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DIBAJI 
 
Nina furaha kuwakilisha Ripoti yangu ya Ukaguzi wa Ufanisi na Ukaguzi 
maalum. Ripoti hii ya jumla inahusu ripoti tano za ukaguzi wa ufanisi 
kwa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Mamlaka zenye wajibu wa 
kushughulikia masuala ya utoaji wa huduma za maji safi na maji taka 
nchini. Wakaguliwa wakuu walikuwa Wizara ya Maji pamoja na Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.  
 
Ripoti hii inalenga kutoa taarifa kwa wadau (wabunge, maofisa wa 
serikali kuu na serikali za mitaa, wanahabari, wafadhili, na asasi za 
kijamii na zisizo za kiserikali kuhusiana na matokeo ya ukaguzi yaliyopo 
kwenye ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi zilizofanywa na Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kufikia Mwezi Machi 2020. Ufafanuzi wa 
kina kuhusiana na taarifa zilizoandikwa kwa kifupi unapatikana kwenye 
ripoti husika za ukaguzi ambazo zilikabidhiwa kwa Maofisa Masuuli 
(Makatibu Wakuu) wa wizara husika. 
 
Ripoti hii inawasilishwa kwa Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, 
Dkt. John Pombe Magufuli kwa mujibu wa ibara ya 143 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Vifungu 34 (1) na (2) vya Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma, ya mwaka 2008. 
 
Chini ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 kama ilivyorekebishwa mwaka 2005, Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa kuwasilisha kwa Rais kila taarifa 
aliyotoa kwa mujibu wa Ibara ndogo (2) ya Ibara iliyotajwa. Mara taarifa 
hiyo inapopokelewa, Rais atamwelekeza waziri husika kuwasilisha taarifa 
hiyo mbele ya kikao cha kwanza cha Bunge kabla ya siku saba kupita toka 
kikao cha kwanza cha Bunge kuanza. Ibara hiyohiyo inamruhusu Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwasilisha ripoti yake kwa Spika 
wa Bunge iwapo Rais kwa sababu zozote zile atashindwa kuwasilisha ripoti 
hiyo kwa Spika kama sheria inavyotaka. 
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma, ya mwaka 2008,  
kumeimarisha uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu katika kutimiza majukumu 
yake ya kikatiba. Uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu unatarajiwa 
kuniwezesha kupata taarifa na kuwa na udhibiti muhimu wa rasilimali zote 
zilizopo kwa ajili ya Ofisi, ikiwa ni pamoja na rasilimali watu na fedha, 
ambazo zitaiwezesha Ofisi yangu kufanya kazi bila kuingiliwa na mtu au 
mamlaka yoyote, zikiwemo zile ninazozikagua. 
 
Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kunipa mamlaka ya kufanya 
Ukaguzi wa Ufanisi, Ukaguzi wa Utambuzi, Ukaguzi wa Mazingira, na 
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Ukaguzi Maalumu. Aina hizi za ukaguzi ni zaidi ya ukaguzi wa kawaida wa 
taarifa za fedha kama ambavyo tumekuwa tukifanya kwa miaka mingi. 
 
Kimsingi, taarifa hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge 
kuhusiana na matumizi sahihi na uwajibikaji, uwazi, na uadilifu katika 
matumizi ya rasilimali za umma, hususani katika masuala ya utoaji wa 
huduma za maji safi na maji taka nchini, ikiwemo usimamizi wa ujenzi 
wa miradi ya maji mijini, usimamizi wa miradi ya usambazaji maji vijijini 
, udhibiti wa uvunaji wa maji kutoka katika vyanzo vya maji, usimamizi 
wa usambazaji wa maji kutoka katika visima pamoja na usimamizi wa 
utoaji wa huduma za maji taka mijini.   
 
Lengo kuu la kufanya aina hizi za ukaguzi ni kuangalia iwapo rasilimali 
zilizotengwa zimetumika kwa ufanisi kwa kuzingatia uwekevu, tija, na 
ufanisi kama ilivyotarajiwa na kupitishwa na Bunge kwenye maeneo 
yaliyotajwa. 
 
Ni vizuri kufahamu kwamba wakati ofisi yangu inafanya ukaguzi na kutoa 
ripoti ya utendaji wa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, na Mashirika ya Umma 
kulingana na sheria katika taratibu zilizopo, wajibu wa kuhakikisha uwepo 
wa ufanisi, uwekevu, na tija katika matumizi ya rasilimali za umma ni wa 
Maofisa Masuuli.  Wakati huohuo, ni wajibu wa Maofisa Masuuli kuhakikisha 
uchunguzi unafanyika na mapendekezo niliyoyatoa yanatekelezwa 
kikamilifu. 
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi ataandaa taarifa za fedha kuhusu usimamizi wa rasilimali 
za umma ndani ya Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, na Mashirika ya Umma 
kuhusiana na tija na ufanisi kwenye utekelezaji wa programu mbalimbali 
za Serikali. Ofisi yangu inachangia kwa kutoa mapendekezo ili kuboresha 
utendaji katika sekta ya umma. Kwa jinsi hiyo, Serikali Kuu, Serikali za 
Mitaa, Mashirika ya Umma, na Ofisi yangu kwa pamoja zina mchango 
mkubwa kwa Bunge katika kujenga imani kwa umma katika usimamizi wa 
rasilimali za umma. Ingawa majukumu yanatofautiana, matarajio ya 
usimamizi bora kwa rasilimali yanafanana. 
 
Ninapenda kutambua weledi na dhamira ya wafanyakazi wa Ofisi yangu 
kwa juhudi kubwa walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia 
licha ya kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni pamoja na 
kukosa fedha za kutosha, kukosa vitendea kazi, mishahara duni, na wakati 
mwingine kufanya kazi kwenye maeneo yasiyofikika kirahisi. 
 
Ili kukidhi matarajio ya wabunge na umma kwa ujumla, Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za kufanya ukaguzi 
na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha 
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utendaji na uwajibikaji katika sekta ya umma. Aidha, Ofisi yangu 
inahakikisha ukaguzi wake unalenga na kuyapa kipaumbele maeneo 
muhimu yanayochangia au kutarajiwa kuchangia maendeleo ya sekta ya 
umma hasa usimamizi wa masuala yahusuyo usalama wa wanachi 
wanapopata huduma mbalimbali. Hivyo, kazi ya ukaguzi ni chachu katika 
usimamizi wa rasilimali za umma. 
  
Ninatarajia kuwa Bunge litatoa  taarifa hii ni muhimu katika kuiwajibisha 
Serikali kwa jukumu lake la usimamizi wa rasilimali za umma na utoaji wa 
huduma kwa Watanzania.  
 

 
 
 
Charles  E. Kichere 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
_____________________________ 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
4 Barabara Ukaguzi  
S.L.P 950 
11101 Dodoma 
30 Machi 2020 
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SHUKRANI 
 

Ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wote walioweka mazingira 
wezeshi kwangu kuweza kutimiza wajibu wangu wa kikatiba. Ninapenda 
kumshukuru kila mfanyakazi katika Ofisi yangu kwa jitihada zake ambazo 
zimeniwezesha kutoa ripoti kwa wakati. Ninalazimika kuishukuru familia 
yangu na za wafanyakazi katika Ofisi yangu kwa uvumilivu waliouonesha 
wakati wa kipindi chote cha kutimiza wajibu huu wa kikatiba. 
 
Ninapenda kuishukuru Serikali na Bunge letu tukufu kwa kuendelea 
kuisaidia Ofisi yangu katika kutekeleza majukumu yake. 
 
Vilevile, shukrani za pekee ziende kwa jumuiya ya wafadhili hasa Ofisi ya 
Ukaguzi ya Uholanzi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya 
Sweden kupitia Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Sweden (SNAO), 
Shirika la Umoja wa Mataifa la Maendeleo ya Kimataifa (USAID), DFID, 
Umoja wa Ulaya (EU), Ushirikiano wa Uswisi na Ujerumani (GFG project) 
ikisimamiwa na ushirikiano wa kimataifa wa Ujerumani (GIZ), na Bank ya 
Dunia kupitia  Mpango wa Usimamizi wa Fedha za Umma (PFMRP) na 
wengine wote waliotutakia mema ambao walichangia kwa njia moja au 
nyingine kwa nia ya kuleta mabadiliko katika Ofisi yangu. Mchango wao 
katika kuimarisha ujuzi wa wafanyakazi, mfumo wa teknolojia ya habari na 
mawasiliano, na nyenzo mbalimbali umechangia kwa kiasi kikubwa katika 
mafanikio yetu. 
 
Halikadhalika, ninapenda kuwashukuru wadau wengine wote, ikiwa ni 
pamoja na Maofisa Masuuli wa taasisi nilizozikagua kwa kutoa mchango 
mkubwa na taarifa muhimu zilizohitajika kwa ajili ya maandalizi ya ripoti 
mahususi za ukaguzi wa ufanisi ambazo ndizo zimewezesha uandaaji wa 
ripoti hii ya jumla.  
 
Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu wa 
kada mbalimbali kutoka Chuo Kikuu Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha 
Mzumbe, Chuo Kikuu cha Ardhi, Chuo cha Usimamizi wa Fedha, wataalamu 
wa kujitegemea, na maofisa wastaafu wa serikali kwa michango yao 
ambayo iliboresha ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi kupitia maoni na uhakiki 
walioufanya katika rasimu za ripoti.  
 
Ninapenda pia kuishukuru Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu 
ambayo ripoti hii pamoja na ripoti mahususi zitafikishwa kwa ajili ya 
uchunguzi, majadiliano, na kutoa maelezo yake. Tunatarajia kuwa Kamati 
ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu itatupa maboresho na mwelekeo 
utakaotokana na mjadala wa ripoti hizi. 
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Mwisho, ninapenda kuwashukuru Maofisa Masuuli na watumishi wote wa 
taasisi za umma Tanzania nzima. Ninatambua pia mchango wa 
walipakodi ambao ripoti hii tunaitoa kwao. Mwenyezi Mungu awabariki 
nyote kadri mnavyojitoa katika kusimamia uwajibikaji wa matumizi ya 
rasilimali za umma nchini. 
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MUHTASARI 

Ukaguzi wa Ufanisi unalenga kuboresha muundo wa uwajibikaji na utendaji 
wa taasisi za Serikali. Pia unatoa tathmini huru ya namna ambavyo taasisi 
hizo zinatumia rasilimali katika kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia 
ubanaji wa matumizi, tija, na ufanisi. Kifungu cha 28 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma, ya mwaka 2008 inampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ya kufanya ukaguzi wa ufanisi kwenye sekta ya 
umma. 

Taarifa hii ya jumla ya ukaguzi inaelezea mapungufu ya jumla 
yaliyobainika, hitimisho pamoja na mapendekezo katika Ripoti tano  za 
Ukaguzi wa Ufanisi katika utoaji wa huduma ya maji safi na maji taka 
uliofanyika mwaka 2016 na 2019 unaohusu   Usimamizi wa Mikataba ya 
Ujenzi  wa Miradi ya Maji Mijini, Udhibiti wa Uvunaji wa Maji kutoka 
kwenye  Vyazo, Usimamizi wa Utoaji wa Huduma za Maji Taka Maeneo ya 
Mijini, Miradi ya Usambazaji wa Maji yatokanayo na Visima Virefu na 
Usimamizi wa Miradi ya Maji Vijijini. 
 
Mwelekeo maalumu umetolewa katika kuchunguza mifumo ya kusimamia 
utoaji wa huduma za maji safi na salama na maji taka nchini ili kuboresha 
upatikanaji wa huduma za maji na maji taka kwa wananchi ili kuwezesha 
kupunguza umasikini kwa kuongeza usalama wa chakula na usafi wa 
majumbani na  kuwa  na mazingira endelevu. 
 
Ripoti ya jumla juu ya sekta ya maji inatoa maelezo juu ya mambo 
yaliyobainishwa na kaguzi za ufanisi zilizofanyika na kulinganisha kile 
kilichotarajiwa  juu ya utoaji wa huduma za maji safi na maji taka. Kwa 
ujumla, ripoti hii inakusudia kusaidia Wabunge, Serikali, Vyombo vya 
habari, Umma na wadau wengine kuchukua maamuzi sahihi ili kutekeleza  
Mapendekezo  kwa ajili ya kuongeza  tija, ufanisi na Uwekevu  katika sekta 
ya maji. 
 
Pia, ripoti hii ya jumla haikusudii kuwa mbadala wa ripoti tano 
zilizofanywa na kutolewa katika miaka ya kifedha iliyotajwa. Msomaji, 
anashauriwa kutegemea zaidi ripoti husika. Kadhalika, ripoti hii inatoa 
ufahamu kulingana na ripoti za ukaguzi wa ufanisi juu ya namna ambavyo 
taasis za serikali husimamia utoaji wa huduma za maji safi na maji taka na 
kuhakikisha kuwa kuna tija  katika utekelezaji wa utoaji huduma za maji 
safi na maji taka. 
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Matokeo ya kaguzi zilizofanyika ni kama ifuatavyo: 

Upatikanaji wa maji usiojitosheleza 

Asilimia 58.7 tu ya idadi ya watu wanaoishi vijijini waliweza kupata 
huduma ya maji safi na salama. Licha ya asilimia ya watu vijijini kupata 
huduma ya maji safi kuwa 58.7 mpaka mwaka wa fedha 2017/18, ilibainika 
kuwa, sio vijiji vyote kutoka halmashauri 12 zilizotembelewa vilikuwa 
vinapata huduma ya maji. Pia, kiasi cha maji kilichokuwa kinapelekwa kwa 
wananchi kilikuwa hakitoshelezi kwa sababu Wizara ya Maji, na OR-
TAMISEMI haikuhakikisha kuwa kiasi cha kutosha cha majii kinatolewa kwa 
jamii. 
 
Sababu iliyopelekea uhaba wa upatikanaji wa maji safi na salama ilikuwa 
mapungufu wakati wa maandalizi ya Miradi ya Maji iliyopelekea 
miundombinu ya maji kujengwa bila kuwa na vyazo vyenye uhakika wa 
upatikanaji wa maji; hatimaye kupelekea kupoteza rasilimali kwa 
kutekeleza miradi ambayo mwisho haitimizi lengo. 

Kiasi kidogo cha maji  kilisambazwa kwa wananchi  

Ukaguzi umebaini kuwa, Wizara ya Maji na OR-TAMISEMI haikuhakikisha 
kuwa kiasi cha kutosha  cha maji kinasambazwa kwa jamii. Hii ni kwa 
sababu, miradi mingi ya usambazaji wa maji iliyotekelezwa katika baadhi 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa haikutoa kiasi  cha maji ambacho 
kilitarajiwa hapo awali.  Kwa mfano, ilibainika kuwa kati ya miradi 42 ya 
maji ya visima virefu  iliyotekelezwa katika Mamlaka  za Maji na Usafi wa 
Mazingira katika miji iliyofanyiwa ukaguzi, visima virefu 7 (sawa na 
asilimia 17%) vilitoa maji chini ya kiwango kilichotarajiwa. 

Pia, ubora wa maji yaliyosambazwa kwa jamii ulikuwa hautoshelezi, 
ambapo sampuli za maji 709 kati ya 6,615 kutoka katika maji ya visima 
virefu, ambayo ni sawa na asilimia 10.7, hazikufikia viwango vya ubora 
kwa ajili ya matumizi ya nyumbani. Ilibainika kuwa maji yalikuwa na 
kiwango cha chuma, manganizi, fluoride, nitrate; na baadhi ya vyanzo 
vilikuwa na vimelea vya magonjwa. Licha ya maji yaliyopimwa kutoka 
kwenye visima virefu kadhaa kutofikia viwango vya ubora, bado maji 
kutoka kwa visima hivyo yalisambazwa kwa jamii. 

Pia, ilibainika kuwepo kwa  udhibiti hafifu wa vyanzo vya maji kutokana na  
shughuli za kilimo na shughuli zingine za kibinadamu kama vyoo vya umma 
ambavyo vilijengwa karibu na vyanzo vya maji, hivyo kuchangia kuchafua 
vyanzo vya maji. 
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Upatikanaji wa huduma ya maji taka usiojitosheleza maeneo ya mjini 

Kwa wastani, kati ya asilimia 73 ya watu waliopata huduma ya maji, ni 
asilimia 9 tu wako kwenye mtandao wa maji taka, na asilimia 91 
wanategemea magari ya maji taka ili kusafirisha hayo majitaka 
yanayozalishwa. 

Kulikuwa na hali isiyoridhisha ya utoaji wa huduma za utoaji wa maji taka 
kwa kutumia magari ya maji taka ambao hutolewa na Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa. Ukaguzi ulibaini kuwa sio maji taka yote yaliyozalishwa  
yalikusanywa kwa wakati mwafaka. Hii ilisababisha kufurika kwa maji taka 
kutoka katika mashimo ya vyoo katika mitaa kadhaa hasa kutoka kwa 
majengo ya kibiashara na maeneo yenye watu wengi. Hii ilipelekea 
utiririshaji haramu  wa maji taka kwenye mazingira, hasa wakati wa mvua. 

Pia ilibainika kuwa utoaji wa huduma za maji taka kwenye maeneo ya 
mijini unaotolewa na Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira hauridhishi. 
Hii ilisababishwa na mitandao ya maji taka kushindwa kufanya kazi, 
kulikokudhihirishwa na kufurika kwa mabwawa ya maji taka. Hii 
ilisababishwa na kuziba kwa mabomba ya maji taka, matumizi mabaya ya 
mifumo ya maji taka, na kukosekana kwa uratibu kati ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira katika kudhibiti 
uharibifu wa mtandao wa maji taka. 

Mipango isiyojitosheleza ya utoaji wa huduma ya maji safi na maji taka 

Licha ya juhudi za Wizara ya Maji katika kuhakikisha kuwa miradi yote 
inapangwa vizuri, kulikuwa na changamoto katika uandaaji wa mipango. 
Changamoto zilizobainika  zilikuwa ni kwenye  upembuzi yakinifu, makisio 
ya wanufaika wa miradi ya maji na maji taka, usanifu wa miradi ya maji, 
na uandaji wa nukuu za makadirio ya ukubwa wa kazi na bei ya miradi ya 
maji. 

Upembuzi yakinifu ulikuwa haufanyiki vizuri, hususani utafiti wa kijiolojia, 
na kusababisha kiasi cha mwamba kwenye njia ya mabomba 
kutokujulikana ipasavyo, uchunguzi wa tabia ya udongo haukufanywa 
ipasavyo ili kupendekeza mabomba sahihi ya kutumika, pia utafiti wa 
kihaidrolojia haukufanyika vizuri ili kujua kiasi halisi cha maji 
kitakachopatikana. Uchunguzi duni wa kijiolojia na uchunguzi wa tabia ya 
udongo wakati wa maandalizi ya uketelezaji wa miradi ya maji 
umesababisha ongezeko la gharama ya miradi ya maji kwa kiasi cha Shs 
milioni 2,111. Pia, kutokufanyika kwa utafiti wa kutosha wa kihaidrolojia 
ilikuwa moja ya sababu kuu kwa visima virefu 490 kati ya visima virefu 
1,485 vilivyochimbwa kukauka. 
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Ilibainika pia kuwa, makisio ya mahitaji ya huduma ya maji safi na maji 
taka hayakufanywa vizuri. Hii ilisababisha kuongeza kwa idadi ya 
wanufaika wa miradi ya maji wakati wa utekelezaji wa miradi. Ongezeko 
la idadi ya wanufaika lilisababisha kuongezeka kwa mawanda ya kazi, na 
moja kwa moja kusababisha kuongezeka kwa gharama ya miradi; hatimaye 
kuchangia kuchelewa kukamilika kwa miradi ya maji. Pia kutokana na 
kushindwa kukisia kwa usahihi mahitaji ya huduma ya maji taka,  
mabwawa ya maji yamefurika kutokana na kupokea maji taka mengi zaidi 
ya uwezo wake. 

Ununuzi na usimamizi  usiojitosheleza wa mikataba ya miradi ya maji 

Usimamiaji duni wa ununuzi wa miradi ya maji 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Maji, OR-TAMISEMI na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa hawakushughulikia vya kutosha  na kusimamia mikataba ya miradi 
ya maji. Hii ilithibitishwa na kupewa kazi kwa wakandarasi ambao 
hawakuwa na sifa na uwezo wa kutekeleza miradi hiyo kulingana na 
matakwa ya mikataba. Hali hii ilitokana na idadi ndogo ya wakandarasi 
waliofanyiwa uhakiki kabla ya kupewa mikataba; na tathmini duni ya 
wakandarasi kabla ya kupewa  vibali vya uchimbaji wa visima. 
 
Pia, Wizara ya Maji na Mamlaka ya Miji safi na usafi wa mazingira 
hazikufuatilia ipasavyo gharama za miradi ya maji ambayo waliisimamia. 
Hii inathibitisha kuwapo kwa gharama kubwa za kuchimba visima ambazo 
zilikuwa juu ya wastani wa gharama ya kuchimba visima kwa kila mita kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa  zilizotembelewa. Pia, miradi kadhaa 
iliyopitiwa ilitekelezwa kwa gharama ambazo zilikuwa kubwa kuliko bei 
zilizokubaliwa hapo awali. Ongezeko la bei kwa miradi yote ilikuwa karibu 
Shilingi za Kitanzania bilioni 30, ambayo ni sawa na asilimia 28 ya bei ya 
awali ya mkataba. 
 
Zaidi ya hayo, tulibaini kuwa, kulikuwa na udhibiti usiojitosheleza wa 
muda wa miradi ya maji, hali ambayo ilisababisha kuchelewa kukamilika 
kwa miradi ambapo asilimia 81 ya mikataba ya miradi ya maji 
haikumalizika kwa wakati. Ucheleweshaji ulikuwa kati ya miezi 3 hadi 
miaka 4. Kuchelewa kukamilika kwa miradi kulisababishwa na Wizara ya 
Maji, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira 
kutokufanya usimamizi wa kutosha wa miradi ya maji. Pamoja na hayo, 
kulikuwa na changamoto za kifedha kama vile kuchelewa kulipwa kwa 
wakandarasi, pamoja na kutokumalizika kwa wakati kwa maswala 
yahusuyo misamaha ya kodi na uhaba wa vifaa vya ujenzi. 
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Rasilimali isiyotosheleza kwa ajili ya kutoa huduma ya maji safi na maji 
taka 

Licha ya umuhimu wa kuwapo kwa bajeti ya kutosha, ugawaji na 
usambazaji wa rasilimali kwa utoaji wa huduma za maji safi na maji taka, 
Wizara ya Maji haikuhakikisha kuwapo kwa rasilimali za kutosha kwa ajili 
ya kutoa huduma ya maji safi na maji taka.  

Ilibainika kuwa Mamlaka za Serikali za Mtaa na Mamlaka za Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira hazina mikakati endelevu ya kutenga bajeti kwa ajili ya 
miradi ya maji. Hii inapelekea kutokuwapo kwa fedha ya kutosha kufanya 
marekebisho ya miundombinu ya visima virefu. Matokeo yake, miradi mingi 
ya maji imekuwa haitoi maji kwa sababu ya kukosekana kwa marekebisho 
ya mitandao hii ya maji safi. 

Vilevile, kulikuwa na mapungufu ya kibajeti kwa ajili ya kutoa huduma ya 
maji taka. Wakati wa kupanga bajeti, kumekuwa na utengaji mdogo wa 
bajeti kwa ajili ya huduma za maji taka. Ilibainika kuwa, kwa wastani, 
bajeti katika mamlaka zote ilikuwa ni bilioni 2.8, sawa na asilimia 9, ya 
mapato yanayokusanywa kutoka kwenye huduma ya maji taka. 
 
Mapitio ya rekodi za fedha zilionesha kuwa, Wizara ya Maji na Mamlaka za 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira zilikuwa zinapokea fedha chini ya asilimia 
41 (wastani kwa mwaka) ya bajeti ukiacha OR-TAMISEMI. Matokeo yake, 
kumekuwapo na kutokukamilika kwa miradi ya maji iliyoanzishwa.Vilevile, 
mapitio ya vyeti vya malipo ya wakandarasi yalionyesha kuwapo kwa 
ucheleweshwaji wa malipo kwa wakandarasi uliosababisha kuwapo kwa 
riba. 

Uratibu na ufuatiliaji usioridhisha wa huduma za maji na maji taka 

Ukaguzi ulibaini kuwa, kulikuwa na uratibu usioridhisha wa huduma ya 
kusambaza maji hii ilitokana na ukosefu wa ushiriki wa washirika katika 
kupanga matumizi ya maji. Sababu ya uratibu duni ni pamoja na 
usambazaji wa taarifa usio sawa kati ya watendaji kama vile Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira maji taka na 
Bodi za Maji za Mabonde kwa sababu ya muundo tofauti wa kuripoti, na 
pamoja na ukosefu wa mipango ya ushiriki wa wadau katika hatua tofauti 
za utekelezaji wa mradi. 

Pia, tulibaini kuwa ufuatiliaji duni wa shughuli za utekelezaji kwa ajili ya 
utoaji wa huduma ya maji safi na maji taka. Ufuatiliaji haukufanyika  kwa 
ufanisi kutokana na ukosefu wa viashiria muhimu vya utendaji, 
mawasiliano hafifu ya matokeo ya ufuatiliaji kwa wadau kushindwa 
kutekeleza mapendekezo ya ufuatiliaji, kushindwa kufuatilia utekelezaji 
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wa mapendekezo yaliyotolewa wakati wa ufuatiliaji na ufanisi hafifu wa 
mfumo wa upatikanaji taarifa. 
 
Zaidi ya hayo, Ukaguzi umegundua kwamba hakukuwa na ufanisi wa 
ufuatiliaji wa rasilimali maji chini ya ardhi na kupima wingi wa maji, kiasi 
na ubora wa maji chini ya ardhi, katika Bodi za Maji za Mabonde yote 8. 
Hii ni kutokana na ukosefu wa taarifa za kutosha na kushindwa kufuatilia 
rasilimali maji, na upungufu wa vituo vya ufuatiliaji wa maji chini ya 
ardhi. 
 
Hitimisho 
 
Kwa ujumla, tunatambua juhudi za Serikali katika kutoa huduma za maji 
safi na usafi wa mazingira nchini. Hata hivyo, masuala yaliyojitokeza 
katika ukaguzi yanatosha kuhitimisha kwamba, serikali bado haijafikia 
malengo ya kuhakikisha kuwa wananchi wote wanapata maji safi na 
huduma bora ya usafi wa mazingira ili kuboresha maisha yao. 
 
Utekelezaji wa mkakati wa Wizara ya Maji ambao ni muhimu kwa ajili ya 
uboreshaji wa utoaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira safi bado 
hausimamiwi vizuri na Wizara yenyewe pamoja na wadau wake. Hii ni kwa 
sababu ya changamoto zilizopo kwenye upatikanaji wa maji na usafi wa 
mazingira safi, mipango kwa ajili ya utoaji wa huduma ya maji safi na maji 
taka, usimamizi wa manunuzi na mikataba kwa ajili ya usambazaji wa maji 
safi na maji taka miradi, rasilimali kwa ajili ya utoaji wa huduma wa maji 
safi na maji taka pamoja na uratibu na ufuatiliaji wa utoaji huduma za 
maji safi na maji taka. 
 
Mapendekezo ya ukaguzi 
 
Wizara ya Maji inapaswa kuhakikisha kuwa: 

1. Upembuzi yakinifu wa miradi ya maji inayotarajiwa kutekelezwa 
unafanyika kwa kina na kutoa taarifa sahihi na muhimu katika 
kutengezeza usanifu wa miradi, kutoa makadirio ya kiwango na 
ubora wa maji; ili kupunguza ongezeko la gharama za miradi; na 
wakati huohuo, kukidhi mahitaji ya maji kulingana na idadi ya watu 
wanaotarajiwa kunufaika wakati wote ambapo mradi utakapokuwa 
unafanya kazi; 
 

2. Inaandaa mfumo utakaofanya kazi wa kupitia upembuzi yakinifu, 
usanifu na nukuu za makadirio ya mradi (BoQ) ili kuhakikisha kuwa 
miradi ya maji na maji taka imepangwa ipasavyo ili kupunguza 
ongezeko la gharama zisizo za lazima na kuchelewa kwa miradi; 
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3. Inatengeneza na kutekeleza mfumo madhubuti wa uratibu wenye 
kuainisha bayana majukumu ya kila mtendaji katika utoaji wa 
huduma za maji na maji taka nchini; 

 
4. Kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI, inaandaa mipango ya muda 

mrefu na mfupi pamoja na mfumo endelevu wa utoaji fedha kwa 
ajili ya miradi ya usambazaji wa maji safi na huduma za maji taka 
nchini; 
 

5. Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zinatengeneza modeli nzuri 
ya ugawaji wa rasilimali za kifedha baina ya Mamlaka za 
Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira ili kugharamia mahitaji 
ya vifaa vya miradi ya maji, ikijumuisha huduma za maji taka; 
 

6. Kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI, watekelezaji wa huduma za maji 
na maji taka wana watumishi wenye sifa za kitaaluma 
zinazohitajika na vifaa vyote vinavyohitajika ili kuweza kutimiza 
majukumu yao; 
 

7. Kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI, waziwezeshe taasisi za ununuzi 
(PEs) kuweza kuandaa na kupitia nyaraka za zabuni, kutathmini 
ripoti za wazabuni na mikataba ya miradi ya maji kabla ya kuingia 
mikataba hiyo ili kuzuia kuwashirikisha wakandarasi wasiokuwa na 
sifa; 
 

8. Kabla ya kuanza utekelezaji wa mikataba, pawe na rasilimali za 
kifedha za kutosha kutekeleza vyema mradi huo, ili kutatua/kuzuia 
matatizo yanayohusiana na kucheleweshwa kwa malipo ya 
wakandarasi; 

9. Inaimarisha mifumo ya ufuatiliaji wa huduma za maji na maji taka 
kuanzia ngazi ya halmashauri hadi ngazi za juu kwa kutengeneza 
mfumo madhubuti wa utekelezaji utakaozingatia muda, gharama 
na ubora wa miradi; 
 

10. Mipango ya ufuatiliaji na tathmini pamoja na viashiria vikuu vya 
kupima utendaji wa utoaji wa Huduma za Maji na Maji taka 
unaandaliwa na kutekelezwa kwa ufanisi; 
 

11. Kuna mifumo ya kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo 
yanayotolewa baada ya ufuatiliaji wa shughuli za huduma za maji 
na maji taka; 
 

12. Inaandaa na kutekeleza mfumo wa ufuatiliaji wa rasilimali za maji 
kwa kuzingatia viashiria vya hatari;  
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13. Bodi za Mabonde ya Maji na Mamlaka za Usambazaji wa Maji Mjini 

na Usafi wa Mazingira zinakusanya kwa ufanisi ada na tozo za  
watumiaji wa huduma za maji  zinazotolewa. Tozo na ada 
zilizokusanywa zinatumika kutekeleza shughuli zinazohusiana na 
utoaji wa huduma ya maji na maji taka kama vile mitambo ya 
kutibu maji machafu na mabwawa ya kutibu maji machafu: 
 

14. Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zinaunda mifumo madhubuti 
ya kudhibiti mitandao ya umma ya maji taka ikiwa ni pamoja na 
kuzuia utupaji wa taka ngumu  kwenye mitandao ya maji taka; 
 

15. Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zinatekeleza 
mikakati/hatua (measures) za kuimarisha ufanisi wa uendeshaji wa 
mitambo ya kutibu maji taka mfano mabwawa ya maji taka na 
kuhakikisha kuwa maji taka yanafikia viwango vilivyoanishwa 
kwenye viwango vya kitaifa vya maji taka; 
 

16. Kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinaweka mikakati ya kuhakikisha kuwa maji taka yanatolewa kwa 
jamii inayotumia huduma ya kukusanya na kuchakata maji taka 
katika mazingira taka hizo zinapozalishwa ; na 
 

17. Inaandaa mifumo ya kushirikisha sekta binafsi katika utoaji wa 
huduma za maji taka katika maeneo ya mijini. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 
 

1.1 Usuli wa ukaguzi wa ufanisi 
 
Ukaguzi wa Ufanisi ni muhimu kwa sababu unalenga kuboresha uwajibikaji 
na utendaji wa taasisi za Serikali ili wananchi wapate huduma 
zinazolingana na thamani ya fedha ziliyotumika. Vigezo kadhaa hutumika 
kuchagua maeneo yanayolengwa na Ukaguzi wa Ufanisi na Ukaguzi 
Maalumu. Miongoni mwa mambo hayo ni malalamiko kutoka kwa wananchi 
na umuhimu wa eneo linaloangaliwa pamoja na sababu za kijamii na 
kiuchumi. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi unatathmini ili kufahamu iwapo shughuli, mipango, au 
miradi inayohusisha rasilimali za umma katika Wizara, Idara, Serikali za 
Mitaa na Mashirika yote ya umma imesimamiwa kwa kuzingatia uwekevu, 
tija na ufanisi. Uwekevu, tija na ufanisi unaweza kuelezwa kama 
ifuatavyo: 
 

 Uwekevu - Kupunguza gharama za rasilimali zinazotumika 
katika shughuli huku kukizingatiwa ubora 
sahihi. 

 Ufanisi - Uhusiano kati ya matokeo, kwa kuzingatia 
bidhaa, huduma, matokeo na rasilimali 
zilizotumika kuzalishia. 

 Tija - Kiwango ambacho malengo yamefikiwa na 
uhusiano kati ya malengo yaliyokusudiwa na 
matokeo halisi katika shughuli husika. 

 
1.2 Mamlaka ya kukagua  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka ya 
kisheria ya kufanya Ukaguzi wa Ufanisi kupitia Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma, ya mwaka 2008. Kifungu cha 28 cha Sheria hii kinasema “Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa lengo la kuthibitisha 
uwekevu, tija na ufanisi katika matumizi ya fedha au rasilimali za taasisi 
ya umma, anaweza kukagua, kuchunguza na kutoa ripoti, kadri 
atakavyoona inafaa kuhusu: 

(a) Matumizi ya fedha na rasilimali za umma katika wizara, idara, 
mamlaka za serikali za mitaa, na mamlaka nyingine za serikali; 
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(b) Utekelezaji wa majukumu ya maofisa masuuli, wakuu wa idara, na 
wakuu wa taasisi mbalimbali za umma; 
 

(c) Utekelezaji wa matakwa ya sheria ya mazingira, kanuni, na sera 
ya ndani ya mazingira na viwango. 

Ukaguzi wa ufanisi unalenga kuangalia iwapo malengo ya awali 
yaliyowekwa yamefanikiwa. Kisha unaangalia iwapo uwekevu, tija na 
ufanisi umezingatiwa. Hatimaye mapendekezo yanatolewa kwa ajili ya 
kuboresha maeneo yaliyoonekana kuwa na mapungufu. 
 
Ukaguzi unafanyika kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya ukaguzi wa 
ufanisi. Viwango hivyo vinataka Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za 
Serikali kupanga na kutekeleza ukaguzi ili kupata ushahidi wa kutosha 
ambao utakuwa kigezo cha kuripoti mapungufu yaliyoonekana na kutoa 
hitimisho kwa kuzingatia lengo la ukaguzi husika. 
 
1.3 Madhumuni ya ripoti 

Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu waheshimiwa 
wabunge, vyombo vya habari, umma pamoja na wadau wengine ili waweze 
kufanya maamuzi yatakayoongeza uwekevu, tija na ufanisi katika shughuli 
za serikali. 

Ripoti hii inabainisha masuala mbalimbali yaliyoonekana katika kaguzi za 
ufanisi dhidi ya yale yaliyotarajiwa katika utoaji wa huduma za maji safi 
na maji taka nchini. Hii itajumuisha upatikanaji wa huduma za maji safi na 
maji taka, upangaji mipango kwa ajili ya upatikanaji wa huduma hizi, 
usimamizi wa mikataba ya ujenzi wa miundombinu ya maji, upatikanaji wa 
rasilimali kwa ajili ya utoaji wa huduma za maji safi na maji taka pamoja 
na ufuatiliaji na tathmini. Pia, muhtasari wa kila ripoti unatolewa kwa 
kubainisha mambo yatakayojadiliwa na Kamati za Kudumu za Bunge kwa 
kushirikisha maafisa masuuli wakati wa kusikiliza hoja za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.  

Ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa ripoti sita za Ukaguzi wa Ufanisi 
ambazo zimefupishwa katika sura zinazofuata. Ili kuweza kupata uelewa 
wa kina wa mada mahsusi zilizojadiliwa katika ripoti hii, msomaji 
anashauriwa pia kusoma ripoti binafsi zilizokamilika.  
 
Kwa hiyo ripoti hii ya jumla inajumuisha upembuzi uliofanywa na ofisi ya 
Taifa ya ukaguzi kutoka katika kaguzi tano za ufanisi katika sekta ya maji 
ambazo ni kaguzi za ufanisi katika: 
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i. Usimamizi wa ujenzi wa miradi ya maji mijini katika wizara ya maji 
ambayo inahusisha utekelezaji wake wa mapendekezo uliofanyika 
mwaka 2020; 

ii. Udhibiti wa uvunaji wa maji kutoka kwenye vyanzo vya maji 
(2017); 

iii. Usimamizi wa Utoaji wa huduma za maji taka maeneo ya mijini 
(2018); 

iv. Usimamizi wa miradi ya usambazaji wa maji kutoka kwenye visima 
virefu (2019); na  

v. Usimamizi wa miradi ya usambazaji maji maeneo ya vijijini (2019).  

1.4 Lengo kuu la Ripoti  

Ripoti hii imelenga kuonesha masuala yanayohusu namna ambavyo serikali 
inasimamia utoaji wa huduma za maji safi na maji taka nchini, ili 
kuhakikisha zinatolewa kwa ufanisi ili kuboresha upatikanaji wake kwa 
wananchi.   

Umuhimu wa maji 

Maji ni ya msingi kwa maisha na katika kutunza mazingira, na yana jukumu 
kubwa katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya Tanzania. Maji 
yanagusa nyanja zote za maisha ikiwemo ufugaji, kilimo, uvuvi, wanyama 
wa porini, viwanda, nishati, burudani na shughuli zingine za kijamii na 
kiuchumi 

Maji yana umuhimu mkubwa katika kupunguza umaskini kupitia kuongeza 
usalama wa chakula na usalama wa nyumbani, na uendelevu wa mazingira. 
Upatikanaji na usambazaji wa kutosha wa maji safi na salama hupunguza 
muda unaotumika katika kutafuta maji na kuboresha viwango vya afya za 
wananchi. 

Matumizi ya maji yaliyochafuliwa huhatarisha afya za watu kama 
inavyoshuhudiwa kwa ongezeko la magonjwa yanayotokana na maji yasiyo 
safi kama vile kuhara na kipindupindu. 

Sekta ya Maji huchochea mafanikio katika Mkakati wa Kitaifa wa Ukuaji wa 
uchumi na Kupunguza Umasikini (MKUKUTA), Malengo ya Dira ya 
Maendeleo ya Tanzania ifikapo 2025 na kufikia maendeleo endelevu na 
usimamizi na faida zingine za kiuchumi kupitia kuongezeka kwa 
upatikanaji wa huduma za maji safi na huduma za maji taka. 

Licha ya umuhimu wa maji katika maisha ya binadamu na maendeleo, 
usambazaji wa maji nchini umekuwa hafifu na hausambazwi kwa wakati, 
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nafasi, kiasi na ubora. Kwa ujumla, ni rasilimali muhimu ambayo inastahili 
kusimamiwa na kutumiwa kwa msingi endelevu1 

1.5  Mchakato wa uthibitisho wa takwimu zilizotolewa katika ripoti hii  

Wizara, Idara, Mashirika, Taasisi, na Wakala mbalimbali za Serikali 
zilizokaguliwa zilipewa fursa ya kujadili na kutoa maoni yao juu ya 
matokeo ya ukaguzi na kusahihisha makosa yaliyojitokeza katika rasimu ya 
taarifa hii. 
 
1.6   Muundo wa ripoti hii 

Ripoti hii ina sura kumi zilizopangwa kama ifuatavyo:  

i. Sura ya kwanza inatoa utangulizi kukuhusu ukaguzi wa ufanisi, 
mamlaka na madhumuni ya ripoti kwa ujumla; 

 

ii. Sura ya pili inatoa muhtasari kwa ufupi kuhusu muundo wa 
usimamizi wa sekta ya kilimo nchini Tanzania;  
 

iii. Sura ya tatu inatoa mapungufu yaliyoonekana katika upatikanaji 
wa huduma za maji safi kwa wananchi nchini; 
 

iv. Sura ya nne inatoa mapungufu yaliyoonekana katika upatikanaji wa 
huduma za maji taka kwa wananchi nchini;  
 

v. Sura ya tano inatoa mapungufu yaliyoonekana katika upangaji wa 
mipango ya upatikanaji wa huduma za maji safi na maji taka  
 

vi. Sura ya sita inatoa mapungufu yaliyoonekana katika usimamizi wa 
manunuzi pamoja ujenzi ya miradi ya maji nchini;  
 

vii. Sura ya saba inatoa mapungufu yaliyoonekana katika usimamizi wa 
rasilimali zinazowezesha upatikanaji wa huduma za maji nchini;  
 

viii. Sura ya nane inatoa matokeo ya ukaguzi juu ya ufuatiliaji na 
tathmini wa shughuli katika utoaji wa huduma za maji safi na taka 
nchini; 
 

ix. Sura ya tisa inatoa majumuisho ya jumla kutoka katika kila 
mapungufu yaliyoonekana katika utoaji wa huduma za mai safi na 
safi; 
 

x. Sura ya kumi inatoa majumuisho ya mapendekezo kuhusu namna ya 
kuboresha utoaji wa huduma za maji safi na taka nchini. 

 
 

                                                           
1 Mkakati wa Taifa  wa Maendeleo ya Maji , 2006-2015 



5 
 

SURA YA PILI 
 

MFUMO WA UTOAJI WA HUDUMA ZA MAJI SAFI NA MAJI TAKA NCHINI 
TANZANIA 

 
2.1 Utangulizi  

 
Maji safi ya kunywa na mazingira safi ni mambo muhimu ya kuzingatia 
katika afya ya binadamu. Matumizi ya vyanzo vya maji vilivyochafuliwa 
huweza kusababisha athari za kiafya, kama ilivyothibitishwa na matukio ya 
mlipuko wa magonjwa yanayotokana na matumizi ya maji yasiyo safi kama 
vile homa ya matumbo na kipindupindu. Pamoja na umuhimu huu katika 
maisha yetu na maendeleo, uwiano wa usambazaji wa maji unaonekana 
kuwa na tofauti kubwa katika ubora na kiasi cha maji kwa kadiri siku 
zinavyoendelea. 
 
Ongezeko la mahitaji ya maji safi na huduma ya maji taka husababishwa 
na ukuaji wa idadi ya watu na shughuli za kiuchumi zinazohitaji kutumia 
maji kama malighafi. Uhaba wa maji umeonekana maeneo mengi kutokana 
na kutokuwapo kwa mvua za uhakika, ushindani wa vipaumbele na 
uharibifu wa vyanzo vya maji.  
 
Licha ya uwekezaji muhimu uliofanyika katika sekta ya maji tangu miaka 
ya 1970, bado usambazaji wa maji sio wa kuridhisha. Lengo la sera ya maji 
ya mwaka 1991 ni kuhakisha utoaji wa maji safi na salama katika kila idadi 
ya watu waliopo ndani ya kilometa 400 toka kila kaya ifikapo mwaka 2002. 
Hata hivyo, mahitaji ni makubwa kuliko uwezo wa uzalizaji wa maji. Hadi 
mwaka 2017/18, uzalishaji wa maji toka kwenye mamlaka za maji za 
mikoa ulikuwa ni meta za ujazo milioni 307, wakati uwezo wa uzalishaji 
ulikuwa ni meta za ujazo milioni 435 na mahitaji yalikuwa ni meta za 
ujazo milioni 452.  
 
Kwa upande mwingine, mpaka 2017/18, uzalishaji wa maji katika mamlaka 
za maji za wilaya na za miji ulikuwa ni meta za ujazo milioni 324 wakati 
mahitaji yakiwa ni milioni meta za ujazo 101. Zaidi ya hapo, ni asilimia 50 
tu ya idadi ya wakazi wa vijijini walikuwa wamefikiwa na huduma ya maji 
ya uhakika; pia hakukuwa na vifaa vya kutibu maji. Kutokana na ubovu wa 
mipango ya uendeshaji na matengenezo, zaidi ya 30% ya skimu za maji 
vijijini hazikufanya kazi vizuri. 
 
Vilevile, licha ya juhudi za serikali kupitia programu ya Mkakati wa Kukuza 
Uchumi na Kupunguza Umasikini (MKUKUTA II) na Programu ya Maendeleo 
ya Sekta ya Maji (WSDP I&II); utoaji wa huduma ya maji taka ulikuwa sio 
wa kuridhisha. Mpaka 2016 ni mikoa 11 kati ya mikoa 26 ya Tanzania Bara 
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ilikuwa na miundombinu ya maji taka, na asilimia 9 ya jumla ya idadi ya 
watu nchini ndio waliokuwa wamefikiwa na huduma ya maji taka. Mikoa 14 
iliyobaki ya Tanzania Bara haikuwa na miundombinu ya mtandao ya maji 
taka. Hivyo, wakazi wengi walitegemea huduma ya kukusanya na 
kuchakata maji taka katika eneo taka zilipozalishwa (onsite sanitation) 
ambayo haikuwa ya kuridhisha. 
  
2.2  Historia ya Sekta ya Maji Tanzania 
 
Mtiririko wa mabadiliko katika sekta ya maji Tanzania ulianza toka miaka 
ya 1970 mpaka mwishoni mwa miaka ya 1990. Sera ya kwanza ya Maji 
ilianza mwaka 1991, ikiwa na lengo la kutatua mapungufu ya sera ya maji 
bure ambayo ilisababisha uwekezaji usio endelevu na kuchangia uwekezaji 
mdogo katika upanuzi na matengenezo ya miundombinu ya maji safi na 
maji taka. Mabadiliko makubwa yalifanyika mwaka 2002, kipindi ambacho 
sera ya maji ya mwaka 2002 ilianzishwa kwa lengo la kuimarisha utoaji wa 
huduma za maji safi na maji taka.  
 
Ni katika kipindi hiki, mfumo wa ushirikishi wa kisekta kwa ujumla wake 
(SWAp) ulitambulishwa kwa lengo la kuboresha uratibu na ufadhili wa 
fedha katika sekta ya maji na muonekano mpana wa ufuatiliaji wa 
utendaji na kitaasisi. Mwaka 2006, Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Maji 
wenye lengo la kuhamasisha usimamizi jumuishi wa rasilimali za maji na 
kuendeleza usambazaji wa maji mijini na vijijini ilianzishwa. Mabadiliko 
haya yalileta ongezeko kubwa la bajeti ya maji kuanzia mwaka 2006; 
kipindi ambacho sekta ya maji ilikuwa miongoni mwa sekta za kipaumbele 
kwenye Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini (MKUKUTA). 
 
