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UJUMBE WA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 

SERIKALI 

 

Ndugu Mwananchi, 

Ninayo furaha kukuletea Ripoti yangu ya Ukaguzi kwa mwaka 

wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024 kupitia Toleo Maalum 

la Mwananchi. Toleo hili linalotoa muhtasari wa Ukaguzi 

nilioufanya katika Serikali Kuu, Idara na Wakala wa Serikali, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma, Miradi ya 

Maendeleo pamoja na Kaguzi za Ufanisi. 

 

Kupitia toleo hili ambalo hutolewa kila mwaka na Ofisi ya 

Taifa ya Ukaguzi (NAOT), tunatekeleza matakwa ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, sheria husika za Ukaguzi 

wa Umma, pamoja na viwango vya kimataifa vya INTOSAI 

(International Organization of Supreme Audit Institutions). 

Hasa tunazingatia Kanuni ya INTOSAI P-12, inayosisitiza 

uwajibikaji kwa wananchi na uwazi katika utendaji wa Taasisi 

Kuu za Ukaguzi. 

 

Lengo la toleo hili ni kukushirikisha wewe, Mwananchi, katika 

mchakato wa Ukaguzi kwa kukupatia taarifa juu ya matokeo 

ya Ukaguzi yaliyofanywa na Ofisi yangu. Tunaamini kuwa kwa 

kutumia lugha rahisi na ya wazi, tunachangia kuimarisha 

uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za Umma. 

 

Katika toleo hili, pamoja na kaguzi nyingine za kifedha na za 

ufanisi, pia utapata matokeo ya kaguzi za mifumo ya TEHAMA, 

ambazo ni muhimu katika kuhakikisha matumizi bora ya 

mifumo ya kidijitali katika taasisi za Umma. 
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Wito kwa Wananchi 

Ninawaomba wananchi wote kutumia taarifa zilizomo katika 

ripoti hii kushiriki kikamilifu katika usimamizi wa rasilimali za 

Umma. Ushiriki wenu unachangia kwa kiasi kikubwa katika 

kuhakikisha kuwa fedha za Umma zinatumika kwa ufanisi, 

uadilifu na kwa malengo yaliyokusudiwa. 

 

Tafadhali toa maoni na mapendekezo yako kuhusu jinsi ya 

kuboresha utendaji wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi. Kwa 

kushirikiana pamoja, tunaweza kujenga taifa lenye uwazi, 

uwajibikaji na ufanisi katika usimamizi wa rasilimali za 

Umma. 

 

 

 

Charles E. Kichere  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  
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MUHTASARI 

Ripoti hii ina sura tisa zinazojumuisha kaguzi za Hesabu, 

Ukaguzi wa Kiufundi, Ukaguzi wa Ufanisi na Ukaguzi wa 

Mifumo ya TEHAMA uliofanyika kwenye sekta mbalimbali za 

Umma katika mwaka wa fedha wa 2023/24. Maeneo yafuatayo 

yamejadiliwa kwa kina katika ripoti hii. 

Hati za Ukaguzi: Nimetoa jumla ya hati 1,301 za Ukaguzi 

ikiwa ni ongezeko kutoka hati 1,291 mwaka 2022/23. Kati ya 

hati hizo Hati  zinazoridhisha ni 1,295 (asilimia 99.5), Hati 

zenye shaka ni 5 (asilimia 0.4), Hati mbaya ni moja (asilimia 

0.1) na hakukuwa na taasisi ambayo nimeshindwa kutoa maoni 

miongoni mwa Taasisi nilizozikagua kwa mwaka huu wa fedha. 

Kwa ujumla, hati za Ukaguzi wa hesabu zinaonesha 

utayarishaji unaoridhisha wa hesabu unaozingatia taratibu na 

kanuni za uandaaji wa hesabu. 

Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi: Katika tathmini ya 

utekelezaji niliyofanya nimebaini kuwa kati ya mapendekezo 

26,628 yaliyotolewa katika miaka iliyopita, mapendekezo 

10,347 (asilimia 39) yametekelezwa kikamilifu, mapendekezo 

10,433 (asilimia 39) utekelezaji wake unaendelea, 

mapendekezo 2,867 (asilimia 11) utekelezaji wake haujaanza, 

mapendekezo 1,984 (asilimia 7) yamerudiwa na mapendekezo 

997 (asilimia 4) yamepitwa na wakati. Takwimu hizi 

zinaonesha kuwa, ingawa kuna maendeleo katika utekelezaji 

wa mapendekezo bado kuna nafasi ya kuboresha na kufanya 

vizuri zaidi. 

Miongoni mwa masuala muhimu yaliyojitokeza ni pamoja na: 

o Gharama za riba zinazoathiri utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo - Shilingi Bilioni 71.47 
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o Ongezeko la Gharama Shilingi Bilioni 36.12 katika 

Utekelezaji wa Miradi  

o Uwepo wa Dawa Zilizokwisha Muda na Zenye Muda 

Mfupi wa Matumizi- Shilingi Bilioni 12.44  

o Uwekezaji wa Shilingi Bilioni 161.53 Usiozalisha Faida 

o Matumizi yasiyo na Tija na Malipo yasiyo Halali – Shilingi 

Bilioni 378.17 

o Miradi ya Ubia iliyosimama kwa Miaka 11 hadi 27 bila 

Kukamilika  

o Matumizi yasiyo na Tija kwa Matengenezo ya Ndege 5H-

MWF (Q300) - Shilingi Bilioni 20.63 

o Kutotumika kwa Mifumo ya TEHAMA kwa Ufanisi 

o Mapungufu ya mfumo wa MAJI-IS yaliyosababisha 

Kutokutozwa Ada za Matumizi ya Maji a Huduma za Maji 

Taka kwa Wateja 

o Kukosekana kwa Kituo cha Kitaifa cha Usimamizi wa 

Usalama wa Mtandao (NSOC) 

o Udhibiti Usioridhisha wa Vyombo Vya Usafiri Majini 

Vinavyomilikiwa na Serikali  

o Upangaji na Uandaaji wa Bajeti usiotosheleza katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya Shughuli za 

Maandalizi ya kuzuia Mafuriko na Majanga Katika 

Maeneo Yao  
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o  

SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI  

 

 

1.1 Utangulizi  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi Kuu ya Ukaguzi nchini 

yenye jukumu la kukagua mapato na matumizi ya Serikali, 

kama yanavyoidhinishwa na Bunge na kutoa taarifa ya 

Ukaguzi Bungeni. Ofisi hii inaongozwa na Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ambaye majukumu yake 

yameainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama 

ilivyorekebishwa); Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura 418 na 

Kanuni zake za Mwaka 2009 pamoja na Sheria nyingine. 

1.2 Majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali 
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1.3 Usimamizi wa  Rasilimali za Taifa na Uwajibikaji   
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SURA YA PILI  

HATI ZA UKAGUZI WA HESABU NA UTEKELEZAJI WA 

MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 

 

 

 

 

2.1 Hati za Ukaguzi  

Hati ni maoni ya Ukaguzi yanayotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Serikali katika Ukaguzi wa taarifa za fedha endapo 

zimetayarishwa kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya 

uhasibu (kama vile IFRS au IPSAS).   

Maoni haya hutolewa kwa kuzingatia tathmini ya vielelezo 

vinavyopatikana wakati wa Ukaguzi. Hati ya Ukaguzi hutolewa 

kwa mujibu wa Kiwango cha Kimataifa cha Taasisi za Juu za 

Ukaguzi (ISSAI) 1700. Kuna aina nne za Hati za Ukaguzi ikiwa 

ni Hati inayoridhisha, Hati yenye shaka, Hati mbaya na 

kushindwa kutoa maoni. 
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2.2 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 

Katika mwaka huu, nimetoa jumla ya hati 1,301 za Ukaguzi 

zikijumuisha Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika ya 

Umma, Serikali Kuu, Miradi ya Maendeleo na Vyama vya Siasa. 

Mgawanyo wa Hati za Ukaguzi ni kama inavyoonekana hapo 

chini: - 
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Kwa ujumla utendaji wa Taasisi za Serikali katika kuandaa 

hesabu umeonesha matokeo mazuri, kwani asilimia 98 ya hati 

zote zilizotolewa zilionesha kuridhisha. 

2.3 Taasisi zilizopata hati zenye shaka au hati mbaya 

Jedwali Na. 1 linaonesha orodha ya Taasisi zilizopata hati 

zenye shaka au mbaya. 

Jedwali Na. 1: Taasisi zilizopata hati zenye shaka, mbaya 
na kushindwa kutoa maoni 

Na. Taasisi  Aina ya Hati 

MASHIRIKA YA UMMA 

1 Kiwanda cha Dawa cha Keko Yenye shaka 

2 Bodi ya Chai Tanzania Yenye shaka 

3 Chuo cha Sukari cha Taifa Yenye shaka 

4 Shirika la Posta Tanzania Yenye shaka 

MIRADI YA MAENDELEO 

5 Halmashauri ya Wilaya ya Arusha (Mfuko wa Afya 
wa Pamoja) 

Yenye shaka 

VYAMA VYA SIASA 

6 National Reconstruction Alliance (NRA) Mbaya 

 

2.4 Utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi 

Katika ripoti zilizopita, nilitoa mapendekezo kadhaa 

yaliyokusudia kuimarisha usimamizi wa rasilimali za Umma na 

kuboresha ukusanyaji wa mapato kama inavyoonekana hapo 

chini. 
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Ingawa kuna maendeleo katika utekelezaji wa mapendekezo 

bado kuna nafasi ya kuboresha katika maeneo mbalimbali. 

