Toleo Maalum la Mwananchi —

UJUMBE WA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU
WA HESABU ZA SERIKALI

Ndugu Mwananchi,

Ninayo furaha kubwa kukuletea Ripoti yangu inayohusu ukaguzi nilioufanya
katika Serikali Kuu ikijumuisha Wizara, Idara na Wakala, Mamlaka za Serikali
za Mitaa, Mashirika ya Umma, Miradi ya maendeleo pamoja na Ukaguzi wa
Ufanisi kupitia Toleo hili Maalum la Mwananchi. Ofisi yangu ya Taifa ya
Ukaguzi imekuwa ikitoa toleo hili kila mwaka kwa kuzingatia mahitaji ya
kitaaluma INTOSAI P12.

Lengo kuu la toleo hili ni kukushirikisha wewe, mwananchi, katika mchakato
wa ukaguzi unaofanywa na Ofisi yangu kwa kukupa taarifa kuhusu matokeo
ya ukaguzi. Tunaamini kuwa kwa kukupatia taarifa hizi, tunaimarisha uwazi
na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za umma na kukupa fursa ya
kutimiza wajibu wako chini ya Ibara ya 27 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano
(1977).

Katika toleo hili, pamoja na kaguzi zingine, pia utapata matokeo ya kaguzi za
mifumo. Ninakusihi kusoma kwa umakini ili uweze kushirikiana nasi katika
kusimamia rasilimali za umma.
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Wito kwa Wananchi

Ninawaomba wananchi wote kutumia taarifa zilizopo katika ripoti hii kwa
lengo la kusimamia rasilimali za umma kwa ufanisi. Tafadhali toa maoni na
mapendekezo yako ya kuhusu jinsi ya kuboresha utendaji wa NAOT. Kwa
kushirikiana pamoja, tunaweza kujenga taifa lenye uwazi, uwajibikaji na
ufanisi katika usimamizi wa rasilimali za umma.

Asanteni sana kwa ushirikiano wenu.

Charles E. Kichere
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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MUHTASARI

Ripoti hii ina sura nane zinazojumuisha ukaguzi za hesabu, ukaguzi wa kiufundi,
ukaguzi wa ufanisi na ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA uliofanyika katika sekta
mbalimbali za umma katika mwaka wa fedha wa 2022/23. Maeneo yafuatayo
yamejadiliwa kwa kina katika ripoti hii:

Hati za Ukaguzi: Nimetoa jumla ya hati 1209 za ukaguzi, zikijumuisha hati
zinazoridhisha, hati zenye shaka, hati mbaya na hati za kushindwa kutoa maoni.
Katika hati zilizotolewa zote asilimia 99 zilionesha kuridhisha, ishara
inayoonesha kuwa utayarishaji wa hesabu umezingatia kwa kiwango kikubwa
matakwa ya viwango vinavyotumika.

Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi: Ripoti inaonesha kuwa alimia 41 ya
mapendekezo yaliyotolewa yametekelezwa kikamilifu, asilimia 10
hayajatekelezwa, huku 38% bado yakiendelea kutekelezwa, asilimia 7
yaliyojirudia na asilimia 4 yaliyopitwa na wakati. Hata hivyo, bado kuna nafasi
ya kuboresha katika baadhi ya maeneo, kwa lengo la kuhakikisha mapendekezo
yote yanafanyiwa kazi.

Ripoti inajumuisha matokeo ya ukaguzi wa hesabu za Serikali Kuu, Serikali za
Mitaa, Mashirika ya Umma, na Miradi ya Maendeleo, pamoja na ukaguzi wa
ufanisi na mifumo ya TEHAMA. Miongoni mwa masuala muhimu yaliyojitokeza
ni pamoja na:

o Shilingi bilioni 42.92 zimetumika katika shughuli ambazo hazikuwa
kwenye bajeti ama kulipa kwa kutumia vifungu vya matumizi visivyo
sahihi

o Fedha zilizobadilishwa matumizi bila idhini ya mamlaka husika Sh. bilioni
4.88

o Malipo ya Shilingi bilioni 2.95 kwa kazi ambazo hazijapimwa au
hazijatekelezwa
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o Mapato ya Shilingi bilioni 72.89 yasiyokusanywa na Shilingi bilioni 6.18
yasiyowasilishwa benki hivyo kukwamisha utekelezaji wa miradi ya
maendeleo

o Miradi isiyokamilika, na iliyokamilika lakini haitumiki

o Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia kutoa fedha pungufu kwa kwa ajili
ya elimu bila malipo kiasi cha Shilingi bilioni 1.25

o Matumizi yasiyokuwa na tija ya shilingi bilioni 224.46
o Gharama za ziada Shilingi bilioni 130.51 katika miradi ya Barabara

o Kutokamilika kwa miundombinu hivyo kukwamisha matumizi ya miradiya
maendeleo yenye thamani ya Shilingi bilioni 10.66

o Uhaba wa wataalamu, miundombinu, vifaa tiba, na dawa katika vituo vya

afya
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SURA YA KWANZA

UTANGULIZI

DNAYAFAVIA
vlaASoOROoMD YA
OF S\ Y4 TA\FAH
LRAGAZYV?

1.1 Utangulizi

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi kuu ya ukaguzi nchini yenye jukumu la
kukagua mapato na matumizi ya Serikali, kama yanavyoidhinishwa na
Bunge na kutoa taarifa ya ukaguzi Bungeni. Ofisi hii inaongozwa na Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ambaye majukumu yake
yameainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa); Sheria ya Ukaguzi wa
Umma, Sura 418 na Kanuni zake za Mwaka 2009, pamoja na Sheria
nyingine.
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1.2 Usimamizi wa Rasilimali za Taifa na Uwajibikaji

Kuidhinisha na Kukusanya na Kutafsiri Sheria kwa

kusimamia mapato kutumia rasilimali za kusikiliza mashauri

na matumizi ya Taifa kama yote yanayofikishwa

Serikali pamoja na zilivyoidhinishwa na Mahakamani na

kutunga sheria za Bunge kutoa hukumu

usimamizi za Umma kulingana na sheria
za nchi

1.3 Majukumu ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi

Majukumu ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
|

Kuidhinisha malipo kutoka
Mfuko Mkuu wa Hazina ya
Serikali baada ya
kuhakikisha fedha
zinazokusudiwa kutolewa
malipo yake yamepata
kibali nayameidhinishwa
na Bunge.

Kuhakikisha matumizi ya
fedha yatokanayo na
fedha kutoka mfuko
mkuu wa Hazina ya

Serikali yametumika kwa

Malengo yaliyokusudiwa.

Kufanya Ukaguzi na kutoa
taarifa ya Ukaguzi wa
hesabu za Serikali,
Mahakama, na Bunge
angalau mara moja kila
mwaka.

Majukumu na kazi zake
zimefafanuliwa zaidi katika
Kifungucha 5,9,10na 11
cha Sheria ya Ukaguzi wa
Umma ya Mwaka 2008.
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SURA YA PILI

DO0G®

HATI ZA UKAGUZI

HATI ZA UKAGUZI WA HESABU NA
UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO
YA UKAGUZI

2.1 Hati za Ukaguzi

Hati ni maoni ya ukaguzi yanayotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Serikali katika ukaguzi wa taarifa za fedha endapo zimetayarishwa kwa
kuzingatia viwango vya kimataifa vya uhasibu (kama vile IFRS au IPSAS).
Maoni haya hutolewa kwa kuzingatia tathmini ya vielelezo vinavyopatikana
wakati wa ukaguzi. Hati ya ukaguzi hutolewa kwa mujibu wa Kiwango cha
Kimataifa cha Taasisi za Juu za Ukaguzi (ISSAI) 1700. Kuna aina nne za Hati
za Ukaguzi ambazo ni Hati inayoridhisha, Hati yenye shaka, Hati mbaya na
Hati ya kushindwa kutoa maoni.
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Hati hii hutolewa
pale Mkaguzi
anaporidhika kuwa
taarifa za fedha
alizokagua
zimetayarishwa
kwa usahihi na kwa
kuzingatia viwango
kubalifu vya
kimataifa
vinavyohusu
uandaaji wa taarifa
za fedha. Aidha, hati
hii  hutolewa pale
Mkaguzi
anapokuwa
amejiridhisha kuwa
mapungufu
yaliyobainika
hayawezi kuathiri
ubora wa hesabu
zilizoandaliwa

na Mkaguzi Mkuu wa
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Hati za Ukaguzi

Hati yenye
shaka

Hati hii hutolewa
pale taarifa za fedha
zinapokuwa
zimetayarishwa
kwa usahihi
isipokuwa, Mkaguzi
amepata ushahidi
wa kutosha wakati
wa ukaguzi,
akahitimisha kuwa
kulikuwa na dosari
ama moja moja au
kwa ujumla wake,
ambazo ni kubwa
Llakini hazijaathiri
sehemu kubwa ya
taarifa za fedha. Pia
hotelewa pale
Mkaguzi
anaposhindwa
kupata ushahidi wa
kutosha
kumwezesha kutoa
maoni ya ukaguzi,
lakini akahitimisha

kwamba dosari
zilizotokana na
kukosa ushahidi ni
kubwa lakini

hazijaathiri sehemu
kubwa ya taarifa za
fedha.

esabu za Serika

Hati mbaya

o o o

Hati hii hutolewa

pale ambapo
Mkaguzi amepata
ushahidi wa
kutosha kuwa

dosari ama moja
moja au kwa ujumla
zilizobainika wakati
wa ukaguzi ni
kubwa na zimeathiri
sehemu kubwa ya
taarifa za fedha
hivyo kupelekea
taarifa hizo
kutokuwa sahihi.