Hata hivyo, kulikuwa na taarifa zilionesha changamoto zilizohusiana na 
matumizi madogo ya fedha zilizotolewa kwa ajili ya kuendeleza sekta ya 
maji. Mfano, katika mwaka 2016/17 wa bajeti, ni halmashauri 56 tu 
ziliweza kutumia angalau 50% ya fedha za maendeleo ya maji, wakati 
katika mwaka 2017/18 jumla ya halmashauri 131 zilitumia chini ya 50% ya 
fedha walizopewa za maendeleo ya sekta ya maji. 
 
Kutokana na changamoto hizo, mnamo tarehe 5 Mei 2018 serikali ilitoa 
maagizo na kuwataka wataalamu wote waliokuwa kwenye halmashauri 
kuripoti kwenye Wizara ya Maji. Mabadiliko haya yalisabibisha pia 
kubadilishwa kwa sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2009; 
ambapo, Februari 2019  Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira ilianzishwa ili 
kuwezesha usimamizi endelevu, uendeshaji toshelevu na uwazi katika 
taratibu za usambazi wa maji na huduma za usafi wa mazingira nchini. 
 
Mabadiliko haya yaliyofanyika katika sekta ya maji yanaonekana kwenye 
Kielelezo namba 2.1: 
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Kielelezo Na. 2. 1: Tarehe za mabadiliko muhimu yaliyofanyika katika 
 sekta ya Maji Tanzania 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi, 2020 

 
2.3  Mikakati ya Kuendeleza Sekta ya Maji Nchini  
 
Dira ya Maendeleo ya Tanzania, 2025 
 
Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya mwaka 2025 ni kufikia ubora wa maisha 
wa hali ya juu, utawala bora kupitia sheria na kukuza uchumi thabiti na 
wenye ushindani. Ilikusudia kuongeza upatikanaji wa maji salama, huduma 
za usafi wa mazingira na usimamizi wa rasilimali za maji. Ililenga pia 
kuhakikisha utunzaji sahihi wa mifumo ya maji na usafi wa mazingira, 
matumizi ya teknolojia nzuri za kutunza mazingira, njia nzuri za kutoza 
ushuru, bili na mifumo ya ukusanyaji wa mapato ya katika sekta ya maji. 
 
Mkakati wa Kitaifa wa Maendeleo ya Sekta ya Maji wa mwaka 2006 
 
Mkakati wa Kitaifa wa Maendeleo ya Sekta ya Maji (NWSDS) wa mwaka 
2006 – 2015 ulilenga utekelezaji wa Sera ya Maji ya Kitaifa (NAWAPO) ya 
2002. Sera hiyo ililenga kufanikisha maendeleo endelevu katika sekta ya 
maji kupitia "utumiaji mzuri wa rasilimali za maji ili kuongeza upatikanaji 
wa huduma za maji na za usafi wa mazingira". Hii inaongozwa na kanuni za 
ugatuaji wa madaraka katika usimamizi wa utoaji huduma. 
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Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) 
 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji iliweka vipaumbele vya shughuli 
na bajeti kwa awamu tatu, kila awamu ni ya miaka mitano (awamu ya 
kwanza 2007-2014, awamu ya pili 2014-2019 na awamu ya tatu 2019 - 
2025). Utekelezaji wake unatumia mfumo wa sekta kwa upana wake 
(SWAP), wenye lengo la kuimarisha usimamizi kitaasisi na usimamizi wa 
rasilimali za maji ili kuboresha upatikanaji wa huduma za maji na za usafi 
wa mazingira. 
 
2.4  Sera, Sheria na Kanuni zinazoongoza Sekta ya Maji  
 
Sekta ya Maji inasimamiwa zaidi na Sera ya Kitaifa ya Maji ya mwaka 2002 
na Sera ya Mazingira ya Kitaifa ya mwaka 1997. Sera hizi zinatoa malengo 
ya utoaji wa huduma za maji na za usafi wa mazingira. Lengo kuu la Sera 
ya Kitaifa ya Maji ya mwaka 2002 ni kuwa na usimamizi endelevu, tija na 
ufanisi katika usimamizi wa utoaji wa huduma za maji na usafi wa 
mazingira nchini. Sera ya Mazingira ya Kitaifa ya mwaka 1997 ina ainisha 
shughuli za usafi ikiwa ni pamoja na utoaji wa mahitaji ya jamii ya 
miundombinu ya ukusanyaji wa maji taka, kutibu na kutupa maji taka. Pia, 
ilikusudia kuzuia na kudhibiti uharibifu wa ardhi, maji, mimea na hewa 
ambayo ni vya msaada katika mfumo wa maisha yetu. 
 
Sera hizi mbili zinatekelezwa kupitia Sheria ya Usambazaji wa Maji na 
Usafi wa Mazingira ya mwaka 2019 iliyofuta Sheria ya Usambazaji wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Na.5 ya mwaka 2009. Sheria nyingine ni kama Sheria 
Namba 11 ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya mwaka 2009; Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 na Sheria Namba 8 ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa Mjini ya mwaka 1982. 
 
2.5  Misingi ya Usimamizi wa Sekta ya Maji 

 
Usimamizi wa sekta ya maji unatumia dhana ya Ujumuishaji katika 
Usimamizi wa Rasilimali za Maji (IWRM). Kimsingi, IWRM inaangalia 
usimamizi wa rasilimali za maji, mfumo wa utoaji huduma za maji kwa 
kila aina ya watumiaji, na inaangalia wingi na ubora wa maji. 
 
Usimamizi jumuishi wa rasilimali za maji hutumia misingi ya nguzo tatu 
ambazo uwepo wa mazingira wezeshi yenye sera na sheria sahihi, 
majukumu na mfumo wa taasisi, na vyombo vya usimamizi. Kielelezo 
Namba 2.2 kinaonesha viunganisho mbalimbali katika Usimamizi Jumuishi 
wa Rasilimali za Maji. 
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Kielelezo Na 2. 2: Usimamizi Jumuishi wa Rasilimali za Maji 

 

 
 
2.5.1   Mchakato wa Utekelezaji wa Miradi ya Maji 
 
Utoaji wa huduma za maji na maji taka unafuata mfumo wa utelezaji wa 
miradi.  Mlolongo wake huanza na kuainisha mahitaji ya maji, tathmini ya 
kiasi na ubora wa maji yanayotakiwa na kuamua chanzo sahihi cha kupata 
maji hayo; ikifuatiwa na kuvuta au kuchimba visima na usafirishaji wa 
maji. Inakadiriwa kuwa 80% ya maji yanayotumiwa hubadilishwa kuwa 
maji machafu ambayo hukusanywa, kusafirishwa, kutibiwa ili kufikia 
kiwango kinachoruhusiwa bila kuharibu mazingira kabla ya kuyatupa 
(disposal). 
 
Kielelezo namba 2.3 kinatoa muhtasari wa michakato inayohusika katika 
utekelezaji wa miradi ya maji.  
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Kielelezo Na. 2.3: Muhtasari wa mchakato wa utekelezaji wa miradi ya 
maji 

 

 

Kielelezo Na 2.3 kinaonesha shughuli kuu zinazohusika katika utoaji wa 
huduma za maji na maji taka, ambazo zinajumuisha uandaaji wa mipango, 
utekelezaji, ufuatiliaji na utathmini. Uandaji wa mipango, huanza kwa 
kuwa na mipango ya jumla ya sekta ambayo inahitaji ushirikishwaji wa 
watendaji wakuu katika sekta hiyo, kutambua vipaumbele vya sekta, 
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kufanya maamuzi kama uwekezaji uliokusudiwa kutekelezwa 
unawezekana; na namna bora ya kutekeleza miradi hiyo. 

 
Shughuli nyingine katika kuandaa mipango ya miradi ya maji ni pamoja na 
kufanya upembuzi yakinifu  unaojumuisha utambuzi wa vyanzo vya maji, 
jografia ya jiolojia, utafiti wa kijiolojia na muonekano/sura ya juu ya 
ardhi. Ukadiriaji wa mahitaji ni jambo muhimu sana katika kuandaa 
mipango ya miradi ya maji ili kuzuia makadirio ya juu  zaidi au makadirio 
ya chini ya mahitaji ya miradi ya maji. 
 
Kwa jumla, kabla ya kufanya utafiti wa muonekano wa sura ya juu ya 
ardhi, uchunguzi wa tabia za miamba kama miamba ya maji na aina ya 
sayansi ya miamba lazima zifanyike. Utafiti huu hutoa msingi wa usanifu 
na ujenzi wa mradi wa usambazaji wa maji uliopendekezwa. Kukamilika 
kwa shughuli za uchunguzi huu ni msingi wa shughuli za utekelezaji 
ambazo ni pamoja na muundo wa mradi, ununuzi, usimamizi wa mkataba 
na uangalizi na tathmini ya miradi hiyo. 
 
Kaguzi tano za ufanisi zilizofanyika katika sekta ya maji ziliangalia kwa 
undani vipengele vinavyohusu uandaji wa mipango, manunuzi, usimamizi 
wa mikataba na ufuatiliaji na tathmini ya shughuli zinazohusiana na utoaji 
wa huduma ya maji na huduma za maji taka. 
 
2.6  Hitaji la Ukaguzi katika sekta ya Maji 

 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania iliamua kufanya kaguzi tano za 
ufanisi katika sekta ya maji kwa sababu upatikanaji wa huduma ya maji 
safi na usafi wa mazingira ni miongoni mwa kipaumbele cha Serikali ya 
Tanzania kama ilivyoainishwa katika Mkakati wa Kitaifa wa Kukuza na 
Kupunguza Umasikini (MKUKUTA) na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Maji. Pia, inahusiana moja kwa moja na lengo namba 6 la Malengo ya 
Maendeleo endelevu (SDG); ambalo linasisitizia kuhakikisha upatikanaji na 
usimamizi endelevu wa huduma za maji na usafi wa mazingira kwa wote. 
Hivyo, kaguzi za ufanisi zilizofanywa zilikuwa muhimu katika kuboresha 
huduma katika sekta ya maji kama inavyoelezwa hapa chini: 
 
Kwanza, udhibiti wa uvunaji maji toka kwenye vyanzo vya maji ni muhimu 
katika kuzuia uharibifu wa mazingira; na wakati huo huo, kuhakikisha 
usambazaji endelevu wa maji ili kusaidia vya kutosha shughuli za 
kiuchumi. Vyanzo vya maji nchini Tanzania vimekuwa vikikabiliwa na 
changamoto mbalimbali vinazoweza kusababisha matatizo mbalimbali; 
hatimaye kusababisha upungufu wa kiasi cha maji au uchafuzi wa maji na 
kuharibu ubora wa maji. Kwa hivyo, ikiwa uvunaji wa maji hautadhibitiwa, 
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kuna hatari kubwa ya kukausha vyanzo vya maji na kusababisha upungufu 
wa maji ya kutosha kwa watu na mazingira yanayowazunguka.  
 
Pili, usimamizi wa mikataba ya ujenzi wa miradi ya maji ni muhimu sana 
katika ufanisi na tija katika utoaji wa huduma za maji, na hatimaye 
kupunguza upotevu wa fedha unaoweza kutokea kutokana na ubora duni, 
nyongeza za gharama zisizo za lazima na kuchelewesha kukamilika kwa 
miradi. Katika miaka mitatu mfululizo kuanzia mwaka 2010/11 hadi 
2013/14, kwa wastani, asilimia 27 ya jumla ya bajeti ya manunuzi ya 
serikali ya takribani shilingi trilioni 2.8 ilitumika kwenye miradi ya maji. 
 
Pamoja na kiasi hiki kikubwa cha fedha, miradi iliyotekelezwa ilikabiliwa 
na changamoto kadhaa. Changamoto hizo ni pamoja na upungufu wa 
mtiririko wa upangaji, upungufu wa usimamizi na utiaji wa taarifa, uwezo 
duni wa usimamizi na kucheleweshwa kwa utoaji wa fedha. Kwa 
kuongezea, licha ya kugharimu pesa nyingi, asilimia 46 ya miradi 
iliyotekelezwa haikufanya kazi kama ilivyokusudiwa. Kwa hiyo endapo 
usimamizi wa mkataba hautaboreshwa, ipo hatari kubwa kwa serikali 
kushindwa kufikia malengo yake ya kuboresha upatikanaji wa maji safi 
kwa raia wake. 
 
Tatu, usimamizi wa utekelezaji wa miradi ya usambazaji wa maji kutoka 
vyanzo vya visima ni muhimu ili kuhakikisha upatikanaji endelevu wa maji 
safi, salama na ya kutosha kwa jamii. Hii ni katika kuhakikisha 80% ya 
wananchi ambao hutegemea maji ya visima wanapata faida inayotarajiwa 
kutoka kwenye fedha zilizotengwa za miradi ya maji ya visima. 
 
Hivyo hivyo, usimamizi bora wa miradi ya maji vijijini ni muhimu uwezeshe 
upatikanaji wa maji safi na salama ili kupunguza magonjwa yatokanayo na 
maji yasiyo salama, umbali wa kutembea kutafuta mahali pa kuchota 
maji. Kwani, ukosefu wa maji safi na salama ulikuwa kati ya sababu 
zilizochangia viwango vya juu vya vifo vitokanavyo na magonjwa 
yaliyosababishwa na maambukizi kupitia maji yasiyo salama na muda 
mrefu uliotumika kutafuta maji safi. Kwa kuongezea, eneo hili linaunga 
mkono kwa dhati mpango wa Matokeo Makubwa Sasa (BRN) uliolenga 
kuongeza usambazaji wa maji vijijini kufikia asilimia 74 ya watu ifikapo 
mwaka 2015. 
 
Tano, usimamizi thabiti wa utoaji wa huduma za maji taka ni muhimu sana 
katika kuzuia au kupunguza mlipuko wa magonjwa yanayotokana na usafi 
wa mazingira kwa jamii. Kwa hivyo, upatikanaji wa huduma za maji taka 
ni muhimu katika kutatua changamoto za magonjwa yanayohusishwa na 
hali ya usafi na changamoto zinazohusiana na mapungufu katka usafi wa 
mazingira. 
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2.7  Watendaji Muhimu katika Sekta ya Maji 
 

Watendaji muhimu katika utoaji wa huduma ya usambazaji wa maji na 
maji taka nchini wamegawanyika katika makundi makuu matatu ambayo ni 
wizara za kisekta, taasisi za uangalizi na taasisi za udhibiti, kama inavyo 
elezewa hapa chini:  

2.7.1 Wizara za Kisekta 

Hizi ni pamoja na Wizara ya Maji na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI). Wajibu wa Wizara ya Maji umejikita 
kwenye kutunga sera, sheria na mikakati katika nyanja za sekta ya maji. 
Pia inatoa mwongozo wa kiufundi kwa Mamlaka za Usambazaji wa Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira, Bodi za Maji za Mabonde, Wakala wa Usambazaji 
wa Maji Vijijini na Usafi wa Mazingira ili kuziwezesha kutekeleza 
majukumu yao vizuri. 
 
Kwa mujibu wa sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira, ya mwaka 2019, Ofisi 
ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ina wajibu 
wa kutengeneza mazingira mazuri ya kuwezesha watekelezaji wa shughuli 
za utoaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira na kuweza kushiriki na 
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. Watekelezaji hawa wanajumuisha 
sekta binafsi, Mamlaka za Usambazaji wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira, 
Bodi za Maji za Mabonde na Wakala wa Usambazaji wa Maji Vijijini na 
Usafi wa Mazingira (RUWASA) na Kamati za wananchi za Usimamizi wa Maji 
(COWSOs). 
 
Sekretarieti za Mikoa: Kwa mujibu wa kipengele kifingu cha 7 cha Sheria 
ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2019, Sekretarieti 
za Mikoa zinapaswa kuratibu na kufuatilia hali ya upangaji na utekelezaji 
wa shughuli za utoaji wa huduma za usambazaji wa maji na usafi wa 
mazingira katika mikoa yao, kutengeneza mazingira ya kuwawezesha 
mamlaka za maji, Wakala wa Usambazaji wa Maji Vijijini na Usafi wa 
Mazingira (RUWASA) na Kamati za Jamii za usimamizi wa Maji (COWSOs) 
kuweza kuteleza majuku yao vizuri.  
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs): Kwa mujibu wa kipengele kifungu 8 
cha Sheria ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira, ya mwaka 2019, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zina wajibu wa kuratibu mipango kwa 
kushirikiana na Kamati za Jamii za usimamizi wa Maji (COWSOs); kutenga 
fedha kutoka kwenye vyanzo vyao vya ndani vya mapato kwa ajili ya 
huduma za maji safi na usafi wa mazingira na kuhamasisha jamii kumiliki 
skimu za usambazaji maji. Pia, zina wajibu wa kutengeneza na kupitisha 
sheria ndogo za kulinda vyanzo vya maji na kuwezesha usajili wa Mamlaka 
za Maji zinazomilikiwa na Jamii (COWSOs) katika maeneo yao ya umiliki. 
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Mamlaka za Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira: Kwa mujibu wa 
kipengele namba 20 cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira ya mwaka 
2019, Mamlaka za Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira zina wajibu 
wa kutoa huduma ya usambazaji wa maji na usafi wa mazingira. Pia, zina 
wajibu wa kujenga na kuendeleza miundombinu ya maji na usafi wa 
mazingira; na kuishauri serikali katika kutengeneza sera na miongozo 
inayohusiana na maswala ya maji na usafi wa mazingira. 
 
2.7.2  Mamlaka za Udhibiti 

Mamlaka za udhibiti zina jukumu la kudhibiti mienendo yakiutendaji ya 
kitaaluma ya wadau wanaohusika kwenye utekelezaji wa shughuli na 
miradi ya maji na usafi wa mazingira. Mamlaka hizi zinajumuisha: 
 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma ya Nishati na Maji (EWURA): Mamlaka hii 
inafanya kazi zake za udhibiti kwa mujibu wa Sheria ya Usambazaji  wa 
Maji na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2019 na Sheria ya Udhibiti wa 
Huduma ya Nishati na Maji Sura ya 414. Kazi zake za utoaji wa leseni na 
udhibiti zinazohusiana na huduma ya usambazaji wa maji na huduma za 
usafi wa mazingira ni pamoja na ufuatiliaji wa ubora wa maji na viwango 
vya utendaji katika utoaji wa huduma za maji na huduma za maji safi. 
Majukumu mengine ni pamoja na kutengeneza ushuru wa huduma, na tozo 
za ada zitakazotumiwa na Mamlaka za Maji na washiriki wengine wa sekta 
kuhusu shughuli za kisheria za EWURA kulingana na kifungu cha 41 cha 
Sheria ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji. 
 
Wakala wa Usambazaji wa Maji Vijijini na Usafi wa Mazingira (RUWASA): 
Wakala wa udhibiti iliyoanzishwa kisheria kupitia Sheria ya Maji na Usafi 
wa Mazingira ya mwaka 2019. Zinasimamia Asasi za Maji zinazomilikiwa na 
Jamii (COWSOs). Kwa mujibu wa kifungu cha 43 cha Sheria ya Usambazaji 
wa Maji na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2019, RUWASA ina wajibu wa 
kuendeleza na kuweka usimamizi endelevu wa miradi ya usambazaji wa 
maji vijijini na usafi wa mazingira. Majukumu yake mengine ni pamoja na 
kupanga, kubuni, kujenga na kusimamia miradi ya usambazaji maji vijijini; 
kufanya uchunguzi wa maji ya ardhini, ikiwa ni pamoja na kufanya makisio 
ya, kuchimba visima, na ukarabati wa visima vya maji, kubuni na kujenga 
mabwawa ya aina tofauti na kufanya uchunguzi wa kijografia wa udongo 
kwa ajili ya ujenzi wa mabwawa ya maji. Pia, inafuatilia na kutathimini 
utendaji wa Asasi za Maji zinazomilikiwa na jamii katika shughuli 
zinazohusiana na shughuli za usambazaji wa maji vijijini na huduma za 
usafi wa mazingira. 
 
Bodi za Mabonde ya Maji: Kuna bodi za mabonde tisa (9) ya Maji 
yaliyowekwa na Wizara ya Maji; yamepewa jukumu la kusimamia na 
kutazama vyanzo vyote vya maji nchini kwa kutekeleza majukumu kwa 
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mujibu wa kifungu cha 23 cha Sheria ya Usimamizi wa Vyanzo/Rasilimali 
za Maji ya mwaka 2009. Kazi zake ni pamoja na kuandaa mipango ya 
usimamizi wa rasilimali za mabonde, mikakati na kuweka bajeti na 
utekelezaji, kusimamia na kudhibiti utumiaji wa maji na vibali vya 
kutekeleza na hatua za kuzuia uchafuzi wa mazingira wa vyanzo vya maji. 
Bodi pia zina jukumu la kuratibu usimamizi wa ki-sekta katika rasilimali za 
maji katika ngazi za mabonde na kutumika kama njia ya mawasiliano kati 
ya sekta hizi na watumiaji wa maji kwa ujumla. 
 
2.7.3 Taasisi za Uangalizi 

 
Hizi pamoja na taasisi kama vile Wakala wa Kuchimba na Kujenga (DDCA), 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA); na Ofisi ya Viwango 
Tanzania (TBS) ambayo inawajibika katika kupima na kupitisha ubora wa 
vifaa vinavyotumika katika miradi ya ujenzi ya maji. Taasisi zingine za 
usimamizi zinajumuisha Bodi ya Usajili ya Wakandarasi (CRB); Bodi ya 
Usajili ya Wahandisi (ERB) na Asasi za Maji zinazomilikiwa na jamii 
(COWSOs). Vilevile, inajumuisha Baraza la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
ambalo husimamia maswala ya usimamizi wa mazingira na kumshauri 
waziri anayehusika na mazingira, kabla ya kuanza kwa mradi mkubwa 
ambao unahusu uchukuaji wa maji toka kwenye vyanzo vya maji. 
 
2.8  Kaguzi za Ufanisi zilizofanyika 

 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilifanya kaguzi tano (5) za ufanisi katika sekta ya 
maji; tatu (3) zililenga utoaji wa huduma ya maji, Moja (1) ilihusu utoaji 
wa huduma za maji taka; na moja (1) ilihusu udhibiti wa uvunaji wa maji 
toka kwenye vyanzo vya maji. Majina ya kina ya ukaguzi hizo ni kama: 
 

1. Ukaguzi wa Ufanisi wa Udhibiti wa Uvunaji wa Maji kutoka kwenye 
Vyanzo vya Maji; 

2. Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi wa Mikataba ya Ujenzi wa Miradi ya 
Maji Mijini; 

3. Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi wa Miradi ya Usambazaji wa Maji 
kutoka kwenye Vyanzo vya visima nchini Tanzania; 

4. Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi wa Miradi ya Maji Maeneo ya 
vijijini; na 

5. Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi wa Utoaji wa Huduma za Maji taka 
katika Maeneo ya Mjini. 

 
Matokeo ya kaguzi na mahitimisho yaliyotokana na ripoti tano za ukaguzi 
yametumika kutoa picha halisi ya jumla katika sekta ya maji nchini 
ambayo yameelezwa katika sura zinazofuata za ripoti hii ya jumla. 
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SURA YA TATU 
 

UPATIKANAJI WA MAJI SAFI NA SALAMA 
 

3.1 Utangulizi  
 
Upatikanaji wa maji safi na salama ni kitu cha muhimu sana katika 
kuondoa umaskini na katika kuboresha maisha ya watu2. 
 
Sura hii inawasilisha matokeo ya kwa jinsi gani Wizara ya Maji pamoja na 
OR-TAMISEMI wameweza kuhakikisha upatikanaji endelevu na 
unaotosheleza wa maji safi na salama. 
  
Sura ii imegawanywa katika sehemu tatu ambazo ni, kiwango cha utoaji 
huduma ya maji safi na salama (kipengele namba 3.2), kiwango cha maji 
yanayopelekwa kwa wananchi (3.3) na udhibiti wa vyanzo vya maji (3.4). 
 
3.2 Kiwango cha utoaji wa huduma ya maji safi na salama 
 
Kipekee, sehemu hii inawasilisha matokeo ya kiwango cha utoaji huduma 
ya maji safi na salama. Sehemu hii imegawanywa tena katika makundi 
madogo manne ambayo ni upatikanaji wa maji safi na salama (3.2.1), 
kiwango cha maji kinachopelekwa kwa wananchi (3.2.2), sababu 
zinazopelekea upatikanaji wa maji usioridhisha kwa wananchi (3.2.3) na 
madhara yatokanayo na upatikanaji mdogo wa maji kwa wananchi (3.2.4). 
 
3.2.1 Upatikanaji wa maji safi na salama usioridhisha 
 
Mapitio ya ripoti ya utendaji kazi ya Wizara ya Maji (2018) ilionesha kuwa, 
hadi kufikia mwaka wa fedha 2017/18 asilimia 58.7% tu ya watu wanaoishi 
vijijini ndiyo wanafikiwa na huduma ya maji safi na salama. Kielelezo 
Namba 3.1 kinaonesha asilimia ya hali ya mwenendo wa upatikanaji maji 
safi na salama kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 2013/14 hadi 
2017/2018.     
 
 
 
 
 
 
 
 
 
                                                           
2 Dira ya maendeleo ya Tanzania 2025   
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Kielelezo Na.3. 1: Mwenendo wa upatikanaji wa maji safi na salama  
                     vijijini kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita 

Chanzo: Ripoti za utendaji kutoka Wizara ya maji (2018) 

 
Kielelezo Na.3.1 kinaonesha kuwa kwa kipindi cha miaka mitano Wizara ya 
Maji imeshindwa kufikia malengo yake ya kuhakikisha upatikanaji wa maji 
kwa watu waishio vijijini unakuwa 76.5% hadi kufikia mwaka 2015. 
Vilevile, kielelezo kinaonesha kuwa kiwango cha juu cha upatikanaji wa 
maji kilikuwa 74% katika mwaka 2015/16 na kushuka mpaka 58.7% katika 
mwaka 2015. Hii inaonesha kuwa upatikanaji wa maji safi na salama 
vijijini umepungua kwa 13.88% ikilinganishwa na mwaka wa fedha wa 
2016/17. 
 
Zaidi ya hapo, mapitio ya hali ya upatikanaji wa maji kwa halmashauri 12 
zilizotembelewa inaonesha kuwa, halmashauri zote zilizotembelewa 
hazikufikia malengo ya kwamba kufikia mwaka 2015 asilimia 76.5 ya watu 
waishio vijijini watakuwa na uwezo wa kupata maji safi na salama. 
Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha asilimia ya watu wanaopata huduma ya maji 
safi na salama katika halmashauri zilizotembelewa.  
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Kielelezo Na.3. 2: Asilimia ya watu ambao wamepitiwa na huduma ya    
                         maji safi na salama katika halmashauri zilizotembelewa  

 
Chanzo: Taarifa za maji za robo mwaka kutoka halmashaurii 

 
Kielelezo Na. 3.2 kinaonesha kuwa 68% ya wakazi wanoishi halmashauri ya 
Morogoro wamepitiwa na huduma ya maji safi na salama. Wakati huohuo, 
halmashauri ya Kiteto ina kiasi kidogo cha wakazi ambao wamepitiwa na 
huduma ya maji safi na salama, ambapo ni 38 tu. Vilevile katika 
halmashauri nne kielelezo kinaonesha kuwa chini ya asilimi 50 ya wakazi 
wanaoishi kwenye halamashauri hizo ndio wamepitiwa na mtandao wa 
maji safi na salama.   
 
Pamoja na kwamba hadi kufikia 2017/18 asilimia 58.7 ya wakazi 
wamepitiwa na mtandao wa majisafi na salama, lakini ilibainika kuwa siyo 
wakazi wote katika halmshauri zilizotembelewa wanapata huduma ya maji 
safi na salama. Ilijulikana tena kuwa kulikuwa hakuna usawa wa 
usambazaji wa maji baina ya vijiji. Kielelezo Na. 3.3 kinaonesha wakazi 
walio na wasiopata huduma ya maji safi na salama katika maeneo ambayo 
yamepitiwa na mtandao wa maji safi na salama.  
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Kielelezo Na.3.3: Huduma ya usambazaji maji katika Mamlaka za    
    Serikali za Mitaa Kumi na Mbili (12) 

 
Chanzo: Taarifa ya hali kutoka halmshauri 12 (2018) 

 
Mchanganuo wa hapo juu unaonesha kwamba vijiji 7 kati ya 12 
vilivyotembelewa wakati wa ukaguzi upatikanaji wake wa maji ni zaidi ya 
asilimia 76. Pamoja na asilimia hiyo ya upatiakanaji wa maji katika 
halmashauri hizo, bado kuna asilimia kubwa ya watu hawapati huduma ya 
maji kutokana na kwamba sehemu za kuunganisha ziko mbali na makazi ya 
watu katika vijiji.  
 
Vilevile, kielelezo Na 3.3 kinaonesha kuwa kwa wastani, ni asilimia 54 tu 
ya watu ndio wamepitiwa na mtandao wa maji safi na salama. Mfano 
mzuri ni Halmasharui ya Shinyanga mjini ambapo asimia 100 ya watu 
wamepitiwa na huduma za maji safi na salama, ingawa wanaopata maji 
safi na salama ni chini ya asilimia 50.   Hii inamaanisha kuwa angalau kwa 
kila kijiji kuna mradi ambao unasambaza maji japo kiwango cha maji 
kinachosambazwa hakitoshi ikilinganishwa na mahitaji ya watu. 
 
3.2.2 Kiasi kisichojitoleza cha maji kilisambazwa katika jamii  
 
Uchambuzi wa ripoti kutoka kwenye mfumo wa usimamizi wa taarifa wa 
miradi ya maji kwenye vyanzo vya visima kwa mwezi Julai, 2018 
ulibainisha kuwa, kiasi cha maji kilichozalishwa na visima vilivyojengwa 
havikuendana na mahitaji yaliotarajiwa na jamii. Ilibainika kwamba 
kulikuwa na visima ambavyo kiasi cha maji kilichozalishwa kilikuwa chini 
ya kiwango kilichotarajiwa. 
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Ilibainika kuwa, kati ya miradi ya visima 42 iliyotekelezwa kwenye 
mamlaka tatu za Maji na Usafi wa Mazingira Mijini, visima 7 ambavyo ni 
sawa na 17% vilizalisha kiasi cha maji chini ya kiwango kilichotarajiwa. 
Kielelezo namba 3.4 kinaonesha tofauti ya kiasi kilichotarajiwa na kiasi 
halisi kilichozalishwa katika mamlaka mbili za maji na usafi wa mazingira 
mijini zilizotembelewa. 
 
Kielelezo Na.3.4: Tofauti ya kiasi cha maji kilichotarajiwa na kiasi halisi  
                           kilichozalishwa toka sampuli ya visima vilivyochimbwa 
 

 

Chanzo: Uchambuzi wa taarifa kutoka visima vilivyokamilika vya mamlaka husika 
 
Kielelezo namba 3.4 kinaonesha kuwa, kulikuwa na tofauti kubwa kati ya 
kiasi halisi cha maji kilichozalishwa na kiasi kilichotarajiwa. Kwa upande 
wa DAWASA, kati ya visima 4 vilivyokamilika, visima 2 vilizalisha kiasi cha 
maji chini ya matarajio vikiwa na tofauti ya mita za ujazo 180 na 200 kwa 
kila kimoja. Pia, miradi 2 ya visima ilizalisha kiasi cha maji zaidi ya 
matarajio, ikiwa na tofauti za mita za ujazo 150 kwa kila mmoja. 
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3.2.3 Sababu za kushindwa kufikia lengo la usambazaji wa maji kwa  
         jamii 
 
Zifuatazo ni sababu za upatikanaji usiojitosheleza wa huduma ya maji safi 
na salama: 
 

a) Utafiti usiojitosheleza wa kijiolojia, maji na miamba kabla ya 
uchimbaji wa visima 

 
Ilibainika kwamba, baadhi ya visima vilionekana kuwa na kiasi kikubwa cha 
maji wakati wa utekelezaji wa mradi, na baadaye kiasi cha maji kuanza 
kukauka. Hii ilitokana na utafiti usiojitosheleza wa kijiolojia, maji na 
miamba kabla ya kuanza kuchimba visima ili kujua kiasi cha maji 
kinachopatikana ardhini kabla ya utekelezaji wa mradi. 
 

b) Ujengaji wa miundombinu ya maji isiotoa maji 
 

Mapitio ya ripoti za maendeleo (2018) kwenye halmashauri 
zilizotembelewa yalibainisha kwamba, baadhi ya miundombinu ya maji 
ilijengwa kuwapo kwa chanzo cha maji cha uhakika. Hii inamaanisha 
kwamba kunaweza kuwa na miundombinu ya maji bila kuwa na chanzo cha 
maji. 
 
3.2.4 Athari za kutokufikia malengo ya usambazaji maji kwa jamii 
 
Kushindwa kufikia malengo ya usambazaji wa maji kwa jamii kuna athari 
zifuatazo: 
 

a) Kushindwa kwa wanufaika kupata manufaa ya mradi wa maji; na 
 

b) Hasara kwa serikali kutokana na pesa iliyotumika kwenye 
kutekeleza mradi wa usambazaji wa maji. Kwa mfano, uchambuzi 
wa taarifa toka ripoti za miradi ya maji ya vyanzo vya visima ya 
Julai 2018 kama iliyotolewa kwenye mfumo wa usimamizi wa 
taarifa ilibainisha kuwa Jumla ya Sh. 674,956,367 ilipotea kutokana 
na kutekeleza miradi ya maji kwenye vyanzo vya visima 
vilivyokauka na kutokutoa maji kama ilivyotarajiwa. 
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Kielelezo Na.3.5: Jumla ya gharama ya visima vilivyokauka katika 
halmashauri zilizotembelewa 

 
Chanzo: Uchambuzi wa ripoti za miradi ya maji toka vyanzo vya visima 

zilizotolewa kwenye mfumo wa usimamizi wa taarifa, Julai, 2018 
 
Kama ilivyooneshwa kwenye Kielelezo Namba 3.5, halmashauri 
zilizotembelewa zilitumia kati ya Sh. milioni 11 hadi 113 kwenye 
utekelezaji wa miradi ya maji ambayo haikuwa na matokeo yaliyotarajiwa 
ya usambazaji wa maji kwa jamii. Kiasi kikubwa kilitumika kwenye 
halmashauri ya manispaa ya Tabora mkoani Tabora. 
 
3.3 Ubora wa maji usiojitosheleza ulisambazwa kwa jamii 
 
Mapitio ya ripoti ya hali ya maji (2016) yalibainisha kuwa, uchambuzi wa 
sampuli za maji toka visima 709 kati ya 6,615 ambavyo ni sawa na 10.7% 
haikufikia viwango vya ubora kwa matumizi ya nyumbani. 
 
Pia, ripoti ilibainisha kuwa vikwazo vikuu kwenye ubora wa maji ni uwepo 
wa chuma, manganizi, floraidi, naitreti na uchafuzi unaotokana na wadudu 
wenye kueneza magonjwa katika baadhi ya vyanzo vya maji. Mapitio ya 
ripoti za ufuatiliaji wa Programu ya Miradi ya Maendeleo katika Sekta ya 
Maji kanda ya 5 ilibainisha kuwa maji toka ardhini yalikuwa na kiasi 
kikubwa cha alkali na manganizi. 
 
Uchambuzi uliofanywa na timu ya wakaguzi kwa sampuli ya miradi ya maji 
ulibainisha kuwa maji hayakuwa na ubora kwa kuwa yalikuwa na kiwango 
kikubwa cha floraidi na manganizi, kinyume na kiwango kilichopendekezwa 
cha ubora wa maji. Kwa taarifa za kina kuhusiana na vitu ambavyo 
vilionekana kuwa kwa kiwango cha juu tofauti na viwango 
vinavyoshauriwa, angalia sehemu ya 3.3.1 na 3.3.2 
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3.3.1 Maji yenye kiwango kikubwa cha manganizi 
 
Mapitio ya ripoti ya miradi ya maji iliyokamilika toka kwenye halmashauri 
husika na Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira kwa kipindi cha 2015-
2018 yalibainisha kwamba, ubora wa maji toka vyanzo vya visima 
vilivyochimbwa haukuwa wa kuridhisha kutokana na uwingi wa manganizi. 
Jedwali namba 3.1 linaonesha kiasi cha manganizi kilichokuwepo kwenye 
maji ya sampuli za visima katika halmashauri na mamlaka 
zilizotembelewa.  
 

Jedwali Na.3.1: Sampuli za visima vyenye kiasi kikubwa cha 
manganizi 

Chanzo: Imetolewa toka ripoti za visima vilivyokamilika katika hamashauri na 
Mamlaka husika 

 
Kutoka Jedwali Namba 3.1, visima 6 vyenye tija kati ya 99 kutoka 
halmashauri 9 vilizotembelewa zilionekana kuwa na kiwango kikubwa cha 
manganizi zaidi ya kiwango kinachokubalika kitaifa ambacho ni miligramu 
0.5 kwa kila lita; wakati katika miradi ya visima 17 kati ya 99, kiasi cha 
manganizi kilikuwa juu ya viwango vya Shirika la Afya Duniani ambavyo ni 

                                                           
3 Hawakuwa na miradi iliyokamilika toka vyanzo vya visima ambavyo vimefanyiwa majaribio 

ya pampu. 
 

Jina la 
Halmashauri/ 
Mamlaka 

Namba 
ya 
visima 
vyenye 
tija    

Wastani wa 
kiasi cha 
manganizi 
kwa sampuli 
za miradi   
(mg/l) 

Idadi ya miradi 
yenye kiasi 
kikubwa cha 
manganizi zaidi 
ya kiwango 
kinachokubalika 
kitaifa  
 

Idadi ya miradi 
yenye kiasi 
kikubwa cha 
manganisi zaidi 
ya kiwango 
kinachokubalika 
na shirika la 
afya duniani  

Mamlaka za Usambazaji wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
AUWSA 13 Haikuripotiwa Haikuripotiwa Haikuripotiwa 
DUWASA 5 0.01 0 0 
DAWASA3     

Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Tunduru H/W 3 1.55 1 1 
Tabora  H/M 2 0.66 2 2 
Bariadi H/M 7 0.16 Hakuna 7 
Meatu H/W 4 0.15 Hakuna 4 
Longido H/M 5 Hakuna Hakuna Hakuna 
Arusha H/J 12 Hakuna Hakuna Hakuna 
Songea H/M 39 Hakuna Hakuna Hakuna 
Lindi H/M 7 1.6 1 1 
Kilwa H/W 20 1.75 2 2 
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miligramu 0.1 kwa kila lita. Hali ilikuwa tofauti kwa mamlaka 4 za maji 
safi na usafi wa mazingira zilizotembelewa, ambapo sampuli ya miradi 5 
kati ya 18 iliotembelewa ilikuwa na kiwango cha manganizi 
kinachokubalika kitaifa na shirika la afya duniani. 
 
3.3.2 Maji yenye kiwango kikubwa cha floraidi 
 
Mapitio ya ripoti za visima vilivyokamilika kwa mwaka 2015-2018 toka 
kwenye halmashauri na mamlaka husika yalibainisha kuwa, ubora wa maji 
wa visima vilivyochimbwa haukuwa wa kuridhisha kwa sababu ya uwepo 
wa kiwango kikubwa cha floraidi. Jedwali namba 3.2 linaonesha kiasi cha 
floraidi kwenye maji kwa sampuli za miradi ya visima kwenye halmashauri 
zilizotembelewa. 
 

Jedwali Na.3.2: Sampuli ya miradi yenye kiasi kikubwa cha floraidi 
katika halmashauri zilizotembelewa 

Jina la 
Halmashauri/ 
Mamlaka 

Namba ya 
visima 
vyenye tija    

Wastani wa 
kiasi cha 
manganizi 
kwa 
sampuli za 
miradi   
(mg/l) 

Idadi ya miradi 
yenye kiasi 
kikubwa cha 
manganizi zaidi 
ya kiwango 
kinachokubalika 
kitaifa  
 

Idadi ya miradi 
yenye kiasi 
kikubwa cha 
manganisi zaidi 
ya kiwango 
kinachokubalika 
na Shirika la 
Afya Duniani  

Mamlaka za Usambaji wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mijini 
AUWSA 13 8 8 5.5 
DUWASA 5 0 0 0.35 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Meatu H/W 4 4 4 4.5 
Bariadi H/W 7 6 7 5 
Arusha H/J 12 3 11 5.5 
Longido H/W 5 5 5 1.43 
Jumla 41 26 35  
Chanzo: Imetolewa toka ripoti za visima vilivyokamilika katika hamashauri 

na Mamlaka husika kwa mwaka 2015-2018 

Kutoka Jedwali Namba 3.2, sampuli ya miradi ya maji 26 kati ya 41 toka 
vyanzo vya visima ambayo ni 58.8% ilikuwa na kiwango kikubwa cha 
floraidi zaidi ya kiasi kinachokubalika kitaifa. Pia, inaonesha kuwa sampuli 
ya miradi ya maji 35 kati ya 41 ambayo ni 82% ilikuwa na kiwango cha 
floraidi ambacho ni zaidi ya kile kinachokubalika na Shirika la Afya 
Duniani. 

Mbali na kuwa na visima ambavyo vina kiasi kikubwa cha floraidi ambacho 
hakikubaliki katika viwango vya kitaifa na Shirika la Afya Duniani, bado 
maji yalisambazwa na kutumiwa na jamii. 
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3.3.3 Sababu ya kusambaza maji yasiyo na ubora 
 
Ukaguzi ulibainisha zaidi kuwa, sababu zifuatazo zilipelekea kusambaza 
maji yasiyo na ubora kwa jamii: 
 
a) Upimaji wa ubora wa maji usiojitolesheleza toka vyanzo vya 

visima 
 
Ilibainika kuwa, halmashauri zilitekeleza miradi ya maji bila kuangalia 
ubora wa maji yatakayosambazwa kwa jamii. Jedwali Namba 3.3 
linaonesha idadi ya miradi ya maji ambayo haikuwa na ripoti za ubora wa 
maji katika halmashauri 12 zilizotembelewa.  
 
 
Jedwali Na.3.3: Uchambuzi wa ripoti za upimaji ubora wa maji katika 

miradi iliotekelezwa 
Jina la Halmashauri Idadi ya miradi 

iliyopitiwa 
Idadi ya miradi isiyo 
na ripoti za ubora 
wa maji 

Asilimia ya miradi ya 
maji isiyo na ripoti za 
upimaji wa maji (%) 

Singida H/W 8 2 25 
Manyoni H/W 3 2 67 
Mbulu H/W 5 2 40 
Kiteto H/W 5 2 40 
Shinyanga H/W 5 2 40 
Kishapu H/W 3 0 0 
Morogoro H/W 5 Haihusiki Haihusiki 4 
Mvomero H/W 5 1 20 
Lindi H/W 5 0 0 
Nachingwea H/W 5 0 0 
Sumbawanga H/W 5 Haihusiki Haihusiki 5 
Nkasi H/W 5 1 20 

Chanzo: Majarada ya miradi ya maji toka Halmashauri husika (2018) 
 
Jedwali Na. 3.3 linabainisha kwamba, miradi 7 kati ya 12 (sawa na 58%) 
iliyotekelezwa katika maeneo husika haikuwa na ripoti za upimaji wa maji. 
 
Pia, ilibainika kuwa miradi ya maji 12 kati ya 59 katika halmashauri 12 
zilizotembelewa haikuwa na ripoti za ubora wa maji. Hii inamaanisha 
kwamba 20% ya sampuli za miradi ya maji ilikuwa inatumiwa na jamii 
pasipo kuwa na uhakika wa ubora wa maji. 
 
 

                                                           
4 Hakuna vyanzo vya maji vya visima 
5 Mapitio ya miradi ya maji ilikuwa ni kwa vyanzo vya maji vya mtiririko 
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b) Kukosekana kwa teknolojia inayotoa matokeo sahihi ya ubora wa 
maji 

 
Ripoti ya ukaguzi imebaini kuwa ubora duni wa maji ulihusiana na 
kukosekana kwa teknolojia ya kujua kwa usahihi ubora wa maji 
unaotolewa kutoka ardhini. 
 
c) Kutokuzingatia asili ya eneo linalochimbwa visima 
 
Ubora wa maji usioridhisha ulisababishwa na utekelezaji wa programu ya 
uendelezaji sekta ya maji awamu ya kwanza kupitia miradi ya vijiji 10, 
haukuzingatia jiolojia ya sehemu na aina kuu ya miamba ya sehemu husika 
kabla ya uchimbaji wa visima. Kwa mfano, programu ilihusisha mikoa ya 
Arusha, Urambo na Bariadi pamoja na mikoa mingine yenye asili ya 
volkano, ambapo maji kutoka ardhini yana changamoto ya kuwa na 
kiwango kikubwa cha floraidi na manganizi. 
 
d) Utafiti usiojitosheleza wa kijiolojia na miamba ya maji kabla ya 

kuchimba visima 
 
Pia, ukaguzi ulibainisha kuwa, maji yenye ubora duni kwa jamii yalitokana 
na utafiti usiojitosheleza wa kijiolojia na miamba ya maji kabla ya 
kuchimba visima. 
 
Mbali na sababu za hapo juu, ukaguzi pia ulibainisha kwamba, ubora wa 
maji chini ya ardhi uliathiriwa sana na asili ya mwamba mkuu (uwepo wa 
miamba katika eneo husika); hali ya hewa (hasa kame na nusu kame); hali 
ya kijiografia; mtiririko wa mkondo; athari za kibinadamu kama utupaji 
ovyo wa taka ngumu na shughuli kuu za kiuchumi zinazofanywa karibu na 
eneo hilo. Uwezekano wa maji ya visima kuchangayika na maji ya bahari 
sababu ya msukumo mkubwa, utumiaji wa maji uliovuka viwango toka 
vyanzo vya maji chini ya ardhi  pamoja na ongezeko dogo la maji chini ya 
ardhi sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa. 
 
Ikiwa sababu hizi hazijazingatiwa vizuri wakati wa kuainisha maeneo ya 
kuchimba, kuna uwezekano mkubwa wa kuishia kupata maji ambayo 
hayafikii ubora unaotakiwa. 
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3.3.2 Athari za kusambaza maji yenye ubora usiojitosheleza 
 
Timu ya ukaguzi iligundua yafuatayo kama athari ya kuachwa na kufungwa 
kwa visima kutokana na kutoa maji yasiyo na ubora uliokidhi matumizi ya 
binadamu:  
 
a) Kutopeza gharama zilizotumika kujenga miradi ya usambazaji 

maji wa visima  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, serikali ilipoteza jumla ya Sh. milioni 764 ambazo 
zilitumika kwa ajili ya ujenzi wa usambazaji wa maji toka miradi ya visima 
13 ambavyo viliachwa au kufungwa kutokana na kuwa na ubora wa maji 
usioridhisha. Jedwali Na. 3.4 linaonesha miradi ya maji ya visima ambayo 
ilifungwa au kuachwa kutelekezwa kwa sababu ya ubora usioridhisha wa 
maji katika Halmashauri na mamlaka zilizotembelewa. 
 
