi za Serikali za 
kuimarisha utaratibu wa kushughulikia mapendekezo ya ukaguzi 
kupitia timu ya wataalamu wa ukaguzi na vikosi kazi vilivyopo katika 
Wizara, Idara, Wakala na Taasisi za Umma bado havijatoa matokeo 
mazuri.  
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Kwa hivyo, ninarudia pendekezo langu la awali kwa serikali kufanya 
kuwe na mkakati wa kuendeleza Utafutaji wa Utekelezaji wa 
Ufuatiliaji wa Taarifa za Serikali  (GARI-ITS) chini ya Idara ya 
Mkaguzi Mkuu wa ndani katika  Wizara ya Fedha na Mipango. Hiyo 
itawezesha ufuatiliaji thabiti wa maendeleo ya utekelezaji kupitia 
Wakaguzi Wakuu wa ndani wa Wizara, Idara, Wakala na Mamlaka za 
Halmashauri za Mitaa.  
 
Ni matumaini yangu kuwa, kufanya uhakiki wa ripoti kupitia mfumo 
wa GARI-IT utasaidia Serikali kufanya ufuatiliaji kwa makini. Pia, 
mfumo utahakikisha kuwa mpango wa ufuatiliaji na kipindi ambach 
taarifa hizo zimekaa, zinaingizwa katika mfumo ili kuhakikisha kuwa 
mapendekezo yote yanatekelezwa kwa wakati na kwa ufanisi.  
 

4.0 Usimamizi na Utekelezaji wa Bajeti 
Katika mwaka wa Fedha 2018/19 Serikali ilikusanya Sh. Bilioni 
25,817.45 sawa na asilimia 79.50 ya makisio ya Sh. Bilioni 32,475.95. 
Hivyo Sh. Bilioni 6,658.50 hazikukusanywa. Nilibaini kupungua kwa 
makusanyo kiasi cha Sh. bilioni 1,878.51, sawa na asilimia 6.78, 
ikilinganishwa na makusanyo ya Sh. bilioni 27,695.96 yaliyoripotiwa 
katika mwaka 2017/18. 

Kati ya makusanyo yote, makusanyo ya ndani; kodi, makusanyo 
yasiyotokana na kodi, na makusanyo ya halmashauri ni Sh. bilioni 
17,794.71, sawa na asilimia 69, wakati misaada na mikopo ya ndani 
na nje ni Sh. bilioni 8,022.74, sawa na asilimia 31. 

Mapitio yanaonesha makusanyo ya Sh. bilioni 1,725.29 hayakuingizwa 
kwenye Mfuko Mkuu, Sh. bilioni 553.378 yakiwa ni makusanyo ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa (LGA) wakati Sh. bilioni 1,171.91 fedha 
za mikopo ya nje iliyopelekwa moja kwa moja kwenye miradi. 
Kuwapo kwa makusanyo yasiyoingizwa kwenye Mfuko Mkuu 
kunatokana na kutotolewa kwa hati ya marekebisho kwenye 
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mapokezi na matumizi ya fedha (dummy receipt and dummy 
exchequer) 

 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019, kiasi cha Sh. bilioni 26,677.01 
kilitolewa Mfuko Mkuu kwa ajili ya matumizi ya Serikali. Hivyo, kiasi 
cha Sh. Bilioni 2,437.53 kilitolewa zaidi ikilinganishwa na kiasi cha 
Sh. bilioni 24,239.47 kilichopokelewa Mfuko Mkuu.   

Ikilinganishwa na ripoti iliyopita, bado nimebaini kutozingatiwa kwa 
Sheria, kanuni za fedha na miongozo iliyotolewa kuhusu makusanyo 
yasiyotokana na kodi yanawasilishwa Mfuko Mkuu kwa ongezeko la 
asilimia 63 kutoka Sh. bilioni 2.54 zilizoripotiwa 2017/18 hadi Sh. 
bilioni 4.13 za mwaka 2018/19. 

Kwa upande mwingine, nimebaini kiasi cha Sh. bilioni 3.39 zilizokaa 
kwa muda mrefu kwenye Akaunti za Amana bila kurudishwa Hazina 
Mkuu, na kiasi cha Sh. bilioni 4.57 za makosa ya barabarani 
hazikukusanywa toka mwaka 2015/16. 
 

Kadhalika, nilibaini matumizi ya Sh. bilioni 2.58 yaliyofanywa nje ya 
bajeti na kabla ya kupitishwa na Bunge katika Wizara ya Maliasili na 
Utalii pamoja na taasisi zilizoko chini yake ili kufanikisha kampeni ya 
Urithi Festival Celebration and Channel maalum ya kutangaza vivutio 
vya utaliii (Tanzania Safari Channnel). Maelezo ya Hoja na 
mapendekezo yapo katika Sura ya Nne. 
 

 

Mapendekezo  
Ili kupunguza upungufu wa kila mwaka unaoonekana kwenye akaunti 
ya Mfuko Mkuu, Serikali inapaswa kutafiti vyanzo vipya vya mapato, 
kuhamasisha ulipaji kodi kwa hiari kwa wanachi ili kuhakikisha 
makusanyo yanaendana na matumizi yaliyokusudiwa. 

 
Kwa mara nyingine, natoa msisitizo kwa fedha kiasi cha Sh. bilioni 
1,725.29 ambacho hakikuingizwa Mfuko Mkuu, makusanyo ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na mikopo ya nje zilizopelekwa moja 
kwa moja kwenye miradi, ninapendekeza kuhakikisha usuluhisho wa 
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taarifa za fedha ufanyike kati ya Wizara ya Fedha na Mipango na 
taasisi zinazohusika ili kuweka wazi taarifa za fedha katika mafungu 
husika. 

 
Ninapendekeza Maafisa Masuuli kuhakikisha sheria na kanuni za 
fedha zinafuatwa katika utekelezaji wa shughuli zilizopangwa katika 
Bajeti. Aidha, fedha zitengwe kabla ya kuingia katika matumizi, na 
matumizi yoyote ambayo hayakuwa kwenye bajeti yafanywe kwa 
kibali cha Bunge. Taarifa ya kina ya matokeo ya ukaguzi na 
mapendekezo yameainishwa kwenye sura ya Nne.   
 
5.0 Heasabu Jumuifu za Taifa 

 

 

5.1 Usimamizi wa Mapato Yatokanayo na Kodi  
Katika mwaka wa fedha 2018/2019, Mamlaka ya Mapato Tanzania 
ilikusanya Shilingi trilioni 15.74 dhidi ya malengo yaliyowekwa ya 
Shilingi trilioni 18.29. Hali hii inaonesha upungufu wa makusanyo kwa 
Shilingi trilioni 2.55 ambazo ni sawa na asilimia 14 ya malengo. 
Taarifa ya makusanyo hayo haikujumuisha Shilingi bilioni 20.05 
ambazo ni vocha za misamaha ya kodi kutoka Hazina. Hivyo, 
makusanyo halisi ya mwaka wa fedha 2018/19 (yakijumuisha vocha 
za misamaha ya kodi kutoka Hazina) ni Shilingi trilioni 15.76  
 
Kodi zilizopo kwenye kesi za muda mrefu katika Mamlaka za Rufaa 
za Kodi 
Katika ukaguzi wangu, wa mwaka wa fedha wa 2018/19, nilibaini 
kwamba, Mamlaka ya Mapato ina kesi za kodi katika Mamlaka za 
Rufaa za Kodi kwa muda mrefu zenye kodi ya Shilingi trilioni 366.03 
ambazo zimepungua kwa kiasi cha shilingi trilioni 16.58 (asilimia 
4.33) ikilinganishwa na kesi za shilingi trilioni 382.62 katika mwaka 
wa fedha 2017/18.  
 
Mapungufu katika kushughulikia mapingamizi ya kodi 
Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Mamlaka ya Mapato ina 
mapingamizi ya kodi yenye thamani ya Shilingi 84,615,063,093.19 
kutoka kwa walipakodi ambayo yalikuwa hayajashughulikiwa kwa 
muda mrefu. Kuchelewa kushughulikia mapingamizi ya kodi kuna 
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madhara katika kufikia malengo ya ukusanyaji wa mapato ya serikali 
kwani mapingamizi haya yanashikilia kiasi kikubwa cha kodi. 
 
Usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa makusanyo ya madeni ya 
kodi  
Katika ukaguzi wangu nimebaini kodi ya Shilingi 303,091,352,906 
kwenye baadhi ya mikoa ya kikodi ambayo haijakusanywa kutoka kwa 
walipakodi. Kuwapo kwa madeni ya kodi kunasababishwa na mifumo 
na mikakati isiyoridhisha kwenye ufuatiliaji wa madeni ya kodi. Hali 
hii imepelekea kuwa na mrundikano wa madeni ya kodi kwa muda 
mrefu. 
 
Usimamizi usioridhisha katika ukusanyaji wa kodi  
Ukaguzi wangu katika ukusanyaji wa kodi ulibaini mapungufu 
yafuatayo: 

 
a) Kodi na ada za bandari shilingi 3,701,945,200 kwenye mafuta 

yaliyoingizwa nchini hazikukadiriwa na kukusanywa. Pia, Mamlaka 
haikukusanya riba ya shilingi 1,360,550,338.62 baada ya malipo 
ya kodi stahiki kucheleweshwa.  

 
b) Kodi za forodha kiasi cha shilingi 127,583,275,392.74 kwenye 

bidhaa zinazosafirishwa kwenda nchi nyingine ambazo 
hazikuthibitishwa kutoka nje ya Tanzania. Kukosekana kwa 
ushahidi wa bidhaa kwenda nje ya nchi kunaashiria kwamba 
huenda bidhaa hizo zilitumika nchini Tanzania bila kulipia kodi 
stahiki. 

 
Mapendekezo  
Naishauri Serikali iziboreshe na kuziongezea uwezo Mamlaka za 
Rufaa za kodi kwa kuongeza bajeti, kutoa pesa za kutosha pamoja 
na rasilimali nyingine kwa ajili ya kuziwezesha mamlaka hizo 
kusikaliza na kuhitimisha kesi za kodi kwa wakati. 
 
Pia Serikali iongezee uwezo Mamlaka ya Mapato katika kushughulikia 
mapingamizi ya kodi, ukusanyaji wa madeni ya kodi na ukadiriwaji 
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wa kodi. Jambo hili linaweza kufanikiwa endapo kuna wafanyakazi 
wa kutosha, wenye uwezo, uzoefu na weledi wa kutosha katika 
kitengo ukaguzi wa kodi, kitengo cha kushughulikia mapingamizi ya 
kodi na kitengo cha ukusanyaji wa madeni.  
 
Kadhalika, Serikali iongeze udhibiti katika mifumo ya ukusanyaji wa 
kodi na tozo za bidhaa zinazoingia hapa nchini kwa kuhakikisha 
taratibu za kiforodha zinafuatwa katika ukadiriaji na ukusanyaji wa 
kodi ili kuzuia upotevu wa mapato ya Serikali. 
 
Pia, Serikali iimarishe udhibiti kwenye bidhaa zinazoingizwa nchini 
kwa ajili ya kusafirishwa kwenda nchi nyingine, ili kuzuia bidhaa hizo 
zisitumike au kuuzwa nchini Tanzania bila kuilipia kodi stahiki. 
 
5.2 Usimamizi wa Deni la Serikali 
Deni la Serikali kufikia tarehe 30 Juni 2019 lilikuwa Sh. bilioni 53,105, 
ikiwa ni ongezeko la Sh. bilioni 2,178, sawa na asilimia nne ya deni 
lililokuwepo mwaka uliopita la Sh. Bilioni 50,927.  Deni la serikali 
linajumuisha deni la ndani Sh. bilioni 14,863 na deni la nje Sh. bilioni 
38,241. 

 
Wakati wa ukaguzi nilibaini mikataba 11 iliyokuwemo kwenye 
kanzidata kwa miaka 5 hadi 20 bila ya fedha zake kupokelewa toka 
kwa wakopeshaji. Serikali ilipokea mikopo ya ndani yenye thamani ya 
Sh. billioni 4,348 sawa na asilimia 67 ya Sh. Bilioni 6,522 iliyokuwa 
imepangwa, hivyo asilimia 33 haikupatikana. 
 
Aidha, Nimebaini kutoanzishwa kwa kamati ya minada ya dhamana za 
serikali (GSAC), kinyume na Mpango wa minada ya dhamana za serikali 
wa mwaka 2018/19. Pia, nimebaini kutokuwapo kwa usuluhishi wa 
pamoja baina ya wizara ya Fedha na Mipango (WFM) na iliyokuwa LAPF 
juu ya malipo yalipwayo kutoka wizara kwenda iliyokuwa LAPF 
(Wakala) kwa ajili ya kuwalipa wastaafu. 

Mapungufu kwenye usimamizi wa deni la serikali yalisababishwa kwa 
kiasi kikubwa na kukosekana kwa ofisi moja iliyounganishwa 
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kusimamia deni. Kuanzishwa kwa Divisheni ya Usimamizi wa Deni la 
serikali (DMD) mwaka 2019/20 kunategemewa kurahisisha na 
kuharakisha utekelezaji wa mapendekezo. 
 
Mapendekezo  
Kwa kuzingatia hayo, napendekeza serikali: (i) iwe na utaratibu wa 
kusimamia, kutathimini na kufuatilia mapokezi na matumizi ya fedha 
za mikopo. Utaratibu huo utapelekea watekelezaji wa miradi 
kuhasibu ipasavyo mapokezi na matumizi ya fedha za mikopo. Pia 
pawe na utaratibu wa kuwianisha mikataba ya mikopo iliyosainiwa 
na fedha zilizopokelewa kutokana na mikataba hiyo. (ii) ifikirie 
mkakati wa kukuza soko la ukopaji wa ndani ili kuvutia wawekezaji 
wengi kwenye dhamana za serikali za muda mrefu (Hatifungani). (iii) 
ianzishe kamati ya Minada  na kuainisha kwa ufasaha majukumu na 
wajibu wake ili kuwezesha kuwapo kwa kumbukumbu za maamuzi 
yafanyikayo wakati wa minada. (iv) iwe na kanzidata ya wanaostahili 
malipo ili kuwezesha usuluhishi wa pamoja wenye tija na kulinda 
fedha za umma kuliko kutegemea Ankara zitolewazo na wakala 
(LAPF) pekee. 

 
5.3 Ukaguzi wa Awali wa Malipo ya Mafao 
Katika mwaka wa fedha 2018/2019, Ofisi yangu imekagua majalada 
3,820. Kati ya hayo, majalada 3,448 yenye jumla ya Shilingi 
157,665,096,680.74 yalikaguliwa na kuidhinishwa kwa malipo na 
majalada hamsini na sita (56) yalihojiwa na kurudishwa kwa Maafisa 
Masuuli husika kwa ajili ya marekebisho ya kiwango cha mshahara, 
kipindi cha utumishi na michango ya NSSF. Jumla ya Majalada 316 
yalikuwa bado katika ukaguzi wakati wa kufunga mwaka wa fedha 
ulioisha tarehe 30 Juni, 2019. 
 
Katika kupitia majalada hayo, nilibaini ucheleweshaji uliofanywa na 
waajiri katika maandalizi na uwasilishaji wa mafao ya hitimisho la 
kazi kwa ajili ya ukaguzi wa awali. Nilibaini majalada 1,897 
yaliyocheleweshwa kwa vipindi mbalimbali. Majalada 46 
yaliyorudishwa kwa waajiri yakiwa na hoja za ukaguzi lakini yalikuwa 
hayajawasilishwa tena kwenye Ofisi yangu kwa ajili ya ukaguzi mpaka 
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mwisho wa mwaka. Majalada kumi (10)  yaliyoidhinishwa kwa malipo 
kipindi cha nyuma yalirudishwa tena kwa ukaguzi huenda ikiwa ni kwa 
makusudi. 
 
Mapendekezo  
Ninapendekeza Maafisa Masuuli wahakikishe waandaaji wa mafao 
wanazingatia kikokotoo cha mafao na sheria husika. Kadhalika 
wahakikishe majalada ya wastaafu yanawasilishwa kwa ukaguzi 
haraka iwezekanavyo yakiwa na nyaraka muhimu ili kuzuia 
uchelewashaji wa malipo. 

  
5.4 Taarifa ya Hesabu Jumuifu ya Mwaka 2018/19 
Tunatambua juhudi zilizofanywa na Serikali katika kipindi cha mwaka 
wa fedha 2018/2019 kuanzisha mfumo wa kuandaaa hesabu za 
majumuisho (GACS) ili kuimarisha usahihi, utimilifu, uwazi na 
uwajibikaji na uwasilishaji wa taarifa kwa wakati. Hata hivyo tulibaini 
changamoto zinazoikabili Serikali kwenye maeneo mbalimbali 
yakiwemo: Kukosekana kwa Mfumo wa Uhakiki wa Viwango 
Vinavyopaswa Kuondoshwa kati ya Taasisi za Serikali, Udhibiti 
Usiojitosheleza kwenye Matumizi ya Jumla ya Mfumo wa GACS, 
uondoshwaji usio Sahihi wa Miamala katika Hesabu Jumuifu, Hesabu 
zilizojumuishwa zikiwa na tarehe tofauti na hesabu Jumuifu Bila 
kufanyiwa marekebisho, na Taarifa kwenye Hesabu Jumuifu bila 
kusainiwa/kuidhinishwa na Afisa Masuuli au Bodi ya Wakurugenzi. 

Mapendekezo  
Napendekeza serikali kuweka mikakati mahususi ili kuwezesha taasisi 
kuripoti viwango sahihi vya miamala kati ya taasisi za kiserikali na 
kutekeleza mfumo wa uhakiki wa viwango katika mfumo wa GACS, 
kuhakikisha tarehe za taasisi zinayodhibiti zioanishwe na taasisi 
zinazodhibitiwa ili kuendana na Kanuni za Uhasibu za Kimataifa 
katika Sekta ya Umma (IPSAS).  

6.0 Tathmini ya Mifumo ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 
Tathmini ya Mifumo ya Ndani imebaini mapungufu ya mfumo katika 
mfumo wa Ukaguzi wa ndani ambazo ni Wizara 5, Wakala 2, Taasisi 
nyingine 6, na Sekretarieti za mikoa 11. Tathmini ya mapungufu ya 
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kamati za ukaguzi imeonekana katika Taasisi 31, ikijumuisha Wizara 
11, Sekretarieti za Mikoa 9, Wakala 3, na Taasisi nyingine 8. 
Kutofanyika kwa tathmini ya mfumo wa usimamizi wa vihatarishi 
kulibainika katika Taasisi 15, ikijumuisha Wizara 6, Sekretarieti za 
Mikoa 4, Taasisi nyingine 2 na Wakala 3. 
 
Pia, katika kupitia mifumo ya mazingira ya TEHAMA, mapungufu 
yalionekana katika Taasisi 18 ikiwemo Wizara 4, Sekretarieti za Mikoa 
8, Wakala 3, Taasisi nyingine 2 na Balozi 1. 
Tathmini ya Kutambua na Kuzuia Ubadhirifu imebaini mapungufu 
katika Sekretarieti za Mikoa 3 na Wizara 1. Maelezo ya kina yapo 
katika Sura ya Sita. 
 
Mapendekezo  
Napendekeza Serikali kuanzisha mfumo madhubuti ili kusimamia na 
kupunguza athari, mapungufu na ubadhirifu unaoweza kujitokeza 
katika taasisi. Pamoja na hayo, nashauri Menejimeni za Wizara, 
Sekretarieti za Mikoa, Wakala, na Balozi kuanzisha mifumo ya 
udhibiti iliyo thabiti ili ibaini mapungufu na kutafuta suluhu. 
 
7.0 Usimamizi wa Rasilimali Watu 
Hatua za makusudi zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali, hususani 
katika kulinganisha taarifa za mfumo wa malipo ya mshahara na 
uhalisia wa taarifa ya mtumishi husika, zimeonesha mafanikio kwa 
kiwango kikubwa ingawa bado naendelea kusisitiza kwa kundolewa 
mambo yanayoendelea kujirudia kila mwaka. 
 
Masuala mbalimbali yaliyojitokeza katika eneo la rasilimali watu na 
mishahara kwa mwaka huu yamejirudia kama ilivyokuwa katika 
taarifa yangu iliyopita, isipokuwa kwa malipo ya Sh.30,936,027.39 
yaliyofanywa bila kufuata matakwa ya Kanuni za Utumishi wa Nje ya 
Tanzania. 
 
Mambo yaliyonekana kujirudia yanahusisha watumishi wanaokaimu 
kwa muda mrefu, upungufu wa watumishi, makato makubwa katika 
mishahara, kutofanya tathmini ya ufanisi kwa watumishi, kutohuisha 
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taarifa ya watumishi pindi wanapohamishwa, pamoja na malipo ya 
Sh.196,131,100 kwa watumishi waliokoma utumishi wao. Kwa 
maelezo zaidi masuala haya yamebainishwa katika sura ya saba ya 
taarifa hii. 
 
Mapendekezo  
Kwa hiyo, bado ninaendelea kuwashauri Maafisa Masuuli 
wakishirikiana na ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora kufanya tathmini ya uhitaji wa watumishi 
unaoendana na shughuli za taasisi, kupanga na kujaza nafasi 
zinazotokea kuwa wazi kwa watumishi ambao watafanyiwa tathmini 
na taarifa rasmi za kiutumishi kuingizwa katika mfumo wa malipo 
wa mishahara, kuondoa ukopaji holela kwa watumishi na kutii sheria 
za ndani na nje nchi za wafanyakazi katika kuwahudumia. 
 
8.0 Wakala wa Serikali, Mifuko Maalumu, Taasisi Nyingine, Bodi 
za Mabonde ya Maji, Mamlaka za Kitaifa za Maji Safi na Salama, 
Hospitali za Rufaa za Mikoa 
Sura ya nane inahusiana na ukaguzi wa Wakala 33 za Serikali, Mifuko 
Maalumu 16, Taasisi zingine 48, Bodi za Mabonde ya Maji na Mamlaka 
za Kitaifa za Maji Safi na Salama 14 na Hospitali 28 za Rufaa za Mikoa. 
Maswala mtambuka na maalumu niliyobaini ni kama yanavyoonekana 
hapa chini: 
 
Tathmini yangu juu ya uwezo wa Wakala kujitegemea kifedha 
umebaini kwamba, Kati ya Wakala 30 zilizofanyiwa tathmini, Wakala 
16 walikuwa na makusanyo ya mapato ya ndani zaidi ya bajeti zao za 
maendeleo na matumizi ya kawaida (kwa pamoja), huku Wakala 14 
wakiwa na makusanyo ya mapato ya ndani yasiotosha kugharamia 
bajeti zao za maendeleo na matumizi ya kawaida. Hata hivyo bado 
wakala hizi zimeendelea kutegemea fedha kutoka serikali kuu katika 
kufadhili bajeti hizo, bila ya kuangalia uwezo wao katika makusanyo 
ya mapato ya ndani. Hii, imechangia ongezeko la mzigo kwa Serikali 
ambao ungeweza kuepukwa kwa Wakala hizi kujitegemea kifedha. 
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Wakati wa ukaguzi wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS), 
nilibaini kuwapo kwa adhabu/riba kwa kuchelewesha malipo ya 
wakandarasi wa ujenzi na wakandarasi washauri jumla ya shilingi 
bilioni 224. Hii inaonesha mzigo wa deni kwa walipakodi 
umeongezeka ambao ungeweza kuepukwa. 
 
Wakati wa Ukaguzi wa Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA), niligundua kuwapo kwa hasara ya jumla ya shilingi milioni 
280.35 ambayo ilitokana na uamuzi wa ununuzi usiofaa pamoja na 
usimamizi usioridhisha wa mikataba ya ujenzi. 
 
Katika ukaguzi wa Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), nilibaini 
hasara ya jumla ya Shilingi bilioni 8.85 kwenye mkataba uliovunjwa 
wa usanifu na ujenzi wa Ofisi ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC). 
Hasara hii ilisababishwa na kukataliwa kwa madai ya kazi za ziada 
zilizotekelezwa bila idhini ya mwajiri. 
 
Katika ukaguzi wa Mamlaka ya Hifadhi ya Chakula ya Taifa (NFRA), 
nilibaini hasara ya jumla ya Shilingi milioni 691.45 ambayo imetokana 
na maamuzi ya kuhama katika eneo la ujenzi baada ya kazi kuanza. 
Maamuzi haya yalifikiwa baada ya eneo husika kubainika kuwa 
Halmashauri ya Mji wa Babati ililigawa mara mbili kwa TANESCO na 
NFRA; na hivyo, kusababisha migogoro wa umiliki. 
 
Katika kaguzi za Wakala wa Kuchimba na Kujenga Visima (DDCA), 
nilibaini pampu 5 zenye thamani ya shilingi milioni 840 ambazo 
ununuzi wake ulifanyika mwaka 2014 hazitumiki na zimetelekezwa 
kwa muda wa miaka 6 kwenye eneo la kuegesha magari makao 
makuu. 
 
Pia, Mamlaka ya Maji safi na salama Maswa ililipia pampu za maji 
zenye thamani ya shilingi milioni 76.7 kutoka Bohari kuu ya Maji toka 
Machi 2017, lakini pampu hizo hazijapokelewa kwa kipindi cha miaka 
3. 
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Wakati wa Ukaguzi wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), 
niligundua kuwa, NIDA imeweza kusajili watu 21,692,122 kwa 
vitambulisho vya taifa. Kati yao, ni watu 17,100,178 tu walipatiwa 
Nambari ya Vitambulisho vya Taifa na watu 4,591,944 (21%) wakiwa 
bado kupata Nambari zao za Kitambulisho cha Taifa (NIN). 
 
Pia, nilibaini kuwa kati ya watu 17,100,178 waliopewa Nambari ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIN), ni vitambulisho 5,996,304 pekee 
vilivyotengenezwa, na kuwaacha watu 11,103,874 wenye nambari za 
kitambulisho (sawa na 65%) bado hawajapokea vitambulisho vyao. 
 
Pia, nilibaini NIDA haikuwa imekomboa fedha za malipo ya awali ya 
shilingi bilioni 28.21 ilizokuwa imelipa kwa Kampuni ya M/S IRIS 
Berhad of Malaysia (Mkandarasi) katika mkataba wa Ununuzi na Ugavi 
wa Bidhaa na Vifaa vya mfumo wa vitambulisho vya Taifa. Huku, 
muda wa mkataba huo ukiwa umemalizika kuanzia tarehe 14 Machi 
2018 (miaka 2 iliyopita). 
 
Pia, kwenye ukaguzi wa NIDA, nilibaini upotevu wa vifaa 33 vya 
TEHAMA vinavyoungana na rejista ya kura ya biometriki (BVR) katika 
halmashauri mbalimbali. Vifaa hivyo ni komputa mpakato, kamera, 
diski, logi ya derma, na vifaa vya umeme wa jua. 
 
Nilibaini jumla ya shilingi bilioni 7.06 ya ushuru wa mafuta na malipo 
ya usafirishaji yaliyokusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania 
haikuhamishwa kwenda Bodi ya Mfuko wa Barabara. 
 
Katika ukaguzi wa hospitali za rufaa za Mkoa, nilibaini madai ya 
matibabu ya shilingi bilioni 1.48 yaliyokataliwa na Mfuko wa Bima ya 
Taifa (NHIF) kutokana na rekodi duni zilizowasilishwa. 
 
Mapendekezo  
Serikali kuangalia uwezekano wa kuziagiza Wakala hizi (kutokana na 
aina ya shughuli zao) kuwa na uhuru wa kifedha kwa kutumia 
makusanyo yao ya mapato ya ndani kugharamia bajeti zao. Uamuzi 
huu utapunguza mzigo wa utegemezi wa ruzuku kutoka serikalini na 
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kiasi kitakachookolewa kupelekwa kwenye sehemu nyingine zenye 
uhitaji. 
 
Serikali inapaswa kuja na mikakati/sera ambazo zitahakikisha 
madeni ya mikataba yanalipwa ndani ya muda ili kuepuka ongezeko 
la faini za ucheleweshaji malipo. 
 
Menejimenti ya TARURA, katika utekelezaji wa majukumu yao, 
kuhakikisha inafikia viwango vya juu zaidi vya usawa, kwa 
kuzingatia- (a) usawa wa fursa kwa wazabuni wote; (b) usawa kwa 
pande zote; na (c) hitaji la kupata thamani halisi ya fedha. 
 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) inapaswa kuelekeza rasilimali 
zake katika kutekeleza jukumu lake la msingi la kutoa huduma za 
Ushauri kwa Serikali huku wakitengeneza mbinu sahihi 
zitakazowaezesha kufanya kazi za ujenzi kwa ufasihi. 
 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (PO-RALG) 
inapaswa kuchunguza ugawaji mara mbili wa kiwanja kwa NFRA na 
TANESCO na Halmashauri ya Mji wa Babati; kuchukua hatua za 
kinidhamu dhidi ya wote waliohusika; na kufuatilia kuhakikisha 
hasara ya fedha za NFRA zilizopotea zinarejeshwa. 
 
Kwa vifaa vya pampu vilivyonunuliwa na DDCA, vilivyowekwa bila 
kutumika kwa karibu miaka 6, ununuzi huu unapaswa kuchunguzwa 
na mamlaka husika kwa hatua zaidi. 
 
Mamlaka ya Vitambulisho ya Taifa (NIDA) inapaswa kuharakisha 
mchakato wa kutoa nambari ya kitambulisho kwa watu waliosajiliwa 
ili kumwezesha mmiliki wa simu ya mkononi kufuata maagizo ya 
TCRA ya kadi zote za SIM kusajiliwa kwa biometrika. 
 
Pia, napendekeza NIDA kuhakikisha kiasi kilochobakia cha malipo ya 
awali kinarudishwa na mkandarasi. 
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Mwisho, NIDA inapaswa ichukue hatua za haraka kuhakikisha 
upatikanaji mbadala wa vifaa vyote vilivyopotea ili kurejesha kasi 
ya uandikishaji na kuhakikisha kuwa hatua za kisheria 
zinatechukuliwa kwa wale wanaohusika na wizi. 
 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kuhamisha shilingi bilioni 7.06 
kwenda Bodi ya Mfuko wa Barabara. 
 
9.0 Usimamizi wa Ununuzi na Mikataba 
Ununuzi wa umma unaendelea kuchukua sehemu kubwa ya bajeti za 
matumizi katika Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa. 
Hivyo, uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na miongozo ya ununuzi wa 
umma kuwa jambo la msingi. Ukaguzi wangu unaangazia uzingatiaji 
wa Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 (marekebisho ya 
mwaka 2016) na Kanuni zake za mwaka 2013 (marekebisho ya mwaka 
2016). 
 
Mapungufu makubwa yaliyobainika katika ukaguzi wangu wa mwaka 
ni pamoja na: Mapungufu yaliyobainika katika ununuzi wa mahema 
yenye thamani ya Sh. 6,306,146,740 na Tume ya Taifa ya Uchaguzi. 
Nilibaini taasisi saba (7) zilifanya ununuzi wa vifaa na huduma vyenye 
thamani ya Sh. 3,605,775,412 nje ya mpango wa ununuzi wa mwaka, 
kinyume na kifungu cha 49(2) & 3 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma 
ya mwaka 2011. 
 
Pia, nilibaini Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Fungu Na. 
62) ilifanya malipo kwa TTCL kwa ajili ya ununuzi wa betri, 
viunganishio na vifaa vingine vya kubadilishwa katika Mkonga wa 
Taifa wa Mawasiliano vyenye thamani ya Sh.1,647,512,34 bila ya 
makubaliano ya uzimamizi kati ya Wizara na TTCL. 
 
Vilevile, nilibaini Taasisi tano (5) zilifanya ununuzi wa vifaa na 
huduma wenye thamani ya Sh. 5,460,101,227 bila ya mikataba, 
kinyume na Kanuni ya 10(4) ya Kanuni za ununuzi wa Umma za mwaka 
2013 (marekebisho ya mwaka 2016) 
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Wizara ya Kilimo (Fungu Na. 43) ilifanya ununuzi wa madawa ya 
viwatilifu lakini hayakusambazwa kwa walengwa yenye thamani ya 
Sh. 3,341,158,850.  
 
Pia, nilibaini Taasisi tisa (9) nilizokagua zilifanya ununuzi wenye 
thamani ya Sh 4,643,629,092 bila ushindanishi. 
 
Taasisi saba (7) za Serikali Kuu zilizofanya ununuzi wa huduma na 
vifaa vyenye thamani ya Sh 1,620,940,789 bila kufanyiwa utaratibu 
wa mapokezi na Ukaguzi, kinyume na Kanuni Na. 244(1) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. 
 
Vilevile, Mahakama ya Tanzania (Fungu Na. 40) iliingia makubaliano 
ya mkataba kwa ajili ya ujenzi wa mahakama kumi na sita (16) zenye 
thamani ya Sh.10,351,638,077. Hata hivyo, mahakama nne ambazo 
zililipiwa malipo ya awali ya Sh. 1,469,768,705 zilikuwa zimesimama 
toka mwezi Septemba 2017. 
 
Vifaa vyenye thamani ya Sh 5,493,672,843 vilivyonunuliwa bila 
kuingizwa kwenye vitabu vya stoo, kinyume na Kanuni ya 198 na 203 
ya Kanuni za Usimamizi wa Fedha za Umma za mwaka 2001. 
 
Nilibaini kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii ilifanya malipo kwa GPSA 
kiasi cha Dola za Marekani 219,090 (Sh 508,288,800), ikiwa ni malipo 
kwa ajili ya ununuzi wa basi la scania lisilokidhi viwango. 
 
Zaidi ya hayo, nilibaini taasisi tano (5) zilifanya ununuzi wa vifaa na 
huduma bila idhini ya Bodi ya Zabuni, kinyume na kifungu Na. 35 cha 
Sheria ya ununuzi wa umma ya mwaka 2011. 
 
Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo (Fungu 96) iliingia 
Mkataba na Mzabuni Selcom Paytech PLC kwa ajili ya kufunga mfumo 
wa kielektroniki wa kukusanya mapato katika viwanja vya Taifa na 
Uhuru. Hata hivyo nilibaini Wizara iliingia mkataba huo kinyume na 
maagizo ya Serikali yaliyoitaka Wizara kutokuingia mkataba na 
Wazabuni wawili walioshiriki mchakato wa zabuni. 
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Katika Ukaguzi, nilibaini baadhi ya taasisi za Serikali Kuu kumi na 
nane (18) zilishindwa kusimamia kikamilifu Mikataba mbalimbali 
yenye thamani Sh.22,312,690,753 iliyoingiwa kati yao na 
wakandarasi. Udhaifu huu ulipelekea kutokamilika kwa 
mikataba/miradi kwa wakati na baadhi ya miradi kutekelezwa chini 
ya kiwango. Pia, nimejumuisha matokeo ya ukaguzi kutoka Mamlaka 
ya udhibiti na Ununuzi wa Umma (PPRA). 
 
Mapendekezo  
Natoa ushauri kwa menejimenti na Taasisi za Serikali Kuu 
kuhakikisha zinaifuata kikamilifu sheria ya ununuzi, hasa katika 
kuhakikisha kutengeneza na kuutekeleza mpango wa ununuzi wa 
mwaka, ununuzi unafanyika kwa idhini ya Bodi ya Zabuni, vifaa na 
bidhaa vinafanyiwa ukaguzi kabla ya kupokelewa. Kwa upande wa 
kuchelewa kuanza na kukamilika kwa Mikataba, nashauri Uongozi wa 
Taasisi za Serikali Kuu kuchunguza sheria na masharti katika 
mikataba husika na kuhakikisha wanaoshindwa kutimiza masharti ya 
mikataba yao wanashtakiwa kwa kushindwa masharti ya Mikataba. 
 
10.0 Usimamizi wa Matumizi  
Ufuatao ni muhtasari wa udhaifu uliobainika juu ya usimamizi wa 
matumizi katika ukaguzi wa taarifa za fedha kwa mwaka wa fedha 
unaoishia 30 Juni 2019. Maelezo ya kina yameingizwa kwenye sura ya 
kumi ya hii Ripoti na kuelezewa zaidi kwenye barua za mapungufu za 
kila mkaguliwa. Ukaguzi wangu umebaini yafuatayo: dosari katika 
kuhaulisha fedha katika Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kwa ajili ya 
ujenzi wa ofisi za makao makuu Sh. 1,746,146,300, dosari  kwenye 
malipo yaliyofanywa na Jeshi la Polisi kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu mbalimbali Sh. 806,685,000, gharama kubwa za kukodi 
viti, mahema na magari binafsi katika Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
Sh. 489,801,253.13, risiti ya kielektroniki yenye udanyangifu 
iliyotolewa kwa Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga Sh.70,000,000 na 
matumizi yasiyo sahihi ya kutumia akaunti ya masurufu katika 
Sekretareti ya Mkoa Tanga Sh.615,737,000. 
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Pia, nimebaini miamala yenye udanyanyifu katika Ofisi za Hazina 
ndogo Morogoro Sh. 71,958,000, malipo yasiyo na nyaraka toshelezi 
Sh. 5,060,449,260.43 malipo yaliyofanyika bila kuidhinishwa 
Sh.719,479,937.89, malipo yaliyozidishwa Sh. 459,198,571.87, 
udhaifu katika usimamizi wa masurufu Sh 5,430,595,090.29, malipo 
yaliyofanyika bila kudai risiti za kielektroniki Sh. 895,372,760, 
matumizi yasiyo na tija Sh. 948,931,276.65 na matumizi yaliyolipiwa 
kwenye vifungu vingine kimakosa Sh. 1,807,238,083.84. 
 
Ukaguzi wangu wa Balozi umebaini gharama kubwa za pango za 
nyumba za kuishi Sh. 1,016,202,708 na malipo yasiyokuwa na nyaraka 
toshelezi katika Balozi Sh. 645,066,378.66. Maelezo ya kina 
yanapatikana katika sura ya kumi. 
 
Mapendekezo  
Kwa ujumla, nashauri Serikali kuhakikisha kuwa udhibiti wa ndani 
unaboreshwa na kuimarishwa, ikiwemo mgawanyo wa majukuu 
wenye ufasaha, usimamizi mzuri wa kuandaa mara kwa mara 
usuluhisho wa benki, kuzingatia sheria, kanuni, maelekezo na 
miongozo. 
 
Nyongeza ya hapo, napendekeza kuwa Maafisa Masuuli waimarishe 
udhibiti wa ndani ili kupunguza vihatarishi kujirudia na kurejesha 
fedha zilizochukuliwa kimakosa au fedha ambazo matumizi yake 
hayakutumika ipasavyo. 
 
11.0 Usimamizi wa Mali na Madeni 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu wa Sekta ya Umma, pamoja na 
maagizo na miongozo kutoka Wizara ya Fedha imeandaliwa ili kutoa 
usimamizi mzuri na udhibiti wa mali za Serikali. Hata hivyo, kwa 
miaka mingi, Wizara/Idara za Serikai, Sekretarieti za Mkoa na Balozi 
zimeendelea kuonesha madhaifu, ikiwa ni pamoja na majengo 
yaliyotelekezwa hususani kutoka kwa Balozi ambayo yanahitaji 
ukarabati mkubwa, nyumba zilizokamilishwa hazitumiwi kwa sababu 
tofauti, lejista ya mali za kudumu kutokuwa kamilifu, mali za 
kudumu ambazo hazitumiki lakini hazijauzwa wala kufanyiwa 
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ukarabati, kukosekana kwa nyaraka za umiliki wa ardhi na nyumba 
za Serikali, pamoja na Mali za Kudumu kutokuwa na namba za 
utambulisho. 
 
Mapato Ambayo Hayajapokelewa 
Nilibaini taasisi 24 zilizoripoti mapato yasiyopokelewa ya jumla ya 
Sh. 41,497,847,243 kwa mwaka husika ikilinganishwa na 2017/18 
niliporipoti kiasi cha Sh. 222,695,169,207, ikiwa ni upungufu wa Sh. 
181,197,321,964, sawa na asilimia 81. Haya ni mafanikio mazuri ya 
kupongezwa, ingawa Jeshi la Polisi Tanzania, Wizara ya Afya, Idara 
ya Huduma ya Magereza na Tume ya Kitaifa ya Matumizi ya Ardhi 
zinahitaji kuongeza juhudi zaidi katika kukusanya mapato 
yasiyopokelewa. 
 
Ukaguzi wa Usimamizi wa Matumizi Yasiyolipwa 
Jitihada za Serikali kulipa madeni yatokanayo na matumizi 
yasiyolipwa zimeonekana ingawa nimebaini matumizi yasiyolipwa ya 
kiasi cha Sh. 2,687,140,232,434 ziliripotiwa katika mwaka huu wa 
ukaguzi ikilinganishwa na Sh.3,109,419,395,085 zilizoripotiwa katika 
mwaka uliopita kuonyesha kupungua kwa Sh.422,279,162,651 
(asilimia 14). Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa ilikuwa na 
matumizi yasiyolipwa ya Sh. 1,045,499,689,187 (39%), ikifuatiwa na 
Jeshi la Polisi Sh.651,358,243,645 (24%), Jeshi la Wananchi Tanzania 
Sh. 286,851,148,594 (11%), Wizara ya Afya Sh.272,629,610,089 (10%) 
na Wizara ya Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano. Sh.144,408,601,208 
(5%). Taasisi nyingine zilikuwa na Sh.268,392,939,710 sawa na 
asilimia 11 tu ya jumla ya matumizi yasiyolipwa. 
 
Madeni Tarajiwa 
Madeni yenye utata ni yale yanayoweza kutokea katika siku zijazo, 
kama vile kesi na mashtaka ya kisheria. Madeni tarajiwa ya jumla ya 
Sh. 639,940,032,405 yaliripotiwa na taasisi kumi na sita (16) dhidi ya 
makampuni na watu binafsi yakisubiri maamuzi ya mahakama. 
Mnamo mwaka 2017/18, kiasi cha Sh. 52,631,626,397 kiliripotiwa na 
taasisi kumi na moja (11). Matokeo ya kina yamewasilishwa katika 
sura ya kumi na moja ya ripoti hii. 
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Mapendekezo  
Serikali kutoa fedha kwa mujibu wa makisio yaliyoidhinishwa na 
mahitaji husika ya taasisi, hivyo kuzisaidia taasisi kutokuzalisha 
madeni mapya katika utendaji wake. 
 
Wizara, Idara za Serikali na Sekretarieti za Mkoa kuunda mikakati ya 
kuhakikisha kuwa mapato yasiyopokelewa yanakusanywa kwa wakati 
unaofaa. 
 
Maafisa wa Masuuli wenye mapato yasiyokusanywa kwa zaidi ya 
miaka miwili kutumia bidii zaidi katika kukusanya madeni hayo kabla 
hayajashikana kukusanywa na kuwa hasara kwa mapato ya Serikali. 
 
Athari zinazoweza kutokana na madeni tarajiwa zinapaswa 
kusimamiwa katika mfumo ambao uchambuzi na kipimo cha athari 
huunda msingi wa kuweka mkakati wa usimamizi wa athari na kubuni 
dhana bora za kukabiliana na athari. 
 
Rejista ya mali zisizohamishika inapaswa kuhuishwa, sio kwa sababu 
za taarifa za kifedha tu, bali pia uwajibikaji kwenye usimamizi wa 
mali. Ninapendekeza taasisi zote kuhuishwa rejista za mali 
zilizosasishwa. Hii inapaswa kufanywa kwa wakati kwa taarifa 
sahihi, ufuataji rahisi wa mali na kwa madhumuni ya uwajibikaji. 
 
Hati Miliki haitoi tu rekodi rasmi ya upesi ya nani anamiliki ardhi, 
lakini pia hutumika kama ushahidi katika kutatua migogoro ya ardhi 
wakati wa ujumuishaji. Mkurugenzi wa Usimamizi wa Mali ya Serikali 
chini ya Wizara ya Fedha na Mipango kwa kushirikiana na Wizara ya 
Ardhi na Makazi ya Binadamu ili kuharakisha juhudi za taasisi za 
Serikali kupata Hati Miliki za maeneo yao. 
 
Ninapendekeza Serikali kuweka mipango madhubuti ya ukarabati na 
ujenzi wa Ubalozi ambao utatekelezwa kwa awamu. Kufanya hivyo 
kutaisaidia Serikali kusonga mbele kutoka kwa Ubalozi mmoja 
kwenda kwa mwingine hadi wakati Balozi zote zinazokabiliwa na 
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changamoto hizi zitakapokamilika. Hii ni kuwa, ukarabati na ujenzi 
unahitaji fedha nyingi ambazo haziwezi kupatikana mara moja. 
 
12.1 Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 
Mwaka huu wa fedha 2018/19, nimekagua vyama vyote vya siasa (19). 
Ufuatao ni muhtasari wa mambo ya msingi yaliyojitokeza wakati wa 
ukaguzi wangu. 
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini CUF ilipokea Sh. 422,990,000 kwenye 
moja ya akaunti zake za benki ambayo uhalali wa chanzo chake 
haukuthibitishwa. Pia, nilibaini kuwa kati ya magari 16 
yanayomilikiwa na CUF, magari Saba (7) yalionekana kuwa na usajili 
wa jina la CUF, wakati magari mengine tisa (9) yalisajiliwa kwa 
majina ya wanachama wa CUF. Kadhalika, nilibaini kuwa mkopo wa 
Sh. 85,000,000 ulitolewa na CUF kwa moja ya kituo cha redio huko 
Tanga bado haujarejeshwa. Pia, nilibaini kuwa kituo cha redio 
kilichotajwa kilikuwa na wakurugenzi watatu (3), ambao pia ni 
wakurugenzi wa CUF. Kupitia ukaguzi wangu, nilibaini kuwa CUF 
ilihamisha Sh. 300,000,000 kwenda kwenye akaunti ya mtu kibinafsi 
ya mmoja ya wanachama wa CUF, na kiasi cha Sh. 60,000,000 
kilitolewa kama taslimu. Hata hivyo, hakuna kumbukumbu za 
matumizi zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Pamoja na hayo, Sh. 
47,000,000 zilitolewa kama fedha taslimu kutoka katika akaunti ya 
Benki ya CUF na mmoja wa wakurugenzi wa Chama hicho bila idhini 
ya Katibu Mkuu. 
 
Katika kukagua rekodi za Chama Cha Mapinduzi (CCM) nilibaini 
Chama cha Mapinduzi (CCM) kinamiliki viwanja 5,660 Tanzania Bara 
na Zanzibar. Hata hivyo, kati ya viwanja 5,660 vinavyomilikiwa, 
viwanja 5,261 havina hatimiliki. Pia, nilibaini kuwa Jumuiya ya 
Wazazi (CCM) ilimfukuza mpangaji wake iliyempangisha kwenye 
mojawapo ya vyumba vyake kwa njia isiyokuwa halali; na ililipa jumla 
ya Sh. 60,000,000 kama fidia ya kumuondoa mpangaji huyo bila ya 
kufuata taratibu. Vilevile, nilibaini Shirika la Uchumi na Kilimo la Dar 
es salaam (SUKIDAR) CCM lilisaini makubaliano na kampuni ya Kikorea 
ya kuanzisha kampuni ya huduma ya tiba. Hata hivyo, niligundua 
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kuwa hakuna mkurugenzi kutoka Chama cha Mapinduzi (CCM) 
aliyeteuliwa kwenye Bodi ya wakurugenzi ya kampuni iliyoundwa 
tofauti na masharti ya makubaliano. 
 
Aidha, nilikagua Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) na 
kugundua kuwa CHADEMA kilitumia jumla ya Sh. 205,419,100 bila ya 
idhini kutoka kwa Halmashauri Kuu ya CHADEMA. Pia, mapitio yangu  
yalionesha Sh. 534,844,248 zilikusanywa na vyama vya siasa 9. Hata 
hivyo, kiasi kilichopokelewa hakikuwasilishwa kwenye akaunti za 
benki za vyama husika. Kwa kuongezea, nilibaini vyama vya siasa tisa 
(9) vimetayarisha taarifa zao za kifedha bila kutamka mfumo 
uliotumika kuandaa taarifa za fedha. Pia, nilibaini Sh.2,132,906,798 
zilitumiwa na vyama vya siasa 11 bila ya kuwa na nyaraka tosholezi. 
Pia, niligundua vyama vya siasa vinne (4) havikuandaa rejista ya 
wanachama. 
 
Mbali na hayo, nilibaini vyama vya siasa 8 kati ya kumi na tisa (19) 
vilivyokaguliwa havikuandaa taarifa za usuluhushi wa kibenki wa kila 
mwezi. Pia, ukaguzi wangu ulibaini  vyama vya siasa vinne (4) 
havikuandaa rejista ya mali. Vilevile, ukaguzi ulishindwa kubaini 
uwapo wa mali zilizoorodheshwa kwenye daftari la mali la UPDP. Kwa 
kuongezea, nilibaini vyama vya DP, CCK, na CHAUMMA 
havikuwasilisha mali zinazomiliki kwa Msajili wa vyama vya siasa. 
 
Mapendekezo  
Mapendekezo juu ya utumiaji mbaya wa ruzuku za Serikali 
kwenye chama cha wananchi (CUF) 
Ninapendekeza kwamba, mifumo ya udhibiti ya ndani ya CUF 
iboreshwe ili kupunguza hatari za udanganyifu, na matumizi mabaya 
ya fedha za mwanachama. Kadhalika, uchunguzi unapaswa 
kuanzishwa ili kupata ukweli wa matumizi ya jumla ya Sh. 
416,000,000 yaliyotolewa kimashaka kwenye akaunti za Benki za 
CUF. 
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Mapendekezo juu ya usimamizi wa uwekezaji kwenye Chama cha 
Mapinduzi (CCM) 
Ninapendekeza kuwa Chama Cha Mapinduzi (CCM) kipitie upya sera 
zake za uwekezaji zilizopo, ili kukidhi mazingira ya biashara ya sasa, 
na kuanzisha Kamati makini ya kusimamia miradi yake ya ubia. 
 
Mapendekezo ya kutumia Mfumo wa kuandaa taarifa za fedha 
unaokubaliwa kwa vyama vyote vya siasa 
Ninapendekeza vyama vyote vya siasa kuandaa taarifa za fedha kwa 
kutumia mfumo wa kimataifa wa uandaaji hesabu za umma (IPSAS), 
kama ilivyoelekezwa na Msajili wa vyama vya siasa. Pamoja na hayo, 
napendekeza pia vyama vya siasa kuandaa na kuhifadhi rejista za 
mali na wanachama, na kufanya usuluhishi wa kibenki kila mwezi 
kuzuia hatari ya fedha za chama kutolewa kwa njia zenye mashaka 
na viongozi wasiokuwa waaminifu. 
 
12.2 Kaguzi Maalumu 
Katika mwaka huu wa fedha 2018/19, Ofisi yangu ilishiriki kutekeleza 
Kaguzi maalum nane (8), ambapo kaguzi saba (7) zilifanywa kwenye 
taasisi za umma, na kaguzi moja (1) ilitekelezwa kwenye taasisi ya 
TGGA isiyokuwa ya kiserikali. Yafuatayo ni masuala ya msingi 
yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wangu: 
 
Ukaguzi Maalumu kuhusu mkataba Na. AE/008/2015-2016/HQ/C/3 
kati ya REA na SMEC International Pty Ltd na mkataba Na. 
AE./008/2016-2017/HQ/G/9,10, na 11 kati ya REA na wakandarasi 
29 kwenye vipengele vya utafiti na usanifu wa kina 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
ilimwajiri SMEC International Pty Ltd kama mshauri wa kutoa huduma 
ya ushauri kwenye utafiti wa kina, ubunifu wa kina na maandalizi ya 
kabrasha la zabuni kwenye ujenzi wa mkondo wa kati (MV) wa umeme 
kwa ajili ya vijiji 7,893 kwa Tanzania Bara kwa gharama ya Sh. 
1,083,301,547.62. Ripoti ya ushauri kutoka kampuni ya SMEC 
International Pty Limited ilizingatiwa kuwa na mafanikio makubwa 
kwenye zoezi la kuwaajiri wakandarasi 29 ambao walihusika kwenye 
zoezi la kuunganisha wateja 7,893 waliotarajiwa. 
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Hata hivyo, nilibaini kuwa kabla ya ripoti ya ushauri kuwasilishwa na 
SMEC International Pty Ltd. Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na 
TANESCO walifanya ugavi wa wakandarasi 29 kupitia taarifa za utafii 
zilizokuwepo. Hivyo, ninaona kuwa huduma za ushauri kutoka SMEC 
INTERNATIONAL PTY LTD za jumla ya Sh. 1,083,301,547.62 ni 
matumizi mabaya ya fedha za walipakodi kwa kuwa REA haikutumia 
taarifa hiyo . Pia, nilibaini wakandarasi wanne (4) ambao walilipwa 
Sh. 335,707,277 kabla ya wigo wa kazi yao kupitishwa na REA. Katika 
muktadha huu, nilibaini vitendo vya ufisadi, udanganyifu, na 
matumizi mabaya ya madaraka uliofanywa uongozi wa REA. 
 
Ukaguzi Maalumu kuhusu mradi wa ujenzi (jengo la ushirka) 
unaomilikiwa na Shirikisho la Vyama vya Ushirika (TFC) Tanzania 
Katika ukaguzi huu, nilibaini Shirikisho la Vyama vya Ushirika 
Tanzania (TFC) liliingia mkataba na kampuni ya uhandisi na ufundi ya 
China (CCECC) kujenga jengo jipya la ushirika na kukarabati la 
zamani. Hata hivyo, nilibaini kuwa jengo jipya (lenye ghorofa 20) 
halikufungwa vinyunyizi moto vya moja kwa moja; matokeo yake, 
gharama ya ziada ya Sh.999,517,100 ilitumika kwa kazi ambazo 
hazikupangwa. Hii ilitokea baada ya ukaguzi kufanywa na Kikosi cha 
Zimamoto na Uokoaji. 
 
Kwenye suala kama hili, niligundua kazi zenye thamani ya Sh. 
22,582,944,452.41 zilipitishwa kwa ajili ya malipo. Hata hivyo, 
kupitia uhakiki wangu, nilibaini kazi zenye thamani ya Sh 
18,581,093,206.44 ndizo zilizokamilika. Matokeo yake, jumla Sh 
4,001,851,250; ililipwa kwa kazi ambazo hazikufanyika. Nilibaini 
zaidi kuwa kazi zilizogharimu Sh. 582,864,029 ziliidhinishwa na 
Mhandisi Mshauri (Cons Africa Limited) kama zimefanyika. 
 
Hata hivyo, kupitia uhakiki wangu, nilibaini kuwa kazi zilizotajwa 
hazikufanyika. Hivyo, Shirika la Uhandisi na Ufundi la China (CCECC) 
lilihujumu Sh. 582,864,029 kutoka mfuko wa mwanachama wa TFC. 
Kuongeza hapo juu, nilibaini CRDB ilikodisha jengo la ushirika kwa 
miaka 40 bila ya Msajili wa Vyama vya Ushirika kutoa idhini. Pia, 
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CRDB haikulipa kodi za zuio ya Sh. 288,162,453.02 kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA). 
 
Ukaguzi Maalumu kuhusu tuhuma za ubadhirifu wa mfuko wa 
ustawi wa watumishi uliofanyika kwenye Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji 
Ukaguzi wangu kwenye Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji ulibaini 
matumizi mabaya ya Sh.66,000,000, zilizopokelwa kutoka NMB kwa 
ajili ya mafunzo ya majanga ya moto kwenye kanda za Kusini, 
Kaskazini, Mashariki, Pwani, Nyanda za Juu Kusini, Ziwa, na Kanda 
ya Magharibi. Udanganyifu huo ulifanywa na Mhasibu wa Mkoa (Ilala) 
kwa kushirikiana na maafisa wengine wa Kikosi cha Zimamoto na 
Uokoaji. Nilibaini kuwa jumla ya Sh.14,200,000, ambayo ilidaiwa 
kuwekwa benki na wateja watatu (3) kwa ajili ya mafunzo ya kuzuia 
majanga ya moto. Hata hivyo, kiasi hicho hakikuwekwa kwenye 
akaunti ya benki; Badala yake, Mhasibu wa Mkoa (Ilala) na Maafisa 
wengine wa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji walitoa kiasi kama hicho 
kutoka kwenye akaunti ya benki ya zimamoto na uokoaji na kisha 
kuzihujumu. 
 
Ukaguzi Maalumu kuhusu vibali vya kazi za muda mfupi 
vilivyotolewa kwa wageni na Idara ya Uhamiaji Makao Makuu, Idara 
ya Uhamiaji Mkoa wa Mtwara na Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 
cha Julius Nyerere 
Nilibaini kuwa mmoja wa maafisa wa uhamiaji alitoa vibali 1,249 vya 
CTA visivyo halali kwa wageni 328 walioingia Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa mara ya kwanza mnamo mwaka 2013 na 2014 ili 
kujenga Kiwanda cha Saruji (Dangote) na kuisababishia Serikali 
hasara ya Dola za Marekani 65,600. Pia, nilibaini kuwa vibali vya CTA 
921 vya wageni 488 kutoka Kampuni ya Saruji (Dangote) vilirejeshwa 
upya kwa njia isiyokuwa halali. Kwenye hilo pia, nilibaini wageni 629 
hawakuomba vibali maalumu. Matokeo yake, Serikali haikukusanya 
mapato ya jumla ya Dola za Marekani 377,400. Juu ya hayo, nilibaini 
kuwa wageni hao (629) walikataa kufanya maombi ya vibali vya 
makazi na kuisababisha Serikali hasara ya Dola za Marekani 
1,289,450. 
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Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa mmoja wa maafisa wa uhamiaji 
kutoka Ofisi ya Uhamiaji ya Mtwara alihusika katika uandaaji wa CTA 
visivyokuwa halali. Kupitia mahojiano, alithibitisha kufanya jambo 
hilo na maafisa wengine tisa (9) wa uhamiaji kutoka Ofisi ya Uhamiaji 
ya Mkoa wa Mtwara na mmoja (1) wa maafisa katika kampuni ya 
Saruji (Dangote). Mapitio yangu zaidi yalibaini kuwa Kampuni ya 
Saruji ya Dangote ilifanya malipo ya fedha taslimu ya Dola za 
Marekani 261,600 kwa Afisa aliyetajwa. Kiasi hicho hakikuwasilishwa 
wala kuwekwa kwenye akaunti za benki za Uhamiaji. 
 
Ukaguzi Maalumu kuhusu ujenzi wa bweni na ukumbi wa 
mihadhara kwenye Chuo cha Misitu cha Olmotonyi Arusha 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilisaini mkataba wa 
mradi na Serikali ya Norway kwa ajili ya utekelezaji wa moja ya 
miradi katika Taasisi ya Mafunzo ya Misitu ya Olmotonyi. Mfadhili 
aliahidi kufadhili mradi huo kwa jumla ya fedha za Norway Kr. 
40,000,000 sawa na Sh.10,907,596,000, ambayo ilijumuisha 
Sh.1,800,704,600 zilizotengwa kwa ajili ya ujenzi wa bweni la 
ghorofa moja ambalo lililenga kuchukua wanafunzi 200 na ukumbi wa 
mihadhara. Hata hivyo, nilibaini kuwa taasisi hiyo ilimwajiri 
mkandarasi (United Builders) kwa ajili ya ujenzi wa majengo 
yaliyotajwa kwa gharama ya jumla ya Sh. 2,840,013,090 wakati fedha 
zilizotolewa na Mfadhili zilikuwa Sh. 1,800,704,600. 
 
Matokeo yake, wigo wa kazi za awali ulipunguzwa kwa asilimia 36.6. 
Asilimia 52 ya kazi hiyo ilipunguzwa kutoka kwenye ujenzi wa 
mabweni ili kuchukua wanafunzi 100 badala ya wanafunzi 200 kama 
ilivyopangwa hapo awali. Wakati huo huo, asilimia 48 ilitengwa 
kwenye ukumbi wa mihadhara. Hata hivyo, msingi wa mgawanyo wa 
uwiano huo haukuwasilishwa wakati wa ukaguzi. Pia, nilibaini kazi 
zenye thamani ya Sh.1,903,974,600 ziliidhinishwa na mhandisi 
mshauri (Kapwani Architects) bila ya kupima kazi halisi zilizofanyika. 
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Ukaguzi Maalumu kuhusu mradi wa ubia kati ya TGGA na Jafferji 
Developers Limited kuanzia mwaka 2010 hadi mwaka 2018 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa TGGA na JDL walitia saini ya 
makubaliano ya ubia ya kuendeleza majengo matatu (3) ya biashara 
na makazi huko Upanga, Dar es salaam kwenye kiwanja kilichotolewa 
na TGGA. Hata hivyo, niligundua kuwa makubaliano ya ubia huo 
yalisainiwa bila ya kuwa kipindi cha utekelezaji (concessional 
period). 
 
Kadhalika, nilibaini kiwanja kilichotolewa hakikuthathminiwa kabla 
ya kuanza kwa kazi za ujenzi. Pia, nilibaini mradi ulioendelezwa 
haukuwa na mhandisi mshauri. Hivyo, nilishindwa kutambua usahihi 
wa makadirio ya gharama za ujenzi za Sh.27,582,982,162 
zilizosemwa na mkurugenzi wa kampuni ya JDL. Vilevile, nilibaini 
moja ya kampuni dada ya JDL iliajiriwa kama meneja mradi kwenye 
mradi wa ubia ulioendelezwa; na Sh.204,935,305 zilizokusanywa 
kama kodi ya pango hazikuwasilishwa na kampuni hiyo kwa TGGA. 
Katika muktadha huu, nilibaini mgogoro mkubwa wa kimaslahi 
kwenye miamala yote iliyofanyika. 
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini gharama za uhamasishaji za 
Sh.20,000,000 zilizolipwa na kampuni ya JDL zilihujumiwa na mmoja 
wa maafisa wa TGGA. Mwisho, nilibaini Sh. 72,180,000 zililipwa na 
kampuni ya JDL kama fidia ya kuchelewesha mradi; hata hivyo 
nilibaini kiasi hicho kilihujumiwa na mmoja wa maafisa wa TGGA. 
 
Ukaguzi Maalumu kuhusu matumizi ya Sh. 8,000,000 yaliyofanyika 
kwenye Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa 
kipindi cha kuanzia tarehe 1 Julai 2019 hadi tarehe 4 Novemba 
2019 
Ukaguzi wangu ulibaini Sh. 5,380,000 zilitumiwa vibaya na afisa 
mmoja kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
(POPSM) kupitia udanganyifu wa kuharibika kwa gari la Naibu Waziri 
na posho zaidi kwa makamishna ambao walikuwa katika ziara 
maalumu kwenye mikoa ya Simiyu na Mwanza. Pia, nilibaini kuwa 
Sh.35,508,000 zilitumiwa na Naibu Waziri kwenye ziara hiyo 
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hazikuwa na nyaraka toshelezi. Hivyo, nilishindwa kubaini ukweli 
kwamba kiasi hicho kilitumika. Vilevile, nilibaini mafuta yenye 
thamani ya Sh. 4,048,000 hayakuingizwa kwenye vitabu vya safari na 
matumizi ya mafuta. Hivyo, nilishindwa kuthibitisha usahihi wa 
mafuta yaliyotumika. Mbali na hayo, niligundua masurufu ya Sh. 
4,300,000 yalichukuliwa na afisa mmoja kutoka Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma (POPSM) hayakurejeshwa wakati 
wa ukaguzi wangu. Pia, nilibaini kuwa moja ya afisa alihujumu kiasi 
cha Sh.1,000,000 kwa ajili ya ununuzi wa vipeperushi ambavyo 
hajawahi kununua. 
 
Ukaguzi Maalum uliofanyika kwa Wakala wa Taifa wa Utafiti wa 
Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) kwa kipindi cha kuanzia 
mwaka 2010 hadi mwaka 2018 
Nilibaini kuwa Sh.16,990,300 ililipwa kwa wafanyakazi wanne (4) kwa 
ajili ya kuhudhuria semina na mafunzo nchini Uganda. Hata hivyo, 
hakuna nyaraka zilizowasilishwa ili kuthibitisha ushiriki wa mafunzo 
yaliyosemwa na maafisa waliotajwa. 
 
Nilibaini kuwa malipo ya Sh. 3,552,069,844.03 yalifanywa na NHBRA 
bila ya ukaguzi wa awali. Matokeo yake, jumla ya 
Sh.2,834,066,632.56 ililipwa bila ya kuwepo kwa nyaraka toshelezi. 
Pia, nilibaini kuwa majengo matano (5) yaliyogharimu Sh. 
418,999,895 yalikarabatiwa kwa kufuatia maagizo yaliyotolewa na 
Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi. Hata 
hivyo, hakukuwa na mikataba iliyosainiwa. Kwa sababu hiyo, usahihi 
wa kiasi kilicholipwa hakikuweza kuthibitishwa. 
 
Kwa upande mwingine, nilibaini vitu vyenye thamani ya Sh. 
318,672,014.62, vilinunuliwa na NHBRA. Hata hivyo, hakukuwa na 
nyaraka za kuthibitisha upokeaji wa vitu vilivyonunuliwa. Vilevile, 
nilibaini malipo ya jumla ya Sh. 1,308,660,394.98 ambayo yalilipwa 
nje ya bajeti iliyoidhinishwa, kinyume na Kifungu Na. 46 (3) cha 
Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa mwaka 
2004). Mwisho, nilibaini kuwa viwanja vitano (5) vinamilikiwa na 
NHBRA bila ya kuwapo kwa Hatimiliki na vitabu kumi na viwili (12) 
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vya ukusanyaji wa mapato, havikuwasilishwa wakati wa ukaguzi 
wangu. 
 
Mapendekezo juu ya kaguzi maalumu zilizofanyika kwenye 
taasisi za Umma  
Ninapendekeza mifumo ya udhibiti ya ndani ya REA, TFC, POPSM, 
NHBRA, Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji, Idara ya Uhamiaji, na 
Taasisi ya Mafunzo ya Misitu ya Olmotonyi iboreshwe ili kupunguza 
hatari za udanganyifu na matumizi mabaya ya fedha za umma. 
Pamoja na hayo, ninapendekeza hatua za kisheria na kinidhamu 
kuchukuliwa kwa maafisa wote ambao walihusika kwenye 
udanganyifu uliokwapua fedha za walipakodi. 
 
Mapendekezo juu ya ukaguzi maalumu uliofanywa kwenye 
taasisi ya TGGA 
Ninapendekeza Bodi ya Wadhamini ya taasisi ya TGGA kuachana na 
huduma za meneja mradi ili kupunguza mgogoro mkubwa wa 
kimaslahi kwenye usimamizi wa mradi wa ubia. Pia, ninapendekeza 
mradi mzima kutathminiwa, na makubaliano mapya ya hisa 
yafanyike. Muhimu zaidi, kipindi cha utekelezaji wa mradi wa ubia 
kinapaswa kutambulika na kuingizwa kwenye mkataba. 
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SURA YA KWANZA 
 

1.0 MAELEZO YA AWALI 
 

1.1 Utangulizi 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania ni Taasisi ya Juu ya ukaguzi ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ofisi hii inawajibika  kukagua 
taasisi za sekta ya umma na jukumu la kutoa taarifa  yenye tija, 
ushauri kwa serikali na uhakika kwa Bunge, wabunge, watanzania na 
wadau wengine kuhusiana na kama usimamizi wa fedha za umma na 
rasilimali nyingine umezingatia ipasavyo, sheria na kanuni 
zinazotumika. Ofisi hii inaongozwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. 
 
1.2 Mamlaka 
Mamlaka aliyonayo Mdhibiti na  Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) ni pamoja na kukagua sekta ya umma kulingana na ibara ya 143 
(2) & (4) ya  Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977 (iliyorekebishwa mara kwa mara). Ibara hii inamtaka angalau 
mara moja kila mwaka kukagua akaunti za Serikali, akaunti za Bunge 
na  Mahakama zote za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
kuwakilisha kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kila 
taarifa anayoitoa. Baada ya kupokea ripoti hiyo, Mh. Rais anapaswa 
kumwelekeza mtu husika kuziwasilisha taarifa hizo katika kikao 
kijacho cha Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.Taarifa hiyo 
inapaswa kuwasilishwa ndani ya siku saba za kikao tangu siku ya 
kwanza ya kikao cha Bunge kinachofuata baada ya taarifa 
kuwasilishwa kwa Rais. 
 
Aidha, Mamlaka yangu ya kikatiba inaniruhusu mimi kutekeleza 
majukumu yangu bila kuingiliwa na mtu wala taasisi yeyote. Kifungu 
Na. 15 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 kimenipa 
uhuru usiozuiliwa kupata taarifa au nyaraka toka kwa watu, TEHAMA 
na mifumo mingine ya taarifa na mali kwa kiwango kinachofaa ili 
kuniwezesha kutimiza majukumu yangu  kwa ufanisi na uweledi. Zaidi 
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ya hayo, Kifungu Na. 17 cha Sheria ya ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2008 inanipa mamlaka ya kuamua mawanda na kiwango cha ukaguzi 
kitakachozingatiwa katika kutekeleza majukumu yangu niliyopewa 
kikatiba. 
 
Ripoti hii Kuu ya Mwaka inajumuisha hoja za ukaguzi na mapendekezo 
niliyotoa kwenye kaguzi za Taarifa za Fedha za Taasisi zilizoko chini 
ya Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2018, ikiwa ni 
kwa mujibu wa Ibara 143 (2) & (4) ya Katiba ya Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa mwaka 2005) na Kifungu 
cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008. Pia 
imejumuisha matokeo ya ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya 
kustaafu na ukaguzi maalum uliofanywa katika mwaka wa fedha 
2018/2019. 
 
Kama Mkuu wa Taasisi ya Juu ya Ukaguzi ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, ninayakubali majukumu yangu, kazi na mamlaka kama 
ilivyoelezewa katika Katiba, Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 2008 na 
Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa mwaka 
2004) kwa kuhakikisha kuwa, ubora wa juu wa ripoti za ukaguzi 
unazingatiwa ili kuiwezesha Serikali na Taasisi za Serikali kuwajibika 
kwa umma kupitia maamuzi waliyofanya katika rasilimali walizopewa 
kuzisimamia. 
 
 

1.3 Madhumuni ya Ukaguzi  
Madhumuni ya kufanya ukaguzi ni kumwezesha Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa hesabu za serikali kutimiza jukumu lake la kutoa maoni huru 
kuhusu hesabu za serikali na taasisi zake ili kuona iwapo zimeandaliwa 
kwa kuzingatia viwango kubalifu vya kimataifa vya uandaji wa Taarifa 
za fedha ili kupata uhakika kuhusu taarifa hizo kama hazina dosari 
kutokana na udanganyifu au makosa katika kuandaa taarifa za fedha. 
Kuwa na uhakika ina maana kuwa, ni kiwango cha juu cha uzingatiaji 
wa taratibu na sheria lakini siyo kwamba ukaguzi unaozingatia 
miongozo ya kimataifa inayokubalika (ISSAIs) utagundua mapungufu 
yote. Mapungu yanaweza kutokea kwa sababu ya udanganyifu au 
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makosa yanayoweza tegemewa kuathiri maamuzi muhimu kwa 
watumiaji wa taarifa za fedha. Kwa hiyo, kuna hatari inayoweza 
kutokea endapo mkaguzi hataweza kubaini mapungufu kutokana na 
udanganyifu ambayo yapo nje ya mawanda na mipango ya ukaguzi. 
Aidha ukaguzi unalenga kutathmini endapo sheria na kanuni 
zinazotumika zimezingatiwa na Maafisa Masuuli wamebuni na 
kutekeleza udhibiti wa ndani ulio madhubuti na unaoweza kuzuia 
makosa/dosari au kubaini mara yanapotokea. 

 
1.4 Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika 
Nilifanya ukaguzi wangu kulingana na Viwango kubalifu vya Kimataifa 
vya Taasisi za Juu za Hesabu za Serikali (ISSAIs) vinavyotolewa na 
Shirika la Kimataifa la Taasisi za ukaguzi wa juu (INTOSAI) na taratibu 
zingine ambazo niliona ni muhimu katika ukaguzi niliofanya. Viwango 
hivi vinahitaji nizingatie mahitaji ya kimaadili ya upangaji na 
utekelezaji wa ukaguzi ili kupata uhakika halisi kama taarifa za fedha 
nilizokagua hazina kasoro. 
 
1.4 Mbinu za Ukaguzi 
Utaratibu wa ukaguzi umejumuisha ukaguzi wa taarifa za kihasibu na 
taratibu zingine ili kukidhi maudhui ya ukaguzi. Taratibu hizo ni 
pamoja na yafuatayo: 

 Kupanga ukaguzi ili kubaini na kutathmini hatari za upotoshaji, 
iwe ni kwa sababu ya udanganyifu au kosa, kwa msingi wa 
uelewa wa taasisi na mazingira yake, pamoja na udhibiti wa 
ndani wa taasisi. 

 Kupata ushahidi wa kutosha kuhusu kuwapo kwa taarifa dosari, 
kwa kubuni na kutekeleza majibu ya vihatarishi. 

 Kutoa maoni juu ya taarifa za kifedha kulingana na hitimisho 
lililotokana na ushahidi wa ukaguzi uliopatikana. 

 Kufuatilia utekelezaji wa matokeo ya ukaguzi wa mwaka 
uliopita, mapendekezo na maagizo yaliyotolewa na Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Umma (PAC) ili kuhakikisha kuwa hatua 
sahihi zimechukuliwa kwa masuala yote yaliyoainishwa. 
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1.5 Mawanda ya Ukaguzi  
Ukaguzi huu ulifanywa kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya 
Taasisi za Juu za Ukaguzi wa Hesabu za Serikali (ISSAIs) na taratibu 
zingine za ukaguzi kama zilionekana zinafaa. Ukaguzi umejumuisha 
tathmini ya ufanisi wa mfumo wa uhasibu wa kifedha na mifumo ya 
udhibiti wa ndani juu ya shughuli mbalimbali za ukaguzi wa hesabu. 
Uangalifu maalum uliwekwa juu ya uwajibikaji wa mapato 
yaliyokusanywa / yaliyopokelewa, gharama, utunzaji, utuaji, suala la 
usimamiaji sahihi wa mali za umma kwa kufuata sheria zinazotumika 
na maagizo. 
 
Ukaguzi ulifanyika kwa njia ya sampuli; kwa hivyo, matokeo haya 
yamewekwa kwa kiwango ambacho kumbukumbu, nyaraka na taarifa 
nilizoomba kwa madhumuni ya ukaguzi yaliwasilishwa kwangu. 
Matokeo ya ukaguzi na maoni yanayotokana na kupitia nyaraka za 
uhasibu, tathmini ya shughuli hizo pamoja na kutathmini Mfumo wa 
Udhibiti wa Ndani ambao unahitaji uangalizi na usimamizi, 
yameanishwa katika taarifa ya awali ya usimamizi iliyotolewa  kwa 
kila Taasisi iliyokaguliwa. 
 
Aidha Kama Mkaguzi, sio wajibu wangu kutafuta udanganyifu; na kwa 
hivyo, ukaguzi wangu hauwezi kutegemewa kufichua mambo yote ya 
udanganyifu. Hata hivyo, ukaguzi wangu ulipangwa kwa njia ambayo 
ningegundua udanganyifu uliotokana na makosa au udanganyifu. 
Jukumu la kugundua, kuzuia kosa au udanganyifu na utunzaji wa 
mfumo madhubuti na wa kutosha wa udhibiti ni wajibu wa kila Taasisi 
iliyokaguliwa. 
 
Kwa hivyo, matokeo yaliyomo katika Taarifa Kuu ya Ukaguzi ya mwaka 
isichukuliwe kuwa ni sampuli ya mapungufu yote yaliyopo katika 
mifumo ya kifedha na usimamizi, au katika kubaini maboresho yote 
ambayo yanaweza kufanyika katika mifumo na taratibu zilizotumika. 
 
Katika mwaka huu, jumla ya  taasisi 299 zilitakiwa kuwasilisha taarifa 
zao za fedha kwa ukaguzi kama ilivyo katika Kifungu Na. 25 (2) cha 
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Sheria ya Fedha ya Umma ya mwaka 2001 na kanuni 71 ya kanuni za 
ukaguzi wa umma ya mwaka 2009. Kati ya hizo, taasisi  295 
zilizowasilisha taarifa zao zilikaguliwa na kuwa msingi wa ripoti hii ya 
ukaguzi ikiacha  taasisi nne (4)1 ambazo ukaguzi wake ulikuwa bado 
unaendelea wakati wa kuandaa taarifa hii. Hii ni ishara ya ongezeko 
la 16% la taasisi zilizokaguliwa  ikilinganishwa na taarifa za kifedha 
255 zilizokaguliwa katika mwaka wa fedha uliopita. 
Mchanganuo wa kina wa taarifa halisi za fedha zilizokaguliwa 
ikilinganishwa na taarifa za fedha zilizohitajika kukaguliwa ni kama 
ilivyo katika jedwali hapa chini: 
 
Jedwali Na. 1: Uchambuzi wa taarifa za fedha zilizohitajika 

kukaguliwa dhidi ya taarifa zilizokaguliwa. 
Na Taasisi Taasisi 

zilizohitajika 
Kukaguliwa 

Taasisi 
zilizoka
guliwa 

Tofau
ti 

1 Fungu Wizara/idara 66 66 0 
2 Wakala wa Serikali 34 33 1 
3 Balozi/Misheni 42 42 0 
4 Sekretarieti za Mikoa  26 26 0 
5 Mifuko maalum 17 16 1 
6 Vyama vya Siasa 19 19 0 
7 Bodi za Mabonde ya Maji  9 9 0 

8 Mamlaka za Maji Safi na Maji 
Taka 5 5 0 

9 Hospitali za Rufaa za Mikoa  28 27 1 
10 Taasisi Nyingine 49 48 1 

11 Taarifa ya Fedha ya Pamoja & 
Mfuko Mkuu wa Hazina 2 2 0 

12 Mamlaka ya Mapato– Mapato & 
Matumizi 2 2 0 

 Jumla 299 295 4 

                                                           
1Wakala wa Huduma za Ajira, Bodi ya Asasi Zisizo za Kiserikali, Mfuko wa 
maendeleo ya vijana na Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Dodoma. 
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Kwa muktadha huu, idadi ya taarifa za fedha zilizohitajika  kwa ajili 
ya ukaguzi katika mwaka 2018/19 zimeongezeka kutoka 266 katika 
mwaka wa fedha 2017/18 hadi 299 kutokana na kuanzishwa kwa 
mahitaji mapya ya kutoa taarifa. Hata hivyo, kulikuwa na taasisi tano 
(5)2 ambazo zilisitisha shughuli, wakati taasisi moja (1) (Wakala wa 
mbegu za miti Tanzania) shughuli zake zimeunganishwa na Wakala wa 
Huduma ya Misitu Tanzania. Orodha ya Taasisi ambazo ziliandaa 
taarifa zao za fedha kwa mara ya kwanza mnamo 2018/19 
zimeorodheshwa katika jedwali hapo chini: 
 
Jedwali Na. 2: Orodha ya taasisi zilizoandaa taarifa za fedha 

kwa mara ya kwanza kwa mwaka 2018/19 
S/N Jina Aina 

1 Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Fungu 19 
2 Wizara ya Madini Fungu 100 
3 Ubalozi wa Tanzania Havana -Cuba Fungu dogo 2042 

4 
Chuo cha Mafunzo ya viwanda vya 
Misitu(FITI) 

Taasisi Nyingine 

5 Tume ya Madini  Taasisi Nyingine 
6 Shirika la uzalishaji la polisi Taasisi Nyingine 

7 Shule ya sekondari Kawawa Taasisi Nyingine 
8 Shule ya sekondari Jitegemee  Taasisi Nyingine 
9 Chuo cha Ardhi Morogoro Taasisi Nyingine 

10 Kampuni ya huduma za majini Taasisi Nyingine 
11 Wakala wa Ununuzi wa Petroli kwa wingi Taasisi Nyingine 
12 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Temeke  Hospitali ya rufaa ya mkoa  

13 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Tabora   Hospitali ya rufaa ya mkoa  
14 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Bukoba  Hospitali ya rufaa ya mkoa  
15 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Sumbawanga  Hospitali ya rufaa ya mkoa  
16 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Manyara   Hospitali ya rufaa ya mkoa  
17 Hospitali ya rufaa ya mkoa Amana  Hospitali ya rufaa ya mkoa  

                                                           
2 Tume ya Mipango (fungu 66), Ofisi ya Ushauri Mafuta na Gesi (fungu 11), Wakala 
wa Ukaguzi wa Madini Tanzania (TMAA), Wakala wa Maendeleo ya Kigamboni na 
Mfuko wa Rais wa Kujitegemea (PTF). 
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S/N Jina Aina 
18 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Songea   Hospitali ya rufaa ya mkoa  
19 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Singida   Hospitali ya rufaa ya mkoa  

20 Hospitali ya rufaa ya mkoa Ligula  Hospitali ya rufaa ya mkoa  
21 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Sekeu-Toure  Hospitali ya rufaa ya mkoa  
22 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Iringa   Hospitali ya rufaa ya mkoa  
23 Hospitali ya rufaa ya mkoa - Mount Meru  Hospitali ya rufaa ya mkoa  

24 Hospitali ya rufaa ya mkoa - Maweni Kigoma Hospitali ya rufaa ya mkoa  

25 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Katavi   Hospitali ya rufaa ya mkoa  

26 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Lindi   Hospitali ya rufaa ya mkoa  
27 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Mbeya   Hospitali ya rufaa ya mkoa  
28 Hospitali ya rufaa ya mkoa - Njombe   Hospitali ya rufaa ya mkoa  
29 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Shinyanga   Hospitali ya rufaa ya mkoa  
30 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Simiyu   Hospitali ya rufaa ya mkoa  
31 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Songwe   Hospitali ya rufaa ya mkoa  

32 Hospitali ya rufaa ya mkoa – Bombo Tanga Hospitali ya rufaa ya mkoa  
33 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Geita   Hospitali ya rufaa ya mkoa  
34 Hospitali ya rufaa ya mkoa - Mara Musoma Hospitali ya rufaa ya mkoa  
35 Hospitali ya rufaa ya mkoa - Tumbi Kibaha  Hospitali ya rufaa ya mkoa  
36 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Dodoma   Hospitali ya rufaa ya mkoa  
37 Hospitali ya rufaa ya mkoa - Mwananyamala  Hospitali ya rufaa ya mkoa  

38 Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Morogoro  Hospitali ya rufaa ya mkoa  

39 
Hospitali ya rufaa ya mkoa - Mawenzi 
Kilimanjaro 

Hospitali ya rufaa ya mkoa  

Chanzo: Taarifa ya CAG ya ukaguzi mwaka 2018/2019 
 

Kutokana na jedwali hapo juu, Wizara ya Madini, Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa serikali na ubalozi wa Tanzania Havana Cuba ni taasisi mpya 
zilizonzishwa, wakati  taasisi nyingine nane (8) zilitambuliwa katika 
mwaka huu wa ukaguzi. Pia, Hospitali 28 za Rufaa za Mikoa ambazo 
hapo awali zilikuwa zikijumuishwa katika ukaguzi wa taarifa za fedha 
za Sekretarieti za Mikoa kwa sasa taarifa zake zimeonyeshwa chini ya 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Wazee wa Jinsia na watoto 
(Fungu 52 ). Hata hivyo kila moja iliwasilisha taarifa zake za hesabu 
na kuguliwa na matokeo ya ukaguzi pia yamejumuishwa katika ripoti 
hii. 
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Licha ya ukaguzi wa taarifa za kifedha, ripoti hii inajumuisha matokeo 
ya ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu, ambapo mafaili 3,820 ya 
pensheni yaliwasilishwa kwa ukaguzi. Mafaili 3,504 yalifanyiwa 
uchunguzi wa awali na  kati ya hayo mafaili 3,448 yaliidhinishwa kwa 
malipo. Matokeo ya kina ya ukaguzi huu ni yameainishwa katika sura 
ya tano ya taarifa hii.  Ukaguzi wa awali wa malipo ya faida ya mwisho 
unafanywa kwa mujibu wa Ibara ya 143 (2) (a) ya Katiba ya Jamhuri 
ya muungano wa tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa mwaka 
2005) na Kifungu Na. 29 cha Sheria ya ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008. Kifungu Na. 5 (a) cha Sheria hiyo inamtaka  Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuidhinisha utumiaji wa fedha 
zinazolipwa kutoka Mfuko Mkuu akiwa ameridhika kuwa Kifungu cha 
136 cha Katiba kimefuatwa au kutimizwa. 
 
Aidha, Kifungu Na. 29 cha Sheria ya ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 
na kanuni ya 79 (1) ya Sheria ya ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009 
inampa mamlaka CAG kufanya ukaguzi maalum juu ya ombi lililolotwa 
kwa maandishi kutoka kwa Afisa Masuuuli, au mtu yeyote, Taasisi, 
Mamlaka ya Umma, Wizara, Idara inayojitegemea, Wakala, Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa, na chombo kingine chochote. Kwa kuongezea, 
kwa mujibu wa kanuni  ya 78 ya kanuni za ukaguzi wa umma, CAG 
anaweza kuanzisha uhitaji wa ukaguzi maalum wa akaunti ya 
mamlaka yoyote ya umma au taasisi yoyote, Wizara, Idara 
inayojitegemea, Wakala, Mamlaka ya Serikali za Mitaa na chombo 
chochote kingine. 
 
Mawanda ya ukaguzi maalum hufanyika kwa mujibu wa kanuni ya 79 
ya Kanuni ya Ukaguzi wa Umma na huamuliwa na mtu au taasisi 
inayoomba ukaguzi huo.  Hata hivyo, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali anaweza kurekebisha mawanda akiona ni lazima 
na sahihi kama ilivyoainishwa katika kanuni ya 80 (2) ya Kanuni ya 
ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009. 
Kwa hiyo, taarifa hii imejumuisha matokeo ya kaguzi maalum nane 
(8) zilizoombwa na wadau mbalimbali na kufanyika kwa mwaka huu 
wa ukaguzi. Orodha ya ukaguzi maalum zilizofanyika ni kama 
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inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Matokeo ya kina ya 
kaguzi hizi yameainishwa katika sura ya kumi na mbili ya ripoti hii. 
 

Jedwali Na. 3: Orodha ya Kaguzi maalum zilizofanyika 
Na. Orodha ya Kaguzi Maalum 
1. Ukaguzi Maalumu kuhusu Mkataba Na. AE/008/2015-2016/HQ/C/3  kati ya 

REA na SMEC International Pty Ltd na Mkataba Na. AE./008/2016-
2017/HQ/G/9,10, na 11 kati ya REA and REA na Wakandarasi 29 kwenye 
vipengele vya Utafiti na Usanifu wa kina. 

2. Ukaguzi Maalum kuhusu Mradi wa Ujenzi (jengo la Ushirka) unaomilikiwa 
na Shirikisho la Vyama vya Ushirika (TFC) Tanzania 

3. Ukaguzi Maalum kuhusu Tuhuma za Ubadhirifu wa Mfuko wa Ustawi wa 
Watumishi uliofanyika kwenye Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

4. Ukaguzi Maalum kuhusu Vibali vya Kazi ya Mfupi vilivyotolewa kwa Wageni 
na Idara ya Uhamiaji Makao Makuu, Idara ya Uhamiaji Mkoa wa Mtwara na 
Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere 

5. Ukaguzi Maalum Kuhusu ujenzi wa bweni na Ukumbi wa Mihadhara kwenye 
Chuo cha Misitu cha Olmotonyi Arusha 

6. Ukaguzi Maalum kuhusu Mradi wa Ubia kati ya TGGA na Jafferji Developers 
Limited kuanzia mwaka 2010 hadi 2018 

7. Ukaguzi Maalum Kuhusu Matumizi ya Sh. 8,000,000 yaliyofanyika kwenye 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa kipindi cha Kuanzia 
tarehe 1 Julai 2019 hadi tarehe 4 Novemba 2019 

8. Ukaguzi Maalum uliofanyika kwa Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba 
Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) kwa kipindi cha Kuanzia mwaka 2010 hadi 
mwaka 2018 

Chanzo: Taarifa ya CAG ya kaguzi maalum kwa mwaka 2018/2019 
 
Tukiwa wakaguzi wa sekta ya umma, tunawajibika kwa taaluma zetu 
ili kuaminika na umma kwa kazi zetu kwa kutoa ripoti za ukweli 
zinazoendelea kuimarisha uwajibikaji, uwazi na uadilifu katika 
usimamizi wa rasilimali za umma. Matokeo muhimu ya ukaguzi 
yanaonyeshwa katika sura zinazofuata. 
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SURA YA PILI 
 

2.0 HATI ZA UKAGUZI 
 

2.1 Utangulizi 
Ripoti hii ya ukaguzi inawasilisha maoni ya kitaalam ya ukaguzi kwa 
lengo la kuonesha kama Taasisi za Serikali zimewasilisha Taarifa za 
Fedha na za kiutendaji zinazoonesha uhalisia. 

Pia, ripoti za ukaguzi zimelenga kuwajulisha wasomaji suala lolote 
linaloweza kuathiri ubora wa taarifa za Fedha zilizoandaliwa. Hati za 
ukaguzi hutolewa kulingana na upatikanaji wa ushahidi 
unaojitosheleza ili kuwezesha watumiaji kufanya maamuzi sahihi 
wanapotumia Taarifa za Fedha, au kuonesha kama Taasisi husika 
inaandaa taarifa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya uandaaji 
Hesabu katika Sekta ya Umma kwa Msingi usio wa Taslimu (IPSAS). 

Ukaguzi unapaswa kutoa Hati kulingana na ushahidi wa kikaguzi 
unaojitosheleza. Ili kutoa Maoni ya Ukaguzi, mkaguzi anapaswa 
kufanya kazi kwa kufuata matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya 
Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs 1700) na vinavyowezesha kuchagua Hati 
sahihi kulingana na ukaguzi uliofanyika. 

Hati za Ukaguzi ni maoni huru yanayotolewa na mkaguzi kwenye 
hesabu za mteja baada ya kujiridhisha kwa kazi aliyoifanya. Hati ya 
ukaguzi ni muhimu sana kwa wadau kwani zinalenga kufahamisha 
umma kama Taarifa za fedha wanazotumia ni sahihi na wanaweza 
kutumia taarifa hizo kufanya maamuzi ya kitaalama. Hati za ukaguzi 
pia huwajulisha watumiaji wa Taarifa za fedha uadilifu wa 
menejimenti na wale waliokasimiwa madaraka katika Taasisi husika. 

Hati za Ukaguzi huchukuliwa kama taarifa muhimu wakati wa kuripoti 
usahihi wa taarifa za kifedha kwa watumiaji. Katika sekta ya umma, 
ukaguzi hutoa mapendekezo kwa Bunge na wadau wengine kuwa 
Taarifa za fedha zimeandaliwa kwa kufuata Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika Sekta ya Umma visivyo vya Msingi wa Taslimu 
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(IPSAS Accrual) na Kifungu Na. 25(4) cha Sheria ya Fedha za Umma, 
2001 (iliyorekebishwa mwaka 2004). 

2.2 Aina ya Hati za Ukaguzi 
Kuna aina nne za Hati ya Ukaguzi na kila moja inatolewa kulingana na 
vigezo viliyoonekana wakati wa ukaguzi. Aina za Hati za ukaguzi ni 
kama ilivyoelezwa kwenye Kielelezo hapa chini: 
  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 
2.2.1 Hati inayoridhisha 
Hati inayoridhisha pia hujulikana kama ‘Hati safi’. Hati hii hutolewa 
pale ambapo taarifa za fedha zilizowasilishwa hazikuwa na upotoshaji 
pia ziliandaliwa kwa kufuata mifumo ya kihasibu, ikiwa ni pamoja na 
Sheria na Kanuni zinazokubalika.Hii ni Hati bora zaidi inayoweza 
kutolewa kwa Taasisi baada ya ukaguzi huru kufanyika. Pia, hati hii 
hutolewa pale mkaguzi anapojiridhisha kuwa ushahidi aliopata 
unajitosheleza na Taarifa za Fedha ziliandaliwa bila udanganyifu. 
 
Kati ya taasisi 296 za Serikali kuu zilizokaguliwa katika mwaka wa 
fedha 2018/19, taasisi 2943 zilipewa hati za ukaguzi. Taasisi 253(86 
%) zilipata hati safi ikimaanisha taarifa za fedha katika taasisi hizo 
                                                           
3 Taasisi mbili zilikaguliwa na kupewa Barua ya mapungufu kwa Menejimenti 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
iliyoboreshwa 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
Mbaya 

Hati za Ukaguzi  
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ziliandaliwa bila udanganyifu. Hii inaonesha ongezeko la 7% 
ikilinganishwa na taarifa ya ukaguzi uliopita. 
 
Hata hivyo, ni muhimu kufahamu kwamba, kulingana na viwango vya 
Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs 1700), ukaguzi ulipitia 
taarifa za fedha ikiwa ni pamoja na kuangalia jinsi taasisi 
zinavyozingatia utii wa Sheria, taratibu na kanuni katika udhibiti wa 
mifumo ya ndani ya taasisi. Hata hivyo taasisi zilizopata hati 
inayoridhisha haimaanishi kuwa zilikuwa na mifumo thabiti na 
walizingatia wa sheria, kanuni na taratibu zilizoweka kwa ukamilifu. 
Mapungufu yaliyobainika katika mifumo yaliwasilishwa kwa 
menejimenti za taasisi husika kupitia barua za ukaguzi na matokeo ya 
ukaguzi mengine yameainishwa katika sura zinazofuata  katika ripoti 
hii. 
 
2.2.2.1 Hati inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo  
Hata hivyo kati ya taasisi 253 zilizopata hati inayoridhisha, nimetoa 
msisitizo wa kuwepo kwa maeneo yanayohitaji kuwekwa wazi kwa 
watumiaji wa taarifa za fedha katika taasisi 13. Msisitizo ulitolewa 
kwa maeneo mbalimbali hauathiri hati za ukaguzi zilizotolewa. 
Maelezo zaidi ya taasisi zilizopata hati zinazoridhisha, na hati zenye 
msisitizo wa maboresho zimeoneshwa katika kiambatisho Na. 2.1 

2.2.3 Hati zenye Mashaka 
Taasisi 24 (8 %) kati ya taasisi 294 zilizokaguliwa kwa mwaka wa fedha 
2018/19 zilipata hati zenye shaka, kufuatana na ushahidi wa kuwepo 
kwa udanganyifu katika taarifa za fedha zilizoandaliwa ama kuwepo 
kwa vikwazo vya mawanda ya ukaguzi.  
 
Kumekuwa na ongezeko la hati zenye shaka kwa 140% ikilinganishwa 
na matokeo ya ukaguzi wa mwaka uliopita. Mwenendo huu 
unamaanisha kutokuwapo kwa maboresho katika uandaaji wa taarifa 
za fedha. Maelezo zaidi ya taasisi zilizopata hati zenye shaka 
zimeoneshwa katika kiambatisho Na.2.2 
 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 13 

 

2.2.4 Hati zisizoridhisha4 
Kati ya taasisi 294 zilizokaguliwa, hati 5 (2%) zisizoridhisha zilitolewa 
kwa taasisi zilizokaguliwa. Hati hizo zilitolewa baada ya kujiridhisha 
kuwapo kwa kutokubaliana katika taarifa za fedha zilizokaguliwa. 
Maelezo zaidi ya taasisi husika zimeoneshwa katika Kiambatisho 
Na.2.3 
 

2.2.5 Hati Mbaya 
Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs 1705.9) 
vinamtaka mkaguzi kutoa hati mbaya pale anaposhindwa kupata 
ushahidi wa kutosheleza kuhitimisha kwamba taarifa za fedha 
zilizoandaliwa zilikuwa au hazikuwa na upotoshaji.  
 

Pia, mkaguzi hutoa hati mbaya pale anaposhindwa kujiridhisha juu ya 
usahihi wa taarifa za fedha zilizotolewa na baada ya kupata ushahidi 
sahihi na kujitosheleza kwamba haiwezekani kutoa maoni juu ya 
taarifa za fedha zilizowasilishwa kutokana na kutokuwa na uhakika 
wa athari zitakazojitokeza baada ya kutumia taarifa hizi katika 
kufanya maamuzi mbalimbali. 
 
Mkaguzi anaamini kuwa katika taarifa za mambo ambayo hakuweza 
kuyaona panaweza kuwa na udanganyifu mkubwa. Hili linatokea 
baada ya mkaguzi kujaribu kujiridhisha kwa kila hali kupata taarifa 
toka kwa taasisi kaguliwa na mkaguliwa kukataa kutoa taarifa hizo 
ama kwa kukusudia au kutokusudia. 
 
Jumla ya hati mbaya 12 sawa na 4% ya taasisi 294 zilizokaguliwa 
zilitolewa katika mwaka huu wa fedha. Hii ni kutokana na kukwazwa 
kwa mawanda ya Ukaguzi. Maelezo na sababu za kutolewa kwa hati 
mbaya ni kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na. 2.4 

                                                           
4 Mkaguzi atatoa Hati yenye Mashaka pale (a) Mkaguzi amepata Ushahidi wa 
kutosha kutoa maamuzi kwamba taarifa za fedha zikiwa peke yake ama 
zikichanganywa na taarifa nyingine zina udanganyifu lakini sio mkubwa sana ama 
(b) Mkaguzi ameshindwa kupata ushahidi wa kutosha ili kutoa maamuzi, ila 
akahitimisha kwamba taarifa ambazo hajazipata zinaweza kuwa na upotoshaji 
lakini sio mkubwa. 
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Matokeo zaidi ya ukaguzi kwa mwaka 2018/19 ukilinganishwa na 
miaka mitatu iliyopita ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapo 
chini. 

Kumekuwa na ongezeko la taasisi zilizokaguliwa kutoka taasisi 255 
katika mwaka 2017/18 hadi taasisi 296 katika mwaka 2018/19. Vivyo 
hivyo hati za ukaguzi zimekuwa zikibadilika kama zinavyooneshwa 
kwenye Jedwali hapo chini; 
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Kutokana na jedwali hapo juu, ninaweza kuhitimisha kwamba taasisi 
zilizokaguliwa zinaonyesha mwenendo mzuri kutokana na ongezeko la 
hati zinazoridhisha kutoka hati 237 hadi kufikia hati 251 sawa na 
ongezeko la hati 14 (6%). Ikilinganishwa na riporti ya mwaka uliopita 
hati zenye msisitizo zimeongezeka kutoka hati 18 hadi kufikia hati 43 
sawa na ongezeko la 139%. 

Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Vyama vya Siasa 
Kama ilivyoripotiwa mwaka wa fedha uliopita, vyama vya siasa 
vimeendelea kuonesha mapungufu na kutofuata taratibu za uandaaji 
wa taarifa za fedha zinazokubalika. Kati ya vyama vya siasa 19 
vilivyokaguliwa, vyama vitatu (3) pekee viliweza kuandaa na 
kuwasilisha taarifa za fedha kulingana na taratibu za uandaaji wa 
taarifa za fedha unaokubalika, hivyo kupata hati zinazoridhisha kama 
ilivyokuwa kwa mwaka uliopita. 

Chama cha Siasa kimoja (1) kilipata hati yenye shaka ikiwa ni pungufu 
ikilinganishwa na 4 zilizoripotiwa mwaka uliopita. 

Vyama vya siasa 12 vilipata hati mbaya wakati vyama vitatu (3) 
vilipata hati isiyoridhisha. Hati hizi ni mbaya zaidi kutolewa kwa 
taasisi, zikimaanisha taarifa za fedha zilizoandaliwa haziwezi 
kutumika katika kufanya maamuzi ya kitaalamu. 

Ukaguzi ulibaini mapungufu katika uandaaji wa taarifa za fedha zenye 
udanganyifu na zisizofaa kutumiwa na Umma 

Matokeo ya ukaguzi wa vyama 15 yameripotiwa kuwa mabaya toka 
mwaka wa fedha 2016/17 kutokana na kutokufuata ushauri 
unaotolewa wakati wa kaguzi mbalimbali zilizotangulia, na kushindwa 
kuboresha udhibiti wa mifumo ya ndani. Hivyo, kushidwa kupata 
ushahidi sahihi wa kujitosheleza ili kutoa msingi wa maoni ya ukaguzi 
kuhusu taarifa za fedha zilizoandaliwa. Maelezo ya hati zilizotolewa 
kwa vyama vya siasa yameoneshwa kwenye Jedwali hapo: 
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Jedwali Na. 4: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa miaka mitatu 
Mfululizo 

Na. Jina 2018/19 2017/18 2016/17 
1 Alliance for 

Democratic Party 
(ADC) 

Hati Mbaya Hati 
inayoridhisha 

Hati inayoridhisha 

2 Chama cha Mapinduzi 
(CCM)  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye Shaka 

3 Democratic Party (DP) Hati Mbaya Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye Shaka 

4 CHADEMA Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
Shaka 

Hati yenye Shaka 

5 ACT-Wazalendo Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
Shaka 

Hati inayoridhisha 

6 NCCR-Mageuzi Hati 
isiyoridhisha 

Hati yenye 
Shaka 

Hati yenye Shaka 

7 Chama cha Kijamii 
(CCK) 

Hati yenye 
Shaka 

Hati yenye 
Shaka 

Hati Mbaya 

8 African Democratic 
Alliance (ADA-TADEA)  

Hati Mbaya Hati Mbaya Hakikukaguliwa 

9 National 
Reconstruction 
Alliance (NRA) 

Hati Mbaya Hati Mbaya Haikukaguliwa 

10 Union for Multiparty 
Democracy (UMD) 

Hati Mbaya Hati Mbaya Haikukaguliwa 

11 Alliance for Africa 
Farmers Party  

Hati Mbaya Hati Mbaya Hati Mbaya 

12 Sauti ya Umma (SAU) Hati Mbaya Hati Mbaya Hati Mbaya 
13 Chama cha Ukombozi 

wa Umma (CHAUMMA) 
Hati Mbaya Hati 

isiyoridhisha 
Hati inayoridhisha 

14 National League for 
Democracy(NLD) 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati Mbaya 

15 Demokrasia Makini Hati Mbaya Hati Mbaya Hati Mbaya 
16 Civic United Front Hati 

isiyoridhisha 
Hati 
isiyoridhisha 

Hati isiyoridhisha 

17 Tanzania Labour Party( 
TLP) 

Hati Mbaya Hati 
inayoridhisha 

Hati inayoridhisha 

18 United Peoples 
Democratic 
Party(UPDP) 

Hati Mbaya Haikukaguliwa Hakikukaguliwa 

19 United Democratic 
Party(UDP) 

Hati Mbaya Hakikukaguliwa Hakikukaguliwa 

Chanzo:  Taarifa za Ukaguzi 

Licha ya maagizo yaliyotolewa na Msajili wa Vyama vya Siasa, vyama 
vya siasa bado havizingatii mwongozo huo katika kuandaa taarifa za 
fedha zilizopewa. Pamoja na uhaba wa ustadi na uwezo katika 
usimamizi wa rasilimali za fedha za vyama vya Siasa. 
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Napendekeza Viongozi wa Vyama vya Siasa kuajiri/kushirikisha watu 
wenye sifa stahiki kwenye Uandaaji wa Taarifa za Fedha kulingana 
na Miongozo ya uandaaji wa Taarifa hizo. 
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SURA YA TATU 
 

3.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 
ILIOPITA 
 

3.1 Utangulizi 
Kifungu Na. 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008  
inanitaka nijumuishe katika Ripoti yangu ya ukaguzi wa Mwaka hali ya 
utekelezaji wa mpango wa hatua uliotayarishwa na Maafisa Masuuli 
na yale yaliojumuishwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) . Ili kukidhi 
hitaji hili la kisheria, msimamo hatua za kurekebisha zilizochukuliwa 
katika utekelezaji wa mapendekezo yangu na zile zilizoandaliwa na 
Kamati Bunge ya Hesabu za Serikali zimeahinishwa zaidi katika sura 
hii. 
 
Sura hii inatoa hali halisi ya hatua zilizokubaliwa na usimamizi ili 
kuhakikisha kwamba mapendekezo yangu yote na maagizo ya PAC 
yanatekelezwa kulingana na wakati uliokubaliwa; na kwamba, hatua 
zilizochukuliwa zimepunguza hoja za ukaguzi vilizoainishwa katika 
kaguzi zilizopita. 
 
Ni muhimu kuhakikisha kuwa mapendekezo yangu yanazingatiwa 
ipasavyo, yanatekelezwa kwa ufanisi na yanatoa matokeo chanya ili 
kuongeza uwajibikaji wa rasilimali za umma. 
 
Utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za 
Serikali pamoja na maelekezo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali yanaonyesha dhamira kwa wakaguliwa katika Serikali kwa 
ujumla katika kuimarisha Uwazi, Uwajibikaji, Utawala bora, 
Usimamizi na kukuza usimamizi mzuri wa kifedha na rasilimali katika 
vitengo vyote. Kwa hiyo, kutotekelezwa au kuchelewa utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali pamoja 
maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali yanaweza 
kupelekea kujirudia kwa matumizi mabaya ya mapato na mali ya 
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Serikali; na kwa hivyo, uadilifu na utoshelevu wa mifumo na taratibu 
zinaweza kutotegemewa. 
Kwa ujumla, hali ya utekelezaji katika mwaka huu wa fedha 
uliomalizika Juni 30, 2019 inaonesha maboresho yasiyoridhisha 
ikilinganishwa na mwaka uliopita. Hii inaonesha ufuatiliaj hafifu wa 
katika kushughulikia mapendekezo ya nyuma ya ukaguzi. Katika suala 
hili, menejimenti za Wizara, Idara na Wakala wanashauriwa 
kutekeleza mapendekezo ya nyuma ya ukaguzi. Utekelezaji wa 
mapendekezo inajadiliwa zaidi katika sura hii. Hata hivyo, vigezo 
vyangu vinavyotumika katika kutathmini hali ya utekelezaji 
vimetolewa katika jedwali hapa chini: 
 
Jedwali Na. 5: Tafsiri ya maneno yaliyotumika katika kutathmini 

hali ya utekelezaji wa mapendekezo 
Hali Halisi Maelezo 
Mapendekezo 
yaliyotekelezwa 

Mkaguliwa ametimiza kikamilifu mapendekezo 
na maelekezo, kama ilivyoelezewa katika Ripoti. 

Utekelezaji 
unaendelea 

Mkaguliwa ana mipango mahususi ya kuanza, au 
ameanza, kutekeleza pendekezo au ametimiza 
kiasi cha pendekezo na maagizo yaliyotolewa. 

Mapendekezo 
hayajatekelewa 

Mkaguliwa hajatimiza pendekezo hilo wala 
hajaonesha kuwa atafanya hivyo. 

Pendekezo limefutwa 
kutokana na matukio 

Mkaguliwa amejitahidi kwa kiasi kikubwa 
kwamba udhaifu wa zamani haufanyiki katika 
miaka iliyofuata au mapendekezo na maagizo 
hayana umuhimu tena kwa utekelezaji kwa 
sababu ya muda kupita au utekelezaji wake 
hauwezekani sababu ya mabadiliko ya sheria, 
Vipaumbele vya Serikali na maagizo ya kisera. 

Pendekezo limerudiwa Mkaguliwa hajatimiza pendekezo la zamani 
ambalo katika mwaka huu pendekezo hilo hilo 
lilitolewa kwa kuzingatia ukweli kwamba 
pendekezo hilo lina haja ya kulirudiwa. Kwa 
hivyo, ili kuweka msisitizo, pendekezo lilitolewa 
tena. 

Chanzo: Taarifa Kuu ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali. 
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3.2 Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa ya Mdhibiti 
na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kwa mwaka uliopita 

 

3.2.1  Hali ya sasa ya mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi wa 
Hesabu za Serikali kwa mwaka uliopita kuhusu Wizara, 
Vitengo na Wakala 

Tathmini yangu ya mwaka huu inaonesha kuwa, kati ya mapendekezo 
4,756 ya miaka ya nyuma, katika asilimia ya utekelezaji inaonesha 
kuwa Wizara zina asilimia 11, Idara ni asilimia 5, Tawala za Mikoa ni 
asilimia 18, Taasisi zingine ni asilimia 13, Balozi ni asilimia 15, Wakala  
ni asilimia 19, Vyama vya Siasa ni asilimia 9, Mifuko ya Mabonde ya 
maji na Ugavi wa Maji wa Kitaifa ni asilimia 6  na Hospitali za Rufaa 
za Mkoa ni asilimia 2 ya jumla ya mapendekezo ya mwaka uliopita. 
Kwa ujumla, Tawala za Mikoa, Mawakala na Balozi ni miongoni mwa 
taasisi tatu za juu ambazo zimeonesha kasi ya juu ya utekelezaji wa 
mapendekezo yangu kama inavyoonekana kwenye kielelezo hapo 
chini. 
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Kielelezo Na.  1: Asilimia ya hali ya Utekelezaji kwa kila idara 
kwa mwaka 2018/19 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kwa 
Menejimenti za Taasisi husika kwa mwaka 2018/19 
 
Kupitia ufuatiliaji na tathmini juu ya hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo yangu, nilibaini kuwa kati ya mapendekezo yapatayo 
4,756, mapendekezo 1,494 sawa na asilimia 31 yimetekelezwa, 
mapendekezo 1,588 sawa na asilimia 33 yametekelezwa, 
mapendekezo 1,080 sawa na asilimia 23 hayajatekelezwa, 
mapendekezo 286 sawa na asilimia 6 yamepitwa na wakati kulingana 
na matukio na 308 (sawa na 7%) yamerudiwa. Hali ya utekelezaji 
imeoneshwa katika jedwali na katika kielelezo hapa chini: 
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Jedwali Na. 6: Hali ya Utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kwa taarifa za Taasisi mbalimbali 
kwa mwaka 2018/2019 

Hali ya Utekelezaji Idadi ya 
Mapendekezo 

Asilimia ya 
Utekelezaji 

Mapendekezo yaliyotekelezwa 1,494 31 
Utekelezaji unaendelea 1,588 33 
Mapendekezo hayajatekelewa 1,080 23 
Pendekezo limefutwa kutokana 
na matukio 

286 6 

Pendekezo yaliyorudiwa 308 7 
Jumla ya mapendekezo ya 
nyuma 

4,756 100 

Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa Mwaka 
2018/2019 
 

Kielelezo Na.  2: Hali ya Utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti 
na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kwa taarifa za Taasisi 
mbalimbali kwa mwaka 2018/2019 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kwa Menejimenti 
za Taasisi husika kwa mwaka 2018/19 
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Hali ya utekelezaji imeelezwa kwa undani katika taarifa za Taasisi za 
Wakaguliwa husika. Hata hivyo, muhtasari huu haujahusisha 
mapendekezo tisa (9) yaliyotekelezwa na mapendekezo kumi na tano 
(15) ambayo yameondolewa kutokana na kupitwa kwa matukio 
mabalimbali ambayo yamejumuishwa katika taarifa za Ukaguzi za 
Taasisi husika. Mapendekezo hayo yanaonekana katika katika 
Kiambatisho Na.3.1 cha taarifa hii. 

 
3.2.2 Ulinganishaji wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 

Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kati ya hali ya sasa 
na ya miaka ya nyuma 

Nilipima hali ya utekelezaji kwa miaka miwili mfululizo (yaani mwaka 
2017/2018 na 2018/2019). Nikabaini kwamba, katika hali ya 
utekelezaji wa mwaka huu wa fedha uliomalizika tarehe 30 Juni 2019 
inaonesha kushuka kidogo kutoka asilimia 34 (mwaka uliopita) hadi 
asilimia 33 (mwaka huu) na hii inatokana na ufuatiliaji hafifu 
uliofanywa na menejimenti za Wizara, Idara na Wakala kuchukua 
hatua juu ya mapendekezo ya ukaguzi kama ilivyoonyeshwa kwenye 
kielelezo hapo chini: 

 

Jedwali Na. 7: Ulinganishaji wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kati ya hali ya sasa na 
ya miaka ya nyuma 

Hali ya Utekelezaji Idadi ya Mapendekezo 
kwa mwaka 2018/2019 

Idadi ya Mapendekezo 
kwa mwaka 2017/2018 

No. % No. % 

Mapendekezo 
yaliyotekelezwa 

1,494 31 1,459 34 

Utekelezaji 
unaendelea 

1,588 33 1,626 38 
Mapendekezo 
hayajatekelewa 

1,080 23 752 18 
Pendekezo limefutwa 
kutokana na matukio 

286 6.1 445 10 

Pendekezo 
yaliyorudiwa 

308 7 0 0 
Jumla ya 
mapendekezo ya 
nyuma 

4,756 100 4,282 100 

Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa Mwaka 
2018/2019 
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Kutokana kwa Jedwali Na. 3 hapo juu, idadi ya mapendekezo ya miaka 
ya nyuma imeongezeka hadi kufikia 4,756 katika mwaka huu 
ikilinganishwa na mapendekezo 4,282 ya miaka iliyopita sawa na 
nyongeza ya asilimia 10. Hii inamaanisha kuwa kasi ya serikali ya 
kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi ni ndogo ikilinganishwa na idadi 
ya mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa kwa kila mwaka. 
 
Kielelezo Na.  3: Ulinganishaji wa hali ya utekelezaji wa 

mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za 
Serikali kati ya hali ya sasa na ya miaka ya nyuma 

 
Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa Mwaka 
2018/2019 
 

3.2.3 Hali ya utekelezaji na uchambuzi wa maagizo ya Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali kwa Vyama vya Siasa, Mifuko ya 
Maji na Mifuko ya taasisi zingine katika mwaka wa fedha 
2018/19 

Kufuatia Agizo la 117 (15) la Agizo la Sheria ya Kudumu ya Bunge 
(toleo lililorekebishwa la Januari 2016), Kamati ya Bunge ya Hesabu 
za Hesabu za Serikali ni chombo cha juu kinachosimamia Wizara, 
Idara, Mawakala na Mamlaka za Umma. Kwa hali hii, ninakiri kwamba 
jukumu hili la kamati katika kushughulikia maeneo yenye matumizi 
mabaya ya fedha za Umma katika taasisi za Umma. Kamati ya Bunge 
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ya Hesabu za Serikali imekuwa ikitimiza majukumu yake  kwa kutumia 
taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ambazo 
kimsingi ni muhimu kama mchango katika kujenga msingi wa shughuli 
za Kamati, Kwa hivyo, utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa na Kamati 
yanapaswa kuzingatiwa ipasavyo na Maafisa Masuuli wakiwa 
wanatekeleza majukumu na operesheni za kila siku kwa kuzingatia 
utaratibu, maadili, uchumi na kwa ufanisi. 
 
Kupitia ripoti ya Bunge ya Hesabu za Serikali, nilibaini kwamba, jumla 
taarifa za mafungu sitini na tisa (69) ziliwasilishwa kwa Kamati kwa 
majadiliano na mapendekezo tisa (9) ya Kamati yalipitishwa na 
Bunge. Katika mwaka uliopita, kulikuwa na jumla ya mapendekezo 91 
ambapo mapendekezo 85 ya mwaka uliopita ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali yanahitaji majibu ya Serikali, na 
mapendekezo 6 yalikuwa maagizo ya Kamati. Majibu ya serikali 
yameoneshwa kwenye kiambatisho kilichopo katika Jedwali hapo 
chini. 
 
Kati ya mapendekezo 91 ya ukaguzi, mapendekezo 92 (sawa na 
asilimia 33 yalitekelezwa, mapendekezo 79 (sawa na asilimia 28.6 
yapo kwenye utekelezaji, mapendekezo 105 (sawa na asilimia 38) 
hayakutekelezwa na mapendekezo 19 (sawa na asilimia 7) 
yaliondolewa kutokana na kupita matukio kama ilivyoonyeshwa 
kwenye jedwali Na.9 na kiambatisho Na. 3 kilichopo katika taarifa hii. 
Tathmini yangu kupitia taarifa za ukaguzi za Taasisi mbalimbali 
inaonyesha kuwa, katika mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2019 kamati 
ilikuwa tayari imetoa jumla ya maagizo 295 ambayo yalikuwa katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji katika taasisi hizo zilizipo Serikali 
Kuu kama inavyoonesha katika Jedwali  na kielelezo hapa chini: 
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Jedwali Na. 8: Mapendekezi ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
kwa mwaka wa fedha 2018/19 

 
Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu kwa mwaka 2018/2019 

 
Maelezo hayo hapo juu pia yemeoneshwa katika kielelezo hapa chini: 
 

Kielelezo Na.  4: Hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali kwa Vyama vya Siasa, 
Mifuko ya Maji na Mifuko ya taasisi zingine katika 
mwaka wa fedha 2018/19 

 
Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Nkaguzi wa Hesabu za Serikali kwa kipindi cha 
2015/2016, 2016/2017 and 2017/2018 

Mwaka wa 
Fedha 

 

 

2015/16 2016/17 2017/2018 

Hali Idadi % Idadi % Idadi % 
Mapendekezo 
yaliyotekelezwa 

1 6 82 30 92 31 

Utekelezaji unaendelea 10 63 163 60 79 28 
Mapendekezo 
hayajatekelezwa 

3 19 19 7 105 35 

Pendekezo limefutwa 
kutokana na matukio 

2 12 8 2 19 7 

Jumla ya Mapendekezo 16 100 272 100 295 100 
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3.2.4 Kulinganisha hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti 
na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kwa hali sasa na miaka ya 
nyuma kwa maelekezo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu kwa 
taarifa za ukaguzi za Taasisi zilizokaguliwa 

Tathmini yangu ilibaini kuwa, hali ya utekelezaji wa maagizo ya 
Kamati ya Bunge ya Hesabu kwa mwaka wa fedha ulioisha mwaka 
2018/2019 imeboreshwa kidogo, ambapo maagizo ambayo 
hayajatekelezwa yaliongezeka hadi kufikia asilimia 38 ya utekelezaji 
wa mwaka huu kutoka asilimia 7 mwaka jana. Maagizo ambayo kwa 
sasa yapo chini ya utekelezaji yamepungua hadi kufikia asilimia 28 
kutoka asilimia 60 mwaka jana. Maagizo ambayo imefutwa kutokana 
na matukio mbalimbali yameongezeka hadi kufikia asilimia 7 kutoka 
asilimia 2 hata hivyo maagizo yaliyotekelezwa yameongezeka kidogo 
hadi kufikia asilimia 33 kutoka asilimia 30 mwaka jana kama 
ilivyooneshwa kwenye kielelezo hapo chini: 
 
Kielelezo Na.  5: Mapendekezo yaliyotolewa ikilinganishwa na 

utekelezaji kwa miaka mitatu 

 
Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Nkaguzi wa Hesabu za Serikali kwa kipindi cha 
2015/2016, 2016/2017 and 2017/2018 
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3.2.5 Hali ya utekelezaji wa ukaguzi wa mwaka uliopita kwa 
Mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali. 

Kanuni ya 38 ya Kanuni ya Ukaguzi wa Umma (GN.47) ya mwaka 2009 
inamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali kuwasiliana kwa maandishi na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani miezi mitatu 
tangu kupokelewa kwa mapendekezo na mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 
 
Katika kuzingatia kikamilifu kanuni hiyo, Serikali kupitia kwa Katibu 
Mkuu na Mlipaji Mkuu wa Serikali waliwasilisha majibu yake kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali juu ya mapendekezo 
yaliyotolewa kwenye taarifa ya Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 30 
Juni, 2018. Majibu hayo yalipokelewa kwa barua yenye kumb. 
CHA.116 /474/01 ya tarehe 5 Julai 2019. 
 
Katika ripoti Kuu ya mwaka huu kuna jumla ya mapendekezo 90 ya 
mwaka uliopita hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019, ambapo kulikuwa na 
mapendekezo 81 ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kwa mwaka uliopita ambayo yanahitaji majibu ya Serikali, na 
mapendekezo 9 yalikuwa maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali. 
 
Kati ya mapendekezo 80 ya ukaguzi, mapendekezo 8 (sawa na asilimia 
10) yalitekelezwa, mapendekezo 37 (sawa na asilimia 46) yapo 
kwenye hatua za Utekelezaji, mapendekezo 20 (sawa na asilimia 25) 
hayakutekelezwa, mapendekezo 15 (sawa na asilimia 9) yalifutwa 
kutoka na kupitwa na matukio. Hali ya utekelezaji wa mapendekezo 
imetolewa katika Jedwali hapo chini: 
 
Jedwali Na. 9: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Serikali ya miaka ya nyuma kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali. 

Hali Hali ya Utekelezaji 
Idadi. % 

Mapendekezo yaliyotekelezwa 8 10 

Utekelezaji unaendelea 37 46 
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Hali Hali ya Utekelezaji 
Idadi. % 

Mapendekezo hayajatekelezwa 20 25 

Pendekezo limefutwa kutokana na kupita na matukio 
 
 
 
 
matukio 

15 19 

Jumla ya Mapendekezo  80 100 

Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kutoka kwenye 
taarifa za taasisi mbalibali – Kwa mwaka 2018/2019 
 
Jedwali hilo hapo juu linaoneshwa katika kielelezo hapa chini; 
 
Kielelezo Na.  6: Hali halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya 

kwenye taarifa kuu ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 

 

 
Chanzo: Taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kwa Mwaka 2017/2018 

 
Kwa ujumla, kutokana na jedwali Na. 10 na Kielelezo Na. 7 hapo juu, 
mwenendo unaonesha kwamba kumekuwa na maboresho kidogo 
katika kutekeleza mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za 
Serikali; ambapo, mapendekezo yaliyotekelezwa yameongezeka  hadi 
kufikia asilimia 10 kutoka asilimia 2 ya mwaka jana, lakini 
mapendekezo ambayo utekelezaji wake upo katika hatua mbalimbali 
za utekelezaji imeongezeka hadi kufikia asilimia 46 kutoka 18.7 
mwaka jana. 
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Vivyo hivyo, kumekuwa na ongezeko katika idadi ya mapendekezo 
ambayo hayajatekelezwa kikamilifu hadi kufikia asilimia 25 kutoka 
asilimia 4.4 ya mwaka jana. Mapendekezo ambayo yamepitwa na 
wakati kutokana na matukio mbalimbali yamepungua hadi kufikia 
asilimia 19 kutoka asilimia 74.7 kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho Na. 3.2 vilivyopo katika taarifa hii. 
 
Katika kuona maboresho kiasi katika kuwasililisha majibu ya Serikali 
katika mapendekezo yangu na mpango utekelezaji wake, jitihada 
zaidi zinahitajika ili kuhakikisha utekelezaji kamilifu au kwa kiasi wa 
mapendekezo. 
 
Vivyo hivyo, ili kuhakikisha ukamilifu wa mapendekezo ambayo 
utekelezaji wake umeanza lakini haujakamilika, ninashauri kwamba 
Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa kushirikiana na Maafisa Masuuli kuongeza 
jitihada zaidi kwenye mapendekezo ya ukaguzi yaliyokamilika 
utekelezaji wake kulingana mpango uliokubaliwa kwa  utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyobaki. 
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SURA YA NNE 

4.0 UKAGUZI WA BAJETI YA SERIKALI 

4.1 Utangulizi  

Sura ya Nne inatoa mrejesho wa mapendekezo ya Bajeti ya Serikali 
ikiwa ni makisio ya makusanyo na matumizi, makusanyo halisi, Fedha 
zilizotolewa mfuko mkuu na matumizi yaliyofanywa na Serikali. 
Malengo makuu ya Bajeti ya mwaka wa fedha 2018/19 ni kupambana 
na umaskini na kuiwezesha Tanzania kufikia uchumi wa viwanda wa 
kipato cha kati kwa kutekeleza vipaumbele vifuatavyo5: 
 

i. Kilimo: kwa Kuboresha miundombinu ya umwagiliaji, maghala 
na masoko na kutatua matatizo ya wakulima na sekta ndogo za 
uvuvi na mifugo; 

ii. Viwanda: kuboresha mazingira na usimamizi wa uwekezaji wa 
sekta binafsi; 

iii. Huduma za Kijamii: Kuongeza upatikanaji na usambazaji wa 
maji safi na salama hususani vijijini, kugharamia Elimu ya 
Msingi bila Ada, kuongeza upatikanaji na usambazaji wa dawa, 
vifaa tiba, na uboreshaji wa huduma katika vituo vya afya, 
Zahanati na Hospitali za rufaa; na 

iv. Miundombinu wezeshi: Uzalishaji wa umeme kwa kutumia 
vyanzo mbalimbali, kuendeleza ujenzi wa reli mpya ya kati kwa 
kiwango cha kimataifa (standard gauge), Ujenzi wa barabara 
za kuunganisha mikoa na vijijini, usafiri wa anga na majini. 

4.2 Sera na Mikakati ya Bajeti 
Ili kuhakikisha ufanisi katika makusanyo na matumizi ya Bajeti ya 
mwaka 2018/19 Serikali iliandaa sera, mikakati, na kufanya 
maboresho ya mifumo, ada na tozo mbalimbali 

Sera, maboresho ya mifumo, ada na tozo zilizowekwa ili kurahisisha 
mchakato na kuongeza makusanyo ni pamoja na: Marekebisho katika 

                                                           
5 Kama ilivyoonyeshwa katika Hotuba ya Bajeti mwezi June 2018, 
http://www.mof.go.tz 
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Sheria ya Ongezeko la thamani (VAT), SURA 148, Marekebisho kwenye 
Sheria ya Kodi ya mapato, SURA 332, Marekebisho katika Sheria ya 
Ushuru wa Bidhaa SURA 147 nakadhalika. 
 
Sera na mikakati mingine ni kuanzisha Akaunti Jumuifu ya Hazina 
itakayotumika kufanya malipo ya Serikali, kuboresha mazingira ya 
uwekezaji na urasimishaji ili kuvutia biashara na uwekezaji, kuongeza 
wigo wa kodi kwa kurasimisha sekta zisizo rasmi pamoja na 
kuimarisha usimamizi wa vyanzo vya mapato vilivyopo, hususani 
katika matumizi ya mifumo ya kielektroniki. 
 
Sera na Hatua za kusimamia Matumizi kwa mwaka wa fedha 2018/19 
ni pamoja na: udhibiti nakisi ya bajeti isizidi asilimia 3.2 ya Pato la 
Taifa, kuelekeza fedha kwenye maeneo ya kipaumbele na yenye tija, 
kudhibiti ulimbikizaji wa madeni na Kusimamia nidhamu katika 
matumizi ya fedha za umma na kupunguza matumizi yasiyokuwa ya 
lazima. 
 
Katika kusimamia sera za matumizi, hatua zilizochukuliwa ni pamoja 
na: Kuchukua hatua za kisheria, kiutawala na kinidhamu kwa 
watakaothibitika kwenda kinyume na sheria na kanuni zinazoongoza 
utendaji katika taasisi zao, kutoingia mikataba bila kuwa na uhakika 
wa upatikanaji wa fedha, kulipa madeni yaliyohakikiwa na Serikali, 
na kuhakikisha ununuzi wa umma unawiana na thamani ya fedha 
itakayotumika. 
 

4.3 Makisio ya Bajeti 
Makisio ya makusanyo na matumizi kwa mwaka wa fedha 2018/19 ni 
kama ifuatavyo: 
 

4.3.1  Makisio ya Makusanyo 
Katika mwaka wa Fedha 2018/19, Serikali ilipanga kukusanya kiasi cha 
Sh. bilioni 32,475.95 ikiwa ni ongezeko la kiasi cha Sh. bilioni 763.96 
sawa na asilimia 2.41 kulinganisha na Bajeti ya Sh. bilioni 31,711.99 
iliyoripotiwa mwaka wa fedha 2017/18.  
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4.3.2 Makisio ya Matumizi 
Serikali ilipanga kutumia kiasi cha Sh. bilioni 32,475.95 katika maeneo 
makuu mawili ya kibajeti kwa mgawanyo wa: Sh. bilioni 20,468.68 
sawa na asilimia 63 ya bajeti kwa matumizi ya kawaida, kiasi cha Sh. 
bilioni 12,007.27 sawa na asilimia 37 ya bajeti kwa matumizi ya 
maendeleo. 

Makisio ya makusanyo kutoka vyanzo mbalimbali na mgawanyo wa 
matumizi ni kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali hapo chini; 

Jedwali Na. 10: Mchanganuo wa Makisio ya Bajeti 
 Mchanganuo wa Makisio ya Makusanyo na 

Matumizi 
Makisio (Katika Sh. 
Bilioni) 

A Makisio ya Makusanyo 32,475.95 
i. Makusanyo ya Ndani  

 Kodi(kwa Tanzania bara pekee) 18,000.21 

 Makusanyo yasiyotokana na Kodi 2,158.77 
 Makusanyo ya Halmashauri 735.58 

ii. Misaada6 1,081 
iii. Mikopo  

 Mikopo ya Ndani7 5,793.66 
 Mikopo ya Nje nyenye masharti Nafuu8 1,595.73 
 Mikopo ya Nje nyenye masharti ya Kibiashara 3,111 
   

B Makisio ya Matumizi 32,475.95 

i. Matumizi ya Kawaida9 20,468.68 

ii. Matumizi ya Maendeleo10 12,007.27 

Chanzo: Hotuba ya Waziri wa Fedha na Mipango, 2017/18 

4.3.3 Makisio na Uhalisia wa Makusanyo 

                                                           
6 Misaada; Misaada ya kibajeti Sh. Bilioni 236, Miradi ya Maendeleo Sh. bilioni 753, 
Mfuko wa pamoja Sh. Bilioni 92 
7 Mikopo ya Ndani; kugharamia Bajeti Sh. bilioni 1,194 na amana za Serikali 
zilizoiva Sh. Bilioni 4,600. 
8 Mikopo ya Nje nyenye masharti Nafuu; Misaada ya Kibaje Sh. bilioni 310, Miradi 
ya maendeleo Sh. bilioni 1,252, Mfuko wa pamoja Sh. bilioni 34  
9 Matumizi ya Kawaida; Kulipa mikopo Sh. bilioni 10,004, Mishahara Sh. bilioni 
7,409.9, Matumizi mengineyo Sh. bilioni 3,054 
10 Maatumizi ya maendeleo yanajuimuisha:Vyanzo vya ndani Sh. bilioni 9,876, 
Vyanzo vya nje Sh. bilioni 2,130.9  
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Serikali ilikusanya kiasi cha Sh. bilioni 25,817.45 sawa na asilimia 
79.50 ikilinganishwa na makisio ya Sh. bilioni 32,475.95; hivyo kiasi 
cha Sh. bilioni 6,658.50 hakikukusanywa. 

Nilibaini upungufu wa makusanyo kiasi cha Sh. bilioni 1,878.51 sawa 
na asilimia 6.78 ikilinganishwa na makusanyo ya Sh. bilioni 27,695.96 
yaliyoripotiwa 2017/18. Kupungua kwa makusanyo kumesababishwa 
na kupungua kwa Misaada na Mikopo iliyopokelewa katika mwaka wa 
fedha. 

Makusanyo yanaonesha mwenendo hasi wa ukusanyaji wa mapato 
yanayotakiwa kugharamia Matumizi. 

Ni maoni yangu kwamba upungufu unaoonekana kwenye makusanyo 
una athari katika utekelezaji wa mipango ya maendeleo na 
vipaumbele ya Bajeti ya serikali kwa mwaka wa fedha 2018/19. 
Kielelezo kifuatacho kinaonesha uhalisia wa makisio na makusanyo. 
 
Kielelezo Na.  7: Makisio na makusanyo ya mapato kutoka katika 

ovyanzo vilivyotambulika kwa mwaka wa Fedha 2018/19 
(Kiasi katika Sh. bilioni) 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi katika Mafunfu 

Kodi
Makusanyo
yasiyotoka
na na Kodi

Makusanyo
ya

Halmashau
ri

Misaada Mikopo ya
Nndani

Mikopo ya
Nje

Makisio 18,000.21 2,158.77 735.58 1,081.00 5,793.66 4,706.73
Makusanyo 15,474.33 1,661.28 659.10 643.00 3,951.04 3,428.70
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Kutokana na kielelezo kilichotajwa hapo juu, uchambuzi wa 
makusanyo kwa kila chanzo kilichotambulika ni kama inavyoonekana 
hapa chini: 
 
a) Makusanyo yanayotokana na Kodi 
Makusanyo ya Kodi kwa Tanzania Bara ni Sh. bilioni 15,474.33 sawa 
na asilimia 86 kulinganisha na makisio  yaliyopitishwa ya Sh. bilioni 
18,000.21, hivyo Kiasi cha Sh. bilioni 2,525.88 hakikukusanywa. 

Nimebaini ongezeko la makusanyo kwa Sh. bilioni 324.86 sawa na 
asilimia 2.14 ikilinganishwa na Sh. bilioni 15,149.47 zilizokusanywa 
2017/18. Mwenendo huu unaonesha matokeo chanya katika 
ukusanyaji wa kodi. 

b) Makusanyo yasiyotokana na Kodi 
Makusanyo yasiyotokana na kodi yanajumuisha makusanyo 
yanayofanywa na Wizara, Idara za Serikali kuu, Balozi, Sekretarieti za 
Mikoa na Taasisi nyingine. 

Katika kupitia taarifa za fedha nilibaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 
1,661.28 kilikusanywa, sawa na asilimia 77 ya makisio ya Sh. bilioni 
2,158.77; hivyo kiasi cha Sh. bilioni 497.49 hakikukusanywa. 

Ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2017/18, nilibaini ongezeko la 
makusanyo kwa Sh. bilioni 71.41 sawa na asilimia 4.49 ya makusanyo 
ya Sh. bilioni 1,589.87 yaliyoripotiwa. Ongezeko hili linaonesha 
uboreshaji wa usimamizi katika makusanyo. 

c) Makusanyo ya Halmashauri 
Makusanyo ya Halmashauri ni Sh. bilioni 659.10, sawa na asilimia 90 
ya makisio ya Sh. bilioni 735.85, hivyo kiasi cha Sh. bilioni 76.48 
hakikukusanywa. 

d) Misaada 
Misaada iliyopokelewa ni Sh. bilioni 643 sawa na asilimia 59 za makisio 
ya Sh. bilioni 1,081 hivyo misaada ya Sh. bilioni 438 haikupokelewa. 
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Nilibaini kupungua kwa Misaada kiasi cha Sh. bilioni 650.64 sawa na 
asilimia 50 ukilinganisha na Sh. bilioni 1,293.64 zilizopokelewa mwaka 
2017/18. 

e) Mikopo ya Ndani 
Mikopo ya ndani imetokana na Hati fungani, mikopo ya ndani 
iliyopokelewa ni Sh. bilioni 3,951.04 sawa na asilimia 68 ya makisio 
ya Sh. bilioni 5,793.66 hivyo mikopo ya ndani ya Sh. bilioni 1,842.62 
haikupokelewa. 

Nilibaini kupungua kwa mikopo ya ndani kiasi cha Sh. bilioni 1,753.46 
sawa na asilimia 30.74 ya Mikopo ya Sh. bilioni 5,704.50 iliyopokelewa 
mwaka 2017/18. 

f) Mikopo ya Nje yenye Masharti nafuu 
Mikopo ya nje yenye Masharti nafuu ni kiasi cha Sh. bilioni 1,722 sawa 
na asilimia 8 ya Makisio ya Sh. bilioni 1,595 ilipokelewa. 

