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Mh. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Ikulu, 
S.L.P 9120, 
DAR ES SALAAM. 
 
TAARIFA YA UKAGUZI MAALUM ULIOFANYIKA HALMASHAURI YA WILAYA 
YA KISHAPU 
KWA KIPINDI CHA 2007/2008-2009/2010 
 
MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU YALIYOJITOKEZA (EXECUTIVE 
SUMMARY) 
 
Sehemu hii inaeleza kwa muhtasari mambo muhimu yaliyojitokeza katika 
Ukaguzi huu maalum. Wakati wa ukaguzi maalum katika Halmashauri ya 
Wilaya – Kishapu, tumebaini dosari na mapungufu mbalimbali ambayo 
maelezo ya kina yametolewa katika Aya husika. Masuala na mambo muhimu 
yanayohusiana na mapungufu hayo ambayo yamo katika taarifa hii ni haya 
yafuatayo: 

1.0    Mifumo dhaifu ya udhibiti wa ndani  
Katika kupitia mifumo ya udhibiti wa ndani na uhasibu, ukaguzi huu ulibaini 
mapungufu mbali mbali yaliyosababishwa na udhaifu wa mfumo wa ndani 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu . Pia kitengo cha Uhasibu 
kimekuwa hakina usimamizi na mgawanyo wa kazi nzuri hali ambayo 
imepelekea kutokea kwa mapungufu mengi kuhusiana na usimamizi wa 
rasilimali za Halmashauri kama  ifuatavyo: 

 
  1.1     Mgawanyo wa kazi 

Halmashauri haikuwa na mgawanyo wa kazi kimaandishi katika idara ya 
Uhasibu hivyo upotevu wa rasilimali za serikali na utendaji kazi uliochini ya 
kiwango stahiki haukuweza kugundulika na kuzuilika kwa muda muafaka. 
 
Mfumo dhaifu wa udhibiti wa ndani, uliruhusu baadhi ya watendaji katika 
Idara ya uhasibu kufanya kazi ambazo zingekuwa nje ya majukumu ya kazi 
zao kwa mfano Mtunza fedha Ndugu Musa Limbe alitambulishwa Benki 
kushughulikia masuala yote ya fedha katika akaunti za Halmashauri katika 
Benki ya NMB Tawi la Manonga Mjini Shinyanga. 

Hali hii ilisababishwa na kutotilia umuhimu wa kujenga mfumo imara wa 
udhibiti wa ndani kabla na baada ya kuanzishwa kwa Halmashauri mpya, 
ambapo Mweka Hazina wa Halmashauri alipaswa kuhakikisha kuwepo kwa 
mfumo makini wa udhibiti wa ndani na uwepo wa taratibu za kifedha 
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zilizoanishwa kwa uwazi kwa mujibu wa Agizo Na. 5(f) la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mtaa ya Mwaka 1997. 

1.2    Hati za malipo hazikuwa zinatunzwa vizuri   
Hati za malipo zenye thamani ya Sh.1,171,735,534 zilizolipwa katika 
mwaka wa fedha 2009/2010  hazikuonekana wakati wa ukaguzi wa kawaida 
pia hazikuweza  kupatikana hadi mwisho wa ukaguzi huu maalumu.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa mpaka wakati wa ukaguzi huu maalumu hakuna 
Mhasibu aliyeteuliwa na Mweka Hazina kwa maandishi kuwajibika na 
utunzaji wa hati za malipo wala kuwepo sehemu maalum ya kuhifadhia hati 
za malipo, kwani kila Mhasibu anahifadhi Hati za malipo zinazohusiana na 
akaunti anayoisimamia, hivyo zinahifadhiwa sehemu tofauti katika Ofisi zao 
pasipo kuwepo na udhibiti wowote.  
 
Uwezekano wa kuchukuliwa kwa hati za malipo na kila mhasibu ni mkubwa, 
hivyo udhibiti wake ni hafifu kwani hakuna “movement register” ya hati za 
malipo. 

1.3    Kukosekana kwa mfumo Funganishi wa usimamizi wa Fedha (IFMS) 
 
Katika mwaka wa  fedha 2009/2010, Halmashauri ilianza kutumia Mfumo 
wa   Teknolojia ya Mawasiliano (Quick Use Accounting Package) kwa 
kusaidiwa na  Afisa toka Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa, Mkoa wa Shinyanga 
Ndugu Monata ambaye aliiuzia Halmashauri Mfumo huo bila idhini ya  
TAMISEMI. 

 
Mfumo huu haukidhi udhibiti wa matumizi ya fedha kwa maana   matumizi 
yanapoidhinishwa hayaendani na fedha zilizopo katika kifungu husika cha 
matumizi hayo hivyo kufanya akaunti husika kutumia fedha zaidi ya kiasi 
kilichopo. Aidha, katika Mfumo huo hakuna mgawanyo wa majukumu ya 
kiutendaji ndani ya mfumo kwani mtumiaji mmoja amewezeshwa kufanya 
taratibu zote za malipo. 
 
Hii ni dhahiri kwamba matumizi mabaya ya fedha za umma yanawezekana 
kutokea kupitia mfumo huo ambao hauna uthibiti wa kutosheleza mahitaji 
ya Halmashauri. 

 
 1.4     Utendaji kazi dhaifu wa Kitengo cha Ukaguzi wa ndani. 

Ukaguzi huu maalum ulibaini kuwa Halmashauri tangu ilipoanzishwa mwaka 
2005  ilikuwa haina mkaguzi wa ndani mpaka ilipofika  Novemba, 2007 
alipoteuliwa Ndg. Exaud Massawe – Mhasibu Daraja I kukaimu nafasi ya 
mkaguzi wa ndani. Hali hiyo imesababisha kuwa na mapungufu mengi 
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo na malipo mbali mbali 
yaliyofanyika katika kipindi za mwaka 2005 hadi hapo alipoteuliwa Kaimu 
Mkaguzi wa Ndani.  
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Wakati wa ukaguzi maalumu ukifanyika, ilibainika kuwa Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani hakiandai Mpango wa kazi wa Ukaguzi wa mwaka na 
Mawanda ya utendaji wa mkaguzi wa ndani hayakuwa yameainishwa katika 
barua yake ya uteuzi. Hii ilisababisha mkaguzi wa ndani afanye kazi hata 
zile zisizomhusu kama vile ukaguzi wa awali wa hati za malipo (pre- audit) 
.  
Kitengo cha ukaguzi wa ndani kushindwa kuisaidia Halmashauri kufikia 
malengo tarajiwa na kulinda maslahi ya Halmashauri kwa kutofanya kazi 
ambazo zitaisaidia Halmashauri katika kujua mapungufu mbalimbali 
kinyume na Agizo Na. 12 – 16 la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 
1997.  

 

2.0      Kutozingatia Sheria na Kanuni za Manunuzi ya Umma  
Katika kufanya tathmini ya taratibu za manunuzi kulingana na Sheria ya 
Manunuzi ya Umma Na. 21 ya mwaka 2004 na Kanuni za Manunuzi ya Umma  
za mwaka 2005 ukaguzi huu maalumu umebaini kasoro na mapungufu 
yafuatayo: 

 
Mkuu wa kitengo cha usimamizi wa manunuzi (PMU) kutoripoti moja kwa 
moja kwa Afisa Masuuli (Accounting Officer) na  Mpango wa Mwaka wa 
Manunuzi kutofuata mwongozo (templates) zilizotolewa na PPRA. Pia, 
nyaraka za Zabuni mahsusi zenye viwango (Standard Tender Documents) 
hazitumiki. 
 
Kinyume na kanuni Na.54 (1) ya G.N. Na. 97 ya mwaka 2005 Idara 
zinazofanya manunuzi huidhinisha nyaraka za zabuni (bidding documents) 
na aina za manunuzi (Procurement methods) badala ya kuidhinishwa na 
Bodi ya Zabuni, kabla ya kutolewa kwa washindani (Wazabuni). 

 
Kutokuwepo kwa taarifa za ukaguzi wa vifaa/bidhaa zilizonunuliwa kwani 
Afisa Masuuli hajateua Kamati za kukagua na kukubali (Goods Inspection/ 
(Acceptance Committee), kutokuwepo kwa taarifa za maendeleo na 
utekelezaji wa mikataba za siku, wiki na mwezi. 
 
Uchambuzi wa Zabuni haufuati miongozo ya tathmini na mihtasari ya 
ufunguzi wa Zabuni haiambatanishwi  (Evaluation Guidelines)  inayotolewa 
na Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA) vilevile hakuna  
taarifa za uchambuzi.  Pia, wakati mwingine wajumbe wa timu ya 
uchambuzi hawasaini fomu za kiapo (Covenant forms). 

 
3.0 Mishahara ya watumishi ambao hawako kazini kuwa katika orodha ya 
 Mishahara kiasi cha Sh.66,325,161.88 
 

Katika kupitia malipo ya Mishahara ukaguzi maalumu uligundua kuwepo 
Mishahara ya watumishi ambao hawako kazini kuwa katika orodha ya 
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Mishahara kiasi cha Sh. 66,325,161.88. Kati ya kiasi hicho, 
Sh.43,854,576.66 zililipwa kwa watumishi ambao wamestaafu, kufariki, 
kufukuzwa kazi, kuacha kazi na kutoripoti kazini. Aidha kiasi cha Sh. 
22,470,585.22 kilitokana na sababu za utoro ambapo hakuna hatua zozote 
stahiki za kinidhamu zilizochukuliwa na mamlaka za nidhamu.  Hata hivyo, 
hakuna uthibitisho kuwa fedha hizi zinarudishwa Hazina kupitia Ofisi ya 
Katibu Tawala wa Mkoa kama inavyotakiwa na waraka wenye kumb. Na. 
EB/AG/5/03/01/Vol. iv/136 wa tarehe 31/8/2007.  
 

4.0     Mapungufu katika Ukusanyaji wa Mapato toka Vyanzo vya Halmashauri 
Halmashauri haikuweza kutoa orodha ya mawakala waliopitishwa au 
kuidhinishwa na Halmashauri kwa miaka ya 2007/2008 na 2008/2009 ili 
kukusanya ushuru katika vyanzo vyake mbalimbali yakiwemo masoko na 
magulio ili iweze kupitiwa wakati wa Ukaguzi, pamoja na Ukaguzi kufatilia 
upatikanaji wa mikataba hiyo kwa Mwanasheria wa Halmashauri Bwana Peter 
Malembeka, Mhasibu wa Mapato Bwana Makokota Elbert na Mtunza Fedha 
Bwana Mtaki Masululi ambao walitakiwa kuiwasilisha Mikataba hiyo 
hawakuweza kuipata. 

 
Katika kupitia mikataba ya 2009/2010 iliyowasilishwa haioneshi kumbukumbu 
namba za mikataba, pia haina dhamana ya usalama (Security Bond). Pia 
ukaguzi maalum umebani kuwa Halmashauri ilishindwa kukusanya mapato 
yatokanayo na masoko na magulio toka kwa Mawakala kiasi cha 
Sh.32,230,000. 

 
5.0 Ubadhirifu wa Fedha za Miradi ya Maendeleo katika Halmashauri  

Timu ya ukaguzi haikupatiwa nyaraka ilizoomba kwa Meneja - NMB Tawi la 
Manonga    kupitia Mkurugenzi wa Halmashauri kama Hundi zilizolipwa (paid 
cheques), orodha za watia sahihi katika akaunti za Halmashauri (Signature 
Specimen), Taarifa za Benki (Bank statements) na vyeti vya kuonesha Salio 
(Certificate of balances).  
Orodha za watia sahihi wa akaunti 20 za Halmashauri zilizoko NMB, 
hazikuweza kutolewa na Meneja wa Benki kwa ajili ya ukaguzi. Aidha, hundi 
158 zilishindwa kutolewa na benki kwa ajili ya ukaguzi. 

Aidha, Meneja wa Benki kupitia Barua yake yenye kumbukumbu Na. 
NMB/KDC/AC/01/06 ya tarehe 21/06/2011 akijibu barua ya ukaguzi alieleza 
kuwa hatoweza kutoa nyaraka hizo, akidai kuwa taratibu za Benki 
hazimruhusu kutoa nyaraka hizo. Kukosekana kwa nyaraka hizo ukaguzi 
umeshindwa kujiridhisha na uhalali wa watia saini katika baadhi ya malipo.   

Katika kupitia kumbukumbu za fedha  zikiwemo daftari la fedha (Cash 
books), hundi zilizolipwa, taarifa za benki ilibainika kuwepo kwa ufujaji na 
ubadhirifu wa fedha kiasi cha Sh.5,513,049,264 zilizofanyika kwa njia mbali 
mbali kama inayooneshwa katika aya zifuatazo hapa chini: 
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          5.1      Taarifa za benki zilizoghushiwa Sh.235,057,185.64 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa taarifa za benki zilighushiwa na kutumika 
kufanya usuluhisho wa benki ambapo zilisainiwa na Mweka Hazina Ndugu 
Muhidini Mohamedi na kupelekea salio la akaunti hizo kuwa na tofauti ya 
Sh.235,057,185.64 ambazo tayari zilikuwa zimeshaibiwa toka katika 
akaunti hizo kwa njia za Malipo yasiyo na hati za malipo, kuongezwa kwa 
tarakimu katika hundi ikilinganishwa na vibutu, uhamishaji wa fedha usio 
na idhini ya Mkurugenzi kwenda katika akaunti ambazo ni rahisi kuzitoa 
isivyo halali, Malipo yaliyofanyika bila kuidhinishwa na Mkurugenzi na 
Malipo ya hundi zilizolipwa na Benki zikiwa zimesainiwa na maafisa ambao 
siyo walioidhinishwa kusaini hundi za akaunti husika, kughushiwa kwa 
sahihi za wahusika katika hundi zilizolipwa na benki na Hundi zilizooneshwa 
kufutwa katika vibutu (Cancelled) lakini zilioneshwa kulipwa na Benki. 

      5.2      Hundi zilizoghushiwa na kulipwa zaidi ikilinganishwa na vibutu 
 Sh.502,155,820 
Ukaguzi uliofanyika kwa kulinganisha rekodi za Halmashauri na zile za 
Benki, ulibaini kuwepo malipo kwa walipwaji mbalimbali  katika Akaunti za 
CHF, Maendeeo, EGPAF, NRWSSP, TACAIDS NA DASIP yenye mashaka yenye 
jumla ya Sh.502,155,820 yaliyotokana na uwezekano wa kughushi hundi 
katika akauti mbalimbali za Halmashauri.  
 
Hali hiyo ilitokana na kukosekana kwa baadhi ya watumishi wa Idara ya 
Fedha na maafisa wengine. Pia Udhaifu katika Mfumo wa udhibiti wa ndani 
wa Halmashauri ambapo Uhamishaji wa fedha usio na idhini na kibali cha 
Mkurugenzi uliweza kusaidia  kufanya wizi wa fedha hizo bila kizuizi 
chochote kwa kushirikiana na watumishi/mtumishi wa Benki ya NMB tawi la 
Manonga. Hali hii ilisababisha kutotekelezwa kwa Shughuli zilizopangwa na 
Halmashauri kutotoa huduma bora kwa wananchi. 

 
5.3 Uhamisho wa fedha toka Akaunti moja kwenda nyingine bila idhini ya 

 Mkurugenzi na kutumika kinyume na malengo Sh.1,676,246,259 
 

Katika kupitia hati za malipo na daftari la fedha kwa mwaka 2009/2010 
ilibainika kuwa jumla ya Sh.1,676,246,259 zilihamishwa kutoka akaunti 
moja kwenda nyingine bila idhini ya Mkurugenzi na zikatumika kinyume na 
malengo yaliyokusudiwa, kwani fedha hizi zilitakiwa kutumika katika 
akaunti husika kwa shughuli zilizokusudiwa na zilizoidhinishwa na bajeti ya 
Halmashauri. 
 
Aidha, fedha hizi zilihamishwa kuziba mapengo kwenye akaunti ambazo 
fedha zake zilikuwa zimeshatumika kwa malengo yasiyokusudiwa au kuibwa 
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na watumishi wasio waaminifu ambao wametajwa katika aya namba 2.6 ya 
taarifa hii. 

 
 
5.4  Uhamisho wa fedha ambao haukufika katika akaunti zilikohamishiwa                  

   Sh.1,957,659,279 
 

Uchunguzi  uliofanywa katika daftari la malipo (System Cash Books) na 
taarifa za Benki (Bank Statements) katika mwaka wa fedha 2009/2010 
ilibainika kuwa Halmashauri ilifanya uhamisho wa fedha wenye jumla ya 
Sh.1,957,659,279 Kutoka akaunti moja kwenda nyingine na fedha hizi 
zilioneshwa kulipwa na Benki kutoka akaunti iliyohamisha. 
 
Aidha, ukaguzi ulipofatilia uhamishaji huo wa fedha katika taarifa za Benki 
(Bank Statement) na kitabu cha fedha (Cash Book) upande wa mapokezi wa 
akaunti zilikohamishiwa fedha hizo hazikuwa zimepokelewa, hali hii 
inabainisha kuwa kiasi cha Sh.1,957,659,279 kilichukuliwa fedha taslimu na 
watumishi Halmashauri wakishirikiana na watumishi wa Benki wasio 
waaminifu ambao wametajwa katika matukio ya ubadhirifu yaliyoainishwa 
katika aya namba  2.6 ya taarifa hii.  

 
   5.5    Uhamisho wa fedha kwenda kwenye akaunti zisizofahamika  

Sh.452, 379,678 
Katika mwaka wa fedha 2009/2010 Halmashauri ilifanya uhamisho wa fedha 
wenye jumla ya Sh.452, 379,678 kutoka akaunti moja kwenda katika akaunti 
zisizofahamika. 
 
Uchambuzi uliofanywa katika daftari za malipo (System Cash Books) na 
taarifa za Benki (Bank Statements) za akaunti zilizolipa zikionesha kutoa 
fedha hizo lakini zilipofuatiliwa katika daftari za fedha na taarifa za benki 
fedha hizo hazikuonesha kupokelewa katika akaunti  yeyote  au kutumika 
kama matumizi halali ya Halmashauri. 
  
Hivyo kiasi cha fedha chenye jumla ya Sh. 452,379,678 kilichohamishwa toka 
akaunti moja kwenda kusikojulikana zilichukuliwa fedha taslimu na Mtunza 
Fedha wa Halmashauri akishirikiana na watumishi wa Benki. 

 
5.6    Malipo yaliyofanyika kwa walipwaji wasiofahamika Sh.689, 551,042 

 
Katika kupitia daftari la fedha (cash books) na taarifa za Benki (Bank 
statements) za mwaka 2009/2010 kulibainika kuwepo kwa malipo yenye 
jumla ya Sh.689,551,042 yaliyofanyika benki kwa walipwaji wasiojulikana 
ambao hawakutajwa majina yao. Malipo hayo yaliingizwa katika daftari la 
fedha ikiwa ni kusuluhisha malipo yaliyoghushiwa ambayo yalilipwa na Benki 
toka akaunti mbalimbali za Halmashauri.  Halmashauri imeweza kuibiwa 
fedha nyingi kupitia kwa watumishi wa Halmashauri Bw. Walugu Mussa Limbe 
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ambaye alikuwa Mtunza Fedha na Mweka Hazina Bw. Muhidini Muhamed 
wakishirikiana na watumishi wa Benki ya NMB Tawi la  Manonga. Halmashauri 
inatakiwa kuwachukulia hatua za kisheria watumishi hao ambao walihusika 
katika ubadhirifu huo wa fedha. 

6.0    MIRADI YA MAJI (NRWSSP) 
6.1    Fedha ambazo hazikuhamishiwa toka akaunti ya Maendeleo kwenda 

akaunti ya mradi Sh.88,700,000 
Mnamo tarehe 10/12/2009 Halmashauri ilipokea kupitia akaunti ya 
Maendeleo kiasi cha    Sh.88, 700,000 kwa ajili ya kutekeleza shughuli za 
miradi ya Maji. Wakati wa ukaguzi maalum uliofanyika mwezi Juni 2011 
takribani miezi sita tangu kupokelewa fedha hizo zilikuwa hazijahamishwa 
katika akaunti ya mradi wa Maji wa NRWSSP ili zitumike kwa shughuli za 
mradi zilizokusudiwa. 

6.2  Matumizi yaliyofanywa kinyume na Malengo yaliyokusudiwa  
  Sh. 338,974,569.14 

Kwa mujibu wa barua yenye kumbukumbu Na.DED/KDC/CPF.8/05 ya tarehe 
19/10/2010 iliyoandikwa na Mhandisi wa Maji Wilaya Ndugu Said Lukas 
kwenda kwa Mkurugenzi wa Halmashauri yenye kichwa cha habari 
“Matumizi ya Fedha za Programme ya Maji kinyume na malengo 
yaliyokusudiwa” ikitanabaisha kuwepo kwa matumizi yenye jumla ya 
Sh.286,092,000 yaliyofanyika kupitia akaunti ya Benki kwa matumizi 
yasiyokusudiwa na Idara ya Maji kama mtumiaji na msimamiaji wa Mradi 
haikuhusishwa, ikimtaka Mkurugenzi wa Halmashauri afanye uchunguzi wa 
ubadhirifu huo. Lakini mpaka tarehe za ukaguzi huu maalum hakuna hatua 
yoyote iliyokuwa imechukuliwa na Uongozi wa Halmashauri dhidi ya barua 
hiyo.  

Katika mahojiano na Mhandisi wa Maji, alisema kuwa kulikuwa na matumizi 
mengine zaidi ya yaliyotajwa katika barua yake yenye jumla ya Sh. 
52,882,569.14  ambayo pia yalifanyika benki kwa matumizi yasiyokusudiwa 
na Idara ya Maji kama mtumiaji na msimamiaji wa Mradi hakuhusishwa 
hivyo kufanya matumizi yaliyofanywa nje ya malengo ya mradi kuwa jumla 
ya Sh.338, 974,569.14 kutokana na taaarifa za benki (Bank statements). 

Ukaguzi ulipofuatilia ili kupata Hati za malipo husika kuweza kubainisha 
malipo hayo yaliidhinishwa na nani na yalikuwa yanahusu nini hazikuweza 
kutolewa na uongozi wa Halmashauri na hivyo kushindwa kutoa maelezo 
yanayoeleweka kuhusu hoja hii. 
  

   6.3    Taarifa za benki zilizoghushiwa Sh.106,092,000 

Timu ya Ukaguzi katika kupitia na kufanya ulinganisho wa taarifa za benki 
(Bank Statements) pamoja na cheti cha Salio (Certificate of Balance) ya 
akaunti ya RWSSP kwa  2008/2009 ambazo ilizipata toka NMB Tawi la 
Manonga na kuoanisha na zile zilizotumika kufanya usuluhisho wa benki na 
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kufunga hesabu za mwisho za mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2009  
iligundulika kuwa zimeghushiwa na kusainiwa na Mweka Hazina Ndugu 
Muhidini Mohamedi na kupelekea salio la akaunti hiyo kuwa na tofauti ya 
Sh.106,092,000  ambazo tayari zilikuwa zimeshaibwa toka katika akaunti 
hiyo ikiwa ni malipo yaliyofanyika benki bila kuwa na hati za malipo.  

 
  6.4    Hundi zilizoghushiwa na kulipwa zaidi ikilinganishwa na vibutu  

         Sh.69,487,000 
 

Ukaguzi uliofanyika kwa kulinganisha rekodi za Halmashauri na zile za 
Benki, ulibaini kuwepo malipo yenye mashaka yaliyaotokana na kugushiwa 
kwa hundi katika akaunti namba 30712000113. Malipo hayo ni kama 
ifuatavyo: 
 

Na. Mlipwaji Namba 
ya Hundi 

Kiasi cha 
malipo kwenye 

vitabu vya 
malipo ( Sh.) 

Tarehe 
ilipolipwa 

benki 

Kiasi cha 
malipo 
kwenye 

Hundi (Sh.) 
1 DED – Kishapu 114613 895,000 8/4/2009 15,000,000 
2 DED – Kishapu 114614 161,630 09/3/2009 15,000,000 
3 DED – Kishapu 114619 90,000 11/4/2009 20,000,000 
4 DED – Kishapu 114620 625,000 01/6/2009 19,487,000 
Jumla         1,771,630  69,487,000 

 
Hundi No.114614 inaonesha kwenye vitabu vya malipo (Cash book) kuwa 
ilifutwa (Cancelled) na kukatiwa risiti namba 0126862 tarehe 30/8/2009 
lakini katika taarifa za benki (Bank statement) inaoneshwa ililipwa tarehe 
09/03/2009.  

 
  6.5    Shughuli zilizoathirika na ubadhirifu wa fedha za Mradi wa Maji 

 
Shughuli zenye jumla ya Sh.176,569,400 ziliathirika  kutokana na ubadhirifu 
wa fedha za mradi. Halmashauri ilishindwa kumlipa mzabuni M/S Netwas 
Tanzania LTD kwa Mkataba Na.LGA/108/NRWSSP/01 kiasi kilichobakia cha 
malipo ya Dola za Kimarekani 108,725 sawa na shilingi 176,569,400 za 
Tanzania (Dola 1 ya Marekani sawa na Sh.1624 za Tanzania) ambazo  
zimetoweka katika akaunti ya mradi huo kutokana na ubadhirifu, hivyo 
kukwamisha maendeleo ya mradi katika awamu ya pili. 

7.0      Mfuko wa Afya wa Pamoja  
 

7.1 Fedha ambazo hazikuhamishwa toka akaunti ya Maendeleo kwenda 
akaunti  ya Afya Sh.244, 358,000 

 
Ilibainika kuwa tarehe 10/9/2009 Halmashauri ilipokea kiasi cha Sh.244, 
358,000 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za Mfuko wa Afya.  Wakati wa 
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ukaguzi huu maalum uliofanyika mwezi Juni 2011 fedha hizo zilikuwa 
hazijahamishiwa katika akaunti ya Afya ili zitumike kwa shughuli za mradi 
zilizokusudiwa na fedha hizo ziliibwa toka akaunti ya maendeleo kwa njia 
mbali mbali kama zilivyoainishwa katika aya ya 2.6 ya taarifa hii.  
   
Aidha, kwa kutokuhamisha fedha hizo toka akaunti ya Maendeleo kwenda 
akaunti Afya Halmashauri haikuweza kutekeleza kikamilifu shughuli zenye 
jumla Sh. 244,358,000 zilizoainishwa katika Mpango Kazi wa mwaka 
2009/2010.  

Pia, ilibainika kuwa jumla ya Sh.183,288,230 zilihamishwa kutoka akaunti ya 
Afya kwenda katika akaunti mbalimbali bila idhini ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri. 

7.2    Mradi wa Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi (MMAM) 
 

7.2.1   Fedha ambazo hazikuhamishiwa toka akaunti ya Maendeleo kwenda 
akaunti   ya mradi wa MMAM Sh.338,372,112  

 
Kiasi cha Sh.338,372,112  zilizopokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli 
za Mfuko wa Afya ya Msingi (MMAM)  mpaka wakati wa ukaguzi huu mwezi 
June 2011 takribani miezi 16-27 tangu kupokelewa katika akaunti ya 
Maendeleo fedha hizo zilikuwa hazijahamishiwa katika akaunti ya Afya  ili 
zitumike kwa shughuli za mradi zilizokusudiwa. 

Timu ya ukaguzi maalum ilibaini Hati ya malipo Na. 6/10 /2009 na hundi Na. 
113874 ikionesha kuhamisha fedha Sh. 81,730,026 kutoka akaunti ya 
maendeleo kwenda akaunti ya Afya. Kiasi hicho cha fedha zilizoombwa kwa 
barua yenye Kumb. Na. KDC/BS/2 VOL/34 tarehe 21/10/2009 na baadaye 
kukatiwa stakabadhi Na.0126666 ya terehe 26/10/2009 ili kuficha ukweli, 
katika kufuatilia uhamishaji huo, timu ya ukaguzi ilibaini kutohamishwa kwa 
fedha hizo kwani hundi hiyo haikuwasilishwa benki. 

          Pia katika kupitia taarifa za utekelezaji za Mwaka 2009/2010  ilibainika kuwa 
shughuli  zenye jumla ya Sh.145,914,235 ziliathirika  kutokana na ubadhirifu 
wa fedha za mradi hivyo kuifanya  Halmashauri kushindwa  kutekeleza 
shughuli zilizokusudiwa.  

 
7.2.2 Ukiukaji wa miongozo na taratibu za Mpango wa Maendeleo wa Afya ya 

Msingi – MMAM/JRF 
 

Halmashauri ya Kishapu katika mwaka wa fedha 2008/2009 na 2009/2010 
ilipokea jumla ya Sh.338,372,112  kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
Mfuko wa pamoja wa ukarabati wa vituo vya kutolea huduma za afya (JRF)/ 
Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi(MMAM). Aidha, kinyume na 
mwongozo uliotolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OWM- TAMISEMI) rekebisho la mwezi Agosti 2006, sehemu ya pili 
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kipengele cha 11 na 21 cha mfuko, Halmashauri haikupeleka fedha hizo 
katika akaunti za Kamati za Afya za Vituo na badala yake Halmashauri iliingia 
mikataba ya ukarabati wa Vituo vya Afya na Zahanati bila kuzishirikisha 
Kamati za Afya za Vituo ambapo ni kinyume kabisa na taratibu zilizopo. 

 
7.3     Mradi wa Ukimwi (TACAIDS) 

Katika kupitia nyaraka mbalimbali zikiwemo taarifa za Benki, hundi 
zilizolipwa, vibutu vya hundi, mipango kazi na taarifa za utekelezaji 
zinazohusu mapato na matumizi ya fedha za mradi wa Ukimwi (TACAIDS) 
ukaguzi uligundua kuwepo ubadhirifu wa jumla ya kiasi cha Sh. 227,752,000 
wa fedha za mradi uliofanywa na watumishi wa Halmashauri akiwemo 
Mtunza Fedha wa Halmashauri ambao wametajwa katika kila tukio la 
ubadhilifu kama ifuatavyo: 
 

   7.3.1   Fedha ambazo hazikuhamishwa kwenda katika akaunti ya mradi  
Sh. 53,202,000 

Ilibainika kuwa kiasi cha Sh.53,202,000 zilizopokelewa kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za Ukimwi kwa maana ya TACAIDS na Global Fund   
mpaka wakati wa ukaguzi huu mwezi June 2011 takribani miezi 12-24 tangu 
kupokelewa kwa fedha hizo katika akaunti ya Maendeleo hazijahamishiwa 
katika akaunti ya Ukimwi  ili zitumike kwa shughuli za mradi zilizokusudiwa. 
 

Pia, katika kupitia daftari la fedha 2009/2010 ilibainika jumla ya 
Sh.66,700,000 zilihamishwa kutoka akaunti ya Ukimwi Na.3071200102 
kwenda katika akaunti mbalimbali bila idhini ya Mkurugenzi wa Halmashauri 
kama ilivyoainishwa katika aya namba 2.6.4.  

 
      7.3.2    Malipo yasiyojulikana kwa walipwaji wasiojulikana Sh.20,800,000 

Katika kupitia daftari la fedha la mwaka 2009/2010 ilibainika jumla ya Sh. 
20,800,000 zililipwa kutoka akaunti ya Ukimwi Na. 3071200102 ikiwa ni 
malipo yasiyojulikana kwa walipwaji wasiojulikana bila idhini ya Mkurugenzi 
wa Halmashauri ambayo yalihusisha malipo yaliyofanyika bila hati za malipo, 
kulipwa kwa hundi zilizofutwa lakini zikalipwa na Benki, malipo yaliyolipwa 
zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa katika hati za malipo n.k. 

Vile vile malipo haya yamehusisha malipo ya hundi zilizolipwa na benki 
wakati zikiwa zimesainiwa na watia sahihi ambao siyo walioidhinishwa. 

7.3.3 Hundi zilizoghushiwa na kulipwa zaidi ikilinganishwa na vibutu 
         Sh.42,450,000 

Ukaguzi uliofanyika kwa kulinganisha rekodi za Halmashauri na zile za Benki, 
ulibaini kuwepo malipo nyenye mashaka yaliyotokana na kugushiwa hundi 
katika akaunti namba    30712000102. Malipo hayo ni kama yafuatayo: 
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Na. Mlipwaji  Namba ya 
Hundi 

Kiasi cha 
malipo 
kwenye 
vitabu vya 
malipo 

Tarehe 
ilipolipwa benki 

Kiasi cha 
malipo 
kwenye 
Hundi Sh 

1 DED - Kishapu 005688745 250,000 20/6/2009 16,250,000 
2 DED - Kishapu 005688746 100,000 2/6/2009 10,000,000 
3 DED - Kishapu 005688747 110,000 14/6/2009 11,000,000 
4 DED - Kishapu 005688749 200,000 12/6/2009 5,200,000 
Jumla 660,000  42,450,000 

 
Aidha, katika kupitia taarifa za utekelezaji za mwaka 2009/2010 ilibainika 
kuwa shughuli  za Global Fund na Ukimwi(TACAIDS) zenye jumla ya 
Sh.57,454,000 ziliathirika kutokana na ubadhirifu wa fedha za mradi hivyo 
Halmashauri kushindwa  kutekeleza shughuli zake kama zilivyokusudiwa.      

 
7.4 Mradi wa Elizabeth Glacier Paediatric Aids Funds (EGPAF) 

 
Katika kupitia nyaraka mbalimbali zikiwemo taarifa za Benki, hundi 
zilizolipwa, vibutu vya hundi, mipango kazi na taarifa za utekelezaji 
zinazohusu mapato na matumizi ya fedha za mradi wa Elizabeth Glacier 
Paediatric Aids Funds (EGPAF) ukaguzi uligundua kuwepo ubadhirifu wa 
jumla ya kiasi cha Sh.81,628,000 wa fedha za mradi uliofanywa na watumishi 
wa Halmashauri ambao wametajwa katika kila tukio la ubadhirifu. 

 
Katika kupitia daftari la fedha la mwaka 2009/2010 ilibainika jumla ya 
Sh.53,000,000 zilihamishwa kutoka akaunti ya Elizabeth Glacier Paediatric 
Aids and Funds (EGPAF) Na. 3071200119 kwenda katika akaunti mbalimbali 
bila idhini ya Mkurugenzi wa Halmashauri. Aidha, fedha hizi zilihamishwa 
kuziba mapengo kwenye akaunti ambazo fedha zake zilikuwa zimeshatumika 
kwa malengo yasiyokusudiwa au kuibwa na watumishi wasio waaminifu 
ambao wametajwa katika matukio hayo ya ubadhirifu yaliyoainishwa katika 
aya namba 2.6.4 ya taarifa hii. 

 
Vile vile, ukaguzi uliofanyika kwa kulinganisha rekodi za Halmashauri na zile 
za Benki, ulibaini kuwepo malipo yenye mashaka yaliyotokana na kugushiwa 
kwa hundi katika akaunti namba 30712000119 kwa kulipwa zaidi 
ikilinganishwa na vibutu kiasi cha Sh.28,628,000. Malipo hayo ni kama 
ifuatavyo: 
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Na. Mlipwaji Namba 
ya Hundi 

Tarehe 
iliyolipwa 

Benki 

Kiasi cha 
malipo kwenye 

Kibutu na 
vitabu vya 

malipo 

Kiasi cha malipo 
kwenye Hundi 

Sh 

1. KDC 112066 29/4/2009 Ilifutwa 28,628,000 
 Jumla 28,628,000 

 
Hundi Na. 112066 inaonesha kwenye vitabu vya malipo (Cash book) na 
vibutu kuwa ilifutwa (Cancelled) lakini katika taarifa za benki (Bank 
Statements) inaoneshwa imelipwa jumla ya Sh.28,628,000 tarehe 
29/04/2009. 
 

7.5   Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) 
 

7.5.1 Utunzaji wa hesabu zinazohusiana na mapato ya Mfuko wa Afya ya 
    Jamii (CHF) 

 
 Kwa mujibu wa barua yenye Kumb. Na. KDC/CHF/VOL.1/1/39 ya tarehe 
15/3 2008 ikieleza kuwa Halmashauri ilipata mgawo wa kiasi cha Sh. 
27,000,000 uliotoka Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga Vijijini   mwezi 
Februari 2008, ukaguzi ulipofuatilia mapokezi ya fedha hizi  haikuweza 
kufahamika zilipokelewa katika akaunti ipi ya Halmashauri kwani  katika 
taarifa za Benki akaunti ya CHF hazikuonekana.  

 
Katika kupitia nyaraka mbalimbali zikiwemo taarifa za Benki, Hundi 
zilizolipwa, vibutu vya hundi, mipango kazi na taarifa za utekelezaji 
zinazohusu mapato na matumizi ya fedha za Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) 
ukaguzi uligundua kuwepo ubadhirifu wa jumla ya kiasi cha Sh.213,565,500 
wa fedha za mradi uliofanywa na watumishi wa Halmashauri ambao 
wametajwa katika kila tukio la ubadhilifu kama ifuatavyo: 

7.5.2  Matumizi ya Fedha ya mfuko yasiyoidhinishwa na kwa malengo 
yasiyokusudiwa Sh.126,806,000 

 
Kinyume na Kanuni za mfuko wa Afya ya jamii, matumizi yenye jumla ya 
Sh.126,806,000 yalifanyika kulipia matumizi mbalimbali yasiyolenga malengo 
ya Mfuko wa Afya ya Jamii kinyume na Kifungu Na. 5 cha Sheria ndogo ya 
Mfuko wa Afya ya Jamii kinachosisitiza matumizi yafanyike katika nyanja 
zifuatazo: 

 



13

• Kutoa huduma bora ya Afya ya jamii kwa wanachama. 
• Kuboresha huduma za Afya kwa jamii kwa kugawa madaraka na 

kuiwezesha jamii kutoa maamuzi katika mambo yanayoathiri afya ya 
jamii. 

 
7.5.3 Uhamishaji wa fedha bila idhini Sh.12,358,000 

Katika kupitia daftari la fedha 2009/2010 ilibainika jumla ya Sh.12,358,000 
zilihamishwa kutoka akaunti ya CHF Na. 3071200091 kwenda katika akaunti 
mbalimbali bila idhini ya Mkurugenzi wa Halmashauri kama inavyooneshwa 
hapo chini: 

 

Tarehe 
Nambari 
ya hati 

Namba ya 
Hundi Akaunti zilikohamishiwa Kiasi (Sh.) 

16/10/2009 GLP02467 108664 G/Fund 358,000 
02/12/2009 GLP02468 108666 Barabara 12,000,000 
Jumla 12,358,000 

 

       7.5.4 Hundi zilizoghushiwa na kulipwa zaidi ikilinganishwa na vibutu 
 Sh.53,621,500 

Ukaguzi uliofanyika kwa kulinganisha Daftari la fedha (Cash book) taarifa za 
Benki (Bank Statements) na hundi zilizolipwa (paid cheques), ulibaini kuwepo 
malipo yenye mashaka yaliyotokana na uwezekano wa kughushi hundi katika 
akaunti namba 30712000091 – CHF. Malipo hayo ni kama ifuatavyo: 
 
Na. Mlipwaji  Namba 

ya  
Hundi 

Kiasi cha malipo 
kwenye Hundi na 
vitabu vya malipo 

Kiasi cha malipo 
kwenye Hundi 
(Sh.) 

1. Amazon Stationary 108662 200,000   14,620,000.00 
2. DED- KDC 108663 640,000    6,118,000.00 
3. DED- KDC 108651    13,626,000.00 
4. DED- KDC 108658    19,257,500.00 
 Jumla  53,621,500.00 

 
Hundi Na. 108651 na 105658 zinaoneshwa kwenye vitabu vya malipo (Cash 
Book) na vibutu kuwa zilifutwa (Cancelled) lakini katika taarifa za benki 
(Bank Statements) inaoneshwa zililipwa tarehe 16/10/2007 na tarehe 
12/03/2008.  

 
7.5.5 Taarifa za benki zilizoghushiwa Sh.20,780,000 

Katika kupitia na kufanya ulinganisho wa taarifa za benki (Bank Statements) 
pamoja na cheti cha Salio (Certificate of Balance) ya akaunti hiyo kwa 
mwaka  2008/2009 ambazo timu ya ukaguzi ilizipata toka NMB Tawi la 
Manonga na ile iliyotumika kufunga hesabu za mwisho za mwaka unaoishia 
tarehe 30 Juni 2009  ilibainika kuwa imeghushiwa na kutumika kufanya 
usuluhisho wa benki ambao ulisainiwa na Mweka Hazina Ndugu Muhidini 
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Mohamedi na kupelekea salio la akaunti hiyo kuwa na tofauti ya Sh. 
20,780,000  ambazo tayari zilikuwa zimeshaibiwa toka katika akaunti hiyo 
ikiwa ni malipo yaliyofanyika benki bila kuwa na hati za malipo wala hundi 
kama inavyoonesha hapa chini: 

 
Namba ya 
akaunti 

Jina la akaunti Salio halisi 
(Sh) 

Salio lililoghushiwa 
(Sh) 

Tofauti 
(Sh) 

CA 
3071200091 

CHF 178,325.75 20,958,325.75 20,780,000 

Jumla 20,780,000 
 

8.0   Mapungufu katika Hati za Malipo zilizopatikana 
 

  8.1   Hati za Malipo ambazo hazikuidhinishwa Sh.221,805,777.43 
Katika kupitia hati za malipo, ilibainika kwamba hati za malipo zenye 
thamani ya Sh. 221,805,777.43 hazikuidhinishwa na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ambaye kwa mujibu wa kifungu namba 33 cha Sheria ya 
Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982 yeye ndiye Afisa 
Masuuli ambapo malipo yote yanatakiwa ayaidhinishe. Katika kipindi cha 
mwezi Aprili, 2009 aliyekuwa Mhasibu wa TASAF kwa kipindi hicho Bwana 
H. Makokola hakusimamia vizuri utaratibu wa uidhinishaji hivyo hati hizo 
malipo hazikuwa zimesainiwa na Mkurugenzi. Aidha, kwa mujibu wa 
Mweka Hazina wa sasa Bwana Oscar Msalikwa na Mhasibu wa TASAF 
Bwana Masatu E. Mnyoro malipo hayo yalifika kule yalikokusudiwa kwa 
shughuli mbalimbali baada ya kufanya ufuatiliaji.  

 
Ukaguzi maalum ulibaini pia kiasi cha Sh. 12,050,000 kililipwa kama fidia 
kwa wamiliki wa eneo ambalo limetwaliwa kwa ajili ya ujenzi wa viwanda 
katika akaunti ya Ardhi. Katika kupitia orodha ya malipo hakukuwa na 
uthibitisho wa Mtendaji wa Kijiji kuthibitisha utambuzi wa wafidiwa halali.  

 
8.2   Mapungufu ya nyaraka na Udhaifu katika usimamizi wa Mikataba yenye 

jumla ya  Sh.4,258,312,634 
 

Katika mafaili ya Miradi ambayo ilichaguliwa kwa ajili ya uhakiki yenye 
thamani ya Sh. 4,258,312,634 yalibainika kuwa na mapungufu ya nyaraka 
muhimu hivyo kuzuia ukaguzi kupata taarifa na takwimu muhimu zinazohusu 
miradi, katika maeneo ya usimamizi wa miradi na mikataba, usahihi wa 
malipo kwa wakandarasi na uhalali wa malipo ya ongezeko la gharama za bei 
za mikataba kulitokana na kutokuwemo kwa nyaraka na mapungufu 
mbalimbali katika mafaili husika. 
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9.0 Kutokamilika kwa miradi ya ujenzi wa Maabara 21 iliyogharamiwa na 
LGCDG 

 
Katika mwaka wa fedha 2007/2008, Halmashauri ya wilaya ya Kishapu 
ilipeleka Sh.260,803,765 katika Kata 20 kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa 
Maabara 21 za shule za Sekondari. Maabara hizo zilipangwa kujengwa kwa 
awamu mbili. Awamu ya kwanza ilihusu ujenzi wa msingi na sehemu ya ukuta 
kabla ya lenta. Katika awamu ya pili ya ujenzi wa Maabara, Halmashauri 
ilingia mikataba na wakandarasi ambayo ilijumuisha ujenzi wa ukuta tokea 
madirishani, lenta, uezekaji wa mabati, uwekaji wa milango na madirisha, 
sakafu na kupaka rangi ndani na nje. Kati ya maabara hizo 21, Maabara 12 
zilitembelewa na timu ya ukaguzi maalum. Kati ya hizo 12, maabara 11 
hazikuwa zimekamilika katika viwango mbalimbali. Maabara moja tu ya shule 
ya Sekondari Mipa, ndiyo ambayo ujenzi wake ulikuwa unaridhisha kulingana 
na mkataba. 