 

Jedwali Na.3.1: Asilimia ya visima vilivyochimbwa na kuachwa kwa 
sababu ya ubora wa maji usiojitosheleza 

 Jina la Halmashauri/ 
Mamlaka  

Idadi ya 
visima 
vyenye 
tija   

visima 
vilivoachwa/fungwa 
kutokana na kukosa 
ubora wa maji  

asilimia ya visima 
vilivyofungwa/kua
chwa kutokana na 
kukosa ubora  

Urambo H/W 2 0 0 
Tunduru H/W 3 0 0 
Temeke H/M 13 0 0 
Tabora H/M 8 1 13 
Songea H/M 39 0 0 
Meatu H/W 4 3 75 
Longido H/W 5 3 60 
Lindi H/W 7 0 0 
Kinondoni H/M 17 2 12 
Kilwa H/W 20 0 0 
Dodoma H/J 12 0 0 
Bariadi H/W 7 0 0 
Bahi H/W 4 0 0 
Arusha  H/J 13 4 31 
Chanzo: Uchambuzi wa taarifa kutoka kwenye ripoti za miradi ya maji ya visima 

Kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali namba 3.4, jumla ya miradi ya maji 
13 kati ya 154 toka vyanzo vya visima katika halmashauri zilizotembelewa 
iliachwa au kufungwa kutokana na kuwa na ubora wa maji usioridhisha. 
Kwa kuongezea, wakati wa ziara iliyofanyika Mwamishali na Mwambiti 
katika wilaya ya Meatu mnamo tarehe 19 Februari 2019, ukaguzi ulibaini 
miradi ya maji iliyoachwa kwa sababu ya maji kukosa ubora wa maji kama 
ulivyooneshwa katika Picha namba 3.1. 
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Picha 3.1: Visima vilivyoachwa Mwamishali na Mwambiti wilayani Meatu 

kama ilivyochukuliwa mnamo tarehe 19 Februari 2019 
 

  
Chanzo: shuhuda wa wakaguzi kwenye maeneo husika 

 
b) Wanufaika Kushindwa kupata manufaa yatokanayo na mradi 

 
Upungufu wa maji katika jamii umeendelea, hii imetokana na sababu 
kwamba vyanzo vya maji yanayotolewa na visima hayatoshi kukidhi 
mahitaji ya jamii nzima kama ilivyopangwa awali. 
 
3.4 Udhibiti hafifu wa vyanzo vya maji 
 
Sehemu hii inaelezea matokeo ya kiwango ambacho Wizara ya Maji na 
TAMISEMI wameweza kudhibiti vyanzo vya maji. Sehemu hii imegawanyika 
katika sehemu ndogo nne ambazo ni, udhibiti wa uvunaji wa maji kupita 
kiasi kutoka kwenye vyanzo (sehemu 3.4.1); udhibiti uchafuzi wa vyanzo 
vya maji (sehemu 3.4.2); sababu za udhibiti hafifu wa uchafuzi wa vyanzo 
vya maji (sehemu 3.4.3) na madhara ya udhibiti hafifu wa uchafuzi wa 
vyanzo vya maji (sehemu 3.4.4). 
 
3.4.1 Udhibiti wa uvunaji wa maji kupita kiasi kutoka kwenye vyanzo 

Ziara iliyofanywa na wakaguzi Morogoro (Bonde la Wami Ruvu) na 
Kilimanjaro (Bonde la Pangani) ilibaini kuwa kulikuwa na uvunaji haramu 
wa maji kutoka kwenye vyanzo vya maji. Picha namba 3.2 hapo chini 
inaonesha uvunaji haramu wa maji kutoka vyanzo vya maji. 
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Picha 3.2: Uvunaji haramu wa maji ulionekana katika bonde la mto 
Wami na Pangani tarehe 14 Novemba 2016 na 31 Januari 2017 

 

  
Chanzo: Ziara ya Wakaguzi 

 

3.4.2 Udhibiti hafifu wa uchafuzi wa vyanzo vya maji 

Ziara iliyofanywa katika miradi ya maji iliyopo Kigugu Halmashauri ya 
wilaya Mvomero ilibaini kuwepo kwa baadhi ya wananchi waliokuwa 
wakifua nguo zao kwenye chanzo cha maji. Zaidi ya hayo, kwa mujibu wa 
ripoti kulikuwa na shughuli za kilimo na nyingine za binadamu kama vile, 
uwepo wa vyoo vya umma karibu na vyanzo vya maji. Picha Na. 3.1 chini 
inaonesha shughuli ambazo zilikuwa zinaendelea katika chanzo cha maji 
Kigugu 
 

Picha 3.3 Inaonyesha shughuli zilizokuwa zikiendelea katika chanzo  
cha maji cha Kigugu 

 
Chanzo: Ziara ya timu ya wakaguzi 
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3.4.3 Sababu za udhibiti hafifu wa uchafuzi wa vyanzo vya maji 

a) Ukaguzi hafifu wa vyanzo vya maji kuzuia uvunaji haramu wa maji  

Ilibainika kwamba udhibiti hafifu wa vyanzo vya maji ulichangiwa na Bodi 
za Mabonde ya maji kushindwa kufanya kaguzi za kutosha kwenye vyanzo 
vya maji. Pia, iligundulika kwamba Bodi za Mabonde ya maji zilifanya 
kaguzi chache, kinyume na matakwa ya mpango mkakati ambao unataka 
kuwa Bodi za Mabonde ya maji kufanya ukaguzi wa vyanzo vya maji mara 
nne kwa mwaka. 

b) Ufuatilia hafifu ili kujua kiasi halisi cha maji yanayochukuliwa 
kutoka kwenye chanzo cha maji 

Ukaguzi ulibaini kuwa, hakukuwa na ufuatiliaji uliofanywa ili kujua kama 
watumiaji wa maji wanachukua maji kwa kiasi kinachotakiwa kwa mujibu 
wa vibali vyao. Ukaguzi ulibainisha zaidi kuwa ufuatiliaji hafifu 
umechangia ongezeko la idadi ya watumia maji kinyume na sheria. 
 
c) Kutokuwepo kwa Adhabu Sahihi kwa wahalifu wa Maji 

Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa tatizo endelevu la uvunaji haramu wa maji 
kutoka kwenye vyanzo. Hali hii imechangiwa na kutokuwapo kwa adhabu 
sahihi kwa wanaokiuka sheria. Pia, iligundulika kwamba waliokamatwa 
kwa kutumia maji kinyume na sheria walikuwa wakipewa elimu juu ya 
umuhimu wa kuomba vibali. Pia walishawishiwa waombe vibali vya 
matumizi ya maji; wakati mwingine, miundo yao iliharibiwa ili 
wasiendelee kutumia maji kinyume na sheria. Kukosekana kwa adhabu 
sahihi kunahalalisha uvunaji haramu wa maji kutoka kwenye vyanzo vya 
maji. 

3.4.4 Madhara yatokanayo na udhibiti hafifu wa uchafuzi wa vyanzo 
vya maji 

a) Kupungua kwa wingi wa maji katika vyanzo vya maji 

Ukaguzi ulibaini kuwa, upatikanaji wa maji katika baadhi ya vyanzo vya 
maji umepungua katika baadhi ya maeneo. Kwa mfano, mito ya Msimbazi 
na Mlalakuwa Dar es Salaam, ina kiasi kidogo cha maji. Ilionekana kwamba 
kiasi cha maji katika mito hiyo kimekuwa kikipungua, hasa wakati wa 
kiangazi. 
 

b) Kuzorota kwa ubora wa maji 

Mapitio ya ripoti ya utekelezaji ya mradi wa maji wa Gombe katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga mkoani Morogoro ya tarehe Juni 2016 
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yalibaini kuwa chanzo cha maji kwa ajili ya miradi miwili ya maji, Gombe 
na Lukande, kilichafuliwa kutokana na udhibiti hafifu wa chanzo hicho cha 
maji. 

Iligundulika kwamba, udhibiti hafifu wa vyanzo vya maji ulichangiwa na 
Mabonde ya Maji kushindwa kufanya kaguzi za kutosha kwenye vyanzo vya 
maji. Pia, iligundulika kwamba Bodi za Mabonde ya Maji zilifanya kaguzi 
chache kwenye vyanzo vya maji kinyume na matakwa ya mpango mkakati 
ambao unataka Bodi za Mabonde ya maji, kufanya ukaguzi katika vyanzo 
vya maji mara nne kwa mwaka. 
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SURA YA NNE 

UPATIKANAJI WA HUDUMA YA MAJI TAKA 

 
4.1 Utangulizi 
 
Sura hii inawasilisha matokeo ya utendaji ya Wizara ya Maji pamoja na 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) 
walivyoweza kuhakikisha maji taka yanayozalishwa kwenye makazi ya 
watu yalivyokusanywa na kutibiwa  kabla ya kuyatiririsha  kwenye 
mazingira. 
 
Sura hii imegawanyika katika sehemu kuu tatu ambazo ni ufikikaji wa 
huduma ya majitaka katika maeneo ya makazi ya watu (kipengele 4.2); 
utoaji wa huduma ya mtandao wa majitaka na huduma ya kutibu majitaka 
katika eneo lililozalisha majitaka hayo (sehemu ya 4.3) na ubora wa 
majitaka yaliyotiririshwa kwenye mazingira (kipengele Na. 4.4). 
 
Upatikanaji wa huduma ya maji taka katika makazi ya watu ni muhimu 
katika kuhakikisha tunadhibiti magonjwa yanayotokana na uhifadhi 
usioridhisha wa maji taka; vilevile kuepusha kuharibu mazingira. Vilevile 
husaidia lengo la mpango wa Maendeleo la kuondoa umaskini  na kusaidia 
kufikia maisha bora kwa watu wote6. 
 
4.2 Upatikanaji hafifu wa huduma ya maji taka 
 
Kipekee, sehemu hii inawasilisha matokeo ya upatikanaji wa huduma ya 
maji taka katika makazi ya watu. Sehemu hii imegawanyika katika 
makundi madogo manne ambayo ni, upatikanaji wa huduma ya maji taka 
(kipengele cha 4.2.1); kuwepo kwa huduma ya kuondoa maji taka kutoka 
kwenye makazi ya watu kwa kutumia magari maalumu ya kunyonya maji 
taka (kipengele cha 4.2.2); uondoaji wa maji taka yaliyozalishwa kwenye 
makazi ya watu (kipengele cha 4.2.3) na sababu ya kuwapo kwa huduma 
hafifu za utoaji maji taka yanayozalishwa majumbani (kipengele cha 
4.2.4). 
 
4.2.1 Upatikanaji usiojitosheleza wa huduma ya maji taka  
 
Mapitio ya taarifa ya utekelezaji ya mwaka 2012-2017 kutoka Mamlaka za 
Maji na Usafi wa Mazingira na takwimu kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
yanonesha kuwa upatikanaji wa huduma ya mtandao wa maji taka bado 
uko chini sana na hauboreshwi mara kwa mara. Taarifa inaonesha kuwa 

                                                           
6 Mpango wa Maendeleo Tanzania 2025   
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takribani asilimia 70 ya wakazi wanaoishi mijini hawajafikiwa na mtandao 
wa majitaka. Kielelezo namba 4.1 kinaonesha asilimia ya watu ambao 
wamefikiwa na mtandao wa maji taka katika miji yote iliyotembelewa 
wakati wa ukaguzi kwa kipindi cha 2012/13 mpaka 2016/17. 
 

Kielelezo Na 4. 1: Asilimia ya watu katika maeneo ya mijini  
waliofikiwa na mtandao wa maji taka 

 
Chanzo: Taarifa ya utendaji ya mwaka 2012-2017 kutoka kwa Mamlaka za Maji 

Safi na Usafi wa Mzingira, taarifa ya EWURA na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (2018) 

Kutoka kwenye kielelezo namba 4.1, inaonekana kuwa katika halmashauri 
za Morogoro na Songea, pamoja na majiji ya Dodoma, Tanga, Mbeya na 
Mwanza, ufikiwaji wa mitandao ya maji taka umeongezeka kwa asilimia 
1.3 kwa muda wa miaka mine, kutoka 2012/13 mpaka 2016/17; wakati, 
wastani la ongezeko la watu kwa mwaka ni asilimia 2.4. Hii ilichangiwa na 
ongezeko la uunganishwaji wa wateja ambao ulikuwa 387 katika kila 
Halmashauri na Majiji. 
   
Kwa upande mwingine, jiji la Arusha na halsmashauri za Iringa, Moshi na 
Tabora ufikiwaji wa mtandao wa maji taka unaonekana kupungua kwa 
asilimia 1 kutoka mwaka 2012/13 hadi 2016/17. Hii ni kutokana na 
kutoongezeka kwa idadi ya watu waliounganishwa kwenye mtandao 
ikilinganishwa na kasi ya ongezeko la watu katika maeneo ya mjini. 
 
Vilevile, katika jiji la Dar es Salaam, kwa wastani, ufikiwaji wa mitandao 
kwa watu umepungua kutoka asilimia 7.4 mwaka 2012/13 hadi 4.2 katika 
mwaka 2015/16. Hii imekuwa ikipunguwa kila mwaka kutokana na kwamba 
kumekuwa na ongezeko dogo sana la watu kuunganishwa kwenye mtandao 
wa maji taka ikilinganishwa na ongezeko la watu la asilimia 5 kwa mwaka. 
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Zaidi ya hapo, mapitio ya taarifa hiyo inaonesha kuwa, wastani wa asilimia 
50 ya watu waliofikiwa na mtandao wa majitaka mijini hawajaunganishwa 
kwenye mtandao wa maji taka. Jedwali namba 4.1 linaonyesha asilimia ya 
wakazi ambao wapo karibu na mtandao wa maji taka na 
hawajaunganishwa na mtandao huo.  
 
Jedwali Na.  4. 1: Asilimia ya watu wanaoishi karibu na mtandao lakini 

hawapati huduma hiyo ya mtandao 
Jina la 

Mamlaka ya 
Maji  

Idadi ya watu 
waliofikiwa na 

Mtandao wa Maji 
taka  

Idadi 
waliounganishwa 
na Mtandao wa 

Maji taka 

Asilimia ya Idadi 
ya watu ambao 

hawajaunganishwa 
na mtandao wa 

Maji taka 
MBEYA UWSA 15,142     2,166 86 
TANGA UWSA 34,545 12,737 63 
MWAUWASA 337,384 196,000 42 
DUWASA 42,000 27,350 35 
SOUWASA 25,200 16,344 35 
Chanzo: Taarifa ya utendaji ya mwaka 2012-2017 kutoka kwa Mamlaka za maji    

               safi na Usafi wa Mazingira mjini, taarifa ya EWURA na Ofisi Ya Taifa ya 
Takwimu (2018) 

 
Jedwali la hapo juu linaonesha kuwa katika jiji la Dodoma pamoja na 
kwamba kuna watu wengi wanaoishi karibu na mtandao wa maji taka, 
lakini ni asilimia 65 tu ya wakazi ambao wameunganishwa kwenye 
mtandao wa majitaka ukilinganishwa na mamlaka nyingine za maji safi na 
Usafi wa Mazingira (UWSSAs). Wakati huo huo, jiji la Mbeya linaonekana 
kuwa na utendaji mzuri kwa sababu lina asilimia ndogo ya watu wanaoishi 
karibu na mtandao wa maji taka ila kuna idadi kubwa ya watu, sawa na 
asilimia 85, ambao wameunganishwa kwenye mtandao wa majitaka 
 
4.2.2 Upungufu wa Magari maalumu ya kunyonya maji taka 
 
Halmashauri zote zilitakiwa kuwa na magari maalum ya kuondoa maji taka 
kwenye makazi ya watu na kuyasafirisha kutoka yalipozalishwa na 
kuyamwaga katika sehemu maalumu ya kuhifadhi au kutibu maji taka. 
 
Ilionekana kuwa, halmashauri 7 kati ya 11 hazina magari maalumu ya 
kuondoa maji taka kutoka majumbani. Halmashauri 5 zilizobaki 
zilionekana kuwa na gari moja au mawili ambapo yalisemekana kuwa ama 
yalikuwa mabovu au hayafanyi kazi kabisa kutokana na kutofanyiwa 
matengenezo kwa muda mrefu. Magari haya yanahitaji matengenezo ili 
kuyafanya yawe na ubora wa kufanya kazi. 
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Jedwali Na 4. 2: Idadi ya magari maalumu ya kuondoa maji taka na hali 
za magari hayo 

Jina la Halmashauri Idadi ya magari 
yaliyopo 

Idadi ya Magari 
Mabovu  

Tanga  H/J 2 1 
Songea H/M 0 0 
Sengerema H/W 0 0 
Mwanza H/J 2 1 
Mpwapwa H/W 0 0 
Mbinga H/M 0 0 
Mbeya H/J 1 0 
 KinondonI H/M 1 0 
 Kigoma H/M 0 0 
Kasulu H/W 0 0 
 Ilala H/M 0 0 
Dodoma H/M 1 1 

Chanzo: Uchambuzi wa Mahojiano uliofanywa na wakaguzi kwa maafisa wa 
halmashauri 12 zilizotembelewa na wakaguzi (2018) 

Kielelezo Na.4.2, kinaonyesha kuwa halmashauri 5 kati ya 12 
zilizotembelewa zina magari ya kuondoa maji taka kutoka kwa makazi ya 
watu. Halmashauri mbili, Jiji la Mbeya na Tanga magari yote ni mabovu 
kutokana na matatizo ya kiufundi. Halmashauri 7 zilizobaki sawa na 
asilimia 58 ya halmashauri zote zilizotembelewa, hazina magari ya kundoa 
maji taka kutoka kwenye makazi ya watu. 
 
Hii inamaanisha kuwa halmashauri 7 ambazo hazina magari ya kusafirishia 
maji taka hutumia watoa huduma binafsi au Mamlaka za Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira kwa baadhi ya halmashauri ambazo zimeingia makubaliano 
ya kushirikiana katika kazi ya utoaji maji taka kutoka majumbani. 
 
Kwa upande mwingine, mapitio ya taarifa za bajeti kwa kipindi cha miaka 
mine iliyopita inaonesha kuwa, halmashauri zote 12 zilizotembelewa 
hazitengi bajeti kwa ajili ya kufanya ukarabati au ununuzi wa magari ya 
kuondolea maji taka kutoka kwenye makazi ya watu. Hali hii imechangia 
kuwapo kwa mazingira mabovu ya kuondoa maji taka majumbani. Hii 
inatokana na kwamba hakuna au kuna kiwango kidogo cha uwekezaji 
katika maswala ya usimamizi wa maji taka katika maeneo yao. 
 
 4.2.3 Utoaji  wa kiwango kisichoridhisha cha maji taka kutoka kwenye  
          makazi ya watu 
 
Mapitio ya taarifa ya utendaji ya mwaka 2012-2017 kutoka kwa mamlaka 
za maji safi na usafi wa mazingira, taarifa ya EWURA na Ofisi Ya Taifa ya 
Takwimu 2018 ilionesha kuwa, kumekuwa na kiwango kidogo sana cha 
kukusanya maji taka kutoka kwenye makazi ya watu. Ukaguzi unaonesha 
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kuwa ni asilimia 0.1 na 7 ya kiwango cha maji taka kilichozalishwa kwenye 
makazi ya watu ndicho kilichosafirisha kwa magari na mtandao wa maji 
taka kwa kila moja. 
 
Kielelezo Na. 4.3: Kiwango cha maji taka yaliyoondolewa kwenye makazi 
ya watu naku pelekwa sehemu maalumu ya kuhifadhi katika halmashauri 
sita zilizotembelewa. 
 
Jedwali Na 4.3: Kiwango cha maji taka kilichokusanywa kutoka kwenye 

makazi ya watu 

Jina la Halmashauri 

Makadrio ya kiwango cha majitaka(mita za 
ujazo katika maelfu/mwaka) 

Asilimia 
zilizokus
anywa 

(%) 

Majitaka 
yaliyozali
shwa  

Maji taka 
yaliyozali
shwa kwa 
mtandao  

Maji 
taka 
Yaliyok
usanyw
a na 
magari 

Jumla ya 
Maji taka 
yaliyokus

anywa 
kwa 

mtandao 
na magari 

Tanga H/J 8,180 700 20 700 9 
Songea H/M 2,340 530 10 530 23 
Sengerema  H/M 400 - 0.17 0.17 0.04 
Mwanza H/J 23,600 6,870 250 6,890 29 
Mbinga H/M 400 - 0.12 0.12 0.03 
Mbeya  H/J 12,480 430 280 430 3 
Kigoma H/M 2,050 - 0.96 0.96 0.10 
Kasulu  H/J 480 - 0.12 0.12 0.03 
Dodoma H/M 11,290 800 110 810 7 
Dar es Salaam H/J 98,960 3,990 440 4,430 5 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi 
 
Jedwali hili linaonesha kuwa jiji la Mwanza lina ufanisi mkubwa, ambapo 
linakusanya asilimia 29 ya kiasi cha maji taka kilichozalishwa kutoka 
kwenye makazi ya watu kilikusanywa. Kwa upande mwingine, halmashauri 
ya Mbinga ndiyo ilionekana kukusanya kiasi kidogo, yaani asilimia 0.03 ya 
kiasi kinachozalishwa kutoka kwenye makazi ya watu. Hii inaonesha kuwa 
kiasi kikubwa cha maji taka kinachozalishwa kutoka kwa makazi ya watu 
usimamizi wake sio wa kuridhisha, na uhifadhi wake kwenye mazingira 
haujulikani. 
 
Zaidi ya hapo, kutoka kwenye Jedwali Na. 4.3 hapo juu inakadiriwa kuwa 
jiji la Dar es Salaam linazalisha kiasi cha ujazo wa milioni 98.96 za 
majitaka katika kipindi cha 2016/17. Zaidi ya kiwango hicho Mamlaka ya 
Maj Safi na Usafi wa Mazingira Dar (DAWASA) kupitia mtandao wa majitaka 
na magari, walikusanya mita za ujazo milioni 4.43 tu (sawa na asilimia 5) 
ambazo hupelekwa kwenye eneo husika la kutibu majitaka. Hii 
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inasababishwa na ukweli kwamba ni asilimia 3.2 tu ya watu ambao 
wameunganishwa kwenye mtandao wa maji taka. 
 
Wakati huo huo, mita za ujazo 440,000 za maji taka zilikusanywa kupitia 
magari ya majitaka. Inakadiriwa kuwa, kiasi cha mita ya ujazo 94.53 za 
majitaka hakikusanywi, na utaratibu wake wa kukusanya na kutibu ulibaki 
kuwa ni maamuzi ya wakazi wenyewe. 
 
4.2.4 Sababu ya kuwa na huduma isiyoridhisha ya ukusanyaji wa maji 

taka kutoka kwenye makazi ya watu 
 
Ukaguzi ulibainisha mambo mbalimbali yanayochangia kushindwa kuwa na 
huduma ya kuridhisha ya ukusanyaji wa maji taka. Ufafanuzi wa mambo 
hayo ni kama umeelezewa hapa chini: 
 
a) Mtandao wa maji taka umepita maeneo machache  
 
Ilionekana kwamba, mtandao wa maji taka kupatikana kwenye maeneo 
machache ni moja wapo ya sababu zilizochangia kuwapo kwa huduma 
isiyoridhisha ya ukusanyaji wa maji taka kutoka kwenye makazi ya watu. 
Tathmini inaonesha kuwa mpaka kipindi cha ukaguzi, upatikanaji wa 
huduma ya mtandao wa maji taka ulifikia asilimia 7.5 tu ya watu 
wanaoishi maeneo ya mijini. 
 
b) Kutofikika kwa baadhi ya maeneo 
 
Maeneo mengi ya mijini makazi yake hayajapangiliwa vizuri; na hivyo, 
kupelekea ugumu wakati wa upanuzi wa mtandao wa majitaka. Vilevile, 
kwenye maeneo mengine hata magari ya kukusanya maji taka hukosa njia 
ya kuyafikia. Inasemekana kwamba ni asilimia 20 ya halmashauri ambazo 
zina mpangilio mzuri wa makazi ya watu. Hii imechangiwa na kutofanyika 
kwa utafiti wa kuonesha kuwapo kwa miundombinu ya kukusanya na 
kusafirisha uchafu wa majitaka kutoka majumbani 
 
Kwa upande mwingine, matumizi ya vyoo vya shimo na mashimo ya kutibu 
maji taka (septic tanks) hutumiwa na wakazi wengi kama njia ya 
kukusanya na kutibu maji taka kwenye maeneo yasiyofikika, lakini kasi ya 
ongezeko la watu imepelekea kutokuwapo kwa ufanisi wa miundombinu 
hiyo. 
 
c) Kutokuwapo kwa magari ya utoaji maji taka  
 
Mapitio ya kitabu cha usajili wa magari ya kukusanya maji taka katika 
halmashauri zote zilizotembelewa na wakaguzi yalionyesha kuwa, 
kulikuwa na changamoto ya kutokuwapo kwa magari ya kukusanyia maji 
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taka kutoka kwenye makazi ya watu. Changamoto hii imechangia kwa kiasi 
kikubwa kuwapo kwa huduma isiyoridhisha ya utoaji maji taka kwenye 
kaya. Tatizo hili kwa kiasi kikubwa ni kwa sababu ya: 
 

i) Hakuna uwekezaji mkubwa uliofanywa wa kuwa na magari 
ya kukusanya maji taka kutoka majumbani; 

ii) Kushindwa kumudu gharama za uendeshaji/ukarabati 
kutokana na kwamba watu wengi wanashindwa kugharamia 
huduma hii ya kukusanyiwa maji taka kutoka majumbani 
kwao; na 

iii) Halmashauri zote zilizotembelewa hupanga bajeti hafifu 
kwenye kwa ajili ya huduma za maji taka. 

 
Mapitio ya bajeti (Medium Term Expenditure Frameworks for 2012/13 – 
2016/17) inaonesha kuwa, Mamlaka za Maji zinatenga kiasi kidogo sana 
(sawa na asilimia 8.8 ya bajeti zao) kusaidia shughuli zinazofanyika kwa 
ajili ya kuboresha utoaji wa huduma za maji taka katika maeneo yao. 
 
Jedwali Na. 4.4 linaonyesha gharama halisi ya mapato yatokanayo na 
utoaji wa huduma ya maji taka ikilinganishwa na kiasi ambacho kimekuwa 
kikitengwa na kutumika kwa matengenezo na upanuzi wa mtandao wa 
maji taka.  
 

Jedwali Na. 4. 4: Gharama halisi zilizokusanywa na kiasi cha pesa 
kilichotumika kwenye mambo ya maji taka kwa mamlaka za maji 

2012/13 to 2016/17 
Jina la 
UWSSAs 

Mwaka wa 
fedha 

Gharama halisi 
zilizokusanywa 
(Shillingi ktk 
mamilion 

Gharama 
halisi 
zilizotumika 
 (Shillingi 
ktk 
mamilion 

Asilimia ya fedha 
iiyotumika 
kwenye kudumaza 
udhibiti wa maji 
taka 

TANGA 
UWSA 

2012/13 153 64 42 

2013/14 167 113 68 

2014/15 243 104 43 

2015/16 266 245 92 

2016/17 287 340 119 

DAWASCO 2012/13 3,391 97 3 

2013/14 3,572 150 4 

2014/15 4,198 88 2 

2015/16 9,084 375 4 

2016/17 8,088 532 7 
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Jina la 
UWSSAs 

Mwaka wa 
fedha 

Gharama halisi 
zilizokusanywa 
(Shillingi ktk 
mamilion 

Gharama 
halisi 
zilizotumika 
 (Shillingi 
ktk 
mamilion 

Asilimia ya fedha 
iiyotumika 
kwenye kudumaza 
udhibiti wa maji 
taka 

 
 
 
DUWASA 
 

2012/13 417 112 27 
2013/14 425 83 20 

2014/15 481 157 33 

2015/16 928 239 26 

2016/17 990 191 19 

 
 
 
SOUWASA 
 

2012/13 101 7 7 

2013/14 107 25 23 

2014/15 206 20 9 

2015/16 219 32 14 

2016/17 474 44 9 

 
 
 
MBEYA 
UWSA 
 

2012/13 580 26 5 

2013/14 584 63 11 

2014/15 677 52 8 

2015/16 691 42 6 

2016/17 687 56 8 

Chanzo: Mapato halisi yaliyokusanywa kutokana na huduma ya majitaka na 
matumizi yake imechukuliwa kutoka bajeti za UWSSAs 

 
Jedwali Na.4.4 linaonyesha kuwa, ukiacha mamlaka ya maji safi na usafi 
wa mazingira Tanga, mamlaka nyingine zote zinatenga kiasi kidogo sana 
cha pesa kwa ajili ya kuboresha huduma ya majitaka (maboresho, 
kubadilisha mfumo, kutanua mtandao) ukilinganishwa na kiwango 
walichokusanya kutokana na utoaji wa huduma wa maji taka. 
 
Mamlaka ya Tanga katika mwaka wa 2015/16, ilitumia asilimia 90 ya kiasi 
ilichokusanya; na mwaka 2016/17 ilitumia asilimia 100 ya mapato 
ilichokusanya kutokana na utoaji wa huduma ya maji taka kuboresha 
huduma ya utoaji wa maji taka kutoka majumbani.  Kiasi hiki kikubwa 
kilichotengwa kimewezesha mamlaka ya Tanga kuboresha mtandao wa 
maji taka kwa kuondoa miundombinu ya zamani na kuweka mipya, 
kukarabati na kuongeza urefu wa mtandao wa maji taka kutoka asilimia 9 
katika mwaka 2013 mpaka kufikia asilimia 10 hadi kipindi cha ukaguzi.   
 
Vilevile, Jedwali namba 4.4 linaonyesha kuwa, kati ya 2012/13 na 2013/14 
DAWASA ilitumia asilimia 3 ya mapato yaliyopatikana kutokana na kutoa 
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huduma ya maji taka katika kuboresha miundombinu ya maji taka pamoja 
na kwamba, mabwawa ya kutibu maji yako katika hali mbaya. Ilibainika 
kwamba DAWASA walikusanya zaidi ya shilingi za Tanzania bilioni 8 kama 
mapato yanayotokana na utoaji wa huduma ya maji taka. 
 
4.2.7 Madhara yatokanayo na utoaji usioridhisha wa maji taka toka 

kwenye makazi 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa; kuwapo kwa huduma isiyoridhisha ya utoaji wa 
majitaka kutoka kwa makazi ya watu kunachangia kuongezeka kwa 
utiririshaji wa majitaka kwenye mazingira, hasa wakati wa majira ya 
mvua. Utiririshaji wa majitaka ambayo hayajatibiwa kwenye mazingira 
husababisha madhara yafuatayo: 
 

a) Hatari ya kuwapo kwa magonjwa yanayotokana na uchafu 
unaotokana na maji machafu;  

b) Serikali ya Tanzania ilitumia gharama kubwa katika kutoa huduma 
ya afya kwa wananchi waliopata magonjwa ya kuambukiza 
yanayotokana na usimimizi mbaya wa majitaka. Kutokana na utafiti 
uliofanywa na programu ya maji safi na usafi wa mazingira (WSP) 
katika mwaka wa 2012. Tatizo hili liliigharimu serikali ya Tanzania 
kiasi cha shilingi bilioni 301 (sawa na dola za Marekani milioni 2016 
au dola 5 kwa kila mtu kwa mwaka. Hii ni sawa na asilimia moja ya 
pato la taifa; na 

c) Vilevile, utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Dar es Salaam mwaka 
2012 ulionesha kuwa, maji katika maeneo yote ya pwani katika 
sehemu kubwa ya Tanzania yamechafuliwa kutokana na kutiririsha 
maji taka kutoka kwa makazi ya watu. Kwa mfano, katika jiji la Dar 
es Salaam, kuna utiririshaji wa maji taka ambayo hayajatibiwa 
kutoka majumbani kwenye mto msimbazi na kuharibu viumbe 
vinavyoisha majini. 

 
4.3 Kiwango kisichotosha cha Usafirishaji wa maji taka   
 
Kipekee, sehemu hii inatoa matokeo juu ya tija na ufanisi wa utoaji wa 
maji taka kwa kutumia mitandao ya maji taka kutoka kwenye makazi ya 
watu na kuyasafirisha kwenda kwenye eneo husika la kuhifadhiwa. Sehemu 
hii imegawanyika katika sehemu ndogo tatu ambayo ni huduma 
isiyoridhisha ya utoaji wa maji taka kwa kutumia mtandao wa maji taka 
(sehemu ya 4.3.1); sababu ya huduma isiyoridhisha ya utoaji wa maji taka 
kwa kutumia mtandao wa maji taka (sehemu ya 4.3.2); na madhara ya 
huduma isiyoridhisha ya utoaji wa maji taka kwa kutumia mtandao wa 
maji taka (4.3.3). 
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4.3.1 Kiwango kisichoridhisha cha huduma ya usafirishaji wa maji taka  
 
Kipengele namba 20 cha sheria ya utoaji wa maji na usafi wa mazingira ya 
mwaka 2009 kinasema kuwa, mamlaka za majitaka na usafi wa mazingira 
zinatakiwa kujenga na kukarabati mitandao ya majitaka iliyoko ndani na 
chini ya mitaa ili kuhakikisha kuna huduma endelevu ya utoaji taka kutoka 
majumbani kwenye maeneo ya mijini. 
 
Wakati wa ukaguzi wa mtandao wa maji taka katika Mamlaka 6 za Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira, ukaguzi uligundua kuwa, mitandao ya maji taka 
haikuwa inafanya kazi vizuri. Kutofanya kazi vizuri kwa mitandao hiyo 
kumechangiwa na mambo yafuatayo: 
 

a) Kutiririka kwa maji taka kutoka kwa mtandao wa maji taka 
 
Kupitia ziara ya wakaguzi kuona hali ya mitandao ya maji taka katika 
mamlaka 6 za maji safi na mazingira na pia mapitio ya kitabu cha mapitio 
katika mamlaka hizo, wakaguzi walibaini kuwa, mitandao iliyopo Dar es 
Salam (DAWASA), jiji la Dodoma (DUWASA) na jiji la Tanga (TUWASA) 
haikuwa inafanya kazi vizuri. Hii inatokana na kwamba kumekuwa na 
utiririkaji wa maji taka wa mara kwa mara kutoka kwa mitandao ya maji 
taka; na, wakati mwingine, kuzagaa kwa maji machafu mitaani. Picha 
namba 4.1 inaonesha kuzagaa kwa maji taka kwenye moja kati ya mitaa 
katika jiji la Tanga. 
 
Picha 4.1: Maji yaliyotoka kwenye mtandao wa maji taka na kuzagaa kwenye 

moja ya mtaa katika jiji la Tanga 

 
Chanzo: Ziara ya wakaguzi iliyofanywa ya tarehe 10/10/2017 
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b) Kuziba kwa mara kwa mara kwa mitandao ya maji taka  
 
Wakaguzi walifanya uchambuzi kwa kuchambua matukio ya kuziba kwa 
mitandao ya majitaka katika mamlaka za majitaka na usafi wa mazingira. 
Uchambuzi ulilenga kuangalia mwenendo wa kuziba kwa mitandao ya 
majitaka. Matokeo ya uchambuzi huo unaoneshwa kwenye jedwali  Na. 4.5 

 
Jedwali Na.4.5: Mwenendo wa kuziba kwa mitandao ya maji taka katika 

mamlaka za maji taka na usafi wa mazingira zilizotembelewa 
Jina la 
Mamlaka 
(UWSSAs) 

Mwaka wa fedha  (Idadi ya  kuziba kwa mitandao ya majitaka) 
2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 

TANGA 
UWSA 

425 534 205 954 988 

SOUWASA 213 274 263 440 482 
MWAUWASA 720 780 840 960 1044 
MBEYA 
UWSA 

45 45 40 35 42 

DUWASA 1630 1289 561 213 91 
DAWASCO 1863 - 2,247 2,201 2,799 
Chanzo: Taarifa za mwaka kutoka mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 

(2012-2017) 
 
Kutokana na Jedwali Na. 4.5, idadia ya kuziba kwa mitandao ya maji taka 
katika mamlaka zote za maji taka na usafi wa mazingira umekuwa 
ukiongezeka katika kipindi chote cha miaka minne kutoka 2012/13 hadi 
2016/17. Pia, idadi ya kuziba kwa mitandao ya maji taka imeonekana 
kuwa kubwa katika jiji la Dar es Salaam, hasa Karikaoo na Posta, kutokana 
na kwamba maeneo hayo ya shughuli nyingi za kibiashara pamoja na watu 
wengi wakati wa mchana. 
 
4.3.2 Sababu za utoaji wa huduma usiojitosheleza wa mitandao  
         ya maji taka   
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini sababu mbalimbali zinazochangia utoaji 
usioridhisha wa huduma ya maji taka usiojitosheleza wa mitandao ya 
majitaka. Hii inajumuisha yafuatayo:   
 

a) Udhibiti usioridhisha wa matumizi yasiyo sahihi ya mifumo ya 
majitaka  

 
Mapitio ya taarifa za mwaka za mamlaka 6 za majisafi na usafi wa 
mazingira yanaonyesha kuwa, kuziba kwa mitandao ya majitaka ambako 
hupelekea utendaji mbovu wa mfumo huo kumechangiwa na tabia ya 
wananchi kutupa taka ngumu ndani ya mifumo ya majitaka. Picha Na. 4.2 
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(a&b) inaonyesha baadhi ya takangumu zilizotolewa kutoka ndani ya 
mfumo wa maji taka. 
 

Chanzo: Ziara ya wakaguzi iliyofanywa tarehe 31/10/2017, mabwawa ya 
Vingunguti Dar es Salaam 

 
 

b) Mfumo kubeba kiasi kikubwa cha maji taka kupita uwezo wake 
 
Mapitio ya taarifa ya maendeleo yanaonyesha kuwa, kutiririka kwa maji 
taka kutoka kwenye mfumo wa maji taka na kwenda kwenye mazingira 
kuliosababishwa na mfumo kubeba kiasi kukubwa cha majitaka kupita 
uwezo wake. Ukaguzi ulibaini kuwa hali ya mifumo kubeba kiasi kikubwa 
cha maji taka kupita uwezo wake ilisababishwa na mkusanyiko wa maji ya 
mvua yanayoingia kwenye mfumo wa maji taka kipindi cha mvua. Ni 
uhalisia kwamba, mifumo yote ya maji taka katika mamlaka zote za majisa 
na maji taka ilitengenezwa kwa ajili ya kubeba kiasi cha maji taka tu na 
siyo mkusanyiko wa maji ya mvua. 
 

c) Kutokuwapo kwa marekebisho ya mara kwa mara kwa mifumo 
ya maji taka iliyojengwa zamani 

 
Kutokana na mapitio ya taarifa ya maendeleo kutoka kwa mamlaka zote za 
mamlaka za maji safi na majitaka pamoja na mahojiano na wahandisi wa 

Picha 4.2 (a): Takangumu 
zilizotolewa kutoka ndani ya 
mifumo ya maji taka 

 Picha 4.2 (b): Takangumu zilizotolewa 
kutoka ndani ya mifumo ya maji taka  
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majitaka katika mamlaka 6 zilizotembelewa, ilibainika kuwa, ukiachilia 
mbali mamlaka za Songea na Mbeya, mitandao ya maji taka katika 
mamlaka nyingine zilizobaki ilijengwa kipindi cha miaka ya 1980 na 1970; 
hivyo; zote zinafanya kazi nje ya uhai wake wa kiutendaji.   
 
Kutuama kwa mchanga kwenye mifumo ya majitaka na kupasuka kwa 
mitandao hayo kulitokana na kuwa mitandao hiyo ni ya zamani; hivyo, 
kupelekea kuziba kwa mitandao na utiririkaji wa majitaka hayo kwenye 
mazingira.  
 

d) Kuongezeka kwa matukio ya kupasuka kwa mifumo ya majitaka 
kutokana na kuwa ni ya muda mrefu au kuwa mibovu 

 
Vilevile, ilibainika kuwa ukiachilia mbali mamlaka za Songea na Mbeya 
ambako mifumo mingi ya mitandao ya maji taka imejengwa kipindi cha 
miaka ya 2008 na 2014, mitandao hii inafanya kazi ndani ya uwezo wake 
wa kubeba maji taka, mamlaka nyingine zote mitandao yao ni ya zamani 
na mabomba yake hayahimili mgandamizo wa udongo. 
 
 Vilevile, mapitio ya taarifa za maendeleo ya Mamlaka za Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira yanaonyesha kuwa, kumekuwa na kupasuka kwa mara kwa 
mara kwa mabomba. Hali hii inachangiwa na ukweli kwamba mifumo hii 
imekuwa ni ya muda mrefu. Jedwali Na. 4.6 linaonyesha idadi ya matukio 
ya kupasuka kwa mabomba ya majitaka kutoka kwa mamlaka zote 
zilizotembelewa. 

 

Jedwali Na. 4. 6: Mwenendo wa matukio ya kapasuka kwa mitandao ya 
maji taka katika mamlaka za maji zilizotembelewa 

Jina la Mamlaka 
(UWSSAs) 

Mwaka wa fedha 
2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 

TANGA UWSA  8 18 10 2 6 
SOUWASSA - 2 - - 1 
MWAUWSSA 0 0 0 0 0 
MBEYA UWSA 0 1 3 3 3 
DUWASA  2 2 1 1 1 
DAWASA  8 15 - - 
Chanzo: taarifa za mwaka kutoka mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira 

(2012-2017) 
 
Jedwali   Na. 4.6 linaonesha kuwa, baadhi ya Mamlaka ya Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira matukio ya kupasuka kwa mabomba yamekuwa 
yakiongezeka, wakati kwa mamlaka nyingine yamebaki kuwa sawa. Hii 
inonesha kuwa hakukuwa na maboresho yaliyoonekana. 
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e) Kutokuwapo kwa matengenezo ya mara kwa mara na 
ubadlrishaji wa mifumo ya maji taka iliyochakaa  

 
Kama inavyojulikana, mitandao mingi katika Mamlaka 6 za Maji Safi na 
Usafi wa Mazingira ni ya muda mrefu na imejengwa katika kipindi cha 
miaka ya 1930 na 1970; kwa hiyo, ni chakavu na haiwezi kuhimili 
mgandamizo wa udongo. 
 
Hata hivyo, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa Mamlaka 6 za Maji safi na Usafi 
wa Mazingira hazija badilisha miundombinu ya maji taka kwa kipindi kirefu 
sana. Vilevile, mapitio ya taarifa ya maendeleo kwa kipindi cha kuanzia 
2012/13 hadi 2016/17 iliyoandaliwa na mamlaka 6 zilizotembelewa 
yanaonesha kuwa, mamlaka zimekuwa zikifanya matengenezo pale tu 
inapotokea taarifa kupasuka au kuziba kwa mifumo hiyo ya maji taka. 
 
4.3.3 Madhara ya kuwa na huduma isiyoridhisha ya utoaji wa majitaka 

kwa kupitia mitandao ya maji taka 
 
Ukaguzi ulibaini madhara yafuatayo yanayosababishwa na utoaji mbovu wa 
majitaka kwa kutumia mtandao wa maji taka: 
 
a) Wakati wa ziara kwenye baadhi ya mitaa kutoka katika halmashauri 

mbalimbali ilitambulika kuwa, baadhi ya mitaa hiyo ilikuwa inatoa 
harufu mbaya inayotokana na maji taka yanayozagaa yaliyokuwa 
yanatirika kutoka kwenye mitandao ya majitaka ambayo imepasuka au 
kuziba. Picha Na. 4.3 inaonesha maji taka yakiwa yamezagaa kwenye 
moja kati ya mitaa katika jiji la Tanga. 
 

Picha Na 4.3: Kutawanyika kwa maji taka kwenye mitaa kutokana na 
kuwa na mitandao mibovu (picha ilichukuliwa katika jiji la Tanga) 

 
Chanzo: Ziara ya wakaguzi katika jiji la Tanga tarehe 10/10 2017 



46 
 

 
b) Kutokana na kwamba mifumo mingi ya mitandao imekuwa na 

changamoto mbalimbali za ukusanyaji wa maji taka, ilisemekana 
kuwa, wananchi katika baadhi ya halmashauri kama majiji ya Tanga 
na Mwanza hawako tayari kutumia mitandao kwa sababu kwenye 
baadhi ya maeneo mitandao hii imekuwa haifanyi kazi vizuri. Hii ni 
kwa sababu mitandao hii imekuwa na matukio ya mara kwa mara ya 
kaziba na kupasuka. 

 
4.4 Huduma za kukusanya na kutibu maji taka katika mahali 

yalipozalishwa  
 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya  ufanisi wa huduma za kukusanya na 
kutibu majitaka  kwenye makazi ya watu. Imegawanyika katika sehemu 
ndogo tatu ambazo ni: ukusanyaji usioridhisha wa maji taka kutoka kwa 
makazi ambayo hayajafikiwa na mtandao wa maji taka (sehemu ya 4.4.1); 
sababu ya kuwapo kwa  ukusanyaji usioridhisha wa majitaka kutoka kwa 
makazi ambayo hayajafikiwa na mtandao wa maji taka (4.4.2) na madhara 
ya  kuwapo kwa  ukusanyaji usioridhisha wa maji taka kutoka kwa makazi 
ambayo hayajafikiwa na mtandao wa maji taka (4.4.3). 
 
4.4.1 Kuwapo kwa ukusanyaji usioridhisha wa maji taka kutoka katika 

makazi ambayo hayajafikiwa na mitandao wa maji taka 
 
Halmashauri zinapaswa kuhakikisha kuwa kiwango cha majitaka 
kinachozalishwa kwenye maeneo yao kinakusanywa, kusafirishwa na 
kinamwagwa bila kuathiri mazingira. Timu ya ukaguzi ilibaini mambo 
yafuatayo: 
 
Mapitio ya taaarifa ya maendeleo kutoka kwa halmashauri 12 
zilizotembelewa yanaonesha kuwa: siyo kiasi chote cha maji taka kutoka 
kwa makazi ya watu kilikusanywa kwa wakati. 
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Jedwali Na.4. 7: Kiasi cha maji taka kilichokusanywa kutoka kwa 
halmashauri 12 zilizotembelewa 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi cha tope 
la maji taka 
linalotakiwa 
kukusanywa 
kwa kutumia 

magari maalum 
ya usombaji 

maji taka (m3)  

Kiasi cha tope la 
maji taka 

kilichokusanywa 
(m3) 

Asilimia ya Kiasi cha 
tope la maji taka 

kilichokusanywa (%) 

Mpwapwa H/W 280,000 98 0.04 
Mbinga H/M 400,000 120 0.03 
Kasulu H/M 480,000 120 0.03 
Songea H/M 2,336,000 1,152 0.05 
Sengerema H/M 400,000 168 0.04 
Kigoma H/M 2,048,000 960 0.05 
Tanga H/J 8,176,000 2,304 0.03 
Mwanza H/J 23,600,000 25,248 0.11 
Mbeya H/J 12,480,000 2,784 0.02 
Dodoma H/M 11,288,000 10,512 0.10 
Dar es Salaam 
H/J 

98,960,000 438,000 0.44 

Chanzo: Taarifa ya mwaka ya kutoka kwenye halmashauri zilizotembelewa na 
wakaguzi 

 
Jedwali Na. 4.7 linaonesha kuwa katika halmashauri 11 zilizotembelewa, 
siyo kiasi chote cha majitaka kilikusanywa kwa wakati. Matokeo yake, 
katika baadhi ya maeneo, hasa kule ambako kuna shughuli za kibiashara 
kama hoteli, taasisi za mafunzo kama vile shule, na vyuo, masoko 
makubwa, maji taka ambayo yamekuwa yakitiririshwa kwenye baadhi ya 
mitaa yanaleta hatari ya mlipuko wa magonjwa ya maambukizo. 
 
