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SALAMU KUTOKA KWA MDHIBITI NA
MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI

Ndugu Mwananchi,

Ninayo furaha kukuletea Ripoti yangu ya Ukaguzi kwa mwaka
wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024 kupitia Toleo Maalum
la Mwananchi. Toleo hili linalotoa muhtasari wa Ukaguzi
nilioufanya katika Serikali Kuu, Idara na Wakala wa Serikali,
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma, Miradi ya
Maendeleo pamoja na Kaguzi za Ufanisi.

Kupitia toleo hili ambalo hutolewa kila mwaka na Ofisi ya
Taifa ya Ukaguzi (NAOT), tunatekeleza matakwa ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, sheria husika za Ukaguzi
wa Umma, pamoja na viwango vya kimataifa vya INTOSAI
(International Organization of Supreme Audit Institutions).
Hasa tunazingatia Kanuni ya INTOSAI P-12, inayosisitiza
uwajibikaji kwa wananchi na uwazi katika utendaji wa Taasisi
Kuu za Ukaguzi.

Lengo la toleo hili ni kukushirikisha wewe, Mwananchi, katika
mchakato wa Ukaguzi kwa kukupatia taarifa juu ya matokeo
ya Ukaguzi yaliyofanywa na Ofisi yangu. Tunaamini kuwa kwa
kutumia lugha rahisi na ya wazi, tunachangia kuimarisha
uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za Umma.

Katika toleo hili, pamoja na kaguzi nyingine za kifedha na za
ufanisi, pia utapata matokeo ya kaguzi za mifumo ya TEHAMA,
ambazo ni muhimu katika kuhakikisha matumizi bora ya
mifumo ya kidijitali katika taasisi za Umma.
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Wito kwa Wananchi

Ninawaomba wananchi wote kutumia taarifa zilizomo katika
ripoti hii kushiriki kikamilifu katika usimamizi wa rasilimali za
Umma. Ushiriki wenu unachangia kwa kiasi kikubwa katika
kuhakikisha kuwa fedha za Umma zinatumika kwa ufanisi,
uadilifu na kwa malengo yaliyokusudiwa.

Tafadhali toa maoni na mapendekezo yako kuhusu jinsi ya
kuboresha utendaji wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi. Kwa
kushirikiana pamoja, tunaweza kujenga taifa lenye uwazi,
uwajibikaji na ufanisi katika usimamizi wa rasilimali za
Umma.

Charles E. Kichere
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -
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MUHTASARI

Ripoti hii ina sura tisa zinazojumuisha kaguzi za Hesabu,
Ukaguzi wa Kiufundi, Ukaguzi wa Ufanisi na Ukaguzi wa
Mifumo ya TEHAMA uliofanyika kwenye sekta mbalimbali za
Umma katika mwaka wa fedha wa 2023/24. Maeneo yafuatayo
yamejadiliwa kwa kina katika ripoti hii.

Hati za Ukaguzi: Nimetoa jumla ya hati 1,301 za Ukaguzi
ikiwa ni ongezeko kutoka hati 1,291 mwaka 2022/23. Kati ya
hati hizo Hati zinazoridhisha ni 1,295 (asilimia 99.5), Hati
zenye shaka ni 5 (asilimia 0.4), Hati mbaya ni moja (asilimia
0.1) na hakukuwa na taasisi ambayo nimeshindwa kutoa maoni
miongoni mwa Taasisi nilizozikagua kwa mwaka huu wa fedha.
Kwa ujumla, hati za Ukaguzi wa hesabu zinaonesha
utayarishaji unaoridhisha wa hesabu unaozingatia taratibu na
kanuni za uandaaji wa hesabu.

Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi: Katika tathmini ya
utekelezaji niliyofanya nimebaini kuwa kati ya mapendekezo
26,628 vyaliyotolewa katika miaka iliyopita, mapendekezo
10,347 (asilimia 39) yametekelezwa kikamilifu, mapendekezo
10,433 (asilimia 39) utekelezaji wake unaendelea,
mapendekezo 2,867 (asilimia 11) utekelezaji wake haujaanza,
mapendekezo 1,984 (asilimia 7) yamerudiwa na mapendekezo
997 (asilimia 4) yamepitwa na wakati. Takwimu hizi
zinaonesha kuwa, ingawa kuna maendeleo katika utekelezaji
wa mapendekezo bado kuna nafasi ya kuboresha na kufanya
vizuri zaidi.

Miongoni mwa masuala muhimu yaliyojitokeza ni pamoja na:

o Gharama za riba zinazoathiri utekelezaji wa miradi ya
maendeleo - Shilingi Bilioni 71.47

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -
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o Ongezeko la Gharama Shilingi Bilioni 36.12 katika
Utekelezaji wa Miradi

o Uwepo wa Dawa Zilizokwisha Muda na Zenye Muda
Mfupi wa Matumizi- Shilingi Bilioni 12.44
o Uwekezaji wa Shilingi Bilioni 161.53 Usiozalisha Faida

o Matumizi yasiyo na Tija na Malipo yasiyo Halali - Shilingi
Bilioni 378.17

o Miradi ya Ubia iliyosimama kwa Miaka 11 hadi 27 bila
Kukamilika

o Matumizi yasiyo na Tija kwa Matengenezo ya Ndege 5H-
MWF (Q300) - Shilingi Bilioni 20.63

o Kutotumika kwa Mifumo ya TEHAMA kwa Ufanisi

o Mapungufu ya mfumo wa MAIJI-IS yaliyosababisha
Kutokutozwa Ada za Matumizi ya Maji a Huduma za Maji
Taka kwa Wateja

o Kukosekana kwa Kituo cha Kitaifa cha Usimamizi wa
Usalama wa Mtandao (NSOC)

o Udhibiti Usioridhisha wa Vyombo Vya Usafiri Majini
Vinavyomilikiwa na Serikali

o Upangaji na Uandaaji wa Bajeti usiotosheleza katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya Shughuli za
Maandalizi ya kuzuia Mafuriko na Majanga Katika
Maeneo Yao

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -
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SURA YA KWANZA

Utangulizi

1.1 Utangulizi

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi Kuu ya Ukaguzi nchini
yenye jukumu la kukagua mapato na matumizi ya Serikali,
kama yanavyoidhinishwa na Bunge na kutoa taarifa ya
Ukaguzi Bungeni. Ofisi hii inaongozwa na Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ambaye majukumu yake
yameainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama
ilivyorekebishwa); Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura 418 na
Kanuni zake za Mwaka 2009 pamoja na Sheria nyingine.

1.2 Majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za

Serikali
Majukumu ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
|
v ¥
Kuidhinisha malipo kutoka Kuhakikisha matumizi ya KufanyaUkaguzi na kutoa Majukumu na kazi zake
b e fedhayatokanayo na taarifa ya Ukaguzi wa zimefafanuliwa zaidi katika
Serikali baada ya fedha kutoka mfuko hesabu za Serikali, Kifungucha5,9,10na 11

_ kuhakikisha fedha mkuu wa Hazina ya Mahakama, na Bunge cha Sheriaya Ukaguziwa
ZII'IBZI?kUSI.IdIWB Serikali yar ika kwa angalau mara moja kila Umma ya Mwaka 2008.

malipo yake yamepata Malengo yaliyokusudiwa. mwaka.
kibali na yameidhinishwa

na Bunge.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
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1.3 Usimamizi wa Rasilimali za Taifa na Uwajibikaji

e =z

Kuidhinisha na Kukusanya na Kutafsiri Sheria kwa

kusimamia mapato kutumia rasilimali za kusikiliza mashauri

na matumizi ya Taifa kama yote yanayofikishwa

Serikali pamoja na zilivyoidhinishwa na Mahakamani na

kutunga sheria za Bunge kutoa hukumu

usimamizi za Umma kulingana na sheria
za nchi

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -
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SURA YA PILI

Hati za Ukaguzi wa Hesabu na
® O (2] Utekelezaji wa Mapendekezo

HATI ZA UKAGUZI ya Ukaguzi

2.1 Hati za Ukaguzi

Hati ni maoni ya Ukaguzi yanayotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Serikali katika Ukaguzi wa taarifa za fedha endapo
zimetayarishwa kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya
uhasibu (kama vile IFRS au IPSAS).

Maoni haya hutolewa kwa kuzingatia tathmini ya vielelezo
vinavyopatikana wakati wa Ukaguzi. Hati ya Ukaguzi hutolewa
kwa mujibu wa Kiwango cha Kimataifa cha Taasisi za Juu za
Ukaguzi (ISSAI) 1700. Kuna aina nne za Hati za Ukaguzi ikiwa
ni Hati inayoridhisha, Hati yenye shaka, Hati mbaya na
kushindwa kutoa maoni.
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Hati za Ukaguzi

. H_a;;l_ . Hati yenye Hati mbaya Kushindwa
Inayori Isha i
& y! i = shaka ~ ~ n Kutoa maonj
Hati hii hutolewa Hati hii hutolewa Hati hii hutolewa Hati  hii hutokea
pale Mkaguzi pale taarifa za fedha pale ambapo pale mkaguzi
anaporidhika kuwa zinapokuwa Mkaguzi amepata anaposhindwa
taarifa za fedha zimetayarishwa ushahidi wa kupata ushahidi wa
alizokagua kwa usahihi kutosha kuwa kutosha
zimetayarishwa isipokuwa, Mkaguzi dosari ama moja utakaomuwezesha
kwa usahihi na kwa amepata  ushahidi moja au kwa ujumla kutoa maoni  ya
kuzingatia viwango wa kutosha wakati zilizobainika wakati i

kubalifu vya wa ukaguzi, wa  ukaguzi ni atahitimisha
kimataifa akahitimisha kuwa kubwa na zimeathiri kwamba athari
vinavyohusu kulikuwa na dosari sehemu kubwa ya zinazoweza kutokea
uandaaji wa taarifa ama moja moja au taarifa za fedha za dosari
za fedha. Aidha, hati kwa ujumla wake, hivyo kupelekea zisizogundulika

hii hutolewa pale ambazo ni kubwa taarifa hizo katika taarifa za
Mkaguzi lakini  hazijaathiri kutokuwa sahihi. fedha,  zinaweza
anapokuwa sehemu kubwa ya kuwa kubwa na
amejiridhisha kuwa taarifa za fedha. Pia zinaweza  kuathiri
mapungufu hotelewa pale sehemu kubwa ya
yaliyobainika Mkaguzi taarifa za fedha.
hayawezi  kuathiri anaposhindwa

ubora wa hesabu kupata ushahidi wa

zilizoandaliwa kutosha

kumwezesha kutoa
maoni ya ukaguzi,
lakini  akahitimis
kwamba dosari
zilizotokana na
kukosa ushahidi ni
kubwa Lakini
hazijaathiri sehemu
kubwa ya taarifa za
fedha.

