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JAMUHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA 

 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

Dira 

Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali na taasisi za 

umma 

 

Dhamiri 

Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha uwajibikaji 
na thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 
Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya 

msingi vifuatavyo: 
 

Uadilifu 

Sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na upendeleo. 

 

Ubora 

Sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa kuzingatia 
viwango kubalifu vya ukaguzi 

 

Uaminifu 

Tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia 

utawala wa sheria. 

 

Mtazamo wa watu 

Tunatazama na kukazia zaidi katika matarajio ya wadau wetu kwa 
kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa na watumishi 

wataalamu na wenye motisha wa kazi. 
 

Uvumbuzi 

Sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa kupokea 
na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya asasi. 
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Matumizi bora ya rasilimali 

sisi ni asasi inayothamini na kutumia rasilimali za umma ilizokabidhiwa 
kwa umakini mkubwa. 
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JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Mtaa wa Samora, S.L.P 9080,  
Dar es SalaamSimu ya Upepo: “Ukaguzi", Simu: 255(022)2115157/8, Nukushi: 255(022)2117527, Barua 

Pepe: ocag@nao.go.tz, Tovuti: www.nao.go.tz 

 
Kwa majibu tafadhali taja 

Kumb. Na. FA. 27/249/01    28 Machi, 2014 
 

Mheshimiwa Dr. Jakaya M. Kikwete, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Ikulu, 

S.L.P.  9120, 

Dar es Salaam.  

 

Yah:  Kuwasilisha Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

kuhusu Ukaguzi wa Ufanisi inayojumuisha Taarifa tatu (3) za Ukaguzi wa 

Ufanisi na tatu (3) za Ukaguzi maalum kwa mwaka wa fedha 2012/2013 

 

Kwa mujibu wa ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania (iliyorekebishwa 2005) na kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008, ninawasilisha kwako ripoti 

yangu ya tano ya ukaguzi wa ufanisi na ukaguzi maalum zilizofanyika 

katika mwaka wa fedha wa 2013/2014. 

 
Taarifa hii inajumuisha taarifa tatu (3) za ukaguzi wa ufanisi na tatu za 

ukaguzi maalum katika Serikali kuu na Serikali za Mitaa ambazo 

zinatarajiwa kuwasilishwa mbele ya Bunge letu Tukufu katika kikao cha 

Mei 2014. 

 

Nawasilisha. 

 

Ludovick S. L. Utouh 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

 

mailto:ocag@nao.go.tz
http://www.nao.go.tz/
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INTOSAI - Umoja wa Kimataifa wa Taasisi Kuu za Ukaguzi 
OWM-

TAMISEMI 
- Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali Mitaa  

SNAO - Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Swedeni  
WWKMH - Watoto Wanaoishi Katika Mazingira Hatarishi  
TBS - Shirika la Viwango Tanzania  
TRA - Mamlaka ya Mapato Tanzania  
GPSA - Wakala wa Huduma za Manunuzi Serikalini 
WMU - Wizara ya Maliasili na Utalii  
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WHO - Shirika la Afya Duniani 
CITES - Mkataba wa Biashara ya Kimataifa katika Mimea na 
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Dibaji 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti yangu ya tano ya jumla ya ukaguzi 
ufanisi na ukaguzi wa maalum. Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi inahusisha 
ripoti tatu za ukaguzi uliofanyika kwenye Serikali Kuu (Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii, Wizara ya Viwanda na Biashara na Ofisi ya Waziri Mkuu 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa). Ripoti ya ukaguzi Maalum, kwa 
upande mwingine, inahusisha ripoti tatu za ukaguzi uliofanyika kwenye 
Serikali Kuu (Wizara ya Maliasili na Utalii, Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na Wizara 
ya Fedha). 
 

Taarifa hii inalenga kutoa kwa wadau wetu (Wabunge, Maafisa wa 
Serikali Kuu na za Mitaa, vyombo vya habari, wafadhili, Asasi zisizo za 
kiserikali, Asasi za Kiraia n.k) muhtasari wa mambo yaliyoonekana 
kwenye kaguzi mojamoja sita (6) za ufanisi na Maalum zilizotolewa hadi 
kufikia mwezi Machi 2014. Maelezo zaidi ya muhtasari huu yanaweza 
kusomwa kutoka kwenye ripoti kamili zilizotolewa kwa Afisa Masuuli 
husika. 
 
Taarifa hii inawasilishwa kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania,  kulingana na Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na kifungu cha 34(1) na (2) ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
namba 11 ya mwaka 2008. 
 
Chini ya Ibara 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 kama inavyorekebishwa, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali anatakiwa kuwasilisha kwa Rais kila taarifa aliyotoa 
kufuatana na Ibara ndogo (2) ya Ibara iliyotajwa. Mara taarifa hiyo 
inapopokelewa, Rais anamwelekeza mtu husika anayetakiwa kuwasilisha 
taarifa hiyo mbele ya kikao cha kwanza cha Bunge kabla ya kupita siku 
saba toka kikao cha kwanza cha Bunge kuanza. Ibara hiyohiyo 
inamruhusu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwasilisha 
ripoti yake kwa Spika wa Bunge iwapo Rais kwa sababu zozote zile 
atashindwa kuwasilisha ripoti hiyo kwa Spika kama inavyotakiwa 
kisheria. 
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008 
kumeimarisha uhuru wa utendaji kazi wa ofisi yangu katika kutimiza 
jukumu lake kikatiba. Haya ni matokeo ya juhudi za Mheshimiwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Bunge letu Tukufu. 
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Uhuru wa kufanya kazi katika ofisi yangu utaniwezesha kudhibiti 
matumizi ya rasilimali za ofisi ikiwa ni pamoja na rasilimali watu na fedha 
ambavyo vitaniwezesha kufanya kazi yangu bila kuingiliwa na mamlaka 
yoyote. 
 
Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kunipa mamlaka kufanya 
kaguzi za ufanisi (utendaji), utambuzi, mazingira na ukaguzi maalumu 
mbali ya ukaguzi wa kawaida wa taarifa za fedha. 
 

Kimsingi, taarifa hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge 
kuhusiana na matumizi sahihi na uwajibikaji, uwazi na uadilifu katika 
matumizi ya rasilimali za umma kwenye maeneo ya usimamizi 
wautambuzinautoaji wa huduma kwawatoto walio katika mazingira 
hatarishi, usimamizi wa ukaguzi wabidhaa kutoka nje ya nchi, usimamizi 
wa ukaguzichakula, usimamizi wa uwindajiwanyamapori, usimamizi wa 
takazitokanazo na huduma ya afya naUsimamizi wakudhibiti 
gharamakatikamanunuzi ya umma.Zaidi ya hayo, nia ya ukaguzi ilikuwa 
kuangalia kama rasilimali zimetumika vizuri ili kuleta matokeo 
yaliyotarajiwa kwa kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi kama ilivyotarajiwa 
na kupitishwa na Bunge kwenye maeneo yaliyotajwa. 
 
Ni vizuri kufahamu kwamba wakati ofisi yangu inafanya ukaguzi na kutoa 
taarifa ya utendaji wa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Programu na 
Mashirika ya Umma na shughuli mbalimbali kulingana na sheria na 
taratibu zilizopo, mwisho kabisa wajibu wa kuhakikisha utekelezaji wa 
mapendekezo niliyoyatoa upo kwa Maafisa Masuuli. 
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu na Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi watahakikisha kuwa zipo taarifa za fedha kuhusu 
usimamizi wa rasilimali za umma katika Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na 
Mashirika ya umma kuhusiana na tija na ufanisi kwenye utekelezaji wa 
programu. Ofisi yangu inachangia kwa kutoa mapendekezo ili kuboresha 
utendaji katika sekta ya umma. Kwa jinsi hiyo, Serikali kuu, Serikali za 
Mitaa, Mashirika ya Umma na ofisi yangu zina mchango mkubwa wa 
kutoa kwa Bunge katika kujenga imani kwa Umma katika usimamizi wa 
rasilimali za Umma. Ingawa majukumu yanatofautiana, matarajio ya 
usimamizi bora ya rasilimali yanafanana. 
 
Ili kukidhi matarajio ya Wabunge na Umma kwa ujumla Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za kufanya 
ukaguzi na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo 
kuimarisha utendaji wa uwajibikaji katika sekta ya Umma. Aidha, 
tunahakikisha ukaguzi wetu unalenga na kuyapa kipaumbele maeneo 
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muhimu ili kuchangia katika maendeleo ya sekta ya umma. Kwa kuwa 
kazi ya ukaguzi ni chachu katika usimamizi wa fedha, tunaendelea 
kujadili masuala yanayoathiri utawala/uongozi katika sekta ya umma, 
hasa katika utoaji wa taarifa za usimamizi wa fedha na masuala ya 
utawala bora. 
Napenda kutambua mchango wa wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa juhudi 
kubwa walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia licha ya 
kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni pamoja na kukosa 
fedha za kutosha, kukosa vitendea kazi na mishaharaduni na wakati 
mwingine kufanyakazi kwenye maeneo yasiyopitikakiurahisi. 
 
Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni muhimu katika 
kuiwajibisha Serikali kutokana na jukumu lake la usimamizi wa fedha za 
Umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania. Hivyo nitafurahi kupata 
mapendekezo ya jinsi gani nitaweza kuboresha taarifa yangu hii kwa siku 
zijazo. 

 

 

Ludovick S. L. Utouh 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

_____________________________ 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,  

S.L.P. 9080, 

Dar es Salaam, 

28 Machi, 2014 
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SHUKRANI 

 
Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wale wote walioniwezesha 
kutimiza wajibu wangu wa Kikatiba wa kutoa taarifa hii ya ukaguzi wa 
ufanisi na upembuzi. Napenda kumshukuru kila mfanyakazi katika ofisi 
yangu kwa jitihada zao kuniwezesha kutimiza matakwa ya katiba ya kutoa 
ripoti ya ukaguzi wa thamani ya fedha. Nalazimika kuishukuru familia 
yangu na za wafanyakazi katika ofisi yangu kwa uvumilivu wao wakati wa 
uandaaji wa taarifa hii. 
 
Napenda kuishukuru Serikali na Bunge letu Tukufu kwa kuendelea 
kuisaidia Ofisi yangu katika kutekeleza majukumu yake. 
 
Vile vile, shukrani za pekee ziende kwa wafadhili hasa Ofisi yaTaifa ya 
Ukaguzi ya Sweden (SNAO), Serikali ya Sweden kupitia Wakala wa 
Kimataifa wa Maendeleo wa Sweden (SIDA), Serikali ya Ujerumani kupitia 
GIZ, Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa la Marekani (USAID),Idara 
yaMaendeleo ya Kimataifa (DFID), Benki ya Dunia kupitia mradi wa “the 
Public Financial Management Reform Programme funding” na wote 
waliotutakia mema ambao walichangia kwa njia moja au nyingine kwa nia 
ya kuleta mabadiliko katika ofisi yangu. Mchango wao katika kuendeleza 
uwezo wa wafanyakazi kiakili, kimfumo wa teknologia ya mawasiliano na 
nyenzo mbalimbali vimechangia kwa kiasi kikubwa mafanikio yetu. 
 
Hali kadhalika, ninawiwa kuwashukuru wadau wengine wote ikiwa ni 
pamoja na Afisa Masuuli wa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, Wizara 
ya Viwanda na Biashara, Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Wizara ya Maliasili na Utalii na  Wizara ya Fedha, Shirika la 
Viwango la Tanzania na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania kwa  
ushirikiano na kutupatia taarifa muhimu zilizohitajika wakati wa uandaaji 
wa ripoti mojamoja ambazo ni chanzo cha ripoti hii ya ujumla. 
 
Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu wa 
kada mbalimbali kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo kikuu cha 
Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili,Chuo kikuu cha Kilimo Sokoine, 
Chuo Kikuu cha Ardhi, wataalamu wa kujitegemea na maafisa wastaafu 
kwa michango yao ambayo iliboresha ripoti za ukaguzi wa ufanisi kupitia 
ukosoaji na uhakiki walioufanya wa rasimu ya ripoti 
 
 
Napenda kuishukuru Kamati ya Hesabu za serikali (PAC) ambayo itapitia 
ripoti hii na tunatazamia Maelekezo yake itakayoyatoa. 
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Napenda piakuishukuruKamati yaHesabu za Serikali Kuu (PAC) ambayo 
ripoti hiipamoja na ripoti binafsizitafanyiwakwa ajili ya 
uchunguzinamajadiliano.Tunatarajia michango ya kamati ya Hesabu ya 
Serikali kuunamaelekezovikiwemomajadiliano yaripoti hizo. 
 
Mwisho, napenda kuwashukuru Maafisa Masuuli wote na watumishi wote 
wa ummaTanzania nzima, bila kusahau mchango wa walipa kodi ambao 
ripoti hii tunaitoa kwao. Mwenyezi Mungu awabariki wote kama 
mnavyojitoa katika kusimamia uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za 
umma nchini. 
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Muhtasari 
 

Ukaguzi wa ufanisi unatoa tathmini ya kiwango ambacho taasisi 

inayokaguliwa inatumia rasilimali zake katika kutekeleza majukumu 

yake kwa kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi. Ukaguzi wa ufanisi 

unaangalia kama malengoya awaliyaliyowekwa yamefanikiwa. 

Matokeo ya utekelezaji yanaangalia kama yamezingatia uwekevu, 

tija na ufanisi. Mapendekezokwa ajili ya kuboreshayanatolewa 

katikamaeneo yenye mapungufu. 

 

Mdhibiti na MkaguziMkuu waHesabu za Serikali 

Tanzaniaamepewamamlaka yakufanya ukaguzi wa 

ufanisikutokakwenye Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 

2008. Ukaguzi wa ufanisihufanyika kwa mujibu wa viwango vya 

umoja wa kimataifa wa Taasisi Kuu za Ukaguzi(INTOSAI) 

vinavyohusu  Ukaguziwa ufanisi kwani Ofisi ya Taifa yaUkaguzini 

mwanachama wa INTOSAI na kwa hiyo ina wajibu wakuzingatia  

viwango hivi. 

 
Uwasilishaji wa ripoti hii unalenga kusaidia Wabunge, Serikali, 
vyombo vya habari, umma na wadau wengine kuchukua maamuzi ili 
kutekeleza mapendekezo kwa ajili ya kuongeza uwekevu, tija na 
ufanisi katika uendeshaji wa shughuli za serikali. 
 
 
Ripoti hii inatoa muhtasari wa matokeo makuu, hitimisho na 
mapendekezo ya utendaji katika ripoti za ukaguzi wa ufanisi na 
maalumu uliofanyika hadi kufikia Machi 31, 2014. Pia inatoa 
uchambuzi wa matokeo ya kawaida katika kaguzi zilizofanyika, 
hitimisho kwa ujumla na mapendekezo ya Ofisi ya Waziri Mkuu kwa 
ajili ya kuboresha. 
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Ukaguzi wa ufanisi unaohusu utambuzi na utoaji huduma kwa 
watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi ulichunguza kama  
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na Ofisi ya Waziri  
Mkuu - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa wana mchakato wa 
kiufanisi na uwazi katika kutambua na kutoa huduma kwa watoto  
wanaoishi katika mazingira hatarishi. Ukaguzi umetokana na tatizo 
la ongezeko la watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi licha ya 
jitihada zilizokwishafanyika. 
 
 
Ukaguzi umebaini udhaifu katika mifumo yautambuzi wa watoto 
wanaoishi katika mazingira hatarishi, utoaji wa huduma kwa watoto 
hao, utoaji taarifa ya mafanikio ya ufuatiliajinatathmini ya 
utendajiwa shughuli zawatoto wanaoishi katika mazingira hatarishi. 
Ilihitimishwa kuwaWizara ya AfyanaUstawi wa Jamii na Ofisi ya 
Waziri Mkuu – TAMISEMI hawajaweza kusimamia vya kutoshaili 
kuhakikisha kwambautambuzinautoaji wa huduma kwawatoto 
waishio katika mazingira hatarishi una tija na unafanyika kiufanisi. 
 
Vile vile, ukaguzi wa usimamizi wa ukaguzi wa bidhaa kutoka nje ya 
Tanzania ulichunguza kama Shirika la Viwango linalenga kupunguza 
uingizwaji wa bidhaa zilizo chini ya kiwango kwa kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara na wa kutosheleza wa bidhaa zinazoingizwa. Ukaguzi 
umefanyika kutokana na kuongezeka kwa malalamiko ya wananchi ya 
ongezeko la kuwepo kwa bidhaa zisizokidhi viwango nchi . Ukaguzi 
ulibaini kuwa Shirika la Viwango Tanzania halikujipanga vya kutosha 
kukagua bidhaa zinazoingizwa nchini katika maeneo ya kuingizia bidhaa. 
Vihatarishi havizingatiwi vya kutosha wakati wa kuandaa mpango na 
utekelezaji wa ukaguzi. Kulikuwa na tofauti kubwa kati ya malengo na 
ukaguzi  halisi. 
 
 

Udhaifu pia ulibainishwa katika mgawanyo wa rasilimali, ufuatiliaji 
wa utendaji, tathmini na utoaji taarifa. ilihitimishwa kuwa ukaguzi 
uliofanyika haukuwa na uwekevu, tija na ufanisi kutokana na mbinu 
iliyotumika awali wakati wa kuweka mipango na kutekeleza 
kutozingatia vihatarishi, kutokuwepo kwa malengo ya wazi,  
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mikakati ya ukaguzi kutoelezwa ipasavyo na lengo kwa ujumla la 
kupunguza bidhaa zisizokidhi viwango na ukaguzi wa bidhaa 
zinazoingizwa kutoka nje kutofikiwa. 
 

 
Vile vile, katika ukaguzi wa usimamizi wa ukaguzi wa chakula, 
ukaguzi ulichunguza kama Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania 
inatimiza dhamira yake ya kulinda ubora wa chakula katika nchi. 
Sababu ya kufanya ukaguzi huu ulitokana na kilio kutoka kwa 
wananchi juu ya kuwepo kwa bidhaa za chakula zisizo salama kwa 
matumizi ya binadamu. Ukaguzi umegundua kwamba ukaguzi wa 
chakula haupangwi ipasavyo. Hii pia ni inatokana na kutozingatia 
vihatarishi katika hatua ya kupanga. 
 
 

Pia utekelezaji wa ukaguzi ulibainika kuwa na madhaifu kwani 
haukufanyika katika  viwanda hatari vya kusindika chakula ikiwa ni 
pamoja na bidhaa hatari za chakula katika maeneo ya kuingizia 
bidhaa toka nje ya nchi. Adhabu havikutumika ipasavyo kwa 
waliokiuka kanuni. Uratibu kati ya Mamlaka ya Chakula na Dawa na 
idara nyingine za serikali haukusimamiwa vya kutosha. Pia 
kulikuwa na udhaifu katika usimamizi, tathmini na utoaji taarifa za 
shughuli ya ukaguzi wa chakula. Hii imesababisha kuhitimisha 
kwamba ukaguzi wa bidhaa za chakula katika viwanda vya 
uzalishaji na maeneo ya kuingizia bidhaa hizo toka nje ya nchi 
haukuwa na tija na haukufanyika kiufanisi. Mamlaka ya Chakula na 
Dawa haijaweza kutekeleza dhamana iliyopewa. Vile vile, Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii kama wizara mama haijaweza  kuchukua 
hatua za kutosha ili kuhakikisha kwamba uwepo wa bidhaa za 
chakula ambazo si salama unapunguzwa. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi wa usimamizi wa wanyama pori ulichunguza 
kama Wizara ya Maliasili na Utalii inasimamia na kufuatilia ipasavyo 
shughuli za uwindaji wa wanyamapori, ukusanyaji wa mapato 
yatokanayo na wanyamapori katika mapori ya akiba na mapori 
tengefu. Uchunguzi huu ulisababishwa na malalamiko ya umma juu 
ya kuongezeka kwa matukio ya ujangili nchini. Ukaguzi umebaini 
kwamba vifo vya tembo vilivyosababishwa na ujangili 
vimeongezeka katika kipindi cha mwaka 2009 hadi 2012.  
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Hii ni kwa sababu ya udhaifu uliopo katika doria kwani hazipangwi 
na kufanyika ipasavyo. Pia, doria hazifuatiliwi na kutathminiwa 
ipasavyo. Ufinyu wa bajeti nao pia umechangia kwa kiasi kikubwa.   
 
Wizara ya Maliasili na Utalii haikuhusisha ipasavyo Mamlaka ya 
Bandari Tanzania na Mamlaka ya Kodi ya Mapato Tanzania katika 
udhibiti wa ujangili na usafirishwaji wa nyara haramu nje ya nchi. 
Pia mfumo wa kuwazawadia watoa taarifa hauna ufanisi. Ilikuwa ni 
vigumu kujua mgawanyo wa mapato yatokanayo na rasilimali ya 
wanyamapori hasakiasi cha fedhakinachopelekwaHazina, Idara ya 
Wanyamapori na kiasi kinachobakia katika Mfuko wa Uhifadhi 
Wanyamapori Tanzania. Ukaguzi ulihitimisha kuwa Wizara ya 
Maliasili na Utalii haijatekeleza wajibu wake wa kuhakikisha kuwa 
sheria ya wanyamapori inatekelezwa ipasavyokwa lengo 
kupunguza matumizi haramu yawanyamapori.Hii imechangiwa na: 
kugawanya rasilimali zake bilakulengamaeneo korofi kwa ajili 
yakupambana naujangili; pia siwadau wote waliohusika kikamilifu 
katika utekelezaji wa sheria ya uhifadhi wanyamapori; kutofuatilia 
kwa ukaribu shughuli zauwindaji;naugumukatikakugawamapato 
yatokanayo na maliasili kwa wadau husika kwa kuzingatia uwiano. 
 
Halikadhalika, umefanyika ukaguzi wa ufanisi juu ya usimamizi wa 
taka za hatarishi zinazotokana na tiba.ukaguzi huu ulilenga 
kuchunguza kama Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na Ofisi ya 
Waziri Mkuu – TAMISEMI -Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI) zinahakikisha kwamba taka 
hatarishi zinazotokana na tiba zinasimamiwa vizuri ili kulinda afya 
ya jamii na mazingira. Msukumo wa kufanya ukaguzi huu ulitokana 
na kuongezeka kwa kiwango cha taka zinazotokana huduma ya 
afya dhidi ya athari zake kwa afya ya binadamu na mazingira. 
Matokeo ya ukaguzi yanaonyesha kukosekana kwa takwimu za 
taka zinanazotokana na huduma ya afya hii inatokanana na udhaifu 
wa mfumo wa utoaji wa taarifa za huduma ya afya uratibu usio 
ridhisha kati ya Wizara, Sekretareti za Mikoa, Serikali za Mitaa na 
Vituo vya Tiba; na udhaifu wa mipango juu ya usimamizi wa taka 
hatarishi zinazotokana na tiba katika ngazi zote za utendaji.Kwa 
ujumla, udhibiti wa taka hatarishi haufuatiliwi kwa ukaribu, 
haufanyiwi tathmini na kupewa  rasilimali ipasavyo.. 
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Matokeo haya yapelekea kuhitimisha kwamba,pamoja na uwepo 
wa miongozo na kanuni mbalimbali zinazohusu usimamizi wa 
taka hatarishi zinazotokana na huduma ya afya hapa nchini, 
udhibitwa taka hatarishi kutoka kwenye hospitali, vituo vya afya 
na zahanati bado si mzuri. Hii ni kwa sababu Wizara ya Afya na 
Ofisi ya Waziri Mkuu –TAMISEMI hawajaweka udhibiti katika 
usimamizi wa taka hizo.  
 

Usimamizi na udhibiti wa gharama katika manunuzi ya umma pia 
ulichunguza ili kubaini endapowizara, taasisi za serikali pamoja na 
Serikali za Mitaa zina njia sahihi na makini ambazo zinafanya kazi 
kwa lengo la kudhibiti gharama katika manunuzi ya umma. Ukaguzi 
huu umetokana na malalamiko yaliyotolewa na wadau mbalimbali 
kuhusu mfumo wa sasa wa ununuzi katika sekta ya umma pamoja 
na utekelezaji wake kama unaleta manufaa yanayokusudiwa kupitia 
bidhaa zinazonunuliwa pamoja na huduma zinazotolewa. 
 
Kwa mujibu wa utafiti katika eneo la manunuzi ya tiketi ya kusafiri 
kwa  usafiri wa ndege, ukaguzi ulibaini ya kuwa bei elekezi 
hazikutumika kiusahihi ili kulinda maslahi ya umma wakati wa 
manunuzi hayo. Bei zilizolipwa zilitofautiana na bei zilizokuwepo 
katika mikataba; hapakuwa na taarifa muhimu kwenye tiketi 
ambazo zingesaidia katika kuthibitisha uhalali wa gharama za tiketi 
zilizodaiwa na mawakala; mashirika ya ndege na njia za kupita 
zilichaguliwa bila kuzingatia gharama zake; malipo yalifanyika bila 
ya kuhakiki ankara zilizotolewa na mawakala kwa kulinganisha na 
tiketi zilizotolewa; manunuzi ya tiketi yalifanyika kwa dharura 
kipindi kifupi kabla ya safari; hakukuwa na ushindani wakati wa 
manunuzi ya tiketi; kulikuwa na udhaifu wa uratibu wa Tasisi na 
mamlaka kama Wizara ya fedha, GPSA na Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga katika kusimamia na kutathmini manunuzi ya tiketi za ndege. 
 
Kwa upande wa manunuzi katika ujenzi wa majengo ya umma, 
ukaguzi ulibaini kutokuwepo kwa makadirio na makisio ya gharama 
za miradi; kulikuwa na tofauti kubwa kati ya gharama 
 
zilizotolewa na wazabuni dhidi ya makadirio ya wahandisi; ilibainika 
pia kuwa makadirio ya gharama (BOQ) hayakuandaliwa kwa 
usahihi na hivyo kusababisha marekebisho mengi ya 
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kimahesabu ambayo ama yalizingatiwa au kupuuzwa kabisa wakati 
wa mchakato wa mwisho wa kimahesabu katika zabuni 
zilizofanyiwa tathimini. 
 
Mipango ya manunuzi haikuendana na hali halisi  kwani aslimia 58 
ya miradi iliyotekelezwa haikujumuishwa katika Mpango wa 
Manunuzi wa mwaka  wa  aasisi husika. Kulikuwa na udhaifu wa 
taasisi zinazohusika kama Wizara ya Fedha na GPSA katika 
kusimamia na kutathimini mwenendo wa shughuli za manunuzi. 
 
Ukaguzi ulihitimisha kwamba taasisi zinazofanya manunuzi  
hazikutekeleza kwa usahihi sheria za manunuzi ya umma kwa lengo 
la kulinda maslahi ya umma. Hakukuwa na uangalifu katika 
kudhibiti gharama wakati wa mchakato wote wa manunuzi ingawa 
sheria ya manunuzi imetoa mwanya wa kulinda rasilimali za umma 
dhidi ya matumizi makubwa na yasiyo ya lazima. Manunuzi ya 
umma hayakusimamiwavema wala kufanyiwa tahimini na taasisi za 
udhibiti (kwa mfano GPSA) ili kubaini endapo maslahi ya umma 
yanalindwa ipasavyo. 
 
Kulingana namalengo ya ukaguzinamatokeoya masuala 
yalioonekana katika kaguzi sitazilizofanywakamailivyoelezwa kwa 
kifupi katika ripoti hii, kuna masuala ambayo yanahitaji 
kutahadharishaSerikaliili kuhakikisha serikaliinaendesha na 
kusimamia shughulizake kitija na kiufanisi.Haya ni madhaifu katika 
Mipango, Bajeti, Uratibu, Utekelezaji washeria, Usimamizi wa 
Takwimu, Ufuatiliaji, TathmininaTaarifa yaUtendaji. Na 
kusababisha mapungufu katika ubora wa utoaji wa huduma  kwa 
wananchi.  
 
 

Uchambuzi uliofanywa unamaanisha kuwepo kwa madhaifu katika 
zoezi la usimamizi. Tija na ufanisi katika shughuli za serikali ni 
vigumu kufikiwa kutokana na madhaifu yanayoonekana 
kujirudiarudia katika kaguzi nyingi zilizofanyika. Maeneo yote 
 
Yaliyotambuliwa na madhaifu yana mahusiano na  matokeo yake 
huathirikila mmoja.Mipango duni dhahiri huathiri utendaji mzima wa 
shughuli katika suala labajeti,ufuatiliaji, tathmini na ripoti ya 



                                                                                                                            Ukurasa xix 

 

utendaji .Tathmini duni hutoa nafasi ndogo kwa ajili ya kuboresha 
kwani watoa maamuzi hawana taarifa sahihi. Usimamiaji duni 
watakwimu, ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa unaathiri 
upatikanaji wa taarifa sahihi ambazo zingeweza kutumika kwa ajili 
ya kuboreshahapo baadaye. 
 
Uchambuzi wa hapo juu na hitimisho vinatusababisha 
kutoamapendekezoili kuboreshautekelezaji wa shughuli za serikali 
hapo baadayekamaifuatavyo: 
 
Ofisi ya Waziri Mkuuinapaswa kuhakikisha kuwavyombovyote vya 
serikali(Serikali kuu na Serikali za Mitaa): 

 zinaweka mipango ya utekelezaji ya kina itakayoshughulikia 
shughuli muhimu zilizotambuliwa;uchambuziwa vihatarishi 
ufanyike katikahatua ya awali ya mipangoilikutenga rasilimali 
kiufanisi;Ugawaji wa rasilimali ufanyike kwa misingi 
yamahitaji ya kipaumbele na hatari ya iliyopo; 

 Zina mfumo madhubuti kwa ajili ya kutathminiutendaji 
wawadaukatika programu inayoratibiwa ya serikali; 

 Znatumia kiusahihi adhabu kwataasisi za serikali na/ 
auwanaokiuka sheria ili kuepukakupoteza auutendaji mbovu;  

 Zinapitia ipasavyo adhabu zilizowekwa ilikuhakikisha kuwa 
zinasaidia kufikia lengo lakuzuia matukio ya uvunjaji wa 
sheria; na 

 Znatengeneza seti ya viashiria muhimu vyautendaji 
nahatuaya kutathmini utendajiwao 

 
Ofisi ya Waziri Mkuu  ihakikishea: 
 

 Mara kwa mara inafuatilia na kutathmini utendaji wa vyombo 
vyote vya serikali nchini ili kuhakikisha kuwa mipango ya 
ufuatiliaji na tathmini kwa vyombo vya serikali inatekelezwa 
kiusahihi na ripoti za utekelezaji zinawasilishwa mara kwa 
mara; na 

 Kuweka mfumo na utaratibu wa kina kwa ajili ya kufuatilia na 
kutathmini shughuli za serikali / programu katika ngazi ya 
taifa. 

 



                                                                                                                            Ukurasa 1 

 

SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

1.1 Usuli 

Ukaguziufanisinimuhimukwa sababu unalenga kuboresha 
uwajibikaji na utendaji wa serikali ili wananchi wapate thamani ya 
fedha kutoka katika huduma za serikali. Vigezo mbalimbali 
vinatumika katika kuchagua mwelekeo wa ukaguzi wa ufanisi na 
maalumu. Miongoni mwa mengini pamoja nakilio cha wananchi na 
umuhimu wa eneo hilo ukilinganisha na sababu za kijamii na 
kiuchumi. 
 
Ukaguzi wa ufanisi hutoa lengo na kufanya tathmini ya kujenga ya 
kiwango ambacho mkaguliwa ametumia rasilimali zake katika 
kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi. 
Ukaguzi wa ufanisi una tathmini kama shughuli, mipango au miradi 
inayohusisha fedha za umma katika Wizara, Idara, Serikali za 
Mitaana Mashirika yote ya umma imesimamiwa kwa kuzingatia 
uwekevu, tija na ufanisi. Uwekevu, tija na ufanisi unaweza 
kuelezwa kama ifuatavyo: 

 Uwekevu – kupunguza gharama ya rasilimali zinazotumika 
katika shughuli kwa kuzingatia na ubora sahihi. 

 Tija – uhusiano kati ya matokeo, katika suala la bidhaa, 
huduma, na rasilimali zilizotumika kuzalishia.  

 Ufanisi – kiwango ambacho malengo yamefikiwa na 
uhusiano kati ya athari iliyokusudiwa na athari halisi katika 
shughuli husika. 

 

1.2 Mamlaka ya kukagua 

 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali wa Tanzania ana 
mamlaka ya kisheria ya kufanya ukaguzi wa  
Ufanisi kupitia Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008. 
 
Kifungu cha 28 cha Sheria hii kinasema “Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali, kwalengo la kuthibitisha uwekevu, tija na 
ufanisi katika matumizi yafedha au rasilimali za taasisi ya umma, 
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anaweza kukagua,kuchunguza na kutoa ripoti, kadiri atakavyoona 
inafaa, juu ya: 
 

(a) Matumizi ya fedha na rasilimali za umma katikawizara, idara, 
mamlaka za mitaa na mamlakanyingine za serikali; 

(b) Utekelezaji wa majukumu ya maafisa masuuli, wakuu wa 
idara na wakuu wa taasisi mbalimbali za umma; 

 
(c) Utekelezaji wa matakwa ya sheria ya mazingira, 

kanuninasera ya ndaniya mazingiranaviwango''. 
 
Ukaguzi wa ufanisi unalenga kuangalia kamamalengoya awali 
yaliyowekwa mwanzo wa shughuli yamefanikiwa. Kisha unaangalia 
kama uwekevu, tija na ufanisi vimezingatiwa. Mapendekezokwa 
ajili ya kuboresha yanatolewa katika maeneo yaliyoonekana kuwa 
na mapungufu. 
 
Ukaguziu nafanyika kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya 
ukaguzi wa ufanisi. Viwango hivyo vinahitajitimu ya ukaguzi 
kupanga na kutekeleza ukaguzi ili kupata ushahidi wa kutosha 
ambao utakuwa kigezo cha mapungufu yaliyoonekana na hitimisho 
kwa kuzingatia lengo la ukaguzi. Timu ya ukaguzi inaamini ushahidi 
uliopatikana unatoa msingi sahihi wa mapungufu yaliyoonekana na 
hitimisho kwa kuzingatia lengo la ukaguzi. 

 
1.3 Madhumuni ya ripoti  
 
Utoaji wa ripoti hii ya jumla unalenga kuwapa taarifa muhimu 
Waheshimiwa Wabunge, vyombo vya habari, umma pamoja na 
wadau wengine kufanya maamuzi yatakayoongeza uwekevu, tija 
na ufanisi katika shughuli za serikali. Hadi mwisho wa ripoti hii, 
muhtasari wa kila ripoti umehitimishwa kwa masuala ya kuulizwa 
na Kamati ya Bunge ya Usimamizi kwa Maafisa Masuuli. 
 
Ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa ripoti sita ambazo 
zimeelezwa kwa muhtasari katika sura zinazofuata. Ili kuweza 
kupata uelewa zaidi juu ya matokeo ya ukaguzi kwa ajili ya 
kuwahoji maafisa masuuli katika maeneo husika, msomaji 
anashauriwa kusoma ripoti kamili. Hizi ni ripoti za ukaguzi wa 
ufanisi na maalumu zinazohusu maeneo yafuatayo: 
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 Usimamizi wa Utambuzi na utoaji wa huduma kwa watoto 
walio katika mazingira hatarishi; 

 Usimamizi wa ukaguzi wabidhaa kutoka njeyaTanzania; 

 Usimamizi wa ukaguzi wa chakula; 

 Usimamizi wa uwindaji wanyamapori; 

 Usimamizi wa taka zitokanazo na huduma za afya; na 

 Usimamizi wa kudhibiti gharama katika manunuzi ya umma. 

 

1.4 Mchakato wa uthibitisho wa takwimu 

 
Wizara  zilizokaguliwa, Idara na Wakala walipewa fursa yakujadili 
na kutoa maoni yao juu yamatokeo ya ukaguzinakusahihisha 
makosa ya usahihi wa taarifa. 