            
Mapungufu ya jumla katika Miradi ya Ujenzi 
• Ukaguzi uligundua uwepo wa maongezeko ya kazi katika miradi 

mbalimbali ambayo yanatokana na aidha ukosefu wa umakini au wa 
makusudi katika kuandaa makadirio ya kazi na gharama (BOQs), hivyo 
kukosekana ushindani katika kazi hizo. 

• Katika miradi ambayo imeelekezwa kwa jamii ilionekana kuwa 
Ushirikishwaji wa Watumiaji wa miradi husika ni mdogo hasa katika 
miradi iliyokwenda katika shule mbalimbali. 

• Uchelewaji mkubwa wa ukamilishaji wa miradi ambao unatokana na 
wakandarasi kuchelewa kulipwa kwa kisingizio cha kuchelewa kwa 
fedha lakini hali halisi ni kutokana na ubadhirifu wa fedha za miradi 
husika kama ilivyoainishwa katika Aya 2.6.4 ya taarifa hii. 

10.0   Mapungufu katika Kitengo cha Usafiri na Usafirishaji: 
Timu ya ukaguzi maalum iligundua kuwa Halmashauri ina kitengo cha 
Usafirishaji lakini  Afisa Usafirishaji hatumiwi ipasavyo katika majukumu 
yanayomhusu kama vile  kufuatilia mienendo ya matumizi ya Mafuta kwa 
kutoa vibali vya mafuta, kuratibu Matengenezo ya Magari, kuratibu safari za 
magari na  ununuzi wa vipuri  yakiwemo matairi na usalama wa magari 
badala  yake majukumu hayo yanafanywa na Wakuu wa Idara wenye magari 
badala ya Afisa Usafirishaji hivyo kupelekea magari kutumika pasipo udhibiti 
wowote. 

 
Katika kupitia leja za mafuta kwa mwaka 2008/2009 na 2009/2010 ukaguzi 
ulibaini kuwepo kwa salio la mafuta yenye thamani ya Sh.42,198,300 lakini 
kimsingi mafuta hayo hayakuwepo na yalikwishatumika ila taarifa za 
matumizi ya mafuta haikuonyeshwa katika leja ya mafuta. 
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11.0 Makato ya mishahara ambayo hayajalipwa kwenye Taasisi husika  
Katika kupitia Hesabu za mwaka 2009/2010 akaunti ya Amana (Deposit), 
orodha ya mishahara na kulinganisha na daftari la fedha (Cash Book) 
ilibainika kuwa kiasi cha Sh.281,954,806.30 ikiwa ni makato ya mishahara ya 
watumishi ambayo hayakuwasilishwa katika Taasisi husika kinyume na Agizo 
Na. 309 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 1997 na Fedha hizi 
kutumika katika matumizi mengine. 

 
   12.0    Sababu  mbali mbali za ujumla zilizosababisha ubadhirifu wa fedha katika 

      Halmashauri: 
• Katika hali isiyo ya kawaida Mtunza fedha (Cashier) Ndugu Walumu Musa 

Limbe ambaye cheo chake ni Mhasibu Msaidizi na elimu yake ni kidato cha IV 
alitambulishwa kwa meneja wa Benki na kuidhinishwa kwa barua isiyo na 
kumbukumbu Namba ya tarehe 20/07/2005 iliyoandikwa na Mkurugenzi 
Mtendaji kwenda kwa Meneja wa Benki ya NMB Tawi la Manonga, iliyompa 
mamlaka ya kushughulikia masuala yote yanayohusu fedha katika akaunti za 
benki. Kwa idhini hiyo, aliweza kufanya kazi za kuweka na kutoa fedha 
katika Benki kwa wakati wowote bila kizuizi na alitumia mwanya huo 
kuchota fedha za Halmashauri kwa kushirikiana na watumishi wengine wa 
Halmashauri pamoja na Benki. 

• Mabadiliko ya uongozi ya mara kwa mara katika vipindi vifupi vifupi. Pamoja 
na kuwa Halmashauri ilikuwa mpya, mabadiliko haya hayakuwawezesha wale 
waliokuwa na nyadhifa mbalimbali katika Halmashauri, kujenga mfumo wa 
kudumu na imara wa udhibiti wa ndani na kuhakikisha unaendelezwa, kwa 
sababu ya kutokuwepo kwa kipindi kirefu kwenye nafasi yoyote kikazi na 
hivyo kukosa uendelezaji wa yaliyoanzishwa (Continuty).  

• Mapungufu na udhaifu wa udhibiti wa ndani na kutokuwepo kwa mfumo 
Funganishi wa Usimamizi wa Fedha- IFMS na kutokuwepo kwa mgawanyo wa 
kazi za wahasibu unaokidhi uwiano wa mgawanyo wa majukumu 
yanayomfanya mhasibu mmoja asiwe na kazi za mwendelezo zinazoweza 
kumpa nafasi ya kufanya ubadhirifu bila kugundulika. 

13.0   Mapendekezo ya jumla kwa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 
 

Kufuatia mambo yaliyoonekana wakati wa ukaguzi huu maalum ikiwa ni 
pamoja na hatua za kiutawala na kisheria zitakazochukuliwa dhidi ya 
wahusika na Mamlaka husika, nashauri mambo yafuatayo kwa ajili ya 
kuboresha hali ya utendaji kazi katika Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu: 

 
• Halmashauri inatakiwa kuimarisha udhibiti wa ndani ili kupunguza au 

kuondoa kabisa ubadhirifu wa fedha kwa kuwa na mgawanyo wa kazi 
katika kitengo cha Uhasibu ambao hautaruhusu mtumishi mmoja 
kushughulikia malipo kuanzia mwanzo hadi mwisho. Pia mtumishi asikae 
katika sehemu moja ya kazi kwa muda mrefu bila kubadilishwa na kazi 
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inayofanywa na mtumishi mmoja ni lazima ipitiwe na mtumishi mwingine 
ili kuthibitisha uhalali wa malipo yanayotakiwa kulipwa. 

 
• Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kiimarishwe kwa kuongezewa watumishi na 

vitendea kazi kama vile gari na Kompyuta.  Hii itasaidia Mkaguzi wa Ndani 
kuweza kupanua uwigo wa kufanya kazi ambao unaweza kubainisha 
mapungufu mapema na kuushauri Uongozi wa Halmashauri kwa ajili ya 
kuchukua hatua na kudhibiti kasoro zilizojitokeza. 

 
• Halmashauri ihakikishe kuwa taarifa za vitabu vilivyotumika na 

visivyotumika inaandaliwa kila mwezi ili kubainisha uwepo wa vitabu 
vyote na kama kuna mapungufu hatua za haraka zichukuliwe na uongozi 
wa Halmashauri. Pia, vitabu vya kukusanyia mapato ambavyo 
havijatumika na vilivyotumika vihifadhiwe kwenye chumba imara (Strong 
Room) na Uongozi wa Halmashauri uteuwe Mhasibu mmoja kwa maandishi 
ambaye atawajibika na kutunza vitabu vya risiti na kitabu cha 
kumbukumbu (Counterfoil register). 
 

• Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuhakikisha kuwa  hati zote za malipo 
zinakuwa na viambatanisho vyake na hati hizo zinatunzwa katika hali ya 
usalama. Pia  Halmashauri itayarishe chumba maalum kwa ajili ya 
kuhifadhi hati za malipo na kuwa na Mhasibu  ambaye atawajibika  na 
upotevu wowote utakaojitokeza.  

 
14 .0  Maeneo yenye ubadhirifu Sh.6,711,609,356.64  

Matokeo ya Ukaguzi huu maalum yamebainisha matukio kumi na nne(14) 
yenye jumla ya Sh.6,725,694,256.64 ambayo yana kila dalili za ubadhirifu 
kama ifuatavyo: 
 
Na. Aya Maelezo          Kiasi   (Sh.) 
1.  2.5.6 Makusanyo ya Fedha ambayo hayakufika 

Benki 
8,147,412 

2. 2.6.2 Kughushiwa kwa Salio katika Akaunti za 
Benki 

235,057,185.64 

3. 2.6.3 Hundi zilizoghushiwa na kulipwa zaidi ya 
vibutu kaika Akaunti za CHF, 
Maendeleo,EGPAF,TACAIDS na DASIP 

502,155,820 

4. 2.6.4 Fedha zilizohamishwa bila idhini ya 
Mkurugenzi na kutumika kinyume na 
malengo 

1,676,246,259 

5. 2.6.5 Uhamisho wa Fedha ambazo hazikufika 
kwenye Akaunti husika 

1,957,659,279 

6. 2.6.6 Uhamisho wa Fedha kwenda Akaunti 
zisizofahamika 

452,379,678 

7. 2.6.7 Malipo yaliyofanyika kwa walipwaji 
wasiofahamika 

689,551,042 
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8. 2.7.1.2 Fedha ambazo hazikuhamishwa kutoka 
Akaunti ya Maendeleo kwenda Akaunti ya 
RWSSP 

88,700,000 

9. 2.7.1.3 Matumizi yaliyofanywa kinyume na 
malengo katika Akaunti ya RWSSP 

338,974,569 

10. 2.7.2.1.1 Fedha ambazo hazikuhamishwa kutoka 
Akaunti ya Maendeleo kwenda Akaunti ya 
Mfuko wa Afya wa Pamoja 

244,358,000 

11. 2.7.2.2.1 Fedha ambazo hazikuhamishwa kutoka 
Akaunti ya Maendeleo kwenda Akaunti ya 
MMAM. 

338,372,112 

12. 2.7.2.3.1 Fedha ambazo hazikuhamishwa kutoka 
Akaunti ya Maendeleo kwenda Akaunti ya 
TACAIDS. 

53,202,000 

13. 2.7.2.6 Matumizi ya Fedha za Mfuko wa Afya ya 
Jamii(CHF) yasiyoidhinishwa  

126,806,000 

Jumla 6,711,609,356.64 
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TAARIFA YA UKAGUZI MAALUM ULIOFANYIKA KATIKA HALMASHAURI YA 
WILAYA YA KISHAPU KWA KIPINDI CHA 2007/2008-2009/2010. 
 
SURA YA KWANZA 
 
1.0 UTANGULIZI 

 
Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu ni moja kati ya Halmashauri 8 
zinazounda Mkoa wa Shinyanga na ilianzishwa rasmi mwaka 2005 chini ya 
kifungu cha 5 cha Sheria za Serikali za Mitaa Na.7 ya mwaka 1982. 
 
Ukaguzi huu umetokana na maamuzi yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali baada ya kubainika kwa mapungufu makubwa 
katika utunzaji wa nyaraka na kutokamilika kwa miradi ya maendeleo 
kwa mwaka wa fedha 2009/2010 na kusababisha  Halmashauri hiyo kupata 
Hati ya Ukaguzi isiyoridhisha (Adverse Opinion) . Hivyo, Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali aliamua ukaguzi huu maalumu 
ufanyike kwa kina ili kubaini kama kuna ubadhirifu wowote na kubaini 
wahusika. Zaidi ya hayo, ukaguzi huu umefanyika kwa mujibu wa kifungu 
cha 36 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 2008 ambacho kinatoa 
mamlaka kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya 
ukaguzi maalumu pale atakapoona kuwa inafaa katika masuala 
yanayohusiana na fedha na mali za umma. 

 
Kwa barua yenye Kumb. Na. BE. 27/366/07/11 ya tarehe 27 April, 2011, 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali aliunda Timu ya 
Wakaguzi kufanya ukaguzi maalumu katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Kishapu katika Miradi ya maendeleo iliyotelekezwa katika mwaka ya 
fedha ya 2008/2009 na 2009/2010. 

 
1.1    MADHUMUNI YA UKAGUZI 

Madhumuni ya kufanya Ukaguzi huu maalumu ni kumwezesha Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoa mapendekezo yake kuhusiana 
na Hesabu za Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu. Ili kufanikisha lengo hili, 
ukaguzi huu ulitakiwa kujikita katika mambo yafuatayo: 

 
• Kuhakiki usahihi wa mapato ya miradi yaliyopokelewa na Halmashauri 

kama yamekatiwa risiti na kuingizwa katika vitabu vya hesabu za 
Halmashauri. 

• Kuhakiki usahihi wa matumizi mbalimbali na utekelezaji wa miradi ya 
Halmashauri kwa kipindi cha miaka miwili kuanzia tarehe 01/07/2008 
hadi 30/06/2010. 

• Kuhakiki uzingatiaji wa sheria, kanuni na taratibu za utunzaji wa 
fedha za Umma. 
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• Kufanya uhakiki wa miradi iliyotelekezwa kwa kulinganisha na 
michanganuo ya gharama (BOQs) iliyotayarishwa.  

• Aidha, ukaguzi ulikuwa na majukumu ya kuchunguza na kukusanya 
ushahidi ili: 
(i) Kubaini kama kuna udanganyifu (fraud) katika mapato na matumizi 

ya Halmashauri na kubainisha wahusika wa udanganyifu huo kama 
upo. 

(ii) Kubainisha kiwango cha upotevu wa fedha za Halmashauri kama 
kipo na kubainisha namna udanganyifu ulivyotekelezwa. 

(iii) Kubainisha kama menejimenti ya Halmashauri ina ufahamu juu ya 
udanganyifu huo na hatua zilizochukuliwa.  

 
1.4  HADIDU ZA REJEA ZILIZOTUMIKA WAKATI WA UKAGUZI  

Ukaguzi ulifanyika katika maeneo mbali mbali na hadidu za rejea zifuatazo 
zilitumika katika ukaguzi huu maalum katika kubaini ubadhirifu wa fedha 
za Umma katika Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu: 

 
• Kukusanya ushahidi katika kuthibitisha namna Halmashauri ya Wilaya 

ya Kishapu inavyosimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo, 
ukaguzi maalum pia uliwajibika katika kukagua kwa kina miradi ya 
maendeleo. 

 
• Kufanya uhakiki wa kina kuhusiana na hati za malipo zilizokosekana 

wakati wa ukaguzi uliopita wa mwaka wa fedha 2009/2010 na kufanya 
mahojiano na viongozi na wahasibu ambao wanahusika na utunzaji wa 
nyaraka za malipo ili kubaini ukweli wa kuhusiana na upotevu wa hati 
hizo za malipo. 

 
• Kufanya uhakiki wa kina kuhusiana na malipo yaliyolipwa katika 

Akaunti mbalimbali za benki kwa walipwaji ambao hawafahamiki ili 
kujua uhalali wa malipo hayo pamoja na kufanya mahojiano na 
watumishi ambao walihusika na kuandaa taarifa za Usuluhisho wa 
Benki kwa  kila mwezi ili kubaini ukweli wa malipo hayo. 

 
• Kupitia hati zote za malipo ili kujua uhalali wa malipo yaliyofanywa na 

Halmashauri bila kuidhinishwa na Mkurugenzi wa Halmashauri. Pia 
kufanya mahojiano na viongozi mbali mbali wa Halmashauri ili kupata 
maoni yao. 

 
• Kuhakiki Stakabadhi zilizopokelea fedha katika Halmashauri ili kubaini 

kuwa kiasi chote cha fedha kilichotokana na makusanyo ya fedha 
kimeingizwa katika daftari la fedha na kupelekwa Benki.  

 
• Kupitia hati zote za malipo ili kubaini kama kweli malipo yalilipwa 

bila kuwa na viambatanisho. Pia kufanya mahojiano na watumishi  
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wanaohusika na utayarishaji wa hati za malipo na wanaohusika na 
kupitisha malipo. 

 
• Kupitia taarifa zote za mishahara ili kubaini kiasi  kilichokatwa kutoka 

katika mishahara ya watumishi mwaka wa fedha 2009/2010 na 
kufanya uhakiki wa kina ili kujua ni kiasi gani kimelipwa katika Taasisi 
husika na kiasi gani hakijalipwa . 
 

• Kupitia hati za malipo katika akaunti mbalimbali za Halmashauri 
kubaini kama   kuna hati za malipo zilizohusika na kuhamisha fedha 
kutoka akaunti moja kwenda akaunti nyingine. Pamoja na kupitia 
stakabadhi zote za mapato ya Halmashauri ili kubaini kama kuna 
marejesho ya fedha kutoka akaunti moja kwenda akaunti nyingine. 

 
• Kufanya uhakiki wa kina na kubaini tofauti ya malipo yaliyofanyika 

kwenye daftari la fedha na malipo yaliyofanyika Benki (NMB Manoga) 
kama imesababishwa na nini.     

  1.5   KIPINDI CHA UKAGUZI 
Ukaguzi huu ulitakiwa kufanyika katika maeneo husika kwa mwaka wa 
fedha 2008/2009 na 2009/2010. Timu ya ukaguzi iliamua kurudi nyuma 
mwaka mmoja hadi mwaka 2007/2008 ili kuweza kupata ushahidi wa 
kutosha kwa yale mapungufu yaliyobainika katika ukaguzi huu maalum.  
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SURA YA PILI 
 

2.0   MAMBO YALIYOJITOKEZA KATIKA UKAGUZI MAALUM 
 

Ukaguzi maalum ulipitia nyaraka mbalimbali za Halmashauri ya Wilaya ya 
Kishapu   pamoja na kuwahoji baadhi ya watumishi, wakuu wa idara, 
watendaji wa kata na vijiji, waheshimiwa madiwani na wajumbe wa Bodi 
ya Zabuni. Mambo yaliyojitokeza katika ukaguzi maalum ni haya 
yafuatayo: 

 

2 .1   MIFUMO DHAIFU YA UDHIBITI WA NDANI  

Katika kupitia mtiririko wa Uongozi wa Halmashauri tangu ilipoanzishwa 
mwaka 2005, timu ya    Ukaguzi ilibaini kuwa ni moja ya sababu kubwa ya 
matatizo yaliyotokea hivyo kuathiri uwekaji wa Mfumo wa Udhibiti wa 
Ndani wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, uwepo kwa mabadiliko ya 
uongozi ya mara kwa mara yaliyokuwa yakitokeza ndani ya vipindi vifupi 
vifupi, pia wengi wa Wakuu wa Idara na Wakuu wa Vitengo Kukaimu kwa 
muda mrefu hivyo kutowajibika ipasavyo kama inavyoonekana katika 
mtiririko ufuatao: 
  

2.1.1 Mabadiliko ya Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri kila baada ya 
      muda mfupi 

Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu imekuwa na mabadiliko ya 
Wakurugenzi Watendaji mara kwa mara na hadi ukaguzi maalumu 
unafanyika,  imeshakuwa  na Wakurugenzi Watendaji wanne  tangu 
ianzishwe  mwaka 2005 . 
Mkurugenzi Mtendaji wa kwanza wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, 
alikuwa Ndugu Christine Midello, ambaye alihamia kutoka Halmashauri ya 
Wilaya ya Kasulu, mkoani Kigoma tarehe 16/6/ 2004. Baada ya miaka 
miwili (2)  alihamishiwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi mkoani 
Rukwa.( Angalia Kielelezo A1(i) na A1 (ii) 

Mkurugenzi Mtendaji wa pili wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu alikuwa 
Ndugu Limbakisye E. S. Shimwela, aliyekuwepo kwa mwaka mmoja tu 
tangu Julai, 2006 hadi Julai, 2007.  

Mkurugenzi Mtendaji wa tatu wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 
alikuwa Ndugu Elly Jesse Mlaki, aliyekuwepo kwa mwaka mmoja na miezi 
saba (7) tu tangu Agosti, 2007 mpaka Machi, 2009.  

Comment [m1]: Vielelezo havipo 
kwenye Faili kwa ajili ya Ng.Limbakisye  
E.S.Shimwela na Elly Jesse Mlaki. 
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Mkurugenzi Mtendaji aliyepo kwa sasa ni Theonas Aron Nyamhanga 
amekuwepo katika Halmashauri hiyo kuanzia tarehe 20.4.2009.  (Angalia 
Kielelezo A2 (i) na A2 (ii). 

    2.1.2  Mabadiliko ya mara kwa mara katika  Idara ya Fedha (Mweka Hazina) 

Idara ya Fedha nayo imekuwa na mabadiliko ya mara kwa mara kama 
ilivyokuwa kwa Wakurugenzi Watendaji . Halmashauri ilishakuwa na  
waweka Hazina sita (6) katika vipindi mbalimbali tangu ianzishwe mwaka 
2005.   
 
Mweka Hazina wa kwanza wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu alikuwa  
ndugu Emmanuel S. Masele ambaye  alikuwa Mkaguzi wa ndani wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga. Alichukuliwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu tarehe 20.04 2005  kama Mtaalam wa kusimamia 
uanzishaji wa Idara ya Fedha katika Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 
iliyokuwa ikitarajia kuanza rasmi. Angalia Kielelezo A3(i) . 

Mnamo tarehe 03.05.2005 aliandikiwa barua na Mkurugnzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Shinyanga kuwa alitakiwa kuhamia Halmashauri ya Wilaya 
ya Kishapu kusimamia uanzishwaji wa   Idara ya Fedha katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Kishapu na kuwa Mkaguzi wa Ndani. Angalia Kielelezo A3 
(ii) . 

Idara ya fedha ya Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu iliongozwa na kaimu 
Mweka Hazina Bw. Hashim Lukwenda Luholela kwa mwezi mmoja tu 
kuanzia Juni, 2005 hadi Julai, 2005 na aliteuliwa kwa Barua zenye Kumb. 
Na. HB: 3/69/01B/82 ya tarehe 23/06/2005 na Kumb. Na. SDC. PF. 
3984/38 ya tarehe 05/07/2005. Angalia Kielelezo A4 na A5. 

Kuanzia Julai, 2005, Idara ya Uhasibu ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Kishapu ilikuwa ikiongozwa na Mweka Hazina Ndugu Emmanuel S. Masele 
ambaye ndiye aliyekuwa kama Mtaalam wa kusimamia uanzishwaji wa 
Idara ya Fedha katika Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu ambaye 
aliteuliwa kwa barua yenye Kumb. Na. 3/69/01B ya tarehe 19/07/2005 na 
barua yenye Kumb.Na.HB:3/69/01B/81. Angalia Kielelezo A6 na A7. 

Kuanzia Septemba  2008 hadi April, 2010  Mweka Hazina wa Halmashauri 
alikuwa Ndugu Muhidini Mohamedi aliyeripoti kazini tarehe 15.9.2008 
ambaye alihamishiwa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo kwa barua yenye  Kumb Na. CHB: 
348/355/07 ya tarehe 23/06/2008. (Angalia Kielelezo A8 (i) na Kielelezo 
A8(ii).) 

Comment [m2]: Ulisema alihamia 
mwezi  April na sasa unasema Mwezi 
Mei. Je ipi ni sahihi/  TAREHE HIZI NI 
KWA MUJIBU WA BARUA 
ZILZOTAJWA. 

Comment [m3]: Mbona 
hujazungumzia suala la kusimamishwa 
kazi kwa Mweka Hazina huyo? 
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Mweka Hazina Ndugu Muhidin Mohamed amesimamishwa kazi tangu April, 
2010 kwa tuhuma za kushindwa kusimamia na kumshauri Afisa Masuuli juu 
ya masuala ya fedha za miradi ya DASIP na kutowajibika ipasavyo na 
kusababisha uhamisho wa Sh.300,000,000 za mradi kwa matumizi 
yasiyojulikaka na baadaye kufunguliwa Hati ya  Mashtaka tarehe 
10.3.2010.  (Angalia Kielelezo A8(iii).) 

Mweka Hazina wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu aliyekuwa akikaimu 
wakati wa ukaguzi huu maalum ni Ndugu Oscar Msalikwa, tangu mwezi 
Aprili, 2010. 

      2.1. 3  Kitengo cha Ukaguzi wa ndani kutokuwa na Mkuu wa Kitengo 
Halmashauri tangia ianzishwe mwaka 2005  ilishakuwa na makaimu 
Wakaguzi wa Ndani watatu. Idara hii haijawahi kuwa na Mkaguzi wa Ndani 
(Chief Internal Auditor) aliyeteuliwa na TAMISEMI kwa ajili ya  ukaguzi wa 
ndani. 

Ndugu Emmanuel S. Masele, aliteuliwa kuwa Kaimu mkaguzi wa ndani wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu kwa muda wa  mwezi mmoja tu, tangu 
Juni, 2005 hadi Julai, 2005 kama inavyoonekana katika barua zenye Kumb. 
Na. HB. 3/69/01B/81 ya tarehe 20/06/2005, Kumb. Na. HB: 3/69/01B/82 
ya tarehe 23/06/2005, Kumb. Na. SDC. PF. 3984/38 ya tarehe 05/07/2005 
na Kumb. Na. 3/69/01B ya tarehe 19/07/2005. Angalia vielelezo  A4, A5, 
A6 na A7. 

Kuanzia  Julai, 2005 hadi  Oktoba, 2007 Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 
haikuwa na Mkaguzi wa Ndani. Hatimaye  tarehe 16.10. 2007 ndugu Exaud 
Massawe (Mhasibu Daraja I) aliteuliwa kuwa kaimu Mkaguzi wa Ndani wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu kwa barua yenye Kumb. Na. 
KDC/PF/1354/13 ya tarehe 16/10/2007. Angalia Kielelezo A9. 

Mwezi Januari, 2010 Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu ilipata Mkaguzi wa 
Ndani, Bi. Vumilia Saimanga, aliyehamishwa toka Halmashauri ya Wilaya ya 
Bariadi kwa  barua ya Uhamisho yenye Kumb. Na. CBA.176/297/01/07 ya 
tarehe 13/11/2009 na barua ya kuripoti kazini yenye Kumb. Na. 
KDC/PF.1791/12 ya tarehe 13/01/2010 kimsingi yeye ni mwajiriwa kama 
Mkaguzi wa Ndani lakini yuko chini ya kaimu Mkaguzi wa Ndani ndugu Exaud 
Massawe ambaye ameajiriwa kama Mhasibu ambaye bado anakaimu nafasi 
ya Mkaguzi wa ndani. Angalia Kielelezo A10. 

 

 

Comment [m4]: Mbona haieleweke 
kama ND. EXAUD MASSAWE 
ALIHAMA AU NDIYE HEAD WA IT 
UNIT HADI SASA. 
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    2.1.4  Mabadiliko katika Idara ya Mipango 

Afisa Mipango wa kwanza Ndugu Festo. D. Mbezi alihamishiwa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kishapu toka Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga tarehe 
3.5.2005 kwa barua Kumb. S.2/50/12 na  alitumikia nafasi hiyo katika 
Halmashauri ya Kishapu hadi 20.8  2008.  Afisa Mipango mwingine Bw. K.S.C 
Makonda alihamishiwa katika Halmashauri ya Kishapu kwa barua ya 
uhamisho yenye Kumb. Na.CBA 176/297/01/107  ya tarehe 20.8.2008 
akitokea katika Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe mpaka alipohamishwa 
mwaka 2009 na nafasi yake kuchukuliwa na  ndugu Richius Bilakwata 
Domisian aliyehamia kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Ngara kwa barua 
yenye Kumb. Na.CHA.215/355/01 ya tarehe 04/11/2009. Angalia Kielelezo 
A11, A12 na  A13. 

2.1.5   Idara ya Utumishi kukaimiwa 
Afisa Utumishi wa kwanza wa Halmashauri Ndugu Emmanuel J. Jalla  
aliajiriwa tarehe 10.5.2006 kwa barua yenye Kumb. Na. KDC/PF.5/5 
ambaye baadaye alisimamishwa kazi na safasi yake kukaimiwa na  Ndugu 
Bless D. Mwakyusa . Mnamo tarehe 18.10.2010 Ndugu Bless D. Mwakyusa 
aliondolewa kukaimu kwa kukosa sifa zinazotakiwa (Rejea barua zenye 
Kumb. Na. KDC/CS/10/I/78 ya terehe 17/07/2008 na Kumb. Na. 
KDC/CPF/64/05 ya tarehe 13/10/2010. Angalia Kielelezo A14 na A15 (1). 
 
Baada ya hapo Idara ya utumishi ilikuwa inaongozwa Ndugu Nico A. 
Kayange ambaye pia alikuwa anakaimu na aliondolewa katika nafasi hiyo 
kwa barua yenye Kumb.Na. KDC/PF.1515/31 ya tarehe 14/02/2011 na 
Kumb. Na. KDC/PF.1515/31 ya tarehe 07/03/2011). Angalia Kielelezo 
A16(1) na 16 (2).  
 
Kuanzia Febrari, 2011 Idara ya utumishi inaongozwa na Ndugu Hamisi Juma 
Mpume, aidha tangu kuanzishwa kwa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 
mwaka 2005, nafasi ya Afisa Utumishi wa Wilaya imekuwa inakaimiwa kwa 
muda wote. 

   2.1.6   Uongozi katika Idara ya Kilimo. 
Afisa Kilimo wa kwanza wa Halmashauri Ndugu Ali Juma Lugendo 
alihamishiwa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu toka Halmashauri ya Wilaya 
ya Shinyanga Mwezi Mei, 2005 na aliitumikia Halmashauri hiyo hadi  Agosti, 
2008 alipohamia Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe kwa barua yenye 
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Kumb. Na. S.2/50/12 ya tarehe 03/05/2005, Kumb. Na. KDC/PF.3703/55 ya 
tarehe 17/06/2006, Kumb. Na. KDC/PF/3703/56 ya tarehe 19/06/2006 na 
Kumb. Na. CBA 176/297/01/103 ya tarehe 14/8/2008. Angalia vielelezo 
A17(i) - A17(iv). 

Kuanzia Agosti, 2008, Idara ya Kilimo ilikuwa inaongozwa na Ndugu 
Herman Kadigi, aliyehamia kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe 
kwa  barua yenye Kumb. Na. CBA 176/297/01/102 ya tarehe 14/08/2008, 
mpaka aliposimamishwa kazi mwezi Mei, 2010 kwa barua yenye Kumb. 
Na. KDC/CS.10/2/97 ya tarehe 05/05/2010. Angalia Kielelezo A18.       

 2.1.7 Uongozi katika Idara ya Afya. 
Mkuu wa Idara ya Afya, Dr. Alex Kapula aliteuliwa June, 2009 kwa barua     
yenye Kumb. Na DED/HDC/CPF. 12/3 ya tarehe 29/6/2009 na kukubali 
uteuzi huo kwa barua yenye Kumb. Na. KDC/A/101/18 ya tarehe 
06/07/2009. Kabla uteuzi alikuwa akikaimu shughuli za Mganga Mkuu wa 
Wilaya kwa miaka minne kuanzia tarehe 6.5.2005  kwa  barua yenye 
Kumb. Na. SDC. PF.2503/80. Angalia Kielelezo A19(i) – A19(iii).   

     2.1. 8  Uongozi katika Idara ya Ujenzi 
Mhandisi wa ujenzi wa Kwanza wa Halmashauri alipatikana kwa ajira ya  
moja kwa moja mwezi Agosti, 2006 kwa  barua ya ajira ni ya tarehe 
18/04/2006 yenye Kumb. Na. KDC/PF 65  baada ya kuhitimu shahada ya 
kwanza ya Uhandisi katika Chuo kikuu cha Dar es Salaam. Alithibitishwa 
kazini kwa barua yenye Kumb. Na. KDC/PF.65/10 ya tarehe 25/06/2007. 
Aliteuliwa kuwa Mkuu wa Idara kwa barua yenye Kumb. Na. 
DED/KDC/CPF.25/8 ya tarehe 01/08/2007 na kuthibitishwa kama mkuu 
wa Idara ya ujenzi kuanzia tarehe 11/11/2006, kwa barua yenye Kumb. 
Na. KDC/CPF.25/10 ya tarehe 15/05/2009. Angalia Kielelezo A20(i) –  
A20(v). 
 

2.1.9   Uongozi katika Idara ya Maji 
Mhandisi wa Maji wa Kwanza wa Halmashauri apatikana kwa ajira ya  
moja kwa moja toka chuoni tarehe 14.8.2006 kwa barua ya ajira yenye 
kumb. Na. PF.85/5  baada ya kuhitimu shahada ya kwanza ya Uhandisi 
katika Chuo kikuu cha Dar es Salaam. Mwaka mmoja baada ya kuajiliwa 
akiwa Mhandisi Daraja la pili, aliteuliwa kuwa Mkuu wa Idara ya Maji kwa  
barua yenye Kumb. Na. DED/KDC/CPF.8/02 ya tarehe 01/08/2007 kabla 
hajathibitishwa kazini. Alithibitishwa kama Mkuu wa Idara kwa barua 
yenye Kumb. Na. KDC/CPF.8/04 ya tarehe 15/05/2009. Angalia Kielelezo 
A21(i) -.A21(iii) 
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  2.1.10  Uongozi katika  Idara ya Elimu 

Afisa Elimu (Msingi)  wa kwanza wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, 
Ndugu Patrick P. Musira alihamishiwa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 
toka Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga Mwezi Mei, 2005 kwa barua 
yenye Kumb. Na. S.2/50/12 ya tarehe 03/05/2005  na kuendelea hadi 
Januari, 2006  Angalia Kielelezo A22. 

Kuanzia Januari, 2006 Idara ya Elimu (Msingi) ilikuwa inaongozwa na Mwl. 
Reuben C. Kaduri aliyeripoti Kishapu Januari, 2006 kwa uhamisho toka 
Kanda ya kusini kwa barua ya uhamisho yenye Kumb. Na. 
CHA/24/100/01/H ya tarehe 18/01/2006 na aliteuliwa kuwa Mkuu wa 
Idara ya Elimu kwa  barua ya uteuzi yenye Kumb. Na. ED.3801/5 ya 
tarehe 17/06/2006 na kuidhinishwa kwa barua yenye  Kumb. Na. 
DED/KDC/CPF 3/10 ya tarehe 20/11/2007. Angalia Kielelezo A23. 

Afisa Elimu huyo  alifanya kazi katika Halmashauri ya Wilaya ya  Kishapu 
hadi                     Novemba, 2010 na kuanzia muda huo  Idara ya Elimu 
(Msingi) inaongozwa na Mwl.  Underson Mwalongo aliyeteuliwa kwa barua 
yenye Kumb Na. CHA: 24/100/01.N/177 ya tarehe 04/11/2010. Angalia 
Kielelezo A24. 

Afisa Elimu (Sekondari) wa Halmashauri ya Kishapu Mwl. Nicholaus 
Besisila aliteuliwa mwezi Mei, 2009 kwa barua  yenye Kumb Na. CHA: 
24/100/02/47 ya tarehe 01/05/2009 na alikubali uteuzi huo kwa  barua 
ya kukubali uteuzi yenye Kumb. Na ED. 1561/7 ya tarehe 04/09/2009 na 
kuripoti mwezi Septemba, 2009. Angalia Kielelezo A25. 

    
2.1.11 Uongozi katika Kitengo cha Ugavi 

 Tangu Halmashauri imeanzishwa kitengo cha Ugavi kimekuwa chini ya 
maafisa               ugavi watano katika vipindi mbalimbali vifupi. Afisa 
ugavi wa kwanza wa Halmashauri, Ndugu Auston Mutahyabarwa 
aliyeazimwa toka Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga tangu tarehe 2.3. 
2006 kwa barua ya yenye kumb. Na. SDC/PF.547/133 na alifanya kazi kwa 
muda wa miezi mitatu (3) alitakiwa kukabithi Ofisi kwa Bw. Elias Simiyu 
kwa barua yenye Kumb. Na. KDC/P.40/3 ya tarehe 09/06/2006 . Angalia 
Kielelezo B1(i) na B(ii) 

 
Bw. Elias Simiyu alikuwa katika nafasi hiyo hadi tarehe 27.6. 2008  na 
nafasi yake ilichukuliwa na Ndugu Faraji M. Murebere aliyehamishiwa  
toka Halmashauri ya Wilaya ya Bunda kwa barua ya  uhamisho yenye 
Kumb. Na. CHB. 222/355/02 ya tarehe 09/06/2008 na aliripoti kazini kwa 
barua yenye Kumb. Na. KDC/PF. 14/9/2 ya tarehe 28/6/2008 na alifanya 
kazi mpaka April, 2010 alipostaafu.  Angalia Kielelezo B2(i) – B2 (ii) 
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Kuanzia April, 2010, ofisi ya ugavi ilikuwa inaongozwa tena na Ndugu Elias 
Simiyu hadi May, 2011 baada ya uteuzi wake kutenguliwa kwa barua 
yenye Kumb. Na. KDC/PF.66 ya tarehe 27/05/2011. Angalia  Kielelezo 
B3. 

 
Kuanzia May, 2011 hadi wakati wa ukaguzi huu, kitengo cha ugavi 
kinaongozwa na Ndugu Medson Matarana aliyeteuliwa kwa barua ya uteuzi 
yenye Kumb. Na. KDC/PF.1513/5 ya tarehe 27/05/2011. Angalia 
Kielelezo B4.   
 
Mapendekezo ya ukaguzi 
Kuwepo kwa mabadiliko ya wakuu wa idara mara kwa mara na kukaimu 
kwa muda mrefu imekuwa ni kiini cha kupunguza uwajibikaji na umeathiri 
mtiririko katika ufanisi kiutendaji. 

Mamlaka ya ajira na uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuhakikisha 
kunakuwepo na utaratibu mzuri wa kuhamisha wakuu wa Idara usiwe wa 
mara kwa mara, pia nafasi zinapoachwa wazi zisikae muda mrefu bila 
kujazwa kwa kuwathibitisha wanaozikaimu au kujazwa mapema na wenye 
sifa. 

 
2.1.12   Udhaifu katika utendaji wa  kazi katika Idara ya Uhasibu 
 
2.1.12.1   Kutokuwepo kwa Mgawanyo wa kazi. 

Mgawanyo wa kazi katika Idara ya Uhasibu ulioanza kutumika tarehe 
29/12/2008 ukionesha idadi ya Wahasibu 13 na Maafisa Ugavi 2 ambapo 
kabla ya hapo Halmashauri haikuwa na mgawanyo wowote wa kazi 
kinyume na Agizo Na.10 la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 1997.  Hivyo tangu mwaka wa fedha 2005/2006 hadi 2006/2007, 
na mwanzoni mwa mwaka wa fedha  2007/2008 hakukuwepo na 
mgawanyo wa kazi kimaandishi ulio rasmi katika Idara ya Uhasibu kama 
inavyoonekana katika Kielelezo cha barua ya mgawanyo wa kazi yenye 
Kumb. Na. KDC/F.10/1/25 ya tarehe 29/12/2008 Angalia Kielelezo C.1  

Hii pia inaonesha kwamba mchanganuo na mipaka ya utendaji wa kazi na 
mzunguko wa majukumu ya kazi (Job description, specification and 
rotation) havikuwepo. Watendaji katika kitengo cha uhasibu walifanya 
kazi zao bila kubadilisha kwa kipindi chote tangu Halmashauri ianzishwe. 
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2.1.12.2 Udhaifu ndani ya Idara ya uhasibu 
 

Mfumo dhaifu wa udhibiti wa ndani, uliruhusu baadhi ya watendaji hasa 
katika Idara ya uhasibu, kufanya kazi ambazo zingekuwa nje ya 
majukumu ya kazi zao au kuwa na mjukumu zaidi ya ambayo yangekuwa 
ndani ya majukumu yao. Hii ni pamoja na: 

• Kuidhinisha malipo bila kuwa na uhakika wa fedha kuwepo. 
• Kutumia makusanyo ya fedha kabla ya kupelekwa Benki. 
• Kuandika vocha na kulipa fedha taslimu bila idhini. 
Mapungufu katika usimamizi wa fedha pia yaliainishwa na Mkurugenzi 
Mtendaji Ndugu C.K.Midello kwa kumwandikia barua Mweka Hazina wake 
Ndugu E. Masele, yenye Kumb. Na. KDC/PF.18/10 ya tarehe 01/06/2006. 
Angalia Kielelezo C.2  

       
 2.1.12.3    Utunzaji wa nyaraka ulio na mapungufu 
  

Ukaguzi huu maalumu ulipitia mgawanyo wa kazi na ulitembelea maeneo 
ambayo yanatumika kuhifadhia hati za malipo na kubaini kuwa: 

• Kulingana na mgawanyo wa kazi, hakuna mtu maalum wa kutunza 
nyaraka za malipo. Hati za malipo huifadhiwa katika makabati ambayo 
hayana milango. 

• Halmashauri haina sehemu maalumu ya kuhifadhia hati za malipo. 
Kuna sehemu tofauti ambazo hutumika kuhifadhi hati za malipo 
ambazo zikiwemo ofisi ya mapato na ofisi ya malipo (cash office). 
Nyaraka hizo uhifadhiwa katika makabati yaliyoko katika ofisi hizo. 

• Kuna uwezekakano wa kuchukuliwa kwa hati za malipo bila idhini, 
kwa vile hazina udhibiti wa aina yeyote mbali na kwamba ofisi 
zinapotunzwa hati hizo zina ufunguo. Pia Hakuna “movement register 
”ya hati za malipo ili kuhakiki mwenendo wa hati hizo 
zinapochukuliwa. 

• Hakuna Kasiki ya kutunza nyaraka muhimu kama hundi na nyaraka 
nyingine muhimu kama vitabu vya risiti za mapato. 

Ukaguzi maalum pia umebaini kuwa Mweka Hazina wa Halmashauri Ndugu 
A.R. Bashaula katika barua yake kwa watumishi wa Idara ya fedha yenye 
Kumb. Na. KDC/F 10/1/2 ya tarehe 26/10/2007, aliwahi kukiri uwepo wa 
tatizo la hujuma dhidi ya Hati za malipo na viambatanisho vyake ndani ya 
Idara ya Fedha, unaopelekea upotevu mkubwa wa nyaraka hizo. Angalia 
Kielelezo C.3. 
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Kutokana na kuwepo upotevu mkubwa wa nyaraka, Mweka Hazina wa 
Halmashauri Ndugu A.R. Bashaula katika barua yake kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri, alipendekeza kuwepo na chumba maalum cha 
kuhifadhia nyaraka na kumbukumbu za fedha na awepo mtumishi mmoja 
atakayewajibika kuhakikisha nyaraka hizo zinatunzwa na kudhibitiwa kwa 
usalama mkubwa na zinapatikana zinapohitajika. (Rejea barua yenye 
Kumb. Na. KDC/25/02/2008 isiyokuwa na tarehe). Angalia Kielelezo C.4 
 
Mapendekezo  ya Ukaguzi 
Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuteua Mhasibu mmoja ambaye 
atahakikisha hati zote za malipo zinakuwa na viambatanisho vyake na Hati 
hizo zinatunzwa katika hali ya usalama na kuhakikisha kunakuwa na 
chumba maalum kwa ajili ya kuhifadhi Hati za malipo na Mhasibu huyo 
atawajibika kwa upotevu wowote utakaojitokeza. 
 

    2.1.12.4.    Nyaraka ambazo hazikupatikana wakati wa ukaguzi 
Nyaraka mbalimbali hazikuweza kupatikana wakati wa ukaguzi huu 
maalumu, hivyo kusababisha wakaguzi kushindwa kupata taarifa muhimu 
zilizomo ndani ya nyaraka hizo na kwa hali hiyo kuathiri matokeo ya 
ukaguzi huu maalumu. Nyaraka hizo ni kama Sampuli za watia saini katika 
akaunti 20 za Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu zilizopo NMB Tawi la 
Manonga katika mwaka wa fedha 2007/2008, 2008/2009 na 2009/2010. 

 
•  Orodha ya hundi mpya zilizochukuliwa kutoka Benki – NMB Manonga 

katika kipindi cha mwaka wa fedha 2007/2008, 2008/2009 na 
2009/2010. 

 
•  Vibutu vya hundi zilizolipwa kwa akaunti zote kwa mwaka wa fedha 

2007/2008, 2008/2009 na 2009/2010. 
 

•   Orodha ya hundi zilizokuwa zinapelekwa Benki – NMB Manonga, kwa 
ajili ya malipo (Bank Check list) katika mwaka wa fedha 2007/2008, 
2008/2009 na 2009/2010. 

•    Hundi 158 zilizotumika (paid cheques) katika malipo yaliyopita kwa 
mwaka wa fedha 2007/2008, 2008/2009 na 2009/2010. Hundi hizi ni 
kati ya zile ambazo hazikuchukuliwa na PCCB na Polisi kutoka Benki – 
NMB Tawi la Manonga. 

