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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali         Ripoti/Ufanisi/2020/21 

Kuhusu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
 
Mamlaka 
Wajibu na majukumu ya kisheria ya Mkaguzi na Mdhibiti wa Hesabu za Serikali 
yametajwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977, Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418. 
 
Dira, Dhima na Maadili 
 
Dira 
Kuwa taasisi ya kuaminika na ya kisasa katika ukaguzi wa umma inayotoa huduma 
za ukaguzi za viwango vya juu zinazoimarisha imani kwa umma.  
 
Dhima 
Kutoa huduma za ukaguzi za viwango vya juu kwa njia za kisasa zenye kuimarisha 
uwajibikaji na uwazi katika usimamizi wa rasilimali za umma. 
 
Kauli mbiu: "Kufanya Ukaguzi wa Nje wa Kisasa kwa Imani Kubwa kwa Umma" 
 
Maadili 
Katika kutoa huduma bora, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na Maadili ya 
Msingi yafuatayo: 
 
i. Kufanya kazi kwa uhuru na bila upendeleo  
ii. Kufanya kazi kwa utaalamu 
iii. Kufanya kazi kwa uadilifu 
iv. Kufanya kazi kwa ubunifu na uvumbuzi 
v. Kufanya kazi kwa kuzingatia matokeo  
vi. Kufanya kazi kwa ushirikiano 
 
Tunafanya hivi kwa: 
 Kuchangia katika usimamizi bora wa fedha za umma kwa kuhakikisha kuwa 

wateja wetu wanawajibika kwa rasilimali walizokabidhiwa; 
 Kusaidia kuboresha ubora wa huduma za umma kwa kusaidia ubunifu wa 

matumizi ya rasilimali za umma; 
 Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wateja wetu juu ya mapungufu ya 

uendeshaji katika mifumo yao ya uendeshaji; 
 Kuwashirikisha wateja wetu katika mchakato wa ukaguzi na mizunguko ya 

ukaguzi; na 
 Kuwapa wafanyakazi wa ukaguzi mafunzo sahihi, vitendea kazi vya 

kutosha na uwezeshaji katika kukuza uhuru wao. 
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DIBAJI 
 
Nina furaha kuwakilisha Ripoti yangu ya Jumla 
ya Ukaguzi wa Ufanisi. Ripoti hii ya jumla 
inahusu ripoti 12 zinazoelezea juhudi 
mbalimbali za Serikali katika kuleta 
mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya 
watu ili kufikia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu ifikapo mwaka 2030. Wakaguliwa 
wakuu walikuwa Ofisi ya Raisi - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa; Ofisi ya Waziri 
Mkuu; Wizara ya Katiba na Sheria; Mahakama 
ya Tanzania; Wizara ya Fedha na Mipango; 
Wizara ya Maliasili na Utalii; Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara; Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia; na Wizara ya 
Mambo ya Ndani. 
 
Wakaguliwa wengine walikuwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka; Shirika la 
Viwango Tanzania; Bodi ya Taifa ya Utalii Tanzania; Wakala wa Ujenzi wa 
Barabara Tanzania; Makumbusho ya Taifa; Tume ya Madini; Wakala wa 
Vipimo; Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu; Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Utoaji wa Leseni; Jeshi la Magereza; Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; na Jeshi la Polisi Tanzania. 
 
Ripoti hii inalenga kutoa taarifa kwa wadau (wabunge, maofisa wa serikali 
kuu na serikali za mitaa, wanahabari, wafadhili, na asasi za kijamii na zisizo 
za kiserikali kuhusiana na matokeo ya ukaguzi yaliyo kwenye ripoti za 
ukaguzi wa ufanisi zilizofanywa na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za 
Serikali kufikia mwezi Machi 2022. Ufafanuzi wa kina kuhusiana na taarifa 
zilizoandikwa kwa kifupi unapatikana kwenye ripoti husika za ukaguzi 
ambazo zilikabidhiwa kwa maofisa masuuli (makatibu wakuu) wa wizara 
husika. 
 
Ripoti hii inawasilishwa kwa Raisi wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kifungu cha 28 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 [Marejeo ya Mwaka 2021] ya Mwaka 2008. 
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Chini ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa 
kuwasilisha kwa Raisi kila taarifa aliyoitoa kwa mujibu wa Ibara ndogo ya 
pili (2) za Ibara iliyotajwa. Mara taarifa hiyo inapopokelewa, Raisi 
atamwelekeza waziri husika kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya kikao cha 
kwanza cha Bunge kabla ya siku saba kupita toka kikao cha kwanza cha 
Bunge la Jamhuri y Muungano wa Tanzania kuanza. Ibara hiyohiyo, 
inamruhusu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwasilisha 
ripoti yake kwa Spika wa Bunge la Jamhuri y Muungano wa Tanzania iwapo 
Raisi, kwa sababu zozote zile, atashindwa kuwasilisha ripoti hiyo kwa Spika 
kama sheria inavyotaka. 
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 [Marejeo ya Mwaka 
2021], kumeimarisha uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu katika kutimiza 
majukumu yake ya kikatiba. Uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu unatarajiwa 
kuniwezesha kupata taarifa na kuwa na udhibiti muhimu wa rasilimali zote 
zilizopo kwa ajili ya Ofisi, ikiwa pamoja na rasilimaliwatu na fedha, ambazo 
zitaiwezesha Ofisi yangu kufanya kazi bila kuingiliwa na mtu au mamlaka 
yoyote, zikiwemo zile ninazozikagua. 
 
Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi zitakazofanywa na Ofisi yangu kwa 
kunipa mamlaka ya kufanya ukaguzi wa ufanisi na aina zingine za ukaguzi 
kadiri nitakavyoona inafaa, zaidi ya ukaguzi wa kawaida wa taarifa za fedha 
kama ambavyo tumekuwa tukifanya kwa miaka mingi. 
 
Kimsingi, taarifa hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge kuhusiana 
na matumizi sahihi na juhudi mbalimbali za Serikali katika kuleta mageuzi 
ya kiuchumi na maendeleo ya watu ili kufikia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu ifikapo mwaka 2030. 
 
Maoni hayo huru yametolewa katika kuangalia usimamizi wa ujenzi na 
ukarabati wa miundombinu; upangaji na ugawaji wa mikopo kwa wanafunzi 
wa elimu ya juu; uendelezaji wa makumbusho ya taifa na ukuzaji wa utalii; 
usajili wa biashara na utoaji wa lesseni; usimamizi wa mapato katika sekta 
ya madini; mfumo ya haki-jinai; na uhifadhi na ulinzi wa mifumo ya ikolojia 
ya ardhioevu. 
 
Lengo kuu la kufanya kaguzi hizi lilikuwa kuchambua changamoto katika 
maeneo husika; na kuangalia iwapo rasilimali zilizotengwa zimetumika kwa 
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ufanisi kwa kuzingatia uwekevu, tija, na ufanisi kama ilivyotarajiwa na 
kupitishwa na Bunge kwenye maeneo yaliyotajwa. Ni vizuri kufahamu 
kwamba wakati Ofisi yangu inafanya ukaguzi na kutoa ripoti ya utendaji wa 
serikali kuu, serikali za mitaa, na mashirika ya umma kulingana na sheria 
katika taratibu zilizopo, wajibu wa kuhakikisha uwapo wa ufanisi, uwekevu, 
na tija katika matumizi ya rasilimali za umma ni wa maofisa masuuli. Wakati 
huohuo, ni wajibu wa maofisa masuuli kuhakikisha kuwa hatua 
zinachukuliwa katika mapungufu na mapendekezo yanayotolewa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Serikali.  
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi anapata uhakika kuhusu utoaji wa taarifa za fedha na usimamizi 
wa rasilimali za umma katika serikali kuu, mashirika ya umma, na serikali 
za mitaa; na kuhusiana na tija na ufanisi kwenye utekelezaji wa programu 
mbalimbali za Serikali. Ofisi yangu inachangia kwa kutoa mapendekezo ili 
kuboresha utendaji katika sekta ya umma. 
 
Hivyo, serikali kuu, serikali za mitaa, mashirika ya umma, na Ofisi yangu 
kwa pamoja zina mchango mkubwa kwa Bunge na katika kujenga imani kwa 
umma katika usimamizi wa rasilimali za umma. Ingawa majukumu ya taasisi 
za serikali na ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi huenda yakatofautiana, matarajio 
ya ufanisi wa matumizi ya rasilimali za umma linabaki kuwa lengo la 
pamoja. 
 
Ili kukidhi matarajio ya wabunge na umma kwa ujumla, Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za kufanya ukaguzi 
na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha utendaji 
na uwajibikaji katika sekta ya umma. Aidha, Ofisi yangu inahakikisha 
ukaguzi wake unalenga maeneo ya kipaumbele yaliyoainishwa katika 
Mpango wa wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano na katika kufikia 
Malengo ya Maendeleo Endelevu; na ili kuimarisha usimamizi katika sekta 
ya umma. Hivyo, kazi yetu ya ukaguzi ni chachu katika kuboresha usimamizi 
wa rasilimali za umma. 
 
Ninapenda kutambua weledi na dhamira ya wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa 
juhudi kubwa walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia licha ya 
kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni pamoja na kukosa fedha 
za kutosha, kukosa vitendea kazi, mishahara duni, na wakati mwingine 
kufanya kazi kwenye maeneo yasiyofikika kirahisi. 
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Ninatarajia kuwa Bunge na umma kwa ujumla utaipa umuhimu taarifa hii 
katika kuiwajibisha Serikali kwa jukumu lake la usimamizi wa rasilimali za 
umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania.  
 
 
 
 
Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Machi 2022 
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SHUKRANI 
 
Ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wote walioweka mazingira 
wezeshi kwangu kuweza kutimiza wajibu wangu wa kikatiba. Ninapenda 
kumshukuru kila mfanyakazi katika Ofisi yangu kwa jitihada zake ambazo 
zimeniwezesha kutoa ripoti hii kwa wakati. Ninalazimika kuishukuru 
familia yangu na familia za wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa uvumilivu 
waliouonesha katika kipindi chote cha kutimiza takwa hili la kikatiba. 
 
Ninapenda kuishukuru Serikali na Bunge letu tukufu la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa kuendelea kuisaidia Ofisi yangu katika 
kutekeleza majukumu yake. 
 
Vilevile, shukrani za pekee ziende kwa jumuiya ya wahisani hasa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi ya Swideni (SNAO), Shirika la Maendeleo la Kimataifa la 
Swideni (Sida), Idara ya Maendeleo ya Kimataifa (DFID), Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB), Mradi wa Ushirikiano wa Uswisi na Ujerumani 
(GFG Project) ukisimamiwa na Ushirikiano wa Kimataifa wa Ujerumani 
(GIZ), Benki ya Dunia kupitia Programu ya Usimamizi wa Fedha za Umma 
(PFMRP) na wengine wote waliotutakia mema ambao walichangia kwa njia 
moja au nyingine kwa nia ya kuleta mabadiliko katika Ofisi yangu. Michango 
yao katika kuimarisha ujuzi wa wafanyakazi, mfumo wa teknolojia za 
habari na mawasiliano, na nyenzo mbalimbali imechangia kwa kiasi 
kikubwa katika mafanikio yetu. 
 
Halikadhalika, ninapenda kuwashukuru wadau wengine wote, ikiwa pamoja 
na maofisa masuuli wa taasisi nilizozikagua kwa kutoa mchango mkubwa 
na taarifa muhimu zilizohitajika kwa ajili ya uandaaji wa ripoti mahususi 
za ukaguzi wa ufanisi ambazo ndizo zimewezesha uandaaji wa ripoti hii ya 
jumla. 
 
Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu wa 
kada mbalimbali kutoka Chuo Kikuu Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha 
Mzumbe, Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine, Chuo Kikuu cha Dodoma, 
maofisa wastaafu wa serikali, na wataalamu wa kujitegemea kwa uhakiki 
wa kina ambao umeongeza thamani ya ripoti zetu. 
 
Ninapenda pia kuitambua Kamati ya Hesabu za Serikali Kuu (PAC) ambayo 
itachambua na kujadili ripoti hii pamoja na ripoti za ukaguzi wa ufanisi. 
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Tunasubiri kwa shauku kubwa maoni na maagizo yatakayotokana na 
mijadala ya ripoti hii. Mwisho, ninapenda kuwashukuru watumishi wote wa 
umma Tanzania nzima, bila kusahau wajibu wa walipakodi ambao ripoti hii 
imetolewa kwao. Michango yao muhimu katika kujenga taifa haiwezi 
kupuuzwa. Mwenyezi Mungu awabariki nyote kwa kadiri mnvyojitoa katika 
kuendelea kusimamia uwajibikaji zaidi katika matumizi ya rasilimali za 
umma. 
 

 
  

xiv 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali         Ripoti/Ufanisi/2020/21 

Tunasubiri kwa shauku kubwa maoni na maagizo yatakayotokana na 
mijadala ya ripoti hii. Mwisho, ninapenda kuwashukuru watumishi wote wa 
umma Tanzania nzima, bila kusahau wajibu wa walipakodi ambao ripoti hii 
imetolewa kwao. Michango yao muhimu katika kujenga taifa haiwezi 
kupuuzwa. Mwenyezi Mungu awabariki nyote kwa kadiri mnvyojitoa katika 
kuendelea kusimamia uwajibikaji zaidi katika matumizi ya rasilimali za 
umma. 
 



 

xviii 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali              Ripoti/Ufanisi/2020/21  

 MUHTASARI 
 
Utangulizi 

  
Kifungu cha 28 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, Sura ya 418 [Marejeo ya 
Mwaka 2021] inampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali ya kufanya ukaguzi wa ufanisi kwenye sekta ya umma. Ukaguzi wa 
ufanisi unalenga kuboresha muundo wa uwajibikaji na utendaji wa taasisi 
za serikali. Pia, unatoa tathmini huru ya namna ambavyo taasisi hizo 
zinatumia rasilimali katika kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia 
ubanaji wa matumizi, tija, na ufanisi. 

 
Taarifa hii ya jumla ya ukaguzi inaelezea mapungufu ya jumla yaliyobainika, 
mahitimisho, pamoja na mapendekezo katika ripoti 12 za ukaguzi wa ufanisi 
zilizofanyika kwa Mwaka wa Fedha wa 2021/22. Ripoti hizo kumi na mbili 
zilihusu uendelezaji na ukarabati wa miundombinu; usimamizi wa mikopo 
na mifuko ya uwezeshaji fedha; mfumo wa haki-jinai Tanzania; uendelezaji 
na usimamizi wa makumbusho ya taifa na maeneo ya urithi wa utamaduni, 
na ukuzaji wa utalii; usimamizi wa usajili wa biashara na utoaji wa leseni, 
na udhibiti wa vipimo; usimamizi wa taratibu za ukusanyaji mapato kwenye 
sekta ya madini; na usimamizi wa uhifadhi na ulinzi wa mifumo ya ikolojia 
ya ardhioevu 

 
Ripoti hii inakusudia kusaidia wabunge, serikali, vyombo vya habari, umma 
na wadau wengine kuchukua maamuzi yenye uhakika kwa lengo la kuongeza 
tija, ufanisi na uwekevu katika matumizi ya rasilimali za umma. Hata hivyo, 
ripoti hii ya jumla haikusudii kuwa mbadala wa ripoti 12 zilizofanywa na 
kutolewa katika Mwaka wa Fedha 2020/21. Msomaji anashauriwa 
kutegemea zaidi ripoti husika.  
 
Mambo Makuu Yaliyobainika kwenye Ukaguzi 
 
a) Uendelezaji na Ukarabati wa Miundombinu 
 
Ukaguzi wa uendelezaji na ukarabati wa miundombinu ulibaini juhudi kubwa 
katika uendelezaji wa sekta miundombinu. Serikali imetoa fedha za nyingi 
za kutekeleza miradi mbalimbali ya uendelezaji wa barabara, madarasa, 
majengo ya hospitali, reli, nyumba n.k. jambo ambalo kwa kiasi kikubwa 
limechangia kuimarika kwa usafiri, malazi na utoaji huduma kwa wananchi. 
Hata hivyo, maeneo yafuatayo yalibainika kuhitaji maboresho zaidi: 
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Mipango Isiyoridhisha ya Uendelezaji na Ukarabati wa Miundombinu 
 
Katika ukaguzi wa miradi ya ujenzi inayotekelezwa kwa fedha za mikopo, 
mambo yafuatayo yalibainika: kukosekana kwa mapitio madhubuti ya 
mapendekezo ya miradi yaliyowasilishwa; uwapo wa ucheleweshaji wa 
utekelezaji wa mipango ya fidia; na gharama na muda wa miradi 
kutochachambuliwa ipasavyo ili kuendana na usanifu wa miradi husika. Kwa 
mfano, ilibainika kuwa miradi mitatu kati ya mitano iliyowasilishwa kwa ajili 
ya mapitio, Wizara ya Fedha na Mipango haikutathmini gharama na bei ya 
vifaa vya ujenzi. Kwa upande wa ujenzi wa miradi ya maendeleo, mipango 
isiyoridhisha ilitokana na ucheleweshaji wa utekelezaji.  
 
Pia, ukaguzi ulibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
haikuwa na mfumo jumuishi madhubuti wa Usimamizi wa Mali za Barabara 
(RAMS) kuweza kuweka mipango ya mahitaji halisi ya ukarabati wa 
barabara. Matumizi ya Mfumo wa Usimamizi wa Mali za Barabara wa Wakala 
wa Barabara Tanzania katika kupanga mahitaji yalibainika kupungua kwa 
asilimia 12.3 kutoka asilimia 86.2 mwaka 2018/19 hadi asilimia 73.9 Mwaka 
wa Fedha 2019/20. Sababu kuu za upangaji usioridhisha ni kuchelewa kwa 
matumizi ya Mfumo wa HDM4; ugatuaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Mali za 
Barabara wa Wakala wa Barabara Tanzania kwa ajili ya ufuatiliaji wa 
shughuli za matengenezo; kutokuwapo kwa ripoti za kihaidrolojia ili 
kuhalalisha uwezo wa miundo ya mifereji ya maji; na kutokamilika kwa 
uzibaji wa mashimo barabarani kwenye shughuli za ukarabati 
zinazoendelea. 
 
Aidha, ilibainika kuwa hapakuwa na Sera mahususi ya Huduma za Magereza 
kwa ajili ya kuwezesha usimamizi wa huduma za magereza nchini. Ukaguzi 
ulibaini kuwa Jeshi la Magereza lilifanikiwa kujenga majengo 2 tu kati ya 10 
ya magereza ambayo hata hivyo hayakuwa katika mpango-mkakati wake. 
Pia, mapungufu katika kufanya tathmini ya mahitaji ya miundombinu ya 
mahabusu na magereza ulichangia kwa kiasi kikubwa uwapo wa idadi ndogo 
ya miundombinu ya mahabusu na magereza nchini. 
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Upungufu wa Fedha za Uendelezaji na Ukarabati wa Miundombinu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa uchelewaji wa fedha zinazotolewa kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya ujenzi inayotekelezwa kwa njia ya mikopo. Uchambuzi 
wa kumbukumbu za malipo ya miradi iliyofanyiwa sampuli ulionesha kuwa 
kulikuwa na ucheleweshaji mkubwa wa kuwalipa wakandarasi waliokuwa 
wakitekeleza Mradi wa Kuunganisha Umeme kati ya Tanzania na Kenya. 
Miradi iliyoathiriwa ni pamoja na Mradi wa Uwezeshaji wa Biashara na 
Usafiri Kusini mwa Afrika; Programu ya Kusaidia Sekta ya Usafiri; na Mradi 
wa Kuunganisha Umeme kati ya Tanzania na Kenya. Ilibainika kuwa hati 89 
za kuomba malipo kati ya 156 (sawa na asilimia 57) kutoka kwa wakandarasi 
zilizchelewa kulipwa ambapo wastani wa ucheleweshaji ulikuwa kati ya siku 
18 hadi 235 kabla ya kuanzishwa kwa mfumo rejesta za miradi. Ilibainika 
kwamba matumizi ya mfumo mpya wa rejesta za miradi ulisaidia kupunguza 
uchelewaji wa miradi kutoka siku 235 hadi 127. Hii ilichangiwa na usimamizi 
dhaifu wa mikataba katika namna ambayo ingeweka utaratibu mzuri wa 
kuhakikisha kuwa fedha za mradi zinatolewa kwa wakati kwa wakandarasi. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa fedha zilizotolewa kutoka Bodi ya Fedha za 
Barabara (RFB) kwenda TANROADS zilikuwa kati ya asilimia 73 na 95 mwaka 
2016/17 ya kiasi kilichohitajika. Jumla ya fedha zilizotolewa kwa TANROADS 
zilikuwa asilimia 80 ya bajeti ya mpango wa uendeshaji iliyoidhinishwa. Hii 
ilisababishwa na kutofaulu kwa mikakati na mipango ya kugharamia 
matengenezo ya barabara. 
 
Pia, ilibainika kuwa kulikuwa na upungufu wa mgawo wa fedha kwa ajili ya 
kuanzisha miundombinu mipya ya mahabusu na magereza. Utaratibu bora 
unataka kuwe na maandilizi ya mapema ya bajeti ya kina. Zaidi, bajeti 
sahihi hupangwa wakati uamuzi wa ujenzi unapochukuliwa au wakati 
unaendelea. Kwa mujibu wa Mpango wa Muda wa Kati wa Matumizi wa 
Wizara ya Mambo ya Ndani wa Miaka 2017/18 - 2019/20, na 2020/21 – 
2022/23, Wizara haikutenga bajeti yoyote kwa ajili ya ujenzi wa magereza 
mapya na ukarabati wa yaliyopo licha ya kujumuishwa kwenye mipango-
mkakati. Kutokana na hilo, matengenezo yalifanyika kidharula kulingana na 
ukubwa wa ubovu wa miundombinu. 
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Usimamizi na Ufuatiliaji Usiojitosheleza wa Uendelezaji na Ukarabati 
wa Miundombinu 
 
Kuhusu usimamizi wa matengenezo ya barabara, ilibainika kuwa Wakala wa 
Barabara Tanzania haikuwa na uwezo wa kutosha wa kusimamia, kukagua, 
kufuatilia na kutathmini shughuli za ukarabati wa barabara. Katika mwaka 
wa fedha 2020/21, Wakala wa Barabara ilikuwa na jumla ya wafanyakazi 
733 kati ya wafanyakazi 1781 waliohitajika. Kiwango hiki cha watumishi 
kilikuwa sawa na asilimia 41 pekee ya mahitaji na hivyo kuwa na upungufu 
wa asilimia 59%. Vilevile, ilibainika kuwa, kilomita 163,554.77 kati ya 
kilomita 180,135.95 za barabara zilipimwa. Hii ina maana kwamba, kilomita 
16,581.18 kati ya kilomita 180,135.95 za mtandao wa barabara zilizopangwa 
kufanyiwa upimaji hazikupimwa. Kwa upande mwingine, kutokuwapo kwa 
usimamiaji na ufuatiliaji wa ukarabati wa barabara kulitokana na 
kutokuwapo kwa mipango ya ufuatiliaji. Mapitio ya Mpango-mkakati wa 
Tano (2016/17-2020/21) na Ripoti ya Mapitio ya Utendaji ya Julai 2020 
yalibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania haikushughulikia ipasavyo 
kiwango cha ufanisi wa programu za matengenezo. 
 
Ukaguzi wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa fedha za mikopo 
ulionesha kuwa hapakuwa na ufuatiliaji wa kutosha wa miradi hiyo kwa 
miaka mitatu mfululizo ya uendeshaji. Timu ya Ukaguzi ilibaini kuwa, ni 
miradi 4 tu kati ya 20 ya maendeleo iliyofadhiliwa kwa mikopo ndiyo 
ilifanyiwa ufuatiliaji na Wizara ya Fedha na Mipango katika Mwaka wa Fedha 
2020/21. Ingawa sampuli ya miradi sita ya maendeleo iliyofikiwa na Timu 
ya Ukaguzi ilikuwa sehemu ya miradi iliyokuwa ikiendelea kutekelezwa, 
hakukuwa na mradi hata mmoja uliokuwa umefanyiwa ufuatiliaji.  
 
Sababu za kutosimamia ipasavyo miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa 
fedha za mikopo ni kushindwa kwa Wizara ya Fedha na Mipango kufanya 
ufuatiliaji kwenye miradi husika kwa kipindi cha miaka mitano ya fedha 
iliyopita, yaani kuanzia Mwaka 2015/16 hadi 2019/20. Hata hivyo, ilibainika 
kuwa Wizara ya Fedha na Mipango ilipanga kufanya ufuatiliaji na tathmini 
kwa Mwaka wa Fedha 2020/21. 
 
Wakati wa ukaguzi wa usimamizi wa miundombinu ya mahabusu na 
magereza, ilibainika kuwa kwa kipindi cha miaka minne ya fedha, yaani 
2017/18, 2018/19, 2029/20 na 2020/21, Wizara ya Mambo ya Ndani ilifanya 
shughuli moja (1) tu ya ufuatiliaji katika Mwaka wa Fedha wa 2019/20 
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ambao ulifanyika katika Mikoa ya Dodoma, Tabora, Singida, na Dar es 
Salaam. Hata hivyo, miundombinu ya magereza haikufanyiwa ufuatiliaji. 
Kushindwa kufanya ufuatiliaji wa shughuli za Jeshi la Magereza kulichangiwa 
na ukosefu wa fedha za kufanya ufuatiliaji ambapo kuanzia Mwaka wa Fedha 
2016/17 hadi 2019/20 hakuna fedha zilizotengwa kwa ajili ya kufanya 
ufuatiliaji wa shughuli za Jeshi la Magereza nchini. 
 
b) Usimamizi wa Mikopo na Mifuko ya Uwekezaji Fedha 
 
Kiwango cha Juu cha Mikopo Chechefu 

 
Mapitio ya ripoti ya orodha ya mikopo katika Mfuko wa Taifa wa Pembejeo 
yalibaini kwamba hadi kufikia Mwaka wa Fedha 2020/21, jumla ya shilingi 
bilioni 20.1 kati ya shilingi bilioni 27.87 zilizokuwa zimekopeshwa na Mfuko 
hazikurejeshwa. Hii ilikuwa sawa na asilimia 72 ya jumla ya fedha zote 
zilizokopeshwa na Mfuko tangu kuanzishwa kwake mwaka 1995/96. Mapitio 
zaidi ya Mfuko wa Kilimo Kwanza hadi kufikia Septemba 2021 yanaonesha 
kwamba shilingi bilioni 27.6 kati ya shilingi bilioni 34.2 za kiasi chote cha 
fedha zilizokopeshwa ambazo ni sawa na asilimia 80 ya fedha zote zilikuwa 
ni mikopo chechefu; ambapo ni asilimia 20 pekee ya fedha zikiwa katika hali 
nzuri ya urejeshaji. 
 
Kwa mujibu wa mapitio ya majalada ya uchambuzi wa mikopo, sababu 
kubwa ya kuwa na mikopo chechefu ni hatua zisizoridhisha za uchambuzi 
wa awali wa mikopo hali iliyosababisha kutoa mikopo kwa wateja wasiokidhi 
vigezo; kutoa mikopo ambayo haina dhamana; pamoja na matumizi ya fedha 
za mikopo katika malengo ambayo hayakukusudiwa. Matokeo yake, mikopo 
chechefu ilisababisha kupungua kwa mitaji ya fedha zinazokopeshwa katika 
mifuko hiyo ya fedha na uwezeshaji katika kipindi cha miaka kadhaa. 
Mathalani, mtaji wa Mfuko wa Taifa wa Pembejeo umepungua kwa asilimia 
35 katika kipindi cha miaka mitano wakati mtaji wa Mfuko wa Mikopo kwa 
Wajasiriamali Wadogo umepungua kwa asilimia 6.5 katika kipindi cha miaka 
mitatu. 
 
Mikopo Kutolewa kwa Wateja Wasiokidhi Vigezo 

 
Mapitio ya ripoti za ukaguzi wa ufanisi zilizofanyika yamebaini kwamba 
mikopo imekuwa ikitolewa kwa wateja wasiokuwa na sifa stahiki. Mapitio 
ya orodha ya mikopo iliyotolewa na Mfuko wa Taifa wa Pembejeo 
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umeonesha kwamba wajasiriamali 21 ambao hawakuwa na sifa 
walidhaminiwa mikopo inayofikia kiasi cha shilingi bilioni 9.186. Hali hiyo 
ilibainika pia katika Mfuko wa Taifa wa Pembejeo ambapo katika sampuli ya 
majalada ya wateja 50, jumla ya kiasi cha shilingi 4,606,149,156 
kilikopeshwa kwa wateja wenye kumbukumbu isiyoridhisha na utendaji 
usioridhisha. Aidha, mapitio ya wanufaika wa mikopo chini ya Bodi wa 
Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu yalibaini kulikuwa na jumla ya 
wanafunzi 756 walipimwa uwezo wao na kubainika kuwa na uhitaji hasi 
ambao uliwafanya kutokidhi vigezo vya kupata mikopo lakini walipangiwa 
mikopo inayofikia jumla ya shilingi 2,255,336,448. 

 
Mapitio ya ripoti za uchambuzi wa mikopo yalionesha kwamba watumishi 
waliokuwa wakihusika na uchambuzi na tathmini hawakufanya uchambuzi 
wa kina kubaini vigezo na sifa za waombaji wa mikopo. Matokeo yake, utoaji 
wa mikopo kwa wateja wasiokuwa na vigezo ulitengeneza orodha ya wateja 
ambao walikuwa katika hatari ya kutolipa hivyo kuongeza kiwango cha 
mikopo chechefu katika mfuko husika. 
 
Mikopo Kutumika kwa Malengo Tofauti na Yaliyokusudiwa 
 
Mapitio ya taarifa za akaunti za fedha za Mfuko wa Dhamana kwa 
Wafanyabiashara Wadogo na wa Kati ulibaini kwamba jumla ya shilingi 
bilioni 7 ambazo zilikuwa zimepelekwa katika Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
hazikutumika kwa malengo ya kutoa dhamana kwa wafanyabiashara wadogo 
na wa kati bali zilitumika kwa matumizi ya kibiashara ya kibenki. Vivyo 
hivyo, jumla ya shilingi milioni 917.342 katika Mfuko wa Kilimo Kwanza na 
jumla ya shilingi 226,758,800 katika Mfuko wa Taifa wa Pembejeo zilitumika 
kwa madhumuni mengine tofauti na yale yaliyokusudiwa. 
 
Ukaguzi ulibaini kwamba sababu kubwa ya mikopo kutumika nje ya malengo 
yaliyokusudiwa ilikuwa uwapo wa mifumo dhaifu ya ufuatiliaji wa matumizi 
ya mikopo na uchambuzi wa sifa za wateja. Matokeo yake, mikopo 
iliyotumika kwa malengo tofauti na yaliyokusudiwa iliwanyima fursa wateja 
wengine waliostahili kiasi sawa cha fedha hizo ambazo zingetumika kwa 
malengo yaliyokusudiwa. Mathalani, jumla ya shilingi bilioni 7 ambazo 
zilitumika nje ya malengo katika Benki ya Maendeleo ya Kilimo zingeweza 
kutoa dhamana ya mikopo inayofikia kiasi cha shilingi bilioni 14 kwa uwiano 
wa asilimia 50. 
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c) Uendelezaji na Usimamizi wa Makumbusho na Maeneo ya Urithi wa 
Utamaduni, na Ukuzaji wa Utalii 

 
Ukaguzi wa uendelezaji na usimamizi wa makumbusho na maeneo ya urithi 
wa utamaduni, na ukuzaji wa utalii ulibaini mipango kadhaa ya Serikali ya 
kuboresha sekta ya utalii. Mikakati hiyo ilikuwa pamoja na ukarabati wa 
miundombinu halisi na kuimarisha na kuongeza kwa asilimia 80 utoaji wa 
huduma katika ya maeneo ya urithi wa utamaduni; na kuimarisha utunzaji 
na uhifadhi wa rasilimali za urithi wa kitamaduni, ikiwa pamoja kubuni na 
kukuza bidhaa za kitalii. Hata hivyo, maeneo yafuatayo yalibainika kuhitaji 
maboresho zaidi: 

 
Maendeleo Yasiyoridhisha ya Makumbusho ya Taifa na Maeneo ya 
Urithi wa Utamaduni 
 
Ukaguzi ulibaini uendelezaji usioridhisha wa makumbusho ya taifa na 
maeneo ya urithi pamoja na utendaji duni wa makumbusho na maeneo ya 
urithi ambapo ni asilimia 14 tu ya maeneo ya urithi wa utamaduni nchini 
yalikuwa yanafanya kazi na yakiwa na rasilimaliwatu wenye sifa na yakitoa 
huduma za utalii na elimu kwa umma. Pia, majengo ya makumbusho 
hayakuhakikisha ustawi na uendelevu wa makusanyo kwenye makumbusho. 
Kwa mfano, makumbusho matatu kati ya manne zilizotembelewa yaani 
Makumbusho ya Taifa na Nyumba ya Utamaduni, Makumbusho ya Majimaji, 
na Kijiji cha Makumbusho - zote zilikutwa zikiwa na nafasi finyu ya kuhifadhi 
makusanyo ya makumbusho. 
 
Kuhusu kiwango cha uzingatiaji wa matakwa ya uanzishaji na usimamizi wa 
makumbusho, ilibainika kuwa kigezo kimoja tu, ambacho ni maonesho kati 
ya vigezo kumi ndicho kilizingatiwa kikamilifu. Vigezo sita kati ya kumi 
vilizingatiwa kwa kiasi, ambavyo ni utafiti, uhifadhi na urejeshaji wa 
makusanyo, nyaraka za makusanyo, majengo ya makumbusho, uwezo wa 
watendaji wa makumbusho, na sera ya kuzalisha mapato. Vigezo vitatu kati 
ya kumi havikuzingatiwa, ambavyo ni utupaji wa vitu, bima, na sera ya 
ukusanyaji. Kwa kiasi kikubwa, makumbusho nchini yalizingatia kigezo 
kimoja tu kati ya kumi vilivyowekwa vya uanzishaji na usimamizi wa 
makumbusho. 
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Utambuzi na Uchukuaji Usiojitosheleza wa Makumbusho na Maeneo ya 
Urithi 
 
Ukaguzi ulibaini pia uwapo wa taratibu zisizojitosheleza za utambuzi na 
uchukuaji wa makusanyo ya makumbusho na maeneo ya urithi. Hali hii 
ilichangiwa na ukosefu wa utafiti wa kutosha ambao ungewezesha utambuzi 
na upatikanaji wa taarifa juu ya taratibu zinazofaa za kupata makusanyo ya 
makumbusho na maeneo ya urithi katika Wizara ya Maliasili na Utalii. 
Upungufu wa shughuli za utafiti ulitokana na kukosekana kwa mipango ya 
utafiti, kutoanzishwa kwa Baraza la Utafiti, kukosekana kwa ufuatiliaji wa 
kutosha wa tafiti zilizofanywa nchini, na idadi ndogo ya wataalamu wa fani 
ya mambo ya kale. 
 
Uhifadhi na Utunzaji Usioridhisha wa Makusanyo ya Makumbusho na 
Maeneo ya Urithi wa Utamaduni 
 
Ukaguzi ulibaini kutofanyika kwa utafiti wa kutosha unaoelezea hali ya 
utunzaji wa makusanyo ya makumbusho na kutotekelezwa ipasavyo kwa 
mipango ya uhifadhi wa maeneo ya urithi wa utamaduni kutokana na kasi 
ndogo ya utangazaji wa maeneo ya urithi katika gazeti la serikali na uwapo 
wa maeneo yaliyohifadhiwa ambayo hayajatengwa. 
 
Hatua Dhaifu za Uendelezaji na Ukusanyaji wa Rasilimali 
 
Ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa hatua madhubuti za uendelezaji, 
ukusanyaji wa rasilimali, ushirikishaji wa wadau, na ubainishaji wa fursa za 
uwekezaji ili kusaidia mikakati yake. Hali hii ilibainika kupitia Bodi ya Taifa 
ya Utalii Tanzania ambayo haikufanikiwa kuendeleza na kutangaza bidhaa 
za utalii nchini. Kuchelewa kuanza kufanya kazi kwa studio ya utangazaji 
wa kidigitali uliizuia Bodi kupiga hatua kubwa katika utangazaji wa sekta ya 
utalii. Kadhalika, Bodi ya Taifa ya Utalii Tanzania haikuwa na uwezo wa 
kutosha kama vile fedha, rasilimaliwatu wenye ujuzi na uzoefu, na zana za 
kisasa za kuendeleza bidhaa zilizopo za utalii. Kwa kipindi cha miaka 
mitano, Bodi ya Taifa ya Utalii Tanzania ilipokea asilimia 19 tu ya bajeti 
yake kwa ajili ya kuendeleza na kutangaza bidhaa za utalii. 
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Maendeleo Duni ya Vivutio Muhimu vya Watalii 
 
Licha ya kuwa Sera ya Utalii ya Mwaka 1999 inaitaka Wizara ya Maliasili na 
Utalii kuwezesha uendelezaji wa bidhaa bora za kitalii na kusambaza vivutio 
mbalimbali vya utalii, ukaguzi ulibaini uwapo wa bidhaa muhimu za kitalii 
ambazo hazijaendelezwa, ambazo zingeweza kuleta mapato. Sera 
inasisitiza uendelezaji wa vivutio vya msingi kama vile wanyamapori na 
uboreshaji wa malazi na huduma zingine za usaidizi kama vile usafirishaji, 
mikahawa, na huduma za kibenki. 
 
Aidha, Timu ya Ukaguzi ilibaini kuwa, Bodi ya Taifa ya Utalii haikuwa na 
uwezo wa kutosha wa kuendeleza na kutangaza utalii kwa kuzingatia zana, 
teknolojia, fedha na rasilimaliwatu. 

 
d) Usimamizi wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni 
 
Ukaguzi unatambua jitihada zilizowekwa na Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Utoaji wa Leseni. Katika kuhakikisha zoezi la usajili wa biashara na utoaji 
wa leseni linafanyika kwa wakati, Wakala imebadilisha namna ya ufanyaji 
kazi kwa kuunda Mfumo wa Usajili kwa Njia ya Mtandao ambao unarahisisha 
shughuli za usajili. Pamoja na changamoto zake, Mfumo huu umeleta 
mapinduzi makubwa kwa kufupisha muda uliokuwa unatumika mwanzo 
kusajili biashara na kutoa leseni kwa njia ya makaratasi. 
 
Aidha, kwenye shughuli za udhibiti wa vipimo, Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara kwa kushirikiana na wizara zingine imeanzisha 
mchakato wa ujenzi wa mfumo wa upimaji wa mafuta katika Bandari za 
Mtwara, Tanga na Dar es Salaam katika eneo la Kurasini, juhudi ambazo 
zitasimamia wingi na ubora wa mafuta kutoka nje. Pamoja na hayo, ukaguzi 
huu unatambua jitihada zinazoendelea kufanywa hasa katika mchakato wa 
kuandaa Sera ya Taifa ya Ubora wa Vipimo ambayo ikitekelezwa 
itayabainisha maeneo ya kipaumbele hasa kwenye vipimo. Licha ya 
mafanikio hayo yote, maeneo yafuatayo yanahitaji maboresho zaidi: 
 
Uwezo Duni wa Mfumo wa Usajili Mtandaoni (ORS)  
 
Ukaguzi huu ulibaini kuwa shughuli za usajili wa biashara na utoaji wa leseni 
hazikufanyika kwa mujibu wa Kifungu cha 4(2) (b) cha Sheria ya Uanzishaji 
Wakala, Sura ya 245 ya Sheria za Tanzania [Marejeo ya Mwaka 2002]. 
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Vilevile, Ripoti ya Mapitio ya Mfumo wa TEHAMA yaliyofanywa na Kituo cha 
Taifa cha Taarifa za Mtandao ilibainisha kuwa uwezo wa Mfumo wa Usajili 
kwa Njia ya Mtandao ulikuwa mdogo. Upungufu huu ulithibitishwa kwa 
kutokuwapo kwa mfumo wa haraka wa kurejesha taarifa wakati wa 
majanga. Vilevile, kupitia mapitio ya mihtasari ya vikao kati ya Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni na Kituo cha Taifa cha Taarifa za 
Mtandao, ilibainika kuwa miundombinu ya mfumo wa usajili ilifanya kazi 
katika eneo moja la msingi na hakukuwa na miundombinu ya haraka ya 
kurejesha huduma wakati wa majanga. Kuwapo kwa mfumo wa haraka wa 
kurejesha taarifa kungesaidia mfumo wa awali kufanya kazi kama mfumo 
wa kutunza taarifa za dharula wakati wa majanga ama matengenezo. Hali 
hii inamaanisha kwamba uwapo wa mfumo wa haraka wa dharula 
utaendeleza shughuli za taasisi hata katika kipindi cha majanga au kipindi 
cha matengenezo ya mfumo. Mapungufu hayo yalisababisha mfumo 
kushindwa kufanya kazi zake vizuri, na ulihitaji matengenezo na 
marekebisho kadhaa ndani ya muda mfupi wakati na baada ya kipindi cha 
matazamio. 
 
Uwezo duni wa mfumo wa usajili ulichangiwa na maofisa wa Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni kuwa na ujuzi duni katika usimamizi 
wa miradi na katika kumsimamia vizuri mkandarasi ahakikishe kuwa mambo 
yote yaliyokubaliwa yanatekelezwa kwa mujibu wa mkataba. Matokeo yake, 
mkandarasi aliunda mfumo bila kuzingatia vigezo vilivyohitajika. Ilibainika 
pia kuwa vipengele kama vile dawati la msaada wa TEHAMA, moduli ya 
ujumbe mfupi, mfumo wa usimamizi wa kumbukumbu, na moduli ya 
mawasiliano ya ndani haikuzingatiwa kama ilivyoainishwa katika mkataba. 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa, Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa 
Leseni ilikuwa na upungufu wa watumishi wenye uwezo wa kukabiliana na 
changamoto mbalimbali za mfumo katika maeneo ya usajili wa biashara na 
utoaji wa leseni mara tu zinapotokea. Kutokana na mapungufu haya, jumla 
ya maombi 86,000 kati ya 281,000 yaliyopokelewa, sawa na asilimia 31 
hayakufanyiwa kazi kutokana na mfumo kuwa na uwezo duni. 
 
Michakato Dhaifu wakati wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na ufanisi katika michakato ya usajili wa 
biashara na utoaji wa leseni ili kuhakikisha uhuishaji wa leseni na usajili wa 
shughuli za biashara unafanyika bila kuchelewa. Mfumo wa usajili haukuwa 
na ufanisi wa kufanya shughuli zilizokusudiwa kama ilivyotakiwa na Bodi ya 
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Ushauri ya Wizara. Ukaguzi huu ulibaini kuwa, tatizo la mtandao lilikuwa 
kati ya mambo yaliyopunguza kasi wakati wa michakato ya usajili na leseni.  
Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni haikuwa imejitosheleza 
katika kuunganisha mfumo wa ORS na mifumo ya wadau wengine. Ukaguzi 
ulibaini kuwa Mfumo wa Usajili kwa Njia ya Mtandao wa Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Utoaji wa Leseni uliunganishwa na mifumo ya nje 2 tu kati 
ya 17 iliyotarajiwa kuunganishwa na mifumo mingine ya taasisi za Serikali.  
 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni haikuwa na mkataba wa 
huduma kwa wateja ambao ungeweza kuwa kigezo cha huduma 
zinazotolewa. Mkataba uliokuwa unatumiwa na Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Utoaji wa Leseni ulikwisha muda wake mwaka 2018 na hivyo 
kukosa uhalali wa kuendelea kutumika tena. Kwa kukosekana mkataba huo, 
wateja hawakujulishwa muda halisi ambao unahitjika ili kuchakata maombi. 
Ukaguzi ulibaini kuwa mfumo ulikuwa na mapungufu mbalimbali, kwa 
sababu maombi yanapotumwa kwa wateja hayaelekezwi moja kwa moja 
kwa ofisa kwa ajili ya kufanyiwa kazi, badala yake, ofisa huchagua 
mwenyewe maombi ya kuanza nayo. Athari za michakato isiyo na ufanisi 
katika usajili wa biashara na utoaji wa leseni ni ucheleweshaji wa huduma. 
Ilibainika kuwa asilimia 55 ya maombi yote yaliyoombwa yalichelewa. 
Ukaguzi ulibaini kuwa, uchelewaji wa utoaji wa leseni ulikuwa kati ya siku 
5 na siku 800, ambayo ni kinyume na vigezo vilivyowekwa. 
 
Usimamizi Usioridhisha wa Vifaa vya Kuhakikisha Usahihi wa Vipimo 
 
Ukaguzi ulibaini usimamizi usioridhisha wa viwango vya utendaji na uhakiki 
wa usahihi wa vipimo. Kwa mujibu wa mapitio ya taarifa za utekelezaji na 
vyeti vya uhakiki, kulikuwa na uhaba wa vyeti vya uhakiki wa usahihi wa 
vipimo. Mapitio hayo yalibainisha kuwa, Wakala wa Vipimo haikuhakiki 
viwango vyote vya vipimo. Pia, mapitio ya majalada ya taarifa za uhakiki 
wa vipimo yalibaini kuwa hakukuwa na kanzidata rasmi ya kutunza hali ya 
utendaji wa viwango vya uhakiki wa usahihi wa vipimo katika Makao Makuu 
ya Wakala wa Vipimo. Aidha, hakukuwa na taarifa za upatikanaji wa viwango 
vya uhakiki wa vipimo katika ofisi za mikoa za Wakala wa Vipimo 
zilizotembelewa. 
 
Kutokana na usimamizi usioridhisha wa vifaa vya uhakiki wa usahihi wa 
vipimo, Wakala wa Vipimo haukufanya uhakiki wa kuthibitisha usahihi wa 
vipimo ndani ya muda husika. Mathalani, mapitio ya vyeti vya uhakiki wa 
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usahihi wa vipimo vinavyotolewa na Shirika la Viwango Tanzania ulibaini 
kuwa uhakiki wa usahihi wa vipimo katika Makao Makuu ya Wakala wa 
Vipimo ulifanyika katika kipindi kinachozidi miaka miwili tofauti na 
matakwa ya sheria. 

 
e) Usimamizi wa Taratibu za Ukusanyaji wa Mapato kwenye Sekta ya 

Madini 
 

Ukaguzi wa usimamizi wa taratibu za ukusanyaji wa mapato kwenye sekta 
ya madini ulibaini kuwa kuanzia Mwaka wa Fedha wa 2018/19 hadi 2020/21, 
Tume ya Madini imefanya jitihada kubwa kuhakikisha inafikia malengo 
yaliyowekwa kwenye makusanyo ya mapato ya mwaka hasa kupitia 
mirabaha na ada za ukaguzi. Kwa kiasi kikubwa, mafanikio hayo 
yalichangiwa na kuimarika kwa usimamizi kwenye maeneo ya uzalishaji wa 
madini pamoja na kuanzisha masoko ya madini na nyumba za vito. Hata 
hivyo, maeneo yafuatayo yalibainika kuhitaji maboresho zaidi: 

 
Mbinu Zisizoridhisha za Kuhakikisha Ufanisi wa Muundo wa Makadirio 
ya Mapato  

 
Tume ya Madini haijahakikisha ipasavyo kuwa udhibiti uliobainishwa 
unaolenga kuongeza ukusanyaji wa mapato unaratibiwa vyema na/au 
unakamilika kwa kuzingatia vyanzo vya mapato vilivyoainishwa kutokea 
kwenye ofisi za madini za mikoa husika. Hatua zilizobainishwa ni pamoja na 
kufanya ukaguzi wa fedha na mapitio ya kodi; usuluhishi wa mirabaha 
inayolipwa; ufuatiliaji wa kiasi cha madini kinachozalishwa; utoaji wa vibali 
vya usafirishaji wa madini; na udhibiti wa malimbikizo ya mapato. 

 
Ilibainika zaidi kuwa hali hii ilitokana na kukosekana kwa mfumo unaoweza 
kufanya majumuisho ya vyanzo vilivyopo vya ukusanyaji wa mapato 
ambavyo vingeweza kutumika kama vigezo kwenye makadirio ya mwaka ya 
ukusanyaji wa mapato. Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa kutokuwapo kwa mfumo 
jumuishi unaoweza kuvitambua vyanzo vyote vya ukusanyaji wa mapato 
kulichangiwa na uelewa mdogo katika kutambua orodha kamili ya vyanzo 
husika ili kuweza kutathmini makadirio ya mapato ya mwaka. Kwa ujumla, 
kukosekana kwa mfumo jumuishi katika kutambua vyanzo vya ukusanyaji wa 
mapato kunamaanisha kuwa Tume ya Madini haitakuwa kwenye nafasi ya 
kuweza kutambua ukamilifu wa taarifa zilizopo na mchango wake na jinsi 
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vinavyoweza kutumika kama vigezo katika kufanya makadirio ya makusanyo 
ya mapato. 
 
Mapungufu kwenye Taratibu katika Uthaminishaji wa Madini 
 
Ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa miongozo ya taratibu za uthaminishaji wa 
madini ya viwandani, madini ya nishati, na madini ujenzi; uwapo wa 
miongozo hii kungesaidia kuhakikisha usawa kwenye taratibu za 
uthaminishaji wa madini. Hata hivyo, ilibainika kuwa miongozo katika 
uthaminishaji wa madini ya metali ilitolewa katika Mwaka wa Fedha 
2021/22 hali inayomaanisha kuwa kwa kipindi cha miaka ya fedha kuanzia 
2018/19 hadi 2020/21, Tume haikuwa na miongozo ya uthaminishaji wa 
madini ya metali. 
 
Ilibainika zaidi kuwa uthaminishaji wa madini aina ya almasi/vito vya 
thamani haukuwa toshelevu kwa maana ya idadi ya wathaminishaji 
kutokuwa ya kutosha kulingana na matakwa ya viwango kama 
inavyotafsiriwa na miongozo husika. Ilibainika zaidi kuwa hakukuwa na 
ufuatiliaji wa kutosha wa ubora na kiasi cha madini yanayopatikana 
kutokana na mgawanyo usioridhisha wa maofisa migodi wakazi kwani 
wamekuwapo zaidi kwenye maeneo yanayotoa dhahabu (7 kati ya 13 
waliopo). 
 
Pamoja na ukweli kwamba wengi wa maofisa migodi wakazi wanapatikana 
kwenye kampuni zinazozalisha madini, ukaguzi ulibaini kuwa, kwa sasa 
mgawanyo wao hauendani na idadi ya kampuni za madini zilizopo. Aidha, 
ilibainika kuwa kumekuwapo na jumla ya maofisa migodi wakazi 13 
ikilinganishwa na idadi ya kampuni za uzalishaji wa madini zipatazo 287 
zilizopo.  
 
Hatua za uthaminishaji wa madini zilizopo zilikuwa na hatari ya kutoa 
thamani ndogo ya kiwango cha madini kwa kuwa yaliunda msingi wa tozo 
zinazotozwa na serikali. Aidha ilibainika kwamba hatua zisizo madhubuti 
katika uthaminishaji wa madini ulitokana na kutokuwepo kwa kipaumbele 
katika kuhakikisha hatua stahiki zinafuatwa katika uthaminishaji wa madini. 
 
Mapungufu yaliyobainishiwa kwenye uthaminishaji wa madini, kwa kiasi 
kikubwa, umechangiwa na kutokuwapo kwa kipaumbele kwenye kusisitiza 
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uzingatiaji wa hatua zinazotakiwa kutekelezwa kipindi cha uthaminishaji wa 
madini ya aina zote. 
 
Ufuatiliaji Usioridhisha wa Mapato Yanayotozwa Ushuru kwenye 
Kampuni za Madini 

 
Kwa ujumla, uwakilishi wa mawanda kwa mujibu wa idadi ya kaguzi za 
kifedha na mapitio ya kodi uliofanywa ili kuhakiki mapato yanayotozwa 
ushuru haukujiotosheleza kwa Tume ya Madini kuweza kubainisha tozo 
sahihi zinazopaswa kulipwa Serikalini. Ilibainika kwamba, kaguzi 
zilizofanyika ziliweza kujumuisha kati ya asilimia 4.6 na 17.8 kuanzia Mwaka 
wa Fedha 2018/19 hadi 2020/21. 
 
Kwa upande mwingine, ukaguzi ulibaini zaidi kutokufanyika kwa kaguzi na 
ufuatiliaji wa vivutio vya kodi vilivyotolewa kwenye kampuni za madini ili 
kufahamu mapato yanayopaswa kukusanywa. Aidha, ilibainika kuwa kwa 
kaguzi zilizofanyika Miaka ya Fedha 2019/20 na 2020/21, kampuni za madini 
zilizokaguliwa kwenye vipengele vya gharama za uchunguzi hazikuzidi 
asilimia 20. Timu ya ukaguzi ilibaini kwamba mapungufu yaliyobainika 
yamesababishwa na uchache wa rasilimali zilizopo, hususani idadi ya 
wafanyakazi na/au vifaa vya kuwezesha utekelezaji wa kaguzi za kifedha na 
mapitio ya kodi, ambazo zingewezesha kufanyika kwa kaguzi hizo kulingana 
na kampuni za madini zilizopo. Kutofanyika kikamilifu kwa ufuatiliaji wa 
gharama za uchunguzi kwa kampuni za madini zinazotoa mchango mkubwa 
kunaashiria uwezekano wa kuwapo kwa mianya inayoweza kutumika 
kuongeza gharama za utafiti husika, jambo linaloweza kusababisha hasara 
na kupunguza mapato yaliyopaswa kulipwa serikalini kama mapato 
yanayotozwa kodi. 
 
f) Mfumo wa Haki-jinai Tanzania 
 
Ukaguzi wa mfumo wa haki-jinai Tanzania ulibaini juhudi kubwa za Wizara 
ya Katiba na Sheria katika kusaidia kuanzishwa kwa Ofisi ya Mwendesha 
Mashtaka. Kutokana na juhudi hizo, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ilianzishwa 
kama ofisi huru na inayojitegemea. Pia, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka imefanya 
jitihada katika kushughulikia ucheleweshaji kwa kugatua mamlaka ya 
Mwendesha Mashtaka wa Serikali kutoa idhini kwa waendesha mashtaka wa 
mikoa ili kuharakisha uendeshaji wa mashtaka. Jitihada pia zimeonekana 
kwa Mahakama ya Tanzania ambapo sasa inatumia mfumo wa kielekitroniki 
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kufungua na kusikiliza kesi kwa njia ya video na sauti. Zaidi ya hayo, 
Mahakama ya Tanzania imewawekea majaji na mahakimu malengo ya idadi 
ya kesi wanazotakiwa kukamilika kwa mwaka. Hata hivyo, maeneo 
yafuatayo yalibainika kuhitaji maboresho zaidi. 

 
Kuongezeka kwa Idadi ya Kesi za Jinai Zilizofunguliwa Ikilinganishwa 
na Zilizohitimishwa  
 
Mwelekeo wa Mpango-mkakati wa Mwaka 2016/2017 - 2020/2021 wa 
Mahakama ya Tanzania ulilenga kuharakisha mchakato wa utoaji haki-jinai. 
Kwa malengo haya, ilitarajiwa kwamba vikao vya kumaliza kesi katika 
Mahakama Kuu viwe kwa asilimia 100%. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Mahakama haikuweza kufikia kiwango cha asilimia 
100 cha kumaliza kesi. Hali hii imebainika kutokana na kesi zilizofunguliwa 
Mahakama Kuu kutomalizika ndani ya muda uliopangwa na Mahakama ya 
Tanzania. Kesi za jinai ambazo hazikuhitimishwa ndani ya mwaka husika 
zimekuwa zikisogezwa miaka inayofuata na hivyo kuongeza ucheleweshaji 
na mrundikano wa kesi mahakamani. Ukaguzi ulibaini kuwa kuchelewa 
kumaliza kesi kulitokana na matakwa ya utaratibu wa kupanga vikao vya 
Mahakama Kuu ambao ni pamoja na kuwasilisha kalenda na bajeti kwa Jaji 
Mkuu kwa ajili ya kuidhinishwa. 
 
Kwa mujibu uchambuzi, uhitimishaji wa kesi kupitia vikao vya Mahakama 
Kuu huchukua vikao viwili hadi vitatu. Pia, kulikuwa na kesi zilizochukua 
zaidi ya miaka 7 kuhitimishwa. Kesi ambazo zimesikilizwa katika vikao kwa 
zaidi ya muda uliopangwa zinapaswa ziwekewe utaratibu maalumu wa 
kuzishughulikia kabla hazijayumbisha mfumo wa mahakama kutokana na 
mrundikano wa kesi. 
 
Uzingatiaji Mdogo wa Muda wa Upelelezi 
 
Kwa mujibu wa Sheria ya Polisi Wasaidizi (Kanuni za Kudumu za Polisi) ya 
Mwaka 2021, upelelezi wa makosa makubwa ya jinai unapaswa kukamilika 
ndani ya mwaka mmoja, na miezi sita kwa makosa mengine.  
Hata hivyo, muda uliowekwa haukuwa na uhalisia, hivyo utekelezaji wake 
ulikuwa mgumu na mara chache uliweza kufikiwa. Ilionekana kuwa 
hakukuwa na utafiti na tathmini ya kina juu ya muda na mchakato wa 
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upelelezi unaotumika katika kila hatua, na haukuzingatia ugumu wa kesi 
zinazoandikishwa kwa ajili ya uchunguzi. 
 
Sababu nyingine ilikuwa kuchelewa kupata matokeo kutoka kwa wataalamu 
wa uchunguzi. Ukaguzi ulibaini kuwa Jeshi la Polisi linatumia vyombo 
vingine kama vile Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, 
kampuni za mitandao ya simu za mkononi, Mamlaka ya Mapato Tanzania, na 
taasisi za fedha (benki) kusaidia uchunguzi wa ushahidi uliokusanywa. 
 
Ucheleweshaji ulibainika kusababishwa pia na changamoto za kijiografia, 
ambapo ukusanyaji wa taarifa za mashahidi na uchukuaji wa sampuli kwa 
ajili ya mchakato zaidi wa upelelezi huchukua muda mrefu. Hali hii 
imesabisha kushindwa kufikiwa kwa muda elekezi wa upelelezi uliowekwa 
na hivyo kusababisha ucheleweshaji zaidi wa kesi. 
 
Idadi Ndogo ya Mawakili wa Serikali  
 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ni chombo pekee kinachosimamia, kudhibiti na 
kushtaki kesi za jinai nchini. Hata hivyo, idadi ya watumishi wa Ofisi 
haikuakisi juhudi za Serikali za kupunguza tatizo la ucheleweshaji wa utoaji 
wa haki nchini. Hivi sasa Ofisi ya Mwendesha Mashtaka ina watumishi 661 tu 
badala ya 5890 ambayo ni sawa na upungufu wa asilimia 89 ya mawakili wa 
serikali wanaohitajika. 
 
Ukaguzi unatambua kuwapo kwa changamoto hii ya upungufu wa idadi ya 
mawakili wa serikali ikilinganishwa na idadi ya kesi wanazopangiwa. Kwa 
kuzingatia uchambuzi wa mzigo wa kazi ikilinganishwa na idadi ya 
waendesha mashtaka, ukaguzi ulibaini kuwa watumishi waliopo 
hawakupangwa kulingana na uzito wa kazi katika mahakama mahususi. 
 
Uchambuzi wa idadi ya kesi ikilinganishwa na idadi ya waendesha mashtaka 
katika mahakama zilizotembelewa umebaini kuwa, wafanyakazi waliopo, 
ingawa hawakuwa wa kutosha, hawakugawanywa kulingana na uzito wa 
kazi. Ingawa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka haijaweka viwango vinavyohitajika 
(vya idadi ya kesi kwa kila mwendesha mashtaka), katika baadhi ya 
mahakama kuu na mahakama za hakimu mkazi, waendesha mashtaka 
walikuwa wengi kuliko idadi ya kesi. Kwa mfano, katika Mahakama Kuu ya 
Mbeya, mwendesha mashtaka mmoja alitakiwa kushughulikia wastani wa 
kesi za jinai 289 kwa mwaka, wakati katika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
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Arusha, mwendesha mashtaka mmoja alitakiwa kushughulikia kesi za jinai 
zipatazo 325 kwa mwaka. Wastani huu haukuwa na ufanisi katika jitihada 
za kupunguza mchakato wa muda mrefu wa uchunguzi na kupunguza tatizo 
la ucheleweshaji wa utoaji haki. 

 
g) Uhifadhi na Ulinzi wa Mifumo ya Ikolojia ya Ardhioevu 

 
Ukaguzi ulibaini maendeleo makubwa katika sekta ya uhifadhi na ulinzi wa 
mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Serikali imefanya jitihada za kuwaondoa 
wakulima katika maeneo yaliyovamiwa; kupiga marufuku makazi/vijiji 
vilivyoanzishwa kinyume cha sheria; kupandisha hadhi maeneo 
yasiyohifadhiwa na kuwa maeneo ya hifadhi; kuandaa miongozo ya 
usimamizi endelevu wa maeneo ya ardhievu; na Serikali kupitia halmashauri 
imeanzisha Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi ya Vijiji ambapo wanavijiji 
wanataarifiwa maeneo ya kufanyia shughuli zao za kila siku. Yote haya 
yalilenga kuhifadhi na kulinda mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Hata hivyo, 
maeneo yafuatayo yalibainika kuhitaji maboresho zaidi.  
 
Utekelezaji Usioridhisha wa Mkakati/Programu ya Kitaifa ya Usimamizi 
wa Ardhioevu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi ya Makamu wa Raisi, Ofisi ya Raisi – TAMISEMI, 
na Wizara ya Maliasili na Utalii hazikutekeleza ipasavyo mikakati ya 
usimamizi wa mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Mikakati ya kitaifa ya 
usimamizi wa ardhioevu iliyobainika kutotekelezwa kama inavyotakiwa ni 
pamoja na usimamizi na udhibiti wa ardhioevu; ukuzaji wa ushiriki wa 
wadau katika uhifadhi na matumizi endelevu ya ardhioevu; ukuzaji wa 
matumizi endelevu ya rasilimali ardhioevu kwa ukuaji wa uchumi; ukuzaji 
wa upashanaji habari, ndani, kitaifa, kikanda na kimataifa; na utayarishaji 
wa orodha halisi ya rasilimali ardhioevu na utekelezaji wa mipango ya 
maendeleo ya kulinda ardhioevu1. 
 
Mikakati hii iliyolenga kuhifadhi na kulinda ardhioevu haikutekelezwa 
ipasavyo. Upungufu katika Mipango, uratibu usiojitosheleza miongoni mwa 
wahusika wakuu, na ufuatiliaji usiokuwa na tija wa mifumo ya ikolojia ya 
ardhioevu nchini ni miongoni mwa sababu kuu za kutotekelezwa kwa 
mikakati hiyo. Kutokana na hali hiyo, kumekuwa na uvamizi wa maeneo 
oevu ambao umesababisha yafuatayo. 

                                            
1Mkakati wa Kitaifa wa Usimamizi wa Ardhioevu (2011-20200) 
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Upunguaji wa Ukubwa wa Maeneo ya Ardhioevu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, kwa miaka 20 iliyopita, maeneo mawili kati ya nane 
ya ardhioevu yaliyotembelewa yalionesha kupungua kwa ukubwa wake 
kutoka asilimia 11 hadi 72. Mathalani, eneo la Bonde la Mto Kilombero 
lilibainika kupungua kwa kiasi kikubwa zaidi cha asilimia 72 katika miaka 
20. Bonde hili linachangia takribani asilimia 622 ya maji kwenye Mto Rufiji. 
Kiwango hiki cha upunguaji wa eneo la ardhioevu katika eneo la Bonde la 
Mto Kilombero kina athari hasi katika uendelevu wa ujazo wa maji 
yanayotiririka hadi Mto Rufiji kwa ajili ya mitambo ya kufua umeme katika 
Bwawa la Umeme wa Maji la Julius Nyerere. Kwa mantiki hii, kuna shaka 
endapo mradi huu utakuwa endelevu kutokana na upungufu wa upatikanaji 
wa maji kutoka Mto Rufiji.  
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kupungua kwa ukubwa wa eneo la Usangu (Ihefu) 
kwa asilimia 11. Kupungua huku kutakuwa na athari hasi kwa ujazo wa maji 
yanayotiririka hadi Mto Ruaha Mkuu ambao pia hutiririsha maji hadi Bwawa 
la Mtera kwa ajili ya kuzalisha umeme3.  
 
Kupungua kwa ukubwa wa maeneo ya ardhioevu mbali na athari zake katika 
kupunguza kiasi cha maji kwa ajili ya uzalishaji wa umeme wa maji, pia 
kunazuia kufikiwa kwa Malengo ya Maendeleo Endelevu Na. 15, Malengo 
Mahususi 15.1, 15.3 na 15.5 ambayo yanasisitiza juu ya urejeshaji, ulinzi wa 
mifumo ya ikolojia ya ardhioevu na kuzuia uharibifu katika mifumo ya 
ikolojia ya ardhioevu. 
 
Ongezeko la Uharibifu wa Ardhioevu Nchini 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, maeneo ya ardhievu nane (8) yaliyotembelewa 
ambayo ni Eneo la Ramsar la Bonde la Mto Kilombero; Eneo la Ramsar la 
Ziwa Natron; Eneo la Ramsar la Malagarasi-Muyovozi; Eneo la Ramsar la 
Rufiji-Mafia-Kilwa; Eneo la Kinamasi cha Mto Ugalla katika Kijiji cha 
Katambike, Halmashauri ya Nsimbo; Eneo la Ardhioevu ya Usangu (Ihefu); 
Hifadhi ya Msitu wa Asili wa Minziro; na Eneo la Ardhioevu ya Ziwa Viktoria 

                                            
2Taarifa Kuhusu Hali ya Mapori Tengefu Yaliyobadilishwa Hadhi au Kufutwa, Maeneo ya Ardhioevu na 
Vitalu yya Uwindaji wa Kitalii Vilivyo Wazi kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii 
(Oktoba 2019).  
3Report on Resilient Natural Resource Management for Tourism and Growth   Project (REGROW), April 
2021 
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yameharibika baada ya kuvamiwa kwa viwango mbalimbali. Sababu kuu za 
uharibifu wa maeneo ya ardhioevu katika halmashauri zote zilizotembelewa 
zinahusishwa na kuongezeka kwa shughuli za kibinadamu katika mifumo ya 
ikolojia ya ardhioevu ambazo ni kilimo chenye mawanda makubwa, makazi 
ya watu, na malisho ya mifugo. Vichocheo hivi vinavyosababisha uharibifu 
wa maeneo ya ardhioevu, kwa kiasi kikubwa, vimekuwa vikiathiri ubora na 
ujazo wa ardhioevu.  
 