2.2 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi

Katika mwaka huu, nimetoa jumla ya hati 1,301 za Ukaguzi
zikijumuisha Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika ya
Umma, Serikali Kuu, Miradi ya Maendeleo na Vyama vya Siasa.
Mgawanyo wa Hati za Ukaguzi ni kama inavyoonekana hapo
chini: -
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. Hatizinazoridhisha Hati zenye shaka

1,295
99.5%

Kushindwa kutoa maoni .
0

. Hati mbaya

1
0.1%

Kwa ujumla utendaji wa Taasisi za Serikali katika kuandaa
hesabu umeonesha matokeo mazuri, kwani asilimia 98 ya hati
zote zilizotolewa zilionesha kuridhisha.

2.3 Taasisi zilizopata hati zenye shaka au hati mbaya

Jedwali Na. 1 linaonesha orodha ya Taasisi zilizopata hati
zenye shaka au mbaya.

Jedwali Na. 1: Taasisi zilizopata hati zenye shaka, mbaya
na kushindwa kutoa maoni

Na. | Taasisi | Aina ya Hati
MASHIRIKA YA UMMA

1 Kiwanda cha Dawa cha Keko Yenye shaka

2 Bodi ya Chai Tanzania Yenye shaka

3 Chuo cha Sukari cha Taifa Yenye shaka

4 Shirika la Posta Tanzania Yenye shaka

MIRADI YA MAENDELEO
5 Halmashauri ya Wilaya ya Arusha (Mfuko wa Afya Yenye shaka
wa Pamoja)

VYAMA VYA SIASA
6 | National Reconstruction Alliance (NRA)

Mbaya

2.4 Utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi

Katika ripoti zilizopita, nilitoa mapendekezo kadhaa
yaliyokusudia kuimarisha usimamizi wa rasilimali za Umma na
kuboresha ukusanyaji wa mapato kama inavyoonekana hapo
chini.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -
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Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi

1,984 2,867
Yaliyorudiwa Yasiyotekelezwa
10,433 10,347
Utekelezaji Unaendelea
liyotekel
997

Yaliyopitwa na wakati

Ingawa kuna maendeleo katika utekelezaji wa mapendekezo
bado kuna nafasi ya kuboresha katika maeneo mbalimbali.
Asilimia 39 tu ya mapendekezo yote yametekelezwa
kikamilifu na asilimia 39 bado yanaendelea kutekelezwa.
Asilimia 11 ya mapendekezo hayajaanza kutekelezwa hata
kidogo na asilimia 4 yamefutwa kwa sababu ya kupitwa na
wakati.

2.5 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo Katika kaguzi za
Ufanisi

Mchoro unaonesha hali ya utekelezaji wa mapendekezo
yaliyotolewa katika kaguzi 14 za ufanisi zilizowasilishwa
Bungeni mwaka 2024.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -
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Hali ya utekelezaji wa mapendekezo katika kaguzi za ufanisi

ﬁ 78 Yaliyotekelezwa kikamilifu

—_— 105 Hayajatekelezwa kikamilifu

F 1 Yaliyopita na wakati

Matokeo ya ufuatiliaji yanaonesha kuwa mapendekezo 213
yalitolewa katika kaguzi 14 za ufanisi zilizowasilishwa Bungeni
Aprili 2021, ambapo hadi kufikia Disemba, 2024 mapendekezo
78 (sawa na asilimia 36.6) vyalitekelezwa kikamilifu,
mapendekezo 105 (sawa na asilimia 49.3) vyaliyotolewa
yametekelezwa kwa kiasi, wakati mapendekezo 29 (sawa na
asilimia 13.6) hayakutekelezwa kabisa. Aidha pendekezo
moja sawa na asilimia 0.5 lilikuwa limepitwa na wakati.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -
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SURA YA TATU

Masuala ya Jumla na Hoja

Mtambuka za Ukaguzi

3.1 Malimbikizo ya Madeni ya Taasisi za Umma Shilingi
trilioni 7.23

Hadi tarehe 30 Juni 2024, taasisi 278 za Umma zilikuwa na
madeni yasiyolipwa kwa zaidi ya miezi 12, yaliyofikia jumla
ya Shilingi Trilioni 7.23. Hali hii imetokana na uhaba wa fedha,
ucheleweshaji wa fedha kutoka Serikalini pamoja na utendaji
dhaifu wa biashara za Taasisi husika. Kati ya deni hilo, Taasisi
za mashirika ya Umma zinadaiwa Shilingi Trilioni 3.7, na
Taasisi za Serikali Kuu zinadaiwa Shilingi Trilioni 3.53. Baadhi
ya Taasisi hizo ni kama ifuatavyo.

Jedwali Na. 2: Taasisi 12 zenye malimbikizo makubwa ya madeni

Kiasi (Sh.
Na. Taasisi Bilioni) Asilimia
Wakala wa Barabara Tanzania
1 (TANROADS) 1,179,927,226 16
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari
2 Tanzania 1,028,938,589 14
3 Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) | 1,006,021,455 14
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga
4 Taifa - (Fungu 57) 904,794,956 13
5 Shirika la Reli Tanzania (TRC) 661,326,654 9
6 Jeshi la Polisi - (Fungu 28) 514,827,337 7
7 Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) 434,349,744 6
8 Wizara ya Ujenzi - (Fungu 98) 290,325,754 4
Wakala wa Maji Vijijini na Usafi wa
9 Mazingira (RUWASA) 198,412,566 3
10 | Wizara ya Afya - (Fungu 52) 149,942,498 2
11 Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL) 132,805,704 2

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -
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Kiasi (Sh.
Na. Taasisi Bilioni) Asilimia
Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ)
12 - (Fungu 38) 112,979,665 2

3.2 Usimamizi Duni wa Mali zilizotelekezwa - Shilingi
Bilioni 37.07

Ukaguzi umebaini magari 552, pikipiki 98 na mashine 20
hazitumiki kwa muda mrefu katika Taasisi 81 bila hatua za
matengenezo au uuzaji kutokana na ucheleweshaji wa
maamuzi na ukosefu wa mipango. Pia majengo na mitambo
yenye thamani ya Shilingi Bilioni 37.07 hayatumiki, ikiwemo
jengo la IPS (miaka mitatu), mitambo ya Bohari ya Dawa tangu
2020/21 na baadhi ya majengo ya utalii kwenye hifadhi za
Taifa.

Hali hii imesababishwa na ukosefu wa fedha za ukarabati,
ucheleweshaji wa manunuzi na ukosefu wa mpango wa
matumizi hivyo kusababisha hasara na kuathiri huduma kwa
wananchi.

3.3 Uwepo wa Dawa zilizokwisha Muda na Zenye Muda
Mfupi wa Matumizi- Shilingi Bilioni 12.44

Ukaguzi umebaini dawa na vifaa tiba vyenye thamani ya
Shilingi Bilioni 12.44 vimeharibika kutokana na kuisha muda
wa matumizi bila kuondolewa. Sababu kuu ni ucheleweshaji
wa vibali vya kisheria vya kuziondoa, ununuzi wa dawa bila
tathmini ya mahitaji na kutofuata utaratibu wa Kile
kilichoingia kwanza, ndicho kinachotumika au kuuzwa
kwanza. Hali hii imeongeza gharama za uhifadhi na
kuhatarisha usalama wa watumiaji.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -
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Jedwali Na. 3: Taasisi zenye Dawa zilizokwisha muda

Taasisi

Bohari Kuu ya
Dawa

Bohari Kuu ya
Dawa

Hospitali ya
Taifa Muhimbili
Hospitali ya
Taifa Mloganzila
Hospitali 11 kati
ya 34 za Rufaa
za Mikoa

Halmashauri 13

Jumla

Thamani ya
Dawa (Shilingi
Bilioni)
4.18
4.86
0.157
0.108

1.41

1.73

12.445

Maelezo

Dawa  zilizokwisha muda wa
matumizi

Dawa zenye muda mfupi wa
matumizi (chini ya miezi 6)

Dawa zilizokwisha muda wa
matumizi

Dawa zilizokwisha muda wa
matumizi

Dawa zilizokwisha muda hadi miaka
5; Tabora RRH ilikuwa na dawa zenye
thamani ya Shilingi milioni 619.25
(43% ya jumla)

Dawa zilizokwisha muda hadi miaka
10; H/wilaya Maswa ilikuwa na dawa
zenye thamani ya Shilingi milioni
765.71 (44% ya jumla)

3.4 Malimbikizo ya Madeni ya Watumishi Shilingi Bilioni

311.98

Ukaguzi umebaini Taasisi 269 za Umma zinadaiwa jumla ya
Shilingi Bilioni 311.98 za madeni ya watumishi, ikijumuisha
Serikali Kuu (Shilingi Bilioni 274.8 - asilimia 88), Mamlaka za
Serikali za Mitaa (Shilingi Bilioni 24.54 - asilimia 8), na
Mashirika ya Umma (Shilingi Bilioni 12.64 - asilimia 4). Madeni
haya ni ya mishahara, gharama za usafiri kwa wastaafu na
marupurupu mbalimbali. Sababu kuu ni ufinyu wa bajeti,
ucheleweshaji wa fedha na udhaifu katika usimamizi wa fedha

za Umma.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -
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SURA YA NNE

Ukaguzi wa Hesabu

za Serikali Kuu

4.1 Mwenendo wa deni la Serikali

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, deni la Serikali lilifikia kiasi
cha Shilingi Trilioni 97.36, kutoka Shilingi Trilioni 82.25
mwaka uliopita sawa na ongezeko la Shilingi Trilioni 15.10
(asilimia 18). Deni hili linajumuisha deni la ndani Shilingi
Trilioni 31.95 na deni la nje Shilingi Trilioni 65.41.