Asilimia 39 tu ya mapendekezo yote yametekelezwa 

kikamilifu na asilimia 39 bado yanaendelea kutekelezwa. 

Asilimia 11 ya mapendekezo hayajaanza kutekelezwa hata 

kidogo na asilimia 4 yamefutwa kwa sababu ya kupitwa na 

wakati. 

2.5 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo Katika kaguzi za 

Ufanisi  

Mchoro unaonesha hali ya utekelezaji wa mapendekezo 

yaliyotolewa katika kaguzi 14 za ufanisi zilizowasilishwa 

Bungeni mwaka 2024. 
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Matokeo ya ufuatiliaji yanaonesha kuwa mapendekezo 213 

yalitolewa katika kaguzi 14 za ufanisi zilizowasilishwa Bungeni 

Aprili 2021, ambapo hadi kufikia Disemba, 2024 mapendekezo 

78 (sawa na asilimia 36.6) yalitekelezwa kikamilifu, 

mapendekezo 105 (sawa na asilimia 49.3) yaliyotolewa 

yametekelezwa kwa kiasi, wakati mapendekezo 29 (sawa na 

asilimia 13.6) hayakutekelezwa kabisa. Aidha pendekezo 

moja sawa na asilimia 0.5 lilikuwa limepitwa na wakati.  
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SURA YA TATU 

MASUALA YA JUMLA NA HOJA MTAMBUKA ZA 

UKAGUZI 

 

 

3.1 Malimbikizo ya Madeni ya Taasisi za Umma Shilingi 

trilioni 7.23    

Hadi tarehe 30 Juni 2024, taasisi 278 za Umma zilikuwa na 

madeni yasiyolipwa kwa zaidi ya miezi 12, yaliyofikia jumla 

ya Shilingi Trilioni 7.23. Hali hii imetokana na uhaba wa fedha, 

ucheleweshaji wa fedha kutoka Serikalini pamoja na utendaji 

dhaifu wa biashara za Taasisi husika. Kati ya deni hilo, Taasisi 

za mashirika ya Umma zinadaiwa Shilingi Trilioni 3.7, na 

Taasisi za Serikali Kuu zinadaiwa Shilingi Trilioni 3.53. Baadhi 

ya Taasisi hizo ni kama ifuatavyo. 

Jedwali Na. 2: Taasisi 12 zenye malimbikizo makubwa ya madeni 

Na. Taasisi 
Kiasi (Sh. 
Bilioni) Asilimia 

1 
Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) 1,179,927,226 16 

2 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania 1,028,938,589 14 

3 Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 1,006,021,455 14 

4 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa - (Fungu 57) 904,794,956 13 

5 Shirika la Reli Tanzania (TRC) 661,326,654 9 

6 Jeshi la Polisi - (Fungu 28) 514,827,337 7 

7 Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) 434,349,744 6 

8 Wizara ya Ujenzi - (Fungu 98) 290,325,754 4 

9 
Wakala wa Maji Vijijini na Usafi wa 
Mazingira (RUWASA) 198,412,566 3 

10 Wizara ya Afya - (Fungu 52) 149,942,498 2 

11 Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL) 132,805,704 2 
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Na. Taasisi 
Kiasi (Sh. 
Bilioni) Asilimia 

12 
Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) 
- (Fungu 38) 112,979,665 2 

3.2 Usimamizi Duni wa Mali zilizotelekezwa – Shilingi 

Bilioni 37.07  

Ukaguzi umebaini magari 552, pikipiki 98 na mashine 20 

hazitumiki kwa muda mrefu katika Taasisi 81 bila hatua za 

matengenezo au uuzaji kutokana na ucheleweshaji wa 

maamuzi na ukosefu wa mipango. Pia majengo na mitambo 

yenye thamani ya Shilingi Bilioni 37.07 hayatumiki, ikiwemo 

jengo la IPS (miaka mitatu), mitambo ya Bohari ya Dawa tangu 

2020/21 na baadhi ya majengo ya utalii kwenye hifadhi za 

Taifa.  

Hali hii imesababishwa na ukosefu wa fedha za ukarabati, 

ucheleweshaji wa manunuzi na ukosefu wa mpango wa 

matumizi hivyo kusababisha hasara na kuathiri huduma kwa 

wananchi. 

3.3 Uwepo wa Dawa zilizokwisha Muda na Zenye Muda 

Mfupi wa Matumizi- Shilingi Bilioni 12.44  

Ukaguzi umebaini dawa na vifaa tiba vyenye thamani ya 

Shilingi Bilioni 12.44 vimeharibika kutokana na kuisha muda 

wa matumizi bila kuondolewa. Sababu kuu ni ucheleweshaji 

wa vibali vya kisheria vya kuziondoa, ununuzi wa dawa bila 

tathmini ya mahitaji na kutofuata utaratibu wa Kile 

kilichoingia kwanza, ndicho kinachotumika au kuuzwa 

kwanza. Hali hii imeongeza gharama za uhifadhi na 

kuhatarisha usalama wa watumiaji. 
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Jedwali Na. 3: Taasisi zenye Dawa zilizokwisha muda 
Taasisi Thamani ya 

Dawa (Shilingi 
Bilioni) 

Maelezo 

Bohari Kuu ya 
Dawa  

4.18 Dawa zilizokwisha muda wa 
matumizi  

Bohari Kuu ya 
Dawa  

4.86 Dawa zenye muda mfupi wa 
matumizi (chini ya miezi 6)  

Hospitali ya 
Taifa Muhimbili 

0.157 Dawa zilizokwisha muda wa 
matumizi  

Hospitali ya 
Taifa Mloganzila 

0.108 Dawa zilizokwisha muda wa 
matumizi  

Hospitali 11 kati 
ya 34 za Rufaa 
za Mikoa 

1.41 Dawa zilizokwisha muda hadi miaka 
5; Tabora RRH ilikuwa na dawa zenye 
thamani ya Shilingi milioni 619.25 
(43% ya jumla) 

Halmashauri 13  1.73 Dawa zilizokwisha muda hadi miaka 
10; H/wilaya Maswa ilikuwa na dawa 
zenye thamani ya Shilingi milioni 
765.71 (44% ya jumla) 

Jumla 12.445  

3.4 Malimbikizo ya Madeni ya Watumishi Shilingi Bilioni 

311.98   

Ukaguzi umebaini Taasisi 269 za Umma zinadaiwa jumla ya 

Shilingi Bilioni 311.98 za madeni ya watumishi, ikijumuisha 

Serikali Kuu (Shilingi Bilioni 274.8 - asilimia 88), Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (Shilingi Bilioni 24.54 - asilimia 8), na 

Mashirika ya Umma (Shilingi Bilioni 12.64 - asilimia 4). Madeni 

haya ni ya mishahara, gharama za usafiri kwa wastaafu na 

marupurupu mbalimbali. Sababu kuu ni ufinyu wa bajeti, 

ucheleweshaji wa fedha na udhaifu katika usimamizi wa fedha 

za Umma. 
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SURA YA NNE 

UKAGUZI WA HESABU ZA SERIKALI KUU  

 

 

4.1 Mwenendo wa deni la Serikali 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, deni la Serikali lilifikia kiasi 

cha Shilingi Trilioni 97.36, kutoka Shilingi Trilioni 82.25 

mwaka uliopita sawa na ongezeko la Shilingi Trilioni 15.10 

(asilimia 18). Deni hili linajumuisha deni la ndani Shilingi 

Trilioni 31.95 na deni la nje Shilingi Trilioni 65.41.  

Kwa mujibu wa Tathmini ya Uhimilivu wa Deni ya Desemba 

2024, deni la Serikali bado ni himilivu ambapo uwiano wa deni 

kwa Pato la Taifa la ndani (asilimia 41.1) na deni la nje kwa 

Pato la Taifa (asilimia 23.6) upo chini ya viwango vya juu 

vinavyokubalika (asilimia 55 na asilimia 40 mtawalia). 
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4.2 Athari za Kutoweka Masharti ya Kulinda Haki za 

Kisheria katika Marekebisho ya Sheria ya Madini na 

Maliasili 

Marekebisho ya Sheria ya Madini na Maliasili (2017) 

hayakuzingatia haki zilizokuwepo chini ya Sheria ya Madini 

(2010), na hivyo kusababisha Serikali kushitakiwa kwenye 

Mahakama ya Kimataifa ya Uwekezaji (ICSID) na kulipa fidia 

ya Shilingi Bilioni 74.88 kwa kampuni ya Winshear Gold 

Corporation.  

Serikali pia bado inakabiliwa na kesi zenye madai ya Dola 

Milioni 159.40 za Marekani (Nachingwea Nickel, milioni 90; 

Montero Mining, milioni 69.4). Kukosekana kwa tathmini ya 

athari za kisheria kabla ya mabadiliko haya kumesababisha 

hasara kubwa na kudhoofisha mazingira ya uwekezaji wa 

Kimataifa. 

4.3 Upotevu wa Lita 14,459,706.19 za Mafuta 

yanayosafirishwa Kupitia Bomba la TAZAMA  

Ukaguzi wa mafuta yaliyosafirishwa kupitia bomba la TAZAMA 

(Januari 2023 – Agosti 2024) ulibaini upungufu wa lita milioni 

14.46 zenye kodi ya Shilingi bilioni 12.6 ambazo hazikufika 

kituo cha Inyala, Mbeya, kinyume na Kanuni za Forodha za 

Jumuiya ya Afrika Mashariki (2010).  