4.4.2 Sababu ya ukusanyaji wa maji taka usiojitosheleza toka sehemu  
         yaliyozalishwa  
 
Ukaguzi ulibaini sababu mbalimbali za kutoa huduma isiyo yakutosheleza 
ya kukusanya maji taka katika mahali yalipozalishwa. Sababu hizo ni: 
 
a) Kutoingilika kwa baadhi ya maeneo 
 
Ilijulikana kuwa makazi ya miji mingi hayajapangiliwa vizuri; hivyo 
kupelekea magari ya kutoa majitaka kutoka majumbani kushindwa kufika 
maeneo hayo kwa ajili ya kutoa huduma ya majitaka. Mfano wa maeneo 
ambayo hayapitiki na magari ya utoaji wa maji taka nyumbani ni pamoja 
na Manzese, Keko jijini Dar es Salaam; na Mwanjelwa, Mabatini jijini 
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Mbeya. Ni vigumu sana kwa magari kuingia katika maeneo haya kwa 
sababu hakuna njia za kupita magari. 
 
b) Kutokuwapo kwa magari ya kuzoa maji taka 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, kutokuwapo kwa magari maalumu ya kukusanya 
majitaka kumechangia kwa kiasi kikubwa kutopatikana kwa huduma ya 
utoaji taka kwenye kaya ambazo hazina huduma za mitandao ya maji taka. 
Kutokana na hilo, baadhi ya halmashauri zimewaachia taasisi binafsi 
kushughulika na utoaji wa huduma ya kukusanya majitaka kutoka kwenye 
makazi ya watu. Lakini ilijulikana kuwa taasisi hizo binafsi zimekuwa 
zikifanya kazi bila kusimamiwa na halmashauri. 
 
c) Uwezo wa kumudu gharama za utoaji taka maji majumbani 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, katika halmashauri zote zilizotembelewa gharama 
ya kukusanya na kusafirisha taka kutoka majumbani hadi sehemu ya 
kuhifadhi maji taka ni shilingi za Tanzania kati ya 80,000 na 100,000. 
Kiwango hiki kimeonekana kuwa kikubwa ikilinganishwa na kipato cha mtu 
wa kawaida anayeishi vijijini. 
 
4.5 Ubora duni wa majitaka unaotiririshwa kwenye Mazingira 
 
Kutokana na mapitio ya taarifa za maji za mwaka za utendaji wa mamlaka 
zinazotolewa na EWURA katika kipindi cha kuanzia mwaka 2012/13 hadi 
2016/17, ukaguzi ulibaini kuwa; maji taka yanayotiririshwa kwenye 
mazingira katika mamlaka 6 za maji safi na usafi wa mazingira   
zilizotembelewa, hayakukidhi viwango vilivyowekwa na Shirika la Viwango 
vya Tanzania (TZS 789: 2008). Hii ni kwa sababu majitaka yaliyotiririshwa 
kwenye maeneo ya mito viwango vya Biochemical Oxygen Demand (BOD), 
kiwango cha oksijeni (COD), Jumla ya chembechembe zilizopo (Total 
Suspended Solids (TSS)) na pH vilikuwa juu kuzidi viwango vilivyowekwa na 
Shirika la Viwango la Taifa. Hii ni ishara kwamba maji taka 
yanayotiririshwa na mamlaka nyingi za maji safi na usafi wa mazingira 
yanachafua mazingira. 
 
Mchanganuo wa baadhi ya kemikali ambazo viwango vyake vilionekana 
kuwa juu zaidi ya vile vinavyoshauriwa na Shirika la Viwango la Taifa ni 
kama inavyoelezewa hapa chini: 
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4.5.1 Kiwango cha oksijeni kwenye majitaka (BOD) 
 
Uchambuzi wa kiwango cha BOD7 kinachotiririshwa na mamlaka za 
majitaka na mazingira ulibaini kuwa, mamlaka nyingi za maji safi na usafi 
wa mazingira (UWSSAs) zinatiririsha majitaka kwenye mazingira yakiwa na 
kiwango kikubwa cha kemikali aina ya BOD zaidi ya kile kinachotakiwa na 
Shirika la Taifa la Viwango ambacho ni 30mg/l. Kielelezo Na 4.2 
kinaonesha viwango vya kemikali aina ya BOD kwa kila mamlaka ya maji 
safi na usafi wa mazingira. 
 

Kielelezo Na: 4. 2: Kiwango cha kemikali aina ya BOD inayotirishwa 
kwenye mazingira kwa kipindi cha kuanzia 2012/13 hadi 2016/17 

 
Chanzo: Taarifa za utekelezaji za Mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira – 

kuanzia 2012/13 hadi 2016/17, (2018) 
 
Kielelezo Na 4.2 kinaonesha kuwa, DUWASA, Tanga UWASA na DAWASA 
inatiririshwa kwenye mazingira maji taka yenye kiasi kikubwa cha kemikali 
aina ya BOD kinachozidi 30mg/l ya kiwango ambacho Shirika la Taifa la 
Viwango limeweka kuwa ndio ukomo wa juu wa kiasi cha BOD 
kinachoruhusiwa kutiririshwa kwenye mazingira. Kutiririsha kiasi kikubwa 
cha kemikali aina ya ya BOD kwenye mazingira kina athari kama vile 
kupunguza kiwango cha oksijeni kwenye maji kutokana na kuongezeka kwa 
organic load, ongezeko la PH, kuanzishwa kwa vimelea na sumu kwenye 
maji na kuhatarisha vifo kwa viumbe na mimea inayoishi ndani ya maji. 
Uchafuzi huu unaathari kubwa na mbaya kwa ustawi wa kwa viumbe vyote 

                                                           
7 Kiwango cha oksijeni cha chembe hai kwenye majitaka kinachotirishwa kwenye mazingira 
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vinavyoishi ndani ya maji. Vilevile, kuchafuliwa kwa maji kunapelekea 
maji kutokuwa salama kwa matumizi ya kibinadamu. 
 
4.5.2 Kiwango cha kemikali ya oksijeni kwenye maji taka (COD)  
 
Uchambuzi wa kiwango cha kemikali ya aina ya COD8 kinaonesha kuwa 
mamlaka 2 kati ya 5 za majitaka na mazingira (UWSSAs) zinatiririsha 
majitaka kwenye mazingira yakiwa na kiwango kikubwa cha kemikali aina 
ya COD zaidi ya kile kinachotakiwa na Shirika la Taifa la Viwango ambacho 
ni 60mg /l.  Kielelezo Na. 4.3 kinaonesha viwango vya kemikali aina ya 
COD kwa kila Mamlaka ya maji safi na usafi wa mazingira. 
 

Kielelezo Na.4. 3: Kiwango cha kemikali aina ya COD inayotirishwa 
kwenye mazingira kwa kipindi cha kuanzia 2012/13 hadi 2016/17 

 
Chanzo: Taarifa za utekelezaji za Mamlaka za maji safi na usafi wa 

mazingira – kuanzia 2012/13 hadi 2016/17, (2018) 
 

Kielelezo Na. 4.3 kinaonesha kuwa, DUWASA na DAWASA; zinatiririshwa 
kwenye mazingira maji taka yenye kiasi kikubwa cha kemikali aina ya COD 
kinachozidi 60mg/l ya kiwango ambacho Shirika la Taifa la Viwango 
limeweka kuwa ndiyo ukomo wa juu wa kiasi cha COD kinachoruhusiwa 
kutiririshwa kwenye mazingira. Kwa upande mwingine, Mamlaka ya Maji ya 
Tanga ilikuwa haipimi kiasi cha kimekali ya aina ya COD kinachomwagwa 
kwenye bahari ya Hindi. Kutiririsha kiasi kikubwa cha kemikali aina ya COD 
kwenye mazingira kuna athari kama vile kupunguza kiwango cha oksijeni 
kwenye maji na kutengeneza viumbe ambavyo havihitajiki kwenye 
ambavyo husababisha vifo kwa viumbe stahiki vingine vinavyoishi ndani ya 
maji. 

                                                           
8 Kiwango cha oksijeni kilichopo kwnye majitaka kinachotakana na kemikali 
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4.5.3 Jumla ya chembechembe zilizomo kwenye maji taka (TSS) 
 
Uchambuzi wa kiwango cha TSS ulibaini kuwa, maji taka yaliyotiririshwa 
kwenye mazingira na Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira zilikuwa 
na kiwango cha juu cha TSS kinyume na ukomo unaopendekezwa ambao ni 
100mg/l. Jedwali Na. 4.8 linaonesha viwango vya TSS kwa kila Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira. 
 
Jedwali Na. 4. 8: Kiwango cha TSS kilichotiririshwa kwenye mazingira 

tangu 2012/13 hadi 2016/17 

Jina la mamlaka ya 
maji safi na usafi wa 
mazingira 

2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 
Matokea ya vipimo halisi (mg/l) 

TANGA UWSA - - - - - 
SOUWASAs 586 - - - 599 
MWAUWASA 44 17 62 53 72 
MBEYA UWSA - - - 80 70 
DUWASA - - - 68 94 
DAWASA - 720 566 276 515 
Chanzo: Ripoti za utekelezaji za Mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira - 

2012/13 hadi 2016/17, (2018) 
 

Jedwali Na. 4.8 linaonyesha kwamba katika mamlaka ya DAWASA, kwa 
wastani, kiwango cha TSS kilikuwa mara 5 ya kiasi kinachopendekezwa 
(100mg/l) kwa kipindi cha miaka mitano ya ukaguzi, wakati mamlaka ya 
DUWASSA kiwango cha TSS kilikuwa ndani ya kikomo kinachotakiwa. 
Mamlaka ya TAUWSSA haikuwai kupima kiwango cha TSS kwa kipindi chote 
cha ukaguzi. Kiwango cha juu cha TSS kina athari kwa vile kinapunguza 
uwezo wa mwanga kupenya na kuua viumbe vya majini. 
 
4.5.4 Kiwango cha pH  
 
Mwisho, uchambuzi wa kiasi cha asidi na besi kilichopo katika majitaka 
yaliyotiririshwa kwenye mazingira ulionesha kwamba, mamlaka 4 kati ya 5 
zilitiririsha maji taka yenye kiasi cha asidi/tindikali na besi kisichofanana 
na kile kinachoruhusiwa na Shirika la Taifa la Viwango ambacho ni kati ya 
6 na 7.5 mtawalia. 
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Kielelezo Na. 4. 4: Kiwango cha kemikali aina ya COD inayotiririshwa   
                               kwenye mazingira kwa kipindi cha kuanzia 2012/13 

hadi 2016/17 

 
Chanzo: Taarifa za utekelezaji za Mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira – 

kuanzia 2012/13 hadi 2016/17, (2018) 
 

Kielelezo Na. 4.4 kinaonyesha kuwa viwango vya pH katika maji taka 
yanayotiririshwa na DUWASA, TAUWSSAs na DAWASA, kwenye mazingira 
vipo nje ya kile kinachoruhusiwa na Shirika la Taifa la viwango ambacho ni 
kati ya 6 na7.5. Kutiririsha maji taka yenye kiasi kikubwa au kidogo cha pH 
kwenye mazingira kina athari kwa vile huathiri viumbe vinavyoishi majini 
(kama vile kufa, na kadhalika). 
 
4.5.5 Sababu ya kushindwa kufikia viwango vya ubora vya taifa vya  
          kutiririsha maji taka kwenye mazingira  
 
Ukaguzi ulibaini sababu zilizochangia kushindwa kufikia viwango vya ubora 
vya taifa vya kutiririsha majitaka kwenye mazingira. Sababu hizi ni pamoja 
na:  
 
a) Mabwawa yanayotumika kuhifadhi na kutibu majitaka 

yamekuwa yakifanya kazi nje ya uwezo wake uliokuwa 
umekusudiwa 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa, miundombinu mingi ya kutibu maji taka (mabwawa 
ya kutibu maji taka (WSP) katika Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira ilikuwa inafanya kazi kuzidi uwezo wake uliokuwa umekadiriwa 
mwanzoni. Kwa mfano, mabwawa ya kutibu maji taka (WSP) 
yanayomilikiwa na DAWASA yamekuwa yakifanya kazi nje ya uwezo wake 
ulikuwa umekadiriwa awali. Mabwawa haya yanahudumia eneo kubwa la 
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wakazi katika Dar es Salaam, ilijulikana kuwa bwawa la Vingunguti 
linapokea zaidi ya asilimia 20 ya uwezo wake wa kupokea maji taka ambao 
ni mita za ujazo 1843. Kupokea kiasi kikubwa cha maji taka kuliko uwezo 
wake kunapelekea kupunguza muda wa kutuamisha (hufanya maji taka 
yatiririke kwa kasi sana) maji taka na kupelekea kupunguza uwezo wa 
kutibu majitaka. 
 

b) Ufanisi isio wa kuridhisha wa kuondoa tope linalotokana na 
kutuama kwa maji taka 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa ubora duni wa maji taka yaliotiririshwa kwenye 
mazingira ulichangiwa pia na kutoondoa tope linalotokana na kutuama kwa 
majitaka kwenye mabwawa ya kutibu maji taka. Hali hii ilibainika kwenye 
mabwawa ya Vingunguti, Kurasini na Mabibo katika jiji la Dar es Salaam; 
ambapo bwawa la kwanza (anaerobic ponds) katika mfuatano wa 
mabwawa matatu ya kutibu maji taka lilionekana kuwa na tope la maji 
taka lilikuwa limejaa hadi kwenye kimo cha mwisho cha bwawa. Hata 
hivyo, limeachiwa bila kuondolewa kwa muda mrefu sana. Kwa mara ya 
mwisho, mabwawa haya yalitolewa tope lake mwaka 2007.  Picha Na. 4.4 
chini inaonesha hali ya mabwawa: 

 
Picha Na. 4.4: Taka ngumu zikiwa ndani ya mabwawa katika jiji la 

Dar es Salaam 

 
Chanzo: Ziara ya Wakaguzi jijini Dar es Salaam, tarehe 02/10/2017 
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c)  kukosekana kwa udhibiti wa kuzuia utupaji ovyo wa taka 
katika miundombinu ya kutibu maji taka (Mabwawa) 

 
Katika mabwawa ya Vingunguti, Kurasini, na Mabibo ilionekana kuwapo 
kwa vitu vigumu kama vile mifuko ya rambo, matairi, nguo na maji taka 
kutoka viwandani ambayo hayajaondolewa kamekali zake. Hii yote 
ilichangiwa na kutokuwapo kwa udhibiti wa kuzuia utupaji ovyo wa taka 
katika miundombinu ya kutibu maji taka (Mabwawa). Mambo haya yote 
yanaathiri ufanisi wa miundombinu ya kutibu majitaka. Picha Na.4.5 (& b) 
hapo chini zinaonesha hali ya mabwawa. 
 
Picha Na.4.5(a): Taka ngumu ndani 
ya Mabwawa ya Vingunguti  katika 
jiji la Dar es Salaam  

Picha 4.5(b):  Takangumu ndani 
ya Mabwawa ya Kurasini  katika 
jiji la Dar es Salaam 

  

Chanzo: Ziara ya wakaguzi katika jiji la Dar es Salaam tarehe 02/10/2017 
 

4.5.6 Athari ya kutiririsha maji taka yasiyokuwa na ubora unaotakiwa  
         kwenye mazingira 
 
Ukaguzi umebaini kuwa, maji taka yanayotiririshwa na mamlaka nyingi za 
maji safi na usafi wa mazingira ambazo zilitembelewa wakati wa ukaguzi 
zinachafua mazingira; na hivyo, kuhatarisha uhai wa viumbe na mimea 
vinavyoishi ndani ya maji kwa kuondoa oksijeni inayotumiwa na viumbe 
hivyo. 
 
Vilevile, ukaguzi alibainisha kuwa, katika jiji la Dar es Salaam, kutiririsha 
kwa maji taka ambayo hayajatibiwa kutoka majumbani kumechangia kwa 
kiasi kikubwa kuchafua maji ya mto Msimbazi na Mlalakuwa kaharibu 
baadhi ya viumbe vinavyoishi ndani ya mito hiyo kama vile samaki na 
mimea. 
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SURA YA TANO 

MIPANGO YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAJI SAFI NA MAJI TAKA   
 
5.1 Utangulizi 

Kwa ujumla, kupanga ni hatua ya awali kabla ya utekelezaji wa miradi ya 
maji na maji taka. Uandaaji wa mipango huhusisha uandaaji wa 
mapendekezo ambayo hutoa namna mradi utakavyotekelezwa. Hii ni 
pamoja na kutambua mahitaji, teknolojia itakayotumika, wigo wa kazi na 
kufanya makadirio ya rasilimali zinazohitajika. 

Mpango mzuri ni ule unaotoa fursa ya kutekeleza miradi ya maji safi na 
maji taka kwa gharama nafuu; wakati huo huo, kukidhi matakwa ya kijamii 
na kimazingira 

Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi yatokanayo na mipango 
isiyojitosheleza katika usambazaji wa maji safi na majitaka. Sura hii 
imegawanywa katika sehemu nne: sehemu ya 5.2 inahusu upembuzi 
yakinifu usiojitosheleza; sehemu ya 5.3 inahusu makisio ya mahitaji ya 
maji saji na maji taka kwa kipindi chote cha mradi; sehemu ya 5.4 inahusu 
matokeo ya ukaguzi juu ya usanifu wa miradi ya maji; na sehemu ya 5.5 
inahusu utayarishaji wa nukuu za makdirio ya ukubwa wa kazi na bei. 

5.2 Upembuzi yakinifu wa miradi ya maji isiyojitosheleza 

Upembuzi yakinifu ni hatua ya awali katika usanifu wa mradi ambayo ni 
pamoja na kufanya uchambuzi ambao utahakikisha mambo yote 
yanayohusu mradi yanaangaliwa kwa kina. Mambo hayo ni kama vile 
masuala ya kiuchumi, kiufundi, kisheria na mpangilio wa kazi ili 
kuhakikisha uwezekano wa kukamilisha mradi huo kwa mafanikio. Hii 
husaidia kuondoa uwezekano wa ongezeko la gharama ya ujenzi usio wa 
lazima. Kuchelewa kumalizika kwa mradi na huathiri ubora wa kazi. 

Kulingana na mwongozo wa usanifu wa miradi ya maji safi na maji taka wa  
Wizara ya Maji na OR-TAMISEMI (mtekelezaji wa miradi ya maji) unataka  
kuhakikisha kuwa kabla ya utekelezaji wa miradi ya maji na maji taka, 
upembuzi yakinifu hufanyika kwanza. Mapungufu yatokanayo na upembuzi 
yakinifu yalikuwa kama ifuatavyo: 

5.2.1 Uchunguzi duni wa Kijiolojia 
 
Mapitio ya mihutasari ya vikao vya Bodi ya Zabuni, maagizo mbalimbali ya 
mabadiliko na Nukuu za makadirio ya ukubwa na gharama ya kazi kwenye 
mikataba OR-TAMISEMI na Wizara ya Maji, yalionyesha kuwa Wizara ya 
Maji na OR-TAMISEMI haikuhakikisha kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa 
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na Mamlaka za maji safi na usafi Mazingira zinafanya uchunguzi wa 
kijiolojia wa kutosha kabla ya utekelezaji wa miradi ya maji. 

Ukaguzi ulibaini kuwa, kulikuwa na tafiti za kijiolojia ambazo 
hazijitoshelezi, ambazo zingeweza kubaini kuwapo kwa miamba kwenye 
njia ya mabomba ili kuweza kupendekeza mabomba sahihi ya kutumika na 
aina ya uchimbaji utakaotakiwa. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Maji na OR-TAMISEMI haikuhakikisha kuwa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Mamlaka za maji safi na Usafi wa 
Mazingira mjini zinafanya uchunguzi wa kutosha wa kijiolojia kabla ya 
utekelezaji wa miradi ya maji. Hii ilisababisha mamlaka ya serikali za 
mitaa kupendekeza bomba lisilofaa kutumiwa katika eneo lenye miamba, 
pamoja na kutobainisha aina ya uchimbaji unaotakiwa eneo la mwamba. 
Kulingana na muhtasari wa kikao cha zabuni na mapitio ya nukuu za 
ukubwa na gharama ya kazi kwenye mikataba na maelekezo ya mabadiliko 
ya kazi ya miradi 4 inayotekelezwa katika Halmashauri 5 kati ya 12 
zilizotembelewa; ilibainika kuwa na ongezeko la gharama za ujenzi kiasi 
cha shilingi milioni 241.25 zilizotokana na ulipuaji wa mawe kwenye njia 
ya bomba na mabadiliko ya mabomba yanayopita kwenye maeneo ya 
mwamba.   
 
Vilevile, hakukuwa na uchunguzi wa kutosha wa kijiolojia kwa miradi ya 
Bukoba na Musoma; matokeo yake, wakati wa ujenzi ilibainika kuwa eneo 
la mwamba linalohitaji kulipuliwa kwa Musoma pekee ni 350% (yaani mara 
tatu na nusu) zaidi ya kiasi kilichooneshwa  kwenye usanifu na kwenye 
nukuu za makadirio ya ukubwa na gharama ya kazi. Hii  ilipelekea 
kuongezeka kwa gharama ya ujenzi kiasi cha shilingi milioni 1,870. Pia 
ilisababisha  nyongeza ya muda wa kukamilisha ujenzi kwa miezi miwili (2) 
ya kufanya kazi iliyoongezeka ya ulipuaji wa miamba. Kwa kifupi, 
mapungufu ya kijiolojia yaliyobainika ni kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali Na. 5.1. 
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Jedwali Na.5.1: Uchunguzi wa usiojitosheleza wa kijiolojia na gharama 
inayohusiana ya kutokujitosheleza 

Jina la 
ukaguzi  

Eneo lililoathirika  Gharama zilizotokana na 
uchunguzi usiojitosheleza wa 
kijiolojia (Shilingi) 

Usimamizi 
wa miradi 
ya maji 
vijijini 
 

Uchunguzi wa kijiolojia 
usiojitosheleza na kupelekea 
kubadilisha aina ya mabomba 
kwenye miradi 4 
iliyotekelezwa kwenye wilaya 
tano. 

 
241  

Usimamizi 
wa Ujenzi 
wa Miradi ya 
Maji Mijini. 

Uchunguzi wa kijiolojia 
usiojitosheleza kwa miradi ya 
Bukoba na Musoma. 

 1,870 

Jumla 2,111 
Chanzo: Mihutasari ya vikao vya bodi ya zabuni, nukuu za ukubwa na gharama ya 

kazi na maelekezo ya mabadiliko ya kazi  

Kutokana na Jedwali hili, ilibainika kuwa uchunguzi wa kijiolojia 
usiojitosheleza ulikuwa umeambatana na makadirio yasiyo sahihi ya 
ukubwa wa kazi ya kulipua miamba pamoja na udhaifu katika ubainishaji 
wa aina ya mabomba.  

5.2.2  Uchunguzi duni wa udongo 
 

Ukaguzi kupitia mapitio ya mihutasari ya vikao wa Bodi ya Zabuni na 
maelekezo ya mabadiliko ya kazi yalionyesha kuwa uchunguzi wa udongo 
haukufanywa ipasavyo. Hii ilipelekea, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(Halimashauri) kushindwa kuchangua mabomba sahihi ya kutumia. Kwa 
mfano, katika mradi wa maji wa Hydom katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbulu mabomba yalibadilishwa kutoka bomba la chuma na kuwa bomba la 
plastiki (HDPE) ili kuepusha bomba la chuma kupata kutu kutokana na 
uwepo wa chumvi kwenye udongo.  Hii ilitokana na kutokufanya uchunguzi 
wa kina ili kujua tabia ya udongo wakati wa upembuzi yakinifu. 

Mabadiliko haya yalisababisha kupungua kwa gharama ya mabomba kwa  
jumla ya fedha za Tanzania, shilingi milioni 30.14. Hii inaonesha kuwa 
endapo hali hiyo isingebainika wakati wa ujenzi, mradi huo ungeweza 
kudumu kwa muda mfupi kutokana  na mabomba kupata kutu. 
 
5.2.3 Uchunguzi usiojitosheleza wa Sayansi ya maji  (Kihaidrolojia)  
 
Kulingana na kanuni za utoaji wa leseni za maji chini ya ardhi kuchunguza 
na kuchimba visima virefu ya mwaka 2013, Wizara ya Maji inatakiwa 
kufanya uchunguzi wa kihaidrolojia na kijiolojia kabla ya kuchimba kisima 
kwa miradi inayofanywa na Wizara na Mawakala. 
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Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mamlaka za Maji 
safi na Usafi wa Mazingira zinafanya utafiti wa kijiolojia na kihaidrolojia. 
Lakini katika tafiti zao ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo: 
 
a) Ripoti za utafiti wa Kihaidrolojia zilikuwa hazikupelekwa kwenye  

Bodi ya mabonde ya maji 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, washauri waelekezi ambao walifanya utafiti wa 
kihaidrolojia hawakuwasilisha matokeo ya utafiti katika ofisi za Bodi  za 
maji za mabonde  kwa ajili ya  kukagua na kuhuisha kanzidata  ya maji 
chini ya ardhi kwa ajili ya kufanyia tathmini ya siku zijazo. Hii ni kinyume 
na matakwa ya kanuni ya 11 (2) 23 ambayo inawataka washauri elekezi 
kufanya utafiti wa kihaidrolojia na kuwasilisha nakala ya taarifa katika 
ofisi ya Bodi  za Maji za Mabonde. 

b) Hakukuwa na mashauriano ya kutosha kwa Bodi ya mabonde ya 
maji 
 

Mapitio ya mafaili ya miradi yalionesha kuwa washauri waelekezi ambao 
walifanya utafiti wa kihaidrolojia mara chache waliwasiliana na Bodi za 
Maji za Mabonde ambazo zinayajua maeneo yanayofaa kwa ajili ya kufanya 
utafutaji wa maji ya chini ya ardhi. Hii ni kinyume na kanuni ya 9 (1) 24 
ambayo inahitaji mtu anayetaka kufanya utafiti wa maji chini ya ardhi 
kushauriana na Bodi za Maji za Mabonde husika kabla ya kuanza utafiti. 
Matokeo yake, Bodi za Maji za Mabonde  hazikuweza kutoa mapendekezo 
yao kuhusu mipango ya ujenzi wa visima virefu kulingana na matokeo ya 
utafiti. 

c) Mapitio yasiyojitosheleza ya kiufundi ya utafiti wa maji na 
miamba/ utafiti wa jiofizikia ya miamba  
 

Ukaguzi ulibaini kuwa ripoti za utafiti wa maji na miamba (hydrogeological 
survey) zilizowasilishwa na washauri elekezi katika mamlaka za serikali za 
mitaa hazikufanyiwa mapitio ya kiufundi. Kutofanyika kwa mapitio ya 
kiufundi kulisababishwa na kukosekana kwa wataalamu wa maji na 
miamba katika mamlaka za serikali za mitaa. Kukosekana kwa wataalamu 
wa maji na miamba kulipelekea mamlaka za Serikali za mitaa kushindwa 
kutafsiri ripoti za utafiti wa jiofizikia ya miamba kabla ya kuaza kuchimba 
visima virefu. Hii ilisababisha kukosa uhakika kama eneo hilo 
lililopendekezwa ni sahihi kwa ajili ya uchimbaji wa visima virefu kabla 
uchimbaji haujaanza. 
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Athari za utafiti wa Kihaidrolojia usiojitosheleza  

Mapitio ya ripoti ya utekelezaji katika sekta ya maji kwa mwaka 2014 -
2015 yalionesha kuwa visima virefu 490 kati ya 1,485 vilivyochimbwa 
kitaifa wakati wa utekelezaji wa programu ya kwanza na ya pili ya 
maendeleo ya sekta ya maji vilikuwa vimekauka. Katika mikoa 7 
iliyotembelewa wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa visima virefu 193 kati 
ya 545 vilivyokuwa vimechimbwa vilikuwa vimekauka. 

Vilevile, mapitio ya ripoti za kukamilika kwa miradi ya maji ya visima 
virefu iliyokuwa ikitekelezwa na mamlaka mbili za maji, yaani DAWASA na 
AWSSA yanaonesha kuwa kuna miradi ambayo ilikuwa inazalisha kiwango 
kidogo cha maji, tofauti na ilivyokusudiwa. Katika visima virefu 
vilivyochimbwa na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya Dar es 
salaam, visima virefu viwili (2) kati ya visima virefu vinne (4) vilikuwa 
vinazalisha kiwango kidogo cha maji, tofauti na ilivyokuwa imekusudiwa. 
Kwa upande wa mamlaka ya AWSSA, visima virefu vitano (5) kati ya visima 
virefu (13) vilivyokuwa vimechimbwa vilikuwa vinazalisha kiwango kidogo 
tofauti na ilivyokuwa imekusudiwa. Kitendo cha visima virefu kuchimbwa 
na kushindwa kuzalisha kiwango cha maji yaliyokusudiwa hupelekea 
wanufaika waliotarajiwa kupelekewa huduma kukosa huduma hiyo.  

Kupitia mapitio ya taarifa za maendeleo ya mirandi mbalimbali iliyokuwa 
ikitekelezwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, ukaguzi ulibaini mapungufu 
katika kufanya Haidrolojia katika miradi ya maji vijijini. Hii ilipelekea 
jumla ya visima virefu 10 vya miradi ya maji ya visima virefu kukauka. Hali 
hii iliripotiwa kusababishwa na teknolojia ya sasa inayotumika katika 
kufanya  haidrolojia kutoa ishara ya uwezekano wa kuwa na maji chini ya 
ardhi katika maeneo husika, lakini haiwezi kukadiria kiwango cha maji 
kitakachopatikana. Hali hii imesababisha miradi kutekelezwa na kushindwa 
kutimiza lengo lake la kusambaza maji kwa jamii. 

5.5   Makadirio duni ya mahitaji ya maji na maji taka  

Mwongozo wa usanifu wa miradi ya maji safi na maji taka unataka wakati 
wa kufanya upembuzi yakinifu kutambua kiasi gani cha maji 
kinachohitajika, pia kukadiria mahitaji ya maji yatakuwaje kwa kipindi 
chote cha mradi huo. Ukaguzi kuwa, umebaini Wizara ya Maji haikuweza 
kukadiria kwa usahihi mahitaji ya maji safi na maji taka. 

Hii ilibainika katika ukaguzi wa usimamizi wa ujenzi wa miradi ya maji 
mijini. Mapitio ya maagizo ya mabadiliko yalionyesha kuwa kuna 
changamoto katika kukadiria mahitaji ya maji.  
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Matokeo yake, wakati wa utekelezaji wa mradi wa maji ya Chalinze idadi 
ya wanufaika ambao hawakuwepo kwenye mpango waliongezwa kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali  Na. 5.2. 

Jedwali  Na.5.2: Ongezeko la wanufaika wa miradi ya maji wakati wa 
utekelezaji wa mradi 

Jina Mradi Maelezo Gharama  
iliyoongezeka (Sh) 

Mradi wa maji 
Chalinze 
Kipande (F &H) 

Ongezeko la tanki la maji eneo la Matuli 
ground kwa ajili ya kupeleka maji kijiji 
cha  Masai 

 6.7 

Mradi wa maji 
Chalinze  Lot 2  

Kuongezeka kwa vituo vya kuchotea maji 
(Water kiosk) 14 ili kuhudumia wakazi wa 
mji wa Kiwangwa.  

 226.1 

Mradi wa maji 
Chalinze  Lot 4  

 Kuongezeka kwa vituo vya kuchotea 
maji (Water kiosk) ili kuhudumia jamii 
ya wafugaji ambao usanifu wa mradi 
haukuwahusisha. 

 Kujenga tenki la kupunguza msukumo wa 
maji ili kuwezesha kupeleka maji katika 
jamii ya maeneo ya Vigwaza, Visezi na 
Buyuni ambao hawakuwepo kwenye 
mpango 

 Bomba la kupeleka maji kwenye eneo la 
kunyweshea mifugo eneo la Mjimwema, 
Idara ya Maji na Eneo la Sweet Corner 

26.70 

Jumla     259.5 
Chazo: Maagizo ya mabadiliko 

Jedwali la 5.2 linaonesha kuwa idadi ya wanufaika ambao hawakuwepo 
kwenye mpango waliongezwa wakati wa utekelezaji wa mradi na 
kusababisha kuongezeka kwa mtandao wa usambazaji wa maji na 
kurekebisha usanifu. Hii ilisababisha ongezeko la gharama ya mradi kwa 
kiasi cha shilingi  259.5 milioni. Hii ilitokea kwenye  kifurushi kimoja 
(1package) na vipande viwili (2 lots) kwa miradi ya Chalinze. Hii 
ilisababishwa na kushindwa kwa Wizara ya maji kukadiria wanufaika wa 
mradi wakati wa upembuzi yakinifu, ambapo wakati wa utekelezaji 
ilibainika  kuwa ikiwa jamii haitapewa maji itakuwa chanzo cha migogoro 
na uharibifu wa miradi hiyo. 

Vilevile, kwa miradi inayotekelezwa vijijini ukaguzi ulibaini kuwa 
makadirio ya wanufaika wa maji hayakufanyika vizuri. Matokeo yake, 
wakati wa utekelezaji wa miradi, vijiji vinavyotakiwa kupelekewa maji 
vilikuwa vinaongezwa. Mapitio ya mikataba ya kazi za nyongeza, vyeti vya 
malipo, agizo la mabadiliko na nyongeza kwenye mikataba (addenda). 
yalionesha kuwa  miradi 5 (mitano) ya maji iliyotekelezwa katika wilaya ya 
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Shinyanga, Morogoro na Nkasi watumiaji wa maji ambao hawakukadiriwa 
Waliongezwa. 

Ongezeko la wanufaika lilisababisha ongezeko la gharama kiasi cha shilingi  
11.07 bilioni. Ongezeko hili liliathiri utekelezaji wa miradi, kwani halikuwa 
kwenye mpango na kusababisha malipo kwa wakandarasi kuchelewa; 
hatimaye kuchelewesha kukamilika kwa miradi.  
 
Pia, wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa mabwawa ya maji taka yanafanya 
kazi zaidi ya yalivyosanifiwa. Katika mapitio ya ripoti ya maendeleo ya 
mabawa ya maji taka kutoka mamlaka ya maji safi na usafi wa mazingira 
ya Dar es Salaam  (DAWASCO), ilibainika kuwa mabwawa ya maji taka ya 
Vingunguti ambayo hutoa huduma sehemu kubwa ya Dar es salaam 
yalisanifiwa kupokea mita za ujazo 1849 kwa siku. Hadi wakati wa ukaguzi, 
mabwawa ya maji taka yalikuwa yakipokea takribani mita za ujazo 2,246 
za maji taka ambayo ni ongezeko la mita za ujazo 397, sawa na asilimia 
21, juu ya uwezo wake.  
 
Matokeo yake, ufanisi wa mabwawa ya maji taka unaathiriwa kutokana na 
ongezeko la maji taka zaidi ya uwezo wa mabwawa. Hii hupelekea 
mabawa kushindwa kutibu vizuri maji taka kutokana na kuongezeka kwa 
kasi ya kutirikika kwa majitaka na kusababisha maji yanayotoka nje ya 
mabwawa kutokutibiwa vizuri, hivyo kuleta athari kwenye mazingira na 
afya za watu.  
 
Hii ilisababishwa na kushindwa kukadiria vizuri wanufaika wa mabwawa ya 
majitaka kwa kipindi chote cha kutumika kwa mradi kama ulivyosanifiwa. 

  
5.6  Usanifu usiojitosheleza wa miradi ya maji  

Ukaguzi kwa kufanya mapitio ya mafaili ya mradi ulibaini mapungufu ya 
usanifu wa miradi kama ilivyoelezwa kwenye Jedwali  Na. 5.3. 

Jedwali Na. 5. 3: Mapungufu yaliyobainika katika usanifu  
Vitu vilivyosanifiwa Mapungufu ya Usanifu 
Usanifu wa Tenki la 
Maji 

Kukosekana kwa nondo za juu kwenye mfuniko wa tenki, 
kukosekana  mkanda (ring beams) na nguzo ya katikati ya 
tenki. 

Usanifu wa Chazo cha 
Maji 

Chazo cha maji kiliwekwa eneo ambalo hakikuweza 
kuweza kuvuta maji. 

Valvu (valve) za 
kupunguza msukumo 
wa maji 

Valvu iliyopendekezwa haikuwa na uwezo wa kupunguza 
msukumo wa maji kwa kiwango kinachotakiwa 

Vituo vya kuchota 
maji 

Vituo vya kuchota maji viliwekwa eneo ambalo maji 
yalishindwa kufika kwa msukumo unaotakiwa. 

Pampu ya kuongeza Kukosekana kwa pampu ya kuongeza nguvu ya maji na 
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Vitu vilivyosanifiwa Mapungufu ya Usanifu 
msukumo wa Maji kusababisha maji kushindwa kufika kwenye tenki. 
Usanifu wa mabomba  Usanifu usiojitosheleza na kusababisha mabomba kuanza 

kupasuka kutokana na msukumo mkubwa wa maji kuliko 
uwezo wa mabomba. 

Valvu za kuzuia maji 
kutiririka kwenye 
mabomba 

Kukosekana kwa valvu za kuzuia maji kutiririka kwenye 
mabomba wakati wa kufanya marekebisho. 
 

Uchunguzi wa hali ya 
miundombinu ya 
mradi uliokuwa 
haufanyi kazi kwa 
wakati huo 

Uchunguzi usiojitosheleza wa miundombinu ya maji 
iliyojengwa zamani na ambayo haitoi maji. Wakati 
walipotaka kufufua mradi huo hawakuchunguza kama 
mabomba yatafaa kwa kazi, wakahangaika na kufufua 
chanzo. Walipoingiza maji kwenye mabomba ikabainika 
mabomba yote hayafai na kuamua kuweka mabomba 
mapya. 

Idadi ya matenki Mwanzo usanifu wa tenki moja ulifanyika, lakini 
ikabainika kuwa inahitajika kuongeza tenki lingine ili 
kupunguza msukumo wa maji na kuepusha kupasuka kwa 
mabomba. 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kutoka kwenye mafaili ya mradi 

Jedwali Na 5.3 linaonesha mapungufu mabalimbali ya usanifu yaliyobainika 
wakati wa utekelezaji wa miradi. Mapungufu hayo yalikuwa kwenye 
mfumo wa usambazaji maji, ujenzi wa chanzo cha maji na ujenzi wa 
matenki katika miradi iliyokaguliwa ambayo kwa pamoja ilipelekea 
ongezeko la gharama ya miradi kwa kiasi cha shilingi milioni 275.40. Hali 
hii ilitokea kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 11 kati ya 12 
zilizokaguliwa kama inavyooneshwa kwenye kiambatisho na.1. 
 
Pia ilibainika kuwa usanifu wa miradi haukuzingatia hali halisi ya muundo 
wa ardhi, yakuwapo kwa makorongo na mito. Hii ilipelekea kushindwa 
kupendekeza mabomba sahihi kwa maeneo yanayokatisha mito. Mfano 
mzuri ni miradi ya Arri, Harsha, Yaenda ampa na Hayeseng katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu.  Wakati wa utekelezaji ilibainika kuwa 
mabomba ya plastic (HDPE) yaliyokuwa yamewekwa kwenye mkataba 
hayafai kutumika eneo la kuvuka mto; badala yake, yakabadilishwa na 
kuweka mabomba ya chuma. Hali hii ilisababisha ongezeko la gharama ya 
mradi kwa jumla ya shilingi milioni 95.57. 
 
Mapitio ya maagizo ya mabadiliko (variation orders) na ripoti ya 
maendeleo ya ujenzi ya kila mwezi ya miradi ya maji mjini yalibaini kuwa 
mabadiliko mengi yalisababishwa na usanifu wa miradi kuwa na 
mapungufu.  Mapungufu hayo ni kama yalivyoelezwa katika Jedwali namba 
5.4 katika miradi ya maji ya Musoma na Chalinze. 
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Jedwali Na.5.4: Mapungufu ya usanifu yaliyobainishwa 
S/N Jina la Mradi Mapungufu ya Usanifu Kiasi cha gharama 

iliyoongezeka (Sh. 
katika Milioni) 

1 Chalinze (Kipande) 
F&H) na Musoma 

Vitu muhimu vilikosekana 
katika usanifu 

1,421.40 

2 Chalinze  kipande 4 
na 5 

Uchunguzi wa udongo 
haukufanyika vizuri na 
michoro na uhalisia wa 
eneo la ujenzi vilikuwa 
havifanani 

1,930 

3 Chalinze  Kipande 5 Uhalisi wa muundo wa 
ardhi, kama kuwepo kwa 
makorongo, mabomba 
kuvuka barabara na mito, 
haukuhusishwa kwenye 
usanifu 

266.60 

4 Chalinze  Kipande  
F&H 

Vitu muhimu 
havikuonekana kwenye 
usanifu na kazi ya kwenye 
eneo lenye unyevunyevu, 
kuwapo kwa mabomba 
kuvuka barabara na 
mwamba havikuonyeshwa 
kwenye mkataba. 

476.94 

5 Chalinze (Kipande 3,4 
na 5) 

Kazi na mabomba  
yanayovuka mto 
haikutofautishwa na 
mabomba mengine na kazi 
zingine 

394.60 

6 Chalinze  (Kipande 1, 
2, 3, 5 na 6) 

Umbali toka bomba kuu 
hadi kwenye vituo vya 
kuchotea maji haukuwa 
sahihi 

2270 

7 Chalinze  (Kipande 1, 
4 na 6) 

Idadi ndogo ya vituo vya 
kuchotea maji, mabomba 
ya kusafishia tenki na 
idadi ya matenki. 

2460 

8 Chalinze  Kipande 1 
na 3 

Kukosekana kwa alama za 
kuonyesha njia ya 
mabomba  

52.50 

Jumla 9,272.04 
Chanzo: Maagizo ya Mabadiliko 

Jedwali namba 5.4 linaonesha mapungufu ya usanifu, hasa katika 
kuchunguza uwezo wa udongo kubeba mzigo, baadhi ya vitu kukosekana 
kwenye usanifu, idadi ndogo ya vituo vya kuchotea maji, idadi ndogo ya 
matenki na hali halisi (Topographical feature) haikuhusishwa kwenye 
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usanifu. Mapungufu haya yalibainika na kurekebishwa na kusababisha 
ongezeko la miradi kwa fedha za kitanzania shilingi milioni 9,272.04. 
 
Hali hii ilitokana na watalaamu washauri kushindwa kufanya uchunguzi wa 
hali halisi ya eneo la ujenzi na Wizara ya Maji kushindwa kufanya mapitio 
ya usanifu ipasavyo kabla ya ujenzi kuanza. 
 
Mapitio ya maagizo ya mabadiliko yalibaini kuwa mabadiliko hayo 
yalisababishwa na usanifu usiojitosheleza. Matokeo yake walishindwa 
kubainisha vifaa vitakavyotumika na vingine vilivyokuwa vimebainishwa 
kubadilishwa kama ilivyoelezwa katika Jedwali Na. 5.5 kwa mradi wa 
Chalinze. 
 

Jedwali Na.5.5: Ongezeko la gharama kutokana kubadilisha vifaa 
vilivyopangwa kutumika  

SN 
Mradi Sababu ya mabadiliko 

Ongezeko la 
gharama  
(milioni ya Sh.) 

1. Chalinze 
Lot 2  

Ongezeko la mabomba ya plastiki (HDPE) 
yaliyotokana na ombi la kuongeza uwingi wa 
mabomba ya plastic pamoja na vifungashio 
vyake, alama za kuonesha njia za mabomba, 
na sehemu za kuzibulia ikitokea njia ya maji 
imeziba (manhole and chambers)  

 910.3  

2. 
Chalinze 
Kipande 
cha  4  

Mabati ya kibanda cha mlinzi na kibanda cha 
kuchotea maji yalikuwa hayajulikani, pia 
aina ya vifaa vya dari pia vilikuwa 
havijulikana ni aina ipi inatakiwa. Wakati 
wa ujenzi ilirekebishwa. 

 4.8 

4. Chalinze 
(Kifurus
hi F &H) 

Kibanda cha jenerata kiliongezeka ukubwa 
na aina ya jenerata nayo ilibadilishwa 
kutoka 50 KVA hadi 110 KVA. 

 4.5 

5. Kifurushi 
F &H  

Kubadilisha aina ya saruji kutoka namba 
32.5 na kuwa namba 42.5.  11.3 

 Jumla  930.9  
Chanzo:  Maagizo ya Mabadiliko (Variation orders) 

Jedwali Na.5.5 linaonesha mapungufu ya usanifu yaliyobainika wakati wa 
utekelezaji wa miradi. Mapungufu haya yalipelekea ongezeko la gharama 
ya mradi kwa kiasi cha Sh. milioni 930.9.  
 
5.7  Uandaaji wa nukuu za makadirio ya ukubwa wa kazi na bei (BoQ) 

usiojitosheleza 

Nukuu za makadirio ya ukubwa wa kazi na bei (BoQ) hutakiwa kuonesha 
vitu vyote vinavyotakiwa kwa ajili ya ujenzi ambavyo vilitakiwa vifanywe 
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na mkandarasi; hivyo ndivyo hupaswa vitumike kama msingi wa kupata 
gharama ya mkataba. 

Ukaguzi ulipitia mikataba ya miradi ya maji iliyotekelezwa katika maeneo 
ya vijijini na kubaini mapungufu kadhaa katika uandaaji wa nukuu za 
makadirio ya ukubwa wa kazi na bei (BoQs). Mapitio ya taarifa za miradi 
13 ya maji iliyotekelezwa katika Halmashauri 9 yalibaini mapungufu kama 
ukubwa wa kazi uliooneshwa kuwa mdogo kuliko uhalisia, kupishana kwa 
michoro na nukuu za makadirio ya ukubwa wa kazi na bei (BoQs) ,  baadhi 
ya kazi zilikuwa zinajirudia mara mbili, na baadhi ya vitu kukosekana kama 
ilivyoelezewa katika Jedwali  Na. 5.6. 

Jedwali Na. 5.1: Ongezeko la gharama lililotokana na mapungufu 
wakati wa uandaaji wa nukuu za makadirio ya ukubwa wa kazi na bei 

Mapungufu Idadi ya 
Halmashauri  

Idadi ya 
miradi 

Ongezeko la 
gharama (Milioni 
ya Sh.)  