Kwa mujibu wa Tathmini ya Uhimilivu wa Deni ya Desemba
2024, deni la Serikali bado ni himilivu ambapo uwiano wa deni
kwa Pato la Taifa la ndani (asilimia 41.1) na deni la nje kwa
Pato la Taifa (asilimia 23.6) upo chini ya viwango vya juu
vinavyokubalika (asilimia 55 na asilimia 40 mtawalia).

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -



Toleo Maalum la Mwananchi m

4.2 Athari za Kutoweka Masharti ya Kulinda Haki za
Kisheria katika Marekebisho ya Sheria ya Madini na
Maliasili

Marekebisho ya Sheria ya Madini na Maliasili (2017)
hayakuzingatia haki zilizokuwepo chini ya Sheria ya Madini
(2010), na hivyo kusababisha Serikali kushitakiwa kwenye
Mahakama ya Kimataifa ya Uwekezaji (ICSID) na kulipa fidia
ya Shilingi Bilioni 74.88 kwa kampuni ya Winshear Gold
Corporation.

Serikali pia bado inakabiliwa na kesi zenye madai ya Dola
Milioni 159.40 za Marekani (Nachingwea Nickel, milioni 90;
Montero Mining, milioni 69.4). Kukosekana kwa tathmini ya
athari za kisheria kabla ya mabadiliko haya kumesababisha
hasara kubwa na kudhoofisha mazingira ya uwekezaji wa
Kimataifa.

4.3 Upotevu wa Lita 14,459,706.19 za Mafuta
yanayosafirishwa Kupitia Bomba la TAZAMA

Ukaguzi wa mafuta yaliyosafirishwa kupitia bomba la TAZAMA
(Januari 2023 - Agosti 2024) ulibaini upungufu wa lita milioni
14.46 zenye kodi ya Shilingi bilioni 12.6 ambazo hazikufika
kituo cha Inyala, Mbeya, kinyume na Kanuni za Forodha za
Jumuiya ya Afrika Mashariki (2010).

Hali hii inaashiria kuwa mafuta hayo huenda yalibaki nchini
bila kulipiwa kodi kinyume cha sheria na hivyo kusababisha
upotevu wa mapato na kudhoofisha udhibiti wa forodha.
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4.4 Udhaifu Katika Uhakiki wa Mkataba Uliosababisha
Hasara ya Shilingi Bilioni 13.72

TANROADS ilisaini mkataba wa Shilingi bilioni 38.36 (Desemba
2022) kwa miradi mitatu ya barabara mkoani Songwe: Ibanda-
Kajunjumele (km 22), Kajunjumele-Bandari ya Kiwira (km 6)
na Kajunjumele-Bandari ya Itungi (km 4). Hata hivyo,
mkandarasi alichelewesha kazi na kutoa nyaraka za kughushi,
ikiwemo dhamana kutoka benki ya Azerbaijan ambayo
imefilisika na haiwezi kulipa.

Mei 2024, TANROADS ilisitisha mkataba na kuanza taratibu za
kudai kurejeshewa Shilingi bilioni 13.72, lakini suala hili
limepelekwa kwenye usuluhishi baada ya mkandarasi kupinga
madai hayo. Hali hii inahatarisha urejeshwaji wa fedha za
Umma na kuchelewesha huduma bora kwa wananchi.
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4.5 Upungufu wa Bajeti ya Shilingi Trilioni 1.43 kwa
Matengenezo ya Barabara

Ukaguzi umebaini pengo kubwa la bajeti la Shilingi Trilioni
1.43 katika matengenezo ya barabara kwa mwaka 2023/24,
hali inayohatarisha ujenzi endelevu wa miundombinu nchini.
Ingawa TANROADS na TARURA zinahitaji Shilingi Trilioni 2.29
kwa matengenezo, bajeti iliyotengwa ni Shilingi bilioni 856.79
pekee, huku kiasi halisi kilichotolewa kilikuwa Shilingi 405.29
ambazo ni asilimia 47 tu ya bajeti hiyo.

Hii imesababisha upungufu mkubwa wa fedha licha ya
kuongezeka kwa mapato ya ushuru wa mafuta na ada za
magari ya kimataifa. Kutokubuni vyanzo vipya vya mapato na
kutopitiwa kwa bajeti kunaongeza hatari ya uharibifu zaidi wa
barabara, ongezeko la gharama za ukarabati siku zijazo na
kuathiri ukuaji wa uchumi na ustawi wa wananchi.
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4.6 TEMESA Kuendesha Vivuko Bila Vyeti vya Usalama

TEMESA inaendesha vivuko 32 bila Cheti cha Usalama kutoka
TASAC kutokana na tafsiri kinzani ya Sheria ya Usafiri wa Meli
na Kanuni zake kuhusu hitaji la bima kwa vyombo vya Serikali.
Mfano, vivuko vya MV Magogoni na MV Kigamboni vinatoa
huduma bila uthibitisho wa usalama. Hali hii inahatarisha
usalama wa abiria na wafanyakazi kwani vyombo hivyo
havijakaguliwa kuthibitisha ustahili wa safari baharini.

4.7 Gharama Kubwa za Kulipa Kodi ya Pango katika Balozi
za Tanzania Nje ya Nchi

Katika mwaka wa fedha 2023/24, balozi 39 kati ya 43 zilitumia
Shilingi bilioni 22.63 kulipia kodi ya Ofisi na makazi, sawa na
asilimia 14 ya bajeti. Kwa miaka mitatu mfululizo, jumla ya
Shilingi Bilioni 56.56 zilitumika kwa malipo hayo, fedha
ambazo zingeweza kujenga au kukarabati majengo ya balozi
kama kungekuwepo utaratibu wa mikopo kwa ujenzi.

Gharama hizi zimesababishwa na Serikali kushindwa
kuendeleza viwanja au kukarabati majengo chakavu ya balozi.
Hali hii inapunguza ufanisi wa utekelezaji wa majukumu ya
kidiplomasia.
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SURA YA TANO

Ukaguzi wa Tawala za Mi

na Serikali za Mitaa

A. UTEKELEZAJI NA USIMAMIZI WA BAJETI

5.1 Bajeti Duni na Mpango Hafifu wa Kulipa Madeni -
Shilingi Bilioni 70.2

Ukaguzi wa bajeti za Halmashauri kwa mwaka 2023/24
ulibaini kuwa halmashauri 43 na sekretarieti 2 za mikoa
hazikutenga fedha za kutosha kulipa madeni ya Shilingi Bilioni
70.2 kwa wazabuni na watumishi kinyume na Mwongozo wa
Bajeti wa 2023/24.

Kutolipa madeni haya kumesababisha ongezeko la gharama za
riba, kudhoofisha utendaji wa wazabuni, kuchelewesha
huduma kwa wananchi, kupunguza ari ya watumishi na
kuharibu taswira ya halmashauri mbele ya wadau.

B. USIMAMIZI WA MAPATO

Katika mwaka wa fedha 2023/24, mamlaka za Serikali za
mitaa zimekusanya jumla ya Shilingi Trilioni 1.23, ambayo ni
zaidi ya makisio ya Shilingi Trilioni 1.14. Ongezeko hili ni
Shilingi Bilioni 87.75 sawa na asilimia 8. Halmashauri 110
zilivuka malengo yao ya makusanyo kwa Shilingi Bilioni
155.39, huku halmashauri 72 zikishindwa kufikia malengo kwa
jumla ya Shilingi Bilioni 74.82.
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Matokeo haya yanaonesha umuhimu wa kupanga bajeti halisi
na kuimarisha mikakati ya ukusanyaji mapato ili kuhakikisha
uendelevu wa kifedha katika Serikali za mitaa.

5.2 Tofauti Kubwa Kati ya Mikataba na Makusanyo Halisi ya
Mawakala

Katika mwaka wa fedha 2023/24, mamlaka 14 za Serikali za
mitaa zilitarajiwa kukusanya Shilingi Bilioni 45.61 kupitia
mawakala wa mapato, lakini zikakusanya Shilingi Bilioni
19.49, zikileta pungufu ya Shilingi Bilioni 26.12. Pungufu
kubwa zaidi, inayozidi Shilingi Bilioni 1, ilitambuliwa katika
halmashauri sita. Taarifa ya kina inapatikana katika jedwali
linalofuata:

Jedwali Na. 4: Mamlaka za Serikali za mitaa zilizokusanya
mapato bila kuzingatia matakwa ya mkataba

Kiasi
kilichotakiwa Kiasi Kiasi ambacho
Jina la kukusanywa kilichokusanywa hakijakusanyw
Na. Halmashauri (Shilingi) (Shilingi) a (Shilingi)
H/Jiji Dar 15,000,000,00

1 es Salaam 0 3,479,778,733 | 11,520,221,267
H/M

2 Kinondoni 9,306,336,000 5,516,784,717 4,739,951,283
H/M

3 Ubungo 3,120,000,000 909,779,440 2,210,220,560
H/Jiji

4 Mwanza 3,652,299,719 1,643,585,916 2,008,713,803
H/W

5 Kibondo 2,191,250,000 635,604,400 1,555,645,600

6 H/W Babati | 2,500,975,000 1,447,145,753 1,053,829,247
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5.3 Fedha Zilizokusanywa lakini Hazikuwekwa Benki

Ukaguzi ulibaini kuwa Halmashauri 37 zilikusanya Shilingi
Bilioni 3.45 ambazo hazikuwekwa kwenye akaunti rasmi za
Serikali. Hali hii inaashiria uwezekano wa ubadhirifu wa fedha
za Umma na kusababisha ucheleweshaji wa utoaji wa huduma
muhimu kwa wananchi.