Nilibaini kupungua kwa mikopo yenye masharti nafuu kwa kiasi cha 
Sh. bilioni 491.75 sawa na asilimia 22 ikilinganishwa na mikopo ya Sh. 
bilioni 2,214.15 iliyopokelewa mwaka 2017/18. 

g) Mikopo ya Nje isiyo na Masharti Nafuu 
Mikopo ya nje isiyo na masharti nafuu kiasi cha Sh. bilioni 1,706 
ilipokelewa sawa na asilimia 54.85 ya makisio ya Sh. bilioni 3,111. 

Ikilinganishwa na mwaka 2017/18, nilibaini kupungua kwa mikopo 
isiyo na masharti nafuu kwa kiasi cha Sh. bilioni 38.04 sawa na asilimia 
2 ya Sh. bilioni 1,744 iliyopokelewa. 

4.3.4 Mwenendo wa Makisio na Makusanyo 
Mapitio ya Makisio na makusanyo kwa kipindi cha miaka mitano 
mfululizo kinaonesha ongezeko la makisio na makusanyo. Hata hivyo 
makusanyo ya kila mwaka yamekuwa chini ya makisio, ongezeko la 
makisio na makusanyo linaonesha mwenendo chanya katika 
uboreshaji wa huduma za jamii, miundombinu na miradi ya 
Maendeleo. Mwenendo wa Makisio, Makusanyo na asilimia za 
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kuchangia pato la taifa kwa kila chanzo kilichotambulika ni kama 
inavyoonekana katika Jedwali na Kielelezo kifuatacho; 

Jedwali Na. 11: Mwenendo wa Makisio, Makusanyo na asilimia za 
kuchangia Pato la Taifa kutoka vyanzo mbalimbali 

Maelezo Mwaka wa 
Fedha 
2018/19 
(Kiasi 
katika Sh) 

Mwaka wa 
Fedha 
2017/18 
(Kiasi 
katika Sh) 

Mwaka wa 
Fedha 
2016/17 
(Kiasi 
katika Sh) 

Mwaka wa 
Fedha 
2015/16 
(Kiasi 
katika Sh) 

Mwaka wa 
Fedha 
2014/15 
(Kiasi 
katika Sh) 

Makisio 
32,475.95  

    
31,711.99   29,539.00     22,495.00  

 
19,506.00  

Makusanyo 
25,817.45     27,695.96   25,307.00     21,109.00  

 
18,417.00  

% za kuchangia pato la Taifa 
Kodi 60% 55% 57% 59% 54% 
Makusanyo 
yasiyotokana na 
Kodi 9%11 5% 8% 8% 5% 
Mikopo ya Ndani 15% 21% 23% 25% 22% 
Mikopo ya Nje 16% 19% 12% 8% 19% 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi katika Mafungu 

Kielelezo Na.  8:Jedwali Na. 11: Mwenendo wa Makisio na 
Makusanyo kwa Miaka Mitano (Kiasi katika Sh. Bilioni) 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi katika mafungu 
 
 

                                                           
11 Inajumuisha Makusanyo ya Halmashauri 

2018/19 2017/18 2016/17 2015/16 2014/15
Makusanyo 25,817.45 27,695.96 25,307.00 21,109.00 18,417.00
Makisio 32,475.95 31,711.99 29,539.00 22,495.00 19,507.00
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4.3.5 Ufadhili wa Kibajeti 
Makusanyo ya ndani; Kodi, makusanyo yasiyotokana na kodi, na 
makusanyo ya Mamlaka ya Serikali za Mtaa  Sh. bilioni 17,794.71 sawa 
na asilimia 69 ya makusanyo yote, wakati Sh. bilioni 8,022.74 sawa na 
asilimia 31 ni misaada, na mikopo ya ndani na nje. 

Uchambuzi unaonesha makusanyo ya ndani yaliweza kuchangia Bajeti 
ya Matumizi kwa asilimia 69, Misaada na mikopo ya ndani na nje 
ilichangia kwa asilimia 31. 

Nilibaini kupungua kwa Misaada na Mikopo kwa asilimia 27 
ukilinganisha na Sh. bilioni 10,956.62 iliyoripotiwa mwaka 2017/18. 
Mwenendo wa Makusanyo ya ndani na Mikopo ni kama inavyoonekana 
kwenye Kielelezo hapa chini; 

Kielelezo Na.  9: Mwenendo wa Makusanyo ya ndani na Mikopo 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi Mfuko mkuu wa Hazina 

Mapendekezo yangu kwa Serikali; Mamlaka husika, Wizara/Idara na 
Sekretarieti za Mikoa kutafiti vyanzo vipya vya mapato ili kuongeza 
wigo wa makusanyo ya ndani na kuendelea kupunguza utegemezi wa 
misaada na mikopo ya wahisani. 
 

2018/2019 2017/2018 2016/2017 2015/2016 2014/2015
Makusanyo ya Ndani 17,794.71 16,739.34 16,344.00 14,078.00 10,836.00
Misaanda, na Mikopo ya Ndani

na Nje 8,022.74 10,956.62 8,963.00 7,031.00 7,581.00
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4.3.6 Makusanyo yasiyoripotiwa Mfuko Mkuu wa Serikali 
Nilipitia makusanyo kutoka katika kila chanzo kilichotambulika na 
kubaini mapungufu ikiwa ni kinyume na Ibara 135 (1) ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa mara kwa 
mara) inayotaka makusanyo ya Serikali kuwasilishwa mfuko Mkuu wa 
Taifa. Kama inavyoonekana katika Aya zifuatazo; 

4.3.6.1 Makusanyo ya Halmashauri yasiyoripotiwa Mfuko Mkuu 
Sh. bilioni 553.378 

Kutokana na makisio ya Sh. bilioni 735.58, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilitakiwa kukusanya na kuwasilisha taarifa za mapato Wizara 
ya Fedha na Mipango ili kuandaa Taarifa Jumuifu na kuomba hati ya 
marekebisho (dummy exchequer) kwa barua. 

Hata hivyo, Nimebaini kati ya Sh. bilioni 659.098 zilizokusanywa kama 
mapato ya ndani kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sh. bilioni 
105.94 zilithibitika kupokelewa Mfuko Mkuu, kiasi kilichobaki cha Sh. 
bilioni 553.378 hakikupokelewa Mfuko Mkuu, kutokana na kutotolewa 
kwa hati ya marekebisho ya makusanyo na matumizi (Dummy receipt 
and dummy exchequers). 

Nashauri Wizara ya Fedha na Mipango pamoja na; Halmashauri 
zikishirikiana na Sekretarieti za Mikoa kuboresha mifumo na 
kuongeza ufahamu juu ya jukumu la kuwasilisha Taarifa za 
makusanyo Mfuko Mkuu. 

4.3.6.2 Mikopo ya Nje isiyoripotiwa Mfuko Mkuu                             
Sh. bilioni 1,171.91 

Udhibitisho nilioufanya katika Fungu 22- Deni la Taifa na Huduma za 
Jumla. Nilibaini kwamba kati ya makusanyo yote katika mikopo ya nje 
ya Sh. bilioni 3,428.70 kulinganisha na Bajeti ya Sh. bilioni 4,706.7312, 
Sh. bilioni 2,172.68 pekee ziliripotiwa Mfuko Mkuu, wakati kiasi 
kilichobaki cha Sh. bilioni 1,171.91 hakikuripotiwa Mfuko Mkuu na 
kupelekwa moja kwa moja kwenye miradi ya maendeleo na mikopo 

                                                           
12   Sh. bilioni 1,595 Mikopo nyenye masharti nafuu, na Sh. bilioni 3,111 Mikopo 
isiyo na Masharti nafuu  
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ya kiasi cha Sh. bilioni 84.058 kilichotambulika hakikuwa tayari 
kuripotiwa Mfuko Mkuu. 

Naendelea kutoa msisitizo wa ushauri nilioutoa kipindi cha nyuma, 
juu ya kufanya usuluhisho katika taarifa za fedha na kuboresha 
mifumo ya fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwenye miradi. 

4.3.7 Makusanyo na Matumizi Mfuko mkuu wa Serikali Mwaka wa 
Fedha 2018/19 

Kiasi cha Fedha kilichotoka Mfuko Mkuu ni Sh. bilioni 26,696.58 
ikilinganishwa na kiasi kilichopokelewa katika Mfuko huo  Sh. bilioni 
24,239.47. Hata hivyo kati ya kiasi kilichotoka Sh. bilioni 86.52 
hazikutumika katika akaunti ya pamoja (ikijumuisha Sh. bilioni 19.57 
za matumizi zilizozuiliwa), hivyo kufanya upungufu wa Sh. bilioni 
1,241.65 hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2019 ikijumuishwa na bakaa ya 
fedha za Serikali ziliyopo Benki Kuu jumla ya Sh. bilioni 1,128.93. 

Upungufu unaoendelea kuonekana toka mwaka uliopita unafadhiliwa 
na mikopo (Overdraft facility) kutoka Benki Kuu. Jedwali lifuatalo 
linaonesha makusanyo katika Mfuko Mkuu wa Hazina na malipo 
yaliyofanyika.  

Jedwali Na. 12: Makusanyo na Malipo katika Mfuko Mkuu wa 
Hazina 

Vyanzo vya Makusanyo na Malipo Kiasi (Katika Sh. 
Bilioni) 

Makusanyo:  
Kodi (Makusanyo ya Tanzania Bara pekee)          15,825.1713  
Makusanyo yasiyotokana na kodi           1,661.28  
Makusanyo ya Mamlaka ya Serkali za Mitaa (Hati 
za marekebisho (dummy receipt)) 

105.72 

Misaada 643.41 

                                                           
13 Kiasi hiki kinajumuisha; Makusanyo ya Kodi kulingana na Bajeti Sh. bilioni 
15,474.33, Bakaa ya mwanzo wa mwaka ya TRA Sh. bilioni 2.05, na Sh. bilioni 25.27 
zinazotokana na Makusanyo ya Taasisi nyingine, Marejesho ya Kodi kutoka katika 
viwanda Sh. bilioni 35.62, makusanyo ya Bandari ambayo hayakuwasilishwa Sh. 
bilioni 306.02, na kuondoa makusanyo ya mfumo ya GEPG ambayo hayajapokelwa 
Mfuko Mkuu Sh. bilioni 17.62 na Sh bilioni 0.50 bakaa ya kufunga mwaka. 
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Vyanzo vya Makusanyo na Malipo Kiasi (Katika Sh. 
Bilioni) 

Makusanyo:  
Mikopo ya ndani 3,831.2114 
Mikopo ya nje 2,172.68 
Makusanyo katika Mfuko 24,239.47 
Fedha zilizotoka Mfuko Mkuu  
Hati za fedha za matumizi ya kawaida na 
maendeleo 

(26,677.01) 

Kiasi kilichozuiliwa akauni ya pamoja (19.57) 
Jumla ya Fedha zilizotoka (26,696.58) 

  
Bakaa ya matumizi 86.52 
Upungufu (2,370.58) 
Iliyofadhiliwa na  

Akauni ya Makusanyo ya Serikali 206.00 
Akaunti ya Amana ya Serikali 922.93 

Jumla ya Fedha za Serikali katika Benki Kuu 1,128.93 
Upungufu Halisi (1,241.65) 

Chanzo: Taarifa ya Mapato na Matumizi Mfuko mkuu 

Fedha kiasi cha Sh. bilioni 22,285.03 zilizotolewa kwa Serikali Kuu; 
Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa katika mgawanyo wa Sh. bilioni 
15,140.56 kwa matumizi ya kawaida, Mishahara, na kulipa madeni. 
Kiasi cha Sh. bilioni 7,144.46 kilitolewa kwa matumizi ya Maendeleo 
na kiasi kilichobaki kilitolewa kwa matumizi ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Mchanganuo wa makadirio na kiasi cha fedha kilichotolewa 
kwa matumizi ni kama inavyoonekana kwenye Aya zifuatazo: 

4.3.8 Uwiano wa Makisio na Fedha zilizotolewa kwa Matumizi ya 
Kawaida  

Mapitio ya Taarifa za fedha kwa Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 
zinaonesha kiasi cha Sh. bilioni 15,140.56 sawa na asilimia 94.02 ya 
makisio ya Sh. bilioni 16,104.39 zilitolewa kwa matumizi ya Kawaida. 

                                                           
14 Tofauti ya Sh.bilioni 119.82 ilitumika katika madeni ya mwezi Julai na Agosti 
kwa mfumo wa zamani na sio kwa mfumo mpya wa Mfuko mkuu. 
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Kulinganisha na mwaka wa fedha uliopita, nimebaini kupungua kwa 
fedha za matumizi ya kawaida kwa asilimia 1.74 ikilinganishwa na Sh. 
bilioni 15,408.03 zilizoripotiwa mwaka 2017/18. 

Ni maoni yangu kwamba kutokutolewa kwa fedha za matumizi ya 
kawaida na kulipa madeni kunaweza kuathiri utekelezaji wa malengo 
yaliyokusudiwa. 

4.3.9 Uwiano wa Fedha zilizotolewa kwa Matumizi ya Kawaida na 
Matumizi halisi yaliyofanyika 

Matumizi ya kawaida katika Wizara/Idara na Sekretarieti za mikoa 
yaligharimu Sh. bilioni 15,109.63 sawa na asilimi 99.8 ikilinganishwa 
na fedha zilizotolewa za Sh. bilioni 15,140.56; hivyo, kiasi cha Sh. 
bilioni 30.94 hakikutumika na kurudishwa kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali (PMG). 

Nimebaini kupungua kwa matumizi ya kawaida kwa asilimia 1.43 
ikilinganishwa na Sh. bilioni 15,328.66 zilizoripotiwa mwaka 2017/18. 

Maoni yangu kwamba, kuwapo wa bakaa ya fedha zisizotumika 
kunamaanisha kutotekelezwa au utekelezaji hafifu wa shughuli 
zilizokusudiwa au uwezo hafifu wa Taasisi katika kutumia fedha 
zilizotolewa kwa wakati.  

Maelezo zaidi ya makadirio ya fedha za matumizi, fedha 
zilizoidhinishwa na kutolewa, pamoja na matumizi halisi 
yaliyofanyika kwa kila Taasisi zilizokaguliwa zimeoneshwa katika 
kielelezo hapo chini na Kiambatisho Na. 4.1 

 

 

 

 

 

 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu – 2018 / 19 44 

 

 

Kielelezo Na.  10: Makisio, Fedha zilizotolewa na Matumizi 
Halisi ya Fedha za Matumizi ya Kawaida kwa kipindi 
cha miaka Mitano (Kiasi katika Sh. bilioni) 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 

 

4.3.10 Uwiano wa Makisio na Fedha zilizotolewa kwa shughuli za 
Maendeleo  

Mapitio ya Taarifa za Fedha katika Wizara/Idara na Sekretarieti za 
Mikoa zinaonesha kuwa kiasi cha Sh. bilioni 7,144.46 sawa na asilimia 
68.26 za makisio ya Sh. bilioni 10,467.21 zilitolewa kwa matumizi ya 
Maendeleo. 

Nilibaini kupungua kwa fedha za maendeleo kwa asilimia 1.04 
kulinganisha na Sh. bilioni 7,219.26 zilizoripotiwa mwaka 2017/18. 

Ni maoni yangu kuwa, utolewaji hafifu wa fedha za maendeleo 
kunaathiri utekelezaji wa vipaumbele vya bajeti ya mwaka na miradi 
ya maendeleo. 

4.3.11 Uwiano wa Fedha zilizotolewa kwa Matumizi ya 
Maendeleo na Matumizi halisi yaliyofanyika 

Matumizi ya Maendeleo kwa Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa ni 
Sh. bilioni   7,131.24 sawa na asilimia 99.81 ya fedha zilizotolewa Sh. 

2018/19 2017/18 2016/17 2015/16 2014/15
Fedha zilizotolewa 15,140.56 15,408.03 13,159.74 12,065.22 11,190.11
Matumizi Halisi 15,109.63 15,328.66 13,413.69 12,045.94 11,156.43
Makisio 16,104.39 15,725.16 13,882.04 12,904.75 11,646.20
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bilioni 7,144.46. Hivyo kiasi cha Sh. bilioni 13.23 hakikutumika na 
kurudishwa kwa Mlipaji mkuu wa Serikali (PMG). 
Nimebaini ongezeko la matumizi ya fedha za maendeleo kwa asilimia 
0.43  ikilinganishwa na Sh. bilioni 7,100.42 zilizoripotiwa mwaka 
2017/18. 

Ni maoni yangu kuwa, kutotumika kwa fedha za maendeleo 
zilizotolewa kunamaanisha uwezo mdogo wa Taasisi katika kutumia 
fedha za maendeleo zilizotolewa kwa wakati, hivyo kuathiri 
utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo. 

Napendekeza fedha za maendeleo zitolewe kwa wakati. Pia Maafisa 
Masuuli wa Mafungu husika waongeze juhudi katika kuhakikisha 
kwamba miradi ya Maendeleo iliyopangwa inatekelezwa ndani ya 
kipindi kilichopangwa.  

Maelezo zaidi ya makadirio, fedha zilizotolewa na matumizi ya fedha 
za maendeleo kwa kila Fungu, Wizara/Idara, na Sekretarieti za Mikoa 
kwa miaka mitano ni kama ilivyooneshwa kwenye kielelezo hapo chini 
na Kiambatisho Na. 4.2.  
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Kielelezo Na.  11: Makisio, Fedha zilizotolewa na Matumizi ya 
Fedha za maendeleo kwa miaka Mitano (Kiasi katika 
Sh. billioni) 

 
Chanzo: Taarifa za Fedha zilizokaguliwa kutoka kwenye Wizara, Idara na 
Sekretariati za Mikoa 

4.3.12 Usimamizi wa Mapato katika Wizara/Idara, Sekretarieti za 
Mikoa na Balozi 

Ukaguzi niliofanya katika utekelezaji wa maagizo, sheria ya fedha na 
Kanuni zake kuhusiana na usimamizi wa makusanyo katika 
Wizara/Idara, Sekretrieti za mikoa na Balozi kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2019 ulibaini yafuatayo; 
 

4.3.12.1 Kutokuwasilishwa kwa Maduhuli Mfuko Mkuu                   
Sh. 4,128,070,205.68 

Ikilinganishwa na ripoti ya ukaguzi uliopita, nimebaini kiasi cha Sh. 
4,128,070,205.68 sawa na ongezeko la asilimia 63 kutoka Balozi 5 
hakikuwasilishwa Mfuko Mkuu ikilinganishwa na Sh. 2,537,773,463.50 
za Balozi 7 zilizoripotiwa mwaka 2017/18. Hii ni kinyume na kifungu 

2018/19 2017/18 2016/17 2015/16 2014/15
Fedha zilizotolewa 7,144.46 7,219.26 6,939.00 3,768.59 2,954.20
Matumizi Halisi 7,131.24 7,100.42 6,045.81 3,729.72 2,916.18
Makisio 10,467.21 10,142.72 10,235.41 4,968.86 4,389.02
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Na.11 cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa mwaka 2004) na maelekezo ya Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki yaliyotolewa kwa barua Na. CA 
441/527/01 ya tarehe 5 Julai 2016 DA 68/226/02/83 ya tarehe 19 Juni 
2018 iliyoziagiza Balozi zote kuwasilisha makusanyo yasiyotokana na 
kodi Mfuko Mkuu kabla ya tarehe 30 Juni kila mwaka. Mwenendo wa 
urejeshaji maduhuli katika Mfuko Mkuu umeoneshwa katika kielelezo 
na JedwaI hapo chini. 

Ukaguzi ulibaini; Mawasilisho pungufu ya maduhuli toka mwaka 
2016/17 hadi 2018/19 kwa Balozi mbili15na kujirudia kwa kutokutii 
kwa sheria husika katika Balozi tatu16 

Kielelezo Na.  12: Mwenendo wa Kuwasilisha Maduhuli Mfuko 
mkuu 

 
Chanzo: Taarifa ya Fedha 
 

                                                           
15 Ubalozi wa Tanzania Adis Ababa na New York 
16 Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa, Ethiopia; Sh.146,072,597 mwaka 2016/17, 
Sh.259,358,948.85 mwaka 2017/18 na Sh.148,083,738.12 mwaka 2018/19 Ubalozi 
wa Tanzania Washington, D.C; Sh. 3,842,107,471.00 mwaka 2016/17; 
Sh.784,726,694.05 mwaka 2017/18 na Sh.1,114,542,322.00 wakati Ubalozi wa 
Tanzania Embassy New York; Sh.1,009,255,443 mwaka 2016/17 na Sh. 
2,659,680,829.64 mwaka 2018/19 

2018/19 2017/18
Idadi ya Balozi 5 7
Kiasi ambacho
hakikurejeshwa 4.13 2.54
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Jedwali Na. 13: Maduhuli yasiyorudishwa Mufuko Mkuu 
Na. Fungu Dogo 

 
Balozi Kiasi katika Sh. 

1 2038 Ubalozi wa Tanzania Khartuom  22,302,783.05 
2 2013 Ubalozi wa Tanzania Paris 183,460,532.87 
3 2001 Ubalozi wa Tanzania Addis 

Ababa, Ethiopia 
148,083,738.12 

4 2011 Ubalozi wa Tanzania New York17 2,659,680,829.64 
5 2018 Ubalozi wa Tanzania 

Washington, D.C18 
1,114,542,322.00 

Jumla Kuu 4,128,070,205.68 
Chanzo: Barua ya Ukaguzi 
 
Ni maoni yangu kuwa, kutokurudisha maduhuli Mfuko Mkuu 
kunachangia kuwapo kwa upungufu katika kugharamia matumizi ya 
Serikali. 
 
Ni ushauri wangu, kuhakikisha Sheria ya Fedha na miongozo 
inayotolewa inafuatwa ili kuwezesha maduhuli yanayokusanywa 
kuwasilishwa Mfuko Mkuu. 

4.3.12.2 Makusanyo ya Viza yaliyofanyika dirishani Kiasi cha                                  
Sh. 646,083,432.07 

Nilipitia daftari la fedha za maduhuli (cash book), risiti, taarifa ya 
fedha za benki (bank statements) na taarifa za usuluhishi wa fedha 
(bank reconciliation) katika Balozi ya Tanzania Paris na kubaini 
makusanyo ya dirishani kiasi cha Sh. 646,083,432.07 ikiwa ni kunyume 
na mwongozo wa barua Na. CJB/162/352/02C/82 uliotolewa na 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
kuzielezeka Balozi zote kukusanya makusanyo ya viza na makusanyo 
mengine kupitia benki. 

Niliweza kuthibitisha kiasi cha Sh. 462,622,899.20 kilipelekwa benki, 
wakati kiasi kilichobaki cha Sh. 183,460,532.87 kilitumiwa katika 
matumizi mengine ya Balozi. 

                                                           
17 Maduhuli yasisowasilishwa toka 2016/17 to 2018/19; $1,161,686.32 katika 
kiwango cha kubadilisha Fedha Sh.2,289.50/Dola (Barua ya Ukaguzi) 
18 $486,876 kwa Sh. 2,289/Dola(Barua ya Ukaguzi) 
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Ni mtazamo wangu kwamba, kukusanya ya maduhuli dirishani, 
kutowasilisha fedha benki na kupelekwa Mfuko Mkuu ni kinyume na 
Sheria ya usimamizi wa fedha na maelekezo yaliyotolewa hivyo, 
kunainyima fursa Serikali kutumia kiasi cha fedha kilichokusanywa 
katika shughuli nyingine za kimaendeleo. Pia, kunaongeza uwezekano 
wa kutumia fedha hizo zilizokusanywa katika matumizi 
yasiyokusudiwa. 

Nashauri Balozi zote kuhakikisha makusanyo yote yanafanyika Benki 
na kuwasilishwa Mfuko Mkuu ili kuchangia Bajeti ya mwaka husika. 

4.3.12.3 Kutokurudishwa Mfuko Mkuu Fedha zilizokaa muda 
mrefu katika Akaunti za Amana Sh. 3,389,301,017.92 

Nilipitia rejista za Akaunti za Amana (Deposit register) na vitabu vya 
fedha taslimu (Cash book) kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni, 2019 
na kubaini kiasi cha Sh. 3,389,301,017.92 kilichotokana na miamala 
ya miaka ya nyuma iliyofanywa na Wizara 2 na Balozi 1 katika akaunti 
ya Amana hakikuwasilishwa Mfuko Mkuu pamoja ya kwamba kiasi 
hicho kimekuwepo katika akaunti hizo kwa muda mrefu, ikiwa ni  
kinyume na Kanuni Na. 133 ya Kanuni ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma ya mwaka 2001 ambayo inataka fedha zote ambazo 
hazijatumika katika akaunti ya Amana kwa zaidi ya miaka mitano 
zirudishwe Mfuko Mkuu kwa kibali cha Mhasibu Mkuu. Kwa maelezo 
tazama Jedwali linalofuata. 

Jedwali Na. 14: Kutokurudishwa Mfuko mkuu Fedha zilizokaa muda 
mrefu katika Akaunti za Amana                              Sh. 
3,389,301,017.92 

Fungu Na. Jina la Fungu Kiasi katika Sh.  
Wizara 
46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 1,370,204,939.34 
43 Wizara ya Kilimo 480,004,970 
Jumla  1,850,209,909.34 
Balozi 
2002 Ubalozi wa Tanzania Berlin19 1,539,091,108.58 
Jumla Kuu 3,389,301,017.92 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

                                                           
19 Euro 588,361 kiwango cha kubadilisha Fedha Euro 2,615.90/Sh. (Kiwango cha 
Benki kuu Tarehe 28 Juni 2019) 
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Ni maoni yangu kwamba, kukaa kwa fedha muda mrefu katika akaunti 
za Amana kunamaanisha udhibiti wa ndani usiojitosheleza katika 
kusimamia fedha zilizopo katika akaunti za Amana. 
 
Ninazishauri menejimenti za Wizara na balozi husika kutii sheria 
tajwa hapo juu, pia kuwasiliana na Hazina ili kupata maelekezo na 
mamna ya kutumia ama kuwasilisha fedha hizo katika mfuko Mkuu. 

4.3.12.4 Kutokusanywa kwa maduhuli yanayotokana na Makosa 
ya Barabarani Sh. 4,570,783,000 

Nimepitia taarifa ya makusanyo ya Jeshi la Polisi inayoishia Desemba 
2019 na kubaini kiasi cha Sh. 4,570,783,000 kilichotakiwa kukusanywa 
kutokana na makosa ya barabarani kwa kipindi cha (2015/16 hadi 
2018/19) hakikukusanywa. Kinyume na Kanuni ya 57 (2) ya usimamizi 
wa fedha ya mwaka 2001 (iliyoboreshwa mwaka 2004) inayowataka 
Maafisa Masuuli wote kuhakikisha wadaiwa wanakumbushwa kulipa 
madeni yao. Pia wachukue hatua mbalimbali, ikiwemo za kisheria, ili 
kuhakikisha makusanyo husika yanakusanywa. 
 
Kutokukusanywa kwa tozo za makosa ya barabarani kwa kipindi kirefu 
kumechangiwa na kutokuwapo kwa mifumo thabiti inayoruhusu 
wavunjaji wa sheria za barabarani kuhuisha leseni zao bila kulipa 
malimbikizo ya madeni yanayotokana na uvunjaji wa sheria. 
 
Maoni yangu kwamba, kutokukusanya mapato kunainyima Serikali 
kutumia fedha hizo katika shunguli nyingine. Nazishauri taasisi 
zinazihusika kuhakikisha kwamba mpango mkakati unawekwa ili 
kuhakikisha makusanyo yote yanayotokana na tozo za uvunjaji wa 
Sheria barabarani yanakusanywa. 

4.3.12.5 Shughuli zilizotekelezwa nje ya Bajeti                                 
Sh. 2,583,161,865 

Nilipitia matumizi ya Wizara ya Maliasili na Utalii na kubaini kiasi cha 
Sh. 2,583,161,86520 zilitumika katika kuanzisha chaneli ya Televisioni 

                                                           
20 Wizara ya Maiasili na Utalii (Sh. 1,511,995,098), TAWA (Sh. 351,008,632) & TFSA 
(Sh. 720,158,135) 
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“Urithi Festival” ili kutangaza vivutio vya utalii. Hata hivyo, katika 
kutambua chanzo ya kugharamia matumizi hayo, nilibaini kuwa 
matumizi hayo hayakuwa na kifungu cha Bajeti kama ilivyopitishwa 
na Bunge, bali fedha hizo zilitolewa katika vifungu vingine vya 
matumizi ya Wizara na Taasisi zilizopo chini yake ikiwa ni TANAPA, 
NCAA, TAWA and TFSA. 

Nilijulishwa kuwa, bajeti ya Urithi Festival ilipitishwa na Menejimenti 
ya Wizara katika vikao mbalimbali vilivyofanyika. Pamoja na nia 
njema ya wizara, maoni yangu kwamba utekeliezaji wa shunguli 
zisizokuwa kwenye bajeti ni kinyume na Mwongozo Na. 4 (1) wa 
Matumizi ya Fedha ya Mwaka 2001 (Iliyoboreshwa mwaka 2004). Pia 
kunaathiri utekelezaji wa shughuli za Wizara na Taasisi zilizopangwa 
awali. 
 
Ni mapendekezo yangu kwa Wizara kuhakikisha kwamba matumizi 
yote yanabajetiwa na kupitishwa na Bunge ili kuzuia utekelezaji wa 
shughuli za dharura zinazoweza kusababisha marejeo ya Bajeti kwa 
kiasi kikubwa, pia kuhakikisha marejeo yote ya Bajeti yanapitishwa 
na Waziri wa Fedha na Mipango kabla ya utekelezaji. 
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SURA YA TANO 
 

5.0 HESABU ZA TAIFA 
 

5.1 MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA 
 

5.1.1 Utangulizi 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilianzishwa kwa mujibu wa Sheria 
Na.11 ya mwaka 1995. Ilianza kutekeleza majukumu yake tarehe 01 
Julai 1996, ikiwa na majukumu ya kusimamia na kukusanya mapato 
ya kodi kwa niaba ya Serikali. 

Mamlaka inatayarisha aina mbili za Taarifa za Fedha, Taarifa za 
Mapato na Taarifa za Matumizi. Taarifa zote mbili za Fedha 
huandaliwa kwa kutumia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma visivyo vya misingi ya fedha taslimu (IPSAS Accrual 
basis of accounting). Taarifa za mapato hufafanua masuala yahusuyo 
makusanyo ya kodi mbalimbali, na taarifa za matumizi hufafanua 
kuhusu jinsi fedha zilizotolewa na serikali na vyanzo vingine 
zilivyotumiwa katika kutekeleza majukumu ya Mamlaka. 

5.1.2 Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa Miaka Iliyopita 
Katika taarifa yangu ya mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2018 nilitoa 
mapendekezo 103, na mapendekezo 180 yalisalia yakisubiri kufanyiwa 
kazi toka mwaka wa fedha 2001/2002 hadi mwaka 2016/17, hivyo 
kufanya jumla ya mapendekezo yanayosubiri kutekelezwa kufika 283. 

Nimepitia hatua zilizochukuliwa katika utekelezaji wa jumla ya 
mapendekezo 283 ya ukaguzi kama yalivyochanganuliwa kwenye 
Jedwali Na. 15  

Jedwali Na. 15: Mchanganuo wa mapendekezo ya ukaguzi kwa 
miaka iliyopita 

Idara Mapendekezo 
Idadi  Asilimia  

Forodha na Ushuru wa Bidhaa 129 45 
Walipa Kodi Wakubwa 70 25 
Uchunguzi wa Kodi 20 7 
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Idara Mapendekezo 
Idadi  Asilimia  

Kodi za Ndani 64 23 
Jumla 283 100 

 
Mchanganuo zaidi wa mapendekezo yaliyosalia kwa miaka iliyopita 
kwa kila idara na kwa mwaka husika umeoneshwa katika Kiambatisho 
Na. 5.1 

Mapitio yangu yalionesha kwamba, kati ya mapendekezo 283, 
mapendekezo 63, sawa na asilimia 22, yalitekelezwa; na 
mapendekezo 220, sawa na asilimia 78, yalikuwa kwenye hatua za 
utekelezaji kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1Error! Reference 
source not found.Jedwali Na. 16. 

Jedwali Na. 16: Mwelekeo wa utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyopita 

Mwelekeo wa Utekelezaji 
Jumla 

Na. % 
Yaliyotekelezwa 63  22 

Yapo kwenye hatua za utekelezwaji 220 78 
Jumla 283  100  

 

Nimepitia zaidi utekelezaji wa mapendekezo yaliyosalia na kubaini 
kuwa, kati ya mapendekezo 220, mapendekezo 32, sawa na asilimia 
15, yanahitaji maamuzi ya Taasisi nyingine nje ya Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kama vile Bodi za Rufani za Kodi, Baraza la Rufani za Kodi, 
Mahakama ya Rufaa ya Tanzania na Bunge kwa kodi zilizo katika 
mapingamizi na madeni ya kodi yaliyopendekezwa na Mamlaka ya 
Mapato (kupitia Hazina) kwa ajili ya kufutwa. Baadhi ya maamuzi ya 
kesi hizo na kufutwa kwa madeni kunasubiriwa kwa muda mrefu tangu 
mwaka wa fedha 2001/2002. Mapendekezo 188 yaliyobaki, sawa na 
asilimia 85, yanashughulikiwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania. 
 
Kwa ujumla, hali ya utekelezaji wa mapendekezo haya hairidhishi; 
hivyo uongozi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania unashauriwa kuongeza 
juhudi katika utekelezaji wa mapendekezo ili kukomboa mapato 
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yaliyokwama kwenye mapendekezo hayo. Hatua hii itaongeza zaidi 
ukusanyaji wa mapato. 
 
5.1.3 Mwelekeo wa Mapato Nchini Tanzania 
Kwa mwaka wa fedha wa 2018/2019 Mamlaka ya Mapato ilikusanya 
jumla ya Shilingi 15,744,608,757,106 dhidi ya malengo yaliyowekwa 
ya Shilingi 18,297,537,353,745. Hii inaonesha makusanyo yalikuwa 
pungufu kwa Shilingi 2,552,928,596,639 ambazo ni sawa na asilimia 
14 ya malengo. Jumla hii ya makusanyo haihusishi Shilingi 
20,052,472,109 za vocha za misamaha ya kodi na fedha za marejesho 
ya kodi kutoka Hazina. Mapato halisi ya mwaka wa fedha 2018/2019 
(ikijumuisha vocha za misamaha na marejesho ya kodi) ni Shilingi 
15,764,661,229,216. Jedwali la hapo chini linaonesha jumla ya 
makisio na makusanyo ya mapato toka Tanzania bara na Zanzibar. 

Jedwali Na. 17: Jumla ya makusanyo kwa mwaka 2018/19 kwa 
idara (Shilingi kwa mamilioni) 

Idara  
Lengo - 
Tanzania Bara 
na Zanzibar  

Makusanyo 
halisi 
Tanzania 
Bara na 
Zanzibar  

Makusanyo 
(pungufu) 
ziada 

Makusanyo 
(pungufu) 
ziada 
kwa 
asilimia 

Kodi za ndani 
4,164,809 

 
3,182,800  

 
(982,009) (24) 

Walipakodi wakubwa 
7,100,000 

 
6,338,387  

 
(761,612)  

 
(11) 

Forodha na ushuru 
wa bidhaa 

7,091,202 
 

6,389,948 
 

(701,253) 
 

(10) 

Marejesho ya kodi (58,473) (166,527) 
108,054  

 
185 

Jumla ndogo 
18,297,537  

 
15,744,609  

 
(2,552,929)  

 
(14) 

Vocha za misamaha 
ya kodi 

35,128 20,052 
(15,076) (43) 

Jumla kuu 
18,332,665 

 
15,764,661 

 
(2,568,004) 

 
(14) 

 
 Chanzo: Taarifa za mapato zilizokaguliwa za mwaka wa fedha 2018/19 
 

Kwa ujumla, idara zote tatu za mapato zilishindwa kufikia malengo 
kwa mwaka huu wa fedha 2018/19. Hata Hivyo, makusanyo kwa idara 
yanaonesha kuwa, Idara ya Forodha na Ushuru wa bidhaa iliongoza 
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kwa kukusanya asilimia 40.2 ya mapato yote; ikifuatiwa na Idara ya 
Walipakodi wakubwa iliyokusanya asilimia 39.8 na Idara ya Kodi za 
Ndani iliyokusanya asilimia 20. Makusanyo haya hayahusishi vocha za 
misamaha ya kodi kutoka Hazina. 

Kielelezo Na.  13: Uwiano wa Makusanyo halisi kwa Idara kwa 
mwaka wa fedha 2018/19 

 
 
Mchanganuo kwenye Kielelezo hapo juu, unaonesha kuwa mchango 
wa makusanyo kutoka Idara ya Kodi za Ndani umeendelea kuwa 
mdogo ikilinganishwa na idara nyingine licha ya jitihada na hatua 
mbalimbali zinazochukuliwa na Mamlaka kupitia utekelezaji wa 
mpango mkakati wa awamu ya tano (2017/18 – 2021/22). Kwa maoni 
yangu, kuna mambo mengi ambayo Mamlaka ikiyatekeleza yanaweza 
kuongeza mapato katika Idara ya Kodi za Ndani, ikiwa ni pamoja na 
kuongeza usajili wa walipa kodi wapya, ufuatiliaji wa karibu kwenye 
ukusanyaji wa madeni ya kodi, kushughulikia mapingamizi ya kodi kwa 
wakati, kuimarisha ukaguzi wa kodi, ukadiriaji na upelelezi wa kodi, 
kusisitiza matumizi ya mashine na risiti za kielekroniki (EFD),  kutatua 
changamoto za mashine za kielektroniki kwa wakati pamoja na 
kuendelea kuelimisha jamii kudai risiti za kielektroniki kwa manunuzi 
yote ya bidhaa na huduma.  

Idara ya kodi za 
ndani  20%

Idara ya 
Forodha na 
ushuru wa 

bidhaa
40.2%

Idara ya 
walipa kodi 
wakubwa 

39.8%
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5.1.4 Mwelekeo wa Makusanyo ya Mapato 
Kwa ujumla, mwelekeo wa makusanyo ya mapato kwa kipindi cha 
miaka mitano iliyopita ulikuwa chini ya makadirio yaliyoidhinishwa, 
isipokuwa kwa mwaka wa fedha 2015/16 ambapo makusanyo halisi 
yalikuwa juu ya makadirio kwa asilimia 0.13 kama inavyoonekana 
kwenye kielelezo Na.  

Kielelezo Na.  14: Mwelekeo wa makusanyo ya kodi Tanzania 
mwaka wa fedha 2014/15 hadi 2018/19 

 
 

Hata hivyo, ufanisi katika ukusanyaji wa kodi kwa mwaka huu wa 
fedha 2018/19 haukuwa mzuri, kwani uwiano wa makusanyo ya kodi 
dhidi ya pato la ndani la taifa umepungua (kodi kwa pato la ndani la 
taifa) mpaka kufikia asilimia 11.4 ikilinganishwa na asilimia 12.8 kwa 
mwaka 2017/18. Hivyo, nashauri Serikali iongeze jitihada katika 
ukusanyaji wa mapato ili kuongeza ufanisi wa makusanyo ya kodi.  

Kielelezo hapo chini kinaonesha mwelekeo wa uwiano wa kodi dhidi 
ya pato la ndani la taifa kwa miaka mitano kwa Tanzania na nchi 
nyingine za Afrika Mashariki. 
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Kielelezo Na.  15: Mwelekeo wa uwiano wa mapato ya kodi dhidi 
ya pato la ndani kwa Tanzania na chi zingine za Afrika 
Mashariki 

 
 
Tafadhali rejea kiambatisho Na 15 kwa mchanganuo wa mwelekeo wa 
makusanyo ya mapato kwa miaka mitano. 

Naishauri Serikali iongeze ufanisi katika ukusanyaji wa kodi ili kufikia 
malengo yake, kwani bado kuna maeneo ya kuboresha zaidi kwenye 
ukusanyaji wa mapato, ikiwamo kuongeza wigo wa vyanzo vya kodi, 
kudhibiti mianya ya upotevu wa kodi na kuongeza ulipaji kodi kwa 
hiari. Kwa ujumla, hatua hizi na nyingine zitasaidia kupunguza 
kiwango cha utegemezi wa bajeti. 

5.1.5 Changamoto katika ukusanyaji wa mapato na mapendekezo 

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita Mamlaka ya Mapato 
Tanzania haikuweza kufikia malengo ya ukusanyaji wa kodi, isipokuwa 
kwa Mwaka wa Fedha 2015/16. Mwelekeo wa ukusanyaji wa mapato 
umekuwa chini ya makadirio yaliyoidhinishwa kwa wastani wa asilimia 
8.6 katika kipindi cha miaka hiyo mitano. 
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Kuna changamoto ambazo zinatakiwa kufanyiwa kazi na Serikali ili 
kuongeza ukusanyaji wa mapato. Nazo ni hizi zifuatazo: 

a) Kuwapo kwa kesi za kodi za muda mrefu katika Bodi ya Rufaa 
za Kodi (TRAB), Baraza la Rufaa za Kodi (TRAT) na Mahakama 
ya Rufaa (CAT) 

Nilibaini kesi za kodi zenye jumla ya Shilingi trilioni 366.03 
zilizokwama kwa muda mrefu katika Bodi ya Rufaa za Kodi (TRAB), 
Baraza la Rufaa za Kodi (TRAT) na Mahakama ya Rufaa (CAT). 
Miongoni mwa sababu zilizopelekea kuchelewa kumalizwa kwa kesi 
hizi ni pamoja na ufinyu wa bajeti unaoathiri utendani na uendeshaji 
wa taasisi hizo. Jambo hili linakwamisha ukusanyaji wa mapato ya 
Serikali, kwani kesi hizi zina kiasi kikubwa cha kodi.  

Naishauri Serikali iboreshe Bodi ya Rufaa za Kodi na Baraza la Rufaa 
za Kodi kwa kuziongezea bajeti na kutoa fedha za kutosha ili 
kuziwezesha Taasisi hizi kusikiliza na kuhitimisha kesi za kodi kwa 
wakati. 

b) Madeni ya kodi  
Ukaguzi wangu umebaini ufuatiliaji usioridhisha wa madeni ya kodi, 
hivyo kusababisha kurundikana kwa madeni ya kodi kwa muda mrefu. 
Hali hii inachangiwa na ufuatiliaji hafifu na upungufu wa taarifa za 
walipakodi na biashara zao. Ni maoni yangu kuwa, endapo Mamlaka 
ya Mapato ingeongeza jitihada na hatua madhubuti katika kufuatilia 
madeni, ingeweza kuongeza ukusanyaji wa mapato katika mwaka huu 
wa fedha. 

Naishauri Serikali iongeze jitihada katika ukusanyaji wa kodi kutoka 
kwa walipakodi wanaodaiwa. Jambo hili linaweza kufanikiwa kwa 
kuboresha na kukiongezea uwezo kitengo cha ukusanyaji wa madeni 
na kuwa na mikakati ya kuhakikisha kuwa kodi zote zinakusanywa 
kwa Wakati, hivyo kuzuia malimbikizo ya madeni ya kodi. 

c) Kuchelewa Kutatua Mapingamizi ya Kodi 
Nimetathmini ufanisi na jitihada za Mamlaka katika kutatua 
mapingamizi ya kodi na kubaini uchelewaji katika kuyashughulikia na 
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kuyatatua mapingamizi hayo. Uchelewaji huu una madhara katika 
ukusanyaji wa mapato, kwani kodi za Serikali zinashikiliwa katika 
mapingamizi hayo kwa muda mrefu. Hali hii imesababishwa na 
upungufu wa maafisa wenye weledi na ujuzi wa kodi katika kutatua 
mapingamizi ya kodi.    
 
Naishauri Serikali kuhakikisha mapingamizi ya kodi yanashughulikiwa 
na kutatuliwa kwa wakati ikiwa ni pamoja na kuongeza maafisa 
wenye weledi na ujuzi wa kutosha wa kushughulikia mapingamizi 
hayo ya kodi; pia, kuwaongezea uwezo maafisa hao. 
 
d) Upungufu wa Rasilimali na wakaguzi wa kodi wenye weledi 
Ukaguzi wangu umebaini kuahirishwa kwa baadhi ya kaguzi za kikodi 
kulikosababishwa na ugumu wa miamala katika taarifa za walipakodi 
husika, hasa katika makampuni ya kimataifa na ya mafuta. Pia, 
nilibaini ukadiriaji wa chini na kutokukadiriwa kabisa kwa kodi 
kwenye baadhi ya kaguzi za kikodi. 

Naishauri serikali kuboresha utendaji kazi wa Mamlaka kwa 
kuhakikisha kuwa kitengo cha wakaguzi wa kodi kinakuwa na 
wafanyakazi wa kutosha, ikiwa ni pamoja na kuwajengea uwezo 
wakaguzi na wakadiriaji wa kodi. 

e) Udhibiti usioridhisha katika kushughulikia mizigo iliyoingia 
nchini kwa ajili ya matumizi ya ndani ya nchi na kwa ajili ya 
kusafirishwa kwenda nchi nyingine 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Mamlaka ilishindwa kukusanya kodi 
kwenye mizigo iliyoingizwa nchini kutoka nchi nyingine, pamoja na 
mizigo iliyouzwa au kutumika nchini ambayo iliingia au kuzalishwa 
nchini kwa ajili ya kusafirishwa kwenda nchi nyingine. Hali hii 
ilisababishwa na kutokufuata sheria na taratibu za forodha katika 
kudhibiti mizigo inayoingia kwa ajili ya matumizi ya ndani ya nchi na 
kwa ajili ya kusafirishwa kwenda nchi nyingine. 
 
Naishauri serikali kuhakikisha taratibu za forodha zinafuatwa; 
mizigo inayoingia nchini au kuzalishwa nchini kwa ajili ya 
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kusafarishwa kwenda nchi nyingine inasimamiwa vizuri; na kodi na 
tozo za adhabu kwa mizigo iliyouzwa au kutumika nchini kinyume cha 
taratibu zinakusanywa. 
 
f) Kutofanyika kwa minada katika bidhaa zilizokaa kwa muda 
mrefu katika maghala ya forodha 
Ukaguzi wangu ulibaini kutofanyika kwa minada ya bidhaa zilizokaa 
kwa muda mrefu na zilizotelekezwa na waagizaji katika maghala ya 
forodha. Minada hii husaidia kukomboa kodi za bidhaa husika. Katika 
mwaka wa fedha 2018/19 nilibaini kutokufanyika kwa minada kwenye 
baadhi ya maeneo ya forodha licha ya kuwa na mirundikano ya bidhaa 
katika maghala yao ya forodha. 

Naishauri serikali kufanya minada mara kwa mara ili kukomboa kodi 
kwenye bidhaa zilizotelekezwa na kukaa muda mrefu kwenye 
maghala yao ya forodha. Njia hii itazuia upotevu wa mapato na 
kusaidia bidhaa zisiharibike.  
 
5.1.6 Maswala maalum yaliyoonekana katika ukaguzi wa mwaka 

wa fedha 2018/19 
Sehemu hii inatoa taarifa ya maeneo makuu matatu yanayohitaji 
usimamizi na uangalizi wa karibu ili kuongeza ufanisi katika ukusanyaji 
wa mapato. Maeneo hayo ni: Usimamizi wa mapingamizi ya Kodi, 
usimamizi wa madeni ya kodi na usimamizi wa Makusanyo ya Kodi. 

5.1.6.1 Usimamizi wa Mapingamizi ya kodi 
 

5.1.6.1.1 Kodi zilizopo kwenye kesi za muda mrefu katika 
Mamlaka za Rufaa za Kodi 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2018/19, nilibaini kwamba, 
Mamlaka ya Mapato ina kesi zilizo katika Bodi ya Rufani za Kodi, Baraza 
la Rufani za Kodi na Mahakama ya Rufani kwa muda mrefu zenye jumla 
ya kodi ya Shilingi trilioni 366.03 ambapo, kesi zenye kodi ya Shilingi 
trilioni 363.98 (asilimia 99.44) zipo katika Bodi ya Rufani za Kodi, 
Shilingi trilioni 1.45 (asilimia 0.39) zipo katika Baraza la Rufani za 
Kodi, na Shilingi 605.68 Bilioni (asilimia 0.17) zipo katika Mahakama ya 
Rufani.   
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Ulinganifu wa kesi za kodi kwa mwaka wa fedha 2017/18 na 2018/19 
unaoneshwa katika Jedwali hapa chini. 

Jedwali Na. 18:Ulinganifu wa kesi za kodi 

Taasisi 
2018/19 

Sh. (Milioni) 
2017/18 

Sh. (Milioni) 
Bodi Ya Rufani Za Kodi 363,977,725.35 382,005,498.27 
Baraza la Rufani Za Kodi 1,452,992.85 65,995.12 
Mahakama ya Rufani 605,676.47 548,310.71 
Jumla 366,036,394.67 382,619,804.09 

 

Katika mwaka wa fedha 2018/19 nilibaini kuwa mapato yaliyokwama 
katika Mamlaka za Rufaa za Kodi yalipungua kwa Shilingi trilioni 16.58 
(sawa na asilimia 4.33); ambapo, idadi ya kesi iliongezeka kutoka kesi 
817 zenye kodi yenye thamani ya Shilingi trilioni 382.62 kwa mwaka 
2017/18 hadi kufikia kesi 950 zenye kodi yenye thamani ya Shilingi 
trilioni 366.03 kwa mwaka 2018/19. 

Naishauri Serikali iboreshe utendaji wa mamlaka za rufani za kodi 
kwa kuhakikisha zinakuwa  na bajeti ya kutosha, kutoa fedha na 
rasilimali nyingine za kutosha ili mamlaka hizi ziweze  kutekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi; Hivyo, kusikiliza na kuhitimisha kesi za 
kodi kwa wakati. 

5.1.6.1.2 Mapungufu katika kushughulikia mapingamizi ya kodi 
Katika ukaguzi wangu wa kipindi cha mwaka wa fedha wa 2018/19, 
nilibaini jumla ya mapingamizi ya kodi 107 kutoka kwa walipakodi 
yenye thamani ya Shilingi 84,615,063,093.19 yaliyowasilishwa katika 
Idara ya Walipa Kodi Wakubwa na Idara Ya Kodi za Ndani yalikuwa 
hayajashughulikiwa kwa muda mrefu.  Hii ni kinyume na taratibu za 
Mamlaka za utoaji huduma ambazo zinahitaji mapingamizi haya 
kumalizwa ndani ya miezi sita. 
 
Mapingamizi haya yalikuwa hayajashughulikiwa na kumalizwa kwa 
kipindi kati ya miezi 7 hadi miezi 96 tangu tarehe ya kupokelewa na 
Mamlaka. Kuchelewa kushughulikia mapingamizi ya kodi kuna 
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madhara katika kufikia malengo ya ukusanyaji wa mapato ya serikali, 
kwani mapingamizi haya yanashikilia kiasi kikubwa cha kodi. 
 
Kadhalika, nilibaini kuwa mamlaka kupitia idara ya kodi za ndani, 
ilipokea mapingamizi ya kodi yenye jumla ya Shilingi 143,525,104.34 
yasiyokidhi vigezo vya sheria ya usimamizi wa kodi. Mapingamizi hayo 
yalipokelewa bila kuwapo kwa ushahidi wa kimaandishi wa malipo au 
kusamehewa kwa malipo ya amana (kiasi ambacho ni kikubwa kati ya 
kiasi cha kodi isiyopingwa au moja ya tatu ya kodi inayopingwa). 
 
Vilevile, nilibaini kuwa ufanisi usioridhisha wa ukaguzi wa kodi na 
upungufu wa maafisa katika kitengo maalum kinachoshughulikia 
mapingamizi ya kodi vilichangia kuongezeka kwa mapingamizi ya kodi 
na kuchelewa kutatuliwa.  
 
Naishauri Serikali: 
(a) Kuongeza ufanisi katika kushughulikia mapingamizi ya kodi 
yanayoletwa na walipakodi ili kuyamaliza mapingamizi yaliyokaa 
muda mrefu. Hili linawezekana kwa kuongeza idadi ya watumishi 
wenye uzoefu na ujuzi pamoja na kuwaongezea mafunzo watumishi 
wa kitengo cha huduma za Kiufundi na Kitengo cha Ukaguzi wa Kodi 
na kuboresha utoaji wa makadirio ya kodi. 
 
(b) Kuhakikisha kuwa Mamlaka ya Mapato inafanya uhakiki wa 
kutosha wa mapingamizi ya kodi yanayowasilishwa na walipa kodi ili 
kujiridhisha iwapo yanakidhi vigezo vya sheria ya usimamizi wa kodi 
kabla ya kuyashughulikia. Sheria hii inataka, pamoja na mambo 
mengine, mapingamizi yote ya kodi yawasilishwe kwa Kamishna wa 
Mamlaka ndani ya siku thelathini tangu tarehe ambayo maamuzi ya 
kodi yalifanyika, yakiambatana na malipo ya amana (ambayo ni kiasi 
ambacho ni kikubwa kati ya kiasi cha kodi isiyopingwa au moja ya 
tatu ya kodi inayopingwa). 
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5.1.6.2 Usimamizi wa madeni ya kodi 

Uhakiki wa taarifa za madeni ya kodi ambayo hayajalipwa, taarifa za 
madeni ya kodi, majalada ya taarifa za makusanyo ya walipa kodi, 
majedwali ya madeni, taarifa za uchunguzi wa kikodi uliokamilika, 
majalada ya makosa ya walipa kodi, mfumo wa ITAX pamoja na 
nyaraka mbalimbali umebaini usimamizi na ufuatiliaji wa madeni 
usioridhisha ambao umesababisha mapungufu yafuatayo: 
 
i. Madeni ya Kodi yaliokaa muda mrefu - Shilingi 276,197,724,204. 
Nimebaini mrundikano wa madeni ya muda mrefu katika idara ya 
walipa kodi wakubwa, ambapo kiasi cha shilingi 276,197,724,204 
kilikuwa hakijakusanywa licha ya kuwa madeni mengine ni ya muda 
mrefu tangu mwaka 2007.  
 
Kushindwa kukusanya madeni ya muda mrefu kunapunguza uhakika 
wa kuyakusanya na kunaweza kuikosesha Serikali mapato.  
 
ii. Kuchelewa kukusanya na ufuatiliaji usioridhisha wa madeni ya 
kodi Shilingi 42,859,547,757.15. 
Nimebaini ufuatiliaji usioridhisha wa madeni ya kodi katika idara ya 
kodi za ndani, kwani hakukuwa na ushahidi wa nyaraka katika 
majalada ya taarifa za makusanyo ya walipakodi zilizotumwa kwa 
walipakodi kuwahimiza na kuwataka kulipa madeni yao, au juhudi 
zingine kuhakikisha madeni hayo yanakusanywa. Nilibaini kuchelewa 
kukusanya madeni ya kodi, pamoja na kutokusanya madeni ya 
mapingamizi ya kodi ambayo yalikataliwa na mamlaka na adhabu za 
makosa ya walipakodi kiasi cha Shilingi 24,781,862,756.15. Vilevile, 
nilibaini kutokusanywa kwa madeni ya muda mrefu katika Idara ya 
Forodha, kiasi cha Shilingi 18,077,685,001.89. 
 
Naishauri Serikali iongeze jitihada na kuboresha mikakati katika 
usimamizi, ufuatiliaji na ukusanyaji wa madeni ya kodi; na 
kuhakikisha kuwa, kodi zote na tozo zinakusanywa kwa wakati. 
Pamoja na mambo mengine, serikali inaweza kufanya makubaliano 
na walipakodi ili malipo ya kodi yafanyike kwa awamu. Mikakati hii 
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itapunguza malimbikizo ya madeni ya kodi yaliyokaa muda mrefu bila 
kukusanywa. 

5.1.6.2.1 Utekelezaji wa Msamaha wa Riba na Adhabu kwenye 
Madeni ya Kodi 

Katika jitihada za kuhamasisha walipakodi kuweka sawa maswala yao 
ya kodi, kufuata taratibu za kodi kwa hiari, kuongeza wigo wa 
ukusanyaji kodi na mapato, Serikali kupitia sheria ya fedha ya mwaka 
2018 ilitoa agizo namba 282A la tarehe 30/06/2018 na agizo namba 
755A la tarehe 30/06/2019 kusimamia msamaha wa riba na adhabu 
kwenye madeni ya kodi. 
 
Nilihakiki ukusanyaji wa madeni ya kodi katika utaratibu wa msamaha 
wa riba na adhabu za kodi hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha 
tarehe 30 Juni 2019. 

Katika eneo hili nilibaini ukusanyaji wa madeni ya kodi za msingi 
usioridhisha; kwani, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019 kiasi cha Shilingi 
259,272,779,672.51, sawa na asilimia 26.7, kilikusanywa kati ya 
shilingi 971,059,288,251.54 ya kodi za msingi zilizotarajiwa 
kukusanywa kutoka kwa walipakodi walioomba msamaha wa riba na 
adhabu za kodi. 

Mchanganuo unaonesha Idara ya walipakodi wakubwa iliweza 
kukusanya shilingi 203,527,170,399.51, sawa na asilimia 28, kati ya 
shilingi 708,130,744,366.54; na idara ya kodi za ndani iliweza 
kukusanya shilingi 55,745,609,273, sawa na asilimia 21, kati ya 
shilingi 262,928,543,885. 

Naishauri Serikali kuwaongezea  walipakodi uelewa na  umuhimu wa 
kutumia kwa wakati fursa  ya msamaha wa riba na adhabu za kodi ili 
kuwasaidia walipa kodi kupunguza madeni yao ya kodi na kuongeza 
mapato kwa Serikali. 
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5.1.6.3 Usimamizi wa Makusanyo ya Kodi  
 

5.1.6.3.1 Udhibiti usioridhisha katika ukusanyaji wa kodi kwenye 
mafuta yaliyoingizwa kutoka nchini nyingine kwa ajili 
ya matumizi ya ndani ya nchi  

Katika ukaguzi wa ukadiriaji na ukusanyaji wa kodi kwenye mafuta 
yaliyoingizwa Tanzania kutoka nchi nyingine kwa ajili ya matumizi ya 
ndani ya nchi nilibaini mapungufu yafuatayo: 
 
a) Kodi za forodha Shilingi 124,696,085 zilizokadiriwa kwenye 

mafuta lakini hazikulipwa 
Nilibaini kodi zilizokadiriwa za Shilingi 124,696,085 ambazo 
hazikulipwa na Makampuni ya Mafuta. Hali hii ilisababishwa na 
ufuatiliaji usioridhisha wa maafisa wa Malamka ya Mapato katika 
kukusanya kodi zilizokadiriwa ambazo hazijalipwa.  
 
b) Kodi na ada za bandari ambazo hazikukadiriwa na kulipwa 

Shilingi 3,577,249,115 
Baada ya kupitia taarifa za Mafuta yaliyoingizwa nchini nilibaini 
nyaraka 11 za kuingizia mizigo (bills of lading) zenye mafuta lita 
11,686,616.94 ambayo yaliingizwa kwenye mfumo wa forodha wa 
TANCIS lakini hayakukadiriwa kwa ajili ya kulipiwa kodi. Hivyo, kodi 
husika shilingi 3,577,249,115 (kodi na ada za bandari) hazikukusanywa 
na Mamlaka ya Mapato. 
 
Hali hii ilisababishwa na mawakala wa forodha kutolinganisha nyaraka 
za kuingizia mizigo nchini (bills of lading) na nyaraka zinazoonesha 
orodha ya mizigo iliyoingizwa na meli (manifest) kwenye mfumo wa 
TANCIS baada ya kupata kipimo cha kiwango halisi cha mafuta 
yaliyoingia nchini (final ullage confirmation). Ulinganifu wa nyaraka 
hizi ungewezesha mfumo wa TANCIS kukokotoa kodi ya ziada na ada 
za bandari kwa mizigo husika.  
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c) Kutokusanya riba ya Shilingi 1,360,550,338.62 baada ya malipo 
ya kodi kucheleshwa 

Nilipitia ukadiriaji na ukusanyaji wa mapato kwenye mafuta 
yaliyoingizwa nchini kwa ajili ya matumizi ya ndani ya nchi na mafuta 
yaliyouzwa nchini ambayo yaliingia kwa ajili kusafirishwa kwenda 
nchi nyingine. Nimebaini ucheleweshwaji wa malipo ya kodi za 
forodha. Hata hivyo, hakuna ushahidi uliotolewa na Mamlaka 
kuthibitisha kama riba ya kiasi cha shilingi 1,360,550,338.62 
ilikusanywa. 
 
Kutokukusanya riba baada ya malipo ya kodi kucheleshwa 
kunaikosesha Serikali mapato yanayohitajika kutekeleza shughuli 
zilizopangwa katika bajeti. 
 
Naishauri Serikali: 

a. Kufuatilia kwa karibu ukadiriaji na ukusanyaji wa kodi za 
forodha, zikiwamo Shilingi 124,696,085 kutoka kwenye 
makampuni ya mafuta. 

b. Ichukue hatua za kukadiria na kukusanya kodi na ada za bandari 
shilingi 3,577,249,115. 

c. Kuhakikisha kuwa riba na adhabu zinazotokana na 
ucheleweshwaji wa malipo ya kodi zinakusanywa; pia Serikali 
ikusanye riba ya shilingi 1,360,550,338.62 ambayo 
haikukusanywa hapo awali. 
 

5.1.6.3.2 Udhibiti usioridhisha wa bidhaa na mafuta 
yanayosafirishwa kwenda nchi nyingine  

 Katika Ukaguzi wangu, nilipitia udhibiti na ufuatiliaji wa bidhaa na 
mafuta yaliyoingizwa nchini kwa ajili ya kusafirishwa kwenda nchi 
nyingine na kubaini yafuatayo; 

 

 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu – 2018 / 19 67 

 

(a) Kodi za forodha kwenye bidhaa zinazosafirishwa kwenda nchi 
nyingine ambazo hazikuthibitishwa kutoka nje ya nchi Shilingi 
127,583,275,392.74 

Nilibaini bidhaa zenye kodi za forodha Shilingi 13,883,929,954.34 
zinazoingizwa nchini kwa ajili ya kusafirishwa kwenda nchi nyingine 
kupitia mipaka ya Tunduma, Kasumulu, Namanga, Holili na bandari 
ya Kigoma ambazo hazikuthibitishwa katika mfumo wa kodi za 
forodha wa TANCIS; na hapakuwa na ushahidi wa nyaraka za 
kusafirishia bidhaa (movement sheets) au kwenye rejista kuthibitisha 
kuwa bidhaa hizi zilitoka kwenda nchi zilizokusudiwa kupitia mipaka 
hiyo. 

 Kadhalika, nilipitia taarifa kutoka kwenye mfumo wa kodi za forodha 
wa TANCIS kuhusu bidhaa zinazosafirishwa kwenda nchi nyingine 
kupitia mipaka ya Rusumo, Kabanga na Mutukula zenye amana ya 
shilingi 113,746,778,638.44 na kubaini kuwa taarifa za bidhaa hizo 
ziliingizwa kwenye rejista ya kupokelea bidhaa katika mipaka hiyo. 
Hata hivyo, taarifa hizo hazikuthibitishwa katika mfumo wa TANCIS 
kama bidhaa husika zilitoka kwenda nchi zilizokusudiwa.  

Hali hii ya kutozingatiwa kwa udhibiti na taratibu za forodha inaweza 
kusababisha bidhaa zilizolengwa kusafirishwa nje ya nchi kutumika 
hapa Tanzania bila kulipa kodi, na hivyo kusababisha upotevu wa 
mapato ya serikali.   
 
(b) Bidhaa kwa ajili ya kusafirishwa kwenda nchi nyingine ambazo 

ilithibitishwa kwenye mfumo lakini ushahidi wa nyaraka 
ulikosekana Shilingi 299,804,063.32 

Nilibaini miamala 26 ya bidhaa zinazosafirishwa kwenda nchi nyingine 
yenye amana ya Shilingi 299,804,063.32 ilithibitishwa kwenye mfumo 
wa TANCIS kutoka kwenda nchi nyingine kupitia mpaka wa Kasumulu. 
Hata hivyo, nyaraka zinazotumika kusafirishia bidhaa hizo na taarifa 
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kwenye rejista zilikosekana wakati wa ukaguzi. Hivyo, nilishindwa 
kuthibitisha kama bidhaa hizo zilitoka kwenda nchi husika. 

(c) Kutokusanywa kwa tozo za adhabu ya Shilingi 167,307,834.91 
zilizotokana na bidhaa kuchelewa kutoka nchini kwenda nchi 
husika.   

Nilipitia taarifa na nyaraka za bidhaa zilizosafirishwa kwenda nchi 
nyingine kupitia mipaka ya Tunduma, Kasumulu, Rusumo, Kabanga, 
Mutukula na uwanja wa ndege wa Dar es Salaam (JNIA) na kubaini 
kuwa bidhaa zilichelewa kutoka nje ya nchi kwa zaidi ya muda 
unaotakiwa kisheria, lakini Mamlaka ya Mapato haikukusanya tozo za 
adhabu zinazotokana na uchelewaji huo. Hali hii imesababisha 
kutokusanywa kwa mapato ya serikali yatokanayo na tozo za adhabu 
yenye thamani ya Shilingi 167,307,834.91. 

Naishauri Serikali: 
(a) Iimarishe udhibiti katika usafirishaji na utokaji wa bidhaa, ikiwa 

ni pamoja na kuthibitisha katika mfumo wa TANCIS kwa bidhaa 
zinazokwenda nchi nyingine, na kukusanya ushuru wa forodha,  
riba na tozo stahiki kwa  bidhaa  zilizouzwa nchini kinyume na 
taratibu. 

(b) Kukusanya tozo za adhabu zinazotokana na bidhaa kuchelewa 
kutoka nchini kwenda nchi nyingine ili kuzuia uwezekano wa 
bidhaa hizo kuuzwa nchini bila kulipiwa kodi stahiki.   

 
5.1.6.3.3 Bidhaa zilizokaa kwa muda mrefu kwenye maghala ya 

forodha na bidhaa zinazoingia nchini kwa muda 
maalumu 

Ukaguzi na uhakiki uliofanyika katika maghala ya forodha ya ofisi za 
mikoa na mipakani ulibaini kuwa minada ilikuwa haifanyiki ili kuuza 
bidhaa zilizokaa muda mrefu katika maghala ya forodha ili kukomboa 
kodi husika. Katika mkoa wa Mara (Sirari) na Mwanza nilibaini kuwa 
minada haikufanyika katika kipindi cha mwaka wa fedha 2018/19 
licha ya kuwa na bidhaa nyingi zilizokaa muda mrefu katika maghala 
na bidhaa nyingine zilikuwa zimeharibika, kinyume na Kifungu Namba 
42(1) cha Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Nchi za Afrika Mashariki. 
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Jumla ya bidhaa 1,050 katika mipaka 18 zilikaa mipakani zaidi ya 
muda unaoruhusiwa kisheria; kwani bidhaa hizo zilikaa kwa kipindi 
cha kuanzia siku 61 hadi siku 1,735, zikisubiri taratibu na hatua za 
forodha za kutoa bidhaa. Kuchelewa kufanya minada kwa bidhaa 
zilizokaa muda mrefu kunaweza kusababisha upotevu wa mapato ya 
Serikali kutokana na bidhaa hizo kuchakaa au kuharibika. 

Kadhalika, nilibaini bidhaa zilizoingia nchini kwa muda maalum zenye 
jumla ya shilingi 2,254,687,609 na magari 2,600 yalikaa nchini kwa 
zaidi ya muda unaoruhusiwa kisheria na hakukuwa na ushahidi 
kuthibitisha kuwa bidhaa na magari hayo yalirudi katika nchi husika. 
Pia, sikuweza kupata vibali vya kuongezewa muda wa bidhaa na 
magari hayo kuendelea kukaa nchini zaidi ya muda ulioruhusiwa 
kisheria.  

Naishauri Serikali; 
(a) Kufanya maamuzi kwa wakati ya kuuza katika minada bidhaa 

zilizokaa kwenye maghala ya forodha kwa zaidi ya siku 60 ili 
kukomboa kodi ya bidhaa hizo. 
 

(b) Kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara kwenye bidhaa na magari 
yanayoingizwa nchini kwa muda maalumu, na kukusanya kodi 
kwenye bidhaa na magari ambayo hayakurudi nchi yalikotoka na 
kukusanya tozo za adhabu na riba kwa kuuza nchini bidhaa na 
magari hayo kinyume na sheria za forodha.  

 
(c) Kuimarisha udhibiti na ufuatiliaji katika bidhaa na magari 

yanayoingizwa nchini kwa muda maalum ili kuzuia kuuzwa nchini 
bila kulipiwa kodi stahiki.   

 
5.1.6.3.4 Udhibiti usioridhisha kwenye bidhaa zinazoingizwa 

nchini kinyume na sheria za forodha. 
Katika ukusanyaji wa kodi zinazotokana na makosa ya ukiukwaji wa 
sheria za forodha, nilibaini kodi ya ziada, riba na tozo za adhabu 
zenye jumla ya Shilingi 106,094,872.18 zilizotokana na makosa 
yaliyofanywa na waingizaji wa bidhaa na mawakala wa forodha, 
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ambazo kesi zake zilikuwa  hazijahitimishwa na Mamlaka ya Mapato.  
Kesi hizi zimechelewa kuhitimishwa kwa kipindi cha kati ya miezi 
minne hadi 16. Kuchelewa kuhitimsha kesi za makosa ya kikodi 
kunachelewesha ukusanyaji wa mapato hivyo kuathiri utekelezaji wa 
mipango ya Serikali. 

Nashauri Serikali; 
Kuboresha udhibiti katika kushughulikia kesi za makosa ya kikodi ili 
kuzihitimisha kwa wakati na kukusanya kodi zinazotokana na makosa 
hayo ili kuzuia upotevu wa mapato ya Serikali.  
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5.2 Usimamizi wa Deni la Serikali   
 

5.2.1 Utangulizi 
Deni la Serikali linajumuisha madeni inayodaiwa Serikali Kuu na 
Taasisi zake. Pia, linajumuisha dhamana zilizotolewa na serikali 
iwapo taasisi iliyodhaminiwa itashindwa kulipa madeni yake. 

Deni la serikali linaongozwa na Sheria ya Madeni, Dhamana na Misaada 
ya Serikali ya mwaka 1974 (iliyorejewa mwaka 2004) ikisomwa 
pamoja na marekebisho ya mwaka 2017. Kulingana na vifungu namba 
3 na 6 vya Sheria hiyo, Waziri wa Fedha ndiye mwenye dhamana ya 
kukopa na kutoa dhamana kwa niaba ya Serikali. 

5.2.2 Mchanganuo wa Deni la Serikali 
Deni la Serikali kufikia tarehe 30 Juni 2019 lilikuwa Sh. bilioni 53,105 
(2018: Sh. bilioni 50,927) ikiwa ni ongezeko la Sh. bilioni 2,178 sawa 
na asilimia nne (2018: Sh. bilioni 4,845). Deni la serikali linajumuisha 
deni la ndani Sh. bilioni 14,863 (2018: Sh. bilioni 14,732) na deni la 
nje Sh. bilioni 38,241 (2018: Sh. bilioni 36,194). Kielelezo  hapo chini 
kinaonesha mwenendo wa ukuaji wa deni kwa miaka mitatu iliyopita. 
 
Kielelezo Na.  16: Mwenendo wa Ukuaji wa Deni la Serikali kwa 
Miaka Mitatu, 2016/17 hadi 2018/19 

 
 
5.2.3 Sababu za kuongezeka kwa Deni la Serikali 
Kuongezeka kwa deni la serikali kunasababishwa na mikopo halisi 
(mikopo halisi inajumuisha mapokezi ya fedha za mikopo, ulipaji wa 
mtaji na malipo ya riba za dhamana za Serikali za muda mfupi). Kwa 

2016/17 2017/18 2018/19
Jumla ya Deni 46,081 50,927 53,105
Deni la Nje 32,746 36,194 38,241
Deni la Ndani 13,335 14,732 14,863
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miaka mitatu iliyopita, sababu hizi zimekuwa zikichangia ukuaji wa 
deni kwa zaidi ya asilimia 77, ambapo mwaka 2018/19 ilikuwa juu 
zaidi na kufikia asilimia 91 kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapo 
chini. 
 
Jedwali Na. 19: Ukuaji wa Deni kwa miaka mitatu 2016/17    

hadi 2018/19 

    
2018/19 
  

2017/18 
  

2016/17 
  

  Maelezo Sh. bilioni % Sh. bilioni % 
Sh. 

bilioni 
% 

A Salio anzia (Deni) 50,927  46,081  41,039  

B Mikopo Halisi 1,988 91 3,722 76 4,429 88 

C 
Malimbikizo ya 
riba 

157 7 
178 4 162 3 

D 
Kushuka kwa 
thamani ya 
Shilingi 

33              2 
945 20 452 9 

E 
Jumla ya 
ongezeko = B+C+D 

2,178 4 
4,845 11 5,042 12 

F 
Salio ishia (Deni) = 
A+E 

53,105  
50,927  46,081  

Chanzo: Hesabu za fedha fungu 22-deni la serikali kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2017, 2018 na 2019. 

Uchambuzi wa kina ulibainisha kuwa, kushuka kwa thamani ya 
sarafu/fedha ya Tanzania kumechangia ongezeko la deni la serikali 
kwa asilimia mbili kwa mwaka 2018/19 (ongezeko dogo ikilinganishwa 
na asilimia 20 ya mwaka 2017/18). Malimbikizo ya riba yalichangia 
ongezeko la deni kwa asilimia saba kwa mwaka 2018/19 (ongezeko 
kubwa ikilinganishwa na asilimia 4 ya mwaka 2017/18). Aidha, 
Malimbikizo ya riba yanategemewa kukoma baada ya nchi tano za 
kundi lisilo la wanachama wa Paris, kuendana na makubaliano ya 
mkutano wa paris ikiwa ni pamoja na kusamehe madeni kwa nchi 
zilizokuwa na mzigo mkubwa wa madeni mwaka 2001. 
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5.2.4 Mwenendo wa Deni la Ndani 
Deni la ndani linajumuisha mikopo ya muda mrefu (hati fungani, Hisa 
za serikali na hati fungani maalum) na mikopo ya muda mfupi 
(dhamana za serikali za muda mfupi na nakisi ya serikali Kwenye 
akaunti za benki kuu (Government overdraft)). Deni la ndani 
limeongezeka kwa shilingi bilioni 131, sawa na asilimia moja ya deni 
la ndani lililorekodiwa mwaka 2017/18. Mienendo ya ukuaji wa deni 
la ndani na ukopaji imeoneshwa kwenye jedwali hapo chini. 
 
Jedwali Na. 20: Mwenendo wa deni la ndani kwa miaka mitatu 

(deni halisi) 

Mwaka wa 
fedha  

Thamani ya deni  
(Sh. bilioni) 

Ongezeko 
(Sh. 
bilioni) 

% 

2018/19 14,863.40   131 1 
2017/18 14,732.45 1,397 10 
2016/17 13,335.65 2,142 19 

Chanzo: Jedwali la mwenendo wa deni la serikali kwa miaka 2016/17, 2017/18 na 
2018/19 

 
Kwa kipindi cha mwaka 2018/19 serikali ilikopa jumla ya fedha zenye 
thamani ya Sh. bilioni 4,348 kati ya hizo, Sh. bilioni 3,075 sawa na 
asilimia 71 zilikuwa mikopo ya Muda mfupi na Sh. bilioni 1,273 sawa 
na asilimia 29 zilikuwa mikopo ya muda mrefu kama ilivyooneshwa 
kwenye Jedwali hapo chini. Mikopo ya muda mfupi hutumika kulipia 
dhamana za serikali zilizoiva na mikopo ya muda mrefu hutumika 
kugharimia miradi. 
 
Jedwali Na. 21: Mwenendo wa ukopaji wa ndani kwa miaka mitatu 

(deni halisi) 
  2018/19 2017/18 2016/17 

Ukopaji wa  Sh. bilioni %  
Sh. 
bilioni 

% Sh. bilioni %  

Muda mrefu 1,273 29 2,911 44 2,420 33 
Muda Mfupi 3,075 71 3,753 56 4,883 67 
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  2018/19 2017/18 2016/17 

Ukopaji wa  Sh. bilioni %  
Sh. 
bilioni 

% Sh. bilioni %  

Jumla ya 
ukopaji  

4,348 21 100 6,664 100 7,303  100 

Chanzo: Jedwali la mwenendo wa deni la serikali kwa miaka 2016/17, 2017/18 na 
2018/19 
 

5.2.5 Mwenendo wa deni la nje 
Deni la nje linahusisha mikopo kutoka taasisi za kimataifa, nchi 
marafiki, benki za kuwezesha biashara ya forodha, na wakopeshaji 
wa kibiashara. Deni la nje lilikuwa Sh. bilioni 38,242 sawa na asilimia 
72 ya deni la Serikali. Deni hili liliongezeka kwa shilingi bilioni 2,048, 
sawa na asilimia sita ya deni la nje la shilingi bilioni 36,194 
lililoripotiwa mwaka 2017/18. Kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
hapo chini. 
 
Jedwali Na. 22: Mwenendo wa deni la nje kwa miaka mitatu 

  
Wakopeshaji 

2018/19 2017/18 2016/17 

Sh. 
bilioni 

%  
Sh. 
bilioni 

 % 
Sh. 
bilioni 

% 

Taasisi za Kimataifa 22,116 58 20,843 58 18,318  56 
Nchi Marafiki 4,469 12 4,145 11 4,302  13 
Benki za kuwezesha 
biashara ya Forodha 

6,368 17 6,056 17 5,566  17 

wakopeshaji wa 
kibiashara 

5,288 14 5,151 14 4,559  14 

Jumla ya deni 38,241  100 36,194  100 32,746  100 
Ongezeko 2,047 6 3,448 11 2,900 10 

Chanzo: Jedwali la mwenendo wa deni la serikali kwa miaka 2016/17, 2017/18 na 
2018/19 

                                                           
21 Kushuka kwa nakisi ya serikali kwenye akaunti za benki kuu (Overdraft) 
hakujaathiri ukopaji. Salio anzia la nakisi ya serikali kwenye akaunti za benki kuu 
lilikuwa Sh. 1,937 bilioni na salio ishia lilikuwa 1,242 hivyo imepungua kwa Sh. 696 
bilioni. 
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Ongezeko la deni la nje linasababishwa na ukopaji kwa ajili ya 
kugharimia miradi ya maendeleo kama ilivooneshwa kwenye 
Jedwali hapo chini. 
 
Jedwali Na. 23: Mwenendo wa ukopaji wa nje kwa miaka mitatu 

  
Wakopeshaji 

2018/19 2017/18 2016/17 

Sh. 
bilioni 

% 
Sh. 
bilioni 

% 
 Sh. 
bilioni 

% 

Taasisi za Kimataifa 1,557 45 1,986 
   

50  
1,515 50 

Nchi Marafiki 165 5 125 3  181 6 

Benki za kuwezesha 
biashara ya Forodha 

496 14 493 13  373 12 

wakopeshaji wa 
kibiashara 

1,210 35 1,354 34  978 32 

Jumla ya Fedha 
iliyokopwa kwa mwaka 

3,429 100 3,958 100 3,047 100 

Chanzo: Jedwali la mwenendo wa deni la serikali kwa miaka 2016/17, 2017/18 na 
2018/19 
 

5.2.6 Usimamizi wa deni la serikali 
 

5.2.6.1 Kutopokea fedha za mikopo muda mrefu baada ya kusaini 
Mikataba ya mikopo   

Nilibaini mikataba 11 iliyokuwamo kwenye kanzidata kwa miaka 5 
hadi 20 bila ya fedha zake kupokelewa toka kwa wakopeshaji. Hii 
inapelekea hatari ya kupunjwa kwa deni la serikali kutokana na 
kutokuwapo kwa taarifa zilizohuishwa kuhusu mikopo iliyopokelewa. 

 
Napendekeza serikali iwe na utaratibu wa kusimamia, kutathimini na 
kufuatilia mapokezi na matumizi ya fedha za mikopo. Utaratibu huo 
utapelekea watekelezaji wa miradi kuhasibu ipasavyo mapokezi na 
matumizi ya fedha za mikopo.Pia kuwepo utaratibu wa kuwianisha 
mikataba ya mikopo iliyosainiwa na fedha zilizopokelewa kutokana 
na mikataba hiyo. 
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5.2.6.2 Utendaji wa kiwango cha chini kwa soko la ukopaji wa 
ndani 

Serikali ilipanga kukopa kutoka soko la ndani kwa kutumia hatifungani 
na dhamana za serikali za muda mfupi, fedha zenye thamani ya Sh. 
bilioni 6,522. Hadi kufikia mwishoni mwa mwaka kiasi cha Sh. bilioni 
4,348 (sawa na asilimia 67) kilipatikana na kuacha Sh. bilioni 2,174 
(sawa na asilimia 33) kikikosekana, hivyo kupelekea upungufu wa 
fedha za miradi ya maendeleo. Kutofikia malengo kunasababishwa na 
uelewa mdogo wa umma kuhusiana na dhamana za serikali hasa za 
muda mrefu. 
 

Napendekeza serikali kufikiria mkakati wa kukuza soko la ukopaji wa 
ndani ili kuvutia wawekezaji wengi kwenye dhamana za serikali za 
muda mrefu (Hatifungani) 
 

5.2.6.3 Uanzishwaji wa kamati ya Minada ya dhamana za Serikali 
(GSAC) 

Nimebaini kutoanzishwa kwa kamati ya Minada ya dhamana za serikali 
(GSAC) kinyume na sehemu ya 3.4(ii) ya mpango wa minada ya 
dhamana za serikali wa mwaka 2018/19. Kutokuwepo kwa kamati 
(GSAC) kunapelekea kukosekana kwa kumbukumbu za kitaasisi na 
marejeo ya maamuzi kwa baadae kutokana na kutowekwa 
kumbukumbu za kiofisi za maamuzi ya minada. 

 
Napendekeza serikali ianzishe kamati ya Minada na kuainisha kwa 
ufasaha majukumu na wajibu wake ili kuwezesha kuwapo kwa 
kumbukumbu za maamuzi yafanyikayo wakati wa minada 
 

5.2.7 Huduma za Jumla 
Kutokuwepo usuluhishi wa pamoja wa malipo ya wastaafu 
Nimebaini kutokuwapo kwa usuluhishi wa pamoja baina ya wizara ya 
Fedha na Mipango (WFM) na LAPF juu ya malipo yalipwayo kutoka 
wizara kwenda LAPF (Wakala) kwa ajili ya kuwalipa wastaafu. 
Usuluhishi unakosekana kotokana na wizara kutokuwa na kanzidata 
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ya walipwaji (wastaafu). Kukosekana kwa usuluhishi wa pamoja 
kunaweza kupelekea matumizi mabaya ya fedha za umma. 

Napendekeza serikali iwe na kanzidata ya wanaostahili malipo ili 
kuwezesha usuluhishi wa pamoja wenye tija na kulinda fedha za 
umma kuliko kutegemea ankara zitolewazo na wakala (LAPF) pekee. 
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5.3 Ukaguzi wa Awali wa Malipo ya Mafao ya Wastaafu 
 

5.3.1 Utangulizi   
Ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya hitimisho la kazi hufanyika 
kwa mujibu wa Ibara ya 143(2a) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 (kama ilivyokuwa ikifanyiwa 
marekebisho mara kwa mara) na Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi 
No.11 ya mwaka 2008. Kifungu cha 5(a) cha Sheria hiyo kinamtaka 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuidhinisha malipo 
kutoka katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali baada ya kujiridhisha 
kwamba, Ibara ya 136 ya Katiba imezingatiwa.  
 
Hivyo ni muhimu kufanya ukaguzi wa awali kwenye malipo yote ya 
Serikali ambayo si rahisi kukadiriwa kwa uhakika na kutengewa fedha 
kama vile malipo ya mafao kwa wastaafu.  
 
Ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya hitimisho la kazi hufanyika 
kwa kuzingatia Sheria za mafao ya hitimisho la kazi. Nazo ni pamoja 
na Sheria ya Hitimisho la Kazi katika Utumishi wa Umma ya mwaka 
1999; Sheria ya Mfuko wa Pensheni wa Serikali za Mitaa ya mwaka 
2006; Sheria ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2002; Sheria ya Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ya mwaka 1997; Sheria ya Ulinzi wa Taifa 
ya mwaka 1966 (Iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2002); Sheria ya 
Utumishi wa Usalama wa Taifa ya mwaka 1996; Sheria ya Mamlaka ya 
Kudhibiti na Kusimamia Sekta ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2008; 
Sheria ya Mafao ya Kustaafu ya GEPF ya mwaka 2013, Sheria ya Mafao 
ya Viongozi wa Kisiasa ya mwaka 1999 na Sheria ya Kodi ya Mapato ya 
mwaka 2004  iliyorekebishwa mwaka 2016.   
 
5.3.2 Lengo la kufanya Ukaguzi wa Awali 
Lengo la ukaguzi huu ni kuhakiki usahihi wa mafao ya hitimisho la kazi 
yaliyoandaliwa na waajiri kwa ajili ya kuwalipa wanufaika ili 
kutambua makosa mapema huku kukiwa na lengo la kuhakikisha kuwa 
wastaafu wanalipwa kile wanachostahili. Hii pia ni muhimu kwa kuwa, 
kiasi chochote kitakacholipwa kwa makosa ni vigumu kurejeshwa 
kutoka kwa wastaafu. 
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Kwa upande mwingine, madhumuni ya uhakiki wa mafao ni 
kuhakikisha kuwa Sheria husika, Kanuni za mafao ya hitimisho la kazi, 
sera za kazi zinazohusiana na utumishi wa umma, nyaraka 
mbalimbali, Ikama na muundo wa utumishi na viwango vya  mishahara 
vinazingatiwa.  
 
5.3.3 Mawanda ya Ukaguzi  
Ukaguzi wa awali wa mafao ya hitimisho la kazi unahusisha Watumishi 
wa Umma ambao mafao yao hulipwa kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina 
ya Serikali na hauhusishi Watumishi wa umma ambao ulipwaji wa 
mafao yao unashughulikiwa na Mfuko wa Mafao ya Hitimisho la Kazi 
katika Utumishi wa Umma (PSSSF), Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF) na mifuko mingine ya hifadhi ya jamii. Kazi ya ukaguzi 
wa awali inayofanywa na Ofisi yangu ni kwa ajili ya malipo ya mafao 
ya hitimisho la kazi yanayolipwa moja kwa moja kutoka Mfuko Mkuu 
wa Hazina ya Serikali, malipo ambayo yanahusisha:-  

a) Pensheni na kiinua mgongo kwa watumishi wa umma 
watoahuduma mchanganyiko, wanajeshi na viongozi 
wengine, walimu na maafisa wa usalama; 

b) Malipo ya Mikataba kwa viongozi wa kisiasa, wageni toka nje, 
wastaafu waliorejeshwa kwenye utumishi na   raia 
walioajiriwa wakiwa na umri wa zaidi ya miaka 45; 

c) Kiinua mgongo kwa watumishi  wasio kwenye masharti ya 
pensheni, na 

d) Malipo ya kiinua mgongo kwa askari polisi. 
 

5.3.4 Ufafanuzi wa Hoja za Ukaguzi na Mapendekezo  
Sehemu hii ya ripoti inaeleza mambo muhimu yaliyobainika wakati wa 
ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya hitimisho la kazi na 
mapendekezo kwa mwaka wa fedha 2018/19. 
 
5.3.5 Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi  
Zoezi la ukaguzi wa awali lilianza na majalada 569 ikiwa ni bakaa 
kutoka mwaka 2017/18. Jumla ya majalada 3,251  yaliwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi na kufanya idadi ya majalada yote katika kipindi 
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husika cha mwaka 2018/2019  kuwa 3,820. Kati ya majalada 3,820 
yaliyokuwepo kwa ajili ya ukaguzi wa awali, Ofisi yangu ilikagua 
majalada 3,504. Kati ya hayo majalada 3,448 yenye jumla ya Sh. 
157,665,096,680.74 yalikaguliwa na kuidhinishwa kwa malipo na 
majalada hamsini na sita (56) yalihojiwa na kurudishwa kwa Maafisa 
Masuuli kwa marekebisho.  Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2019  
majalada 316  yalikuwa bado yakiendelea kukaguliwa kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali hapo chini.  
 
Jedwali Na. 24: Majalada ya wastaafu yaliyokaguliwa 2018/2019 
Maelezo Majalada 
Majalada yaliyokuwepo tarehe 1 Julai, 2018 569 
Majalada yaliyopokelewa   3,251 
Jumla ya majalada yaliyokuwepo kwa ukaguzi  3,820 
Majalada yaliyokaguliwa na kuidhinishwa 3,448 
Majalada yaliokaguliwa na kurejeshwa kwa waajiri 
yakiwa na hoja 

56 

Majalada yaliyosalia tarehe 30 Juni, 2019 316 
 
5.3.6  Mafao ya Hitimisho la Kazi yaliyokokotolewa chini ya 
kiwango stahiki – Sh. 117,449,527.42 
Ukaguzi nilioufanya katika nyaraka za malipo ya pensheni kwa mwaka 
wa fedha 2018/2019 ulibaini kuwa baadhi ya nyaraka zilizoletwa 
kwangu kwa ukaguzi wa awali zilionyesha mafao ya hitimisho la kazi 
yaliyokokotolewa  kimakosa.   
 
Kati ya majalada 3,448 yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha 2018/19 
mafao ya wastaafu 338 (9.8%) yalibainika kukokotolewa kimakosa. 
Kati ya hayo, majalada 170 yalibainika kuwa na zaidi ya kiwango 
stahiki kwa Sh 316,117,868.86 huku majalada 168 yakiwa  pungufu ya 
kiwango stahiki kwa Sh. 433,567,396.28 kama inavyoonesha kwenye 
Jedwali hapo chini.  
 
Hata hivyo, makosa yaliyoainishwa hapo juu yanatia shaka kuhusu 
utaratibu wa uhakiki wa karatasi za mafao, uwezo wa waandaaji na 
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wahakiki katika ustadi na uzoefu wa masuala ya pensheni na sheria 
husika, na ufungashaji wa majalada ya mafao.  
 

Jedwali Na. 25: Mafao pungufu ya gawio stahiki 

Chanzo: Fomu za malipo ya mafao 
 
Kutokana na uchambuzi wa hapo juu, serikali ingepata hasara ya Sh. 
316,117,868.86 kutokana na kuzidishwa kwa mafao, aidha wastaafu 
wangeweza kupunjwa mafao yao kwa kiasi cha Sh. 433,567,396.28. 
 
Mapungufu hayo yaliyoonekana yanaonesha umuhimu wa kufanyika 
kwa ukaguzi wa awali wa pension na mafao mengine kwa wastaafu 
yanayopaswa kulipwa moja kwa moja kutoka katika Mfuko Mkuu wa 
Hazina ya Serikali. Pia, hiyo inaonesha jinsi ambavyo kushindwa kwa 
mifumo ya ndani ya udhibiti na mapungufu ya Maafisa Masuuli 
yangeweza kuigharimu Serikali na wastaafu kama ukaguzi wa awali 
usingefanyika.   

 

Na Maelezo 

Mafao Yaliyozidishwa  Mafao Yaliyopunjwa  
Jumla Halisi (a-b)  

(a) (b) 

Idadi 

ya 

kesi 

Kiasi (Shilingi) 

Idadi 

ya 

kesi 

Kiasi (Shilingi) (Shilingi) 

1 

Kipindi cha 

utumishi 

kisicho 

sahihi 

100 114,677,969.86 103 305,919,494.30 (191,241,524.44) 

2 
Mishaharaya 

iliyokosewa 
34 48,813,962.85 28 59,934,917.27 (11,120,954.42) 

3 

Makosa 

katika 

michango 

ya NSSF 

19 21,609,468.80 27 32,891,774.38 (11,282,305.58) 

4 

Makosa 

mbalimbali 

katika 

ukokotoaji 

17 131,016,467.35 10 34,821,210.33 96,195,257.02 

 Jumla 170 316,117,868.86 168 433,567,396.28 (117,449,527.42) 
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5.3.7 Ucheleweshwaji wa Uaandaji wa Mafao 
Kanuni ya 89 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 
2003 inawataka waajiri na waajiriwa kutunza kumbukumbu za 
kiutumishi kwa lengo la kufanya marejeo wakati wa ukokotozi wa 
mafao ya hitimisho la kazi. Kanuni ya 32(2) inaeleza kuwa ni wajibu 
wa waajiri kupitia taarifa za waajiriwa walioko chini yao ili 
kuhakikisha kuwa utumishi wa watumishi wa umma unakoma pale 
wanapofikisha umri wa kustaafu.  
 

Pia Kanuni ya 32(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003, 
ikisomwa pamoja na Kanuni Na. F.48 ya Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma za mwaka 2009 inamtaka mtumishi wa umma 
anayekaribia kustaafu, kutoa taarifa ya  maandishi  kwa mwajiri wake 
kupitia taratibu za kawaida, kwa kipindi cha  miezi sita kabla ya 
kustaaafu.  
 

Hata hivyo, katika mwaka wa ukaguzi nilibaini ucheleweshaji wa 
uaandaaji na uwasilishwaji wa majalada kwa ajili ya ukaguzi wa 
awali. Katika ukaguzi huo nilibaini majalada 1,897 yalicheleweshwa 
kwa kipindi cha mwezi mmoja hadi miezi 394 kama inavyoonesha 
kwenye Jedwali hapo chini. 
 
Jedwali Na. 26:  Majalada yaliyocheleweshwa 

Na Muda (miaka) Idadi ya majalada 
1 Chini ya 1 790 
2 1 hadi 10 997 
3 Zaidi ya 10 110 

Jumla 1,897 
 Chanzo: Fomu za malipo ya mafao  
 
Katika mazingira hayo, ukiukwaji wa taratibu unaofanywa na waajiri 
umesababisha kucheleweshwa kwa ulipaji wa mafao ya hitimisho la 
kazi. Ni maoni yangu kuwa vitendo hivyo visingeweza kutokea kama 
waajiri wangekuwa makini katika kuandaa mafao na kupelekea 
ukiukwaji wa matakwa ya Sheria na Kanuni, suala linaloathiri 
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wanufaika na kusababisha usumbufu usio wa lazima, achilia mbali 
kupungua kwa thamani ya fedha/mafao.  
 
Mapendekezo 
Serikali ihakikishe kuwa Waajiri wanazingatia Sheria za mafao kwa 
kuandaa mapema na kuwasilisha majalada ya wastaafu kwa ajili ya 
ukaguzi na malipo. 
 
5.3.8 Majalada yenye Hoja ambayo hayakurudishwa kwa Ukaguzi 

wa awali 
Taratibu za malipo ya pensheni ya Serikali uhusisha hatua kuu tatu (3) 
ambazo ni uanzishaji na ukokotozi wa Mafao, Uhakiki wa awali 
unaofanywa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
pamoja na malipo yanayofanywa na Hazina. 
Ukaguzi wa awali wa mafao huanza kwa kupokea majalada ya 
wastaafu kutoka kwa waajiri husika. Mchakato wa ukaguzi unahusisha 
vigezo vitatu, yaani Uhalali, Ukamilifu wa nyaraka, na usahihi wa 
hesabu.  
 
Wakati wa ukaguzi, ninaweza kukutana na makosa yanayolazimu 
kutolewa kwa hoja. Ikitokea hivyo, jalada hutumwa tena kwa mwajiri 
ili kufanya marekebisho ya makosa niliyoyabaini. Baada ya kufanya 
marekebisho, jalada linapaswa kurudishwa tena kwa hatua zaidi 
zinazohusika na ukaguzi wa awali. 
 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, majalada arobaini na sita (46) 
yaliyohojiwa na kurudishwa kwa waajiri yalikuwa hayajaletwa ofisini 
kwangu kwa ajili ya kuhakiki marekebisho yaliyofanywa mpaka 
mwisho wa mwaka. Hii inaonesha kwamba waajiri hawakufanyia kazi 
mapendekezo yangu, ikiwa baadhi ya majalada hayakurudishwa kwa 
muda wa zaidi ya miaka mitatu kama inavyooneshwa katika Jedwali 
hapo chini. Ucheleweshwaji wa kurudishwa kwa majalada 
yaliyohojiwa unasababisha kuchelewa kwa malipo ya hitimisho la kazi 
na kuathiri hali ya maisha ya wastaafu au wanufaika. 
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Jedwali Na. 27: Majalada ambayo hayakurudishwa 
Na Muda (miaka) Idadi ya majalada 
1 Chini ya 1 8 
2 1 hadi 3 38 

Jumla 46 
 Chanzo: Fomu za malipo ya mafao  
 
Mapendekezo 
 Waajiri wanapaswa kufanyia kazi hoja za ukaguzi na kurudisha 

majalada kwa wakati au kuomba ufafanuzi kutoka Ofisi yangu 
pale inapobidi. 

 Serikali ihakikishe waandaaji wanazingatia, Sheria, Kanuni, 
Waraka na miongozo ya mafao wakati wa uandaaji. 
 

5.3.9 Majalada yaliyoidhinishwa kwa malipo kurudishwa kwa 
ukaguzi kwa mara ya nyingine 

Kanuni ya 37 ya Sheria ya Mamlaka ya Kudhibiti na Kusimamia Sekta 
ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2008 na kifungu Na. 23 cha Sheria ya 
Mafao kwa Watumishi wa Umma, 1999 zinazuia mstaafu kupata mafao 
mara mbili kwa kazi hiyo hiyo na kipindi hicho hicho. 
 
Katika ukaguzi wangu wa mafao, nilibaini majalada kumi (10) 
yaliyorudishwa kwa mara ya pili ofisini kwangu japokuwa nilipitisha 
majalada hayo kwa malipo kipindi cha nyuma. Ninaamini kwamba, 
urudishaji wa majalada yaliyokwishwa lipwa ni kutaka kuisababishia 
Serikali hasara kwa kulipwa mara mbili. 
 
Mapendekezo 
Serikali inashauriwa kuweka adhabu kali kwa wale wote 
watakaorudisha majalada yaliyokwisha lipwa kwa ajili ya ukaguzi. 
Kadhalika, Serikali  inatakiwa kuboresha mifumo ya malipo kwa ajili 
ya kugundua na kuzuia malipo ya mara ya pili. 
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5.4 Taarifa ya Hesabu Jumuifu ya Mwaka 2018/19 
 

5.4.1 Utangulizi. 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilirasimisha matumizi 
ya Kanuni za Uhasibu za Kimataifa katika Sekta ya Umma (IPSAS 
accrual basis of accounting) katika kuandaa hesabu kuanzia tarehe 1 
Julai, 2012. Hivyo Serikali iliandaa hesabu jumuifu kwa mara ya 
kwanza kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2013 kwa 
kuzingatia matakwa ya Kanuni za Uhasibu za Kimataifa katika Sekta 
ya Umma (IPSAS 35)  
 
Naipongeza serikali kwa kuanzisha mfumo wa kuandaaa hesabu za 
majumuisho (GACS) ili kuimarisha usahihi, ukamilifu, uwazi 
uwajibikaji na uwasilishaji wa taarifa kwa wakati. Hata hivyo serikali 
bado inakukabiliwa na changamoto mbalimbali zinazoathiri 
kufanikisha kwa ukamilifu utekelezaji wa taratibu za hesabu jumuifu 
kama nilivyoona katika ukaguzi wangu wa hesabu jumuifu kwa mwaka 
wa fedha 2018/2019. Changamoto hizo zimeainishwa kama ifuatavyo: 
 
5.4.2 Mapitio ya Mfumo wa Utengenezaji wa Hesabu Jumuifu 

(GACS) 
 

5.4.2.1 Kukosekana kwa Mfumo wa Uhakiki wa Viwango 
Vinavyopaswa Kuondoshwa kati ya Taasisi za Serikali. 

Mapitio yangu ya uondoshwaji wa viwango vya gharama za huduma 
kati ya taasisi za Serikali katika hesabu jumuifu za taifa (Aya 40 ya 
Viwango vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu katika sekta za umma) 
nimebaini kwamba, mfumo wa uandaaji hesabu jumuifu za taifa 
(GACS) unalo jendwali la mfano lililoruhusu taasisi kuainisha huduma 
zilizopokelewa au kutolewa baina ya taasisi za serikali kwa ajili ya 
kuondolewa. Hata hivyo, mfumo haujaundwa kuweza kuhakiki 
uhusiano wa viwango vya gharama kati ya taasisi mbili husika ili kujua 
kama vinafanana au kutofautiana na kutoa taarifa kabla ya mfumo 
kuruhusu uondoshwaji wa viwango husika. 
Napendekeza Serikali iweke mkakati mahususi kuwezesha taasisi 
kuripoti viwango sahihi vya miamala kati ya taasisi za kiserikali na 
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kutekeleza mfumo wa uhakiki wa viwango vinavyoripotiwa kwa ajili 
ya uondoshwaji ili kuboresha utoaji taarifa sahihi. 
 
5.4.2.2 Udhibiti Usiojitosheleza kwenye Matumizi ya Jumla ya 

Mfumo wa GACS 
Utaratibu wa usimamizi wa usalama wa taarifa ‘ISO/IEC 27002 Code 
of practice for information security management’ unasema kuwa, 
mifumo inapaswa kufuatilia na kurekodi taarifa za kiusalama ili 
kugundua shughuli ambazo hazikuidhinishwa. Nyaraka zinazorekodi 
matukio yasiyo ya kawaida pamoja na usalama wa taarifa na shughuli 
za watumiaji, hutakiwa kutolewa na kuwekwa kwa kipindi 
kilichokubaliwa ili kusaidia shughuli za uchunguzi za baadaye pamoja 
na kufuatia upatikanaji wake. Zaidi ya hayo, viwango hivyo hivyo 
vinahitaji maboresho, majaribio na vifaa vya kufanyia kazi 
kutenganishwa ili kupunguza hatari ya wasiohusika kuvifikia au 
kubadili ufanyaji kazi wa mfumo. 
 
Ukaguzi wangu wa udhibiti wa jumla wa matumizi ya mfumo wa GACS 
nilibaini kuwa, mfumo hauna uwezo wa kugundua shughuli za 
watumiaji wasioruhusiwa na watumiaji haramu. Wakati wa ukaguzi 
niliomba kufanya majaribio ya kiukaguzi katika mfumo, lakini 
hakukuwa na mazingira ya majaribio. Hii inaleta wasiwasi juu ya 
udhibiti uliopo na usimamizi wakati wa mabadiliko katika mfumo. Pia 
nilibaini kuwa mfumo haufanyi kazi kwenye HTTPS, hii inamaanisha 
kuwa mawasiliano kati ya kanzi data ‘server’ na mtumiaji hufanyika 
bila usiri ambao hulinda mawasiliano hivyo kuna uwezekano wa 
kutokea shambulio la kimtandao.  
 
Ni maoni yangu kwamba, kutokuwa na kumbukumbu ya shughuli za 
watumiaji wa mfumo kunaweza kuchangia kushindwa kusimamia na 
kugundua shughuli za watumiaji zisizoruhusiwa na kushindwa kuwa na 
ushahidi wa shughuli za watumiaji wakati wa uchunguzi 
utakapohitajika kufanyika. Pia ukosefu wa mazingira ya majaribio 
katika mfumo unaweza kusababisha mabadiliko yasiyothibitishwa 
kupelekwa katika mazingira ya uzalishaji ndani ya mfumo. 
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Napendekeza serikali kutekeleza utambuzi wa shughuli za watumiaji 
kwenye mfumo, kuhakikisha mfumo unafanya kazi kwenye https na 
kuandaa mazingira ya majaribio ya mfumo. 
 
5.4.2.3 Uondoshwaji wa Miamala katika Hesabu Jumuifu 
Aya ya 40 (a) hadi (c) ya IPSAS 35 inaitaka taasisi inayoandaa taarifa 
Jumuifu kuunganisha mali, madeni, mapato na matumizi ya taasisi 
zinazodhibiti na zile taasisi zinazodhibitiwa. Pia, inataka kuondoa 
mali, madeni, mali halisi, mtaji, mapato, matumizi na mtiririko wa 
fedha kwa miamala baina ya taasisi zinazohusiana. Lengo la utaratibu 
huu ni kuondoa uwezekano wa kuripoti mialama mara mbili, na 
kuboresha uhalisia wa taarifa za hesabu jumuifu. 
 
Mapitio yangu ya hesabu jumuifu za kitaifa pamoja na hesabu za 
taasisi zinazodhibitiwa nilibaini kiasi kikubwa cha madai ambacho 
kilipaswa kuondoshwa na madeni yake lakini miamala hiyo ilikuwa 
inatofautiana. Nilibaini kwamba dhamana za muda mfupi 
zinazomilikiwa na benki kuu hazikuondolewa kwenye hesabu jumuifu. 
Mapato na matumizi yake pia hayakuweza kuondolewa.  

 
Napendekeza serikali iweke mkakati mahususi kwa ajili ya kuwezesha 
taasisi kuripoti viwango sahihi vya miamala kati ya taasisi za 
kiserikali na kutekeleza mfumo wa uhakiki wa viwango 
vinavyoripotiwa kwa ajili ya uondoshwaji ili kuboresha utoaji taarifa 
sahihi. 
 
5.4.3 Tofauti ya ongezeko lililoripotiwa la Mali za Kudumu (PPEs 

and Intangible Asset) Sh 399,795,469,280 
Mapitio yangu ya mali za kudumu (PPEs and Intangible Asset) nilibaini 
ongezeko la mali za kudumu zilizonunuliwa ‘monetary addition’ ya Sh 
4,848,572,072,000 na Sh 75,501,891,000 mtawalia ambazo 
zilioneshwa katika jedwali la ongezeko la mali za kudumu 
(‘movement schedules). Hata hivyo ongezeko hilo halikuwa na 
uthibitisho kutoka katika taarifa za fedha za taasisi zilizo jumuishwa. 
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Pia, nimebaini tofauti ya Sh 399,795,469,280 kati ya ongezeko la mali 
za kudumu zilizonunuliwa na zilizoripotiwa katika taarifa jumuifu ya 
mtiririko wa fedha (Consolidated Cash Flow Statements) Sh 
5,323,869,432,280 ukilinganisha na Sh 4,924,073,963,000 
iliyoripotiwa katika jedwali la ongezeko la mali za kudumu (PPE and 
Intangible assets movement schedule) ambapo hapakutolewa 
maelezo ya ziada au usuluhishi kama inavyotaka Aya 25(a) ya IPSAS 2. 
 
Naishauri Serikali kuboresha mfumo wa utoaji wa jedwali la 
ongezeko la mali za kudumu katika mfumo wa GACS; pia uwasilishaji 
wake katika hesabu ili kuonesha uhalisia na ukamilifu wa bakaa 
zinazoripotiwa.  
 
5.4.4 Hesabu zilizojumuishwa zikiwa na tarehe tofauti na hesabu 

Jumuifu Bila Kufanyiwa Marekebisho 
Ukaguzi wangu wa Hesabu jumuifu za Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ulibaini kuwapo kwa hesabu za taasisi mbili (2) za serikali 
zilizojumuishwa wakati zikiwa zimefunga hesabu zake kwa tarehe 
tofauti na tarehe ya hesabu ya taasisi inayozidhibiti (rejea Jedwali 
hapo chini). Kujumuishwa huku ni kinyume na Aya ya 46 ya IPSAS 35 
na Waraka wa Hazina Na.12 uliotolewa tarehe 9 Januari 2015 ambao 
unataka taarifa za hesabu za taasisi inayodhibiti na zinazodhibitiwa 
kuwa na tarehe sawa za ufungaji wa hesabu pamoja. Ikiwa tarehe 
zinatofautiana, kunatakiwa kuandaliwa taarifa za hesabu za nyongeza 
zenye tarehe zinanazofanana na taasisi inayodhibiti. 
 
Nilibaini kuwa hakuna marekebisho yaliyofanyika katika taarifa za 
hesabu za taasisi zinazodhibitiwa ili kuzioanisha na tarehe ya hesabu 
ya taasisi inayodhibiti. Pia, hakuna marekebisho ya madhara ya 
miamala muhimu au matukio yanayotokea kati ya tarehe hiyo na 
tarehe ya taarifa za kifedha za taasisi inayodhibiti. 
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Jedwali Na. 28: Mashirika yanayodhibitiwa yenye tarehe tofauti 
za kutoa taarifa 

Na Jina la taasisi 
inayodhibitiwa 

Tarehe ya taasisi 
inayodhibitiwa 

Tarehe ya Taasisi 
inayodhibiti 

1 Benki ya Rasilimali (TIB 
-Corporate Bank) 

31 Desemba, 2018 30 Juni, 2019 

2 Benki ya Rasilimali (TIB 
- Development Bank) 

31 Desemba, 2018 30 Juni, 2019 

 
Narejea tena mapendekezo yangu ya miaka iliyopita kwa Serikali 
kuwa, tarehe za taasisi zinazodhibitiwa ziweze kuoanishwa na tarehe 
ya taasisi inayodhibiti au kuandaliwa taarifa za hesabu za nyongeza 
na marekebisho stahiki kama matakwa ya Aya 46 ya IPSAS 35 na 
Waraka wa Hazina Na.12 wa tarehe 9 Januari 2015. 
 
5.4.5 Taarifa kwenye hesabu jumuifu bila kusainiwa/kuidhinishwa 

na Afisa Masuuli au Bodi za Wakurugenzi 
Kanuni ya 11(3) (a) ya Kanuni za Fedha za Umma, ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa mwaka 2004) inamtaka Afisa Masuuli kusaini taarifa 
za hesabu, biashara na taarifa zingine alizokasimiwa chini ya masharti 
ya Sheria au Kanuni za fedha; na kwa kufanya hivyo, huwajibika 
binafsi kwa usahihi kama ilivyoelekezwa na sheria au na Mhasibu Mkuu 
wa Serikali.  
 
Mapitio yangu ya hesabu za taasisi 220 zinazodhibitiwa na 
kujumuishwa katika hesabu ya taasisi inayodhibiti yalibaini hesabu za 
taasisi 85 ikiwa ni sawa na asilimia 38.6 ya sampuli ya hesabu za 
taasisi (rejea Kiambatisho Na.5.1) hazikusainiwa na mhusika Afisa 
Masuuli au wenyeviti ya Bodi ya Wakurugenzi ili kuonesha umiliki na 
kukubali uwajibikaji wa usahihi, ukamilifu na muonekano stahiki wa 
hesabu hizo. 
 
Nilisisitiza suala hili kupitia ripoti yangu ya ukaguzi wa serikali kuu 
Aya Na.5.4.5 ya mwaka 2017/2018. Bado nina shaka na usahihi 
‘reliability’ wa taarifa zilizojumuishwa kutokana na kukosekana na 
umiliki wa Afisa Maasuuli husika. 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu – 2018 / 19 90 

 

 
Narejea tena mapendekezo yangu ya mwaka uliopita kuwa, Serikali 
ifanye majumuisho ya hesabu za taasisi ambazo zimesainiwa na 
Maafisa Masuuli husika na wenyeviti wa Bodi za Wakurugenzi 
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SURA YA SITA 
 

6.0 TATHMINI YA MIFUMO YA UDHIBITI WA NDANI NA UTAWALA 
BORA 

6.1 Utangulizi 
Udhibiti wa ndani ni mifumo ambayo inajumuisha  sheria, sera na 
taratibu zinazotekelezwa na Serikali na Taasisi zake kutoa mwelekeo, 
kuongeza ufanisi na kuimarisha kufuata sera, kukuza uwajibikaji na 
kuzuia udanganyifu na makosa ili kuhakikisha ripoti za kifedha 
zinafanya kazi kwa uaminifu na inafaa kwa kiwango 
kinachostahimiliwa. 
 
Ukaguzi wa ndani ni sehemu ya mfumo wa uthibiti wa ndani 
inayojitegema na inayojiwekea malengo iliyoundwa ili kuongeza 
thamani na kuboresha shughuli za Taasisi. Inasaidia Taasisi kutekeleza 
malengo yake kujiwekea utaratibu makini ili kutathmini na kuboresha 
ufanisi wa usimamizi wa vihatarishi, udhibiti na utaratibu wa utawala. 
Kila taasisi, bila kujali ukubwa wake, inapaswa kuwa na mfumo wa 
udhibiti wa ndani. 
 
Sura hii inazungumzia  kazi ya ukaguzi wa ndani, kazi ya Kamati za 
ukaguzi, maswala ambayo hushughulikia UKIMWI, Uwepo wa Bodi, 
taratibu  zinazotumika kusimamia malalamiko, miongozo ya fedha, 
Mfumo wa Teknolojia na Habari, Kamati za Ukaguzi, kazi za ukaguzi 
wa Ndani, Tathmini za Udanganyifu na Vihatarishi vilivyojitokeza 
katika Wizara, Idara na Wakala na Taasisi nyingine katika mwaka wa 
fedha 2018/2019. 
 
Mapungufu yafuatayo yalijitokeza katika tathmini ya mifumo ya 
udhibiti wa ndani pamoja na Utendaji wa Kamati za Ukaguzi, Kitengo 
cha Ukaguzi wa Ndani, Udhibiti Mkuu wa TEHAMA, taratibu za 
tathmini ya vihatarishi, uendeshaji wa ulaghai na udhibiti pamoja na 
masuala ya utawala:  
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6.2 Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani 
Kutokana na Kanuni ya 28(1) ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 
2001, kila Afisa Masuuli anatakiwa kuanzisha Kitengo cha Ukaguzi wa 
Ndani ili kutoa maoni iwapo mifumo ya ndani ya taasisi inafanya kazi 
ipasavyo. 
 
Tathmini yangu kuhusu ukaguzi wa ndani kwenye sampuli ya Wizara, 
Idara na Taasisi pamoja na Sekretarieti za Mikoa ilibaini kuwa, Taasisi 
24, zikiwamo Wizara na Idara 5, Mawakala 2, Sekretarieti za Mikoa 11 na 
Taasisi nyingine 6, zilionekana na mapungufu yafuatayo: kutokuanzishwa 
kwa Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani, vitendea kazi hafifu na mipango ya 
ukaguzi wa ndani kutoidhinishwa na Kamati ya Ukaguzi, upungufu wa 
wafanyakazi, kuwa na eneo dogo la kufanyia kazi na kutopata mafunzo kwa 
wafanyakazi. Orodha ya Taasisi zenye mapungufu kwenye Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani zimeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.6.1 na jedwali 
lifuatalo hapo chini. 
 
Jedwali Na. 29: Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani 

Chanzo: Barua za mapungufu kwa menejiment  

 
Jedwali hapo juu linaonesha kupungua kwa idadi ya taasisi zenye 
mapungufu katika mfumo wa ukaguzi wa ndani; ambapo Taasisi 33 
ziliripotiwa mwaka 2017/18 na taasisi 24 ziliripotiwa mwaka 2018/19 
na kusababisha kupungua kwa Taasisi 9, sawa na 12%. Hii inaonesha 
kuwa kuna maboresho katika eneo hili. 
 

Kielelezo kifuatacho kinaonesha ulinganisho wa ya miaka mitatu ya 
fedha kuanzia   2016 mpaka 2019 mtawalia zenye mapungufu katika 
tathmini ya Ukaguzi wa ndani. 
 

Mwaka wa 
Fedha  

Idadi ya  
Wizara 

Idadi ya 
Sekretarieti 
za Mikoa 

Idadi 
ya 
Wakala  

Idadi ya 
Taasisi 
Nyingine 

 Jumla 
ya 
Taasisi 

% 
jumla 
ya 
Taasisi 

2018/19  5 11 2 6 24 32 
2017/ 18 10 15 5 3 33 44 
2016/17 3 15 0 0 18 24 
Jumla 75 100 
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Kielelezo Na.  17: Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
 
Mapungufu katika udhibiti wa ndani utasababisha kutokuwezesha kazi 
za menejimenti na wafanyakazi katika kufanya kazi na kuzuia 
kutambua na kusahihisha mapungufu yaliyojitokeza katika muda 
muafaka. 
 
Kulingana na suala hili, ninapendekeza kuwa, Kitengo cha Ukaguzi wa 
Ndani kinapaswa kuwa huru na kupewa zana za kutosha za ukaguzi na 
Wafanyakazi wanapaswa kupatiwa mafunzo ya ujuzi wa ukaguzi 
unaotokana na vihatarishi na taaluma za kihasibu. Menejimenti 
inapaswa kutoa msaada na kutoa rasilimali za kutosha kwa ukaguzi 
wa ndani, na kukubali wakaguzi walete maboresho katika Taasisi. 
  
6.3 Mapungufu Kwenye Utendaji wa Kamati za Ukaguzi   
Kusudi la msingi la kamati ya Ukaguzi wa Taasisi ni kutoa usimamizi 
wa mchakato wa utoaji wa taarifa za kifedha, mchakato wa ukaguzi, 
mfumo wa taasisi na  udhibiti wa ndani na kufuata sheria kanuni sera 
na miongozo. 
 

2016/2017 2017/ 2018 2018/2019
Idadi ya Wizara 3 10 5
Idadi ya Sekretarieti za

Mikoa 15 15 11

Idadi ya Wakala 0 5 2
Idadi ya Taasisi Nyingine 0 3 6
 Jumla ya Taasisi 18 33 24
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Kanuni ya 30 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 
(iliyorekebishwa mwaka 2004) inahitaji kila Wizara au Mikoa kuwa na 
Kamati ya Ukaguzi. Wanachama wake, muda (kuwa na taaluma za 
kihasibu) na kazi zake zimeelezewa kwenye Kanuni ya 31 na 32 ya 
Kanuni za Fedha za Umma. Kamati ya Ukaguzi itaundwa na wajumbe 
wa Wizara, Wakala au Idara. Pia, mjumbe mmoja atakayeteuliwa na 
Katibu Mkuu awe kutoka kwenye vyanzo vya nje. 
 
Katika tathmini ya utendaji wa Kamati ya Ukaguzi, na kubaini kuwa 
Kamati ya Ukaguzi haikuandaa ripoti ya kila mwaka juu ya kazi zake. 
Kamati haijawahi kukutana na wakaguzi wa nje angalau mara moja 
bila ya mtendaji wa wajumbe kutoka katika taasisi iliyopo ili 
kuhakikisha kuwa hakuna suala ambalo halijatatuliwa. Ukosefu wa 
utaratibu wa Kamati ya Ukaguzi inayohusika kushindwa kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo, na kushindwa kufanya tathmini ya 
maendeleo ya Kamati ya Ukaguzi ambayo nikinyume na sheria.  
 
Pia, katika mwaka huu, nilifanya tathmini ya utendaji wa Kamati za 
Hesabu za Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Wakala, na nilibaini kuwa 
Taasisi 31 ambazo ni pamoja na Wizara 11, Sekretarieti za Mikoa 9, 
Wakala 3 na Taasisi zingine 8 zilipatikana na maeneo kadhaa ambayo 
yanahitaji zaidi uimarishaji, maeneo yenye mapungufu 
yameonyeshwa  kwenye Jedwali  hapo chini. 
 
Jedwali Na. 30: Mapungufu Kwenye Utendaji wa Kamati za 

Ukaguzi 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 2018/19 

      
 
Mwaka wa 
Fedha  

Idadi ya  
Wizara 

Idadi ya 
Sekretarieti 
za Mikoa 

Idadi ya 
Wakala  

Idadi ya 
Taasisi 
Nyingine 

 Jumla 
ya 
Taasisi 

% 
jumla 
ya 
Taasisi 

2018/2019 11 9 3 8 31 35.2 

2017/2018 12 11 3 4 30 34.1 

2016/2017 6 18 3 0 27 30.7 

Total  88 100 
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Kwenye jedwali hapo juu inaonesha kuwa, kuna ongezeko la idadi ya 
Taasisi ambazo zina mapungufu makubwa katika Kamati ya Ukaguzi. 
Nazo ni Wizara, Wakala na Taasisi nyingine 31 zilizoripotiwa mwaka 
huu  ikilinganishwa na Taasisi  30 nilizoziripoti mwaka jana. Hivyo, 
kuna ongezeko la Taasisi 1, ambayo ni asilimia 1.1. Hii inaonesha 
kuwa hakuna uboreshaji, hivyo  uimarishaji zaidi unahitajika. 
 
Kielelezo hapa chini kinaonesha mwenendo wa mapungufu katika 
utendaji wa Kamati za Ukaguzi kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 
mwaka 2016/2017 hadi 2018/2019. 
 
Kielelezo Na.  18: Tathmini ya Kamati ya Ukaguzi 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
 
Kutokuwapo kwa ufanisi wa Kamati ya Ukaguzi katika Taasisi 
kunaweza kupunguza ufanisi wakimazingira kwa jumla, na udhibiti wa 
utawala bora ndani ya Taasisi. Ni vigumu kuelewa kama Kamati za 

Idadi ya
Wizara

Idadi ya
Sekretarieti

za Mikoa

Idadi ya
Wakala

Idadi ya
Taasisi

Nyingine

 Jumla ya
Taasisi

2016/2017 6 18 3 0 27
2017/2018 12 11 3 4 30
2018/2019 11 9 3 8 31
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Ukaguzi na wanachama wake hufanya kazi zake kwa usahihi. Hii ni 
kwa sababu ya kukosekana kwa njia ya kupima utendaji wao. 
 
Napendekeza Maafisa Masuuli kuhakikisha kwamba kamati ya Ukaguzi 
zinachukua jukumu muhimu katika kusaidia Taasisi kutekeleza 
majukumu yake ya usimamizi katika maeneo kama vile kupitia ripoti 
ya kifedha za Taasisi, mifumo ya udhibiti wa ndani, mifumo ya 
usimamizi wa vihatarishi na kazi za ukaguzi wa ndani na nje. Pia, 
kuweka sheria kwenye Kamati husika ili kuhamasisha uwajibikaji pale 
inaposhindwa kutekeleza majukumu yake. Undani wa Taasisi zenye 
mapungufu kwenye Kamati za Ukaguzi ni kama ilivyooneshwa kwenye 
Kiambatisho Na. 6.2. 
 
6.4 Tathmini ya Kutambua na Kuzuia Ubadhirifu 
Kutokuwapo kwa tathmini ya vihatarishi vya ubadhilifu na udhibiti 
madhubuti wa ndani unaozuia ubadhilifu ni kunyume cha Kanuni Na. 
35 (2) ya Kanuni yausimamizi wa Fedha za Umma yamwaka 2001 
(iliyorekebishwa mwaka 2004)  inayosema:  
'kuzuia, kugundua na uchunguzi wa ubadhilifu  ni wajibu wa 
menejimenti, hata mkaguzi wa ndani anapaswa kuwa mwangalifu 
katika kubaini na kudhibiti fursa na udhaifu unaoweza kuruhusu 
ubadhilifu na anapaswa kuijulisha mamlaka husika ndani ya idara 
iwapo atabaini viashiria vya ubadhilifu. 
 
Katika mwaka huu, tathmini za ubadhilifu katika Taasisi za Wizara, 
Sekretarieti ya Mikoa, Wakala, Taasisi nyingine na Balozi, nilibaini 
mapungufu katika Taasisi 4 ikilinganishwa na Taasisi 7 zilizoripotiwa 
katika mwaka wa Fedha uliopita. Mwenendo wa tathmini ni kama 
ilivyoonekana kwenye Jedwali hapo chini. 
 
Uelewa mdogo wa sera za usimamizi na udhibiti wa ubadhilifu kwa 
wafanyakazi unaweza kupunguza ufanisi na utekelezaji wa sera za 
ubadhilifu.  
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Kwa hivyo, napendekeza kuwa, tathmini ya ubadhilifu ifanywe na 
taasisi kwa kuanzisha utaratibu wa kugundua viashiria na kuzuia 
ubadhilifu ili kusaidia Taasisi kupunguza matukio ya udanganyifu na 
ubadhilifu. 

 
Jedwali Na. 31:  Tathmini ya Ubadhirifu 
Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 
Wizara 
1 18 Tume ya Taifa 

UNESCO  
Hakuna sera za kuzuia ubadhirifu  

Mikoa 
1 70 Arusha Hakuna mpango wa kutambua na kuzuia 

ubadhilifu 

2 88 Dar es salaam Hakuna mpango wa kutambua na kuzuia 
ubadhilifu. 

3 86 Tanga  Risiti ya kielectroniki yenye thamani ya 
Sh.70,000,000 ilikuwa imegushiwa kutoka 
kwa Mzabuni ‘Unit General Supplies 
Ltd’mmliki wa ‘EFD’ mashine’,ni kinyume 
na Kanuni 22 ya Kodi ya Mapato 2012 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejiment  
 

6.5 Utawala Bora 
Utawala ni mwenendo ambao Wizara, Wakala na Taasisi zinaelekezwa 
na kudhibitiwa. Utawala bora unajumuisha uhusiano kati ya 
Watendaji wa Taasisi, Bodi ya Wakurugenzi, wahisani wengine na 
mkakati na utendaji wa Taasisi. 
 
Utawala bora umelenga kuangalia mwenendo wa utekenezaji na 
maamuzi, na namna ya ufuatiliaji na uwajibikaji katika kufanya 
maamuzi. 
 
Nilifanya tathmini ya kuwapo kwa utendaji wa utawala bora katika 
taasisi za Serikali na kubaini mapungufu katika maeneo yafuatayo: 
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6.5.1 Kutofanya kazi kitengo cha tathmini cha madini na vibali 
nje ya nchi katika Wakala wa Utafiti wa Miamba Tanzania 

Nilifanya mapitio ya muundo wa Wakala wa Utafiti wa Miamba 
Tanzania na kubaini kulingana na Kifungu Na. 27 (f) cha Sheria ya 
Madini, 2017, Wakala ilipewa jukumu la kufanya tathmini ya madini 
na vibali vya usafirishaji wasampuli za madini ambazo zilianzishwa 
chini ya Kurugenzi ya Huduma za Maabara na idhini ya usafirishaji.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa jukumu la kutathmini na kusafirisha 
sampuli za madini hazifanywi na Wakala husika; badala yake, jukumu 
hilo linafanywa na Tume ya Madini. Hata hivyo, Wakala wa Utafiti wa 
Miamba Tanzania ilifanya maandalizi ya lazima ili kutekeleza Kifungu 
hicho, licha ya kuhamishwa kwa jukumu hilo na kuwekwa chini ya 
Tume ya Madini kulingana na Kanuni ya Sheria. 
Kupingana kwa utekelezaji wa marekebisho ya Sheria ya Madini ya 
mwaka 2017 kunawachanganya wadau wa huduma za Wakala ya 
utafiti wa miamba na utendaji wa wakala. 
 
Ninapendekeza kuwe na mawasiliano kati ya Wizara mama, Tume ya 
Madini na mamlaka husika juu ya utofautiano katika  Sheria ya Madini 
ya mwaka 2017 na kanuni zake ili kufanya mapitio ya suala hilo na 
kuoanisha hali hiyo. 
 

6.5.2 Ukosefu wa Sheria na kanuni zitakazosaidia Kituo cha 
uzalishaji mifugo kwa njia ya chupa (NAIC) 

NAIC ilianzishwa mwaka 1972 na jukumu kuu la uzalishaji wa mbegu, 
usambazaji, uzalishaji wa kimiminika cha  nitrojeni, usambazaji na 
usambazaji wa pembejeo za A.I (vifaa vya kutunzia kimiminika cha 
nitrojeni, ‘gloves and Sheath’). Jukumu lingine ni pamoja na kuandaa 
data za shamba za A.I, mafunzo ya mafundi wa A.I na wakulima juu 
ya nyanja ya kuingiza mbegu. 
 
Katika kuhakiki shughuli za uanzishwaji wa Kituo hicho, mamlaka yake 
na muundo wa Kituo cha uzalishaji mifugo kwa njia ya chupa (NAIC) 
ilibaini hoja zifuatazo: 
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 NAIC haijatayarisha Sheria na Kanuni ambazo ni muhimu katika 
kusaidia shughuli zake za pamoja na zile muhimu katika 
kutekeleza majukumu yake kama Taasisi. 

 Kulingana na muundo wa taasisi uliopo wa NAIC unaonesha kuwa 
Mkurugenzi wa Taasisi hii anaripoti kwa Mkurugenzi wa Kitengo 
cha uzalishaji wa wanyama na uuzaji ambao ni moja ya Idara 
katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi chini ya Fungu Na. 99 (Sekta ya 
Mifugo) ambayo haina amri ya kufanya uamuzi wowote kuhusu 
shughuli za NAIC. 

 Kukosekana kwa Sheria na Kanuni tangu mwaka 1972 
zitakazoongoza shughuli zake kunasababisha Taasisi hiyo 
kutokuendelea kwenye uthibiti wa ukuaji na kutoa huduma bora 
kwa umma kwa jumla. 
 

Kwa hivyo, napendekeza Menejimenti ya Wizara na  NAIC kutazama 
tena Sheria ambazo zilianzisha Taasisi za NAIC mnamo mwaka 1972 
na kuhakikisha kuwa Sheria na Kanuni husika zimetayarishwa 
sambamba na majukumu na malengo ya Taasisi. 
 
6.5.3 Kutokutekelezwa kwa shughuli za kupunguza VVU na 

UKIMWI 
Muongozo wa Serikali No.2 wenye kumbukumbu No. CAC56 / 
507/01/14 ya Tarehe 15 Septemba 2014 uliotolewa kwa ajili ya 
Usimamizi wa Huduma za Umma inahitaji kila taasisi ya Serikali 
kuchukua hatua sahihi za kuzuia na kupunguza maambukizi ya VVU na 
UKIMWI. Inahitajika kila taasisi kuwa na mikakati ifuatayo: 
 

 Kuwapatia haki wafanyikazi wanaoishi na VVU na UKIMWI kwa 
kufuata Sheria, Sera, Sheria na Mwongozo. 

 Ukusanyaji wa fedha kwa madhumuni ya kuboresha mazingira ya 
kutoa huduma na vifaa  kwa wafanyakazi wanaoishi na VVU 
kupitia kupatikana kwa vifaa vya kuzuia na vifaa vya matibabu 
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kama mashine za Shinikizo la Damu, Sukari, Mashine za Uzito na 
vifaa vya Msaada wa Kwanza. 

 Kuwapatia sehemu maalumu kwa ajili ya kufuatiliaa afya pamoja 
na chumba kwa ajili ya mazoezi 

 Kukuza na kufanya  kampeni juu ya Umuhimu wa wafanyakazi 
kuwa na chakula bora cha lishe. 

 

Ukaguzi ulibaini Taasisi 8 ambazo ni: Wizara 5, Wakala 1 na Taasisi 
zingine 2 ambazo hazikuwa na lengo la kuimarisha mfumo wa VVU na 
UKIMWI kwa sababu hazikuwa na shughuli za kupunguza VVU na 
UKIMWI zilizofanywa na Ofisi kwa wafanyakazi wake. Kwa uchambuzi 
zaidi, angalia Kiambatisho Na. 6.3. 
 
Lengo la Serikali la kupunguza maambukizi ya HIV na UKIMWI linaweza 
kutofanikiwa hivyo, ninapendekeza Taasisi zote zihakikishe kuwa na 
programu za kupunguza VVU na UKIMWI kulingana na maagizo ya 
Serikali. 
 

6.5.4  Ukosefu wa Miongozo ya Uandaaji wa Taarifa za Kihasibu 
Mwongozo wa uhasibu ni hati inayosimamia mifuko ya kihasibu, sera, 
taratibu, viwango na miongozo inayofuata Kifungu cha Akaunti / 
Fedha. Kwa kuongezea, Mwongozo unaweza kuwa katika mfumo wa 
fomu, chati ya akaunti na maelezo ya kazi. Mwongozo wa uhasibu ni 
zana muhimu ya kufanya kazi kwa Afisa Masuuli inasaidia  kusimamia 
kazi ya uhasibu, kuwezesha kufuatilia utumiaji wa sera za uhasibu 
katika Taasisi yote. 

 
Katika kupitia nyaraka za taasisi niligundua kuwa Taasisi 7; Wizara 2, 
Wakala 1 na Taasisi nyingine 4 hazikuandaa miongozo ya kihasibu kwa 
ajili ya kazi zao. Kwa maelezo zaidi angalia Jedwali hapo chini. 
 
Ukosefu wa Mwongozo wa Uhasibu unaweza kusababisha michakato 
wa kifedha na fedha kuidhinishwa na kupitishwa bila idhini ya 
menejimenti 
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Napendekeza Maafisa Masuuli kuharakisha mchakato wa kuendeleza 
Mwongozo wa kihasibu ili kuleta usimamizi madhubuti juu ya fedha 
za umma 

 
Jedwali Na. 32: Ukosefu wa Miongozo wa uandaaji wa Taarifa za 

Fedha 
Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 
Wizara 
1 14 Jeshi la Zimamoto 

na Uokoaji 
 Ukosefu wa mwongozo wa ndani wa 

kihasibu 

2 05 Tume ya Taifa 
umwagiliaji 

 Kukosekana kwa Mwongozo wa 
Utendaji wa Tume 

Wakala 
1 Wakala wa Majengo 

Tanzania (TBA) 
 Ukosefu wa mwongozo wa ndani wa 

kihasibu 
Taaisisi  Nyingine  
1 Mfuko wa Taifa wa mambo 

ya Kale  
 Ukosefu wa mwongozo wa ndani wa 

kihasibu  
2 Shirika La Uzalishaji Mali La 

Jeshi La Polisi  
 Ukosefu wa mwongozo wa ndani wa 

kihasibu  
3 Taasisi ya Mafunzo ya 

Viwanda vya Misitu 
 Muongozo wa kihasibu unaandaliwa 

kwa muda mrefu  
4 Taasisi ya Mafunzo ya Misitu  Ukosefu wa mwongozo wa kihasibu  

 

Kutokuwepo kwa mwongozo wa Uhasibu,kunaweza pelekea kukiukwa 
kwa michakato ya malipo bila menejimenti kuridhia. 

Kulingana na maelezo hapo juu, napendekeza kuwa Maafisa Masuuli 
husika kuongeza kazi ya kuandaa mwongozo wa Uhasibu ili kuwa na 
usimamizi fasaha wa fedha za umma. 

6.5.5 Ukosefu wa Namna ya Kushughulikia Malalamiko  
Maulizo na malalamiko kutoka kwa umma yanaonyesha uhitaji. Pia, 
hutumika kama chanzo muhimu cha maoni juu ya ufanisi na athari za 
sera zinazotawala. 
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Kifungu Na. 1.2 cha Miongozo ya Utumishi wa Umma ya Desemba 2012 
ya  Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Umma kinatoa miongozo juu ya jinsi 
ya kushughulikia malalmiko katika taasisi zote. 
 
Katika ukaguzi wangu, nimetathmini jinsi Taasisi ya Uthibitisho wa 
Mbegu (TOSCI) inavyosimamia malalamiko na imeonesha  kuwa Taasisi 
inapokea idadi kubwa ya malalamiko ambayo yanahusiana na ubora 
wa mbegu kutoka kwa wauzaji. Malalamiko hayo yanatoka kwa 
wakulima ambao wanaishi katika mikoa tofauti, ikijumuisha Mtwara, 
Rukwa, Mbeya na Morogoro. 
 