Utekelezaji usioridhisha wa hatua za udhibiti kama vile doria za mamlaka 
za serikali za mitaa, Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori, na Wakala wa 
Huduma za Misitu; kuendesha kampeni za uhamasishaji; na kutopandisha 
hadhi maeneo ya ardhioevu kuwa maeneo ya hifadhi, kwa kiasi kikubwa 
kumeongeza shughuli za kibinadamu katika maeneo husika. Hii 
imethibitishwa na kuongezeka kupita kiasi kwa malisho ya mifugo katika 
mifumo ya ikolojia ya ardhioevu iliyotembelewa ambapo katika maeneo ya 
ardhioevu 8 yaliyotembelewa, idadi ya ng'ombe kwa kila eneo ilianzia 1 hadi 
19 kwa kila kilometa moja ya mraba.  
 
Sababu za ufugaji holela ni pamoja na (i) kutokuwapo kwa malengo na 
mikakati iliyowekwa ya kupunguza idadi ya ng'ombe katika eneo 
linalolingana na eneo la malisho ambapo halmashauri, Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori, na Wakala wa Huduma za Misitu hazikuwa na 
lengo la kupunguza idadi ya ng'ombe ili kuendana na eneo lililopo la malisho; 
(ii) Uratibu usiojitosheleza kati ya vyombo vya serikali vinavyowajibika 
katika kulinda ardhioevu ambapo Ofisi ya Makamu wa Raisi haijaweka 
mfumo wa kutosha wa uratibu miongoni mwa vyombo vya Serikali katika 
kulinda mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Hali hii ilichangia kuanzishwa 
kinyume cha sheria makazi ambayo yanakua na kusajiliwa kama vijiji rasmi. 
Mathalani, Kijiji cha Ng’ombo, Wilayani Kilombero kilianzishwa kabla ya 
1975 na kilisajiliwa kwa namba MG/KIJ/46 tarehe 27 Septemba 19934. 
  

                                            
4Taarifa ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mlimba 
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Udhibiti Usiojitosheleza wa Uchafuzi ndani ya Mifumo ya Ardhioevu 
 
Ukaguzi ulibaini kwamba Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori, Wakala 
wa Huduma za Misitu, na halmashauri hazikudhibiti ipasavyo uchafuzi wa 
mazingira katika mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Hili lilithibitishwa na 
uwapo wa uchafuzi kutokana na taka ngumu katika maeneo ya ardhioevu 
manne kati ya nane yaliyotembelewa, uchafuzi kutokana na taka ngumu 
ulikuwa kati ya asilimia 0 hadi 80; Eneo la Ardhioevu la Bonde la Mto 
Kilombero lilikiwa na uchafuzi wa juu wa asilimia 80. Sababu ya Bonde la 
Mto Kilombero kuwa na uchafuzi wa kiwango cha juu zaidi kutokana na taka 
ngumu ni uwapo wa maendeleo ya shughuli za kibinadamu katika Miji ya 
Ifakara, Mlimba na Lupilo. Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa uchafuzi 
kwa majitaka katika maeneo ya ardhioevu yaliyotembelewa ambapo 
maeneo matano kati ya nane yaliyotembelewa yalionesha uwapo wa 
uchafuzi wa majitaka.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, shughuli za kibinadamu zilichangia kuzuka kwa tatizo 
la mmomonyoko na kujaa kwa udongo kwenye maziwa na mito kama vile 
Ziwa Sagara, Ziwa Nyamagoma, Mto Malagarasi, pamoja na kwenye vyanzo 
vingine vya maji.  
 
Hitimisho la Jumla 
 
Ukaguzi unatambua juhudi za taasisi zilizokaguliwa katika kuboresha ufanisi 
ili kufikia malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II kwa 
asilimia 93.8, ambayo yalilenga kukuza viwanda kwa mageuzi ya kiuchumi 
na maendeleo ya watu. Vilevile, Serikali inazingatia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II 
katika maeneo ya uendelezaji na ukarabati wa miundombinu, usimamizi wa 
mikopo na mapato, kuboresha mazingira ya biashara, pamoja na kuimarisha 
utalii na uhifadhi wa ardhioevu. 
 
Hata hivyo, ukaguzi uliofanywa katika maeneo hayo unahitimisha kuwa 
pamoja na jitihada zilizofanywa na taasisi zilizokaguliwa katika kuhakikisha 
kuwa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu yanafikiwa, bado kuna changamoto zinazokwamisha uwezekano 
wa kufikia malengo yanayotarajiwa. 
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Baadhi ya changamoto hizo ni mapungufu katika kusimamia uendelezaji na 
ukarabati wa miundombinu, usimamizi wa mikopo na ugharimiaji, uborshaji 
wa mapato ya ndani, kukuza utalii, pamoja na biashara. Taasisi 
zilizokaguliwa hazipangi, kutekeleza, kusimamia na kufuatilia ipasavyo 
shughuli zake kwenye sekta zao. Mapungufu haya yanahitaji mikakati ya 
haraka ili kuhakikisha kwamba malengo ya Serikali ya kufikia mageuzi ya 
kiuchumi na maendeleo ya watu kulingana na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu yanafikiwa. Maelezo yanafafanuliwa zaidi katika ripoti mahususi 
za ukaguzi wa ufanisi. 
 
Mapendekezo 
 
Sehemu hii inawasilisha mapendekezo yaliyotokana na uchambuzi wa 
changamoto zilizojadiliwa kuanzia Sura ya 3 hadi 9 ya taarifa hii. Ili kutatua 
mapungufu yalioonekana katika kufikia maendeleo ya watu na mabadiliko 
ya kiuchumi, taasisi zilizokaguliwa zinashauriwa kutekeleza mapendekezo 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama inavyopendekezwa 
hapa chini. 
 
Ili kuhakikisha uendelezaji na ukarabati wa miundombinu unasimamiwa kwa 
tija na ufanisi, Wizara ya Fedha na Mipango, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, 
Wizara ya Mambo ya Ndani, Wakala wa Barabara Tanzania, na Jeshi la 
Magereza zinapaswa: 
 

1. Kuhakikisha kuwa uendelezaji na ukarabati wa miundombinu 
unawekewa mipango madhubuti, unasanifiwa, unatekelezwa na 
unafuatiliwa ipasavyo kwa madhumuni ya kupunguza ongezeko la 
gharama, na muda wa utekelezaji na kudhibiti ubora wa miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa kwa njia ya mikopo, pamoja na ukarabati 
wa barabara na miundombinu ya magereza. 

 
Ili kuhakikisha uwapo wa usimamizi thabiti wa mifuko ya utoaji wa mikopo 
na uwezeshaji kifedha serikalini, Wizara ya Fedha na Mipango inatakiwa: 
 

2. Kuimarisha mfumo wa kazi za usimamizi na ufuatiliaji kwa mifuko ya 
utoaji wa mikopo na uwezeshaji kifedha ili kuhakikisha uwapo wa 
mipango na utekelezaji wa shughuli ili kutimiza malengo ya awali ya 
kuanzisha mifuko husika. 
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Ili kuhakikisha uwapo wa uendelezaji, ukuzaji na usimamizi madhubuti wa 
makumbusho, maeneno ya urithi wa utamaduni, na utalii nchini: 
 
Wizara ya Maliasili na Utalii inapaswa: 
 

3. Kuanzisha mpango Madhubuti wa mabadiliko katika usimamizi wa 
maeneo ya urithi wa utamaduni utakaohusisha Wizara ya Maliasili na 
Utalii kuhamisha shughuli za uendeshaji kwenda kwa taasisi 
itakayobainishwa, ambayo itawajibika kwa maeneo ya urithi wa 
utamaduni. 

 
4. Kuandaa hatua za kina ili kuwezesha utekelezaji bora wa mikakati 

na mipango ya uendelezaji, ukuzaji, na utangazaji wa utalii nchini. 
Hatua hizo zinapaswa kuruhusu ushirikishaji wa wadau wote muhimu 
katika kubainisha bidhaa za utalii na fursa za uwekezaji, 
uendelezaji, utangazaji, na uuzaji wa bidhaa za kitalii 
zinazopatikana katika mikoa yote nchini. Pia, ihakikishe kuwa Bodi 
ya Taifa ya Utalii ina uwezo wa kutosha wa kifedha, vitendeakazi na 
rasilimaliwatu ili kutekeleza kwa ufanisi majukumu yake 
yaliyoidhinishwa. 

 
Makumbusho ya Taifa ya Tanzania yanapaswa: 
 

5. Kuanzisha mipango ya kuongeza uhifadhi wa makusanyo ya 
makumbusho yanayohusiana na historia ya utamaduni na urithi wa 
Tanzania kwa ujumla; na kuwa na mfumo wa ufuatiliaji kwenye 
makumbusho na maeneo yote ya urithi wa utamaduni nchini. 

 
Bodi ya Taifa ya Utalii Tanzania inapaswa: 
 

6. Kuboresha mikakati yake ya kukuza na kutangaza bidhaa za utalii. 
Mikakati hii ni pamoja na matumizi ya teknolojia za kisasa za ukuzaji 
na utangazaji wa utalii, uanzishaji wa mikataba ya ushirikiano kati 
yake na wadau wakuu, uratibu wa wadau, na ukusanyaji wa 
rasilimali. Aidha, iimarishe mikakati yake ya kutambua masoko ya 
kitaifa, kikanda na kimataifa ya kuuza bidhaa za utalii. 

 
Ili kuhakikisha usajili wa biashara, utoaji wa leseni, na udhibiti wa vipimo 
unafanyika ipasavyo, Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara kupitia 
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Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni, Wakala wa Vipimo, na 
Shirika la Viwango Tanzania ihakikishe: 
 

7. Usajili wa biashara, utoaji wa leseni, na udhibiti wa vipimo 
unasimamiwa ipasavyo ili kuhakikisha kuwa huduma zinazotolewa 
kwa ufanisi na kwa wakati. 
 

Ili kuimarisha ufanisi katika taratbu za ukusanyaji wa mapato kutokana na 
mirabaha, ada na tozo zingne, Tume ya Madini inapaswa: 
 

8. Kuweka utaratibu utakaohakikisha uwapo wa uratibu mzuri wa 
vyanzo vilivyopo vya ukusanyaji wa mapato na kubainisha udhibiti 
wa maeneo yote ya uzalishaji wa madini yaliyotengwa na 
yanayolenga kuongeza ukusanyaji wa mirabaha, ada na tozo zingine.  

 
Ili kuhakikisha kuwa mfumo wa haki-jinai unatolewa kwa ufanisi, Wizara ya 
Katiba na Sheria inapaswa: 
 

9. Kuanzisha uratibu madhubuti ili kuhakikisha ufikiwaji wa malengo 
baina ya sekta za haki-jinai, kwa lengo la pamoja la kukuza utawala 
wa sheria na kuhakikisha upatikanaji wa haki sawa na kwa wakati 
kwa wote kama ilivyoelezwa chini ya Malengo ya Maendeleo 
Endelevu, Na. 16. Pia, iweke mfumo madhubuti wa kupima, 
kufuatilia maendeleo na kuhakikisha kuwa sera na sheria wezeshi 
zinapitishwa ili kusaidia utekelezaji wa lengo husika. 

 
Ili kuboresha usimamizi wa uhifadhi na ulinzi wa mifumo ya ikolojia ya 
ardhioevu, Ofisi ya Makamu wa Raisi inapaswa:  

 
10. Ibuni utaratibu wa kushirikisha Ofisi ya Raisi -Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na Wizara ya Maliasili na Utalii ili 
kuandaa utaratibu rasmi wa utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa 
Ardhioevu Endelevu. Hatua hii itawezesha mafanikio katika 
usimamizi wa kuhakikisha uhifadhi na ulinzi wenye ufanisi na tija wa 
mifumo ya ikolojia ya ardhioevu ili kufikia Lengo Na. 15 la Malengo 
ya Maendeleo Endelevu, na malengo mahususi namba 15.1, 15.3 na 
15.5 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu.  
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SURA YA KWANZA 
 

UTANGULIZI WA JUMLA 
 
1.1 Usuli wa Ukaguzi wa Ufanisi 
 
Ukaguzi wa ufanisi huchunguza iwapo shughuli, mipango, mifumo au miradi 
ya Serikali inayohusisha ukusanyaji au matumizi ya fedha za umma katika 
wizara, idara, mamlaka za serikali za mitaa na mashirika mengine ya umma 
inafanya kazi kwa kuzingatia kanuni tatu yaani uwekevu, ufanisi na tija. 
Kanuni hizi ni kama zinavyooneshwa kwenye Kilelezo 1.1.  
 

Kielelezo 1.1: Kanuni za Ukaguzi wa Ufanisi 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa Taarifa Iliyotolewa kutoka Mwongozo wa Ukaguzi 

wa Ufanisi, 2021 
 

Ukaguzi wa ufanisi pia unajaribu kubaini iwapo malengo ya awali 
yaliyowekwa mwanzoni mwa shughuli yalifikiwa. Taarifa hizi huwezesha 
kufahamu iwapo, kwa kiasi kikubwa, uwekevu, ufanisi na tija ulizingatiwa 
wakati wa shughuli. Mapendekezo ya uboreshaji yanafanywa katika maeneo 
ambayo yanahisiwa kuwa na mapungufu. 
 
Ukaguzi wa ufanisi katika sekta ya umma ni muhimu kwa vile unalenga 
kukuza uwajibikaji, uwazi na utendaji kazi wa shughuli za Serikali ili 
wananchi wake wapate huduma bora na kwa wakati. Ukaguzi wa ufanisi 
hutumika pia kama msingi wa kujifunza na kufanya maboresho. 



 

2 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                         Ripoti/Ufanisi/2020/21 
 

Katika ukaguzi wa ufanisi, mambo mbalimbali huzingatiwa katika kuchagua 
maeneo ya kumakinikia. Mambo haya ni pamoja na kilio cha umma na 
umuhimu wa eneo hilo kuhusiana na maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 
 
1.2 Mamlaka ya Kufanya Ukaguzi wa Ufanisi 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka ya 
kisheria ya kufanya ukaguzi wa ufanisi na Kifungu cha 28 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 kinachosema kuwa: 
 
“Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa madhumuni ya 
kuzingatia wekevu, ufanisi na tija ya matumizi yoyote ya rasilimali za 
taasisi, atahitaji taarifa, kuchunguza, na kutoa taarifa kadiri atakavyoona 
inafaa juu ya: 
 

a) Matumizi ya fedha za umma na matumizi ya rasilimali kwa wizara,   
idara,  wakala, mamlaka za serikali za mitaa, na mashirika na taasisi 
zingine zote za umma; 

 
b) Uendeshaji wa utendaji wa kazi zao kwa maofisa masuuli, wakuu wa 

idara na watendaji wakuu wa vyombo vyote hivyo; na 
 

c) Kuzingatia sheria, kanuni na sera za mazingira na viwango vya ndani 
ya nchi”.  
 

1.3 Madhumuni ya Ripoti 
 
Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu waheshimiwa wabunge, 
Serikali, vyombo vya habari, umma, pamoja na wadau wengine ili waweze 
kufanya maamuzi yatakayoongeza uwekevu, tija na ufanisi katika shughuli 
za serikali. 
 
Ripoti hii inabainisha masuala mbalimbali yaliyoonekana katika kaguzi za 
ufanisi dhidi ya yale yaliyotarajiwa pamoja na mchango wake katika 
kuyafikia Malengo ya Maendeleo Endelevu. Ripoti hii pia inatoa tathmini ya 
utendaji wa taasisi za serikali katika kutimiza majukumu yao katika Mpango 
wa Pili wa Maendeleo ya Miaka Mitano unaolenga kuleta mageuzi ya 
kiuchumi na maendeleo ya watu. 
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Maeneo yaliyoguswa katika ripoti hii ni pamoja na uendelezaji na ukarabati 
wa miundombinu; usimamizi wa mikopo na mifuko ya uwezeshaji kifedha; 
uendelezaji, ukuzaji na usimamizi wa makumbusho, maeneo ya urithi wa 
utamanduni na utalii; usimamizi wa usajili wa biashara, utoaji wa leseni, 
na udhibiti wa vipimo; na usimamizi wa taratibu za ukusanyaji wa mapato 
katika sekta ya madini. Maeneo mengine yaliyoguswa katika ripoti hii ni 
usimamizi wa mrundikano wa kesi na usimamizi wa uhifadhi na ulinzi wa 
mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Inatoa pia tathmini ya kiwango ambacho 
shughuli za Serikali zimechangia kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
Jedwali 1.1 linatoa muhtasari wa Ripoti za ukaguzi wa ufanisi pamoja na 
taasisi zilizokaguliwa.  

 
Jedwali 1.1: Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi na Taasisi Zilizokaguliwa 

Ripoti ya Ukaguzi Taasisi Zilizokaguliwa 

Usimamizi wa Mikopo kwa Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu 

Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia na 
Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu 

Usimamizi wa Miradi ya Maendeleo ya 
Ujenzi Inayotekelezwa Kupitia 
Mikopo 

Wizara ya Fedha na Mipango  

Usimamizi wa Mifumo ya Haki-Jinai 
Wizara ya Katiba na Sheria, Mahakama ya 
Tanzania, Ofisi ya Mwendesha Mashtaka wa 
Serikali na Jeshi la Polisi 

Usimamizi wa Makumbusho na 
Maeneo ya Urithi wa Utamaduni 

Wizara ya Maliasili na Utalii na Makumbusho 
ya Taifa 

Usimamizi wa Shughuli za Usajili wa 
Biashara na Utoaji Leseni 

Wizara ya Viwanda, Uwekezaji na Biashara 
na Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji 
wa Leseni 

Maendeleo na Ukuzaji wa Utalii Wizara ya Maliasili na Utalii na Bodi ya Taifa 
ya Utalii 

Ukarabati wa Barabara  Wizara ya Ujenzi Uchukuzi na Wakala wa 
Barabara Tanzania 

Usimamizi wa Mapato katika Sekta ya 
Madini  Tume ya Madini Tanzania 

Usimamizi wa Mifuko ya Utoaji 
Mikopo na Uwezeshaji Kifedha 

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
kupitia Baraza la Taifa la Uwezeshaji na 
Wizara ya Fedha na Mipango 

Usimamizi na Utoaji wa Miundombinu 
na Huduma za Magereza  

Wizara ya Mambo ya Ndani na Jeshi la 
Magereza Tanzania  

Usimamizi na Uhifadhi wa Mifumo ya 
Ikolojia ya Ardhioevu 

Ofisi ya Makamu wa Raisi – Divisheni ya 
Mazingira, na Wizara ya Maliasili na Utalii 

Utekelezaji wa Udhibiti wa Shughuli 
za Vipimo 

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 
Shirika la Viwango Tanzania na Wakala wa 
Vipimo 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi katika Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi, 2022 
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1.4 Mtazamo wa Ripoti hii ya Jumla 
 
Ripoti hii inalenga kuwasilisha matokeo ya juhudi na shughuli mbalimbali za 
Serikali katika mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya rasilimaliwatu kama 
zinavyohusishwa na Malengo ya Maendeleo Endelevu sambamba na 
utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II (2016/17 
- 2020/21). 
 
Tanzania, pamoja na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa, inashiriki 
katika utekelezaji wa Ajenda ya 2030. Ajenda hii inasisitiza uwapo wa 
mpango jumuishi wa hatua za kupata suluhisho la kiuchumi, kimazingira na 
kijamii kwa ajili ya kufikia maendeleo endelevu unaojumuisha malengo 
kumi na saba (17) ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, pamoja na masuala mengine muhimu, 
inaweka jitihada katika kukabiliana na umaskini na njaa, kupunguza ukosefu 
wa usawa, kujenga jamii zenye amani na haki, kukuza usawa wa kijinsia, na 
kulinda maliasili. Kwa kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu ni kabambe na 
yanaingiliana, mafanikio na kutumika kwake ni mchakato mgumu na 
unahitaji ushirikiano wa pamoja. 
 
Hivyo, taasisi kuu za umma za ukaguzi, kwa kuzingatia mamlaka na 
majukumu yao, zina jukumu muhimu. Taasisi hizo ndio msingi wa uwapo wa 
taasisi zenye ufanisi, zinazowajibika na shirikishi kwa maendeleo endelevu 
na zinazoweza kusaidia katika utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. 
 
Kwa kutambua umuhimu wa ajenda hii katika kuleta mabadiliko kwenye 
maisha ya wananchi, Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Umma za Ukaguzi 
lilijumuisha Malengo ya Maendeleo Endelevu kama kipaumbele mtambuka 
katika Mpangomkakati wake wa Mwaka 2017 hadi 2022, huku ikitoa wito kwa 
wanachama wake kuchangia katika ufuatiliaji na mapitio ya Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ndani ya muktadha wa juhudi mahususi za maendeleo 
endelevu za kitaifa na mamlaka ya taasisi husika za ukaguzi. 
 
Hivyo, ripoti hii ya jumla imetokana na uchambuzi uliofanywa na Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi kutoka kwenye kaguzi 12 za ufanisi zinazotathmini athari 
za shughuli za Serikali katika kuwezesha kufikiwa kwa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. 
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1.5 Umuhimu wa Malengo ya Maendeleo Endelevu  
 
Tarehe 25 Septemba 2015, nchi wanachama 193 za Umoja wa Mataifa 
zilipitisha Malengo ya Maendeleo Endelevu na seti ya malengo tarajiwa 17 
yenye malengo mahususi 169 yanayoelekeza hatua za serikali, mashirika ya 
kimataifa, asasi za kiraia na mashirika mengine katika kipindi cha miaka 15 
(2016 - 2030). Ajenda ya 2030, ambayo ilifanikisha Malengo ya Maendeleo 
ya Milenia, ni dira ya dunia nzima kwa watu, sayari, na ustawi wa muda 
mrefu. 
 
Ajenda inaweka mkakati wa siku zijazo, ikiongoza ulimwengu kuelekea njia 
endelevu zaidi na thabiti; inaelekeza pia mabadiliko ya viwango vya maisha 
na mapito kwa njia jumuishi zaidi za maendeleo zenye nguvu na endelevu. 
 

Kielelezo 1.2: Malengo ya Maendeleo Endelevu na Makusudi yake  

 
Chanzo: Uchanbuzi wa Wakaguzi wa Malengo Endelevu ya Maendeleo Endelevu, 2021 

 
Kielelezo 1.2 kinaonesha Malengo ya Maendeleo Endelevu ambayo 
yamejumuishwa katika Awamu ya Pili ya Mpango wa Kitaifa wa Miaka ambao 
ulitoa kipaumbele kwa mageuzi ya kiuchumi na maendeleo ya watu. 
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1.6 Uhalali wa Ukaguzi 
 
Tanzania ikiwa moja ya nchi zilizosaini Ajenda ya 2030 kuhusu Malengo ya 
Maendeleo Endelevu imechukua hatua za kujumuisha ajenda hii katika 
muktadha wa kitaifa. Wakati wa uanzishaji wa Ajenda ya 2030, Tanzania 
ilikuwa ikiandaa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano, hivyo 
sehemu ya Malengo ya Maendeleo Endelevu yaliakisiwa katika mpango huo.  
 
Aidha, kupitia Dira ya Maendeleo ya Tanzania Mwaka 2025, Tanzania 
imejiwekea matarajio ya kufanikisha lengo la kuwa na ukuaji wa uchumi 
kwa angalau asilimia nane kwa mwaka. Viwango hivyo vya ukuaji 
vinachukuliwa kuwa muhimu katika kupunguza umaskini na kuisukuma 
Tanzania kutoka nchi isiyoendelea hadi nchi ya kipato cha kati yenye 
kiwango cha juu cha maendeleo ya binadamu. Dira ya Maendeleo ya 
Tanzania ina maono ya kubadili uchumi ambao awali ulitegemea uzalishaji 
wa chini wa kilimo hadi kufikia uchumi wa kilimo wenye tija. 
 
Ili Malengo ya Maendeleo Endelevu yafikiwe, kila mmoja, kama vile Serikali, 
Bunge, sekta binafsi, asasi za kiraia na watu, anapaswa kutimiza wajibu 
wake. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama mkaguzi wa 
nje wa serikali ni kiungo muhimu katika kuhakikisha kuwa Serikali 
inatekeleza wajibu wake wa kutoa huduma zinazohitajika kwa wananchi na 
kulijulisha Bunge kuhusu utendaji wa serikali na hatua zinazopaswa 
kuchukuliwa katika kuhakikisha kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
yanafikiwa. 
 
Hivyo, ili kuitikia wito huo wa kuchangia kufikia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeunganisha ukaguzi wake wa ufanisi 
na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Mwaka 2030 ili kutathmini 
utekelezaji wake na kutoa mapendekezo ya maboresho zaidi. Baadhi ya 
malengo hayo yamewezeshwa kupitia kaguzi 12 zilizofanyika. 
 
1.7 Mchakato wa Uthibitisho wa Takwimu na Taarifa Zilizotolewa 
 
Ukaguzi wa Ufanisi ulifanywa kulingana na viwango vya Kimataifa vya 
Taasisi za Ukaguzi juu ya Ukaguzi wa Ufanisi. Viwango hivyo vinaitaka Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi kupanga na kufanya ukaguzi ili kupata ushahidi wa 
kutosha na unaofaa kuwa msingi mzuri wa matokeo, hitimisho, na 
mapendekezo kulingana na lengo au malengo ya ukaguzi. 
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Kwa kufuata kanuni za ukaguzi, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Wizara ya Fedha, Wizara ya Madini, Wizara ya Maliasili na Utalii, Wizara ya 
Katiba na Sheria, Mahakama ya Tanzania, Shirika la Viwango Tanzania, Bodi 
ya Taifa ya Utalii, Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni, Wakala wa Vipimo, Jeshi la 
Magereza, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, na Jeshi la Polisi walipewa fursa ya 
kujadili na kutoa maoni yao kuhusu matokeo ya ukaguzi na kusahihisha 
makosa yaliyojitokeza katika rasimu ya taarifa hii. 
 
Vilevile, kwa kuzingatia  viwango vya ukaguzi, taasisi zilizokaguliwa kama 
zilivyotajwa hapo juu zilipewa fursa ya kujadili na kutoa maoni juu ya 
matokeo ya ukaguzi binafsi na kusahihisha upotoshaji wa ukweli wakati wa 
kuandaa ripoti za ukaguzi wa ufanisi ambapo matokeo yote yalitolewa.  
 
1.8 Muundo wa Ripoti Hii 
 
Ripoti hii ina sura kumi kama zilizopangwa kwenye Kielelezo 1.3: 
 

Kielelezo 1.1: Mpangilio wa Sura Zilizounda Ripoti Hii
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1.9  Hitimisho 
 
Sura hii ya Utangulizi wa Jumla imeundwa na sehemu tisa, ambazo pamoja 
na sehemu hii ya hitimisho, zingine ni usuli wa ukaguzi wa ufanisi; mamlaka 
ya kufanya ukaguzi wa ufanisi; madhumuni ya ripoti; mtazamo wa ripoti hii 
ya jumla; umuhimu wa Malengo ya Maendeleo Endelevu; makusudi ya 
ukaguzi; mchakato wa uthibitisho wa takwimu na taarifa zilizotolewa; na 
muundo wa ripoti. Sura inayofuata inachambua Malengo ya Maendeleo 
Endelevu na uhusiano wake na ukaguzi uliofanyika. 
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SURA YA PILI 
 

MALENGO YA MAENDELEO ENDELEVU 
 
2.1   Utangulizi 
 
Sura hii inahusu Malengo ya Maendeleo Endelevu. Katika kuyaelezea, 
vipengele sita vifuatavyo vimehusika, ambavyo ni usuli kuhusu malengo ya 
maendeleo endelevu; mikakati ya utekelezaji wa malengo; wahusika wakuu 
katika utekelezaji wa malengo; ukaguzi ufanisi uliofanyika kuhusiana na 
malengo; mahitaji ya ukaguzi katika utekelezaji wa malengo; na mifumo ya 
ufadhili katika utekelezaji wa malengo. 
 
Mwaka 2015, Tanzania ilikuwa moja ya mataifa 195 yalikubaliana na Umoja 
wa Mataifa kwamba yanaweza kubadilisha ulimwengu kuwa bora. Kwa kuwa 
Tanzania ni mwanachama wa Umoja wa Mataifa, ina wajibu wa kutekeleza 
na kutii Malengo mahususi 17 ya Maendeleo Endelevu ili kufikia ubora wa 
juu na maendeleo endelevu ya binadamu. Malengo ya Maendeleo Endelevu 
ni shabaha zilizounganishwa na zinazolenga kushughulikia changamoto kuu 
za maendeleo zinazowakabili Watanzania na ulimwenguni kote; zinalenga 
kutoa wito wa kuchukua hatua kukomesha umaskini, kulinda mazingira na 
hali ya hewa ya dunia. Malengo mahususi 17 zimeunganishwa kwa namna 
inayotambua kwamba hatua katika eneo moja itaathiri matokeo katika 
maeneo mengine na kwamba maendeleo lazima yasawazishe uendelevu wa 
kijamii, kiuchumi na kimazingira. 
 
Uundaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu mwezi Septemba 2015 ulienda 
sambamba na uundaji wa muundo wa pili wa utekelezaji wa Dira na Mpango 
wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 2016/17 - 2020/21. Hali hii iliipa 
nchi fursa nzuri ya kuunganisha vipaumbele vya Ajenda ya 2030 katika 
Mpango wa Taifa wa Muda wa Kati. 
 
Wizara ya Fedha na Mipango imekuwa ikichukua hatua mbalimbali 
kuhakikisha kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu yanajumuishwa katika 
muktadha wa kitaifa na kutekelezwa ipasavyo. Juhudi zimefanywa ili 
kuhakikisha kuwa Malengo ya Maendeleo Endelevu yameingizwa katika 
mipango na mikakati ya kisekta. Hivyo, utekelezaji wa mikakati ya 
maendeleo ya kitaifa pia utaathiri mafanikio ya Malengo ya Maendeleo 
Endelevu na malengo ya kitaifa ya maendeleo. Katika kuhakikisha uwapo wa 
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utekelezaji mzuri wa Malengo ya Maendeleo Endelevu nchini, Kundi la Bunge 
la Maendeleo Endelevu (PGSD) limepewa jukumu la kufuatilia utekelezaji 
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu katika ngazi ya mitaa na kutoa maoni 
na miongozo ya mara kwa mara. 
 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ina wajibu wa 
kuhakikisha kwamba malengo haya si tu yanafikiwa bali pia kanuni za tija, 
ufanisi, na uwekevu zinadumishwa kwa kiwango cha juu na taasisi 
zinazohusika wakati wa kutekeleza programu na shughuli zitakazosababisha 
kufikiwa kwa malengo hayo. 
 
2.2   Taasisi Muhimu Zinazohusika na Mfumo wa Kisheria 
 
Tanzania ina mifumo thabiti ya maendeleo inayoungwa mkono na sera, 
mipango, na mikakati, pamoja na mfumo wa kisheria wa utekelezaji wa 
ajenda ya maendeleo ya nchi kwa ujumla na hususani Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Mazingira saidizi ya utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu nchini Tanzania ni imara. Baadhi ya sheria muhimu zimejadiliwa 
hapa chini. 
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Kielelezo 2.1: Sheria na Mfumo wa Kisheria katikaKusimamia Malengo ya 
Mendeleo Endelevu Tanzania 

 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi, 2021 

 
2.3 Mikakati ya Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano umejikita kwenye nguzo 
tatu za uongezaji kasi ya mabadiliko ambayo ni ukuaji wa viwanda, 
maendeleo ya watu, na ufanisi wa utekelezaji. Katika kuhakikisha mafaniko 
kwenye utekelezaji kuelekea kufikiwa kwa Malengo ya Maendeleo Endelevu, 
Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II umejaribu kujumuisha 
mikataba ya ushirikiano ya kimataifa na kikanda, hasa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ili kuijumuisha kwenye mipango ya maendeleo ya 
kitaifa na mifumo ya utekelezaji. 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inakubaliana 
na mafanikio ya maendeleo endelevu ya 
binadamu kwa wananchi wake. Haya 
yamejumuishwa katika Katiba ya nchi na dira za 
mpango wa maendeleo wa muda mrefu. Ibara za 
145 na 146 za Katiba, mamlaka za serikali za 
mitaa zilianzishwa kwa lengo la kuhamishia 
mamlaka kwa wananchi na kushirikisha jamii 
katika kupanga na kutekeleza mipango ya 
maendeleo. 

Azimio hili lilikubaliwa na wanachama 
wote 195 wa Umoja wa Mataifa kuhusu 
kupitisha Ajenda ya 2030 ya Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. Malengo hayo 
yalilenga kuchochea hatua kwa kipindi cha 
miaka 15 katika maeneo yenye umuhimu 
mkubwa kwa binadamu na dunia. 
 

Azimio la Baraza Kuu la Umoja wa 
Mataifa, 2015 
 

Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, 1977 
(Sura.2) 1977 

Sheria ya Fedha za Umma inatoa udhibiti madhubuti 
wa ukusanyaji na matumizi ya fedha nchini. Sheria 
hii inaweka sharti kwamba Wizara ya Fedha na 
Mipango isimamie na ifuatilie udhibiti wa fedha kwa 
kuratibu mahusiano ya kifedha na kiuchumi ya 
kimataifa na baina ya serikali; isimamie mfuko mkuu 
wa serikali, isimamie, idhibiti, na ielekeze masuala 
yote yanayohusiana na fedha za serikali. 
 

Sheria ya Fedha za 
Umma, 2004 
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Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano II - (2016/17 hadi 2020/21) 
 
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano – II unabeba kaulimbiu ya “Mageuzi 
ya Kiuchumi na Maendeleo ya Viwanda kwa Maendeleo ya Watu” kwa lengo 
la: 
 
(a) Kukuza uchumi wa viwanda kwa maana ya kuigeuza Tanzania kuwa taifa 

lenye maendeleo ya kati ya viwanda ifikapo mwaka 2025; 
 
(b) Kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi kwa kuhakikisha kwamba ubora wa 

ukuaji huo unawanufaisha wananchi wengi kwa kupunguza umaskini na 
kuongeza ajira hasa kwa vijana na wanawake; na 

 
(c) Kukuza na kuimarisha ufanisi kwenye utekelezaji. 
 
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II uliandaliwa mwaka 2015 kipindi 
ambacho Ajenda ya 2030 ya Mpango wa Mendeleo Endelevu ilipochukuliwa 
na hivyo baadhi ya malengo na viashiria vya Mpango wa Mendeleo Endelevu 
kujumuishwa kwenye mpango huo. Jumla ya malengo 9 kati ya 17 ya Ajenda 
ya 2030 yalijumuishwa kwenye Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II. 
Malengo yaliyojumuishwa ni pamoja na kupunguza umaskini (lengo la 1); 
kilimo na uhakika wa chakula (lengo la 2); afya (lengo 3); elimu (lengo la 
4); usawa wa kijinsia (lengo la 5); maji na usafi wa mazingira (lengo la 6); 
vifaa vya nishati (lengo la 7); miundombinu na uanzishaji wa viwanda (lengo 
la 9); na ushirikiano baina ya malengo hayo ambalo ni Lengo Na. 17. 
 
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano – II pia unatekeleza dhana ya Dira 
ya Maendeleo ya Taifa ya Mwaka 2025 inayolenga ubora wa juu na maisha 
endelevu, amani, utulivu na umoja, utawala bora, utawala wa sheria, jamii 
iliyoelimika na kujifunza; na uchumi imara wenye ushindani kwa taifa 
ifikapo mwaka 2025. 
 
Mpango wa Mtazamo wa Muda Mrefu - 2011/2012-2025/2026 
 
Mpango wa Mtazamo wa Muda Mrefu - 2011/12-2025/26 uliandaliwa na 
kupitishwa ili kutoa tafsiri pamoja na kujikita zaidi kwenye kutoa mwelekeo 
wa maendeleo ya nchi kama ilivyokusudiwa kwenye Dira ya Maendeleo ya 
Tanzania ya Mwaka 2025. Mpango wa Mtazamo wa Muda Mrefu imelenga 
zaidi kwenye kuimarisha mabadiliko ya ukuaji wa kisekta yaani, ongezeko 
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la mchango wa sekta ya viwanda, ukuaji wa sekta ya kilimo kwa wastani wa 
asilimia 6.0 kwa mwaka badala ya asilimia 4.4, na ongezeko la mchango wa 
sekta ya utoaji wa huduma. 
 
Shabaha hii imewezekana kwa kuainisha baadhi ya malengo ya kiidadi 
ambayo nchi inaweza kupima utendekaji wake. Aidha, utaratibu wa ufadhili 
wa kifedha kwenye utekelezaji wa Mpango wa Mtazamo wa Muda Mrefu 
umeainishwa ndani ya mpango. 
 
Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya Mwaka 2025 
 
Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025 imetoa mwelekeo wa kuifanya 
nchi yetu kufikia uchumi wa kati. Kuandaliwa kwa Dira ya Maendeleo ya 
Tanzania ya Mwaka 2025 kulilenga kufanikisha hili kupitia: 
 
(a) Kuhakikisha uwapo wa utawala bora na utawala wa sheria sawa na Lengo 

Na. 16 la Mpango wa Maendeleo Endelevu linalozungumzia namna 
ambavyo dhima kuu ya utawala na utawala wa sheria inavyotimizwa 
kwenye kuimarisha amani, haki, ushirikishaji na katika kuhakikisha 
maendeleo endelevu; 

 
(b) Kujenga uchumi imara na thabiti unaoweza kuhimili ushindani wa 

kimataifa sawa na lengo la 9 la Mpango wa Maendeleo Endelevu 
linaloelezea uwapo wa miundombinu imara, kukuza uanzishaji wa 
viwanda jumuishi na endelevu, kusaidia maendeleo ya kiteknolojia, na 
kukuza uvumbuzi; na 

 
(c) Kufikia maisha mazuri na bora, sawa na Lengo Na. 3 la Mpango wa 

Maendeleo Endelevu linalozungumzia maisha yenye afya na kukuza 
ustawi kwa rika zote ambao ni muhimu kwa maendeleo endelevu; na 
Lengo Na. 4 ambalo limelenga kukuza elimu jumuisha na ya usawa, 
pamoja na kukuza fursa za kujifunza wakati wote. 
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Kielelezo 2.2: Mukhtasari wa Mikakati ya Utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu Tanzania 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi, 2022 
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2.4 Wahusika Wakuu katika Utekelezaji wa Malengo 
 
Sehemu hii inawasilisha wahusika wakuu kwenye utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu nchini Tanzania. Inaelezea muhtasari wa majukumu, 
wajibu pamoja na mikakati ya utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu nchini. 
 
2.4.1 Majukumu na Wajibu wa Wahusika Wakuu 
 
Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu unafanywa na wadau 
mbalimbali katika ngazi ya nchi kwa nyanja zote ikiwa pamoja na kupanga, 
kuratibu, kutekeleza na kufuatilia mafanikio ya Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Wafuatao ni wadau wakuu wanaohusika kwenye utekelezaji wa 
hatua za Serikali zinazolenga kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 

Kielelezo 2.3: Majukumu na Wajibu wa Wadau Watekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu 

 
 

Bunge la Tanzania 

 
 
 
 

Wizara ya Fedha na Mipango 

 
 
 
 
 

Ofisi ya Raisi –TAMISEMI 

 
 
 

Jukwaa la Maendeleo Endelevu Tanzania 

 
 
 
 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi, 2021 

Kuandaa mfumo wa kitaifa wa 
utekelezaji, ufuatiliaji, na tathmini ya 
Ajenda ya 2030 

Kuanzisha mipango-mkakati kwenye ngazi 
za mikoa na wilaya itakayosaidia Mpango 
wa Maendeleo wa Miaka Mitano -II) 
 

Kupitisha Sera na Mipango ya Maendeleo ya 
Taifa 

Kuwezesha uratibu wa asasi za kiraia 
kwenye masuala ya maendeleo 
endelevu; pia, kutoa fursa ya ushirikiano 
kati ya asasi za kiraia na Serikali kwenye 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 
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2.5 Ukaguzi wa Ufanisi Uliofanyika kuhusiana na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu  

 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania kama taasisi kuu ya ukaguzi nchini, 
imefanya kaguzi za ufanisi 12 zikielezea utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu kwa Mwaka wa Fedha 2020/2021. Maudhui 
yaliyozingatiwa ni yale yanayohusiana na maendeleo ya binadamu na 
mabadiliko ya kiuchumi kama ilivyoelezwa katika Mpango wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano - II.  
  
Maendeleo ya binadamu yamelenga kujenga njia ya kufikia Malengo ya 
Maendeleo Endelevu kama ilivyokusudiwa. Dhana ya maendeleo inazingatia 
nyanja zote za maendeleo ya binadamu na kustawi kwa watu katika masuala 
yote ya umma, binafsi, kijamii, kisiasa na kiuchumi5.  
 
Mageuzi ya kiuchumi yanazitaka nchi kubuni sera na mienendo ya kiuchumi 
kwa ajili ya mageuzi ya kiuchumi ambayo ni jumuishi, anuai, na 
yanayozingatia upatikanaji wa ajira, na ambayo hayamtengi mwananchi 
yeyote; pia, mageuzi hayo yalinde sayari, na yaimarishe misingi ya kiikolojia 
ya uchumi6. Malengo ya Maendeleo Endelevu ni nyenzo iliyokubaliwa 
ulimwenguni kote ya kupimia upigaji hatua katika maendeleo ya watu na ya 
kiuchumi.  
 
Muhtasari wa kaguzi za ufanisi zilizofanywa na maudhui kwa kuzingatia 
Malengo ya Maendeleo Endelevu ni kama unavyowasilishwa hapa chini:  
 
2.5.1 Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi wa Uhifadhi na Ulinzi wa Mifumo 

ya Ikolojia ya Ardhioevu 
 
Ukaguzi huu unaunga mkono malengo matatu ya Maendeleo Endelevu. 
Malengo hayo matatu ni Lengo Na. 6 – “Kuhakikisha uwapo wa usimamizi 
endelevu wa maji na usafi wa mazingira kwa wote”. Lengo hili linalenga 
ifikapo mwaka 2020, kuwapo na ulinzi na urejeshaji wa mifumo ya ikolojia 
inayohusiana na maji, ikiwa pamoja na milima, misitu, ardhioevu, mito, 
vyanzo vya maji, na maziwa.  
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Lengo la 14 pia limeguswa katika sura hii ambalo linahakikisha uboreshaji 
wa maisha chini ya maji. Lengo mahsusi namba 14.2 linataka kuwepo kwa 
uhifadhi endelevu wa mifumo ya ikolojia katika pwani za bahari na baharini.  
 
Kadhalika, Lengo la 15 ni kuhusu maisha juu ya ardhi. Lengo mahususi la 
15.1 linalenga ifikapo mwaka 2020, kuwapo na uhakikisho wa uhifadhi, 
uhuishaji na matumizi endelevu ya mifumo ya ikolojia ya maji baridi ya chini 
ya ardhi na nchikavu pamoja na huduma zake, hususan misitu na ardhioevu. 
Pia, lengo hili linasisitiza utekelezaji wa majukumu yaliyoainishwa katika 
mikataba ya kimataifa kwa kuchukua hatua za dharura na muhimu 
kupunguza uharibifu wa makazi asilia, kukomesha upotevu wa bioanuai 
(viumbe hai) na, ifikapo mwaka 2020, kuwe na ulinzi wa na uzuiaji wa 
kutoweka kwa viumbe vilivyo hatarini.  
 
2.5.2 Ukaguzi wa Ufanisi katika Utawala na Utoaji wa Miundombinu ya  

      Rumande na Magereza 
 
Ukaguzi huu unaelezea Lengo Na. 16 la Malengo ya Maendeleo Endelevu 
ambalo linalenga kukuza jamii zenye amani na umoja kwa maendeleo 
endelevu; kutoa fursa ya kupata haki kwa wote; na kujenga taasisi zenye 
ufanisi, zinazowajibika, na shirikishi katika ngazi zote.  
 
2.5.3 Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Mikopo kwa Wanafunzi 

wa Elimu ya Juu 
 
Ukaguzi ulitathmini ya utendaji wa nchi katika kusaidia utekelezaji wa 
Lengo Na. 10 la Malengo ya Maendeleo Endelevu linalotaka kuzingatia uwapo 
wa usawa ndani na miongoni mwa nchi. Lengo linasisitiza kuwezesha na 
kukuza ujumuishaji wa kijamii na kiuchumi wa watu wote bila kujali 
ulemavu au hali ya kiuchumi. 
 
2.5.4 Ukaguzi wa Ufanisi katika Maendeleo na Ukuzaji wa Sekta ya Utalii 
 
Ukaguzi huu unaunga mkono Lengo Na. 8 la Malengo ya Maendeleo Endelevu 
ambalo linaangazia kwamba, ili kuwa na mustakabali bora na endelevu kwa 
wote, ifikapo mwaka 2030, ni muhimu kwa serikali kubuni na kutekeleza 
sera za kukuza utalii endelevu unaozalisha ajira na kukuza utamaduni wa 
wenyeji na bidhaa zitakazozalishwa.  
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2.5.5 Ukaguzi wa Ufanisi katika Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni 
 
Ukaguzi huu wa ufanisi una umuhimu mkubwa kwani unaelezea Malengo 
mawili ya Maendeleo Endelevu kama ilivyoelezwa hapa chini.  
 
Kuhakikisha uwapo wa mifumo endelevu ya matumizi na uzalishaji: 
Kupitia usajili wa biashara na utoaji sahihi wa leseni, mazingira bora 
yatatolewa. Hivyo, ukaguzi huu utaunganishwa na Lengo la 12 na lengo 
mahususi la 12.6 ambalo linalenga kuhimiza kampuni, hususani kubwa na za 
kimataifa kuchukua mienendo endelevu na kujumuisha taarifa endelevu 
katika mizunguko yao ya kuripoti.  
 
Kuimarisha njia za utekelezaji na uhuishaji wa Ushirikiano wa Kimataifa 
kwa Maendeleo Endelevu: Ukaguzi huu unahusiana na malengo mahususi 
namba 17.6, 17.7 na 17.8 kati ya malengo 17 ya Malengo ya Maendeleo 
Endelevu yanayosisitiza kuimarishwa kwa sayansi na teknolojia, matumizi 
ya kuwezesha teknolojia, na kubadilishana maarifa ya kiteknolojia. 
  
2.5.6  Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Mapato katika Madini 
 
Tathmini ya taratibu za makusanyo ya mapato katika sekta ya madini 
inawiana na Lengo la 17 la Malengo ya Maendeleo Endelevu na malengo yake 
mahususi yanatoa wito wa kuimarisha njia za utekelezaji na kuhuisha 
ushirikiano wa kimataifa wa fedha za maendeleo endelevu. Inatarajiwa 
kuwe na utaratibu wa kuimarisha ukusanyaji wa rasilimali za ndani, ikiwa 
pamoja na kuboresha uwezo wa ndani wa kukusanya kodi na mapato 
mengine.  
 
2.5.7 Ukaguzi wa Ufanisi wa Mfumo wa Haki-Jinai Nchini  
 
Ukaguzi huu unaohusu Lengo Na. 3 la Malengo ya Mendeleo Endelevu 
unazungumzia uendelezaji wa utawala wa sheria katika ngazi ya kitaifa na 
kimataifa na kuhakikisha upatikanaji sawa wa haki kwa wote. Ukaguzi 
ulilenga kuangalia ni kwa kiwango gani mfumo wa haki-jinai nchini 
umewekwa ili kuhakikisha haki inatolewa kwa usawa, kwa wote na kwa 
wakati. 
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2.5.8 Ukaguzi wa Ufanisi katika Matengenezo ya Barabara 
 
Lengo Na. 11 la Malengo Endelevu ya Maendeleo na lengo mahususi la 11.2 
linasisitiza upatikanaji wa mfumo salama, nafuu na endelevu wa usafiri kwa 
wote kwa kufanya matengenezo ya barabara ili kuhakikisha usalama 
barabarani hasa kwa kupanua usafiri wa umma kwa kuzingatia mahitaji 
maalumu ya watumiaji walio katika mazingira hatarishi. 
 
2.5.9 Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi na Udhibiti wa Uzito na 

Vipimo 

 
Ukaguzi huu wa ufanisi unaelezea Lengo Na. 9 ambalo shabaha yake ni 
kujenga miundombinu thabiti, kukuza ushirikishaji, maendeleo endelevu ya 
viwanda, na kukuza ubunifu. Lengo mahususi la 9.2 linajielekeza katika 
kukuza ukuaji jumuishi na endelevu wa viwanda na, ifikapo mwaka 2030, 
kuongeza kwa kiasi kikubwa, mchango wake kwa ajira na pato la taifa 
kulingana na hali ya kitaifa; na kuongeza mara mbili mchango wake katika 
nchi zinazoendelea. 
 
2.5.10  Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Makumbusho na  
       Maeneo ya Kihistoria 
 
Ukaguzi huu wa ufanisi unaelezea malengo na. 1, 3, 4, 7, 8 na 10 ambayo 
shabaha yake ni kuimarisha juhudi za kulinda na kutunza urithi wa 
utamaduni na asili ya dunia. Makumbusho na maeneo ya kihistoria ikiwa 
yatasimamiwa vyema yana mchango mkubwa katika kukuza utamaduni na 
utalii ambao umekuwa sehemu muhimu ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
Shabaha ya Lengo Na. 8 ni kuwa na mustakabali ulio bora na endelevu kwa 
wote ifikapo mwaka wa 2030; linazielekeza serikali kubuni na kutekeleza 
sera za kukuza utalii endelevu unaozalisha ajira na kukuza utamaduni na 
bidhaa za wenyeji. 
 
2.5.11  Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Miradi ya Maendeleo  
       Inayofadhiliwa kupitia Mikopo na Misaada 
 
Ukaguzi huu ulitathmini utendaji wa nchi katika kusaidia utekelezaji wa 
Lengo la 10 la Malengo ya Maendeleo Endelevu linalotaka kupunguza hali za 
utofauti wa usawa ndani na miongoni mwa nchi kwa ajili ya kuwezesha na 
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kukuza ushirikishaji wa kijamii na kiuchumi wa watu wote bila kujali 
ulemavu au hali ya kiuchumi.  
 
2.5.12 Ukaguzi wa Ufanisi katika Ufadhili na Usimamizi wa Fedha na 

Mipango ya Serikali 
 
Ukaguzi huu unaunga mkono malengo manne ya Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Shabaha ya Lengo Na. 1 la Malengo ya Maendeleo Endelevu ni 
kutokomeza umaskini ifikapo mwaka 2030 kwa kuhakikisha uwapo wa 
utekelezaji mzuri wa mfumo wa hifadhi ya jamii, kuhakikisha uwapo wa haki 
sawa katika upatikanaji wa huduma za msingi na umiliki wa mali na 
rasilimali za kiuchumi.  
 
Lengo Na. 8 linajikita katika kukuza ukuaji wa uchumi imara, jumuishi na 
endelevu, ajira kamili na zenye tija, na kazi zenye staha kwa wote, pamoja 
na kuimarisha uwezo wa taasisi za fedha za ndani kuhimiza na kupanua 
upatikanaji wa huduma za kifedha kwa wote. 
 
Ukaguzi pia unaelezea Lengo Na. 9 ambalo shabaha yake ni kujenga 
miundombinu thabiti, kukuza ushirikishaji na uendelezaji wa viwanda, na 
kukuza ubunifu. Shabaha ya lengo mahususi la 9.3 ni kuongeza upatikanaji 
wa viwanda vidogo na biashara zinginezo, haswa katika nchi zinazoendelea, 
kwa huduma za kifedha, ikijumuisha mkopo wa bei nafuu, na ujumuishaji 
wao katika minyororo ya thamani na masoko.  
 
Ukaguzi pia unaelezea Lengo Na. 10 ambalo shabaha yake ni kupunguza 
tofauti za kipato kwa kukuza ushirikishaji wa uchumi wa kijamii na 
kuhakikisha uwapo wa fursa sawa na kukomesha ubaguzi. Kielelezo 2.2 
kinatoa muhtasari wa uhusiano kati ya kaguzi za ufanisi zilizofanywa na 
kuzilinganisha na Malengo ya Maendeleo Endelevu yanayolingana nayo. 
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Kielelezo 2.4: Ulinganifu wa Kaguzi za Ufanisi na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu ya Mwaka 2030 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi, 2022 

 
2.6 Mahitaji ya Ukaguzi katika Utekelezaji wa Malengo 
 
Mahitaji ya kufanya kaguzi za ufanisi zinazoelezea dhamira za Malengo ya 
Maendeleo Endelevu yanatokana na umuhimu wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu katika ngazi za kitaifa na kimataifa katika kuelezea maendeleo ya 
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kiuchumi kwa njia endelevu. Mahitaji ya ukaguzi yanayoelezea dhamira za 
Malengo ya Maendeleo Endelevu yanaweza kufafanuliwa zaidi kama 
inavyooneshwa katika vifungu vifuatavyo. 
 
a) Utekelezaji Usioridhisha wa Malengo ya Maendeleo ya Endelevu  
 
Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/17 – 2020/21) 
na Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kuhusu Maandalizi ya Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (Machi 2018), Lengo Na. 17 la Malengo ya Maendeleo Endelevu 
linalenga kukomesha umaskini wa aina zote; na uwapo wa afya bora na 
ustawi, elimu bora, usawa wa kijinsia, maji safi na usafi wa mazingira, 
nishati nafuu na safi, kazi yenye heshima na ukuaji wa uchumi, na ubunifu 
wa viwanda na miundombinu. Shabaha nyingine ni kupunguza utofauti wa 
usawa; uwapo wa miji na jumuiya endelevu, matumizi na uzalishaji kwa 
uwajibikaji, mpango wa hali ya hewa, uhai wa viumbe chini ya maji, uhai 
wa viumbe juu ya ardhi, amani, haki na taasisi imara; na uwapo wa ubia 
kwa malengo wakati wa kurejesha na kusimamia rasilimali asilia kwa 
uendelevu. 
 
Ripoti hiyo ilionesha kuwa, Malengo ya Maendeleo Endelevu yanaunganisha 
pande tatu za maendeleo endelevu yaani uchumi, jamii na mazingira kwa 
malengo yanayohusiana kwa karibu. Malengo ya Maendeleo Endelevu 
hayagawanyiki kwa maana kwamba hakuna lengo moja lililo tofauti na 
lingine, na yote yanahitaji mbinu za kina na shirikishi. 
 
Hata hivyo, ripoti hiyo imeonesha kuwa changamoto kadhaa ziliikabili 
Tanzania wakati wa utekelezaji ambazo ziliikwamisha kufikia baadhi ya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu . Changamoto hizo ni pamoja na ufanisi 
mdogo katika utendaji kazi wa halmashauri kutokana na kutokuwa na 
uwezo; ushiriki na ushirikishaji mdogo wa sekta binafsi; uwezo na ushiriki 
mdogo wa watekelezaji (wahusika wakuu katika ngazi ya chini); na 
kushindwa kufikia Lengo Na. 8 la kuendeleza ushirikiano wa kimataifa kwa 
ajili ya maendeleo.  
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b) Tathmini ya Tanzania katika Kufikia Malengo ya Maendeleo  
   Endelevu 
 
Haja ya kaguzi za ufanisi katika Malengo ya Maendeleo Endelevu inatoa fursa 
ya kupima mafanikio yake. Kwa mfano, kupitia ukaguzi wa eneo hili, nchi 
inaweza kutathmini iwapo Wizara ya Fedha na Mipango ikiwa wizara 
kiongozi pamoja na Ofisi ya Raisi - TAMISEMI, kama mratibu wa mamlaka za 
serikali za mitaa, ambazo ndiyo watekelezaji wakuu, hutekeleza Ajenda ya 
2030 kuhusu Malengo ya Maendeleo Endelevu katika muktadha wa kitaifa 
kupitia utambuzi na ukusanyaji wa rasilimali na uwezo wa utekelezaji; na 
ufuatiliaji na utoaji wa taarifa kuhusu maendeleo ya utekelezaji wa Malengo 
ya Maendeleo Endelevu.  
 
2.7 Mifumo ya Ufadhili katika Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 

Endelevu 
 
Kwa mujibu wa Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kuhusu Maandalizi ya Utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu (Machi 2018), utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu unazingatia mbinu na masuala zinazoongozwa na kuendeshwa na 
nchi. Kwa ajili ya ufadhili na njia zingine za utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu, Umoja wa Mataifa uliufanyia kazi Mpango wa Ajenda 
wa Addis Ababa (AAAA) mwezi Julai 2015 katika Mkutano wa Tatu wa 
Kimataifa wa Ufadhili wa Maendeleo. Mpango wa Ajenda wa Addis Ababa 
kuhusu ufadhili wa maendeleo na Lengo Na. 17 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu unaeleza safu ya taratibu za ufadhili ambazo ni pamoja na 
rasilimali za umma za ndani ya nchi, biashara na fedha binafsi za ndani, 
ushirikiano wa maendeleo wa kimataifa, biashara ya kimataifa, madeni, na 
uendelevu wa madeni. 
 
Kwa mujibu wa Ripoti, Ajenda ya 2030 inaidhinisha dhamira thabiti ya 
utekelezaji wake kamili unaohitaji ukusanyaji madhubuti wa rasilimali 
fedha na ubia. Ajenda inasisitiza umuhimu wa mikakati ya kitaifa ya 
maendeleo endelevu, na inayoungwa mkono na mifumo jumuishi ya ufadhili 
wa kitaifa ambayo itakuwa kiini cha juhudi za maendeleo endelevu. Maelezo 
ya mfumo wa ufadhili katika utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
yamefafanuliwa hapa chini. 
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2.7.1 Ufadhili wa Serikali kwenye Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Wizara ya Fedha na Mipango kupitia Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
- II imejipanga kugharamia utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
yaliyojumuishwa kwa kutumia mapato ya ndani, misaada kutoka kwa 
washirika wa maendeleo, na vyanzo vya ubunifu. Vyanzo vya mapato ya 
rasilimali za serikali vina vipengele vitano vikuu, ambavyo ni mapato ya 
ndani (mapato ya kodi, mapato yasiyo ya kodi), misaada ya nje, mikopo ya 
ndani, na mikopo ya nje. Kipengele kingene cha vyanzo ni mifumo ya 
ufadhili ya Umoja wa Mataifa na washirika wake. 
 
2.8 Hitimisho 
 
Sura hii ilihusu Malengo ya Maendeleo Endelevu. Katika kuyaelezea, 
vipengele sita vimehusika, ambavyo ni Usuli kuhusu Malengo ya Maendeleo 
Endelevu; mikakati ya utekelezaji wa malengo; wahusika wakuu katika 
utekelezaji wa malengo; ukaguzi ufanisi uliofanyika kuhusiana na malengo; 
mahitaji ya ukaguzi katika utekelezaji wa malengo; na mifumo ya ufadhili 
katika utekelezaji wa malengo. Sura ya inayofuata inahusu uendelezaji na 
ukarabati wa miundombinu.  
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SURA YA TATU 
 

UENDELEZAJI NA UKARABATI WA MIUNDOMBINU 
 
3.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi yaliyotokana na ripoti za 
ukaguzi wa ufanisi ambazo ni usimamizi wa ujenzi wa miradi ya maendeleo 
inayotekelezwa kwa fedha za mikopo; usimamizi wa ukarabati wa barabara; 
na utawala na utoaji wa huduma za miundombinu ya magereza. Aidha, Sura 
inaelezea umuhimu wa uendelezaji na ukarabati wa miundombinu; na 
inabainisha taasisi za Serikali zinazowajibika pamoja na mikakati na juhudi 
zao za kuboresha uendelezaji na ukarabati wa miundombinu nchini. Pia, 
Sura inawasilisha mahusiano yaliyopo kati ya uendelezaji wa miundombinu 
na Malengo ya Mendeleo Endelevu. Hamasa ya kufanya ukaguzi wa 
uendelezaji na ukarabati wa miundombinu, muundo wa ukaguzi, matokeo 
na athari katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu husika ni masuala 
yaliyowasilishwa kwenye Sura hii pia. 
 
3.1.1 Umuhimu wa Uendelezaji na Ukarabati wa Miundombinu 
 
Miradi ya maendeleo ya ujenzi kama vile barabara, maji na umeme ni 
nyenzo muhimu katika kuboresha usafirishaji, ukuaji wa viwanda, na ustawi 
wa jamii. Miradi inayofadhiliwa kwa njia ya mikopo inahitaji kusimamiwa 
ipasavyo ili kuhakikisha inakamilika ndani ya tarehe za mwisho wa mikopo 
bila nyongeza yoyote. Vilevile, miradi inapaswa ihakikishwe kuwa 
inakamilika kwa ubora na kwa gharama ziliyozainishwa ili kuepusha 
kukwama na hivyo kuwa mzigo kwa Serikali kwa kurejesha mikopo ya miradi 
ambayo haitoi huduma kama ilivyokusudiwa. 
 
Kwa upande mwingine, Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
(2016/17 hadi 2020/21) unaozingatia uanzishaji na uendelezaji wa viwanda 
unatambua uwapo wa barabara zinazopitika muda wote kama mazingira 
wezeshi kwa ukuaji wa viwanda hivyo nchini. Hivyo, usimamizi wa utunzaji 
wa barabara ni muhimu katika kusaidia ukuaji wa viwanda. Aidha, kwa 
mujibu wa takwimu za Benki Kuu ya Tanzania na Ripoti ya Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu ya Oktoba 2021, sekta ya usafirishaji ilichangia takribani asilimia 
8.4 ya pato la taifa nchini. Kwa hiyo, matengenezo sahihi ya barabara ni 
muhimu ili kuzihifadhi katika hali yake ya awali wakati ikijengwa, kulinda 
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rasilimali zinazopakana na barabara pamoja na usalama wa watumiaji. Pia, 
yanahakikisha upatikanaji wa usafiri bora na unaofaa ndani ya nchi. 
 
Aidha, kuna wasiwasi mkubwa na unaoongezeka katika ngazi ya kitaifa na 
kimataifa kuhusu uchakavu wa miundombinu ya magereza na hivyo kuhitaji 
kuboreshwa. Katika ngazi ya kitaifa, kuna haja ya kuboresha mikakati 
inayotumika kusimamia miundombinu ya magereza nchini ili kuepusha 
msongamano magerezani na madhara yanayoambatana nayo. 
 
3.1.2 Uhusiano baina ya Uendelezaji wa Miundombinu na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu 
 
Kaguzi zote tatu zina uhusiano na utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu.  
 
Kwa Miradi ya Ujenzi inayotekelezwa kwa kutumia Fedha za Mikopo, 
ukaguzi huu ulikusudiwa kuboresha miundombinu kama vile usafiri na nishati 
kwa ajili ya maendeleo endelevu ya viwanda ambayo, moja kwa moja, 
inaendana na malengo Na. 6, 7 na 9 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu 
yanayozingatia upatikanaji wa nishati salama na ya bei nafuu, na 
miundombinu ya uhakika, jumuishi na endelevu. 
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Kielelezo 3.1: Uhusiano kati ya Malengo ya Maendeleo Endelevu na Ukarabati 
na Ujenzi wa Miundombinu 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi (2021) 

 
Mapendekezo yaliyotolewa yakishughulikiwa yatasaidia kufikia malengo 
haya ifikapo mwaka 2030 kwenye eneo la usimamizi wa miradi ya ujenzi 
inayotekelezwa kwa fedha za mikopo. 
 
Katika Usimamizi wa Ukarabati wa Barabara, Lengo la Maendeleo Endelevu 
Na. 11 na lengo mahususi namba 11.2 yanasisitiza upatikanaji wa mfumo 
salama wa usafirishaji kwa wote kwa kufanya ukarabati wa barabara kwa 
ajili ya usalama barabarani hasa kwa kupanua usafiri wa umma kwa umakini 
na kwa kuzingatia mahitaji ya walio katika mazingira hatarishi. Hivyo, 
Tanzania ikiwa miongoni mwa nchi zilizoridhia na kukubaliana na 
utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu inawajibika kuhakikisha 
lengo hili linafikiwa ipasavyo. Hivyo, kufikiwa kwa lengo hili kunahitaji 
kuwapo kwa mfumo madhubuti wa ukarabati wa mtandao wa barabara. 

MALENGO YA 
MAENDELEO 
ENDELEVU

Lengo Na. 6
Upatikanaji wa 

Maji Safi

Lengo Na. 7
Nishati 

Salama na 
Nafuu 

Lengo Na. 15
Uzalishaji na 

Matumizi 
Endelevu

Lengo No. 16
Amani, Haki na 
Taaisis Imara
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Kuhusu Usimamizi na Utoaji wa Huduma na Miundombinu ya Rumande na 
Magereza, ukaguzi ulijikita katika Lengo Na. 16 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu linalosisitiza ukuzaji wa jamii zenye amani na jumuishi kwa 
maendeleo endelevu; na upatikanaji wa haki kwa wote na kujenga taasisi 
zenye ufanisi, zinazowajibika na jumuishi katika ngazi zote. Hujumuisha pia 
uwapo wa taasisi imara ikiwa pamoja na kukuza utawala wa sheria katika 
ngazi ya kitaifa na kimataifa na kuhakikisha upatikanaji sawa wa haki kwa 
wote. Hivyo, ukaguzi utasaidia kuimarisha uwapo wa miundombinu ya 
kutosha kwa ajili ya rumande na magereza na kusaidia kutathmini wafungwa 
ambao hawajahukumiwa kama sehemu ya jumla ya wafungwa kulingana na 
miundombinu iliyopo. 
 
3.2.2 Mikakati na Juhudi za Serikali katika Kuboresha Uendelezaji na 

Utunzaji wa Miundombinu 
 
Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II wa 2016/17 – 
2020/21, ujenzi ni miongoni mwa sekta chache zinazokua kwa kasi na 
kuchangia sehemu kubwa ya pato la taifa. Sekta ya ujenzi inajumuisha 
miundombinu ya barabara, madaraja, reli, bandari, viwanja vya ndege, na 
makazi. Wakati wa utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
- II, Serikali ilipanga kuimarisha na kujenga miundombinu ili kuchochea 
shughuli za kiuchumi. Yafuatayo ni malengo makuu ya kimkakati ya Serikali 
na juhudi za kuboresha usimamizi wa uendelezaji na ukarabati wa 
miundombinu nchini: 
 
(a) Kuwapa miradi maalumu ya maendeleo wakandarasi wa ndani ili 

kuwaongezea uwezo katika kutekeleza miradi ya Serikali ya ujenzi 
nchini; 

(b) Kuimarisha na kuendeleza ujuzi ili kuhakikisha kwamba kuna 
wafanyakazi wenye ujuzi katika kutekeleza na kusimamia miradi ya 
miundombinu; 

(c) Kuimarisha programu za mafunzo na kuwajengea uwezo wataalamu wa 
ndani kama vile wakandarasi, wahandisi, na wasanifu na wakadiriaji 
majenzi; 

(d) Kujenga majengo ya Serikali na nyumba za watumishi wa umma ili 
kupunguza gharama za upangaji; 

(e) Kuimarisha miundombinu na vifaa vya usafiri wa nchikavu, baharini na 
anga; na 
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(f) Kurasimisha na kuimarisha kwa Mfuko wa Usaidizi wa Wakandarasi ili 
kuwasaidia wakandarasi wakati wa utekelezaji wa miradi ya Serikali na 
kuhakikisha uwapo wa upatikanaji endelevu wa fedha katika kutekeleza 
miradi ya Serikali. 