Ukubwa wa kazi kuwa mdogo 
kuliko uhalisia 

5 5 186.93 

Michoro na nukuu za makadirio 
ya ukubwa wa kazi na bei 
havisomani 

1 1 56.02 

Kazi kujirudia zaidi ya mara 
moja  

2 2 72.7 

Kukosekana kwa baadhi ya vitu  4 5 135.43 
Jumla 451.08 

Chanzo: Mikataba ya miradi iliyotekelezwa kutoka katika halmashauri 12 
zilizotembelewa (2018) 

Jedwali Na. 5.6 linaonesha kuwa kulikuwa na shida katika utayarishaji wa 
nukuu za makadirio ya ukubwa wa kazi na bei (BoQs) ambayo ilisababisha 
ongezeko la gharama ya ujenzi, kiasi cha shilingi milioni 451.08 wakati wa 
utekelezaji wa miradi ya maji kama ilivyoainishwa katika Kiambatisho 
Na.2. 

Pia, wakati wa utekelezaji wa miradi ya maji mjini na mapitio ya maagizo 
ya mabadiliko ya miradi ilibainika kuwa yalisababishwa na nukuu za 
makadirio ya ukubwa wa kazi na bei kutotengenezwa vizuri. Hii 
ilisababisha kukosekana kwa baadhi ya vitu na ukubwa wa kazi kuwa 
mdogo kuliko uhalisia. Kwa mfano, katika mradi wa Chalinze (kipande cha 
2 hadi cha 6, na Kifurushi (F&H)), miradi ya maji ya Bukoba na Musoma 
nukuu za makadirio ya ukubwa wa kazi na bei iliyoandaliwa kutoka kwenye 
michoro ilikuwa tofauti kabisa na uhalisia wa eneo la mradi. Ili 
kurekebisha kasoro hizi yalifanyika marekebisho yaliyopelekea kubadilika 
kwa mawanda ya kazi. Hii ilisababisha kuongezeka kwa gharama ya ujenzi 
kwa kiasi shilingi bilioni 16.311. Hali hii ilisababishwa na washauri elekezi 
ambao walishindwa kuandaa michoro inayoendana na hali halisi ya eneo la 
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ujenzi; hivyo kufanya makadirio yasiyo sahihi ya ukubwa wa kazi. Pia, 
mapitio ya michoro yasiyojitosheleza ya Wizara ya Maji na OR-TAMISEMI. 
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SURA YA SITA 

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MIKATABA KWENYE MIRADI YA USAMBAZAJI MAJI 
NA MAJI TAKA 

 
6.1 Utangulizi 
 
Sura hii inaelezea taarifa zinazohusu ufanisi katika nyanja za usimamizi wa 
manunuzi na mikataba wakati wa utekelezaji wa miradi ya maji safi na 
maji taka. Tathmini ya ufanisi wa utekelezaji wa usimamizi wa manunuzi 
na mikataba ya miradi ya maji safi na maji taka ilifanyika kwa kuzingatia 
hatua zote za manunuzi kuanzia kwenye utoaji wa zabuni, usimamizi na 
kufunga mikataba. Sura hii imeandaliwa katika vipengele sita (6), ambavyo 
ni uendeshaji wa mchakato wa manunuzi (kipengele cha 6.2), udhibiti 
ubora (6.3), udhibiti gharama (6.4), Udhibiti wa muda (6.5) na usimamizi 
na ufuatiliaji wa miradi ya maji safi na maji taka (6.6). 
 
Tathmini imefanyika kwa kuzingatia ripoti tatu za ufanisi ambazo 
zilitolewa kati ya kipindi cha mwezi Machi 2016 hadi 2019. Ripoti hizo 
zimehusisha ripoti za ufanisi kwenye: 

a) Usimamizi wa miradi ya maji vijijini; 
b) Usimamizi wa miradi ya usambazaji maji kutoka katika visima; na 
c) Usimamizi wa mikataba ya ujenzi wa miradi ya maji chini ya Wizara 

ya Maji. 
 

6.2  Mapungufu katika utekelezaji wa mchakato wa manunuzi 

Mpango katika usimamizi wa mkataba ni muhimu ili kuhakikisha mfumo 
bora wa kusimamia mkataba. Wizara kwa kupitia Idara ya usambazaji maji 
safi na maji taka mijini na Kitengo cha Manunuzi, Bodi ya zabuni, na 
Maafisa Masuuli, wana jukumu kubwa katika utekelezaji wa mchakato wa 
manunuzi wa miradi ya maji. 

Kifungu cha 4A (3) cha marekebisho ya sheria ya manunuzi Na. 5 ya mwaka 
2016 kinaitaka taasisi ya Manunuzi kuhakikisha viwango vya juu vya usawa 
wakati wa utekelezaji wa mchakato wa manunuzi kwa kuzingatia usawa, 
kuepuka upendeleo, na kuhakikisha thamani ya fedha katika kila mchakato 
wa manunuzi. 

Tathmini ya kiwango cha utekelezaji wa mchakato wa manunuzi ilifanyika 
kwa kuangalia mchakato mzima wa manunuzi, usimamizi wa wakandarasi 
na wakandarasi washauri katika miradi ya usambazaji maji kutoka katika 
visima ili kujiridhisha kama taratibu zilifuatwa. Mapungufu yafuatayo 
yalibainika: 
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6.2.1 Utoaji wa zabuni kwa wakandarasi wasiokuwa na sifa 

Ukaguzi ulibaini kuwa, Wizara ya Maji, OR-TAMISEMI pamoja na Serikali za 
Mitaa, walitoa baadhi ya mikataba ya utekelezaji miradi ya maji kwa 
wakandarasi wasiokuwa na vigezo. Kwa mfano, mapitio ya ripoti za 
utekelezaji wa miradi ya uchimbaji visima 20 iliyopo Kimbiji na Mpera 
katika Manispaa ya Kigamboni yalibainisha kuwa wakandarasi wasiokuwa 
na uwezo walipewa mikataba. Hii ni kinyume na Kanuni 116 (1)(a) ya 
Kanuni za manunuzi ya umma za mwaka 2016 ambazo zinataka, wazabuni 
wawe na sifa za kiutaalamu na kiufundi, rasilimali fedha, mitambo, 
upatikanaji uwezo wa kusimamia, uzoefu ili kuweza kushinda zabuni. 
 
Tathmini ya kina ya miradi ya uchimbaji visima 20 iliyopo Kimbiji na Mpera 
katika Manispaa ya Kingamboni, mradi wa maji Chalinze pamoja na miradi 
ya maji iliyotekelezwa katika Serikali za Mitaa ni kama inavyoonyeshwa 
kwenye Jedwali Na. 6.1 

Jedwali Na. 6.1: Mapungufu ya wakandarasi katika utekelezaji wa 
miradi ya maji 

Mapungufu Jina la Mradi 
Uwezo mdogo wa kifedha i. Miradi ya uchimbaji visima 20 iliyopo 

Kimbiji na Mpera katika Manispaa ya 
Kigamboni;  

ii. Miradi ya maji iliyotekelezwa katika 
Serikali za Mitaa; na 

iii. Mradi wa maji Chalinze 
Uwezo mdogo wa kiufundi na 
usimamizi 

i. Mradi wa maji wa Chalinze Mkandarasi 
hakuwa na wataalamu wanaohitajika 
kusimamia ujenzi  

ii. Miradi ya maji kwa Halmashauri 
zilizotembelewa kama mradi Ikilimilinzowo 
wilaya ya Mufindi 

Chanzo: Muhtasari wa vikao vya ujenzi na taarifa za utekelezaji wa miradi ya 
maji 

Jedwali Na.6.1 linaonyesha kuwa, uwezo wa kifedha na kiusimamizi 
vinakwamisha wakandarasi kutekeleza miradi ya maji kwa mujibu ya 
matakwa ya mkataba. 
 
Vilevile, mapitio ya mikataba na usajili kama unavyotolewa na Bodi ya 
usajili ya wakandarasi yanaonyesha kuwa wakandarasi kwa kipande F, H na 
kipande na. 4 vya mradi wa maji wa Chalinze walipewa wakandarasi kwa 
gharama ambazo ni zaidi ya viwango vya gharama walizosajiliwa 
wakandarasi hao, kama inavyoonesha kwenye Jedwali Na. 6.2. 
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Jedwali Na. 6. 2: Mikataba iliyotolewa kwa wakandarasi zaidi ya daraja 
la usajili 

Wakandarasi wa 
mradi wa maji 
Chalinze 

Daraja 
la 
usajili 

Kiwango cha 
gharama ya 
mkataba kwa 
daraja la 
usajili 
(Milioni ya 
sh.) 

Gharama ya 
mkataba 
aliopewa 
mkandarasi 
(Milioni ya 
Sh.) 

Tofauti 
kwa Sh. 

M/S Mega Builders Ltd 
(Kipande F) 

Sita 300 999 666 
 

M/S Mega Builders Ltd 
(Kipande H) 

Sita 300 10,297 9,997 

M/S Building Water 
Earthwork 
Construction Company 
(Kipande Na.4) 

Nne 1,500 3,774 2,274 

Chanzo: Mikataba husika na Bodi ya usajili wakandarasi 

Jedwali Na. 6.2 linaonyesha kuwa, wakandarasi walipewa mikataba 
iliyokuwa na thamani kubwa kuliko thamani ya daraja walilosajiliwa 
wakandarasi hao. Hali hii ilipelekea kuchelewa kwa kukamilika miradi 
husika. 
 
Athari ya kutumia Wakandarasi wasiokuwa na vigezo kutekeleza miradi ya 
umwagiliaji ni pamoja na: 

a) Kuchelewa kukamilika kwa wakati miradi ya umwagiliaji 
kulikosababishwa na mikataba kutolewa kwa wakandarasi 
wasiokuwa na uwezo wa kifedha na kiufundi, hali ambayo iliathiri 
malengo ya kila mradi husika; na 

b) Pia inapelekea kiwango hafifu cha miradi ya maji inayotekelezwa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 

6.2.2 Majumuisho ya dhamana ya utendaji kazi na malipo ya awali ya 
mkataba kwenye gharama za mkataba kwa Shilingi milioni 201. 

Mapitio ya nyaraka za mikataba katika Halmashauri 10 zilizotembelewa 
yalibainika kuwa gharama za dhamana ya utendaji kazi na malipo ya awali 
zilijumuishwa kwenye mahesabu ya gharama za mkataba. Hii ni kinyume 
na matakwa ya Vifungu Na. 54 na 55 vya masharti ya jumla ya mikataba ya 
kazi za ujenzi ambavyo vinataka dhamana ya gharama za awali na 
dhamana ya utendaji kazi zigharamiwe na Mkandarasi kama kinga ya 
malipo ya awali na utekelezaji wa mkataba. Hali hii iliongeza gharama za 
mradi kwa Shilingi milioni 201 ambazo zingeweza kuepukika. 
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Jedwali Na.6. 3: Miradi ya maji ambayo ilijumuisha dhamana ya  
utendaji kazi na malipo ya awali kwenye gharama za mkataba 

Mamlaka ya 
Serikali za 
Mitaa 

Na. ya 
miradi 
iliyoathirika 

Utoaji wa 
dhamana ya 
utendaji kazi 
(Milioni sh.) 

Dhamana ya 
malipo ya 
awali (Milioni 
sh.) 

Jumla 
(Milioni 
sh.) 

Mbulu   6 21.1 14.5 35.6 
Kiteto   3 12.0 6.0 18.0 
Manyoni   1 2.5 0 2.5 
Singida  4 10.0 8.0 18.0 
Shinyanga  5 11.0 0 11.0 
Kishapu  1 1.9 10.0 2.0 
Morogoro  5 21.5 25.0 46.6 
Lindi  4 17.0 25.5 42.5 
Nachingwea  4 7.5 7.0 14.5 
Sumbawanga 5 8.0 2.8 10.8 
Jumla 38 112.5 88.9 201.4 
Chanzo: Tathmini ya vyeti vya malipo na nukuu za makadilio ya ukubwa 

wa kazi na bei 

Jedwali Na.6.3 linaonesha kuwa, katika miradi 38 iliyochaguliwa kwenye 
Serikali za Mamlaka za Mitaa 10, angalau mradi mmoja dhamana ya 
utendaji kazi na malipo ya awali zilijumuishwa kwenye gharama za 
mkataba. 
 
Majumuisho ya dhamana ya utendaji kazi na malipo ya awali kwenye 
gharama za mkataba yalisababishwa na mapitio na uidhinishaji 
usiotosheleza kwenye vyeti vya malipo ya mkandarasi. Mhandisi wa maji 
na Afisa Masuuli wangepitia kwa makini vyeti vya malipo kabla ya kufanya 
maamuzi ya kuidhinisha, hali hii isingejitokeza. 
 
6.2.3 Wakandarasi wachache walifanyiwa uhakiki kabla ya kupewa 

Zabuni (“Post qualification”) 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, wakandarasi wengi waliokuwa wakitekeleza miradi 
ya maji walipewa mikataba bila kufanyiwa uhakiki wa taarifa zao (post-
qualification) kwa lengo la kutathmini kama mkandarasi ana uwezo wa 
kifedha, kiufundi, na kisheria kwenye kutekeleza mradi wa maji. 

Mapitio ya majalada ya miradi ya maji katika Halmashauri 
zilizotembelewa, kama vile kwenye Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni, Temeke, na Halmashauri ya jiji la Dodoma, yalibaini kuwa 
uhakiki wa taarifa haukufanywa kwa wakandarasi waliokuwa wakitekeleza 
miradi ya usambazaji maji kutoka katika visima. 
Maafisa wa DAWASA walibainisha kuwa, baadhi ya zabuni walipewa 
wakandarasi kwa kuzingatia uzoefu wao wa kazi walizofanya nyuma. Kwa 
mfano, DAWASA walimpa mkandarasi M/s Serengeti kwa kushirikiana na 
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NSPT LTD mkataba wa mradi wa maji wa Kimbiji na Mpera kwa kuzingatia 
kuwa Mkandarasi alishawahi kutekeleza kwa ukamilifu miradi ya DAWASA 
iliyopita. Walifanya hivyo bila kujiridhisha kwa kuhakiki taarifa kuhusu 
uwezo wa mkandarasi huyo. Hii ilipelekea kukwama kwa miradi kutokana 
na mkandarasi kushindwa kumaliza kazi hiyo kikamilifu. 
 
Hata hivyo, ripoti ya utekelezaji ya Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya 
Maji (WSDP) ya 2015 ilionesha kuwa uhakiki wa sifa uliofanyika katika 
miradi ya maji haukuonesha picha halisi ya uwezo wa wakandarasi. 
Jedwali Na.6.4 inaonesha idadi ya miradi ambayo uhakiki wa sifa 
ulifanyika au haukufanyika kwa wazabuni waliotekeleza miradi ya 
usambazaji maji kutoka kwenye visima kama inavyoonyeshwa kwenye 
Kiambatisho Na.3.  
 

Jedwali Na.6.4: Kiwango cha uhakiki wa taarifa za wazabuni katika 
Halmashauri 

Uhakiki wa 
sifa 

Namba ya 
Halmashauri/Mamlaka 
za maji safi na usafi 
wa mazingira 

Namba 
ya 
miradi 

Jina la Halmashauri/ 
Mamlaka za maji safi na 
usafi wa mazingira 

Ilifanyika 2 6 Wilaya ya Bariadi, Longido, 
AUWSA 

Haikufanyika 13 34 Manispaa ya Dodoma, 
Wilaya ya Bahi, Manispaa ya 
Arusha, Tabora, wilaya ya 
Urambo, Bariadi, Meatu, 
Manispaa ya Kinondoni, 
Temeke, Songea, Wilaya ya 
Tunduru, Manispaa ya Lindi, 
Wilaya ya Kilwa, DAWASSA 

Source: Uchambuzi uliofanywa na wakaguzi wa taarifa kutoka katika majarada ya 
miradi ya maji, 2019 

 
Kama inavyooneshwa na Jedwali Na.6.4, uhakiki wa sifa ulifanywa kwa 
mikataba ya miradi 6 kati ya 40 ambayo ilikuwa ni sawa na asilimia 15 ya 
mikataba yote iliyotolewa. 
 
Madhara ya kutumia wakandarasi ambao taarifa zao hazijahakikiwa ni 
pamoja na: 

a) Huzuia fursa ya taasisi nunuzi uchunguza kwa kina uwezo wa 
kifedha, kiufundi na kisheria wa wakandarasi ambao wamepewa 
miradi ya maji; ambapo baadaye hupelekea wakandarasi hao 
kushindwa kukamilisha miradi; na 

b) Pia kuna gharama ya kumsimamia mkandarasi ambaye hana sifa 
stahiki; hii kuathiri malengo yote kwa ujumla. 
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6.2.4 Mapungufu ya tathmini ya wakandarasi kabla ya utoaji wa vibali 
vya kuchimba visima 

 
Wizara ya Maji inahitajika kutathmini uwezo wa wakandarasi kabla ya 
kutoa vibali vya kuchimba visima. Ukaguzi ulibaini kuwa, tathmini ya 
makampuni ya uchimbaji visima kabla ya utoaji wa vibali vya kuchimba 
visima haikuwa ikifanyika. Hii inathibitishwa na ukweli kwamba, tathmini 
ya makampuni ya kuchimba visima ili kuhakiki uwezo wa kila kampuni ya 
kuchimba visima katika rasilimali kama vile watu, fedha na upatikanaji wa 
zana na vifaa vya kuchimba ulifanywa mara chache 
 
Katika mapitio ya rejesta ya wachimba ya visima vya maji ya Wizara ya 
Maji, ilibainika kuwa jumla ya leseni 66 za kuchimba visima zimetolewa 
kwa wachimba visima vya maji kutoka mwaka 2015/16 hadi 2017/18, 
lakini hakuna tathmini iliyofanyika ili kuhakikisha uwezo wa makampuni ya 
uchimbaji visima. 
 
Maafisa wa Idara ya rasilimali maji wa Wizara ya Maji na Umwagiliaji 
walibainisha kuwa tathmini isiyotosheleza ya makampuni ya kuchimba 
visima inatokana na ukosefu wa rasilimali fedha kwa ajili ya kuwatembelea 
na kuthibitisha utendaji na umahiri wa wakandarasi. Hata hivyo, mapitio 
ya mipango ya mwaka na bajeti za idara ya rasilimali maji katika Wizara 
ya maji yalibainisha kuwa Wizara ya Maji na Umwagiliaji haikuwa na 
mipango kwa ajili ya shughuli hiyo. 
 
Athari za kutoa leseni kwa makampuni ya kuchimba visima kabla tathmini 
ya utendaji wa makampuni hayo ni kwamba, kuna hatari ya leseni 
kutolewa kwa makampuni ambayo hayana sifa na yenye utendaji mbovu 
wa kuchimba visima. Hatimaye, visima miradi ya maji inaweza kuathirika. 
 
6.3  Mapungufu ya udhibiti gharama kwa ajili ya miradi ya maji 
 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji ilitakiwa kufuatilia gharama na utekelezaji 
wa kazi kwa kiasi na ubora sahihi katika kila mkataba. Katika suala hili, 
Wizara ilikuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa kazi inamalizika ndani ya 
bei waliyokubaliana. Kipengele cha 3.2.3 (d) cha mpango wa kwanza wa 
uendelezaji wa sekta ya maji kinaitaka Wizara ya Maji na Umwagilaji 
kuhakikisha kuwa miundombinu ya maji inatekelezwa kwa gharama nafuu 
na ufanisi. Ukaguzi ulibaini kuwa gharama kwa ajili ya miradi ya maji ni 
kama inavyoonyeshwa kwa kina hapa chini: 
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6.3.1 Gharama ya kuchimba Visima ni juu ya wastani wa gharama ya 
kuchimba kisima kwa mita moja  

Katika mapitio ya bajeti na ripoti za kukamilisha mradi wa maji ya visima 
kwa miradi 10 ilibainika kuwa, gharama ya uchimbaji kwa Mamlaka nyingi 
za Serikali za Mitaa zilikuwa juu ya wastani wa gharama. Ulinganisho wa 
gharama ya kuchimba visima katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 14 
zilizotembelewa na Mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira ulibainika 
kwamba kwa Mamlaka za maji Safi na usafi wa Mazingira gharama za 
kuchimba na visima zilikuwa sawa. Hali ilikuwa tofauti kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, ambapo bei za kuchimba kisima zilikuwa juu ya bei ya 
wastani kwa miradi yote iliyotembelewa wakati wa ukaguzi kama 
inavyooneshwa katika Jedwali 6.5. 

Jedwali Na. 6.5: Asilimia ya visima ambavyo vina gharama juu ya 
wastani wa gharama za uchimbaji kwa mita katika Halmashauri 

zilizotembelewa 
Jina la Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa 

Wastani wa 
gharama ya 
kuchimba 

kisima kwa 
mita 
(Sh.) 

Wastani wa 
asilimia ya 

miradi chini 
ya wastani 

Wastani wa asilimia 
ya miradi 

inayotekelezwa juu 
ya wastani wa 

gharama za 
uchimbaji kwa mita 

Songea  H/M 213,448 12 88 

Dodoma H/J 137,582 20 80 
Longido  H/W 115,912 20 80 
Kinondoni H/M 137,237 33 67 
Urambo H/W 220,139 40 60 
Temeke H/M 214,442 47 53 
Arusha  H/M 242,999 50 50 
Tabora H/M 226,137 50 50 
Bariadi H/W 134,416 50 50 

Lindi H/M 236,198 50 50 
Kilwa H/W 349,749 50 50 
Bahi H/W 137,582 0 0 
Meatu  H/W 157,437 0 0 
Tunduru H/W Hapakuwa 

kumbukumbu 
Hapakuwa 

kumbukumbu 
Hapakuwa 

kumbukumbu 
Chanzo: Bajeti na ripoti za ukamilishaji uchimbaji visima kwa vijiji 10  

 
Jedwali Na.6.5 linaonesha kuwa, gharama za utekelezaji wa idadi kubwa 
ya miradi ya Serikali za Mamlaka za Mitaa zilizotembelewa ilikuwa juu 
zaidi ya gharama ya wastani.  
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6.3.2 Miradi ya usambazaji maji ilitekelezwa kwa zaidi ya bajeti 
 
Mapitio ya mgao wa bajeti ya miradi na ripoti za utekelezaji imebainika 
kuwa, 1 kati ya mikataba ya miradi 26 ilitumia shilingi za Tanzania bilioni 
1.3 juu zaidi Ikilinganishwa na miradi katika Mamlaka za Maji safi na Usafi 
wa Mazingira nyingine. Mradi huu ulikuwa unasimamiwa na DAWASA. 
Pamoja na hali hiyo kujitokeza mradi ulikuwa unaendelea. Tofauti hiyo ya 
bei ilisababishwa na kuchelewa kwa kuanza utekelezaji wa mradi. 
 
Hali kadhalika, mapitio ya taarifa za utekelezaji wa miradi ilionesha kuwa, 
miradi 8 kati ya 9 iliyopitiwa ilifanywa kwa gharama zilizokuwa juu kuliko 
gharama za awali walizokubaliana kwenye mkataba. Ongezeko la gharama 
katika suala hili, ilikuwa kati ya asilimia 10 hadi 229 ya bei ya awali ya 
mkataba, kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 6.6. 
 

Jedwali Na. 6.6: Ongezeko la gharama zaidi ya gharama ya Awali 
Contract/Lot  Bei ya 

awali ya 
mkataba 
(Mil. Sh.) 

Bei ya 
mwisho ya 
mkataba 
(Mil. Sh.) 

Ongezeko 
la bei 
(Mil. Sh.) 

Asilimia 
ya 
ongezeko 

Mradi wa Chalinze kipande 1  6,423  6,355  (68)  (51) 
Mradi wa Chalinze Kipande  2  8,369  10,611  2,242  27 
Mradi wa Chalinze kipande  3  7,940  9,486  1,546  19 
Mradi wa Chalinze Kipande 4  3,819  4,280  461  12 
Mradi wa Chalinze kipande 5  3,181  10,480  7,299  229 
Mradi wa Chalinze kipande 6  5,520  7,392  1,872  33 
Mradi wa Chalinze kundi F & 
H (Kazi zilizobaki) 

5,843  12,158  8,547  146 

Mradi wa Musoma   40,624  44,851  4,227  10 
Mradi wa Bukoba  27,535  31,432  3,897  14 
Jumla 109,254  137,045  30,023  28 

Chanzo: Ripoti za utekelezaji miradi ya maji 

 
Jumla ya ongezeko la bei kwa miradi yote iliyochaguliwa ilikuwa ni shilingi 
bilioni 30, ambazo ni asilimia 28 ya gharama ya awali ya mkataba. Ukaguzi 
pia ulibaini ongezeko la bei lilisababishwa na: 
 

a) Mabadiliko ya maelezo ya mahitaji 
 

Mapitio ya maaagizo ya mabadiliko na nukuu za makadirio ya ukubwa wa 
kazi na bei ilibainika kuwa, kulikuwa na mabadiliko katika maelezo ya 
mahitaji wakati wa utekelezaji wa miradi ya maji. Kwa mfano, wakati wa 
utekelezaji wa mradi wa maji wa Chalinze mabomba ya usambazaji maji 
yalibadilishwa kutoka mabomba ya chuma kuwa mabomba ya plastiki, kwa 
mkandarasi wa kipande F na Kura 2, 4, 5 na 6 bila sababu zozote za 
kiufundi kwa kuzingatia uchambuzi wa mkandarasi mshauri, ikizingatiwa 
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kuwa gharama za ufungaji zilikuwa sawa. Mabadiliko haya yalisababisha 
ongezeko la gharama kwa kiasi cha shilingi bilioni 2.776.  
 
Mchakato mzima wa kubadilisha mabomba ulichelewesha mradi kwa muda 
wa miezi 11. Kati ya miezi, 6 ilitumika kuidhinisha madiliko na miezi 5 ya 
uwasilishaji wa mabomba. Ucheleweshaji huo ulisababisha gharama za 
ziada kwa Serikali kutokana na gharama ya usimamizi ambayo ilikuwa 
ikilipwa kwa kuzingatia muda, na bidhaa za awali (‘preliminary items’) na 
za jumla (General items’) ambazo alilipwa mkandarasi. Gharama halisi 
kutokana na mabadiliko haya ilikuwa ni Euro 295,992 (takribani Shilingi 
milioni 888 makadirio ya wakaguzi kwa kuzingatia uwiano) kwa ajili ya 
kipande 1 hadi 6.  
 
Hali kadhalika mapitio ya muhtasari wa vikao vya Bodi ya Zabuni maaagizo 
ya mabadiliko na nyaraka za mikataba kutoka katika Halmashauri 12 
zilizotembelewa, yanaonesha kulikuwa na mabadiliko katika maelezo ya 
mahitaji ya mabomba kwa ajili ya miradi ya maji kutokana na sababu 
mbalimbali. Hata hivyo, sababu hizo hazikuwa zimejumuishwa wakati wa 
upembuzi yakinifu. Kazi za nyongeza zilisababisha gharama kuongezeka 
kwa shilingi milioni 426.7 katika halmashauri 5 kati ya 12 zilizotembelewa.  
 

b) Mabadiliko ya mawanda ya kazi 
 

Mapitio ya taarifa za vikao vya eneo la kazi kutoka katika miradi 
iliyotekelezwa katika Mamlaka 12 za Serikali za Mitaa zilizotembelewa 
kulikuwa na ongezeko la mawanda ya kazi. Hii ilipelekea kuongezeka kwa 
gharama kwa ajili ya miradi ya maji kwa takribani bilioni 13 kutokana na 
sababu mbalimbali katika miradi ya maji husika. Sababu kuu ya kubadilisha 
mawanda ya kazi ni pamoja na kuongeza idadi ya walengwa, nyongeza ya 
vitu vilivyosahaulika awali, na ujenzi wa tangi la maji na pampu. Hii 
imeelezwa kwa kina kwenye kiambatisho Na. 4. 
 
Kwa ujumla, mabadiliko katika mawanda ya kazi yamesababisha 
kuongezeka kwa gharama wakati wa utekelezaji wa miradi ya maji vijijini. 
Hali kadhalika, kulikuwa na gharama ya ziada ya utekelezaji wa mradi 
kutokana na kuongezeka kwa mawanda ya kazi kiasi cha shilingi bilioni 
3.9.  
 

c) Kuongezeka kwa gharama kutokana na kushughulikia vibaya 
viwango vya kubadilisha fedha za kigeni na riba 
 

Mabadiliko ya viwango vya kubalisha fedha za kigeni na riba ni miongoni 
mwa mambo yanayochangia gharama kuongezeka. Kwa mfano, masharti ya 
mkataba kwa ajili ya mradi wa maji wa Chalinze yalihitaji nusu ya bei ya 
mkataba kulipwa kwa shilingi ya Tanzania na iliyobaki kwa Dola ya 
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Marekani. Hata hivyo, Wizara haikuwa na akaunti Dola ya Marekani, hivyo 
ilitakiwa kununua Dola za Marekani kwa 50% kila wakati malipo yalifanywa 
kwa wakandarasi. 
 
Kwa kuwa viwango vya ubadilishaji kati ya Dola za Marekani na Shilingi ya 
Tanzania vilikuwa vimeongezeka, Wizara iliishia kulipa wakandarasi zaidi 
(katika Shilingi ya Tanzania) kuliko kiasi kilichokuwa kimesemwa katika 
mikataba ya awali. Mapitio ya vyeti vya malipo (IPC) na vocha za malipo 
yalibaini kuwa, Wizara ililipa ziada ya shilingi bilioni 1.762 kutokana na 
kushughulikia vibaya suala la viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni. 
 
Hali hiyo ilibainika pia kutoka kwenye miradi ya maji iliyotekelezwa katika 
Halmashauri, ambapo vyeti vya malipo yaliyotolewa pamoja na 
kumbukumbu za malipo kutoka Halmashauri zilizotembelewa ilibainika 
kuwa, kulikuwa na ucheleweshaji wa kulipa wakandarasi ambayo 
inahatarisha upotevu wa fedha za umma shilingi milioni 544 kwa 
inayoonyeshwa katika Jedwali Na. 6.7 kama wakandarasi watadai riba 
kwa kucheleweshewa malipo. 
 
Jedwali Na. 6.7: Riba iliyopaswa kulipwa na Serikali kwa wakandarasi 
Jina la 
Halmasha
uri ya 
Wilaya 

Na. ya 
miradi 
ambayo 
malipo 
yaliyochele
wa 

Na. ya 
vyeti 
vilivyoc
helewa 

Jumla ya  kiasi 
(Sh.) 

Wastani 
wa 
kuchele
wa 
(Kwa 
siku) 

Kiwango cha 
riba (Sh.) 

Mbulu  5  14  1,066,521,054  174  108,498,064 
Kiteto  2  2  278,066,595  64  9,728,848 
Kishapu  5  7  1,076,861,021  132  66,032,113 
Morogoro 5  14  2,866,192,816  72  102,657,780 
Mvomero  4  5  391,132,208  90  21,885,827 
Lindi  5  5  552,533,884  176  47,656,546 
Shinyanga  5  9  782,204,238  166  81,073,699 
Nkasi  2  3  1,467,473,593  81  83,430,262 
Sumbawa
nga  

2  3  210,770,550  160  15,784,871 

Manyoni  1  1  225,182,350  59  7,046,457 
Jumla 543,794,468 

Chanzo: Vyeti na kumbukumbu za malipo zilizotolewa, katika Halmashauri 
zilizotembelewa, (2018) 

 
Jedwali Na. 6.7 ilionesha kuwa, kuna hatari kubwa kwa Serikali kuingia 
gharama za ziada kwa ajili ya mradi iliyoko halmashauri za Mbulu 
ikifuatiwa na halmashauri ya Morogoro ikiwa wakandarasi watadai fedha 
hizo. 
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d) Kuongezeka kwa gharama kutokana na mabadiliko ya mpangilio 

wa mtandao wa mabomba ya maji 
 

Mabadiliko ya mtandao wa mabomba ya maji pia yalionekana kuchangia 
ongezeko la gharama. Hii ni ilionekana kwa miradi iliyotekelezwa na 
Wizara na Halmashauri kama inavyoelezewa hapo chini: 
 
Mwongozo wa usanifu wa Wizara ya Maji unahitaji kuepuka maeneo yenye 
mahitaji ya fidia na kuhakikisha miundombinu inakuwa mbali na maeneo 
ya hifadhi ya barabara na reli. Hata hivyo, mapitio ya Hati za Mabadiliko 
Na. 1, 4 na 5 kwa kipande F & H yaligundua kuwa, vituo vya kuchota maji 
19 na sehemu ya bomba la kusafilisha maji, katika mradi wa maji wa 
Chalinze zilijengwa katika hifadhi ya barabara ya TANROADS. Miundombinu 
hiyo baadaye ilihamishwa kutoka hifadhi ya barabara kwa gharama ya 
shilingi milioni 199.4 za mradi wa maji Chalinze. 
 
Aidha, Wizara ya Maji ilimlipa mkandarasi shilingi milioni 41.3 kama 
rejesho la malipo kwa ajili ya kazi iliyofanyika, ambayo baadaye 
ilitelekezwa kwa sababu maeneo hayo yalikuwa ndani ya hifadhi za 
TANROADS. Pia, mapitio ya barua kutoka kwa mkandarasi ya tarehe 1 Juni 
2018 yenye Kumbukumbu Namba MGT / TNG / 2018/206 ilibainisha kuwa, 
kulikuwa na mabadiliko katika njia ya bomba na eneo la vituo vya maji 
kwa ajili ya mradi wa Kaloleni, wilaya ya Kiteto. 
 
Mabadiliko hayo yalisababisha gharama za nyongeza za shilingi milioni 18. 
Mabadiliko katika njia ya mabomba ya maji yalisababishwa na uratibu duni 
kati ya Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto na mamlaka husika kwa ajili za 
ujenzi wa barabara. 
 

e) Kusitisha mikataba bila kufanya tathmini ya kazi zilizokamilika 
 

Sababu nyingine ambayo pia imechangia gharama kuongezeka kwenye 
miradi ya maji ni kusitishwa kwa mikataba bila ya kuhakiki thamani ya kazi 
zilizokamilika. Uhakiki ungeweza kuifanya Wizara na Halmashauri kujua 
gharama halisi zilizotumika kabla ya kukabidhi mradi kwa wakandarasi 
wapya waliopatikana. Hii inaonyeshwa kwa mifano ifuatayo: 
 
Mapitio ya barua yenye kumbukumbu Na. MDC/DED/WI/2/VIII/160 kwenda 
kwa mkandarasi ilibaini kuwa, Halmashauri ya Mbulu ilivunja mkataba kwa 
kushindwa kutekeleza mradi wa maji uliopo Mongahay Tumati kutokana na 
mkandarasi kushindwa kufanya/kutekeleza. Ukaguzi uliomba uhakiki wa 
kazi iliyofanyika baada ya kusitisha mkataba, lakini Wilaya ya Mbulu 
haikutoa ripoti ya tathmini hiyo. Mahojiano niliyofanya na mafundi wa 
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Wilaya ya Mbulu yalionesha kuwa Halmashauri ya Mbulu haikufanya 
tathmini baada ya kuvunja mkataba. 
Kushindwa kufanya tathmini ya kiwango cha kazi zilizokamilika dhidi ya 
kiasi alicholipwa mkandarasi kunaleta hatari kwa Halmashauri ya Mbulu 
kutopata haki yake ya kulipwa fidia, hasa kwa uvunjifu uliosabishwa na 
makosa ya mkandarasi. 

Aidha, licha ya kuwahusisha wakandarasi wengine kumalizia kazi, bado 
hakukuwa na msingi wa bei ya mikataba waliyopewa kwa ajili ya kazi 
iliyobaki. Hii ni kwa kuwa tathmini haikufanywa kujua kazi 
zilikwishafanyika na ambazo bado kufanyika. 
 
6.4  Udhibiti hafifu wa Ubora wa miradi ya Maji  
 
Wakati wa ziara kwenye miradi ya maji iliyochaguliwa, timu ya ukaguzi 
ilibaini kuwa katika Halmashauri 10 kati ya 12 zilizotembelewa zilikuwa na 
tatizo la masuala ya ubora wa miradi ya maji (Kiambatisho Na.5). 
Matatizo haya yanahusiana na kupasuka kwa mabomba ya maji, uvujaji wa 
tenki la maji, matumizi ya fimbo badala ya kitolea upepo (‘air valve’), 
uwepo wa msukumo mdogo wa maji katika baadhi ya vituo vya kuchotea 
maji, hivyo maji kushindwa kufika kwenye baadhi ya vituo vya kuchotea 
maji, kama inavyoelezewa kwa kina hapa chini. 
 
6.4.1 Kupasuka kwa mabomba ya Maji  
 
Mapitio ya ripoti za utekelezaji kutoka kwenye Sekretariati za Mikoa 6 
zilizotembelewa mwaka 2018, yalionesha kuwa, miradi ya maji 7 kati ya 
17 katika Sekretarieti za Mikoa zilizotembelewa, yaani Singida, Manyara, 
Shinyanga na Morogoro, zilikuwa na tatizo la kuvuja maji. Kwa mfano, 
katika miradi ya maji ya Mlali-Kipera katika halmashauri ya Wilaya 
Mvomero, mabomba yaliyokuwa yakisambaza maji kutoka kwenye chanzo 
cha kuchukulia maji hadi kwenye matenki yalipasuka, ambapo maji mengi 
yalipotea, tazama picha Na. 6.1. 

 
Photo 6.1: Mradi wa maji wa Mlali- Kipera (Picha ilichukuliwa tarehe 

29/11/2018) 

 
  Chanzo: Ziada ya wakaguzi, tarehe 29/11/2018 

Maji yakivuja kwenye 
bomba kuu kutoka 
kwenye chanzo cha 
kuchukulia maji katika 
mradi wa maji wa Mlali 
Kipera Halmashauri ya 
Wilaya ya Mvomero  
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6.4.2 Kulaza mabomba juu ya ardhi 
 
Ukaguzi uliripoti kwamba mabomba yalilazwa wazi juu ya uso wa ardhi 
katika mradi wa usambazaji maji wa Olichornyori katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Simanjiro kama inavyoonekana katika picha Na. 5.2. Hii ni 
tofauti na mahitaji ya nukuu ya makadirio ya ukubwa wa kazi na bei 
pamoja na mchanganuo vinavyotaka mabomba kuchimbiwa angalau mita 
moja chini ya ardhi. Mkandarasi alifanya hivyo kwa kuwa hapakuwa na 
usimamizi wakati wote, akijua wazi kuwa hali hii haikubaliki; aidha ni 
kinyume na matakwa ya mkataba. 
 

Picha 6.2: Mabomba yaliyolazwa juu ya uso wa ardhi badala ya mita 
moja chini ya ardhi 

 
Chanzo: Ripoti ya tathmini ya mradi wa maji wa Olichornyori kwenye 

Halmashauri ya Simanjiro 
 

Hali hiyo pia ilibainika katika mradi wa maji wa Chalinze; ambapo 
mabomba ya maji hayakuwa yamewekwa ndani ya kina maalum na 
hayakufukiwa ipasavyo. Matokeo yake, mabomba hayo yaliteketezwa kwa 
moto. 
  
6.4.4 Kuvuja kwa matenki ya maji yaliyojengwa 
 
Wakati wa kutembelea miradi katika halmashauri za wilaya za Mbulu, Lindi 
na Mkalama, ukaguzi ulibaini kuwa, kulikuwa na kuvuja kwa matenki ya 
maji. Hii ina maana ya kwamba, baadhi ya vipengele vya ubora 
havikuzingatiwa wakati wa ujenzi wa matenki hayo ya maji. Baadhi ya 
miradi ya maji hayo yalikuwa yakivuja yamewekwa kwenye Jedwali Na.6.8 
 

 
 
 
 
 
 

Mabomba yaliyolazwa juu ya 
ardhi badala ya mita moja 
chini ya ardhi 



80 
 

Jedwali Na.6.8: Matenki yaliyokuwa yanayovujisha maji katika 
Halmashauri zilizotembelewa 

Jina la 
Halmashaur
i ya Wilaya 

Jina la mradi 
wa maji 

Mapungufu yaliyoonekana 

Mbulu  Haydom water 
project 

Uvujaji wa maji kutoka kwenye tenki jipya 
lililokuwa limejengwa 

Lindi  Nyamangala/Liti
pu/Nahukahuka 
water project 

Maji yalikuwa yanavuja kutoka kwenye tenki-
Nangamala 
Maji yalikuwa yanavuja kutoka kwenye tenki-
Litipu 

Mkalama  Gumanga water 
supply project 

Uvujaji wa maji kutoka kwenye tenki la 
kuhifadhi maji 

Chanzo: Wakaguzi waliona walipotembelea (2018) 
 

Sababu za matatizo yanayohusiana na ubora wa miradi ya maji 
zinaelezwa kwa kina katika sehemu zifuatazo: 
 
Mapitio ya taarifa ya ukaguzi kutoka kwa Mhandisi wa Maji wa Wilaya 
yalibainisha kuwa, matatizo yanayohusiana na kuvuja kwa mabomba ya 
maji, matenki ya maji, ujenzi mbaya ambao matokeo yake ni kwa kuvuja, 
matumizi ya vifaa visivyotakiwa au vifaa vya maalum au kutumia vyenye 
ubora wa chini, yalisababishwa na usimamizi duni wa miradi ya maji. 
 
Pia, mapitio ya taarifa za miradi yalibainika kuwa mkandarasi mmoja wa 
daraja la chini (aliyesajiliwa daraja la 6) alipatiwa mkataba ambao 
ulitakiwa kutekelezwa na mkandarasi aliyesajiliwa daraja 4 na zaidi. Hii 
ilisababisha mkandarasi huyo kutekeleza mradi kwa kiwango cha chini. 
 
Aidha, kushindwa kwa wakandarasi kuajiri wafanyakazi muhimu 
wanaotakiwa kwa mujibu wa mkataba, kuliathiri ubora wa kazi 
zilizofanyika. Kwa mfano, katika ya mradi mmoja wapo wa maji kulikuwa 
na meneja msimamizi 1 tu aliyepaswa kufanya kazi zote bila msaidizi 
yoyote. Wafanyakazi wengine walikuja kushiriki tu wakati wa vikao vya 
mahali pakazi. 
  
6.5  Udhibiti usiotosheleza wa muda kwenye utekelezaji wa miradi ya 

maji 

Taasisi za ununuzi zinapaswa kufuatilia maendeleo na ukamilikaji wa 
miradi kwa muda muafaka kama ilivyobainishwa kwenye mkataba na 
inapaswa kutekeleza masharti ya mkataba kwa kuhakikisha wakandarasi na 
wataalamu elekezi wanalipwa kwa muda. Pia, makubaliano yaliyofanywa 
yazingatie fedha zilizopo9. Ukaguzi ulibani mapungufu yafuatayo: 

                                                           
9 Kanuni 114(b) ya kanuni za utumishi wa Umma, 2013 
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6.5.1 Kutokamilika kwa miradi ya maji kwa ngazi ya Halmashauri ya 
Wilaya 

Ukaguzi ulipopitia kifungu cha ukamilishaji wa mkataba kwenye miradi ya 
maji iliyochaguliwa, ilibainika kuwa asilimia 81 ya miradi ya maji 
haikumalizika kwa wakati. Miradi ya maji  107 kati ya 132 haikukamilika 
kwa wakati kwenye Halmashauri 23 zilizotembelewa10. Hii inaonyesha 
kuwa, kumekuwa na ucheleweshaji mkubwa katika kukamilisha miradi 
hiyo. Jedwali Na.6.9  linaonyesha asilimia ya miradi ya maji iliyotekelezwa 
na iliyochelewa katika maeneo ya vijijini na mijini. 

Jedwali Na. 6.9: Miradi ya Maji iliyochelewa 
Mwaka Na. Miradi ya Maji 

iliyotekelezwa 
Na. Miradi ya Maji 
iliyochelewa 
kukamilika 

Asilimia ya miradi 
iliyochelewaof (%) 

2019 74 54 73 
58 53 91 

 132 107 81 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi kuhusu ucheleweshaji wa miradi ya maji kutoka 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (2018) 

Jedwali Na.6.9 linaonyesha kwamba, kwa ujumla, asilimia 81 ya miradi ya 
maji kaguliwa haikukamilika kwa muda.   
 
Uchambuzi zaidi kwa miradi ya maji vijijini kwenye halmashauri 12 
zilizotembelewa ulibaini kwamba ongezeko la muda lilisababishwa na 
sababu zilizotengwa kwa makundi matano (5) kama ifuatavyo:   
 
a)  Sababu zinazotokana na raslimali fedha 
  
Hii inajumuisha mapungufu yanayotokana na utoaji fedha, masuala ya 
msamaha wa kodi ambayo bado hayajahitimishwa husababisha 
ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi.  
 
i) Ucheleweshaji wa malipo kwa madai ya wakandarasi 
 
Kwenye mawanda ya ukaguzi ya kipindi cha  miaka mitano ilibainika 
kwamba,katika  miradi ya maji iliyoangaliwa kwenye Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 12 zilizotembelewa, ilibainika kwamba kulikuwa na ucheleweshaji 
kwenye malipo ya wakandarasi. Sababu zilizotolewa ni kukosekana kwa 
fedha za kutosha za kuweza kulipa madai ya wakandarasi hao. 
 
Kwa mfano, kwa miaka ya fedha 2016/17 na 2017/18 bajeti ya kutekeleza 
miradi ya maji ilikadiriwa kuwa sh bilioni 373 na sh bilioni 220, mtawalia. 

                                                           
10 Kiambatanisho Na.6 
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Mfuko wa kitaifa wa uwekezaji wa maji ulikusanya karibu sh bilioni 137 na 
sh bilioni 150, mtawalia. 
 