1.5 Muundo wa ripoti 

 
Ripoti hii ya jumla imeundwa katika sura nane. Sura ya Kwanza 
inatoa utangulizi sehemu ya ukaguzi wa ufanisi, mamlaka, 
madhumuni ya ripoti ya jumla, viwango vinavyotumika na 
mchakato wa uthibitisho wa takwimu; 
 
Sura ya Pili hadi ya Saba ina muhtasari wa ripoti sita za maeneo 
yaliyokaguliwa. Muhtasari unalenga kile kilicho chunguzwa, 
sababu kwa ajili ya uchunguzi, nini kilichoonekana, hitimisho na 
mapendekezo yaliyotolewa kwa Afisa Masuuli . Maeneo haya ni 
kama ifuatavyo: Sura ya Pili imelenga usimamizi wa utambuzi na 
utoaji wa huduma kwa watoto walio katika mazingira hatarishi; 
Sura ya Tatu inazungumzia ukaguzi wa ufanisi juu ya usimamizi wa 
ukaguzi wa bidhaa kutoka nje; Sura ya Nne ni juu ya usimamizi wa 
ukaguzi wa chakula ya nchi; Sura ya Tano inalenga usimamizi wa 
uwindaji wa wanyamapori; Sura ya Sita inashughulikia usimamizi 
wa taka zitokanazo na huduma za afya; Sura ya Saba inalenga 
usimamizi wa kudhibiti gharama katika manunuzi ya umma; wakati 
 
Sura ya Nane inaelezea madhaifu ya kawaida yaliyoonekana katika 
shughuli za serikali katika kaguzi za ufanisi zilizofanyika. 
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SURA YA PILI  
 

USIMAMIZI WA UTAMBUZI NA UTOAJI WA HUDUMA KWA 
WATOTO WANAOISHI KATIKA MAZINGIRA HATARISHI 

TANZANIA 
 

2.1  Utangulizi 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kupitia Idara ya Ustawi wa 
Jamii imepewa mamlaka ya kuhakikisha ya kwamba kuna mfumo 
imara wa kutoa huduma kwa makundi ya watu wanaoishi katika 
mazingira hatarishi nchini. Makundi hayo ni pamoja na: Watoto, 
Watu wenye ulemavu na Wazee. Vilevile,Ofisi ya Waziri Mkuu 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kupitia Serikali za Mitaa 
inajukumu la kuratibu na kuwezesha utoaji wa huduma za msingi 
kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi (WWKMH) 
nchini.  
 
Kazi ya Utoaji huduma kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira 
Hatarishi (WWKMH) inasimamiwa na Sheria kuu mbili, ambazo ni 
Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 na ile ya Serikali za Mitaa Na.7 ya 
mwaka 1982.  
 
Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 ndio sheria mama inayotoa 
mwongozo wa usimamizi na utoaji huduma kwa Watoto Wanaoishi 
katika Mazingira Hatarishi (WWKMH). Sheria hii inazitaka Serikali 
kuu na zile za Mitaa kuhakikisha ya kwamba kuna mfumo imara wa 
kutoa huduma kwa watoto walio katika mazingira hatarishi nchini.  
 
Sheria Na. 7 ya Serikali za Mitaa inazitaka Serikali za Mitaa 
kuratibu utekelezaji wa utoaji wa huduma za msingi kwa watoto 
wanaoishi katika mazingira hatarishi katika maeneo yao.  
 
Sera ya Maendeleo ya Mtoto ya mwaka 1996 imeainisha haki za 

msingi za mtoto ikiwa ni pamoja na ile ya kuishi, ulinzi na usalama 

na maendeleo. 

 

 



                                                                                                                            Ukurasa 5 

 

 

2.2  Tulichokichunguza  

Ukaguzi ulichuguza kama Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na 
Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Ofisi ya 
Waziri Mkuu - TAMISEMI) wanazo taratibu zenye ufanisi na uwazi 
katika kutambua na kutoa huduma  kwa Watoto Wanaoishi katika 
Mazingira Hatarishi (WWKMH). Ukaguzi ulijikita zaidi katika 
Usimamizi wa Watoto Wanoishi Katika Mazingira Hatarishi katika 
eneo la utambuzi, utoaji wa huduma, usimamizi, ufuatiliaji na 
tathmini ya ubora wa utoaji huduma kwa Watoto Wanaoishi katika 
Mazingira Hatarishi nchini.  
 
Malengo mahususi ya ukaguzi yalikuwa ni: 

 

 Kubainisha kama Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na Ofisi 
ya Waziri Mkuu-TAMISEMI wanahakikisha  ya kwamba kuna 
utambuzi yakinifu wa Watoto Walio katika Mazingara 
Hatarishi (WWKMH)  katika Serikali za Mitaa; 

 Kutathmini kama Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na Ofisi 
ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Ofisi 
ya Waziri Mkuu -TAMISEMI) wamehakikisha kuwepo kwa 
ufanisi na tija katika utoaji wa huduma kwa WWKMH; na  

 Kuangalia utoshelevu na ufanisi wa usimamizi, ufuatiliaji na 
utathmini wa shughuli za utoaji huduma kwa WWKMH 
zilizofanywa na Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI, Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii na Serikali za Mitaa. 
 

Ukaguzi ulijikita katika ngazi zote za utawala nchini yaani Taifa, 
Mkoa na Serikali za Mitaa ili kuweza kupata picha ya kina ya namna 
ambavyo maswala ya WWKMH husimamiwa nchini. Wizara ya Afya 
na Ustawi wa Jamii na Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Ofisi ya Waziri Mkuu -TAMISEMI) ndiyo 
waliokuwa wakaguliwa wakuu.   
 
Mikoa 7 kati ya mikoa 25 inayotekeleza mipango ya utoaji huduma 
kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi (WWKMH) nchini 
ilitumika kama maeneo ya ukaguzi. Aidha,  
ukaguzi uliangalia utekelezaji wa utoaji wa huduma hizo kwa 
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watoto katika kipindi cha miaka minne ya fedha (kuanzia 2009/10 
mpaka 2012/13). Kipindi hicho cha miaka minne kilichaguliwa kwa 
kutilia maanani ya kwamba utekelezaji wa Mpango Mkakati wa 
utoaji huduma kwa WWKMH kwa awamu ya kwanza ulianza mwaka 
2008. Vile vile, kipindi cha miaka minne kilichaguliwa ili kuweza 
kuona mwelekeo wa utendaji wa Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii na Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OWM -TAMISEMI) toka utekelezaji wa Mpango Mkakati wa 
utoaji huduma kwa WWKMH ulipoanza mwaka 2008 mpaka Juni 
2013. 

 
2.3  Sababu Zilizopelekea Kukagua Utoaji Huduma kwa WWKMH 

 
Serikali imefanya juhudi mbalimbali katika kutatua matatizo ya 
Watoto Walio Katika Mazingira Hatarishi kama vile utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wa Kitaifa wa WWKMH wa 2007-2010 (Awamu ya 
Kwanza) na 2013-2017 (Awamu ya Pili), kutunga na kupitisha 
Sheria ya watu wenye Ulemavu (2010) na Sheria ya Mtoto (2009) na 
kanuni zake, utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Kuimarisha 
Ubora wa Huduma, Misaada, na Ulinzi kwa Watoto Walio Katika 
Mazingira Hatarishi Tanzania. 

 
Pamoja na juhudi zote madhubuti zilizochukuliwa na serikali 
kushughulikia masuala ya WWKMH, na ukweli kwamba mipango 
mbalimbali imeshatekelezwa na serikali, tatizo la kupunguza 
madhara ya WWKMH bado linaendelea kuwepo. 

 
Mipango hiyo hapo juu ilikabiliwa na changamoto wakati wa 
utekelezaji wake. Mipango ya WWKMH imeripotiwa kuwa na  
ushahidi wa manufaa kidogo sana1, ushiriki mdogo wa WWKMH 
katika  michakato ya utambuzi, kutokuratibiwa kwa utoaji huduma 
kwa WWKMH2, huduma zilitolewa kwa idadi ndogo ya watoto na 
kaya kwa njia  ambazo kijamii zilikuwa si za kuridhisha na wakati 
mwingine zenye kunyanyapaa, ukosefu wa ufuatiliaji na tathmini ya 
huduma zilizotolewa kwenye mipango ya WWKMH  haswa  
iliyolenga katika ulinzi wa kijamii na pia  mipango michache tu  
ilishughulikia uhifadhi na uhamasishaji wa ulinzi wa kijamii.  

                                                           
1
Evaluation Report of MVC National Costed Plan of Action (2007 – 2010) and Children and women in Tanzania 

report Volume I 2010 
2
Influencing Policy for Children in Tanzania (REPOA Report - 2009 



                                                                                                                            Ukurasa 7 

 

 
Mipango ya umma ya WWKMH imefika maeneo machache tu ya 
Tanzania kwani hadi Disemba 2011 ni asilimia 63 tu ya kata 
zilikuwa zimekwisha fanya utambuzi na kati ya WWMH 
waliotambuliwa, asilimia 75 walikuwa wamepatiwa walau 
mojawapo ya mahitaji ya msingi.  

 
Ili kuweza kutoa majibu katika swala hili, Ofisi ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu iliamua kufanya ukaguzi wa Usimamizi 
wa Utambuzi na Utoaji wa huduma kwa Watoto Walio katika 
Mazingira  Hatarishi nchini. 
 

2.4 Matokeo ya Ukaguzi 
 

Matokeo ya ukaguzi yameainishwa katika maeneo makuu manne, 
ambayo  yanahusiana  na mifumo ya utambuzi, utoaji wa huduma, 
utoaji wa taarifa  za utekelezaji wa utoaji huduma za msingi, na 
ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wa huduma zilizotolewa kwa 
Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi (WWKMH).  

 
2.4.1 Mifumo ya Utambuzi wa WWKMH ni dhaifu  

 
Mfumo wa utambuzi wa WWKMH ni dhaifu na haufanyi kazi Vizuri. 
Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa kamati za WWKMH zisizojitosheleza 
na zisizo fanyakazi/mfu. Katika halmashauri zote tisa (9) 
zilizotembelewa kamati hizi zilikuwa bado hazijaundwa. Katika 
Halmashauri sita3 (6)  kati ya tisa (9) zilizotembelewa, Kamati za 
Ukimwi za Halmashauri zilikuwa bado hazijajumuisha kazi za 
WWKMH, msukumo ulikuwa kwa WWKMH walioathiriwa na virusi 
vya ukimwi  na wale waliohitaji msaada wa kielimu tu.  

 
Vilevile katika Halmashauri zote tisa (9) zilizotembelewa, kamati za 
Mitaa/vijiji za WWKMH zilikuwa bado hazijaundwa. Wastani wa 
asilimia 52 pekee ya mitaa/vijiji ndivyo zilizokuwa zimeunda kamati 
za WWKMH katika Halmashauri tisa zilizotembelewa. Vivyo hivyo, 
nusu ya Halmashauri ya wilaya zilizotembelewa  zilikuwa zimeunda  
chini ya asilimia 50 ya kamati za vijiji/mitaa za WWKMH. Hata hivyo, 

                                                           
3
Kinondoni MC, Liwale DC, Musoma MC, Makete DC, Sumbawanga MC, and Ilala MC 
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nusu ya 50% ya kamati za WWKMH zilizokuwa zimeundwa zilikuwa 
hazifanyi kazi.  

 
Hali hii ilitokana na usambazaji na  mafunzo ya utambuzi 
yasiyojitosheleza, kamati za WWKMH kufanya kazi kwa hiari,  
upangaji  na utengaji  wa mafungu ya fedha kwa shughuli za 
utambuzi usiotosheleza na pia uhaba wa zana  kufanya utambuzi. 

 
2.4.2 Madhaifu katika Utoaji wa Huduma kwa WWKMH   
 
Huduma zilizotolewa kwa WWKMH zilibainika kuwa na mapungufu 
mbalimbali. Ukaguzi ulibaini kuwa huduma zilizotolewa kwa 
WWKMH zililenga zaidi aina moja ya huduma wakati huduma 
nyingine zilitolewa kwa nadra sana au hazikutolewa kabisa. 
 
Msaada wa elimu ulitolewa kwa asilimia 80 ya Halmashauri za 
Wilaya saba zilizotembelewa na timu ya ukaguzi wa ufanisi, wakati 
theluthi moja tu ya Halmashauri hizo zilitoa misaada ya Kisaikolojia 
kwa watoto hao. Asilimia 40 pekee ya Halmashauri hizo Saba ilitoa 
msaada wa kuinua uchumi kwa WWKMH na zaidi ya asilimia 40 ya 
Halmashauri ilitoa msaada wa kimatibabu kwa WWKMH. 
 
Kwa mujibu wa mapitio ya taarifa ya mwaka 2012/13 ya WWKMH ya 
Idara ya Ustawi wa Jamii na Taarifa ya tathmini ya programu za 
WWKMH ya mwaka 2012/13 ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, 
ilibainika kwamba kati ya WWKMH 894,515 waliotambuliwa nchini, 
ni asilimia 44 pekee (sawa na WWKMH 394,425) walikwisha patiwa 
kiwango cha chini cha mahitaji (walau mahitaji ya msingi matatu). 
Kwa upande mwingine, waliobakia asilimia 56 (sawa na WWKMH 
500,090) walipatiwa walau hitaji moja la msingi kati ya mahitaji 
mengi ya msingi waliyohitaji kupatiwa. 

 
Hii ina maana ya kwamba matarajio ya WWKMH ya kupata walau 
kiwango cha chini cha mahitaji ya msingi hayakufikiwa. WWKMH 
waliohitaji kiwango cha chini cha mahitaji ya msingi (walau mahitaji 
matatu) walipata aidha mojawapo au mahitaji mawili ambayo 
hayakukidhi mahitaji yao yaliyotambuliwa, na kwa hiyo WWKMH 
iliwalazimu kutafuta njia mbadala ili kupata msaada uliohitajika. 
Njia hizo ni pamoja na kuombaomba barabarani, wizi wa mifukoni, 
kujiuza kimwili n.k. 
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Kwa upande mwingine WWKMH hawakuweza kuhakikishiwa 
upatikanaji wa huduma za msingi walizohitaji na hakukuwa na 
uhakika  wa mwendelezo wa utoaji wa huduma za msingi kwa 
watoto hao kwa kuwa sehemu kubwa ya utoaji wa huduma hizo 
ulitegemea zaidi nia na uwezo wa wafadhili mbalimbali. 

 
Hali hii ya kushindwa kutoa huduma za msingi kwa WWKMH 
imesababishwa na mambo mbalimbali kama vile upungufu katika 
utengaji wa rasilimali fedha na watu. Ilibainika ya kuwa baadhi ya 
Halmashauri zilikuwa hazijatenga fedha kwa ajili ya utoaji huduma 
kwa WWKMH na vile vile kutokuwa na Maafisa  
wa Ustawi wa Jamii). Sababu nyingine ni uratibu dhaifu  
katika utoaji wa huduma kwa WWKMH. Japokuwa  
mahitaji ya msingi ya WWKMH yalianishwa lakini huduma zilitolewa 
bila kuzingatia mahitaji hayo yaliyoanishwa na kunyumbulishwa. 

 
Pia ukosefu wa takwimu za WWKMH zilizohuishwa na kutokuwepo 
kwa taarifa sahihi za utoaji huduma ilifanya kazi ya kutoa huduma 
kwa watoto WWKMH kutokufanyika kwa ufanisi.  
 
 
2.4.3 Uwepo wa Mifumo Isiyoendelevu  ya Utoaji wa Huduma 

kwa WWKMH 
 
Ukaguzi ulibaini uwepo wa mifumo ya utoaji wa huduma kwa 
WWKMH isiyo endelevu kutokana na sababu zifuatazo: 
 

 Utegemezi wa wafadhili kwa kiasi kikubwa;  

 Kuna mgawanyo duni wa rasilimali  kwa ajili ya utoaji wa 
huduma kwa WWKMH usiotosheleza toka ngazi ya Taifa hadi 
Halmashauri; 

 Ilibainika pia kulikuwa na upungufu wa maafisa wa Ustawi 
wa Jamii  katika ngazi mbali mbali za utawala, kuanzia ngazi 
ya Mkoa mpaka ya kata; na  

 Kulikuwa na utaratibu dhaifu wa utoaji wa huduma kwa 
WWKMH katika ngazi zote za utawala (kuanzia ngazi ya taifa 
mpaka Halmashauri).  
 



                                                                                                                            Ukurasa 10 

 

Kuwepo kwa Mgawanyo usiotosheleza wa rasilimali za WWKMH 
toka ngazi ya Taifa mpaka ngazi ya Wilaya: Ilionekana ya kwamba 
kwa muda mrefu bajeti ya idara ya Ustawi wa Jamii imekuwa ni 
asilimia 1 ya bajeti yote ya MoHSW ambayo hujumuisha huduma za 
walemavu na wazee na huduma za marekebisho ya watoto, ustawi 
wa kifamilia, ustawi na ulinzi wa watoto na maendeleo ya watoto. 
Kiasi hichi kidogo kilikwaza utendaji na utekelezaji wa huduma za 
ustawi kwa WWKMH.  Ingawa Idara ya Ustawi wa Jamii ilifanya 
juhudi nyingi ili kuhakikisha kiwango kinaongezeka, bado kiwango 
kiliendelea kuwa finyu. Hali hii ilionekana katika Halmashauri 
kwani ni asilimia 48 (yaani 63 kati 134) ya halmashauri zimekuwa 
zinatenga fedha kwa ajili ya shughuli za WWKMH nchini. 
 
Vilevile ilionekana kuwepo kwa upungufu wa maofisa wa ustawi wa 
jamii katika ngazi za Mikoa, Halmashauri na kata: Kwa wastani 
tatizo hili la uhaba wa maofisa ustawi wa jamii lilionekana katika 
ngazi hizo za mikoa na Halmashauri. Uhaba katika ngazi ya mikoa 
ni asilimia 12 na upande wa Halmashauri ni asilimia 80.  
 
Vile vile, kulikuwa na uratibu dhaifu/hafifu katika ngazi za kitaifa na 
halmashauri: Japokuwa Kamati ya Taifa ilipaswa kuratibu wizara 
za serikali katika ngazi ya kitaifa kwa kutumia vikao, vikao 
havikuitishwa na hata katika ngazi ya halmashauri, idadi kubwa ya 
wadau hawakuratibiwa vizuri na Halmashauri. 

 
2.4.4 Ufuatiliaji na Utathmini  wa Shughuli za WWKMH  

Usiotosheleza  

 

Mifumo ya Ufuatiliaji na tathmini za utendaji wa shughuli za utoaji 

huduma za msingi kwa WWKMH katika ngazi zote za kitaifa na 

serikali za mitaa ulibainika kuwa dhaifu.  Kiasi kidogo cha ufuatiliaji 

na utathmini kilikuwa kimefanyika. Aidha, ofisi ya ukaguzi 

ilipofanya tathmini ya taarifa hizo ilibaini kuwa maafisa walitumia 

50% ya vigezo/ viashiria vya utendaji (6 kati ya viashiria 15) na kati 

ya hivyo vingine havikuwa viashiria vizuri katika kupima utendaji 

wa mfumo wa WWKMH. 
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Vigezo ambavyo havikuangaliwa ni vile vilivyohusu mgawo/utengaji 

wa fedha, utoaji wa huduma za msingi kwa WWMH, utambuzi wa 

WWKMH, utoji wa huduma na taarifa za maswala ya WWKMH. 

 

Hii ilihusiana na upungufu wa maarifa wa maafisa wa Ustawi wa 
Jamii na maafisa wengine katika  usimamiaji, ufuatiliaji na 
utathmini wa utendaji wa shughuli za WWKMH. Matokeo yake, 
usimamizi, ufuatiliaji na utathmini wa utendaji wa shughuli za 
WWMH haukufanywa kwa kiasi cha kutosha. 

 
2.4.5 Udhaifu katika Utoaji wa Taarifa za  Kiutendaji zautoaji 

huduma kwa WWMH 

 

Mojawapo ya kasoro zilizoonekana wakati wa ukaguzi ni pamoja na 
udhaifu katika utoaji wa taarifa za mafanikio yaliyofikiwa katika 
utoaji wa huduma kwa WWKMH. Ngazi mbalimbali za kiserikali 
(yaani Taifa, Mkoa na Halmashauri za Wilaya) zilikuwa na jukumu la 
kutoa taarifa za robo mwaka na ile ya majumuisho ya mwaka 
mzima, lakini ukaguzi ulibaini ya kwamba hili halikuwa likifanyika.  
 
Ukaguzi ulibaini ya kwamba asilimia 67 ya ofisi za umma katika 
ngazi mbalimbali za kiserikali (yaani Taifa, Mkoa na Halmashauri za 
Wilaya) hawaandai na kuwasilisha ripoti kwa mamlaka husika 
kama ilivyotakiwa. Halmashauri za Wilaya zilibainika kutowasilisha 
ripoti za robo mwaka na ile ya jumla katika  
Ofisi za Katibu Tawala Mikoa. Vivyo hivyo, Ofisi ya Katibu Tawala 
Mikoa, zilishindwa kuwakilisha taarifa zao kwenda  
Ofisi ya Waziri Mkuu -TAMISEMI. Ukaguzi ulibaini pia ya kwamba 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, ilitegemea kupata taarifa 
kuhusiana na utoaji wa huduma kwa Watoto Wanaoishi katika 
Mazingira Hatarishi kutoka kwa watoa huduma binafsi badala ya 
kupata taarifa hizo kupitia muundo uliopo wa kiserikali. 
 
Wakati huo huo, mfumo wa kudhibiti takwimu za Watoto Wanaoishi 
katika Mazingira Hatarishi ulionekana kuwa ni dhaifu na haukidhi 
matakwa ya Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi. Hivyo,  
mfumo huo wa takwimu haukuwa unafanya kazi iliyokusudiwa kwa 
ufanisi na matokeo yake ni kukosekana kwa takwimu za uhakika  
na kupelekea serikali kutokuwa na uwezo wa kufanya maamuzi 
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sahihi na kufuatilia utekelezaji wa malengo iliyojiwekea juu ya 
utoaji wa huduma hizo kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira 
Hatarishi.   
 
Dosari hizo zilizoainishwa hapo juu katika utendaji wa utoaji wa 
taarifa zinazohusiana na utoaji huduma kwa Watoto Wanaoishi 
katika Mazingira Hatarishi ulitokana na ukosefu wa ufuatiliaji 
madhubuti wa kuhakikisha wadau wote wanaandaa taarifa na 
kuziwasilisha kwa wakati. Vilevile, ilichangiwa na tofauti za mifumo 
ya uandaaji wa ripoti ya wadau wanaotekeleza shughuli za utoaji 
huduma kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi. 
 

 
2.5  Hitimisho la Ukaguzi 

Pamoja na ukweli kwamba kuna mfumo unaoeleweka wa kutambua 
na kutoa huduma kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira 
Hatarishi, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kupitia 
 
Idara ya Ustawi wa Jamii na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Ofisi ya Waziri Mkuu - TAMISEMI) 
hawakusimamia vya kutosha kuhakikisha ya kwamba utambuzi na 
utoaji wa huduma kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira 
Hatarishi unafanyika kwa tija na ufanisi. 
 
Vilevile, ukaguzi ulihitimisha ya kwamba:  
 

2.5.1 Utambuzi wa Watoto Wanaoishi katika Mazingira 
Hatarishi haukufanyika kwa Ufanisi 

 
Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI na Wizara ya Afya hawa kuwa na 
mifumo ya uthibiti kwa upande wa  utambuzi  wa WWKMH na 
uchambuaji wa mahitaji yao. Matokeo yake, walitambuliwa watoto 
wahitaji wachache na waliobaki waliachwa wakijihangaikia 
wenyewe. Kwa upande mwingine, hata hao wachache 
waliotambuliwa, mahitaji yao halisi haya kubainishwa sawa sawa 
na hivyo huduma zilizotolewa hazikuwa na misaada tosha kwao. 
 
Utambuzi wa WWKMH usiokidhi kiwango ulisababishwa na udhaifu 
katika  upangaji wa utambuzi wa WWKMH na pia kutokuwa na 
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ufanisi katika usimamizi  kwa upande wa watendaji katika ngazi ya 
kitaifa ( Ofisi ya Waziri Mkuu -TAMISEMI na Wizara ya Afya na 
Ustawi Jamii) na pia watekelezaji katika ngazi za jamii haswa 
halmashauri. Katika ngazi hizi mbili za serikali, suala la upangaji 
halikupewa uzito na shughuli za utambuzi zilichukuliwa kama kazi 
za kushtukiza. Sababu nyingine ilikuwa ni kutofanya kazi kwa 
kamati za WWKMH, uratibu mbovu wa masuala yanayohusiana na 
WWKMH na kushindwa kusambaza na  kutumia kwa mapana  
miongozo ya utambuzi wa WWKMH. 
 

2.5.2  Huduma Zitolewazo kwa Watoto Wanaoishi katika 
Mazingira Hatarishi Hazikidhi Mahitaji yao ya Msingi  

 
Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wizara 
ya Afya na Ustawi wa Jamii na Serikali za Mitaa hawakutimiza 
majukumu yao makuu ya utoaji wa huduma kama vile elimu, 
makazi, matibabu, misaada ya kisheria n.k kwa Watoto Wanaoishi 
katika Mazingira Hatarishi kwa ufanisi. Watoto Wanaoishi katika 
Mazingira Hatarishi wanao hitaji msaada wa serikali hawakupatiwa 
huduma za msingi kulingana na mahitaji yao halisi.   
 
Wakati Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi walihitaji 
huduma za msingi kama vile elimu, makazi, matibabu na msaada 
wa kisheria; serikali ilishindwa kutoa huduma zote hizo kwa wakati 
mmoja na hivyo kutoa sehemu tu ya mahitaji ya huduma hizo. 
Hivyo, Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi waliweza 
kupatiwa hitaji moja au mawili kati ya mahitaji yao matatu ya 
msingi.   
 
Kushindwa huko kwa Serikali kuweza kuwapatia huduma hizo za 
msingi kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi kwa 
ujumla umepelekea watoto hao kuwa na mzigo mkubwa wa maisha 
na hivyo kujaribu kutafuta njia mbadala za kujisaidia wenyewe. 
 
Sababu kubwa nne zilizochangia kuifanya Serikali ishindwe kutoa 
huduma za msingi kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira 
Hatarishi ni pamoja na:  
 
Mosi, uwepo wa mifumo isiyo endelevu na isiyokidhi viwango vya 
utoaji wa huduma kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira 
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Hatarishi.  Sehemu kubwa ya utoaji wa huduma za msingi kwa 
watoto hao ilitegemea zaidi misaada mingi iliyotolewa na wafadhili 
na pia asasi za kiraia na zisizo za serikali ziliachiwa jukumu la 
utoaji huduma za msingi kwa watoto hao bila usimamizi madhubuti.  
 
Pili, kutokuwepo kwa Maafisa Ustawi wa Jamii wa kutosha 
waliopatiwa mafunzo ya kusimamia utoaji wa huduma za msingi 
kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi. Tatizo hili 
lilionekana katika ngazi ya Mkoa na ile ya Serikali za Mitaa.  
 
Tatu, kutokuwa na uratibu katika ngazi zote za serikali kwa kuwa 
kila taasisi iwe ni katika Serikali (katika ngazi ya kitaifa au Serikali 
za Mitaa) au washirika wanaotekeleza utoaji wa huduma za msingi 
kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi wanatoa huduma 
hiyo bila kushirikiana. Hali hii imesababisha muingiliano wa 
utendaji kazi na hivyo kutokuwa na ufanisi katika matumizi ya 
rasilimali chache zilizotengwa kwa huduma hizo za msingi kwa 
watoto hao.  
 
Nne, ni udhaifu wa utafutaji wa rasilimali kwa ajili ya utoaji huduma 
za msingi kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi. 
Ukaguzi ulibaini ya kwamba, watendaji na uongozi wa Ofisi ya 
Waziri Mkuu - TAMISEMI, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, na 
Serikali za Mitaa hazijachukua jitihada za kutosha ili kuhakikisha ya 
kwamba rasilimali fedha na watu zinazohitajika katika kutoa 
huduma kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi 
zinapatikana.  
 

2.5.3 Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa utoaji huduma 
kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira Hatarishi ni 
Dhaifu 

 
Ukaguzi umebaini ya kuwa uwezekano wa taasisi za serikali 
zinazohusika na utoaji wa huduma hizi kuboresha utendaji wao ni 
mdogo. Hili linatokana na uwepo wa mifumo dhaifu ya ufuatiliaji na 
tathmini za utendaji wa taasisi za serikali katika shughuli zote 
zinazohusika na utoaji wa huduma za msingi wa Watoto Walio 
katika Mazingira Hatarishi. Pamoja na ukweli ya kwamba kuna 
viashiria mbalimbali  vya  utendaji katika utoaji wa huduma hizo za 
msingi lakini viashiria hivyo havijafafanuliwa  vizuri na kuonyesha 



                                                                                                                            Ukurasa 15 

 

ni kwa kiasi gani vitatumika katika ngazi tofauti za usimamizi na 
utoaji wa huduma kwa Watoto Wanaoishi katika Mazingira 
Hatarishi nchini. 
 
Vile vile, mfumo dhaifu wa usimamizi wa utoaji taarifa kuhusiana na 
huduma za msingi zinazotolewa kwa Watoto walio Katika Mazingira 
Hatarishi haulengi kuboresha uwajibikaji na ufanisi katika ufikishaji 
wa huduma hizo kwa walengwa.  

2.6 Mapendekezo ya Ukaguzi 

 
Ofisi ya Taifa ya ukaguzi imetoa mapendekezo katika maeneo 
makuu matatu, ambayo ni: utambuzi, utoji wa Huduma, na 
Ufuatiliaji na tathmini ya kazi za utoaji huduma kwa Watoto walio 
Katika Mazingira Hatarishi. 
 
Mapendekezo hayo yametolewa kwa Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala 
za Mikoa Serikali za Mitaa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii  
kama yalivyoainishwa hapo chini:  
 

2.6.1 Mapendekezo kwa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii haina budi: 
 

i. Kutengeneza utaratibu utakao hakikisha ya kwamba mahitaji 
ya Watoto Walio katika Mazingira Hatarishi yana chambuliwa 
kwa kina na kushirikisha wadau wote katika Halmashauri. 
Vilervile, taarifa hizo  zitumike katika uandaaji   wa bajeti na 
rasilimali zingine zinazohitajika katika utoaji wa huduma kwa 
Watoto Walio katika Mazingira Hatarishi; 

 
ii. Kutengeneza taratibu na mikakati ya kuhakikisha ya 

kwamba utoaji  wa huduma kwa Watoto Walio Katika 
Mazingira Hatarishi unaendana na mahitaji ya msingi yaliyo 
ainishwa ya Watoto Walio Katika Mazingira Hatarishi; 
 

iii. Kutengeneza Viashiria vinavyopimika vya  muda mfupi na 
mrefu vya utekelezaji wa Mipango ya utoaji huduma kwa 
Watoto Walio katika Mazingira Hatarishi; 
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iv. Kutengeneza mifumo ya ufuatiliaji na tathmini  ambayo 

itawezesha ufuatiliaji wa mwelekeo wa utekelezaji wa 
malengo na mipango ya utoaji huduma kwa Watoto Walio 
katika Mazingira Hatarishi; na 
 

v. Kuorodhesha watoa huduma wote nchini na kutoa utaratibu 
unao eleweka wa utoaji wa taarifa za utendaji utakao 
hakikisha ya kwamba washirika wote wanatoa taarifa za 
utekelezaji wa huduma wanazozitoa kwa Watoto Walio 
katika Mazingira Hatarishi katika maeneo yao.  

 

2.6.2 Mapendekezo kwa Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa. 
 

Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa haina 
budi: 

 
i. Kuandaa mipango ya utambuzi wa Watoto Walio katika 

Mazingira Hatarishi na iainishe vijiji na mitaa yote nchini; 
 

ii. Halmashauri zote zianzishe  mipango kazi madhubuti  ya 
utekelezaji wa utoaji wa huduma kwa Watoto Walio katika 
Mazingira Hatarishi na kuhakikisha ya kwamba mipango  
hiyo itatekelezwa kwa wakati; 

 

iii. Kuandaa taratibu na miongozo ya namna ambavyo huduma 
mbalimbali zitolewazo kwa Watoto Walio katika Mazingira 
Hatarishi kama vile makazi, elimu, afya n.k zitakavyotolewa;  

 
iv. Kuhakikisha ya kwamba kuna uwiano wa msingi wa 

mgawanyo wa rasilimali watu na bajeti zinazotengwa kwa 
ajili ya Watoto Walio katika Mazingira Hatarishi; na   

 

v. Halmashauri za Wilaya zinafuatiliaji na kutathmini 
utekelezaji wa utoaji wa huduma za msingi kwa Watoto 
Walio katika Mazingira Hatarishi na matokeo yanatolewa / 
taarifa ziwasilishwe katika ngazi zote za utawala yaani 
Taifa, Mkoa na Halmashauri. 
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SURA YA TATU 

USIMAMIZI WA UKAGUZI WA BIDHAA ZA NJE TANZANIA 

3.1 Utangulizi 

Kwa maendeleo ya taifa lolote lile, ubora wa bidhaa ni muhimu 
sana ili kuweza kuhakikisha uwepo wa usalama wa kiafya kwa 
watumiaji na mazingira yanayo wazunguka. Jukumu hili la 
kuhakikisha bidhaa zote zinazotumika nchini Tanzania zina ubora 
uliokusudiwa linafanywa na Shirika la Viwango nchini (TBS).  
Shirika hili lipo chini ya Wizara ya Viwanda na Biashara. Shirika la 
Viwango nchini limepewa mamlaka ya kutengeneza viwango vya 
bidhaa na kuhakikisha viwango hivyo vinatekelezwa na kufuatwa 
kwa bidhaa zote zinazotengenezwa nchini na zinazoingizwa nchini.  

 
Majukumu ya Shirika la Viwango nchini (TBS)  
 
TBS ina majukumu makuu yafuatayo kama yalivyoainishwa katika 
Sheria ya Viwango Na. 2 ya 2009:  

 Kutengeneza/kuandaa na kusimamia viwango vyote vya 
kitaifa; 

 Kutoa ushauri viwandani juu ya uzalishaji wa bidhaa bora; 

 Kupima na kuhakikisha vipimo vinavyotumika viwandani; 

 Kukagua bidhaa mbalimbali zile zinazozalishwa nchini na 
zinazoingizwa nchini kutoka nchi mbalimbali; 

 Kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa viwandani; 

 Kuelimisha umma juu ya masuala yote yanayohusu uwekaji 
na usimamiaji wa viwango pamoja na udhibiti wa ubora wa 
bidhaa viwandani; na 

 Utoaji wa leseni na vyeti vya ubora. 

 
 

3.2 Tulichokichunguza  

Ukaguzi ulichunguza kama Shirika la ViwangoTanzania (TBS) 
linafanya ukaguzi wakutoshana wa mara kwa mara wa bidhaa 
zinzaoingia nchini kwa ufanisi ili kupunguza uwepo wa bidhaa 
zenye ubora hafifu. Mkaguliwa mkuu ni Shirika la Viwango 
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Tanzania (TBS) ambalo lipo chini ya Wizara ya Viwanda na 
Biashara. 
 
Ukaguzi ulilenga katika kaguzi za ubora wa bidhaa zinazo ingizwa 
nchini kutoka nchi mbalimbali kwa lengo la kuhakikisha kuwa 
Shirika linatekeleza jukumu la kudhibiti na kupunguza bidhaa hafifu 
katika soko la Tanzania. 
 
Malengo makuu matatu ya Ukaguzi huu wa Ufanisi yalikuwa ni: 
• kutathmini kama usimamizi wa ukaguzi wa ubora wa bidhaa 

zinazoingia nchini ulifanywa kwa kuzingatia viashiria vya 
uwezekano au hatari ya bidhaa kuwa na ubora hafifu;  

• kutathmini kama Wizara ya Viwanda na Biashara inafanya 
ufuatiliaji na utathmini wa shughuli za ukaguzi wa ubora wa 
bidhaa zinazoingia nchini kutoka nje; na 

• kufahamu kama kuna udhaifu na sababu za udhaifu huo wa 
ukaguzi wa ubora wa bidhaa zinazoingia nchini kutoka nje 
kupitia Bandari na mipaka ya Tanzania. 
 

Masuala yaliyo angaliwa katika ukaguzi huu ni pamoja na mipango, 
miongozo, utekelezaji wa ukaguzi, uratibu, vipaumbele na kutoa 
taarifa juu yamatokeo ya ukaguzi wa ubora wa bidhaa zinazoingia 
nchini, hatua za kuchukua kwa wanaokiuka sheria pamoja na 
utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini ya ukaguzi wa bidhaa kutoka 
nje.  
 
Ukaguziulifanyika kwa kuangalia utendaji wa kazi wa TBS wa 
kipindi cha miaka mitatu (3) ya fedha yaani kutoka mwaka 2010/11 
hadi 2012/13 ili kufahamu mwenendo wa utendaji kwa kipindi 
hicho. 
 
Ukaguzi uliangalia masuala ya bidhaa zinazotoka nje kupitia 
bandari ya Dar es Salaam (pamoja na bandari kavu kumi); na 
wakaguzi wa walitembelea ofisi za TBS katika mipaka ya Holili, 
Namanga, na Sirari. Pia maafisa mbalimbali kutoka TBS, Wizara ya 
Viwanda na Biashara, na Mamlaka ya Mapato Tanzania(TRA) 
walihojiwa juu yamasuala yanayo husiana na ukaguzi wa ubora wa 
bidhaa kutoka nje unaofanywa na TBS. 
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3.3 Sababu zilizopelekea kuchunguza Ukaguzi wa Bidhaa Nje 
 
Kumekuwa na malalamiko kutoka kwa wananchi juu ya kuwepo 
kwa bidhaa zenye ubora hafifu nchini. Inakadiriwa kuwa kati ya 
asilimia 30 na 40 ya bidhaa zinazoingizwa nchini kila mwaka ni 
hafifu (TCAs 2009). Aidha, Ripoti ya ukaguzi wa fedha ya TBS 
(2012) ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
ilibainisha kuwepo bidhaa mbalimbali ambazo ziliingizwa nchini na 
ziligunduliwa ya kuwa hazikidhi viwango na hazikuharibiwa au 
kurudishwa kwenye nchi zilipotengenezwa. 
 