 
3.2  Malengo ya Ukaguzi 
 
Madhumuni ya ukaguzi yalikuwa kutathmini endapo uendelezaji na 
ukarabati wa miundombinu umesimamiwa ipasavyo kwa kuzingatia 
gharama, ubora na muda ili kupunguza mzigo wa gharama za ujenzi kwa 
Serikali sambamba na kuhakikisha uwapo wa upatikanaji wa miundombinu 
ya kutosha na salama kwa wananchi. 
 
Malengo mahususi yalikuwa kutathmini endapo: 
 

(i) Wizara ya Fedha na Mipango inasimamia kikamilifu miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa kwa fedha za mikopo ili kupunguza 
ucheleweshaji, ongezeko la gharama, na tozo za mikopo; 

 
(ii) Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kupitia Wakala wa Barabara 

Tanzania inakarabati barabara kwa ufanisi ili kuongeza muda wa 
matumizi ya baraabara; na 

 
(iii) Wizara ya Mambo ya Ndani na Jeshi la Magereza Tanzania 

limeanzisha, kusimamia na kuboresha miundombinu na huduma 
za rumande na magereza ili kuongeza uwezo wa miundombinu ya 
magereza kwa dhamira ya kudumisha haki na utu wa mahabusu 
na wafungwa nchini.  

 
Ukaguzi ulihusisha kipindi cha miaka minne (4) ya fedha kuanzia mwaka 
2017/18 hadi 2020/21. Kipindi hiki kilichaguliwa ili kutathmini mwenendo 
wa utendaji wa wizara na taasisi zake katika kusimamia uendelezaji na 
ukarabati wa miundombinu. 
 
3.3  Matokeo ya Ukaguzi 
 
Kaguzi tatu za ufanisi zilizofanyika katika uendelezaji na ukarabati wa 
miundombinu zilibainisha matokeo yaliyoainishwa katika vipengele vinne 
ambavyo ni mipango, utekelezaji, matengenezo, na ufuatiliaji wa 
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maendeleo na ukarabati wa miundombinu, kama yanavyowasilishwa hapa 
chini. 
 
3.3.1 Mapungufu kwenye Mipango ya Uendelezaji na Ukarabati wa 

Miundombinu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa miradi ya uendelezaji na ukarabati wa miundombinu 
haikupangwa vizuri. Kwa upande wa ukaguzi wa miradi ya maendeleo 
inayotekelezwa kwa fedha za mikopo, ilibainika kuwa hakukuwa na mapitio 
ya kutosha ya mapendekezo ya miradi yaliyowasilishwa; kulikuwa na 
ucheleweshaji wa utekelezaji wa mipango ya fidia; hakukuwa na uchambuzi 
wa gharama na muda uliopangwa wa miradi ili iendane na michoro ya miradi 
husika. Kwa mfano, ilibainika kuwa miradi mitatu kati ya mitano ambayo 
iliwasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya mapitio haikufanyiwa 
tathmini ya gharama ya miradi na bei ya bidhaa za ujenzi. 
 
Pia, ukaguzi ulibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania haukuwa na Mfumo 
madhubuti wa Usimamizi wa Rasilimali za Barabara kwa ajili ya kuweka 
mipango ya mahitaji halisi ya ukarabati wa barabara. Vilevile, Mfumo wa 
Usimamizi wa Rasilimali za Barabara haukuwa na vipengele vyote vya 
ukarabati wa barabara kama vile madaraja, idadi ya magari, pamoja na njia 
za waenda kwa miguu. Matumizi ya Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali za 
Barabara katika uwekaji mipango yameonekana kupungua kwa asilimia 12.3 
kutoka asilimia 86.2 mwaka 2018/19 hadi kufikia asilimia 73.9 mwaka 
2019/20. Wakala wa Barabara Tanzania haikuwa na utaratibu madhubuti wa 
kuratibu na kuwashirikisha wadau katika kuandaa mipango ya ukarabati wa 
barabara.  
 
Zaidi ya hayo, Makao Makuu ya Wakala wa barabara hayakuwa na mpango 
kwa watumishi wanaohusika na ukarabati wa barabara; hali hii ilitokana na 
ukweli kwamba mgawanyo wa rasilimaliwatu katika ofisi za mikoa za Wakala 
wa Barabara Tanzania haukuwa wa kuridhisha, ambapo mikoa yenye 
mtandao mkubwa wa barabara ilitengewa idadi ndogo ya wafanyakazi. Kwa 
mfano, Mikoa ya Tabora na Ruvuma ulikuwa na mtandao mkubwa zaidi 
unaofikia kilomita 2,177.30 na kilometa 2,166.62 mtawalia, ingawa idadi ya 
watumishi waliopangwa kwenye mikoa hii ilikuwa 15 na 17 tu mtawalia. 
Wakati huohuo, idadi kama hiyo ya watumishi ilitengwa kwa mikoa yenye 
kilomita chache zaidi za mtandao wa barabara. Mikoa hiyo ni kama vile 
Tanga uliokuwa na jumla ya kilomita 1809.30 na watumishi 15; Pwani 
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uliokuwa na kilomita 1379.41 na watumishi 21; Mwanza uliokuwa na 
kilometa 1145.5 na watumishi 17; Arusha uliokuwa na kilometa 1075.37 
ulikuwa na watumishi 15. Kwan chi nzima, Wakala wa Barabara Tanzania 
ilikuwa na upungufu wa watumishi kwa asilimia 52. 
 
Kwa upande wa miundominu ya mahabusu na magereza, ilibainika kuwa 
hapakuwa na sera mahususi ya kitaifa ya huduma za magereza ili kuwezesha 
usimamizi na utoaji wa huduma za miundombinu ya magereza nchini. 
Mapitio ya Taarifa za Maendeleo ya Mwaka 2017/18 hadi 2019/20 na Taarifa 
za Ujenzi kwa kipindi cha mwaka 2019/20 kutoka Jeshi la Magereza 
zilionesha kuwa kwa miaka minne iliyopita, Jeshi la Magereza lilifanikiwa 
kujenga majengo ya magereza 2 kati ya 10 ambayo yalipangwa katika 
Mpangomkakati wake. 
 
Aidha, ilibainika kuwa magereza hayo mawili yalijengwa Chato na Ruangwa 
bila kufanya tathmini ya mahitaji halisi ili kuhalalisha haja ya kuanzisha na 
kujenga magereza hayo mawili. Uchambuzi wa mahitaji ungesaidia katika 
kutathmini ukubwa wa mahitaji ya mahabusu na magereza, kuweka 
vipaumbele vya kujenga au kutojenga, mahali pa kujenga, jinsi gani na lini 
ujenzi unapaswa kufanywa na kukamilika. Pamoja na hayo, Ukaguzi ulibaini 
kuwa magereza mawili yaliyojengwa hayakuwa kwenye mipango wala 
kutengewa bajeti, katika mpango wa mwaka na bajeti ya Jeshi la Magereza 
Tanzania mtawalia. 
 
Sababu za Mapungufu kwenye Mipango ya Uendelezaji na Ukarabati wa 
Miundombinu 
 
Kuhusu ukaguzi wa ujenzi wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa 
fedha za mikopo, upungufu katika mipango ulitokana na ucheleweshaji wa 
utekelezaji wa mapitio ya mipango husika. Miradi minne kati ya sita ambayo 
ni Mradi wa Uwezeshaji wa Biashara na Uchukuzi Kusini mwa Afrika, 
Programu ya Kusaidia Sekta ya Uchukuzi, Mradi wa Kuunganisha Umeme kati 
ya Tanzania na Kenya, na Uboreshaji wa Miradi ya Ugavi wa Maji ya Dar es 
Salaam na Chalinze ulihusisha masuala ya mapungufu katika mipango ya 
fidia. Kwa upande mwingine, ukaguzi ulibaini kuwa japokuwa miradi mitatu 
kati ya sita ilikuwa na mipango kwa ajili ya kulipa fidia kwa watu 
walioathiriwa na miradi hiyo, ambayo ni Mradi wa Uwezeshaji Biashara na 
Usafirishaji Kusini mwa Afrika, Mradi wa Kuunganisha Umeme kati ya 
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Tanzania na Kenya, fungu la kwanza, pili na tatu, hata hivyo, miradi husika 
ilichelewa kutokana na kucheleweshwa kwa fidia kwa waathirika wa mradi. 
 
Kwa upande wa ukaguzi wa usimamizi wa ukarabati wa barabara, sababu 
kubwa ya kuwapo kwa udhaifu kwenye mipango ilikuwa utumiaji 
usioridhisha wa Programu za Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali za 
Barabara; ugatuaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali za Barabara 
kutoka Makao Makuu ya Wakala wa Barabara Tanzania kwa ajili ya ufuatiliaji 
wa shughuli za ukarabati; kutokuwapo kwa ripoti za kihaidrojia ili 
kuhalalisha uwezo wa miundo ya mifereji ya maji; pamoja na kutokamilika 
kwa uzibaji wa mashimo barabarani kwenye miradi ya ukarabati wa 
barabara iliyokuwa ikitekelezwa. Sababu nyingine ni kwamba Mfumo wa 
Usimamizi wa Rasilimali za Barabara haikuboreshwa na hivyo haukuweza 
kuzingatia vipengele vyote vya ukarabati wa barabara wakati wa kupanga 
bajeti na mahitaji ya ukarabati. Pia, Wakala wa Barabara Tanzania 
haikufanya tafiti ili kupata maoni ya wadau kuhusu utendaji wake wa 
ukarabati wa barabara.  
 
Sababu nyingine ni ukweli kwamba Wakala wa Barabara Tanzania haikufanya 
uchunguzi wa kina wa kasoro na kuandaa mahitaji ya nyenzo zinazohitajika 
kwa ajili ya ukarabati wa barabara kinyume na Kanuni ya 4(1) na (2) ya 
Sheria ya Tozo za Barabara na Mafuta, Sura ya 220 [Marejeo ya Mwaka 2019]. 
Wakala wa Barabara Tanzania ilitarajiwa kuwa na michoro tofautitofauti 
kwa ajili ya shughuli za matengenezo makubwa kwa vile barabara zilizopo 
hazikujengwa katika hali zinazofanana kijiografia, na vifaa na michoro 
inayohitajika hutofautiana. Hata hivyo, mapitio ya mikataba ya ukarabati 
yalionesha kuwa hakukuwa na uchunguzi wa kina wa kasoro zilizohitaji 
muundo na michoro ya kina kabla ya kubuni michoro ambayo ingeweza 
kumsaidia mkandarasi kutekeleza kazi kubwa za matengenezo kwa mujibu 
wa Kanuni ya 4(2) ya Kanuni za Tozo za Barabara na Mafuta za Mwaka 2016. 
 
Kwa upande wa usimamizi na utoaji wa miundombinu na huduma kwa 
mahabusu na magereza, mapungufu kwenye mipango mkakati na ya mwaka 
kulichangiwa na kutokuwapo kwa sera ya taifa ya huduma za magereza. Pia, 
kutofanya tathmini ya mahitaji ya miundombinu ya mahabusu na magereza 
kulichangia kwa kiasi kikubwa ufinyu wa miundombinu ya rumande na 
magereza nchini. Mapitio ya Taarifa ya Utekelezaji kati ya Mwaka 2017/18 
na 2019/20 na Taarifa za Ujenzi kwa Kipindi cha Mwaka 2019/20 za Jeshi la 
Magereza yalionesha kuwa kwa kipindi cha miaka minne ya fedha, Jeshi la 
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Magereza lilifanikiwa kujenga magereza mawili tu kati ya 10 ambayo 
yalipangwa katika Mpango-mkakati wake. Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
magereza hayo mawili yamejengwa Chato na Ruangwa bila kufanya tathmini 
ya mahitaji ili kujiridhisha na mahitaji ya kuanzisha na kujenga magereza 
hayo mawili kama sehemu ya mipango. 
 
Madhara ya Mapungufu kwenye Mipango ya Uendelezaji na Ukarabati 
wa Miundombinu 
 
Kwa ukaguzi wa ujenzi wa miradi inayotekelezwa kwa fedha za mikopo, 
mapungufu kwenye mipango kumechangia ucheleweshaji wa miradi miwili 
ambayo ni Mradi wa Uwezeshaji Biashara na Usafirishaji Kusini mwa Afrika, 
na Mradi wa Kuunganisha Umeme kati ya Tanzania na Kenya. Ucheleweshaji 
wa kiwango cha juu ulibainishwa katika Mradi wa Uwezeshaji Biashara na 
Usafirishaji Kusini mwa Afrika ambapo ucheleweshaji wake ulifikia siku 
1,275, sawa na miaka mitatu na kusababisha wakandarasi kuongezewa muda 
wa kutekeleza mradi. Pia, Taarifa ya Mwisho ya Kukamilika kwa Mradi wa 
Uwezeshaji Biashara na Usafirishaji Kusini mwa Afrika ilionesha mabadiliko 
ya muda wa usanifu kutoka miaka 15 hadi 20 na kusababisha gharama za 
ziada za shilingi 71.52 bilioni. Hii inaonesha kuwa gharama za mradi 
hazikupitiwa ipasavyo ili kuhakikisha kuwa gharama zilizopangwa zinawiana 
na usanifu wa mradi ili kuepusha makadirio ya juu au chini ya gharama za 
miradi. 
 
Kwa upande wa ufanisi juu ya ukarabati wa barabara, ukaguzi ulibaini kuwa, 
kufuatia mapungufu ya mipango, uzingatiaji wa mipango ya miradi 
unaokidhi matakwa ya mikataba, utendaji wa kazi ulipungua kwa asilimia 
12.3 kutoka asilimia 86.2 mwaka 2018/19 hadi asilimia 73.9 mwaka 
2019/20. 
 
Kwa upande wa Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi na Utoaji wa 
Huduma na Miundombinu ya Rumande na Magereza, madhara ya kutokuwa 
na mipango madhubuti ya usimamizi na uendelezaji wa miundombinu ya 
magereza usioridhisha umesababisha Wizara ya Mambo ya Ndani na Jeshi la 
Magereza kushindwa kutatua tatizo kubwa la msongamano wa magereza. 
Hali hii imesababisha uwapo wa miundombinu chakavu na mibovu ikiwemo 
majengo ya mahabusu na magereza pamoja na makazi ya askari na maofisa 
wa Magereza. Kutokana na mapungufu kwenye mipango kama vile ya 
ukosefu wa tathmini ya mahitaji, magereza yameendelea kuwa na 
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msongamano mkubwa. Mikoa iliyokuwa na magereza yenye wastani wa juu 
wa msongamano ni Manyara (asilimia 146), Mbeya (asilimia 113), Shinyanga 
(asilimia 125), Arusha (asilimia 93) na Njombe (asilimia 59). 
 
3.3.2 Upungufu wa Fedha, Utekelezaji wa Maendeleo na Ukarabati wa 

Miundombinu 
 
Utoaji wa Fedha Usioridhisha kwenye Uendelezaji na Ukarabati wa 
Miundombinu 
 
Kutotolewa kwa wakati fedha kwa wakandarasi wa kutekeleza miradi ya 
ujenzi inayotekelezwa kwa fedha za mikopo: Hati ya mkataba kati ya 
Programu ya Kusaidia Sekta ya Usafirishaji na Shirika la Umeme nchini 
inamtaka mwajiri kuhakikisha malipo yanafanyika ndani ya siku 90 baada ya 
kupokea Ankara; vinginevyo, mwajiri atalipa riba kwa mkandarasi kwa 
kiwango cha asilimia 0.5 kwa mwaka hadi malipo yatakapokamilika. 
Vilevile, mkataba wa kazi kati ya Wakala wa Barabara Tanzania na 
wakandarasi wanaotekeleza miradi ya Mradi wa Uwezeshaji Biashara na 
Usafirishaji Kusini mwa Afrika na Programu ya Kusaidia Sekta ya Usafirishaji, 
hati za malipo zinatakiwa kulipwa ndani ya siku 56 baada ya maombi yao 
kuidhinishwa na mhandisi. 
 
Uchambuzi wa rekodi za malipo ya sampuli ya miradi iliyokaguliwa ulionesha 
ucheleweshaji mkubwa wa kuwalipa wakandarasi waliokuwa wakitekeleza 
miradi hiyo kwa sampuli 3 kati ya 6 za miradi ya maendeleo. Miradi 
iliyoathiriwa ni pamoja na Mradi wa Uwezeshaji Biashara na Usafirishaji 
Kusini mwa Afrika, Programu ya Kusaidia Sekta ya Usafirishaji, na Mradi wa 
Kuunganisha Umeme kati ya Tanzania na Kenya. Ilibainika kuwa hati za 
malipo 89 kati ya 156 (sawa na asilimia 57) zilicheleweshwa, na wastani wa 
ucheleweshaji ulikuwa wa kuanzia siku 18 hadi 235 kabla na baada ya 
uanzishwaji wa mfumo wa rejesta za miradi. Ilibainika kwamba matumizi 
ya mfumo wa rejesta za miradi umechangia kupungua kwa kiwango cha juu 
cha uchelewaji wa miradi kutoka siku 235 hadi kufikia siku 127. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa fedha zilizotolewa kutoka Bodi ya Mfuko wa Barabara 
(RFB) kwenda kwa Wakala wa Barabara Tanzania zilikuwa kati ya asilimia 
73 na 95 mwaka 2016/17 ya kiasi kilichohitajika. Huu ni uboreshaji wa 
asilimia 12. Jumla ya fedha zilizotolewa kwa Wakala wa Barabara Tanzania 
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zilikuwa asilimia 80 ya bajeti ya mpango ulioidhinishwa wa matengenezo ya 
barabara. 
 
Pamoja na kuboreshwa kwa mgao wa fedha kutoka Bodi ya Mfuko wa 
Barabara kwenda kwa Wakala wa Barabara Tanzania, kulikuwa na upungufu 
wa fedha za matengenezo zinazohitajika (bajeti isiyokuwa na kikomo). 
Uchambuzi wa mipangokazi ya Wakala wa Barabara Tanzania umebaini kuwa 
bajeti yake ya ukarabati wa barabara hailingani na bajeti halisi ya 
matengenezo inayohitajika (bila kikomo). Ulinganisho wa bajeti zisizo na 
vikwazo unaonesha kuwa kuanzia miaka ya fedha 2016/17 - 2020/21, bajeti 
zilizopangwa zilikuwa chini kuliko bajeti zisizo na vikwazo. Kielelezo 3.2 
kinatoa ulinganisho wa bajeti zenye ukomo na zisizo na ukomo. 

 

Kielelezo 3.2: Uwiano kati ya Bajeti yenye Ukomo na Isiyo na Ukomo kwa 
Wakala wa Barabara Tanzania 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Ukaguzi kutoka kwenye Taarifa za Utendaji za Wakala wa Barabara 

Tanzania, 2016/17 – 2020/21 

 
Kielelezo 3.2 kinaonesha kuwa, kwa wastani, Wakala wa Barabara Tanzania 
ilihitaji shilingi trilioni 1.027 kwa ajili ya matengenezo ya barabara nchini; 
hata hivyo, ilipanga bajeti ya wastani wa shilingi bilioni 553 (inayojumuisha 
kodi ya ongezeko la thamani) na wastani wa shilingi bilioni 453.2 (kodi ya 
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ongezeko la thamani ikiwemo) ambayo ni asilimia 54 na asilimia 44 mtawalia 
ya bajeti zisizo na ukomo. 
 
Upungufu wa mgao wa fedha kwa ajili ya uanzishaji na uendelezaji wa 
miundombinu ya mahabusu na magereza: Mbinu bora zinahitaji maandalizi 
ya mapema ya bajeti ya kina. Bajeti ya kutosha huwekwa wakati uamuzi wa 
kujenga mahabusu na magereza unapochukuliwa. Kwa mujibu wa Mpango 
wa Fedha wa Kipindi cha Kati wa Miaka 2017/18 - 2019/20 na 2020/21 – 
2022/23, Wizara ya Fedha na Mipango pamoja na Jeshi la Magereza 
hazikutenga bajeti yoyote kwa ajili ya ujenzi wa magereza mapya na 
ukarabati wa yaliyopo licha ya kujumuishwa kwenye mipangomkakati. 
 
Mapitio zaidi ya Mpango wa Fedha wa Kipindi cha Kati wa Miaka 2017/18 - 
2019/20 wa Wizara ya Fedha na Mipango, na Mpango wa Fedha wa Kipindi 
cha Kati wa Miaka 2017/18 - 2019/20 wa Jeshi la Magereza yalibaini kuwa, 
pamoja na kuwa na mpango wa ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 
mahabusu na magereza katika mipangomkakati iliyoidhinishwa, Wizara ya 
Fedha na Mipango haikutenga fedha za ujenzi wa miundombinu mipya ya 
mahabusu na magereza au ukarabati wa iliyopo. Mapitio ya 
mipangomkakati, Mpango wa Fedha wa Kipindi cha Kati wa Miaka 2017/18 - 
2019/20 na Mipango ya Mwaka ya Jeshi la Magereza katika kipindi 
kilichokaguliwa yalibaini kuwa Jeshi la Magereza hailkuweka malengo ya kila 
mwaka ya kukarabati majengo ya magereza na miundombinu yake ikiwa 
pamoja na nyumba za watumishi na magari. Zaidi ya hayo, Jeshi la Magereza 
halikuwa na mipango ya ujenzi, ukarabati na matengenezo kama msingi wa 
shughuli za ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya mahabusu na magereza 
kwa vile hapakuwa na bajeti iliyotengwa kwa ajili ya shughuli hizo. 
 
Kwa upande mwingine, ukaguzi ulibaini kuwa, hata katika magereza 15 
yaliyotembelewa, hapakuwa na mipango na bajeti iliyotengwa kwa ajili ya 
shughuli za ukarabati na matengenezo ya miundombinu ya magereza. 
Kutokana na hilo, ukarabati na matengezo yalifanyika kwa misingi ya 
dharula kulingana na kiwango cha kasoro za miundombinu. Ukaguzi ulibaini 
pia kuwa ukiachilia mbali magereza ya Keko na Segerea, magereza mengine 
kati ya 15 yaliyotembelewa hayakuwa na wahandisi wa ujenzi na ukarabati. 
Uongozi ulitumia wafungwa na mahabusu wasio na sifa kwa ajili ya ujenzi 
na ukarabati wa miundombinu. 
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Sababu za Upungufu wa Fedha za Uendelezaji na Ukarabati wa 
Miundombinu 
 
Ucheleweshaji wa utoaji wa misamaha ya kodi kwa miradi ya ujenzi 
inayotekelezwa kwa fedha za mikopo: Hali hii ilisababishwa na 
ucheleweshaji wa utoaji wa misamaha ya kodi ya ongezeko la thamani kwa 
ajili ya kutekeleza miradi; na kutokuwa na utaratibu mzuri wa kuhakikisha 
utoaji wa fedha za miradi kwa wakandarasi unafanyika kwa wakati kama 
inavyopaswa. Mayhalani, ilibainika kuwa Mradi wa Usambazaji Umeme kwa 
Mkongo wa Iringa - Shinyanga (Awamu ya Pili) yenye mafungu mawili ambayo 
ni T6-1 na T6-2 ulikuwa na ucheleweshaji wa muda mrefu katika kuanza kwa 
mradi huo hadi kufikia miaka saba.  
 
Hali hii ilitokana na Serikali kutumia akiba ya Awamu ya Kwanza ya Mradi 
huo ambao ulikamilika mwaka 2016. Kazi ya Fungu la T6-2 ilianza tarehe 
28/03/2018; na kazi ya Fungu la T6-1 ya Mradi haikuwa na ufanisi kutokana 
na mazungumzo kati ya Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Fedha na 
Mipango na Benki ya Uwekezaji ya Ulaya ili kutumia akiba kutoka Awamu ya 
Kwanza ya Mradi huo licha ya mkataba kusainiwa tarehe 29 Disemba 2017. 
Jedwali 3.1 linaonesha sababu za kuchelewa kuanza kwa utekelezaji 
kwenye sampuli ya miradi iliyokaguliwa. 
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Jedwali 3.1: Sababu za Kuchelewa kwa Utekelezaji wa Miradi Sita 
Iliyokaguliwa 

Kigezo Idadi ya Miradi 
Iliyoathiriwa 

Miradi Iliyohusika 

Kuchelewa kwa Taratibu 
za Ununuzi za Kuwapata 
Wakandarasi  

4 (1) Programu ya Kusaidia Sekta ya 
Usafirishaji 

(2) Mradi wa Kuunganisha Umeme kati 
ya Tanzania na Kenya  

(3) Kuongeza skimu za usambazaji wa 
maji kwa Dar es Salaam na Chalinze 

(4) Skimu za usambazaji wa maji kwa 
miji 23 

Uchelewaji wa 
kukamilisha usanifu wa 
miradi 

1 Uwezeshaji wa Biashara na Usafirishaji 
Kusini mwa Afrika 

Majadiliano na mfadhili 
ambayo hayakufanikiwa  

1 Mradi wa Usambazaji wa Mkongo wa 
Umeme Iringa - Shinyanga (Awamu ya Pili)  

Kuchelewa kwa 
ukamilishaji wa taarifa ya 
kina ya miradi kutokana 
na madiliko ya mawanda 
kutoka miji 23 hadi 28 
ambayo ilikataliwa na 
mfadhili kisha 
kurejeshwa kwenye idadi 
ya awali ya 23 

1 Mradi wa Usambazaji wa Maji kwenye Miji 
23 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi 

 
Aidha, sababu nyingine ya kucheleweshwa kwa miradi ni Wizara ya Fedha 
na Mipango kukosa utaratibu madhubuti wa kutimiza wajibu wake wa kutoa 
msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani kulingana na Kanuni za Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (Taratibu za Ufuatiliaji wa Misamaha) za Mwaka 2018. 
Wizara ya Fedha na Mipango ilichelewa kutoa tangazo la serikali katika 
utoaji wa msamaha wa kodi kwa miradi 3 ya maendeleo iliyofanyiwa ukaguzi 
ambayo ni Mradi wa Kuunganisha Umeme kati ya Tanzania na Kenya (miezi 
18) Uongezaji wa Skimu za Usambazaji wa Maji za Dar es Salaam na Chalinze 
(miezi miwili); na Usambazaji wa Mkongo Umeme wa Iringa hadi Shinyanga 
(Awamu ya Pili) (miezi 10). 
 
Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa mikakati na mipango ya kugharamia 
matengenezo ya barabara haikuwa na ufanisi. Ukaguzi ulibaini kuwa Bodi ya 
Mfuko wa Barabara ilifanya utafiti wa tathmini ya upungufu wa fedha za 
matengenezo ya barabara na kupendekeza hatua tatu ambazo ni pamoja na 
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marekebisho ya kiwango cha tozo ya mafuta kutoka shilingi 263 hadi 435.7 
kwa lita ya dizeli na petroli, urasimishaji wa ada za maegesho ya magari 
kama ilivyoidhinishwa, na kurasimisha ada za lazima za kila mwaka za 
ukaguzi wa magari kama ilivyoidhinishwa. Hata hivyo, matokeo na hatua 
zilizopendekezwa na utafiti uliofanywa zilikuwa hazijatekelezwa hadi 
wakati wa ukaguzi. 
 
Aidha ukaguzi ulibaini zaidi kwamba ufinyu wa bajeti kwa ajili ya 
miundombinu ya rumande na magereza ulisababishwa na ufinyu wa bajeti 
ambayo Jeshi la Magereza limekuwa likitenga tangu mwaka 2016/17 hadi 
kipindi cha ukaguzi baada ya Serikali kujiondoa kufadhili shughuli za 
magereza ambazo ni ujenzi na ukarabati wa majengo na magari na 
miundombinu kama vile mifumo ya majitaka na usambazaji maji. 
 
Madhara ya Ufadhili Usiotosheleza wa Maendeleo na Matengenezo ya 
Miundombinu 
 
Ucheleweshaji wa kuanza kwa miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa 
fedha za mikopo: Mikataba ya mikopo iliweka tarehe za mwisho za utoaji 
wa mkopo; hali hii humaanisha kwamba mradi unapaswa kukamilika kabla 
ya tarehe ya mwisho ya muda wa mkopo. Mapitio ya mchanganuo uliofanywa 
na Wizara ya Fedha na Mipango kwa miradi inayoendelea kutekelezwa na 
Serikali kwa kutumia mikopo ya masharti nafuu ulionesha kuchelewa 
kukamilika kwa miradi ikilinganishwa na tarehe iliyokubaliwa wakati wa 
kuingia mikataba ya mikopo. Jumla ya miradi 22 kati ya 33 (sawa na asilimia 
67) inayoendelea ilichelewa kuanza kwa wastani wa miezi 10 hadi 47 (sawa 
na miaka 0.8 hadi 3.9). 
 
Aidha, mapitio ya mikataba ya mikopo ya sampuli ya miradi sita (6) ya 
maendeleo ilibainisha kuwa miradi mingi iliyofadhiliwa kwa njia ya mikopo 
ilikamilika baada ya tarehe za ukomo wa muda wa mkopo. Pia, miradi miwili 
(2) ya maendeleo iliyofanyiwa uchambuzi ambayo ilifadhiliwa na Serikali ya 
Tanzania, Benki ya Maendeleo ya Afrika, na Shirika la Ushirikiano wa 
Kimataifa la Japani ilikumbwa na ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi 
kwa siku kati ya 41 na 237. Ucheleweshaji mkubwa zaidi ulibainika kufanywa 
na Serikali ya Tanzania. Kiwango cha ucheleweshaji wa miradi sita (6) ni 
kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 3.3.  
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Kielelezo 3.3: Kiwango cha Uchelewaji kwenye Ujenzi wa Miradi Sita ya 
Mawendeleo 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Taarifa ya Mwaka 2020 ya Miradi 

Inayotekelezwa na Serikali kwa Njia ya Mikopo, 2021 
 
Kielelezo 3.3 kinaonesha miradi ilichelewa kukamilika kwa kipindi cha 
miezi 12 hadi 80 (takriban mwaka mmoja hadi saba). Kuwa na idadi kubwa 
ya miradi ambayo haikukamilika ndani ya tarehe za kufungwa kwa muda wa 
mkopo kunamaanisha kwamba Wizara ya Fedha na Mipango haikuhakikisha 
kwamba miradi inakamilika kwa wakati na kulingana na makubaliano ya 
mkopo. 
 
Mpaka kufikia Oktoba mwaka 2021, miradi 23 ya maji nchini ilikuwa 
haijaanza kutekelezwa, huku tarehe ya kimkataba ya kufunga miradi ikiwa 
ni tarehe 10 ya mwezi Mei mwaka 2021 na ongezeko la muda wa miradi 
lilioongezwa hadi kufikia tarehe 10 Mei 2023. Hii ilikuwa ni sawa na 
uchelewaji wa miezi mitano kati ya tarehe ya kuanza miradi na tarehe rasmi 
ya kufunga miradi. 
 
Matokeo yake, uchelewaji huo wa miradi ulipelekea kuwa na faini za 
uchelewaji wa malipo kwa kiwango kinachokadiriwa kuwa ni shilingi bilioni 
5.389 kwa miradi chini ya programu ya uendelezaji wa sekta ya uchukuzi. 
Aidha ukaguzi ulibaini kwamba kuchelewa kwa awamu ya pili ya mradi wa 

12

24

24

24

24

80

0 50 100

Mradi wa Ukuzaji wa Usambazaji Maji katika
Skimu za Dar es Salaam na Chalinze

Skimu za Usambazi Maji kwenye Miji 23

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Usafirishaji

Uwezeshaji wa Biashara na Usafirishaji Kusini
mwa Afrika

Mradi wa Uunganishaji Umeme kati ya Tanzania
na Kenya

Mkongo wa Usambazaji Umeme kati ya Iringa
na Shinyanga

Jin
a 

la
 M

ra
di

Kiwango cha Uchelewaji(Miezi)



 

41 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                         Ripoti/Ufanisi/2020/21 
 

umeme unaounganisha mikoa ya Iringa na Shinyanga uliathiri majaribio na 
makabidhiano ya Mradi wa Umeme kati ya Tanzania na Kenya na utekelezaji 
wa mradi wa uunganishaji umeme kati ya Tanzania na Zambia (TAZA) kwa 
kiasi kikubwa kwa kuwa kituo cha uzalishaji umeme cha mkoani Iringa 
hakikupandishwa uwezo kufikia kilovoti 400 licha ya kuwa ndio kiunganishi 
kikuu cha mradi huo. 
  
Ucheleweshaji wa kukamilika kwa kazi za ukarabati wa barabara: Ukaguzi 
ulibaini kuwa kulikuwa na ucheleweshaji wa kukamilisha kazi za ukarabati 
wa barabara ambapo mikataba 643 kati ya 1970 ya matengenezo sawa na 
asilimia 33 ya ukarabati wa barabara haikukamilika kwa wakati. Vilevile, 
kiwango cha ucheleweshaji kwa mikoa iliyotembelewa ni kati ya asilimia 19 
na 45 ya barabara za lami; wakati barabara zisizo za lami ucheleweshaji ni 
kati ya asilimia 7 na 22, ambapo madaraja ucheleweshaji ulikuwa kati ya 
asilimia 6 na 51. 
 
Ukaguzi ulibaini pia kuwa ucheleweshaji wa utoaji wa msamaha wa kodi ya 
ongezeko la thamani ulichangia ucheleweshaji huo. Katika mwaka wa fedha 
2020/21, kazi za matengenezo zilichelewa kukamilika kwa kati ya siku 83 
na 211 kwa sababu ya kutotolewa kwa notisi ya serikali. Vilevile, katika 
mwaka 2018/19, mikataba 116 kati ya 1363 ya matengenezo ilichelewa 
kutokana na Wizara ya Fedha na Mipango kuchelewa kutoa notisi ya 
misamaha ya kodi ya ongezeko la thamani. Ni mikataba 9 tu kati ya 1022 ya 
matengenezo sawa na asilimia 1 ndiyo ilipata msamaha wa kodi ya ongezeko 
la thamani. Hali hii ina maana kwamba asilimia 99 ya mikataba ya 
matengenezo ilichelewa kuanza. Wastani wa ucheleweshaji wa utoaji wa 
notisi ya serikali ya msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani katika mikoa 
iliyotembelewa ilikuwa siku 134. Vilevile, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa 
kandarasi 29 kati ya 1811 za matengenezo ya barabara sawa na asilimia 
mbili ya miradi ya matengenezo ya barabara katika mikoa iliyotembelewa 
ilizidi gharama ya miradi husika. 
 
Aidha, kupitia mapitio ya Taarifa ya Mfuko wa Barabara ya Tathmini ya 
Nakisi ya Matengenezo ya Barabara na pendekezo la kupanua wigo wa 
mapato ya Mfuko wa Barabara, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa ucheleweshaji 
wa matengenezo ya barabara unasababisha ongezeko la gharama. Kwa 
mfano, ucheleweshaji wa matengenezo ya mara kwa mara unakadiriwa 
kuongeza gharama mara 6.4 zaidi ya gharama ya mkataba kwa barabara za 
lami na mara 17 kwa barabara zisizo za lami. Mathalani, uchambuzi wa 
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wakaguzi ulibaini kuwa ongezeko la gharama za matengenezo lilikuwa kwa 
ya asilimia 401 kwa sehemu ya barabara ya Lusaunga - Nyakahura na asilimia 
3344 kwa sehemu ya barabara ya Morogoro hadi Gairo. 
 
Upungufu wa fedha kwa ajili ya miundombinu ya rumande na magereza 
umesababisha msongamano katika magereza yaliyotembelewa ambayo 
yalibainika kuwa na msongamano kati ya asilimia 1 na 194 zaidi ya kiwango 
kilichoidhinishwa. Kiwango kikubwa cha msongamano kilibainika mkoani Dar 
es Salaam katika Gereza la Keko, ambalo lilikuwa na msongamano wa zaidi 
ya asilimia 194. Jedwali 3.2 linaonesha kiwango cha msongamano katika 
magereza yaliyotembelewa. 
 
 

Jedwali 3.2: Idadi ya Mahabusu na Wafungwa Waliohifadhiwa kwenye 
Magereza Yalitotembelewa 

Mkoa 
 

Gereza Uwezo wa Gereza 
Ulioidhinishwa 

Idadi ya Mahabusu na 
Wafungwa 
Waliohifadhiwa 

% Kuzidi 
(+)/Kupun
gua (-) 

Dar es 
Salaam 

Keko 340 999 194 
Segerea 1036 1552 50 
Wazo Hill 120 121 1 

Lindi Kilwa  90 56 -38 
Kingurungundwa 39 88 126 

Tanga Pangani 141 57 -60 
Kwa Mngumi 80 75 -6 

Iringa Iringa 643 443 -31 
Isupilo 300 196 -35 

Singida Manyoni 170 299 76 
Kiomboi 58 132 128 
Ushora 160 32 -80 

Mwanza Butimba 934 1247 34 
Magu 134 138 3 
Ukerewe 248 130 -48 

Jumla 4493 5565 24 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka kwenye Taarifa za Magereza, 2021 

Kwa upande mwingine, ukaguzi ulihakiki majengo ya makazi ya magereza 
na kubaini kuwa mengi ni chakavu na yanahitaji ukarabati mkubwa. Hali 
mbaya zaidi ilibainika katika magereza ya kilimo ambapo wafungwa 
walikuwa wakilala katika vyumba zilivyojengwa kwa mabati. Hali hii 
ilibainika katika Magereza ya Kilimo ya Ushora na Kingurungundwa kama 
inavyooneshwa kwenye Picha 3.1. 
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Picha 3.1: Bweni la wafungwa lililojengwa kwa mabati ambalo linatumiwa na wafungwa 

kwenye Gereza la Kilimo la Ushora (Picha imechukuliwa tarehe 12 Novemba 2021). 
 
Nyumba nyingi za wafanyakazi wa magereza zilizotembelewa zilikuwa 
katika hali mbaya kwa sababu ya ukosefu wa matengenezo na ukarabati. 
Nyumba za watumishi wa magereza zilikosa maji safi na ya kutosha. Mifumo 
ya majitaka ilikuwa chakavu na mingi ilikuwa ikivuja. Hali hii ilibainika 
katika magereza sita ambayo ni magereza makuu ya Keko na Butimba; 
magereza ya Wilaya za Kilwa, Manyoni, na Ukerewe; na magereza ya kilimo 
ya Kingurungundwa na Kwa Mngumi. 
 
Jeshi la Magereza halikuwa na mipango ya matengenezo ili kusaidia shughuli 
zake za ukarabati wa majengo na hakukuwa na bajeti iliyotengwa kwa 
madhumuni ya ukarabati na matengenezo. Kutokana na ukarabati na 
matengenezo hayo ya miundombinu ya magereza kukosa bajeti, shughuli 
hizo ziliachwa kwa magereza husika ambapo ukarabati ulifanyika kwa 
kutumia vyanzo vya fedha vya ndani ya magereza husika.  
 
Pia, kutokana na ufinyu wa fedha, ukaguzi ulibaini kuwa kwa magereza yote 
15 yaliyotembelewa, kiasi cha shilingi milioni 38 kilipelekwa kwa magereza 
husika kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za askari isipokuwa Wilaya ya Ukerewe 
iliyopokea shilingi milioni 76 kutokana na hali ya nyumba za maofisa wa 
magereza kuwa mbaya zaidi. Imeelezwa kuwa, fedha zilizotolewa zilitoka 
katika vyanzo mbalimbali kama vile faida iliyotokana na miradi ya uwekezaji 
inayotekelezwa na Jeshi la Magereza nchi nzima. 
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3.3.3 Usimamizi na Ufuatiliaji Usiojitosheleza wa Uendelezaji na 
Ukarabati wa Miundombinu 

 
Wakati wa ukaguzi wa usimamizi wa matengenezo ya barabara, ilibainika 
kuwa Wakala wa Barabara Tanzania haikuwa na uwezo wa kutosha wa 
kusimamia, kukagua, kufuatilia na kutathmini shughuli za matengenezo ya 
barabara. Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa, Wakala wa Barabara Tanzania ina 
upungufu wa asilimia 52 ya watumishi katika mwaka wa fedha 2020/21. Hii 
ina maana kwamba, Wakala haikuwa na uwezo wa kutosha wa ufuatiliaji na 
usimamizi wa kazi za matengenezo zinazoendelea nchini. Pengo la 
wafanyakazi lilijidhihirisha zaidi katika tafiti za hali ya barabara nchini 
ambazo hazikufanyika ipasavyo. 
 
Vilevile, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa, kilomita 163,554.77 kati ya 
180,135.95 za mtandao wa barabara zilipimwa. Hii ina maana kwamba, 
kilomita 16,581.18 za mtandao wa barabara zilizopangwa kupimwa 
hazikupimwa. Sababu zilizotolewa na Wakala wa Barabara Tanzania 
zilikuwa idadi ndogo ya watumishi wa kufanya tafiti, na baadhi ya barabara 
kutopitika kwa njia zisizo za moja kwa moja na kusababisha utendaji 
usioridhisha katika shughuli za matengenezo. 
 
Aidha, Wakala wa Barabara Tanzania ilitakiwa kuajiri wahandisi wa kutosha 
kwa ajili ya kusimamia miradi inayoendelea ya matengenezo ya barabara 
kama inavyotakiwa na Kanuni ya 26(3) ya Kanuni za Ushuru wa Barabara na 
Mafuta za Mwaka 2016. Matokeo yake, Wakala wa Barabara Tanzania 
haikusimamia ipasavyo shughuli za matengenezo ya barabara. 
 
Kuhusu ukaguzi wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa njia ya 
mikopo, uchambuzi wa taarifa za ufuatiliaji za wakala wa barabara 
ulionesha kuwa hakukuwa na ufuatiliaji wa kutosha wa miradi hiyo kwa 
miaka mitatu mfululizo. Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa miradi ya 
maendeleo4 tu kati ya 20 inayofadhiliwa kwa mikopo ndiyo ilifuatiliwa na 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi katika mwaka wa fedha 2020/2021.  
 
Wakati wa ukaguzi wa usimamizi na utoaji wa miundombinu ya ujenzi, 
ilibainika kuwa kwa kipindi cha miaka minne ya fedha 2017/18, 2018/19, 
2029/20 na 2020/21, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi ilifanya ufuatiliaji mara 
moja tu. Ufuatiliaji huu ulifanyika katika mwaka wa fedha 2020/21 ambapo 
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mikoa mitano tu, ambayo ni Dodoma, Tabora, Singida, Dar es Salaam na 
Pwani ndiyo ilifanyiwa ufuatiliaji. 
 
Hata hivyo, mapitio ya ripoti za ufuatiliaji yalionesha kuwa ufuatiliaji 
uliofanywa na Wizara ya Mambo ya Ndani ulilenga zaidi miradi ya maendeleo 
inayotekelezwa na Huduma za Magereza Tanzania katika mikoa husika kama 
vile ujenzi wa nyumba za watumishi wa magereza ambao ulibainika kuwa 
katika hatua tofauti za kukamilika. Magereza mengine hayakufanyiwa 
tathmini ya ufuatiliaji. 
 
Sababu za Usimamizi na Ufuatiliaji Usiojitosheleza wa Uendelezaji na 
Matengenezo ya Miundombinu 
 
Sababu za kutosimamia ipasavyo miradi ya maendeleo inayotekelezwa 
kupitia mikopo ni kushindwa kwa Wizara ya Fedha na Mipango kufanya 
ufuatiliaji wa miradi husika kwa kipindi cha miaka mitano ya fedha mfululizo 
iliyopita, yaani kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2019/20. Wizara ilipanga 
kufanya ufuatiliaji na tathmini kwa mwaka wa fedha wa 2020/21 pekee. 
 
Pia, majadiliano na maofisa kutoka Idara ya Fedha za Nje (Makubaliano kati 
na baina ya Tanzania na mataifa mengine) ya Wizara ya Fedha na Mipango 
yalibaini kuwa Idara ya Mipango ya Taifa, kwa kushirikiana na maofisa wa 
Idara ya Fedha za Nje, ina jukumu la kusimamia na kutathmini utekelezaji 
wa miradi; hata hivyo, kutokana na uhaba wa watumishi, ufuatiliaji wa 
miradi haukufanyika ipasavyo. Ukaguzi ulibaini upungufu wa asilimia 66 ya 
wahandisi wanaohitajika; asilimia 35 ya wachumi wanaohitajika; na asilimia 
100 ya wakaguzi wa viwango vya juu wanaohitajika kufanya kazi 
zinazohusiana na usimamizi wa miradi ya maendeleo inayofadhiliwa kupitia 
mikopo. 
 
Mapitio ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini (2021) wa Wizara ya Fedha na 
Mipango yalionesha kuwa, Mfumo wa Kimantiki wa Ufuatiliaji na Tathmini 
ulikuwa rasimu ya waraka ambayo bado iko kwenye hatua ya mapitio. Moja 
ya viambatisho katika Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ulikuwa orodha 
ambayo ni sawa na chombo ambacho kimetumika katika ufuatiliaji na 
tathmini. Ilibainika kuwa Wizara ya Fedha na Mipango imekuwa ikitumia 
orodha hiyo na hadidu za rejea zilizotayarishwa kulingana na matakwa 
mahususi ya miradi ya maendeleo husika kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini. 
Hata hivyo, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa kipengele cha ubora wa mradi 
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hakijajumuishwa kwenye orodha inayotumiwa kama zana ya ufuatiliaji. 
Kutokuwapo kwa vipengele vya ubora kunaikosesha Wizara uwezo wa 
kufuatilia na kutathmini ubora wa miradi. 
 
Kutokana na mahojiano yaliyofanywa na timu ya ukaguzi na watendaji wa 
Wizara ya Fedha na Mipango, ilibainika kuwa, Kitengo cha Ufuatiliaji na 
Tathmini ni moja ya vitengo vipya vilivyoanzishwa Wizarani, hali 
iliyosababisha kufanya tathmini ya miradi michache inayofadhiliwa kupitia 
mikopo kwa vile kitengo hicho kilikuwa bado kichanga.  
 
Kwa upande mwingine, usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa usimamizi 
wa ukarabati wa barabara ulitokana na kutokuwa na mipango mizuri ya 
ufuatiliaji wa Wakala wa Barabara Tanzania. Mapitio ya Mpangomkakati wa 
Tano (2016/17-2020/21) yalionesha kuwa Ripoti ya Mapitio ya Utendaji ya 
Julai 2020 ilionesha kuwa Wakala wa Barabara Tanzania haikupima ipasavyo 
ufanisi wa programu za matengenezo. Pia, kutokuwapo kwa mipango ya 
usimamizi na ukaguzi katika ofisi za mikoa kulichangia kwa kiasi kikubwa 
kutokuwapo usimamizi na ufuatiliaji wa kutosha wa kazi za matengenezo ya 
barabara. 
 
Ukosefu wa usimamizi na ufuatiliaji wa utawala na utoaji wa miundombinu 
ya mahabusu na magereza kulitokana na ukweli kwamba, Wizara ya Mambo 
ya Ndani haikuwa na mkakati au mipango ya ufuatiliaji wa uendeshaji wa 
Jeshi la Magereza. Hivyo, shughuli za magereza, kwa kiasi kikubwa, 
hazikufanyiwa ufuatiliaji. Hali hii inaleta hatari kwamba Huduma za 
Magereza Tanzania hazitatambulika iwapo haitazingatia mipango yake. 
 
Kushindwa kufanya ufuatiliaji wa shughuli za Jeshi la Magereza kulichangiwa 
na kukosekana kwa mfuko wa ufuatiliaji ambapo kuanzia mwaka wa fedha 
2016/17 hadi 2019/20 hakuna fedha zilizotengwa kwa ajili ya ufuatiliaji wa 
shughuli hizo. 
 
Pia, Ofisi ya Mkurugenzi wa Sera na Mipango katika Wizara ya Mambo ya 
Ndani ambaye ndiye mwenye dhamana ya ufuatiliaji na tathmini ya shughuli 
za Jeshi la Magereza haikuwa na vyombo vya usafiri ili kuwezesha ufuatiliaji 
wa Huduma za Magereza Tanzania na shughuli za magereza zinazotekelezwa 
na Huduma za Magereza Tanzania na ofisi za mikoa za magereza. Mapungufu 
kama haya yalibainika pia katika Huduma za Magereza Tanzania. 
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Madhara ya Usimamizi na Ufuatiliaji Usioridhisha wa Uendelezaji na 
Matengenezo ya Miundombinu 
 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi haikufuatilia miradi mingi ya maendeleo 
inayofadhiliwa kwa fedha za nje. Hali hii inaleta changamoto katika kubaini 
mambo yanayoweza kusababisha utendaji mbovu wa miradi ya maendeleo 
na hivyo kushindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa. Ufuatiliaji na tathmini 
isiyo na tija kwa utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya ujenzi 
inayofadhiliwa kwa mikopo, kwa kiasi kikubwa, umechangia kuwapo kwa 
changamoto zilezile za utekelezaji wa mradi ambazo zingeweza kutatuliwa 
endapo kungekuwa na ufuatiliaji na tathmini ya mara kwa mara wa miradi 
hiyo yote. 
 
Kutokana na ufuatiliaji usioridhisha wa matengenezo, barabara hazitunzwi 
katika ubora unaotarajiwa na hivyo kufupisha muda wa matumizi yake, 
kuongeza uchakavu wa barabara, na kusababisha gharama kubwa za 
uendeshaji. Pia, gharama za mrundikano wa shughuli za matengenezo 
kutokana na kuchelewa kwa matengenezo huwa kubwa kwenye mitandao ya 
barabara hivyo kusababisha ubovu wa barabara. Pia, madhara ya mapungufu 
katika udhibiti wa ubora wa kazi za matengenezo ya barabara 
zinazotekelezwa husababisha barabara kuharibika mapema baada ya 
matengenezo. 
 
Kukosekana kwa ufuatiliaji na tathmini kunaweza kusababisha uwasilishaji 
wa taarifa zisizo za kweli kwa uongozi wa jeshi la Magereza kutoka ngazi ya 
magereza makuu, magereza ya wilaya, na magereza ya kilimo; vilevile kwa 
Wizara ya Mambo ya Ndani. Hali hii ingeweza kutokea kwa sababu Jeshi la 
Magereza halikuwa na mbinu za kuwezesha uongozi wa magereza kufuatilia 
na kuthibitisha taarifa zilizowasilishwa. Kwa sababu hiyo, miundombinu ya 
magereza imebaki chakavu na si salama kwa mahabusu, wafungwa, na 
askari na hivyo kushindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa ya kuboresha hali 
ya mahabusu na wafungwa. 
 
3.4 Athari ya Kasoro Hizo katika Kufikia Malengo Mahususi ya 

Maendeleo Endelevu 
 
Kasoro zinazotokana na ufuatiliaji na tathmini usioridhisha husababisha 
athari katika maeneo ya ujenzi wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa 
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njia ya mikopo; usimamizi wa uhakiki wa barabara; na usimamizi na 
upatikanaji wa miundombinu ya magereza. 
 
3.4.1 Ujenzi wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa njia ya  
      mikopo 
 
Ukaguzi huu ulifanyika ili kusaidia kuboresha miundombinu kama vile usafiri 
na nishati kwa ajili ya maendeleo endelevu ya viwanda ambayo yanakusudia 
Malengo Na. 6, 7 na 9 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. Hivyo, mapungufu 
katika upangaji, ufadhili, utekelezaji, na ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo 
inayofadhiliwa kupitia mikopo inaweza kuzorotesha maendeleo ya nchi na 
hivyo kufifisha juhudi za kufikia malengo hayo katika eneo la usimamizi wa 
ujenzi wa miradi inayotekelezwa kupitia mikopo. 
 
3.4.2 Usimamizi wa Ukarabati wa Barabara 
 
Kwa ukaguzi wa usimamizi wa utunzaji wa barabara, Lengo Na. 11 na lengo 
mahususi la 11.2 la Malengo ya Maendeleo Endelevu lilisisitiza upatikanaji 
wa mfumo salama wa usafiri kwa wote kwa kufanya ukarabati wa barabara 
kwa ajili ya usalama barabarani hasa kwa kupanua usafiri wa umma kwa 
umakini kwa mahitaji ya watumiaji walio katika mazingira hatarishi. 
 
Hivyo, mapungufu yaliyobainika katika eneo hili la ukaguzi hususani katika 
upangaji, ufadhili, utekelezaji, na ufuatiliaji wa matengenezo ya barabara 
utawanyima wananchi wengi mtandao bora wa barabara na upatikanaji wa 
usafiri wa bei nafuu, na hivyo kuongeza gharama za maisha.  
 
3.4.3 Usimamizi na Upatikanaji wa Miundombinu ya Magereza 
 
Utawala na utoaji wa miundombinu ya ruzuku na magereza unalenga Lengo 
Na. 16 la Malengo ya Maendeleo Endelevu. Ukaguzi huu umebaini mapungufu 
katika uanzishaji na ukarabati wa miundombinu ya mahabusu na magereza 
kwenye uhaba wa malazi ya mahabusu na wafungwa; uchakavu wa majengo 
na makazi ya askari; pamoja na uwezo mdogo wa taasisi zinazosimamia 
miundombinu ya mahabusu na magereza nchini. 
 
Iwapo mapungufu haya hayatashughulikiwa ipasavyo, yanaweza kuathiri 
ufikiaji wa Lengo Na. 16 la Malengo ya Maendeleo Endelevu ambalo 
linasisitiza uwapo wa jamii jumuishi zenye amani na umoja kwa maendeleo 
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endelevu; kutoa nafasi ya haki kwa wote; na kujenga taasisi zenye ufanisi, 
zinazowajibika na jumuishi katika ngazi zote. Shabaha ya lengo hili ni 
kuwapo kwa taasisi imara ikiwa pamoja na kukuza utawala wa sheria katika 
ngazi ya kitaifa na kimataifa na kuhakikisha upatikanaji wa haki kwa wote. 
 
3.5 Mahitimisho Mahususi ya Ukaguzi  
 
Ukaguzi ulihitimisha kuwa taasisi za Serikali zinazoshughulikia uendelezaji 
na matengenezo ya miundombinu kama vile Wizara ya Fedha na Mipango, 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, Wizara ya Mambo ya Ndani, Wakala wa 
Barabara Tanzania, na Jeshi la Magereza hazishughulikii ipasavyo malengo 
yaliyokusudiwa ya kuhakikisha miradi ya ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu kama vile miradi inayotekelezwa kwa mikopo, matengenezo 
ya barabara, na usimamizi wa miundombinu ya rumande nchini 
inatekelezwa ipasavyo. 
 
Wizara ya Fedha na Mipango haijaweza kuhakikisha kuwa miradi inakamilika 
kwa wakati na kwa gharama kama ilivyoainishwa kwenye mikataba ya 
ufadhili. Ucheleweshaji huo wa ukamilishaji wa miradi ulikiuka makubaliano 
ya ufadhili na kusababisha ongezeko la gharama za mradi kupitia malipo ya 
tozo za riba na ada za ahadi. Aidha, Wizara haikuhakikisha kuwa miradi ya 
maendeleo inayofadhiliwa kwa njia ya mikopo inakidhi viwango vya ubora 
vinavyotakiwa na gharama za utekelezaji wake zilikuwa ndani ya mikataba 
ya ufadhili. 
 
Pia, taasisi zinazohusika na uendelezaji na ukarabati wa miundombinu 
hazitunzi ipasavyo miundombinu ya barabara na magereza na hivyo 
kusababisha ongezeko la gharama na ucheleweshaji wa ujenzi na ukarabati 
wa miundombinu iliyopo ya barabara na magereza. Ubora wa miundombinu 
iliyopo ya barabara na magereza haufuatiliwi ipasavyo na hivyo kusababisha 
uchakavu wa miundombinu hiyo. 
 
Aidha, ukaguzi unahitimisha kuwa taasisi zilizokaguliwa hazihakikishi 
ipasavyo kuwa miradi ya ujenzi, ukarabati, na uendelezaji wa miundombinu 
ya rumande na magereza vinafanyika kwa wakati.  
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3.5.1 Ujenzi wa Miradi ya Maendeleo Inayotekelezwa kwa Fedha za 
Mikopo 

 
Timu ya ukaguzi inahitimisha kuwa Wizara ya Fedha na Mipango, kwa kiasi 
Fulani, imesimamia ipasavyo miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa 
fedha za mikopo kwa madhumuni ya kupunguza ucheleweshaji, ongezeko la 
gharama, na mzigo wa gharama unaohusishwa na tozo za mikopo. 
 
Hata hivyo, hatua zaidi bado zinahitajika ili kuboresha usimamizi wa ujenzi 
wa miradi ya maendeleo ambayo inatekelezwa kwa fedha za mikopo. 
Ukaguzi umebainisha kuwa miradi 32 kati ya 34 ya maendeleo 
inayotekelezwa kwa fedha za mikopo ilichelewa kukamilika kwa kipindi cha 
kuanzia miezi 10 hadi 45. Ucheleweshaji kama huu unaonesha hatari kubwa 
ya athari ya gharama inayohusishwa na malipo kutokana na ada za riba na 
ahadi. Hali hii inaashiria mapungufu katika usimamizi wa masharti ya 
makubaliano ya mikopo, na hivyo kutaka hatua zaidi zichukuliwe ili 
kuepusha kuibebesha Serikali mzigo wa gharama unaoweza kuepukika. 
 
3.5.2 Usimamizi wa Ukarabati wa Barabara 
 
Ukaguzi unahitimisha kuwa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kupitia Wakala wa 
Barabara Tanzania imefanya matengenezo ya barabara bila ufanisi ili 
kuongeza muda wa matumizi unaotarajiwa. Imebainika hivi kwa sababu ni 
asilimia 38 tu ya barabara nchini ndizo ziko katika hali nzuri; asilimia 62 
iliyobaki ziko katika ubora wa wastani au mbaya; na asilimia kati ya 12 na 
14 ya barabara zilikuwa katika hali mbaya na hazipitiki muda wote. 
Mapungufu kwenye mipango ya matengenezo ya barabara, uratibu usio na 
tija, pamoja na ucheleweshaji wa matengenezo ya barabara ndio sababu 
kuu za kuwa na barabara zilizo katika hali mbaya. 
  
Vilevile, ucheleweshaji wa fedha za matengenezo ya barabara na matumizi 
yasiyoridhisha ya rasilimali zilizopo kwa ajili ya matengenezo kama vile 
Mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali za Barabara na rasilimaliwatu huathiri 
utendaji wa Wakala wa Barabara Tanzania katika kusimamia kikamilifu 
shughuli za ukarabati wa barabara. Hivyo, Bodi ya Mfuko wa Barabara 
inapaswa kuwa na mkakati madhubuti wa ufadhili ili kuhakikisha kuna 
upatikanaji wa fedha za kutosha zinazoendana na ongezeko la mtandao wa 
barabara na fedha za matengenezo. 
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Aidha, Wakala wa Barabara Tanznaia inatakiwa kuboresha mfumo wa 
usimamizi wa ukarabati wa barabara ili kuhakikisha kwamba unaimarishwa; 
unajumuisha vipengele vyote vya ufuatiliaji wa ukarabati wa barabara; na 
kuhakikisha kuwa kazi za ukarabati zinakamilika kwa wakati, kwa gharama 
iliyopangwa, na kwa ubora unaotakiwa.  
 
3.5.3 Usimamizi na Utoaji wa Miundombinu ya Rumande na Magereza 
 
Ukaguzi unahitimisha kuwa Wizara ya Mambo ya Ndani haisimamii na kutoa 
ipasavyo miundombinu ya mahabusu na magereza. Jeshi la Magereza halina 
uwezo wa kutosha wa kuboresha miundombinu ya mahabusu na magereza 
kutokana na uhaba wa bajeti na watumishi. Zaidi ya hayo, Wizara haina 
utaratibu madhubuti wa kuratibu na kufuatilia utendaji wake na utendaji 
wa Jeshi la Magereza ili kuongeza uwezo wa miundombinu ya magereza na 
hali ya mahabusu na wafungwa nchini. 
 
Hali hii ni kwa sababu malengo na mipango iliyowekwa ya kupunguza 
msongamano na utoaji wa huduma kwa magereza haijatekelezwa na 
kufikiwa ipasavyo na Jeshi la Magereza na Wizara ya Mambo ya Ndani. Hali 
ya magereza na vizuizi nchini bado ni mbaya ambayo inahatarisha utu wa 
mahabusu na wafungwa. 
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SURA YA NNE  
 

USIMAMIZI WA MIFUKO YA UTOAJI WA MIKOPO NA UWEZESHAJI WA 
KIFEDHA  

 
4.1 Utangulizi 
 
Sekta ya fedha ni mojawapo ya sekta muhimu katika uchumi kwa kuwa 
inachochea utendaji kazi na ubadilishanaji wa rasilimali kati ya vyanzo 
vyenye ziada na nakisi katika uchumi. Sura hii imegusia masuala mbalimbali 
yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa sekta ya fedha na hasa katika utoaji 
wa mikopo na mifuko ya uwezeshaji kiuchumi katika jamii. Aidha, sura hii 
imeangazia pia umuhimu wa kaguzi zilizofanyika katika kutimiza Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. Kwa ujumla, Sura hii inaundwa na vipengele 
vinavyohusu usuli wa mifuko ya utoaji wa mikopo na uwezeshaji wa kifedha, 
malengo na mawanda ya ukaguzi, matokeo ya ukaguzi, athari katika kufikia 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, na mahitimisho mahsusi ya ukaguzi. 
 
4.1.1 Usuli kuhusu Mifuko ya Utoaji wa Mikopo na Uwezeshaji wa 

Kifedha  
 
Tanzania ina historia ndefu katika kutoa huduma za mikopo midogo kwa 
maeneo ya mijini na vijijini. Mnamo mwaka 1991, Serikali ilitambua sekta 
ndogo ya fedha kama sekta kiungo katika sekta ya fedha, ambapo 
ilisababisha sekta ndogo ya fedha kujumuishwa katika Taarifa ya Kisera ya 
Mapitio ya Sekta ya Fedha ya Mwaka 1991 (Sera ya Sekta Ndogo ya Fedha ya 
Mwaka, 2000). 
 
Mikopo pamoja na mifuko mingine ya uwezeshaji ni muhimu katika uchumi 
kwa kuwa inaleta chachu ya maendeleo ya kiuchumi na kuhamasisha 
ubadilishanaji wa bidhaa na huduma pamoja na kuchochea mzunguko wa 
fedha katika uchumi. Kutokana na hilo, ukaguzi wa fedha za mikopo 
inayotolewa kwa elimu ya juu na ile inayotolewa katika mifuko ya 
uwezeshaji huwezesha jukumu la serikali la kusimamia fedha na rasilimali 
zake, na kuhakikisha kuwa malengo yaliyoainishwa wakati wa uanzishwaji 
wa mifuko hiyo yanafikiwa. Hivyo, ripoti za ukaguzi zinatoa hakikisho kwa 
Serikali kwamba fedha zinazotolewa zimewafikia walengwa na pia 
zinasimamiwa kwa namna endelevu.  
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4.1.2 Uhusiano kati ya Malengo ya Maendeleo Endelevu na Usimamizi 
wa Mikopo na Mifuko ya Uwezeshaji wa Kifedha 

 
Kaguzi mbili za ufanisi zinazozungumziwa katika sura hii zimetathmini 
malengo manne ya Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Ajenda ya Umoja wa 
Mataifa ya Mwaka 2030. Malengo hayo ni kama yalivyoainishwa katika 
Kielelezo 4.1. 

 

Kielelezo 4.1: Uhusiano baina ya Malengo ya Maendeleo Endelevu na 
Usimamizi wa Mikopo na Mifuko ya uwezeshaji wa Kifedha 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi (2021) 

 
Lengo Na. 1 linalenga kuhakikisha kuwa hakuna umaskini; Lengo Na. 8 la 
kuhakikish ukuaji jumuishi na endelevu wa kiuchumi, ajira kamili, na yenye 
tija katika uzalishaji pamoja na kazi zenye staha kwa wote; na Lengo Na. 9 
la kujenga miundombinu thabiti, kukuza uchumi jumuishi na endelevu, 
pamoja na kukuza ubunifu. Kaguzi pia ziligusia Lengo Na. 10 la kupunguza 
ukosefu wa usawa kwa kuwezesha na kukuza ushirikishaji wa kijamii na 
kiuchumi kwa wote. 
 
4.2.2 Mikakati ya Serikali katika Kutoa Mikopo na Uwezeshaji wa Kifedha 
 
Serikali imechukua hatua mbalimbali katika juhudi za kuimarisha usimamizi 
wa sekta ya fedha kwa watu wa kipato cha chini na makundi yaliyosahaulika. 
Baada ya kutambua changamoto zinazokabili ufadhili wa elimu ya juu na 

MALENGO YA 
MAENDELEO 
ENDELEVU

Lengo Na. 1:
Kutokuwepo 
Umasikini

Lengo Na. 8:
Ukuaji Uchumi na 
Kazi Zenye Staha

Lengo Na. 9:
Maendeleo ya 

Viwanda, Ubunifu 
na Miundombinu

Lengo Na. 10:
Kupunguza 

Tofauti ya Kipato
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hasa wanafunzi wanaotoka katika familia za kipato cha chini, Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Bunge ilitunga Sheria ya Bodi ya 
Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu, Sura ya 178 [Marejeo ya Mwaka 
2008], ambayo ilianzisha Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu ili 
iweze kusimamia mpango wa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu. 
Mpango wa mikopo ulilenga, kimsingi, kuwezesha upatikanaji wa mikopo ya 
elimu ya juu kwa wanafunzi ambao wazazi au walezi wao hawakuwa na 
uwezo wa kulipia gharama za elimu ya juu. 
 