Kushindwa

#utoa({naon‘l‘

Hati  hii hutokea
pale mkaguzi
anaposhindwa
kupata ushahidi wa
kutosha
utakaomuwezesha
kutoa maoni ya
ukagu Mkaguzi
atahitimisha
kwamba athari
zinazoweza kutokea
dosari

zinaweza
kubwa na
zinaweza kuathiri
sehemu kubwa ya
taarifa za fedha.
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2.2 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi

Katika mwaka huu, nimetoa jumla ya hati 1,209 za ukaguzi, zikihusisha
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma, Serikali Kuu, Miradi ya
Maendeleo na Vyama vya Siasa. Mgawanyo wa hati za ukaguzi ni kama
inavyoonekana katika mchoro hapo chini: -

. Hati zinazoridhisha Hati zenye shaka

1,198
(99%)

Kushindwa kutoa maoni .

2
(0.2%)

. Hati mbaya

1
(0.1%)

Kwa ujumla, utendaji wa taasisi za Serikali katika kuandaa hesabu
umeonesha matokeo mazuri, kwani asilimia 99 ya hati zote zilizotolewa

zilionesha kuridhisha.

\PCADL Y4 HATI
1 ZINAZORIPHISHA
INARIWOHISHA
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2.3 Taasisi zilizopata hati zenye shaka, mbaya au kushindwa kutoa maoni

Jedwali Na. 1 linaonesha orodha ya taasisi zilizopata hati zenye shaka,
mbaya, au kushindwa kutoa maoni.

Jedwali Na. 1: Taasisi zilizopata hati zenye shaka, mbaya na kushindwa
kutoa maoni
Na. \ Taasisi
SERIKALI ZA MITAA

Aina ya Hati

1. | Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti | Yenye shaka
2. | Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe | Yenye shaka
3. | Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi | Yenye shaka
MASHIRIKA YA UMMA

4. ‘ Kampuni ya Magazeti ya Serikali Tanzania (TSN) ‘ Yenye shaka
5. Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI) Yenye shaka
6. \ Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB) \ Yenye shaka
7. ‘ Bodi ya Nyama Tanzania (TMD) ‘ Yenye shaka
SERIKALI KUU (CBWSO’s)

Kushindwa

8. ‘ Chombo cha Watoa Huduma ya Maji Utegi

Kutoa Maoni
VYAMA VYA SIASA

9. | Civic United Front (CUF)

10. \ National Reconstruction Alliance (NRA)
11. ‘ Alliance For African Farmers Party (AAFP)

Yenye shaka
Mbaya
Kushindwa
kutoa maoni

MIRADI YA MAENDELEO

12. Mradi wa kujumuisha malengo katika kupambana na Yenye shaka
athari za Mazingira, Umaskini na Jinsia katika Kuleta
Maendeleo Endelevu na Kuondoa Umaskini
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CAG ﬁ\:\m\NeZA
KOFUNGLA MASHTARA MASHTARA N\
AR\BAINL HAT\ MB4Y4A JuRBML 14 TA4S\SI
NUINGINe.

Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi
Katika ripoti zilizopita, nilitoa mapendekezo kadhaa yaliyokusudia
kuimarisha usimamizi wa rasilimali za ummma na kuboresha ukusanyaji wa
mapato kama inavyoonekana hapo chini.
U ji wa maper va ukaguzi
1,835 2,521
Yaliyorudiwa Yasiyotekelezwa
9,256 10,047
Utekelezaji Unaendelea
Yaliyotekelezwa
1,064

Yaliyopitwa na wakati
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Ingawa kuna maendeleo katika utekelezaji wa mapendekezo, bado kuna
nafasi ya kuboresha katika baadhi ya maeneo. Asilimia 41 tu ya
mapendekezo yote yametekelezwa kikamilifu, na asilimia 38 bado
yanaendelea kutekelezwa. Asilimia 10 ya mapendekezo hayajaanza
kutekelezwa hata kidogo, na asilimia 4 yamefutwa kwa sababu ya kupitwa
na wakati.

VAarenDERSZ20
YALLYOPITING N4 WARATA
N\ YALS AVIBAYo HATY
YARVTERELEZWA HavY4LeTi
- TTeNA T\J4..
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2.5 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo Katika Ukaguzi za Ufanisi

Mchoro unaonesha hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa
katika kaguzi 12 za ufanisi zilizowasilishwa Bungeni mwaka 2023.

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo katika kaguzi za ufanisi

; 2 Yaliyopita na wakati

Utekelezaji wa mapendekezo bado hauko katika kiwango cha kuridhisha
kwani ni mapendekezo 30 sawa na asilimia 22 tu yaliyotekelezwa
kikamilifu, wakati mapendekezo 79 sawa na asilimia 58 hayajatekelezwa
kikamilifu na mapendekezo 28 sawa na asilimia 20 hayakutekelezwa
kabisa.
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SURA YA TATU

UKAGUZI WA HESABU ZA
SERIKALI KUU

3.2 Mwenendo wa deni la serikali

Kufikia tarehe 30 Juni 2023, deni la serikali lilifikia Sh. trilioni 82.25, sawa
na ongezeko la Asilimia 15 kutoka Shilingi trilioni 71.31 mwaka 2021/22.
Deni hilo linajumuisha deni la ndani la Sh. trilioni 28.92 na deni la nje la Sh.
trilioni 53.32. Hata hivyo, kipimo cha deni la serikali kinachotumia pato la
taifa (GDP) kinaonesha kuwa deni ni himilivu.

VENN)
W 5\“\\(AL\
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3.3 Kukosewa kwa ukokotoaji wa mafao na waajiri

Ukaguzi wa majalada ya mafao ulibaini kuwa kati ya majalada 2,873
yaliyoidhinishwa kwa malipo, majalada 41 (1%) yalikokotolewa kimakosa.
Hata hivyo, makosa hayo yalirekebishwa na malipo kuidhinishwa.
Majalada 23 (56%) yalikokotolewa zaidi ya kiwango stahiki kwa jumla ya
Sh. milioni 110.05 na majalada 18 (44%) yalikokotolewa kwa kiwango
pungufu kwa jumla ya Sh. milioni 138.78. Hata hivyo, makosa hayo
yalirekebishwa na malipo kuidhinishwa.

Makosa hayo yalitokana na kurekodi kipindi kisicho sahihi cha utumishi,
kukokotoa mafao kwa kutumia mishahara na michango ya watumishi isiyo
sahihi na makosa ya majumuifu.

Mafao yaliyokosewa katika ukokotoaji

Majalada 41

oo A 449

Zaidi ya kiwango stahiki Pungufu ya kiwango stahiki

3.4 Usimamizi wa mapato yatokanayo na kodi

Ukaguzi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania, umebaini makusanyo ya jumla
ya Shilingi trilioni 22.58 kwa mwaka wa fedha 2022/23, sawa na ongezeko
la asilimia nane ikilinganishwa na makusanyo ya Sh. trilioni 20.94 mwaka
2021/22. Licha ya ongezeko hilo, makusanyo hayo yalikuwa chini kwa Sh.
trilioni 1.07, sawa na asilimia 4.5 ya makadirio ya awali.
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3.5 Mafuta yasiyotozwa ushuru kwa kupitiliza muda wa kukaa nchini

Ukaguzi umebaini kuwepo kwa mafuta yenye thamani ya Sh. milioni 929.6
yaliyokusudiwa kwenda nchi jirani yaliyopitiliza muda wa kukaa nchini kwa
muda wa zaidi ya siku 30 lakini hayakutozwa ushuru wa forodha.

3.6 Kutokuhakikiwa kwa mita za maji

Katika ukaguzi wangu nimebaini kuwa mita za maji 15,827 za taasisi 32 za
kijamii za utoaji wa huduma za maji hazikuhakikiwa na kuthibitishwa na
Wakala wa Vipimo (WMA). Hali hii inaweza kusababisha wateja kutozwa
ankara zisizo sahihi au kusababisha upotevu wa mapato kwa upande
mwingine.