Kwa kipindi cha miaka miwili fedha zilizopangwa na zilizotumika zilikuwa   
asilimia 37 na 68 tu ya mahitaji. Wakati fedha zilizokusanywa haziwezi 
kutimiza majukumu yaliyowekwa, Wizara ya Maji iliendelea kupitisha 
utekelezaji wa miradi ya maji ambayo haina fedha pangwa. 
 
ii) Masuala ya misamaha ya kodi ambayo bado hayajahitimishwa 

 
Wakati wa utekelezaji wa mradi wa WSDP I & II, Serikali iliruhusu 
misamaha ya ongezeko la kodi kwenye  kununua vifaa vilivyotumika katika 
kutekeleza miradi ya maji. Pamoja na ukweli huo, timu ya ukaguzi 
iligundua kuwepo kwa maombi kutoka kwa wakandarasi ya kuomba 
ongezeko la muda kwa sababu ya kushindwa kwa Halmashauri kuwezesha 
taratibu za kupata misamaha ya ongezeko la thamani ili kununua vifaa kwa 
ajili ya ujenzi wa miradi ya maji vijijini. Ukweli huu ulibainika kwenye 
Halmashauri 3 kati ya 12 zilizotembelea. 
 
b) Sababu zinazotokana na upatikanaji wa vifaa vya ujenzi 
 
Upatikanaji wa vifa vinavyopaswa kutumika kwenye utekelezaji wa miradi 
ya maji ni moja ya sababu zilizobainishwa kusababisha kuchelewa 
kukamilika kwa miradi hiyo. Hii ni kwa sababu ilibainika kwamba moja ya 
sababu zilizotajwa wakati kwa kuomba ongezeko la muda ni upatikanaji 
wa vifaa, kwani vingine vinaagizwa nje ya nchi, ambavyo huchukua muda 
mrefu kufika nchini. 
 
c) Sababu zinazotokana na uwezo wa mkandarasi 
 
Moja ya sababu za kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi ya maji ni uwezo 
wa wakandarasi.  Hii ni pamoja na kuugua kwa wataalamu, kuugua kwa 
utawala kwa muda mrefu, pamoja na mabadiliko ya utawala kwenye 
kampuni za ujenzi.  
 
d) Sababu zinazotokana na mapungufu kwenye Usimamizi na 

ufuatiliaji 
 
Upungufu kwenye usimamizi na ufuatiliaji  hutokana na kukosa mipango, 
kukosekana kwa fedha kwa ajili ya usimamizi, idadi ndogo ya wataalamu, 
kuchelewesha kujibu maombi ya kuendelea na kazi ya ujenzi kwa hatua 
zinazofuata pamoja na majadiliano na wananchi juu ya ardhi itakayopita 
miundombinu ya maji.  Hizi ni baadhi ya sababu za usimamizi na uangalizi  
zinazochangia ucheleweshaji. 
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e) Sababu zinazotokana na matukio yasiyotarajiwa  
 
Matukio yasiyotarajiwa yalibainika kuchangia ucheleweshaji wa ukamilika 
wa miradi ya maji. Hii inajumuisha hali ya hewa hasa mvua nzito, 
kuingiliana na ujenzi wa barabara, kukosa chanzo cha maji ya ardhini, na 
kuwepo kwa mwamba. 
 
6.5.2 Kuchelewa kwa kukamilika kwa miradi ya maji 
 
Ilibainika kuwa miradi mingi ya maji iliyotekelezwa na Wizara na ile ya 
Halmashauri haikukamilika kwa muda uliopaswa. Kwa mfano,ilibainika 
kuwa katika miradi 9 iliyotekelezwa na Wizara, hapakuwa na mradi 
wowote uliokamilika kwa wakati. Ilibainika kuwa kulikuwa na 
ucheleweshaji mkubwa kwa muda kati ya  miezi 9 hadi karibia miaka 4. 
 
Muda wa utekelezaji wa miradi uliongezwa kwa kati ya nusu hadi mara 
mbili ya muda uliokubaliwa awali kwenye mkataba.  Uchambuzi wa muda 
ulioongezwa ulionesha, ucheleweshaji ulikua kwa zaidi ya miaka miwili, 
ambapo asilimia 78 ya miradi ilichelewa kwa zaidi ya mwaka mmoja. 
Uchambuzi zaidi ulibaini kuwa nusu ya miradi haikukamilika kwa zaidi ya 
miaka miwili.  
 
Kiwango sawa cha ucheleweshaji pia kilibainika kwenye miradi ya maji 
ambayo ilitekelezwa na halmashauri. Kwa mfano, katika halmashauri 12 
zilizotembelewa, miradi 53 kati ya 58 haikukamilika kwa wakati kwa hadi 
siku 95 hadi 1299. 
 
Sababu kubwa za kuongeza muda kwenye utekelezaji wa  miradi ya maji 
iliyokaguliwa  ilikuwa ni  kutoweza kufuata na kuhuisha mpango kazi, 
mapungufu kwenye kushughulikia maombi na idhini ya kuongeza muda wa 
mikataba, kuchelewa kufanya maamuzi ya mabadiliko ya mabomba kutoka 
ya chuma hadi ya plastiki pamoja na ucheleweshaji kukabidhi eneo la 
mradi kwa mkandarasi. 
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6.5.3 Ucheleweshaji wa Malipo kwa wakandarasi  

Uchambuzi wa malipo kwa wakandarasi na washauri elekezi ulibaini 
yafuatayo:  
 
a)  Wizara ilifanya Ucheleweshaji wa malipo kwa Wakandarasi   
 
Mapitio ya madai ya malipo kwa miradi iliyotekelezwa na halmashauri 
yalibainika kuwepo kwa ucheleweshaji wa malipo kwenye utekelezaji wa 
miradi wa maji kama inavyoonyesha hapo chini; 
 
Ukaguzi huo ulibaini kuwa Wizara ya Maji ilikuwa haiidhinishi malipo  ya 
wakandarasi waliokuwa wanatekeleza miradi ya maji kwenye halmashauri 
kwa zaidi ya siku 28. 
 
Ilibainika kwamba miradi 5 kati ya 12 kwenye Halmashauri 
zilizotembelewa ilibainika ucheleweshaji kwenye malipo ya wakandarasi 
kwa  zaidi ya asilimia 40. Hali hiyo ilisababisha kucheleza kukamilika kwa 
miradi ya maji kwa siku 2 hadi 627  kwa asilimia 70. 
 
Kwa upande mwingine, ucheleweshaji wa kuwalipa wakandarasi 
imebainika kuwa moja ya sababu zinazochelewesha utekelezaji wa miradi,  
na huathiri mtiririko wa fedha kwa mkandarasi. 
 
b) Ucheleweshaji wa kuidhinisha malipo kwa Halmashauri 

  
Mapitio ya mafaili ya mradi wa maji yalionesha kuwepo kwa ucheleweshaji 
kwenye kuidhinisha vyeti vya malipo kwa wakandarasi. 
 
Ucheleweshaji huo ulikuwa wa mara kwa mara, pamoja na kwamba 
inapaswa idhini itolewe ndani ya siku 28 baada ya mkandarasi kuwasilisha  
cheti hicho. 
 
Ucheleweshaji huo ulikuwa wa kawaida licha ya hitaji la kupitisha cheti 
cha malipo kilichoongezeka ndani ya siku 28 tangu tarehe ya kupokea 
madai kutoka kwa Mkandarasi. Kati ya madai 167 (maombi ya uthibitisho 
wa malipo yaliyotolewa na makandarasi), ni 130 tu waliosindika katika 
kipindi maalumu cha siku 28. Uchanganuzi wa kina wa vyeti vya malipo vya 
wakandarasi vilivyotolewa idhini kwa Halmashauri 12 ulibaini kwamba,  
asilimia 75 ya vyeti vya malipo havikuidhinishwa kwa wakati. 
 
Ucheleweshaji huu wa kupitisha vyeti vya malipo ulichangiwa na Katibu 
Tawala kuchelewa uhakiki na kuidhinisha kazi iliyofanywa na wakandarasi. 
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c)  Ucheleweshaji wa malipo ya awali 
 

Makubaliano ya mkataba11 yanaitaka Wizara kutoa malipo ya awali kwa 
mkandarasi ndani ya siku 45 baada ya kuwasilisha dhamana ya kutoka 
benki kulingana na fedha anazoomba. 
 
Mapitio ya ripoti za  mshauri elekezi za kila mwezi juu ya maendeleo ya 
mradi yalibaini kwamba,miradi yote 8 iliyoangaliwa ilikuwa na 
ucheleweshaji wa malipo ya awali. 
 
Uchambuzi zaidi ulibaini kuwa, ucheleweshaji wa malipo awali ulikuwa 
kati ya miezi mitatu (3) hadi zadi ya miezi kumi na minane (18). Ilibainika 
kwamba, ucheleweshaji huu ulitokana na maandalizi yasiyotosheleza kwa 
Wizara na Halmashauri juu ya upatikanaji wa fedha kabla ya kusaini 
mikataba. 
 
6.6  Usimamizi Usiojitosheleza wa miradi ya maji 
 
Ufuatialiaji ni sehemu  usimamizi wa miradi inayofanywa kwa kutembelea 
sehemu za miradi, kukagua miradi inavyoendelea, kupima kazi 
iliyokamilika na kuhakikisha kwa taarifa za ufuatiliaji zinatolewa. Mapitio 
ya faili ya mradi yalibaini mapungufu katika usimamizi wa miradi ya maji 
kama ifuatavyo: 

6.6.1  Usimamiaji usiojitosheleza wa miradi ya usambazaji wa maji 
kutoka kwenye visima   

Mapitio ya ripoti za uchunguzi wa kijiografia ilipendekeza kwamba 
usimamizi wa visima vya maji unapaswa kufanywa na mtaalamu wa maji 
na miamba. Mapitio ya nyaraka za mradi na majadala yalibaini kuwa 
miradi ya usambaji wa maji kutoka kwenye visima haikusimamiwa  vyema 
na wafanyakazi wenye uwezo kutoka Halmashauri na Mamlaka za maji. 

Ilibainika kwamba, halmashauri  6 kati ya 14 zilizotembelewa zilifanikiwa 
kusimamia ipasavyo miradi wakati wa ujenzi. Kwenye halmashauri  8 
zilizobaki, usimamizi  haukufanywa na wafanyakazi wenye uwezo. Hii 
ilisababishwa na kutokuwapo kwa mipango na bajeti kwa ajili ya 
kusimamia miradi ya usambazaji maji kwa njia ya visima, pamoja na idadi 
ndogo ya wafanyakazi waliohitimu. 

 

 

                                                           
11Kifungu cha mkataba 51.1 cha mashariti ya jumla ya mkataba wa mradi wa chalinze na kwa mikataba 
iliyochanguliwa kwenye Halmashauri 12 
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6.6.2 Udhibiti Usiojitosheleza wa Mpango Kazi 
 

Mapitio ya vigezo na masharti kwa miradi ya maji yalibaini kuwa, 
mpangokazi ulioandaliwa na wakandarasi kwa ajili ya kufuatwa wakati wa 
ujenzi wa miradi hiyo ulikuwa hauzingatiwi na wakandarasi pamoja na 
washauri waelekezi. Mpangokazi huo ulikuwa hauna uhalisia na ulikuwa 
hauhuishwi kwa kuzingatia mabadiliko ya muda huo.  

Ukaguzi ulibaini pia mapungufu ya nyongeza ya muda wa utekelezaji wa 
mikataba. Wakandarasi walikuwa hawaombi kwa wakati na Wizara ilikuwa 
inachukua muda mrefu kufanya maamuzi. 

6.6.3 Usimamiaji usiotosheleza wa miradi ya maji 
 

Wakati wa Ukaguzi, wakaguzi walitembelea miradi na kubaini kwamba, 
miradi hiyo ilitekelezwa kwa ubora usiotosheleza kwani mabomba ya maji 
na matenki yalikuwa yanavuja. Hali hiyo ilitokana na usimamizi 
usiotosheleza, kwani mkandarasi alitekeleza mradi wa kiwango 
kisichotosheleza kwa kutumia vifaa tofauti na vilivyopaswa kutumika.  

Kwa mfano, ukaguzi ulibaini kwamba halmashauri ya Shinyanga 
haikusimamia vyema mradi wa maji wa Didia. Hii ilithibitishwa baada ya 
mkandarasi kuomba kulipwa fedha alizokatwa kwa ajili ya kipindi cha 
matazamio ya mradi. Halmashauri ya Shinyanga ilimjibu kwamba kuna 
baadhi ya kazi mkandarasi hajamalizia ikiwa pamoja na kuweka tenki la 
maji lenye lita 3000 na kujenga tenki la maji la lita 1000. 
 
Hii inamaanisha kuwa, hakukuwa na uangalizi wa karibu wakati wa 
utekelezaji wa mradi wa maji wa Didia hadi mkandarasi alipomaliza kazi 
yake. Kipindi cha matazamio kulipita, ndipo akaamua kuomba kurudishiwa 
fedha zake alizokatwa kwa ajili ya kipindi cha matazamio. 
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SURA YA SABA 

RASILIMALI KWA AJILI YA USAMBAZAJI MAJI SAFI NA HUDUMA ZA MAJI 
TAKA 

7.1  Utangulizi 
 
Sura hii inaelezea ufanisi wa serikali kupitia Wizara ya Maji na Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) katika kupanga, 
kugawa na kutumia rasilimali kwa ajili ya usambazaji wa maji safi na 
huduma za maji taka nchini. Rasilimali zinazohusika katika sura hii 
zinajumuisha rasilimali fedha, rasilimali watu, zana na vifaa muhimu kwa 
ajili ya utekelezaji wa shughuli za kusambaza maji safi na huduma za maji 
taka. 
 
Sura imegawanywa katika sehemu tano, inajumuisha mipango na bajeti 
kwa ajili ya rasilimali (sehemu ya 7.2); ugawaji na usambazaji wa 
rasilimali (sehemu ya 7.3); ukusanyaji wa ada kutokana na maji na huduma 
za usafi (sehemu ya 7.4); na matumizi ya Rasilimali zilizotengwa (sehemu 
ya 7.5). 

7.2 Kupangilia rasilimali kwa ajili ya usambazaji wa maji safi na 
huduma za maji taka 

Kifungu cha 5 ya sheria ya maji na usafi ya mwaka 2019 inaitaka Wizara ya 
maji kuratibu mipango na uhamasishaji wa rasilimali kwa ajili ya huduma 
za maji na usafi. Pia, inatakiwa kuratibu na kutoa msaada wa kifedha kwa 
usambazaji wa maji na huduma za usafi. Ukaguzi umebaini mapungufu 
yafuatayo katika kupanga rasilimali kwa ajili ya usambazaji wa maji na 
huduma za maji taka: 

7.2.1 Bajeti isiyotosheleza kwa ajili ya usambazaji wa maji safi na 
huduma za maji taka 

 
Ukaguzi ulibaini kupitia ripoti ya hali ya maji kwa mwaka 2014/15 na 
2016/17 kwamba, Serikali za Mitaa na mamlaka za usambazaji maji na 
usafi wa Mazingira hazina mifumo endelevu ya kuhakikisha zinakuwa na 
rasilimali fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji toka vyanzo vya 
visima. Hii ni kinyume na sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 2002 sehemu ya 
4.4.2 inayoitaka Wizara ya maji kuwa na mipango endelevu ya rasilimali 
kwa ajili ya uendelezaji wa miradi ya maji. Fedha hizi ni kwa ajili ya 
ukarabati wa miradi ya visima iliyokamilika kwenye vyanzo vya visima. 
Badala yake, fedha kwa ajili ya matengenezo ya visima ilitegemea zaidi 
fedha zinazochangwa na jamii ambazo mara nyingi hazitabiriki.  
 
Matokeo yake, kukawa na ukarabati usiojitosheleza wa miradi ya maji 
iliyokamilika kutoka vyanzo vya visima na kusababisha idadi kubwa ya 
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visima kutelekezwa na kutokufanya kazi kama ilivyooneshwa katika sura ya 
tatu. 
 
Vilevile, kupitia bajeti ya Mamlaka za Maji safi na Usafi wa Mazingira 
mijini, ukaguzi ulibainisha kuwa mamlaka za maji taka mijini zilikuwa na 
bajeti huduma za maji taka isiyojitosheleza. Pia, ilibainika kuwa mamlaka 
ya maji taka mijini ilitoa kipaumblele kidogo kwenye shughuli za utoaji wa 
huduma za maji taka, ikiwa ni pamoja na utengwaji wa bajeti ndogo kwa 
ajili ya upanuzi wa mitandao ya maji taka. 
 
Kupitia rekodi za bajeti ya Mamlaka za Maji safi na Usafi wa Mazingira 
mijini, ilibainika kwamba kwa kipindi cha miaka mitano, wastani wa fedha 
za bajeti kwa ajili ya maendeleo ya mtandao wa maji taka ulikuwa jumla 
ya shilingi za Tanzania bilioni 2.8, sawa na 9% ya mapato yote 
yaliokusanywa kutoka kwenye utoaji wa huduma ya maji taka. Kiasi hiki 
kilichotengwa kilikuwa hakijitoshelezi; kwani, kwa wastani, gharama za 
ujenzi wa mtandao wa maji taka kwa kilometa 1 ni shilingi za Tanzania 
milioni 635 hadi 750. 
 

Kwa upande mwingine, mapitio ya mpango kazi kwa mwaka wa fedha 
2013/14 hadi 2016/17 wa halmashauri 12 zilizotembelewa yalibainisha 
kwamba, halmashauri hazikujumuisha huduma za usafi kama vile 
ukusanyaji, usafirishaji na utupaji wa taka kwenye mipango na bajeti zao 
wakati wa upangaji wa kazi zao. Serikali za mitaa hazikutoa kipaumbele 
kwenye shughuli hizi wakati wa upangaji wa mipango yao. 

Bajeti isiyojitosheleza ya shughuli zinazohusiana na utoaji huduma za maji 
taka hasa zilisababishwa na: 

(i) Kutokutoa kipaumbele cha kutosha kwenye huduma za maji 
ikilinganishwa na shughuli za usambazaji maji; na  

(ii) Mipango hafifu ya maafisa wa halmashauri zenye dhamana ya 
utekelezaji na usambazaji wa maji safi na huduma ya maji taka hivyo 
kuacha shughuli muhimu kama vile uendeshaji na ukarabati wa visima 
na ufuatiliaji wa ubora wa maji. 
 
 

7.2.2 Mipango isiyojitoleza ya rasilimali watu 
 

Kupitia taarifa za rasilimali watu za halmashauri 14 zilizotembelewa, 
ukaguzi ulibaini kuwa halmashauri hazikuwa na wataalamu wa maji katika 
maeneo yao. Licha ya wataalamu wa maji kuwa na umuhimu katika 
kufafanua tafiti mbalimbali zilizofanywa kabla ya uchimbaji wa visima, 
halmashauri hazikutoa kipaumbele katika muundo na hali ya wafanyakazi.  
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Kukosekana kwa wataalamu wa maji kumepelekea kuwa na mapitio 
yasiyojitosheleza ya tafiti za jiografia ya maeneo katika halmashauri. 
Mwishowe, baadhi ya visima vilivyochimbwa havikutoa matokeo 
yaliyotarajiwa. Kwa mfano, katika halmashauri ya Kinondoni kisima 
kilichochimbwa katika eneo la Msumi hakikutoa kiasi cha maji 
kilichohitajika kutokana na kutokufanya utafiti wa kijiografia kabla ya 
uchimbaji. 

7.3 Upangaji na Usambazaji wa rasilimali 

Sehemu hii imegawanywa katika sehemu zifuatazo: utoaji wa pesa kwa 
ajili ya usambazaji wa maji safi na huduma za maji taka (7.3.1); rasilimali 
watu kwa ajili ya utekelezaji wa maji safi na huduma za maji taka (7.3.2) 
na utoaji wa zana na vifaa kwa ajili ya utekelezaji wa usambazaji wa maji 
na huduma ya maji taka (7.3.3). 
 
7.3.1 Utoaji usiojitosheleza wa rasilimali fedha iliyopangwa 

Sehemu hii inaonyesha bajeti na kiasi kilichotolewa kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maji na huduma ya maji taka nchini. 

Upitiaji wa taarifa za fedha toka Wizara ya Maji, OR – TAMISEMI na 
Mamlaka za Maji safi na Usafi wa Mazingira Mijini ulibainisha kwamba, kwa 
miaka 5 yenye ripoti za ukaguzi katika sekta ya maji, kiasi cha pesa 
kilichopelekwa kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za usambazaji wa maji 
safi na huduma za maji taka kilikuwa chini ya 50% ya bajeti zilizopitishwa, 
isipokuwa katika OR-TAMISEMI. Jedwali Na. 7.1 linatoa ufafanuzi zaidi juu 
ya kiasi katika asilimia kilichotolewa katika taasisi/mamlaka. 

Jedwali Na. 7.1: Asilimia ya Kiasi kilichopokelewa kwa ajili ya bajeti ya 
miradi ya maji na huduma za maji taka 

Jina la ripoti Wizara/Mamla
ka 

Wastani wa bajeti kwa 
mwaka ‘000,000’ 

Asilimia 
(%) 

Bajeti 
ilioidhinish
wa 

Kiasi 
kilichotole
wa 

Utoaji wa Huduma za 
Maji taka katika 
Maeneo ya Mijini 

Wizara ya Maji 258,066 103,374 40 
OR-TAMISEMI 173 145 84 

Usimamizi wa miradi ya 
maji katika maeneo ya 
Vijijini 

Wizara ya Maji 331,000 133,000 40 

Udhibiti wa Uondoaji 
wa Maji kutoka kwa 
vyanzo vya Maji 

Bodi za 
Mabonde ya 
Maji 

3,164 646 20 

Usimamizi wa Miradi ya 
Maji kutoka vyanzo vya 
Visima 

Wizara ya Maji 331,000 133,000 40 
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Jina la ripoti Wizara/Mamla
ka 

Wastani wa bajeti kwa 
mwaka ‘000,000’ 

Asilimia 
(%) 

Bajeti 
ilioidhinish
wa 

Kiasi 
kilichotole
wa 

Usimamizi wa Mikataba 
katika Ujenzi wa Miradi 
ya Maji Mijini 

Serikali ya 
Tanzania 

133,775 55,325 41 

Washirika wa 
Maendeleo 

286,375 7,305 3 

Jumla 1,343,553 432,795 32 
Chanzo: Rekodi za kifedha kutoka kwa Wizara na UWSSA 

Jedwali Na. 7.1 linaonesha kuwa, kwa wastani, kiasi cha fedha 
kilichopokelewa kilikuwa 32% ya bajeti iliyoombwa kwa kaguzi zote tano 
za ufanisi zilizofanywa kwenye sekta ya maji. Pia, linaonesha kwamba 
kiasi cha pesa kilichotolewa kwenye udhibiti wa uondoaji maji kwenye 
vyanzo vya maji ni 20% ya bajeti iliyoombwa. Kwa upande mwingine, 
kuhusu usimamizi wa miradi ya maji kutoka kwenye vyanzo vya visima na 
usimamizi wa miradi wa maji upande wa vijijini, ilionesha kiasi cha pesa 
kilichopokelewa kilikuwa 40% ya bajeti zilizoombwa. 

Athari ya utoaji wa bajeti isiyojitosheleza ya usambazaji wa maji safi na 
huduma ya maji taka 

Kumekuwa na athari mbalimbali kutokana na kupeleka kiasi 
kisichojitosheleza kwa ajili ya usambazaji wa maji na huduma ya maji taka 
nchini. Athari zilizoripotiwa na kaguzi tano za ufanisi zilizofanywa kwenye 
sekta ya maji ni pamoja na: 

(i) Kushindwa kukamillika kwa miradi ya maji kwa sababu ya kukosekana 
kwa fedha. Kwa mifano ya hoja hii ni: mradi wa visima 9 wilayani 
Manyoni, Kifindike na Gwata wilayani Morogoro mkoani Morogoro; 
 

(ii) Kucheleweshwa kwa malipo ya wakandarasi na washauri: Kwa mfano, 
hati za malipo 68 kati ya 175 malipo yake yalicheleweshwa; hii ni 
sawa na 39%. Vilevile kulikuwa na ucheleweshaji wa malipo ya kiasi 
cha shilingi za Tanzania bilioni 10 za mkandarsi aliyekuwa anatekeleza 
miradi ya maji kutoka kwenye vyanzo vya maji vya visima. Kwa 
maelezo zaidi, angalia sura ya 6; 

 
(iii) Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya maji kwa upande wa usambazaji 

wa maji vijijini na pia 81% ya miradi iliotekelezwa kwenye 
halmashauri haikukamilika kwa wakati. Ucheleweshwaji ulikuwa kwa 
miezi 9 hadi miaka 4 kama ilivyoelezewa zaidi kwenye Sura ya 6; na 

 
(iv) Kuongezeka kwa gharama kwa sababu ya riba iliyotokana na 

ucheleweshwaji wa malipo kwa wakandarasi. Mapitio ya hati 63 za 
malipo ya wakandarasi na rekodi za toka kwenye halmashauri 12 
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zilizotembelewa yalibainisha kwamba, serikali ilipaswa kulipa shilingi 
za Tanzania milioni 543 kutokana na ucheleweshwaji wa malipo ya 
wakandarasi na washauri wa kitaalamu waliokuwa wanatekeleza 
miradi ya maji vijijini. Aidha, wakandarasi na washauri wa kitaalamu 
waliokuwa wanahusika na usimamizi wa mikataba katika ujenzi wa 
miradi ya maji mijini walidai jumla ya shilingi za Tanzania milioni 828 
na Dola za Marekani 842,000 kutokana na ucheleweshwaji wa malipo 
katika utekelezaji wa mradi wa Chalinze. Kwa maelezo zaidi, angalia 
sura ya sita. 
 

7.3.2 Mgao usiojitosheleza wa rasilimali watu  

Mgao usiojitosheleza wa rasilimali watu kwa ajili ya utekelezaji 
usambazaji wa maji safi na huduma ya maji taka umeripotiwa na kaguzi 3 
kati ya 5 ya ripoti za ukaguzi wa ufanisi katika sekta ya maji. Mapitio ya 
hali ya wafanyakazi katika wizara ya maji yalibainisha kuwa, idadi ya 
wafanyakazi waliopo ni 26% hadi 50% ya mainjinia na mafundi 
wanaotakiwa kwenye utekelezaji wa miradi ya maji. 

Matokeo yake, kulikuwa na mzigo mkubwa wa kazi kwa wafanyakazi 
ambao uliathiri utendaji wao pamoja na ubora wa miradi ya maji 
uliotekelezwa. Kwa maelezo zaidi ya uhaba wa Watumishi, tazama Jedwali 
Na.7.2. 

Jedwali Na.7.2: Uwiano wa wafanyakazi wenye dhamana ya kusimamia 
miradi ya maji na miradi husika 

Jina la ripoti Idadi ya 
halmas
hauri 
zilizote
mbelew
a 

Idadi ya 
wafanyakzi 

waliopo 

Idadi 
ya 

mira
di 

2017
/18 

Uwiano 

Waha
ndisi 

Mafun
di 

Mhandisi/
Namba ya 
mradi 

Fundi/N
amba ya 
mradi 

Usimamizi wa Miradi 
ya maji vijijini 

12 15 45 46 1:3 1:1 

Usimamizi wa miradi 
ya maji kutoka 
vyanzo vya visima 

14 28 41 203 1:7 1:5 

Chanzo: Hali ya wafanyakazi na nyaraka za mikataba kutoka halmashauri 
zilizotembelewa 

Jedwali Na.7.2 linaonesha uwiano wa rasilimali watu kwa miradi ya maji 
katika maeneo ya vijijini na vyanzo vya visima. Kuhusiana na usimamizi wa 
miradi ya maji kwa upande wa maeneo ya vijijini, kulikuwa na uwiano wa 
mhandisi 1 aliyetekeleza miradi ya maji. Kwa upande mwingine, fundi 1 
alikuwa anatekeleza mradi 1. Hali ilikuwa tofauti katika utekelezaji wa 
miradi ya maji kutoka kwenye vyanzo vya visima, ambapo uwiano ulikuwa 
mhandisi 1 alikuwa anasimamia miradi 7 wakati fundi 1 alikuwa 
anasimamia miradi 5 ya maji. 
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Aidha, Wizara ya Maji haikuajiri idadi inayohitajika ya wafanyakazi ili 
kuwezesha udhibiti wa maji kutoka kwenye vyanzo. Kwa maelezo ya kina, 
angalia kielelezo namba 7.1. 

Kielelezo Na. 7.1: Taarifa kutoka Bodi ya Mabonde ya Maji 

 
Chanzo: Bodi za Bonde za Maji,2016 

 
Kielelezo Na.7.1 kinaonesha kwamba bodi zote za mabonde ya maji 
hazikuwa na idadi ya wafanyakazi wanaohitajika ikilinganishwa na mahitaji 
yao. Upungufu kwa kiasi kikubwa umeonekana katika bonde la ziwa 
Victoria lililokuwa na upungufu wa wafanyakazi 147 likifuatiwa na bonde 
la kati Singida lenye upungufu wa wafanyakazi 81. Bonde la Pangani 
limeonesha upungufu mdogo wa wafanyakazi ikilinganishwa na mabonde 
mengine, likiwa na upungufu wa wafanyakazi 23. 
 
Athari ya mgao wa rasilimali watu usiojitosheleza kwenye utekelezaji 
na usambazaji wa maji safi na huduma ya maji taka 
 
Mgao wa rasilimali watu usiojitosheleza kwenye utekelezaji wa miradi ya 
maji na huduma za maji taka imepelekea; 
 
(i) Ukaguzi usiojitosheleza wa miradi ya maji ambao ulipelekea kuwepo 

kwa visima haramu na visivyoeleweka. Kwa mfano, ukaguzi uliofanywa 
katika manispaa ya Ilala na bodi ya bonde la maji la Wami/Ruvu 
mwaka 2015 ulibaini kuwapo kwa jumla ya visima 2626 visivyosajiliwa 
na visima 330 visieleweke. Hii ikapelekea utekelezaji wa miradi ya 
visima usioridhisha, kukosekana kwa taarifa zinazojitosheleza kwa ajili 
ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi ya visima, na inaathiri 
ukusanyaji ya mapato kutoka kwa watumiaji wa maji. 
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(ii) Kuchelewa kuthibitisha kazi iliyofanywa. Pia, ilibainika kwamba 
kulikuwa na uchelewaji wa uthibitishaji wa kazi iliyofanywa na 
wakandarasi na washauri wakati wa utekelezaji wa miradi ya maji 
inayoendelea kutokana na kuwa na rasilimali watu isiyojitosheleza 
kwenye halmashauri. 

 
7.4 Ukusanyaji usiojitosheleza wa ada na tozo  

Licha ya kuwa na mgao usiojitosheleza wa rasilimali fedha kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maji, kulikuwa na udhaifu katika kukusanya ada 
na tozo kwa ajili ya usambazaji wa maji na huduma za maji taka kwa 
watumiaji. 
 
Kwa mujibu wa sehemu ya 25 (a) ya sheria ya usimamizi wa rasilimali za 
maji ya mwaka 2009, Bodi za Mabonde ya Maji zinahitajika kukusanya ada 
na tozo kutoka kwa watumiaji wote wa maji kabla ya utoaji wa vibali vya 
uendeshaji. Mapitio ya rekodi za fedha za Bodi za Mabonde ya Maji juu 
watumiaji maji yalibaini kwamba bodi hizo hazikuwa zinakusanya ada na 
tozo toka kwa watumiaji wa maji kwa ufanisi.Hii ikapelekea kuwa na 
madeni kutoka kwa watumiaji wa maji, kiasi cha shilingi za Tanzania 
milioni 5,053. Kwa maelezo ya kina, angalia jedwali Na.7.3 
 
Jedwali  Na.7.3: Asilimia ya malipo na tozo ya maji zinazokusanywa na 

Bodi ya Mabonde ya Maji (sh ‘000,000’) 
Mwaka wa 

fedha 
Jumla ya 

Deni 
Jumla ya kiasi 
kilichokusanywa 

Kiasi kisichokusanywa 
(%) 

2011/12 470 334 29 
2012/13 481 312 35 
2013/14 805 426 47 
2014/15 1,604 636 60 
2015/16 1,734 779 55 
 Jumla 5,093 2,488 45 

Chanzo: Taarifa za watumia maji toka bodi ya mabonde ya Maji 

Jedwali Na.7.3 linaonyesha kuwa, kwa kipindi cha miaka 5 
kilichokaguliwa, Bodi ya Mabonde ya Maji hawakuweza kukusanya 45% ya 
deni walilokuwa wanadai. 
 
Vilevile, mapitio ya madodoso kutoka bodi ya maji ya Taifa yalibainisha 
kwamba, sababu za kukosekana kwa ufanisi kwenye ukusanyaji wa ada ni 
idadi ndogo ya jumuiya ya watumia maji ikilinganishwa na mahitaji kwa 
bodi zote 4 za maji zilizotembelewa. Jumuiya ya watumiaji maji ilipaswa 
kusaidia bodi za mabonde ya maji katika ukusanyaji wa ada ya watumiaji 
maji kwa niaba yao. Hii ni kwa mujibu wa Sehemu ya 80(1) ya sheria ya 
usimamizi wa rasilimali ya maji ya mwaka 2009. Kwa maelezo ya kina, 
angalia jedwali Na.7.4 
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Jedwali Na. 7. 4: Uhaba wa upungufu wa jumuiya ya watumia maji 

katika kila Bodi ya Mabonde ya Maji 
Bodi ya bonde la Maji Idadi ya 

jumuiya 
zilizopangwa 

idadi ya 
jumuiya 
zilizopo 

Upungufu 
katika 
asilimia(%) 

Bodi ya Bonde la Maji kati 18 3 83 
Bodi ya Bonde la Maji -Victoria 29 7 76 
Bodi ya Bonde la Maji Pangani 30 13 57 
Bodi ya Bonde la Maji Wami/Ruvu 33 15 55 

Chanzo: Taarifa toka bodi za mabonde ya maji,2016 

Jedwali Na.7.6 linaonesha kwamba kwa bodi 4 za mabonde ya maji 
zilizotembelewa zi3elikuwa na upungufu wa Jumuiya za watumiaji maji 
kuanzia 55% hadi 83%. Hii ilipelekea kutokuwa na ufanisi kwenye 
ukusanyaji wa ada toka kwa watumiaji wa maji. 
 
7.5 Matumizi duni ya fedha zilizogawiwa kwa ajili ya mradi wa maji 

Uchambuzi wa taarifa za makusanyo ya ada na tozo kwenye utoaji wa 
huduma za maji taka pamoja na matumizi yake kutoka kwenye Mamlaka 
zilizotembelewa ulibaini kwamba, Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira zilitumia mapato yaliyokusanywa kwa shughuli zingine, tofauti 
na utoaji wa huduma za maji taka. Kwa maelezo ya kina, angalia kielelezo 
namba 7.2. 

Kielelezo Na. 7. 2: Wastani wa mapato yaliyokusanywa na kutumika 
kwenye utoaji wa huduma za maji taka 

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa rekodi za fedha zinazotolewa kutoka 

Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
 

Kielelezo Na.7.2 kinaonesha kwamba, kwa kipindi cha miaka mitano, 
kuanzia mwaka 2012/13 hadi 2016/17, kwa wastani Tanga UWASAs 
imeweza kutumia zaidi ya 70% ya mapato iliyokusanya kutoka kwenye ada 
na tozo za utoaji wa huduma ya maji taka kwa ajili ya shughuli 
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zinazohusiana na utoaji wa huduma ya maji taka. Mamlaka zingine 
zilibainika kutumia chini ya 26% kwenye shughuli zinazohusiana na utoaji 
wa huduma ya maji taka kama matengenezo, ukarabati na upanuzi wa 
mtandao wa maji taka. 
 

Aidha, ilibainika kwamba DAWASCO walikuwa na matumizi duni ya ada ya 
utupaji taka katika kuboresha mabwawa ya maji taka. Mapitio ya takwimu 
juu ya kiasi cha ada za utupaji taka toka kwa waendeshaji binafsi wa 
malori ya taka, yalibainisha kwamba, DAWASCO walikusanya kwa kiasi cha 
chini sh. milioni 1,700 kutoka mwaka 2012/13 hadi mwaka 2016/17 kama 
ada ya kutupa taka katika mabwawa ya Vingunguti na Kurasini. Hata hivyo, 
DAWASCO hawakuwa na kipaumbele ili kuhakikisha wanakarabati 
mabwawa kupitia ada zilizokusanywa. 
 

Vilevile, kupitia taarifa ya bajeti na ripoti za utekelezaji wa miradi ya 
maji kutoka halmashauri na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
ilibainika kuwa, kulikuwa na miradi ya maji toka vyanzo vya visima 
iliyotekelezwa kwa bei zaidi ya makuballiano ya kwenye mkataba. 
Mkataba 1 kati ya 26 iliyopitiwa kutoka mamlaka mbili yaani DAWASA na 
DUWASA ilionekana kuwa na ongezeko la zaidi ya 30% ya gharama ya 
mradi, ikiwa na Tsh bilioni 1.3. Aidha, kwenye halmashauri 
zilizotembelewa kulikuwa na utekelezaji wa miradi ya maji zaidi ya 
gharama za kwenye mkataba, kwa taarifa za kina angalia Jedwali Na. 7.5 
 
Jedwali Na.7.5: Matumizi ya fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 

maji kutoka vyanzo vya visima 
Jina la 
Halmashauri: 
halmashauri ya  

Idadi ya 
mikataba 
iliopitiwa 

idadi ya 
mikataba 
yenye gharama 
zaidi ya 
mkataba 

Kiasi cha 
pesa 
kilichozidi –
(Tsh katika 
Milioni) 

Wastani wa 
asilimia 
zilizozidi 
kutoka mkataba 
halisi (%) 

Longido H/W 7 2 1.9 51 
Lindi  H/M 10 3 0.9 22 
Kilwa  H/W 2 1 0.2 21 
Dodoma H/J 11 5 0.2 18 
Bariadi  H/W 6 1 0.1 12 
Kinondoni H/M 2 0 0 0 
Temeke H/M 10 0 0 0 
Arusha  H/J 6 0 0 0 
Tabora H/M 2 0 0 0 
Urambo H/W 0 0 0 0 
Songea H/M 11 0 0 0 
Tunduru H/W 9 0 0 0 
Meatu  H/W 3 0 0 0 
Bahi H/W 11 0 0 0 
Jumla 91 12 3.3 13 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa bajeti na ripoti ya utekelezaji wa miradi ya 

maji 
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Jedwali Na. 7.5 linaonesha kwamba, kati ya mikataba 91 iliyopitiwa 
kutoka halmashauri 14, mikataba 12 (sawa na 13%) toka halmashauri 5 
ilikuwa na gharama zilizozidi kiwango cha kwenye mikataba ikiwa na sh 
bilioni 3.3. Sababu ya kuongezeka kwa gharama ilibainika kuwa ni 
mabadiliko ya mpango na usanifu wa miradi ya maji.  
 
Zaidi ya hayo, kupitia mapitio ya mafaili ya miradi ya maji ilibainika kuwa 
kulikuwa na ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi ya maji ambayo 
ilipelekea kuongezeka kwa gharma za mikataba kutokana na kuongezeka 
kwa bei za vifaa, gharama za riba na usimamizi wa washauri wa miradi. 
 
Athari ya matumizi duni ya rasilimali zilizopo kwa ajili ya usambazaji 
wa maji na huduma za taka 
 
(i) Maboresho yasiyoridhisha ya miundombinu ya maji na huduma ya 

maji taka: Mchango wa makusanyo kutoka kwenye ada na tozo kwenye 
uboreshaji wa huduma za maji taka umekuwa mdogo kutokana na 
matumizi ya makusanyo hayo kwenye shughuli ambazo hazihusiani na 
utoaji wa huduma ya maji taka. 

 
(ii) Hatari ya kushindwa kutekeleza usambazaji wa maji na miradi ya 

maji: Kutokana na uzoefu wa ugawiwaji wa bajeti isiojitosheleza, kuna 
hatari ya kushindwa kutekeleza miradi ya maji endapo pesa 
zilizokusanywa hazitatumika kusaidia utekelezaji wa shughuli za utoaji 
wa huduma ya maji taka. 
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SURA YA NANE  
 

URATIBU NA UFUATILIAJI WA HUDUMA ZA USAMBAZAJI WA MAJI SAFI NA 
UTOAJI WA MAJI TAKA  

8.1 Utangulizi 

Sura hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kuhusu uratibu, ufuatiliaji na 
tathmini kwenye shughuli zizohusu utoaji wa huduma za usambazaji wa 
maji safi na utoaji maji taka nchini.  

Sura hii imegawanyika katika sehemu kuu tatu ambazo ni uratibu wa kati 
ya wadau mbalimbali (sehemu ya 8.2), ufuatiliaji wa shughuli za 
usambazaji wa maji safi na utoaji maji taka (sehemu ya 8.3) na upimaji na 
ufuatiliaji wa rasilimali za maji (sehemu ya 8.4) 

8.2 Uratibu usiotesheleza kati ya wadau wanaohusika kwenye huduma 
za usambazaji wa maji safi na utoaji wa maji taka 

Kifungu hiki kinawasilisha matokeo ya ukaguzi yanayohusu uratibu kati ya 
wadau kuhusu  huduma  ya usambazaji  wa maji safi  na utoaji wa  maji 
taka. Matokeo haya ya ukaguzi  yanahusu vipengele vya:uratibu 
usiotesheleza  kati ya Wizara ya Maji na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (8.2.1),ushirikishwaji  usiotosha  wa wadau katika 
kupanga matumizi ya maji (8.2.2), ushirikishwaji  usiotosha kati ya wadau 
wanaohusika  na  shughuli za huduma za usambazaji wa  maji safi na  
utoaji wa maji taka (8.2.3) kati ya Bodi  za Maji za Mabonde na(8.2.4), 
sababu zilizopelekea  uwepo wa uratibu usiotosha  (8.2.5); na, mwisho ni 
athari za ushirikishwaji usiotosha  wa wadau wanaohusika na huduma za 
usambazaji wa maji na utoaji wa majitaka. 
 
Ili kuongeza ufanisi, Sera ya Taifa ya Maji ya Mwaka 2002,  inaelekeza 
kutengenezwa  kwa mfumo madhubuti  wa ushikirikiano kati ya wadau na 
taasisi zinazohusika na utoaji wa huduma za usambazaji wa maji safi na 
utoaji wa maji taka.   
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, hakukuwapo na ushirikiano wa kuridhisha wa wadau 
katika ngazi mbalimbali  za Serikali kwenye huduma za usambazaji wa 
maji safi na utoaji wa majitaka  Hii inadhihirishwa na ushirikiano usio wa 
kutosha kati ya taasisi na  wadau mbalimbali  wanaohusika  utoaji wa 
huduma za maji na maji taka nchini.  Haya yanafafanuliwa kwa kirefu 
hapa: 
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8.2.1 Ushirikiano duni kati ya Wizara ya Maji na Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa  

 
Kwa mujibu wa kifungu cha 5 (c), (e) na 6 (b), cha Sheria ya Ugavi wa Maji 
na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2009, Wizara ya Maji na Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa walitakiwa kuratibu upangaji na 
utekelezaji wa  huduma za usambazaji maji safi na utoaji maji taka. Hii ni 
pamoja na kipindi cha  ujenzi wa miundombinu wa utoaji wa huduma hizo.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa,hakukuwa na uratibu wa kutosha katika utoaji wa 
huduma za maji taka  uliosababishwa  na kukosekana kwa namna bora ya  
kubadilishana taarifa kipindi cha  upangaji bajeti kati ya Wizara ya Maji na 
ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.Vilevile,ilibainika kuwa 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mikoaa na Wizara ya Maji  
hawakubadilishana taarifa kuhusu utendaji wa Mamlaka za Maji safi na 
Usafi wa Mazingira kwenye utoaji wa huduma za maji taka nchini.  
 
8.2.2 Kutokushirikishwa kwa wadau kwenye upangaji wa matumizi ya 

maji 
 
Kipengele cha 3.1 (vi) cha Sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 2002 inahitaji 
ushirikkishwaji  wa wadau kwenye upangaji na utoaji wa maamuzi  kuhusu 
matumizi ya maji. Wadau ambao wanatakiwa kushirikishwa ni pamoja na 
Vyama  vya Watumiaji wa Maji (WUA), Taasisi zisizo za Kiserikali, Serikali 
za Mitaa, Bodi za Mabonde ya Maji (BWBs) na Wizara zinazohusika. Hata 
hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa Bodi za Maji za Mabonde (BWB) hazikuwa na 
mipango inayoonYesha namna ambavyo wadau watashirkishwa kwenye 
kupanga matumizi ya maji. 
 
Kutoshirikishwa kwa wadau kama jamii na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
katika mchakato wa kupanga matumizi ya maji  ni kinyume na matakwa ya 
Sera ya Kitaifa ya Maji ya Mwaka 2002. Ukaguzi pia unatambua kuwa  
ushiriki wa wadau ungeleta tija wakati wa utekelezaji wa Mipango 
Shirikishi ya Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji.  
 
8.2.3 Ushirikishwaji hafifu wa wadau kwenye shughuli na huduma za 

maji safi  na maji  taka.  
 

Mkakati wa Kitaifa wa Maendeleo ya Sekta ya Maji (2006-2015) unazihitaji 
,Mamlaka ya Serikali za Mitaa kushirikiana na mamlaka za maji safi na maji 
taka za miji kuhusu  maswala yanayohusu maendeleo ya miundombinu ya 
maji na maji taka. 

Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka za Maji safi na Usafi wa Mazingira na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikushirikiana kwenye shughuli mbalimbali 
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zinazohusu utoaji wa huduma za maji taka. Hali hii ilipelekea uharibifu wa 
miundo mbinu ya majitaka wakati wa utekelezaji wa miradi ya ujenzi 
kama vile barabara.  

 
Mapitio ya Bajeti za Wizara ya Maji na zile za Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
yalionesha kwamba hakukuwa na uratibu wa bajeti kati ya Wizara ya Maji 
na Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa wakati wa utekelezaji 
wa miradi ya maji vijijini.  Hii inatokana na uwasilishaji wa bajeti mbili 
zinazokinzana kwenye miradi inayofanana iliyokuwa ikitekelezwa  kwenye 
Halmashauri za wilaya  kama inavyooneshwa kwenye jedwali Na. 8.1 hapo 
chini: 
 
Jedwali Na. 8. 1: Bajeti zinazokinzana za  Wizara ya Maji na Ofisi ya      
                           Rais -TAMISEMI kwa miradi inayofanana- 2017/18 
Halmashauri ya Wilaya   Bajeti iliyopelekwa-

TAMISEMI(Milioni TSH) 
 Bajeti waliyopewa na 
Wizara ya Maji ( Million 
TSH) 

Singida  400 860 
Manyoni  334 612 
Mbulu  386 2,091 
Kiteto  2885 708 
Shinyanga  901 1,344 
Kishapu  1,175 1,858 
Morogoro  759 1,764 
Mvomero  447 1,593 
Lindi  224 1,310 
Nachingwea  3,026 586 
Sumbawanga  163 919 
Nkasi  1,385 1,385 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi 2019 
 

Jedwali Na.8.1   linaonesha kuwa halmashauri 11 za wilaya kati ya 12 
zilizotembelewa zilikuwa na bajeti mbili zilizowasilishwa  kwa Wizara ya 
Maji na Ofisi ya Rais-TAMISEMI. Bajeti zilizowasilishwa Wizara ya Maji mara 
zote  zilikuwa juu, ikilinganishwa na zile zilizowasilishwa  ofisi ya Rais -
TAMISEMI isipokuwa  Halmashauri  a za   Wilaya za Nkasi, Nachingwea na 
Kiteto.   
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, hakukuwa na  mawasiliano ya kutosha kati ya 
Wizara ya Maji na Ofisi ya Rais -TAMISEMI kuhusu idadi ya miradi ya maji 
iliyopaswa kutekelezwa vijijini. Ilibainika kuwa uratibu usio na tija wa 
wizara hizi mbili ulisababisha  ucheleweshaji kwenye utekelezaji wa 
miradi ya maji vijijini kwa kipindi  cha siku 95 mpaka 1299. 
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8.2.4 Uratibu usioridhisha kati ya Bodi za Maji za Mabonde na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa  

Kifungu cha 16 (g) cha sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji kinaitaka  
Wizara ya Maji kupitia Kurugenzi yake ya Rasilimali za Maji kusimamia na 
kuratibu shughuli za Bodi za Maji za Mabonde na kuwa kiungo kati ya 
serikali na Bodi za Maji za Mabonde. Vilevile,  kifungu cha 23 (l) cha sheria 
hiyo hiyo kinaihitaji Bodi za Maji ya Mabonde kuratibu wadau wengine 
kama vile Mamlaka za Serikali za Mitaa na jamii zinazohusika kwenye 
kusimamia huduma za usambazaji wa maji safi na utoaji maji taka.  
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kwamba kulikuwa na upungufu kwenye 
kubadilishana habari kati ya Bodi za Maji za Mabonde na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Ukaguzi umebainisha kuwa Bodi za Maji za Mabonde 
(BWB) hazikupewa ushirikiano wa kutosha toka kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na jamii zinazozizunguka  ili kuhakikisha kuwa vyanzo vya maji 
vinatunzwa na kulindwa. 
 