Nilibaini kuwapo kwa malalamiko yanayoshughulikiwa na Taasisi kwa 
kutembelea na kufanya uchunguzi, na hapakuna na utaratibu rasmi 
wa kuratibu unaotumika. Sikuweza kupata nyaraka wala mchakato 
unaoonesha historia ya kupokelewa na kushughuulikiwa malalamiko. 
Pia iligundulika kuwa hakuna daftari la malalamiko, wala wafanyakazi 
wanaohusika na kusimamia malalamiko. Aidha, hakuna wakati 
uliowekwa kwa ajili ya kushughulikia malalamiko mara yanapo 
pokelewa. 

 
Ukosefu wa kuwa na taratibu za kumbukumbu ni suala ambalo 
linachelewesha Taasisi kushughulikia malalamiko.   Pia, huzuia 
Taasisi hiyo kujifunza changamoto mpya zinazojitokeza na kupata 
maoni mazuri ya kuboresha na utekelezaji wa shughuli zake. 

 
Kwa hivyo, napendekeza Menejimenti ziunde utaratibu mpya wa 
kimfumo na kumbukumbu wa utunzaji sahihi wa malalamiko 
yaliyopatikana kutoka kwa wadau wa TOSCI pamoja na wakulima. 

 

6.5.6 Kasi ndogo ya kutatua malalamiko yanayopokelewa 
kifungu cha 15 (1) (a) cha sheria za Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora, kinatoa nguvu kwa Tume ya Kuchunguza unyanyasaji 
wowote wa haki za binadamu au utawala usiozingatia Sheria na 
kuchukua hatua zake au kupokea malalamiko au madai. 
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Mapitio ya malalamiko au madai yaliyopokelewa na Tume hadi tarehe 
30 Juni, 2019 yalibaini kwamba kulikuwa na malalamiko 4,143 juu ya 
ukiukaji wa utawala bora. Pia yalibaini kuwa hakukuwa na hatua 
yoyote iliyochukuliwa kutokana na upungufu wa watendaji na Fedha. 
Hali hiyo haionyeshi uboreshaji mzuri. Jedwali hapo chini linaonesha 
hali isiyoridhisha ya kutatuaji wa malalamiko na tume; 
 
Jedwali Na. 33: Kasi ndogo ya kutatua malalamiko 
Mwaka  Malalami

ko 
yasiyofan
yiwa kazi 

Malalamiko 
yaliyopokele
wa 

Jumla ya 
malalami
ko 

Malalamiko 
yaliyosikiliz
wa 

Malalmiko 
yasiyosikiliz
wa 

2018/2019 4,017 126 4,143 - 4,143 
2017/2018 3,928 306 4,234 217 4,017 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 

 
Ni maoni yangu kwamba, kushindwa kusikiliza malalamiko kwa wakati 
kunaweza kuchelewesha huduma au walalamikaji kutopata haki zao 
kwa wakati. 
 
Hivyo, ninapendekeza menejimenti ya Tume kwa kushirikiana na 
mamlaka husika za uteuzi wa Kamishna na Wizara ya Fedha na 
Mipango kutenga bajeti ya kuwezesha Tume kutekeleza majukumu 
yake ipasavyo. 
 
6.5.7 Bodi za menejimenti za Idara ya Kumbukumbu na uhifadhi 

wa nyaraka kuisha muda wake  
Kifungu Na. 7(1) cha sheria ya Usimamizi wa Nyaraka na Kumbukumbu 
ya mwaka 2012 imeanzisha Bodi za Ushauri na Usimamizi wa Nyaraka 
na Kumbukumbu. Jukumu la Bodi hizi zimetajwa katika Kifungu Na. 
7(4) ikijumuisha: (a) kumshauri Waziri kuhusu usimamizi wa masuala 
yanayohusu Menejimenti ya kumbukumbu za umma na nyaraka za 
Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania; (b) kumshauri na kumsaidia 
Mkurugenzi wa Idara ya Kumbukumbu na nyaraka (c) na mambo 
mengine yote yanayohusu sheria hii maalumu au kwa maelekezo ya 
Waziri  
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Pia, Kifungu Na. 19(1) cha Sheria ya Waasisi wa Taifa (Taratibu za 
Heshima) ya mwaka 2004 inaeleza kuwa kutakuwapo na Bodi ya 
Wadhamini itakayosimamia Mfuko wa Wadhamini unaoitwa Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere na Sheikh Abeid Amani Karume chini ya 
kifungu Na. 18(1) cha Sheria ya Waasisi wa Taifa (Taratibu za Heshma) 
ya mwaka 2004. 
 
Hata hivyo, Ukaguzi ulibaini kuwa Bodi za Ushauri na Bodi ya Waasisi 
wa Taifa ziliisha muda wake tangu Februari 2015 na 14 Februari 2016, 
mtawalia. Tangu wakati huo hakujafanyika uteuzi wa wajumbe wa Bodi 
na hakuna vikao vilivyofanyika kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2019. 
 
Aidha, nilibaini kuwa hakuna maelezo na sababu za kutofanya uteuzi 
wa wajumbe wa Bodi ili kuwezesha tathmini ya tendaji wa kazi 
kulingana na sheria zilizopo. 
 
Ninapendekeza Menejimenti ya Idara za Usimamizi wa Nyaraka na 
Kumbukumbu kuwasiliana na mamlaka zenye jukumu la uteuzi ili 
kufanya uteuzi wa Bodi za Ushauri na Bodi ya Waasisi wa Taifa; 
hatimaye kuhakikisha kwamba wajibu uliotajwa kwenye Sheria 
unatekelezwa. 
 
6.5.8 Tathmini ya Mfumo wa Usimamizi wa Vihatarishi 
Tathmini ya vihatarishi ni jitihada za pamoja za kutambua na 
kuchambua matukio ya baadaye ambayo yanaweza kuathiri utendaji 
wa Taasisi. 
Tathmini ya vihatarishi inajumuisha, kutambua vihatashiri 
vinavyoweza kusababisha hasara, kutambua na kuchagua namna 
mbadala ya kudhibiti vihatarishi ili kupata matokeo. 
 
Mwaka huu, tathmini ya Usimamizi wa vihatarishi kwenye sampuli za 
Wizara, Mikoa, Wakala na Taasisi nyingine ilibaini kuwa Taasisi 15 
zilikuwa na mapungufu kwenye usimamizi wa vihatarishi. Nazo ni: 
Wizara 6, Sekretarieti za Mikoa 4, Taasisi Nyingine 2 na Wakala wa 
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Serikali 3. Taasisi hizi zina mapungufu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
kutokuwa na Rejista ya vihatarishi, kutokuwa na sera ya kudhibiti 
vihatarishi, kuwa na Rejista zisizoendana na wakati. Maelezo ya Taasisi 
pamoja na mapungufu ni kama inavyoonekana katika Jedwali hapo 
chini na Kiambatisho Na 6.4. 
 
Jedwali Na. 34: Tathmini katika usimamizi wa vihatarishi 

Chanzo: Barua za mapungufu wa menejimenti  

 
Jedwali hapo juu linaonesha kwamba kuna ongezeko kwa idadi ya 
taasisi zenye upungufu wa kusimamia vihatarishi. Jumla ya taasisi 
zenye upungufu katika mwaka huu ni 15 ikilinganishwa na mwaka 
uliopita ambapo zilikuwa 8.  
 
Chati ya hapo chini pia inaonesha picha ya tofauti ya miaka mitatu ya 
fedha kati ya 2016/17; 2017/18 na 2018/19 zenye mapungufu katika 
tathmini ya usimamizi wa vihatarishi: 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mwaka Idadi 
ya 

Wizara 

Idadi ya 
Sekretar
ieti za 
mikoa 

Idadi ya 
Wakala 

wa 
Serikali 

Idadi ya 
Taasisi 

nyingine 

Idadi ya 
Ofisi za 
Balozi 

Jumla % 

2018/2019 6 4 3 2 0 15 38 
2017/2018 2 3 2 1 0 8 21 
2016/2017 4 11 0 0 1 16 41 
Jumla  39 100 
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Kielelezo Na.  19: Tathmini ya usimamizi wa vihatarishi 

 
 
Kutokuwapo kwa sera ya usimamizi wa vihatarishi na rejista 
huhatarisha malengo ya taasisi na uwajibikaji wa wadau wote juu ya 
usimamizi wa vihatarishi ambavyo havijulikani na majanga yanayoweza 
kutokea; hatimaye huathiri utambuaji na upunguzaji wa vihatarishi. 
 
Ninashauri Maafisa Masuuli kuimarisha michakato ya usimamizi wa 
vihatarishi kwa kuhakikisha kuwa kuna tathmini ya vihatarishi, 
usimamizi wa vihatarishi, upatikanaji na utekelezaji wa mpango 
mkakati ulioidhinishwa ili kuwezesha Taasisi katika kufafanua dira 
nzima ya kufikia malengo. 
 
6.5.9 Kupitia Mifumo ya Mazingira ya TEHAMA 
Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA unalenga kufanya tathmini katika 
wizara Idara na Wakala wa Serikali kuangalia udhibiti wa jumla ili 
kuona kama unatosheleza, sera na taratibu ziilizopo katika Serikali 
kutoa huduma za TEHAMA zinazosaidia Serikali. 
 

2016/17 2017/18 2018/19
Na. ya Wizara/Idara 4 2 6
Na.ya Sekretarieti za Mikoa 11 3 4
Na. ya wakala 0 2 3
Na ya  Taasisi nyingine 0 1 2
Na. ya Balozi 1 0 0
Jumla 16 8 15
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Udhibiti wa mifumo ya TEHEMA ni utaratibu au sera inayotoa uhakika 
wa TEHAMA inaotumiwa na Taasisi kuhakikisha kuwa taarifa ni za 
kuaminika; na kuwa, Taasisi zinazingatia sheria na kanuni za TEHAMA. 
Katika kutathmini mifumo ya TEHAMA na udhibiti wa mazingira  katika 
Wizara, Idara, Wakala wa Serikali, Ofisi za Balozi, Sekretarieti za Mikoa 
na Taasisi nyingine nilibaini kuwa Taasisi zina mapungufu kama vile: 
hakuna sera ya TEHAMA, hakuna mpango mkakati, hakuna mwendelezo 
wa kibiashara, Kamati ya TEHAMA haijaundwa na kutokuwapo kwa 
mpango wa kuzuia majanga. 
 
Katika tathmini ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na 
udhibiti wa mazingira katika Wizara, Idara, Wakala, Balozi, 
Sekretarieti ya Mikoa na Taasisi nyingine, nilibaini kuwa baadhi ya 
taasisi hazikuwa na sera ya TEHAMA, Mpango wa Mkakati wa TEHAMA, 
na hakuna mwendelezo wa kibiashara na mpango wa kuzuia majanga. 
Matokeo ya ukaguzi yalionesha kwamba, katika sampuli ya Taasisi 18 
zilizopatikana na mapungufu ya TEHAMA, ni wizara 4, Sekretarieti ya 
Mikoa 8, Wakala wa serikali 3, Taasisi Nyingine 2 na Balozi 1 zilibainika 
kuwa na mapungufu makubwa katika TEHAMA. Baadhi ya mapungufu 
hayo ni kutokuandaa mpango na sera wa teknolojia ya habari na vifaa 
vya kuzuia majanga kama ilivyooneshwa katika Kiambatisho Na. 6.5 
 
Jedwali Na. 35: Kulinganisha Tathmini ya mazingira ya Habari na 

Teknolojia ya Mawasiliano (TEHAMA) 

Chanzo: Barua za mapungufu kwa menejimenti 
 

Jendwali hapo juu linaonesha kuwa kuna pungufu ya idadi ya Taasisi 

Mwaka  Idadi ya 
Waizara 

Idadi ya 
Sekretarieti 
za Mikoa 

Idadi ya 
Wakala 
wa 
Serikali  

Idadi ya 
Taasisi 
Nyingnge  

Idadi 
ya 
Balozi  

Jumla %  

2018/19 4 8 3 2 1 18 20 

2017/18 10 11 8 6 5 40 45 

2016/17 5 13 0 O 13 31 35 

Jumla  89 100 
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zenye mapungufu ya TEHAMA. Jumla ya Taasisi zenye mapungufu 
katika mazingira ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
katika mwaka huu ni 18 ikilinganishwa na 40 za mwaka uliopita. Hii 
inaonesha punguzo la Taasisi 22 sawa na asilimia 24.71. Hii inaonesha 
kuwa kuna maboresho katika mwaka huu. 
 

Aidha, Chati ya hapo chini inaonesha ulinganisho wa tofauti ya miaka 
mitatu ya fedha kati ya 2016/17, 2017/18 na 2018/19 zenye 
mapungufu katika TEHAMA. 
 

Kielelezo Na.  20: Mwenendo wa mapungufu katika TEHAMA 

 
 
Ukosefu wa mifumo ya habari ya upatikanaji wa kudhibiti unaweza 
kusababisha hatari ya kupoteza taarifa muhimu, na kuathiri uwezo wa 
kuendesha taasisi inapotokea majanga au kukosekana ghafla kwa 
mfumo wa TEHAMA na kusababisha hatari ya kuruhusu watu wasio na 
idhini kuingilia mfumo, kuwa na mifumo ambayo inaweza kuathiri usiri 
wa mfumo, uaminifu na upatikanaji wa mifumo ya TEHAMA. 
 

Idadi ya
Wizara/Ida

ra

Idadi ya
Sekretariet
i za Mikoa

Idadi ya
wakala

Idadi  ya
Taasisi

nyingine

Idadi ya
Balozi Jumla

2016/17 5 13 0 0 13 31
2017/18 10 11 8 6 5 40
2018/19 4 8 3 2 1 18
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Ninapendekeza kwa Maafisa Masuuli wa Taasisi husika kuhakikisha 
usimamizi endelevu wenye ubora na viwango cha Kimataifa, 
Taasisi zote zilizobainika kuwa na mapungufu ya TEHAMA wapitie 
mifumo ya mtandao na kuhakikisha kuwa watumiaji wenye sifa na 
wasimamizi wa mifumo wanaangaliwa 
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SURA YA SABA 
 

7.0 UKAGUZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 
 

7.1 Utangulizi 
Katika sura hii ninabainisha mambo mbalimbali yanayohusiana na 
matokeo ya Ukaguzi wa rasilimali watu na mishahara kama 
ilivyokaguliwa katika Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi. Kwa 
ujumla, kuna muendelezo chanya katika kushughulikia changamoto 
katika eneo hili.Hali hii imepelekea kupungua kwa changamto kama 
vile kulipa mishahara kwa watumishi ambao hawapo kazini, 
kutowasilisha malipo yanayotokana na makato ya mishahara. Pamoja 
na kupungua huko, bado yapo mambo yanatakiwa kufanyiwa kazi 
kama ninavyobainisha katika Aya zinazofuata: 
 
7.2 Kutofanya tathmini ya utoleshevu wa watumishi 
Bado ninaendelea kufuatilia tatizo la upungufu wa watumishi katika 
taasisi mbalimbali, ikiwemo; Balozi, Tume, Wizara na Taasisi zake 
kwani tatizo hili lina madhara makubwa katika utoaji wa huduma na 
ufanisi wa Taasisi husika. Katika mwaka huu wa fedha, Ukaguzi 
niliofanya umebaini upungufu wa watumishi katika taasisi nyingi na 
moja yenye watumishi wa ziada. 
 
Mapitio niliyoyafanya katika ikama yalinionesha kuwa tatizo la 
upungufu wa watumishi bado lipo, kwani kulikuwa na upungufu wa 
watumishi 9,691 katika Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Tume na 
Balozi. Kiambatisho Na. 7.1 kinaonesha kwa kina. 
 
Zaidi ya yote wakati napitia ikama ya Ofisi ya Rais TAMISEMI 
imenionesha kuwa kuna watumishi wa ziada 134 baada ya 
kulinganisha mahitaji ya watumishi 504 na 638 ya waliokuwepo katika 
orodha ya malipo ya mshahara wa mwezi wa sita mwaka 2019. 
 
Nikilinganisha na taarifa zangu mbili zinazofuatana na mwaka huu wa 
ukaguzi inaonekana kuwa suala hili linashughulikiwa, kwani idadi ya 
taasisi na upungufu wa watumishi unaendelea kupungua taratibu. 
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Katika taarifa yangu ya mwaka 2017, kulikuwa na taasisi 52 zenye 
upungufu wa watumishi 34,083, mwaka 2018 upungufu wa watumishi 
ulikuwa 9,755 katika taasisi 61, huku mwaka huu ukisalia upungufu 
wa watumishi 9,691 katika taasisi 55. Jedwali lifuatacho linaonesha 
kwa kina. 
 
Jedwali Na. 36: Idadi ya taasisi na upungufu wa watumishi 

Taasisi 

Miaka ya Ukaguzi 

2018/19 2017/18 2016/17  

Idadi Upungufu Idadi Upungufu Idadi Upungufu 

Wizara 5 548 7 4204 7 3079 

Tume na 
Taasisi 
zingine 

13 5,889 6 765 7 23951 

Sekretarieti 
za Mikoa 

22 3,185 19 4681 22 6992 

Balozi 15 69 29 105 16 61 

Jumla 55 9,691 61 9,755 52 34,083 

Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti za Taasisi Husika kwa Mwaka 
2017/18 

 
Kuwepo kwa Taasisi zenye watumishi wa ziada na zingine zenye 
upungufu kunamaanisha kuwa Serikali haijafanya tathmini sahihi ya 
kuonanisha mahitaji ya watumishi kulingana shughuli za Taasisi; hivyo 
kushindwa kupangilia watumishi kulingana na mahitaji. 
 
Kuendelea kwa tatizo hili kunaendeleza athari ya kutokuwepo kwa 
ufanisi katika utendaji wa Taasisi katika utoaji wa huduma, 
mlundikano wa kazi na kuchosha watumishi wachache waliokuwepo. 
Bado naendelea kuwashauri Maafisa Masuuli washirikiane na ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kufanya 
tathimini ya mahitaji ya watumishi kulingana na shughuli za Taasisi 
kisha upungufu wa watumishi ushughulikiwe. 
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Katika kuondoa changamoto ya upungufu wa watumishi, napenda 
kuishauri Serikali kuchukua hatua za makusudi kwa kuanza kutatua 
upungufu katika Ofisi za Balozi zilizopo nchi mbalimbali kwani ndio 
zinatoa taswira halisi ya nchi katika utoaji wa huduma kama 
ilivyoonekana katika Ubalozi wa Tanazania, Geneva Uswisi ambapo 
watumishi waliopo wanahitajika kuwakilisha Tanzania katika shughuli 
za kimataifa zinazofanyika Vienna-Austria. Pia, Ubalozi wa Tanzania 
New York Marekani unahitajika kuwakilisha nchi katika vikao ambavyo 
idadi yake ni kubwa na haiendeni na watumishi waliopo; hivyo 
kupelekea nchi kukosa uwakilishi katika shughuli za kimataifa.  
 
7.3 Malipo ya matumizi ya mtandao na runinga yaliyolipwa 

nyumbani kwa watumishi wa Ubalozini Sh. 30,936,027.39 
Katika ukaguzi wangu wa malipo yanayowahusu watumishi katika 
Balozi za Tanzania zilizopo katika nchi mbalimbali nimeona kiasi cha 
Sh. 30,936,027.39 kililipwa kwa matumizi binafsi katika nyumba za 
watumishi ikiwa ni malipo ya huduma ya mtandao na runinga kinyume 
na Kanuni ya 84 ya Kanuni za Huduma za Umma (Huduma za Nje ya 
Tanzania) inayohitaji ubalozi kulipia umeme na maji katika nyumba 
wanazoishi watumishi wanaohudumu nje ya nchi. 
 
Matumizi haya nimeyaona katika Ubalozi wa Tanzania nchini Ufaransa 
kama ambavyo imeoneshwa katika matumizi ya mwaka. Kutozingatia 
kanuni na taratibu katika matumizi ya Fedha za Umma kunaweza 
kusababisha gharama katika kuendesha shughuli za Serikali; na hivyo 
kushindwa kutoa huduma ya kukidhi haja ya wanachi. 
 

Hivyo, ninashauri Afisa Masuuli anayehusika na Balozi kuzingatia 
Kanuni na Taratibu zilizoainishwa katika Kanuni za Huduma za Nje ya 
Nchi (Tanzania Foreign Service Regulations). 
 

 

7.4 Watumishi Wanaokaimu kwa Muda Mrefu 
Kanuni ya D.24 (3) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya 
mwaka 2009 inasema kuwa, pale inapowezekana, watumishi wa 
umma wasikaimu kwenye nafasi kwa kipindi kinachozidi miezi sita. 
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Mamlaka ya uteuzi ifanye mchakato wa uteuzi kwa nafasi iliyo wazi 
ndani ya kipindi cha miezi sita 
 
Kinyume na matakwa ya kanuni hiyo, mwaka huu wa fedha pia hili 
tatizo bado limeendelea kuonekana, kwani kuna taasisi 21 zenye 
watumishi 50 ambao wameendelea kukaimu kwa muda wa zaidi ya 
miezi sita. Jedwali lifuatalo linaainisha kwa kina:  
 
Jedwali Na. 37: Orodha ya Baadhi ya Taasisi zenye watumishi 

wanaokaimu 
Na Namba 

ya 
kifungu 

Jina la kifungu Miezi ya 
Kukaimu 

Idadi ya 
Watumishi 

1 35 Ofisi ya Huduma ya Mashtaka 
ya Umma 

12 1 

2 31 Ofisi ya Makamo wa Rais 36 3 
3 61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi  12 1 
4 36 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Katavi  
77 3 

5 89 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Rukwa 

36 2 

6 90 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Songwe 

30 2 

7 27 Msajili wa Vyama ya Siasa 24 3 
8 77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 65 3 
9 18 Tume ya taifa ya UNESCO 18 2 
10 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba, na 

Maendeleo ya Makazi 
75 3 

11 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto 

37 3 

12 24 Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika 

156 10 

13 7 Msajili wa Hazina 28 3 
14 2008 Ubalozi wa Tanzania nchini 

Msumbiji 
12 1 
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Na Namba 
ya 
kifungu 

Jina la kifungu Miezi ya 
Kukaimu 

Idadi ya 
Watumishi 

15 2040 Ubalozi wa Tanzania Tel Aviv, 
Israel 

12 1 

16 2037 Ubalozi wa Tanzania Ankara 
Uturuki 

19 1 

17 75 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro 

69 1 

18 76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 60 1 
19 84 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Singida 
24 2 

20 85 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tabora 

24 3 

21 88 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar 
Es Salaam 

13 1 

Jumla 839 50 
 Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
 
Ulinganisho nilioufanya katika taarifa hii na ile iliyopita unaonesha 
kuwa serikali bado inaendelea kulishughulikia tatizo; kwani kuna 
upungufu wa watumishi 7 wanaokaimu kutoka 57 mwaka uliopita hadi 
50 katika mwaka huu wa fedha.  
 
Kuendelea kukaimu kwa watumishi kunaweza kusababisha kupunguza 
uwezo wao wa kufanya maamuzi yenye tija kwa taasisi, pia kupunguza 
ari ya utendaji kazi wao hivyo kusababisha ufanisi mdogo wa mtumishi 
na taasisi kwa ujumla.  
Bado naendelea kusisitiza kuwa Maafisa Masuuli wakishirikiana na 
Ofisi ya Rais Utumishi wa Umma na Utawala Bora kukidhi matakwa ya 
kanuni za kudumu kwa kufanya uteuzi wa vyeo husika kwa wakati; 
halikadhalika, kuandaa mpango wa kujaza nafasi zinazotarajiwa kuwa 
wazi. 
 

7.5 Makato makubwa katika mishahara ya watumishi 
Kifungu cha 3 cha Sheria ya kurejesha Madeni ya mwaka 1970 na 
waraka uliotolewa na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais Utumishi wa Umma 
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na Utawala Bora wenye kumbukumbu namba C/CE.45/271/01/l/87 
wa tarehe 19/3/2009 vinaruhusu kuzuia madeni anayodaiwa mtumishi 
kwa kukata katika mshahara wa mwezi kiasi kisichozidi moja ya tatu 
ya mshahara wake. 
 
Kinyume na sheria na waraka tajwa hapo juu, nilibaini mishahara ya 
watumishi 134 katika taasisi mbalimbali walikatwa kiasi cha zaidi ya 
moja ya tatu kwa mwezi kama ilivyoonekana katika Taasisi 8 
zilizooneshwa katika jedwali lifuatalo;  
 
Jedwali Na. 38: Orodha ya Watumisi Wanaokaimu Zaidi ya Miezi Sita  
Na Kifungu Jina la Kifungu Idadi ya 

Watumishi 
1 62 Wizara ya Ujenzi, Usafirishaji na 

Mawasiliano 
7 

2 36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi 9 
3 89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 19 
4 75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 62 
5 81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 7 
6 82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 14 
7 86 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 11 
8 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 5 
Jumla 134 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
 
Kuwepo kwa tatizo hili kunachangia watumishi kutojizatiti na kazi zao 
ambayo itapelekea kupungua ufanisi wa mtumishi na Taasisi husika. 
Nikilinganisha na taarifa yangu ya mwaka uliopita, mwaka huu naona 
bado kuna kutozingatiwa kwa sheria tajwa ingawa kuna maboresho 
kwa mwaka huu kwani kuna watumishi 134 katika taasisi 8 
ikilinganishwa na watumishi 229 katika Taasisi 7 za mwaka uliopita.   
 
Hivyo, naendelea kuwasisitizia Maafisa Masuuli kutoruhusu watumishi 
kukopa zaidi ya kipato chao; na kwa mikopo iliyochukuliwa pasipo 
taasisi kujua basi makato yasifanyike katika mshahara wa mtumishi 
husika. 
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7.6 Kutofanya tathmini za ufanisi wa utendaji kazi 
Kanuni ya 22(1) ya mwaka 2003 na kanuni za kudumu D.62 ya mwaka 
2009 za utumishi wa umma zinazitaka taasisi za umma kupitia na 
kufanya tathmini ya ufanisi kwa watendaji wake wote. 
 
Katika ukaguzi niliyoufanya katika mwaka huu wa fedha, nimeona 
taasisi 7 hazikufanya tathmini ya ufanisi kwa watumishi wake. Jedwali 
namba 7.6 linaonesha kwa kina: 
 
Jedwali Na. 39: Taasisi ambazo hazifanya tathmini ya ufanisi wa 

watumishi 
Kifungu Jina la Kifungu 
35 Ofisi ya Huduma ya Mashtaka ya Umma 
15 Tume ya Usuluhishi na Maridhiano 

18 Tume ya Taifa ya UNESCO 
85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 
74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 
76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 
Ubalozi 
2029 Ubalozi wa Tanzania Muscat 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
 
Kutokufanya tathmini ya ufanisi kwa watendaji husababisha utawala 
wa taasisi husika kushindwa kutambua mapungufu ya kiutendaji kwa 
watumishi wake; na hivyo, kutumia njia isiyo sahihi katika kuyandoa. 
Ninaendelea kuwashauri Maafisa Masuuli katika Taasisi zote kufanya 
tathmini ya ufanisi kwa watendaji wao ili tathmini hiyo itumike katika 
kupandisha vyeo na kuwanyima mafunzo watumishi. 
 
7.7 Malipo kwa watendaji wasiokuwepo katika utumishi wa umma 

Sh. 196,131,000  
Kanuni ya 113 (3) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
inasema “Malipo ya mshahara kawaida yatatolewa tu kwa mtu 
aliyeorodheshwa kwenye orodha ya malipo baada ya utambulisho 
rasmi na kusaini orodha hiyo isipokuwa kwa aliyeruhusiwa kwa barua 
rasmi ya idhini ya kuchukua kwa niaba; na mshahara wowote ambao 
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haujalipwa utalipwa kwa Mhasibu Mkuu na kuoneshwa katika orodha 
ya malipo kwa ushahidi wa mlipaji na mlipwaji” 
Ukaguzi wa malipo ya mishahara nilioufanya katika Jeshi la Polisi 
ulionesha kiasi cha Sh. 196,131,000 kililipwa kwa watumishi 11 ambao 
walikwishafariki, kufukuzwa na kustaafu. 
 
Bado ninaendelea kuwashauri Maafisa Masuuli kuwaondoa kwa wakati 
watumishi wote wasiostahili kulipwa mshahara. Pia wafanye 
uwianishaji baina ya taarifa zilizopo katika orodha ya malipo na 
uwepo wa watumishi waliohudhuria kazini. 
 
7.8 Uhamisho wa watumishi usiofungamana na orodha ya malipo 

ya mshahara   
Kanuni ya 110 ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa mwaka 2004) imewapa Maafisa Masuuli jukumu la 
kuweka kumbukumbu sahihi za watendaji katika mamlaka zao, 
kuhakikisha kumbukumbu hizo zinafanyiwa mabadiliko mara kwa 
mara kuendana na uhalisia. 
 
Ukaguzi niliofanya katika taasisi 7 nimeona ulipwaji wa mishahara 
kwa watumishi ambao vituo vyao vya kazi vilibadilishwa lakini taarifa 
zao za malipo ya mishahara hazijarekebishwa, hivyo malipo 
kufanyikia katika kituo cha awali. Jedwali hapo chini linaonesha kwa 
kina: 
 
Jedwali Na. 40: Watumishi waliohama na kuoneshwa katika 

mfumo wa malipo wa kituo cha awali 
Na Kifungu Jina la Kifungu Maelezo 
1 89 Sekretarieti ya 

Mkoa wa Rukwa 
 Watumishi watano waliohamia 

Sekretarieti wameendelea kulipwa 
mishahara yao kupitia vituo vyao vya 
awali. 

 Watumishi 12 walihama lakini 
wamendelea kulipwa mishahara yao 
katika orodha iliyopo sekretarieti. 
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Na Kifungu Jina la Kifungu Maelezo 
2 70 Sekretarieti ya 

Mkoa wa Arusha 
 Watumishi 7 waliohamia Sekretarieti 

wameendelea kulipwa mishahara yao 
kupitia vituo vyao vya awali 

 Watumishi 18 walihama lakini 
wamendelea kulipwa mishahara yao 
katika orodha iliyopo sekretarieti. 

3 72 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Dodoma 

Watumishi 12 waliohama lakini 
wamendelea kulipwa mishahara yao 
katika orodha iliyopo sekretarieti.  

4 75 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Kilimanjaro 

Watumishi 10 waliohamia Sekretarieti 
wameendelea kulipwa mishahara yao 
kupitia vituo vyao vya awali 

5 85 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Tabora 

 Watumishi 9 waliohamia Sekretarieti 
wameendelea kulipwa mishahara yao 
kupitia vituo vyao vya awali 

 Watumishi 2 walihama lakini 
wamendelea kulipwa mishahara yao 
katika orodha iliyopo sekretarieti. 

6 82 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Ruvuma 

 Watumishi 2 walihama lakini 
wamendelea kulipwa mishahara yao 
katika orodha iliyopo sekretarieti. 

7 100 Wizara ya Madini  Watumishi 3 walihamia katika taasisi 
zingine lakini bado wamendelea 
kulipwa mishahara na wizara. 

 Watumishi 9 walihamia wizarani 
lakini mishahara yao imendelea 
kulipwa na taasisi zao za awali. 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
 
Kutohamisha taarifa za malipo ya mishahara kwa watumishi 
kutapelekea taasisi kulipa kwa mtumishi asiyekuwa na tija katika 
uzalishashaji wa taasisi husika. 
 
Hivyo, ninawashauri Maafisa Masuuli kuwa na utaratibu wa kuhuhisha 
taarifa za mishahara katika mfumo wa LAWSON kwa wakati. Pia, 
washirikiane kwa karibu na hazina na ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora kuhakikisha kila mtumishi 
analipiwa mshahara katika kituo chake cha kazi. 
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7.9 Kutofuata sheria za wafanya kazi katika ubalozi wa Tanzania 
nchini Afrika Kusini 

Waraka namba 1 wa itifaki uliotolewa tarehe 21/1/2019 na idara ya 
Uhusiano na Ushirikiano wa Kimataifa wa Afrika Kusini umeukumbusha 
Ubalozi wa Tanzania kufuata sheria za Afrika Kusini zinazohusiana na 
wafanyakazi wazawa waliojiriwa na ubalozi. 
 
Mapitio niliyoyafanya kuhusiana na kufuata sheria za wafanyakazi 
yalibaini kuwa ubalozi wa Tanzania nchini Afrika Kusini umeajiri 
wazawa 14 ambao hawahudumiwi kwa mujibu wa sheria za Afrika 
Kusini ikiwemo kulipwa mshahara sawa au juu ya kima cha chini 
kilichowekwa na sheria ya kima cha chini cha mshahara ya mwaka 
2018, malipo ya kufanya kazi katika muda wa ziada kwa mujibu wa 
Kifungu Na. 10 cha Sheria ya mwaka 1997 ya Masharti ya Ajira 
inayotaka kulipa bima, kuchangia katika mfuko wa fidia kwa mujibu 
wa Sheria ya fidia ya kujeruhiwa na kuumwa kazini ya mwaka 1994 na 
kuchangia mafao ya uzeeni. 
 
Kwa kutokufuata Sheria na Kanuni za nchi mwenyeji sio tu 
kutasababisha kuzorotesha uhusiano bali pia kunaweza kupelekea 
kushitakiwa katika vyombo vya kusimamia sheria vya nchi husika. 
 
Hivyo, ninawashauri Maafisa Masuuli wa Balozi husika kudumisha na 
kufuata sheria za ajira katika nchi husika ili kuepuka kuzorotesha 
uhusiano baina ya nchi na pengine  kushitakiwa. 
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SURA YA NANE 
 

8.0 UKAGUZI WA WAKALA ZA SERIKALI, MIFUKO MAALUMU YA 
FEDHA, TAASISI NYINGINE, BODI ZA MABONDE YA MAJI NA 
HOSPITALI ZA RUFAA ZA MKOA 

 

8.1 Utangulizi 
Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi za Wakala wa Serikali 3322, 
Mifuko Maalumu ya Fedha 1623, Taasisi Nyingine za Serikali 4824, Bodi 
14 za Mabonde ya maji na Hospitali 28 za Rufaa za Mkoa 
(Imejumuishwa kwa mara ya kwanza kwenye ripoti hii). Sura hii 
inaonesha masuala mahususi na mtambuka yanayohitaji 
kushughulikiwa na Serikali, Bunge, Bodi ya Ushauri ya Wizara na 
Menejimenti za Taasisi husika ili kuhakikisha ufanisi katika utendaji 
wa shughuli za Taasisi hizo. 

 
 
 
 
 
 

                                                           
22 NFRA, ADEM and PBPA hazikuwapo kwenye ripoti iliyopita lakini zimejumuishwa 
kwenye ripoti hii ya mwaka. TAESA ukaguzi wake haukuwa umekamilika mpaka 
kipindi cha kuandika ripoti, huku TTSA shughuli zake zimehamishiwa kwenye 
taasisi nyingine. REA ilijumuishwa kwenye ripoti iliyopita kama Wakala lakini 
imebainika haikuanzishwa na Sheria ya Wakala ya Mwaka 1997, iliyorekebishwa 
2009 hivyo imeondolewa kwenye orodha za Wakala   
23 Mfuko wa Rais wa Kujitegemea shughuli zake zimesitishwa, hivyo imeondolewa 
kwenye orodha ya Mfuko maalumu na REA imejumishwa kama Mfuko sababu ya 
aina ya shughuli zake 
24 Chuo cha Viwanda Vya Msitu (FITI), Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la Polisi 
(TFCS), Taasisi ya Ardhi, Tume ya Madini, Shule ya Sekondari Jitegemee, Kampuni 
ya Huduma za Majini na Shule ya Sekondari Kawawa zimejumuishwa kwenye ripoti 
hii ila hazikuwepo kwenye ripoti yangu ya mwaka uliopita. 
 
Angalizo: Hii inaelezea tofauti kati ya taasisi zilizojumuishwa kwenye ripoti hii na 
ya mwaka uliopita 2017/18. Kwa mwaka uliopita ukaguzi ulijumuisha Wakala 33 
wa Serikali, Mifuko 16 Maalumu, Taasisi 41 na Bodi za Mabonde ya Maji na Mamlaka 
ya Maji Safi na Taka. 
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Kielelezo Na.  21: Kielelezo Na. Mgawanyo wa taasisi 
zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi 

8.2 Wakala za Serikali 

Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi wa Wakala za Serikali kwa mwaka 
wa fedha 2018/2019. 

8.2.1 Utegemezi wa Ruzuku ya Serikali 

Kifungu. Na. 12 (2) (a) cha Sheria ya Wakala wa Serikali Na 30 ya 
mwaka 1997 (iliyorekebishwa mwaka 2009) kinataka Wakala wote 
kufanya kazi zao kwa mujibu wa kanuni za biashara; na kuhakikisha 
kuwa, mapato yao yanatosha kulipia matumizi ya Wakala husika. 
Kifungu Na. 12 (3) kinataka sehemu ya mapato ya Wakala kutumika 
ndani ya Wakala hao na sehemu nyingine ipelekwe Mfuko Mkuu wa 
Fedha za Serikali. 

Katika ukaguzi wa Wakala, Nilibaini kuwapo wa utegemezi wa fedha 
kutoka Serkali kuu ili kufanikisha utekelezaji wa mahitaji ya bajeti za 
Wakala ikiwa ni kinyume na matakwa ya Kifungu Na. 12 (2) (a) na (3) 

Wakala, 33

Mifuko Maalum, 
16

Bodi za Mabonde 
ya Maji, 14

Taasisi Nyingine, 
48

Hospitali za 
Rufaa, 28

Taasisi Zilzokaguliwa

Wakala

Mifuko Maalum

Bodi za Mabonde ya Maji

Taasisi Nyingine

Hospitali za Rufaa
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cha Sheria ya Wakala wa Serikali Na. 30 ya mwaka 1997 
(iliyorekebishwa mwaka 2009)  

Ifuatayo ni taarifa ya ukaguzi juu ya utegemezi wa Wakala kwa 
Serikali katika Ufadhili wa bajeti ya Matumizi ya Kawaida na bajeti ya 
Maendeleo; 

8.2.1.1 Uwezo wa kujiendesha kwa Wakala kwa kutumia vyanzo 
vya mapato ya makusanyo ya ndani katika kugharamia 
Bajeti za Matumizi ya Kawaida na ya Maendeleo 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2018/19 nilibaini kuwa, 
ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa Wakala umeimarika kufikia 
uwezo wa kugharamia bajeti zao za maendeleo na matumizi ya 
kawaida kwa asilimia 157. Hata hivyo bado wakala hizi zimeendelea 
kutegemea fedha kutoka serikali kuu katika kufadhili bajeti hizo.  

Ikilinganishwa na mwaka uliopita, tathmini inaonesha uwezo wa 
makusanyo ya mapato ya ndani kufikia kiwango cha kugharamia bajeti 
za maendeleo na matumizi ya kawaida umeongezeka kutoka asilimia 
16 ya mwaka uliopita 2017-18 kufikia asilimia 157 mwaka huu wa 
fedha 2018-19.  Ila, Wakala 2 ambazo ni TANROADS na TARURA 
zimeondolewa katika tathmini hii sababu aina ya shughuli zake 
(Ujenzi na ukarabati wa barabara) zinategemea ufadhili kutoka 
serikali. Kwa mwenendo tazama Jedwali hapo chini: 

Jedwali Na. 41: Ulinganifu wa Bajeti kuu na makusanyo ya fedha 
kutoka vyanzo vya ndani 

Mwaka Jumla Kuu ya 
Bajeti  
(Shilingi) 

Mapato ya ndani 
(Shilingi) 

Asilimia 
ya mapato 
ya ndani 
katika 
bajeti kuu 

2018/2019 334,070,915,658 523,563,440,353 157 

2017/2018 2,486,084,953,295 393,434,851,146 16 
2016/2017 2,369,119,704,458 426,061,768,231 18 

Chanzo: Taarifa ya fedha za Wakala za mwaka 2018/19 
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Ingawa, tathmini yangu ya ujumla juu ya uwezo wa Wakala kutumia 
makusanyo ya mapato ya ndani kugharamia bajeti ya maendeleo na 
ya matumizi ya kawaida kuonesha ongezeko kubwa. Tathmini 
niliyofanya kwa wakala mmoja mmoja tofauti inaonesha Wakala 14 
walishindwa kukusanya mapato ya ndani kufikia uwezo wa 
kugharamia bajeti zao za maendeleo na matumizi ya kawaida, huku 
Wakala 16 zimeweza kufanya vizuri kwenye makusanyo ya ndani kwa 
kiwango sawasawa au zaidi ya bejeti zao za maendeleo na za 
matumizi ya kawaida, kama inavyoonekana kwenye Kielelezo hapo 
chini. Kwa tathmini zaidi tazama Kiambatisho Na.8.1 
 
Kielelezo Na.  22: Uwezo wa makusanyo ya mapato ya ndani 

kwa Wakala 

 
Chanzo: Barua kwa Menejimenti 

Hivyo, napendekeza kwa Serikali kuangalia uwezekano wa kuziagiza 
Wakala hizi (Kutokana na aina ya shughuli zao) kuwa na uhuru wa 
kifedha kwa kutumia makusanyo yao ya mapato ya ndani kugharamia 
bajeti zao. Uamuzi huu utapunguza utegemezi wa ruzuku kutoka 
serikalini na hivyo kupelekea kiasi kitakachookolewa kupelekwa 
kwenye sehemu nyingine zenye uhitaji. 

 

14

16

Taasisi ambazo Makusanyo yake hayawezi kugharamia Bajeti

Taasisi ambazo makusanyo yake yanaweza gharamia Bajeti
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8.2.2 Tathmini za utekelezaji wa Bajeti za Wakala  

a) Utoaji pungufu wa fedha za bajeti ya matumizi ya kawaida  Sh. 
287,733,119,762 

Katika mwaka 2018/19, Kiasi cha Sh.715,861,986 kilipokelewa na 
Wakala kwa ajili ya matumizi ya kawaida ikilinganishwa na makisio ya 
Sh.1,003,595,105,905 na hivyo, kupelekea upungufu wa Sh. 
287,733,119,762. Upungufu huu wa fedha, huathiri malengo ya 
Wakala kwa wakati husika. 

Ikilinganishwa na mwaka uliopita, utoaji wa fedha za matumizi ya 
kawaida umepungua kwa asilimia 16 kutoka Sh.853,619,443,220 kwa 
mwaka 2017/18 mpaka Sh.715,861,986,143 mwaka 2018/19. Kama 
inavyoonekana kweye Jedwali hapo chini: 

Jedwali Na. 42 Ulinganifu wa Fedha za matumizi ya kawaida 
zilizoidhinishwa na fedha iliyotolewa: 

Mwaka wa 
Fedha 

Jumla Kuu ya 
Makisio (shilingi) 

Fedha iliyotolewa 
(Shilingi) 

Fedha ambayo 
haijatolewa 
(Shilingi) 

Asilimia 
ya fedha 
ambayo 
haijatole
wa  

 

2018/2019 1,003,595,105,905  
      

715,861,986,143  

 

(287,733,119,762) 

 

29 

2017/2018 1,046,155,639,827 853,619,443,220 (192,536,196,607) 18 

2016/2017 863,713,444,873 597,132,649,284 (266,580,795,590) 31 

Chanzo: Taarifa ya fedha za Wakala za mwaka 2018/19 

Ni maoni yangu, kwamba upungufu huu unaweza kudhibitiwa pale 
ambapo Wakala wataelekeza rasilimali kwenye kuboresha utoaji wa 
huduma bora ili kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani 
itakayosaidia kuondoa tofauti endelevu ya makisio na uhalisia wa 
upatikanaji wa fedha.   

b) Utoaji pungufu wa fedha za bajeti ya maendeleo – Sh. 
113,584,781,943 

Katika mwaka wa fedha 2018/19, Wakala wa Serikali ziliweza kupokea 
Sh. 1,688,664,075,787 kama fedha za maendeleo ikiwa ni pugufu ya 
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Sh. 113,584,781,943 (6%), ikilinganishwa na makisio ya Sh. 

1,802,248,857,730. Tazama Jedwali hapo chini na maelezo zaidi 
tazama Kiambatisho Na.8.2 

Jedwali Na. 43: Ulinganifu wa Fedha za Maendeleo 
ziliyoidhinishwa na fedha iliyotolewa 

Mwaka wa 
Fedha 

Jumla Kuu ya 
Makisio (Shilingi) 

Fedha iliyotolewa 
(Shilingi) 

Fedha ambayo 
haijatolewa 
(Shilinigi) 

Asilimia ya 
fedha 
ambayo 
haijatolew
a 
/Kutolewa 
zaid 

2018/2019 1,802,248,857,730  1,688,664,075,787  (113,584,781,943) (6) 
2017/2018 1,439,929,313,468 1,712,803,740,205 272,874,426,737 119 
2016/2017 1,505,406,259,577 651,350,345,808 (854,055,913,769) (57) 

Chanzo: Taarifa ya fedha za Wakala za mwaka 2018/19 

Kulinganisha na mwaka uliopita, utoaji wa fedha za maendeleo 
umepungua kwa asilimia 1.4 kutoka Sh.1,712,803,740,205 kwa mwaka 
2017/18 mpaka Sh. 1,688,664,075,787 mwaka 2018/19. Licha ya 
kwamba bajeti ya maendeleo imeongezeka kutoka Sh 
1,439,929,313,468 mnamo 2017-18 hadi Sh. 1,802,248,857,730 
mnamo mwaka 2018-19. Hii inamaanisha kuwa ongezeko la bajeti 
halikuakisiwa kwenye upatikanaji na utoaji wa fedha za maendeleo. 
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Kielelezo Na.  23: Mwenendo wa upokeaji wa fedha za maendeleo 
kuendana na Bajeti 

 

Chanzo: Taarifa ya fedha za Wakala za mwaka 2018-19 

Kwenye kielelezo cha hapo juu, inaonekana upatikanaji wa fedha za 
maendeleo uliongezeka miaka miwili ya nyuma; hata hivyo, kwa 
mwaka huu upatikanaji wa fedha hizo umeonekana kupungua. Hii 
ilichangiwa na ukusanyaji wa mapato ya serikali kutofikia malengo ya 
bajeti iliyoidhinishwa.   

Ninapendekeza kwa Wizara ya Fedha na Mipango (Hazina) kubuni 
vyanzo vipya vya mapato ya serikali ili kuhakikisha kuwa fedha 
inayotengwa kwenye bajeti ya serikali inakusanywa. Pia, Wakala 
zinashauriwa kuboresha mapato yao ya ndani ili kupunguza utegemezi 
wa ruzuku ya moja kwa moja kutoka Hazina 

c) Kutofikiwa kwa makisio ya ukusanyaji wa mapato ya vyanzo 
vya ndani kwa Sh. 142,893,900,979 

Katika mwaka wa fedha 2018/19 nilibaini kuwa, Wakala 33 
zimefanikiwa kukusanya jumla ya Sh. 561,017,751,808 dhidi ya Bajeti 
ya Sh. 703,911,652,787 na hivyo kupelekea upungufu wa makusanyo 
ya Sh. 142,893,900,979(20%). 

2016/17 2017/18 2018/19
Bajeti 1,505,406,259,577 1,439,929,313,468 1,802,248,857,730
Fedha iliyotolewa 651,350,345,808 1,712,803,740,205 1,688,664,075,787

0

500,000,000,000

1,000,000,000,000

1,500,000,000,000

2,000,000,000,000

Mwenendo wa upokeaji wa fedha za maendeleo 
kuendana na Bajeti

Bajeti Fedha iliyotolewa
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Ikilinganishwa na mwaka uliopita, utendaji wa Wakala katika 
ukusanyaji wa mapato ya ndani umeongezeka kwa asilimia 41 kutoka 
Sh.393,434,851,146 mnamo 2017/18 hadi Sh. 561,017,751,808 kwa 
mwaka 2018/19. Rejea Jedwali hapo chini; 

Jedwali Na. 44: Mchanganuo wa Makusanyo ya Mapato ya Ndani 
Mwaka 
wa Fedha 

Makisio ya 
mapato ya 
ndanio 

Makusanyo 
halisi ya Mapato 
(Sh.) 

Zaidi/ 
(Pungufu) wa 
Makusanyo(Sh.) 

% Zaidi/ 
(Pungufu) 
wa 
Makusany
o 

2018/2019  703,911,652,787    561,017,751,808  (142,893,900,979) (20) 

2017/2018 420,229,790,256 393,434,851,146 (26,794,939,110) (6) 

2016/2017 465,832,080,527 426,061,768,231 (39,770,312,297) (9) 
 

Chanzo: Taarifa za Fedha za mwaka 2018/19 

Pia nilitathmini uwezo wa ukusanyaji wa mapato kwa kila Wakala na 
kubaini kuwa, Wakala 23 (70%) zilikusanya mapato yao ya ndani chini 
ya bajeti iliyoidhinishwa, wakati Wakala 10 (30%) waliweza kukusanya 
mapato ya ndani kuzidi bajeti iliyoidhinishwa. Rejea Kiambatisho 8.3  

Pia, katika kipindi cha miaka mitatu nilibaini ongezeko la makusanyo 
ya ndani. Hata hivyo bado ongezeko hilo halikuweza kufikia malengo 
ya bajeti kama inavyoonekana katika Kielelezo cha hapo chini; 

Kielelezo Na.  24: Mwenendo wa Makusanyo na Bajeti 

 
Chanzo: Barua ya Mapungufu kwa Menejimenti 

2016/17 2017/18 2018/19
Bajeti 465,832,080,527 420,229,790,256 703,911,652,787
Makusanyo 426,061,768,231 393,434,851,146 561,017,751,808
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8.2.3 Ukaguzi wa uhamishaji wa Mapato kwenda Mfuko Mkuu wa 
Hazina  

Agizo la Fedha za Umma (Uhamishaji wa Mapato kwenda Mfuko Mkuu 
wa Serikali) (Mashirika ya Serikali, Wakala wa Serikali na Mamlaka) 
(Iliyorekebishwa mwaka 2016) (Iliyotengenezwa chini ya Kifungu 11 
(3) cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 (Iliyorekebishwa 
kwa Sheria ya Fedha ya mwaka 2015) inataka Wakala wa Serikali, 
Mashirika ya Umma na Mamlaka tajwa ambazo zinatoza au kukusanya 
ada ya huduma zilizotolewa katika kila robo mwaka wa fedha 
kuwasilisha asilimia 15 ya makusanyo kwenda Mfuko Mkuu wa Serikali. 

Katika mwaka wa fedha 2018/19 nilifanya sampuli ya ukaguzi katika 
taasisi 7 za serikali na kubaini kwamba, taasisi hizi zilipeleka jumla 
ya Sh. 33,674,676,917 kwenda Mfuko Mkuu wa Serikali kati ya 
matakwa ya kuwasilisha kiasi cha Sh. 45,878,950,942. Hata hivyo, 
taasisi 5 ziliwasilisha Sh. 31,631,489,838 zaidi ya matakwa ya Sh. 
28,620,349,676. Taasisi 2 ziliwasilisha Sh. 2,043,187,079 chini ya 
matakwa ya Sh. 17,258,601,266.na kupelekea upungufu wa Sh 
215,414,187 Angalia Kiambatisho 8.4. 

Kwa maoni yangu, Serikali imeelekeza makusanyo yake ya ndani 
katika kufadhili miradi mikubwa ya maendeleo ili kufikia malengo ya 
kuwa na uchumi mzuri utakaosaidia ukuaji endelevu na manufaa 
shirikishi. Kwa hivyo basi napendekeza kwa taasisi tajwa kwenye 
Agizo la fedha za Umma la mwaka 2016 kuwasilisha asilimia 15 ya 
makusanyo kwenda Mfuko Mkuu wa Serikali. 

Pia, nashauri Wakala wote kubuni njia za kuongeza mapato, na 
mapato hayo ya ziada yawasilishwe Hazina kuendana na Kifungu 12 
(2) na (3) cha Sheria za Wakala wa Serikali ya mwaka 1997 
iliyorekebishwa 2009. Vilevile, Serikali inashauriwa kupitia Sheria 
inayotoa muongozo wa uwasilishaji wa Makusanyo Mfuko Mkuu wa 
Serikali kwa kuongeza Wakala wanaotakiwa kupeleka gawio ili 
kusaidia kuongeza wigo wa mapato ya Serikali  
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8.2.4 Masuala Mtambuka yaliyobainika katika Ukaguzi wa Taarifa 
za Fedha za Wakala, Mifuko Maalumu, Bodi za Mabonde ya 
Maji, Taasisi nyingine za Serikali na Hospitali za Rufaa za 
Mkoa. 

8.2.4.1 Madeni ya Taasisi za Serikali Sh.1,034,281,306,562 

Ukaguzi nilioufanya kwenye taarifa za kifedha zinazoishia tarehe 30 
Juni 2019 umebaini kuwa katika Wakala wa Serikali, Taasisi za 
Serikali, Bodi za Mabonde ya Maji na Hospitali za Rufaa kulikuwa na 
madeni yenye thamani ya Sh. 1,034,281,306,562. 

Kati ya deni hilo, Sh. 722,872,343,713 (70%) ni madeni ndani ya 
kipindi cha miezi 12 na kiasi cha Sh. 311,408,962,849 (30%) ni madeni 
yaliyozidi kipindi cha miezi 12. Angalia Jedwali la hapo chini na kwa 
maelezo Zaidi angalia Kiambatisho 8.5. 

Jedwali Na. 45: Madeni ya Taasisi za Serikali 
Kipindi Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni 2019 

Kiasi 

(Sh.) 

Asilimia 

Ndani ya kipindi cha miezi 12  722,872,343,713 70 

Yaliyozidi Kipindi cha 12  311,408,962,849 30 

Jumla 1,034,281,306,562 100 
Chanzo: Taarifa za kifedha 

Ikilinganishwa na mwaka uliopita, madeni yamepungua kwa Sh. 
69,800,616,245 (6%) kutoka deni la Sh. 1,104,081,922,807 mnamo 
mwaka 2017/18. Angalia Kielelezo cha hapo chini: 
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Kielelezo Na.  25: Mwenendo wa Madeni 

 

Madeni yote ya muda mrefu yamesababishwa na utoaji usioridhisha 
wa fedha zilizoidhinishwa kwenye Bajeti pamoja na makusanyo duni 
ya mapato; na hii inapeleka kuwapo kwa hali ngumu ya kifedha kwa 
taasisi hizi za Serikali. 

Ongezeko hili la madeni ya serikali linaweza kuathiri uchumi kwa 
sababu: wauzaji na wakandarasi wanaweza kuongeza bei ili kufidia 
gharama ya ucheleweshaji malipo; kuhamisha rasilimali fedha ya 
serikali kwenda kugharamia madeni ya zamani na kuongezeka kwa 
gharama za riba kwa ucheleweshaji malipo.  

Ninapendekeza kuwa Serikali kuipelekea kiasi cha fedha kulingana na 
bajeti iliyoidhinishwa ili kusaidia malipo ya madeni yaliyoiva. Pia, 
Serikali inashauriwa kufanya uhakiki kamili juu ya madeni ili 
kuhakikisha kuwa ni halali, hayajaongezwa na bado malipo 
hayajafanyika. Pia, Maafisa Masuuli wanashauriwa kuhakikisha 
ulipwaji wa madeni ya zamani kwanza kabla ya kuingia kwenye 
mikataba mipya. 

 

 

2017/18 2018/19
Kiasi 1,104,081,922,807 1,034,281,306,562
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8.2.4.2 Madai ya Taasisi za Serikali  Sh. 1,320,290,717,755 

Ukaguzi nilioufanya kwenye taarifa za fedha zinazoishia tarehe 30 
Juni 2019 umebaini kuwa katika Wakala wa Serikali, Taasisi za 
Serikali, Bodi za Mabonde ya Maji na Hospitali za Rufaa kulikuwa na 
Madai yenye thamani ya Sh. 1,320,290,717,75525. 

Kati ya madai hayo, Sh. 706,175,773,529 (53%) ni madai ndani ya 
kipindi cha miezi 12 na kiasi cha Sh. 614,114,944,226 (47%) ni madai 
yaliyozidi kipindi cha miezi 12. Angalia Jedwali la hapo chini na 
taarifa zaidi angalia Kiambatisho 8.6. 

Jedwali Na. 46: Jedwali: Madai ya Taasisi za Serikali 
Kipindi Mwaka wa fedha unaoishia 30 Juni 2019 

Kiasi 
(Sh.) 

Asilimia  

Ndani ya miezi 12 706,175,773,529 53 
Zaidi ya miezi 12  614,114,944,226 47 
Jumla 1,320,290,717,755 100 

Chanzo: Taarifa za fedha 

Ikilinganishwa na mwaka uliopita, madai yameongezeka kwa Sh. 
762,146,068,120 (137%) kutoka madai ya Sh. 558,144,649,635 mnamo 
mwaka 2017/18. Angalia Kielelezo cha hapo chini; 

 

 

 

 

 

 

                                                           
25 Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja ilikuwa na madai ya Sh. 
14,236,123,684 baada ya kusamehe na kuondoa madeni yasiyolipika ya Sh. 
4,101,307,365 kama inavyoonekana kwenye Angalizo Na. 11 la Taarifa ya fedha.  Ni 
maoni yangu kwamba, fedha hizi zilizopotea zingeweza kufadhili shughuli nyingine 
za Wakala. Hivyo basi, napendekeza Wakala waangalie uwezo wa mteja kabla ya 
kufanya nae biashara 
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Kielelezo Na.  26: Mwenendo wa Madai 

 
Chanzo: Barua kwa Menejimenti 

Kwa maoni yangu, kutokusanywa kwa mapato haya muhimu kunaweza 
kuathiri ukuaji wa taasisi za Serikali kutokana na mtaji mdogo wa 
kufanyia kazi. 

Ninapendekeza kwamba taasisi za Serikali zitafute njia fasaha za 
ukusanyaji wa madai kwa kutumia njia mbalimbali kama vile 
mawakala binafsi wa ukusanyaji madeni, kutumia mpango maalumu 
wa Hazina wa kukusanya madeni ya taasisi za Serikali (Treasury offset 
programme) na njia ya mahakama. 

8.2.4.3 Masuala yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa Wakala  
 

8.2.4.3.1 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
 

a) Riba iliyotozwa kutokana na ucheleweshaji wa malipo Sh. 
224,025,668,187  

Katika kipindi cha ukaguzi Novemba 2019 nilibaini TANROADS ilikuwa 
na deni la jumla ya Sh. 949,979,124,429 26kutoka kwa Wakandarasi 
wa ujenzi na washauri, likijumuisha deni halisi la Sh. 725,953,456,242 
                                                           
26 Kiasi hiki hakijajumuisha madeni ambayo hayajatozwa riba ya 
ucheleweshaji malipo. 

2017/18 2018/19
Madai 558,144,649,635 1,320,290,717,755

558,144,649,635 

1,320,290,717,755 

 -

 200,000,000,000

 400,000,000,000

 600,000,000,000

 800,000,000,000

 1,000,000,000,000

 1,200,000,000,000

 1,400,000,000,000

Ki
AS

I

MWAKA WA FEDHA

Mwenendo wa Madai

Madai Linear (Madai)



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu – 2018 -19 133 

 

na riba ya ucheleweshaji wa malipo hayo Sh. 224,025,668,187, kama 
inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na. 8.7. Riba hizi zilitozwa kwa 
malipo yote ya wakandarasi wa ujenzi/washauri yaliyochelewa 
kuendana na Kifungu cha 51.1 cha Masharti ya jumla ya mkataba.   

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa kucheleweshwa kuwalipa 
wakandarasi/washauri pia kumesababisha utekelezaji wa miradi ya 
barabara kusimama, huku katika miradi mingine wakandarasi 
wakipunguza kasi ya utekelezaji kutokana na matatizo ya fedha. Hii 
itachangia kuongezeka kwa gharama ya miradi ili kufidia muda 
uliopotea.  

Menejimenti ilitaarifu ofisi yangu kuwa wakati wa kuandaa makisio ya 
bajeti kipaumbele kilizingatia miradi mipya ya maendeleo 
iliyoidhinishwa, miradi inayoendelea kutekelezwa, malipo ya madeni 
ya wakandarasi ushauri na wajenzi pamoja na fidia kwa watu 
walioathiriwa na miradi. Hata hivyo, kwa sababu ya kikomo cha bajeti 
madeni machache yalijumuishwa katika makadirio ya bajeti. Hii 
imechangia kuongezeka kwa madeni ya kimkataba.  

Ninapendekeza kwa Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango kuja 
na mikakati / sera ambayo itahakikisha madeni yanalipwa pale tu 
muda ulioruhusiwa kimkataba unapofika. Pia, Serikali inapaswa 
kuzingatia ulipwaji wa madeni yaliyopo kabla ya kuamua kuingia 
kwenye mikataba mipya.  

b) Malipo ya awali kwa Wakandarasi yasiyo na Dhamana – Sh. 
14,842,607,293 

Kifungu cha 59.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kinataka mwajiri 
kufanya malipo ya awali kwa Mkandarasi kwa kiwango 
kilichoidhinishwa pale tu baada ya mkandarasi kuwasilisha dhamana 
ya benki isiyo na masharti. Dhamana hii hutakiwa kuwa halali mpaka 
pale malipo haya ya awali yatakapolipwa. 

Kinyume na sharti hilo hapo juu, nilibaini kuwa TANROADS alifanya 
malipo ya awali kwa Wakandarasi yenye jumla ya Sh. 14,842,607,293 
ambayo hayakuwa na dhamana. Hii ilitokana na dhamana zilizotolewa 
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mwanzoni kuisha muda wake kabla ya fedha hizo kurudishwa; pia 
wakandarasi hawakuagizwa kuongeza muda wa dhamana hizo. 
Tazama jedwali hapo chini 
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Ni maoni yangu kwamba, kuna hatari ya kupoteza fedha za walipakodi 
pale ambapo mkandarasi atatelekeza mradi kabla ya kurudisha malipo 
ya awali. Kwa hivyo, napendekeza menejimenti ya TANROADS 
kuongeza usimamizi wa kutosha na kuhakikisha kuwa malipo haya ya 
awali yanalindwa na dhamana au fedha yote imerejeshwa na  
mkandarasi husika.  

8.2.4.3.2 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 
Wakati wa ukaguzi wa shughuli za Wakala nilibaini mapungufu 
kadhaa juu ya usimamizi wa mikataba mitano (5) ya ukarabati na 
usambazaji wa vivuko ambayo iliingiwa na M/s Songoro Marine 
Transport Ltd kama inavyoonekana hapo chini; na maelezo zaidi 
katika Kiambatisho 8.8.  

a) Ukarabati wa kivuko cha MV. Misungwi katika Kituo cha 
Kigongo – Busisi mkoani Mwanza 

Kwenye mkataba huu nilibaini kuwa mkataba ulitekelezwa 
baada ya muda wa kukamilika (tarehe 30 Novemba 2019). 
Mkandarasi alishindwa kutoa mpango kazi wa kiusanifu tangu 
tarehe 30 Agosti 2019; na Malipo ya awali ya Sh. 153,585,600 
yalikuwa na dhamana ya Bondi badala ya dhamana ya Benki 
ikiwa kinyume na Kifungu cha 54.1 cha GCC. 

b) Ununuzi wa kivuko kipya kitakachofanya safari kati ya Chato 
- Mharamba na Nkome wilayani Chato   
Kwenye mkataba huu nilibaini kuwapo kwa kasi ndogo ya 
utekelezaji wa mradi; ambapo maendeleo ya jumla yakiwa 
asilimia 49, huku asilimia 70 ya muda wa kukamilika kwa mradi 
ukiwa umepita. Msambazaji alipokea malipo ya Sh. 
316,037,343 kwa ajili ya kukata bima ya mradi lakini nyaraka 
za bima hazikuwasilishwa. Aidha mpango kazi wa kisanifu 
haukuwasilishwa na mkandarasi tangia kuanza kwa mradi 
tarehe 13 Mei 2019. Pia malipo ya awali ya Dola za Marekani 
114,069.51 yalikuwa na dhamana ya bondi badala ya dhamana 
ya benki kinyume na kifungu 54.1 cha GCC. 
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c) Ununuzi wa kivuko kipya kitakachofanya safari kati ya Mafia 
na Nyamisati, wilaya ya Mafia mkoani Pwani 
Kwenye mkataba huu nimebaini kwamba, malipo ya awali 
aliyopewa msambazaji kama sehemu ya fedha za kigeni ya Sh. 
449,445,675 hayajalindwa na dhamana ya benki. Pia 
msambazaji amelipwa kiasi cha Sh. 527,365,178 kwa ajili ya 
bima ya mradi lakini haikuwasilishwa. 

d) Ukarabati mkubwa wa kivuko cha MV – Kigamboni mkoa wa 
Dar es Salaam. 
Wakati wa Ukaguzi wa mkataba huu nilibaini kuwa, mkataba 
ulitekelezwa zaidi ya muda wa kukamilika kwa mradi, wa 
tarehe 29 Julai 2019, ikiwa zimepita siku zaidi ya 100 bila ya 
kukatwa tozo ya ucheleweshaji ya Sh. 109,279,800. Bondi ya 
kulinda utendaji kazi wa mkandarasi (Performance Bond) 
yenye thamani ya Sh. 109,279,800 iliyotolewa na Kampuni ya 
Bima ya Metropolitan Tanzania iliisha muda wake mnamo 
tarehe 30 Machi 2019, lakini haikuongezwa muda. Mkataba 
ulisainiwa kwa gharama ya Sh.1,092,798,000 kinyume na 
makubaliano ya gharama ya Sh. 1,067,369,491.53 yaliyofikiwa 
kwenye kikao cha makubaliano( negotiation meeting) na hivyo 
kuchangia ongezeko la Sh. 25,428,508 bila ya kuwapo kwa 
sababu zozote za msingi. Pia, Mkandarasi alipewa Sh. 
15,000,000 kwa ajili ya malipo ya Bima lakini bima hiyo 
haikuwasilishwa. 

e) Ununuzi wa Kivuko Kipya kitakachofanya safari Kati ya 
Kayenze na Bezi, Wilaya ya Ilemela Mkoani Mwanza. 
Katika mapitio ya mkataba nimebaini kuwa, Wakala 
ulibadilisha asilimia ya malipo ya awali kutoka asilimia 10 hadi 
30 ya mkataba bila kupata idhini ya Bodi ya Zabuni na hivyo 
kupelekea malipo ya Sh 816,256,331.61 kulipwa kwa 
Mkandarasi. 

 
Ni maoni yangu kwamba udhaifu ulioainishwa hapo juu umechangiwa 
na uwezo mdogo wa Wakala katika kusimamia miradi. Hii inaweza 
sababisha kukosekana kwa thamani halisi ya Fedha. 
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Kwa hivyo, napendekeza menejimenti ya TEMESA ihakikishe miradi 
yote inasimamiwa vizuri na inakamilishwa ndani ya wakati. Pia, 
kubuni njia madhubuti ya usimamizi wa ndani juu ya usimamizi wa 
miradi na kuwawezesha watumishi wa wakala kwa mafunzo ya ugavi 
na usimamizi wa mikataba.  

8.2.4.3.3 Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA)  
TARURA ilianzishwa kupitia Gazeti la Serikali Na. 211 la tarehe 12 Mei 
2017 kwa lengo la kutoa matengenezo endelevu na ya gharama nafuu 
ya mtandao wa barabara vijijini na mjini ili kusaidia maendeleo ya 
kiuchumi kwa jamii ya Watanzania. TARURA ilikasimishwa usimamizi 
wa miradi ya Mfuko wa Barabara kutoka Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 
Katika mapitio ya utekelezaji wa miradi ya TARURA nimebaini mambo 
yafuatayo: 

a) Hasara iliyopatikana kutokana na usimamizi usioridhisha wa 
Manunuzi na Mikataba – Sh. 280,351,400 

Wakati wa ukaguzi wa TARURA juu ya manunuzi na usimamizi wa 
mikataba kueandena na sheria na matakwa ya kimkataba nilibaini 
hasara iliyotokana na manunuzi na usimamizi mdogo wa kandarasi 
kama inavyoelezwa hapo chini: 

b) Kukosekana kwa usawa uliopelekea Mzabuni mwenye bei ya 
chini kuondolewa kwenye mchakato wa Zabuni na kusababisha 
hasara ya Sh. 44,956,000 

Ukaguzi wa Mkataba Na. AE/092/2018/2019/KLI/W/40 wa Uboreshaji 
wa Barabara ya Mji wa Mwanga kwa kiwango cha tabaka mbili za lami 
(Maliasili-Sokoni, Kanisani - Ujenzi na Sokoni) nimebaini kwamba;  

TARURA - Kilimanjaro aliingia Mkataba wenye thamani ya Sh. 
413,139,000 na M/s Checotic Tanzania Ltd mnamo tarehe 15 Machi 
2019. Hatahivyo, taarifa kutoka kamati ya tathmini ya Zabuni 
ilionesha kuwa M/s Checotic Tanzania Ltd alishinda Zabuni husika 
baada ya kuondolewa kwa Mzabuni M/s Bona & Hubert Ltd mwenye 
gharama ndogo ya Sh. 368,183,000 kutokana na kigezo cha 
kuwasilisha vifaa vya ujenzi na wataalamu vinavyofanana na vya 
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kwenye Zabuni nyingine yenye Na AE/092/2018/2019/KLI/W/36. 
Hata hivyo, ilibainika kuwa Mzabuni aliyeshinda M/s Checotic 
Tanzania Ltd naye aliwasilisha vifaa vya ujenzi kwenye zabuni hiyo 
ambavyo vilifanana na alivyowasilisha kwenye Zabuni aliyoshinda. 
Uamuzi huu ulisababisha Wakala kukosa nafasi ya kuokoa kiasi cha Sh. 
44,956,000 (413,139,000 - 368,183,000) kwa kutomteua Mzabuni 
mwenye gharama nafuu na kusababisha hasara. 

c) Hasara iliyotokana na mpango duni wa manunuzi Sh. 
150,377,400   

Kifungu kidogo cha 49 (1) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2011 (iliyorekebishwa mwaka 2016) inaitaka taasisi ya manunuzi 
kuandaa mpango wake wa manunuzi wa kila mwaka kwa ubora ili (a) 
kuzuia manunuzi ya dharura inapowezekana; na (b) kujumuisha 
mahitaji pale inapowezekana, ndani ya taasisi ya manunuzi na kati ya 
taasisi za manunuzi ili kupata thamani halisi ya fedha na kupunguza 
gharama za manunuzi. 
 
Nimebaini kuwa, TARURA Makao makuu ilifanya manunuzi ya mashine 
300 za ukusanyaji mapato kwa thamani ya Sh. 256,850,100 (Sh. 
856,167 kwa mashine) kwa mkataba wenye nambari 
AE/092/2018/2019/HQ/CR/01. Hata hivyo, baada ya miezi mitano 
alifanya manunuzi mengine ya mashine 2000 za ukusanyaji mapato 
kwa jumla ya Sh.709,818,400 (Sh. 354,909 kwa mashine) kwa mkataba 
wenye nambari AE/092/2018/2019/HQ/CR/25. 
 
Ni maoni yangu kwamba, Wakala ingeokoa jumla ya Sh.150,377,40027 
kwa kujumuisha mashine 300 za ukusanyaji mapato chini ya mkataba: 
AE/092/2018/2019/HQ/CR/01 kwenye mkataba wenye nambari: 
AE/092/2018/2019/HQ/CR/25 na kununua kwa bei nafuu ya Sh. 
354,909 kwa mashine badala ya Sh. 856,167 kwa mashine. Pia nilibaini 
kwamba mashine hizo 300 za kukusanyia mapato zilinunuliwa kwa njia 
ya manunuzi ya dharura ambayo ilichangia kuongezeka kwa gharama 

                                                           
27 Mashine 300 x (Sh. 856,167 – Sh. 354,909) 
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na ilikua kinyume cha Kifungu Na. 49 (1) (a na b) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 (iliyorekebishwa mwaka 2016). 
 
d) Hasara iliyotokana na kushindwa kudai fedha ya Dhamana ya 

utendeji kazi wa Mkandarasi kwa mkataba uliovunjwa – Sh. 
54,074,000 

Ukaguzi wa mkataba wenye nambari AE/092/2018/2019/HQ/CR/11 
kati ya TARURA Makao Makuu na Msambazaji M/S Climate Consult (T) 
Ltd wa ununuzi wa mashine 1,500 za ukusanyaji wa mapato (POS) kwa 
makubaliano ya kipindi cha miezi minne tokea siku ya kusaini mkataba 
ya tarehe 21 Desemba 2018 ulibaini kuwa; 
 
Mkataba huo ulivunjwa kwa barua namba BA.310/312/15/26 ya 
tarehe 1 Aprili 2019 kwa kukiuka masharti ya mkataba kwa kushindwa 
kusambaza mashine hizo. Hata hivyo, dhamana ya benki ya utendaji 
kazi yenye nambari CBAT/016/2019 na thamani ya Sh. 54,074,000 
iliachwa mpaka kuisha muda wake wa tarehe 21 Aprili 2019 bila kiasi 
hicho cha fedha kukombolewa benki na kusababisha hasara.   
 
e) Hasara iliyotokana na malipo ya kazi za ujenzi wa barabara 

ambazo hazikufanyika – Sh. 30,944,000 
Ukaguzi wa mkataba wenye nambari AE/092/2019/KG/W/05 kati ya 
TARURA Kigoma na  M/s SK Building & Civil Engineering Co. Ltd wa 
Ujenzi wa mfereji wa maji mengi (2.08Km) Ntovye kwenye Manispaa 
ya Kigoma kwa thamani ya Sh. 220,791,400 uilibaini kuwa;  
 
Mwajiri alidhinisha ongezeko la kazi la kiasi cha Sh. 30,944,000 kwa 
kuongeza upana wa barabara kutoka mita 7 kwenda mita 10.5 na 
kusababisha ongezeko la gharama za mradi kufikia Sh. 251,735,400. 
Hata hivyo, katika kipindi cha kutembelea mradi nilibaini kuwa 
barabara ilitengenezwa kwa upana kati ya mita 6.8 na mita 8.5, 
kinyume na matakwa ya upana wa mita 10 huku mkandarasi akilipwa 
kiasi cha Sh. 251,680,060 kati ya gharama za ongezeko za Sh. 
251,735,400. Hii imepelekea malipo kufanyika kwa ongezeko la kazi 
ambalo halikutekelezwa na kusababisha hasara inayofikia Sh. 
30,944,000.  
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Kutokana na mapungufu yaliyoelezwa hapo juu, ni maoni yangu 
kwamba hasara kwa ujumla ni Sh. 280,351,400 inapelekea 
kutopatikana kwa thamani halisi ya fedha kwa manunuzi 
yaliyofanywa.  

Kwa hivyo, napendekeza menejimenti ya TARURA katika utekelezaji 
wa majukumu yao, kuhakikisha wanafikia viwango vya juu zaidi vya 
usawa kwa kuzingatia- (a) usawa wa fursa kwa wazabuni wote (b) 
usawa kwa pande zote; na (c) hitaji la kupata thamani halisi ya fedha 
kwa kulipa bei nafuu na  ubora wa kazi kwa kuzingatia viwango 
vilivyowekwa. 
 
f) Ongezeko la Mkataba Zaidi ya Asilimia 15 bila idhini ya Mamlaka 

inayopitisha bajeti na Bodi ya Wazabuni Sh. 188,251,059  
Kanuni Ndogo 110 (4) ya PPR, 2013 (iliyorekebishwa mwaka 2016) 
inataka "Marekebisho ya Mkataba kutoongeza gharama ya mkataba 
kwa zaidi ya asilimia 15 ya gharama za awali bila ya kupata idhini ya 
mamlaka inayopitisha bajeti. Vivyo hivyo, Kanuni Ndogo Na. 110 (5) 
ya PPR, 2013 (iliyorekebishwa mwaka 2016) inataka, "tofauti 
zilizopendekezwa kama vile nyongeza au punguzo ambazo sio ndogo 
au hazitokani na mkataba na ambazo zinabadilisha dhumuni, ukubwa 
na kusudi la mkataba kwa namna yoyote ile liwasilishwe kwa bodi ya 
wazabuni kupata idhini kabla ya maelekezo kutolewa kwa Mzabuni”.  

Kinyume na agizo hilo hapo juu, nilibaini kuwa TARURA katika Wilaya 
ya Mkuranga na Namtumbo iliamuru utekelezaji wa ongezeko la 
Mkataba kwa thamani ya Sh. 188,251,059 ambapo gharama ya 
ongezeko hili ni zaidi ya asilimia 15 ya mkataba wa awali kabla ya 
kupata idhini ya Mamlaka inayopitisha Bajeti na Bodi ya Zabuni. Rejea 
Jedwali la hapo chini: 
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Jedwali Na. 48: Jedwali: Ongezeko la Mkataba bila idhini ya 
Bodi ya Zabuni 

Na 

Mkoa 

Gharama za 
awali za 
Mkataba 

Gharama 
mpya za 
Mkataba Ongezeko 

Asilimia 
ya 
ongezek
o Maelezo 

1 Pwani – 
Wilaya ya 
Mkuranga  
Mkataba Na: 
AE/092/CR/2
018-19/W/43 584,866,700 494,166,700 90,700,000 16 

Ukarabati 
wa Barabara 
ya 
Kimanzichan
a –Mkamba- 
Chamgoi  

2 

Ruvuma – 
Wilaya ya 
NamtumboMk
ataba. Na: 
AE/092/RVM/
2018-
19/W/31  81,414,460 178,965,519 97,551,059 120 

Ujenzi wa 
Daraja la 
zege Shule 
ya Msingi 
Mfuate - 
Miembeni –
Mto Luegu – 
Barabara ya 
Mgombasi 

 

 Jumla 
666,281,16

0 
 673,132,21

9 
 188,251,05

9     

Chanzo: Barua ya mapungufu TARURA 

Ilibainika kuwa sababu kubwa ni kutozingatiwa kwa kanuni tajwa za 
manunuzi na hii inaweza kusababisha utumiaji mbaya wa fedha za 
walipakodi. 

Kwa hivyo napendekeza menejimenti ya TARURA kufuata maelekezo 
ya Kanuni ndogo. 110 (4) na (5) ya PPR, 2013 (iliyorekebishwa mwaka 
2016) na pia, upungufu wa kutofuata kanuni za manunuzi uchunguzwe 
na hatua stahiki zichukuliwe kwa wahusika. 

8.2.4.3.4 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ni taasisi ya umma 
iliyoanzishwa kama Wakala chini ya Wizara ya Kilimo kwa madhumuni 
ya kuhakikisha upatikanaji wa chakula wakati wa uhaba wa chakula. Katika 
ukaguzi wa shughuli za NFRA nilibaini yafuatayo:   
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a) Hasara iliyopatikana kwa kuhamisha eneo la ujenzi baada ya 
kazi za ujenzi kuanza  Sh. 691,451,121 

Ukaguzi niliofanya kwenye Mkataba wenye Na. AE 
054/2015/2016/HQ/W/19 kati ya Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 
Chakula (NFRA) na UNIA ARAJ REALIZACJE.SP. ZO.O ya Poland wa 
ubunifu, ugavi, ufungaji, usimikaji, upimaji na utekelezaji wa jengo 
la ghala, na ukarabati wa vifaa vilivyopo katika Jengo Na 4, 5 na 8 
Katika Wilaya ya Sumbawanga, Mpanda na Babati kwa gharama ya 
Dola za Marekani 20,280,806 na muda wa kipindi cha miezi 18 nilibaini 
kwamba: 

Mkandarasi aliagizwa na Mshauri Elekezi (Wakala wa Majengo 
Tanzania) kuhamia kwenye eneo jipya la ujenzi lenye nambari ya 
kiwanja 806 na 807 kutoka kwenye eneo la awali lenye nambari ya 
kiwanja 794 na 795. Hata hivyo, nilibaini kuwa kwenye eneo la awali 
kiasi cha Dola 300,530.31 sawa na Sh. 691,451,121 zilitumika katika 
shughuli mbalimbali za ujenzi kama vile kazi za muda, kutayarisha 
eneo, kuondoa mimea, kuondoa tabaka la juu la udongo, kuchimba, 
kuweka uzio kwa zege la kiwango 20, zege la kiwango 25, zege la 
kiwango 30, kuondoa uzio, kuweka uzio mpya, kuanda michoro mipya, 
barabara za ndani na kazi za nje. 

Menejimenti ilitaarifu ofisi yangu kwamba uhamishaji huo wa eneo la 
ujenzi ulisababishwa na Halimashauri ya mji wa Babati kugawa eneo 
husika kwa taasisi mbili za TANESCO na NFRA. Ilibainika pia 
Halmashauri ilitoa idhini ya ujenzi iliyowezesha Wakala kufanya 
tathmini ya athari za mazingira na jamii na pamoja kufanya uchunguzi 
wa miamba na udongo (Geotechnical Investigation), ambapo tafiti hizo 
hazitaweza kutumika kwenye eneo jipya la ujenzi.  Hata hivyo, ilibainika 
NFRA alipeleka hati ya madai kwa halmashauri ya mji wa Babati kurudisha 
gharama, zilizotumika walakini gharama hizo hazikuwa zimerudishwa 
mpaka kipindi cha ukaguzi. 

Ni maoni yangu kwamba, hasara iliyopatikana imetokana na uzembe wa 
Halmashauri ya Babati; kwa hiyo, napendekeza Wakala kutafuta gharama 
halisi ya hasara na kiasi hicho kifidiwe na Halamashauri husika. Pia, 
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napendekeza OR-TAMISEMI wachunguze uzembe wa ugawaji hati mbili kwa 
kiwanja kimoja na hatua za kinidhamu zichukuliwe kwa wahusika. 

b) Kutorudishwa kwa kiasi kilichokopwa na Wizara ya Kilimo          
Sh. 301,191,597.55 

Katika Ukaguzi wa utendaji kazi wa Wakala nilibaini kuwa, kati ya 
miaka 9, Wakala aliikopesha Wizara ya Kilimo kiasi cha Sh. 
1,120,689,946.52. Hata hivyo, ilibainika kuwa kiasi cha Sh. 
819,498,348.97 tu ndo kilichorudishwa, huku kiasi kilichobakia cha 
Sh. 301,191,597.55 hakikurudishwa mpaka kipindi cha Ukaguzi Agosti 
2019. Angalia Jedwali la hapo chini; 
 
Jedwali Na. 49: Kiasi kilichokopwa bado kurudishwa 
Muda wa Mkopo Kiasi ambacho 

hakijarudishwa (Sh.) 
% 

Ndani ya Mwaka Mmoja 108,279,215.00 36 

Zaidi ya mwaka mmoja mpaka minne 177,489,076.36 59 
Zaidi ya miaka mitano 15,423,306.19 5 
Jumla 301,191,597.55 100 

Chanzo: Barua ya Mapungufu kwa Menejimenti 

Ni maoni yangu kuwa, ukopaji huu wa mara kwa mara wa Wizara kwa 
Wakala unatakiwa kuzuiliwa kwa sababu unaathiri utekelezaji wa 
malengo yaliyowekwa kwenye bajeti ya mwaka ya Wakala kutokana 
na kutokuwepo kwa uhakika katika urudishwaji wa mikopo husika. 

Kwa hivyo napendekeza Serikali kupitia kwa Katibu Mkuu Kiongozi 
kutoa maagizo madhubuti yatakayodhibiti ukopeshaji kati ya taasisi 
za Serikali. Pia, napendekeza kwa Wizara ya Kilimo kurudisha kiasi 
baki cha mkopo kwa NFRA. 

8.2.4.3.5 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ni Wakala wa Serikali chini ya 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Ujenzi) ikiwa na lengo ka 
kutoa makazi bora kwa Serikali na Watumishi pamoja na kutoa ushauri 
katika masuala ya Ujenzi kwa Serikali. 
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a) Udhaifu uliobainika katika Ujenzi wa Majengo ya Serikali  

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) iliingia makubaliano na Taasisi 
nyingine za Serikali ya kujenga majengo mapya ya ofisi katika mkoa 
wa Dodoma (Mji Mkuu) ili kuwezesha uhamishaji wa shughuli za 
serikali. Katika ukaguzi wa utekelezaji wa miradi hii nilibaini udhaifu 
kadhaa kama ilivyoelezwa hapo chini; na maelezo ya ziada katika 
kiambatisho 8.9. 

b) Usanifu na Ujenzi wa Jengo la Ofisi ya Makao makuu ya Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC). 

Katika mradi huu nimebaini hasara ya kiasi cha Sh. 8,854,624,244.25 
iliyotokana na kukataliwa kwa madai ya ongezeko la kazi (Mabadiliko 
Na. 1 & 2). Madai haya yalikataliwa kutokana na Mkandarasi (TBA) 
kutekeleza kazi za ziada bila kupata idhini ya Mwajiri (NEC) kinyume 
na Kifungu kidogo 13.3 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba. 

Pia nilibaini kwamba mkataba huu ulivunjwa mnamo Novemba 2019 
na kazi za ujenzi kuhamishwa kwenda SUMA JKT. Hii inamaanisha 
kuwa fedha iliyotumika kugharamia kazi za ziada haitaweza 
kurudishwa na kuathiri mzunguko wa fedha kwenye miradi mingine. 

c) Mapitio ya Usanifu, Uboreshaji na Ujenzi wa Jengo la Makao 
makuu ya TANROADS kwenye Kiwanja Na.8, Kitalu 'F' katika 
eneo la Uwekezaji la Njedengwa Manispaa ya Dodoma. 

Katika kipindi cha ukaguzi Januari 2020, nilibaini maendeleo ya ujenzi 
hayakuwa ya kuridhisha, ambapo maendeleo ya jumla yalikuwa 
kwenye asilimia 30 wakati asilimia 100 ya muda wa Mkataba ukiwa 
umepita. Pia, nilibaini Mkandarasi TBA alifanya kazi za ujenzi bila 
kuwapo kwa Mkataba halali kutokana na Mkataba wa awali kwisha 
muda wake tangu tarehe 19 Desemba 2019. 

d) Usanifu na Ujenzi wa Makao makuu na Ofisi ya Kanda ya Tume 
ya Maadili katika Mkoa wa Dodoma 

Katika kaguzi ya mradi huu nilibaini kuwa ujenzi ulianza tarehe 5 
Januari 2018 kabla ya mkataba kusainiwa tarehe 14 Juni 2019 (Mwaka 
mmoja na nusu baadaye) 
Kwenye taarifa yangu ya mwaka uliopita nimeonesha usimamizi duni 
wa fedha na vifaa vya ujenzi; uhaba wa wataalamu na mashine za 
ujenzi pamoja na utoaji mdogo wa fedha za mradi kutoka kwa 
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washitiri umechangia kwa kiwango kikubwa utekelezaji usiordhisha 
wa miradi ya ujenzi. Kupitia taarifa hiyo nilipendekeza Menejimenti 
ya TBA kubuni udhibiti wa ndani madhubuti kwenye usimamizi wa 
miradi, lakini hakuna maboresho yaliyoonekana katika kipindi hiki cha 
ukaguzi. 

Pia nilibaini kuwa hadhi ya Wakala wa Majengo imeendelea 
kuporomoka ambapo Wakala ameondolewa kwenye miradi miwili 
mikubwa kutokana na utekelezaji duni. Miradi hiyo ni wa ujenzi wa 
nyumba za makazi ya gereza la Ukonga na usanifu na ujenzi wa jengo 
la Ofisi ya Tume ya Uchaguzi ya Taifa (NEC). Hii inadhoofisha ukuaji 
wa Wakala kufikia uwezo wa kujitegemea kifedha.  

Hivyo basi, napendekeza menejimenti ya TBA kuelekeza rasilimali 
zake katika kutekeleza jukumu lake la msingi la kutoa huduma ya 
ushauri huku wakitengeneza mbinu sahihi zitakazowawezesha 
kufanya kazi za ujenzi kwa ufasihi.   

8.2.4.3.6 Wakala wa Uchimbaji Visima na Ujenzi wa Mabwawa 
(DDCA) 

Wakala wa Uchimbaji Visima na Ujenzi wa Mabwawa (DDCA) iliundwa 
chini ya Wizara ya Maji. DDCA iliundwa kufuatia Sheria ya Wakala Na. 
30 ya 1997 na kuzinduliwa mnamo tarehe 26 Machi 1999. Jukumu la 
DDCA ni kukuza vyanzo endelevu vya maji salama kwa njia bora na 
bei nzuri. Kusudi hili linaambatana na lengo la kitaifa la kupunguza 
umasikini na kuboresha afya ya watu kupitia utoaji wa maji safi, 
salama, na maji ya kutosha kwa wakazi wa vijijini na mjini. Wakati wa 
Ukaguzi wa Wakala nilibaini yafuatayo: 

a) Utelekezaji wa Mashine za Majaribio ya Kusukuma Maji kwa 
Kipindi cha Miaka 6 - Sh. 840,000,000 

Wakati wa ukaguzi wa Mali za Kudumu nilibaini kuwa Wakala alinunua 
vifaa vya pampu 5 vya kusukuma maji kwa gharama ya Sh. 
840,000,000 toka mwaka 2014. Hata hivyo, vifaa hivyo vilionekana 
kutekelezwa makao makuu ya Wakala katika eneo la kuegesha magari 
bila kutumika kwa muda wa kipindi cha miaka 6. 
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Niliomba vitabu vya kumbukumbu za matumizi ya vifaa husika, na 
kupewa taarifa na Wakala kuwa hakukuwepo na vitabu hivyo vya 
kumbukumbu kwa kuwa vifaa hivyo havikutumika toka kununuliwa 
kwake. Vifaa hivi vilinunuliwa kutoka fedha za WSDPI kwa madhumuni 
ya shughuli za upimaji. 

Menejimenti ya Wakala ilitaarifu ofisi yangu kwamba, mahitaji ya aina 
ya vifaa hivi vya majaribio ya kusukuma maji yalikuwa kuweza 
kufanya kazi kwenye majenereta ya umeme, mashine ya kunyanyulia 
vitu lakini mabehewa (trailer) hayakutazamiwa katika hitaji kama 
njia ya kuwezesha ufanyaji kazi wa vifaa hivi. Hata hivyo, vifaa hivi 
vilipatikana vikiwa kwenye mabehewa na kuwa vigumu kutumika 
katika mazingira yetu yenye hali mbaya za kijografia 

Kutokana na hayo, ni maoni yangu kuwa mchakato wa ununuzi 
haukuzingatia vigezo vya mahitaji ya vifaa hivi kwa muda huo. Na hii 
inasababisha kutopatikana kwa thamani halisi ya fedha iliyotumika 
kwa manunuzi hayo. Pia, hali ya vifaa hivyo itaendelea kudorora kwa 
uchakavu kutokana na muda. 

Ninapendekeza kwa menejimenti ya DDCA kutafuta suluhisho 
mbadala la kuhakikisha kuwa vifaa hivi vinatumika kufikia lengo 
lililokusudiwa. Pia, napendekeza udhaifu ulioainishwa kuchunguzwa 
na taasisi za uchunguzi ili kubaini kama kuna uzembe wowote katika 
hatua ya ununuzi. 

8.3 Masuala yaliobainika katika Kaguzi za Taasisi za Serikali 
Katika kaguzi za utendaji kazi wa taasisi za Serikali nimebaini 
mapungufu kama ilivyoelezwa hapo chini:  

8.3.1 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) ina jukumu la uandikishaji 
na utoaji wa vitambulisho vya taifa kwa wananchi na wakazi 
wanaotambulika kisheria. Wakati wa Ukaguzi wa NIDA nilibaini 
mapungufu yafuatayo: 
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a) Mwenendo mdogo wa utoaji wa Nambari na Kadi za 
Vitambulisho vya Taifa  

Katika mapitio ya takwimu ya uzalishaji wa Vitambulisho vya Taifa 
kwa mwezi Februari 2020 nilibaini kwamba NIDA iliandikisha watu 
21,692,122 kati ya kadirio la watu 24,008,729. Hata hivyo, kati ya 
watu 21,692,122 walioandikishwa ni watu 17,100,178 waliopatiwa 
nambari za Vitambulisho vya Taifa, huku idadi iliyobakia ya watu 
4,591,944 (sawa na asilimia 21) ikiwa bado haijapata Nambari hizo. 

Pia, nilibaini kuwa kati ya watu 17,100,178 waliopata nambari za 
Vitambulisho vya Taifa, ni kadi za watu 5,996,304 ndizo 
zilizotengenezwa huku idadi iliyobakia ya watu 11,103,874 wenye 
Nambari za Vitambulisho (sawa na asilimia 65) wakiwa bado 
hawajapata Kadi za Vitambulisho.  

Baada ya kubaini uzalishaji mdogo wa vitambulisho, nilipitia uwezo 
wa mfumo, wa uzalishaji wa Kadi za Vitambulisho na kugundua 
kwamba NIDA ilifanya ununuzi wa mashine mpya ya chapa 
Vitambulisho kutoka kwa M/s Atlantic Zeiser GmbH kwa gharama ya 
Euro 3,304,650 kupitia Mkataba wenye Nambari EA/061/2018-
2019/HQ/G/01-Lot 3 wa tarehe 22 Julai 2019. Hata hivyo mashine 
hiyo ilishindwa kufanya kazi kwa sababu bakaa ya kadi haikuendana 
na mfumo uliopo kwenye mshine hiyo ya chapa na hivyo, kusababisha 
ugumu kwenye uzalishaji wa Vitambulisho hivyo.  

Ni maoni yangu kwamba, ucheleweshaji wa utoaji wa nambari za 
vitambulisho vya Taifa kwa raia wanaostahili utazuia upatikanaji wa 
mawasiliano ya simu za mkononi kwa kuwa usajili wa laini za simu 
unataka mtumiaji kuwa na nambari ya kitambulisho cha taifa. 
Kukosekana kwake kumepelekea makampuni ya simu kufuata 
maelekezo ya kuzifungia laini zote ambazo hazijasajiliwa kuanzia 
Januari 2020. 

Hivyo, napendekeza menejimenti ya NIDA kuharakisha mchakato 
mzima wa utoaji wa nambari za vitambulisho vya utaifa ili kuwezesha 
watumiaji wa simu za mkononi kufuata maagizo ya TCRA ya 
kuhakikisha laini zote za simu zinasajiliwa.  
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b) Uwezekano wa Hasara kutokana na kutokukusanywa kwa 
Malipo ya awali yaliyofanywa kwenye Mkataba ulioisha muda 
wake – Sh. 28,215,446,470  

Tarehe 21 Aprili 2011, NIDA iliingia kwenye makubaliano ya kimkataba 
na  IRIS Corporation Berhad ya Malaysia kwa ununuzi wa bidhaa na 
vifaa vya utekelezaji wa mfumo wa Kadi za Taifa kwa kutumia 
teknolojia ya kisasa kwa gharama ya Dola 149,956,303 kwa muda 
unaoishia tarehe 13 Septemba 2016; na baadae kusogezwa mpaka 
tarehe 14 Machi 2018. 

Katika ukaguzi wa mkataba huu nilibaini kuwa mkandarasi alilipwa 
malipo ya awali yenye thamani ya Dola za Marekani 29,991,260 (sawa 
na Sh. 47,992,080,000) mnamo tarehe 16 Septemba 2011. Hata hivyo, 
ni kiasi cha Sh. 19,776,633,530 ndicho kilichorudishwa na mkandarasi 
mpaka muda wa ukaguzi wa Januari 2020, huku kiasi kilichobakia cha 
Sh. 28,215,446,470 kikiwa hakijarudishwa japokuwa mkataba uliisha 
muda wake tokea 14 Machi 2018 (Miaka 2 nyuma). 

Pia, ukaguzi wangu wa ziada ulibaini kuwa Mkandarasi alikuwa na 
madai ya Kiasi cha Dola za Marekani 5,933,536.56 (sawa na Sh. 
13,651,584,240.42), ambapo madai hayo hayatoshi kufidia kwa 
ujumla deni la malipo ya awali ya Sh. 28,215,446,470.  

Ni maoni yangu kwamba, udhaifu umetokana na usimamizi 
usioridhisha wa mkataba huu na NIDA. Hii inaweza kuchangia 
upotezaji wa fedha za mlipakodi pale ambapo hapatakuwa na njia 
madhubuti itakayosaidia upatikanaji wa fedha hiyo.  

Napendekeza kwa Menejimenti ya NIDA kufidia deni la malipo ya awali 
la Sh. 28,215,446,470 na madai ya mkandarasi yenye thamani ya Sh. 
13,651,584,240.42 na kuhakikisha kiasi kilichobakia cha Sh. 
14,563,862,229.58 kinakusanywa kutoka kwa Mkandarasi. Pia, wizara 
mama (Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi) ifuatilie kuhakikisha 
Mamlaka inakusanya deni hilo. 
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c) Upotevu wa Vifaa vinavyosaidia Mashine za Biometrika za 
Uandikishaji wa Wapiga kura (BVR) 

NIDA ilianzisha ofisi kwenye wilaya mbalimbali na kuziwezesha kwa 
mashine mahususi za biometrika za uandikishaji wa wapigakura ili 
kusaidia katika shughuli za uandikishaji wa Vitambulisho vya taifa. 

Hata hivyo, ukaguzi wangu wa taarifa ya vifaa vya teknolojia ya 
mawasiliano na habari ulibaini kuwa vifaa vilivyotolewa kwa ajili ya 
kutumika na mashine za BVR vilipotea kwenye Halmashauri 
mbalimbali, kama inavyoelezwa kwenye Jedwali la hapo chini;  

Jedwali Na. 50: Upotevu wa Vifaa katika Ofisi za Wilaya kwenye 
Ofisi za NIDA 

Na. Aina ya Kifaa 
kilichopotea 

Idadi Mkoa Mahali 

1 Laptop 1 Tabora Kaliua 
2 Kamera 1 Tabora Kaliua 
3 Solar 1 Tabora Uyui 
4 Kamera 1 Tabora Uyui 
5 Disk 1 Tabora Tabora CBD 
6 Laptop  1 Tabora Tabora CBD 
7 Laptop  1 Tabora Tabora CBD 
8 Adaptor 1 Tabora Tabora CBD 

9 Kamera 1 Njombe Njombe Wilaya 
10 Kamera 1 Njombe Njombe Wilaya 
11 Kamera 1 Iringa Iringa Wilaya 

12 Laptop Lenovo 1 Iringa Iringa Wilaya 
13 Laptop  2 Arusha Arumeru Wilaya 
14 Kamera 2 Arusha Arumeru Wilaya 

15 Desktop  1 Arusha Arumeru Wilaya 

16 Extension  2 Arusha Arumeru Wilaya 
17 Dermalog 1 Arusha Arumeru Wilaya 

18 Laptop  9 Arusha Arumeru Wilaya 

19 Kamera Canon 4 Arusha Arumeru Wilaya 

 Jumla 33   
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 

Menejimenti iliitaarifu ofisi yangu kuwa imewasiliana na OR-TAMISEMI 
kuhusiana na vifaa vilivyoibiwa ambao ndio wana jukumu la 
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kusimamia maswala ya Halmashauri za Wilaya. Hata hivyo, natambua 
ukosefu wa vifaa hivi unapunguza kasi ya shughuli za uandikishaji. 

Kwa hivyo, napendekeza NIDA ichukue hatua za haraka kuhakikisha 
upatikanaji mbadala wa vifaa vyote vilivyopotea ili kurejesha kasi ya 
uandikishaji. Pia, NIDA inashauriwa kuhakikisha usalama wa vifaa vya 
usajili na kuhakikisha hatua stahiki zinachukuliwa ili kurejesha vifaa 
vilivyopotea pamoja na hatua za kisheria zinachukuliwa kwa wahusika 
wa wizi. 

8.3.2 Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) ni chombo kinachojitegemea chini ya 
Wizara ya Nishati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Jukumu lake 
kuu ni kukuza na kuwezesha upatikanaji huduma bora na za kisasa za 
nishati katika maeneo ya vijijini kwa Tanzania Bara.  
 
a) Kasi ndogo ya kuunganisha umeme kwa wateja wa maeneo ya 

Vijijini  
REA iliingia mkataba na wakandarasi mbalimbali wa kusambaza na 
kuweka nyaya za umeme mdogo na wa kati, kusambaza mitambo ya 
kupoza na kukuza umeme (transformers) na kuwaunganishia umeme 
wateja katika maeneo yasiyo na umeme kwa upande wa Tanzania 
Bara chini ya Awamu ya III na ya I kwa kipindi cha muda wa miezi 24. 

Mapitio ya taarifa ya utekelezaji wa miradi kwa kipindi cha Januari 
2020 pamoja na kutembelea maeneo ya ujenzi katika mikoa 13 
yalibaini kuwa, maendeleo ya utekelezaji wa miundombinu yalikuwa 
yanendelea vizuri. Hata hivyo, kulikuwa na kasi ndogo ya uunganishaji 
wa umeme, ambapo kati ya makadirio ya wateja 8,462 waliotarajiwa 
kufungiwa umeme wa 3PH, ni wateja 625(7%) tu ndo 
waliounganishwa. Aidha, kati ya wateja 90,606 waliotarajiwa 
kuunganishwa na umeme wa 1PH, ni wateja 21,820 (24%) ndio 
waliounganishwa, huku muda wa mradi wa Juni 2020 ukiwa umebakia 
miezi 6 kukamilika. Kwa maelezo zaidi angalia Jedwali la hapo chini;  
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Jedwali Na. 51: Hali halisi ya uunganishaji umeme kwa wateja 
kuendana na malengo ya kimkataba 

Mkoa 

Matarajio ya 
idadi ya 
wateja 

kuunganishwa 
na umeme wa 

3PH- 

Waliounganishwa 

Matarajio ya 
idadi ya 
wateja 

kuunganishwa 
na umeme wa 

1PH- 

Waliounganishwa 

Namba % Namba % 

Kilimanjaro 778 5 1% 7,326 668 9% 

Singida 864 121 14% 8,660 781 9% 

Morogoro 889 55 6% 8,512 1,422 17% 

Mtwara 585 22 4% 5,454 1,390 25% 

Lindi 533 13 2% 4,795 1,347 28% 

Manyara 578 68 12% 5,348 1,715 32% 

Tanga 153 77 50% 5,784 1,791 31% 

Arusha 126 41 33% 5,428 2,013 37% 

Geita 1011 72 7% 11,933 3,552 30% 

Mwanza 968 42 4% 8,716 2,201 25% 

Kagera 917 8 1% 8,235 1,950 24% 

Dodoma 1060 101 10% 10,415 2,990 29% 

Jumla 8462 625 7% 90,606 21,820 24% 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 

Menejimenti ilinitaarifu kwamba, kasi ndogo ya kuwaunganishia 
umeme wateja ilitokana na mambo kadhaa kama kutopatikana kwa 
nyaya za ABC (Conductors), wateja kukosa utayari wa kufunga nyaya 
za umeme ndani ya nyumba zao, pamoja na kulipia gharama ya 
kuunganishiwa umeme. Hatahivyo, ni maoni yangu kwamba 
ucheleweshaji zaidi utaadhiri malengo ya serikali ya kuunganisha 
Vijiji vyote kwa umeme wa bei rahisi. 

Kwa hivyo, napendekeza REA: (a) kuwa na mpango wa uhamasishaji 
ili kuelimisha jamii ya vijijini umuhimu wa umeme katika kuinua 
uchumi wao; (b) kuwataka wakandarasi wote kuwasilisha ratiba za 
upokeaji wa vifaa na kuhakikisha kufuatwa kwa masharti ya mkataba 
yanayohusu uwasilishaji wa vifaa kwa wakati. 
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b) Ulipaji wa Mishahara kwa Wafanyakazi wasio hudumu kwenye 
Wakala wa Nishati Vijijini – Sh. 146,021,086.40 

Ukaguzi nilioufanya kwenye mfumo wa mshahara wa REA kwa mwaka 
wa fedha 2018/2019 ulibaini kwamba kiasi cha Sh. 146, 021,086.40 
kimelipwa kwa wafanyakazi wanne (4) kama mshahara wa mwezi Juni 
mpaka Oktoba 2019. Hata hivyo, wafanyakazi hao waligundulika kuwa 
wamehamia katika taasisi nyingine za serikali. 

Pia, nilibaini kuwa menejimenti ya REA ilichelewesha kuijulisha OR-
UTUMISHI kuwaondoa watumishi hao kwenye mfumo wa mshahara wa 
Wakala kama inavyothibitika kwenye barua yenye Nambari ya 
Utambulisho: CAB/143/166/01/VOL.II/84 & 96 ya tarehe 4 Oktoba 
2019 and 7 Novemba 2019. Hii imechangia sana kutokea kwa matumizi 
haya yasiyo ya lazima.  

Menejimenti iliitarifu ofisi yangu kuwa Wakala iliagizwa kuwalipa 
watumishi hao waliohamishwa sababu mishahara yao ilikuwa kwenye 
bajeti ya Wakala kabla ya uhamisho huo. Pia, mishahara yao ilikuwa 
mikubwa kuliko ya taasisi walizohamishiwa. Hata hivyo ushahidi wa 
agizo hilo haukuwasilishwa katika kipindi cha ukaguzi. Hivyo ni maoni 
yangu kuwa udhaifu huu unaweza kusababisha ulipaji wa mara mbili 
wa mshahara au kuwapo kwa watumishi hewa kama hatua 
hazitachukuliwa na udhibiti wa ndani wa Wakala. 

Hivyo, napendekeza menejimenti ya REA kuhakikisha kunakuwa na 
udhibiti madhubuti juu ya usimamizi wa mishahara. Pia mapungufu 
haya yachunguzwe na OR-UTUMISHI ili kuhakikisha kwamba watumishi 
hao hawanufaiki na mshahara miwili. 

8.3.3 Kampuni ya Hodhi ya Mzinga   

a) Hasara iliyotokana na Miradi ya Ujenzi, Sh. 318,150,958.15 

Katika ukaguzi wa shughuli za kampuni ya Mzinga Holding nilibaini 
kuwepo kwa hasara ya Kiasi cha Sh. 318,150,958.15 katika ujenzi wa 
majengo manne ya Ofisi za serikali katika Mji wa Serikali Ihumwa, 
Dodoma. Hasara hii ilitokana na matumizi ya mradi ya Sh. 
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3,494,321,198.15 kuzidi kiasi cha Sh. 3,176,170,240 kilichopokelewa.  
Kama inavyooneshwa kwenye Jedwali la hapo chini; 

Jedwali Na. 52: Mapato na Matumizi ya Mradi (Sh) 

Na. Mradi Mapato ya Mradi Kiasi 
kilichotumika 
kwenye mradi 

Utofauti 

1.  Ofisi ya Waziri Mkuu- 
Ihumwa Dodoma  

1,081,644,660.00 1,296,194,434.86 214,549,774.86 

2.  Wizara ya Madini- 
Ihumwa Dodoma  

1,026,108,080.00 1,083,610,227.55 57,502,147.55 

3.  Wizara ya Afya-
Ihumwa Dodoma  1,068,417,500.00 1,114,516,535.74 46,099,035.74 

Jumla (Sh.) 3,176,170,240 3,494,321,198.15 318,150,958.15 

Chanzo: Barua ya Mapungufu kwa Menejimenti 
 
Menejimenti ilinitaarifu kwamba hasara hii ilitokana na makadirio ya 
miradi hii kutoka kwa Mshauri Elekezi ambaye ni Wakala wa Majengo 
Tanzania kukosa uhalisia na pia nilibaini sababu nyingine imetokana 
na usimamizi duni wa miradi hii. Pia, maoni yangu kama hali hii ya 
kupata hasara haitashughulikiwa, kuna uwezekano kampuni ikiwa na 
hatari ya kufilisika.  

Kwa hivyo, napendekeza menejimenti ya Kampuni ya Mzinga Holding 
kujumuisha gharama zote za mradi kutokana na uhalisia wa soko 
katika kipindi cha kuomba Zabuni. Pia, nashauri upitiaji wa kina wa 
michoro na bili ya vipimo na kuonesha mapungufu yoyote kabla ya 
kuingia mkataba. 

b) Masurufu yaliyotolewa kwa watumishi wasiohudumu kwenye 
kampuni – Sh. 626,881,740 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Kampuni ilikuwa na wafanyakazi 35, 
lakini masurufu ya jumla ya Sh. 626,881,740 yalitolewa kwa 
watumishi wasiohudumu katika Kampuni ili kufanya malipo 
mbalimbali kwa niaba ya Kampuni. Rejea Kiambatisho Na.8.10. 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu –2018 / 19 155 

 

Niliarifiwa na menejimenti kwamba wafanyakazi walihamishiwa 
kwenye Kampuni na Ofisi ya Rais Utumishi kwa sababu ya uhaba wa 
wafanyakazi. Hata hivyo, hapakuwapo na ushahidi wa barua za 
uhamisho huo. 

Ninaamini kwamba udhaifu huu unaongeza uwezekano wa kupotea 
kwa fedha ya serikali, matumizi mabaya na kukosa uwajibikaji.  

Hivyo, napendekeza Kampuni ya Mzinga Holding kuwasilisha ushahidi 
wa watumishi waliohamishiwa kwenye kampuni; na kama 
itashindikana kiasi hicho kilichotolewa kwa watumishi hao 
kirudishwe. 

c) Malipo pungufu ya Kodi ya Ongezeko la thamani (VAT)                 
Sh. 306,848,832.34 

Kifungu Na. 7.1 cha Mwongozo wa Marejesho ya Ushuru ya mwezi 
Machi 2013, inatamka kwamba, "Ili kupunguza hatari katika mchakato 
wa marejesho ya kodi ni muhimu kuhakikisha umakini, usahihi na 
utoaji wa huduma ubora, upangaji mzuri wa kumbukumbu za 
urudishaji wa madai ya marejesho ya kodi. Ni muhimu pia 
kumbukumbu hizo zihifadhiwe na kufanyika kutokana na taratibu 
zilizowekwa.  

Katika mapitio ya marejesho ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya 
mwezi Julai 2018 mpaka Juni 2019 nilibaini kwamba kampuni ilikua 
na bakaa ya kodi ya ongezeko la thamani la Sh. 306,848,832.34. Hata 
hivyo, kiasi hicho hakikutumwa kwenda Mamlaka ya Mapato Tanzania. 
Angalia Jedwali la hapo chini; 

Jedwali Na. 53: Jedwali: Malipo Pungufu ya Kodi 
Na. Maelezo Kodi ya 

Ongezeko la 
Thamani 
iliyolipwa na 
Kampuni (Input 
Tax) 

Kodi ya Ongezeko 
la Thamani 
iliyopokelewa 
kutoka kwa 
Wateja (Output 
Tax) 

Utofauti (Sh.) 

1 Kodi ya 
Ongezeko 
la thamani 

627,052,049.42 933,900,881.76 306,848,832.34 

Chanzo: Barua ya Mapungufu kwa Menejimenti 
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Menejimenti ilinitaarifu kwamba malipo haya pungufu ya kodi 
yalisababishwa na uchelewaji wa malipo kutoka kwa wateja. Lakini 
kuna uwezekano kwamba fedha hizi za ongezeko la kodi kutumika 
kugharamia shughuli nyingine za kampuni na hii inaweza kuchangia 
upotevu wa mapato ya serikali au utozwaji wa faini kwa 
ucheleweshaji wa kuwasilisha marejesho ya kodi ya Ongezeko la 
Thamani.   

Hivyo napendekeza kwa Menejimenti ya Kampuni ya Mzinga 
kuwasilisha Kiasi hicho cha Sh. 306,848,832.34 kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania. Pia, Mamlaka ya Mapato inashauriwa kufanya 
ukaguzi wa kodi kwenye nyaraka za Kampuni ili kubaini kama kuna 
uvunjaji wowote wa Sheria ya Kodi. 

8.3.4 Shirika la Mzinga  

a) Kutofanyiwa kazi kwa Mpango Mkakati wa Shirika  
Shirika la Mzinga lina mpango mkakati wa miaka 15 ulioanza mnamo 
mwaka 2011 mpaka 2026. Mpango huu uliidhinishwa mnamo tarehe 05 
Oktoba 2010. Nimepitia uelekeo wa Shirika katika utekelezaji wa 
malengo yaliyomo kwenye mpango mkakati huo na kubaini kwamba: 
Shirika linafanya shughuli ambazo hazijatajwa kwenye mpango 
mkakati wa Shirika kama kilimo, taasisi ya kituo cha mafunzo ya 
vitendo na mashine ya kusaga nafaka, ambapo shughuli zilizotajwa 
kwenye Mpango Mkakati zikiwa hazijafanywa kwa muda wa miaka 8 
(2011 mpaka 2019). Kama inavyoelezwa hapo chini;  

 Aya ya 8.1.2 na 9.3.4 ya mpango mkakati zinaeleza kwamba 
Shirika la Mzinga lilitarajia kuanzisha kampuni tanzu zitakazokuwa 
na mrengo wa kiuchumi; na kampuni hizo tanzu zitaorodheshwa 
kwenye soko la hisa kufanikisha uuzaji wa hisa. Hatahivyo, ni 
kampuni tanzu moja tu ndiyo iliyosajiliwa, huku ikiwa bado 
kuorodheshwa kwenye soko la hisa.  

 Aya ya 7.5 (vii) ya mpango mkakati imeeleza kwamba Shirika 
lilitarajia kuanzisha kituo cha utafiti kuanzia mwaka 2009/2010. 
Hata hivyo, mpaka kipindi hiki cha ukaguzi kituo hicho hakikuwa 
kimeanzishwa.  
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Menejimenti ilinitaarifu kuwa ugumu wa utekelezaji wa mpango 
mkakati huo umetokana na ukosefu wa hela za maendeleo kutoka 
Hazina. Kutokana na hilo, ni maoni yangu kwamba ufanyaji kazi kwa 
Shirika hauendeni na malengo ya uanzishwaji wake, na hivyo, 
kuchangia kuwapo kwa kampuni kuwa katika mashaka. 
 
Hivyo, napendekeza menejimenti ya Shirika la Mzinga kuunda mpango 
mkakati mpya utakaojumuisha shughuli zote ambazo zinafanyika 
lakini hazikuelezwa kabla na kuondoa malengo yasiyotekelezeka ili 
kutoa mwelekeo madhubuti kwa ukuaji wa Shirika. 

8.3.5 Kikosi Kazi cha Jeshi la Polisi Tanzania (TPFCS) 

a) Ukosefu wa Mapato kwa muda wa miaka mitatu mfululizo 

Shughuli za TPFCS zinagharamiwa na mapato yanayopatikana kwenye 
mapato ya burudani na ustawi, taarifa za upotevu, usajili wa silaha 
na risasi pamoja, ongezeko la faini, mapato ya mikataba na kazi za 
ushauri, faida za uwekezaji na misaada ya mwaka ya kibajeti. 

Nimepitia utendaji kazi wa TPFCS na kubaini kutokuwapo kwa mapato 
kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo. Nilitaarifiwa na menejimenti 
kwamba sababu kuu ya ukosefu wa mapato; ni uanzishwaji wa kikosi 
bila kuwekwa kwa utaratibu wa mapato. Na hivyo kuadhiri 
ufanikishaji wa malengo kama inavyoelezwa kwenye muundo.  

Hivyo basi, napendekeza kwa Waziri wa Mambo ya Ndani kuangalia 
vizuri uhitaji wa TPFCS; kama itaonekana haina umuhimu tena 
nashauri ivunjwe ili kupunguza taasisi za serikali ambazo hazina faida  

8.4 Masuala yaliyobainika kwenye Kaguzi za Bodi za Mabonde ya 
Maji 

Bodi za Mabonde ya Maji zilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Udhibiti wa Maji Na. 42 ya mwaka 1974 na marekebisho yake ya 
baadaye Sheria hii imechukuliwa na Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali 
Na. 11 ya mwaka 2009. 
Katika ukaguzi huu, nimekagua Bodi 14 za Mabonde ya maji 14 na 
kubaini mapungufu yafuatayo: 
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8.4.1 Utoaji pungufu wa fedha za Mpango wa maendeleo wa Maji 
(WSDP) Kwa Sh. 31,299,787,199.39 

Kwenye mwaka wa Fedha 2018/19, Bodi 14 za Mabonde ya Maji 
walipata misaada wa fedha za maendeleo Za Sh. 13,274,070,420.61 
kutoka Serikalini. Nilipitia utoaji wa fedha hizo na kubaini upungufu 
wa Sh. 31,299,787,199.39 (70%) kulinganisha na bajeti iliyoidhinishwa 
ya Sh. 44,573,857,620. Kiasi hiki kiliweza kugharamia asilimia 30 tu 
ya miradi ya maendeleo, huku kwa asilimia 70 ya miradi ya maendeleo 
iliathirika na ukosefu wa fedha. Angalia Jedwali hapo chini; 

Jedwali Na. 54: Upungufu mapokeo ya fedha za Maendeleo 

Na
. 

Jina la 
Taasisi 

Makisio 
yaliodhinishwa 
ya Bajeti ya 
Maendeleo Sh.  

 Kiasi halisi 
kilichopokelewa 
Sh. 

 (Pungufu)/Ziada 
Sh. % 

1 

Bodi ya 
Bonde la 
Maji Ziwa 
Nyasa  1,000,000,000.00  578,388,216.00  (421,611,784.00) 

-
42% 

2 

Bodi ya 
Bonde la 
Maji Ziwa 
Rukwa  

    
1,278,241,000.00      799,174,377.00  

     
(479,066,623.00) 

-
37% 

3 

Bodi ya 
Bonde la 
Maji Ziwa 
Tanganyika                         -                         -                           -      

4 

Mamlaka ya 
maji safi na 
maji taka 
Handeni 
(HTMWSSA)  

    
2,660,000,000.00  

  
2,478,950,306.00  

     
(181,049,694.00) -7% 

5 

Mamlaka ya 
maji safi na 
maji taka 
Wanging’om
be                             -      

6 

Mamlaka ya 
maji safi na 
maji taka 
Makonde 
Plateu  

    
1,534,392,000.00      877,028,732.00  

     
(657,363,268.00) 

-
43% 

7 

Mamlaka ya 
maji safi na 
maji taka 
bonde la 
Ruvuma na 
Pwani ya 
kusini  

    
2,205,000,000.00      644,869,802.00  

   
(1,560,130,198.00) 

-
71% 
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Na
. 

Jina la 
Taasisi 

Makisio 
yaliodhinishwa 
ya Bajeti ya 
Maendeleo Sh.  

 Kiasi halisi 
kilichopokelewa 
Sh. 

 (Pungufu)/Ziada 
Sh. % 

8 

Bodi ya 
Bonde la 
Maji Ziwa 
Rufiji  

    
5,196,320,620.00  

  
1,377,240,223.61  

   
(3,819,080,396.39) 

-
73% 

9 

Bodi ya 
Bonde la 
Maji la 
mkondo wa 
ndani   

   
11,758,254,000.0

0      726,082,325.00  

 
(11,032,171,675.00

) 
-

94% 

10 

Bodi ya 
Bonde la 
Maji Pangani  

    
3,500,000,000.00      190,428,000.00  

   
(3,309,572,000.00) 

-
95% 

11 

Bodi ya 
Bonde la 
Maji Ziwa 
Wami-Ruvu  

   
13,512,000,000.0

0  
  

4,196,548,400.00  
   

(9,315,451,600.00) 
-

69% 

12 

Mamlaka ya 
maji safi na 
maji taka 
Mugango-
kiabakari  

       
324,000,000.00      574,402,010.00        250,402,010.00  77% 

13 

Bodi ya 
Bonde la 
Maji Ziwa 
Victoria  

       
605,650,000.00      426,924,000.00  

     
(178,726,000.00) 

-
30% 

14 

Mamlaka ya 
maji safi na 
maji taka 
Maswa 
(MAUWASA)  

    
1,000,000,000.00      404,034,029.00  

     
(595,965,971.00) 

-
60% 

   Jumla 

 
44,573,857,620.

00  

 
13,274,070,420.

61  

 
(31,299,787,199.

39) 

(70
) 

Chanzo: Barua ya mapungufu kwa menejimenti 

Jedwali la hapo juu linaonesha kuwa Bodi hizi za Mabonde ya Maji 
zinahitaji fedha kwa ajili ya kutoa huduma ya maji kwa jamii. 
Naishauri Wizara ya Maji, kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na 
Mipango kutoa fedha za uendeshaji wa Bodi hizi za Maji kama 
ilivyoidhinishwa katika bajeti zao. 
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8.4.2 Mamlaka ya Maji Safi na Maji taka Maswa 

8.4.2.1 Kutowasilishwa kwa Pampu zilizonunuliwa tokea Machi 
2017 – Sh. 76,670,000  

Wakati wa ukaguzi wa madai nilibaini kuwa Mamlaka ilifanya malipo 
ya awali ya Sh. 76,670,000 kwenda Bohari Kuu ya Maji kwa Vocha ya 
malipo yenye nambari 17/3 na hundi namba 072990 ya tarehe 17 
Machi 2017 kwa ajili ya Ununuzi wa pampu za maji (FGYT H = 25, Q 
= Ujazo 432 kwa saa, KW 37, RPM 2920). Hata hivyo pampu hizo 
hazikuwa zimewasilishwa na Bohari Kuu ya Maji kwa kipindi cha 
miaka 3. 

Menejimenti ilitaarifu ofisi yangu kwamba imechukua hatua kadhaa 
za kuwasiliana na Bohari pamoja na Wizara ya Maji lakini bado kuna 
ugumu wa uwasilishaji wa vifaa hivyo. Hii inamaanisha kuwa malengo 
yaliyowekwa na mamlaka hayatafikiwa; na hata hivyo, uhitaji wa 
vifaa hivyo utakua umebadilika. 

Ninapendekeza kwa Bohari Kuu ya Maji kurudisha malipo yaliyofanywa 
ya manunuzi hayo pamoja na riba ya mkopo kutoka Benki Kuu ya 
Tanzania kuanzia tarehe ya malipo ya awali mpaka tarehe ya 
kufanyika marejesho hayo. Pia, Wizara ya Maji inashauriwa kufuatilia 
utekelezaji wa mapendekezo hayo. 

8.5 Masuala yaliyobainika katika Kaguzi za Mifuko maalumu 

8.5.1 Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB) 
Bodi ya Mfuko wa Barabara ilianzishwa ikiwa na lengo kuu la kutoa 
ufadhili endelevu wa utunzaji wa barabara kwenye wakala watendaji 
kwa kupitia ukusanyaji, utoaji na uangalizi wa matumizi yake kwa 
ustawi wa jamii na uchumi wa umma. Wakati wa kupitia shughuli za 
Bodi ya Mfuko wa Barabara nilibaini yafuatayo: 
 
a) Kutohamishwa kwa ushuru wa Mafuta na Usafirishaji kwenda 

Bodi ya Mfuko wa Barabara – Sh. 7,063,022,941 
Ushuru wa mafuta na usafirishaji hukusanywa na Mamlaka ya Mapato 
katika vituo vya kushushia mafuta yaliyoagizwa nje na vituo vya 
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forodha viliyoko mpakani na kuhamishwa kwenda kwenye benki ya 
Mamlaka ya Mapato Tanzania. Baadaye, Mamlaka ya Mapato 
huhamisha fedha hizo kwenda Benki ya Bodi ya Mfuko wa Barabara 
iliyopo Benki kuu ya Tanzania chini ya Hazina: Mwisho fedha hizo 
huhamishwa kwenda kwenye Akaunti ya makusanyo ya Bodi ya Mfuko 
wa Barabara na Mhasibu mkuu wa Serikali baada tu ya kupata idhini 
ya Kamishna wa Bajeti. Utaratibu huu uliwekwa kuhakikisha ufuataji 
wa Kifungu Kidogo 4 (2) cha Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta, 
Toleo la 220 (Iliyorekebishwa mwaka 2006) inayotaka makusanyo ya 
fedha zote za barabara na mafuta kuwekwa kwenye akaunti ya Mfuko. 

Kinyume na hayo, nilibaini kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
alikuwa amekusanya ushuru wa mafuta na barabara ya jumla ya Sh. 
769,922,822,057. Kati ya fedha hizo, ni Sh. 762,859,799,116 tu 
zilihamishwa kwenye Mfuko wa Barabara. Makusanyo yaliyobakia ya 
Sh. 7,063,022,941 hayakuwa yamehamishwa kama inavyoonekana 
katika Jedwali hapo chini: 

Jedwali Na. 55: Fedha ambazo hazikupelekwa Bodi ya Mfuko wa 
Barabara 

 Maelezo 

Kiasi 
kilichokusany
wa 

Kiasi 
kilichohamish
wa 

Kiasi kilichobaki bila 
kuhamishwa 

Ushuru wa 
Mafuta  

747,160,592,3
65 

740,306,382,7
57 6,854,209,608 

Tozo za 
Usafirishaji 

22,762,229,69
2 

22,553,416,35
9 208,813,333 

Jumla 
769,922,822,0

57 
762,859,799,

116 7,063,022,941 

Ni maoni yangu kwamba, malengo ya kutoa ufadhili endelevu wa 
matengenezo ya barabara utaathirika; na hivyo, kuchangia uharibifu 
wa barabara zetu. 

Hivyo basi, napendekeza kwa Wizara ya Fedha na Mipango kupitia ofisi 
ya Mhasibu Mkuu wa Serikali pamoja na Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kuhamisha kiasi kilichobaki cha Sh. 7,063,022,941 kwenda Mfuko wa 
Barabara 
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8.6 Masuala yaliobainika wakati wa Kaguzi wa Hospitali za Rufaa 
za Mkoa 

Mnamo tarehe 1 Julai 2018, Serikali ilihamisha Hospitali za Rufaa 
kutoka Ofisi ya Raisi TAMISEMI kwenda Wizara ya Afya na Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa nia ya kuboresha huduma za 
afya. Kwenye mwaka wa fedha 2018/19 nimefanya ukaguzi kwenye 
hospitali 28 za rufaa na kubaini mapungufu kadhaa kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na.8.11 na muhtasari wake 
hapo chini:  

 Tatizo la watumishi katika hospitali hizi bado ni suala la 
kuangaliwa, ambapo Ukaguzi wangu umebaini Hospitali 18 za 
Rufaa zina mahitaji ya wafanyakazi 5,047 ili kufikia malengo  
 

 Bado hospitali hizi za rufaa zina changamoto ya ukosefu wa 
vifaa vya tiba, ambapo nilibaini upungufu wa vifaa vya tiba 312 
kwenye Hospitali 3 za Rufaa. Tatizo hili likiachwa bila 
kutatuliwa litaathiri utoaji wa huduma bora za afya kwa jamii.  
 

 Nilibaini ukosefu wa Bodi za Zabuni kwenye hospitali 12 za 
rufaa ambazo zilitegemea Bodi zilizoko chini ya Ofisi ya Katibu 
Tawala wa Mikoa ili kuidhinisha ununuzi. Ukosefu huu wa Bodi 
tajwa ulisababisha ununuzi mwingine ufanyike bila idhini ya 
Bodi ya Zabuni, ikiwa ni kinyume cha Kifungu kidogo 31 (1) cha 
Sheria ya Ununuzi wa Umma (Ilivyorekebishwa mwaka 2016). 
 

 Nilibaini pia kuwapo kwa madai ya matibabu yaliyokataliwa na 
Mfuko wa Bima ya Afya yenye thamani ya Sh. 1,483,391,945.19 
katika hospitali 19 za rufaa. Hii ilichangiwa na udhaifu katika 
taarifa za matibabu pamoja na udhaifu wa udhibiti wa ndani. 
 

 Kwenye hospitali 3 za rufaa nilibaini kuwapo kwa ununuzi wa 
madawa yenye thamani ya Sh. 319,529,796 bila kupata idhini 
ya Bohari ya Madawa, ikiwa kinyume kabisa na Kanuni ndogo 
140 (4) na (5) ya Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
(iliyorekebishwa ya mwaka 2016). 
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Udhaifu huo uliooneshwa ulitokana na kutopata vibali vya kutosha vya 
ajira kutoka OR- Utumishi; kutopata fedha za kutosha kutoka Hazina 
kwa ununuzi wa vifaa vya tiba; na udhaifu wa udhibiti wa ndani katika 
kushughulika madai yanayowasilishwa Bima ya Afya. Ni maoni yangu 
kwamba, juhudi mahususi zinahitajika ili kutatua changamoto hizo ili 
kuwezesha ufanikishaji wa malengo wa utoaji wa huduma bora kwa 
jamii. 

Ninapendekeza kwa Serikali kuhakikisha upatikanaji wa kutosha wa 
rasilimali watu na vifaa ili kuwezesha utoaji wa huduma bora; Pia, 
Wizara ya Afya inashauriwa kuwasiliana na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA) kuhusu utoaji wa taratibu ya uanzishwaji 
wa Bodi ya Zabuni kwa Hosptali hizi; na mwisho napendekeza kwa 
Hospitali ziboreshe udhibiti wa ndani ili kupunguza hasara ya madai 
kukataliwa na Mfuko wa Bima ya Afya.   

8.6.1 Mambo Mtambuka Yaliyobainika Katika Ukaguzi wa Wakala, 
Mifuko Maalumu ya Fedha, Bodi za Mabonde ya Maji, Taasisi 
Nyingine za Serikali na Hospitali za Rufaa za Mikoa 

Katika kaguzi za Wakala wa Serikali, Bodi za Mabonde ya Maji, Mifuko 
Maalumu ya Fedha, Taasisi nyingine za Serikali na Hospitali za Rufaa 
za Mkoa nilibaini mapungufu mbalimbali kwenye usimamizi wa 
matumizi na ununuzi.  Mapungufu hayo pia yalibainika katika 
ripoti yangu ya mwaka uliopita; na hivyo basi, tathimini ilifanyika ili 
kuona kama kuna maboresho yoyote kutokana na mapendekezo 
niliyoyatoa.  

8.6.1.1 Mapungufu yaliyojitokeza katika Ukaguzi wa Matumizi ya 
Taasisi za Serikali 

Katika usimamizi wa Matumizi nilibaini uvunjwaji wa Sheria na Kanuni 
zinazotoa miongozo ya Matumizi ya fedha za Umma: 
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a) Matumizi yenye nyaraka pungufu ya Sh. 2,207,923,905.90   
Nimebaini kwamba, uwezo wa taasisi za Serikali kuzuia matumizi haya 
ambayo hayana viambata vya kutosha bado linahitaji kuangaliwa 
zaidi. Katika mwaka huu wa fedha nimebaini matumizi yenye nyaraka 
pungufu yenye thamani ya Sh. 2,207,923,905.90 katika taasisi 12 za 
serikali kinyume na Kanuni ndogo 95 (4) ya Kanuni ya fedha za Umma 
ya mwaka 2001 iliyorekebishwa 2004. Angalia Kiambatisho Na. 8.12 
Ikilinganishwa na mwaka uliopita, nimebaini ongezeko la matumizi ya 
fedha bila nyaraka toshelezi kwa asilimia 64 kutoka Sh. 
1,347,912,012.83 mnamo 2017-18 mpaka Sh. 2,207,923,905.90 kwa 
mwaka wa fedha 2018-19. Hii inamaanisha kuwa, mwelekeo wa 
kutofuata sheria za fedha bado unakua katika taasisi hizi na kuongeza 
vihatarishi vya kuwapo kwa malipo ya huduma ambazo hazijafanywa, 
wanufaika wasiostahili, malipo yanayotokana na udanganyifu na 
matumizi mabaya ya madaraka.  

Ninapendekeza uboreshaji wa mifumo ya udhibiti wa ndani kwa 
kuimarisha uangalizi, ufuatiliaji na uboreshaji wa mifumo kielotroniki 
ili kupunguza matumizi mabaya yanayotokana na matumizi haya 
yenye nyaraka pungufu. Kwa kufanya hivyo, thamani ya fedha ya 
matumizi ya fedha za umma itapatikana; pia kupunguza upotoshaji 
katika taarifa ya kifedha. 

b) Malipo yaliyofanyika bila kudai Risiti za Kielektroniki (EFD) – 
Sh. 1,388,736,882.86 

Sheria ya Usimamizi wa kodi ya Mwaka 2017 Kifungu Na. 36 inamtaka 
kila mtu anayetoa huduma yoyote ile kutoa stakabadhi kwa kutumia 
kifaa cha kielektroniki. 

Katika mwaka huu wa fedha, malipo yenye thamani ya Sh. 
1,388,736,882.86 katika taasisi 12 yalifanywa bila stakabadhi za 
kieletroniki kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na. 8.12 

Malipo haya yanaonekana kupungua mpaka Sh. 6,567,583,223.75 
(83%) ikilinganishwa na kiasi cha Sh. 7,956,320,106.61 kilichooneshwa 
mwaka wa fedha uliopita. Hii inamaanisha kwamba, taasisi hizi 
zimejitahidi katika kutekeleza mapendekezo niliyoyatoa kwenye 
ripoti yangu iliyopita.   
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Bado ninasisitiza katika pendekezo langu la mwaka uliopita kwa 
taasisi za Serikali kudai risiti za EFD wakati wa kufanya malipo kama 
inavyotakiwa na Kifungu 36 cha Sheria ya Usimamizi wa Ushuru, ya 
mwaka 2015; Pia, taasisi hizi zinahimizwa kuacha kufanya biashara na 
Wauzaji ambao hawatumii mashine za EFD. 

c) Masurufu yasiyorejeshwa ya Sh.  3,278,769,064.56 
Kama ilivyobainika katika ripoti zangu zilizopita, bado taasisi za 
Serikali zinakosa udhibiti mzuri juu ya masurufu yaliyotolewa; 
matokeo yake ni kuwapo kwa masurufu waliyopewa watumishi lakini 
marejesho hayajafanyika. Zaidi hakuna barua ya kuwakumbusha 
kufanya marejesho hayo kama inavyotakiwa na PFR, ya mwaka 2011. 
Upungufu huu unaongeza hatari ya upotezaji wa fedha za serikali, 
ukosefu wa uwajibikaji na kutokuwa na ufanisi. 

Katika mwaka huu wa fedha, masurufu yenye thamani ya Sh. 
3,278,769,064.56 katika taasisi 12 za serikali yaliyotolewa lakini 
marejesho hayajafanyika, kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho 
Na. 8.12  Masurufu haya yanaonekana kuongezeka kwa Sh. 
2,897,821,223.80 (760%) kutoka kiasi cha Sh. 380,947,840.76 kwa 
mwaka wa fedha uliopita. Hii inamaana kwamba taasisi hizi 
hazijatekeleza mapendekezo niliyoyatoa kwenye ripoti yangu 
iliyopita. 

Kutokana na Kanuni 103 (2) ya PFR, 2001, masurufu yanatakiwa 
kufanyiwa marejesho ndani ya siku 30 kabla ya mwaka wa fedha 
kuisha, tokea masurufu yalipotolewa.  Hivyo, napendekeza masurufu 
ambayo hayajarudishwa kwenye kipindi tajwa kukombolewa kutoka 
kwa wahusika.  

d) Kutowasilishwa kwa Kodi ya Zuio kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania – Sh. 521,458,769.60 

Vilevile, nilibaini kodi ya zuio yenye thamani ya Sh. 521,458,769.60 
haikuwasilishwa kwa Mamlaka ya Mapato na taasisi 4 za Serikali, 
kinyume na Kifungu 83 cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya Mwaka 2004; 
Kwa taarifa Zaidi kuhusu angalia Kiambatisho Na. 8.12. 
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e) Matumizi yaliyofanyika nje ya Bajeti 

Katika ukaguzi wa taasisi 6 za Serikali nimebaini kuwapo kwa 
matumizi Sh. 2,438,367,506.98 yaliyofanyika nje ya bajeti 
iliyoidhinishwa, ikiwa ni kinyume na Kanuni ndogo 46 (3) ya Kanuni ya 
Fedha za Umma, ya mwaka 2001 iliyorekebishwa mwaka 2004. Rejea 
Kiambatisho 8.12. 