Hali hii inaashiria kuwa mafuta hayo huenda yalibaki nchini 

bila kulipiwa kodi kinyume cha sheria na hivyo kusababisha 

upotevu wa mapato na kudhoofisha udhibiti wa forodha. 
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4.4 Udhaifu Katika Uhakiki wa Mkataba Uliosababisha 

Hasara ya Shilingi Bilioni 13.72   

TANROADS ilisaini mkataba wa Shilingi bilioni 38.36 (Desemba 

2022) kwa miradi mitatu ya barabara mkoani Songwe: Ibanda–

Kajunjumele (km 22), Kajunjumele–Bandari ya Kiwira (km 6) 

na Kajunjumele–Bandari ya Itungi (km 4). Hata hivyo, 

mkandarasi alichelewesha kazi na kutoa nyaraka za kughushi, 

ikiwemo dhamana kutoka benki ya Azerbaijan ambayo 

imefilisika na haiwezi kulipa.  

Mei 2024, TANROADS ilisitisha mkataba na kuanza taratibu za 

kudai kurejeshewa Shilingi bilioni 13.72, lakini suala hili 

limepelekwa kwenye usuluhishi baada ya mkandarasi kupinga 

madai hayo. Hali hii inahatarisha urejeshwaji wa fedha za 

Umma na kuchelewesha huduma bora kwa wananchi. 
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4.5 Upungufu wa Bajeti ya Shilingi Trilioni 1.43 kwa 

Matengenezo ya Barabara  

Ukaguzi umebaini pengo kubwa la bajeti la Shilingi Trilioni 

1.43 katika matengenezo ya barabara kwa mwaka 2023/24, 

hali inayohatarisha ujenzi endelevu wa miundombinu nchini. 

Ingawa TANROADS na TARURA zinahitaji Shilingi Trilioni 2.29 

kwa matengenezo, bajeti iliyotengwa ni Shilingi bilioni 856.79 

pekee, huku kiasi halisi kilichotolewa kilikuwa Shilingi 405.29  

ambazo ni  asilimia 47 tu ya bajeti hiyo.  

Hii imesababisha upungufu mkubwa wa fedha licha ya 

kuongezeka kwa mapato ya ushuru wa mafuta na ada za 

magari ya kimataifa. Kutokubuni vyanzo vipya vya mapato na 

kutopitiwa kwa bajeti kunaongeza hatari ya uharibifu zaidi wa 

barabara, ongezeko la gharama za ukarabati siku zijazo na 

kuathiri ukuaji wa uchumi na ustawi wa wananchi. 

 



 

 

19 Toleo Maalum la Mwananchi 

4.6 TEMESA Kuendesha Vivuko Bila Vyeti vya Usalama 

TEMESA inaendesha vivuko 32 bila Cheti cha Usalama kutoka 

TASAC kutokana na tafsiri kinzani ya Sheria ya Usafiri wa Meli 

na Kanuni zake kuhusu hitaji la bima kwa vyombo vya Serikali. 

Mfano, vivuko vya MV Magogoni na MV Kigamboni vinatoa 

huduma bila uthibitisho wa usalama. Hali hii inahatarisha 

usalama wa abiria na wafanyakazi kwani vyombo hivyo 

havijakaguliwa kuthibitisha ustahili wa safari baharini. 

4.7 Gharama Kubwa za Kulipa Kodi ya Pango katika Balozi 

za Tanzania Nje ya Nchi  

Katika mwaka wa fedha 2023/24, balozi 39 kati ya 43 zilitumia 

Shilingi bilioni 22.63 kulipia kodi ya Ofisi na makazi, sawa na 

asilimia 14 ya bajeti. Kwa miaka mitatu mfululizo, jumla ya 

Shilingi Bilioni 56.56 zilitumika kwa malipo hayo, fedha 

ambazo zingeweza kujenga au kukarabati majengo ya balozi 

kama kungekuwepo utaratibu wa mikopo kwa ujenzi. 

Gharama hizi zimesababishwa na Serikali kushindwa 

kuendeleza viwanja au kukarabati majengo chakavu ya balozi. 

Hali hii inapunguza ufanisi wa utekelezaji wa majukumu ya 

kidiplomasia. 
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SURA YA TANO 

UKAGUZI WA TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

 

 

A. UTEKELEZAJI NA USIMAMIZI WA BAJETI 

5.1 Bajeti Duni na Mpango Hafifu wa Kulipa Madeni – 

Shilingi Bilioni 70.2 

Ukaguzi wa bajeti za Halmashauri kwa mwaka 2023/24 

ulibaini kuwa halmashauri 43 na sekretarieti 2 za mikoa 

hazikutenga fedha za kutosha kulipa madeni ya Shilingi Bilioni 

70.2 kwa wazabuni na watumishi kinyume na Mwongozo wa 

Bajeti wa 2023/24.  

Kutolipa madeni haya kumesababisha ongezeko la gharama za 

riba, kudhoofisha utendaji wa wazabuni, kuchelewesha 

huduma kwa wananchi, kupunguza ari ya watumishi na 

kuharibu taswira ya halmashauri mbele ya wadau. 

B. USIMAMIZI WA MAPATO 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, mamlaka za Serikali za 

mitaa zimekusanya jumla ya Shilingi Trilioni 1.23, ambayo ni 

zaidi ya makisio ya Shilingi Trilioni 1.14. Ongezeko hili ni 

Shilingi Bilioni 87.75 sawa na asilimia 8. Halmashauri 110 

zilivuka malengo yao ya makusanyo kwa Shilingi Bilioni 

155.39, huku halmashauri 72 zikishindwa kufikia malengo kwa 

jumla ya Shilingi Bilioni 74.82.  
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Matokeo haya yanaonesha umuhimu wa kupanga bajeti halisi 

na kuimarisha mikakati ya ukusanyaji mapato ili kuhakikisha 

uendelevu wa kifedha katika Serikali za mitaa.  

5.2 Tofauti Kubwa Kati ya Mikataba na Makusanyo Halisi ya 

Mawakala  

Katika mwaka wa fedha 2023/24, mamlaka 14 za Serikali za 

mitaa zilitarajiwa kukusanya Shilingi Bilioni 45.61 kupitia 

mawakala wa mapato, lakini zikakusanya Shilingi Bilioni 

19.49, zikileta pungufu ya Shilingi Bilioni 26.12. Pungufu 

kubwa zaidi, inayozidi Shilingi Bilioni 1, ilitambuliwa katika 

halmashauri sita. Taarifa ya kina inapatikana katika jedwali 

linalofuata: 

Jedwali Na. 4: Mamlaka za Serikali za mitaa zilizokusanya 

mapato bila kuzingatia matakwa ya mkataba 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi 
kilichotakiwa 
kukusanywa 

(Shilingi) 

Kiasi 
kilichokusanywa 

(Shilingi) 

Kiasi ambacho 
hakijakusanyw
a (Shilingi) 

1 
H/Jiji Dar 
es Salaam 

15,000,000,00
0 3,479,778,733 11,520,221,267 

2 
H/M 

Kinondoni 9,306,336,000 5,516,784,717 4,739,951,283 

3 
H/M 

Ubungo 3,120,000,000 909,779,440 2,210,220,560 

4 
H/Jiji 

Mwanza 3,652,299,719 1,643,585,916 2,008,713,803 

5 
H/W 

Kibondo 2,191,250,000 635,604,400 1,555,645,600 

6 H/W Babati 2,500,975,000 1,447,145,753 1,053,829,247 
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5.3 Fedha Zilizokusanywa lakini Hazikuwekwa Benki  

Ukaguzi ulibaini kuwa Halmashauri 37 zilikusanya Shilingi 

Bilioni 3.45 ambazo hazikuwekwa kwenye akaunti rasmi za 

Serikali. Hali hii inaashiria uwezekano wa ubadhirifu wa fedha 

za Umma na kusababisha ucheleweshaji wa utoaji wa huduma 

muhimu kwa wananchi. 

C. SEKTA YA UWEKEZAJI TAMISEMI NA MAMLAKA ZA 

SERIKALI YA MITAA 

5.4 Kushindwa kwa UDART Kufikia Viwango vya Utendaji 

na Athari kwenye Ubora wa Huduma 

Ukaguzi umebaini kuwa watoa huduma wa Mabasi Yaendayo 

Haraka (UDART) hawajazingatia viwango vya utendaji 

vilivyokubalika kimkataba, ikiwemo kushindwa kuhakikisha 

asilimia 90 ya mabasi yanatoa huduma wakati wa 

msongamano mkubwa, kudhibiti muda wa safari na kutunza 

ubora wa mabasi na huduma kwa abiria.  
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Kutokana na hilo, hadi Juni 2024 makato na adhabu za kifedha 

zilifikia Shilingi Bilioni 15.32, huku faini za mwaka 2023/24 

pekee zikiongezeka kwa asilimia 27 sawa na Shilingi Bilioni 

3.84. Hii imetokana na usimamizi dhaifu na kukosekana kwa 

mfumo wa kisasa wa kufuatilia huduma (Intelligent Transport 

System - ITS), na kusababisha kupungua kwa ubora wa 

huduma, malalamiko kutoka kwa abiria na hatari ya Mamlaka 

ya DART kupoteza mapato. 

5.5 Upungufu wa Mabasi ya UDART Unaosababisha Huduma 

Duni za Usafiri  

Mkataba wa huduma kati ya DART na UDART unahitaji mabasi 

210 yafanye kazi, lakini hadi tarehe 22 Novemba 2024, mabasi 

111 pekee ndiyo yalikuwa yanatumika, huku 99 yakiwa 

hayafanyi kazi kutokana na uchakavu, ajali, na kuhitaji 

matengenezo.  