C. SEKTA YA UWEKEZAJI TAMISEMI NA MAMLAKA ZA
SERIKALI YA MITAA

5.4 Kushindwa kwa UDART Kufikia Viwango vya Utendaji
na Athari kwenye Ubora wa Huduma

Ukaguzi umebaini kuwa watoa huduma wa Mabasi Yaendayo
Haraka (UDART) hawajazingatia viwango vya utendaji
vilivyokubalika kimkataba, ikiwemo kushindwa kuhakikisha
asilimia 90 ya mabasi yanatoa huduma wakati wa
msongamano mkubwa, kudhibiti muda wa safari na kutunza
ubora wa mabasi na huduma kwa abiria.
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Kutokana na hilo, hadi Juni 2024 makato na adhabu za kifedha
zilifikia Shilingi Bilioni 15.32, huku faini za mwaka 2023/24
pekee zikiongezeka kwa asilimia 27 sawa na Shilingi Bilioni
3.84. Hii imetokana na usimamizi dhaifu na kukosekana kwa
mfumo wa kisasa wa kufuatilia huduma (Intelligent Transport
System - ITS), na kusababisha kupungua kwa ubora wa
huduma, malalamiko kutoka kwa abiria na hatari ya Mamlaka
ya DART kupoteza mapato.

5.5 Upungufu wa Mabasi ya UDART Unaosababisha Huduma
Duni za Usafiri

Mkataba wa huduma kati ya DART na UDART unahitaji mabasi
210 yafanye kazi, lakini hadi tarehe 22 Novemba 2024, mabasi
111 pekee ndiyo yalikuwa yanatumika, huku 99 yakiwa
hayafanyi kazi kutokana na uchakavu, ajali, na kuhitaji
matengenezo.

Upungufu huu wa asilimia 49 umeongeza msongamano,
kuchelewesha safari na kuathiri ubora wa huduma kwa
wasafiri. Tatizo limechangiwa na ukosefu wa matengenezo ya
mara kwa mara hali inayokiuka mkataba wa uendeshaji wa
mabasi.

5.6 Kushuka kwa Thamani ya Uwekezaji wa Hisa katika
DCB Bank

Katika mwaka 2023/24, uwekezaji wa Halmashauri za Jiji na
Manispaa za Dar es Salaam kwenye hisa za Benki ya DCB
ulishuka thamani kutoka Shilingi Bilioni 4.47 hadi Shilingi
Bilioni 3.51, na kusababisha hasara ya Shilingi Milioni 957.72.

Thamani ya hisa moja ilipungua kutoka Shilingi 140 mwaka
2023 hadi Shilingi 110 mwaka 2024, ikiwa ni mwaka wa tatu
mfululizo wa kushuka bila mgawanyo wowote wa faida.
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Kukosekana kwa tathmini na mpango madhubuti wa uwekezaji
kunahatarisha upotevu zaidi wa fedha za Umma.

D. USIMAMIZI WA MALI SERIKALI ZA MITAA

5.7 Kutotumika kwa Vifaa vya Matibabu kutokana na
Ukosefu wa Miundombinu, Wataalamu na Vipuri

Vifaa vya matibabu vyenye thamani ya Shilingi Bilioni 3.85
katika vituo vya afya 25 havitumiki kutokana na ukosefu wa
wataalamu, miundombinu duni, majengo kutokamilika na
uhaba wa vitendanishi vya maabara (reagents).

Pia, vifaa 65 ikiwemo mashine za X-ray na za kufulia katika
hospitali sita havijafanya kazi kwa zaidi ya miaka miwili
kutokana na kukosekana kwa miundombinu inayohitajika
pamoja na vipuri, hali inayosababisha upotevu wa fedha na
hatari ya uchakavu kabla ya kutumika ipasavyo.

5.8 Miradi ya Ujenzi lliyokamilika Lakini Haitumiki Shilingi
Bilioni 5.64
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Ukaguzi wangu wa miradi ya ujenzi (2023/24) umebaini miradi
45 ya afya, elimu na utawala yenye thamani ya Shilingi Bilioni
5.64 katika mamlaka 11 za Serikali za mitaa imekamilika lakini
haitumiki. Sababu kuu ni upungufu wa watumishi, ukosefu wa
samani, vifaa vya maabara, vyoo na miundombinu mingine
muhimu.

Hali hii inaathiri utoaji wa huduma, inaongeza gharama za
matengenezo na kuhatarisha uchakavu kabla ya miradi hiyo
kutumiwa.

Jedwali Na. 5: Halmashauri zenye miradi iliyokamilika
lakini haitumiki

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Miradi Kiasi (Shilingi)
1.| H/W Mkuranga 12 2,486,907,918
2. | H/W Misungwi 7 728,661,050
3. H/W lleje 2 608,000,000
4.| H/W ltigi 3 500,000,000
5.| H/M Temeke 2 449,293,900
6.| H/W Chemba 5 230,000,000
7.| H/W Mbulu 4 215,115,740
8.| H/W Mkinga 2 114,400,000
9. H/Mji Mbulu 5 108,000,000
10/ H/W Mvomero 1 100,000,000
11| H/Mji Geita 2 95,000,000

Jumla 45 5,635,378,608

E. SEKTA YA AFYA
5.9 Kutofikiwa kwa Lengo la iCHF la Uandikishaji wa Kaya

Waraka Na. 1 wa Ofisi ya Rais TAMISEMI (2018) uliagiza
Sekretarieti za Mikoa kuhamasisha uandikishaji wa kaya mpya
kwenye bima ya afya iliyoboreshwa (iCHF). Hata hivyo,
Sekretarieti 17 za Mikoa hazikufikia malengo, ambapo hadi
Juni 2024 kaya 159,773 tu kati ya 1,247,474 zilijiunga.
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Sababu kuu ni huduma duni za afya zikilinganishwa na NHIF,
changamoto za kiufundi za mfumo wa IMIS na baadhi ya

Hali hii inahatarisha mafanikio na uendelevu wa mfuko huo.

5.10 Fedha zilizotengwa kwa ajili ya Dawa na Vifaa vya
Tiba Kuelekezwa kwenye Matumizi Mengine Shilingi
Bilioni 4.75

Aya ya 3.2(i) ya Maelekezo ya Wizara ya Afya (2017) kuhusu
Usimamizi wa Mfuko wa Uchangiaji Gharama inataka asilimia
50 ya makusanyo ya papo kwa papo (user fee) itumike
kununua dawa na vifaatiba.

Hata hivyo, tathmini katika halmashauri 10 ilibaini kuwa kati
ya Shilingi Bilioni 17.55 zilizokusanywa, Shilingi Bilioni 8.78
zilipaswa kutengwa kwa vifaatiba, lakini kiasi cha Shilingi
Bilioni 4.44 kilielekezwa kwenye matumizi mengine kama
posho na matumizi ya kawaida. Hali hii inadhoofisha juhudi za
kuboresha huduma za afya na inapunguza ubora wa huduma
kwa wananchi.

F. SEKTA YA ARDHI

5.11 Kutotolewa kwa Hatimiliki kwa wanufaika wa
Viwanja 1975 Vilivyolipiwa Kikamilifu Vyenye
thamani ya Shilingi Bilioni 6.59

Sheria ya Ardhi (Sura ya 113, Kifungu 29(1) inaitaka mamlaka
husika kutoa hatimiliki kwa wamiliki wa ardhi. Hata hivyo,
licha ya Manispaa ya Kigamboni kupima na kuuza viwanja
2,220 vilivyolipiwa kikamilifu kufikia mwaka 2021/22, hadi
Novemba 2024 ni wanufaika 245 pekee waliopata hatimiliki.
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Viwanja 1,975 (asilimia 89) vyenye thamani ya Shilingi Bilioni
6.59 havina hatimiliki kutokana na wanunuzi kutowasilisha
nyaraka muhimu kama vitambulisho vya NIDA, uwasilishaji
usiokamilika wa fomu Na. 19, na ucheleweshaji wa kurejesha
hatimiliki kutoka kwa mmiliki wa awali wa eneo la
Pembamnazi-Tundwi Songani. Hii imeathiri haki ya umiliki na
maendeleo ya maeneo hayo.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -



Toleo Maalum la Mwananchi

SURA YA SITA

Ukaguzi wa Hesabu za

Mashirika ya Umma

A. UTENDAJI WA KIFEDHA WA MASHIRIKA YA UMMA
6.1 Taasisi zilizopata hasara au nakisi

Katika mwaka 2023/24, mashirika 31 ya Umma yalipata faida,
yakiongozwa na TPDC (Shilingi Bilioni 248.75), NHC (Shilingi
Bilioni 242.90) na TPA (Shilingi Bilioni 140.48). Hata hivyo,
baadhi ya mashirika yaliendelea kupata hasara kutokana na
changamoto za kiutendaji na kiuongozi:

Rumee
WAWSZEKRANA!

e Shirika la Reli (TRL) lilipata hasara ya Shilingi Bilioni
224 kutokana na kupungua kwa mapato ya usafirishaji
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kwa sababu ya uhaba wa vichwa vya treni na
mabehewa, pamoja na kufungwa kwa njia kutokana
na mvua kubwa. Hasara hii ni kabla ya kuanza kwa
huduma za usafirishaji wa treni ya abiria (SGR).

e Kampuni ya Ndege (ATCL) ilipata hasara ya Shilingi
Bilioni 91.8 kutokana na gharama kubwa za
matengenezo ya ndege, hitilafu za injini na
ucheleweshaji wa huduma za mizigo.

e TTCL ilipata hasara ya Shilingi Bilioni 27.78 kutokana
na kuongezeka kwa gharama baada ya kuhamishiwa
Mkongo wa Taifa na Kituo cha Taifa cha Data, huku
mapato ya mkongo yakiwasilishwa moja kwa moja
Serikalini badala ya shirika.