8.6.1.2 Mapungufu kwenye usimamizi wa Ununuzi 

Kwenye kaguzi za ununuzi nimebaini mapungufu yafuatayo: 

a) Ununuzi uliofanyika bila kuwepo mkataba/ makubaliano Sh. 
280,998,828 

Nilibaini kuwa taasisi mbili (2) za Serikali zilifanya ununuzi wa bidhaa 
na huduma zenye thamani ya Sh. 280,998,828 kutoka kwa taasisi 
nyingine bila kuwapo kwa Mikataba ya kisheria kama inavyooneshwa 
kwenye jedwali hapa chini: 

Jedwali Na. 56: Jedwali Na: Ununuzi uliofanywa bila 
Makubaliano 

Na. Taasisi Kiasi (Sh) Maelezo 

1 Taasisi ya Taaluma ya 
Wanyamapori Pasiansi (PWTI)  

72,293,178 Hamna 
makubaliano 

2 Wakala wa Taifa wa Mbegu za 
Kilimo (ASA) 

208,705,650 Hamna 
makubaliano 

  Jumla 280,998,828  
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa Menejimenti 

Ni maoni yangu kwamba, kukosekana kwa makubaliano ya mkataba 
kunaweza sababisha migogoro ambayo haitatuliki kisheria. 

Nashauri menejimenti ya Taasisi za Serikali: (a) kuhakikisha shughuli 
yoyote ya manunuzi inakuwa na mikataba ya makubaliano; (b) 
kuhakikisha ushindani katika mchakato wa utoaji wa zabuni kama 
Kifungu. 163 & 164 cha Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 
Aidha, nashauri wanasheria katika taasisi za serikali husika kushauri 
vizuri jinsi ya kuboresha udhibiti juu ya usimamizi wa mkataba. 
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8.6.1.3 Mapungufu ya Ujumla ya kutozingatiwa kwa Sheria  

Udhaifu wenye thamani ya Sh. 9,615,782,229.90 ulibainika Kwa 
kutozingatiwa kwa Kanuni ya Fedha za Umma, ya mwaka 2001 
iliyorekebishwa mwaka 2004, Kanuni ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2013 iliyorekebishwa ya mwaka 2016, Sheria ya Kodi ya Mapato ya 
mwaka 2008 na Kanuni zingine, kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho 8.12. 

Hii inaonesha kuwa kwa kutofuata Sheria tajwa hapo juu, thamani ya 
mapungufu yaliyobainika imeongezeka kwa Sh. 3,281,186,088.40 
(52%) kutoka kiasi cha Sh. 6,334,596,141.50 katika ripoti yangu ya 
mwaka uliopita, kama inavyoonekana katika ya Chati hapo chini: 

Kielelezo Na.  27: Mwenendo wa kutozingatiwa kwa Sheria ya 
Fedha za Umma, Sheria ya Ununuzi wa Umma na Sheria 
ya Kodi ya Mapato 

 
Chanzo: Barua ya Mapungufu kwa Menejimenti 

 

 

 

2017/18 2018/19
Kiasi 6,334,596,141.50 9,615,782,229.90

6,334,596,141.50

9,615,782,229.90

0.00

2,000,000,000.00

4,000,000,000.00

6,000,000,000.00

8,000,000,000.00

10,000,000,000.00

12,000,000,000.00

Ki
as

i

Mwaka wa Fedha

Kiasi



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu –2018 / 19 168 

 

SURA YA TISA 
 

9.0 USIMAMIZI WA UNUNUZI NA MIKATABA 
 

9.1 Utangulizi 
Ununuzi wa umma umeendelea kuchukua sehemu kubwa ya Bajeti za 
matumizi katika Wizara, Idara, Wakala na Sektretarieti za Mikoa; 
hivyo uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na miongozo ya ununuzi wa umma 
kuwa jambo la msingi. Sura hii inaangazia jukumu langu katika Sheria 
ya Ununuzi wa Umma, kama ilivyoelekezwa katika kifungu cha 48 (3) 
cha Sheria ya ununuzi wa Umma (PPA) ya mwaka 2011 (Na 
marekebisho yake ya mwaka 2016) ambacho kinamtaka Mkaguzi wa 
Hesabu kufanya tathimini kwa kila taasisi ya umma kuona uzingatiaji 
wa sheria ya ununuzi wa Umma na kanuni zake. Mbali na ukaguzi 
wangu nimejumuisha matokeo ya ukaguzi kutoka Mamlaka ya udhibiti 
na Ununuzi wa Umma (PPRA) 
 
9.2 Sheria na Udhibiti Katika Ununuzi wa Umma 
Ununuzi wa umma Tanzania unaongozwa na Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2011 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) pamoja 
na Kanuni za Ununuzi wa Umma GN 446 ya 20 Desemba 2013, ambayo 
imerasimisha mfumo wa ununuzi kwa kutoa mamlaka kwa kila taasisi 
ya umma kutekeleza kazi za ununuzi ndani ya bajeti yake 
iliyopitishwa na kuwajibika katika maamuzi yote yaliyofanyika. 
Mapungufu yaliyobainika katika ukaguzi wa usimamizi wa ununuzi na 
Mikataba yameorodheshwa hapa chini. 
 
9.3 Mapungufu yaliyobainika katika Mkataba wa ununuzi wa 

Mahema ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi yenye thamani ya          
Sh 6,306,146,740 

Tarehe 11/04/2019 Tume ya Taifa ya Uchaguzi iliingia Mkataba 
Namba IE/018/2018-19/HQ/G/18 na Mzabuni aitwaye Yell Ltd kwa 
ajili ya ununuzi wa Mahema 2,237 yenye thamani ya Sh 
6,306,146,740. Mkataba ulitakiwa kutekelezwa ndani ya siku sitini 
(60) kwa ajili ya maboresho ya daftari la kudumu la wapiga kura. 
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Yafuatayo ni mapungufu yaliyobainika katika utekelezaji wa Mkataba 
huu: 
 
a) Tathmini ya kina (Due diligence/post qualification) ya kumpata 

Mzabuni haikufanyika 
Ukaguzi ulibaini kuwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi haikufanya tathimini ya 
kina (Due diligence /post qualification) ili kuweza kubaini uwezo wa 
kifedha wa Mzabuni, utaalamu pamoja vifaa kinyume na kifungu cha 53 cha 
Sheria ya ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 (kama ilivyorekebishwa mwaka 
2016) 

 
b) Vipimo, maelezo na ubora (Specifications and quality) wa 

Mahema kutojumuishwa kwenye mchakato wa Zabuni 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilishindwa 
kujumuisha vipimo, maelezo na ubora wa Mahema katika nyaraka za 
Zabuni (Tender documents), hatua iliyopelekea Mzabuni kuwasilisha 
Mahema yasiyokuwa na ubora.  
 
c) Maoni ya Mwanasheri Mkuu wa Serikali kutojumuishwa katika 

Mkataba 
Maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali hayakujumuishwa kwenye 
Mkataba kinyume na Kanuni ya 59(5) ya Kanunu za ununuzi wa Umma 
ya mwaka 2013 
 
d) Tume ya Taifa ya Uchaguzi  kuchelewesha Malipo ya awali kwa 

Mzabuni 
Ukaguzi ulibaini kuwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilichelewa kwa siku 
sitini (60) kufanya malipo ya awali ya Sh 931,000,000 kwa Mzabuni 
hali iliyopelekea Mzabuni kuchelewa kuleta mahema kwa siku sitini 
(60). Vilevile nilibaini Mzabuni alishindwa kutekeleza Mkataba kwani 
aliweza kupeleka mahema 880 kati ya 2237 ya mikataba, sawa na 
asilimia 39.  
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e) Nyongeza ya muda wa Mkataba 
Licha ya kucheleweshwa kwa malipo ya awali kwa siku sitini (60), 
Mzabuni aliomba muda wa nyongeza ya muda wa mkataba lakini 
Kamati ya zabuni ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi katika kikao chake 
cha tarehe 6/11/2019 ilikataa kutoa nyongeza, kinyume na kifungu 
cha 19 cha Mkataba 
 
Kutokana na mapungufu yaliyobainika hapo juu, nilibaini kuwa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi ilishindwa kusimamia kikamilifu utekelezaji wa 
Mkataba wa ununuzi wa Mahema. Hivyo, napendekeza Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi kuhakikisha inasimamia kikamilifu Mkataba huo ili 
Serikali iweze kupata thamani halisi ya fedha. 
 
9.4 Ununuzi wa vifaa na huduma nje ya Mpango wa ununuzi wa 

Mwaka Sh 3,605,775,412 
Katika Ukaguzi wa Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa 
imebainika kuwa Taasisi nane (8) zilifanya ununuzi wenye thamani ya 
Sh 3,605,775,412 nje ya mpango wa ununuzi wa mwaka, kinyume na 
kifungu cha 49(2) (3) cha sheria ya ununuzi ya mwaka 
2011(marekebisho ya mwaka 2016) kinachotamka mamlaka ya 
kuidhinisha mpango wa ununuzi wa mwaka kuidhinisha ununuzi 
kulingana na bajeti ya taasisi iliyopitishwa. Kutokana ununuzi huu 
kufanyika nje ya mpango wa ununuzi wa mwaka, zilitumika fedha za 
bajeti kwa kazi zisizokusudiwa. Ununuzi uliozidi bajeti unaweza 
kupelekea bajeti ya taasisi kutotekelezeka. Ni maoni yangu kuwa 
mapungufu haya yalitokana na udhaifu katika mipango; hivyo 
ninashauri taasisi husika kufanya utafiti wa kutosha kabla ya 
kuandaaa mpango kamilifu wa ununuzi wa mwakaJedwali hapo chini 
linaonesha taasisi zilizofanya ununuzi kinyume na mpango wa 
ununuzi wa mwaka  
 
Jedwali Na. 57: Ununuzi nje ya Mpango wa ununuzi wa mwaka 
Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh) 
14 Zima Moto na 

Uokoaji 
Ujenzi wa Jengo la 
Makao Makuu Dodoma   

1,746,146,300 
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Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh) 
91 Mamlaka ya 

kudhibiti Madawa 
ya Kulevya  

Ununuzi na uwekaji wa 
mfumo wa sauti  

13,000,000 

98 Wizara ya Ujenzi 
Uchukuzi na 
Mawasiliano 

Ujenzi wa uzio, 
uwekaji wa lifti na 
madirisha ya 
aluminium 

945,474,443 

73 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Iringa 

Ujenzi wa Majengo 
mbalimbali 

196,085,821 

90 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Songwe 

Ununuzi wa  Kamera na 
mfumo wa kujisajili wa 
vidole 

11,180,789 

2028 Ubalozi wa 
Tanzania 
Bujumbura-Burundi 

Ununuzi wa samani, 
kompyuta na vifaa vya 
Ofisini. 

68,703,599 

50 Wizara ya Fedha Utoaji huduma ya 
Ulinzi, Upambaji wa 
sherehe za nanenane 
na sabasaba 

166,290,000 

21 Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) 

Ununuzi wa vifaa 
mbalimbali vya Ofisini 

458,894,460 

Jumla 3,605,775,412 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2018/2019 
 

Katika mwaka wa fedha uliopita hapakuwa na taasisi zilizofanya 
ununuzi nje ya mpango wa ununuzi wa mwaka ikilinganishwa na 
mwaka huu ambapo Taasisi nane (8) zilifanya ununuzi wenye thamani 
ya Sh 3,605,775,412 ambao haukufuata mpango wa ununuzi wa 
mwaka. 
 
Nashauri Taasisi za Serikali Kuu kuzingatia mpango wa ununuzi wa 
mwaka. Vilevile natoa wito kwa menejimenti ya taasisi husika 
kufanya utafiti ili kupata taarifa za kutosha katika kuandaa mpango 
wa ununuzi wa mwaka unaoendana na bajeti ya taasisi husika 

 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu –2018 / 19 172 

 

9.5 Mapungufu yaliyobainika katika Mkataba wa ununuzi wa 
betri, viunganishio na vifaa vingine vya kubadilishwa katika 
Mkonga wa Taifa wa Mawasiliano Sh 1,647,512,344 

Katika Ukaguzi wangu nilibaini kuwa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano (Fungu Na 62) ilifanya malipo ya awali ya Sh 494,253,703 
kwa TTCL kati ya Sh 1,647,512,344 kwa ajili ya ununuzi tajwa hapo 
juu ulioyotekelezwa na Mzabuni aitwae Sagemcom Energy & Telecom 
Tanzania Ltd. Hata hivyo,  nilibaini mapungufu yafuatayo: 
 

 TTCL ilifanya mchakato mzima wa ununuzi wa mzabuni kwa niaba 
ya Wizara lakini nilibaini kuwa hapakuwa na makubaliano ya 
usimamizi (Memorandum of Understanding) kati ya Wizara na 
TTCL yenye kuhakikisha thamani halisi ya fedha inapatikana. 

 Pia Wizara haikuwa na mkataba ambao TTCL iliingia na Mzabuni 
Sagemcom Energy & Telecom Tanzania Ltd. 

 Vilevile Wizara ilishindwa kuteua Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi 
ya Vifaa ili kwenda kuhakiki vifaa vilivyoletwa na Mzabuni. 

 Wizara haikuweza kupatiwa betri na vifaa vingine 
vilivyobadilishwa kwenye Mkonga wa Taifa wa Mawasiliano 

 

Ni maoni yangu kuwa kuna uwezekano wa Wizara kufanya malipo ya 
vifaaa ambavyo havikupokelewa au kupokelewa kwa idadi ambayo 
hailingani na matakwa ya Mkataba  
 
Naishauri Wizara katika ununuzi wa aina hii kushirikiana na TTCL 
katika mchakato mzima wa ununuzi, ikiwa ni pamoja na kuteua 
kamati ya ukaguzi na mapokezi ya vifaa, ili kuweza kujihakikishia 
thamani halisi ya fedha inapatikana. 
 
9.6 Ununuzi wa Vifaa na huduma bila mikataba Sh 5,460,101,227 
Katika mwaka wa fedha 2018/2019 nilibaini taasisi tano (5) za Serikali 
Kuu nilizokagua hazikuweza kuwasilisha mikataba ya ununuzi yenye 
thamani ya Sh 5,460,101,227. Kifungu cha 3 cha sheria ya Ununuzi 
wa Umma ya mwaka 2011 (ilivyorekebishwa mwaka 2016) kinatoa 
tafsiri ya neno mkataba kama ni makubaliano baina ya Taasisi za 
ununuzi na Wazabuni unaotokana na mchakato wa ununuzi. 
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Vilevile kanuni ya 10(4) ya Kanuni za ununuzi wa Umma za Mwaka 
2013 zinaeleza bayana kuwa taasisi za ununuzi zitafanya malipo kwa 
Wazabuni kwa muujibu wa makubaliano yaliyoainishwa kwenye 
mikataba. Taasisi zilizohusika na ununuzi bila ya mikataba 
zimeoredheshwa kwenye Jedwali hapo chini 

 

Jedwali Na. 58: Taasisi za Serikali Kuu zilizofanya ununuzi bila 
ya mikataba. 

Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh) 
38 Jeshi la Wananchi 

wa Tanzania  
 Ununuzi wa Sare za Jeshi toka kwa 
Mzabuni 21st Century Textiles Ltd  

4,242,319,008 

51 Wizara ya Mambo 
ya Ndani 

 Ununuzi wa nyaya za LAN 
28,667,583 

57 Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la 
kujenga Taifa 

Ununuzi wa gari, kuchimba visima 
pamoja na ununuzi wa vifaa vya 
Ofisini 

245,462,862 

57 Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la 
kujenga Taifa 

Ukarabati wa kazi za nje pamoja na 
tanki la maji Kambi ya Ngerengere  

737,974,120 

39 Jeshi la kujenga 
Taifa 

Ujenzi wa viwanja vya kuchezea 
mpira Melena na Mgulani JKT  

205,677,653 

Jumla 5,460,101,227  
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2018/2019 

 
Nimebaini kuongezeka kwa udhaifu huu katika taasisi za Serikali kuu 
ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2017/2018; ambapo ununuzi 
wenye thamani Sh 1,174,767,341 ulifanyika bila ya mikataba. 
 
Ni muhimu Ununuzi wa Umma ukaambatishwa na nyaraka za kutosha 
za mikataba; ili, kama kutatokea mmoja kushindwa kutimiza 
makubaliano, ziweze kukubalika mbele ya sheria. Ili kushughulikia 
mapungufu katika kuvunja Sheria za ununuzi katika Taasisi za umma, 
nashauri Taasisi zizingatie sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni 
zake kwa kuingia makubiliano ya Mikataba inayokubalika mbele ya 
Sheria. 
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9.7 Ununuzi wa viatilifu ambavyo havikusambazwa kwa walengwa 
vyenye thamani ya Sh 3,341,158,850 

Tarehe 18/04/2019, nilibaini Wizara ya Kilimo (Fungu Na 43) ilifanya 
ununuzi wa lita 266,596 za Madawa ya viwatilifu yenye thamani ya 
Sh 7,771,262,000 kutoka Kwa Mzabuni BAJUTA International (T) Ltd 
na Mzabuni PEST GUARD Ltd. 
Ukaguzi uliofanyika mwezi Agosti, 2019 kwenye ghala la kutunzia 
madawa hayo Mkoani Dodoma ulibaini kuwa kati ya lita 266,596 
zilizonunuliwa,  ni lita 153,418 tu zilizosambazwa kwa Wakulima;  
Hivyo, kubaki lita 113,178 zenye thamani ya Sh 3,341,158,850 

 
Ni maoni yangu kuwa kushindwa kusambaza madawa hayo kwa 
Wakulima kwa wakati kunaweza kupelekea Serikali kupoteza fedha 
kutokana muda wa matumizi madawa hayo kuisha. 
 
Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Kilimo (Fungu Na 43) kuchukua 
hatua za haraka kusambaza madawa hayo kwa wakulima.  

 
9.8 Ununuzi uliofanyika bila ushindanishi Sh 4,643,629,092 
Kanuni ya 163 na 164 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
inazitaka taasisi zinazofanya ununuzi kuzingatia upatikanaji wa 
nukuu za bei zisizopungua tatu kutoka kwa Wazabuni tofauti. Katika 
ukaguzi wangu wa jumla ya taasisi nane (8) nilizokagua nilibaini 
ununuzi wenye thamani ya Sh 4,643,629,092 ulifanyika bila 
kuzingatia sheria tajwa hapo juu. Baadhi ya taasisi ambazo 
hazikufuata kanuni hizi zimeorodheshwa kwenye Jedwali Na.  hapa 
chini. 
 
Jedwali Na. 59: Jedwali Na: Ununuzi uliofanyika bila ushindinashi 
Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (Sh) 
38 Jeshi la 

Wananchi wa 
Tanzania 

Ununuzi ya vifaa 
mbalimbali vya 
ofisini 

1,232,399,816 

57 Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la 
Kujenga Taifa  

Ununuzi ya Huduma 
za Tiketi za ndege 
na  usafi 

132,033,430 
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Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (Sh) 
39 Jeshi la Kujenga 

Taifa 
Ununuzi wa 
Matrekta 

203,100,000 

90 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Songwe 

Ununuzi wa vifaa vya 
ujenzi  

113,442,348 

63  Sekretarieti ya 
Mkoa wa Geita 

Ununuzi wa vipuri 
vya magari 

16,166,254 

63 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Geita 

Ujenzi wa Majengo 
mbalimbali kupewa 
Mkandarasi mmoja  

2,084,720,897 

47 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Simiyu 

Ujenzi wa Jengo la 
Mkuu wa Wilaya 
Busega  

779,869,056 

75 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Kilimanjaro 

Utoaji wa huduma za 
kuchapisha mitihani 
ya kidato cha Sita ya 
majaribio 

52,696,420 

86 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Tanga 

Ukarabati katika 
Uwanja wa 
Mkwakwani  

29,200,871 

Jumla 4,643,629,092 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2018/2019 
 
Ununuzi uliofanyika bila kufuata ushindanishi umeongezeka kutoka 
Sh 4,615,040,383 hadi kufikia Sh 4,643,629,092 ikilinganishwa na 
mwaka wa fedha uliopita. Katika mwaka 2017/2018 jumla taasisi 
kumi (10) zilihusika. 
 
Nashauri menejimenti ya taasisi husika kuzingatia ushindanishi katika 
ununuzi ili kuweza kupata thamani halisi ya fedha katika ununuzi. 
Kutokana na kutozingatiwa kwa sheria ya ununuzi inamaanisha 
thamani halisi ya fedha haikupatikana. 
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9.9 Mchakato mrefu wa ununuzi usioendana na Mazingira ya nchi 
ya Ubelgiji unaopelekea kucheleweshwa kwa ukarabati wa 
Makazi ya Balozi na Mkuu wa Utawala Sh 945,814,366 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa, Ubalozi wa Tanzania nchi 
Ubelgiji ulipokea kiasi cha Sh 945,814,366 (€352,519.85) mwaka 
2017/2018 kwa ajili ya ukarabati wa Makazi ya Balozi na Mkuu wa 
Utawala Ubalozini. Hata hivyo, hadi kufika mwezi Desemba 2019 
ukarabati wa nyumba hizo haukuwa umeanza kwa sababu zifuatazo: 
 
a) Kutumia mchakato wa ununuzi usioendana na nchi ya 

Ubelgiji 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Mambo ya Nje pamoja na Ubalozi wa 
Tanzania Nchini Ubelgiji ulijikita kwenye njia mmoja tu ya ununuzi 
ambayo ni ushindanishi (Competitive Tendering), hali iliyopelekea 
kutopata Mkandarasi Kwa muda mrefu. Sheria ya Ununuzi ya umma 
inatoa nafasi kwa njia nyingine za ununuzi kutumika pale njia ya 
ushindanishi inaposhindikana kama kanuni ya 161(1) PPR, 2013 
inavyoelekeza. 

 
b) Makisio ya mahitaji (BOQ) yaliyoandaliwa hayakuendana 

na mahitaji ya nchi ya Ubelgiji 
Ukaguzi wa nyaraka za mawasiliano kati ya Wizara, Ubalozi na 
Wakandarasi ulibaini kuwa Wakandarasi wengi walijitoa kwenye 
mchakato wa ununuzi kutokana na kutoyaelewa Makisio ya Mahitaji 
(BOQ) ambayo yaliandaliwa bila kuzingatia mazingira ya Ubelgiji. 

 
c) Sharti la kutumia Wakandarasi Daraja la Kwanza lisiloendana 

na mazingara ya nchi ya Ubelgiji 
Wizara ya Mambo ya Nje iliagiza Ubalozi kutumia wakandarasi wenye 
Leseni za Daraja la Kwanza lakini katika nchi ya Ubelgiji wakandarasi 
wenye sifa hiyo hufanya kazi zenye thamani ya kuanzia Euro 
1,000,000,000 na kuendelea ambayo ni zaidi ya kazi ya ukarabati wa 
majengo ya Ubalozi. 
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Vilevile nilibaini kiasi cha Sh 24,470,463 kati ya fedha za ukarabati 
kilitumika kulipa posho ya kujikimu kwa Wafanyakazi wa Wakala wa 
Majengo (TBA) na Wizara ya Mambo ya Nje waliokwenda ubalozini 
kufanya tathimini ya ukarabati. 
 
Naishauri menejimenti ya Ubalozi kufanya mawasiliano na Mamlaka 
ya Ununuzi wa Umma (PPRA) ili kuweza kupata mwongozo wa kufanya 
Ununuzi nje ya nchi. Pia Ubalozi urejeshe fedha zilizotumika kulipa 
posho za kijikimu kwa Wafanyakazi wa TBA na Wizara ya Mambo ya 
Nje kiasi cha Sh 24,470,463. 

 
9.10 Mapokezi ya Vifaa visivyokaguliwa Sh 1,620,940,789 
Kwa mujibu wa kanuni ya 244(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2013, ununuzi wa bidhaa na huduma unatakiwa kufanyiwa 
ukaguzi kabla ya kupokelewa ili kuweza kuthibitisha ubora wake 
kuendana na mkataba. Kanuni ya 245 ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2013 inamtaka Afisa Masuuli kuteua kamati ya ukaguzi na mapokezi 
ya vifaa ambavyo zitawajibika kukagua, kuthibitisha ubora wa vifaa 
au huduma na kupokea pindi zinaponunuliwa kutoka kwa Wazabuni. 
Wakati wa ukaguzi nilibaini Taasisi saba (7) za Serikali Kuu zilizofanya 
ununuzi wa huduma na vifaa vyenye thamani ya Sh 1,620,940,789 bila 
kufanyiwa utaratibu wa mapokezi na ukaguzi. Taarifa zaidi 
zinapatikana kwenye Jedwali  hapo chini 

 
Jedwali Na. 60: Mapokezi ya vifaa visivyofanyiwa Ukaguzi 

Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh) 
39 Jeshi la Kujenga 

Taifa 
Ununuzi wa Vitanda  319,263,270 

93 Idara ya Uhamiaji Ununuzi wa vifaa na 
programu ya uhamiaji  

1,066,174,918 

33 Ofisi ya Rais 
Sekretarieti ya 
Maadili 

Ununuzi wa Makabati 
ya kuifadhi Nyaraka  

20,880,000 

2014 Ubalozi wa Tanzania 
Nchi China. 

Ununuzi wa Vifaa 
mbalimbali 

20,451,941 

48 Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

Ununuzi wa Vifaa 
mbalimbali 

40,285,423 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu –2018 / 19 178 

 

Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh) 
49 Wizara ya Maji Ununuzi wa Vifaa vya 

Ofisini 
132,588,787 

71 Sekretarieti ya Mkoa 
wa  Pwani 

Ununuzi wa Vifaa vya 
Ofisini 

21,296,449 

Jumla 1,620,940,789 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2018/2019 
 
Aidha, nimebaini uwepo wa ongezeko kubwa la ununuzi wa vifaa na 
huduma vinavyopokelewa bila kufanyiwa ukaguzi katika mwaka huu 
unaotolewa taarifa (2018/19) ikilinganishwa na mwaka 2017/2018. 
Katika mwaka wa fedha 2017/2018, jumla ya taasisi kumi na nne (14) 
zilikuwa na mapungufu yenye thamani ya Sh 628,364,144 
ikilinganishwa na mwaka huu ambapo ununuzi wenye thamani ya Sh 
1,620,940,789 ulifanyika bila kufanyiwa ukaguzi. 
 
Kupokea vifaa bila kukaguliwa na kukubaliwa na kamati ya ukaguzi 
na mapokezi ya vifaa na huduma kunaweza kukatoa fursa kwa taasisi 
za umma kununua vifaa na huduma zisizokuwa na viwango au 
zisizofuata mahitaji ya ununuzi. Nawashauri Maafisa Masuhuli wa 
Taasisi za Serikali Kuu kuteua kamati ya mapokezi na ukaguzi wa 
vifaa na huduma pale inapotokea Taasisi husika imefanya ununuzi wa 
vifaa na huduma. 

 
9.11 Mapungufu yaliyobainika katika Ujenzi wa Mahakama kumi na 

Sita (16) zenye thamani ya Sh 10,351,638,077 
Mwaka 20017/2018 Mahakama ya Tanzania (Fungu Na 40) iliingia 
Mkataba na Mkandarasi MOLADI TANZANIA LTD kwa ajili ya ujenzi wa 
Mahakama Kumi na Sita (16) zenye thamani ya Sh 10,351,638,077. 
Vifungu vya 54 na 25 vya Mkataba vinaeleza kuwa malipo ya awali 
yatakuwa kati ya asilimia 30 na 50 ya thamani ya Mkataba. Nilibaini 
kuwa Mahakama ilifanya malipo ya awali kwa Mkandarasi ya kiasi cha 
Sh 4,836,822,000 kwa ajili ya Mahakama zote Kumi na Sita. Hata 
hivyo,  mapungufu yafuatayo yalibainika; 

 
MOLADI TANZANIA LTD ililipwa malipo ya ziada ya kiasi cha Sh 
1,541,245,700 kwa ajili ya vifaa kinyume na Mkataba. Vilevile 
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nilibaini kuwa Mahakama nne (Bunda, Kilindi, Katavi na Lindi) 
ambazo zililipiwa malipo ya awali ya Sh 1,469,768,705 zilikuwa 
zimesimama toka mwezi Septemba 2017. 
Ni maoni yangu kwamba, kuendelea kuchelewa kwa Mradi huu 
kunaweza kupoteza rasilimali za umma; hivyo naishauri Mahakama 
kuongeza umakini katika ufuatiliaji wa mradi huu ili ukamilike kwa 
wakati. 
 
9.12 Vifaa vilivyonunuliwa bila kuingizwa kwenye Vitabu vya Stoo 

Sh 5,493,672,843 
Kanuni ya 198 na 203 ya Kanuni za Usimamizi wa Fedha za Umma za 
2001 zinahitaji kupokea bidhaa, kutoa bidhaa na kuandika taarifa za 
kiasi cha bidhaa kilichobaki stoo kwenye kurasa tofauti katika leja za 
stoo. Wakati wa ukaguzi wangu, nilishindwa kuthibitisha matumizi ya 
bidhaa zenye thamani ya Sh 5,493,672,843 zilizonunuliwa na taasisi 
kumi na moja (11) zilizokaguliwa. Hii ni kutokana na kutokuwapo kwa 
kumbukumbu sahihi katika leja za stoo. 
 
Ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2017/2018, nilibaini kuongezeka 
kwa Taasisi za Umma kutokuingiza kwenye vitabu vifaa vyenye 
thamani ya Sh 339,232,939 kwa mwaka 2017/2018 hadi kufika Sh 
5,493,672,834 kwa mwaka huu. 

 
Kutokana na kukosekana kwa kumbukumbu za Stoo kuhusu jinsi vifaa 
na mafuta yalivyotumika, sikuweza kujua namna matumizi ya 
Bidhaa/Mali zilizolipiwa. 

 
Napendekeza Taasisi zote za Serikali Kuu zihakikishe zinaingiza 
vifaa/mafuta kwa wakati katika vitabu ili kuhakikisha matumizi bora 
ya rasilimali katika kutoa huduma kwa wakati. 

 
Jedwali Na. 61: Taasisi zilizonunua vifaa bila kuingiza kwenye vitabu 
Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh ) 
59 Tume ya Kurekebisha 

Sheria 
Ununuzi wa vifaa 
mbalimbali  

7,426,078 
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Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh ) 
35 Kurugenzi za Mashitaka 

ya Umma 
Ununuzi wa vifaa vya 
ofisini 

28,536,291 

38 Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania 

Ununuzi wa mafuta na 
vifaa vya ofisini. 

5,227,511,318 

51 Wizara ya Mambo ya 
Ndani 

Ununuzi wa vifaa 
mbalimbali 

76,284,152 

33 Ofisi ya Rais 
Sekretarieti ya Maadili 

Ununuzi wa vifaa 
mbalimbali 

16,758,305 

74 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Kigoma 

Ununuzi wa mafuta na 
vifaa vya ofisini. 

35,806,395 

75 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Kilimanjaro 

Ununuzi wa mafuta na 
vifaa vya ofisini. 

11,242,918 

86 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Tanga 

Ununuzi wa vifaa vya 
ujenzi 

21,774,884 

2030 Ubalozi wa Tanzania 
Lilogwe 

Ununuzi wa vifaa 
mbalimbali 

17,079,891 

72 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Dodoma 

Ununuzi wa Mafuta ya 
gari 

29,945,588 

71 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Pwani 

Ununuzi wa vifaa 
mbalimbali vya ofisini 

21,307,012 

Jumla 5,493,672,834 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2018/2019 

 

9.13 Wakala wa Ugavi na Huduma za ununuzi (GPSA) ulifanya 
ununuzi wa basi lisilokidhi viwango Sh 508,288,800 

Kwenye Ukaguzi wangu nilibaini kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii 
ilifanya malipo kwa GPSA, kiasi cha Dola za Marekani 219,090 (Sh 
508,288,800) ikiwa ni malipo kwa ajili ya ununuzi wa Basi la Scania 

 
Mnamo tarehe 27/11/2018 Mkurugenzi Mkuu wa GPSA alifanya 
mawasiliano na Wizara ya Maliasili na Utalii kuwajulisha kwenda 
kuchukua basi waliloagiza. Hata hivyo, katibu Mkuu Wizara ya 
Maliasili na Utalii ilikataa kulichukua basi hilo kutokana na kutokidhi 
vigezo (Specifications).  Kwa muujibu ya ripoti ya Wakala wa Ufundi 
wa Serikali (TEMESA) basi hilo lilibainika kutokidhi vigezo ikiwa ni 
pamoja na basi hilo kutokuwa jipya; kwani lilitengenezwa kiwandani 
zaidi ya miezi kumi na miwili iliyopita pia basi hilo lilikuwa na 
mapungufu kwenye mfumo wa breki, taa na usukani. 
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Tarehe 8/10/2019 Katibu Mkuu Wizara ya Fedha alimwagiza Mtendaji 
Mkuu wa GPSA kulirudisha basi hilo kwa muuzaji ili waweze 
kubadilishiwa na kupewa basi jipya. 

 
Naishauri Wizara ya Maliasili na Utalii kwa kushirikiana na GPSA 
kufanya ufuatiliaji wa karibu wa basi jipya ili kuweza kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 
 
9.14 Ununuzi usioidhinishwa na Bodi ya Zabuni Sh 459,681,496 
Katika kupitia uzingatiaji wa kifungu cha 35(3) cha sheria ya ununuzi 
wa umma, 2011 pamoja na kanuni ya 55(1) ya PPR ya mwaka 2013 
inayotaka ununuzi wa umma kuidhinishwa na Bodi ya zabuni nilibaini 
kuwa jumla ya Taasisi za serikali kuu tano (5) zilifanya ununuzi wenye 
thamani ya Sh 459,681,496 bila kupata idhini ya bodi ya Zabuni.  

 
Taasisi mbalimbali zilizofanya ununuzi bila idhini ya Bodi ya Zabuni 
zimeorodheshwa kwenye Jedwali hapo chini. 
 
Jedwali Na. 62: Ununuzi yasiyoidhinishwa na Bodi ya Zabuni 
Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh) 

62 Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na 
Mawasiliano 

Ununuzi wa samani na vifaa 
vya TEHAMA 

132,645,832.56. 

90 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Songwe 

Ununuzi wa vifaa vya ujenzi 233,023,066 

33 Ofisi ya Rais 
Sekretarieti ya 
Maadili 

Ukarabati wa nyumba ya 
kupumzikia 

29,170,780 

54 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Njombe 

Kazi za nyongeza katika 
ujenzi wa nyumba ya makazi 
ya Mkuu wa Mkoa 

43,207,818 

96 Wizara ya Habari, 
Utamaduni na 
Michezo  

Ununuzi wa kompyuta na 
vifaa vya kurudufu. 

21,634,000 

Jumla 459,681,496 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2018/2019 
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Katika ukaguzi wa mwaka huu nimebaini kuimarika katika uzingatiaji 
wa sheria hii na kanuni zake katika taasisi nilizokagua. Ununuzi 
usiyoidhinishwa na Bodi ya Zabuni umepungua kwa asilimia 91, 
kutoka Sh 5,373,435,190 hadi Sh 459,681,496, ikilinganishwa na 
ukaguzi wa mwaka jana. Nashauri Menijimenti ya Taasisi husika 
kuzingatia kikamilifu Sheria ya Ununuzi wa umma ili Bodi za Zabuni 
ziweze kufanya kazi yake ya kuidhinisha ununuzi kama sheria 
inavyoagiza. 

 
9.15 Mapungufu yaliyobainika katika Mkataba wa ukusanyaji 

mapato kwenye Viwanja vya Taifa na Uhuru 
Tarehe 12/06/2019, Wizara ya Habari, Vijana na Michezo (Fungu Na 
96) ilifanya makubaliano ya Mkataba Na. ME/025/2017/2018/CR/04 
na Mzabuni Selcom Paytech PLC kwa ajili ya kufunga mfumo wa 
kielekroniki wa kukusanya mapato katika viwanja vya Taifa na Uhuru 
kwa kipindi cha miaka miwili kuanzia tarehe 1/7/2018 hadi tarehe 
30/6/2020 kwa gharama ya asilimia 4.45 ya mapato yanayotokana 
michezo na maonesho.  

 
Wakati wa mchakato wa Zabuni, Wizara iliandika barua kwenda kwa 
Taasisi mbalimbali za Serikali (TanTrade, PCCB, TRA, TAZARA, TRL 
and TANESCO) ili kuweza kujiridhisha na uwezo wa kampuni mbili 
(M/s Maxcom Africa Ltd and M/s Selecom Paytech PLC) zilizoshiriki 
kwenye mchakato wa Zabuni. Hata hivyo, Serikali kupitia barua 
yenye kumbukumbu Na CAB.105/260/01‘A’/20 ya tarehe 23/03/2018 
iliagiza Wizara kutokuingia makubaliano ya mkataba na Makampuni 
tajwa hapo juu. Hata hivyo, Wizara haikuzingatia ushauri wa Serikali; 
na miezi mitatu baadaye Wizara iliingia Mkataba na Mzabuni Selcom 
Paytech PLC kinyume na maagizo ya Serikali. 

 
Pia hakuna ushahidi wa kuwapo kwa Mfanyakazi wa Wizara mwenye 
taaluma ya TEHAMA anayesimamia stakabadhi zinazouzwa kupitia 
mfumo wa kielekroniki. Pia Wizara haina nyenzo ya Ki-TEHAMA 
inayowezesha kujua idadi halisi ya watazamaji kwa kila tukio la 
michezo; zaidi ya kutegemea tu ripoti za muuzaji. 
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Kipengele cha nane (8) cha mkataba kinamtaka mzabuni kuwasilisha 
mapato kwa walengwa ndani ya siku tatu. Hata hivyo, nilibaini kuwa 
mapato ya kiasi cha Sh 66,329,016 yalichelewa kuwasilishwa kwa 
kipindi kati ya mwezi mmoja na nusu hadi miezi sita, kinyume na 
makubaliano ya Mkataba. 

 
Wizara kushindwa kuwa na utaalamu wa kubaini mauzo 
yanayofanyika kwenye mfumo wa kielektroniki wa mzabuni wa 
kukusanya mapato kuweza kupeleka upotevu wa mapato 
kutobainika. Hivyo, naishauri Wizara kuboresha ufuatiliaji wa 
mkataba wa makusanyo katika viwanja vya Taifa na Uhuru ili Serikali 
isipate hasara. Pia nashauri Afisa Masuuli azingatie miongozo ya 
Serikali katika ununuzi. 
 
9.16 Vifaa na huduma zilizolipiwa lakini hazikupokelewa Sh 

587,652,750 
Katika Taasisi za Serikali Kuu nilizokagua nilibaini ununuzi wa Vifaa 
na huduma vyenye thamani ya Sh 587,652,750 vilivyoagizwa na 
kulipiwa lakini havikupokelewa au kukamilika. Makubaliano ya 
Mkataba yalibainisha kuwa ununuzi wa vifaa na huduma ulitakiwa 
kukamilika kati ya miezi miwili (2) hadi kumi na tisa (19) lakini 
Wazabuni walishindwa kutekeleza matakwa ya mikataba. Taasisi 
zilizohusika na ununuzi usiopokelewa zimeorodheshwa kwenye 
Jedwali hapo chini: 
 
Jedwali Na. 63: Vifaa na huduma zilizolipiwa lakini hazikupokelewa 
Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (Sh ) 
02 Tume ya 

Utumishi ya 
Waalimu 

Ununuzi wa pikipiki kupitia 
GPSA 

16,427,250 

14 Jeshi la Zima 
Moto na Uokoaji 

Ununuzi wa samani za ofisini  96,483,200 

14 Jeshi la 
Zimamoto na 
Uokoaji 

Ununuzi wa sare za Jeshi 113,575,000 

42 Bunge la 
Tanzania 

Mfumo wa TEHAMA wa 
Maktaba 

216,000,000 
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Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (Sh ) 
93 Idara ya 

Uhamiaji 
Ununuzi wa viti, meza, 
madawati na kabati. 

98,706,800 

85 Sekretarieti ya 
Mkoa wa  Tabora 

Ununuzi wa jenereta la ofisini. 35,000,000 

28 Jeshi la Polisi Ununuzi wa vifaa vya 
nyumbani 

11,460,500 

Jumla 587,652,750 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2018/2019 

 
Ikilinganishwa na ukaguzi wa mwaka 2017/2018 idadi ya Taasisi 
zilizobainika kufanya ununuzi usiopokelewa zimepungua kutoka 
Taasisi kumi na tatu (13) mwaka 2017/2018 hadi saba (7) 
zilizobainika katika mwaka huu wa fedha. Pia thamani ya ununuzi 
uliofanyika bila kupokelewa imepungua kutoka Sh 5,356,549,884 
mwaka 2017/2018 hadi kufika Sh 587,652,750 mwaka huu. Hali hii 
inaashiria bado kuna upungufu katika kuzingatia makubaliano ya 
Mkataba katika ununuzi. 

 
Nashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa wazabuni wanazingatia 
vipengele vya mikataba walivyokubaliana pamoja na kukamilisha 
mikataba yao bila kuchelewa zaidi. 
 
9.17 Kuchelewa kukamilika kwa kazi za ujenzi zenye thamani ya 

Sh 22,312,690,753 
Ukaguzi umebaini kuwa baadhi ya Taasisi za Serikali Kuu zilishindwa 
kusimamia kikamilifu mikataba mbalimbali iliyoingiwa kati yao na 
Wakandarasi. Udhaifu huu ulipelekea kutokamilika kwa 
Mikataba/Miradi kwa wakati na baadhi ya miradi kutekelezwa chini 
ya kiwango. 

 
Katika ukaguzi wa baadhi ya mikataba/miradi nimebaini kuwa jumla 
ya Mikataba/Miradi kumi na nane (18) yenye thamani ya Sh 
22,312,690,753 kutoka taasisi za Serikali Kuu kumi na Sita (16) 
ilitekelezwa nje ya muda wa mkataba/mradi. Nilibaini 
ucheleweshwaji kukamilika kwa Mikataba/Miradi hii kwa kipindi cha 
kati ya mwezi mmoja na miezi ishirini.  
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Kuchelewa kukamilika kwa miradi kunaweza kupelekea ongezeko la 
gharama za Miradi kutokana na kuongezeka kwa bei ya vifaa vya 
ujenzi. Nazishauri taasisi husika kusimamia kikamilifu mikataba 
waliyoingia na Wakandarasi mbalimbali kama Kanuni ya 114 ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 inavyoagiza. 

 
Pia, nazishauri taasisi husika kufuatilia wa fedha Hazina ili kuweza 
kutekeleza miradi hiyo kwa wakati. Vilevile, napendekeza mikataba 
ifanyike kwa awamu ili kuweza kuiepusha Serikali na riba itokanayo 
na kuchelewa kulipa madai ya Wakandarasi. Miradi husika pamoja na 
Taasisi zimeelezwa kwenye Kiambatisho Na. 9.1. 
 
9.18 Gharama zenye shaka za  kukodi ndege binafsi 

Sh.20,976,000 
Ukaguzi umebaini kuwa, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Fungu Na. 99) 
ilifanya ununuzi wa dharura wa kukodisha ndege binafsi kwa gharama 
ya Sh. 20,976,000 kutoka kwa Kampuni ya Fly Safari Air Link Ltd kwa 
ajili ya Safari ya kutoka Dar es Salaam kwenda Mwanza na Geita 
kuadhimisha siku ya kitaifa ya kuogesha mifugo tarehe 26/12/2018. 
Nimebaini kuwa maadhimisho haya hayakuwa ya dharura kwani 
yalikuwa yakifahamika katika mpango wa mwaka wa Wizara. Hivyo, 
hayakustahili kuwa shughuli ya dharura na ni kinyume na Kifungu cha 
65 cha Sheria ya Ununuzi ya Umma ya mwaka 2011 (marekebisho ya 
mwaka 2016). Kukodisha ndege binafsi badala ya kutumia ndege za 
Serikali kunaweza kupelekea gharama kubwa na kuinyima Serikali 
mapato, kwa vile ndege za Serikali zina safari za kwenda Mwanza na 
maeneo ya karibu ambapo hafla ya kitaifa ya kuogesha mifugo 
ilifanyika. Wizara inapaswa kutoa hoja za msingi zilizosababisha 
kutumia ndege binafsi, badala ya kutumia ndege za Serikali. 
 
 
9.19 Ripoti ya Mamlaka ya Ununuzi wa Umma (PPRA) ikizingatia  

jinsi Taasisi za Serikali Kuu zilivyozingatia Sheria ya 
Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 pamoja na marekebisho 
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yake ya mwaka 2016 na Kanuni zake za Mwaka 2013 
(zilizorekebishwa mwaka 2016) 

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ni chombo 
kilichoanzishwa chini ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 
chenye jukumu la kusimamia utekelezaji wa Sheria hiyo. Katika 
Mwaka wa fedha 2018/2019, Mamlaka ilifanya ukaguzi wa thamani ya 
fedha pamoja uzingatiaji wa Sheria ya ununuzi wa Umma ya mwaka 
2011(iliyorekebishwa mwaka 2016). Ukaguzi huo ulilenga kubaini 
kama Miradi na Mikataba ilitekelezwa kama vipengele vya Mikataba 
vinavyoelekeza na thamani halisi ya fedha imepatikana. Kutokana na 
ufinyu wa rasilimali pamoja na vigezo ilivyojiwekea, Mamlaka ya 
Udhibiti wa ununuzi wa Umma ilifanya ukaguzi wa Taasisi za ununuzi 
104, zikiwemo 43 za Serikali Kuu.  

 
9.19.1 Mfumo wa Kielektroniki wa kuwasilisha Taarifa (PMIS) 
Mfumo wa PMIS unaziwezesha Taasisi Nunuzi kuwasilisha kwa njia ya 
mtandao taarifa za ununuzi kwa PPRA. Katika mwaka huu wa ukaguzi 
taasisi zilizojiandikisha kutumia mfumo wa PMIS zimeongezaka 
kutoka 449 hadi 465 kati ya Taasisi 540 za ununuzi sawa na asilimia 
86.11 ikilinganishwa na mwaka jana. 
 
9.19.2  Utekelezaji wa Mfumo wa Ununuzi kwa Mtandao 
Sheria ya Ununuzi wa umma inatoa mamlaka kwa PPRA kuanzisha 
mfumo wa ununuzi kwa mtandao ili kuongeza uwazi na ufanisi katika 
mchakato wa ununuzi. Katika mwaka huu wa ukaguzi mfumo wa 
ununuzi kwa mtandao ulifanyiwa majaribio kwenye Taasisi za 
ununuzi sabini na moja (71) kwa ununuzi wa vifaa vilivyo kwenye 
orodha ya GPSA. 
 
 
 
 
9.19.3 Kiasi na thamani ya ununuzi ya Mikataba 
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Mwaka 2018/2019 ukaguzi wa ununuzi ulifanyika kwa Taasisi 104, 
ambapo jumla ya mikataba iliyokaguliwa ilikuwa 7,738 yenye 
thamani ya Sh Trillioni 9.122  
 
9.19.4 Matokeo ya Ukaguzi  
Mamlaka ya Ununuzi wa Umma ilifanya ukaguzi ili kubaini taasisi za 
Serikali zilivyozingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma, ambapo vigezo 
saba vilitumika kufanya tathmini nayo ni; Kuanzishwa kwa kitengo 
cha ununuzi na utendaji kazi wake; Kuandaa na kutekeleza mpango 
wa ununuzi wa mwaka; zabuni kufuata utaratibu; uzimamizi wa 
mikataba, utunzaji wa taarifa za ununuzi, pamoja matumizi ya 
mifumo ya ununuzi, pamoja na ufuatiliaji wa malalamiko. 
 
Kwa vigezo saba tajwa hapo juu, matokeo ya ukaguzi kwa taasisi 104 
yalibainisha uzingatiaji wa Sheria kwa asilimia 76, ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 2 ikilinganishwa na mwaka 2017/2018. Hata hivyo, 
matokeo haya ni chini ya lengo la PPRA kwa mwaka 2018/2019 
ambalo ni asilimia 80. 

 
9.19.5 Matokeo ya Ukaguzi wa thamani ya fedha 
Katika mwaka wa fedha 2018/2019, PPRA ilifanya ukaguzi wa kubaini 
thamani ya fedha katika miradi hiyo 290 yenye thamani ya Sh billion 
8,478.34. Kati ya miradi 290, miradi 10 ilikuwa na thamani ya zaidi 
ya Sh billion 20 ambayo ilitekelezwa na taasisi mbili za Serikali Kuu 
ambazo ni Wakala wa Barabara na Wizara ya Maji. Matokeo ya 
Ukaguzi yameorodheshwa kwenye Kiambatisho Na. 9.2 

 
9.19.6 Uchunguzi wa tuhuma, malalamiko pamoja na taarifa 

zinazowasilishwa kwa Mamlaka ya Udhibiti na Ununuzi ya 
Umma kutokana na ununuzi wenye mapungufu 

Kifungu cha 10 cha Sheria ya Ununuzi ya Umma Na.7 ya mwaka 2011 
kinatoa mamlaka kwa PPRA kufanya uchunguzi inapotokea tuhuma za 
ununuzi yenye mapungufu. Kutokana na Kifungu cha 11 cha PPA, 2011 
uchunguzi unaweza kufanywa na PPRA, kwa kutumia juhudi binafsi 
au kupitia tuhuma zilizowasilishwa kwa Mamlaka. Katika mwaka wa 
fedha 2018/2019 Mamlaka ya Ununuzi na Udhibiti wa Umma ilifanya 
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yake ya mwaka 2016 na Kanuni zake za Mwaka 2013 
(zilizorekebishwa mwaka 2016) 

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma ni chombo 
kilichoanzishwa chini ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 
chenye jukumu la kusimamia utekelezaji wa Sheria hiyo. Katika 
Mwaka wa fedha 2018/2019, Mamlaka ilifanya ukaguzi wa thamani ya 
fedha pamoja uzingatiaji wa Sheria ya ununuzi wa Umma ya mwaka 
2011(iliyorekebishwa mwaka 2016). Ukaguzi huo ulilenga kubaini 
kama Miradi na Mikataba ilitekelezwa kama vipengele vya Mikataba 
vinavyoelekeza na thamani halisi ya fedha imepatikana. Kutokana na 
ufinyu wa rasilimali pamoja na vigezo ilivyojiwekea, Mamlaka ya 
Udhibiti wa ununuzi wa Umma ilifanya ukaguzi wa Taasisi za ununuzi 
104, zikiwemo 43 za Serikali Kuu.  

 
9.19.1 Mfumo wa Kielektroniki wa kuwasilisha Taarifa (PMIS) 
Mfumo wa PMIS unaziwezesha Taasisi Nunuzi kuwasilisha kwa njia ya 
mtandao taarifa za ununuzi kwa PPRA. Katika mwaka huu wa ukaguzi 
taasisi zilizojiandikisha kutumia mfumo wa PMIS zimeongezaka 
kutoka 449 hadi 465 kati ya Taasisi 540 za ununuzi sawa na asilimia 
86.11 ikilinganishwa na mwaka jana. 
 
9.19.2  Utekelezaji wa Mfumo wa Ununuzi kwa Mtandao 
Sheria ya Ununuzi wa umma inatoa mamlaka kwa PPRA kuanzisha 
mfumo wa ununuzi kwa mtandao ili kuongeza uwazi na ufanisi katika 
mchakato wa ununuzi. Katika mwaka huu wa ukaguzi mfumo wa 
ununuzi kwa mtandao ulifanyiwa majaribio kwenye Taasisi za 
ununuzi sabini na moja (71) kwa ununuzi wa vifaa vilivyo kwenye 
orodha ya GPSA. 
 
 
 
 
9.19.3 Kiasi na thamani ya ununuzi ya Mikataba 
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uchunguzi kwa Mamlaka ya viwanja vya Ndege (TAA) pamoja na 
Wakala wa Umeme Vijijini (REA). Matokeo yamebainishwa kwenye 
jedwali hapo chini. 
 
Jedwali Na. 64: Matokeo ya Uchunguzi uliofanywa na PPRA. 
Taasisi  Matokeo ya Uchunguzi 
TAA Zabuni Na AE-027/2014-2015/JNIA/N/36)-Uwekaji wa 

Mfumo wa kuweka  Mafuta ya ndege katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Mwalimu Nyerere (Terminal 
III) 
 
 Uchunguzi ulibaini kuwa Mchakato wa Zabuni 

haukutangazwa kwenye Gazeti la Serikali, kinyume na 
kanuni ya 4 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 
 

 Kuanza kwa mradi kabla ya kufanya upembezu yakinifu 
kinyume na Kifungu cha 10 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma. 

 Zabuni haikufanyika kwa ushindanishi kinyume na kifungu 
cha 15(2) PPA,2011 na kanuni ya 33 ya PPR, ya mwaka 2013 

 Mchakato wa kubaini uwezo wa Mzabuni (Due diligence) 
haukufanyika kinyume na kanununi ya 34(2) ya PPR, ya 
mwaka 2013 

 
 Wajumbe watatu wa bodi ya zabuni walishiriki katika 

majadiliano yaliyofanywa. Pia, walishiriki katika maamuzi 
mbalimbali yanayohusiana na zabuni hii na kwa hivyo 
hakukuwa na uhuru wa kutekeleza majukumu yao kinyume 
na kanuni ya 41 ya PPA, 2011; 

 
Kutokana na matokeo ya uchunguzi, Mamlaka inashauri TAA 
kupata ushauri toka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kama kuendela na Mkataba au kuvunja kutokana na mapungufu 
yaliyobainika hapo juu. Pia, kwa kuwa asilimia 95 ya kazi za 
hatua ya kwanza zimeshakamilika TAA wafanye upembuzi 
yakinifu kwaajili ya hatua ya pili pamoja na kumpata Mkandarisi 
Mshauri wa usimamizi wa hatua ya Pili.  
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SURA YA KUMI 
 

10.0 USIMAMIZI WA MATUMIZI 
 

10.1 Utangulizi  
Sura hii inaelezea hoja muhimu na mapendekezo ya ukaguzi juu ya 
usimamizi wa matumizi kwa mwaka wa fedha unaoishia 30 Juni, 2019. 
Ili kutekeleza usimamizi wa matumizi kwa ufasaha, uelewa mpana wa 
kupanga, kuandaa, kuidhinisha na kutekeleza bajeti ni nyenzo 
muhimu sana. Hivyo, kupitia sura hii, Maafisa Masuuli 
wanatathminiwa kwa ujumla juu ya uzingatiaji wa sheria mbalimbali 
ikiwemo Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 na Sheria ya Fedha za Umma 
ya mwaka 2001 (Iliyorejewa mwaka 2004), kanuni, maagizo na 
miongozo ya serikali. 
 
Aidha, sura hii inatoa mrejesho wa namna rasilimali zilivyotumika na 
kusimamiwa na namna Serikali ilivyoimarisha Uwakilishi, Uwazi, 
Uwajibikaji na Utawala bora katika kukuza usimamizi mzuri wa 
rasilimali fedha. 
 
Yaliyomo katika sura hii yamechaguliwa kutoka kwenye barua za 
mapungufu za Wizara, Idara na Balozi; kwani sura hii inagusia tu hoja 
na mapendekezo muhimu yanayotokana na matumizi. 
 
10.2 Usimamizi wa matumizi ya Wizara, Idara na Sekretarieti za 

Mikoa  
10.2.1 Dosari katika kuhaulisha fedha za Jeshi la Zimamoto na 

Uokoaji kwa ajili ya ujenzi wa Makao Makuu Dodoma Sh. 
1,746,146,300 

Nimebaini kuwa Jeshi la Zima moto na Uokoaji lilihaulisha Sh. 
1,746,146,300 kwenda kwa Ofisa Zimamoto wa Mkoa wa Singida kwa 
ajili ya ujenzi wa ofisi ya Makao Makuu Dodoma kupitia Hazina ndogo. 
Kiasi hicho baadaye kilipelekwa kwa Ofisa Zimamoto wa Mkoa kwenye 
akaunti Na.50810008615 iliyoko Tawi la NMB kwa ajili ya kugharamia 
ujenzi wa jengo la ofisi Dodoma. Menejimenti ilijibu kuwa Sh 
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1,746,146,300 zilihaulishiwa Hazina Ndogo Singida kwa kuwa Dodoma 
hakuna ofisi za Hazina Ndogo. 
 
Nimeshindwa kuthibitisha sababu ya kuhaulisha fedha za mradi 
kwenda Mkoa wa Singida wakati eneo la ujenzi liko Dodoma. Hivyo, 
nina mashaka ya utaratibu huu wa kuhaulisha fedha, kwani Makao 
makuu ya Hazina yako Dodoma ambayo ndiyo ingekuwa sehemu sahihi 
ya kuhaulishia fedha. 
 
Madhara yake, ukaguzi wangu umebaini kuwa malipo yote yalifanyika 
kwa fedha taslimu kwa Maofisa wawili kutoka Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji bila kutoa maelezo ya kazi inayopaswa kufanyika; na hivyo 
kuongeza hatari ya kubeba hela nyingi kutoka Singida kwenda Dodoma 
kwa ajili ya kulipa vibarua na vifaa. Siyo tu kwamba ujenzi wa jengo 
ulikosa jedwali la mahitaji, bali pia nyaraka za miamala ya fedha 
hazikuwepo ili kuonesha kazi iliyofanyika. 
 
Udhaifu uliobainika hapo juu ulisababishwa na udhibiti wa ndani 
kutokuwa toshelezi juu ya usimamizi wa matumizi na kama 
usipoimarishwa unaweza kutengeneza mianya ya kutumia vibaya 
fedha za umma.  
Menejimenti inapaswa kurekebisha dosari zote zilizobainika juu ya 
ujenzi wa jengo la Ofisi ya Makao Makuu na zaidi kufanya ufuatiliaji 
kwa kushirikisha vyombo vya kiuchunguzi ili kudhibitisha uwajibikaji 
wa Sh. 1,746,146,300. 
 
10.2.2 Dosari kwenye malipo yaliyofanywa na Jeshi la Polisi katika 

ujenzi wa majengo Sh. 806,685,000 
Jeshi la Polisi lilipokea Sh. bilioni 10.7 kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 
400, mabweni na vyumba vya madarasa kwa lengo la kuboresha 
mazingira ya kazi. Katika kupitia malipo yaliyofanyika, nimebaini 
dosari zinazohitaji menejimenti kuingilia kati na kuzirekebisha kama 
yalivyo tajwa hapo chini; 
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a) Gharama za vibarua zililipwa miezi saba kabla ya kununua vifaa 
vya ujenzi Sh. 355,200,000 

Nimebaini kuwa, mwezi Juni, 2018 Sh.355,200,000 zililipwa kama 
gharama za vibarua wakati malipo ya vifaa vya kazi yalifanyika 
Februari, 2019, karibu miezi saba tangu malipo ya vibarua yafanyike 
na vifaa vya ujenzi vilivyonunuliwa havikuwepo kwenye eneo la ujenzi 
katika mwezi wa Oktoba, 2019. 
 
b) Gharama za vibarua zililipwa kwa mtu binafsi badala ya fundi 

mchundo Sh. 145,200,000 
Nimebaini kuwa, Sh. milioni 60 na Sh.milioni 85.2 zililipwa kupitia 
hati ya malipo Na. 9/6 na  15/6, mtawalia, na kuingizwa kwenye 
akaunti  binafsi badala ya fundi mchundo aliyesaini mkataba kwa ajili 
ya ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya Polisi Dodoma. 
 
c) Gharama za vibarua zililipwa zaidi katika ujenzi wa nyumba 30 

zilizoko Medeli Mashariki Dodoma Sh. 92,640,000 
Nimebaini kuwa, Sh.260,550,000 zililipwa kama gharama za vibarua 
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 30 zilizoko Medeli  Mashariki Dodoma. 
Ulinganisho wa viwango vilivyotumika dhidi ya viwango 
vilivyokubaliwa kwenye jedwali la mahitaji ulibaini kuwa Sh. 
92,400,000 zililipwa zaidi kinyume na  kiwango kilichokubaliwa. 
 
d) Gharama za vibarua kwenye ujenzi wa nyumba 30 zilizoko 

Medeli ya Mashariki Dodoma ambazo hazikuwa kwenye bajeti 
Sh. 105,000,000 

Nimebaini kuwa Sh. 105,000,000 zililipwa kama gharama za vibarua 
kujenga msingi, kuta na linta. Hata hivyo, shughuli zote na malipo 
husika hazikuwa sehemu ya jedwali la mahitaji. 

 
e) Malipo yaliyozidishwa katika ujenzi wa nyumba za wafanyakazi 

Sh. 54,000,000 
Nimebaini kuwa Jeshi la Polisi lilitegemea kutumia matofali ya inchi 
6 katika hatua zote za ujenzi kwa Sh. 1,800 kwa kila moja lakini 
uhakiki tuliofanya tulibaini kuwa menejimenti ililipia tofali zenye 
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ukubwa wa inchi 6 lakini Mzabuni alipeleka tofali za inchi 5 
zinazouzwa kwa Sh 1,300 kwa kila moja na hivyo kupelekea kulipa 
zaidi Sh. 54,000,000 
 
Jedwali Na. 65: Malipo yaliyozidishwa kwenye ujenzi wa nyumba 

za Wafanyakazi 
Jina la Mradi Kiasi 

kilichozidi(Sh) 
Ujenzi wa nyumba 20 Geita 25,000,000 
Ujenzi wa nyumba 50 Nzuguni Dodoma 29,000,000 
Jumla 54,000,000 

 
f) Bidhaa hewa zilizolipiwa kwa ajili ya ujenzi wa Makao Makuu 

mapya ya Polisi Dodoma Sh. 54,645,000 
Wakati wa uhakiki tumebaini kuwa baadhi ya vifaa kama vile milango 
100, vifaa vya bomba (40 Engle valve 0.5) na kisambazio cha umeme 
wa njia tatu kutoka TANESCO vililipiwa Sh. 54,645,000 lakini 
havikuwepo eneo la ujenzi au hakuna dalili/maandalizi yoyote ya 
kusimika vifaa hivyo. 
 
g) Kutelekezwa kwa shughuli za ujenzi wa Makao Makuu mapya ya 

Polisi 
Uhakiki uliofanyika Novemba 2019 ulibaini kuwa shughuli za ujenzi 
hazikuendelea; na hapakuwa na fundi mchundo yeyote licha ya 
kwamba gharama zote za vibarua zilikuwa zimekwishalipwa. 
 
Ni maoni yangu kuwa kuna uwezekano mkubwa wa kutumia vibaya 
fedha za Serikali, hivyo kuzuia kufikia malengo yaliyokusudiwa na 
kuchelewa kutekeleza kazi ambazo zimekwishalipiwa kunaweza 
kupelekea kuomba hela zaidi na kusababisha uwezekano wa kufanya 
malipo mara mbili kwa sababu ya  ufuatiliaji hafifu. 
 
Menejimenti ya Jeshi la Polisi inashauriwa: (a) kuimarisha udhibiti na 
kufanya ufuatiliaji wa karibu katika kusimamia kazi ambazo 
hazijakamilika (b) kuchukua haraka hatua stahiki  kwa wahusika wote 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu –2018 / 19 193 

 

waliolipwa na hakuna kazi iliyofanyika na (c) Kuhakikisha Kamati 
zinafanya kazi hizi muhimu ambazo zinapaswa kuelezwa vizuri 
kwenye uteuzi wao. 
 
Aidha, napendekeza kuwa menejimenti ya Jeshi la Polisi kuwa makini 
sana katika kutumia utaratibu wa kujenga bila kutumia wakandarasi 
(Force Account) kwa kufanya usimamizi wa karibu sana na kuwa na 
uwajibikaji wenye ufasaha, vinginevyo utaratibu huu unaweza 
kupelekea kuwepo kwa utovu wa nidhamu ya fedha. 
 
10.2.3 Gharama kubwa za kukodi viti, mahema na Magari binafsi 

katika Jeshi la Wananchi wa Tanzania Sh. 489,801,253.13 
Nimebaini kuwa Jeshi la Wananchi wa Tanzania lilitumia Sh. 
489,801,253.13 kukodi viti, mahema na magari binafsi kwa ajili ya 
matukio mbalimbali ya kijeshi.Msisitizo wangu ni kwamba kiasi 
kilichotumika kingepungua au kuepukika kabisa kwa kununua viti, 
mahema na magari kwani gharama hizi ni endelevu na kupelekea 
kujirudia kila mwaka. 
 
Kwa siku za usoni, inapendekezwa kununua viti, mahema na magari 
ili kupunguza gharama za kukodi na kuepuka kuingia gharama kubwa 
kila mwaka wa fedha. 
 
10.2.4 Risiti ya kielektroniki yenye udanganyifu iliyopokelewa na 

Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga Sh. 70,000,000 
Nimebaini kuwa menejimenti ya Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 
kupitia hati ya malipo Na.086CV18000556 ya tarehe 24/9/2018 iliilipa 
kampuni ya Unit General Supplies Ltd Sh. 29,400,000 kwa ajili ya 
kuleta suti. Pia, nimebaini kuwa Mzabuni alikuwa ameishatoa huduma 
ya kupeleka suti zenye thamani ya Sh. 40,600,000 ambazo kwa 
pamoja zilidhibitishwa kwa risiti ya kielektroniki ya kughushi. 
 
Majaribio yangu ya ukaguzi kupitia mfumo wa kuhakiki wa Mamlaka 
ya Mapato yamebaini, risiti ya kielektoniki yenye thamani ya Sh. 
70,000,000 haikutoka kwenye kifaa sahihi cha Mzabuni, kinyume na 
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Kanuni ya 22 ya Kodi ya Mapato(Vifaa vya Kielektroniki) ya mwaka 
2012. Kanuni hiyo inaeleza mtu yeyote ama kwa makusudi akijaribu 
au kuharibu kifaa cha kutolea risiti za kielektroniki  kutofanya kazi 
sawasawa anakuwa ametenda kosa; na ikithibitika atapaswa kulipa 
faini ya shilingi zisizopungua milioni moja au kwenda jela kwa kipindi 
kisichozidi miezi 3 au vyote kwa pamoja. 
 
Kwa maoni yangu, kutoa risiti ya kughushi ya  kielektroniki  siyo tu 
kwamba inasababisha upotevu wa mapato ya serikali bali pia ni 
kushusha dhamira ya Serikali katika kukusanya mapato kupitia 
ukwepaji kodi kwani muamala huo unakuwa hauna mtiririko wa 
kiukaguzi (audit trail) wa Mzabuni husika. 
 
Napendekeza kuwa menejimenti ya Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 
kuzifahamisha Mamlaka ya Uchunguzi ili kubaini chanzo cha tatizo. 
Licha ya hiyo, serikali kwa ujumla ihakikishe Wazabuni wanakiri 
mapokezi kwa kutumia risiti za Kielektroniki za ukweli katika malipo 
ya  vitu na huduma. 
 
10.2.5 Kutotumika ipasavyo kwa akaunti ya masurufu katika 

Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga Sh. 615,737,000 
Waraka   Na.CE.26/46/01/1/66 wa tarehe 28 Novemba, 2012 unatoa 
miongozo juu ya kufanya malipo kwa kutumia mfumo wa kibenki 
(TISS) na akaunti ya masurufu inayofunguliwa katika mabenki ya 
Biashara ili kurahisisha malipo taslimu yasiyoepukika. Kinyume chake, 
Sekretarieti ya Mkoa Tanga imetumia akaunti ya masurufu kununua 
vifaa vya ujenzi kutoka kwa Wazabuni na Wakandarasi mbalimabli na 
kulipa Sh. 615,737,000 ambazo zingelipwa kupitia mfumo wa kibenki 
(TISS). 
 
Ni mtazamo wangu kuwa, kufanya malipo kwa njia ya taslimu 
kunaweza kuchochea matumizi mabaya ya fedha  kwa kushirikiana na 
Wazabuni/Wakandarasi; hivyo dhana ya thamani ya fedha inaweza 
isifanikiwe. 
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Ni mapendekezo yangu kuwa malipo yote yafanyike kwa kutumia 
hundi zilizofungwa au kulipa Wazabuni moja kwa moja kwa kutumia 
mfumo wa kufanya malipo kwa njia za kibenki (TISS) baada ya 
kukamilisha taratibu za manunuzi na kuepuka kutumia akaunti ya 
masurufu. 
 
10.2.6 Miamala yenye udanyanyifu katika Ofisi ya Hazina ndogo 

Morogoro Sh. 71,958,000  
Mapitio yangu ya uendeshaji wa mambo ya fedha katika Ofisi ndogo 
ya Hazina Morogoro yamekumbana na tukio la udanganyifu 
uliosababishwa na ushirikiano wa kiuhalifu baina ya Maofisa wawili 
kutoka Chuo cha Utabibu Kilosa (COTC) na Ofisa mmoja kutoka Ofisi 
ndogo ya Hazina na kusababisha hasara ya Sh. 71,958,000. Kadhalika, 
nimebaini kuwa suala hili lilipelekwa polisi tangu tarehe 24 Oktoba, 
2018 kwa ajili ya uchunguzi lakini mpaka kipindi cha ukaguzi 
(Septemba 2019) hili suala lilikuwa halijahitimishwa. Menejimenti ya 
Ofisi ndogo ya Hazina haikuzingatia kifungu cha 7(3)(d) na (e) cha 
Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 (Iliyorekebishwa mwaka 
2004) inayolenga kuhakikisha kuwapo kwa ufasaha wa udhibiti wa 
ndani. 
 
Ni mtazamo wangu kuwa kama udhibiti wa ndani hautaimarishwa, 
serikali itaendelea kupata hasara kutokana na matumizi mabaya ya 
fedha. 
 
Napendekeza kuwa, Menejimenti ya Idara ya Mhasibu Mkuu wa 
Serikali ifanye ufuatiliaji wa karibu kwa ajili ya uwajibikaji. Pia, Ofisi 
ndogo zinapaswa kuimarisha udhibiti wa ndani ulio bora ikiwemo 
mgawanyo wa majukumu, kufanya kwa wakati usuluhisho wa kibenki, 
kufanya mahesabu ya fedha taslimu kwa kushutukiza na kufanya 
tathmini za mara kwa mara juu ya viashiria vya udanyanyifu. 
 
10.2.7 Matumizi yasiyo na nyaraka toshelezi Sh. 5,060,449,260.43 
Nimebaini kuwa katika mwaka wa fedha 2018/19 taasisi 39 zilifanya 
malipo yanayofikia Sh. 5,060,449,260.43 bila kuwa na nyaraka 
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toshelezi. Kutokuwepo kwa nyaraka hizi kumezuia mawanda ya 
Ukaguzi wangu katika kuthibitisha usahihi wa matumizi yaliyofanyika 
na hivyo kukinzana na Kanuni ya 95 ya Kanuni za fedha za Umma ya 
mwaka 2001 inayotaka malipo kuwa na vielelezo toshelezi. Kwa 
maelezo zaidi rejea Kiambatisho 10.1. 
 
Ni mtazamo wangu kuwa malipo yasiyo na nyaraka toshelezi yamezuia 
mawanda yangu ya Ukaguzi, na hivyo uhalali wa malipo yaliyofanyika 
hauwezi kuthibitishwa kwa kiwango kinachotakiwa katika ukaguzi 
wangu. 
 
Ninapendekeza kuwa Maafisa Masuuli wachukue tahadhri kuwa malipo 
yasiyo na nyaraka kisheria yanachukuliwa kama hasara ya fedha 
taslimu ambayo Mhasibu Mkuu anapaswa kuyaingiza katika Taarifa ya  
hasara ili yaweze kuchunguzwa  kikamilifu na Kamati ya Kudumu ya 
Bunge kulingana na Kanuni ya 18(I)(f) & (2) ya mwaka 2001. Kwa 
sababu hiyo, Maafisa Masuuli wanawajibika kuwasilisha nyaraka 
zilizohojiwa kwa ajili ya uhakiki. 
 
Maafisa Masuuli wanashauriwa pia kuimarisha udhibiti wa ndani 
kwenye utunzaji wa nyaraka za fedha kutoka hatua za mwanzo 
nyaraka zinapotengenezwa, kuhifadhiwa, kutafutwa na kuharibiwa 
kwa nyaraka hizo. Hivyo, hatua za kusahihisha hilo tatizo zizingatiwe 
kulingana na kanuni ya 24 ya Kanuni za Fedha za Umma. 
 
Kutoka kwenye chati hapo chini, inaweza hitimishwa kuwa licha ya 
ukweli kwamba idadi ya taasisi zimekuwa zikibadilika kwa kipindi cha 
miaka sita, bado malipo yasiyo na nyaraka toshelezi yamekuwa 
yakipungua kwa kiwango kikubwa kama ilivyooneshwa na mstari wa 
mtiririko katika kielelezo hapo chini. Hii ni ishara kuwa taasisi husika 
zimeimarisha udhibiti wa ndani juu ya utunzaji wa nyaraka. 
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Kielelezo Na.  28: Mtiririko wa malipo yasiyo na nyaraka 
toshelezi kwa kipindi cha miaka sita mfululizo 

 
 
10.2.8 Malipo yaliyofanyika bila kuidhinishwa Sh. 719,479,937.89 
Kanuni ya 88(1) ya Kanuni za fedha za Umma ya mwaka 2001 inamtaka 
Afisa Masuuli au mtu aliyeidhinishwa kusaini hati zote za malipo  kabla 
malipo hayajafanyika. Lakini kinyume chake, nimebaini kuwa taasisi 
nane zililipa Sh. 719,479,937.89 bila kuidhinishwa. Orodha ya malipo 
ambayo hayajaidhinishwa imeoneshwa kwenye jedwali la  hapo chini. 
 
Jedwali Na. 66: Orodha ya malipo ambayo hayajaidhinishwa 
Na Fungu Mkaguliwa Kiasi(Sh) 

1 57 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa 

40,700,573.89 

2 2 Tume ya Huduma za Waalimu 15,655,840.00 

3 41 Wizara ya Katiba na Mambo ya Sheria 36,021,277.00 

4 003 
Tume ya Taifa ya Mipango ya 
Matumizi ya Ardhi 

2,205,000.00 

5 77 Sekretarieti ya Mkoa Mara  25,310,000.00 
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Na Fungu Mkaguliwa Kiasi(Sh) 

6 18 
Tume ya Taifa katika Shirika la Umoja 
wa Mataifa linaloshughulikia Elimu 
(UNESCO) 24,043,000.00 

7 40 Mahakama ya Tanzania 10,570,000.00 

8  72 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma  28,088,044.00 
9 5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 536,886,203.00 

Jumla 719,479,937.89 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa 2018/19 
 
Taarifa ya hapo juu inaweza kuoneshwa kwa picha katika kielelezo 
hapo chini. 
 
Kielelezo Na.  29: Chati inayoonesha ulinganisho wa malipo 

ambayo hayajaidhinishwa kwa mwaka wa fedha 
2017/18 na 2018/19 

 
 
Kwa kulinganisha na mwaka wa fedha 2017/18, malipo ambayo 
hayajaidhinishwa yameongezeka kwa kiasi kikubwa sana kutoka 
Sh.milioni 188 mpaka Sh.milioni 719 ikiwa ni ishara kuwa hakuna 

2017/18,
Sh.milioni 188

2018/19,
Sh.

milioni 719
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jitihada za dhati zilizofanyika kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani 
juu ya usimamizi wa matumizi. 
 
Ni mtizamo wangu kuwa malipo ambayo hayajaidhinishwa yanaweza 
kuwa chanzo cha matumizi mabaya ya fedha za umma na Wafanyakazi 
wasio waaminifu wanaweza kutumia  mianya hii  kufanya malipo hewa 
bila menejimenti kujua. 
 
Ninapendekeza kwa Maafisa Masuuli husika kuhakikisha kuwa malipo 
yote yanaidhinishwa ipasavyo katika hatua zote na mifumo ya udhibiti 
wa ndani inayohusiana na uidhinishwaji wa malipo inaimarishwa ili 
kuiepushia Serikali hasara. 
 
10.2.9 Matumizi yaliyolipwa zaidi Sh. 459,198,571.87 
Kanuni ya 87 ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 inataka 
Ofisa anayesaini hati ya malipo kuthibitisha usahihi wa kila maelezo 
ya malipo. Kinyume chake, nimebaini kuwa taasisi sita(6) zililipa  
zaidi ya kiwango stahiki jumla ya Sh. 459,198,571.87 kwa ajili ya 
kununua vitu na huduma mbalimbali kama ilivyooneshwa katika 
jedwali hapo chini. 
 
Jedwali Na. 67: Orodha ya taasisi zenye malipo yaliyozidishwa 
Fungu Jina la 

Mkaguliwa 
Aina ya Malipo Kiasi(Sh) 

40 Mahakama ya 
Tanzania 

Kiasi kilicholipwa zaidi ya 
bei ya mkataba 

75,273,219.00 

56 Ofisi ya 
Rais,Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa 

Malipo yaliyozidi kwenye 
huduma za Ulinzi 

13,121,600.00 

86 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Tanga 

Taarifa zisizo sahihi 
zilizotumwa Wizara ya 
Elimu ili kupata fedha zaidi 
za mitihani 

31,620,000.00 
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Fungu Jina la 
Mkaguliwa 

Aina ya Malipo Kiasi(Sh) 

72 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Dodoma 

Malipo yaliyozidi kwenda 
kwa kampuni ya   CRJE East 
Africa  

7,537,417.00 

85 Sekretarieti 
ya Mkoa wa 
Tabora 

Malipo ya Kodi ya Ongezeko 
la thamani yaliyolipwa 
marambili kwenye malipo 
ya Mzabuni 

22,779,885.87 

Malipo yaliyozidishwa 
kwenda kwa Mkandarasi 

22,850,228.00 

49 Wizara ya 
Maji 

Kuchelewa kukamilika kwa 
mradi na kumlipa 
mkandarasi zaidi 

286,016,222.00 

Jumla 459,198,571.87 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa 2018/19 

 
Kwa mujibu wa Kielezo hapo chini, kiasi kilicholipwa zaidi 
kimeongezeka kutoka Sh. milioni133.53  hadi Sh.milioni 459.20 japo 
idadi ya taasisi imebaki vilevile. Hii ni ishara kuwa baadhi ya taasisi 
zilizokaguliwa hazijaweka mifumo thabiti ya udhibiti wa ndani ambao 
ungeweza kuondoa tatizo la malipo kulipwa Zaidi ya kiasi 
kinachostahili. 
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Kielelezo Na.  30: Chati inayoonesha ulinganisho wa mtiririko 
wa malipo yaliyozidishwa kwa miaka miwili 

 
 
Ni mtazamo wangu kuwa kiasi kilicholipwa zaidi kilisababishwa na 
udhaifu wa mfumo wa udhibiti wa ndani wa kuchakata malipo na 
kutofuata mgawanyo wa bajeti kwa kila kifungu cha matumizi. 
 
Kwa hiyo, Napendekeza kuwa: (a) Maafisa Masuuli waimarishe mifumo 
ya udhibiti wa ndani katika kuchakata malipo, (b) Kuokoa kiasi 
kilicholipwa Zaidi na fedha hizo kutumika kwenye matumizi kama 
yalivyoidhinishwa kwenye bajeti. 
 
10.2.10  Udhaifu katika Usimamizi wa Masurufu Sh. 

5,430,595,090.29 
Ukaguzi wangu  umebaini kuwa taasisi 25 zilifanya malipo kwa njia ya 
masurufu yeny jumla ya Sh. 5,430,595,090.29 ambayo hayakutumiwa 
ipasavyo. Kama ilivyozoeleka, Serikali hutumia masurufu kulipia vitu 
vidogo vidogo na vya mara kwa mara au kutoa fedha mapema kwa 
malengo maalumu. Hivyo, ni muhimu pia kuhakikisha kwamba 
usimamizi wake unazingatiwa, kwani inaweza kuwa kivutio cha 

Sh 133.53

Sh  459.20
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udanyanyifu na ubadhirifu katika urejeshwaji wake na hivyo 
kutengeneza mianya ya matumizi mabaya ya fedha. 
 
Udhaifu mwingi uliobainika ni ucheleweshaji katika kurejesha 
masurufu muda wake unapoisha, masurufu kulipwa moja kwa moja 
kwenye vifungu vya matumizi na baadhi ya waajiriwa kupewa 
masurufu mengine kabla ya kurejesha yale ya awali kinyume na 
kanuni ya 103(7) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001. Kwa 
maelezo zaidi rejea Kiambatisho 10.2. 
 
Kielelezo Na.  31: Chati inayoonesha ulinganisho wa dosari katika 

kusimamia   masurufu kwa miaka miwili mfululizo 

 
 
Kielelezo hapo juu kinaonesha kuwa dosari katika usimamizi wa 
masurufu zimepungua kutoka Sh.milioni 6.333 katika mwaka 2017/18 
mpaka Sh.milioni 5,430 mwaka huu ikiwa ni ishara kuwa kuna 
maboresho kidogo katika usimamizi wa malipo ya masurufu 
ikilinganishwa na mwaka wa nyuma. 
 
Ninazishauri Menejimenti za Taasisi husika kuhakikisha kuwa 
masurufu yanarejeshwa mara tu  lengo la kutolewa fedha hizo 
linapokamilika na muda huo haupaswi kuzidi siku 14 za kazi. 

Sh.(000,000), 
2017/18, 
6,333.30

Sh.(000,000), 
2018/19, 
5,430.60
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Vinginevyo, kiasi kilichosalia kikatwe kwenye mshahara au mafao 
mengine au kutoka kiasi kingine kutoka kwa mshika masurufu kama 
inavyotakiwa na Kanuni ya 103(2) ya Kanuni za Fedha za Umma ya 
mwaka 2001 
 
10.2.11 Kodi ya zuio ambayo haikukatwa kwenye malipo Sh. 

23,501,217.63 
Kifungu cha 83(1)(c)(ii) cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 
(Iliyorekebishwa mwaka 2019) kinataka kodi ya zuio ikatwe kwenye 
ada za huduma na malipo ya mikataba na kuwasilishwa kwa Kamishna 
ndani ya siku saba baada ya mwisho wa mwezi kwa mujibu wa Kifungu 
cha 84(1) cha hiyo Sheria ya Kodi. 
 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa Taasisi nne (4) zimeshindwa kukata na 
kuwasilisha Kodi ya Zuio ya Sh. 23,501,217.63 kwenda Mamlaka ya 
Mapato kama inavyotakiwa na Sheria ya Kodi (Orodha imeambatishwa 
hapo chini). 
 
Jedwali Na. 68: Orodha ya taasisi ambazo hazikukata kodi ya zuio 
Na Fungu Jina la Mkaguliwa Kiasi(Sh) 

1 78 Sekretarieti ya Mkoa Mbeya 2,655,338.78 

2 65 
Ofisi ya Waziri mkuu-
Kazi,Vijana,Ajira na Walemavu 9,948,150.00 

3 30 
Ofisi ya Rais na Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri 3,068,291.85 

4 71 Sekretarieti ya Mkoa Pwani 7,829,437.00 
Jumla 23,501,217.63 

Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa 2018/19 

 
Ikilinganishwa na Ripoti Kuu ya mwaka 2017/18, idadi ya Taasisi 
ambazo hazijazingatia Kifungu cha 83(1) cha Sheria ya Kodi 
imepungua kidogo kutoka Taasisi 4 hadi Taasisi 5 japo kiasi ambacho 
hakikukatwa na kuwasilishwa Mamlaka ya Mapato kimepungua kwa 
kiwango kikubwa kutoka Sh. milioni 722 hadi Sh.milioni 24  kama 
inavyoonekana kwenye chati hapo chini. 
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Ulinganisho wa miaka mitano unaonesha kuwa kuna kupanda na 
kushuka kwa idadi ya taasisi ambazo hazizingatii kifungu kilichotajwa. 
Vilevile, kiasi husika kimekuwa kikipanda na kushuka kama 
inavyooneshwa na kielelezo hapo chini.  
 
Kielelezo Na.  32:  Chati inayoonesha mtiririko wa taasisi ambazo 

hazikati na kuwasilisha kodi ya zuio kwa miaka 5 
mfululizo 

 
 
Ni mtazamo wangu kuwa kutozingatia Kifungu cha 83(1) na 84(1) cha 
Sheria ya Kodi kunazifanya Taasisi zilizohojiwa kuwajibika kisheria 
kulipa kodi ambazo zilipaswa kuwa zimeshikiliwa kwa sababu ya 
kutozingatia sheria za kodi. 
 
Napendekeza kuwa menejimenti ya taasisi husika zihakikishe kodi za 
zuio ambazo hazikukatwa zinalipwa bila kuchelewa; na kwa siku 
zijazo, kodi ya zuio inapaswa kukatwa ipasavyo na kuwasilishwa kwa 
Kamishna kama inavyotakiwa katika vifungu vya sheria iliyotajwa. 
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10.2.12 Malipo yaliyofanyika bila kudai risiti za kielektroniki Sh. 
895,372,760 

Nimebaini kuwa jumla ya Sh. 895,372,760 zililipwa kwa wazabuni 
mbalimbali bila kudai risiti za kielektroniki kama inavyotakiwa na 
Kifungu cha 36(1) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 2015 na Kanuni 
ya 28(1) ya Kanuni za Kodi ya Mapato (Vifaa vya Kielektroniki) za 
mwaka 2012 (Rejea Jedwali la hapo chini). Vifungu vilivyonukuliwa 
vinataka mnunuzi na mnunuaji kutoa au kudai risiti ya kielektroniki 
kwa kila mauzo/manunuzi. kutodai risiti za kielektroniki kunainyima 
Serikali Mapato yake stahiki kwa njia ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) 
 
Jedwali Na. 69: Orodha ya taasisi ambazo hazikudai risiti za Kielektroniki 
Na Fungu Mkaguliwa Kiasi(Sh) 

1 1003 
Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki-Idara 
ya Zanzibar 

21,684,389 

2 2 Tume ya Huduma za Walimu 1,233,236 

3 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 89,892,491.67 

4 93 Idara ya Huduma ya Uhamiaji 6,592,602 
5 36 Sekretarieti ya Mkoa Katavi 3,808,122 

6 55 
Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora 

26,199,318.82 

7 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 3,328,000 
8 83 Sekretarieti ya Mkoa Shinyanga 117,534,986 
9 40 Mahakama ya Tanzania 57,301,075 
10 81 Sekretarieti ya Mkoa Mwanza 20,779,120 

11 56 
Ofisi ya Rais,Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 86,775,207.77 

12 70 Sekretarieti ya Mkoa Arusha 92,294,962 
13 86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga 29,400,000 
14 80 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara 122,686,053 

15 52 
Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii,Jinsia,Wazee na Walemavu 101,227,721 
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Na Fungu Mkaguliwa Kiasi(Sh) 

16 72 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma 3,694,600 
17 71 Sekretarieti ya Mkoa Pwani 98,152,296 
18 79 Sekretarieti ya Mkoa Morogoro 12,788,580 
Jumla 895,372,760 

Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa 2018/19 

 
Kielelezo Na.  33: Malipo yasiyokuwa na risiti za kielektroniki 

 
 
Ulinganisho wa uzingatiaji wa sheria zilizotajwa kwa kipindi cha 
miaka 7 mfululizo unaashiria kuwa kuna mafanikio makubwa ya kudai 
na kutoa risiti za kielektroniki kama ilivyooneshwa na mstari wa 
mshazari hapo juu japo idadi ya taasisi imekuwa ikipanda na kushuka 
(Rejea kielelezo cha hapo juu). 
 
Ni maoni yangu kuwa, kutodai risiti za kielektroniki kunaweza 
kutengeneza mianya ya kupoteza mapato ya Serikali, hasa pale 
miamala ya kiasi kilichohojiwa isipowekwa katika marejesho ya kodi 
ya Mzabuni (Tax returns) wakati wa kutoa tamko la kodi (Tax 
declaration). Zaidi, kushindwa kudai risiti za kielektroniki ni kosa 
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kulingana na Kanuni ya 50 na 55 ya Kanuni (za Jumla) za Usimamizi 
wa kodi za mwaka 2016. 
 
Kwa hiyo, napendekeza kuwa Maafisa Masuuli waache kufanya 
biashara na Wazabuni wasiotumia vifaa vya kielektroniki au hati za 
madai zilizounganishwa na Mamlaka ya Mapato na kuhakikisha kuwa 
kwa siku za usoni uzingatiaji wa  sheria za kodi unatiliwa maanani 
muda wote. 
 
10.2.13 Matumizi yasiyo na tija Sh. 948,931,276.65 

Serikali inapaswa kutumia fedha katika namna ambayo itanufaisha 
jamii kwa ujumla wake kwa kuhakikisha inatoa huduma bora za 
kijamii. Kinyume chake, nimebaini kuwa Taasisi nne(4) zilitumia 
jumla ya Sh.948,931,276.65 katika matumizi yasiyo na tija na hivyo 
kukinzana na  Kanuni ya 21(2) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 
2001 kwani hakuna thamani ya fedha iliyopatikana kwenye taasisi 
husika na matumizi hayo yasiyo na manufaa yangeweza kuepukika. 
 

Jedwali Na. 70: Orodha ya taasisi zenye matumizi yasiyo na tija 
Na Fungu Mkaguliwa Kiasi Aina ya Matumizi 

1 2 Tume ya Huduma 
ya Walimu 2,400,000 

Malipo ya kodi ya 
nyumba ambayo 
haitumiki 

2 39 Jeshi la Kujenga 
Taifa 57,515,912.65 Kuchelewa kutoa 

magari  bandarini 

3 81 
Sekretarieti ya 
Mkoa Mwanza 3,496,333 

Malipo ya dhamana 
ambayo haikuwa 
sehemu ya masharti 
maalum ya mkataba 

4  85 
Sekretarieti ya 
Mkoa Tabora 41,914,448 

Gharama za nyongeza 
zilizotokana na 
kusimamisha kazi ya 
ujenzi 

5 5 
Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 843,604,583 

Tozo za ziada 
zilizotokana na 
kuchelewa kutoa vifaa 
vya ujenzi bandarini 

Jumla 948,931,276.65   
Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa 2018/19 
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Kwa kufanya ulinganisho wa miaka sita, nimebaini kuwa matumizi 
yasiyo na tija yamepungua kwa kiwango kikubwa kama 
inavyooneshwa kwenye picha ya Kielelezo hapo chini. Idadi ya taasisi 
zilizofanya matumizi yasiyo na tija imekuwa ikipungua kwa kiwango 
kizuri japokuwa kwa mwaka huu imeongezeka kutoka 3 mpaka 5 
ikilinganishwa na mwaka uliopita na kiasi kimeongezeka kutoka 
Sh.milioni 668 mpaka Sh.milioni 948 na hivyo kuashiria kupanda na 
kushuka kwa ubora wa udhibiti wa ndani. 
 
Kielelezo Na.  34: Chati inayoonesha mtiririko wa matumizi 

yasiyo na tija kwa miaka 6 mfululizo 

 
 
Kwa maoni yangu, naamini matumizi yasiyo na tija yalisababishwa na 
mfumo wa udhibiti wa ndani wa usimamizi wa matumizi kutokuwa 
imara; na kama hautaimarishwa unaweza kutengeneza mianya ya 
kutumia vibaya fedha za umma. Aidha, kiasi kilichohojiwa kingeweza 
kutumika katika shughuli nyingine muhimu za utoaji huduma kwa 
jamii. 
 
Ninapendekeza kwa Maafisa Masuuli husika kuweka jitihada kubwa 
katika kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani ambayo itahakikisha 
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kuwa Kanuni ya 21(2) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 
inazingatiwa ipasavyo. 
 
10.2.14 Matumizi`yaliyofanyika kimakosa kwenye vifungu 

visivyohusika Sh. 1,807,238,083.84 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa Taasisi 19 zilitumia jumla ya Sh. 
1,807,238,083.84 zilizolipwa kimakosa kutoka vifungu visivyohusika, 
na hivyo kukinzana na Kanuni ya 46(2) ya Kanuni za Fedha za Umma 
inayotaka kila maelezo ya matumizi na mapato  kuwekwa kulingana 
na bajeti iliyoidhinishwa kama inavyoonekana kwenye orodha 
iliyoambatishwa katika jedwali la hapo chini: 
 
Jedwali Na. 71: Orodha ya taasisi zenye matumizi yaliyokosewa vifungu 

Na Fungu Mkaguliwa Kiasi(Sh) 

1 19 Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 49,684,128 

2 91 
Mamlaka ya Kupambana na Kuzuia 
Dawa za Kulevya 

56,331,374 

3 93 Idara ya Huduma za Uhamiaji 7,966,930 

4 23 
Wakala wa Serikali wa Tafiti za 
nyumba na matumizi ya Ardhi 479,238,848 

5 24 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika 
Tanzania   30,726,727 

6 9 
Ofisi ya Rais – Bodi ya Mishahara 
katika Utumishi wa Umma 1,280,000 

7 94 
Ofisi ya Rais,Tume ya Utumishi wa 
Umma 27,594,106 

8 75 Sekretarieti ya Mkoa Kilimanjaro 10,633,600 
9 86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga 28,100,000 

10 
 95 Sekretarieti ya Mkoa Manyara  

37,205,999.84 
45,197,509 

11 
88 

Sekretarieti ya Mkoa Dar es 
Salaam 4,287,700 

12 80 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara 19,476,486 

13 
72 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma 

12,614,000 
81,644,400 
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Na Fungu Mkaguliwa Kiasi(Sh) 

14 84 Sekretarieti ya Mkoa Singida 25,702,256 

15 85 Sekretarieti ya Mkoa Tabora 87,140,358 
16 49 Wizara ya Maji 58,695,310 
17 71 Sekretarieti ya Mkoa Pwani 5,760,000 
18 13 Kitengo cha Uchunguzi wa Fedha  99,308,507 

19 34 
Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

638,649,845 

Jumla 1,807,238,083.84 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Mkaguiwa 2018/19 

 
Kufanya malipo kwenye vifungu visivyo sahihi si tu kwamba 
kunaharibu dhana ya bajeti lakini pia upotoshaji wa taarifa za fedha 
za taasisi zilizokaguliwa. 
 
Kwa kulinganisha na mwaka uliopita, nimebaini kuwa matumizi 
yaliyolipiwa kimakosa kwenye vifungu visivyohusika yamepungua kwa 
kiasi kikubwa kutoka Sh.milioni 883,994 hadi Sh.milioni 1,807. Hii ni 
ishara ya maboresho katika kuzingatia kifungu cha sheria kilichotajwa 
hata kama taasisi zilizohusika zimeongezeka kutoka 10 hadi 19 kama 
ilivyooneshwa kwenye picha hapo chini. Mstari wenye vidoti (dotted 
line) hapo chini unaashiria kuwa, toka mwaka wa fedha 2017/18 
matumizi yaliyokosewa vifungu kwa kiwango kikubwa yalisababishwa 
na fungu 21 ambapo mwaka huu wa fedha suala hili halijajitokeza 
tena. 
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Kielelezo Na.  35: Chati inayoonesha ulinganisho wa matumizi 
yaliyolipiwa kwenye vifungu vingine kimakosa kwa 
miaka 3 mfululizo 

 
 
Napendekeza kuwa Maafisa Masuuli wasiidhinishe matumizi ambayo 
hayaendani na bajeti iliyoidhinishwa kulingana na vifungu husika na 
itakapoonekana kuna ulazima, kibali kiombwe kulingana na kifungu 
cha 41 cha Sheria Na.11 ya Bajeti  ya mwaka 2015. 
 
10.2.15 Mikopo ya fedha ambayo haijarejeshwa Sh. 167,753,068 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa Sh. 167,753,068 zilikopwa kwa ajili ya 
matumizi mbalimbali kwa lengo la kurejeshwa tena. Hata hivyo, hadi 
kufikia Februari 2020 kiasi kilichohojiwa kilikuwa bado 
hakijarejeshwa na hivyo kuathiri malengo yaliyokusudiwa. Taasisi 
zilizohusika zimeoneshwa kwenye jedwali hapo chini. 
 
Jedwali Na. 72: Orodha ya taasisi ambazo hazijarejesha mikopo 
Fungu Jina la Mkaguliwa Maelezo Kiasi(Sh) 
83 Sekretarieti ya Mkoa 

Shinyanga 
Malipo kutoka 
kwenye akaunti ya 
jumla ya  amana 

10,110,680 
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Shirika la Umoja wa 
Mataifa 

Fedha zilizokopwa 
kwa ajili ya 
matumizi ya 
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Fungu Jina la Mkaguliwa Maelezo Kiasi(Sh) 
linaloshughulikia 
Elimu (UNESCO) 

kawaida kutoka 
kwenye Mpango 
Shirikishi 

70 Sekretarieti ya Mkoa 
Arusha 

Malipo kutoka 
kwenye akaunti ya 
jumla ya amana 
lakini hakuna fedha 
iliyokuwa 
imepokelewa kwa 
shughuli hiyo 

39,066,256 

74 Sekretarieti ya Mkoa 
Kigoma 

Fedha kutoka 
akaunti ya amana 
iliyotumika kwa 
shughuli binafsi 

10,990,000 

75 Sekretarieti ya Mkoa 
Dodoma 

Fedha zilizokopwa 
kutoka akaunti ya 
jumla ya amana 

11,216,300 

85 Sekretarieti ya Mkoa 
Tabora 

Mkopo ambao 
haujarejeshwa 
kwenye akaunti ya 
jumla ya amana 

6,173,800 

Jumla 173,926,868 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa 2018/19 

Kiasi ambacho hakijarejeshwa kimesababishwa na usimamizi na 
ufuatiliaji hafifu. 
 
Ni mtazamo wangu kuwa, baadhi ya shughuli zilizokuwa 
zimekusudiwa ziliathiriwa na fedha zilizokopwa. 
 
Napendekeza kuwa menejimenti husika zihakikishe fedha zilizokopwa 
zinarejeshwa na kutumika kwenye malengo/shughuli zilizokusudiwa.  
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10.3 Usimamizi wa matumizi katika Balozi 
 

10.3.1 Tozo kubwa za pango kwa ajili ya nyumba za makazi ya 
Balozi Sh. 1,016,202,708 

Nimebaini kuwa Balozi za Brasilia, Algeria na Stockholm zilitumia Sh. 
1,016,202,708 kukodi nyumba za makazi kwa mujibu wa Kanuni ya 81 
ya Huduma za Umma (Kanuni za Huduma ya Mambo ya nje) ya mwaka 
2016. Hata hivyo, kiasi kilichotumika kingepungua au kuepukika kwa 
kukarabati nyumba za makazi zilizochakaa kwani tozo hizi zinajirudia 
na kupelekea kuongezeka kwa gharama kila mwaka. 
 
Jedwali Na. 73: Orodha ya Balozi zinazolipa tozo kubwa za pango 
Fungu 
Dogo 

Jina la Taasisi Maelezo Kiasi(Sh) 

2031 Ubalozi wa Tanzania 
Brasilia 

Tozo ya pango ya 
mwaka ya nyumba 
ya  Balozi na Mkuu 
wa Utawala  

274,061,808 

2036 Ubalozi wa Tanzania 
Algeria 

Malipo ya kodi ya 
nyumba  

514,095,600.00 

2016 Ubalozi wa Tanzania 
Stockholm 

Tozo ya pango ya 
mwaka ya Nyumba 
ya Balozi na Mkuu 
wa Utawala 

228,045,300.00 

Jumla 1,016,202,708 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa 2018/19 

 
Ni mtazamo wangu kuwa, gharama zilizolipwa kama zikijumlishwa 
zinaweza kutosheleza kukarabati nyumba za makazi zilizochakaa 
pamoja na miundombinu yake. 
 
Napendekeza Balozi husika kwa kushirikiana na Wizara ya Mambo ya 
Nje na Jumuiya ya Afrika Mashariki kukarabati nyumba za makazi ili 
kupunguza gharama kubwa za pango na kuepuka kulipa gharama 
hizohizo kila mwaka wa fedha. 
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10.3.2 Malipo yasiyo na nyaraka toshelezi katika Balozi mbalimbali 
Sh. 645,066,378.66 

Nimebaini kuwa katika mwaka wa fedha 2018/19 Balozi tano zilifanya 
malipo yanayofikia Sh. 645,066,378.66 ambayo hayakuwa na nyaraka 
toshelezi kinyume na Kanuni ya 95 ya Kanuni ya Fedha za Umma ya 
mwaka 2001 inayotaka malipo kuwa na vielelezo toshelezi. Balozi 
husika zinavyoonekana ni kama zinavyoonekana kwenye jedwali  hapo 
chini; 
 
Jedwali Na. 74: Orodha ya Balozi zenye malipo yasiyo na nyaraka 

toshelezi 
Fungu dogo Jina la Ubalozi Kiasi(Sh) 

2012 Ubalozi wa Tanzania Tanzania Ottawa  
185,385,775.00 
17,375,576.00 

2028 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura  288,473,810.00 
2009 Ubalozi wa Tanzania Moscow 126,990,386.00 
2016 Ubalozi wa Tanzania Stockholm  16,260,585.66 
2017 Ubalozi wa Tanzania Tokyo  10,580,246.00 

Jumla 645,066,378.66 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa 2018/19 
 
Ni mtazamo wangu kuwa, malipo yasiyo na nyaraka toshelezi 
yamezuia mawanda yangu ya Ukaguzi; na hivyo, uhalali wa malipo 
yaliyofanyika hauwezi kuthibitishwa kwa kiwango kinachotakiwa 
kiukaguzi. 
 
Napendekeza kwa Menejimenti za Balozi husika kuimarisha udhibiti 
wa ndani wa utunzaji wa nyaraka za fedha kuanzia hatua za mwanzo 
nyaraka zinapotengenezwa, kuhifadhiwa, kutafutwa na kuharibu hizo 
nyaraka. Kwa hiyo, hatua za kurekebisha tatizo hili zinapaswa 
kufanyiwa kazi kulingana na Kanuni ya 24 ya Kanuni za Fedha za 
Umma. 
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10.3.3  Malipo yaliyofanywa na Ubalozi wa Tanzania Kampala bila 
kibali cha muidhinishaji Sh. 70,758,790  

Nimebaini kuwa jumla ya Sh. 70,758,790 zililipwa bila kibali cha Ofisa 
muidhinishaji kinyume na Kanuni ya 89(1-4) ya Kanuni ya Fedha za 
Umma ya mwaka 2001. 
 
Malipo yanayofanywa bila kibali cha Ofisa muidhinishaji yanaweza 
kupelekea kuwa na matumizi mabaya ya fedha za umma. 
 
Kwa hiyo, napendekeza kwa siku zijazo malipo yote yawe na kibali  
kutoka kwenye mamlaka ya uidhinishaji. 
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SURA YA KUMI NA MOJA 
 

11.0 USIMAMIZI WA MALI NA MADENI 
 

11.1 Utangulizi 
Serikali inasimamia idadi kubwa na tofauti ya mali anuwai kote nchini 
na nje ya nchi. 
Nimechunguza mfumo uliowekwa wa usimamizi wa mali na 
nimeangalia uwepo wa mali na usahihi wa taarifa zake ili kuhakiki na 
kufuatilia mali toka wakati wa ununuzi hadi wakati wa inapokuwa 
haitumiki tena. Nimebaini kuwapo kwa mfumo wa usimamizi wa mali 
ingawa kuna maeneo yenye mapungufu yanayohitaji maboresho. 
Baadhi ya mapungufu yaliyoonekana ni pamoja na: -  
 
 

11.2 Majengo yaliyotelekezwa, ukarabati usiokamilika na Viwanja 
visivyoendelezwa katika Sekretarieti za Mikoa na Balozi 

Serikali ya Tanzania inamiliki majengo pamoja na viwanja katika nchi 
mbalimbali zilizo na ofisi za Balozi. Kati ya Balozi arobaini na mbili 
(42) zilizokaguliwa mwaka huu wa Ukaguzi, nilibaini yafuatayo:  
 

i. Balozi kumi na tano (15) zina majengo yaliyotelekezwa kwa 
muda mrefu yanayohitaji ukarabati mkubwa ili kuendelea 
kutumika. Nilibaini ubalozi wa Tanzania Maputo ulianza 
ukarabati ambao haukukamilika na hivyo kupelekea 
mkandarasi kudai riba iliyofikia kiasi cha Dola za Marekani 507, 
542.05 kwa kutolipwa kwa wakati kazi iliyokuwa imekamilika. 
 

ii. Balozi nane (8) zilizopewa viwanja kwa ajili ya kujenga ofisi na 
makazi havikuendelezwa kwa muda mrefu. Mfano Mji wa 
Sucheon, Korea, ulitoa kiwanja chenye mita za mraba 2000 
kwa Serikali ya Tanzania na baadae kuchukua mita za mraba 
800 baada ya kushindwa kuziendeleza kwa muda mrefu. 

 
iii. Sekretarieti moja ya Mkoa imetelekeza majengo yake mawili 

katika maeneo muhimu ya makazi, na magereza imetelekeza 
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jengo la gereza la Mkuza tangu mwaka 2004. Maelezo zaidi 
yanapatikana katika kiambatisho Na.11.1 cha ripoti hii. 
 

11.3 Ubalozi wa Tanzania London 
Ubalozi wa Tanzania London una majengo tisa (9) yenye thamani ya 
Paundi 14,223,502 sawa na Sh 41,931,702,945. Majengo mawili kati 
ya hayo hayatumiki, jengo moja halifai kwa makazi na majengo sita 
yanahitaji ukarabati mkubwa kama inavyoonekana katika jedwali 
hapa chini. 
 

Jedwali Na. 75:  Majengo yanayomilikiwa na Serikali ya Tanzania London 
Mahali Alama 

ya 
Posta 

Namba 
ya Hati 

Mwaka 
wa 

Manun
uzi 

Thamani 
katika 

Paundi (£) 

Maelezo 

3 View 
Road 

N6 4DJ EGL3137
51 

1978 4,500,000 Ukarabati unahitajika 

3 
Stratfor
d Place 

W1C 
1AS 

NGL2381
58 

2004 6,000,000 Ukarabati unahitajika 

6 Colin 
deep 
Garden 

NW4 
4RU 

NGL7065
01 

1979 450,000 Ukarabati unahitajika 

22 
Beufort 
Drive 

NW11 
6BU 

NGL7065
00 

1979 551,250 Ukarabati unahitajika 

37 Mill 
Way 

NW7 
3OR 

NGL7065
03 

1981 441,000 Haikaliwi, Ukarabati 
unahitajika 

74 The 
Grove 

HA8 
9QB 

MX26116
5 

1994 453,127 Haikaliwi, Ukarabati 
unahitajika 

78 The 
Avenue 

NW6 
7NN 

NGL7092
95 

1979 882,000 Ukarabati unahitajika 

29 
Mayfiel
d 

NW4 
3PY 

NGL7092
95 

2005 496,125 Ukarabati unahitajika 

17 
Denehu
rst 

NW4 
3QS 

MX     
62025 

2005 450,000 Ukarabati unahitajika 

      JUMLA 14,223,502   
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi Ubalozi wa Tanzania London kwa mwaka 2018/19 
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11.4 Viwanja vya Balozi visivyoendelezwa  
Nilibaini viwanja ambavyo havijaendelezwa kwa muda mrefu, vingi ni 
vya Balozi zetu. Hii ni kutokana na ufinyu wa bajeti kwani bajeti zote 
za Balozi hutekelezwi kwa ukamilifu katika kila mwaka wa fedha. 
Changamoto hii niliitolea taarifa katika ripoti yangu ya mwaka 
2017/18. 

 

Jedwali Na. 76: Viwanja visivyoendelezwa 
Fungu Balozi Maelezo 

2026 Ubalozi wa 
Tanzania Kigali 

Kiwanja kipo Kacyiru North jijini Kigali Rwanda, 
kikiwa na ukubwa wa mita za mraba 2,057.57 kwa 
madhumuni ya ujenzi wa ofisi za utawala. 

2008 Ubalozi wa 
Tanzania Maputo 

Kiwanja Na. 157/1 cha Serikali ya Tanzania 
kilichopo Avenue Dos Martires da Machava No. 874 
kwa zaidi ya miaka arobaini kwa ajili ya ujenzi wa 
jengo la utawala na makazi ya watumishi. 

2005 Ubalozi wa 
Tanzania Nigeria 

Viwanja viwili kwa ajili ya ujenzi wa jengo la 
utawala na makazi. Tangu mwaka 1995 vilitolewa 
na Serikali ya Nigeria. 

2028 Ubalozi wa 
Tanzania 
Bujumbura 

Kiwanja chenye ukubwa wa mita za mraba 13,800 
kilichopo Buterere bado hakijaendelezwa. 

2039 Ubalozi wa 
Tanzania Seoul 
Korea 

Kiwanja chenye ukubwa wa mita za mraba 2000 
katika mji wa kitalii wa Suncheon National 
Garden kilitolewa kwa masharti ya kuendelezwa 
ndani ya miezi sita tangu Januari 2018. Mita za 
mraba 800 zilichukuliwa na Suncheon City baada 
ya kushindwa kuendelezwa kwa wakati. 

2034 Ubalozi wa 
Tanzania Moroni 

Mwaka 2009 Serikali ya Comoro ilitoa kwa Ubalozi 
wa Tanzania kiwanja chenye mita za mraba 4,000 
kikiwa na Hati Miliki Na. 3835-DLD kwa shughuli 
za maendeleo. 

2024 Ubalozi wa 
Tanzania Saudi 
Arabia-Riyadh 

Kiwanja kwa ajili ya ujenzi wa jengo la utawala 
na makazi. 

2029 Ubalozi wa 
Tanzania Muscat 

Kiwanja Na.24 kilichopo kwenye makazi ya 
kidiplomasia AL-Khuwair 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 
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Kuhusiana na changamoto iliyotajwa hapo juu, napendekeza: - 
 Kuzingatia vigezo na masharti ya mkataba mara baaada ya 

mkataba kusainiwa ili kuzuia riba inayoweza kuepukwa, 
kuchelewa kwa kazi kukamilika, kuongezeka kwa gharama za 
ujenzi na mazingira yasiyo salama ya kufanya kazi. Pia, nilitoa 
taarifa hiyo katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2017/18 
ambapo majengo saba (7) ya Ubalozi yalitelekezwa na 
yanahitaji ukarabati mkubwa. 

 
 Kukarabati majengo ya Balozi za Tanzania kwa wakati 

kutasaidia Serikali kuepuka kodi kubwa inayolipa kwa ajili ya 
Ofisi pamoja na nyumba za watumishi na kupata thamani ya 
fedha. 

 
 Serikali kuanzisha mipango madhubuti na endelevu ya 

ukarabati na ujenzi wa majengo ya Balozi zetu ambao unaweza 
kutekelezwa kwa awamu. Kufanya hivyo kutaisaidia Serikali 
kutatua changamoto za majengo zinazokabili Balozi za 
Tanzania. Hii ni kwa kuwa ukarabati na ujenzi unahitaji fedha 
nyingi ambazo haziwezi kupatikana mara moja.  

 
11.5 Magari ambayo hayatumiki kwa muda mrefu bila kufanyiwa 

matengenezo au kuuzwa  
Uhakiki niliofanya katika taasisi 135 zikijumuisha Wizara, Idara za 
Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Balozi, nimebaini uwepo wa  Wizara 
na Idara za Serikali kumi na tatu (13), Sekretarieti za Mikoa kumi na 
moja (11) na Balozi nne (4) zilikuwa na jumla ya magari 222, pikipiki 
68 na vifaa vingine, ikiwa ni pamoja na mitambo themanini na tisa 
(89), ambavyo havitumiki, havijafanyiwa ukarabati na havijauzwa 
kinyume na Kanuni ya 254(1) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 
2001 (Iliyorekebishwa mwaka 2004). Maelezo zaidi yapo katika 
Jedwali hapo chini yakionesha magari, mitambo na vifaa 
vilivyotelekezwa 

 
 
 
 
 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu –2018 / 19 220 

 

Jedwali Na. 77: Mali zizotumika ambazo hazijafanyiwa ukarabati 
wala kuuzwa 

Fungu Wizara/Idara za 
Serikali/Sekretarieti za 
Mikoa/Balozi 

Maelezo 

16 Mwanasheria Mkuu Magari sita (6)  

93 Idara ya Uhamiaji 
Magari kumi na tatu (13) na 
Pikipiki kumi na tisa (19) 

53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

Magari mawili (2) Rungemba 
CDTI 

52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

Magari tisa (9) 

99 Wizara ya Mifugo na Uvuvi Magari matano (5) 
98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano 
Mitambo ya ujenzi mitatu 
(3) 

61 Tume ya Uchaguzi ya Taifa Magari matatu (3) 
30 Ofisi ya Rais na Sekretarieti ya 

Baraza la Mawaziri 
Magari kumi na tisa (19) 

04 Ofisi ya Rais ya Usimamizi wa 
Nyaraka na Utunzaji wa 
Kumbukumbu 

Lori moja (1) 

70 Sekretarieti ya Mkoa Arusha Magari mawili (2) 
87 Sekretarieti ya Mkoa Kagera Magari sita (6)  
36 Sekretarieti ya Mkoa Katavi Gari moja (1) na pikipiki 

mbili (2) 
75 Sekretarieti ya Mkoa 

Kilimanjaro 
Magari kumi (10) na pikipiki 
kumi na tisa (19) 

76 Sekretarieti ya Mkoa Lindi Magari matano (5) na 
pikipiki kumi na tatu (13) 

95 Sekretarieti ya Mkoa Manyara Magari kumi na tano (15) 

89 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa Magari manne (4) 
47 Sekretarieti ya Mkoa Simiyu Magari matatu (3) 
90 Sekretarieti ya Mkoa Songwe Magari nane (8) 
85 Sekretarieti ya Mkoa Tabora Magari sita (6) 
86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga Magari saba (7) 
2002 Ubalozi wa Tanzania Berlin Magari mawili (2) 
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Fungu Wizara/Idara za 
Serikali/Sekretarieti za 
Mikoa/Balozi 

Maelezo 

2009 Ubalozi wa Tanzania Moscow Magari mawili (2) 

2021 Ubalozi wa Tanzania Kampala Magari mawili (2) 

2006 Ubalozi wa Tanzania London Gari Moja (1) 
26 Ofisi Binafsi ya Makamu wa 

Rais 
Gari Moja (1) 

31 Ofisi ya Makamu wa Rais Magari matano (5) 
34 Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushiriikiano wa Afrika 
Mashariki 

Magari kumi na nane (18) 

5 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Magari Hamsini na Moja (51) 
na vifaa vingine themanini 
na sita (86) 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 

 
Naishauri Serikali kuanzisha taratibu za ukaguzi wa hali za Magari na 
Mali nyingine mara moja kwa mwaka. Pia, iwe na utaratibu wa 
kuweka kumbukumbu kuhusu taarifa za ukaguzi wa kila gari au mali 
nyingine kwenye Regista. Hii itasaidia Afisa Masuuli kufanya maamuzi 
sahihi juu ya kuondoa kwenye matumizi magari na vifaa chakavu kwa 
wakati na kujua lini abadilishe kwa kununua vingine. 

 
11.6 Ukosefu wa Nyaraka za Umiliki wa Ardhi na Majengo ya Umma 
Barua yenye Kumbu Na. CAB142/626/01/A/42 kutoka kwa Katibu 
Mkuu Kiongozi ya tarehe 26/09/2014 na nyingine yenye namba ya 
Kumbu Na. CNA.32/572/01/96 kutoka kwa Msajili wa Hazina 
ilielekeza Taasisi zote za Umma kuwa na nyaraka za umiliki wa Ardhi.  
 
Kati ya Taasisi 135 zikijumuisha Wizara, Idara za Serikali, Sekretarieti 
za Mikoa na Balozi zilizokaguliwa ambazo zilionesha taarifa za umiliki 
wa ardhi, Taasisi kumi (10) hazikuwa na Hati Miliki za ardhi na 
majengo wanayomiliki. Error! Reference source not found. hapa 
chini linaonesha Taasisi zisizokuwa na Hati miliki za ardhi na majengo 
wanayomiliki. 
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Jedwali Na. 78: Taasisi zisizokuwa na Nyaraka za Umiliki wa Ardhi 

na Majengo 
Fungu Wizara/Idara za Serikali/Sekretarieti za Mikoa/Balozi 
42 Bunge 
90 Sekretarieti ya Mkoa Songwe  
65 Ofisi ya Waziri Mkuu Ajira, Vijana, Ajira na Watu wenye 

Ulemavu 
2015 Ubalozi wa Tanzania Roma, Italia 
99 Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Kituo cha Taifa cha Uzalishaji 

Mifugo - NAIC) 
88 Sekretarieti ya Mkoa Dar es Salaam, Kati ya viwanja kumi na 

moja (11) ni viwili tu vina hati miliki 
80 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara  
49 Wizara ya Maji 

2025 
Ubalozi wa Tanzania Pretoria una viwanja vitano (5) tangu 
mwaka 1995 

71 Sekretarieti ya Mkoa Pwani  

5 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji ina viwanja ishirini na nne (24) 
katika miji ya Mwanza, Morogoro, Dodoma, Tabora, Mbeya na 
Mtwara 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 

 
Hati miliki sio tu kwamba inampa uhalali wa kisheria mmiliki wa ardhi, 
bali pia inaweza kutumika kwenye kutoa ushahidi wa umiliki pale 
inapotokea migogoro ya ardhi. Hati miliki ndiyo inayothibitisha 
kisheria uhalali wa kumiliki ardhi.  
 
Kwa ujumla, nimebaini kuwa Wizara na Idara nyingi za Serikali 
zilizopewa ardhi kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi makao makuu Dodoma 
hazikuonesha taarifa za fedha zilizokaguliwa. 
 
Katika suala hili, ninaishauri Kurugenzi ya Usimamizi wa Mali za Umma 
iliyo chini ya Wizara ya Fedha na Mipango ikishirikiana na Wiraza ya 
Ardhi na Maendeleo ya Makazi, kuharakisha zoezi la taasisi za Serikali 
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kupata Hati Miliki ya maeneo yao kutokana na umuhimu wa nyaraka 
zo kisheria. 
11.7 Ukosefu wa Mpango wa Ukarabati wa Mali na Utunzaji wa 

Kumbukumbu 
Kanuni ya 276 (1) ya Kanuni ya Fedha ya Umma, ya mwaka 2001 
(Iliyorekebishwa mwaka 2004) inahitaji matumizi ya vitabu vya 
kumbukumbu (log books) kutunza kumbukumbu na historia ya kila gari 
ikijumuisha utendaji wa chombo na ukarabati kwa undani wa kutosha 
kutoa tathmini za mara kwa mara juu ya utendaji wake ikilinganishwa 
na gharama yake ya ukarabati. 
 
Pia, Aya ya 11 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mali wa mwaka 2012 
inazitaka taasisi za Serikali kuwa na mkakati wa usimamizi wa mali 
pamoja na kuwa na mpango wa ukarabati wa mali kama sehemu ya 
mkakati wa usimamizi wa mali. Usimamizi wa mali unakusudiwa 
kuongeza thamani ya fedha kutokana na kutumia vyema mali ya 
umma. 
 
Nilikagua taasisi 135 na kubaini kuwa Taasisi kumi na nane (18) 
hazikuandaa mpango wa ukarabati wa mali wala rekodi za ukarabati, 
hii ikiwa ni kinyume na Kanuni ya 276 ya Sheria ya Fedha za Umma na 
Aya ya 11 ya Mwongozo wa Mali wa 2012. 
 
Orodha ya Taasisi zilizokuwa na mapungufu yaliyoelezwa hapo juu  
zimeoneshwa katika Jedwali hapo chini: 
 
Jedwali Na. 79: Taasisi ambazo hazina Mpango wa Ukarabati ya 

Mali na Utunzaji wa Kumbukumbu 
Fungu Jina la Taasisi 
002 Tume ya Huduma za Waalimu 
57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 
61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
003 Tume ya Taifa ya mipango na matumizi ya Ardhi 
89 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa 
67 Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira 
2013 Ubalozi wa Tanzania Paris 
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Fungu Jina la Taasisi 
26 Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais 
2030 Ubalozi wa Tanzania Lusaka 
2022 Ubalozi wa Tanzania Zimbabwe 
48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
2038 Ubalozi wa Tanzania Khartoum 
75 Sekretarieti ya Mkoa Kilimanjaro  
88 Sekretarieti ya Mkoa Dar es salaam  
84 Sekretarieti ya Mkoa Singida 
85 Sekretarieti ya Mkoa Tabora 
50  Wizara ya Fedha na Mipango 
5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 

 
Ninapendekeza kuwa, Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi 
zizingatie matakwa ya Kanuni ya 276 ya Kanuni za Fedha za Umma na 
Kifungu cha 11 cha Miongozo ya Mali ya mwaka 2012 kwa kuweka 
katika Mpangilio wa Matengenezo wa Mwaka (Annual Maintenance 
Plan) mali zote zinazomilikiwa/zinazotumika na taasisi. Pia, 
kuhakikisha kwamba matengenezo yote yanarekodiwa katika vitabu 
vya kumbukumbu na rejista zingine. Aidha, nasisitiza kwamba, 
mpango uwe unahuishwa mara matengenezo yanapokamilika. 

 
11.8 Kushindwa kufanya tathmini ya thamani (impairement tests) 

na muda uliobaki wa matumizi ya Mali za Kudumu  
Mwongozo wa kusimamia Mali za Kudumu za Serikali Aya ya 6(3) 
uliotolewa na Mlipaji Mkuu wa Serikali tarehe 10 Desemba 2012 
unasema, “kama thamani ya Mali za Kudumu imekuwa sifuri kwenye 
vitabu na bado inaendelea kutumika, inamaanisha muda wa matumizi 
uliokadiriwa hapo mwanzoni haukuwa sahihi. Hivyo, muda wa 
matumizi ya Mali za Kudumu ni lazima urekebishwe”.  
 
Aya ya 67 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya 
Umma visivyo na msingi wa Taslimu (IPSAS 17) inahitaji taasisi kupitia 
angalau mara moja kwa mwaka muda uliobaki kutumika Mali za 
Kudumu ikilinganishwa na thamani yake iliyobaki.  
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Nilibaini taasisi kumi (10) zilizoshindwa kufanya tathmini ya thamani 
ya Mali za kudumu ikilinganishwa na thamani yake iliyobaki na 
kupelekea taasisi kuwa na mali za kudumu zinazoendelea kutumika 
ingawa zina thamani ya sifuri 
 
Orodha ya Taasisi ambazo zimepatikana na mapungufu niliyoyaeleza 
hapo juu zimeoneshwa kwenye Jedwali hapa chini: 
 
Jedwali Na. 80: Taasisi ambazo zimeshindwa kufanya tathmini ya 

thamani na muda uliobaki wa matumizi ya Mali za Kudumu 
Fungu Jina la Taasisi 
57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 
38 Jeshi la Wananchi Tanzania 
2020 Ubalozi wa Tanzania Umoja wa Mataifa Geneva 
2008 Ubalozi wa Tanzania Maputo 
2024 Ubalozi wa Tanzania Riyadh 
41 Wizara ya Katiba na Sheria 
2010 Ubalozi wa Tanzania New Delhi 
84 Sekretarieti ya Mkoa Singida 
2027 Ubalozi wa Tanzania Abu Dhabi 
34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 

 
Kushindwa kufanya tathmini ya muda wa matumizi ya Mali za Kudumu 
angalau mara moja kwa mwaka ni kutozingatia matakwa ya Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma visivyo vya msingi 
wa Taslimu (IPSAS 17). Hali hii husababisha taarifa za fedha kuwa na 
mapungufu kwa kutoakisi thamani halisi za Taasisi husika.  
 
Wizara na Balozi zinatakiwa kufuata matakwa ya Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma visivyo vya msingi wa 
Taslimu (IPSAS 17) na Mwongozo wa Mali za Kudumu Na.6 (3) katika 
kuandaa Hesabu. 
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11.9 Mali zilizonunuliwa na Nyumba zilizokamilika hazitumiki    
Sh. 1,659,696,336 

Nilibaini kuwa Taasisi mbili (2) zilifanya manunuzi ya mali za kudumu 
ambazo hazikuhitajika kwa wakati huo zenye thamani ya 
Sh.471,257,990. Hadi wakati Ukaguzi unakamilika, vitu hivyo vilikuwa 
havitumiki. 
Pia, nilibaini kuwa Taasisi nne (4) zilijenga na kukamilisha nyumba 
kwa gharama ya Sh.1,188,438,346 lakini nyumba hizo zilikuwa 
hazijaanza kutumika kwa sababu mbalimbali. Tazama jedwali hapo 
chini kwa maelezo zaidi. 
 
Jedwali Na. 81: Mali zilizonunuliwa bila kutumika 
Fungu Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) Maelezo 
59 Tume ya 

Kurekebisha 
Sheria 

269,170,136  Kompyuta, Vinakilishi, 
printa na samani 

44 Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara 

  202,087,854  Vyumba vitatu (3) vya 
maabara na mashine ya 
kukata Plasma   

  
 JUMLA NDOGO 

  471,257,990    

 
Nyumba zilizojengwa zikakamilika lakini hazitumiki 
90 Sekretarieti ya 

Mkoa Songwe 
    523,233,890  Nyumba ya Mkuu wa 

Wilaya Momba 
imekamilika lakini 
haijakabidhiwa. 

29 Idara ya Huduma 
za Magereza 

      58,750,000  Gereza la Mkuza 
limekamilika tangu 
mwaka 2004 lakini 
halitumiki. 

84 Sekretarieti ya 
Mkoa Singida  

    533,983,347  Ujenzi wa Nyumba tatu za 
Wakuu wa Wilaya 
Mkalama, Ikungi na 
Manyoni zimekamilika 
lakini hazitumiki kwa 
sababu tofauti. 
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Fungu Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) Maelezo 
63 Sekretarieti ya 

Mkoa wa Geita  
      72,471,109  Nyumba moja eneo la 

Magogo imekamilika 
lakini haitumiki  

JUMLA NDOGO 1,188,438,346  
JUMLA KUU 1,659,696,336  

Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 

 
Ninapendekeza kwamba, itakuwa faida zaidi Taasisi zikinunua mali za 
kudumu pale zinapohitajika na sio tu kwa sababu kuna fedha za 
kutumia. Kwa kufanya hivyo, thamani ya fedha itapatikana na 
kuepuka matumizi yasiyokuwa na tija kwa Taasisi. 
 
Kujenga nyumba bila kuzitumia ni upotezaji wa rasilimali chache 
zilizopo. Hivyo, ninapendekeza kwa menejimenti za Taasisi husika 
kuhakikisha kuwa kunakuwa na matumizi bora ya rasilimali fedha kwa 
kujenga nyumba au kununua mali zinazoendana na wakati uliopo. 
Aidha, Taasisi zihakikishe kuwa nyumba zilizokamilika zinatumiwa ili 
thamani ya fedha zilizowekezwa kwenye ujenzi iweze kupatikana.   

 
11.10 Mapato ambayo hayajapokelewa Sh. 41,497,847,243 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa Taasisi 24 ziliripoti mapato 
yasiyopokelewa ya jumla ya Sh. 41,497,847,243 kwa mwaka husika 
ikilinganishwa na kiasi cha Sh. 222,695,169,207 kilichoripotiwa 
mwaka 2017/18;  hii ikiwa ni upungufu wa Sh. 181,197,321,964 sawa 
na asilimia 81. Haya ni mafanikio mazuri ya kupongezwa. Hata hivyo, 
ninasisitiza kuwa Jeshi la Polisi Tanzania, Wizara ya Afya, Idara ya 
Huduma ya Magereza na Tume ya Kitaifa ya Matumizi ya Ardhi 
zinahitaji kuongeza juhudi zaidi katika kukusanya mapato 
yasiyopokelewa. 
 
Taasisi ambazo zilibainika kuwa na  mapato ambayo hayajapokelewa 
zimeoneshwa kwenye Jedwali hapo chini; 
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Jedwali Na. 82: Mapato ambayo hayajapokelewa 

Fungu Jina la Taasisi  Kiasi katika Sh. 
57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa        164,115,910 
2019 Ubalozi wa Tanzania Brussels          30,460,128 
14 Jeshi la Zima Moto na Uokoaji        150,000,000 
29 Idara ya Huduma za Magereza     3,800,603,346 
38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania          54,169,951 
53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto 
       753,360,897 

2023 Ubalozi wa Tanzania Nairobi            8,598,726 
003 Tume ya Kitaifa ya Matumizi ya Ardhi      2,220,575,200 
44 Wizara ya Viwanda na Biashara        170,000,000 
93 Idara ya Uhamiaji        146,591,680 
04 Ofisi ya Rais ya Usimamizi wa Nyaraka na 

Utunzaji wa Kumbukumbu 
    1,361,831,435 

2040 Ubalozi wa Tanzania Tel Aviv          84,568,440 
2029 Ubalozi wa Tanzania Muscat        112,915,368 
96 Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 

Michezo 
       606,758,179 

48 Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi 

    7,813,398,487 

95 Sekretarieti ya Mkoa Manyara             3,250,000 
76 Sekretarieti ya Mkoa Lindi         236,786,858 
52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto 
    9,530,694,120 

72 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma          28,535,899 
49 Wizara ya Maji        319,371,768 
23 Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali          39,543,685 
71 Sekretarieti ya Mkoa Pwani            3,600,000 
28 Jeshi la Polisi Tanzania   13,468,124,025 
50  Wizara ya Fedha na Mipango        389,993,141 
JUMLA 41,497,847,243 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 
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Serikali inatakiwa kuchukua hatua za udhibiti katika mapato 
yasiyopokelewa ili kupunguza upotevu na ubadhirifu wa mapato ya 
Serikali.  

 
Katika suala hili, napendekeza Wizara, Idara za Serikali na 
Sekretarieti ya Mkoa kuandaa mikakati ya kuhakikisha kuwa mapato 
yasiyopokelewa yanakusanywa kwa wakati. 

 
Pia, ninapendekeza kuwa Maafisa Masuuli wenye mapato ambayo 
hayajakusanywa kwa zaidi ya miaka miwili kuweka bidii zaidi katika 
kukusanya madeni hayo kabla hayajafika hatua ya kutokusanyika na 
kusababisha hasara ya mapato ya Serikali. 

 
11.11 Usimamizi wa Madeni 
Usimamizi wa madeni ni hali ya kudumisha uwiano kati ya ukomavu 
wa mali na madeni ili kudumisha ukwasi. Usimamizi wa madeni ni 
sehemu muhimu katika usimamizi wa fedha za umma. 
 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilikagua nyaraka za taasisi na kubaini 
udhaifu katika usimamizi wa madeni ambayo niliwahi pia kuzitolea 
taarifa miaka ya nyuma:  

 
11.11.1 Madeni tarajiwa (Kesi ambazo hazijafanyiwa maamuzi) 
Madeni tarajiwa ni madeni ya msingi yanayoweza kutokea katika siku 
zijazo, kama vile kesi ya mashtaka na ya kisheria. 
 
Katika Ukaguzi wangu nimebaini taasisi kumi na tano (15) ambazo zina 
madeni tarajiwa yanayofikia jumla ya Sh. 639,940,032,405, ikiwa ni 
kesi zilizoko mahakamani zikisubiria maamuzi ya mahakama. 
 
Taasisi zenye kesi za madeni tarajiwa zimeodhoreshwa kwenye 
Jedwali hapo chini. 
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Jedwali Na. 83: Taasisi zenye madeni tarajiwa 
Fungu Jina la Taasisi Kiasi Sh. 
98 Wizara ya Ujenzi, Usafiri na Mawasiliano       5,026,857,181  
36 Sekretarieti ya Mkoa Katavi            38,658,300  
89 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa           332,130,264  
47 Sekretarieti ya Mkoa Simiyu            88,207,920  
58 Wizara ya Nishati   494,704,250,000  
69 Wizara ya Mali Asili na Utalii     20,984,472,070  
37 Ofisi ya Waziri Mkuu          839,333,738  
100 Wizara ya Madini   107,231,342,003  
75 Sekretarieti ya Mkoa Kilimanjaro           126,258,649  
76 Sekretarieti ya Mkoa Lindi          481,324,370  
80 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara          357,159,768  
85 Sekretarieti ya Mkoa Tabora             51,370,960  
49 Wizara ya Maji 7,007,423,188 
50  Wizara ya Fedha na Mipango       1,591,030,508  
79 Sekretarieti ya Mkoa Morogoro       1,080,213,485  

 JUMLA   639,940,032,405  
Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 

 
Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza kwamba athari zitokanazo na 
madeni tarajiwa zinapaswa kusimamiwa katika mfumo ambao 
uchambuzi na kipimo cha athari huunda msingi wa kuweka mkakati 
wa usimamizi wa athari na kubuni zana bora za kukabiliana na athari. 
 
11.11.2 Matumizi ambayo hayajalipwa Sh. 2,687,140,232,434 
Ukaguzi wangu ulibaini taasisi themanini na mbili (82) zilikuwa na 
matumizi yasiyolipwa kiasi cha Sh. 2,687,140,232,434 hadi mwisho wa 
mwaka wa fedha 2018/19, ikilinganishwa na hesabu za mwaka 
uliopita ambapo kiasi cha Sh 3,109,419,395,085 kiliripotiwa. 
Mwenendo huu unaonesha kupungua kwa Sh. 422,279,162,651 sawa 
na asilimia 14. Mwenendo wa matumizi yasiyolipwa kwa miaka mitatu 
ni kama unavyoonekana kwenye kielelezo hapa chini. Muhtasari wa 
kina unapatikana katika Kiambatisho Na.11.2. 
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Kielelezo Na.  36: Mwenendo wa matumizi yasiyolipwa kwa miaka 
mitatu 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka 2018/19 
 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa ilikuwa na matumizi 
yasiyolipwa ya Sh.1,045,499,689,187 (39%), ikifuatiwa na Jeshi la 
Polisi Sh. 651,358,243,645 (24%), Jeshi la Wananchi Tanzania Sh. 
286,851,148,594 (11%), Wizara ya Afya Sh. 272,629,610,089 (10%) na 
Wizara ya Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano. Sh. 144,408,601,208 (5%). 
Taasisi nyingine zilikuwa na Sh. 286,392,939,710 sawa na asilimia 11 
tu ya jumla ya matumizi yasiyolipwa. Taasisi hizi zilikuwa na madeni 
karibu sawa na haya katika mwaka wa 2017/18 na muundo wa 
matumizi yasiyolipwa kama inavyoonyeshwa kwenye Vielelezo hapa 
chini.  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

2,687,140,232,434 

3,109,419,395,085 

2,658,415,707,438 

2018/19

2017/18

2016/17

Mwenendo wa Matumizi yasiyolipwa kwa miaka mitatu
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Kielelezo Na.  37: muundo wa matumizi yasiyolipwa. 