Aidha, Serikali ilianzisha programu za ufadhili wa uwezeshaji wa serikali 
kwa kuanzisha mifumo ya ufadhili katika sekta mbalimbali za kiuchumi 
zinazohudumia kundi maalumu la walengwa na kwa malengo mahususi. 
Programu za mifuko ya uwezeshaji ililenga kutoa huduma za kifedha kwa 
kaya za kipato cha chini na wajasiriamali wadogo. Haya yamefanyika kupitia 
Sheria ya Uwezeshaji wa Kiuchumi ya Mwaka 2014, Uanzishaji wa Sera ya 
Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2000 na Mwaka 2017, Sheria Na. 10 ya 
Mwaka 2018, na Kanuni za Fedha kwa wenye Kipato cha Chini kwa mujibu 
wa Tangazo la Serikali Na. 679 la Mwaka 2019. 
 
4.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi 
 
Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kutathmini iwapo Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Wizara ya Fedha na Mipango, pamoja na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia zinazingatia tija katika utoaji wa mikopo na 
huduma zingine za uwezeshaji kifedha na iwapo programu hizo za 
uwezeshaji zinasimamiwa ipasavyo. 
 
Hususani, ukaguzi ulitathmini iwapo: 
 

a) Mifumo ya utoaji wa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu chini ya 
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia pamoja na Bodi ya Mikopo kwa 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu inafanya kazi ipasavyo na kwamba 
mikopo inatolewa kwa usahihi na kwa haki kwa wanafunzi wenye 
uhitaji. 

 
b) Wizara ya Fedha na Mipango na –Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 

Biashara, kupitia Baraza la Taifa la Uwezeshaji zinasimamia kwa 
ufanisi programu za utoaji wa mikopo na uwezeshaji ili kufikia 
malengo ya uwezeshaji kiuchumi. 
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Kaguzi zilijikita katika kuangalia kazi za ufadhili, uratibu, ufuatiliaji na 
tathmini kadiri zilivyofanywa na Wizara ya Fedha na Mipango na Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara kupitia Baraza la Taifa la Uwezeshaji; 
pamoja na namna programu za uwezeshaji kifedha zinavyosimamiwa na 
taasisi husika zinazotekeleza miradi hiyo. Hususani, ukaguzi ulijikita katika 
kutathmini programu za uwezeshaji kifedha zinazohusika na utoaji wa 
mikopo moja kwa moja au kupitia mifuko ya udhamini wa mikopo. 
 
Aidha, ukaguzi ulijikita katika kutathmini ufanisi wa Bodi ya Mikopo kwa 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu katika kusimamia maombi ya mikopo; utendaji 
wa mifumo ya upangaji mikopo; ufanisi katika kusimamia maombi ya rufaa 
za waombaji wa mikopo; urejeshaji wa mikopo kwa wanufaika kwa 
kuzingatia tija; pamoja na mfumo wa jumla wa kusimamia ugawaji mikopo 
katika kushughulikia mapungufu yanayobainika wakati wa ugawaji wa 
mikopo ya elimu ya juu. 
 
4.3 Matokeo ya Ukaguzi 
 
Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi yaliyotokana na kaguzi hizo mbili za 
ufanisi. 

4.3.1 Huduma za Mikopo na Programu za Uwezeshaji Kutoenea Kiasi cha 
Kutosha Nchini 

 
Kaguzi za ufanisi zilizofanyika zilibaini kwamba huduma za mifuko minne ya 
uwezeshaji ambayo ilitathminiwa wakati wa ukaguzi hazikufika katika 
maeneo ya mengi nchini hivyo kutowafikia walengwa waliokusudiwa. 
Mathalani, kwa mujibu wa Mpangomkakati wa Miaka 2018/19 hadi 2020/21, 
Mfuko wa Kutoa Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo (SELF MF) ulitakiwa 
kuzifikishia huduma za fedha jamii ambazo hazikuhudumiwa na 
zilizohudumiwa kwa kiwango kidogo hususani za maeneo ya vijijini. Hata 
hivyo, Mfuko wa Kutoa Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo uliweza kuzifikia 
halmashauri 64 pekee kati ya 139 ambazo zilikusudiwa, kiwango ambacho 
ni sawa na asilimia 43 pekee. Ripoti za ugawaji fedha za Mfuko wa Kutoa 
Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo zinaonesha kwamba Mfuko huo umejikita 
zaidi Mkoa wa Dar es Salaam ukiwa na jumla ya wateja 415, sawa na asilimia 
25 ya wateja wake wote walioko nchi nzima. Aidha, jumla ya shilingi milioni 
112,744 zilitolewa kama mikopo kwa Mkoa wa Dar es Salaam pekee, sawa 
na asilimia 68 ya fedha zote zilizotolewa na Mfuko huo. 
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Ukaguzi ulibaini kwamba halmashauri 59 kati ya 139 zilifikiwa na Mfuko wa 
Kilimo Kwanza kupitia Benki ya Uwekezaji, sawa na asilimia 42 pekee ya 
halmashauri zote zilizotakiwa kufikiwa na Mfuko huo. Halmashauri 63 
hazijawahi kufikiwa kabisa na Benki ya Uwekezaji kupitia Mfuko wa Kilimo 
Kwanza. Morogoro, Arusha, Mwanza, Mbeya na Pwani ndiyo mikoa 
iliyohudumiwa zaidi na Mfuko wakati mikoa ya Songwe, Kigoma, na Simiyu 
ilifikiwa kwa kiwango kidogo zaidi. 
 
Kwa upande mwingine, Mfuko wa Utoaji Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu Ya 
Juu ulikuwa ukihudumia wanafunzi wenye mahitaji ya mkopo kwa kufadhili 
masomo yao ya elimu ya juu. Licha ya uchambuzi zaidi kuonesha ongezeko 
la idadi ya wanafunzi wanaonufaika na mikopo katika kipindi cha kati ya 
mwaka 2016 na 2021, ukaguzi wa ufanisi uliofanyika ulibaini kwamba Bodi 
ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu yenye jukumu la kutoa mikopo 
ya elimu ya juu ilifanikiwa kutoa mikopo kwa kuwafikia wastani wa asilimia 
72 pekee ya wanafunzi wote waliohitaji mikopo na kukidhi vigezo. Kielelezo 
4.2 kinaonesha kiwango cha wanufaika wa mikopo ya fedha waliofikiwa kwa 
asilimia katika mifuko mitatu iliyogusiwa katika kaguzi mbili za ufanisi. 

 
Kielelezo 4.2: Ueneaji wa Huduma za Mikopo na Mifuko ya Uwezeshaji 

(Asilimia)  

 
Chanzo: Uchambuzi wa Ripoti za Mikopo, 2021 

 
Kielelezo 4.2 kinaonesha kwamba mifuko ya utoaji wa mikopo haikuweza 
kuwafikia walengwa wote kwa kiwango toshelevu. Mfuko ulioenea zaidi 
ulikuwa wa Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu ambayo iliweza 
kuwafikia asilimia 72 ya walengwa. Mfuko ulionea kwa uchache zaidi 
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ulikuwa Mfuko wa Kutoa Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo ambao 
uliwafikia asilimia 43 pekee ya walengwa. 
 
Ukaguzi ulibaini sababu mbalimbali zilizosababisha kutoenea kwa huduma 
za mifuko hiyo ya uwezeshaji na utoaji mikopo. Moja ya sababu kubwa 
ilikuwa uchache wa mikoa iliyofikiwa na mifuko ya Kilimo Kwanza na Mfuko 
wa Kutoa Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo. Mifuko yote miwili ilifungua 
ofisi na ilikuwa ikifanya kazi katika maeneo ya mikoa yenye majiji makubwa 
na haikuwa na mtandao wa utendaji kazi katika mikoa mingine ambako 
haikuwa na ofisi. Aidha, Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
haikuwafikia walengwa kwa kiasi cha kutosha kwa kuwa na ufinyu wa fedha 
ya mzunguko wa kutoa mikopo. 
 
Matokeo yake, baadhi ya wanafunzi ambao hawakupewa mikopo ya elimu 
ya juu walilazimika kusoma wakiwa na changamoto za kifedha na hivyo 
kumaliza masomo yao katika mazingira magumu. Jumla ya wanafunzi 492 
ambao hawakunufaika na mikopo licha ya kuomba mikopo hiyo walithibika 
kutoendelea na masomo kutokana na changamoto za kifedha na hivyo 
kukatisha masomo yao vyuoni. 
 
4.3.2 Vyanzo Visivyojitosheleza vya Fedha kwa ajili ya Mikopo ya Elimu 

ya Juu 
 
Ukaguzi wa ufanisi ulibaini kwamba mfuko wa utoaji wa fedha kwa ajili ya 
Mikopo kwa Wanafunzi wa elimu ya juu haukuwa na fedha za kutosha 
kuweza kutoa mikopo kwa wanafunzi wote waliostahili. Waraka wa 
Majukumu ya Wizara pamoja na Mpangomkakati wa Bodi ya Mikopo kwa 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu katika kipindi cha miaka 2016/17 hadi 2021/22 
ulibainisha mikakati kadhaa ambayo ilitakiwa kutekelezwa ili kupata vyanzo 
zaidi vya fedha mbali ya fedha kutoka serikalini pamoja na makusanyo 
yatokanayo na urejeshaji wa mikopo.  
 
Hata hivyo, ukaguzi wa ufanisi uliofanyika ulibaini kwamba mfuko wa utoaji 
wa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu umekuwa ukitegemea vyanzo 
viwili vya fedha pekee ili kufadhili Mikopo kwa Wanafunzi wa elimu ya juu. 
Vyanzo hivyo ni fedha kutoka serikalini pamoja na kiasi kidogo cha fedha 
kinachotokana na marejesho ya mikopo kwa wanufaika wa zamani. Timu ya 
ukaguzi ilifanya tathmini ya kiwango cha uchangiaji kwa kila chanzo cha 
fedha kwenye mfuko wa jumla wa utoaji Mikopo kwa Wanafunzi wa elimu 
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ya juu unaosimamiwa na Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu na 
matokeo yake ni kama yanavyoonekana katika Jedwali 4.1. 
 

Jedwali 4.1: Tathmini ya Vyanzo na Kiwango cha Uchangiaji wa Fedha katika 
Mfuko wa Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Chanzo 
Kiwango (%) cha Uchangiaji kwenye Mfuko 

wa Jumla wa Fedha za Mikopo kwa 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu7 

Kiwango cha 
Uchangiaji 

Serikali 65.21 Cha Juu 
Sekta Binafsi Hakijulikani NA 
Wamiliki wa Taasisi za 
Elimu ya Juu 

Hakijulikani NA 

Taasisi za Elimu ya Juu 
Zinazomilikiwa na 
Serikali 

Hakijulikani NA 

Familia na Wanafunzi 
Binafsi 

Hakijulikani NA 

Wanufaika (Marejesho) 34.79 Wastani 
Chanzo: Uchambuzi wa Ripoti za Utendaji wa Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya 

Juu na Sera ya Elimu na Mafunzo (2021) 
 

Jedwali 4.1 linaonesha kwamba utoaji wa mikopo kwa wanafunzi wa elimu 
ya juu umeendelea kutegemea vyanzo vikuu viwili pekee vya mapato huku 
Serikali ikiwa mchangiaji mkuu katika mfuko huo. Kwa mujibu wa taarifa za 
fedha katika mwaka wa fedha 2020/21, Serikali ilichangia asilimia 65.21 ya 
jumla ya fedha zote kwa ajili ya kutoa Mikopo kwa Wanafunzi wa elimu ya 
juu huku na mchango mwingine ukitokana na urejeshaji wa mikopo ambayo 
ni asilimia 34.79 ya jumla ya fedha zote zilizotolewa kwa ajili ya mikopo ya 
elimu ya juu. Mfuko haujaweza kuongeza au kupata taarifa za uchangiaji wa 
vyanzo vingine vya fedha ikiwemo sekta binafsi, wamiliki binafsi wa taasisi 
za elimu ya juu, taasisi za elimu ya juu zinazomilikiwa na serikali, pamoja 
na familia na wanafunzi binafsi. 
 
Mwendelezo wa utegemezi wa vyanzo viwili pekee vya mapato umeathiri 
uwezo wa Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu kuweza 
kuwahudumia wanafunzi wote wenye mahitaji na wanaoomba mikopo. Bodi 
imefanikiwa kuwafikia wastani wa asilimia 72 pekee ya waombaji wote huku 
wengine wakikosa mikopo hiyo. 

                                            
7Kiwango kilichooneshwa kimetokana na taarifa za fedha kutoka Bodi ya Mikopo kwa 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu katika mwaka wa fedha 2020/21 
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4.3.3 Upangaji wa Mikopo zaidi ya Kiwango Kinachohitajika  
 
Ukaguzi wa Ufanisi uliofanyika ulibaini kuwapo kwa wanafunzi ambao 
walipangiwa mikopo zaidi ya kiwango walichohitaji. Kwa mujibu wa 
mwongozo wa utoaji wa mikopo, kiwango cha mkopo anachopangiwa 
mwanafunzi kitaendana na kiwango cha uhitaji wake kadiri 
itakavyokadiriwa kwa alama za upimaji uwezo kama itakavyokokotolewa na 
Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi ya Elimu ya Juu. 
 
Hata hivyo, Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu, haijaweza 
kutoa mikopo kwa usahihi kwa wanafunzi wa Elimu ya Juu kulingana na 
uhitaji wao. Mapitio ya matokeo ya upimaji wa uhitaji na upangaji wa 
mikopo umebaini uwapo wa baadhi ya wanafunzi ambao walipangiwa 
mikopo zaidi ya kiwango chao cha uhitaji. Uchambuzi wa taarifa za upimaji 
uwezo na upangaji wa mikopo umebaini matokeo tofauti kama ambavyo 
imeoneshwa katika Kielelezo 4.3. 
 
Kielelezo 4.3: Wanafunzi Waliopangiwa Mikopo Mikubwa zaidi ya Uhitaji 

wao 

 
Source: Ripoti za Upangaji Mikopo kwa Wanafunzi kutoka Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi 

wa Elimu ya Juu 
 

Kielelezo 4.3 hapo juu kinaonesha uwapo wa wanafunzi waliopangiwa 
mikopo kiwango ambacho ni zaidi ya uhitaji wao. Katika mwaka wa masomo 
2018/19, jumla ya wanafunzi 6182 walipangiwa mikopo ambayo ni zaidi ya 
kiwango chao cha uhitaji ambao ulikuwa mwaka ambao wanafunzi wengi 
zaidi walipangiwa kiwango zaidi ya uhitaji wao katika kipindi cha miaka 
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mitano iliyotathminiwa. Aidha mwaka wa masomo 2016/17 ulikuwa mwaka 
ambao wanafunzi wachache zaidi walipangiwa mikopo zaidi ya kiwango chao 
cha uhitaji ambapo jumla ya wanafunzi 411 walipangiwa mikopo kwa 
kiwango zaidi ya uhitaji wao. 
 
Upangaji mikopo kwa kiwango zaidi ya kiwango stahili au chini ya kiwango 
stahili ilitokana na dosari za mifumo ya upangaji na ugawaji wa mikopo 
wakati wa zoezi la upangaji na ugawaji wa mikopo kwa wanafunzi. Maofisa 
wa Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu waliohojiwa walieleza 
kwamba dosari hizo za kimfumo zilikuwa zikipungua mwaka hadi mwaka 
kutokana na maboresho ya mifumo ya upangaji na ugawaji wa mikopo kwa 
wanafunzi wa elimu ya juu. 
 
Matokeo yake, ugawaji wa mikopo zaidi ya kiwango kinachohitajika 
umesababisha kutokuwapo kwa usawa katika upangaji wa mikopo kwa 
wanafunzi wenye uhitaji ambao wangeweza kupangiwa fedha hizo ili 
kuongezea kiwango kilichopungua katika viwango vyao walivyopangiwa. Kwa 
mfano, katika kipindi cha miaka mitano iliyogusiwa katika ukaguzi huu, 
jumla ya shilingi bilioni 13.7 zilipangwa kwa wanafunzi zaidi ya uhitaji wao. 
Kiwango hiki kingeweza kujazia fedha kwa wanafunzi wapatao 10,075 
ambao walipangiwa fedha chini ya uhitaji wao na kubaki na kiasi cha shilingi 
11,403,957,427 fedha ambazo zingetumika kuwapangia mikopo wanafunzi 
3001 kwa wastani wa shilingi 3,800,000 kwa kila mwombaji. 
 
4.3.4 Kiwango cha Juu cha Mikopo Chechefu 
 
Kaguzi za ufanisi zilizofanyika zilibaini kwamba mifuko ya utoaji mikopo na 
uwezeshaji kiuchumi iliyokaguliwa imekuwa ikifanya kazi huku kukiwa na 
kiwango kikubwa cha mikopo chechefu. Ili mifuko hiyo iwe na uendelevu 
ilitakiwa kufanya uchambuzi wa kina wa uwezo wa kukopesheka kabla ya 
kufikia maamuzi ya kukopesha. Hata hivyo, ukaguzi umebaini kwamba 
kulikuwa na uchambuzi usiojitosheleza wa vigezo vya ukopeshekaji na hivyo 
kusababisha mifuko hiyo kuwa na kiwango kikubwa cha mikopo chechefu. 
Mapitio ya Taarifa za Mikopo ya Mfuko wa Taifa wa Pembejeo ulibaini 
kwamba shilingi bilioni 20.1 kati ya shilingi bilioni 27.87 kiwango ambacho 
ni sawa na asilimia 72 ya fedha zote ilikuwa ni mikopo chechefu. 
 
Mapitio zaidi ya Mfuko wa Kilimo Kwanza hadi kufikia mwezi Septemba 2021 
yanaonesha kwamba kiasi cha shilingi bilioni 27.6 kati ya shilingi bilioni 34.2 
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za jumla ya fedha zote zilizokopeshwa, sawa na asilimia 80 zilikuwa ni 
mikopo chechefu huku asilimia 20 pekee ya mikopo ikiwa katika hali nzuri 
ya urejeshaji. 
 
Kaguzi zilibaini sababu mbalimbali za kuwapo kwa muda mrefu kwa mikopo 
chechefu. Sababu kubwa zilizobainika ni pamoja na utoaji wa mikopo kwa 
wateja wasiokuwa na vigezo, kutorejesheka kwa mikopo, na matumizi ya 
mikopo kwa shughuli tofauti na zilizokusudiwa. 
 
Kuendelea kukua kwa mikopo chechefu kumechangia, kwa kiasi kikubwa, 
kupungua kwa mtaji na kusababisha kupungua kwa fedha ambazo zingeweza 
kuwa kwenye mzunguko wa kukopeshwa. Mikopo chechefu imeathiri juhudi 
za Serikali katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu, hususani Malengo 
Na. 1 na Na. 8 katika kuondoa umaskini na kuweka mazingira ya uchumi 
jumuishi na endelevu. Kaguzi zilitathmini ni kwa kiasi gani mitaji ya 
kukopesha ilipungua kutokana na kuwa na mikopo chechefu, na matokeo 
yake ni kama yanavyooneshwa katika Kielelezo 4.4. 
 
Kielelezo 4.4: Mwenendo wa Mitaji ya Mfuko wa Taifa wa Pembejeo na Mfuko 

wa Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo 

 
Chanzo: Tathmini ya Utendaji wa Mifuko na Programu za Uwezeshaji Kifedha, 

2021 
Kielelezo 4.4 kinaonesha kwamba mitaji ya mifuko miwili iliyofanyiwa 
tathmini na kubainika kuwa na kiwango kikubwa cha mikopo chechefu 
imekuwa ikipungua kwa miaka kadhaa. Katika kipindi cha miaka mitano 
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iliyopita, mtaji wa Mfuko wa Taifa wa Pembejeo umepungua kwa asilimia 
35 kutoka shilingi bilioni 25 katika mwaka wa fedha 2016/17 hadi kufikia 
shilingi bilioni 17 katika mwaka wa fedha 2020/21. Kwa upande mwigine, 
mtaji wa Mfuko wa Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo umepungua kwa 
asilimia 6.5 kutoka shilingi bilioni 62 katika mwaka wa fedha 2016/17 hadi 
kufikia shilingi bilioni 58.9 katika mwaka wa fedha 2019/20.  
 
4.3.5 Utoaji wa Mikopo kwa Wanufaika Wasiostahili 
 
Kaguzi za ufanisi zilizofanyika zilibaini kwamba mifuko ya utoaji mikopo na 
uwezeshaji kifedha imekuwa ikitoa mikopo kwa wanufaika ambao 
hawakustahili. Mwongozo wa Mfuko wa Udhamini wa Mikopo ya Miradi 
Midogo na Kati pamoja na Mfuko wa Mikopo kwa Wajasiriamali Wadogo 
iliweka vigezo vya wanaostahili na wasiostahili kupata mikopo hiyo. Aidha, 
Mwongozo wa Utendaji Kazi wa Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu unaweka wazi vigezo vya wanafunzi wanaostahili kupata mikopo baada 
ya kutimiza masharti yote. 
 
Hata hivyo, mapitio ya orodha ya mikopo yote iliyotolewa yalibainisha 
kwamba wajasiriamali wadogo na wa kati wapatao 21 ambao hawakuwa na 
vigezo stahili walipewa mikopo inayofikia thamani ya shilingi bilioni 9.186. 
Hakuna mnufaika wa mkopo aliyekuwa amekidhi vigezo vya kupata dhamana 
mkopo ikiwa pamoja na kuchukua mazao ya mkulima mdogo chini ya kilimo 
cha mkataba; kusambaza pembejeo na teknolojia kwa wakulima wadogo; 
msaada wa kitaalamu uliotolewa kwa wakulima wadogo; ukodishaji wa zana 
za kilimo; na mpango wa kilimo cha msingi au mpango wa wakulima wa 
pembezoni au kutumia mkopo kupanua biashara zao na wakulima wadogo. 
Kwa ujumla, mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 47.08 ilitumika kama 
dhamana kuwakopesha wajasiriamali wasio na sifa kiasi cha mikopo ya 
shilingi bilioni 23.54. 
 
Mapitio ya orodha ya wateja walioko chini ya Mfuko wa Kilimo Kwanza, 
ilibainika kwamba katika sampuli ya majalada ya wateja 50 ambao walikuwa 
na mikopo mikubwa iliyowekwa kwenye kundi la mikopo yenye hasara, 
jumla ya kiasi cha shilingi 4,606,149,156 kilikopeshwa kwa wateja ambao 
walikuwa na mwenendo mbaya na utendaji usioridhisha. Hali hii ilikuwa 
kinyume na matakwa ya Kifungu cha 9.3 cha Mfumo wa Dirisha la Kilimo 
unaotaka mikopo kutolewa kwa wateja wenye historia nzuri ya urejeshaji 
wa mikopo na walio na mtiririko wa fedha wenye nakisi chanya. 
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Vivyohivyo, wakati wa mapitio ya wanufanika wa mikopo ya elimu ya juu, 
ilibainika kwamba jumla ya wanafunzi 756 walipangiwa mikopo yenye jumla 
ya shilingi 2,255,336,448 huku wakiwa hawajakidhi vigezo. Kulingana na 
mwongozo wa upangaji wa mikopo, wanafunzi hawa walibainika kuwa na 
uhitaji hasi na hivyo kutostahili kupokea mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya 
juu. 
 
Matokeo yake, utoaji wa mikopo kwa wanufaika ambao hawajakidhi vigezo 
ulichangia kuongeza orodha ya wateja ambao wasingeweza kulipa mikopo 
hiyo na vilevile wangeongeza kiasi cha mikopo chechefu katika mfuko 
husika. Hali hii imedhihirishwa pia na kiwango kikubwa cha mikopo chechefu 
katika Mfuko wa Taifa wa Pembejeo na Mfuko wa Kilimo Kwanza ambayo 
ilikuwa na kiasi cha mikopo chechefu kwa uwiano wa asilimia 80 na 52 
mtawalia, kwa jumla ya kiasi chote cha fedha zilizokopeshwa. Aidha, wingi 
wa mikopo chechefu unaathiri jitihada za Serikali za kutimiza Lengo Na. 10 
la Malengo ya Maendeleo Endelevu ambalo shabaha yake ni kupunguza 
tofauti ya kipato katika jamii. 
 
4.3.6 Utoaji wa Mikopo bila Dhamana 
 
Ukaguzi wa ufanisi uliofanyika ulibaini kwamba mifuko ya utoaji wa mikopo 
imekuwa ikitoa mikopo kwa wanufaika bila kuchukua dhamana 
inayohitajika. Mfumo wa Dirisha la Kilimo na Sera ya Utoaji Fedha ya Mfuko 
wa Taifa wa Pembejeo (2017) unataka kufanyika kwa uchambuzi wa kina wa 
dhamana kabla ya kutoa mikopo, na kwamba, fedha zitolewe pale nyaraka 
zote zinazohitajika zinakapokuwa zimewasilishwa na kuhakikiwa na kwamba 
ziwe zimesajiliwa. 
 
Hata hivyo, mapitio ya ripoti ya tathmini ya uhakiki wa dhamana ya Mfuko 
wa Taifa wa Pembejeo yalibaini kwamba mikopo ya thamani ya shilingi 
milioni 418, sawa na asilimia 65 ya jumla ya fedha zote haikuwa na dhamana 
yoyote. Mapitio zaidi ya ripoti hiyo yalibaini kwamba dhamana 
zilizowasilishwa zilitosha kukinga asilimia 65 pekee ya mikopo ya jumla ya 
fedha zote zilizokopeshwa. Kwa mujibu wa ripoti ya ziara katika mikoa ya 
Katavi, Mbeya, Songwe na Rukwa (2021) kulikuwa na changamoto ya 
uzidishaji wa thamani ya dhamana wakati wa kutathmini maombi ya 
mikopo. 
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Ukaguzi wa Ufanisi wa Mfuko wa Taifa wa Pembejeo ulibaini kwamba Benki 
ya Rasilimali Tanzania ambayo ilikuwa ikitoa mikopo kwa niaba ya Mfuko wa 
Taifa wa Pembejeo iliidhinisha jumla ya kiasi cha shilingi milioni 354.17 
(shilingi milioni 93.7 kwa zana za kilimo, na shilingi milioni 260.47 kwa ajili 
ya upanuzi na uendeshaji wa shamba) kwenda kwa Kampuni ya Antipa. 
 
Mapitio zaidi ya ripoti ya Ufuatiliaji wa Benki ya Rasilimali ya Tarehe 2 
Januari 2017 yalibaini kwamba, dhamana mbili zilizowasilishwa na Kampuni 
ya Antipa hazikuwa halisi kwa sababu umiliki wa sehemu ya tatu ya thamani 
ya dhamana ya shilingi 178,200,000 iliyosajiliwa kama rehani haikufanikiwa 
kwa sababu mmiliki aliripoti kuwa alikuwa amepoteza hatimiliki yake. Ripoti 
ya ufuatiliaji ya Benki ya Rasilimali pia ilionesha kwamba dhamana nyingine 
ya mtu wa tatu yenye thamani ya shilingi milioni 25 haikuhakikiwa kwa kuwa 
haikufahamika dhamana hiyo ipo maeneo gani. 
  
Mapitio zaidi ya ripoti za tathmini ya mikopo yalibaini kwamba watumishi 
waliohusika na utayarishaji wa mikopo hawakufanya uchambuzi wa kina wa 
kubaini uhalisia na mahali zilipo dhamana husika. Matokeo yake, mikopo 
ilichelewa kulipwa na ilianza kuwa chechefu kwa kutokuwa na dhamana 
thabiti. Mathalani, jumla ya shilingi 503,401,704 katika Benki ya Rasilimali 
chini ya Mfuko wa Taifa wa Pembejeo hazikurejeshwa kwa kipindi cha siku 
1,873 hadi kufikia tarehe 30 Agosti 2021.  
 
4.3.7 Fedha za Mikopo Kutumika kwa Malengo Tofauti na 

Yaliyokusudiwa 
 
Ukaguzi wa ufanisi uliofanyika ulibaini kuwapo kwa baadhi ya mikopo 
ambayo ilitumika kwa malengo tofauti na yaliyokusudiwa. Kifungu cha 
4.1(b) cha Masharti ya Makubaliano ya Benki ya Rasilimali kilitaka mikopo 
kuchakatwa na kugawiwa kulingana na mpango wa utekelezaji wa mradi na 
kuhakikisha kwamba fedha zinatumika kwa malengo yaliyokusudiwa. 
 
Hata hivyo, mapitio ya taarifa za kibenki za Mfuko wa Udhamini wa Mikopo 
ya Miradi Midogo na ya Kati ulibaini kuwapo kwa fedha ambazo zilipelekwa 
kwenda Benki ya Maendeleo ya Kilimo na kutumika kwa malengo tofauti na 
yaliyokusudiwa. Mapitio ya taarifa za kibenki za akaunti ya dhamana ilibaini 
kwamba jumla ya shilingi bilioni saba zilihamishwa kwenda akaunti ya 
dhamana ya Benki ya Maendeleo ya Kilimo ili kutoa dhamana kwa wakulima 
wadogo. Hata hivyo, baada ya miezi miwili, fedha hizo zilihamishiwa katika 
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akaunti ya matumizi ya kawaida ya benki ambayo yaliruhusu benki kutumia 
fedha hiyo katika matumizi mengine ya kibiashara tofauti na kutoa udhamini 
wa mikopo. 
 
Mapitio zaidi ya sampuli ya majalada 50 katika Mfuko wa Kilimo Kwanza 
ulibaini kwamba wateja 9 kati ya 50 hawakutumia mkopo kwa matumizi 
yaliyokubaliwa. Jumla ya shilingi milioni 917.342 kati ya shilingi bilioni 4.65 
zilitumika kwa matumizi ambayo hayakukusudiwa. Aidha, mapitio ya 
sampuli za majalada ya wateja 50 wa Mfuko wa Pembejeo yalibaini kwamba 
shilingi milioni 226.76 zilitumika kwa matumizi ambayo hayakukusudiwa. 
Tathmini ya jumla ya fedha zilizotumika kwa matumizi ambayo 
hayakukusudiwa imewasilishwa katika Kielelezo 4.5 hapa chini. 
 
Kielelezo 4.5:  Tathmini ya Jumla ya Mikopo iliyotumika kwa Matumizi ambayo 

Hayakukusudiwa 

 
Source: Tathmini ya Ripoti za Wakaguzi wa Ndani na Sampuli ya Mafaili ya Wateja, 2021 

 
Kielelzo 4.5 kinaonesha kwamba kuna kiasi cha fedha kilichotumika kwa 
matumizi tofauti na yale yaliyokusudiwa. Jumla ya shilingi bilioni 8.14 
zilitumika kwa matumizi tofauti na yale yaliyokusudiwa katika mifuko 
mitatu iliyotathminiwa. Kiasi kikubwa cha fedha kilionekana kutumika nje 
ya makusudio katika Mfuko wa Udhamini wa Mikopo kwa Wajasiriamali 
Wadogo na wa Kati ambapo jumla ya Shilingi Bilioni Saba, sawa na asilimia 
86 ya fedha zote zilitumika nje ya makusudio. Fedha hizi zilipelekwa katika 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo ili zitumike kwa ajili ya kutoa mikopo kwa 
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wajasiriamali wadogo na wa kati, lakini zilitumika kwa matumizi mengine 
ya kibiashara ya Benki. 
 
Matokeo yake, matumizi ya fedha za Mfuko wa Udhamini wa Mikopo kwa 
Wajasiriamali Wadogo na wa Kati nje ya matumizi yaliyokusudiwa 
kumewanyima fursa wajasiriamali wadogo na wa kati kupata mikopo kupitia 
dhamana ya fedha hizo. Mathalani, kiasi cha shilingi bilioni saba zilizotumika 
kwa matumizi mengine zingeweza kudhamini kiasi cha mikopo kinachofikia 
shilingi bilioni 20 kwa uwiano wa dhamana ya mkopo ya asilimia 50. 
 
4.4 Athari katika Kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Mapungufu yaliyobainika kupitia kaguzi za ufanisi unaonesha changamoto 
katika usimamizi wa mikopo na mifuko ya uwezeshaji kifedha ambao 
unaweza kuwa na athari ya moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja katika 
usimamizi wa mikopo na programu za uwezeshaji kifedha na hivyo kuathiri 
ufikiwaji wa malengo ya maendeleo endelevu. Mapungufu yaliyobainika 
yanaweza kuathiri kufikiwa kwa malengo manne ya maendeleo endelevu 
katika muktadha tofauti kama itakavyoelezewa hapa chini. 
 

a) Usimamizi usioridhisha wa programu za utoaji mikopo na 
uwezeshaji kifedha Serikalini 

 
Serikali ilianzisha programu za utoaji wa mikopo na uwezeshaji kifedha ili 
kuyawezesha kiuchumi makundi ya wananchi wenye kipato cha chini na 
yaliyosahaulika na hivyo kukuza kiwango chao cha maisha. Hata hivyo, 
usimamizi dhaifu wa programu na mifuko hiyo inarudisha nyuma juhudi za 
serikali na madhumuni ya kuanzisha mifuko hiyo. Badala yake, hii inatarajia 
kuathiri ufikiaji wa Lengo Na. 1 la kuondoa umaskini; na Lengo Na. 8 la 
kuhamasisha ukuaji wa uchumi katika namna endelevu na shirikishi, ajira 
kamili na zenye tija katika uzalishaji pamoja na kazi zenye staha kwa wote. 
Vilevile, Mapungufu haya yanakwamisha ufikiwaji wa Lengo Na. 9 linalohusu 
kujenga miundombinu himilivu, kuhamasisha maendeleo endelevu ya 
viwanda, na kuhamasisha ubunifu; na Lengo Na. 10 la kupunguza tofauti ya 
kipato na kukuza maendeleo jumuishi ya kiuchumi katika jamii na 
kuhakikisha usawa unakuwapo kwa wote na kukomesha ubaguzi. 
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b) Upangaji na ugawaji usioridhisha wa mikopo kwa wanafunzi wa 
elimu ya juu  

 
Serikali ilianzisha mfuko wa utoaji wa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya 
juu ambao kwa sasa unasimamiwa na Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu ili kuwawezesha wanafunzi wanaotoka katika familia duni na 
makundi yaliyosahaulika kumudu kupata elimu ya juu kupitia mikopo. Hata 
hivyo, mchakato wa upangaji na ugawaji wa mikopo unaleta hatari ya 
kufikiwa kwa lengo hili la Serikali. Hali hii inaweza kuathiri kufikiwa kwa 
Lengo Na. 10 la kuhakikisha kuwapo kwa fursa sawa za kupata fedha 
kugharamia elimu ya juu kwa waombaji walemavu na familia maskini 
ambazo, kwa asilimia kubwa, ziko katika hatari ya kukosa elimu kwa uduni 
wa kipato chao. 
 
4.5 Mahitimisho Mahsusi ya Ukaguzi 
 
Kwa ujumla, mifumo ya usimamizi wa mikopo na mifuko ya uwezeshaji 
kifedha nchini haifanyi kazi ipasavyo hivyo kuhatarisha ufikiwaji wa malengo 
ya msingi ya uanzishaji wa mifuko hiyo. mifuko ya utoaji wa mikopo na 
uwezeshaji kifedha inakabiliwa na changamoto zinazoathiri mitaji yao na 
uwezo wao wa kifedha. Changamoto zipo zaidi katika uendeshaji na hasa 
katika ufuatiliaji wa fedha zinazokopeshwa. Mfuko wa kutoa mikopo kwa 
wanafunzi wa elimu ya juu unakabiliwa zaidi na changamoto ya ongezeko la 
wahitaji wa mikopo na kukosekana kwa mfumo wa haki na wenye usahihi 
unaohakikisha kwamba mikopo inapangwa kwa usahihi. 
 
Wizara mama zinazohusika na usimamizi wa jumla wa programu za 
uwezeshaji kifedha hazitekelezi majukumu yao katika kuisimamia mifuko 
hiyo ya kutoa mikopo na uwezeshaji. Ombwe hili la kiusimamizi 
limesababisha usimamizi mbovu wa fedha na hivyo kudhoofisha mitaji 
iliyowekezwa awali kwa ajili ya uwezeshaji kifedha. 
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SURA YA TANO 
 

UENDELEZAJI, UKUZAJI NA USIMAMIZI WA MAKUMBUSHO NA MAENEO 
YA URITHI WA UTAMADUNI, NA UTALII 

 
5.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi yaliyotokana na ripoti 
mbili za ukaguzi wa ufanisi ambazo ni Usimamizi wa Makumbusho na 
Maeneo ya Urithi wa Utamaduni na Maendeleo na Ukuzaji wa Utalii. Sura 
inaelezea umuhimu wa makumbusho ya taifa, maeneo ya urithi wa 
utamaduni, na utalii katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu. Pia, 
inaelezea taasisi za Serikali zinazowajibika na mikakati na juhudi zao 
katika kuboresha usimamizi wa makumbusho na urithi wa utamaduni kwa 
ajili ya kukuza utalii. 
 
5.1.1 Usuli kuhusu Uendelezaji, Ukuzaji na Usimamizi wa Makumbusho 

na Maeneo ya Urithi wa Utamaduni, na Utalii 
 
Tanzania ina makumbusho saba ya kitaifa yenye makusanyo ya masalia ya 
kutazamwa na umma kupitia maonesho ambayo yanaweza kuwa ya kudumu 
au ya muda. Makumbusho yana malengo tofauti, kuanzia kuwahudumia 
watafiti na wataalamu hadi kuhudumia umma kwa ujumla. Pia, Tanzania 
ina jumla ya maeneo 131 ya urithi wa utamaduni yaliyotangazwa kwenye 
gazeti la serikali. Kati ya maeneo 131 ya urithi wa utamaduni ambayo 
yametangazwa kwenye gazeti la serikali nchini Tanzania, ambapo kati yake 
ni maeneo manne pekee ndiyo yameorodheshwa katika Orodha ya Urithi 
wa Dunia. Ulimwenguni kote, tovuti za urithi wa utamaduni hutoa maarifa 
juu ya siku za kale na kusaidia watu kujifunza kuhusu historia ya binadamu. 
 
Zaidi ya hayo, kwa mujibu wa Ripoti ya Baraza la Safari na Utalii Duniani 
iliyotolewa mwaka 2017, utalii Tanzania inatarajiwa kuwa miongoni mwa 
sekta zinazokua kwa kasi duniani katika muongo ujao, ikiwa na watalii 
milioni 1.28. Tanzania tayari ni miongoni mwa nchi zinazotembelewa zaidi 
katika eneo la Kusini mwa Jangwa la Sahara. Hivyo, umuhimu wa sekta ya 
utalii hauwezi kupuuzwa hasa kwa kuzingatia fedha za kigeni ambazo 
hupatikana kutoka kwa wageni wa kimataifa 
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Afrika ina bahati nzuri na mbaya kwa kadiri rasilimali za urithi wa 
utamaduni zinavyohusika. Bara la Afrika limebahatika kuwa nyumbani kwa 
mali mbalimbali za urithi zinazodokeza asili na maendeleo ya ubinadamu 
wetu. Wakati huohuo, inasikitisha kwamba Afrika ni maskini sana kuweza 
kutunza hazina hizo kubwa za kitamaduni. 
 
5.1.2 Uhusiano wa Makumbusho, Maeneo ya Urithi wa Utamaduni, 

Utalii na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Kaguzi mbili zilizofanyika zina uhusiano na utekelezaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. Ukaguzi wa usimamizi wa makumbusho ya taifa na 
maeneo ya urithi wa utamaduni zilitekelezwa ili kukuza utalii 
unaohusishwa na ukaguzi wa maendeleo na ukuzaji wa sekta ya utalii. 
Kaguzi zinagusa malengo ya maendeleo endelevu kwa lengo la 1, 3, 4, 7, 8 
na 10 kama inavyoonyeshwa katika Kielelezo na. 5.1 hapa chini. 
 

Kielelezo 5.1: Uhusiano baina ya Malengo ya Maendeleo Endelevu na 
Makumbusho, Maeneo ya Urithi wa Utamaduni na Utalii

 
Source: Uchambuzi wa Wakaguzi (2021) 
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Kielelezo 5.1 kinaonyesha malengo 6 yanayohusiana na uboreshaji wa 
ukuaji uchumi na maendeleo ya watu kama ilivyoanishwa katika awamu ya 
pili ya Mpango wa Kitaifa wa Maendeleo. 
 
Kupitia utekelezaji wa mapendekezo kuhusu uendelezaji wa makumbusho 
na maeneo ya urithi wa utamaduni ambayo yana fursa kubwa ya kuchangia 
ukuzaji wa utamaduni na utalii kupitia utekelezaji wa sera zilizobuniwa ili 
kuchochea utalii endelevu unaozalisha ajira na kuendeleza utamaduni na 
bidhaa za wenyeji. Mafanikio haya yatapimwa kwa uwiano wa sekta ya 
utalii dhidi ya kasi ya ukuaji wa pato la taifa na dhidi ya uwiano wa ajira 
katika tasnia endelvu ya utalii kwa jumla ya ajira zinazotokana na utalii. 
 
5.1.3 Mikakati na Juhudi za Serikali Zilizofanywa katika Maeneo ya 
 Urithi wa Utamaduni wa Makumbusho na Utalii 
 
Serikali imefanya juhudi kadhaa za kuboresha sekta ya utalii zikiwemo 
usimamizi wa makumbusho na maeneo ya urithi wa utamaduni; na kuweka 
mikakati kadhaa ikiwamo ukarabati wa miundombinu, na kudumisha na 
kuongeza, kwa asilimia 80, huduma zinazotolewa kwenye maeneo ya urithi 
wa utamaduni. Juhudi hizi zimekuwa zikitekelezwa sambamba na 
uendelezaji wa utunzaji na uhifadhi wa rasilimali za urithi wa utamaduni 
ikiwa pamoja na ukuzaji na uendelezaji wa bidhaa za rasilimali za urithi 
wa utamaduni. 
 
Katika sekta ya utalii, mipango hii ni pamoja na lengo la kuongeza watalii 
wa kimataifa kutoka milioni 1.3 mwaka 2016 hadi milioni 3 ifikapo Juni 
2022 na mapato yaliyotokana na idadi hiyo ya watalii kutoka dola za 
Marekani milioni 2.1 hadi dola milioni 2.5. Pamoja na mambo mengine, 
lengo hili lilitarajiwa kufikiwa kwa kukuza rasilimali za utamaduni kama 
vile makumbusho na maeneo ya urithi wa utamaduni, na huduma za utalii 
katika balozi 10 za Tanzania nje ya nchi kufikia Juni 2021; pia, kuongeza 
uendelezaji wa utalii kwa kutumia nyenzo za matangazo kwa njia ya 
mitandao ya kijamii; na kuandaa matamasha ya kimataifa 120 ya 
matangazo kufikia Juni 2022. 
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5.2  Malengo na Mawanda ya Ukaguzi  
  
Malengo makuu ya kaguzi yalikuwa kutathmini iwapo Wizara ya Maliasili na 
Utalii kupitia Bodi ya Taifa ya Utalii Tanzania na Makumbusho ya Taifa ya 
Tanzania yamesimamia ipasavyo makumbusho na maeneo ya urithi wa 
utamaduni na kutangaza utalii nchini Tanzania ili kuongeza ufanisi; na 
kutumia fursa za utalii na kuimarisha mchango wake kwa uchumi wa nchi, 
kuudumisha kwa muda mrefu, na kuendeleza utamaduni na urithi asilia.  
 
Ukaguzi ulilenga zaidi utoshelevu wa uendelezaji na ukuzaji wa utalii, hasa 
katika uboreshaji wa utendaji na mchango wa sekta ya utalii katika uchumi 
wa nchi; utoshelevu wa uendelezaji wa bidhaa muhimu zilizopo za utalii; 
na kukuza masoko ya bidhaa za utalii. Aidha, bidhaa za utalii za asili na za 
kutengenezwa zilihusishwa wakati wa ukaguzi. Kuhusu usimamizi wa 
makumbusho na maeneo ya urithi wa utamaduni, ukaguzi ulijikita katika 
tathmini ya utaratibu uliopo wa utambuzi na ukusanyaji wa mabaki ya 
urithi; uzingatiaji wa vigezo vilivyowekwa vya uanzishaji wa makumbusho 
na maeneo ya urithi wa utamaduni; uendelevu wa hatua za utunzaji na 
uhifadhi; utoshelevu wa rasilimali katika masuala ya ujuzi, vifaa na fedha; 
na utoshelevu wa mifumo ya ufuatiliaji katika kusimamia makumbusho na 
maeneo ya urithi wa utamaduni. Kaguzi zote mbili zilihusisha kipindi cha 
miaka mitano ya fedha kuanzia mwaka 2016/17 hadi 2020/21. 
 
5.3    Matokeo ya Ukaguzi  
 
5.3.1 Utendaji Usioridhisha wa Maeneo ya Urithi 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii haikuhakikisha uwapo 
wa uhifadhi wa kutosha wa mabaki ya kitamaduni katika maeneo yote 131 
ya urithi yaliyotangazwa kwenye gazeti la serikali. Hata hivyo, ilibainika 
kuwa katika maeneo ya urithi 12 yaliyotembelewa yanayosimamiwa na 
Wizara ya Maliasili na Utalii kupitia Kitengo cha Malikale hayakuwa na ofisi 
za maelezo wala watumishi wa kuzihudumia na kutunza maeneo hayo. 
Vilevile, ilibainika kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii ilikuwa na taarifa 
kuhusu hali ya uendeshaji wa maeneo 18 tu ya urithi. Mafanikio pekee 
yaliyobainishwa na timu ya ukaguzi ni kwamba, maeneo ya urithi 18 kati ya 
131 yaliyotangazwa kwenye gazeti la serikali (sawa na asilimia 14) yalikuwa 
yakifanya kazi na yalikuwa yanafikiwa na umma; na yalizingatia taratibu za 
uhifadhi. 
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Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa maeneo 15 tu kati ya 131 (sawa na asilimia 
11) ya maeneo ya urithi wa utamaduni yalichangia mapato ya kiuchumi kwa 
kipindi cha mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2020/21. Maeneo ya urithi 
yaliyochangia mapato ni Magofu ya Kaole (Pwani), Magofu ya Kunduchi (Dar 
es Salaam), Mapango ya Olduvai (Arusha), Eneo la Zama za Mawe la Isimila 
(Iringa), Mji Mkongwe wa Bagamoyo (Pwani), Kaburi la Mkwawa (Kalenga - 
Iringa), Magofu ya Kilwa Kisiwani na Songo Mnara (Lindi), Meteorite ya 
Mbozi (Songwe), Mapango ya Amboni na Magofu ya Tongoni (Tanga), 
Makumbusho ya Livingstone (Kigoma), Hifadhi ya Livingstone ya Tembe na 
Kwihara (Tabora), Mungomi wa Kolo (Dodoma), Msafara wa Serai (Pwani), 
na Nyumba ya Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere (Dar es Salaam). 
 
Hata hivyo, maeneo ya urithi manne kati ya 18 (sawa na asilimia 22) 
yaliyohamishiwa kwa Watunzaji wa Heshima wa Malikale ambao ni Mamlaka 
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania, 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania, na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyapori hayakuzalisha mapato kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita. 
Maeneo haya ni pamoja na Jengo la Old Afya linalosimamiwa na Wakala wa 
Huduma za Misitu; Magofu ya Engaruka, Engaresero, na Makazi ya Mwamba 
Mumba yote yanasimamiwa na Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro. 
 
Sababu kuu ya kushindwa kukusanya mapato ni kutokuwapo kwa miongozo 
ya uwekezaji inayoweza kuongoza ufanyaji maamuzi sahihi na uchaguzi wa 
fursa za uwekezaji zinazopatikana katika maeneo husika ya urithi wa 
utamaduni. 
 
Ukaguzi pia ulibaini kuwa, maeneo ya urithi 7 kati ya 12 yaliyotembelewa 
yalikuwa na maelezo yasiyo kamili kuhusu sehemu au maudhui. Kwa mfano, 
hapakuwa na taarifa kama vile majina, tarehe za vitu na maelezo kuhusu 
tovuti ya urithi. Mathalani, hakukuwa na maelezo kama vile majina na 
tarehe za vitu, na taarifa kuhusu maeneo ya urithi wa utamaduni kama 
ilivyodhihirika katika Daraja la Mjerumani (Dodoma), Kaburi la Fliessbach 
(Dodoma), Makaburi na Msikiti wa Kisikimto (Tanga), Ukuta wa Chongoleani 
(Tanga), Kuta za Chikalikani (Tanga), Magofu ya Kunduchi (Dar es Salaam), 
na Msikiti na Makaburi ya Mbuamaji (Dar es Salaam). 
 
Zaidi ya hayo, kuanzia mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2020/21, Idara ya 
Malikale ilifanikiwa kutangaza katika gazeti la serikali jengo 1 tu kati ya 14 
yaliyotarajiwa kutangazwa kuwa urithi wa utamaduni kama ilivyoainishwa 
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katika Mpangomkakati wa Wizara ya Maliasili na Utalii (2016/17-2020/21). 
Hali hii ilisababishwa na matumizi duni ya matokeo ya utafiti (ambayo 
ndiyo msingi wa utambuzi wa malikale katika gazeti la serikali) pamoja na 
ufuatiliaji duni wa majengo ya urithi wa utamaduni ambayo hayakuandikwa 
kwenye gazeti la serikali. 
 
5.3.2 Utendaji Usioridhisha wa Makumbusho 
 
Ukaguzi uligundua kuwa majengo ya makumbusho hayakuhakikisha ustawi 
na uendelevu wa makusanyo yaliyohifadhiwa humo. Kwa mfano, 
makumbusho matatu kati ya manne yaliyotembelewa yaani Makumbusho 
ya Taifa, Nyumba ya Utamaduni, Makumbusho ya Vita vya Majimaji, na 
Kijiji cha Makumbusho hazikuwa na nafasi ya kutosha ya kuhifadhi 
makusanyo ya makumbusho. 
 
Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa Kijiji cha Makumbusho kilitumia asilimia 41 
pekee ya ardhi iliyokusudiwa kutumika kwa nyumba za asili za makabila 
mbalimbali ya Tanzania. Ilibainika kuwa nyumba 13 kati ya 32 za asili 
zilikuwa zikifanya kazi na kutembelewa wa umma; nyumba 6 za asili 
zilikuwa zimeanguka na hazijawahi kukarabatiwa; huku nyumba zingine 13 
za asili hazikuwa zikitumika na umma kwa vile zilihitaji ukarabati. 
 
Katika kiwango cha uzingatiaji wa vigezo vya uanzishaji na usimamizi wa 
makumbusho (rejea Kielelezo 5.2), ilibainika kuwa ni kigezo kimoja tu kati 
ya 10 ambacho ni maonesho ndicho kilizingatiwa kikamilifu. Vigezo 6 kati 
ya 10 vilizingatiwa kwa kiasi (utafiti, uhifadhi na urejeshaji wa makusanyo, 
uhifadhi wa hati za makusanyo, majengo ya makumbusho, uwezo wa 
watendaji wa makumbusho, na sera ya kuzalisha mapato). Vigezo 3 kati ya 
10 havikuzingatiwa, ambavyo ni utupaji wa vitu vinavyotoka katika urithi 
wa utamaduni, bima, na sera ya ukusanyaji. 
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Kielelezo 5.2: Vigezo vya Uanzishaji na Usimamizi wa Makumbusho

 
Chanzo: Vigezo vya Uanzishaji na Usimamizi wa Makumbusho (Kanuni za Maadili za 

ICOM), 2013 

Aidha, ukaguzi ulibaini kulikuwa na ukusanyaji mdogo wa mapato 
yaliyolengwa na makumbusho kwa kipindi cha miaka mitatu ya fedha 
kuanzia mwaka 2016/17 hadi 2018/19. Katika katika kipindi hiki, 
Makumbusho ya Taifa yaliweza kukusanya asilimia 70 ya mapato 
yaliyolengwa. Kwa miaka ya fedha 2019/20 na 2020/21, Makumbusho ya 
Taifa yalifanikiwa kukusanya asilimia 48 na 32 mtawalia, ya malengo 
yaliyowekwa awali. Ingawa janga la UVIKO - 19 huenda lilichangia hali hii, 
ukaguzi ulibaini zaidi kwamba ukusanyaji mdogo ulikuwapo hata kabla ya 
janga. Kwa ujumla, ukusanyaji wa mapato ya chini kulingana na vyanzo vya 
ndani ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na kupungua kwa idadi ya wageni na 
kutopatikana kwa wapangaji kwa mali za Makumbusho ya Taifa 
inazozikodisha. 
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Kielelezo 5.3: Asilimia ya kupungua kwa ukusanyaji wa mapato Makumbusho 
ya Taifa kwa kipindi cha mwaka 2016/17 hadi 2020/21 

Chanzo: Taarifa za Bajeti na Mapato kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2016/17 hadi 
2020/21 

 

5.3.3 Juhudi Zisizojitosheleza za Wizara ya Maliasili na Utalii za 
Kuimarisha Uendelezaji wa Makumbusho na Maeneo ya Urithi 

Ukaguzi ulibaini kuwa uboreshaji wa miundombinu ni miongoni mwa 
mikakati ya kuimarisha uendelezaji wa maeneo ya urithi wa utamaduni. 
Hilo liliwezekana kupitia kutolewa kwa fedha za ukarabati, uhifadhi na 
ujenzi katika baadhi ya maeneo ya urithi kwa miaka ya fedha 2017/18 na 
2018/19. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini zaidi kuwa fedha hizo zilizotolewa zilikuwa 
chini ya asilimia 50 ya bajeti kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2017/18 hadi 
2019/20. Kati ya malimbikizo ya bajeti ya shilingi 1,248,918,192, kiasi 
kilichotolewa kilikuwa shilingi 795,425,494 tu, sawa na asilimia 64. Hivyo, 
kutotolewa kwa fedha za kutosha kulisababisha kutokamilika kwa shughuli 
zote zilizopangwa kuendeleza maeneo ya urithi. 
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5.3.4  Mapungufu katika Uhamishaji wa Maeneo ya Urithi kwa 
Watunzaji wa Heshima wa Malikale 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na fedha zilizotengwa na mtunzaji wa 
heshima wa malikale kwa ajili ya kuboresha maeneo ya urithi. Katika 
mwaka wa fedha 2019/20, ni taasisi 2 tu ambazo ni Makumbusho ya Taifa 
na Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro ndizo zilitengewa fedha kwa 
ajili ya uendelezaji wa miundombinu kwenye maeneo ya urithi wa 
utamaduni. Makumbusho ya Taifa na Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro zilitumia asilimia 44 na 59 mtawalia, katika mwaka wa fedha 
wa 2019/20. Wakati katika mwaka 2020/21 taasisi zote 5 zilitenga bajeti 
kwa ajili ya kuendeleza makumbusho na maeneo ya urithi nchini, 
Makumbusho ya Taifa, Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania, na Mamlaka 
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro pekee ndizo zilitekeleza bajeti yao kwa 
asilimia 38, 31 na 18 mtawalia. 
 
Licha ya juhudi za uhamishaji wa usimamizi wa maeneo ya urithi kutoka 
Idara ya Malikale kwenda Watunzaji wa Heshima waliotajwa hapo juu, 
ukaguzi ulibaini mapungufu kadhaa kama yanavyofafanuliwa hapa chini. 
 
Timu ya ukaguzi iliweza kupata mikataba ya ushirikiano 10 pekee kati ya 
109 ya maeneo ya urithi yaliyohamishwa ambayo yalitiwa saini kati ya 
Wizara ya Maliasili na Utalii na mamlaka zenye dhamana, ambazo ni 
Makumbusho ya Taifa, Mamlaka ya Wanyamapori Tanzania, Mamlaka ya 
Hifadhi za Taifa, na Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro. Hakukuwa 
na mikataba ya ushirikiano iliyotiwa saini kati ya Idara ya Malikale ndani ya 
Wizara ya Maliasili na Utalii na Makumbusho ya Taifa kuhusu usimamizi wa 
malikale 91 ambazo zilihamishiwa Makumbusho ya Taifa. Haata hivyo 
hakukuwepo na uchanganuzi uliofanyika ili kutathmini iwapo uhamishaji 
huo wa shughuli za malikale utamaliza matatizo yanayohusu ukuzaji wa 
maeneo ya urithi wa utamaduni. 
 
Kutokuwapo kwa muda katika mikataba ya maeneo yote 131 ya urithi wa 
utamaduni ambayo yalihamishiwa kwa Mtunzaji wa Heshima wa malikale: 
Mikataba ya kuhamishwakwa malikale haikuwa na muda uliobainishwa 
kuhusu ni lini maeneo ya urithi yatarejeshwa ili kusimamiwa na taasisi 
inayohusika. 
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Mapungufu yanayotajwa hapo juu unapunguza mipango ya Watunzaji wa 
Heshima wa malikale walioteuliwa katika kuendeleza maeneo ya urithi 
utamaduni. Hali hii ilichangiwa na ukosefu wa mpango sahihi ndani ya 
Wizara ya Maliasili na Utalii wa urejeshaji na uendelezaji wa maeneo ya 
urithi wa utamaduni ili kuhakikisha kuna uendelevu wa rasilimali za urithi 
wa utamaduni. 
 
5.3.5 Mbinu Zisizojitosheleza za Utambuzi na Uchukuaji wa Makusanyo 

ya Makumbusho na Maeneo ya Urithi wa Utamaduni 
 
Ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa taratibu madhubuti za utambuzi na 
upatikanaji wa makusanyo ya makumbusho na maeneo ya urithi wa 
utamaduni. Hali hii ilichangiwa na ukosefu wa utafiti wa kutosha ambao 
ungewezesha utambuzi na utaratibu unazofaa wa kupata makusanyo ya 
makumbusho na maeneo ya urithi katika Wizara ya Maliasli na Utalii. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na shughuli zisizoridhisha za utafiti 
kutokana na kutokuwapo kwa mipango ya utafiti, kutoanzishwa kwa baraza 
la utafiti, ufuatiliaji usiojitosheleza wa tafiti zilizofanywa nchini, na idadi 
ndogo ya wataalamu katika fani ya mambo ya kale. 
 
(a)   Bajeti ndogo kwa shughuli za utafiti 
 
Ukaguzi uligundua kuwa Makumbusho ya Taifa licha ya kwamba yalitakiwa 
kufanya tafiti 30 (angalau 2 katika kila nyanja), haikupata fedha za kutosha 
kwa ajili ya shughuli za utafiti. Kushindwa kufanya tafiti hizo za kitaasisi 
na mada kumesababisha kukosekana kwa idadi ya rasilimali za urithi wa 
utamaduni zilizopo nchini. Kwa upande mwingine, hali hii imesababisha 
kutoongezeka kwa makusanyo ya makumbusho, upatikanaji wa maeneo 
mapya ya urithi wa utamaduni kwa ajili ya ulinzi, pamoja na ukosefu wa 
machapisho ya kisayansi. 
 
(b)  Taratibu Zisizojitosheleza za kuhakikisha orodha ya makusanyo 

baada ya kukamilika kwa utafiti 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa katika Idara ya Malikale ya Wizara ya Maliasili na 
Utalii hakukuwa na utaratibu wowote unaofanya kazi kuhakikisha 
marejesho ya makusanyo baada ya kukamilika kwa tafiti hasa zile 
zinazofanywa na wageni. Utaratibu huo pia ulikosekana kwa vitu 
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vinavyopelekwa nchi za nje kwa taratibu za maabara. Hali hii ilithibitishwa 
na kukosekana kwa vitu vya kitamaduni ambavyo vilipaswa kurejeshwa 
nchini baada ya vibali muhimu vya kusafirisha bidhaa nje ya nchi kwisha 
muda wake.  
 

Jedwali 5.1: Hali ya vibali vya Makusanyo Yanayouzwa Nje ya Nchi bila 
Taarifa 

Miaka  Idadi ya Vibali 
Vilivyotolewa 

Ukumbusho wa Kwisha 
kwa Vibali 

2016 9 0 
2017 10 0 
2018 3 0 
2019 0 0 
2020 7 0 
2021 2 0 
  Jumla 31 0 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi wa Rejesta ya Vibali vya Kuuza Nje 
 
Jedwali 5.1 linaonesha kuwa katika kipindi cha ukaguzi, hakuna 
ukumbusho wowote uliotolewa kuhusu vibali 31 vilivyokwisha muda wake. 
 
5.3.6 Matumizi Yasiyoridha ya matokeo ya utafiti 
 
Ukaguzi ulibaini matumizi yasiyoridhisha ya matokeo ya utafiti katika 
Makumbusho ya Taifa na Wizara ya Maliasili na Utalii. Hili ilithibitishwa na 
kukosekana kwa makusanyo mapya ya makumbusho kutokana na shughuli 
za utafiti zilizofanyika nchini pamoja na kukosekana kwa maeneo mapya 
ya urithi wa utamaduni yaliyotambuliwa na kutangazwa kwenye gazeti la 
serikali. 
 
Kutotumika kwa matokeo ya utafiti kwa kiasi kikubwa kulisababishwa na 
kutowasilishwa kwa ripoti za utafiti wa kisayansi kutokana na ufuatiliaji 
mdogo wa Idara ya Malikale katika Wizara ya Maliasili na Utalii. Aidha, 
ukaguzi ulibaini kuwa ingawa kulikuwa na jumla ya miradi 52 ya utafiti 
iliyofanyika katika maeneo ya urithi wa utamduni na makumbusho 
mbalimbali nchini kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia mwaka 2016/17 
hadi 2020/21, hakukuwa na taarifa za utafiti wa kisayansi zilizotolewa kwa 
Wizara ya Maliasili na Utalii. Ukaguzi ulibaini kuwa matumizi yasiyoridhisha 
ya matokeo ya utafiti yalisababishwa na kutokuwapo kwa sera ya utafiti na 
miongozo muhimu. 
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5.3.7 Uzingatiaji wa Vigezo vya Uanzishaji wa Makumbusho na 
Utangazaji wa Maeneo ya Urithi wa Utamaduni 

 
Kwa kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2020/21, timu ya 
ukaguzi ilichagua maeneo mawili ya urithi wa utamaduni yaliyotangazwa 
hivi karibuni ambayo ni Ukumbi wa Nkrumah wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam na Mji wa Kihistoria wa Mikindani ili kutathmini uzingatiaji wa 
vigezo vinavyohitajika vya uanzishaji wa makumbusho na maeneo ya urithi 
wa utamaduni. Ilibainika kuwa mchakato wa tamko la Ukumbi wa Nkrumah 
ulizingatia vigezo na taratibu zilizowekwa; ingawa, kwa Mji wa Kihistoria 
wa Mikindani, timu ya ukaguzi haikupewa nyaraka zinazohusu uzingatiaji 
wa vigezo. Hali hii inaashiria kutozingatiwa kwa vigezo vilivyowekwa kama 
vilivyoelezwa chini ya Kifungu cha 3 cha Sheria ya Mambo ya Kale, Sura ya 
333. 
 
Ukosefu wa viwango na taratibu za uanzishaji na usimamizi wa 
makumbusho 
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kutokuwapo kwa viwango vya ndani vya kusimamia 
uanzishaji wa makumbusho nchini. Kwa kipindi cha kuanzia mwaka wa 
fedha 2016/17 hadi 2020/21, ilibainika kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii 
ilianzisha makumbusho moja tu yaani Makumbusho ya Rashid Mfaume 
Kawawa. Ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa nyaraka zinazoweza kusaidia 
kutathmini iwapo vigezo vilifikiwa vya uanzishaji wa makumbusho tajwa, 
ambayo yalifunguliwa rasmi tarehe 27 Februari 2017. 
 
Timu ya ukaguzi inaona kuwa kukosekana kwa taratibu za ndani za 
uanzishaji wa makumbusho kulichangiwa na juhudi ndogo za kuhakikisha 
uwapo wa uanzishaji wa viwango na taratibu za ndani. Hivyo, kumekuwa 
na kasi ndogo ya uanzishaji na ufunguaji wa makumbusho mapya nchini 
(kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Makumbusho ya Taifa Na. 7, 1980, 
Sura ya 281), hivyo kushindwa kwa Makumbusho ya Taifa kuhudumia jamii 
pana kama ilivyoahidi Sera ya Utamaduni ya Mwaka 1997. 
 
5.3.8 Utunzaji Usioridhisha wa Maeneo ya Urithi wa Utamaduni na 

Utunzaji wa Makusanyo ya Makumbusho 
 
Licha ya kuwapo kwa sera za kisekta (yaani Sera ya Utamaduni ya Mwaka 
1997 na Sera ya Urithi wa Utamaduni ya Mwaka 2008), timu ya ukaguzi 
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ilibaini ukosefu wa sera mahususi za kuongoza uhifadhi wa maeneo ya urithi 
wa utamaduni na utunzaji wa makusanyo ya makumbusho. Kutokuwapo 
kwa sera mahususi zinazoelekeza shughuli za uhifadhi kumesababisha 
kukosekana kwa miongozo mahususi inayosimamia uhifadhi wa makusanyo 
ya makumbusho. 
 
(a)  Kukuza uelewa wa umma kuhusu shughuli za makumbusho 
 
Mapitio ya Taarifa ya Utendaji Kazi ya Wizara ya Maliasili na Utalii kuhusu 
mafanikio yaliyopatikana hadi mwezi Juni 2021 yalibainisha kuwa katika 
kipindi cha miaka ya fedha kuanzia 2017/18 hadi 2020/21 kulikuwa na 
mafanikio ya jumla ya Makumbusho ya Taifa na Nyumba ya Utamaduni kwa 
asilimia 152 katika kuinua shughuli za kampeni ya uhamasishaji. 
Ilibainishwa zaidi kuwa Makumbusho ya Taifa yalifanya vyema kwenye 
vipindi vya televisheni na redio vilivyopangwa, utayarishaji wa filamu na 
maonesho ya kinadharia, pamoja na uendeshaji wa programu za kuifikia 
jamii. 
 
(b) Mipango Isiyojitosheleza ya kuhakikisha uwapo wa uhifadhi wa 

maeneo ya urithi wa utamaduni 
 
Ukaguzi ulibaini kutotekelezwa ipasavyo kwa mipango ya uhifadhi wa 
maeneo ya urithi wa utamaduni kutokana na kasi ndogo ya utangazaji wa 
maeneo ya urithi katika gazeti la serikali na uwapo wa maeneo 
yaliyohifadhiwa ambayo hayana mipaka. Pia, ilibainika kuwa kulikuwa na 
mafanikio ya asilimia 60 ya ujenzi au ukarabati wa miundombinu katika 
maeneo ya urithi wa utamaduni. Mapitio ya Daftari la Taifa la Urithi wa 
Utamaduni (lililohuishwa mwaka 2018) yamebaini kuwa kwa kipindi cha 
kuanzia mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2020/21, Wizara ya Maliasili na 
Utalii ilifanikiwa kutangaza Mji wa Kihistoria wa Mikindani tu mwaka 2017 
kati ya maeneo 6 yaliyolengwa ya urithi wa utamaduni na 14 ya urithi wa 
majengo ya utamaduni.  
 