 
•  Mikataba ya miradi ujenzi iliyotembelewa na timu ya ukaguzi, 

Madaftari ya fedha (Cash book) yaliyandikwa kwa mkono kwa mwaka 
wa fedha 2007/2008 na 2008/2009, Usuluisho wa Benki wa kila mwezi 
kwa mwaka wa fedha 2007/2008, 2008/2009 na 2009/2010. Baadhi ya 
Hati za malipo za mwaka wa fedha 2009/2010  na Mafaili ya baadhi ya 
watumishi. 
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•   Menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu imekiri 
kulishughulikia tatizo hili bila mafanikio, hii inatokana na kutokuwepo 
uwajibikaji katika maswala ya udhibiti na utunzaji wa nyaraka za 
malipo hivyo kuzuia timu ya Ukaguzi kujiridhisha katika maeneo 
mbalimbali yanayohusika na nyaraka hizo. Angalia Vielelezo C.5, C6 
na C7 

 
Mapendekezo 
• Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuchukua hatua stahiki kwa Mweka 

Hazina Ndugu  Muhidini Mohamed kwa kushindwa kusimamia nyaraka za 
fedha.  

• Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuhakikisha Mweka Hazina wa 
Halmashauri anahusika na usimamizi wa Hati za malipo kama ilivyo 
katika agizo Na.96 la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa,1997.  

• Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuteua Mhasibu mmoja ambaye 
atahakikisha hati zote za malipo zinakuwa na viambatanisho vyake na 
Hati hizo zinatunzwa katika hali ya usalama na kuhakikisha kunakuwa na 
chumba maalum kwa ajili ya kuhifadhi Hati za malipo na Mhasibu huyo 
atawajibika kwa upotevu wowote utakaojitokeza. 

• Kuwe na kitabu kinachoonesha mahali zilipo hati za malipo na 
aliyenazo, 
• ili kurahisisha utafutaji pindi zinapohitajika.  

 
 2.1.12.5  Udhaifu katika ofisi ya Malipo (Cash Office)  

Ofisi ya malipo ilikuwa inaongozwa na Mtunza fedha Ndugu Walumu Musa 
Limbe aliyeajiriwa kama Afisa Mtendaji Kata I katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga, Januari, 1999. Na kuhamishiwa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu mwezi Mei, 2005 kama Mhasibu Msaidizi, mpaka 
aliposimamishwa kazi mwezi Aprili, 2010 kwa barua  yenye Kumb. Na. 
PF.3692/4 ya tarehe 25/02/1999 baadaye alihamishiwa katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu kwa barua ya uhamisho yenye Kumb. 
Na. S 2/50/12 ya tarehe 03/05/2005. Angalia Kielelezo C8,  C9 

Mtunza fedha alisimamishwa kazi tarehe 6/4/2010 kwa barua yenye 
kumbukumbu Na.KDC/CS.20/2/69 kupisha uchunguzi wa tuhuma za 
kugushi saini, hati za malipo kwa kuongeza viwango vya tarakimu za 
fedha kwenye hundi hivyo kusababisha uhamisho wa kiasi cha 
Sh.300,000,000 kwa matumizi yasiyokusudiwa  kama inavyosomeka katika 
hati ya mashitaka ya tarehe 10/3/2010. Kutokana na kurundikiwa kazi 
mtunza fedha kulisababisha kuwepo kwa mwanya ubadhirifu wa fedha 
kupitia benki bila kugundulika mapema. Angalia Kielelezo C1, C10 na 
C11  
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Mtunza fedha (Cashier) Ndugu Walumu Musa Limbe alitambulishwa kwa 
meneja wa Benki na kuidhinishwa kwa barua isiyo na kumbukumbu 
Namba ya tarehe 20/07/2005 iliyoandikwa na Mkurugenzi Mtendaji 
kwenda kwa Meneja wa Benki ya NMB Tawi la Manonga, iliyompa 
mamlaka ya kushughulikia masuala  yote  yanayohusu  fedha katika 
akaunti  za benki. Kwa idhini hiyo, aliweza kufanya kazi za kuweka na 
kutoa fedha katika Benki kwa wakati wowote bila kizuizi. Angalia 
kielelezo C.12 

Kwa mujibu wa mgawanyo wa kazi mtunza fedha alikuwa na majukumu 
ya Kufunga vitabu vyote vya fedha kila siku (Cash books), kuandaa na 
kutoa taarifa ya bakaa ya fedha ya kila siku, kuchukua credit advice za 
fedha zilizoingia benki kila siku, kuchukua Bank Statements na Bank 
Certificates na kuzitunza, Kutunza paylist zote baada ya kufanya malipo, 
kutunza vitabu vya hundi za akaunti zote, Kutunza daftari za fedha (cash 
book) zote za Halmashauri na Kupeleka “cheque list” benki. Angalia 
Kielelezo C1 na C13. 

Pia, Barua yenye Kumb. Na. KDC/PF.15/3696/39 ya tarehe 06/11/2006 
aliyoandikiwa na Mweka Hazina wa Halmashauri, inaonesha kuwa 
alishindwa kutoa taarifa ya fedha alizokuwa akipokea na jinsi alivyokuwa 
akizipeleka Benki. Angalia Kielelezo C.14 

Vile vile barua yenye Kumb. Na. KDC/PF.30/45 ya tarehe 20/08/2008 
aliyoandikiwa na Mweka Hazina wa Halmashauri, ikimtaka kutoa maelezo 
kuhusu hundi iliyoandikwa kinyume na   taratibu kwa nia ya kuchukua 
fedha Benki bila idhini. Angalia Kielelezo C.15 

Katika kupitia jarada la Mtunza fedha Ndugu Walumu Musa Limbe, 
ilibainika kwamba hajawahi kuomba likizo ya muda mrefu tangu 
amehamia Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu mwezi Mei, 2005 mpaka 
aliposimamishwa kazi mwezi April, 2010. Pia ilibainika kuwa alikuwa 
cheti cha elimu ya Kidato cha IV tu, chenye jina la Walumu Mashine 
chenye No S.0367-121, kinachoonesha kuwa alihitimu kidato cha nne 
Kilosa Sekondari, Novemba, 1990. Hakuwa na taaluma ya uhasibu ambayo 
ingemuwezesha kujua taratibu wa kutunza taarifa za fedha, kwa hiyo kazi 
aliyopewa ilikuwa na majukumu makubwa ikilinganishwa na elimu 
aliyokuwanayo. Angalia Kielelezo C16 
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     Mapendekezo ya ukaguzi 
Halmashauri unatakiwa kuandaa mgawanyo wa kazi wenye ulingano 
unaokidhi uimarishaji wa udhibiti wa mfumo wa ndani na kusiwepo 
mrundikano wa kazi kwa mhasibu mmoja.   

2.1.13  Mapungufu katika Mfumo wa Teknolojia ya Mawasiliano (Quick Use 
Accounting  Package)   
 
Mnamo mwaka wa Fedha 2009/2010 Halmashauri ilianza kutumia Mfumo 
wa Teknolojia ya Mawasiliano (Quick Use Accounting Package) kwa 
maelekezo ya barua yenye kumb Na. BA.176/270/01/70 ya tarehe 
24/8/2009 toka kwa Katibu Tawala Mkoa, Mkoa wa Shinyanga. Angalia 
Kielelezo D1 
 
Imebainika kuwa   Mfumo wa Teknolojia ya Mawasiliano (Quick Use 
Accounting package)  hauna udhibiti kwani mtumiaji mmoja 
amewezeshwa kufanya taratibu zote za malipo kuanzia kuanzisha malipo 
uandikaji wa hati za malipo, kuingiza taarifa (Data), kufanya usuluhisho 
wa benki na kufanya marekebisho (Adjustments).  Hali hii inaonesha 
mapungufu katika mfumo mzima wa malipo na udhibiti wa ndani.  

 
Pia imebainika kuwa mfumo huu haukidhi udhibiti wa matumizi ya fedha 
kwa maana ya Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS) kwani 
matumizi yanapoidhinishwa hayaendani na fedha zilizopo (salio)  katika 
kifungu husika cha matumizi hivyo kufanya akaunti husika kutumia fedha 
zaidi ya iliyopo. Hali hii inaonesha udhaifu wa mfumo wa udhibiti wa 
ndani ambao unaweza kupelekea matumizi mabaya ya mfumo huo bila 
udhibiti wowote katika matumizi ya fedha za umma. 
 
Mapendekezo ya ukaguzi 
Halmashauri inatakiwa kuhakikisha kuwa inawasiliana na TAMISEMI ili 
kupatiwa  Mfumo Funganishi wa Udhibiti wa Fedha (IFMS - Epicor). 
Angalia kielelezo D.2 
 

2.1.14    Mapungufu katika  Utendaji kazi wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

Tangu kuanzishwa kwa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu mwaka 2005 
haijawahi kuwa na Mkuu wa kitengo cha Ukaguzi wa ndani muda wote huo 
amekuwepo Mhasibu Ng. Exaud Massawe anayekaimu na muda mwingi 
amekuwa mmoja peke yake, hivyo kuifanya Halmashauri kukosa huduma 
ya udhibiti wa mfumo wa ndani kuwa dhaifu. Yafuatayo ni mapungufu 
yaliyobaoinika: 
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Ilipofika Januari, 2010, Halmashuri ilipata Mkaguzi wa Ndani mmoja 
aliyehamia kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi  na kufanya wakaguzi 
wa ndani kuwa wawili, ingawa 
mahitaji ya Halmashauri ni wakaguzi wa ndani watatu kulingana na barua 
yenye Kumb. Na.KDC F./1/138 ya tarehe 12/08/2009 iliyoandikwa na 
Mkurugenzi Mtendaji kwa Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Uchumi. 
Angalia Kielelezo E1. Hata hivyo,  kwa mujibu wa  Ikama Halmashauri 
inatakiwa kuwa na wakaguzi wa ndani wanne.   

 
Timu ya ukaguzi imebaini kuwa Mawanda ya utendaji wa mkaguzi wa 
ndani hayakuwa yameainishwa katika barua yake ya uteuzi na mpango wa 
kazi wa mkaguzi wa ndani haukuweza kuwasilishwa. Hii ilisababisha 
mkaguzi wa ndani afanye kazi hata zile zisizomhusu au zenye kustahili 
kufanywa na mhasibu/ mkaguzi wa awali (Pre-Audit) kama vile kupitia na 
kusaini hati za malipo kabla ya malipo kupitishwa, kinyume na Agizo Na. 
13 la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa (LAFM) ya 1997.   Angalia 
Kielelezo E2 –E5 

 
Mapendekezo ya ukaguzi 
Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu inatakiwa kuzingatia maelekezo katika 
Agizo Na 12 – 16 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
1997 katika utendaji wa kazi wa wakaguzi wa ndani ili kuweza kuishauri 
na kuisaidia Halmashauri katika kuthibiti matumizi mabaya ya fedha za 
Umma. 

 
2.1.15  Mapungufu Katika Uundaji wa Bodi ya Zabuni katika Halmashauri ya 

Kishapu 
Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu ina Bodi ya Zabuni, ambayo iliundwa 
mwaka, 2007. Wajumbe wa Bodi ya kwanza ya Zabuni ya Halmashauri 
waliteuliwa Septemba, 2007. Katika kufuatilia utendaji wa Bodi ya Zabuni 
ya Halmashauri, timu ya ukaguzi maalum ilibaini mapungufu yafuatayo: 
Hakukuwa na muhtasari wa uwasilishaji wa majina ya wajumbe wa Bodi 
ya Zabuni kwenye Kamati ya Fedha na Mipango ya Halmashauri, kinyume 
na kanuni ya 7 (4) ya Kanuni za Bodi ya Zabuni ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2007 (The Local Government Authorities’ Tender Boards 
Regulations, 2007). 

Kanuni ya 7 (2) (a) Kanuni za Bodi ya Zabuni ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2007 inataka mwenyekiti wa Bodi ya zabuni awe anatoka 
idara isiyo na manunuzi ya mara kwa mara. Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni 
ya Wilaya ya Kishapu ni Mhandisi wa Maji wa Wilaya, Eng Said J. Lucas, 
ambapo idara yake ina manunuzi mengi. Uteuzi wake ulifanyika kwa  
barua yenye Kumb. Na. KDC/B.20/6/256 ya tarehe 10/12/2007 na Kumb. 
Na. KDC/CS.10/3/66 ya tarehe 14/12/2010. Kwa mapungufu haya Bodi ya 
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zabuni haitakuwa na maamuzi yaliyosahihi kuhusiana na manunuzi 
yanayohusu Idara ya Maji. Angalia Kielelezo E6. 

Mapendekezo ya ukaguzi 

Halmashauri iteuwe Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni ambaye hatoki katika 
Idara yenye manunuzi mengi ili kuepuka kukiuka taratibu za manunuzi. 

2.1.16   Mapungufu ya kitengo cha manunuzi na Timu za Tathimini 

Timu ya manunuzi ya Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu iliundwa kwa mara 
ya kwanza October, 2007 kwa barua yenye Kumb. Na. KDC/S.30/13/07 ya 
tarehe 30/10/2007. Kabla ya hapo Halmashauri ilikuwa ikifanya 
manununuzi bila kuwa na timu ya manunuzi. Angalia Kielelezo E.7 na E8. 
 
Katika kufuatilia uundwaji wa Timu ya Tathimini ya Manunuzi ilithihilika 
kwamba timu mbalimbali za tathimini ya manunuzi (Evaluation 
Committees) zimekuwa zikiundwa bila kuzingatia matakwa ya Kanuni ya 26 
(6) ya Kanuni za Bodi ya Zabuni ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2007, kwani wajumbe hawakuwa wakijaza fomu ya maadili ya kukiri na 
kuthibitisha kuwa hawana mgongano wa maslahi kwenye mikataba ya 
manunuzi wanayotathimini. Kutojaza fomu kuthibitisha mgongano wa 
kimaslahi kunaweza kupelekea maamuzi yakafanywa kwa 
upendeleo.Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuzingatia sheria na kanuni 
za manunuzi. 

 
2.2     Mapungufu katika Malipo mbali mbali  

  
  2.2.1 Hati za malipo hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi 

 Shs.1,171,735,534.33 
  
Baada ya kupitia majibu ya Halmashauri ya ripoti ya ukaguzi  kuwa hati za 
malipo ambazo hazikuwasilishwa kwa ukaguzi zenye thamani ya 
Sh.1,393,123,804 za mwaka wa fedha 2009/2010, hati za malipo zenye 
kiasi cha Sh.226,412,192.17 zilipatikana na kuwasilishwa kwa ukaguzi, 
hivyo kubakia hati za malipo zenye jumla ya Sh.1,171,735,534. kama 
inavyooneshwa katika Kiambatanisho  “A” Kwa kukosekana hati hizo za 
malipo uhalali wa malipo hayo haukuweza kuthibitishwa. 
 

  Mapendekezo ya ukaguzi 
Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuhakikisha Mweka Hazina wa 
Halmashauri anahusika na usimamizi wa nyaraka hizi muhimu kama ilivyo 
katika Agizo Na.96 la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 1997. Pia 
unatakiwa kuteua Mhasibu mmoja ambaye atahakikisha hati zote za malipo 
zinakuwa na viambatanisho vyake na zinatunzwa katika hali ya usalama na 
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kuhakikisha kunakuwa na chumba maalum kwa ajili ya kuhifadhi hati za 
malipo na Mhasibu huyo atawajibika kwa upotevu wowote utakaojitokeza. 

 
2.2.2 Uwepo malipo ya hundi yaliyofanywa kwa sahihi moja kinyume na 

taratibu za malipo Sh.6, 455,080 
 

Ukaguzi maalum ulibaini kuwepo kwa malipo ya hundi zenye thamani ya 
Sh.6,455,080 yaliyolipwa kwa saini moja kutoka akaunti namba 3071200077 
ya Elimu iliyopo NMB tawi la Manonga – Shinyanga, kinyume na Agizo Na. 
181 la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997. Malipo 
hayo ni kama yalivyooneshwa katika jedwali lifuatalo: 

 
Na JINA LA MLIPWAJI NAMBA YA 

HUNDI 
KIASI (SH.) 

1 Mwl. Hildergarda Luhosho 097033 1,570,280 
2 Mwl. Wilson Lukonge  097034 1,599,800 
3 Mwl. Nyaswe Stanslaus 097030 1,095,000 
4 Mwl. Herry Kamarara 097031 1,095,000 
5 Mwl. Mahola John 097032 1,095,000 
 JUMLA  6,455,080 

 
Kutozingatia matakwa ya kanuni za fedha kunapelekea kulipwa kwa 
malipo yasiyokuwa na uhalali kwa sahihi ya mtu mmoja. Angalia 
Kielelezo F. 

     
     Mapendekezo ya ukaguzi 

Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuzingatia Sheria na Kanuni za fedha 
ili kuepusha mianya ya ubadhirifu wa fedha. 
 

2.3  Manunuzi ya Vifaa na Huduma 
  
2.3.1  Kutozingatia Sheria na Kanuni za Manunuzi ya Umma  

Katika kufanya tathmini ya taratibu za manunuzi kulingana na Sheria ya 
Manunuzi ya Umma Na. 21 ya mwaka 2004 na Kanuni za Manunuzi ya 
Umma  za mwaka 2005 ukaguzi huu maalum umebaini kasoro na 
mapungufu mbali mbali kama vile Mkuu wa kitengo cha usimamizi wa 
manunuzi (PMU) kimakosa anaripoti na yupo chini ya Mweka Hazina.  Hii 
ni kinyume na Kanuni Na. 22 (5) za Kanuni za Manunuzi ya Serikali za 
Mitaa (GN 177) ya mwaka 2007 ambayo inamtaka Mkuu wa Kitengo hicho 
aripoti moja kwa moja kwa Afisa Masuuli (Accounting Officer). 
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Pia, mpango wa mwaka wa manunuzi haukutayarishwa kulingana na 
kufuata mwongozo (templates) zilizotolewa na PPRA.  Mpango huo 
hauoneshi muda wa Zabuni, unaoonesha aina ya Zabuni na bajeti tu na 
Halmashauri haitumii nyaraka za tenda mahsusi zenye viwango (Standard 
Tender Documents) ambazo hutolewa na PPRA kinyume na Kanuni 83 (3) 
ya G.N. No. 97 ya mwaka 2005. 
 
Kanuni Na.54 (1) ya G.N. Na. 97 ya mwaka 2005 inataka nyaraka za 
Zabuni (Bidding documents) na aina za manunuzi (Procurement methods) 
kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni, kabla ya kutolewa kwa washindani 
(Wazabuni).  Kinyume na kanuni hiyo, kitengo cha usimamizi wa 
manunuzi na Idara zinazofanya manunuzi ndiyo zinazofanya uidhinishaji. 

 
Afisa Masuuli hajateua Kamati za kukagua na kukubali (Good 
Inspection/(Acceptance) bidhaa na vifaa vilivyonunuliwa na kulikuwa 
hakuna taarifa yeyote ya ukaguzi wa vifaa/bidhaa zilizonunuliwa kinyume 
na kanuni 126 na 127 ya  tangazo la Serikali (G.N) Na. 97 la mwaka 2005 
na taarifa za maendeleo na utekelezaji wa mikataba za siku, wiki na 
mwezi hazikutayarishwa kinyume na Kanuni Na. 125 ya manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2005. 
 
Uchambuzi wa Zabuni haufuati miongozo ya tathmini (Evaluation 
Guidelines inayotolewa na Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 
(PPRA) na vilevile mihtasari ya ufunguzi wa Zabuni haiambatanishwi 
kwenye taarifa za uchambuzi.  Pia, wakati mwingine wajumbe wa timu ya 
uchambuzi hawasaini fomu za kiapo (Covenant forms) kinyume na kanuni 
Na. 25 (6) ya manunuzi katika Serikali za Mitaa ya mwaka 2007 na kifungu 
37 (6) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2004.Kutofuata sheria 
na kanuni za manunuzi ya umma kunaweza kupelekea fedha za 
Halmashauri kutumika kufanya manunuzi yasiyopangwa na yasiyohalali. 

      
     Mapendekezo ya ukaguzi 

Ninapendekeza Halmashauri kuwa na Mpango wa mwaka wa manunuzi 
utayarishwe kulingana na mwongozo wa PPRA kwa kuonyesha muda wa 
zabuni na mengineyo. Pia Halmashauri itumie nyaraka za tenda mahsusi 
zenye viwango (Standard Tender Documents) zilizotayarishwa na PPRA. 
 
Vile vile nyaraka za Zabuni (Bidding documents) na aina za manunuzi 
(Procurement methods) ziidhinishwe na Bodi ya Zabuni kabla ya kutolewa 
kwa Wazabuni na Afisa Masuuli awe anateua Kamati za kukagua na 
kukubali (Goods inspection/ acceptance) bidhaa na vifaa 
vinavyonunuliwa. 

 
     Mapendekezo ya ukaguzi 

Pamoja na mapendekezo hayo hapo juu, taarifa za maendeleo na 
utekelezaji wa mikataba za siku, wiki na mwezi zitayarishwe kulingana na 



38

kanuni husika na uchambuzi wa zabuni ufuate miongozo ya tathmini 
(Evaluation Guidelines) inayotolewa na PPRA. 

 
2.4      Masuala Ya Mishahara 

 
2.4.1  Mishahara ya watumishi ambao hawako kazini kiasi cha sh. 

66,325,161.88 

Katika kupitia malipo ya Mishahara ukaguzi maalumu uligundua kuwepo 
Mishahara ya watumishi ambao hawako kazini kuwa katika orodha ya 
Mishahara kiasi cha Sh. 66,325,161.88. Kati ya kiasi hicho  Sh. 43, 
854,576.66 zilihusu watumishi ambao hawako kazini kwa sababu za 
kustaafu, malipo yaliyolipwa mara mbili, kufariki, kufukuzwa, kuacha 
kazi na kutoripoti kazini na majina yao kuendelea kuwemo katika orodha 
ya mishahara (Pay roll) bila kufutwa na hakuna uthibitisho kama fedha 
hizi  zinarudishwa Hazina kupitia Ofisi ya katibu Tawala wa Mkoa kama 
inavyotakiwa na waraka wa Hazina wenye kumb. Na. 
EB/AG/5/03/01/Vol. iv/136 wa tarehe 31/8/2007.  

Mishahara kwa wafanyakazi waliobainika kuwa watoro kwa takribani kati 
ya miezi mitatu hadi saba yenye jumla ya Sh. 22,470,585.22 na hakuna 
hatua zozote stahiki za kinidhamu zilizochukuliwa na mamlaka za 
nidhamu kinyume na Kifungu F.16 (1) cha kanuni za kudumu (standing 
orders) ya Mwaka 2009 za wafanyakazi wa Serikali. Hali hii inatokana na 
udhaifu katika udhibiti wa masuala ya mishahara hivyo Kupelekea fedha 
za mishahara isiyolipwa kutumika katika mtumizi yasiyokusudiwa.  
Angalia kiambatanisho “B” na  Angalia kielelezo F.2 na F.3    

 
Mapendekezo ya ukaguzi 
Kitengo cha mishahara kiimarishwe kwa lengo la kushughulikia masuala ya 
mishahara ili  kuzuia mapungufu yaliyojitokeza, na Uongozi wa 
Halmashauri unatakiwa kuhakikisha  mishahara ya kiasi cha 
Sh.66,325,161.88 inarejeshwa na kulipwa Hazina.  

2.4.2. Makato ya mishahara ambayo hayajalipwa kwenye Taasisi husika 
Sh.281,954,806 
Katika kupitia hesabu za mwaka 2009/2010 akaunti ya Amana (Deposit), 
orodha ya mishahara na kulinganisha na daftari la fedha (Cash Book) 
ilibainika kuwa kiasi cha Sh. 281,954,806.30 ikiwa ni makato ya mishahara 
ya watumishi ambayo hayakuwasilishwa katika Taasisi husika kinyume na 
Agizo Na. 309 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 1997 kama 
ilivyoonesha katika Kiambatanisho “C”. Hali hii inatokana na udhaifu 
katika udhibiti wa masuala ya mishahara hivyo kupelekea fedha za 
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makato yasiyolipwa kutumika katika mtumizi yasiyokusudiwa na 
Halmashauri kudaiwa na Taasisi husika.  

 
Mapendekezo: 
Menejimenti ya Halmashauri ihakikishe kwamba makato haya yanalipwa 
katika Taasisi husika. 

 
2.5    Mapato ya Halmashauri 
 

    2.5.1. Mapungufu katika mikataba ya ukusanyaji ushuru wa masoko na 
       Magulio 

Katika kupitia mikataba ya uwakala wa ukusanyaji ushuru wa masoko na 
magulio Halmashauri haikuweza kutoa orodha na mikataba ya mawakala 
wa kukusanya ushuru katika vyanzo mbalimbali yakiwemo masoko na 
magulio kwa miaka ya 2007/2008 na 2008/2009 ili iweze kupitiwa wakati 
wa Ukaguzi. 

  
Katika kupitia mikataba ya 2009/2010 iliyowasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi, mapungufu kadhaa yamebainika ikiwa ni pamoja na kutoonesha, 
kumbukumbu namba za mikataba, pia haina dhamana ya usalama 
(Security Bond).  Hali hii inatokana na utunzaji usiofaa wa kumbukumbu 
na kutohusishwa kwa Mwanasheria. Angalia vielelezo G.1. 

     
     Mapendekezo ya ukaguzi 

Napendekeza kuwa Halmashauri kupitia Wanasheria na atendaji wake 
kuhakikisha  kwamba mikataba inakuwa na vipengele vyote muhimu 
kwa manufaa ya Halmashauri na  
kuimarisha kitengo cha utunzaji wa kumbukumbu na nyaraka zote ili 
kuzuia upotevu. 

 
2.5.2. Madeni ya ushuru wa pamba ambayo hayajawasilishwa Sh.63,060,363 

Kulingana na Sheria ya Fedha Na. 9 ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 
(Local Government Finances Act, 1982) kifungu cha 7(1) (c) inayozitaka 
Halmashauri za Wilaya kukusanya mapato yake kutokana na ushuru 
mbalimbali ikiwemo ushuru wa pamba. Aidha Halmashauri iliingia 
mikataba ya ununuzi wa pamba na makampuni mbalimbali kwa 
makubaliano ya kutoza asilimia tano (5%) kwa bei ya kununulia. 
 
Timu ya ukaguzi maalum ilibaini kuwa kiasi cha Sh.63, 060,363 hadi 
kufikia mwezi  
Juni 2011 kilikuwa hakijawasilishwa katika Halmashauri kama 
inavyoonekana katika jedwali hapa chini na katika barua yenye Kumb. 
Na. KDC/f10/1/VOLII/87 ya tarehe 17/06/2010. Angalia kielezo G.2. 
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Na. Maelezo  Kiasi ( Sh.) 
1. Shirecu (1994) Ltd 34,992,223 
2. Jambo oil mill & Gineries 20,283,140 
3. MSK Solutions Co. Ltd 7,785,000 
 Jumla 63,060,363 

 
Kutokusanywa kwa mapato haya kunatokana kutokuwepo kwa juhudi 
madhubuti   za kufuatilia na kudai madeni ya Halmashauri kutokana na 
vyanzo vilivyopo. Hali hii inapelekea kuathiri utekelezaji wa shughuli 
zilizokusudiwa kutokana na upungufu wa mapato. 
 
Mapendekezo: 
Halmashauri iweke mikakati madhubuti ya kufuatilia mapato yatokanayo 
na ushuru wa pamba ili kuhakikisha kuwa kiasi hicho kinawasilishwa ikiwa 
ni pamoja na kufuatilia mikataba hiyo ili kutoza tozo itokanayo na 
ucheleweshwaji.  

 
 2.5.3  Mapato yasiyowasilishwa na Mawakala wa kukusanya mapato  
      Sh.32, 230,000. 

  
Katika kupitia nyaraka mbalimbali za halmashauri ikiwemo mikataba ya 
ukusanyaji ushuru pamoja na rejista mbalimbali kwa mwaka 2009/2010 
mawakala wa kukusanya ushuru wa  masoko na magulio hawajawasilisha 
kiasi cha Sh.32,230,000. Hali hii inatokana na ufuatiliaji dhaifu wa 
mawakala walioidhinishwa na Halmashauri katika kukusanya ushuru wa 
masoko na magulio hivyo kupoteza mapato yanayotokana  na ushuru wa 
masoko na magulio, kama inavyoonekana kwenye kiambatanisho “D”  
 
Mapendekezo: 
Halmashauri ihakikishe inakusanya fedha zitokanazo na ushuru wa masoko 
na magulio pamoja na tozo. 

 
2.5.4   Udhaifu wa uandishi wa rejista ya vitabu vya mapato. 

Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 (Local authority 
Financial Memorandum 1997), Agizo Na. 109 – 119 linaeleza utaratibu 
unaotakiwa katika mapokezi ya fedha na vitabu vya mapato.Katika kupitia 
rejista ya vitabu vya mapato ilibainika kwamba vitabu vya mapato 
vimekuwa vikirekodiwa katika utaratibu usio sahihi kama ifuatavyo: 
• Vitabu kutorekodiwa na kutolewa katika mtiririko maalum wa namba 

(serial number). 
• Kutoonesha majina ya watu au maafisa waliochukua vitabu hivyo 

pamoja na sahihi zao wakati wanaporudisha vitabu hivyo.  
• Kufutwafutwa kwa rejista ya kupokelea vitabu bila kufuata utaratibu 

maalum. 

Comment [u5]:  Weka Sababu, Athari 
na Mapendekezo. 
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• Uandishi usio sahihi wa risiti za kupokelea mapato mfano kutoandika 
maelezo ya yanayothibitisha shughuli ambayo pesa hiyo imekusudiwa.  

• Mweka hazina kutosimamia utunzaji wa rejista ya vitabu vya mapato 
ambapo     

kunaweza kusababisha upotevu wa vitabu vya mapato Angalia kielelezo. 
G.3 

 
Mapendekezo ya ukaguzi 
Halmashauri ya Kishapu ihakikishe kuwa rejista ya vitabu vya mapato 
inatunzwa vizuri ili kuwa na kumbu kumbu nzuri za mapato ya 
Halmashauri na kuzuia upotevu wa fedha. 

 
2.5.5   Vitabu 43 vya risiti havikupatikana wakati wa ukaguzi 

Timu ya ukaguzi ilipofanya zoezi la ukaguzi wa vitabu vya kupokelea fedha 
na rejista  ya kumbukumbu ya vitabu vya mapato (counter foil regester) 
ilibaini kuwa kulikuwepo na   jumla ya vitabu 43 ambavyo havikupatikana 
kwa ajili ya ukaguzi.Vitabu vinapotea kwa kutokuwa makini katika utunzaji 
na upokeaji wa vitabu vya mapato hivyo kutoweza kujua kama mapato 
yaliyokusanywa yamepokelewa na Halmashauri. Angalia Kiambatanisho 
“E”   na   Kielelezo C.6. 

 
Mapendekezo ya ukaguzi 
Halmashauri kupitia mhasibu wa mapato na mtunza fedha ihakikishe kuwa 
vitabu hivyo vinapatikana ili kuweza kujua kiasi cha fedha kilichokusanywa 
kutokana na vitabu hivyo. 

 
2.5.6 Makusanyo ya fedha yaliyoonekana kwenye daftari la fedha (Cash 

Book) lakini hayakufika benki Sh.8,147,412 
 

Uhakiki uliofanyika katika stakabadhi zilizopokelea fedha, taarifa za 
benki na usuluhisho wa benki pamoja na daftari la fedha kwa mwaka 
2009/2010, ulibaini kwamba kiasi cha fedha cha jumla ya Sh.8, 147,412 
hakikupelekwa benki kinyume na   Agizo namba 111 la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997. Katika mahojiano na wahusika 
Bwana Abimael Kilasi na Bwana Saidi Benta walibainisha kuwa makusanyo 
hayo hayakupelekwa benki kama ifuatavyo: 
 

Jina la 
Akaunti 

Cheki 
Namba. 

Tarehe Maelezo Kiasi  (Shs) 

General fund 0127655/100
923 

15/9/2009 Meneja NMB Manonga- Pesa 
iliyorudishwa baada ya 
kutolipwa wafanyakazi 

540,241 

“ 0127694 8/10/2009 Halmashauri ya wilaya 
kishapu- Pango la nyumba 
Septemba, 2009 

159,816 

“ 0131305/132 10/6/2010 Roko Investment Co. – 3,000,000 
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363 malipo ya awali ya ushuru 
wa pamba 

“ 0131321/081
098 

18/6/2010 Vearrian TZ Ltd-Cotton 
malipo ya awali ya ushuru 
wa pamba 

3,750,000 

 
Jumla ndogo (Sh) 

 
7,450,057 

 
 Cash 

0123380/205
062 

29/6/2010 Mchango wa mfuko wa afya 
ya jamii kutoka NHF 

90,790 

 0123381/205
085 

29/6/2010 Mchango wa mfuko wa afya 
ya jamii kutoka NHF 

606,565 

 
Jumla ndogo (Sh) 

 
697,355 

 
Jumla kuu (Sh.) 

8,147,412 

 
Mfumo dhaifu wa udhibiti wa ndani ndio chanzo cha fedha kutopelekwa 
benki huu ni ubadhirifu wa fedha za umma. 

 
Mapendekezo ya ukaguzi 
Halmashauri ihakikishe kuwa fedha hizo zinarudishwa na kupelekwa benki 
kama sheria na taratibu za fedha zinavyotaka. 

 
 2.6   Ubadhirifu wa fedha uliofanyika katika Halmashauri Sh. 5,513,049,264      

Katika kupitia taarifa za fedha zilijumuisha daftari za fedha (cash books) 
hundi        zilizolipwa, taarifa za benki (Bank Statements, vitabu vya 
hundi) Timu ya ukaguzi ilibaini matukio ya ubadhirifu yenye jumla ya 
Sh.5,513,049,264. Watuhumiwa wa hujuma zilizoainishwa ni Cashier 
Walugu Mussa Limbe Watumishi/Mtumishi wa NMB Tawi la Manonga 
Shinyanga Mweka Hazina Muhidini Mohamedi Boniface Nkumiming na 
Mhandisi Leonard Mashamba ambao wametajwa katika barua yenye 
Kumb.Na. KDC/C.A/30/3/32 ya tarehe 3/9/2010 iliyoandikwa na 
Mkurugenzi wa Halmashauri kwenda kwa Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Shinyanga. Angalia Kielelezo H1.  Ubadhirifu ni kama unvyoonyeshwa 
katika aya ndogo zifuatazo: 
 

     2.6.1 Ubadhirifu wa fedha Katika Akaunti za Halmashauri Sh.754,064,591 
Timu ya ukaguzi ilipitia nyaraka mbalimbali zikiwemo taarifa za Benki 
statements, hundi zilizolipwa, vibutu vya hundi, daftari za fedha (cash 
books), mipango kazi, taarifa za utekelezaji na mapato na matumizi ya 
fedha za mradi.  

Pia ilifanya mapitio ya kitabu cha mahesabu cha mfumo wa mahesabu wa 
elektroniki (System Cash book) za Akaunti za Halmashauri kwa Mwaka 
2009/2010 na mahojiano  na kaimu Mweka Hazina ndugu Oscar Msalikwa 
pamoja na Mhasibu mkuu wa anayesimamia kitengo cha Mfumo wa 
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Hesabu wa Kielekitroniki Ndugu Abimaeli Kilasi ilibainika  kuwapo na 
malipo yenye jumla ya  Sh.754,064,591 yaliyoainishwa kama malipo 
yasiyojulikana (Unknown Payments) yaliingizwa kwenye kitabu cha 
hesabu kama malipo yaliyokuwa yakifanyika kupitia NMB Tawi la Manoga 
bila idhini ya Mkurugenzi na kinyume Na. Agizo 181 la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa za 1997. 

Ukaguzi maalum ulibaini kuwa ubadhirifu ulifanywa kwa mbinu na njia 
mbalimbali kama vile malipo kufanyika bila kuidhinishwa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri na njia nyinginezo kama ifuatavyo: 

• Malipo yaliyofanyika bila hati za malipo hivyo kulipwa na benki bila 
kuidhinishwa. 

• Malipo ya hundi zilizolipwa na benki wakati zikiwa zimesainiwa na 
watia sahihi ambao sio walioidhinishwa kusaini hundi za akaunti 
husika. 

• Malipo yaliyolipwa zaidi na benki kuliko kiasi kilichoandikwa kwenye 
hati za Malipo. 

• Malipo yaliyolipwa zaidi na benki kuliko kiasi kilichoandikwa kwenye 
vibutu vya hundi na kiasi kilichoonyeshwa katika daftari za fedha (cash 
books). 

• Malipo yaliyolipwa kupitia hundi zilizo  futwa (Cancelled cheques) 

• Uhamishaji wa fedha toka akaunti moja kwenda nyingine kwa lengo la 
kuziba pengo la fedha zilizoibiwa au kuhamishia fedha kwenye akaunti 
ambazo ni rahisi huzihujumu. 

• Kutohamisha fedha toka akaunti ya miradi zinazofikia akaunti ya 
Maendeleo hivyo kuchotwa kupitia akaunti ya maendeleo. 

Timu ya Ukaguzi kupitia Barua zenye Kumbukumbu Na. KDC/S.10/4/14 ya 
tarehe 3/6//2011 , KDCC/CS.10/4/32 ya tarehe 9/6/2011, KDC/AM/VOL 
III/3 ya terehe 3/6/2011, KDC/AM/VOL III/7 ya tarehe 22/6/2011 na 
KDC/AM/VOL III/6 ya tarehe 21/6/2011 ziliandikwa kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Kishapu kumtaka Meneja - NMB Tawi la Manonga ili Timu 
ya Ukaguzi iweze kukutana na Meneja kwa Mahojiano na kupatiwa 
nyaraka mbali mbali kama vile  hundi zilizolipwa (paid cheques, orodha 
za watia sahihi katika akaunti za Halmashauri ( Specimen Signature ) na  
vyeti vya kuonesha salio ( Certificate of balance) kwa ajili ya uhakiki. 
Angalia Kielelezo Na. H1-H6 

Pia timu ya ukaguzi iliombwa orodha za watia sahihi wa akaunti 20 za 
Halmashauri zilizoko NMB, lakini Meneja wa Benki hakuweza kuzitoa kwa 
ajili ya ukaguzi. 
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Timu ya Ukaguzi ilifanikiwa kupata Hundi zilizolipwa 188 kati ya hundi 
346 (paid cheques), toka kwa Afisa wa Polisi toka Makao Makuu ya Jeshi 
la Polisi anayeendelea na upelelezi wa tuhuma za Halmashauri ya Kishapu 
na hundi zingine zilipatikana toka Ofisi ya TAKUKURU Mkoa wa Shinyanga, 
hivyo kubakia hundi  158 ambazo benki imeshindwa kuzitoa kwa ajili ya 
ukaguzi.  

Hata hivyo uongozi wa Benki NMB Tawi la Manonga lililoko Shinyanga Mjini 
kwa barua yake yenye Kumbukumbu Na NMB/KDC/AC/01/06 ya tarehe 
21/6/2011 ikibainisha kuwa Uongozi wa Benki hauko tayari kumpatia 
Mkurugenzi wa Halmashauri hundi zilizolipwa. 

Nyaraka zilizohitajika na timu ya ukaguzi  hazikuweza kupatikana toka 
kwa Meneja  wa Benki hivyo kufanya zoezi zima la ukaguzi wa kuhakiki 
uhalali wa malipo husika kushindikana. Angalia Kielelezo H.7 

 
   2.6.2  Taarifa za benki zilizoghushiwa Sh.235,057,185.64 

Katika kupitia na kufanya ulinganisho wa taarifa za benki (Bank 
Statements) pamoja na vyeti vya Salio (Certificates of Balances) za 
akaunti mbalimbali za Halmashauri  kwa  2008/2009 ambazo Timu ya 
ukaguzi ilizipata toka NMB Tawi la Manonga na zile zilizotumika kufunga 
hesabu za mwisho za mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2009  ilibainika 
kuwa zimeghushiwa na kutumika kufanya usuluhisho wa benki ambazo 
zilisainiwa na Mweka Hazina Ndugu Muhidini Mohamedi na kupelekea salio 
la akaunti hizo kuwa na tofauti ya Sh.235,057,185.64 ambazo tayari 
zilikuwa zimeshaibiwa toka katika akaunti hizo kwa njia mbalimbali kama 
vile malipo yasiyo na hati za malipo lakini yaliweza kulipwa Benki na 
kuongezwa kwa tarakimu katika hundi ikilinganishwa na vibutu vya hundi 
husika. 

 
Akaunti zilizohusika kughushiwa kwa taarifa za Benki ni kama 
zinavyooneshwa hapo  chini: 

 
Na. Namba ya 

akaunti 
Jina la akaunti Salio halisi 

(Shs) 
Salio 

lililoghushiwa 
(Shs) 

Tofauti 
(Shs) 

1 CA 3071200113 RSWSSP 13,881,731.20 119,973,731.20 106,092,000.00  
2 CA 3071200104 DEVELOPMENT II 712,532.54 83,951,842.54 83,239,310.00 
3 CA 3071200077 ELIMU -3,841,501.42 9,268,498.58 13,110,000.00 
4 CA 3071200081 Misc DEPOSIT  -8,964,464.51 2,871,411.13 11,835,875.64 
5 CA 3071200091 CHF 178,325.75 20,958,325.75 20,780,000.00 
   1,966,623.56 237,023,809.2 235,057,185.64 

 
Angalia vielelezo vifuatavyo:  Taarifa za Benki (Banki statements) 
zilizohalisi J1 - J5.Taarifa za Benki (Banki statements) zilizogushiwa  J6 - 
J10 .Vyeti vya salio (Certificate of balances) vilivyohalisi K1 - K5.Vyeti 
vya salio (Certificate of balances) vilivyogushiwa  K6- K10. Usuluhisho wa 
Benki (Bank Reconciliation satatements) zilizogushiwa L1- L5. 
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Hata hivyo uongozi wa Halmashauri ulikwisha baini kuwepo kwa tatizo 
katika taarifa za benki zilizoghushiwa na hatua zilizochukuliwa na 
Mkurugenzi wa Halmashauri ni kuiandikia benki ya NMB Tawi la Manonga 
kwa barua zenye Kumb. KDC/S.10/27/130 ya tarehe 6/08/2010, 
KDC/S.10/27/119 ya tarehe 09/7/2010 na KDC/S.10/27/120 ya tarehe 
29/07/2010. Angalia vielelezo M 1, M 2 na M 3 

 
Aidha kulikuwepo na mrejesho kutoka kwa Meneja wa Benki ya NMB kwa  
Mkurugenzi wa Halmashauri kwa barua ya tarehe 5/6/2010 na zenye 
Kumb. Na. NMB/KDC/OP ya tarehe 29/7/2010 na NMB/KDC/21/08 ya 
tarehe 21/8/2010 zikisisitiza kuwa taarifa za Benki (Bank Statements) 
zilizotumika kufunga hesabu zinazoishia tarehe 30/6/2010 kwa akaunti 
zilizotajwa hapo juu hazikuwa halisi. Angalia vielelezo M4, M5, M6 

 
           2.6.3  Hundi zilizoghushiwa na kulipwa zaidi ikilinganishwa na vibutu 
     Sh.502,155,820 

Ukaguzi uliofanyika kwa kulinganisha rekodi za Halmashauri na zile za 
Benki, ulibaini kuwepo malipo nyenye mashaka yenye jumla ya 
Sh.502,155,820 yaliyotokana na uwezekano wa kugushi hundi katika 
akauti mbalimbali za Halmashauri. Malipo hayo ni kama ifuatavyo: 

 
Mlipwaji  Namba ya 

Hundi 
Kiasi cha 
malipo 
kwenye na 
Hundi vitabu 
vya 
malipo(Sh.) 

Tarehe fedha 
zilipolipwa na 
Benki 

Kiasi cha malipo 
kwenye Hundi (Sh.) 