 
Asilimia 30 ya bidhaa zinazouzwa nchini Tanzania ni hafifu. Hii ina 
athiri afya za walaji na kukosesha Serikali mapato. Shirikisho la 
Viwanda Tanzania (CTI); Utafiti uliofanywa na CTI, 2012) 
 
Kwa kuzingatia haya, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) aliamua kufanya ukaguzi wa ufanisi ili kuhafamu 
sababu ya tatizo la ongezeko la bidhaa zenye ubora hafifu na kutoa 
mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa. 

 
3.4  Matokeo ya Ukaguzi  
 
3.4.1 Mapungufu katika mipangilio ya mchakato wa ukaguzi wa 
ubora wa bidhaa 
 
Ukaguzi ulibainisha kuwa TBS haikuwa na mipango madhubuti kwa 
ajili ya ukaguzi wa ubora wa bidhaa zinazoingia kutoka nje katika 
maeneo ya Bandarini na mipakani. Udhaifu huu ulionekana katika 
mambo yafuatayo: 

• Nyaraka/Miongozo iliyotumika haikuonyesha jinsi ya kufanya 
ukaguzi wa kuzingatia viashiria/vihatarishi vya uwepo wa 
bidhaa hafifu;  

• Hakukuwa na taratibu zinazozingatia viashiria/vihatarishi 
vya uwepo wa bidhaa hafifu wakati  wa ukaguzi; 

• Hakukuwa na vipaumbele vya ukaguzi kwa kuzingatia 
viashiria hivyo; na 

• Wakaguzi hawakuwa na maarifa ya kutosha juu ya mipango 
inayozingatia viashiria hivyo wakati wa ukaguzi wa ubora wa 
bidhaa. 



                                                                                                                            Ukurasa 21 

 

 
Zana (Nyaraka na miongozo) inayotoa miongozo ya kaguzi za 
ubora wa bidhaa haionyeshi jinsi ya kufanya ukaguzi wa ubora wa 
bidhaa kwa kuzingatia viashiria vya uwepo wa bidhaa zenye ubora 
usio kidhi viwango: TBS haijaboresha uwezo wake wakutambua 
vihatarishi vikubwa au jinsi ya kuzuia kuingia kwa bidhaa hafifu na 
kuhakikisha kuwa ukaguzi unapangwa kwa kuzingatia vihatarishi 
husika. 
 
Udhaifu uliotambuliwakutokana na miongozo hiyo ni pamoja na:   

• Kutokuwa na mwongozo wa jinsi yakupanga kwa ajili ya 
ukaguzi, hasa aina mbalimbali za kaguzi zinazofanywa na 
TBS juu yabidhaa zinazoingia nchini kutoka nje; 

• Kutokuwa na maelekezo ya utaratibu wa utoaji/utambuzi wa 
sampuli kwa ukaguzi wa bidhaa zinazoingia nchini kutoka 
nje katika bandari au mipaka; 

• Kutokuonyesha jinsi gani wakaguzi wanatakiwa kutoa 
kipaumbele katika ukaguzi kwa kuzingatia aina ya bidhaa 
zinazoingia nchini kutoka nje ya nchi; 

• Kutokuonyesha taratibu za kufuata wakati wa ukaguzi wa 
bidhaa zinazoingia kutoka nje; 

• Haionyeshi muundo waripoti ya ukaguzi wa ubora wa bidhaa 
utakuaje; na 

• Kutokuwaongoza wakaguzi jinsi gani wanaweza kuratibu 
kazi ya ukaguzi na watendaji wengine wa serikali ambao 
wanahusika katika  ukaguzi wa bidhaa zinazoingia nchini 
kutoka nje. 

 
Hakukuwa na muongozo wa kufuata wakati wa ukaguzi, 
unaoonyesha viashiria/vihatarishi vya uwepo wa bidhaa hafifu. 
Muongozo uliopo “Import Inspection Manual” hauoneshi ni hatua 
zipi za kufanya katika mambo yafuatayo; 
 

• mbinu nzuri inayotathmini viashiria hatari vya kufahamu ni 
bidhaa zipi na waagizaji wapi wanatakiwa kusimamiwa kwa 
uangalifu ili walengwe wakati wa ukaguzi pindi waingizapo 
bidhaa nchini;  

• njia sanifu ya kufanya ukaguzi, ambayo inahusisha utunzaji 
wa kumbukumbu kwa ajili ya kuhifadhi matokeo ya ukaguzi; 
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• mpango wa kufuatilia waagizaji wanaovunja taratibu na 
kuhakikisha kwamba marekebisho yanafanyika, faini 
zinalipwa, na ikibidi bidhaa hafifu zirudishwe zilikotoka au 
ziharibiwe. 

• hakuna njia za uhakiki wa ubora wa kaguzi zinazofanyika.  

 
 
Hakuna kipaumbele katika ukaguzi unaozingatia vitu hatarishi: 
ukaguzi uligundua kuwa Shirika la Viwango Tanzania halina njia 
nzuri ya kufahamu aina ya bidhaa zinazoingizwa nchini. Vilevile, 
ilibainika ya kuwa hakuna nyaraka yoyote inayoonyesha vitu gani 
vipewe kipaumbele.  
 
Sababu za kutokuwa na vipaumbele katika ukaguzi bidhaa kutoka 
nje ni pamoja na:  

• Ukosefu wa mipangilio inayozingatia viashiria vya msingi 
ambavyo vitasaidia kutambua bidhaa zenye vihatarishi vya 
uwepo wa bidhaa hafifu;  
 

• Kushindwa kutumia takwimu za kielektroniki za bidhaa 
zinazoingia nchini kabla ya kuwasili. TBS haikutafuta 
takwimu hizo kutoka TRA na kuzitumia wakati wa kuandaa 
mipango na vipaumbele vya ukaguzi wa ubora wa bidhaa 
zinazoingia nchini; na 
 

• Kukosa ufahamu kuhusu ukaguzi unaozingatia 
viashiria/vihatarishi vya uwepo wa bidhaa zenye ubora hafifu 
wakati wa ukaguzi. 

 

Sababu za kuwa na mipango dhaifu katika ukaguzi wa ubora wa 
bidhaa zinazoingizwa nchini 
 
Aidha, ofisi ya Taifa ya Ukaguzi iligundua sababu kuu mbili za kuwa 
na mipango dhaifu ya ukaguzi wa ubora wa bidhaa zinazoingizwa 
nchini:  

• kukosa maarifa ya kutosha juu ya mipango inayozingatia 
viashiria/vihatarishi vya uwepo wa bidhaa zenye ubora hafifu 
katika kaguzi zake 
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• Kutopata taarifa mapema za bidhaa zinazoingizwa nchini na 
hivyo kushindwa kuandaa mipango madhubuti ya kaguzi 
hizo.  
Ukosefu wa miongozo ya mipango ya ukaguzi wa ubora 
bidhaa zinazoingia nchini.  

 
3.4.2 Mapungufu ya kaguzi  za ubora wa bidhaa zinazoingia 
kutoka nje 
 
Ukaguzi wa ubora wa bidhaa unaofanyika uligundulika kuwa na 
mapungufu kadhaa. Mapungufu hayo ni pamoja na; 

 Hakukuwa na njia zilizozingatia viashiria/vihatarishi vya 
uwepo wa bidhaa zenye ubora hafifu kwa ajili ya kufanya 
ukaguzi; 

 Tofauti kubwa kati ya kaguzi lengwa na zile zilizofanyika; 

 Upungufu wa mgawanyo wa rasilimali watu  ikilinganishwa 
na kiwango cha bidhaa zinazoingia nchini; na 

 Uingizaji wa bidhaa nchini kupitia mipaka isiyo rasmi.  
 

Ukosefu wa njia madhubuti za kuchagua bidhaa za kukagua kwa 
kuzingatia viashiria mbalimbali 
 
Ukaguzi umegundua ya kwamba, TBS haikuwa na njia yoyote ya 
kutambua viashiria vya msingi katika kuchagua bidhaa za kukagua 
kutoka miongoni mwa zile zinazoingia nchini.   
 
Pia, ilibainishwa kwamba ukaguzi wa ubora wa bidhaa 
haukuzingatia mazingira ya viashiria vya uhatarishi wa baadhi ya 
bidhaa yanayohusiana na maeneo husika. 
 

 
Tofauti kati ya ukaguzi lengwa na halisi 
 
Kupitia mapitio ya ripoti za mwaka za utendaji wa TBS kwa kipindi 
kutoka mwaka 2010/11 hadi 2012/13, ilibainika kuwepo kwa tofauti 
kubwa kati ya makadirio na idadi halisi ya kaguzi zilizofanywa na 
TBS. Tofauti ilibainishwa katika aina zote za ukaguzi yaani, ukaguzi 
kabla ya bidhaa kuingia nchini (PvoC), na ukaguzi baada ya bidhaa 
kuingia nchini (Destination Inspection - DI). 



                                                                                                                            Ukurasa 24 

 

 
Ukaguzi wa ubora wa bidhaa kabla kuingia nchini (PvoC): ukaguzi 
huu ulianza kufanyika hapa nchini mwaka wa fedha 2011/12, katika 
ukaguzi huu, tofauti kati ya malengo na ukaguzi halisi kwa miaka 
miwili ni asilimia 241 kwa mwaka 2012 na asilimia 718 kwa mwaka 
2012/2013. Hata hivyo kwa mwaka 2012/2013, tofauti ya 
makadirion bado iliendelea kuwa kubwa na imezidi asilimia 100. Hii 
inaonyesha ya kwamba idadi ya bidhaa zilizotegemewa kukaguliwa 
hazikuakisi hali halisi. 
 
Ukaguzi baada ya bidhaa kuingia nchini: kwa wastani tofauti kati 
ya makadirio na ukaguzi halisi ilikuwa wastani wa asilimia 30 kwa 
mwaka 2012/13. Hii ni kwa sababu kaguzi hii ilipungua baada ya 
ukaguzi wa bidhaa kabla ya kuingia nchini kufanyika zaidi. 
 
Sababu ya kuwepo kwa tofauti kubwa kati ya makadirio ya ukaguzi 
na ukaguzi halisi ni: 

• Kushindwa kutumia takwimu za uhakika zinazoweza 
kupatikana kutoka Mamlaka ya Mapato (TRA). Taarifa hizi 
zingeweza kutumika kwa ajili ya kufanyia makadirio ya 
kaguzi zinazokuja, aina ya ukaguzi kwa kulinganisha na 
bidhaa zinazotegemewa kuingia nchini. 

• Kushindwa kutumia uzoefu wa nyuma katika kufanya 
maamuzi na kuandaa mipango ya kaguzi mpya. Pamoja na 
kufahamu kuwa makadirio yalikuwa chini katika mwaka 
uliopita, TBS iliendelea kuwa na makadirio ya chini kwa 
mwaka unaofuata. 

 
 
Upungufu wamgawanyo wa rasilimali watu ikilinganishwa na kiwango 
cha bidhaa zinazoingia nchini 
 

Moja ya mamboambayo yamechangia kuwepo kwa mapungufu 
katika ukaguzi wabidhaa zinazoingia nchini ni uhaba wa wakaguzi 
katika bandari na baadhi ya mipaka.  
 
Jedwali Na. 3.1 linaoneshauwiano wawastaniwa bidhaa (katika 
tani) kwa mwaka ikilinganishwa na idadi yawakaguzi. 
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Jedwali Na. 3.1:Uwiano wa Wastani wa Idadi ya Bidhaa kwa Mkaguzi  

 

Bandari na 
Mipaka 

Wastani wa 
Bidhaa kwa 

mwaka (Tani) 

Idadi ya 
wakaguzi 

Uwiano wa wastani 
wa Bidhaa kwa 
mkaguzi mmoja 

Bandari ya 
Dar es 
salaam  

7,380,000 5 1,476,000 

Bandari ya 
Tanga  

301,573 1 301,573 

Namanga 123,166 1 123,166 

Sirari 125,053 2 62,527 

Holili 44,062 2 22,031 

Horohoro 85,862 04 - 

Chanzo: Takwimu za Mizigo iliyoingizwa nchini (TRA) na Orodha ya 
Wakaguzi wa bidhaa 

 

Uchambuzi wa uwiano wa wastani wa bidhaa kwa idadi ya 
wakaguzi katika Jedwali Na. 3.1 unaonyesha ya ukosefu wa 
rasilimali watu katika mgao wa kazi za ukaguzi katika bandari na 
mipaka inayosimamiwa na TBS. 
 
Kwa mfano, kwa wastani bidhaa kwa mwaka katika Bandari ya 
Tanga ni mara saba zaidi ya zile zinazoingizwa kupitia mpaka wa 
Holili. 
 
Kwa bandari ya Dar es Salaam, kwa wastani mkaguzi mmoja 
anatakiwa kukagua tani 1,476,000 za mizigo kwa mwaka. Hii ina 
maanisha kwamba mkaguzi mmoja katika bandari ya Dar es 
salaam anahudumia mizigo mara 67 zaidi ya ile inayohudumiwa na 
mkaguzi mmoja katika mpaka wa Holili. 
 

3.4.3. Ubora usioridhishawa ukaguzi wabidhaa zinazoingia 
nchini 
 

Kwa mujibu waShirika la Kimataifa la viwango (ISO /IEC 9001:1998 
kifungu 0.2), ubora wa ukaguzi wa bidhaa zinazoingia nchinini 

                                                           
4
Kwa miaka 2 iliyopita, mpaka wa Horohoro ulikuwa unafanya kazi bila ya kuwepo na 

mkaguzi wa TBS wa kukagua bidhaa zinazoingia nchini. 
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muhimu kuboreshwa na kuimarishwa kwa ajili ya kazi nyingine 
zinazofanana. 
 
Ubora wa ukaguzi wa bidhaa zinazoingia nchini unaofanywa na 
TBS ulifanyiwa tathmini kwa kuzingatia mambo yafuatayo (1) idadi 
ya bidhaa hafifu nchini (2) idadi ya malalamiko kutoka kwa 
umma/watumiaji kuhusu ubora wa bidhaa zinazoingia nchini(3) 
idadi ya mapendekezo ya wakaguzi yaliyotekelezwa na 
yasiyotekelezwa na (4) utaratibu wa ufuatiliaji bidhaa 
zilizoruhusiwa kutoka kwa masharti ya kutouzwa mpaka ukaguzi 
ukamilike. 
 
Katika mambo manne yaliyotajwa hapo juu katika kutathmini ubora 
wa ukaguzi, ilionekana kuwa tathmini ya ubora waukaguzi 
uliofanywa na TBS haukuwa wa kuridhisha kulingana na mambo 
yafuatayo; 
 
Idadi ya bidhaa hafifu zilizoingizwa nchini : Imeonekana kuwa idadi 
ya bidhaa hafifu nchini imekuwa ikiongezeka kwa miaka mitatu 
kwa asilimia kati ya 30 na 40 kutoka mwaka 2010/11. Bidhaa hizo 
nyingi hupita katika bandari na mipaka ya Tanzania  ambapo 
wakaguzi wa TBS walitakiwa kukagua bidhaa hizo.   
 
Idadi ya malalamiko kutoka kwa umma/ watumiaji kuhusu ubora wa 
bidhaa zinazoingia nchini: idadi ya malalamiko yameendelea kuwa 
juu. Katika mwaka wa fedha 2010/11, TBS ilipokea malalamiko 18 
kupitia vyanzo mbalimbali yanayohusu bidhaa hafifu kutoka nje, 
idadi iliongezeka hadi 44 katika mwaka uliofuata na mwaka 
2012/13 idadi ya malalamiko imepungua hadi kufikia 33. 
 
Kiwango cha utekelezaji wa mapendekezo ya wakaguzi: kiwango 
cha utekelezaji wa mapendekezo yaukaguzi kimepungua kutoka 
mwaka hadi mwaka kwa kipindi cha miaka mitatu ya fedha, kutoka 
asilimia 57, 2010/11hadi asilimia 392012/13. 
 
 
Hii inamaanisha ya kuwa, idadi ya bidhaa ambazo zinatakiwa 
kuharibiwa au kurudishwa katika nchi zilizotoka bado zinaingia 
nchini. Vilevile, ukaguzi ulibaini ya kwamba; 
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 Mosi, ukaguzi uliokuwa ukifanyika haukuwa yakinifu na hivyo 
kutoa mianya ya kuingiza bidhaa hafifu sokoni;   

 Pili, utaratibu uliowekwa ili kuhakikisha ya kwamba 
mapendekezo yaliyotolewa na wakaguzi wa bidhaa 
yanatekelezwa hauko imara hivyo bidhaa mbalimbali 
kuweza kuingia nchini bila ya kugundulika; na  

 Tatu, taasisi mbalimbali za serikali ambazo zilitakiwa 
kushirikiana na Shirika la Viwango katika utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa na na wakaguzi wa viwango vya 
bidhaa hazitoi ushirikiano ulionuiwa. Hii ni kwa sababu ya 
udhaifu wa uratibu uliopo katika kuhakikisha kuwa taasisi 
hizo zinashirikiana kikamilifu ili kuweza kutekeleza 
mapendekezo hayo.  

 
Ufuatiliaji dhaifu wa bidhaa zilizoruhusiwa kuingia nchini kwa 
masharti: Muongozo wa ukaguzi wa bidhaa zinazoingia nchini 
uliotolewa na Shirika la Viwango nchini una mapungufu mbalimbali 
ambayo yanatoa mianya ya kuingiza bidhaa zenye ubora hafifu na 
kukwepa adhabu husika pale waagizaji wa bidhaa wanapokosea.  
 
Mojawapo ya utaratibu ambao Shirika la Viwango nchini 
limejiwekea ni kutoa matokeo ya vipimo vya maabara ya bidhaa 
zilizokaguliwa kuhakiki ubora wake ndani ya muda wa kati ya siku 
tatu mpaka tano. Shirika limeshindwa kutoa matokeo hayo ndani 
ya kipindi ilichojipangia na hivyo kuliweka Shirika la Viwango 
nchini katika shinikizo kubwa kutoka kwa wateja wanaoingiza 
bidhaa nchini na hivyo kuruhusu baadhi ya bidhaa hizo kabla ya 
matokeo hayo.  
 
Pili, Shirika la Viwango nchini halifanyi ufuatiliaji yakinifu wa 
bidhaa zilizoruhusiwa kutoka bandarini na mipakani kwa masharti.  
 
 
Tatu, Shirika la Viwango nchini halina mfumo madhubuti wa 
kuthibitisha kama bidhaa iliyopimwa ni ileile iliyoruhusiwa kutoka 
kwa masharti. Hii ni kwa sababu bidhaa husika huachwa mikononi 
mwa mwenye bidhaa wakati uchunguzi zaidi juu ya ubora wa 
bidhaa hiyo ukiendelea.  
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Yafuatayo ni mambo yaliyosababisha ukaguzi wa bidhaa 
zinazoingia nchini usiwe na ubora unaotakiwa: 

 Ukosefu wa mipango inayohusisha vihatarishi wakati wa 
kufanya ukaguzi; 

 Ukaguzi haufanyiki katika maeneo mengi ya mipaka 
inayotumika kuingiza bidhaa nchini kwa sababu ya uhaba 
wa wakaguzi wa ubora wa bidhaa; 

 Kutokuwa na mifumo madhubuti za kudhibiti wanaokiuka 
Sheria Na. 2 ya Viwango ya mwaka 2009.  

 Uratibu na ushirikiano usioridhisha baina ya taasisi 
mbalimbali za kiserikali kama vile Mamlaka ya Mapato 
nchini, Mamlaka ya Chakula na Madawa nchini n.k.  

 
3.4.5 Utoaji wa Taarifa Usioridhisha katika masuala ya Ukaguzi 

wa bidhaa zinazoingia nchini 
 
Kuna utoaji wa taarifa usioridhisha kutoka Shirika la Viwango 
nchini na Wizara ya Viwanda na Biashara kuhusiana na ufanisi wa 
kaguzi za ubora wa bidhaa zinazoingia nchini. Changamoto na 
matatizo ambayo wakaguzi hao walikumbana nayo 
hayakuainishwa hivyo hakuna hatua zilizochukuliwa katika 
kuboresha ufanisi wa utendaji kazi wa Wakaguzi wa ubora wa 
bidhaa nchini. 
 
Ukaguzi uligundua kuwa, kwa TBS, haikuwa na aina moja 
inayofanana ya kuandaa ripoti ya ukaguzi. Hali hii imepelekea 
wakaguzi wa ubora wa bidhaa kutokuwa na mfumo mmoja wa 
taarifa wenye vigezo vinavyofanana.  

 
Ukosefu wa miongozo kwa ajili ya maandalizi na kuandaa ripoti ya 
ukaguzi wa kila mwezi 

 
Hakukuwa na miongozo kwa ajili ya kuandaa ripoti ya ukaguzi za 
kila mwezi. Ripoti za mwezi ziliandaliwa na wakaguzi kwa kutoa 
muhtasari wa nyaraka zote za ukaguzi. Mihtasari hiyo ilipelekwa 
makao makuu kwa ajili ya kutengeneza muhtasari wa ujumla. 
 
Ripoti nyingi za ukaguzi za mwezi zilionekana kuwa na matatizo 
yafuatayo: hazikuwa sahihi, hazikukamilika, na hazikuwa za 
uhakika. Tofauti ilijionesha katika nyaraka za uthibitisho, rejesta, 
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na taarifa zilizopatikana kutoka nyaraka hizo na zile za ukaguzi wa 
mwezi ambapo hazikuoana.  
 
Kwa hiyo, maamuzi mbalimbali ya kiutendaji juu ya ukaguzi wa 
ubora wa bidhaa yalifanywa kwa kutegemea taarifa hizo zilizokuwa 
na mapungufu hayo na hivyo kushindwa kuleta ufanisi katika 
udhibidi bidhaa hafifu zisiingie nchini.  

 
3.4.6 Ufuatiliaji hafifu na tathmini duni ya utendaji kazi wa kaguzi 
wa bidhaa 
 
TBS inavyofuatilia na kutathmini shughuli za ukaguzi 
 
Kurugenzi ya Ubora wa bidhaa haikuandaa mwongozo wa 
ufuatiliaji  wa utendaji kazi wa kaguzi za ubora wa bidhaa 
unaofanywa na wakaguzi wa TBS. Taratibu za ufuatiliaji zilitakiwa 
kutoa mwongozo wa jinsi gani ufanisi wa kaguzi za ubora wa 
bidhaa utafuatiliwa. 
 
Kwa upande mwingine, mapitio ya rekodi za ufuatiliaji za 
Kurugenzi na kwa kumbukumbu za kwenye mafaili kuhusu hatua 
zilizochukuliwa ilionyesha kwamba, ufuatiliaji wa ndani unafanyika 
bila kuwepo kwa viashiria vya ufanisi. 
 
Ukaguzi ulibainisha ya kuwa Shirika la Viwango nchini halikuwa 
linafanya ufuatiliaji na tathmini ya mara kwa mara juu ya ukaguzi 
wa ubora wa bidhaa zinazoingizwa nchini. Kwahiyo, Shirika 
lilishindwa kupata picha nzima ya utendaji katika eneo hili la 
ukaguzi wa ubora wa bidhaa na hivyo hakukuwa na mikakati 
iliyowekwa ili kuboresha ukaguzi wa bidhaa kutoka nje ya nchi.   
 
Sababu kuu mbili zilizoainishwa na timu ya ukaguzi ambazo 
zilichangia kukosekana kwa umakini wa ufuatiliaji wa utekelezaji 
wa kaguzi za ubora wa bidhaa nchini ni pamoja na:  

 Mosi, ukosefu wa viashiria vya ufuatiliaji wa utendaji kazi 
ambavyo vingelenga kutathmini ni kwa kiasi gani malengo ya 
kaguzi za ubora wa bidhaa yanafikiwa; na  

 Pili, ukosefu wa mwongozo na utaratibu wa ufuatiliaji wa 
shughuli za ukaguzi wa ubora wa bidhaa ambao ungetoa 
mwongozo wa namna ya ufuatiliaji wa shughuli hizo.   
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Ufuatiliaji na tathmini ya Kaguzi za Ubora wa Bidhaa  
 
Mapitio ya Mpango Mkakati wa mwaka (2011/12 mpaka 2015/16) 
wa Wizara ya Viwanda na Biashara yalionyesha ya kwamba Wizara 
hiyo haijaweka viashiria vitakavyotumika kwa ajili ya kutathmini 
utendaji kazi wa Shirika la Viwango Tanzania juu ya ukaguzi wa 
ubora wa bidhaa zinazoingizwa nchini. 
 
Kupitia mahojiano yaliyofanywa na watendaji wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara, ilibainika ya kuwa, Wizara haikufanya vya 
kutosha kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa kaguzi za ubora wa 
bidhaa zinazofanywa na Shirika la Viwango Tanzania.  
 
Sababu ilizotajwa na watendaji wa Wizara kuhusu kutokufanyika 
kwa ufuatiliaji na tathmini wa kazi hizo za Shirika la Viwango 
Tanzania ni pamoja na Wizara ilikuwa haijaandaa mwongozo 
wowote wa kuongoza watendaji wake kufanya kazi hiyo ya 
kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa kaguzi za ubora wa bidhaa. 
Vilevile, ilibainika ya kwamba kwa sasa Wizara imeanza kuandaa 
vigezo hivyo.  

 
Timu ya ukaguzi ilibaini athari kubwa mbili za Wizara kushindwa 
kufuatilia na kutathmini ubora wa utekelezaji wa kaguzi za bidhaa 
zinazofanywa na Shirika la Viwango nchini ambayo ni pamoja na:  

(1) Wizara ilikosa uwezo wa kujua na kuelewa changamoto 
zilizoonekana na matatizo yanayowakabili watendaji wa 
TBS na waagizaji wa bidhaa nchini; na 

(2)  Wizara ilikosa takwimu za uhakika na taarifa za ufanisi 
ambazo zingeweza kutumika kama msingi wa kuboresha 
utendaji wa Shirika la Viwango nchini (TBS). 
 
 

 

3.5 Hitimisho 
 
Kwa ujumla, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inahitimisha kuwa kaguzi za 
ubora wa bidhaa zinazoingia nchini hazikufanyika vizuri na vya 
kutosha kwa sababu hazikupangwa vizuri, hazikuwa na malengo 
yanayoeleweka, hakukuwa na mikakati madhubuti ya ufanyaji wa 
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kaguzi hizo ambazo zingesaidia lengo kuu la kupunguza bidhaa 
hafifu zinazoingia nchini. Kutokuwa na vigezo vilivyotajwa hapo juu 
ambavyo ni vya muhimu kama sehemu ya mwongozo wa utendaji 
wa shughuli za ukaguzi wa ubora wa bidhaa nchini ilifanya kazi 
hiyo ya ukaguzi kuwa ngumu kwa Shirika la Viwango Tanzania na 
hivyo kushindwa kufikia lengo tajwa hapo juu.  
 
Usimamizi wa ukaguzi wa bidhaa kutoka nje ya nchi haukufanywa 
kwa kuzingatia viashiria hatarishi. Bidhaa zote zilipewa 
kipaumbele sawawakati wa ukaguzi licha ya ukweli kwamba 
baadhi ya bidhaa zinajulikana kuwa na athari kubwa kwa afya na 
mazingira ya walaji nchini. 
 
Kutokuzingatia vigezo/viashiria hatarishi wakati wa kaguzi za 
bidhaa (hasawakati wa kupanga shughuli za ukaguzi) kumeathiri 
ufanisi wa Shirika la Viwango Tanzania katika kaguzi zake. Hii ni 
pamoja na rasilimali chache zilizotengwa kwa ajili ya shughuli 
zaukaguzi wa bidhaa kutumika katika kaguzi hizo na zaidi katika 
bidhaa ambazo zingeweza kupewa kipaumbele cha chini. 
 
Kwa upande mwingine, ufuatiliaji na tathmini ya mfumo wa ndani 
ya Shirika la Viwango Tanzaniapia haufanyi kazi. Hakuna ushahidi 
unao onyesha ya kuwa matokeo ya ufuatiliaji na tathmini ya 
shughuli za ukaguzi wa ubora wa bidhaa zimetumika ili kuboresha 
utendaji wake.   

 
 
 
 
 
 
 
 
 
3.6 Mapendekezo ya Ukaguzi 
 
3.5.1 Mapendekezo kwa Shirika la Viwango nchini  
 
Shirika la Viwango Tanzania linashauriwa kufanya yafuatayo: 
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a) lihakikishe lina kuwa na mfumo imara wa kutunza taarifa na 
takwimu zenye maelezo kuhusu aina ya bidhaa zinazotarajia 
kuingizwa nchini kwa kuzingatia vihatarishi, ili kurahisisha 
ukaguzi wa bidhaa hizo;  

b) kuandaa mkakati kwa ajili ya bidhaa zinazoingizwa nchini 
kwa kuzingatia vihatarishi husika. Mkakati huo uweze kutoa 
kipaumbele katika kaguzi za bidhaa hizo ambazo 
zinaonekana kama zitakuwa ni hafifu na athari yake kwa 
afya na mazingira itakuwa ni kubwa;  

c) kuhakikisha ya kwamba inapata taarifa ya bidhaa 
zinazotarajiwa kuingizwa nchini kutoka Mamlaka ya Mapato 
nchini na kutumia taarifa hizo ili kuweza kuboresha kaguzi 
zake za bidhaa zinazoingia nchini;  

 
d) lianzishe mfumo madhubuti wa ufuatiliaji wa kaguzi zake ili 

kuhakikisha ya kuwa kaguzi zinafanyika kwa wakati na kwa 
ubora uliokusudiwa; na 

 

e) lihakikishe ya kuwa kuna sera na miongozo ya ubora ya 
kutumia wakati wa kuandaa ripoti za ukaguzi wa ubora wa 
bidhaa.  

 

 

3.5.2 Mapendekezo kwa Wizara ya Viwanda na Biashara 
 
Wizara ya Viwanda na Biashara inashauriwa kufanya yafuatayo: 

 
a) kuandaa mfumo madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ambao 

utaruhusu ufuatiliaji wa utekelezaji wa kaguzi za ubora wa 
bidhaa ili kuweza kufikia malengo yaliyowekwa katika 
ukaguzi wa bidhaa zinazoingia Tanzania;  
 

b) kuandaa viashiria vya ufanisi katika masuala ya ukaguzi wa 
bidhaa zinazoingia nchini ambavyo vitatumika kupima 
utekelezaji wa mipango muda mfupi na mrefu ya ukaguzi wa 
ubora wa bidhaa zinazoingia nchini;   

 
c) kuandaa njia madhubuti za kusimamia taarifa/takwimu 

zinazohusiana na  ubora wa bidhaa zinazoingizwa nchini na 
kuwa na mfumo mzuri wa kupeana taarifa baina ya taasisi 
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mbalimbali za serikali ambazo zina mamlaka ya kuidhinisha 
uingiaji wa bidhaa mbalimbali nchini; na   
 

d) kuandaa mfumo wa ushirikiano kati ya Wizara ya Mambo ya 
Ndani kupitia Jeshi la Polisi na Wizara ya Viwanda na 
Biashara kupitia Shirika la Viwango nchini katika kudhibiti 
uingizaji wa bidhaa katika mipaka isiyo rasmi. 
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SURA YA NNE 

UKAGUZI WA UFANISI KATIKA USIMAMISI WA UKAGUZI WA 

CHAKULA 

4.1 Utangulizi  

Sekta imara na yenye ubora wa chakula inatarajiwa kutoa nafasi 
kwa walaji kuweza kupata lishe bora na yenye virutubisho vyote 
vya msingi kwa taifa zima. Vilevile, kama sekta haisimamiwi kwa 
ufanisi unaotakiwa basi inaweza kuwa chanzo kikubwa cha 
magonjwa mbalimbali kwa wananchi na hivyo kuleta hasara kubwa 
haswa kutokana na vifo na upotevu wa muda kwa wale watakao 
shindwa kuzalisha na kuwabidi waende hospitali.  
 
Mamlaka ya Chakula na Dawa nchini (TFDA) ilianzishwa baada ya 
kuunganishwa kwa iliyokuwa Bodi ya Famasi na Kamisheni ya 
Chakula Tanzania. Hii ilikuwa baada ya kupitishwa kwa Sheria ya 
Chakula, Dawa na Vipodozi ya mwaka 2003. Mamlaka hii inafanya 
kazi zake chini ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na inajukumu 
la kusimamia ubora wa Madawa, Vipodozi, Chakula na vifaa tiba.  
 
Vilevile, jukumu la kuhakikisha ya kwamba chakula kinachoingia 
na kutoka nje na kile kinachozalishwa nchini ni salama kwa 
watumiaji ni la Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA). Kutekeleza 
jukumu hilo, Mamlaka ya Chakula na Dawa hufanya kaguzi za 
ubora wa chakula kinachoingizwa nchini kupitia mipaka yetu na pia 
kile kinachozalishwa au kusindikwa na viwanda vilivyopo nchini. 

 
4.2 Tulichokichunguza katika ukaguzi wa chakula 

Ukaguzi ulitaka kujua kama Mamlaka ya Chakula na Dawa 
Tanzania (TFDA) inatimiza dhamira yake ya kulinda ubora wa 
chakula nchini. Ukaguzi ulijikita katika mipango, utekelezaji, 
ufuatiliaji na tathmini ya ukaguzi wa ubora wa chakula katika 
viwanda vinavyosindika chakula na katika mipaka inayotumika 
kuingiza chakula nchini. 
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Malengo makuu ya ukaguzi yalikuwa ni kuangalia kama: 

 TFDA ina mipango inayozingatia vihatarishi kwa ajili ya 
ukaguzi wa viwanda vinavyosindika chakula na bandari 
zinazotumika kuingiza chakula nchini; na kama rasilimali 
zinatengwa katika maeneo yenye umuhimu mkubwa zaidi; 

 TFDA inafanya ukaguzi na ufuatiliaji wa viwanda 
vinavyosindika chakula na bandari zinazotumika kuingiza 
chakula nchinikwa kuzingatia vihatarishi juu ya usalama wa 
chakula hicho na afya ya mlaji; na 

 TFDA inafanya ufuatiliaji na tathmini ya zoezi la ukaguzi wa 
viwanda vinavyosindika chakula na kuingiza chakula nchini 
na kutumia taarifa hizo kuboresha ukaguzi huo. 

 
Ukaguzi ulihusisha ofisi tano za kanda ambazo ni kanda ya 
Kaskazini, Mashariki, Nyanda za Juu-Kusini, Kati na Ziwa. Ambapo 
ukaguzi wa ubora wa chakula hufanywa na wakaguzi waliopo 
katika kanda hizo. Wakaguzi waliopo katika kanda hizo ndio ambao 
wanahusika na kufanyika katika viwanda vya kusindika chakula na 
mipakani. TFDA inafanya aina mbalimbali za kaguzi za ubora wa 
chakula ikiwa ni pamoja na: ukaguzi wa kiuchunguzi, ukaguzi 
fuatilizi, ukaguzi maalum, ukaguzi wa mara kwa mara. Lakini 
ukaguzi huu ulijikita zaidi katika ukaguzi wa mara kwa mara ambao 
ni mkubwa kuliko kaguzi zingine ndani ya TFDA.  
 
Ili kupata mwenendo wa utendaji kazi wa TFDA na kuwa na 
hitimisho imara, ukaguzi ulijikita hasa katika mwaka wa fedha wa 
2009/10 hadi 2012/13. 

 
 
4.3  Sababu zilizopelekea kuchunguza ukaguzi chakula 
 
Kumekuwa na kilio kwa umma juu ya uwepo wa bidhaa za chakula 
ambazo si salama kwa matumizi ya binadamu. Baadhi ya mifano na 
matukio ya maziwa ya watoto wachanga yasiyo salama, uwepo wa 
nyama isiyo salama kutokana na kuwa na machinjio yasiyo salama, 
na ukamatwaji na kutolewa sokoni kwa samaki aina ya vibua 
walioingizwa nchini kutoka nje ya nchi wakiwa tayari 
wameharibika. 
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Shirika la Afya Duniani (WHO) katika kanuni zake kumi kuhusu 
usalama wa chakula linathibitisha kwamba magonjwa zaidi ya 200 
duniani yanaenezwa kwa njia ya matumizi ya chakula kisicho 
salama. Asilimia 75 magonjwa mapya yaliyoathiri binadamu katika 
kipindi cha miaka 10 yalisababishwa na bakteria, virusi na vimelea 
wengine ambao walianzia katika wanyama na bidhaa za wanyama. 
Inakadiriwa kuwa theluthi moja ya wakazi wa nchi zilizoendelea 
wanaathiriwa na magonjwa yatokanayo na chakula kila mwaka, na 
kuna uwezekano kuwa tatizo ni kubwa na limeenea zaidi katika 
nchi zinazoendelea. 
 