 
 

Kielelezo Na.  38: Taasisi ambazo zina matumizi ambayo 
hayajalipwa 

 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti za taasisi husika kwa Mwaka 2017/18 

 
11.11.3 Kuripoti juu ya madai ya Hospitali za India 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
imeripoti matumizi yasiyolipwa ya Sh.272,629,610,089 ambayo ni 
pamoja na Ankara za matibabu za Sh.19,174,817,593 kutoka hospitali 
za rufaa nchini India. Ikilinganishwa na mwaka 2017/18 deni la 
matibabu la kiasi cha Sh 29,172,371,931 limepunguwa kwa Sh 
9,997,554,338 ambazo zililipwa katika mwaka wa ukaguzi kama 
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini: 
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Jedwali Na. 84: Mwenendo wa deni la Hospitali za India 
Maelezo Kiasi katika Sh. 
Salio Anzia 01/07/2018            29,172,371,931  
Madai mapya 2018/19 0 
Jumla ya Madai           29,172,371,931  
Malipo kwa mwaka 2018/19              9,997,554,338  
Bakaa 30/06/2019           19,174,817,593  

Chanzo: Uthibitisho wa Barua toka Wizara ya Afya na yenye 
Kumb.Na.CA/115/209/01/71 ya tarehe 6 Februari 2020 na Ripoti iliyoambatishwa 
ya mnamo Septemba 2019 

 

Deni la matibabu katika hospitali za India limepungua kama 
inavyoonekana katika jedwali hapo juu. Sababu za kupungua kwa deni 
hilo ni kuimarika kwa huduma za matibabu katika Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili, vilevile Hospitali za Apollo zilikataa kuchukua 
wagonjwa wanaohudumiwa kwa mkopo. Pia, idadi ya wagonjwa 
imeshuka kutoka wagonjwa 139 mwaka 2017/18 hadi kufikia 
wagonjwa 82 mwaka 2018/19, sawa na asilimia 41. 
 
11.11.4 Kuchelewa kulipa Fidia ya Ardhi ya Mradi wa 
Mchuchuma na Liganga kiasi cha Sh. 11,037,183,021 
Sehemu ya 3 (1) (g) ya Sheria ya Ardhi ya mwaka 1999 inadokeza 
kwamba malipo ya fidia yanapaswa kuwa kamili na ya haraka. Kifungu 
cha 13 (2) cha Kanuni za Ardhi za mwaka 2001 na Kanuni ya 19 (1) - 
(3) ya Sheria za Ardhi ya Kijiji ya mwaka 2001 zinasema malipo 
yanapaswa kulipwa ndani ya miezi sita baada ya tathmini, baada ya 
hapo, riba hutozwa kwa kiwango cha soko kilichopo. 
 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa tathmini ya ardhi kwa mradi wa 
Mchuchuma na Liganga ulifanyika mwaka Agosti 2015 na uhakiki 
ulikamilishwa na Mthamini Mkuu wa Mali za Serikali mwezi Julai 2018. 
Thamani ya ardhi kwa mujibu wa Ripoti ya Uhakiki ilikuwa 
Sh.7,341,776,639 na Sh.3,695,406,382 kwa Liganga na Mchuchuma, 
mtawalia na kufanya jumla ya Sh.11,037,183,021 kwa maeneo yote 
mawili. Hata hivyo, hakuna fidia yoyote iliyotolewa licha ya ukweli 
kwamba miezi sita (6) ilikuwa imepita tangu uhakiki ukamilike. 
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Kwa hali hiyo, ninapendekeza malipo kwa walengwa wa fidia ya ardhi 
kufanywa kulingana na Sheria na Kanuni zilizotajwa hapo juu ili 
kuepusha gharama kuongezeka kutokana riba. Kukosa kulipa fidia sio 
tu kuongeza kiasi cha fidia lakini pia kunawanyima haki wanufaika 
kwani hawawezi kuendeleza ardhi yao. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 
 

12.0 UKAGUZI WA VYAMA VYA SIASA NA KAGUZI MAALUMU 
 

12.1 Utangulizi  
Sehemu hii ya Taarifa inaelezea masuala ya msingi yaliyojitokeza 
wakati wa Ukaguzi wa Vyama vya Siasa na Kaguzi Maalumu. Kwa 
mwaka huu unaotolewa taarifa  nimefanya Ukaguzi wa Vyama vya 
Siasa 19 na Kaguzi Maalum 8. 
 
12.2  Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 
Ukaguzi wa Vyama vya Siasa umeainishwa kwenye Kifungu Na. 18A 
cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 (iliyorekebishwa mwaka 
2019). Kipindi cha ukaguzi, Msajili wa Vyama vya Siasa aliwasilisha 
orodha ya Vyama vya Siasa 19 vyenye usajili wa kudumu kwa ajili ya 
Ukaguzi. Vyama vyote 19 viliwasilisha Taarifa za fedha kwa ili 
zikaguliwe. 
 
Ukaguzi wa Vyama vya Siasa ulihusu mapitio ya miamala ya fedha na 
mifumo ya udhibiti wa ndani. Pia, kufanya mapitio ya sampuli ya 
nyaraka za kihasibu na mapitio ya ushahidi mwingine toshelezi kwa 
namna ambayo niliona inafaa ili kuweza kutoa maoni juu ya taarifa 
za fedha kama zimeandaliwa kwa kufuata misingi ya uandaaji wa 
taarifa za fedha kwa kutumia Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
Hesabu za Umma (IPSAS). Katika Ukaguzi wangu yafuatayo 
yalibainika: 
 
12.2.1  Chanzo cha Fedha Kilichopokelewa Benki hakikubainishwa 

na Chama cha Wananchi (CUF)- Sh. 422,990,000 
Katika mwaka huu wa fedha 2018/19, nimefanya ukaguzi wa taarifa 
za fedha za CUF kuanzia mwaka wa fedha 2015/16 hadi mwaka wa 
fedha 2018/19. Katika ukaguzi wangu, nilipitia taarifa za benki za CUF 
kuanzia mwezi Septemba 2015 hadi Agosti 2016 na kuona mtiririko  
wa miamala ya fedha iliyopokelewa Benki ya jumla ya Sh. 
422,990,000. Katika kiasi cha fedha kilichopokelewa,  jumla ya Sh. 
414,000,000 kilihusu mwaka wa fedha 2015/2016 na kiasi kilichobaki 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu – 2018 / 19 236 

 

cha Sh. 8,990,000 kilihusu mwaka wa fedha 2016/2017. Kiasi cha 
fedha kilichopokelewa benki hakikukatiwa risiti ya mapokezi na CUF 
kama ilivyoelekezwa kwenye Kanuni Na. 4.3 ya Kanuni za Fedha za 
CUF. Kiasi hicho pia hakikuripotiwa kwenye taarifa ya mapato na 
matumizi kwa kipindi tajwa. Nilifanya mahojiano na uongozi wa CUF 
kuhusu chanzo cha fedha zilizopokelewa. Hata hivyo, hapakuwa na 
majibu yaliyojitosheleza. 
 
Kwa mantiki hii, nilishindwa kubaini uhalali wa kiasi cha fedha 
kilichopokelewa benki. Hivyo basi, taarifa za fedha zilizoandaliwa na 
kutolewa na CUF zinaweza kupotosha watumiaji kwa kuwa kiasi cha 
fedha cha jumla ya Sh. 422,990,000 hakikuripotiwa. 
 
Kwa muktadha huu, ninapendekeza uongozi wa Chama cha Wananchi 
(CUF) kutoa stakabadhi kwenye mapato yote yanayokusanywa kutoka 
kwa wanachama na ruzuku inayopokelewa kutoka Serikalini au kwa 
wafadhili. Pia, kiasi hicho kiripotiwe kwenye taarifa za fedha za 
Chama.  
 
12.2.2 Mali zinazomilikiwa na Chama cha Wananchi (CUF) hazina 

Usimamizi wa Kutosha 
Nimepitia orodha ya magari yanayomilikiwa na CUF na kubaini kuwa 
kati ya magari 16 yanayomilikiwa, magari 7 yana usajili wa majina ya 
Chama cha Wananchi (CUF) wakati magari 9 yaliyobaki yana usajili 
wa majina ya wanachama. Sambamba na hilo, nilibaini nyumba mbili 
(2) zilizopo Zanzibar hazina Hatimiliki. Matokeo yake, nilishindwa 
kupata ushahidi wa umiliki wa nyumba na magari tajwa. 
 
Nina mashaka kuwa Chama cha Wananchi (CUF) kinaweza kupoteza 
haki ya umiliki wa magari pamoja na nyumba itakapotekea migogoro 
ya kisheria. 
 
Kwa yaliyotajwa hapo juu, ninapendekeza Chama cha Wananchi (CUF) 
kifatilie upatikanaji wa Hatimiliki za nyumba zilizopo Zanzibar na 
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kufanya mabadiliko kwenye taarifa za magari ili kuonesha majina ya 
Chama cha Wananchi (CUF). 
 
12.2.3 Mkopo uliotolewa kwenye Kituo kimoja cha Redio na Chama 

cha Wananchi (CUF) Haujarejeshwa- Sh. 85,000,000 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Bodi ya Wadhamini ya CUF 
ilisaini mkataba wa mkopo wa Sh. 45,000,000 mnamo tarehe 3 Januari 
2017 na kituo mojawapo cha redio cha mkoa wa Tanga kwa uelewa 
kuwa Mkopo huo utalipwa kwa kipindi cha miaka mitatu, hadi kufikia 
tarehe 03 Januari 2020. Nilibaini kuwa, Chama cha Wananchi (CUF) 
kilitoa mkopo mpya wa Sh. 35,000,000 mnamo tarehe 16 Februari 
2018 kwenye kituo hicho cha redio kwa makubaliano ya kulipa mkopo 
huo kwa kipindi cha miaka miwili hadi kufikia tarehe 16 Februari 2020 
bila ya kulipa mkopo wa kwanza kama ilivyokubalika. 
 
Kwenye hilo, nilibaini mkopo mwingine wa Sh. 5,000,000 ulitolewa 
tarehe 28 Mei 2019 na ulikuwa na masharti ya ulipaji katika kipindi 
cha siku 10 kutoka tarehe ya kupokea mkopo huo na kituo cha redio 
tajwa. Hata hivyo, mikopo yote hiyo haikuwa na dhamana; na hadi 
kufikia mwezi Januari 2020 wakati wa kipindi cha ukaguzi wangu, 
kiasi chote cha Sh. 85,000,000 kilichotolewa na CUF kama mkopo 
hakikurejeshwa. Katika mapitio yangu, niligundua kuwa kituo tajwa 
kinawakilishwa na wakurugenzi watatu (3) ambao pia ni wakurugenzi 
wa CUF. Katika mazingira haya, nimebaini mgogoro mkubwa wa 
kimaslahi kwenye miamala iliyofanyika. 
 
Ni maoni yangu kuwa, rasilimali za Chama zilizopokelewa kutoka 
Serikalini zilitumiwa vibaya na Chama cha Wananchi (CUF) kwenye 
utoaji wa mikopo isiyolipika. 
 
Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza ufuatiliaji wa kina ufanywe na 
uongozi wa Chama cha Wananchi (CUF) ili mkopo tajwa urejeshwe. 
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12.2.4 Utoaji wa Fedha wenye mashaka kwenye Akaunti ya Benki 
ya Chama cha Wananchi (CUF)- Sh. 416,000,000  

Mapitio yangu ya nyaraka mbalimbali nilibaini kuwa CUF ilipokea 
ruzuku kutoka Serikalini ya Sh. 369,378,502.64 mnamo tarehe 05 
Januari 2017. Nilibaini kuwa, tarehe 06 Januari 2017 Chama cha 
Wananchi (CUF) kilihamisha Sh. 300,000,000 kutoka kwenye akaunti 
ya Chama na kwenda kwenye akaunti binafsi ya mwanachama na kiasi 
cha Sh. 69,000,000 kilitolewa kama taslimu kwa tarehe hiyo hiyo. 
Hata hivyo, hakuna nyaraka za matumizi zilizowasilishwa wakati wa 
ukaguzi wangu. Pamoja na hilo, niligundua kiasi kingine cha Sh. 
47,000,000 kilitolewa kwenye akaunti ya benki ya Chama pasipokuwa 
na idhini ya Katibu Mkuu wa Chama kama ilivyoelekezwa kwenye 
Kanuni za Fedha za Chama cha Wananchi (CUF). Vilevile, hakuna 
nyaraka za matumizi zilizowasilishwa kwa mapitio ya ukaguzi. 
 
Ninayo mashaka juu ya udhaifu wa mifumo ya udhibiti wa ndani 
iliyopo CUF ambayo imesababisha mahamisho ya fedha na utoaji wa 
fedha taslimu kutoka kwenye akaunti ya benki ya Chama bila idhini 
ya Katibu Mkuu ambaye ni Afisa Masuuli wa Chama kutaarifiwa. 
 
Ukaguzi wangu CUF umekuwa na vikwazo; hivyo, sina uhakika na 
matumizi ya fedha zilizohamishwa na kutolewa taslimu pasipokufuata 
utaratibu. Kwa kuwa nyaraka za matumizi hazikuwasilishwa kwa ajili 
ya mapatio ya ukaguzi. 
 
Katika suala hili, ninapendekeza mifumo ya udhibiti ya ndani ya 
Chama cha Wananchi (CUF) iboreshwe na uchunguzi uanzishwe ili 
kupata uwajibikaji wa matumizi ya Sh. 416,000,000 ambayo nyaraka 
zake hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 
 
12.2.5 Hakuna Makubaliano Kwenye Marejesho ya Mikopo 

iliyofanywa na Chama cha Wananchi (CUF)- Sh. 
222,850,000 

Nimepitia hati za malipo mbalimbali za CUF na kubaini kuwa malipo 
ya jumla ya Sh. 222,850,000 yalifanywa kwa wanachama mbalimbali. 
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Nilifanya mahojiano na uongozi wa CUF kuhusu malipo yaliyofanyika; 
na nilielezwa kuwa malipo yaliyofanyika yalikuwa ni marejesho ya 
mikopo iliyotolewa na wanachama tajwa.Niliomba ushahidi ili 
kujiridhisha na marejesho ya mikopo hiyo; lakini hakuna ushahidi 
uliotolewa kwa ajili ya mapitio yangu. 
 
Nina mashaka na udhaifu wa mifumo ya udhibiti iliopo CUF na kuwapo 
kwa matumizi mabaya ya rasilimali za Chama kwa kutumia mbinu za 
udanganyifu. 
 
Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza mapitio ya ujumla ya malipo 
yote yaliyofanyika na kama itabainika kulikuwa na malipo 
yasiyostahili basi kiasi husika kirejeshwe. 
 
12.2.6 Viwanja 5,261 vinavyomilikiwa na Chama cha Mapinduzi 
(CCM) Havina Hati ya Umiliki 
Nimepitia rejista ya mali ya CCM na kugundua kuwa CCM inamilki 
viwanja 5,660 Tanzania Bara na Zanzibar. Hata hivyo, nilibaini kuwa 
kati ya viwanja 5,660 vinavyomilikiwa, viwanja 399 vina hatimiliki na 
viwanja 5,261 vilivyobaki havina hati ya umiliki. 
 
Ni maoni yangu kuwa kama hakutakuwa na ufuatiliaji wa kina na CCM 
kwenye upatikanaji wa hati za umiliki, CCM inaweza kupoteza haki ya 
umiliki wa viwanja vyake itakapotokea migogoro ya kisheria. 
 
Ninapendekeza kwa uongozi wa CCM kuharakisha mchakato ili Hati 
hizo zipatikane kwa wakati. 
 
12.2.7 Matumizi yasiyokuwa na Tija ya Kumfidia Mpangaji 

aliyeondolewa na Jumuiya ya Wazazi ya Chama cha 
Mapinduzi kwenye Jengo alilopangishwa Pasipo kufuata 
Taratibu - Sh. 60,000,000  

Nimepitia mkataba wa pango uliosainiwa mwaka 1971 baina ya Msajili 
wa Majengo (Kwa sasa NHC) na Jumuiya ya Wazazi (iliyokuwa TAPA) 
kwenye mojawapo ya nyumba iliyopo mtaa wa Swahili Mkunguni, 
Kariakoo. Katika mapitio yangu, nilibaini kuwa Jumuiya ya Wazazi 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu – 2018 / 19 240 

 

ilipangisha mojawapo ya maeneo yake kwa kampuni moja baada ya 
kuidhinishwa na Meneja wa NHC tawi la Ilala mnamo mwezi Juni 2014. 
Tarehe 3 Februari 2016, Jumuiya ya Wazazi ilitoa notisi ya kuhama 
kwa Kampuni tajwa ambayo ilitakiwa kutekelezwa kuanzia tarehe 01 
Mei 2016. Kupitia notisi hii, kampuni tajwa iliwasilisha malalamiko 
yake kwa NHC. 
Pia, nilibaini kuwa NHC ilimtaarifu Jumuiya ya Wazazi kuwa kwa 
kumpangisha mteja huyo na notisi iliyotolewa sio halali na kampuni 
tajwa ilielekezwa kulipia kodi ya pango moja kwa moja kwa NHC. 
Ingawa NHC ilimtahadharisha Jumuiya ya Wazazi kutomfukuza 
mpangaji huyo. Nilibaini kuwa Jumuiya ya Wazazi ilimuondoa 
mpangaji huyo bila kufuata taratibu. Matokeo yake, kampuni tajwa 
ilionesha nia ya kufungua kesi ya madai ambayo ilikuwa inahitaji 
madai ya fidia ya Sh. 800,000,000. Hata hivyo, Jumuiya ya Wazazi 
ililipa kiasi cha Sh. 60,000,000 kama fidia ya hasara baada ya 
mazungumzo ya kirafiki kufanyika; na hatimaye suala hili kumalizika. 
 
Ni maoni yangu kuwa kiasi cha Sh. 60,000,000 kilicholipwa kama fidia 
ya hasara hakina umuhimu wowote kwa kuwa hakuna faida yoyote 
iliyopokelewa na Jumuiya ya Wazazi kwenye malipo yaliyofanyika. 
 
Kuhusiana na hili, ninapendekeza Jumuiya ya Wazazi (CCM) kufuata 
vigezo na masharti yaliyoainishwa kwenye mikataba iliyoingiwa ili 
kupunguza hasara ya fedha itakayosababishwa na fidia. 
 
12.2.8 Ushiriki hafifu wa Chama cha CCM kwenye Kampuni ya 

Madawa inayomilikiwa kwa ubia 
Kwenye ukaguzi wangu, nilibaini Kamati tendaji ya Mkoa wa Dar es 
Salaam ya Chama cha Mapinduzi (SUKIDAR)28 iliingia mkataba na 
kampuni moja ya Kikorea mwaka 1991 na kuanzisha kampuni ya 
huduma ya tiba. Kampuni hii ilisajiliwa mwaka 1992. Kulingana na 
Hati ya Makubaliano, ilikubalika kuwa Bodi ya Wakurugenzi wa 
kampuni iliyoanzishwa itakuwa na wajumbe 6 , ambapo, wajumbe 3 
watatoka SUKIDAR (CCM) na wajumbe wengine 3 watatoka kwenye 

                                                           
28 SUKIDAR (Shirika la Uchumi na Kilimo la Dar es Salaam) 
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kampuni ya Kikorea (mwanahisa).  Katika mapitio yangu, niligundua 
kuwa Bodi ya Wakurugenzi ya kampuni iliyoanzishwa haikuwa na hata 
mjumbe mmoja kutoka SUKIDAR (CCM). Hivyo, mambo ya uongozi na 
uendeshaji ya Kampuni iliyoanzishwa yaliachwa kwa kampuni ya 
Kikorea (mwanahisa) kinyume na makubaliano. 
 
Aidha, nilibaini kuwa Ibara Na. 23.3 ya makubaliano iliweka bayana 
mgawanyo wa faida kwa kutumia idadi ya hisa zilizowekezwa baada 
ya kuhifadhi asilimia 10 ya faida iliyopatikana. Nilibaini kuwa CCM 
ilipokea Sh. 92,950,000 na Dola za Marekani 7,500 kama gawio lake 
kuanzia mwaka 1993 hadi mwaka 2018 kutoka kwenye Kampuni 
iliyowekeza. Hata hivyo, nilishindwa kuthibitisha ukamilifu na usahihi 
wa gawio lilipokelewa kwa kuwa taarifa za fedha za kampuni 
iliyoanzishwa zilizopatikana kwenye Chama cha Mapinduzi (CCM) 
zilikuwa za mwaka wa fedha 2012 hadi 2014 pekee. 
 
Nina mashaka juu ya usimamizi usiokuwa na ufanisi kwenye miradi 
inayomilikiwa na CCM. Nina maoni kuwa, gawio lililopokelewa 
halikuwa sahihi kwa kuwa misingi ya usahihi wake haikuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi wangu. 
 
Kuhusu suala hili, ninapendekeza ushiriki wa karibu kwenye miradi 
yote inayotekelezwa na CCM. Pia, kuna haja ya mikataba yote 
kurejewa ili kuendana na mazingira ya kibiashara ya sasa. 
 
12.2.9 Mradi wa Ubia ulioanzishwa na Chama cha Mapinduzi (CCM) 

haujatekelezwa 
Mapitio ya nyaraka za CCM, nilibaini makubaliano ya ubia na moja ya 
kampuni yaliyokuwa na lengo la ujenzi wa Bandari kavu (ICD),jengo 
la ghorofa 10 na lingine la ghorofa 4 kwenye viwanja tofauti 
vinavyomilikiwa na CCM, vilivyopo mkoa wa Dar es Salaam mnamo 
mwezi Julai mwaka 2015. Kulingana na makubaliano hayo, ujenzi 
ulipangwa kukamilika ndani ya kipindi cha miaka 3; na kwamba 
kampuni tajwa itagharamia mradi wote kwa gharama iliyokadiriwa ya 
Sh. 17,958,565,557.96. 
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Pia, nilibaini kuwa umiliki wa hisa kwenye mradi wa ubia ni asilimia 
30 kwa Chama cha Mapinduzi (CCM) na asilimia 70 kwa kampuni 
tajwa. Kwenye makubaliano hayo, pia nilibaini kuwa kodi ya pango ya 
Sh.5,000,000 ilitakiwa kulipwa na kampuni tajwa kwenye Ofisi ya CCM 
ya wilaya ya Temeke. Hata hivyo, katika ukaguzi wangu wa mwezi 
Januari 2020, nilibaini hapakuwa na ujenzi uliokuwa unaendelea 
kwenye viwanja vyote vilivyotolewa na Chama cha Mapinduzi (CCM) 
kwa ajili ya mradi wa ubia na kampuni tajwa. Hata hivyo, kampuni 
tajwa haikulipa kodi ya pango ya jumla ya Sh. 80,000,000 kuanzia 
mwezi Machi 2018 hadi Juni 2018 kama walivyokubaliana kwenye 
makubaliano ya ubia. 
 
Nina mashaka ya kuchelewa kutekelezwa kwa mradi huu kama 
walivyokubaliana kwenye mkataba wa ubia ambao umechelewesha 
Chama cha Mapinduzi (CCM) kupokea kiwango chake cha faida. 
 
Katika hili, ninapendekeza uongozi wa Chama cha Mapinduzi (CCM) 
kurejea upya mkataba wa ubia uliosainiwa ili kuendana na mahitaji 
mapya ya uwekezaji ambao unafanywa na CCM kwa sasa. 
 
12.2.10 Matumizi ambayo Hayakuidhinishwa na Halmashauri Kuu 

ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) - 
Sh.205,419,100 

Kwenye ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kilitumia jumla ya Sh. 205,419,100 katika 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali za kisiasa. Hata hivyo, nilibaini 
kuwa kiasi cha Sh. 205,419,100 kilichotumika hakikuwa kwenye bajeti 
iliyoidhinishwa na Halmashauri Kuu ya Chama cha Demokrasi na 
Maendeleo (CHADEMA), kinyume na kifungu Na. 2.9.4 cha Muongozo 
wa Sera na Taratibu za Fedha za Chama cha CHADEMA (toleo la 
mwaka 2019). 
 
Kuna uwezekano wa kuwapo kwa mianya kwenye mifumo ya udhibiti 
wa ndani wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) , kwa 
kuwa fedha ambazo hazikubajetiwa na Halmashauri Kuu ya Chama 
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zinaweza kutumika kulipia shughuli ambazo haziendani na shughuli za 
kisiasa za Chama. 
 
Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza uongozi wa CHADEMA kufanya 
malipo kwa kufuata bajeti iliyoidhinishwa na Halmashauri Kuu 
wakati wa utekelezaji wa shughuli za Chama. 
12.2.11 Matumizi Yasiyokuwa na Nyaraka Toshelezi – Sh. 

2,132,906,798 
Wakati wa ukaguzi wangu wa vyama vya siasa 1129  vilivyoorodheshwa. 
Nilibaini jumla ya Sh. 2,132,906,798 zilitumiwa na vyama vya siasa 11 
kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali za vyama vya siasa. 
Hata hivyo, nilibaini kuwa malipo hayo yalifanyika pasipokuwa na 
nyaraka toshelezi za kuthibitisha kufanyika kwa shughuli zilizotajwa. 
Orodha ya vyama vya siasa imeoneshwa kwenye Jedwali hapo chini. 
 
Jedwali Na. 85: Orodha ya vyama vya siasa vyenye Matumizi 

yasiyokuwa na nyaraka toshelezi 
Na Jina la Chama cha Siasa Kiasi (Sh.) 
1 NCCR Mageuzi 1,190,250 
2 United Democratic Party (UDP) 31,555,000 
3 Civic United Front (CUF)- 2016/17 708,917,000 
4 Civic United Front (CUF)- 2017/18 628,297,500 
5 Civic United Front (CUF)- 2015/16 702,800,000 
6 CHADEMA 13,572,750 
7 United People's Democratic Party (UPDP) 3,838,000 
8 Alliance for Africa Farmer's Party (AAFP) 4,120,000 
9 ACT Wazalendo 8,536,500 
10 ADC- (Mwaka 2017/18 hadi 2018/19) 20,110,000 
11 Union for Multiparty Democracy (UMD) 1,035,000 
12 Chama cha Kijamii (CCK) 2,395,000 
13 Chama cha Sauti ya Umma (SAU) 6,539,798 
  JUMLA 2,132,906,798 

Chanzo: Taarifa za fedha 
 

                                                           
29 NCCR Mageuzi, CUF, ACT Wazalendo, UDP, UPDP, CHADEMA, AAFP, ADC, 
UMD, SAU, na CCK 
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Nina mashaka ya kuwapo kwa udhaifu wa mifumo ya ndani iliyopo 
kwenye vyama vya siasa tajwa. Ni maoni yangu kuwa malipo 
yaliyofanyika bila ya kuwapo kwa nyaraka za msingi yanaweza kuwa 
yamechepushwa na kufadhili shughuli ambazo haziendani na shughuli 
za vyama vya siasa. 
 
Kwenye suala hili, ninapendekeza mifumo ya udhibiti wa ndani 
kwenye vyama tajwa iimarishwe ili kulinda rasilimali za chama na 
wanachama. 
 

12.2.12 Mapato yaliyokusanywa na vyama vya siasa 10 
hayajapelekwa benki- Sh. 534,844,248 

Kifungu Na. 15(1) cha Sheria ya vyama vya Siasa Sura ya 258 
(iliyorekebishwa mwaka 2019) kinaelekeza kila chama cha siasa 
chenye usajili wa kudumu, kupitia kwa wadhamini, kufungua akaunti 
ya benki ambayo itapokea fedha zote zinazopokelewa na chama cha 
siasa. Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa jumla ya Sh. 538,844,248 
ilikusanywa na vyama vya siasa 9. Hata hivyo, fedha hizo 
hazikuwekwa kwenye akaunti za benki zinazomilikwa na vyama vya 
siasa vilivyotajwa, kinyume na Kanuni Na. 15(1) ya Sheria ya Vyama 
vya Siasa Sura ya 258 (iliyorekebishwa mwaka 2019). Orodha ya vyama 
vya siasa imeoneshwa kwenye Jedwali hapo chini. 
 

Jedwali Na. 86: Mapato kwenye vyama vya siasa ambayo 
hayajapelekwa benki 

Na. Jina la Chama cha Siasa Kiasi (Sh.) 
1 NCCR Mageuzi 2,196,000 
2 Democratic Party (DP) 2,161,022 
3 NRA 5,000,000 
4 Chama cha Sauti ya Umma (SAU) 641,000 
5 CUF- (2018/2019) 476,736,526 
6 UPDP 2,338,000 
7 ADA-TADEA 6,406,700 
8 ADC- (Mwaka 2017/18 hadi  2018/19) 14,250,000 
9 Chama cha Kijamii (CCK) 25,115,000 
  JUMLA 534,844,248 

Chanzo: Taarifa za fedha 
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Ni maoni yangu kuwa fedha ambazo zimepokelewa na hazijapelekwa 
benki zinaweza kuwa zimetumika vibaya au kuchepushwa na kufadhili 
shughuli ambazo haziendani na siasa. 
 
Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza kwa uongozi wa vyama vya 
siasa vilivyotajwa vitoe risiti kwenye mapato yote yatakayopokelewa 
na kiasi husika kiwasilishwe benki kama ilivyoelekezwa kwenye 
Sheria ya vyama vya Siasa Sura ya 258 (iliyorekebishwa mwaka 2019).  
 
12.2.13 Taarifa za kifedha za vyama vya siasa 9 ziliandaliwa bila 

kufuata Mfumo wa Taarifa za Fedha unaotumika 
Mfumo wa Kuripoti Taarifa za Fedha ni seti ya vigezo vinavyotumika 
kuamua kipimo, kutambua, kuwasilisha, na kutoa taarifa ya vitu vyote 
vinavyoonekana katika taarifa ya kifedha iliyoandaliwa. Katika 
ukaguzi wangu, nilipitia taarifa za fedha zilizowasilishwa na vyama 
vya siasa 9 kwa ajili ya ukaguzi. Hata hivyo, nilibaini kuwa taarifa za 
fedha zilizowasilishwa zilizikuwa zimeandaliwa pasipo kueleza mfumo 
wa kuripoti taarifa za fedha uliotumika. Vyama vya siasa vilivyohusika 
vimeoneshwa kwenye Jedwali hapo chini. 
 
Jedwali Na. 87: Orodha ya vyama vya siasa vilivyo andaa Taarifa za 

Fedha pasipo kutamka Mfumo wa Fedha 
Na. Jina la Chama la Chama cha Siasa 
1 Democratic Party (DP) 
2 National League for Democracy (NLD) 
3 National Reconstruction Alliance Party (NRA) 
4 Chama cha Sauti ya Umma (SAU) 
5 United People's Democratic Party (UPDP) 
6 Alliance for Africa Farmer's Party (AAFP) 
7 African Democratic Alliance (ADA-TADEA) 
8 Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) 
9 Union for Multiparty Democracy (UMD) 

Chanzo: Taarifa za Fedha zilizowasilishwa kwa CAG kwa ajili ya ukaguzi 
 
Katika hali hii, nina mashaka kuwa vyama vya siasa vilivyobainishwa 
vilipuuza kuandaa taarifa za kifedha ambazo haziendani na mfumo wa 
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kimataifa wa uandaaji wa taarifa za fedha za umma (IPSAS) 
uliochapishwa na Msajili wa vyama vya siasa. Kwa sababu ya 
mapungufu hayo, nilishindwa kutoa maoni sahihi ya ukaguzi juu ya 
taarifa za kifedha zilizowasilishwa na vyama vya siasa vilivyotajwa. 
Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza Vyama vya Siasa 
vilivyooneshwa kuandaa taarifa za kifedha kwa kutumia mfumo wa 
IPSAS ili kuoanisha usawa na ulinganisho wa taarifa za kifedha 
zinazoandaliwa na Vyama vya Siasa. 
 
12.2.14 Vyama vya Siasa Vinne (4) havikuandaa Rejista ya 

Wanachama iliyoboreshwa 
Kifungu Na. 8 (C) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
(iliyorekebishwa mwaka 2019) kimesisitiza vyama vyote ya siasa 
vilivyosajiliwa viboreshe rejista ya wanachama mara kwa mara kwa 
kuorodhesha wanachama na viongozi katika ngazi zote za Utawala. 
 
Nimepitia rejista za wanachama za vyama vya siasa vinne (4) na 
kubaini kuwa rejista za wanachama zilizopo kwenye vyama vya siasa 
tajwa havikuboreshwa kinyume na Kifungu Na. 8(C) cha Sheria ya 
Vyama ya Siasa Sura ya 258 (iliyorekebishwa mwaka 2019). Orodha ya 
vyama vya siasa imeoneshwa kwenye Jedwali hapo chini: 
 
Jedwali Na. 88: Orodha ya vyama vya siasa visizo na rejista ya 

wanachama iliyoboreshwa 
Na. Jina la Chama cha Siasa 

1 Tanzania Labour Party (TLP) (2018/2019) 
2 Alliance for Change and Transparency ( ACT Wazalendo) 
3 United People's Democratic Party (UPDP) 
4 Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) 

Chanzo: Taarifa za fedha 
 
Ni maoni yangu kuwa hakuna hatua madhubuti zilizochukuliwa na 
vyama vya siasa tajwa ili kuboresha rejista ya wanachama wake. 
Matokeo yake, nilipata ugumu kutambua uhalali wa mapato 
yaliyopokelewa. 
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Kwa kuzingatia hapo juu, ninapendekeza uongozi wa vyama vya siasa 
kuboresha rejista ya wanachama na hivyo kuendana na matakwa ya 
Kifungu Na.8(C) cha Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258 
(iliyorekebishwa mwaka 2019).  
 
12.2.15 Taarifa za usuluhishi wa kibenki hazikuandaliwa na 

vyama vya siasa vinane (8) 
Kwenye ukaguzi wangu, nilipitia kanuni za fedha za vyama vya siasa 
19 nilivyovikagua na kubaini mahitaji ya uandaaji wa taarifa za 
uwianishaji wa kibenki kwenye akaunti za benki zinazomilikiwa na 
vyama vya siasa tajwa. Katika uchunguzi wangu, niligundua kuwa 
vyama vya siasa vinane (8)30 kati ya vyama vya siasa 19 havikuandaa 
taarifa za uwianishaji wa kibenki kinyume na kanuni zao za fedha. 
 
Nina mashaka ya kuwapo kwa mapungufu ya mifumo ya udhibiti wa 
ndani kwenye vyama vya siasa vilivyobainishwa. Pia, kuna uwezekano 
hatari ya makosa, ubadhirifu na matumizi mabaya ya fedha 
zilizopokelewa benki kama uwianishaji hautafanyika. 
 
Kuhusu suala hili, napendekeza uongozi wa Vyama vya Siasa 
vilivyotajwa kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani na kuandaa 
taarifa za usulushi wa benki kila mwezi ili kupunguza fursa za 
ubadhirifu au matumizi mabaya ya fedha za mwanachama zilizopo 
benki. 
 
12.2.16 Mali zinazomilikiwa na vyama vya siasa hazikuingizwa 

kwenye rejista ya mali wala kuwasilishwa kwa Msajili wa 
vyama vya siasa 

Nilipitia kanuni za fedha za vyama vya siasa 19 vilivyokaguliwa na 
niligundua kuwa kanuni za fedha zinahitaji vyama vya siasa tajwa 
kuandaa na kuhifadhi rejista ambazo zingetoa orodha ya mali 
zinazomilikiwa. Hata hivyo, nilibaini kuwa vyama vya siasa vinne (4)31 

                                                           
30 NCCR Mageuzi, DP, NRA, UDP, CCM ( Mtwara Region), CUF, AAFP, na 
ADA-TADEA 
31 DP, NCCR Mageuzi, UDP, na CUF 
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havikuandaa rejista ya mali, kinyume na kanuni zao za fedha. Kwenye 
hilo pia, niligundua kuwa rejista ya mali ya chama cha UPDP 
kimeorodhesha mali ambazo hazikuwepo, kwa kuwa uongozi wa UPDP 
ulishindwa kunionesha mali hizo zilizoorodheshwa. Pia, niligundua 
kuwa vyama vya DP, CCK na CHAUMMA havikuwasilisha taarifa za mali 
zinazomiliki kwa Msajili wa vyama vya siasa kama ilivyoelekezwa 
kwenye kifungu Na. 14(1)(b)(ii) ya Sheria ya vyama vya siasa sura ya 
258 (iliyorekebishwa mwaka 2019). 
 
Nina mashaka juu ya mifumo ya udhibiti wa mali za chama 
usiotekelezeka kwenye vyama vya siasa vilivyotajwa. Ni maoni yangu 
kuwa, mali hizo zinaweza kuhamishwa, kuhujumiwa au kutumiwa 
vibaya bila uongozi wa vyama husika kujua. 
 
Kwa kuzingatia hili, napendekeza kwamba uongozi wa vyama vya 
siasa vilivyotajwa kuandaa rejista za mali; na rejista hizo zipelekwe 
kwa Msajili wa Vyama vya Siasa, kama ilivyoelekezwa na kifungu 
Na.14 (1) (b) (ii) cha Sheria ya vyama vya Siasa Sura ya 258 
(iliyorekebishwa mwaka 2019). 
 
12.3 Kaguzi Maalumu 
Ofisi yangu inafanya Kaguzi Maalumu kwa mujibu wa masharti ya 
Kifungu Na. 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 na 
Kanuni Na. 79(1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma. Kaguzi Maalumu 
zinalenga kukagua eneo fulani la shughuli za Taasisi na zinafanyika 
kufuatia maombi ya mtu au Taasisi. Hadidu za rejea huandaliwa na 
wale walioomba Ukaguzi; na ninaweza kurekebisha mawanda 
ninapoona inafaa na lengo nikukidhi matarajio ya wadau mbalimbali 
kama ilivyotamkwa kwenye Kifungu Na. 80(2) cha Kanuni za Ukaguzi 
wa Umma za mwaka 2009. 
 
Kwa mwaka huu wa fedha 2018/19, nimefanya Kaguzi Maalumu nane 
(8) ambapo Kaguzi saba (7) zilifanyika kwenye taasisi za Umma na 
Ukaguzi mmoja ulifanyika kwenye Taasisi Binafsi (TGGA) ambayo ni 
Shirika lisilo la Kiserikali. Ukaguzi wa TGGA ulifanyika kufuatia 
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maombi yaliyowasilishwa na Mheshimiwa Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ambaye ni mlezi wa Taasisi ya TGGA. 
Nimewasilisha taarifa za kaguzi kwa kila taasisi zilizoomba Ukaguzi. 
Orodha ya Kaguzi Maalumu zilizofanyika zimeorodheshwa kwenye 
Jedwali hapa chini. 
 
Jedwali Na. 89: Orodha ya Kaguzi Maalumu zilizofanyika mwaka 

wa fedha 2018/19 
Na. Orodha ya Kaguzi Maalumu 

1.  Ukaguzi Maalumu kuhusu mkataba Na. AE/008/2015-
2016/HQ/C/3 kati ya REA na SMEC International Pty Ltd na 
Mkataba Na. AE. /008/2016-2017/HQ/G/9,10, na 11 kati ya 
REA na wakandarasi 29 kwenye vipengele vya utafiti na 
usanifu wa kina 

2.  Ukaguzi Maalumu kuhusu mradi wa ujenzi (jengo la ushirka) 
unaomilikiwa na Shirikisho la Vyama vya Ushirika (TFC) 
Tanzania 

3.  Ukaguzi Maalumu kuhusu tuhuma za ubadhirifu wa mfuko wa 
ustawi wa watumishi uliofanyika kwenye Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji 

4.  Ukaguzi Maalumu kuhusu vibali vya kazi za muda mfupi 
vilivyotolewa kwa wageni na Idara ya Uhamiaji Makao Makuu, 
Idara ya Uhamiaji Mkoa wa Mtwara na Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Julius Nyerere 

5.  Ukaguzi Maalumu kuhusu ujenzi wa bweni na ukumbi wa 
mihadhara kwenye Chuo cha Misitu cha Olmotonyi Arusha 

6.  Ukaguzi Maalumu kuhusu mradi wa ubia kati ya TGGA na 
Jafferji Developers Limited kuanzia mwaka 2010 hadi 2018 

7.  Ukaguzi Maalumu kuhusu matumizi ya Sh. 8,000,000 
yaliyofanyika kwenye Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma kwa kipindi cha kuanzia tarehe 1 Julai 2019 hadi 
tarehe 4 Novemba 2019 

8.  Ukaguzi Maalumu uliofanyika kwa Wakala wa Taifa wa Utafiti 
wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) kwa kipindi cha 
kuanzia mwaka 2010 hadi 2018 

Chanzo: Ripoti za Kaguzi Maalumu 
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Kwa kadiri ninavyohusika, nimebainisha masuala yote muhimu 
yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wangu kama ifuatavyo: 
 
12.3.1 Ukaguzi Maalumu kuhusu Mkataba Na. AE/008/2015-

2016/HQ/C/3 kati ya REA na SMEC International Pty Ltd na 
Mkataba Na. AE. /008/2016-2017/HQ/G/9,10, na 11 kati ya 
REA na Wakandarasi 29 kwenye vipengele vya Utafiti na 
Usanifu wa kina 

Nilifanya ukaguzi huu maalumu kufuatia ombi la TAKUKURU kupitia 
barua iliyokuwa na kumbukumbu Na. PCCB / HQ / ENQ / 66/2018/17 
ya tarehe 17 Februari 2019. Kusudi la ukaguzi huu lilikuwa kutambua 
uhalali wa malipo yaliyotolewa kwa wakandarasi 29 na kuthibitisha 
malipo yaliyolipwa kwa SMEC INTERNATIONAL PTY LTD (mshauri elekezi) 
kama yaliendana na vigezo na masharti ya mkataba uliosainiwa. 
Halikadhalika, nilihitajika kujua hasara iliyoipata REA walipo mwajiri 
Mhandisi Mshauri mpya (AF MERCADOS EMI S.A) kwa ajli ya utoaji wa 
huduma za ushauri wa kitaalamu zilezile ambazo zilifanywa na 
Mhandisi Mshauri wa zamani (SMEC INTERNATIONAL PTY LTD). 
Ukaguzi wangu uliongozwa na Hadidu za Rejea zilizotolewa na 
TAKUKURU. Katika ukaguzi huu, nimebaini mambo ya msingi 
yafuatayo: 
 
12.3.1.1 REA ilibatilisha Ripoti ya Ushauri ya SMEC katika 

Mchakato wa Zabuni ya Wakandarasi ishirini na tisa (29) 
kwa ajili ya Usambazaji wa Umeme kwenye Awamu ya 
Tatu ya REA (Mzunguko wa Kwanza) na kusababisha 
hasara ya Sh. 1,083,301,547.62 

Tarehe 20 Oktoba 2016, Wakala wa Nishati Vijijini (REA) ilitia saini 
Mkataba Na.AE/008/2015-2016/HQ/C/3 na SMEC International Pty 
Limited ya utoaji wa huduma za ushauri wa utafiti wa kina, ubunifu 
wa kina na maandalizi ya kabrasha la zabuni kwa ajili ya ujenzi wa 
njia za msongo wa kati (MV), usambazaji kwenye vituo vikuu, msongo 
wa chini na uunganishaji wa wateja kwenye vijiji 7,893 vilivyopo 
Tanzania Bara kwa mkataba wa jumla ya Sh. 1,083,301,547.62 
(ikijuimisha kodi ya ongezeko la thamani), ambapo jumla ya Sh. 
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433,320,619.048 ililipwa hadi kufikia mwezi Desemba 2019. Ripoti ya 
ushauri kutoka SMEC International Pty Limited ilizingatiwa kuwa na 
mafanikio muhimu kwenye mchakato mzima wa kuunganisha umeme 
kwa vijiji vyote vilivyopangwa. 
 
Kama yalivyosemwa hapo juu, nilibaini kuwa muda wa mkataba huu 
ulikuwa ni miezi sita (6), na ulitarajiwa kukamilika mwezi Juni 2017; 
hata hivyo, mkataba huo ulirekebishwa na ulipangwa kukamilika tena 
tarehe 22 Oktoba 2018. Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini zaidi 
kwamba tarehe 17 Januari 2017, REA na TANESCO walitumia taarifa 
zilizokuwepo na kuanzisha zabuni ya wakandarasi ishirini na tisa (29), 
ambao walikuwa wameajiriwa ili kujenga njia ya umeme ya msongo 
wa kati, kusambaza umeme wa njia ya msongo wa chini, na 
kuunganisha umeme kwenye vijiji 3,559 kati ya 7,893 vilivyopangwa 
kwenye mpango wa awamu ya tatu ya REA (mzunguko wa kwanza na 
wa pili). Mchakato wa zabuni ulitekelezwa kabla ya kutolewa kwa 
Ripoti ya Ushauri (consultancy report) kwa REA ya awamu ya tatu 
(mzunguko wa kwanza na wapili) na Mshauri SMEC International Pty 
Limited mnamo tarehe 21 Juni 2018. 
 
Ni maoni yangu kuwa ripoti ya ushauri kutoka kwa SMEC International 
Pty Limited ilikuwa na mchango wa muhimu kwa REA katika 
kutekeleza malengo yake. Kwa kuwa REA haikutumia ripoti ya ushauri 
iliyowasilishwa na SMEC International Pty Limited kwenye mchakato 
wa kuwaajiri wakandarasi ishirini na tisa (29) kwa ajli ya usambazaji 
umeme kwenye vijiji 3,559. Katika muktadha huu, ninazingatia 
huduma za ushauri za Sh.1,083,301,547.63 zilizolipwa na REA kwa 
SMEC International Pty Limited, kama ni matumizi mabaya ya fedha 
za walipakodi. 
 
Kwa hivyo, ninapendekeza hatua stahiki za kinidhamu zichukuliwe 
dhidi ya wale waliohusika kuisababishia Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) hasara ya Sh. 1,083,301,547.63. 
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12.3.1.2 Wakandarasi wanne (4) wa Usambazaji wa Umeme 
Vijijini walilipwa Sh. 335,707,277 nje ya wigo wa kazi 
iliyothibitishwa kwenye mkataba wa awali na kabla ya 
nyongeza ya marekebisho kusainiwa 

Nilibaini kuwa REA ilihitimisha mikataba na Makandarasi ishirini na 
tisa (29) kwa ajili ya usambazaji wa umeme kwenye vijiji 3,559 
kwenye mradi wa REA awamu ya tatu (mzunguko wa kwanza). Kupitia 
ukaguzi wangu, niligundua kuwa gharama ya mkataba kwa ajili ya 
ubunifu na utafiti wa kina ilikuwa ni Sh.8,757,543,768.78 (ikijumuisha 
kodi ya ongezeko la thamani) kwenye mkataba wa awali. Hata hivyo, 
niligundua nyongeza za kazi ziliongeza gharama ya mkataba na kuwa 
Sh. 14,025,825,502.88. Kufikia mwezi Desemba 2019, niligundua 
kuwa jumla ya Sh. 6,356,849,905 (ikijumuisha kodi ya ongezeko la 
thamani) ililipwa kwa wakandarasi kumi na watano (15), kati ya 
ishirini na tisa (29) walioleta madai hayo. Aidha, uchunguzi wangu juu 
ya malipo yaliyofanywa ulibaini wakandarasi wanne (4)32 ambao 
walilipwa Sh.335,707,277 nje ya wigo uliokubaliwa katika mkataba 
wa awali na kabla ya kusaini mkataba mpya wa nyongeza ya kazi 
ambao ulipitisha kazi ya nyongeza. 
 
Ni maoni yangu kwamba malipo ya kazi tofauti na makubaliano 
yaliyofikiwa yanaweza kuashiria vitendo vya rushwa, udanganyifu, na 
matumizi mabaya ya madaraka yaliyofanywa na uongozi wa Wakala 
wa Umeme Vijiji (REA). 
 
Kwa hali hii, napendekeza uongozi wa Wakala wa Umeme Vijijini 
(REA) wakati wote kutekeleza malipo kulingana na vigezo na 
masharti, kama ilivyoainishwa kwenye mikataba. 
 
 

                                                           
32 Nipo Group LTD – Mwanza (Sh.148,090,000), A2Z Infra Engineering LTD (Sh. 
126,076,147), Derm Electrics ( T) LTD – Mara (Sh. 25,541,100) na Derm Electrics ( 
T) LTD – Tanga (Sh. 36,000,030) 
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12.3.2 Ukaguzi Maalumu kuhusu Mradi wa Ujenzi (jengo la ushirka) 
unaomilikiwa na Shirikisho la Vyama vya Ushirika (TFC) 
Tanzania 

Kaimu Msajili wa Shirikisho la Vyama vya Ushirika Tanzania (TFC) 
aliiomba Ofisi yangu kupitia barua yenye kumbukumbu Na. CFA.64 / 
373/02/99 ya tarehe 18 Januari 2018 kwa ajili ya kufanya ukaguzi huu 
maalumu. Nilifanya ukaguzi huu maalumu kwa kuzingatia Hadidu za 
Rejea zilizotolewa na Shirikisho la Vyama vya Ushirika Tanzania 
(TFC). Kusudi la ukaguzi huu lilikuwa kuthibitisha na kubaini ukweli 
wa madai mbalimbali ambayo yanahusiana na mikataba ya mradi 
iliyoingiwa, mikopo iliyopokelewa na ulipaji wake katika ujenzi wa 
Jengo la Ushirika. Pia, niliombwa kuthibitisha utekelezaji wa mradi 
wa majengo yaliyojengwa (jengo la ushirika) kama ilivyoainishwa 
kwenye Hadidu za Rejea. Ukaguzi wangu umebaini mapungufu 
yafuatayo: 
 
12.3.2.1 Mapungufu kwenye usanifu wa Mradi yamesababisha 

gharama za nyongeza za vinyunyizi moto Sh. 
999,517,100 

Kifungu Na. 22 (2) cha Sheria ya Zimamoto na Uokoaji ya Mwaka 2007 
inahitaji kila jengo ambalo lina sakafu ambayo ni zaidi ya mita ishirini 
na nne juu ya kiwango cha barabara au uso wa ardhi lifungwe 
vinyunyizio moto kwenye kila chumba, ofisi, na ukumbi. Tarehe 30 
Aprili 2013, Jeshi la Zimamoto na Uokoaji lilikagua jengo jipya (jengo 
la ushirika) lililo na ghorofa ishirini (20), ambalo ni zaidi ya mita 
ishirini na nne (24) juu ya kiwango cha uso wa ardhi. Na, ilibainika 
kuwa Shirikisho la Vyama vya Ushirika (TFC) halikufunga vinyunyuzi 
moto kama ilivyotajwa kwenye kifungu Na. 22 (2) cha Sheria ya 
Zimamoto na Uokoaji ya mwaka 2007. 
 
Kulingana na ukaguzi huu, TFC iliingia Makubaliano na Kampuni ya 
Dabenco Enterprise Limited mnamo Tarehe 28 Desemba 2013, 
kufunga mfumo wa vinyunyizio moto vya moja kwa moja, kwa bei ya 
Mkataba ya Sh.999,517,100. Ufungaji huo ulitarajiwa kukamilika 
ndani ya wiki mbili (2) tangu tarehe ya mkataba. Hata hivyo, nilibaini 
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kuwa kampuni ya Dabenco Enterprise Limited ilingia makubaliano 
madogo ya ufungaji wa kazi hizo na Kampuni ya Lussavara; na kazi 
hizo bado zilikuwa hazijakamilika kufikia wakati wa ukaguzi wangu 
mnamo Septemba 2019, licha ya jumla ya Sh. 905,024,562.05 kulipwa 
na TFC kwa ajili ya kazi ya ufungaji. 
 
Nina mashaka na uhakiki wa kutosha wa usanifu, muundo, makisio ya 
mahitaji, na vibali vipya vya ujenzi wa ghorofa ishirini (20) uliofanywa 
na Mhandisi Mshauri wa mradi (ConsAfrica Limited) ambao 
umesababisha kukosekana kwa sehemu muhimu ya mradi. Kwa hivyo, 
niliona ada ya ushauri ya Sh.177 500,000 iliyolipwa kwa ConsAfrica 
Limited mnamo tarehe 30 Aprili 2010, kama matumizi mabaya ya 
mfuko wa wanachama wa TFC. 
 
Kwa kuzingatia ukweli uliotajwa hapo juu, ninapendekeza uongozi 
wa TFC kupeleka mbele suala la uzembe wa kitaalamu 
uliosababishwa na ConsAfrica Limited kwa Bodi ya Usajili wa 
Wasanifu Majengo na Wakadiriaji Ujenzi Architects (AQRB) kwa hatua 
stahiki za kinidhamu. 
 
12.3.2.2 Uthibitisho wa kazi kwa ajili ya malipo na Mhandisi 

Mshauri (Consafrica Limited) ulitokana na Makisio ya 
Mahitaji (BOQ) bila ya Kupima Kazi halisi zilizofanyika- 
Sh.4,001,851,250 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Mhandisi Mshauri wa Mradi 
(Consafrica Limited) aliidhinisha kazi zenye thamani ya Sh.22, 
582,944, 452.41, kuwa zilitekelezwa na Shirika la Uhandisi na Ujenzi 
la China (CCECC). Hata hivyo, kupitia uhakiki wangu wa kazi halisi 
zilizofanywa, niligundua kuwa kazi zenye thamani ya Sh. 
18,581,093,206.44 ndizo zilizokamilishwa, nje ya kazi za jumla ya Sh. 
22,582,944,452.41 zilizoidhinishwa kwa malipo. Nilikagua vyeti 
kadhaa vya malipo ya muda na makisio ya mahitaji kukusanya ushahidi 
kuhusu ukweli huo. Niligundua kuwa Kampuni ya Consafrica Limited 
ilipitisha vyeti vya malipo vya mpito (IPCs) kwa ajili ya malipo 
kulingana na vitu vilivyoorodheshwa kwenye makisio ya mahitaji 
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(BOQ) lakini sio kulingana na kazi halisi iliyofanywa na Taasisi ya 
Uhandisi na Ufundi ya China (CCECC). 
 
Kwa msingi wa ukweli uliotajwa hapo juu, ninatoa hitimisho kwamba 
malipo ya Sh. 4,001,851,250 yaliyotolewa kwa kampuni ya Uhandisi 
na Ufundi ya China (CCECC) hayakuwa sahihi. Kwa kuwa yanapingana 
na Sharti Na. 44 ya Masharti ya Jumla ya Mikataba (GCC), ambalo 
lilielekeza malipo kwa Mkandarasi kulingana na kazi halisi 
zilizofanywa na sio kulingana na orodha ya makisio yaliyoorodheshwa 
kwenye Jedwali la Mahitaji. 
 
Kwa kuzingatia hayo yaliyotajwa, napendekeza hatua stahiki 
zichukuliwe dhidi ya Consafrica Limited kwa uzembe uliosababishwa 
wakati wa kupitisha malipo yasiyofaa kwa Kampuni ya Uhandisi na 
Ufundi wa China (CCECC) kwa kazi ambazo hazikufanyika na kiasi cha 
Sh.4,001,851,250 kirejeshwe na kampuni ya Uhandisi na Ufundi ya 
China (CCECC). 
 
12.3.2.3 Kazi ambazo hazijatekelezwa Licha ya Kuthibitishwa 

kulipwa na Mhandisi Mshauri - Sh.582,864,029 
Nilipitia Hati za Mapito za Mpito (IPCs) na kukagua kazi zilizofanywa 
kwenye majengo mapya yaliyojengwa na yaliyokarabatiwa ya 
Ushirika. Mapitio yangu yalijikita kwenye Hati ya Madai ya mpito ya 
Kazi za ziada (IPC) Na. 13 ya 12 Septemba 2014, ambayo iliidhinisha 
malipo ya kazi ya Sh.17,057,275,935.85. Kati ya kazi zilizoidhinishwa, 
niligundua kazi zilizothaminiwa za Sh. 582,864,029 ambazo 
zilithibitishwa na Mhandisi Mshauri (Cons Africa Limited), 
zimekamilishwa na taasisi ya Uhandisi na Ufundi ya China (CCECC). 
Hata hivyo, kupitia uhakiki wangu, niligundua kuwa kazi zilizotajwa 
hazikutekelezwa, licha ya kupitishwa na Mhandisi wa Ushauri (Cons 
Africa Limited) kwa ajili ya malipo. 
 
Kutoa idhini kwa kazi ambazo hazikufanyika kunaashiria vitendo vya 
uzembe wa kitaalamu uliofanywa na Mhandisi Mshauri (Cons Africa 
Limited). Matokeo yake, Fedha za mfuko wa wanachama wa TFC za 
jumla ya Sh. 582,864,029 zilihujumiwa na Shirika la Ufundi na Ufundi 
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wa China (CCECC) kwa sababu ya uzembe wa Mhandisi Mshauri (Cons 
Africa Limited). 
 
Kwa hali hii, ninapendekeza Shirika la Uhandisi na Ufundi la China 
(CCECC) kurejesha kiasi cha Sh.582,864,029 kilicholipwa kwa kazi 
ambazo hazijatekelezwa. Pia, hatua za kinadhamu zichukuliwe dhidi 
ya Mhandisi Mshauri (Cons Africa Limited) na Bodi ya Usajili wa 
Wasanifu Majengo na Wakadiriaji (AQRB) Ujenzi kwa uzembe 
uliosababishwa. 
 
12.3.2.4 Mkataba wa pango baina ya TFC na CRDB kwenye Jengo 

la Ushirika ulisainiwa bila ya kumhusisha Msajili wa 
Vyama vya Ushirika kama inavyotakiwa na Sheria za 
Vyama vya Ushirika ya mwaka 2004 na kodi ya zuio ya 
Sh. 288,162,453.02 haikulipwa na CRDB kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) 

Tarehe 26 Septemba 2014, CRDB ilisaini makubaliano ya ukodishaji 
wa pango na UTT-PID na TFC kwa kukodisha sakafu mbili (2) kwenye 
jengo la zamani na jipya zenye jumla ya mita za mraba 1,613 kwa bei 
ya kukodisha ya Dola za Marekani 4,529,304 kwa kipindi cha miaka 
arobaini (40) kuanzia tarehe 1 Januari 2015 hadi tarehe 31 Desemba 
2054. Makubaliano haya ya kukodisha pango yalitiwa saini bila 
kudhibitishwa na Msajili wa Vyama vya Ushirika, kama ilivyoelekezwa 
kwenye Kifungu Na. 51 (1) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 
2004. Nilibaini pia kodi ya zuio iliyofikia jumla ya Dola za Marekani 
316,105.01 sawa na Sh.547,980,679.0533 zilishikiliwa na Benki ya 
CRDB. Hata hivyo,CRDB ililipa kiasi cha Sh. 259,818,226.01 kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania, kati ya Sh.547,980,679.05 iliyoshikilia, 
na Sh. 288,162,453.02 haikulipwa na CRDB hadi kufikia wakati wa 
ukaguzi wangu mwezi Januari 2020. 
 
Pia, niligundua kwamba makubaliano ya kukodisha pango 
yaliyosainiwa hayakusajiliwa kwa Msajili wa Ardhi, kama inavyotakiwa 
na kifungu Na.8 (1) (a) na 8 (2) (h) cha Sheria ya Usajili wa Hati za 

                                                           
33 Dola Moja ya Marekani= Sh. 1,733.54 ya tarehe 06 Februari 2015 
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Nyaraka marejeo ya mwaka 2002, sura ya 117. Kwa msingi wa Kifungu 
hiki, ni lazima kuandikisha hati yoyote inayothibitisha msaada, au 
haki ya kumiliki nyumba, kwa muda wa miaka mitano au chini au 
kutoka mwaka hadi mwaka au kwa vipindi vya chini ya mwaka, kama 
msaada unajumuisha mipaka ya wakati au la. 
 
Ni maoni yangu kwamba CRDB kuacha kusajili makubaliano ya 
kukodisha pango kwa Msajili wa ardhi kunaweza kusababisha upotevu 
wa haki ya kumiliki pango iwapo kutatokea mgogoro wa kisheria. Pia, 
nina maoni kwamba Serikali imepoteza Sh. 288,162,453.02 kwa 
sababu benki ya CRDB haikulipa kodi ya zuio iliyoshikilia. 
 
Kwa kuzingatia hayo hapo juu, napendekeza uongozi wa CRDB kulipa 
kodi ya zuio ya Sh. 288,162,453.02 iliyoishikilia kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA). 
 
12.3.3 Ukaguzi Maalumu kuhusu tuhuma zinazohusiana na 

matumizi mabaya ya fedha za Mfuko wa Ustawi wa 
watumishi wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

Nilipewa kazi hii na Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Ndani kupitia 
barua yenye kumbukumbu Na. CAC.165 / 182/01/55 ya tarehe 23 
Oktoba 2019 kufanya Ukaguzi Maalumu juu ya Mfuko wa Ustawi wa 
Watumishi wa Zimamoto na Uokoaji kufuatia madai ya matumizi 
mabaya ya Sh.122,700,000. Mashtaka haya yalitokana na fedha 
zilizopokelewa na Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji kutoka kwa 
wamiliki wa majengo ili kutekeleza mafunzo ya tahadhari ya moto na 
usimamizi kwa kufuata Kanuni za Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji 
(ukaguzi wa usalama na vyeti) ya mwaka 2008. Ukaguzi wangu 
ulibuniwa kwa njia ambayo ningeweza kugundua fedha zilizotumiwa 
vibaya kwa kuzingatia Hadidu za Rejea zilizowasilishwa na Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani. Kupitia ukaguzi wangu, nilibaini 
masuala ya msingi yafuatayo: 
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12.3.3.1 Maofisa wa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji walifanya 
ubadhirifu wa fedha za mafunzo zilizotolewa na NMB 
kwenye Mfuko wa Ustawi wa Utumishi- Sh. 66,000,000 

Tarehe 28 Januari 2019, NMB iliweka Sh.73,000,000 kwenye akaunti 
ya benki ya Mfuko wa Ustawi Zimamoto na Uokoaji wenye Na. 
0150211312700 kwa nia ya kufanya mafunzo ya moto kwa wafanyakazi 
wa NMB kanda ya Kusini, Kaskazini, Mashariki, Pwani, Nyanda za Juu 
Kusini na kanda ya Ziwa na Magharibi. Kati ya fedha zilizowekwa 
benki, jumla ya Sh. 66,000,000 ziliidhinishwa na Naibu Kamishna kwa 
ajili ya utekelezaji wa shughuli iliyotajwa, ambapo jumla ya Sh. 
59,000,000 ililenga kununua vifaa vya mafunzo ya moto, wakati Sh. 
7,000,000 zilitengwa kwa ajili ya kutoa vyeti vya mafunzo ya moto. 
 
Nilikagua taarifa kadhaa ili kukusanya ukweli kwamba mafunzo 
yaliyopangwa yametekelezwa. Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa 
Sh.66,000,000 zilitolewa kutoka akaunti ya benki ya mfuko ustawi na 
kukabidhiwa kwa Mhasibu Zimamoto Mkoa wa Ilala kwa ajili ya 
kununua vifaa vya zimamoto. Hata hivyo, niligundua kuwa hakuna 
vifaa vya moto vilivyonunuliwa. Badala yake, nilipata risiti za 
kielektroniki za kughushi zenye thamani ya Sh. 66,000,000 kutoka kwa 
mmoja wa wasambazaji aliyedai kuleta vifaa vya zimamoto 
vilivyoripotiwa. Nilifanya mahojiano na Afisa kutoka NMB na 
nikathibitisha kuwa mafunzo yaliyokusudiwa yalitekelezwa kwenye 
Kanda za Kusini na Kaskazini, na vifaa vya zimamoto vilivyotumiwa ni 
vile vilivyotolewa na NMB. 
 
Nina mashaka juu ya matukio ya kula njama yaliyofanywa na Mhasibu 
Mkuu wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji na Mhasibu wa Mkoa (Ilala). 
Vitendo vyao vimehujumu Sh.66,000,000 zilizopokelewa kutoka NMB 
kwa ajili ya mafunzo ya uhamasishaji  zimamoto na kusababisha 
upotezaji mkubwa katika mfuko wa ustawi wa watumishi wa Jeshi la 
zimamoto na uokoaji. 
 
Katika muktadha huu, ninapendekeza hatua za kisheria na kinidhamu 
zichukuliwe dhidi ya maafisa wa zimamoto na uokoaji waliohusika. 
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12.3.3.2 Fedha za ustawi zimehujumiwa na maafisa wa Zimamoto 
na Uokoaji kwa msingi wa Udanganyifu kwamba Wateja 
wameweka fedha za mafunzo kwenye akaunti ya benki 
ya mfuko ustawi na huku hakuna fedha zilizowekwa - Sh. 
14,200,000 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa maafisa wa zimamoto na uokoaji 
walikuwa wametoa Sh.14,200,000 kutoka katika akaunti ya benki ya 
mfuko wa ustawi wakisema kwamba fedha hizo ziliwekwa na wateja 
watatu (3)34 wa kwa ajili ya mafunzo ya kuzuia majanga ya moto na 
usalama. Nilikagua akaunti ya benki ya mfuko wa ustawi wa watumishi 
ili kuthibitisha kiwango kilichowekwa benki. Hata hivyo, niligundua 
kuwa hakuna fedha za wateja waliotajwa zilizowekwa kwenye 
akaunti ya benki ya mfuko wa ustawi. Badala yake, niligundua kuwa 
mmoja wa wateja aliweka hundi ambayo baadae ilikataliwa na benki 
kwa msingi wa ridhaa isiyoidhinishwa (irregular endorsement). 
Maafisa wa zimamoto na uokoaji wamemdanganya kwa makusudi 
mwajiri wao na kufanya ubadhirifu wa kiasi cha jumla ya Sh. 
14,200,000. 
 
Ni maoni yangu kwamba Kamishna wa fedha na utawala wa Jeshi la 
zimamoto na uokoaji, Mhasibu Mkuu, na Mhasibu wa Mkoa (Ilala) 
wamefanya mpango huu na kuiba Sh. 14,200,000 kutoka Mfuko wa 
Ustawi wa Kikosi cha zimamoto na uokoaji na kuathari uhai wa mfuko. 
 
Kwa msingi wa udanganyifu hapo juu, napendekeza hatua za kisheria 
na kinidhamu zilichukuliwe dhidi ya maafisa wote ambao 
wamehujumu mfuko wa ustawi kwa makusudi. 
 
 
 
 
 

                                                           
34 EM Truck (Sh. 4,000,000) , RAJ Investment (Sh. 5,000,000) na Room to Read 
(Sh. 5,200,000) 
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12.3.4 Ukaguzi Maalumu kuhusu Vibali vya Kazi za Muda Mfupi 
vilivyotolewa kwa wageni na Idara ya Uhamiaji Makao 
Makuu, Idara ya Uhamiaji Mkoa wa Mtwara na Kiwanja cha 
Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere 

Nilifanya ukaguzi huu maalumu kufuatia ombi kutoka TAKURURU 
kupitia barua iliyokuwa na kumbukumbu Na.PCCB / HQ / ENQ / 
23/2015 / OP3 / 85 ya tarehe 26 Oktoba 2018. Nilifanya ukaguzi huu 
ili kutoa maoni juu ya madai kadhaa yaliyohusiana na utoaji wa vibali 
vya kazi za muda mfupi (CTA) kwa wageni ambao walihusika kwenye 
ujenzi wa Kampuni ya Saruji ya Dangote mnamo mwaka 2013 na 2014. 
Vibali hivyo vilitolewa na Idara ya Uhamiaji Makao Makuu Dar es 
salaam, Ofisi ya Uhamiaji Mkoa (Mtwara), na Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA). Pia, niliombwa kuthibitisha kama 
vibali vya kazi za muda mfupi (CTA) vilitolewa kwa kufuata taratibu 
zilizoainishwa kwenye Kanuni Na. 13 (1) ya Kanuni za Uhamiaji za 
mwaka 1997 na zaidi kuonesha hasara ambayo Serikali imepata. 
Yafuatayo yalibainika wakati wa ukaguzi huu: 
 
12.3.4.1 Hasara ambayo Serikali imepata kwa sababu ya Utoaji wa 

vibali vya kazi za muda mfupi kwa wageni (CTA) visivyo 
halali, na Kutofanyika kwa Maombi ya vibali maalumu na 
vibali vya kuishi nchini - Dola za Marekani 1,732,450 

Vibali vya Kazi za Muda Mfupi kwa Wageni (CTA) ni vibali ambavyo 
hutolewa kwa mgeni yeyote mtarajiwa ambaye anataka kuingia 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kazi zozote za muda zisizozidi 
siku tisini (90), kama ilivyoelezwa kwenye Kanunui Na.13 (1) ya 
Kanuni za Uhamiaji za mwaka 1997. 
 
Wakati wa ukaguzi wangu, niligundua kuwa vibali vya CTA 1,663 
vilitolewa kwa wageni 725 kutoka makao makuu ya Idara ya Uhamiaji, 
Ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa Mtwara, na Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere (JNIA). Hata hivyo, nilibaini kuwa kati ya vibali 
1,663 vya CTA vilivyotolewa, vibali 414 vilitolewa kisheria kwa wageni 
397. Kwa kulinganisha, vibali 1,249 vilivyobaki havikutolewa kihalali 
kwa wageni 328, kwani hakukuwa na kumbukumbu kutoka Idara ya 
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Uhamiaji kuthibitisha uhalali wake. Halikadhalika, niligundua kuwa 
vibali visivyo halali vilitolewa kwa wageni waliofika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa mara ya kwanza, na walihusika kwenye 
ujenzi wa kampuni ya Saruji ya Dangote mnamo mwaka 2013 na 2014. 
Kwa sababu ya vibali hivyo visivyokuwa halali, Serikali ilipata hasara 
ya Dola za Marekani 65,600. 
 
Niligundua pia kuwa vibali 921 vya CTA vya kuhuhishwa upya kwa 
wageni 488 wa Kampuni ya Saruji ya Dangote vilihuhishwa upya kwa 
njia isiyo halali, kwani hakukuwa na rekodi zilizopatikana kwenye 
Idara ya Uhamiaji kuthibitisha uhalali wao. Pia, nilibaini kuwa wageni 
629 kutoka kampuni ya Dangote Cement hawakuwahi kufanya ombi la 
vibali maalumu, kinyume na Kanuni Na.12 (1) (b) ya kanuni za 
Uhamiaji za mwaka 2002; matokeo yake, Serikali ilipata hasara ya 
Dola za Marekani 377,400. Aidha, nilibaini kuwa wageni hao 629 
hawakuwasilisha ombi la Kibali cha Mkazi, kama ilivyoelekezwa 
kwenye kifungu Na. 18 (2) cha Sheria ya Uhamiaji ya mwaka 1995; 
matokeo yake, mapato ya Dola za Marekani 1,289,450 
hayakupokelewa na Serikalini. 
 
Kwa kuongezea, nilibaini kuwa mmoja wa maafisa uhamiaji wa Ofisi 
ya Uhamiaji ya Mtwara alihusika katika kushughulikia vibali vya CTA 
visivyokuwa halali kwa kampuni ya Saruji ya Dangote. Mapitio yangu 
ya rekodi kwenye kampuni ya Saruji ya Dangote yalionesha fedha 
taslimu za Dola za Marekani 261,600, na Sh. 2,000,000 zililipwa kwa 
Afisa Uhamiaji aliyetajwa. Hata hivyo, fedha hizo zilizokusanywa 
hazikuwasilishwa wala kupelekwa kwenye akaunti za Benki za Idara 
ya Uhamiaji. Nilifanya mahojiano na Afisa Uhamiaji aliyetajwa, na 
alithibitisha kufanya matukio hayo na maafisa wengine tisa wa Idara 
ya Uhamiaji kutoka Ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa Mtwara na mmoja wa 
maafisa kutoka Kampuni ya Saruji ya Dangote. 
 
Nina mashaka ya kukosekana kwa uadilifu kutoka kwa maafisa wa 
uhamiaji wa Mkoa wa Mtwara kupitia udanganyifu uliofanyika, na 
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hivyo kusababisha upotevu wa fedha za walipa kodi za jumla ya Dola 
za Marekani 1,732,450. 
 
Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza hatua za kisheria na nidhamu 
kuchukuliwa kwa Maafisa wote wa Uhamiaji waliohusika. Aidha, 
Kampuni ya Saruji ya Dangote inapaswa kufidia upotevu wa mapato 
ya Serikali ya jumla ya Dola za Marekani 1,666,850 kwa kushindwa 
kufanya maombi ya vibali maalumu na vibali vya ukaazi. 
 
12.3.5 Ukaguzi Maalumu kuhusu ujenzi wa bweni na ukumbi wa 

mihadhara kwenye Chuo cha Misitu cha Olmotonyi Arusha 
Nilipokea barua yenye kumbukumbu Na. PCCB / 8/3 / Vol. LXXII / 89 
ya tarehe 4 Septemba 2019 kutoka TAKUKURU ambayo iliomba Ofisi 
yangu kufanya ukaguzi huu maalumu. Ukaguzi huu uliongozwa na 
Hadidu za Rejea zilizowasilishwa na TAKUKURU ili kuweza kikidhi haja 
ya malengo ya ukaguzi. Niliandaa taratibu zinazofaa za kikaguzi 
ambazo zililenga kutambua gharama zilizotumika wakati wa ujenzi na 
kutathmini ikiwa thamani halisi ya fedha ilipatikana kwenye majengo 
yaliyojengwa na Taasisi ya Mafunzo ya Misitu ya Olmotonyi iliopo Mkoa 
wa Arusha. Ukaguzi wangu ulibaini masuala yafuatayo: 
 
12.3.5.1 Malipo kwa Mkandarasi yalifanywa bila ya Upimaji Kazi 

halisi zilizofanyika Sh. 1,903,974,600 
Tarehe 25 Oktoba 2012, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ilitia saini mkataba wa mradi na Serikali ya Norway kwa ajili ya 
utekelezaji wa Mradi unaohusiana na "Kuwezesha Jamii kupitia 
Mafunzo juu ya Usimamizi Shirikishi wa Misitu, REDD + na mipango 
ya mabadiliko ya hali ya hewa" kwenye Taasisi ya Mafunzo ya Misitu 
ya Olmotonyi. Serikali ya Norway ilikubali kutoa ufadhili wa fedha za 
Norway ya jumla ya Kr. 40,000,000, sawa na Sh.10,907,596,000; 
ambapo Sh. 1,800,704,600 zilikuwa zinahusiana na ujenzi wa bweni 
la ghorofa moja ambalo linaweza kuhifadhi wanafunzi 200 na ukumbi 
wa mihadhara. Kati ya tarehe 7 Machi 2013 na 23 Juni 2019, jumla ya 
fedha za Norway Kr.37,338,467, sawa na Sh. 9,443,063,403.84,   
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zilipokelewa na Taasisi ya Mafunzo ya Misitu ya Olmotonyi. Hii ni 
pamoja na fedha za ujenzi wa majengo yaliyotajwa. 
 
Hata hivyo, niligundua kuwa Taasisi ya Misitu ya Olmotonyi 
ilitayarisha Makisio ya Mahitaji (BOQ) na kumwajiri Mkandarasi United 
Builders kwa ajili ya ujenzi wa majengo yaliyotajwa kwa gharama ya 
Mkataba ya Sh 2,840,013,090. Kwa wakati huo, fedha 
zilizothibitishwa na Serikali ya Norway zilikuwa Sh.1,800,704,600. 
Kwa sababu ya vikwazo hivyo, niligundua kuwa wigo wa kazi 
ulibadilishwa upya; na sehemu kubwa ya kazi ilibadilishwa upya ili 
kufikia jumla ya mkataba ya Sh. 1,800,704,600 ambayo ingelingana 
na kiasi cha fedha kilichoahidiwa na Mfadhili na mkataba huo 
ulisainiwa tarehe 4 Julai 2016. 
 
Kwa sababu thamani ya kazi zilizopangwa zilirekebishwa, kiwango cha 
kazi cha awali kilipunguzwa kabisa kwa asilimia 36.6. Kiwango 
kilichokubalika kilipitishwa tena kwa uwiano 52:48; ambapo asilimia 
52 ya kazi ilipunguzwa kutoka kwenye ujenzi wa bweni ili kuweza 
kuhifadhi wanafunzi 100 badala ya 200 kama ilivyopangwa awali. Kwa 
kulinganisha, asilimia 48 iliyobaki ilitengwa kwenye ukumbi wa 
mihadhara. Hata hivyo, msingi wa mgawanyo huu haukuthibitishwa 
wakati wa ukaguzi wangu, licha ya ukweli kwamba ujenzi wa bweni 
la wanafunzi kwa ajili ya kulala wanafunzi 100 ulikamilika. 
 
Mapitio yangu pia yalibaini kuwa Mhandisi Mshauri Kapwani Arichects 
alikuwa anapitisha malipo kwa mkandarasi (United Builders) kwa 
kuzingatia 52% ya bei ya Makisio ya Mahitaji (BOQ) iliyokubaliwa bila 
ya kupima kazi halisi zilizokamilishwa, na hapakuwa na karatasi za 
vipimo za kazi za ujenzi zilizofanyika. Pia, nilibaini kuwa Taasisi ya 
Misitu ya Olmotonyi ilifanya malipo ya jumla ya Sh. 1,903,974,600 kwa 
mkandarasi (United Builders), ambayo ni pamoja na tofauti zote 
zilizoidhinishwa za Sh. 103,270,000 ambazo zilikuwa juu ya bei ya 
mkataba. Hata hivyo, niligundua kuwa malipo yaliyolipwa kwa 
mkandarasi kwa kazi zenye thamani ya Sh.11,697,900 zilizoidhinishwa 
na Mhandisi Mshauri hazikutekelezwa na mkandarasi. 
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Ni maoni yangu kuwa idhini ya malipo ya Sh. 1,903,974,600 
yaliyoidhinishwa na Mhandisi Mshauri Kapwani Architects bila kupima 
kazi halisi iliyofanyika imesababisha thamani halisi ya fedha kwenye 
majengo yaliyojengwa kutofikiwa. 
 
Pia, nina mashaka na uwiano wa 52:48 usiokuwa wazi kwenye 
mgawanyo mdogo wa thamani ya Makisio ya Mahitaji (BOQ), kwani 
msingi wake haukuthibitishwa wakati wa ukaguzi wangu. Pamoja na 
hilo, nina maoni kuwa Mhandisi Mshauri hakuzisimamia vyema kazi 
zilizofanywa na Mkandarasi. Kwa sababu hiyo, jumla ya Sh. 
11,697,900 zililipwa kwa Mkandarasi aliyetajwa kwa kazi ambazo 
hazikukamilika. 
 
Kwenye suala hili, ninapendekeza Mkandarasi (United Builders) 
arudishe jumla ya Sh.11,697,900 kwa kazi ambazo hazikufanywa. 
Pamoja na hilo, napendekeza pia Bodi ya Usajili wa Wasanifu 
Majengo na Wakadiriaji Ujenzi (AQRB) kuchukua hatua stahiki za 
kinidhamu kwa Mhandisi Mshauri (Kapwani Architects) kwa kutofanya 
kazi kitaalamu hasa katika kuishauri Taasisi ya Mafunzo ya Misitu ya 
Olmotonyi, wakati wa ugawanyaji wa kazi za ujenzi kwa uwiano wa 
52:48 na kwa kutoidhinisha malipo ya Sh. 1,903,974,600 kulingana na 
kazi halisi zilizofanywa. 
 
12.3.6 Ukaguzi Maalumu kuhusu Mradi wa Ubia kati ya TGGA na 

Jafferji Developers Limited kuanzia mwaka 2010 hadi 2018 
Chama cha Waongozaji Wasichana Tanzania (TGGA) ni chama kisicho 
cha kiserikali na cha hiari kilichojitolea kuwaendeleza wanawake na 
vijana wa kike kijamii na kiuchumi. Mheshimiwa Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni mlezi wa kitaifa wa chama cha 
TGGA. Kwa hivyo, nilianzisha ukaguzi huu maalumu kufuatia maombi 
kutoka kwa Mheshimiwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupitia barua yenye kumbukumbu Na. Sh / VP / CAB.14 / 
275/01 ya tarehe 9 Aprili 2019. Madhumuni ya ukaguzi huu yalikuwa 
Kukusanya ukweli unaohusiana na masilahi ya pamoja kwenye 
majengo matatu ya biashara na makazi kwa njia ya makubaliano ya 
ubia baina ya TGGA na kampuni ya Jafferji Developers Limited. 
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Taratibu zangu za ukaguzi zilibuniwa kukidhi mahitaji ya Hadidu za 
Rejea ambazo zilitolewa na TGGA. Kupitia ukaguzi wangu, nilibaini 
yafuatayo: 
 
12.3.6.1 Mapungufu yaliyobainika kwenye Usimamizi wa Mradi wa 

Ubia  
Tarehe 6 Mei 2010, Bodi ya Wadhamini wa TGGA ilitia saini Mkataba 
wa pamoja wa ubia na Kampuni ya Jafferji Developers Limited. 
Kulingana na makubaliano haya, ilikubalika kuwa TGGA ingetoa 
kiwanja chenye Na. 1,088 kilichopo Kibasila, Upanga, Dar es Salaam 
kwa Kampuni ya Jafferji Developers Limited, ambapo Majengo matatu 
ya biashara na Makazi yangejengwa, makubaliano hayo yalibadilishwa 
mnamo tarehe 6 Machi 2012 kwa kuweka vifungu mbalimbali 
vilivyoonekana kuwa na faida kwa pande zote mbili. Hata hivyo, 
hapakuwa na makubaliano ya muda wa utekelezaji wa mkataba wa 
ubia (concessional period) uliokubaliwa. 
 
Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa kiwanja kilichotolewa na TGGA 
kwa ajili ya mradi wa ubia wa pamoja hakikuthaminiwa, licha ya 
ukweli kwamba Kipengele Na. D cha makubaliano ya pamoja ya ubia 
kuhitaji TGGA kutekeleza tathmini ya kiwanja kupitia Mtathmini Mkuu 
wa Serikali. Pia, nilibaini kuwa gharama za mradi wa ubia 
hazikutambulika mapema na kukubaliwa kwa pamoja baina ya TGGA 
na Kampuni ya Jafferji Developers Limited kabla ya kusaini mkataba 
wa ubia. Hata hivyo, kupitia mahojiano yangu na mkurugenzi wa 
Kampuni ya Jafferji Developers Limited, ilibainika kuwa gharama za 
ujenzi wa majengo zilikuwa ni Sh. 27,582,982,162, ingawa hakukuwa 
na kumbukumbu zilizowasilishwa ili kuonesha gharama iliyotumika. 
 
Pia, niligundua kuwa ujenzi wa mradi wa ubia haukuwa na Mhandisi 
Mshauri, hivyo zoezi la kutafuta usahihi wa makadirio ya gharama 
lilishindikana. Mapitio yangu ya makubaliano ya ubia ya awali na 
yaliyorekebishwa yalidhihirisha kuwa maslahi ya umiliki wa Ubia ya 
TGGA kwenye majengo yaliyojengwa ni 26%, wakati Kampuni ya 
Jafferji Developers Limited inamiliki 74%. Hata hivyo, msingi wa 



 

  
Ripoti Kuu ya Ukaguzi ya Serikali Kuu – 2018 / 19 266 

 

ugawanaji wa hisa zilizokubaliwa haukuonekana wakati wa ukaguzi; 
hivyo, nilishindwa kuthibitisha usawa katika mgawanyo wa hisa. 
Nilifanya mahojiano na maafisa wa TGGA ili kubaini ukweli 
unaohusiana na mgawo wa hisa. Hata hivyo, niliwekwa wazi kuwa hisa 
zilizokubaliwa ni zile zilizopendekezwa na Kampuni ya Jafferji 
Developers Limited wakati wa uwasilishaji wa pendekezo la Mradi, na 
hakukuwa na mazungumzo baina ya wabia. 
 
Niligundua zaidi kuwa TGGA imepokea nafasi ya jumla ya mita za 
mraba 1,555.17 badala ya mita za mraba 2,141.55 kwenye ghorofa ya 
chini na ghorofa ya pili kwenye moja ya majengo ya mradi kinyume 
na mgao uliokubalika. 
 
Kwa kuongezea hapo juu, nilibaini kuwa TGGA ilimwajiri kampuni ya 
Mohammedi Builders kama Meneja Mradi mnamo tarehe 1 Julai 2018. 
Hata hivyo, nilibaini kuwa Meneja Mradi (Mohammedi Builders) 
hajawasilisha kodi ya pango ya Sh. 204,935,305 aliyoikusanya kuanzia 
mwezi Februari 2018 hadi mwezi Juni 2019. Pamoja na hilo, 
niligundua kuwa Kampuni ya Mohammedi Builders (Msimamizi wa 
Mradi) ina mahusiano na Kampuni tanzu na Kampuni ya Jafferji 
Developers Limited. hivyo, nimeona mgogoro mkubwa wa kimaslahi 
kwenye usimamizi wa mradi wa ubia. Pia, nilibaini kiasi cha Sh. 
20,000,000 kilicholipwa na Kampuni ya Jafferji Developers Limited 
kama gharama ya uhamishaji kwa TGGA zilihujumiwa na mmoja wa 
Maafisa wa TGGA. 
 
Halikadhalika, niligundua kuwa kati ya Mei 2010 hadi Mei 2019, jumla 
ya Sh.1,559,733,000 zililipwa na Kampuni ya Jafferji Developers 
Limited kwa TGGA, kama fidia ya uchelewashaji iliyolipwa kwa 
sababu ya kucheleweshwa kukamilika kwa Mradi wa ubia, kama 
ilivyokubaliwa kwenye mkataba wa ubia. Hata hivyo, jumla ya Sh. 
72,180,000 haikuthibitishwa kuwekwa benki, kwani hakuna nyaraka 
za kudhibitisha uwekwaji benki zilizowasilishwa wakati ukaguzi 
wangu. 
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Ni maoni yangu kuwa, Bodi ya Wadhamini ya TGGA ilikosa ujuzi wakati 
kujadili tathmini ya Pendekezo la Mradi la Kampuni ya Jafferji 
Developers Limited. Matokeo yake, nilibaini hakuna faida ya msingi 
iliyofurahiwa na TGGA kwenye majengo ya ubia. 
 
Kwa muktadha huu, ninapendekeza Bodi ya Wadhamini wa TGGA 
kumwajiri Meneja mpya wa Mradi ili kupunguza mgogoro wa maslahi 
uliopo kwenye usimamizi wa mradi wa ubia. Pamoja na hayo, 
ninapendekeza kufanyika kwa tathmini ya Mradi wa ubia ili kutambua 
gharama halisi ya mradi pamoja kufanya marejeo ya mkataba wa ubia 
ili kuweka muda wa umiliki wa mradi (concessional period). 
 
12.3.7 Ukaguzi Maalumu kuhusu Matumizi ya Sh. 8,000,000 

yaliyofanyika kwenye Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma kwa kipindi cha Kuanzia tarehe 1 Julai 2019 hadi 
tarehe 4 Novemba 2019 

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumushi wa Umma aliomba 
Ofisi yangu kupitia barua yenye Kumbukumbu Na. CCD77 / 449/01/83 
ya tarehe 4 Novemba 2019 kufanya ukaguzi huu maalumu. Taratibu 
zangu za ukaguzi zilibuniwa ili kubaini ukweli kwamba Sh. 8,000,000, 
ambazo zilitolewa kama gharama za nyongeza wakati wa ziara 
Maalumu ya Naibu Waziri (POPSM) katika Mikoa ya Mwanza na Simiyu, 
zilitumika kugharamia utengenezaji wa gari la Naibu Waziri lenye 
Namba za usajili T 505 BNS kwa jumla ya Sh. 5,000,000, wakati kiasi 
kilichobaki cha Sh. 3,000,000 kililipwa kama posho ya ziada ili 
kuwezesha makamishna kufidia siku zilizoongezeka. Wakati huohuo, 
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma (POPSM) 
aliomba Ofisi yangu kukagua matumizi yote yaliyolipwa kutumia 
fedha za matumizi ya kawaida (OC) kuanzia mwezi Julai 2019 hadi 
mwezi Novemba 2019. Ukaguzi wangu wote uliongozwa na Hadidu za 
Rejea zilizowasilishwa na Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma (POPSM). Katika ukaguzi wangu, nilibaini 
mapungufu yafuatayo; 
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12.3.7.1 Matumizi Mabaya ya fedha za walipakodi kwa 
udanganyifu kuwa gari imeharibika na kuna uhitaji wa 
posho ya ziada Sh. 5,380,000 

Nilipitia mafaili ya ndani na Hati za malipo za Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma (POPSM) ambayo inahusiana na 
ziara maalumu ya Naibu Waziri Ofisi ya Rais na Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma (POPSM) kwenye Mikoa ya Mwanza na Simiyu. 
Kwenye ziara yake, Naibu Waziri aliambatana na makamishna kutoka 
Ofisi ya Rais na Menejimenti ya Utumishi wa Umma (POPSM). Hata 
hivyo, ukaguzi wangu ulibaini kuwa mnamo tarehe 4 Oktoba 2019, 
Kaimu mkuu wa kitengo cha mawasiliano aliandika dokezo la ndani 
ambalo liliomba jumla ya Sh. 9,100,000 ikidaiwa kufidia gharama 
ambazo hazikutarajiwa na zilitokana na kuharibika kwa gari la Naibu 
Waziri lenye namba za usajili T 505 BNS na posho ya nyongeza kwa 
siku zilizoongezeka. Kaimu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma aliidhinisha jumla ya Sh. 8,000,000, ambapo Sh. 
5,000,000 zilitengwa ili kuhudumia gari liloharibika. Wakati huohuo, 
kiasi cha Sh. 3,000,000 kililipwa kama posho za ziada kwa 
makamishna waliotajwa. 
 
Kiasi hicho kilihamishwa moja kwa moja kwenye akaunti ya benki 
binafsi ya mmoja wa maafisa wa kitengo cha mawasiliano Ofisi ya Rais 
Menejementi ya Utumishi wa Umma. Niligundua kuwa gari lililotajwa 
halikuwa na hitalifu kubwa, ila kiyoyozi ndicho kilichokuwa na kasoro 
na kilirekebishwa kupitia masufuru aliyopewa dereva. Wakati huohuo, 
niligundua kuwa hapakuwa na maombi rasmi ya siku za nyongeza kwa 
makamishna. Mbali na hayo, niligunuda kuwa kiasi cha Sh. 4,014,383 
kati ya Sh. 8,000,000 zilizochukuliwa na Afisa huyo aliyetajwa 
zilirejeshwa mnamo tarehe 25 Oktoba 2019 wakati kiasi kilichobaki 
cha Sh.3,985,617 hakikurejeshwa. Kwa kuongezea, nilibaini kuwa kati 
ya kiasi hicho kilichorejeshwa, kiasi cha Sh.2,620,000 kilirejeshwa na 
Afisa aliyetajwa mnamo 25 Oktoba 2019, na bakaa ya Sh. 1,365,617 
haikurejeshwa hadi kufikia  kipindi cha ukaguzi. 
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Ni maoni yangu kuwa jumla ya Sh. 5,380,000 ambayo haikurejeshwa 
na Afisa aliyetajwa ilitumiwa vibaya, kwani hakukuwa na maombi 
rasmi ya Sh.8,000,000 ambayo yalithibitishwa wakati wa ukaguzi 
wangu. 
 
Katika suala hili, ninapendekeza hatua stahiki za kinidhamu 
zichukuliwe dhidi ya Afisa aliyetajwa, na jumla ya Sh. 5,380,000 
iliyotumiwa vibaya irejeshwe. 
 
12.3.7.2 Mapungufu yaliyojitokeza kwenye matumizi 

yaliyofanyika wakati wa ziara maalumu ya Naibu Waziri 
kwenye Mikoa ya Mwanza na Simiyu - Sh.43,856,000 

Pia nilikagua matumizi ya Sh. 43,856,000 yaliyotumika kwenye ziara 
maalumu ya Naibu Waziri kwa Mikoa ya Mwanza na Simiyu. Katika 
uchunguzi wangu, nilibaini kuwa mafuta yaliyonunuliwa yenye 
thamani ya Sh.4,048,000 kwa magari manne (4) ambayo yalitumika 
katika ziara hayakurekodiwa kwenye daftari la matumizi ya mafuta. 
Pia, niligundua kuwa jumla ya Sh. 4,300,000 ililipwa kwa mmoja wa 
maafisa kama masufuru. Hata hivyo, hakuna kumbukumbu zozote za 
marejesho zilizowasilishwa wakati wa ukaguzi wangu. Aidha, nilibaini 
kuwa Sh.1,000,000 zilitumiwa na mmoja wa maafisa kwa ajili wa 
ununuzi wa vipeperushi ambavyo vingetumika wakati wa ziara. Hata 
hivyo, niligundua kuwa hakuna vipeperushi vilivyonunuliwa na Afisa 
aliyetajwa. Halikadhalika, nilibaini jumla ya Sh. 35,508,000, ambazo 
hazikuwa na nyaraka toshelezi; hivyo, nilishindwa kuthibitisha ukweli 
kwamba kiasi hicho kilitumika katika shughuli zilizoorodheshwa. 
 
Katika muktadha huu, ninapendekeza mifumo ya udhibiti wa ndani 
iliopo Ofisi ya Rais menejimenti ya utumushi wa umma (POPSM) 
kuboreshwa. Pamoja na hilo, ninapendekeza hatua za kinidhamu 
zichukuliwe kwa madereva wanne (4) kwa mapungufu yaliyojitokeza 
wakati wa kusimamia mafuta, na afisa aliyetajwa anapaswa 
kurudisha jumla ya sh.1,000,000 kwa ajili ya ununuzi wa vipeperushi 
ambavyo havikununuliwa. 
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12.3.7.3 Mapungufu Yaliyobainka kwenye Malipo yaliyolipwa 
kutoka kwenye fedha za matumizi ya kawaida (OC) 
kuanzia Julai 2019 hadi Novemba 2019 

Kwa kuongezea, nilikagua fedha za matumizi ya kawaida (OC) 
zilizopokelewa na Ofisi ya Rais Menijementi ya Utumishi wa Umma 
kutoka Hazina. Nilibaini jumla ya Sh.933,328,000 zilipokelewa na 
Ofisi ya Rais menejimenti ya Utumishi wa Umma kuanzia tarehe 1 
Julai 2019 hadi 04 Novemba 2019. Katika ukaguzi wangu, nilibaini 
malipo yenye thamani ya Sh. 168,324,628 yalifanyika bila idhini ya 
Mhasibu Mkuu. Pia, niligundua masufuru ya jumla ya Sh. 5,686,900 
yaliyotolewa kwa Afisa mmoja hayakureshejwa hadi kufikia kipindi 
cha ukaguzi. Pia, niligundua kuwa magari manne (4) yametengenezwa 
kwenye gereji za binafsi bila idhini kutoka Wakala wa Ufundi na 
Umeme (TEMESA), kinyume na Kanuni Na. 137 (2) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013. Katika mfano wa mwisho, nilibaini 
kiasi cha Sh.4,300,000 kililipwa kwa Kaimu Mhasibu Mkuu kwa ajili ya 
kuandaa taarifa za kifedha. Kiasi kilicholipwa kilijumuisha posho ya 
safari, posho ya njiani, na mafuta kwenda mkoani Dodoma. Hata 
hivyo, hakukuwa na ushahidi uliotolewa wakati wa ukaguzi wangu 
kuthibitisha mahudhurio ya mhasibu aliyetajwa kwenye shughuli 
iliyoelezwa kufanyika mkoa wa Dodoma. 
 
Ni maoni yangu kwamba, mifumo ya udhibiti wa ndani katika Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma (POPSM) ni dhaifu. Kwa 
hivyo, kuna hatari ya fedha za walipakodi kutumiwa vibaya kila mara. 
 
Katika hali hii, ninapendekeza maboresho makubwa ya mifumo ya 
udhibiti wa ndani katika Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma (POPSM). Sanjari na hii, ninapendekeza hatua stahiki za 
kinidhamu zichukuliwe dhidi ya Kaimu Mhasibu Mkuu, na kiasi cha 
Sh.4,300,000 ambacho hakikutumika kinastahili kurejeshwa. 
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12.3.8 Ukaguzi Maalumu uliofanyika kwa Wakala wa Taifa wa 
Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) kwa 
kipindi cha kuanzia mwaka 2010 hadi mwaka 2018 

Ofisi yangu ilianzisha ukaguzi huu kufuatia ombi kutoka kwa Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kupitia 
barua yenye Kumbukumbu Na. CEA. 176/297/02/140 ya tarehe 17 
Aprili 2018. Madhumuni ya ukaguzi huu ni kukusanya ukweli kuhusu 
tuhuma mbalimbali juu ya matumizi mbaya ya fedha za walipakodi 
kupitia matumizi yaliyofanywa na Wakala huyo kuanzia mwaka 
2010/2011 hadi mwaka 2017/2018. Niliandaa taratibu za ukaguzi 
zilizolenga kukidhi haja ya Hadidu za Rejea zilizowasilishwa na Katibu 
Mkuu. Katika ukaguzi wangu, yafuatuayo yalibainika: 
 
12.3.8.1 Mapungufu yaliyobainika wakati wa Usimamizi wa 

Matumizi, Mapato, Ununuzi na Wakala wa Taifa wa 
Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) 
kuanzia mwaka 2010 hadi mwaka 2018 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini malipo mara mbili ya Sh.113,751,600 
kwa shughuli za ujenzi kama hizo zilizofanyika kwenye ujenzi wa 
majengo huko wilaya ya Tarime na Mkoa wa Morogoro. 
 
Kwa kuongezea, niligundua kuwa kiasi cha Sh.16,990,300 kililipwa 
kwa wafanyakazi wanne (4) kwa ajili ya kuhudhuria semina na 
mafunzo nchini Uganda. Hata hivyo, hapakuwa na kumbukumbu 
zilizowasilishwa ili kuthibitisha ushiriki wa mafunzo yaliyosemwa na 
maafisa waliotajwa. Mbali na hayo, nilibaini malipo yenye thamani ya 
Sh.3,552,069,844.03 ambayo hayakuhakikiwa na Kitengo cha Ukaguzi; 
matokeo yake, nilibaini malipo ya Sh. 2,834,066,632.56, ambayo 
yalifanyika bila ya kuwa na nyaraka toshelezi. 
 
Kwa kuongezea, nilibaini kuwa majengo matano (5) yaliyogharimu Sh. 
418,999,895 yalirekebishwa kwa kufuatia maagizo kutoka kwa Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi. Hata 
hivyo, hapakuwa na mikataba iliyosainiwa. Kwa sababu hiyo, usahihi 
wa kiasi kilicholipwa hakikuweza kuthibitishwa. 
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Kwa upande mwingine, nilibaini kuwa vifaa vyenye thamani ya Sh. 
318,672,014.62 vilinunuliwa na Wakala wa Taifa wa Utafiti wa 
Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA). Hata hivyo, hapakuwa na 
rekodi kwenye vitabu vya leja za stoo za kuthibitisha upokeaji wa 
vifaa vilivyoorodheshwa. Juu ya hayo, nilibaini posho za kukaimu ofisi 
za jumla ya Sh. 141,308,918 ambazo zililipwa bila idhini ya Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma, kinyume na 
kanuni Na. D.19 (1) na L.16 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2009. 
 
Vilevile, nilibaini malipo ya jumla Sh. 1,308,660,394.98 ambayo 
yalilipwa nje ya bajeti iliyoidhinishwa, kinyume na Kifungu Na. 46 (3) 
cha Sheria ya Fedha ya Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa mwaka 
2004). Mwisho, nilibaini kuwa viwanja vitano (5) vinayomilikiwa na 
Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi 
(NHBRA) havikuwa na Hati za Umiliki na vitabu kumi na viwili (12) vya 
ukusanyaji wa mapato, ambavyo havikuwasilishwa wakati wa ukaguzi 
wangu. 
 
Ni maoni yangu kuwa, mifumo ya udhibiti wa ndani katika Ofisi ya 
Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi 
(NHBRA) ulikuwa ni dhaifu. Matokeo yake, kulikuwa na matumizi 
mabaya ya fedha za walipakodi na kuhujumu rasilimali za umma. 
 
Katika suala hili, ninapendekeza mapitio makubwa ya mifumo ya 
udhibiti wa ndani katika Ofisi ya Wakala wa Taifa wa Utafiti wa 
Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA). Pamoja na hayo, 
ninapendekeza kurejeshwa kwa Sh.16,990,300 na maafisa wanne (4) 
waliotajwa ambao hawakuhudhuria mafunzo nchini Uganda. 
Uchunguzi unapaswa kuanzishwa kwa wafanyakazi waliopoteza 
vitabu vya mapato kumi na viwili (12) na kusababisha Ofisi ya Wakala 
wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) 
kutokusanya mapato iliyotarajia. 
 
 



  
 

Ripoti Kuu ya U
kaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 

273 

 

VIA
M

BA
TISH

O
 

 K
iam

batisho N
a. 2. 1: O

rodha ya T
aasisi Zenye H

ati Inayoridhisha 

N
a. 

Jina 
Fungu N

a. 
2018/19 

2017/18 
2016/17 

1.  
Tum

e ya hudum
a za W

alim
u 

2 
H

ati inayoridhisha 
H

ati yenye shaka 
H

ati inayoridhisha 

2.  
O

fisi ya Rais – Idara ya U
sim

am
izi w

a 
N

yaraka na Kum
bukum

bu 
4 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 

3.  
Tum

e ya Taifa ya U
m

w
agiliaji 

5 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha 

4.  
M

sajili w
a H

azina  
7 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 

5.  
O

fisi ya Rais – Bodi ya M
ishahara ya 

W
atum

ishi w
a U

m
m

a  
9 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

6.  
Tum

e ya Pam
oja ya Fedha  

10 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

7.  
Tum

e ya H
udum

a za M
ahakam

a 
12 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

8.  
Kitengo cha U

chunguzi w
a Fedha  

13 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

9.  
Tum

e ya U
suluhishi na M

aridhiano 
15 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

10.  
O

fisi ya M
w

anasheria M
kuu w

a Serikali 
16 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

11.  
Tum

e ya U
N

ESCO
  

18 
H

ati inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

H
aikukaguliw

a 

12.  
W

akili M
kuu w

a Serikali 
19 

H
ati inayoridhisha 

H
aikuw

epo 
H

aikuw
epo 

13.  
O

fisi ya Rais - Ikulu 
20 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

14.  
Idara ya H

azina 
21 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
H

ati yenye shaka 



  
 

Ripoti Kuu ya U
kaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 

274 

 

N
a. 

Jina 
Fungu N

a. 
2018/19 

2017/18 
2016/17 

15.  
Idara ya Deni la Taifa na H

udum
a za Jum

la 
22 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

H
ati yenye shaka 

16.  
Idara ya M

hasibu M
kuu w

a Serikali 
23 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

17.  
Tum

e ya M
aendeleo na U

shirika  
24 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

18.  
O

fisi Binafsi ya W
aziri M

kuu  
25 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

19.  
O

fisi Binafsi ya M
akam

u w
a Rais  

26 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

20.  
M

sajili w
a Vyam

a vya Siasa  
27 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

21.  
Idara ya Jeshi la Polisi 

28 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

22.  
Idara ya H

udum
a za M

agereza  
29 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

23.  
O

fisi ya Rais – Sekretarieti ya Baraza la 
M

aw
aziri  

30 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

24.  
O

fisi ya M
akam

u w
a Rais 

31 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

25.  
O

fisi ya Rais, U
tum

ishi w
a U

m
m

a na 
U

taw
ala Bora  

32 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

26.  
O

fisi ya Rais Sekretarieti ya M
aadili ya 

U
m

m
a 

33 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

27.  
H

udum
a ya Taifa ya M

ashtaka  
35 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

28.  
 Sekretarieti ya M

koa w
a Katavi  

36 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

29.  
O

fisi ya W
aziri M

kuu  
37 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

30.  
Jeshi la W

ananchi w
a Tanzania (TPDF) 

38 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

31.  
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 

39 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 



  
 

Ripoti Kuu ya U
kaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 

275 

 

N
a. 

Jina 
Fungu N

a. 
2018/19 

2017/18 
2016/17 

32.  
M

ahakam
a ya Tanzania  

40 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha 

33.  
W

izara ya Katiba na Sheria 
41 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

yenye m
asuala ya 

m
sisitizo 

H
ati inayoridhisha yenye 

m
asuala ya m

sisitizo 

34.  
Bunge la Tanzania  

42 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

35.  
W

izara ya Kilim
o, M

ifugo na U
vuvi 

43 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

36.  
W

izara ya Viw
anda, Biashara na U

w
ekezaji 

44 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

37.  
W

izara ya Elim
u, Sayansi, Teknologia na 

M
afunzo ya U

fundi 
46 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

38.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Sim

iyu  
47 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

39.  
W

izara ya Ardhi, N
yum

ba na M
aendeleo ya 

M
akazi 

48 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati yenye shaka 

40.  
W

izara ya M
aji 

49 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

41.  
W

izara ya Fedha na M
ipango  

50 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

42.  
W

izara ya M
am

bo ya N
dani 

51 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

43.  
W

izara ya Afya, M
aendeleo ya Jam

ii, 
Jinsia, W

azee na W
atoto  

52 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha 

44.  
W

izara ya Afya, M
aendeleo ya Jam

ii, 
Jinsia, W

azee na W
atoto  

53 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

45.  
 Sekretarieti ya M

koa w
a N

jom
be  

54 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha  
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

46.  
Tum

e ya H
aki za Binadam

 na U
taw

ala Bora  
55 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

47.  
O

fisi ya Rais – Taw
ala za M

ikoa na Serikali 
za M

itaa 
56 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

48.  
W

izara ya U
linzi na Jeshi la Kujenga Taifa  

57 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
H

ati yenye shaka 



  
 

Ripoti Kuu ya U
kaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 

276 

 

N
a. 

Jina 
Fungu N

a. 
2018/19 

2017/18 
2016/17 

49.  
W

izara ya N
ishati na M

adini  
58 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

50.  
Tum

e ya Kurekebisha Sheria Tanzania 
59 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

51.  
W

izara ya Biashara, Viw
anda na U

w
ekezaji 

60 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

aikuw
epo 

52.  
Tum

e ya Taifa ya U
chaguzi 

61 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

53.  
W

izara ya U
jenzi, U

chukuzi na 
M

aw
asiliano 

62 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

54.  
Sekretarieti ya M

koa w
a G

eita  
63 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

55.  
W

izara ya M
ifugo na U

vuvi 
64 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
aikuw

epo 

56.  
O

fisi ya W
aziri M

kuu - Kazi, Vijana, Ajira 
na W

atu W
enye U

lem
avu 

65 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

57.  
O

fisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira  
67 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

58.  
W

izara ya M
aliasili na U

talii  
69 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha 

59.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Arusha  

70 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

60.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Pw

ani  
71 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

61.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Dodom

a  
72 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

62.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Iringa  

73 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

63.  
 Sekretarieti ya M

koa w
a Kigom

a  
74 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

64.  
 Sekretarieti ya M

koa w
a Kilim

anjaro  
75 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo na 
m

asuala m
engine  
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65.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Lindi  

76 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

66.  
Sekretarieti ya M

koa w
a M

ara  
77 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

67.  
Sekretarieti ya M

koa w
a M

beya 
78 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

68.  
Sekretarieti ya M

koa w
a M

orogoro  
79 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

69.  
Sekretarieti ya M

koa w
a M

tw
ara  

80 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

70.  
Sekretarieti ya M

koa w
a M

w
anza  

81 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

71.  
 Sekretarieti ya M

koa w
a Ruvum

a  
82 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

72.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Shinyanga  

83 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

73.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Singida  

84 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

74.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Tabora  

85 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

75.  
 Sekretarieti ya M

koa w
a Tanga  

86 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
H

ati inayoridhisha 

76.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Kagera  

87 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

77.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Dar es Salaam

  
88 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

78.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Rukw

a  
89 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala m
engine 

79.  
Sekretarieti ya M

koa w
a Songw

e  
90 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

80.  
M

am
laka ya Kudhibiti M

adaw
a ya Kulevya 

91 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati yenye shaka 

81.  
Tum

e ya Kuzuia U
kim

w
i  

92 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

82.  
Idara ya H

udum
a za uham

iaji 
93 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

H
ati yenye shaka 
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83.  
O

fisi ya Rais- Tum
e ya U

tum
ishi w

a U
m

m
a 

94 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

84.  
 Sekretarieti ya M

koa w
a M

anyara  
95 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

85.  
W

izara ya U
jenzi, U

chukuzi na 
M

aw
asiliano  

98 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
H

ati inayoridhisha 

86.  
W

izara ya Kilim
o, M

ifugo na U
vuvi 

99 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

87.  
W

izara ya M
adini 

100 
H

ati inayoridhisha 
H

aikuw
epo 

H
aikuw

epo 
88.  

U
balozi w

a Tanzanian N
chini U

jerum
ani 

2002 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

89.  
U

balozi w
a Tanzanian N

chini DRC, Congo  
2004 

H
ati yenye shaka 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

90.  
U

balozi w
a Tanzania, Abuja 

2005 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

91.  
U

balozi w
a Tanzania N

chini U
ingereza 

2006 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

92.  
U

balozi w
a Tanzania N

chini M
sum

biji  
2008 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
93.  

U
balozi w

a Tanzania N
chini U

rusi 
2009 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

94.  
U

balozi w
a Tanzania N

chini India  
2010 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

95.  
U

balozi w
a Kudum

u U
m

oja w
a M

ataifa – 
M

arekani  
2011 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

96.  
U

balozi w
a Tanzania N

chini Canada 
2012 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

97.  
U

balozi w
a Tanzania N

chini U
faransa  

2013 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha  

98.  
U

balozi w
a Tanzania N

chini China 
2014 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

99.  
U

balozi w
a Tanzanian N

chini Italia 
2015 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

100. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini Sw

iden 
2016 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha  

H
ati inayoridhisha 

101. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini Japan 

2017 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
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102. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini M

arekani 
2018 

H
ati yenye shaka 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

103. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini U

beligiji 
2019 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

104. 
 Ubalozi w

a Kudum
u kw

enye U
m

oja w
a 

M
ataifa N

chini U
sw

isi 
2020 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

105. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini U

ganda 
2021 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

106. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini Zim

babw
e 

2022 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

107. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini Kenya 

2023 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

108. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini Saudi Arabia 

2024 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

109. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini Afrika Kusini 

2025 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

110. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini U

m
oja w

a 
Falm

e za Kiarabu 
2027 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

111. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini, Burundi 

2028 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

112. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini M

uscat 
2029 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

113. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini M

alaw
i 

2030 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

114. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini Brazil  

2031 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

115. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini M

alasia  
2032 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

116. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini U

holanzi  
2033 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

117. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini Kuw

ait 
2035 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha  

H
ati inayoridhisha 

118. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini Algeria 

2036 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

aikuw
epo 

119. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini U

turuki 
2037 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
aikuw

epo 

120. 
 Ubalozi w

a Tanzania Korea 
2039 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
aikuw

epo 

121. 
 Ubalozi w

a Tanzania N
chini Israeli 

2040 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

aikuw
epo 
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122. 
 Ubalozi w

a Tanzania, Doha 
2041 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
aikuw

epo 

123. 
 Wakala w

a M
afunzo ya Takw

im
u M

ashariki 
m

w
a Afrika  

W
akala 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

124. 
 Wakala w

a M
afunzo ya Kim

ataifa  
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

125. 
 Chuo cha U

tum
ishi w

a U
m

m
a Tanzania 

W
akala 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

126. 
 Wakala w

a Serikali M
tandao 

W
akala 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

127. 
 Wakala w

a U
tafiti w

a M
iam

ba Tanzania 
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

128. 
 Wakala w

a U
chim

baji w
a Visim

a na 
M

abw
aw

a  
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

129. 
 Wakala w

a Elim
u ya U

vuvi na M
afunzo  

W
akala 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

130. 
 Chuo cha M

afunzo ya M
ifugo (LITA) 

W
akala 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

131. 
 Wakala w

a U
m

em
e, M

itam
bo na U

fundi 
Tanzania (TEM

ESA)  
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

132. 
 Chuo cha M

aji  
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

133. 
 Wakala w

a H
udum

a za M
isutu Tanzania  

W
akala 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

134. 
 Chuo cha Taifa cha U

talii 
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

135. 
 W
akala w

a U
sajili, U

filisi na U
dham

ini 
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

136. 
 Wakala w

a M
aabara za M

ifugo Tanzania  
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati yenye shaka 

137. 
 Wakala w

a Barabara M
ijini na Vijijini 

(TARU
RA) 

W
akala 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
aikuw

epo 

138. 
 Chuo cha Sanaa Bagam

oyo  
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati yenye shaka 
H

ati inayoridhisha 

139. 
 Wakala w

a U
sim

am
izi w

a M
aendeleo ya 

Elim
u (ADEM

)  
 W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

H
aikukaguliw

a 
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140. 
 Wakala w

a Afya na U
salam

a Sehem
u za 

Kazi 
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

141. 
 Mam

laka ya Viw
anja vya N

dege Tanzania  
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

142. 
 Wakala w

a m
abasi Yaendayo H

araka Dar 
es Salaam

  
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha 

143. 
 Wakala w

a M
kem

ia M
kuu w

a Serikali  
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

144. 
 Wakala w

a U
agizaji M

afuta kw
a Pam

oja  
 W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

H
aikukaguliw

a 

145. 
 Taasisi ya M

afunzo ya U
hasibu Tanzania 

W
akala 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

146. 
 Wakala w

a H
udum

a za U
nunuzi Serikalini 

W
akala 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

147. 
 Wakala w

a Taifa w
a H

ifadhi ya Chakula 
(N

FRA) 
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

H
aikukaguliw

a 
148. 

 Wakala w
a Vipim

o Tanzania (W
M

A) 
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

149. 
 Wakala w

a M
begu za Kilim

o (ASA) 
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

150. 
 Mam

laka ya H
ali ya H

ew
a Tanzania  

W
akala 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

151. 
 Wakala w

a Barabara Tanzania  (TAN
RO

AD) 
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

152. 
 W
akala w

a M
ajengo Tanzania (TBA) 

W
akala 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

153. 
 Wakala w

a N
dege za Serikali  

W
akala 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

154. 
 Wakala w

a N
yum

ba na U
tafiti w

a M
ajengo 

Tanzania 
W

akala 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati isiyoridhisha 

155. 
 Bodi ya Bonde la M

aji Ziw
a Tanganyika 

Bodi  
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

156. 
 Bodi ya Bonde la M

aji Rufiji  
Bodi  

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

157. 
 Bodi ya Bonde la M

aji Ruvum
a na Pw

ani ya 
Kusini 

Bodi  
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
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158. 
 Bodi ya Bonde la M

aji la Ziw
a N

yasa  
Bodi  

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

159. 
 Bodi ya Bonde la M

aji la N
dani  

Bodi 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati yenye shaka 

160. 
 Bodi ya Bonde la M

aji W
am

i/Ruvu  
Bodi 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

161. 
 Bodi ya Bonde la M

aji, Ziw
a Rukw

a 
Bodi  

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

162. 
 Bodi ya Bonde la M

aji Ziw
a Victoria  

Bodi  
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

163. 
 Bodi ya Bonde la M

aji Pangani  
Bodi 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

164. 
 Mfuko w

a M
isitu Tanzania  

M
fuko 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

165. 
 Mfuko w

a Kulinda W
anyam

apori Tanzania  
M

fuko 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

166. 
 Mfuko w

a Taifa w
a U

sim
am

izi w
a M

ajanga  
M

fuko 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

167. 
 M
fuko w

a M
aendeleo ya W

anaw
ake 

M
fuko 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo na 
m

asuala m
engine 

168. 
 Mfuko w

a M
aendeleo ya M

ifugo  
M

fuko 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

169. 
 Mfuko w

a M
aendeleo ya H

atim
iliki za 

W
agunduzi w

a Aina M
pya za M

begu za 
M

im
ea 

M
fuko 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

170. 
 Mfuko w

a Taifa w
a M

am
bo ya Kale  

m
fuko 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

171. 
 Mfuko w

a U
w

ezeshaji M
aendeleo ya M

adini  
M

fuko 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

172. 
 Mfuko w

a M
aji 

M
fuko 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

173. 
 Mfuko w

a Bodi ya Barabara (Fungu 98) 
M

fuko 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

174. 
 Mfuko w

a Barabara (TAM
ISEM

I) 
M

fuko 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

aikuw
epo 

175. 
 Mfuko w

a W
akala w

a U
m

em
e Vijijini (REA) 

M
fuko 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 
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176. 
 Mfuko w

a M
ikopo ya W

afanyakazi H
azina 

M
fuko 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

177. 
 M
fuko w

a Taifa w
a U

w
ekezaji w

a M
aji  

M
fuko  

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo na 
m

asuala m
engine 

178. 
 Mfuko w

a U
sim

am
izi na U

kaguzi w
a Vyam

a 
vya U

shirika  
M

fuko 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

179. 
 Mfuko w

a U
fadhili w

a Pem
bejeo za Kilim

o 
M

fuko 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha 

180. 
 Mam

laka ya U
sam

bazaji M
aji Safi na M

aji 
Taka W

anging'om
be 

M
am

laka 
ya m

aji 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

181. 
 Mam

laka ya U
sam

bazaji M
aji Safi na Taka 

H
andeni  

M
am

laka 
ya m

aji 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

182. 
 Mam

laka ya U
sam

bazaji w
a M

aji Safi na 
M

aji Taka M
asw

a  
M

am
laka 

ya m
aji 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
aikuw

epo 

183. 
 Mam

laka ya U
sam

bazi M
aji Safi na M

aji 
Taka M

akonde  
M

am
laka 

ya m
aji 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

184. 
 Mugango/Kiabakari/Butiam

a 
M

am
laka 

ya m
aji  

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

185. 
 Chuo cha U

sim
am

izi w
a M

ahakam
a 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

186. 
 Chuo cha U

ongozi  
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

187. 
 Chuo cha Rasilim

ali M
adini  

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

188. 
 Chuo cha U

tafiti w
a M

ifugo Tanzania  
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

189. 
 Baraza la W

ataalam
u w

a M
ifugo Tanzania  

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

190. 
 Baraza la W

ataalam
u w

a M
acho 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

191. 
 Mkakati w

a Kukuza na Kuratibu Biashara 
Tanzania  

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 
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192. 
 Bodi ya M

ikopo ya Serikali za M
itaa  

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

193. 
 Mpango w

a Kujitathm
ini Kw

a N
chi za 

Afrika 
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

194. 
 Chuo cha Sheria Tanzania 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

195. 
 Idara ya U

linzi – SU
M

A 
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

196. 
 Chuo cha Sayansi na Teknologia cha 

N
elson M

andela Afrika 
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati inayoridhisha 

197. 
 Shirika la N

yum
bu 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
198. 

 Bodi ya Filam
u Tanzania  

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

199. 
 Baraza la Fam

asia  
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati yenye shaka 

200. 
 Baraza la W

ataalam
u w

a Tiba Asilia na 
Tiba m

badala za Afya 
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati yenye shaka 

201. 
 Chuo cha M

afunzo ya W
anyam

apori 
Pasiansi  

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati isiyoridhisha 

202. 
 Chuo cha M

afunzo cha Serikali za M
itaa 

(H
om

bolo) 
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha na 
m

asuala ya m
sisistizo 

H
ati isiyoridhisha 

203. 
 Chuo cha M

afunzo ya M
isitu 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
aikuw

epo 

204. 
 Bodi ya U

sajili ya W
apanga M

iji 
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

aikuw
epo 

205. 
 Wizara ya M

am
bo ya N

je na U
shirikiano w

a 
Afrika M

ashariki - Idara ya Zanziba 
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

aikuw
epo 

206. 
 Chuo cha  M

afunzo ya viw
anda vya 

m
isitu(FITI)  

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
aikukaguliw

a 
H

aikukaguliw
a 

207. 
 Taasisi ya Kuthibitisha U

bora w
a M

begu 
Tanzania 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

208. 
 Bodi ya U

shauri H
ospitali Binafsi 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

209. 
 Baraza la W

ataalam
u w

a M
aabara za Afya 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
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a. 
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210. 
 Mam

laka ya U
sim

am
izi w

a W
anyam

apori 
Tanzania 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
H

ati inayoridhisha 

211. 
 Shirik la U

zalishaji M
ali – M

akao M
akuu 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

212. 
 Idara ya Zana za Kilim

o - SU
M

A  
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

213. 
 Shule ya Sekondari Jitegem

ee 
 TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

H
aikukaguliw

a 
214. 

 Mam
laka ya U

vuvi Kina Kirefu 
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

aikuw
epo 

215. 
 Shule ya Sekondari Kaw

aw
a 

TN
  

H
ati inayoridhisha 

H
aikukaguliw

a 
H

aikukaguliw
a 

216. 
 Bodi ya M

aabara Binafsi ya Afya 
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

217. 
 Tum

e ya M
adini 

 TN
 

  
H

aikukaguliw
a 

H
aikukaguliw

a 
218. 

 Mam
laka ya Vitam

bulisho vya Taaifa 
(N

IDA) 
TN

 
U

nqualified  
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

219. 
 Baraza la U

uguzi na U
kunga Tanzania  

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

220. 
 Baraza la W

ataalam
u w

a M
ionzi na Picha  

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

221. 
 Shirika la U

zalishaji M
agereza  

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

222. 
 Idara ya Kilim

o na Viw
anda- SU

M
A 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

223. 
 Idara ya U

jenzi - SU
M

A  
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

224. 
 Hesabu Jum

uifu za SU
M

A JKT  
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

225. 
 Baraza la M

adaw
a Tanganyika 

TN
 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

226. 
 Kam

puni ya hudum
a za m

eli 
TN

 
H

ati inayoridhisha 
H

aikukaguliw
a 

H
aikukaguliw

a 

227. 
 CH

ADEM
A 

PP 
H

ati inayoridhisha 
H

ati yenye shaka 
H

ati yenye shaka 

228. 
 ACT-W

azalendo 
PP 

H
ati inayoridhisha 

H
ati yenye shaka 

 H
ati inayoridhisha 
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229. 
 Cham

a cha M
apinduzi (CCM

)  
PP 

H
ati inayoridhisha na 

m
asuala ya m

sisistizo 
H

ati inayoridhisha 
H

ati yenye shaka 

230. 
 H
ospitali ya rufaa ya m

koa w
a Tabora 

RRH
 

H
ati inayoridhisha 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

231. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa w
a M

anyara 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 

232. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa w
a Songea 

RRH
 

H
ati inayoridhisha 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

233. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa SEKO
U

-TO
U

RE 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
234. 

 Hospitali ya rufaa ya m
koa w

a Katavi 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 

235. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa w
a Songw

e 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
236. 

 Hospitali ya rufaa ya m
koa w

a Tanga 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
237. 

 Hospitali ya rufaa ya m
koa M

w
ananyam

ala 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 

238. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa Tem
eke 

RRH
 

H
ati inayoridhisha 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

239. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa w
a Iringa 

RRH
 

H
ati inayoridhisha 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

240. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa w
a Kigom

a 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 

241. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa w
a M

beya 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
242. 

 Hospitali ya rufaa ya m
koa w

a N
jom

be 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
243. 

 Hospitali ya rufaa ya m
koa w

a Shinyanga 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
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244. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa w
a Kilim

anjaro 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
245. 

 Hospitali ya rufaa ya m
koa, Am

ana 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 

246. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa w
a M

orogoro 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
247. 

 Hospitali ya rufaa ya m
koa w

a Dodom
a 

RRH
 

H
ati inayoridhisha 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

248. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa w
a 

Sum
baw

anga 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 

249. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa, G
eita 

RRH
 

H
ati inayoridhisha 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

Zilikaguliw
a chini ya 

Sekretarieti ya M
koa 

250. 
 Hospitali ya rufaa ya m

koa w
a Pw

ani 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
251. 

 Hospitali ya rufaa ya m
koa w

a Singida 
RRH

 
H

ati inayoridhisha 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 
Zilikaguliw

a chini ya 
Sekretarieti ya M

koa 

252. 
 Mam

laka ya M
apato Tanzania - M

atum
izi 

M
am

laka 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 
H

ati inayoridhisha 

253. 
 Mam

laka ya M
apato Tanzania – M

apato 
M

am
laka 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 

H
ati inayoridhisha 
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 K
iam

batisho N
a. 2. 2: T

aasisi zilizopata hati zenye shaka na m
apungufu yaliyosababisha hati hizo 

H
ati zenye Shaka 

1. 
Kam

puni H
odhi ya M

zinga 
 

Takw
im

u zilizow
ekw

a katika taarifa za m
apato kutokana na ujenzi na shughuli zinazohusiana zilikuw

a Sh. 9,653,300,158. 
H

ata hivyo, nilibaini kuw
a kati ya m

apato yote yaliyotajw
a, Sh. 594,624,589.43 ikiw

a ni (6%) ziliam
batishw

a na cheti 
cha kukam

ilika kw
a kazi am

bayo ndiyo m
singi w

a kuam
ua kiasi cha m

apato ya ujenzi kw
a m

w
aka husika na kuacha Sh. 

9,058,675,569 (94%) am
bazo hazikuw

a na uthibitisho. H
ivyo hatukuw

eza kuthibitisha usahihi w
a takw

im
u ziliyoripotiw

a. 
 

 
M

alipo kabla ya hudum
a kw

a w
auzaji w

a vifaa vya ujenzi ya Sh. 1,454,835,311 hayakuw
a na viam

batisho na kiasi cha 
deni linalodaiw

a na kila m
uuzaji haikupatikana. Kw

a hivyo sikuw
eza kuthibitisha uw

epo na uhalali w
a m

alipo hayo ya 
kabla ya hudum

a kw
a w

auzaji hao. 
 

 
Kam

puni H
odhi ya M

zinga ilitoa taarifa ya jum
la ya Sh. 9,653,300,158 kam

a m
apato na Sh. 8,791,074,470 kam

a gharam
a 

ya m
auzo kutokana na m

ikataba ya ujenzi katika taarifa ya m
apato, m

atum
izi na faida, lakini hakukuw

a na m
aelezo 

yoyote ya njia zilizotum
iw

a kuam
ua m

apato ya m
ikataba yaliyotam

buliw
a katika kipindi hicho kulingana na m

ahitaji ya 
Aya ya 30 na 40 ya Viw

ango vya Kim
ataifa vya U

handaaji w
a H

esabu za U
m

m
a kw

a m
singi usio taslim

u (IPSAS 11). 
  

 
M

apitio ya nyaraka za m
arejesho ya m

asurufu yaligundua kuw
a kiw

ango sahihi cha m
asurufu yasiyorejeshw

a kilipasw
a 

kuw
a Sh. 1,064,562,709.87 na siyo Sh. 915,121,235. Kw

a sababu hiyo, m
asurufu ya jum

la ya Sh. 149,441,474.87 
hayakurejeshw

a w
ala kujum

uishw
a katika taarifa ya fedha na kusababisha taarifa ya m

adai kuw
a ndogo. 

 
 

 
Taarifa ya M

apato kam
ili ya Taarifa ya Fedha kw

a m
w

aka unaoishia tarehe 30 Juni, 2019 im
eeleza gharam

a ya jum
la ya 

Sh. 143,611,814 na m
atengenezo ya m

agari yenye jum
la ya Sh. 26,506,000 lakini m

changanuo haukutolew
a ili kuhakiki 

usahihi w
a kiasi hicho kilichoainishw

a katika taarifa ya fedha. 
2. 

H
ospitali ya rufaa ya m

koa w
a M

usom
a 

 
Kiasi cha Sh. 3,755,117,158.82 kilijum

uishw
a kw

enye Taarifa ya ufanisi w
a Fedha kw

a m
w

aka uliom
alizika Juni 30, 2019. 

Kiasi hicho kiliainishw
a kam

a m
apato yasiyo ya    kodi kam

a ilivyo katika taarifa ya ziada ya hesabu nam
ba 31. Aidha, 

baada ya kuom
ba m

changanuo, ilibainika kuw
a kiasi hicho kilizidi kw

a Sh. 545,230,364 iliyosababishw
a na kujum

uishw
a 

kw
a bidhaa am

bazo hazistahili kuanishw
a kam

a m
apato yasiyotokana na kodi. 

 
M

apitio ya taarifa za hesabu yalibaini hasara ya Sh.117,133,660  ilyotokana na m
adai yaliyokataliw

a na m
fuko w

a afya 
w

a Taifa (N
H

IF) .H
asara hiyo haikuoneshw

a kam
a m

atum
izi katika taarifa ya ufanisi w

a fedha. 
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 H
ati zenye Shaka 

 
M

apitio ya taarifa ya m
izania ya hesabu ilibaini kuw

a, kiasi cha Sh. 3,700,391,138 kim
eripotiw

a  kam
a m

ali, m
itam

bo na 
vifaa katika nukuu ya m

aelezo ya ziada nam
ba 59. U

kokotoaji uliorudiw
a ulibaini kuw

a, tham
ani ya uchakavu im

eripotiw
a 

kw
a kiw

ango pungufu kw
a  Sh. 11,997,811 kinyum

e na sera ya U
hasibu ya H

ospitali. 
 

N
ilishindw

a kuthibitisha usahihi w
a tham

ani halisi ya m
ali, m

itam
bo na vifaa vyenye tham

ani ya Sh. 3,700,391,138 
iliyoainishw

a kw
enye taarifa ya m

zania w
a hesabu  kinyum

e na Aya ya 88 (e) ya  Viw
ango vya Kim

ataifa vya U
handaaji 

w
a H

esabu za U
m

m
a kw

a m
singi usio taslim

u (IPSAS 17) am
bayo inahitaji taasisi kuandaa m

aridhiano ya kiasi cha tham
ani 

ya anzio na ya m
w

isho w
a m

w
aka w

a hesabu kw
a m

ali za kudum
u.   

 
Kiasi cha Sh. 3,647,895,065 kilijum

uishw
a kw

enye taarifa ya m
w

enendo w
a m

taji kam
a bakaa ya kuanzi m

nano tarehe 1 
Julai 2018. H

atahivyo kiasi hicho hakikuonekana katika taarifa za fedha kutokana na kukosekana kw
a m

aelezo ya ziada 
ya taarifa hizo. 

 
 

Kiasi cha Sh. 3,100,243,145  kilijum
uishw

a katika taarifa ya m
tiririko w

a fedha taslim
u kam

a m
apato yasiyokuw

a ya kodi, 
Aidha, usuluhisho uliofanyw

a upya ulibaini kuw
a kiasi cha Sh. 2,289,997,053 kilipasw

a kuainishw
a kam

a m
apato 

yasiyokuw
a ya kodi hivyo kusababisha tofauti ya Sh. 810,246,092. 

3. 
Shirika la uzalishaji M

ali la Jeshi la Polisi 
 

Shirika la uzalishaji M
ali la Jeshi la Polisi lilishindw

a kutam
bua M

ali za kudum
u katika H

esabu zake kw
a M

w
aka w

a Fedha 
ulioishia 30/06/2019. U

kaguzi w
a nyaraka za m

akabidhiano kati ya M
enejim

enti ya zam
ani na M

enejim
enti m

pya m
w

ezi 
w

a Juni 2019 nilibaini Shirika lilikuw
a linam

iliki M
agari m

atatu na viw
anja viw

ili toka m
w

aka 2013. Kw
a kuw

a M
agari na 

Ardhi havikuw
a na tham

ani na hayakuingizw
a kw

enye H
esabu ilihali M

agari yalikuw
a yanatum

ika na Ardhi ilikuw
a eneo 

m
uhim

u hatua hii ilipunguza m
aw

anda ya ukaguzi. 
 

Taarifa ya m
zania ya hesabu ilionesha m

adeni yenye tham
ani ya Sh. 230,500,000. H

ata hivyo, m
adeni yenye tham

ani ya 
Sh. 212,400,000 hayakuw

a na viam
batisho toshelezi hivyo kushindw

a kujiridhisha na uhalali w
ake. 

 
4. 

Chuo cha A
rdhi M

orogoro 
 

Taarifa ya m
abadiliko ya M

taji (Statem
ent of Changes in N

et Assets) ilionesha m
arekew

bisho ya Sh 796,828,365.78 bila 
ya kuw

a na viam
batanisho.  

  
 

Bakaa ya fedha benki iliri potiw
a kw

a Sh. 66,086,802 kw
enye taarifa za hesabu. H

esabu zilionesha bakaa ya benki ya Sh. 
109,083,350 w

akati uhakiki uliofanyika ulibaini Bakaa ya Benki ni Sh. 175,570,153 
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O

rodha ya m
ali za kudum

u, taarifa ya usuluhishi w
a benki, taarifa ya uhakiki w

a m
ali zilizopo pam

oja na taarifa ya 
m

adeni hazikuw
eza kupatikana w

akati w
a ukaguzi.  

 
 

5. 
H

ospitali ya Rufaa ya Sokoine M
koa w

a Lindi 
 

Taarifa ya m
tiririko w

a fedha taslim
u ilipunguzw

a kw
a Sh. 90,889,340. H

ii ilitokana na ukaguzi uliofanyika w
a m

alipo ya  
M

shahara na stahili za w
afanyakazi kuw

a Sh. 540,176,668 lakini Taarifa ya m
tiririko w

a fedha taslim
u ilionesha M

shahara 
na stahili za w

afanyakazi ni Sh. 607,979,168. 
 

N
ilibaini m

alipo kw
enda kw

a w
azabuni w

a vifaa na hudum
a yalikuw

a Sh. 635,962,820 hata hivyo, T
aarifa ya m

tiririko w
a 

fedha ilionesha m
alipo ni Sh. 654,473,672 hii ilisababisha upungufu w

a Sh. 18,510,852 kw
enye Taarifa za fedha. 

 
6. 

W
izara ya H

abari, V
ijana, U

tam
aduni na M

ichezo (Fungu 96) 
 

Taarifa ya m
w

enendo w
a m

taji (N
et A

sset) kw
a m

w
aka w

a fedha 2018/20019 ilikuw
a na m

arekebisho ya Sh. 43,434,640 
vile vile Taarifa hiyo kw

a m
w

aka 2017/2018 ilikuw
a na m

arekebisho ya Sh. 16,390,948,377 hata hivyo, m
arekebisho haya 

hayakuw
a na vielelezo. 

 
Aidha, nilibaini kuw

a M
w

aka w
a fedha 2017/2018 ziada(surplus) iliyotam

buliw
a kw

enye taarifa ya  m
w

enendo w
a 

m
taji(N

et A
sset) ilikuw

a Sh. 16,612,316,609 hata hivyo, Taarifa ya ufanisi w
a fedha ilitam

bua ziada ya Sh. 645,775,580 
kw

a m
w

aka husika hivyo kupelekea upotoshaji w
a Taarifa za fedha kw

a Sh. 15,966,541,029. 
 

Taarifa ya m
izania  ilionesha bakaa ya fedha taslim

u ya Sh. 773,426,709 iliyotokana na akaunti ya Am
ana hata hivyo 

usuluhishi w
a kibenki ulibaini kuw

a bakaa ya akaunti ya Am
ana ilikuw

a Sh. 317,070,052 hivyo kupelekea tofauti ya Sh. 
252,696,919  

 
N

ilibaini M
ali, M

itam
bo na Vifaa viliripotiw

a pungufu kw
enye taarifa ya fedha kw

a Sh. 198,839,534 kutokana na kuripoti 
Sh. 2,305,725,000 badala ya 2,504,564,534. Pia Taarifa ya m

tiririko w
a fedha taslim

u  iliripoti  Sh. 1,000,000,000 chini 
ya m

atum
izi ya kaw

aida badala ya kuripoti chini ya m
atum

izi ya M
ali za kudum

u. 
 