3.7 Mapato yaliyokusanywa nje ya mifumo ya makusanyo

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa mapato ya Shilingi bilioni 7.73 yalikusanywa
nje ya mifumo ya makusanyo ya Serikali, kinyume cha sheria na sera
zilizopo. Aidha, Taasisi tatu za Serikali zilikusanya mapato bila kutumia
namba za udhibiti wa malipo (Control number) na mifumo ya makusanyo
kama ifuatavyo:

(i) Wizara ya Elimu (Fungu 46): Shilingi bilioni 3.99
(ii) Taasisi za watoa huduma ya maji: Shilingi bilioni 3.01
(iii) Wizara ya Uvuvi (Fungu 64): Shilingi milioni 730.51

Kutotumiwa kwa mifumo ya ukusanyaji wa mapato kunaweza kuleta athari
za upotevu na ubadhirifu wa mapato, hivyo kuongeza nakisi ya bajeti.
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3.8 Kuchelewa kuanza kwa utekelezaji wa mikataba

Nimebaini uchelewaji wa kuanza kwa utekelezaji wa mikataba yenye
thamani ya Shilingi bilioni 302.01. Hili limebainika katika Wakala wa
Barabara Tanzania (TANROADS), Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, na
Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA). Hii inahatarisha utoaji
wa huduma muhimu kwa jamii, kuongezeka kwa malalamiko kutoka kwa

watumiaji wa miradi.
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SURA YA NNE

UKAGUZI WA TAWALA ZA MIKOA
NA SERIKALI ZA MITAA

UTEKELEZAJI NA USIMAMIZI WA BAJETI

Fedha za miradi zilizochepushwa kutumika kwenye miradi mingine
pamoja na shughuli za kawaida ambazo hazikukusudiwa kiasi cha
Shilingi bilioni 7.73

Nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za mitaa 26 zilielekeza Shilingi bilioni
7.73 katika kutekeleza miradi na matumizi ya kawaida ambayo hayakuwa
sehemu ya mpango uliokusudiwa awali. Uchepushaji huu wa fedha
unadhihirisha kwamba shughuli zilizopangwa hazikutekelezwa kama
ilivyokusudiwa, hivyo kuathiri uwezo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa
katika kutoa huduma bora kwa jamii.

Fedha zilizobadilishwa matumizi bila kuidhinishwa na mamlaka husika
kiasi cha Shilingi bilioni 4.88

Nimebaini kuwa Mamlaka za serikali za mitaa nne (H/W Mpimbwe, H/M
Sumbawanga, H/Jiji Dodoma na H/Jiji Mwanza) zilibadilisha matumizi ya
fedha za miradi bila idhini, zikitumia Shilingi bilioni 4.88 kinyume na sheria
ya bajeti, hali iliyosababisha matumizi bila kuzingatia malengo ya bajeti
iliyoidhinishwa na kusababisha uvunjaji wa kanuni za uwajibikaji wa
kifedha.
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4.3 Malipo ya Shilingi bilioni 3.04 kwa kazi ambazo hazijapimwa au
hazijatekelezwa

Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa Mamlaka za serikali za mitaa 12 zilizolipa
jumla ya Shilingi bilioni 3.04 kwa kazi zilizotekelezwa bila kuwepo kwa
nyaraka zinazoonesha ukubwa wa kazi (measurements), na mamlaka tano
zililipa Shilingi milioni 408.69 kwa kazi zisizotekelezwa, kutokana na
kuwepo kwa usimamizi usioridhisha wa miradi. Hii inakwamisha uwazi na
uwajibikaji katika mchakato wa malipo hasa utekelezaji wa miradi ya
maendeleo.

Machi 2024

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali




Toleo Maalum la Mwananchi m

B. USIMAMIZI WA MAPATO

4.4 Mapato ya Shilingi bilioni 72.89 yasiyokusanywa na 6.18
yasiyowasilishwa benki yanayokwamisha utekelezaji wa miradi ya
maendeleo

Katika jitihada za kuboresha usimamizi wa mapato na kuhakikisha ufanisi
katika mamlaka za serikali za mitaa, ukaguzi umebaini kuwa halmashauri
hazikukusanya kiasi cha Shilingi bilioni 67.24 kutoka katika vyanzo
vikubwa muhimu wakati Shilingi 11.83 zilizokusanywa hazikuwasilishwa
benki. Hali hii inaathiri uwezo wa mamlaka za serikali za mitaa kutekeleza
miradi ya maendeleo na kutoa huduma bora kwa jamii.

e Mapato yasiyokusanywa kutoka vyanzo muhimu ya Shilingi bilioni
61.15 yalibainika katika mamlaka 130 za serikali za mitaa kutokana
na udhaifu katika usimamizi na ufuatiliaji wa mapato.

e Mapato ya Shilingi bilioni 6.18 yaliyokusanywa kupitia mashine za
POS hayakuwasilishwa katika akaunti za benki za mamlaka 96 za
serikali za mitaa.

e Ukusanyaji usioridhisha katika vyanzo vikubwa vya mapato ulibainika
kwa makusanyo kufikia Shilingi bilioni 1.94 tu kati ya makadirio ya Sh.
bilioni 8.03 kutoka vyanzo vikubwa vya mapato katika mamlaka nne
za serikali za mitaa wakati kiasi cha Shilingi bilioni 6.09
hakikukusanywa kabisa.

e Mapato yasiyowasilishwa na mawakala yalionesha kuwa, Mamlaka
12 za serikali za mitaa zilipata Shilingi bilioni 8.88 pekee kutoka kwa
mawakala wa ukusanyaji, huku Shilingi bilioni 5.65 zikiwa
hazijawasilishwa kulingana na mikataba.
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Mapato ya ndani kiasi cha Shilingi bilioni 20.23 mbayo hayakutengwa
kwa ajili ya miradi ya maendeleo na uendeshaji wa shughuli za

Mamlaka 184 za serikali za mitaa hazikutenga jumla ya Shilingi bilioni
20.23 za mapato ya ndani kwa ajili ya miradi ya maendeleo na shughuli za
uendeshaji. Hii inajumuisha Shilingi bilioni 17.60 za miradi ya maendeleo
na Shilingi bilioni 2.63 zilizotakiwa kutumika kwa uendeshaji wa shughuli
za vijiji/mitaa, kilimo, uvuvi, ufugaji na ufadhili wa miundombinu ya
barabara kupitia TARURA. Hii inatokana na halmashauri nyingi kushindwa
kukusanya mapato kutoka katika vyanzo muhimu.

MATUMIZI NA MISHAHARA
Matumizi yasiyo sahihi ya Shilingi Bilioni 7.11 katika akaunti za amana

Ukaguzi umebaini kuwepo kwa matumizi yasiyo sahihi ya Sh. bilioni 7.11
kutoka kwenye akaunti za amana (Deposit Accounts). Malipo haya
yalifanyika kinyume na malengo yaliyokusudiwa ya fedha zilizowekwa
katika akaunti ya amana, na kusababisha athari hasi kwenye uwezo wa
mamlaka husika kutekeleza miradi na shughuli zilizopangwa.
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Kwanza Shilingi bilioni 5.16 zilitumika kwa shughuli zisizokusudiwa na
fedha hizo hazikurejeshwa kwenye akaunti husika. Pili, mamlaka 17 za
serikali za mitaa zilifanya malipo yanayozidi kiasi kilichowekwa kwenye
akaunti za amana kwa jumla ya Shilingi bilioni 1.95.

Makato ya kisheria katika mishahara ya Shilingi bilioni 36.08
kutowasilishwa katika taasisi husika

Ukaguzi umebaini kuwa Mamlaka za serikali za mitaa 46 pamoja na kukata
makato ya kisheria katika mishahara, hazikuwasilisha makato hayo ya Sh.
bilioni 36.08 katika taasisi husika kama PSSSF na NHIF, ikiwa ni pamoja na
kutozwa faini ya Sh. bilioni 32.08 kwa kuchelewesha michango. Hali hii ina
athari katika utoaji wa mafao ya kustaafu na husababisha matumizi
yasiyokuwa ya lazima ya fedha za serikali.