Utafiti wa majaribio juu ya tathmini ya magonjwa yanayo 
sababishwa na chakula uliofanywa na Mamlaka ya Chakula na 
Dawa nchini katika mikoa ya Dodoma, Singida na Manyara ulibaini 
ya kuwa kumekuwa na matukio ya vifo vinavyotokana na kula 
chakula kisicho salama ambacho kiliathiri watu zaidi ya 1,000 
katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Ilibainika kuwa magonjwa 
yatokanayo na chakula huathiri uwezekano wa watanzania 
kutekeleza shughuli zao za kila siku za kiuchumi. Pia unaathiri 
uwezo wa Serikali kufikia malengo yake ya kimkakati ya 
maendeleo, kwa jamii na nchi kwa ujumla. 
 
Ukaguzi wa ubora wa chakula ni muhimu kwa Serikali katika 
kuhakikisha kuwa chakula kinachoingizwa na kuzalishwa nchini 
kina ubora na ni salama kwa matumizi ya walaji. Hii inapelekea 
Mamlaka ya Chakula na Dawa kutimiza majukumu yake kwa ufanisi 
na tija. 

 
4.4 Matokeo ya Ukaguzi 

4.4.1 Mipango ya Ukaguzi wa Chakula Isiyojitosheleza 

 

Kwa mujibu wa Mwongozo wa ukaguzi wa Shirika la Chakula 
duniani (FAO) mamlaka kama TFDA zinatakiwa kuwa na mipango 
ya ukaguzi wa chakula. Pia mamlaka zinatakiwa kuwa na mipango 
ya kudhibiti ubora wa kaguzi, kuamua juu ya aina ya ukaguzi, 
ratiba ya kaguzi hizo na kusimamia wakaguzi ili kuongeza tija na 
ufanisi na kupunguza uwezekano wa kujihusisha na tabia 
zinazokiuka maadili ya kazi. 
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Tuligundua kuwa mipango ya TFDA ya ukaguzi wa chakula: 

 

Haikuwa na sifa za msingi za ukaguzi unaozingatia viashiria vya 
udhaifu katika usalama wa chakula  
 
Ukaguzi umegundua kwamba mipango ya ukaguzi wa chakula wa 
TFDA haikuwa na vipengele muhimu ambavyo ni pamoja na idadi 
ya kaguzi zilizokuwa zimepangwa kufanyika, idadi ya wakaguzi, 
utaratibu wa usimamizi na ufuatiliaji na usimamizi wa utendaji kazi 
za ukaguzi wa ubora wa chakula.  
 
Kwa mfano, TFDA hawakuwa na idadi ya kaguzi ambazo zilitakiwa 
kufanyika katika kipindi fulani cha mwaka, mara ngapi ukaguzi 
ufanyike, kiasi cha ukaguzi na sababu nyingine kama vile ukaguzi 
fuatilizi wa viwanda vinavyo sindika chakula ambavyo vina 
ukiukwaji mkubwa wa matakwa na kanuni za uzalishaji chakula 
salama, ratiba ya ukaguzi huo na jinsi ya kushugulikia malalamiko 
ya wananchi.  
 
Mipango ya utendaji kazi katika ofisi za TFDA kanda haikuweka 
malengo ya ukaguzi kwa vipindi vifupi vifupi na wala haikuonesha 
ni wakati gani ukaguzi huo ulitarajiwa kufanyika. Aidha ukaguzi 
ulibaini kuwa mipango ya kaguzi ilikuwa kimya juu ya suala la 
kusimamia na kufuatilia matokeo ya kaguzi za 
usalama wa chakula. Ukaguzi ulibaini kwamba TFDA haikua na 
mipango kwa ajili ya utendaji (katika suala la matokeo na ukaguzi 
wenye tija), kuwa na viashiria vya kupima utendaji kazi, kuwa na 
ratiba ya ukaguzi, kufuatilia utendaji ili kuona kama malengo 
yanafikiwa, na kuboresha iwapo utendaji haukufikia malengo 
yaliyowekwa kwa mwaka. 
Kutokua na vipaumbele vya ukaguzi wa usalama wa chakula 

Wkaguzi walifanya uchambuzi wa kiwango cha kipaumbele cha 

ukaguzi kwa viwanda vya kusindika chakula na bandari 

zinazotumika kuingiza chakula nchini ambayo ni hatarishi. Jedwali 

4.1 linatoa uchambuzi wa uhusiano wa bidhaa hatarishi za chakula, 

viwanda hatarishi vya kusindika chakula na mzunguko wa ukaguzi 

uliofanywa katika viwanda hivyo vya kusindika chakula kwa mwaka 

wa fedha 2012/13. 
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Jedwali 4.1: Kipaumbele cha ukaguzi wa usalama wa chakula 

katika viwanda vya kusindika chakula (2012/13) 

Orodha ya bidhaa 
hatarishi za chakula 

Idadi ya viwanda 
hatarishi vya 
usindikaji wa 
chakula 

Kiasi (idadi) ya 
ukaguzi (kubwa, kiasi, 
ndogo) 

Nyama  1 Haijatajwa 
Nyama na bidhaa za 
nyama 

11 Haijatajwa 

Usindikaji nyama 1 Haijatajwa 
Maziwa na bidhaa za 
maziwa  

11 Haijatajwa 

Samaki na Bidhaa za 
samaki 

10 Haijatajwa 

Chanzo: Mwongozo wa maombi na usajili wa chakula na takwimu ya 
TFD juu ya viwanda hatarishi vya kusindika chakula 

 

Kwa ujumla, ilibainika kuwa kwa sababu TFDA imeshindwa kuwa 

na rekodi (takwimu) za utekelezaji na ukiukwaji wa kanuni na 

matakwa ya usalama wa chakula unaofanywa na viwanda vya 

kusindikaji chakula ilipelekea kwa wakaguzi wa TFDA kujaribu 

kufanya ukaguzi katika viwanda vyote vinavyosindika chakula 

katika ofisi zake za kanda. Hii ilipelekea TFDA kuwa katika hatari 

ya kushindwa kutoa kipaumbele kwa ukaguzi wake katika viwanda 

hatarishi vya usindikaji wa chakula. 

Mambo yanayochangia kuwa na mipango isiyofaa ya ukaguzi wa 

usalama wa chakula 

Zifuatazo zilikuwa ni sababu kubwa zilizopelekea kuwa na mipango 

isiyofaa ya ukaguzi wa usalama wa chakula katika viwanda vya 

kusindika chakula na mipakani: 

• Kutokufanyika kwa uchambuzi wa vihatarishi na kushindwa 

kuanzisha rekodi (takwimu) ya utekelezaji na ukiukwaji wa 

kanuni na matakwa ya usalama wa chakula unaofanywa na 

viwanda vya kusindika chakulana waagizaji wa chakula 

nchini;  
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• Kutotumika kwa mwongozo wa ukaguzi unaozingatia 

vihatarishiwakati kanda zikipanga ukaguzi wa chakula;  

• Uongozi wa TFDA haukutoa mwongozo wowote/maelekezo 

ya kuwaongoza wakaguzi wake juu ya jinsi gani wanaweza 

kutumia miongozo mbalimbali katika utekelezaji wa 

majukumu yao;  

• Mapungufu katika kuratibu kazi za ukaguzi wa usalama wa 

chakula. Uratibu huu unawahusisha wakaguzi, ofisi za 

kanda, watathmini wa vihatarishi nakitengo cha mipango 

kutoka TFDA wakati wa kupanga mipango ya ukaguzi wa 

chakula; na  

• Wakaguzi kutokuwa na mafunzo ya jinsi ya kufanya ukaguzi 

unaozingatia vihatarishi. 

 

4.4.2 Mapungufu ya kiutendaji katika ukaguzi wa chakula 

Katika Viwanda vya Kusindika Chakula 

Mapitio ya mipango ya utendaji kazi ya kila mwaka yalionyesha 

kuwa kulikuwa hakuna hatua za kiutendaji zilizopangwa kufikiwa 

kwa kipindi kizima cha mwaka, idadi ya viwanda vya kusindika 

chakula vitakavyokaguliwa kwa kipindi hicho cha mwaka, 

makadirio ya muda wa ukaguzi na hata rasilimali ambazo 

zingetumika katika ukaguzi huo. Mahojiano yetu na ofisi za TFDA-

kanda yalibainisha kuwa walijaribu kukagua viwanda vyote vya 

usindikaji wa chakula angalau mara moja kila mwaka. 

Jedwali 4.2 chini linatoa uchambuzi wa idadi ya kaguzi 

zilizofanywa kwa mwaka dhidi ya idadi ya kaguzi zilizopangwa (hii 

ni sawa na idadi ya viwanda vya usindikaji wa chakula 

vilivyosajiliwa katika eneo husika. 
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Jedwali 4.2: Asilimia ya viwanda vya usindikaji chakula 

vilivyokaguliwa kwa mwaka (2012/13) 

Kanda Idadi ya 
viwanda vya 
kusindika 
chakula 
vilivyopangwa 
kukaguliwa 

Idadi ya viwanda 
vilivyokaguliwa 

Asilimia ya viwanda 
vilivyokukaguliwa 
(%) 

Kasikazini 100 90 90 

Mashariki 200 285 143 

Nyanda za 
Juu Kusini 

40 77 193 

Kati  50 26 52 

Ziwa  80 38 48 

Chanzo: TASA na ripoti za kila mwaka za ofisi za kanda 

Jedwali 4.2 linaonyesha kwamba kanda mbili zilizidi idadi ya kaguzi 

ilizojipangia wakati kanda nyingine tatu zilishindwa kukagua 

viwanda vyote vya usindikaji wa chakula katika maeneo yao. Pia 

takwimu zinaonyesha kuwa katika Kanda ya Ziwa, ukaguzi ulikua 

chini ya asilimia hamsini. Hii ina maana kwamba karibu nusu ya 

viwanda vya kusindika chakula katika eneo hilo havikukaguliwa 

licha ya ukweli kwamba TFDA ilikua na nia ya kuvikagua viwanda 

hivyo. 

Ukaguzi kutokufanyika katika viwanda hatarishi vya kusindika 

chakula 

Ukaguzi umegundua kwamba TFDA haikutoa kipaumbele cha 

kukagua maeneo hatarishi katika viwanda vya usindikaji wa 

chakula. Msingi wa kuamua idadi na aina gani ya viwanda vya 

usindikaji yapewe kipaumbele haukuanishwa popote bali lengo 

lilikua kutembelea viwanda vyote bila kujali kiwango  

 

 

cha hatari ya usalama wa chakula inayoweza kusabababishwa na 

baadhi ya viwanda. 
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Vilevile, mahojiano baina ya Ofisi ya Ukaguzi wa Hesabu na 

wakaguzi wa usalama wa chakula yalithibitisha kuwa TFDA 

haikufanikiwa kufanya ukaguzi wa chakula katika viwanda vyote 

vya usindikaji wa chakula na pia haikuweza kujua kama viwanda 

vya kusindika chakula ambavyo havikukaguliwa vilikua vile 

vinavyohatarisha usalama wa chakula kwa kiasi kikubwa. Hii ni 

licha ya ukweli kwamba Mwongozo wa maombi na usajili wa 

chakula umeorodhesha aina ya chakula ambavyo kwa uasilia wake 

ni hatari kwa usalama wa afya ya binadamu. 

Ukaguzi uliweza kubaini kwamba licha ya ukweli kwamba ukaguzi 

katika ofisi za TFDA za kanda hufanyika katika viwanda vyote viwe 

vile vyenye uhatarishi wa juu, kiasi au chini, ukaguzi huo haukuwa 

na uwezo wa kuvifikia viwanda vyote vya usindikaji wa chakula, na 

hili lilionekana katika ofisi zote tano za kanda. Taswira hii 

inaelezwa vizuri katika jedwali 4.3. 

Jedwali 4.3: Idadi ya viwanda hatarishi vya usikaji wa chakula 

vilivyofikiwa na wakaguzi (2012/13) 

Kanda Idadi ya Viwanda 
vilivyokaguliwa 

Idadi ya 
viwanda 
hatarishi 
vilivyopo 

Idadi ya viwanda hatarishi 
vilivyokaguliwa 

Kasikazini 90 8 TFDA Haikuwa na rekodi yake  

Mashariki 285 12 TFDA Haikuwa na rekodi yake 

Nyanda za 
Juu Kusini 

77 2 TFDA Haikuwa na rekodi yake 

Kati  26 2 TFDA Haikuwa na rekodi yake 

Ziwa  38 10 TFDA Haikuwa na rekodi yake 

Chanzo: Ripoti za Kila mwaka za ofisi za TFDA Kanda 

Jedwali 4.3 hapo juu linaonyesha kwamba ukaguzi uliofanywa na 

TFDA kwa viwanda vya kusindika chakula haukuweza kuvifikia 

viwanda hatarishi vinavyozalisha chakula visivyofaa kwa matumizi 

ya binadamu. 

Ukaguzi wetu ulitaka kujua sababu zilizopelekea kutoanishwa kwa 

viwanda vilivyoko katika hatari ya kuzalisha chakula kisichofaa 
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kwa matumizi ya binadamu na kuvikagua kwa misingi ya kiasi cha 

vihatarishi na kubaini sababu zifuatazo: 

• Kutotumika kwa mwongozo wa ukaguzi unaofuata misingi ya 

vihatarishi wakati wa ukaguzi;  

• Kushindwa kufanya marejeo ya ukaguzi uliopita ambapo 

kungesaidia wakaguzikutambua maeneo hatarishi; na  

• Kushindwa kuandaa rekodi (takwimu) ya utekelezaji na 

ukiukwaji wa kanuni na matakwa ya usalama wa chakula 

unaofanywa na viwanda vya kusindikaji chakula 

Sababu zilizochangia kuwa na mapungufu katika ukaguzi wa 

chakula 

Zifuatazo ni sababu kuu zilizochangia kuwa na mapungufu katika 

ukaguzi wa viwanda vinavyosindika chakula: 

• Ufahamu juu ya aina ya ukaguzi unaotakiwa kufanyika;  

• Mapungufu katika mipango ya ukaguzi wa usalama wa 

chakula;  

• Mapungufu katika matumizi ya rasilimali katika ukaguzi wa 

usalama wa chakula (watu, fedha na zana ukaguzi); na  

• Orodha ya ukaguzi kutokua na masuala muhimu kuhusu 

ukaguzi wa chakula. 

4.4.3 Mapungufu katika Ukaguzi wa Usalama wa Chakula Katika 

Mipaka rasmi ya kuingiza na kusafirisha chakula nje ya nchi 

Ukaguzi haukufanyika kwa bidhaa za chakula ambazo kiasili 

zinaweza kuwa ni hatarishi 

 

Mapitio ya ripoti za ukaguzi zinazoandaliwa na wakaguzi wa 

chakula mipakani zilionyesha kuwa TFDA ilikuwa ikijaribu kukagua 

kila mzigo wa chakula ulioingia nchini. Hii ina maana kwamba 

mizigo yote ya chakula ilipewa kipaumbele sawa wakati wa 

ukaguzi bila kujali kama chakula hicho kiasili ni hatari au si hatari. 
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Matokeo yake TFDA ilishindwa kukagua mizigo yote kwa ufanisi na 

hivyo kupelekea baadhi ya mizigo ya chakula kuingia nchini bila 

kukaguliwa. Hali hii wakaguzi walikutana nayo katika 

bandari ya Dar es Salaam ambapo wakaguzi waligundua kwamba 

si kila mzigo wa chakula uingiao nchini hukaguliwa kabla ya 

kuondolewa katika eneo la forodha. 

Aidha, wakaguzi walipitia takwimu ya uingizaji chakula kutoka 

bandari ya Dar es Salaam katika kituo cha ukaguzi wa pamoja 

"One Stop Centre" na kukuta kwamba kulikuwa na mizigo ya 

chakula iliyoondolewa bandarini bila kukaguliwa. Hii ilikuwa ni 

kinyume na matakwa ya lazima ya kukagua kila chakula kiingiacho 

nchini kabla ya kuondolewa bandari. 

Aidha, takwimu ya uingizaji chakula za mwaka 2012 zilionyesha ya 

kwamba asilimia 90 ya mizigo 311 ya chakula ilikuwa bado 

haijakaguliwa kwa zaidi ya mwaka mmoja licha yakuondolewa 

bandarini kwa masharti ya kukaguliwa hapo baadaye. Hii 

inaoneshwa kwenye kielelezo 4.1. 

 

 

Kielelezo 4.1: Kiasi cha mizigo ya chakula iliyokaguliwa na ambayo 

haikukaguliwa katika bandari ya Dar es Salaam. 
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Chanzo: Takwimu za uingizaji chakula nchini kituo cha ukaguzi wa 

pamoja "One Stop Centre" bandari ya Dar es Salaam. 

Aidha, mambo mengine mawili makubwa yaliyochangia 

kutokaguliwa kwa chakula kiingiacho nchini kupitia mipakani ni 

pamoja na: 

a) "Mizigo midogo" kupita mipakani bila kukaguliwa; na 

b) Kuruhusiwa kwa bidhaa ambazo hasijasajiliwa na TFDA kuingia 

nchini. 

Sababu zilizopelekea kuwa na mapungufu  ya ukaguzi wa bidhaa 

za chakula kutoka nje ya nchi  

Ukaguzi umegundua sababu ambazo zilichangia ukaguzi wa 

bidhaa za chakula kutokuwa wa kuridhisha zilisababishwa na:  

 Mapungufu katika mipango ya ukaguzi wa usalama wa 

chakula mipakani; 

 Ukosefu wa kumbukumbu au taarifa ya bidhaa za 

chakula kutoka nje ya nchi;  

 Ufuatiliaji mdogo na usiojitosheleza wa shughuli za 

ukaguzi wa usalama wa chakula uliofanywa mipakani; 

na 

 Kutokua na vipaumbele katika ukaguzi wa usalama 

wa chakula kutoka nje. 

 

 

 

 

 

 

4.4.4 Kiwango cha chini cha matumizi ya sheria na matakwa ya 

uzalishaji na uingizaji chakula nchini 
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TFDA kushindwa kutumia matakwa ya sheria juu ya viwanda 

vilivyokuwa havifuati matakwa hayo 

 

Utekelezaji wa sheria wa TFDA kwa njia ya ukaguzi na ufuatiliaji 

ulishindwa kuzuia viwanda vya usindikaji wa chakula kuvunja 

sheria mara kwa mara. Katika mwaka wa fedha wa  

2009/10 hadi 2012/13, asilimia 80 ya viwanda vilivyokuwa 

vimekiuka sheria, matakwa na kanuni za uzalishaji wa chakula 

havikuchukuliwa hatua zilizoainishwa kwenye sheria ingawa 

baadhi ya viwanda hivyo vilikiuka matakwa hayo zaidi ya mara 

moja. 

Hii ilitokea kwa sababu TFDA haikuwa:  

(1) ikichukua hatua kali za utekelezaji dhidi ya wakiukaji 

wanaojirudia rudia;  

(2) ikitofautisha kati ya ukiukwaji mkubwa na mdogo kwenye 

rekodi zake; na  

(3) ikitoa miongozo ya kutosha juu ya hatua gani za kuchukua 

iwapo kuna ukiukwaji fulani. Matokeo yake, viwanda vimekuwa 

vikirudia rudia kukiuka kanuni bila kuchukuliwa hatua kali zaidi. 

Aidha, ilibainika kuwa licha ya ukweli kwamba kuna kutofuatwa na 

ukiukwaji mkubwa wa kanuni unaofanywa na viwanda vya 

usindikaji wa chakula na waagizaji wa chakula nchini, TFDA bado 

imendelea kutokuweka kumbukumbu za ukiukwaji huo vizuri na 

kuzitumia kuboresha utendaji wake wa kazi. 

Maofisa wa TFDA walieleza kuwa kumbukumbu za ukiukwaji wa 

kanuni ziligusa sana viwanda vya usindikaji wa chakula mbavyo 

vimekua mara mara vikikiuka kanuni hizo. Bila kuwa na motisha 

zaidi ya kutekeleza na kufuata kanuni viwanda vya usindikaji 

chakula vipo katika hatari kubwa ya kuzalisha na kusambaza 

chakula kisichofaa kwa matumizi ya binadamu. 
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4.4.5 Ripoti juu ya matokeo ya ukaguzi wa usalama wa chakula 

Ukaguzi ulipitia ripoti za utendaji kazi ili kutathmini kiasi na aina ya 

mapungufu yaliyoelezwa na wakaguzi wa usalama wa chakula na 

kama ripoti hizo ziliwasilishwa kwa wakati. 

Ripoti za ukaguzi wa usalama wa chakula kutotumika vya 

kutosha  

Ukaguzi ulibainisha kuwa wakaguzi wa TFDA hutayarisha ripoti za 

ukaguzi kupitia fomu za ukaguzi “memorandum of inspection” na 

baadaye mapendekezo na maelekezo yaliyotelewa katika ukaguzi 

huo kuwekwa katika rejista ya ukaguzi. 

Uchambuzi zaidi wa ripoti za ukaguzi zilizopo kwenye fomu ya 

ukaguzi na zile zilizopo kwenye rejista ulionyesha kuwa na 

mapungufu yafuatayo:  

 fomu ya ukaguzi kutoruhusu wakaguzi kutoa maoni 

juu ya ukaguzi uliopita na maelekezo aliyopewa 

mmiliki wa kiwanda cha usindikaji wa chakula 

  rejista ya ukaguzi kutokuonyesha idadi ya maelekezo 

ya awali yaliyotekelezwa kwa kiasi gani na hatua gani 

zilihitajika kuchukuliwa kwa ajili ya kaguzi fuatilizi 

Kutochunguzwa kwa ripoti za ukaguzi wa chakula unaofanywa 

na Serikali za Mitaa 

Ukaguzi uligundua kwamba ofisi za kanda za TFDA zilikuwa 

hazichambui ripoti za ukaguzi wa usalama wa chakula 

zilizowasilishwa na Serikali za Mitaa ili kuona mapungufu 

yaliyoainishwa katika kaguzi hizo. Hii ni kinyume na matakwa 

yaliyowekwa na Mwongozo wa ufanisi na uendeshaji wenye tija wa 

ofisi za TFDA kanda. 

Mapitio ya ripoti za mwaka kutoka ofisi tano za TFDA kanda 

ilionyesha kuwa ofisi za kanda ya kati na nyanda za juu kusini ndizo 

zilijaribu kujumuisha ripoti za ukaguzi wa chakula kutoka Serikali 

za Mitaa pekee. 
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Kuratibu ukaguzi wa chakula na idara nyingine za serikali 

 

Kwa mujibu wa kifungu cha 5 (2) (f) cha sheria ya TFDA, TFDA 

inatakiwa kufanya kazi na idara nyingine za serikali ili kufikia 

malengo yake katika ukaguzi wa usalama wa chakula viwandani na 

bandari za kuingiza bidhaa nchini. 

Idara hizi nyingine za serikali ni pamoja na; Mamlaka ya Mapato 

Tanzania, Shirika la Viwango Tanzania, Shirika la Ushindani Sawa 

wa Kibiashara, Serikali za Mitaa, Bodi ya Maziwa, Bodi ya Nyama, 

Bodi ya Sukari, Wizara ya Mifugo na Uvuvi n.k. 

Mapitio ya ripoti za mwaka za utendaji kazi pamoja na mahojiano 

na maofisa kutoka TFDA ulibainisha kuwa ingawa TFDA inaratibu 

ukaguzi wa chakula ikishirikiana na idara za serikali zilizotajwa 

hapo juu bado uratibu huo unaonyesha kuwa na mapugufu kadhaa 

kwa kuto kusimamiwa vya kutosha. Hii inathibitishwa kwa 

kuzingatia mambo makuu yafuatayo: 

 TFDA na idara tajwa kushindwa kubadilishana 

takwimu zinazohusu ukaguzi wa usalama wa chakula; 

 Ukosefu wa utaratibu wa wazi wa kupeana taarifa 

zinazohusu ukaguzi wa usalama wa chakula; 

 Kutobadilishana matokeo ya ukaguzi wa usalama wa 

chakula; na 

 Kutoainishwa kwa shughuli za ukaguzi katika bandari 

za kuingizia bidhaa za chakula 

 

4.4.6 Udhaifu katika ufuatiliaji na tathmini ya ukaguzi wa 

chakula  

Ukosefu wa viashiria vya ufuatiliaji na tathmini kwa ajili ukaguzi 

wa chakula 
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Kwa mujibu wa Shirika la Kimataifa la Viwango (ISO) 9001:2008 
taasisi kama TFDA inatakiwa kuwa na malengo ya 
utendaji, kuwa na viashiria vya kupima utendaji kazi wake, 
kuandaa mpango kazi wa mwaka, na ratiba ya ukaguzi, kufuatilia 
utendaji dhidi ya malengo iliyojiwekea, na kurekebisha iwapo 
utendaji utagundulika kutofikiwa kwa malengo  yaliyowekwa kwa 
mwaka husika. 
 
Mahojiano na Maofisa Kitengo cha Usimamizi wa Ubora na kile cha 
Mipango ulibaini kuwa kwa kipindi cha mwaka wa fedha wa 
2009/2010 hadi 2010/2011, TFDA haikuwa ikifuatilia wala 
kutathmini shughuli za ukaguzi wa usalama wa chakula viwandani 
na bandari za kuingiza bidhaa nchini. Pia hakukuwa na viashiria 
vya ufuatiliaji na tathmini mahsusi kwa ajili ya ukaguzi wa chakula 
unaofanywa na wakaguzi wa TFDA. Hali hii ilibainika pia wakati wa 
kupitia mpango mkakati wa TFDA wa miaka mitano 2008/2009 hadi 
20012/2013 na mwongozo wa ukaguzi unaozingatia misingi ya vitu 
hatarishi. 
 
Hata hivyo mipango ya utendaji kazi ya mwaka 2012/13 
imeonyesha kujumuisha viashiria vya ufuatiliaji na tathmini ya 
ukaguzi wa chakula. Japo haviwezi kupimwa vyenyewe mpaka 
vikilinganishwa na vipengele vingine vya matokeo tarajari. Mpango 
mkakati wa miaka mitatu wa TFDA unaoanzia mwaka 2012/13 pia 
umegundua mapungufu yaliyokuwepo katika mpango mkakati 
uliopita na kujumuisha viashiria hivyo. 

 
 
4.5 Hitimisho la ukaguzi 

Ilihitimishwa kuwa ukaguzi wa usalama wa chakula katika viwanda 

vya kusindika chakula na bandari za kuingiza bidhaa nchini 

haukujitosheleza. Hali hii ilisababishwa na kutokuwa na mipango 

madhubuti ya ukaguzi, malengo ya wazi, mikakati kwa ajili ya 

ukaguzi ili kufikia lengo kuu, na hatimaye lengo la kulinda ubora wa 

chakula katika nchini halikuweza kutimia. Kushindwa kuwa na 

mipango kazi na kuifuata wakati wa ukaguzi wa usalama wa 

chakula kwa kiasi kikubwa umechangia madhaifu yaliyoainishwa 

hapo juu.  
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Kaguzi za chakula zote mbili katika viwanda na bandari za kuingiza 

bidhaa nchini haukufanywa kwa kuzingatia vihatarishi mbali mbali 

vya uzalishaji wa chakula. Viwanda vyote vilipewa kipaumbele 

sawa wakati wa ukaguzi licha ya ukweli kwamba baadhi ya chakula 

au taratibu za uzalishaji wa chakula hicho unakifanya kuwa na 

viatarishi vingi zaidi kwa afya za watumiaji. 

Kutokuzingatiwa kwa vihatarishi wakati wa ukaguzi, haswa wakati 

wa kuandaa mipango ya ukaguzi wa usalama wa chakula, 

kunaathiri ufanisi wa TFDA katika kutekeleza jukumu lake la 

kulinda usalama wa chakula nchini. Hii inathibitishwa na rasilimali 

chache zilizotengwa kwa ajili ya shughuli za ukaguzi kupelekwa 

kwenye viwanda na bandari za kuingiza chakula nchini ambazo 

zingeweza kupewa uzito mdogo. 

Kwa kuhitimisha, wakati mifumo ya kufuatilia utekelezaji wa 

matakwa ya sheria na kanuni inaruhusu kuchukua hatua kali dhidi 

ya wakiukaji wanao rurudiarudia, ni mara chache sana mamlaka 

imechukua hatua kali dhidi ya vitendo hivyo. Kwa kuwa hakuna 

hatua kali zilizochukuliwa dhidi ya viwanda vya kusindika chakula 

ambavyo mara kwa mara vimekiuka kanuni za usalama wa 

chakula, viwanda hivyo vimekosa motisha wa kuboresha utendaji 

kazi wao. Ukiukwaji mkubwa unaweza kuwa na madhara makubwa 

kwaafya ya mtumiaji. Kwa kuvisaidia viwanda vya kusindika 

chakula kutimizalengo hili, TFDA italihakikishia taifa kuwa biashara 

na usambazaji wa chakula nchini ni salama na safi. Kwa upande 

mwingine, mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya utendaji kazi ndani 

ya TFDA unahitaji kufanyiwa marekebisho makubwa. 

 

4.6 Mapendekezo ya Ukaguzi  

4.6.1 Mapendekezo kwa Mamlaka ya Chakula na Dawa 

Tanzania (TFDA) 

Yafuatayo ni Mapendekezo kwa Mamlaka ya Chakula na Dawa 

Tanzania: 
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1. TFDA ianzishe utaratibu wa kuweka takwimu za ukiukwaji na 

utekelezaji wa sheria na kanuni za viwanda vya kusindika 

chakula na waagizaji chakula ili kujua ni yupi anatekeleza na 

kwa kiasi gani ili kusaidia katika mipango ya ukaguzi na 

ukaguzi fuatilizi; 

2. TFDA inapaswa kuhakikisha kuwa ofisi zote za kanda na 

bandari za kuingiza bidhaa nchini zinakuwa na mipango ya 

ukaguzi na itumike kama msingi wa kuwaongoza katika 

kaguzi zao. Vile vile, mipango hiyo lazima izingatie 

vihatarishi mbali mbali vya usalama wa chakula; 

3. TFDA inapaswa kuanzisha vipimo vya hatua za utendaji kazi 

kwa ajili ya shughuli za ukaguzi wa chakula, ikiwa ni pamoja 

sera inyoongoza ukaguzi huo, na mambo mengine kama vile 

tathmini ya vihatarishi, muda, kazi ratiba n.k; 

4. Mamlaka inapaswa kuanzisha taratibu za utoaji kipaumbele 

na kuhakikisha ukamilikaji kwa wakati, kaguzi zote za 

viwanda vya usindikaji wa chakula  na bidhaa kutoka nje ya 

nchi; 

5. TFDA inatakiwa kuratibu upatikanaji wa takwimu kati ya 

idara za serikali na kupata mafunzo ya jinsi ya kutumia 

takwimu hizo, kufanya uchambuzi wa ufuatilia utendaji kazi, 

ikiwa ni pamoja na shughuli kama vile ukaguzi na majibu  ya 

malalamiko; 

6. Kuanzisha mkakati wa kuchukua hatua kali na endelevu 

dhidi ya viwanda vya usindikaji wa chakula vinavyokutwa na 

ukiukwaji mkubwa au wa mara kwa mara, na kuanzisha 

vigezo na taratibu za kufuatwa wakati wa ukiukwaji mkubwa 

wa sheria na kanuni za usalama wa chakula; 

7. TFDA ihakikishe kuwa viashiria vya ufuatiliaji na tathmini ya 

ukaguzi wa chakula mipakani na katika viwanda vya 

kusindika chakula vina andaliwa na kukubaliwa; na mara 

kwa mara ifanye tathmini na ufuatiliaji wa ukaguzi ili 

matokeo yake yatumike kama msingi wa kuboresha ukaguzi 

wa chakula, na 
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8. Mamlaka ihakikishe kuwa mtaarifa zote za ukaguzi kutoka 

serikali za Mitaa zinachunguzwa nakupitiwa kwa kina ili 

kubaini mapungufu yoyote na kutoa mrejesho kwa 

walengwa ili waboreshe mapungufu hayo; 

 

 

4.6.2 Mapendekezo kwa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ina paswa kuhakikisha kuwa: 

1. Ukaguzi wa usalama wa Chakula nchi unaratibiwa na 

kuwianishwa vizuri, na wadau wote wafanye kazi kwa karibu 

na kwa pamoja;  

2. Ripoti ya jumla juu ya ukaguzi wa chakula unaofanywa na 

idara mbalimbali za serikali inaandaliwa kila mwaka na 

kutumika kama msingi wa kuboresha shughuli za ukaguzi wa 

chakula na hatimaye usalama wa chakula nchini;  

3. Takwimu na taarifa kuhusu usalama wa chakula 

zinasambazwa katika idara mbalimbali za serikali zinazo 

husika na ukaguzi wa chakula na hutumiwa kama msingi wa 

mipango ya ukaguzi wa chakula nchini; na 

4. Kuanzisha mazungumzo na Wizara ya Viwanda na Biashara 

ya kuangalia uwezekano wakuchanganya wajibuna 

majukumu ya Shirika la Viwango (TBS) na Mamlaka ya 

chakula na dawa (TFDA) kwa sababu mamlaka hizi kimsingi 

zinajihusisha na majukumuyanayohusiana au yanayofanana.  

 
 
 

SURA YA TANO 

UKAGUZI WA USIMAMIZI WA WANYAMA PORI  
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5.1 Utangulizi  

Uwindaji wa wanyamapori nchini Tanzania unasimamiwa na 
Wizara ya Maliasili na Utalii (WMU) kupitia Idara yake ya 
Wanyamapori. Wizara ina wajibu wa: 

 Kutengeneza Sera, mikakati na mipango kwa ajili ya 
utekelezaji wa sera;  

 Kutoa na kuendesha haki za watumiaji na leseni za biashara 
zinazohusu rasilimali ya wanyamapori;  

 Kukuza kubadilishana habari na kubadilishana utaalamu 
kitaifa, kikanda, na kimataifa;  

 Kulinda wanyamapori dhidi ya matumizi yaliyo kinyume cha 
sheria zinazohusiana na uwindaji, ukamataji , na upigaji 
picha wa wanyamapori na upatikanaji wa nyara 

 Kufanya tathmini ya utendaji wa kila mwaka wa utendaji wa 
makampuni yote ya uwindaji; na 

 Kuhakikisha kwamba makampuni yote ya uwindaji yanatoa 
ripoti juu ya wanyama wote waliouawa, kujeruhiwa, au 
kukamatwa na wawindaji. 

 
Uwindaji wa wanyamapori nchini unaongozwa na Sheria ya 
Uhifadhi ya 2009, kanuni zake za mwaka 2010 na Sera ya 
Wanyamapori ya mwaka 2007. Lengo la sheria hii ni kuongeza 
ulinzi na uhifadhi wa rasilimali za wanyamapori na makazi yao. 
 
Tanzania imeridhia mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa 
na itifaki kwa ajili ya rasilimali za wanyamapori hifadhi na ulinzi. 
Makubaliano ya kimataifa yanayohusu usimamizi wa uwindaji 
wanyamapori ni: 

• Mkataba wa Biashara ya Kimataifa kuhusu wanyama na 
mimea iliyo hatarini kutoweka duniani (CITES); 

• Mkataba wa Bioanuai (CBD) wa mwaka 1992; na 
 

• Makubaliano ya Lusaka juu ya shughuli za ushirikiano 
zinazolenga kupambana na biashara haramu ya 
wanyamapori na mimea. 

 

5.2 Kilichokaguliwa katika uwindaji wa wanyamapori 

Ukaguzi ulichunguza kama Wizara ya Maliasili na Utalii inasimamia 
na kufuatitilia ipasavyo shughuli za uwindaji wa wanyamapori na 



                                                                                                                            Ukurasa 53 

 

ukusanyaji wa mapato yatokanayo na wanyamapori katika mapori 
ya akiba na mapori tengefu. 
 
Yafuatayo ni maeneo yaliyochunguzwa:  

 Kiwango cha mamlaka husika katika kutekeleza kanuni 
zinazohusu uwindaji wa wanyamapori  

 Ufanisi wa wizara katika kufuatilia uwindaji wa wanyama 
pori katika mapori ya akiba na mapori tengefu.  

 Usimamizi wa ukusanyaji na mgawanyo wa mapato 
unaofanywa na Wizara katika halmashauri za wilaya zenye 
rasilimali za wanyamapori. 

 
Ukaguzi uliangalia kipindi cha miaka mitatu kuanzia Julai 1, 2009 
hadi Machi 31, 2012. Taarifa zilikusanywa katika mapori ya akiba 
sita (6) kati ya 27 na mapori tengefu manne(4) kati ya 39 yaliyopo 
Tanzania5. Pia, katika vikosi dhidi ujangili vya kanda, vitatu kati ya 
nane  vilitembelewa. Vikosi hivyo ni:- Dar es Salaam, Arusha, and 
Tabora. 
 