Upungufu huu wa asilimia 49 umeongeza msongamano, 

kuchelewesha safari na kuathiri ubora wa huduma kwa 

wasafiri. Tatizo limechangiwa na ukosefu wa matengenezo ya 

mara kwa mara hali inayokiuka mkataba wa uendeshaji wa 

mabasi.  

5.6 Kushuka kwa Thamani ya Uwekezaji wa Hisa katika 

DCB Bank  

Katika mwaka 2023/24, uwekezaji wa Halmashauri za Jiji na 

Manispaa za Dar es Salaam kwenye hisa za Benki ya DCB 

ulishuka thamani kutoka Shilingi Bilioni 4.47 hadi Shilingi 

Bilioni 3.51, na kusababisha hasara ya Shilingi Milioni 957.72. 

Thamani ya hisa moja ilipungua kutoka Shilingi 140 mwaka 

2023 hadi Shilingi 110 mwaka 2024, ikiwa ni mwaka wa tatu 

mfululizo wa kushuka bila mgawanyo wowote wa faida. 
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Kukosekana kwa tathmini na mpango madhubuti wa uwekezaji 

kunahatarisha upotevu zaidi wa fedha za Umma. 

D. USIMAMIZI WA MALI SERIKALI ZA MITAA 

 

5.7 Kutotumika kwa Vifaa vya Matibabu kutokana na 

Ukosefu wa Miundombinu, Wataalamu na Vipuri 

Vifaa vya matibabu vyenye thamani ya Shilingi Bilioni 3.85 

katika vituo vya afya 25 havitumiki kutokana na ukosefu wa 

wataalamu, miundombinu duni, majengo kutokamilika na 

uhaba wa vitendanishi vya maabara (reagents).  

Pia, vifaa 65 ikiwemo mashine za X-ray na za kufulia katika 

hospitali sita havijafanya kazi kwa zaidi ya miaka miwili 

kutokana na kukosekana kwa miundombinu inayohitajika 

pamoja na vipuri, hali inayosababisha upotevu wa fedha na 

hatari ya uchakavu kabla ya kutumika ipasavyo. 

 

5.8 Miradi ya Ujenzi Iliyokamilika Lakini Haitumiki Shilingi 

Bilioni 5.64  
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Ukaguzi wangu wa miradi ya ujenzi (2023/24) umebaini miradi 

45 ya afya, elimu na utawala yenye thamani ya Shilingi Bilioni 

5.64 katika mamlaka 11 za Serikali za mitaa imekamilika lakini 

haitumiki. Sababu kuu ni upungufu wa watumishi, ukosefu wa 

samani, vifaa vya maabara, vyoo na miundombinu mingine 

muhimu.  

Hali hii inaathiri utoaji wa huduma, inaongeza gharama za 

matengenezo na kuhatarisha uchakavu kabla ya miradi hiyo 

kutumiwa. 

Jedwali Na. 5: Halmashauri zenye miradi iliyokamilika 
lakini haitumiki 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Miradi Kiasi (Shilingi) 

1.  H/W Mkuranga  12 2,486,907,918 

2.  H/W Misungwi  7 728,661,050 

3.  H/W Ileje 2 608,000,000 

4.  H/W Itigi 3 500,000,000 

5.  H/M Temeke 2 449,293,900 

6.  H/W Chemba 5 230,000,000 

7.  H/W Mbulu 4 215,115,740 

8.  H/W Mkinga  2 114,400,000 

9.  H/Mji Mbulu  5 108,000,000 

10.  H/W Mvomero  1 100,000,000 

11.  H/Mji Geita 2 95,000,000 

Jumla 45 5,635,378,608 

 

E. SEKTA YA AFYA 

5.9 Kutofikiwa kwa Lengo la iCHF la Uandikishaji wa Kaya  

Waraka Na. 1 wa Ofisi ya Rais TAMISEMI (2018) uliagiza 

Sekretarieti za Mikoa kuhamasisha uandikishaji wa kaya mpya 

kwenye bima ya afya iliyoboreshwa (iCHF). Hata hivyo, 

Sekretarieti 17 za Mikoa hazikufikia malengo, ambapo hadi 

Juni 2024 kaya 159,773 tu kati ya 1,247,474 zilijiunga.  
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Sababu kuu ni huduma duni za afya zikilinganishwa na NHIF, 

changamoto za kiufundi za mfumo wa IMIS na baadhi ya 

maofisa waandikishaji kujitoa katika ngazi za kata na vijiji. 

Hali hii inahatarisha mafanikio na uendelevu wa mfuko huo. 

5.10 Fedha zilizotengwa kwa ajili ya Dawa na Vifaa vya 

Tiba Kuelekezwa kwenye Matumizi Mengine Shilingi 

Bilioni 4.75 

Aya ya 3.2(i) ya Maelekezo ya Wizara ya Afya (2017) kuhusu 

Usimamizi wa Mfuko wa Uchangiaji Gharama inataka asilimia 

50 ya makusanyo ya papo kwa papo (user fee) itumike 

kununua dawa na vifaatiba.  

Hata hivyo, tathmini katika halmashauri 10 ilibaini kuwa kati 

ya Shilingi Bilioni 17.55 zilizokusanywa, Shilingi Bilioni 8.78 

zilipaswa kutengwa kwa vifaatiba, lakini kiasi cha Shilingi 

Bilioni 4.44 kilielekezwa kwenye matumizi mengine kama 

posho na matumizi ya kawaida. Hali hii inadhoofisha juhudi za 

kuboresha huduma za afya na inapunguza ubora wa huduma 

kwa wananchi. 

F. SEKTA YA ARDHI 

5.11 Kutotolewa kwa Hatimiliki kwa wanufaika wa 

Viwanja 1975 Vilivyolipiwa Kikamilifu Vyenye  

thamani ya Shilingi Bilioni 6.59  

Sheria ya Ardhi (Sura ya 113, Kifungu 29(1) inaitaka mamlaka 

husika kutoa hatimiliki kwa wamiliki wa ardhi. Hata hivyo, 

licha ya Manispaa ya Kigamboni kupima na kuuza viwanja 

2,220 vilivyolipiwa kikamilifu kufikia mwaka 2021/22, hadi 

Novemba 2024 ni wanufaika 245 pekee waliopata hatimiliki. 
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Viwanja 1,975 (asilimia 89) vyenye thamani ya Shilingi Bilioni 

6.59 havina hatimiliki kutokana na wanunuzi kutowasilisha 

nyaraka muhimu kama vitambulisho vya NIDA, uwasilishaji 

usiokamilika wa fomu Na. 19, na ucheleweshaji wa kurejesha 

hatimiliki kutoka kwa mmiliki wa awali wa eneo la 

Pembamnazi-Tundwi Songani. Hii imeathiri haki ya umiliki na 

maendeleo ya maeneo hayo. 
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SURA YA SITA  

UKAGUZI WA HESABU ZA MASHIRIKA YA UMMA 

 

 

 

A. UTENDAJI WA KIFEDHA WA MASHIRIKA YA UMMA 

6.1 Taasisi zilizopata hasara au nakisi 

Katika mwaka 2023/24, mashirika 31 ya Umma yalipata faida, 

yakiongozwa na TPDC (Shilingi Bilioni 248.75), NHC (Shilingi 

Bilioni 242.90) na TPA (Shilingi Bilioni 140.48). Hata hivyo, 

baadhi ya mashirika yaliendelea kupata hasara kutokana na 

changamoto za kiutendaji na kiuongozi: 

 

• Shirika la Reli (TRL) lilipata hasara ya Shilingi Bilioni 

224 kutokana na kupungua kwa mapato ya usafirishaji 
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kwa sababu ya uhaba wa vichwa vya treni na 

mabehewa, pamoja na kufungwa kwa njia kutokana 

na mvua kubwa. Hasara hii ni kabla ya kuanza kwa 

huduma za usafirishaji wa treni ya abiria (SGR). 

• Kampuni ya Ndege (ATCL) ilipata hasara ya Shilingi 

Bilioni 91.8 kutokana na gharama kubwa za 

matengenezo ya ndege, hitilafu za injini na 

ucheleweshaji wa huduma za mizigo. 

• TTCL ilipata hasara ya Shilingi Bilioni 27.78 kutokana 

na kuongezeka kwa gharama baada ya kuhamishiwa 

Mkongo wa Taifa na Kituo cha Taifa cha Data, huku 

mapato ya mkongo yakiwasilishwa moja kwa moja 

Serikalini badala ya shirika. 

• Shirika la Posta lilipata hasara ya Shilingi Bilioni 23.63 

kutokana na kupungua kwa mapato kwa asilimia 20 na 

ongezeko la gharama za uendeshaji kwa asilimia 46. 

• Shirika la Masoko ya Kariakoo lilipata hasara ya 

Shilingi Bilioni 1.45 kutokana na uharibifu wa jengo 

uliochangiwa na moto. 

• Soko la Bidhaa Tanzania lilipata hasara ya Shilingi 

Milioni 561.92 kutokana na ada ndogo au kutotozwa 

kwa baadhi ya bidhaa pamoja na ongezeko la gharama 

za uendeshaji kwa asilimia 17. 
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Hasara hizi zilisababisha Serikali kutoa ruzuku kubwa za 

uendeshaji, hali inayohitaji hatua za haraka ili kuongeza 

ufanisi na tija katika mashirika hayo. 