8.2.5 Sababu zilizopelekea uratibu usioridhisha wa wadau  
Zifuatazo ni sababu zilizopelekea uwepo wa uratibu usioridhisha kati ya 
wadau mbalimbali wanaohusika kwenye utoaji wa huduma za usambazaji 
wa maji safi na maji taka: 

 
a) Ubadilishanaji habari usioridhisha kutokana na miundo tofauti yaa 

utoaji Taarifa  
 
Mapitio ya miundo ya utoaji taarifa ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Bodi za Mabonde ya Maji yamebainisha  kutokuwapo kwa uratibu wa 
kutosha kati ya Halmashauri na Wizara ya Maji kutokana na  miundo 
tofauti ya utoaji taarifa. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hupelekea taarifa   kwa Ofisi ya Rais- Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) wakati Bodi za Maji ya 
Mabonde  zinaripoti moja kwa moja kwa Wizara ya Maji.  Tofauti hizi za  
muundo wa utoaji taarifa zilipelekea kutokuwapo kwa ubadilishanaji wa 
taarifa unaoridhisha kati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, Bodi za Maji  za 
Mabonde na Wizara ya Maji ambayo ilisababisha mtiririko wa taarifa kati 
ya wadau wakuu kutokuwepo    
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b) Kutokuwapo kwa mipango ya ushirikishaji wa wadau katika 
utekelezaji wa miradi 

 
Mapitio ya Mipango ya Bodi za Maji za Mabonde ya kipindi  cha mwaka  
2011/12 hadi 2015/16 yalibainisha kuwa Bodi za Maji ya Bonde 
hazikupanga kuwashirikisha wadau katika kupanga  matumizi ya rasilimali 
za maji, kinyume na mahitaji ya sera ya kitaifa ya maji ya  mwaka 2002. 
Sera hiyo inazitaka bonde za maji kuhusisha wadau kama vile Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na jamii katika upangaji wa matumizi ya maji.  
 
8.2.6 Matokeo ya ratibu usioridhisha  

Yafuatayo ni madhara yatokanayo na uratibu usioridhisha wa wadau wakuu 
kwenye utoaji wa huduma za maji safi na maji taka: 

 
a) Migogoro ya watumiaji wa maji  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, uratibu duni ulipelekea uwepo wa migogoro kati ya 
watumiaji wa rasilimali za maji. Kwa mfano, uhakiki wa taarifa  ya 
ufuatiliaji ya Bonde la Mto Pangani ulionyesha kwamba kulikuwa na 
migogoro kati ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira ya mji wa 
Moshi na watumiaji wa maji Kilema Kusini. Vilevile, kulikuwa na mgogoro 
kati ya mradi wa usambazaji maji wa Longuo dhidi ya watumiaji wengine 
wa maji. Migogoro hii ya maji ilikuwa juu ya haki za utumiaji wa maji 
kutoka vyanzo. 

Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na migogoro kati ya watumiaji 
maji wanaoishi upande wa juu na wale wa upande wa chini katika 
halmashauri ya wilaya ya Hai. Hii lisabaishwa na halmashauri ya wilaya ya 
Hai kutekeleza Mradi wa Umwagiliaji bila kupata idhini ya Bodi ya Maji ya 
Bonde la Mto Pangani. 
 

b) Uharibifu wa mtandao wa maji taka wakati wa utekelezaji wa 
miradi ya ujenzi 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa, uratibu usioridhisha kati ya wadau wakuu 
ulisababisha uharibifu wa mitandao ya maji taka katika maeneo 
mbalimbali. Kwa mfano, ukaguzi ulibaini kuziba kwa mifumo ya maji taka 
katika mtaa wa kinyonga katika Jiji la Dodoma uliotokana na ujenzi wa 
barabara katika eneo hilo. Hii ilionyesha uratibu duni kati ya Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma na Mamlaka ya maji safi na maji taka ya mji wa Dodoma.  
 
Vile vile, mapitio  ya kitabu cha kumbukumbu  ya matukio cha mamlaka ya 
maji ya jiji la Dar-Es-Salaam kilionyesha  uwepo wa uharibifu wa mitandao 
ya maji taka unaotokana na utekelezaji wa miradi ya ujenzi. Hii, 



102 
 

inathibitisha kuwa Halmashauri ya Jiji la Dar Es Salaam haikuwasiliana na 
DAWASCO wakati wa utekelezaji wa miradi ya ujenzi ambayo ingeweza 
kuathiri mtandao wa maji taka. 
 
Vilevile, mapitio ya barua za utekelezaji wa miradi ya maji yalibainisha 
kuwa kulikuwa na mabadiliko ya njia ya bomba la maji na vituo vya 
kuchotea maji ili kupisha ujenzi wa barabara. Ukaguzi ulibaini kuwa, hali 
hii  lilisababishwa na uratibu duni kati ya Mamlaka za serikali za mitaa na 
mamlaka za barabara zinazohusika ambazo ni Wakala wa Barabarani 
Vijijini(TARURA) na Wakala wa Barabara za Taifa(TANROADS). 
 
Kwa mfano, uratibu duni kati ya Halmashauri ya mji wa Kiteto  na Wakala 
wa Barabara Vijijini(TARURA) ulipelekea mabadiliko katika njia ya bomba 
la maji ambayo  ilisababisha kupanda kwa gharama za mradi  kwa jumla ya 
sh.milioni 18. Gharama hii ya ziada ingeepukwa tu endapo TARURA na 
halmashauri ya wilaya ya Kiteto wangeweza kushirikiana katika mipango 
na utekelezaji wa miradi ya ujenzi.  
 
8.3 Ufuatiliaji wa Utoaji wa huduma za Maji safi na Maji taka 

Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kuhusu ufuatiliaji wa utoaji 
wa huduma za usambazaji wa maji safi na maji taka. Matokeo ya ukaguzi 
yamegwanywa katika vifungu vinne ambavyo ni: Ufuatiliaji wa shughuli za 
huduma ya maji na maji taka (sehemu ya 8.3.1), Usimamizi wa ukaguzi wa 
kiufundi (sehemu ya 8.3.2) sababu zilizopelekea kuwepo kwa ufuatiliaji 
usiojitosheleza wa shughuli za maji safi na maji taka (sehemu ya 8.3.3), na 
madhara yatokana ya ufuatiliaji na tathmini usiotosha (sehemu ya 8.3.4). 
 
8. 3.1 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa shughuli za usambazaji wa maji 

safi na utoaji wa majitaka 
 
Sheria ya Usambazaji wa maji safi na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2009 
inaitaka Wizara ya Maji na Ofisi ya Rais-TAMISEMI kutengeneza mipango na 
kufanya ufuatiliaji juu ya utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa 
Mazingira pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwenye utoaji wa 
huduma za maji safi na maji taka mijini na vijijini. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, Ofisi ya Rais-TAMISEMI haijafuatilia ufanisi wa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa kweye utoaji wa huduma za maji taka. 
Ufuatiliaji usiokuwa na tija ulisababisha TAMISEMI kutokufahamu kiwango 
cha utekelezaji wa huduma ya utoaji maji taka kilichofikiwa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa.  
 
Mapitio ya taarifa za ufuatiliaji yalionyesha kuwa wadau wakuu kama 
mamlaka za Serikali za Mitaa,Ofisi ya Rasi- TAMISEMI na Wizara ya Maji 
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hawakufanya ufuatiliaji wenye tija wakati wa utekelezaji wa miradi ya 
usambazaji maji vijijini. Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Maji ilitekeleza 
kwa asilimia  25 tu mipango yake ya ufuatiliaji wakati wa utekelezaji wa 
Miradi ya Maji vijijini katika kipindi cha mwaka 2013/14 hadi 2017/18.  
 
Pamoja na hayo, mapitio ya mipango ya ufuatiliaji yalionesha kuwa 
ufuatiliaji wa miradi ya maji yatokanayo na visima haukufanywa vizuri na 
TAMISEMI kutokana na ukosefu wa viashiria vikuu vya kupima utendaji.  
 

8.3.2 Kutokufanyika kwa ukaguzi wa kiufundi wa kutosha kwenye 
Miradi 

 

Usimamizi wa kiufundi ni muhimu kwa kuwa unatupa uhakika kuwa miradi 
inatekelezwa kama ilivyopangwa. Program ya Taifa ya Maji inaitaka Wizara 
ya Maji kufanya angalau ukaguzi wa kiufundi mara tatu kwa kila mradi 
katika kipindi cha utekelezaji. 
 
Kaguzi za kiufundi mara zote hufanywa kipindi cha utekelezaji wa miradi 
ili kubaini kama miradi inatekelezwa kulingana na maelezo ya kiufundi 
yaliyokubaliwa. Ukaguzi umebaini kuwa Wizara ya Maji haikufanya mara 
kwa mara kaguzi za kiufundi kipindi cha utekelezaji wa miradi ya 
usambazaji maji yatokanayo na visima.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na usimamizi usiotesheleza wa kiufundi 
uliofanywa kwenye miradi ya maji ya visima 80 iliyotekelezwa na 
Halmashauri za Wilaya zilizotembelewa. Ukaguzi umebaini kupitia mapitio 
ya majalada ya miradi kuwa Wizara ya Maji ilitekeleza asilimia 12 tu 
ukaguzi wa kiufundi wakati wa utekelezaji wa miradi ya maji yatokanayo 
na visima.  
 

Kielelezo 8.1: Asilimia ya Miradi iliyokaguliwa 
kiufundi

 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi 2019 
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Kielelezo Na. 8.1 kinaonesha kuwa kiwango cha usimamizi wa kiufundi 
kwenye miradi ya visima vya maji kwenye halmashauri za wilaya 
zilizotembelewa ulikuwa kati ya asilimia sifuri mpaka asilimia thelathini na 
tatu.  
 
8.3.3 Sababu zilizopelekeaa kutokuwapo kwa ufuatiliaji wa kutosha 

wa huduma za usambazaji maji na utoaji maji taka  
 
Ukaguzi umebaini sababu kadhaa ambazo zilizochangia kutokuwapo kwa  
ufuatiliaji wa kutosha wa shughuli za utoaji wa huduma za maji na maji 
taka. Sababu hizi ni kama zilivyoainishwa hapa chini: 
 
a) Ukosefu wa Mipango ya Ufuatiliaji 
 
Sera ya Kitaifa ya Maji ya mwaka 2002 inazitaka Wizara ya Maji na OR-
TAMISEMI kutengeneza mipango kwa ajili ya ufuatiliaji wa shughuli za 
utoaji huduma za usambazaji wa maji safi na maji taka zinazotekelezwa 
na Halmashauri za wilaya na Mamlaka ya maji safi na usafi wa mazingira 

 
Ukaguzi umebaini kuwa, mipango ya ufuatiliaji wa miradi ya maji 
iliyotekelezwa haikuandaliwa wakati wa utekelezaji wa miradi ya 
usambazaji maji vijijini katika ngazi zote za usimamizi kama vile Wizara 
ya Maji, Ofisi ya Rais-TAMISEMI,Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa.  
 
Kuhusu huduma za  utoaji wa maji taka, ukaguzi ulibaini kwamba mipango 
ya ufuatiliaji na tathmini ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI  haikujumuisha huduma 
za usafi wa mazingira kama ukusanyaji, usafirishaji na utupaji wa majib 
taka. 
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa kutokana na kushindwa kwa Wizara ya Maji 
na Ofisi ya Rais-TAMISEMI kuandaa mipango ya ufuatiliaji wa miradi ya 
maji hivyo ufuatiliaji wa miradi ya maji ulifanyika bila kuzingatia mipango  
hali ambayo iliathiri utekelezaji wa miradi ya maji vijijini na mijini.  
 
Vilevile,ilibainika kuwa kutokana na ukosefu wa mipango ya ufuatiliaji, 
ufuatiliaji ulioendeshwa na Wizara ya Maji, OR-TAMISEMI na Sekretarieti za 
Mikoa uligunduliwa kuwa dhaifu kwenye kushughulikia maswala muhimu 
yahusuyo utekelezaji wa utoaji wa huduma za maji safi na maji taka.  
 
Pamoja na hayo, mapitio ya mpango wa ufuatiliaji wa Ofisi ya Rais-
TAMISEMI ulibainisha  maswala ya utoaji wa maji taka kama vile ukusanyaji 
na usafirishaji hayakujumuishwa na kutibu maji taka. Mipango mingi 
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ililenga katika kujenga vyoo,  vyoo vya umMa, vyoo kwenye shule na elimu 
juu ya usafi na mazingira.  
 
b) Ukosefu wa viashiria vikuu vya kupima utendaji  
 
Viashiria vya utendaji ni sehemu muhimu ya mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini kwa kuwa hupima kufikiwa kwa malengo yaliyowekwa. Hivyo 
basi, Wizara ya Maji na Ofisi ya Rais-TAMISEMI walitakiwa kutengeneza 
viashiria vikuu vya utendaji  ili kupima ufanisi wa Mamlaka za Maji Safi na 
majitaka za Miji pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika utoaji wa 
huduma za usambazaji wa maji safi na utoaji wa maji taka kwenye 
maeneo yao ya utawala.  
 
Ukaguzi ulibaini kwamba, Wizara ya Maji, Ofisi ya Raisi -TAMISEMI na 
Sekretarieti za Mikoa zilishindwa kutengeneza viashiria vikuu vya utendaji 
ili  kupima kiwango cha utekelezaji wa miradi ya maji vijijini na mijini. 
Ukaguzi umeainisha kuwa kukosekana kwa viashiria hivi kulisababisha 
kutokuwapo kwa ufanisi wakati wa ufuatiliaji na tathmini ya  miradi ya 
maji inayotekelezwa mijini na vijijini. 
 
Pamoja na hayo, ukaguzi pia ulibaini kuwa mipango ya ufuatiliaji na 
tathmini ilikosa viashiria vikuu vya utendaji kwa ajili ya kupima ufanisi wa 
halmashauri za Wilaya katika utoaji wa huduma za maji taka katika 
maeneo ya mijini kama vile ukusanyaji, usafirishaji na utupaji wa maji 
taka. 

Zaidi ya hayo, ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Maji hutumia  Mwongozo 
wa  Utendaji wa Mamlaka ya Usambazaji wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Duniani wa mwaka (2014) ili kutathmini utendaji wa Mamlaka za Maji na 
Usafi wa Mazingira nchini. Hata hivyo, uchambuzi wa viashiria vikuu vya 
upimaji umebaini kuwa kulikuwa na ulinganifu,ila haukuweza kupima 
kuhusu utoaji wa huduma za maji taka ambazo hutumiwa na raia wengi wa 
Tanzania. 
 
Ukaguzi ulibainisha kuwa, kwa kutumia viashiria vikuu vya upimaji, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji imekuwa ikizifanyia tathmini za 
utendaji Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira kila mwaka.Hata 
hivyo,malengo ya mamlaka hizi yamekuwa ya chini yakilinganishwa na 
malengo yaliyopo kwenye Mpango wa Taifa wa Kupunguza na Kuondoa 
Umaskini Tanzania (MKUKUTA).  

Kwa miradi ya maji ya visima, ukaguzi ulibaini kupitia mapitio ya mipango 
ya Wizara ya Maji kuwa viashiria vikuu vya upimaji vilivyowekwa kwa ajili 
ya ufuatiliaji wa miradi ya usambazaji maji vilikuwa vya ujumla. Ukaguzi 
ulibaini kuwa, hakukuwa hata na kiashiria kimojawapo ambacho 
kilichowekwa moja kwa moja ili kupima utekelezaji wa miradi ya 
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usambazaji maji yatokanayo na visima.  Hili ni Muhimu kwa kuwa miradi ya 
maji ya visima ni kipekee ikilinganishwa na miradi mingine ya maji.  

 
c) Utoaji wa taarifa za mapendekezo usiokuwa na tija kwa wadau 
 
Vifungu namba  5 (f) na 26 (1) cha Sheria ya Usambazaji wa Maji na Usafi 
wa Mazingira ya mwaka 2009 vinazitaka Wizara ya Maji na TAMISEMI 
kuhakikisha kuwa matokeo ya ufuatiliaji na mapendekezo yake 
yanapelekwa kwenye mamlaka za maji safi na usafi wa Mazingira pamoja 
na Halmashauri za Wilaya kwa ajili ya kuhakikisha utekelezaji.  
 
Mapitio ya ripoti za ufuatiliaji yalionesha kuwa mapendekezo  ya 
ufuatiliaji hayakuwasilishwa ipasavyo kwa wadau katika ngazi zote. 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Maji ilishindwa kutoa mapendekezo hayo 
kwa maandishi  kwenda kwa  halmashauri 12 zilizotembelewa. Jambo hili 
liliathiri halmashauri hizi kwenye kufanya ufuatiliaji wa maeneo yote 
yaliyobainika kuwa yana udhaifu baada ya tathmini ya Wizara ya Maji. 
 
Vilevile, ukaguzi umebaini kupitia mapitio ya taarifa za utekelezaji za Ofisi 
ya Raisi -TAMISEMI kuwa hawakupokea mapendekezo yoyote yaliyotokana 
ufuatiliaji uliofanywa na Ofisi ya Rais-TAMISEMI huduma za utoaji maji 
taka.  Hali hii ilisababisha ugumu kwa Ofisi ya Rais-TAMISEMI kwenye 
kufanya kiwango cha utekelezaji wa mapendekezo iliyoyatoa kwa Tawala 
za Mikoa na Halmashauri za Wilaya.  
 

d) Kutokutekelezwa kwa Mapendekezo ya taarifa za ufuatiliaji  
 
Mapitio ya taarifa ya mwaka ya  Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji 
yameonesha kwamba Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
hazikutekeleza kwa kikamilifu mapendekezo waliyopewa baada ya 
kufanyika kwa tathmini na ufuatiliaji. Mapendekezo yalikuwa juu ya 
kuongeza idadi ya watu watakaounganishwa  kwenye mfumo wa maji taka 
pamoja na kupunguza uzibaji wa mfumo wa maji taka. 
 
Vilevile, Wizara ya Maji ilishindwa kutoa mapendekezo kwa maandishi kwa 
Tawala za Mikoa na Mamlaka za  Serikali za Mitaa kuhusu utoaji wa 
huduma za maji taka. Mapendekezo hayo yangeziwezesha taasisi hizi 
kufanya ufuatiliaji kwa lengo la kubaini mapungufu kwenye halmashauri 
zao kuhusu  utoaji wa huduma za maji taka.  
 
Vilevile, ukaguzi wa ripoti za uchunguzi wa ubora wa maji ulibainisha 
kuwa halmashauri husika zilitekeleza mapendekezo 11 kati ya 
mapendekezo 20 yaliyotolewa.  
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Kiambatisho Na.7 kinaainisha mapendekezo 9 kati ya 20 ambayo 
hayakutekelezwa kwa kiwango kinachotakiwa. Ukaguzi ulibaini kuwa 
sababu kubwa ya kutokutelezwa kwa mapendekezo hayo ni gharama 
kubwa amabayo ingetumika wakati wa utekelezaji wake.  
 
e) Kutokufuatiliwa kwa mapendekezo yaliyotolewa  
 
Ukaguzi umebaini kuwa Wizara ya Maji haikufanya ufuatiliaji wa kutosha 
wa mapendekezo yaliyotolewa kuhusu udhaifu ulionekana wakati wa 
ufuatiliaji. 
 
Ukaguzi umebaini kuwa Wizara ilifanya ufuatiliaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa wakati wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini kwenye 
Sekretarieti za Tawala za Mikoa kwa njia ya simu. Hapakuwa na ziara za 
kutembelea miradi ili kuhakiki utekelezaji wa mapendekezo hayo 
yaliyotolewa. 
 
Zaidi ya hayo, ukaguzi ulibaini kuwa Halmashauri hazikufanya kwa ufanisi 
ufuatiliaji wa mapendekezo yalitolewa kwa wakandarasi na wasimamizi 
washauri wa miradi wakati wa utekelezaji wa miradi ya usambazaji wa 
maji vijijini. 
 
Kuhusu usimamizi wa mitandao ya maji taka, ukaguzi ulibaini kuwa Wizara 
ya Maji ilishindwa kuhakikisha kuwa DAWASCO inatekeleza mapendekezo 
yote yaliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji(EWURA). Hali 
hii ilisababisha Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka ya Dar-Es-Salaam 
kuendelea kufanya vibaya kwenye maeneo mbalimbali kama vil kushindwa 
kufikia kiwango cha ubora wa maji taka yanayotolewa, kupanua wigo wa 
mtandao wa maji taka na kupunguza uzibaji wa mtandao wa maji taka.  
 
f) Ukosefu wa ufanisi wa mfumo wa kukusanya takwimu, taarifa na 

data kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini. 
 
Mkakati wa Maendeleo ya Sekta ya Maji (2006-2025) umebainisha kuwa 
Mfumo wa Habari wa Sekta ya Maji (MIS) ni nyenzo ambayo ilitakiwa 
kutumiwa kwenye kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Miradi 
kwenye Sekta ya Maji. Mfumo wa usimamizi wa habari wa sekta ya maji 
ulitakiwa kutumika kwenye kukusanya, kuhifadhi, kuchambua na 
kusambaza habari kuhusu miradi sekta ya maji 
 
Ukaguzi ulibaini kupitia uhakiki wa mfumo wa taarifa wa Sekta ya Maji 
unaosimamiwa na Wizara ya Maji kuwa mfumo huo ulikosa sehemu ya 
ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya usambazaji maji.  
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Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo wa usimamizi wa taarifa wa Sekta ya Maji 
haujaunganishwa na mfumo wa tathmini wa Wizara ya Maji. Hali ambayo 
ilizuia kuhuishwa mara kwa mara kwa taarifa.  Taarifa hizi ni kama vile 
maendeleo ya kawaida ya miradi wa maji, malipo ya mkataba, nyongeza 
ya malipo ya wakandarasi na taarifa za utekelezaji wa miradi ya maji iliyo 
chini ya Wizara ya Maji. 
 
Ukaguzi pia ulibaini kuwa kwenye mfumo wa Usimamizi wa taarifa za sekta 
ya maji hapakuwa na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini. Jambo hili 
lilikwamisha wizara kukusanya taarifa kuhusu utekelezaji na ufanyaji kazi 
wa miradi ya maji iliyopo nchini.  
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa hazikuhusisha 
data mara kwa mara katika mfumo wa usimamizi wa taarifa.Hii 
ilisababishwa na sababu kuwa miradi mingi ya maji ilianzishwa katika ngazi 
ya taifa hali iliyopelekea mamlaka za serikali za mitaa kushindwa kuwa na 
taarifa sahihi kuhusu  miradi hii. 
 
8.3.4  Matokeo hasi yanayosababishwa na ufuatiliaji usiokuwa na    
          ufanisi wa shughuli za usambazaji wa maji safi na utoaji wa   
          maji taka 
Yafuatayo ni matokeo hasi yaliyotokana na ufuatiliaji usiojitosheleza wa  
huduma za usambazaji wa maji na maji taka.  
 

a) Mapungufu ya Miradi ya maji iliyotekelezwa yalishindwa 
kugundulika mapema  

 
Mapitio ya majalada ya miradi ya maji kwenye halmashauri za Wilaya 
zilizokaguliwa yalionyesha mapungufu kwenye ufuatiliaji wa miradi ya 
maji yaliyosababisha Mamlaka za Serikali za Mitaa kutotambua mapema 
mapungufu yaliyopo  kwenye miradi hii. Kwa mfano, katika halmashauri ya 
wilaya ya Nkasi, jumla ya miradi 11 ya usambazaji wa maji ilifanyiwa 
marudio ya usanifu kutokana na ubovu wa usanifu wa mwanzo wa miradi 
hii.   
 
Marudio ya usanifu wa miradi hii yalisababisha ongezeko la gharama. 
Ukaguzi ulibaini ongezo la gharama kutoka sh. bilioni 1.3 mpaka kufikia 
sh.bilioni 7.0. Ufuatiliaji duni ulisababisha Wizara ya Maji kushindwa 
kubaini mapema tofauti kubwa iliyokuwepo kati ya gharama zilizoainishwa 
kwenye  mkataba  na makadirio ya mhandisi.  
  

b) Kuchelewa kukamilika kwa Miradi ya Maji  
 
Kupitia  mapitio ya ripoti za kila mwaka za Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
Ukaguzi ulibaini kuwa kutokuwapo kwa ufuatiliaji wa kutosha ni miongoni 
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mwa sababu zilizochangia kuchelewesha kukamilika kwa miradi ya maji 
vijijini na mijini. Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na ucheleweshaji wakati 
wa utekelezaji wa miradi ya maji kama ilivyojadiliwa katika Sura ya Sita 
ya ripoti hii. 
 

c) Ongezeko la Gharama kwenye miradi ya maji  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, ufuatiliaji usioridhisha wa miradi ulipelekea 
ongezeko la gharama kwenye miradi ya maji. Hii ilisababishwa na 
kutofanyika kwa ufuatiliaji wa maswala mbalimbali yaliyopelekea 
kuongezeka kwa gharama za miradi. Mapitio ya majalada ya miradi ya maji 
yanaonyesha ongezeko la gharama kwenye miradi iliyotembelewa kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizotembelewa.Jedwali Na. 8.2 linaonesha  
miradi ya maji ambayo ilikuwa na ongezeko la gharama kwenye 
Halmashauri za Wilaya zilizotembelewa:  
 
Jedwali Na. 8. 2:  Idadi ya Miradi ya Maji ambayo ilikuwa na ongezeko 

la gharama kwenye Halmashauri za Wilaya zilizotembelewa 

Mwaka wa 
Fedha  

Idadi ya Miradi 
iliyotekelezwa  

Idadi ya 
Miradi 
iliyokamilika  

Idadi ya 
Miradi yenye 
ongezeko la 
thamani  

Asilimia ya 
Miradi 
iliyokuwa na 
ongezeko la 
thamani (%) 

2013/14 66 37 16 24 
2014/15 43 9 25 58 
2015/16 31 9 14 45 
2016/17 28 5 14 50 
2017/18 46 7 9 20 

Chanzo: Mapitio ya Majalada ya Miradi Kwenye Halmashauri za Wilaya (2018) 
 
Jedwali namba 8.2 linaonesha kuwa katika kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita (2013/14 hadi 2017/18), moja ya tatu ya miradi yote ya maji 
iliyotekelezwa kwenye Halmashauri za Wilaya hizi ilikuwa na ongezeko la 
gharama. Katika kipindi hiki, miradi ambayo ilikuwa na ongezeko la 
gharama ilikuwa kati ya asilimia 20 mpaka 58 ya miradi yote iliyokuwa 
ikitekelezwa kwenye halmashauri hizo.  
 

d) Ubora duni wa Miradi ya Maji  iliyokamilika 
 
Timu ya ukaguzi ilipotembelea  miradi  ya maji ilibaini mapungufu 
mbalimbali kwenye ubora wa miradi hii. Kwa mfano, ukaguzi ulibaini kuwa 
kutokuwapo kwa usimamizi imara wakati wa utekelezaji wa mradi wa maji 
wa Didia kwenye halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga kulipelekea kazi za 
mradi huu kuwa chini ya kiwango hali iliyosababisha  kuvuja kwa mabomba 
ya maji. 
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Vilevile, ukaguzi uligundua matumizi ya vifaa ambavyo havikuainishwa kwa 
ajili  ya ujenzi wa miundo mbinu ya maji, matumizi ya vifaa vyenye ubora 
wa chini au uduni yalipelekea kuwepo kwa miradi ya maji kujengwa chini 
ya kiwango cha ubora unaotakiwa kwenye maeneo ya vijijini na mijini. 
 
8.4 Ufuatiliaji wa rasilimali za maji 

Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi yanayohusiana na ufuatiliaji 
wa rasilimali za maji kama vile ufuatiliaji wa rasilimali za maji (sehemu ya 
8.4.1), ukaguzi wa vyanzo vya maji (sehemu ya 8.4.2), ufuatiliaji na utoaji 
wa taarifa kuhusu rasilimali za maji (sehemu ya 8.4.3), Sababu 
zilizopelekea ufuatiliaji usiotosheleza wa rasilimali za maji (sehemu ya 
8.4.4), na matokeo hasi yaliyotokana na ufuatiliaji usioridhisha wa  
rasilimali za maji ili kubaini kiwango halisi cha maji yaliyopo, ripoti juu ya 
hali ya vyanzo vya maji (sehemu ya 8.4.5). 
 
Mipango Shirikishi ya usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji 
inaainisha kuwa ufuatiliaji wa rasilimali za maji unahusisha ukusanyaji wa 
taarifa za mara kwa mara kuhusu viwango vya maji, viwango vya uvunaji 
maji pamoja na ubora wa maji.  
 
Tathmini ya ubora wa maji katika vyanzo vya maji mijini na vijijini ni 
muhimu ili kufahamu viwango vya uchafuzi wa asili na utokanao na 
shughuli za kibinadamu ili kulinda afya ya jamii na usimamizi wa 
mazingira. Ukaguzi uliofanywa umebaini udhaifu ufuatao kuhusu ufuatiliaji 
wa rasilimali za maji: 
 
8.4.1 Ufuatiliaji uliokosa ufanisi wa rasilimali za maji ya chini ya 

ardhi 
 
Ukaguzi umebaini kuwa kulikuwa na ufuatiliaji usio na ufanisi wa rasilimali 
za chini ya ardhi ili kupima kiwango cha ubora wa maji na kiwango cha 
uvunaji wa maji toka kwenye chanzo  na ubora wa maji yaliyopo chini ya 
ardhi  katika Bodi zote za Mabonde ya Maji.  
 
Mapitio ya taarifa za kaguzi za mabonde ya maji yamebaini kuwa Bodi ya 
Mabonde za Maji hazikufanya kwa ufanisi ufuatiliaji wa maji ya chini ya 
ardhi ili kupima kiwango cha uvunaji wa maji na  ubora wa maji yaliyopo  
chini ya ardhi.  
 
Ukaguzi pia ulibaini kuwa Bodi zote Bonde ya Maji ya ama hazikufanya au 
zilifanya mara chache ufuatiliaji wa maji ya ardhini. Ukaguzi pia ulibaini 
kuwa  mabonde ya maji ya ziwa Tanganyika na  Ziwa Victoria hayakufanya 
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kabisa ukaguzi wa kiwango cha maji na kiwango cha uvunaji wa maji ya 
chini ya ardhi.  
 
Zaidi ya hayo, mapitio ya ripoti za mwaka za Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
yalionesha kwamba upimaji wa maji,chini ya ardhi ulifanyika tu wakati wa 
ujenzi wa visima vya maji, ila hakukuwa na ufuatiliaji mara kwa mara ili 
kubaini mabadiliko katika ubora wa maji baada ya miradi kukamilika, 
kiwango cha ujazo maji na kiwango cha uvunaji wa maji ya chini ya ardhi 
kwenye visima vilivyokamilika.  
 
Vilevile,mapitio ya ripoti za tathmini za mwaka za bodi za mabonde ya 
maji hazikufanya tathmini ya kutosha ili kufahamu kiwango cha uvunaji 
maji kwa wateja katika vyanzo tofauti vya maji. Hali hii ilisababisha watu 
kuvuna maji katika maeneo yasiyoruhusiwa kama vile kwenye maeneo ya 
juu ya mabonde ya mito ya maji. 
 
 8.4.2 Utoaji taarifa usioridhisha na ufuatiliaji wa rasilimali za maji 
 
Sera ya Kitaifa ya Maji ya Mwaka 2002 inazitaka Bodi za Mabonde ya Maji 
ili kuimarisha kusimamia,na kufutilia sheria, kanuni za uendeshaji 
zinazosimamia utendaji wa Bodi za Mabonde ya Maji. Vilevile, kifungu cha 
23 (o) cha Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya mwaka 2009 
inahitaji Bodi za Mabonde ya Maji kutoa taarifa kuhusu rasilimali za maji 
katika mabonde yao na kuzipeleka  ripoti. 

Ukaguzi umebaini kuwa hakukuwepa na utoaji  taarifa wa kutosha kuhusu 
rasilimali za maji.  Mapitio ya ripoti za ufuatiliaji za  Bodi za Mabonde ya 
Maji yalionesha kuwa ni asilimia 25% tu ya taarifa zinazohitajika 
ziliwasilishwa katika kipindi cha kuanzia mwaka 2011/12 hadi 2015/16. 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa hakuna ufuatiliaji uliofanywa ili kuhakikisha 
kuwa watumiaji wenye vibali vya kuchukua maji wanavuna maji kwa 
kiwango ambacho  wamekubaliwa. 
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8.4.3 Bodi za Mabonde ya Maji hazikufanya ukaguzi wa kutosha wa 
vyanzo vya maji 

 
Kulingana na kifungu cha 18 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za 
Maji ya mwaka 2009, kila Bodi za Mabonde ya Maji inahitajika kuteua na 
kumuidhinisha afisa ili kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa matumizi ya 
maji kwenye mabonde haya. Ilibainika kuwa Bodi za Mabonde za Maji 
hazikufanya kaguzi za kutosha ambapo kwa ujumla walifanya kaguzi kwa 
asilimia 25 tu.  
 
8.4.4. Sababu za kutofanyika vya kutosha kwa tathmini ya rasilimali 

za maji 
 
Zifautazo ni sababu za kutokufanyika kwa tathmini ya kutosha ya rasilimali 
za maji 

a) Uhaba wa vituo vya kupimia maji ya chini ya ardhi 
 
Ukaguzi ulibaini uhaba wa vituo vya kupimia mwenendo wa maji ya chini 
ya ardhi. Mapitio ya ripoti za mwaka za bodi za mabonde ya maji 
zimeonesha kuwa kulikuwa na vituo 80 tu vya kupimia mwenendo,kati ya 
vituo 291 vilivyohitajika. Hii inamaanisha kuwa kulikuwa na upungufu wa 
vituo 211 vya kupimia maji ya chini ya ardhi kama inavyoanishwa kwenye 
Jedwali namba 8.3.  
 

Jedwali 8. 3: Vituo vya kupimia maji ya chini ya ardhi 
Jina la Bonde la 
Maji  

Idadi ya vituo 
vya kupimia 
maji chini ya 

ardhi 
vinavyohitajika 

Idadi ya vituo  
vya kupimia 

maji  chini ya 
ardhi 

vilivyopo 

Uhaba Asilimia ya 
Uhaba 

Ziwa Nyasa 10 0 10 100 

Ziwa Rukwa 21 0 21 100 
Ziwa Tanganyika 30 0 30 100 
Ziwa Victoria 20 0 20 100 
Pangani 50 10 40 80 
Ruvuma 21 6 15 71 
la Kati 31 9 22 71 

Ruvu 60 27 33 55 
Wami Ruvu 48 28 20 42 
Jumla  291 80 211 73 

Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi toka taarifa za mwaka za mabonde ya maji 
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Jedwali Na.8.3 linaloonesha kuwa kulikuwa na uhaba wa vituo vya 
tathmini ya maji ya chini ya ardhi unaofikia asilimia 73 ya vituo 291 vya 
vinavyohitajika. Uchambuzi zaidi umeonesha kuwa vituo ya kufanya 
tathmini ya maji ya chini ya ardhi vilikuwa kati ya asilimia 42 mpaka 100.   
 
Vilevile, ukaguzi umeonyesha kuwa vituo vya kufanya tathmini ya maji ya 
chini ya ardhi viliwekwa kwenye maeneo yasiyo na vihatarishi vya 
uchafuzi, tofauti wa mipango shirikishi ya usimamizi na uendelezaji wa 
rasilimali za maji.  
 

b) Kuwapo kwa vituo visivyofanya kazi vya kufanya tathmini ya 
maji ya chini ya ardhi  

 
Mapitio ya taarifa za mwaka za Mabonde ya maji yalionyesha kuwapo kwa 
vituo vya kufanyia tathmini ya maji ya chini ya radhi ambavyo vilikuwa 
havifanyi kazi kwa ufanisi. Ukaguzi ulibaini kuwa asilimia hamsini na moja 
ya vituo vya kufanya tathmini ya maji yaliyo chini ya radhi havifanyi kazi 
kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 8.4. 
 

Jedwali Na.8.4: Hali ya vituo vya kufanya ufuatiliaji wa rasilimali za 
maji yalipo ardhini 

Jina la 
Bonde 

Idadi ya 
vituo 
vilivyopo   

Idadi ya vituo 
vinavyofanya kazi 

Idadi ya 
visivyofanya 
kazi 

Asilimia ya 
isivyofanya 
kazi  

Ruvuma 6 6 6 100 
Ruvu 27 7 20 74 
Wami Ruvu 28 18 10 36 
Internal 
Drainage 

9 6 3 33 
Pangani 10 8 2 20 

Source: Uchambuzi wa wakaguzi toka kwenye ripoti za bodi za mwaka 
 

Jedwali namba 8.4 linaonesha kwamba vituo 41 kati ya vituo 80 vilivyopo 
havifanyi kazi. Hii ni sawa na asilimia 51 ya vituo vilivyopo. Sababu za 
vituo hivi kwa kutokufanya kazi ni kama zilivyoanishwa kwenye kielelezo 
namba 7.2 hapo chini: 
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Kielelezo 8. 2: Sababu za kutokufanya kazi kwa vituo vya ufuatiliaji wa 
maji ya chini ya ardhi 

 
Chanzo: Uchambuzi wa kikaguzi 2019 

 
Kielelezo Na. 8.2 kinaonesha kuwa sababu kubwa ya kutokufanya kazi kwa 
vituo vya kupimia maji ya chini ya ardhi ilikuwa ni ubovu wa vifaa vya za 
kukusanya takwimu moja kwa moja (automatic) (84%). Sababu nyingine ni 
pamoja na uharibifu wa vituo vya kufanya ufuatiliaji (12%) na kuharibika 
kwa visima vya ufuatiliaji (4%).  
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa vituo 10 vya ukaguzi wa maji ya ardhini 
vilivyopo kwenye bonde la Ziwa Victoria vimekuwa havifanyi kazi tangu 
mwaka 2014. Vilevile, vituo 8 vya hali ya hewa vilivyowekwa katika Bodi 
ya Maji ya Bonde la Ziwa Victoria, vimekuwa havifanyi kazi. 

c) Ukosefu wa rasilimali za kutosha kwa ajili ya kufuatilia 
rasilimali za maji  

 
Ukaguzi ulibaini kuwa moja ya sababu kutokufanyika kwa ukaguzi wa 
kutosha wa rasilimali za maji ni kwa kuwa mabonde ya maji hayakupatiwa 
fedha za kutosha kwa ajili ya usimamizi wa rasilimali za maji. 
 
Ukaguzi pia ulibaini kupitia mapitio ya taarifa za fedha kuwa, bodi za 
Mabonde zilipatiwa asilimia 13 tu kati ya sh billioni 63 walizohitaji kwa 
ajili ya shughuli zao. Hata hivyo,mapitio ya taarifa za mwaka za bodi za 
mabonde zimeainisha kuwa walishindwa kukusanya kiasi cha sh. billion 2.6 
toka kwa watumiaji wa maji. Fedha hizi zingewasaidia kwenye kupunguza 
pengo la fedha ambazo hawakupatiwa.  
 
Vilevile, mapitio ya bajeti za halmashauri za wilaya  kwa miaka mitatu 
iliyopita (2015/16, 2016/17 na 2017/18) yalionyesha kuwa hakukuwa na 
fedha iliyotengwa kwa ajili ya kupima ubora wa maji ya chini ya ardhi. Hili 
linathibitisha kwamba mamlaka za serikali za mitaa hazikuweka 
kipaumbele kwenye upimaji wa ubora wa maji yatokanayo na visima. Zaidi 
ya hayo, mapitio ya ripoti za rasilimali watu yalionesha kwamba idadi ya 
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wafanyakazi kwa ajili ya shughuli za ukaguzi ilikuwa asilimia 48 ya 
wanaohitajika. Idadi hii ilikuwa ndogo kwa ajili ya kusimamia shughuli 
mbalimbali za ukaguzi kwenye Mabonde ya Maji. 
 
8.4.5 Madhara hasi yaliyotokana na upimaji usioridhisha wa rasilimali 

za maji 
 
Yafuatayo ni madhara yatokanayo na upimaji usioridhisha wa rasilimali za 
maji: 
 
a) Kuongezeka kwa uvunaji haramu wa rasilimali za maji 
 
Mapitio ya Ripoti za ukaguzi za Bonde la maji la mto WAMI yalionyesha  
kuwa kulikuwa na uvunaji haramu wa maji uliosababishwa na ukaguzi duni 
wa kuangalia rasilimali za maji. Uchunguzi ulibaini kuwa kulikuwa na 
visima vya maji visivyosajiliwa 2626 na visima visivyotambulika  330 
kutokana ukaguzi duni katika rasilimali za maji. 
 
Timu ya ukaguzi ilipotembelea Mto Mgolole uliopo Mkoani Morogoro 
iligundua kuwapo kwa uvunaji haramu wa maji kwenye chanzo cha 
maji.Hali iliyopelekea watumiaji wa maji waliopo upande wa chini wa mto 
kukosa maji. Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa pampu haramu kwenye 
maeneo yasiyotakiwa kwenye bonde la maji la mto Pangani.  
 
b) Ukosefu wa taarifa za ujazo na ubora wa maji  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa ubora wa maji kutoka kwa visima vya maji ulikuwa 
chini kwa sababu ya ukosefu wa taarifa  sahihi na za kutosha juu ya vyanzo 
vya maji ya chini ya ardhi. Hii ilisababisha visima kuchimbwa katika 
maeneo  ambayo hayakuwa na maji ya kutosha na ubora unaotakiwa.  
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SURA YA TISA  
 

HITIMISHO 
9.1 Utangulizi 

 
Sura hii inawasilisha mahitimisho yaliyotolewa baada ya kuchambua 
matokeo kutoka katika ripoti tano za ukaguzi wa ufanisi zilizojadiliwa 
katika ripoti hii. 
 
9.2 Hitimisho la jumla  

Tunatambua juhudi zinazofanywa na serikali kupitia Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji I na II katika kuboresha utoaji wa huduma ya 
maji na huduma za usafi wa mazingira na kutunza vyanzo endelevu vya 
maji. Hata hivyo, Wizara ya Maji na Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinahitaji kuboresha mikakati yake ya 
utekelezaji wa upatikanaji wa maji safi na usafi wa mazingira. 

Ukaguzi huo unahitimisha kuwa, serikali kupitia Wizara ya Maji na Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa haikuhakikisha 
kuwapo kwa ufanisi wa upatikanaji wa huduma ya maji safi na maji taka 
kupitia usimamizi mzuri wa miradi ya maji na vyanzo vya maji.Hii ni kwa 
sababu Wizara ya Maji ina jukumu la kudhibiti uvunaji wa maji kutoka 
kwenye vyanzo na inakusanya ada ya maji kutoka kwa watumiaji 
walioidhinishwa.  

Vilevile, utoaji wa huduma za maji taka katika maeneo ya mijini 
haufanyiki ipasavyo ili kuweza kuzuia mlipuko wa magonjwa 
yanayohusiana na usafi wa mazingira kwa jamii. Kwa muda mrefu, 
upatikanaji wa huduma za maji safi na utoaji wa huduma za maji taka 
haujaboreshwa ipasavyo ili kuendana na ongezeko la idadi kubwa ya watu. 
Ukaguzi huu ulibaini kuwa ni asilimia ndogo tu ya idadi ya watu wanaopata 
huduma za maji safi wanafikiwa na mtandao wa maji taka 
 
9.3  Hitimisho Maalumu 

9.3.1 Upatikanaji hafifu wa huduma za maji safi na salama nchini   
 
Wizara ya Maji na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa, kupitia mamlaka za maji safi na usafi wa mazingira kwa pamoja, 
hawajasimamia ipasavyo usambazaji wa maji nchini. Hii ni kwa sababu ni 
asilimia 58% tu ya idadi ya watu wanaoishi vijijini wanapata huduma ya 
kutosha ya maji safi na salama. Mapungufu haya katika usambazaji na 
upatikanaji wa maji yanasababishwa na ukweli kwamba miradi kadhaa ya 
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maji haikuwa na tija, kwani haikuweza kufikia mahitaji kulingana na idadi 
ya watu. 
 
Kutopatikana kwa kiasi cha kutosha cha maji kwa wananchi husababishwa 
na ukweli kwamba miradi ya usambazaji wa maji wakati mwingine 
imeshindwa kufikia mahitaji yaliyokusudiwa. Hii husababishwa na 
upungufu wa utafiti wa hali ya kuwepo kwa maji ili kubaini wingi ya maji 
yatakayotolewa kutoka vyanzo kabla ya kuanza utekelezaji wa miradi. Pia, 
husababishwa na Wizara ya maji kupitia mabonde ya  maji kushindwa 
kudhibiti kikamilifu utafutaji wa maji nchini, kwa sababu kumekuwa na 
ongezeko la uvunaji haramu wa maji.  

 
9.3.2 Ukosefu wa Huduma za Maji taka 
 
Utoaji wa huduma za maji taka zimebaki kuwa changamoto kwa jamii. Hii 
ni kwa sababu Wizara ya Maji na OR-TAMISEMI haikuhakikisha upatikanaji 
sahihi wa huduma za maji taka kwa jamii. Kwa wastani, kati ya asilimia 73 
ya jumla ya watu waliopata huduma ya maji, ni asilimia 9 tu wanafikiwa 
na mtandao wa maji taka; ambapo asilimia 91 wanategemea malori ya 
kuchota maji taka toka kwenye mashimo ya choo. Hii huchangia uchafuzi 
wa mazingira; kwani wengi wao hutupa maji taka yasiyotibiwa kwenye 
mito na bahari haswa wakati wa mvua. 

Kiasi kikubwa cah maji taka yanayozalishwa hakikusanywi na kutolewa kwa 
njia sahihi kupitia mitambo ya kutibu maji taka na mabwawa ya maji taka. 
Kwa kuongezea, mitambo ya kutibu maji taka iliyopo kwenye UWSSA nyingi 
haikuwa inafanya kazi vizuri.Hii ni kwa sababu  maji machafu yanayotoka 
kutibiwa kwenye mitambo hiyo hayafikii viwango vya ubora vya kitaifa. 
Kwa hivyo, kuna hatari kubwa ya kuongezeka kwa magonjwa 
yanayohusiana na usafi wa mazingira kwa sababu ya utupaji mbaya wa 
maji taka kutoka katika maeneo ya makazi na biashara. 
 