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO
Miradi isiyokamilika, iliyotelekezwa na iliyokamilika lakini haitumiki

Nimebaini kuwepo kwa Miradi yenye thamani ya Shilingi bilioni 20.24
iliyotelekezwa, Shilingi bilioni 11.21 iliyokamilika lakini haitumiki na Shilingi
bilioni 272.88 isiyokamilika. Matokeo haya yanaashiria changamoto
kubwa katika usimamizi na utekelezaji wa miradi katika mamlaka za
serikali za mitaa, pamoja na athari za ufinyu wa bajeti unaosababisha
miradi yenye thamani ya Shilingi bilioni 20.57 kutotekelezwa.
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E. SEKTAYAELIMU

4.9 Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia kutoa fedha pungufu kiasi cha
Shilingi bilioni 1.25 kwa ajili ya elimu bila malipo

Nimebaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikutoa Shilingi
bilioni 1.25 za ruzuku ya elimu bila malipo kwa mamlaka 15 za serikali za
mitaa, ikilinganishwa na mahitaji ya Shilingi bilioni 11.83, kwa mujibu wa
waraka wa ruzuku. Hii imeathiri upatikanaji wa vifaa vya kufundishia,
ukarabati wa miundombinu, na hivyo kudhoofisha mazingira ya elimu.

F. SEKTA YA AFYA

4.10 Vifaa tiba vilivyonunuliwa na sehemu za huduma za afya zilizokamilika
lakini hazitumiki zenye thamani ya Shilingi bilioni 4.94

Nimebaini kuwa Mamlaka 10 za Serikali za Mitaa zilinunua vifaa tiba
vyenye thamani ya Shilingi bilioni 2.42 ambavyo havikuanza kutumika kwa
sababu ya kutokukamilika kwa baadhi ya majengo ya afya, ukosefu wa
wafanyakazi wenye ujuzi, na masuala ya kiufundi. Vilevile, mamlaka 6
zilikamilisha ujenzi wa majengo ya afya yenye thamani ya Shilingi bilioni
2.52, ambayo hayatumiki ipasavyo au hayatumiki kabisa, kutokana na
ukosefu wa rasilimali kama vile samani, umeme, na maji.
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4.11 Kuchelewa kupokelewa kwa vifaa tiba vyenye thamani ya Shilingi
bilioni 1.78 Kutoka MSD

Mamlaka 15 za Serikali za Mitaa zililipa Bohari Kuu ya Dawa (MSD) jumla
ya Shilingi bilioni 3.05 kwa ajili ya kununua vifaa tiba, lakini bidhaa zenye
thamani ya Shilingi bilioni 1.78 kwa muda mrefu hazikupokelewa kwa
muda mrefu hadi wakati wa ukaguzi, ikiwa ni asilimia 58 ya malipo.

G. SEKTA YA UWEKEZAIJI
4.12 Hasara ya Shilingi bilioni 22.37 iliyotokana na uwekezaji usio na tija

Mamlaka za Serikali za Mitaa katika mkoa wa Dar es Salaam zilizowekeza
Shilingi bilioni 26.89 katika Benki ya DCB zimepata hasara ya Shilingi bilioni
22.37 kutokana na kupungua kwa thamani ya hisa zake. Ukaguzi
umeonesha kuwepo kwa utendaji mbaya wa uwekezaji pamoja na ukwasi
usioridhisha wa benki uliopelekea kushindwa kutangaza gawio kwa zaidi
ya miaka minne.

Pia, uwekezaji kwenye hisa za kampuni nyingine kama TCC, TCCL na TBL
umekuwa na matokeo yasiyoridhisha, yakiambatana na kuchelewa kwa
malipo ya gawio.

4.13 Mapungufu katika uendeshaji wa timu za mpira wa miguu za Mamlaka
za Serikali za Mitaa

Timu nne za mpira wa miguu zinazomilikiwa na mamlaka za Serikali za
mitaa - KMC, Geita Gold, Mbeya City na Dodoma Jiji zinazoshiriki katika Ligi
Kuu ya Tanzania Bara zilipata mapato ya Shilingi bilioni 7.01 kutoka vyanzo
mbalimbali, huku zikichangiwa Shilingi bilioni 3.66 na Halmashauri zao
kutoka katika vyanzo vya ndani.
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Ukaguzi umeonesha kuwa Halmashauri hazina miongozo wala taratibu
zilizowekwa za uendeshaji wa timu hizi, ikiwemo usajili, usimamizi wa
fedha, miundombinu, haki za wafanyakazi na wachezaji, pamoja na
mgawanyo wa mapato. Zaidi ya hayo, vilabu hivi havikujumuishwa katika
mfumo wa malipo serikalini (MUSE) na hesabu zao hazikuandaliwa wala
kuwasilishwa katika mikutano ya kila mwezi ya Kamati ya Fedha. Hali hii
inayoashiria ukosefu wa uwazi, uadilifu na uwajibikaji katika usimamizi wa
mapato na matumizi ya vilabu.

H. SEKTA YA ARDHI

4.14 Mikopo ya Programu ya KKK ambayo haijarejeshwa Shilingi bilioni
21.85

Halmashauri 47 zilishindwa kurejesha mikopo yenye thamani ya Shilingi
bilioni 21.85 ya Programu ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi (KKK).
Sababu kuu ya kushindwa ni pamoja na kasi ndogo ya uuzaji viwanja
kutokana na changamoto mbalimbali ikiwemo kutokulipwa kikamilifu kwa
fidia.
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4.15 Mwenendo wa kesi za ardhi zenye thamani ya Shilingi bilioni 4.18 dhidi
ya mamlaka za serikali za mitaa

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinakabiliwa na mashauri 61 yenye thamani
ya Shilingi bilioni 4.18 na mashauri 33 yasiyohusisha madai ya fedha,
yakiashiria changamoto kubwa katika usimamizi wa ardhi. Migogoro hii
inatokana na malalamiko kama vile kutwaa ardhi pasipo kulipa fidia stahiki,
ukosefu wa uwazi, ugawaji wa viwanja mara mbili, na utwaaji wa ardhi usio
rasmi. Kesi hizi zinaweza kuathiri rasilimali fedha za mamlaka na
kuwafanya wananchi kukosa imani na Mamlaka husika.
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MAHAKAMA

1. UFANISI WA SEKRETARIETI ZA MIKOA

4.16 Fedha za maendeleo kiasi cha Shilingi bilioni 1.04 zilizotumika kwa
malengo yasiyokusudiwa na kulipwa nje ya vifungu husika

Sekretarieti nne za Mikoa zilitumia Shilingi bilioni 1.01 kinyume cha
malengo yaliyokusudiwa, huku sekretarieti tatu zikitumia Sh. milioni 25
katika vifungu visivyo sahihi. Matumizi haya yasiyo ya bajeti yalikwamisha
utekelezaji wa mipango iliyokusudiwa na kuonesha udhaifu katika
usimamizi wa fedha za umma.
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4.17 Ucheleweshaji wa ugawaji wa bakaa ya fedha taslimu Shilingi bilioni
2.6 kutoka Halmashauri lliyovunjwa ya Jiji la Dar Es Salaam

Nimebaini kuwepo kwa uchelewaji katika kugawa bakaa ya Shilingi bilioni
2.6 kutoka katika Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam iliyovunjwa. Hii
inaashiria agizo la OR-TAMISEMI la tarehe 25 Februari 2021, lililotaka mali
na madeni katika Halmashauri iliyovunjwa na Manispaa za Dar es Salaam
kusimamiwa na kuratibiwa, halijatekelezwa kikamilifu.

J. OFISI YA RAIS - TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
4.18 Kutokukusanya ushuru wa maegesho Shilingi bilioni 9.98

Ukaguzi wa mfumo wa ukusanyaji wa ushuru wa maegesho ulibaini
kwamba, kuanzia Aprili 2021 hadi Juni 2023 wamiliki wa vyombo vya
usafiri vilivyoegeshwa kwenye maeneo ya hifadhi ya barabara hawakulipa
kiasi cha jumla ya Shilingi bilioni 9.98 kama ushuru wa maegesho na OR —
TAMISEMI haikuchukua hatua zozote thabiti kuhakikisha ukusanyaji wa
kiasi hicho cha fedha.

4.19 Manunuzi ya Shilingi bilioni 14.81 yaliyofanyika bila kutumia njia ya
ushindani wa bei

Nimebaini kuwa TARURA ilifanya manunuzi ya Shilingi bilioni 14.81 bila
kutumia njia ya ushindani wa bei, kinyume na taratibu za Ununuzi wa
Umma, ambazo zinahitaji zabuni kufanywa kwa uwazi na ushindani. Hali
hii inapunguza uwazi na kuzuia matumizi bora ya fedha za umma.
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SURA YA TANO

UKAGUZI WA HESABU zZA
MASHIRIKA YA UMMA

UTENDAJI WA KIFEDHA WA MASHIRIKA YA UMMA

Taasisi zilizopata hasara au nakisi

Utendaji wa kifedha wa mashirika ya umma bado hauko katika hali nzuri.
Juhudi zaidi zinahitajika kuboresha usimamizi, kupunguza gharama, na
kuongeza mapato. Mashirika 34 yamepata hasara kwa miaka miwili
mfululizo, Mashirika 11 ya kibiashara na Mashirika 23 yasiyo ya kibiashara.