5.3 Sababu za kukagua usimamizi wa uwindaji wanyamapori  
 

Tanzania ni maarufu ulimwenguni kote kwa urithi wa aina 
mbalimbali za wanyamapori pamoja na mtandao mzuri wa 
maeneo ya hifadhi. Aina mbalimbali za wanyama pori 
inatokanana na aina mbalimbali ya mazingira ya asili 
yapatikanayo nchini ambayo yameifanya nchi kuwekwa katika 
kundi la ya mataifa yenye aina mbalimbali ya mazingira ya asili.  
Tanzania inatambua matumizi endelevu ya rasilimali za 
wanyamapori kama sehemu muhimu ya uhifadhi. 
 
Aina kuu ya matumizi ya wanyamapori kwaTanzania ni kutazama 
wanyama, utalii wa picha,uwindaji wa wakazi na wageni wakazi, 
ranchi na ufugaji wa wanyamapori. Aina hizi zamatumizini msingi 
wamaendeleo ya nchikijamii na kiuchumi katika utoaji waajira, 
upatikanaji wa fedha za kigeni na soko kwa bidhaa za ndani, kwa 
hiyo mchango wa sekta ya wanyamapori kwa uchumi wa nchini 
                                                           
1   Mapori ya akiba  yaliyotembelewa ni Selous, Rungwa, Kigosi, Moyowosi Ugalla na Rukwa-
Lukwati na mapori tengefu yalikuwa ni Kilombero, Lake Natron, Loliondo, na Simanjiro.  
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mkubwa. Sekta hii inakadiriwa kuchangia asilimia mbili katika pato 
la taifa. Kwa mfano, uwindaji wa kitalii ulizalisha zaidi ya Shilingi za 
Kitanzania bilioni 91katika kipindi cha miaka mitatu kati ya mwaka 
2009 hadi 2012. 
 
Licha ya mchango huu muhimu, ujangili wa wanyamapori umekuwa 
changamoto, hasa kwa uchumi wa nchi na jamii zinazopakana na 
maeneo ya hifadhi. Hivi karibuni, kumekuwa na ongezeko la 
ujangili nchini. Kwa bahati mbaya jitihada za Idara ya 
Wanyamapori hazikuzaa matunda katika kukabiliana na wimbi 
kubwa la mauaji ya wanyamapori yanayotokea, hivyo basi taarifa 
hii inafika masikioni mwa umma katika kipindi ambacho pembe za 
ndovu zilikamatwa zikiwa zinasafirishwa nje ya nchi.   
 
Kwa mfano Novemba2010wanyama hai wa aina mbalimbali 
wapatao 120 na ndege hai 16 walisafirishwa nje ya nchikinyume 
cha sheria.Pia, kulikuwa na matukio ambapo pembe za ndovu 
zenye jumla ya uzitowa tani 17.7 zilikamatwa nchini. Ni dhahiri 
kumekuwa na ongezeko la ukamatwaji wa pembe za ndovu kutoka 
kilogramu 264mwaka 2008 hadi kilogramu 8,255mwaka 2013.Hiini 
dhahiri kwamba tembo wengi zaidiwamekuwa 
wakiuawamwakabaada yamwaka. Hii ni hali ya kushtua. 
 
Kutokana na umuhimu wa wanyamapori kiuchumi kwa nchi na 
matatizo yaliooneshwa, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi iliamua 
kufanyaukaguzi wa ufanisi wa usimamizi washughuli za uwindaji 
wanyamapori katika Wizara ya Maliasili na Utalii. 

 
 
 
 
 
 
5.4  Matokeo 

5.4.1. Utekelezaji wa sheria ya uhifadhi wa wanyamapori 

 

Doria hazikufanywa kwa ufanisi  
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Doria hazikufanyika kwa ufanisi katika maeneo yanayodhaniwa 
kuwa na uwezekano mkubwa wa kutokea kwa ujangili. Sababu kuu 
ni kwamba maeneo ambayo ni korofi kwa ujangili yapo ndani sana 
ambapo ni vigumu kwa maafisa wanyamapori kufika hasa nyakati 
za mvua.Wakati wa masika,hali ya barabara katika maeneo hayoni 
mbaya hivyo magari ya doriakushindwa kupitakatika matope. Idara 
ya Wanyamapori haijakusanya takwimu kwa lengo la kuzichambua 
ili kuyaainishamaeneo korofi ya ujangili.  
 
Jumla yatembo 721waliripotiwakuuawa namajangilikatika mapori 
ya akibamatano2009-2012. Hata hivyo,kutokana na ukosefu 
watakwimu, jumla ya tembo waliouawa inakadiriwa kuwa ni zaidi 
ya idadi  iliyotolewa hapo juu. Idadi ya tembo waliouawa kutoka na 
ujangili ni kubwa kuliko idadi ya vifo vya tembo vilivyotokana na 
sababu nyingine katika mapori hayo matano ya akiba. (angalia 
Kielelezo namba 1). Katika kipindi cha miaka mitatu hiyo ujangili 
unaonekana kuongezeka katika mapori ya akiba. Ongezeko hili 
limetokana nakuongezeka kwa shinikizo la soko la uhitaji wa 
pembe za ndovu.  
 

Kielelezo namba 1: Vifo vya tembo vilivyotokana na ujangili 

2009-2012 

 

Source: Wizara ya Maliasili na Utalii-Kikosi Dhidi Ujangili (KDU)  
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Takwimu za vifo vya tembo katika mapori tengefu hazikuweza 

kupatikana. Kwa mujibu wa maafisa wanyamapori takwimu za vifo 

vya tembo zinakusanywa kwa kufuata mfumo wa ikolojia 

“ecosystem”. Takwimu kwa kufuata mfumo wa kiikolojia 

zinaonesha vifo vya tembo katika kipindi cha mwaka 2009 hadi 

2012 vilifikia 597. Kwa msingi huu, Loliondo na Ziwa Natron –

Longido ni sehemu ya mfumo wa ikolojia wa Serengeti-

Ngorongoro; Simanjiro ni sehemu ya mfumo wa ikolojia wa 

Tarangire – Lake Manyara na Kilombero ni sehemu ya mfumo wa 

ikilojia ya Selous-Mikumi. Kwa hivyo basi haikuwezekana kupata 

takwimu kwa pori tengefu moja moja. 

Tathmini ya doria zilizofanyika  
 
Ukaguziulibaini kuwahakuna mwongozowakufuatwawakati wa 
kupangadoria, hivyo basi kusababisha maafisa wanyamapori 
katika mapori ya akiba kukosa uhakika katika utekelezaji 
wamajukumu yao. Utaratibu unaotumika katika mapori mengi ya 
akiba ni kwamba timu za doria hukaa porini kwa wastani wa siku10 
hadi 15 kwa mwezi. Timu hufuata nyayo kama viashiria vya matukio 
ya ujangili. Pia ukaguzi ulibaini kuwa, takwimu zilizokusanyawa 
wakati wa doria hazikuchambuliwa ili kuweza kutathmini 
mwenendo waujangili na mikakati kutumika katika maeneo husika. 

 
Rasilimali zilizotengwa kwa ajili ya kupambana na ujangili  
 
Kuna ufinyu wa bajeti kwa ajili ya shughuli za kupambana na 
ujangili. Wizara ilijipangia lengo la mwaka la doria “surveillance 
coverage” kuwa asilimia 60 ya jumla ya ukubwa wa eneo la 
kilometa za mraba 68,076. Katika kipindi cha mwaka 2010/11 na 
2011/12, bajeti ya shilingi za kitanzania bilioni 10 na bilioni 14.9 
katika miaka hiyo kwa mfuatano (angalia jedwali namba 1), 
haikutosha kufanya doria na kufikia lengo la asilimia 60% kama 
ilivyopangwa.  

 
 

Jedwali namba 1: Makadirio na matumizi kwa ajili ya shughuli 
dhidi ujangili 
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Mwaka Makadirio  

(Shilingi Billioni) 

Matumizi  

(Shilingi Billioni) 

2010/11 10.0 8.06 

2011/12 14.9 10.27 

Chanzo: TWPF na taarifa ya utekelezaji kwa mwaka 2010/11 and 

2011/12 

 

Kama inavyoonekana katika jedwali hapo juu, fedha zilizotolewa 
zilikuwa chini ya bajeti iliyopangwa. Hata hivyo, Idara ya 
Wanyamapori ilifanikiwa kufanya doria katika eneo lenye ukubwa 
wa 25,135 km2 kwa mwaka 2010/11 na 31,825 km2 kwa mwaka 
2011/12. Hii ni sawa na 37% na 47% kwa miaka hiyo ambayo ni 
chini ya lengo lililoweka la asilimia 60. Inakadiriwa kuwa, ili kulinda 
maeneo yaliyohifadhiwa katika ukanda wa  kusini na mashariki 
mwa Afrika zinahitajika kiasi cha dola za Kimarekani 200 kwa 
kilometa moja ya mraba sawa na makadirio ya  shilingi za kitazania  
320,000 kwa kilometa moja ya mraba. Hii ina maanisha kwamba 
kiasi cha bajeti ya shilingi za kitanzania bilioni 21.8 ilitakiwa 
kupangwa ili iweze kutosha kufanya doria kufikia lengo la asilimia 
60 ya jumla ya eneo lilipangwa . Aidha, kulikuwa na upungufu 
mkubwa wa wafanyakazi wa kufanya doria, zana hasa za simu za 
upepo “radio call” na kamera katika mapori sita ya akiba na mapori 
tengefu manne yaliyotembelewa. Kulikuwa na upungufu mkubwa 
wa “Global Positioning System (GPS)” na mahema katika maeneo 
manne ya mapori tengefu yaliyotembelewa. 

 
Ushiriki wa wadau muhimu katika utekelezaji wa sheria ya 
uhifadhi wanyamapori 
 

Ilibainika kuwa Wizara haikuhusisha Mamlaka ya Bandari Tanzania 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania kushiriki kikamilifu katika udhibiti 
wa ujangili katika bandari na mipakani. Wizara haikufanya ukaguzi 
katika bandari ingawa kanuni za wanyamapori zimetaja bandari 
kama sehemu mojawapo ambapo nyara zinaweza kusafirishwa nje 
ya nchi8 

                                                           
6 TWPF MTEF 2011/12 
7 TWPF MTEF 2011/12+ Annual implementation Progress Report 2011/12 
8 The wildlife conservation (dealing with trophies) regulation of  2010 sixth schedule 
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Mfumo wa taarifa za siri na usimamizi wa kesi mahakamani 
 

Mfumo wa kuwazawadia watoa taarifa hauna ufanisi wa kutosha 
kwani malipo ya kuwazawadia watoa taarifa yanafanyika baada ya 
kesi mahakamani kukamilika na maamuzi kufikiwa. Hakuna mfumo 
wa kuwezesha uongozi wa mapori ya akiba na wa vikosi dhidi 
ujangili kuwa na bajeti kwa ajili ya kuwazawadia watoa taarifa wa 
kufichua ujangili. Mchakato wa kuwalipa watoa taarifa unafanyika  
moja kwa moja katika idara ya wanyamapori makao makuu. Kwa 
wastani mchakato huu unachukua muda usiopungua siku 30. 
 
Hata hivyo,hakuna kiwango cha muda kilichowekwa na wizara cha 
mchakato wa kuwazawadia watoa taarifa. Kwa mujibu 
wamahojiano na maafisa wanyamapori katika maeneo 
yaliyotembelewa, ucheleweshwaji wa malipo  umesababisha watoa 
taarifa kutotoa tena taarifamuhimu zinazohusiana na ujangili. 
Katika mahojiano na maafisa wanyamapori katika maeneo 
yaliyotembelewa wamebainisha kuwa mahakimu wana mapungufu 
ya uelewa wa thamani iliyopo katika maliasili. Hii inadhihirishwa 
kwa adhabu ndogo zinazotolewa kwa wahalifu hivyo kutotumika 
kama fundisho katika kutokomeza kabisa ujangili.  
 

5.4.2. Ufuatiliaji wa shughuli za uwindaji 
 
5.4.2.1. Tathmini ya mwaka kwa makampuni ya uwindaji 
 
Tathmini ya idadi ya wanyamapori na upangaji wa mgao kwa 
wawindaji 
 
Sensa kwa kutumia ndege zinazofanywa na Taasisi ya Utafiti wa 
wanyamapori, pekee hazitoshi katika kutathmini idadi ya 
wanyamapori  na upangaji wa mgao.  
 
Ilibainika kuwa, taarifa za wingi wa wanyama, mafanikio ya 
uwindaji, ubora wa nyara na mgao hazikuweza kukusanywa 
ipasavyo na kuchambuliwa ili kupata taarifa kwa ajili ya usimamizi 
endelevu wa mgao na wanyamapori. Hivyo basi, ilikuwa vigumu 
kutambua endapo kumekuwa na kupungua au kuongezeka kwa 
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ubora wa nyara na wingi wa wanyama kwa kutumia taarifa chache 
zilizokusanywa pasipo kuchambuliwa na idara ya wanyamapori. 

 
Ubora wa Nyara 
Katika sampuli ya karatasi153 za ukaguzi wa nyara “trophy 
inspection sheets” kwa mwaka 2010 na 2011 (karatasi za ukaguzi 
83kwamwaka2010 na70kwa mwaka 2011)ilibainika kuwaseti23 za 
pembe za ndovu, hazikuzingatia viwango. Zote zilikuwa na uzito 
chini ya kilogram 18 na urefu chini ya sentimita 160. Seti 35 
zapembe za ndovu ziliweza kukidhi kiwango kimojawapo ama uzito 
au urefu. Pia, mwaka 2011seti tatu za pembe za ndovu hazikuwa 
na kipimo. Hakukuwa na rekodi za kuonyesha vipimo vya ngozi za 
simba 16 katika makampuni ya matatu hivyo kusababisha ugumu 
katika kuhakiki kama vigezo vilivyowekwa vilizingatiwa. Hakukuwa 
narekodi kuonyesha hatua zilizochukuliwa na Wizara dhidi ya 
makampuni ya uwindaji ambayo hayakukidhi viwango vya nyara 
vilivyowekwa.  
 

 
Ubora na Upatikanaji wa makazi ya wanyamapori 
 
Ukaguzi umegundua kwamba, kati ya vibali108 vya uwindaji 
vilivyopitiwa, asilimia 1 vilijazwa kuonyesha ikolojia ya wanyama 
waliowindwa, 50% ya vibali vilijazwa kwa sehemutu na49% 
havikujazwa kabisa hivyo kutoonesha ikolojia ambapo mnyama 
amewindwa. Zifuatazo ni sababu za vibali kutojazwa ipasavyo: 

 Kutokuwa na uelewa wa namna ya kujaza fomu hizo, 

 Maafisa wanyama pori kutilia mkazo na kuhakikisha mnyama 
aliyepo kwenye kibali ndiye anayewindwa bila ya kuzingatia 
amewindwa katika mazingira yapi. 

Kwa sababu hiyo,wanyama huwa wanawindwa katika maeneo 
yasiyoruhusiwa kama vile katika vyanzo vya maji. 
 
 

Hali ya Kitalu cha uwindaji  
Ilibainika kuwa taarifa zinazowasilishwa zilikuwa hazifanyiwi 
tathmini ya kina na taarifa ya tathmini hiyo kutumika kama kipimo 
cha ugawaji wa vitalu katika msimu wa uwindaji utakaofuata. 
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Uwezo wa wawindaji katika  matumizi ya mgao 
 
Si makampuni yote ya uwindaji yalitumia 40% ya wanyama muhimu 
katika vitalu vya uwindaji walivyopewa. Katika msimu wa uwindaji 
wa mwaka 2009, jumla ya vitalu vya uwindaji 49 vilitumia 40% ya 
wanyama na zaidi, katika vitalu 11 matumizi  ya wanyama yalikuwa 
chini ya 40% na vitalu 7 vilikuwa havijatumia kabisa mgao wa 
wanyama walioruhusiwa. Zifuatazo ni sababu za matumizi ya mgao 
chini ya asilimia 40: 

 Mdororo wa uchumi duniani ambao uliathiri vibaya sekta ya 
uwindaji wa kitalii 

 Kushindwa kulipa madeni ya nyuma. 

 Ukosefu wa wanyama wa kuwindwa  
Pia katika mwaka huo huo wa 2009, kati ya vitalu vya uwindaji 28 
katika mapori ya akiba na mapori tengefu yaliyochaguliwa, vitalu 
17 vilikuwa na mgao kwa ajili ya uwindaji wakati vitalu 11 havikuwa 
na mgao ingawa uwindaji ulifanyika na jumla ya  wanyama 151 
waliwindwa bila kuwa na mgao. Mwaka 2010, kati ya vitalu vya 
uwindaji 26, vitalu 10 vilikuwa na mgao na vitalu 16 havikuwa na 
mgao. Wakati huohuo wanyama 204 wa aina mbalimbali 
waliwindwa bila kuwa na mgao  uliotengwa kwa makampuni ya 
uwindaji katika vitalu vyao uwindaji.  Vile vile, mwaka 2011, vitalu 
vya uwindaji 25 vilikuwa na mgao kwa ajili ya wanyama kuwindwa. 
Hata hivyo, tembo 9 na nyati 2 waliwindwa zaidi ya idadi ya mgao 
uliopangwa. 

 
Tathmini ya Utendaji kazi wa Makampuni ya uwindaji 
Ilibainika kuwa, Wizara ya Maliasili haijawahi kufanya uchambuzi 
wa kina kwa makampuni ya uwindaji kwa kipindi cha 2009-2012. 
Hakukuwa na ushahidi kwamba Wizara ya Maliasili na Utalii iliwahi 
kuandaa taarifa juu ya utendaji makampuni ya uwindaji katika 
kuchangia maendeleo ya jamii pamoja na kuchangia ulinzi wa 
maliasili na uhifadhi wa mazingira. Hakuna kampuni uwindaji huu 
ambayo ilitoa dola za Marekani 5000 kwa mwaka katika kipindi cha 
mpito9. Idara ya Wanyamapori hawana taarifa muhimu za kufanya 
uchambuzi wa kina wa makampuni ya uwindaji. 

                                                           
9Kawaida kipindi mkataba kwa ajili ya uwindaji ilikuwa miaka mitano ambayo 
ilimalizika mwaka 2009. Mwaka 2009 Wizara haikuingia makubaliano mpya na 
makampuni ya uwindaji kama ilivyotarajiwa. Badala yake, mikataba ya iliyokuwepo 
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Mfumo wa kusimamia taarifa za  Uwindaji 
 
Ukaguzi ulibaini uwepo wa orodha tofauti, moja kwa ajili ya 
wanyama waharibifu na nyingine ya pembe za ndovu. Zaidi ya hayo 
ilionekana kuwa, katika kipindi cha msimu wa uwindaji cha 2009-
2011 hakukuwa na takwimu zilizohusiana na wanyama waharibifu 
wala takwimu za pembe za ndovu. Vile vile, Wizara haina mfumo 
wa kukusanya taarifa za safari za uwindaji. Hii imesababisha 
Wizara kutokuwa na taarifa ya mienendo ya idadi ya wanyamapori 
kwa kila kitalu cha uwindaji. 

 
 

5.4.3. Ukusanyaji wa mapato na Mgawanyo wake 
 

Makadirio ya Mapato  
 

Ilibainika kuwa, Wizara haikuwa na takwimu za mapato ambazo 
zingetumika kama msingi wakukadiria thamani ya vitalu husika. 
Makadirio ya mapato yalifanyika kwa kutumia mgao wa wanyama 
uliotolewa kwa vitalu vya uwindaji kuzidisha kwa bei ya kila 
mnyama katika eneo husika. Pia Wizara ilifanya makadirio mapato 
yatokanayo na utalii wa picha kwa Pori la Akiba la Selous tu na 
kuacha mapori mengine ya akiba na mapori tengefu. Makadirio 
yanategemea uzoefu wa makusanyo yaliyopita. 

 
Udhibiti wa ukusanyaji wa mapato yatokanayo na Utalii wa 
Picha 
 
Ilibainika kuwa, katika utalii wa picha, malipo kwa utalii wa picha 
yalifanyika wakati wateja walipomaliza ziara zao. Makampuni 36 
yalibainika kutolipa bili kwa ajili ya utalii wa picha kwa wakati hivyo 
kuisabibishia wizara hasara ya mapato ya shilingi za kitanzania 
bilioni 2.7 hadi ilipofikia 2012/11/12. Hii ni ilitokana na kutokuwa na 
utaratibu sahihi katika kusimamia utalii wa picha. 

 
                                                                                                                                                      
iliongezewa muda wa miaka 3 (2009-2012) kabla ya matangazo ya makubaliano mpya. 
Kipindi hicho cha miaka 3 ndicho kipindi kama mpito. 
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Mgawanyo wa mapato kwa wahusika 
 
Katika kipindi cha ukaguzi, ilikuwa ni vigumu kujua mgawanyo wa 
mapato yatokanayo na rasilimali ya wanyamapori hasa kiasi cha 
fedha kinachopelekwa Hazina, Idara ya Wanyamapori na kiasi 
kinachobakia katika mfuko wa uhifadhi wanyamapori (TWPF). 
Ingawa mgawanyo umekuwa ukifanyika, nyaraka zautoaji fedha 
hazikuweza kupatikana kwa kipindi kati ya 2009hadi 2012. Hivyo 
basi Wizara haikuweza kuonyesha kama mgao wa mapato 
ulifanyika kwa kila mdau sawasawa na asilimia zinazotakiwa. 

 
Matumizi ya Fedha zilizogawiwa kwa Serikali za Mitaa 
 
Wilaya zenye mapori tengefu zinatakiwa kupata mgao wa asilimia 
25 ya ada ya wanyamapori waliowinda katika wilaya husika. 
Halmashauri hutakiwa kupeleka makusanyo yote wizarani na kisha 
wizara kutuma asilimia 25 ya makusanyo kwa halmashauri husika. 
Hakuna halmashauri iliyowasilisha taarifa wizarani kuhusu 
matumizi au mpango kazi juu ya matumizi ya asilimia 25 
walizopewa na wizara . Katika wilaya zote zilizotembelewa 40% ya 
25% ya fedha ambazo serikali za mitaa hupokea kutoka wizarani 
hazikutengwa kwa ajili ya kutimiza wajibu wa msingi wa shughuli 
za uhifadhi wanyamapori. Zifuatazo ni sababu zilizotolewa za fedha 
kutotumika kwa kusudi la msingi: 

 Fedha kutumwa moja kwa moja kwenye akaunti ya pamoja 
ya wilaya inayosimamiwa na mkurugenzi ambapo matumizi 
ya fedha yatategemea kipaumbele cha Mkurugenzi. 

 Wizara kutochukua hatua kwa wilaya zisizotoa taarifa za 
matumizi ya mapato kwa ajili ya uhifahi wa maliasili zilizopo 
wilayani humo. Hivyo basi ni vigumu kwa wizara kuweza 
kutoa tathmini ya ufanisi wa 25% ya mgao wanayoitoa katika 
halmashauri za wilaya husika. 

 
 
Jedwali 5.1: Pesa zilizopokelewa (milioni TZS) na sehemu (%) 

iliyotumika kwa usimamizi wa wanyamapori katika 
baadhi ya Serikali za Mitaa 

M w a
k

a
 KILOMBERO LONGIDO SIMANJIRO LOLIONDO 
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shughuli 
za 

wanyama
pori 

2010 41.6 40% 59.6 0.0 96.7 0.0 232.3 3.2 

2011 30.0 40% 66.1 0.0 70.9 0.0 245.4 3.9 

2012 44.6 40% 87.3 6.2 90.8 0.0 184.9 12.0 

Chanzo: Halmashuri zilizotembelewa 
 

5.5 Hitimisho  
 
Wizara ya Maliasili na Utalii haijahakikisha sheria ya wanyamapori 
inatekelezwa ipasavyo kwa lengo la kupunguza matumizi haramu 
yawanyamapori.Hiiimechangiwa na kugawanya rasilimali zake bila 
kulenga maeneo korofi kwa ajili ya kupambana na ujangili; Pia si 
wadau wote walio husishwa kikamilifu katika utekelezaji wa sheria 
ya uhifadhi wanyamapori; kutofuatilia kwa ukaribu shughuli 
zauwindaji; nautata wa asilimia katika ugawanywaji wa mapato 
yatokanayo na maliasili kwa wadau husika. 

 
5.6 Mapendekezo 

 
5.6.2 Utekelezaji wa sheria na kanuni za uhifadhi 

wanyamapori 
 
Wizara ya Maliasili na Utalii inapaswa  kuhakikisha kuwa: 

 Inafanya uchambuzi wa viashiria vya ujangili na kuweka 
malengo yanayotekelezeka pamoja na uchambuzi wa 
mgawanyo wa rasilimali. 

 Inaweka mikakati madhubuti katika  kupambana na ujangili 
nyakati za masika. 

 Vifaa muhimu vinapatikana kwa ajili ya doria katika mapori 
ya akiba na kanda za vikosi dhidi ujangili. 

 Ifanye uchambuzi wa wadau muhimu na kuwashirikisha 
katika kupambana na ujangili na kupambana na mauzo 
haramu ya nyara nje ya nchi. 

 inashirikiana na Mahakama kuhakikisha kwamba adhabu 
zitolewazo zinaleta matokeo chanya katika kuzuia ujangili. 
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 Inaweka vituo katika maeneo yenye mkusanyiko mkubwa wa 
wanyamapori.  

 
5.6.3 Ufuatiliaji wa shughuli za uwindaji 

 
Wizara ya Maliasili na Utalii inapaswa  kuhakikisha kuwa: 

 Inafanya tathmini ya ubora wa nyara  

 Inafanya mapitio ya malipo ya dola za kimarekani 5000 ya  
kila mwaka kutoka kwa  makampuni ya uwindaji na 
kuhakikisha inafanya kazi iliyokusudiwa. 

 Inasimamia ukusanyaji, uchambuzi, utunzaji wa 
kumbukumbu na matumizi ya  takwimu za uwindaji na doria 
zinazokusanywa katika kupanga na kufanya maamuzi. 

 Inaandaa na kutumia fomu ambazo zitatumika kujazwa na 
maafisa wanyamapori au „„game scout‟‟ ambao 
wanaambatana na wateja wa uwindaji. 

 Inaratibu ipasavyo michango itolewayo na wadau kwa ajili 
ya kutokomeza ujangili na maendeleo ya jamii. 

 Inawapa mafunzo maafisa wanyama pori katika kujaza 
sehemu husika katika vibali vya uwindaji. 

 
5.6.4 Ukusanyaji wa mapato na Mgawanyo 

 
Wizara ya Maliasili na Utalii inapaswa  kuhakikisha kuwa: 

 Inafanya tathmini ya mapato yatokanayo na wanyamapori ili 
kupata “benchmark” kama  msingi wa makadirio ya mapato 

 Kuna mfumo wa kukusanya mapato yatokanayo na utalii wa 
picha kwa wakati 

 Mfumo wa udhibiti wa ukusanyaji wa mapato na unafuatwa 

 Kuna mfumo wa mgawanyo wa mapato kwa kuzingatia 
ukubwa wa majukumu na viashiria mbalimbali 
vilivyoainishwa. 

 Inawataka Serikali za Mitaa kutoa taarifa za fedha 
zilizopangwa kwa ajili wa uhifadhi wa mazingira na ulinzi wa 
rasilimali za wanyamapori katika maeneo yao husika. 

 Inashirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu – TAMISEMI 
kuhakikisha serikali za mitaa zinatumia rasilimali 
zilizopangiwa kwa ajili ya shughuli za ulinzi wa rasilimali za 
wanyamapori na maeneo yao kama ilivyoelekezwa. 
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SURA YA SITA 

USIMAMIZI WA TAKA ZINAZOTOKANA NA HUDUMA YA AFYA 

6.1 Utangulizi 

 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii  na Ofisi ya ya Waziri Mkuu 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OWM-TAMISEMI) ndio 
waangalizi na wasimamzi wakuu kwenye masuala yanayohusu 
usimamizi na udhibiti wa taka zinazotokana na huduma ya afya 
hapa nchini. Wizara hizi mbili ndio zenye wajibu wa kutunga sera 
na kuandaa miongozo ya namna ya kutekeleza sera hizo.  
 
Usimamzi wa taka hatarishi zitokanazo na huduma ya afya 
unasimamiwa na: Sheria ya Afya ya umma ya mwaka 2009, 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, ya mwaka 2004, Sheria ya 
Afya na Usalama Kazini ya 2003, Sera ya Taifa Miongozo ya 
Udhibiti wa taka zitokanazo na huduma ya afya, Mpango wa 
ufuatiliaji wa taka zitokanazo na huduma ya afya, na viwango va 
kitaifa na taratibu kwa ajili ya usimamizi wa taka zinazotakana na 
huduma ya afya. 
 

6.2 Tulichochunguza katika usimamizi wa taka   

 
Ukaguzi umeangalia kama Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na 
Ofisi ya Waziri mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zina 
hakikisha kwamba taka zinazotokana na huduma ya afya 
zinasimamiwa ipasavyo ili kulinda afya ya umma na mazingira. 
Ukaguzi huu uliangalia kama: 
 

 Vituo vinavyotoa huduma za Afya vinadhibiti taka 
zinazotokana na huduma ya afya kuanzia pale 
zinapozalishwa mpaka zinapotupwa au kuteketezwa  
 

 Serikali za Mitaa na Sekretaret za Mikoa zinafanya 
ufuatiliaji shirikishi (supportive supervision) na ukaguzi  
wa jinsi Vituo vinavyotoa huduma za Afya  vinavyosimamia 
au kudhibiti taka zinatzotokanana na huduma ya afya, na  
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 Wizara ya Afya na Ofisi ya Waziri mkuu Tawala za Mikoa na 
Serikali za mitaa jinsi wanavyo dhibiti na kutathmini 
kiwango cha usimamizi wa taka zinazotokana na huduma 
ya afya nchini. 

 
Ukaguzi ulichunguza utaratibu mzima wa usimamizi wa taka 
zinazotokana na huduma ya afya, kuanzia pale zinapozalishwa 
mpaka pale zinapotupwa au kuteketezwa. Pia, mambo mengine 
kama vile usimamizi shirikishi, ukaguzi, ufuatiliaji na tathmini ya 
usimamzi wa taka viliangaliwa.  
 
Ukaguzi ulichunguza taarifa za miaka mitatu ya fedha kutoka 
2010/2011 mpaka 2012/2013 ni kufuatia kutungwa kwa mpango 
wa Taifa wa kusimamia taka zinazotokana na huduma ya afya wa 
mwaka 2007 ambao ulitoa mwanya wa kipindi cha miaka mitatu 
kuutekeleza kabla ya kufanyiwa tathmini ya kiwango cha 
utendaji. 

6.3  Sababu za kuchunguza taka zinazotokana na huduma ya 

afya 

 
Tanzania kama zilivyo nchi nyingine zinazoendelea inakabiliwa 
na tatizo la usimamizi wa taka zinazotokana na huduma ya afya. 
Hakuna takwimu za uhakika juu ya kiwango cha taka 
zinazozalishwa hapa nchini. Hata hivyo, Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii (mwaka 2007) ilikadiria kuwa, wastani wa 
uzalishaji kwa mwaka kuwa ni tani 4,745. Taka nyingi 
zinazozalishwa hazisimamiwi vizuri, kuanzia utekelezaji wa 
utenganishaji, ukusanyaji, uhifadhi na utupaji.  
 
Uzalishaji wa taka zinazotokana na huduma ya afya umekua 
ukiongezeka zaidi katika miaka ya hivi karibuni, kwa sababu ya 
kuongezeka na upanuzi wa huduma za afya hasa katika maeneo 
ya mijini, hii pia inatokana na  ongezeko la watu, kuongezeka 
kwa kampeni na mahuduma ya afyabu ya magonjwa mbalimbali 
kama surua, kifua kikuu na pepopunda, ongezeko la matumizi ya 
mabomba ya sindano na sindano zinazotumika mara moja tu ili 
kuepusha maambukizi ya virusi vya ukimwi. Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii na vituo vya huduma ya afya bado hazija chukua  
hatua za kutosha kukabiliana na ongezeko la taka zinazotokana 
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na huduma ya afya. Iwapo taka zinazotokana na huduma ya afya 
hazisimamiwa vizuri, zinanaweza kusababisha athari kubwa kwa 
afya ya binadamu na mazingira kwa ujumla. Katika miaka ya 
karibuni kumekuwapo na malalamiko kutoka kwa wataalam wa 
afya na watu mbalimbli wakitoa wito kwamba hatua za haraka 
zinahitajika kuchukuliwa juu ya marekisho ya  namma ya 
kudhibiti na kutunza taka katika hospitali na taasisi nyingine za 
afya. 

 

6.4 Matokeo ya ukaguzi 

 
6.4.1 Wizara ya Afya na OWM - TAMISEMI hawaja fuatilia vya 

kutosha shughuli zinazohusiana na usimamizi wa taka 
zinazotokana na huduma ya afya nchini 

 
Utaratibu wa uwasilishaji taarifa hauna tija 

 
Masuala yanahusu usimamizi wa taka zinazotokana na huduma ya 
afya hayatolewi taarifa kama inavyotakiwa  katika ngazi zote. 
Utaratibu wa kutoa taarifa uliopo yaani kumia MTUHA hautoi 
taarifa sahihi za namna taka zinavyosimamiwa, hivyo taarifa sahihi 
haziwasilishwi kama inavyotakiwa kwenda kwenye ngazi za juu. 
Yaani kutoka vituo vya afya, serikali za mitaa na Sekretarieti za 
Mikoa. Matokeo yake, masuala muhimu kuhusiana na usimamizi wa 
taka hayafiki kwa usahihi katika ngazi ya serikali kuu. Pia, Wizara 
ya Afya haikuweza kuandaa ripoti kuhusu hali ya taka zinazotokana 
na huduma ya afya hapa nchini.  

 
Wizara ya Afya, ambayo ilitakiwa kuwa taswira na taarifa zote 
zinazohusu usimamizi wa taka nchini ili iweze kutoa taarifa za 
kuaminika kwa wadau. Bila kuwepo kwa taarifa sahihi za usimamizi 
wa taka zinazozalishwa wakati wa huduma ya afya nchini, ni 
vigumu kwa serikali kupima maendeleo na kutambua maeneo 
dhaifu yanayohitaji kuboreshwa zaidi. 

 
Wizara muhimu katika swala hili, Wizara ya Afya na OWM -
TAMISEMI, hawajaandaa mkakati wa kufuatilia na kusimamia 
utekelezaji wa shughuli za taka katika ngazi zote (yaani Mikoa, 
Serikali za Mitaa na vituo vya huduma ya afya). 
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Wizara imekuwa ikiandaa mipango, kwa dharura, pale tu 
wanapopata fedha. Mipango hii ya dharura inakuwa haina malengo 
wala mikakati ya muda mrefu ya usimamizi shirikishi na ukaguzi wa 
shughuli za taka katika vituo vya huduma ya afya. Kwa sababu ya 
hiyo, wizara ya haiwezi kutathimini utendaji wake katika kusimamia 
taka zinazotokana na huduma ya afya nchini. 

 
Ukosefu wa takwimu za taka zinazotokana na huduma ya afya ili 
kufanya maamuzi  

 
Wizara ya Afya haina taarifa na takwimu za kutosha zinazohusiana 
na hali ya usimamizi wa taka zinazotokana na huduma ya afya ili 
kuwawezesha kufanya maamuzi na kutathmini utendaji wao. Kuna 
matatizo katika upatikanaji wa takwimu zenye ubora kwa wakati 
mwafaka.  

 
Wizara haikuweza kutunza takwimu za kuaminika na zinazokwenda 
na wakati kutoka Serikali za Mitaa na vituo vya huduma ya afya. 
Mara nyingi taarifa na takwimu zilizopatikana zilikuwa ama hazina 
uhakika au zilichelewa. Ukosefu wa mfumo mzuri wa kuripoti 
masuala ya usimamizi wa takahuduma ya afya kutoka Serikali za 
Mitaa na vituo vya huduma ya afya umechangia kuleta changamoto 
inayowakabili watoa huduma katika kukusanya taka zinazotokana 
na huduma za afya.  
 
Wizara haitumii MTUHA kukusanya taarifa za taka zinazotokana na 
huduma ya afya kutoka vituo vya huduma ya afya. Mfumo wa 
MTUHA hautoi nafasi kwa ajili ya ukusanyaji wa taka zitokanazo na 
huduma ya afya kama invyotakiwa. Kwa sababu hii, Wizara ya Afya 
na OWM - TAMISEMI wamekuwa wanakosa taarifa muhimu za 
usimamizi wa taka zinazotokana na huduma ya afya kutoka Serikali 
za Mitaa na vituo vya huduma ya afya katika ngazi mbalimbali. 
 
 
 

 
Uratibu usiotosheleza kati ya serikali kuu, Serikali za Mitaa na 
vituo vya huduma ya afya 
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Shughuli za usimamizi wa taka nchini, katika ngazi zote, 
haziratibiwi vizuri.  Watendaji wengi amabao walitakiwa kusimamia 
au kudhibiti taka zinazotokana na huduma ya afya   katika Serikali 
za Mitaa, vituo vya huduma ya afya na Sekretarieti ya mkoa 
hawatambui majukumu na wajibu wao kuhusu usimamizi wa taka 
hizi. Kwa sababu hiyo, shughuli muhimu za udhibiti wa taka 
hazifanyiki kama ilivyo ainishwa katika miongozo mbalimbali. 
Aidha, miongozo muhimu kuhusu udhibiti wa taka haijawafikia 
walengwa. 