A: CHF A/c 
Amazon Stationary 108662 200,000  14,620,000 
DED- KDC 108663 640,000  6,118,000 
DED- KDC 108651 Ilifutwa  16/10/2007 13,626,000 
DED- KDC 108658 Ilifutwa 12/03/2008 19,257,500 
Jumla ndogo 53,621,500 
B: Akaunti ya Maendelo 
Ally Hamad Hillal 113740 184,500 15/07/2009 10,500,000 
Ponsiani Kuhabwa  113741 70,000 15/07/2009 4,240,000 
DED - Kishapu 113743 240,000 15/07/2009 9,270,000 
DED - Kishapu 113658 367,000 20/3/2009 3,670,000 
DED - Kishapu 113674 260,000 8/7/2009 22,008,050 
DED - Kishapu 113675 625,000 22/4/2009 7,000,000 
DED - Kishapu 113715 150,000 15/6/2009 5,150,000 
DED - Kishapu 113739 240,000 14/7/2009 5,400,000 
Amazon Stationery 113665 459,800  5,000,000 
Ally Hamad Hillal 113676 450,000 4/4/2009 6,614,000 
Farles Mwenura 113716 850,000 15/6/2009 5,850,000 
Jumla ndogo 196,185,050 
 
C: EGPAF A/c 
KDC 112066 ilifutwa 29/4/2009 28,828,000 

Comment [a6]: Barua za  DED 
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Jumla ndogo 28,828,000 
 
D: NRWSSP A/c 
DED - Kishapu 114613 895,000 8/4/2009 15,000,000 
DED - Kishapu 114614 161,630 09/3/2009 15,000,000 
DED - Kishapu 114619 90,000 11/4/2009 20,000,000 
DED - Kishapu 114620 625,000 01/6/2009 19,487,000 
Jumla ndogo 69,487,000 
 
 
D.TACAIDS A/c 
DED - Kishapu 005688745 250,000 20/6/2009 16,250,000 
DED - Kishapu 005688746 100,000 2/6/2009 10,000,000 
DED - Kishapu 005688747 110,000 14/6/2009 11,000,000 
DED - Kishapu 005688749 200,000 12/6/2009 5,200,000 
DED - Kishapu 112851 250,000 12/6/2009 4,200,000 
DED - Kishapu 005688748 400,000 3/4/2009 40,400,000 
Jumla ndogo 87,050,000 

 
E. DASIP A/c 
DED - Kishapu 005724539 350,000 22/12/2008  98,000,000 
DED - Kishapu 112261 ilifutwa 31/03/2009 15,000,000 
DED - Kishapu 112262 ilifutwa 4/03/2009 20,000,000 
DED - Kishapu 112251 ilifutwa 17/02/2009 53,453,000 
DED - Kishapu 112253 ilifutwa 13/02/2009 13,731,270 
Jumla ndogo 200,184,270 
Jumla Kuu 502,155,820 

 
Hundi Na. 112066,114614, 108651, 105658, 112261, 112262, 112251, na 
112253 zinaonesha kwenye vitabu vya malipo (Cash book) na vibutu kuwa 
zilifutwa (Cancelled) lakini katika taarifa za benki (Bank Statements) 
zinaoneshwa zililipwa katika mtiriko wa tarehe 29/4/2009, 09/3/2009, 
16/10/2007, 12/03/2008, 31/03/2009, 4/03/200917/02/2009 na 13/02/2009. 
Angalia vielelezo ;Akaunti ya CHF- N1-  N 6,  Akaunti ya Maendeleo  - P1  -  
P19, EGPAF- Q1 na Q2 ,  NRWSSP- R1 -R4,  TACAIDS - R5 - R11, DASIP – R12 
-  R20. 

 
2.6.4  Uhamisho wa fedha toka akaunti Moja kwenda nyingine bila idhini ya 

Mkurugenzi na kutumika kinyume na malengo Sh.1,676,246,259 
 

Katika kupitia hati za malipo na daftari la fedha kwa mwaka 2009/2010 
ilibainika kuwa jumla ya Sh.1, 676,246,259 zilihamishwa kutoka akaunti 
moja kwenda nyingine bila idhini ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri na 
zikatumika kinyume na malengo yaliyokusudiwa , kwani fedha hizi zilitakiwa 
kutumika katika akaunti husika kwa shughuli zilizokusudiwa na 
zilizoidhinishwa katika bajeti ya Halmashauri ambapo fedha zilihamishwa 
kutoka katika akaunti za miradi ambazo kimsingi hazitakiwi kufanya 
uhamisho wa fedha   isipokuwa kwa kibali maalum cha Afisa Masuuli na 
idhini ya Kamati ya Fedha na Mipango kwa mujibu wa kifungu cha 10 (3) cha 
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Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 1982. Kiamabatanisho “F”, pia 
angalia vielelezo T1 - T20 vyahusika. 

 
 Aidha, Uhamisho huo ulifanywa kwa malengo ya kuficha ubadhirifu katika 

akaunti ambazo fedha zake zilikwishatumika isivyo halali kwa kulipwa hati za 
malipo ambazo hazikuidhinishwa na Mkurugenzi, malipo yaliyofanyika bila 
hati za malipo kulipwa na benki, Malipo ya hundi zilizolipwa na benki wakati 
zikiwa zimesainiwa na watia sahihi ambao sio walioidhinishwa kusaini hundi 
za akaunti husika na Malipo yaliyolipwa zaidi na benki kuliko kiasi 
kilichoandikwa kwenye hati za Malipo. 

Akaunti ambazo zilihusishwa kuhamisha fedha ni kama zinavyoonekana 
katika jedwali hapa chini: 

 
Jina la Akaunti iliyohamisha fedha Kiasi kilichohamishwa (Sh.) 
UJENZI     8,000,000 
Maji Mjini        480,000 
DASIP  149,906,500 
LGCDG    60,068,000 
VIJIJI    29,800,000 
Elimu   381,331,282 
Maendeleo   271,176,500 
Mfuko wa Elimu     12,500,000 
Maboresho         171,000 
Maji 10,360,000 
Rwssp 174,482,569 
CHF 12,358,000 
Barabara 224,660,000 
Kilimo 9,110,000 
EGPAF 53,000,000 
Ukimwi 66,700,000 
G/Fund 213,399,336 
Sekondari 2,930,000 
Afya 170,295,641 
Jumla Kuu         1,676,246,259 

 
 2.6.5  Uhamisho wa fedha ambao haukufika katika akaunti zilikohamishiwa                     

       Sh.1,957,659,279 
Katika mwaka wa fedha 2009/2010 Halmashauri ilifanya uhamisho wa fedha 
wenye jumla ya Sh.1, 957,659,279 Kutoka akaunti moja kwenda nyingine. 
Uchambuzi ulifanywa katika daftari za malipo (System Cash Books) na 
taarifa za Benki (Bank Statements) za akaunti zilizolipa zikionesha kutoa 
fedha hizo kuhamishiwa akaunti zingine lakini zilipofuatiliwa katika daftari 
za fedha na Taarifa za Benki fedha hizo hazikuwa zimepokelewa kama 
inavyooneshwa katika kiambatanisho “G” na Angalia vielelezo T1 - T20 Comment [a7]: KANUNI, vielelezo 
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Hali hii inadhihirisha kuwa kiasi cha fedha chenye jumla ya 
Sh.1,957,659,279 kilichohamishwa toka akaunti moja kwenda nyingine 
zilichukuliwa fedha taslimu na Mtunza fedha wa Halmashauri. 

 
2.6.6 Uhamisho wa fedha kwenda kwenye akaunti zisizofahamika 

Sh.452,379,678 
Katika mwaka wa fedha 2009/2010 Halmashauri ilifanya uhamisho wa fedha 
wenye jumla ya Sh.452,379,678 kutoka akaunti moja kwenda katika akaunti 
zisizofahamika bila kuidhinishwa na Mkurugenzi na ulifanyika bila hati za 
malipo hivyo kulipwa na benki bila kuidhinishwa. Wahusika ni watumishi 
Bw. Walugu Musa Limbe ambaye ni Mtunza Fedha, Watumishi /Mtumishi wa 
benki ya NMB tawi la Manonga Shinyanga na Mweka Hazina Bw. Muhidini 
Mohamedi ambao wametajwa katika barua yenye kumb. Na. 
KDC/C.A/30/3/32 ya tarehe 3/9/2010 iliyoandikwa na Mkurugenzi wa 
Halmashauri kwenda kwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Shinyanga. 

 
Uchambuzi ulifanywa katika daftari za malipo (System Cash Books) na 
taarifa za Benki (Bank Statements) za akaunti zilizolipa zikionesha kutoa 
fedha hizo lakini zilipofuatiliwa katika daftari za fedha na taarifa za Benki 
fedha hizo hazikuonesha kupokelewa katika akaunti au kutumika katika 
matumizi ambayo hayakuelezwa kama inavyoonekana katika 
kiambatanisho “H” na Angalia vielelezo T1 - T20 Na Angalia vielelezo J. 
 

2.6.7 Malipo yaliyofanyika kwa walipwaji wasiofahamika Sh.689,551,042 
Katika kupitia daftari la malipo (cash books) na taarifa za Benki (Bank 
statements) za mwaka 2009/2010 kulibainika kuwepo kwa malipo yenye 
jumla ya Sh.689,551,042 yaliyofanyika kwa walipwaji wasiojulikana. 
Angalia vielelezo: U1 - U8. 
 
Aidha,malipo hayo yaliingizwa katika daftari la fedha ikiwa ni kuanisha 
malipo yaliyoghushiwa ambayo yalilipwa na Benki toka akaunti mbalimbali 
za Halmashauri. Zifuatazo ni mbinu mbalimbali zilizotumika kuhujumu 
fedha hizo za Halmashauri: 
• Kulipwa kwa malipo yasiyokuwa na hati za malipo. 
• Benki ya NMB tawi la Manonga Shinyanga kulipa malipo zaidi ya 

yaliyoidhinishwa katika hati za malipo na vibutu vya hundi, hivyo 
kuwepo na malipo yasiyoidhinishwa na yaliyo zaidi ya yaliyoingizwa 
katika vitabu vya Halmashauri. 

• Malipo kufanyika kwa hundi kusainiwa na watumishi wasioidhinishwa 
kusaini hundi za akaunti husika hivyo kupelekea malipo hayo kulipwa na 
Benki na kuwa ni malipo batili na hatimaye kutoingizwa katika daftari la 
fedha kama inavyoonekana katika kiambatanisho “I”. 

 
Ubadhirifu wa Sh.5,513,049,264 uliobainika katika aya 2.6 ulifanywa na 
wahusika waliotajwa kwa barua yenye kumb. Na. KDC/C.A/30/3/32 ya 

Comment [a8]: KANUNI, vielelezo 
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tarehe 3/9/2010 iliyoandikwa na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Kishapu 
kwenda kwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Shinyanga ambao ni: 
• Mtunza Fedha Bw. Walugu Mussa Limbe. 
• Watumishi/Mtumishi wa NMB Tawi la Manonga Shinyanga. 
• Mweka Hazina Muhidini Mohamedi na  
• Mhandisi Leonard Mashamba 
• Boniface Nkumingi 
• Mussa Kilulya na 
• Sarai Pura 

 
Kukosekana kwa uaminifu na uadilifu wa baadhi ya watumishi wa idara ya 
fedha na maafisa wengine na Mfumo dhaifu wa udhibiti wa ndani baada ya 
kuanzishwa kwa Halmashauri mpya. Ubadhirifu huu umesababisha 
kutotekelezwa kwa shughuli na malengo yaliyokusudiwa hasa miradi ya 
maendeleo katika nyanja mbalimbali. Angalia vielelezo H1  

 
Mapendekezo 
•  Mamlaka husika iwachukulie hatua zinazofaa watumishi  waliohusika na 

upotevu wa fedha jumla ya Sh.5,513,049,264   kwa kughushi nyaraka za 
Benki. Pia, Halmashauri inatakiwa kufanya taratibu kwa kuwasiliana na 
Benki ya NMB Tawi la Manonga kuhakikisha fedha zilizochukuliwa 
kutokana uzembe uliotokanana Benki zinarejeshwa. 

• Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuhakikisha Mweka Hazina wa 
Halmashauri anahusika na usimamizi wa Hati za malipo kama ilivyo 
katika Agizo Na.5(c) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
1997.  

• Menejimenti ya halmashauri inatakiwa kuhakikisha mfumo wa udhibiti 
wa ndani unaboreshwa ili kuzuia uwezekano wa wizi wa fedha. 

• Halmashauri inatakiwa kurudisha fedha zote zilizotumika kinyume na 
taratibu haraka iwezekanavyo ili ziweze kutumika katika malengo 
yaliyokusudiwa. 

• Menejimenti ya halmashauri inatakiwa kuhakikisha mfumo wa udhibiti 
wa ndani unaboreshwa ili kuzuia uwezekano wa wizi wa fedha zake. 

 
2.7    Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

Katika kupitia kumbukumbu za fedha za miradi ya Halmashauri katika 
mwaka wa fedha 2008/2009 na 2009/2010 ulibaini udhaifu katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo husika kama inaonyeshwa katika aya 
ndogo zifuatazo: 
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      2.7.1 Mpango wa Taifa wa Maji Safi na usafi wa Mazingira Vijijini (NRWSSP) 
      2.7.1.1 Matumizi ya Fedha kinyume na malengo katika mradi wa NRWSSP 
   Sh.427,674,569 

 
Katika kupitia stakabadhi za mapokezi na taarifa za Benki (Bank Statements) 
za mwaka wa fedha 2007/2008, 2008/2009 na 2009/2010 ilibainika kuwa 
Halmashauri ilipokea jumla ya Sh.1,215,919,799 kapitia akaunti ya 
Maendeleo kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za mradi wa Mpango wa Taifa 
wa Maji Safi  na usafi wa Mazingira Vijijini (NRWSSP) kama inavyooneshwa 
hapa chini: 

 
Tarehe 
zilipopokelewa 
Akaunti ya 
Maendeleo 

Kiasi (Sh) Tarehe 
zilipohamishiwa 
akaunti ya Mradi 

Kiasi (Sh) Kiasi ambacho 
hakihamishiwa 
akaunti ya 
mradi (Sh) 

A: Akaunti ya Maendeleo 
2008/2009 0    
17/09/2008 71,000,000 07/11/2008 71,000,000 0 
30/10/2008 208,170,000 03/01/2009 208,170,000  
11/06/2009 41,212,121 03/07/2009 41,212,121  
2009/2010 0 - 0  
2/7/2009 198,786,828 30/09/2009 198,786,828  
10/12/2009 88,700,000 - 0 88,700,000 
 0  0  
24/06/2010 437,000,000  01/07/2010 437,000,000  
Jumla ndogo 1,044,868,949  956,168,949 88,700,000 
B: Akaunti ya Mradi – NWSSP 
Tarehe 
zilipopokelewa 
Akunti ya 
mradi - NSSWP 

Kiasi (Sh)    

2007/2008     
22/5/2008 57,000,000  57,000,000  
 0  0  
2008/2009 0  0  
2/7/2008 111,229,000  111,229,000  
2009/2010 0  0  
     29/01/2010 2,821,850  2,821,850  
Jumla ndogo 171,050,850  171,050,850  
Jumla Kuu 1,215,919,799   1,127,219,799 88,700,000 

 

Katika kupitia nyaraka mbalimbali zikiwemo taarifa za Benki, hundi 
zilizolipwa, vibutu vya hundi, mipango kazi na taarifa za utekelezaji 
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zinazohusu mapato na matumizi ya fedha za mradi wa NRWSSP ukaguzi 
iligundua kuwepo ubadhirifu wa jumla ya kiasi cha Sh.603,253,569 wa 
fedha za mradi uliofanywa na watumishi wa Halmashauri ambao 
wametajwa katika kila tukio la ubadhirifu. Angalia Kielelezo H1. 

     2.7.1.2 Fedha ambazo hazikuhamishwa toka akaunti ya Maendeleo kwenda 

   akaunti ya mradi Sh.88,700,000 

Mnamo tarehe 10/12/2009 Halmashauri ilipokea kupitia akaunti ya 
Maendeleo kiasi cha Sh.88,700,000 kwa ajili ya kutekeleza shughuli za 
miradi ya Maji mpaka wakati wa ukaguzi huu mwezi Juni, 2011 takribani 
miezi sita tangu kupokelewa katika akaunti ya Maendeleo haijahamishiwa 
katika akaunti ya Mradi wa maji NRWSSP ili itumike kwa shughuli za mradi 
zilizokusudiwa. Angalia kielelezo V 

    2.7.1.3 Matumizi yaliyofanywa kinyume na Malengo yaliyokusudiwa     
Sh.338,974,569 

Kwa mujibu wa barua yenye kumbukumbu Na.DED/KDC/CPF.8/05 ya 
tarehe 19/10/2010 iliyoandikwa na Mhandisi wa Maji Wilaya Ndugu Said 
Lukas kwenda kwa Mkurugenzi wa Halmashauri yenye kichwa cha habari 
“Matumizi ya Fedha za Programme ya Maji kinyume na malengo 
yaliyokusudiwa” ikitanabaisha kuwepo kwa matumizi yenye jumla ya 
Sh.286,092,000 yaliyofanyika kupitia akaunti ya Benki kwa matumizi 
yasiyokusudiwa na Idara ya Maji kama mtumiaji na msimamiaji wa Mradi 
haikuhusishwa, ikimtaka Mkurugenzi wa Halmashauri afanye uchunguzi wa 
ubadhirifu huo. Lakini mpaka tarehe za ukaguzi huu maalum hakuna 
hatua yoyote iliyochukuliwa na Uongozi dhidi ya barua hiyo. Angalia 
Kielelezo W. 

Pia kufuatia mahojiano na Mhandisi wa Maji, ilibainika kuwa kulikuwa na 
matumizi mengine zaidi ya yaliyotajwa katika barua yake yenye jumla ya   
Sh. 52,882,569.14, ambayo pia yalifanyika benki kwa matumizi 
yasiyokusudiwa na Idara ya Maji kama mtumiaji na msimamiaji wa Mradi 
haikuhusishwa hivyo kufanya matumizi yaliyofanywa nje ya malengo ya 
mradi kuwa jumla ya Sh. 338,974,569.14 kama inavyooneshwa katika 
jedwali lifuatalo: 

     Tarehe Hundi Na. Mlipwaji        Kiasi (shs) 

    09/03/2009 114614 KDC - Kishapu    15,000,000.00 

08/04/2009 114613 DED - Kishapu 15,000,000.00 

11/04/2009 114619 Kishapu District Council 20,000,000.00 

18/05/2009 0 Miscellaneous Dedit 18,350,000.00 
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20/05/2009 114649 KDC - Kishapu 8,250,000.00 

29/05/2009 114648 KDC - Kishapu 28,250,000.00 

29/05/2009 114640 KDC - Kishapu 33,755,000.00 

01/06/2009 114620 KDC - Kishapu 19,487,000.00 

01/10/2009 114653 KDC - Kishapu 47,648,000.00 

01/10/2009 114654 KDC - Kishapu 42,890,000.00 

01/10/2009 114652 KDC - Kishapu 37,462,000.00 

JUMLA NDOGO 286,092,000.00 

    

15/09/2009 114647 Check paid 8,500,000.00 

27/10/2009 114651 KDC - Kishapu 34,382,569.14 

28/10/2009 114656 KDC - Kishapu 10,000,000.00 

JUMLA NDOGO 52,882,569.14 

JUMLA KUU 338,974,569.14 

      Angalia vielelezo X1 -  X7 

Ukaguzi ilipofatilia ili kupata Hati za malipo husika ili kubainisha malipo 
hayo yaliidhinishwa na nani na yalikuwa yanahusu nini hati hizo 
hazikuweza kutolewa na uongozi wa Halmashauri.  

2.7.1.4 Shughuli zilizoathirika na ubadhirifu wa fedha za Mradi 
Zifuatazo ni shughuli zenye jumla ya Sh.176,569,400  zilizoathirika kwa 
kutokana na ubadhirifu wa fedha za mradi, kwa Halmashauri kushindwa 
kuwalipa wakandarasi ambao tayari wameshaingia mikataba na 
Halmashauri au kutotekelezwa kabisa kwa shughuli hizo kama 
zilivyoainishwa katika mpango kazi ni kama ifuatavyo: 

 
• Halmashauri ya wilaya ya Kishapu ilifunga hatua ya kwanza ya 

mkataba wenye thamani ya Dola za Marekani 217,450 sawa na Shilingi 
353,138,800 za Tanzania (Dola 1 ya Marekani sawa na Sh. 1624 za 
Tanzania) na mzabuni M/S Netwas Tanzania LTD kwa Mkataba 
Na.LGA/108/NRWSSP/01 ili kutoa ushauri wa kitaalam na kuviwezesha 
vijiji 13 ndani ya Halmashauri kujiandaa kupokea miradi ya maji safi 
na usafi wa mazingira. Mkataba huu ulianza Oktoba, 2009 na 
ulitarajiwa kukamilika Januari, 2011, ili kuruhusu hatua ya pili kuanza 
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na hatimaye ujenzi wa miundombinu ya maji kufanyika. Angalia 
kielelezo X 8. 

 
• Katika kufuatilia maendeleo ya mradi, wakati wa ukaguzi maalum, 

ilidhihirika kwamba, mkandarasi  alikwishalipwa Dola za Marekani 
108,725 sawa na shilingi za Tanzania 176,559,400 ikiwa ni nusu ya 
malipo yote. Hivyo Halmashauri haikuweza kuwa na fedha kwa ajili ya 
malipo ya mkandarasi kwa ajili ya awamu ya pili ambacho ni kiasi cha 
Dola za Kimarekani 108,725 sawa na shilingi 176,569,400 za Tanzania 
(Dola 1 ya Marekani sawa na Sh. 1624 za Tanzania) ambazo nazo 
zimetoweka katika akaunti ya mradi kutokana na ubadhirifu. 

 
• Mkandarasi kupitia ankra Na. 3 ya tarehe 5/10/2009 akidai kulipwa 

malipo yake Dola za Kimarekani  43,490 bila VAT ambayo ni sawa na 
Shilingi za Kitanzania 70,627,760 haikuweza kulipwa kutokana na 
Halmashauri kuwa haina fedha za kumlipa Mkandarasi hivyo hali hii 
kupelekea kutokuendelea kwa awamu ya pili ya mradi ambayo kama 
ingekamilika, ingeruhusu ujenzi wa miundombinu ya maji safi katika 
vijiji husika. Angalia kielelezo X 9. 

 
Watuhumiwa wa hujuma zilizoainishwa hapo ni, Watumishi/Mtumishi wa 
benki ya NMB tawi la Manonga Shinyanga na watumishi hao wametajwa 
katika barua yenye Kumb.Na. KDC/C.A/30/3/32 ya tarehe 3/9/2010 
iliyoandikwa na Mkurugenzi wa Halmashauri kwenda kwa Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Shinyanga. Angalia Kielelezo H1 

 
Mapendekezo  
• Menejimenti ya Halmashauri iwachukulie hatua zinazofaa Bw. Walugu 

Mussa Limbe (Mtunza fedha na Bw. Muhidini Mohamed ambaye ni 
Mweka Hazina. 

• Menejimenti ya halmashauri inatakiwa kuhakikisha mfumo wa udhibiti 
wa ndani unaboreshwa ili kuzuia uwezekano wa wizi wa fedha zake. 

 
2.7.1.5 Ukarabati mradi wa maji ya bomba kijiji cha Mwamashele 
 

Mnamo tarehe 27/02/2009 Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu iliingia 
mkataba namba LGA/108/2008/2009/QUICKWIN/01/C.01 na M/s Duma 
Works Ltd wa S.L.P 19626, Dar es Salaam, kwa ajili ya ukarabati wa 
bomba la maji katika kijiji cha Mwamashele. Thamani ya mkataba ilikuwa 
ni Sh. 66,647,000 na mkataba huu ulianza Februari 2009 na ulitegemewa 
kumalizika mwezi Mei 2009.  Angalia kielelezo X 10 

 
Mkandarasi alitakiwa kufanya kazi za ukarabati wa mradi wa bomba kama 
zilivyoainishwa katika BOQ. 
 
 

Comment [u9]: JN WEKA 
SHILINGI ZA TZ KWA CONTRACT 
SUM. Rate ya sasa ni Sh.1624 
 

Comment [u10]:  JN TENGENEZA 
TABLE INAYOONESHA 
WAKANDARASI AMBAO 
HAWAJALIPWA NA ACTIVITIES 
AMBAZO HAZIJATEKELEZWA KWA 
2007 TO 2010
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Na Kazi aliyotakiwa kufanya Thamani ya kazi (Sh.) 
1. Ukusanyaji wa vifaa 2,000,000 
2. Ukarabati wa visima katika chanzo cha maji 3,660,000 
3. Ukarabati wa kibanda cha pampu 4,922,000 
4. Kununua na kufunga mabomba 53,365,000 
5.  Utengenezaji wa vioski vya maji (DP) 2,700,000 
 Jumla 66,647,000 

Angalia kielelezo X 11 
 

Malipo kwa mkandarasi 
Mkandarasi huyu kwa ujumla alilipwa kiasi cha shilingi 65,147,000 kati ya 
gharama ya mkataba wa Sh.66,647,000, kama inavyooneshwa hapa chini: 

 
Namba ya Cheti cha malipo  Kiasi (Sh.) Tarehe ya Cheti 
Na. 01 60,487,000 03/06/2009 
Na. 02  4,660,000 28/10/2009 
Jumla 65,147,000  

 
 Angalia kielelezo X 13 na X 14 
 

Mapungufu yaliyojitokeza 
 

i. Cheti cha kumaliza kazi (certificate of completion) kilitolewa kabla ya 
kukamilika kwa kazi na kabla mkandarasi hajaomba kukaguliwa kwa ajili 
ya malipo ya mwisho. Hatimaye cheti   chenye kumbukumbu namba 
KDC/RWSSP/10 kilitolewa tarehe 27/06/2009 na kikionesha kwamba kazi 
hii ilikuwa imekamilika tarehe 27/06/2009.   Angalia Kielelezo X 12. 

 
ii. Pia maombi ya kuongezewa muda wa kukamilisha kazi kwa wiki nne zaidi 

yalitolewa na mkandarasi tarehe 25/06/2009 kwa barua yenye 
kumbukumbu namba DWL/WP/KP/2009/001 ya tarehe 25/06/2009. 
Angalia Kielelezo X 13 
Ripoti ya ukaguzi kwa ajili kutoa cheti cha pili na cha mwisho (second 
certificate) ilitolewa tarehe 28/10/2009 na mhandisi wa maji wa wilaya.   

 
iii. Katika kupitia machakato wa manunuzi ilibainika kuwa tangazo la zabuni 

halikuidhinishwa na Bodi ya Zabuni kinyume na Kanuni Na. 80 za kanuni 
za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005. (Angalia kilelezo X15). 

 
iv. Katika kupitia Mkataba imebainika haujaonesha tarehe maalum ya kuanza 

na kumalizika kwa kazi kinyume na Kanuni Na.105 za kanuni za Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2005.(Angalia kilelezo Na X 16) 
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v. Ukaguzi maalum ulipohitaji kupatiwa taarifa ya kamati ya tathmini, barua 
ya mwaliko kwa ajili ya vikao vya eneo la mradi (site) pamoja na taarifa ya 
vikao havikuweza kutolewa kwa uhakiki. 
 

vi. Gharama za maji kwa matumizi ya zahanati ya Mwamashele inalipwa na 
wauguzi kutoka katika mifuko binafsi badala ya Serikali ya Kijiji, Uongozi 
wa Zahanati na Kikundi cha Watumiaji wa maji kukaa pamoja na 
kukubaliana  utaratibu ambao utaruhusu Zahanati kutumia maji na kulipa 
kwa mwezi. 

 
   vii.Uvunjaji wa kanuni unatokana na kutokuwa makini kwa Watendaji wa 

Halmashauri katika kufuata taratibu za manunuzi na kutokuwepo kwa tarehe 
maalum ya kuanza na kumalizika kwa mradi kunapelekea Halmashauri 
kushindwa kuchukua hatua za kisheria dhidi ya mkandarasi endapo 
mkandarasi huyo atashindwa kumaliza kazi ndani ya muda wa makubaliano 
na uwezekano wa Halmashauri kuingia mikataba isiyo na tija. 

 
   Mapendekezo ya Ukaguzi 

• Mikataba inayoandaliwa izingatie taratibu zilizopo ili kuepuka gharama 
zisizo za lazima zinazoweza kutokea kutokana na udhaifu katika 
mikataba. 

• Gharama za matumizi ya maji katika zahanati Mwamashele na zinginezo 
zigharimiwe na Halmashauri kupitia mfuko wa afya ya jamii (CHF) badala 
ya watumishi wa afya kununua maji kwa kutumia fedha zao binafsi. 
 

2.7.1.6     Mradi wa ukarabati wa Lambo la Mwamanota uliotekelezwa kwa 
 kutumia mfuko OC - MAJI 

 Katika mwaka wa fedha 2009/2010, Halmashauri ilitekeleza kazi ya dharura 
ya kuziba Lambo la Mwamanota kwa kutumia mfuko OC - MAJI kwa mkataba 
Na. LGA/108/2009/10/MWD/07, iliyofanywa na mkandarasi Libra 
Construction Co. Ltd kwa gharama ya Sh.13, 240,050. Kazi hii ilitokana na 
kubomoka kwa Lambo hilo baada ya mafuriko. Nia ya ujenzi wa Lambo hilo 
ni kukabiliana na tatizo la ukosefu wa maji kwa ajili ya matumizi ya watu, 
mifugo na kilimo cha umwagiliaji.  
Angalia Kielelezo X16 

 
Mkandarasi alitakiwa kufanya kazi zifuatazo: 
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Na Maelezo ya kazi Kiasi (shs) 
1 Maandalizi ya vifaa 2,700,000 
2 Kuandaa eneo la kazi 220,000 
3 Kuchimba na kumwaga kifusi 3,570,000 
4 Kuchimba coretreach 135,000 
4 Kusambaza na kushindilia kifusi 1,767,000 
5 Kurekebisha tuta 48,000 
6 Kukinga mmomonyoko wa tuta kwa mawe 4,800,000 
 JUMLA 13,240,000 
 

   Angalia Kielelezo X17 
 

Malipo kwa mkandarasi 
Mkandarasi huyu kwa ujumla alilipwa kiasi cha shilingi 13,240,000, kama 
inavyooneshwa hapa chini: 

 
Namba ya Cheti cha malipo  Kiasi (Sh.) Tarehe ya Cheti 
Na. 01 5,000,000 31/05/2010 
Na. 02  4,000,000 30/06/2010 
Na. 03 4,240,000 10/08/2010 
Jumla 13,240,000  

 
Angalia Kielelezo X18, X19 na X20 
 
Timu ya ukaguzi maalum ilitembelea mradi huo na kubaini mapungufu 
yafuatayo:   

 
• Lambo halikuwa na eneo rafiki kimazingira inayoliwezesha kuhimili ukosefu 

wa mvua kwa muda mrefu au kutoweza kuvumilia mvua nyingi. 
  

• Lambo limevamiwa na magugu maji yanayopunguza uwezo wake wa 
kuhifadhi maji kwa muda mrefu. 

 
• Mradi haukuwa na vyanzo vya maji vya kudumu, kuwa na uwezekano wa 

kukauka kunapokuwa na vipindi virefu vya upungufu/ukosefu wa mvua. 
 

• Lambo linakabiliwa na mmomonyoko wa udongo uliotumika kutengeneza 
tuta, mmomonyoko huo unasababishwa na watu pamoja na mifugo kupita 
juu ya tuta pia mmomonyoko wa ardhi unatokea kutokana na tuta 
lililojengwa kuzunguka lambo kukosa nyasi za kulihifadhi, kiasi kwamba 
wakati wa mvua, udongo wa tuta unachukuliwa kwa urahisi na kupelekwa 
ndani ya Lambo ambalo limejaa magugu maji kama inavyooneshwa katika 
picha hapa chini: 
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Lambo la Mwamanota likiwa linakaribia kukauka, mwezi Juni, 2011   

 
Sababu ni kukosa uhamasishaji wa kutunza mazingira yanayozunguka lambo 
na vyanzo vya maji hali ambayo inapelekea lambo kukauka na kina chake 
kupungua. 

 
 Mapendekezo 

• Miradi yote ya maji inatakiwa kuzingatia uhifadhi wa mazingira rafiki kwa 
utunzaji wa vyanzo vya maji, ili kuifanya iwe endelevu na idumu kwa 
vipindi vyote vya mwaka.  

• Kuwe na udhibiti wa shughuli za wanadamu na mifugo ili kuzuia 
mmomonyoko wa ardhi unaoweza kupunguza eneo na kina cha Lambo. 

• Nyasi zipandwe kenye tuta linalozunguka Lambo, ili kuzuia mmomonyoko 
wa ardhi usipunguze kina na ukubwa wa Lambo. 

• Magugu maji yaliyoota ndani ya Lambo yaondolewe ili kuruhusu kina cha 
maji kuendelea kuwa kirefu na kufanya uwezo wa Lambo kuhifadhi maji 
uwe wa kuridhisha na wa muda mrefu. 
 

 2.7.2      Utekelezaji wa Miradi ya Afya 
 

 2.7.2.1     Mfuko wa fedha za Afya (Health Basket Fund) 
 

Katika kupitia stakabadhi za mapokezi na Taarifa za Benki ( Bank 
Statements) za mwaka wa fedha 2007/2008, 2008/2009 na 2009/2010 
ilibainika kuwa, mnamo tarehe 10/09/2009 Halmashauri ilipokea jumla ya 
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Sh.1,118,993,087 kupitia akaunti ya Maendeleo kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli za mradi  wa Mfuko wa Afya wa pamoja (Health Basket Fund) kama 
inavyooneshwa hapo chini:  

 
Tarehe 
zilipopokelewa 
Akunti ya 
Maendeleo 

Kiasi (Sh) Tarehe 
zilipohamishiwa 
akaunti ya 
Mradi 

Kiasi (Sh) Kiasi ambacho 
hakikuhamishiwa 
akaunti ya mradi 
(Sh) 

A: Akaunti ya Maendeleo 
2007/2008 
11/10/2007 161,532,875  161,532,875 0 
21/6/2008 85,800,000  85,800,000 0 
Jumla ndogo 247,332,875  247,332,875  
2008/2009     
30/10/2008 171,707,125 12/12/2008 171,707,125 0 
5/2/2009 175,364,000 18/9/2009 175,364,000 0 
11/6/2009 35,873,087 2/7/2009 35,873,087 0 
Jumla ndogo 382,944,212  382,944,212  
2009/2010  - 0  
10/9/2009 244,358,000 4/2/2010 244,358,000  
2/2/2010 244,358,000 - 0 244,358,000 
Jumla ndogo 488,716,000  244,358,000 244,358,000 
     
Jumla Kuu 1,118,993,087  874,635,087 

 
244,358,000 

 

Katika kupitia nyaraka mbalimbali zikiwemo taarifa za Benki, hundi 
zilizolipwa, vibutu vya hundi, mipango kazi na taarifa za utekelezaji 
zinazohusu mapato na matumizi ya fedha za mradi wa Mfuko wa Afya wa 
Pamoja ukaguzi iligundua kuwepo ubadhirifu wa jumla ya kiasi cha 
Sh.427,646,230 wa fedha za mradi uliofanywa na watumishi wa Halmashauri 
ambao wametajwa katika kila tukio la ubadhirifu kama inavyoainishwa katika 
aya ndogo zifuatazo. Angalia Kielelezo H1 

     2.7.2.1.1   Fedha ambazo hazikuhamishiwa toka akaunti ya Maendeleo kwenda 
 akaunti   ya     mradi Sh.244, 358,000 

Ilibainika kuwa kiasi cha Sh. 244,358,000 zilizopokelewa kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za Mfuko wa Afya wa pamoja   mpaka wakati wa 
ukaguzi huu mwezi Juni 2011 takribani miezi 16-20 tangu kupokelewa katika 
akaunti ya Maendeleo hazijahamishiwa katika mfuko wa Afya  ili zitumike 
kwa shughuli za mradi zilizokusudiwa kama inavyoonesha katika jedwali hapo 
juu. Angalia kielelezo Y 1 na Y2. 

Hata hivyo ukaguzi uliweza kubaini kuandikwa kwa hati ya malipo Na. 1/10 
ya mwaka 2009 kwa hundi Na.113868 ikionesha kuhamisha fedha Sh. 
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244,358,000 kutoka akaunti ya maendeleo kwenda akaunti ya Afya na 
kukatiwa stakabadhi Na. 0126665 ya terehe 15/10/2009, katika kufuatilia 
uhamishaji huo, timu ya ukaguzi ilibaini kutohamishwa kwa fedha hiyo kwani 
hundi Na. 113868 iliyoandikwa ilitumika kuhamisha fedha mnamo tarehe 
4/2/2010 kwa fedha iliyoingia tarehe 2/2/2010 kiasi cha Sh. 244,358,000. 
Angalia vielelezo Y 2 - Y 5  

Aidha, kwa kutokuhamisha fedha hizo toka akaunti ya Maendeleo kwenda 
Afya, Halmashauri haikuweza kutekeleza kikamilifu shughuli zenye jumla ya 
Sh. 244,358,000 katika Mpango kazi wa mwaka 2009/2010, hali hii 
imesababishwa na udhaifu wa mfumo wa udhibiti wa ndani na watumishi wa 
Uhasibu kutumia mbinu za hila na kutokuwa waaminifu katika mali na fedha 
za umma hivyo kumepelekea baadhi ya shughuli na miradi ya halmashauri 
kutotekelezwa kama ilivyokusudiwa. Angalia kielelezo Y6 

 
Mapendekezo 
• Menejimenti ya Halmashauri inatakiwa kuhakikisha mfumo wa udhibiti wa 

ndani unaboreshwa ili kuzuia uwezekano wa wizi wa fedha na kuhakikisha 
kuwa fedha zote zinarejeshwa kwenye mradi husika na miradi mingine ili 
zitekeleze shughuli zilizokusudiwa. 

• Mweka Hazina Ndugu Muhidini Mohamed awajibike kwa kutosimamia 
kikamilifu uhamisho wa Fedha za Mradi. 

 
        2.7.2.2 Mradi wa Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi (MMAM) 

Katika kupitia stakabadhi za mapokezi na Taarifa za Benki (Bank Statements) 
za mwaka wa fedha 2008/2009 na 2009/2010 ilibainika kuwa, mnamo tarehe 
10/09/2009. 
   
Halmashauri ilipokea jumla ya Sh. 338,372,112 kupitia akaunti ya Maendeleo 
kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za mradi wa Mpango wa Afya ya Msingi 
(MMAM) kama inavyooneshwa hapo chini:  
 

Tarehe 
zilipopokelewa 
Akaunti ya 
Maendeleo 

Kiasi (Sh.) Tarehe 
zilipohamishiwa 
akaunti ya Mradi 

Kiasi (Sh.) Kiasi ambacho 
hakikuhamishiwa 
akaunti ya mradi 
(Sh.) 

 
A: Akaunti ya Maendeleo 
2008/2009     
21/2/2009 29,450,930 - - 29,450,930 
11/6/2009 35,873,087 - - 35,873,087 
Jumla ndogo 65,324,017   65,324,017 
2009/2010  - -  
08/06/2010 2,155,000.00 - - 2,155,000.00 
26/02/2010 100,000,000.00 - - 100,000,000.00 
03/02/2010 20,000,000.00 - - 20,000,000.00 
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06/11/2009 69,163,069.00 - - 69,163,069.00 
10/9/2009 81,730,026.00 - - 81,730,026.00 
Jumla ndogo 273,048,095 - - 273,048,095 
Jumla Kuu 338,372,112 - - 338,372,112 
 

2.7.2.2.1 Fedha ambazo hazikuhamishiwa toka akaunti ya Maendeleo kwenda 
akaunti ya mradi wa MMAM Sh. 338,372,112 

 
   Ilibainika kuwa kiasi cha Sh.338,372,112  zilizopokelewa kwa ajili ya utekelezaji 

wa shughuli za Mfuko wa Afya ya Msingi   mpaka wakati wa ukaguzi huu mwezi 
Juni 2011 takribani miezi 16-27 tangu kupokelewa katika akaunti ya Maendeleo 
hazijahamishiwa katika akaunti ya Afya  ili zitumike kwa shughuli za mradi 
zilizokusudiwa kama inavyoonesha katika jedwali hapo juu. Angalia kielelezo 
Z1- Z6 

Hata hivyo ukaguzi uliweza kubaini kuwa hati ya malipo Na. 6/10 ya 2009 kwa 
hundi Na. 113874 ikionesha kuhamisha fedha Sh. 81,730,026 kutoka akaunti ya 
maendeleo kwenda akaunti ya Afya zilizoombwa kwa barua yenye Kumb. Na. 
KDC/BS/2 VOL/34 tarehe 21/10/2009 na baadaye kukatiwa stakabadhi 
Na.0126666 ya terehe 26/10/2009 ili kuficha ukweli, katika kufuatilia 
uhamishaji huo, timu ya ukaguzi ilibaini kutohamishwa kwa fedha hizo kwani 
hundi hiyo haikuwasilishwa benki. Angalia vielelezo Z 7- Z10. 

Kwa mujibu wa barua zenye kumbukumbu Na. KDC/BS/2 VOL/34 ya tarehe 
21/10/2009, KDC/BS/2 VOL/35 ya tarehe 21/10/2009 na KDC/MMAM/AI/04 ya 
tarehe 25/05/2010 zilizoandikwa na Mganga Mkuu wa Wilaya Dr. Alex Kapula na 
Kaimu Mganga Mkuu wa Wilaya Dr. E Ngosso kwenda kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri zikiomba kuhamishwa kwa fedha za MMAM kutoka Akaunti ya 
Maendeleo kwenda ya Afya ili ziweze kutekeleza shughuli mbalimbali kulingana 
na Mpango Kazi. Lakini mpaka tarehe za ukaguzi huu maalum hakuna hatua 
yoyote iliyochukuliwa na Uongozi dhidi ya barua hizo. Angalia Vielelezo Z11, 
Z12 na Z13. 
 

2.7.2.2.2 Shughuli zilizoathirika na ubadhirifu wa fedha za Mradi 
Katika kupitia taarifa za utekelezaji za Mwaka 2009/2010  ilibainika kuwa shughuli  
zenye jumla ya Sh.145,914,235 ziliathirika  kutokana na ubadhirifu wa fedha za 
mradi hivyo kuifanya  Halmashauri kushindwa  kutekeleza shughuli zilizokusudiwa 
kama ilivyoainishwa katika mpango kazi, aidha Halmashauri ilishindwa kuwalipa 
wakandarasi waliopewa kazi za ujenzi na ukarabati wa Vituo na Zahanati kwani 
salio la fedha katika akunti ya Afya kulingana na taarifa za Benki kwa tarehe 
30/6/2010 lilikuwa ni Sh.112,662 hivyo kuonesha fedha za MMAM katika akaunti 
wa Afya hazikuwepo. Zifuatazo ni fedha zilizokuwa hazijalipwa kwa wakandarasi 
Sh. 23,834,084 kulingana na mikataba na shughuli ambazo hazikutekelezwa kabisa 
Sh.122, 080,151 Kama zilivyooneshwa hapa chini:  
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Hali hii imesababishwa na udhaifu wa mfumo wa udhibiti wa ndani na watumishi 
wa uhasibu kutumia mbinu za hila na kutokuwa waaminifu kwa mali na fedha za 
umma hivyo kumepelekea baadhi ya shughuli na miradi ya halmashauri 
kutotekelezwa kama ilivyokusudiwa. Angalia kielelezo Z14 
 
Mapendekezo 
Menejimenti ya halmashauri inatakiwa kuhakikisha mfumo wa udhibiti wa ndani 
unaboreshwa ili kuzuia uwezekano wa wizi wa fedha na kuhakikisha kuwa fedha 
zote zinarejeshwa kwenye mradi husika na zitekeleze shughuli zilizokusudiwa. 
 