B. MWENENDO WA BENKI ZINAZOMILIKIWA NA SERIKALI 

6.2 Usimamizi Duni wa Dhamana Zilizowekwa  

Ukaguzi wa usimamizi wa mikopo katika benki tatu umebaini 

mapungufu makubwa katika usimamizi wa dhamana. Benki ya 

Maendeleo ya TIB ilitoa mikopo ya Shilingi Bilioni 209.05 kwa 

dhamana za Shilingi Bilioni 52.06 pekee, na hivyo kusababisha 

upungufu wa Shilingi Bilioni 156.99. Aidha, dhamana za 

Shilingi Bilioni 19.63 zilikuwa zimepita muda wa matumizi. 

Katika Benki ya TCB, mikopo 31 (Shilingi Bilioni 24.93) 

haikuwa na ripoti za uthamini, mikopo 6 (Shilingi Bilioni 

20.31) ilikuwa na dhamana zisizo na bima, na dhamana za 

mikopo 13 (Shilingi Bilioni 47.14) hazikuhakikiwa kikamilifu. 
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Kwa Benki ya Azania, kulikuwa na tofauti ya Shilingi Bilioni 

277.07 kati ya rejista ya dhamana (Shilingi Bilioni 786.27) na 

nyaraka za uthibitisho zilizopo (Shilingi Bilioni 509.20), 

ikionyesha udhaifu katika utunzaji kumbukumbu. 

Mapungufu haya yametokana na usimamizi duni wa dhamana 

na ukosefu wa maridhiano ya mara kwa mara ya kumbukumbu 

na nyaraka za dhamana hizo. 

6.3 Utendaji Duni wa Kampuni ya TIB Rasilimali Limited 

Kampuni ya TIB Rasilimali Limited haijapata faida kwa zaidi 

ya miaka mitano, ambapo mwaka 2024 ilipata hasara ya 

Shilingi Milioni 539.86, kutoka Shilingi Milioni 343.80 mwaka 

2022. Kufikia Desemba 2024, kampuni ilikuwa na deni lililozidi 

mali zake kwa Shilingi Bilioni 1.25 na hasara iliyokusanywa ya 

Shilingi Bilioni 3.63. Sababu kuu ni ukosefu wa mtaji wa 

kutosha na mabadiliko ya wawekezaji kutoka hisa kwenda hati 

fungani zenye riba. 
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6.4 Ukosefu wa Mtaji wa Kutosha wa Benki ya Maendeleo 

ya TIB - Shilingi Bilioni 112.74 

Benki ya Maendeleo ya TIB ilikuwa na upungufu wa mtaji wa 

Shilingi Bilioni 112.74, kwani mtaji wake ulikuwa Shilingi 

Bilioni 87.26 badala ya kiwango cha kisheria cha Shilingi 

bilioni 200. Benki bado inasubiri nyongeza ya mtaji kutoka 

Wizara ya Fedha.  

Aidha, hadi Machi 2025 benki ilikuwa na deni la Shilingi Bilioni 

37 kutoka Ofisi ya Msajili wa Hazina (OTR) tangu 2019, na 

madeni mengine ya muda mrefu ya Shilingi Bilioni 183 kutoka 

kwa wadai mbalimbali, huku mali zake zikiwa Shilingi Bilioni 

2.84 pekee. 

6.5 Usimamizi Usioridhisha wa Mfuko wa SELF 

Mfuko wa SELF ulitoa mikopo kwa riba ya asilimia 24 badala 

ya asilimia 30 kinyume na miongozo ya mwaka 2023, pamoja 

na kutokutumia kanuni sahihi ya kukokotoa riba. Aidha, 

mkopo mmoja wa Shilingi Milioni 79 ulitolewa kinyume na 

matumizi yaliyokubaliwa, na mkopaji alishindwa kurejesha 

fedha hizo. Usimamizi na uchambuzi dhaifu umeongeza hatari 

ya mikopo isiyolipika. 

C. UFANISI WA MASHIRIKA YA UMMA KATIKA UTENDAJI 

KAZI 

6.6 Madeni ya TANESCO kwa IPTL na Urejeshaji wa Fedha 

za Tegeta Escrow 

TANESCO inadaiwa Shilingi Bilioni 238.71 na IPTL, ikijumuisha 

deni halisi la Shilingi Bilioni 111.48 na riba ya Shilingi Bilioni 

127.22 kutokana na kuchelewesha malipo kati ya mwaka 2009 
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hadi 2017. Aidha, IPTL imewasilisha madai mengine ya fidia, 

gharama za uzalishaji na ada za kisheria licha ya TANESCO 

kudai mgogoro huo ulimalizwa kupitia Kesi Na. 200 ya mwaka 

2015. Pia, IPTL bado haijarejesha Dola milioni 148.4 za 

Marekani (Shilingi Bilioni 389.83) inazodaiwa na Serikali 

kutokana na matumizi mabaya ya fedha za Tegeta Escrow 

tangu Februari 2022. 

6.7 Mikopo Isiyorejeshwa ya Shilingi Trilioni 1.29 

Mifuko ya hifadhi ya jamii bado inakabiliwa na changamoto ya 

mikopo ya muda mrefu isiyorejeshwa kutoka kwa mashirika ya 

Umma. Hadi Juni 2024, NSSF ilikuwa inadai Shilingi Trilioni 

1.06 (imeshuka kutoka Trilioni 1.50), na PSSSF ilidai Shilingi 

Bilioni 231.4 bila mabadiliko kwa miaka miwili mfululizo. 

Mikopo hii haijalipwa kwa kipindi cha hadi miaka 17.  

6.8 Ucheleweshaji wa Fidia kwa Wafanyakazi Walioumia 

Kazini Shilingi Milioni 262.70 

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi umechelewesha 

kushughulikia madai 23 kati ya 28 kwa wastani wa siku 82, 

kinyume na mwongozo wa siku 30 hadi 60. Jumla ya madai ya 

fidia yaliyochelewa ni shilingi Milioni 262.7. Ucheleweshaji 

huu unaathiri familia za wafanyakazi na kuzidisha matatizo ya 

kijamii. 

6.9 Uwekezaji wa Shilingi Bilioni 161.53 Usiozalisha Faida 

PSSSF imewekeza Shilingi Bilioni 161.53 katika vitega uchumi 

vinane ikiwemo Kampuni ya Majengo ya Biashara ya Jiji la 

Mwanza (Shilingi Bilioni 72), Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa 

za Ngozi Kilimanjaro (Shilingi Bilioni 59.96) ambavyo 

havijazalisha faida kwa kipindi cha hadi miaka saba. Hii 
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inakiuka Mwongozo wa Benki Kuu unaotaka kila uwekezaji 

uzalishe faida inayozidi amana ya Serikali. Baadhi ya vitega 

uchumi hivi havina mkakati wa namna ya kuviondoa licha ya 

kutoleta tija. 

 

6.10 Mwenendo wa Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za 

Zege Tanzania (TCPM) 

Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania (TCPM), 

kampuni tanzu ya TANESCO iliyoanzishwa ili kuzalisha na 

kupima ubora wa nguzo za zege nchini, haijatekeleza 

majukumu yake ipasavyo kwa zaidi ya miaka 10 tangu 

kuanzishwa kwake. Katika mwaka 2023/24, TCPM ilipokea 

Shilingi Bilioni 6 kutoka TANESCO, lakini fedha nyingi 

zilitumika kwenye gharama za kawaida na kulipa wazabuni wa 

nje badala ya kujenga kiwanda na maabara yake yenyewe. 

Kutokana na hali hiyo, kampuni inaendelea kutegemea 

huduma za nje. Inapendekezwa kampuni hii ama ifanywe 

kuwa idara ndani ya TANESCO au ipewe rasilimali za kutosha 

kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi. 
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D. USIMAMIZI WA RASILIMALI NA MALI 

6.11 Matumizi Yasiyo na Tija na Malipo Yasiyo Halali – 

Shilingi Bilioni 378.17 

Kwa mwaka 2023/24, Ukaguzi umebaini matumizi yasiyo na 

tija na malipo yasiyo halali yenye thamani ya Shilingi Bilioni 

378.17 katika taasisi za Umma. Matumizi yasiyo na tija 

(Shilingi Bilioni 371.42) yalitokana na riba na faini za 

ucheleweshaji kodi, michango ya pensheni, mishahara kwa 

watumishi waliosimamishwa bila kibali, na ucheleweshaji wa 

malipo kwa wazabuni. Mfano: 

• Mamlaka ya Bandari (TPA): Shilingi Bilioni 17.35 za faini 

na riba za kodi. 

• Chuo Kikuu cha Muhimbili (MUHAS): Shilingi Milioni 31.89 

za faini za pensheni. 

• Bodi ya Nafaka: Shilingi Milioni 370.63 za mishahara kwa 

watumishi waliosimamishwa bila kibali. 

Malipo yasiyo halali (Shilingi Bilioni 6.75) yalihusisha 

mishahara na posho zisizoidhinishwa. Mfano: 

• Bodi ya Nafaka: Shilingi Bilioni 2.05 mishahara bila kibali. 

• TANESCO: Shilingi Bilioni 2.04 mishahara kwa wastaafu 

na posho zisizoidhinishwa. 

• ATCL: Shilingi Bilioni 1.32 posho zilizozidi viwango 

vilivyoidhinishwa. 

Hali hii imesababisha ongezeko la madeni, kupoteza fedha za 

maendeleo, na kuonyesha mapungufu katika uwajibikaji wa 

fedha za Umma. 