Sababu za Hasara ni pamoja na gharama kubwa za uendeshaji, kupungua
kwa mapato, udhaifu wa usimamizi na uwekezaji usiofaa. Kukabiliana na
hali hii Serikali imechukua jitihada za kutoa ruzuku kwa baadhi ya
mashirika pamoja na kufanya mabadiliko ya kimkakati kuboresha utendaji
na uimarishaji wa usimamizi. Mifano ya Mashirika yaliyopata hasara ni
pamoja na: -

o Shirika la Reli Tanzania (TRC): Hasara ya Shilingi bilioni 100.70

o Kampuni ya Uwekezaji ya TANOIL: Hasara ya Shilingi bilioni 76.56

o Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL): Hasara ya Shilingi bilioni
56.64

o Shirika la Posta Tanzania: Hasara ya Shilingi bilioni 1.34

o Kampuni ya Mawasiliano ya Tanzania (TTCL): Hasara ya Shilingi
milioni 894

o Soko la Bidhaa Tanzania (TMX): Hasara ya Shilingi milioni 720
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Wito kwa Wananchi

Tumia huduma za mashirika ya umma ili kuimarisha mapato yao

Wito kwa Serikali

o Kuendelea kusimamia mashirika ya umma kwa ufanisi

o Kufanya mageuzi yanayofaa kuboresha utendaji

Kwa ujumla, hali ya kifedha ya mashirika ya umma bado inahitaji
maboresho makubwa. Serikali na wananchi wote wanapaswa kuchukua

hatua za kuhakikisha mashirika haya yanatekeleza majukumu yao kwa
ufanisi na kwa manufaa ya jamii.
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UFANISI WA MASHIRIKA YA UMMA KATIKA UTENDAJI KAZI
Ubadilishaji usio wa kawaida wa mita za umeme

Ukaguzi wa ripoti ya kubadilisha mita za umeme mwaka wa fedha 2022/23
ulibaini kuwa mita 108,088 kati ya mita 602,269 zilibadilishwa na
TANESCO kabla ya kipindi cha uhai wa matumizi yake kuisha. Mita 13,493
zilibadilishwa ndani ya mwaka mmoja baada ya kufungwa kwake na mita
94,595 zilikuwa na muda mfupi wa matumizi kati ya mwaka mmoja hadi
miaka 15. Kubadilisha mita mapema husababisha gharama zaidi.

Malipo yasiyothibitishwa kwa mzabuni

Katika mwaka wa fedha 2022/23, TANESCO ililipa dola za Marekani
milioni 10.16 kwa mzabuni bila uthibitisho wa ubora wa kazi kutoka kwa
mshauri elekezi. Hii ilikuwa kinyume na mwongozo wa uendeshaji wa
kitengo cha uwekezaji wa TANESCO. Hali hii ilitokana na mratibu wa mradi
kutekeleza majukumu mawili kwa wakati mmoja.
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Kuchelewa Kutekeleza Miradi ya Wajibu wa Kijamii (CSR) - TANESCO

Nimebaini kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi ya wajibu wa kijamii
(CSR), yenye thamani ya zaidi ya Shilingi bilioni 262 kwa ajili ya Mradi wa
Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (JNHPP).

Katika Mradi huu, mpango wa awali ulikuwa kujenga kituo cha michezo na
kuboresha barabara. Hata hivyo, hali ya kutokubaliana ilitokea kati ya
TANESCO na mkandarasi kuhusu miradi husika na maeneo yake.

Hii ilisababisha mabadiliko kadhaa, yakiwemo kujenga vyuo vya ufundi
katika maeneo mbalimbali.

Kwa bahati mbaya, mabadiliko haya yamesababisha kuchelewa kwa
makubaliano kuhusu utekelezaji wa miradi ya kijamii. Hii inahatarisha
uwezo wa mradi wa kuwapa Watanzania faida zilizopangwa.

USIMAMIZI WA MAPATO NA FEDHA

Mashirika manne yashindwa kuhamisha Shilingi bilioni 21.84 kwenda
Benki Kuu ya Tanzania

Ukaguzi umebaini kuwepo kwa mashirika manne ya umma ambayo haya
kuhamisha jumla ya Shilingi bilioni 21.84 kwenda Benki Kuu ya Tanzania
kama ilivyoelekezwa na Waraka Na. 3 wa 2022/23. Tumebaini kuwa
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania ilikwenda kinyume na
maagizo ya bodi yake na Waraka kwa kuhamisha shilingi bilioni 19.04
kwenda akaunti ya matumizi iliyopo NMB.
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Ukusanyaji wa mapato nje ya mfumo wa Mfumo wa Kielektroniki wa
Malipo ya Serikali (GePG) Shilingi bilioni 23.27

Mashirika nane ya umma yalikusanya mapato ya Shilingi bilioni 23.27 nje
ya Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo ya Serikali (GePG). Kushindwa
kukusanya mapato kupitia GePG kunaweza kusababisha upotevu wa
mapato na kufifisha juhudi za udhibiti na uwazi katika mapato ya Serikali.
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D. USIMAMIZI WA MATUMIZI

KOHARIKASHA
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5.7 Matumizi yasiyokuwa na tija ya Shilingi bilioni 72.36

Nimebaini kuwepo kwa Mashirika 17 ya ummma yaliyotumia Shilingi bilioni
72.36 kwa matumizi yasiyo na tija katika mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni
2023, hili ni ongezeko la asilimia 13 kutoka mwaka uliopita wa 2021/22.
Matumizi hayo vyalijumuisha tozo za adhabu na riba kutokana na
kuchelewesha malipo ya wakandarasi na wazabuni na kununua bidhaa
zisizohitajika. Hii inasababisha upotevu wa fedha za umma na ufanisi
mdogo wa matumizi ya rasilimali. Katika mashirika haya 17, Mashirika 4
yaliripotiwa katika ripoti ya mwaka jana na yamejirudia tena mwaka huu.
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MWENENDO WA BENKI ZINAZOMILIKIWA NA SERIKALI
Usimamizi duni wa dhamana za mikopo

Ukaguzi umebaini kuwa Benki ya Biashara Tanzania na Benki ya Azania
zilitoa mikopo yenye thamani ya Shilingi bilioni 410.09, wakati usimamizi
wa dhamana zilizowekwa na wakopaji ulikuwa duni. Nimebaini pia kuwa
baadhi ya wateja hawakuweka dhamana kinyume na matakwa ya
mikataba yao ya mikopo na kwa baadhi ya mikopo kulikosekana ripoti za
uthamini na bima. Hali hii inaweza kusababisha hasara kubwa kwa benki
endapo wakopaji watashindwa kurejesha mikopo yao.

No D\_—\AMANA!
e ARISHINDW4
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Mikopo ya Benki ya Biashara Tanzania ilitolewa kuzidi ukomo na bila
kupata kibali cha Bodi ya Wakurugenzi

Ukaguzi umebaini kuwa Benki ya Biashara Tanzania ilitoa mikopo ya
shilingi bilioni 734.28, ambayo ilizidi ukomo bila ya kupata kibali cha Bodi
ya Wakurugenzi. Mikopo hiyo ilikuwa juu ya ukomo ulioidhinishwa katika
Sera ya Benki na ilitolewa kwa sekta ambazo hazijaidhinishwa na Bodi ya
Wakurugenzi. Jambo hili linaweza kuipeleka Benki kupata hasara.
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SURA YA SITA

UKAGUZI WA HESABU ZA

MIRADI YA MAENDELEO

Waathirika 567 wa miradi hawakulipwa fidia kiasi cha Shilingi bilioni
13.69

Fidia ya Shilingi bilioni 13.69 haikulipwa kwa watu 567 walioathirika katika
miradi sita iliyotekelezwa na Shirika la Umeme Tanzania. Kati ya kiasi
hicho, Shilingi bilioni 12.23 kinahusisha Mradi wa Kuunganisha Umeme
kati ya Kenya na Tanzania (KTPIP) na Sh. bilioni 1.02 kilikuhusu ya mradi wa
Maendeleo wa Nishati ya Jua Tanzania. Licha ya miradi minne kukaribia
kukamilika (97% hadi 100%), malipo ya fidia hayakufanyika hadi wakati wa
ripoti hii.
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Gharama za ziada za miradi ya Barabara - Shilingi bilioni 130.51

Kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023, nilifanya ukaguzi wa kiufundi wa
udhibiti wa gharama katika ujenzi wa miradi mitano ya barabara chini ya
TANROADS. TANROADS ilitumia gharama kubwa ya Shilingi bilioni 130.51
katika miradi sita kutokana na mapungufu katika upembuzi yakinifu, dosari
katika usanifu, usimamizi mbovu wa mikataba, na kucheleweshwa kwa
miradi na malipo ya wakandarasi na washauri elekezi.