Taarifa ya fedha ya m
w

aka 2018/2019 ilionesha m
ajengo, m

adai ya w
afanyakazi na m

adai ya W
azabuni yenye tham

ani 
ya Sh. 85,610,357,554 lakini U

rari w
a fedha (Trial Balance) uliripoti Sh. 53,714,371,658   hivyo ku

sababisha tofuati ya 
Sh. 31,895,985,896. 
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N

ilibaini W
izara inam

iliki Viw
anja M

abw
epande-Dar es Salaam

, Kinondoni Dar Es Salaam
 na M

tum
ba-Dodom

a, H
ata hivyo, 

viw
anja hivi havikuorodheshw

a katika daftari la m
ali za kudum

u au Taarifa ya H
esabu kw

a m
w

aka kinyum
e na aya ya 14 

na 27 ya  Viw
ango vya Kim

ataifa vya U
handaaji w

a H
esabu za U

m
m

a kw
a m

singi usio taslim
u (IPSAS 17) 

 
7. 

U
balozi w

a Tanzania, Cairo   
 

U
balozi w

a Tanzania, Cairo um
eripoti gharam

a za m
ajengo kiasi cha Sh. 614,590,800. G

haram
a hizi za m

ajengo 
zim

ejum
uisha gharam

a ya ardhi. H
ivyo,m

enejim
enti im

eshindw
a kutenganisha gharam

a ya ardhi na m
ajengo kinyum

e 
na aya 74 ya  m

w
ongozo w

a Viw
ango vya Kim

ataifa vya U
handaaji w

a H
esabu za U

m
m

a kw
a m

singi usio taslim
u (IPSAS 

17) 
 

8. 
Cham

a cha Kijam
ii (CCK

) 
 

CCK ilifanya m
alipo ya kiasi cha Sh. 2,395,000 am

bayo hayakuw
a na nyaraka toshelezi. H

ivyo, sikuw
eza kuhakiki kam

a 
m

alipo hayo yalikuw
a sahihi, halali na yalihusiana na shughuli za Cham

a.  
 

N
ilibaini kuw

a, m
adeni yaliyoripotiw

a kw
enye taarifa ya m

izania na nukuu na m
ba 10 ya kiasi cha 1,220,000; ikiw

a ni 
deni la pango Sh. 1,000,000 na ada ya utaalam

u Sh. 220,000 m
adeni haya hayakuw

a na nyaraka toshelezi kam
a vile hati 

za m
adai, Ankara na nyaraka za m

adai; hivyo, sikuw
eza kuhakiki usahihi na uhalali w

a m
adeni. 

 
CCK Katika taarifa ya m

tiririko w
a fedha taslim

u im
eripoti salio la fedha Sh. 119,320 badala ya Sh. 479,320 hivyo, kuna 

m
apungufu ya kiasi cha  Sh. 360,000 kw

enye taarifa ya m
tiririko w

a fedha taslim
u 

9. 
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa Sim

iyu 
 

U
kaguzi w

a taarifa ufanisi ya fedha kw
a m

w
aka um

eonesha m
atum

izi ya ugavi na vifaa kiasi cha Sh. 273,316,104.66 
am

bapo taarifa ya m
tiririko w

a fedha taslim
u um

eonesha kiasi cha Sh. 182,426,764.36 kililipw
a hivyo, kuna m

apungufu 
ya kiasi cha Sh. 90,889,340.30.  

 
U

kaguzi w
angu w

a taarifa ya m
w

enendo w
a m

taji um
ebaini kuw

a kiasi cha Sh. 8,311,478.38 kim
eripotiw

a kam
a m

taji 
uliopokelew

a. H
ivyo, m

taji um
eripotiw

a zaidi ya kiasi  kinachotakiw
a kw

a Sh. 8,311,478.38. 
 

10. Jeshi la Zim
a M

oto na U
okoaji  (Fungu 14) 

 
Jeshi la Zim

a M
oto na U

okoaji linajenga jengo la m
akao m

akuu ya ofisi m
jini Dodom

a. Kufikia tarehe 30 Juni 2019 kiasi 
cha Sh. 1,746,146,300 kilikuw

a kim
etum

ika kw
a ajili ya kununua vifaa vya ujenzi na gharam

a ya vibarua. Tulibaini 
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kuw
a m

atum
izi haya hayakuw

a na m
aelezo ya kuthibitisha ujenzi w

a jengo unaoendelea. Aidha, hapakuw
a na njia 

nyingine ya kujiridhisha kw
am

ba gharam
a za ujenzi unaoendelea hazikuw

a na m
apungufu na ziliripotiw

a kw
a usahihi. 

 
11. Shirika la M

zinga 
 

M
alipo ya kabla ya hudum

a yam
eripotiw

a kw
a kiasi kilichozidi kw

a Sh. 6,682,900: Kiasi cha Sh. 2,518,323,520 kiliripotiw
a 

kam
a m

alipo kabla ya hudum
a sisizo za ndani ya nchi katika taarifa ya ziada nam

ba 22. Kiasi hicho kilijum
uisha Sh. 

6,682,900 am
bayo ilihusiana na ununuzi w

a ndani w
a bidhaa katika m

w
aka huu. U

kaguzi uligundua kuw
a kiasi hicho 

kilipokelew
a na kutum

ika ndani ya m
w

aka husika hivyo kusababishia m
alipo hayo ya kabla ya hudum

a sisizo za ndani ya 
nchi kuzidi kw

a Sh. 6,682,900.  
 

 
Kushindw

a kutoa taarifa na orodha ya  kiasi kilichoripotiw
a katika Taarifa za Fedha ingaw

a viliom
bw

a kw
a barua yenye 

kum
bu.N

a. M
Z / 2019/01 ya tarehe 12 O

ktoba, 2019. H
ivyo kupunguza w

igo w
a ukaguzi. Taarifa iliyokosa viam

batanisho  
ilihusisha yafuatayo: 
- 

O
rodha ya M

ali iliyoongezw
a katika m

w
aka yenye tham

ani ya Sh. 63,960,000 (gharam
a) 

- 
O

rodha m
apato m

engineyo ya Sh. Sh 122,667,100 
- 

M
changanuo w

a m
atum

izi ya burudani ya jum
la ya Sh.45,972,850 

- 
Ankara za Sh. 377,958,480 zinayojum

uisha Sh. 333,295,860 kw
a ajili ya um

em
e uliotum

ika na Sh. 44,662,620 kw
a 

ajili ya hudum
a ya sim

u. 
- 

O
rodha ya jengo lililofanyiw

a m
arekebisho katika m

w
aka huu  Sh. 66,991,020 

- 
M

changanuo w
a m

iam
ala iliyofanyw

a kw
a w

ashirika w
enye m

ahusiano na tasisi  Sh. 4,222,855,590 
 

 
Kutofautiana kati ya kiasi  kilichoripotiw

a katika taarifa za hesabu za fedha na salio katika leja kuu: M
apitio ya Leja kuu 

iliyow
asilishw

a w
akati w

a ukaguzi kw
a m

w
aka uliom

alizika Juni 30, 2019 nilibaini kuw
a, kiasi kilichoripotiw

a na klabu ya 
kijam

ii ya M
agadu, m

apato m
engine, m

ishahara ya w
afanyakazi, ardhi, jengo, gharam

a za sim
u na Sam

ani katika taarifa 
za kifedha zilitofautiana na leja ndogo ndogo za W

adau. N
iligundua pia kiasi cha m

apato ya U
N

DP, kazi zinazoendelea, 
ng'om

be w
a m

aziw
a, m

izinga ya nyuki na m
iti pam

oja na m
im

ea ziliroripotiw
a katika taarifa za fedha havikuw

a katika 
Leja Kuu. 
 

 
Kutokuandaa taarifa ya ulinganisho kati ya Bajeti na Kiw

ango halisi cha m
apato na m

atum
izi kulingana na m

ahitaji ya 
kifungu cha 14 cha  Viw

ango vya Kim
ataifa vya U

andaaji w
a H

esabu za Sekta ya U
m

m
a kw

a m
singi usio taslim

u (IPSAS 24) 
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am
bacho kinahitaji taasisi kuandaa taarifa iyo ikiw

a kam
a taarifa inayojitegem

ea au kam
a nyongeza katika safu ya taarifa 

zake za fedha. 
 

 
Kutofuata sera ya Shirika kuhusiana na m

adai yenye m
ashaka: Taasisi im

eonyesha katika taarifa za ziada za fedha, sera 
ya Shirika kw

a ajili ya ufutw
aji w

a m
adai yenye m

ashaka. Sera inaruhusu kupunguza 25% kam
a dai lenye m

ashakaa kw
a 

zaidi ya m
iaka m

iw
ili, 50% kw

a dai la m
iaka tatu, 75% kw

a dai la m
iaka nne na 100% kw

a deni zaidi ya m
iaka m

inne. 
Pam

oja na hayo taasisi ilitenga Sh. 100,000 tu. H
ata hivyo sikuw

eza kujua jinsi kiasi hicho kilivyopatikana kw
ani sikupew

a 
vielelezo vya kiasi hicho. 
 

12. Baraza la W
ataalam

u w
a A

fya ya M
azingira 

 
U

kaguzi ulibaini tofauti kati ya Taarifa ya U
linganisho w

a Bajeti na kiasi halisi na Taarifa ya m
tiririko w

a fedha kw
a kiasi 

cha Sh. 192,269,030. H
ata hivyo tofauti hii haikupatiw

a m
aelezo. 

 
 

U
hakiki w

angu w
a taarifa ya U

linganisho w
a Bajeti na Kiasi halisi iligundua kuw

a, kiasi cha Sh 143, 533,200 kim
eripotiw

a 
kuw

a m
akusanyo halisi lakini kilichojum

uishw
a kw

enye Taarifa ya Fedha ni kiasi cha Sh 335,802,230 hivyo kusababisha 
tofauti ya Sh. 192,269,030. H

ii ni kinyum
e na sharti la kifungu cha 21 cha IPSAS 1 am

bacho kinafafanua kw
am

ba Taarifa 
ya U

linganisho w
a Bajeti na Kiasi halisi am

bayo inahitaji aina zote za taarifa za fedha kuw
a na m

ahusiano. 
13. Taasisi ya M

aendeleo ya  Jam
ii Tengeru 

 
N

im
ekagua m

afaili ya w
atum

ishi m
balim

bali pam
oja na m

adai ya w
atum

ishi na kubaini kw
am

ba, m
adeni ya m

iaka ya 
nyum

a ya m
ishahara kiasi cha Sh. 31,435,069 hayakuw

a yam
etam

buliw
a katika taarifa za fedha, na hivyo kupelekea 

m
atum

izi ya m
ishahara kuripotiw

a kw
a kiw

ango pungufu pam
oja na m

adeni ya m
ishahara kw

a kiasi cha Sh. 31,435,069. 
 

 
N

im
epitia taarifa ya m

tiririko w
a fedha taslim

u na kubaini kw
am

ba, kiasi cha Sh. 1,686,913,000 kim
eripotiw

a kam
a fedha 

iliyopokelew
a kw

a ajili m
ishahara ya w

atum
ishi chini ya taarifa ya ziada N

a. 32. H
ata H

ivyo, nilibaini kiasi cha Sh. 
1,537,105,640 kilikuw

a kim
eripotiw

a kam
a kiasi cha m

ishahara kilicholipw
a na kuam

batishw
a na taarifa ya ziada N

a. 33 
bila kujum

uisha kiasi cha m
akato kw

a w
atum

ishi husika cha jum
la ya Sh. 149,807,360. H

ivyo, kiasi cha m
ishahara 

iliyolipw
a kim

eripotiw
a kw

a kiw
ango pungufu kw

a  Sh.149,807,360. 
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N

im
epitia taarifa ya m

w
enendo w

a m
taji (Statem

ent of changes of N
et A

ssets) na kubaini kuw
a kiasi cha Sh.140,971,190 

kiliripotiw
a kam

a bakaa ya kuanzia ya m
ali au m

taji badala ya kiasi cha Sh. 6,939,375,551 na kupekelekea kuripotiw
a 

kw
a kiw

ango cha juu cha bakaa anzia ya taarifa ya m
w

enendo w
a m

taji kiasi kw
a Sh. 140,971,190. 

 
 

N
im

ebaini kw
am

ba, kiasi cha Sh. 28,068,312 kilikuw
a ni fedha za m

saada w
a m

aendeleo kw
a m

w
aka husika kim

eripotiw
a 

pasipo usahihi katika taarifa ya m
w

enendo w
a m

taji badala ya kuw
ekw

a katika taarifa ya m
apato na m

atum
izi. 

 
 

N
im

epitia taarifa ya m
tiririko w

a fedha na kubaini kw
am

ba kiasi cha Sh. 28,068,312 kim
eripotiw

a kam
a ujenzi unaondelea 

na kuam
batishw

a katika taarifa ya ziada N
a.41. H

ata hivyo, kiasi hicho hakikuw
a kim

ew
ekw

a katika taarifa ya m
izania 

ya hesabu. 
 

 
N

im
epitia taarifa ya m

w
enendo w

a m
taji na kubaini kw

am
ba, kuna m

abadiliko ya fedha za w
alipa kodi kati ya m

w
aka 

2018/2019 kiasi cha Sh. 8,055,838,025 na m
w

aka 2017/2018 kiasi cha Sh. 7,879,910,490 na kupelekea ongezeko la Sh. 
175,927,535. H

ii ni kunyum
e na aya ya 17 ya m

w
ongozo N

a.6 w
a M

hasibu M
kuu w

a Serikali w
enye Kum

b. N
a. 

N
o.EG

.3/102/02/03 w
a tarehe 28 M

ay, 2019 unaolekeza jinsi ya kuripoti fedha za w
alipa kodi am

bayo inaelekeza 
kw

am
ba, baada ya m

w
aka w

a fedha unaoishia 2016/2017 kiasi cha fedha za w
alipa kodi katika Taasisi za Serikali kitabaki 

bila kubadilishw
a. H

ii ilipelekea kuripotiw
a kuripotiw

a juu ya kiw
ango kw

a kiasi cha Sh. 175,927,535. 
  

N
im

epitia taarifa za fedha kw
a m

w
aka ulioishia tarahe 30 Juni 2019 na kubaini kw

am
ba, kiasi cha Sh. 3,460,973,882.80 

kinachohusu m
apato yasiyotokana na kodi (revenue from

 N
on-Exchange Transaction) cha m

w
aka uliopita kiliripotiw

a 
kim

akosa, M
apato ya jum

la, Jum
la ya m

atum
izi, M

ali, M
itam

bo na vifaa, M
taji, M

ikopo ya W
anafunzi w

a elim
u juu 

iliyopelekea upotoshaji kw
a kiasi cha Sh.3,460,973,882.80. 

 
14. W

akala w
a U

sajili na U
toaji w

a Leseni za Biashara (BRELA
) 

 
N

im
epitia leja kuu ya hesabu na kubaini m

arekebisho ya hesabu ya jum
la ya Sh.1,145,103,983.82 yaliyofanyw

a bila  
m

aelezo na idhini m
aalum

u kinyum
e na Kanuni ya 120 ya Fedha za U

m
m

a ya m
w

aka 2001 am
bayo inataka m

arekebisho 
ya hesabu yaidhinishw

e na w
ahusika w

aliopew
a m

adaraka hayo. 
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N

im
ebaini kw

am
ba kulikuw

apo na hudum
a za kisheria zipatazo tano (5) zinazotolew

a na w
akala kila m

w
aka. H

udum
a 

hizi ni pam
oja na nem

bo za kibiashara, m
ajina ya m

akam
puni na haki m

iliki am
bazo zinatakiw

a kulipiw
a kila m

w
aka na 

m
akam

puni husika. H
ata hivyo nilibaini kw

am
ba m

adai ya Sh. 2,682,416,000 yaliyotokana na hudum
a hizo hayakuw

ekw
a 

kw
enye orodha ya m

adai. 
  

Ardhi ililyonunuliw
a jijini Dodom

a haijatham
inishw

a: N
ilibaini katika taarifa ya fedha ya m

w
aka 2016/17, BRELA ililipa 

kiasi cha Sh.1,664,150 kw
a ajili ya kununua ardhi katika jiji la Dodom

a. H
ata hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019 

ardhi 
hiyo 

iliyonunuliw
a 

haikutham
iniw

a 
badala 

yake, 
tham

ani 
iliyooneshw

a 
katika 

taarifa 
ya 

fedha 
ni 

kiasi 
kinacholingana na fedha iliyolipw

a w
akati w

a kununua ardhi hiyo kinyum
e na aya ya 14 ya Viw

ango vya Kim
ataifa vya 

U
fungaji w

a H
esabu N

a. 17 (IPSAS 17) 
 

15. W
izara ya M

am
bo ya N

je na U
shirikiano w

a A
frika M

ashariki (Fungu 34) 
 

M
adeni ya  ankra za U

m
em

e Sh.91,110,623.05 ya m
w

aka uliopita yam
eingizw

a kam
a m

adeni ya m
w

aka 2018/19  badala 
ya kufanya m

arekebisho kw
enye m

adeni linganishi ya m
w

aka jana na kw
enye taarifa ya m

w
enendo w

a m
taji kam

a 
inavyotakiw

a na Viw
ango vya Kim

ataifa vya U
andaaji w

a H
esabu za U

m
m

a kw
a m

singi usio taslim
u-IPSAS 3 

  
M

ali zenye tham
ani ya Sh. 661,414,561 zilizoham

ishiw
a taasisi nyingine zilijum

uishw
a kw

enye bakaa la M
ali, M

itam
bo na 

Vifaa na kupelekea lim
bikizo la uchakavu na uchakavu w

a m
w

aka husika kuw
a juu ya kiw

ango halisi. 
  

N
im

ebaini vitalu vitatu vya ardhi yenye tham
ani ya Sh. 3,896,430,000 hazikuingizw

a kw
enye taarifa za fedha na 

kupelekea bakaa la M
ali,M

itam
bo na Vifaa kuripotiw

a chini ya kiw
ango halisi.Ardhi hiyo inajum

uisha, Kitalu  nam
ba 

219/50 kilichopo m
taa w

a Shaban Robert/G
arden Avenue-Dar es salaam

 (m
ita za m

raba  2,287) Sh.3,818,430,000; 
Kiw

anja kilichopo eneo la m
akazi ya M

aw
aziri-Dodom

a Sh.78,000,000 na kitalu kilichopo m
ji w

a serikali m
itum

ba 
chenye ukubw

a w
a m

ita za m
raba 39,400. 

 
 

Kutofautiana 
kw

a 
gharam

a 
za 

M
ali, 

M
itam

bo 
na 

Vifaa 
kati 

ya 
rejista 

ya 
m

ali 
na 

taarifa 
za 

fedha 
kw

a 
Sh. 

322,559,453,408.Kulingana na rejista ya m
ali im

eoneshw
a Sh. 5,187,592,166 w

akati taarifa za fedha zim
eonesha 

Sh.327,747,027,574 na kusababisha tofauti ya Sh. 322,559,435,408 bila kuw
a na m

aelezo 
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N

im
ebaini kuw

a, deni la W
akala w

a M
ajengo la Sh. 54,832,452.71 na m

adeni ya Sh. 390,776,654 katika balozi za Paris, 
Londoni na Brussles hazikuingizw

a kw
enye taarifa za fedha 

 
 

H
asara 

na 
faida 

itokanayo 
na 

kubadilishana 
fedha 

za 
kigeni 

Sh 
571,022,931.81 

na 
Sh.114,129,653 

m
taw

alia 
hazikuingizw

a kw
enye taarifa za fedha. H

ivyo kuna upotoshaji w
a taarifa za fedha kw

a kiasi cha Sh. 685,152,584.81 
 

 
N

im
ebaini bakaa ya Sh. 4,928,977,947.29 am

bayo haikusuluhishw
a.Kipengele cha 49 cha ufafanuzi w

a taarifa za fedha 
kw

enye akaunti ya am
ana kilionesha taslim

u na taslim
u linganishi ya Sh.13,400,427,051.68  w

akati taarifa ya m
tiririko 

w
a fedha taslim

u –Akaunti ya am
ana ilionesha Sh. 18,329,404,998.98.H

ivyo kuna upotoshaji w
a bakaa la fedha taslim

u 
na taslim

u linganishi kw
enye akaunti ya am

ana kw
a Sh.4,928,977,947.29 

 
16. U

balozi w
a Tanzania Lusaka 

 
Kiasi cha m

ali za kudum
u kim

epunguzw
a kw

a tham
ani ya ardhi am

bayo haikujum
ishw

a kw
enye taarifa ya fedha. Katika 

ukaguzi w
angu nim

ebaini Balozi ya Tanzania Lusaka ilikua inam
iliki ardhi na jengo, hata hivyo ni tham

ani ya jengo tu 
ndio ilikuw

apo kw
enye taarifa za fedha.  

 
 

N
im

ebaini utofauti w
a kiasi kati ya taarifa za kifedha zilizow

asilishw
a baada ya m

arekebisho na kiasi kilichokaguliw
a na 

tim
u ya ukaguzi. H

ii im
epelekea kushindw

a kutoa m
aoni juu ya usahihi w

a kiasi kilichooneshw
a. 

 
 

N
im

ebaini pia, M
enejim

enti ilishindw
a kuonesha taarifa ya ufafanuzi (N

otes) w
a utofauti m

kubw
a w

a bajeti ya aw
ali na 

bajeti ya m
w

isho baada ya m
arekebisho, pia hakukuw

a na m
aelezo ya utofauti m

kubw
a kati ya bajeti na uhalisia kam

a 
inavyotakiw

a na Aya ya 14 (c) ya IPSAS 24.  
 

 
N

im
ebaini kw

am
ba m

enejim
enti im

eonesha hasara ya ubadilishaji w
a fedha za kigeni ya Sh. 60,319,838.16 kw

enye 
taarifa ya ufanisi w

a fedha (Statem
ent of Financial Perform

ance). H
ata hivyo, im

eonesha faida ya ubadilishaji w
a fedha 

za kigeni ya Sh. 88,027,997.50 katika taarifa ya m
tiririko w

a fedha (Statem
ent of Cashflow

). U
tofauti huu haukua na 

m
aelezo. 

 
17. H

esabu Jum
uifu za Taifa 
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N

im
ebaini kuw

a m
adai ya Sh. 5,392,734,195,600 yaliondolew

a dhidi ya m
adeni ya Sh. 6,182,079,208,670 na kupelekea 

Sh.789,345,013,070 kutofutw
a kw

enye H
esabu. M

enejim
enti ya W

izara ya Fedha na M
ipango ilishindw

a kuthibitisha 
utofauti uliobainika na kubaki kw

enye hesabu bila m
arekebisho. H

ivyo, bakaa ya m
adeni ya Sh. 789,345,013,070 

im
epotoshw

a kw
enye taarifa jum

uifu za fedha.  
 

 
Tham

ani linganishi za m
ali zilizoripotiw

a chini ya kiw
ango halisi Sh.bilioni  1,213.89: W

akati w
a U

kaguzi w
a M

ali, M
itam

bo 
na Vifaa  na m

ali zisizoshikika(Kipengele cha ufafanuzi N
a 72 &

76) nim
ebaini kuw

a bakaa ya kuanzia ya gharam
a na 

lim
bikizo la uchakavu vinatofautiana  na bakaa ya kufungia hesabu ya m

w
aka 2017/18 na kupelekea kuripotiw

a chini ya 
kiw

ango halisi kw
a Sh. 1,202,414,566,000 na Sh 11,474,013,000 za M

ali,M
itam

bo na Vifaa pam
oja na M

ali zisizoshikika 
m

taw
alia. 

 
 

Kutofautiana kw
a nyongeza ya M

ali, M
itam

bo na Vifaa na M
ali zisizoshikika Sh.bilioni 399.26: W

akati w
a U

kaguzi w
a M

ali, 
M

itam
bo na Vifaa na M

ali zisizoshikika (Kipengele cha ufafanuzi N
a. 72 &

76) nilibaini nyongeza ya Sh. 4,849,038,558,000 
na Sh. 75,483,165,000 m

taw
alia. H

ata hivyo, nyongeza hizo hazikuripotiw
a kw

enye taarifa za fedha za kila m
kaguliw

a. 
Aidha, nim

ebaini kutofautiana kw
a taarifa za fedha  za kila m

kaguliw
a na taarifa za fedha jum

uifu kulisababishw
a na 

kujum
uisha nyongeza ya m

ali, m
arekebisho ya bei za m

ali kulingana na bei ya soko, kuam
isha na kuuza/kubadili m

atum
izi 

ya m
ali hizo. Kadhalika, nim

ebaini kutofautiana kw
a Sh. 399,263,070,000 zilizoripotiw

a kw
enye nyongeza ya M

ali kw
enye 

taarifa Jum
uifu ya m

tiririko w
a fedha taslim

u Sh. 5,323,784,793,000 dhidi ya Sh. 4,924,521,723,000 zilizoripotiw
a 

kw
enye jedw

ali la m
w

enendo w
a M

ali, M
itam

bo, Vifaa na M
ali zisizoshikika. 

 
 

Dham
ana za Serikali zilizoripotiw

a juu ya kiw
ango halisi Sh.bilioni 1,224.09: N

im
ebaini kuw

a dham
ana za serikali za Sh. 

1,257,650,150,000 hazikuondolew
a kw

enye Taarifa jum
uifu za fedha kinyum

e na aya ya 40(c) ya Viw
ango vya Kim

ataifa 
vya U

andaaji w
a H

esabu katka Sekta za U
m

m
a kw

a M
singi usio taslim

u(IPSAS 35) inayotaka kuondoa kabisa m
ali na 

m
adeni ya taasisi zinazohusiana. Pia, nim

ebaini kuw
a hati-fungani za Sh, 33,564,194,000 hazikuingizw

a kw
enye taarifa 

jum
uifu ya fedha  kinyum

e na aya ya 40(a) ya Viw
ango vya Kim

ataifa vya U
andaaji w

a H
esabu katka Sekta za U

m
m

a kw
a 

M
singi usio taslim

u (IPSAS 35) inayotaka taasisi kuunganisha vitu vyote vinavyofanana katika m
ali, m

adeni, m
apato, 

m
atum

izi na m
itiririko ya fedha. H

ii im
epelekea dham

ana za serikali kuripotiw
a juu ya kiw

ango halisi katika taarifa 
jum

uifu ya fedha kw
a Sh. 1,224,085,956,000.    
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Kutofanya 

m
arekebisho 

ya 
kushuka 

kw
a 

tham
ani 

(Im
pairm

ent 
loss) 

ya 
hasara 

tarajiw
a 

kw
enye 

m
ikopo 

Sh. 
84,533,877,064: N

im
ebaini kuw

a taarifa jum
uifu za fedha hazikufanyiw

a m
arekebisho ya kushuka kw

a tham
ani ya m

ali 
za fedha kw

enye m
fum

o w
a hasara tarajia katika m

ikopo (expected credit loss m
odel) kw

a Sh.84,533,877,064. Taasisi 
tanzu zinazotum

ia Viw
ango vya Kim

ataifa vya U
andaaji w

a Taarifa za fedha (IFRS) zim
erithi IFRS 9(Bidhaa za kifedha-

financial instrum
ents) tangu 1 Januari 2018 iliyobadili ukokotoaji w

a kushuka kw
a tham

ani ya m
ikop

o kutoka kw
enye 

m
fum

o w
a hasara iliyopatikana kw

enda kw
enye hasara tarajiw

a kw
enye m

ikopo. 
H

ata hivyo, m
enejim

enti haijaanza kutum
ia Viw

ango vya Kim
ataifa vya U

andaaji w
a H

esabu katika Sekta za U
m

m
a kw

a 
M

singi usio taslim
u - IPSAS 41 inayohusiana na bidhaa za kifedha (financial instrum

ent) w
ala kurekebisha hasara ya 

kushuka tham
ani kw

a kutum
ia m

fum
o w

a hasara tarajiw
a kw

enye m
ikopo ili kuendana na m

fum
o w

a kutum
ia hasara 

iliyopatikana kam
a inavyotakiw

a na Viw
ango vya Kim

ataifa vya U
andaaji w

a H
esabu za U

m
m

a kw
a M

singi usio taslim
u - 

IPSAS 29. H
ii ni kinyum

e na aya ya 41 ya Viw
ango vya Kim

ataifa vya U
andaaji w

a H
esabu za U

m
m

a kw
a M

singi usio taslim
u 

- IPSAS 35 inayotaka kufanya m
arekebisho ikiw

a taasisi husika zinatum
ia sera za uhasibu tofauti ya zile zilizotum

ika 
kw

enye taarifa jum
uifu za fedha. 

 
18. H

ospitali ya rufaa ya m
koa -Ligula 

 
Kuainishw

a kw
a m

apato yenye m
asharti badala ya m

apato ya kaw
aida Sh. 158,505,557: Katika taarifa ya m

izani ya fedha 
iliyow

asilishw
a im

eoneshw
a kuw

a kuna m
apato ya Sh. 158,505,557 am

bayo hayajakidhi   m
asharti, hata hivyo ukaguzi 

w
angu um

eonesha kuw
a m

apato hayo hayakuw
a yenye m

asharti hivyo hayakupasw
a kuaninishw

a kw
a m

ujibu w
a kiw

ango 
cha kim

ataifa cha uhasibu w
a hesabu (IPSAS 23). 

 
 

Kutofautiana kw
a taarifa ya m

itam
bo na vifaa kw

a kiasi cha Sh. 356,199,139.84: katika  m
izania ya fedha im

eoneshw
a 

kuw
a Sh 14,113,961,804.17 kuw

a ndio m
ali ya vifaa vya kudum

u am
bayo ni kinyum

e na Sh. 356,199,139.84 iliyooneshw
a 

katika m
changanuo w

a m
ali.  

 
 

Kukosekana kw
a nyaraka za uthibitisho w

a m
taji Sh. 14,996,617,663: Im

eoneshw
a katika taarifa ya m

abadiliko ya m
taji 

kuw
a kuna m

taji w
a Sh. 14,996,617,663 lakini hata hivyo m

changanuo w
ake haukuw

asilishw
a. 

 
 

Kutofautiana kw
a m

apato ya Sh 83,083,828.99: Kulikuw
a na utofauti w

a m
apato yalioneshw

a katika taarifa ya ufanisi 
w

a fedha Sh. 1,745,420,877.51 na m
changanuo w

ake w
enye Sh 1,662,337,048.52 am

bayo im
epelekea kutofautiana kw

a 
Sh 83,083,828.99. 
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M
atum

izi 
yalioneshw

a 
katika 

vifungu 
visivyoshabiana 

Sh 
1,539,545,750.95: 

M
atum

izi 
ya 

sh. 
1,539,545,750.95  

yalioneshw
a katika taarifa ya ufanisi w

a fedha yam
ejum

uisha m
alipo yaliyoitw

a m
atum

izi m
engine hata hivyo m

atum
izi 

haya yalitofautiana na m
changanuow

ake.  
 

 
Kupunguzw

a kw
a m

alipo ya m
atum

izi ya vifaa kiasi cha Sh.248,389,386 katika m
tiririko w

a fedha taslim
u: Im

eoneshw
a 

katika taarifa ya m
tiririko w

a fedha kuw
a Sh. 125,796,206.63 kuw

a  ni m
alipo ya vifaa vilivyonunuliw

a lakini usuluhishi 
nilioufanya um

ebaini kuw
a ilipasw

a kuanishw
a Sh. 374,185,592 hivyo kufanya kupunguzw

a kw
a Sh. 248,389,386 

 
19. H

ospitali  ya Rufaa ya M
koa w

a Bukoba 
 

N
im

ebaini kuw
a m

atum
izi ya vifaa yam

eripotiw
a kw

a pungufu kw
a Sh.1,283,060,444.14: U

kaguzi w
a hesabu kw

a 
kulinganisha ufanisi w

a fedha w
a m

w
aka, m

adeni katika m
izania ya fedha na m

alipo yalioneshw
a katika m

tiririko w
a 

fedha kuw
a m

alipo ya vifaa vya stoo yalipunguzw
a kw

a kiasi cha Sh 1,283,060,444.14 baada ya kuangalia kilichoripotiw
a 

katika m
tiririko w

a fedha Sh 1,642,461,773 na taarifa ya ufanisi w
a fedha Sh 2,925,522,217.14 

20. U
balozi w

a Tanzania Kigali 
 

N
ibaini kuw

a taarifa ya ufanisi w
a fedha im

ejum
uisha Sh. 210,685,317 ikiw

a ni m
apato yaliyotam

buliw
a kw

a m
w

aka 
husika.U

kaguzi w
angu um

ebaini kuw
a m

apato hayo hayakuw
a sehem

u ya m
akusanyo ya m

w
aka na kupelekea kuripoti 

kiasi cha m
apato juu ya kiw

ango halisi cha Sh 210,685,317. 
 

 
U

kaguzi w
angu um

ebaini kuw
a bakaa ya kufungia hesabu ya m

apato yenye m
ashariti ilikuw

a Sh.420,725,188.68, hata 
hivyo, bakaa iliyoripotiw

a ilikuw
a Sh.360,072,020 na kupelekea utofauti w

a Sh 60,653,168.68 
 

21. H
ospitali ya Rufaa ya M

ount M
eru 

 
N

im
ebaini kuw

a taarifa ya m
zania w

a hesabu im
ejum

uisha   m
adeni ya Sh. 597,146,370 na kufanyiw

a m
aelezo ya ziada 

kw
enye nukuu N

a. 64. H
ata hivyo,nukuu ya m

aelezo ya ziada ilionesha Sh. 653,993,833 na kupelekea kuw
epo kw

a 
utofauti w

a Sh. 56,847,463 bila kuw
a na m

aelezo 
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N

im
ebaini kuw

a taarifa ya m
tiririko w

a fedha taslim
u ulijum

uisha Sh.1,474,648,314 zilizolipw
a kw

a ajili ya m
atum

izi ya 
ugavi na vifaa (supplies and consum

ables) lakini kiasi kilichopatikana katika ukaguzi kilikuw
a Sh. 2,593,702,881  na 

kupelekea utofauti w
a Sh. 1,119,054,567am

bao haukusuluhishw
a. 

 
22. U

balozi w
a Tanzania M

oroni 
 

N
ilibaini upotoshaji m

kubw
a katika takw

im
u za m

w
aka uliopita katika taarifa ya ulinganishi (com

parative figure) kw
a 

m
atum

izi iliyosababisha kuongezeka kw
a kiasi cha Sh. 71,324,215. H

ata hivyo nilipom
aliza ukaguzi w

angu m
nam

o M
achi 

2020 U
balozi bado haukurekebisha taarifa za fedha. 

 
 

Sikuw
eza kuthibitisha m

arekebisho kutoka Sh. 396,964,262 hadi Sh. 379,510,466 yaliyooneshw
a kw

enye M
fuko w

a w
alipa 

kodi katika taarifa ya m
abadiliko ya m

taji kw
a m

w
aka w

a fedha uliom
alizika tarehe 30 Juni, 2019 kw

a sababu ya ukosefu 
w

a viam
batanisho husika. Aidha, m

arekebisho yaliyofanyika katika lim
bikizo la ziada/pungufu (accum

m
ulated surplus 

/(deficit) kw
enye taarifa ya m

abadiliko ya m
taji Sh 396,964,262.40 hayakuw

a na m
aelezo yoyote kuonesha chanzo cha 

m
akosa ya kipindi cha nyum

a kam
a inavyotakiw

a na aya ya 54 (a) ya Viw
ango vya Kim

ataifa vya U
andaaji w

a H
esabu kw

a 
M

singi usio Taslim
 (IPSAS 3). 

 
23. U

balozi w
a Tanzania  Khartoum

 
 

 
U

balozi ulishindw
a kuingiza ardhi na m

ajengo katika taarifa za fedha licha ya kum
iliki m

ajengo m
aw

ili m
oja likiw

a m
taa 

w
a Khartoum

 M
ashariki, Abu G

arja na jingine likiw
a m

taa w
a Elm

ak N
im

ir Street, Khartoum
 M

agharibi hii ni kunyum
e na 

aya ya 14 ya Viw
ango vya Kim

ataifa za uandaaji w
a hesabu N

a 17. 
 

 
Taarifa ya m

tiririko w
a fedha (Cash flow

 Statem
ent) ilijum

uisha kim
akosa kiasi cha Sh 66,541,659 za m

adai hivyo 
kuzidisha bakaa ya fedha kw

a Sh 66,541,659.22 
 

 
Taarifa ya m

taji w
a w

alipa kodi (Tax payer’s fund) iliongezeka kutoka Sh 80,162,759.22 had Sh 160,325,518.98 hata 
hivyo tofuati hii haikuw

eza kutolew
a m

aelezo. 
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Taarifa ya U

fanisi ya Fedha (Financial Perform
ance) ilionesha m

apato ya Sh 1,065,214,645. H
ata hivyo Taarifa ya 

m
tiririko w

a fedha ilionesha Sh 973,329,025 hivyo kupelekea tofuati ya Sh 91,885,619 isiyokuw
a na m

aelezo. 
24. W

izara ya U
jenzi, U

chukuzi na M
aw

asiliano (Fungu 68) 
 

N
ilibaini m

adeni ya Sh. 1,732,501,802 kw
enye Taarifa ya m

zania ya Fedha haikujum
uisha m

alim
bikizo ya m

ishahara ya 
w

afanyakazi 
kw

a 
jum

la 
ya 

Sh. 
87,040,750 

kutokana 
na 

kupandishw
a 

vyeo 
kw

a 
w

afanyakazi. 
Kw

a 
hivyom

adeni 
yaliripotiw

a chini ya kiw
ango kw

a Sh. 87,040,750. 
 

 
Kiasi cha Sh 960,000,000 ikiw

a ni m
alipo kabla ya hudum

a (prepaym
ent) kililipw

a VETA kw
a ajili ya utengeneza na 

kusim
ika vibao vya kuonesha nam

ba za nyum
ba na m

itaa katika halm
ashauri kum

i na m
bili hata hivyo kiasi hiki 

hakikuingizw
a kw

enye taarifa za fedha. Pia kiasi cha Sh 960,000,000 kiliripotiw
a kw

enye m
ali za kudum

u na kukokotoa 
uchakavu ilihali m

ali hizi hazikw
epo. 
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 K
iam

batisho N
a. 2. 3: T

aasisi  Zilizopata H
ati zisizoridhisha na M

apungufu yaliyosababisha hati hizo 

H
ati Zisizoridhisha 

1. 
Tum

e ya Taifa ya M
pango w

a utum
iaji Bora w

a A
rdhi (Fungu 3) 

 
Taarifa ya m

tiririko w
a fedha im

eripoti kiasi cha Sh. 2,204,662,874.51 ikiw
a na upungufu w

a w
adaiw

a katika m
tiririko 

w
a fedha na upungufu w

a m
adeni ya kiasi cha Sh. 165,900,259.54 

suala am
balo siyo sahihi katika kuonesha m

tirirko w
a fedha, hivyo, m

tiririko w
a fedha ulionesha ongezeko la kiasi cha 

Sh. 2,370,563,134.05 
 

 
M

taji um
eripotiw

a kw
enye taarifa ya m

izania ukijum
uisha salio anzia la Sh. 711,209,456.15 faida ya Sh. 364,691,199.67 

na m
arekebisho ya kiasi cha Sh. 1,422,077,967.53. H

ata hivyo, m
arekebisho yaliyofanyika hayakuthibitishw

a na 
m

enejim
enti na hivyo, kufanya m

ali kuw
a na m

apungufu ya kiasi cha Sh. 1,422,077,967.53. 
 

 
Taarifa ya m

izania ya m
w

aka ulioishia tarehe 30 Juni 2019 im
eripoti kiasi Sh. 2,862,669,823.02 kam

a m
taji.  Kiasi cha 

Sh. 2,497,978,623.35 na faida ya Sh. 364,691,199.67. H
ata hivyo, kiasi cha faida kiliku w

a tayari kim
erekebishw

a na 
kujum

uishw
a kw

enye taarifa hivyo faida im
eripotiw

a m
ara m

bili.  
  

Tum
e ilikuw

a im
elipa kiasi cha Sh. 424,967,169.37 kw

a W
akala w

a H
udum

a za ununuzi Serikalini kw
a ajili ya kununua 

m
agari. H

adi tarehe ya ukaguzi Agosti 2019 m
agari yalikuw

a bado hayajaletw
a na taarifa ya m

izania ya tarehe 30 Juni 
2019 haikuonesha m

alipo kabla ya m
agari kuletw

a. 
  

Sikuw
eza kuthibitisha na kuhakiki m

atum
izi ya kiasi cha Sh. 804,324,178.46 saw

a na asilim
ia 18 ya m

alipo yote kw
a 

sababu hati za m
alipo hazikuw

a na viam
batisho toshelezi kinyum

e na Kanuni 95(4) ya Kanuni za fedha za U
m

m
a za 

m
w

aka 2001(zilizorekebishw
a m

w
aka 2004) 

 
2. 

Cham
a cha N

ational Convention for Construction and Reform
 (N

CCR
-M

A
G

EU
ZI) 

 
 

Cham
a hakitunzi rejista ya m

ali za kudum
u. Aidha, Cham

a hakikuhakiki m
ali zake kw

a m
w

aka, kw
ani taarifa za uhakiki 

zingekuw
a m

singi w
a kuthibitisha usahihi w

a m
ali za kudum

u zilizooneshw
a za kiasi cha Sh. 169,474,172 kw

enye taarifa 
za m

izania. N
a hivyo, sikuhakiki uhalali w

a kiasi kilichooneshw
a kw

enye m
izania.  
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ati Zisizoridhisha 

 
 

U
ongozi ulishindw

a kutoa kiam
batisho cha nyaraka na m

changanuo w
a w

adaiw
a kulingana na um

ri Sh. 36,659,047 
am

bacho kim
eoneshw

a katika nukuu nam
ba 6 ya taarifa ya m

izania hivyo, sikuw
eza kuthibitisha kuw

a kiasi hicho 
kim

ejum
uishw

a kw
enye akaunti ya w

adaiw
a. 

 
 

M
atum

izi ya kiasi cha Sh. 1,190,250 yam
ejum

uisha katika m
alipo am

bayo hayakuw
a na nyaraka toshelezi kutoka kw

a 
w

azabuni. H
apakuw

a na nam
na nyingine am

bayo ingeniw
ezesha kupata ushahidi kuhusu m

alipo haya na hivyo sikuw
eza 

kuthibitisha uhalali w
a m

atum
izi hayo.  

 
 

U
ongozi w

a Cham
a haukutoa ushahidi w

a nyaraka kuthibitisha uchakavu kiasi cha Sh. 5,624,569 w
a m

ali za kudum
u    

(m
ali, m

itam
bo na vifaa) zilizooneshw

a kw
enye taarifa ya ufanisi w

a Fedha. 
3. 

Civic U
nited Front (CU

F) 
 

N
im

ebaini kuw
a, Cham

a cha CU
F hakina M

fum
o Sahihi w

a Kiuhasibu w
a kutunza kum

bukum
bu za m

iam
ala ya shughuli 

zake na hivyo kusababisha taarifa za kiuhasibu kukosa utoshelezi kw
a lengo la kuandaa taarifa za fedha. Kukosekana 

kw
a m

fum
o w

a Kiuhasibu kum
enifanya nishindw

e kupata uhakika w
a usahihi w

a taarifa za fedha zilizotolew
a katika 

ukaguzi huu.  
 

 
Kutoandaa taarifa za usuluhisho w

a Benki am
bao ni sehem

u ya udhibiti w
a ndani dhidi ya fedha taslim

u. Tarifa za 
usuluhisho w

a benki zinalenga kutatua tofauti ya salio katika benki na katika kitabu cha fedha taslim
u. 

U
dhibiti 

unaotosheleza unapasw
a kuw

epo angalau kw
a kuandaa taarifa za usuluhisho w

a benki kila m
w

ezi ili kufuatilia na 
kukubaliana kw

a hizi pande zote. Kutokuw
epo kw

a taarifa za usuluhisho w
a benki kum

enizuia kuthoibitisha kiasi h alisi 
cha fedha taslim

u na fedha linganishi cha Sh.255,796,369 kilichoripotiw
a kw

enye M
izania ya Fedha. 

  
N

im
epitia Taarifa za U

fanisi w
a fedha na kuangalia nam

na ya kutenganisha vifungu vya m
atum

izi na kubaini kuw
a 

hapakuw
epo na vifungu vinavyotam

bulika ili kutenganisha m
atum

izi kuendana na uendeshaji w
ake na hivyo baadhi ya 

m
atum

izi ya m
aendeleo yam

eripotiw
a kam

a m
atum

izi ya kaw
aida. 

 
 

U
w

ekezaji w
a cham

a ulioripotiw
a chini ya kiw

ango kw
a Sh. 56,133,000. N

im
epitia Taarifa ya M

izania ya Fedha ya m
iaka 

m
inne inayoishia 30 Juni,2019 na kubaini kuw

a, Cham
a kim

eripoti U
w

ekezaji w
a Sh. 1,148,154,149 kw

a m
w

aka 
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2015/2016, Sh. 13,542,000 kw
a m

w
aka 2016/2017, Sh. 42,609,000 kw

a m
w

aka 2017/2018 na Sh. 25,784,576 kw
a m

w
aka 

2018/2019. Kw
a m

w
aka unaoishia 30 June, 2017 m

arekebisho yalifanyika kw
a kuondoa Sh. 1,148,154,149. Kw

a kutum
ia 

kigezo cha kiasi kilicholipw
a kila m

w
aka kw

a ajili ya uw
ekezaji kutoka m

w
aka 2017 m

paka 2019 kiasi kilichotarajiw
a 

kw
enye uw

ekezaji m
w

ishoni m
w

a m
w

aka 2019 kilikuw
a Sh.81,917,576. H

ata hivyo, 
Sh. 25,784,576 pekee ndiyo 

zilizoripotiw
a na kupelekea kupunguza tham

ani ya U
w

ekezaji kw
a Sh. 56,133,000. 

  
Taarifa zisizo sahihi zilizoingizw

a kw
enye T

aarifa za Fedha 
N

im
epitia Taarifa ya fedha  na kubaini kuw

a, kiasi kilichoripotiw
a kilikuw

a akiendani na m
aelezo ya taarifa za fedha 

kam
a ilivyoelezw

a hapo chini: 


 
Taarifa 

ya 
M

zania 
w

a 
H

esabu; 
Kiasi 

cha 
Sh. 

10,007,000 
kiliripotiw

a 
kam

a 
W

ashitiri 
w

engine 
na 

kulinganishw
a na taarifa ya m

aelezo N
a.7. H

ata hivyo taarifa hiyo ya m
aelezo ilikuw

a inaendana na N
a.6 

kw
a ajili ya M

ikopo ya W
afanyakazi. Tarifa hiyo ya m

aelezo N
a.7 ilionyesha  W

ashitiri w
engine w

a 
m

asurufu yanayofikia Sh. 11,282,000 na kupelekea tofauti isiyo na m
aelezo ya Sh. 1,275,000 


 

Taarifa ya U
fanisi w

a Fedha; Kiasi cha Sh. 352,905,370 kiliripotiw
a ka m

a gharam
a za M

ikutano ya cham
a 

na 
kulinganishw

a 
na 

taarifa 
ya 

m
aelezo 

N
a.5, 

hatahivyo 
kw

enye 
ukurasa 

w
a 

11 
w

a 
taarifa 

za 
fedha,nim

ebaini kuw
a taarifa ya ulinganisho ilikuw

a N
a.5 iliyoripoti Sh.328.365,370 na kupelekea kiasi 

cha Sh. 24,540,000 kutokuw
a na m

aelezo. 


 
Kiasi cha Sh. 983,288,997 kiliripotiw

a kam
a gharam

a za utaw
ala na  kulinganishw

a na taarifa ya m
aelezo 

N
a. 8 iliyoripoti Sh.565,186,337 na kupelekea kuw

epo kw
a Sh.327,102,660 zisizo na m

aelezo. 


 
Kiasi cha Sh.332,560,620 kiliripotiw

a kam
a gharam

a za U
chaguzi na kulinganishw

a na taarifa ya m
aelezo 

N
a.9 iliyoripoti Sh.96,060,620 na kupelekea kuw

epo kw
a Sh.236,500,000 zisizo na m

aelezo. 
 

4. 
N

ational League for D
em

ocracy (N
LD

) 
 

U
w

asilishaji usio sahihi w
a taarifa ya m

w
enendo w

a m
taji w

a taasisi. Taarifa hiyo haionyeshi vizuri m
changanuo w

ake 
w

a takw
im

u zinazohusu kila m
changanuo. Kw

a kuongezea, Ripoti ya m
w

enendo w
a m

taji katika Taarifa ya m
izania ya 

Fedha inatofautiana na ile iliyoripotiw
a katika Taarifa ya m

w
enendo w

a m
taji w

a taasisi hii. 
 

5. 
U

balozi w
a Tanzania A

ddis A
baba 
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M

alipo am
bayo hayakuhakikiw

a kw
enye taarifa ya m

tiririko w
a fedha: M

apitio ya taarifa ya ufanisi w
a fedha pam

oja na 
taarifa ya m

tiririko w
a fedha um

ebaini m
alipo ya Sh.564,931,947.50 kw

enye taarifa ya m
tiririko w

a fedha am
bayo 

hayakuonekana katika m
changanuo w

a taarifa zingine ikiw
a na m

changanuo w
a nukuu za taarifa za fedha . Pia, w

akati 
w

a ukaguzi w
angu sikupew

a ushahidi w
a kuthibitisha m

alipo yaliyofanyika. H
ivyo, nilishindw

a kuhakiki usahihi na uhalali 
w

a m
alipo ya Sh.564,931,947.50. 

 
 

M
apato yenye M

asharti (deferred incom
e) hayajaripotiw

a kw
a usahihi: Kulingana na kipengele N

a. 30 cha ufafanuzi w
a 

taarifa za fedha. Kiasi cha m
apato kilichotakiw

a kutam
bulika na kuripotiw

a kw
enye taarifa ya ufanisi w

a fedha kilikuw
a 

ni Sh. 1,682,939,348.58. H
ata hivyo, m

enejim
enti ilitam

bua kim
akosa kiasi cha Sh. 1,498,196,464.55 am

bacho kilikuw
a 

ni m
aw

asilisho ya m
apato. H

ivyo, m
apato yaliyoripotiw

a yam
epungua kw

a Sh.184,742,884.03.  
 

 
M

apitio ya taarifa ya m
izania ya fedha ya tarehe 30 Juni 2019 kipeng ele N

a. 34 cha taarifa za fedha ulibaini kuw
a, 

m
enejim

enti iliripoti fedha za 
m

aendeleo 
zenye m

asharti za Sh.169,055,970.89 kw
a m

w
aka  2018/19 na Sh. 

567,371,697.25 kw
a m

w
aka 2017/2018. H

ata hivyo, hapakuw
a na fedha za M

aendeleo zenye m
asharti zilizopokelw

a na 
U

balozi kw
a m

w
aka w

a fedha 2017/2018 na 2018/2019 lakini m
enejim

enti iliripoti kupokea fedha za m
aendeleo zenye 

m
asharti za Sh.391,503,707.12 na Sh.21,917,307.25 kw

a m
w

aka w
a fedha 2018/19 and 2017/18 m

taw
alia. Sikupew

a 
m

aelezo w
ala ushahidi toshelezi kuhusiana na m

apokezi ya fedha hizi. 
 

 
N

im
ebaini kuw

a ubalozi ulikuw
a na bakaa ya m

w
anzo ya m

apato yenye m
asharti ya Sh. 226,928,739.74 na m

w
aka huu 

w
a fedha kiasi cha Sh.1,498,196,464.55 kilipokelew

a  na hivyo kufanya m
apato yenye m

asharti kuw
a Sh. 1,725,125,204. 

Kim
singi m

enejim
enti ilipasw

a kutam
bua kiasi chote cha Sh. 1,725,125,204 kam

a m
apato. H

ata hivyo, m
enejim

enti 
im

etam
bua kiasi cha Sh. 1,498,196,464.55 na kuacha kiasi cha Sh. 226,928,739.74 am

bacho hakikutam
bulika kw

a 
m

w
aka huu w

a fedha 2018/19.  
 

 
M

akosa yaliyogundulika kw
enye taarifa za fedha za m

w
aka uliopita  hayakurekebishw

a kw
a usahihi: Bakaa ya m

w
anzo 

ya m
apato m

engineyo na fedha taslim
u na taslim

u linganishi zilizoripotiw
a kw

a m
w

aka fedha uliopita (2017/2018) 
hazifanani na zile zilizokaguliw

a kw
a m

w
aka w

a fedha uliopita (2017/2018). Pia, nilipitia taarifa ya m
abadiliko ya 

m
taji na kubaini hapakuw

a na m
arekebisho yaliyofanyika. Kadhalika, hakuna m

aelezo yaliyotolew
a na m

enejim
enti 

juu ya m
asahihisho yaliyofanyika kw

enye taarifa za fedha za m
w

aka uliopita. 
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M
apato ya visa yaliyokusanyw

a ya Sh. 485,653,337.54 hayajaripotiw
a: M

apato yaliyokusanyw
a ya visa yalikuw

a ni 
Sh.560,545,435. Jum

la ya Sh. 68,636,838.01 ilitum
w

a kw
enye m

fuko m
kuu w

a Serikali na Sh. 491,908,596.99 
haikutum

w
a. H

ata hivyo, taarifa ya fedha im
eripoti bakaa ya 6,255,259.45 na jum

la ya Sh. 485,653,337.54 
haikuripotiw

a kw
enye taarifa za fedha za ubalozi. Kiasi hiki pia hakikuw

asilishw
a benki w

ala fedha haikuw
apo O

fisini 
w

akati w
a kipindi cha U

kaguzi m
w

ezi Januari 2020. Aidha, hakuna ushahidi uliow
asilishw

a unaonesha jinsi fedha 
zilivyotum

ika. H
ivyo, nilishindw

a kuthibitisha uhalali w
ake. 

 
 

N
im

epitia taarifa ya m
tiririko w

a fedha ilioishia tarehe 30 Juni 2019 pam
oja na   vitabu vya m

apato na kubaini 
m

apato ya visa ya Sh.205,456,715 yalikusanyw
a. H

ata hivyo, taarifa ya m
tiririko w

a fedha iliripoti m
apato ya Sh. 

194,387,012 am
bayo ni chini ya m

apato ya Sh. 11,069,703 yaliyokusanyw
a.   

 
 

Vitabu vitano vya m
akusanyo ya m

apato havikuonekana w
akati w

a ukaguzi w
angu: N

im
epitia rejista ya risiti na 

kubaini vitabu vitano (5) vya risiti am
bavyo vilikuw

a chini ya uangalizi w
a M

ham
bata fedha. H

ata hivyo, vitabu 
husika havikuonekana na havikuw

asilishw
a kw

a ajili ya U
kaguzi. 

 
 

Katika kipindi cha m
iaka m

itatu ubalozi um
eripoti kuham

isha jum
la ya Sh.116,6 39,342.63 kw

enye akaunti ya nje ya 
Benki Kuu N

a. 9921143401. H
ata hivyo, nim

epitia taarifa ya benki kw
a kipindi tajw

a na kubaini jum
la ya m

apato 
yaliyow

ekw
a na ubalozi w

a Addis Ababa kw
enye akaunti tajw

a yalikuw
a ni Sh. 68,636,838.01. H

ivyo, nim
ebaini kiasi 

cha Sh. 48,002,504.62 kim
eripotiw

a zaidi kw
enye taarifa za Fedha za ubalozi. 
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 K
iam

batisho N
a. 2. 4: V

yam
a vya Siasa vilizoopata hati m

baya na m
apungufu yaliyosababisha hati 

hizo 

H
ati M

baya 
1. 

A
lliance for A

frica Farm
ers Party 

 
 

Taarifa za fedha za cham
a hazikuandaliw

a kw
a kuzingatia m

atakw
a ya Viw

ango vya Kim
ataifa vya U

hasibu katika sekta 
ya U

m
m

a am
bao ungetum

ika kam
a m

singi w
a kufanya tathm

ini 
 

2. 
A

frican D
em

ocratic A
lliance (A

D
A

 TA
D

EA
) 

 
Taarifa za fedha za cham

a hazikuandaliw
a kw

a kuzingatia m
atakw

a ya Viw
ango vya Kim

ataifa vya U
hasibu katika sekta 

ya U
m

m
a am

bao ungetum
ika kam

a m
singi w

a kufanya tathm
ini 

 
3. 

Cham
a Cha U

kom
bozi w

a U
m

m
a (CH

A
U

M
M

A
) 

 
U

ongozi w
a Cham

a Cha U
kom

bozi w
a U

m
m

a (CH
AU

M
M

A) hakina vitabu vya taarifa za fedha na kum
bukum

bu m
uhim

u za 
m

apato na m
atum

izi hivyo, m
aw

anda ya ukaguzi yalikw
azw

a kw
ani  sikuw

eza kupata taarifa kam
ili. Kw

a hiyo, sikuw
eza 

kuhakiki usahihi na ukw
eli w

a taarifa za fedha. 
 

4. 
D

em
okrasia M

akini 
 

Taarifa za fedha za cham
a hazikuandaliw

a kw
a kuzingatia m

atakw
a ya Viw

ango vya Kim
ataifa vya U

hasibu katika sekta 
ya U

m
m

a am
bao ungetum

ika kam
a m

singi w
a kufanya tathm

ini 
 

5. 
D

em
ocratic Party 

 
N

ilishindw
a kukagua taarifa za fedha za C

ham
a cha D

em
ocratic kw

a sababu ziliandaliw
a bila kuzingatia M

w
ongo

zo 
w

a Kim
ataifa w

a Kihasibu w
a U

andaaji w
a taarifa za Fedha katika Sekta ya U

m
m

a.  
 

6. 
N

ational Reconstruction A
lliance 

 
N

ilibaini kuw
a uongozi w

a Cham
a uliandaa taarifa ya m

apato na m
alipo tu bila kuonesha m

w
ongozo uliotum

ika kuandaa 
taarifa za fedha, hivyo sikuw

eza kupata m
singi w

a kutoa m
aoni yangu.  
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baya 
 

N
ilibaini kuw

a katika taarifa ya m
apato na m

atum
izi; m

apato yalikuw
a Sh. 9,500,000 am

bapo kiasi cha Sh. 5,000,000 
kilikuw

a na nyaraka sahihi lakini kiasi cha Sh. 4,500,000 hakikuw
a na nyaraka na chanzo chake hakikuoneshw

a kw
enye 

taarifa ya fedha kuthibitisha usahihi na ukam
ilifu w

ake.H
ivyo, sikuw

a na nam
na nyingine ya kufanya ya kujiridhisha ili 

kupata uhakika w
a m

apato haya. 
 

 
7. 

A
lliance for D

em
ocratic C

hange 
 

U
ongozi w

a Cham
a cha AD

C hakina vitabu vya taarifa za fedha hivyo, m
aw

anda ya ukaguzi yalikw
azw

a kw
ani  sikuw

eza 
kupata taarifa kam

ili. Kw
a hiyo, sikuw

eza kutathm
ini uhakika w

a taarifa zilizooneshw
a katika taarifa za fedha na sikuw

a 
na nam

na nyingine ya kufanya ya kujiridhisha usahihi w
a taarifa za fedha za cham

a cha Alliance for D
em

ocratic Change 
(ADC).   

 
8. 

Cham
a cha Sauti ya U

m
m

a (SA
U

) 
 

M
singi uliotum

ika kuandaa taarifa za fedha za cham
a ulikuw

a hauelew
eki hii ni kinyum

e na m
w

ongozo N
a. 3 w

a m
w

aka 
uliotolew

a na Bodi ya W
ahasibu na W

akaguzi w
anaotam

uka kuw
a Tanzania im

ekubali kuandaa taarifa za fedha kw
a 

kuzingatia IFRS, IPSAS kuanzia Julai 1 2014 
 

 
Cham

a hakikuw
a w

azi kw
a kuw

a taarifa hizo zilionesha kuw
a zim

eandaliw
a kuendana na m

atakw
a ya Viw

ango vya 
Kim

ataifa vya U
hasibu pasipo kutaja kinagaubaga kuw

a ni viw
ango gani hasa vilitum

ika.  
 

 
Cham

a kilishindw
a kuw

asilisha hati za m
alipo na nyaraka zake kiasi cha Sh. 6,539,789. H

ivyo, sikuw
eza kuhakiki usahihi 

w
a m

alipo hayo. 
 

 
M

adeni ya kiasi cha Sh. 5,679,900 hayakuw
a na viam

batisho hivyo sikuw
eza kuyahakiki m

a deni hayo ili kubaini kuw
a ni 

sahihi, yalitokea, kam
ilifu na yanahusu shughuli za Cham

a. w
ere not supported w

ith any supporting docum
ents as such 

I w
as  

9. 
U

nited D
em

ocratic Party (U
D

P) 
 

 U
ongozi w

a Cham
a cha U

DP hakina taarifa za fedha za m
apato na m

atum
izi hivyo, m

aw
anda ya ukaguzi yalikw

azw
a 

kw
ani  sikuw

eza kupata taarifa kam
ili. Kw

a hiyo, sikuw
eza kutathm

ini uhakika w
a taarifa zilizooneshw

a katika taarifa 
za fedha  
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 H
ati M

baya 
10. U

nited Peoples’ D
em

ocratic Party 
 

Taarifa za fedha za cham
a hazikuandaliw

a kw
a kuzingatia m

atakw
a ya V

iw
ango vya Kim

ataifa vya U
hasibu katika 

sekta ya U
m

m
a am

bao ungetum
ika kam

a m
singi w

a kufanya tathm
ini 

 
11. Tanzania Labour Party(TLP) 
 

N
ilishindw

a kukagua taarifa za fedha za Cham
a cha Tanzania Labour Party kw

a sababu ziliandaliw
a bila kuzingatia 

M
w

ongozo w
a Kim

ataifa w
a Kihasibu w

a U
andaaji w

a taarifa za Fedha katika Sekta ya U
m

m
a.  

 
12. U

nion for M
ultiparty D

em
ocracy (U

M
D

) 
 

 
Sikuw

eza kudhibitisha M
apato ya Sh.4,002,000 na m

atum
izi yake yaliripotiw

a katika taarifa ya utendaji w
a fedha, kw

ani 
sikupew

a risiti za kukiri kupokea m
apato hayo na baadhi ya hati za m

alipo za jum
la ya Sh. 1,035,000. H

atahivyo hakukuw
a 

na viam
batanisho vya m

atum
izi.  

 
 

Taarifa za Fedha hazikueleza M
fum

o w
a taarifa za Fedha unaofaa, pam

oja na sera m
uhim

u za uhasibu kam
a m

singi w
a 

m
aandalizi, inavyotakiw

a na m
atakw

a ya Viw
ango vya Kim

ataifa vya U
hasibu katika sekta ya U

m
m

a  
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 K
iam

batisho N
a. 3. 1: U

fuatiliaji w
a utekelezaji w

a m
apendekezo ya ukaguzi w

a m
iaka uliyopita 

N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

1. 
 

2006/2007 
M

apungufu 
katika 

usim
am

izi w
a dham

ana za 
Serikali  
W

izara 
inashauriw

a 
kupitia 

Sheria 
na 

Kanuni 
kw

a 
kufanya 

m
arekebisho 

kw
enye sheria ya dham

ana 
na Kanuni zake ili kuendana 
na hali ya sasa 
 

M
arekebisho yam

efanyika kw
enye 

Sera 
ya 

m
adeni 

na 
M

ikopo 
ya 

Serikali na Sheria ya dham
ana na 

m
ikopo 

N
a. 

30 
ya 

1974. 
M

arekebisho 
hayo 

yatapelekw
a 

bungeni 
kw

a 
uidhinishaji 

hivi 
karibuni. 

M
kakati 

w
a 

m
adai 

um
erekebishw

a 

M
arekebisho 

ya 
sheria ya m

ikopo ya 
Serikali, 

dham
ana 

na 
ruzuku 

N
a.3 

ya 
m

w
aka 

1974 
(iliyorekebishw

a 
m

w
aka 

2004) 
na 

m
apitio 

ya 
M

kakati w
a Deni la 

Taifa 
(N

DS) 
yanasubiriw

a  

U
tekelezaji 

unaendelea 
 

2. 
 

2013/2014 
U

sim
am

izi 
U

siotosheleza 
kw

enye 
U

w
ekezaji 

w
a 

Serikali 
na 

V
ipaum

bele 
V

yake  
N

aishauri 
Serikali 

kuandaa 
M

fuko 
w

a 
U

w
ekezaji 

utakaow
ezeshw

a 
kutoka 

katika 
m

akam
puni 

am
bayo 

inam
iliki 

hisa 
chache

 
kw

enye 
gaw

io 
na 

m
apato 

m
balim

bali 
ili 

kunusuru hisa za Serikali. Pia 

U
tungaji w

a sheria m
pya ya M

sajili 
w

a 
H

azina 
uko 

katika 
hatua 

za 
m

w
isho. 

Kw
a 

sasa, 
andiko 

la 
Baraza la M

aw
aziri linapendekeza 

kutunga 
sheria 

ya 
M

sajili 
w

a 
H

azina; 
linasubiri 

kujadiliw
a 

na 
M

kutano 
w

a 
Baraza 

la 
M

aw
aziri. 

Andiko lim
ejum

uisha m
apendekezo 

yote ya IM
TC 

U
fuatiliaji 

w
a 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 
utatolew

a 
kw

enye 
U

kaguzi 
ujao 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

kuiw
ezesha 

Serikali 
kuw

ekeza 
katika 

sekta 
zingine 

am
bazo 

itaona 
zinahitaji 

ushiriki 
w

ake. 
M

w
isho, 

naishauri 
Serikali 

kupitia 
m

ara 
kw

a 
m

ara 
ufanisi w

a uw
ekezaji w

ake 
na m

alengo. 
3. 

 
2014/15 

Kutotum
ika kw

a M
fum

o w
a 

kielektroniki 
kw

enye 
M

chakato w
a U

andaaji w
a 

H
esabu Jum

uishi za Serikali 
Kuu 
Serikali inapasw

a; Kuboresha 
m

fum
o 

w
a 

Epicor 
unaojiendesha 

kujum
uisha 

W
izara, 

Idara, 
W

akala 
w

a 
Serikali, Serikali za M

itaa na 
Taasisi 

zinazojiendesha 
kibiashara 
Kuongeza 

jitihada 
za 

kujum
uisha 

Balozi 
za 

Tanzania katika m
fum

o w
a 

ili 
kuongeza 

udhibiti 
w

a 

Serikali inatam
bua ukw

eli kw
am

ba 
m

aandalizi 
ya 

taarifa 
za 

fedha 
hayatokani 

na 
m

fum
o 

unaojiendesha. Taarifa jum
uifu za 

fedha za Serikali zim
eandaliw

a kw
a 

kutum
ia TEH

AM
A kw

a njia ya excel 
na si kw

a m
fum

o w
a EPICO

R am
bao 

ulijum
uisha taasisi 553. H

ata hivyo, 
uongozi unafanya m

ipango yote ili 
kuhakikisha 

kw
am

ba 
kuoanisha/kushirikiana 

kw
a 

program
u m

balim
bali ya kutum

iw
a 

na taasisi hizi baada ya utafiti w
a 

kina 
juu 

ya 
jinsi 

m
uungano 

unaw
eza kufikiw

a kw
a kujiendesha 

w
enyew

e. 
H

ivi 
sasa, 

uongozi 
unendelea 

na 
m

chakato 
w

a 

Tunatam
bua 

jitihada 
zilizofanyw

a 
na 

Serikali. H
ata hivyo, 

m
fum

o 
unaoandaliw

a 
unasubiliw

a. 
Vilevile, tunaishauri 
Serikali 

kuw
eka 

ukom
o 

w
a 

m
fum

o 
unaosubiriw

a 
 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

bajeti 
na 

kuam
iniw

a 
kw

a 
taarifa za fedha 
Kuoanisha 

m
fum

o 
w

a 
kutunza 

taarifa 
(D

atabase) 
w

a W
izara, Idara, W

akala w
a 

Serikali na Serikali za M
itaa 

ili kuw
eza kujiendesha kutoa 

taarifa 
za 

fedha 
kutoka 

kw
enye 

m
fum

o 
w

a 
Epicor, 

na 
hatim

aye, 
kuendeleza 

m
fum

o bora w
a kujum

uisha 
taarifa za fedha za Serikali 
kw

a 
kutum

ia 
Epicor 

lakini 
m

azingira 
ya 

utendaji 
yanasababisha 

utenganisho 
w

a 
m

ifum
o 

ya 
kuhifadhi 

taarifa. 

kuunganisha balozi katika EPICO
R 

kw
a 

m
ajaribio 

ya 
Balozi 

saba. 
W

akati huo huo, utafiti w
a jinsi 

program
u m

balim
bali ya kutum

iw
a 

na Taasisi za Serikali unavyow
eza 

kuunganishw
a. 

4. 
 

2014/15 
Kukosekana kw

a vigezo vya 
utham

inishaji kw
a ajili ya 

utoaji 
w

a 
Pensheni 

za 
Serikali, 

shilingi 
bilioni 

597.4 
Serikali kuzingatia IPSAS 25 
juu ya uhasibu w

a m
aslahi ya 

w
afanyakazi 

kw
a 

kufanya 

Serikali inaendelea na jitihada za 
kuhakikisha 

kazi 
ya 

kutathm
ini 

Pesheni 
inafanyika. 

Kw
a 

kufanya 
hivyo 

bajeti 
im

etengw
a 

katika 
m

w
aka w

a fedha 2017/18 
 

Tutafanya 
tathm

ini 
ya 

utekelezaji 
w

a 
w

a 
pendekezo 

letu 
kw

enye 
ukaguzi 

unaofuata 
 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

tathm
ini ili kujua kiasi cha 

m
adeni 

ya 
w

astaafu 
na 

w
atum

ishi 
w

a 
kudum

u 
w

anaoidai Serikali.  
5. 

 
2014/15 

Sheria ya D
eni na M

pango 
M

kakati 
w

a 
D

eni 
la 

T
aifa 

iliyopitw
a na w

akati 
Serikali 

ipitie 
M

kakati 
w

a 
Deni la Taifa na kuhakikisha 
Sera ya U

sim
am

izi w
a D

eni la 
Taifa 

inafanya 
kazi. 

Pia, 
Serikali 

Iharakishe 
m

arekebisho 
ya 

Sheria 
ya 

Dham
ana za Serikali, M

ikopo 
na 

M
isaada 

ya 
1974 

(Iliyorekebishw
a 

2004) 
ili 

kukabiliana 
na 

changam
oto 

za Deni la Taifa na U
sim

am
izi 

w
ake 

Serikali iko kw
anye m

chakato w
a 

kupitia 
kuhakikisha 

Sera 
ya 

U
sim

am
izi 

w
a 

Deni 
la 

Taifa 
na 

kuhakikisha sera hiyo inatum
ika na 

kurekebisha Sheria ya Dham
ana za 

Serikali, 
M

ikopo 
na 

M
isaada 

ya 
1974(Iliyorekebishw

a 
2004) 

ili 
kukabiliana na changam

oto za Deni 
la Taifa na U

sim
am

izi w
ake 

U
fuatiliaji 

w
a 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi 
kutolew

a 
kw

enye 
taarifa 

ya 
U

kaguzi ujao 

U
tekelezaji 

unaendelea 
 

6. 
 

2014/15 
M

adeni 
yasiyolipw

a 
kw

a 
m

uda m
refu Bilioni 2,090  

Serikali 
Iharakishe 

m
azungum

zo na nchi husika 
kw

a lengo la kutoa m
sim

am
o 

M
azungum

zo na Klabu ya U
faransa 

(Parish Club-PC VII) ya m
pango w

a 
unafuu w

a deni kw
a pande zote 

m
bili 

kw
a 

W
adai 

w
a 

Klabu 
ya 

U
faransa na w

ale w
asio w

a Klabu 
ya 

U
faransa 

yanaendelea: 
pale 

Serikali 
haijaleta 

jibu la hali halisi ya 
utekelezaji w

a sasa  

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

w
a m

adeni husika na kuanza 
kuhudum

ia m
adeni hayo. 

m
akubaliano 

yatakapohitim
ishw

a, 
akaunti 

ya 
deni 

m
fu 

itakuw
a 

im
etatuliw

a 
7. 

 
2014/15 

U
kaguzi M

aalum
 w

a H
esabu 

za 
M

pango 
w

a 
pili 

w
a 

M
aboresho 

ya 
Serikali 

za 
M

itaa (LG
RP II D

 by D
) kw

a 
m

w
aka w

a fedha ulioishia 
tarehe 30/6/2013 
W

atekelezaji 
w

enza 
kw

a 
kushirikiana 

na 
W

enza 
w

a 
M

aendeleo 
kufanya 

uchunguzi 
w

a 
kina 

juu 
ya 

m
apungufu yaliyoonekana 

 

Kw
a 

kutum
ia 

hesabu 
m

pya 
za 

shilingi 
5,296,804,582 

Serikali 
im

eanza 
kurejesha 

fedha 
LG

RP 
baada 

ya 
W

adau 
w

a 
m

aendeleo 
kuw

asilisha 
m

aom
bi 

yao. 
M

paka 
sasa 

shilingi 
2,967,000,003.71 

zim
elipw

a 
Sw

eden 
(Sh. 

1,266,110,550), 
U

jerum
ani 

(Sh. 
805,533,493.71), 

Ireland 
(Sh. 

508,278,590), 
U

holanzi 
(Sh. 

387,077,370). O
fisi ya Rais, Taw

ala 
za 

M
ikoa 

na 
Serikali 

za 
M

itaa 
inasubilia N

chi m
bili za Finland na 

Japan 
ili 

m
arejeshesho 

yaw
eze 

kufanyika 

Serikali 
haijaleta 

jibu la hali halisi ya 
utekelezaji w

a sasa 

U
tekelezaji 

unaendelea 

8. 
 

2015/16 
U

kaguzi 
M

aalum
u 

kw
enye 

M
am

laka 
ya 

V
itam

bulisho 
vya Taifa (N

ID
A

) 
M

am
laka 

za 
uchunguzi 

zifanye 
uchunguzi 

w
a 

kina 
juu 

ya 
viashiria 

vilivyobainika 
juu 

ya 

U
chunguzi ulifanyika na m

atokeo 
yalitolew

a. 
Serikali 

inatekeleza 
m

apendekezo 
ya 

M
am

laka 
ya 

U
pelelezi. 

Ripoti ya uchunguzi 
na 

ushahidi 
w

a 
utekelezaji 

w
ake 

unasubiriw
a 

kw
a 

uhakiki 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

adanganyifu 
kam

a 
ilivyo 

bainishw
a 

kw
enye 

U
kaguzi 

na hatua stahiki zichukuliw
e 

dhidi ya w
ahusika  

9. 
 

2015/16 
U

kaguzi m
aalum

 w
a fedha 

za 
m

saada 
w

a 
G

A
V

I 
A

LLIA
N

CE 
w

a 
chanjo 

ya 
Rubella 

kw
a 

m
w

aka 
w

a 
fedha 2014 
Licha ya kuboresha udhibiti 
w

a 
ndani 

kam
a 

hatua 
za 

kuondoa 
m

apungufu 
yaliyobainika katika ukaguzi 
m

aalum
, 

hatua 
za 

kisheria 
na 

kinidham
u 

zichukuliw
e 

dhidi ya M
aafisa w

aliohusika 
na kutum

ia vibaya fedha za 
Serikali. 

H
atua 

zichukuliw
e 

na vyom
bo vya kiuchunguzi 

kam
a 

vile 
Kurugenzi 

ya 
M

ashtaka 
ya 

U
m

m
a, 

Kurugenzi ya M
akosa ya Jinai 

na TAKU
KU

RU
 kam

a vyom
bo 

vya kutekeleza sheria. 

Serikali 
kupitia 

W
izara 

ya 
Afya 

im
ew

achukulia hatua m
aafisa w

ote 
w

aliotajw
a katika ripoti ya CAG

. 
H

atua zilizochukuliw
a ni pam

oja na 
kuw

ashusha 
vyeo, 

na 
kurejesha 

fedha. 
TAKU

KU
RU

 
bado 

inachunguza 
m

ashaka 
yote 

kuhusiana na kam
peni ya Rubella, 

2014. 

Jibu 
lim

ezingatiw
a. 

U
hakiki 

kufanyw
a 

pindi 
ushahidi 

utakapow
asilishw

a 

U
shauri 

H
aujatekelezw

a 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

10.  
2015/16 

Kuim
arisha 

m
akusanyo 

ya 
m

apato 
katika 

W
izara 

ya 
A

rdhi, 
N

yum
ba 

na 
M

aendeleo 
ya 

M
akazi 

(Fungu 93) 
W

izara ya Ardhi, N
yum

ba na 
M

aendeleo 
ya 

M
akazi 

iim
arishe m

ifum
o ya udhibiti 

w
a ndani kw

enye ukusanyaji 
w

a m
apato, 

Ili kuongeza udhibiti kw
enye 

m
apato 

yanayokusw
anyw

a, 
W

izara 
licha 

ya 
Kutum

ia 
M

fum
o 

w
a 

U
sim

am
izi 

w
a 

Kodi 
za 

Ardhi 
ianzishe 

pia 
kutum

ia 
m

ashine 
za 

kielektroniki 
(EFD) 

katika 
U

kusanyaji 
w

a 
m

apato 
ya 

Serikali 
M

fum
o 

w
a 

U
sim

am
izi 

w
a 

Kodi ya Ardhi uunganishw
e 

na N
am

ba ya U
tam

buzi 
ya 

m
lipa kodi ili kutam

bua idadi 
halisi 

ya 
w

alipa 
kodi 

kw
a 

i) Serikali im
efungua kesi ya Jinai 

N
a. 319 ya 2017 katika M

ahakam
a 

ya M
ahakam

a ya M
kazi w

a Arusha 
ya w

izi w
a Fedha za U

m
m

a. 
ii) 

Serikali 
kupitia 

Idara 
ya 

U
ham

iaji 
im

em
kum

busha 
M

usa 
N

dem
bo, Lukas M

niko na Anne J. 
U

huru kupitia barua yenye Kum
b. 

N
a. 

CPF 
1767/30 

ya 
tarehe 

27/04/2018, 
CPF 

1498/54 
ya 

tarehe 27/04/2018 na CPF 3482/18 
ya tarehe 27/04/2018 m

taw
alia ili 

kurejesha fedha 
iii) Aidha, Serikali kupitia Idara ya 
U

ham
iaji 

kw
a 

kushirikiana 
na 

W
akala w

a Serikali M
tandao (eG

A), 
BO

T 
na 

W
izara 

ya 
Fedha 

na 
M

ipango 
im

eanzisha 
M

ifum
o 

Jum
uishi 

ya 
Kielektroniki 

ya 
U

ham
iaji 

kupitia 
M

radi 
w

a 
U

ham
iaji kw

a N
jia ya Kielektroniki 

kw
a lengo la kupunguza hasara ya 

upotevu w
a m

apato 
 

Jibu 
lim

ezingatiw
a. 

U
hakiki 

kufanyw
a 

pindi 
ushahidi 

utakapow
asilishw

a 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

leno la kupunguza m
igogoro 

ya sasa ya ardhi. 
W

izara itafute njia m
aalum

u 
ya kuhakikisha kodi am

bazo 
hazijalipw

a 
kw

enye 
vitalu 

inakusanyw
a 

haraka 
iw

ezekanavyo. 
11.  

2017/18 
U

kaguzi 
w

a 
M

aalum
 

w
a 

U
m

oja 
w

a 
W

alim
u 

w
a 

Tanzania (TT
U

) 
i) M

enejim
enti 

inashauriw
a 

kuim
arisha 

m
ifum

o 
ya 

U
dhibiti w

a N
dani, kw

ani 
sehem

u 
kubw

a 
ya 

m
apungufu 

niliyoyabaini 
yanatokana 

na 
kuw

epo 
kw

a 
U

dhibiti 
w

a 
N

dani 
usioridhisha. 

ii) M
bali 

na 
kuim

arisha 
udhibiti 

w
a 

ndani 
kam

a 
hatua 

ya 
kukabiliana 

na 
m

apungufu 
yaliyotajw

a 
katika 

ukaguzi 
m

aalum
, 

hatua 
za 

kisheria 
na 

kinidham
u 

zinapasw
a 

H
akuna m

ajibu 
H

akuna m
ajibu 

U
shauri 

haujatekelezw
a 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

kuchukuliw
a kw

a m
aafisa 

am
bao 

haw
akitim

iza 
m

ajukum
u yao kw

a ufanisi 
na 

hivyo 
kusababisha 

hasara 
ya 

upotevu 
w

a 
fedha za w

anacham
a. 

iii) 
Kam

ati 
ya 

U
kaguzi 

inapasw
a 

kuanzishw
a 

kw
a 

kusudi 
la 

m
singi 

la 
kutoa 

uangalizi 
w

a 
m

chakato 
w

a 
taarifa za kifedha, m

chakato 
w

a 
ukaguzi, 

m
fum

o 
w

a 
udhibiti w

a ndani na kufuata 
sheria na kanuni. 
iv) 

M
enejim

enti ya TTU
 

inapasw
a 

kuhakikisha 
kuw

a 
uw

ekezaji 
ulioanzishw

a 
w

a 
M

CBL 
na 

M
w

alim
u 

H
ouse 

unaendeshw
a 

vizuri 
kw

a 
m

ujibu w
a sera ya uw

ekezaji 
w

aliyoianzisha 
am

bayo 
inaanisha m

alengo na njia za 
kufikia 

m
alengo 

iliyopangw
a. 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

12.  
2015/16 

U
kaguzi 

m
aalum

 
katika 

Idara 
ya 

H
udum

a 
ya 

U
ham

iaji 
M

enejim
enti 

inapasw
a 

ihakikishe 
kw

am
ba 

ubadhirifu w
a fedha w

a kiasi 
cha 

dola 
za 

kim
arekani 

127,184 
saw

a 
na 

Sh. 
205 

m
ilioni 

zinarejeshw
a 

na 
kuw

ekw
a 

kw
enye 

akaunti 
husika ya Serikali. Pia, hatua 
zinazofaa za kisheria na za 
kinidham

u 
zinapasw

a 
kuchukuliw

a 
kw

a 
w

ale 
am

bao 
w

alihusika 
kufanya 

m
iam

ala kuanzia w
aandaaji 

w
ake hadi w

aidhinishaji. 

H
akuna m

ajibu 
H

akuna m
ajibu 

U
shauri 

haujatekelezw
a 

13.  
2015/16 

U
kaguzi 

m
aalum

 
katika 

M
am

laka 
ya 

T
aifa 

ya 
U

tam
bulisho (N

ID
A

) 
i) 

Kurejesha 
Sh. 

402,210,885.02 
kutoka 

kw
a BM

TL (inayojulikana 
pia 

kam
a 

Copy 
Cat 

Tanzania 
Ltd) 

kw
a 

iv) 
Serikali 

im
esim

am
isha 

m
kataba w

a jengo; W
akati huo 

huo, U
sim

am
izi w

a agizo w
a 

m
kataba huo am

esim
am

ishw
a 

pia. 
Pia 

kuna 
uchunguzi 

ulioendelea 
unaofanyw

a 
na 

taasisi 
m

balim
bali 

za 
uchunguzi.  

Jibu 
la 

usim
am

izi 
lim

ezingatiw
a, 

aidha 
ushahidi 

w
a 

nyaraka kuthibitisha 
utekelezaji 
zitahakikiw

a 
kw

enye 
kaguzi 

zijayo 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

kutoza 
kodi 

zaidi 
ya 

kiw
ango stahiki 

ii) 
Kurejesha 

Sh. 
167,445,671.91 

kutoka 
kw

a 
G

IL 
kw

a 
fedha 

za 
ziada zinazotolew

a kw
a 

kutum
ia 

kiw
ango 

cha 
ubadilishaji w

a Benki za 
Biashara 

badala 
ya 

kiw
ango cha ubadilishaji 

w
a BO

T kam
a 

m
ahitaji 

ya m
kataba. 

iii) 
Kurejesha 

Dola 
za 

Kim
arekani 

551,500 
kutoka 

G
otham

 
International 

Lim
ited 

(G
IL) 

kiasi 
am

bacho 
kililipw

a kw
a shughuli za 

H
udum

a za U
shauri w

a 
Kisheria 

am
bazo 

G
IL 

hazifanya ingaw
a ilikuw

a 
sehem

u 
ya 

m
kataba 

lakini badala ya shughuli 
hiyo ilifanyika kw

a M
 / S 

Shule 
ya 

Sheria 
kw

a 

v) 
Serikali 

pia im
echukua hatua 

za kuandika barua kw
a m

m
iliki 

w
a jengo, akim

w
om

ba kurudi 
kiasi 

kisichofaa 
kilicholipw

a, 
kam

a 
ilivyoagizw

a 
na 

CAG
 

katika ripoti yake ya ukaguzi 
m

aalum
. 

Zifuatazo 
ni 

kum
bukum

bu 
na 

tarehe 
za 

barua (CA 2/182/04/84 ya 30 
Septem

ba, 
2016 

na 
CA 

2/182/04/90 
ya 

O
ktoba 

27, 
2016) 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

kushirikiana na W
ashiriki 

w
a Sheria ya M

 / S kw
a 

kiasi hicho cha Dola za 
Kim

arekani 
am

bacho 
kililipw

a tena na N
IDA.  

14.  
2015/16 

U
kaguzi m

aalum
 w

a M
fuko 

w
a A

LA
T 

i) M
enejim

enti 
ya 

ALAT 
kuim

arisha 
m

ifum
o 

ya 
U

dhibiti w
a ndani, kam

a 
udhaifu 

m
kubw

a 
uliotam

buliw
a 

ulitokea 
kutokana 

na 
kushindw

a 
kw

a U
dhibiti w

a ndani na 
udhibiti unaozidi udhibiti. 

ii) U
chunguzi 

w
a 

kina 
na 

hatua 
za 

kisheria 
zinapasw

a 
kuchukuliw

a 
kw

a 
m

aafisa 
hao 

kw
a 

kutotim
iza m

ajukum
u yao 

kw
a 

ufanisi 
na 

hivyo 
kusababisha 

hasara 
kw

a 
fedha za ALAT. Kiasi cha 
fedha 

cha 
Sh.14,330,000 

am
bacho 

kilikusanyw
a 

vi) 
H

atua za kuim
arisha U

dhibiti 
w

a 
ndani 

zim
eanza 

kw
a 

kuom
ba 

M
kaguzi 

M
kuu 

w
a 

N
dani 

w
a 

O
R-TAM

ISEM
I 

kuingiza ALAT katika ratiba ya 
ukaguzi 

w
a 

ndani 
ya 

kila 
m

w
ezi. U

tekelezaji w
a kipim

o 
hiki 

ulianza 
M

achi, 
2018 

am
bapo tim

u ya W
akaguzi w

a 
N

dani kutoka kw
a O

R-TAM
ISEM

I 
ilifanya ukaguzi w

a m
adeni na 

ukaguzi w
a shughuli katika ofisi 

za ALAT 
vii) 

H
atua za kinidham

u na kisheria 
tayari 

zim
echukuliw

a 
kw

a 
m

aafisa w
aliosababisha hasara 

na upotevu w
a fedha za ALAT.  

ALAT kupitia M
kutano w

a Kam
ati ya 

U
tendaji 

uliofanyika 
tarehe 

31 
Januari 2018 hadi 2 Februari 2018 

Jibu 
la 

usim
am

izi 
lim

ezingatiw
a, 

aidha 
ushahidi 

w
a 

nyaraka kuthibitisha 
utekelezaji 
utahakikiw

a kw
enye 

kaguzi ijayo 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

kipelekw
e 

benki 
katika 

akaunti husika.  
iii) M

kataba 
ulioingizw

a 
kati 

ya 
M

enejim
enti 

ya 
ALAT 

na 
U

w
ekezaji 

w
a 

M
/S 

Vision 
Investm

ent 
haupasw

i 
kuingiw

a 
upya 

baada ya kukam
ilika kw

a 
kuw

a uhalali w
ake unatia 

shaka, 
zaidi 

ya 
hayo, 

M
enejim

enti ya ihakikishe 
kuw

a 
m

akusanyo 
yaliyokusanyw

a 
ya 

Sh. 
90,000,000 

na 
kutow

asilishw
a M

/S Vision 
Investm

ent yanarejeshw
a. 

iv) Vilevile, 
M

enejim
enti 

ihakikishe 
kuw

a 
m

akusanyo 
yote 

yaliyokusanyw
a 

na 
M

/S 
Vision 

Investm
ent 

yanatam
buliw

a 
na 

m
atum

izi 
yake 

yaw
asilishw

e kw
a ukaguzi 

yahakikiw
e 

ilipendekeza / kupitishw
a hatua za 

kisheria 
na 

za 
kisheria 

kuchukuliw
a. H

ali ya sasa ni kam
a 

ifuatavyo: 
a. 

M
hasibu 

alishtakiw
a 

na 
kusim

am
ishw

a kutoka kufanya 
kazi 

(H
atua 

ya 
adhabu 

inaendelea); 
b. 

Kukom
esha 

m
ikataba 

ya 
m

aafisa 
w

atatu 
(M

taalam
, 

U
tafiti na M

eneja w
a Fedha); 

na 
c. 

Kufukuzw
a kw

a m
aofisa w

aw
ili 

(Katibu 
M

kuu 
w

a 
X 

na 
Afisa 

H
abari na M

aw
asiliano). 

Zaidi ya hapo, hatua za kisheria 
kw

a w
aliohusika kupitia TAKU

KU
RU
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

 
15.  

2015/16 
U

kaguzi m
aalum

 w
a M

radi 
w

a U
jenzi w

a m
iundom

binu 
ya usam

bazaji w
a N

ishati ya 
U

m
em

e (M
EP) 

v) Jum
la 

ya 
gharam

a 
ya 

usim
am

izi 
za 

dola 
2,696,848 

za 
M

arekani 
hazipasw

i kulipw
a na M

EM
 

kw
a 

W
entw

orth 
G

as 
Ltd 

kam
a zilivyodaiw

a  
vi) W

izara 
ya 

N
ishati 

na 
U

sim
am

izi 
w

a 
M

adini 
inapasw

a 
kupunguza 

tham
ani ya m

ali zake za 
kudum

u 
kw

a 
dola 

1,768,631 
za 

M
arekani 

kw
a 

kuw
a 

haiw
ezi 

kurejeshw
a 

na 
M

EP 
na 

M
ICRA 

kam
a 

ilivyodaiw
a 

na kam
puni ya W

entw
orth 

G
as Ltd. 

vii) W
izara 

ya 
N

ishati 
na 

M
adini 

inapasw
a 

kupunguza kiasi cha m
adai 

Serikali kupitia W
izara ya N

ishati 
na M

adini im
eandikia kam

puni ya 
W

entw
orth 

G
as 

Ltd 
(M

/S 
U

m
oja 

Light Com
pany Ltd) yenye kum

ub. 
N

a. CBD.180/229/01 ya tarehe 8th 
February 2018 kudai kiasi cha Dola 
za 

KIm
arekani 

cha 
8,426,819.33. 

W
izara 

ya 
N

ishati 
na 

M
adini 

inafanya ufuatiliaji w
a kurejesha 

kiasi 
tajw

a 
kutoka 

m
akam

puni 
yanayodaiw

a 
kw

a 
haraka 

kadiri 
iw

ezekanavyo. 

Jibu 
la 

usim
am

izi 
lim

ezingatiw
a, 

aidha 
ushahidi 

w
a 

nyaraka kuthibitisha 
utekelezaji 
utahakikiw

a kw
enye 

kaguzi ijayo 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

yanayodaiw
a na kam

puni 
ya W

entw
orth G

as Lim
ited 

w
a 

dola 
za 

kim
arekani 

85,318.86 
viii) W

izara ya N
ishati na M

adini 
inapasw

a 
kupunguza 

kiasi 
kilichozidishw

a 
kw

enye 
ununuzi w

a M
tam

bo w
a w

a 
G

esi cha kiasi cha Dola za 
Kim

arekani 
cha 

4,847,542 
kw

enye m
adai yaliyoletw

a 
na kam

puni ya W
entw

orth 
G

as Lim
ited. 

16.  
2017/18 

Changam
oto katika 

ukusanyaji w
a m

apato na 
m

apendekezo 
Katika 

kipindi 
cha 

m
iaka 

m
itano iliyopita M

am
laka ya 

M
apato Tanzania haikuw

eza 
kufikia 

m
alengo 

ya 
ukusanyaji 

w
a 

kodi, 
isipokuw

a 
kw

a 
m

w
aka 

w
a 

fedha 2015/16 na m
w

elekeo 
w

a 
ukusanyaji 

w
a 

m
apato 

um
ekuw

a chini ya m
akadirio 

(i) 
Bodi ya Rufaa ya M

apato ya 
Kodi 

na 
Korti 

ya 
Rufaa 

ya 
M

apato 
ya 

Kodi 
im

eongeza 
idadi 

ya 
vikao 

vya 
kusikiza 

rufaa 
jijini 

Dar 
es 

salaam
 

am
bapo 

rufaa 
nyingi 

zinatokana 
na 

M
ikoa 

kam
a 

Arusha. H
atua hiyo itapunguza 

kw
a kiasi kikubw

a m
rundikano 

kesi za rufaa zinazosubiri na hii 
itasaidia 

kuongeza 
kasi 

ya 
ukusanyaji 

w
a 

ushuru 

Jibu 
la 

Serikali 
lim

epokelew
a, 

uthibitisho 
unapasw

a kufanyw
a 

baada 
ya 

uw
asilishw

aji 
w

a 
ushahidi. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

yaliyoidhinishw
a 

kw
a 

w
astani 

w
a 

asilim
ia 

7.3 
katika 

kipindi 
cha 

m
iaka 

m
itano 

iliyopita. 
Kuna 

changam
oto 

am
bazo 

zinatakiw
a 

kufanyiw
a 

kazi 
na 

Serikali 
ili 

kuongeza 
ukusanyaji 

w
a 

m
apato 

am
bazo 

ni 
pam

oja 
hizi 

zifuatazo; 
(i) 

Kuw
apo 

kw
a 

kesi 
za 

kodi za m
uda m

refu  
N

aishauri Serikali iziboreshe 
na kuziongezea uw

ezo Bodi 
ya Rufaa za Kodi na Baraza 
la Rufaa za Kodi kw

a kuteua 
w

enyeviti, 
m

akam
u 

w
enyeviti 

na 
w

ajum
be 

w
a 

kutosha 
ili 

kuziw
ezesha 

Taasisi 
hizi 

kufanya 
vikao 

vya kusikiliza na kuhitim
isha 

kesi za kodi zaidi ya kim
oja 

kw
a 

w
akati 

m
m

oja. 
Kadhalika, naishauri Serikali 
iongeze bajeti na kutoa pesa 

unaodaiw
a. 

M
ahakam

a 
ya 

Rufaa pia im
eipa kipaum

bele 
rufaa 

za 
ushuru 

kw
a 

hivyo 
kuw

ajum
uisha katika kila kikao 

cha usikilizaji. 
(ii) Vitengo 

vya 
U

sim
am

izi 
w

a 
m

adeni 
vilivyopo 

TRA 
vim

ekuw
a vikiw

eka m
kakati na 

kufanyia 
kazi 

m
ikakati 

ya 
kufanya 

ufuatiliaji 
w

a 
ukusanyaji 

uharakishaji 
w

a 
kodi 

za 
nyum

a 
na 

za 
sasa. 

M
ikakati hiyo ni inahusiana w

a 
kanzidata 

ya 
w

alipa 
kodi 

iliyoboreshw
a. 

(iii) M
kakati 

uliow
ekw

a 
sasa 

ni 
kuw

aw
eka M

aafisa W
akazi w

a 
TRA 

katika 
Viw

anja 
vyote 

vikubw
a vya ndege na bandari 

kubw
a 

nchini 
(tum

eanza 
na 

U
w

anja 
w

a 
ndege 

w
a 

Kim
ataifa w

a Julius N
yerere -

JN
IA); 

am
bao 

ujukum
u 

la 
kusim

am
ia ukusanyaji w

a kila 
siku w

a m
alipo ya hudum

a ya 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

za 
kutosha 

kw
a 

ajili 
ya 

kuziw
ezesha 

Taasisi 
hizi 

kufanya 
shughuli 

zao 
kw

a 
w

akati 
na 

kw
a 

ufanisi. 
H

atua 
hizi 

zitasaidia 
kupunguza 

m
lundikano 

w
a 

kesi za kodi zilizokaa m
uda 

m
refu bila kuhitim

ishw
a. 

(ii) 
M

apungufu 
katika 

ufuatiliaji 
w

a 
m

adeni 
ya 

kodi 
na 

m
akadirio 

ya 
kodi 

yaliyotolew
a 

kw
a 

w
alipa 

kodi.  
N

aishauri 
Serikali 

iongeze 
jitihada 

katika 
ukusanyaji 

w
a kodi am

bazo hazijalipw
a 

na w
alipa kodi. Jam

bo hili 
linaw

eza 
kufanikiw

a 
kw

a 
kuboresha 

na 
kukiongezea 

uw
ezo 

kitengo 
cha 

ukusanyaji 
w

a 
m

adeni 
na 

m
ikakati 

ya 
kuhakikisha 

kuw
a 

kodi 
zote 

zinakusanyw
a 

kw
a 

w
akati 

baada 
ya 

kufanyiw
a 

kuondoka 
na 

kufanya 
usuluhishi w

a m
apato ya kila 

w
iki / kila m

w
ezi w

a m
alipo 

yaliyotolew
a. 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

m
akadirio au utham

ini hivyo 
kuzuia ulim

bikizaji w
a kodi. 

 (iii) 
M

apungufu 
katika 

ukaguzi w
a kodi na ukadiriaji 

kodi.  
N

aishauri 
Serikali 

iw
aongezee uw

ezo na ujuzi 
w

afanyakazi 
w

ote 
w

anaohusika na ukaguzi w
a 

kodi na ukadiriaji w
a kodi 

kupitia m
afunzo m

balim
bali 

yatakayow
aw

ezesha 
kutekeleza 

m
ajukum

u 
yao 

kw
a 

ufanisi 
na 

hivyo 
kuongeza 

m
apato 

ya 
Serikali.  

17.  
2017/18 

U
shuru 

w
a 

kodi 
uliofungw

a 
katika 

m
am

laka 
za 

kusikiliza 
rufaa 

za 
kodi 

kusubiri 
m

aam
uzi. 

Serikali 
inatakiw

a 
kuboresha 

shughuli 
na utendaji w

a 
vyom

bo 

Bodi ya Rufaa ya M
apato ya Kodi 

na 
M

ahakam
a 

ya 
Rufaa 

ya 
M

apato ya Kodi im
eongeza idadi 

ya 
vikao 

vya 
kusikiliza 

rufaa 
jijini 

Dar 
es 

salaam
 

am
bapo 

rufaa 
nyingi 

zinatokana 
na 

M
ikoa kam

a Arusha. H
atua hiyo 

itapunguza 
kw

a 
kiasi 

kikubw
a 

M
ajibu ye Serkali 

yam
epokelew

a, 
H

ata hivyo 
nitaendelea kufany 
ufuatiliaji kuhusu 
uboreshaji w

a kesi 
zilizolim

bikizw
a za 

m
ahakam

a za rufaa 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

vinavyoshughulikia 
za 

Rufaa 
za 

Kodi 
kw

a 
kutenga na kutoa fedha za 
kutosha 

kw
enye 

vyom
bo 

vinavyoshughulikia 
hughuli kesi za rufaa za 
kodi, 

na 
kutenga 

rasilim
ali w

atu za kutosha 
kuw

ezesha 
kusikiliza 

na 
kum

alizia kesi za ushuru 
kw

a w
akati. 

m
rundikano 

kesi 
za 

rufaa 
zinazosubiri 

na 
hii 

itasaidia 
kuongeza kasi ya ukusanyaji w

a 
ushuru 

unaodaiw
a. 

M
ahakam

a 
ya Rufaa pia im

eipa kipaum
bele 

rufaa 
za 

ushuru 
kw

a 
hivyo 

kuw
ajum

uisha katika kila vikao 
cha usikilizaji hukum

u na kutoa 
uam

uzi kw
a haraka na ufanisi. 

katika kaguzi 
zijazo. 

18.  
 

U
tatuzi 

hafifu 
katika 

kushughulikia pingam
izi za 

Kodi  
Serikali 

inapasw
a 

kuharakisha 
ushughulikiaji 

w
a m

aom
bi ya pingam

izi za 
kodi ili kutatua pingam

izi la 
ushuru 

lililopitiliza. 
H

ii 
inaw

eza 
kufanyika 

kw
a 

kuongeza 
idadi 

ya 
w

afanyakazi 
w

enye 
uw

ezo 
na uzoefu katika Kitengo cha 
ukaguzi w

a Kodi na Kitengo 
cha 

H
udum

a 
za 

U
fundi; 

Serikali 
kupitia 

M
am

laka 
ya 

M
apato im

eunda tim
u m

aalum
 

kusaidia 
utatuzi 

w
a 

m
apingam

izi 
ya 

kodi 
yanayoendelea. 

Zoezi 
hili 

lim
eanzia katika jiji la Dar es 

Salaam
 

(Ilala, 
Tem

eke 
na 

Kinondoni) 
am

bapo 
m

apingam
izi 

54 
katika 

M
koa 

w
a Kinondoni zim

efanyiw
a kazi 

kati ya hayo m
apingam

izi 32 
yam

epatiw
a 

ufum
buzi 

w
akati 

m
apingam

izi 
yaliyobaki 

yapo 
katika 

hatua 
za 

m
w

isho 
za 

N
itaendelea 

kufanya 
ufuatiliaji 

kuhakikisha 
pingam

izi 
za 

kodi 
zilizobaki 
zinapatiw

a 
ufum

buzi. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

pam
oja 

na 
kuim

arisha 
m

chakato w
ake w

a tathm
ini 

ya ushuru. 

kum
alizika. 

Pia 
katika 

m
apingam

izi yenye tham
ani ya 

Sh. 
34,485,974,108.75. 

M
apingam

izi 22 yenye tham
ani 

ya 
fedha 

kiasi 
cha 

Sh. 
29,496,581,046.85   
yam

epatiw
a 

ufum
buzi 

na 
juhudi 

Zaidi 
zim

ew
ekw

a 
kuhakikisha 

m
apingam

izi 
32 

yaliyobaki yenye tham
ani ya Sh 

4,989,393,061.90 
yanapatiw

a 
ufum

buzi. 
19.  

2017/18 
Kodi 

ya 
O

ngezeko 
la 

tham
ani (V

A
T) am

bayo 
haijalipw

a Kiasi cha Sh. 
4,417,426,199.94 

na 
m

adeni 
ya 

nyum
a 

ya 
Kodi 

ya 
Sh. 

114,463,396,095.22 na 
tozo 

za 
nyum

a 
zinazotokana 

na 
m

akosa 
kiasi 

cha 
Sh. 

723,311340 
Serikali 

inatakiw
a 

kuw
eka 

juhudi 
Zaidi 

M
apendekezo 

ya 
M

kaguzi 
yam

epokelew
a. 

Jitihada 
zim

efanyika 
kupitia 

m
am

laka 
ya m

apato kuhakikisha ulipaji 
w

a 
kodi 

ya 
ongezeko 

la 
tham

ani 
(VAT) 

am
bapo 

kiasi 
cha 

Sh. 
162,411,685.96 

kim
eshalipw

a 
kati 

ya 
Sh. 

4,417,426,199.94. 
kiasi 

kilichobaki 
kipo 

katika 
m

chakato 
w

a 
kulipw

a 
na 

w
akati 

kitakapolipw
a, 

N
inakubalina na 

juhudi zilizofanyw
a 

na M
am

laka ya 
M

apato katika 
kuhakikisha kiasi 
cha O

ngezeka la 
tham

ani 
kilichobaki. N

azidi 
kushauri M

am
laka 

kuhakikisha kiasi 
chote kilichobaki 
kinakusanyw

a. 

U
tekelezaji 

unaendela 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

katika 
kukusanya 

kodi 
zote 

za 
nyum

a. 
H

ii 
inaw

eza 
kufanyika 

kw
a 

kuw
eka 

m
ipango 

na 
w

alipa kodi kuhakikisha 
m

adeni 
yao 

ya 
kodi 

yanalipw
a 

kw
a 

kurejesha kw
a m

afungu 
na 

kuhakikisha 
kuw

a 
m

isam
aha ya kodi katika 

riba 
na 

adhabu 
kuhakikisha 

kw
am

ba 
kodi za nyum

a zinalipw
a 

bila kuchelew
eshw

a  

uthibitisho 
utaletw

a 
kw

a 
uhakiki. 
 

20.  
2017/18 

U
dhaifu katika ukaguzi 

w
a kodi na tathm

ini ya 
ushuru  
Serikali 

inapasw
a 

kufanya 
uhakiki 

kam
ili 

w
a taarifa za kifedha za 

w
alipa 

kodi, 
uchanganuzi 

w
a 

taarifa 
za O

ngezeko la tham
ani 

(VAT), taarifa za m
apato 

pam
oja 

na 
zingine 

Serikali 
im

epokea 
m

apendekezo 
ya 

ukaguzi. 
M

enejim
enti 

ya 
m

am
laka 

ya 
M

apato 
inatengeneza 

m
ajum

uisho ya uthibitisho kw
a 

m
iezi 

76 
am

bavyo 
vitaw

asilishw
a kw

a M
dhibiti na 

M
kaguzi w

a H
esabu za Serikali 

kw
a 

uhakiki. 
M

am
laka 

ya 
M

apato 
ya 

Tanzania 
inaendelea kujenga uw

ezo w
a 

U
w

asilishw
aji w

a 
uthibitisho 
uliotajw

a 
unasubiriw

a kw
a 

ajili ya uhakiki. 

Pendekezo 
halijatekelezw

a 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

ziliyow
asilishw

a 
na 

w
alipa 

kodi 
ili 

kuhakikisha 
kuw

a 
zinaonyesha 

hali 
halisi 

za 
w

alipa 
kodi, 

na 
kuchukua 

hatua 
kali 

kulingana na sheria kw
a 

w
alipa 

kodi 
am

bao 
w

anaw
asilisha 

taarifa 
zisizo 

sahihi 
au 

za 
kughushi. 

habari. 
M

am
laka 

inatakiw
a 

kufanya 
ufuatiliaji 

w
a 

karibu kw
a w

alipa kodi 
ili 

kuhakikisha 
kuw

a 
ulipaji w

a kodi kulingana 
na 

kipato 
(PAYE), 

Kodi 
ya ustadi (SDL) na kodi 
ya 

zuio 
inatozw

a 
kw

a 
w

akati. 

ndani kupitia m
afunzo m

binu 
ya 

tathm
ini 

ya 
kodi 

kw
a 

w
akaguzi w

a kodi ili kuboresha 
utendaji. 
 

21.  
2017/18 

Tathm
ini juu ya ufanisi 

katika 
ukusanyaji 

w
a 

m
apato  

 
Serikali 

inapasw
a 

kuim
arisha 

udhibiti 

Shilingi 972,772,705 na Dola za 
Kim

arekani 
1,495,234 

zilizotokana na tofauti kati ya 
idadi ya abiria w

aliosafirishw
a 

ziliw
asilishw

a 
M

am
laka 

ya 

U
boreshaji 

uliotajw
a 

katika 
dosari 

ya 
ukusanyaji 

w
a 

m
apato 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

katika 
kusim

am
ia 

utaratibe 
na 

m
ichakato 

katika 
uw

anja w
a ndege na 

bandari 
kw

a 
kuhakikisha 

kuw
a 

taarifa 
kam

ili 
zinapatikana 

na 
uthibitisho w

a m
alipo 

unaam
batanishw

a 
na 

idadi 
ya 

abiria 
w

anaoingia 
bandarini 

na viw
anja vya ndege 

ili 
kuepukana 

na 
ulipaji w

a w
alipa chini 

ya 
kiw

ango 
kinachotakiw

a. 
 

 
Kulinganisha 

kw
a 

w
akati 

taarifa 
za 

abiria 
na 

m
apato 

yaliyokusanyw
a 

kulingana na rekodi za 
M

am
laka 

ya 
Viw

anja 
vya N

dege yaTanzania 

M
apato (TRA) kupitia Fom

u AS-
1 na W

endeshaji w
a kam

puni 
za 

ndege 
na 

rekodi 
zilizoonyeshw

a na m
akam

puni 
ya ndege. Kiasi kilichobaki cha 
Sh.120,360,000 

na 
Dola 

za 
Kim

arekani 
1,251,400 

hazipelekw
a na m

ashirika saba 
katika 

viw
anja 

m
balim

bali 
vikiw

em
o 

Dar 
es 

salaam
, 

Dodom
a, 

Bukoba, 
M

w
anza, 

Kilim
anjaro, Songea, M

usom
a, 

Tanga, 
Kaham

a 
Arusha 

na 
Iringa. 

M
enejim

enti 
inafanya 

usuluhishi 
kubaini 

tofauti 
zilizoainishw

a katika fom
u AS-

1 
iliyow

asilishw
a 

TRA, 
W

aendeshaji w
a m

ashirika ya 
ndege na M

am
laka ya Viw

anja 
vya 

N
dege 

na 
bandari. 

Ili 
kuim

arisha 
udhibiti 

w
a 

m
akusanyo, 

TRA 
im

ew
aka 

M
aafisa 

W
akazi 

kw
enye 

viw
anja vikubw

a w
a ndege kw

a 
kuanzia na U

w
anja w

a ndege 

iliyobainika 
um

epokelew
a. 

N
itaendelea 

kufanya tathm
ini 

kuhakiki 
udhibiti 

unaim
arishw

a. 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

na 
M

am
laka 

ya 
Bandari 

dhidi 
ya 

m
alipo 

yaliyotolew
a 

na shirika la ndege na 
kam

puni 
za 

hudum
a 

baharini; 
 

 
H

akikisha 
w

aendeshaji 
w

a 
kam

puni za ndege na 
kam

puni za hudum
a za 

baharini 
w

anatoa 
taarifa m

ara kw
a m

ara 
kw

a 
TRA 

yanayoonesha idadi na 
taarifa 

za 
abiria 

w
anaochukuliw

a 
na 

kam
puni 

hizo 
w

akti 
w

a 
kuondoka 

katika 
viw

anja vya ndege na 
viw

anja 
vya 

ndege 
binafsi na bandari; 
 

 
Kufikiria 

kufanya 
ukaguzi 

m
aalum

 
juu 

w
a 

Kim
ataifa 

w
a 

Julius 
N

yerere (JN
IA). 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

ya viw
ango vya m

alipo 
vya 

hudum
a 

katika 
viw

anja vya ndege na 
bandari ili kupunguza 
hatari 

zilizo 
w

azi 
katika 

eneo 
hili 

am
bazo 

zinaw
eza 

kupelekea m
akusanyo 

duni ya m
apato. 

 
 

Kurudisha fedha zote 
za hudum

a zilizotozw
a 

na 
m

ashirika 
ya 

ndege, 
kutokana 

na 
hudum

a 
w

akati 
kuondoka 

katika 
viw

anja vya N
dege na 

bandarini. 
22.  

2017/18 
U

tupaji/U
ham

ishaji 
w

a 
m

agari 
ya 

m
isam

aha 
kw

a 
w

asiofaidika 
bila 

m
alipo 

ya 
TZS 

114,524,502 
(a) Serikali 

inatakiw
a 

kuim
arisha 

udhibiti 

Serikali 
im

epokea 
m

apendekezo 
ya M

kaguzi na itaim
arisha udhibiti 

na kufanya ufuatiliaji w
a karibu 

w
a 

m
isam

aha 
ya 

kodi 
katika 

ununuzi 
w

a 
m

agari. 
U

shuru 
w

a 
kodi 

am
bao 

haujakusanyw
a 

utafuatiliw
a 

na 
uthibitisho 

w
a 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epokelew

a, 
hata 

hivyo 
utekelezaji w

ake 
utahakikiw

a 
katika 

kaguzi 
zinazofuata. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

na 
kufanya 

ufuatiliaji w
a karibu 

w
a 

m
isam

aha 
ya 

kodi 
kuhepusha 

utum
iaji 

m
baya 

w
a 

m
ali ikiw

a ni pam
oja 

na 
utupaji 

au 
uham

ishaji huo bila 
kulipia 

tozo 
m

balim
bali. 

(b) Serikali 
ikusanye 

Kodi 
kiasi 

cha 
Sh. 

114,524,502 
zilizotokana 

na 
kuondolew

a 
(disposal) 

kw
a 

m
agari ya m

sam
aha 

pam
oja 

na 
riba 

na 
riba ya adhabu kw

a 
kutozingatia 

Sheria 
ya forodha ya Africa 
M

ashariki 
(EACCM

A 
Act). 

m
akusanyo 

utaw
asilishw

a 
kw

a 
ajili ya uhakiki. 

23.  
2017/18 

Tathm
ini ya udhibiti 

kuhusina na m
afuta 

a) 
TRA 

inasubiri 
m

aam
uzi 

ya 
B

odi ya R
ufaa za K

odi. Barua 
M

ajibu ya Serikali 
yam

epokelew
a. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

yaliyosam
ehew

a kodi na 
kuingizw

a nchini ili 
kutum

ika katika m
igodi. 

a) 
Serikali 

inatakiw
a 

kurudisha 
fedha 

za 
m

sam
aha 

w
a 

kodi 
w

a 
m

afuta 
yaliyoham

ishw
a 

kw
enda 

kw
a 

w
azabuni 

pam
oja 

na 
w

anufaika 
w

engine 
kiasi 

cha 
Sh. 

401,332,896. 
b) 

Serikali 
inatakiw

a 
kufanya 

ufuatiliaji 
w

a 
m

ara 
kw

a 
m

ara 
na 

kukagua 
w

anufaika 
w

a 
m

isam
aha 

ya 
kodi 

kuhakikisha 
kuw

a 
w

anufaika na m
akam

puni 
w

anazingatia m
atakw

a ya 
sheria ili kuhepuka hasara 
zinazow

eka 
kutokea 

kutokana 
m

atum
izi 

m
abaya ya m

isam
aha ya 

kodi. 

ya 
kuitaka 

Kam
puni 

ya 
M

adini 
ya 

dhahabu 
ya 

Bulyanhulu kulipa tozo na 
ushuru 

yenye 
Kum

b. 
TRA/CCE/O

PM
/11/55/2018 

lakini 
kam

puni 
hiyo 

im
ekataa shauri na kukata 

rufaa kw
enye Bodi ya Rufaa 

ya Kodi (TRAB) yenye kesi 
nam

ba 27 ya m
w

aka 2019.  
b) 

Kw
a 

upande w
a 

m
atum

izi 
m

abaya 
ya 

m
isam

aha 
ya 

kodi, 
Serikali 

kupitia 
M

am
laka 

ya 
M

apato 
Tanzania 

itaendelea 
kufanya ufuatiliaji w

a m
ara 

kw
a 

m
ara 

na 
kukagua 

w
anufaika w

a m
isam

aha na 
m

akam
puni 

yaw
eze 

kuzingatia 
m

atakw
a 

ya 
sheria. 

 

M
aam

uzi ya Bodi 
ya Rufaa za Kodi 
(TRAB) 
yanasubiriw

a. 
M

am
laka 

ya 
m

apato Tanzania 
inasisitizw

a 
kuhakikisha 
udhibiti 
m

adhubuti 
kuhusiana 

na 
m

isam
aha 

ya 
kodi 

unaw
ekw

a 
kw

enye m
afuta. 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

24.  
2017/18 

U
dhaifu uliobainika 

w
akati w

a tathm
ini ya 

udhibiti kuhusu w
a 

M
isam

aha ya kodi 
kw

enye m
afuta 

yanayotum
iw

a na 
w

aw
ekezaji w

a 
Kim

kakati. 
a) 

Serikali 
inatakiw

a 
kutoa 

tam
ko 

la 
Serikali 

kw
a 

w
akati 

kuhepusha 
m

akam
puni 

kufanya 
kazi 

bila 
kuzingatia 

m
atam

ko ya Serikali. 
b) 

Serikali 
inatakiw

a 
ifanyie 

m
arekebisho 

Ilani za Serikali kw
a 

m
afuta ya m

isam
aha 

kw
a 

w
akati 

ili 
kuhepusha 

udhaifu 
w

a 
udhibiti 

unaow
eza kupelekea 

hasara ya m
apato ya 

serikali w
akati Ilani 

a) Serikali itatoa pam
oja na/au 

kufanyia 
m

arekebisho 
kw

enye G
azeti la Serikali kw

a 
w

akati 
ili 

kuhepusha 
m

akam
puni kufanya kazi zao 

pasipo 
m

aelekezo 
ya 

Serikalli. 
b) Serikali 

itaendelea 
kufanya 

uhakiki, usahihi w
a ujazo w

a 
m

afuta 
yanayoom

bew
a 

m
arejesho 

ya 
m

sam
aha 

w
a 

kodi 
kw

a 
kuthibitisha 

na 
kukokotoa 

upya 
hesabu 

katika 
taarifa 

zinazow
asilishw

a 
kw

a 
kutum

ia 
m

asaa 
yatum

ikayo 
kw

enye 
m

itam
bo 

na 
kiasi 

kinachotum
ika 

kabla 
ya 

kutoa vibali vya kurejeshew
a 

kodi iliyosam
ehew

a. 
 

c) 
M

am
laka ya M

apato im
etoa 

tam
ko 

la 
m

adai 
kuzitaka 

Kam
puni za Kagera Sugar na 

M
ount 

M
eru 

M
illers 

kupitia 

N
inakubaliana na 

juhuzi 
zilizofanyw

a 
na 

M
am

laka 
ya 

M
apato Tanzania 

kw
a kutoa notisi 

kuhakikisha 
m

akusanyo 
ya 

kodi kutoka kw
a 

Kam
puni 

ya 
Kagera Sugar na 
Kam

puni 
ya 

M
ount M

eru Ltd. 
M

arejesho 
hayo 

yatahakikiw
a. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

za Serikali kutolew
a 

kw
a kuhalalishw

a. 
 

c) 
Serikali 

inatakiw
a 

kupitia 
kikam

ilifu 
usahihi w

a ujazo w
a 

m
afuta 

unaow
asilishw

a 
kw

a 
ajili ya m

sam
aha w

a 
kodi kw

a kuhakiki na 
kukokotoa 

upya 
hesabu katika taarifa 
kw

a kutum
ia m

asaa 
yaliyotum

ika 
katika 

m
itam

bo 
na 

m
atum

izi ya m
afuta 

kabla 
ya 

m
isam

aha 
ya kodi. 

 
d) 

Serikali 
inatakiw

a 
kufanya 

uhakiki 
kam

illifu w
a m

afuta 
yanayotum

iw
a 

na 
w

aw
ekezaji 

w
a 

kim
kakati 

na 

barua 
yenye 

Kum
b. 

TRA/CE/O
PM

/04//2019 
na 

TRA/CE/O
PM

/05/88/2019 
kw

a kila kam
puni. 

 



  
 

Ripoti Kuu ya U
kaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 

339 

 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

kutunza 
rekodi/uthibitisho 
kabla ya kutoa vibali 
vya 

m
alipo 

kw
a 

m
arejesho 

ya 
kodi 

iliyolipw
a. 

(Tax 
refunds). 

 
e) 

Kurejesha 
kiasi 

fedha 
Sh. 

122,109,804.40 
kilicholipw

a 
Zaidi 

kutoka 
Kam

puni 
za 

Kagera 
Sugar 

na 
M

ount m
eru M

illers. 
25.  

2017/18 
U

dhibiti hafifu katika 
ukusanyaji w

a kodi na 
usim

am
izi w

a bidha zilizo 
katika bandari kavu (ICD

s) 
a) 

Ifanye 
ufuatiliaji 

kw
a 

w
akati 

kw
a 

w
aagizaji 

au 
m

aw
akala 

w
a 

forodha ili kuhakikisha 
kuw

a 
m

akadirio 
y ote 

ya kodi yanalipw
a kw

a 

i) 
Taarifa za m

alipo ya tozo na 
kodi 

zenye 
jum

la 
ya 

Sh. 
3,875,869,752 
ziliw

asilishw
a 

kw
a 

M
kaguzi 

w
a H

esabu za Serikali kw
a 

uhakiki. 
Jitahada 

zinafanyw
a kupata ushahidi 

w
a kim

aandishi w
a m

alipo 
yaliyobaki 

yenye 
jum

la 
ya 

salio la Sh. 858,849,468.80. 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epokelew

a 
kuelekea 
m

chakato 
w

a 
utekelezaji 

w
a 

m
apendekezo 

yangu. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

w
akati, 

ikiw
a 

ni 
pam

oja na kukusanya 
kiasi 

cha 
shilingi 

4,734,719,220.80 
pam

oja 
na 

tozo 
za 

adhabu 
au 

riba 
kw

a 
m

ujibu w
a m

atakw
a ya 

kifungu 
na.249 

cha 
Sheria 

ya forodha 
ya 

Jum
uiya 

ya 
A

frika 
M

ashariki 
ya 

m
w

aka 
2004 (EA

CCM
, 2004). 

b) 
Kuim

arisha 
udhibiti 

katika 
bidhaa/m

izigo 
inayow

ekw
a 

kw
enye 

m
aghala 

ya 
bandari 

kavu 
na 

bandari 
kuu 

kw
a kuhakikisha kuw

a 
hatua 

stahiki 
zinachukuliw

a 
kw

a 
w

akati kuondoa m
izigo 

hiyo 
kw

a 
m

ujibu 
w

a 
m

atakw
a ya sheria.  

(c)   Kufanya m
inada kw

a 
w

akati 
na 

kw
a 

bei 

ii) M
iam

ala 
m

ingi 
ya 

fedha 
iliyotajw

a 
ilikuw

a 
ni 

ile 
inayohusu 

m
aazim

io 
yaliyositishw

a 
am

bayo 
hayaunganishi 

m
chakato 

m
zim

a. M
am

laka ya M
apato 

Tanzania 
inafanya 

jitihada 
zinafanyika 

kuhakikisha 
kw

am
ba 

W
akala 

w
a 

kutoa 
bidha 

(Clearing 
and 

Fow
arding 

Agents) 
w

anafanikisha kufutw
a kw

a 
m

atam
ko 

kw
a 

w
akati 

am
bapo 

inavyodhaniw
a 

ni 
m

uhim
u kufutw

a. 
iii) Serikali kupitia M

am
laka ya 

M
apato itaim

arisha udhibiti 
w

a 
bidhaa 

zilizow
ekw

a 
katika m

aghala ya forodha 
kw

a kuhakikisha kuw
a hatua 

stahiki 
zinachukuliw

a 
ili 

kuondoa bidhaa kw
a w

akati. 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

zenye uhalisia ili kuuza 
m

izigo 
yote 

iliyokaa 
m

uda 
m

refu 
bandarini 

na 
kw

enye 
bandari 

kavu, 
na 

kuchukua 
hatua 

nyingine 
kw

a 
m

ujibu 
w

a 
sheria 

zitakazo 
w

ezesha 
kuondoa m

izigo iliyokaa 
kw

a 
m

uda 
m

refu 
kw

enye 
m

aghala 
ya 

bandari hizi. 
26.  

2017/18 
Bidhaa 

am
bazo 

zim
euzw

a 
nje ya nchi (Export 
goods)  

i) Serikali iboreshe udhibiti 
w

a 
m

izigo 
inayosafirishw

a 
kw

enda 
nje 

ya 
nchi 

kw
a 

kuhakikisha 
kuw

a 
inazingatia 

taratibu 
za 

kiforodha 
za 

usafirishaji 
w

a m
izigo hiyo ili kuzuia 

isibaki 
kw

a 
ajili 

ya 

i) 
Serikali kupitia M

am
laka ya 

M
apato 

itaendelea 
kuim

arisha 
udhibiti 

w
a 

shehena zinazofarishw
a nje 

kutokea 
nchini 

ili 
kuhakikisha 

kuw
a 

bidhaa 
zinafika nchi husika 

ii) 
U

shahidi 
w

a 
kim

aandishi 
kw

a 
ya 

kuondoa 
shehena 

kw
a kutum

ia utekelezaji w
a 

dham
ana yenye tham

ani ya 
Sh. 

54,147,684,511.20 
yam

ew
asilishw

a 
kw

a 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epolekelew

a 
yanayoonesha 
hatua 

za 
utekelezaji 

w
a 

m
apendekezo 

yangu. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

m
atum

izi 
ya 

ndani 
bila 

kulipia kodi. 
ii) 

Serikali 
ikom

boe 
kodi 

ya 
shilingi 

57,748,315,692.68 
kutoka 

kw
enye 

bidhaa 
am

bazo hazikusafirishw
a 

kw
enda nje ya nchi.  

iii) 
Serikali 

ikom
boe 

kodi 
ya 

ongezeko 
la 

tham
ani (V

A
T) ya shilingi 

649,451,067.85 
kutoka 

kw
enye 

m
izigo 

am
bayo 

haikusafirishw
a 

kw
enda 

nje ya nchi, na kuboresha 
udhibiti 

w
a 

m
izigo 

inayotoka nchini kw
enye 

nchi 
nyingine 

kw
a 

kuhakikisha 
kuw

a 
inazingatia taratibu zote 
za kiforodha.  

uhakiki. 
U

fuatiliaji 
unafanyika 

kupata 
uthibitisho w

a kim
aandishi 

kw
a ajili ya kiasi kilichobaki 

cha 
Shilingi 

2,951,180,113.68 kw
a ajili 

ya uhakiki. 
iii) 

U
shahidi w

a kim
aandishi w

a 
kuondoa shehem

a ya m
izigo 

w
enye gharam

a za Kodi ya 
O

ngezeko la tham
ani kiasi 

cha Shilingi 649,451,067.85 
zim

ew
asilishw

a 
kw

a 
M

kaguzi kw
a uhakiki. 

27.  
2017/18 

U
danganyifu 

w
a 

m
alipo 

unaotakana 
na 

m
fum

o 
duni 

w
a 

U
dhibiti 

w
a 

Serikali 
im

efanya 
jitahadi 

kuboresha 
m

fum
o 

w
a 

udhibiti 
w

a 
ndani 

kuhusu 
kutunza 

na 
kutoa 

taarifa 
za 

m
alipo. 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epolekelew

a 
yanayoonesha 
hatua 

za 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

ndani katika kutunza na 
kutoa taarifa. 
 Serikali inapasw

a kuhakiki 
m

alipo 
yote 

yanayotika 
kw

a 
m

aw
akala 

kabla 
ya 

kutunza na kulipa katika 
m

fum
o 

w
a 

kurekodia 
taarifa za deni CS-D

RM
S. 

Pia 
kutengeneza 

m
fum

o 
w

a 
udhibiti 

am
bao 

utaw
ezesha 

usahihi 
w

a 
data za taarifa ya kifedha 
iliyochukuliw

a 
kutoka 

kw
enye 

m
fum

o 
w

a 
kurekodia taarifa za deni 
(CS-D

RM
S.) 

 

Kuhusiana na nam
na ya kupokea 

taarifa 
za 

m
alipo, 

Serikali 
ilichukua hatua stahiki am

bapo 
tim

u m
aalum

 iliundw
a kufanya 

utafiti/stadi jinsi ya kutam
bua 

njia bora ya kufanya m
tiririko 

w
a 

m
alipo. 

Baada 
ya 

taarifa 
hiyo 

kuw
a 

tayari 
hatua 

m
adhubuti 

zitachukuliw
a 

kutafuta 
suluhu 

ya 
tatizo 

lililopo. 
 

utekelezaji 
w

a 
m

apendekezo 
yangu. 

H
ata 

hivyo, 
taarifa 

hiyo na m
aam

uzi 
yatakayochuliw

a 
yanasubiriw

a 
kw

a utekelezaji. 
 

28.  
2017/18 

Kuchelew
esha kulipa 

m
adeni ya Benki Kuu, 

Sh. bilioni 212.7 
Serikali 

inashauriw
a 

kulipa 
sehem

u yake ya gharam
a ya 

kudhibiti ukw
asi pam

oja na 
riba ya nakisi katika akaunti 

Seikali 
im

etenga 
im

etenga 
fedha 

kw
a 

kipindi 
cha 

m
w

aka w
a fedha 2018/19 na 

kufikia Juni 2019 deni lote 
litakuw

a lim
elipw

a baada ya 
kufanyiw

a uhakiki.  
 

M
ajibu 

ya 
Serikali 
yam

epolekelew
a 

yanayoonesha 
hatua 

za 
utekelezaji 

w
a 

m
apendekezo 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

yake kw
a m

ujibu w
a Sheria 

ya Benki Kuu ya m
w

aka 2006 
na m

kataba w
a m

akubaliano 
(M

oU
) baina yao. Kuw

ezesha 
bajeti ya Fungu 22 kuw

eza 
kum

udu gharam
a hizo ndio 

njia sahihi hapo m
beleni; na 

(ii) 
Kuzingatia 

kufanya 
m

arekebisho 
ya 

Sheria 
ya 

Benki Kuu ya m
w

aka 2006 ili 
kuruhusu 

Benki 
Kuu 

kupunguza m
adeni yake kw

a 
Serikali kutoka katika gaw

io 
lake. Juhudi hizi zitapunguza 
kasi 

ya 
ukuaji 

w
a 

m
adeni 

yatokanayo na gaharam
a ya 

kudhibiti ukw
asi pam

oja na 
riba ya nakisi ya Serikali. 
  

Kuhusu kufanya m
arekebisho 

ya Sheria ya Benki Kuu ya 
m

w
aka 

2006 
ili 

kuruhusu 
Benki Kuu kupunguza m

adeni 
yake 

kw
a 

Serikali 
kutoka 

katika gaw
io lake hii itakuw

a 
kinyum

e na: 
(i) 

Kifungu cha 135 cha Katiba ya 
Jam

huri 
ya 

M
uungano 

w
a 

Tanzania 
am

bayo 
inataka 

m
apato 

yote 
na 

fedha 
zilizokusanyw

a 
au 

kupokelew
a kw

a m
adhum

uni 
ya 

Serikali 
kulipw

a 
kutoka 

M
fuko M

kuu na; 
(ii) M

w
ongozo w

a Kim
ataifa w

a 
U

fungaji 
H

esabu 
(IPSAS 

1) 
am

bayo 
inabainisha 

kuw
a, 

m
ali na m

adeni, na m
apato 

na 
m

atum
izi, 

haviw
ezi 

kufutw
a 

isipokuw
a 

kuko 
inaporuhusiw

a au inahitajika 
na m

w
ongozo m

w
ingine w

a 
IPSAS nyingine. 

yangu. 
Fedha 

iliyow
ekw

a 
na 

serukali 
kw

a 
m

w
aka w

a fedha 
2018/2019 

kw
a 

ajili 
ya 

kulipa 
m

adeni 
hayo 

zitahakikiw
a 

katika 
kaguzi 

zinazofuata. 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

29.  
2017/18 

Kushindw
a 

kutam
bua 

m
adeni 

yatokanayo 
na 

m
alim

bikizo 
ya 

m
ichango 

ya pensheni. 
Serikali kuzingatia kutum

ia 
program

u 
zake 

zilizopo, 
ikiw

a ni pam
oja na Law

son 
na 

G
SPP, 

katika 
kupata 

taarifa 
halisi 

kw
a 

w
akati 

kuhusu m
adai ya m

ichango 
ya kisheria na kulipa kw

a 
w

akati huohuo ili kuepuka 
m

alim
bikizo yasiyokuw

a ya 
lazim

a 
kw

a 
serikali 

na 
kuripoti 

m
adai 

kw
a 

upungufu. 

Serikali 
im

etam
bua 

w
asiw

asi 
huo, 

na itaangalia uw
ezekano 

w
a 

kutum
ia 

program
u 

inayopatikana 
kushughulikia 

suala hilo. 

M
ajibu ya Serkali 

yam
epolekelew

a 
yanayoonesha hatua 
za utekelezaji w

a 
m

apendekezo yangu 

U
tekelezaji 

unaendelea 

30.  
2017/18 

Kuzidisha 
M

afao 
ya 

H
itim

isho 
la 

Kazi 
Sh.282, 

975,824.31 
Serikali 

ihakikishe 
M

aafisa 
M

asuuli w
ote w

anaw
ajengea 

uw
ezo m

aafisa w
anaohusika 

kuandaa karatasi za m
afao ili 

kuleta 
uelew

a, 
hususani 

katika uandaaji w
a m

afao, 

Serikali 
itaendelea 

kufanya 
m

afunzo 
kw

a 
vitendo 

katika 
Taasisi 

za 
Serikali 

katika 
kuandaa na kupitia taarifa za 
Pensheni 

kulingana 
na 

kum
bukum

bu 
na 

sharia 
kuhakikisha 

uw
ezo 

w
ao 

unaboreshw
a 

na 
hivyo 

kuw
ezesha 

usahihi 
w

a 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epolekelew

a 
yanayoonesha hatua 
za utekelezaji w

a 
m

apendekezo yangu 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

taratibu na sheria za m
afao. 

Pia, ihim
ize uendeshw

aji w
a 

m
ara kw

a m
ara w

a m
ipango 

ya m
afunzo ya w

aandaaji w
a 

pensheni 
ili 

kuboresha 
uelew

a 
w

a 
pam

oja 
juu 

ya 
sheria, kanuni na taratibu.  

ukokotoaji 
w

a 
m

alipo 
ya 

m
afao. 

31.  
2017/18 

U
fafanuzi 

U
siofaa 

na 
U

pim
aji w

a U
w

ekezaji w
a 

M
itaji (Equity investm

ents 
H

eld for Trading) 
Serikali ipim

e uw
ekezaji w

a 
m

itaji 
ya 

biashara 
kw

a 
tham

ani halisi (fair value) na 
kuonesha taarifa m

uhim
u za 

hisa zilizonunuliw
a. 

 

Serikali kupitia O
fisi ya M

sajili 
w

a 
H

azina 
m

atakw
a 

ya 
M

w
ongozo 

w
a 

Kim
ataifa 

w
a 

U
andaaji 

w
a 

H
esabu 

(IPSAS 
29), ufichuaji w

a vyom
bo vya 

fedha kuhakikisha utingatiaji 
w

a upim
aji w

a uw
ekezaji. N

i 
m

aoni 
ya 

Serikali 
kw

am
ba. 

M
w

ongozo w
a IPSAS ni hatua 

inayoendelea 
havyo 

uzingatiaji unaendelea pia na 
kw

asasa unapew
a kipaum

bele 
hadi kufikia m

uda w
a kipindi 

cha 
m

pito. 
Taasisi 

zenye 
uw

ekezaji 
w

a 
M

taji 
zim

eelekezw
a 

kuzingatia 
na 

m
atakw

a 
ya 

m
w

ongozo 
w

a 
IPSAS 29. 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epolekelew

a 
yanayoonesha hatua 
za utekelezaji w

a 
m

apendekezo yangu 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

 
32.  

2017/18 
Kutoteuliw

a 
kw

a 
M

kurugenzi w
a A

sasi zisizo 
za Serikali (N

G
O

) 
N

inapendekeza, 
M

kurugenzi 
na 

Bodi 
kuteuliw

a 
na 

w
anapasw

a 
kujitegem

ea 
kutoka 

W
izara 

kw
a 

kutekeleza 
m

am
laka 

kam
a 

ilivyoelezw
a katika Sheria ya 

N
G

O
s 

ya 
24 

ya 
2002 

iliyorekebishw
a 

na 
vifungu 

vya 4 - 11 vya Sehem
u ya IV 

ya Sheria ya M
arekebisho N

o 
11 

ya 
2005 

na 
kanuni 

zinazohusiana na usim
am

izi 
sahihi w

a shughuli za N
G

O
s. 