¢ Shirika la Posta lilipata hasara ya Shilingi Bilioni 23.63
kutokana na kupungua kwa mapato kwa asilimia 20 na
ongezeko la gharama za uendeshaji kwa asilimia 46.

e Shirika la Masoko ya Kariakoo lilipata hasara ya
Shilingi Bilioni 1.45 kutokana na uharibifu wa jengo
uliochangiwa na moto.

e Soko la Bidhaa Tanzania lilipata hasara ya Shilingi
Milioni 561.92 kutokana na ada ndogo au kutotozwa
kwa baadhi ya bidhaa pamoja na ongezeko la gharama
za uendeshaji kwa asilimia 17.
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Hasara hizi zilisababisha Serikali kutoa ruzuku kubwa za
uendeshaji, hali inayohitaji hatua za haraka ili kuongeza
ufanisi na tija katika mashirika hayo.

B. MWENENDO WA BENKI ZINAZOMILIKIWA NA SERIKALI
6.2 Usimamizi Duni wa Dhamana Zilizowekwa

Ukaguzi wa usimamizi wa mikopo katika benki tatu umebaini
mapungufu makubwa katika usimamizi wa dhamana. Benki ya
Maendeleo ya TIB ilitoa mikopo ya Shilingi Bilioni 209.05 kwa
dhamana za Shilingi Bilioni 52.06 pekee, na hivyo kusababisha
upungufu wa Shilingi Bilioni 156.99. Aidha, dhamana za
Shilingi Bilioni 19.63 zilikuwa zimepita muda wa matumizi.

Katika Benki ya TCB, mikopo 31 (Shilingi Bilioni 24.93)
haikuwa na ripoti za uthamini, mikopo 6 (Shilingi Bilioni
20.31) ilikuwa na dhamana zisizo na bima, na dhamana za
mikopo 13 (Shilingi Bilioni 47.14) hazikuhakikiwa kikamilifu.
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Kwa Benki ya Azania, kulikuwa na tofauti ya Shilingi Bilioni
277.07 kati ya rejista ya dhamana (Shilingi Bilioni 786.27) na
nyaraka za uthibitisho zilizopo (Shilingi Bilioni 509.20),
ikionyesha udhaifu katika utunzaji kumbukumbu.

Mapungufu haya yametokana na usimamizi duni wa dhamana
na ukosefu wa maridhiano ya mara kwa mara ya kumbukumbu
na nyaraka za dhamana hizo.

6.3 Utendaji Duni wa Kampuni ya TIB Rasilimali Limited

Kampuni ya TIB Rasilimali Limited haijapata faida kwa zaidi
ya miaka mitano, ambapo mwaka 2024 ilipata hasara ya
Shilingi Milioni 539.86, kutoka Shilingi Milioni 343.80 mwaka
2022. Kufikia Desemba 2024, kampuni ilikuwa na deni lililozidi
mali zake kwa Shilingi Bilioni 1.25 na hasara iliyokusanywa ya
Shilingi Bilioni 3.63. Sababu kuu ni ukosefu wa mtaji wa
kutosha na mabadiliko ya wawekezaji kutoka hisa kwenda hati
fungani zenye riba.

N4 VieweMaie
76t Wizo, ANA
MWAKA W4 TANo
HaaTeNGeNe24
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6.4 Ukosefu wa Mtaji wa Kutosha wa Benki ya Maendeleo
ya TIB - Shilingi Bilioni 112.74

Benki ya Maendeleo ya TIB ilikuwa na upungufu wa mtaji wa
Shilingi Bilioni 112.74, kwani mtaji wake ulikuwa Shilingi
Bilioni 87.26 badala ya kiwango cha kisheria cha Shilingi
bilioni 200. Benki bado inasubiri nyongeza ya mtaji kutoka
Wizara ya Fedha.

Aidha, hadi Machi 2025 benki ilikuwa na deni la Shilingi Bilioni
37 kutoka Ofisi ya Msajili wa Hazina (OTR) tangu 2019, na
madeni mengine ya muda mrefu ya Shilingi Bilioni 183 kutoka
kwa wadai mbalimbali, huku mali zake zikiwa Shilingi Bilioni
2.84 pekee.

6.5 Usimamizi Usioridhisha wa Mfuko wa SELF

Mfuko wa SELF ulitoa mikopo kwa riba ya asilimia 24 badala
ya asilimia 30 kinyume na miongozo ya mwaka 2023, pamoja
na kutokutumia kanuni sahihi ya kukokotoa riba. Aidha,
mkopo mmoja wa Shilingi Milioni 79 ulitolewa kinyume na
matumizi yaliyokubaliwa, na mkopaji alishindwa kurejesha
fedha hizo. Usimamizi na uchambuzi dhaifu umeongeza hatari
ya mikopo isiyolipika.

C. UFANISI WA MASHIRIKA YA UMMA KATIKA UTENDAJI
KAZ|

6.6 Madeni ya TANESCO kwa IPTL na Urejeshaji wa Fedha
za Tegeta Escrow

TANESCO inadaiwa Shilingi Bilioni 238.71 na IPTL, ikijumuisha
deni halisi la Shilingi Bilioni 111.48 na riba ya Shilingi Bilioni
127.22 kutokana na kuchelewesha malipo kati ya mwaka 2009
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hadi 2017. Aidha, IPTL imewasilisha madai mengine ya fidia,
gharama za uzalishaji na ada za kisheria licha ya TANESCO
kudai mgogoro huo ulimalizwa kupitia Kesi Na. 200 ya mwaka
2015. Pia, IPTL bado haijarejesha Dola milioni 148.4 za
Marekani (Shilingi Bilioni 389.83) inazodaiwa na Serikali
kutokana na matumizi mabaya ya fedha za Tegeta Escrow
tangu Februari 2022.

6.7 Mikopo Isiyorejeshwa ya Shilingi Trilioni 1.29

Mifuko ya hifadhi ya jamii bado inakabiliwa na changamoto ya
mikopo ya muda mrefu isiyorejeshwa kutoka kwa mashirika ya
Umma. Hadi Juni 2024, NSSF ilikuwa inadai Shilingi Trilioni
1.06 (imeshuka kutoka Trilioni 1.50), na PSSSF ilidai Shilingi
Bilioni 231.4 bila mabadiliko kwa miaka miwili mfululizo.
Mikopo hii haijalipwa kwa kipindi cha hadi miaka 17.

6.8 Ucheleweshaji wa Fidia kwa Wafanyakazi Walioumia
Kazini Shilingi Milioni 262.70

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi umechelewesha
kushughulikia madai 23 kati ya 28 kwa wastani wa siku 82,
kinyume na mwongozo wa siku 30 hadi 60. Jumla ya madai ya
fidia yaliyochelewa ni shilingi Milioni 262.7. Ucheleweshaji
huu unaathiri familia za wafanyakazi na kuzidisha matatizo ya
kijamii.

6.9 Uwekezaji wa Shilingi Bilioni 161.53 Usiozalisha Faida

PSSSF imewekeza Shilingi Bilioni 161.53 katika vitega uchumi
vinane ikiwemo Kampuni ya Majengo ya Biashara ya Jiji la
Mwanza (Shilingi Bilioni 72), Kampuni ya Kiwanda cha Bidhaa
za Ngozi Kilimanjaro (Shilingi Bilioni 59.96) ambavyo
havijazalisha faida kwa kipindi cha hadi miaka saba. Hii
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inakiuka Mwongozo wa Benki Kuu unaotaka kila uwekezaji
uzalishe faida inayozidi amana ya Serikali. Baadhi ya vitega
uchumi hivi havina mkakati wa namna ya kuviondoa licha ya
kutoleta tija.

Nivewekez4

Wewde Fesd 740

RILoN! 161.53
MWAK4 W 2% WARI\ZHTA3)
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6.10 Mwenendo wa Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za
Zege Tanzania (TCPM)

Kampuni ya Kutengeneza Nguzo za Zege Tanzania (TCPM),
kampuni tanzu ya TANESCO iliyoanzishwa ili kuzalisha na
kupima ubora wa nguzo za zege nchini, haijatekeleza
majukumu yake ipasavyo kwa zaidi ya miaka 10 tangu
kuanzishwa kwake. Katika mwaka 2023/24, TCPM ilipokea
Shilingi Bilioni 6 kutoka TANESCO, lakini fedha nyingi
zilitumika kwenye gharama za kawaida na kulipa wazabuni wa
nje badala ya kujenga kiwanda na maabara yake yenyewe.
Kutokana na hali hiyo, kampuni inaendelea kutegemea
huduma za nje. Inapendekezwa kampuni hii ama ifanywe
kuwa idara ndani ya TANESCO au ipewe rasilimali za kutosha
kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi.
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D. USIMAMIZI WA RASILIMALI NA MALI

6.11 Matumizi Yasiyo na Tija na Malipo Yasiyo Halali -
Shilingi Bilioni 378.17

Kwa mwaka 2023/24, Ukaguzi umebaini matumizi yasiyo na
tija na malipo yasiyo halali yenye thamani ya Shilingi Bilioni
378.17 katika taasisi za Umma. Matumizi yasiyo na tija
(Shilingi Bilioni 371.42) vyalitokana na riba na faini za
ucheleweshaji kodi, michango ya pensheni, mishahara kwa
watumishi waliosimamishwa bila kibali, na ucheleweshaji wa
malipo kwa wazabuni. Mfano:

e Mamlaka ya Bandari (TPA): Shilingi Bilioni 17.35 za faini
na riba za kodi.

e Chuo Kikuu cha Muhimbili (MUHAS): Shilingi Milioni 31.89
za faini za pensheni.

e Bodi ya Nafaka: Shilingi Milioni 370.63 za mishahara kwa
watumishi waliosimamishwa bila kibali.