Mapungufu katika upembuzi yakinifu yalipelekea ongezeko la gharama la
Shilingi bilioni 44.97 sawa na asilimia 34 ya gharama zote za ziada.
Ucheleweshaji wa malipo ya wakandarasi na washauri ulisababisha
gharama za riba ya Shilingi bilioni 85.53 sawa na asilimia 66 kama
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 2.

Jedwali Na. 2: Nyongeza ya gharama katika miradi iliyotekelezwa na
TANROADS

Mradi Tatizo Lililobainika Ongezeko la Gharama
(Sh. Bilioni)
Mikumi-Kidatu, Kikusya-Matema, | Upembuzi yakinifu 44.97
Mpemba-Isongole, Wami Bridge, | kushindwa kuonesha vizuri
Maswa-Mwigumbi hali za udongo, eneo na maji
Jumla ndogo 44.97
Mikumi -Kidatu, Kikusya-Matema, | Ucheleweshaji katika 29.87

Mpemba-Isongole, Wami Bridge, | kukamilika kwa mradi
Maswa -Mwigumbi

Kikusya—Matema, Mpemba— | Ucheleweshaji wa malipo 42.8
Isongole, Daraja la Wami, Maswa— | kwa wakandarasi na
Mwigumbi washauri uliopelekea riba
Mikumi-Kidatu, Kikusya-Matema, | Marekebisho ya bei za 8.88
Mpemba-Isongole, Wami Bridge, | mkataba na gharama
Maswa-Mwigumbi zilizotokana na

kucheleweshwa kwa miradi
Barabara ya Mikumi- Ifakara Malipo bila mkataba 3.99

Jumla ndogo
Jumla

Machi 2024

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serik




Toleo Maalum la Mwananchi m

Riba kutokana na Kuchelewesha Malipo na Usimamizi Duni wa Mikopo
Shs. Bilioni 224.47

e S TAMANLLL Hivo

\:!Llﬁml—‘ep\zﬂi?:qu\? ‘&%&%‘5 N\ ér\‘u o \JING4P\
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Ukaguzi wangu umebaini matumizi mabaya ya fedha za umma katika
taasisi mbalimbali za serikali, yaliyosababisha hasara ya zaidi ya Shs bilioni
224.47. Hasara hii imetokana na kuchelewesha malipo kwa wakandarasi
na usimamizi duni wa mikopo, na hivyo kusababisha malipo makubwa ya

riba.
Gharama hii imegawanywa katika maeneo makuu mawvili:

i) Kuchelewesha Malipo kwa Wakandarasi (Shilingi Bilioni 222.34):
Ukaguzi tofauti ulibaini kuwa TANROADS na TARURA ndizo
zilizokuwa na mzigo mkubwa wa malipo ya riba, jumla ya shilingi
bilioni 222.34. Hii ilitokana na kuchelewesha malipo kwa
wakandarasi kwenye miradi 68 ya barabara. Ucheleweshaji huo
uliwasababishia kuwaletea mzigo wa kifedha na kuwafanya watoze
riba kwenye malipo yaliyochelewa kulingana na masharti ya mkataba.

ii) Utumiaji Duni wa Mikopo na Malipo ya kutotumika kwa Mkopo
(Shilingi Bilioni 2.13): TANESCO ilibainika kusababisha hasara ya TZS
bilioni 2.13 kama riba ya ziada kutokana na usimamizi mbovu wa

Machi 2024
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mikopo, ikiwemo kuchelewa kutumia fedha zilizokopwa na kukiuka
makubaliano ya mkopo wa Mradi wa Usafirishaji wa Umeme kati ya
Tanzania na Zambia.

Gharama hizi hazina tija kwa kuwa ni gharama ambazo zinaweza
kuepukwa kwa kuhakikisha kwamba serikali inafanya malipo kwa wakati.

Kutokamilika kwa miundombinu kumekwamisha matumizi ya miradi
ya maendeleo yenye thamani ya Shilingi bilioni 10.66

Miradi kadhaa ya serikali imekumbwa na changamoto ya kutokamilika kwa
miundombinu muhimu kutokana na ukosefu wa usanifu na usimamizi bora
wa miradi, pamoja na bajeti finyu . Mifano ni pamoja na:

o Visima 15 vilivyochimbwa kwa gharama ya Shilingi bilioni 9.16 katika
eneo la Usa River — Makumira — Tengeru mkoani Arusha vilikosa
miundombinu ya usambazaji maji.

BlleN 946
\WISLALA kwenve
N1SIMA \S HARA TENGERU,
HAKUNA MILNDOMZINLY
MA RUSAVIBAZA MIA T\

o Majengo ya shule yenye thamani ya Shilingi bilioni 1.39 yalikamilika
lakini hayakuanza kutumika kutokana na kukosa samani na maji.

o Marambo ya kunyweshea mifugo yaliyogharimu Shilingi milioni 107
hayajatumika kutokana na vikwazo vya kisheria.
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6.5 Mapungufu katika utendaji wa injini za Vivuko

Katika ukaguzi wa TEMESA, niligundua kasoro kubwa katika utendaji na
ubora wa injini za kivuko cha MV Kilindoni na MV Kazi. Kivuko cha MV
Kilindoni, licha ya gharama ya Shilingi bilioni 5.07 iliyotumika katika ujenzi
wake, kilishindwa kufanya vizuri katika majaribio ya baharini kutokana na
joto la injini kupanda kupita kiasi. Hii ilitokana na kukosekana kwa ukaguzi
na majaribio ya injini huko Korea kama ilivyotakiwa na mkataba.

Kwa kivuko cha MV Kazi, baada ya kubadilisha injini nne mwaka 2022,
kulikuwa na uvujaji wa mafuta na hitilafu katika injini namba 3 na 4. Hii
ilionesha utendaji duni na matengenezo ambayo hayakutosheleza.
Ukosefu wa miongozo sahihi ya uendeshaji na matengenezo kutoka kwa
mtengenezaji ulichangia hitilafu hizi.

DAH!INJINI
INAPATA
JoTo!

e

B TEMESAS
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SURA YA SABA

UKAGUZI WA UFANISI

A. UPATIKANAJI WA HUDUMA YA AFYA YA AKILI NCHINI
7.1 Ukosefu mkubwa wa huduma za kisaikolojia katika ngazi ya jamii

Huduma za kisaikolojia hazipatikani kwa wakati kwa watu wenye uhitaji na
hazijajumuishwa kikamilifu katika mipango, bajeti, na sera za afya. Hii
inawaathiri sana wagonjwa wa afya ya akili na makundi mengine yenye
mabhitaji maalum.

HUDUNMA
24 Kisakolodig
HAZIPATIRANI KWA
WAKATI N4 H42Z13A—
:m;/u.nsﬂwa \;A‘PNK?\
VIPANGO, BAJETI
SR

]
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7.2 Uhaba wa wataalamu, miundombinu, vifaa tiba, na dawa katika vituo
vya afya

Wizara ya Afya haina mpango wa kuajiri wataalamu wa afya ya akili na
kusababisha uhaba wa madaktari wa mfumo wa neva na wataalamu
wengine. Vituo vingi havipati huduma za utengamo kwa ajili ya kuendeleza
ujuzi na kusaidia wagonjwa kupona, ambapo ilibainika kuwa kati ya mikoa
28, ni mikoa mitano tu ndiyo ilikuwa na vituo vya utengamo wa huduma za
afya ya akili ambayo ni Kilimanjaro, Mwanza, Dar es Salaam, Dodoma na
Kigoma.

B. UDHIBITI WA VIFAATIBA KATIKA VITUO VYA AFYAVYA UMMA

7.3 Uwepo wa vifaa tiba visivyofanya kazi katika vituo vya afya vya umma

Asilimia 27 ya vifaa tiba vilivyopo havifanyi kazi, na hii imeathiri zaidi kanda
ya kati. Hii inasababishwa na ukosefu wa matengenezo na udhibiti duni wa
vifaa tiba vinavyoingizwa nchini.

7.4 Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba haina kumbukumbu za kutosha za
taratibu za usajili wa vifaa tiba

Nimebaini kuwa Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania (TMDA)
haikuwa na ufanisi wa kuhakikisha uhuishwaji wa vyeti vya usajili wa vifaa
tiba. Hii ilipelekea asilimia 51 ya vifaa tiba vilivyosajiliwa kutokulipa ada ya
mwaka ya kudumisha usajili.