 2.7.2.2.3 Ukiukaji wa miongozo na taratibu za Mpango wa Maendeleo wa Afya ya 
Msingi –MMAM/JRF 

 
Kulingana na mwongozo wa mfuko wa pamoja wa ukarabati wa vituo vya kutolea 
huduma za afya uliotolewa na Ofisi ya Waziri mkuu Tawala za Mikoa na serikali za 
mitaa (OWM- TAMISEMI) rekebisho la Agosti 2006, sehemu ya pili kipengele cha 11 
na 21 vya mwongozo huu unafafanua taratibu katika ngazi ya Halmashauri /ngazi 
za chini za Serikali za Mitaa kwamba Halmashauri itapeleka fedha iliyokasimiwa 
kwenda kwenye akaunti ya kituo iliyofunguliwa kwenye Halmashauri kama mgawo 
wa kwanza na taarifa itapelekwa kwa katibu wa kamati ya kituo ambaye ndiye 

Lengo la Mradi Jina la 
Mkandarsi 

Namba ya Mkataba Kiasi (Sh) 

Ujenzi wa nyumba ya 
mtumishi Zahanati ya 
Mwajidalala  

M/S Mwifombo 
Investment Co. 
Ltd 

LGA/108/2010/11/MMAM/
MWKD/11 

3,834,084 

Ujenzi Idara ya 
wagonjwa wa nje (OPD) 
katika Zahanati ya 
Mhunze 

M/S ZUBBEN CO. 
LTD, P.O BOX 
2061 

LGA.108/KDC-OPD/DEV-
FUND/2009/2010/C.01 

20,000,000 

Jumla ndodo 23,834,084 
 
Miradi ambayo haikutekelezwa kabisa 
Uezekaji wa jengo la 
Idara ya Wagonjwa wa 
nje (OPD) katika 
Hospitali ya Wilaya ya 
Kishapu 

- - 423,820 

Ujenzi wa OPD katika 
Zahanati ya Idushi 

- - 20,000,000 

Ujenzi wa OPD Mwigumbi 
H/C 

- - 20,000,000 

Ujenzi wa OPD katika 
zahanati ya Bubiki H/C 

- - 81,656,331 

Jumla ndogo 122,080,151 
Jumla Kuu 145,914,235 

Comment [a11]: Shilinde- weka 
Unimplemented activities 
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mganga mfawidhi wa kituo na baadaye kamati hiyo itaanza kazi za ukarabati mara 
baada ya kupokea fedha na kufanya mikutano ya usimamizi na kuandaa mihutasari 
(minutes). Angalia kielelezo AA 

 
Halmashauri katika mwaka wa fedha 2008/2009 na 2009/2010 ilipokea jumla ya 
Sh.338,372,112  kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za Mfuko wa pamoja wa 
ukarabati wa vituo vya kutolea huduma za afya (JRF) na Mpango wa Maendeleo 
wa Afya ya Msingi (MMAM). Aidha, kinyume na mwongozo wa mfuko, Halmashauri 
haikupeleka fedha hizo katika akaunti za Kamati za Afya za Vituo na badala yake 
Halmashauri iliingia mikataba ya ukarabati wa Vituo vya Afya na Zahanati bila 
kuzishirikisha Kamati za Afya za Vituo. Sababu za kutopeleka fedha inatokana na 
Kutofuata miongozo na taratibu zilizopo hali ambayo inaweza kupelekea fedha 
hiyo kutumika isivyo kusudiwa na pia kuondoa uwajibikaji wa kamati za afya 
zilizoundwa na wananchi. 

 
Mapendekezo 
Halmashauri inatakiwa kufuata miongozo na taratibu zilizowekwa katika matumizi 
ya fedha na kuhakikisha fedha zinatumwa katika zahanati. 

 
 2.7.2.2.4 Ujenzi wa nyumba ya Mtumishi wa afya zahanati ya Bulima 

Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu iliingia mkataba na M/s Batimba Engineering & 
Building Contractors Co. Ltd S.L.P 588, Shinyanga kwa mkataba namba 
LGA/108/2009/10/W/DEV23 kupitia fedha za mpango wa Afya ya Msingi (MMAM) 
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba ya mtumishi wa afya katika zahanati ya Bulima. 
Thamani ya mkataba ilikuwa ni shs. 17,000,210 na mkataba huu ulianza tarehe 
28/07/2010 na ulitegemewa kumalizika 10/09/2010. Angalia Kielelezo AB. 
 
Timu ya ukaguzi maalum ilipopitia kumbukumbu mbalimbali katika Halmshauri 
pamoja na kutembelea miradi iliyotekelezwa kwa kipindi cha mwaka 2009/2010 
ilibaini mapungufu yafuatayo: 

 
“Ceiling board”, shimo la maji taka ambavyo ni muhimu katika nyumba ya makazi 
havikuoneshwa kwenye mkataba huu (BOQ) na mlango wa uani ulikuwa haujawekwa 
wenye gharama ya Sh.190, 000. 
 
Mkataba huu ulivunjwa na Halmashauri kwa kuzingatia matakwa ya kipengele Na.28 
na 29 cha Mkataba kwa sababu Mkandarasi hakuwepo kwa muda mrefu. Ilibainika 
kwamba mkandarasi alikuwa amekwishalipwa kiasi cha shilingi 13,391,886 kulingana 
na cheti cha malipo Na. 05 cha tarehe 27/12/2010 kilichoidhinishwa na Mhandisi wa 
Wilaya Eng. Leonard Mashamba pamoja na Mkurugenzi wa Halmashauri Mr. Theonas 
Nyamhanga. Hata hivyo wakati wa kuvunjwa kwa mkataba huo muda wa kuisha kwa 
mkataba ulikuwa umepita kwa miezi mitano (5). Mtiririko wa malipo kwa 
mkandarasi ni kama ifuatavyo:  
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Namba ya Cheti cha malipo  Kiasi (Sh.) Tarehe ya Cheti 
Na. 01 3,410,060 03/06/2010 
Na. 02  2,079,000 20/08/2010 
Na. 03  2,348,650 30/09/2010 
Na. 04  2,554,176 20/10/2010 
Na. 05  3,000,000 27/12/2010 
Jumla 13,391,886  

 Angalia Kielelezo AC1 - AC5. 
 

 
Nyumba ya mtumishi katika zahanati ya Bulima - MMAM 
 
Sababu ya matatizo ni ukosefu wa umakini katika kuteua mkandarasi wa kufanya 
kazi hii na kutokuwa makini kwa watumishi wa Halmashauri, kitengo cha ujenzi, 
katika usimamizi wa kazi hivyo kupelekea Halmashauri kupata hasara kwa kumlipa 
mkandarasi kwa kazi ambayo iko chini ya kiwango tarajiwa na haijakamilika. 
 
Mapendakezo 
Halmashauri ihakikishe mradi huu unakamilika ili kutoa huduma tarajiwa kwa 
walengwa pia Halmashauri imchukulie hatua Mhandisi Bwana Leonard Mashamba 
kwa kusababisha hasara ya kumlipa mkandarasi kwa kazi ambayo haikufanyika 
ipasavyo.   
 

 2.7.2.3    Mradi wa Ukimwi (TACAIDS) 
Katika kupitia stakabadhi za mapokezi na Taarifa za Benki ( Bank Statements) za 
mwaka wa fedha 2008/2009 na 2009/2010 ilibainika kuwa Halmashauri ilipokea 
jumla ya Sh.196,402,000 kupitia akaunti ya Maendeleo kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli za mradi wa Ukimwi  kama inavyooneshwa hapa chini:  
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Tarehe 
zilipopokelewa 
Akaunti ya 
Maendeleo 

Kiasi (Sh.) Tarehe 
zilipohamishiwa 
akaunti ya Mradi 

Kiasi (Sh.) Kiasi ambacho 
hakikuhamishiwa 
akaunti ya mradi 
(Sh.) 

 
A: Akaunti ya Maendeleo 
2008/2009     
15/1/2009 39,559,000    
Jumla ndogo 39,559,000    
2009/2010     
28/9/2009 32,194,000     
24/6/2010 24,649,000    
  9/10/2009 5,000,000  
  16/10/2009 33,200,000  
  16/10/2009 5,000,000  
Jumla ndogo    43,200,000  
Jumla Kuu 96,402,000  43,200,000 53,202,000 
 
B. Global Fund 
2009/2010 
8/7/2009 100,000,000 8/7/2009 100,000,000  
     
Jumla ndogo 100,000,000    
Jumla Kuu 196,402,000  143,200,000 53,202,000 
 

Katika kupitia nyaraka mbalimbali zikiwemo taarifa za Benki, Hundi zilizolipwa, 
vibutu vya Hundi, mipango kazi na taarifa za utekelezaji zinazohusu mapato na 
matumizi ya fedha za mradi wa Ukimwi (TACAIDS) ukaguzi iligundua kuwepo 
ubadhirifu wa jumla ya kiasi cha Sh.227,752,000 wa fedha za mradi uliofanywa na 
watumishi wa Halmashauri ambao wametajwa katika kila tukio la ubadhilifu kama 
ifuatavyo: 

2.7.2.3.1    Fedha ambazo hazikuhamishwa kwenda katika akaunti ya mradi Sh. 
53,202,000 

Ilibainika kuwa kiasi cha Sh. 53,202,000 zilizopokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli za Ukimwi kwa maana ya TACAIDS na Global Fund   mpaka wakati wa 
ukaguzi huu mwezi June 2011 takribani miezi 12-24 tangu kupokelewa katika 
akaunti ya Maendeleo hazijahamishiwa katika ya Ukimwi  ili zitumike kwa shughuli 
za mradi zilizokusudiwa kama inavyoonesha katika jedwali hapo juu. Hali hii 
imesababishwa Kutotekelezwa kwa shughuli na malengo yaliyokusudiwa hasa miradi 
ya maendeleo katika nyanja mbalimbali kunatokana na ukosefu wa fedha 
uliotokana na wizi na ubadhilifu. Angalia kielelezo AD1 - AD5  
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2 .7 .2.3.2 Malipo yasiyojulikana kwa walipwaji wasiojulikana Sh. 20,800,000 

Katika kupitia daftari la fedha kwa mwaka 2009/2010 ilibainika jumla ya Sh. 
20,800,000 zililipwa kutoka akaunti ya Ukimwi Na. 3071200102 ikiwa ni malipo 
yasiyojulikana kwa walipwaji wasiojulikana bila idhini ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri ambayo yalihusisha malipo yaliyofanyika bila hati za malipo, kulipwa 
kwa hundi zilizofutwa lakini zikalipwa na Benki, malipo yalilipwa zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa katika hati za malipo na Malipo ya hundi zilizolipwa na benki 
wakati zikiwa zimesainiwa na watia sahihi ambao siyo walioidhinishwa. 

 
2.7.2.3.3 Hundi zilizoghushiwa na kulipwa zaidi ikilinganishwa na vibutu   

Sh.87,050,000 
Ukaguzi uliofanyika kwa kulinganisha rekodi za Halmashauri na zile za Benki, 
ulibaini kuwepo malipo nyenye mashaka Sh.87,050,000 yaliyotokana na  kugushiwa  
hundi katika akaunti namba  30712000102. Malipo hayo ni kama ifuatavyo: 

 
Mlipwaji  Namba ya 

Hundi 
Kiasi cha 
malipo 
kwenye 
vitabu vya 
malipo 

Tarehe 
ilipolipwa 
benki 

Kiasi cha malipo 
kwenye Hundi Sh 

DED - Kishapu 005688745 250,000 20/6/2009 16,250,000 
DED - Kishapu 005688746 100,000 2/6/2009 10,000,000 
DED - Kishapu 005688747 110,000 14/6/2009 11,000,000 
DED - Kishapu 005688749 200,000 12/6/2009 5,200,000 
DED - Kishapu 112851 250,000 12/6/2009 4,200,000 
DED - Kishapu 005688748 400,000 3/4/2009 40,400,000 
Jumla ndogo 87,050,000 
 

Aidha, katika kupitia taarifa za utekelezaji za mwaka 2009/2010 ilibainika kuwa 
shughuli  za Global Fund na Ukimwi(TACAIDS) zenye jumla ya Sh. 87,050,000 
ziliathirika kutokana na ubadhirifu wa fedha za mradi hivyo Halmashauri kushindwa  
kutekeleza shughuli kama ilivyokusudiwa. Angalia vielelezo TACAIDS - R5 - R11.  
 

2.7.2.3.4 Uhamishaji wa fedha bila idhini Sh.66,700,000 
Katika kupitia daftari la fedha 2009/2010 ilibainika jumla ya Sh. 66,700,000 
zilihamishwa kutoka akaunti ya Ukimwi Na. 3071200102 kwenda katika akaunti 
mbalimbali bila idhini ya Mkurugenzi wa Halmashauri kama inavyooneshwa hapo 
chini: 
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Tarehe 
Nambari 
ya hati 

Namba ya 
Hundi Akaunti zilikohamishiwa Kiasi (Sh.) 

15/03/2010 GLP02966 112881 Haikutajwa 9,300,000.00 
09/07/2009 GLP02368 Bank Slip Haikutajwa 6,000,000.00 
15/07/2009 GLP02372 5688748 Maendeleo 40,400,000.00 
09/07/2009 GLP02371 5688747 Amana 11,000,000.00 
Jumla 66,700,000 

 
 Rejea kielelezo T17 

   2.7.2.3.5   Shughuli zilizoathirika na ubadhirifu wa fedha za Mradi Sh. 57,454,000 
 

Katika kupitia taarifa za utekelezaji za Mwaka 2009/2010 ilibainika kuwa 
shughuli za miradi zenye jumla ya Sh.57,454,000 hazikutekelezwa kutokana na 
ubadhirifu wa fedha za mradi uliobainishwa katika aya zilizotangulia. Aidha, kwa 
Halmashauri kushindwa kutekeleza shughuli zilizokusudiwa kama zilivyoainishwa 
katika mpango kazi kama ifuatavyo: 

 
        A: GLOBAL FUND 
Na. Lengo la Mradi Kiasi (Sh) 
1. Kukarabati chumba cha madawa cha wilaya 3,850,000 
2. kufanya mafunzo ya kudhibiti wa  STI 22,610,000 
3. Kufanya usimamizi na matengenezo ya magari 6,360,000 
4. Usimamizi wa mradi 3,811,500 
5.  Ununuzi wa madawa - OI’s 5,068,000 
6.  Ununuzi wa pikipiki 7,000,000 
 Jumla ndogo 48,699,500 
B: UKIMWI (TACAIDS) 
1. Kutoa mafunzo kwa watumishi wa Wilaya kuhusu elimu ya Ukimwi 20,275,000 
2. Kufanya utambuzi wa WAVVU miongoni mwa waajiriwa ifikapo Juni 

2010 
2,250,000 

3. Kutoa elimu ya Afya kwa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi. 5,820,000 
4 Kuelimisha makundi yaliyo katika mazingira hatarishi matumizi 

sahihi ya kondom. 
1,780,000 

5 Kuelimisha watu 200 wanaoishi na virusi vya Ukimwi kuhusu 
uambukizaji wa makusudi kufikia Juni 2010. 

8,200,000 

6 Kuhamasisha jamii katika kata 20 kuhusu uambukizaji wa makusudi 
hadi kufikia Juni 2010. 

2,650,000 

7 Kuwatambua na kuwasajili yatima 200. 1,224,500 
8 Kuwasaidia watu waishio na virusi vya Ukimwi kujiunga na VIKOBA. 6,239,500 
9 Kuwatambua wajane na watoto/watu waishio mazingira 

hatarishi/waishio na virusi vya ukimwi pamoja na mahitaji yao. 
915,000 

10. Kufanya warsha ya kubadilishana uzoefu kuhusu vyanzo vya mapato 
uli kusaidia makundi ya WAVVU, wajane na watoto walio katika 

3,800,000 
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Katika kupitia nyaraka mbalimbali ikiwemo mpango kazi na taarifa ya utekelezaji 
ilibainika kwamba, shughuli zilizokusudiwa zenye thamani ya Sh.32,194,000  
hazikuweza kutekelezwa. Aidha, katika mahojiano yaliyofanyika yakiwahusisha Bw. 
David Kijo (Afisa maendeleo ya jamii II) na Bw. Edwini Nzela (Mratibu wa Ukimwi 
wa Wilaya) ilisemekana kwamba, kiasi hicho cha fedha hakikuhamishwa kutoka 
katika akaunti ya maendeleo kwenda katika akaunti ya Ukimwi kama taratibu 
zinavyotaka.  Angalia kielelezo AD3 na AD7 
 
Mapendekezo 
Bwana Muhidini Mohamed aliyekuwa Mweka Hazina anawajibika kwa kutohamishwa 
fedha jumla ya Sh.53,202,000 katika akaunti ya mradi husika. 
 

2.7.2.4 Mfuko wa Elizabeth Glacier Paediatric Aids Fund (EGPAF) 
Katika kupitia stakabadhi za mapokezi na taarifa za Benki (Bank Statements) za 
mwaka wa fedha 2007/2008, 2008/2009 na 2009/2010 ilibainika kuwa Halmashauri 
ilipokea jumla ya Sh. 612,621,267 kupitia akaunti ya Maendeleo kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za EGPAF kama inavyooneshwa hapo chini:  

 
2007/2008 
Tarehe Maelezo Kiasi (Shs) 
17/1/2007 Elizabeth Glaser 50,348,049 
27/2/2008 Elizabeth Glaser 12,874,000 
19/6/2008 Elizabeth Glaser 55,325,514 
Jumla ndogo 118,547,563 
2008/2009 
6/8/2008 Elizabeth Glaser 62,308,269 
8/10/2008 Elizabeth Glaser 49,392,777 
17/10/2008 Elizabeth Glaser 19,045,328 
31/10/2008 Elizabeth Glaser 24,222,250 
10/12/2008 Elizabeth Glaser 38,682,501 
27/01/2009 Elizabeth Glaser 38,517,468 
27/01/2009 Elizabeth Glaser 21,456,039 
27/01/2009 Elizabeth Glaser 6,582,521 
13/03/2009 Elizabeth Glaser 12,857,575 
07/05/2009 Elizabeth Glaser 21,753,137 
3/06/2009 Elizabeth Glaser 55,683,215 

mazingira hatarishi 
11. Kutambua makundi yaliyo katika mazingira hatarishi kwa HTA 

ifikapo 2010. 
500,000 

 
 
12. 

 
 
Kutoa mafunzo kwa wanaume/wanawake kuhusu mwenendo wa 
mabadiliko ya tabia. 

3, 
 
 
800,000 

 Jumla 57,454,000 
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3/06/2009 Elizabeth Glaser 1,272,240 
30/6/2009 Elizabeth Glaser 1,261,654 
Jumla ndogo 353,034,974 

2009/2010 
02/07/2009 Elizabeth Glaser 14,142,181 
22/07/2009 Elizabeth Glaser 8,621,296 
28/08/2009 Elizabeth Glaser 21,274,026 
29/09/2009 Elizabeth Glaser 33,099,420 
05/11/2009 Elizabeth Glaser 17,236,361 
19/02/2010 Elizabeth Glaser 3,495,350 
03/02/2010 Elizabeth Glaser 4,171,720 
03/05/2010 Elizabeth Glaser 6,615,366 
31/05/2010 Elizabeth Glaser 9,847,860 
07/06/2010 Elizabeth Glaser 14,897,100 
22/06/2010 Elizabeth Glaser 7,638,050 
Jumla ndogo 141,038,730 
Jumla Kuu 612,621,267 
  

 

Katika kupitia nyaraka mbalimbali zikiwemo taarifa za Benki, Hundi 
zilizolipwa, vibutu vya Hundi, mipango kazi na taarifa za utekelezaji 
zinazohusu mapato na matumizi ya fedha za mradi wa EGPAF ukaguzi 
uligundua kuwepo ubadhirifu wa jumla ya kiasi cha Sh.81,628,000 wa fedha 
za mradi uliofanywa na watumishi wa Halmashauri ambao wametajwa katika 
kila tukio la ubadhilifu kama ifuatavyo: 

2.7.2.4.1 Uhamishaji wa fedha bila idhini Sh.53,000,000 

Katika kupitia daftari la fedha 2009/2010 ilibainika jumla ya Sh.53,000,000 
zilihamishwa kutoka akaunti ya EGPAF Na. 3071200119 kwenda katika 
akaunti mbalimbali bila idhini ya Mkurugenzi wa Halmashauri kama 
inavyooneshwa hapa chini: 
 

Tarehe 
Nambari 
ya hati 

Namba ya 
Hundi Akaunti zilikohamishiwa Kiasi (Sh.) 

28/10/2009 GLP01778 184951 Afya 10,000,000 
02/12/2009 GLP01779 184953 Mfuko wa Barabara 20,000,000 
02/12/2009 GLP01780 184952 haikutajwa 5,000,000 
01/07/2009 GLP01353   Afya 3,000,000 
21/10/2009 GLP00789 112147 Maendeleo II 15,000,000 
Jumla 53,000,000 
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2.7.2.4.2 Hundi zilizoghushiwa na kulipwa zaidi ikilinganishwa na vibutu  
 Sh.28,628,000 

Ukaguzi uliofanyika kwa kulinganisha rekodi za Halmashauri na zile za Benki, 
ulibaini kuwepo malipo yenye mashaka yaliyotokana na uwezekano wa 
kugushi hundi katika akauti namba 30712000119 - EGPAF . Malipo hayo ni 
kama ifuatavyo: 

 
Na. Mlipwaji  Namba 

ya Hundi 
Tarehe iliyolipwa 
Benki 

Maelezo ya 
hundi 

Kiasi kwenye 
Hundi Sh 

1. KDC 112066 29/4/2009 ilifutwa 28,628,000 
 Jumla 28,628,000 

 
Hundi Na.112066 inaoneshwa kwenye vitabu vya malipo (Cash book) na 
vibutu kuwa ilifutwa (Cancelled) lakini katika taarifa za benki (Bank 
statement) inaoneshwa zililipwa tarehe 29/04/2009. 
 
Watuhumiwa wa hujuma zilizoainishwa hapo juu ni Bw. Walugu Mussa 
ambaye ni Mtunza Fedha, Bw. Muhidini Mohamed ambaye ni Mweka Hazina 
na Watumishi/Mtumishi wa NMB Tawi la Manoga Shinyanga ambao 
wametajwa katika barua yenye Kumb.Na. KDC/C.A/30/3/32 ya tarehe 
3/9/2010 iliyoandikwa na Mkurugenzi wa Halmashauri kwenda kwa Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Shinyanga. Kutokuwepo kwa mfumo thabiti wa udhibiti 
wa ndani hivyo kumepelekea mfuko wa EGPAF kushindwa kutoa huduma 
zilizokusudiwa. . Angalia Kielelezo.Q2 

 
Mapendekezo 
• Halmashauri inatakiwa kurudisha fedha za mfuko wa EGPAF zilizotumika 

kinyume na taratibu ili ziweze kutumika katika malengo yaliyokusudiwa. 
• Menejimenti ya Halmashauri ihakikishe kuwa waliohusika wanachukuliwa 

hatua na fedha hizo zirudishwe katika akaunti husika. 
• Menejimenti ya halmashauri inatakiwa kuhakikisha mfumo wa udhibiti wa 

ndani unaboreshwa ili kuzuia uwezekano wa wizi wa fedha zake. 
 
2.7.2.5    Utunzaji wa Hesabu zinazohusiana na mapato ya mfuko wa Afya ya 

Jamii (CHF) 
Katika Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu Mfuko wa Afya ya Jamii ulianza 
mwaka 2008 kwa sheria ndogo Na. GN 257 ya tarehe 31/10/2008, hata hivyo 
michango ya Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu ilianza kupokelewa toka kwa 
wanachama iliyorithi toka Halmashauri ya Shinyanga Vijijini na kupata 
mgawo Sh. 27,000,000 ikiwa ni ada tokea mwaka 2003. 

 
Katika kuendesha mpango huu, Wilaya ilipitisha kuwa kila mwanachama 
(kaya) achangie shilingi 5,000 kwa ajili ya kuhudumia familia nzima yaani 
Baba, Mama na watoto 6 chini ya miaka 18. Michango ya papo kwa papo ni 
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Sh.1,000 kwa Zahanati, Vituo vya Afya na Hospitali. Malipo haya ni kwa 
wagonjwa wasio wanachama na huwekwa kwenye Akaunti Na.2071200091 
iliyoko NMB- Manonga ambayo inatunzwa na kuangaliwa na Bodi ya Afya ya 
Halmashauri.  

 
Hadi kufikia tarehe 30/6/2010 michango iliyokusanywa kuanzia tarehe 
01/7/2007 kulingana na taarifa za Benki ni Sh.132,987,185 kama 
inavyooneshwa hapo chini: 
 
Tarehe Maelezo Kiasi (Sh) 
01/7/2007 Salio anzia 4,759,528 
03/1/2007 - 19/9/2009 Michango ya wanachama 115,884,940 
3/10/2009 - 30/12/2009 Michango ya wanachama 7,202,755.00 
7/1/2010 – 17/6/2010 Michango ya wanachama 5,139,962 
Jumla 132,987,185 

 
Hata hivyo kwa mujibu wa barua yenye Kumb. Na. KDC/CHF/VOL.1/1/39 ya 
tarehe 15/3 /2008 inaonesha Halmashauri ilipata mgawo wa kiasi cha Sh. 
27,000,000 toka Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga Vijijini, ukaguzi 
ulipofuatilia mapokezi ya fedha hizi  haikuweza kufahamika zilipokelewa 
katika akaunti ipi ya Halmashauri kwani  katika taarifa za Benki akaunti ya 
CHF hazikuonekana. Angalia kielelezo AD8  

 

Katika kupitia nyaraka mbalimbali zikiwemo taarifa za Benki, Hundi 
zilizolipwa, vibutu vya hundi, mipango kazi na taarifa za utekelezaji 
zinazohusu mapato na matumizi ya fedha za Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) 
ukaguzi uligundua kuwepo ubadhirifu wa jumla wa kiasi cha Sh.107,539,500 
wa fedha za mradi uliofanywa na watumishi wa Halmashauri ambao 
wametajwa katika kila tukio la ubadhirifu ambao ni Mweka Hazina Bwana 
Muhidini Mohamed, Mtunza Fedha Bwana Mussa Limbe na Watumishi wa 
Benki NMB Manonga ambao pia wamatajwa katika  barua yenye Kumb. Na. 
KDC/CA/30/3/32 ya tarehe 3/9/2010.Angalia kielelezo H1 

2. 2.7.2.6   Matumizi ya Fedha ya Mfuko yasiyoidhinishwa na kwa malengo 
yasiyokusudiwa Sh.126,806,000 

 
Kinyume na Kanuni za mfuko wa Afya ya jamii, matumizi yenye jumla ya 
Sh.126,806,000 yalifanyika kulipia matumizi mbalimbali yasiyolenga malengo 
ya Mfuko wa Afya ya Jamii kinyume na Kifungu Na. 5 cha Sheria ndogo ya 
Mfuko wa Afya ya Jamii kinachosisitiza matumizi yafanyike katika kutoa 
huduma bora ya Afya ya jamii kwa wanachama na kuboresha huduma za Afya 
kwa jamii kwa kugawa madaraka na kuiwezesha jamii kutoa maamuzi katika 
mambo yanayoathiri afya ya jamii. 
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Malipo ambayo yalifanyika bila idhini na kwa malengo yasiyokusudiwa ni 
kama yafuatayo: 

 
Tarehe Namba ya Hundi. Kiasi (Shs) 
16/10/2007 108651 13,626,000 
13/12/2007 108665 16,626,000 
27/02/2008 108656 750,000 
03/03/2008 108552 13,626,000 
12/03/2008 108558 19,257,500 
31/5/2008 108659 10,150,000 
Jumla ndogo 74,035,500 
2008/2009 
09/7/2008 108657 19,257,500 
11/10/2008 108660 420,000 
02/04/2009 108662 14,620,000 
Jumla ndogo 34,297,500 
2009/2010 
29/06/2009 108663 6,118,000  
9/11/2009 108664 358,000 
02/12/2009 108666 12,000,000 
Jumla ndogo 18,476,000 
Jumla Kuu 126,809,000 

  
 Angalia kielelezo.AD9, AD10 na AD11 

 
Kifungu cha 8 (3) cha kanuni ndogo cha Mfuko wa Afya ya Jamii kinaeleza 
kuwa waweka sahihi watakaoruhusiwa kuwa watia saini katika akaunti ya 
Mfuko ili kuidhinisha malipo watateuliwa na Bodi ya Afya  ambao ni 
Mwenyekiti wa Bodi  na  Mwanachama mmoja wa Bodi wanatakiwa kuwa 
Kundi ‘A’ na  Katibu wa Bodi ambaye ni  Mganga Mkuu wa Wilaya  pamoja na   
Mweka Hazina  wanatakiwa kuwa Kundi ‘B’. Kinyume na kifungu namba 8 
kifungu kidogo namba 3 na 4 cha sheria ndogo za mwaka 2008 ambapo 
Halmashauri imewaweka watia saini wa kundi ‘A’ ambao ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri na Mtumishi wa Afya badala ya Mwenyekiti wa Bodi na mjumbe 
mmoja aliyeteuliwa na Bodi. 
  
Pia ukaguzi maalum ulishindwa kupata kumbukumbu mbalimbali za Mfuko wa 
Afya ya Jamii kama vile mihtasari ya vikao vya Bodi ya Afya, Taarifa za 
mapato na matumizi, hati za malipo na daftari la mapato na matumizi la 
mwaka 2008/2009. Ubadhirifu wa Fedha za mfuko huu umeainishwa katika 
aya ya 2.6 ya taarifa hii.  
 
Mapungufu haya yametokana na udhaifu wa usimamizi wa mfuko huu hivyo 
kupelekea Mfuko wa Afya ya Jamii kushindwa kutoa huduma bora za Afya 
kwa wanachama hivyo kuwavunja moyo na ari ya kuchangia huduma hiyo na 
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shughuli za tiba na kinga kwa wanachama zilizokusudiwa zinakwama 
kuendelea kutokana fedha hizo kutotumika kwa shughuli iliyokusudiwa. 

 
  Mapendekezo 

• Halmashauri inatakiwa kurudisha fedha za mfuko wa Afya zilizotumika 
kinyume na taratibu ili ziweze kutumika katika malengo yaliyokusudiwa. 

• Mamlaka husika iwachukulie hatua stahiki; Mweka Hazina Ndugu Muhidini 
Mohamed na Bwana Mussa Limbe ambaye ni Mtunza Fedha na fedha hizo 
zirudishwe katika akaunti hiyo. 

• Menejimenti ya halmashauri inatakiwa kuhakikisha mfumo wa udhibiti wa 
ndani unaboreshwa ili kuzuia uwezekano wa wizi wa fedha zake. 

• Halmashauri inatakiwa kuhakikisha uendeshaji wa Mfuko unafuata 
taratibu zilizoainishwa katika Sheria ndogo na kuhakikisha kuwa 
mapungufu yote yaliyojitokeza yanarekebishwa na kuhakikishwa kuwa 
watia saini katika akaunti ya Mfuko wanawekwa wale walioainishwa 
katika Sheria ya Mfuko huo. 

• Mfuko wa Afya ya Jamii kwa kushirikiana na Uongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu unatakiwa kuweka mikakati ya kukabiliana na 
changamoto zilizopo ili kufanikisha malengo ya kuanzishwa kwa Mfuko. 

 
2.8  Miradi ya Maendeleo (LGCDG) 

 
2.8.1. Kutokamilika kwa miradi ya ujezi wa Maabara 21. 

 
Katika mwaka wa fedha 2007/2008, Halmashauri ya wilaya ya Kishapu 
ilipeleka Sh. 260,803,765 katika kata ishirini (20) kwa ajili ya kusaidia ujenzi 
wa Maabara 21 za shule za Sekondari. Maabara hizo zilipangwa kujengwa kwa 
awamu mbili. Awamu ya kwanza ilihusu ujenzi wa msingi na sehemu ya ukuta 
kabla ya lenta. Hii ilikwishakamilika katika maabara nyingi. Orodha ya shule 
za Sekondari zilizopelekewa fedha kwa ajili ya ujenzi wa Maabara ni kama 
inavyooneshwa katika kiambatanisho “J”. 

 
Katika awamu ya pili ya ujenzi wa Maabara, Halmashauri ilingia mikataba na 
wakandarasi kwa mwaka wa fedha 2009/2010 ambayo ilijumuisha ujenzi wa 
ukuta tokea madirishani, lenta, uezekaji wa mabati, uwekaji wa milango na 
madirisha, sakafu na kupaka rangi ndani na nje. Kati ya maabara hizo 21, 
Maabara 12 zilitembelewa na timu ya ukaguzi maalum. Kati ya hizo 12, 
maabara 11 zilikuwa bado hazijakamilika. Maabara moja katika Shule ya 
Sekondari Mipa, ndiyo ambayo ujenzi wake ulikuwa unaridhisha kulingana na 
mkataba, kama inavyoonekana katika picha hapa chini: 
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 Jengo la Maabara shule ya Sekondari Mipa, kama inavyoonekana nje 
 

Mapungufu ya jumla yaliyobainika katika ujenzi wa maabara ni kama 
yafuatayo: 
• Mikataba na orodha ya vifaa haikueleza wazi ni hatua gani awamu ya 

kwanza iliishia na mkandarasi alitakiwa kuanzia hatua gani kwa kila 
maabara, hivyo ilikuwa vigumu kwa ukaguzi kujiridhisha na thamani ya 
kazi iliyotolewa kwa mkandarasi. 

• Mikataba yote haikuwa na tarehe iliyowazi ya lini mkandarasi anatakiwa 
kuanza, kazi na tarehe ya kukamilisha kazi isipokuwa ilionesha siku za 
muda wa kazi kukamilika kinyume na Kanuni Na. 105 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma (GN 97) za 2005. 

• Wakandarasi wote walikuwa nyuma ya muda wa kukamilisha kazi kwa 
mujibu wa mikataba zaidi ya miezi 19 na kazi nyingi bado hazijakamilika 
pamoja na muda wa mikataba kuwa umekwisha. Hakuna hatua zozote za 
adhabu ya ucheleweshaji zilizochukuliwa na Halmashauri kwa mujibu wa 
mkataba kinyume na Kanuni Na. 119 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
2005. 

• Wakati wa kutembelea miradi ilibainika kuwa Wakandarasi wote 
hawakuwepo maeneo yao ya ujenzi kwa muda usiojulikana, pamoja na 
kuwa kazi zilikuwa hazijakamilika. 

• Pia ilibainika kuwa Halmashauri haikufanya usimamizi madhubuti wa 
miradi hiyo, kwa vile Mhandisi na wasaidizi wake hawakuweza kutoa 
maelezo fasaha walipohojiwa na timu ya Ukaguzi. 
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• Mchakato wa uteuzi wa baadhi ya wakandarasi pia haukuzingatia uwezo 
wa utendaji kazi walionao, kwa vile katika baadhi ya miradi kazi 
zilizofanywa na wakandarasi zimeonekana kuwa chini ya viwango vya 
ubora. 

• Kutokuwepo ushirikishwaji thabiti wa wadau au walengwa wa miradi 
katika kila kazi inayofanyika, hata kama kazi hiyo inafanywa na 
mkandarasi kwa fedha inayotoka moja kwa moja Halmashauri kwani 
Wakuu wa Shule walielezea kutoshirikishwa katika mchakato mzima wa 
usimamizi wa ujenzi wa maabara hizo. 
 

Miradi iliyotembelewa na timu ya ukaguzi na matokeo ya ukaguzi wa kazi 
zilizofanyika katika awamu ya pili ni kama ifuatavyo: 

        2.8.1.1 Ujenzi wa vyumba vitatu vya maabara katika shule ya sekondari Igaga 
 

Timu ya ukaguzi ilipotembelea eneo la mradi mnamo tarehe 23/06/2011 
ilibaini mapungufu haya; Mkataba wa mradi huu haukuweza kupatikana, 
milango pamoja na fremu zake hazikuwekwa, Sakafu ya maabara 
haikujengwa, Jengo halijapigwa ripu na jengo hilo la maabara halijapakwa 
rangi. 
 
Hadi wakati wa ukaguzi maalum ilionesha wazi kuwa mkandarasi alikuwa 
tayari ameshaondoka eneo la mradi na hakuna kazi yoyote iliyokuwa 
ikiendelea na hakukuwa na taarifa yoyote inayohusu maendeleo ya mradi 
kama inavyoonekana hapa chini:  

                    

 
 
2.8.1.2 Ujenzi wa vyumba vitatu (3) vya maabara shule ya sekondari Mwamalasa 

Mnamo tarehe 10/11/2009 Halmashauri ya Wilaya Kishapu iliingia makataba 
na M/s Yayeli-1922 Investment Co Ltd wa S.LP 2265, Shinyanga kwa mkataba 
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namba LGA/108/2009/10/W/DEV/C.02 kwa ajili ya ukamilishaji wa vyumba 
vitatu vya maabara katika shule ya Sekondari Mwamalasa na ukamilishaji 
nyumba ya mtumishi shule ya sekondari Somagedi. Thamani ya mkataba 
ilikuwa ni Sh. 62,753,665 na mkataba huu ulianza tarehe 17/11/2009 na 
ulitegemewa kumalizika 17/01/2010.  

 
Mapungufu yaliyojitokeza 
Timu ya ukaguzi maalum ilitembelea mradi huu mnamo tarehe 24/06/2011, 
pamoja na kufanya mahojiano na Mwalimu Emmanuel Dominic, ilibainika 
kuwa Milango haikuwa imewekwa ikiwa na thamani ya Sh. 330,000, plasta ya 
nje haikupigwa ikiwa na thamani ya Sh. 1,247,500 na zege ya kibaraza 
haikuwa imewekwa. 

 
Hadi kipindi hiki cha ukaguzi huu maalum miezi 17 ilishapita tangu kukamilika kwa 
muda wa Mkataba na hakukuwa na barua yoyote ya maombi ya kuongezewa muda, 
wala tozo kwa mkandarasi kwa kuchelewa kumaliza kazi kinyume na Kanuni Na. 
119 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (GN 97) za 2005. 

Katika kupitia faili la Mkandarasi ilibainika kuwa mkandarasi alikwisha 
mwandikia barua Mkurugenzi wa Halmashauri ili kumkabidhi jengo hilo la 
maabara, kwa madai kwamba tayari lilikuwa limemalizika na lipo tayari kwa 
matumizi yaliyokusudiwa. Barua hiyo yenye kumbukumbu Na. YIL-
1922/WRK/2009/10/03 ya tarehe 9/04/2010 ilipitishwa na Mkurugenzi na 
cheti cha malipo cha tarehe 21/10/2010, yenye jumla ya Sh. 8,138,600 
kililipwa kwa mkandarasi. Angalia vielelezo AJ1  -  AJ 6. 

 
Picha za Maabara ya shule ya Sekonadari Mwamalasa ni kama zinavyoonekana 
hapa chini:  

 

 
Jengo la maabara shule ya sekondari Mwamalasa 
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Malipo kwa mkandarasi 
Mkandarasi huyu kwa ujumla alilipwa kiasi cha shilingi 21,858,600 kati ya 
kiasi kilicho katika mkataba Sh. 62,753,665, kama inavyooneshwa hapa chini: 

 
Namba ya Cheti cha malipo  Kiasi (Sh.) Tarehe ya Cheti 
Na. 01 13,720,000 15/02/2010 
Na. 02 8,138,600 21/10/2010 
Jumla 21,858,600  

 
2.8.1.3 Ujenzi wa vyumba vitatu vya maabara katika shule ya sekondari 

Ukenyenge 
 

Mnamo tarehe 10/11/2009 Halmashauri ya wilaya Kishapu iliingia makataba 
na M/s Mussa Romore wa S.LP 13, Kishapu kwa mkataba namba 
LGA/108/2009/10/W/DEV/C.06 kwa ajili ya ukamilishaji wa vyumba vitatu 
vya maabara, nyumba ya mtumishi na darasa moja katika shule ya sekondari 
Ukenyenge. Thamani ya awali mkataba ilikuwa ni Sh.51, 777,180 na 
ongezeko la Sh.7, 218,240. Mkataba huu ulianza tarehe 17/11/2009 na 
ulitegemewa kumalizika 17/01/2010. Mkataba huu ulikuwa ni mwendelezo 
wa ujenzi wa maabara katika awamu ya pili baada ya awamu ya kwanza 
kuishia hatua ya ukuta.  Angalia Kielelezo AJ 7 - AJ15 

 
Mapungufu yaliyojitokeza 
Timu ya ukaguzi maalum ilitembelea mradi huu mnamo tarehe 23/06/2011 
na mapungufu   yafuatayo yalibainika: 
 
i. Kutoainishwa kwa mwisho wa kazi za awamu ya kwanza na mwanzo wa 

kazi za awamu ya pili. 
 

ii. Kuchelewa kukamilika kwa kazi ndani ya siku zilizokubalika katika 
mkataba. Hadi tarehe ya ukaguzi huu maalum kazi ilikuwa imechelewa 
kwa miezi 17, ingawa Mkandarasi aliomba kuongezewa muda wa kazi kwa 
siku 90 kwa barua isiyo na kumbukumbu namba ya tarehe 22/01/2010. 
Kazi zifuatazo zilikuwa bado hazijafanyika mpaka tarehe ya ukaguzi huu 
(Juni 2011): 

 
• Fremu za madirisha zimewekwa 19 kati 21 na pia fremu 3 ambazo 

hazijawekwa zimeanza kuliwa na mchwa baada ya kuachwa kwa muda 
mrefu kama inavyoonekana katika picha hapo chini. Shata za madirisha 
zenye thamani ya Sh. 2,730,000 pia hazipo. 

• Sakafu ya ndani na plasta haijawekwa yenye thamani ya Sh. 1,497,510 
na milango yenye thamani ya Sh. 300,000 haijawekwa. Angalia 
Kielelezo AJ 7. 

• Kazi yenye thamani ya Sh.9,886,910 kama ilivyooneshwa kwenye BOQ 
ilikuwa haijafanyika hadi kufikia kipindi cha ukaguzi maalum. 
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Ilibainika kwamba mkandarasi alikuwa tayari ameshaondoka katika eneo la 
mradi na hakuna dalili za kuendelea kwa kazi hiyo na kuacha kazi 
haijakamilika kama zinavyoonekana hapa chini:  
 

 
Vyumba vitatu vya maabara katika shule ya sekondari Ukenyenge  

 
Malipo kwa mkandarasi 
Mkandarasi huyu alilipwa jumla ya kiasi cha shilingi 56,914,350  kati ya kiasi 
kilicho katika mkataba Sh. 58,995,420  ( Sh.51,777,180 + Sh.7,218,240) kama 
inavyooneshwa hapa chini: 

 
Namba ya Cheti cha malipo  Kiasi (Sh.) Tarehe ya Cheti 
Na. 01 5,648,430 10/12/2009 
Na. 02 6,997,500 05/03/2010 
Na – 03 10,679,000 27/04/2010 
Na – 04 10,244,800 07/06/2010 
Na – 05 7,563,580 05/07/2010 
Na – 06 5,536,240 02/08/2010 
Cheti cha mwisho 10,244,800 07/06/2010 
Jumla 56,914,350  

 
 Angalia Kielelezo AJ 8 - AJ14 
 

2.8.1.4   Ukamilishaji wa nyumba mbili za watumishi katika shule ya sekondari 
Ukenyenge 

Mkandarasi aliandikiwa cheti cha malipo na Mhandisi wa Halmashauri Eng. L.B.L. 
Mashamba baada ya ukaguzi wa kazi kuonekana unakidhi viwango, mwezi Agosti, 
2010, lakini baadae mwezi Septemba, 2010 Mkuu wa shule ya Sekondari 
Ukenyenge alilalamikia mapungufu yaliyojitokeza kwenye ujenzi wa nyumba ya 
mtumishi kwa barua yenye Kumb.Na.UKSESCO/S.2282/16/49 ya tarehe 
28/9/2010. Hii inaonesha cheti kiliandikwa bila kufanya ukaguzi wa kina na 
mkandarasi hakuwa akisimamiwa ipasavyo. Angalia Kielelezo AJ16. 
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Kulikuwa na ongezeko la kazi lisilo la kawaida la Sh.7, 218,240 sawa na 71.5% ya 
thamani ya mkataba wa awali uliokuwa na thamani ya Sh.10, 100,190. Vitu vya 
muhimu vilivyosahaulika katika mkataba wa awali na kusababisha ongezeko la 
kazi ni uwekaji wa dari, rangi, shata, vioo na frame za madirisa; ingawa 
mkataba wa kwanza pia ulikuwa na madirisha yenye nyavu za mbu. Angalia 
Kielelezo AJ17 - AJ20. 

 
Mapungufu yaliyojitokeza: 
Timu ya ukaguzi maalum ilipotembelea katika mradi huu ilibainika kuwa 
mkandarasi hakufanya kazi kama zilivyoainishwa katika BOQ: 

 
(i) Vitasa vilivyotumika havikuwa vile vilivyopendekezwa katika BOQ yaani 
Vitasa  vilivyowekwa ni “Canon” badala ya “Union”. Vitasa vya “Canon” 
havina ubora  unaolingana na “Union”.  

 
(ii) Kazi yenye thamani ya Sh. 700,000 ambayo ilikuwa ni kwa ajili ya ujenzi wa 
     shimo la  choo haikuanishwa katika BOQ. 

 
(iii)  Kazi kuchelewa kumalizika kwa miezi 17 mpaka wakati wa ukaguzi (Juni, 

2011)   wa miradi hii na hakuna hatua zozote zilizochukuliwa na Uongozi wa 
Halmashauri dhidi ya Mkandarasi  kinyume na Kanuni Na. 119 ya Kanuni  za 
Manunuzi ya Umma (GN 97) za  2005. 

 
(iv) Baadhi ya Vioo vimevunjika, nyavu za mbu hazipo, baadhi ya fremu za 
milango  zimepinda pia milango haifungiki na sehemu ya vyumba vya uani na 
vyoo havijamalizika. 