 

 

36 Toleo Maalum la Mwananchi 

6.12 Matumizi Yasiyo na Tija kwa Matengenezo ya Ndege 

5H-MWF (Q300) - Shilingi Bilioni 20.63 

Ndege aina ya DASH 8 Q300 (5H-MWF) haijafanya kazi kwa 

zaidi ya miaka saba, huku karibu miaka minne ikiwa katika 

matengenezo yasiyo na mafanikio tangu ilipopelekwa Nchini 

Malta Novemba 2020. Licha ya Shilingi Bilioni 20.63 kutumika 

kwa matengenezo na bima tangu 2020, ndege hii bado 

haijaanza kufanya kazi hadi tarehe 30 Juni 2024, bila mpango 

maalum wa kurejeshwa kwenye huduma. Sababu kuu za tatizo 

hili ni kushindwa kufanya tathmini ya kiuchumi kabla ya 

kuanza matengenezo. 

E. MADAI 

6.13 Malimbikizo ya Madai ya Taasisi za Umma – Shilingi 

Trilioni 3.58  

Ukaguzi umebaini Taasisi 106 za Umma zina madai ya muda 

mrefu ya Shilingi Trilioni 3.58, kutoka Shilingi Trilioni 2.92 

mwaka uliopita. Baadhi ya madai hayo ni: 

• NHIF inadai Shilingi Bilioni 180 kutoka Taasisi nne za 

Serikali. 

• MSD inadai Serikali Shilingi Bilioni 267.79, ongezeko la 

asilimia 14. 

• Bodi ya Mikopo (HESLB) inadai Shilingi Bilioni 931.14 

za mikopo ya wanafunzi, ongezeko la asilimia 15. 

• Shirika la Nyumba (NHC) linadai Shilingi Bilioni 19.09 

za kodi kutoka wapangaji waliotoroka. 
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• Hospitali ya Muhimbili inadai Shilingi Bilioni 20.88 

baada ya kutoa huduma kwa wadaiwa sugu, kinyume 

na sera yake. 

• TTCL inadai Shilingi Bilioni 102.42 kutoka wateja wa 

Serikali na binafsi. 

• Mfuko wa Mafunzo ya Usafiri wa Anga unadai Shilingi 

Bilioni 19.42 kutokana na ucheleweshaji wa 

michango. 

Hali hii inadhoofisha uwezo wa Taasisi hizi kutoa huduma bora 
kwa Umma. 

F. USIMAMIZI WA MIRADI NA MANUNUZI 

6.14 Miradi ya Ubia Iliyosimama kwa Miaka 11 hadi 27 Bila 

Kukamilika   

Ukaguzi umebaini kuwa miradi 24 ya ubia ya Shirika la Nyumba 

la Taifa (NHC) imekwama kwa kati ya miaka 11 hadi 27, licha 

ya mikataba kutaka ikamilike ndani ya miaka mitatu. Licha ya 

changamoto hizo, mwaka 2023/24, NHC imesaini mikataba 

mingine 20 ya ubia, na hivyo kuongeza miradi isiyoleta faida. 

Udhaifu wa usimamizi umesababisha mali za shirika (ardhi, 

majengo, na fedha) kufungiwa kwenye miradi isiyozalisha na 

hivyo kuhatarisha ufanisi na maendeleo ya shirika hilo. 
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6.15 Malipo ya Awali Yanayohatarisha Hasara ya Shilingi 

Bilioni 7.51  

Mnamo Julai 2017, TANESCO iliingia mkataba wa Shilingi 

Bilioni 33.68 kwa ajili ya vifaa vya usambazaji umeme, na 

kufanya malipo ya awali ya Shilingi Bilioni 6.73. Hata hivyo, 

hadi Oktoba 2024 (miaka saba baadaye), vifaa hivyo 

havijawasilishwa, na hivyo kuhatarisha upotevu wa fedha 

hizo. 

Pia, hadi Juni 2024, Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine 

kilifanya malipo ya awali ya Shilingi Milioni 783.25 kwa vifaa 

vya Ofisi ambavyo havikupokelewa kwa zaidi ya miezi 12, hali 

inayoathiri huduma na kuhatarisha upotevu wa fedha za 

Umma. 

6.16 Malipo ya Awali Bila Kuzingatia Taratibu – Shilingi 

Bilioni 3.66  

Ukaguzi katika mashirika sita umebaini malipo ya awali yasiyo 

na udhibiti yenye thamani ya Shilingi Bilioni 3.66. Chuo cha 



 

 

39 Toleo Maalum la Mwananchi 

Uhasibu Arusha, Kituo cha Zana za Kilimo na Kampuni ya 

Sisalana zilifanya malipo ya Shilingi Milioni 989 bila dhamana 

za wazabuni. Aidha, Hospitali ya Muhimbili ililipa Shilingi 

Milioni 71 kwa mradi ulioachwa bila kurejesha fedha, na Chuo 

cha Uhasibu kililipa Shilingi Milioni 324 kwa gari ambalo 

halijawasilishwa. 

STAMIGOLD ililipa Shilingi Milioni 148 bila kupokea bidhaa, 

huku wasambazaji wengine wakikataa kuwasilisha bidhaa 

baada ya kupokea Shilingi milioni 74 kutokana na madeni ya 

nyuma. TANESCO nayo haikuongeza muda wa dhamana ya 

Shilingi Bilioni 2.13 kwa mradi wa kituo cha umeme Ununio 

baada ya kuisha muda wake. 

Hali hii imeweka fedha za Umma katika hatari ya kupotea 

kutokana na usimamizi dhaifu wa malipo ya awali na udhibiti 

wa mikataba. 

6.17 Changamoto Katika Utekelezaji wa Mradi wa Kawe 

711 na Madai ya Shilingi Bilioni 49.04  

Mradi wa ujenzi wa nyumba wa 711 katika eneo la Kawe, 

unaotekelezwa na Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), 

ulizinduliwa mwaka 2014 kwa gharama ya Shilingi Bilioni 

105.11. Hata hivyo, mradi huo ulisitishwa mwaka 2018 baada 

ya kufikia asilimia 25 ya utekelezaji, kutokana na 

ucheleweshaji wa malipo kwa mkandarasi. 

Mnamo mwaka 2022, baada ya NHC kulipa baadhi ya madeni 

ya awali, mkandarasi aliwasilisha madai ya nyongeza ya 

Shilingi Bilioni 49.09. Madai hayo yalihusisha gharama za 

ucheleweshaji, mabadiliko ya kazi, na athari za mfumuko wa 

bei. Bodi ya Wakurugenzi ya NHC yaliidhinisha madai hayo 

mnamo Desemba 2023 na hivyo kuongeza gharama ya mradi 

kwa asilimia 47. 
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SURA YA SABA 

UKAGUZI WA HESABU ZA MIRADI YA MAENDELEO 

 

 

 

7.1 Gharama za riba zinazoathiri utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo - Shilingi Bilioni 71.47 

Serikali inadaiwa Shilingi Bilioni 71.47 kama gharama za riba 

katika mwaka wa fedha 2023/24 kutokana na ucheleweshaji 

wa malipo kwa wakandarasi, ukosefu wa fedha kwa wakati na 

changamoto za bajeti, ambapo kati ya deni hilo TANROADS 

inadaiwa Shilingi Bilioni 44.38 (asilimia 62 ya kiasi chote cha 

riba) inayotokana na mikataba mbalimbali na wakandarasi, 

Wizara ya Ujenzi Shilingi Bilioni 16.81 (asilimia 23 ya riba) 

ikiwa ni sehemu ya gharama za Daraja la Kigamboni chini ya 

NSSF.  Hii inapelekea kupunguza uwezo wa kutekeleza 

mipango mipya ya maendeleo.  
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     Jedwali Na. 6: Taasisi zinazodaiwa riba  

Taasisi  Riba  
(Shilingi 
Bilioni) 

Asilimia 

Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 44.38 62.10 

Wizara ya Ujenzi 16.81 23.52 

Kampuni ya Meli Tanzania (Marine Services Co. 
Ltd.) 

5.83 8.16 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar Es 
Salaam 

3.16 4.42 

Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 0.71 0.99 

Wizara ya Maji 0.27 0.38 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza  0.21 0.29 

Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 0.07 0.10 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dodoma  

0.03 0.04 

Jumla 71.47 100.00 

 
7.2 Ongezeko la Gharama Shilingi Bilioni 36.12 katika 

Utekelezaji wa Miradi 

Tathmini ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo 

imebaini ongezeko la gharama zinazofikia jumla ya Shilingi 

Bilioni 36.12. Ongezeko hili limetokana na ucheleweshaji wa 

miradi, kasoro katika usanifu wa awali, malipo ya ziada kwa 

wakandarasi, pamoja na malipo ya fidia yasiyo na msingi wa 

kimkataba. Ongezeko la gharama za miradi linaongeza mzigo 

wa kifedha kwa Serikali na kuchelewesha utekelezaji wa 

miradi mingine ya maendeleo. 

Mchanganuo wa gharama hizo unaonesha kuwa Wakala wa 

Barabara Tanzania (TANROADS) anahusika na Shilingi Bilioni 

18.88, sawa na asilimia 52 ya ongezeko lote, wakati Wakala 

wa Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 

anahusika na Shilingi Bilioni 7.64, sawa na asilimia 21.1. 
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    Jedwali Na. 7: Taasisi zenye gharama za ziada 
Taasisi Taasisi Iliyo Husika Gharama ya 

Ziada 
(Shilingi 
Bilioni) 

TANROADS Malipo ya ziada kwa wakandarasi kutokana 
na mabadiliko ya bei, ukiukwaji wa masharti 
ya mkataba wa mkopo na upembuzi yakinifu 
usio na uhalisia. 