Mitandao iliyopo ya miundombinu ya maji taka maji taka ni ya zamani. 
Nimichakavu sana na haina uwezo wa kuweza kutibu maji taka yote 
yanayo zalishwa; hivyo, kuletelezea kuziba na kupasuka kwa mabomba ya 
maji taka. 
 

9.3.3 Ukosefu wa Ufanisi katika ununuzi na usimamizi wa mkataba wa     
          miradi ya maji 
 
Manunuzi na usimamizi wa mikataba ya miradi ya maji inayotekelezwa 
vijijini na mijini haitekelezwi kwa ufanisi. Hii ni kwa sababu miradi mingi 
ya maji ilikumbwa na ucheleweshaji mkubwa katika kuikamilisha pamoja 
na ongezeko la gharama na ubora wenye mashaka. Pia ni kwa sababu ya 
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usimamizi usiotosheleza unaofanywa na Wizara ya Maji, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na UWSSA. 
 
9.3.4 Mipango isiyotoshelevu ya rasilimali za utoaji wa huduma za maji  
          na maji taka  
 
Mifumo ya Wizara ya Maji ya kuweza kuhakikisha uwepo wa fedha za 
kutosha kwa usambazaji wa maji na maji taka haufanyi kazi kwa ufanisi. 
Hii ni kwa sababu ya matukio mengi ya uchelewezeshaji wa malipo ya 
vyeti na ya miradi ya maji iliyokamilika yaliyowasilishwa. 
 
Hii ina athari kwenye jumla ya gharama za miradi ya maji kutokana na riba 
zitokanazo na ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi na wahandisi 
washauri. Kwa kuongezea, gharama za vifaa vya miradi iliyochelewa 
ilipatwa na ongezeko la gharama. Kwa maana hii, kulikuwa na uwezekano 
wa kuozengeka kwa kiasi kikubwa kwenye jumla ya gharama za miradi. 

 9.3.5 Ukosefu wa Ufanisi wa Uratibu na ufuatiliaji wa utoaji wa huduma 
za maji na maji taka 

 
Wizara ya Maji imeshindwa kuhakikisha kuwa kuna uratibu mzuri baina ya 
watendaji na wadau katika utoaji wa huduma za maji na maji taka nchini. 
Kupeana taarifa baina ya Bodi za Mabonde ya Maji (BWBs) na wadau 
wengine siyo rahisi kwani kumekuwa na maamuzi yanayopingana kati ya 
BWBs na wadau wengine kama Wizara ya Maji, Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa na UWSSA. Hii ilitokana na tofauti ya muundo wa utoaji taarifa kati 
ya watendaji kama Bodi za Maji ya Bonde, UWSSAs na LGAs. Ukosefu wa 
ufanisi katika uratibu ulisababishwa na kutokea kwa migongano kati ya 
watumiaji wa maji na uharibifu wa miundombinu ya maji na maji taka 
wakati wa utekelezaji wa ujenzi wa miradi ya maji. 
 
Kwa kuongezea, Wizara ya Maji haina mfumo wenye ufanisi wa ufuatiliaji 
ili kuweza kuhakikisha kuwa huduma za maji na maji taka zina ubora na 
kiwango kilichotakiwa. Hii ni kwa sababu hakuna mipango na viashiria vya 
kupima na kufuatilia utendaji wa watoa huduma za maji na maji taka 
nchini. Ufuatiliaji huu duni ulisababisha ubora duni, gharama kubwa na 
kuchelewesha kukamilika kwa miradi ya maji. 
 
Vilevile, hakuna ukaguzi unaozingatia viashiaria hatarishi na mipango ya 
ufuatiliaji ilikumbwa na uhaba wa rasilimali na kuchakaa kwa 
vituo/stesheni za ufuatiliaji wa vyanzo vya maji katika Bodi za Maji za 
Mabonde. Hii ilisababisha ugumu kwa Bodi za mabonde ya Maji kuwa na 
taarifa /data za kutosha za ubora wa maji, wingi/kiasi cha maji, na 
kiwango cha uvunaji wa maji katika Bodi za mabonde ya Maji. 
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  9.3.6 Mipango duni ya huduma za maji na maji taka 
 

Mipango ya miradi ya maji na maji taka haijafanyika katika kiwango cha 
kutosha. Hii imechangia kuwapo kwa changamoto kadhaa kama 
kuchelewesha kukamilika kwa miradi ya maji, gharama zinazozidi na ubora 
duni wa miundombinu ya maji. Hii inahusishwa na uduni wa upembuzi 
yakinifu katika miradi mingi ya maji ili kuanisha mambo muhimu kwa ajili 
ya usanifu mzuri na utekelezaji wa miradi ya maji. 
 
Wizara ya Maji na OR-TAMISEMI hazijaweza kuhakikisha kwamba Mamlaka 
za Serikali za Mitaa na UWSSA zinafanya uchunguzi wa kutosha wa aina ya 
udongo na wa miamba (kijiolojia) kabla ya kutekeleza miradi ya maji. Hii 
ilisababisha Mamlaka ya Serikali za Mitaa kupendekeza mabomba yasiyofaa 
kutumika katika maeneo yenye miamba na kuchimba visima katika maeneo 
miamba ilikuwa haijagunduliwa; hivyo, kuchangia kuchelewa kukamilika 
kwa miradi, ongezeko la gharama kutokana na kulazimika kulipua miamba 
kwenye njia za kupitisha mabomba na mabadiliko ya vipimo vya mabomba 
yanayopita kwenye maeneo ya mwamba. 
 
Pia, ilibainika kuwa utafiti wa miamba maji na hali halisi juu ya ardhi 
(topographical surveys) haukufanyika kwa kiwango cha kutosha kabla ya 
kuchimba visima. Hali hii ilisababishwa na ukosefu wa mapitio ya kiufundi 
ya kina ya uchunguzi wa miamba maji an na jiografia. 
 
Vilevile, hakuna makadirio ya kutosha ya mahitaji ya miradi ya maji na 
maji taka. Ilionyeshwa kuwa kuna wa changamoto katika ukadiriaji wa 
mahitaji kulingana na idadi ya watu waliopo katika eneo husika. 
 
Matokeo yake, wakati wa utekelezaji wa miradi ya maji idadi ya wanufaika 
ambao hawakuwamo kwenye makadirio waliongezwa na kusababisha 
ongezeko la gharama. Hii ilisababisha kuongezeka kwa gharama na 
kuchelewesha kukamilika kwa miradi ya maji mambo ambayo yangeweza 
kuepukwa. 
 
Kulikuwa na shida katika uandaaji wa makadirio ya miradi (BOQ) ambayo 
ilisababisha kukosekana na upungufu wa baadhi ya vifaa vya mradi. Pia, 
BoQ hazikulandana na michoro. Hii ilithibitishwa na kuwapo kwa tofauti 
kati ya vifaa vilivyoingizwa kwenye bili na idadi iliyooneshwa kwenye 
mchoro na hali halisi katika eneo la mradi. 
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SURA YA KUMI  

MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 
 
10.1 Utangulizi 

Matokeo ya ukaguzi na mahitimisho yaliyotokana na uchambuzi wa ripoti 
tano za ukaguzi wa ufanisi katika sekta ya maji yamebainisha maeneo ya 
kuboresha zaidi kuhusu utoaji wa huduma za maji na maji taka. 
 
Hivyo, sura hii inawasilisha mapendekezo kwa Wizara ya Maji na OR-
TAMISEMI kutokana na hitimisho lililofanywa kulingana na yale 
yanayopaswa kutekelezwa. Hii ni kwa ajili ya kutatua changamoto 
zilizobainishwa ili kuboresha mipango, ugawaji wa rasilimali, ununuzi na 
usimamizi wa mikataba, uratibu, ufuatiliaji na utathmini wa shughuli za 
utoaji wa huduma za maji na maji taka. 
 
10.2 Mapendekezo Maalumu kwa Wizara ya Maji 

Wizara ya Maji inapaswa kuhakikisha kuwa: 

1. Upembuzi yakinifu wa miradi ya maji inayotarajiwa kutekelezwa 
unafanyika kwa kina na kutoa taarifa sahihi na muhimu katika 
kutengezeza usanifu wa mradi, kutoa makadirio ya kiwango na 
ubora wa maji, ili kupunguza ongezeko la gharama za miradi; na 
wakati huo huo kukidhi mahitaji ya maji kulingana na idadi ya watu 
wanaotarajiwa kunufaika wakati wote mradi upokuwa unafanya 
kazi (project life span); 
 

2. Inaandaa mfumo utakaofanya kazi kwa ajili ya kupitia upembuzi 
yakinifu, usanifu na nukuu za makadirio ya mradi (BoQ) ili 
kuhakikisha kuwa miradi ya maji na maji taka imepangwa ipasavyo 
ili kupunguza ongezeko la gharama zisizo za lazima na kuchelewa 
kwa miradi; 

3. Inatengeneza na kutekeleza mfumo madhubuti wa uratibu wenye 
kuainisha bayana majukumu ya kila mtendaji katika utoaji wa 
huduma za maji na maji taka nchini; 

 
4. Kushirikiana na OR-TAMISEMI kuandaa mipango ya muda mrefu na 

mfupi pamoja na mfumo endelevu wa utoaji fedha kwa ajili ya 
miradi ya usambazaji wa maji safi na huduma za maji taka nchini; 
 

5. UWSSAs zinatengeneza modeli nzuri ya ugawaji wa rasilimali za 
kifedha baina ya Mamlaka za Usambazaji wa Maji na Usafi wa 
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Mazingira ili kugharamia mahitaji ya vifaa vya miradi ya maji, 
ikijumuisha huduma za maji taka; 
 

6. Kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI,kuhakikisha watekelezaji wa 
huduma za maji na maji taka wana watumishi wenye sifa za 
kitaaluma zinazohitajika pamoja na vifaa vyote vinavyohitajika ili 
kuweza kutimiza majukumu yao; 
 

7. Kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI, waziwezeshe Taasisi za Ununuzi 
kuweza kuandaa na kupitia nyaraka za zabuni, kutathmini ripoti za 
wazabuni na mikataba ya miradi ya maji kabla ya kuingia mikataba 
hiyo ili kuzuia kuwashirikisha wakandarasi wasiokuwa na sifa; 
 

8. Kabla ya kuanza utekelezaji wa mikataba, pawe rasilimali za 
kifedha za kutosha kutekeleza vyema mradi huo, ili kutatua/kuzuia 
matatizo yanayohusiana na kucheleweshwa kwa malipo ya 
wakandarasi; 

9. Inaimarisha mifumo ya ufuatiliaji wa huduma za maji na maji taka 
kuanzia ngazi ya halmashauri hadi ngazi za juu kwa kutengeneza 
mfumo madhubuti wa utekelezaji utakaozingatia muda, gharama 
na ubora wa miradi; 
 

10. Mipango ya ufuatiliaji na tathmini pamoja na viashiria vikuu vya 
kupima utendaji wa utoaji wa Huduma za Maji na Maji taka 
inaandaliwa na kutekelezwa kwa ufanisi; 
 

11. Kuna mifumo ya kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo 
yanayotolewa baada ya ufuatiliaji wa shughuli za huduma za maji 
na maji taka; 
 

12. Inaandaa na kutekeleza mfumo wa ufuatiliaji wa rasilimali za maji 
kwa kuzingatia viashiria vya hatari;  
 

13. Bodi za Mabonde ya Maji na Mamlaka za Usambazaji wa Maji Mjini 
na Usafi wa Mazingira zinakusanya kwa ufanisi ada na tozo za 
watumiaji wa huduma za maji zinazotolewa. Tozo na ada 
zilizokusanywa zinatumika kutekeleza shughuli zinazohusiana na 
utoaji wa huduma ya maji na maji taka kama vile mitambo ya 
kutibu maji machafu na mabwawa ya kutibu maji machafu: 
 

14. UWSSAs zinaunda mifumo madhubuti ya kudhibiti mitandao ya 
umma ya maji taka,ikiwa ni pamoja na kuzuia utupaji wa taka 
ngumu kwenye mitandao ya maji taka; 
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15. UWSSAs zinatekeleza hatua za kuimarisha ufanisi wa uendeshaji wa 
mitambo ya kutibu maji taka, mfano mabwawa ya maji taka, na 
kuhakikisha kuwa maji taka yanafikia viwango vilivyoanishwa 
kwenye viwango vya kitaifa vya maji taka; 

 
16. Kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI, Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinaweka mikakati ya kuhakikisha kuwa maji taka yanatolewa kwa 
jamii inayotumia huduma ya kukusanya na kuchakata maji taka 
katika mazingira taka hizo zinapozalishwa; na 
 

17. Inaandaa mifumo ya kushirikisha sekta binafsi katika utoaji wa 
huduma za maji taka katika maeneo ya mijini. 
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VIAMBATISHO 
 

Kiambatisho Na.1: Mapungufu ya usanifu yaliyoripotiwa 
 
Kiambatanisho hiki kinatoa jina la wilaya na miradi iliyo na mapungufu ya 
usanifu na ongezeko la gharama kutokana na mapungufu ya usanifu. 

Jina la 
Wilaya 

Jina la Mradi 
wa maji 

Mapungufu ya usanifu 
yaliyobainika  

Ongezeko la 
gharama (Sh. 
Milioni) 

Kiteto Kaloleni  Mfuniko wa tenki la maji wenye 
unene 200mm uliopaswa kuwa na 
nondo za juu na chini ulikuwa na 
nondo za chini pekee. 

- 

Morogoro  Kifindike Kuweka chanzo cha maji eneo 
lisilofaa na kushindwa kuvuta 
maji 

- 

Kiziwa  Kukosekana kwa mfuniko kwenye 
tenki la kutibia maji na chujio la 
maji ambavyo baadae 
viliongezwa 

- 

Kukosekana kwa mfuko wa taenki 
la maji ambao ilipangwa  
usiwekwe lakini kutokana na 
tabia ya eneo lilipojengwa 
ilikuwa lazima uwekwe 

7,132,550 

Shinyanga  Mwamadilana Kubadilisha valvu ya kusaidia 
kupunguza msukumo wa maji 
katika ile iliyokuwepo yenye 
uwezo wa kupunguza msukumo 
kutoka 25bar, mpaka 5.4bar na 
kuweka valvu yenye uwezo wa 
kupunguza msukumo wa kutoka 
25bar mpaka 12bar 

60,500,000 

Mkalama  Gumanya  Vituo 2 kati ya 8 vya kuchota 
maji vilikuwa vikifanya kazi 
vikiwa na msukumo mdogo, 
wakati vituo vingine vilikuwa 
havitoi maji kabisa hadi Desemba 
2016 

- 

Simanjiro  Olichornyori  Mradi unahitaji pampu ya 
kusukuma maji yaweze kufika 
kwenye tenki. 

- 

Mbulu  Dongobesh  Mabomba kupasuka kwa sababu 
ya kuwa na msukumo mkubwa 
kwenye baadhi ya maeneo 

- 

Hydom  Kukosekena kwa valvu ya kuzuia 
maji kutiririka kwenye mfumo wa 

- 
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Jina la 
Wilaya 

Jina la Mradi 
wa maji 

Mapungufu ya usanifu 
yaliyobainika  

Ongezeko la 
gharama (Sh. 
Milioni) 

mabomba na kufanya kukata 
maji kwenye mradi wote ili 
kurekebisha ya njia mojawapo 
katika mradi. 

Mvomero  Mlali-Kipera  Uchunguzi usiojitosheleza wa hali 
halisi ya mabomba ya maji. 
Mabomba mengi ya maji yalikuwa 
yameharibiwa na yanahitaji 
kubadilishwa 

45,682,000 

Kijiji cha 
Kwadoli  

Usanifu wa chanzo haukusanifiwa 
vizuri na kupelekea kuharibiwa 
na mafuriko  

11,900,000 

Uchunguzi 
wa hali ya 
miundombinu 
ya mradi 
uliokuwa 
haufanyi kazi 
kwa wakati 
huo. 

Uchunguzi usiojitosheleza wa hali 
halisi ya mabomba ya maji. 
Mabomba mengi ya maji yalikuwa 
yameharibiwa na yanahitaji 
kubadilishwa 

- 

Sumbawanga  Laela group. Kuhamisha tenki Kanyalile na 
kulipeleka eneo la Mlimani.Pia 
vitu vifuatavyo viliongezwa; 
 Vifaa vya kuzuia unyevunyevu 

kwenye msingi, (Bitumen 
application, Damp Proof course 
to foundation), 

 Ujenzi wa chemba,kwenye 
vituo vya kuchotea maji, 

 Nguzo ya tenki,  
 Mkanda wa tenki (ring beam) 
  Kushindilia mawe (hardcore 

bed) kwenye chanzo cha maji 
 Kuongeza valvu za kutolea 

hewa na chemba za kufanyia 
usafi (washout chamber) 
kuanzia kwenye chanzo mpaka 
tenki la Mpembano. 

32,330,000 

Sumbawanga Kijiji cha 
Mfinga 

Usanifu ulikosa nguzo ya katikati 
ya tenki na mkanda wa tenki 
(ringbeams)  

15,900,000 

Lindi Kijiji cha 
King’ombe 

Mapitio ya usanifu yaliyopelekea 
kubadilisha  kipenyo cha bomba 
kuu kutoka kipenyo cha 110mm 
na kuwa 160mm 

- 

Kijiji cha Ongezeko la tenki la mita za 101,956,637 
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Jina la 
Wilaya 

Jina la Mradi 
wa maji 

Mapungufu ya usanifu 
yaliyobainika  

Ongezeko la 
gharama (Sh. 
Milioni) 

Hingawali ujazo 50, Kibanda cha pampu na 
Kuweka pump mpya 
(electromechanical equipment 
and power plant12) 

Jumla ya Gharama iliyoongezeka  275,401,187 
Chanzo: Mikataba ya nyongeza na maagizo ya mabadiliko 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

                                                           
12Maagizo ya mabadiliko no.1 
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Kiambatisho Na.2:  Mapungufu yaliyobainika yanayotokana na uandaji 
wa nukuu za makadilio ya ukubwa wa kazi na bei 
(BoQs) 

Jina la 
Wilaya  

Jina la 
Mradi wa 
Maji 

Mapungufu yaliyobainika ya utengenezaji wa 
nukuu za Makadirio ya ukubwa wa kazi na bei  

Mbulu Singu  Nukuu ya makadirio ya ukubwa wa kazi na bei 
ilionesha tenki litakalojengwa ni la chini, wakati 
michoro ilionesha ni tenki ni la juu. Hii ilipelekea 
ongezeko la gharama kiasi cha shillingi 
56,017,150 ili kuwezesha kujenga tenki la juu 

Hydom   Umbali kutoka kwenye transfoma mpaka kwenye 
chanzo cha maji ulionesha kwenye nukuu za 
makadirio ya kazi na bei ilikuwa n 1.2km, wakati 
uhalisia ni 2.4km.  Hii ilipelekea ongezeko la 
shilingi 32,008,557 ili kurekebisha hiyo tofauti.  

Kiteto DC Kaloleni   Kulikuwa na makadirio madogo ya nondo kiasi cha 
kilo 507 za tenki kwenye nukuu za makadirio ya 
kazi na bei na kupelekea ongezeko la shilingi 
1,774,500. 

Shinyanga 
DC 

Mwakitolyo  Nukuu za makadirio ya ukubwa wa kazi na bei 
ilionesha mabomba (PN 16 HDPE 160MM) ya 
kutoka kwenye chazo hadi kwenye tenki kuwa 
pungufu kwa 821m na kupelekea ongezeko la 
shilingi  67, 226,788. 

Didia  Gharama kuwekwa mara mbili kwenye nukuu za 
makadirio ya ukubwa wa kazi na bei. 
 Kuchimba na kujenga tenki la maji lenye mita za 

ujanzo 90 ambayo ni sawa na galoni 20,000 kama 
ilivyo kwenye mchoro namba MoW/modified/ 
TY/TA/40. Kiasi kilichowekwa mara mbili kwa 
bidhaa hiyo hiyo ni Sh. milioni 20 na 33. 
Mtawalia. 

 
 Ujenzi wa kibanda kwa ajili ya pampu ya dizeli na 

pampu ya umeme pamoja na uzio kama 
ilivyooneshwa kwenye michoro. Kiasi 
kilichowekwa mara mbili ni Sh. milioni 28 and 29, 
mtawalia. 

Morogoro DC Kiziwa  Gharama kuwekwa mara mbili kwenye nukuu za 
makadirio ya ukubwa wa kazi na bei. 
 Jamvi la msingi sh. 1,960,000 
 Jamvi la chini (Bottom floor slab concrete) 

Shilingi 3,840,000 
Vitu vya hapo juu ni kitu kimoja lakini vilitokea 
mara mbili na kuwekewa bei na kuongeza gharama 
bila sababu za msingi. 
Kiasi cha mawe ya kushindilia kwenye sakafu 
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Jina la 
Wilaya  

Jina la 
Mradi wa 
Maji 

Mapungufu yaliyobainika ya utengenezaji wa 
nukuu za Makadirio ya ukubwa wa kazi na bei  

(Hardcore laying) ukubwa wake hakikuoneshwa 
kwenye nukuu za makadirio ya ukubwa wa kazi na 
bei, wakati wa utekelezaji kiasi kiliwekwa na 
kulipwa.  
Gharama kuwekwa mara mbili kwenye nukuu za 
makadirio ya ukubwa wa kazi na bei. 
 Kuleta vifaa na kujenga kituo cha kuchotea maji 

kama ilivyo kwenye mchoro Na.13 ikiwa ni 
pamoja vifungashio vyake, chemba ikiwa na 
mfuniko wake (lockable valve chamber), valvu ya 
kuzuia maji kutiririka (stop valve) na mfumo wote 
wa maji kwa gharama ya Shilingi 52,000,000 

 Kuleta vifaa na kujenga chemba ikiwa na mfuniko 
wake (lockable valve chemba) kama ilivyo 
kwenye mchoro namba 06A-06C kwa gharama ya 
sh.24,700,000 

Ukiangalia kazi ya pili imo ndani ya kazi ya kwanza 
na kujaza bei tena. Hii inasababisha kulipa kitu 
hichohicho mara mbili. 

Morogoro Kijiji cha 
Fulwe 

Kiasi kidogo cha mabomba ya plasitiki (100 PN10 
HDPE Pipe and 32PN 10 HDPE Pipe) na mabomba ya 
kuvuka mto na bonde havikuwepo kwenye nukuu za 
makadirio ya ukubwa wa kazi na bei. Na kusababisha 
ongezeko la shilingi 34,504,325 

Kijiji cha 
Kibwaya  

Kukosekana kwa ukubwa wa kazi kwenye nukuu za 
makadirio ya ukubwa wa kazi na bei kwa baadhi ya 
vitu,hasa kipengele namba 2.4.2 ambapo baada ya 
kuingizwa gharama ya Sh. 2,000,000 
  
Kutumia nukuu ya makadirio ya ukubwa wa kazi na 
bei yenye makosa hasa kipengele namba 3.2.12 na 
5.4; baada ya kurekebisha kuongeza gharama ya 
mradi iliongezeka kwa sh. 5,490,000  

Mvomero Kijiji cha 
Kwadoli 

Kukosekana kwa plasta na rangi ya nje ya tenki la 
fero, bomba la kufanyia usafi kwenye tenki, na 
valvu la kutolea hewa. Pia, kazi za kumalizia sakafu 
ya tenki hazikuwekwa kwenye nukuu ya makadirio 
ya ukubwa wa kazi na bei. Kwa pamoja, 
vilisababisha ongezeko la bei kwa kiasi cha shilingi 
1,495,000  

Sumbawanga Mradi wa 
Laela 
awamu ya 
kwanza 

Kukosekana kwa kazi za kumalizia sakafu ya tenki 
(Floor finishes) na kuplekea kuongezeka kwa 
gharama ya shilingi 2,580,000 

Lindi DC Kijiji cha 
Hingawali 

Vitu vifuatavyo vilikosekana kwenye nukuu za 
makadirio ya ukubwa wa kazi na bei:  



128 
 

Jina la 
Wilaya  

Jina la 
Mradi wa 
Maji 

Mapungufu yaliyobainika ya utengenezaji wa 
nukuu za Makadirio ya ukubwa wa kazi na bei  

a) Kisima cha kupokea maji yaliyotumika kusafishia 
tenki na maji yanayomwagika pindi tenki likijaa 
(Sump well), kupiga plasta wenye tenki, 
uchimbaji wa mtaro wa mabomba usiozidi kimo 
cha mita 3, mawe ya kushindilia kuzunguka 
tenki na kurekebisha na kuweka sawa maeneo 
yote yaliyochimbwa. 
 

b) Kusafisha njia ya mabomba 
 

c) Tenki la maji lenye ujazo wa mita za ujazo 
75m3, kurudishia udongo kuzunguka msingi, 
kuondoa udongo wote uliochimbwa, plasta 
kwenye tanki, kazi za kumalizia sakafu za tenki 
(cement floor finish), mbao za kujengea paa la 
zege na mkanda wa tenki, zege la kusawazishia 
kwenye kitako cha tenki. 
 

d) Udongo maalumu kwa ajili ya kufukia kuzunguka 
msingi wa kibanda cha pampu 

Vyoto hivi vilisababisha ongezeko la gharama kiasi 
cha Shilingi 76,619,500/= 

Vijiji vya 
Litipu, 
Nahukahuka 
na 
Nyangamara 

Kazi ya kusafisha eneo la mradi haikuwepo kwenye 
nukuu za makadirio ya ukubwa wa kazi na bei na 
kusababisha ongezeko la gharama ya ujenzi kiasi cha 
shilingi 53,010,000/= 
Vifungashio (fittings) vya mabomba vilikosekana 
kwenye nukuu ya makadirio ya ukubwa wa kazi na 
bei na kusababisha ongezeko la sh. 49,247,729 

Nachingwea  Kijiji cha 
Namangale  

Kiasi cha ukubwa wa kazi kilichooneshwa kwenye 
nuku za makadirio ya ukubwa wa kazi na bei 
kilikuwa kidogo kuliko uhalisia wa kazi na 
kusababisha ongezeko la gharama ya Sh.  
51,410,921. 

Chanzo: Taarifa za kwenye mikataba ya miradi iliyotekelezwa katika wilay 12 
zilizofanyiwa ukaguzi (2018) 
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Kiambatanisho  Na.3: Kiwango cha uhakiki wa sifa za wazabuni 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Mamlaka za maji 

Sehemu hii inatoa maelezo ya kina kuhusu wazabuni ambao taarifa zao 
zilihakikiwa katika halmashauri na mamlaka za maji zilizochaguliwa. 
Jina la Mamlaka 
ya serikali ya 
mtaa/ Mamlaka ya 
maji  

Namba ya mkataba   Uhakiki wa 
taarifa za 
mzabuni 

Manispaa ya 
Dodoma  

1 Mkataba wa kuchimba visima vikubwa 10  Haukufanyika   

Wilaya ya Bahi  2 Mkataba wa kuchimba na kujenga mtandao 
wa maji 

Haukufanyika 

Wilaya Longido  2 Mkataba wa kuchimba na kujenga mtandao 
wa maji 

Ulifanyika 

Manispaa ya 
Arusha  

2 Mkataba wa kuchimba na kujenga mtandao 
wa maji 

Haukufanyika 

Manispaa ya 
Tabora  

2 Mkataba wa kuchimba na kujenga mtandao 
wa maji 

Haukufanyika 

Wilaya ya Urambo  2 Mkataba wa kuchimba na kujenga mtandao 
wa maji 

Haukufanyika 

Wilaya ya Bariadi  3 Mkataba wa kuchimba na kujenga mtandao 
wa maji 

Ulifanyika kwa 
mkataba 
mmoja 

Wilaya ya Meatu 
DC 

2 Mkataba wa kuchimba na kujenga mtandao 
wa maji 

Haukufanyika 

Manispaa ya 
Kinondoni 

3 Mkataba wa kuchimba visima vikubwa 10 Haukufanyika 

Manispaa ya 
Temeke  

2 Mkataba wa kuchimba na kujenga mtandao 
wa maji 

Haukufanyika 

Manispaa ya 
Songea  

1 Mkataba wa kuchimba visima vya 
uchunguzi na visima vya kutoa maji kwa ajili 
ya kusambaza, ukijumuisha ujenzi na usikaji 
wa pampu  

Haukufanyika 

Wilaya ya Tunduru  2 Mkataba wa ujenzi mtandao wa 
usambazaji maji  

Haukufanyika 

Manispaa ya Lindi  9 Mkataba wa kuchimba visima vya 
uchunguzi na visima vya kutoa maji, 
majaribio ya pampu  na kuendeleza visima 
vikubwa vya maji 

Haukufanyika 

Manispaa ya Kilwa  2 Mkataba wa kuchimba visima vya 
uchunguzi na visima vya kutoa maji na 
ujenzi wa mtandao wa usambazaji  

Haukufanyika 

Mamlaka za maji 
DAWASSA  1 Mkataba wa mradi wa Kimbiji na mpera  Haukufanyika 
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DUWASA Mkataba unaohusisha mzabuni mmoja 
ambaye ni DDCA 

Haihusiki 

AUWSA Mikataba 3 kuchimba visima vikubwa 41  Ulifanyika 
Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi wa taarifa zilizotolewa kwenye Mafaili 

ya mkataba, 2019 
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Kiambatanisho Na.4: Jina la mradi na sababu za mabadiliko ya gharama 
Sehemu hii inaonyesha maelezo ya kina ya gharama za miradi ya maji 
Jina la 
Halmashauri 

Jina la mradi wa 
maji 

Gharama 
kwenye sh. 
milioni 

Sababu za kuongezeka kwa 
mawanda 

Mbulu Mradi wa maji wa 
pampu wa kijiji cha 
Hydom 
 

4.5 Kuongezeka kwa wigo 
kutoka 15x15m hadi 30x30m 
katika eneo la tanki kuu ili 
kujumuisha tanki la zamani 

2.2 Uwekaji wa mita kwenye 
miradi ya maji ya jamii 

1.9 Ukarabati wa bomba la maji 
la upana wa mm 280 PVC na 
urefu wa mita 17.4.  

Singida  Mradi wa Laghanida  15.1 kuongezeka kwa urefu wa 
tanki kutoka mita 6 hadi 9 

Ujenzi wa mradi wa 
maji wa kijiji cha 
Sefunga 

7.6 Kuongezeka kwa choo 

Mradi wa maji wa 
Itaja 

8.5 Kuongezeka kwa choo 

Shinyanga Ujenzi wa miradi ya 
maji kwa ajili ya 
kijiji cha Madililanha 

60.5 Kuongezeka kwa bomba kuu 
na sifa na viwango kwa 
sababu ya mabadiliko ya 
eneno la tanki 

Ujenzi wa miradi ya 
maji katika kijiji cha 
Didia 
 

24.5 Kuongezeka kwa usambazaji 
wa maji katika vijiji vya 
chembeli na Bukundi kwa 
miundo mbinu ya maji 

Morogoro  Ujenzi wa mradi wa 
maji Fulwe kutoka 
chanzo cha mtiririko 
 

195.3 Ongezeko la ujenzi wa 
miradi mipya katika kijiji 
cha Bamba ili kuepusha 
ugomvi kwa kuwa chanzo 
cha mradi wa Fulwe kipo 
Bamba 

9.8 Ukarabati wa tanki lililopo 
Ujenzi wa mradi wa 
mtiririko wa Kibwaya 
 

16.5 Ujenzi wa tenki la kuongeza 
presha, ongezeko la vituo 
vya maji pamoja na mita za 
maji kutoka 13nr hadi 15nr 
na kuongezeka kwa OD 25 
HDPE PN 10 kutoka 58 hadi 
463, toka mita 2262 hadi 
2412  

Lindi  Ujenzi wa visima vya 
pampu katika kijiji 

175.5 Kubadilika kwa chanzo cha 
maji kutoka chanzo cha 
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Jina la 
Halmashauri 

Jina la mradi wa 
maji 

Gharama 
kwenye sh. 
milioni 

Sababu za kuongezeka kwa 
mawanda 

cha Namangale visima kwenda kwenye 
chemic hemi. Hii ilipelekea 
ongezeko la mabomba na 
vifaa vyake kutoka mita 
8892 na vituo viwili. 

Ujenzi wa mradi wa 
maji wa visima wa 
pampu, uwekaji wa 
pampu, jenereta na 
uvuanaji wa maji ya 
mvua katika kijiji 
cha Hingawali 

101.5 Ujenzi wa tenki la maji wa 
ujazo wa mita 50, nyumba 
ya pampu, kusambaza na 
kuweka upya mfumo wa 
umeme 

 
Nachingwea  Ujenzi wa visima vya 

maji vya pampu kwa 
kijiji cha Nditi na 
umaliziaji wa 
usambazaji wa mradi 
wa Mneromiembeni 

13.1 Ujenzi wa kibanda cha 
pampu katika kijiji cha 
Mneromiembeni, uzio katika 
chanzo cha maji na 
kumalizia ulazaji mabomba 
uliofanyika na 
kutokumalizika 

Sumbawanga  Ujenzi wa mradi wa 
maji katika kijiji cha 
Mfinga 

4.2 Kuongezeka kwa vituo 2 vya 
maji na vifaa vyake 

Nkasi  Ujenzi wa mradi wa 
maji katika kijiji cha 
Mpasa. 

1,248.4 Ongezeko Namba 1. 

 
Ujenzi wa mradi wa 
maji katika kijiji cha 
Isale  

2,466.7 Ongezeko la kazi na vijiji 
kama ilivyoonyeshwa 
kwenye ripoti toka Rukwa 
na mapitio ya usanifu na 
secretarieti ya mkoa. 

Ujenzi wa mradi wa 
maji awamu ya pili 
katika kijiji cha 
Kamwanda  

 

7,136.5 Ongezeko No. 1 tarehe 29 
Juni, 2017 ambayo iliongeza 
mawanda ya kazi kwa 
kuongeza idadi ya vijiji na 
vyanzo vya maji toka ziwa 
Tanganyika na mto Lwafi 

Jumla  13,072.1  
Chanzo: Ripoti za Mamlaka ya Serikali  za Mtaa Husika 
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Kiambatanisho Na.5: Miradi ya maji na matatizo ya ubora yaliyo bainika 
Sehemu hii inatoa maelezo ya miradi iliyokuwa na matatizo ya ubora 

Jina la 
Halimashauri 

Jina la 
mradi wa 
maji 

Mapungufu yaliyoonekana 

Manyoni  Londoni  Kupasuka kwa mabomba mara kwa mara kwa mradi 
uliopanuliwa kuelekea kituo cha kunyweshea mifugo 
na kiwanda cha madini. 

Mbulu  Haydom   Kupasuka kwa mabomba ya njia kuu 
 Kuondolewa kwa “control panel ya motor” 

inayosukuma maji kutoka kwenye tenk liliopo 
karibu na kisima na kupeleka kwenye tenki kuu 

 Kutumia mti badala ya kuweka valvu ya kuzuia 
maji yasitiririke kutoka kwenye tenki 

 Kukosekana kwa alama ya kuonesha mabomba 
yalimopita 

Shinyanga Mwanama
dilanha 

Vituo viwili kuchota maji msukumo wa maji ulikuwa 
mdogo sana na kituo kimoja kilikuwa hakitoi maji 
kabisa. 

Kiteto Dosidosi  Tenki la maji lilikosa mfuniko na kuhatarisha 
usalama wa maji. 

Morogoro Fulwe   Tenki la maji lilikosa mfuniko na kuhatarisha 
usalama wa maji. 

 Chemba za maji zilikosa mifuniko na mabomba ya 
maji yalikuwa juu ya ardhi. 

Gwata  Miundombinu ya maji ilijengwa tangia mwaka 2016 
lakini kipindi cha ukaguzi mradi ulikuwa hautoi maji. 

Kifindike  Usanifu mbovu wa chazo cha maji na kupelekea 
mradi wa maji kukamilika bila kuwa na uhakika wa 
maji . 

Mvomero Kwadoli  Tenki la maji lilipowekwa halikuwezesha maji kufika 
kwenye vijiji vyote 

Kigugu  Usanifu mbovu wa chanzo ambao mara kwa mara 
huondolewa na maji  

Mlali 
Kipera 

 Maji yana chumvi 
 Maji kuvuja kwenye mabomba yanayopeleka maji 
kwa jamii na hakuna hatua iliyochukuliwa 
 Miundombinu iliyopo inatoa maji kipindi cha masika 
tuu 

Sumbawanga Mfinga  Mradi haufanyi kazi kwa sababu mchanga umeziba 
chanzo. 

Zimba  Kutumia bomba la plastic (HDPE pipes) badala  ya 
bomba la chuma 

Solola  Kupasuka kwa mabomba na vituo vy maji kushindwa 
kufanya kazi vinzuri 

Nkasi 
 

Kabwe  Kukosekana kwa mfuniko wa tenki la maji 
Isale  Mtaro wa maji haukufikia hata mita moja maana 

wakati wa kutembelea mradi mabomba yalikuwa 
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Jina la 
Halimashauri 

Jina la 
mradi wa 
maji 

Mapungufu yaliyoonekana 

hajafunikwa. 
Lindi Hingawali  Mradi ulikuwa haufanyi kazi 

 Mabomba yalikuwa yanapasuka 
 Nyufa kwenye kibanda cha pampu  

Nyamanga
la/Litipu/
Nahukahu
ka  

 Kwenye chanzo caha maji mabomba yalikuwa 
yanavuja na hakuna hatua zilizochukuliwa  
 Tenki la maji katika maeneo ya Nyangamala na 
litipu yalikuwa yanavuja. 

Nachingwea Chiola  Mradi ulikuwa haufanyi kazi kwa sababu jenereta 
lilikuwa bovu. 

Lipuyu  Mradi ulikuwa haufanyi kazi kwa sababu jamii 
ilishindwa kumudu gharama ya uendeshaji wa mradi. 

Singida Pohama  Kuvuja kwa maji kwenye bomba la kutoka kwenye 
chazo cha maji mpaka kwenye tenki na kukosekana 
kwa valvu ya kuzuia maji yasirudi nyuma. 

Mkalama Gumanga  Tenki la maji kuvuja 
Vituo viwili vya kuchota maji kati ya nane vilikuwa 
na msukumo mdogo wa maji na vingine vilivyosalia 
vilikuwa havitoi maji kabisa mpaka mwezi Desemba 
2016 

Kikhonda  Kukosekana kwa maji  kutokana kupasuka kwa 
mabomba na maji kuvuja kwenye viungo 
Kukosekana kwa maji  katika  kitongoji cha Mbigigi 
kutokana na kuwa juu zaidi kuliko tenki lilipo. 

Ikungi Sepuka  Kuvuja kwa mabomba ya kutoka kwenye chanzo hadi 
kwenye tenki la maji. 

Simanjro Olichorny
ori 

Mradi unahitaji ‘busta pampu’ (booster pump) ili 
kuweza kufikisha maji kwenye tenki. 

Mbulu Dongobes
h  

Kupasuka kwa mabomba kutokana na msukumo 
mkubwa wa maji kwa baadhi ya maeneo  

Hydom  Tenki la maji kuvuja  
Tumati-
Mongahay 

Vifaaa vilivyotumika havikuwa katika ubora 
unaotakiwa ikiwa ni pamoja na tofali,  

Massieda  Mradi ulipokabidhiwa tu kwa wananchi mabomba 
yalianza kupasuka. 

Sumbawanga  Matai  Kulikuwa na usanifu usiyojitosheleza na kusababisha 
kuta za tenki, sehemu ya juu na chini ya tenki 
yalikosa nondo. 

Nkasi  Mpasa  Mtaro wa mabomba kwa baadhi ya maeneo 
haukufikia mita moja. 

Lindi Hingawali  Maji yalikuwa hayafiki kwenye tenki kwa sababu ya 
usanifu hafifu. 

Chanzo:  Uchambuzi wa ziara ya wakaguzi (2018) 
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Kiambatisho  Na.6: Idadi ya mikataba iliyochelewa kukamilika  kwa 
wakati katika halmashauri zilitotembelewa  
Sehemu hii inatoa maelezo ya miradi ambayo ilichelewa kukamilika 
S/N Jina la Halmashauri Idadi ya mikataba iliyocheleweshwa ya 

miradi ya maji 
1 Morogoro   5 
2 Singida  5 
3 Mvomero  5 
4 Kishapu  5 
5 Mnyoni  2 
6 Kiteto  5 
7 Nachingwea  3 
8 Shinyanga  5 
9 Nkasi  5 
10 Sumbawanga  5 
11 Mbulu  5 
12 Lindi  3 
13 Dodoma  10 
14 Longido  9 
15 Arusha  6 
16 Tabora  3 
17 Lindi  3 
18 Bariadi  7 
19 Kinondoni  1 
20 Temeke  7 
21 Bahi  6 
22 Songea  1 
23 Kilwa  1 

Chanzo: Mchanganuo wa wakaguzi wa malipo kutoka kwa halmashauri 12 
zilizotembelewa (2018) 
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Kiambatisho Na.7: Uchambuzi wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
ripoti za uchunguzi wa ubora wa maji  

Jina la Mradi  Pendekezo Hatua zilizochukuliwa  
Kisima cha Mtinko  Maji ni magumu  

Pawepo ya kuondoa chumvi 
kwa kutumia “reverse 
osmosis” 

Waliahidi kumtafuta 
mtaalamu mwelekezi 

Kisima cha Ngamu  Maji ni magumu  
Pawe na nia ya kuondoa 
chumvi kwa kutumia reverse 
osmosis 

 
Waliahidi kuonana na 
wataalamu wa bodi za  
bonde la maji 

Kisima cha Yaeda 
chini-Basodom 

Maji yalikuwa na alkali, pia ni 
magumu.  
 
Watumie Calcium hypochlorite 
kuyatibu maji kabla ya 
kuweka pampu kwa ajili ya 
matumizi ya majumbani  

 
Visima vyote vya maji 
vilichimbwa na wahisani. 
Idara ya maji iliahidi 
kuonana na wahisani ili 
kujua wahisani 
walichukua hatua zipi  

Kisima cha Yaeda 
chini-Giduru 

Maji yalikuwa na alkali   
kiwango cha tope tope 
(turbidity) na rangi.  
 
Maji yatibiwe kabla ya 
kusambazwa kwa watumiaji ili 
kupunguza kiwango cha tope 

Kijiji cha Eshkesh  Maji yapunguzwe chumvi 
kabla ya matumzi ya 
majumbani 

Kisima cha Domanga 
village 

Maji yalikuwa na fluoride ya 
kwa kiwango cha juu 

Kisima cha Eseki 
village  

Maji yalikuwa na kiwango cha 
juu cha madini ya chumvi, 
chloride, Kalisiamu 
magnesiamu and Potassium 
juu ya kiwango cha juu kwa 
ajili ya matumizi ya 
nyumbani. 
Maji hayakutakiwa kutumika 
kwa matumizi ya nyumbani.  

Hakukuwa na majibu 
toka idara ya maji ya 
Wilaya 

Kisima cha 
Namangale 

Maji toka kisima hiki yalikuwa 
na kiwango cha juu cha tope, 
manganese, magnesium, 
calcium na salpheti 
Maji yasukumwe kwa pampu 
kwa muda wa masaa 72 na 
sampuli itazanwe upya ili 
kabla ya matumizi.  Maji 
yatibiwe kwa Kalsiamu 
hypochloraiti 

Halmashauri ilitumia 
kisima kingine cha 
Mihima ambacho 
hakikuwa kimepimwa 
ubora wa maji 
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Jina la Mradi  Pendekezo Hatua zilizochukuliwa  
 

Kisima cha Kiwawa  Maji ni magumu na yalikuwa 
na bacteria. Maji hayafai kwa 
matumizi mpaka 
patakapotengenezwa njia ya 
kuondoa chumvi na kuua 
bacteria. 

Kisima kiliacha 
kutumiwa  

Kisima kifupi cha 
Kiwawa 

Maji yalikuwa na kiwango cha 
Kalsiamu, rangi 
tope(turbidity), madini chuma 
na manganese 
Maji yafanyiwe aeration ili 
kupunguza kiwango cha 
manganese na madini ya 
chuma 

Kisima kiliacha  
kutumiwa  

Kisima cha  
Nyangamara  

Maji yalikuwa na kiwango cha 
juu cha madini ya chuma. Maji 
yalitakiwa yaachiwe wazi 
katika hewa ili kupunguza 
kiwango cha madini ya chuma 
na kuwekwa chokaa ili 
kupandisha kiwango cha PH. 

Kisima hiki kiliachwa na 
hakitumiki tena. Kwa 
sasa wantumia kisima 
chemchem ambacho 
kilikuwa hakijapimwa 
ubora wa maji.  

Kisima cha Namkongo  Maji toka kisima hiki yalikuwa 
magumu na yenye wingi wa 
wingi wa Ion, calcium, 
manganese na chloride 

Jamii zilishauriwa 
zichemshe maji wakati 
yakiwa yanachemshwa.  

Kisima cha Maji cha  
Kijiji cha Mituguru  

Kisima kilikuwa na madini 
mengi ya chuma 

Hakukuwa na majibu 
toka Halmashauri ya 
Wilaya ya Nachingwea 

Mradi wa Kisima cha 
maji cha Nditi  
Mradi wa papmpu wa 
NDITI Mnero 
miembeni  

Maji yalikuwa na kiwango cha 
juu cha tope na mangenese 
Walishauriwa watumie njia ya 
kuachiwa katika hewa ili 
kuondoa madini ya manganese 
vile vile maji yachujwe ili 
kupunguza tope.  

Halmashauri ya Wilaya 
ya Nachingwea haikutoa 
majibu.  

Ujenzi wa Mradi wa 
Usambzaji maji wa 
Chiola  

Maji magumu na yenye chumvi 
kutokana na uwepo wa 
Magnesiumu chloride and 
Magnesium Sulphate 
 
Maji hayafai kwa matumizi ya 
binadamu 

Ilishauriwa pajengwe 
mtambo wa “reverse 
osmosis”  
Mtambo uliwekwa ila 
haufanyi kazi. 
 
 

Ujenzi wa visima vya 
maji kwenye vijiji 
nane 

Maji yana chumvi kutokana na 
uwepo wa chlorine. Kiwango 
cha chumvi kilikuwa kati ya   
376mg/l NaCl  

 

Hakukuwepo na majibu 
toka Halmashauri ya 
Wilaya ya Nachingwea 
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Jina la Mradi  Pendekezo Hatua zilizochukuliwa  
Ujenzi wa mradi wa 
usambazaji maji 
yatokanayo na kisima  

Maji ni magumu kutokana na 
uwepo wa chumvi kutokana na 
uwepo wa magnesium, 
chloride and magnesium 
sulphate. 
  
Maji hayafai kwa matumizi ya 
binadamu  

Ilishauriwa pajengwe 
mtambo wa reverse 
osmosis  
Mtambo uliwekwa ila 
haufanyi kazi. 

 

 

 

 