Mapitio ya utekelezaji wa Mpangomkakati wa Wizara ya Maliasili na Utalii 
ulibaini kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii ilifanikiwa kuweka mipaka ya 
maeneo mawili ya urithi wa umaduni ambayo ni Kaburi la Mkwawa, Kalenga 
Iringa na Kwihara Tembe kwa kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 2016/17 
hadi 2020/21. 
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(c) Kutokuwapo kwa mipaka iliyo wazi ya maeneo ya urithi wa 
utamaduni 

 
Ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa uwekaji mipaka ya wazi na uvamizi wa 
mara kwa mara wa maeneo ya urithi wa utamaduni. Kati ya maeneo 12 ya 
urithi wa utamaduni yaliyotembelewa na timu ya ukaguzi, maeneo 3 
ambayo ni Mbuamaji, Ukuta wa Chongoleani, na Ukuta wa Kichalikani 
hayakuwa na mipaka inayoeleweka. Matokeo yake, jumuiya inayozunguka 
ilijigawia vipande vya ardhi karibu na maeneo hayo ya urithi wa utamaduni. 
Kukosekana kwa uwekaji wa mipaka ya wazi katika baadhi ya maeneo ya 
urithi wa tamaduni kulitokana na kutokuwapo kwa jitihada za kufanya 
upimaji wa ardhi na ufuatiliaji wa Wizara ya Maliasili na Utalii kwenye 
Maeneo ya Urithi. 
 
(d) Uvamizi wa mara kwa mara kwenye maeneo ya urithi wa utamaduni 
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa katika maeneo matano ya urithi ambayo 
yamevamiwa, mawili yalikuwa na mipaka iliyo wazi. Maeneo mawili 
yaliyotembelewa ambayo yalikuwa na mipaka ya wazi na bado yalivamiwa 
ni Magofu ya Kunduchi na Mapango ya Amboni. Magofu ya Kunduchi 
yalikuwa na matukio ya uvamizi wa mara kwa mara kiasi kwamba shule 
binafsi imejengwa ndani ya eneo la maeneo hayo. 
  
Aidha, Mapango ya Amboni yamezungukwa na migodi ya madini ambayo 
wamiliki wake wanajihusisha na shughuli za uchimbaji wa madini 
zinazohusisha ulipuaji kwa kutumia baruti hali inayoongeza hatari ya 
kuanguka kwa mapango kutokana na milipuko hiyo mikubwa. Milipuko hiyo 
pia inaacha mashimo makubwa ambayo yanatishia uwapo wa mapango 
hayo. Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na nafasi kati ya mapango hayo na 
migodi ya madini ambayo ingepunguza hatari ya kutoweka kwa mapango 
hayo. 
 
5.3.9 Uhifadhi Usioridhisha wa Makusanyo ya Makumbusho 
 
Ukaguzi ulibaini kutofanyika kwa utafiti wa kutosha utakaotoa taarifa za 
kutosha za uhifadhi wa makusanyo ya makumbusho. Kwa kipindi cha 
kuanzia mwaka 2016/17 hadi 2020/21, mapitio ya hali ya utekelezaji wa 
mpangomkakati yamebaini kuwa tafiti 6 (sawa na asilimia 5) kati ya tafiti 
120 zilizopangwa zilifanywa kwa ushirikiano na watafiti wengine wa 
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kimataifa na machapisho saba (sawa na asilimia 12) kati ya machapisho 60 
yaliyopangwa yalitolewa. 
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kutokuwapo kwa mipango ya utafiti inayobainisha 
maeneo ya kipaumbele ya utafiti. Hii ilisababishwa na kutopatikana kwa 
sera ya utafiti wa ndani katika Makumbusho ya Taifa ili kusimamia shughuli 
za utafiti. Mafanikio yasiyoridhisha ya tafiti zilizolengwa yalitokana na 
mapungufu kwenye mipango, vikwazo vya bajeti, na ukosefu wa 
kipaumbele kilichotolewa kwa utafiti ndani ya Makumbusho ya Taifa. 
 
Kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2016/17 hadi 2019/20, kwa wastani, bajeti 
iliyopendekezwa ya Makumbusho ya Taifa ilikuwa shilingi milioni 360 kwa 
mwezi lakini bajeti iliyoidhinishwa ilikuwa shilingi milioni 38, sawa na 
asilimia 11; wakati utoaji halisi wa fedha ulikuwa wa wastani wa shilingi 
milioni 25 kwa mwezi, sawa na asilimia saba ya bajeti iliyopendekezwa. 
Ukaguzi ulibaini uwapo wa uboreshaji mkubwa kwa mwaka 2020/21 
ambapo asilimia 72 ya bajeti iliyopendekezwa ilipitishwa na asilimia 53 ya 
bajeti iliyoidhinishwa ilitolewa. 
 
(a)  Vifaa vichache vya kuwezesha uhifadhi na utunzaji wa makusanyo 

ya makumbusho 
 
Timu ya ukaguzi ilibaini ukosefu wa zana muhimu ili kuhakikisha kuna 
ustawi endelevu wa makusanyo ya makumbusho. Ilibainika zaidi kuwa vifaa 
vya uhifadhi kama vile vipimajoto, vipimomaji, mita za Lux, vikausho 
(desiccators), majokofu, na vipuli vilihitajika ili kudumisha hali 
zinazohitajika za makusanyo mbalimbali ya makumbusho. Aidha, ukosefu 
wa vifaa vilivyotajwa hapo juu huchangia kuzorota kwa makusanyo ya 
makumbusho kutokana na mambo kama vile mwanga, unyevu, halijoto na 
miale ya jua. 
 
(b) Upungufu wa watumishi wa makumbusho 
 
Ukaguzi ulibaini upungufu wa jumla wa wahifadhi wa makumbusho wenye 
ujuzi sahihi na uwezo wenye jukumu la kutunza makusanyo ya 
makumbusho. Kwa mfano, makumbusho matatu kati ya manne 
yaliyotembelewa yalibainika kuwa na upungufu mkubwa wa watumishi 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 5.2.  
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Jedwali 5.2: Kiwango cha kazi kwa Wahifadhi wa Makumbusho kufikia Juni 
2021 

Jina la Makumbusho Idadi ya 
Makusanyo 

Idadi ya 
Wahifadhi 

Uwiano wa Kazi 

Makumbusho ya Taifa na 
Nyumba ya Utamaduni 

373,983 9 1:41,553 

Kijiji cha Makumbusho  1,417 4 1:354 
Makumbusho ya Vita vya 
Majimaji 

736 1 1:736 

Makumbusho ya Rashid 
Kawawa  

302 1 1:302 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti ya Ukusanyaji wa Makumbusho ya Septemba 
2021 

 
Jedwali 5.2 ninaonesha kiwango cha kazi kwa watumishi wa Makumbusho 
ya Taifa na Nyumba ya Utamaduni, Dar es Salaam; Makumbusho ya 
Kumbukumbu ya Maji Maji, Songea; na Makumbusho ya Kumbukumbu ya 
Rashid Mfaume Kawawa. 
 
5.3.10  Kutopatikana kwa wahifadhi katika maeneo kadhaa ya urithi wa 

utamaduni 
 
Ukaguzi ulibaini uhaba wa wahifadhi wenye utaalamu wanaohitajika 
kuhudumu katika maeneo ya urithi wa utamaduni. Kulikuwa na pengo 
lililobainishwa la wahifadhi ambao wangehitajika ili kuhakikisha uendelevu 
wa maeneo ya urithi wa utamaduni kupitia utoaji wa ushauri wa kiufundi 
na usimamizi wa jumla wa maeneo ya urithi wa utamaduni na yaliyomo. 
Kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 5.3, ukaguzi ulibaini kuwa 
kulikuwa na upungufu wa asilimia 73 ya wahifadhi wakuu daraja la kwanza, 
asilimia 44 ya wahifadhi daraja la pili, asilimia 50 ya wahifadhi wakuu 
daraja la kwanza wa malikale, na asilimia 50 ya mafundi waandamizi daraja 
la kwanza. 
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Kielelezo 5.4: Rasilimaliwatu katika Idara ya Malikale na Maeneo ya Urithi wa 
Utamaduni 

 
Chanzo: Kiwango cha Utumishi (Orodha ya Kazi) ya Kitengo cha Malikale, 

Septemba 2021 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa ujuzi unaohitajika ambao ni 
ufundi, uhandisi wa ujenzi, na uhandisi wa usanifu majenzi ili kuhakikisha 
uwapo wa maisha ya muda mrefu ya majengo ya maeneo ya urithi wa 
utamaduni yanayotangazwa kwenye gazeti la serikali. Ujuzi uliopo 
unaohusiana na akiolojia, anthropolojia, jiografia, biolojia, mimea, 
historia na jiolojia haukuwa na uwezo wa kutosha kuhakikisha ufuatiliaji 
wakati wa ukarabati wa majengo ya kihistoria nchini. 
 
(a) Wafanyakazi pungufu kwa ajili ya usimamizi wa makumbusho na 

maeneo ya urithi wa utamaduni 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa maeneo 17 tu kati ya 109 ya maeneo ya urithi wa 
utamaduni yaliyotangazwa yana maofisa kutoka Wizara ya Maliasili ya 
Utalii. Mgao huu wa wafanyakazi hautoshi kwa vile maeneo 92 ya urithi wa 
utamaduni (asilimia 87) yamesalia bila kuhudumiwa na maofisa. Hivyo, 
maeneo hayo yameendelea kutofanya kazi za utalii. 
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5.3.11 Taratibu Zisizojitosheleza za Ufuatiliaji na Tathmini ya Utendaji 
wa Makumbusho na Maeneo ya Urithi wa Utamaduni 

 
Ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa taratibu madhubuti za ufuatiliaji na 
tathmini ya maonesho ya makumbusho na maeneo ya urithi wa utamaduni 
nchini kama inavyofafanuliwa hapa chini. 
 
(b) Umuhimu na upimaji wa viashiria vya utendaji wa Wizara ya Maliasili 

na Utalii 
 
Ukaguzi ulibaini uwapo wa viashiria vya utendaji kwa ajili ya tathmini ya 
Wizara ya Maliasili na Utalii kama ilivyoainishwa kwenye Mpangomkakati 
wa Kati (2016/17 - 2020/21). Hata hivyo, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa 
viashiria hivyo vya utendaji havikuwa madhubuti, visivyotekelezeka, na 
visivyo na uhalisia. Hali hii ilitokana na ukweli kwamba viashiria muhimu 
vya utendaji hazikuzingatia upatikanaji wa rasilimali-fedha na watu 
kiutoshelevu na uwezo katika kufikia malengo yaliyowekwa na Wizara ya 
Maliasili na Utalii ndani ya muda uliowekwa. 
 
(c) Umuhimu na upimikaji wa viashiria vya utendaji vya Makumbusho ya 

Taifa ya Tanzania 
 
Mapitio ya Mpangomkakati wa Makumbusho ya Taifa wa mwaka (2017/18 - 
2020/21) na mahojiano yaliyofanywa kati ya timu ya ukaguzi na maofisa 
wa Makumbusho ya Taifa yalibaini kukosekana kwa shughuli za ufuatiliaji 
ili kutathmini utendaji wa kitaasisi. Hali hii ilitokana na kutokuwapo kwa 
idara inayohusika na ufuatiliaji wa shughuli za makumbusho katika 
Makumbusho ya Taifa ya Tanzania. 
 
(d) Kutokuwapo kwa taratibu za ufuatiliaji wa shughuli za utafiti 
 
Ukaguzi wa Ripoti za Mwaka za Wizara ya Maliasili na Utalii kwa miaka kati 
ya 2016 na 2020 uliofanywa na timu ya ukaguzi haukupata ushahidi wowote 
wa jinsi ripoti za utafiti zilizowasilishwa kwa Wizara ya Maliasili na Utalii 
zilivyofuatiliwa, kushughulikiwa na kutumika kwa maendeleo endelevu ya 
sekta ya makumbusho na urithi wa utamaduni. Zaidi ya hayo, hakukuwa na 
ushahidi uliofichuliwa kufahamisha jinsi bidhaa za kitamaduni 
zinazosafirishwa nje ya nchi kwa kazi zaidi za maabara zinavyofuatiliwa ili 
kurejeshwa kwa usalama. 
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Kwa mfano, ukaguzi ulibaini kuwa kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 
mwaka 2016, jumla ya vibali 31 vya kusafirisha nje bidhaa za kitamaduni 
vilitolewa lakini hapakuwa na ushahidi unaoonesha jinsi bidhaa hizo 
zilivyorejeshwa baada ya kumalizika muda wa vibali hivyo. Ilibainika zaidi 
kwamba hakukuwa na hatua zozote zilizochukuliwa kurekebisha hali hiyo.  
 
(d) Shughuli zisizoridhisha za uhifadhi wa maeneo ya urithi wa 

utamaduni 
 
Mapitio ya Ripoti za Mafanikio (Wizara ya Maliasili na Utalii, 2015-2019) 
yalionesha kuwa kati ya maeneo ya urithi wa utamaduni 12 
yaliyotembelewa, matano yalifanyiwa ukarabati mkubwa. Maeneo haya 
yalikuwa Nyumba ya Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, Magofu ya 
Kunduchi, Mapango ya Amboni, Mwamba wa Mungoni wa Kolo, na Makazi 
ya Uchoraji Mwambani Kondoa. Uhifadhi usiojitosheleza unatishia 
uendelevu wa maeneo ya urithi. 
 
(e) Ufuatiliaji Usiojitosheleza wa hali ya maeneo yaliyotangazwa ya 

uhifadhi wa rasilimali za urithi wa utamaduni wa taifa  
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa kati ya malikale 12 zilizotembelewa, 7 
zilikuwa katika hali mbaya ya uhifadhi kwa kuachwa bila uangalizi wa 
Wizara ya Maliasili na Utalii kupitia Idara ya Malikale. Malikale hizo za urithi 
wa utamaduni ni pamoja na Ukuta wa Chongoleani, Ukuta wa Chikalikani, 
Makaburi na Msikiti wa Kisikimto, Majengo ya Kihistoria ya Jiji la Dar es 
Salaam, Msikiti na Makaburi ya Mbuamaji, Daraja la Wajerumani, na Kaburi 
la Fliessbach. 
 
Hakukuwa na ushahidi uliotolewa na Idara ya Malikale katika Wizara ya 
Maliasili na Utalii kuhusu taarifa ya mpango na ratiba ya ukarabati wa mara 
kwa mara wa maeneo yaliyotangazwa ya malikale za urithi wa utamaduni 
wa taifa. Hivyo, hali ya kuaminika na uhalisia wa malikale nyingi za urithi 
wa utamaduni wa kitaifa zilizotangazwa iko katika hatari ya kubadilishwa 
mara kwa mara.  
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(g) Kutokuwapo kwa mipango ya usimamizi wa maeneo yaliyotangazwa 
ya urithi wa utamaduni  
 

Maeneo mengi ya urithi wa utamaduni yaliyotembelewa na timu ya ukaguzi 
hayakuwa na mipango ya usimamizi katika kipindi kilichoainishwa na 
ukaguzi huu cha mwaka 2016/17 hadi 2020/21, ambayo ingeongoza 
shughuli za ukarabati, upatikanaji na matumizi ya maeneo ya urithi wa 
utamaduni. 
 
(g)  Pengo la mawasiliano ndani ya Wizara ya Maliasili na Utalii na baina 

ya Wadau wa Urithi wa Utamaduni 
 
Ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa mifumo bayana kuhusu utendaji wa 
maeneo ya urithi wa utamaduni. Hali hii ilisababisha ufuatiliaji duni wa 
maeneo ya urithi wa utamaduni unaofanywa na Wizara ya Maliasili na Utalii 
kupitia Idara ya Malikale. 
 
Pia, hapakuwa na mtiririko madhubuti wa taarifa kati ya Wizara ya Maliasili 
na Utalii, Makumbusho ya Taifa, na Idara ya Malikale hali iliyotokana na 
mifumo duni ya kuripoti bana ya wahusika wanaosimamia maeneo ya urithi 
wa utamaduni. Pengo hili la mawasiliano huzuia michakato ya ufanyaji wa 
maamuzi kuhusu ustawi wa sekta ya urithi wa utamaduni, ikijumuisha 
uandaaji wa miongozo na kanuni zinazofaa. 
 
(h) Matumizi Yasiyojitosheleza ya taarifa za uendelezaji wa 

makumbusho na maeneo ya urithi wa utamaduni 
 
Ukaguzi ulibaini kukosekana kwa ufuatiliaji wa Wizara ya Maliasili na Utalii 
uliosababisha kutokuwapo kwa taarifa ambazo zilipaswa kutumiwa na 
Wizara hiyo na kutoa mapendekezo yanayofaa kwa ajili ya uboreshaji kwa 
wadau wakuu kwa nia ya kufanya maboresho siku zijazo. Katika Wizara ya 
Maliasili na Utalii hapakuwa na ushahidi wa mapendekezo yoyote 
yaliyotumwa kwa wadau wakuu kutokana na ufuatiliaji uliofanywa na 
Wizara hiyo. 
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5.4  Uendelezaji na Ukuzaji wa Utalii 
 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi, matimisho na mapendekezo 
ya ukaguzi wa ufanisi wa uendelezaji na ukuzaji wa utalii nchini Tanzania. 
 
5.4.1 Mchango Mdogo wa Watalii wa Kimataifa kwenye Pato la Taifa 
 
Ukaguzi ulibaini utendaji usioridhisha na mchango mdogo wa sekta ya utalii 
katika uchumi wa nchi kama inavyothibitishwa na mambo yafuatayo. 
 
(a) Vipimo visivyofaa vya mchango wa sekta ya utalii kwenye pato la 

taifa 
 
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II (2016/17 - 2020/21) ulilenga 
sekta ya utalii kuchangia asilimia 18.3 kwenye pato la taifa ifikapo mwaka 
2020. Hata hivyo, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa, Wizara ya Maliasili na Utalii 
haikuandaa utaratibu wa kukusanya takwimu za kutosha ili kutumika 
kupima mchango wa sekta ya utalii katika uchumi wa nchi. Miongoni mwa 
vigezo ambavyo Wizara ya Maliasili na Utalii haikupata ni pamoja na 
mapato kutoka kwa watalii wa ndani na matumizi ya nje. 
 
Hata hivyo, ilielezwa kuwa Serikali kupitia Wizara ya Maliasili na Utalii 
imefanya jitihada za kuhakikisha uboreshaji wa ukusanyaji wa takwimu za 
utalii, juhudi hizo ni pamoja na: 
 

(i) Kuandaaa utafiti wa sekta ya utalii Tanzania ili kupata takwimu 
za utalii; 
 

(ii) Kuimarisha ushirikiano na Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Jeshi la 
Uhamiaji katika ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu za utalii; 
na 

 
(iii) Kutafuta rasilimali fedha ambapo hadi mwaka 2021, Serikali 

ilipata fedha kutoka Shirika la Fedha Ulimwenguni ili 
kugharamia, kwa kiasi fulani, tafiti za uendeshaji wa utalii wa 
ndani na nje pamoja na matembezi. Kutokana na hali hiyo, 
Wizara haikuwa na uhakika kuhusu mchango halisi wa sekta ya 
utalii katika pato la taifa. 



 

89 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                         Ripoti/Ufanisi/2020/21 
 

Timu ya ukaguzi ilichambua zaidi taarifa za Benki Kuu ya Tanzania, Shirika 
la Viwango Tanzania na Hotuba ya Bajeti ya Waziri wa Maliasili na Utalii 
kwa miaka ya fedha kuanzia 2016/17 hadi 2020/21. Matokeo ya uchambuzi 
ni kama yanavyofafanuliwa katika Jedwali la 5.3 hapa chini: 
 

Jedwali 5.3: Taarifa ya Mchango wa Sekta ya Utalii katika Pato la Taifa 
Chanzo cha 

Taarifa 
(Ripoti) 

Asilimia ya Mchango wa Sekta ya Utalii kwenye Pato la Taifa 
2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 

Hotuba ya 
Bajeti ya 
Waziri wa 
Maliasili na 
Utalii 

17.5 Haijasem
wa 

Haijasemwa Zaidi ya 17 Zaidi ya 17 

Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu 

Haijasemwa Haijasem
wa 

Haijasemwa Haijasemwa Haijasemwa 

Benki Kuu ya 
Tanzania 

Haijasemwa Haijasem
wa 

Haijasemwa Haijasemwa Haijasemwa 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za Wakaguzi kutoka Ripoti Mbalimbali, 2021 

 
Jedwali 5.3 linaonesha kuwa hotuba za bajeti za Waziri wa Maliasili na 
Utalii kwa miaka mitatu ya fedha kati ya mitano kuanzia mwaka 2016/17 
hadi 2020/21 zilionesha mchango wa sekta ya utalii katika pato la taifa 
kuwa zaidi ya asilimia 17. Hata hivyo, taarifa hizi hazikuambatana na 
takwimu halisi zinazoweza kulinganishwa na lengo lililowekwa la kuchangia 
asilimia 18.3 kwenye pato la taifa. Inaonekana pia kwamba, kwa miaka 
miwili ya fedha, 2017/18 na 2018/19, hotuba haikusema chochote kuhusu 
mchango wa utalii katika pato la taifa, ikimaanisha kuwa Wizara ya Maliasili 
na Utalii haikuwa na uhakika juu ya thamani ya mchango wa sekta ya utalii 
katika pato la taifa. 
 
Jedwali 5.3 pia linaonesha kuwa, Benki Kuu ya Tanzania na Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu haikuonesha mchango wa sekta ya utalii katika pato la taifa 
katika ripoti zao kwa miaka mitano iliyofanyika katika ukaguzi huu. Hii ina 
maana kwamba, kuna ukosefu wa taarifa sahihi na za kutosha kuhusu 
mchango wa sekta ya utalii katika uchumi wa taifa, ambazo ni muhimu kwa 
wadau mbalimbali. 
 
Majadiliano zaidi na maofisa wa Wizara ya Maliasili na Utalii yalibaini kuwa 
mchango ulioripotiwa wa asilimia 17 kwenye pato la taifa ulitokana na 
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utafiti uliofanyika mwaka 1998 na haukufanywa kwa kutumia mbinu 
zilizopendekezwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la Kushughulikia Biashara 
Duniani.  
 
(b) Kutofikiwa kwa malengo ya idadi ya watalii wanaotembelea vivutio 
vya utalii nchini 
 
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano ulilenga kuongeza idadi ya watalii 
kufikia 1,759,750 ifikapo mwaka 2020; na idadi ya watalii wa kimataifa 
wanaoingia nchini iongezeke kutoka 1,284,279 mwaka 2016 hadi 3,000,000 
ifikapo Juni 2022. Hata hivyo, uchanganuzi wa takwimu kutoka Taarifa ya 
Kitakwimu ya Wizara ya Maliasili na Utalii ya Mwaka 2020 ulibaini kuwa 
lengo halikufikiwa kama inavyooneshwa katika Kielelezo 5.5.  
 

Kielelezo 5.5: Mwenendo wa Wageni wa Kimataifa na wa Ndani ya Nchi 

 
Chanzo: Ripoti ya Wageni wa Kimataifa Kuondoka kwa, 2016/17 - 2020/21 

 
Idadi ya watalii wa kimataifa nchini iliongezeka kutoka 1,284,279 mwaka 
2016 hadi 1,527,230 mwaka 2019 lakini ilipungua kwa kasi mwaka 2020 hadi 
kufikia 620,867. Kwa upande mwingine, kuna ongezeko dogo la idadi ya 
watalii wa ndani kutoka 731,648 mwaka 2016 hadi 891,001 mwaka 2019. 
Idadi hii nayo ilishuka kwa kiasi kikubwa hadi 654,023 mwaka wa 2020. 

1,284,279

1,327,143

1,505,702 1,527,230

620,867
731,648

770,214
817,222

891,001

654,023

500,000

600,000

700,000

800,000

900,000

1,000,000

1,100,000

1,200,000

1,300,000

1,400,000

1,500,000

1,600,000

2016 2017 2018 2019 2020

Idadi ya wageni wa Kimataifa Idadi ya wageni wa Ndani



 

91 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                         Ripoti/Ufanisi/2020/21 
 

Hivyo, mwaka wa 2020 kulikuwa na kupungua kwa idadi ya watalii wa 
kimataifa na wa ndani. 
 
Kufikia mwaka 2020, idadi ya watalii ilikuwa 1,274,890 (wa ndani na wa 
kimataifa), ambayo ni chini ya lengo la watalii 1,759,750, sawa na asilimia 
28. Sababu kuu ya kupungua kwa idadi ya mapato na watalii wa kimataifa 
mwaka wa 2020 kinyume na mwenendo mzuri wa miaka iliyopita ni janga 
la UVIKO - 19. Kufuatia hali hiyo, sekta ya utalii iliathirika sana kutokana 
na ukweli kwamba nchi kadhaa zilifunga mipaka yake. 
 
Zaidi ya hayo, ukaguzi ulibaini mabadiliko makubwa katika utendaji wa 
jumla wa sekta ya utalii yaliyosababishwa na janga la UVIKO - 19. Janga 
hili liliathiri idadi ya mapato yanayotokana na watalii wa kimataifa ambayo 
ilibainika kupungua kutoka shilingi trilioni 6.1 hadi shilingi trilioni 1.6 
(asilimia 74). Hali hii iliashiria mchango mdogo wa sekta katika pato la 
taifa. 
 
(c) Uendelezaji usioridhisha wa vivutio/bidhaa muhimu za utalii 
 
Licha ya Sera ya Utalii ya Mwaka 1999 kuitaka Wizara ya Maliasili na Utalii 
kuendeleza bidhaa bora za kitalii na kusambaza vivutio vya utalii, timu ya 
ukaguzi ilibaini uwapo wa vivutio muhimu vya utalii vinavyoweza kuleta 
mapato, ambavyo havikuendelezwa. Sera ilisisitiza juu ya uendelezaji wa 
vivutio vya msingi kama vile wanyamapori, uboreshaji wa malazi, na 
huduma zingine za usaidizi kama vile usafiri, mikahawa na huduma za 
benki. 
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa nchi ina maeneo mbalimbali ya utalii ambayo 
ni pamoja na hifadhi za taifa 22, maeneo 42 ya mbuga tengefu, mapori ya 
akiba 28, maeneo manne ya Ramsar, Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 
(pamoja na kreta na Olduvai George), mapori 33 ya hifadhi ya 
wanyamapori, hifadhi za asili 6, na tovuti kadhaa za urithi wa utamaduni. 
Hata hivyo, Wizara ya Maliasili na Utalii haikuwa na mamlaka ya kuendeleza 
moja kwa moja aina zingine za vivutio vya utalii kama vile fukwe, mbuga 
za baharini, matibabu, michezo, na makongamano, kwa sababu ziko chini 
ya wizara na mashirika mengine. Mathalani, meli ya kitalii iko chini ya 
Mamlaka ya Bandari Tanzania; masuala ya afya yako chini ya Wizara ya 
Afya; na hifadhi za bahari ziko chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi. 
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Mapitio ya waraka 'Kuelekea Mkakati Kabambe wa Kueneza Utalii, Ukuaji 
na Maendeleo Tanzania wa Mwaka 2019 yalibaini kuwa kulikuwa na fursa 
za upanuzi wa bidhaa za kitalii katika meli, fukwe, na mikutano, vivutio, 
makongamano, na matukio/maonesho ambavyo hazijaendelezwa ili kufikia 
uwezo wake wa juu. Hata hivyo, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa, kutokana 
na kuwa na mamlaka finyu, Wizara ya Maliasili na Utalii haikuwa na mpango 
Madhubuti wa kuwezesha maendeleo ya bidhaa zingine za utalii. 
 
Sababu za uendelezaji usioridhisha wa bidhaa za kitalii zilizotambuliwa ni 
pamoja na: 
 

(i) Uhaba wa majengo ya mikutano iliyojengwa mahususi kwa ajili ya 
mikusanyiko, ambayo ina miundombinu ya sherehe na vifaa vya 
maonesho; majengo yaliyopo yana uwezo duni ikilinganishwa na 
washindani; 

(ii) Kukosekana kwa kituo cha mikutano kinachoweza kutumika kwa 
ajili ya kutafuta, kushawishi, na kuvutia mikutano na matukio ya 
kimataifa yatakayoandaliwa nchini; 

(iii) Kukosekana kwa wawakilishi wa ndani wa mikutano ya kimataifa, 
hususani wanataaluma katika vyuo vikuu, vyuo vya kati, na maofisa 
wa serikali ambao kwa maeneo ya ubobezi na taaluma zao ni 
wanachama wa jumuiya za kikanda na kimataifa; 

(iv) Ufikiwaji mgumu wa maeneo ya fukwe muhimu hasa nyakati za 
mvua hali ambayo inapunguza uwezekano wa kuyaendeleza; 

(v) Maendeleo duni yaliyopangwa ambapo ardhi haijatengwa kwa 
shughuli na matumizi mahususi ya kiuchumi; 

(vi) Tabia ya walanguzi kuhodhi ardhi kubwa katika maeneo ya fukwe 
bila kuyaendeleza wakisubiri kuyauza kwa bei ya juu; na 

(vii) Uratibu na uendelezaji usioridhisha wa mipango ya uendelezaji 
ukanda wa pwani. 

 
Matokeo yake, vivutio vya utalii vilivyotambuliwa havikuendelezwa 
ipasavyo. Aidha, ubora wa baadhi ya vivutio vya utalii haukuwa katika 
viwango vinavyotakiwa. Zaidi ya hayo, mchango wa sekta ya utalii katika 
uchumi haupatikani kikamilifu. 
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(d)  Ucheleweshaji wa kuanza kwa miradi ya kuendeleza vivutio/bidhaa 
za utalii katika Ukanda wa Kusini 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa ili kuleta mseto wa shughuli za utalii, Wizara ya 
Maliasili na Utalii iliandaa pendekezo la Usimamizi wa Maliasili Endelevu 
kwa Mradi wa Utalii na Ukuaji (REGROW). Maeneo ya kipaumbele 
yaliyolengwa katika Ukanda wa Kusini ni pamoja na Hifadhi za Taifa za 
Mikumi, Ruaha, na Udzungwa pamoja na Pori la Akiba la Selous. 
 
Aidha, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa kuanza kwa miradi hiyo 
kulicheleweshwa kwa zaidi ya miezi 17; ambapo, ingawa mradi huo 
ulitarajiwa kuanza mwaka 2017, badala yake ulianza mwezi Machi 2019. 
Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa miongoni mwa sababu za ucheleweshaji huo ni 
pamoja na usumbufu ulioletwa kutokana na madai kuwa kulikuwa na 
mpango wa utekelezaji wa mradi wa umeme katika eneo lililohifadhiwa 
chini kwa ajili ya Mradi huo hivyo kuvuruga mazingira. 
 
Hata hivyo, ilibainika kuwa mradi huo uliidhinishwa kuwa wa manufaa 
baada ya kukamilika kwa tathmini ya athari kwa mazingira pamoja na 
majadiliano na Benki ya Dunia. Pamoja na mradi kuidhinishwa, janga la 
UVIKO - 19 liliathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kwa kusababisha 
mambo mbalimbali kama vile ucheleweshaji wa magari 44 kutoka Kampuni 
ya Toyota, usambazaji wa vifaa vya ushuru mkubwa, na ucheleweshaji wa 
utekelezaji wa zabuni zilizoidhinishwa kwa sababu ya vikwazo vya kusafiri 
kwa washauri kutoka nchi zilizowekewa vikwazo. Kutokana na kuchelewa 
kuanza kwa miradi hiyo, uboreshaji uliokusudiwa wa kiwango cha bidhaa 
zilizopo za utalii haukufikiwa. 
 
(e) Udhibiti Usioridhisha wa kampuni za shughuli za utalii nchini 
 
Udhibiti wa kampuni za utalii ni muhimu kwa mafanikio ya sekta ya utalii. 
Hata hivyo, ilibainika kulikuwa na udhibiti usioridhisha na usio na tija wa 
kampuni za utaliinchini. Hali hii ilithibitishwa na uwapo wa kampuni za 
utalii zenye deni la ada ya leseni ya shilingi bilioni 1.96 kama Kielelezo 5.6 
kinavyoonesha. 
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Kielelezo 5.6: Idadi ya Miundombinu ya Malazi yenye Madeni ya Leseni ya 
Biashara 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi wa Madeni ya Ada ya Leseni ya Biashara ya Utalii 

kutoka Wizarani 
 
Kielelezo 5.6 kinaonesha kuwa kwa miaka mitatu iliyopita 2019,2020 na 
2021, Wizara ya Maliasili ya Utalii haikukusanya deni la dola 252,500, dola 
376,000 na dola 355,000 ambazo ni sawa na shilingi bilioni 1.96 za ada ya 
leseni ya utalii kutoka kwa kampuni za utalii 729 (yaani huduma za malazi) 
katika Ukanda wa Nyanda za Juu Kusini. Wizara ya Maliasili ya Utalii 
haikutoa taarifa kuhusu madeni ya ada ya leseni katika kanda zingine kwa 
wakaguzi kwa ajili ya uchambuzi 
 
Vile vile, inaonesha kwa mwaka 2019, kabla ya kuibuka kwa COVID-19, 
Wizara haikukusanya deni la Dola za Kimarekani 119,000 sawa na TZS 276 
milioni. Aidha, Kanzidata kuhusu madeni halisi katika miaka miwili iliyopita 
haikutolewa na Wizara jambo ambalo linazua maswali kama kweli Wizara 
ilifanya ufuatiliaji na kutekeleza ulipaji wa madeni hayo. 
 
Utekelezaji usioridhisha wa makusanyo ya madeni kutoka kwa kampuni za 
utalii kulisababishwa na sheria ambayo haikumpa mkurugenzi wa utalii 
mamlaka ya kujumuisha makosa yanayohusiana na adhabu. Hali hii 
ilibainika kuwapo katika kipindi chote cha ukaguzi yaani kuanzia mwaka 
2016 hadi 2021 ambapo Sheria ya Utalii Na. 29 ya Mwaka 2008 ilifanyiwa 
marekebisho katika Kifungu cha 55. 
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Kutotekelezwa ipasavyo kwa malipo ya madeni kulisababisha upotevu wa 
rasilimali fedha ambazo zingeweza kukusanywa na kutumika kusaidia 
maendeleo na kukuza sekta ya utalii. 
 
Majadiliano na Wizara  yalibaini kuwa orodha ya waliokiuka sheria 
imewasilishwa kwenye Sehemu ya Kisheria ya Wizara kwa ajili ya taratibu 
za kisheria. Timu ya Ukaguzi ilibaini kuwa, kulikuwa na ucheleweshaji wa 
kuchukua hatua za kisheria kwa waliokiuka kwani ilichukua zaidi ya mwaka 
mmoja kabla ya hatua zozote kuchukuliwa kwa waliokiuka. 
 
Licha ya kwamba Menejimenti ya Wizara  ilionyesha kuwa madeni mengi 
yanaangukia ndani ya kipindi cha COVID-19, na kwamba makampuni 
yalikuwa hayafanyi kazi katika kipindi hicho, Wizara haikutoa ombi la 
maandishi kutoka kwa kampuni hizo ikionyesha kuwa hazikuweza kulipa 
ada ya leseni. kwa athari za COVID-19. 
 
(f) Uainishaji na Upangaji Usiojitosheleza wa Madaraja ya Miundombinu 

ya Utalii 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, kuanzia mwaka wa fedha 2016/2017 hadi 
2020/2021, Wizara ya Maliasili ya Utalii ilifanya ukaguzi ukilenga huduma 
za hoteli pekee, bila kuzingatia mambo vingine ya utalii kama vile usafiri 
(magari), safari za uwindaji, kampuni za watalii, na ujasiriamali wa 
kitamaduni na utalii. Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa, asilimia 15 (314 kati ya 
2051) ya kampuni za utalii zilizosajiliwa hazijaainishwa. Katika miaka 
2017/2018 na 2018/19, Wizara ya Maliasili ya Utalii ilifapanga madaraja ya 
kampuni za utalii katika mikoa 2 tu kati ya 26 (Arusha na Dodoma) ambayo 
ina hoteli zilizokuwa zikifanya kazi kuanzia mwaka 2016/17 hadi 2019/20. 
Jedwali 5.1 linaonesha maelezo zaidi ya shughuli za upangaji wa madaraja 
zilizofanywa na Wizara ya Maliasili ya Utalii kwa kipindi cha ukaguzi. 
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Jedwali 5.4: Hali ya Shughuli ya Kupanga Madaraja kwa Kipindi cha Ukaguzi 
Mwaka Mkoa Idadi ya Hoteli 

Zilizotambuliwa 
Idadi ya Hoteli 
Zilizofuzu 
Kutambuliwa 

Idadi ya Hoteli 
Zilizopewa 
Daraja 

2016/17 Dar es Salaam 0 0 119 

Arusha 0 0 153 
Manyara 0 0 25 

2017/18 Hakuna 0 0 0 
2018/19 Dodoma 428 0 0 
2019/20 Dodoma 0 24 11 
2020/21 Mikoa yote 0 755 0 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Taarifa za Ukaguzi wa Wizara ya Maliasili ya 
Utalii, 2016/17 hadi 2020/21 

 
Jedwali 5.4 linaonesha kuwa, katika mwaka 2016/17, Wizara iliendesha 
zoezi la upangaji wa madaraja katika mikoa ya Dar es Salaam, Arusha na 
Manyara, ambapo hoteli 297 zilipangwa. Mwaka 2019/20, hoteli 11 kati ya 
24 zilizokuwa na sifa zilipangwa; na mwaka 2020/21 hoteli zilizokuwa na 
sifa zilikuwa 755, ingawa hazikupangwa kwenye madaraja. 
 
Sababu za Uainishaji na Upangaji Usioridhisha wa Madaraja ya Kampuni 
za Utalii 
 
Zifuatazo zilibainika kuwa sababu za uainishaji na mapungufu katika 
upangaji wa kampuni za utalii: 
 

(i) Upungufu wa rasilimaliwatu na fedha: Wizara ya Maliasili na Utalii 
ilikuwa na upungufu wa asilimia 17 ya wafanyakazi wanaohitajika 
kwa ajili ya kupanga na kuainisha kampuni za utalii; 

 
(ii) Utekelezaji usioridhisha wa upangaji wa madaraja ya miundombinu 

ya utalii: Wizara ya Maliasili na Utalii haikuweza kuhakikisha kuwa 
kampuni za utalii zinasajiliwa na zinaomba kupangwa kwenye 
madaraja; 

 
(iii) Uhaba wa wakadiriaji kwa ajili ya kupanga hoteli katika madaraja: 

Idadi iliyopo ya wakadiriaji wa madaraja ya hoteli, ambayo ni 15 
haitoshi kutathmini, kuainisha na kupanga mara kwa mara hoteli 
zote 1,815 nchini ili kubaini iwapo zinaendeshwa kwa mujibu wa 
Viwango vya Afrika Mashariki; na 
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(iv) Mwenendo mbaya wa uzingatiaji wa ubora miongoni mwa kampuni 
za utalii: Wizara ya Maliasili na Utalii ilikosa ripoti za kuonesha 
uhakiki wa uzingatiaji wa ubora uliofanywa kwa ajili ya ufuatiliaji 
wa shughuli za kampuni za utalii. Maofisa wa Wizara ya Maliasili na 
Utalii waliohojiwa walionesha kuwa hali hii ilihusishwa na ukosefu 
wa fedha za kutekeleza shughuli za ufuatiliaji wa uzingatiaji wa 
ubora. 

 
Kuna hatari ya kuwa na kampuni za utalii zinazofanya kazi chini ya viwango 
vinavyohitajika katika sekta ya utalii, na hivyo kuathiri taswira ya vivutio 
kutokana na huduma za ukarimu zisizoridhisha. 
 
(i) Uwezo Mdogo wa Bodi ya Taifa ya Utalii wa kutangaza na kuuza 

bidhaa za utalii 
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa, Bodi ilikuwa na uwezo mdogo wa kutangaza 
utalii katika masuala ya zana, teknolojia, fedha na rasilimaliwatu kama 
inavyoelezwa kwa kina hapa chini: 
 

(i) Uhaba wa zana na teknolojia 
 
Ilibainika kuwa, kulikuwa na uhaba wa vifaa vya kidijitali vinavyofanya kazi 
kama vile kompyuta na kamera za kidijitali. Pia, juhudi za Bodi ya Taifa ya 
Utalii za kuboresha uuzaji wa kidijitali kwa kuunda upya tovuti, na 
kuanzisha akaunti za mitandao ya kijamii pekee hazikutosha kwani studio 
iliyopangwa ya masoko ya kidijitali haikufanya kazi hadi kufikia mwezi Juni 
2021 wakati wa ukaguzi huu. Zaidi ya hayo, mitandao ya kijamii 
haikuboresha ufanyaji wa utafiti wa soko na intelijensia ya soko. 
 
Pia, mpango wa kuanzisha studio ya masoko ya kidijitali (yaani kituo cha 
maelekezo) kwa ushirikiano na taasisi zingine haukuwa umefikiwa hadi 
wakati wa ukaguzi huu. Kituo kingewezesha utoaji wa taarifa sahihi na za 
haraka za utalii ambazo hutafutwa mara kwa mara na watalii; kuboresha 
utafiti na intelijensia ya masoko mtandaoni; na usaidizi kwa wateja. 
 
Upungufu wa vitendea kazi ulichangiwa na ufinyu wa fedha za kuanzisha 
teknolojia inayohitajika kama vile kuchelewa kwa uanzishaji wa studio ya 
kidijitali ya masoko kutokana na ukweli kwamba fedha za kuanzisha studio 
hiyo kutoka Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tanzania, Mamlaka ya Hifadhi ya 
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Eneo la Ngorongoro na Wakala wa Huduma za Misitu hazikupatikana kwa 
wakati. Uhaba wa zana na teknolojia umeifanya Bodi ya Taifa ya Utalii 
kukosa nguvu ya ushindani kwa njia ya teknolojia za habari na mawasiliano 
katika masoko ya sekta ya utalii. Zaidi ya hayo, hakukuwa na uboreshaji 
katika utangazaji na uuzaji wa vivutio vya utalii kwa kasi ya ulimwengu wa 
leo. 
 

(ii) Bajeti pungufu iliyopangwa kila mwaka kwa ajili ya ukuzaji 
wa utalii 

 
Bajeti iliyopitiwa na kiasi halisi kilichopokelewa ilionesha kuwa, Wizara ya 
Maliasili na Utalii haikutoa kikamilifu fedha zilizokusanywa kupitia tozo ya 
maendeleo ya utalii ambapo kwa kipindi cha miaka mitano ya fedha, Bodi 
ya Taifa ya Utalii ilipata chini ya asilimia 33 ya makadirio ya bajeti ya 
Serikali la tozo ya maendeleo ya utalii. Katika mwaka 2020/21 hali ilikuwa 
mbaya zaidi ambapo Bodi ya Taifa ya Utalii haikupata kiasi chochote 
kinachotokana na makadirio ya kiasi cha tozo ya maendeleo ya utalii 
kutokana na kutokukusanywa kwa tozo hiyo. Ushuru huu ulianzishwa 
mwaka 2013 kwa madhumuni ya kuendeleza sekta ya utalii kwa kuwezesha 
maendeleo ya bidhaa za utalii, mafunzo, udhibiti wa ubora, na shughuli za 
utangazaji wa utalii. 
 
Matokeo yake, Bodi ya Taifa ya Utalii haikupata kiasi cha fedha kulingana 
na bajeti iliyopangwa kila mwaka. Hali hii imeifanya Bodi kushindwa 
kutekeleza majukumu yake ya msingi yaliyoainishwa hapo juu. 
 

(iii) Uendelezaji Usioridhisha wa rasilimaliwatu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, kulikuwa na pengo la asilimia 44 (11 kati ya 25) ya 
rasilimaliwatu inayohitajika katika Bodi ya Taifa ya Utalii Tanzania. Pamoja 
na hayo, hivi karibuni Serikali imewahamisha watumishi wote kutoka 
Kurugenzi ya Masoko na kuwapeleka kwenye vyombo mbalimbali bila 
kuzingatia uwekaji wa watumishi wa kutosha katika masuala ya uzoefu 
katika sekta ya utalii. 
 
Rasilimaliwatu iliyopo haina ujuzi wa kutosha kuhakikisha kuna matumizi 
ya teknolojia na utangazaji wa utalii kidijitali wakati wa kukuza sekta ya 
utalii nchini. Matokeo yake, kuna juhudi zisizojitosheleza za Bodi ya Taifa 
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ya Utalii katika kuhakikisha utangazaji wa utalii unafanywa kwa kutumia 
teknolojia iliyoboreshwa. 
 
Kwa upande mwingine, timu ya ukaguzi ina maoni kwamba rasilimaliwatu 
iliyopo imeelekezwa kwenye maeneo machache ya ujuzi; rasilimaliwatu 
inayohitajika inapaswa itawanywe kwenye ujuzi na maarifa tofauti 
kuendana na tasnia. Mathalani, wafanyakazi mahiri katika utangazaji wa 
kidijitali wa utalii walikuwa muhimu sana. 
 
Upungufu wa uendelezaji wa rasilimaliwatu ulitokana na kutokuwapo kwa 
mafunzo ya kutosha kwa wafanyakazi wa Bodi ya Taifa ya Utalii; Bodi 
haikuwa na mpango wa mafunzo kwa miaka ya 2016/17 na 2017/18. Licha 
ya kuwapo kwa mpango wa mafunzo kwa miaka mitatu ya fedha kuanzia 
2018/19 hadi 2020/21, Bodi haikufanikiwa kumpa mafunzo mtumishi hata 
mmoja. 
 
Pia, ukaguzi ulibaini kuwapo kwa ufuatiliaji mdogo wa taasisi binafsi. 
Hivyo, hakukuwa na mifumo ya wazi inayotumiwa na Bodi kufuatilia 
mafunzo yanayotolewa na taasisi za umma na binafsi. Hali hii ni kinyume 
na Kifungu cha 55 cha Sheria ya Utalii ya Mwaka 2008 kinachoitaka Wizara 
ya Maliasili ya Utalii kusimamia mitaala ya mafunzo ya hoteli na utalii 
yanayotolewa na taasisi za umma na binafsi ili kuhakikisha kuwa taasisi 
hizo zinazingatia viwango vya juu vya kitaaluma na kiutendaji; na 
kuidhinishwa na sheria husika 
 
Uendelezaji usioridhisha wa rasilimaliwatu yalisababishwa na: 
 

(i) Wanafunzi waliopewa mafunzo kutokuwa na uelewa wa aina moja 
kuhusu kozi mbalimbali kama vile masuala ya ukarimu na huduma 
kwa wateja. 

 
(ii) Taasisi zilizopo zinatoa kozi kwa muda mfupi kuliko unaokubalika 

ambapo maofisa wa Chuo cha Taifa cha Utalii walidai kuwa taasisi 
nyingi za binafsi zinatoa kozi za sekta ya utalii kwa muda usiozidi 
mwaka mmoja hivyo kusababisha kuzalisha wahitimu wasio na sifa; 
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Madhara ya Uendelezaji na Ukuzaji Mdogo wa Utalii katika Kufikiwa kwa 
Malengo Mahususi ya Maendeleo Endelevu 
 
Ukaguzi wa usimamizi wa makumbusho na maeneo ya urithi wa utamaduni 
ulifanyika kwa lengo la kuboresha utendaji wa makumbusho na maeneo ya 
urithi wa utamaduni ambao unalenga moja kwa moja Lengo Na. 8 Malengo 
ya Maendeleo Endelevu. Hivyo, mapungufu katika usimamizi wa 
makumbusho ya taifa na maeneo ya urithi wa utamaduni unapunguza 
juhudi za nchi katika kufikia lengo Na. 8 la Malengo ya Maendeleo Endelevu 
katika maeneo ya kukuza utalii na kuongeza mchango wake katika pato la 
taifa. 
 
Pia, shabaha ya ukaguzi wa maendeleo na ukuzaji wa sekta ya utalii ilikuwa 
kukuza sekta ya utalii ambayo inaendana na Lengo Na. 8 ambalo shabaha 
yake ni kuwa na mustakabali bora na endelevu kwa wote ifikapo mwaka 
2030; hivyo, ni muhimu kwa serikali kubuni na kutekeleza sera za kukuza 
utalii endelevu unaotoa ajira na kukuza utamaduni na bidhaa za wenyeji. 
 
Mapungufu katika utangazaji wa utalii unaojumuisha kupungua kwa 
mchango wa sekta ya utalii katika pato la taifa na maendeleo duni ya 
vivutio vya utalii au bidhaa, unapunguza juhudi za kufikia Lengo Na. 8 la 
utekelezaji wa sera zilizobuniwa za kukuza utalii endelevu. Bila mikakati 
ya kufikia lengo hili kusingekuwa na ajira na utangazaji duni wa utamaduni 
na bidhaa za ndani ifikapo mwaka 2030 ambao ungepimwa kupitia uwiano 
wa sekta ya utalii na jumla ya pato la taifa dhidi ya kasi ya ukuaji wa 
uchumi na uwiano wa ajira katika sekta ya utalii endelevu kwa jumla ya 
ajira za utalii. 
 
5.5  Mahitimisho ya Ukaguzi 
  
Kutokana na matokeo hayo na tathmini ya lengo la jumla la ukaguzi, 
inahitimishwa kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii na Makumbusho ya Taifa 
ya Tanzania hayajasimamia ipasavyo makumbusho ya taifa na maeneo ya 
urithi wa utamaduni ili kuhakikisha endelevu na uboreshaji wa muda mrefu 
wa sekta ya urithi wa utamaduni wa Tanzania. 
 
Hali hii ilithibitishwa na maendeleo duni ya makumbusho na maeneo ya 
urithi pamoja na utendaji duni wa makumbusho na maeneo ya urithi wa 
utamaduni. Ilibainika kuwa asilimia 14 tu ya maeneo ya urithi nchini ndiyo 
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yalikuwa yanafanya kazi, yana watumishi wenye sifa, na yalikuwa wazi kwa 
ajili ya kufikiwa na umma kwa madhumuni ya utalii na elimu. 
 
Pia, Wizara ya Maliasili na Utalii kupitia Kitengo cha Utalii na Bodi ya Taifa 
ya Utalii Tanzania haijawezesha ipasavyo maendeleo na ukuzaji wa sekta 
ya utalii nchini ili kuongeza fursa za utalii na kuongeza mchango wake 
katika uchumi wa nchi. 
 
Pamoja na juhudi zilizofanywa na Wizara ya Maliasili na Utalii na Bodi ya 
Taifa ya Utalii katika kuwezesha maendeleo na utangazaji wa sekta ya 
utalii, juhudi hizo zilijikita zaidi katika utalii wa wanyamapori na upandaji 
wa na milima, huku juhudi ndogo zikielekezwa katika kuendeleza na 
kukuza bidhaa zingine za kitalii zenye uwezo mkubwa wa kuzalisha mapato 
kama vile meli za kitalii na fukwe. Hali hii ni kinyume na matakwa ya Sera 
ya Utalii ya Mwaka 1999 inayoitaka Wizara ya Maliasili na Utalii kuwezesha 
uendelezaji wa bidhaa bora za kitalii na kuweka vivutio mbalimbali vya 
utalii. 
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SURA YA SITA 
 

USIMAMIZI WA USAJILI WA BIASHARA, UTOAJI WA LESENI NA UDHIBITI 
WA VIPIMO 

6.1  Utangulizi 
 
Sura hii inawasilisha muhtasari wa matokeo ya ukaguzi uliofanyika katika 
kaguzi mbili ambazo ni usajili wa biashara na utoaaji wa leseni, pamoja na 
utekelezaji wa udhibiti wa vipimo. Sura hii inaundwa na vipengele 
vinavyohusu usuli wa usimamizi wa usajili wa biashara, utoaji wa leseni na 
udhibiti wa vipimo; uhusiano baina ya malengo ya maendeleo endelevu 
kwenye usajili wa biashara na udhibiti wa vipimo; mikakati na jitihada za 
serikali katika kuboresha usajili wa biashara na udhibiti wa vipimo; malengo 
na mawanda ya ukaguzi; matokeo ya ukaguzi; na mahitimisho ya ukaguzi. 
 
6.1.1  Usuli kuhusu Usimamizi wa Usajili wa Biashara, Utoaji wa Leseni 

na Udhibiti wa Vipimo  
 
Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na Benki ya Dunia8 kuhusiana na urahisi 
wa ufanyaji biashara, nchi 42 duniani zimerahisisha taratibu na mifumo ya 
uanzishaji biashara. Nchi zenye urahisi wa usajili wa biashara zimekuwa na 
kiwango cha juu cha maombi ya biashara pamoja na uwiano mkubwa wa 
biashara. Katika miaka saba iliyopita, taarifa ya ufanyaji wa biashara 
ilifanikisha maboresho 296 ya usajili wa biashara katika nchi 140.  
 
Maboresho hayo yalisababisha wastani wa siku za kuanzisha biashara 
kushuka kutoka 49 hadi 34; na wastani wa gharama za usajili kutoka asilimia 
86 ya pato la mtu mmojammoja hadi asilimia 41. 
  
Kwa Afrika Mashariki, maboresho tisa yalifanyika katika nchi nne (Rwanda, 
Kenya, Tanzania na Uganda) kwa miaka saba iliyopita. Katika ukanda huu, 
wastani wa idadi ya hatua za usajili zilipunguzwa kutoka 13 hadi 11; idadi 
ya siku kutoka 34 hadi 25; na gharama kutoka asilimia 142 hadi 60 ya pato 
la mtu mmojammoja. 
 

                                            
8Repoti ya Benki ya Dunia (2020), Ufanyaji wa Biashara “Ulinganifu wa Kanuni za Biashara 
nchi 190” 



 

103 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                         Ripoti/Ufanisi/2020/21 
 

Wakati huohuo, katika miaka ya hivi karibuni, kwa sababu ya maendeleo ya 
haraka, maamuzi ya busara katika usimamizi yanategemea sana usahihi wa 
usomaji wa taarifa za vipimo kutoka kwenye vipimo vya kidigitali. Maamuzi 
yote muhimu yanategemea vipimo kama vile vya uchunguzi tiba, biashara, 
na utunzaji wa mazingira; maamuzi yote haya yanafanywa, kwa kiasi 
kikubwa, kwa uimara wa vipimo vilivyofanywa na wasio wataalamu wa 
vipimo. Hali hii inamaanisha kuwa tahadhari inapaswa kuwekwa ili 
kuhakikisha kuwa matakwa ya kitaifa na kimataifa kuhusiana na mbinu na 
vifaa vya upimaji yanazingatiwa. 
 
Hivyo, sura hii inaonesha masuala yaliyoguswa wakati wa ukaguzi wa usajili 
wa biashara na utoaji wa leseni na utekelezaji wa udhibiti wa vipimo. Pia, 
sura hii imetoa mwelekeo juu ya umuhimu wa ukaguzi unaotekelezwa kwa 
kuzingatia Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Usimamizi sahihi wa usajili wa biashara, utoaji wa leseni, na utekelezaji wa 
shughuli za udhibiti wa vipimo ni muhimu ili kuhakikisha kuwa kuna uwazi 
na uhakika katika michakato ya usajili wa biashara na utoaji wa leseni, na 
kuhakikisha mazingira wezeshi kwenye shughuli za biashara. Pia, usimamizi 
utahakikisha kuwa wazalishaji, wafanyabiashara na watumiaji wanalindwa, 
na serikali inakusanya mapato yanayohusika. 
 
Katika miaka ya hivi karibuni, kwa sababu ya maendeleo ya haraka, 
matarajio ya kufanikio ya biashara yanategemea sana usahihi wa vipimo vya 
kidigitali na majukwaa ya teknolojia. Hivyo, matumizi yake yanahitaji 
tahadhari zaidi kwa kuzingatia mahitaji ya kitaifa na kimataifa ili kuwalinda 
watumiaji. Sambamba na hilo, usajili wa biashara na utoaji wa leseni kwa 
muda mfupi ni muhimu kwani unahamasisha ufanyaji wa biashara. 
 
6.1.2  Uhusiano baina ya Malengo ya Maendeleo Endelevu na Usajili wa 

Biashara, Utoaji wa Leseni na Udhibiti wa Vipimo 
 
Ikiwa moja ya mataifa yaliyosaini Ajenda ya 2030 ya Malengo ya Maendeleo 
Endelevu, Tanzania imechukua hatua za kujumuisha ajenda hizo katika 
muktadha wa kitaifa. Hivyo, utekelezaji wa ukaguzi huu wa ufanisi ni 
muhimu sana kwa kuwa ulijikita kwenye malengo 3 kati 17 ya Maendeleo 
Endelevu kama ilivyoainishwa katika Kielelezo 6.1 hapa chini. 
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Kielelezo 6.1: Uhusiano baina ya Malengo ya Maendeleo Endelevu na Usajili wa 
Biashara, Utoaji wa Leseni na Udhibiti wa Vipimo

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi, 2021 

 
Kuhakikisha matumizi endelevu ya mifumo ya uzalishaji na utumiaji: 
Kupitia usajili sahihi wa biashara na utoaji wa leseni, mazingira bora 
yatatolewa hivyo ukaguzi huu unalenga Lengo Na. 12 la Maendeleo 
Endelevu, lengo dogo la 12.6 ambalo linalenga kuhamasisha kampuni, 
kuchukua na kuzifanyia kazi mbinu endelevu kwa kujumuisha taarifa 
endelevu wakati wa kipindi cha utoaji wa taarifa. 
 
(b) Kuimarisha njia za utekelezaji na kuhuisha ushirikiano wa kimataifa 
wa maendeleo endelevu: Kwa kuboresha mifumo ya usajili wa biashara na 
utoaji wa leseni kupitia teknolojia, ukaguzi huu ulitarajiwa kuimarisha njia 
za utekelezaji na kuhuisha ushirikiano wa kimataifa kwa maendeleo 
endelevu. Kwa kufanya hivyo, ukaguzi huu ulilenga malengo madogo ya 
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17.6, 17.7 na 17.8 ya Lengo Na. 17 la Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
Malengo haya yanasisitiza juu ya uimarishaji wa sayansi na teknolojia, 
matumizi ya kuwezesha teknolojia, na kushirikishana maarifa ya teknolojia. 
 
(c) Viwanda, ubunifu, na miundombinu: Uwezo wa kuendeleza na 
kupeleka njia sahihi za kudhibiti vipimo na hatua ni muhimu kwa sekta, 
kusaidia uvumbuzi wa bidhaa, na kuboresha mchakato na uhakikisho wa 
ubora ili kuhakikisha kuwa, vipengele na bidhaa zilizokwishatengenezwa 
zinakidhi mahitaji. Hivyo, utekelezaji wa mapendekezo yanayotokana na 
ukaguzi huu wa ufanisi juu ya vipimo utawezesha utekelezaji wa lengo Na. 
9 la Malengo ya Maendeleo Endelevu.  

 
6.1.3  Mikakati na Jitihada za Serikali katika Kuboresha Usajili wa 

Biashara Utoaji wa Leseni, na Udhibiti wa Vipimo 
 
Ili kuboresha usajili wa biashara, utoaji wa leseni, na udhibiti wa shughuli 
za vipimo, Serikali kupitia Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara; na 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni, Wakala wa Vipimo, na 
Shirika la Viwango Tanzania iliainisha maeneo manne ya kipaumbele kwa 
ajili ya utekelezaji kama ilivyoelezwa katika Mpango wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano - II.  
 
Maeneo mawili kati ya manne yalihusisha mojawapo ya vipengele vya usajili 
wa biashara na utoaji wa leseni. Maeneo yaliyoainishwa na kupewa 
kipaumbele yalikuwa kuongeza ukuaji wa uchumi wa viwanda; na kuboresha 
mazingira ya biashara na maendeleo ya ujasiriamali. 
 
Pia, Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara kupitia Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Utoaji wa Leseni iliandaa Mpangomkakati wa sita wa mwaka 
2016/17 - 2020/21. Pamoja na mambo mengine, mpango huo ulilenga 
kuweka mikakati ya kuhakikisha kuwa huduma za Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Utoaji wa Leseni zinapatikana kwa njia ya mtandao kwa wateja 
ili kukidhi mabadiliko ya teknolojia yanayochagizwa na nguvu ya soko. 
 
Aidha, ili kuifanya Tanzania kuwa nchi rahisi kuanzisha biashara, Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni ilibadili namna ya ufanyaji wa 
shughuli zake kwa kuzifanya kuwa za kimtandao. Miongoni mwa mikakati 
iliyowekwa na Serikali ni kuanzishwa kwa Mfumo wa Usajili wa Biashara kwa 
Njia ya Mtandao na Mfumo wa Utoaji Leseni kwa Njia ya Mtandao. Ufanyaji 



 

106 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                         Ripoti/Ufanisi/2020/21 
 

wa shughuli zote za Wakala kwa njia ya mtandao uliongeza idadi ya kampuni 
na shughuli zingine za biashara zilizosajiliwa kwa mwezi. 
 
Wakati huohuo, katika ukaguzi wa vipimo, Serikali imeweka juhudi zaidi 
kuhakikisha huduma zinaboreshwa. Miongoni mwa jitihada zilizofanywa na 
Serikali ni kuanzishwa kwa Wakala wa Vipimo (WMA) ambao ulipewa jukumu 
la kuwalinda watumiaji, wafanyabiashara, na wazalishaji ili wasiathiriwe na 
vipimo visivyo sahihi. 
 
6.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi 
 
Lengo kuu la kaguzi hizi lilikuwa kutathmini kiwango ambacho Wizara ya 
Viwanda, Biashara na Uwekezaji kupitia Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Utoaji wa Leseni, Wakala wa Vipimo, na Shirika la Viwango Tanzania 
ilisimamia ipasavyo usajili wa biashara, utoaji wa leseni, na udhibiti wa 
shughuli za vipimo ili kuhakikisha kuwa utoaji wa huduma kwa wateja 
unafanyika unavyostahili na kwa wakati. Malengo mahususi ya kaguzi 
yalikuwa kutathmini iwapo: 
 

 Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni ilikuwa na ufanisi 
wakati wa kutoa huduma zake za msingi za usajili wa biashara na 
utoaji wa leseni (usajili wa kampuni, usajili wa majina ya biashara, 
na utoaji wa leseni za Viwanda na Biashara) na kama Wizara ya 
Uwekezaji, Viwandana Biashara na Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Utoaji wa Leseni inasimamia kwa ufanisi utekelezaji wa shughuli za 
usajili wa biashara na utoaji wa leseni; na 

 
 Iwapo, Wakala wa Vipimo na Shirika la Viwango Tanzania 

limetekeleza kikamilifu shughuli za udhibiti wa vipimo kisheria na 
kisayansi ili kuwalinda watumiaji juu ya masuala yanayohusiana na 
vipimo na iwapo Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara ilifuatilia 
kwa ufanisi utekelezaji wa shughuli hizo. 
 

Kaguzi zote mbili zilikusanya taarifa katika kipindi cha miaka minne (4), 
kuanzia mwaka wa fedha 2017/2018 hadi 2020/21. 
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6.3  Matokeo ya Ukaguzi 
 
Matokeo ya kaguzi hizi yamegawanyika katika makundi mawili ambayo ni 
ukaguzi wa usajili wa biashara na utoaji wa leseni; na udhibiti wa shughuli 
za vipimo. Mambo yaliyobainishwa yanaelezwa hapa chini. 
 
6.3.1 Matokeo ya Ukaguzi kwenye Eneo la Usajili wa Biashara na Utoaji  
    wa Leseni  
 
Katika sura hii, matokeo ya ukaguzi yamejumuisha mambo yaliyobainishwa 
ambayo ni uwezo wa mfumo wa usajili wa biashara na utoaji wa leseni; 
ufanisi wa michakato ya usajili na utoaji wa leseni; na ufuatiliaji wa Wizara 
ya Viwanda, Uwekezaji na Biashara wakati wa usajili wa biashara na utoaji 
wa leseni. Mambo yaliyobainishwa yameelezwa kwa undani hapa chini: 
 
(a) Uwezo usiojitosheleza wa Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji 

wa Leseni Mtandaoni   
 
Ukaguzi huu ulibaini kuwa shughuli za usajili wa biashara na utoaji wa leseni 
hazikufanyika kwa mujibu wa Kifungu cha 4(2) (b) cha Sheria ya Uanzishaji 
wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni, Sura ya 245, [Marejeo 
ya Mwaka 2002]. Hata hivyo, Ripoti ya Mapitio ya Mifumo ya TEHAMA ya 
Kituo cha Taifa cha Taarifa za Mtandao ilibainisha kuwa uwezo wa Mfumo 
wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni kwa Njia ya Mtandao haukuwa 
madhubuti. Upungufu huu ulithibitishwa kwa kutokuwapo kwa mfumo wa 
haraka wa kurejesha taarifa wakati wa dharula. 
 
Vilevile, mapitio ya mihtasari ya vikao kati ya Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Utoaji wa Leseni na Kituo cha Taifa cha Taarifa za Mtandao yalibainisha 
kuwa uwezo wa Mfumo wa Usajili kwa Njia ya Mtandao ni mdogo; 
miundombinu ya mfumo wa usajili ilifanya kazi katika eneo moja la msingi; 
na hakukuwa na miundombinu ya haraka ya kurejesha huduma wakati wa 
majanga. Kuwapo kwa mfumo wa haraka wa kurejesha taarifa kungesaidia 
mfumo wa awali kufanya kazi kama mfumo wa kutunza taarifa za dharula 
wakati wa majanga ama matengenezo. Hali hii inamaanisha kwamba uwapo 
wa mfumo wa haraka wa dharula utaendeleza shughuli za taasisi hata katika 
kipindi cha majanga au kipindi cha matengenezo ya mfumo. Mapungufu haya 
yalisababisha mfumo kushindwa kufanya kazi zake vizuri, na ilihitaji 



 

108 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                         Ripoti/Ufanisi/2020/21 
 

matengenezo na marekebisho kadhaa ndani ya muda mfupi wakati na baada 
ya kipindi cha matazamio. 
 
Chanzo cha Uwezo Duni wa Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa 
Leseni Mtandaoni  
 
Uwezo dhaifu wa Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni 
Mtandaoni ulichangiwa na maofisa wa Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Utoaji wa Leseni kuwa na ujuzi duni katika usimamizi wa miradi na katika 
kumsimamia ipasavyo mkandarasi ili kuhakikisha mambo yote 
yaliyokubaliwa yanatekelezwa kulingana na mkataba. Hali hii ilisababisha 
mkandarasi kutengeneza mfumo bila kuzingatia vigezo vilivyohitajika. 
Ilibainika kuwa kipengele kama vile dawati la msaada wa TEHAMA, moduli 
ya ujumbe mfupi, mfumo wa usimamizi wa taarifa, na moduli ya 
mazungumzo ya ndani hayakuzingatiwa kama ilivyoainishwa katika 
mkataba. 
 
Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa, Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa 
Leseni ilikuwa na upungufu wa watumishi wenye uwezo wa kukabiliana na 
changamoto mbalimbali za mfumo katika maeneo ya usajili wa biashara na 
utoaji wa leseni punde zinapotokea. Ukaguzi ulibaini kuwa, Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni ilikuwa na upungufu wa asilimia 36 
ya watumishi waliohitajika. Pamoja na upungufu huo, wafanyakazi 
waliokuwapo hawakupatiwa mafunzo ya kutosha kukabiliana na changamoto 
za mfumo. 
 
Athari za udhaifu wa uwezo wa Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji 
wa Leseni Mtandaoni 
 
Zifuatazo ni athari zitokanazo na uwezo duni wa Mfumo wa Usajili wa 
Biashara na Utoaji wa Leseni Mtandaoni: 

 Kuongezeka kwa idadi ya maombi yasiyoshughulikiwa  
 
Uchambuzi wa taarifa zilizochukuliwa kwenye mfumo ulibaini kuwa, kuanzia 
mwaka 2018/19 hadi 2020/21, mfumo uliotengenezwa ulikuwa na jumla ya 
maombi 86,000 kati ya 281,000 yaliyopokelewa (sawa na asilimia 31) 
ambayo hayakufanyiwa kazi kutokana na mfumo kuwa na uwezo duni. 
Kielelezo 6.2 hapa chini kinaonesha idadi ya maombi yaliyopokelewa na 
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idadi ya maombi ambayo hayakufanyiwa kazi kuanzia mwaka 2018/19 - 
2020/21. 
 
Kielelezo 6.2: Mwenendo wa Maombi ambayo Hayakufanyiwa Kazi (2018/19 - 

2020/21) 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa kutumia Taarifa Zilizochukuliwa kwenye Mfumo wa 

Usajili (ORS), 2021 

 
Kielelezo 6.2 kinaonesha kuwa, idadi ya maombi yasiyofanyiwa kazi kwa 
miaka mitatu ya fedha ilikuwa sawa na asilimia 29 ya maombi yote 
yaliyopokelewa mwaka 2018/19; asilimia 30 ya maombi yote yaliyopokelewa 
mwaka 2019/20; na asilimia 33 ya maombi yote yaliyopokelewa mwaka 
2020/21. 
 
Takwimu hizi zinaonesha kulikuwa na ongezeko la taratibu la asilimia ya 
maombi yasiyofanyiwa kazi kwa kila mwaka, wakati jumla ya idadi ya 
maombi iliongezeka katika kila mwaka wa fedha. Hali hii inamaanisha 
kwamba, mfumo na watumishi walikuwa na uwezo mdogo wa kushughulikia 
ongezeko la maombi. Ongezeko la idadi ya maombi yasiyoshughulikiwa 
liliathiri kwa kiasi kikubwa nia ya kurahisisha shughuli za usajili wa biashara 
na utoaji wa leseni.   
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Ongezeko la gharama za ziada za kuendesha Mfumo wa Usajili wa 
Biashara na Utoaji wa Leseni Mtandao 
 
Mapitio ya bajeti ya mradi ilionesha kuwa jumla ya shilingi milioni 329 
zilitumiwa na Wakala wa Usajili Biashara na Utoaji wa Leseni kama gharama 
ya ziada kusaidia ufanisi wa uendeshaji wa Mfumo wa Usajili wa Biashara 
na Utoaji wa Leseni Mtandao. Kiasi hiki cha pesa kilihusu matengenezo ya 
mara kwa mara ya Mfumo na mafunzo ya ziada kwa watumishi. 
 
Zaidi ya hayo, mapitio ya nyaraka za manunuzi zilionesha uwapo wa 
nyongeza ya mkataba wa ununuzi wa Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji 
wa Leseni Mtandao ambayo ilikuwa gharama ya ziada nje ya jumla ya 
gharama za mkataba wa awali. Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa gharama hizi 
za ziada zingeweza kuepukwa iwapo wataalamu wangehusika wakati wa 
ujenzi wa Mfumo kwani wangeweza kufaidika na maarifa ya kuendesha 
mradi huu. Shughuli na kiasi cha fedha kilichoongezeka ni kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali 6.1. 
 

Jedwali 6.1: Kiwango cha Gharama za Ziada wakati na baada ya Kuanzishwa 
kwa Mfumo wa Usajili Mtandaoni 

Shughuli Bajeti ya 
Awali (Tsh 
Milioni) 

Nyongeza ya 
Gharama (Tsh 
Milioni) 

Asilimia (%) 

Gharama za kutengeneza 
Mfumo  

2,849 257 9 

Mafunzo ya Mfumo  113.6 54 47 
Kukabidhi na Kuzindua 1,430 18 1 
Jumla 4,392.6 329 7 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka katika Mkataba wa Nyongeza wa Mfumo, 2021 

 
Jedwali 6.1 linaonesha kulikuwa na jumla ya shilingi milioni 329 za gharama 
za ziada wakati na baada ya kuanzishwa kwa Mfumo wa Usajili wa Biashara 
na Utoaji wa Leseni Mtandaoni. Kiasi hiki kilikuwa sawa na asilimia 7 ya 
bajeti ya jumla ya ufungaji na uendeshaji wa Mfumo. Miongoni mwa shughuli 
hizi tatu, kiasi cha shilingi milioni 257 kilikuwa ndicho kiasi kikubwa zaidi 
kuongezeka kwenye gharama za awali za mkataba. Kwa mujibu wa mapitio 
ya taarifa za ununuzi, gharama za ziada kwenye kipengele hiki zililenga 
kuusuka upya mfumo baada ya kushindwa kufanya kazi kwa ufanisi. 
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Mapitio zaidi ya nyongeza ya mkataba wa mafunzo yalionesha kuwa mafunzo 
ya Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni Mtandaoni yaligharimu 
ziada ya shilingi milioni 54 sawa na asilimia 47 ya bajeti iliyokubaliwa awali 
kwa ajili ya shughuli hiyo. 
 
Mapitio zaidi ya taarifa za ununuzi zilionesha kuwa nyongeza ya gharama za 
ziada za mafunzo zilikuwa kwa ajili ya kugharamia awamu ya pili ya mafunzo 
baada ya mafunzo ya awali kushindwa kutoa msaada wa kitaalamu kwa 
watumishi kwa ajili ya kusimamia Mfumo.  
 
(b) Michakato isiyo na ufanisi wakati wa usajili wa biashara na utoaji wa 

leseni za biashara 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na ufanisi katika michakato ya usajili wa 
biashara na utoaji wa leseni ili kuhakikisha kuwa uhuishaji wa leseni na 
usajili wa shughuli za biashara unafanyika bila kuchelewa. Mfumo wa usajili 
haukuwa na ufanisi kufanya shughuli zilizokusudiwa kama ilivyotakiwa na 
Bodi ya Ushauri ya Wizara. Ukaguzi huu ulibaini kuwa, tatizo la mtandao 
lilikuwa kati ya mambo yaliyopunguza kasi wakati wa michakato ya usajili 
wa biashara na utoaji wa leseni.  
 
Aidha, Wakala wa Usajili Biashara na Utoaji wa Leseni haikuwa 
imejitosheleza katika kuunganisha Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji 
wa Leseni Mtandaoni na mifumo ya wadau wengine serikalini. Kwa mujibu 
wa Ripoti ya Kuanza kwa Matumizi ya Mfumo wa Usajili wa Biashara na 
Utoaji wa Leseni Mtandaoni ya Mwaka 2016, ilikuwa muhimu Mfumo huo 
uunganishwe na mifumo ya mamlaka zingine ili kuisaidia Wakala na 
waombaji wengine kuharakisha mchakato wa usajili na kuepuka 
ucheleweshaji usio wa lazima. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Mfumo uliunganishwa na mifumo ya nje miwili kati ya 
17 ya taasisi zingine za Serikali iliyotarajiwa kuunganishwa. Mifumo mwili 
ambayo ilikuwa imeunganishwa na Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji 
wa Leseni Mtandaoni ni Mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
na Mfumo wa Mamlaka ya Mapato Tanzania. Hii inamaanisha kuwa, 
ushirikiano na wadau wengine husika ulifanikiwa kwa asilimia 12 tu. 
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Chanzo cha michakato isiyo na ufanisi wakati wa usajili wa biashara na 
utoaji wa leseni 
 
Zifuatazo ni sababu zilizobainishwa kama visababishi vya michakato isiyo 
na ufanisi wakati wa usajili wa biashara na utoaji wa leseni: 
 
 (i) Mapungufu ya Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni 

Mtandaoni 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Mfumo ulikuwa na mapungufu mbalimbali yakiwemo 
maombi yaliyotumwa na wateja kutoelekezwi moja kwa moja kwa ofisa kwa 
ajili ya kufanyiwa kazi; na badala yake ofisa alichagua mwenyewe maombi 
ya kuanza nayo. Kutokana na hili, maofisa wanaoshughulikia maombi 
hawakuwajibika kwakuwa hawakuwa na mrundikano wa maombi 
yanayosomeka kwa ofisa moja kwa moja.  
 
Aidha, mapitio ya Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni 
Mtandaoni yalibainia kuwa utengenezaji wa mfumo haukuzingatia kanuni ya 
kushughulikia kwanza maombi yaliyofika awali, kanuni ambayo 
ingemlazimisha ofisa husika kuhakikisha anashughulikia kwanza maombi 
yaliyotangulia kufika. Ukosefu wa zuio hili kwenye mfumo unamfanya ofisa 
anayeshughulikia maombi kuchagua ombi la kuanza nalo na kuyaacha 
mengine hata kama yalifika mapema. 
 
(iii) Mfumo kushindwa kutuma ujumbe mfupi kuwajulisha wateja kuhusu 

maswali yaliyoulizwa kwenye maombi yao 
 

Kushindwa kwa Mfumo kutuma ujumbe mfupi kuwajulisha wateja kuhusu 
maswali yaliyojitokeza kwenye maombi yao ni moja ya michakato ya usajili 
isiyo na ufanisi. Baada ya maombi kuwasilishwa na mteja, Mfumo ulitakiwa 
utume ujumbe wa baruapepe na ujumbe mfupi kwa mteja kumjulisha hatua 
ya maombi yake. Hata hivyo, ilibainika kuwa Mfumo ulituma ujumbe kwa 
waombaji kupitia baruapepe pekee ambayo ni kinyume na mahitaji ya ripoti 
ya awali na mkataba. 
 
Matokeo yake, ilibainika kuwa wateja hawakuweza kuyafanyia kazi kwa 
wakati maoni yaliyotolewa kwenye maombi yao kwa sababu wateja wengi 
hawakuwa watumiaji wa mara kwa wa mara wa baruapepe jambo ambalo 
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lililosababisha kuchelewesha kuchakatwa kwa maombi na hatimaye 
kusababisha mrundikano wa maombi. 
 
Athari za michakato isiyo na ufanisi wakati wa usajili wa biashara na 
utoaji wa leseni  
 
(i) Kuchelewa utoaji wa asilimia 55 ya maombi ya leseni 
 
Mapitio ya Ripoti ya Bodi ya Ushauri ya Wizara ya Mwaka 2019/20 yalibaini 
kuwa maombi ya leseni za biashara yalitakiwa kukamilika ndani ya siku nne 
(4) za kazi. Pamoja na matakwa hayo, ukaguzi ulibaini ucheleweshaji wa 
kutoa leseni kuanzia siku 5 hadi 800, jambo ambalo ni kinyume na viwango 
vilivyowekwa. Mapitio ya Mfumo wa Taifa wa Biashara kutoka Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni ulibaini kulikuwa na maombi ya 
leseni 19,375 kati ya 42,783 (sawa na asilimia 45) yaliyochakatwa bila 
kuchelewa.  
 
Uchambuzi wa idadi ya siku zilizotumika tangu kuomba hadi kupata leseni 
ya biashara unaoneshwa katika Jedwali 6.2 hapa chini. 
 
Jedwali 6.2: Uchambuzi wa Idadi ya Siku za Ucheleweshaji na Idadi ya Maombi 

ya Leseni Zilizochakatwa 
Kiwango cha uchelewaji (Siku) Idadi ya Maombi ya 

Leseni 
Asilimia ya Maombi (%) 

<5 (Idadi ya Siku) 19,375 45 
5 -100 6,910 16 
101 - 200 2,110 5 
201 - 300 2,030 5 
301 - 400 2,357 6 
401 - 500 3,568 8 
501 - 600 2,371 6 
601 - 700 2,580 6 
701 - 800 1,482 3 
Jumla 42,783 100 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa kutumia Taarifa Zilizochukuliwa kwenye Mfumo wa 
Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni, 2021 

 
Jedwali 6.2 linaonesha kuwa asilimia 45 ya maombi yote ya leseni 
yaliyoombwa yalichakatwa bila kuchelewa. Ilibainika kuwa, asilimia ya chini 
ya ucheleweshaji ulikuwa asilimia 3 na ilikuwa na maombi 1,482 ambayo 
yalichelewa kwa kati ya siku 701 na 800. Utendaji usioridhisha ulisababishwa 
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na mfumo kushindwa kutuma ujumbe mfupi wa simu kwa wateja ili 
kuwataarifu kuhusiana na hali ya maombi yao, ama kuwajulisha uwapo wa 
maoni kwenye maombi yao ili yafanyiwe kazi; kwa sababu Mfumo ulikuwa 
ukituma taarifa kwa wateja kupitia njia ya baruapepe pekee; na kwa kuwa 
waombaji wengi hawakuwa watumiaji wa mara kwa mara wa baruapepe, 
maombi yenye maoni yalibaki bila kushughulikiwa. 
 
Aidha, mapitio ya ripoti za ukaguzi wa ndani za Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Utoaji wa Leseni za mwaka 2019/20 yalionesha kuwa, pamoja 
na sababu zingine, leseni zilizocheleweshwa zilisababishwa na utoaji wa 
maoni kwa mafungumafungu na kwa siku tofauti. Maoni yanapaswa kutolewa 
kwa ukamilifu ili yafanyiwe kazi na mteja kwa pamoja. Hali hii ilisababisha 
idadi ya siku za kuhuisha taarifa za biashara kuongezeka bila ulazima 
wowote. 
 

(i) Muda mrefu kutumika wakati wa kusajili biashara 
 
Tathmini iliyofanywa katika Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa 
Leseni Mtandaoni ilibaini uchelewaji wa maombi ya wateja wakati wa usajili 
wa biashara. Ukaguzi ulibaini kuwa, kwa kipindi cha ukaguzi kuanzia mwaka 
2018/19 hadi 2020/21), maombi 293,644 kati ya 332,074 ya usajili wa 
biashara yaliwasilishwa (sawa na asilimia 88) yalichelewa kuchakatwa. 
Ucheleweshaji ulikuwa kwa kati ya siku 1 na 1400, kama ilivyoelezwa kwa 
kina katika Kielelezo 6.3 hapa chini: 

 
Kielelezo 6.3: Idadi ya Siku za Uchelewaji wa Usajili wa Biashara 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kwa Kutumia Tata Iliyochukuliwa katika Kanzidata ya 

Mfumo wa Usajili, 2021 
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Kielelezo 6.3 kinaonesha kuwa maombi ya usajili wa biashara 
yaliyochakatwa bila kuchelewa yaani chini ya siku 1 yalikuwa 38,430 ya 
jumla ya maombi yaliyowasilishwa, sawa na asilimia 12. Hali hii inamaanisha 
kuwa asilimia 88 ya maombi yote yaliyowasilishwa yalichelewa kwa idadi 
mbalimbali ya siku. Ilibainika pia kuwa idadi kubwa ya maombi 
yaliyocheleweshwa ilikuwa 201,343, kwa ucheleweshaji wa kuanzia siku 
1201 hadi 1400. 
 
Chanzo cha ucheleweshaji huu ni kushindwa kwa Mfumo kugawa kazi kwa 
maofisa wa usajili wa biashara na utoaji wa leseni, hivyo kusababisha 
mrundikano wa maombi. Maofisa wa usajili wa biashara na utoaji wa leseni 
walikuwa wakichagua maombi ya kuanza nayo kwakuwa Mfumo 
haukutengenezwa kwa kuzingatia kuruhusu ufanyajiaji kazi maombi 
yaliyotangulia kwanza kabla ya maombi mengine mapya. 
 
(d) Ufuatiliaji usiojitosheleza wa Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 

Biashara wakati wa usajili wa biashara na utoaji wa leseni 
 

Ukaguzi ulibaini kuwa, jukumu la Wizara la ufuatiliaji halikufanyika 
ipasavyo. Kwa mujibu wa mpangomkakati wake, Wizara ilitakiwa kusimamia 
shughuli zinazofanywa na Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni 
kila robo mwaka kwa kufanya ziara moja kwa moja kwa ajili ya uhakiki na 
kupitia taarifa za utendaji zinazotumwa moja kwa moja kutoka Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni.    
  
Mapitio ya Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini ya Miaka 2018/19 - 2021 
yalionesha kuwa shughuli za ufuatiliaji wa utendaji wa Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Utoaji wa Leseni hazikufanyika ipasavyo.  
 
Ilibainika kuwa hakukuwa na usimamizi wa moja kwa moja uliofanywa na 
Wizara kwa Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni. Badala yake, 
Wizara ilitegemea tu ripoti za utekelezaji zilizowasilishwa kwake na Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni. Ilibainika pia kuwa kwa miaka 
mitatu iliyokaguliwa, hapakuwa na ziara za moja kwa moja zilizofanywa na 
Wizara kwa madhumuni ya ufuatiliaji. Hali hii inamaanisha kwamba, kwa 
miaka mitatu mfululizo, shughuli za Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji 
wa Leseni zilitekelezwa bila kuthibitishwa moja kwa moja na wizara mama.  
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Sababu za Ufuatiliaji Usiojitosheleza 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, ufuatiliaji usiojitosheleza uliofanywa na Wizara ya 
Viwanda, Biashara na Uwekezaji ulisababishwa na ukosefu wa fedha za 
kutosha za shughuli za ufuatiliaji, hivyo Wizara kutozipa kipaumbele 
shughuli za ufuatiliaji. Mapitio ya Taarifa ya Mpango wa Kati wa Matumizi 
kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2018/19 hadi 2020/21 yalionesha kuwa, 
bajeti iliyowekwa kuwezesha shughuli za ufuatiliaji kwa miaka mitatu 
ilikuwa shilingi 106,500,000 lakini hakukuwa na fedha zilizotolewa. 
 
Aidha, ukaguzi uligundua kuwa Wizara haikuwa na Mfumo wa Ufuatiliaji na 
Tathmini ili kuwezesha utekelezaji wa shughuli za ufuatiliaji. 
 
Ingawa Wizara ilikuwa na Mpangomkakati na viashiria mbalimbali vya 
utendaji, ilitakiwa pia kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini kama 
chombo cha kufafanua mpangomkakati na kuongoza shughuli za ufuatiliaji 
na tathmini. 
 
Athari za ufuatiliaji Usiojitosheleza 
 
Kutokana na kutokuwapo kwa ziara za usimamizi, Wizara ya Viwanda, 
Biashara na Uwekezaji haikuwa na uhakika wa kile kinachoendelea katika 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni. Ukosefu wa ziara za 
ufuatiliaji umeathiri maendeleo ya Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji 
wa Leseni Mtandaoni na kuuacha ukiwa na mapungufu mengi. Katika nyaraka 
zote za mawasiliano zilizopitiwa kama vile mfumo taarifa wa Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni, timu ya ukaguzi haikuweza kuona 
hatua zozote zilizochukuliwa na Wizara mambo yalipokwenda vibaya. Kwa 
mfano, Kituo cha Taifa cha Taarifa za Mtandao kilichelewesha kazi ya 
kubuniwa upya kwa Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni 
Mtandaoni kwa takribani miezi 21 lakini hakuna hatua iliyochukuliwa na 
Wizara. 
 
6.3.2 Matokeo ya Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kwenye Utekelezaji wa 

Shughuli za Udhibiti wa Vipimo 
 
Sehemu hii ina jumuisha matokeo ya ukaguzi wa ufanisi kwenye utekelezaji 
wa shughuli za udhibiti wa vipimo.  
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(a) Uhakiki usiojitosheleza kwenye vifaa vya kuhakikia vipimo  
 

Kutokana na mapitio ya Taarifa za Utekelezaji, na vyeti vya uhakiki wa 
vipimo, Timu ya Ukaguzi ilibaini kuwa kulikuwa na uhakiki usiojitosheleza 
kwenye vipimo vya uzito, ujazo na urefu.  
 
Mapitio ya vyeti vya uhakiki katika mikoa yote ya kiwakala iliyotembelewa 
yalibaini kuwa vifaa vya kuhakikia vipimo vya urefu havikuhakikiwa usahihi 
wake. Hii ilipelekea kipimo cha kuhakikia urefu katika mikoa ya kiuwakala 
kutokuhakikiwa usahihi wake kabla ya kutumiwa kuhakiki vipimio vya urefu 
kwa wateja. 
 
Katika vifaa vya kuhakikia vipimo vya ujazo mikoani, wakala wa vipimo 
ulihakiki kifaa cha kuhakikia pampu za kupimia mafuta wakati mitungi ya 
kupimia haikuhakikiwa. Wakati huohuo, matenki ya kuhakikia nayo pia 
hayakuhakikiwa kwa utoshelevu. Ilibainika kuwa, Mkoa wa kiuwakala wa 
Kinondoni, haukuhakiki matenki ya kuhakikia ujazo kwa miaka mitatu ya 
fedha, wakati mikoa ya Ilala, Temeke, Tanga, Mwanza na Pwani haikuhakiki 
matenki ya aina hiyo kwa miaka miwili ya fedha.  Pia, mikoa ya Tabora, 
Dodoma, Kilimanjaro na Mtwara haikufanya uhakiki wa aina hiyo kwa mwaka 
wa fedha mmoja. 
 
Kuhusiana na vifaa vya kuhakikia uzito, Timu ya Ukaguzi ilibaini kuwa, mikoa 
ya Pwani na Mtwara haikuhakiki vifaa vya kupimia uzito kwa mwaka mmoja 
wa fedha, 2018/19. 
 
Kwa upande mwingine, mapitio ya vyeti vya marekebisho ya vifaa vya 
kuhakikia vifaa vya mikoani vinavyotolewa na Shirika la Viwango Tanzania 
ilibainisha kuwa vifaa vya kuhakiki wakala wa vipimo kwa ngazi ya makao 
makuu vilihakikiwa usahihi wake kwa muda uliozidi miaka miwili kinyume 
na matakwa ya kisheria yanayohitaji uhakiki ufanyike katika kipindi 
kisichozidi miezi 24. 
 
Uhakiki wa Usahihi wa vifaa vya kuhakiki vipimo vilivyoko makao makuu 
katika Vipindi vya miaka husika ya kifedha vimeoneshwa katika Jedwali 6.3. 
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Jedwali 6.3: Kiwango cha Uchelewaji wa uhakiki wa Usahihi vifaa vya 
kuhakikia vipimo 

Uhakiki wa usahihi wa vipimo   
Vipindi vya muda wa 

uhakiki (Miezi) 
Uchelewaji wa 
Uhakiki (Miezi) 

Seti ya mawe ya kupimia uzito (20mg-50mg) 
na (1g-10,000g) 

33 9 

Seti ya mawe ya kupimia uzito (1mg na 
10,000g) 

32 8 

Mawe ya uzito (50,000g) 48 24 
Mawe ya kupimia uzito yasiyo pata kutu 
(Stainless steel)  
(20Kg) 

36 
 

12 

Rula (0-1000) mm 36 12 
Ujazo wa kipimo (5L) 36 12 
Ujazo wa kipimo (4, 2, 1, 0.5, 0.2, 0.1, 
0.05L, 0.02L, 0.01L, 0.005L, 0.002L, 0.001L) 

36 12 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutoka Kwa Vyeti vya WMA vya Urekebishaji, 2021 

Jedwali 6.3 linaonesha kuwa uhakiki wa usahihi wa vipimo katika ngazi ya 
Makao Makuu ya Wakala haukufanyika kwa wakati. Uhakiki wa usahihi wa 
vifaa vya kuhakikia vipimo ulicheleweshwa kwa miezi 8 hadi 24 zaidi ya 
muda unaotakiwa wa miezi 24.   
 
Sababu zilizopelekea uhakiki usiojitosheleza wa vifaa vya kuhakikia vipimo 
ni:- 
 

(i) kuchelewa kwa huduma ya urekebishaji (calibration) inayofanywa na 
Shirika la Viwango Tanzania. Wakala wa Vipimo haikuweza 
kulidhibiti Shirika la Viwango kwenye muda ili ifanye kazi yake ya 
udhibiti wa viwango kwa wakati kwa sababu Shirika la Viwango 
lilikuwa taasisi ya nje na hawakuwa na mamlaka nalo. Hata hivyo, 
Timu ya Ukaguzi haikuweza kuona ufuatiliaji wa karibu kutoka kwa 
Wakala wa Vipimo ikiwa ni pamoja na kuwakumbusha Shirika la 
Viwango Tanzania ili wahakiki viwango kwa wakati.   
 

(ii) Upatikanaji usiotosheleza wa vifaa vya kuhakikia vipimo kisheria 
(Legal Metrology) 
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Athari za kutokuhakiki vifaa vya kupimia Vipimo 
 
Matokeo ya ucheleweshaji wa uhakiki wa vifaa vya kuhakikia ni kama 
inavyobainishwa hapa chini: 
 

(i) Vipimo visivyosahihi na tafsiri isiyosahihi kutokana na matumizi 
ya vifaa vya mikoani vya kuhakikia vilivyohakikiwa kwa kutumia 
vifaa visivyohakikiwa; na 
 

(ii) Kuathiri usawa kwa wanunuzi, wafanyabiashara na 
watengenezaji hasa pale ambapo usahihi uko nje ya kiwango 
kinachokubalika kisheria. Nyongeza ya hapo, vifaa vya kuhakikia 
vipimo mikoani na vifaa vya kupimia vinavyotoa vipimo 
visivyosahihi vinaathari kijamii na kiuchumi kwa wadau. 
 

(b)  Wakala wa Vipimo haikufanya ukaguzi wa kutosha kwenye bidhaa 
zilizotoka viwandani katika miaka ya fedha ya nyuma 
 

Kifungu cha 175 (1) cha Kanuni za Jumla za Vipimo ya mwaka 2019, inazitaka 
bidhaa zinazozalishwa viwandani, kukaguliwa, kufungashwa, kukaguliwa, 
kujaribiwa na kupewa cheti na Mkaguzi walau mara moja kila mwaka. 
 
Aidha, mapitio ya daftari la kumbukumbu katika mikoa ya Wakala wa Vipimo 
iliyotembelewa yalionesha kuwa, Wakala wa Vipimo haikukagua bidhaa zote 
katika viwanda kama inavyoonekana katika Jedwali 6.4. 
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Jedwali 6.4: Hali ya Kiutendaji ya Ukaguzi wa Viwanda vya Uzalishaji 

Jina la Mkoa 
Idadi ya Viwanda 
vilivyokaguliwa 

2021 

Jumla ya idadi ya 
viwanda vya 

uzalishaji katika 
mikoa, 
2021 

Asilimia ya 
viwanda 

vilivyohakikiwa 
(%) 

Dar es Salaam 497 14,519 3.4 
Mtwara 31 1,423 2.2 
Tanga 47 2,580 1.8 
Kilimanjaro 69 2,699 2.6 
Pwani 34 2,584 1.3 
Dodoma 28 2,806 1.0 
Mwanza 102 2,708 3.8 
Tabora 48 1,614 3.0 
Jumla 856 30,933 2.8 

Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa za ufungashaji wa awali (pre-packed reports) za 
uainishwaji wa viwanda iliyochapishwa mwezi Agosti, 2021. 

 
Jedwali 6.4 linaonesha kuwa Wakala wa Vipimo uliweza kukagua asilimia 
2.8 tu ya viwanda katika mikoa iliyochaguliwa. Kiwango cha utofauti wa 
ukaguzi ilianzia asilimia 1 hadi asilimia 3.8. Ilibainika kuwa, ukaguzi 
usiotosheleza wa bidhaa katika viwanda unapelekea upotevu wa mapato 
yatokanayo na ada za ukaguzi ambazo zingelipwa na viwanda ambavyo 
vingekaguliwa. 
 
Kutokana na mapitio ya taarifa za utekelezaji, wastani wa ada za ukaguzi 
kwa kiwanda kimoja kwa mwaka mmoja ni kiasi cha shilingi 83,451.09 kwa 
viwanda vidogo na Shilingi 4,922,994.23 kwa viwanda vikubwa. Ilibainika 
kuwa kwa mwaka wa fedha 2020/21 kulikuwa na jumla ya viwanda 30,077 
havikukaguliwa, hii inamaana kwamba makadirio ya upotevu wa mapato 
ulianzia kiasi cha bilioni 2.5 hadi bilioni 148 kwa mwaka kwa viwanda vidogo 
na vikubwa kwa kuzingatia mtiririko huo. 
 
(c)  Shirika la Viwango Tanzania halikufanya kwa utoshelevu jukumu 

lake la kama mtunzaji na mwangalizi wa vifaa vya kuhakikia vipimo 
kitaifa  

 
Kifungu cha 4 (1) (l) cha Sheria ya Viwango, 2009 kinaeleza kazi ya Shirika 
la Viwango Tanzania ambayo pamoja na mambo mengine, ni kuwa mhifadhi 
wa vipimo vya Taifa.   
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Mapitio ya Taarifa za Utendaji yalibaini kuwa Shirika la Viwango 
halikutekeleza kiasi cha kutosha jukumu hilo la uhifadhi wa vipimo vya 
kitaifa. Hii ni kwa sababu kazi muhimu za udhibiti wa vipimo 
hazikutekelezwa na shirika hilo kama Taasisi ya Taifa ya Vipimo. Shughuli 
hizi za udhibiti ni kwenye vipimo vya kisheria, kisayansi na kiviwanda. 
Nyongeza ya hapo, Shirika la Viwango katika jukumu lake kama Taasisi ya 
Taifa ya Vipimo halikuhakikisha usahihi wa vifaa vya vilivyotumika kuhakikia 
vipimo. Kwa kawaida, Shirika la Viwango lilitakiwa kuhakikisha usahihi wa 
vifaa vya kuhakikia vipimo vilivyotumiwa na Wakala wa Vipimo. 
 
Baadhi ya Majukumu ya Uhifadhi wa vipimo vya Kitaifa yalikasimishwa 
kwenye kitengo cha Maabara ya Vipimo kilichopo katika Shirika la Viwango. 
Kutokana na hali ya uwezo mdogo wa kitengo hicho kazi hizo hazikufanyika 
kwa ufasaha. 
 
(d)  Uwezo usiojitosheleza wa uhakiki wa usahihi wa vipimo 

 
Kwa mujibu wa nyaraka ya OIML (OIML D1 Eddition 2004E), Shirika la 
Viwango Tanzania lilitakiwa kufanya kazi kama Taasisisi ya Taifa ya Vipimo 
na kuwa na walau maabara moja. Zaidi ya hayo, shirika hilo kama Taasisi ya 
Taifa ya Vipimo lilipashwa kuweka viwango vya kimataifa vya vipimo kwa 
kadri ya mahitaji ya nchi.  Kwa uhusiano huo viwango hivyo vya vipimo vya 
kitaifa vitakuwa na utambuzi wa msingi (au nakala ya kimataifa ya 
kilogramu).  
 
Kutokana na mapitio ya Taarifa za Utekelezaji, ukaguzi ulibaini kuwa Shirika 
la Viwango Tanzania halikuweka viwango na vifaa vya kuhakikia vipimo nane 
kitaifa. Vifaa hivyo rejea vya kuhakikia vipimo vilihusiana na mionzi; sauti; 
mwanga; mnyumbuliko wa vimiminika (viscosity); Kipimo cha nguvu kubwa 
ya umeme (high voltage); vipimo vya mtiririko (flow rates); masafa na hali 
ya ubora wa anga (frequency in aviation and air quality). Hii ilipelekea 
kutokuwepo na rejea hizo nchini ambazo vifaa vya kupimia maeneo hayo ya 
vipimo vingejaribiwa na kurekebishwa. 
 
Sababu za uhaba wa vifaa rejea vya uhakiki wa vipimo vya kitaifa 
 
Hakukuwa na maabara za kuhakikia usahihi wa vifaa vya kupimia ili viwe 
vyenye kuaminika. Shirika la Viwango Tanzania halikufanya uchambuzi 
wowote wa mahitaji ya idadi na au aina ya vifaa vya kuhakikia vinavyo 
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hitajika. Ukosefu wa uchambuzi wa mahitaji, ulipelekea ugumu wa kujua 
mahitaji ya vifaa. Hii kwa kiasi kikubwa iliathiri uwezo wa shirika la viwango 
kuhakiki usahihi wa vifaa vyote vya kuhakikia vya wakala wa vipimo kwa vile 
halikuwa na vifaa rejea vya kuhakikia vipimo. Shirika halikununua zaidi vifaa 
rejea kwa sababu utoaji wa bajeti haukutosheleza kama inavyo elezwa kwa 
kina kwenye Jedwali 6.5.  

 

Jedwali 6.5: Asilimia ya Utofauti wa Bajeti ya Manunuzi ya Vifaa Rejea kwa 
mwaka wa fedha 2017/18-2020/21 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Kiasi kilicho 
tengwa (Shilingi 

Bilioni) 

Kiasi 
kilichotolewa 

(Shilingi 
Bilioni) 

Utofauti wa Kiasi 
kilichotolewa 

(Shilingi Bilioni) 

Asilimia ya 
Utofauti 

2017/18 1.111 0.503 0.608 54.7 
2018/19 1.044 0.367 0.677 64.8 
2019/20 1.58 0.588 0.992 62.8 
2020/21 1.87 2.25 (0.379) (20.3) 
Jumla 5.605 3.708 1.897 34 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kulingana na Bajeti ya Shirika la Viwango Tanzania 
katika kipindi cha 2017/18-2020/21 (2021) 

 
Kutokana na Jedwali 6.5, bajeti iliyopangwa kununua vifaa rejea vya 
kuhakikishia vipimo ilionesha kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2020/21, Shirika 
la Viwango lilipokea fedha pungufu wa asilimia 34 ya bajeti yote 
iliyoidhinishwa. Mwaka 2021, Shirika lilipokea   asilimia 20 zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa. Kwa mujibu wa mahojiano, ukaguzi ulibaini kuwa ziada 
ya juu ya bajeti kwa mwaka husika ilisababishwa na kubadilisha matumizi 
kutoka kwenye shughuli nyingine ambazo hazikutekelezwa kutokana na 
mlipuko wa UVIKO-19. Hivyo basi fedha hizo zilielekezwa kwenye manunuzi 
ya vifaa rejea vya kuhakikia vipimo. 
 
Athari za Uhaba wa Vifaa Rejea vya Kuhakikia vipimo kitaifa 
 
Matokeo ya uhaba wa vifaa rejea vya kuhakikia vipimo ni pamoja na Serikali 
kupoteza mapato yatokanayo na wateja ambao huamua kwenda nje 
kutafuta huduma za namna hiyo. Maeneo ambayo hayakuhakikiwa kwa vifaa 
rejea kutoka katika mamlaka husika zilitoa matokeo yasioaminika na hii 
inaweza kuathiri usawa kwa wateja, wafanyabiashara au wazalishaji. 
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6.4  Athari za Matokeo ya Ukaguzi katika Kufikia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 

 
Sehemu hii inawasilisha athari zinazoweza kutokea endapo Malengo ya 
Maendeleo Endeleve hayatatekelezwa. Uchambuzi wa athari za Malengo ya 
Maendeleo Endelevu kama mapendekezo ya ukaguzi huu hayatatekelezwa 
ni kama zinavyooneshwa kwenye Jedwali 6.6. 
 

Jedwali 6.6: Uhusiano wa Matokeo ya Ukaguzi na Athari za Kutofikiwa kwa 
Malengo Endelevu 

Lengo la 
Maendeleo 
Endelevu 

Maelezo ya lengo Madhara Yanayotarajiwa Kutokana na Matokeo ya 
Ukaguzi 

Lengo Na. 
17 

Kuimarisha njia 
za utekelezaji na 
ushirikiano wa 
kimataifa kwa 
maendeleo 
endelevu 

Kulikuwa na udhibiti mdogo wa muda wakati wa usajili 
wa biashara na utoaji wa leseni na wakati wa kudhibiti 
utekelezaji wa vipimo.  
 
Hali hii inaweza kuathiri moja kwa moja kufikia Lengo 
Na. 17, kiashiria 17.10 ambacho kilikuwa na msisitizo 
juu ya kukuza biashara. Kuchelewa kwa muda mrefu 
wakati wa kutoa huduma kunaweza kuifanya Tanzania 
kuwa sehemu ngumu kufanya biashara. 
 
Aidha, ukaguzi uligundua kuwepo kwa uwezo mdogo 
wa kushughulikia Mfumo wa Usajili wa Biashara na 
Utoaji wa Leseni Mtandaoni. Hali hii inaweza 
kusababisha kutofikia Lengo Na. 17 kiashiria 17.7 cha 
Malengo ya Maendeleo Endelevu kwenye eneo la 
kutumia teknolojia katika usajili wa biashara na utoaji 
wa leseni kwani lengo hili linatoa msisitizo wa 
utumiaji, usambazaji na upelekaji wa teknolojia katika 
nchi zinazoendelea. 

Lengo Na. 
12 

Matumizi 
Endelevu ya 
Uzalishaji na 
Utumiaji 

Uhamasishaji mdogo wa makampuni hasa makubwa 
kutimiza shughuli endelevu na kuhuisha taarifa za 
malengo ya maendeleo endelevu inaweza kuathiri 
ufikiwaji wa malengo ya maendeleo endelevu. 

Lengo Na. 
9 

Viwanda, 
Ubunifu, na 
Miundombinu 

Uwezo duni katika suala la vipimo unaweza kuathiri 
lengo Na. 9 kiashiria 9.2.  
 
Kutokutumia njia sahihi za vipimo kunaweza 
kusababisha athari kwenye bidhaa zinazozalishwa 
viwandani kwa kuathiri ubora. 
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6.5  Mahitimisho Maalumu ya Ukaguzi 
 
Ukaguzi huu unatambua jitihada zilizooneshwa na Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Utoaji wa Leseni kuhusiana na utekelezaji wa usajili wa biashara 
na utoaji leseni. Hata hivyo, mapungufu yaliyoonekana yanahitaji hatua za 
ziada ili kuweza kuboresha zaidi. 
 
Inahitimishwa kuwa, uwapo wa Mfumo wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa 
Leseni Mtandaoni ni muhimu kwani unaisaidia Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Utoaji wa Leseni kutimiza majukumu yake kama mamlaka. Mfumo huu 
una lengo la kuimarisha uwazi na uwajibikaji zaidi katika kazi za Wakala ili 
kuwezesha kukuza urasimishaji wa biashara. Pamoja na nia hiyo, lengo bado 
halijafikiwa kwa sababu shughuli za usajili wa biashara na utoaji wa leseni 
hazifanyiki kwa ufanisi na hivyo kusababisha ukosefu wa tija katika kutoa 
huduma zake za msingi za usajili wa biashara na utoaji wa leseni.  
 
Utendaji usioridhisha wa Wakala katika usajili wa biashara na utoaji wa 
leseni utasababisha kutofikiwa kwa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
hususani Lengo Na. 12, na Lengo Na. 17. Mazingira bora ya kibiashara 
hayatafikiwa kama ilivyoainishwa katika lengo dogo la 12.6 ambalo lililenga 
kuhamasisha kampuni kuchukua na kuzifanyia kazi mbinu endelevu kwa 
kujumuisha taarifa endelevu wakati wa kipindi cha utoaji taarifa.  
 
Pamoja na hayo, lengo Na. 17 na Lengo Na. 9 yatakuwa katika hatari ya 
kutofikiwa ikiwa mapendekezo ya ukaguzi huu hayatatekelezwa, kwani 
malengo yanasisitiza juu ya matumizi ya teknolojia wakati wa kutekeleza 
shughuli. 
 
Aidha, matokeo ya ukaguzi wa utekelezaji wa vipimo zinasababisha 
hitimisho kuwa Wizara ya Biashara, Viwanda na Uwekezaji, Wakala wa 
Vipimo, na Shirika la Viwango Tanzania lilitekeleza kwa kiasi kidogo shughuli 
za udhibiti wa vipimo. 
 
Hali hii ni kwa sababu Wakala wa Vipimo, Shirika la Viwango na Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni haikuthibitisha uhakiki na usahihi 
wa vipimo pamoja na kuongeza ufanisi wa usajili wa biashara na utoaji wa 
leseni. Wizara kwa upande wake haikufuatilia kwa kina shughuli za 
utekelezaji wa Wakala wa Vipimo na Shirika la Viwango ili kuwalinda 
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watumiaji katika masuala yanayohusiana na vipimo na masuala 
yanayohusiana na usajili wa biashara na utoaji wa leseni. 
 
Kushindwa kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi huu kuna athari ya 
kutotimiza Lengo Na. 9, ambalo lililenga viwanda, ubunifu, na 
miundombinu. Uwezo wa kuendeleza na kupeleka njia sahihi za vipimo ni 
muhimu kwa sekta, kusaidia uvumbuzi wa bidhaa, kuboresha mchakato, na 
uhakikisho wa ubora ili kuhakikisha kuwa, vipengele na bidhaa 
zilizokamilishwa zinakidhi mahitaji ya udhibiti. 
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SURA YA SABA 
 

UTARATIBU WA UKUSANYAJI WA MAPATO KWENYE SEKTA YA MADINI 
 
7.1  Utangulizi 
 
Sura hii inahusu utaratibu wa ukusanyaji wa mapato kwenye sekta ya 
madini. Masuala mahususi yanayojadiliwa ni malengo ya ukaguzi na 
mawanda yake; matokeo muhimu ya ukaguzi; athari katika ufikiaji wa 
malengo ya maendeleo endelevu; na mahitimisho maalumu ya ukaguzi. 
 
7.1.1 Usuli kuhusu utaratibu wa Ukusanyaji wa Mapato kwenye sekta ya 

Madini 
 
Sekta ya madini imekuwa ikitoa fursa nyingi kama vile rasilimaliwatu, 
miundombinu, teknolojia, na fedha katika kuendeleza Malengo ya 
Maendeleo Endelevu. Sekta ya madini inajumuisha zaidi ya asilimia 50 ya 
mauzo yote ya nje nchini. Mchango wa sekta ya madini katika pato la taifa 
uliongezeka kutoka asilimia 3.4 mwaka 2015 hadi asilimia 5.2 mwaka 2020. 
Hata hivyo, mchango uliolengwa wa sekta ya madini wa asilimia 10 katika 
pato la taifa katika mwaka 2025 unalazimu kuhakikisha usimamizi mzuri wa 
taratibu za ukusanyaji wa mapato. 
 
Tathmini ya utaratibu wa ukusanyaji wa mapato katika sekta ya madini 
inawiana na Lengo Na. 17 la Malengo ya Maendeleo Endelevu na Lengo Na.  
1 la Ajenda ya 2030 ya Maendeleo Endelevu. Lengo Na. 17 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu linataka uimarishaji wa namna ya utekelezaji na 
kuhuisha Ubia wa Kimataifa wa Fedha za Maendeleo Endelevu. 
 
Pia, kama njia mojawapo ya kufikiwa kwa Lengo Na. 17 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu, inatarajiwa kuwe na utaratibu wa kuimarisha 
ukusanyaji wa rasilimali za ndani, ikiwa pamoja na kuboresha uwezo wa 
ndani wa kukusanya kodi na mapato mengineyo. Jambo hili lingefuatiliwa 
kwa ufuatiliaji wa mapato ya jumla ya serikali kama sehemu ya pato la taifa 
kulingana na chanzo. 
 
Serikali kupitia Wizara ya Madini imepanga kujikita katika kukuza na 
kuwezesha shughuli za uongezaji thamani katika sekta ya madini ili 
kuongeza kipato na fursa za ajira; kuimarisha ukusanyaji wa mapato kwa 
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kuboresha udhibiti wa utoroshaji wa madini na biashara haramu; na 
kuunganisha sekta ya madini na sekta zingine.9 
 
Mantiki ya kufanya ukaguzi wa taratibu za makusanyo ya mapato kwenye 
sekta ya madini imetokana na ukweli kwamba kumekuwa na ripoti kuhusiana 
na matukio ya utoroshaji wa madini nchini.10 Kadhalika, mwezi Februari 
2018, Kamati ya Bunge ya Nishati na Madini ilibain uwezekano wa upotevu 
wa mapato ya Serikali ambayo yangeweza kukusanywa endapo hatua stahiki 
zingechukuliwa katika kudhibiti hali hiyo. 
 
7.2  Malengo ya Ukaguzi na Mawanda Yake 
 
Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa kutathmini iwapo Tume ya Madini imeweka 
udhibiti wa kutosha katika usimamizi wa ukusanyaji wa mapato yatokanayo 
na shughuli za uchimbaji wa madini ili kuharakisha maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi ya nchi kupitia maendeleo endelevu na matumizi ya rasilimali za 
madini. 
 
Taasisi iliyokaguliwa ilikuwa Tume ya Madini Tanzania. Ukaguzi ulilenga 
zaidi ukusanyaji wa mapato yasiyolipiwa kodi ambayo ni mrabaha, Ada za 
kibali na ukaguzi, na tozo zingine kwa vile zinachangia kwenye mapato ya 
jumla yanayokusanywa na Tume ya Madini. Kadhalika, ukaguzi ulifanya 
tathmini ya taarifa za uhakiki wa kodi zinazokusanywa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania, ambayo ndiyo yenye mamlaka ya kukusanya mapato ya 
kodi nchini; utoshelevu wa mapato ya mwaka yaliyoripotiwa na kampuni za 
madini ambapo ukaguzi ulijikita katika ufuatiliaji na uhakiki wa gharama za 
uchunguzi wa madini; mapato ya mwaka yanayotozwa ushuru 
yaliyoripotiwa; gharama za uwekezaji; na gharama za uendeshaji kama 
zinavyoripotiwa na kampuni za uchimbaji wa madini. 
 
Pia, ukaguzi ulitathmini ufaafu katika usimamizi wa usuluhishi wa mirabaha 
inayolipwa kama vile shughuli za ukaguzi wa takwimu za uzalishaji na 
gharama ili kubaini iwapo kiasi sahihi cha madini kimepokelewa kulingana 
na kiwango na ujazo, pamoja na uwezo wa rasilimali na utoaji wa huduma 
za sayansi za miamba za maabara.  
 
                                            
9Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (Wizara ya Madini), Mpangomkakati (2019/20-2023/24) 
10 Hotuba ya Muheshimiwa Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Tarehe 6 Aprili 
2021 
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Ukaguzi ulihusisha kipindi cha miaka mitatu ya fedha kuanzia Julai 2018/19 
hadi Juni 2020/21 kwa sababu ndicho kipindi ambaco Serikali kupitia Wizara 
ya Madini ilianzisha Tume ya Madini kwa lengo kuu la kuimarisha ukusanyaji 
wa mapato kwenye sekta ya madini. Aidha, uchaguzi wa kipindi hiki 
ulifanywa ili kubaini mwelekeo wa utendaji kazi katika hatua za udhibiti wa 
usimamizi wa makusanyo ya mapato nchini. 
 
7.3  Matokeo Muhimu ya Ukaguzi 
 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi kwa kuzingatia utendaji wa 
Tume ya Madini kuhusu usimamizi wa taratibu za ukusanyaji wa mapato 
nchini. Matokeo hayo yalilenga katika utabiri wa makusanyo ya mapato; 
ufanisi katika uthamini wa madini; usawa katika utunzaji wa mapato 
yanayotozwa kodi; na ufanisi katika usimamizi wa usuluhishi wa mirabaha 
inayolipwa. 
 
7.3.1 Mbinu Zisizojitosheleza za Kuhakikisha Ufanisi wa Muundo wa 

Makadirio ya Mapato 
 
Tume ya Madini haijahakikisha ipasavyo kuwa udhibiti uliobainishwa 
unaolenga kuongeza ukusanyaji wa mapato unaratibiwa vyema na/au 
unakamilika kwa kuzingatia vyanzo vya mapato vilivyoainishwa kutokea 
kwenye ofisi za madini za mikoa husika. Hatua zilizobainishwa ni pamoja na 
kufanya ukaguzi wa fedha na mapitio ya kodi; usuluhishi wa mirabaha 
inayolipwa; ufuatiliaji wa kiasi cha madini yanayozalishwa; utoaji wa vibali 
vya usafirishaji wa madini; na udhibiti wa malimbikizo ya mapato. 
 
Hata hivyo, ilibainika kuwa Tume ya Madini imekuwa ikitumia mfumo 
ujulikanao kama Flexi Cadastre11 pamoja na kujumuisha makisio ya 
makusanyo ya mapato yanayowasilishwa kutoka kwenye ofisi za madini za 
mikoa ili kutathmini vyanzo muhimu vya mapato; pamoja na kutathmini 
mwelekeo wa uzalishaji wa madini ili kukadiria ukusanyaji wa mapato ya 
kila mwaka. Aidha, ilibainika kuwa Tume ya Madini haikuwa na mfumo 
ambao ungeweza kuunganisha taarifa zote muhimu zinazoweza kutumika 
kufanya makadirio ya ukusanyaji wa mapato ya kila mwaka. 

                                            
11Huu ni mfumo wa kimtandao unaotumiwa na Tume ya Madini kupokea, kuchakata na 
kusimamia haki za uchimbaji madini. 
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Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa makadirio yanayofanyika hayana ukamilifu 
kulingana na vyanzo vya mapato vilivyopo na hii ni kutokana na kukosekana 
kwa mfumo unaoweza kuvitambua na kuunganisha vyanzo vyote vya udhibiti 
wa mapato vilivyopo na vinavyoweza kutumika kwenye makadirio ya 
mapato. Aidha, ilibainika zaidi kuwa kutokuwapo kwa mfumo jumuishi 
unaoweza kutambua vyanzo vilivyopo vya udhibiti wa mapato 
kumechangiwa zaidi na uelewa mdogo katika kutambua orodha kamili ya 
vyanzo husika ili kuweza kutathmini makadirio ya mapato ya mwaka. 
 
Kwa ujumla, kukosekana kwa mfumo jumuishi katika kutambua vyanzo vya 
ukusanyaji wa mapato kunamaanisha kuwa Tume ya Madini haitakuwa 
kwenye nafasi ya kutambua ukamilifu wa taarifa zilizopo na mchango wake 
na jinsi ambavyo unavyoweza kutumika kama vigezo katika kufanya 
makadirio ya makusanyo ya mapato. 
 
7.3.2 Mapungufu kwenye Taratibu za Uthaminishaji wa Madini 
 
Pamoja na umuhimu wake, ukaguzi ulibaini kutokuwapo kwa miongozo 
kuhusu taratibu za uthaminishaji wa madini ya viwandani, madini ya nishati, 
na madini ujenzi katika kuhakikisha uwapo wa usawa kwenye taratibu za 
uthaminishaji wa madini. Ilibainika kuwa miongozo iliyopo ni ile ya 
uthaminishaji wa aina moja tu ya madini ambayo ni vito na almasi huku aina 
zingine za madini kama vile madini ya viwandani, madini ya nishati, na 
madini ujenzi kufanyiwa uthaminishaji pasipo mwongozo na/au taratibu 
sahihi. Hata hivyo, ilibainika kuwa miongozo katika uthaminishaji wa madini 
ya metali ilitolewa katika mwaka wa fedha 2021/22 hali inayomaanisha 
kuwa kwa kipindi cha miaka ya fedha kuanzia 2018/19 hadi 2020/21, Tume 
ya Madini haikuwa na miongozo ya uthaminishaji wa madini ya metali. 
 
Aidha, Timu ya Ukaguzi ilibaini kuwa, uthaminishaji wa madini ya 
almasi/vito haukujitosheleza kwa maana ya uwapo wa idadi ya 
wathaminishaji wachache kulingana na matakwa na viwango vya miongozo 
husika. Mgawanyo halisi wa wathaminishaji wa madini kulingana na ofisi 
mbalimbali za maofisa madini wakazi imeoneshwa kwenye Kielelezo 7.1. 
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Kielelezo 7.1: Uchambuzi wa Mgao wa Wathaminishaji wa Alamsi/Vito kwenye 
Ofisi za Maofisa Madini Wakazi 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi Kutokana na Ikama – Tume ya Madini, 2021 

 
Kielelezo 7.1 kinaonesha kuwa ofisi tano za maofisa madini wa mikoa ya 
Singida, Mahenge, Lindi, Morogoro na Tunduru zimekuwa na wathaminishaji 
wa madini chini ya wawili, na ofisi zingine saba zikiwa na wathaminishaji 
wasiopungua wawili. 
 
Aidha, ilibainika kuwa, kumekuwa na usimamizi usioridhisha katika 
kusimamia ubora na wingi wa madini yanayopatikana kutokana na 
kutokuwapo kwa mgao wa kutosha wa maofisa migodi wakazi kwenye 
maeneo ya uzalishaji madini. Ilibainika zaidi kuwa uthaminishaji wa uwingi 
wa madini ya viwandani kwa kiasi kikubwa unategemea wingi wa kiasi cha 
madini kinachowasilishwa na wamiliki wa leseni husika na hakuna utaratibu 
wowote unaotumika kujiridhisha kuhusu kiasi kinachowasilishwa. 
 
Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa kuwapo kwa utaratibu usiojitosheleza wa 
uthaminishaji wa madini kumechangiwa na kutokuweka kipaumbele kwenye 
kusisitiza uzingatiaji wa taratibu zinazopaswa kufuatwa wakati wa 
uthaminishaji wa kwa aina zote za madini. Kama sehemu ya ufuatiliaji wa 
mapato yanayopaswa kulipwa, ilibainika kuwa Tume ya Madini kupitia ofisi 
za maofisa madini wakazi imekuwa ikidhibiti kiasi cha madini 
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yanayopatikana katika migodi mikubwa na ya kati kwa kuwatumia maofisa 
migodi wakazi. 
 
Hata hivyo, pamoja na ukweli kwamba wengi wa maofisa migodi wakazi 
wanapatikana kwenye kampuni zinazozalisha madini, ukaguzi ulibaini kuwa 
kwa sasa mgawanyo wa maofisa migodi wakazi hauendani na idadi ya 
kampuni za madini zilizopo. Vilevile, kumekuwapo na jumla ya maofisa 
migodi wakazi 13 ikilinganishwa na idadi ya kampuni za uzalishaji wa madini 
287 zilizopo. 
 
Hata hivyo, mapitio ya idadi ya maafisa migodi wakazi waliopo katika Tume 
ya Taifa ya Madini yameonyesha kwamba wengi wao walikuwa 
wamepangiwa kazi katika maeneo yanayochimba dhahabu (7 kati ya 13). 
Hata hivyo, mahojiano na maafisa katika tume ya madini yalibainisha 
kwamba maafisa wengi walipangiwa kazi katika maeneno yaliyokuwa na 
hatari kubwa za idi ya upotevu wa mapatao ingawa eneo la kiwanda kama 
Dangote halikuwa na afisa madini mkazi.  
 
Hivyo, mapungufu yaliyobainishwa kwenye taratibu za uthaminishaji wa 
madini yanaashiria uwezekano wa ukadiriaji wa chini kwenye uwasilishaji 
wa kiasi cha madini yanayopatikana kwani kiasi hicho ni mojawapo ya vigezo 
katika kubainisha tozo zinazopaswa kulipa serikalini. 
 
7.3.3 Ufuatiliaji Usioridhisha wa Mapato Yanayotozwa Ushuru kwenye 

Kampuni za Madini 
 
Kwa ujumla, uwakilishi wa mawanda kwa mujibu wa idadi ya kaguzi za 
kifedha na mapitio ya kodi uliofanywa ili kuhakiki mapato yanayotozwa 
ushuru haukujitosheleza kwa Tume ya Madini kuweza kubainisha tozo sahihi 
zinazopaswa kulipwa serikalini. Jedwali 7.1 linatoa muktasari wa maelezo 
kwa mujibu wa idadi ya kaguzi zilizopangwa kuanzia mwaka wa fedha 
2018/19 hadi 2020/21. 
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Jedwali 7.1: Idadi ya Leseni za Madini Zinazofanya Kazi (2020/21) 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya Kampuni 
za Madini 
Zilizopo12 

Idadi ya 
Kaguzi za 
Kifedha 
Zilizopangwa 

Idadi Halisi ya 
Kaguzi za 
Kifedha 
Zilizofanyika 

Tofauti13 
(%) 

2018/19 132 24 11 8.3 
2019/20 152 48 7 4.6 
2020/21 157 23 28 17.8 

Chanzo: Taarifa za Utendaji Kazi – Tume ya Madini, 2018/19 - 2020/21 

 
Jedwali 7.1 linaonesha kuwepo kwa idadi ya chini ya asilimia 20 ya 
makampuni yaliyofanyiwa ukaguzi wa fedha na kodi kuanzia mwaka wa 
fedha 2018/19 hadi 2020/21. Hii pia ilijibainisha katika ufuatiliaji wa vyanzo 
vya mapato katika makampuni hayo. 
 
Ukaguzi ulibaini zaidi kutokufanyika kwa kaguzi na ufuatiliaji wa vivutio vya 
kodi vilivyotolewa kwenye kampuni za madini ili kubaini mapato 
yanayopaswa kukusanywa. Zaidi ya hayo, ukaguzi ulibaini uzingatiwaji 
mdogo wa masuala yanayohusu gharama za utafutaji wa madini kwenye 
kaguzi zinazotekelezwa kwenye kampuni za madini. Mapitio ya ripoti za 
ukaguzi na mapitio ya kodi kutoka Tume ya Madini yalionesha kuwa 
hakukuwa na kampuni yoyote ya madini kati ya zilizopo iliyokaguliwa 
kwenye vipengele hivyo kwa mwaka wa fedha wa 2018/19. Aidha, ilibainika 
kuwa kwa kaguzi zilizofanyika miaka ya fedha 2019/20 na 2020/21, kampuni 
za madini zilizokaguliwa kwenye vipengele vya gharama za uchunguzi 
hazikuzidi asilimia 20. 
 
Licha ya kuwapo kwenye Mipango ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Tume ya 
Madini, timu ya ukaguzi imebaini kuwa kutokufanyika kikamilifu kwa kaguzi 
za kifedha kumehusishwa na uhaba uliopo wa rasilimali ikilinganishwa na 
idadi ya kampuni za madini yaliyopo nchini. 
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa upungufu uliopo umehusishwa na uhaba wa 
rasilimali zilizopo kwa idadi ya wafanyakazi na/au vifaa vya kuwezesha 
utekelezaji wa kaguzi za kifedha na mapitio ya kodi ambayo yangewezesha 
kufanyika kwa kaguzi hizo kulingana na kampuni za madini zilizopo. 

                                            
12Idadi inawakilisha Kampuni za Madini katika viwango Vikubwa na vya Kati 
13Uwiano wa idadi halisi dhidi ya idadi ya kampuni za madini ziliyopo kwa viwango vya Kati 
na Vikubwa 
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Kutokufanyika kikamilifu kwa ufuatiliaji wa gharama za uchunguzi kwa 
kampuni za madini zinazotoa mchango mkubwa kunaashiria uwezekano wa 
kuwapo kwa mianya itakayoweza kutumika kuongeza gharama za utafiti 
husika, jambo ambalo linaweza kusababisha hasara na kupunguza mapato 
yaliyopaswa kulipwa serikalini kama mapato yanayotozwa kodi. 
 
7.3.4 Mapungufu kwenye Usimamizi wa Usuluhisho wa Mrabaha 

Unaopaswa Kulipwa 
 
Usimamizi wa usuluhishi wa mirabaha unaolipwa haukuwa wa kuridhisha 
kutokana na kutopatikana kwa wakati kwa taarifa za wamiliki wa leseni za 
madini kulikosababishwa na ukosefu wa mfumo jumuishi wa taarifa. 
Ilibainika zaidi kuwa mfumo wa sasa wa FlexiCadastre haukuunganishwa na 
mfumo mwingine wa serikali kama vile Mfumo wa Malipo wa Kielektroniki 
wa Serikali (GePG) ambao ungesaidia kufuatilia taarifa za mapato kutoka 
kwa wachimbaji wenye haki ya uchimbaji madini. Ukosefu wa mfumo 
jumuishi ulichangiwa na kutokuwepo kwa haki za kodi za uandishi wa mfumo 
ambazo zingesaidia Tume ya Madini kuboresha mfumo uliopo. 
 
Aidha, kuwa na mfumo jumuishi wa taarifa kwa GePG na mfumo wa 
FlexiCadastre kungepunguza hatari zinazohusiana na ucheleweshaji usio wa 
lazima katika kupata taarifa za jumla za uendeshaji wa wenye haki za 
madini. Jedwali 7.2 linatoa taarifa ya idadi ya leseni za uendeshaji wa 
madini kwa mwaka wa fedha 2020/21. 
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Jedwali 7.2: Idadi ya Leseni za Madini Zinazofanya Kazi (2020/21) 

Aina ya Leseni ya Madini 
Idadi ya Leseni 
Zilizo Hai 

Idadi ya Leseni 
Zinazofanya Kazi 

Idadi ya Leseni 
Zizizofanya Kazi 

Leseni za Uchimbaji 
Mdogo wa Madini 

33,096 11,903 21,193 

Leseni za Utafutaji wa 
Madini 

1,138 652 486 

Leseni za Uchimbaji wa 
Kati wa Madini 

218 148 70 

Leseni za Uchimbaji 
Mkubwa wa Madini 

15 9 6 

Leseni za Uchenjuaji wa 
Madini 

186 186 - 

Leseni za Usafishaji wa 
Madini 

5 2 3 

Leseni za Uyeyushaji wa 
Madini 

6 3 3 

Leseni za Biashara Ndogo 
za Madini 

1,985 1,985 - 

Leseni za Biashara Kubwa 
za Madini 

648 648 - 

Jumla 37,297 15,536 21,761 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi Kutokana na Taarifa za Fedha kwa Mwaka wa Fedha wa 

2018/19 

 
Jedwali 7.2 linaelezea kuwa, zaidi ya asilimia 58.3 ya leseni zote za 
uchimbaji wa madini zilizosajiliwa katika mwaka wa fedha 2020/21 
hazikuwa leseni hai; na zaidi ya robo tatu (asilimia 97.4) ya leseni 
zisizofanya kazi zilikuwa leseni za uchimbaji mdogo wa madini. 
 
Ilibainika zaidi kuwa kuwapo kwa idadi kubwa ya leseni zisizofanya kazi 
kumetokana na kukosekana kwa ufuatiliaji wa karibu hasa kwa wamiliki wa 
leseni wadogo kwani shughuli zao za uchimbaji kiasili si rasmi na hufanyikia 
maeneo ya pembezoni. Kwa ujumla, hali hii inaweza kusababisha Tume ya 
Madini kupoteza kiasi kikubwa cha mapato ambayo yangelipwa serikalini 
kutokana na malimbikizo ya mapato kulingana na kodi za mwaka. 
 
Ilibainika zaidi kupitia mahojiano na maofisa wa Tume ya Madini kuwa 
mfumo wa Flexicadastre ulikuwa umepitwa na wakati kwa kipindi hicho na 
ulihuishwa kwa mara ya mwisho mwaka 2014; hivyo kusababisha kutofanya 
kazi vizuri pamoja na uwapo wa ongezeko la idadi ya maombi ya umiliki wa 
leseni ambayo yangepaswa kushughulikiwa kupitia mfumo huo. 
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Kwa upande mwingine, ukaguzi ulibaini mapungufu kwenye utendaji wa 
Maabara ya Tume ya Madini kutokana na kutokuwa na uwezo wa kutosha. 
Kupitia mahojiano kati ya wakaguzi na maofisa na mapitio ya taarifa za 
utendaji za kila mwezi (Agosti 2020 hadi Aprili 2021) za Kitengo cha Ukaguzi 
wa Madini na Huduma za Maabara cha Tume ya Madini, ilibainika kuwa 
maabara haikuwezeshwa vya kutosha kwa upande wa wafanyakazi na vifaa 
hasa kwa ajili ya uchambuzi wa maabara. Maelezo ya idadi ya wafanyakazi 
yanaoneshwa kwenye Jedwali 7.3. 
 

Jedwali 7.3: Idadi ya Watumishi kwenye Maabara ya Tume ya Madini 

Utaalamu 
Idadi ya Wafanyakazi 
Wanaohitajika 

Idadi ya 
Wafanyakazi 
Waliopo 

Upungufu 
(N) 

Wahandisi 8 5 3 
Wanajiolojia 1 1 0 
Mafundi Maabara 3 0 3 
Wahasibu 2 1 1 
Watakwimu 2 1 1 
Wakemia 6 4 2 
Maofisa TEHAMA 1 1 0 
JUMLA 23 13 10 

Chanzo: Ripoti ya kila Mwezi ya Maabara ya Tume ya Madini, Aprili 2021 

 
Jedwali 7.3 linaonesha kuwa kwa ujumla kuna upungufu wa jumla ya 
watumishi 10 katika utoaji wa huduma za maabara. Upungufu umeonekana 
zaidi kwa wafanyakazi wa kada za uhandisi, ufundi wa maabara, na 
wakemia. Timu ya ukaguzi iliona kwamba upungufu wa watumishi kiidadi 
unaakisi uwezo mdogo wa kutoa huduma za maabara zilizokusudiwa. 
 
Mapungufu katika usimamizi wa usuluhishi wa mirabaha inayopaswa kulipwa 
unaweza kusababisha upotevu wa mapato kutokana na ukweli kwamba, 
ukokotoaji wa mirabaha unaweza kufanyika kwa kutumia vigezo visivyo 
halisi na vya muda badala ya kutumia vigezo halisi na vya mwisho. 
 
7.4  Athari katika Ufikiaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
 
Sehemu hii inatoa maelezo kuhusu athari zinazotokana na changamoto 
zilizoonekana kwenye usimamizi wa utaratibu wa kukusanya mapato kwenye 
sekta ya madini kuelekea kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu. Lengo 
Na. 17 ni miongoni mwa malengo makuu ya Malengo ya Maendeleo Endelevu  
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ambalo shabaha yake uhakika wa ukusanyaji wa rasilimali za ndani 
unaojumuisha maboresho kwenye uwezo wa ndani katika ukusanyaji wa kodi 
na mapato mengine. 
 