 
Picha ya nyumba moja kati ya mbili za watumishi katika shule ya sekondari 
Ukenyenge ni kama zinavyoonekana hapa chini:  
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2.8.1.5 Ukamilishaji wa jengo la darasa katika shule ya sekondari Ukenyenge 

Timu ya ukaguzi maalum ilipotembelea katika mradi huu ilibainika kuwa 
mkandarasi alitakiwa kufanya kazi kama zilivyoainishwa katika BOQ kwa kila 
nyumba. Angalia Kielelezo AJ 21, AJ 22 na AJ23 
 
Mapungufu yaliyojitokeza ni sakafu haina ubora ina nyufa nyingi na mlango mmoja 
umeharibika kama inavyoonekana katika picha hapa chini. Pia jengo hilo la darasa 
halitumiki hadi ukaguzi huu maalum ulipokuwa unafanyika: 

 

 
Mlango katika shule ya sekondari ukenyenge ulitengezwa chini ya kiwango 
 

 
       Sakafu katika shule ya sekondari ukenyenge iliyojengwa chini ya kiwango 
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 2.8.1.6 Ujenzi wa vyumba vitatu vya maabara katika shule ya sekondari Balele 

Mnamo tarehe 10/11/2009 Halmashauri ya wilaya Kishapu iliingia mkataba na M/s 
Nima Enterprises wa S.LP 1, Kishapu kwa mkataba namba 
LGA/108/2009/10/W/DEV/C.15, kwa ajili ya ukamilishaji wa vyumba viwili vya 
madarasa Mwadui Technical, pia ujenzi wa vyumba viwili vya madarasa, maabara 
moja, nyumba ya mwalimu yenye vyumba vitatu na choo katika shule ya sekondari 
Balele. Thamani ya mkataba ya awali ilikuwa ni Sh. 66,669,354, baadaye 
mkandarasi aliongezewa kazi ya Sh. 11,100,600 kwa barua isiyo na Kumb. Namba ya 
tarehe 19/01/2010 hivyo kufanya jumla ya gharama ya mkataba kufikia Sh. 
77,769,954. Mkataba huu ulianza tarehe 17/11/2009 na ulitegemewa kumalizika 
tarehe 1/2/2010, hata hivyo kazi zilizoongezeka hazikuainishwa. Angalia Kielelezo 
AJ 24 
 
Mkandarasi huyu kwa ujumla alilipwa kiasi cha shilingi 20,565,280 ikiwa ni cheti cha 
malipo Na 01 kati ya gharama ya mkataba ya Sh.77, 769,954. Angalia Kielelezo AJ 
25 
 
Mapungufu yaliyojitokeza. 
Timu ya ukaguzi maalum ilitembelea mradi huu mnamo tarehe 23/06/2011 na   
mapungufu yafuatayo yalibainika: 
 
• Kazi za hatua ya kuweka zege la ndani (substructure) ikiwa na gharama ya  
     Sh.8,716,950 zilikuwa hazijafanyika. 

 
• Pia hadi timu ya ukaguzi ilipofika katika eneo la mradi ilibaini kuwa kazi hii 

ilikuwa imesimama na kazi ilikuwa imechelewa kumalizika kwa miezi 16 
mpaka tarehe ya ukaguzi wa mradi huu kinyume na Kanuni Na. 119 ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma 9GN 97) za 2005. 

 
Picha za Maabara ya shule ya Sekonadari Balele ni kama zinavyoonekana hapa 
chini:  
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Jengo la maabara shule ya sekondari Balele 
 

 
2.8.1.7 Ujenzi nyumba ya mwalimu pamoja na choo cha wanafunzi katika shule ya 

Sekondari Balele 
Katika ujenzi wa nyumba hii ya Mwalimu pamoja na choo cha wanafunzi 
Mkandarasi alitakiwa kufanya kazi zifuatazo:  

 
Na. Kazi aliyotakiwa kufanya Thamani ya kazi  (Shs) 
1. Kuweka zege ya ndani (substructure) 1,203,300 
2. Kuweka kenchi 2,261,400 
3. Kupaua jengo kwa mabati gauges 28g  1,660,954 
4. Kuweka milango pamoja na fremu zake 3,480,790 
5. Kuweka madirisha pamoja na fremu zake 2,090,000 
6. Kujenga shimo la maji taka 800,000 
 Jumla ndogo 11,496,444 
 Ujenzi wa choo 1,472,060 
  Jumla kuu 12,968,504 

 
Angalia Kielelezo AJ 26 
 

Mapungufu yaliyojitokeza 
Timu ya ukaguzi maalum ilitembelea mradi huu mnamo tarehe 23/06/2011 na   
mapungufu yafuatayo yalibainika: 
  
• Choo chenye thamani ya Sh.1, 472,060 hakikujengwa. Angalia Kielelezo 
AJ27. 
• Madirisha pamoja na fremu zake vyenye thamani ya Sh.2,090,000 
havikuwekwa.  Pia milango pamoja na fremu zake vyenye thamani ya 
Sh.3,480,790 havikuwekwa.Vile vile Shimo la maji taka lenye gharama ya 
Sh.800,000 halikujengwa. 
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• Kazi kuchelewa kumalizika kwa miezi 16 mpaka tarehe ya ukaguzi wa miradi 
na hakuna hatua zilizochukuliwa na Uongozi wa Halmashauri kinyume na 
Kanuni Na. 119 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (GN 97) za 2005 kama 
inavyoonekana hapa chini:  

 

 
Nyumba ya mwalimu (vyumba vitatu) katika shule ya sekondari Balel 
 

2.8.1.8 Ukamilishaji wa vyumba vitatu vya maabara shule ya sekondari Talaga 
 
Mnamo tarehe 10/11/2009 Halmashauri ya wilaya Kishapu iliingia mkataba na M/s 
Musa Romore wa S.LP 13, Kishapu kwa mkataba Na.LGA/108/2009/10/W/DEV/C.09 
wa tarehe 10 /11/2009, kwa ajili aya ukamilishaji wa jengo la maabara, vyumba 
viwili vya madarasa katika shule ya sekondari Busiya na ukamilishaji wa maabara na 
vyumba vitatu vya madarasa shule ya sekondari Talaga. Thamani ya mkataba 
ilikuwa ni Sh. 72,260,760. Mkataba huu ulianza tarehe 17/11/2009 na ulitegemewa 
kumalizika 17/01/2010. Angalia vielelezo AJ 28 na AJ 29. 
 
Malipo kwa mkandarasi 
Mkandarasi huyu kwa ujumla alilipwa kiasi cha shilingi 42,190,650 kama 
inavyooneshwa hapa chini: 
 

Namba ya Cheti cha malipo  Kiasi (Sh.) Tarehe ya Cheti 
Na. 01 20,241,300 10/12/2009 
Na. 02  4,621,350 27/04/2010 
Na. 03 17,328,000 25/08/2010 
Jumla 42,190,650  

 
Angalia Kielelezo AJ 30, AJ 31 ,AJ 32 
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Mapungufu yaliyojitokeza 
• “Ficial board” yenye thamani ya Sh. 420,000 haikuwekwa, Fremu na shata za 

milango yenye thamani ya Sh. 3,510,000 hazikuwekwa pia kazi za umaliziaji 
zenye jumla ya Sh. 1,497,000 hazikufanyika. 

• Mbao za kenchi hazikuwekwa dawa ya kutosha, Nondo zilizotumika katika 
kutengeneza lenta ni milimita 10 badala ya 12mm ambazo thamani yake ni 
Sh. 1,190,820 na Sakafu yenye thamani ya Sh.6,545,450 haikuwekwa. 

• Timu ya ukaguzi maalum ilitembelea mradi huu mnamo tarehe 23/06/2011 
na kubaini kuwa kazi yaijakamilika na ilikuwa imechelewa kwa miezi 17 na 
hakuna hatua zilizochukuliwa na Uongozi wa Halmashauri kinyume na Kanuni 
Na. 119 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 2005. Hali halisi ya ujenzi ni 
kama inavyoonekana katika picha hapa chini: Angalia Kielelezo AJ 33 

 

 
Chumba cha maabara shule ya sekondari Talaga ambacho hakijawekwa sakafu  

 
 
2.8.1.9 Ukamilishaji wa vyumba vitatu vya maabara shule ya sekondari 

Busiya 
Mnamo tarehe 10/11/2009 Halmashauri ya wilaya Kishapu iliingia mkataba na 
M/s Musa Romore wa S.L.P 13, Kishapu kwa mkataba Na. 
LGA/108/2009/10/W/DEV/09/01 wa tarehe 02/11/2009 Kwa ajili aya 
ukamilishaji wa jengo la maabara, vyumba viwili vya madarasa shule ya 
sekondari Busiya na ukamilishaji wa maabara na vyumba vitatu vya madarasa 
shule ya sekondari Talaga. Thamani ya mkataba ilikuwa ni Sh. 72,260,760 
mkataba huu ulianza tarehe 17/11/2009 na ulitegemewa kumalizika 
17/01/2010. 
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Mapungufu yaliyojitokeza 
• Timu ya ukaguzi maalum ilitembelea mradi huu mnamo tarehe 

23/06/2011 na kukuta jengo lipo katika hatua ya lenta na kazi 
zilizoainishwa katika mkataba na BOQ hazijafanyika na Mkandarasi 
amelipwa kiasi cha Sh.42,190,650 kwa mujibu wa  cheti cha malipo Na. 
02 cha tarehe 27/02/2010. Angalia Kielelezo AJ 34. 

 
• Mkataba umechelewa kukamilika kwa miezi 17 hadi terehe ya ukaguzi wa 

mradi huu na hakuna hatua zilizochukuliwa na Uongozi wa Halmashauri 
kinyume na Kanuni Na. 119 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (GN 97) za 
2005. Hali halisi ya Jengo ni kama inavyoonekana katika picha hapa chini:  

 

 
Jengo la maabara shule ya sekondari Busiya 

 
2.8.1.10    Ukamilishaji wa vyumba viwili vya madarasa shule ya sekondari Busiya 

 
Timu ya ukaguzi maalum ilipotembelea eneo la mradi mnamo tarehe 
25/06/2011 na kufanya mahojiano na mwalimu Daudi Nyalulu na baadaye 
kufanya mahojiano kwa njia ya simu na Mwalimu mkuu wa shule hiyo Bwana 
Deogratias C. Bukani (mwenye nambari ya simu 0754250831) ilibaini kuwa 
gharama za makisio ya mradi (BOQ) na mkataba wa ujenzi zinaonesha 
mkandarasi alitakiwa kujenga madarasa mawili, lakini timu ya ukaguzi ilikuta 
madarasa matatu yaliyojengwa chini ya kiwango. Angalia Kielelezo AJ 35 

 
       Katika ujenzi wa madarasa haya ya shule ya sekondari Busiya Mkandarasi 

alitakiwa        kufanya kazi zifuatazo:  
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Na. Kazi aliyotakiwa kufanya Thamani ya kazi  

(Sh.) 
1. Kuweka zege ya ndani (substructure) 2,400,000 
2. Kujenga ukuta superstructure 1,125,000 
3. Kuweka milango na madirisha pamoja na fremu zake 2,780,000 
  Jumla 6,305,000 

 
Ukaguzi maalum ulibaini mapungufu yafuatayo katika utekelezaji wa 
mkataba huu: 

 
Kuna utata kuhusu kufahamu hatua ambayo mkandarasi huyo alianzia 
kujenga kwa awamu ya kumalizia, Sakafu imejengwa kwa kiwango 
kisichoridhisha na tayari imeanza kubanduka baada ya kutumika kwa muda 
mfupi, Madirisha yametengenezwa chini ya kiwango na Jengo hilo la 
madarasa halina sehemu ya kibaraza (verandah). 

 
•  Wavu uliowekwa kwenye madirisha umewekwa kwa mtindo wa 

kuunganisha vipande tofauti pasipo umakini na kuleta picha isiyopendeza 
na darasa hilo  halijapigwa ripu ya kwenye msingi pamoja na kupakwa 
rangi. 

 
    2.8.1.11 Ujenzi wa vyumba vya maabara katika shule ya sekondari Mwamashele 

Mnamo tarehe 10/11/2009 Halmashauri ya wilaya ya Kishapu iliingia mkataba 
na M/s Famoyo Contractors wa S.L.P 275, Kasulu kwa mkataba namba 
LGA/108/2009/10/W/DEV/C.12, kwa ajili ya ukamilishaji wa vyumba vitatu 
vya maabara, nyumba ya mtumishi na madarasa mawili katika shule ya 
sekondari Mwamashele. Thamani ya mkataba ilikuwa ni Sh. 63,367,825 na 
kazi ilitakiwa kuanza tarehe 10/11/2009 na ilitegemewa kumalizika 
09/01/2010. Angalia Kielelezo J 36. 

 
Timu ya ukaguzi ilipotembelea katika eneo la mradi iliweza kubaini 
mapungufu  yafuatayo: 

 
• Mkandarasi alilipwa kiasi cha shilingi 20,104,445 kwa cheti Na 01 na 

mkataba huu ulivunjwa tarehe 10/02/2011 kwa barua yenye kumb. 
Na.LGA/108/2009/10/W/DEV/C.12/04 ya 10/11/2011 baada ya 
mkandarasi kutoonekana eneo la mradi kwa muda mrefu na hakufanya 
kazi yoyote. Angalia Kielelezo   AJ37,AJ 38  na AJ39. 

• Kazi haijafanyika tangu mkataba huu umevunjwa tarehe 10/11/2009 na 
wakati mkataba unavunjwa na muda wa kumaliza kazi ulishapita kwa 
miezi 13 hivyo mkandarasi alilipwa kwa kazi asiyoifanya. 

• Kazi iliyofanyika katika awamu ya kwanza ilifikia usawa wa madirisha 
ilikuwa chini ya kiwango kutokana na mchanganyo wa sementi na 
mchanga kutofuata utaalamu na kazi hii iligharimu kiasi cha 
Sh.10,514,465. 
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• Jengo limefikia katika hatua ya ukuta na kuta zake zimepinda sana huku 
zikiwa na nyufa nyingi sana na kuta ziko katika hatari ya  kuanguka kama  
linavyoonekana hapa chini:  

 
           Sehemu ya jengo la maabara katika shule ya sekondari Mwamashele 
 

 
Sehemu ya jengo la maabara katika shule ya sekondari Mwamashele  

 
 2.8.1.12 Ujenzi wa nyumba ya mtumishi kijiji cha Lagana 

Mnamo tarehe 10/11/2009 Halmashauri ya wilaya ya Kishapu iliingia mkataba 
na M/s Famoyo Contractors wa S.L.P. 275, Kasulu kwa mkataba namba 
LGA/108/2009/10/W/DEV/C.12 kwa ajili ya ukamilishaji wa vyumba vitatu 
vya maabara, nyumba ya mwalimu na madarasa mawili katika shule ya 
sekondari Mwamashele. Thamani ya mkataba ni Sh.63,367,825, mkataba 
ulianza tarehe 10/11/2009 na ulitegemewa kumalizika 09/01/2010. 
Mkandarasi alilipwa kiasi cha Sh. 20,104,445 na mkataba huu ulivunjwa 
tarehe 10/02/2011 kwa barua yenye kumb. Na. 
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LGA/108/20090/10/W/DEV/C.12/04 ya 10/11/2011 baada ya mkandarasi 
kutoonekana katika eneo la mradi kwa muda mrefu. Angalia vielelezo AJ 40   

 
Hata hivyo timu ya ukaguzi maalum ilipotembelea katika mradi huo ilibaini 
mapungufu yafuatayo: 

 
• Madirisha yenye thamani ya Sh. 1,755,000 hayakuwekwa, Milango ya 

ndani, chooni na stoo vyenye jumla ya Sh.480,000 havikuwekwa. 
• Nyumba hiyo haijapakwa rangi na ilikuwa imetengewa kiasi cha 

Sh.800,000 na  “fiscial board” zenye thamani ya Sh.234,000 
hazikuwekwa. 

• Wakati mkataba huu unavunjwa, nyumba ilikuwa haijamalizika na muda 
wa kumaliza kazi ulishapita kwa jumla ya miezi 13. 

• Pia ilibainika kwamba katika nyumba hiyo kuna Mratibu Elimu wa Kata ya 
Lagana anaishi na familia yake pasipo kukabidhiwa na kabla 
haijamalizika. 

• Hata hivyo pamoja na kazi zilizoorodheshwa kutofanyika ipasavyo, cheti 
cha malipo Na. 01 kilichotolewa na kasainiwa na Mkandarasi wa Wilaya 
Eng.Loenard Mashamba kilionesha kuwa kazi hizo zilikwishakamilika, 
ingawa baadaye kazi hizo kuachwa bila kukamilika. 

 
 

 
Nyumba ya Mwalimu kijiji cha Lagana 
 

2.8.1.13 Ukamilishaji wa vyumba viwili vya maabara Mangu sekondari 
Mnamo tarehe 10/11/2009 Halmashauri ya wilaya ya Kishapu iliingia mkataba 
na M/s Rubebe Building contractors wa S.L.P 2001, Shinyanga kwa mkataba 
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namba LGA/108/2009/10/W/DEV/C.01, kwa ajili ya ukamilishaji wa vyumba 
vitatu vya maabara katika shule za sekondari za Mangu na Bulekela. Thamani 
ya mkataba ilikuwa ni Sh.63,263,270 na mkataba huu ulianza tarehe 
10/11/2009 na ulitegemewa kumalizika 09/01/2010. Mkataba huu ulikuwa ni 
mwendelezo wa ujenzi wa maabara katika awamu ya pili baada ya awamu ya 
kwanza kuishia katika hatua ya ukuta chini ya madirisha. Angalia Kielelezo 
AJ 41 
 
Mkandarasi huyu kwa ujumla alilipwa kiasi cha shilingi 37,390,640 kati ya 
gharama ya mkataba ya Shs.63,263,270 kama inavyooneshwa hapa chini: 

 
Namba ya Cheti cha malipo  Kiasi (Sh.) Tarehe ya Cheti 
Na. 01 16,608,900 14/12/2009 
Na. 02  6,541,000 27/04/2010 
Na. 03 14,240,740 25/08/2010 
Jumla 37,390,640  

    
 Angalia Kielelezo AJ 42, AJ 43 , AJ 44 na  AJ45 
 

Hata hivyo timu ya ukaguzi huu maalum ilipotembelea mradi huu mnamo 
tarehe      24/06/2011, ili kujua utelezaji wa mradi huu iliweza kufanya 
mahojiano na Mwalimu mkuu wa shule Bw. Shija Dominic Kulewa na kubaini 
kuwa kulikuwa na makubaliano kati ya wananchi na Halmashauri kwamba 
maabara hii itajengwa na wananchi kwa fedha za Halmashauri katika hatua 
ya kuchimba msingi na kufyatua matofali na baadaye Halmashauri kumalizia 
kazi zote zilizobaki kwa kutumia mkandarasi. 

 
     Ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo katika utekelezaji wa mradi huu: 

• Lenta na ukuta vimejengwa chini ya kiwango ambapo nondo ziko nje ya 
zege na lenta zimekatika magungufu haya yalitokana na usimamizi dhaifu 
wa Mhandisi wa Ujenzi. 

• Kazi za umaliziaji zenye thamani ya Sh. 23,747,580 kuanzia hatua ya 
ukuta hazikufanyika.  

• Pamoja na kutoendelea na kazi na kutokuwepo katika eneo la kazi, 
mkandarasi hajachukuliwa hatua yeyote na Halmashauri. 

• Ilibainika kuwa Mkandarasi pamoja na kulipwa hayupo katika eneo la 
mradi kwa muda mrefu sasa. 

• Mkandarasi ameshindwa kumaliza kazi zilizoainishwa katika mkataba kwa 
muda wa miezi 17 na hakuna hatua zozote zilizochukuliwa na Uongozi wa 
Halmashauri kinyume na Kanuni Na. 119 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
za 2005. Hali halisi ya Jengo ni kama inavyoonekana katika picha hapa 
chini: 
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Jengo la maabara shule ya sekondari Mangu jinsi linavyoonekana  

 

 
Jengo la maabara shule ya sekondari Mangu jinsi linavyoonekana  

 
       2.8.1.14 Ujenzi wa vyumba vitatu (3) vya maabara shule ya sekondari Kiloleli 

 
Ujenzi wa Maabara ya vyumba vitatu (3) shule ya sekondari Kiloleli hadi 
hatua moja chini ya sehemu yanapoanzia madirisha, ulitekelezwa na 
wananchi na fedha za Halmashauri na baada ya hapo awamu ya pili ya ujenzi 
haijaendelea. Timu ya ukaguzi ilipotembelea eneo la mradi haikupata 
ushahidi wowote au kuona dalili zozote za kuuendeleza mradi kwa siku za  
karibuni hivyo mradi huu kuwa umetelekezwa. Vile vile kulikuwa na dalili za 
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wazi kuonesha kuwa hata matofali yaliyotumika katika hatua za mwanzo za 
ujenzi yalikuwa chini ya kiwango cha ubora, kwa vile yalishaanza kumeguka. 

 
        Mapungufu yafuatayo yalibainika wakati wa ukaguzi: 
 

• Mkataba wa ujenzi wa maabara hiyo wa awamu ya pili, haukuweza 
kutolewa na sababu za kutoendelea kwa ujenzi wa mradi na zile 
zilizopelekea ujenzi ukafanyika katika kiwango duni hazijabainishwa. 

• Kasoro nyingi zilijizojitokeza zilitokana na udhaifu katika usimamizi na 
kutoshirikishwa kwa Uongozi wa shule katika kufuatilia maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi.  

 
Picha ya jengo la maabara ya shule ya sekondari Kiloleli ni kama 
inavyoonekana hapa chini:  

 
  

 
              Jengo la Maabara, shule ya Sekondari Kiloleli, lilivyokuwa mwezi Juni, 2011 
 

    2.8.1.15 Ujenzi wa vyumba vitatu (3) vya maabara shule ya sekondari Wishiteleja 
 

Ujenzi wa awamu ya kwanza wa Maabara ya vyumba vitatu (3) shule ya 
sekondari Wishiteleja, ulitekelezwa kwa nguvu za wananchi na fedha za 
Halmashauri, kutoka hatua ya msingi hadi kuishia katika hatua ya ukuta chini 
ya madirisha, baada ya hapo ujenzi ulifanywa na Mkandarasi M/S DGS Co. Ltd 
wa S.L.P. 482 Bariadi aliyejenga mpaka hatua ya upauaji. Timu ya ukaguzi 
ilipotembelea eneo la mradi haikupata ushahidi wowote au kuona dalili 
zozote za kuuendeleza mradi kwa siku za karibuni. Vile vile mapungufu 
yafuatayo yalibainika: 
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• Mkataba wa ujenzi wa Maabara hiyo haukuwasilishwa kwa ukaguzi, jengo 
halijakamilika na sakafu na milango hazijawekwa pia rangi haijapakwa. 

 
• Ujenzi wa jengo haukuzingatia viwango na hivyo kupelekea ukuta wa 

“gabble” kubomolewa. Ripu, milango, madirisha pamoja na “frem” zake 
havikuwepo na  mfumo wa utoaji maji na mfumo wa umeme vilikuwa bado 
kujengwa. 

 
 
• Kazi hii ilikuwa imesimama kwa muda mrefu kwa madai kwamba mkandarasi 

alifariki. Hivyo kulikuwa na wasiwasi kuwa ujenzi haungeweza kuendelea. 
 

Picha za jengo la maabara ya shule ya sekondari Wishiteleja ni kama 
inavyoonekana hapa chini:  
  

 
Vyumba vitatu (3) vya maabara shule ya sekondari Wishiteleja kama 
inavyoonekana nje  
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                 Sehemu ya jengo la Maabara shule ya sekondari Wishiteleja ilivyo ndani.  
 

 
2.8.1.16  Ujenzi wa vyumba vitatu (3) vya madarasa shule ya sekondari Wishiteleja 

 
Ujenzi wa vyumba vitatu (3) vya madarasa ya shule ya sekondari Wishiteleja 
ulifanywa na Mkandarasi M/S DGS Co. Ltd wa S.L.P. 482 Bariadi. Timu ya ukaguzi 
ilipotembelea eneo la mradi ilibaini mapungufu yafuatayo: 
 
•  Mkataba wa ujenzi wa Madarasa hayo haukuwasilishwa kwa ukaguzi na 
darasa  moja limekamilika na mengine mawili hayajakamilika na moja liko 
hatua ya msingi na jingine hatua ya umaliziaji. 

 
• Kazi ya ujenzi imesimama kwa muda mrefu kwa madai kwamba mkandarasi 

alifariki, hivyo kulikuwa na wasiwasi kuwa ujenzi haungeweza kuendelea. 
 
Picha ya jengo la madarasa ya shule ya sekondari Wishiteleja ni kama 
inavyoonekana hapa chini:  
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Moja ya madarasa matatu (3) shule ya Sekondari Wishiteleja ambalo liko hatua ya 
msingi 

 
 
2.8.1.17 Ujenzi wa nyumba ya Mwalimu shule ya sekondari Wishiteleja 
 

Ujenzi wa nyumba ya Mwalimu shule ya sekondari Wishiteleja ulifanywa na 
Mkandarasi M/S DGS Co. Ltd wa S.L.P. 482 Bariadi.  Timu ya ukaguzi 
ilipotembelea eneo la mradi ilibaini mapungufu kama vile nyumba haikuwa na 
milango ya chooni, stoo na bafu pia milango miwili ya ndani haikuwepo.Zaidi ya 
hayo umaliziaji wa “fascia board” haukufanyika. 

 
Picha za jengo la nyumba ya mwalimu shule ya sekondari Wishiteleja ni kama       
zinavyoonekana hapa chini:  
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Nyumba ya Mwalimu shule ya sekondari Wishiteleja kama ilivyo nje 
 

 
Milango ya Jiko na stoo ya nyumba ya Mwalimu shule ya sekondari Wishiteleja  
 
 

2.8.1.18 Ujenzi wa vyumba vitatu (3) vya maabara shule ya sekondari Songwa 
 

Ujenzi wa Maabara ya vyumba vitatu (3) shule ya sekondari Songwa hadi hatua 
ya upauaji, ulitekelezwa na wananchi kwa kutumia fedha zilizotolewa na 
Halmashauri, kutoka hatua ya msingi hadi hatua yanapoanzia madirisha, baada 
ya hapo ujenzi ulifanywa na Mkandarasi aliyejenga mpaka hatua ya upauaji. 
Timu ya ukaguzi ilipotembelea eneo la mradi mapungufu yafuatayo yalibainika: 
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• Mkataba wa ujenzi wa Maabara hiyo haukuwasilishwa kwa ukaguzi, jengo 
halijakamilika pia sakafu na milango havijawekwa. 
 

• Rangi haijapakwa pia ripu, milango, madirisha pamoja na frem zake 
havikuwepo 

 
Picha za jengo la Maabara shule ya sekondari Songwa ni kama zinavyoonekana 
hapa chini:  

 
 

 

 
Jengo la Maabara shule ya Sekondari Songwa kama linavyoonekana nje 
 
Sababu zilizopelekea kuzorota kwa ukamilishaji wa ujenzi wa maabara ni 
kukosekana kwa usimamizi madhubuti na ufuatiliaji wa karibu wakati wa 
kutekeleza miradi na kukosekana kwa umakini kwa watendaji wa idara ya ujenzi 
katika kukagua na kutoa taarifa ya ukaguzi wa kazi na hivyo kuishawishi 
Halmashauri kuwalipa wakandarasi kwa kazi ambazo hazijafanyika, hali ambayo 
imepelekea kuchelewa kukamilika kwa maabara,shule na nyumba za walimu kwa 
wakati  kunasababisha gharama za vifaa vya ujenzi kuongezeka, hatimaye 
mkandarasi anaweza kufanya kazi ya ujenzi iliyo chini ya kiwango kwa kuepuka 
hasara. Hii ikitokea, thamani ya kazi itakuwa hailingani na thamani ya fedha 
zilizotolewa wakati wa makubaliano ya awali.  

 
Mapendekezo 
• Mapungufu yaliyojitokeza yarekebishwe na Halmashauri ihakikishe kazi za ujenzi 

zinakamilika ndani ya wakati uliokubalika, vinginevyo Wakandarasi wachukuliwe 
hatua muafaka kulingana makubaliano yalivyo kwenye mkataba.  

• Menejimenti itoe maelezo ya kina kuhusu mipango ya kukamilisha ujenzi wa  
majengo yote ambayo hayajakamilika na sababu za kutowasilishwa kwa 
mikataba kwa baadhi ya majengo kwa ajili ya ukaguzi. Mhandisi wa Wilaya 
Bwana Leoard Mashamba na Afisa Ugavi Bwana Medson Matarana wachukuliwe 
hatua za kinidhamu kwa kusababisha kukosekana kwa Mikataba. 
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• Mhandisi Bwana Leonard Mashamba awajibike kwa usimamizi mbovu wa Miradi 
hii. 

• Katika kutekeleza kazi za miradi ambayo ipo katika hatua za umaliziaji 
Halmashuri inatakiwa kuonesha bayana katika Mkataba na BOQ hatua ambayo 
mkandarasi aliyepitishwa anatakiwa kuanzia au kumalizia kabla ya kuanza 
umaliziaji huo ili kuondoa utata katika kutambua kazi anazotakiwa kufanya.  

• Kuweko na ushirikishwaji thabiti kwa Uongozi wa Shule katika kila kazi 
inayofanyika hata kama kazi hiyo inafanyika kwa fedha inayotoka moja kwa 
moja kutoka Halmashauri. 

 
2.9 MIRADI YA TASAF 

 
2.9.1 Ujenzi wa madarasa mawili katika shule ya sekondari Igaga “B” 

Katika Mwaka wa fedha 2008/2009 Halmashauri ya wilaya ya Kishapu katika 
kutekeleza miradi yake kupitia mfuko wa jamii (TASAF) ilitoa kwa kamati ya ujenzi 
kiasi cha Sh.36, 232,660 kwa ajili ya ujenzi wa madarasa mawili katika Shule ya 
Sekondari ya Igaga “B” kwa ajili ya kugharimia shughuli zifuatazo: 

       
Angalia Kielelezo AJ46. 
 

Mapungufu yaliyojitokeza 
Timu ya ukaguzi maalum ilipotembelea mradi huu ili kujua utekelezaji wake ilibaini 
mapungufu yafuatayo: 
 
• Kati ya madirisha kumi yaliyopo madirisha matano hayana fremu na hakuna 

wavu mkubwa (weld mesh). Pia hakuna fremu za milango pamoja na shutter 
katika madarasa vyote vina thamani ya Sh. 6,724,944. 

• Ripu ya ndani na nje haijapigwa  ambayo gharama yake ni Sh. 1,999,800 na dari 
ya nyumba haijawekwa  gharama yake ni Sh. 1,822,000. 

• “Fiscial boards” zenye gharama ya Sh  414,000 hazikuwekwa , rangi  haikupakwa 
gharama yake ni Sh. 1,245,000, sakafu haijawekwa ambayo gharama yake ni 

Na Maelezo ya kazi Thamani yakazi (shs) 
1. Vifaa vya kazi 965,000 
2. Gharama za usafirishaji wa vifaa vya kazi  9,589,400 
3. Kuchimba  na kujenga msingi 5,458,460 
4. Kujenga ukuta wa matofali 4,949,000 
5. Kupaua 6,349,500 
6. Kupachika Milango na madirisha  6,496,600 
7. Umaliziaji 1,105,500 
8. Kupaka rangi 170,000 
9.  mafunzo ya CMC kwa siku 3 683,600 
10. Kazi za nje 232,800 
11. Gharama za utawala 232,800 
Jumla 36,232,660 
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Sh.867,800 pia samani zote zilizoainishwa katika BOQ hazijatengenezwa na 
kupelekwa katika mradi gharama yake ni  Sh. 112,000. 

•   Katika kupitia kumbukumbu za mkataba huo, ilibainika kwamba hadi kufikia 
kipindi hiki cha ukaguzi maalum muda uliopangwa kumaliza kazi hiyo ulikuwa 
tayari umekwisha kulingana malengo ya kamati ya mradi (yaani miezi 19 tangu 
tarehe 8/11/2009) na hadi sasa hakuna kazi inayoendelea. 

• Pia katika kupitia mkataba huo wenye Na. KISHO/SP/17 ilibainika kwamba kuna 
utata katika gharama zilizoainishwa na kuafikiwa kuhusu jumla ya gharama ya 
kusafirisha vifaa vya kazi na gharama ya vifaa vilivyonunuliwa. Gharama ya 
ununuzi wa vifaa vya kazi ni Sh. 965,000 na gharama ya kusafirisha vifaa hivyo ni 
Sh. 9,589,400 ambayo ni mara kumi (10) zaidi ya gharama za ununuzi wa vifaa 
hivyo. Angalia Kielelezo AJ 46 na 47 

 
Picha ya madarasa mawili yaliyojengwa katika shule ya sekondari Igaga “B” ni kama 
inavyoonekana hapa chini: 
 

 
Jengo la madarasa mawili katika Shule ya sekondari Igaga ambalo bado halijakamilika  

 
2.9.2   Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje (OPD) zahanati ya Mwamanota 

Katika mwaka wa fedha 2009/2010 Halmashauri ilitoa kwa kamati ya ujenzi kiasi 
cha Sh.28,695,282 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la OPD katika zahanati ya 
Mwamanota na mchango toka kwa wananchi ulikadiriwa kuwa Sh.7,695,475. 
Angalia Kielelezo AJ 48. 
 
Katika kutekeleza mradi huu Halmashauri ilianisha gharama za mradi kama 
ifuatavyo: 
 

Na Maelezo ya kazi Thamani ya kazi (shs) 
1. Vifaa vya kazi 1,069,500 
2. Gharama za usafirishaji wa vifaa vya kazi  600,000 
3. Kuchimba  msingi 7,359,380 
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 Mapungufu yaliyojitokeza 

• Jengo limekamilika lakini bado halijaanza kutumika, ila mkandarasi 
hajaweka makinga maji yenye gharama ya Sh.491,200. 

• Tarehe ya kuanza na kumaliza kazi ya ujenzi haikuwekwa wazi katika 
mkataba kinyume na kanuni Namba 105 ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma 
(GN 97) za mwaka 2005. 

 
Picha ya jengo la idara ya wagonjwa wa nje (OPD) katika zahanati ya 
Mwamanota ni kama inavyoonekana hapa chini: 

 

 
 
 
 

4. Kujenga ukuta wa matofali 6,199,100 
5. Kupaua 5,900,177 
6. Kupachika Milango na madirisha  4,100,500 
7. Umaliziaji 6,590,500 
8. Kupaka rangi 2,090,200 
   
   

 
9. Mafunzo ya CMC kwa siku 3 578,600 
10. Kazi za nje 170,000 
11. Gharama za Utawala 232,800 
12. Uvunaji maji ya mvua 1,497,000 
Jumla 36,387,757 
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2.9.3  Ujenzi wa jengo la idara ya wagonjwa wa nje (OPD) katika zahanati ya Kisesa 

Katika mwaka wa fedha 2008/2009 Halmashauri ilitoa kwa kamati ya ujenzi kiasi 
cha Sh.28,695,282 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la OPD katika zahanati ya Kisesa na 
mchango wa wananchi ulikadiriwa kuwa Sh.7,695,475, gharama za mradi ni kama 
ifuatavyo: 

 
Angalia Kielelezo AJ 49. 

     Mapungufu yaliyojitokeza 
• Jengo limekamilika lakini bado halijaanza kutumika.Rangi iliyopakwa mara moja 

(mkono mmoja) tu badala ya mara tatu ambayo gharama yake ni Sh. 1,393,466. 
• Kumekuwa na uwazi mkubwa kati ya mlango na fremu na pia makinga maji bado 

hayajawekwa katika paa ambayo gharama yake ni  Sh. 491,200. Tarehe ya 
kuanza na kumaliza kazi ya ujenzi haikuwekwa wazi katika mkataba kinyume na 
kanuni Namba 105 ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma (GN 97) za mwaka 2005. 

 
Picha ya jengo la idara ya wagonjwa wa nje (OPD) katika zahanati ya Kisesa 
ni kama inavyoonekana hapa chini: 
 

Na Maelezo ya kazi Thamani ya kazi (shs) 
1. Vifaa vya kazi 1,069,500 
2. Gharama za usafirishaji wa vifaa vya kazi  600,000 
3. Kuchimba  msingi 7,359,380 
4. Kujenga ukuta wa matofali 6,199,100 

 
 
 

5. Kupaua 5,900,177 
6. Kupachika Milango na madirisha  4,100,500 
7. Umaliziaji 6,590,500 
8. Kupaka rangi 2,090,200 
9.  mafunzo ya CMC kwa siku 3 578,600 
10. Kazi za nje 170,000 
11. Gharama za utawala 232,800 
12. Uvunaji maji ya mvua 1,497,000 
 Jumla 36,387,757 
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Jengo la Idara ya wagonjwa wa nje (OPD) katika zahanati ya kisesa 

 
2.9.4.        Ujenzi wa jengo la idara ya wagonjwa wa nje (OPD) katika zahanati ya 

Bulima 
   
Katika mwaka wa fedha 2008/2009 Halmashauri) ilitoa kwa kamati ya ujenzi kiasi 
cha Sh.28,695,282 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la OPD katika zahanati ya Kisesa na 
mchango toka kwa wananchi ulikadiriwa kuwa Sh.7,695,475. Gharama za mradi ni 
kama ifuatavyo: 

 
Angalia Kielelezo AJ 50 na AJ 51 

 
Mapungufu yaliyojitokeza. 
• Mkataba hauna muda maalum wa kuanza na kukamilika, kutokana na udhaifu 

huo, utekelezaji umechukua muda mrefu kukamilika kwani mpaka timu ya 
ukaguzi maalum ilipokuwa inatembelea eneo la mradi mwezi Juni, 2011, ujenzi 
ulikuwa bado unaendelea na hakuna hatua iliyochukuliwa na Uongozi wa 

Na Maelezo ya kazi Thamani ya kazi (shs) 
1. Ununuzi wa vifaa vya kazi 1,069,500 
2. Gharama za usafirishaji wa vifaa vya kazi  600,000 
3. Kuchimba  msingi 7,359,380 
4. Kujenga ukuta wa matofali 6,199,100 
5. Kupaua 5,900,177 
6. Kupachika Milango na madirisha  4,100,500 
7. Umaliziaji 6,590,500 
8. Kupaka rangi 2,090,200 
9.  Mafunzo ya CMC 578,600 
10. Kazi za nje 170,000 
11. Gharama za utawala 232,800 
12. Uvunaji maji ya mvua 1,497,000 
Jumla 36,387,757 
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Halmashauri kinyume na Kanuni Na, 119 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
mwaka 2005. 

• Kazi zilizokuwa bado kufanyika wakati wa mradi hadi mwezi Juni,2011 ni pamoja 
na  uvunaji wa maji ya mvua ambao gharama yake ni Sh. 1,497,000.00 ,  Dari 
(Ceiling board)  yenye gharama ya Sh. 1,857,800.00 ,  Kazi za nje zenye thamani 
ya Sh. 170,000 .   
 

Picha ya jengo la idara ya wagonjwa wa nje (OPD) katika zahanati ya Bulima 
ni kama inavyoonekana hapa chini: 

 

 
 
Jengo la idara ya wagonjwa wa nje (OPD) katika zahanati ya Bulima  

 
2.9.5. Ujenzi wa Josho la Mifugo Mwamanota 

Moja ya miradi iliyotekelezwa na Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu kupitia 
mfuko wa TASAF, kwa mwaka wa fedha 2008/2009 ni ujenzi wa Josho la 
Mwamanota. Mradi huu ulitekelezwa na Mkandarasi M/S Famoyo Contractor wa 
S.L.P. 227 Shinyanga, kwa mkataba Na. KDC/DASIP/M.NOTA/02 kwa gharama ya 
Sh. 12,660,780. Angalia Kielelezo AJ 52. 
  
Timu ya ukaguzi ilipotembelea eneo la mradi, ilikuta mradi umekamilika, 
ingawa Josho lilikuwa halitumiki na halikuwa na maji. Hivyo mradi huu 
ulionekana kutokuwa na tija na usio endelevu kutokana na kutotekeleza lengo 
kusudiwa. Picha ya Josho ni kama inavyoonekana hapa chini: 
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Josho la Mwamanota ambalo halijatumika tangu limekamilika. 

 
 2.9.6.  Mradi ya ujenzi wa Lambo la Ng’wang’halanga. 

 Katika mwaka wa fedha 2009/2010, Halmashauri ilitekeleza kazi ya ujenzi wa 
Lambo la Ng’wang’halanga kwa kutumia mfuko TASAF kwa mkataba Na. KISH 
1/FS/005, iliyofanywa na mkandarasi M/s CMC kwa gharama ya Sh. 28,997,430. 
Ujenzi ulifanyika kwa wiki 7, kuanzia tarehe 11/09/2010 hadi 13/11/2010. Nia 
ya ujenzi wa Lambo hilo ni kuhifadhi maji kwa ajili ya matumizi ya watu, 
mifugo na kilimo cha umwagiliaji.  Angalia Kielelezo AJ 53. 

 
 Timu ya ukauzi maalum ilitembelea mradi huo na kubaini mapungufu 

yafuatayo:   
 

• Lambo halina eneo rafiki kimazingira inayoliwezesha kuhimili ukosefu wa 
mvua kwa muda mrefu au mvua nyingi. Halijazungukwa na aina yeyote ya 
miti. 

• Lambo lilijengwa bila kuzingatia haja ya kuhifadhi mazingira 
yanayolizunguka na hivyo kutokuwa endelevu. 

• Mradi haukuwa na vyanzo vya maji vya kudumu, na hivyo kuwa na 
uwezekano wa kukauka kunapokuwa na vipindi virefu vya upungufu/ukosefu 
wa mvua. 

• Miradi kutotimiza malengo ya kuwasaidia wananchi kutekeleza kilimo cha 
umwagiliaji, kutokana na uchache wa maji.  

• Mahitaji ya maji yalikuwa makubwa kuliko uwezo wa Lambo kuhimili, hasa 
wakati wa kiangazi  ambapo lambo hilo maji yanakauka kama inavyoonekana 
katika picha: 
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Lambo la Ng’wang’halanga likiwa halina maji ya kutosha mwezi Juni, 2011 

 
 
    Mapendekezo 

• Ujenzi wa Malambo uzingatie maeneo muafaka ili kulinda fedha za umma na 
kuepusha kufanyika mradi ambao haukidhi mahitaji ya eneo husika. 

• Uhifadhi wa mazingira kwa maeneo yanayolizunguka lambo ni vyema 
ukazingatiwa ili kulinda eneo la mradi. 

 
2.10  MIRADI YA PEDP 

 
    2.10.1   Ukamilishaji ujenzi wa madarasa ya Shule ya msingi za Ipililo, Mwamala na 

Maganzo    
Mnamo tarehe 10/11/2009 Halmashauri ya wilaya Kishapu iliingia mkataba na 
M/s   Senga Senga Civil and Building Contractors wa S.L.P 1176, Kishapu kwa 
mkataba namba LGA/108/2009/10/W/PEDP/C.14 wa ukamilishaji wa 
madarasa 3 Shule ya msingi Ipililo, madarasa 2  Shule Msingi Mwamala na 
madarasa 2  Shule ya msingi Maganzo, kwa kiasi cha Sh.33,861,380, kazi 
ilitakiwa kuanza tarehe 17/11/2009 na  kumalizika tarehe 17/01/2010. 
Angalia Kielelezo AJ 54. 

         
      2.10.1.1 Ukamilishaji wa madarasa 3 katika shule ya msingi Ipililo 

Ujenzi wa madarasa katika shule ya msingi Ipililo ulianza kwa nguvu za 
wananchi na kufikisha madarasa hayo katika hatua ya ukuta na baadaye 
kumaliziwa na Halmashauri. 
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Kwa mujibu wa cheti cha malipo Na. 2 cha tarehe 30/7/2010 Mkandarasi 
alishalipwa jumla ya Sh. 22,151,662 kati ya gharama ya mkataba ya Sh. 
33,861,380, aidha cheti cha malipo namba 1 hakikuwasilishwa kwa ukaguzi 
kama ilivyokubalika. Mkandarasi alitakiwa kufanya kazi zifuatazo kama 
zilivyooneshwa katika BOQ. Angalia Kielelezo AJ 55 na AJ 56. 