Serikali itaendelea kutekeleza 
m

apendekezo kw
a kuhakikisha 

kw
am

ba M
kurugenzi w

a Taasisi 
zisizo 

za 
Serikali 

na 
Bodi 

w
anateuliw

a 
kw

a 
ajili 

ya 
kutim

iza m
ajukum

u ya Kisheria 
kam

a 
ilivyooneshw

a 
katika 

Sheria N
a. 24 ya Taasisi zisizo 

za Serikali ya M
w

aka 2002. 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epolekelew

a 
yanayoonesha hatua 
za utekelezaji w

a 
m

apendekezo yangu 

U
tekelezaji 

unaendelea 

33.  
2017/18 

Kutokuw
apo kw

a Bodi ya 
U

shauri 
N

inapendekeza 
m

aw
aziri 

husika 
kuanzisha 

Bodi 
ya 

U
shauri 

kulingana 
na 

m
ahitaji 

ya 
Sheria, 

kw
a 

ufanisi 
w

a 
usim

am
izi 

w
a 

Serikali kupitia m
aw

aziri husika 
itahakikisha 

kw
am

ba 
Bodi 

za 
U

shauri zinaundw
a kulingana na 

m
atakw

a ya sheria. 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epolekelew

a 
yanayoonesha hatua 
za utekelezaji w

a 
m

apendekezo yangu 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

m
enejim

enti 
katika 

ili 
m

alengo yao. 
34.  

2017/18 
Changam

oto 
zinazoikabili 

ofisi ya Taifa ya M
ashtaka  

(N
PS) katika utekelezaji w

a 
sheria 

za 
kutaifisha 

na 
kuokoa m

ali 
N

inashauri 
Serikali 

kuunganisha 
taasisi 

za 
serikali 

/ 
m

ashirika 
ya 

uchunguzi kw
a m

tazam
o 

w
a kuanzisha sheria m

oja 
inayotam

buliw
a na Sheria 

ya U
halifu (Sura ya 256 

iliyorekebishw
a 

m
w

aka 
2002) 

am
bayo 

inahusika 
na kurejesha kw

a M
ali na 

m
chakato w

a kutaifisha. 

Serikali im
epokea m

apendekezo 
ya 

M
kaguzi 

na 
itaangalia 

uw
ezekano na utekelezekaji w

a 
jinsi 

am
bavyo 

itaunganisha 
taasisi za serikali / m

ashirika ya 
uchunguzi 

kw
a 

m
tazam

o 
w

a 
kuanzisha 

sheria 
m

oja 
inayotam

buliw
a 

na 
Sheria 

ya 
U

halifu 
(Sura 

ya 
256 

iliyorekebishw
a 

m
w

aka 
2002) 

am
bayo 

inahusika 
na 

kurejesha 
kw

a 
M

ali 
na 

m
chakato 

w
a 

kutaifisha. 

N
akubaliana na 

m
ajibu ya Serikali. 

Tutafanya 
ufuatiliaji w

a 
utekelezaji kw

enye 
m

w
aka unaofuata  

U
tekelezaji 

unaendelea 

35.  
2017/18 

Kasi ndogo ya U
zalishaji w

a 
V

itam
bulisho vya Taifa 

N
ashauri Serikali: 

 (a) 
Kum

lipa 
M

kandarasi 
m

adai yake bila kuchelew
a 

zaidi;  

M
am

laka ya Vitam
bulisho vya 

Taifa 
(N

IDA) 
ipo 

katika 
m

chakato 
kuboresha 

uw
ezo 

w
a 

uchapishaji 
w

a 
Kadi 

za 
kitam

bulisho. U
boreshaji huo 

utajum
uisha 

operesheni 
za 

sasa 
inayoendelea 

bila 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epokelew

a, 
U

fuatiliaji kuhusu 
uzalishaji w

a 
vitam

bulisho 
utakuw

a ukifanyika 
m

ara kw
a m

ara. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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M
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M
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U
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 (b)Kutathm
ini 

utendaji 
kazi 

w
a 

M
kandarasi 

na 
kuam

ua 
kam

a 
kum

uongezea 
m

uda 
w

a 
m

kataba 
au 

kuingia 
kw

enye 
M

kataba 
na 

M
kandarasi m

pya. 
 

kusababisha 
m

akosa 
yoyote 

yanayotokana 
na 

uboreshaji. 
U

boreshaji 
utaongeza 

uzalishaji w
a kitam

bulisho na 
kuhusisha yafuatayo; 
i. Kw

a sasa M
am

laka inafanya 
m

anunuzi ya m
ashine m

pya 
ya 

kudurufu 
am

bayo 
inaw

eza 
kuzaliza 

vitam
bulisho visivyopungua 

9000 
kw

a 
saa 

ili 
kufikia 

lengo la M
am

laka na hali ya 
uzalishaji w

a sasa. 
ii. M

am
laka itaw

eka zam
u za 

m
asaa 24 kw

a w
afanyakazi 

na m
achine ili kupunguza 

kazi zilizolim
bikizw

a. 
iii. M

am
laka 

itaboresha/kutengeza 
m

ashine 
zililzopo 

ili 
kuongeza 

uw
ezo 

w
a 

kufanya kazi na kuzalisha 
vitam

bulisho kufikia lengo 
lililopangw

a. 
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M
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U
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Baada 
tu 

ya 
kununua 

na 
kufunga 

m
ashine 

m
pya, 

M
am

laka itakuw
a na uw

ezo w
a 

kushughulikia 
m

aom
bi 

yaliyopitishw
a, 

kusajiliw
a 

na 
kuhakikiw

a 
na 

Idara 
ya 

U
ham

iaji kabla ya m
w

isho w
a 

m
w

aka 2019. 
36.  

2017/18 
Kuongezeka kw

a gharam
a 

za kukodi m
agari katika 

Balozi za Tanzania M
oroni 

na Brasilia Sh 
87,461,046.99 
 N

ashauri 
m

enejim
enti 

ya 
W

izara ya M
am

bo ya N
je na 

U
shirikiano 

w
a 

Afrika 
M

ashariki 
kuachana 

na 
kukodi m

agari kw
enye Balozi 

kw
a kununua m

agari yake. 

Serikali 
inakubaliana 

na 
m

apendekezo 
ya 

M
kaguzi. 

Serikali 
itaw

eka 
kipaum

bele 
katika 

kununua 
m

agari 
katika 

balozi zake zinazohitaji kulingana 
na 

upatikanaji 
w

a 
raslim

ali 
fedha. 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
epokelew

a. 
Suala 

hili 
litafanyiw

a 
uhakiki 

katika 
kaguzi 

zinazoendelea. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
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G
 

M
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kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

37.  
2017/18 

M
alipo yasiyo na nyaraka 

toshelezi Sh. 
4,369,240,033.86 

M
aafisa 

M
asuuli 

pia 
w

anashauriw
a 

kuim
arisha 

m
ifum

o ya udhibiti w
a ndani 

ya 
kum

bukum
bu 

za 
fedha 

kutoka 
hatua 

za 
aw

ali 
za 

kutengeneza 
nyaraka, 

kuhifadhi, 
kutafuta 

na 
kuharibu 

nyaraka 
hizo. 

H
ivyo, hatua za m

asahihisho 
kw

a m
ujibu w

a kanuni ya 24 
ya Kanuni ya Fedha za U

m
m

a 
ya 

m
w

aka 
2001 

zinapasw
a 

kuzingatiw
a. 

Serikali 
kupitia 

M
hasibu 

M
kuu 

im
ekuw

a 
ikitoa 

m
iogozo 

m
balim

bali 
kuw

akum
busha 

M
aafisa 

M
asuuli 

na 
W

ahasibu 
W

akuu 
kuhakikisha 

kw
am

ba 
m

alipo 
yote 

yanayofanyw
a 

yanaam
batanishw

a na nyaraka za 
kutosha. 

Kw
a 

sasa, 
Serikali 

im
etoa 

m
w

ongozo 
N

a. 
6 

kuhusiana 
na 

m
aandalizi 

ya 
taarifa 

za 
fedha 

na 
kuhusu 

ufungaji 
w

a 
m

w
aka 

w
a 

fedha 
2018/2019; 

am
bapo 

sehem
u 

ya 
XXV 

inasisitiza 
um

uhim
u 

w
a 

kuhakikisha taratibu za kiuhasibu 
zinazingatiw

a kuhepusha hoja za 
ukaguzi. 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epokelew

a. 
U

hakiki utafanyika 
katika taarifa za 
ukaguzi kuhakikisha 
utekelezaji w

ake. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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M
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U
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38.  
2017/18 

Kodi za zuio am
bazo 

hazikudaiw
a Sh. 

722,173,494.09 
N

apendekeza 
kuw

a, 
M

enejim
enti 

za 
Taasisi 

husika 
zihakikishe 

kodi 
za 

zuio 
am

bazo 
hazikukatw

a 
zilipw

e 
bila 

kuchelew
a. 

Vilevile, kodi hizo zinapasw
a 

kuw
a zinakatw

a kw
a usahihi 

na kupelekw
a kw

a Kam
ishna 

kam
a 

inavyotakiw
a 

na 
vifungu 

vilivyotajw
a 

hapo 
aw

ali. 

Serikali 
itaendelea 

kuw
akum

busha 
m

aafisa 
M

asuuli 
kuhakikisha kw

am
ba kodi za zuio 

am
bazo 

hazijakusanyw
a 

zinalipw
a 

bila 
kuchelew

a, 
na 

hapo 
m

beleni 
kodi 

za 
zuio 

zinakatw
a 

na 
kupelekw

a 
kw

a 
Kam

ishna 
M

kuu 
w

a 
Kodi 

kw
a 

w
akati 

kam
a 

inavyotakiw
a 

na 
kifungu cha sharia kilichotajw

a. 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epokelew

a. 
 U

tekelezaji 
unaendelea 
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U
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39.  
2017/18 

M
alipo 

yasiyo 
na 

risiti 
za 

kielektroniki 
(EFD

) 
Sh. 

1,432,407,818.97 
N

apendekeza 
kuw

a 
M

aafisa 
M

asuuli 
husika 

w
ashughulikie 

na 
w

azabuni 
w

anaotum
ia 

m
ashine 

za 
kielektroniki 

au 
hati 

za 
m

adai 
zilizounganishw

a 
na 

TRA. 
Zaidi, 

katika 
siku 

za 
usoni uzingatiaji w

a sheria 
za 

kodi 
unapasw

a 
kuzingatiw

a ipasavyo. 

Serikali itaendelea kuw
akum

busha 
M

aafisa M
asuuli kuingia m

ikataba 
na w

atoa hudum
a w

alio na m
ashine 

za Kielektroniki au hati za m
adai 

zilizounganisha 
na 

M
am

laka 
ya 

M
apato ili kuendana sheria za kodi. 

 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epokelew

a. 
 U

tekelezaji 
unaendelea 

40.  
2017/18 

M
ajengo 

yaliyotelekezw
a,U

jenzi 
usiokam

ilishw
a 

na 
V

iw
anja 

visivyoendelezw
a  

Serikali 
inatakiw

a 
kuhakikisha 

inaw
eka 

m
pango 

tabiti 
w

a 
ujenzi 

w
a 

nyum
ba 

kw
a 

kuw
a 

m
pango 

una 
m

chango 
m

kubw
a katika kuhakikisha 

m
iradi 

ya 
nyum

ba 

Serikali 
im

ew
eka 

M
pango 

M
kakati 

w
a 

w
a 

m
iaka 

15 
unaonaza 

2017/2018 
hadi 

2031/2031 
uliolenga 

katika 
kujenga, kununua na kukarabati 
ofisi za ubalozi na nyum

ba za 
kuishi. 

Baadhi 
ya 

m
iradi 

iliyopangw
a 

kutekelezw
a 

ipo 
chini 

ya 
m

pango 
huu 

unaojum
uisha 

ukarabati 
w

a 
nyum

a 
za 

ubalozi 
za 

zilizopo 
H

arare, 
Zim

babw
e, 

Kam
pala, 

Viw
anja 

vilivyonunuliw
a 

katika balozi 
zilizotajw

a 
zitaendelea 
kufuatiliw

a kw
a 

karibu. 
 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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M
/F 

M
apendekezo ya CA
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M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H
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ya 

U
tekelezaji 

inakam
ilika ndani ya bajeti 

ililyow
ekw

a. 
M

afanikio 
yatategem

ea 
na 

upatikanaji 
w

a 
fedha 

na 
utayari 

w
a 

Serikali 
kum

alizia 
m

iradi 
ya 

nyum
ba 

iliyopo. 
N

inaishauri 
Serikali 

kutafuta njia m
badala ya 

kuw
aw

ezesha 
kifedha 

ili 
kum

alizia 
ujenzi 

w
a 

m
ajengo na kukarabati na 

kujenga 
viw

anja 
vilivyonunuliw

a. 
 

U
ganda; 

Beijing, 
China; 

Pretoria, 
South 

Africa; 
Cairo, 

Egypt; 
Lilongw

e, 
M

alaw
i 

and 
Kinshasa, DRC; and W

ashington 
DC, 

U
SA. 

M
pango 

huu 
pia 

unalenga kutekeleza ujenzi w
a 

nyum
ba 

ya 
kuishi 

ya 
Balozi 

iliyopo Addis Ababa, Ethiopia, 
Jengo 

la 
O

fisi 
lililopo 

Bunjum
bura nchini Burudi, O

fisi 
za U

balozi w
a M

uscat, O
m

an. 
Katika 

m
w

aka 
w

a 
fedha 

2019/2020, 
Serikali 

kupitia 
W

izara 
ya 

M
am

bo 
ya 

N
je, 

U
shirikiano w

a Afrika M
ashariki 

im
ew

eka katika Bajeti kiasi cha 
Shilingi 4,000,000,000 kw

a ajili 
ya 

utekelezaji 
w

a 
m

iradi 
m

balim
bali ya m

aendeleo. 
 

41.  
2017/18 

Kuw
apo kw

a Rejista za M
ali 

za kudum
u zisizo tim

ilifu  
N

inashauri 
Taasisi 

husika 
kurekebisha taarifa kw

enye 
Rejista ya M

ali kw
a w

akati ili 

Serikali 
inaendelea 

na 
m

chakato 
w

a 
 

kuhakikisha 
utam

buzi w
a m

ali na uandaaji 
w

a Rejista za m
ali za kudum

u. 
Katika 

kuw
ezesha 

hili, 

U
fuatiliaji 

kuhakikisha uw
epo 

w
a rejista ya M

ali 
za Kudum

u katika 
Taasisi za Serikali 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM
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M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

kuw
apo 

kw
a 

m
fum

o 
sahihi 

w
a kufuatilia m

ali ili kutoa 
ripoti 

sahihi 
ya 

M
ali 

za 
Taasisi. 
Rejista ya M

ali za Kudum
u 

yenye 
taarifa 

sahihi 
inatum

ika kam
a kithibitisho 

cha ukaguzi ili kutoa m
aoni 

juu ya usahihi w
a taarifa za 

fedha.  

m
abadiliko yam

efanyika katika 
m

uongozo kuhusu usim
am

izi w
a 

m
ali w

a m
w

aka 2019, ulitolew
a 

na kuchapishw
a katika tovuti ya 

W
izara ya Fedha na M

ipango. 
U

fuatiliaji 
w

a 
uzingatiaji 

w
a 

m
w

ongozo huu na uandaaji w
a 

rejista 
ya 

m
ali 

za 
kudum

u 
utaendelea kufanyika. 
 

utafanyika katika 
kaguzi zinazofuata. 

42.  
2017/18 

M
agari am

bayo 
hayatum

iki kw
a m

uda 
m

refu bila kufanyiw
a 

m
atengenezo au kuuzw

a  
N

aishauri Serikali kuanzisha 
taratibu 

za 
uchunguzi 

w
a 

hali 
za 

M
agari 

na 
M

ali 
nyingine 

m
ara 

m
oja 

kw
a 

m
w

aka; 
na 

kuw
a 

na 
utaratibu 

w
a 

kuw
eka 

kum
bukum

bu kuhusu taarifa 
za uchunguzi w

a kila gari au 
m

ali 
nyingine 

kw
enye 

Rejista.H
ii 

itasaidia 
Afisa 

M
asuuli 

kufanya 
m

aam
uzi 

Serikali 
itafanya 

ufuatiliaji 
katika 

W
izara, 

Vitengo 
na 

W
akala 

zote 
kuhusu 

katika 
kuzingatia 

na 
m

atakw
a 

ya 
Kanuni N

a. 253 hadi ya 255 ya 
Fedha za U

m
m

a kuhusu kupitia 
na kuondoa m

ali zisizotum
ika. 

 

U
fuatiliaji 

utafanyika katika 
kaguzi zinazofuata. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
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kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

juu 
ya 

kuondoa 
kw

enye 
m

atum
izi 

M
agari 

na 
Vifaa 

chakavu kw
a w

akati.  
43.  

2017/18 
Ukosefu w

a Nyaraka za Um
iliki 

w
a Ardhi na M

ajengo ya Um
m

a 

N
inashauri 

M
kurugenzi 

w
a 

U
sim

am
izi ya M

ali za U
m

m
a 

chini ya W
izara ya Fedha na 

M
ipango 

afuatilie 
Taasisi 

husika 
na 

kuhakikisha 
nyaraka 

za 
um

iliki 
zinapatikana 

kw
a 

kufanya 
ufuatiliaji 

w
a 

karibu 
kw

a 
m

am
laka zinazohusika.  

 

 Kulingana na Kanuni N
a. 8 (7) 

ya Sheria ya Fedha za U
m

m
a ya 

m
w

aka 2001 na M
w

ongozo w
a 

U
sim

am
izi w

a M
ali za U

m
m

a w
a 

m
w

aka 
2019. 

Serikali 
kupitia 

W
izara 

ya 
Fedha 

na 
M

ipango 
kupitia agizo N

o. 3 la m
w

aka 
2016/17 

lenye 
kum

b. 
N

o. 
EB/AG

/FN
A/16/VO

L. 
I/76 

la 
tarehe 

27
 

Desem
ba, 

2016 
lililotolew

a 
kw

a 
m

aafisa 
M

asuuli w
ote katika Taasisi zote 

za 
Serikali 

zikiw
em

o 
W

izara, 
W

akala, Sekretariati za M
ikoa, 

H
alm

ashauri 
pam

oja 
na 

M
ashirika ya U

m
m

a kutam
bua, 

kutathm
iniw

a 
na 

kupatiw
a 

N
yaraka 

za 
U

m
iliki 

kutoka 
katika M

am
laka husika. 

 

N
itafanya ufuatiliaji 

kuhusu uw
epo w

a 
nyaraka za U

m
iliki 

w
a ardhi na 

m
ajengo ya U

m
m

a. 
 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

44.  
2017/18 

M
alipo zaidi kw

a M
zabuni 

ya 
jum

la 
ya 

D
ola 

za 
M

arekani 148,243.73 
N

ashauri 
fedha 

zaidi 
zilizolipw

a 
kw

a 
M

zabuni 
zirejeshw

e, na hatua kali za 
kisheria 

na 
kinidham

u 
zichukuliw

e kw
a M

aafisa w
a 

Tum
e ya Taifa ya U

chaguzi 
(N

EC) 
w

alioshirikiana 
na 

M
zabuni 

kupora 
M

ali 
za 

U
m

m
a.  

 

Kutokana na kw
am

ba w
atum

ishi 
w

aliohusika 
w

engi 
w

am
estaafu 

katika 
utum

ishi 
w

a 
U

m
m

a, 
M

enejim
enti 

ya 
Tum

e 
ya 

U
chaguzi (N

EC) im
eandika barua 

yenye 
Kum

b. 
N

a. 
CJB.182/237/01 

ya 
tarehe 

11 
April 

2019 
kw

enda 
Taasisi 

ya 
kupam

bana 
na 

kuzuia 
Rushw

a 
(TAKU

KU
RU

) kuendelea na hatua 
za 

kisheria 
kw

a 
w

atum
ishi 

w
aliotuhum

iw
a 

kushirikiana 
na 

w
atoa hudum

a na barua yenye 
Kum

b. 
IE/018/2012/2013/H

Q
/G

/19A/01 
ya 

tarehe 
13

 
Juni, 

2019 
im

eandikw
a kw

a m
toa hudum

a ili 
kutoa 

m
aelezo 

kuhusina 
na 

m
alipo 

ya 
dola 

za 
M

arekani 
148,243.73 kilicholipw

a zaidi ya 
kiasi cha M

kataba w
enye gharam

a 
za Dola za Kim

arekani 385,650 
kw

a ajili ya kufanya m
afunzo kw

a 
tim

u ya w
ataalam

u iliyopangw
a 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
epokelew

a, 
nitahakiki 
utekelezaji 

w
ake 

w
akati 

am
bapo 

uchunguzi 
unaofanyw

a 
na 

Taasisi 
ya 

kupam
bana 

na 
kuzuia 

rushw
a 

(TAKU
KU

RU
) 

utakapokuw
a 

um
ekam

ilika 
na 

hatua 
za 

nidham
u 

kuchukuliw
a 

dhidi 
ya 

w
aliohusika 

na 
ufujaji w

a fedha za 
U

m
m

a. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

kufanyika 
nchini 

N
etherlands 

lakini bila m
afanikio. 

45.  
2017/18 

M
alipo 

ya 
Shughuli 

za 
U

jenzi 
am

bazo 
H

azikuidhinishw
a 

na 
M

handisi 
M

shauri 
ya 

Sh. 
5,482,610,339.86 

na 
M

alipo yenye U
danganyifu 

ya Sh.570,508,125 
N

apendekeza 
M

am
laka 

ya 
Viw

anja 
vya 

N
dege 

(TAA) 
kuanzisha uchunguzi kw

enye 
H

ati za M
alipo N

a. 10 na 03 
kabla 

ya 
kukabidhiw

a 
kw

a 
M

radi na urejeshaji w
a pesa 

zilizoshikiliw
a 

kw
a 

m
atazam

io 
(Retention 

m
oney) kw

a M
kandarasi. 

 

Serikali 
im

eanzisha 
uchunguzi 

kupitia 
vyom

bo 
husika. 

Kiasi 
kilicholipw

a zaidi kim
ekatw

a kw
a 

m
toa 

hudum
a 

kw
a 

m
ujibu 

w
a 

m
akubaliano ya m

alipo ya tarehe 
29 Aprili 2019.  H

ata hivyo fedha 
za m

atazam
io bado hazijalipw

a 
hadi uchunguzi utakapokam

ilika. 
 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epokelew

a, 
suala hili 
litahakikiw

a baada 
ya kuw

asilishw
a 

kw
a taarifa ya 

uchunguzi na 
hatua stahiki za 
kinidham

u 
kuchukuliw

a dhidi 
ya w

aliohusika. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

46.  
2017/18  
 

V
ifaa vya aina m

oja vyenye 
sifa na U

w
ezo unaolingana 

vilitozw
a 

Bei 
Tofauti 

na 
Kusababisha 

M
zabuni 

Kulipw
a 

zaidi 
ya 

Sh.556,647,610 
N

ashauri hatua za kisheria na 
kinidham

u zichukuliw
e kw

a 
m

aafisa 
w

ote 
w

a 
Jeshi 

la 
Polisi 

w
aliosababishia 

Serikali hasara ya jum
la ya 

Sh.556,647,610. 

Shauri hili lipo chini ya uchunguzi 
w

a Taasisi m
balim

bali za Serikali 
na w

akati uchunguzi 
utakapokam

ilika na taarifa 
kutolew

a, hatua stahiki 
zitachukuliw

a ipasavyo. 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epokelew

a, 
suala hili 
litahakikiw

a baada 
ya kuw

asilishw
a 

kw
a taarifa ya 

uchunguzi na 
hatua stahiki za 
kinidham

u 
kuchukuliw

a dhidi 
ya w

aliohusika. 

U
tekelezaji 

unaendelea 

47.  
2017/18 

M
afunzo kw

a W
ataalam

u 30 
w

a 
M

fum
o 

Y
aliyogharim

u 
Sh.604,390,244 
H

ayakufanyika 
N

ashauri 
M

zabuni 
Lugum

i 
Enterprises 

Lim
ited 

am
a 

akam
ilishe 

m
afunzo 

ya 
w

ataalum
u 

30 
au 

arudishe 
gharam

a 
za 

m
afunzo 

alizolipw
a. 

Kam
puni 

ya 
Lugum

i 
im

eelekezw
a kuw

apa m
afunzo  

w
ataaalam

u 
30 

kam
a 

ilivyotakiw
a katika M

kataba N
a. 

M
E.014/PF/2011/2012/G

/12 
Sehem

u ya kw
anza au kurudisha 

fedha kiasi cha Sh. 604,390,244 
kilicholipw

a kw
a kam

puni hiyo. 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epokelew

a, 
ninasubiri 
utekelezaji baada 
ya hudum

a hiyo 
kutolew

a kulingana 
na m

atakw
a ya 

M
kataba na 

kurudishw
a kw

a 
fedha hizo. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

48.  
2017/18 

M
onitor 58 A

ina ya L2250p 
zenye ukubw

a w
a inchi 22 

na 
zenye 

tham
ani 

Ya 
Sh 

159,166,100 
H

azikuonekana 
W

akati 
w

a 
U

kaguzi. 
N

apendekeza 
hatua 

za 
kisheria 

na 
kinidham

u 
zichukuliw

e 
kw

a 
m

aafisa 
w

ote w
a O

fisi ya U
pelelezi 

M
akao 

M
akuu 

ya 
Jeshi 

la 
Polisi w

alioshindw
a kutunza 

“m
onitor’’ 58 aina ya D

ell 
optiplex 

m
odeli 

L2250P 
yenye ukubw

a w
a inchi 22. 

Kam
puni ya Lugum

i im
eandika  

barua 
isiyo 

na 
kum

bukum
bu 

nam
ba ya tarehe 1 Agosti 2018 

kw
enda 

kw
a 

Katibu 
M

kuu 
W

izara ya M
abo ya N

dani kw
a 

kuonesha 
nia 

yake 
ya 

kubadilisha 
m

onita 
hizo 

zipatazo 
271 

aina 
ya 

Dell 
O

ptiplex zenye ukubw
a w

an chi 
22 kila m

oja. 
   

M
ajibu 

ya 
Serkali 

yam
epokelew

a 
ninasubiri 

endapo 
vifaa 

hivyo 
vitakapopokelew

a 
na kuhakikiw

a. 

U
tekelezaji 

unaendelea 

49.  
2017/18 

M
alipo ya H

udum
a am

bayo 
H

aikufanyika                      
Sh 3,304,000,000 
 N
ashauri 

hudum
a 

ya 
m

atengenezo na uw
ezeshaji 

ikam
ilishw

e 
na 

M
zabuni 

Lugum
i 

Enterprises 
Lim

ited 
kw

enye m
ikoa yote ishirini 

na 
sita 

(26) 
kam

a 

Kam
puni 

ya 
Lugum

i 
im

eelekezw
a kum

alizia hudum
a 

kulingana 
na 

m
kataba 

N
a. 

M
E.014/PF/2011/2012/G

/12 
Lot 1 

M
ajibu 

ya 
Serkali 

yam
epokelew

a 
ninasubiri 

endapo 
vifaa 

hivyo 
vitakapopokelew

a 
na kuhakikiw

a. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

ilivyoelekezw
a 

kw
enye 

m
aktaba. 

50.  
2017/18 

M
alipo ya M

onitor 213 A
ina 

ya D
ell zenye U

kubw
a w

a 
Inchi 22 (M

odeli L2250P 22 
W

ide H
ybrid 0282 TCO

-5.0 
1680X105075H

Z) 
zenye 

gharam
a 

ya 
Sh.431,658,635 

am
bazo 

H
azikuletw

a 
1.0.1.1 N

ashauri 
Jeshi 

la 
Polisi 

kutopokea 
M

onitors 
213 am

bazo hazina m
atum

izi 
yoyote 

kw
enye 

M
fum

o 
w

a 
U

tam
buzi 

w
a 

Alam
a 

za 
Vidole. 

H
ivyo, 

Lugum
i 

Enterprises Lim
ited arejeshe 

kiasi 
cha 

Sh 
195,221,282 

kilicholipw
a zaidi. 

Kam
puni ya Lugum

i Enterprises 
im

eam
rishw

a 
kurudisha 

fedha 
kiasi 

cha 
Sh. 

195,221,682 
na 

kushindw
a 

kuleta 
m

onita 
213 

aina ya Dell zenye ukubw
a w

a 
nchi 22 kulingana na M

kataba 
N

a. 
M

E.014/PF/2011/2012/G
/12.   

 

M
ajibu 

ya 
Serkali 

yam
epokelew

a 
ninasubiri 

endapo 
vifaa 

hivyo 
vitakapopokelew

a 
na kuhakikiw

a. 

U
tekelezaji 

unaendelea 

51.  
2017/18 

M
alipo 

ya 
Sare 

za 
Polisi 

am
bazo H

azikupokelew
a na 

Boharia M
kuu w

a Jeshi la 
Polisi Sh 16,660,000,000 
N

ashauri 
M

zabuni 
Daissy 

G
eneral 

Traders 
arejeshe 

U
chunguzi 

kuhusu 
kesi 

hii 
unaendelea 

kufanyika 
kupitia 

Taasisi m
balim

bali na baada ya 
uchunguzi kukam

ilika na ripoti 
kutolew

a, 
hatua 

stahiki 
zitachukuliw

a. 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epokelew

a, 
Suala 

hili 
litahakikiw

a baada 
ya kukam

ilika kw
a 

uchunguzi 
na 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

kiasi 
alicholipw

a 
kw

a 
kutoleta 

Sare 
za 

Polisi 
na 

hatua stahiki za kinidham
u 

na kisheria zichukuliw
e kw

a 
M

aofisa 
w

ote 
w

a 
Jeshi 

la 
Polisi 

kw
a 

kuisababishia 
Serikali hasara. 

hatua 
stahiki 

kuchuliw
a  

52.  
2017/18 

M
apugufu yaliyojitokeza 

kw
enye ununuzi w

a m
agari 

777 aina ya A
shok Leyland 

yenye tham
ani ya D

ola za 
M

arekani 29,606,100 
napendekeza 

m
agari 

22 
yenye tham

ani ya Dola za 
M

arekani 
572,506 

yaliyopatikana 
na 

kasoro 
na kukataliw

a na Jeshi la 
Polisi yabadilishw

e. M
agari 

280 yenye tham
ani ya Dola 

za M
arekani 6,759,648 na 

vipuri vya tham
ani ya Dola 

za 
M

arekani 
5,510,429 

viletw
e 

m
ara 

m
oja 

ili 
kuepuka 

ongezeka 
la 

gharam
a 

za 
ziada 

M
agari 22 yapo katika m

chakato 
w

a 
kurudishw

a 
kw

a 
M

zabuni 
Ashock 

Leyland. 
M

am
laka 

ya 
M

apato 
Tanzania 

im
etoa 

m
w

ongozo 
uliow

ekw
a 

kw
enye 

barua 
yenye 

Kum
b. 

N
a. 

TRA/CE/CSC/C.20/6 tarehe 30 
M

ei, 
2019 

ikielekeza 
hatua 

zinazotakiw
a kufuatw

a. 
 

M
ajibu ya Serikali 

yam
epokelw

a, 
hata hivyo uhakiki 
utafanyika baada 
ya kupokelew

a 
kw

a m
agari 22 

yaliyohojiw
a. 

M
apendekezo 

hayajatekelezw
a 
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 N
a. 

M
/F 

M
apendekezo ya CA

G
 

M
ajibu ya PM

G
 

M
aoni ya U

kaguzi  
H

ali 
ya 

U
tekelezaji 

(com
m

itm
ent charges) za 

m
kopo 

w
a 

Dola 
za 

M
arekani 

13,477,570,30 
am

bazo 
hazijatum

ika. 
N

inashauri 
Serikali 

kucham
bua 

m
ikopo 

yote 
kw

a 
ufanisi 

na 
kuachana 

na m
ikopo yenye m

asharti 
ya 

kibiashara 
am

bayo 
inaonekana 

kuw
a 

ya 
gharam

a 
kubw

a. 
Pia, 

nishauri 
Kam

ati 
za 

U
sim

am
izi 

w
a 

M
adeni 

za 
Kitaifa 

kufanya 
kazi 

kitaalum
 

na 
kutekeleza 

taratibu 
zote 

kam
a 

zilivyoainishw
a 

kw
enye 

Sheria 
ya 

m
ikopo 

ya 
Serikali, 

D
ham

ana 
na 

Ruzuku 
ya 

M
w

aka 
1974 

(m
arekebisho 

ya 
m

w
aka 

2003) na Kanuni zake. 
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 K
iam

batisho N
a. 3. 2: U

fuatiliaji w
a utekelezaji w

a m
apendekezo ya ukaguzi ya m

iaka iliyopita ya 
K

am
ati ya Bunge ya H

esabu za Serikali (PAC) 

N
a. 

M
/F 

M
aelekezo ya Kam

ati ya PA
C  

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya U

kaguzi 
H

ali ya 
U

tekelezaji 
1. 

 
2011/2012 

Serikali 
kulipa 

m
adeni 

ya 
PSPF 
Serikali 

ilielekezw
a 

kulipa 
m

ara 
m

oja 
deni 

la 
PSPF 

ili 
kuondoa m

zigo w
a fedha w

a 
kuhudum

ia 
w

astaafu 
katika 

siku za usoni. 

Serikali ilim
uelekeza M

kaguzi 
M

kuu 
w

a 
ndani 

kuhakiki 
m

adeni 
yote 

inayodaiw
a 

na 
M

ifuko 
ya 

H
ifadhi 

ya 
Jam

ii 
kam

a 
PSPF, 

LAPF, 
N

SSF 
na 

G
EPF 

m
chakato 

w
a 

uhakiki 
uko hatua za m

w
isho. M

adeni 
yote 

yaliyohakikiw
a 

yatajum
uishw

a 
ili 

kutam
bua 

m
adeni 

yote. 
Serikali 

iko 
kw

enye m
aandalizi ya kutoa 

Am
ana kw

a M
ifuko yote ndani 

ya m
w

aka huu w
a fedha. 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a. 
Tathm

ini 
ya 

utekelezaji 
w

ake 
itatolew

a 
w

akati 
w

a 
ukaguzi ujao 

U
tekelezaji 

unaendelea 

2. 
 

2011/2012 
U

chunguzi juu ya tuhum
a za 

ujenzi 
w

a 
jengo 

la 
W

atu 
M

ashuhuri katika U
w

anja w
a 

ndege w
a Kim

ataifa w
a Julius 

N
yerere (JN

IA
) 

Kam
ati ya Kudum

u ya H
esabu 

za 
Serikali 

iliiagiza 
Serikali 

kupitia 
vyom

bo 
vyake 

kam
a 

TAKU
KU

RU
 kufanya uchunguzi 

Serikali 
ya 

Tanzania 
ililipa 

Shilingi 1,042,286 ,911.00 tu 
katika m

radi m
zim

a na kw
a 

m
tazam

o 
huo 

Serikali 
haikupata hasara ya bilioni 9.0 
kam

a 
ilivyooneshw

a 
na 

Kam
ati ya Kudum

u ya H
esabu 

za Serikali 

U
chunguzi 

w
a 

kijinai 
haujahitim

ishw
a kam

a 
ilivyoelekezw

a 
na 

Kam
ati ya Kudum

u ya 
H

esabu za Serikali. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
aelekezo ya Kam

ati ya PA
C  

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya U

kaguzi 
H

ali ya 
U

tekelezaji 
w

a 
jinai 

kw
a 

W
atuhum

iw
a 

w
aliohusika 

kuisababishia 
Serikali 

hasara 
ya 

shilingi 
bilioni 9.0 na kuchukua hatua 
za kisheria 

3. 
 

2014/15 
U

haba 
w

a 
fedha 

katika 
U

w
ekezaji w

a U
m

m
a 

Kam
ati 

ya 
PAC 

ilipendekeza 
kuanzihshw

a 
kw

a 
m

fuko 
m

aalum
 w

a U
w

ekezaji kupitia 
M

sajili w
a H

azina kw
a kutum

ia 
M

fum
o w

a Kubakiza m
apato ili 

hizo fedha katika huo m
fuko 

zitum
ike 

kam
a 

m
taji 

w
a 

kuw
ekeza 

au 
kupata 

hisa 
za 

nyongeza 
katika 

Taasisi 
am

bazo Serikali ina hisa 

M
aagizo 

ya 
Kam

ati 
ya 

PAC 
yanafanyiw

a 
kazi. 

O
fisi 

ya 
M

sajili 
w

a 
H

azina 
im

ependekeza 
kuanzishw

a 
kw

a 
M

fuko 
M

aalum
u 

w
a 

uw
ekezaji, 

na 
am

eandaa 
W

araka 
w

a 
U

shauri 
na 

kuw
asilisha kw

enye Baraza la 
M

aw
azili 

kw
aajili 

ya 
kupendekeza kuanzishw

a kw
a 

Sheria m
pya (TR Act). 

Sijapokea jibu la hali 
halisi ya sasa kutoka 
Serikalini 

U
tekelezaji 

unaendelea 
 

4. 
 

2015/2016 
M

adeni 
am

bayo 
SU

M
A

 
JKT 

inadai 
kw

a w
atu 

na T
aasisi 

m
balim

bali 
Serikali 

ifanye 
uchunguzi 

w
a 

kina 
ili 

kubaini 
taratibu 

zilizotum
ika katika utoaji w

a 
m

ikopo ya m
atrekta kw

a W
atu 

na Taasisi m
balim

bali 

H
adi 30 Februari 2018, Shirika 

la 
SU

M
A-M

atrekta 
lilikuw

a 
linadai 

deni 
la 

jum
la 

ya                               
Sh. 47,249,129,569. 
H

atua 
za 

ufuatiliaji 
zilichukuliw

a na SU
M

A JKT ili 
kuhakikisha 

ufanisi 
katika 

ukusanyaji w
a M

adeni; 

M
ajiibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a. 
U

fuatiliaji 
utafanyika 

ukaguzi 
w

a 
m

w
aka 

ujao 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
aelekezo ya Kam

ati ya PA
C  

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya U

kaguzi 
H

ali ya 
U

tekelezaji 
Serikali ichukue hatua stahiki 
kw

a m
ujibu w

a m
ikataba ya 

ukopeshaji m
atrekta kurejesha 

fedha 
za 

Serikali 
am

bazo 
hazijakusanyw

a 
Serikali ichukue hatua stahiki 
za kurekebisha dosari za utoaji 
w

a 
m

ikopo 
ya 

m
atrekta 

na 
kuchukua 

hatua 
kw

a 
w

atu 
w

atakaothibitika 
w

alikiuka 
taratibu katika kutoa m

ikopo 
husika 

a) 
M

enejim
enti 

im
eanzisha 

SU
M

A JKT Auction M
art kw

a 
lengo la kuim

arisha utaratibu 
w

a kukusanya m
adeni. 

b) 
M

enejim
enti 

im
eandaa 

m
ajina 

ya 
W

abunge 
(W

anaodaiw
a) 

na 
kuyaw

asilisha kw
a Katibu w

a 
Bunge 

ili 
aw

akate 
kw

enye 
m

ishahara 
yao 

kam
a 

ilivyoagizw
a na Kam

ati ya PAC 
kw

a 
barua 

ya 
kum

bukum
bu 

SU
M

A 
JKT 

187-1 
(CEO

) 
ya 

tarehe 03 N
ovem

ba 2017 
c) 

M
enejim

enti 
im

ebainisha 
m

ajina yote ya w
atum

ishi w
a 

um
m

a (W
anaodaiw

a) kw
enda 

kw
a M

lipaji M
kuu w

a Serikali 
ili 

kuw
akata 

kw
enye 

m
ishahara 

yao 
na 

Pensheni 
kam

a ilivyoagizw
a na Kam

ati 
ya 

PAC 
kw

a 
barua 

ya 
kum

bukum
bu SU

M
A JKT 187.2 

/ M
kurugenzi M

tendaji m
nam

o 
tarehe 03 N

ovem
ba 2017 
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 N
a. 

M
/F 

M
aelekezo ya Kam

ati ya PA
C  

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya U

kaguzi 
H

ali ya 
U

tekelezaji 
d) 

M
enejim

enti 
im

eboresha 
usim

am
izi 

w
a 

ndani 
kw

a 
kuongeza idadi ya w

ataalam
u 

w
a 

U
hasibu, 

W
anasheria, 

M
aafisa w

a M
asoko na U

nunuzi 
ili 

kuongeza 
ufanisi 

katika 
M

radi 
5. 

 
2015/2016 

M
atum

izi m
abaya ya fedha za 

um
m

a 
kaika 

Jum
uia 

ya 
Serikali za M

itaa (A
LA

T) 
Serikali inashauriw

a kuchukua 
hatua za kisheria na kinidham

u 
kw

a W
atum

ishi w
ote w

a ALAT 
w

aliohusika na m
atum

izi hayo 
ye fedha za um

m
a 

H
atua 

za 
kisheria 

na 
kinidham

u 
zim

echukuliw
a 

kw
a 

m
aafisa 

am
bao 

w
alionekana 

kusababisha 
hasara ya upotevu w

a fedha 
za 

ALAT. 
ALAT 

kupitia 
M

kutano 
w

a 
Kam

ati 
ya 

U
tendaji 

uliofanyika 
Januari 

31, 2018 hadi 2 Februari, 2018 
ulipendekeza 

/ 
kuidhinisha 

hatua 
za 

kisheria 
na 

za 
kinidham

u 
zichukuliw

e. 
U

tekelezaji 
w

ake 
ni 

kam
a 

ifuatavyo: 
ix) M

hasibu 
alishtakiw

a 
na 

kusim
am

ishw
a kufanya kazi 

(H
atua 

za 
kinidham

u 
zinaendelea) 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a. 
U

fuatiliaji 
utafanyika 

ukaguzi 
w

a 
m

w
aka 

ujao 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
aelekezo ya Kam

ati ya PA
C  

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya U

kaguzi 
H

ali ya 
U

tekelezaji 
x) Kukom

esha 
m

ikataba 
ya 

m
aofisa w

atatu (M
taalam

, 
U

tafiti 
na 

M
eneja 

w
a 

Fedha); na 
xi) Kufukuzw

a 
kazi 

kw
a 

m
aafisa 

w
aw

ili 
(Katibu 

M
kuu 

w
a 

M
kurugenzi 

na 
Taarifa 

na 
Afisa 

w
a 

Kuw
asiliana)  

xii) Aidha, 
hatua 

za 
kisheria 

zinaendelea 
kuchukuliw

a 
kupitia PCCB. 

6. 
 

2015/2016 
Kutorejesha 

fedha 
zinazokusanyw

a na TRA
 kw

a 
niaba 

ya 
Taasisi 

m
balim

bali 
za Serikali 
Serikali 

kupitia 
W

izara 
ya 

Fedha 
itekeleze 

kikam
ilifu 

m
asharti ya Sheria na Kanuni 

zinazohusiana 
na 

m
akusanyo 

kufanyw
a 

na 
TRA 

na 
kisha 

kurejesha 
kw

enye 
Taasisi 

husika kw
a m

uda m
w

afaka 

Katika jitihada za kuboresha 
ukusanyaji 

w
a 

M
apato 

ya 
Serikali, Serikali ilitoa uam

uzi 
kw

a 
baadhi 

ya 
vyanzo 

vya 
m

apato ya kukusanyw
a na TRA 

kw
a 

kuzingatia 
kiw

ango 
cha 

ufanisi 
na 

m
ifum

o 
am

bayo 
tayari im

eendelezw
a ndani ya 

TRA. 
Zaidi 

ya 
hayo, 

ni 
lazim

a 
ikum

bukw
e 

kw
am

ba 
Serikali 

iliondoa 
m

fum
o 

w
a 

kuhodhi 
m

akusanyo 
m

nam
o 

m
w

aka 

M
ajibu 

ya 
Serikali 

yam
ezingatiw

a. 
U

fuatiliaji 
utafanyika 

ukaguzi 
w

a 
m

w
aka 

ujao 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
aelekezo ya Kam

ati ya PA
C  

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya U

kaguzi 
H

ali ya 
U

tekelezaji 
2016/17 

kufuatia 
Sheria 

ya 
N

a. 11 ya Bajeti ya 2015 Kif. 
N

a. 58 (a) hadi (c) am
bacho 

kinasisitiza kuw
a m

apato yote 
ya 

Serikali 
yanapasw

a 
kukusanyw

a 
na 

kuw
asilishw

a 
M

fuko M
kuu w

a Serikali kisha 
Tasisi 

husika 
zitapew

a 
kw

a 
fedha kulingana na bajeti zao 
zilizoidhinishw

a. 
Kufuatia uam

uzi huu, ugaw
aji 

w
a fedha kw

a M
DA zote 

utafanyika kw
a m

ujibu w
a 

bajeti iliyoidhinishw
a. 

7. 
 

2017/18 
U

w
epo 

w
a 

kiw
ango 

kikubw
a 

cha 
kodi 

ya 
m

apato kilichokusanyw
a na 

M
am

laka ya M
apato (TR

A
) 

kutokana 
na 

changam
oto 

m
balim

bali 
kam

a 
vile 

kukosekana 
kw

a 
usahihi 

katika ukadiriaji w
a kodi na 

kesi 
za 

kodi 
am

bazo 
hazijatatuliw

a. 
 

(iv) Bodi ya Rufaa ya M
apato 

ya Kodi na M
ahakam

a ya 
Rufaa ya M

apato ya Kodi 
im

eongeza idadi ya vikao 
vya kusikiliza rufaa jijini 
Dar 

es 
salaam

 
am

bapo 
rufaa 

nyingi 
zinatokana 

na 
M

ikoa 
kam

a 
Arusha. 

H
atua 

hiyo 
itapunguza 

kw
a 

kiasi 
kikubw

a 
m

rundikano kesi za rufaa 

N
inakubaliana 

na 
juhudi 

zilizofanyw
a 

na 
M

am
laka 

ya 
M

apato 
Tanzania 

kw
a 

kutoa 
notisi 

kuhakikisha 
m

akusanyo ya kodi 
kutoka 

kw
a 

Kam
puni ya Kagera 

Sugar 
na 

Kam
puni 

ya M
ount M

eru Ltd. 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
aelekezo ya Kam

ati ya PA
C  

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya U

kaguzi 
H

ali ya 
U

tekelezaji 
(a) 

Serikali 
iziboreshe 

na 
kuziongezea 

uw
ezo 

Bodi ya Rufaa za Kodi 
na Baraza la Rufaa za 
Kodi 

kw
a 

kuteua 
W

enyeviti, 
M

akam
u 

W
enyeviti na W

ajum
be 

w
a 

kutosha 
ili 

kuziw
ezesha 

Taasisi 
hizi kufanya vikao vya 
kusikiliza 

na 
kuhitim

isha kesi za kodi 
kw

a 
w

akati. 
Aidha, 

Serikali itoe bajeti ya 
kutosha 

kw
a 

ajili 
ya 

Taasisi 
hizi 

ili 
zifanye 

kazi zake kw
a w

akati na 
kw

a ufanisi. H
atua hizi 

zitasadia 
kupunguza 

m
lundikano w

a kesi za 
kodi 

zilizokaa 
m

uda 
m

refu 
bila 

kuhitim
ishw

a;  
(b) 

TRA iw
aongezee uw

ezo 
na 

ujuzi 
w

afanyakazi 

zinazosubiri 
na 

hii 
itasaidia kuongeza kasi ya 
ukusanyaji 

w
a 

ushuru 
unaodaiw

a. M
ahakam

a ya 
Rufaa 

pia 
im

eipa 
kipaum

bele 
rufaa 

za 
ushuru 

kw
a 

hivyo 
kuw

ajum
uisha katika kila 

kikao cha usikilizaji. 
(v) 

Vitengo vya U
sim

am
izi w

a 
m

adeni 
vilivyopo 

TRA 
vim

ekuw
a 

vikiw
eka 

m
kakati na kufanyia kazi 

m
ikakati 

ya 
kufanya 

ufuatiliaji w
a ukusanyaji 

uharakishaji 
w

a 
kodi 

za 
nyum

a 
na 

za 
sasa. 

M
ikakati 

hiyo 
ni 

inahusiana w
a kanzidata 

ya 
w

alipa 
kodi 

iliyoboreshw
a. 

(vi) M
kakati uliow

ekw
a sasa ni 

kuw
aw

eka 
M

aafisa 
W

akazi 
w

a 
TRA 

katika 
Viw

anja 
vyote 

vikubw
a 

M
arejesho 

hayo 
yatahakikiw

a. 
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 N
a. 

M
/F 

M
aelekezo ya Kam

ati ya PA
C  

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya U

kaguzi 
H

ali ya 
U

tekelezaji 
w

ote 
w

anaohusika 
na 

ukaguzi 
na 

ukadiriaji 
w

a 
kodi 

kupitia 
m

afunzo 
m

balim
bali 

yatakayow
aw

ezesha 
kutekeleza 

m
ajukum

u 
yao 

kw
a 

ufanisi 
na 

hivyo kuongeza m
apato 

ya 
Serikali 

kw
a 

kukadiriw
a 

kodi 
kw

a 
usahihi; na  

(c) 
Serikali 

iongeze 
jitihada 

katika 
ukusanyaji 

w
a 

kodi 
am

bazo hazijalipw
a na 

W
alipa kodi. Jam

bo hili 
linaw

eza 
kufanikiw

a 
kw

a 
kuboresha 

na 
kukiongezea 

uw
ezo 

Kitengo cha ukusanyaji 
w

a m
adeni na m

ikakati 
ya 

kuhakikisha 
kuw

a 
kodi zote zinakusanyw

a 
kw

a 
w

akati 
baada 

ya 
kufanyiw

a m
akadirio au 

vya 
ndege 

na 
bandari 

kubw
a 

nchini 
(tum

eanza 
na U

w
anja w

a ndege w
a 

Kim
ataifa 

w
a 

Julius 
N

yerere 
-JN

IA); 
am

bao 
ujukum

u 
la 

kusim
am

ia 
ukusanyaji w

a kila siku w
a 

m
alipo 

ya 
hudum

a 
ya 

kuondoka 
na 

kufanya 
usuluhishi w

a m
apato ya 

kila w
iki / kila m

w
ezi w

a 
m

alipo yaliyotolew
a. 
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 N
a. 

M
/F 

M
aelekezo ya Kam

ati ya PA
C  

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya U

kaguzi 
H

ali ya 
U

tekelezaji 
utham

ini 
hivyo 

kuzuia 
ulim

bikizaji w
a kodi.  

 
8. 

 
2017/18 

U
sim

am
izi usioridhisha katika 

baadhi m
ikataba ya ujenzi na 

ukarabati 
iliyo 

chini 
ya 

W
izara ya Elim

u, Sayansi na 
Tekinolojia 

am
bayo 

ilipelekea 
kw

a 
ungezeko 

la 
gharam

a 
am

bazo 
zilisababisha 

hasara 
kw

a 
Serikali 

katika 
m

aeneo 
yafuatayo: 
W

izara ya Elim
u, Sayansi na 

Teknolojia iim
arishe Kitengo 

cha usim
am

izi w
a M

ikataba ya 
ujenzi na ukarabati. Aidha, 
m

ajengo yote am
bayo yapo 

katika hatua m
balim

bali za 
ujenzi yakam

ilike na taarifa 
zitolew

e kw
a CAG

. 
(i) 

U
jenzi 

w
a 

Bw
alo 

la 
chakula 

katika 
Chuo 

cha 
U

alim
u 

cha 
M

puguso Kiasi cha Sh. 

Kibali cha ujenzi kilitolew
 

tarehe 
4/9/2019 

na 
kazi 

ujenzi 
zinaendelea. 

Kazi 
hizo zipo katika hatua za 
m

w
isho kw

a Sehem
u ya 2 

na 
inategem

ew
a 

kukabidhiw
a 

tarehe 
28/02/2020 na M

kandarasi 
anayeitw

a Lukolo. 
Kw

a upande w
a Chuo cha 

U
alim

u 
cha 

Kitangali, 
M

zabuni 
anayeitw

a 
Engineering 

Construction 
ltd am

ekabidhi nyum
ba za 

W
alim

u 
na 

nyum
ba 

hizo 
tayari zinatum

ika, kazi za 
ujenzi 

katika 
chuo 

cha 
Kitangali zipo katika hatua 
za m

w
isho. 

Katika 
Chuo 

cha 
U

alim
u 

cha Shinyanga, shughuli za 
ujenzi zipo katika hatua za 

Katika 
chuo 

cha 
ualim

u 
cha 

M
punguso, 

m
ajibu 

ya 
m

enejim
enti 

yam
epokelew

a. 
U

fuatiliaji w
a kazi 

za ujenzi w
a Bw

alo 
la 

m
ikutano 

utafanyika 
katika 

kipindi 
cha 

2019/2020. 
  

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
aelekezo ya Kam

ati ya PA
C  

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya U

kaguzi 
H

ali ya 
U

tekelezaji 
3,814,349,468. 

(ii) 
U

jenzi 
na 

ukarabati 
w

a Chuo cha U
alim

u 
cha 

Kitangali 
kw

a 
gharam

a 
ya 

Sh. 
2,167,873,042. 

(iii) 
U

jenzi 
na 

ukarabati 
w

a Chuo cha U
alim

u 
cha 

Shinyanga 
kw

a 
gharam

a 
ya 

Sh. 
2,167,873,042 

 

m
w

isho na zinategem
ew

a 
kukabidhiw

a 
tarehe 

31/3/2020 
na 

M
kandarasi 

Afriq 
Engineering 

&
Construction Co Ltd. 

 

9. 
 

2017/18 
1.0.1.2 Kuchelew

a kw
a 

utekelezaji w
a m

iradi 
inayosim

am
iw

a na W
akala 

w
a M

ajengo (TBA
) 

(a) 
TBA 

w
aboreshe 

na 
kuim

arisha 
Kitengo 

cha 
usim

am
izi w

a utekelezaji w
a 

M
iradi 

ili 
kuhakikisha 

m
iradi 

yote 
inaanza 

na 
kukam

ilika 
kw

a 
kuzingatia 

m
uda 

uliokubalika Kim
kataba; na  

b) 
TBA 

w
abuni 

utaratibu 
w

enye ufanisi w
a udhibiti w

a 

H
akuna m

ajibu ya Serikali 
yaliyow

asilishw
a 

 

M
apitio 

ya 
sasa 

ya 
m

iradi ya W
akala w

a 
M

ajengo 
(TBA) 

inaonesha 
kw

am
ba 

m
iradi m

ingi bado ipo 
inaendelea. 

Kw
ahyo, 

ni 
m

aoni 
yangu 

kw
am

ba 
m

chakato 
unaonendelea 

w
a 

kuboresha 
kuim

arisha 
usim

am
izi 

w
a 

m
iradi 

na 
m

ifum
o 

ya 
ndani 

bado 
kuna 

U
tekelezaji 

unaendelea 
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 N
a. 

M
/F 

M
aelekezo ya Kam

ati ya PA
C  

M
ajibu ya Serikali 

M
aoni ya U

kaguzi 
H

ali ya 
U

tekelezaji 
m

ifum
o 

ya 
ndani 

katika 
utekelezaji 

w
a 

M
iradi 

hasa 
katika 

eneo 
la 

m
atum

izi 
ya 

fedha, 
vifaa 

vya 
ujenzi 

na 
rasilim

ali w
atu ili kuharakisha 

utekelezaji w
a M

iradi.  

changam
oto 

kw
a 

upande w
a TBA 
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  K
iam

batisho N
a.4. 1: M

akisio, Fedha zilizotolew
a na M

atum
izi H

alisi ya Fedha za M
atum

izi ya 
K

aw
aida (K

iasi katika Sh. bilioni) 

FU
N

G
U

 
W

IZA
RA 

M
A

KA
D

IRIO
 (Sh.) 

FED
H

A
 ZILIZO

PO
KELEW

A
 

(Sh) 
M

A
TU

M
IZI (Sh) 

(U
PU

N
G

U
FU

)/ZA
ID

I YA
 

FED
H

A
 

ZILIZO
PO

KELEW
A

 (Sh) 

 BA
KA

A
 (Sh) 

26 
O

fisi 
ya 

W
aziri 

M
kuu 

6,777,655,920.05 
6,206,361,578.05 

6,145,236,151.25 
(571,294,342.00) 

61,125,426.80 

31 
O

fisi 
ya 

M
akam

unw
a Raisi 

10,002,082,523.28 
8,539,126,919.61 

8,531,796,448.07 
(1,462,955,603.67) 

7,330,471.54 

34 
M

am
bo 

ya 
N

je 
na 

U
shirikiano 

w
a 

Kim
ataifa 

170,877,596,563.55 
138,176,767,123.24 

134,376,081,255.68 
(32,700,829,440.31) 

3,800,685,867.56 

37 
O

fisi 
ya 

W
aziri 

M
kuu 

17,427,714,000.00 
12,277,917,980.00 

12,277,905,813.33 
(5,149,796,020.00) 

12,166.67 

41 
Katiba 

na 
Sheria 

7,147,831,721.00 
7,102,853,455.00 

7,101,620,455.00 
(44,978,266.00) 

1,233,000.00 

43 
Kilim

o 
Chakula 

na 
U

shirika 

68,171,440,331.90 
60,471,709,174.23 

60,105,258,437.43 
(7,699,731,157.67) 

366,450,736.80 

44 
Viw

and 
na 

Biashara 
26,138,137,394.00 

25,925,864,154.00 
25,924,644,154.24 

(212,273,240.00) 
1,219,999.76 

45 
O

fisi 
ya 

Taifa 
ya 

U
kaguzi 

62,190,532,057.00 
47,405,405,757.00 

47,387,087,104.00 
(14,785,126,300.00) 

18,318,653.00 

46 
Elim

u 
M

afunzo ya 
481,218,847,692 

459,501,018,087.10 
457,859,213,800.00 

(21,717,829,604.90) 
1,641,804,287.10 



 

 
 

Ripoti Kuu ya U
kaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 

376 

 

FU
N

G
U

 
W

IZA
RA 

M
A

KA
D

IRIO
 (Sh.) 

FED
H

A
 ZILIZO

PO
KELEW

A
 

(Sh) 
M

A
TU

M
IZI (Sh) 
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N
G
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FU

)/ZA
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H
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KA

A
 (Sh) 

Juu 
na 

U
fundi 

48 
Aridhi 

na 
M

akazi 
48,264,474,527.10 

40,210,277,951.10 
40,157,517,257.92 

(8,054,196,576.00) 
52,760,693.18 

49 
M

aji 
na 

U
m

w
agiliaji 

24,363,869,000 
21,145,327,351 

21,040,755,657.02 
(3,218,541,649.00) 

104,571,693.98 

50 
Fedha 
U

chum
i 

na 
M

ipango 

72,507,403,444.95 
71,141,795,650.22 

69,910,134,574.64 
(1,365,607,794.73) 

1,231,661,075.58 

51 
M

am
bo 

ya 
N

dani 
20,567,678,000.00 

18,589,311,130.05 
18,589,311,130.05 

(1,978,366,869.95) 
0 

52 
Afya 
M

aendeleo 
ya 

Jam
ii 

Jinsia 
W

anaw
ake 

W
azee 

na 
W

atoto 

362,728,907,732 
361,976,018,460 

361,976,018,461.00 
(752,889,272.00) 

-1 

53 
Afya 
M

aendeleo 
ya 

Jam
ii 

Jinsia 
W

anaw
ake 

W
azee 

na 
W

atoto 

28,057,976,592.00 
22,303,643,861.60 

22,269,010,629.41 
(5,754,332,730.40) 

34,633,232.19 

56 
Taw

ala 
za 

M
ikoa 

na 
Serikali 

za 
M

itaa 

43,524,438,364 
35,575,296,951 

35,551,560,373.03 
(7,949,141,413.00) 

23,736,577.97 

57 
U

linzi 
na 

Jeshi 
la 

19,827,132,646.00 
16,711,032,156.95 

16,711,032,156.95 
(3,116,100,489.05) 

0 



 

 
 

Ripoti Kuu ya U
kaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 

377 

 

FU
N

G
U

 
W

IZA
RA 

M
A

KA
D

IRIO
 (Sh.) 

FED
H

A
 ZILIZO

PO
KELEW

A
 

(Sh) 
M

A
TU

M
IZI (Sh) 
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Kujenga 
Taifa 

58 
N

ishati 
na 

M
adini 

28,230,870,306.34 
23,461,595,367.34 

23,022,467,785.88 
(4,769,274,939.00) 

439,127,581.46 

60 
W

izara 
ya 

Viw
anda, 

Biashara na 
U

w
ekezaji 

20,084,987,750.42 
20,062,968,748.42 

20,057,748,734.00 
(22,019,002.00) 

5,220,014.42 

62 
U

jenzi 
U

chukuzi 
na 
M

aw
asilian

o  

92,468,885,005.37 
89,949,434,991.61 

89,936,884,181.07 
(2,519,450,013.76) 

12,550,810.54 

64 
W

izara 
ya 

U
vuvi 

na 
M

ifugo 

14,816,400,000 
14,296,981,787 

14,287,182,387.00 
(519,418,213.00) 

9,799,400.00 

65 
Kazi 

Ajira 
na 
M

aendeleo 
ya Vijana 

14,648,110,287.74 
12,107,173,689.80 

12,085,530,190.25 
(2,540,936,597.94) 

21,643,499.55 

68 
U

jenzi 
U

chukuzi 
na 
M

aw
asilian

o 

4,503,347,754.97 
3,904,840,030.97 

3,902,584,164.49 
(598,507,724.00) 

2,255,866.48 

69 
M

aliasili 
na 

U
talii 

86,332,766,543.15 
60,970,439,198.66 

60,941,979,303.65 
(25,362,327,344.49) 

28,459,895.01 

96 
H

abari 
U

tam
aduni 

na M
ichezo 

32,292,414,450 
29,277,375,444 

29,241,576,056.31 
(3,015,039,006.00) 

35,799,387.69 
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PU

N
G

U
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H

A
 

ZILIZO
PO

KELEW
A

 (Sh) 
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98 
U

jenzi 
U

chukuzi 
na 
M

aw
asilian

o  

43,907,615,755.20 
42,601,134,846.85 

42,597,223,709.49 
(1,306,480,908.35) 

3,911,137.36 

99 
M

ifugo 
na 

M
aendeleo 

ya U
vuvi 

33,268,397,125.48 
27,706,139,362.71 

27,703,875,602.46 
(5,562,257,762.77) 

2,263,760.25 

100 
W

izara 
ya 

M
adini 

41,937,561,332.00 
34,802,306,862.00 

34,768,445,863.27 
(7,135,254,470.00) 

33,860,998.73 

SEKRETA
RIETI ZA

 M
IKO

A
 

36 
Katavi 

4,039,988,573.00 
3,119,178,174.00 

3,081,075,973.62 
(920,810,399.00) 

38,102,200.38 
47 

Sim
iyu 

4,767,712,088 
4,569,434,197 

4,543,600,577.13 
(198,277,890.60) 

25,833,620.00 
54 

N
jom

be 
5,206,443,303 

4,095,241,102 
4,095,184,705.43 

(1,111,202,201.00) 
56,396.57 

63 
G

eita 
5,861,386,144 

4,654,332,733 
4,654,332,733.00 

(1,207,053,411.00) 
0 

70 
Arusha 

12,538,482,432 
7,961,279,217 

7,961,279,216.66 
(4,577,203,215.34) 

0 
71 

Pw
ani  

6,727,099,000 
5,804,033,673 

5,804,033,673.00 
(923,065,327.00) 

0 
72 

Dodom
a  

12,227,077,855 
8,291,380,428 

8,291,349,970.46 
(3,935,697,427.00) 

30,457.54 
73 

Iringa  
9,486,856,400.00 

6,559,887,714.00 
6,557,887,454.40 

(2,926,968,686.00) 
2,000,259.60 

74 
Kigom

a  
6,827,630,567 

5,114,746,807 
5,086,646,886.00 

(1,712,883,760.00) 
28,099,921.00 

75 
Kilim

anjaro  
11,492,202,317 

7,718,450,319 
7,714,475,741.28 

(3,773,751,998.00) 
3,974,577.72 

76 
Lindi  

7,728,533,734.53 
5,461,757,983.52 

5,452,607,983.52 
(2,266,775,751.01) 

9,150,000.00 
77 

M
ara  

8,859,324,381 
5,446,834,081 

5,388,364,933.47 
(3,412,490,300.00) 

58,469,147.53 
78 

M
beya  

9,261,970,027.00 
5,680,503,413.00 

5,680,145,986.00 
(3,581,466,614.00) 

357,427.00 
79 

M
orogoro  

14,885,001,622 
9,843,160,380 

9,841,920,395.07 
(5,041,841,242.00) 

1,239,984.93 
80 

M
tw

ara 
7,755,486,264.00 

7,280,396,967.71 
7,280,396,967.71 

(475,089,296.29) 
0 

81 
M

w
anza  

10,796,042,527 
6,288,447,585 

6,274,456,926.00 
(4,507,594,942.00) 

13,990,659.00 
82 

Ruvum
a  

10,873,506,943.24 
6,966,389,809.94 

6,891,043,208.94 
(3,907,117,133.30) 

75,346,601.00 
83 

Shinyanga 
7,656,607,552.00 

5,296,562,649.00 
5,296,562,649.00 

(2,360,044,903.00) 
0 

84 
Singida  

9,044,515,445 
6,422,555,063 

6,244,905,751.74 
(2,621,960,382.00) 

177,649,311.26 
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85 
Tabora  

11,427,547,440 
6,396,130,672 

6,391,433,175.50 
(5,031,416,768.00) 

4,697,496.50 

86 
Tanga  

11,464,546,311 
8,227,754,411 

8,172,301,578.14 
(3,236,791,900.00) 

55,452,832.86 
87 

Kagera  
10,636,489,640 

6,967,543,640.00 
6,967,543,640.00 

(3,668,946,000.00) 
0 

88 
Dar 

es 
Salaam

  
5,024,914,848.81 

4,474,593,973.81 
4,438,211,182.76 

(550,320,875.00) 
36,382,791.05 

89 
Rukw

a  
4,310,644,617.00 

3,719,467,807.00 
3,651,280,043.51 

(591,176,810.00) 
68,187,763.49 

90 
Songw

e 
3,766,345,835 

3,419,064,464 
3,419,064,463.93 

(347,281,371.12) 
0 

95 
M

anyara  
7,098,253,200 

5,099,993,012 
5,095,006,180.87 

(1,998,260,188.00) 
4,986,831.13 

TU
M

E 2 
Tum

e 
ya 

H
udum

a 
za 

W
aalim

u 

12,515,260,000.00 
9,721,861,000.00 

9,721,163,400.00 
(2,793,399,000.00) 

697,600.00 

3 
Tum

e 
ya 

Taifa 
ya 

m
ipango na 

m
atum

izi 
ya Aridhi 

2,081,926,000.00 
1,685,964,200.00 

1,685,964,200.00 
(395,961,800.00) 

0 

4 
U

tunzaji w
a 

Kum
bukum

bu 
na 

N
yaraka 

za 
Serikali 

2,969,632,000.00 
2,235,119,000.00 

2,232,622,016.00 
(734,513,000.00) 

2,496,984.00 

5 
Tum

e 
ya 

Taifa 
ya 

U
m

w
agiliaji 

9,227,065,691.82 
9,041,053,891.82 

8,866,453,191.67 
(186,011,800.00) 

174,600,700.15 

7 
M

sajili 
w

a 
H

azina 
54,880,917,300.00 

17,429,883,108.78 
17,429,883,108.78 

(37,451,034,191.22) 
0 

9 
Bodi 

ya 
M

ishahara 
ya 

2,148,943,816.82 
1,730,162,967.15 

1,730,162,967.15 
(418,780,849.67) 

0 
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W
atum

ishi 
w

a U
m

m
a 

10 
Tum

e 
ya 

Pam
oja 

ya 
Fedha 

2,155,075,000.00 
1,739,624,128.00 

1,738,904,223.33 
(415,450,872.00) 

719,904.67 

12 
Tum

e 
ya 

U
tum

ishi 
w

a 
M

ahakam
a 

1,104,731,800 
1,063,697,862 

1,062,341,932.14 
(41,033,938.00) 

1,355,929.86 

13 
Kitengo cha 
Kudhibiti 
Fedha 
H

aram
u 

2,121,805,800 
2,121,805,800 

2,093,984,915.62 
                                    

-    
27,820,884.38 

15 
Tum

e 
ya 

U
suluhishi 

na U
am

uzi 

3,941,928,298.00 
3,210,072,747.00 

3,029,235,930.17 
(731,855,551.00) 

180,836,816.83 

18 
Tum

e 
ya 

U
N

ESCO
 

666,855,000.00 
516,980,000.00 

516,980,000.00 
(149,875,000.00) 

0 

24 
Tum

e 
ya 

M
aendeleo 

ya U
shirika 

8,656,906,619.68 
7,174,868,223.68 

7,173,298,223.68 
(1,482,038,396.00) 

1,570,000.00 

55 
Tum

e 
ya 

H
aki 

za 
binadam

u 
na U

taw
ala 

bora 

4,960,863,000.00 
4,941,210,000.00 

4,902,275,083.71 
(19,653,000.00) 

38,934,916.29 

59 
Tum

e 
ya 

Kurekebish
a Sheria 

3,207,993,400.00 
2,937,932,600.00 

2,793,731,239.73 
(270,060,800.00) 

144,201,360.27 

61 
Tum

e 
ya 

U
chaguzi 

23,915,311,338.00 
22,583,309,434.36 

22,576,893,012.00 
(1,332,001,903.64) 

6,416,422.36 
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91 
Tum

e 
ya 

Kudhibiti 
M

adaw
a 

ya 
Kulevya 

5,939,553,055.00 
5,939,553,055.00 

5,916,561,998.94 
                                    

-    
22,991,056.06 

92 
Tum

e 
ya 

Kudhibiti 
U

kim
w

i 

2,630,285,862.52 
2,246,959,562.52 

2,246,959,562.62 
(383,326,300.00) 

-0.1 

94 
Tum

e 
ya 

U
tum

ishi 
w

a U
m

m
a 

4,403,479,000.00 
3,950,351,185.58 

3,950,112,277.83 
(453,127,814.42) 

238,907.75 

ID
A

RA
 ZA

 SERIKA
LI 

14 
Zim

am
oto 

na U
okoaji 

39,555,216,986.00 
36,894,612,786.00 

36,894,247,127.92 
(2,660,604,200.00) 

365,658.08 

16 
O

fisi 
ya 

M
w

anasheri
a M

kuu w
a 

Serikali 

9,985,880,926.00 
7,805,786,926.00 

7,789,843,787.16 
(2,180,094,000.00) 

15,943,138.84 

19 
O

fisi 
ya 

W
akili 

w
a 

Serikali 

5,430,655,578.00 
3,841,676,778.00 

3,828,443,222.89 
(1,588,978,800.00) 

13,233,555.11 

20 
O

fisi ya Rais 
– Ikulu 

22,644,912,748 
21,763,439,814.83 

21,763,439,811.96 
(881,472,933.17) 

2.87 

21 
H

azina 
527,183,833,776.14 

444,946,720,170.03 
443,886,179,464.35 

(82,237,113,606.11) 
1,060,540,705.68 

22 
Deni 

la 
Taifa 

na 
H

udum
a 

za 
Jum

la 

9,604,970,217,632 
9,113,777,738,935 

9,100,996,634,657.25 
(491,192,478,697.00) 

12,781,104,277.75 

23 
M

hasibu 
M

kuu 
w

a 
Serikali 

57,382,649,905 
51,369,108,037 

48,713,069,909.00 
(6,013,541,868.00) 

2,656,038,128.00 
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25 
O

fisi 
ya 

W
aziri 

M
kuu 

Binafsi 

7,649,193,186.91 
7,171,002,686.91 

7,170,953,306.82 
(478,190,500.00) 

49,380.09 

27 
M

sajili 
w

a 
Vyam

a 
vya 

Siasa 

20,562,705,646 
20,152,766,370 

18,261,728,634.03 
(409,939,276.00) 

1,891,037,735.97 

28 
M

am
bo 

ya 
N

dani Idara 
ya Polisi 

727,248,829,388 
715,042,312,188 

713,567,977,753.77 
(12,206,517,200.00) 

1,474,334,434.23 

29 
M

am
bo 

ya 
N

dani 
M

agereza 

225,592,221,910.00 
214,886,309,616.28 

213,734,828,142.47 
(10,705,912,293.72) 

1,151,481,473.81 

30 
O

fisi ya Rais 
Sekretarieti 
ya Baraza la 
M

aw
aziri 

439,514,579,045.02 
439,266,984,602.46 

439,266,915,746.85 
(247,594,442.56) 

68,855.61 

32 
O

fisi ya Rais 
M

enejim
en

ti 
ya 

U
tum

ishi 
w

a U
m

m
a 

32,629,096,895.00 
30,505,108,975.67 

29,983,719,293.57 
(2,123,987,919.33) 

521,389,682.10 

33 
Sekretariati 
ya 

M
aadili 

ya U
m

m
a 

8,558,001,592.14 
7,659,723,224.14 

7,635,069,210.00 
(898,278,368.00) 

24,654,014.14 

35 
Kurugenzi 
ya 
M

ashitaka 
ya U

m
m

a 

16,532,536,118.90 
14,568,829,358.90 

14,556,380,817.13 
(1,963,706,760.00) 

12,448,541.77 

38 
Jeshi 

la 
U

linzi 
1,453,687,740,486.14 

1,412,556,473,151.59 
1,412,556,473,151.59 

(41,131,267,334.55) 
0 
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39 
Jeshi 

la 
Kujenga 
Taifa 

356,832,344,110.00 
352,725,872,130.42 

352,725,872,130.42 
(4,106,471,979.58) 

0 

40 
M

ahakam
a  

111,572,133,160.72 
107,467,815,724.54 

107,467,815,724.32 
(4,104,317,436.18) 

0.22 
42 

O
fisi 

ya 
Bunge 

117,205,487,000.00 
114,010,286,347.00 

113,932,125,517.78 
(3,195,200,653.00) 

78,160,829.22 

67 
Tum

e 
ya 

Ajira 
2,942,184,295.00 

2,504,601,049.24 
2,489,558,157.61 

(437,583,245.76) 
15,042,891.63 

93 
Idara 

ya 
U

ham
iaji 

67,133,298,524.69 
54,095,550,025.00 

54,002,889,273.42 
(13,037,748,499.69) 

92,660,751.58 

  
JU

M
LA

 
KU

U
 

16,104,391,935,777.60 
15,140,562,366,008.40 

15,109,626,485,957.70 
(963,829,569,769.25) 

30,935,880,050.40 
  

 Kiasi 
katika 

Sh. 
Bilioni 

16,104.39 
15,140.56 

15,109.63 
(963.83) 

30.94 
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  K
iam

batisho N
a.4. 2: M

akisio, Fedha zilizotolew
a na M

atum
izi ya Fedha za m

aendeleo (K
iasi katika 

Sh. billioni) 

FU
N

G
U

  
 W

IZA
RA

  
M

A
KISIO

 (Sh.)   
FED

H
A

 
ZILIZO

PO
KELEW

A
 (Sh)  

M
A

TU
M

IZI (Sh)  
(PU

N
G

U
FU

)/ZA
ID

I 
YA 

FED
H

A
 

ZILIZO
PO

KELEW
A

 (Sh)  

 BA
KA

A
 (Sh) 

31 
O

fisi ya 
M

akam
u w

a 
Rais  

         5,063,340,000.00  
        2,411,619,538.44  

        2,411,619,538.00  
        ( 

2,651,720,462.00) 
                   -    

34 
M

am
bo ya 

N
je na 

U
shirikiano 

w
a 

Kim
ataifa  

         
11,400,000,000.00  

                                  
-     

                              -     
       

(11,400,000,000.00) 
                  -    

37 
O

fisi ya 
W

aziri 
M

kuu  

         
36,391,441,000.00  

        
20,697,840,907.09  

       
20,697,840,907.00  

       
(15,693,600,093.00) 

0 

41 
Katiba na 
Sheria  

           
4,176,217,734.00  

         
2,703,684,617.00  

         
2,703,684,617.00  

        (1,472,533,117.00) 
                      -    

43 
Kilim

o 
Chakula na 
U

shirika  

       
100,247,187,349.30  

        
58,822,416,642.83  

       
58,507,281,654.00  

       
(41,424,770,706.00) 

315,134,988 

44 
Viw

and na 
Biashara 

         
93,024,525,000.00  

        
13,259,221,314.00  

       
13,259,221,314.00  

       
(79,765,303,686.00) 

                                        

45 
O

fisi ya 
Taifa ya 
U

kaguzi   

        13,712,092,000.00  
         

2,340,930,884.00  
         

2,340,930,884.00  
       

(11,371,161,116.00) 
                      -    

46 
Elim

u 
M

afunzo ya 
      925,139,762,146.63  

     767,157,032,138.49  
      

766,531,835,269.00  
      

(157,982,730,008.00) 
625,196,870 
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FU
N

G
U

  
 W

IZA
RA

  
M

A
KISIO

 (Sh.)   
FED

H
A

 
ZILIZO

PO
KELEW

A
 (Sh)  

M
A

TU
M

IZI (Sh)  
(PU

N
G

U
FU

)/ZA
ID

I 
YA 

FED
H

A
 

ZILIZO
PO

KELEW
A

 (Sh)  

 BA
KA

A
 (Sh) 

Juu na 
U

fundi  
48 

Ardhi na 
M

akazi  
         

30,537,602,000.00  
        

16,858,308,152.46  
       

16,858,307,771.00  
       

(13,679,293,848.00) 
382 

49 
M

aji na 
U

m
w

agiliaji  
       

671,504,113,290.00  
      

436,127,604,775.00  
      

436,125,583,223.00  
      

(235,376,508,515.00) 
2,021,552 

50 
Fedha 
U

chum
i na 

M
ipango  

         
27,050,427,086.45  

        
10,956,721,151.72  

       
10,934,125,793.00  

       
(16,093,705,935.00) 

22,595,359 

51 
M

am
bo ya 

N
dani  

         
70,558,077,005.20  

        
65,443,077,005.20  

       
65,443,077,005.00  

         
(5,115,000,000.00) 

             - 

52 
Afya 
M

aendeleo 
ya Jam

ii 
Jinsia 
W

anaw
ake 

W
azee na 

W
atoto  

       
569,789,272,370.33  

      
274,163,321,956.53  

      
273,350,122,463.00  

      
(295,625,950,414.00) 

813,199,493 

53 
Afya 
M

aendeleo 
ya Jam

ii 
Jinsia 
W

anaw
ake 

W
azee na 

W
atoto  

           
4,913,845,000.00  

         
1,804,881,701.00  

         
1,804,881,701.00  

         
(3,108,963,299.00) 

                    -    

56 
Taw

ala za 
M

ikoa na 
Serikali za 
M

itaa  

       
368,505,389,644.00  

      
303,356,437,766.00  

      
303,356,437,766.00  

       
(65,148,951,878.00) 

                      -    
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FU
N

G
U

  
 W

IZA
RA

  
M

A
KISIO

 (Sh.)   
FED

H
A

 
ZILIZO

PO
KELEW

A
 (Sh)  

M
A

TU
M

IZI (Sh)  
(PU

N
G

U
FU

)/ZA
ID

I 
YA 

FED
H

A
 

ZILIZO
PO

KELEW
A

 (Sh)  

 BA
KA

A
 (Sh) 

57 
U

linzi na 
Jeshi la 
Kujenga 
Taifa  

       
220,000,000,000.00  

     192,950,241,361.42  
      

192,950,241,361.00  
       

(27,049,758,639.00) 
                             -    

58 
N

ishati na 
M

adini  
     

1,960,341,000,000.00  
   

1,535,361,612,996.86  
   

1,535,359,280,363.00  
      

(424,979,387,003.00) 
2,332,634 

60 
W

izara ya 
Viw

anda, 
Biashara na 
U

w
ekezaji 

           
7,000,000,000.00  

            
380,531,173.00  

            
380,531,173.00  

         
(6,619,468,827.00) 

                                        
-    

62 
U

jenzi 
U

chukuzi 
na 
M

aw
asilian

o  

     
2,303,053,115,253.00  

   
1,040,231,253,087.67  

   
1,040,231,253,088.00  

   
(1,262,821,862,165.00) 

                   -    

64 
W

izara ya 
U

vuvi na 
M

ifugo 

           
7,126,680,000.00  

         
5,226,350,660.00  

         
5,226,350,660.52  

         
(1,900,329,340.00) 

-1 

65 
Kazi Ajira 
na 
M

aendeleo 
ya Vijana  

        18,900,000,000.00  
        

17,321,195,980.00  
      12,066,957,111.00  

         
(1,578,804,020.00) 

5,254,238,869 

67 
Tum

e ya 
Ajira 

              
750,000,000.00  

            
498,226,249.66  

            
460,374,058.66  

            
(251,773,750.00) 

37,852,191 

68 
U

jenzi 
U

chukuzi 
na 
M

aw
asilian

o  

         
15,000,000,000.00  

         
3,670,500,020.00  

         
3,670,500,019.00  

       
(11,329,499,980.00) 

1 
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FU
N

G
U

  
 W

IZA
RA

  
M

A
KISIO

 (Sh.)   
FED

H
A

 
ZILIZO

PO
KELEW

A
 (Sh)  

M
A

TU
M

IZI (Sh)  
(PU

N
G

U
FU

)/ZA
ID

I 
YA 

FED
H

A
 

ZILIZO
PO

KELEW
A

 (Sh)  

 BA
KA

A
 (Sh) 

69 
M

aliasili na 
U

talii  
         

29,978,082,000.00  
            

314,473,108.50  
           314,473,109.00  

       
(29,663,608,892.00) 

            -    

96 
H

abari 
U

tam
aduni 

na M
ichezo  

           
8,700,000,000.00  

         
5,318,683,678.00  

         
5,286,812,928.00  

         
(3,381,316,322.00) 

31,870,750 

98 
U

jenzi 
U

chukuzi 
na 
M

aw
asilian

o  

     
2,016,646,348,370.56  

   
1,905,982,331,000.44  

   
1,905,968,310,194.00  

      
(110,664,017,370.00) 

14,020,806 

99 
M

ifugo na 
M

aendeleo 
ya U

vuvi  

           
5,000,000,000.00  

         
2,173,188,086.00  

         
2,173,188,086.00  

         
(2,826,811,914.00) 

                    -    

100 
W

izara ya 
M

adini  
         

50,432,978,963.00  
        

34,938,221,349.37  
       

34,936,857,948.00  
       

(15,494,757,614.00) 
1,363,401 

SEKRETA
RIETI ZA

 M
IKO

A
 

36 
Katavi  

           
4,783,539,000.00  

         
2,376,377,373.00  

         
2,348,051,116.00  

         
(2,407,161,627.00) 

28,326,257 

47 
Sim

iyu  
           

6,217,109,197.00  
         

4,569,435,197.00  
         

4,510,476,086.23  
         

(1,647,674,000.00) 
58,959,111 

54 
N

jom
be  

           
5,062,500,000.00  

         
2,062,978,842.00  

         
1,769,487,783.00  

         
(2,999,521,158.00) 

293,491,059 

63 
G

eita  
           

4,745,052,000.00  
         

3,236,998,096.00  
         

3,236,998,096.00  
         

(1,508,053,904.00) 
                      -    

70 
Arusha  

           
2,389,153,490.00  

         
1,587,939,521.00  

           519,860,321.28  
            

(801,213,969.00) 
1,068,079,200 

71 
Pw

ani   
           

4,607,831,000.00  
         

2,430,601,172.00  
         

2,429,895,532.00  
         

(2,177,229,828.00) 
705,640 



 

 
 

Ripoti Kuu ya U
kaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 

388 

 

FU
N

G
U

  
 W

IZA
RA

  
M

A
KISIO

 (Sh.)   
FED

H
A

 
ZILIZO

PO
KELEW

A
 (Sh)  

M
A

TU
M

IZI (Sh)  
(PU

N
G

U
FU

)/ZA
ID

I 
YA 

FED
H

A
 

ZILIZO
PO

KELEW
A

 (Sh)  

 BA
KA

A
 (Sh) 

72 
Dodom

a   
         

10,385,026,808.00  
         

2,634,782,244.73  
         

2,265,079,267.00  
         

(7,750,244,563.00) 
369,702,978 

73 
Iringa   

           
2,631,496,000.00  

         
1,181,381,800.00  

         
1,169,039,014.00  

         
(1,450,114,200.00) 

12,342,786 

74 
Kigom

a   
           

3,377,132,812.00  
         

1,382,043,960.00  
           583,280,134.00  

         
(1,995,088,852.00) 

798,763,826 

75 
Kilim

anjaro   
           

3,107,569,000.00  
         

1,740,697,700.00  
         

1,740,697,700.00  
         

(1,366,871,300.00) 
                      -    

76 
Lindi   

           
2,143,138,000.00  

         
1,421,190,034.34  

         
1,421,190,034.00  

           (721,947,966.00) 
                      -    

77 
M

ara   
           

2,488,196,000.00  
         

1,017,307,209.00  
         

1,015,058,824.00  
         

(1,470,888,791.00) 
2,248,385 

78 
M

beya   
2,640,473,000.00  

         
1,559,435,176.00  

         
1,558,710,563.00  

         
(1,081,037,824.00) 

724,613 

79 
M

orogoro   
           

1,869,431,400.00  
            

762,922,111.00  
           762,137,181.00  

         
(1,106,509,289.00) 

784,930 

80 
M

tw
ara  

           
7,755,486,264.00  

         
1,632,175,600.00  

         
1,632,175,600.00  

         
(6,123,310,664.00) 

                     -    

81 
M

w
anza   

           
3,971,995,000.00  

         
2,537,819,025.00  

         
2,528,614,902.00  

         
(1,434,175,975.00) 

9,204,123 

82 
Ruvum

a   
           

2,399,723,000.00  
         

2,399,723,000.00  
         

2,398,851,501.00  
                                  -     

871,499 

83 
Shinyanga  

        12,323,888,000.00  
         

1,503,708,901.00  
         

1,503,708,901.00  
       

(10,820,179,099.00) 
0 

84 
Singida   

           
2,537,647,938.00  

         
2,438,469,544.00  

         
2,438,469,544.00  

             
(99,178,394.00) 

                      -    

85 
Tabora   

           
2,537,185,768.00  

         
2,409,222,768.00  

         
2,404,168,403.00  

           (127,963,000.00) 
5,054,365 

86 
Tanga   

           
4,338,225,000.00  

         
4,145,217,716.00  

        4,138,753,142.48  
           (193,007,284.00) 

6,464,574 
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FU
N

G
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IZA
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M

A
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H
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A
 (Sh)  

M
A
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M

IZI (Sh)  
(PU

N
G

U
FU

)/ZA
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I 
YA 
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H

A
 

ZILIZO
PO

KELEW
A

 (Sh)  

 BA
KA

A
 (Sh) 

87 
Kagera   

           
3,087,135,674.00  

         
2,054,338,536.00  

        2,005,157,136.35  
         

(1,032,797,138.00) 
49,181,400 

88 
Dar es 
Salaam

   
           

3,544,999,000.00  
         

1,759,638,700.23  
         

1,759,071,740.00  
         

(1,785,360,300.00) 
566,960 

89 
Rukw

a   
           

1,948,057,600.00  
         

1,721,132,220.50  
         

1,718,845,137.00  
           (226,925,380.00) 

2,287,083 

90 
Songw

e  
           

4,652,922,000.00  
         

2,755,022,768.00  
         

2,755,022,767.00  
         

(1,897,899,232.00) 
1 

95 
M

anyara   
           

3,217,891,000.00  
         

1,489,521,200.00  
         

1,489,521,200.00  
         

(1,728,369,800.00) 
                      -    

TU
M

E 3 
Tum

e ya 
H

udum
a za 

W
aalim

u 

           
5,000,000,000.00  

         
2,000,000,000.00  

         
2,000,000,000.00  

         
(3,000,000,000.00) 

                       -    

4 
Tum

e ya 
Taifa ya 
m

ipango na 
m

atum
izi 

bora ya 
Aridhi 

           
5,178,872,000.00  

         
2,218,548,368.89  

         
2,218,548,365.89  

         
(2,960,323,631.00) 

3 

5 
U

tunzaji 
w

a 
Kum

bukum
bu na 
N

yaraka za 
Serikali   

        17,520,458,000.00  
         

6,283,399,280.43  
         

5,802,708,325.00  
       

(11,237,058,720.00) 
480,690,956 

7 
Tum

e 
inayosim

am
ia m

atokeo 

           
2,000,000,000.00  

            
999,895,000.00  

           927,245,085.00  
         

(1,000,105,000.00) 
72,649,916 
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M
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M
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N
G

U
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I 
YA 
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H
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PO
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A

 (Sh)  

 BA
KA

A
 (Sh) 

m
akubw

a 
sasa   

13 
Tum

e ya 
U

tum
ishi 

w
a 

M
ahakam

a   

             248,363,000.00  
                                 -     

                            -                (248,363,000.00) 
                                       

55 
Tum

e ya 
M

aendeleo 
ya U

shirika   

          1,796,938,000.00  
         

1,323,088,234.00  
         

1,323,088,234.00  
           (473,849,766.00) 

0 

61 
Tum

e ya 
Kurekebish
a Sheria 

         
53,104,924,388.00  

        
53,104,924,388.00  

       
53,101,362,697.00  

                                  -     
3,561,691 

92 
Tum

e ya 
Kudhibiti 
M

adaw
a ya 

Kulevya   

         
10,300,000,000.00  

         
6,898,909,697.50  

         
6,898,909,698.00  

         
(3,401,090,303.00) 

                     -    

  ID
A

RA
 ZA

 SERIKA
LI    

14 
Idara za 
Serikali   

           
4,500,000,000.00  

         
3,000,000,000.00  

         
1,100,000,000.00  

         
(1,500,000,000.00) 

1,900,000,000 

16 
Zim

am
oto 

na U
okoaji   

                2,000,000.00  
               1,000,000.00  

                              -                   (1,000,000.00) 
1,000,000 

19 
O

fisi ya 
W

akili w
a 

Serikali  

             248,363,000.00  
                                  

-     
                              -                (248,363,000.00) 

                     -    

21 
O

fisi ya 
Rais - Ikulu   

       
400,088,011,604.00  

        
70,090,544,085.00  

       
70,081,041,763.00  

      
(329,997,467,519.00) 

9,502,322 

23 
Deni la 
Taifa na 

           
7,100,000,000.00  

         
6,929,722,442.00  

         
6,838,128,692.00  

           (170,277,558.00) 
91,593,750 
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 (Sh)  

M
A

TU
M

IZI (Sh)  
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N
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 (Sh)  
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KA

A
 (Sh) 

H
udum

a za 
Jum

la   
28 

M
sajili w

a 
Vyam

a vya 
Siasa   

         
10,749,851,000.00  

         
7,000,000,000.00  

         
7,000,000,000.00  

         
(3,749,851,000.00) 

                     -    

29 
M

am
bo ya 

N
dani Idara 

ya Polisi   

           
5,035,831,000.00  

         
1,273,800,000.00  

         
1,273,792,000.00  

         
(3,762,031,000.00) 

8,000 

30 
M

am
bo ya 

N
dani 

M
agereza   

       
176,765,409,387.42  

      
153,320,121,307.66  

      
153,320,121,307.00  

       
(23,445,288,080.00) 

1 

32 
O

fisi ya 
Rais 
Sekretarieti 
ya Baraza 
la M

aw
aziri   

         
10,939,000,000.00  

        
10,786,626,775.00  

       
10,786,626,775.00  

           (152,373,225.00) 
                       -    

33 
O

fisi ya 
Rais 
M

enejim
ent

i ya 
U

tum
ishi 

w
a U

m
m

a   

           
4,049,999,999.67  

         
1,736,645,546.91  

         
1,736,645,547.00  

         
(2,313,354,453.00) 

                      -    

38 
Kurugenzi 
ya 
M

ashitaka 
ya U

m
m

a   

           
8,000,000,000.00  

         
3,346,034,214.00  

         
3,346,034,214.00  

         
(4,653,965,786.00) 

                     -    

39 
Jeshi la 
U

linzi   
           

6,000,000,000.00  
         

7,000,000,000.00  
         

7,000,000,000.00  
          1,000,000,000.00  

                      -    
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FU
N

G
U

  
 W

IZA
RA

  
M

A
KISIO

 (Sh.)   
FED

H
A

 
ZILIZO

PO
KELEW

A
 (Sh)  

M
A

TU
M

IZI (Sh)  
(PU

N
G

U
FU

)/ZA
ID

I 
YA 

FED
H

A
 

ZILIZO
PO

KELEW
A

 (Sh)  

 BA
KA

A
 (Sh) 

40 
Jeshi la 
Kujenga 
Taifa   

        35,973,722,000.00  
        

23,676,889,912.22  
       

22,837,041,466.00  
       

(12,296,832,088.00) 
839,848,447 

42 
M

ahakam
a   

           
8,906,608,500.00  

         
8,194,108,500.00  

         
8,194,108,500.00  

           (712,500,000.00) 
0 

93 
Tum

e ya 
Ajira   

         
10,000,000,000.00  

                                 -     
                              -     

       
(10,000,000,000.00) 

                      -    

JU
M

LA
  

10,467,212,652,043.00  
7,144,464,245,467.09  

7,131,237,804,297.00  
(3,322,748,406,576.00) 

13,226,441,170 

Kiasi katika Sh Bilioni 
                    

10,467.21  
                     

7,144.46  
                    7,131.24  

                    
(3,322.75) 

13.23 
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 K
iam

batisho N
a. 5. 1: H

esabu zilizojum
uishw

a kw
enye hesabu jum

uifu bila kusainiw
a na T

aasisi husika 
N

a. 
Jina la Taasisi 

1.   
M

am
laka ya H

ifadhi ya N
gorongoro (N

CAA) 
2.   

Bodi ya Taifa ya W
ahasibu na W

akaguzi (N
BAA) 

3.   
M

am
laka ya udhibiti w

a Bim
a Tanzania 

4.   
Chuo cha Elim

u ya Biashara (CBE)  
5.   

Baraza la U
w

ezeshaji U
chum

i w
a Kitaifa 

6.   
Tum

e ya Sayansi na Teknolojia ya Tanzania 

7.   
Taasisi ya Elim

u Tanzania (TIE) 
8.   

Shirika la Kitaifa la Bim
a la Tanzania  

9.   
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya Itigi 
10.   

H
alm

ashauri ya W
ilaya ya M

eru 
11.   

H
alm

ashauri ya W
ilaya ya Chunya  

12.   
H

alm
ashauri ya M

anispaa ya Ilala 

13.   
H

alm
ashauri ya W

ilaya M
usom

a 
14.   

H
alm

ashauri ya W
ilaya N

ew
ala  

15.   
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya Lindi 
16.   

Baraza la U
sim

am
izi w

a M
azingira la Taifa (N

EM
C) 

17.   
Taasisi ya U

tafiti w
a Chai Tanzania 

18.   
Chuo cha M

ipango Dodom
a 

19.   
Taasisi ya Kazi ya Jam

ii 
20.   

Chuo Cha Diplom
asia Dar Es Salaam

 (Tanzania-M
ozam

bique Centre for Foreign Relations) 
21.   

Chuo cha U
safirishaji cha Taifa 
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 N
a. 

Jina la Taasisi 
22.   

H
alm

ashauri ya W
ilaya Kibiti  

23.   
H

alm
ashauri ya W

ilaya U
shetu  

24.   
O

fisi ya Rais Taw
ala za M

ikoa na Serikali za M
itaa 

25.   
Tum

e ya H
aki za Binadam

u na U
taw

ala Bora 
26.   

W
izara ya Afya, M

aendeleo ya Jam
ii, w

azee na jinsia w
atoto 

27.   
O

fisi ya W
akili M

kuu 
28.   

O
fisi ya Rais na Sekretarieti ya Baraza la M

aw
aziri na Ikulu 

29.   
W

izara ya M
adini 

30.   
W

izara ya M
am

bo ya nje na U
shirikiano w

a Afrika M
ashariki 

31.   
O

fisi ya M
akam

u w
a Rais 

32.   
O

fisi ya Raisi, m
enejim

ent ya utum
ishi ya um

m
a na utaw

ala bora 
33.   

O
fisi ya W

aziri M
kuu, Kazi, Vijana,Ajira na W

atu w
enye U

lem
avu 

34.   
H

alm
ashauri ya M

ji w
a H

andeni 
35.   

H
alm

ashauri ya W
ilaya ya N

anyum
bu  

36.   
H

alm
ashauri ya W

ilaya ya M
oshi  

37.   
H

alm
ashauri ya W

ilaya Serengeti  
38.   

H
alm

ashauri ya W
ilaya Sim

iyu  
39.   

H
alm

ashauri ya M
anispaa ya M

oshi  
40.   

H
alm

ashauri ya W
ilaya M

afia  
41.   

Bodi ya N
yam

a Tanzania (TM
B) 

42.   
Chuo cha U

hasibu Arusha (IAA) 

43.   
Taasisi ya Kitaifa ya U

zalishaji) 
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 N
a. 

Jina la Taasisi 
44.   

Bodi ya Katani Tanzania  
45.   

Benki ya M
aendeleo ya Kilim

o Tanzania (TADB) 
46.   

Benki ya Posta Tanzania  

47.   
Benki ya U

w
ekezaji Tanzania (TIB) 

48.   
Chuo Kikuu M

zum
be  

49.   
M

am
laka ya U

dhibiti w
a H

udum
a za N

ishati na M
aji (EW

U
RA) 

50.   
M

am
laka ya U

dhibiti w
a U

nunuzi w
a U

m
m

a (PPRA
) 

51.   
Shirika la Sim

u Tanzania – TTCL PESA 
52.   

Shirika la Sim
u Tanzania – TTCL TRU

ST 

53.   
M

am
laka ya M

aji na U
safi w

a M
azingira Dodom

a M
jini  

54.   
Benki ya U

w
ekezaji Tanzania- RASILIM

ALI 
55.   

M
fuko w

a Taifa w
a Bim

a ya Afya. 
56.   

M
fuko w

a Taifa w
a H

ifadhi ya Jam
ii (N

SSF) 
57.   

Kam
puni ya U

anzishaji na U
endeshaji w

a M
ifuko ya U

w
ekezaji w

a Pam
oja (U

TT AM
IS) 

58.   
Shirika la M

adini la Taifa (STAM
ICO

) 

59.   
O

fisi ya Takw
im

u ya Tiafa (N
BS) 

60.   
M

fuko w
a M

ikopo ya Biashara ndogo ndogo (SELF) M
icrofinance 

61.   
M

am
laka ya Elim

u Tanzania (TEA) 
62.   

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi M
uhim

bili 
63.   

Taasisi ya M
oyo Jakaya Kikw

ete 
64.   

Chuo cha U
sim

am
izi w

a Fedha 

65.   
Chuo cha U

fundi Arusha 
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 N
a. 

Jina la Taasisi 
66.   

M
am

laka ya Elim
u na M

afunzo ya U
fundi Stadi 

67.   
Chuo Kikuu cha Kilim

o na Sayansi cha M
w

alim
u N

yerere 
68.   

Bodi ya w
ataalam

 w
a m

anunuzi na ugavi 

69.   
M

am
laka ya M

aw
asiliano Tanzania 

70.   
Bodi ya Sukari 

71.   
M

am
laka ya usafiri w

a N
chi kavu 

72.   
Bodi ya Kahaw

a ya Tanzania  
73.   

Kam
puni ya H

udum
a za M

eli 
74.   

Bodi ya Pareto Tanzania 

75.   
Petroleum

 U
pstream

 Regulatory Authority (PU
RA) 

76.   
Shirika la U

m
em

e Tanzania 
77.   

H
ospitali ya Taifa M

uhim
bili 

78.   
Shirika la Sim

u Tanzania 
79.   

M
am

laka ya M
ajisafi na M

ajitaka jijini Dar es salaam
 

80.   
M

fuko w
a M

aendeleo ya Tasnia ya Korosho 

81.   
Shirika la N

dege Tanzania 
82.   

M
am

laka ya U
thibiti w

a H
udum

a za N
ishati na M

aji 
83.   

Kam
puni ya M

bolea Tanzania 
84.   

M
am

laka ya U
safiri w

a M
ajini na N

chi Kavu 
85.   

Shirika la Reli Tanzania 



 

 
 

Ripoti Kuu ya U
kaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 

397 

 K
iam

batisho N
a. 5. 2: Idadi ya m

apendekezo ya ukaguzi yaliyotolew
a kw

a m
iaka iliyopita 

N
a. 

M
w

aka w
a fedha 

Idara ya U
shuru w

a 
Forodha na Bidhaa 

Idara ya W
alipakodi 

W
akubw

a 
Idara ya U

chunguzi 
w

a Kodi 
Idara ya Kodi za 

N
dani 

Jum
la 

1 
2001/2002 

1 
- 

- 
- 

1 

2 
2002/2003 

- 
- 

- 
- 

- 

3 
2003/2004 

- 
- 

- 
- 

- 

4 
2004/2005 

2 
- 

- 
- 

2 

5 
2005/2006 

4 
- 

- 
- 

4 

6 
2006/2007 

3 
- 

- 
- 

3 

7 
2007/2008 

5 
1 

- 
1 

7 

8 
2008/2009 

1 
2 

- 
2 

5 

9 
2009/2010 

2 
2 

- 
2 

6 

10 
2010/2011 

1 
4 

- 
1 

6 

11 
2011/2012 

2 
5 

- 
- 

7 

12 
2012/2013 

1 
6 

- 
2 

9 

13 
2013/2014 

2 
6 

- 
4 

12 

14 
2014/2015 

13 
13 

- 
6 

32 

15 
2015/2016 

15 
7 

6 
13 

41 

16 
2016/2017 

15 
7 

4 
19 

45 

 
Jum

la ndogo 
67 

53 
10 

50 
180 

17 
2017/2018 

62 
17 

10 
14 

103 
 

Jum
la 

129 
70 

20 
64 

283 
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  K
iam

batisho N
a. 5. 3: M

w
elekeo w

a m
akusanyo ya m

apato kw
a T

anzania na nchi za Afrika M
ashariki, 

2014/15 – 2018/19 

   M
aelezo 

 

M
w

aka w
a Fedha (Shilingi kw

a m
ilioni) 

2014/15 
2015/16 

2016/17 
2017/18 

2018/19 

M
akadirio 

12,078,015 
13,220,252 

15,293,899 
17,365,052 

18,332,665 
M

akusanyo halisi 
10,743,765 

13,238,045 
14,271,382 

15,405,441 
15,764,661  

Tofauti kati ya M
akadirio na M

akusanyo H
alisi 

(1,334,250) 
17,793 

(1,022,517) 
(1,959,611) 

(2,568,004)  
Tofauti kati ya M

akadirio na M
akusanyo kw

a asilim
ia 

(11) 
0.13 

(6.69) 
(11.28) 

(14.01) 
 U

w
iano w

a kodi dhidi ya pato la jum
la la ndani (Kodi/pato la jum

la la ndani): 
Tanzania 

11.60% 
12.90% 

13.20% 
12.80% 

11.4% 
U

ganda 
12.30% 

12.80% 
14.00% 

14.20% 
15.4% 

Kenya 
18.70% 

18.80% 
19.30% 

18.50% 
15.5% 

Rw
anda 

15.10% 
16.10% 

15.20% 
15.80% 

16.3% 
Burundi 

13.70% 
13.00% 

13.40% 
13.00% 

14.8% 
             Chanzo: Takw

im
u za M

am
laka ya M

apato Tanzania 2014-2019 
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 K
iam

batisho N
a. 6. 1 T

aasisi zenye upungufu kw
enye ukaguzi w

a ndani 
N

a 
Fungu 

Jina la Taasisi  
M

apungufu 
W

izara 
1 

61 
Tum

e ya Taifa ya U
chaguzi 

 
W

afanyakazi w
apo sita badala ya nane 

2 
TR 003 

Tum
e ya 

M
pango 

w
a 

M
atum

izi 
Bora 

ya 
Ardhi 

 
Kutokuw

apo kw
a kitengo cha ukaguzi w

a ndani  

3 
33 

O
fisi ya Rais Sekretarieti ya M

aadili 
 

Kitengo kina w
anyakazi w

atatu badala ya w
atano. 

4 
18 

Tum
e ya Taifa U

N
ESCO

  
 

Kutokuw
apo kw

a kitengo cha ukaguzi w
a ndani 

5 
05 

Tum
e ya Taifa ya U

m
w

agiliaji 
 

Kitengo kina m
fanyakazi m

m
oja tu 

Sekretarieti za M
ikoa 

1 
90 

Songw
e  

 
Kitengo kina m

fanyakazi m
m

oja badala ya w
atatu 

 
U

finyu w
a bajeti  

2 
47 

G
eita 

 
Kitengo kina w

afanyakazi w
aw

ili badala ya w
atatu. 

 
U

kosefu w
a usafiri 

3 
87 

Kagera  
 

Kitengo kina m
fanyakazi m

m
oja badala ya w

atatu 
 

U
kosefu w

a vitendea kazi kam
a kom

pyuta na m
agari  

4 
47 

Sim
iyu 

 
Kitengo kinaw

afanyakazi w
aw

ili badala ya w
atatu. 

 
U

kosefu w
a usafiri. 

5 
88 

Dar es Salaam
 

 
Kitengo kina w

afanyakazi w
aw

ili, badala ya w
atatu. 

 
U

kosefu w
a usafiri. 

6 
76 

Lindi  
 

Kitengo kinaw
afanyakazi w

aw
ili badala ya w

atatu. 
 

U
finyu w

a bajeti 
7 

95 
M

anyara 
 

Kitengo kina w
afanyakazi w

aw
ili badala ya w

atatu. 
 

U
finyu w

a bajeti 
8 

86 
Tanga  

 
U

finyu w
a bajeti 
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 N
a 

Fungu 
Jina la Taasisi  

M
apungufu 

 
U

kosefu w
a vitendea kazi kam

a kom
pyuta. 

9 
72 

Dodom
a  

 
U

kosefu w
a m

fanyakazi m
m

oja . 
 

U
kosefu w

a usafiri. 
10 

 
Tabora  

 
Kitengo kina m

fanyakazi m
m

oja badala ya w
atatu. 

11 
71 

Pw
ani  

 
Kitengo kina w

afanyakazi w
aw

ili badala ya w
atatu. 

 
U

kosefu w
a usafiri. 

 
U

finyu w
a bajeti  

W
akala 

1 
 

W
akala w

a M
begu za Kilim

o 
 

Kitengo kina m
fanyakazi m

m
oja badala ya w

atatu. 
2 

 
W

akala w
a M

aabara za M
ifugo Tanzania 

 
Kitengo kina w

afanyakazi w
aw

ili badala ya w
atatu. 

T
aasisi nyingine 

1 
 

Shirika la M
zinga  

 
Kitengo kina w

afanyakazi w
aw

ili badala ya w
atano. 

 
2 

 
Chuo cha M

afunzo ya W
anyam

apori cha 
Pasiansi 

 
H

akuna kitengo cha ukaguzi w
a ndani. 

3 
 

Kituo cha Teknolojia ya Tanzania 
 

Kitengo kina m
kaguzi m

m
oja badala ya w

atatu ya w
aw

ili 
4 

 
Taasisi ya U

ongozi w
a Sheria Lushoto  

 
Kitengo 

kina 
m

kaguzi 
m

m
oja 

badala 
ya 

w
atatu 

ya 
w

atatu 
5 

 
Chuo cha U

tafiti w
a M

ifugo Tanzania 
 

H
akuna kitengo cha ukaguzi w

a ndani  
6 

 
Tum

e ya M
adini 

 
kutoidhinisha   H

ati ya ukaguzi w
a ndani. 

Chanzo: Barua ya m
apungufu kw

a M
enejim

enti 
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 K
iam

batisho N
a. 6. 2: T

aasisi Zenye M
apungufu ya K

iutendaji katika  K
am

ati za U
kaguzi 

N
a 

Fungu 
Jina la Taasisi 

M
apungufu 

W
izara 

1 
TR 003 

Tum
e ya M

pango w
a M

atum
izi 

Bora ya Ardhi 
 

Kutokuanzishw
a kw

a Kam
ati ya U

kaguzi. 

2 
12 

Tum
e 

ya 
H

udum
a 

za 
M

ahakam
a 

 
W

ajum
be w

aw
ili w

a kam
ati ya ukaguzi pia w

am
ekuw

a w
ajum

be w
a 

bodi ya m
anunuzi. 

3 
68 

W
izara ya U

jenzi, U
chukuzi na 

M
aw

asiliano 
 

Kam
ati im

em
aliza m

uda w
ake tangu 31 Aprili 2019 

4 
04 

O
fisi 

ya 
Rais 

– 
Idara 

ya 
U

sim
am

izi 
w

a 
N

yaraka 
na 

Kum
bukum

bu  

 
Kam

ati ya U
kaguzi ilifanya m

kutano m
ara m

bili tu, kinyum
e na 

kanuni 32 (1) (a) ya Kanuni za Fedha za U
m

m
a za m

w
aka 2001 

am
bayo inahitaji Kam

ati ya U
kaguzi kukutana angalau kila robo 

m
w

aka 
5 

94 
O

fisi 
ya 

Rais- 
Tum

e 
ya 

U
tum

ishi w
a U

m
m

a 
 

Kam
ati ya ukaguzi haikuw

asilisha ripoti ya m
w

aka kw
a M

dhibiti na 
M

kaguzi M
kuu w

a za Serikali. 
6 

09 
O

fisi 
ya 

Rais 
– 

Bodi 
ya 

M
ishahara 

ya 
W

atum
ishi 

w
a 

U
m

m
a 

 
Kam

ati ya U
kaguzi haikuandaa ripoti ya m

w
aka ya kazi zao kam

a 
inavyotakiw

a na kanuni ya 32(1)(g) ya Kanuni za Fedha za U
m

m
a 

ya m
w

aka 2001 
7 

67 
O

fisi ya Rais – Sekretarieti ya 
Ajira 

 
H

akuna ushahidi w
a Kam

ati kupitia  na kuidhinisha taarifa za fedha  
kabla ya kuziw

asilisha kw
a ajili ya ukaguzi w

a m
w

aka na taarifa  ya 
kam

ati ya      m
w

aka kam
a inavyotakiw

a na kanuni ya 32(1)(g) ya 
Kanuni za Fedha za U

m
m

a ya m
w

aka 2001 
8 

18 
Tum

e ya taifa U
N

ESCO
   

 
Kutokuanzishw

a kw
a Kam

ati ya U
kaguzi. 

9 
96 

W
izara 

ya 
H

abari, 
Vijana, 

U
tam

aduni na M
ichezo 

 
Kam

ati ya U
kaguzi haikuandaa ripoti ya m

w
aka ya kazi zao kam

a 
inavyotakiw

a na kanuni ya 32(1)(g) ya Kanuni za Fedha za U
m

m
a 

ya m
w

aka 2001 
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 N
a 

Fungu 
Jina la Taasisi 

M
apungufu 

10 
96 

W
izara 

ya 
H

abari, 
Vijana, 

U
tam

aduni na M
ichezo 

 
Kam

ati ya U
kaguzi haikuandaa ripoti ya m

w
aka ya kazi zao kam

a 
inavyotakiw

a na kanuni ya 32(1)(g) ya Kanuni za Fedha za U
m

m
a 

ya m
w

aka 2001 
11 

05 
Tum

e ya Taifa ya U
m

w
agiliaji    

Kam
ati ya U

kaguzi ilifanya m
kutano m

ara m
bili tu, kinyum

e na 
kanuni 32 (1) (a) ya Kanuni za Fedha za U

m
m

a za m
w

aka 2001 
am

bayo inahitaji Kam
ati ya U

kaguzi kukutana angalau kila robo 
m

w
aka 

Sekretarieti ya M
ikoa 

1 
47 

Sim
iyu 

 
H

akuna ushahidi w
a kuw

a Kam
ati ya U

kaguzi inatoa ushauri kw
a 

Afisa M
suuli katika kuandaa na kupitia taarifa za fedha za M

koa na 
kanuni 

32 
(1) 

(a) 
ya 

Kanuni 
za 

Fedha 
za 

U
m

m
a 

za 
m

w
aka 

2001(kupitiw
a 2004)  

2 
74 

Kigom
a 

 
Kam

ati ya ukaguzi ilifanya kikao m
ara m

oja kw
a m

w
aka w

a fedha 
2018/2019 badala ya vikao vinne kw

a m
w

aka. 
3 

54 
N

jom
be 

 
Kam

ati ya ukaguzi haikupitia kw
a ufanisi udhibiti w

a ndani w
a 

fedha na m
ichakato ya kiw

asibu 
4 

81 
M

w
anza 

 
Kam

ati ya ukaguzi ina w
ajum

be w
anne am

bao w
ote ni w

a ndani  
bila kuw

a na m
jum

be yoyote kutoka nje. 
5 

76 
Lindi  

 
M

uundo w
a kam

ati unapingana 
na  sheria na kanuni am

bako 
m

w
enyekiti w

a kam
ati anatakiw

a atoke nje ya taasisi nyingine 
 

Kam
ati ya U

kaguzi haikuandaa ripoti ya m
w

aka ya kazi zao kam
a 

inavyotakiw
a na kanuni ya 32(1)(g) ya Kanuni za Fedha za U

m
m

a 
ya m

w
aka 2001 
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 N
a 

Fungu 
Jina la Taasisi 

M
apungufu 

 
Kam

ati ya U
kaguzi ilifanya m

kutano m
m

oja tu, kinyum
e na kanuni 

32 (1) (a) ya Kanuni za Fedha za U
m

m
a za m

w
aka 2001 am

bayo 
inahitaji Kam

ati ya U
kaguzi kukutana angalau kila robo m

w
aka 

6 
80 

M
tw

ara  
 

Kam
ati 

ya 
ukaguzi 

haikupitia 
taarifa 

za 
fedha 

kam
a 

sheria 
inavyow

ataka  
7 

72 
Dodom

a 
 

Kam
ati ya U

kaguzi haikuandaa ripoti ya m
w

aka ya kazi zao. 
8 

85 
Tabora  

 
Kam

ati ya U
kaguzi haikuandaa ripoti ya m

w
aka ya kazi zao  

9 
71 

Pw
ani  

 
 2018/2019 kam

ati ya ukaguzi ilikaa kikao kim
oja tu tarehe 27 

Septem
ba 2018 badala ya vinne ndani ya m

w
aka 

 
W

akala 
1 

 
W

akala 
w

a 
M

afunzo 
ya 

Takw
im

u 
M

ashariki 
m

w
a 

Afrika 

 
Kam

ati 
haikufanya 

tathm
ini 

ya 
 

m
w

aka 
juu 

ya 
tathm

ini 
ya 

kam
ati kuhakikisha kuw

a kam
ati ya ukaguzi inakidhi m

alengo yake 
kw

a ufanisi na kw
a ufasaha 

2 
 

W
akala w

a M
aabara za M

ifugo 
Tanzania 

 
Kam

ati ilifanya m
kutano m

m
oja tu kinyum

e na kanuni 32(1)ya 
Kanuni za Fedha za U

m
m

a 2001 (M
arekebisho ya m

w
aka 2004) 

3 
 

W
akala 

w
a 

M
afunzo 

ya 
Kim

ataifa 
 

Kam
ati ya U

kaguzi ilikutana m
ara m

oja kw
a m

w
aka kinyum

e na 
kanuni 32(1)ya Kanuni za Fedha za U

m
m

a 2001 (M
arekebisho ya 

m
w

aka 2004) 
 

Taasisi N
yingine  

1 
 

Shirika la M
zinga  

 
 

Kam
ati 

haikufanya 
ufuatiliaji 

w
a 

utekelezaji 
w

a 
taarifa 

zilizoripotiw
a na kazi ya ukaguzi w

a ndani na zile zilizoripotiw
a na 

M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu w

a H
esabu za Serikali ili kutoa ushauri 

sahihi kw
a Afisa M

asuuli. 
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 N
a 

Fungu 
Jina la Taasisi 

M
apungufu 

 
Kam

ati ilifanya m
ikutano m

itatu badala ya m
ara nne ni kinyum

e na 
kanuni 32 (1) ya Kanuni za Fedha za U

m
m

a (m
arekebisho ya m

w
aka 

2004) 
2 

TR 105 
Bodi ya U

sajili w
a M

pango M
ji 

 
Kutokuanzishw

a kw
a kam

ati ya ukaguzi   
3 

 
Kituo 

cha 
Teknolojia 

ya 
Tanzania (N

yum
bu) 

 
Kam

ati ya ukaguzi haikuangalia usim
am

izi w
a vihatarishi na sera 

zinazohusiana  na vihatarishi na kushindw
a kudhibitiw

a 
4 

 
Taasisi ya U

ongozi w
a Sheria 

Lushoto (IJA) 
 

Kam
ati ya ukaguzi kushidw

a kufanya kazi kw
enye utathim

ini w
a 

vihatarishi na kuangalia ufanisi w
a m

ifum
o ya ndani . 

 
Ripoti 

ya 
m

w
aka 

ya 
kam

ati 
ya 

ukaguzi 
haukuandaliw

a 
w

ala 
kuw

asilishw
a kw

a M
dhibiti na M

kaguzi M
kuu w

a H
esabu za Serikali   

5 
 

Chuo 
cha 

Sayansi 
na 

Teknologia 
cha 

N
elson 

M
andela A

frika 

 
Kam

ati ilikutana m
ara m

bili tu badala m
ara  nne kw

a m
w

aka  

6 
 

Taasisi ya M
afunzo ya Serikali 

za M
taa 

 
Kam

ati ya U
kaguzi im

eisha m
uda w

ake tangu 30 April 2018 tangu 
kipindi hicho hakuna w

anacham
a w

alioteuliw
a. 

7 
TR 06 

Chuo cha Ardhi M
orogoro 

 
H

akuna kam
ati ya ukaguzi lioanzishw

a  
8 

 
Kam

puni za H
udum

a za M
eli   

 
H

akuna sera ya vihatarishi 
Chanzo: Barua ya m

apungufu kw
a m

enejim
enti 
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 K
iam

batisho N
a. 6. 3: K

upunguza V
V

U
 na U

K
IM

W
I 

N
a 

Fungu 
Jina la Taasisi 

M
apungufu 

W
izara 

1 
19 

O
fisi ya w

akili m
kuu w

a 
serikali  

 
H

akuna shughuli ya kupunguza VVU
 na U

KIM
W

I iliyofanyw
a na ofisi kw

a w
afanyikazi 

w
ake. 

2 
93 

Idara 
ya 

H
udum

a 
ya 

U
ham

iaji  
 

H
akukuw

a na m
ikakati yana m

afunzo na sem
ina ili kuhakikisha kuw

a w
afanyikazi 

w
anajua m

agonjw
a yasiyow

eza kuam
bukizw

a kinyum
e na m

uongozo N
a. 2 w

a 
m

w
aka 2014 

3 
04 

O
fisi ya Rais – Idara ya 

U
sim

am
izi w

a N
yaraka 

na Kum
bukum

bu  

 
H

akukuw
a na m

ikakati yana m
afunzo na sem

ina ili kuhakikisha kuw
a w

afanyikazi 
w

anajua m
agonjw

a yasiyow
eza kuam

bukizw
a kinyum

e na m
uongozo N

a. 2 w
a 

m
w

aka 2014 
4 

32 
U

tum
ishi w

a U
m

m
a na 

utaw
ala Bora 

 
H

akuna hudum
a za afya na vifaa vya m

atibabu kam
a m

ashine za Shinikizo la dam
u, 

sukari, m
ashine za U

zito ni kinyum
e na m

uongozo nam
ba 2 w

a m
w

aka 2014. 
5  

40 
M

ahakam
a ya Tanzania 

 
H

akuna kam
ati teule inayoshughulika na m

aam
bukizo ya VVU

 na U
KIM

W
I na 

m
agonjw

a yasiyow
eza kuam

bukiza kw
a m

w
aka w

a 2018-19 
W

akala 
1 

 
W

akala 
w

a 
N

dege 
za 

Serikali 
 

U
finyu w

a bajeti w
a kusaidia w

afanyakazi w
anaoishi na VVU

 na U
KIM

W
I. 

T
aasisi N

yingine  
1 

 
Chuo cha U

ongozi  
 

H
akuna m

tu aliyeteuliw
a kushughulikia m

asw
ala ya U

KIM
W

I na H
IV. 

 
U

finyu w
a bajeti w

a kusaidia w
afanyakazi w

anaoishi na VVU
 na U

KIM
W

I  
2 

 
M

am
laka 

Ya 
Vitam

bulisho ya Taifa 
 

H
akukuw

a na m
ikakati ya m

afunzo na sem
ina ili kuhakikisha kuw

a w
afanyakazi 

w
anajua m

agonjw
a yasiyow

eza kuam
bukizw

a kinyum
e na m

uongozo N
a. 2 w

a 
m

w
aka 2014 
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 K
iam

batisho N
a. 6. 4: T

aasisi zenye m
apungufu katika usim

am
izi w

a vihatarishi 
S/N

 
Fungu 

Jina la taasisi 
M

apungufu  
W

izara 
1 

56 
Bodi ya m

ikopo serikali za m
itaa  

 Kukosekana kw
a m

pango m
kakati w

a vihatarishi 
 Kukosekana kw

a m
pango w

a biashara  
2 

15 
Tum

e ya U
suluhishi na U

am
uzi (CM

A) 
 

 Kukosekana kw
a sera ya usim

am
izi w

a vihatarishi  
3 

68 
W

izara 
ya 

U
jenzi, 

U
chukuzi 

na 
M

aw
asiliano-Sekta ya M

aw
asiliano  

 Kukosekana kw
a sera ya usim

am
izi w

a vihatarishi 

4 
27 

O
fisi ya M

sajili w
a Vyam

a vya Siasa  
 M

w
ongozo w

a usim
am

izi w
a vihatarishi haukutekelezw

a  
5 

100 
W

izara ya M
adini 

 Kukosekana kw
a sera ya usim

am
izi w

a vihatarishi  
6 

23 
O

fisi ya M
hasibu M

kuu w
a Serikali 

 M
w

ongozo w
a usim

am
izi w

a vihatarishi haukutekelezw
a 

Sekretareiti za m
ikoa 

1 
74 

Kigom
a 

 Kukosekana kw
a rejista ya vihatarishi  

2 
82 

Ruvum
a 

 Kukosekana kw
a taarifa ya tathm

ini ya vihatarishi  
3 

95 
M

anyara 
 Kutofanyika kw

a tathm
ini ya vihatarishi 

4 
86 

Tanga  
 Kutofanyika kw

a tathm
ini ya vihatarishi 

W
akala w

a Serikali 
1 

 
Chuo cha M

afunzo ya Takw
im

u Afrika 
M

ashariki (EASTC) 
 Kutofanyika kw

a tathm
ini ya vihatarishi 

 

2 
23 

W
akala 

w
a 

U
tafiti 

w
a 

m
ajengo 

na 
N

yum
ba Taifa  

 Kukosekana kw
a m

pango w
a kujikinga na m

aafa, Kukosekana 
kw

a sera ya usim
am

izi w
a vihatarishi na m

pango m
kakati w

a 
biashara  

3 
 

W
akala w

a N
dege za Serikali Tanzania  

 
Kukosekana kw

a m
pango w

a kujikinga na m
aafa  

 
T

aasisi nyingine  



 

 
 

Ripoti Kuu ya U
kaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 

407 

 S/N
 

Fungu 
Jina la taasisi 

M
apungufu  

1 
 

Shirika H
odhi la M

zinga 
 

Kukosekana kw
a m

pango m
kakati w

a Kam
puni  

2 
 

SU
M

AJKT-Idara ya Kilim
o na Viw

anda   
 

Kutohuisha m
pango m

kakati w
a biashara  

Chanzo: Barua za m
apungufu kw

a m
enejim

enti 
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 K
iam

batisho N
a. 6. 5: H

abari na M
aw

asiliano ya T
eknonolijia 

S/N
 

Fungu 
Taasisi  

M
apungufu  

W
izara na Idara 

1 
93 

Idara ya hudum
a za U

ham
iaji 

 
 

H
akuna m

fum
o w

a kuhifadhi data w
akati w

a dharura 
 

2 
09 

O
fisi 

ya 
Rais-Bodi 

ya 
M

ishahara ya um
m

a  
 

H
akuna m

fum
o w

a kuhifadhi data w
akati w

a dharura 
 

H
akuna Kam

ati Kuu ya TEH
AM

A  
 

3 
96 

W
izara ya H

abari ,U
tam

aduni, 
na M

ichezo  
 

H
akuna Kam

ati Kuu ya TEH
AM

A  
 

H
akuna m

fum
o w

a kuhifadhi data 
 

4 
23 

Idara 
ya 

M
hasibu 

M
kuu 

w
a 

Serikali  
 

Kutotum
ika kw

a m
fum

o w
a U

sim
am

izi w
a M

ali ulioko kw
enye Epicor  

W
akala w

a Serikali 
1 

 
W

akala w
a Barabara za vijijini 

na m
iji  

 
H

akuna sera ya TEH
AM

A  

2 
 

Chuo cha M
aendeleo ya Jam

ii 
Tengeru (TICD) 

 
H

akuna Kam
ati ya Kuu ya TEH

AM
A  

3 
 

W
akala w

a M
afunzo kw

a N
jia 

ya M
tandao Tanzania  

 
Kukosekana kw

a sera ya TEH
AM

A, M
pango M

kakati w
a TEH

AM
A na m

pango 
w

a kujikinga na m
aafa  

T
aasisi N

yingine 
1 

 
M

pango w
a kujitathm

ini kw
a 

nchi za Afrika  
 

H
akuna m

fum
o w

a EPICO
R  

2 
 

M
am

laka ya Vitam
bulisho vya 

Taifa 
 

H
akuna sera ya TEH

AM
A  

 
Sekretarieti za M

ikoa  
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 S/N
 

Fungu 
Taasisi  

M
apungufu  

1 
36 

Katavi  
 

H
akuna vifaa vya kuzim

a m
oto na genereta pindi um

em
e unapokatika  

2 
78 

M
beya  

 
H

akuna rejista ya vifaa vya TEH
AM

A kam
a vile Kom

pyuta na Kom
pyuta 

M
pakato  

3 
47 

Sim
iyu 

 
H

akuna rejista ya vifaa vya TEH
AM

A  
4 

54 
N

jom
be 

 
H

akuna sera ya TEH
AM

A. 
5 

82 
Ruvum

a 
 

H
akuna Kam

ati Kuu ya TEH
AM

A, na m
pango w

a kujikinga na m
aafa  

6 
95 

M
anyara 

 
M

fum
o w

a Epicor haujaunganishw
a na m

fum
o w

a m
kakati w

a kutenga 
bajeti  

7 
86 

Tanga  
 

H
akuna sera ya TEH

AM
A  

8 
71 

Pw
ani  

 
W

atum
ishi w

achache kitengo cha H
abari na M

aw
asiliano kw

ani kuna 
w

atum
ishi w

atatu badala ya sita w
anao takiw

a  
O

fisi za U
balozi  

1 
2022 

U
balozi w

a Tanzania - H
arare  

 
H

akuna m
fum

o w
a  EPICO

R/IFM
IS  

chanzo: Barua za m
apungufu kw

a M
enejim

enti 
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 K
iam

batisho N
a. 7. 1: U

pungufu w
a w

atum
ishi 

N
a. 

kifungu N
a 

Jina la kifungu 
M

ahitaji 
W

aliopo 
U

pungufu 
1 

35 
O

fisi ya H
udum

a ya M
ashtaka ya U

m
m

a 
5,912 

660 
5,252 

2 
15 

Tum
e ya U

suluhishi na M
aridhiano 

401 
121 

280 
3 

31 
O

fisi ya M
akam

o w
a Rais 

195 
135 

60 
4 

70 
Sekretarieti ya M

koa w
a Arusha 

373 
217 

156 
5 

54 
Sekretarieti ya M

koa w
a N

jom
be 

305 
124 

181 
6 

53 
W

izara ya Afya, M
aendeleo ya Jam

ii, 
Jinsia, W

azee na w
atoto 

898 
553 

345 

7 
59 

Tum
e ya Kurekebisha Sheria Tanzania 

51 
36 

15 
8 

61 
Tum

e ya Taifa ya U
chaguzi 

160 
87 

73 
9 

98 
W

izara ya Kazi, U
chukuzi na M

aw
asiliano 

358 
295 

63 
10 

26 
M

akam
o w

a Rais 
39 

18 
21 

11 
36 

Sekretarieti ya M
koa w

a Katavi 
254 

92 
162 

12 
78 

Sekretarieti ya M
koa w

a M
beya 

273 
171 

102 
13 

73 
Sekretarieti ya M

koa w
a Iringa 

270 
152 

118 
14 

89 
Sekretarieti ya M

koa w
a Rukw

a 
254 

147 
107 

15 
90 

Sekretarieti ya M
koa w

a Songw
e 

276 
98 

178 
16 

12 
Tum

e ya H
udum

a za M
ahakam

a 
13 

2 
11 

17 
27 

M
sajili w

a Vyam
a vya Siasa 

51 
34 

17 
18 

55 
Tum

e ya H
aki za Binadam

u na U
tw

ala 
Bora 

40 
6 

34 

19 
47 

Sekretarieti ya M
koa w

a G
eita 

324 
152 

172 
20 

87 
Sekretarieti ya M

koa w
a Kagera 

360 
187 

173 
21 

77 
Sekretarieti ya M

koa w
a M

ara 
246 

146 
100 

22 
47 

Sekretarieti ya M
koa w

a Sim
iyu 

311 
138 

173 
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N
a. 

kifungu N
a 

Jina la kifungu 
M

ahitaji 
W

aliopo 
U

pungufu 
23 

9 
O

fisi ya Rais – Bodi ya M
ishahara ya 

W
atum

ishi w
a U

m
m

a 
30 

19 
11 

24 
83 

Sekretarieti ya M
koa w

a Shinyanga 
132 

45 
87 

25 
67 

O
fisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira 

130 
76 

54 
26 

18 
Tum

e ya Taifa ya U
N

ESCO
 

62 
24 

38 
27 

52 
W

izara ya Afya, M
aendeleo ya Jam

ii, 
Jinsia, W

azee na W
atoto 

198 
139 

59 

28 
13 

Kitengo cha U
chunguzi w

a Fedha 
51 

21 
30 

29 
72 

Sekretarieti ya M
koa w

a Dodom
a 

392 
154 

238 
30 

74 
Sekretarieti ya M

koa w
a Kigom

a 
355 

143 
212 

31 
75 

Sekretarieti ya M
koa w

a Kilim
anjaro 

427 
225 

202 
32 

76 
Sekretarieti ya M

koa w
a Lindi 

293 
159 

134 
33 

80 
Sekretarieti ya M

koa w
a M

tw
ara 

100 
49 

51 
34 

81 
Sekretarieti ya M

koa w
a M

w
anza 

262 
193 

69 
35 

82 
Sekretarieti ya M

koa w
a Ruvum

a 
337 

180 
157 

36 
84 

Sekretarieti ya M
koa w

a Singida 
315 

154 
161 

37 
85 

Sekretarieti ya M
koa w

a Tabora 
265 

179 
86 

38 
95 

Sekretarieti ya M
koa w

a M
anyara 

345 
179 

166 
39 

94 
O

fisi ya Rais- Tum
e ya U

tum
ishi w

a U
m

m
a 

165 
122 

43 
40 

7 
M

sajili w
a H

azina 
155 

124 
31 

 
 

 
 

 
 

Balozi 
N

a 
Kifungu 
Kidogo 

Jina la kifungu 
M

ahitaji 
W

aliopo 
U

pungufu 

41 
2018 

U
balozi w

a Tanzania N
chini M

arekani 
4 

0 
4 
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N
a. 

kifungu N
a 

Jina la kifungu 
M

ahitaji 
W

aliopo 
U

pungufu 
42 

2030 
U

balozi w
a Tanzania N

chini M
alaw

i 
7 

2 
5 

43 
2010 

U
balozi w

a Tanzania N
chini India 

9 
4 

5 
44 

2004 
U

balozi w
a Tanzania Kinshasa, Jam

huri ya 
Kidem

okrasia ya Kongo 
6 

3 
3 

45 
2007 

U
balozi w

a Tanzania N
chini Zam

bia 
7 

3 
4 

46 
2029 

U
balozi w

a Tanzania-M
uscat 

6 
3 

3 
47 

2006 
U

balozi w
a Tanzania N

chini U
ingereza 

10 
5 

5 
48 

2008 
U

balozi w
a Tanzania M

aputo 
17 

11 
6 

49 
2035 

U
balozi w

a Tanzania Kuw
ait 

5 
3 

2 
50 

2040 
U

balozi w
a Tanzania Tel Aviv, Israeli 

5 
1 

4 
51 

2042 
U

balozi w
a Tanzania Cuba 

5 
1 

4 
52 

2020 
U

balozi w
a Tanzania U

m
oja w

a M
ataifa – 

G
eneva 

13 
4 

9 

53 
2011 

U
balozi w

a Tanzania U
m

oja w
a M

ataifa – 
N

ew
 York 

10 
4 

6 

54 
2037 

U
balozi w

a Tanzania Ankara U
turuki 

5 
1 

4 
55 

2032 
U

baozi w
a Tanzania Kuala Lum

pur 
9 

4 
5 

Jum
la 

15496 
5805 

9691 
Chanzo: T

aarifa za M
apungufu K

w
a M

enejim
enti za T

aasisi H
usika kw

a M
w

aka 2017/18 
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 K
iam

batisho N
a. 8. 1: M

akusanyo halisi dhidi ya Jum
la ya Bajeti ya kaw

aida na ya m
aendeleo 

yaliyoidhinishw
a 

N
a  

 W
akala  

Jum
la ya Bajeti 

iliyoidhinishw
a 

jum
la (SH

)   

M
akusanyo H

alisi 
kutokana na vyanzo 
vya ndani (SH

)   
 (Chini) / Zaidi ya 
M

akusanyo   

 A
.  