Kufikiwa kwa Lengo Na.17 kutahakikiwa kupitia ufuatiliaji wa jumla ya 
mapato ya serikali kama sehemu ya pato la taifa kwa vyanzo. Hivyo, sehemu 
hii inatoa maelezo kuhusu upungufu uliobainishwa kuelekea kufikiwa kwa 
Lengo Na. 17 la Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
(a) Mbinu Zisizojitosheleza za Kuhakikisha Ufanisi wa Muundo wa 

Makadirio ya Mapato 
 
Pamoja na mwenendo wa jumla wa makusanyo ya mwaka yaliyoripotiwa, 
ambayo yamevuka malengo kwa miaka ya fedha 2018/19 hadi 2020/21, timu 
ya ukaguzi ilibaini kuwa upungufu katika uratibu wa vyanzo vya mapato 
vilivyopo katika kukadiria ukusanyaji wa mapato unamaanisha serikali 
kutokuwa kwenye nafasi ya kutambua mchango wa sekta ya madini kupitia 
ubainishaji wa vyanzo vilivyopo vya ukusanyaji wa mapato. 
 
(b) Mapungufu kwenye taratibu za uthaminishaji wa madini  
 
Kifungu cha 5.2.1 cha Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II kinaelezea 
namna za kawaida katika kuongeza mapato kwa matumizi ya umma. Mpango 
huu unaendelea kubainisha kuwa hatua za kuongeza ukusanyaji wa mapato 
na kuimarisha ukaguzi wa madini ni pamoja na uhakiki wa kiasi, yaliyomo 
katika uzalishaji wa madini, na ukaguzi wa mara kwa mara wa miamala 
inayofanywa na kampuni za uchimbaji wa madini ikiwa pamoja na kuongeza 
ukusanyaji wa kodi na mirabaha kutoka kwenye rasilimali za madini. 
 
Mapato yanayokusanywa kutokana na madini yanayozalishwa yanategemea 
namna zilizopo kwenye upangaji wa bei lakini pia usahihi wa vipimo husika 
ili kujua kiasi. Mabadiliko ya mara kwa mara ya thamani za madini 
yanamaanisha kuwa tathmini ya bei za madini huweza kuwa tofauti kwa 
siku, wiki na hata mwaka. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa miongozo iliyopo ya uthaminishaji wa madini ni ile ya 
uthaminishaji wa aina moja tu ya madini ambayo ni vito na almasi huku 
makundi mengine ya madini ya viwandani, madini ya nishati, na madini 
ujenzi yakithaminishwa pasipo mwongozo sahihi. 
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Kiujumla, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa kufuatia kutotabirika kwa thamani 
za madini, ufanyaji kazi wa mazoea hauwezi kuwa wa manufaa pasipo kuwa 
na ufahamu na mabadiliko kuhusu thamani halisi za madini husika. Hivyo, 
serikali itapoteza mapato kutokana na upungufu kwenye taratibu za 
uthaminishaji. 
 
(c) Ufuatiliaji usioridhisha wa mapato yanayotozwa ushuru kutoka 

kwenye kampuni za madini 
 

Ingawa vivutio vya kodi vinajumuisha kuvutia uwekezaji, ufanisi wake 
umekuwa wa shaka. Kutokufanyika kwa ufuatiliaji wa kutosha wa vivutio 
vya kodi vilivyowekwa kunamaanisha kuwa Serikali kupitia Tume ya Madini 
huenda isipate taarifa kuhusu uhalali wa mwisho wa motisha hizo za kodi. 
Kutokana na changamoto hii, Serikali haitakuwa kwenye nafasi ya kuwa na 
taarifa zinazohusu vivutio vya kodi vilivyowekwa kwenye sekta ya madini ili 
kufanya maamuzi sahihi na yenye misingi mizuri kuhusu gharama za mapato 
zinazoweza kuwapo. 
 
Kwa upande mwingine, uhakiki wa mapato yanayoripotiwa kila mwaka 
uweka msingi wa ufuatiliaji wa gharama za uwekezaji wa mtaji, na gharama 
za uendeshaji na utafutaji.  Hivyo, ufuatiliaji usioridhisha wa mapato 
yanayoripotiwa ni kiashiria cha hatari kwani kuna uwezekano kwa kampuni 
za madini kutowasilisha taarifa husika ambazo ni muhimu kwa Serikali 
kuweza kujua upotevu wa mapato uliopo. Kadhalika, ukwepaji wa kodi 
unaashiria kuinyima Serikali rasilimali-fedha ambazo zingeweza kutumika 
kutolea huduma za msingi zingine za umma. 
 
7.5  Mahitimisho Maalumu ya Ukaguzi 
 
Pamoja na ukweli kwamba kumekuwa na mwelekeo wa kuongezeka kwa 
ukusanyaji wa mapato, taratibu za jumla katika kudhibiti na kusimamia 
vyanzo vilivyopo vya ukusanyaji wa mapato hazikutekelezeka ipasavyo. Kwa 
ujumla, ukaguzi unahitimisha kama ifuatavyo: 
 
(a) Tume ya Madini haikujihakikishia kuwa vyanzo vya ukusanyaji wa 

mapato vilivyobainishwa kwa lengo la kuongeza ukusanyaji wa mapato 
vinaratibiwa vizuri na kwa ukamilifu kwa kuzingatia vyanzo husika 
vilivyoainishwa kutokea kwenye ofisi za maofisa madini wakazi husika. 
Hali hii ni kwa sababu makadirio ya ukusanyaji wa mapato ya kila mwaka 
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yalitokana na makadirio ya mapato kutokea kwenye ofisi za maofisa 
madini wakazi husika. Makadirio haya hayakuwa kamilifu kutokana na 
kukosekana kwa mfumo jumuishi ambao ungeweza kutumika kwenye 
makadirio ya mapato ya mwaka; 
 

(b) Taratibu zilizotumika kwenye uthaminishaji wa madini hazikuwa na tija 
kutokana na ukweli kwamba, zilisanifiwa kwa ajili ya madini ya vito na 
almasi pekee. Hata hivyo, ilibainika kuwa, Tume ya Madini haikuwa na 
rasilimali za kutosha kuwezesha zoezi la uthaminishaji mzuri wa madini. 
Zaidi ya hayo, ilibainika pia kuwa, Tume ya Madini haikuweza kusimamia 
ipasavyo ubora na kiasi cha madini kinachopatikana kutokana na 
kutokuwa na mgawanyo mzuri wa maofisa migodi wakazi kwenye 
maeneo ya uzalishaji wa madini; 
 

(c) Kwa ujumla, mawanda ya idadi ya kaguzi za kifedha na mapitio ya kodi 
zilizolenga kuhakiki mapato yanayopaswa hayakuwa toshelevu 
kuiwezesh Tume ya Madini kuwa na taarifa sahihi kuhusu gharama 
zinazopaswa kulipwa serikalini. Kutofanyika kwa kaguzi za kutosha 
kumechangiwa na uchache wa rasilimaliwatu ikilinganishwa na idadi ya 
kampuni za madini zilizopo; na 

 
(d) Usimamizi wa usuluhishi wa mirahaba inayopaswa kulipwa haukuwa wa 

kuridhisha kutokana na kutohuishwa kwa idadi halisi ya kampuni 
zanazoendesha shughuli za uchimbaji madini, na utendaji duni wa 
Maabara ya Tume ya Madini kutokana na kutokuwa na uwezo wa kutosha. 
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SURA YA NANE 
 

UTOAJI WA HAKI-JINAI TANZANIA 
 
8.1  Utangulizi 
 
Sura hii inawasilisha ukaguzi wa mfumo wa haki-jinai nchini Tanzania. 
Masuala mahususi yaliyoelezewa kwenye sura hii ni ukaguzi; taasisi za 
serikali zilizohusika kwenye ukaguzi; uhusiano wa ukaguzi na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu; matokeo ya ukaguzi; na mahitimisho maalumu ya 
ukaguzi.  
 
8.1.1  Sekta ya Haki-Jinai na Umuhimu Wake 
 
Mahakama inatakiwa kutoa haki kwa wote bila kuchelewa na bila kujali 
hadhi ya mtu pamoja na kuzingatia weledi. Ucheleweshaji wa kesi ni 
mojawapo ya changamoto kubwa zinazozikabili taasisi za mahakama duniani 
kote. Ucheleweshaji wa haki unatafsiriwa kama muda unaotumika kumaliza 
kesi unaozidi muda wa kawaida uliowekwa, unaotarajiwa kutumika kuamua 
kwa kesi mahakamani. Uhitaji wa watu kutimiziwa mahitaji yao ya kisheria 
kwa gharama nafuu na kwa wakati unaofaa hauwezi kupuuzwa. Ukaguzi huu 
ulilenga kuchanganua mchakato na sababu za ucheleweshaji wa kutoa 
maamuzi ya kesi kwenye mfumo wa haki-jinai. 
 
8.1.2  Uhusiano wa Sekta ya Haki-Jinai na Malengo ya Maendeleo 

Endelevu 
 
Kwa kuwa Tanzania ni nchi mwanachama wa Shirika la Umoja wa Mataifa 
inawajibika kutekeleza Malengo ya Maendeleo Endelevu. Lengo Na. 16 la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu linalenga kukuza utawala wa sheria kitaifa 
na kimataifa na kuhakikisha usawa katika upatikanaji wa haki kwa wote. 
Hivyo, ukaguzi huu ulilenga kuangalia ni kwa kiasi gani mfumo wa haki-jinai 
nchini unaendeshwa ili kuhakikisha haki inatolewa kulingana na Lengo Na. 
16 la Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Imethibitika kuwa ucheleweshaji wa kesi hukwamisha na kuchelewesha 
shughuli za kiuchumi na kimaendeleo za mtu binafsi. Kwa hiyo, haki 
ikicheleweshwa, migogoro hubaki bila kutatuliwa na hivyo watu 
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hawataweza kupata usalama na hifadhi kwa wakati kinyume na lengo la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
8.1.3 Mikakati na Juhudi za Serikali katika Kuboresha Sekta ya Haki-Jinai  
 
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano – II (2016/17 – 2020/21) umefanya 
mageuzi ya kuwezesha ufanisi wa Serikali kwa kukuza utawala bora wa 
sheria kwa kuhakikisha upatikanaji sawa wa haki kwa wakati na kwa watu 
wote. Ili kufanikisha hili, Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano – II 
umeainisha hatua za kuchukua kama vile kuboresha uwezo na ufanisi wa 
taasisi zinazotoa haki kwa kuwekeza katika maendeleo ya rasilimaliwatu na 
kurahisisha mchakato na taratibu pamoja na kuboresha ufanisi wa 
uendeshaji wa mashauri, miundombinu ya mahakama, ufuatiliaji, na 
tathmini.  
 
Mpango huo umetafsiriwa na kuingizwa katika taasisi za mfumo wa haki kwa 
ajili ya utekelezaji bora na wenye tija. Mpangomkakati wa Mahakama wa 
mwaka 2015/16 - 2019/20, Mpangomkakati wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
wa mwaka 2020/2021 - 2024/2025, na Mpangomkakati wa Wizara ya Katiba 
na Sheria wa mwaka 2016/17 – 2020 iliandaliwa ili kusaidia utekelezaji wa 
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu kwa ujumla. 
 
Ukaguzi ulitambua juhudi na jitihada zilizochukuliwa na Wizara ya Katiba 
na Sheria, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Mahakama ya Tanzania, pamoja na 
Jeshi la Polisi katika kupunguza na kupambana na changamoto zilizopo za 
ucheleweshaji wa utoaji haki-jinai kama inavyofafanuliwa hapa chini. 
 
Wizara ya Katiba na Sheria: Juhudi kubwa zilifanywa na Wizara kusaidia 
kuanzishwa kwa Ofisi ya Mwendesha Mashtaka wa Serikali ambayo hapo 
awali ilikuwa Kitengo chini ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
Kutokana na juhudi hizi, Huduma ya kuendesha mashtaka ilianzishwa kama 
ofisi ya umma inayojitegemea kupitia Notisi ya Serikali Na. 49 ya Mwaka 
2018 ya Tarehe 13 Februari, 2018. Juhudi hizi zilifanyika ili kuimarisha 
utendaji wa utoaji wa haki-jinai. Mwaka 2012, Wizara ya Katiba na Sheria 
pia ilianzisha haki-mtandao ambayo baadaye mwaka 2016 iliendelezwa 
kuwa mfumo wa usimamizi wa kielekitroniki wa utoaji haki na dashibodi ya 
taarifa ya sekta ya utoaji wa haki. 
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Kukasimu mamlaka ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya kutoa idhini ya 
kuendelea na mashtaka: Hapo awali, ili mahakama za chini ziweze 
kuendelea na kesi inayohusu makosa ya uhujumu uchumi, Mkurugenzi wa 
Mashtaka alilazimika kutoa kibali kwa mkono wake. Muda wa kusubiria kibali 
hiki huleta ucheleweshaji wa kesi na hivyo kusababisha mrundikano wa 
mashauri mahakamani. Baada ya kuona changamoto hii, kupitia Notisi ya 
Serikali Na.  496 ya Mwaka 2021, Mkurugenzi wa Mashtaka alipewa mamlaka 
ya kukasimu idhini kwa wakili kiongozi wa mashtaka wa mkoa pindi kesi ya 
uhujumu uchumi inapofunguliwa. 
 
Jeshi la Polisi: Kutokana na idadi ndogo ya waendesha mashtaka nchini, 
pamoja na wajibu wa uchunguzi, Jeshi la Polisi linafanya kazi ya kusimamia 
mashtaka ya watuhumiwa wanapofikishwa mahakamani. Ingawa kumekuwa 
na mipango ya kuhakikisha jukumu la uendeshaji wa mashtaka wanaachiwa 
mawakili wa serikali, kutokana na idadi ndogo ya mawakili, zipo mahakama 
ambazo mashtaka yamekuwa yakiendeshwa na maofisa wa polisi. Maofisa 
hao wa polisi hao wanafanya kazi kwa niaba ya mawakili wa serikali ili 
kuhakikisha haki inatendeka. 
 
Mahakama ya Tanzania: Jumla ya shilingi 8,509,463,204.29 zilipatikana 
kutoka Benki ya Dunia kama moja ya hatua za kupunguza mrundikano wa 
mashauri katika mfumo wa mahakama. Mahakama iliunda Mfumo wa 
Usimamizi wa kesi Kielekitroniki ili kuongeza ufanisi katika mifumo ya 
kimahakama ya utoaji haki. Maofisa wa mahakama hutumia mfumo huo 
katika usajili wa kesi, na usimamizi na uandaaji wa takwimu. Kupitia 
Mahakama na Matumizi ya Sheria (Uwasilishaji wa Kielekitroniki) Sura ya 
358, hitaji la kumbukumbu zote rasmi za mahakama kuwasilishwa katika 
jalada la kesi la kielekitroniki limefanywa kuwa la lazima.  
 
Zaidi ya hayo, Mahakama ya Tanzania pia iliunda malengo ambayo yaliweka 
kiwango cha chini cha idadi ya mashauri yanayopaswa kumalizwa kwa muda 
maalumu kwa majaji na mahakimu. Kwa majaji wa Mahakama Kuu, kesi 220 
zilipaswa kumalizika ndani ya miezi 24; kwa mahakimu wa Mahakama za 
Hakimu Mkazi na Mahakama za Wilaya, kesi 250 zilipaswa kumalizika ndani 
ya miezi 12. 
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8.2 Lengo la Ukaguzi 
 
Lengo la ukaguzi lilikuwa kubaini iwapo Mahakama ya Tanzania, Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka, Jeshi la Polisi pamoja na Wizara ya Katiba na Sheria 
imeweza kudhibiti ipasavyo ucheleweshaji wa kesi za jinai katika mfumo wa 
utoaji haki. 
 
Wizara ya Katiba na Kisheria ni msimamizi wa utoaji haki nchini, kwa 
kutekeleza majukumu ya kufuatilia, kutathmini na kuratibu utoaji wa haki 
nchini. Wizara pia ina jukumu la kuhakikisha utekelezaji mzuri wa sera za 
masuala ya sheria na mfumo wa utoaji wa haki nchini. 
 
Ukaguzi ulizingatia shughuli zinazofanywa na mfumo wa Mahakama ya 
Tanzania (isipokuwa mahakama za mwanzo) zenye jukumu la kuamua kesi 
za jinai; Ofisi ya Taifa ya Mashtaka yenye jukumu la kushtaki kesi za jinai; 
na Jeshi la Polisi ambalo lina jukumu la kufanya upelelezi wa makosa ya 
jinai kwa kesi zilizoripotiwa kupitia Idara ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai. 
 
Ukaguzi ulihusisha kipindi cha miaka sita ya fedha 2015/16 hadi 2020/21. 
Kipindi hiki kilichaguliwa ili kuwezesha ukaguzi kuwa na ufahamu juu ya 
mwenendo wa usimamizi wa kesi za jinai ili kupata mahitimisho sahihi juu 
ya matokeo. 
  
Ukaguzi ulikusanya takwimu kutoka kanda tano za kimahakama, ambapo 
ulitembelea Mahakama Kuu, mahakama za mikoa na mahakama za wilaya; 
ofisi za mashtaka; na Jeshi la Polisi ndani ya kanda za kimahakama 
zilizochaguliwa. 
 
8.3  Matokeo ya Ukaguzi 
 
Sehemu hii inawasilisha matokeo ya ukaguzi wa mfumo wa haki-jinai nchini. 
Matokeo yaliyojadiliwa yalipatikana kutoka Mahakama ya Tanzania, Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka wa Serikali, Jeshi la Polisi, na Wizara ya Katiba na 
Sheria. Matokeo hayo ni kama yanavyojadiliwa hapa chini.  
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8.3.1 Kuongezeka kwa Idadi ya Kesi za Jinai zilizofunguliwa 
ikilinganishwa na Zilizohitimishwa 

 
Mwelekeo wa Mpangomkakati wa Mwaka 2016/17 - 2020/21 wa Mahakama 
ya Tanzania ulilenga kuharakisha mchakato wa utoaji haki-jinai. Kwa 
malengo haya, ilitarajiwa kwamba vikao vya kumaliza kesi katika Mahakama 
Kuu viwe kwa asilimia mia moja. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Mahakama Kuu haikuweza kufikia kiwango cha 
asilimia 100 cha kumaliza kesi kwa sababu kesi zilizofunguliwa Mahakaa Kuu 
hazikumalizika ndani ya muda uliopangwa na Mahakama ya Tanzania. Kesi 
za jinai ambazo hazijatatuliwa zimekuwa zikisogezwa mbele na hivyo 
kuongeza ucheleweshaji na mrundikano wa kesi mahakamani. 
 
Ukaguzi ulibaini kutofikiwa kwa kiwango cha asilimia 100 cha kumalizika 
kwa kesi ili kuondoa mrundikano; hali hii imetokana na matakwa ya 
utaratibu wa kupanga vikao vya kesi uliokuwa unataka kuwasilisha kalenda 
na bajeti kwa Jaji Mkuu kwa ajili ya kuidhinishwa. 
 
Kulingana na uchambuzi, umalizikaji wa kesi kupitia vikao vya Mahakama 
Kuu ulitumia mikutano 2 hadi 3. Ukaguzi ulichambua sampuli ya mashauri ili 
kuona muda unaotumika katika kuendesha kesi. Matokeo ya uchambuzi wa  
kesi zilizofanyiwa sampuli ili kuona muda uliotumika katika kumalizika kwa 
kesi kwa vikao vya jinai ni kama inavyoonekana kwenye Kielelezo 8.1 hapa 
chini. 
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Kielelezo 8.1: Wastani wa Muda Unaotumika Kumaliza Kesi kwa Vikao vya Jinai 
(Mahakama Kuu) 

 
Chanzo: Mfumo wa Usimamizi wa Kesi Kielekitroniki na Uchambuzi wa Wakaguzi, 2021 

 
Kielelezo 8.1 kinaonesha muda uliotumiwa na vikao vya Mahakama Kuu hadi 
kukamilika kwake. Uchambuzi huu ulifanywa kwa kuangalia vikao vya jinai 
vya Mahakama Kuu katika mikoa iliyotembelewa na sampuli ya majalada ya 
kesi. Kulikuwa na kesi ambazo zilichukua zaidi ya miaka 7 kukamilika. 
Kuwapo kwa kesi za jinai ambazo zimekaa zaidi ya muda uliowekwa 
kunaitaka Mahakama kuweka utaratibu wa kuzishughulikia kupitia mfumo ili 
kupunguza mrundikano wa kesi. 
 
8.3.2 Kutofikia Malengo ya Kumalizika Kesi kama Ilivyotarajiwa  
 
Mahakama ya Tanzania iliazimia kuwa kila jaji kumaliza mashauri 220 kwa 
mwaka na mashauri 250 kwa mahakimu wakazi na mahakimu wa wilaya. 
 
Ukaguzi ulipitia orodha ya mashauri katika Mfumo wa Usimamizi wa Kesi 
Kielekitroniki na majalada katika kila mahakama. Matokeo yalionesha kuwa 
kulikuwa na wastani wa hakimu mmoja kwa kila mahakama na majaji wawili 
kwa Mahakama Kuu ambao walifanikiwa kufikia lengo lililowekwa la 
kumaliza kesi 250 kwa mahakimu na kesi 220 kwa majaji. Utendaji wa 
mahakimu umeoneshwa kwenye Kielelezo 8.2. 
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Kielelezo 8.2: Kumalizika kwa Kesi kwa Mahakama za Hakimu Mkazi 
Zilizotembelewa na Timu ya Ukaguzi 

 
Chanzo: Mfumo wa Usimamizi wa Kesi Kielekitroniki, Majalada  ya Jinai na Uchambuzi wa 

Wakaguzi, 2021 

 
Kielelezo 8.2 kinaonesha kuwa katika mahakama zote tano zilizotembelewa 
na timu ya ukaguzi hakukuwa na hakimu aliyefikia lengo la Mahakama ya 
Tanzania la kumaliza mashauri 250 kwa mwaka. Kwa wastani, ni mahakimu 
watatu tu waliweza kufikia zaidi ya kesi 100 katika mahakama za hakimu 
mkazi zilizotembelewa. 
 
Zaidi ya hayo, ilibaidika kwamba lengo la kumaliza idadi hiyo ya kesi kwa 
mwaka lilijumuisha masuala yenye uzito tofauti na kesi za aina tofauti kama 
kesi za madai. Zifuatazo ni sababu za kutofikiwa kwa malengo yaliyowekwa: 
 

a) Lengo lililowekwa kwa majaji na mahakimu halikuchambuliwa 
kulingana na aina ya kesi; 

b) Mahakama Kuu haikusimamia ipasavyo vikao vya kesi za jinai; 
c) Mahakama haikushirikisha ipasavyo wadau wakuu katika kupanga 

mikakati ya kupunguza na kumaliza kesi za jinai; na 
d) Ugawanaji usio sawa wa kesi (mzigo wa kazi) baina ya mahakimu. 
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8.3.3 Mapungufu katika Upangaji na Uendeshaji wa Vikao vya Jinai 
Mahakama Kuu 

 
Mpangomkakati wa mwaka 2016/17 hadi 2020/21 wa Mahakama ya Tanzania 
ulilenga kuharakisha utoaji wa hakijinai. Ilitarajiwa kwamba kiwango cha 
kumalizika kwa kesi za Mahakama Kuu kingeongezeka pia. 
 
Hata hivyo, kutokana na mahojiano yaliyofanywa kati ya timu ya ukaguzi na 
viongozi wa Mahakama ya Tanzania na mapitio ya mashauri, ilibainika kuwa 
kesi za jinai Mahakama Kuu zilichukua hadi miaka 4 kabla ya kuitishwa kwa 
kikao cha kwanza na hakuna kesi iliyoisha ndani ya kikao kimoja. Pia, 
ilibainika kuwa, hapakuwa na uhakika wa kesi kupangwa kusikilizwa katika 
vikao mfululizo, jambo ambalo pia liliongeza ucheleweshaji wa utoaji wa 
haki. 
 
Timu ilipitia baadhi ya majalada ya kesi ambayo yaliweza kumalizika ndani 
ya kikao kimoja ili kujua sababu za kumalizika kwa kesi hizo. Sababu hizo ni 
kama zilivyoelezwa hapa chini: 
 

a) Kesi ambazo Mkurugenzi wa Mashtaka hakuwa na maslahi nazo na 
hivyo kutekeleza mamlaka yake ya kutoendelea na shauri chini ya 
Kifungu cha 91 cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai; 
 

b) Kesi ambazo mtuhumiwa aliachiwa kwa amri ya mahakama; 
 

c) Kesi ambazo mshtakiwa alihukumiwa kupelekwa katika hospitali ya 
wagonjwa wa akili; na 
 

d) Kesi ambazo mshtakiwa alikiri kosa. 
 
Timu ya ukaguzi ilitathmini mwenendo wa makosa ya jinai ambayo majalada 
yake yalipangwa kwa vikao na matokeo yake ni kama yanavyoainishwa 
kwenye Kilelezo 8.3. 
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Kielelezo 8.3: Muda Unaotumika kwa Upanagaji wa Vikao vya Jinai Mahakama 
Kuu 

 
Chanzo: Mfumo wa Usimamizi wa Kesi Kielekitroniki na Majalada ya Kesi za Jinai, 2021 

 
Kielezo 8.3 kinaonesha kuwa asilimia 39 ya majalada ya kesi za jinai 
yaliyopitiwa yalitumia miezi kuanzia 13 hadi 24 kupangiwa kikao cha 
kwanza, wakati asilimia 11 ya majalada ya kesi za jinai yalichukua hadi 
miezi 49 na zaidi. Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa, majalada ya kesi 
yaliitishwa kwa vikao kwa misingi ya jalada la kwanza kuingia liwe la kwanza 
kutoka ("kwa mtiririko wa maombi kadiri na muda wa kupokelewa"). Hata 
hivyo, njia hii haikutekelezwa kikamilifu. 
 
Kesi za Mahakama kuu zilizosikilizwa na mahakimu wakazi 
 
Ukaguzi pia ulitathmini utendaji wa vikao vya kesi za jinai ambavyo 
vimepangwa kwa mahakimu waliokasimiwa mamlaka. Matokeo ya muda 
uliotumika kukamilisha kesi za jinai ni kama inavyooneshwa kwenye 
Kielelezo 8.4. 
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Kielelezo 8.4: Muda Uliotumika Kukamilisha Kesi Ikilinganishwa na Muda 
Uliokusudiwa 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutokana na Majalada ya Kesi, 2021 

 
Kielelezo 8.4, kinaonesha kwamba hakuna kesi zilizokamilika kwa muda 
uliopangwa. Muda wa chini uliotumika hadi kukamilika kwa kesi za jinai 
ulikuwa miezi 32.7 kwa Mahakama ya Hakimu Mkazi Mbeya. Hali hii 
imesababisha kuongezeka kwa kesi katika mahakama za chini na washtakiwa 
kukaa mahabusu muda mrefu bila kusikilizwa. Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa 
kesi hizi ziliongeza mzigo kwa mahakimu wakazi na hivyo kuathiri uwezo wa 
kumaliza kesi zao walizopangiwa.  
 
8.3.4 Matumizi Duni ya Mfumo wa Usimamizi wa Kesi Kielekitroniki  
 
Mfumo wa Usimamizi wa Kesi Kielekitroniki uliundwa kwa ajili ya usajili na 
usimamizi wa kesi, na uandaaji wa takwimu kwa wakati. Lengo la 
kuanzishwa kwake lilikuwa kusaidia na kuongeza ufanisi wa shughuli za 
mahakama. 
 
Ukaguzi uliangalia matumizi na utendaji wa Mfumo. Matokeo yalionesha 
kuwa, Mfumo haukutumika kikamilifu katika shughuli za kila siku za 
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uendeshaji wa mahakama kama ilivyotarajiwa. Mapitio ya mfumo huo na 
majalada ya kesi yalionesha kuwa katika mahakama zote zilizotembelewa, 
matumizi ya Mfumo kushughulikia nyaraka za kesi yalikuwa katika kiwango 
cha chini. 
 
Hali hii ilidhihirishwa na uwapo wa majalada ambayo hayakusajiliwa kwenye 
mfumo. Kwa mfano, kati ya majalada 304 ya kesi yaliyopitiwa katika 
mahakama za mikoa ya Mbeya na Dar es Salaam, ukaguzi uligundua kuwa 
majalada 49 hayakuwa yamesajiliwa katika Mfumo. Katika Mkoa wa Dar es 
Salaam, jumla ya kesi 32 hazikuwa zimesajiliwa, na majalada 17 hayakuwa 
yamesajiliwa Mkoani Mbeya. Wakati huohuo, ufuatiliaji wa utendaji wa 
mahakama ulipaswa kupimwa kupitia mfumo huu. Kwa hivyo, kutosajiliwa 
kwa majalada 49 ya kesi kulisababisha utolewaji wa taarifa zisizo sahihi. 
 
Mapitio ya taarifa za mwenendo wa utekelezaji wa shughuli za mahakama 
na mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Mahakama ya Tanzania, 
sababu kadhaa zilibainika kuhusika na kutotumika kikamilifu kwa Mfumo wa 
Usimamizi wa Kesi Kielekitroniki. Miongoni mwa sababu ni baadhi ya 
makarani na maofisa wa mahakama kutokuwa na ujuzi wa kutosha wa 
kutumia Mfumo; pamoja na changamoto za kimtandao.  
 
8.3.5 Idadi Ndogo ya Rasilimaliwatu ndani ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ni chombo pekee kinachosimamia na kushtaki kesi 
za jinai nchini. Hata hivyo, kiwango cha utumishi wake hakikuwa kikiakisi 
juhudi za Serikali za kupunguza tatizo la kuchelewa kwa utoaji wa haki 
nchini. Hivi sasa, Ofisi ya Mwendesha Mashtaka wa Serikal ina waendesha 
mashtaka 661 badala ya 5890, sawa na upungufu wa asilimia 89 wa mawakili 
wa Serikali wanaohitajika. 
 
Uchambuzi wa ukubwa wa kazi kulinganisha na idadi ya waendesha 
mashtaka na idadi ya kesi zinazoweza kushughulikiwa na mwendesha 
mashtaka mmoja katika mahakama zilizotembelewa ulibaini kuwa 
wafanyakazi waliopo hawakugawanywa kulingana na wingi wa kazi katika 
mahakama. Jedwali 8.1 linaonesha mgawanyo wa waendesha mashtaka 
kwa kila kesi zilizofunguliwa. 
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Jedwali 8.1: Idadi ya Waendesha Mashtaka katika Mahakama Zilizotembelewa 
Mahakama Wastani wa 

Kesi za 
Jinai kwa 
Mwaka [1]  

Waendesha 
Mashtaka 
Waliopo 
[2]  

Idadi ya 
Kesi kwa 
Mwendesha 
Mashtaka  

Waendesha 
Mashtaka 
Wanaohitajika  

Upungufu 
(%)  

Mahakama Kuu - 
Mwanza 

881 3 294 13 77 

Mahakama Kuu - 
Mbeya  

578 2 289 12 33 
 

Mahakama ya 
Hakimu Mkazi 
Mbeya  

480 4 120 

Mahaama ya 
Wilaya - Mbeya  

286 2 143 

Mahakama ya 
Wilaya - 
Sengerema  

319 2 160 6 67 

Mahakama ya 
Wilaya - Babati  

435 4 109 6 33 

Mahakama ya 
Hakim Mkazi - 
Kisutu  

641 12 53 4 33 

Mahakama ya 
Wilaya - Ilala  

919 13 71 3 23 

Mahakama ya 
Hakim Mkazi - 
Geita  

530 2 265 3 33 

Mahakama Kuu - 
Dar s Salaam  

955 11 87 0 0 

Mahakama Kuu - 
Arusha 

 
7 0 0 0 

Mahakama ya 
Hakimu Mkazi - 
Arusha  

649 2 325 0 0 

Mahakama Kuu - 
Dodoma  

612 10 61 0 0 

Mahakama ya 
Hakimu Mkazi - 
Dodoma  

394 4 99 0 0 

Mahakama ya 
Wilaya - Dodoma  

430 6 72 0 0 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kulingana na Taarifa za Rasilimaliwatu - Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka, 2021 

 
Jedwali 8.1 linaonesha mgawanyo wa kazi katika kila ngazi ya Mahakama 
ya Tanzania. Jedwali pia linaonesha kuwa idadi ya kesi za jinai 
zinazoendeshwa na mwendesha mashtaka mmoja kwa mwaka. Ingawa Ofisi 
ya Mwendesha Mashtaka wa Serikali haijaweka idadi ya kesi zinazoweza 
kuendeshwa kwa mwaka na mwendesha mashtaka mmoja, kumeonekana 
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kuwa idadi kubwa ya kesi zilikuwa zikisimamiwa na mwendesha mashtaka 
mmoja katika baadhi ya Mahakama Kuu na mahakama za hakimu mkazi.  
 
Kwa mfano, katika Mahakama Kuu ya Mbeya, mwendesha mashtaka mmoja 
alitakiwa kushughulikia wastani wa kesi za jinai 289 kwa mwaka; wakati 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Arusha, mwendesha mashtaka mmoja 
alitakiwa kushughulikia kesi za jinai zipatazo 325 kwa mwaka. Wastani huu 
unaonesha kuwa upande wa mashtaka una mzigo mkubwa wa kazi. Jitihada 
za kupunguza mchakato na muda unaotumika kufanya upelelezi na 
kupunguza tatizo la ucheleweshaji wa utoaji wa haki unahitaji kuimarishwa. 
 
8.3.6 Mapungufu katika Usimamizi wa Mafunzo na Kujengea Uwezo 

Waendesha Mashtaka 
  
Ofsi ya Mwendesha Mashtaka wa Serikali kupitia Idara ya Usimamizi wa Kesi 
ana jukumu la kuandaa tathmini ya mahitaji ya mafunzo. Idara inatakiwa 
kuhakikisha kwamba mafunzo na programu zingine za kuwajengea uwezo 
mawakili wa serikali zinatekelezwa. 
  
Ukaguzi umebaini kuwa, kuanzia mwaka 2018 hadi 2021, Ofisi ya Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali haikufanya tathmini ya mahitaji ya mafunzo. 
Hakukuwa na kanzidata au kumbukumbu inayoonesha mapungufu ya ujuzi 
kwenye Ofisi ya Mwendesha Mashtaka wa Serikali ambayo ingesaidia 
kupanga bajeti na kuweka vipaumbele vya mafunzo katika kila mwaka wa 
fedha. Maofisa wa Ofisi ya Mwendesha Mashtaka wa Serikali walionesha 
kuwa katika siku za nyuma mafunzo yaliendeshwa bila mpangilio, na badala 
yake mafunzo yaliendeshwa kwa kuzingatia mahitaji au maelekezo ya 
wafadhili juu ya nini kinapaswa kuwasilishwa katika programu za mafunzo. 
 
Uchambuzi wa sababu za changamoto hizo ulibaini kuwa tathmini ya 
mahitaji ya mafunzo haukupewa kipaumbele na Idara ya Usimamizi wa Kesi. 
Idara hii ilijikita zaidi kwenye kazi zingine kama za kitaalamu na kiutawala. 
Matokeo yake, imekuwa vigumu kutathmini uwezo na mahitaji halisi ya 
mafunzo kwa wafanyakazi. 
 
Hata hivyo, baada ya uchunguzi zaidi kuhusu kuwajengea uwezo waendesha 
mashtaka ilibainika kuwa, idadi ndogo ya waendesha mashtaka na mzigo 
mkubwa wa uendeshaji wa kesi ilikuwa sababu mojawapo ya waendesha 
mashtaka kutopelekwa mafunzoni.  
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8.3.7 Uzingatiaji Mdogo wa Muda wa Upelelezi 
 
Kwa mujibu wa Sheria ya Polisi Wasaidizi (Kanuni za Kudumu za Polisi) ya 
mwaka 202114, upelelezi wa makosa ya jinai unapaswa kukamilika ndani ya 
mwaka mmoja kwa makosa makubwa na miezi sita kwa makosa mengine. 
 
Hata hivyo, maofisa wa upelelezi wa makosa ya jinai waliohojiwa walieleza 
kuwa muda wa upelelezi uliowekwa haukuwa na uhalisia na utekelezaji 
wake ulikuwa mgumu na mara chache uliweza kufikiwa. Ilionekana kuwa 
hakukuwa na utafiti na tathmini ya kina juu ya muda unaotumika katika kila 
hatua na mchakato wa upelelezi. Vilevile, muda uliowekwa haukuangalia 
ugumu wa kesi zinazoandikishwa kwa ajili ya uchunguzi kama inavyoelezewa 
kwa ufupi hapa chini.  
 

i. Uchelewaji wa matokeo ya uchunguzi  
 

Ukaguzi ulibaini kuwa Jeshi la Polisi lilitumia vyombo vingine kama Mamlaka 
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, kampuni za mitandao ya simu, 
Mamlaka ya Mapato Tanzania, na taasisi za fedha (benki) katika kusaidia 
uchunguzi na upelelezi wa kesi. Ushirikishaji huu umeonekana kuchukua 
muda mrefu. Mathalani, Mkoa wa Mbeya ilionekana kuwa na uchelewaji 
mkubwa ambapo kwa sampuli zilizopelekwa kwa Mkemia Mkuu wa Serikali 
zilichukua zaidi ya siku 366 bila majibu kupelekwa Jeshi la Polisi kwa hatua 
zaidi. Hali hii ilisababishwa na ukweli kuwa upimaji wa sampuli hufanyika 
katika maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali pekee iliyopo Dar es Salaam. 
Changamoto hii imekuwa ngumu kutatuliwa kutokana na ukweli kwamba 
Kurugenzi ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai haiwezi kulazimisha au 
kushawishi vyombo hivi vya nje kutoa matokeo mapema. 
 

ii. Ucheleweshaji kutokana na Changamoto za Kijiografia  
 

Miongoni mwa sababu za kuchelewa kwa uchunguzi ni pamoja changamoto 
za kijiografia. Hali hii ilitokana na umbali kutoka eneo la tukio la uhalifu 
lilipotokea hadi eneo kituo cha polisi kilipo. Umbali huu husababisha 
ucheleweshaji katika kukusanya taarifa za mashahidi, na kuchukua sampuli 
kwa ajili ya hatua zaidi za upelelezi na hivyo kuchangia kushindwa kufikia 
muda elekezi wa upelelezi uliowekwa. 

                                            
14Sheria ya Polisi na Polisi Wasaidizi (Kanuni za Kudumu za Polisi) ya Mwaka 2021 
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8.3.8 Usimamizi Usioridhisha wa Rasilimali katika Upelelezi 
 
Kwa mujibu wa maagizo ya jumla ya uchunguzi kuhusu taratibu za upangaji 
kesi kwa ajili ya upelelezi, uwapo wa wafanyakazi ili kubaini aina ya mkakati 
wa uchunguzi utakaotumika kama vile ufuatiliaji na muda utakaotumika 
katika kufanya uchunguzi unapaswa kuzingatiwa wakati wa kuandaa 
mipango ya uchunguzi. 
 

a) Idadi ndogo ya maofisa upelelezi 
 
Kutokana na ukaguzi huu, ilibainika kuwa kulikuwa na upungufu katika 
mgawanyo wa maofisa wa polisi katika mikoa husika. Mgawanyo wa 
watumishi hao ulitarajiwa kuzingatia mambo kama vile wingi wa kazi, 
kiwango cha uhalifu, na idadi ya watu. Hata hivyo, ilibainika kuwa hapakuwa 
na idadi ya kutosha ya maofisa wa upelelezi ndani ya Jeshi la Polisi hivyo 
kuwa miongoni mwa sababu zilizochangia kuchelewa kwa shughuli za 
upelelezi. Jedwali 8.2 linaonesha mgawanyo wa maofisa wa upelelezi 
katika mikoa ikilinganishwa na kiwango cha uhalifu. 
 

Jedwali 8.2: Idadi ya Maofisa wa Upelelezi na Kiwango cha Uhalifu 15 
Mkoa Idadi ya Maofisa wa 

Upelelezi 
Wanaotakiwa 

Mpelelezi 1 kwa Idadi 
ya Uhalifu 

Tofauti 
(%) 

Dar es Salaam  47 79 41 
Dodoma  31 52 40 
Mbeya  30 50 40 
Mwanza  17 29 41 
Arusha  26 44 41 

Chanzo: IKAMA ya Jeshi la Polisi, 2021 

 
Jedwali 8.2 linaonesha mchanganuo wa idadi ya maofisa wa upelelezi 
waliopo ikilinganishwa na idadi inayohitajika. Jedwali linaonesha zaidi kuwa 
idadi ya maofisa wa upelelezi inayohitajika ilikuwa chini kwa asilimia 40 
hivyo kusababisha maofisa wa upelelezi kushughulikia kesi nyingi kuliko 
uwezo wao na hivyo kuchelewesha upelelezi wa kesi. 
Uchambuzi zaidi ulionesha kuwa Mkoa wa Dar es Salaam ulikuwa na maofisa 
upelelezi wengi kutokana na kiwango kikubwa cha uhalifu ikilinganishwa na 
mikoa mingine. Pia, ilionekana kuwa Mkoa wa Dar es Salaam ulikuwa na 

                                            
15Uchambuzi Ulifanyika kutoka kwenye Sampuli ya Ofisi za Polisi za Mikoa Mitano (5) 
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idadi kubwa ya kesi zinazopaswa kufanyiwa upelelezi ambapo ilibanika kuwa 
ofisa upelelezi mmoja alikuwa akishughulikia wastani wa kesi 79 kila 
mwaka. Kwa upande mwingine, Mkoa wa Mwanza ulionesha kuwa na idadi 
ndogo zaidi ya kesi za upelelezi ambapo ofisa upelelezi mmoja 
alishughulikia wastani wa kesi 29 kwa mwaka. 
 

b) Ujenzi Usiojitosheleza wa uwezo wa maofisa upelelezi 
 
Wapelelezi wa makosa ya jinai wanapaswa kufahamu vema mbinu 
mbalimbali za kisasa za uhalifu ili kuchunguza kwa ufanisi kesi zote za jinai 
bila kujali ugumu wao wa kiteknolojia. Ukaguzi ulibaini kuwa katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita, maofisa upelelezi wa makosa ya jinai 
hawakuhudhuria kikamilifu mafunzo endelevu ili kuongeza uwezo wa 
uchunguzi baada ya kupata mafunzo ya awali. Kielelezo 8.5 kinaonesha 
mwenendo wa mahudhurio ya kozi za msingi za mafunzo kwa maofisa 
upelelezi. 
 
Kielelezo 8.5: Mpango wa Mafunzo Endelevu kwa Maofisa Upelelezi kwa Miaka 

2018/2019 - 2020/21 

 
Chanzo: Kurugenzi ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai, 2021 

 
Kilelezo 8.5 kinaonesha kuwa idadi ya maofisa upelelezi ambao 
hawakuhudhuria programu za mafunzo ilikuwa kubwa kuliko ya wale 
waliohudhuria. Mikoa ya Dodoma na Mwanza ilikuwa na idadi kubwa zaidi ya 
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wapelelezi ambao hawakupata mafunzo endelevu ikilinganishwa na mikoa 
mingine. 
 
Kila mkoa uliotembelewa, ilionekana kuwa Idara ya Upelelezi wa Makosa ya 
Jinai haikufanya tathmini ya mahitaji ili kubaini mahitaji halisi ya mafunzo 
endelevu kwa maofisa wake wa upelelezi. Kutokuwapo kwa tathmini ya 
mafunzo kumeathiri kwa kiasi kikubwa uandaaji wa mipango, bajeti, na 
uwekaji wa vipaumbele vya mafunzo kwa mwaka. 
 
Kutokana na hali hiyo, imekuwa vigumu kutathmini hali ya upelelezi wa 
makosa ya jinai na utendaji wa watumishi wake. Pia, upelelezi unaweza 
kuwa na gharama zaidi au kuchukua muda mrefu kuliko inavyotarajiwa hasa 
kwa kesi mpya za uhalifu zinapoibuka. 
 
8.3.9 Mapungufu katika Shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini 
 
Kwa mujibu wa Mpangomkakati wa Wizara ya Katiba na Sheria wa mwaka 
2016 hadi 2021, Wizara ilipaswa kuratibu na kusimamia masuala ya utoaji, 
ukuzaji na ulinzi wa haki za binadamu. Ukaguzi ulitarajia Idara ya Ufuatiliaji 
na Tathmini ingefanya ufuatiliaji wa mara kwa mara katika Mahakama ya 
Tanzania na Ofisi ya Mwendesha Mashtaka wa Serikali. Ukaguzi ulibaini ziara 
kadhaa katika magereza na mahabusu zilizofanywa na maofisa kutoka 
Wizara ya Katiba na Sheria ambazo Wizara iliziona ni sehemu ya ufuatiliaji. 
Hata hivyo, ukaguzi haukuzitambua ziara hizo kama ufuatiliaji kwa sababu 
hazikuwa na mpango, taarifa, maoni na mapendekezo ya ufuatiliaji. 
 
Sababu za Wizara kuwa na mapungufu katika kufanya kazi za ufuatiliaji ni: 

 
a) Kutobainishwa kwa viashiria muhimu vya utendaji kazi na 

ufuatiliaji 
 

Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Katiba na Sheria ilitayarisha taarifa za 
utekelezaji kwa shughuli mbalimbali zilizofanyika. Hata hivyo, baada ya 
mapitio ya taarifa za utendaji, ukaguzi ulibaini kuwa ripoti hiyo haikuwa na 
maudhui au tathmini inayoonesha namna viashiria muhimu vya utendaji 
vilivyowekwa jinsi vilivyofikiwa au iwapo malengo yaliyowekwa yalitimia; 
changamoto za kiutendaji zilizobainika; pamoja na hatua za zilizochukuliwa 
katika kukabiliana nazo. 
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b) Kutokuwapo kwa mpango wa ufuatiliaji 
 
Mpango wa ufuatiliaji ulitarajiwa uoneshe lini na nini kitafuatiliwa na mbinu 
zilizopimwa kwa kwa ajili upimaji. Ukaguzi unakiri kuwa Wizara ilitayarisha 
mipango ya miradi au programu zake. Hata hivyo, hapakuwa na mpango 
maalumu wa ufuatiliaji na tathmini kwa shughuli za usimamizi wa haki. 
Kutokana na kutokuwapo kwa mpango wa ufuatiliaji, hakukuwa na hakikisho 
kwamba maendeleo na utendaji yangefuatwa mara kwa mara ili kuruhusu 
maamuzi kufanyika kwa wakati na kwa kuzingatia ushahidi. 
 

c) Kutopewa kipaumbele kwa Kazi ya Ufuatiliaji 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Katiba na Sheria haikubainisha maeneo ya 
vipaumbele vya jukumu la ufuatiliaji. Mapitio ya Mpangokazi wa Kitengo cha 
Katiba na Ufuatiliaji wa Haki wa Mwaka 2019 hadi 2021 yalionesha kuwa 
pamoja na kwamba fedha zilitengwa kwa ajili ya Kitengo hicho, fedha hizo 
zilitumika katika kuendesha shughuli zingine, yaani kufanya mikutano na 
wadau na kufanya ziara kwenye mahakama na magereza. Kwa upande 
mwingine, kwa miaka mitano iliyopita, bajeti ya Wizara haikutekelezwa 
kikamilifu. Mapitio ya bajeti ya kiasi kilichotolewa katika miaka yote 
iliyoainishwa yalibaini kuwa ulipaji ulitofautiana kati ya asilimia 51 na 87 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 8.3. 
 

Jedwali 8.3: Kiasi Kilichotolewa kwa Kitengo cha Mfumo wa Utoaji Haki 
Mwaka wa 
Fedha  

Makadirio Yaliyopitishwa 
(Shilingi) kwa Milioni  

Fedha Zilizopitishwa 
(Shilingi) kwa Milioni  

Asilimia (%)  

2016/17  155.19 80.50 52 
2017/18  166.48 146.15 88 
2018/19  190.49 111.64 59 
2019/20  181.33 130.93 72 
2020/21  231.69 - - 

Chanzo: Wizara ya Katiba na Sheria, 2021 
 
Jedwali 8.3 linaonesha asilimia ya fedha zilizotolewa kwa ajili ya 
kutekeleza kazi ya ufuatiliaji wa mfumo wa utoaji haki na Wizara ya Katiba 
na Sheria. Kiasi cha juu zaidi kilichotolewa kilikuwa katika mwaka wa fedha 
2017/18 ambapo fedha ilitolewa kwa asilimia 88 ya makadirio ya fedha 
zilizoidhinishwa. Hata hivyo, ufuatiliaji haukufanyika katika mwaka huo wa 
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fedha. Hivyo, Wizara haikuweza kufuatilia, kuchambua na kutoa taarifa 
ipasavyo kuhusu maendeleo na hali ya mfumo wa utoaji wa haki nchini. 
 
8.4  Athari kwenye Ufikiaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu  
 
Sehemu hii inawasilisha athari za changamoto zilizoonekana kwenye mfumo 
wa jumla wa haki-jinai nchini katika kufikia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Miongoni mwa shabaha kuu za Lengo Na. 16 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ni kukuza jamii yenye amani na umoja kwa maendeleo 
endelevu; kuhakikisha utoaji wa haki unawafikia watu wote; na kujenga 
taasisi zenye ufanisi, zinazowajibika, na shirikishi katika ngazi zote. 
 
Ukaguzi huu umebaini kuwepo kwa upungufu katika mfumo wa haki-jinai 
unaosababisha ucheleweshaji wa utoaji wa haki. Hali hii ina athari za kijamii 
na kiuchumi kwa mtu binafsi na taifa kwa ujumla. Ucheleweshaji wa utoaji 
wa haki kwa kuzingatia uchelewaji wa kusikiliza kesi ni kinyume na Lengo 
Na. 16 la Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
 
Hata hivyo, changamoto zilizoainishwa katika ripoti hii zinahitaji juhudi za 
makusudi kunusuru hali iliyopo ili kuhakikisha kuwa haki inapatikana kwa 
wakati na kwa idadi kubwa ya watu. Changamoto hizi zisiposhughulikiwa 
ipasavyo, zitaathiri kufikiwa kwa Lengo Na. 16 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu linalolenga kukuza jamii zenye amani na umoja kwa maendeleo 
endelevu; kuhakikisha upatikanaji wa haki kwa wote; na kujenga taasisi 
zenye ufanisi, zinazowajibika, na jumuishi katika ngazi zote. 
 
8.5 Mahitimisho Maalumu ya Ukaguzi 
 
Ukaguzi unahitimisha kuwa kuna changamoto kubwa kwenye juhudi za 
pamoja zinazofanyika ili kushughulikia kasoro katika kutoa haki kwa haraka 
na kwa usawa. Wadau wote wakuu katika mfumo wa utoaji wa haki nchini 
wahakikishe wanaongeza juhudi za kutatua changamoto hii ya 
usheleweshaji wa kesi. Hali hii inaashiria kwamba, sababu za msingi za 
mapungufu yaliyobainika hazijashughulikiwa ipasavyo. Pia, ukaguzi huu 
umeonesha kuwa, kwa kiasi kikubwa, utoaji wa haki nchini hauratibiwi 
ipasavyo; wadau wakuu kwenye mfumo wa utoaji wa haki wakiwemo 
Mahakama ya Tanzania, Jeshi la Polisi, na Ofisi ya Mwendesha Mashtaka wa 
Serikali hawajawekeza ipasavyo kwenye kutatua tatizo la ucheleweshaji wa 
kesi pamoja na kukosekana kwa dhamira ya pamoja katika kuhakikisha kuwa 



 

158 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                         Ripoti/Ufanisi/2020/21 
 

udhibiti wa ucheleweshaji wa kesi katika mfumo wa utoaji wa haki 
unaimarishwa. 
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SURA YA TISA 
 

USIMAMIZI WA UHIFADHI NA ULINZI WA MIFUMO YA IKOLOJIA YA 
ARDHIOEVU  

 
9.1 Utangulizi 
 
Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi yaliyotokana na ripoti za 
ukaguzi wa ufanisi kuhusu usimamizi wa uhifadhi na ulinzi wa mifumo ya 
ikolojia ya ardhioevu. Hususani, sura hii inawasilisha umuhimu wa uhifadhi 
na udhibiti wa mifumo ya ikolojia ya ardhioevu; taasisi zinazowajibika; na 
mikakati na juhudi za Serikali katika usimamizi wa uhifadhi na udhibiti wa 
mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Pia, inawasilisha matokeo ya ukaguzi; 
athari za matokeo hayo katika kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu; 
mahitimisho maalumu ya ukaguzi, na mapendekezo. 
 
9.1.1 Usuli kuhusu Usimamizi wa Uhifadhi na Ulinzi wa Mifumo ya 

Ikolojia ya Ardhioevu 
 
Mifumo ya ikolojia ya ardhioevu inajumuisha mfumo wa ikolojia mbalimbali 
zilizojaa maji, ama kwa kudumu (kwa miaka au miongo) au kwa msimu (kwa 
wiki au miezi). Ardhioevu inachukuliwa kuwa mfumo maarufu miongoni mwa 
mifumo yote ya ikolojia, ikitumika kama makao ya aina mbalimbali za jamii 
za mimea na wanyama16. 
 
Mifumo ya ikolojia ya ardhioevu ni muhimu kwa vile inaboresha usambazaji 
na ubora wa maji; inatoa makazi kwa maelfu ya aina za mimea na wanyama 
wa majini na ardhini; inadumisha tija ya mfumo wa ikolojia; inapunguza 
uharibifu unaotokana na dhoruba za pwani; inatoa fursa za burudani; inazuia 
mafuriko; inadhibiti mmomonyoko wa fukwe; inasaidia kupatikana kwa 
bidhaa asilia; na inajenga sehemu ya ujumi (uzuri na mvuto wa mandhari) 
wa nchi yetu.  
 
Ukaguzi uliangalia uendelevu wa uhifadhi wa ardhioevu ukihusishwa na 
usambazaji wa maji kwenye mito na mabwawa yenye mitambo ya kufua 
umeme kama vile mradi wa kufua umeme wa maji wa Bwawa la Julius 
Nyerere Rufiji, na Bwawa la Mtera. 

                                            
16 www.google.com 
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9.1.2 Uhusiano Uliopo kati ya Usimamizi wa Uhifadhi na Ulinzi wa 
Mifumo ya Ikolojia ya Ardhioevu na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 

 
Usimamizi wa uhifadhi na ulinzi wa mifumo ya ikolojia ya ardhioevu 
unahusisha melengo 2 kati ya 17 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu ya 
Umoja wa Mataifa kama inavyoelezwa hapa chini. 
 
Lengo Na. 6 - Kuhakikisha upatikanaji na usimamizi endelevu wa maji na 
usafi wa mazingira kwa wote: Uhifadhi na ulinzi wa mfumo wa ikolojia wa 
ardhioevu unasaidia moja kwa moja lengo mahususi la 6.6 ambalo 
linasisitiza juu ya ulinzi na uhuishaji wa mifumo ya ikolojia inayohusiana na 
maji (ikijumuisha milima, misitu, ardhioevu, mito, chemichemi, na 
maziwa).  
 
Lengo Na. 15 - Kulinda, kudumisha na kukuza matumizi endelevu ya mifumo 
ya ikolojia ya nchi kavu, usimamizi endelevu wa misitu, kukabiliana na hali 
ya jangwa, na kusitisha uharibifu wa ardhi na kukomesha upotevu wa 
bayoanuai: Usimamizi wa uhifadhi na ulinzi wa mifumo ya ikolojia ya 
ardhioevu husaidia moja kwa moja kufikiwa kwa lengo mahususi la 15.1 
linalolenga kuhakikisha kuna uhifadhi, udumishaji na matumizi endelevu ya 
mifumo ya ikolojia ya maji baridi ya nchi kavu na bara na huduma zake 
(hususani misitu, ardhioevu, milima na nchi kavu) ili iendane na matwaka 
ya makubaliano ya kimataifa ifikapo mwaka 2020. Pia, linawezesha kufikiwa 
kwa lengo la 15.5 linalotaka kuchukuliwa kwa hatua za haraka na muhimu 
ili kupunguza uharibifu wa makazi asilia, kukomesha upotevu wa bayoanuai 
na kulinda viumbe vilivyo katika hatari ya kupotea ifikapo mwaka 2020. 
Uhusiano baina ya malengo hayo mawili hapo juu unaainishwa katika 
Kielelezo 9.1 hapa chini. 
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Kielelezo 9.1: Uhusiano baina ya Usimamizi wa Uhifadhi na Ulinzi wa Mifumo 
ya Ikolojia ya Ardhioevu na Malengo ya Maendeleo Endelevu 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi 

 
9.1.3 Mikakati na Juhudi za Serikali katika Usimamizi wa Uhifadhi na 

Ulinzi wa Mifumo ya Ikolojia ya Ardhioevu 
 
Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano – II wa mwaka 
2016/17 hadi 2020/21, sehemu ya 4.2.6, ukurasa wa 58 (Usimamizi wa 
Maliasili, Mazingira na Mabadiliko ya Tabia ya nchi), Serikali ililenga kuwa 
ifikapo mwaka 2020, sehemu ya pato la taifa liongezeke kutokana na 
matumizi endelevu ya rasilimali za misitu, maji na bahari kwa asilimia 10; 
sehemu ya nishati inayotokana na nishati ya kijani kibichi kuwa asilimia 50; 
na kuongezeka kwa misitu asilia kwa hekta 130,000. Mkakati mwingine 
ulikuwa kupanda miti milioni 100 nchi nzima; kupunguza matumizi ya mkaa 
mijini kwa asilimia 60; na kuongeza uwiano wa wilaya zenye mabadiliko ya 
tabianchi na mikakati ya kupunguza hatari za maafa kwa hadi asilimia 60.  
 
Ili kufikia mikakati hii, Serikali imeweka malengo mahususi muhimu ya 
kuimarisha usimamizi wa maliasili, kuzuia uharibifu wa mazingira, na 
jitihada zinazohusiana na mabadiliko ya tabianchi. Malengo haya muhimu 
na jitihada zake ni miongoni mwa masuala muhimu yaliyoshughulikiwa 
katika ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa uhifadhi na ulinzi wa mifumo ya 
ikolojia ya ardhioevu. 
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Kama hatua ya kutekeleza mikakati iliyotajwa hapo juu, Serikali imefanya 
juhudi za kuboresha usimamizi wa uhifadhi na ulinzi wa mifumo ya ikolojia 
ya ardhioevu kama inavyofafanuliwa hapa chini. 
 

(i) Kuundwa kwa Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania: 
Serikali iliunda Mamlaka hii (kilichotokana na Kitengo cha Wanyamapori 
cha Wizara ya Maliasili na Utalii) kwa madhumuni ya kuimarisha mifumo 
ya ikolojia ya uhifadhi katika mapori tengefu na ofisi zilianzishwa katika 
maeneo ya kijiografia ya Tanzania Bara kwa madhumuni ya kufanya 
shughuli za uhifadhi na ulinzi wa mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Kwa 
mfano, iliunda ofisi katika eneo la Kaskazini mwa Tanzania Bara 
(Longido) kwa ajili ya kudhibiti mfumo wa ikolojia wa Mto wa Mbu, 
Longido na Ziwa Natron likiwemo eneo la Loliondo. 

 
(ii) Kupandishwa hadhi kwa mapori tengefu kuwa mapori ya akiba: Kama 

moja ya mikakati ya kusimamia ipasavyo uhifadhi na ulinzi wa 
ardhioevu, Serikali iliboresha maeneo ambayo hapo awali yalikuwa 
mapori tengefu. Kwa mfano, iliboresha Jumuiya ya Usimamizi wa 
Wanyamapori ya Isawima kuwa Pori la Akiba la Igombe katika Wilaya ya 
Kaliua (Mkoa wa Tabora). Serikali iliwaondoa wanakijiji waliovamia 
eneo la Ramsar la Malagarasi - Muyovozi baada ya kuboresha eneo hilo. 
Hili pia lilithibitishwa wakati wa ukaguzi katika ziara ya uhakiki 
iliyofanyika tarehe 12 Novemba 2021. 
 
Vilevile, Serikali ilipandisha hadhi Pori Tengwa la Luganzo na kuwa Pori 
la Akiba la Luganzo-Tongwe kwa lengo la kuimarisha ulinzi dhidi ya 
uvamizi wa binadamu. Hatua hii iliongeza uhifadhi wa mazingira ya 
ikolojia ya ardhioevu. Kupandishwa hadhi kwa maeneo kama vile mapori 
tengefu kuwa viwango vya juu vya uhifadhi kama vile mapori ya akiba 
kumeongeza ulinzi wa maeneo oevu ambayo yanapatikana ndani ya 
maeneo ya hifadhi. 

 
(iii) Kuandaa Mwongozo wa Usimamizi Endelevu wa Ikolojia ya Ardhioevu: 

Mwaka 2014, Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Raisi iliandaa 
mwongozo kwa lengo la kutoa usimamizi endelevu wa ardhioevu 
utakaochangia kuboresha maisha na kudumisha mfumo wa kazi za 
ikolojia; kuwezesha na kutoa mfumo wa usimamizi endelevu wa 
ardhioevu; na kudumisha kazi muhimu za kiikolojia na kihaidrolojia.  
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(iv) Kupiga marufuku uendelezaji wa vijiji pamoja na shughuli za 
maendeleo kuzunguka maeneo ya ardhioevu: Serikali ilipiga marufuku 
vijiji vilivyoanzishwa na wananchi ndani ya maeneo ya ardhioevu ili 
kuyalinda maeneo hayo. Mathalani, hatua hii ilichukuliwa katika Kata 
ya Mkuyuni, Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ambapo wanakijiji 
waliovamia maeneo ya ardhioevu na kuanzisha makazi, shughuli za 
ufugaji, na shughuli za kilimo waliamriwa kuondoka katika maeneo 
hayo. 

 
9.2 Lengo na Mawanda ya Ukaguzi 
 
Lengo la ukaguzi lilikuwa kubaini iwapo Ofisi ya Makamu wa Raisi, Ofisi ya 
Raisi - TAMISEMI na Wizara ya Maliasili na Utalii zimetekeleza ipasavyo hatua 
za uhifadhi na ulinzi wa mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. 
 
Wakaguliwa wakuu walikuwa Ofisi ya Makamu wa Raisi - Idara ya Mazingira; 
Wizara ya Maliasili na Utalii; na Ofisi ya Raisi - TAMISEMI. Uteuzi huu 
ulizingatia ukweli kuwa Idara ya Mazingira kupitia Baraza la Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira ni taasisi pekee inayohusika na masuala ya 
usimamizi wa mazingira nchini (ikijumuisha udumishaji, ulinzi na usimamizi 
wa ardhioevu). Wakati huohuo, Ofisi ya Raisi - TAMISEMI ndiyo yenye jukumu 
la kufuatilia utendaji wa mamlaka za serikali za mitaa katika usimamizi wa 
ardhioevu.  
 
Shughuli zilizotathminiwa katika ukaguzi zilikuwa hatua za uhifadhi, 
udumishaji, na ulinzi wa mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Ukaguzi ulihusisha 
miaka mitatu (kuanzia mwaka wa fedha 2018/19 hadi 2020/21). Kipindi hiki 
kilichaguliwa ili kufuatilia kiwango na mwelekeo wa utendaji kazi katika 
kulinda maeneo ya ardhioevu yasiharibiwe. Kipindi hiki pia kilisaidia katika 
kutambua mwelekeo wa maboresho kutokana na kupitishwa kwa miongozo 
ya ardhioevu iliyoanza kutumika mwaka 2019. 
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9.3  Matokeo Makuu ya Ukaguzi  
 
Ukaguzi ulibaini mapungufu yanayohusiana na uhifadhi na ulinzi wa mifumo 
ya ikolojia ya ardhioevu kama inavyooneshwa hapa chini.  
 
9.3.1 Ulinzi Usiojotosheleza wa Mifumo ya Ardhioevu 
 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 56(2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 
20 ya Mwaka 2004, Ofisi ya Makamu wa Raisi, Ofisi ya Raisi - TAMISEMI na 
Wizara ya Maliasili na Utalii zilitarajiwa kulinda mifumo ya ikolojia ya 
ardhioevu. Licha ya matakwa haya ya kisheria, ukaguzi ulibaini kutokuwapo 
kwa ufanisi katika ulinzi wa mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Hali hii 
ilitokana na kutokuwapo kwa udhibiti wa kutosha wa shughuli za binadamu 
katika maeneo ya ardhioevu. 
 
Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa shughuli za kibinadamu zisizodhibitiwa kama 
vile kilimo cha biashara, mashamba ya miti, malisho ya mifugo, na 
uendelezaji wa makazi ya mijini hivyo kusababisha kupungua kwa maeneo 
ya ardhioevu nchini. Jedwali 9.1 linaonesha mabadiliko ya ukubwa wa 
maeneo ya ardhioevu kwa kipindi cha miaka 20 kuanzia mwaka 2000 hadi 
2021. 
 

Jedwali 9.1: Mabadiliko ya Ukubwa wa Eneo la Ardhioevu 
Jina la Ardhioevu Mwaka wa 

Kalenda 
Asilimia ya Kuongezeka au 
Kupugua kwa Eneo la 
Ardhioevu (%) 2000 2021 

Eneo la Ramsar la Rufiji – Mafia - Kilwa  5,970 5,970 0 
Eneo la Ramsar la Malagarasi - Muyovozi  35,200 35,200 0 
Eneo la Ramsar la Ziwa Natron  2,250 2,435 8 
Usangu (Ihefu) 1,215 1,084 11 
Eneo la Ramsar la Bonde la Kilombero 7,950 2,193 72 
Chanzo: Uchambuzi wa Taarifa Zilizokusanywa kutoka Maeneo Yaliyotembelewa, (2021) 

 
Jedwali 9.1 hapo juu linaonesha kwamba ukubwa wa maeneo 3 kati ya 5 ya 
ardhioevu yaliyotembelewa ulipungua kwa kati ya asilimia 11 hadi 72. Bonde 
la Mto Kilombero limeonekana kupungua kwa asilimia kubwa zaidi (72) 
katika kipindi cha miaka 20. 
 