 
Hata hivyo ukaguzi huu maalum ulipotembelea mradi huu mnamo tarehe 
25/06/2011 ili kujua utekelezaji wake pamoja na kufanya mahojiano na 
walimu wakiwemo Mwl. Bernad Shilatu na Mwl.Justo Yusuph ambao 
walikuwepo tangu kuanza kwa ujenzi wa madarasa hayo, ilibainika kuwa 
madarasa hayo yalijengwa kwa nguvu za wananchi hadi kufikia usawa wa linta 
na baadaye kuendalezwa na Mkandarasi kwa hatua iliyobaki.  

 
 Timu ya ukaguzi ilibaini mapungufu yafuatayo: 

 
• Ujenzi uliofanyika kuanzia hatua ya msingi hadi hatua ya madirisha kabla 

kuwekwa Lenta ulifanywa kwa mchango wa Halmashauri, kabla ya mkataba 
huu, lakini BOQ iliyotumika katika mkataba huu inaonesha kuwa kazi hiyo 
alipewa mkandarasi. Angalia Kielelezo  AJ54, AJ 55 na AJ 57(2) 

• Ukuta wa “gabble” wenye thamani ya Sh.348,000 haujajengwa na ujenzi 
wa kenchi, uezekaji pamoja na umaliziaji wa sakafu na ripu wenye thamani 
ya Sh. 8,389,080 havijafanyika na hakuna dalili ya Mkandarasi kuwepo eneo 
la mradi hadi kenchi alizozitayarisha kwa takribani mwaka zimeshaoza na 
kuliwa na mchwa na hazifai tena kwa ujenzi. 

• Ushirikishwaji duni wa mkuu wa idara ya Elimu (Afisa Elimu- msingi Mr. 
Magubiki) ambaye alionekana kutofahamu lolote juu ya ujenzi na matatizo 
yaliyopo. Afisa huyu wa elimu aliambatana na timu ya ukaguzi na alikiri 
kuwa hafahamu lolote kuhusu ujenzi na matatizo yaliyopo. 

• Ilibainika wazi kutokuwepo kwa uaminifu katika utendaji wa Halmashauri 
hasa mhandisi wa ujenzi (Eng. L.B.L Mashamba) ambaye alisaini na 
kuidhinisha malipo ya cheti cha malipo Na.01 (certificate of certification) 
kuthibitisha kuwa kazi iliyofanyika imekaguliwa na kuonekana inaridhisha 
kinyume na hali halisi. Angalia kielelzo AJ 58 

• Katika kupitia mafaili mbalimbali ya wakandarasi, ukaguzi huu maalum 
ulibaini kuwepo kwa ucheleshwaji wa malipo kwa wakandarasi. Hii ni 
kutokana na barua za malalamiko ya mkandarasi, zilizopatikana katika 
mafaili hayo. Angalia kielelzo AJ 59. 

• Ujenzi wa linta ulifanyika chini ya kiwango, kulingana na barua yenye folio 
Na. 8 katika faili la mkandarasi iliyoandikwa na msimamizi wa kazi Bwana 
George Medadi kutoka ofisi ya Mhandisi wa Wilaya katika ripoti yake ya 
ukaguzi iliyotolewa tarehe 06 Aprili 2010 ikimtaka mkandarasi kuvunja 
lenta hiyo na kutenganeza upya, hata hivyo timu ya ukaguzi haikuweza 
kupata uthibitisho kama mapungufu hayo yalirekebishwa. Angalia 
Kielelezo AJ 57(1)  

• Mradi haujakamilika, mpaka wakati wa ukaguzi huu uliofanyika Juni, 2011 
ilishapita miezi 17 tangu tarehe ya kumaliza kazi kufika na hakuna hatua 
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iliyochukuliwa na uongozi wa Halmashauri kinyume na Kanuni 119 ya 
Kanuni ya Manunuzi ya Umma (GN 97) za mwaka 2005. 

 
Picha za jengo la madarasa matatu katika Shule ya msingi Ipililo na kenchi ni 
kama zinavyoonekana hapa chini: 

 
 

 
Jengo la darasa katika shule ya msingi Ipililo ambalo limeachwa kwa muda mrefu likiwa 
 limejengwa chini ya kiwango. 
 

 
Kenchi zilizokutwa zimeachwa kwa muda wa mwaka mzima katika shule ya msingi 
 Ipililo – Kishapu  
 

2.10.1.2 Ujenzi madarasa mawili katika Shule ya msingi Mwamala. 
Timu ya ukaguzi maalum ulipotembelea eneo la mradi na kufanya mahojiano na 
wananchi akiwemo Mwalimu James Mshobozi ili kufahamu utekelezaji wa mradi huu 
ilibainika kwamba, ujenzi wa jengo hili ulianza kwa Halmashauri kupeleka fedha 
shuleni na mchango wa nguvu za wananchi hadi kufikia hatua ya madirisha na kwa 
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mkataba huu Halmashauri iliingia mkataba na mkandarasi M/s Senga Senga wa 
kumalizia kazi kuanzia ujenzi wa lenta.  
 
Mapungufu yaliyojitokeza 
• Ujenzi uliofanyika kuanzia hatua ya msingi hadi hatua ya madirisha kabla 

kuwekwa Lenta ulifanywa kwa mchango wa halmashauri, kabla ya mkataba 
huu, lakini BOQ iliyotumika katika mkataba huu inaonesha kuwa kazi hiyo 
alipewa mkandarasi  lakini katika BOQ ziliorodheshwa kazi ambazo zilikuwa 
zimeshafanyika.Angalia Kielelezo AJ 60 na AJ 57(2) 

 
• Ilibainika kwamba katika jengo hilo kuna mabati ambayo yaligundulika kuwa 

hayajakidhi viwango vilivyothibishwa katika uezekaji wa majengo ya Serikali 
(yaani gauge 28), mkandarasi aliweka mabati yenye geji 30 badala ya geji 28. 
Baada ya mahojiano na Mwalimu James Mshobozi ambaye alikuwepo tangu 
jengo hilo lilipoanza kujengwa, alisema kuwa mkandarasi aliamriwa na uongozi 
wa Halmashuri (George Medadi – Ofisi ya Mhandisi) kuondoa mabati hayo lakini 
hakufanya hivyo. Pia timu ya ukaguzi maalum ilipitia faili la mkandarasi huyo 
na kubaini kulikuwepo na ushahidi wa kimaandishi wa barua ya tarehe 
06/04/2010 iliyokuwa ikimtaka Mkandarasi huyo kuondoa mabati hayo, pia 
barua hiyo ilimtaka Mkandarasi huyo kuondoa sehemu ya zege (jamvi) ya 
sakafu iliyowekwa chini ya kiwango na kuweka nyingine.  Pia kumekuwa na 
mipasuko mingi kwenye baadhi ya kuta na “Ceiling board” yenye thamani ya 
shilingi 1,172,000 haikuwekwa katika jengo hilo. Vile vile imebainika kuwa 
sakafu iliyowekwa ilikuwa chini ya kiwango na lenta iliyowekwa ilikuwa na 
nondo mbili (2) tu badala ya nne (4). Rejea kielelezo AJ 61 
 
Picha za jengo la madarasa mawili katika Shule ya msingi Mwamala ni kama 
zinavyoonekana hapa chini: 

 

 
Madarasa mawili katika shule ya msingi Mwamala yaliyojengwa chini ya kiwango na nyufa hatarishi 
(horizontal cracks) 
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   2.10.1.3 Ujenzi madarasa 3 katika Shule ya msingi Maganzo  
Timu ya ukaguzi maalum ulipotembelea eneo la mradi na kufanya mahojiano na 
wananchi akiwemo Mwalimu James Mshobozi ili kufahamu utekelezaji wa mradi huu 
ilibainika kwamba, ujenzi wa jengo hili ulianza kwa Halmashauri kupeleka fedha 
shuleni na mchango wa nguvu za wananchi hadi kufikia hatua kufikia hatua ya lenta 
na Halmashauri iliingia mkataba na mkandarasi M/s Senga Senga wa kumalizia kazi 
kuanzia ujenzi wa gebo. 
  
Mapungufu yaliyojitokeza 
• Ujenzi uliofanyika kuanzia hatua ya msingi hadi hatua ya lenta kabla kuwekwa 

gebo kazi ilifanywa kwa mchango wa fedha toka Halmashauri pamoja na 
mchango wa wananchi, kabla ya mkataba huu, lakini BOQ iliyotumika katika 
mkataba huu inaonesha kuwa kazi hiyo alipewa mkandarasi lakini katika BOQ 
ziliainishwa kazi ambazo zilifanyika. Angalia Kielelezo  AJ 57(2) na AJ 62 

  
• Kazi ilishakamilika na madarasa yalikuwa yakitumika. Hata hivyo, katika 

kupitia BOQ na kulinganisha Ceiling board yenye thamani ya Sh. 1,152,000 
haikuwekwa. Angalia Kielelezo AJ 62 

 
 

 
 
Jengo la madarasa katika shule ya msingi Maganzo 
 

2.10.2    Ujenzi wa nyumba ya Mwalimu shule ya msingi Mwamashimba  
Katika mwaka wa fedha 2008/2009, Halmashauri ilitekeleza mradi wa ujenzi wa 
nyumba ya Mwalimu (Two in one) shule ya msingi Mwamashimba, chini ya 
mpango wa PEDEP/MMEM. Halmashauri ilichangia Sh.5, 000,000 kusaidia nguvu 
za wananchi. Timu ya ukaguzi maalum ilipotembelea mradi huo, ilibaini 
mapungufu yafuatayo:   
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• Mkataba na BOQ havikuweza kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi, nyumba 
ilikuwa haijakamilika na ilikuwa imejengwa upande mmoja na upande wa pili 
umeishia kwenye hatua ya msingi. 

• Hakuna maelezo yaliyo fasaha na mchanganuo kuonesha kiwango cha 
mchango wa wananchi na hatua iliyochangiwa na fedha za Halmashauri. 

• Ujenzi umekoma kwa muda mrefu na hakuna taarifa zozote za gharama 
zilizokwisha tumika hadi kufikia hatua hiyo na nyumba haina sakafu wala 
haijapigwa lipu ndani na nje. 

 
  
 Sehemu moja ya jengo la nyumba ya Mwalimu shule ya Msingi Mwamashimba 
 

Katika kuhakiki mchakato wa uteuzi wa mkandarasi aliyekabidhiwa mradi 
huo haukuzingatia uwezo wake kiutendaji, pia hakukuwa na ushirikishwaji 
wa wadau husika katika miradi yote ya ujenzi wa madarasa, ili kufuatilia 
maendeleo ya kazi husika. Aidha malipo ya kazi hewa yalitokana na 
kutokuwa makini kwa Mhandisi wa Ujenzi wakati akiandaa orodha ya vifaa 
(BOQs) 
 
Hali hii imepelekea utekelezaji duni wa miradi na imeisababishia hasara 
Halmashauri na walengwa hawakufaidika na thamani halisi ya fedha. 

 
    Mapendekezo 

• Halmashauri ihakikishe miradi yote ambayo haijakamilika, inakamilishwa 
na mkandarasi katika viwango vinavyokubalika kulingana na mkataba. 

• Mkandarasi atozwe tozo la kuchelewa kukamilisha ujenzi hasa katika 
mradi wa ujenzi wa madarasa matatu katika Shule ya msingi Ipililo, kama 
ilivyoainishwa kwenye mkataba. 

• Watendaji wa Halmashauri katika ngazi zote washirikishwe katika 
usimamizi na ufuatiliaji wa maendeleo ya utekelezaji wa mkataba au kazi 
zinazowahusu katika vitengo vyao.  



109

• Mhandisi Bwana Leonard Mashamba na aliyekuwa Afisa Ugavi Bwana 
Faraja Muredere wawajibishwe kwa kuandaa orodha ya bei na vifaa (BOQ) 
isiyolingana na kazi halisi.   

• Malipo yanayolipwa  kwa mkandarasi kwa kazi hewa Sh.14,084,900 
yakatwe kutoka kwa Mkandarasi M/s Senga Senga 

 
2.11  Mradi wa Uwekezaji Katika Nyanja ya Kilimo (DASIP) 

         2.11.1     Ubadhirifu wa fedha za mradi zenye jumla ya Sh. 200,184,270 
 

Katika kupitia stakabadhi za mapokezi na Taarifa za Benki (Bank Statements) 
na Vitabu vya Halmashauri (Cash Books) za mwaka wa fedha 2007/2008, 
2008/2009 na 2009/2010 Halmashauri ilipokea jumla ya Sh.954,640,280 toka 
DASIP Makao Makuu Mwanza kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi ya Kilimo na 
kupokelewa akaunti ya Halmashauri ya DASIP kama inavyooneshwa hapo 
chini: 

 
Tarehe Kiasi 

kilichopokelewa(Sh.) 
2007/2008  
07/09/2007 28,649,994 
17/09/2007 40,609,686 
01/10/2007 14,889,000 
02/11/2007 29,784,000 
22/12/2008   81,968,000 
14/04/2008     140,000,000 
Sub total  335,900,680 
2008/2009  
29/08/2008 24,000,000 
12/09/2008 90,000,000 
16/10/2008 142,366,000 
10/11/2008 10,042,000 
14/11/2008 142,366,000 
Sub total 408,774,000 
2009/2010  
19/08/2009 90,000,000 
20/08/2009 58,365,600 
19/02/2010 61,600,000 
Sub total 209,965,600 
 954,640,280 

 
Katika kupitia nyaraka mbalimbali zikiwemo taarifa za Benki, Hundi zilizolipwa, 
vibutu vya Hundi, mipango kazi na taarifa za utekelezaji zinazohusu mapato na 
matumizi ya fedha za mradi wa DASIP, Timu ya ukaguzi iligundua kuwepo 
ubadhirifu wa jumla ya kiasi cha Sh. 200,184,270 wa fedha za mradi uliofanywa 
na watumishi wa Halmashauri ambao ni Mtunza fedha na Bw. Walugu Mussa, 
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Bw. Muhidini Mohamed ambaye ni Mweka Hazina na Watumishi/Mtumishi wa 
NMB Tawi la Manoga Shinyanga.Angalia  vielelezo R12 - R20.  

 
 Mapendekezo 
• Halmashauri inatakiwa kufanya taratibu za kuwasiliana na Benki ya NMB Tawi 

la Manonga kuhakikisha fedha zilizochukuliwa kutokana na uzembe wa Benki 
zinarejeshwa. 

• Mamlaka husika iwachukulie hatua zinazofaa Watumishi waliohusika na 
upotevu wa fedha jumla ya Sh.200,184,270 na kughushi nyaraka za Benki.  

     
      2.11.2    Miradi ambayo haikutekelezwa kutokana na ubadhirifu wa fedha      
                 Sh.532, 408,600 

Jumla ya fedha za miradi 14 yenye thamani ya Sh.532,408,600 kwa mujibu wa 
mpango kazi haikuweza kutekelezwa kwa kutokana na ubadhirifu wa fedha za 
mradi, aidha shughuli zilizoathirika na ubadhirifu huo kwa mujibu wa mpango 
kazi na taarifa za utekelezaji kwa mwaka 2007/2008, 2008/2009 na 2009/2010 
zilivyoainishwa ni kama ifuatavyo: 

 
 
Na. Lengo la mradi Kiasi (Sh)  Maelezo 
 2007/2008   
1 Ukarabati wa OTC kijiji cha 

Mwamanota 
14,043,000 Fedha hazikuhamishiwa  

akaunti za vijiji 
 Jumla ndogo 14,043,000  
 2008/2009   
2 Ujinzi wa lambo kijiji cha 

Kijongo 
28,000,000 Fedha hazikuhamishiwa  

akaunti za vijiji 
3 Uundaji wa vikundi 

shirikishi180 vya  wakulima 
90,000,000 Fedha hazihuhamishiwa  

akaunti za vijiji 
 Jumla ndogo 118,000,000  

 2009/2010   
4 Uanzishaji wa miradi 

midogo midogo  
58,365,600 Fedha hazihuhamishiwa  

akaunti za vijiji 
5 Mafunzo ya muda mrefu 

kwa vikundi vya wakulima 
90,000,000 Fedha hazihuhamishiwa  

akaunti za vijiji 
6 Ujenzi wa ghala kijiji cha 

Ngeme. 
28,000,000 Fedha hazihuhamishiwa  

akaunti za vijiji 
7 Ujenzi wa lambo kijij cha 

Bulimba 
28,000,000 Fedha hazihuhamishiwa  

akaunti za vijiji 
8 Ujenzi wa lambo kijij cha 

Mwaweja 
28,000,000 Fedha hazihuhamishiwa  

akaunti za vijiji 
9 Ujenzi wa lambo kijij cha 

Bugoro 
28,000,000 Fedha hazihuhamishiwa  

akaunti za vijiji 
10 Ujenzi wa ghala la mazao 

kijiji cha Mwajiginya B 
28,000,000 Fedha hazihuhamishiwa  

akaunti za vijiji 
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11 Ujenzi wa Skimu ya 
Umwagiliaji Ikoma 

28,000,000 Fedha hazihuhamishiwa  
akaunti za vijiji 

12 Ujenzi wa ghala la mazao 
kijiji cha Dulisi 

28,000,000 Fedha hazihuhamishiwa  
akaunti za vijiji 

13 Ujenzi wa ghala la mazao 
kijiji cha Mwamishoni 

28,000,000 Fedha hazihuhamishiwa  
akaunti za vijiji 

14 Ujenzi wa ghala la mazao 
kijiji cha Mwamishoni 

28,000,000 Fedha hazihuhamishiwa  
akaunti za vijiji 

 Jumla ndogo 400,365,600  
 Jumla kuu 532,408,600  

 
 Hali hii imepelekea kutotekelezwa kwa shughuli na malengo yaliyokusudiwa hasa 

miradi ya maendeleo katika nyanja mbalimbali kunatokana na ukosefu wa fedha 
uliotokana na wizi na ubadhilifu. 

 
 Mapendekezo 
 Menejimenti ya Halmashauri iimarishe udhibiti wa ndani ili kuhakikisha kuwa 

fedha zinatumika kwa malengo yaliyoidhinishwa. 
 

2.11.3     Ujenzi wa Ghala kijiji cha Kabila 
 

Mnamo tarehe 10/11/2009 Halmashauri ya wilaya kishapu iliingia mkataba na 
M/s Shilinde Construction Co. Ltd wa S.L.P 124, Meatu, Shinyanga kwa mkataba 
namba KDC/DASIP/2007/08/C.10 kwa ajili ya ujenzi wa ghala la kuhifadhi 
chakula. Thamani ya mkataba ilikuwa ni Sh. 34,132,025. Mkataba huu ulianza 
tarehe 29/09/2008 na ulitegemewa kumalizika tarehe 29/12/2008. Mkandarasi 
alitakiwa kufanya kazi kulingana na makubaliano na kama ilivyoonekana katika 
BOQ. Angalia Kielelezo AJ 63 
 
Timu ya ukaguzi maalum ilipotembelea katika eneo la mradi ilibaini mapungufu    
yafuatayo: 

  
• Geti la chuma katika mlango mkubwa halikuoneshwa katika BOQ, ingawa 

timu ya ukaguzi ilibaini Geti hilo lipo ndani lakini halijafungwa. Hii 
inaonesha udhaifu mkubwa katika uandaaji wa makisio ya gharama ya 
mradi (BOQ) ambao hupelekea kufanyika kwa marekebisho (variation) 
yasiyo na tija. Timu ya ukaguzi ilishindwa kupata gharama halisi ya mlango 
huo. 

• Nguzo moja ya chuma  katika kibaraza haijawekwa yenye thamani ya Sh. 
30,000  na  rangi  ya kuta za nje na ndani  haijapakwa  yenye thamani ya 
Sh. 1,200,000 na Sh.640,000. 

• Chumba cha ofisi ya Ghala hilo hakina nyavu za kwenye madirisha. 
Gharama hii haikuainishwa katika BOQ hivyo kushindwa kujua gharama 
halisi. Pia sakafu ina nyufa kabla ya kuanza kutumika. Angalia Kielelezo AJ 
64. 
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• Faili la Mkandarasi halina taarifa zozote za malipo yaliyofanywa na 
Halmashauri kwa mkandarasi. Hii inaonesha kwamba kulikuwa na kila dalili 
za ucheleweshaji wa malipo. 

 
     Picha ya Ghala la kijiji cha Kabila ni kama zinavyoonekana hapa chini: 
 
 

 
Ghala la chakula kijiji cha Kabila 
 
 

2.11.4   Ujenzi wa Ghala la kuhifadhi chakula kijiji cha Mwigumbi  
Mnamo tarehe 22/12/2008 Kamati ya mradi kijiji cha Mwigumbi iliingia mkataba na 
M/s DGS Co. Ltd wa S.L.P 482 Bariadi, kwa mkataba namba 
KDC/DASIP/MGUMBI/2007/08/C.10, kwa ajili ya ujenzi wa Ghala la kuhifadhi 
chakula kijiji cha Mwigumbi. Thamani ya mkataba ulikuwa ni Shs. 34,714,700 
mkataba huu ulianza tarehe 22/12/2008 na ulitegemewa kumalizika 22/03/2009. 
Angalia Kielelezo AJ 65 na AJ 66 
 
Malipo kwa mkandarasi 
Mkandarasi huyu kwa ujumla alilipwa kiasi cha shilingi 33,061,926 kati ya gharama 
ya mkataba ya shs 34,714,700, kama inavyooneshwa hapa chini: 
 

 
Namba ya Cheti cha malipo  

Kiasi (Sh.) Tarehe ya Cheti 

Na. 01 11,341,260 9/03/2009 
Na. 02  14,816,661 20/04/2009 
Na. 03 6,904,005 28/05/2010 
Jumla 33,061,926  

 
 Angalia Kielelezo AJ, AJ 68 na AJ 69  
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o Tofauti ya malipo ya vyeti na kiasi cha mkataba inatokana na utofauti kati ya 
thamani ya fedha ikilinganishwa na shilingi ya Tanzania na Dola ya Marekani 

 
Timu ya ukaguzi maalum ilipotembelea katika eneo la mradi ilibaini kuwa 
Ghala lilikuwa limekamilika lakini halijakabidhiwa na halitumiki. 

 
 

 
Ghala la kuhifadhi chakula katika kijiji cha Mwigumbi 
 
Kutokabidhiwa na kutotumika kwa ghala hilo ambalo limegharimu fedha nyingi ni 
kutozingatia thamani ya fedha pia kuwanyima huduma wananchi ambao walilengwa 
kutumia ghala hilo.  
 
Mapendekezo ya Ukaguzi 
Halmashauri kupitia Mhandisi wa ujenzi inatakiwa kuhakikisha kwamba Ghala hilo 
linakabidhiwa na kuanza kutumika ili thamani ya fedha iliyotumika katika ujenzi wa 
Ghala hilo ipatikane kwa walengwa.    
 

 2.12    Miradi ya maendeleo ambayo mikataba yake haikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi 

 Wakati wa ukaguzi wa miradi ya maendeleo iligundulika kwamba ipo miradi mingi 
ambayo mikataba yake haikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi.  
 
Hata hivyo wakati wa kutembelea miradi hiyo timu ya ukaguzi ilibaini mapungufu ya 
wazi katika utekelezaji wa miradi hiyo, baadhi ya miradi iliyotembelewa, ambayo 
haikuwa na mikataba na mapungufu yake ni kama ilivyoorodheshwa katika 
kiambatanisho “K” 
 
Kutopatikana kwa mikataba hiyo kunatokana na udhaifu katika utunzaji wa 
kumbukumbu na nyaraka ndani ya Halmashauri na kutokuwepo kwa mgawanyo wa 
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kazi katika Halmashauri na msisitizo unaoelekeza na kutoa majukumu ya utunzaji 
mikataba ya wakandarasi inayotekelezwa katika idara mbalimbali za Halmashauri 
hali hii imepelekea tathmini ya utekelezwaji wa miradi husika kutofanyika wakati 
wa ukaguzi. 
 
Mapendekezo  
Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuhakikisha mikataba inapatikana na kuwepo 
utaratibu wa kuhifadhi mikataba hiyo katika hali ya usalama. 
 
Ndugu Medson Matarana ambaye ni Afisa Ugavi na Mhandisi wa Ujenzi Bwana 
Leonard Mashamba wawajibishwe kwa kukosekana kwa mikataba husika. 

 
2.13    MIRADI YA RUZUKU YA MAENDELEO 

 
2.13.1 Malipo yenye shaka kwa Mkandarasi Shs. 21,445,559.35 

 
Halmashauri ya wilaya Kishapu kwa kushindwa kufanya usimamizi mzuri wa 
mikataba kwa kipindi cha 2007/2008 ililipa kiasi cha Sh. 21,445,559.35 ikiwa ni 
malipo yenye shaka kwa mkandarasi kama inavyoonekana katika vipengele (i) hadi 
(iii) kama ifuatavyo: 
  
(i)   Halmashauri iliingia mkataba na M/s Gold Star & Co Ltd kwa mkataba Na. 

KDC/R.40/3/2007/08/C.11 wa tarehe 22/02/2008 kwa ujenzi wa nyumba ya 
Mtumishi - awamu ya pili kwa Sh.24, 052,150. Angalia kielelezo AK1 

  
Katika kupitia utaratibu wa manunuzi na usimamizi wa mikataba ilibainika 
mkandarasi aliomba kulipwa kiasi cha Sh.2,000,000 kwa barua yenye 
kumbukumbu Na.GSL/058/2009 ya tarehe 31/8/2009, ikiwa ni tofauti ya kile 
kilichoandikwa katika mkataba uliosianiwa na orodha  ya gharama ya kazi 
(BOQs) Sh.26,052,150 ikieleza kulikuwepo na makosa ya kihesabu 
yaliyopelekea tofauti hiyo na hatimaye kuandikwa kwenye mkataba huo. 
Angalia keilelezo AK1, AK2 na AK3. 

 
Aidha, ukaguzi huu uligundua kwamba marekebisho hayo hayakupelekwa 
katika Bodi ya Zabuni kuidhinishwa kinyume na Kanuni Namba ya 18 (b) ya 
Kanuni za Bodi ya Zabuni ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa (GN 177)ya mwaka 
2007.  

 
 (ii)  Pia ilibainika kwamba katika malipo yaliyotolewa katika cheti Na 01 ya 

tarehe 25/3/2008,  fedha za matazamio (retention money) ya asilimia 5%  ya   
Sh.11,812,935 sawa na Sh. 590,646.85 hazikukatwa kinyume na kifungu 51.1 
cha mkataba. Angalia kielelezo AK4. 

 
   (iii)    Vile vile  ilibainika kwamba thamani ya kazi iliyokubaliwa katika mkataba 

 uliofungwa   awali ilikuwa shs. 24,052,150 na baadaye kulitokea ongezeko la 
kazi (variation) kiasi cha sh. 13,615,735 bila kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni 
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kinyume na Kanuni   Na.  18 (b) ya Kanuni za Bodi ya Zabuni ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ( GN 177) ya mwaka 2007. 

     
Katika kupitia vyeti vya malipo ilibainika Mkandarasi alilipwa Sh.5,239,177.50 
zaidi ya   alivyostahili kama ilivyooneshwa hapa chini: 

 
Na. Cheti cha malipo Na. Kiasi halisi kilicholipwa 

(Tshs) 
Kiasi kilicholipwa 
kama malipo ya 
matazamio 
(Retention) Tshs 

1. 01 11,812,937.00 NIL 
2. 02 6,130,350.00 322,650.00 
3. 03 12,709,418.25 668,916.75 
4. 04 2,622,000.00 138,000.00 
5. 05 931,000.00 49,000.00 
6. Mwisho 7,522,790.50 NILL 
Jumla ndogo    41,728,495.75 1,178,566.75 
Jumla kuu (Malipo halisi  
+ Retention) (B) 

42,907,062.50  

Jumla ya gharama kazi 
zote (C) 

37,667,885.00  

Kiasi kilichozidi (B)-(C) 5,239,177.50  
   

Angalia vielelezo AK5 -  AK10 
 

2.13.2 Ujenzi wa Nyumba ya Watumishi “ Two in one”  ( Head - Quarter) 

Halmashauri iliingia mkataba namba LGA.108/STF-HSES/2010-2011/DEV/02/TYP-C 
na Mkandarasi M/s Michadec Co.Ltd tarehe 27/10/2010 kwa makubaliano ya awali 
ya kufanya kazi hiyo kwa jumla ya Shs 53,360,882.00, kwa muda wa siku 90. 
Mkandarasi alitakiwa kuanza kazi tarehe 3/11/2010 na kumaliza kazi tarehe 
2/2/2011, Angalia kielelezo AL1. 
Katika vyeti vya malipo, jumla ya Sh. 51, 319,791 sawa na 96% ya malipo yote 
tayari yamefanyika kama inavyoonekana katika cheti cha malipo namba 4 Angalia 
kielelezo AL2. 

 
Mapungufu katika utekelezaji 
Mradi huu bado haujakamilika japokuwa sehemu kubwa ya malipo imefanyika, 
mapungufu yaliyojitokeza katika usimamizi wa mradi huu ni kama ifuatavyo: 
• Kazi ya kuweka milango, madirisha, pamoja na vitasa vya milango hiyo havina 

ubora, mbao zilizotumika kutengeneza milango miwili ya ndani ya nyumba 
zilikuwa zina matundu na makovu mengi kiasi cha kutofaa kwa kazi hiyo. 

• Vitasa na komeo vilivyowekwa katika madirisha na milango havikuwa na ubora 
pia vilikuwa ni vya aina tofauti ya vile vilivyohitajika katika B.O.Q kwa mfano, 
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mkandarasi hakuweka vitasa vya milango aina ya ‘Three lever mortice lock’ 
baadhi ya vitasa hivyo vilikuwa tayari vimeanza kuharibika kabla ya jengo 
kukamilika, hata hivyo cheti cha malipo namba 04 kinaonyesha jumla ya shs. 
1,300,000 kulipwa kwa ajili ya kazi hiyo. Angalia vielelezo   AL 3. 

• Katika ukaguzi wa kazi ya kuweka “6mm thick tinted glass” haikuwemo kwenye 
BOQ, lakini malipo ya jumla ya shs.109, 440 yaliandaliwa katika cheti cha 
malipo namba 04 kwa kazi hiyo. Angali vielelezo  AL3 

• Door closer (shs.80, 000), “38mm rubber door stopper” (shs.40, 000), kazi hizo 
hazijafanyika japo malipo yaliandaliwa. 

• Katika cheti namba 04 Malipo ya Kazi ya electrical installation yenye thamani ya 
shs.2, 500,000 yaliandaliwa pamoja na kazi hiyo kutokamilika. Hata hivyo kazi 
hiyo inaonekana kulipwa mara mbili, katika cheti cha malipo namba 03 Sh. 
1,000,000 zililipwa katika kazi hii, hivyo hata kama kazi hiyo ingekuwa 
imekamilika Sh. 1,000,000 zingekuwa zimelipwa zaidi ya stahili na hapakuwa na 
nyaraka yeyote ya kuongezeka kwa thamani ya kazi hiyo. Angalia vielelezo. 
AL4,AL 5 na AL 6 

• Pamoja na kuwa kazi ilikuwa bado haijakamilika mkandarasi hakuwepo katika 
eneo la kazi. 

• Hapakuwa na taarifa ya ukaguzi wa mwisho kufanyika kabla ya malipo ya 
mwisho kufanyika. 
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                       Moja ya vitasa aina ya “2lever lock” kilichowekwa badala ya aina ya 3lever lock 
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     Sehemu ya kazi ya umeme ambayo haijakamilika lakini malipo kufanyika Sh.1, 000,000  

 
             2.13.3   Ujenzi wa Nyumba ya Watumishi “Two in one” (Head - Quarter)  

Halmashauri iliingia mkataba na kampuni ya Mwifumbo Investment Co.ltd kwa 
mkataba wenye Kumb namba LGA/108/STF-HSES/2010-2011/DEV/02/TYP-D wa 
tarehe 27/10/2010 kwa makubaliano ya Sh.50, 682,225. Mkandarasi alitakiwa 
kuanza kazi tarehe 3/11/2010 na kumaliza kazi tarehe 2/2/2011 sawa na siku 
tisini (90), Angalia kielelezo AM1. 
 
Katika utekelezaji wa mradi huu kulikuwa na ongezeko la kazi lililopitishwa na 
bodi ya zabuni la jumla ya shs. 8, 046,820 hivyo thamani ya mkataba ilibadilika na 
kuwa Sh. 58,729,045. Angalia kielelezo na AM2. 
Hata hivyo kulikuwa na ongezeko jingine la kazi ya kuweka milango mitatu yenye 
thamani ya shs. 936, 000 ambapo hakuna uthibitisho Kama ongezeko hilo 
lilipitishwa na bodi ya zabuni. Angalia kielelezo na AM3. 

  
Cheti cha malipo ya mwisho ya mkataba huo ni jumla ya shs.58, 729,045 
kiliandaliwa na kupitishwa tarehe 15/04/2011, Angalia kielelzo na. AM4 

 
  Mapungufu 
  Mradi huu tayari umekabidhiwa na upo katika kipindi cha matazamio, hata hivyo    
ukaguzi ulibaini kuwapo kwa mapungufu mbalimbali katika kazi iliyokabidhiwa     
kama ifuatavyo: 

 
•  Sakafu ya sehemu ya nyuma ya jengo (court yard) ilikuwa inapukutika hii 

ikiashiria kutokuwapo kwa uwiano mzuri kati ya mchanga na simenti wakati 
wa ufanyaji wa kazi hii. 
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• Ongezeko la kazi hizi linaonekana dhahiri kuwa ni kutokana na Uzembe au 
kutokuwa makini wakati wa uandaji wa makadirio, mfano wa kazi ya kuweka 
dari “ceiling board” katika jengo zima na milango mitatu kusahaulika. 

• Hapakuwa na taarifa ya ukaguzi wa mwisho kufanyika kabla ya malipo ya 
mwisho kufanyika. 

 
 
Sakafu katika sehemu ya nyumba ambayo haikuwa na ubora 
 

2.13.4   Ujenzi wa Nyumba ya Watumishi “Two in one” (Head - Quarter)  

                  Halmashauri iliingia mkataba na M/s Plenimar Inv. & Mutyama Inv.Co.Ltd kwa 
mkataba Na.LGA.108/STF-HSES/2010/11/DEV/02/TYP-E wa tarehe 27/10/2010 wa 
jumla ya Sh. 50,682,225 kwa ajili ya ujenzi Nyumba ya Watumishi “Two in one” 
(Head - Quarter). Mradi ulitakiwa kuanza tarehe 3/11/2010 na kukamilika tarehe 
2/03/2011 zikiwa ni siku 90 toka tarehe ya kuanza kazi, Angalia kielelezo na AN1. 

Katika utekelezaji wa mradi huu kulikuwa na ongezeko la kazi la jumla ya Sh. 
11,564,350, kazi ya ujenzi wa “septic” na “soakawaypit” iliyogharimu jumla ya Sh. 
6,120,750 ilifanyika ikiwa ni sehemu ya kazi zilizoongeka, hata hivyo hapakuwa na 
nyaraka zozote zilizopitishwa na bodi ya zabuni za kupitisha ongezeko hilo la kazi. 
Angalia kielelezo na. AN2. 

 
Mapungufu 
Mradi huu bado haujakamilika japokuwa sehemu kubwa (shs.43, 138,660) ya malipo 
imefanyika kama inavyoonekana katika cheti cha malipo na. 3, Angalia kielelezo 
na. AN3. 
  
Mapungufu yaliyojitokeza katika usimamizi wa mradi huu ni pamoja na; 
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• Ongezeko la kazi hizi linaonekana kuwa ni kutokana na Uzembe wakati wa 
uandaji wa makadirio, mfano kwa kawaida nyumba huwa na choo pamoja na 
mashimo ya maji machafu lakini katika mradi huu mashimo ya maji machafu 
yalisahaulika. 

• Katika cheti cha malipo namba 03 cha tarehe 27/04/2011 jumla ya sh 4,704,500 
zililipwa kwa kazi nzima ya kuweka madirisha na milango, hata hivyo hali halisi 
ni kuwa kazi hii haijakamilika na kilichofanyika ni kuweka “frame” za milango 
na madirisha. Angalia kielelezo na AN4 

• Kutokuwepo kwa mkandarasi katika eneo la kazi, japokuwa kazi bado 
haijakamilika. 

     
    Nyumba ya watumishi (walimu) ambayo bado haijakamilika 

 
2.13.5      Ujenzi wa Nyumba ya Watumishi Grade one “staff Quarter House phase II”     

Halmashauri wa Wilaya ya Kishapu iliingia mkataba namba 
Na.KDC/R.40/3/2007/08/C.11 tarehe 22/02/2008 na Mkandarasi M/s Gold – Star 
& Company Ltd wenye thamani ya Sh. 26,052,150.  Mkandarasi alitakiwa kuanza 
kazi tarehe 29/2/2008 na kumaliza tarehe 22/5/2008 sawa na siku 84. Angalia 
kielelezo na AP1 

 
Katika utekelezaji wa mradi huu kulikuwa na ongezeko la kazi la Sh.12, 765,735  
na kufanya thamani mpya ya mradi kuwa Sh. 38,817,885.20.Timu ya ukaguzi 
maalumu ilibaini kuwa katika utekelezaji wa Mkataba mkandarasi alilipwa jumla 
ya Sh.2,907,063.50 kama ifuatavyo: 
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Cheti cha Malipo Kiasi (Sh.) 
Cheti na. 1            11,812,937.00  
Cheti na. 2              6,453,000.00  
Cheti na. 3            13,378,335.00  
Cheti na. 4              2,760,000.00  
Cheti na. 5                  980,000.00  
Cheti cha Mwisho              7,522,791.50  
Jumla ya Malipo            42,907,063.50  

           
 

Angalia kielelezo na AP2 
 

Aidha ukaguzi umebaini kuwa Mkandarasi amelipwa zaidi ya bei iliyo katika  
mkataba kwa Sh.4, 089,178.30 (42,907,063.50 - 38,817,885.20). 

 
Mapungufu 
Mkandarasi alifanya kazi ya kuweka mfumo wa maji “plumbing” ambao 
haukujaribiwa kama umewekwa vizuri, kitu kilichopelekea mfumo huo kuwa 
unavuja baada ya maji kuingizwa katika nyumba hiyo. Gharama za kurekebisha 
mfumo huo wa maji zilifanywa na Halmashauri. 
Kinyume na kanuni Na. 44 ya Kanuni ya Sheria na Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2005, Halmashauri ilishindwa kuwasilisha Muhatasari wa kikao cha zabuni 
kilichopitisha ongezeko la kazi la Sh.12, 765,735.  

 
Katika malipo ya cheti (certificate) namba nne ya Sh.931, 000 mkandarasi 
alilipwa fedha kwa ajili ya kwenda kununua vifaa vya kazi, huu si utaratibu wa 
kazi kwani kwa kawaida mkandarasi hulipwa kwa kazi aliyofanya na si kupewa 
fedha ya kwenda kununua vifaa. Angalia kielelezo na. AP3  
 
Katika sehemu za bafuni na choo (wet areas) maelekezo yalikuwa ni kuweka 
milango 6 aina ya “flush doors” lakini ukaguzi maalum ulibaini kuwa milango 
iliyowekwa ilikuwa ni aina ya “panel door” na hapakuwa na maelezo yeyote ya 
kubadili kazi hiyo. Angalia kielelezo na AP4 

 
Katika malipo ya kwanza ya cheti (Certificate) Na. 1 ya Sh. 11,812,937 
mkandarasi hakukatwa fedha ya matazamio ya kazi ‘retention money’. Rejea 
kielelezo AP2 

 
   2.13.6    Ukamilishaji wa Nyumba ya Mtumishi “Staff House Grade II 

Halmashauri iliingia mkataba namba Na.LGA/108/STF-HSES/2010-
2011/DEV/02/GRD II tarehe 27/10/2010 na Mkandarasi M/s KAL –HOLDING 
CO.LTD wenye thamani ya Sh. 35,984,160.  Mkataba huu ulikuwa ni wa awamu 
ya tatu ambapo mkandarasi alitakiwa kumalizia kazi iliyobakia na kuacha kazi ya 
uwekaji wa shutter za milango na madirisha. Mkandarasi alitakiwa 
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kufanya/kumalizia ujenzi wa nyumba mbili zinazofuatana kwa gharama ya 
shilingi 17,991,080 kwa kila moja. Kazi ilitakiwa kuanza tarehe 3/11/2010 na 
kumalizika  tarehe 2/2/2011. Angalia kielelezo na. AQ1 na. AQ2 

 
Mapungufu katika utekelezaji 
Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa pamoja na malipo ya mkataba wote kufanyika 
na  kuandaliwa tangu tarehe 13/03/2011 matengenezo ya nyumba mojawapo 
yalikuwa bado hayajakamilika kama ifuatavyo: 
 
• Uwekaji wa vigae katika kuta za vyoo ulikuwa haujakamilika, msimamizi wa 

mradi huu alieleza kuwa marekebisho hayo yatafanywa katika kipindi cha 
muda wa matazamio. Mtazamo huo wa msimamizi wa kazi kutoka 
Halmashauri haukuwa sahihi kutokana na kuwa kazi ambazo hufanyika katika 
kipindi hiki huwa ni za marekebisho ya kazi zilizofanyika na sio kufanya kazi 
ya kumalizia matengenezo. 

• Mkandarasi alikuwa hajamaliza kupaka rangi katika nyumba mojawapo hasa 
katika sehemu ya chini ya kuta. Angalia kielelezo AQ2 

 

 
Kazi ya kuweka vigae katika vyoo ambayo haijakamilika lakini imetayarishiwa 
malipo/imelipwa 
 

2.13.7       Umaliziaji wa Nyumba ya Mtumishi 

Halmashauri iliingia mkataba namba Na.LGA/108/STF-HSES/2010-
2011/DEV/02/TYP-B tarehe 27/10/2010 na Mkandarasi M/s KAL –HOLDING 
CO.LTD wenye thamani ya Sh. 48,755,345 wa muda wa siku 90 kwa ajili ya mradi 
wa “Construction of Grade one staff Quarter House”. Mkandarasi alitakiwa 
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kuanza kazi tarehe 3/11/2010 na kumaliza  tarehe 1/2/2011, Angalia kielelezo 
na. AR1 

 
Mapungufu katika utekelezaji 
Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa pamoja na malipo ya mkataba wote kufanyika 
na kuandaliwa tangu tarehe 2/05/2011 kama kinavyoonyesha cheti cha malipo 
ya mwisho, matengenezo ya nyumba hiyo yalikuwa hayajakamilika. Kazi za 
kuweka Milango, Madirisha, sinki zilikuwa zimefanywa bila kukamilika, mfano 
baadhi ya madirisha hayana vioo kama inavyoonekana katika picha hapa chini: 
Angalia kielelezo AR2. 
 
 

       
Kazi ya kuweka madirisha na sinki la maji ya kunawia, ikiwa ni moja kati ya kazi ambazo 
hazijamalizika. 

 
2.13.8.      Ujenzi wa Jengo la Utawala  (Administration block) 

Halmashauri iliingia Mkataba namba LGA/108/2008/09/ADMNBLK/C.01 tarehe 
27/1/2009. Mradi huu ulitekelezwa katika kipindi cha awamu nne, katika vipindi 
vyote mradi huu ulifanywa na mkandarasi Nela Construction ltd akisimamiwa na 
Mjenzi mshauri-Wakala wa Majengo wa Mkoa wa Shinyanga (TBA) pamoja na 
Halmashauri katika vipindi tofauti. Angalia kielelezo na AT1 
Mkandarasi alitakiwa kuanza kazi tarehe 3/2/2009 na kumaliza kazi tarehe 
3/11/2009. 

 
Awamu Aina ya kazi Gharama ya awali ya 

mkataba (Sh.) 
I Construction of substructure (Supervised by 

TBA) 
159, 049,750 

II Concrete frame and stairs (Supervised by 
TBA) 

399,109,145 

III Walling, Roofing, Plumbing, Finishing 
(Supervised by TBA) 

388,422,300 

IV Painting, Electrical installation (Supervised 329,021,220 
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by District council) 
Ujenzi wa 
Choo cha nje 

External toilet (Supervised by District 
council)  

23,536,010 

Jumla ya fedha iliyotumika 1,140,088,675 
 

Mapungufu; 
Katika utekelezaji wa mradi wa awamu ya tatu kazi ambayo haikuonekana 
katika jengo lakini ililipwa ni kazi ya “Roof drainage” inayogharimu kiasi cha 
Sh.2, 711,200. Kazi hii ilionekana kulipwa katika cheti namba nne. Angalia 
kielelezo na. AT2 

 
Pia katika awamu ya tatu mchakato wa manunuzi hasa katika hatua ya 
kutangazwa haukuwa wa uwazi. Kazi ilitangazwa katika mbao za matangazo 
“notice boards” za Halmashauri ya Shinyanga na Mwanza pekee. Kitu 
kilichopelekea wakandarasi watatu pekee kuwasilisha Zabuni, ambapo wawili 
walikuwa ni daraja la tano na zaidi huku mkandarasi Nela Co.Ltd akibaki bila 
ushindani. Hii ni kinyume na Kanuni namba 80(5) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma (GN 97) ya mwaka 2005 inavyoelekeza kuwa tangazo kama hilo lilitakiwa 
kutolewa katika gazeti. 