Matokeo yake, serikali ilipoteza mapato ya Shilingi bilioni 10.26 kwa ajili
ya uhuishaji wa vyeti vya usajili wa vifaa tiba na kiasi cha Shilingi milioni
241.04 kwa ajili ya ada ya kudumisha usajili wa vifaa tiba kwa mwaka wa
fedha 2019/20 hadi 2022/23.
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UDHIBITI WA MAZAO YA BIASHARA

Udhibiti Mdogo wa Mazao ya Biashara

Ukaguzi ulibaini udhibiti mdogo wa mazao ya biashara, jambo ambalo
lilisababisha kupungua kwa mchango wa mazao kama vile tumbaku, chai
na korosho kwenye Pato la Taifa. Mifano ya kupungua kwa mchango:

o Chai:Mwaka 2022/23, uchangiaji ulipungua kutoka dola za
Kimarekani milioni 43.20 hadi dola za Kimarekani milioni 32.30, sawa
na kushuka kwa asilimia 26.

o Tumbaku: Mchango wa zao la tumbaku ulishuka kwa asilimia 28,
sawa na dola za Kimarekani milioni 81.1.

o Korosho: Mchango wa korosho ulipungua kutoka dola za Kimarekani
milioni 209.1 hadi dola za Kimarekani milioni 139.9 kutoka mwaka
2021/22 hadi 2022/23, sawa na kushuka kwa asilimia 33.

UDHIBITI WA USAMBAZAJI WA MBOLEA

Makisio hafifu ya mahitaji ya mbolea na virutubisho vya mimea

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea haikuwa na mfumo bora wa kukadiria
mahitaji ya mbolea nchini. Hii ilisababisha uhaba wa mbolea katika baadhi
ya maeneo na ziada katika maeneo mengine. Mamlaka haikuwa na
utaratibu madhubuti wa kufuatilia matumizi ya mbolea.

Hii ilisababisha takwimu za mabhitaji ya mbolea kuwa kubwa kuliko
matumizi halisi. Sababu za utofauti huu ni pamoja na: mfumo duni wa
kukusanya takwimu; na uwezo na utayari wa wakulima kununua na
kutumia mbolea.
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7.7 Upungufu wa mbolea yenye ubora

Ukaguzi ulibaini asilimia 14 ya mbolea zilizosajiliwa kati ya Januari na
Machi 2021 hazikukidhi viwango. Aidha, mbolea zilisajiliwa kabla ya
vipimo vya maabara, na kusababisha mbolea duni kufika kwa wakulima.
Hali hii inaweza kupunguza uzalishaji kwa wakulima na kuathiri uchumiwa
nchi.

7.8 Usambazaji usioridhisha wa mbolea kwa wakulima

Zaidi ya robo (39%) ya wafanyabiashara wa mbolea waliosajiliwa
hawakuwapa wakulima mbolea ya ruzuku. Aidha, wakulima asilimia 75 ya
wakulima wenye sifa hawakupokea mbolea ya ruzuku. Sababu za
kutopokea mbolea hiyo zilijumuisha usambazaji duni, udhibiti hafifu wa
bei, na ukaguzi dhaifu wa wauzaji wa mbolea. Matokeo yake, matumizi ya
mbolea na uzalishaji wa mazao vilipungua.
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UDHIBITI WA ELIMU YA KIUFUNDI NCHINI
Utoaiji Usiofaa wa usajili kwa vyuo vya ufundi na walimu

Mfumo wa usajili wa vyuo vya ufundi na walimu una mapungufu makubwa.
Hakuna mfumo wa taarifa wa kufuatilia hali ya usajili wa vyuo, na kwa
upande mwingine usajili wa walimu wa vyuo vya ufundi umeshuka kutoka
asilimia 67 (2019/20) hadi asilimia 56 (2022/23).

Sababu kuu za mapungufu hayo ni pamoja na usimamizi duni wa vigezo
vya usajili, kama vile uandikishaji wa wanafunzi wasio na sifa, uhaba wa
watumishi wa kitaaluma, na upungufu wa rasilimali za kufundishia. Vigezo
visivyo na uhalisia wakati wa ukaguzi na mchakato usiofaa wa utoaji wa
ithibati kwa vyuo vya ufundi pia vinachangia tatizo hili.

Mitaala Iliyopitwa na Wakati

Nilibaini kuwepo kwa matumizi ya mitaala iliyopitwa na wakati katika vyuo
vya ufundi. Katika mwaka wa fedha 2022/23, asilimia 23 ya vyuo
vilivyotembelewa vilikuwa vinatumia mitaala ya zamani ikiwa ni ongezeko
kutoka katika asilimia 14 iliyoripotiwa mwaka wa fedha 2020/21.
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Sababu za tatizo hili ni pamoja na: (a) Kukosekana kwa barua za
ukumbusho (reminder) kutoka NACTVET kuhusu mitaala iliyopitwa na
wakati; (b) NACTVET kukosa mfumo wa kufuatilia mitaala inayokaribia
kuisha muda wake; na (c) Ufuatiliaji duni na kucheleweshwa kwa
uthibitishaji wa mitaala mpya.

F. USIMAMIZI NA UFUATILIAJI WA WATOA HUDUMA ZA BIMA NCHINI
7.11 Ongezeko la Madai ya Bima ambayo hayakulipwa na Kampuni za Bima

Ukaguzi umebaini ongezeko la madai ya bima ambayo hayakulipwa kwa
wanufaika na kampuni za bima kati ya mwaka 2019 na 2022. Madai haya
yameongezeka kutoka Shilingi bilioni 114.53 mwaka 2019 hadi Shilingi
bilioni 127.253 mwaka 2022, sawa na ongezeko la asilimia 11.

Sababu kuu za ongezeko hili ni pamoja na: kampuni za bima kuchukua
muda mrefu sana kulipa madai yaliyoidhinishwa, na kufikia siku 216 katika
baadhi ya matukio; na Janga la UVIKO-19 lililosababisha ongezeko la
madai ya bima za maisha kwa asilimia 9 na bima za jumla kwa asilimia 3.3.
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G. USIMAMIZI WA UINGIZAJI WA MAFUTA YA PETROLI NA DIZELI
NCHINI

7.12 Ucheleweshaji wa kuanza kushusha mafuta bandarini umeongezeka
kutoka 66% hadi 68% kutoka mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2022/23

Ukaguzi umebaini ongezeko la ucheleweshaji wa kuanza kushusha mafuta
kutoka asilimia 66 hadi asilimia 68 kati ya mwaka 2020/21 na 2022/23.
Idadi ya meli zilizocheleweshwa kuanza kushusha mafuta kwa siku saba
hadi 14 na zaidi ya siku 14 ilikuwa juu katika mwaka wa fedha 2022/23
ukilinganisha na miaka iliyopita. Vikwazo vya miundombinu na kutofuata
kwa tarehe iliyopangiwa meli kwa ajili ya ushushaji wa mafuta vilichangia
ucheleweshaji huu, na kusababisha kutozwa dola za kimarekani milioni
26.93 kwa sababu ya ucheleweshaji wa kuanza kushusha mafuta ya petrol
na dizeli.

7.13 Mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji haikubaini kampuni
za uagizaji wa mafuta zilizohifadhi mafuta kuweza kutumika kwa muda
wa siku 15 wakati wote

Uchambuzi wa Ripoti za mafuta kwa wiki ya 1 na 3 kutoka mwaka 2020
hadi mwaka 2023 zinaonesha kuwa Kampuni za uagizaji wa mafuta ya
petroli kati ya asilimia 12 hadi asimilia 62, na Kampuni za uagizaji wa
mafuta ya dizeli kati ya asilimia 14 hadi asilimia 65 hazikuhifadhi mafutaya
kuweza kutumika kwa siku 15 kila wakati.

Hii inatokana na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
kutathmini upatikanaji wa mafuta kwa jumla badala ya uhifadhi wa mafuta
kwa kila Kampuni ya uingizaji wa mafuta ya petroli na dizeli, hii ilipunguza
uwezo wa kutambua kampuni ambazo hazijaweka bakaa ya mafuta
inayotakiwa.
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SURA YA NANE

UKAGUZI WA MIFUMO YA TEHAMA

Madhaifu ya udhibiti katika mifumo ya ukusanyaji mapato

Ukaguzi wangu wa udhibiti katika mifumo ya mapato ya taasisi za umma
ulibaini mapungufu kama ifuatavyo:

Mfumo wa FiRCIS ulio chiniya Wizara ya Mifugo unaruhusu utoaji wa vibali
vya Usafirishaji wa samaki nje ya nchi bila malipo yanayopaswa kufanyika
kabla ya utoaji wa vibali hivyo. Pia, mfumo unaruhusu utengenezaji wa bili
nje ya moduli stahiki ya mfumo badala yake inatumiwa moduli ya bili
mbalimbali ambayo haina udhibiti stahiki kulingana na aina ya bili husika.

Mfumo wa Uombaji wa Mtandaoni (OAS) na SARIS inayotumiwa na Chuo
Kikuu Huria cha Tanzania (OUT) unaruhusu ulipaji wa ada za wanafunzi
kwa kutumia namba moja ya ulipaji na kupelekea wanafunzi wengine
kudahiliwa bila kufanya malipo, na wengine kutumia namba ya malipo ya
wanafunzi wengine kwenye ada na michango mingine.