Malipo yasiyo halali (Shilingi Bilioni 6.75) yalihusisha
mishahara na posho zisizoidhinishwa. Mfano:

e Bodi ya Nafaka: Shilingi Bilioni 2.05 mishahara bila kibali.

e TANESCO: Shilingi Bilioni 2.04 mishahara kwa wastaafu
na posho zisizoidhinishwa.

e ATCL: Shilingi Bilioni 1.32 posho zilizozidi viwango
vilivyoidhinishwa.

Hali hii imesababisha ongezeko la madeni, kupoteza fedha za
maendeleo, na kuonyesha mapungufu katika uwajibikaji wa
fedha za Umma.
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6.12 Matumizi Yasiyo na Tija kwa Matengenezo ya Ndege
5H-MWF (Q300) - Shilingi Bilioni 20.63

Ndege aina ya DASH 8 Q300 (5H-MWF) haijafanya kazi kwa
zaidi ya miaka saba, huku karibu miaka minne ikiwa katika
matengenezo yasiyo na mafanikio tangu ilipopelekwa Nchini
Malta Novemba 2020. Licha ya Shilingi Bilioni 20.63 kutumika
kwa matengenezo na bima tangu 2020, ndege hii bado
haijaanza kufanya kazi hadi tarehe 30 Juni 2024, bila mpango
maalum wa kurejeshwa kwenye huduma. Sababu kuu za tatizo
hili ni kushindwa kufanya tathmini ya kiuchumi kabla ya
kuanza matengenezo.

E. MADAI

6.13 Malimbikizo ya Madai ya Taasisi za Umma - Shilingi
Trilioni 3.58

Ukaguzi umebaini Taasisi 106 za Umma zina madai ya muda
mrefu ya Shilingi Trilioni 3.58, kutoka Shilingi Trilioni 2.92
mwaka uliopita. Baadhi ya madai hayo ni:

e NHIF inadai Shilingi Bilioni 180 kutoka Taasisi nne za
Serikali.

e MSD inadai Serikali Shilingi Bilioni 267.79, ongezeko la
asilimia 14.

e Bodi ya Mikopo (HESLB) inadai Shilingi Bilioni 931.14
za mikopo ya wanafunzi, ongezeko la asilimia 15.

e Shirika la Nyumba (NHC) linadai Shilingi Bilioni 19.09
za kodi kutoka wapangaji waliotoroka.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali -



Toleo Maalum la Mwananchi

e Hospitali ya Muhimbili inadai Shilingi Bilioni 20.88
baada ya kutoa huduma kwa wadaiwa sugu, kinyume
na sera yake.

e TTCL inadai Shilingi Bilioni 102.42 kutoka wateja wa
Serikali na binafsi.

e Mfuko wa Mafunzo ya Usafiri wa Anga unadai Shilingi
Bilioni 19.42 kutokana na ucheleweshaji wa
michango.

Hali hii inadhoofisha uwezo wa Taasisi hizi kutoa huduma bora
kwa Umma.

F. USIMAMIZI WA MIRADI NA MANUNUZ|

6.14 Miradi ya Ubia Iliyosimama kwa Miaka 11 hadi 27 Bila
Kukamilika

Ukaguzi umebaini kuwa miradi 24 ya ubia ya Shirika la Nyumba
la Taifa (NHC) imekwama kwa kati ya miaka 11 hadi 27, licha
ya mikataba kutaka ikamilike ndani ya miaka mitatu. Licha ya
changamoto hizo, mwaka 2023/24, NHC imesaini mikataba
mingine 20 ya ubia, na hivyo kuongeza miradi isiyoleta faida.

Udhaifu wa usimamizi umesababisha mali za shirika (ardhi,
majengo, na fedha) kufungiwa kwenye miradi isiyozalisha na
hivyo kuhatarisha ufanisi na maendeleo ya shirika hilo.
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6.15 Malipo ya Awali Yanayohatarisha Hasara ya Shilingi
Bilioni 7.51

Mnamo Julai 2017, TANESCO iliingia mkataba wa Shilingi
Bilioni 33.68 kwa ajili ya vifaa vya usambazaji umeme, na
kufanya malipo ya awali ya Shilingi Bilioni 6.73. Hata hivyo,
hadi Oktoba 2024 (miaka saba baadaye), vifaa hivyo
havijawasilishwa, na hivyo kuhatarisha upotevu wa fedha
hizo.

Pia, hadi Juni 2024, Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine
kilifanya malipo ya awali ya Shilingi Milioni 783.25 kwa vifaa
vya Ofisi ambavyo havikupokelewa kwa zaidi ya miezi 12, hali
inayoathiri huduma na kuhatarisha upotevu wa fedha za
Umma.

6.16 Malipo ya Awali Bila Kuzingatia Taratibu - Shilingi
Bilioni 3.66

Ukaguzi katika mashirika sita umebaini malipo ya awali yasiyo
na udhibiti yenye thamani ya Shilingi Bilioni 3.66. Chuo cha
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Uhasibu Arusha, Kituo cha Zana za Kilimo na Kampuni ya
Sisalana zilifanya malipo ya Shilingi Milioni 989 bila dhamana
Milioni 71 kwa mradi ulioachwa bila kurejesha fedha, na Chuo
cha Uhasibu Kkililipa Shilingi Milioni 324 kwa gari ambalo
halijawasilishwa.

STAMIGOLD ililipa Shilingi Milioni 148 bila kupokea bidhaa,
huku wasambazaji wengine wakikataa kuwasilisha bidhaa
baada ya kupokea Shilingi milioni 74 kutokana na madeni ya
nyuma. TANESCO nayo haikuongeza muda wa dhamana ya
Shilingi Bilioni 2.13 kwa mradi wa kituo cha umeme Ununio
baada ya kuisha muda wake.

Hali hii imeweka fedha za Umma katika hatari ya kupotea
kutokana na usimamizi dhaifu wa malipo ya awali na udhibiti
wa mikataba.

6.17 Changamoto Katika Utekelezaji wa Mradi wa Kawe
711 na Madai ya Shilingi Bilioni 49.04

Mradi wa ujenzi wa nyumba wa 711 katika eneo la Kawe,
unaotekelezwa na Shirika la Nyumba la Taifa (NHC),
ulizinduliwa mwaka 2014 kwa gharama ya Shilingi Bilioni
105.11. Hata hivyo, mradi huo ulisitishwa mwaka 2018 baada
ya kufikia asilimia 25 ya utekelezaji, kutokana na
ucheleweshaji wa malipo kwa mkandarasi.

Mnamo mwaka 2022, baada ya NHC kulipa baadhi ya madeni
ya awali, mkandarasi aliwasilisha madai ya nyongeza ya
Shilingi Bilioni 49.09. Madai hayo yalihusisha gharama za
ucheleweshaji, mabadiliko ya kazi, na athari za mfumuko wa
bei. Bodi ya Wakurugenzi ya NHC yaliidhinisha madai hayo
mnamo Desemba 2023 na hivyo kuongeza gharama ya mradi
kwa asilimia 47.
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SURA YA SABA

Ukaguzi wa Hesabu za

Miradi ya Maendeleo

7.1 Gharama za riba zinazoathiri utekelezaji wa miradi ya
maendeleo - Shilingi Bilioni 71.47

Serikali inadaiwa Shilingi Bilioni 71.47 kama gharama za riba
katika mwaka wa fedha 2023/24 kutokana na ucheleweshaji
wa malipo kwa wakandarasi, ukosefu wa fedha kwa wakati na
changamoto za bajeti, ambapo kati ya deni hilo TANROADS
inadaiwa Shilingi Bilioni 44.38 (asilimia 62 ya kiasi chote cha
riba) inayotokana na mikataba mbalimbali na wakandarasi,
Wizara ya Ujenzi Shilingi Bilioni 16.81 (asilimia 23 ya riba)
ikiwa ni sehemu ya gharama za Daraja la Kigamboni chini ya
NSSF.  Hii inapelekea kupunguza uwezo wa kutekeleza
mipango mipya ya maendeleo.

VAL Po Yako
AR TAYAR), AL
TAYAACHe Y4zae
184 TURADI?
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Jedwali Na. 6: Taasisi zinazodaiwa riba

Taasisi Riba Asilimia
(Shilingi
Bilioni)
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 44.38 62.10
Wizara ya Ujenzi 16.81 23.52
Kampuni ya Meli Tanzania (Marine Services Co. 5.83 8.16
Ltd.)
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar Es 3.16 4.42
Salaam
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 0.71 0.99
Wizara ya Maji 0.27 0.38
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza 0.21 0.29
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 0.07 0.10
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 0.03 0.04
Dodoma
Jumla 71.47 100.00

7.2 Ongezeko la Gharama Shilingi Bilioni 36.12 katika
Utekelezaji wa Miradi

Tathmini ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo
imebaini ongezeko la gharama zinazofikia jumla ya Shilingi
Bilioni 36.12. Ongezeko hili limetokana na ucheleweshaji wa
miradi, kasoro katika usanifu wa awali, malipo ya ziada kwa
wakandarasi, pamoja na malipo ya fidia yasiyo na msingi wa
kimkataba. Ongezeko la gharama za miradi linaongeza mzigo
wa kifedha kwa Serikali na kuchelewesha utekelezaji wa
miradi mingine ya maendeleo.