 
 

 
Uonekano wa mbele wa jengo la Halmashauri lililojengwa kwa awamu nne 
 

Mapungufu na kasoro zilizobainika zimesababishwa na Usimamizi dhaifu wa 
wataalamu wa Halmashauri kutoka katika Idara ya ujenzi uliosababisha 
kufanyika kwa kazi zisizo na ubora hivyo kusababisha Halmashauri kumlipa 
mkandarasi fedha zaidi ya kazi iliyofanyika na kutozingatiwa kwa sheria, 
taratibu na kanuni za utendaji kazi hasa wakati wa malipo ya kazi iliyofanyika. 
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Mapendekezo 
• Mkandarasi afanye marekebisho kwa kazi zote ambazo hazina ubora pamoja 
na  Kubadilisha vifaa vyote ambavyo viliwekwa tofauti na maelekezo ya B.O.Q. 

• Mhandisi wa Ujenzi Bwana Leonard Mashamba achukuliwe hatua stahiki kwa 
kutosimamia ipasavyo mradi huu na uzembe uliosababisha malipo ya ziada ya 
Sh.6, 800,278.30. Pia na kiasi hiki kirejeshwe na Wakandarasi waliolipwa 
zaidi. 

2.14   Mapungufu ya nyaraka na udhaifu katika usimamizi wa mikataba na miradi 
yenye jumla ya Sh.4,258,312,634 
 
Katika mafaili ya miradi ambayo ilichaguliwa kwa ajili ya uhakiki yenye thamani ya  
Sh.4,258,312,634 yalibainika kuwa na mapungufu ya nyaraka muhimu hivyo kuzuia 
ukaguzi kupata taarifa na takwimu muhimu zinazohusu miradi, katika maeneo ya 
usimamizi wa miradi na mikataba, usahihi wa malipo kwa wakandarasi na uhalali 
wa malipo ya ongezeko la gharama za bei za mikataba kulitokana na kutokuwemo 
kwa nyaraka na mapungufu mbalimbali katika mafaili husika kama vile tarehe za 
kuanza na kumaliza kazi za mikataba, baadhi ya vyeti vya kuidhinisha malipo 
(Payment Certificates) na taarifa za tathimini ya wazabuni walioomba Tenda.  
 
Pia kukosekana kwa uthibitisho wa idhini ya ongezeko la bei (Variations) ya 
mikataba, maelekezo na michanganuo ya kazi za ziada (site instructions and 
variation orders) na taarifa za mapitio ya maendeleo ya kazi za mkataba (work 
evaluation reports). 
 
Vile vile kutokuwatoza wakandarasi adhabu ya uchelewaji wa kumaliza kazi kwa 
wakati ambayo ni kinyume na Kanuni Na.119 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2005, kutokuwa  na dhamana kwa malipo ya awali, kutokuwepo kwa mihutasari ya  
vikao katika  eneo la ujenzi (site meetings) na vyeti vya kumaliza kazi (Certificate 
of completion). Kwa ujumla hali hii inaonesha udhaifu wa Uongozi wa Halmashauri 
katika kusimamia miradi ya maendeleo na mapungufu ya usimamizi wa rasilimali za 
umma. Pia, kutowajibika kwa vitengo vya Uhasibu, Idara ya Ujenzi, Masijala na 
Uongozi wa Halmashauri kwa ujumla, hali hii inapelekea miradi kutokamilika kwa 
wakati na kwa kiwango kilichokusudiwa na pia  kuwepo kwa ongezeko la bei katika 
mikataba na kuisababishia Halmashauri hasara na wakandarasi kulipwa zaidi ya bei 
ya mkataba. 

 
Mapendekezo  
• Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuhahakikisha kuwa mafaili ya miradi 

yanakuwa kamili kwa kuwa na nyaraka zote zinazohusiana na miradi hiyo, pia 
Halmashauri inatakiwa kuhakikisha kuwa nyaraka zote zilizokosekana katika 
mafaili husika ya miradi iliyoainishwa kwenye kiambatanisho zinapatikana na 
kuwasilishwa ukaguzi kwa uhakiki. 
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• Kuhakikisha kuwa kazi zote za ziada zinaidhinishwa na Bodi ya Zabuni kabla ya 
kulipwa. 

 
2.15   Mapungufu baada ya kukagua hati za malipo zilizopatikana 
 
2.15.1 Orodha ya Watumishi waliolipwa gharama za uhamisho haikutolewa Sh.16,384,915 

Kiasi cha Sh.16,384,915 kililipwa kutoka akaunti ya General Fund kama gharama za 
uhamisho kwa watumishi waliohama kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga kuja 
kuanzisha Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu Mwezi Julai, 2006 kwa hati ya malipo 
Na.8/12/2009, hundi Na.183470 ya tarehe 4/12/2009 na ililipwa kwa Mkurugenzi 
Mtendaji – Kishapu kupitia akaunti ya Mfuko mkuu ( General Fund ) 
 
Timu ya ukaguzi ilifuatilia kupata orodha ya watumishi kutoka kwa Afisa Utumishi na 
kitengo cha uhasibu bila mafanikio na orodha hiyo haikutolewa ili kuhakiki uhalali wa 
malipo hayo.  Kwa kutopatikana kwa viambatanisho husika pamoja na hati za malipo 
kunapelekea kutothibitisha uhalali wa malipo hayo ambayo ni kinyume na Agizo Na. 5 
(c) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
1997. Angalia kielelezo AH1   
 
Mapendekezo 
Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuhakikisha Mweka Hazina wa Halmashauri 
anahusika na usimamizi wa nyaraka hizi muhimu kama ilivyo katika Agizo Na.5 (c) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 1997.  
 

 
  2.15.2 Malipo ya Fidia yenye Mashaka Sh.12, 050,000. 

Kiasi cha Sh. 12,050,000 kililipwa kwa hati ya malipo Na. 24/3/2010 na hundi Na.103773 ya 
tarehe 12.3.2010 kama fidia kwa wamiliki wa eneo ambalo limetwaliwa kwa ajili ya ujenzi wa 
viwanda katika akaunti ya Ardhi. Katika kupitia orodha ya malipo hakukuwa na uthibitisho wa 
Mtendaji wa Kijiji kuthibitisha utambuzi wa wafidiwa halali. Kumekuwepo na udhaifu wa 
kufuata taratibu za ulipaji wa fidia hivyo kufanya kuwepo kwa uwezekano mkubwa wa 
kulipwa walipwaji hewa na kuiletea Halmashauri hasara ya kufanya malipo yasiyo na tija. 
Angalia kielelzo AH2 na AH3. 
 
Mapendekezo 
Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuhakikisha kuwa aliyehusika na kutopatikana 
kwa nyaraka husika anachukuliwa hatua stahiki. Pia Halmashauri iimarishe utunzaji 
wa nyaraka zote.  
 

2.16   Hati za Malipo ambazo hazikuidhinishwa Sh.221, 805,777 
Katika kupitia hati za malipo za mwaka 2009/2010, ilibainika kwamba hati za 
malipo zenye thamani ya Sh. 221,805,777.43 hazikuidhinishwa na Mkurugenzi 
ambaye kwa mujibu wa kifungu Na. 33 cha Sheria ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa ya Mwaka 1982 yeye ndiye Afisa Masuuli ambapo malipo yote yanatakiwa 
yaidhinishwe kama inavyooneshwa katika kiambatanisho “L”. Angalia kielelezo 
AF1 - AF20. 
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Wakati wa kupitia mfumo wa udhibiti wa ndani, kufanya mahojiano na Mkurugenzi  
wa Halmashauri, Mweka Hazina ilifahamisha  kuwa akaunti ya TASAF inawaweka 
saini watatu kwa maana ya Mkurugenzi,  Mratibu wa TASAF na Mhasibu wa TASAF. 
Hundi husainiwa na maafisa wawili kati ya watia saini hawa na  maombi ya malipo  
yanatakiwa kuidhinishwa na  Mkuu wa idara, Mweka Hazina pamoja na Mkurugenzi . 
Kisha hati ya malipo kuandaliwa na Mhasibu ambayo inatakiwa pia kusainiwa na 
Mkuu wa Idara, Mweka Hazina kisha Mkurugenzi. 
 
Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2009 aliyekuwa Mhasibu wa TASAF kwa kipindi 
hicho Bwana H. Makokola hakusimamia vizuri utaratibu wa uidhinishaji hivyo hati 
hizo za malipo hazikuwa zimesainiwa na Mkurugenzi. Hayo yote yametokea kwa 
sababu ya ukosefu wa umakini katika kuzingatia taratibu za uombaji, uandaaji na 
uidhinishaji wa malipo. Angalia kielelezo AG 
 
Mapendekezo 
Watendaji wa Halmashauri wanatakiwa kuwa makini katika kufuata taratibu za 
uombaji, uandaaji na uidhinishaji wa malipo. 
 

2.17 Kitengo cha Usafiri na Usafirishaji: 
 

  2.17.1. Kutokuwepo ufuatiliaji wa mwenendo wa Mafuta. 
 
Timu ya ukaguzi iligundua kuwa Halmashauri haitumii ipasavyo kitengo cha 
Usafirishaji kwani Afisa Usafirishaji aliyepo hakupewa majukumu ya kufuatilia 
mwenendo wa matumizi ya Mafuta. 
 
Kwa mujibu wa Agizo Na. 331 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mtaa ya mwaka 1997, Afisa Usafirishaji anapaswa kuratibu mwenendo wa vyombo 
vya usafiri na matengenezo yake ikiwemo matumizi ya mafuta kwa vyombo husika. 
 
Hii ilithibitika baada ya kufanya Mahojiano na Bi. Eliza (Afisa Usafirishaji) pamoja 
na anayekaimu nafasi ya kitengo cha Manunuzi Bwana Medson Matarana juu ya 
utendaji wa kitengo cha usafirishaji na manunuzi katika mwenendo wa matumizi ya 
mafuta. 
 
Kutokuwepo kwa udhibiti wa mafuta kunatokana na kutoshirkishwa kwa Afisa 
Usafirishaji na kutoainishwa kwa majukumu ya utendaji kazi kufuatilia mwenendo 
wa mafuta katika majukumu ya Afisa Usafirishaji.hivyo kuwepo uwezekano wa 
mafuta kutumika kinyume na malengo yaliyokusudiwa. 
 
Mapendekezo 
Halmashauri imtumie ipasavyo Afisa Usafirishaji kwa kumpa jukumu la kufuatilia 
mwenendo wa matumizi ya mafuta sanjari na mwenendo mzima wa wa matumizi ya 
magari na ikiwa pamoja na kuratibu matengezenezo ya magari hayo.  
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2.17.2 Mafuta ambayo hayakuthibitika Matumizi yake Sh.42,180,300 
 
Katika kupitia leja za mafuta kwa Mwaka 2008/2009 na 2009/2010 ukaguzi ulibaini 
kuwepo kwa salio la mafuta yenye jumla ya sh. 42,180,300.00 kama inavyoonesha 
hapa chini: 
 
Aina ya Mafuta Lita @ Kiasi(Sh.) 
Diesel 21721 1800  39,097,800 
Petrol 1712.5 1800    3,082,500 
Jumla   42,180,300 
 
Angalia kielelezo AW na kiambatanisho “M” 
 
Matumizi ya Mafuta hayo hayakuweza kuthibitishwa kama yamekwishatumika kwani 
leja zinaonesha salio lakini hali halisi ni kuwa mafuta hayo hayapo. Hii imetokana 
na kutokuwepo kwa udhibiti wa mafuta kutokana na kutoshirikishwa kwa Afisa 
Usafirishaji na kutoainishwa kwa majukumu ya utendaji kazi.  
 
Mapendekezo 
Afisa usafirishaji asimamie matumizi ya Mafuta. Pia Maafisa waliokuwepo kwa 
vipindi tofauti katika kitengo cha Ugavi Bwana Faraja Muredere, Bwana Elias Simiyu 
na Bwana Medson Matarana wachukuliwe hatua stahiki kwa kutotoa hesabu 
(Accountability) ya Mafuta yenye thamani ya sh. 42,180,300. 
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SURA YA TATU 
 

3.1    KIINI CHA TATIZO 
 
• Idara mbalimbali kuongozwa na wafanyakazi ambao walitoka katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga, ambao aidha walikabidhiwa 
majukumu makubwa kuliko yale waliyokuwa nayo katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga au hawakuwa na sifa stahiki za kuongoza idara 
walizokabidhiwa.  

• Mabadiliko ya uongozi ya mara kwa mara katika vipindi vifupi. Pamoja na 
kuwa Halmashauri ilikuwa mpya, mabadiliko haya hayakuwawezesha 
wale waliokuwa na nyadhifa mbalimbali katika Halmashauri, kujenga 
mfumo wa kudumu na imara wa udhibiti wa ndani na kuhakikisha 
unaendelezwa, kwa sababu ya kutokuwepo kwa kipindi kirefu. Kutokana 
na kuhamahama kila mara, viongozi wengi wa idara hawakuweza kujenga 
mfumo thabiti wa jinsi ya kutekeleza majukumu yao kwa mtazamo 
endelevu.   

• Kutokana na mabadiliko ya mara kwa mara ya uongozi, nafasi nyingi za 
uongozi wa Idara zilikuwa zinakaimiwa kwa vipindi virefu. 
Waliokaimishwa mara nyingi walitekeleza majukumu yao kwa malengo 
na mtazamo wa muda mfupi, ambao haukuwezesha  kuwepo kwa mfumo 
imara wa udhibiti wa ndani.  

• Katika hali isiyo ya kawaida Mtunza fedha (Cashier) Ndugu Walumu Musa 
Limbe alitambulishwa kwa Meneja wa Benki na kuidhinishwa kwa barua 
isiyo na Kumb. namba ya tarehe 20/07/2005 iliyoandikwa na Mkurugenzi 
Mtendaji kwenda kwa Meneja wa Benki ya NMB Tawi la Manonga, iliyompa 
mamlaka ya kushughulikia masuala  yote  yanayohusu  fedha katika 
akaunti  za benki. 
 
Kwa idhini hiyo, aliweza kufanya kazi za kuweka na kutoa fedha katika 
Benki kwa wakati wowote bila kizuizi na alitumia mwanya huo kuchota 
fedha za Halmashauri kwa kushirikiana na watumishi wengine pamoja na 
watumishi wa Benki.  

 
• Mapungufu na udhaifu wa udhibiti wa ndani na kutokuwepo kwa mfumo 

Funganishi wa usimamizi wa Fedha- IFMS na kutokuwepo kwa mgawanyo 
wa kazi za wahasibu unaokidhi uwiano wa mgawanyo wa majukumu 
yanayomfanya mhasibu mmoja asiwe na kazi za mwendelezo zinazoweza 
kumpa nafasi ya kufanya ubadhirifu bila kugundulika. 
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• Uhamishaji wa fedha usio na idhini wala kibali cha Mkurugenzi wa 
Halmashauri ambapo mfumo uliwafanya wahusika kufanya wizi wa fedha 
hizo bila kizuizi chochote kwa kushirikiana na watumishi/mtumishi wa 
Benki ya NMB tawi la Manonga. 

 
• Halmashuri kutofanya usuluhisho wa benki wa mara kwa mara na kubaini 

kiasi cha mapokezi ya fedha ambayo hayakupelekwa benki. 
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SURA YA NNE 

4.0 MAFUNZO KUTOKANA NA HALI ILIYOJITOKEZA KATIKA UKAGUZI HUU 
MAALUMU 

4.1 Mfumo wa Udhibiti wa Ndani 
Kama ilivyoainishwa katika sura zilizopita imedhihirika ya kuwa kuna udhaifu 
mkubwa katika Uongozi wa Halmashauri juu ya Uwekaji na Usimamiaji wa 
Mfumo thabiti wa Udhibiti wa Ndani (Internal Control System). Hali hii 
imepelekea hadi watu wawili kushirikiana na kukamilisha miamala 
(transactions) ya kibadhirifu bila kutambuliwa na mfumo uliokuwepo kwa 
njia mbalimbali zikiwemo kufanya malipo bila hati za malipo wala Hundi.   
 
Mweka Hazina ndiye mwenye majukumu ya kuhakikisha anasimamia 
mwenendo wa Fedha za Halmashauri na udhibiti wake pamoja na kusimamia 
kitengo cha Fedha. Hali ambayo imekuwa tofauti kabisa katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Kishapu ambapo Mweka Hazina Bw. Muhidin Mohamed alikosa 
uaminifu kwa kuwa mstari wa mbele kwa kushirikiana na baadhi ya 
watumishi kuchukua fedha za Halmashauri kinyume na utaratibu. 
 
Aidha Mfumo wa orodha ya Hundi (cheques list) haukuwepo hapo awali na 
kupelekea baadhi ya Hundi kuongezewa kiasi zaidi ya kile kilichoandikwa 
katika uso wa Hundi hizo. 
 
Udhaifu huu wa Mfumo wa Udhibiti wa Ndani uliwezesha kufichwa kwa 
ukweli “deception/misrepresentation” wa hali halisi ya mwenendo wa 
taarifa za Benki katika akaunti mbalimbali. Hali ambayo iliwafanya wakuu wa 
Idara kutumia taarifa hizo za Benki ambazo zilighushiwa. Hali hii inaonesha 
kuwa mkazo wa ufuatiliaji wa Taarifa za Benki (Bank Confirmation) pamoja 
na ufanyikaji wa usuluhishi wa Benki (Bank Reconciliations) kuwa ni maeneo 
ambayo yanatakiwa kuangaliwa kwa umakini zaidi. 
 
Kutokana na hali hiyo iliyojitokeza ni wazi kuwa viashiria vya ubadhirifu    
“red flags” vinapaswa kurejewa na kuzingatiwa kwa umakini mkubwa katika 
Halmashauri na mamlaka nyingine zote hapa nchini ili kuweza kugundua 
ubadhirifu unaoweza kufanyika katika Fedha za Umma mapema zaidi. Aidha 
hakuna budi kuimarisha Mfumo wa Udhibiti wa Ndani ili kuzuia ubadhirifu 
kwa kuhakikisha uwepo wa mgawanyo wa kazi ambao utasaidia kazi ya 
mtumishi mmoja kuhakikiwa na mtumishi mwingine (Internal Check).  

  
4.2 Ushiriki wa Watumishi wa Benki “Collusions” 

Katika ukaguzi huu maalum imedhihirika kuwa watumishi wa Benki wasio 
waaminifu waliweza kushirikiana na watumishi wa Halmashauri kufanya 
ubadhirifu uliojitokeza. Kwa hali isiyo ya kawaida watumishi wa Benki 
waliweza kuruhusu kufanyika miamala mbalimbali ambayo ilikuwa ni 
kinyume na taratibu zilizowekwa kati ya Benki na Halmashauri pamoja na 
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taratibu za ujumla kwa Taasisi za Fedha. Hali inayoonesha kuwa mbali na 
kuwa ni sehemu ya udhibiti wa ubadhirifu (third part confirmation) Benki 
imekuwa ni njia ya kukamilika kwa uzandiki (deceit) wa watumishi wasio 
waaminifu akiwemo Mweka Hazina Ndg Muhidin Mohamed na Mtunza Fedha 
Ndg Walugu Musa Limbe. Ubadhirifu mwingi uliofanywa haungewezekana 
kufanyika bila kuwepo na ushirikiano kati ya watumishi wa Halmashauri na 
wale wa Benki. 

 
4.3 Ukaguzi wa Ndani (Internal Audit). 

Halmashauri haikuwa na Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani (Chief 
Internal Auditor) hali iliyopelekea Mfumo wa Udhibiti wa Ndani kuwa dhaifu 
zaidi. Aidha, nafasi hiyo imekuwa ikikaimiwa kwa muda mrefu hali 
iliyosababisha mapungufu mengi katika utekelezaji wa shughuli za kitengo 
husika na ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa Ndani 
kwa Uongozi wa Halmashauri. 
  
Ukaguzi maalumu ulibaini kuwa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani hakiandai 
Mpango wa kazi wa Ukaguzi wa mwaka na Mawanda ya utendaji wa mkaguzi 
wa ndani hayakuwa yameainishwa katika barua yake ya uteuzi, hali ambayo 
ilipelekea kufanyika kwa kazi zilizo nje ya Ukaguzi wa Ndani kama ukaguzi 
wa awali (pre- audit) wa hati za malipo.  

 
4.4 Ulegevu wa Menejimenti katika usimamizi wa masuala ya fedha 

Msimamizi Mkuu wa Rasilimali za Umma katika Halmashauri ni Mkurugenzi 
Mtendaji.  Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 33 cha Sheria ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1982.  Ukaguzi maalum wa Halmashauri ya 
Kishapu umebaini kwamba kulikuwa na kukasimu madaraka kulikozidi 
kiwango (over delegation) kwa Mtunza Fedha (Cashier) bila kuweka udhibiti 
(controls).  Hii ilisababisha Mtunza Fedha kuweka na kuchukuwa fedha za 
umma bila kizuizi chochote.  Kukosekana kwa udhibiti kulimfanya pia Mtunza 
Fedha kushirikiana na watumishi wasio waaminifu wa Benki na Halmashauri 
kufanya udanganyifu. 
 

4.5 Muda wa kuwepo katika kituo kimoja cha kazi 
Pamoja na nia nzuri ya kubadilisha vituo vya kazi kwa watumishi wa umma ili 
kuboresha utoaji huduma kwa umma, ubadilishaji huu ukiwa ni kila baada ya 
muda mfupi unaathiri utendaji. 
 
Ukaguzi Maalum katika Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu umebaini kuwa 
uhamisho wa mara kwa mara na kukaimu muda mrefu kwa watumishi walioko 
katika timu ya Menejimenti kunaathiri uwajibikaji na hatimaye kuzorotesha 
utekelezaji wa kazi za maendeleo katika Halmashauri. Kwa mfano kwa 
kipindi cha miaka mitano (5) 2005-2009, Halmashauri ya Kishapu imeongozwa 
na Wakurugenzi Watendaji wanne (4) tofauti.  Hali hii si nzuri kabisa kwa 
madhumuni ya kujenga mifumo ya udhibiti ya ndani imara. 
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SURA YA TANO 
 
5.0 MAPENDEKEZO  
 

Kufuatia mambo yaliyoonekana wakati wa ukaguzi huu maalum ikiwa ni 
pamoja na hatua za kiutawala na kisheria zitakazochukuliwa na Mamlaka 
husika, ninashauri mambo yafuatayo kwa ajili ya kuboresha hali ya utendaji 
kazi katika Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu kwa kila upande shirikishi kama 
ifuatavyo: 

 
5.1  Mapendekezo ya ukaguzi kwa OWM-TAMISEMI 

• Imeonekana kuwa mabadiliko ya Wakurugenzi na Wakuu wa Idara mbalimbali 
ya mara kwa mara, pia ukaimu wa nafasi za wakuu wa Idara kwa  muda 
mrefu kama Idara ya Fedha na Ukaguzi wa Ndani umekuwa ni kiini cha 
kupunguza uwajibikaji hivyo kuathiri mtiririko wa ufanisi katika utendaji. 
Mamlaka husika Ofisi ya Waziri Mkuu-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OWM-
TAMISEMI) inatakiwa kuhakikisha kunakuwepo na utaratibu mzuri wa 
kuhamisha Wakurugenzi na Wakuu wa Idara ili usiwe wa mara kwa mara, pia 
nafasi zinapoachwa wazi zisikae muda mrefu bila kujazwa kwa 
kuwathibitisha wanaozikaimu au kujazwa mapema nafasi hizo na wenye sifa. 

• OWM-TAMISEMI ihakikishe kuwa Wakuu wa Idara wanaochaguliwa hasa 
Kitengo cha Uhasibu kwa maana ya Watunza Hazina wawe na sifa stahiki na 
uwezo wa kusimamia kitengo hicho kikamilifu. Hii ni pamoja na kuhakikisha 
uwepo wa msisitizo wa kufuatwa kwa miongozo ya fedha na mgawanyo wa 
kazi sambamba na mzunguko wa kazi (Job Rotation) wa watendaji katika 
Kitengo cha Fedha.  

• Waweka Hazina wasisitizwe kuhakikisha kuwa Usuluhishi wa Kibenki (Bank 
Reconciliation) unafanyika kama inavyoelekezwa katika miongozo ya Fedha, 
na kutoa taarifa sahihi juu ya mapato na matumizi na ikiwa kuna upotevu 
wowote wa Fedha za Umma uanishwe mara moja kwa ajili ya hatua stahiki.  

• Pia taasisi za Fedha (Banks) ambazo zinaingia makubaliano na Halmashauri 
ziandikiwe maonyo ya kuhakikisha kufuatwa kwa taratibu zilizowekwa katika 
makubaliano na zile za ujumla katika kulinda Fedha za Umma. 

• Aidha watumishi ambao wanathibitika kufanya makosa ni vema 
wakachukuliwa hatua stahiki mara moja na sio kuhamishwa tu kituo cha kazi 
ambapo hali hiyo imejionesha kuleta matatizo katika utendaji wa kazi ndani 
ya baadhi ya Halmashauri zilizokaguliwa.  
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5.2 Mapendekezo kwa Uongozi wa Halmashauri 
5.2.1  Kuimarisha Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kiimarishwe kwa kuongezewa watumishi na 
vitendea kazi kama vile gari na Kompyuta.  Hii itasaidia Halmashauri 
kuimarisha udhibiti wa ndani ikiwa ni pamoja na utunzaji wa vitabu vya 
fedha na matumizi ya fedha kwa kugundua kasoro zinazojitokeza wakati wa 
utendaji kazi kama zilivyoonekana wakati wa ukaguzi huu maalum. 

 
5.2.2  Kuimarisha kitengo cha Ukaguzi wa awali (Pre-audit) na matumizi ya IFMS 

Halmashauri inatakiwa kuhakikisha kuwa uthibiti wa Mfumo Funganifu 
Usimamizi wa Fedha (IFMS) unaanzishwa na  kuteua watumiaji angalau 
watano au sita na kuwasomesha kuuelewa mfumo huu na kuwagawia 
majukumu kwa maandishi ili kuepuka hujuma zilizobainika ambazo 
zinafanywa na baadhi ya wahasibu wasio waaminifu.  Pia inatakiwa 
marekebisho yote (Adjustments) kwenye mtandao wa Epicor - IFMS yapate 
idhini kwanza ya Mweka Hazina na Mkurugenzi Mtendaji kwa kuandikiwa 
Journal Voucher inayoelezea marekebisho hayo, kabla marekebisho yeyote 
hayajafanywa kwenye mfumo huo. 

 
5.2.3 Uzingatiaji wa Bajeti 

• Halmashauri iwe inafanya marejeo ya bajeti katikati ya mwaka (Mid year 
budget review) kwa fedha za salio la mwaka uliopita kama inavyotakiwa na 
miongozo toka TAMISEMI ili kuepuka matumizi zaidi (over expenditure) katika 
baadhi ya vifungu na hesabu za mwisho. 
 

• Halmashauri inatakiwa kuhakikisha mgao wa mapato ya Vijiji ya asilimia 20 
yafedha za vyanzo vya mapato vilivyofutwa inapelekwa katika vijiji husika 
mara tu fedha hiyo inapopokelewa na sio kusubiri muda upite hali ambayo 
inasababisha fedha hizo kutumika katika matumizi mengine. 

 
5.2.4 Kuimarisha Ukusanyaji na Udhibiti wa Mapato 

• Uongozi wa Halmashauri uhakikishe kuwa mapato yote yanayokusanywa 
yanapelekwa benki  kwa wakati kama linavyotakiwa na  Agizo Na.189 
la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 1997 na mtindo wa 
kubadilisha hundi kwa fedha taslimu za mapato uachwe mara moja. 
 

• Makusanyo yawasilishwe Makao Makuu ya Halmashauri  kila siku au mapema 
iwezekanavyo na Mtunza Fedha akiri mapokezi baada ya Mhasibu wa Mapato 
(Revenue Accountant) kukagua makusanyo hayo. Pia, Mtunza Fedha apeleke 
Benki fedha zote alizopokea kwa kutumia ‘Bank Pay in slips’ ambazo 
zitaonesha namba za stakabadhi zilizopokelea fedha zinazopelekwa benki. 

 
• Mkurugenzi Mtendaji awe na utaratibu wa kuwa na usimamizi wa karibu 

zaidi kuhusu mambo yanayohusu fedha za Halmashauri kupitia ripoti za 
mwezi, robo mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima ikiwa ni pamoja na 
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kudai taarifa za ulinganisho wa daftari la fedha na benki (bank 
reconciliation statements). 

 
• Kamati ya Fedha, Mipango na Utawala ya Halmashauri pamoja na Kamati ya 

Ukaguzi (Audit Committee) zitekeleze majukumu yao ya usimamizi na 
udhibiti wa fedha na rasilimali za Halmashauri kwa kudai na kuzifanyia kazi 
ipasavyo taarifa za Mweka Hazina na Mkaguzi wa Ndani. 

 
• Halmashauri inatakiwa kuhakikisha kwamba inatumia fursa ya vyanzo vya 

mapato ya ndani vilivyopo katika Halmashauri na kutumia viwango vya 
ukusanyaji mapato kama vilivyoainishwa katika miongozo toka TAMISEMI, 
Sheria Ndogo za Halmashauri na Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa. 

 
• Vitabu vya kukusanyia mapato ambavyo havijatumika na vilivyotumika 

vihifadhiwe kwenye chumba imara (Strong Room) na Uongozi wa 
Halmashauri uteuwe mtumishi mmoja kwa maandishi ambaye atawajibika 
na kutunza vitabu vya risiti, kitabu cha kumbukumbu (Counterfoil register) 
na kuandaa taarifa za kila mwezi za vitabu vya mapato (monthly  reports). 

 
• Vitabu vya kukusanyia mapato ya Halmashauri viingizwe kwenye rejista ya 

mapato kwa kuonesha kumbukumbu ya uagizaji/upokeaji (LPOs na Delivery 
Notes) ili Halmashauri iwe na uhakika kama vitabu vyote vilivyoagizwa na 
kulipiwa vimepokelewa na kuingizwa kwenye ‘Register’ ipasavyo. 
 

5.2.5 Kuwa na Utunzaji sahihi wa Hati za malipo 
• Hati za malipo zilizolipwa kwa fedha taslimu (DED - Cash) ziwe zinawekwa 

kwenye faili (Batch) mara baada ya malipo kufanyika na sio kusubiri hadi 
walipwaji wote walipwe.  Mlipaji atumie orodha ya kulipia (Pay list) kuliko  
kukaa na hati za malipo muda mrefu kabla ya kuziweka kwenye faili husika 
ambapo mara nyingi husahaulika au kupotea. 

 
• Mtumishi anayehusika na kuweka hati za malipo kwenye mafaili (batches) 

ahakikishe anaziweka kwa wakati pindi zinapotoka kuandikiwa hundi, 
kuliko  kuzikusanya hati hizo ili ziwe nyingi kwenye boksi ndipo aziweke 
kwenye mafaili husika. Hii ni moja ya sababu za  upotevu wa hati za 
malipo. 

 
• Uongozi wa Halmashauri unatakiwa kuteua Mtumishi mmoja kwa 

maandishi, ambaye atahakikisha hati zote za malipo zinakuwa na 
viambatanisho vyake na hati hizo zinatunzwa katika hali ya usalama na 
kuhakikisha kwamba anaratibu mienendo ya hati zote kuwa 
zinapochukuliwa zinakuwa zimekamilika. Pia  Halmashauri itayarishe 
chumba maalum kwa ajili ya kuhifadhi hati za malipo na Mtumishi huyo 
awajibishwe kwa upotevu wowote utakaojitokeza. 
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• Uongozi wa Halmashauri uimarishe ufanyaji wa usuluhisho wa Benki (Bank 
Reconciliation) ambapo inatakiwa ufanywe kila mwisho wa mwezi na 
taarifa hizo ziwasilishwe kwa Mkurugenzi Mtendaji na Kamati ya Fedha, 
Mipango na Utawala.                                                                                                       

 
5.2.6      Kuimarisha Kitengo cha Mishahara 

Kitengo cha mishahara kiimarishwe kwa lengo la kushughulikia masuala ya 
mishahara kwa uangalifu na kwa haraka ili kupunguza au kuzuia kabisa 
mapungufu yaliyojitokeza hasa kushindwa kurejesha mishahara isiyolipwa 
kwa wakati, kuchelewa kulipa makato ya kisheria na hiari na kufuta majina 
ya wasiostahili kulipwa mishahara kwenye orodha ya wanaolipwa mishahara 
kwenye Halmashauri. 

 
5.2.7      Kuimarisha usimamizi wa manunuzi ya Umma katika Halmashauri 

• Kila idara inayohitaji kufanya manunuzi ya huduma au vifaa iwasilishe 
maombi kwenye kitengo cha usimamizi wa manunuzi (PMU) ambacho 
ndicho kinahusika na kinajua ni taratibu zipi za kufuata katika manunuzi.  
Utaratibu wa Wakuu wa Idara au vitengo kwenda kutafuta nukuu za bei 
“quotations” na hata kufanya manunuzi wenyewe ukomeshwe kuepukana 
na uvunjwaji wa sheria, kanuni na utaratibu wa manunuzi ya umma.   

• Halmashauri inatakiwa kutumia nyaraka za zabuni (Tender Documents) na 
vigezo vya uchambuzi wa Zabuni (Tender Evaluation Criteria) zinazotolewa 
na Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA). 

• Uongozi wa Halmashauri uhakikishe kuwa Sheria na Kanuni za Manunuzi 
zinazingatiwa kwa kuhakikisha kuwa vifaa vyote vinavyonunuliwa 
vinakaguliwa na vinaingizwa katika leja na manunuzi yote yanayofanywa 
yanaidhinishwa kulingana na viwango vya uidhinishaji. 

 
       5.2.8    Manunuzi na matumizi ya mafuta 

 
Halmashauri inafanya manunuzi ya mafuta kwa ajili ya matumizi kwa ku-
deposit fedha kwenye vituo vya mafuta na magari yanajaza mafuta kadri 
yanapotakiwa lakini mafuta yanayochukuliwa yalikuwa hayaingizwi kwenye 
“log books”.  Halmashauri inashauriwa kuwa na “log books” ili kurekodi 
mafuta yanayojazwa kwenye magari na kilomita zinazotumika na ukaguzi 
wa “log books” hizo ufanyike mara kwa mara na Afisa Usafirishaji/Mkaguzi 
wa Ndani.  

 
5.2.9   Utekelezaji na Usimamizi  wa miradi ya Maendeleo 

• Halmashauri inatakiwa iongeze jitihada katika usimamizi na 
utekelezaji wa miradi kwa kutumia fursa ya rasilimali fedha inayopata 
kwa kufuata mipango kazi wake iliyoidhinishwa. Pia,  Halmashauri 
inatakiwa kupeleka fedha za miradi vijijini kwa wakati ili kuepuka 
kubakia na fedha nyingi za miradi mwisho wa mwaka, hali ambayo 
inarudisha nyuma maendeleo ya wananchi wa Kishapu. 
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•   Halmashauri inatakiwa kuhakikisha kuwa fedha zinazopelekwa 
(transfers) katika kata, vijijini, mashuleni, zahanati n.k. zisifanywe 
kama matumizi moja kwa moja mpaka ziwe zimetumika kwa shughuli 
husika, na kama hazijatumika zionyeshwe katika hesabu za mwisho wa 
mwaka  kama salio (Cash and Cash Equivalent balance) kama 
inavyotakiwa na mwongozo wa TAMISEMI wa ufungaji wa hesabu 
kwenye Halmashauri uliotolewa Septemba, 2009. 

 
• Kuna mwamko mdogo wa wananchi katika kujitolea na kuchangia 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambapo inatakiwa kuchangiwa  
asilimia ishirini (20%) ya gharama ya mradi.  Halmashauri iendelee 
kuhamasisha wananchi kuchangia maendeleo ya miradi yao ili uchumi 
wa Wilaya na Taifa kwa ujumla uboreshwe. 

 
• Wakati wa utekelezaji wa miradi kumebainika kuwa na  mapungufu 

mengi ikiwa ni pamoja na kazi mbalimbali kutokamilika, kutokuwa na 
viwango vya ujenzi vya kuridhisha, kutofuatwa kwa miongozo.  
Halmashauri inatakiwa kusimamia kwa karibu zaidi utekelezaji wa 
miradi kwa kumhusisha Mhandisi wa Halmashauri ya Wilaya katika 
miradi yote. 

 
• Halmashauri inatakiwa kuandaa mikataba kulingana na maelekezo 

yanayotolewa na Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA) 
ili kuhakikisha vipengele/vifungu vyote muhimu vinakuwemo kwenye 
mikataba inayoingiwa na wakandarasi mbalimbali. Pia, Halmashauri 
ihakikishe kuwa usanifu wa miradi ikiwemo kuandaa michoro na 
orodha ya vifaa na bei (BOQs) zinaandaliwa kikamilifu ili kuondoa 
matatizo wakati wa ujenzi kama vile ilivyojitokeza kwa kazi za ziada. 

 
• Halmashauri inatakiwa kuhakikisha kuwa nyaraka na zote muhimu  na 

miradi zinakuwemo katika majalada  ili kurahisisha upatikanaji wa 
taarifa muhimu kuhusu utekelezaji wa miradi zinapohitajika. 

 
5.2.10 Kutolewa Taarifa za Fedha kwenye vikao vya Uongozi (CMT) 

Uongozi wa Halmashauri uhakikishe kuwa Taarifa za Fedha zinatolewa 
kwenye  vikao vya CMT pamoja na kuhakikisha kuwa uhamisho wa Fedha 
unafanyika kwa mujibu wa miongozo na kanuni za utunzaji wa Fedha. 
 
Aidha Wakuu wa Idara wahakikishe kuwa wanapatiwa taarifa za mapokezi ya 
Fedha za Miradi kwa wakati stahiki na kuhakikisha  wanasimamia utekelezaji 
wake sambamba na  kufuatilia mwenendo wa matumizi ya Fedha ili 
kuhakikisha kuwa hakuna upotevu wa Fedha hizo au kuelekezwa katika 
maeneo yasiyostahiki kinyume na utaratibu.  
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5.2.11 Umuhimu wa Halmashauri kuwa na mpango endelevu wa mafunzo 
Halmashauri ziwe na utaratibu wa kutenga fungu la fedha kwa ajili ya 
mafunzo kwa Waheshimiwa Madiwani hasa Kamati ya Fedha, Mipango na 
Utawala pamoja Menejimenti na wafanyakazi wote wa Halmashauri.  Hivyo, 
kwa umuhimu mkubwa wa Halmashauri kuwa na mikakati endelevu ya 
mafunzo. 
 

5.2.12 Hatua stahiki dhidi ya watumishi wa Halmashauri waliohusika na 
 ubadhirifu 
Hatua stahiki za kisheria/kiutawala zichukuliwe dhidi ya watumishi 
waliotajwa kuhusiana na ubadhirifu wa fedha  zilizoonekana katika vipengele 
mbalimbali vya taarifa hii ambao pia baadhi wametajwa katika barua yenye 
Kumb.Na. KDC/C.A/30/3/32 ya tarehe 3/9/2010 iliyoandikwa na Mkurugenzi 
wa Halmashauri kwenda kwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Shinyanga kati ya 
wahusika hao ni pamoja na: 
 
• Mtunza Fedha (Cashier) Bw. Walugu Mussa Limbe. 
• Watumishi/Mtumishi wa NMB Tawi la Manonga Shinyanga. 
• Mweka Hazina wa Halmashauri Bw. Muhidini Mohamedi. 
• Boniface Nkumingi. 
• Mhandisi wa Halmashauri Bw. Leonard Mashamba. 

 
5.3    Mapendekezo kwa Waheshimiwa Madiwani 

• Waheshimiwa Madiwani wanasisitizwa kuhakikisha kuwa Taarifa 
zinazoletwa kwao zinajadiliwa kwa kina ili kupata kuzielewa na kupata 
maainisho ya hali ya utekelezaji halisi wa miradi ya maendeleo ikiwemo 
miradi ya ujenzi. Hii ni pamoja na kuhakikisha kuwa wanapatiwa taarifa 
husika mapema kabla ya vikao. 

• Pia kupitia Kamati ya Fedha, Mipango na Uongozi wahakikishe kuwa 
wanapatiwa taaarifa za Fedha za Miradi za robo mwaka na kuelewa 
matumizi yake pamoja na salio anzia na salio ishia katika vikao vyao ili 
kufuatilia na kutoa ushauri na mapendekezo endelevu ya utekelezwaji wa 
miradi ya maendeleo.  Hii ni pamoja na kuhakikisha kuwa madiwani 
wanakuwa na ari ya ufuatiliaji wa mienendo ya mambo katika kuimarisha 
maslahi ya Halmashauri na Taifa kwa ujumla.  

• Aidha Kamati ya Fedha, Mipango na Utawala iundwe na Madiwani wenye 
sifa na uwezo mkubwa wa kuchambua masuala ya Fedha na Mipango ili 
kufuatilia kwa karibu na kupata taarifa sahihi kwa ajili ya Baraza la 
Madiwani (Full Council) na wananchi kwa ujumla. 

• Kuimarisha mafunzo kwa Waheshimiwa Madiwani ili kuboresha uwezo wa 
kuisimamia Halmashauri katika masuala ya fedha, utawala bora na 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

• Kuna umuhimu mkubwa kwa Waheshimiwa Madiwani kupata mafunzo ya 
utawala na usimamizi wa mali na fedha za Halmashauri.  Kamati ya 
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Fedha, Mipango na Utawala ipewe kipaumbele katika kuelimisha kuelewa 
hesabu, taarifa za fedha na bajeti za Halmashauri. 

 
5.4  Pendekezo kwa Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 

Waheshimiwa Wabunge kupitia Kamati ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 
wanaombwa kusisitiza kuchukuliwa hatua stahiki kulingana na matokeo ya 
ukaguzi pamoja na kuhakikisha kuwa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali yanazingatiwa kikamilifu kwa kutoa maagizo 
mbalimbali kwa Uongozi wa Halmashauri na Serikali kwa ujumla. 
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SURA YA SITA 

 
6.0 HITIMISHO 

Tarehe 13/07/2011 kilifanyika kikao cha pamoja (Exit meeting) ambacho 
kilihudhuriwa na Menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu chini ya 
Uongozi wa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri pamoja na wawakilishi wa 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wakiongozwa na Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Shinyanga. 

 
Mambo yote muhimu yaliojitokeza wakati wa ukaguzi huu yaliwekwa bayana 
na kuzungumziwa kwa kina. Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Kishapu na Uongozi wa Mkoa waliahidi kuyashughulikia ipasavyo mambo 
yote yaliyobainishwa na ukaguzi huu maalum. 
 
Kutokana na wingi wa viambatanisho na vielelezo kuhusu ripoti hii 
hatukuweza kuviweka katika taarifa hii ya Ukaguzi Maalum, hata hivyo, 
viambatanisho na vielelezo hivyo vinapatikana Makao Makuu ya Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi kama vitahitajika. 

 
 
 
 

Ludovick  S. L.  Utouh 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

 
 

Nakala:-     (i)  Katibu Mkuu, 
                      TAMISEMI, 
                      S.L.P 1923, 
                      DODOMA. 
 

(ii) Mh. Mkuu wa Mkoa, 
Mkoa wa Shinyanga, 
S.L.P. 320, 
SHINYANGA. 

 
(iii) Mh. Mkuu wa Wilaya, 

  Wilaya ya Kishapu, 
  S.L.P. 1288, 
  KISHAPU. 
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(iv) Mh. Mwenyekiti, 

Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, 
S.L.P. 1288, 
KISHAPU. 

 
(v) Mkurugenzi Mtendaji, 

Halmashuri ya Wilaya ya Kishapu, 
S.L.P. 1288, 
KISHAPU. 
 

(vi) Mkaguzi Mkazi, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
S.L.P. 219, 
SHINYANGA. 
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