Katika mfumo wa Sage Pastel inaotumiwa na kampuni ya Magazeti ya
Serikali (TSN), mfumo unaruhusu malipo yaliyofanyika mara moja
kutumika kuzalisha risiti nyingi za malipo na kulipia ankara mbalimbali za
wateja zisizohusiana.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Machi 2024




Toleo Maalum la Mwananchi m

(iv) Mfumo wa SBMS unaotumiwa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania
(TASAC) unashindwa kukokotoa kwa usahihi ada ana riba zitokanazo na
kucheleweshwa kwa malipo ya bili hivyo kupelekea upotevu wa mapato.

(v) Mfumo wa iCHF-IMIS unaotumiwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI kusimamia
bima za afya unaruhusu wanachama kupata kibali cha kupewa huduma za
afya bila kufanya malipo na kuruhusu baadhi ya wanachama kuendelea
kutumia huduma bila kukamilisha malipo.

(vi) Mfumo wa Taarifa za usimamizi wa Biashara ya Kilimo (ATMIS)
unaotumiwa na Wizara ya Kilimo unashindwa kutambua kama malipo ya
bili yanafanywa kwa Shilingi ya Tanzania au dola ya Kimarekani na
kusababisha malipo yasiyo sahihi.

(vii) Katika mfumo wa RRIMS unaotumiwa na LATRA; unatoa vibali vya muda
mfupi kwa wateja vikiwa na tarehe isiyosahihi ya kumalizika muda wa
matumizi. Hii usababisha leseni zilizopita muda kuonekana kuwa halali.
Aidha, kulikuwa na makosa 32 kwenye mfumo kwa ajili ya faini ambapo
kiasi kilicholipwa kilikuwa chini ya kiasi kilichotozwa ila mfumo ilizitambua
kama zimelipwa kwa ukamilifu.

(viii) Mfumo wa Usajili Mtandaoni (ORS) unaotumiwa na TIRA, unaruhusu kutoa
leseni moja kwa watoa huduma za bima zaidi ya mmoja.

(ix) Mfumo wa TAUSI MIS unaotumiwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI haudhibiti
vifaa vya POS ipasavyo, hivyo kupelekea kuruhusu kukusanya mapato
yenye thamani zaidi ya kiwango cha fedha kilichowekwa benki na wakala.

(x)  Ukaguzi wa ujumuishaji wa mfumo wa GePG na mifumo ya bili ya Shirika
la Posta Tanzania (TPC), Wakala wa Usajili Ufilisi naUdhamini (RITA) na
Taasisi ya Mafunzo ya Uanasheria kwa vitendo Tanzania niligundua tofauti
za taarifa za makusanyo baina ya mifumo ya bili na mfumo wa GePG.
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8.2 Mapungufu ya udhibiti katika mifumo ya kihasibu

(a) Mapungufu katika mfumo wa uhasibu (MUSE)

Ukaguzi wangu wa udhibiti katika mfumo wa kihasibu wa MUSE
ulibainisha mapungufu yafuatayo:

(i) Mfumo unarekodi bili zilizolipwa tu kutoka kwenye mfumo wa GePG
na mifumo ya mapato, huku bili ambazo hazijalipwa hazirekodiwi
moja kwa moja kwenye mfumo wa MUSE kutoka kwenye mifumo ya
mapato, jambo linalosababisha makosa na kutokuwiana katika
taarifa za mapato yanayodaiwa.

(ii) Mfumo unaruhusu utengenezaji wa hati za malipo zaidi ya moja kwa
masurufu, na mapungufu katika udhibiti wa mgawanyo wa majukumu
yanayo sababisha hati za malipo kuanzishwa na kuidhinishwa na mtu
mmoja.

(i

=

Udhibiti dhaifu unaweza kuruhusu matumizi zaidi ya bajeti
iliyoidhinishwa,

(iv) Malipo kwa watoa huduma yanayo rekodiwa moja kwa moja kwenye
leja ya mfumo bila kupitia moduli ya manunuzi.

(b)  Mapungufu katika mfumo wa IFMS Epicor wa Bohari ya Madawa (MSD)

Nilibaini udhibiti hafifu katika mfumo wa IFMS Epicor wa Bohari ya
Madawa hasa katika kuhakikisha ufanisi kwenye mchakato wa manunuzi.
Mapungufu hayo ya mfumo yalipelekea kutofautiana kwa idadi ya bidhaa
kati ya mkataba wa ununuzi “Purchase Order” na mahitaji “Purchase
Requisition”, kupokea bidhaa bila mkataba wa ununuzi na mahitaji, hati za
madai “Invoice” zilizotolewa bila hati ya kupokea bidhaa “Goods Receiving
Note” na kutofautiana kati ya hati ya kupokea bidhaa na mkataba wa
ununuzi.
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Mapungufu katika mfumo wa ERMS

Ukaguzi wangu ulibainisha mfumo wa ERMS unaotumiwa na taasisi za
Umma na kusimamiwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA)
umeonesha mapungufu katika ripoti inazozitoa, ripoti za utekelezaji wa
bajeti na akiba ya mali zilikuwa na taarifa zisizo sahihi.

Haki za utumiaji wa mifumo zilizopitiliza kwa Maafisa wa TEHAMA

Maafisa TEHAMA wa Ofisi ya Rais TAMISEMI, Mamlaka TMDA, eGA,
Roads Fund Board (RFB) na NSSF walipewa haki za kutumia mifumo ya
TEHAMA kinyume na majukumu yao, haki hizo ziliwaruhusu kutekeleza
majukumu yasiyo ya kwao kwenye mifumo kama vile kuepuka hatua
muhimu katika utoaji vyeti, kutengeneza na kufuta ankara, kutekeleza
majukumu ya kihasibu, na afisa rasilimali watu.

MIFLMo MING Y4
TeHAMA \HATLMIRY
18494 kweNde
DRUSANYAT WA
WAPATO
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8.4 Mapungufu katika mifumo ya utumishi na mishahara

Mifumo ya HCMIS (Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora) unaruhusu watumishi kupokea mishahara wakiwa likizo ya
bila malipo, kupandishwa vyeo bila kukidhi muda wa miaka mitatu ya
utumishi, kushushwa vyeo bila mabadiliko ya mishahara na watumishi
wenye nambari za utambulisho (check number) zinazofanana. Mfumo wa
MIS (Bodi ya Mfuko wa Barabara) na mfumo wa Microsoft Navision
(TANAPA) ina mapungufu katika kukokotoa posho na mikopo kwa
watumishi. Mfumo wa ERMS (eGA) na PMIS (Shirika la Posta Tanzania)
iliruhusu watumishi kupewa likizo nje ya utaratibu.

8.5 Mifumo ya TEHAMA inayofanya kazi zinazofanana

Bodi ya Michezo ya Kubahatisha (GBT) inatumia mfumo wa ERMS na Sage
Pastel kwa shughuli za uhasibu, wakati Mfuko wa Taifa wa Bima ya Jamii
(NSSF) ulitengeneza Mfumo wa Usimamizi wa Mali (AMS) licha ya kuwa
na uwezo kama huo katika mfumo wao wa Oracle ERP uliopo. Shirika la
Posta Tanzania (TPC) linatumia mfumo wa MUSE na Sage Pastel kwa ajili
ya uhasibu. Vivyo hivyo, Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) iliweka
mfumo ulioimarishwa wa Uendeshaji wa Bandari (POAS) lakini ikatangaza
zabuni kwa Mfumo wa Uendeshaji wa Terminal (TOS) wenye sifa sawa.
Zaidiya hayo, mfumo wa ERMS wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) ina
moduli ambazo zipo katika mfumo wa manunuzi serikalini wa NeST na
mfumo wa rasilimali watu na mishahara wa HCMIS.
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8.6 Mapungufu ya utendaji wa Mamlaka ya Serikali Mtandao

Ukaguzi wa ufanisi katika utendaji wa Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA)
ulibaini usimamizi usiojitosheleza katika upatikanaji wa Mifumo ya
TEHAMA ambayo tayari ipo katika taasisi zingine za umma, ikisababishwa
na kutokuwepo kwa miongozo na taratibu rasmi za Serikali Mtandao,
pamoja na uratibu hafifu baina ya taasisi husika. Uwepo wa tozo
mbalimbali ambazo zimekuwa kikwazo katika ubadilishanaji wa taarifa
baina ya mifumo ya TEHAMA serikalini. Hali kadhalika, idadi ya mifumo
iliyounganishwa katika mfumo wezeshi wa ubadilishanaji wa taarifa
(GovESB) haijafikia kiwango kinachoridhisha, pia hakuna mkataba wa
viwango vya huduma baina ya eGA na taasisi zinazotumia mfumo huo.
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