W
akala w

enye m
akusanyo yasiyow

eza kufadhili bajeti yake 
  

    1  
W

akala w
a U

tabiri w
a H

ali ya H
ew

a  (TM
A) 

      33,693,901,594  
         10,330,320,641  

     (23,363,580,953) 

    2  
W

akala w
a H

udum
a za U

nunuzi Serikalini (G
PSA) 

      15,330,000,000  
          6,891,293,472  

      (8,438,706,528) 

    3  
Chuo cha M

aji 
      11,896,352,558  

          3,978,938,408  
      (7,917,414,150) 

    4  
W

akala w
a Serikali M

tandao 
      10,326,695,261  

          4,684,376,097  
      (5,642,319,164) 

    5  
W

akala w
a hifadhi ya chakula Tanzania 

      40,877,897,220  
         35,891,533,773  

      (4,986,363,447) 

    6  
W

akala w
a U

tafiti w
a M

iam
ba (G

ST) 
        5,082,606,512  

             573,983,827  
      (4,508,622,685) 

    7  
W

akala w
a M

kem
ia M

kuu w
a Serikali 

        6,734,762,640  
             470,513,000  

      (6,264,249,640) 

    8  
Chuo cha Taifa cha U

talii (N
CT) 

        6,303,719,242  
          2,161,658,580  

      (4,142,060,662) 

    9  
W

akala w
a N

yum
ba na U

tafiti w
a M

ajengo Tanzania 
(N

H
BRA) 

        4,222,567,085  
             734,686,350  

      (3,487,880,735) 

   10  
Kituo cha M

afunzo ya Takw
im

u cha Afrika M
ashariki 

        3,761,850,244  
             782,683,748  

      (2,979,166,496) 
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N
a  

 W
akala  

Jum
la ya Bajeti 

iliyoidhinishw
a 

jum
la (SH

)   

M
akusanyo H

alisi 
kutokana na vyanzo 
vya ndani (SH

)   
 (Chini) / Zaidi ya 
M

akusanyo   

   11  
W

akala w
a M

begu za Kilim
o (ASA) 

        3,674,036,000  
          1,553,011,000  

      (2,121,025,000) 

   12  
W

akala w
a Elim

u ya U
vuvi na M

afunzo (FETA) 
        2,550,000,000  

             981,313,564  
      (1,568,686,436) 

   13  
Taasisi ya Sanaa na U

tam
aduni Bagam

oyo (TaSU
BA) 

        1,612,445,000  
             470,513,000  

      (1,141,932,000) 

   14  
W

akala w
a m

abasi Yaendayo H
araka Dar es Salaam

 DART 
      41,741,887,323  

          4,915,064,614  
     (36,826,822,709) 

  
 Jum

la ndogo A
.  

     187,808,720,679  
         74,419,890,074  

   (113,388,830,605) 

 B.  
W

akala w
enye m

akusanyo yanyow
eza kufadhili bajeti yake 

  

    1  
W

akala w
a M

afunzo ya Kim
ataifa (TAG

LA)  
           583,200,000  

          1,037,092,899  
          453,892,899  

    2  
W

akala w
a U

sim
am

izi na M
aendeleo ya Elim

u(ADEM
)  

        2,991,268,135  
          3,672,097,527  

          680,829,392  

    3  
W

akala w
a M

aabara za M
ifugo Tanzania (TVLA)  

        1,237,212,691  
          2,337,870,687  

        1,100,657,996  

    4  
W

akala w
a U

sajili, U
filisi na U

dham
ini (RITA)   

        4,589,949,634  
          6,891,293,472  

        2,301,343,838  
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N
a  

 W
akala  

Jum
la ya Bajeti 

iliyoidhinishw
a 

jum
la (SH

)   

M
akusanyo H

alisi 
kutokana na vyanzo 
vya ndani (SH

)   
 (Chini) / Zaidi ya 
M

akusanyo   

    5  
Chuo cha M

afunzo ya M
ifugo (LITA)   

           583,034,347  
          3,082,446,879  

        2,499,412,532  

    6  
Chuo cha U

tum
ishi w

a U
m

m
a Tanzania (TPSC)  

        4,721,824,000  
         11,622,353,500  

        6,900,529,500  

    7  
W

akala w
a U

m
em

e, M
itam

bo na U
fundi Tanzania (TEM

ESA)  
      31,250,313,383  

         38,269,113,834  
        7,018,800,451  

    8  
W

akala w
a U

salam
a na Afya Kazini (O

SH
A)  

        3,662,201,000  
         14,342,823,000  

      10,680,622,000  

    9  
W

akala w
a N

dege za Serikali (TG
FA)  

        3,624,690,605  
         14,599,660,113  

      10,974,969,508  

   10  
 M

am
laka ya Viw

anja vya N
dege Tanzania (TAA)  

      31,588,353,530  
         45,656,776,062  

      14,068,422,532  

   11  
Taasisi ya U

hasibu Tanzania (TIA)  
        4,684,932,000  

         22,503,282,659  
      17,818,350,659  

   12  
W

akala w
a Vipim

o Tanzania (W
M

A)  
        5,673,424,000  

         23,957,061,222  
      18,283,637,222  

   13  
W

akala w
a U

chim
baji w

a Visim
a na M

abw
aw

a (DDCA)   
        4,806,487,754  

          6,891,293,472  
        2,084,805,718  

   14  
W

akala w
a M

ajengo Tanzania (TBA)  
      17,872,072,000  

       100,714,518,774  
      82,842,446,774  
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N
a  

 W
akala  

Jum
la ya Bajeti 

iliyoidhinishw
a 

jum
la (SH

)   

M
akusanyo H

alisi 
kutokana na vyanzo 
vya ndani (SH

)   
 (Chini) / Zaidi ya 
M

akusanyo   

   15  
W

akala w
a H

udum
a za M

isutu Tanzania (TFSA)  
      27,796,832,000  

       130,794,203,736  
    102,997,371,736  

   16  
W

akala w
a U

sajili na U
toaji w

a Leseni za Biashara (BRELA)  
           596,399,900  

         22,771,662,443  
      22,175,262,543  

  
Jum

la ndogo B. 
  146,262,194,979  

    449,143,550,279  
  302,881,355,300  

  
Jum

la kuu (A
+B) 

  334,070,915,658  
    523,563,440,353  

  189,492,524,695  
Chanzo: T

aarifa ya m
apungufu ya taasisi yatokanayo na ukaguzi 
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 K
iam

batisho N
a. 8. 2: Bajeti iliyoidhinishw

a dhidi ya fedha halisi zilizopokelew
a kw

a m
atum

izi ya 
kaw

aida na m
aendeleo 

N
a. 

W
akala 

 M
akisio ya M

atum
izi ya 

Kaw
aida  

 M
apokezi halisi ya 

M
atum

izi ya 
Kaw

aida  
 M

akisio ya Fedha za 
M

aendeleo  
 M

apokezi halisi ya 
Fedha za M

aendeleo  

1 
W

akala w
a U

chim
baji w

a Visim
a na 

M
abw

aw
a (DDCA)   

               3,306,487,754  
        1,046,711,240  

           1,500,000,000  
                           -    

2 
 W

akala w
a Elim

u ya U
vuvi na 

M
afunzo FETA)  

               1,991,268,135  
        1,713,693,396  

           1,000,000,000  
                           -    

3 
W

akala w
a M

aabara za M
ifugo 

Tanzania (TVLA)  
                  937,212,691  

           637,971,305  
              300,000,000  

              128,018,086  

4 
Chuo cha M

afunzo ya M
ifugo (LITA)  

                  483,034,347  
           494,109,134  

              100,000,000  
                           -    

5 
W

akala w
a M

afunzo ya Takw
im

u 
M

ashariki m
w

a Afrika 
               3,761,850,244  

        3,350,174,694  
                           -    

                           -    

6 
W

akala w
a U

salam
a na Afya Kazini 

(O
SH

A)  
               3,662,201,000  

        2,205,145,000  
                           -    

                           -    

7 
W

akala w
a U

sajili, U
filisi na 

U
dham

ini (RITA)  
               3,159,525,000  

        1,981,887,769  
           1,430,424,634  

           2,236,207,244  

8 
W

akala w
a Barabara Tanzania 

(TAN
RO

ADS)  
            582,535,575,000  

     494,265,902,000  
     1,447,242,021,000  

     1,428,804,095,000  

9 
Taasisi ya Sanaa na U

tam
aduni 

Bagam
oyo (TaSU

BA)  
               1,612,445,000  

           998,926,000  
                           -    

                           -    

10 
W

akala w
a Serikali M

tandao 
               6,326,695,261  

        3,453,865,427  
           4,000,000,000  

           5,000,000,000  

11 
W

akala w
a H

udum
a za M

isutu 
Tanzania (TFSA) 

             27,796,832,000  
       16,653,071,526  

                           -    
                           -    
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N
a. 

W
akala 

 M
akisio ya M

atum
izi ya 

Kaw
aida  

 M
apokezi halisi ya 

M
atum

izi ya 
Kaw

aida  
 M

akisio ya Fedha za 
M

aendeleo  
 M

apokezi halisi ya 
Fedha za M

aendeleo  

12 
W

akala w
a M

afunzo ya Kim
ataifa 

(TAG
LA) 

                  583,200,000  
           549,424,640  

  
  

13 
Chuo cha U

tum
ishi w

a U
m

m
a 

Tanzania (TPSC) 
               4,721,824,000  

        4,775,505,300  
                           -    

                           -    

14 
W

akala w
a M

begu za Kilim
o (ASA) 

               1,248,187,000  
           940,339,000  

           2,425,849,000  
           1,253,182,000  

15 
W

akala w
a U

tafiti w
a M

iam
ba (G

ST) 
               5,082,606,512  

        4,104,747,284  
                           -    

                           -    

16 
W

akala w
a M

ajengo Tanzania (TBA) 
             17,872,072,000  

        4,375,560,692  
                           -    

                           -    

17 
W

akala w
a U

m
em

e, M
itam

bo na 
U

fundi Tanzania (TEM
ESA) 

             10,860,921,383  
        6,255,048,388  

         20,389,392,000  
           3,918,704,900  

18 
W

akala w
a N

dege za Serikali (TG
FA) 

               3,624,690,605  
        4,460,837,774  

                           -               3,834,478,951  

19 
W

akala w
a U

tabiri w
a H

ali ya H
ew

a  
(TM

A) 
             13,693,901,594  

       11,150,102,979  
         20,000,000,000  

         18,924,050,518  

20 
W

akala w
a Vipim

o Tanzania (W
M

A) 
               5,673,424,000  

        3,251,639,000  
                           -    

                           -    

21 
W

akala w
a N

yum
ba na U

tafiti w
a 

M
ajengo Tanzania (N

H
BRA) 

               4,222,567,085  
        1,376,908,900  

                           -    
                           -    

22 
W

akala w
a m

abasi Yaendayo H
araka 

Dar es Salaam
 (DART) 

               1,772,706,558  
        1,651,662,227  

         39,969,180,765  
         29,470,822,255  

23 
W

akala w
a H

udum
a za ununuzi 

Serikalini (G
PSA) 

             15,330,000,000  
       13,942,100,000  

  
  

24 
M

am
laka ya Viw

anja vya N
dege 

Tanzania (TAA) 
             25,588,353,530  

       23,284,850,488  
           6,000,000,000  

           4,205,711,860  
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N
a. 

W
akala 

 M
akisio ya M

atum
izi ya 

Kaw
aida  

 M
apokezi halisi ya 

M
atum

izi ya 
Kaw

aida  
 M

akisio ya Fedha za 
M

aendeleo  
 M

apokezi halisi ya 
Fedha za M

aendeleo  

25 
Chuo cha Taifa cha U

talii (N
CT) 

               6,303,719,242  
        2,635,752,533  

                           -    
                           -    

26 
W

akala w
a Barabara M

ijini na 
Vijijini (TARU

RA) 
            210,075,277,411  

       75,477,601,946  
        231,478,906,431  

        173,512,351,191  

27 
Taasisi ya U

hasibu Tanzania (TIA) 
               4,684,932,000  

        4,641,576,666  
                           -    

                           -    

28 
 W

akala w
a M

kem
ia M

kuu w
a 

Serikali  
               6,734,762,640  

        4,398,129,000  
                           -    

                           -    

29 
Chuo cha M

aji 
               5,026,152,558  

        2,764,118,300  
           6,870,200,000  

           1,293,593,443  

30 
W

akala w
a Taifa w

a H
ifadhi ya 

Chakula (N
FRA)  

             22,931,413,220  
       17,872,782,535  

         17,946,484,000  
         15,736,621,000  

 31  
W

akala w
a U

sim
am

izi na M
aendeleo 

ya Elim
u (ADEM

)  
               1,991,268,135  

        1,151,841,000  
           1,000,000,000  

                           -    

 32  
W

akala w
a U

sajili na U
toaji w

a 
Leseni za Biashara (BRELA)  

  
  

              596,399,900  
              346,239,339  

  
 Jum

la 
      1,003,595,105,905  

  715,861,986,143  
  1,802,248,857,730  

  1,688,664,075,787  
Chanzo: T

aarifa ya m
apungufu ya taasisi yatokanayo na U

kaguzi 
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  K
iam

batisho N
a. 8. 3: M

apato halisi ya M
kusanyiko dhidi ya m

akisio yaliyoidhinishw
a 

N
a 

W
akala 

Bajeti Iliyoidhinishw
a kw

a 
M

akusanyo ya vyanzo vya 
ndani.(SH

) 
M

akusanyo halisi kutoka 
vyanzo vya ndani (SH

) 
(Chini) / Zaidi ya M

akusanyo  
(SH

) 
A

. 
W

akala w
aliyokusanya chini ya Bajeti  

  

1 
W

akala w
a M

ajengo Tanzania (TBA) 
        144,622,045,173.00  

          100,714,518,774.00  
        (43,907,526,399.00) 

2 
W

akala w
a U

m
em

e, M
itam

bo na 
U

fundi Tanzania (TEM
ESA) 

         61,798,427,169.00  
             6,891,293,472.00  

        (54,907,133,697.00) 

3 
W

akala w
a N

dege za Serikali (TG
FA) 

         26,553,100,500.00  
           14,599,660,113.00  

        (11,953,440,387.00) 

4 
W

akala w
a U

chim
baji w

a Visim
a na 

M
abw

aw
a (DDCA)  

         13,824,911,483.00  
             6,852,938,850.00  

          (6,971,972,633.00) 

5 
W

akala w
a m

abasi Yaendayo H
araka 

Dar es Salaam
 (DART) 

           9,996,569,196.00  
             4,915,064,614.00  

          (5,081,504,582.00) 

6 
M

am
laka ya Viw

anja vya N
dege 

Tanzania (TAA) 
         50,064,517,106.00  

           45,656,776,062.00  
          (4,407,741,044.00) 

  7  
W

akala w
a U

sim
am

izi na M
aendeleo 

ya Elim
u(ADEM

)  
           7,631,696,665.17  

             3,672,097,527.02  
          (3,959,599,138.15) 

8 
Chuo cha U

tum
ishi w

a U
m

m
a 

Tanzania TPSC) 
         14,751,103,000.00  

           11,622,353,500.00  
          (3,128,749,500.00) 

9 
W

akala w
a Barabara Tanzania 

(TAN
RO

ADS)  
         43,112,450,000.00  

           40,863,136,000.00  
          (2,249,314,000.00) 

10 
W

akala w
a M

begu za Kilim
o (ASA) 

           3,421,513,000.00  
             1,553,011,000.00  

          (1,868,502,000.00) 

11 
W

akala w
a M

kem
ia M

kuu w
a Serikali 

         25,335,017,986.00  
           23,957,061,221.71  

          (1,377,956,764.29) 

12 
Taasisi ya U

hasibu Tanzania (TIA) 
         23,826,867,000.00  

           22,503,282,659.12  
          (1,323,584,340.88) 
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N
a 

W
akala 

Bajeti Iliyoidhinishw
a kw

a 
M

akusanyo ya vyanzo vya 
ndani.(SH

) 
M

akusanyo halisi kutoka 
vyanzo vya ndani (SH

) 
(Chini) / Zaidi ya M

akusanyo  
(SH

) 

13 
W

akala w
a N

yum
ba na U

tafiti w
a 

M
ajengo Tanzania (N

H
BRA) 

           2,027,416,251.00  
             2,161,658,580.00  

             134,242,329.00  

14 
W

akala w
a U

tabiri w
a H

ali ya H
ew

a  
(TM

A) 
         11,560,000,000.00  

           10,330,320,641.00  
          (1,229,679,359.00) 

15 
W

akala w
a M

afunzo ya Kim
ataifa 

(TAG
LA) 

           1,980,901,867.00  
             1,037,092,899.00  

            (943,808,968.00) 

16 
W

akala w
a Elim

u ya U
vuvi na M

afunzo 
(LITA)  

           3,977,286,500.00  
               782,683,748.00  

          (3,194,602,752.00) 

17 
W

akala w
a H

udum
a za M

anunuzi 
Serikalini (G

PSA) 
         11,330,000,000.00  

           10,446,610,000.00  
            (883,390,000.00) 

18 
W

akala w
a M

afunzo ya Takw
im

u 
M

ashariki m
w

a Afrika 
           1,427,957,244.00  

               782,683,748.00  
            (645,273,496.00) 

19 
Chuo cha Taifa cha U

talii (N
CT) 

           2,553,474,600.00  
             2,161,658,580.00  

            (391,816,020.00) 

20 
W

akala w
a U

sajili, U
filisi na U

dham
ini 

(RITA)  
           7,204,401,000.00  

             6,891,293,472.00  
            (313,107,528.00) 

21 
W

akala w
a Elim

u ya U
vuvi na M

afunzo 
(FETA)  

           1,200,000,000.00  
             3,672,097,527.02  

           2,472,097,527.02  

22 
W

akala w
a M

aabara za M
ifugo 

Tanzania (TVLA) 
           1,650,000,000.00  

               470,513,000.00  
          (1,179,487,000.00) 

23 
W

akala w
a U

sjili w
a Biashara na 

Leseni (BRELA) 
         25,391,064,000.00  

           22,771,662,443.00  
        (2,619,401,557.00) 

  
Jum

la N
dogo A.  

       495,240,719,740.17  
         322,537,805,987.87  

     (147,311,849,752.30) 

B. 
W

akala w
aliyokusanya zaidi ya Bajeti  

  

1 
W

akala w
a U

salam
a na Afya Kazini 

(O
SH

A) 
         14,342,823,000.00  

           14,342,823,000.00  
                              -    
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N
a 

W
akala 

Bajeti Iliyoidhinishw
a kw

a 
M

akusanyo ya vyanzo vya 
ndani.(SH

) 
M

akusanyo halisi kutoka 
vyanzo vya ndani (SH

) 
(Chini) / Zaidi ya M

akusanyo  
(SH

) 

2 
Taasisi ya Sanaa na U

tam
aduni 

Bagam
oyo (TaSU

BA) 
             427,000,000.00  

               470,513,000.00  
               43,513,000.00  

3 
W

akala w
a U

tafiti w
a M

iam
ba (G

ST) 
             371,000,000.00  

               573,983,827.00  
             202,983,827.00  

4 
Chuo cha M

aji  
           3,231,559,750.00  

             3,978,938,408.00  
             747,378,658.00  

5 
W

akala w
a Vipim

o Tanzania (W
M

A) 
         22,525,866,198.00  

           24,006,842,954.50  
           1,480,976,756.50  

6 
W

akala w
a Serikali M

tandao 
           2,701,609,505.00  

             4,684,376,097.00  
           1,982,766,592.00  

7 
W

akala w
a H

udum
a za M

isutu 
Tanzania (TFSA) 

        126,498,300,174.00  
          130,794,203,736.00  

           4,295,903,562.00  

8 
W

akala w
a Barabara M

ijini na Vijijini 
(TARU

RA) 
         11,147,850,000.00  

           16,027,904,339.00  
           4,880,054,339.00  

9 
W

akala w
a U

nunuzi w
a Petroli kw

a 
w

ingi 
          5,284,265,500.00  

            7,708,826,685.23  
          2,424,561,185.23  

10 
W

akala w
a Taifa w

a H
ifadhi ya 

Chakula  (N
FRA)  

         22,140,658,920.00  
           35,891,533,773.00  

         13,750,874,853.00  

  
Jum

la ndogo B. 
    208,670,933,047.00  

      238,479,945,819.73  
     29,809,012,772.73  

  
Jum

la kuu 
         703,911,652,787  

           561,017,751,808  
       (142,893,900,979) 

Chanzo: Taarifa ya m
apungufu ya taasisi yatokanayo na U

kaguzi 
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 K
iam

batisho N
a. 8. 4: W

akala am
bao w

alitum
a fedha kw

enye m
fuko m

kuu H
azina 

N
a.  

W
akala 

M
akusanyo H

alisi  

Kiasi kilichohitajika 
kuham

ishw
a (A

silim
ia 

15 ya M
akusanyo)  

Kiw
ango 

kilichoham
ishiw

a  
H

azina  
 (Chini) / Zaidi ya 
M

akusanyo   

W
akala am

bao haw
akutum

a fedha kw
enye m

fuko m
kuu w

a serikali 
  

  
1 

W
akala w

a M
ajengo Tanzania 

 100,714,518,774  
     15,107,177,816  

     543,187,079  
 (14,563,990,737) 

2 
W

akala w
a U

salam
a na Afya 

Kazini (O
SH

A) 
   14,342,823,000  

       2,151,423,450  
   1,500,000,000  

     (651,423,450) 

  
Jum

la ndogo 1 
 115,057,341,774  

     17,258,601,266  
   2,043,187,079  

 (15,215,414,187) 

W
akala am

bao w
alitum

a fedha zaidi ya kiasi kilichotakiw
a kutum

w
a katika m

fuko m
kuu H

azina 
  

  

1 
W

akala w
a U

m
em

e, M
itam

bo 
na U

fundi Tanzania (TEM
ESA) 

    6,891,293,472  
       1,033,694,021  

   1,035,551,338  
         1,857,317  

2 
W

akala w
a Vipim

o Tanzania 
(W

M
A) 

   24,006,842,955  
       3,601,026,443  

   3,733,912,231  
      132,885,788  

3 
M

fuko w
a M

isitu Tanzania 
    6,338,328,570  

         950,749,286  
   1,150,000,000  

      199,250,714  

4 
W

akala w
a U

sajili na U
toaji w

a 
Leseni za Biashara (BRELA) 

   22,771,662,443  
        3,415,749,366  

   3,820,922,270  
       405,172,903  

5 
W

akala w
a H

udum
a za M

isutu 
Tanzania (TFSA) 

 130,794,203,736  
     19,619,130,560  

 21,891,104,000  
    2,271,973,440  

  
Jum

la ndogo 2 
  190,802,331,176  

       28,620,349,676  
  31,631,489,838  

    3,011,140,162  

  
Jum

la Kuu 
  305,859,672,950  

       45,878,950,942  
  33,674,676,917  

 (12,204,274,025) 
Chanzo. T

arifa za fedha  
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  K
iam

batisho N
a. 8. 5: O

rodha ya taasisi zenye m
adeni 

N
a  

  Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Jum

la (SH
)  

  A
. W

akala 
  

  

  1  
 W

akala w
a U

chim
baji w

a 
Visim

a na M
abw

aw
a (DDCA)   

    1,279,981,396  
         409,657,099  

       1,689,638,495  

  2  
W

akala w
a Elim

u ya U
vuvi na 

M
afunzo (FETA)   

        44,243,650  
                      -    

           44,243,650  

  3  
W

akala w
a M

aabara za M
ifugo 

Tanzania (TVLA)   
       441,084,730  

         218,569,359  
         659,654,089  

  4  
W

akala w
a Elim

u ya U
vuvi na 

M
afunzo (LITA)   

                   -    
         184,953,723  

         184,953,723  

  5  
Chuo cha M

afunzo ya Takw
im

u 
Afrika M

ashariki 
       261,966,874  

           33,481,265  
         295,448,139  

  6  
 W

akala w
a U

salam
a na Afya 

Kazini (O
SH

A)   
                   -    

                      -    
                      -    

  7  
W

akala w
a U

sajili, U
filisi na 

U
dham

ini (RITA)   
                   -    

                      -    
                      -    

  8  
W

akala w
a Barabara Tanzania 

(TAN
RO

ADS)   
 591,071,216,000  

    193,135,102,000  
    784,206,318,000  
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N
a  

  Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Jum

la (SH
)  

  9  
Taasisi ya Sanaa na U

tam
aduni 

Bagam
oyo (TaSU

BA)   
        25,096,425  

         145,193,575  
         170,290,000  

 10  
W

akala w
a U

m
em

e, M
itam

bo 
na U

fundi Tanzania (TEM
ESA)  

   11,791,953,260  
     14,422,653,985  

     26,214,607,245  

 11  
W

akala w
a M

ajengo Tanzania 
(TBA)   

   16,888,364,359  
       8,905,380,452  

     25,793,744,811  

 12  
W

akala w
a N

dege za Serikali  
       615,595,573  

       4,548,046,353  
       5,163,641,926  

 13  
W

akala w
a Vipim

o Tanzania 
(W

M
A)  

       322,726,094  
         325,967,431  

         648,693,525  

 14  
W

akala w
a N

yum
ba na U

tafiti 
w

a M
ajengo Tanzania (N

H
BRA)  

        94,395,041  
           20,365,347  

         114,760,388  

 15  
W

akala w
a M

afunzo ya 
Kim

ataifa (TAG
LA)  

       366,705,285  
         340,923,151  

         707,628,436  

 16  
 W

akala w
a m

abasi Yaendayo 
H

araka Dar es Salaam
 DART 

       963,920,729  
           71,652,651  

       1,035,573,380  

 17  
W

akala w
a H

udum
a za M

isutu 
Tanzania (TFSA)  

       553,414,557  
                      -    

         553,414,557  

 18  
 W

akala w
a M

begu za Kilim
o 

(ASA)  
    1,454,069,000  

         606,119,000  
       2,060,188,000  

 19  
M

am
laka ya Viw

anja vya N
dege 

Tanzania (TAA)  
    4,134,515,991  

       1,766,272,930  
       5,900,788,921  
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N
a  

  Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Jum

la (SH
)  

 20  
 W

akala w
a U

tabiri w
a H

ali ya 
H

ew
a  (TM

A)  
       540,991,607  

                      -    
         540,991,607  

 21  
Chuo cha Taifa cha U

talii (N
CT)   

       448,015,300  
         328,083,046  

         776,098,346  

 22  
Chuo cha M

aji 
       460,588,235  

         518,389,203  
         978,977,438  

 23  
M

am
laka ya M

aabara za Serikali  
       863,224,656  

         673,342,375  
       1,536,567,031  

 24  
 W

akala w
a H

udum
a za U

nunuzi 
Serikalini (G

PSA) 
    3,062,741,347  

           16,813,653  
       3,079,555,000  

 25  
 W

akala w
a U

tafiti w
a M

iam
ba   

        31,081,465  
           73,156,716  

         104,238,181  

 26  
W

akala w
a Barabara Vijijini na 

M
ijini (TARU

RA)  
   18,460,314,345  

       5,538,246,745  
     23,998,561,090  

 27  
W

akala w
a Serikali M

tandao 
    1,124,215,111  

       2,514,430,414  
       3,638,645,525  

 28  
Chuo cha U

tum
ishi w

a U
m

m
a 

Tanzania (TPSC)  
       547,375,279  

           81,995,685  
         629,370,964  

 29  
Taasisi ya U

hasibu Tanzania 
(TIA)   

       958,372,601  
         759,192,000  

       1,717,564,601  

 30  
W

akala w
a Taifa w

a H
ifadhi ya 

Chakula  (N
FRA)  

       427,691,237  
         556,357,417  

         984,048,654  

 31  
W

akala w
a U

sim
am

izi na 
M

aendeleo ya Elim
u(ADEM

) 
       310,270,021  

            6,017,819  
         316,287,840  
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N
a  

  Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Jum

la (SH
)  

 32 
W

akala w
a U

sajili na U
toaji w

a 
Leseni za Biashara (BRELA) 

        208,049,638  
         171,301,343  

         379,350,981  

  B. Bodi ya m
abonde ya m

aji    
                      -    

  1  
Bodi ya Bonde la M

aji la Ziw
a 

N
yasa 

        17,004,718  
         176,066,244  

         193,070,962  

  2  
Bodi ya Bonde la M

aji la Ziw
a  

Rukw
a  

        65,141,552  
           61,734,555  

         126,876,107  

  3  
Bodi ya Bonde la M

aji la Ziw
a 

Tanganyika  
        35,656,912  

         123,000,000  
         158,656,912  

  4  
M

am
laka ya U

sam
bazaji w

a 
M

aji Safi na M
aji Taka H

andeni  
       444,911,357  

         118,889,656  
         563,801,013  

  5  

 M
am

laka ya U
sam

bazaji w
a 

M
aji Safi na M

aji Taka 
M

ugango-Kiabakari  
       613,610,044  

           10,981,228  
         624,591,272  

  6  
Bodi ya Bonde la M

aji la Ziw
a  

Victoria  
        93,196,552  

                      -    
           93,196,552  

  7  

M
am

laka ya U
sam

bazaji w
a 

M
aji Safi na M

aji Taka M
asw

a 
(M

AU
W

ASA)   
       276,080,619  

         128,874,930  
         404,955,549  

  8  
M

am
laka ya M

aji Safi na 
M

aji Taka M
akonde Plateau  

       973,315,651  
         773,209,204  

       1,746,524,855  

  9  
Bodi ya Bonde la M

aji la Ziw
a 

Rufiji  
       227,211,688  

                      -    
         227,211,688  
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N
a  

  Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Jum

la (SH
)  

 10  
Bodi ya Bonde la M

aji la 
N

dani 
                   -    

                      -    
                      -    

 11  

M
am

laka ya U
sam

bazaji w
a 

M
aji Safi na M

aji Taka 
W

anging’om
be  

       776,153,000  
           21,486,000  

         797,639,000  

 12  
Bodi ya Bonde la M

aji la Ziw
a 

Pangani 
                   -    

                      -    
                      -    

 13  
Bodi ya Bonde la M

aji la W
am

i-
Ruvu  

    5,142,111,640  
         146,500,000  

       5,288,611,640  

 14  
Bodi ya bonde la M

aji la 
Ruvum

a and pw
ani ya kusini 

        17,897,300  
           12,288,881  

           30,186,181  

  C. Taasisi N
yingine 

                      -    

  1  
Chuo cha U

ongozi w
a 

m
ahakam

a Lushoto (IJA)   
        15,509,988  

         196,403,559  
         211,913,547  

  2  
M

pango w
a Kujitathim

ini 
Kw

a N
chi za Afrika (APRM

)   
                   -    

           33,757,804  
           33,757,804  

  3  
Bodi ya M

aabara ya Binafsi ya 
Afya   

       341,270,635  
           51,209,739  

         392,480,374  

  4  
Shirika la M

zinga    
    4,623,982,798  

       6,167,800,863  
     10,791,783,660  

  5  
Kam

puni ya M
zinga H

olding    
       951,113,877  

       3,900,567,430  
       4,851,681,307  

  6  
Chuo cha M

afunzo ya 
W

anyam
apori Pasiansi   

                   -     
                      -    

                      -    
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N
a  

  Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Jum

la (SH
)  

  7  
Shirika La U

zalishajim
ali La 

M
agereza  

        31,537,719  
       1,335,193,787  

       1,366,731,506  

  8  
SU

M
A JKT- U

jenzi   
   10,862,823,000  

                      -    
     10,862,823,000  

  9  
SU

M
A JKT-Kilim

o na Viw
anda  

                   -    
         208,696,000  

         208,696,000  

 10  
SU

M
A JKT- U

linzi 
    2,948,903,650  

         637,216,350  
       3,586,120,000  

 11  
Shirika la U

zalishajim
ali- 

(SU
M

A H
Q

) 
        15,797,000  

           76,020,000  
           91,817,000  

 12  
Shirika la N

yum
bu  (TATC) 

       264,472,204  
         235,542,467  

         500,014,671  

 13  
Taasisi ya M

afunzo ya 
M

aendeleo ya Jam
ii ya (TICD)   

                   -     
                      -    

                      -    

 14  
M

am
laka ya U

sim
am

izi w
a 

W
anyam

apori  
                   -    

                      -    
                      -    

 15  
Bodi ya U

sajili w
a M

aafisa 
M

ipango M
iji  

          1,969,149  
           18,400,000  

           20,369,149  

 16  
Taasisi ya U

tafiti w
a M

ifugo 
Tanzania   

       349,045,020  
       1,442,563,199  

       1,791,608,219  

  7  
Bodi ya m

fuko w
a barabara 

(RFB)   
   14,805,393,000  

     11,126,826,000  
     25,932,219,000  
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N
a  

  Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Jum

la (SH
)  

 18  
Bohari kuu ya M

aji   
        84,204,900  

       1,218,156,468  
       1,302,361,368  

 19  
M

fuko w
a m

ikopo w
a w

a 
w

atum
ishi w

a serikali kuu
 

    1,330,295,448  
       2,437,118,453  

       3,767,413,900  

 20  
Chuo cha M

afunzo cha Serikali 
za M

itaa  (H
O

M
BO

LO
)   

       203,925,321  
           46,297,292  

         250,222,613  

 21  
M

am
laka ya Vitam

bulisho 
vya Taifa (N

IDA) 
    1,287,938,767  

     21,289,257,271  
     22,577,196,038  

 22  
M

fuko w
a Kulinda W

anyam
apori 

Tanzania 
        22,001,268  

                      -    
           22,001,268  

 23  
W

akala w
a M

afunzo ya 
Takw

im
u M

ashariki m
w

a Afrika 
       414,898,000  

       2,816,970,976  
       3,231,868,976  

 24  
Baraza la W

afam
asia 

        15,799,138  
                      -    

           15,799,138  

 25  
Shirika la uzalishaji m

ali la 
jeshi la polisi Tanzania 

          3,900,000  
         226,600,000  

         230,500,000  

 26  
Taasisi ya U

tafiti w
a M

ifugo 
Tanzania (TALIRI) 

       349,045,020  
       1,442,563,199  

       1,791,608,219  

 27  
Bodi ya M

fuko w
a Barabara 

(RFB) 
   14,805,393,000  

     11,126,826,000  
     25,932,219,000  

 28  
Kam

puni ya hudum
a za m

eli 
    1,045,382,000  

       6,711,317,000  
       7,756,699,000  

 29  
Shule ya Sekondari Jitegem

ee  
       814,176,000  

         617,587,000  
       1,431,763,000  
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N
a  

  Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Jum

la (SH
)  

30 
Baraza la U

uguzi na U
kunga 

Tanzania 
                   -    

         101,376,560  
         101,376,560  

 31  
H

ospitali ya Rufaa ya M
koa - 

M
w

ananyam
ala  

       681,439,178  
                      -    

         681,439,178  

 32  
Baraza la Afya ya M

azingira ( 
(EH

PC) 
        31,768,000  

                      -    
           31,768,000  

 33  
M

fuko w
a Kulinda W

anyam
apori 

Tanzania 
        22,001,268  

                      -    
           22,001,268  

34 
 Bodi a Filam

u Tanzania (TFB)  
       100,000,000  

                      -    
         100,000,000  

35 
 W

akala w
a U

tabiri w
a H

ali ya 
H

ew
a  (LG

LB)  
        13,887,527  

                      -    
           13,887,527  

  
 Jum

la ya M
adeni  

 722,664,294,075  
    311,237,661,506  

 1,033,901,955,581  
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 K
iam

batisho N
a. 8. 6: O

rodha ya m
adai ya taasisi za serikali 

N
a. 

Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Total 

 A. Agencies   
  

  

1 
W

akala w
a U

chim
baji w

a 
Visim

a na M
abw

aw
a (DDCA)  

    2,103,413,889  
       987,039,712  

       3,090,453,601  

2 
 W

akala w
a Elim

u ya U
vuvi na 

M
afunzo (FETA)  

       196,356,423  
         18,544,626  

         214,901,049  

3 
W

akala w
a M

aabara za M
ifugo 

Tanzania (TVLA)  
       189,793,839  

         73,324,269  
         263,118,108  

4 
 W

akala w
a Elim

u ya U
vuvi na 

M
afunzo (LITA)  

       218,107,573  
         34,391,630  

         252,499,203  

5 

 W
akala w

a M
afunzo ya 

Takw
im

u M
ashariki m

w
a 

Afrika 
       179,999,434  

       452,235,291  
         632,234,725  

7 
W

akala w
a U

salam
a na Afya 

Kazini (O
SH

A)  
                   -    

                    -    
                      -    

8 
 W

akala W
a U

sajili, U
fiisi na 

U
dham

ini (RITA)  
                   -    

                    -    
                      -    

9 
 W

akala w
a Barabara Tanzania 

(TAN
RO

ADS)  
 157,198,026,000  

   15,487,183,000  
    172,685,209,000  

10 

 Taasisi ya Sanaa na 
U

tam
aduni Bagam

oyo 
(TaSU

BA)  
        16,695,000  

         21,465,000  
           38,160,000  
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N
a. 

Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Total 

11 
W

akala w
a U

m
em

e, M
itam

bo 
na U

fundi Tanzania (TEM
ESA) 

   16,435,869,503  
   17,104,264,181  

     33,540,133,684  

12 
 W

akala w
a M

ajengo Tanzania 
(TBA)  

   49,395,133,872  
     1,697,974,675  

     51,093,108,547  

13 
W

akala w
a N

dege za Serikali 
(TG

FA) 
   27,239,099,911  

   28,429,965,083  
     55,669,064,994  

14 
W

akala w
a Vipim

o Tanzania 
(W

M
A) 

    1,160,574,355  
       642,089,762  

       1,802,664,117  

15 
W

akala w
a N

yum
ba na U

tafiti 
w

a M
ajengo Tanzania (N

H
BRA) 

       231,280,588  
       813,773,197  

       1,045,053,785  

16 
W

akala w
a M

afunzo ya 
Kim

ataifa (TAG
LA) 

        37,343,000  
       121,243,423  

         158,586,423  

17 
W

akala w
a m

abasi Yaendayo 
H

araka Dar es Salaam
 (DART) 

    2,473,000,806  
     2,486,055,463  

       4,959,056,269  

18 
W

akala w
a H

udum
a za M

isutu 
Tanzania (TFSA) 

        72,040,450  
                    -    

           72,040,450  

19 
W

akala w
a M

begu za Kilim
o 

(ASA) 
       339,630,000  

       897,549,000  
       1,237,179,000  

20 
M

am
laka ya Viw

anja vya 
N

dege Tanzania (TAA) 
   11,107,098,397  

     5,457,537,725  
     16,564,636,122  

21 
W

akala w
a U

tabiri w
a H

ali ya 
H

ew
a  (TM

A) 
    2,132,521,780  

         34,232,200  
       2,166,753,980  
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N
a. 

Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Total 

22 
Chuo cha M

aji 
                   -    

                    -    
                      -    

23 
Chuo cha Taifa cha U

talii 
(N

CT)  
       360,966,340  

         85,170,365  
         446,136,705  

24 
M

am
laka ya M

aabara ya 
M

kem
ia M

kuu w
a Serikali 

    4,561,952,800  
     3,971,529,162  

       8,533,481,962  

25 
W

akala w
a H

udum
a za 

U
nunuzi Serikalini (G

PSA) 
    1,404,963,519  

     3,778,060,481  
       5,183,024,000  

26 
W

akala w
a U

tafiti w
a M

iam
ba  

        10,030,000  
         91,040,362  

         101,070,362  

27 
W

akala w
a Barabara Vijijini 

na M
ijini (TARU

RA) 
       721,560,259  

     3,995,880,722  
       4,717,440,981  

28 
W

akala w
a Serikali M

tandao 
    1,808,481,801  

     2,158,909,199  
       3,967,391,000  

29 
Taasisi ya U

hasibu Tanzania 
(TIA)  

    2,908,025,479  
          3,635,408  

       2,911,660,887  

30 
Chuo cha U

tum
ishi w

a U
m

m
a 

Tanzania (TPSC)  
       585,287,352  

         22,032,917  
         607,320,269  

31 
W

akala w
a Taifa w

a H
ifadhi 

ya Chakula  (N
FRA)  

       235,804,088  
  170,525,687,401  

    170,761,491,489  

  32  
W

akala w
a U

sim
am

izi na 
M

aendeleo ya Elim
u(ADEM

) 
        47,221,000  

         47,794,850  
           95,015,850  

  33  
W

akala w
a U

nunuzi w
a Petroli 

kw
a Pam

oja 
    3,415,471,807  

   10,820,651,877  
     14,236,123,684  
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N
a. 

Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Total 

 B. Bodi ya M
abonde ya M

aji   
   

  
  

1 
Bodi ya Bonde la M

aji la Ziw
a 

N
yasa 

        86,435,742  
       599,671,130  

         686,106,872  

2 
Bodi ya Bonde la M

aji la Ziw
a 

Rukw
a  

        27,175,142  
       346,866,981  

         374,042,123  

3 
Bodi ya Bonde la M

aji la Ziw
a 

Tanganyika  
        92,600,842  

       515,461,209  
         608,062,051  

4 

M
am

laka ya U
sam

bazaji w
a 

M
aji Safi na M

aji Taka 
H

andeni  
        98,629,999  

         84,386,260  
         183,016,259  

5 

M
am

laka ya U
sam

bazaji w
a 

M
aji Safi na M

aji Taka 
M

ugango-kiabakari  
            660,000  

       116,357,187  
         117,017,187  

6 
Bodi ya Bonde la M

aji la Ziw
a 

Victoria  
    1,244,710,315  

       367,841,377  
       1,612,551,692  

7 

M
am

laka ya U
sam

bazaji w
a 

M
aji Safi na M

aji Taka M
asw

a 
(M

AU
W

ASA)  
        87,427,055  

       154,238,571  
         241,665,626  

8 
M

am
laka ya U

sam
bazi M

aji 
Safi na M

aji Taka M
akonde 

                   -    
       668,363,328  

         668,363,328  

9 
Bodi ya Bonde la M

aji la Rufiji  
          6,293,318  

         21,751,042  
           28,044,360  

10 
Bodi ya Bonde la M

aji la 
N

dani 
        29,424,306  

         42,607,694  
           72,032,000  
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N
a. 

Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Total 

11 

M
am

laka ya U
sam

bazaji w
a 

M
aji Safi na M

aji Taka 
W

anging’om
be  

        34,709,000  
         79,051,000  

         113,760,000  

12 
Bodi ya Bonde la M

aji la 
Pangani  

       380,901,000  
       664,835,000  

       1,045,736,000  

13 
Bodi ya Bonde la M

aji 
W

am
i/Ruvu 

        52,329,338  
       441,538,904  

         493,868,242  

14 
Bodi ya bonde la M

aji la 
Ruvum

a and pw
ani ya kusini  

          6,978,282  
         58,677,800  

           65,656,082  

 C. Taasisi Zingine   
  

  

1 
Chuo cha U

ongozi w
a 

M
ahakam

a Lushoto (IJA)  
       277,773,507  

       165,436,470  
         443,209,977  

2 
Bodi ya M

aabara ya Binafsi ya 
Afya  

          9,751,036  
       500,559,339  

         510,310,375  

3 
W

akala w
a U

tabiri w
a H

ali ya 
H

ew
a  (LG

LB)  
    1,015,097,335  

     4,165,176,358  
       5,180,273,693  

4 
Shirika la M

zinga 
    1,188,693,067  

     4,984,112,775  
       6,172,805,842  

5 
Kam

puni ya M
zinga H

olding  
    1,177,581,296  

     5,043,900,672  
       6,221,481,968  

6 
Baraza la W

afam
asia 

        19,447,500  
         12,513,750  

           31,961,250  

7 
Chuo cha M

afunzo ya 
W

anyam
apori Pasiansi  

                   -    
  

                      -    

8 
Shirika La U

zalishajim
ali La 

M
agereza 

    2,100,940,354  
     5,824,119,164  

       7,925,059,518  
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N
a. 

Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Total 

9 
Baraza la W

ataalam
u w

a 
M

ionzi (M
RIPC)  

          4,200,000  
          7,600,000  

           11,800,000  

10 
SU

M
A JKT- U

jenzi ya Taifa  -  
    5,014,797,000  

                    -    
       5,014,797,000  

11 
SU

M
A JKT - Zana za Kilim

o  
    3,619,753,000  

   35,100,049,000  
     38,719,802,000  

12 
SU

M
A JKT- U

linzi 
    4,978,544,280  

     1,386,003,843  
       6,364,548,123  

13 
SU

M
A JKT-Kilim

o na Viw
anda 

       121,501,000  
     1,260,626,000  

       1,382,127,000  

14 
Shirika la U

zalishajim
ali- 

(SU
M

A H
Q

) 
       230,000,000  

       955,395,000  
       1,185,395,000  

15 
Shirika la N

yum
bu (TATC) 

       255,630,640  
       704,133,737  

         959,764,377  

16 
Bodi a Filam

u Tanzania (TFB)  
        28,000,000  

                    -    
           28,000,000  

17 
Taasisi ya M

afunzo ya 
M

aendeleo ya Jam
ii  (TICD)  

       198,024,088  
       262,695,345  

         460,719,433  

18 
Baraza la Afya ya M

azingira 
(EH

PC)  
       162,684,000  

                    -    
         162,684,000  

19 

W
akala w

a M
afunzo ya 

Takw
im

u M
ashariki m

w
a 

Afrika 
    1,030,427,725  

     6,119,912,854  
       7,150,340,579  
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N
a. 

Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Total 

20 
M

am
laka ya U

sim
am

izi w
a 

W
anyam

apori Tanzania  
                   -    

                    -    
                      -    

21 
Bodi ya U

sajili w
a M

ipango 
M

iji 
        42,526,084  

         17,300,000  
           59,826,084  

22 
M

fuko w
a M

aendeleo ya 
M

ifugo 
          3,220,000  

         40,896,335  
           44,116,335  

23 
M

fuko w
a U

w
ezeshaji 

M
aendeleo ya M

adini (EM
DF)  

        72,970,400  
       431,195,697  

         504,166,097  

24 
M

fuko w
a M

aendeleo ya 
W

anaw
ake (W

DF)  
                   -    

       805,059,460  
         805,059,460  

25 
M

fuko w
a Taifa w

a U
sim

am
izi 

w
a M

ajanga 
                   -    

       487,148,192  
         487,148,192  

26 
M

fuko w
a Kulinda 

W
anyam

apori Tanzania  
       303,406,181  

                    -    
         303,406,181  

27 
Baraza la W

afam
asia 

        94,244,965  
       322,037,057  

         416,282,022  

28 
Bohari kuu ya m

aji  
        94,185,000  

       434,991,989  
         529,176,989  

29 

M
fuko w

a M
aendeleo ya 

H
atim

iliki za W
agunduzi w

a 
Aina M

pya za M
begu za M

im
ea  

        61,782,614  
         68,147,407  

         129,930,022  

30 
Bodi ya m

fuko w
a barabara 

(RFB)  
   12,929,463,000  

  104,345,602,000  
    117,275,065,000  

31 
M

fuko w
a m

ikopo ya 
w

atum
ishi w

a serikali kuu 
    6,205,788,584  

   82,554,934,094  
     88,760,722,678  
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N
a. 

Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Total 

32 
Chuo cha M

afunzo cha Serikali 
za M

itaa  (H
O

M
BO

LO
)  

       281,280,727  
     1,187,314,019  

       1,468,594,746  

33 
M

am
laka ya Vitam

bulisho vya 
Taifa 

       276,239,754  
   28,486,148,057  

     28,762,387,811  

34 

Chuo cha Sayansi na 
Teknologia cha N

elson 
M

andela Afrika (N
M

-AIST) 
    1,030,427,725  

     6,119,912,854  
       7,150,340,579  

35 

Taasisi ya U
thibitisho w

a 
M

begu- Tanzania O
fficial 

(TO
SCI)  

        92,882,000  
       994,957,000  

       1,087,839,000  

36 
Taasisi ya U

tafiti w
a M

ifugo 
Tanzania (TALIRI) 

                   -    
                    -    

                      -    

37 
W

akala w
a U

m
em

e 
Vijijini(REA) 

 369,854,713,422  
     7,153,298,077  

    377,008,011,500  

38 
Chuo cha m

afunzo ya Ardhi 
M

orogoro (ARIM
O

) 
        86,899,650  

       911,399,242  
         998,298,892  

39 
M

fuko w
a U

kaguzi na 
U

sim
am

izi w
a U

shirika (ISCF) 
        75,393,574  

       472,023,399  
         547,416,974  

40 
Kam

puni ya H
udum

a za ndege 
        59,680,000  

       279,876,000  
         339,556,000  

41 
Tum

e ya m
adini 

    3,524,455,330  
   38,030,191,574  

     41,554,646,904  

  42  
Shule ya sekondari Jitegem

ee  
          2,625,000  

         59,369,000  
           61,994,000  
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N
a. 

Taasisi 
M

adai ya kipingi ndani ya 
m

iezi 12  
M

adai ya kipindi 
kilichozid m

iezi 12 
Total 

43 
H

ospitali ya Rufaa 
M

w
ananyam

ala  
       413,313,906  

                    -    
         413,313,906  

44 
M

fuko w
a U

linzi w
a 

W
anyam

apori Tanzania  
       303,406,181  

  
         303,406,181  

  
Jum

la 
 706,175,773,529  

  614,114,944,226  
1,320,290,717,755 
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 K
iam

batisho N
a. 8. 7: Riba itokanayo na m

adeni yasiyolipw
a kw

a W
ashauri na W

akandarasi 

Jina la m
radi w

a 
barabara 

M
kandarasi/M

shauri 
 Kiw

ango kikuu (Sh.) 
(A

) 
 Riba (Sh.) (B) 

Jum
la ya D

eni C= (A
+B) 

M
aboresho ya barabara 

ya M
landizi – Chalinze 

CH
ICO

 
3,579,225,082 

584,146,849 
4,163,371,931 

Kyam
yorw

a - 
Buzirayom

bo 
CH

IN
A G

EO
 

6,220,839,262 
602,173,527 

6,823,012,788 

U
yovu-Bw

anga 
SIN

O
H

YDRO
 

12,752,329,845 
10,016,656,405 

22,768,986,250 
Bw

anga-Biharam
ulo  

SIN
O

H
YDRO

 
31,304,487,350 

11,134,116,867 
42,438,604,218 

Daraja la M
alagarasi na 

Barabara zinazohusiana 
H

AN
IL EN

G
 

                           -    
459,915,044 

459,915,044 

Kidahw
e-U

vinza-Ilunde 
CH

ICO
 

                           -    
382,495,632 

382,495,632 
Tabora - N

dono (km
 42) 

CH
ICO

 
3,798,962,709 

2,500,416,134 
6,299,378,843 

N
dono - U

ram
bo                  

(km
 52) 

CCECC 
27,813,816,174 

2,499,938,677 
30,313,754,851 

Kaliua - Kazilam
bw

a (km
 

56) 
CH

ICO
 

19,393,714,906 
2,594,122,689 

21,987,837,595 

M
arangu - Rom

bo M
kuu 

G
enral N

ile 
                           -    

3,002,069,604 
3,002,069,604 

Rom
bo M

kuu – Tarakea 
G

enral N
ile 

                           -    
1,160,860,034 

1,160,860,034 

Kia - M
ererani  

  

CH
ICO

 
9,969,999,877 

10,060,734,806 
20,030,734,683 

LEA International Ltd akiw
a 

ubia na LEA Associates South 
Asia PVT Ltd ya  India 
ikishikirikiana na  M

/s Doch 
Ltd 

285,638,339 
252,905,620 

538,543,958 
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Jina la m
radi w

a 
barabara 

M
kandarasi/M

shauri 
 Kiw

ango kikuu (Sh.) 
(A

) 
 Riba (Sh.) (B) 

Jum
la ya D

eni C= (A
+B) 

Sanya Juu - Alerai (Km
 

32.2m
) 

China G
eo-Engineering 

Corporation 
16,757,020,785 

2,910,670,766 
19,667,691,551 

Dum
ila - Kilosa - M

ikum
i 

(Sehem
u ya Dum

ila - 
Ludew

a) 
CCECC 

893,570,819 
2,266,285,499 

3,159,856,318 

Sum
baw

anga - Kasanga  
CR 15G

  
23,625,013,801 

5,709,652,238 
29,334,666,039 

U
jenzi w

a Daraja la Sibiti 
- barabara ya U

lem
o - 

G
um

anga – Sibiti 
H

AIN
AN

 IN
TERN

ATIO
N

AL 
1,696,644,013 

1,264,997,085 
2,961,641,098 

U
jenzi w

a daraja la 
Kilom

bero M
orogoro  

CRG
15 

4,098,237,068 
5,163,495,181 

9,261,732,249 

Daraja la Kavuu – 
M

ajim
oto Inyonga  

RM
-Katavi 

                           -    
46,088,342 

46,088,342 

U
jenzi w

a daraja la 
M

om
ba  

  
6,383,676,647 

1,166,102,839 
7,549,779,486 

U
jenzi Daraja jipya la 

W
am

i  
Pow

er Construction 
Corporation of China, Ltd 

12,979,815,052 
59,523,300 

13,039,338,352 

Isaka - U
shirom

bo 
(U

karabati) 
CH

ICO
 

                           -    
9,745,223,730 

9,745,223,730 

U
shirom

bo- Lusahunga 
(U

karabati) 
  

STRABAG
 

16,482,611,020 
2,115,910,469 

18,598,521,489 

SM
EC 

1,881,192,190 
807,482,389 

2,688,674,579 

Tabora - N
yahua 

(kipande) 
CFTECH

 
58,464,783,400 

22,371,680,544 
80,836,463,944 

CES 
                           -    

1,515,693,559 
1,515,693,559 
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Jina la m
radi w

a 
barabara 

M
kandarasi/M

shauri 
 Kiw

ango kikuu (Sh.) 
(A

) 
 Riba (Sh.) (B) 

Jum
la ya D

eni C= (A
+B) 

  M
anyoni-Itigi-Chaya 

SIN
O

H
YDRO

 
2,571,253,566 

2,421,504,397 
4,992,757,963 

N
yahua –Chaya 

CH
ICO

 
10,521,342,828 

42,599,380 
10,563,942,208 

 Kifuru - Kinyerezi (km
 4) 

ESTIM
 

3,892,475,821 
11,858,940 

3,904,334,760 
Kifuru - Kinyerezi ( km

 
3.6 ) Aw

am
u 3 

ESTIM
 

1,374,190,092 
10,641,059 

1,384,831,151 

Tanki Bovu - G
oba (Km

 9) 
ESTIM

 
                           -    

236,014,394 
236,014,394 

Tegeta Kibaoni – G
oba 

M
ECCO

 
727,736,494 

489,708,202 
1,217,444,696 

Tabora - Sikonge (km
 30) 

CICO
 

18,634,753,824 
413,709,974 

19,048,463,797 
M

to w
a M

bu - Loliondo 
(W

aso – M
akutano 

barabara kipande cha km
  

50)  

CH
IN

A W
U

YI CO
. LTD 

13,799,698,436 
1,379,464,064 

15,179,162,500 

Kuboresha kw
a lam

i 
yenye tabaka m

bili ya 
Kikusya - Ipinda - 
M

atem
a (Tenende-

M
atem

a) barabara - km
 

34.6  

China N
ew

 Era International 
Engineering Corporation 

21,217,952,369 
13,740,975,977 

34,958,928,346 

Puge – Tabora 
SIN

O
H

YDRO
 

12,171,840,207 
6,963,487,356 

19,135,327,564 

Barabara ya 
Sum

baw
anga-Kanazi 

JIAN
G

X 
42,566,778,920 

8,855,534,992 
51,422,313,912 

Barabara ya Kanazi – Kizi 
- Kibaoni  
  

H
U

N
AN

 
50,069,102,496 

6,949,244,882 
57,018,347,378 

N
ICH

O
LAS O

DW
YER 

2,744,969,762 
2,283,083,106 

5,028,052,868 
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Jina la m
radi w

a 
barabara 

M
kandarasi/M

shauri 
 Kiw

ango kikuu (Sh.) 
(A

) 
 Riba (Sh.) (B) 

Jum
la ya D

eni C= (A
+B) 

Sitalike M
panda 

China Railw
ay 7 G

roup 
11,062,692,016 

5,364,451,698 
16,427,143,714 

M
panda - Ifukutw

a – 
Vikonge 

China Railw
ay 7 G

roup 
11,364,932,133 

2,058,877,952 
13,423,810,085 

N
yanguge - 

M
usom

a/Kisesa Barabara 
m

badala ( M
paka w

a 
M

usom
a-M

w
anza  

CH
ICO

 
18,210,661,302 

2,185,429,535 
20,396,090,836 

Barabara M
badala ya 

Kisesa  
N

YAN
ZA 

736,385,077 
1,477,723,132 

2,214,108,209 

Kisorya - Bulam
ba (km

 
51) 
  

N
YAN

ZA 
1,051,275,643 

92,000,733 
1,143,276,376 

DO
CH

 
219,008,059 

321,720 
219,329,779 

Barabara ya M
agole - 

Turiani -M
ziha  

CCECC 
                           -    

1,177,518 
1,177,518 

M
w

igum
bi - M

asw
a - 

Bariadi - Lam
adi ( 

Sehem
u ya tatu: Bariadi - 

Lam
adi ) 

CCCC 
29,893,331,524 

7,546,527,801 
37,439,859,325 

M
w

igum
bi - M

asw
a - 

Bariadi - Lam
adi (Sehem

u 
ya kw

anza: M
w

igum
bi - 

M
asw

a ) 
  

CH
ICO

 
29,246,830,923 

9,432,429,669 
38,679,260,592 

KYO
N

G
DO

N
G

 
                           -    

644,680,505 
644,680,505 

M
w

igum
bi - M

asw
a - 

Bariadi - Lam
adi ( 

CH
ICO

 
33,738,983,124 

1,217,945,322 
34,956,928,446 
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Jina la m
radi w

a 
barabara 

M
kandarasi/M

shauri 
 Kiw

ango kikuu (Sh.) 
(A

) 
 Riba (Sh.) (B) 

Jum
la ya D

eni C= (A
+B) 

sehem
u ya pili: M

asw
a -

Bariadi ) 

Sehem
u 1: Kidahw

e - 
Kasulu (km

  50) 
CR15G

 
16,136,982,623 

260,089,647 
16,397,072,270 

N
jia ya U

w
anja w

a N
dege 

w
a M

afia  
CH

ICO
 

2,177,566,693 
755,000,000 

2,932,566,693 

 M
pem

ba - Isongole (km
 

50.3) 
China G

eo-Engineering 
Corporation (CG

C) 
18,685,428,073 

1,218,707,921 
19,904,135,994 

Kagom
a - Lusahunga 

(U
jenzi) 

CH
ICO

 
                           -    

14,118,569,923 
14,118,569,923 

(i) Singida - Katesh 
(Sehem

u ya kw
anza) 

SIN
O

H
YDRO

 
                           -    

962,970,379 
962,970,379 

(ii) Dareda -M
injingu 

(Sehem
u ya kw

anza) 
CH

ICO
 

                           -    
3,822,622,295 

3,822,622,295 

Sehem
u ya kw

anza: 
sehem

u ya N
JO

M
BE - 

M
O

RO
N

G
A (km

 53.9) 
CH

ICO
 

19,366,062,415 
1,579,166,710 

20,945,229,125 

Sehem
u ya pili: 

M
O

RO
N

G
A - M

AKETE 
(53.5KM

) 
China Railw

ay 7 G
roup 

19,701,572,639 
1,716,907,534 

21,418,480,173 

Sehem
u ya Lw

anjilo - 
Chunya. 

CCCC 
                           -    

54,731,128 
54,731,128 

Sehem
u ya Chunya -

M
akongolosi Sect.(Km

 39) 
CR15G

 
5,283,460,853 

218,462,841 
5,501,923,694 
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Jina la m
radi w

a 
barabara 

M
kandarasi/M

shauri 
 Kiw

ango kikuu (Sh.) 
(A

) 
 Riba (Sh.) (B) 

Jum
la ya D

eni C= (A
+B) 

M
soga - M

solw
a (Barabara 

ya m
pito ya Chalinze) 

RM
 - CO

AST 
                           -    

521,507,327 
521,507,327 

Itoni - Ludew
a - M

anda                                         
(Sehem

u ya pili: Lusitu 
M

aw
engi Km

 50) 

Cheon Kw
ang Engineering &

 
Construction Co. Ltd 

10,690,562,241 
1,693,588,409 

12,384,150,650 

Iringa - M
igori (sehem

u 
ya kw

anza) 
SIETCO

 
412,512,597 

280,584,569 
693,097,165 

Fufu escarpm
ent - 

Dodom
a (Sehem

u ya 
tatu) 

CCCC 
755,584,148 

2,769,149,765 
3,524,733,914 

Dodom
a - M

ayam
aya 

SIN
O

H
YDRO

 
7,234,141,697 

8,651,734,627 
15,885,876,324 

M
ayam

aya - M
ela  

CH
ICO

 
22,133,949,349 

1,858,515,431 
23,992,464,780 

M
ela -  Bonga 

CR7G
 

1,802,349,892 
1,372,483,555 

3,174,833,447 

Barabara ya m
chepuko 

Bonga - Babati and Kondo         
CH

ICO
 

                           -    
1,279,656,190 

1,279,656,190 

Sehem
u A: N

am
tum

bo-
Kilim

asera 
China Railw

ay 7 G
roup 

1,400,368,995 
469,839,355 

1,870,208,350 

Sehem
u C: M

atem
anga-

Tunduru 
  

CCECC 
1,788,085,987 

596,028,662 
2,384,114,649 

CH
ICO

 
6,695,662,647 

57,943,732 
6,753,606,379 

Barabara M
tw

ara – 
N

ew
ala – M

asasi Sehem
u 

ya kw
anza: kipande cha 

M
tw

ara - M
nivata km

 50 

Dott Services 
12,673,843,480 

3,392,428,940 
16,066,272,421 
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Jina la m
radi w

a 
barabara 

M
kandarasi/M

shauri 
 Kiw

ango kikuu (Sh.) 
(A

) 
 Riba (Sh.) (B) 

Jum
la ya D

eni C= (A
+B) 

Jum
la ndogo 

  
721,135,907,282 

221,863,439,078 
942,999,346,360 

U
jenzi w

a uw
anja w

a 
ndege w

a M
w

anza 
Beijing Construction 
Engineering group Co. Ltd 

4,817,548,960 
2,162,229,109 

6,979,778,068 

Jum
la ndogo 

  
4,817,548,960 

2,162,229,109 
6,979,778,068 

Jum
la  

  
725,953,456,242 

224,025,668,187 
949,979,124,429 
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 K
iam

batisho N
a. 8. 8: M

apungufu yaliyobainika katika M
atengenezo na U

nunuzi w
a V

ivuko 

N
a. 

Taarifa za M
ikataba 

M
adhaifu yaliobainika 

1. 
M

kataba N
a: AE/006/2017-18/H

Q
/W

/30 

Jina la M
radi: M

atengenezo ya Kivuko cha 
M

isungw
i Kigongo – Busisi  m

koani M
w

anza  

M
kandarasi: M

/s Songoro M
arine Transport 

Ltd. 

G
haram

a: Sh. 783,600,000 

Tarehe ya m
kataba: 30 Agosti 2019 

M
uda w

a m
kataba: 30 N

ovem
ba 2019. 

I. U
tekelezaji w

a kazi za m
atengenezo Zaidi ya m

uda w
a m

kataba 
W

akati w
a ukaguzi w

a Januari 2020, nilibaini kuw
a m

aendeleo ya jum
la ya 

m
radi yalikuw

a asilim
ia 20 huku asilim

ia 100 ya m
uda w

a M
kataba ukiw

a 
um

eisha. Sababu za uchelew
eshw

aji w
a m

radi hazikuelezw
a w

akati w
a 

ukaguzi w
angu licha ya m

aom
bi kadhaa. 

II. Kutow
asilisha kw

a m
pango w

a kazi 
N

ilibaini kuw
a M

kandarasi alikuw
a am

eshindw
a kutoa m

pango w
a kazi w

a 
kisanifu tangia kuanza kw

a m
radi na m

w
ajiri alikuw

a hajazuia kiasi cha Sh. 
200,000 kw

a siku kam
a faini ya uchelew

eshaji w
a m

pango huo kinyum
e na 

Kifungu 30 cha M
asharti ya Jum

la ya M
kataba na Kifungu 16 cha M

asharti 
M

aalum
u ya M

kataba. 

III. M
alipo ya aw

ali yaliyow
ekew

a dham
ana ya Bondi badala ya Benki 

kinyum
e na M

asharti ya 54.1 ya G
CC – Sh. 153,585,600  

M
alipo ya Aw

ali yalidham
iniw

a na Bondi N
a: 010/130/1/00344/19, ya 

tarehe 13/08/2019 iliyotolew
a na Star G

eneral insurance Tanzania ltd 
kinyum

e na M
asharti ya Jum

la ya M
kataba, hata hivyo Bondi hiyo ilikuw

a 
im

eisha m
uda w

ake tangia tarehe 06/08/2020.  
2. 

M
kataba N

a: AE/006/2018-19/H
Q

/G
/36 

Jina la M
radi: U

nunuzi w
a Kivuko kipya 

kitakachofanya Safari kati ya Chato - 
M

haram
ba na N

kom
e w

ilayani Chato  

I. 
Kasi ndogo ya utekelezaji w

a m
radi 

Katika kipindi cha ukaguzi Januari 2020 nim
ebaini utekelezaji w

a kasi 
ndogo am

bapo m
aendeleo yalikua katika asilim

ia 49 ya kazi nzim
a huku 

m
uda w

a m
kataba kw

a asilim
ia 70 ukiw

a um
epita. H

ii im
epelekea kazi ya 



 

 
 

Ripoti Kuu ya U
kaguzi ya Serikali Kuu – 2018 /19 

449 

 N
a. 

Taarifa za M
ikataba 

M
adhaifu yaliobainika 

M
kandarasi: M

/s Songoro M
arine Transport 

Ltd 

G
haram

a: Sh. 3,519,200,075 

Tarehe ya M
radi: 13 M

ei 2019 

M
uda w

a M
kataba: 13 M

achi 2020. 

asilim
ia 

51 
ya 

gharam
a 

ya 
m

kataba 
kutow

asilishw
a 

kw
a 

ukaguzi 
na 

m
apokezi 

 II. Kutow
asilishw

a 
kw

a 
Bim

a 
baada 

ya 
m

alipo 
kufanyw

a 
– 

Sh. 
316,037,343 

N
im

ebaini 
kw

am
ba 

TEM
ESA 

alifanya 
m

alipo 
ya 

Sh.316,037,343 
kw

a 
M

sam
bazaji 

kw
a 

ajili 
yakukata 

Bim
a 

ya 
M

radi 
lakini 

Bim
a 

hiyo 
haikuw

asilishw
a 

kinyum
e 

na 
Kifungu 

ya 
14.1 

ya 
G

CC. 
Kifungu 

kinachoruhusu m
alipo ya Bim

a kinatakiw
a kutum

ika kufanya m
alipo pale 

tu baada ya Bim
a kuw

asilishw
a.  

III. 
Kutow

asilisha kw
a m

pango w
a kazi 

N
ilibaini kuw

a M
sam

bazaji alikuw
a am

eshindw
a kutoa m

pango w
a kazi w

a 
kisanifu tangia kuanza kw

a m
radi na m

w
ajiri alikuw

a hajazuia kiasi cha Sh. 
200,000 kw

a siku kam
a faini ya uchelew

eshaji w
a m

pango huo kinyum
e na 

Kifungu 30 cha M
asharti ya Jum

la ya M
kataba na Kifungu 16 cha M

asharti 
M

aalum
u ya M

kataba. 

 IV. 
M

alipo ya aw
ali yaliyow

ekew
a dham

ana ya Bondi badala ya Benki 
kinyum

e na M
asharti ya 54.1 ya G

CC – D
ola 114,069.51 

 M
alipo ya Aw

ali yalidham
iniw

a na Bondi N
a: 010/130/1/00330/2019, ya 

tarehe 06/05/2019 iliyotolew
a na Star G

eneral insurance Tanzania ltd 
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 N
a. 

Taarifa za M
ikataba 

M
adhaifu yaliobainika 

kinyum
e na M

asharti ya Jum
la ya M

kataba, hata hivyo Bodi hiyo ilikua 
im

eisha m
uda w

ake tangia tarehe 04/05/2020. 

3. 
M

kataba N
a: AE/006/2018-19/H

Q
/G

/07 

Jina la M
radi: U

nunuzi w
a Kivuko kipya 

kitakachofanya Safari kati ya M
afia na 

N
yam

isati, W
ilaya ya M

afia M
koa w

a Pw
ani 

M
kandarasi: M

/s Songoro M
arine Transport 

Ltd 

G
haram

a: Sh. 788,902,280.50 &
 Dola za 

M
arekani 1,941,450   

Tarehe ya M
kataba: 30

 Aprili 2019 

M
uda w

a Kum
alizika m

radi: 30 Februari 
2020. 

I. 
M

alipo 
ya 

aw
ali 

yaliofanyika 
bila 

dham
ana 

ya 
Benki 

– 
Sh. 

449,445,675 
N

im
ebaini kw

am
ba M

sam
bazaji alilipw

a kiasi cha fedha za kigeni Dola 
194,145 saw

a na Sh. 449,445,675 bila ya kuw
apo kw

a Dham
ana ya m

alipo 
hayo, kinyum

e na Kifungu 18.1 ya G
CC 

II. 
Kutow

asilishw
a 

kw
a 

Bim
a 

baada 
ya 

m
alipo 

kufanyw
a– 

Sh. 
527,365,178 

N
im

ebaini 
kw

am
ba 

TEM
ESA 

alifanya 
m

alipo 
ya 

Sh.527,365,178 
kw

a 
M

sam
bazaji 

kw
a 

ajili 
yakukata 

Bim
a 

ya 
M

radi 
lakini 

Bim
a 

hiyo 
haikuw

asilishw
a 

kinyum
e 

na 
Kifungu 

ya 
14.1 

ya 
G

CC. 
Kifungu 

kinachoruhusu m
alipo ya Bim

a kinatakiw
a kutum

ika kufanya m
alipo pale 

tu baada ya Bim
a kuw

asilishw
a 

4. 
M

kataba N
a: AE/006/2017-18/H

Q
/W

/CN
-33 

Jina la M
radi: M

atengenezo m
akubw

a ya 
Kivuko cha M

V
 – Kigam

boni m
koani D

ar es 
Salaam

. 

I. 
Kutokatw

a kw
a tozo za uchelew

eshaji w
a K

azi – Sh.  109,279,800 
Katika 

kipindi 
cha 

ukaguzi 
tarehe 

4 
Januari 

2020 
nilibaini 

M
kataba 

ulitekelezw
a zaidi ya m

uda w
a kukam

ilika kw
a m

radi w
a tarehe 29 Julai 

2019 ikiw
a im

epita siku zaidi ya 100 bila ya kukatw
a tozo ya uchelew

eshaji 
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 N
a. 

Taarifa za M
ikataba 

M
adhaifu yaliobainika 

M
kandarasi: M

/s Songoro M
arine Transport 

Ltd 

G
haram

a: Sh. 1,092,798,000 

Tarehe ya M
kataba: 9 Desem

ba 2018 

M
uda w

a kukam
ilika kw

a M
radi: 24 Februari 

2019, iliyorekebishw
a 29 Julai 2019. 

ya Sh. 109,279,800 (0.1% X siku 100 (ukom
o w

a siku) X Sh. 1,092,798,000) 
kinyum

e na Kifungu 52.1 cha G
CC. 

II. Kutoongezw
a kw

a m
uda w

a D
ham

ana ya utendaji kazi iliyoisha m
uda 

w
ake 

N
im

ebaini kw
am

ba D
ham

ana ya Bondi yenye tham
ani ya Sh. 109,279,800 

iliyotolew
a 

na 
M

etropolitan 
Tanzania 

Insurance 
Com

pany 
Ltd 

yenye 
N

am
bari P/11ST1001/2018/7103/000384 ya tarehe 11 O

ktoba 2018 iliisha 
m

uda 
w

ake 
tokea 

tarehe 
30 

M
achi 

2019. 
H

ata 
hivyo, 

m
uda 

w
ake 

haukuongezw
a. H

ii inahatarisha utekelezaji w
a m

radi pale M
kandarasi 

atachagua kutekeleza m
radi  

III. 
O

ngezeko la gharam
a ya m

radi bila kupata idhini ya Bodi ya Zabuni 
– Sh. 25,428,508 

Katika kipindi cha ukaguzi nilibaini kuw
a kabla ya m

kataba kusainiw
a 

m
kandarasi alitoa punguzo la bei na kupunguza gharam

a ya m
radi m

paka 
Sh. 1,259,496,000 pam

oja na VAT kam
a ilivyoonekana kw

enye m
kutano w

a 
m

ajadiliano w
a tarehe 25 Aprili 2018. 

Baadaye, m
radi huu ulipokea m

sam
aha w

a kodi ya ongezeko (VAT) na 
kupunguza tena gharam

a za m
radi kufikia Sh. 1,067,369,491.53 am

bapo 
gharam

a hi indo ilitakiw
a iw

e kw
enye m

kataba. 

Kinyum
e na hivyo, W

akala aliw
eka kw

enye m
kataba gharam

a ya Sh. 
1,092,798,000 

kinyum
e 

kabisa 
na 

gharam
a 

halisi 
ya 

m
radi 

ya 
Sh. 

1,067,369,491.53 na hii ikachangia ongezeko la Sh. 25,428,508 am
bayo 
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 N
a. 

Taarifa za M
ikataba 

M
adhaifu yaliobainika 

haikuw
a na m

aelezo yakutosha na pia haikuidhinishw
a na Bodi ya Zabuni 

kam
a 

inavyotakiw
a 

na 
Kanuni 

110 
(5) 

ya 
PPR, 

ya 
m

w
aka 

2013 
(iliyorekebishw

a m
w

aka 2016). 

IV. 
Kutow

asilishw
a 

kw
a 

Bim
a 

baada 
ya 

m
alipo 

kufanyw
a 

– 
Sh. 

15,000,000 
N

im
ebaini 

kw
am

ba 
TEM

ESA 
alifanya 

m
alipo 

ya 
Sh. 

15,000,000 
kw

a 
M

kandarasi 
kw

aajili 
yakukata 

Bim
a 

ya 
M

radi 
lakini 

Bim
a 

hiyo 
haikuw

asilishw
a 

kinyum
e 

na 
Kifungu 

ya 
14.1 

ya 
G

CC. 
Kifungu 

kinachoruhusu m
alipo ya Bim

a kinatakiw
a kutum

ika kufanya m
alipo pale 

tu baada ya Bim
a kuw

asilishw
a 

V
. 

Kutow
asilisha kw

a m
pango w

a kazi 
N

ilibaini kuw
a M

kandarasi alikuw
a am

eshindw
a kutoa m

pango w
a kazi w

a 
kisanifu tangia kuanza kw

a m
radi na m

w
ajiri alikuw

a hajazuia kiasi cha Sh. 
200,000 kw

a siku kam
a faini ya uchelew

eshaji w
a m

pango huo kinyum
e na 

Kifungu 30 cha M
asharti ya Jum

la ya M
kataba na Kifungu 16 cha M

asharti 
M

aalum
u ya M

kataba. 

5 
M

kataba N
a: AE/006/2017-18/H

Q
/G

/CN
-18 

Jina la M
radi: U

nunuzi w
a Kivuko Kipya 

kitakachofanya safari kati ya Kayenze na 
Bezi w

ilaya ya Ilem
ela M

koani M
w

anza  

I. 
M

abadiliko yaliyofanyw
a katika kiw

ango cha M
alipo ya aw

ali kutoka 
asilim

ia 
10 

m
paka 

30 
bila 

ya 
idhini 

ya 
Bodi 

ya 
Zabuni 

– 
Sh. 

816,256,331.61. 
N

im
ebaini kw

am
ba, W

akala alilipa m
alipo ya aw

ali ya Sh. 816,256,331.61 
kw

a H
undi yenye N

am
ba: 000535 na 000534 za tarehe 12 Desem

ba, 2018 
am

bapo m
alipo hayo yalikuw

a asilim
ia 30 ya gharam

a ya m
kataba kinyum

e 
na m

atakw
a ya asilim

ia 10 kw
enye Kifungu 18 cha SCC. Pia, nim

ebaini 
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 N
a. 

Taarifa za M
ikataba 

M
adhaifu yaliobainika 

Contractor: M
/s Songoro M

arine Transport 
Ltd 

G
haram

a: Sh. 678,532,908.90 &
 Dola za 

M
arekani 892,501.83 

Tarehe ya M
kataba: 29 Agosti 2018 

M
uda w

a Kum
alizika: 5 Juni 2019. 

m
abadiliko haya yalifanyw

a bila idhini ya Bodi ya Zabuni kinyum
e na 

Kanuni 110 (5) ya PPR, 2013 (Iliyorekebishw
a kw

a m
w

aka 2016). 

II. 
Kutow

asilisha kw
a m

pango w
a kazi 

N
ilibaini kuw

a M
kandarasi alikuw

a am
eshindw

a kutoa m
pango w

a kazi w
a 

kisanifu tangia kuanza kw
a m

radi na m
w

ajiri alikuw
a hajazuia Sh. 200,000 

kw
a siku, kam

a faini ya uchelew
eshaji w

a m
pango huo kinyum

e na Kifungu 
30 cha M

asharti ya Jum
la ya M

kataba na Kifungu 16 cha M
asharti M

aalum
u 

ya M
kataba. 

Chanzo: Barua ya m
apungufu kw

a M
enejim

enti. 
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 K
iam

batisho N
a. 8. 9: M

apungufu yaliyobainika katika U
jenzi w

a M
iradi aliopew

a T
BA 

N
a. 

M
aelezo 

U
dhaifu 

1. 
M

w
ajiri: Kam

ishna w
a M

aadili, O
fisi ya 

Raisi – Tum
e ya M

aadili ya U
tum

ishi 
w

a U
m

m
a 

M
kataba N

a: 
IE/022/2015/2016/W

/02/3 

Jina la M
radi: U

sanifu na U
jenzi w

a 
M

akao 
m

akuu 
na 

O
fisi 

ya 
Kanda 

ya 
Tum

e ya M
aadili m

koa w
a Dodom

a 

G
haram

a: Sh. 9,064,275,060 

Tarehe ya m
kataba: 14 Juni, 2019 

M
uda w

a kukam
ilika: 3 Januari 2019 

 

U
tekelezaji w

a kazi za U
jenzi kabla ya m

kataba  

N
im

ebaini kuw
a kazi za ujenzi zilianza m

nam
o tarehe 5 Januari 

2018, lakini m
kataba ulisainiw

a m
nam

o tarehe 14
 Juni 2019, baada 

ya m
w

aka m
m

oja na nusu baadae 

Kukusekana kw
a usaw

a katika gharam
a za kazi zilizofanyika na 

kiasi kilichopokelew
a kutoka kw

a M
w

ajiri 

N
im

ebaini 
kuw

a 
TBA 

ilifanya 
kazi 

zenye 
tham

ani 
ya 

Sh. 
1,037,605,276 kam

a inavyoonekana kw
enye H

ati N
a. 2 ya m

adai ya 
kazi zilizokw

ishafanyika ya tarehe 28 Desem
ba 2018, lakini ni kiasi 

cha Sh. 477,613,263 tu ndicho kilicholipw
a na M

shitiri kam
a m

alipo 
ya aw

ali. H
ii inachangia W

akala kutum
ia fedha za m

iradi m
ingine 

katika kugharam
ia m

radi husika  

2 
M

w
ajiri: W

akala w
a  

M
kataba N

a: M
O

A/2017/2018/H
Q

/W
 

U
tekelezaji duni w

a Kazi za U
jenzi 

Katika kipindi kutem
belea m

radi m
nam

o Januari 2020 nilibaini 
m

aendeleo ya jum
la ya kazi yalikua asilim

ia 30 huku m
uda w

a 
m

radi 
ukiw

a 
um

ekam
ilika 

kw
a 

asilim
ia 

100. 
Pia 

nilibaini 
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Jina 
la 

M
radi: 

M
apitio 

ya 
U

sanifu, 
M

arekebisho 
na 

U
jenzi 

w
a 

m
akao 

m
akuu ya TAN

RO
ADS kw

enye Kiw
anja 

N
a. 

8, 
Kitalu 

F 
katika 

eneo 
la 

U
w

ekezaji 
N

jedengw
a 

M
anispaa 

ya 
Dodom

a 

G
haram

a: Sh. 30,130,776,828.07 

Tarehe ya M
kataba: 19 Septem

ba 2017 

M
uda w

a Kukam
ilika kw

a M
kataba: 19 

Desem
ba 2019 (Pam

oja na m
uda w

a 
m

atazam
io) 

M
kandarasi (TBA) alikuw

a anafanya kazi za U
jenzi bila kuw

apo kw
a 

m
kataba kuanzia tarehe 19 Desem

ba 2019. 

U
tekelezaji huu duni w

a kazi ulichangiw
a na usim

am
izi m

bovu w
a 

m
radi na TBA am

bapo w
akala alichelew

a kuw
asilisha taarifa ya 

aw
ali na taarifa ya m

w
isho ya usanifu am

bazo aliw
asilisha tarehe 

14 Desem
ba 2017 badala ya tarehe 19 O

ktoba 2017. Pia, alishindw
a 

kuw
asilisha m

pango w
a kazi w

a kisanifu na taarifa ya m
aendeleo 

ya m
w

ezi ya m
radi, am

bapo ni taarifa ya m
w

ezi w
a nane tu ndio 

iliyow
asilishw

a kati ya m
atakw

a ya taarifa za m
iezi 16. Pia, M

shauri 
aliw

asilisha hati ya m
adai nam

bari 2 ya kazi zilizofanyika; hata 
hivyo 

ilikataliw
a 

kutokana 
na 

m
akosa 

na 
kutoam

batishw
a 

na 
karatasi za vipim

o zilizofanyika 

3. 
M

w
ajiri: Tum

e ya Taifa ya U
chaguzi 

M
kataba N

a: IE/018/2016-
2017/H

Q
/W

/01 

Jina la M
radi: U

sanifu na U
jenzi w

a 
Jengo la O

fisi la M
akao m

akuu  

G
haram

a: Sh. 11,042,120,517.02 
(Aw

am
u 1) 

H
asara 

ya 
Sh.8,854,624,244.25 

 
iliyopatikana 

baada 
ya 

kukataliw
a kw

a m
adai ya kufanya kazi za ziada bila idhini ya 

M
w

ajiri 

N
im

ebaini kw
am

ba TBA alifanya kazi za ziada zenye tham
ani ya Sh. 

8,854,624,244.25 
kabla 

ya 
kupata 

idhini 
ya 

M
w

ajiri, 
am

bapo 
ilisababisha m

adai ya kazi hizo kukataliw
a na M

shauri (Chuo cha 
Ardhi Idara ya U

shauri) kam
a m

atakw
a ya Kifungu 13.3 cha G

CC. 

M
enejim

enti 
ilitaarifu 

O
fisi 

yangu 
upim

aji 
w

a 
ziada 

w
a 

eneo 
ulifanyika ili kubaini gharam

a halisi za m
radi, am

bapo m
abadiliko 

yaliyoshauriw
a ni usanifu w

a m
singi w

a jengo kutoka m
singi m

dogo 
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Tarehe ya M
kataba: 1 Julai 2017 

M
uda w

a Kuisha: 30
 Juni 2018 

Tarehe ya kuvunjw
a kw

a m
kataba: 

N
ovem

ba 2019 

(A
ngalizo: M

kataba huu ulivunjw
a 

kutokana na utendaji kazi duni) 

kw
enda m

singi m
kubw

a w
a Jengo kuu; Pia kuongeza ghorofa ya nne 

am
balo lilirukw

a kipindi cha kutayarisha bili ya vipim
o vya ujenzi 

(BO
Q

). H
ata hivyo, ushauri huo w

a ongezeko haukuw
asilishw

a kw
a 

M
w

ajiri kw
aajili ya kupata idhini. 

Vilevile, ilibainika kw
am

ba m
kataba huu ulivunjw

a na Serikali 
m

nam
o N

ovem
ba 2019 na kuham

ishiw
a SU

M
A JKT. H

ii inam
aanisha 

kw
am

ba W
akala am

epata hasara ya Sh.  8,854,624,244.25, am
bapo 

fedha hizi zilipatikana kutoka kw
enye m

iradi m
ingine ili kufadhili 

ongezeko 
hilo. 

N
i 

m
aoni 

yangu 
kw

am
ba, 

W
akala 

ataendelea 
kuondolew

a kw
enye m

iradi iliyoathirika na hasara hiyo.  
 

Chanzo: Barua ya M
apungufu kw

a m
enejim

ent 
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 K
iam

batisho N
a. 8. 10: M

asurufu yaliyotolew
a kw

a w
afanyakazi w

asio w
atum

ishi 

Tarehe 
N

am
ba ya m

alipo 
N

am
ba ya hundi 

Kiasi 
N

am
ba ya akaunti 

20/07/2018 
82/7 

093325 
3,615,000.00 

8601 
06/07/2018 

53/7 
093291 

2,300,000.00 
8601 

20/09/2018 
29/9 

116679 
5,000,000.00 

8605 
17/09/2019 

20/9 
116666 

2,100,000.00 
8605 

11/07/2018 
16/7 

116546 
3,445,000.00 

8605 
11/07/2018 

15/7 
1166545 

4,392,000.00 
8605 

06/07/2018 
14/7 

116544 
4,875,000.00 

8605 
04/07/2018 

6/7 
116535 

4,900,000.00 
8605 

17/12/2018 
2371 

00378 
4,640,000.00 

8607 
05/12/2018 

2296 
00372 

4,900,000.00 
8607 

09/07/2018 
42/7 

093283 
3,234,000.00 

8601 
14/09/2018 

10/9 
093372 

1,555,000.00 
8601 

20/09/2018 
23/9 

093385 
4,314,000.00 

8601 
05/10/2018 

19/9 
093419 

1,515,000.00 
8601 

23/10/2018 
55/10 

093456 
3,145,000.00 

8601 
18/01/2019 

66/1 
093581 

1,500,000.00 
8601 

18/01/2019 
91/1 

093597 
3,148,000.00 

8601 
- 

20/2 
093621 

1,384,400.00 
8601 

- 
- 

093623 
1,200,000.00 

8601 
31/4/2019 

15/4 
093708 

12,316,000.00 
8601 

31/4/2019 
8/4 

093700 
2,126,840.00 

8601 
25/04/2019 

39/4 
093726 

2,352,000.00 
8601 

10/05/2019 
11/5 

093749 
4,522,000.00 

8601 
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 24/05/2019 
42/5 

093779 
1,149,500.00 

8601 
07/06/2019 

7/6 
093786 

4,478,000.00 
8601 

07/06/2019 
6/6 

093785 
4,500,000.00 

8601 
12/10/2018 

17/10 
116769 

2,000,000.00 
8605 

17/10/2018 
23/10 

116775 
5,000,000.00 

8605 
19/10/2018 

28/10 
116781 

5,000,000.00 
8605 

22/10/2018 
33/10 

116786 
5,000,000.00 

8605 
22/10/2018 

24/10 
116787 

5,000,000.00 
8605 

24/10/2018 
40/10 

116793 
5,000,000.00 

8605 
22/10/2018 

30/10 
116783 

2,275,000.00 
8605 

09/01/2019 
53/1 

00987 
50,000,000.00 

8606 
10/01/2019 

57/1 
000991 

50,000,000.00 
8606 

14/01/2019 
61/1 

000994 
50,000,000.00 

8606 
14/01/2019 

63/1 
000997 

50,000,000.00 
8606 

18/01/2019 
68/1 

001002 
50,000,000.00 

8606 
18/01/2019 

69/1 
001003 

50,000,000.00 
8606 

22/01/2019 
75/01 

001009 
5,000,000.00 

8606 
24/01/2019 

80/1 
001014 

50,000,000.00 
8606 

24/01/2019 
81/1 

001016 
50,000,000.00 

8606 
24/01/2019 

85/1 
001019 

50,000,000.00 
8606 

30/01/2019 
93/1 

001027 
50,000,000.00 

8606 
 

 
Jum

la 
626,881,740 
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 K
iam

batisho N
a. 8. 11: M

apungufu yaliyoorodheshw
a katika H

ospitali za Rufaa 

N
a. 

Taasisi 

U
pungufu 

w
a 

w
atum

ishi 

U
pungufu 

w
a vifaa 

vya tiba 

Kutokuanzishw
a kw

a bodi ya 
w

azabunu 

M
anunuzi 

yaliyofanyika 
bila 
kuidhinishw

a na  
M

SD
 

M
adai 

yaliyokataliw
a na  

N
H

IF 

1 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa -

M
aw

eni (M
RRH

) 
441 

144 
X 

    
199,165,824.00  

       
107,587,535.00  

2 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
M

beya 
  

  
X 

  
        

53,883,300.00  

3 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa- 

Songw
e  

416 
16 

  
      

15,284,472.00  
  

5 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa 

Am
ana 

114 
  

X 
  

       
124,803,450.00  

6 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa - 

M
ount M

eru  
229 

  
  

  
       

133,788,835.00  

7 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
Katavi  

477 
152 

X 
  

        
63,820,014.00  

8 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa -

Ligula  
418 

  
X 

  
        

66,049,145.00  

9 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa-

Sokoine  
183 

  
X 

  
       

106,044,081.00  

10 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
M

anyara  
461 

  
  

  
        

69,737,083.00  

11 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
Iringa  

52 
  

X 
  

        
34,027,915.00  
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 N
a. 

Taasisi 

U
pungufu 

w
a 

w
atum

ishi 

U
pungufu 

w
a vifaa 

vya tiba 

Kutokuanzishw
a kw

a bodi ya 
w

azabunu 

M
anunuzi 

yaliyofanyika 
bila 
kuidhinishw

a na  
M

SD
 

M
adai 

yaliyokataliw
a na  

N
H

IF 

12 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
M

usom
a  

  
  

  
  

       
130,764,820.00  

13 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
N

jom
be  

78 
  

  
  

  

14 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa-

M
w

ananyam
ala  

146 
  

X 
  

        
72,132,675.00  

15 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
Bukoba  

428 
  

  
  

       
103,050,045.00  

16 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa -

Sekou-Toure l 
327 

  
  

  
        

80,982,540.00  

17 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
Songea  

65 
  

X 
  

        
28,176,435.00  

18 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
Tabora  

  
  

  
  

        
32,751,735.00  

19 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
Tanga 

338 
  

X 
  

        
87,792,045.00  

20 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
Tem

eke  
266 

  
X 

  
        

78,803,177.00  

21 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa w

a 
Tum

bi  
359 

  
X 

    
105,079,500.00  

        
57,758,220.00  

22 
H

ospitali ya rufaa ya m
koa- 

M
aw

enzi  
249 

 
 

 
51,438,895.00 
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 N
a. 

Taasisi 

U
pungufu 

w
a 

w
atum

ishi 

U
pungufu 

w
a vifaa 

vya tiba 

Kutokuanzishw
a kw

a bodi ya 
w

azabunu 

M
anunuzi 

yaliyofanyika 
bila 
kuidhinishw

a na  
M

SD
 

M
adai 

yaliyokataliw
a na  

N
H

IF 

  
Jum

la 
5047 

312 
  

 319,529,796.00  
 1,483,391,945.00  

  
Jum

la ya H
ospitali za rufaa 

19 
3 

12 
3 

19 
Chanzo: Taarifa za m

apungufu za hospitali za rufaa za m
ikoa 
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 K
iam

batisho N
a. 8. 12: M

apungufu yaliyobainika katika kaguzi za M
atum

izi na U
nunuzi 

N
a. 

Taasisi 
  Kiasi (Sh.)   

1 

M
atum

izi yasiyo na vielelezo vya  kutosha kinyum
e cha Kanuni ya 95 (4) ya Kanuni ya Fedha za U

m
m

a 
ya m

w
aka 2001 iliyorekebishw

a m
w

aka 2004 

W
akala w

a N
yum

ba na U
tafiti w

a M
ajengo Tanzania 

62,910,771.08 

W
akala w

a M
afunzo ya Kim

ataifa (TAG
LA) 

58,105,764.86 

Shirika la N
yum

bu (TATC) 
194,586,562.00 

Chuo cha  M
afunzo ya viw

anda vya m
isitu(FITI)  

650,039,020.00 

W
akala w

a M
afunzo ya Takw

im
u M

ashariki m
w

a Afrika 
79,203,749.49 

SU
M

A JKT-Kilim
o na Viw

anda 
248,033,146.00 

Baraza la W
afam

asia 
63,507,925.00 

H
ospitali ya Rufaa ya M

koa -M
ount M

eru  
49,000,000.00 

Bohari kuu ya m
aji 

45,399,200.00 

H
ospitali ya Rufaa ya M

koa- M
w

ananyam
ala  

39,420,590.47 

M
fuko w

a Taifa w
a U

w
ekezaji katika Sekta ya M

aji (N
W

IF)  
369,234,000.00 

Baraza la M
atibabu la Tanganyika (M

CT)  
254,120,455.00 

Shirika La U
zalishajim

ali La M
agereza 

94,362,722.00 

Jum
la N

dogo 1 
2,207,923,905.90 

2 
M

asurufu yasiyorejeshw
a kinyum

e na  Kanuni ya 103 ya Kanuni ya Fedha za U
m

m
a ya m

w
aka 2001 

iliyorekebishw
a m

w
aka 2004 
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 N
a. 

Taasisi 
  Kiasi (Sh.)   

Shirika la M
zinga  

273,649,490.00 

Kam
puni ya M

zinga H
olding  

1,064,562,709.87 

Chuo cha U
ongozi 

9,750,611.50 

W
akala w

a Elim
u ya U

vuvi na M
afunzo (FETA)  

2,745,000.00 

M
fuko w

a Kulinda W
anyam

apori Tanzania 
303,406,181.00 

W
akala w

a U
tafiti w

a N
yum

ba Bora na Vifaa vya U
jenzi 

43,380,300.00 

M
fuko w

a Taifa w
a U

sim
am

izi w
a M

ajanga 
12,208,000.00 

W
akala w

a M
afunzo ya Takw

im
u M

ashariki m
w

a Afrika 
 155, 463,680  

Taasisi ya M
afunzo ya M

aendeleo ya Jam
ii ya (TICD)  

19,035,610.00 

Chuo cha Ardhi  
965,754,117.50 

W
akala w

a U
m

em
e Vijijini (REA) 

186,535,692.69 

Baraza la M
atibabu la Tanganyika (M

CT)  
397,741,352.00 

Jum
la N

dogo 2 
3,278,769,064.56 

  
M

alipo yasiyokuw
a na risiti ya kielectroniki (EFD

) kinyum
e na  Kanuni ya 28 (1) ya Kodi ya M

apato ya 
m

w
aka 2012 (EFD

) 

3 

W
akala w

a M
afunzo ya Takw

im
u M

ashariki m
w

a Afrika 
28,814,816.00 

H
ospitali ya Rufaa ya m

koa w
a Songw

e  
62,695,404.00 

H
ospitali ya Rufaa ya m

koa –Am
ana  

48,492,925.00 

SU
M

A JKT-Kilim
o na Viw

anda 
158,714,648.00 

H
ospitali ya Rufaa ya m

koa w
a Katavi  

58,147,176.00 
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 N
a. 

Taasisi 
  Kiasi (Sh.)   

H
ospitali ya Rufaa ya m

koa w
a Iringa  

141,597,108.00 

H
ospitali ya Rufaa ya m

koa w
a Tem

eke  
35,109,566.00 

W
akala w

a Taifa w
a H

ifadhi ya Chakula  
49,799,752.40 

Chuo cha Ardhi 
31,120,960.00 

Taasisi ya U
hasibu Tanzania (TIA) 

193,980,311.46 

Chuo cha M
afunzo cha Serikali za M

itaa  (LG
TI)  

79,499,016.00 

Shule ya sekondari Jitegem
ee  

500,765,200.00 

Jum
la N

dogo 3 
1,388,736,882.86 

M
atum

izi yasiyoidhinishw
a katika bajeti kinyum

e na Kanuni ya 46 (3) ya Kanuni ya Fedha za U
m

m
a ya 

m
w

aka 2001 iliyorekebishw
a m

w
aka 2004 

4 

M
am

laka ya U
sim

am
izi w

a W
anyam

apori Tanzania (TAW
A) 

351,008,632.00 
W

akala w
a H

udum
a za M

isitu Tanzania (TFS) 
720,158,135.00 

H
ospitali ya Rufaa ya M

koa w
a Sim

iyu  
43,852,208.00 

H
ospitali ya Rufaa ya M

koa w
a Shinyanga  

59,344,643.00 
Bohari kuu ya m

aji (M
CSRF) 

22,870,000.00 

H
ospitali ya Rufaa ya M

koa w
a Tabora  

64,750,687.98 
W

akala w
a U

chim
baji w

a Visim
a na M

abw
aw

a (DDCA)  
1,176,383,201.00 

Jum
la N

dogo 4 
2,438,367,506.98 

5 
Kodi ya zuio isiyo tozw

a na kuw
asilishw

a TRA
 kinyum

e na Kifungu 83 ya Sheria ya Kodi ya M
apato ya 

m
w

aka 2008 
 Kam

puni ya M
zinga H

olding 
59,879,252.27 
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 N
a. 

Taasisi 
  Kiasi (Sh.)   

Chuo cha  M
afunzo ya viw

anda vya m
isitu(FITI) 

33,784,920.66 

W
akala w

a U
m

em
e, M

itam
bo na U

fundi Tanzania (TEM
ESA) 

392,959,596.67 

Baraza la W
afam

asia 
34,835,000.00 

Jum
la N

dogo 5 
521,458,769.60 

Jum
la Kuu (1-5) 

9,615,782,229.90 
Chanzo: Barua ya M

apungufu kw
a M

enejim
enti 
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 K
iam

batisho N
a. 9. 1: K

uchelew
a kukam

ilika kw
a ujenzi w

a M
iradi 

Fungu 
Taasisi 

M
aelezo 

Kiasi(Sh) 
92 

Tum
e ya kudhibiti U

kim
w

i 
U

jenzi w
a kituo cha M

aarifa ya kudhibiti ukim
w

i  Dum
ila  

 
138,329,500 

39 
Jeshi la kujenga Taifa 

U
jenzi 

w
a 

m
ajengo 

na 
m

iundom
binu 

kw
enye 

kam
bi 

m
balim

bali za Jeshi 
6,000,000,000 

93 
Idara ya U

ham
iaji 

U
fungaji w

a m
fum

o w
a usim

am
izi w

a fedha (IFM
S-EPICO

R) 
263, 863,921 

90 
Sekretarieti 

ya 
M

koa 
w

a 
Songw

e 
U

jenzi w
a O

fisi ya M
kuu w

a M
koa, nyum

ba za m
akazi ya 

M
kuu w

a M
koa na Katibu Taw

ala 
1,516,025,183 

68 
W

izara ya U
jenzi, U

chukuzi 
na M

aw
asiliano. 

Kusim
ika na kusam

baza nyanya za m
konga w

a m
aw

asiliano 
977,460,514 

68 
W

izara ya U
jenzi, U

chukuzi 
na M

aw
asiliano. 

Kutengeneza 
 

na 
kusim

ika 
vibao 

44,900 
vya 

kuonesha 
nam

ba za nyum
ba katika halm

ashauri kum
i na m

bili  
269,400,000 

68 
W

izara ya U
jenzi, U

chukuzi 
na M

aw
asiliano. 

Kutengeneza na kusim
ika vibao vya kuonesha m

itaa ya 
nyum

ba katika H
alm

ashauri kum
i na m

bili 
960,000,000 

87 
Sekretarieti ya M

koa w
a  

Kagera 
U

jenzi 
na ukarabati w

a 
nyum

ba na O
fisi ya M

kuu w
a 

W
ilaya, Katibu Taw

ala, M
kuu w

a M
koa, pam

oja na upanuzi 
w

a w
odi ya akina M

am
a 

2,534,229,120 

47 
Sekretarieti ya M

koa w
a  

Sim
iyu 

U
jenzi w

a ofisi ya M
kuu w

a M
koa  

5,718,387,926 

81 
Sekretarieti ya M

koa w
a  

M
w

anza 
U

jenzi w
a nyum

ba ya M
akazi ya M

kuu w
a M

koa 
182,670,000 

82 
Sekretarieti ya M

koa w
a  

Ruvum
a 

U
karabati w

a O
fisi ya M

kuu w
a M

koa pam
oja na U

jenzi O
fisi 

ya M
kuu w

a W
ilaya ya N

yasa 
670,000,000 

96 
W

izara ya H
abari, U

tam
aduni 

na M
ichezo 

U
karabati w

a M
ajengo katika nyum

ba ya U
kom

bozi w
a 

Afrika jijini Dar es salaam
 

1,353,244,060 
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 Fungu 
Taasisi 

M
aelezo 

Kiasi(Sh) 
96 

W
izara ya H

abari, Vijana 
,U

tam
aduni na M

ichezo 
Kuchim

ba Kisim
a, kusim

ika pam
pu,na kuw

eka m
fum

o w
a 

m
aji katika Chuo cha M

aendeleo ya M
ichezo M

w
anza  

58,730,000 

70 
Sekretarieti ya M

koa w
a  

Arusha 
U

karabati w
a M

ajengo m
balim

bali ya M
kuu  

320,264,118 

88 
Sekretarieti ya M

koa w
a  D

ar 
es Salaam

 
U

jenzi w
a ofisi za M

kuu w
a W

ilaya Kigam
boni na U

bungo  
1,618,149,133 

84 
Sekretarieti ya M

koa w
a  

Singida 
U

jenzi w
a ofisi za M

kuu w
a W

ilaya M
kalam

a na Ikungi 
2,499,097,976 

49 
W

izara ya M
aji 

U
jenzi w

a Tanki la kuhifadhia m
aji, pam

pu,  nyum
ba ya 

w
alinzi pam

oja na m
fum

o w
a kusam

baza m
aji Bw

aw
ani 

1,568,669,760 

50 
W

izara ya Fedha 
U

fungaji w
a M

fum
o w

a M
ikatano katika Kum

bi za M
ikutano 

Dodom
a 

413,095,451 

21 
M

am
laka ya M

apato 
U

jenzi w
a Jengo la O

fisi ya M
am

laka ya M
apato Kibaha  

1,653,267,510 

Jum
la 

22,312,690,753 
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 K
iam

batisho N
a. 9. 2: M

iradi iliyokaguliw
a ya W

akala w
a Barabara na W

izara ya M
aji 

Taasisi 
 M

kataba na M
atokeo ya U

kaguzi. 
W

akala 
w

a 
Barabara 

M
kataba N

a. TR
D

/H
Q

/1004/2018/19-U
panuzi w

a Barabara ya M
orogoro kuw

a njia Sita (Kim
ara-

Kibaha) 
  

M
pangilio w

a tim
u ya usim

am
izi w

a m
radi ulikuw

a na m
apungufu kw

ani, m
handisi m

kuu w
a m

radi 
pam

oja na m
handisi w

a vifaa w
alikuw

a w
afanyakazi w

a TAN
RO

ADS hivyo kuw
a na m

ajukum
u m

engine 
ya kiofisi. 

  
U

kaguzi ulibaini pia hadi kufika tarehe 7/5/2019 m
kandarasi hakuw

a am
ekam

ilisha m
aabara kw

a ajilii 
ya upim

aji w
a ubora w

a vifaa na kazi. 
 

 
M

alipo kw
a M

kandarasi yalichelew
a kulipw

a, kinyum
e na kifungu cha 14.7 cha m

ikataba hatua; hii 
ilipelekea m

alipo kuw
a na riba. 

 
TAN

RO
ADS iliagizw

a kuhakikisha m
aabara inafanya kazi, m

kandarasi analipw
a kw

a w
akati; W

izara ya 
Fedha kupitia upya utaratibu w

a kutoa m
sam

aha w
a kodi ili kuepusha Serikali kulipa riba kutokana 

kuchelew
a kulipw

a kw
a W

akandarasi 
M

kataba N
a TRD

/H
Q

/1037/2016/2017-U
jenzi w

a D
araja la Juu katika M

akutano ya U
bungo 

  
U

sanifu (D
esign) w

a m
radi haukufanyika kw

a um
akini, hali iliyopelekea gharam

a za m
radi kutokuw

a 
halisi. 
 

 
M

chakato w
a ununuzi ulichukuw

a m
uda m

refu sana ( siku 693) toka uidhinishw
aji w

a fedha hadi 
kuingia m

kataba w
a ujenzi 

 
U

pungufu w
a w

afanyakazi w
a kusim

am
ia m

radi. 
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 Taasisi 
 M

kataba na M
atokeo ya U

kaguzi. 
 

U
taratibu w

a kushughulikia kodi ya ongezeko la tham
ani na kuchelew

a kutolew
a m

sam
aha w

a kodi 
kunaw

eza 
kupelekea 

kuongezeka 
kw

a 
gharam

a 
ya 

m
radi 

kutokana 
na 

m
alipo 

kuchelew
a 

kw
a 

m
kandarasi. 

 TAN
RO

ADS ihakikishe usanifu (Design) w
a M

iradi unafanyika kw
a um

akini katika m
iradi m

ingine ya 
baadaye. Pia, m

chakato w
a zabuni ufanyike kw

a ufanisi ili kuepuka uchelew
eshaji w

a m
radi 

M
kataba N

a TRD
/H

Q
/1007/2018/19 U

jenzi w
a D

araja jipya la Salender  
  

M
chakato w

a ununuzi ulichukuw
a m

uda m
refu sana ( Siku 451) toka uidhinishw

aji w
a fedha hadi 

kuingia m
kataba w

a ujenzi 
 

Kutokana na uchelew
eshaji w

a kupata m
sam

aha w
a Kodi, gharam

a  za m
radi zinaw

eza kuongezeka 
kutokana na M

kandarasi kuendelea kusubiri m
sam

aha bila kufanya kazi 
 Kutokana na m

atokeo ya ukaguzi, TAN
RO

ADS ilishauriw
a kufanya m

chakato w
a ununuzi kw

a ufanisi ili 
kuepuka kuchelew

a kw
a m

radi.  
M

kataba N
a. TRD

/H
Q

/1047/2018/19-U
jenzi w

a Barabara za M
abasi ya M

w
endo kasi aw

am
u ya pili 

Barabara ya Kilw
a. 

  
Kam

ati ya Zabuni iliidhinisha nyaraka ya zabuni kabla ya usanifu w
a m

radi kukam
ilika. 

 
M

chakato w
a ununuzi ulichukuw

a m
uda m

refu sana (siku 291) toka uidhinishw
aji w

a fedha hadi kuingia 
m

kataba w
a ujenzi.  

 Kutokana na m
atokeo ya U

kaguzi, TAN
RO

AD
S iliagizw

a kuhakikisha Kam
ati ya Zabuni inapitisha nyaraka 

za Zabuni zilizokam
ilika pia kuongeza ufanisi kati m

chakato w
a ununuzi ili kuhakikisha zabuni zinatolew

a 
katika m

uda uliopo kisheria. 
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 Taasisi 
 M

kataba na M
atokeo ya U

kaguzi. 
 

M
kataba N

a TRD
/H

Q
/1009/2018/19 –U

jenzi w
a Barabara za M

w
endokasi sehem

u ya Pili-
(Karakana ya M

bagala na V
ituo vidogo  vya m

abasi) 
  

M
chakato w

a ununuzi ulichukua m
uda m

refu sana (siku 257) toka uidhinishw
aji w

a fedha hadi kuingia 
m

kataba w
a ujenzi 

  
U

chelew
eshaji w

a kuanza kw
a m

radi ulitokana na kuchelew
a kulipw

a kw
a fidia kw

a w
akazi w

aliopisha 
ujenzi w

a Barabara.  
 Kutokana na m

atokeo ya ukaguzi, W
akala w

a Barabara iliagizw
a kuzingatia m

chakato w
a ununuzi 

unafanyika ili m
radi uw

eze kukam
ilika bila ya kuchelew

a. 
 W

izara ya M
aji 

M
kataba N

a M
E-011/2015-2016/W

/03 kw
a ajili ya U

jenzi w
a M

radi w
a m

aji O
rkesum

et 
  

U
kaguzi ulibaini kuw

a m
chakato w

a ununuzi ulianza kabla ya kukam
ilika kw

a usanifu. 
  

Zabuni ilitolew
a nje ya m

uda w
a kisheria w

a m
chakato w

a zabuni kinyum
e na kifungu cha 77 cha PPA 

2011 
 

 
M

kandarasi hakufanya kam
peni dhidi ya m

aam
bukizo ya U

KIM
W

I kinyum
e na m

akubaliano ya m
kataba. 

 
 

M
kandarasi hakuw

eza kuw
asilisha Bim

a ya M
kataba (insurance Cover), kinyum

e na kifungu cha 13 cha 
M

ikataba. Pia dham
ana ya kazi (Perform

ance Security) ilishapita m
uda w

ake toka tarehe 5/11/2018. 
 

 
M

alipo kw
a m

kandarasi yalichelew
a kulipw

a kinyum
e na kifungu 14.2 na 14.7 cha m

kataba 
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 Taasisi 
 M

kataba na M
atokeo ya U

kaguzi. 
W

izara ya M
aji ilishauriw

a kuhakikisha m
chakato w

a ununuzi unafanyika pale am
bapo usanifu w

a m
radi 

um
ekam

ilika. 
 M
ikataba kutolew

a ndani ya m
uda w

a kisheria w
a m

chakato w
a zabuni  

 M
kandarasi kuw

asilisha Bim
a ya M

kataba (insurance Cover) na  Dham
ana ya utendaji Kazi (Perform

ance 
Security)  
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 K
ielelezo N

a. 10. 1: O
rodha ya taasisi zenye m

alipo yasiyo na nyaraka toshelezi 
N

a 
Fungu 

M
kaguliw

a 
Kiasi(Sh) 

 
2 

Tum
e ya H

udum
a za W

alim
u 

32,730,213.85 
2,898,090.00 

 
123 

Bodi ya Filam
u Tanzania 

9,392,000.00 
 

14 
Jeshi la Zim

am
oto na U

okoaji 
41,264,000.00 

 
29 

Idara ya H
udum

a za M
agereza 

63,916,502.38 
 

31 
O

fisi ya M
akam

u w
a Rais 

77,563,389.04 
 

42 
Bunge 

71,825,500.00 
 

39 
Jeshi la Kujenga Taifa 

186,874,289.00 
 

78 
Sekretarieti ya M

koa M
beya 

2,783,000.00 
 

89 
Sekretarieti ya M

koa Rukw
a 

8,264,760.00 

 
3 

Kam
isheni ya Taifa ya M

ipango ya M
atum

izi ya Ardhi 
804,324,178.46 

9,602,604.71.00 
 

27 
M

sajili w
a Vyam

a vya Siasa 
9,431,866.56 

 
4 

O
fisi ya Rais-Idara ya U

sim
am

izi na U
tunzaji w

a N
yaraka 

26,571,546.12 
 

23 
W

akala w
a Taifa w

a Tafiti za N
yum

ba na M
ajengo 

62,910,771.08 
 

12 
Tum

e ya H
udum

a za M
ahakam

a 
1,495,000.00 

 
51 

W
izara ya M

am
bo ya N

dani 
694,492,164.00 

 
73 

Sekretarieti ya M
koa G

eita  
59,155,373.00 

 
83 

Sekretarieti ya M
koa Shinyanga  

117,423,507.00 
 

67 
O

fisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira ya U
tum

ishi w
a U

m
m

a 
9,500,000.00 

 
9 

O
fisi ya Rais – Bodi ya M

ishahara ya W
atum

ishi w
a U

m
m

a 
37,075,000.00 
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94 

O
fisi ya Rais Tum

e ya U
tum

ishi w
a U

m
m

a 
20,542,907.59 

268,964,080.73 
 

96 
W

izara ya H
abari, U

tam
aduni, Sanaa na M

ichezo 
12,607,120.00 

  
18 

Tum
e ya Taifa katika Shirika la U

m
oja w

a M
ataifa linaloshughulikia Elim

u (U
N

ESCO
) 

23,308,000.00 
43,230,000.00 

 
48 

W
izara ya Ardhi, N

yum
ba na M

aendeleo ya M
akazi 

256,056,612.90 

 
32 

O
fisi ya Rais-M

enejim
enti ya U

tum
ishi w

a U
m

m
a na U

taw
ala Bora 

86,632,916.95 
 

40 
M

ahakam
a ya Tanzania 

416,149,328.40 
 

74 
Sekretarieti ya M

koa Kigom
a  

79,289,362.00 

 
81 

Sekretarieti ya M
koa M

w
anza  

53,858,596.00 
23,200,000.00 

 
56 

O
fisi ya Rais,  Taw

ala za M
ikoa na Serikali za M

itaa 
127,567,793.00 

 
70 

Sekretarieti ya M
koa Arusha  

15,368,080.00 

 
86 

Sekretarieti ya M
koa Tanga 

11,208,000.00 

 
75 

Sekretarieti ya M
koa Kilim

anjaro 
16,351,554.00 

 
95 

Sekretarieti ya M
koa M

anyara  
8,009,160.00 

 
49 

W
izara ya M

aji 
572,440,996.00 

 
88 

Sekretarieti ya M
koa Dar es Salaam

  

50,175,492.00 

37,855,000.00 

 
76 

Sekretarieti ya M
koa Lindi  

27,443,465.00 

 
52 

W
izara ya Afya, M

aendeleo ya Jam
ii, Jinsia, W

azee na W
atoto 

86,098,187.66 

 
72 

Sekretarieti ya M
koa Dodom

a  
88,462,500.00 
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31,895,000.00 

  
85 

Sekretarieti ya M
koa Tabora  

220,924,850.00 

87,817,000.00 

20,000,000.00 

 
71 

Sekretarieti ya M
koa w

a Pw
ani 

36,464,496.00 
9,035,007.00 

Jum
la 

5,060,449,260.43 
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 K
ielelezo N

a. 10. 2: O
rodha ya taasisi zenye udhaifu w

a kusim
am

ia m
asurufu 

N
a 

Fungu 
Jina la M

kaguliw
a 

Kiasi(Sh) 
A

ina ya udhaifu uliobainika 

1 
57 

W
izara ya U

linzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa 
  

438,778,147.13 

M
alipo kutoka akaunti ya m

asurufu bila kuandika 
hati ya m

alipo 

160,868,320 
M

asurufu yasiyorejeshw
a 

2 
51 

W
izara ya M

am
bo ya N

dani 
58,550,651 

M
asurufu yasiyorejeshw

a 

3 
16 

O
fisi ya M

w
anasheria M

kuu w
a 

Serikali 
7,535,920 

M
asurufu yaliyochelew

a kurejeshw
a 

4 
2 

Tum
e ya H

udum
a za W

alim
u 

2,898,090 
M

asurufu yasiyozidi m
uda w

ake 

5 
41 

W
izara 

ya 
Katiba 

na 
M

am
bo 

ya 
Sheria 

29,668,217 
U

sim
am

izi m
baya w

a m
asurufu 

6 
60 

W
izara ya Viw

anda na Biashara   
28,297,858 

M
asurufu yaliyozidi sana m

uda w
ake 

7 
     
003 

Tum
e 

ya 
Taifa 

ya 
m

ipango 
ya 

M
atum

izi ya Ardhi 
  

654,297,500 
M

asurufu yaliyolipw
a m

oja kw
a m

oja kam
a m

atum
izi 

na hayakuingizw
a kw

enye rejista ya m
asurufu 

2,076,129,995.46 
M

asurufu yasiyorejeshw
a 

  

8 
73 

Sekretarieti ya M
koa Iringa  

2,700,240 
M

asurufu 
yaliyolipw

a 
m

oja 
kw

a 
m

oja 
kw

enye 
vifungu vya  m

atum
izi 

9 
44 

W
izara ya Viw

anda na Biashara 
170,000,000 

M
asurufu yayiyorejeshw

a 

10 
38 

Jeshi la W
ananchi w

a Tanzania 
36,312,137 

M
asurufu yasiyojejesw

a na m
apungufu m

engine 

11 
25 

O
fisi Binafsi ya W

aziri M
kuu  

30,000 
M

asurufu yasiyorejeshw
a  

12 
43,380,300 

M
asurufu yasiyorejeshw

a 
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 N
a 

Fungu 
Jina la M

kaguliw
a 

Kiasi(Sh) 
A

ina ya udhaifu uliobainika 

         
23 

W
akala w

a Taifa w
a Tafti za 

N
yum

ba na M
ajengo 

  
44,260,800 

M
asurufu yaliyolipw

a m
oja kw

a m
oja kam

a m
atum

izi 

13 
73 

Sekretarieti ya M
koa G

eita  
1,533,000 

M
asurufu yasiyorejeshw

a  

14 
94 

O
fisi ya Rais-Tum

e ya U
tum

ishi w
a 

U
m

m
a  

  

14,146,600 

M
asurufu 

am
bayo 

hayakurejeshw
a 

kikam
iifu 

na 
hayakutolew

a 
kw

a 
m

tu 
anayew

ajibika 
kufanya 

m
arejesho 

13,501,343 
M

asurufu am
bayo hayajarejeshw

a 

15 
82 

Sekretarieti ya M
koa Ruvum

a 
  

11,595,000 
M

asurufu 
yaliyotolew

a 
kabla 

ya 
m

arejesho 
w

a 
m

asurufu ya aw
ali 

11,910,000 
M

asurufu yaiyochelew
a kurejeshw

a 

16 
18 

Tum
e ya Taifa katika Shirika la 

U
m

oja w
a M

ataifa linaloshughulikia 
Elim

u (U
N

ESCO
) 

124,974,000 
M

asurufu liyolipw
a kw

a m
tu asiyrhusika 

17 
48 

W
izara ya Ardhi, N

yum
ba na 

M
aendeleo ya M

akazi 

1,114,685,708.70 
M

asufuru am
bayo hayajarejeshw

a 

9,295,735 
Kasoro m

balim
bali katika kutoa m

asurufu 

18 
54 

Sekretarieti ya M
koa N

jom
be 

13,349,520 
M

asurufu 
yaliyolipw

a 
m

oja 
kw

a 
m

oja 
kw

enye 
kifungu cha m

afum
izi 

19 
70 

Sekretarieti ya M
koa Arusha 

10,000,000 
M

asurufu yaliyotolew
a kim

akosa 

8,587,025 
M

asurufu am
bayo hayajarejeshw

a kw
enye m

fum
o 

w
a EPICO

R 

20 
75 

Sekretarieti ya M
koa Kilim

anjaro 
960,000 

M
asurufu am

bayo hayajarejeshw
a 

21 
86 

Sekretarieti ya M
koa Tanga 

31,681,000 
M

asurufu yaliyolipw
a m

oja kw
a m

oja kam
a m

atum
izi 
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 N
a 

Fungu 
Jina la M

kaguliw
a 

Kiasi(Sh) 
A

ina ya udhaifu uliobainika 

22 
52 

W
izara ya Afya, M

aendeleo ya 
Jam

ii, Jinsia na W
atoto 

141,665,038 
M

asurufu yaliyolipw
a nje ya M

fum
o w

a EPICO
R 

48,181,783 
M

asurufu am
bayo hayajarejeshw

a 

23 
85 

Sekretarieti ya M
koa Tabora 

29,180,348 
M

asurufu yaliyolipw
a m

oja kw
a m

oja kam
a m

atum
izi 

24 
49 

W
izara ya M

aji 
75,836,814 

M
asurufu yaliyolipw

a m
oja kw

a m
oja kam

a m
atum

izi 

25 
72 

Sekretarieti ya M
koa Dodom

a 

10,604,000 
M

asurufu yaliyolipw
a m

oja kw
a m

oja kam
a m

atum
izi 

5,200,000 
M

asurufu am
bayo hayajarejeshw

a 

Jum
la 

5,430,595,090.29 
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K

iam
batisho N

a. 11. 1: M
ajengo yaliyotelekezw

a, ukarabati usiokam
ilika na V

iw
anja visivyoendelezw

a 
vya Sekretarieti za M

ikoa na Balozi 
Fungu/Fungu 
dogo 

Balozi/Sekretarieti za M
ikoa/Idara za Serikali 

2020 
U

balozi w
a Tanzania U

m
oja w

a M
ataifa - G

eneva 
G

eneva Kitalu N
a.5277 49 Chem

in d’Ecogia 1290 Versoix G
eneva chenye tham

ani ya Sh.3,271,344,381 kilikuw
a na 

jengo linalohitaji ukarabati m
kubw

a kutokana na hali yake m
baya. Sehem

u kubw
a ya paa inavuja am

bayo 
im

epelekea kuta kuharibika na kupasuka pam
oja na sakafu kuharibika. Pia, m

fum
o w

a m
aji m

achafu um
echakaa 

hivyo kuhitaji ukarabati m
kubw

a am
a kubadilishw

a. 

2023 
U

balozi w
a Tanzania N

airobi 
Jengo lililopo kw

enye kiw
anja N

a. RL 209/13678 eneo la ukubw
a w

a m
ita za m

raba 8,094 lililopo eneo m
uhim

u la 
U

pper H
ill - N

airobi am
balo lim

eachw
a kw

a sababu ya hali yake m
baya zaidi ya ukarabati. 

2026 
U

balozi w
a Tanzania Kigali 

N
yum

ba m
bili zilizopo kw

enye kitalu N
a. 428 na 722 zina hali m

baya hivyo zinahitaji ukarabati m
akubw

a. 
2008 

U
balozi w

a Tanzania M
aputo 

Jengo la ghorofa tisa lililopo Av. Dos M
artires da M

arhaba 852, Serikali ya Tanzania na m
kandarasi M

essrs 
Constructors do M

ontego w
aliingia m

kataba w
a ukarabati tarehe 17 Januari 2012 kukarabati jengo hilo kw

a 
tham

ani ya m
kataba ya Dola za M

arekani 2,107,028.89. Tham
ani hiyo ya m

kataba im
ebadilishw

a kufikia Dola za 
M

arekani 3,104,701.75 na kiasi cha Dola za M
arekani 2,702,684.42 zim

eshalipw
a kw

a M
kandarasi ikiw

a ni asilim
ia 

87.1 ya tham
ani ya m

kataba iliyorudiw
a. Kuchelew

esha m
alipo ya m

kandarasi ilisababisha kuongezeka kw
a riba 

ya kiasi cha Dola za M
arekani 507,542.05 kam

a ilivyothibitishw
a kw

a barua iliyotum
w

a kw
a W

izara ya M
am

bo ya 
N

je yenye kum
bukum

bu nam
ba ADM

_23/2018 of January 2018. 
2028 

U
balozi w

a Tanzania Bujum
bura 

Kitalu N
a. 648/A Ruhero I, Bujum

bura,kina jengo lim
etekezw

a 
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 Fungu/Fungu 
dogo 

Balozi/Sekretarieti za M
ikoa/Idara za Serikali 

2004 
U

balozi w
a Tanzania Kinshasa 

Kiasi cha Dola za M
arekani 138,642.60 zilitolew

a kw
a ajili ya ukarabati w

a nyum
ba ya m

akazi iliyopo m
taa w

a 
O

kito N
o.33 Binza Pegeon N

galiem
a, nyum

ba ya m
akazi ya m

kuu w
a utaw

ala iliyopo m
taa w

a Roi Baudouin N
o.90 

G
om

be na jengo la ofisi lililopo kw
enye kitalu N

a. 142 Baulevard de 30 Juin G
om

be tangu m
w

aka 2018 Juni. H
adi 

w
akati U

kaguzi huu unakam
ilika ukarabati huo haujaanza. 

2016 
U

balozi w
a Tanzania Stockholm

 

N
yum

ba m
bili zilizopo kw

enye kitalu N
a.28 M

assygen na 35 Vedettvagen zim
etelekezw

a. 

2030 
U

balozi w
a Tanzania Lusaka 

U
balozi unam

iliki nyum
ba kum

i (10) zenye m
apungufu kam

a niilivyobaini: -  
1) 

Jengo la m
kuu w

a utaw
ala lina hali m

baya, ikiw
a ni pam

oja na kuvuja na linahitaji m
atengenezo ya haraka; 

2) 
N

yum
ba tatu w

anaishi w
atum

ishi w
a ubalozi, m

oja inatum
iw

a na Balozi kw
a m

akazi ya m
uda zina hali m

bovu na 
zinahitaji ukarabati. 

3) 
N

yum
ba zaba zilizobaki zina hali m

baya zaidi na hazifai kuishi binadam
u. N

yum
ba zote hizi zipo katika m

aeneo 
m

uhim
u ya m

akazi 
2038 

U
balozi w

a Tanzania Khartoum
 

Jengo lililopo square N
a.42, nyum

ba N
a.6 Khartoum

 East, m
taa w

a Abu G
aria kw

a m
akazi ya Balozi na kitalu 

6/1/4/5A Elm
ak N

im
iir m

taa w
a Khartoum

 W
est kw

a m
akazi ya m

kuu w
a utaw

ala yanahitaji ukarabati m
kubw

a. 
2011 

U
balozi w

a Tanzania U
m

oja w
a M

ataifa N
ew

 York 
1. 

Jengo m
oja lililopo 30 O

ver hill Road, M
ount Vernon W

estchester Country, N
Y 10551, N

ew
 York, aw

ali lilitum
ika 

kam
a m

akazi ya Balozi linahitaji ukarabati m
kubw

a. 
2. 

Jengo jingine la U
taw

ala lililopo 307E 53rd Street, N
ew

 York, N
Y 10022, lina ghorofa sita, ghorofa ya kw

anza 
na ya nne zipo w

azi toka D
esem

ba 2017. G
horofa ya nne inahitaji ukarabati m

dogo kabla ya kulipangisha. 
2018 

U
balozi w

a Tanzania D
C
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 Fungu/Fungu 
dogo 

Balozi/Sekretarieti za M
ikoa/Idara za Serikali 

Jengo la U
taw

ala lililopo 2139 R Street N
.W

. W
ashington D.C 20008 lilinunuliw

a toka m
w

aka 1977. Lim
eham

w
a 

toka m
w

aka 2009. Linahitaji ukarabati m
kubw

a. 
2025 

U
balozi w

a Tanzania Pretoria 
N

yum
ba N

a.58 iliyopo Adenvale 5th Street Johannesburg, Africa Kusini, nyum
ba hii ilikuw

a chini ya U
balozi tangu 

m
w

aka 2005 hadi 2019 iliporudishw
a kw

a shirika la ndege la ATCL. Sasa hivi nyum
ba hii inakaliw

a na w
enyeji na 

inahitaji ukarabati m
kubw

a. 
 N

yum
ba N

a. 846 iliyopo Thom
as Street, Arcadia, Pretoria, Afrika Kusini am

bayo hapo aw
ali ilim

ikiw
a na Serikali 

ya M
apinduzi Zanzibar na sasa hivi inam

ilikiw
a na Serikali ya Jam

huri ya M
uungano ingaw

a hakuna nyaraka za 
kisheria zilizotolew

a kuthibisha hilo. N
yum

ba zote hizi m
bili zim

etelekezw
a. 

2030 
U

balozi w
a Tanzania Lilongw

e 
1. 

N
yum

ba za kuishi w
atum

ishi zinavuja na kuw
a na m

bali, hivyo kuhitaji ukarabati w
a haraka. 

 
2. 

N
yum

ba m
oja iliyopo kw

enye Kiw
anja N

a. 10/536 iliyotum
iw

a na Balozi haifai kw
a m

akazi ya binadam
u. 

N
yum

ba hii im
etelekezw

a na inahitaji ukarabati m
kubw

a. 
2022 

U
balozi w

a Tanzania H
arare 

1) 
Jengo la O

fisi na nyum
ba za m

akazi zinavuja na zina hali m
baya, hivyo kuhitaji ukarabati m

kubw
a w

a haraka. 
 2) 

N
yum

ba m
oja ya m

akazi iliyopo kw
enye kiw

anja N
a. 91, Churchill Avenue ina hali m

baya na haifai kuishi 
binadam

u. 
29 

Idara ya H
udum

a za M
agereza 

G
ereza la M

kuza na ofisi ya m
agereza am

bayo haijakam
ilika ikiw

a na tham
ani ya Sh. 92,053,950 toka m

w
aka 2004. 

88 
Sekretarieti ya M

koa D
ar es salaam

 
N

yum
ba m

bili zilizopo kw
enye kiw

anja N
a. 96/1, Ada Estate na nyingine M

ikocheni zim
etelekezw

a. 
Chanzo: Taarifa za Fedha zilizokaguliw

a kw
a m

w
aka 2018/19 
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 K
iam

batisho N
a. 11. 2: M

atum
izi yasiyolipw

a
 

Fungu 
Jina la Taasisi 

Kiasi Sh. 

57 
W

izara ya U
linzi na Jeshi la Kujenga Taifa 

       1,045,499,689,187  

28 
Jeshi la Polisi Tanzania 

          651,358,243,645  

38 
Jeshi la W

ananchi Tanzania 
          286,851,148,594  

52 
W

izara ya Afya, M
aendeleo ya Jam

ii, Jinsia, W
azee na W

atoto 
          272,629,610,089  

98 
W

izara ya U
jenzi, U

safiri na M
aw

asiliano 
          144,408,601,208  

29 
Idara ya H

udum
a za M

agereza 
            99,494,174,767  

39 
Jeshi la Kujenga Taifa 

            32,483,543,887  

43 
W

izara ya Kilim
o 

            16,720,268,921  

49 
W

izara ya M
aji 

            15,298,830,664  

48 
W

izara ya Ardhi, N
yum

ba na M
aendeleo ya M

akazi 
            12,125,539,924  

93 
Idara ya U

ham
iaji 

            10,922,337,695  

34 
W

izara ya M
am

bo ya N
je na U

shirikiano w
a Afrika M

ashariki 
              9,836,770,521  

14 
Jeshi la Zim

a m
oto na U

okoaji 
              4,829,423,690  

25 
O

fisi Binafsi ya W
aziri M

kuu 
              4,203,349,838  

46 
W

izara ya Elim
u, Sayansi na Teknologia 

              4,044,135,112  

30 
O

fisi ya Rais Sekretarieti ya Baraza la M
aw

aziri 
              3,956,425,531  

65 
O

fisi ya W
aziri M

kuu Kazi, Vijana, Ajira na W
atu w

enye U
lem

avu 
              3,558,096,115  

5 
Tum

e ya Taifa ya U
m

w
agiliaji 

              3,208,183,131  

94 
O

fisi ya Rais Tum
e ya U

tum
ishi w

a U
m

m
a 

              3,061,959,516  
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 Fungu 
Jina la Taasisi 

Kiasi Sh. 

69 
O

fisi ya M
aliasili na U

talii 
              2,560,612,778  

53 
W

izara ya Afya, M
aenendeleo ya Jam

ii, Jinsia, W
azee na W

atoto 
              2,499,286,907  

56 
O

fisi ya Rais – Taw
ala za M

ikoa na Serikali za M
itaa 

              2,493,615,118  
24 

Tum
e ya M

aendeleo ya U
shirika 

              2,490,566,488  

58 
W

izara ya N
ishati 

              2,461,094,189  

23 
O

fisi ya M
hasibu M

kuu w
a Serikali 

              2,321,026,048  

31 
O

fisi ya M
akam

u w
a Rais 

              2,102,852,146  

96 
W

izara ya H
abari, U

tam
aduni, Sanaa na M

ichezo 
              2,098,015,325  

35 
H

udum
a ya M

ashitaka ya Taifa 
              2,035,414,440  

72 
Sekretarieti ya M

koa Dodom
a 

              1,862,425,459  

99 
W

izara ya M
ifugo na U

vuvi 
              1,738,787,150  

2015 
U

balozi w
a Tanzania Rom

e 
              1,737,145,660  

68 
W

izara ya U
jenzi, U

chukuzi na M
aw

asiliano 
              1,732,501,802  

41 
W

izara ya Katiba na Sheria 
              1,719,373,135  

37 
O

fisi ya W
aziri M

kuu 
              1,703,586,979  

76 
Sekretarieti ya M

koa Lindi 
              1,497,256,415  

80 
Sekretarieti ya M

koa M
tw

ara 
              1,429,806,650  

70 
Sekretarieti ya M

koa Arusha 
              1,415,250,609  

89 
Sekretarieti ya M

koa Rukw
a 

              1,365,228,284  

47 
Sekretarieti ya M

koa Sim
iyu  

              1,231,655,108  
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 Fungu 
Jina la Taasisi 

Kiasi Sh. 

2009 
U

balozi w
a Tanzania M

oscow
 

              1,132,409,116  

86 
Sekretarieti ya M

koa Tanga 
              1,073,733,287  

100 
W

izara ya M
adini 

              1,030,656,267  

61 
Tum

e ya Taifa ya U
chaguzii 

              1,029,390,876  

64 
W

izara ya M
ifugo na U

vuvi 
              1,001,945,034  

32 
O

fisi ya Rais Tum
e ya U

tum
ishi w

a U
m

m
a 

                 930,486,085  

84 
Sekretarieti ya M

koa Singida 
                 905,334,218  

95 
Sekretarieti ya M

koa M
anyara 

                 904,147,075  

55 
Tum

e ya H
aki za Binadam

u na U
taw

ala Bora 
                 900,578,181  

67 
O

fisi ya Rais ya Sekretarieti ya Ajira 
                 875,792,577  

2034 
U

balozi w
a Tanzania M

oroni 
                 848,069,180  

2020 
U

balozi w
a Tanzania U

m
oja w

a M
ataifa G

eneva 
                 845,401,618  

51 
W

izara ya M
am

bo ya N
dani 

                 765,126,475  

87 
Sekretarieti ya M

koa Kagera  
                 758,774,514  

2019 
U

balozi w
a Tanzania Brussels 

                 734,221,327  

26 
O

fisi Binafsi ya M
akam

u w
a Rais 

                 729,148,049  

74 
Sekretarieti ya M

koa Kigom
a 

                 706,960,118  

77 
Sekretarieti ya M

koa M
ara  

                 686,468,748  

63 
Sekretarieti ya M

koa G
eita  

                 668,280,824  

73 
Sekretarieti ya M

koa Iringa  
                 648,796,712  
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 Fungu 
Jina la Taasisi 

Kiasi Sh. 

78 
Sekretarieti ya M

koa M
beya 

                 635,243,371  

33 
O

fisi ya Rais Sekretarieti ya M
aadili 

                 621,313,483  

62 
W

izara ya U
jenzi, U

chukuzi na M
aw

asiliano 
                 614,030,767  

88 
Sekretarieti ya M

koa Dar es salaam
 

                 569,384,259  

71 
Sekretarieti ya M

koa Pw
ani 

                 541,106,724  

36 
Sekretarieti ya M

koa Katavi 
                 475,826,538  

27 
M

sajili w
a Vyam

a vya Siasa 
                 462,463,184  

75 
Sekretarieti ya M

koa Kilim
anjaro 

                 426,818,002  

91 
M

am
laka ya U

dhibiti w
a Daw

a na U
tekelezaji  

                 400,392,380  

60 
W

izara ya Viw
anda na Biashara 

                 344,898,590  

2025 
U

balozi w
a Tanzania Pretoria 

                 343,760,242  

16 
O

fisi ya M
w

anasheria M
kuu 

                 269,705,405  

85 
Sekretarieti ya M

koa Tabora  
                 265,214,217  

92 
Tum

e ya Kudhibiti U
kim

w
i (TACAID

S) 
                 191,416,535  

2013 
U

balozi w
a Tanzania Paris 

                 188,023,194  

90 
Sekretarieti ya M

koa Songw
e  

                 130,885,434  

003 
Tum

e ya Taifa ya m
ipango na m

atum
izi ya Ardhi 

                 120,471,747  

002 
Tum

e ya H
udum

a za W
aalim

u 
                 119,589,160  

04 
O

fisi ya Rais ya U
sim

am
izi w

a N
yaraka na U

tunzaji w
a Kum

bukum
bu 

                 105,195,486  

12 
Tum

e ya H
udum

a za M
ahakam

a 
                   61,442,258  
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 Fungu 
Jina la Taasisi 

Kiasi Sh. 

59 
Tum

e ya Kurekebisha Sheria 
                   54,065,551  

09 
O

fisi ya Rais Bodi ya M
ishahara ya W

atum
ishi w

a U
m

m
a 

                   28,478,393  

2040 
U

balozi w
a Tanzania Tel Aviv 

                     8,954,508  

 
JU

M
LA

 
2,687,140,232,434 

Chanzo: Taarifa za fedha zilizokaguliw
a kw

a m
w

aka 2018/19 

  