18.88 

RUWASA Malipo ya ziada yalitokana na uchunguzi 
duni wa wakandarasi, kusitisha mikataba 
kwa makubaliano na makosa ya usanifu. 

7.64 

DAWASA Malipo ya ziada kufuatia tathmini mpya ya 
madai ya wananchi waliopitiwa na mradi wa 
Bwawa la Kidunda 

5.24 

H/Jiji 
Mwanza 

Ukosefu wa tathmini ya miundombinu na 
makosa ya usanifu yalisababisha ongezeko la 
gharama. 

2.13 

DUWASA Ongezeko la gharama kutokana na makosa 
katika usanifu. 

1.66 

H/Jiji Dar 
Es Salaam 

Ukosefu wa tathmini ya hali ya 
miundombinu kabla ya ukarabati. 

0.57 

Jumla 36.12 
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7.3 Miradi inayotekelezwa kwa Kasi ndogo – Shilingi 

Trilioni 1.34 

Ukaguzi umebaini kuwa jumla ya miradi 136 ya maendeleo 

yenye thamani ya Shilingi Trilioni 1.34 inatekelezwa kwa kasi 

ndogo, kinyume na makubaliano ya kimkataba. Miradi hii 

imecheleweshwa kwa viwango vinavyotofautiana kati ya 

asilimia 1 hadi 92. 

Miradi ya barabara chini ya Wakala wa Barabara Tanzania 

(TANROADS) imecheleweshwa kwa kati ya asilimia 15 hadi 58, 

miradi ya maji inayosimamiwa na Wizara ya Maji na Wakala 

wa Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 

kwa kati ya asilimia 1 hadi 83 na miradi ya afya na sekta 

nyingine imecheleweshwa kwa kati ya asilimia 32 hadi 92. 

Sababu kuu ni usimamizi dhaifu wa mikataba, uwezo mdogo 

wa wakandarasi na ucheleweshaji wa fedha na utekelezaji. 

Hali hii imeongeza gharama, kuhatarisha manufaa 

yaliyokusudiwa na kuathiri ubora wa miradi. 

7.4 Ufungaji wa Transifoma Zenye Uwezo Mdogo Kuliko 

Mahitaji ya Mradi 

REA ilibadilisha aina za transifoma kutoka kVA 315 

zilizopendekezwa kwenye upembuzi yakinifu na kuweka 

zenye uwezo mdogo (kVA 50, 100 na 200) bila kufanya 

uchambuzi wa mahitaji halisi ya umeme.  

Mfano, katika mikoa ya Tabora na Mbeya, matumizi ya 

transifoma ndogo badala ya kVA 315 yameongeza hatari ya 

umeme kukatika mara kwa mara na kudhoofisha shughuli za 

kiuchumi na kijamii katika maeneo hayo. 
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7.5 Ucheleweshaji wa Matumizi ya Fedha za Maafa kwa 

Ajili ya Ukarabati wa Miundombinu Mkoani Manyara 

Shilingi Bilioni 7.01 

Serikali ilitoa Shilingi Bilioni 11.13 kwa TARURA, BAWASA, 

TANESCO, na RUWASA ili kurejesha miundombinu 

iliyoharibiwa na mafuriko mkoani Manyara (Desemba 2023). 

Hata hivyo, hadi Oktoba 2024 ni Shilingi Bilioni 4.12 (asilimia 

37) pekee zilizotumika, huku Shilingi Bilioni 7.01 zikiwa 

hazijatumika kutokana na ucheleweshaji wa taratibu za 

manunuzi na utekelezaji duni wa miradi.  

Pia, kukosekana kwa taarifa rasmi za utekelezaji kumeathiri 

uwajibikaji na uwazi na kuchelewesha urejeshaji wa huduma 

muhimu kwa wananchi. 
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SURA YA NANE 

UKAGUZI WA UFANISI 

 

A. UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU USIMAMIZI WA HUDUMA 

ZA VIVUKO 

8.1 Idadi Isiyojitosheleza ya Vivuko vilivyoko kwenye 

shughuli za Uendeshaji 

Katika Ukaguzi huu, nimebaini kuwa kulikuwa na vivuko 

vilivyosimama kutoa huduma kutokana na kuongezeka kwa 

vivuko vilivyoharibika. Nimebaini kuwa, vivuko 11 kati ya 32 

nchini havifanyi kazi, ambavyo ni sawa na asilimia 34 ya 

vivuko vilivyopo.   

Pia, kulikuwa na huduma duni za vivuko kutokana na 

kutokuwepo kwa kivuko katika njia mpya zilizotambuliwa na 

kuharibika mara kwa mara, jambo lililosababishwa na 

utekelezaji usioridhisha wa matengenezo. Kutokana na hali 

hii, TEMESA ilikodisha huduma za kivuko kutoka kampuni 

binafsi ya usafirishaji majini ya Azam Marine na maamuzi haya 

yalichangia upotevu wa mapato.   
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B. UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU UDHIBITI WA VYOMBO 

VYA USAFIRI MAJINI 

8.2 Udhibiti Usioridhisha wa Vyombo Vya Usafiri Majini 

Vinavyomilikiwa na Serikali  

Nimebaini kuwa vivuko 32 vinavyomilikiwa na TEMESA 

havikukidhi matakwa ya kiusalama majini. Vivuko hivi 

havikuwa na vyeti vya usalama majini, baadhi ya vivuko 

havikusajiliwa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania. 

Kutokuwa na vyeti vya usalama majini kunamaanisha kuwa 

vyombo hivyo havikukidhi vigezo vya kiusalama vinavyotakiwa 

kwa vyombo vya majini ili viweze kusafiri bila tatizo.  

Pia, Ukaguzi ulibaini kuwa vivuko vyote 32 vya TEMESA 

havikuwa na bima kinyume na Kanuni namba 4 ya Kanuni za 

Usafirishaji Majini za Mwaka 2011 ambazo zinataka vyombo 

vya usafiri majini kuwa na bima dhidi ya majanga yanayoweza 

kutokea. Kutokana na mapungufu hayo, Shirika la Uwakala wa 

Meli lilipaswa kuzuia vivuko hivyo kufanya kazi kwa mujibu wa 

Sheria ya Usafirishaji Majini ya Mwaka 2003 lakini halikufanya 
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hivyo. Kuendelea kufanya kazi kwa vivuko visivyokidhi vigezo 

vya kiusalama kunahatarisha  usalama wa watumiaji na 

vyombo vyenyewe. 

C. UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU USIMAMIZI WA 

MAFURIKO 

8.3 Upangaji na Uandaaji wa Bajeti Usio Tosheleza katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya Shughuli za 

Maandalizi ya kuzuia Mafuriko na majanga Katika 

Maeneo Yao   

Katika ukaguzi huu, nimebaini kuwa Mamlaka nyingi za 

Serikali za Mitaa hazikutenga bajeti ipasavyo kwa ajili ya 

maandalizi ya kukabiliana na mafuriko na majanga mengine 

ya dharura. Kati ya halmashauri sita zilizokaguliwa, ni 

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji pekee ndiyo iliyotenga bajeti 

kwa madhumuni haya. Halmashauri hiyo ilitenga Shilingi 

milioni 60 kwa mwaka wa fedha 2022/23 na Shilingi milioni 10 

kwa mwaka wa fedha 2023/24. Halmashauri nyingine tano 

hazikutenga bajeti yoyote kwa ajili ya maandalizi ya 

kukabiliana na majanga katika kipindi cha miaka ya fedha 

2020/21 hadi 2023/24. 

Ukosefu wa vifungu maalum vya bajeti na maelekezo kutoka 

Wizara ya Fedha uliathiri uwezo wa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kutenga fedha kwa ajili ya maandalizi dhidi ya 

mafuriko, na kudhibiti majanga. Matokeo yake ni kuongezeka  

madhara kama vifo, uharibifu wa mali, mazao, barabara, na 

majengo kipindi cha mafuriko nchini. 
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D. UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU USIMAMIZI WA HALI YA 

HEWA 

8.4 Vituo Binafsi vya Hali ya Hewa Vilifanya Kazi Bila Vibali 

kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa 

Katika Ukaguzi huu nimebaini kuwa vituo vingi binafsi vya hali 

ya hewa vilifanya kazi bila vibali kutoka Mamlaka ya Hali ya 

Hewa, kinyume na Kifungu cha 19(1) cha Sheria ya Mamlaka 

ya Hali ya Hewa ya mwaka 2019. Takwimu zinaonesha kuwa 

kati ya mwaka wa fedha 2019/20 na 2023/24, idadi kubwa ya 

vituo binafsi vya hali ya hewa havikuwa na vibali, huku 

asilimia 100 ya vituo vikifanya kazi bila vibali mwaka 2019/20, 

na idadi hiyo ikishuka hadi asilimia 96 mwaka 2022/23.  

Hali hii ilisababisha Mamlaka ya Hali ya Hewa kushindwa 

kukusanya shilingi milioni 303.09 kutokana na ada za vibali 

vya hali ya hewa pamoja na  kiasi cha cha shilingi milioni 105.9 

kutokana na ada za usajili wa vituo vya  huduma za hali ya 

hewa nchini. Ukosefu wa vibali umesababisha upotevu wa 

mapato kwa Mamlaka ya Hali ya Hewa na kudhoofisha 

usimamizi wa taarifa za hali ya hewa, hali inayoweza kuathiri 

sekta kama kilimo, usafirishaji na usimamizi wa maafa. 

E. UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU UDHIBITI WA TIBA ASILI 

NA TIBA MBADALA 

8.5  Ufuatiliaji Hafifu wa Ubora wa Dawa za Tiba Asili 

Katika Ukaguzi huu nimebaini kuwa Baraza la Tiba Asili na 

Mbadala (TAHPC) halina mfumo endelevu wa ufuatiliaji wa 

ubora wa dawa za tiba asili. Tangu mwaka 2021 hadi 2023, 

Ukaguzi wa dawa kwenye soko umefanyika mara mbili pekee, 

ikiwa mbali na mapendekezo ya mwongozo wa Shirika la Afya 

Duniani (WHO) unaosisitiza usimamizi wa mara kwa mara wa 
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dawa za tiba asili. Kukosekana kwa ufuatiliaji thabiti 

kumesababisha dawa za tiba asili kuuzwa bila kufanyiwa 

upimaji wa ubora na usajili rasmi, hali inayoongeza hatari kwa 

afya ya Umma. Waganga wengi hawajasajili dawa zao 

kutokana na gharama kubwa za usajili na ukosefu wa uelewa 

kuhusu mchakato wa kuthibitisha ubora wa dawa zao. Ukaguzi 

pia ulibaini kuwa baadhi ya dawa zinauzwa bila kufuata 

viwango vilivyowekwa na Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala, 

hali inayosababisha athari kwa wagonjwa wanaotumia tiba 

hizi. 

F. UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU UFANISI WA GHARAMA 

KWENYE MIFUMO YA TEHAMA ILIYOUNDWA NA 

WATAALAM WA NDANI WA TAASISI ZA UMMA  

8.6 Utekelezaji Usio jitosheleza wa Hatua za Kudhibiti 

Gharama katika Mipango na Upataji wa Mifumo ya 

TEHAMA 

Katika Ukaguzi huu, nilibaini kutoshirikishwa kikamilifu kwa 

wadau, hasa katika mifumo ya TEHAMA sita kati ya 12 

iliyokaguliwa ambapo wadau wa ndani walihusishwa kwa 

kiwango kidogo zaidi. Aidha, mifumo 11 kati ya 12 ya TEHAMA 

ilihusisha wadau wa nje kwa kiwango kidogo kuliko 

ilivyohitajika.  

Hali hii ilisababishwa na uratibu usiojitosheleza wa 

kuwahusisha wadau wakati wa kutathmini miradi na hivyo 

kusababisha uwezekano wa kuwepo kwa vihatarishi na 

mifumo iliyozinduliwa kuwa na vipengele vinavyoshindwa 

kufanya kazi kwa ufanisi unaotarajiwa.   
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G. UKAGUZI WA UFANISI UNAOHUSU UTOAJI WA HUDUMA 

ZA UGANI WA MIFUGO 

8.7 Upungufu wa Rasilimali Watu, Fedha na Vifaa vya 

Kufanyia Kazi za Huduma za Ugani za Mifugo  

Katika Ukaguzi huu nilibaini kuwa kulikuwa na upungufu wa 

maafisa ugani nchini. Kulikuwa na maofisa ugani 4,406 tu 

(sawa na asilimia 33) kati ya maofisa Ugani 13,279 

waliohitajika. Tathmini ya Kitaifa ya mwaka 2024, ilibainisha 

kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi ilifanikiwa kusambaza pikipiki 

1,500 kati ya 4,406 zilizodaiwa kuwezesha kuhudumia Maafisa 

Ugani wa Mifugo kote nchini. Usambazaji wa pikipiki ulifikia 

asilimia 34 tu ya mahitaji yaliyopo. Upungufu wa rasilimali 

watu, fedha na vitendea kazi ilipelekea asilimia 9 tu ya kaya 

2,747,910 za wafugaji kupatiwa huduma za ugani wa mifugo 

nchini. 
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SURA YA TISA 

UKAGUZI WA MIFUMO YA TEHAMA 

 

A. MFUMO WA UHASIBU WA MUSE  

 

9.1 Mapungufu katika Mgao wa Fedha kutoka Hazina 

(Exchequer) 

Mfumo uliruhusu mgao wa fedha kwenda kwenye vifungu vya 

malipo kuzidi jumla ya kiasi kilichopokelewa na Taasisi kutoka 

Hazina. Hii inasababisha hatari ya matumizi kuzidi bajeti 

iliyoidhinishwa. 

9.2 Udhibiti Hafifu wa Malipo ya Masurufu (Imprest) 

Mfumo wa MUSE unaruhusu vocha za malipo ya masurufu 

(Imprest) zaidi ya moja kwa ombi hilohilo moja, hali 

inayosababisha kufanyika kwa malipo mara mbili (Double 

payment).  

9.3 Mapungufu katika Usimamizi wa Mapato  

Mfumo wa MUSE ulishindwa kutofautisha mapato ya mwaka 

huu na madeni ya miaka iliyopita yanayokusanywa kupitia 

GePG, hali iliyosababisha mapato yote kuoneshwa kama 

yamekusanywa ndani ya mwaka huu. Kutokana na hilo, taarifa 

za mapato na madeni zilipotoshwa. 
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9.4 Matumizi ya Mifumo ya Uhasibu miwili  

Chuo cha Mzumbe, TBS na Bodi ya Pamba vilitumia mifumo 

miwili tofauti ya uhasibu kutokana na mfumo wa MUSE 

kushindwa kutunza taarifa za madeni, hali inayosababisha 

kupoteza ufanisi na kuongeza gharama za usimamizi wa 

mifumo. 

 

 

B. MIFUMO YA MAPATO 

 

9.5 Matumizi ya API kwa Ufuatiliaji wa Uhamisho wa 

Mapato 

Kutotumiwa kwa ukamilifu API iliyoundwa na Wizara ya Fedha 

kufuatilia uhamisho kamili na ule wa kuchelewa wa mapato 

kutoka Akaunti za Makusanyo za Benki za biashara kwenda 

Benki ya Tanzania. Ninapendekeza kutumika kwa API hiyo 

kikamilifu hasa katika kutambua kwa wakati ucheleweshaji 

wa uhamisho wa makusanyo kwenda Benki ya Tanzania. 



 

 

53 Toleo Maalum la Mwananchi 

9.6 Tofauti Kati ya Mifumo ya Ukusanyaji Mapato na GePG 

Kutokana na Kushindwa Kupokea Taarifa kutoka Benki 

Ukaguzi ulibaini kuwa malipo yaliyorekodiwa katika mifumo 

ya MU-ARMS, Car Parking Management System na NAVS katika 

Chuo Kikuu cha Mzumbe, TAA, na NACTVET hayakuonekana 

kwenye GePG kwa sababu benki za kibiashara hazikutoa 

taarifa kwa GePG baada ya malipo kufanyika. Hali hii 

ilisababisha mapato katika GePG kuonekana pungufu na 

kuathiri usahihi wa taarifa za ukusanyaji mapato. 

9.7 Mapungufu ya Mfumo wa MAJI-IS yaliyopelekea 

Kutokutozwa Ada za Matumizi ya Maji na Huduma za 

Maji Taka kwa Wateja Hai 

Wateja waliosajiliwa walitumia maji bila kutozwa ada 

kutokana na hali ya mita zao kuwa "hazijulikani" katika mfumo 

ingawa zilikuwa zinajulikana na kutumia maji. Pia, Ukaguzi 

ulibaini kuwa wateja wanaotumia huduma za maji taka 

hawakutozwa ada za maji taka kutokana na hitilafu za usanidi 

wa mfumo. 

C. MATUMIZI YA MIFUMO YA TEHAMA 

9.8 Kutotumika kwa Mifumo kwa Ufanisi 

Taasisi kadhaa kama TAA, CRB, UDOM, TEMESA, TANAPA, 

GPSA, NIC, TANROADS na DAWASA hazijatumia ipasavyo 

mifumo yao ya TEHAMA. Moduli kama za usimamizi wa hesabu 

ya mali, usimamizi wa magari, ufuatiliaji wa mapato, 

manunuzi na malipo vimebaki bila kutumika, hivyo kupunguza 

ufanisi wa kiutendaji na kurudisha nyuma thamani ya 

uwekezaji katika mifumo hii. 
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9.9 Matumizi ya mifumo miwili yenye majukumu sawa kwa 

wakati mmoja 

Manispaa ya Ubungo, TAMISEMI, TANGAUWASA, ATCL, 

TANESCO na TRA walikuwa wakitumia mifumo miwili kwa kazi 

zinazofanana. Hii ni kinyume na matakwa ya Sheria ya Serikali 

mtandao, inayotaka kuondoa mifumo inayofanana kupunguza 

gharama za usimamizi wa mifumo.  

D. MKAKATI WA KITAIFA WA USALAMA WA MTANDAO  

9.10 Kukosekana kwa Kituo cha Kitaifa cha Usimamizi wa 

Usalama wa Mtandao (NSOC) 

Kituo cha NSOC kilichopangwa kuanzishwa hakijaanzishwa na 

TZ-CERT, kinachofanya kazi chini ya TCRA, hakijakidhi 

mahitaji ya kusimamia masuala yote ya usalama wa mtandao 

kwa kiwango cha Kitaifa. Hali hii imeacha ombwe katika 

usimamizi wa matukio ya kiusalama wa mtandao. 

9.11 Kushindwa Kutambua na Kusajili Miundombinu 

Muhimu ya TEHAMA ya Kitaifa (NCII) 

Hakuna rejista ya miundombinu na mifumo muhimu ya 

kidijitali hali inayoiweka nchi katika hatari ya mashambulizi 

ya mtandao kwa kuwa miundombinu na mifumo hii muhimu ya 

kidijitali haipewi kipaumbele ili kuweza kulindwa ipasavyo.  
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