Mchanganuo wa gharama hizo unaonesha kuwa Wakala wa
Barabara Tanzania (TANROADS) anahusika na Shilingi Bilioni
18.88, sawa na asilimia 52 ya ongezeko lote, wakati Wakala

anahusika na Shilingi Bilioni 7.64, sawa na asilimia 21.1.
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Jedwali Na. 7: Taasisi zenye gharama za ziada

Taasisi Taasisi lliyo Husika Gharama ya
Ziada
(Shilingi
Bilioni)

TANROADS | Malipo ya ziada kwa wakandarasi kutokana 18.88

na mabadiliko ya bei, ukiukwaji wa masharti
ya mkataba wa mkopo na upembuzi yakinifu
usio na uhalisia.

RUWASA Malipo ya ziada vyalitokana na uchunguzi 7.64
duni wa wakandarasi, kusitisha mikataba
kwa makubaliano na makosa ya usanifu.
DAWASA Malipo ya ziada kufuatia tathmini mpya ya 5.24
madai ya wananchi waliopitiwa na mradi wa
Bwawa la Kidunda

H/Jiji Ukosefu wa tathmini ya miundombinu na 2.13
Mwanza makosa ya usanifu yalisababisha ongezeko la

gharama.
DUWASA Ongezeko la gharama kutokana na makosa 1.66

katika usanifu.
H/Jiji Dar | Ukosefu wa tathmini ya hali vya 0.57
Es Salaam | miundombinu kabla ya ukarabati.

Jumla 36.12
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7.3 Miradi inayotekelezwa kwa Kasi ndogo - Shilingi
Trilioni 1.34

Ukaguzi umebaini kuwa jumla ya miradi 136 ya maendeleo
yenye thamani ya Shilingi Trilioni 1.34 inatekelezwa kwa kasi
ndogo, kinyume na makubaliano ya kimkataba. Miradi hii
imecheleweshwa kwa viwango vinavyotofautiana kati ya
asilimia 1 hadi 92.

Miradi ya barabara chini ya Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS) imecheleweshwa kwa kati ya asilimia 15 hadi 58,
miradi ya maji inayosimamiwa na Wizara ya Maji na Wakala
kwa kati ya asilimia 1 hadi 83 na miradi ya afya na sekta
nyingine imecheleweshwa kwa kati ya asilimia 32 hadi 92.

Sababu kuu ni usimamizi dhaifu wa mikataba, uwezo mdogo
wa wakandarasi na ucheleweshaji wa fedha na utekelezaji.
Hali hii imeongeza gharama, kuhatarisha manufaa
yaliyokusudiwa na kuathiri ubora wa miradi.

7.4 Ufungaji wa Transifoma Zenye Uwezo Mdogo Kuliko
Mahitaji ya Mradi

REA ilibadilisha aina za transifoma kutoka kVA 315
zilizopendekezwa kwenye upembuzi yakinifu na kuweka
zenye uwezo mdogo (kVA 50, 100 na 200) bila kufanya
uchambuzi wa mahitaji halisi ya umeme.

Mfano, katika mikoa ya Tabora na Mbeya, matumizi ya
transifoma ndogo badala ya kVA 315 yameongeza hatari ya
umeme kukatika mara kwa mara na kudhoofisha shughuli za
kiuchumi na kijamii katika maeneo hayo.
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7.5 Ucheleweshaji wa Matumizi ya Fedha za Maafa kwa
Ajili ya Ukarabati wa Miundombinu Mkoani Manyara
Shilingi Bilioni 7.01

Serikali ilitoa Shilingi Bilioni 11.13 kwa TARURA, BAWASA,
TANESCO, na RUWASA ili kurejesha miundombinu
iliyoharibiwa na mafuriko mkoani Manyara (Desemba 2023).
Hata hivyo, hadi Oktoba 2024 ni Shilingi Bilioni 4.12 (asilimia
37) pekee zilizotumika, huku Shilingi Bilioni 7.01 zikiwa
hazijatumika kutokana na ucheleweshaji wa taratibu za
manunuzi na utekelezaji duni wa miradi.

Pia, kukosekana kwa taarifa rasmi za utekelezaji kumeathiri
uwajibikaji na uwazi na kuchelewesha urejeshaji wa huduma
muhimu kwa wananchi.
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SURA YA NANE

Ukaguzi wa Ufanisi

A. UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU USIMAMIZI WA HUDUMA
ZA VIVUKO

8.1 Idadi Isiyojitosheleza ya Vivuko vilivyoko kwenye
shughuli za Uendeshaji

Katika Ukaguzi huu, nimebaini kuwa kulikuwa na vivuko
vilivyosimama kutoa huduma kutokana na kuongezeka kwa
vivuko vilivyoharibika. Nimebaini kuwa, vivuko 11 kati ya 32
nchini havifanyi kazi, ambavyo ni sawa na asilimia 34 ya
vivuko vilivyopo.

Pia, kulikuwa na huduma duni za vivuko kutokana na
kutokuwepo kwa kivuko katika njia mpya zilizotambuliwa na
kuharibika mara kwa mara, jambo lililosababishwa na
utekelezaji usioridhisha wa matengenezo. Kutokana na hali
hii, TEMESA ilikodisha huduma za kivuko kutoka kampuni
binafsi ya usafirishaji majini ya Azam Marine na maamuzi haya
yalichangia upotevu wa mapato.
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ILKo 11 KATI
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B. UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU UDHIBITI WA VYOMBO
VYA USAFIRI MAJINI

8.2 Udhibiti Usioridhisha wa Vyombo Vya Usafiri Majini
Vinavyomilikiwa na Serikali

Nimebaini kuwa vivuko 32 vinavyomilikiwa na TEMESA
havikukidhi matakwa ya kiusalama majini. Vivuko hivi
havikuwa na vyeti vya usalama majini, baadhi ya vivuko
havikusajiliwa na Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania.
Kutokuwa na vyeti vya usalama majini kunamaanisha kuwa
vyombo hivyo havikukidhi vigezo vya kiusalama vinavyotakiwa
kwa vyombo vya majini ili viweze kusafiri bila tatizo.

Pia, Ukaguzi ulibaini kuwa vivuko vyote 32 vya TEMESA
havikuwa na bima kinyume na Kanuni namba 4 ya Kanuni za
Usafirishaji Majini za Mwaka 2011 ambazo zinataka vyombo
vya usafiri majini kuwa na bima dhidi ya majanga yanayoweza
kutokea. Kutokana na mapungufu hayo, Shirika la Uwakala wa
Meli lilipaswa kuzuia vivuko hivyo kufanya kazi kwa mujibu wa
Sheria ya Usafirishaji Majini ya Mwaka 2003 lakini halikufanya
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hivyo. Kuendelea kufanya kazi kwa vivuko visivyokidhi vigezo
vya kiusalama kunahatarisha usalama wa watumiaji na
vyombo vyenyewe.

C. UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU USIMAMIZI WA
MAFURIKO

8.3 Upangaji na Uandaaji wa Bajeti Usio Tosheleza katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya Shughuli za
Maandalizi ya kuzuia Mafuriko na majanga Katika
Maeneo Yao

Katika ukaguzi huu, nimebaini kuwa Mamlaka nyingi za
Serikali za Mitaa hazikutenga bajeti ipasavyo kwa ajili ya
maandalizi ya kukabiliana na mafuriko na majanga mengine
ya dharura. Kati ya halmashauri sita zilizokaguliwa, ni
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji pekee ndiyo iliyotenga bajeti
kwa madhumuni haya. Halmashauri hiyo ilitenga Shilingi
milioni 60 kwa mwaka wa fedha 2022/23 na Shilingi milioni 10
kwa mwaka wa fedha 2023/24. Halmashauri nyingine tano
hazikutenga bajeti yoyote kwa ajili ya maandalizi ya
kukabiliana na majanga katika kipindi cha miaka ya fedha
2020/21 hadi 2023/24.

Ukosefu wa vifungu maalum vya bajeti na maelekezo kutoka
Wizara ya Fedha uliathiri uwezo wa Mamlaka za Serikali za
Mitaa kutenga fedha kwa ajili ya maandalizi dhidi ya
mafuriko, na kudhibiti majanga. Matokeo yake ni kuongezeka
madhara kama vifo, uharibifu wa mali, mazao, barabara, na
majengo kipindi cha mafuriko nchini.
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D. UKAGUZ| WA UFANISI KUHUSU USIMAMIZI WA HALI YA
HEWA

8.4 Vituo Binafsi vya Hali ya Hewa Vilifanya Kazi Bila Vibali
kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa

Katika Ukaguzi huu nimebaini kuwa vituo vingi binafsi vya hali
ya hewa vilifanya kazi bila vibali kutoka Mamlaka ya Hali ya
Hewa, kinyume na Kifungu cha 19(1) cha Sheria ya Mamlaka
ya Hali ya Hewa ya mwaka 2019. Takwimu zinaonesha kuwa
kati ya mwaka wa fedha 2019/20 na 2023/24, idadi kubwa ya
vituo binafsi vya hali ya hewa havikuwa na vibali, huku
asilimia 100 ya vituo vikifanya kazi bila vibali mwaka 2019/20,
na idadi hiyo ikishuka hadi asilimia 96 mwaka 2022/23.