 
Ukosefu wa Mipango katika Ngazi za Mkoa, Halmashauri na 
Vituo vya huduma ya afya 

 
Wizara ya Afya iliandaa mpango mkakati wa kitaifa wa kudhibiti 
taka zinazotokana na huduma ya afya mwaka 2008. Hata hivyo, 
mpango huu haukutumika katika kuandaa mipango ya utelezaji 
katika ngazi za chini, yaani Sekretarieti za Mikoa (RSs), Serikali za 
Mitaa na vituo vya huduma ya afya. Kwa sababu hiyo, mkakati wa 
kitaifa wa kudhibiti taka zinazotokana na huduma ya afya 
hautaweza kufikia malengo yaliyokusudiwa na kuleta matokeo ya 
kitaifa.  

 
Pia imeonekana kwamba, Wizara ya Afya haina mikakati kabambe 
ya kusambaza elimu ya namna ya kudhibiti taka zinazotokana na 
huduma ya afya wadau. Programu za kuhamasisha na 
 
kufundisha hazifanywi mara kwa mara. Usambazaji wa 
taarifa/elimu ya masuala ya taka zinazotokana na huduma ya afya 
umekua ukifayika wakati wataalamu mbalimbali wanapokutana 
katika warsha, semina, mikutano na matukio mengine ambayo 
huvutia idadi kubwa ya wadau. 

 
Shughuli za usimamizi wa taka za huduma ya afya hazifadhiliwi 
ipasavyo 

 
Masuala ya usimamizi wa taka za huduma ya afya hutengewa fedha 
kidogo za uendeshaji. Hii inatokana na kipaumbele kidogo 
kilichowekwa katika mgawanyo wa rasilimali kwenye shughuli 
zinazohusiana na usimamizi au udhibiti wa taka zinazotokana na 
huduma ya afya. 
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6.4.2 Sekretariati ya mkoa na Serikali za Mitaa hazifuatilii 
ipasavyo usimamizi wa taka za huduma ya afya  

 
Serikali za Mitaa hazisimamii na kufuatilia vya kutosha utendaji 

wa shughuli za usimamizi wa taka zinazotokana na huduma ya 

afya  katika vituo vya huduma ya afya kama Hospitali na Vituo 

vya afya vilivyopo katika maeneo yao. Hii, pamoja na mambo 

mengine, inasababishwa na mfumo uliopo wa kupeleka taarifa 

kutoka ngazi za chini hadi wizarani. Mfumo huu wa mawasiliano 

hautoi nafasi kwa habari za taka za huduma ya afya kutoka 

kwenye vituo vya huduma kwenda Serikali za Mitaa.  

 

Ziara za usimamizi zinazofanywa na Halmashauri kwenye vituo 

mbalimbali vya huduma ya afya hazigusii sana masuala ya 

yanayohusu usimamizi wa taka zinazotokana na huduma ya afya. 

Wakati wa ziara hizo, watalaam wa afya hawatumii miongozo 

yenye orodha ya vitu muhimu vinavyo takiwa kuangaliwa katika 

kutuo husika cha huduma ya afya. Wakati mwingine, maafisa 

afya wa halmashauri wanashindwa kufika katika vituo vyote vya 

huduma ya afya, Matokeo yake, kuna ongezeko la watu 

kuchanganya taka hatarishi pamoja na taka zisizo hatarishi. 

 

Katika halmashauri nyingi, mgawanyo wa rasilimali (yaani watu, 

vifaa, na fedha) hautoi kipaumbele kwa shughuli taka. Hapakuwa 

na Halmashauri yoyote ambayo iliandaa bajeti mahsusi kwa ajili 

ya usimamizi masuala ya taka hatarishi zinazotokana na huduma 

ya afya. Halmashauri nyingi ziliweka kipaumbele kwenye 

ununuzi wa dawa na shughuli nyingine za huduma ya afya.  

 

6.4.3 Vituo vinavyotoa huduma ya afya havifuati kanuni za 
kudhibiti taka wanazozalisha 
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Utenganishaji wa taka haufanyiki kama inavyotakiwa katika vituo 
vingi vya huduma ya afya, ikiwemo hospitali, zahanati na vituo 
vya afya. Kiasi kikubwa cha taka zinazozalishwa hazitenganishwi 
kama inavyotakiwa. Taka zisizo hatarishi, taka hatarishi, taka 
hatarishi zaidi pamaja na vifaa vyenye ncha kali kama sindano na 
nyembe huwa zinachanganywa pamoja. Ukiukwaji wa taratibu za 
utenganishaji taka unaofanywa na vituo vya huduma ya afya 
unachangiwa na kutokuwa na ufuatiliaji wa karibu, usambazaji 
hafifu wa vifaa vya kudhibiti taka, ukosefu wa mafundisho sahihi 
na uhamasishaji kwa watoa huduma za taka. Jedwali 6.1 
linaonyesha kiwango cha kufuata taratibu kama 
ilivyochambuliwa kutoka katika majibu yaliyopatikana kupitia 
madodoso yaliyojazwa na maofisa wa huduma za afya katika 
vituo mbalimbali vilivyo tembelewa. 

 
Jedwali 6.1: Kiwango cha kufuata kanuni za 

utenganishaji wa taka zinazotokana na 
huduma ya afya  

 

Aina ya kituo cha 
huduma ya afya 

Asilimia 

Hosptitali za rufaa  65% - 80% 
Hospitali za mikoa 60% - 80% 
Hospitali za wilaya 30% - 60% 
Vituo vya afya 40% - 60% 

Chanzo: Majibu kutoka madodoso yaliyojazwa  na maafisa 
kutoka katika  vituo vya huduma ya afya  

 
Taka hatarishi kutoka katika vituo vya huduma ya afya, 
hazitunzwi vizuri kabla ya kwenda kutupwa. Katika hospitali 
nyingi za Wilaya na katika baadhi hospitali za mikoa, mitambo ya 
kuchomea taka hizo ni aina ya De Montfort na imechakaa sana. 
Hivyo taka huwa hazichomwi vizuri mpaka kuwa majivu kama 
inavyotakiwa, ili kweza kuua vijidudu vyote na kuepuka watu 
kuchomwa na kujeruhiwa na vitu vyenye ncha kali. Kutochomwa 
vizuri kwa taka hizi hatarishi kunaweza kupelekea uchafuzi 
mkubwa wa mazingira na kuathiri afya za watu. 
 
Hapakua na kituo hata kimoja ambacho kiliweza kuunganisha 
shughuli za usimamizi wa taka katika mpango wake wa shughuli 
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za kila siku. Vituo vya huduma ya afya havikuweza kutoa 
malelezo ya kina kuhusu malengo, shughuli na rasilimali 
zitakazotumika kwa ajili ya usimamizi wa taka za huduma ya afya 
kuanzia hatua ya kuzalisha taka hadi tupa au kuchoma.  
 
Wakati huohuo, Bohari ya Madawa nchini (MSD) haikuweza 
kusambaza vifaa vinavyohitajika kwa matumizi ya usimamizi wa 
taka kwenye vituo vya huduma ya afya. Hii ni kwa sababu Wizara 
ya Afya haijajumuisha vifaa hivi katika orodha ya vitu muhimu 
ambavyo MSD wanapaswa kununua ili kukidhi mahitaji ya vituo 
vya huduma ya afya. 

 

6.5 Hitimisho 

 
Pamoja na uwepo wa miongozo na kanuni mbalimbali zinazohusu 
usimamizi wa taka hatarishi zinazotokanana huduma ya afya 
hapa nchini, udhibiti wa taka hizo kwenye hospitali, vituo vya 
afya na zahanati bado si mzuri. Hii ni kwa sababu Wizara ya Afya 
na Ustawi wa Jamii na OWM –TAMISEMI, kama waangalizi 
wakuu, hawajaweka mfumo na utaratibu mzuri wa ufuatiliaji na 
udhibiti katika usimamizi wa taka hizo.  
 
Kwa upande mwingine, sekretarieti za mikoa na Serikali za Mitaa 
hazikufanya vizuri kwenye kusimamia na kufuatilia namna vituo 
vya huduma ya afya vinavyodhibiti taka hatarishi. Matokeo yake, 
Hospitali na Vituo vya Afya havikuweza kufanya vizuri katika 
kusimamia udhibiti wa taka kuanzia pale zinapozalishwa, 
zinapotenganishwa, zinapokusanywa, zinaposafirishwa na 
zinapoharibiwa au kuchomwa. 

 

6.6 Mapendekezo 

 

Mapendekezo haya yanaelekezwa kwa Wizara ya Afya na OWM -
TAMISEMI, ambao ni waangalizi wa wakuu katika usimamizi wa 
jumla wa udhibiti wa taka kutoka vituo vya huduma ya afya. 
Mapendekezo yamegawanyika katika makundi mawili, la kwanza 
mapendekezo ambayo yanaelekzwa moja kwa moja kwa wizara, 
ambapo yale ya kundi la pili ni yale ya kutekelezwa na vituo vya 
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huduma ya afya, serikali za mitaa chini ya usimamizi wa Taasisi 
zote mbili kwa ushirikiano. 

 
6.6.1 Mapendekezo yanayoelekezwa kwa  Wizara ya Afya na 

OWM - TAMISEMI 

Inapendekezwa kwa Wizara ya Afya kufanya yafuatayo: 
 

 Kuandaa na kutekeleza mpango wa ufuatiliaji namna mambo 
ya udhibiti wa taka zinazotokana na huduma ya afya 
inavyosimiwa katika ngazi zote (yaani Mikoa, Serikali za 
Mitaa na vituo vya huduma ya afya). Mpango huo unatakiwa 
uwe na malengo na mikakati ya kufanya ziara ya usimamizi 
(supportive supervision) na ukaguzi kwenye vituo vya 
huduma ya afya kwenye masula ya taka. 

 

 Kuanzisha utaratibu ama mfumo wa namna wa kugharamia 
mambo ya usimamizi wa taka hapa nchini, ili shughuli hizi 
ziwe zinaingia kwenye mipango na zina tengewa bajeti. 

 

 Iongeze wigo katika MTUHA, ili mfumo huo wa ukushanyaji 
taarifa uweze pia kukusanya taarifa za usimamzi wa taka 
hatarishi zinazotokana na huduma ya afya. Hii itaboresha 
ufuatiliaji wa karibu. 

 

 Wizara iingize mambo ya udhibiti na usimimazi wa taka 
katika mitaala ya vyuo vya utabibu na masuala ya afya ili 
wahitimu waweze kuwa na uelelwa mapema wa mambo ya 
takahuduma ya afya kabla ya kuanza kazi ya utabibu.  

 

 Wizara ya Afya ijumuishe vifaa muhumu katika usimamizi 
wa taka hatarishi zinazotokana huduma ya afya kwenye  
orodha ya vitu muhimu ili MSD waweze  kununua vifaa 
vitakavyokidhi mahitaji ya vituo vya huduma ya afya. 

 
 

6.6.2 Mapendekezo yanayoelekezwa kwa Sekretariet ya mikoa 

na Serikali za Mitaa 
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Ili kuboresha hali ya udhibiti wa taka katika vituo vya huduma za 
huduma ya afya na Serikali za Mitaa, Wizara ya Afya kwa 
kushirikiana na OWM-TAMISEMI inatakiwa kuhakikisha kwamba:  

 

 Serikali za mitaa zinaweka taarifa za udhibiti wa taka 
hatarishi zinazotokana na huduma ya afya katika taarifa 
zao zinazopelekwa katika ngazi ya mkoa. Hii itarahisisha 
kazi ya ufuatiliaji inayofanywa na Sekretarieti za mikoa.  

 

 Watalaam wa Afya kutoka katika halmashauri wanatakiwa 
kuandaa mpango wa kufanya usimamizi na ukaguzi. 
Ukaguzi lazima uwe na orodha ya vitu muhimu vya 
kuagalia kuhusiana na usimamizi wa taka hatarishi kutoka 
katika vituo vya huduma ya afya kama ilivyoainishwa 
kwenye miongozo ya Wizara ya Afya.   

 

 Serikali za Mitaa zitoe kipaumbele cha kutosha kwa 
shughuli za usimamizi wa taka hatarishi zinazotokana na 
huduma ya afya katika mgawanyo wa rasilimali fedha, 
watu na vitendea kazi. 

 
6.6.3 Mapendekezo yanaelekezwa kwa vituo vya huduma ya 

afya  

Ili kuboresha usimamizi mzima wa taka hatarishi zinazotokana na 

huduma ya afya (yaani kuanzia uzalishaji wa taka hizo hadi utupaji 

au uchomaji) katika vituo vya huduma za huduma ya afya, Wizara 

ya Afya kwa kushirikiana na OWM-TAMISEMI inatakiwa 

kuhakikisha kwamba: 

 Vituo vinavyotoa huduma za huduma ya afya vinawekeza 

katika njia za kupunguza, kutumia tena na kusaga  vifaa 

vinavyo tumika katika mahuduma ya afyabu na kusababisha 

kuwa taka ili kupunguza uzalishaji taka. 

 Vituo vinavyotoa huduma za afya vinasimamia na kufuatilia 

kwa karibu utoaji wa huduma za afya ili kuhakikisha 

kwamba, miongozo iliyotolewa ya namna nzuri ya kudhibiti 

taka hatarishi inafuatiliwa. Halikadhalika, kila kituo cha 
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huduma ya afya kinatakiwa kuwa na Afisa Afya mahsusi 

atakaye simamia shughuli zote za udhibiti wa taka katika 

kituo husika. 

 Vituo vinavyotoa huduma za afya, vinatakiwa kuunganisha 
shughuli za udhibiti wa taka hatarishi zinazotokana na 
huduma ya afya katika mipango mkakati yao. Mipango hiyo 
inapaswa kutoa maelezo ya kina juu ya malengo  mahsusi, 
shughuli na rasilimali zinazotakiwa kutumika, aina ya taka 
zinazozalishwa na namma ya kuzitenganisha. 
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SURA YA SABA 
USIMAMIZI NA UDHIBITI WA GHARAMA KATIKA MANUNUZI YA 

UMMA 

7.1 Utangulizi 
Manunuzi katika Sekta ya Umma yalikuwa yakisimamiwa na sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2004 na Miongozo ya 2005. 
Kuanzia Desemba 2013, manunuzi katika Sekta ya Umma yalianza 
kusimamiwa na Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na 
Miongozo ya mwaka 2013. Sheria hii inahusu manunuzi yote 
yanayotokana na fedha za Umma; hata hivyo, manunuzi katika 
Serikali za Mitaa yanasimamiwa na sheria ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1982 pamoja na mabadiliko yaliyofanyiwa katika 
nyakati tofauti. Sheria hizi zimeweka mfumo wa manunuzi ya umma 
ambao una malengo yafuatayo: 

 Kuhakikisha kuwa manunuzi yanafanyika kwa haki, uwazi, 
uwajibikaji na kwa namna ya ushindani; 

 Kuchangia katika kuleta mazingira bora ya kiuchumi nchini; 
na 

 Kuongeza ushiriki wa Sekta Binafsi katika kuleta maendeleo 
nchini. 

Wizara ya Fedha ina wajibu wa jumla wa kusimamia masuala ya 

manunuzi nchini. Hii ni pamoja na uundaji wa sera, ufuatiliaji na 

tathmini ya utekelezaji wa sera. 

7.2 Tulichochunguza kwenye udhibiti wa gharama katika 
manunuzi ya umma 
 

Ukaguzi ulichunguza endapo Taasisi za Serikali Kuu na zile za 

Serikali za Mitaa zina utaratibu unaofaa na unaofanya kazi katika 

kudhibiti ongezeko la gharama katika manunuzi ya umma. Ukaguzi 

ulijikita katika manunuzi ya tiketi za ndege kwa ajili ya usafiri wa 

anga kwa watumishi wa umma katika baadhi ya wizara 

zilizoainishwa, na kwa upande mwingine, ujenzi wa majengo ya 

umma ambapo ukaguzi uliangalia miradi iliyoainishwa kutoka 

mamlaka ya serikali za mitaa.  
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Ukaguzi ulidhamiria kutathmini haya yafuatayo: 

 endapo Taasisi za Manunuzi zinafanya mipango na 

matayarisho kwa ajili ya manunuzi mbalimbali kwa 

utoshelevu; 

 endapo watoa huduma na wakandarasi wanachaguliwa kwa 

kuzingatia udhibiti wa gharama za kupata huduma husika; 

 endapo Taasisi za Manunuzi zinawasimamia vema watoa 

hudima kwa lengo la kudhibiti gharama za huduma husika; 

na 

 hatua zilizochukuliwa na taasisi za manunuzi na vyombo vya 
udhibiti katika kushughulika na masuala ya udhibiti wa 
gharama. 
 

Kwa upande wa tiketi za ndege, wizara nne10 zilichaguliwa kwa 
msingi wa matumizi yake katika manunuzi ya tiketi kwa ajili ya 
usafiri wa anga. Kwa upande wa ujenzi wa majengo ya umma, 
Mamlaka saba za Serikali za Mitaa11 zilichaguliwa. Ukaguzi 
ulichunguza taarifa zinazohusu shughuli zilizofanyika katika kipindi 
cha miaka mitatu kuanzia mwaka Julai 2010 hadi Juni 2013. 
 
Ukaguzi huu unafanya marejeo kutoka sheria ya manunuzi ya 
umma ya mwaka 2004 na kanuni zake za mwaka 2005. Ukaguzi 
unatambua pia uwepo wa sheria mpya ya manunuzi ya mwaka 
2011 pamoja na kanuni zake za mwaka 2013 ambazo zimeanza 
kutumika kuanzia Januari 2014. 

 

7.3 Sababu za kuchunguza udhibiti wa gharama katika 
manunuzi ya umma 

Manunuzi katika sekta ya umma ni moja ya mambo muhimu katika 

shughuli za kila siku za kwenye serikali yoyote ile katika utekelezaji 

wa majukumu yake. Hata hivyo, kumekuwa na wasiwasi kutoka 

kwa wadau mbalimbali kuhusu mfumo wa manunuzi ya umma 

uliopo serikalini na utekelezaji wake endapo unaleta manufaa 

                                                           
10 Wizara ya Mambo ya Nje na ushirikiano wa Kimataifa, Wizara ya Mali asili na Utalii, 
Ofisi ya Rais-Menejiment ya Utumishi wa Umma na Wizara ya Fedha. 
11 Manispaa ya Kinondoni, Ilala, Morogoro, Mji wa Kibaha, Wilaya za Bahi na 
Kilombero. 
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kupitia vifaa na huduma zinazonunuliwa. “Thamani ya fedha” ndiyo 

kanuni ya msingi inayoongoza manunuzi ya serikali. Haipimi tu 

gharama za manunuzi ya vifaa ama huduma bali inazingatia pia 

mchanganyiko wa ubora, gharama na matumizi ya rasilimali, 

madhumuni, wakati na uwezekano wa kufikia maamuzi endapo, 

kwa pamoja, itathibitika kuna thamani bora. Katika mchakato wa 

manunuzi, kanuni hii inahitaji uchambuzi wa undani wa gharama 

zote halali na faida ya kila pendekezo katika mzunguko wote wa 

mchakato wa wa manunuzi. 

Kwa mwaka 2012/2013, taarifa12 zinaonesha kuwa kiasi cha 

Shilingi 37 bilioni zilitumika kwa ajili ya manunuzi ya tiketi kwa ajili 

ya usafiri wa anga kwa watumishi wa umma katika wizara zote 

serikalini. Hiki ni kiwango kikubwa cha fedha ambacho kimeleta 

motisha wa kufanya utafiti huu. Kwa upande mwingine, ujenzi wa 

majengo katika halmashauri za serikali za mitaa ni eneo jingine 

ambalo wadau wameonesha wasiwasi juu ya ukubwa wa gharama 

zake. Inakadiriwa kuwa kiasi cha Shilingi 8813 bilioni zimetumika 

kwa ajili ya manunuzi ya kazi za ujenzi wa majengo ya umma kwa 

mwaka unaoishia Juni 2013.  

 

7.4 Matokeo ya ukaguzi 
 
7.4.1 Manunuzi ya tiketi za ndege 
 

Kuanzishwa na kuboreshwa kwa bei elekezi (benchmark price) 

Taasisi za manunuzi hazina mipango iliyo toshelevu na makadirio 

sahihi kwa ajili ya usafiri wa ndege kwa watumishi wa umma. Bei 

elekezi pekee zilizotumika na zilizobainishwa zilikua ni makadirio 

yaliyoko kwenye mipango ya manunuzi ya mwaka na bajeti ambazo 

hata hivyo hazikuandaliwa na kukadiriwa kwa usahihi. Makadirio 

                                                           
12 Taarifa kutoka EPICOR, 2012/2013 
13 Taarifa kutoka EPICOR, 2012/2013 
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ya matumizi kwa mujibu wa mipango ya manunuzi hayakutoa picha 

halisi ya safari ambazo zinafanyika katika miaka husika. Taasisi za 

serikali hazikujumuisha idadi ya safari za maofisa na muda wao wa 

safari katika mipango yao ya manunuzi kwa miaka husika. 

Hapakuwa na ushahidi ulioonesha kuwepo kwa mapitio ya 

makadirio na maoteo kabla ya kuwaalika wazabuni kwa ajili ya 

kutoa huduma hiyo. Pia, hapakuwa na kumbukumbu, taarifa za 

utafiti wa bei za soko ambao ulifanywa wala kuhusisha taasisi 

nyingine ili kupata bei zinazosadifu soko kwa wakati husika. 

Uhalisi wa bei elekezi 

Wakala wa Huduma za Manunuzi (GPSA), kwa kutumia mamlaka14 

yake kisheria, huweka bei elekezi. Bei hizi ni kwa ajili gharama za 

huduma ambazo Taasisi za Manunuzi zingewalipa mawakala wa 

kutoa huduma za usafiri wa anga walioidhinishwa kwa muda wa 

wote wa miaka mitatu iliyokaguliwa. Hii ilifanyika kwa njia ya 

zabuni ya wazi ambapo wazabuni waliwasilisha zabuni zao na bei 

ambazo zilifanyiwa uchambuzi na kisha bei elekezi ziliwekwa na 

kuidhinishwa kwa ajili ya kutumika na wazabuni wote.  

Mapitio ya taarifa na nyaraka hayakuonesha kuwepo kwa utafiti wa 

kina wa bei za soko uliofanyika ili kufikia bei elekezi 

zilizoidhinishwa. Mapitio Zaidi yalibainisha kutokuwepo kwa 

mchanganuo wa mahesabu uliopelekea kupatika kwa viwango 

vilivyoidhinishwa. Mapitio ya bei zilizowekwa na GPSA kwa miaka 

mitatu ya ukaguzi pia yalionesha mkinzano/kutokushabihiana kwa 

kuwa kila mwaka GPSA waliweka viwango vinavyotofautiana kwa 

kiasi kikubwa bila ya maelezo ya kuhalalisha tofauti hizo. 

 

 

                                                           
14

Executive Agencies (Government Procurement Services Agency Establishment) (amendment) 

Order, 2012; Para 2.3.3 
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Tofauti ya bei zinazolipwa na bei zilizoko kwennye mikataba 

Mawakala wa usafiri wa anga walitakiwa kutoza gharama ya 

huduma kama ilivyo katika Mikataba iliyoandaliwa na GPSA15. Hata 

hivyo, mawakala wamekuwa wakitoza gharama za huduma kwa 

viwango ambavyo ni zaidi ya vile vilivyoko kwenye mikataba na 

GPSA. Sampuli ya tiketi 22 iliyochukuliwa ikiwakilisha safari 239 za 

maofisa wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa  

ilibainisha kuwa bei ya gharama ya huduma ilitozwa zaidi ya 

kiwango kilichokubaliwa. Matokeo yake taasisi za manunuzi zililipa 

TZS 44 milioni badala ya TZS 23.5 milioni hivyo kupelekea malipo 

ya ziada ya TZS 20.5 milioni ambayo ni karibu ya mara mbili ya 

gharama zilizotakiwa kulipwa. 

Vile vile, uchunguzi wa sampuli ya safari 229 (ikiwa ni tiketi 20) 

kutoka kwa wakala mwingine kwenye wizara hiyo hiyo16 ulibaini 

kuwa tiketi zote zilitozwa zaidi ya kiwango kilichokubaliwa. Baadhi 

ya tiketi zilitozwa zaidi ya mara kumi na sita (16) ikilinganishwa na 

bei iliyowekwa kwenye mkataba na wa GPSA. Nusu ya tiketi 

ilitozwa zaidi ya mara tatu (3) bei iliyokubaliwa. Matokeo yake, 

wizara ililipa TZS 70.8 milioni badala ya TZS 18.4 milioni ikipelekea 

ongezeko la TZS 52.3 milioni ambayo ni mara tatu zaidi ya kiwango 

kilichokuwa kwenye mkataba. 

Mawakala wanachagua bei za juu zaidi 

Mawakala walioidhinishwa na GPSA wamekuwa wakiwasiliana 

moja kwa moja na taasisi za manunuzi endapo kuna uhitaji wa 

usafiri wa anga. Mapitio ya mikataba ya manunuzi yalionesha 

hapakuwa na kipengele ambacho kingeweza kumfanya wakala 

kuchagua bei za chini. Matokeo yake, mawakala wamekuwa 

wakitoza bei za juu kwa zaidi ya asilimia hamsini (50%) ya kima cha 

                                                           
15

Instructions to Bidders (ITB);Clause 15.5. 

16
 Wizara ya mambo ya nje 
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chini japokuwa kulikuwa na fursa ya kupata tiketi zilezile kwa bei 

za chini zaidi. 

Kwenye sampuli ya tiketi 32 za usafiri wa ndani, kulikuwepo na 

fursa za mawakala kuchagua bei kati ya TZS 60,000 na TZS 

470,000. Hata hivyo bei halisi zilizochukuliwa zilikuwa kati ya TZS 

109,000 mpaka 360,000. Matokeo yake taasisi ililipa TZS 7.5 milioni 

ambapo kulikuwa na uwezekano wa kulipa chini zaidi kufikia TZS 

4.1 milioni na kuokoa kiasi cha TZS 3.4 milioni. Kwa wastani, nusu 

ya tiketi za safari za ndani ziligharimu kiasi ch TZS 100,000 zaidi ya 

kiwango cha chini cha nauli wakati wa kufanya manunuzi 

(booking). 

Vilevile, kwenye sampuli ya tiketi 45 za safari za nje, kulikuwepo 

fursa ambayo ingemwezesha wakala kuchagua bei kati ya TZS 

488,250 hadi 46,379,100. Hata hivyo bei iliyochukuliwa ilikuwa kati 

ya TZS 919,150 hadi 40,351,150. Matokeo yake wizara ililipa kiasi 

cha TZS 611.9 milioni ingawa wangeweza kulipa kiasi cha chini 

kufikia TZS 366.6 milioni na kuokoa ongezeko la kiasi cha TZS 

162.3 milioni. Kwa wastani, nusu ya tiketi zilizonunuliwa kwa safari 

za nje ziligharimu TZS 2 milioni kila moja zaidi ya kiwango cha chini 

kilichokuwepo wakati wa kufanya manunuzi. 

Sampuli ya tiketi 72 kwa safari za nje ilichukuliwa kutoka Ofisi ya 

Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Wizara ya Malisasili na 

Utalii. Baadhi ya tiketi hizi hazikuonesha kiasi cha nauli pamoja na 

mnyumbuliko wake. Kwa sababu hiyo, nauli zilizalishwa kutoka 

kwenye mtandao wa usambazaji taarifa za nauli za ndege (GDS) na 

ilibainika kwamba tiketi 56 kati ya 72 zilitozwa zaidi. Hii ni sawa na 

asilimia 78 ya sampuli iliyochukuliwa. Ukaguzi ulibaini pia kiasi 

ambacho kilitakiwa kutozwa kilifikia TZS 700.9 milioni lakini kiasi 

halisi ambacho kililipwa kilikuwa TZS 974.5 milioni ambayo ni TZS 

273.6 zaidi ya kiasi kilichotakiwa kulipwa. 
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Kutowekwa wazi kwa taarifa muhimu kwenye tiketi za ndege 

Mapitio ya tiketi yalionesha kuwa asilimia 12.5 ya sampuli ya tiketi 

32 kwa safari za ndani zilionesha kiasi cha nauli. Sampuli ya tiketi 

72 kwa safari za kimataifa ilionesha kuwa ni asilimia 11 tu ya tiketi 

zilizokuwa na taarifa muhimu ikiwemo nauli na mchanganuo wa 

kodi. Tiketi zilizobaki hazikuonesha taarifa muhimu kama vile 

gharama za huduma, kodi, kiasi cha nauli na mahesabu ya 

kukokotoa nauli. Taarifa hizi ni muhimu na hutakiwa kuwepo 

kwenye tiketi kwani ni sehemu ya mkataba kati ya mnunuzi na 

mnunuaji wa huduma na zinatakiwa kuwekwa bayana. 

Uchaguzi wa namna ya kukokotoa nauli 

Ili kufikia kiasi cha nauli kinachofaa, mawakala wanaweza kuamua 

namna bora ya kufanya mahesabu pale ambapo nauli tofauti 

zinahusika kwa safari moja. Ukaguzi ulibaini mchanganyiko wa 

mahesabu ya nauli kwa tiketi No. 1763275774603/4 (daraja la 

kwanza) ambazo zilileta matokeo ya nauli ya juu kwa kiasi cha Dola 

za Marekani 30,520 ( sawa na Shilingi 40.8 milioni). Aidha viwango 

vya juu sana vilitumika kwenye kukokotoa nauli. Endapo 

kungekuwa na uchaguzi mzuri wa namna ya kukokotoa nauli kwa 

kutumia viwango hivyohivyo vya juu, taasisi ingeweza kugharimu 

kiasi cha Dola za Marekani 6,000 (Shilingi 9.6 milioni). 

Taasisi za manunuzi hazihakiki Ankara za malipo dhidi ya tiketi 

Ilibainika kuwa taasisi za manunuzi hazihakiki uhalisi wa ankara 

kutoka kwa mawakala. Isipokuwa Ofisi ya Rais menejimenti ya 

Utumishi wa Umma, taasisi zingine zote zimekuwa zikiwalipa 

mawakala bila kuhakiki uhalali wa malipo yanayodaiwa na 

mawakala. Mawakala wa usafiri wa anga wamekuwa wakidai 

malipo kutoka kwa taasisi hizo bila kuonesha mchanganuo wa tozo 

zote kama vile nauli, kaodi, ukokotozi wa nauli pamoja na alama 

zinazoonesha kiasi cha nauli (codes). Hii ilipelekea uwezekano wa 

taasisi hizo kulipa zaidi ya wanachodaiwa au kulipia huduma 

ambayo haikutolewa. 
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Kutokuwepo kwa ushindani wakati wa kuagiza tiketi 

Ilionekana kwamba kwa baadhi ya taasisi za manunuzi, mawakala 

walewale wamekuwa wakitoa huduma kwa kipindi kirefu bila 

kubadilika. Kulikosekana ushindani wakati wa kuchagua wakala 

wa kutoa huduma ya usafiri. Taasisi zilitegemewa kuwasilisha 

mahitaji yao kwa wakala zaidi ya mmoja ili kupata bei zao. Hii ni 

kwa sababu gharama za huduma zilikuwa tayari zimewekwa japo 

za gharama za nauli zingeweza kutofautiana kwa kutegemea na 

shirika la ndege, namna ya kukokotoa nauli, n.k. Mahojiano na 

maofisa mbalimbali wa GPSA na wizara husika yaliashiria kuwa 

GPSA na taasisi za manunuzi hazikuwa na uelewa juu ya 

uwezekano wa kuokoa fedha endapo mawakala 

wangeshindanishwa. 

Taasisi za manunuzi hazizingatii utaratibu wa manunuzi 

Kwa kuzingatia kanuni na miongozo, taasisi za manunuzi 

zilitarajiwa kupata huduma ya usafiri kutoka kwa mawakala 

walioidhinishwa na GPSA. Hata hivyo mapitio ya nyaraka kutoka 

wizara ya maliasili na utalii yalibaini kutokuzingatia matakwa hayo 

kwa wakati wote wa manunuzi kwani walitumia mawakala wawili17 

ambao hawakuidhinishwa na GPSA kwa mwaka wa fedha 

2012/2013. 

Kuagiza tiketi kwa dharura 

Taarifa kuhusu tiketi za ndege na muda wa kuagiza ilichukuliwa 

kutoka sampuli ya tiketi 36 kutoka wizara ya mambo ya nje 

ilionesha kwamba, kwa wastani, wizara ilipata taarifa za safari siku 

9 kabla. Hata hivyo uagizaji wa tiketi ulifanyika kwa mtindo wa 

dharura. Karibu nusu ya uagizaji wa tiketi ulifanyika siku 3 kabla ya 

safari. Ilichukua hadi siku 33 kwa wizara kuagiza tiketi kutoka kwa 

mawakala. 

                                                           
17 Sunshine Travel and Tours Ltd na Omongwe Travel and Tours Ltd 

 



                                                                                                                            Ukurasa 85 

 

7.4.2 Ujenzi wa majengo ya Umma katika Halmashauri 
 

Kutokuwepo kwa bei elekezi na makadirio yasiyo sahihi 

Asilimia 47 ya miradi iliyokaguliwa haikuwemo mipango wa 

manunuzi ya mwaka. Asilimia 16 ya miradi haikuwa na makadirio 

ya mhandisi. Asilimia 45 ya miradi yote haikuwa na bajeti ingawa 

ilitekelezwa. Baadhi ya Halmashauri ziliweka fungu kwenye bajeti 

kwa ajili ya ujenzi wa madarasa bila kuonesha/kuorodhesha shule 

zilizohusika na idadi ya madarasa yaliyotarajiwa kujengwa. 

Tofauti kati ya bei katika mikataba na makadirio ya wahandisi 

Mapitio ya nyaraka kutoka LGAs zilizobainishwa zilionesha 

kulikuwepo na utofauti mkubwa kati ya bei zilizotolewa na 

wakandarasi dhidi ya makadirio ya wahandisi. Bei ya zabuni 

ilikuwa kati ya asilimia 18 chini ya makadirio ya wahandisi hadi 

kufikia asilimia 55 juu ya makadirio ya mhandisi. Kwa wastani bei 

za wazabuni zilikuwa juu kwa zaidi ya asilimia 11. Kwa ujumla 

wastani wa bei zilizosomwa katika Halmashauri zote wakati wa 

ufunguzi wa zabuni zilizokuwa juu ya makadirio ya wahandisi 

isipokuwa katika halmashauri ya mji wa Kibaha. 

Tofauti kati ya bei iliyolipwa dhidi ya bei za kwenye mikataba 

Ukaguzi ulibaini kuwa miradi 45 kati ya miradi 64 iliyokaguliwa 

ilikuwa imekamilika na kiasi cha pesa kilicholipwa kilikuwa sawa 

kwa mujibu wa mikataba japo kulikuwepo na tofauti ndogondogo. 

Tofauti zilizobainishwa zilitokana na fedha za dharura ambazo 

hazikutumika pamoja na fedha ziliyoshikiliwa kwa mujibu wa 

mkataba ambayo ilikuwa haijarejeshwa kwa mkandarasi. Pia 

baadhi ya malipo yalifanyika kwa kazi ambazo hazikutekelezwa 

kama ilivyooneshwa kwenye mkataba. Miradi 15 ilikuwa 

haijakamilika wakatimiradi mingine 4 ilikamilika japokuwa gharama 

iliyolipwa ilitofautiana kwa kiasi kikubwa na gharama iliyoainishwa 

kwenye mikataba ya awali. 
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Matumizi ya bei elekezi wakati wa kutoa tuzo kwa mzabuni 

Ilibainika kwamba wakati wa kutoa tuzo kwa mkandarasi, 

kipaumbele kilitolewa kwa kuzingatia bajeti pamoja na makadirio 

ya mhandisi. Mapitio ya mkadirio hayo pamoja na mahojiano na 

maofisa18 katika Halmashauri zilizochaguliwa yalionesha kwamba 

makadirio hayakuandaliwa kitaalamu kwani maofisa wote 

walishindwa kuonesha namna walivyokokotoa viwango vya bei 

zilizotumika kuandaa makadirio hayo. Kwenye mazingira ambayo 

makadirio hayakuwepo, bajeti zilitumika kama moja ya iigezo cha 

tathimini ya zabuni. 