Kwa upande mwingine, ukubwa wa maeneo 2 kati ya 5 ya ardhioevu, ambayo 
ni maeneo ya ardhioevu Ramsar ya Rufiji – Mafia - Kilwa na Malagarasi - 
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Muyovozi hayakupungua kuanzia mwaka 2000 hadi 2021. Hali hii inaashiria 
kuwa hakuna au kuna mabadilikoya madogo ya ukubwa na kiwango cha 
uharibifu katika maeneo haya ya ardhioevu. Inaonesha zaidi kwamba mfumo 
wa ikolojia wa ardhioevu wa Usangu Magharibi na Mashariki uliongezeka 
kutoka kilomita za mraba 820 hadi 1,084 mwaka 2021 kutokana na juhudi 
za Serikali kama vile kuwaondoa wafugaji waliovamia eneo hilo.  
 
Ukaguzi wa hali halisi uliofanyika kwenye maeneo yaliyotembelewa kama 
vile Mabonde ya Mto Kilombero, Morogoro na Usangu (Ihefu) Wilayani 
Mbarali, na mapitio ya taarifa za Usimamizi wa Maliasili Endelevu kwa Mradi 
wa Utalii na Ukuaji katika Bodi ya Maji ya Bonde la Rufiji ya Aprili 2021 
yanaonesha kuwa kupungua kwa eneo la ardhioevu kulitokana na shughuli 
za kibinadamu kama vile makazi, kilimo na malisho ya mifugo.  
 
Pia, ilibainika kuwa kupungua kwa maeneo ya ardhioevu nchini kunaweza 
kuwa na athari katika kupungua kwa kiasi cha maji, jambo litakaloathiri 
uzalishaji wa umeme wa maji. Kwa mfano, Bonde la Usangu (Ihefu) 
hutiririsha maji kwenda Mto Ruaha Mkuu ambao nao hutiririsha maji kwenda 
Bwawa la Mtera kwa ajili ya kuzalisha umeme wa maji; na Bonde la 
Kilombero hutiririsha maji kwenda Bonde la Rufiji kwa ajili ya Bwawa la 
Umeme wa Maji la J.K. Nyerere. 
 
9.3.2 Usimamizi na udhibiti usiojitosheleza wa uharibifu wa ardhioevu 
 
Ukaguzi ulitathmini hali ya uharibifu wa ardhioevu unaohusisha maeneo 8 
ya ardhioevu katika mamlaka 11 za serikali za mitaa zilizotembelewa na 
kubaini kuwa, maeneo ya ardhioevu nchini yameharibiwa kwa kiasi kikubwa. 
Timu ya ukaguzi ilishuhudia kuanzishwa kwa makazi ya watu, shughuli za 
kilimo, na za ufugaji katika maeneo ya ardhioevu yaliyotembelewa. 
Uanzishaji wa shughuli hizi uliambatana na uondoaji wa tabaka la juu la 
ardhi kutoka kwenye ardhioevu, hivyo viumbe kama vile wanyama, samaki 
na ndege vilitoweka. Uwapo wa shughuli hizi ulidhihirika  
 
katika uwanda wa Bonde la Kilombero wakati wa ziara ya uhakiki 
iliyofanywa na timu ya ukaguzi mwezi Agosti 2021. 
 
Hali kama hii inayosababisha uharibifu wa ardhioevu ilithibitishwa pia katika 
Taarifa za Maendeleo za Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania 
(Urambo) za mwaka wa fedha 2019/20 hadi 2020/21, ambapo kulikuwa na 
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uvamizi wa wananchi waliojishughulisha na kilimo cha mpunga na mahindi, 
na malisho ya mifugo. Shughuli hizi zilisababisha kupungua kwa kina cha 
maji na uharibifu wa maisha ya wanyamapori kama vile nzohe, mamba, na 
faru. Pia, zilisababisha kutoweka kwa spishi za ndege kama vile korongo-
nyangumi na korongo-ndevu ambazo zina umuhimu kitaifa na kimataifa kwa 
kuvutia utalii.  
 
Pia, ripoti hiyo inaonesha kuwa kutokana na uanzishaji wa makazi katika 
maeneo yenye umuhimu wa kimataifa katika kuhifadhi ikolojia ya 
ardhioevu, kumekuwa na utupaji wa taka ngumu zinazosababisha uchafuzi 
wa mazingira. Pia, uchafuzi huu ulisababisha upotevu wa ubora wa maji na 
kusababisha viumbe wanaotegemea maji hayo kwa maisha yao kuhama au 
kuathirika kiafya hadi kupoteza maisha.  
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii kupitia Wakala 
wa Huduma za Misitu na Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori haikuweza 
kusimamia na kudhibiti ipasavyo uharibifu wa ardhioevu katika mamlaka 8 
kati ya 11 zilizotembelewa. 
 
Uharibifu wa ardhioevu unahusishwa na msukumo utokanao na kuongezeka 
kwa shughuli za kibinadamu katika mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Kwa 
kiasi kikubwa, kiwango cha juu cha shughuli za kilimo, uanzishaji wa makazi 
ya watu, na malisho ya mifugo ndiyo sababu kuu za uharibifu wa ardhioevu 
katika mamlaka zote za serikali za mitaa zilizotembelewa. Mchanganyiko 
wa shughuli hizi zinazochochea uharibifu wa ardhioevu, kwa kiasi kikubwa, 
uliathiri ubora na ukubwa wa ardhioevu.  
 
Maelezo zaidi ya athari kwa kila moja ya sababu zinazochochea uharibifu 
wa ardhioevu ni kama ilivyofafanuliwa hapa chini. 
 
(a) Ongezeko la ulishaji wa mifugo katika maeneo ya ardhioevu 
 
Ukaguzi ulibaini uwapo wa ongezeko la idadi ya mifugo ikilinganishwa na 
ukubwa wa maeneo ya ardhioevu. Hayo yamebainika katika maeneo ya 
ardhioevu yote 8 yaliyotembelewa, ambapo ilibainika kuwa uwiano wa 
mifugo kwa kilometa za mraba ulikuwa zaidi ya ng'ombe 1 kwa hekta kwa 
mwaka ambacho ndicho kiwango kinachokubalika. Kielelezo 9.2 kinaonesha 
kiwango cha malisho ya mifugo kilichozidi uwezo kama inavyopimwa kwa 
ng'ombe mmoja kwa kila kilomita moja ya mraba. 
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Kielelezo 9.2: Kiwango cha Malisho ya Mifugo Yaliyozidi uwezo wa Eneo la 
Ardhioevu  

 
Chanzo: Uchambuzi Uliofanywa na Wakaguzi kutokana na Taarifa Zilizokusanywa, 2021 

 
Kielelezo 9.2 kinaonesha kuwa idadi ya mifugo kwa kila kilometa moja ya 
mraba kilianzia ng’ombe 1 hadi 19. Idadi ya juu ilionekana katika Bonde la 
Malagarasi-Muyovozi wakati idadi ndogo ya ng'ombe kwa kilometa ya mraba 
ilionekana RUMAKI (Kibiti). Hali hii inadhihirisha kuwapo kwa hatari kubwa 
kwenye maeneo ya ardhioevu endapo idadi ya watu na shughuli za ulishaji 
wa mifugo uliopitiliza utaachwa pasipo kudhibitiwa.  
 
Ulishaji mifugo uliopitiliza ulisababishwa na mambo yafuatayo: 
 

 Kukosekana kwa malengo na mikakati ya kupunguza idadi ya 
ng'ombe kulingana na eneo la malisho: Kwa kuzingatia uchambuzi 
wa takwimu zilizokusanywa kutoka katika maeneo ya ardhioevu 
yaliyotembelewa, mamlaka za serikali za mitaa, Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori, na Wakala wa Huduma za Misitu 
hazikuwa na lengo la kupunguza idadi ya ng'ombe ili kuendana na 
eneo la malisho linalopatikana. Pia, Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori (Urambo) haikuwa na lengo la kufanya mapitio ya Eneo 
la Ramsar kwa mujibu wa sensa na hesabu za rasilimali.  

 
 Uratibu Usiojitosheleza miongoni mwa taasisi za Serikali 

zinazowajibika katika kulinda maeneo ya ardhioevu: Ukaguzi 
ulibaini kuwa Ofisi ya Makamu wa Raisi haikuwa na mfumo wa uratibu 
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miongoni mwa taasisi za Serikali katika kulinda mifumo ya ikolojia 
ya ardhioevu. Hii imechangia uanzishaji ulio kinyume cha sheria wa 
makazi ya watu ambayo yanakua na kusajiliwa kama vijiji rasmi. 
Mfano wa hili ni Kijiji cha Ng’ombo katika Wilayani Kilombero 
kilichoanzishwa kabla ya mwaka 1975 na kusajiliwa tarehe 27 
Septemba 1993 kwa namba ya usajili MG/KIJ/46.  

 
Malisho yanayopitiliza ya mifugo mingi kwenye eneo moja yana athari katika 
uharibifu wa ardhi ambao unachangia tatizo la mmomonyoko wa udongo na 
kujaa kwa udongo kwenye maziwa na mito kama vile Ziwa Sagara, Ziwa 
Nyamagoma, Mto Malagarasi, pamoja na vyanzo vingine vya maji.  
 

(b) Kutokufanyika kwa doria za kutosha katika maeneo ya ardhioevu 
Katika mifumo 8 ya ikolojia ya ardhioevu iliyotembelewa, ukaguzi ulibaini 
uwapo wa uvamizi kwenye kila eneo la ardhioevu kwa viwango mbalimbali. 
Kwa kiasi kikubwa, uvamizi huo ulitokana na kutokuwapo kwa udhibiti wa 
kutosha kama vile doria za vyombo vinavyohusika, zikiwamo mamlaka za 
serikali za mitaa, Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori na Walaka wa 
Huduma za Misitu. Kutokana na ardhioevu kuwa katika maeneo ya wazi na 
kuweza kuingilika, mikakati ya usimamizi shirikishi ilitakiwa kuanzishwa ili 
kuhakikisha kuwa maeneo hayo ya ardhioevu yanahifadhiwa. Kielelezo 9.3 
kinaonesha kiwango cha uvamizi kwa kila eneo la ardhioevu lililotembelewa. 
 

Kielelezo 9.3: Kiwango cha Uvamizi katika Maeneo ya Ardhioevu 
Yiliyotembelewa

 
Chanzo: Uchambuzi uliofanywa na Wakaguzi kutokana na Taarifa Zilizokusanywa, 2021 
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Kielelezo 9.3 kinaonesha asilimia za uvamizi kwenye mfumo wa ikolojia ya 
ardhioevu. Kwa kuzingatia asilimia za eneo la ardhioevu la Ramsar ya Bonde 
la Mto Kilombero ambazo ni 70, ilikuwa ishara kwamba haikuwa inatoa 
huduma muhimu za kimfumo wa ikolojia kama vile chakula (maji safi, kuni 
nyuzinyuzi, na mafuta); udhibiti (kudhibiti mabadiliko ya tabianchi, 
kuthibiti chakula, kudhibiti magonjwa, na utakasaji wa maji); utamaduni 
(kiujumi, kiroho, kielimu, kiburudani); na kusaidia mzunguko wa lishe, 
uundaji wa udongo, uzalishaji wa msingi). 
 
Sababu za Uvamizi 
 
Kutopandisha hadhi Eneo la Ardhioevu au Maeneo Yaliyohifadhiwa: 
Uchambuzi wa takwimu zilizokusanywa umebaini kuwa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori haikupandisha hadhi eneo hilo na kuwa pori la 
akiba na hivyo kusababisha uanzishwaji wa makazi ya watu, malisho ya 
mifugo, na kilimo. 
 
Pia, ukaguzi ulibaini kuwa Wakala wa Huduma za Misitu Kibiti haikufanya 
tathmini ya mahitaji ya watumishi kwa kuwa watumishi waliopo 
hawakutosha ikilinganishwa na ukubwa wa eneo la ardhioevu. Ikama hii 
ndogo ya watumishi ilisababisha kuwapo kwa uvunaji haramu wa mikoko, 
kilimo haramu cha mpunga, na ukataji miti kwa ajili ya upanuzi wa 
mashamba. 
 
Kupitia mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na viongozi wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori (Urambo) na mapitio ya Taarifa za Utekelezaji 
za Mwaka (2017/18 hadi 2020/21), ilibainika kuwa Mamlaka ya Usimamizi 
wa Wanyamapori (Urambo) haikuwa na mikakati ya kupandisha hadhi eneo 
la ardhioevu lenye umuhimu wa kitaifa na kimataifa la Malagarasi-Muyovozi 
kuwa hifadhi ya ardhioevu ili kudhibiti uingiaji ndani ya eneo la ardhioevu 
na kuwa na kanuni za usimamizi wa ardhioevu. Pia, hakukuwa na doria 
zilizofanyika. Hali hii ilisababisha kuwapo kwa shughuli za kibinadamu 
ambazo ni kilimo, malisho ya mifugo, matumizi ya rasilimali za misitu, 
uwindaji na uvuvi haramu (kama vile matumizi ya sumu), pamoja na 
mabadiliko ya tabianchi.  
 
Kwa upande mwingine, kupitia mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa 
wa Wakala wa Huduma za Misitu ilibainika kuwa maeneo ya ardhioevu ya 



 

170 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                         Ripoti/Ufanisi/2020/21 
 

Minziro, Ziwa Viktoria, na Mto Ugalla hayakuwa na mikakati ya kubaini 
taarifa zinazoonesha asilimia ya uvamizi katika maeneo hayo. 
 
Kwa mujibu wa uchambuzi wa takwimu zilizokusanywa kutoka maeneo 
yaliyotembelewa, kumekuwa na tofauti za taarifa kuhusu kiwango cha 
uvamizi katika maeneo tofautitofauti ya ardhioevu. Kwa mujibu wa 
mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori na mamlaka za serikali za mitaa, wahusika wa vyombo hivi 
viwili hawawasiliani ili kuwa na takwimu za aina moja kuhusu ukubwa wa 
kiwango cha uvamizi katika maeneo yao. Hali hii ya kutojitosheleza kwa 
mawasiliano kati ya vyombo hivi unadhihirisha kukosekana kwa uratibu.  
 
Kwa mfano, Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro iliripoti kuwa asilimia 5 
ya eneo la ardhioevu ilikuwa imevamiwa wakati Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori iliripoti kuwa uvamizi wa eneo hilohilo ulikuwa kwa asilimia 
65. Ingawa eneo la kazi kwa upande wa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori ni kubwa kuliko halmashauri, takwimu za upunguaji wa eneo 
la ardhioevu zilipaswa kuunganishwa ili kutoa takwimu zinazolingana. 
  
Mpango wa Uhamasishaji Usio na Ufanisi wa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori wa Mwaka 2018/19 hadi 2020/21: Kwa mujibu wa mapitio ya 
ripoti ya utekelezaji wa shughuli za Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori, programu ya uhamasishaji inayotekelezwa na Mamlaka haina 
ufanisi kwa sababu uvamizi umekuwa ukiongezeka. Hii ni dalili pia kwamba 
hatua kali hazijachukuliwa na Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori kwa 
waliokiuka.  
 
Kutokuwapo kwa malengo ya kupunguza uvamizi kwa baadhi ya maeneo ya 
ardhioevu: Ukaguzi wa taarifa za mamlaka ya usimamizi wa wanyamapori 
kuhusu uvamizi ulibaini kuwa Mamlaka inaweka lengo la kupunguza uvamizi 
kwa hifadhi maalumu ya ardhioevu pekee. Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori haijaweka lengo lolote la kupunguza uvamizi katika maeneo 
mengine ya ardhioevu kama vile ya Mto Ugalla, Bonde la Kilombero na Ziwa 
Natron, ambayo hayapo kwenye ardhi iliyohifadhiwa. Athari yake ni 
kwamba, mara eneo la ardhioevu lisilolindwa linapovamiwa, wavamizi 
wataweza kuingia hadi katika maeneo yaliyohifadhiwa.  
 
Mbali na Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyapori, ukaguzi ulibaini kuwa Wakala 
wa Huduma za Misitu na mamlaka za serikali za mitaa hazikuwa na nyaraka 
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zilizoelezea lengo la upunguzaji wa uvamizi wa maeneo ya ardhioevu katika 
mamlaka zao.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa upungufu huu ulitokea kwa sababu Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori na wakala zingine za mazingira hazikutunga 
kanuni imara za uratibu na utekelezaji. Kutokana na hali hiyo, kumekuwa 
na uanzishaji holela wa makazi, ongezeko la mifugo, na shughuli za kilimo 
kwenye maeneo ya ardhioevu. Wakati huohuo, shinikizo la kuvamia maeneo 
ya ardhioevu lilichangiwa na tukio la mabadiliko ya tabianchi. 
 
Udhibiti usiojitosheleza wa uvamizi unaotokana na athari za ongezeko la 
joto duniani: Mapitio ya ripoti ya changamoto katika kusimamia ikolojia ya 
Ramsar ya ardhioevu ya Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori (Urambo, 
2021) yalionesha kuwa, sababu nyingine ya uvamizi wa maeneo ya ardhioevu 
ni ongezeko la joto duniani ambalo linasababisha mabadiliko ya kimazingira. 
Kwa mfano, uwapo wa kipindi kirefu cha ukame kinachosababisha uhaba wa 
maji na kuongeza kiwango cha joto unawalazimu wananchi kuvamia maeneo 
yaliyotengwa kwa ajili ya makazi. Ofisa mmoja wa Mamlaka ya Usimamizi 
wa Wanyamapori alieleza zaidi kwamba kwa mujibu wa Mkataba wa Ramsar, 
watu wanaruhusiwa kutumia vyema ardhioevu. Hata hivyo, kiwango cha 
matumizi bora ya maeneo ya ardhioevu kimekuwa kikitofautiana kati mtu 
mmoja hadi mwingine hivyo kusababisha matumizi mabaya ya maeneo ya 
ardhioevu.  
 
Mapungufu haya yalibainika kutokana na ushahidi wa athari za uvamizi wa 
maeneo ya ardhioevu umeonekana katika maeneo yote yaliyotembelewa. 
Kwa mujibu wa mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa mamlaka 
za serikali za mitaa zilizotembelewa, uvamizi huo unasababisha uharibifu 
wa ardhi unaochangia tatizo la mmomonyoko wa udongo na kujaa kwa 
udongo kwenye maziwa na mito. Ukaguzi ulibaini kuwa watu wanapovamia 
ardhioevu, husababisha ukataji miti. Kwa mfano, wakati timu ya ukaguzi 
ilipotembelea eneo la Malagarasi-Muyovozi, kulikuwa na ukataji miti katika 
eneo kubwa la misitu.  
 

(c) Doria zisizotosheleza zilifanyika kwa ajili ya Ukaguzi wa 
Ardhioevu 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori na Wakala 
wa Huduma za Misitu hazikufanya doria za kutosha katika maeneo ya 
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ardhioevu. Uchambuzi wa doria zilizofanyika katika baadhi ya maeneo ya 
ardhioevu ulibaini kuwa mafanikio ya ufanyaji wa doria katika eneo la 
Mabonde ya Kilombero, RUMAKI, Ziwa Natron, na Msitu wa Hifadhi wa Asili 
wa Minziro yapo kati ya asilimia 0 na 98 kama Kielelezo 9.4 hapa chini 
kinavyoonesha.  
 

Kielelezo 9.4: Mafanikio ya Doria za Ukaguzi katika Maeneo ya Ardhioevu 
kuanzia Mwaka 2017/18 hadi 2020/21 

 
Chanzo: Uchambuzi uliofanywa na Mkaguzi kutokana na Taarifa zilizokusanywa (2021) 

 

Kielelezo 9.4 kinaonesha kuwa kiwango cha asilimia ya mafanikio ya doria 
zilizofanyika kilianzia 0 hadi 98. Kiwango cha juu cha mafanikio ya doria 
zilizofanyika kilionekana katika eneo la RUMAKI lililo chini ya Wakala wa 
Huduma za Misitu Kibiti, ambapo asilimia ya doria ziliofanywa ilianzia 69 
hadi 98. Kupungua kwa mafanikio kulibainika katika mwaka wa fedha 
2017/18 kutokana na uhaba wa magari na bajeti ya doria. Hata hivyo, katika 
mwaka wa fedha 2018/19 hadi 2019/20, mafanikio yaliongezeka kutoka 
asilimia 69 hadi 98 kutokana na kufanyika kwa malipo ya fedha kwa wakati.   
 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Longido ambayo inahusika na 
usimamizi wa Ziwa Natron (chini ya mfumo wa ikolojia ya ardhioevu ya Mto 
wa Mbu, Ziwa Natron, na Longido), katika mwaka wa fedha 2017/18 hadi 
2019/20 haikupanga kufanya doria. Sababu ya kutopanga kufanya doria ni 
ukosefu wa bajeti na kipaumbele kilichowekwa kuwa elimu ya uhifadhi.  
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Kwa upande wa doria za maeneo ya ardhioevu yanayosimamiwa na Mamlaka 
ya Usimamizi wa Wanyamapori, mafanikio yake yalianzia asilimia 23.8 hadi 
47.6 katika Bonde la Kilombero, na asilimia 0 hadi 60.4 katika Ziwa Natron. 
Mafanikio haya yaliathiriwa na idadi ndogo ya watumishi (askari), bajeti na 
magari. 
 
(v) Udhibiti Usiojitosheleza wa uchafuzi wa mazingira ndani ya 

mifumo ya ikolojia ya ardhioevu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori, Wakala wa 
Huduma za Misitu, na mamlaka za serikali za mitaa hazikudhibiti ipasavyo 
uchafuzi wa mazingira katika mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Hali hii 
ilithibitishwa na uwapo wa uchafuzi kutokana na taka ngumu katika maeneo 
ya ardhioevu yaliyotembelewa, kama inavyooneshwa hapa chini. 
 
Uchafuzi kutokana na taka ngumu katika ardhioevu  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa maeneo 4 kati ya 8 ya ardhioevu yaliyotembelewa 
yalikuwa na uchafuzi kutokana na taka ngumu ambao ulikuwa kati ya 
asilimia 25 na 80. Kiwango cha uchafuzi wa mazingira katika maeneo ya 
ardhioevu yaliyotembelewa ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 9.2 
hapa chini. 
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Jedwali 9.2: Asilimia ya Uchafuzi kutokana na Taka Ngumu katika Mifumo ya 
Ikolojia ya Ardhioevu Iliyochaguliwa 

Jina la Ardhioevu 
Asilimia ya Uchafuzi 

Kutokana na Taka Ngumu 
Sababu 

Ziwa Natron  0 

Uwapo wa kambi za Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori 
zinazofanya ufuatiliaji wa karibu 
na doria Ziwani 

Bonde la Kilombero  80 
Uwapo wa maendeleo katikaMiji ya 
Ifakara, Mlimba na Lupilo 

RUMAKI (Kibiti) Hakuna Taarifa Hakuna Taarifa 

RUMAKI (Rufiji) 25 
Uwapo wa Makazi karibu na 
Ardhioevu 

Mto Ugalla  Hakuna Taarifa Hakuna Taarifa 
Malagarasi - 
Muyovozi  

Hakuna Taarifa Hakuna Taarifa 

Msitu Asilia wa 
Hifadhi wa Minziro 

50 Hakuna Taarifa 

Usangu (Ihefu) Hakuna Taarifa Hakuna Taarifa 

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi kutokana na Taarifa Zilizokusanywa, 2022 
 
Jedwali 9.2 linaonesha kuwa, uchafuzi kutokana na taka ngumu ulikuwa 
kati ya asilimia ya 0 hadi 80 ambapo eneo la Ramsar la Ziwa Natron lilikuwa 
na asilimia 0 wakati Bonde la Kilombero lilikuwa na uchafuzi kwa asilimia 
80. Sababu ya Ziwa Natron kutokuwa na uchafuzi wa mazingira ni kuwapo 
kwa kambi za Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori zinazofanya 
ufuatiliaji wa karibu na doria Ziwani; wakati sababu ya Bonde la Kilombero 
kuwa na uchafuzi mkubwa kutokana na taka ngumu ni maendeleo katika Miji 
ya Ifakara, Mlimba na Lupilo.  
 
Uchafuzi wa majitaka katika ardhioevu  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa katika maeneo 5 kati ya 8 ya ardhioevu  
yaliyotembelewa kulikuwa na uchafuzi wa majitaka uliozidi kiwango 
kinachoruhusiwa kama ilivyoelezwa katika Jedwali 9.3 hapa chini. 
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Jedwali 9.3: Asilimia ya Uchafuzi wa Majitaka katika Mifumo ya Ikolojia ya 
Ardhioevu Iliyotembelewa 

Jina la Eneo la 
Ardhioevu 

Asilimia ya Uchafuzi 
Uchafuzi wa Maji 
Taka (%) 

Sababu 

Ziwa Natron  
3 

Uwapo wa Kampasi ya Mamlaka ya 
Wanyamapori 

Bonde la Kilombero  
15 

Uendelezaji wa Miji ya Ifakara, Mlimba 
na Lupilo na uwapo wa viwanda vidogo 
vya kukoboa mpunga 

RUMAKI (Kibiti) Hakuna Taarifa Hakuna Taarifa 

RUMAKI (Rufiji) 
30 

Uanzishaji wa makazi karibu na eneo la 
ardhioevu ambapo majitaka hutirirshwa 
kuelekea kwenye ardhioevu. 

Mto Ugalla Hakuna Taarifa Hakuna Taarifa 
Malagarasi - Muyovozi Hakuna Taarifa Hakuna Taarifa 
Msitu wa Asili wa 
Hifadhi ya Minziro  30 

Uwapo wa kijiji cha Buhembele ndani 
ya hifadhi ya msitu ya Minziro na vijiji 
vingine vya karibu 

Usangu (Ihefu) 
0 

Ardhioevu iko mbali na maeneo ya 
makazi ya watu 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi kutokana na Taarifa Zilizokusanywa, 2022 

 
Uchambuzi katika Jedwali 9.3 unaonesha kuwa, hakuna uchafuzi kwa 
majitaka katika ardhioevu ya Usangu (Ihefu), na uchafuzi mkubwa zaidi kwa 
majitaka wa asilimia 30 umebainika katika ardhioevu ya RUMAKI (Rufiji). 
Kutokuwapo kwa uchafuzi kwa majitaka katika ardhioevu ya Usangu (Ihefu) 
kutokana na eneo hilo la ardhioevu kuwa mbali na makazi ya watu. Hata 
hivyo, timu ya ukaguzi ilibaini kuwa hakukuwa na mikakati ya kupata 
asilimia halisi ya uchafuzi unaosababishwa na taka ngumu.  
 
Sababu ya eneo la ardhioevu la Ramsar ya RUMAKI (Rufiji) kuwa na uchafuzi 
mkubwa unaotokana na majitaka ni kuanzishwa kwa makazi ya watu karibu 
na ardhioevu hiyo ambayo majitaka hutiririshwa kwenye maeneo ya 
ardhioevu. Ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na mikakati iliyowekwa ya 
kuboresha mifumo ya majitaka na mifereji ya maji ya mvua.  
 
Uchambuzi wa takwimu zilizokusanywa pia ulionesha kuwa, uchafuzi wa 
maeneo ya ardhioevu unaotokana na majitaka ya viwandani ni kati ya 
asilimia 3 na 30; na uchafuzi mkubwa ulikuwa katika Bonde la Kilombero. 
Sababu ya Bonde la Kilombero kuwa na majitaka mengi ya viwandani 
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ikilinganishwa na maeneo mengine ni kuwapo kwa viwanda vidogo vya 
kukoboa mpunga.  
 
9.3.3 Mamlaka za Serikali za Mitaa Hazikuandaa Orodha za Hadhi za 

Ardhioevu katika Eneo Lililo chini ya Mamlaka Zao 
 
Timu ya ukaguzi ilibaini kuwa, pamoja na kwamba mamlaka zote za serikali 
za mitaa zilizokuwa zinaandika matukio mbalimbali yanayotokea katika 
maeneo ya ardhioevu, hakuna iliyoshughulikia hali na mwenendo wa 
ardhioevu ndani ya maeneo yao. 
 
Kwa hiyo, mamlaka za serikali za mitaa hazikujua kikamilifu hali ya 
kupungua na kiwango cha uharibifu wa maeneo ya ardhioevu uliotokea 
katika maeneo yao. Taarifa za kuonesha kwamba ardhioevu inaharibika, 
inapunguza au kuwapo kwa bayoanuai katika maeneo hayo haikuweza 
kufahamika kwa urahisi. Hata hivyo, kutokana na mahojiano kati ya timu ya 
ukaguzi na viongozi wa mamlaka za serikali za mitaa zilizotembelewa 
ilibainika kuwa watumishi wenye dhamana hawakutengeneza kanzidata ya 
mazingira au mfumo wa usimamizi wa taarifa za mazingira unaojumuisha 
taarifa za hali ya maeneo ya ardhioevu wakati wa ukaguzi huu. Kwa hiyo, 
hakuna mamlaka ya serikali za mitaa iliyokuwa na mpango madhubuti wa 
jinsi ya kusimamia maeneo ya ardhioevu katika maeneo yao. Udhibiti 
uliofanyika ulijikita zaidi kudhibiti matukio kadiri yanavyotokea. Mbinu hii 
ya kushughulikia changamoto pindi zinapotokea ilisababisha mamlaka za 
serikali za mitaa kutopanga bajeti ya shughuli zinazohusiana na usimamizi 
wa maeneo ya ardhioevu.  
 
9.3.4 Utekelezaji Usioridhisha wa Mikakati ya Kitaifa ya Usimamizi wa 

Ardhioevu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa mamlaka 6 kati ya 11 za serikali za mitaa 
zilizotembelewa hazikujumuisha mikakati ya kitaifa ya usimamizi wa 
ardhioevu katika mipangokazi yao ya kazi ya mwaka. Mamlaka 2 kati ya 11 
za serikali za mitaa zilizotembelewa zilibainika kuwa, katika kipindi cha 
miaka minne, zilijumuisha masuala ya mikakati ya kitaifa ya usimamizi wa 
ardhioevu katika mipango yao ya kazi ya mwaka katika mwaka mmoja tu. 
Vilevile, mamlaka 3 kati ya 11 za serikali za mitaa zilizotembelewa 
zilijumuisha masuala ya mikakati ya kitaifa ya usimamizi wa ardhioevu 
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katika mipango yao ya kazi ya mwaka katika miaka yote 4 ya fedha 
iliyokaguliwa. 
 
Mikakati ya kitaifa ya usimamizi wa ardhioevu uliundwa kwa lengo la 
kuhifadhi na kutoa usimamizi endelevu wa ardhioevu ambao ungechangia, 
kuboresha maisha, na  kudumisha kazi za mfumo wa ikolojia; kuwezesha na 
kutoa mfumo wa usimamizi endelevu wa ardhioevu; na kudumisha kazi 
muhimu za kiikolojia na kihaidrolojia. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa hakukuwa na utekelezaji madhubuti wa 
mikakati ya mamlaka za serikali za mitaa kama vile utekelezaji wa sera ya 
ardhioevu; utoaji wa huduma za ugani wa ardhioevu; kuongoza mashirika 
mengine katika utekelezaji wa sera ya ardhioevu; kutunga, kuidhinisha na 
kutekeleza sheria za ardhioevu; kutoa msaada wa kitaalamu na elimu ya 
uhifadhi kwa vijiji na madiwani; na kuandaa hesabu halisi na kutekeleza 
mipango ya maendeleo ya kulinda ardhioevu. 
 
Miongoni mwa mamlaka zote za serikali za mitaa zilizotembelewa, 
Halmashauri za Wilaya za Longido na Ngorongoro pekee ndizo 
zilizoshughulikia kwa kiasi kidogo masuala ya mikakati ya kitaifa ya 
usimamizi wa ardhioevu katika mipango na bajeti zao. 
 
Hivyo, kutokana na kutojumuishwa kwa mikakati ya kitaifa ya ardhioevu 
kwenye mipango ya mamlaka ya serikali za mitaa, ilionekana kuwa ilikuwa 
vigumu kwa Ofisi ya Waziri Mkuu kutathmini iwapo programu za usimamizi 
wa maeneo ya ardhioevu katika mikakati ya kitaifa ya kusimamia ardhioevu 
zinatekelezwa kwa ufanisi kote nchini. 
 
9.3.5 Uratibu Usiojitosheleza kati ya Wizara ya Maliasili na Utalii na OR 

- TAMISEMI  
     
Kama moja ya wizara za sekta muhimu, Wizara ya Maliasili na Utalii 
ilitarajiwa ingewasilisha mara kwa mara ripoti kamili kwa Ofisi ya Makamu 
wa Raisi – TAMISEMI kuhusu usimamizi wa maeneo ya adhioevu nchini. Hata 
hivyo, mahojiano kati ya timu ya ukaguzi na maofisa wa Wizara ya Maliasili 
na Utalii yalibaini kuwa, uwasilishaji wa ripoti kwa Ofisi ya Makamu wa Raisi 
unafanyika kwa zingatia maombi ya Ofisi ya Makamu wa Raisi na si hitaji la 
kisheria. Ingawa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya Mwaka 2004  
inaitaka wizara za kisekta kuwasilisha ripoti kwa Ofisi ya Makamu wa Raisi, 
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sharti hili halikutekelezwa. Kwa usimamizi bora wa ardhioevu, Ofisi ya 
Makamu wa Raisi na Wizara ya Maliasili na Utalii zilipaswa kuwa na mkataba 
wa ushirikiano ili kutoa ripoti kwa Ramsar. 
 
Kukosekana kwa uratibu kati ya Wizara ya Maliasili na Utalii na Ofisi ya Raisi 
- TAMISEMI kulisababisha kuvurugika kwa juhudi za kushughulikia usimamizi 
wa maeneo ya ardhioevu nchini. Hali hii ilisababisha gharama kubwa kwa 
kuwa, juhudi zenye malengo ya kufanana zilifanywa na taasisi tofauti.  
 
Vilevile, ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na uratibu usio na tija kati ya 
Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira na mamlaka za 
serikali za mitaa hivyo kusababisha kutokuwapo kwa uhifadhi na ulinzi wa 
mifumo ya ikolojia ya ardhioevu. Hali hii ni kwa sababu hakukuwa na mfumo 
ulioanzishwa wa kugawana takwimu za udumishaji, ulinzi, na usimamizi wa 
maeneo ya ardhioevu miongoni mwa vyombo hivi. Aidha, ilibainika kuwa, 
Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira, kama chombo cha 
taifa cha usimamizi wa mazingira, halikuwa na taarifa za kutosha, hivyo 
kuliaathiri katika kupanga na kubainisha maeneo hatarishi kwa ajili ya 
ukaguzi na kuchukua hatua za haraka. 
 
Pamoja na ukweli kwamba ni sharti lililowekwa na Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira Na. 20 ya Mwaka 2004 kwa mamlaka za serikali za mitaa kutoa 
taarifa kwa Baraza la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira kuhusu shughuli 
zozote za mazingira, hakuna taarifa zilizowasilishwa kwa Baraza katika 
kipindi chote cha ukaguzi huu. Kutopeana taarifa miongoni mwa vyombo hivi 
vya serikali kulipunguza uwezo wa Baraza wa kujua changamoto 
zinazoikabili mamlaka za serikali za mitaa kuhusu usimamizi wa maeneo ya 
ardhioevu. 
 
9.3.6 Ufuatiliaji dhaifu wa Usimamizi wa Ardhioevu Nchini  
 
Kulikuwa na ukosefu wa mipango ya kufuatilia hali ya usimamizi wa 
ardhioevu nchini. Ofisi ya Makamu wa Raisi haikuweka utaratibu wala 
kutekeleza shughuli za ufuatiliaji wa hali ya usimamizi wa ardhioevu nchini.  
 
Ufuatiliaji ulifanyika zaidi wakati wa dharula wakati maelezo yalipohitajika. 
Ukosefu wa mipango ya ufuatiliaji wa hali ya maeneo ya ardhioevu ulitokana 
na Ofisi ya Makamu wa Raisi kutopanga ipasavyo rasilimali zake ili 
kuhakikisha shughuli ya ufuatiliaji inafanyika kama shughuli zake za 
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kipaumbele. Ukosefu wa mipango ya ufuatiliaji unaweza kuathiri shughuli 
za ufuatiliaji na uwezeshaji kifedha na kuathiri ufanyaji wa maamuzi juu ya 
shughuli zisizo rafiki kwa ardhioevu kama vile uvamizi wa maeneo ya 
ardhioevu kwa ajili ya shughuli kama vile malisho ya mifugo, na uchafuzi wa 
mazingira.  
 
9.3.7 Ofisi ya Makamu wa Rais Haina Taarifa za Sasa (zilizohuishwa) 

kuhusu Hali ya Ardhioevu Nchini 
 
Ofisi ya Makamu wa Rais haijatambua na kuweka kumbukumbu za ardhioevu 
zilizoharibiwa kama inavyotakiwa na Kifungu cha 15 (d) cha Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya 2004. Hii ilitokana na Ofisi ya Makamu wa 
Rais kutokuwa na utaratibu uliowekwa wa kusimamia upokeaji wa ripoti za 
mara kwa mara kutoka kwa wadau wengine. Zaidi ya hayo, Ofisi ya Makamu 
wa Rais haikuweka mikakati thabiti/madhubuti na dhamira ya kuhakikisha 
ufuatiliaji wa karibu wa hali ya kitaifa ya ardhioevu, kuanzisha 
hifadhidata/kanzidata ya kitaifa au dashibodi ambayo inatoa hadhi ya 
utendaji wa viashiria mbalimbali. 
 
Hii ilisababishwa na kukosekana kwa mpango wa ufuatiliaji wa hali ya 
usimamizi wa ardhioevu na kukosekana kwa uratibu madhubuti kati ya 
Wizara ya Maliasili na Utalii na Ofisi ya Rais-TAMISEMI. Ukosefu wa mfumo 
wa usimamizi wa taarifa umesababisha kushindwa kufahamu hadhi ya 
ardhioevu mbalimbali zilizopo nchini. 
 
9.3.8 TAMISEMI Haikufuatilia na Kutathmini Utendaji wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa katika Usimamizi wa Ardhioevu 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa, Ofisi ya Raisi - TAMISEMI haikufuatilia na kutathmini 
utendaji wa mamlaka za serikali za mitaa katika kuhusu usimamizi wa 
maeneo ya ardhioevu licha ya kutakiwa na muundo wa TAMISEMI (kama 
ulivyoidhinishwa na Raisi tarehe 12 Februari 2015). Hakukuwa na taarifa za 
ufuatiliaji wa mamlaka za serikali za mitaa uliofanywa na TAMISEMI kwa 
miaka mitano ambayo ukaguzi huu unahisika. 
 
Ilibainika kuwa, sababu ya Ofisi ya Raisi - TAMISEMI kutofanya ufuatiliaji na 
tathmini ya utendaji wa mamlaka za serikali za mitaa, kwa kiasi fulani, ni 
kutokuwapo kwa mipango ya uratibu wa ufuatiliaji na zana katika Ofisi ya 
Makamu wa Raisi na Ofisi ya Raisi – TAMISEMI. Sababu nyingine ni vyombo 
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hivi kushindwa kufuatilia utekelezaji wa Programu Endelevu za Usimamizi 
wa Ardhioevu katika mamlaka za serikali za mitaa. Pia, ukaguzi ulibaini 
kuwa, Ofisi ya Raisi - TAMISEMI haikuweka mipango ya ufuatiliaji na tathmini 
ya utendaji wa Halmashauri katika usimamizi wa ardhioevu. 
      
Kutofuatilia tathmini na utendaji wa mamlaka za serikali za mitaa kuhusu 
uhifadhi wa mifumo ya ikolojia ya ardhioevu kumesababisha Ofisi ya Raisi - 
TAMISEMI kukosa taarifa muhimu za hali ya ardhioevu nchini kote na 
changamoto zinazoambatana nazo ili kuchukua hatua stahiki kwa wakati.  

 
9.4 Athari katika Kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu 

 
Matokeo ya ukaguzi yaliyowasilishwa katika yanaonesha kuwa juhudi 
mbalimbali zimefanywa na Ofisi ya Makamu wa Raisi, Ofisi ya Raisi – 
TAMISEMI, na Wizara ya Maliasili na Utalii katika kuchochea mabadiliko ya 
kiuchumi ili kufikia Malengo Na. 6 na 15 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. 
Shabaha ya Lengo Na. 6 ni kuhakikisha uwapo wa usimamizi endelevu wa 
maji safi na usafi wa mazingira kwa wote; na shabaha ya Lengo Na.15 ni 
kulinda, kudumisha na kuendeleza matumizi endelevu ya mifumo ya ikolojia 
ya ardhioevu; kusimamia misitu kwa uendelevu; kukabiliana na hali ya 
jangwa na uharibifu wa ardhi; na kusitisha upotevu wa bayoanuai. 
 
Miongoni mwa jitihada hizo ni pamoja na kuboresha maeneo kama vile 
mapori tengefu na kupiga marufuku uanzishaji wa vijiji kwenye maeneo ya 
ardhioevu. Hata hivyo, matokeo yanaonesha mapungufu yanayoathiri 
ufikiaji wa malengo hayo mawili, kama inavyooneshwa hapa chini. 
 
(a) Kutokuwapo kwa mikakati madhubuti ya kuzuia na kudhibiti uvamizi 

wa ardhioevu  
 

Matokeo ya utafiti yameonesha kuwa Ofisi ya Makamu wa Raisi, Ofisi ya Raisi 
– TAMISEMI, na Wizara ya Maliasili na Utalii zilikosa mikakati madhubuti ya 
kudhibiti uvamizi wa maeneo ya ardhioevu kutokana na shughuli za ufugaji 
kupita kiasi; pamoja na uchafuzi wa mazingira; hivyo kusababisha kupungua 
kwa ukubwa wa maeneo hayo, Kutokuwapo kwa mikakati hii kunaathiri moja 
kwa moja kufikiwa kwa lengo mahususi la 15.5 ya Lengo Na. 15 ya Malengo 
ya maendeleo Endelevu ambalo linasisitiza kuchukua hatua za haraka na 
muhimu ili kupunguza uharibifu wa maeneo ya ardhioevu; kukomesha 
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upotevu wa bioanuai; na ifikapo 2020, kuchukua hatua kwa ajili ya kulinda 
na kuzuia kutoweka kwa viumbe vilivyo hatarini.  
 
Hali hii ina athari katika kufikiwa kwa Lengo Na. 15 linalotaka kulinda, 
kudumisha na kukuza matumizi endelevu ya mifumo ya ikolojia ya maeneo 
ya ardhioevu; kuendelea kusimamia misitu kwa uendelevu; kukabiliana na 
kuenea kwa jangwa; na kuzuia na kupunguza uharibifu wa ardhi na kuzuia 
upotevu wa bayoanuai. 
 
Pia, mapungufu haya yataathiri ufikiwaji wa lengo mahususi la 15.1 ya Lengo 
Na. 15 la Malengo ya Maendeleo Endelevu inayotaka kuhakikisha uhifadhi, 
udumishaji, na matumizi endelevu ya mifumo ya ikolojia, hususan misitu, 
ardhioevu, milima na maeneo ya ardhi kavu, sambamba na matakwa na 
wajibu ya mikataba ya kimataifa ifikapo mwaka 2020.  
 
(b) Utekelezaji Usioridhisha wa mikakati ya kitaifa ya usimamizi wa 

ardhioevu 
  

Matokeo ya ukaguzi yanaonesha wazi kuwa taasisi zilizokaguliwa yaani Ofisi 
ya Makamu wa Raisi, Ofisi ya Raisi – TAMISEMI, na Wizara ya Maliasili na 
Utalii hazikutekeleza ipasavyo mikakati ya kitaifa ya usimamizi wa maeneo 
ya ardhioevu kwa ajili ya kuhifadhi, uhuishaji na ulinzi wa mifumo ya ikolojia 
ya ardhioevu. Hali hii imesababisha uharibifu wa mifumo ya ikolojia ya 
ardhioevu. Pia, taasisi hizi hazikufanya kampeni za kutosha za kuhamasisha 
utunzaji wa ikolojia ya ardhioevu pamoja na kupanga bajeti ili kuwezesha 
ipasavyo utekelezaji wa mikakati ya udhibiti wa uharibifu wa ardhioevu 
katika maeneo ya mamlaka yao. 
 
Mapungufu haya yanaathiri kufikiwa kwa malengo namba 15.1, 15.3 na 15.5 
za Lengo Na. 15 la Malengo ya Maendeleo Endelevu linalosisitiza kuhakikisha 
uwapo wa uhifadhi na udumishaji wa ardhioevu sambamba na matakwa ya 
mikataba ya kimataifa. Kutokana na hali hiyo, uendelevu wa uwezo wa 
maeneo ya ardhioevu kutiririsha maji kwenye mito na mabwawa kwa ajili 
ya mitambo ya kuzalisha umeme wa maji kama vile Bwawa la Mtera uko 
hatarini.  
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(c) Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa kutofanya Ufuatiliaji wa Kutosha wa Maeneo ya 
Ardhioevu. 

 
Ukaguzi ulibaini uwepo wa usimamizi usiotosheleza wa mifumo ya ikolojia 
kwa Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira pamoja na Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa. Hali hiyo inaweza kupelekea kutofikiwa kwa 
Lengo Na. 6 ambalo linajikita katika kuhakikisha uwapo wa usimamizi wa 
maji safi na majitaka. Kwa namna ya pekee, lengo la 6.3 na 6.6 linataka 
uwapo wa maboresho ya ubora wa maji kwa kupunguza uharibifu wa 
ardhioevu na kulinda na kurudisha mazingira hayo. Kutokana na uharibifu 
wa mazingira ambao umebainika katika maeneo ya ardhioevu 
yaliyotembelewa, inaonyesha dhahiri kwamba ufuatiliaji haukufanyika 
ipasavyo na hivyo taasisi hizi mbili hazikuwa na ufahamu juu ya hali ya 
mazingira ya ikolojia na ardhioevu nchini. 
 
9.5 Mahitimisho Maalumu ya Ukaguzi 
  
Pamoja na ukweli kwamba Serikali imechukua hatua za kuzuia shughuli za 
kibinadamu katika maeneo ya ardhioevu, juhudi hizo hadi sasa 
hazijafanikiwa kwa kwa kiwango stahiki. Kiwango cha uvamizi na uharibifu 
wa maeneo ya ardhioevu ni kikubwa na kikiachwa bila kudhibitiwa kinaweza 
kusababisha upotevu mkubwa wa maeneo muhimu ya ardhioevu nchini. 
Kuna ukosefu wa juhudi za pamoja za kuhakikisha urithi wetu wa kitaifa wa 
maeneo ya ardhioevu unadumishwa kwa kuweka mikakati zaidi ya 
kutathmini upya na kufuatilia kiwango cha uvamizi wa maeneo ya 
ardhioevu, ongezeko la watu, kupungua kwa ukubwa wa maeneo ya 
ardhioevu, na uchafuzi wa mazingira. 
 
Kwa kuzingatia Lengo Na. 15 la Malengo ya Maendeleo Endelevu, kuhusu 
kulinda, kudumisha na kuendeleza matumizi endelevu ya mifumo ya ikolojia 
ya nchi kavu, juhudi zaidi zinahitajika ili kufikia lengo hili kwa kiwango cha 
juu. Ukaguzi unahitimisha kuwa Ofisi ya Makamu wa Raisi, Ofisi ya Raisi – 
TAMISEMI, na Wizara ya Maliasili na Utalii hazijabuni mbinu za kuhakikisha 
ulinzi madhubuti wa ardhioevu nchini Tanzania. Kutokana na hali hiyo, 
mamlaka nyingi za serikali za mitaa zilizotembelewa hazikutekeleza Mkakati 
wa Kitaifa wa Usimamizi na Uandaaji wa Mipango ya kusimamia ardhioevu. 
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Zaidi ya hayo, Ofisi ya Makamu wa Raisi inayotakiwa kuongoza usimamizi wa 
mazingira nchini haikushirikiana ipasavyo na Ofisi ya Raisi - TAMISEMI, 
Wizara ya Maliasili na Utalii, na mamlaka za serikali za mitaa katika kuratibu 
usimamizi wa maeneo ya ardhioevu nchini. 
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SURA YA KUMI 
 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 
 
10.1 Utangulizi 
 
Sura hii inawasilisha hitimisho la jumla na mahitimisho mahususi ya ukaguzi 
kutokana na uchambuzi wa matokeo ya kaguzi za ufanisi kumi na mbili 
ambazo zilifanywa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa 
Mwaka wa Fedha wa 2021/22. Sura hii pia inawasilisha mapendekezo 
mahusui ya ukaguzi ambayo yamezilenga taasisi zilizokaguliwa. 
 
10.2  Hitimisho la Jumla 
 
Ukaguzi unatambua juhudi za taasisi zilizokaguliwa katika kuboresha ufanisi 
ili kufikia malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II kwa 
asilimia 93.8, ambayo yalilenga kukuza viwanda kwa mageuzi ya kiuchumi 
na maendeleo ya watu. Vilevile, Serikali inazingatia Malengo ya Maendeleo 
Endelevu katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II 
katika maeneo ya uendelezaji na ukarabati wa miundombinu, usimamizi wa 
mikopo na mapato, kuboresha mazingira ya biashara, pamoja na kuimarisha 
utalii na uhifadhi wa ikolojia ya ardhioevu. 
 
Hata hivyo, ukaguzi uliofanywa katika maeneo hayo unahitimisha kuwa 
pamoja na jitihada zilizofanywa na taasisi zilizokaguliwa katika kuhakikisha 
kuwa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - II na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu yanafikiwa, bado kuna changamoto zinazokwamisha uwezekano 
wa kufikia malengo yanayotarajiwa. 
 
Kuna mapungufu katika kusimamia uendelezaji na ukarabati wa 
miundombinu, usimamiaji wa mikopo na fedha, uboreshaji wa mapato ya 
ndani, Pamoja na kukuza utalii na biashara. Taasisi zilizokaguliwa hazipangi, 
kutekeleza, kusimamia, na kufuatilia shughuli zao ipasavyo kwenye sekta 
zao. Taasisi zilizokaguliwa zinapaswa kushughulikia haraka mapungufu haya 
ili kuhakikisha kwamba malengo ya serikali ya kufikia mageuzi ya kiuchumi 
na maendeleo ya watu kulingana na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
yanafikiwa. Hitimisho hili linafafanuliwa zaidi katika ripoti mahususi za 
ukaguzi wa ufanisi. 
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10.3  Mahitimisho Mahususi 
 
Kwa kuzingatia uchambuzi wa kina wa matokeo ya ukaguzi huu, yafuatayo 
ni mahitimisho mahususi saba: 
 
10.3.1 Uendelezaji na Ukarabati wa Miundombinu 
 
Ukaguzi unahitimisha kuwa taasisi za Serikali zinazoshughulikia uendelezaji 
na ukarabati wa miundombinu hazisimamii ipasavyo utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo nchini. Wizara ya Fedha na Mipango haijaweza kuhakikisha 
kuwa miradi inakamilika kwa kuzingatia muda, gharama, na viwango vya 
ubora vinavyohitajika. Ucheleweshaji huo wa ukamilishaji wa miradi 
unakiuka makubaliano ya ufadhili na kusababisha ongezeko la gharama za 
miradi kupitia malipo ya tozo za riba. 
 
Pia, Wizara ya Ujenzi na Usafirishaji na Wakala wa Barabara Tanzania 
hautunzi ipasavyo miundombinu ya barabara na hivyo kusababisha 
kuongezeka kwa gharama kutokana na ucheleweshaji wa uendelezaji na 
ukarabati wa miundombinu ya barabara. Vilevile, ubora wa miundombinu ya 
rumande na magereza haufuatiliwi ipasavyo na kusababisha uchakavu wa 
miundombinu hiyo.  
 
Ukaguzi unahitimisha kuwa taasisi zilizokaguliwa hazihakikishi kwamba 
miradi ya uendelezaji na ukarabati wa miundombinu inaanza na kukamilika 
kwa wakati kwa kuweka taratibu za kupata notisi ya serikali ya msamaha wa 
kodi ya ongezeko la thamani kabla ya kuanza kwake. 
 
10.3.2 Usimamizi wa Mikopo na Mifuko ya Uwezeshaji wa Kifedha 
 
Mifumo ya usimamizi wa mifuko ya utoaji wa mikopo na uwezeshaji wa 
kifedha haifanyi kazi ipasavyo kwa namna ambayo inatoa uhakika wa 
kufikiwa kwa malengo ya kuanzishwa kwa mifuko hiyo. Mifuko ya utoaji 
mikopo na uwezeshaji wa kifedha imekuwa na changamoto ambazo 
zimeathiri mitaji na uwezo wao wa kukopesha. Aidha, Bodi ya Mikopo kwa 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu imekabiliwa na ongezeko kubwa la waombaji wa 
mikopo; pia Bodi haina mfumo Madhubuti wa upangaji na ugawaji mikopo 
wenye matokeo sahihi na ambao unazingatia haki katika namna yenye tija. 
Wizara ya Fedha na Mipango na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ambazo zina jukumu la jumla la usimamizi wa mifuko hiyo ya mikopo na 
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uwezeshaji wa kifedha hazitekelezi majukumu yake ipasavyo. Pengo hilo la 
kiusimamizi limesababisha kuwa na usimamizi usioridhisha wa fedha na 
hivyo kupunguza mitaji na fedha zilizowekezwa katika mifuko hiyo. 
 
10.3.3  Uendelezaji, Ukuzaji na Usimamizi wa Makumbusho, Maeneo ya 

Urithi wa Utamaduni na Utalii 
 
Wizara ya Maliasili na Utalii na Makumbusho ya Taifa Tanzania haijasimamia 
ipasavyo Makumbusho ya Taifa na maeneo ya urithi wa utamaduni ili 
kudumisha makusanyo na malikale na kuimarisha sekta ya urithi wa 
utamaduni wa taifa. 
 
Kuna uendelezaji na utendaji iusioridhisha wa makumbusho na maeneo ya 
urithi wa utamaduni. Asilimia 14 pekee ya maeneo ya urithi wa utamaduni 
nchini ndiyo yalikuwa na watumishi wenye ujuzi na yaliendesha shughuli 
zake za kuhudumia umma kwa ajili ya kukuza utalii na urithi wa utamaduni. 
 
Pia, Wizara ya Maliasili na Utalii kupitia Idara ya Utalii na Bodi ya Taifa ya 
Utalii haijawezesha ipasavyo maendeleo na utangazaji wa sekta ya utalii ili 
kuongeza mchango wake katika uchumi wa nchi. Wizara ya Maliasili na Utalii 
na Bodi ya Taifa ya Utalii ililenga zaidi kuimarisha huduma za utalii wa 
wanyamapori na upandaji wa milima, huku ikifanya juhudi ndogo katika 
kutangaza bidhaa zingine za kitalii kama vile meli za kitalii na fukwe. 
 
10.3.4 Usajili wa Biashara, Utoaji wa Leseni na Udhibiti wa Vipimo 
 
Licha ya kuwa na lengo la kuhakikisha uwazi na uwajibikaji kwa kuwezesha 
urasimishaji wa biashara, lengo hili bado halijafikiwa kwa ukamilifu. 
Shughuli za Wakala wa Usajili wa Biashara na Utoaji wa Leseni hazifanyiki 
kwa ufanisi hivyo kusababisha changamoto mbalimbali wakati wa kutoa 
huduma za usajili wa biashara na utoaji wa leseni. Hivyo, mazingira mazuri 
ya biashara yenye lengo la kuhamasisha kampuni kuwa na njia jumuishi na 
endelevu katika mfumo mzima wa taarifa yako kwenye hatari ya kutofikiwa. 
 
Aidha, Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji, Wakala wa Vipimo, na 
Shirika la Viwango Tanzania lilitekeleza kwa kiasi kidogo shughuli za udhibiti 
wa vipimo. Hali hii ni kwa sababu Wakala wa Vipimo na Shirika la Viwango 
hazikuthibitisha uhakiki na usahihi wa vipimo. Pia, shughuli za Wakala zilizo 
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chini ya wizara zinafanyika bila kusimamiwa na Wizara, hivyo kusababisha 
hatari ya kutofanyika ipasavyo. 
 
10.3.5 Taratibu za Usimamizi wa Ukusanyaji wa Mapato kwenye Sekta ya 

Madini  
 
Taratibu za usimamizi wa udhibiti wa vyanzo vya ukusanyaji wa mapato 
hazikukelezwa ipasavyo kwa sababu taratibu zilizotumika kwenye makisio 
ya ukusanyaji wa mapato ya mwaka hazikuzingatia vyanzo vyote vilivyopo. 
Zaidi ya hayo, taratibu zilizokuwa zinatumika kwenye uthaminishaji wa 
madini hazikuwa zinaridhisha kwa sababu zilisanifiwa kwa madini ya vito na 
almasi. 
 
Vilevile, hakukuwa na utaratibu katika kutathmini muda wa uhalali wa 
vivutio vya kodi vilivyotolewa kwa kampuni za madini. Pia, kuna idadi ndogo 
ya kaguzi za fedha na mapitio ya kodi zilizofanyika zinazolenga kuhakiki 
gharama za utafiti wa madini; gharama za uwekezaji wa mtaji; pamoja na 
matumizi yanayokubalika ili kuweza kujua mapato yanayopaswa kutozwa 
kodi ya kila mwaka kutoka kwenye kampuni za madini. 
 
10.3.6 Mfumo wa Haki-Jinai Tanzania 
 
Ukaguzi unahitimisha kuwa kuna changamoto kubwa ya ucheleweshaji wa 
utoaji wa haki kwa wote; hivyo, juhudi za pamoja zinazofanyika ili 
kushughulikia kasoro katika kutoa haki kwa haraka na kwa usawa zinapaswa 
kuimarishwa. Wadau wakuu wote katika mfumo wa utoaji wa haki nchini 
wahakikishe wanaongeza juhudi za kutatua changamoto hii ya 
usheleweshaji wa kesi. Hali hii inaashiria kwamba, sababu za msingi za 
mapungufu yaliyobainika hazijashughulikiwa ipasavyo. Pia, ukaguzi huu 
umeonesha kuwa, kwa kiasi kikubwa, utoaji wa haki nchini haukuwa 
unaratibiwa ipasavyo. Wadau wakuu kwenye mfumo wa utoaji wa haki, 
wakiwamo Mahakama ya Tanzania, Jeshi la Polisi, Ofisi ya Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali, na wengineo hawajawekeza ipasavyo kwenye kutatua 
tatizo la ucheleweshaji wa kesi pamoja na kukosekana kwa dhamira ya 
pamoja katika kuondoa tatizo la ucheleweshaji wa kesi katika mfumo wa 
utoaji wa haki nchini. 
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10.3.7  Usimamizi wa Uhifadhi na Ulinzi wa Mifumo ya Ikolojia ya 
Ardhioevu 

 
Kiwango cha uvamizi na uharibifu wa ikilojia ya ardhioevu ni cha 
kustaajabisha. Kiwango hiki kikiachwa bila kudhibitiwa kinaweza 
kusababisha upotevu mkubwa wa maeneo muhimu ya ardhioevu nchini. 
Kuna ukosefu wa juhudi za pamoja za kuhakikisha kuwa urithi wetu wa 
kitaifa wa ardhioevu unarejeshwa kwa kuweka mikakati zaidi ya kutathmini 
upya na kufuatilia kiwango cha uvamizi wa maeneo ya ardhioevu; hususani 
ongezeko la makazi kwenye maeneo ya ardhioevu, kupungua kwa ukubwa 
wa maeneo ya ardhioevu, na uchafuzi wa mazingira kwa kutumia takangumu 
na majitaka. Ofisi ya Makamu wa Raisi – Mazingira; Ofisi ya Raisi - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa; na Wizara ya Maliasili na Utalii hazijabuni 
mbinu za kuhakikisha kuna ulinzi madhubuti wa ardhioevu nchini Tanzania. 
Zaidi ya hayo, Ofisi ya Makamu wa Raisi - Mazingira haikushirikiana ipasavyo 
na Ofisi ya Raisi - TAMISEMI, Wizara ya Maliasili na Utalii, na mamlaka za 
serikali za mitaa katika kuratibu usimamizi wa ikolojia ya ardhioevu licha ya 
kwamba zinatakiwa kuongoza usimamizi wa mazingira nchini.  
 
10.4  Mapendekezo Mahususi 
 
Sehemu hii inawasilisha mapendekezo yaliyotokana na uchambuzi wa 
changamoto zilizojadiliwa katika Sura ya 3 hadi 9. Ili kutatua mapungufu 
yaliyobainika kukwamisha kufikia maendeleo ya watu na mabadiliko ya 
kiuchumi, taasisi zilizokaguliwa zinashauriwa kutekeleza mapendekezo ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama inavyopendekezwa 
hapa chini. 
 
Ili kuhakikisha uendelezaji na ukarabati wa miundombinu unasimamiwa kwa 
tija na ufanisi, menejimenti za Wizara ya Fedha na Mipango, Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi, Wizara ya Mambo ya Ndani, Wakala wa Barabara 
Tanzania, na Jeshi la Magereza Tanzania zinapaswa: 
 

1. Kuhakikisha kuwa uendelezaji na ukarabati wa miundombinu 
unawekewa mipango madhubuti, sanifu, inayotekelezwa na 
inayofuatiliwa ipasavyo kwa lengo la kupunguza ongezeko la 
gharama pamoja na muda wa utekelezaji ili kudhibiti ubora wa 
miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa njia ya mikopo pamoja na 
ukarabati wa barabara na miundombinu ya magereza. 
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Ili kuhakikisha kunakuwa na usimamizi thabiti wa mifuko ya utoaji wa 
mikopo na uwezeshaji wa kifedha serikalini, Wizara ya Fedha na Mipango 
inatakiwa: 
 

2. Kuimarisha mfumo wa kazi za usimamizi na ufuatiliaji kwa mifuko ya 
utoaji wa mikopo na uwezeshaji wa kifedha ili kuhakikisha kunakuwa 
na mipango na utekelezaji wa shughuli utakaowezesha kutimiza 
malengo ya awali ya kuanzisha mifuko husika. 

   
Ili kuhakikisha kunakuwa na uendelezaji, ukuzaji na usimamizi madhubuti 
wa makumbusho, maeneno ya urithi wa utamaduni na utalii: 
 
Wizara ya Maliasili na Utalii inapaswa: 
 

3. Kuanzisha mpango sahihi wa kuelekea kwenye mabadiliko katika 
usimamizi wa maeneo ya urithi wa utamaduni ambayo unahusisha 
Wizara ya Maliasili na Utalii kuhamisha shughuli za uendeshaji 
kwenda kwa taasisi itakayobainishwa na kuwajibika kwa maeneo ya 
urithi wa kitamaduni. 
 

4. Kuandaa juhudi za kina ili kuwezesha utekelezaji bora wa mikakati 
na mipango ya kuendeleza, kukuza, na kuuza bidhaa za utalii nchini. 
Juhudi hizi zinapaswa kuruhusu ushirikishaji wa wadau wote muhimu 
katika kubainisha fursa, uwekezaji, uendelezaji, utangazaji, na 
uuzaji wa bidhaa za kitalii zinazopatikana katika mikoa yote ya nchi. 
Pia, kuhakikisha Bodi ya Taifa ya Utalii ina uwezo wa kutosha katika 
masuala ya fedha, vitendeakazi na rasilimaliwatu ili kutekeleza kwa 
ufanisi majukumu yake yaliyoidhinishwa. 

 
Makumbusho ya Taifa Tanzania inapaswa: 
 

5. Kuanzisha mipango ya kuongeza uhifadhi wa makusanyo ya 
makumbusho yanayohusiana na historia ya utamaduni na urithi wa 
taifa kwa ujumla. Pia, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji kwenye 
makumbusho na maeneo yote ya urithi wa utamaduni nchini. 
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Bodi ya Taifa ya Utalii inapaswa: 
 

6. Kuboresha taratibu zake za kukuza na kuuza bidhaa za utalii. Hatua 
hii inapaswa kujumuisha vipengele kama vile matumizi ya teknolojia 
za kisasa za utangazaji na uuzaji wa bidhaa za kitalii; uandaaji wa 
mikataba ya ushirikiano na wadau wakuu; uratibu wa wadau na 
ukusanyaji wa rasilimali; na kuimarisha mikakati yake ya kutambua 
masoko mapya yanayoweza kufikiwa kuuza bidhaa za kitalii katika 
ngazi ya kitaifa, kikanda na kimataifa. 

 
Ili kuhakikisha usajili wa biashara, utoaji wa leseni, na udhibiti wa vipimo, 
Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji, kupitia Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Utoaji wa Leseni, Wakala wa Vipimo, na Shirika la Viwango 
Tanzania ihakikishe: 
 

7. Usajili wa biashara, utoaji wa leseni, na udhibiti wa vipimo 
unasimamiwa ipasavyo ili kuhakikisha kuwa huduma zinatolewa kwa 
ipasavyo na kwa wakati. 

 
Ili kuimarisha ufanisi katika taratibu za ukusanyaji wa mapato yanayotokana 
na mirabaha, ada na tozo zingine, Tume ya Madini inapaswa: 

 
8. Iweke utaratibu utakaohakikisha kuna uratibu mzuri wa vyanzo vya 

ukusanyaji wa mapato vilivyopo na kubainisha udhibiti wa maeneo 
yaliyotengwa ya uzalishaji wa madini na yanayolenga kuongeza 
ukusanyaji wa mirabaha, ada na tozo zingine. 

 
Ili kuhakikisha haki-jinai inatolewa kwa ufanisi, Wizara ya Katiba na Sheria 
inapaswa: 

 
9. Kuanzisha uratibu madhubuti ili kuhakikisha kufikiwa kwa malengo  

ya sekta za haki kwa lengo la pamoja la kukuza utawala wa sheria 
na kuhakikisha upatikanaji wa haki sawa na kwa wakati kwa wote 
kama ilivyoelezwa chini ya Lengo Na. 16 la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Pia, kuweka mfumo madhubuti wa kupima, kufuatilia 
maendeleo, na kuhakikisha kuwa sera na sheria wezeshi zinapitishwa 
ili kusaidia utekelezaji wa lengo hili. 
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Ili kuboresha usimamizi wa uhifadhi na ulinzi wa mifumo ya ikolojia ya 
ardhioevu, Ofisi ya Makamu wa Raisi inapaswa: 
 

10. Kuweka utaratibu wa kushirikisha Ofisi ya Raisi - TAMISEMI na Wizara 
ya Maliasili na Utalii ili kuandaa utaratibu rasmi wa utekelezaji wa 
Mkakati wa Taifa wa Ardhioevu. Hali hii itawezesha mafanikio katika 
usimamizi wa uhifadhi na ulinzi wenye ufanisi na tija wa mifumo ya 
ikolojia ya ardhioevu ili kufikia Lengo Na. 15 na malengo mahususi 
ya 15.1, 15.3 na 15.5 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu. 

 
 

 