Hali hii ilisababisha Mamlaka ya Hali ya Hewa kushindwa
kukusanya shilingi milioni 303.09 kutokana na ada za vibali
vya hali ya hewa pamoja na kiasi cha cha shilingi milioni 105.9
kutokana na ada za usajili wa vituo vya huduma za hali ya
hewa nchini. Ukosefu wa vibali umesababisha upotevu wa
mapato kwa Mamlaka ya Hali ya Hewa na kudhoofisha
usimamizi wa taarifa za hali ya hewa, hali inayoweza kuathiri
sekta kama kilimo, usafirishaji na usimamizi wa maafa.

E. UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU UDHIBITI WA TIBA ASILI
NA TIBA MBADALA

8.5 Ufuatiliaji Hafifu wa Ubora wa Dawa za Tiba Asili

Katika Ukaguzi huu nimebaini kuwa Baraza la Tiba Asili na
Mbadala (TAHPC) halina mfumo endelevu wa ufuatiliaji wa
ubora wa dawa za tiba asili. Tangu mwaka 2021 hadi 2023,
Ukaguzi wa dawa kwenye soko umefanyika mara mbili pekee,
ikiwa mbali na mapendekezo ya mwongozo wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) unaosisitiza usimamizi wa mara kwa mara wa
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dawa za tiba asili. Kukosekana kwa ufuatiliaji thabiti
kumesababisha dawa za tiba asili kuuzwa bila kufanyiwa
upimaji wa ubora na usajili rasmi, hali inayoongeza hatari kwa
afya ya Umma. Waganga wengi hawajasajili dawa zao
kutokana na gharama kubwa za usajili na ukosefu wa uelewa
kuhusu mchakato wa kuthibitisha ubora wa dawa zao. Ukaguzi
pia ulibaini kuwa baadhi ya dawa zinauzwa bila kufuata
viwango vilivyowekwa na Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala,
hali inayosababisha athari kwa wagonjwa wanaotumia tiba
hizi.

F. UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU UFANISI WA GHARAMA
KWENYE MIFUMO YA TEHAMA ILIYOUNDWA NA
WATAALAM WA NDANI WA TAASISI ZA UMMA

8.6 Utekelezaji Usio jitosheleza wa Hatua za Kudhibiti
Gharama katika Mipango na Upataji wa Mifumo ya
TEHAMA

Katika Ukaguzi huu, nilibaini kutoshirikishwa kikamilifu kwa
wadau, hasa katika mifumo ya TEHAMA sita kati ya 12
iliyokaguliwa ambapo wadau wa ndani walihusishwa kwa
kiwango kidogo zaidi. Aidha, mifumo 11 kati ya 12 ya TEHAMA
ilihusisha wadau wa nje kwa kiwango kidogo kuliko
ilivyohitajika.

Hali hii ilisababishwa na uratibu usiojitosheleza wa
kuwahusisha wadau wakati wa kutathmini miradi na hivyo
kusababisha uwezekano wa kuwepo kwa vihatarishi na
mifumo iliyozinduliwa kuwa na vipengele vinavyoshindwa
kufanya kazi kwa ufanisi unaotarajiwa.
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G. UKAGUZI WA UFANISI UNAOHUSU UTOAJI WA HUDUMA
ZA UGANI WA MIFUGO

8.7 Upungufu wa Rasilimali Watu, Fedha na Vifaa vya
Kufanyia Kazi za Huduma za Ugani za Mifugo

Katika Ukaguzi huu nilibaini kuwa kulikuwa na upungufu wa
maafisa ugani nchini. Kulikuwa na maofisa ugani 4,406 tu
(sawa na asilimia 33) kati ya maofisa Ugani 13,279
waliohitajika. Tathmini ya Kitaifa ya mwaka 2024, ilibainisha
kuwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi ilifanikiwa kusambaza pikipiki
1,500 kati ya 4,406 zilizodaiwa kuwezesha kuhudumia Maafisa
Ugani wa Mifugo kote nchini. Usambazaji wa pikipiki ulifikia
asilimia 34 tu ya mahitaji yaliyopo. Upungufu wa rasilimali
watu, fedha na vitendea kazi ilipelekea asilimia 9 tu ya kaya
2,747,910 za wafugaji kupatiwa huduma za ugani wa mifugo
nchini.
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SURA YA TISA

Ukaguzi wa Mifumo

ya TEHAMA

A. MFUMO WA UHASIBU WA MUSE

9.1 Mapungufu katika Mgao wa Fedha kutoka Hazina
(Exchequer)

Mfumo uliruhusu mgao wa fedha kwenda kwenye vifungu vya
malipo kuzidi jumla ya kiasi kilichopokelewa na Taasisi kutoka
Hazina. Hii inasababisha hatari ya matumizi kuzidi bajeti
iliyoidhinishwa.

9.2 Udhibiti Hafifu wa Malipo ya Masurufu (Imprest)

Mfumo wa MUSE unaruhusu vocha za malipo ya masurufu
(Imprest) zaidi ya moja kwa ombi hilohilo moja, hali
inayosababisha kufanyika kwa malipo mara mbili (Double

payment).

9.3 Mapungufu katika Usimamizi wa Mapato

Mfumo wa MUSE ulishindwa kutofautisha mapato ya mwaka
huu na madeni ya miaka iliyopita yanayokusanywa kupitia
GePG, hali iliyosababisha mapato yote kuoneshwa kama
yamekusanywa ndani ya mwaka huu. Kutokana na hilo, taarifa
za mapato na madeni zilipotoshwa.
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9.4 Matumizi ya Mifumo ya Uhasibu miwili

Chuo cha Mzumbe, TBS na Bodi ya Pamba vilitumia mifumo
miwili tofauti ya uhasibu kutokana na mfumo wa MUSE
kushindwa kutunza taarifa za madeni, hali inayosababisha
kupoteza ufanisi na kuongeza gharama za usimamizi wa
mifumo.
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B. MIFUMO YA MAPATO

9.5 Matumizi ya APl kwa Ufuatiliaji wa Uhamisho wa
Mapato

Kutotumiwa kwa ukamilifu API iliyoundwa na Wizara ya Fedha
kufuatilia uhamisho kamili na ule wa kuchelewa wa mapato
kutoka Akaunti za Makusanyo za Benki za biashara kwenda
Benki ya Tanzania. Ninapendekeza kutumika kwa API hiyo
kikamilifu hasa katika kutambua kwa wakati ucheleweshaji
wa uhamisho wa makusanyo kwenda Benki ya Tanzania.
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9.6 Tofauti Kati ya Mifumo ya Ukusanyaji Mapato na GePG
Kutokana na Kushindwa Kupokea Taarifa kutoka Benki

Ukaguzi ulibaini kuwa malipo yaliyorekodiwa katika mifumo
ya MU-ARMS, Car Parking Management System na NAVS katika
Chuo Kikuu cha Mzumbe, TAA, na NACTVET hayakuonekana
kwenye GePG kwa sababu benki za kibiashara hazikutoa
taarifa kwa GePG baada ya malipo kufanyika. Hali hii
ilisababisha mapato katika GePG kuonekana pungufu na
kuathiri usahihi wa taarifa za ukusanyaji mapato.

9.7 Mapungufu ya Mfumo wa MAJI-IS yaliyopelekea
Kutokutozwa Ada za Matumizi ya Maji na Huduma za
Maji Taka kwa Wateja Hai

Wateja waliosajiliwa walitumia maji bila kutozwa ada
kutokana na hali ya mita zao kuwa "hazijulikani” katika mfumo
ingawa zilikuwa zinajulikana na kutumia maji. Pia, Ukaguzi
ulibaini kuwa wateja wanaotumia huduma za maji taka
hawakutozwa ada za maji taka kutokana na hitilafu za usanidi
wa mfumo.

C. MATUMIZI YA MIFUMO YA TEHAMA

9.8 Kutotumika kwa Mifumo kwa Ufanisi

Taasisi kadhaa kama TAA, CRB, UDOM, TEMESA, TANAPA,
GPSA, NIC, TANROADS na DAWASA hazijatumia ipasavyo
mifumo yao ya TEHAMA. Moduli kama za usimamizi wa hesabu
ya mali, usimamizi wa magari, ufuatiliaji wa mapato,
manunuzi na malipo vimebaki bila kutumika, hivyo kupunguza
ufanisi wa kiutendaji na kurudisha nyuma thamani ya
uwekezaji katika mifumo hii.
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9.9 Matumizi ya mifumo miwili yenye majukumu sawa kwa
wakati mmoja

Manispaa ya Ubungo, TAMISEMI, TANGAUWASA, ATCL,
TANESCO na TRA walikuwa wakitumia mifumo miwili kwa kazi
zinazofanana. Hii ni kinyume na matakwa ya Sheria ya Serikali
mtandao, inayotaka kuondoa mifumo inayofanana kupunguza
gharama za usimamizi wa mifumo.

D. MKAKATI WA KITAIFA WA USALAMA WA MTANDAO

9.10 Kukosekana kwa Kituo cha Kitaifa cha Usimamizi wa
Usalama wa Mtandao (NSOC)

Kituo cha NSOC kilichopangwa kuanzishwa hakijaanzishwa na
TZ-CERT, kinachofanya kazi chini ya TCRA, hakijakidhi
mahitaji ya kusimamia masuala yote ya usalama wa mtandao
kwa kiwango cha Kitaifa. Hali hii imeacha ombwe katika
usimamizi wa matukio ya kiusalama wa mtandao.

9.11 Kushindwa Kutambua na Kusajili Miundombinu
Muhimu ya TEHAMA ya Kitaifa (NCII)

Hakuna rejista ya miundombinu na mifumo muhimu vya
kidijitali hali inayoiweka nchi katika hatari ya mashambulizi
ya mtandao kwa kuwa miundombinu na mifumo hii muhimu ya
kidijitali haipewi kipaumbele ili kuweza kulindwa ipasavyo.
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