Upendeleo wa kutumia nukuu (quotations) wakati wa manunuzi 

Idadi kubwa ya zabuni zilitolewa kwa njia ya nukuu na kutangazwa 

kwenye mbao za matangazo jambo lililofanya zabuni kukosa 

ushindani kwa sababu ya wigo mdogo wa matangazo na idadi 

ndogo ya wazabuni katika mchakato wa zabuni. „Quotations‟ mara 

nyingi ni rahisi kuathiriwa na upangaji bei na hivyo kuongeza 

gharama. Vile vile Halmashauri hazikufuata utaratibu „pre-

qualification‟ kuwapata wazabuni kama sheria ilivyoagiza19 pale 

ambapo utaratibu wa „quotation‟ ulitumika.  

Mipango ya manunuzi kutoheshimiwa 

Mahojiano yaliyofanyika kwenye kitengo cha kusimamia manunuzi 

(PMU) katika Halmashauri yaliashiria kwamba mipango ya mwaka 

ya manunuzi hujumuisha miradi yote ambayo inatekelewa na 

Halmashauri. Hata hivyo mapitio ya nyaraka yalibainisha kuwa 

asilimia 58 ya miradi yote iliyokaguliwa haikuwemo kwenye 

mpango wa manunuzi wa miaka husika. 

 

Kuondolewa kwa mzabuni mwenye bei ya chini 

                                                           
18

 Wakadiriaji majengo na wahandisi kwenye Ofsisi ya mhandisi 
19Kanuni Sheria ya Manunuzi ya Umma, kifungu  67(1) (TS No. 90/2005) 
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Halmashauri zinatakiwa kufanya tathmini ili kubaini mzabuni 

mwenye bei ya chini ambaye pia ametimiza vigezo vilivyowekwa 

katika nyaraka za zabuni.20 Mapitio ya taarifa za tathimini za zabuni 

yalibainisha baadhi ya wazabuni walikuwa na bei za chini ambao 

hata hivyo waliondolewa katika hatua mbalimbali za mchakao wa 

uchambuzi kwa sababu ya kutofikia vigezo vilivyowekwa. Asilimia 

27 (ambayo ni miradi 17 kati ya 64) ya zabuni zilizokuwa na bei ya 

chini ziliondolewa kwenye mchakato wa tathimini. Ilionekana pia 

asilimia 31 ya zabuni zilizotuzwa zilikuwa juu ya makadirio ya 

mhandisi, asilimia 56 chini ya makadirio ya mhandisi na asilimia 13 

zilikuwa sawa na makadirio ya mhandisi. 

Mapungufu wakati wa mchakato wa manunuzi 

Wajumbe wa kamati za tathmini za zabuni kwenye Halmashauri 

hawakuwa na sifa na walichaguliwa bila kuzingatiwa mahitaji 

halisi. Taarifa za tathmini zilionesha maamuzi dhaifu na 

yasioridhisha kwa upande wa kamati za tathmini. Kasoro ndogo 

ndogo kwenye nyaraka za wazabuni zilionekana kuwa kasoro 

kubwa zilizosababisha kuondolewa mara moja kwa mzabuni.  

Marekebisho ya kimahesabu kwenye bili ya makadirio ya bei (BOQ) 

na makosa ya kujumlisha yalikuwa bayana muda mwingi na ama 

yalizingatiwa kwenye tathimini ama kutupiliwa mbali wakati wa 

tathimini ya mwisho na ukokotoaji wa gharama mikataba husika. 

Vitengo vya kusimamia manunuzi katika Halmashauri husika 

havikukagua taarifa za tathimini ili kuhakiki usahihi wake kama 

miongozo inavyoelekeza.  

Kufuata vipengele vilivyokubaliwa wakati wa kutekeleza masharti 

ya mkataba 

(i) Kuchelewa kwa kukamilika kwa miradi 

                                                           
20 Kanuni ya Manunuzi ya Umma, kifungu No. 18(a) (TS No. 90/2005) 
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Miradi iliyochaguliwa haikukamilika kwa wakati. Hata hivyo 

Halmashauri nyingi hazikutoza fidia21 kwa wakandarasi. 

Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero pekee ilitumia kipengele 

hiki cha mkataba kwa miradi yote iliyocheleweshwa na 

wakandarasi pasipo sababu za msingi. Wilaya ya Bahi na 

Manispaa ya Morogoro zilitoza fidia kwa miradi kadhaa 

iliyochelewa kukamilishwa. Kwenye Halmashauri zilizobaki fidia 

ya uchelewaji haikutozwa ingawa kulikua na uchelewaji ulianzia 

miezi miezi 3 hadi 33. 

(ii) Uchelewashwaji wa malipo kwa wakandarasi 

Kwa mujibu wa mapitio ya mikataba, malipo kwa wakandarasi 

yalitakiwa kufanyika ndani ya siku 28 baada ya mkandarasi 

husika kuwasilisha hati ya madai. Hata hivyo palikuwepo na 

uchelewaji mkubwa ambao ulifikia siku 160 kuanzia siku ya 

madai. Hali hii ilisababisha uwezekano wa Halmashauri kulipa 

faini inayofikia asilimia 17 ya gharama za mradi. 

(iii) Malipo kufanyika kwa kazi zilizo chini ya kiwango 

Ilibainika kuwa miradi 19 kati ya 51 iliyotembelewa ilikuwa na 

hali isiyoridhisha ikilinganishwa na kile kilichotakiwa kufanywa 

na mkandarasi. Hii ilitokana na wakandarasi kufanya kazi bila 

usimamizi wa kutosha. Ni miradi 3 tu ambayo ilikuwa na rejesta 

za wageni na vitabu vya maelekezo ambavyo vingeweza 

kuonesha kumbukumbu za maofisa kutoka ofisi za wahandisi 

wa halmashauri waliotembelea maeneo ya ujenzi kwa ajili ya 

usimamizi. Rejesta hizi tatu hata hivyo hazikuonesha endapo 

maofisa kutoka ofisi za wahandisi walitembelea miradi hiyo. 

 

7.4.3 Majukumu ya Tasisi za Usimamizi na Udhibiti  
 

                                                           
21 Kiasi cha fedha kinachotozwa endapo mkandarasi amechelewa kukamilisha mradi 

kama fidia kwa mteja (Halmashauri) 
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Majukumu ya GPSA katika kusimamia bei 

Wakala wa Ununuzi (GPSA) haikufanya utafiti na mchanganuo wa 

kutosha wa bei za bidhaa na huduma na matokeo yake, ilishindwa 

kuwa na njia bora ya kudhibiti bei na gharama ya huduma 

zinazotolewa na mawakala pamoja na wakandarasi. Kwa mfano, 

kwenye mikataba inayoandaliwa na GPSA, GPSA ilijikita katika 

gharama ya huduma. Mambo mengine yaliyoathiri bei za tiketi 

kama uchaguzi wa shirika la ndege, njia na ukokotozi wa bei 

yaliachwa kwa mawakala wa huduma za usafiri kwa ajili ya 

kuamua. 

Ufuatiliaji na tathmini ya mikataba  

GPSA inatakiwa kufanya tathimini utendaji wa taasisi za manunuzi 

juu ya matumizi ya mikataba ya msingi na kuandaa taarifa22 ya 

tathimini hizo. Ilibainika kwamba GPSA hawafanyi tathimini na 

ufuatiliaji juu ya matumizi ya mikataba ya msingi ili kubaini 

inavyoandaliwa na kutumiwa na taasisi za manunuzi. 

Wajibu wa TCAA katika kusimamia gharama za usafiri wa anga 
 
Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCCA) haikuwa ikitimiza wajibu wake 
wa kisheria23 wa kusimamia viwango vya nauli za usafiri wa anga. 
Mahojiano na maofisa wa TCAA yalibainisha kuwa majukumu ya 
mamlaka hayakuwa sehemu ya kazi ya mamlaka na kwamba bei ya 
nauli ilitegemea zaidi nguvu na mabadiliko ya soko. Mamlaka 
ilichukua jukumu la kuongeza ushindani pale ambapo kulionekana 
hali ya kuwepo kwa hali ya ukiritimba. TCAA hawakutambua 
majukumu yao ya kusimamia viwango vya nauli za ndege na hivyo 
kusababisha mawakala wa usafiri wa anga kukosa msimamizi na 
hivyo kutoza kadiri walivyoona inafaa.  

                                                           
22 GPSA establishment order 2007 no. 3.1, 9.6; GPSA establishment order 2007 GN 
111 from 13/4/2012 – the executive agencies act – no. 2.3.1.5 (d), 2.3.3 (a) is required 
to Formulate, monitor and evaluate the implementation of Procurement of Common 
Use Items through framework contracts. 
23 The Tanzania Civil Aviation ( Economic regulation) Regulation 9(1) of 2006 
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7.5 Hitimisho 

 
Kutokana na matokeo ya ukaguzi, inahitimishwa kuwa wadau 

wanaohusika na  ununuzi wa umma hawakushughulikia masuala 

yanayohusu  udhibiti  wa gharama katika ununuzi, ingawa sheria 

na taratibu zinawapa nafasi ya kulinda rasilimali za umma na 

kuepuka matumizi makubwa yanayoepukika. Kwa ujumla ununuzi 

wa umma unaathiriwa na vitu vifuatavyo: 

 Ni kawaida kwa taasisi za unununzi kuwa na mipango, bajeti 

na makadirio ya gharama yasiyofanana na hali halisi; 

 Kukosekana kwa ushindani wakati ya uteuzi wa watoa 

huduma na wakandarasi; 

 Watoa huduma/wakandarasi hawasimamiwi ipasavyo na 

wakati mwingine malipo hufanyika bila ya kuhakiki kazi 

zilizofanyika au huduma iliyotolewa; na 

 Mamlaka zinazoshughulikia ununuzi wa umma, 

hazishughulikii kikamilifu masuala yanayohusu udhibiti wa 

gharama katika ununuzi wa umma. 

Sehemu ya mapungufu hayo yanasababishwa na mambo 

yafuatayo: 

 Mamlaka zinazoshughulikia ununuzi wa umma, hazipati 

taarifa za kutosha kutoka kwa taasisi za manunuzi; 

 Ni vigumu kugundua mianya ya rushwa kutokana na njia na 

zana zinazotumiwa na mamlaka ya udhibiti wa ununuzi wa 

umma; 

 Taasisi za ununuzi wa umma hazifanyi majadiliano 

(negotiation) na watoa huduma au wakandarasi ili kuingia 

mikataba yenye manufaa kwa umma; 

 Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa haijawezeshwa 

vya kutosha kuweza kuchunguza rushwa katika maeneo ya 

ununuzi wa umma; na 

 Kuna ukosefu wa miongozo ya kuweza kushughulikia 

masuala ya serikali yanayofanana. 
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7.6 Mapendekezo 
 
Mapendekezo yanaelekezwa katika masuala ya kimkakati (sera na 

utawala) katika usimamizi wa ununuzi wa umma kitaifa kama 

ifuatavyo: 

1) Divisheni ya Sera ya Ununuzi wa Umma  iliyoko Wizara ya 

Fedha, kiangalie upya miongozo inayotumika katika 

ununuzi wa ujenzi, bidhaa na huduma kwa lengo la 

kupunguza gharama zinazoepukika. Hii ni pamoja  na 

sera na kanuni zinazohusu mafuta,nauli ya usafiri wa 

anga,huduma za kiutaalamu na ujenzi wa majengo ya 

serikali. Hii itasaidia katika kuepuka mambo kama 

yafuatayo: 

i. Kulipia daraja la juu katika usafiri wa anga pale 

maafisa wanaposafiri ndani na nje ya nchi kwa 

ndege zisizo na daraja hilo; 

ii. Kusafiri kwa daraja la juu bila ya kujali urefu wa 

safari; 

iii. Kuweka lita 10 ya mafuta katika kila gari la serikali 

linalotumiwa na afisa kila siku bila ya kujali 

matumizi ya mafuta ya gari husika wala umbali 

linaotembea kila siku; 

iv. Kurudia rudia kugharamia usanifu wa majengo ya 

serikali kwa kukosa miongozo juu ya aina za 

majengo kulingana na matumizi yaliyokusudiwa; 

2) Mlipaji mkuu wa serikali anapaswa kuhakikisha kuwa 

Kitengo cha Sera za Ununuzi wa Umma (PPD) 

kinatekeleza majukumu yake ipasavyo, ya  kuratibu na 

kuandaa miongozo itakayotumiwa na Taasisi za 

Manunuzi ili kulinda masilahi ya Taifa. 

3) Kitengo cha sera ya ununuzi wa umma kifikirie juu ya 

uwezekano wa kufanya majadiliano ya moja kwa moja na 

wakandarasi na  watoa huduma yatakayolenga 

kupunguza gharama za huduma husika au kuongeza  

ubora wa huduma bila kuongeza gharama. 



                                                                                                                            Ukurasa 92 

 

4) Serikali inahitaji kuimarisha uwezo  wa taasisi kama 

TAKUKURU na Mamlaka ya Udhibiti wa manunuziwa 

Umma, ili ziweze kufanya uchunguzi unaolenga kubaini 

vitendo vya rushwa katika ununuzi wa umma. Sambamba 

na hilo: 

i. TAKUKURU wafikirie kufanya uchunguzi zaidi 

kwenye masuala ya ununuzi; 

ii. TAKUKURU wafikirie kutambua maeneo hatarishi 

na yenye viashiria vya rushwa katika taasisi za 

ununuzi wa umma. Hi inaweza ikafanyika kwa 

kukusanya taarifa za ununuzi katika taasisi za 

umma kwa lengo la kuzuia, kugundua na 

kuchunguza masuala ya rushwa katika ununuzi. 

5) Wakala wa Ununuzi wa Serikali (GPSA) inatakiwa 

kuzitambua bidhaa na huduma muhimu zinazoigharimu 

sana serikali na kuandaa utaratibu wa kuzifuatilia 

ununuzi wake, kwa mfano nauli ya usafiri wa anga. 

6) Serikali iangalie uwezekano wa kufanya ununuzi kwa njia ya 

mtandao wa kompyuta kupitia mfumo jumuishi wa 

usimamizi wa ununuzi (Integrated Procurement 

Management System (IPMS)) kwalengo la kupunguza 

muda wa unaotumika katika kushughulikia manunuzi, 

kupunguza gharama za ununuzi na kuimarisha huduma. 

7) Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuziwa Umma na wakaguzi wa 

ndani waandae njia zitakazoweza kugundua na kukagua 

viashiria vya rushwa. 

 

8) Ukaguzi unaofanywa na Mamlaka ya Kudhibiti Manunuzi 

(PPRA) isiishie kuangalia taratibu tu. Mapitio yajikite pia 

kwenye utekelezaji ili kujiridhisha endapo 

 

9) unalingana na hali iliyotakiwa kuwapo, kuanzia kwenye 

mipango, mchakato wa manunuzi na hatua ya 

utekelezaji. 
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10) Kitengo cha Sera ya Ununuzi katika ngazi ya kitaifa 

kinatakiwa kibuni teknologia ya kupambana na 

udanganyifu na rushwa katika masuala ya ununuzi na 

kiboreshe usimamizi, utambuzi, uchambuzi na kuzitaarifu 

Taasisi ya ununuzi. 

11) Kuna haja wa kupeana habari zinazohusu ununuzi katika 

sekta ya umma katika ngazi ya kitaifa baina ya taasisi za 

ununuzi na taasisi za udhibiti kama vile TAKUKURU, 

Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi wa Umma (PPRA), na 

Wakala wa Ununuzi wa Umma (GPSA). Hii itaimarisha 

usimamizi katika ununuzi wa umma. 

12) Taasisi za udhibiti ziweke mifumo mizuri ya kupata habari 

kutoka kwa raia wema na kuhakikisha kuwa wapasha 

habari wanalindwa ili waweze kuendelea kutoa habari 

zitakazopelekea kubainika kwa vitendo vya rushwa.  

13) Serikali inapaswa kurekebisha sheria ili kuiwezesha kitengo 

cha Sera za Ununuzi (PPD) kusimamia shughuliza 

manunuzikatika ngazi zote zaserikali, yaaniSerikali 

KuunaSerikali za Mitaa. 

 

 

 

 
 

 

 
 

SURA YA NANE 
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MADHAIFU YALIYOTAMBULIWA KUWA YA KAWAIDA 

KUONEKANA KWENYE SHUGHULI ZA SERKALI 

KATIKA KAGUZI ZA UFANISI ZILIZOFANYIKA 

8.1 Utangulizi 

Sura hii inashughulikia muhtasari wa madhaifu yaliyoonekana 
katika kaguzi nyingi za ufanisi na maalumu zilizofanyika kwa kipindi 
kilichoishia Machi 2014. Lengo la sura hii ni kuonyesha madhaifu 
ya kawaida ambayo yanapaswa kuangaliwa na serikali. Kulingana 
na malengo ya ukaguzi na matokeo yaliyoonekana katika kaguzi 
sita zilizofanyika kama ilivyoelezwa kwa kifupi katika katika ripoti 
hii, kuna masuala yanayohitaji kuitaadharisha Serikali ili 
kuhakikisha kuwa serikali inaendesha na kusimamia shughuli zake 
kwa ufanisi. 

 

8.2 Madhaifu ya kawaida yaliyobainishwa 

 

Masuala yenye udhaifu yaliyoonekana katika kaguzi nyingi ni kama 

ifuatavyo:   

 

8.2.1 Mipango isiyotosheleza 

Kwa serikali kutekeleza wajibu wake ipasavyo, mipango sahihi ni 
muhimu sana kama mkakati wa kuweza kufikia malengo yake. Hata 
hivyo, imekuwa kawaida kama ilivyobainishwa katika kaguzi za 
ufanisi na maalumu kwamba mipango ambayo ni mkakati mzuri 
haiandaliwi, haitekelezwi, haifuatiliwi na kutathminiwa kiusahihi. 
Hii ni kama nilivyoeleza hapa chini:  
 
Imebainika katika Ukaguzi wa bidhaa kutoka nje, TBS ina idadi 
kubwa ya zana ambazo zinaweza kutumika kama msingi wa 
mipango ya ukaguzi wa bidhaa kutoka nje. Hizi ni kama vile 
Mwongozo wa utaratibu wa kukagua bidhaa zinazoingizwa nchini, 
mwongozo wa cheti cha bidhaa na miongozo iliyowianishwa wa 
kibali cha kutoa mizigo. Hata hivyo, TBS haijaweza kutumia nyenzo 
hizo ili kuboresha uwezo wake wa kutambua hatari kubwa au 
kuzuia kuingia kwa bidhaa zilizochini ya kiwango. 
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Katika ukaguzi wa Usimamizi wa watoto wanaoishi katika 
mazingira magumu, imekuwa wazi kwamba jukumu la kutambua 
halitekelezwi ipasavyo. Hii ni kutokana na udhaifu katika mipango. 
Si maeneo yote yalipangwa kufikiwa katika hatua ya mipango . Hii 
ni kutokana na ukweli suala la WWKMH halikuonekana kama 
sualala maendeleo kutoka ngazi ya kijiji / mtaa hadi ngazi ya 
halmashauri. Hii pia imesababisha mapungufu yaliyoonekana 
katika utoaji wa huduma kwa WWKMH. 
 
Ilibainika pia katika ukaguzi kuwa mipango ya maendeleo ilikuwa 
kimya juu ya vipengele muhimu kama vile kutimiza lengo katika 
idadi ya WWKMH waliotambuliwa au kupewa huduma; vijiji / mitaa 
kufikiwa, na jinsi gani utendaji utapimwa. Mipango ya pamoja ni 
haiandaliwi ipasavyo kati ya Halmashauri / Sekretarieti ya Mkoa na 
washirika wa utekelezaji katika utoaji wa huduma kwa WWKMH . 
Washirika wengi wa utekelezaji wanatumia vipaumbele vyao 
husika mdhamini / mfadhili kama msingi wa kutoa huduma kwa 
WWKMH . 
 
Vile vile, katika ukaguzi wa Usimamizi wa Ukaguzi wa chakula 
ilibainika kuwa mipango ya ukaguzi haikushughulikia vipengele 
muhimu kwa ajili ya ukaguzi kwa misingi ya vihatarishi. Hii 
inatokana na kutozingatia miongozo ya msingi wa vihatarishi. 
Mamlaka ina miongozo zaidi ya 10 ambayo ingeweza kutumika 
wakati wa kupanga na kufanya ukaguzi. Kutoweka kipaumbele cha 
chakula katika ukaguzi kwa sababu ya kutotathmini masuala ya 
vihatarishi. Miongozo ya ukaguzi kwa msingi wa vihatarishi 
ingeweza kutumika kudhibiti chakula hatarishi lakini haitumiki 
ipasavyo. 
 
Vile vile, ukaguzi wa kudhibiti gharama katika manunuzi ya umma 
umebaini kuwa taasisi zinazofanya manunuzi zimeandaa mpango 
wa manunuzi wa mwaka kama inavyotakiwa. Hata hivyo, mpango 
hakuwa na makadirio sahihi yanayohusiana na bidhaa 
zitakazonunuliwa. Kwa mfano kulikuwa hakuna ushahidi 
unaoonyesha kwamba kulikuwa na makadirio ya kitaalam kabla ya 
kumuhusisha wakala wa usafiri kwa ndege. Kwa upande wa ujenzi 
wa majengo, asilimia 16 ya miradi haikuwa na makadirio ya 
Wahandisi ambapo miradi iliyobaki 84 ina makadirio ambao 
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yanatiliwa shaka. Taasisi za Manunuzi hazikuwa zinafuata mipango 
yao wakati wa utekelezaji. Kwa mfano, asilimia 45 ya miradi 
iliyokaguliwa haikwepo kwenye bajeti. 
 
Pia, katika ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa taka zitokanazo 
na huduma ya afya ilibainika kuwa, vituo vya afya havikuwa na 
mpango wa usimamizi wa taka ambao ulitakiwa kuweka uwezo wa 
utenganishaji wa wahusika katika mchakato mzima wa usimamizi 
wa taka. Usimamizi wa taka zitokanazo na huduma ya 
afyaulifanyika katika misingi ya dharura. Hivyo, vituo vya huduma 
ya afya havikuweza kutoa maelezo ya kina ya malengo, shughuli na 
rasilimali zitakazotumika, aina ya taka zinazozalishwa, njia 
iliyotumika kutenga, muda na mahali pa makabidhiano hayo, 
kuhifadhi na utunzaji / utupaji. 
 

Kama inavyoshuhudiwa hapo juu, utekelezaji wa shughuli za 
serikali umebainimadhaifu katika mipango. Mipango duni 
inapelekea kuweka malengo yasiyosahihi au mipango. Uwekaji 
malengo yasiyosahihi yanasababisha shirika kuweka jitihada zake 
kwenye mwelekeo usiyosahihi, au kuweka nguvu nyingi au kidogo. 
Upangaji bora unalinda uwekevu kwani unasaidia ugawaji mzuri 
wa rasilimali katika shughuli mbalimbali. Pia unawezesha utumiaji 
mzuri wa rasilimali kwani inaleta uwekevu katika shughuli hizo. Pia 
unazuia upotevu wa rasilimali kwa kuchagua matumizi sahihi zaidi 
yatakayochangia katika lengo la asasi. 
 

 
8.2.2 Mapungufu katika bajeti  
 
Bajeti inachukuliwa kuwa moja ya shughuli muhimu kwa ajili ya 
mgao bora wa rasilimali wakati inapofanyika vizuri. Hii ina kuwa 
pamoja na shughuli za serikali na mipango . Udhaifu katika bajeti 
umebainishwa kama ni jambo la kawaida katika kaguzi kama, 
mfano chini unavyoonesha. 
 
TBS haijaweka wazi bajeti kwa ajili ya shughuli ya ukaguzi kwa 
msingi wa asili ya sehemu inayoingizia vifaa toka nje. Bajeti 
iliwekwa kwa madhumuni ya ukaguzi wote, bila kuzingatia ni kiasi 
gani kimetolewa katika maeneo ya kuingizia bidhaa. Hii inafanya 
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shughuli ya ukaguzi kuwa ngumu kutokana na mapungufu ya fedha 
katika baadhi ya maeneo. 
 
Pia, katika ukaguzi wa WWKMH, ilibainika kuwa zaidi ya mbili ya 
tatu ya halmashauri (Halmashauri sita ) hawaku bajeti kwa ajili ya 
utambuzi wa WWKMH. Mahojiano na Maafisa Ustawi wa Jamii wa 
Halmashauri na waratibu wa WWKMH umebaini kuwa bajeti kwa 
ajili ya utoaji wa huduma kwa WWKMH hufanyika hasa kwa 
kuzingatia ukomo (ceiling) uliowekwa. Mapitio ya Mkakati wa Muda 
wa Matumizi wa halmashauri na Mipango ya Afya ya kina ya 
Halmashauri, ilibainika kuwa halmashauri zina bajeti kwa ajili ya 
utoaji wa msaada wa elimu kwa WWKMH chini ya programu ya 
ukimwi. Mahitaji mengine kama vile afya, chakula, msaada wa 
kisaikolojia hayakubajetiwa  katika halmashauri saba (7) kati ya 
tisa (9) zilizotembelewa. Hata hivyo, uchambuzi wa bajeti 
unaonyesha uwiano wa kiasi cha bajeti ya fedha kwa WWKMH 
katika halmashauri tisazilizotembelewa. Kiwango hicho kinatoka 
shilingi 239 kwa WWKMH na shilingi 11,614 kwa WWKMH. 
 
Katika ukaguzi wa ufanisi juu ya usimamizi wa ukaguzi wa chakula, 
udhaifu umebainika juu ya njia ambayo Mamlaka ya Chakula na 
Dawa inapanga ukaguzi (tazama sehemu 8.1 hapo juu). Hii ni 
dhahiri ilisababisha mapungufu katika bajeti duni kuanzia maeneo 
hatarishihayakufikiwaipasavyo. 
 
Kadhalika katika usimamizi wa uwindaji wanyamapori imebainika 
kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii haikuweza kutenga fedha za 
kutosha kuendesha shughuli za ufuatiliaji katika kudhibiti na 
uhifadhiwa maeneo. Matokeo yake, shughuli za ufuatiliaji katika 
mwaka 2010/11 na 2011/12 zilifanyika kwa 37% tu na 47% ya jumla 
ya eneo la mbuga katika kudhibiti uhifadhi wa maeneo mchezo kwa 
mtiririko huo badala ya iliyopangwa 60%. 
 
Ukaguzi juu ya usimamizi wa taka zitokanazo na huduma ya afya 
inaonyesha kwamba watendaji katika ngazi zote hawakutoa 
kipaumbele kwa masuala ya usimamizi wa taka za afya wakati wa 
bajeti. 
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Madhaifu katika bajeti yamechangiwa na kutofikiwa kwa malengo 
yaliyowekwa. Hii inatokana na ukweli kwamba bajeti ina mchango 
mkubwa sana katika kufikia malengo ya kimkakati ya asasi. Bajeti 
inaweka viwango ili kufikia malengo na kwa msaada wa viwango 
vya asasi hizi wanaweza kutathmini mabadiliko yanayotokea katika 
mwaka na kujaribu kujua sababu kwa ajili ya kuboresha baadaye. 

 
8.2.3 Uratibu duni 
 

Uratibu baina ya Idara katika shughuli za serikali ni mambo 
muhimu kwa uongozi wa umma kwani hutoa uhakika katika 
msimamo wa malengo na vipaumbele. Hata hivyo , udhaifu katika 
jinsi shughuli zinavyoratibiwa ni kati ya masuala yaliyoonekana 
katika baadhi ya kaguzi zilizofanywa . Hii ni kama inavyoelezwa 
kwa kifupi katika aya zifuatazo. 
 
Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa ukaguzi wa bidhaa na TBS 
unaonyesha moja kitu kinachochangia ubora wa ukaguzi 
kutoridhisha katika ukaguzi wa bidhaa kutoka nje ni uratibu duni 
kati ya TBS na wadau wengine kama TRA na TFDA. Maeneo sita 
yalibainishwa kwa ajili ya ushirikiano. Kuna makubaliano ya kutoa 
maelezo juu ya maeneo ambapo TBS inahitaji huduma kutoka 
taasisi nyingine. Lakini uratibu ulionekana kuwa dhaifu kutokana 
na ukosefu wa mwongozo wa jinsi ya taasisi za serikali zinaweza 
kuweka maeneo yote sita katika utekelezaji. Viwango vya huduma 
havkuelezwa na hivyo ilikuwa ni vigumu kutekeleza.Pia 
kulionekana udhaifu katika nia ya menejimenti ya taasisi 
mbalimbali zinavyoweza kushirikiana juu ya jitihada hii. 
 
Vile vile ukaguzi wa ufanisi juu ya usimamizi wa watoto walio katika 
mazingira hatarishi katika Idara ya Ustawi wa Jamii - Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii unaonyesha kwamba kuna asasi zisizo na 
utaratibu wa kubadilishana habari / takwimu na wadau mbalimbali. 
Kwa mfano huduma zinazotolewa na WWKMH na wadau wengine 
haziratibiwi katika ngazi ya serikali kuu ipasavyo. Pia mikutano ya 
kamati za WWKMH haifanyiki kama inavyotakiwa. 
 
Vile vile, katika ukaguzi wa usimamizi wa Ukaguzi wa 
chakulaunaofanywa na TFDA masuala kama ya uratibu duni kati ya 
TFDA na wadau wengine muhimu pia ulionekana. Taarifa 
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hazishirikishwi kati ya wadau. TFDA hawawezi kupata taarifa 
yoyote kutoka TRA hasa juu ya bidhaa za chakula kutoka nje . Hii 
inafanya ukaguzi wa chakula kuto kuwa mzuri na kufanyika 
kimkakati. 
 
Ukaguzi wa kudhibiti gharama katika manunuzi ya umma katika 
njia hiyo hiyo unaonyesha udhaifu katika uratibu wa njia manunuzi 
ya umma. Kwa mfano ununuzi wa tiketi za ndege kwa viongozi wa 
umma ni vizuri ukaratibiwa na serikali ili kuhakikisha usalama wa 
bei bora na kupunguza gharama za uendeshaji. Pia kama 
ilivyoonekana katika kesi ya miradi ya ujenzi katika serikali za 
mitaa , hakuna uratibu sahihi kati ya Wizara za kisekta na Ofisi ya 
Waziri Mkuu -TAMISEMI wakati utekelezaji wa miradi ya ujenzi 
katika Serikali za Mitaa. Kwa mfano, Serikali za Mitaa 
walilazimishwa kutumia michoro na makadirio kutoka kwa MoEVT 
kwa kujenga madarasa bila kuoanisha masuala ya wasiwasi 
yanayohusu ubunifu na makadirio. 
 
Udhaifu katika uratibu ulibainishwa pia katika ukaguzi wa 
usimamizi wa shughuli za HCW katika nchi . Zaidi ya watendaji wa 
HCWM katika vituo vya afya , serikali za mitaa , na Sekretarieti za 
Mikoa hawafahamu majukumu na wajibu wao kuhusu usimamizi wa 
taka za huduma za afya. Kwa sababu hiyo, shughuli muhimu 
zinazohusu HCWM hazikufanyika kama ilivyowekwa katika 
miongozo. Aidha, taarifa muhimu kuhusu HCWM na miongozo 
mbalimbali haikutumika ipasavyo kati ya wahusika mbalimbali. 
 
 
Kama ilivyobainika hapo juu , udhaifu katika uratibu umetokana na 
hatua ya awali ya kupanga. Uratibu unahitaji kuanza wakati wa 
hatua ya kupanga. Hii itasababisha kuwepo kwa mipango na 
utekelezaji bora wa mipango katika kufikia mafanikio. Hivyo kwa 
kuanzisha uratibu sahihi utasaidia asasi kufikia malengo yake yote 
kwa urahisi na haraka . Kanuni ya mwendelezo inahitaji uratibu 
kufanyika muda wote katika wakati wa mchakato wa usimamizi. Ni 
lazima kufanyika wakati wa kupanga, kuandaa, kuongoza na 
kudhibiti. Kubadilishana uhusiano ni muhimu kwani inaonyesha 
mafanikio ya uratibu ya kuzingatiwa. Hata hivyo, haya yanatakiwa 
kuungwa mkono na mawasiliano yenye ufanisi, kuheshimiana, 
ufafanuzi wa malengo miongoni mwa wadau . 
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8.2.4 Utekelezaji wa sheria 
 
Udhaifu katika utekelezaji wa sheria ni wa kawaida kama 
ilivyobainishwa katika baadhi ya ukaguzi uliofanywa. Kama 
ilivyoonekana lengo la kutekeleza sheria ni kuzuia kurudia kwa 
matukio ya uvunjaji wa sheria au udhibiti. Pia utekelezaji wa 
adhabu hiyo kutumika kuwaadhibu mtu ambaye alitenda kinyume 
cha sheria. Lakini hii haijawahi kutokea kama nilivyoeleza hapa 
chini. 
 

 

Utekelezaji wa sheria za TFDA kwa njia ya ukaguzi na ufuatiliaji 
haukuweza kuzuia usindikaji wa chakula kutokana na ukiukwaji wa 
matakwa ya usalama wa chakula kwa viwangounaojirudia. Mapitio 
ya mkataba wa ukaguzi umegundua kuwepo kwa vitendo 
visivyosahihi vya kuchukulia hatua viwanda visivyosajiliwa na pia 
bila kuwa na leseni halali. Pia tuliona kuwa hatua mbalimbali 
zilizochukuliwa kwa viwanda kwa kupatikana na makosa 
yanayojirudia. 
 

Kadhalika katika TBS , sisi tuliona kwamba idadi ya onyo ya 
kuandikwa imekuwa ikiongezeka wakati hakuna ushahidi wa 
bidhaa ambazo zimerudishwa . Hii inaonyesha kwamba onyo 
hupewa kipaumbele zaidi kuliko aina nyingine ya vikwazo. Hii ina 
maana kwamba wanaokiuka wana uwezekano wa kurudia matendo 
sawa na makosa na hakuna hatua kubwa ya kuchukuliwa dhidi yao. 
 

Ukaguzi juu ya usimamizi wa wanyamapori umebaini kuwa 
mahakimu hawana ujuzi juu ya thamani ya maliasili hivyo wao 
hutoa adhabu ya chini kwa majangili. Kuchelewa katika kulipa 
watoa taarifa ( wanaowadokezea ) imesababisha kupungua 
maslahi katika kutoa taarifa muhimu kwa vitengo vya kupambana 
na ujangili. 
 
Matokeo hapo juu yanamaanisha utaratibu uliopo kuzuia ukiukwaji 
wa sheria umeshindwa kutimiza lengo lake kwani wakosaji 
wanaona kama siyo adhabu ukilinganisha na faida wanayoipata. 
Hii inaweza kutokana na ama serikali kutopitia vikwazo vilivyopo 
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au kutotekelezwa kwa sheria iliyopo. Na ndiyo maana mambo hayo 
hutokea. 
 

 
8.2.5 Utoaji taarifa ya matokeo usiotosheleza 

Taarifa ya matokeo ni muhimu sana kama njia ya uwajibikaji kwa 
rasilimali. Pia ni njia ya kufuatilia na kutathmini shughuli kwa ajili ya 
kuboresha. Hata hivyo, ilibainishwa pia kuwa katika kaguzi nyingi 
zilizofanyika udhaifu katika taarifa za matokeo ulionekana.  
 
Ukaguzi juu ya ukaguzi wa bidhaa na TBS umebaini kuwa hakuna 
taarifa za kutosha kutoka kwa TBS na Wizara juu ya utendaji wa 
ukaguzi wa bidhaa. Changamoto na matatizo yanayowakabili 
hayakushughulikiwa kikamilifu kama njia ya kuyashinda na 
kuhakikisha uboreshaji siku zijazo. 
 
Katika ukaguzi juu ya Ukaguzi Chakula unaofanywa na TFDA 
ilibainishwa kuwa, miongozo ya ukaguzi ya TBS haikuruhusu 
mkaguzi kutoa maoni juu ya maelekezo ya ukaguzi uliopita. 
Ukaguzi madaftari haukuonesha maelekezo ya kaguzi 
zilizopitayaliyohitaji kutekelezwa kuangaliwa kwa ajili ya kaguzi 
zijazo. Taarifa zilizokosa uratibu zimebainika katika uendeshaji wa 
kaguzi za chakula kutoka ofisi za kanda. Hakuna uchambuzi 
uliofanywa na katika matokeo ya ukaguzi wa chakula. Hakuna 
maandalizi ya ripoti ya ukaguzi. 
 
Kwa ajili ya ukaguzi juu ya usimamizi wa watoto waishio kwenye 
mazingira maguma, kazi ya kutoa taarifa ya utendaji katika misingi 
ya robo mwaka na mwaka haikufanyika. Ukaguzi wa watoto 
wanaoishi kwenye mazingira magumu alibainisha kuwa, 67% ya 
watendaji wa serikali hawakuandaa ripoti na kuwasilisha 
 
kwa mamlaka husika. Halmashauri nyingi hazikuwasilisha ripoti 
zao kwa Sekretarieti za Mkoa. 
 
KadhalikaSekretarieti ya Mkoahaikuweza kuwasilishataarifaOfisi 
ya Waziri Mkuu-TAMISEMI. Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii pia 
ilikuwa inategemea kupata mrejesho kutokawashirika wa 
utekelezaji wabadala yaripotikupatikana kwa njia yamuundo wa 
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serikali. Baadhi yawashirikawa utekelezajihawako tayarikushiriki 
habari naSerikali za Mitaa.Hata hivyo,kwataarifa chache 
zilizopatikana hazikuonyesha uwajibikaji na tija katika utoaji wa 
huduma za WWMH. 
 

Ukaguzi juu ya usimamizi wa taka za huduma ya afya unaonyesha 
kwamba taarifa za shughuli ya taka hazitolewi ipasavyo katika 
ngazi ya juu. Taarifa za maendeleo ya utekelezaji zinazoandaliwa 
na Halmashauri hazielezi kwa kutosheleza masuala ya taka 
zitokanazo na huduma ya afya. 
 
Uhaba wa taarifa za matokeo umesababisha kutotumika kama 
somo kama njia ya kuboresha matokeo ya siku zijazo. 

 
 
8.2.6 Menejimenti Isiyoridhisha  ya Takwimu   

Uwekaji sawia wa takwimu na rekodi mabalimbali ni muhimu sana 
kwa taasisi zote: mpaka rekodi ziwe zimehifadhiwa vizuri ndipo 
pale uongozi wa taasisi husika utaweza kufanya maamuzi sahihi ya 
kuiwezesha taasisi kuendelea mbele baada ya kujua kile 
kilichotokea awali.  
 
Taarifa hizo ni muhimu ili kuiwezesha taasisi kuwa na ushahidi wa 
kutosha na wa wazi wa juu ya maamuziyoyote itakayochukua. Hata 
hivyo, kaguzi mbalimbali za Ufanisi zilibainisha ya kuwa 
menegimenti ya takwimu bado ni tatizo kubwa katika taasisi 
mbalimbali za umma nchini.  
 
Ukaguzi wa Ubora wa Bidhaaa nchini unaofanywa na TBS 
ulibainisha uwepo wa tatizo hili la takwimu. Shirika la Viwango 
lilibainika kuwa na mfumo dhaifu wa kutuza kumbukumbu zake za 
kazi ya Ukaguzi wa Ubora wa bidhaa nchini na pia kupata taarifa 
kutoka tasisi zingine za umma. Hivyo, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
haikuweza kupata Takwimu na nyaraka mbalimbali kutoka Shirika 
la Viwango kwa sababu ya udhaifu wa utunzaji wa nyaraka na 
taarifa mbalimbali. Hivyo, kwenye baadhi ya maeneo, Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi ilitumia mahojiano kama njia mojawapo ya kupata 
taarifa baada ya kukosekana kwa ripoti na nyaraka mbalimbali.  
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Pia, ilibainika ya kwamba baadhi ya takwimu zilitofautiana kutoka 
katika nyaraka moja mpaka nyingine na hivyo kufanya kazi ya 
ulinganisho iwe ngumu.  

 
Kwa upande wa ukaguzi wa utambuzi na utoaji huduma kwa watoto 
wanaoishi katika mazingira hatarishi, ilibainika ya kuwa ingawa 
mfumo wa kukusanya na kutunza takwimu za WWMH umewekwa 
na maofisa ustawi wa jamii kupewa mafunzo, mfumo ulionekana 
kutokufanya kazi kwa ufanisi katika Halmashauri zilizotemebelewa 
wakati wa ukaguzi. Hivyo kufanya Halmashauri kushindwa kufanya 
mchanganuo wa taarifa hizo. Na hili lililetwa na ukosefu wa 
takwimu zenye uhakika. Hali hii imepelekea Serikali kushindwa 
kutoa maamuzi ambayo yanaweza kuainishwa vizuri na takwimu 
zilizopo kwa nia ya kuendelea mbele na kuboresha utoaji huduma 
kwa WWMH.  
 
Wakati huo huo, Ukaguzi wa Ufanisi wa Kaguzi za Usalama wa 
Chakula unaofanywa na Mamlaka ya Chakula na Madawa 
ulibainisha uwepo wa tatizo la utunzaji wa takwimu na taarifa juu 
ya chakula kinachoagizwa kutoka nje na hata zile za viwanda vya 
ndani. Vilevile, ilibaininka ya kuwa ingawa kulikuwa na uvunjifu wa 
taratibu za usalama wa chakula zilizofanywa na wenye viwanda 
vya kusindika chakula au waagizaji wa chakula, lakini TFDA 
haikuweka takwimu hizo vizuri ili iwe rahisi kuwachukulia hatua 
wale wote wanaoonekana kuvunja taratibu hizo. 
 
Ukaguzi wa menejimenti ya taka zitokanazo na huduma ya afya 
ilionyesha ya kuwa kati vituo vya afya vipatavyo 33 ni vitatu tu 
(Muhimbili, Agakhan-Mbeya na Mwananyamala) ndivyo vyenye 
rejista ya kuweka kumbukumbu ya taka zinazozalishwa baada ya 
kutoa huduma ya afya na vingine vitatu vya (Hospitali ya Mkoa wa 
Dodoma, Temeke na Amana) vilikuwa vinakadiria idadi ya taka 
zinazozalishwa baada ya kutoa huduma ya afya bila ya kuvirekodi 
katika vitabu vya kumbukumbu. Vituo vya afya vilivyobaki, yaani 27 
havikuwa na kumbukumbu au takwimu zozote zile za kiasi cha taka 
zinazotokana na utoaji wa huduma ya afya zinazozalishwa.  
 
Matokeo yake ni kuwa taarifa za muhimu na msingi zilikosekanika 
wakati wa kutoa maaamuzi ya njia ya kudhibiti taka hizo 
zinazozalishwa katika vituo hivyo vya huduma ya afya.  
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8.2.7 Ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa usiotosheleza  

Tathmini za mara kwa mara za utekelezaji wa kazi mbalimbali za 
serikali husaidia katika upangaji wa utekeleezaji na uboreshaji wa 
majukumu ya serikali. Itakuwa vigumu kujua kama matokeo lengwa 
ya utekelezaji wa shughuli za serikali yamefikiwa au la pasipo na 
tathmini na hivyo kuchukua uamuzi wa kuboresha utendaji huo. 
Hata hivyo, katika kaguzi mbalimbali za ufanisi ilibainika ya kuwa 
utekelezaji wa kazi nyingi za serikali zilikuwa hazifanyiwi tathmini 
za mara kwa mara.  
 
Mfano wa ukaguzi wa Ufanisi wa kaguzi za ubora wa bidhaa 
zinazoingia nchini unaofanywa na Shirika la Viwango ulibainisha ya 
kuwa Kurugenzi ya Ubora wa Viwango ilikuwa haijaandaa 
mouongozo wa njia za kujitathmini haswa katika kazi za ukaguzi wa 
ubora wa bidhaa nchini.  
 
Pia, Wizara ya Viwanda na Biashara ilikuwa haijafanya tathmini 
yoyote ile juu ya kaguzi za ubora wa bidhaa zinazofanywa na 
Shirika la Viwango nchini. Tathmini ya wizara ilijikita zaidi katika  
 
kuangalia matumizi ya fedha zilizopelekewa Shirika la Viwango 
nchini.  
 
Upande wa ukaguzi wa ufanisi wa kaguzi za usalama wa chakula 
zinazofanywa na Mamlaka ya Chakula na Dawa ulibinisha ya 
kwamba Mamlaka ilikuwa haija tengeneza vigezo vya kufanyia 
tathmini utendaji wa ukaguzi wa usalama wa chakula katika 
viwanda na ule wa chakula vinavyoingia nchini kupitia bandari na 
mipaka ya nchi. 
 
Hilo pia lilidhihirishwa na Mpango mkakati wa Mamlaka 
kutokuainisha vigezo hivyo vy msingi kwa ajili ya tathmini.  
 
Vilevile hili lilidhihirika katika Ukaguzi wa Ufanisi wa utambuzi na 
utoaji huduma kwa WWMH, ilibainika ya kuwa tathmini ya 
utekelezaji wa kazi hizo ulifanyika katika yale maeneo machache 
ambayo wafadhili walikuwa wanatoa huduma kwa WWMH.  
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Hivyo, ilidhihirika ya kuwa Idara ya Ustawi wa Jamii kwa sehemu 
kubwa ilitegemea kupata taarifa ya tathmini kutoka kwa watoa 
huduma binafsi na wala si kupitia mfumo uliopo wa kiserikali.  
 
Hivyo, zaidi ya asilimia 50 ya vigezo vya ubora wa utendaji katika 
maeneo ya mgawanyo wa fedha, utoaji wa huduma, utoaji wa 
taarifa za utekelezaji havikuweza kufanyiwa tathmini yoyote ile.  
Ripoti za ufuatiliaji za halmashauri zilikuwa kimya juu ya masuala 
kama vile idadi ya watoto waishio katika mazingira magumu 
wanaopata huduma na Maafisa Ustawi wa Jamii wengi  
hawakuweza kutoa maelezo juu ya suala hili. 
 
Wakati huo huo, ilikonyekana kwamba Halmashauri hazitoi ripoti 
zao wenyewe za ufuatiliaji. Halmashauri hazikufanya-mapitio ya 
ripoti zilizoletwa kwao kutoka kwa katika vituo vya huduma ili 
kutathmini kama viashiria vyote muhimu utendaji vimetilewa 
taarifa. 
 
Vile vile, ukaguzi juu ya usimamizi wa taka zinazotokana na 
huduma za afya unaonyesha kwamba Serikali za Mitaa 
hazikufuatilia utendaji wa shughuli za usimamizi wa takahuduma ya 
afya katika maeneo yao ya mamlaka. Hii ni kwa sababu ya njia za 
mawasiliano zilizopo ambazo hazitoi nafasi kwa mtiririko wa habari 
HCWM kutoka vituo vya utoaji huduma za afya hadi Halmashauri. 
Aidha, usimamizi unaofanywa na Halmashauri katika vituo vya 
huduma ya afya haukushughulikia masuala ya takahuduma ya afya. 
 
Ukaguzi juu ya usimamizi wa wanyamapori ulionesha kuwaWizara 
ya Maliasili hadi sasa haijafanya akatika uchambuzi wa kina wa 
utendaji wa makampuni ya uwindaji kwa kipindi cha 2009 -2012. 
Aidha, Wizara haikuwa na taarifa juu ya kiwango cha michango ya 
makampuni ya uwindaji kwa maendeleo ya jamii pamoja utunzaji 
wa mazingira. 
 
Kadhalika kwa suala la tathmini ya utendaji, tumepata uzoefu 
kwamba TBS ilikuwa haifanyi tathmini ya utendaji wake katika 
ukaguzi wa bidhaa kutoka nje. Kwa hiyo hakuna mikakati bayana  
iliyowekwa kwa ajili ya kuboresha ukaguzi wa bidhaa zingiazo 
nchini. Mpango wa kimkakati haujawahi kufanyiwa mapitio kwa 
lengo la kuona jinsi ya kuboresha utendaji wa ukaguzi wa bidhaa 
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kutoka nje. Hakuna viashiria vilivyowekwa na Shirika vya kupima 
mafanikio ambayo yamefikiwa. 
 
Pia Wizara ya Viwanda na Biashara haijafanya tathmini ya utendaji 
wa TBS. Tathmini pekee iliyowahi kufanyika ni ya utendaji wa 
kifedha na si utendaji wa shughuli halisi za Shirika, ukiwemo 
ukaguzi wa bidhaa kutoka nje. 
 
Katika ukaguzi wa watoto waishio katika mazingira magumu, 
ilibainika kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI na Wizara ya Afya 
zilihakikisha kwamba tathmini ya mpango huo inafanyika kwa 
utaratibu mzuri. Hata hivyo, viashiria kama vile uwiano  wa 
uandikishaji shule wa watoto hao ikilinganishwa na mashirika 
yasiyo watoto wengine, uwiano wa mahudhurio shule ukilinganisha 
na watoto wengine, na idadi ya watoto wanaopata misaada wa 
kisaikolojia, havikutolewa taarifa. 
 
Katika kutoa taarifa za utendaji, ni dhahiri kuwa kuna udhaifu kwa 
wote TBS na Wizara. Wizara ya Viwanda na Biashara haina mifumo 
ya kusimamia shughuli za TBS (hasa ukaguzi wa bidhaa kutoka 
nje), na hakuna taarifa ya utendaji. 

 
8.2.8 Upungufu wa utoaji wa huduma 

Udhaifu katika utoaji wa huduma umekuwa ukihusishwa na baadhi 
ya masuala zilizotajwa hapo juu kama vile mipango, bajeti , uratibu, 
usimamizi wa takwimu, taarifa, ufuatiliaji na tathmini. Hili 
limeshuhudiwa katika maeneo mawili ambayo ni mawanda/mapana 
ya huduma na ubora wa huduma zinazotolewa kama ilivyoelezwa 
katika aya zifuatazo. 
 
 
 

 
Upungufu katika mawanda ya huduma 
 
Ukaguzi wa ufanisi juu ya ukaguzi wa bidhaa unaofanywa na 
Shirika la Viwango la Taifa (TBS) unaonyesha kuwa ukaguzi haufiki 
katika maeneo yote yanayopaswa kufikiwa. TBS inashughulikia 
maeneo 6 tu ambayo bidhaa huingizwa nchini ambayo yapo katika 



                                                                                                                            Ukurasa 107 

 

sehemu ya kaskazini ya Tanzania. Maeneo mengine kama vile 
Tunduma, Mutukula , Rusumo, na Mtwara Port hakuna wakaguzi 
wa TBS. Hii ina maana bidhaa kutoka nje zinapita bila ukaguzi na 
upimaji wa ubora wala udhibiti wowote. 
 
Katika ukaguzi juu ya Ukaguzi wa Chakula unaofanywa na TFDA 
ilibainika kuwa mamlaka inafanya kazi katika sehemu 1 ya kuingilia 
pointi , Bandari ya Dar es salaam, na katika maeneo 3 ya mipaka 
yaani Sirari , Tunduma, na Namanga. Mipaka nyingine inadhibitiwa 
na ofisi za kanda. Hii inafanya mawanda ya ukaguzi kuwa hafifu 
kwani si rahisi kwa afisa kanda kusimamia mipaka iliyo mbali. 
Hivyo kupelekea uwezekano wa kuingia kwa chakula kisicho 
salama nchini. 
 
Ukaguzi juu ya usimamizi wa watoto waishio katika mazingira 
magumu unaofanywa na Idara ya Ustawi wa Jamii umebaini kuwa 
si makundi yote ya watoto wanaoishi katika mazingira magumu ni 
yanahudumiwa kwani watoto wa mitaani pamoja na watoto waishio 
katika mazingira magumu katika nyumba za watoto 
hawakuhusishwa wakati wa kuwabaini watoto hao.zoezi la 
kuwabaini hufanyika kwa 65% tu ya mitaa/vijiji katika Tanzania 
Bara. Pia ilionekana kuwa si watoto wote waishio katika mazingira 
magumu hupata kila aina ya msaada.  
 
Huduma zinazotolewa kwa watoto waishio katika mazingira 
magumu zimekuwa ni za aina moja ya huduma wakati huduma 
nyingine zilitolewa mara chache au hazikutolewa kabisa. Msaada 
wa elimu ndio huduma iliyotolewa sana kufikia 80% shule 
zilizotembelewa wakati zaidi ya theluthi mbili ya Halmashauri 
hazikutoa misaada ya kisaikolojia na ya kuwaimarisha kiuchumi. 
Zaidi ya 40% ya halmashauri hazikutoa misaada ya mahuduma ya 
afyabu kwa watoto waishio katika mazingira magumu. 

 
 
8.2.9 Ubora mdogo wa huduma 

Ukaguzi wa Watoto waishio kwenye mazingira magumu umebaini 
kuwa tatizo la vitambulisho lilisababisha wanaostahili huduma 
wazikose huku wale wasiostahili wanazipata. Huduma 
zinazotolewa si endelevu na hutolewa na watu wa kujitolea ambao 
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si Maafisa Ustawi wa Jamii hivyo hawakuwa na uwezo wa kutoa 
huduma ambayo inahitaji mtaalamu wa ustawi wa jamii, kama vile 
msaada wa kisaikolojia.  
 
Ukaguzi wa udhibiti gharama katika manunuzi ya umma umebaini 
kuwa si mara zote miradi ya ujenzi wa majengo ilitekelezwa kama 
ilivyopangwa. Asilimia 37 ya miradi haikujengwa kwa ubora 
uliokusudiwa.  
 
Kwa maelezo zaidi ya udhaifu uliobainishwa katika kila ripoti ya 
ukaguzi wa ufanisi kati ya ripoti sita rejea Kiambatanisho Na 1 cha 
ripoti hii. 

 
 

8.3 Hitimisho la Jumla 

Uchambuzi hapo juu unaonesha udhaifu katika usimamizi. Utendaji 
kazi kwa ufanisi katika serikali haujafikiwa kwa sababu ya udhaifu 
uliopo kama ulivyojitokeza katika kaguzi nyingi zilizofanywa. 
Maeneo yote yaliyobainishwa yana uhusiano hivyo matokeo yake 
huathirika yote kwa pamoja. Ni dhahiri kuwa mipango duni huathiri 
utendaji mzima wa shughuli. 
 
Mipango duni huathiri mchakato wa bajeti kwani bajeti ni kielelezo 
cha mipango katika tarakimu katika kipindi maalum. Wadau ni 
hushindwa kutekeleza majukumu yao kwa kukosa uratibu kwani 
uratibu mzuri miongoni mwa wadau unahitaji mipango sahihi tangu 
hatua za awali za uanzishwaji juu ya jinsi wadau. 
 
Mipango mizuri na miundo peke yake haitoshi kuleta matokeo 
mazuri. Ni muhimu kufuatilia kazi zinavyofanyika katika hatua zote 
za utekelezaji. Kwa upande mwingine, ufuatiliaji peke yake 
hautoshi kusahihisha mapungufu katika  mipango na matokeo. 
Taarifa za ufuatiliaji zinahitajika na zinapaswa kutumika katika 
kuhamasisha maboresho au kuimarisha mipango. Ni vigumu sana 
kwa kutathmini shughuli ambayo haikuandaliwa vema wala haina 
utaratibu wa kufuatilia maendeleo yake. 
 
Tathmini huboresha ufuatiliaji kwa kutoa uchambuzi huru na wa 
kina wa nini kinafanya kazi na nini hakifanyi kazi, na kwa nini 
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ilitokea hivyo. Baada ya kutekeleza na kufuatilia mpango kwa 
muda fulani, ni muhimu wasimamizi kufanya tathmini ya hali kwa 
kutumia mtu wa nje. Tathmini bora hutoa maoni ambayo yanaweza 
kutumika kwa ajili ya kuboresha. Tathmini pia hubainisha matokeo 
yasiyotarajiwa na matokeo ya mipango ya maendeleo, ambayo 
ingeweza kutokuwa wazi katika ufuatiliaji wa kawaida kwa sababu 
ufuatiliaji huu unalenga katika utekelezaji wa mpango wa 
maendeleo. Taarifa zinazotokana na tathmini huleta ufahamu na 
uelewa mpya katika taasisi.  
 
Mapungufu katika usimamiaji wa takwimu, ufuatiliaji, tathmini na 
utoaji taarifa huzuia upatikanaji wa taarifa sahihi ambazo zinaweza 
kutumika kwa ajili ya maboresho ya baadaye. 

 

8.4 Mapendekezo kwa Ofisi ya Waziri Mkuu 

Uchambuzi uliooneshwa hapo juu pamoja na hitimisho 
vinatupelekea kutoa mapendekezo yenye lengo la kuboresha 
utendaji katika shughuli za serikali kama ifuatavyo: 
 

Mipango na bajeti 

Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kuwa taasisi zote za serikali 
(Serikali Kuu na Serikali za Mitaa) zinatelekeza yafuatayo katika 
kuandaa mipango na bajeti kwa ajili ya shughuli za serikali: 
 

 Shughuli zote muhimu zinabainishwa kasha mpango kamili 

unaandaliwa. 

 Uchambuzi wa hatari zinazoweza kujitokeza ufanyike katika 

hatua za mipango ili kutenga rasilimali kwa gharama nafuu. 

 Ugawaji wa rasilimali ni kufanyika kwa misingi ya mahitaji ya 
kipaumbele na hatari zilizopo. 

 

Uratibu miongoni mwa wadau muhimu  
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Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kuwa taasisi zote za serikali 
(Serikali Kuu na Serikali za Mitaa) zinafanya yafuatayo katika 
uratibu wa wadau katika utekelezaji wa program za serikali: 
 
Kuwe na mfumo madhubuti kwa ajili ya kutathmini utendaji wa 
wadau katika programu zilizo chini ya uratibu wa serikali. 
 
Utekelezaji wa sheria 

Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kuwa taasisi zote za 
serikali (Serikali Kuu na Serikali za Mitaa) zinafanya yafuatayo 
linapokuja suala la utekelezaji wa sheria zilizopo katika utekelezaji 
wa mipango mbalimbali ya serikali: 
 

 Adhabu stahili zitolewe kwa taasisi za serikali na/au 
wanaokiuka sheria ili kuepuka hasara au kutotekelezwa kwa 
majukumu; 

 Adhabu zilizopo zitekelezwe na kusimamiwa kwa ufanisi ili 
kupunguza na kudhibiti vitendo haramu; 

 Adhabu zinazotolewa zifanyiwe mapitio ipasavyo ili 
kuhakikisha kwamba zinatimiza lengo la kuzuia vitendo 
vinavyokiuka sheria.  

 

Ufuatiliaji, tathmini na taarifa za utendaji 

Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kuwa taasisi zote za 
serikali (Serikali Kuu na Serikali za Mitaa) zinafanya yafuatayo 
linapokuja suala la ufuatiliaji, tathmini na utoaji za taarifa ya 
programu za serikali: 
 

 Zihakikishe kwamba taasisi zote za serikali zinaandaa 
viashiria vya utendaji na namna ya kutathmini utendaji wao; 

 

 Mara kwa mara kufuatilia na kutathmini utendaji wa taasisi 
zote za serikali katika ili kuhakikisha kuwa taasisi zote za 
serikali zinatathmini utendaji wake na kuandaa ripoti za 
utendaji wake; na 
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 Kuandaa utaratibu wa kina wa kitaifa kwa ajili ya kufuatilia 
na kutathmini shughuli / programu za serikali katika ngazi ya 
kitaifa. 
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Kiambatanisho I 
Muhtasari wa madhaifu yanayojirudia katika utekeleza wa shughuli za Serikali 

 
Madhaifu 
yaliyotam
buliwa na 
kuonekan
a katika 
kaguzi 
mbalimbal
i  

Ukaguzi wa 
Usimamizi Wa 
Utambuzi Na 
Utoaji Wa 
Huduma Kwa 
Watoto 
Wanaoishi 
Katika Mazingira 
Hatarishi 
Tanzania 

Ukaguzi wa 
Usimamizi Wa 
Ukaguzi Wa 
Bidhaa Za Nje 
Tanzania 

Ukaguzi Wa 

Ufanisi Katika 

Usimamisi Wa 

Ukaguzi Wa 

Chakula 

 

Ukaguzi wa 
usimamizi wa 
wanyama pori 

Usimamizi 
wa taka 
zinazotokan
a na tiba 

Usimamizi na 
udhibiti wa 
gharama 
katika 
manunuzi ya 
umma 

Mapungufu 

katika 

uandaaji wa 

mipango  

Kuna udhaifu katika 
kuandaa mipango ya 
utambuzi na utoaji 
huduma kwa watoto 
wanaoishi katika 
mazingira hatarishi;  
 
Halmashauri hazina 
mipango madhubuti 
ya kufanya kazi ya 
utambuzi wa watoto 
wanaoishi katika 
mazingira magumu 
inayofika katika vijiji 
na mitaa yote ndani 
ya halmshauri husika 
na pia kutoa huduma 
zote za msingi;  
 

Shirika la Viwango 

halina mfumo wa 

kutathmini nyaraka 

mna miongozo yake 

inayotumika katika 

upangaji wa kazi za 

ukaguzi wa ubora wa 

bidhaa nchini 

 

 

 

 

Mipango ya kazi 
iliyoandaliwa 
haikuwa na taarifa 
za msingi kama vile 
lengo kuu, 
linalotarajiwa 
kufikiwa, viashiria 
vya msingi vya 
hatari katika ubora 
wa chakula, aina 
gani ya miongozo 
itumike n.k   

 

  

Kukosekana 
kwa makisio 
sahihi 
yanayohusu 
usafiri wa 
ndege;  
 
Hakuna mapitio 
yenye lengo la 
kusasisha 
makadirio kabla 
ya kuingia 
mikatabavel  
 
 
Utekelezaji wa 
miradi 
haukuzungatiwa 
mipango 
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Madhaifu 
yaliyotam
buliwa na 
kuonekan
a katika 
kaguzi 
mbalimbal
i  

Ukaguzi wa 
Usimamizi Wa 
Utambuzi Na 
Utoaji Wa 
Huduma Kwa 
Watoto 
Wanaoishi 
Katika Mazingira 
Hatarishi 
Tanzania 

Ukaguzi wa 
Usimamizi Wa 
Ukaguzi Wa 
Bidhaa Za Nje 
Tanzania 

Ukaguzi Wa 

Ufanisi Katika 

Usimamisi Wa 

Ukaguzi Wa 

Chakula 

 

Ukaguzi wa 
usimamizi wa 
wanyama pori 

Usimamizi 
wa taka 
zinazotokan
a na tiba 

Usimamizi na 
udhibiti wa 
gharama 
katika 
manunuzi ya 
umma 

Mipango ya kazi 
iliyoandaliwa 
haikuwa na taarifa za 
msingi kama vile 
lengo kuu, 
linalotarajiwa 
kufikiwa na 
Halmashauri husika 
katika utoaji wake wa 
huduma:  
 
Mipango ya pamoja 
baina ya Sekretariati 
za mikoa na 
Halmashauri pamoja 
na Watoa Huduma 
ilikuwa haifanyiki 
kwa umakini  

Wakaguzi wa ubora wa 

bidhaa waliziona 

baadhi ya nyaraka na 

miongozo inayotumika 

katika kaguzi zao 

kwamba haifai na 

inahitaji kufanyiwa 

mapitio 

 

iliyowekwa.  
 

Udhaifu 

katika 

uratibu  

Wadau mbalimbali 
wa utoaji huduma 
kwa watoto 
wanaoishi katika 
mazingira magumu 
hawashirikiani katika 

Wadau mbalimbali 
katika ukaguzi wa 
ubora wa bidhaa nchini 
hawashirikiani katika 
kupeana taarifa na 
takwimu mbalimbali za 

there is poor 
coordination with 
other stakeholders, 
 
Information is not 
shared among the 

 

Shughuli za 
usimamizi wa 
takatiba nchini 
haziratibiwi 
vizuri.  
 

Hakukuwa na 
uratibu mzuri 
baina ya wizara 
za kisekta na 
OWN-TAMISEMI.   
 



Page 114 

 

Madhaifu 
yaliyotam
buliwa na 
kuonekan
a katika 
kaguzi 
mbalimbal
i  

Ukaguzi wa 
Usimamizi Wa 
Utambuzi Na 
Utoaji Wa 
Huduma Kwa 
Watoto 
Wanaoishi 
Katika Mazingira 
Hatarishi 
Tanzania 

Ukaguzi wa 
Usimamizi Wa 
Ukaguzi Wa 
Bidhaa Za Nje 
Tanzania 

Ukaguzi Wa 

Ufanisi Katika 

Usimamisi Wa 

Ukaguzi Wa 

Chakula 

 

Ukaguzi wa 
usimamizi wa 
wanyama pori 

Usimamizi 
wa taka 
zinazotokan
a na tiba 

Usimamizi na 
udhibiti wa 
gharama 
katika 
manunuzi ya 
umma 

kupeana taarifa na 
takwimu mbalimbali 
za utendaji wa utoaji 
huduma kwa watoto 
hao.  
 
 

utendaji wa utoaji 
huduma.   
 
 

stakeholders.  
 
Mamlaka ya 
Chakula na Dawa 
haikuwa na uwezo 
wa kupata taarifa 
mbalimbali za idadi 
ya chakula kutoka 
TRA  kinachoagizwa 
kutoka nje ya nchi  

Taarifa muhimu 
zinazohusu 
usimamiza wa 
takatiba kama 
vile miongozo 
haziwafikii 
baadhi ya 
watendaji 
muhimu.  

 

Mapungufu 

katika utoaji 

wa huduma  

Si aina zote za 
watoto wanaoishi 
katika mazingira 
magumu waliweza 
kufikiwa  
 
Utambuzi ulifanyika 
katika asilimia 65 tu 
ya mitaa na vijiji 
Tanzania Bara 
 
Watoto wachache tu 
wanaoishi katika 
mazingira hatarishi 

Kaguzi za Ubora wa 
bidhaa hazikuweza 
kufanyika katika 
mipaka na bandari zote 
nchini kwa sababu ya 
uhaba wa wakaguzi  

Sio mipaka yote 32 

iliweza kufikiwa na 

maofisa kutoka 

TFDA wakati wa 

kaguzi zao 

 

  Ujenzi wa 
majengo ya 
serikali 
haukutekelezwa 
kama 
ulivyopangwa.  
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waliweza kupatiwa 
huduma za msingi  
 
Utambuzi 
uliwatambua baadhi 
ya watoto ambao 
hawana sifa ya 
kupata huduma za 
msingi kutoka 
setikalini   

Usimamizi 

wa Sheria na 

Taratibu   

 

 

 

 

 

Idadi ya maonyo ya 

maandishi 

yanayotolewa na 

wakaguzi wa TBS 

yameongezeka huku 

ushahidi ukiwa mdogo 

kuonyesha ya kwamba 

bidhaa zenye ubora 

dhaifu zimeteketezwa 

au kurudishwa 

zilikotengenezwa. Pia, 

kama adhabu kali zaidi 

Hatua mbazo si 

muafaka 

zilichukuliwa dhidi 

ya wale waliovunja 

Sheria za udhibiti 

wa chakula nchini 

mkano, wale 

wasiokuwa na 

leseni na wala 

kusajiliwa na 

Mamlaka ya 

Mahakimu hawana 
ufahamu juu ya 
thamani halisi ya 
maliasili hivyo hutoa 
adhabu ndogo 
ambazo haziwi 
tishio kwa 
wanaokutwa na 
hatia ya vitendo vya 
ujangili. 
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zilichukuliwa dhidi ya 

wale waliorudia 

makosa yao. 

 

Chakula na Dawa 

 

Ufinyu wa 

bajeti  

Zaidi ya theluthi mbili 

ya Halmashauri 

(Halmashauri sita) 

hawakuwa na bajeti 

ya kazi ya utambuzi 

wa WWMH 

 

Hakukuwa na bajeti 
iliyowekwa maalum 
kwa shughuli za 
ukaguzi wa ubora wa 
bidhaa nchini  
 

 

Wizara ya Maliasili 
haikutenga fedha za 
kutosha kwa ajili 
kufanya doria katika 
mapori ya akiba na 
mapori tengefu. 

Watendaji 

katika ngazi 

zote 

hawakutoa 

kipaumbele 

kwa masuala 

ya usimamizi 

wa takatiba 

katika kuandaa 

bajeti zao 

 

Mapungufu 

katika 

upashanaji 

habari 

Kazi ya kuripoti 
utekelezaji wa utoaji 
wa huduma ilikuwa 
haifanyiki   

Utoaji wa taarifa juu ya 
utekelezaji wa kaguzi 
za ubora wa bidhaa 
zinazoingia nchini 

Ripoti za Ukaguzi 
(Inspection 
memorandums) 
hazikuruhusu kutoa 

 

Shughuli za 
usimamizi wa 
takatiba katika 
ngazi zote 
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wa taka 
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Usimamizi na 
udhibiti wa 
gharama 
katika 
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umma 

mbalimbali  
Asilimia 67 taasisi za 
serikali 
hawakuandaa ripoti 
zozote za kiutendaji 
na hivyo kushindwa 
kuziwasilisha . 
Sehemu kubwa ya 
Halmashauri 
ilishindwa 
kuwasilisha ripoti 
hizo katika 
secretariat za mikoa.  

ulikuwa si wa 
kuridhisha 
 

nafasi kwa mkaguzi 
kuandika maoni 
mbayo ni ya ziada. 
Hii ni kutokana na 
jinsi fomu hyo 
ilivyotengenezwa. 
 
Rejista za Ukaguzi 
kushindwa kuweka 
taarifa za msingi za 
utekelezaji wa 
maagizo ya 
wakaguzi ili yaweze 
kuwa msingi mzuri 
wa ufuatiliaji wakati 
wa kaguzi 
zinazofuata 
 

nchini 
hazikuratibiwa 
vema.  
 
Sehemu kubwa 
ya wahusika 
katika 
usimamizi wa 
takatiba katika 
vituo vya 
kutolea 
huduma, 
halmashauri, 
sekretarieti za 
mikoa 
hawafahamu 
majukumu yao 
yanayohusu 
usimamizi wa 
takatiba. 

Utunzaji wa 

Takwimu na 

Mfumo wa uwekaji 
wa taarifa na 
takwimu katika 
Halmashauri zote 

Baadhi ya takwimu na 
taarifa mbalimbali 
zilikuwa zinakosekana 
nah ii ni kwa sababu ya 

 

 

Sekretarieti za 

Mikoa, 

halmashauri na 
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Taarifa  ulionekana kuwa 
dhaifu haswa baada 
ya taarifa hizo 
kutokufanyiwa 
mchanganuo wowote 
ule.  
 

 

 

mfumo dhaifu wa 
kutunza taarifa  
 
Badhi ya takwimu 
zilikuwa zinatofautiana 
kutoka nyaraka moja 
mpaka nyinngine  
 

vituo vya 

kutolea 

huduma za afya 

havijaandaa 

shughuli za 

kufanya kwa 

kufuatampango 

wa Taifa wa 

usimamizi wa 

takatiba  

Udhaifu 

katika 

Tathmini 

Zaidi ya Asilimia 50 
ya viashiria vya 
utendaji katika 
maeneo ya 
mgawanyo wa fedha, 
na utoaji wa huduma 
na taarifa za WWMH 
hazikutumika wakati 
wa ufanyaji wa 
tathmini yoyote.  
 

Kurugenzi ya 
Menejiment ya Ubora 
wa Bidhaa (TBS) 
hawajaandaa 
muongozo wa jinsi ya 
kuandaa ripoti ya 
Tathmini ya utekelezaji 
wa Kaguzi za Ubora wa 
bidhaa  
 
Wizara ya Viwanda na 

Hakukuwa na 
vigezo au viashiria 
vya ubora wa 
utendaji na hivyo 
kushindwa kufanya 
tathmini ya kaguzi 
za udhibiti wa ubora 
wa chakula nchini 
 
 

Wizara ya Maliasili 
haikufanya 
uchambuzi juu ya 
utendaji wa 
makampuni ya 
uwindaji katika 
kipindi cha 2009 
hadi 2012.  
 
Wizara ya Maliasili 
hakutolea taarifa 

Halmashauri 
hazifuatilii 
vema utendaji 
wao katika 
shughuli za 
usimamizi wa 
takatiba;  
 
Usimamizi 
unaofanywa 
na 
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Ripoti za 
Halmashauri zilikuwa 
kimya kuhusiana na 
vitu vifuatavyo: idadi 
ya WWMH waliopata 
huduma, n.k.  
 
Halmashauri 
hazikuweza kuandaa 
ripoti yoyote ya 
Tathmini ya 
utekelezaji wa kazi 
za utoaji huduma kwa 
WWMH 
 

Biashara haijawahi 
kufanya tathmini yoyote 
ile kuhusiana na 
utekelezaji wa kaguzi 
za ubora wa bidhaa 
unaofanywa na Shirika 
la Viwango nchini  
 

namna ambavyo 
makampuni ya 
uwindaji 
yamechangia katika 
maendeleo ya jamii 
zinazozunguka 
mapori pamoja na 
utunzaji wa 
mazingira  
 

halmashauri 
kwa vituo vya 
kutolea 
huduma za 
afya 
haukugusa 
masuala ya 
usimamizi wa 
takatiba. 
 
 

Udhaifu 

katika 

Mapitio ya 

Utekelezaji   

Viashiria kama vile: 
idadi ya WWMH 
waliojiunga na shule 
za msingi, 
mahudhurio ya shule, 
idadi ya WWMH 
wanaopokea msaada 
wa kisaikolojia, n.k 
vilikuwa haviripotiwi 

TBS hawajawahi 
kufanya tathini ya muda 
mrefu ya utekelezaji wa 
kazi zake za ukaguzi wa 
ubora wa bidhaa 
nchini. Kushindwa huku 
kumechangia uzorotaji 
wa kaguzi zake baada 
ya kutokuwa na uwezo 
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WWMH.  
 
 

 

 

wa kujifunza na 
kuboresha zaidi.  
 
 
Mpango Mkakati wa 
TBS haujafanyiwa 
mapitio ya nusu ya 
muda wake  
.  
 
 
 
 
Wizara ya Viwanda na 
Biashara haijafanya 
mapitio yoyote yale ya 
kazi za ukaguzi 
zinazofanywa na TBS  
 
. 

 


